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Wajibu na majukumu 

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

yameainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 

waTanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na pia imefafanuliwa zaidi 

kifungu Na.10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008. 

Dira 

Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali na taasisi za 

umma. 

Dhamiri 

Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na 

thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 

 

 
 

Katika kutoa huduma zenye ubora na tija, Ofisi inaongozwa na vigezo vya 

msingi vifuatavyo: 

 

Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi isiyopendelea, 

inayotoa huduma kwa wateja wake kwa haki. 

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu inayotoa 

huduma bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia 

viwango vya kitaaluma. 

Uadilifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na kudumisha haki 

kwa kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 



ii 

 

Zingatio kwa Wadau Tunalenga matakwa ya wadau wetu kwa kujenga 

utamanduni wa kutoa huduma bora kwa wateja na kuwa 

na watumishi wenye uwezo na ari ya kazi. 

Ubunifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo wakati 

wote inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya ya 

kimaendeleo toka ndani na nje ya taasisi.  
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UJUMBE WA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inahimiza umuhimu 

wa upashanaji habari miongoni mwa wanajamii. Ibara ya 18 (2) 

inasema: “Kila raia anayo haki ya kupewa taarifa wakati wote 

kuhusu matukio mbalimbali nchini na duniani kote ambayo ni 

muhimu kwa maisha na shughuli za wananchi, na pia juu ya 

masuala muhimu kwa jamii.”  Pia, Taasisi ya Kimataifa ya Ukaguzi 

(INTOSAI) inahimiza juu ya haki ya wananchi kujua masuala ya 

kisera yenye tija kwenye maisha yao. 

Kwa kuzingatia matakwa hayo ya Kikatiba, kisheria na kitaaluma, Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi (NAOT) imekuwa ikiandaa kwa mwaka wa tatu sasa kitabu hiki chenye lengo la 

kuibua umuhimu wa ushirikishwaji wa wananchi katika mchakato wa kaguzi mbalimbali 

zinazofanywa na Ofisi yangu. Dhima ya kijitabu hiki ni kuwa chachu miongoni mwa 

wananchi katika kujijengea tabia ya ufuatiliaji wa shughuli mbalimbali za maendeleo 

zinazotekelezwa na Serikali.  

Ni dhamira yangu kuendelea kushirikisha jamii na wadau mbalimbali katika kufanikisha 

majukumu niliyonayo ya Kikatiba katika kuhakikisha kuwa rasilimali za Taifa zinatunzwa 

na kutumiwa kwa kufuata sheria, taratibu na kanuni za utawala bora, hivyo kuhakikisha 

kunapatikana maendeleo ya haraka kwa wananchi wote. 

Ni imani yangu kuwa taarifa zilizochapishwa zitaongeza ufanisi na uwajibikaji kwa 

shughuli za Serikali kwa lengo la utekelezaji wa miradi na hatimaye kutoa huduma stahiki 

kwa wananchi. 

Kama ilivyo ada, napenda kulishukuru Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 

kazi yake nzuri wanayoifanya ya kusoma ripoti za ukaguzi kwa lengo la kusimamia vizuri 

Serikali. Nitumie fursa hii kuishukuru Serikali na kuwashukuru watumishi wote wa Serikali 

kwa kutupatia ushirikiano mzuri wakati wote wa ukaguzi. Pia, napenda kutoa shukrani za 

dhati kwa wafadhili mbalimbali wanaoendelea kuisaidia Ofisi yangu kwa misaada 

mbalimbali wanayoitoa ikiwemo ya kifedha, kitaaluma na vitendea kazi.  

Kipekee, nawashukuru watumishi wote wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa kujitoa kwao 

katika kuwatumikia Watanzania. Natambua juhudi zao katika kuandaa taarifa kwa 

kuzingatia weledi wa hali ya juu zenye tija kwa Taifa letu. Nawaomba waendelee kufanya 

kazi kwa bidii ili kutimiza malengo ya kuanzishwa kwa Ofisi yetu na maendeleo ya Taifa 

letu.  

Prof. Mussa J. Assad 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

Agosti, 2015 
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 DIBAJI 

Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama 

ilivyorekebishwa) na kifungu Na. 34(1)(c) cha Sheria Na. 11 ya ukaguzi wa umma ya 

mwaka 2008, inataka Ripoti za ukaguzi zinazotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu  wa 

hesabu nza serikali kuwasilishwa bungeni. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ametoa kitabu hiki cha muhutasari wa 

ripoti za ukaguzi wa hesabu na ufanisi kwa mwaka 2013/2014 ambacho ni toleo 

maalum la tatu kwa ajili ya wananchi.  

Ili kupunguza upotoshaji na kufanikisha mjadala wa masuala ya taarifa za ukaguzi 

nimeona nifanye jitihada za kuelimisha umma wa Watanzania ili uweze kuelewa na 

kuchambua masuala ya ukaguzi kwa usahihi kulingana na mambo yaliyojitokeza 

kwenye ripoti zangu.  Jitihada hizo ni pamoja na kuandaa kitabu kidogo kinachoelezea 

muhtasari wa ripoti hizo. 

Lengo kuu la kutoa kitabu hiki ni kuwawezesha wananchi pamoja na wadau wengine 

kupata taarifa zilizowasilishwa Bungeni mwaka huu kwa lugha rahisi na rafiki zaidi 

ambayo kila mdau anaweza kuielewa na kuitumia.  Njia hii itachangia kupanua wigo 

wa upatikanaji na usomaji wa ripoti zilizotolewa bila ya upotoshaji na hivyo kufikisha 

ujumbe sahihi kwa jamii. 

Pia, kitabu hiki kinalenga kutoa majumuisho ya muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa 

taarifa za fedha na ufanisi kwa mwaka wa fedha unaoishia Juni 2014, kutoka Serikali 

Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, Miradi ya Maendeleo, Ukaguzi wa Ufanisi 

pamoja na Kaguzi Maalumu.  

Ni matarajio ya Ofisi yangu kuwa Bunge na wawakilishi wengine wa Wananchi 

wakiwemo Madiwani watatumia taarifa hizi kiusahihi katika kutekeleza majukumu yao 

ya usimamizi wa fedha za umma na utoaji huduma kwa wananchi. 

Dhamira ya Ofisi yangu ni kuendelea kutoa kitabu hiki ili kiweze kukidhi matakwa ya 

wasomaji na watumiaji.  Hivyo Ofisi inakaribisha maoni ili kuboresha taarifa zetu na 

kitabu hiki kwa siku zijazo. 
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SURA YA KWANZA 

1.1 UTANGULIZI 

1.2 TAARIFA ZA UKAGUZI 

  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 8(5) ya Kanuni za sheria ya fedha za mwaka 2001 
(iliyorekebeshwa 2004), kila Wizara, Wakala na Idara za Serikali inajukumu la 
kuhakikisha kuwa taarifa kuhusu shughuli na rasilimali za taasisi hiyo 
zinatolewa kwa umma.  Hivyo basi taasisi hizo zinapaswa kuandaa na 
kuhakikisha kuwa umma unapata taarifa za mwaka za bajeti, malengo na 
mipango ya kila programu, tathimini ya utekelezaji wa malengo, muhutasari wa 
matokeo ya taarifa za fedha kama ilivyoidhinishwa na Mhasibu Mkuu wa 
Serikali, pamoja na mipango ya miaka miwili inayofuata kama ilivyoidhinishwa 
na Bunge. 

 

 

Hivyo napenda kusisitiza kuwa wananchi wana haki ya Kikatiba na Kisheria ya 
kupata taarifa sahihi zinazohusu uendeshaji wa taasisi za umma.  Hivyo ni 
wajibu kwa kila mwananchi kutafuta taarifa zilizotajwa hapo juu ili kuweza 
kufanya tathimini ya utendaji wa taasisi hizo. 

1.3 RASILIMALI ZA UMMA 

Rasilimali  za Taifa  zinajumuisha  fedha,  maliasili  ya  nchi,  watu,  ardhi  na  
mambo mengine  yote  yanayohitajika  katika  uendeshwaji  wa  Serikali  kama  

ilivyoelezwa kwenye Ibara ya 27 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977.  Uwajibikaji katika rasilimali za Taifa ni dhana ya 

maadili na utawala bora.  

1.4 UWAJIBIKAJI 

Ni dhamana ambayo wanapewa watu au taasisi katika kusimamia na kuzilinda 
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rasilimali za Umma kikamilifu na kuwa tayari kuwajibika kwa maamuzi 
waliyoyafanya.  Kuna mihimili mikuu mitatu ya uwajibikaji nchini ambayo ni: 

Bunge 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa niaba ya Wananchi lina wajibu wa 
kuidhinisha na kusimamia mapato na matumizi ya Serikali .  

Serikali: 

Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, 
zina wajibu wa kukusanya na kutumia rasilimali za Umma kama zilivyopitishwa na 
Bunge. 

Mahakama: 

Mahakama,   inawajibu   wa kusikiliza   mashauri   yote   yanayofikishwa 
mahakamani na kutoa hukumu kulingana na sheria husika za nchi.  

SURA YA PILI 

2.1 MAELEZO YA JUMLA KUHUSU UKAGUZI 

Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya ukaguzi Na 200(ISA 200),lengo la 
kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumwezesha Mkaguzi kutoa hati ya ukaguzi 
inayoeleza iwapo hesabu zinaonyesha hali halisi ya kifedha ya Taasisi 
Wizara, Idara, Mashirika ya Umma na Halmashauri,kama zimeandaliwa kwa 
kufuata viwango vya mfumo unaokubalika. 
 

2.2 HATI ZA UKAGUZI 

Hati ya ukaguzi ni maoni ya mkaguzi yanayotolewa na mkaguzi baada ya 
kujiridhisha kama taarifa za fedha zilizokaguliwa zimetayarishwa kwa 
kuzingatia viwango vya kimataifa  vya taaluma ya uhasibu na vile vya bodi ya 
uhasibu na ukaguzi Tanzania. Aina ya hati za ukaguzi zinazotolewa ni kama 
ifuatavyo: 
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2.2.1  Hati inayoridhisha 

Hati hii hutolewa pale ambapo Mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 
zimetayarishwa kwa usahihi na  kuzingatia viwango husika.  

2.2.2 Hati yenye shaka 

Maelezo ya hati yenye shaka yanafanana sana na hati inayoridhisha lakini aya 
ya ufafanuzi inaongezwa ili kuelezea sababu zinazoleta shaka.  Kwa hiyo, hati 
itaonyesha kuwa hesabu kwa ujumla zinaonyesha vizuri hali ya kifedha 
isipokuwa kwa kasoro zitokanazo na masuala yaliyohojiwa. 

 

2.2.3 Hati isiyoridhisha 

Hati isiyoridhisha inatolewa pale Mkaguzi anapoona kuwa, taarifa za fedha  
hazikuandaliwa kwa kuzingatia viwango vinavyokubalika.    
 

2.2.4 Hati mbaya 

Hati hii hutolewa pale Mkaguzi anaposhindwa kupata uthibitisho wa kutosha 
kuhusu hesabu zilizoandaliwa kwa ajili ya ukaguzi.  Hali hiyo inaathiri hesabu 
kiasi cha kushindwa kutoa maoni kuhusiana na hesabu hizo. 
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SURA YA TATU 

UFUATILIAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI YALIYOTOLEWA MIAKA ILIYOPITA  

3.0 UTANGULIZI 

Sura hii inatoa taarifa ya ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa fedha na 

wa ufanisi yaliyotolewa kwa miaka iliyopita. 

3.1 UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YALIYOTOLEWA KATIKA KAGUZI ZA FEDHA 

ZA MIAKA YA NYUMA 

Mapendekezo ya ukaguzi yamegawanyika katika makundi matatu ya 

utekelezaji, yaani ya muda mfupi, ya muda wa kati na ya muda mrefu.  Katika 

kupitia utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi niliyoyatoa miaka iliyopita, 

jumla ya mapendekezo 77 yalitolewa kwa Serikali, ambapo jumla ya 

mapendekezo 16 sawa na asilimia 21 ya mapendekezo yaliyotolewa yalifanyiwa 

kazi kikamilifu na mapendekezo 26 sawa na asilimia 34 yanaendelea kufanyiwa 

kazi na mapendekezo 35 sawa na asilimia 45, utekelezaji wake upo katika 

hatua za awali za utekelezaji kama inavyooneshwa katika jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 1: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo niliyoyatoa mwaka  
    2013/2014 

 
Na. Ripoti Mapendekezo 

yaliyotolewa 
Mapendekezo 

yaliyotekelezwa 
Mapendekezo 

ambayo utekelezaji 
wake unaendelea 

Mapendekezo ambayo 
utekelezaji wake upo 
katika hatua za awali 

1 Serikali Kuu 26 0 20 6 

2 Serikali za 
Mitaa 

25 0 10 15 

3 Mashirika ya 
Umma 

 31 2 16 13 

Jumla 77 16 26 35 

 

3.2 MAPENDEKEZO YALIYOTOLEWA KATIKA RIPOTI ZA UKAGUZI WA UFANISI  

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ulifanyika kwa ripoti tano za ukaguzi wa 
ufanisi zilizowasilishwa Bungeni ambazo ni:  
(i) Kuzuia na Kudhibiti Athari za Mafuriko ya mwaka 2007;  

(ii) Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Afya ya Msingi ya mwaka 2009; 

(iii) Programu ya ukaguzi wa Shule za Sekondari Tanzania ya mwaka 2009; 

(iv) Usimamizi wa Udhibiti wa Taka Ngumu katika Miji Mikubwa na mikoa ya mwaka 
2009; na  

(v) Usimamizi wa Kazi za Ujenzi wa Barabara ya mwaka 2010.  
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Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo katika ripoti hizo, umebaini kuwa kati ya 
mapendekezo 110 ya ukaguzi wa ufanisi yaliyotolewa, mapendekezo 49 (sawa na 
asilimia 45) yalitekelezwa, mapendekezo 42 (sawa na asilimia 39) utekelezaji wake 
unaendelea na mapendekezo 19 (sawa na asilimia 16) utekelezaji wake bado 
haujaanza kama ilivyofafanuliwa kwenye Jedwali Na 2 hapa chini;  
 
Jedwali Na.2: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi tano za Ufanisi 

Na. Mapendekezo 

Jina la Ukaguzi Yaliyotekele  
zwa Kikamilifu  

Yanayoendelea 
Kutekelezwa  

Ambayo haya 
jatekelezwa  

Jumla  

 
i. 

Kuzuia na Kudhibiti Athari 
za Mafuriko  

10 6 3 19 

 
ii. 
 

Usimamizi wa Utoaji wa 
Huduma za Afya ya Msingi 
nchini  

9 10 1 20 

 
iii. 

Programu ya Ukaguzi wa 
Shule za Sekondari nchini  

6 5 1 12 

 
iv. 
 

Usimamizi wa Udhibiti wa 
Taka Ngumu katika Miji 
Mikubwa na Mikoa nchini  

11 6 12 39 

V 
Usimamizi wa Kazi za 
Ujenzi wa Barabara 
Tanzania  

13 5 2 20 

Jumla 49 42 19 110 

Asilimia 45 39 16 100 

3.3 MWELEKEO WA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA  

Idadi ya kaguzi zilizofanyika 
Katika mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 2014, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ilifanya ukaguzi katika Halmashauri 163, Wizara, 
Idara na Taasisi za Serikali 176, Mashirika na Taasisi za Umma 109, Miradi ya 
Wafadhili  ikiwemo; ASDP, TASAF, WSDP, HBF, Global Funds na mingineyo 
inayotekelezwa katika ngazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali Kuu. 
Ukaguzi wa Miradi umetoa jumla ya ripoti 755. Pia nimefanya ukaguzi wa 
ufanisi na kutoa Ripoti 5. Aidha, nimefanya kaguzi maalum 17 katika 
Halmashauri 6, Wizara 8 na Mashirika ya Umma 3.  Hivyo kwa ujumla Ofisi 
imefanya jumla ya kaguzi 1,245 kwa mwaka 2013/2014. 
 
Hati zilizotolewa 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2014, nimetoa jumla ya Hati 
za Ukaguzi 1,223 (bila kujumlisha kaguzi maalum 17 na za ufanisi 5).  Kati ya 
hati hizo, hati zinazoridhisha ni 1,124 (92%), hati zenye shaka 94 (7.5%), hati 
zisizoridhisha 5 (0.5%) na hakukuwa na hati mbaya. Pamoja na kwamba kuna 
jumla ya hati  zisizoridhisha tano kwa taasisi zote nilizokagua kwa mwaka huu, 
mwelekeo wa hati za ukaguzi, kwa ujumla zinaonyesha kuimarika kwa utendaji 
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wa Serikali ikilinganishwa na miaka iliyopita. Ufuatao ni mchanganuo wa Idadi 
ya Hati zilizotolewa kwa mwaka huu: 

 

Jedwali Na. 3: Muhtasari wa Hati zilizotolewa Mwaka 2013/2014 
Na. Taasisi 

zilizokaguliwa 
Idadi ya 
Taasisi 

zilizokaguliwa 

Aina ya hati za ukaguzi 

Hati 
zinazoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis

ha 

Hati 
mbaya 

1 Wizara, Idara na 
Taasisi zake 

176 166 (94%) 1 (0.5%) 1 (0.5%) 0 (0%) 

2 Halmashauri 163 150 (92%) 13 (8%) 0 (0%) 0 

3 Mashirika ya Umma 109 105 (96%) 4 (4%) 0 0 

4 Miradi ya Maendeleo 775 703 (92%) 68 (9%) 4 (0.5%) 0(0%) 

 
Jumla 

 
1,223 

 
1,124(92%) 

 
94(7.5%) 

 
5 (0.5%) 

 
 (0.0%) 

 

Misingi ya aina ya Hati za Ukaguzi zilizotolewa hapo juu imefafanuliwa kwa kina 
katika ripoti husika.  Nakala za ripoti hizo zinapatikana katika Ofisi zote za 
Taifa za Ukaguzi na pia kupitia kwenye tovuti ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ( 
www.nao.go.tz ). 
 
 
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

http://www.nao.go.tz/
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SURA YA NNE 

4.1 MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI KUU 

Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa taarifa za fedha za Wizara 

na Idara za Serikali sitini (60), Sekretarieti za Mikoa ishirini na tano (25), 

wakala wa serikali thelathini na mbili (32) Mifuko maalum kumi na mbili(12), 

Balozi thelathini na nne (34), taasisi nyinginezo kumi na tatu (13) na Vyama vya 

siasa kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni, 2014. 

4.2 MATOKEO YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 

2013/2014 

4.2.1 Utekelezaji wa bajeti 

Ukaguzi uliofanyika kuhusiana na bajeti umebaini mapungufu katika utekelezaji 

wa bajeti kama ifuatavyo: 

Jedwali Na. 4: Mapungufu yanayohusiana na bajeti ya Serikali kuu 

Maelezo Fedha za makusanyo 
ya mapato 
 (TZS    Bilioni) 

Fedha za   matumizi 
ya kawaida kutoka 

Mfuko Mkuu wa 
Serikali 

(TZS Bilioni) 

Fedha za   matumizi ya 
Maendeleo kutoka 

Mfuko Mkuu wa Serikali 
 (TZS Bilioni) 

Makadirio 17,887.83 9,959.81 5,035.94 

Fedha 

zilizopokelewa/kukusa

nywa 

16,304.29 

9,559.55 3,147.03 

Fedha 

zisizopokelewa/zisizok

usanywa 

(1,583.54) 

400.26 1,888.91 

Fedha 

zisizopokelewa/zisizok

usanywa kwa asilimia 

(8.85) 

 

4 
38 

4.2.2 Upungufu katika hesabu za Majumuisho za Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 

 Kujumuishwa kwa Taasisi zenye kutumia kanuni za Uhasibu tofauti kutokana 

na uwepo wa sera mbalimbali za kihasibu katika taasisi za 

umma.kunapelekea kuleta uwalakini wa uhalisia wa taarifa za hesabu za 

majumuisho.  
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 Uandaaji wa Hesabu za majumuisho kwa kutumia Taarifa ambazo 

hazijakaguliwa hupelekea hesabu za majumuisho kugubikwa na tofauti 

kubwa kati ya taarifa zake na zile hesabu za serikali na taasisi zake. Kwa 

sababu hiyo, taarifa za Hesabu za Majumuisho zinaweza kutokuwa sahihi. 

 Kushindwa kujumuisha Uwekezaji wa Serikali kwa wabia wanne na wakala 

(Associates) 27 katika hesabu za majumuisho ambapo kunaweza kupelekea 

taarifa za fedha za Majumuisho kutokuelezea hali halisi. 

4.2.3 Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

 Mamlaka ya Mapato ina kesi za muda mrefu katika bodi ya rufaa ya kodi na 

mahakama ya rufaa zenye thamani ya  Shilingi trilioni 1.72. ambazo kiasi 

cha shilingi bilioni 261.19 zimekwama katika Mahakama ya Rufaa na kiasi 

kilichobaki cha shilingi trilioni 1.46 kinasubiri maamuzi katika bodi ya rufaa 

za kodi. Hali inaiongezea serikali gharama na hasara za undeshaji wa kesi na  

pale mrufani atakapofilisika kabla ya kesi kuamuliwa. 

 

 
 

 Mafuta yenye msamaha wa kodi ya shilingi bilioni 22.33 yaliyokusudiwa 

kutumika migodini katika kampuni ya Geita Gold Mines na Resolute Tanzania 

Limited yalihamishwa kwenda kwa kampuni isiyostahili misamaha.  

 Upotevu wa kiasi cha shilingi milioni 392.7 uliosababishwa na kampuni ya 

Kiliwarrior Expedition Ltd ya Arusha iliyokuwa imesamehewa kodi kufanya 

matumizi mabaya ya misamaha kwani baadhi ya magari yalisajiliwa na 

kutumiwa na watu wasiostaili msamaha huo. 

 Kukosekana kwa ushahidi wa uondokaji nchini wa mali zenye kodi ya jumla 

ya shilingi bilioni 835.97 iliyoagizwa kupitia nchini kwa ajili ya kusafirishwa 

kwenda nchi nyingine. Mali hizo zinaweza kutumika nchini na kuikosesha 

serikali mapato ya kiasi hicho cha fedha. 



9 

 

  Kutokukusanywa kwa ada ya mchakato wa forodha (Customs Processing 

fees) kutoka kampuni ya Gesi ya Uingereza (BG Company) yenye jumla ya 

shilingi milioni 511.50.  

 Misamaha maalum ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ilitolewa kwa 

kampuni ya Swala Oil and Gas(T) Ltd mara mbili kwenye Ankara moja ya 

dola za kimarekani  326,078 (sawa na shilingi milioni 540.60) 

 Kodi iliyokokotolewa ya shilingi bilioni 33.15 haijakusanywa kwa muda 

mrefu kutokana na udhaifu katika mfumo wa ukusanyaji wa kodi katika ofisi 

za Mamlaka ya Mapato Tanzania katika mikoa ya Kinondoni, Ilala, Temeke 

na Mwanza. 

 Kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi halisi kilichopaswa kulipwa kwa  

shilingi  bilioni 28.53 na fedha za kimarekani 329,149(sawa na shilingi bilioni 

29.08) kutokana na kutokuwepo kwa mfumo wa kutosha wa upitiaji 

makadirio ya kiasi cha kodi na hivyo kupelekea kuinyima serikali mapato . 

4.2.4 Msajili wa Hazina 

 Serikali kuchelea kuongeza mtaji kwenye mashirika na taasisi inazowekeza 

wakati ilipohitajika kufanya hivyo na kupelekea hisa za serikali kupungua au 

kuwa katika hatari ya kuisha kabisa. Hii imedhihirika katika hisa za Benki ya 

Maendeleo ya Afrika (AfDB), Benki ya Biashara (NBC 1999 Ltd), Shirika la 

Ndege (ATCL), TAZARA, TTC na Shirika la Reli (TRL) ambayo yote 

yalikumbwa na uhaba wa mtaji. 

 Kutozingatiwa kwa misingi ya utawala bora hasa katika uteuzi wa Bodi ya 

Wakurugenzi na watendaji wakuu. Kwani baadhi ya Bodi bado zina wabunge 

na wafanyakazi wa Ofisi ya Msajili wa Hazina, jambo hili linaleta mgongano 

wa maslahi. 

4.2.5 Deni la Taifa 

 Serikali imetoa udhamini wa mikopo kwa taasisi za serikali kama Mamlaka 

ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na Bunge. Udhamini wa mikopo hiyo 

umekuwa ukiendelea pasipo kuingizwa katika Deni la taifa. Vilevile, serikali 

imekuwa ikifanya malipo ya mikopo kwa taasisi zilizokiuka masharti ya 

udhamini. Mikopo hiyo bado imeendelea kutoingizwa katika hesabu za deni 

la taifa.  

 Serikali ilipanga kukopa kwa kuuza dhamana zenye thamani ya shilingi 

trilioni 1.90 kwenye soko la ndani ili kuendesha bajeti ya serikali na pia 

kugharamia dhamana zilizokomaa. Badala yake, serikali iliuza dhamana 

zenye thamani ya shilingi trilioni 3.17 sawa na ongezeko la asilimia 66.4. 

Ongezeko la ukopaji lina athari kubwa katika utekelezaji wa bajeti kwani 
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serikali inalazimika kutenga pesa zaidi kwa ajili ya kugharamia dhamana hizi 

kwa kulipa riba na gharama nyingine ambazo hazikuwa katika bajeti. 

4.2.6 Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Pensheni 

 Ukokotoaji usio sahihi wa mafao ya wastaafu uliopelekea majalada 355 

kuzidishwa kwa kiasi cha shilingi milioni 982.51 na majalada 283 kupunjwa 

shilingi milioni 281.46. Hii inaonyesha umuhimu wa ukaguzi wa awali katika 

malipo ya mafao ya wastaafu, kwani pasipo kufanyika serikali ingepoteza 

jumla ya shilingi milioni 701.06. 

 Ucheleweshaji usiokuwa na tija katika kuandaa mafao ya wastaafu. 

Uchelewesha huu umepelekea baadhi ya wastaafu kushindwa kuandaliwa 

malipo yao na pia kuigharimu serikali tozo (penalty). 

 Malimbikizo ya michango kutokana na taarifa zenye makosa za waajiriwa ya 

shilingi milioni 299.98. Ujazaji usio sahihi wa taarifa za watumishi 

unaofanywa na Maafisa Masuhuli unapelekea serikali kuingia kwenye 

gharama zisizostahili na pia kuwanyima watumishi stahiki zao za mafao 

wanapostaafu. 

4.2.7 Udhaifu katika usimamizi wa raslimali watu na taarifa za mishahara 

 Malipo ya shilingi milioni 141.39 yaliyohusisha taasisi saba (7) za umma 

yalifanywa kwa watumishi waliostaafu, waliofukuzwa na walioacha kazi 

ambao hawakugundulika na kuondolewa kwenye orodha ya mishahara kwa 

wakati. 

 
 Wizara na Idara tisa (9) Sekretarieti za mikoa 14 na balozi sita (6) ambazo 

idadi ya watumishi waliotakiwa katika ikama ilikuwa 18,027 lakini 

zinawatumishi 8,359 waliopo kazini na kusababisha upungufu wa watumishi  

8,359. Upungufu huu wa watumishi unaathiri utendaji wa Serikali katika 

utoaji wa huduma 
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 Wizara ya maji, sekretarieti ya mkoa wa Rukwa na Njombe hazikurejesha 

Hazina fedha za mishahara kiasi cha shilingi milioni 121.84 ambazo zilikuwa 

ni mishahara isiyolipwa. Kutorejesha kwa mishahara isiyolipwa kwa muda 

mrefu kunaweza kusababisa matumizi mabaya ya fedha hizo. 

 Serikali ililipa malipo ya posho na kodi ya nyumba kwa watumishi 

waliostaafu na wasio na mikataba waliopo balozini jumla ya shilingi milioni 

543.79. 

4.2.8 Mapungufu katika utendaji wa Wakala wa Serikali 

 Uchelewesha wa fedha za miradi toka serikalini kiasi cha shilingi milioni 

523.9. Hii hupelekea kutotekelezwa ama utekelezaji wa kiasi kidogo wa 

miradi ya maendeleo. 

 Mali zenye thamani ya shilingi milioni 697.34 zilinunuliwa na wakala tatu (3) 

ambazo ni Wakala wa Uandikishaji  wa Vizazi na Vifo Tanzania 

(RITA),Wakala wa Maabara za Seikali (GCLA) na Wakala wa Mbegu za Kilimo 

(ASA) lakini hazitumiki hivyo kutokuwa na thamani ya fedha. 

 Wakala kumi (10) zilikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi cha 

shilingi bilioni 1.83 na wakala tisa (9) zilikuwa na masurufu ya 

yasiyorejeshwa kiasi cha shilingi milioni 724.55. 

 Shule ya Sheria ya Tanzania ilikuwa na limbikizo la deni la shilingi bilioni 

7.58 mwishoni mwa Juni 2014 lililotokana na kutoa mikopo kwa wanafunzi 

wa shule ya Sheria kwa vitendo bila kufuata sheria na utaratibu maalum. 

 Chuo cha mafunzo ya Serikali za Mitaa Hombolo na Baraza la Wafamasia 

zilifanya malipo yasiyokuwa na viambatanisho ya kiasi cha shilingi milioni 

839.86. 

4.2.9 Mapungufu katika usimamizi wa manunuzi na mikataba 

 Taasisi nne (4) zilifanya manunuzi yenye thamani ya shilingi milioni 204.35 

nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka.  

 Taasisi tisa (9) zilifanya manunuzi yasiyoidhinishwa na bodi ya zabuni ya 

kiasi cha shilingi milioni 760.89. Hali inaweza kusababisha kutoa zabuni kwa 

wakandarasi wasio na uwezo. 

 Taasisi tatu (3) zilifanya manunuzi yenye thamani ya shilingi milioni 144.48. 

bila ushindanishi. Hii inapelekea kukosekana kwa uwazi na thamani ya fedha 

katika manunuzi ya umma. 

 Taasisi za serikali sita (6) ziliagiza na kulipia huduma na vifaa vyenye 

thamani ya shilingi milioni 857.88 lakini hazikupokelewa. 

4.2.10 Mapungufu katika usimamizi wa matumizi 
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 Taasisi 27 za serikali zilifanya malipo ya jumla ya shilingi bilioni 7.15 

ambayo hayana viambatisho vyake. Pia  taasisi nne (4) za zilifanya malipo 

yenye thamani ya shilingi milioni 125.16. Bila kutumia hati za malipo. 

 Taasisi kumi na mbili (12) zilifanya malipo ya kiasi cha shilingi bilioni 4.10 

bila kuambatanisha risiti za kielektroniki (EFD) kutoka kwa kila manunuzi 

waliyoyafanya. 

 Taasisi 23 zilifanya malipo ya kiasi cha shilingi bilioni 1.34 kwa kutumia 

vifungu visivyostahili bila idhini ya mamlaka. Hii inaweza kuathiri 

utekelezaji wa shughuli zilizopangwa katika bajeti husika. 

 Taasisi 21 zimelipa kiasi cha shilingi bilioni 4.96 kwa matumizi yaliyofanyika 

nje ya bajeti iliyopitishwa na bila idhini au kibali cha taasisi husika. 

 
 

 Taasisi nane (8) zilifanya malipo ya shilingi milioni 440.72 zaidi ya kiwango 

stahiki hupelekea kutofanyika kwa shughuli zingine zenye manufaa kwa 

umma. 

4.2.11 Usimamizi wa Mali 

 Taasisi nane (8) hazijafanya utaratibu wa kuviondoa vyombo vya moto 380 

(Mfano Magari) ambavyo vimefikia ukomo wa kutumika na havina tena 

thamani ya fedha wala haviwezi kutengenezeka. 

 Idara ya Polisi na Wizara ya Elimu ya Ufundi zilinunua mali za kudumu zenye 

thamani ya shilingi milioni 240.11 ili kuongeza ufanisi katika kutoa huduma 

hata hivyo mali hizo hazitumiki baada ya kununuliwa. 

4.2.12 Ukaguzi wa Vyama vya siasa  

 Kulikuwa na vyama 21 hadi Juni, 2013 wakati tunakagua hesabu za vyama 

vya siasa mwaka uliopita. Kati ya vyama 21 ni vyama 12 tu ndivyo 
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viliwasilisha taarifa za hesabu na vyama tisa (9) havikuwasilisha taarifa za 

hesabu ambavyo ni UPDP, TADEA, UDP, Demokrasia Makini, CHAUSTA, DP, 

JAHAZI ASILIA, AFP na CCK. 

 Vyama vya siasa sita (6) vilipata hati yenye shaka ambavyo ni CCM, 

CHADEMA, CUF, NCCR, TLP na CHAUMMA na vyama vya siasa vingine vilipata 

hati mbaya ambavyo ni NRD, UMD, ADC, APPT, NLD na SAU. 

 Kwa mwaka 2013/2014 taarifa za hesabu za vyama vya siasa 

hazikuwasilishwa kwa wakati kama ilivyopangwa kisheria hivyo 

kuchelewesha ukaguzi wa vyama vya siasa. 
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SURA YA TANO 

5.0 MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI ZA MITAA 

Sura hii inatoa muhtasari na majumuisho kuhusu ukaguzi wa taarifa za fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri) 163 kwa mwaka wa fedha unaoishia 
tarehe 30 Juni, 2014. 

5.1 MATOKEO YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI ZA MITAA 

5.1.1 Mapungufu katika ukusanyaji na upelekaji wa fedha katika Halmashauri    

Sehemu hii inaonyesha mwenendo wa fedha zilizopokelewa na Halmashauri 
kutoka Serikali Kuu na zilizokusanywa kutoka vyanzo vya ndani vya Halmashauri 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida na miradi ya maendeleo.    

 
Jedwali hapa chini linaonyesha makadirio ya fedha zilizoidhinishwa, fedha 
zilizopokelewa na kukusanywa na fedha zisizopokelewa na zisizokusanywa hadi 
kufikia 30 Juni, 2014. 

Jedwali Na.5:  Mchanganuo wa ukusanyaji na upelekaji wa fedha katika 

Halmashauri    

Maelezo Fedha za ruzuku ya  
matumizi ya kawaida 
kutoka Serikali Kuu( 

TZS Bilioni) 

Fedha za ruzuku ya 
matumizi ya miradi 
kutoka Serikali Kuu 

(TZS Bilioni) 

Fedha za 
makusanyo ya 
mapato ya ndani 
(TZS 
Bilioni) 

Makadirio 2,755.12 743.22 400.39 

Fedha 

zilizopokelewa/kukusa

nywa 

2,337.89 

 
431.18 353.53 

Fedha 

zisizopokelewa/zisizok

usanywa 

(417.232) (312,04) (46.86) 

Kiasi ambacho 

hakikupokelewa/kusan

ywa kwa asilimia 

15.14% 41.98% 11.70% 

Mapungufu haya ya  kupokea ruzuku na kukusanya mapato pungufu ya 
makadirio linapelekea kupungua kwa ufanisi wa uendeshaji wa shughuli 
mbalimbali za Halmashauri na utekelezaji wa miradi ya maendeleo hivyo 
kupelekea wananchi kukosa huduma muhimu za kijamii na kimaendeleo. 

5.1.2 Kukosekana kwa ufanisi katika mfumo wa udhibiti wa ndani wa kihasibu 
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Tathmini ya ufanisi wa Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha kwa kutumia 
mfumo wa kihasibu wa ‘Epicor Version 9.05’  katika Halmashauri 90 umebaini 
kuwa, licha ya mapendekezo yaliyotolewa katika taarifa ya ukaguzi ya mwaka 
jana (2012/2013), bado kuna mapungufu katika mfumo huo ambao hauna 
muingiliano na viwango vya kimataifa vya kihasibu (IPSAS).  Pia usuluhisho wa 
kihasibu hauwezi kufanywa na kompyuta zilizofungwa katika Halmashauri na 
hivyo kuwepo haja ya watumishi wa Halmashauri zote kusafiri kwenda Dodoma. 
Changomoto nyingine ni Halmashauri 27 zilikuwa hazijawekewa mfumo huo wa 
‘Epicor version 9.05’ na hivyo kupelekea kazi nyingi kufanyika nje ya mfumo. 
 

5.1.3 Udhaifu katika usimamizi wa mapato ya ndani 

Vitabu vya mapato visivyowasilishwa kwa Ukaguzi 
Vitabu 474 vya stakabadhi za kupokelea mapato kutoka Halmashauri 47 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ambapo Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo iliongoza kwa kuwa na vitabu 79, ikifuatiwa na Tunduru vitabu 55 na 
Wilaya ya Mvomero vitabu 49. Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa mapato 
ambayo yangeweza kukusanywa au yaliyokusanywa kupitia vitabu hivyo. 

(i) Makusanyo ya mapato ambayo hayakuwasilishwa na Mawakala 
Makusanyo ya mapato kutoka kwa Mawakala yenye thamani ya Shilingi bilioni 
4.91 yatokanayo na vyanzo vya ndani hayakuwasilishwa katika Halmashauri 56 
ambapo Halmashauri ya Jiji la Mwanza iliongoza kwa kuwa na Shilingi bilioni 
1.21 ikifuatiwa na Manispaa ya Ilemela Shilingi millioni 886.40. Hii inaweza 
kusababisha baadhi ya makusanyo hayo kutumika vibaya na Mawakala hivyo 
kupelekea Halmashauri kushindwa kutekeleza mipango mbalimbali ya 
maendeleo iliyokusudiwa.  

(ii) Mapato ambayo hayajakusanywa na Halmashauri 
Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 54 umebaini kuwa jumla ya kiasi cha 
Shilingi bilioni 17.12 hakikukusanywa kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato ya 
ndani hivyo kusababisha Halmashauri hizo kutotekeleza majukumu yake 
ikiwemo shughuli za maendeleo.   Halmashauri ya Wilaya ya Mwanza iliongoza 
kwa kuwa na Shilingi bilioni 1.30 ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Ilemela Shilingi milioni 845.80. Hali hii ilipelekea baadhi ya halmashauri 
kushindwa kutekeleza Mipango yake kama zilivyopanga. 

(iii) Mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki 
Makusanyo ya mapato katika Halmashauri 19 yenye thamani ya Shilingi milioni 
323 ambayo yalikusanywa na watumishi na watendaji hayakupelekwa benki 
wala hayakukabidhiwa kwa Halmashauri husika. Kati ya fedha hizo Shilingi 
milioni 99 zilitoka Halmashauri ya Wilaya ya Longido ikifuatiwa na Shilingi 
milioni 59.3 kutoka Halmashauri ya Wilaya Karatu.  Hali hii inaweza kupelekea 
upotevu wa mapato hayo na hivyo kuathiri utekelezaji wa mipango ya 
halmashauri husika.  
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(iv) Kiasi cha asilimia 30 ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi 
kutorudishwa kwenye Halmashauri husika. 

Waraka wa Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI unaelekeza kuwa asilimia 30 ya 
makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi zitarudishwa kwa Halmashauri husika 
kwa ajili ya kutatua migogoro ya ardhi, ununuzi wa vifaa na zana za upimaji wa 
ardhi ikiwa ni pamoja na gharama nyingine yoyote inayohusiana na usimamizi 
wa masuala ya ardhi. 
Kinyume na matakwa ya Waraka huo, ilibainika kuwa jumla ya Shilingi bilioni 
1.21 sawa na asilimia 30 ya makusanyo yaliyowasilishwa na Halmashauri 32 
hayakurudishwa kwa Halmashauri husika kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi kwa mwaka wa fedha 2013/2014. 

 

5.1.4 Udhaifu katika usimamizi wa matumizi ya fedha 

(i) Malipo yaliyolipwa bila vielelezo 
Malipo ya jumla ya Shilingi bilioni 3.88 yalilipwa katika Halmashauri 80 bila 
kuwa na vielelezo toshelezi.  Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba iliongoza ikiwa 
na malipo yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.0 ikifuatiwa na Wilaya ya Longido 
yenye kiasi cha Shilingi milioni 453.13.  

(ii) Malipo yaliyofanyika bila ya kuwa na hati za malipo 
Halmashauri 20 zilifanya malipo ya jumla ya Shilingi milioni 756.70 bila ya kuwa 
na hati za malipo.  Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba iliongoza kwa kuwa na 
malipo yenye thamani ya Shilingi milioni 250 na kufuatiwa na Halmashauri ya 
wilaya ya Nyasa kwa kuwa na malipo ya Shilingi milioni 163. Hali hii inapelekea 
kushindwa kuhakiki uhalali wa malipo husika.  

(iii) Matumizi yaliyofanyika kupitia vifungu tofauti bila kuidhinishwa 
Jumla ya Shilingi bilioni 2.39 katika Halmashauri 47 zililipwa kupitia vifungu 
tofauti bila kuidhinishwa na Kamati za Fedha. Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 
iliongoza kwa kuwa na malipo ya Shilingi milioni 393.22 ikifuatiwa na Pangani 
Shilingi milioni 180.45. 
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(iv) Fedha zilizokopwa kutoka akaunti moja kwenda nyingine ndani ya 
Halmashauri ambazo hazikurejeshwa 

Ukaguzi katika Halmashauri 28 ulibaini kuwa jumla ya Shilingi bilioni 1.81 
zilikopwa kutoka akaunti moja kwenda nyingine lakini hazikurejeshwa kwenye 
akaunti zilipotoka. Halmashauri ya  Wilaya ya Masasi iliongoza kwa kuwa na 
kiasi cha Shilingi milioni 359.13 ikifuatiwa na halmashauri ya Wilaya ya 
Mkalama yenye jumla ya Shilingi milioni 271.48. Hali hii ilisababisha shughuli 
zilizopangwa katika akaunti husika kutotekelezwa. 

(v) Mishahara ambayo haijarejeshwa Hazina 
Mishahara yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.1 isiyolipwa katika Halmashauri 33 
ilikuwa bado haijarejeshwa Hazina. Halmashauri ya Wilaya ya Ushetu iliongoza 
ikiwa na Shilingi milioni 119.1 ikifuatiwa na Halmashauri ya Jiji la Sumbawanga 
lenye Shilingi milioni 89.3.  

(vi) Mishahara iliyolipwa kwa watumishi wasiostahili  
Mishahara ya jumla ya Shilingi bilioni 1.01 ililipwa katika Halmashauri 36 kwa 
watumishi waliotoroka, waliofariki, waliostaafu na walioachishwa kazi. Hali hii 
imesababisha upotevu wa fedha za umma hivyo kupelekea Serikali kupata 
hasara na kushindwa kupeleka huduma muhimu kwa wananchi 

(vii) Makato ya mishahara ambayo hayakuwasilishwa katika taasisi husika  
Mapitio ya Halmashauri 11 kwa mwaka fedha unaoishia 2013/2014 yalionesha 
jumla ya Shilingi milioni 230.16 ikiwa ni makato ya kisheria kutoka kwa 
wafanyakazi wa halmashauri hizo hayakupelekwa katika taasisi husika kama 
LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA. 

 
(viii) Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na Stakabadhi za mfumo 

wa kielektroniki 
Katika ukaguzi wa Halmashauri 22 ilibainika kwamba, malipo ya stakabadhi ya 
jumla ya Shilingi bilioni 4.64 hayakuambatanishwa pamoja na stakabadhi 
zitolewazo na vifaa vya mfumo wa kielektroniki (EFD). Hali hii inatia shaka juu 
ya kiasi cha Shilingi milioni 834.9 kilichotakiwa kupelekwa kwenye Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) kama kodi. Kwa kutoambatanisha stakabadhi hizo za 
kielektroni ina maanisha kwamba wale ambao hawatoi stakabadhi hizo 
wanaashiria ukwepaji wa kodi. 

 
(ix) Malipo ambayo hayakukatwa kodi ya zuio 
Ukaguzi umebaini kuwa katika Halmashauri 15 ambazo zina jukumu la 
kukusanya kodi ya zuio kwa kiwango cha asilimia 2 ya malipo yote ya 
wasambazaji wa bidhaa na huduma kwa Serikali hazikufanya hivyo. Jumla ya 
kiasi cha Shilingi milioni 207.59 zilibainika kutokukusanywa na Halmashauri hizo 
na kupelekwa kwa Kamishna wa Kodi Tanzania hivyo kusababisha Serikali 
kukosa mapato. 

     
(x) Malipo yasiyokuwa na manufaa 
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Halmashauri tatu zilikuwa na matumizi yasiyokuwa na manufaa ya jumla ya 
Shilingi milioni 177.18 ambapo jumla ya Shilingi milioni 81.58 zililipwa na 
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam kwa kushindwa kutoza kodi ya ardhi kwa 
wakati na kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 
Makazi. Shilingi milioni 50.59 zililipwa na Halmashauri ya Jiji la Mwanza kama 
fidia kwa uvunjaji wa mkataba. Vile vile, Shilingi milioni 45 zililipwa na 
Halmashauri ya Mji wa Mpanda kama fidia baada ya kushindwa katika kesi za 
madai.  Hali hii ilisababishwa na Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutozingatia majukumu yao vizuri hasa upande wa usimamizi wa mikataba. 

5.1.5 Udhaifu katika usimamizi wa mikataba na taratibu za ununuzi 

(i) Ununuzi uliofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni 
Bidhaa zenye thamani ya Shilingi milioni 201.38 zilinunuliwa bila kuidhinishwa 
na Bodi za Zabuni katika Halmashauri 6 ambapo Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino iliongoza kwa kuwa na ununuzi wa Shilingi milioni 33.15 ikifuatiwa 
na Wilaya ya Gairo iliyofanya ununuzi wa Shilingi milioni 29.86.Hali hii inaweza 
kusababisha ununuzi wa bidhaa zisizo na ubora katika Halmashauri.  

(ii) Fedha zilizolipwa kwa wazabuni wasioidhinishwa 
Shilingi milioni 318.16 zilitumika kununua bidhaa kutoka kwa wazabuni wasio 
idhinishwa katika Halmashauri kumi na tisa (19). Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido iliongoza kwa kuwa na kiasi cha Shilingi milioni 54 ikifuatiwa  
Halmashauri ya jiji la Arusha yenye Shilingi milioni 48.14. Hali hii ilipelekea 
ununuzi wa bidhaa zisizo na ubora hivyo kuathiri utendaji katika 
Halmashauri. 

(iii) Ununuzi uliofanyika bila kushindanisha Wazabuni 
Kiasi cha Shilingi milioni 176.92 kililipwa kwa wazabuni katika Halmashauri 
sita (6) bila kushindanishwa. Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa iliongoza kwa 
kuwa na ununuzi wa Shilingi milioni 69 ikiwa ni asilimia 39 ya jumla ya 
ununuzi wote uliofanyika bila kushindanishwa.  

 

(iv) Bidhaa zilizonunuliwa lakini hazikupokelewa 
Ukaguzi ulibaini kiasi cha Shilingi milioni 156.71 zilizotumika kununua bidhaa 
ambazo hazikupokelewa katika Halmashauri saba (7). Halmashauri ya Wilaya 
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ya Iramba iliongoza ikiwa na ununuzi wenye thamani ya Shilingi milioni 62.72 
ikiwa ni asilimia 40 ya ununuzi wote uliuofanywa na Halmashauri. Hali hii 
inaweza kusababisha manunuzi hewa yasiyo na tija kwa Taifa. 

 
(v) Ununuzi wa vifaa na huduma kwa kutumia masurufu 

Ilibanika kuwa kulikuwa na kiasi cha shilingi  milioni 327.24 kilichotolewa na 
Halmashauri  22 kama masurufu /fedha taslim kwa watumishi mbalimbali 
kwa ajli ya manunuzi ya bidhaa mbalimbali ambapo ni kinyume na sheria ya 
ya ununuzi ya mwaka 2011 na kanuni zake za 2013. 
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SURA YA SITA 

6.0  MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA MASHIRIKA YA UMMA 

Ripoti hii inajumuisha taarifa za ukaguzi wa Mashirika na Taasisi nyinginezo 
za Umma kwa kipindi kinachoishia tarehe 30 Juni, 2014. Ripoti hii inaainisha 
masuala yanayoathiri ufanisi wa Mashirika na Taasisi nyinginezo za Umma 
katika kutekeleza na kufikia malengo waliyojiwekea. 

6.1  MATOKEO YA UKAGUZI WA HESABU ZA MASHIRIKA YA UMMA 

Katika ukaguzi wa hesabu za Mashirika na Taasisi nyinginezo za Umma 
mapungufu mbalimbali yalibainika kama ifuatavyo: 

6.1.1 Udhaifu katika Utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma 

(i) Utoaji wa Zabuni katika Mazingira ya Kutatanisha 
 Katika ukaguzi wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mwanza ilibainika kuwa,  Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ilipitisha 
maamuzi ya kutoa zabuni ya ujenzi wa jengo la Makao makuu ya 
Mamlaka kwa kampuni ya DF MISTRY  ambayo haikupendekezwa 
na Kamati ya Tathmini ya Zabuni. Kwa mujibu wa ripoti ya 
tathmini ya zabuni, kampuni iliyopendekezwa kufanya kandarasi 
hii ilikuwa ni Ngogo Engineering kwa gharama ya Shilingi bilioni 
2.40.  
 

  Pia katika ukaguzi wa Mamlaka ya Bandari Tanzania ilibainika 
kuwa Mamlaka ilitoa zabuni ya ununuzi wa mfumo wa 
mawasiliano wa kieletroniki  kwa Mkandarasi ambaye 
hakupendekefzwa na Kamati ya Tathmini ya Zabuni. Kwa mujibu 
wa ripoti ya tathmini ya zabuni hii, Mkandarasi aliyependekezwa 
alikuwa ni Web Fountaine kwa gharama ya Dola za Kimarekani 
milioni 6.2. Hata hivyo katika mazingira yasiyoeleweka zabuni hii 
ilitolewa kwa kampuni ya Phaeros Group BVBA kwa gharama ya 
Dola za Kimarekani milioni 8.37. Kupelekea kulipa Dola za 
Kimarekani milioni 2.17 zaidi.  
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(ii) Mapungufu katika Kutekeleza mipango ya Ununuzi ya Mwaka 
Ukaguzi  ulibani kuwa makampuni matatu yalifanya Ununuzi nje 
ya mpango wa Ununuzi wa mwaka ambapo ni kinyume na Kanuni 
Na.69(1) (b) ya Kanuni za Sheria ya Ununuzi  wa umma za mwaka 
2013. Makampuni hayo ni Kampuni ya Simu Tanzania  kiasi cha 
Shilingi bilioni 45.7, Benki Kuu ya Tanzania kiasi cha Shilingi 
Bilioni 12.41 na Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza kiasi cha Shilingi milioni 151.74.   
 

(iii) Ununuzi wa Bidhaa na Huduma bila Ushindani 
Ukaguzi wa nyaraka mbali mbali za ununuzi katika Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma ulibaini ununuzi wa bidhaa na 
huduma bila ushindani. Kasoro hii ilibainika katika ukaguzi wa 
Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini (CAMARTEC) ambapo 
kiasi cha Shilingi milioni 219.87 zilitumika kununua bidhaa bila 
ushindani, na Chuo Kikuu cha Ushirika na Biashara Moshi kilitumia 
kiasi cha Shilingi milioni 335.9 katika ununuzi wa bidhaa na 
huduma bila ushindani. Ununuzi huu ulizuia fursa ya kupata 
bidhaa kwa bei nafuu na ubora stahiki.  

 

(iv) Utoaji Zabuni kwa Wakandarasi bila Kuzingatia Uthibitisho wa Ulipaji 
Kodi   

Ukaguzi wa  mikataba 10 yenye thamani ya Shilingi bilioni 4.40 
iliyoingiwa kati ya Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza  na wakandariasi haikuwa na vyeti vya kuthibitisha ulipaji 
wa kodi, hivyo kutothibitika juu ya malipo ya kodi yaliotakiwa 
kulipwa na Wakandarasi husika katika Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 
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(v) Kutokamilika kwa Mradi wa Ujenzi wa Jengo la ‘Linear Accelerator 
Treatment’ katika Taasisi ya Kansa Ocean Road  

Ukaguzi  ulibaini kutokamilika kwa mradi wa ujenzi wa jengo la 
‘Linear Accelerator Treatment’ kulikopelekea lengo 
lililokusudiwa la kutoa huduma kwa wagonjwa wa kansa nchini 
kutotimizwa ipasavyo. Ujenzi huo ulitakiwa kumalizika ndani ya 
wiki 32 yaani hadi Julai 2014, hadi kufikia mwisho wa mwaka wa 
fedha 2013/2014 ujenzi huu ulikuwa bado haujakamilika kutokana 
na Serikali kuchelewa kutoa fedha za mradi.  

6.1.2 Matumizi yasiyo sahihi ya Rasilimali za Umma 

(i) Kasoro  zilizobainika  katika Usimamizi wa Mafuta ya Magari 
Ukaguzi ulibaini uwepo wa kasoro kadhaa kwenye usimamizi wa mafuta 
ya magari katika baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 
tisa(9).Baadhi ya kasoro hizo ni kama ifuatavyo.  

 Kutofanyika kwa usuluhishi baina ya kuponi za kuchukulia mafuta, 
Ankara na hati za kupokelea bidhaa. 

 Vitabu vya kusaini vya magari havikuhakikiwa na maafisa 
waandamizi. 

 Baadhi ya Vitabu havikuwa na taarifa za kutosheleza na baadhi ya 
vitabu havikuwepo kabisa. 

 Kutofautiana kwa taarifa kati ya taarifa ya mwezi ya matumizi ya 
mafuta na vitabu vya kusainia magari. 
 
 
 

Hali hiyo inaongeza mzigo wa uendeshaji na hasara kwa Mashirika hayo 
na Serikali kwa ujumla. 

 

(ii) Vifo vya Wanyama pori Kutokana na Ajali za Barabarani 
Mbuga ya wanyama ya Mikumi iliyo chini ya Shirika la Hifadhi ya 
Wanyama Pori la Taifa (TANAPA) imebainika kuwa na tatizo la kuuwawa 
kwa wanyama katika mbuga hiyo kutokana na ajali za barabarani. 
Kulingana na ripoti ya usimamizi wa viumbe hai, jumla ya wanyama pori 
107 waliripotiwa kugongwa na kufa katika ajali za barabarani kati ya 
kipindi cha Julai 2013 hadi mwezi Machi 2014.  
 

(iii) Tofauti kati ya Deni la Mfuko wa Huduma za Mawasiliano Bara na 
Kampuni ya Mawasiliano Zanzibar 

Ukaguzi uliofanywa katika Mfuko wa Huduma za Mawasiliano kwa Wote 
(UCSAF) ulibaini tofauti ya deni lililoripotiwa baina ya Mfuko na Kampuni 
ya Mawasiliano Zanzibar. Kampuni ya Mawasiliano Zanzibar ilikiri 
kudaiwa kiasi cha shilingi milioni 135.67 dhidi ya deni halisi la Shilingi 
bilioni 1.27, ilipelekea kuwa na tofauti kubwa ya kiasi cha Shilingi bilioni 
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1.14 baina ya taarifa za Taasisi hizi mbili na hivyo kutoa viashiria vya 
uwepo wa mgogoro endapo hatua za haraka hazitachukuliwa kuondoa 
tofauti iliyopo. 

6.1.3 Hali ya Madeni ya Serikali kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Ukaguzi ulibaini kuendelea kukua kwa deni la serikali, hadi sasa limefikia kiasi 
cha Shilingi trilioni 1.88 hadi kufikia tarehe 30 Septemba, 2014. Madeni haya 
yanajumuisha mikopo iliyokopeshwa Serikali moja kwa moja, kwa Mashirika ya 
Umma/Taasisi za Serikali kwa dhamana ya Serikali na michango ya wanachama 
ambayo haijalipwa. Kiasi hiki hakijumuishi Shilingi trilioni 7.1 ambazo Serikali 
inadaiwa na PSPF tangu mwaka 1999 kwa kuwalipa mafao wastaafu ambao 
hawakuwa wakichangia. Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa baadhi ya madeni 
haya hayalipwi kabisa na mengine yanalipwa kwa kasi ndogo sana na hayana 
mikataba ya mikopo wala dhamana ya Serikali. 
 

 
 

6.1.4 Masuala yahusuyo Utawala Bora 

Utawala bora ni matumizi ya mamlaka ambayo yanakuwa na uwazi, uwajibikaji, 
ushirikishaji wa watu, ufanisi, tija, uadilifu, usawa na kufuata utawala wa 
sheria. Wakati wa ukaguzi katika Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma, 
nilibaini kuwepo kwa masuala kadhaa ambayo ni kinyume na kanuni na taratibu 
za utawala bora kama ifuatavyo: 

(i) Shirika la Masoko Kariakoo 
Ilibainika kuwa Shirika hili limekuwa likiendeshwa bila chombo halali cha 
usimamizi tangu mwaka 2000 baada ya kuvunjwa kwa iliyokuwa Bodi ya 
Wakurugenzi na Waziri wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa.  

 
Kutokana na kuvunjwa kwa Bodi ya Wakurugenzi, uendeshaji wa Shirika 
hilo uliwekwa chini ya Jiji la Dar es Salaam ambalo liliteua Baraza la 
Uendeshaji kama chombo cha uangalizi wa Shirika kinyume na Sheria ya 
Masoko ya Kariakoo. Zaidi ya hayo, Mkurugenzi Mkuu ambaye alitakiwa 
kuteuliwa na Rais aliteuliwa na Waziri kinyume na sheria. 
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Ukiukwaji huo wa Sheria ya uanzishwaji wa Shirika kunafanya uwepo wa 
Baraza hilo la uendeshaji kutokuwa halali na hivyo maamuzi yote 
yaliyofanywa katika kipindi hicho kuwa kinyume cha Sheria. 

 
(ii) Kutoteuliwa kwa Wakati kwa Bodi za Wakurugenzi 

Wakati wa ukaguzi wa masuala ya utawala bora katika Mashirika na 
Taasisi Nyinginezo za Umma ilibainika kuwa muda wa Bodi kadhaa 
ulikuwa umekwisha pasipo kuwa na hatua za kuteua Bodi mpya.  
 
Hadi wakati wa kuandaa ripoti hii Mashirika na Taasisi Nyinginezo za 
Umma kumi na sita (16) Bodi zake zilikuwa zimekwisha muda wake. 
Mashirika hayo ni Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Shirika la 
Uhandisi na Usanifu wa Mitambo Tanzania (TEMDO), Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania (TAFIRI), Chuo cha Mipango (IRDP), Bodi ya Katani 
Tanzania, Bodi ya Sukari Tanzania (SBT), Bodi ya Nafaka na Mazao 
Mchanganyiko, Bodi ya Pareto Tanzania, Shirika la Utafiti na Maendeleo 
ya Viwanda Tanzania (TIRDO), Shirika la Elimu Kibaha (KEC), Taasisi ya 
Mifupa Muhimbili (MOI), Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Vijijini 
(CARMATEC), Makumbusho ya Taifa, Kamisheni ya Mipango na Matumizi 
Bora ya Ardhi (NLUPC), Baraza la Ujenzi la Taifa (NCC) na Shirika la 
Masoko Kariakoo. 
 
Hali hii inaathiri ufanisi wa mashirika hayo katika kutimiza majukumu 
yake. 
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SURA YA SABA 

MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA MIRADI YA MAENDELEO 

7.0 UTANGULIZI 

Sura hii inatoa muhtasari na majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa taarifa za 
fedha za Miradi ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha 2013/2014 ambapo lengo 
kuu la fedha hizo za miradi ni kutumika katika shughuli mbalimbali za 
kimaendeleo ili kukuza uchumi wa nchi na kutoa huduma muhimu za kijamii.  
Ukaguzi wa miradi katika kipindi hiki ulihusisha Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo (ASDP), Mfuko wa Maendeleo ya Afya (HBF), Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF), Mfuko wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP), 
Mfuko wa barabara(RF) na miradi mingine inayofadhiliwa na wahisani 
mbalimbali ndani na nje ya nchi. 

7.1 MATOKEO YA UKAGUZI  

7.1.1 Tathmini ya fedha za Miradi ya Maendeleo 

Katika ukaguzi wa miradi ya maendeleo, jumla ya fedha zilizokuwepo kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ni Shilingi trilioni 3.59 ikijumuisha fedha za bakaa 
Shilingi bilioni 560.91 na fedha zilizopokelewa shilingi trilioni 3.03. Hadi kufikia 
tarehe 30 Juni 2014 kulikuwa na kiasi kisichotumika cha Shilingi bilioni 495.92 
sawa na asilimia 14 ikimanisha kuwa fedha zilizotumika ni Shilingi trilioni 3.09 
sawa na asilimia 86 kama inavyoonekana katika jedwali  Na. 6: 
 

Jedwali Na. 6:  Tathmini ya fedha za Miradi ya Maendeleo 

 
Jumla ya fedha ambazo hazikutumika kwa miradi ya maendeleo katika mwaka wa 
fedha ni asilimia 13.83 ya fedha yote iliyokuwepo. Uchambuzi unaonyesha asilimia 
25.44 ya fedha zilizokuwepo hazikuweza kutumika katika miradi mikubwa mitano hadi 
kufikia mwisho wa mwaka wa fedha.  

Miradi (Sh. 
milioni) 

Fedha ambazo 
hazikutumika 
kipindi 
kilichopita 

Fedha 
iliyopokele

wa 
 

Kiasi 
kilichokuwepo 

kwa ajili ya 
utekelezaji Matumizi 

Kiasi 
ambacho 

hakikutumika 
Bakaa 

katika % 

ASDP 17,986 60,788 78,774 50,352 28,421 36.08 

HBF 25,970 86,137 112,106 89,102 23,004 20.52 

RF 34,507 152,444 186,951 142,254 44,698 23.91 

TASAF 2,149 14,092 16,241 14,335 1,906 11.74 

WSDP 80,288 184,029 264,317 194,818 69,499 26.29 

Jumla 
Ndogo 160,899 497,490 658,389 490,862 167,527 25.44 

Miradi 
Mingine 400,008 2,527,664 2,927,673 2,599,283 328,389 11.22 

Jumla Kuu 560,907 3,025,154 3,586,062 3,090,145 495,916 13.83 
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Pia katika miradi mingine asilimia 11.22 ya fedha zilizokuwepo hazikuweza kutumika.  
Kiasi kikubwa cha bakaa kimetokana na kuchelewa kutolewa kwa fedha za miradi, 
utaratibu mrefu wa manunuzi na udhaifu wa utekelezaji wa miradi katika 
halmashauri.  Na kwa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii fedha za matumizi ya miezi sita 
inayofuata ilitolewa mwishoni mwa mwaka. 
 

Mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo: 
7.1.2 Masuala ya Usimamizi wa Bajeti 

(i) Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia Vifungu Visivyohusika 
Matumizi ya jumla ya shilingi trilioni 1.32 yalilipwa kwa kutumia vifungu 

visivyohusika na halmashauri sabini na nane (78). Mradi wa ASDP ulijumuisha 

Halmashauri 13 zenye jumla ya shilingi milioni 106.21. Mradi wa HBF 

ulijumuisha Halmashauri 33 zenye jumla ya shilingi milioni 479.42. Mradi wa 

Barabara ulijumuisha Halmashauri 13 zenye jumla ya shilingi milioni 285.07. 

Mradi wa Maji ulijumuisha Halmashauri 19 zenye jumla ya shilingi milioni 

445.56. Matumizi yaliyofanywa nje ya vifungu vilivyoidhinishwa yanaathiri 

utekelezaji wa shughuli za miradi iliyopangwa. 

(ii) Matumizi Yaliyofanywa Nje ya Bajeti Iliyoidhinishwa. 
Halmashauri thelathini na nne (34) zilifanya matumizi ya trilioni 1.45 nje ya 
bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya kugharamikia shughuli mbalimbali, ambapo 
Mradi wa ASDP ilijumuisha Halmashauri 4 zenye jumla ya shilingi milioni 63.25, 
Mradi wa RF ilijumuisha Halmashauri 27 zenye jumla ya shilingi milioni 988 na 
Miradi mingine mitatu (3) yenye jumla ya shilingi milioni 398.26.  Hii ina maana 
kuwa baadhi ya kazi zilizoainishwa kwenye mpango kazi ulioidhinishwa 
hazikutekelezwa kama ilivyokusudiwa.  

 
(iii) Upungufu wa Fedha za Ruzuku.  
Baadhi ya halmashauri hazikutekeleza shughuli zilizokuwa zimepangwa kutokana 
na upungufu wa fedha za ruzuku ambazo hazikutolewa kulingana na bajeti 
iliyoidhinishwa. kiasi cha Shilingi bilioni 52.69 hakikupokelewa kama 
ilivyoidhinishwa kwenye bajeti, ambapo Miradi ya ASDP ilijumuisha Halmashauri 
85 zenye jumla ya shilingi bilioni 34.54, RF ilijumuisha Halmashauri 72 zenye 
jumla ya shilingi bilioni 11.75, TASAF ilijumuisha Halmashauri moja yenye jumla 
ya shilingi milioni 245.20 na  Miradi mingine minne (4) yenye jumla ya shilingi 
bilioni 6.15. Hali hii inaweza kusababisha serikali kutofikia malengo 
iliyojiwekea.  

 
(iv) Ucheleweshwaji wa Uhamishaji wa Fedha.  
Halmashauri ishirini na tatu (23) zilichelewa sana kupokea kiasi cha Shilingi 
bilioni 12.04 kutoka Hazina kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali za 
Mfuko wa Afya. Kulikuwa na ucheleweshaji wa takribani miezi mitano ambao 
umeathiri kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa shughuli za miradi kwa wakati.  
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(v) Miradi ambayo haikutekelezwa  
Jumla ya miradi yenye thamani ya Shilingi bilioni 44.17 haikutekelezwa 
kutokana na kukosekana kwa fedha za miradi; ambapo Mfuko wa Afya 
ulijumuisha Halmashauri 41 zenye miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 4.00; 
na miradi mingine mitano (5) yenye thamani ya bilioni 40.70 

7.1.3 Mapungufu katika usimamizi wa fedha 

(i) Malipo yenye nyaraka pungufu. 
Malipo yenye nyaraka pungufu yenye thamani ya shilingi bilioni  6.51  
yalifanyika kwa Halmashauri  mia moja na thelathini na  nane (138)  ambapo 
mradi wa ASDP ulijumuisha Halmashauri 23 zenye jumla ya Shilingi milioni 
688.59, HBF Halmashauri 47 zenye kiasi cha shilingi  milioni 689.83,WSDP 
Halmashauri 30 zenye jumla ya Shilingi  bilioni 1.22, Mfuko wa Barabara 
Halmashauri 23 zenye jumla ya Shilingi  milioni 340.19 ,TASAF  Halmashauri 
3 zenye jumla ya shilingi milioni 32.57 hivyo  uhalali na usahihi wa malipo 
hayo haukuweza kuthibitishwa. 
  

(ii) Malipo yaliyofanyika bila hati za malipo.  
Matumizi ya jumla ya Shilingi milioni 465.02 yalibainika kufanyika bila 

kuwepo hati za malipo.  Katika matumizi hayo, mradi wa ASDP ulijumuisha 

Halmashauri 9 zenye jumla ya Shilingi milioni 28.61 , HBF Halmashauri 14 

zenye kiasi cha Shilingi milioni 194.43 , RF Halmashauri 11 zenye kiasi cha 

Shilingi 111.42, na WSDP Halmashauri 6 zenye kiasi cha Shilingi milioni 

130.54 hivyo kupelekea uhalali wa malipo hayo kushindwa kuthibitika. 

(iii) Matumizi ya Fedha za Bakaa bila Idhini Kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu-
TAMISEMI. 
Halmashauri (14) zilitumia fedha za bakaa za Mfuko wa barabara kiasi cha 

Shilingi bilioni 2.03 bila kupata kibali toka Ofisi ya Waziri Mkuu- TAMISEMI 

kinyume na Aya 3.5 ya makubaliano ya mwaka ya utekelezaji wa kazi za 

barabara Wilayani, Mijini na Mitaani. Kukosekana kwa idhini hiyo, fedha 

zilizobaki mwaka 2012/13 hazikuwa kwenye makubaliano ya utekelezaji wa 
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kazi za barabara kwa mwaka 2013/14 na kuna uwezekano fedha hiyo 

ilitumika kugharamia shughuli ambazo hazikukusudiwa. 

(iv) Manunuzi ya Bidhaa na Huduma bila Kudai Stakabadhi ya Fedha ya 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). 
Miradi minne (4) ilinunua bidhaa na huduma kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali bila ya kudai stakabadhi ya fedha ya Mamlaka ya Mapato 
Tanzania,ambapo Mradi wa Kuboresha Miji Tanzania-(TSCP- TAMISEMI) 
shilingi milioni 11.33, Mradi Shirikishi Katika Usimamizi wa Misitu (PFM) –
TAMISEMI shilingi  milini 8.47, Mradi wa Mabasi Yaendayo Kasi Mkoa wa 
Dar-es-salaam(DART) shilingi milioni 59.41, Programu ya Uimarishaji wa 
Miji Serikali za Mitaa (ULGSP) shilingi  milioni 571.45. 

7.1.4 Masuala Yanayohusu Ununuzi na Usimamizi wa Mikataba. 

(i) Ununuzi wa Vifaa na Huduma usioidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 
Ilibainika kuwa Halmashauri ishirini na sita (26) zimefanya ununuzi wa mali, 
vifaa na huduma vya thamani ya Shilingi bilioni 2.01 kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali bila idhini ya Bodi ya Wazabuni. Mradi wa ASDP ilijumuisha 
Halmashauri 3 zenye thamani ya shilling milioni 82.53,HBF Halmashauri 9 
yenye thamani ya shillingi milioni 441.25, RF Halmashauri 14 ilikuwa na 
thamani ya shillingi  bilioni 1.49. Hali hii inaweza kupelekea ununuzi huo 
kufanyika nje ya mpango wa mwaka wa ununuzi hivyo kuathiri makadirio 
ambayo tayari yaliidhinishwa na Halmashauri husika. 

 
(ii) Ununuzi uliofanywa bila kushindanisha Wazabuni. 

Jumla ya shilingi milioni 592.22 zilitumika kufanya ununuzi katika 
Halmashauri 15 bila kushindanisha wazabuni katika miradi ya maendeleo 
ambapo mradi wa ASDP ulikuwa na ununuzi wa Shilingi milioni 42.73, HBF 
shilingi milioni 549.49 .Hali hii inaweza kupelekea ununuzi wa bidhaa zisizo 
na ubora hivyo kuathiri utekelezaji wa miradi hiyo. 
 

(iii) Ununuzi wa Huduma toka kwa Wauzaji Wasioidhinishwa. 
Halmashauri ishirini na tano (25) zilifanya ununuzi wa mali, kazi za ujenzi 
na zisizo za ushauri za Shilingi milioni 457.95 kutoka kwa wauzaji ambao 
hawakuthibitishwa na wakala wa ununuzi wa Serikali (GPSA) na Bodi za 
Zabuni katika ununuzi huo; ambapo mradi wa ASDP ulijumuisha 
Halmashauri 6 zenye thamani ya shilingi milioni 119.61 na HBF halmashauri 
19 zenye thamani ya shilingi milioni 338.34. 

 
(iv) Mali na Vifaa vilivyolipiwa lakini havikupokelewa. 

Mali na Vifaa vyenye thamani ya shilingi milioni 594.36 vilinunuliwa na 

watekelezaji wa miradi  mbalimbali lakini havikupokelewa. Katika 

manunuzi hayo mradi wa Afya (HBF) ulijumuisha Halmashauri 11 zenye 

jumla ya shilingi milioni 322.89 na miradi wa Maji (WSDP) ilijumisha 
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watekelezaji watano (5) wenye jumla ya shilingi milioni 271.47. 

Kutopokelewa kunaashiria kutokufanyika kwa manunuzi ya bidhaa hizo na 

kunazorotesha utekelezaji wa miradi hiyo. 

 

 
 

(v) Ununuzi uliofanyika bila kibali cha Bohari Kuu. 
Kiasi cha Shilingi bilioni 1.12 kililipwa na Halmashauri thelathini (33) ikiwa 

ni ununuzi wa dawa na vifaa vya tiba kwa wazabuni binafsi kupitia Mfuko 

wa Maendeleo wa Afya (HBF) bila kibali cha Bohari Kuu ya Dawa. Hali hii 

inaadhiri upatikanaji wa dawa na vifaa tiba  kwa bei ya chini na zinazokidhi 

ubora unaotakiwa. 

 

(vi)  Tozo za Kutotimiza Masharti ya Mkataba.          
Halmashauri kumi na nane (18) ziliingia mikataba na Wakandarasi 
mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji wa kazi za ujenzi wa barabara.  Muda 
wa mkataba uliainishwa kwenye masharti maalum ya mkataba ulibainika 
kumalizika na hakuna nyongeza ya muda wa mkataba uliotolewa kwa 
Wakandarasi. Hata hivyo, Wakandarasi waliochelewa kumaliza kazi, muda 
huokuongezwa na hawakutozwa tozo ya kiasi cha Shilingi milioni 340.58 
kama ilivyoanishwa kwenye mikataba yao. Kutokamilika kwa kazi kwa 
muda uliopangwa kunasababisha kuongezeka kwa gharama za mradi.   

 

(vii) Kodi ya zuio kwa Malipo ya Wakandarasi haikupelekwa Mamlaka ya 
Mapato. 

Kodi ya zuio yenye thamani ya shilingi bilioni 2.36 inayotakiwa kukusanywa 
kwa niaba ya Mamlaka ya Mapato Tanzania na makusanyo hayo 
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yawasilishwe kwa Mamlaka ya Mapato ndani ya siku saba baada ya mwisho 
wa mwezi.  Mapitio ya malipo yaliyofanyika ndani ya mwaka wa fedha kwa 
Wakandarasi umeonyesha kuwa mfuko wa barabara ulijumuisha 
Halmashauri ishirini na tatu (23) zenye thamani ya shilingi milioni 817.34 
na miradi mingine mitatu (3) yenye thamani ya shilingi bilioni 1.54 
hazikupelekwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.  

 
(viii) Tozo ya Riba kwa Kuchelewa Kulipa Madai kwa wakandarasi. 

Kiasi cha Shilingi bilioni 3.52 kililipwa kama tozo ya riba kutoka kwenye 
miradi mitatu (3) kwa sababu ya kuchelewesha malipo ya hati za madai 
kwa Wakandarasi ambapo Mradi wa Kusaidia Sekta ya Barabara (RSSP1) 
ulikuwa na jumla ya shilingi milioni 768.90; Singida - Babati - Minjingu -
Mradi wa Barabara shilingi bilioni 2.54 na Mradi  wa   Kusaidia Sekta ya 
Barabara –DANIDA shilingi milioni 207.61. Serikali inashauriwa kupeleka 
fedha za kutosha na kwa wakati ili kuzuia tozo ya riba. 
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SURA YA NANE 

8.0      MUHTASARI WA RIPOTI ZA KAGUZI MAALUM 

Sura hii inatoa muhtasari na majumuisho kuhusu kaguzi maalum zilizofanyika 

katika Serikali Kuu, Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Mashirika na Taasisi 

Nyinginezo za Umma kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2014. 

8.1 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM  

8.1.1 Masuala yatokanayo na ukaguzi maalum wa Serikali Kuu 

Mwaka 2013/2014 kulikuwa na kaguzi maalum nane (8) ambazo zilibaini 

masuala yafuatayo: 

(i) Mfumo mzima wa ununuzi na usambazaji wa pembejeo za kilimo katika 

sekta ya kilimo cha tumbaku chini ya Chama Kikuu cha Wakulima wa 

Tumbaku kanda ya Magharibi  (WETCU) -  Tabora kwa miaka ya fedha 

2010/2011, 2011/2012  na 2012/2013 

Baadhi ya masuala yaliyobainika katika ukaguzi huu ni pamoja na masuala 

yafutatayo: 

 Utaratibu wa kuwapata Wazabuni wa usafirishaji haukuwa wa ushindani 

na wala haukuwa wazi. Pia wazabuni walipewa zabuni bila kuwasilisha 

nyaraka za kuombea zabuni na bila kupitishwa na Bodi ya Zabuni. 

 Hapakuwa na utunzaji unaoridhisha wa kumbukumbu na taarifa zenye 

kuwezesha kujua idadi ya miche iliyohitajika kwa kila Chama cha 

Ushirika cha Msingi (AMCOS). 

 Maelekezo ya malipo mengi yaliyofanyika benki yalitolewa na Meneja 

Uendeshaji wa WETCU ambaye hakuwa mwidhinishaji wa malipo na pia 

bila uongozi wa WETCU na vyama vya msingi (AMCOS) kuwa na taarifa. 

 

(ii) Ujenzi wa jengo la kumbi za watu mashuhuri katika uwanja wa ndege wa 

kimataifa wa Julius Nyerere uliopo Dar es Salaam katika kipindi cha 

mwaka wa fedha 2006/2007 hadi  2011/2012 

Ukaguzi huu maalumu ulibaini masuala mbalimbali pamoja na ya yafuatayo: 

 Kutopatikana kwa mkataba, nyaraka na vielelezo kwenye majalada ya 

ofisi ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) na yale ya Kiwanja cha 

kimataifa cha Mwl. J. K . Nyerere (JNIA) zinazoonyesha gharama halisi za 

ujenzi wa jengo. Hii ni kutokana na kwamba mkandarasi na mfadhili wa 

mradi hawakukabidhi nyaraka za ujenzi Serikalini na hivyo kushindwa 

kufahamu gharama halisi iliyolipwa na Mfadhili huyo. 
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(iii) Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa kuhusu matatizo 

yanayozikumba Balozi za Tanzania uliofanyika katika kipindi cha mwaka 

wa  fedha 2010/2011 mpaka  2012/2013 

 

Ukaguzi huu maalumu ulibaini ulibaini masuala mbalimbali pamoja na ya 

yafuatayo: 

 Makisio ya matumizi yamekuwa yakiandaliwa bila kuzingatia mahitaji 

halisi ya Balozi. Matokeo yake balozi zimekuwa haziwezi kulipia huduma 

zote muhimu na hivyo kuwa na madeni na hata hukatiwa baadhi ya 

huduma muhimu kama vile umeme. 

 Makusanyo ya mapato yamekuwa hayaridhishi kutokana na kukosekana 

kwa mikakati balozini ya kuitangaza nchi ya Tanzania. 

 Fedha ya maendeleo imekua haitengwi ili kuendeleza viwanja balozini na 

pia kukarabati majengo. 

 Watumishi walioko ubalozini kutorejea nchini baada ya muda wao wa 

utumishi kukoma au baada ya kustaafu. Watumishi hao wameendelea 

kulipwa posho ya huduma bila ya kuwa na mkataba. 

 

(iv) Utekelezaji wa mikataba ya ujenzi wa mradi wa usambazaji maji 

Chalinze – Awamu ya pili 

 Ukaguzi huu maalumu ulibaini yafuatayo: 

 Kutokuwa na usimamizi wa kutosha wa mikataba na hivyo kupelekea mradi 

kuchelewa kukamilika kati ya miezi kumi na nane (18) hadi miezi thelasini na sita 

(36) na kusababisha kusitishwa kwa mikataba. 

 Ukaguzi wa taarifa za usanifu na michoro iliyotayarishwa na Mhandisi Mshauri 

ulibaini kuwa kazi ilikuwa imefanyika chini ya kiwango na hivyo kupelekea kuwa na 

marekebisho mengi yaliyosababisha nyongeza za mkataba wa awali na kupelekea 

ongezeko la mara kwa mara la gharama ya mkataba. 

 Hati za madai za Wakandarasi zenye thamani ya dola za Kimarekani milioni 5.26 

(sawa na Shilingi bilioni 6.83) zililipwa ingawa zilikuwa hazionyeshi uchambuzi wa 

gharama kwa kuoanisha kazi zilizofanyika kwa kufuata mchanganuo wa gharama za 

ujenzi (BOQ). 

 Mkandarasi Mshauri aliwasilisha makadirio ya riba ya kiasi cha Shilingi bilioni 3.90 

(sawa na dola za kimarekani milioni 2.8) kutokana na ucheleweshaji wa malipo ya 

Wakandarasi kwa zaidi ya siku 307. 

 

(v) Fedha zilizotumiwa na wizara mbalimbali kuchapisha hotuba baada ya 

kuidhinishwa na bunge la bajeti kwa miaka ya 2011/2012 na 2012/2013 



33 

 

Ukaguzi huu maalumu ulibaini ulibaini masuala mbalimbali pamoja na ya 

yafuatayo: 

 Ukosefu wa sheria zinazosimamia uchapishaji wa bajeti katika magazeti. 

 Kukosekana kwa mwongozo wala waraka unaotoa ukomo wa matangazo 

kuhusu wakati gani, mara ngapi bajeti itangazwe, vyombo vingapi vya 

matangazo vitumike na kiasi gani kitumike. 

 

(vi) Wizara ya Ujenzi kuhusu uhalali wa fedha shilingi bilioni 252.98 za 

ujenzi wa miradi maalum ya barabara. 

Ukaguzi huu maalumu ulibaini ulibaini masuala mbalimbali pamoja na ya 

yafuatayo: 

 Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) ilibadilisha matumizi ya fedha 

zilizopelekwa kutoka Wizara ya Ujenzi bila kuijulisha wizara na pia 

nyaraka zilizotumika kufanya mabadiliko hayo kutowasilishwa kwa ajili 

ya mapitio. 

 Shilingi bilioni 175.23 zilihamishwa kwenda akaunti ya maendeleo ya 

Wakala wa Bararbara Tanzania (TANROADS). Hata hivyo, kati ya kiasi 

hicho TANROADS ilifanya matumizi ya shilingi bilioni 3.05 ambacho 

maelezo na nyaraka hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

 Kiasi cha shilingi bilioni 13.39 zilitumika katika matengenezo ya barabara 

za wilaya ambazo hupokea mgao wa fedha kutoka Bodi ya Mfuko wa 

Barabara. 

 Shilingi bilioni 6.60 zilionyeshwa kwenye taarifa ya madeni 

yaliyowasilishwa Wizara ya Ujenzi na Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 

Barabara (TANROADS), lakini madeni hayo yalikuwa yamelipwa na ofisi 

za mkoa za Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 

 

(vii) Taarifa ya fedha zilizotumika katika mkutano wa kimataifa SMART 

Partnership Dialogue wa mwaka 2013 uliofanyika kuanzia mwezi Julai, 

2012 hadi Januari, 2014 

Ukaguzi huu maalumu ulibaini ulibaini masuala mbalimbali pamoja na ya 

yafuatayo: 

 Malipo ya shilingi milioni 187.45 yalifanywa kwa Kampuni ya Simply 

Computers Tanzania Ltd kwa ajili ya manunuzi ya vifaa vya mkutano. 

Hata hivyo vifaa vilipokelewa baada ya kukamilika kwa mkutano huo. 

 Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya tiketi za usafiri wa ndege ilikuwa 

shilingi milioni 21 lakini kiasi halisi kilichotumika kwa tiketi za ndege ni 

shilingi milioni 187. Hii ilipelekea kuwepo matumizi zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa kwa shilingi milioni 166. 
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(viii) Mradi wa manunuzi ya matrekta na zana za kilimo wa SUMA JKT kwa 

kipindi cha kuanzia Julai, 2010 hadi Aprili, 2014 

Ukaguzi huu maalumu ulibaini ulibaini masuala mbalimbali pamoja na ya 

yafuatayo: 

 Mzabuni ESCORT LTD alishinda zabuni ya kusambaza matrekta, mashine 

za kusukumia maji, zana za kilimo na huduma nyingine kwa gharama ya 

dola za marekani milioni 40. Mzabuni huyu aliomba zabuni kwa dola za 

Kimarekani milioni 35.53 na kusababisha tofauti ya malipo ya dola za 

Kimarekani milioni 4.48 bila maelezo ya kutosheleza. 

 
 

 

 Ununuzi wa matrekta 2,114 pamoja na zana za kilimo 4,450 yalifanyika 

bila ya kufuata sheria na kanuni za ununuzi wa umma. 

 Ukosefu wa eneo maalum au ghala kwa ajili ya kuhifadhia matrekta na 

zana za kilimo hivyo kupelekea uharibifu wa zana za kilimo kutokana na 

mvua na jua. Pia mashine za umwagiliaji 31 zenye thamani ya Shilingi 

milioni 177.18 ziliungua moto kutokana na utunzaji usio makini. 

 Ukaguzi ulibaini uwepo wa hasara ya Shilingi milioni 261.03 iliyotokana 

na kunyofolewa vipuri kwenye matrekta matano na zana za kilimo 

(Power tillers) 16. 

 Afisa Masuuli hakuteua kamati ya mapokezi na kukubali vifaa hivyo 

kupelekea kupokelewa kwa vifaa visivyokuwa na viwango vyenye 

thamani ya dola za kimarekani 88,728 (sawa na Shilingi milioni 149.51) 

vilivyoletwa na Mzabuni ESCORT Company. 
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 Kutokukusanywa kwa mapato ya Shilingi bilioni 6.68 yanayotokana na 

mauzo ya matrekta na zana za kilimo kwa mkopo kwa wateja 117. 

Mapato hayo yalikuwa hayajakusanywa kwa zaidi ya miaka matatu bila 

maelezo yanayojitosheleza. 

 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ilipokea Shilingi bilioni 5.17 

kutoka Hazina kwa ajili ya mradi wa matrekta na zana za kilimo wa 

SUMA JKT. Nyaraka za matumizi ya Shilingi milioni 498.92 

hazikuwasilishwa na Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa kwa ajili 

ya ukaguzi. 

8.1.2 Masuala yatokanayo na ukaguzi maalum wa Serikali za Mitaa 

(i) Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga: 

Ukaguzi maalumu katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbinga ulikuwa ni wa 
mwaka wa fedha 2011/2012. Baadhi ya masuala yaliyojitokeza ni kama 
yafuatayo: 

 Kiasi cha Shilingi bilioni 1.1 kilitumika katika kutekeleza shughuli za 
miaka ya nyuma za Mfuko wa Barabara bila ya kupata idhini kutoka Ofisi 
ya Waziri Mkuu-TAMISEMI. 

 Mafuta yaliyonunuliwa yenye thamani ya shilingi milioni 272.93 
hayakuweza kuthibitishwa jinsi yalivyotumika kwa sababu kumbukumbu 
za mwisho za matumizi hazikuweza kupatikana. 

 Hati za malipo za jumla ya Shilingi milioni 288.35 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi. Hii inamaanisha kwamba usahihi na uhalali wa matumizi 
yaliyofanywa haukuweza kuthibitishwa. 

(ii) Halmashauri ya Manispaa ya Ilala 

Ukaguzi maalumu ulibaini masuala mbalimbali pamoja na yafuatayo: 

 Mapato yaliyokusanywa kutoka kwenye Ushuru wa Huduma “Service 
Levy” ya jumla ya  Shilingi milioni 8.12  hayakuingizwa kwenye 
daftari la kukusanyia mapato. 

 Kutokusanywa kwa mapato yanayotokana na mabango kiasi cha 
Shilingi milioni 235.87 kwa mwaka wa fedha 2011/12 na 2012/13. 

 Ucheleweshaji katika kuidhinisha vibali vya ujenzi ambao huwa 
unafanywa na Madiwani uliopelekea kushindwa kukusanya mapato ya 
jumla ya shilingi milioni 52.65 
 

(iii) Halmashauri ya  Manispaa ya kinondoni 

Ukaguzi maalumu ulibaini mbalimbali pamoja na yafuatayo: 

 Kutokuwepo kwa usimamizi wa kutosha wa mikataba ya uwekezaji 
ambayo imesababisha majengo kujengwa kinyume na matakwa ya 
mkataba. Hali hii ilitokea kutokana na kutokuwepo kwa msimamizi 
upande wa Halmashauri katika kipindi chote cha utekelezaji wa 
miradi. 
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 Halmashauri haina uwezo wa kutosha katika kusimamia masuala ya 
uwekezaji. Kwa sasa, masuala ya uwekezaji yanasimamiwa na 
Mtathmini wa Manispaa bila kuwahusisha watumishi wengine wa 
Halmashauri kwa kuwa hawana weledi katika eneo hili. 

 Halmashauri iliingia mkataba na wapangaji katika nyumba za 
Magomeni “Magomeni Quarters”. Hata hivyo, mapitio ya makubaliano 
ya mkataba yalibaini kulikuwa na mapungufu katika mkataba 
uliosainiwa na kupelekea Halmashauri kupata hasara ya kiasi cha 
Shilingi milioni 736.32 zilizolipwa kwa wapangaji husika kitu ambacho 
hakikuwepo kwenye mkataba 
 

(iv) Halmashauri ya  Jiji la Mwanza 

Ufuatao ni muhtasari wa baadhi ya mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi maalumu katika Halmashauri ya  Jiji la Mwanza: 

 Makusanyo ya mapato ya jumla ya Shilingi bilioni 3.08 kwa mwaka wa 
fedha 2010/11 na 2011/12 hayakuweza kuthibitika kuwasilishwa 
kwenye Halmashauri na Mawakala wa makusanyo ya mapato.  

 Kutokulipa mkopo wa Shilingi milioni 856.89 (Mtaji na riba) kwa benki 
ya CRDB licha ya ukweli kwamba muda wa mkataba ulikuwa 
umemalizika. 

 Halmashauri ilifanya matumizi ya jumla ya shilingi milioni 863.02 kwa 
ununuzi wa mafuta nje ya bajeti bila ya kuidhinishwa na Kamati ya 
Fedha. 

 Hati za malipo ya jumla ya Shilingi bilioni 1.44 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi wakati zilipohitajika kwa hivyo uhalali wa malipo 
hayo haukuweza kuthibitika. 
 

(v)   Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 

Ufuatao ni muhtasari wa baadhi ya mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi maalumu katika Halmashauri ya  Wilaya ya Bariadi: 

 Kulikuwa na malipo yenye udanganyifu ya posho za kujikimu pamoja 
na posho za masaa ya ziada ya jumla ya Shilingi Milioni 113.43 kwa 
watumishi wa Halmashauri kutokana na kuingiliana kwa tarehe katika 
kufanya shughuli mbili tofauti. 

 Makusanyo ya mapato ya Shilingi milioni 43.16 kwa mwaka wa fedha 
2012/13 na 2013/14 hayakuwasilishwa Halmashauri na mawakala wa 
kukusanya ushuru. 

 Hati za malipo za jumla ya Shilingi milioni 317.94 hazikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi wakati zilipo hitajika. Hii inamaanisha kuwa 
uhalali wa malipo haya haukuweza kuthibitishwa. 

 
(vi) Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 

Matokeo ya ukaguzi maalumu kwa muhutasari yalikuwa kama ifuatavyo: 
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 Halmashauri ilipata hasara ya Shilingi milioni 37.99 kutokana na 
kutotumia bei zilizoidhinishwa na Wakala wa Huduma ya Ununuzi 
Serikalini ‘GPSA’ 

 Kukosekana kwa hati za malipo ya jumla ya Shilingi bilioni 1.81 kwa 
ajili ya ukaguzi kulikopelekea kutokudhibitishwa kwa uhalali wa malipo 
hayo. 

 Kiasi cha shilingi milioni 108.43 kilitumiwa na Halmashauri kununulia 
pikipiki 42 na gari moja kwa ajili ya madiwani katika utaratibu wa 
mikopo kinyume na agizo namba 41(6) la memoranda ya fedha za 
Halmashauri ya Mwaka 2009. Hadi wakati wa ukaguzi (Octoba 2013), 
hapakuwepo na dalili zozote za kurejesha mikopo hiyo kutoka kwa 
madiwani. 

 Katika mwaka wa fedha 2010/11, jumla ya Shilingi Milioni 375.53. 
zilitumika katika ujenzi wa bwawa. Hata hivyo, ripoti ya ukaguzi kwa 
kazi zilizofanyika ya tarehe 14 Februari, 2011 ilitoa mapungufu 
mbalimbali ambapo ilionekana kwamba bwawa halikuwa na uwezo wa 
kuhifadhi maji. Kwa hali hiyo, Halmashauri haikupata thamani ya fedha 
kwa matumizi ambayo yalikuwa yameshafanyika. 

8.1.3 Masuala yatokanayo na ukaguzi maalum wa Mashirika ya Umma 

(i) Matokeo ya Ukaguzi Maalumu Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) 

Ukaguzi maalum wa Bodi ya Pamba Tanzania ulibaini masula mbalimbali 
ikiwemo yafuatayo: 

 Bodi hiyo ilipata hasara ya Shilingi milioni 166.45 ikiwa ni kiasi 
kilicholipwa zaidi ya kilichostahili kulipwa kwa kampuni zinazonunua 
pamba. 

  Ruzuku ya kiasi cha Shilingi milioni 68.73 hakikulipwa kwa wakulima 
wa pamba na kampuni ya S & G wakati fedha hizo zilikuwa 
zimekwishakulipwa kwa kampuni hiyo na Bodi ya Pamba. 

  Kampuni za Badugu Ginning Company Ltd na Vearrian (T) zilifunga na 
kusitisha biashara ya ununuzi wa pamba kabla ya kuwalipa wakulima 
wa pamba stahili zao za ruzuku ya kiasi cha Shilingi milioni 105.82. 

 Ilibainiki pia, kiasi cha ruzuku ya Shilingi milioni 104.68 hakikulipwa 
kwa wakulima wa pamba kutokana na kupoteza stakabadhi za mauzo 
ya pamba na kukosa vielelezo vya kulipwa ruzuku hiyo. Hata hivyo 
kiasi hicho cha fedha bado hakijareshwa Hazina na Bodi ya Pamba 
Tanzania. 
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(ii) Matokeo ya Ukaguzi Maalum Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mbeya(MBEUWSA) 

Katika ukaguzi maalum wa Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Mbeya (MBEUWSA),yalibainika masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
yafuatayo  

 Kiasi cha Shilingi Milioni 554.60 kilitumika kununua mita za maji 
lakini haikujulikana idadi ya mita zilizonunuliwa kwa fedha hizo licha 
ya kuwa wateja 2,399 wanaopata huduma ya maji kutoka kwa 
Mamlaka hiyo hawakuwa wamefungiwa mita za maji. 

 Watumishi 30 walioajiriwa na Mamlaka hiyo bila ya kutangaza nafasi 
hizo kinyume na utaratibu wa ajira wa Mamlaka, ikiwa ni pamoja na 
watumishi watano walioajiriwa na Mamlaka na kupewa mishahara 
mikubwa ambayo haikuendena na nafasi zao kinyume na ikama ya 
Mamlaka. 

 Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa udhaifu katika udhibiti wa hati za madai 
ambapo kwa kipindi cha mwaka 2010 hadi 2012 hati zenye thamani ya 
jumla ya Shilingi milioni 155.3 hazikuingizwa kwenye mfumo wa 
kompyuta unaotumiwa na Mamlaka. 

 Mamlaka ilibainika kuwa na mgongano wa kimaslahi katika ununuzi 
ambapo kampuni ya Transportation Agricultural and Milling Services 
inayomilikiwa na Mkuu wa Kitengo cha Fedha ilibainika kufanya 
biashara na Mamlaka. 

 Pia Mamlaka ilifanya malipo ya kiasi cha Shilingi milioni 70.1 bila ya 
kuwepo kwa Ankara za madai ili kuhakiki kama malipo hayo yalikuwa 
sahihi. 

 
(iii) Matokeo ya Ukaguzi Maalumu Kampuni ya Simu Tanzania (TTCL) 

 Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa uangalizi sio madhubuti kutoka kwa 

Menejimenti ya kampuni kwenye maandalizi ya mishahara ambapo 
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mtumishi mmoja aliweza kuiba kwa kujizidishia mshahara wake 

kwa kiasi cha Shilingi Milioni 71.77. Kiasi hicho kiliingia kwenye 

akaunti yake ya benki zaidi ya mshahara wake wa kawaida.  

 

 
 

 

 Pia ukaguzi maalumu ulibaini kuwa Sheria ya ununuzi 

haikuzingatiwa vyema katika ununuzi wa Bajaji 30 zenye thamani 

ya Shilingi za Kitanzania Milioni 156 na ununuzi ya magari 10 

yenye thamani ya Shi lingi Bilioni 1.25. Kwa upande mwingine 

ukaguzi ulibaini kuwa Kampuni ya simu Tanzania (TTCL) 

haikuweza kudhibiti vizuri matumizi ya mafuta ya magari hali 

iliyopelekea kampuni hiyo kupata hasara ya Shilingi Milioni 73.97. 
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SURA YA TISA 

UKAGUZI WA UFANISI 

9.0 UTANGULIZI 

 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008 kifungu cha 28 kinampa Mdhibiti na 

Mkaguzi wa Hesabu za Serikali mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi. Lengo la ukaguzi huu 

ni kutoa tathmini ya kiwango ambacho taasisi ya serikali inatumia rasilimali zake katika 

kutekeleza majukumu yake kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. Vigezo mbali mbali 

hutumika katika kuchagua maeneo ya kufanya ukaguzi wa ufanisi ikiwa ni pamoja na 

malalamiko kutoka kwa wananchi na umuhimu wa eneo husika kwa sababu za kiuchumi au 

kijamii. 

Sura hii inatoa muhtasari wa taarifa za ukaguzi wa ufanisi zilizofanyika hadi kufikia Machi 31, 

2015 na kuwasilishwa bungeni kama ifuatavyo: 

 

(i) Usimamizi wa Mipango Miji,  

(ii) Ukarabati wa Majengo ya Serikali, 

(iii) Makisio ya Mahitaji na Usambazaji wa Dawa na Vifaa Tiba Muhimu. 

(iv)  Utoaji wa Huduma za Ugani kwa Wakulima Tanzania,na 

(v) Utekelezaji wa Mifumo ya Utunzaji wa Mazingira kwenye Sekta ya Madini. 

 

Malengo ya kaguzi hizi ni kutoa tathmini ya jinsi Serikali inavyotoa huduma katika maeneo 

tajwa hapo juu kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. Ufuatao ni muhtasari wa kaguzi 

tajwa. 

 

 

9.1 USIMAMIZI WA MIPANGO MIJI  

 

Sababu za kufanya ukaguzi 

Hali ya mipango miji nchini si ya kuridhisha. Ongezeko la watu wanaoishi katika maeneo ya 

miji linasababisha kuongezeka kwa ujenzi holela siku hadi siku na kupelekea ukosefu wa 

huduma muhimu. Pia inahatarisha ustawi wa wakazi na uendelezaji wa miji kwa ujumla.  Ofisi 

ya Taifa ya Ukaguzi imefanya ukaguzi wa ufanisi kuangalia jinsi Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-

TAMISEMI) wanavyosimamia shughuli za mipango miji nchini. 
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•Kuangalia kama mifumo ya Mipango Miji inasimamiwa ipasavyo 

Lengo la Ukaguzi 

•Asilimia 80 ya miji inaendelezwa bila ya kuwa na  mipango kabambe (master 
plan) inayotoa muongozo wa uendelezaji wa miji hiyo; 

•Miji yenye mipango kabambe, inaudhaifu katika utekelezaji wake. kwa Mfano 
maeneo yaliyopangwa kwa shughuli za viwanda na misitu yanatumika  kwa 
makazi; 

•Mikakati ya mipango miji haijikiti  katika kuandaa ramani za mipango miji; 

•Ushirikishwaji mdogo wa wadau muhimu   wanaohusika na utekelezaji wa 
mipango kabambe; na 

•Udhaifu katika kufuatilia na kutathmini shughuli za mipango miji nchini.  

Mapungufu  yaliyoonekana katika ukaguzi 

 
•Kukithiri kwa ujenzi holela wa makazi  unaosababisha uchafuzi wa mazingira, 
ugumu katika uwekaji wa miundombinu ya barabara na ya huduma kama maji 
safi na taka na umeme; 

•Inasababisha uwepo wa foleni barabara kwa miji mikubwa; na 

•Inazuia ufanisi wa Jeshi la Zimamoto na uokoaji katika kufanya kazi zake. 

Madhara 

•Sekta ya mipango miji haisimamiwi ipasavyo kwani miji mingi nchini 
inaongozwa bila ya  kufuata "master plan" ya wakati husika.  

Hitimisho 

•Mipango miji itambuliwe kama  eneo la kipaumbele katika ngazi ya taifa na 
Serikali za Mitaa; 

•Kila mji uwe na Mpango kabambe na ufanyiwe marekebisho  kama taratibu 
zinavyotaka; 

•Kipaumbele cha mikakati ya mipango miji kiwe uandaaji wa mpango kabambe; 

•Shughuli za mipango miji zifuatiliwe na zitathminiwe  kwa ukaribu; na 

•Kuwepo na uratibu mzuri wa wadau katika shughuli yoyote ya maendeleo 

Mapendekezo 
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9.2 MAKISIO YA MAHITAJI NA USAMBAZAJI WA DAWA NA VIFAA TIBA MUHIMU 

 

Sababu za kufanya ukaguzi 

Kumekuwepo malalamiko kutoka kwa wananchi na wadau mbalimbali wa sekta ya afya nchini 

juu ya uhaba wa dawa na vifaa tiba muhimu. Tatizo limeendelea kuwepo licha ya maboresho 

kadhaa yaliyofanywa na Serikali. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi iliamua kufanya ukaguzi wa ufanisi 

kuangalia jinsi Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Bohari Kuu ya Dawa inavyosimamia 

shughuli hiyo. 

 

 

•Kutathmini kama makisio ya mahitaji ya dawa na vifaa tiba muhimu pamoja na 
usambazaji wake unalenga kupunguza tatizo la  uhaba wa dawa na vifaa tiba 
muhimu katika vituo vya afya. 

Lengo la Ukaguzi 

 
•Tathmini ya makadirio ya uhitaji siyo ya uhakika; 

•Muda mrefu wa kuandaa na kusambaza oda ya dawa na vifaa tiba muhimu; 

•Mfumo dhaifu wa ufuatiliaji na tathmini ya usambazaji  wa dawa na vifaa tiba 
muhimu; na 

•Upatikanaji wa fedha usio madhubuti na uhakika. 

Mapungufu  yaliyoonekana wakati wa ukaguzi 

•Shughuli za makisio na usambazaji wa dawa na vifaa tiba muhimu 
hazisimamiwi ipasavyo kuhakikisha upatikanaji wake katika vituo vya afya 
kama inavyotakiwa.   

Hitimisho 

•Wananchi kukosa huduma za afya za uhakika kutokana na ukosefu wa dawa na 
vifaa tiba muhimu; na 

•Ongezeko la gharama za huduma za afya na vifaa tiba muhimu pale wananchi 
wanapokosa huduma hizo kwenye vituo vya afya vya serikali. 

 

Madhara 

 

•Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Bohari Kuu ya Dawa itathmini hali ya mtaji 
wa uendeshaji na mfumo mzima wa makisio na usambazaji wa dawa na vifaa tiba 
muhimu kwa lengo la kutatua tatizo la uhaba wa dawa na vifaa tiba muhimu. 

 

Mapendekezo 
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9.3 UKARABATI WA MAJENGO YA SERIKALI 

 

Sababu za kufanya ukaguzi 

Majengo ya serikali yamekuwa hayafanyiwi ukarabati wa mara kwa mara. Hii imefanya 

kuwepo kwa mazingira yasiyo salama ya sehemu za kazi/malazi kwa wafanyakazi wa serikali. 

Baadhi ya majengo yamejengwa katika kipindi cha zaidi ya miaka 20 hadi 80 iliyopita bila ya 

ukarabati. Hali hiyo iliifanya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kufanya Ukaguzi wa ufanisi kuangalia 

jinsi Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Majengo nchini inavyosimamia eneo hilo. 

 

 

 

•Kutathmini ufanisi wa Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Majengo nchini katika 
kusimamia ukarabati wa Majengo ya Serikali. 

Lengo la Ukaguzi 

•Udhaifu katika utekelezaji wa shughuli za ukarabati wa majengo; 

•Mipango duni ya ukarabati wa majengo ya serikali; na 

•Mfumo dhaifu wa kutathmini na kufuatilia shughuli ya ukarabati wa majengo ya 
serikali. 

Mapungufu  yaliyoonekana wakati wa ukaguzi 

•Shughuli za ukarabati wa majengo ya serikali hazisimamiwi ipasavyo.  

Hitimisho 

•Majengo ya serikali kuendelea kuwa katika hali duni hivyo kuhatarisha usalama wa 
kazi na watumiaji wa majengo hayo.     

Madhara 

•Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Majengo nchini ziandae Sera ya ukarabati wa 
majengo yanayomilikiwa na serikali na kufuatilia utekelezaji wake. Hii ni pamoja 
na kuweka kumbukumbu sahihi ya majengo hayo. 

 

Mapendekezo 
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9.4 UTOAJI WA HUDUMA ZA UGANI KWA WAKULIMA 

 

Sababu ya kufanya ukaguzi 

Ingawa  zaidi ya asilimia 80 ya watanzania wanajishughulisha na kilimo, hali ya uzalishaji 

katika sekta hiyo inashuka. Hii inatokea licha ya Serikali kuanzisha programu ya huduma za 

ugani katika shughuli za kilimo. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imefanya ukaguzi wa ufanisi 

kuangalia jinsi Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika pamoja na OWM-TAMISEMI 

wanavyosimamia huduma za ugani kwa wakulima. 

 

 
 

 

 
• Kutathmini namna shughuli za ugani kwa wakulima  zinavyosimamiwa nchini. 

Lengo la Ukaguzi 

•Mapungufu katika uboreshaji wa teknolojia za kilimo; 

•Ucheleweshwaji wa fedha na kusababisha huduma duni za ugani; 

• Utoaji duni wa huduma za ugani kutokana na ukosefu wa miongozo; na  

•Ufuatiliaji duni wa utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima. 

Mapungufu  yaliyoonekana wakati wa ukaguzi 

•Usimamizi wa shughuli za utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima nchini ni 
dhaifu. 

Hitimisho 

• Shughuli za huduma ya ugani kwa wakulima kutokuwa na tija 

• Uzalishaji mdogo katika shughuli za kilimo kutokana na elimu duni ya 
kilimo  

Madhara 

 

•Ifanyike tathmini namna ya kuboresha teknolojia za kilimo ili kuongeza tija  
katika shughuli za kilimo. 

•Fedha zilizotengwa kwa ajili ya shughuli za ugani zitolewa na zitumike kwa 
shughuli husika. 

•Kuwe na ufuatiliaji makini juu ya  utoaji wa huduma za ugani kwa wakulima 

Mapendekezo 
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9.5 UTEKELEZAJI WA MIFUMO YA UTUNZAJI WA MAZINGIRA KWENYE SEKTA YA MADINI 

 

Sababu ya kufanya ukaguzi 

 

Shughuli za uchimbaji wa madini zinaendelea kufanywa maeneo mbalimbali nchini. Hata hivyo 

kumekuwa na malalamiko kutoka kwa wadau mbalimbali juu ya uharibifu wa mazingira 

unaotokana na shughuli hizo. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imefanya ukaguzi wa ufanisi kuangalia 

jinsi Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira na Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 

wanavyosimamia shughuli za mazingira nchini.  

 

 

 
•Kutathmini uandaaji wa mipango na usimamizi wa utekelezaji wa mifumo ya 
utunzaji na uhifadhi  wa mazingira katika shughuli za uchimbaji madini. 

Lengo la Ukaguzi 

•Mipango isiyojitosheleza ya usimamizi wa mazingira; 

•Usimamizi mdogo wa adhabu zilizopo; 

•Taarifa za usimamizi wa mazingira kutotolewa kwa wakati na kwa kiwango 
kinachoridhisha; 

•Kukosekana kwa uratibu makini wa shughuli za usimamizi wa mazingira;na 

•Kaguzi za mazingira zinazofuatilia utekelezaji wa masharti yaliyowekwa kwa 
wachimabaji madini kutokuwa na ubora . 

Mapungufu  yaliyoonekana wakati wa ukaguzi 

•Usimamizi wa mazingira kwenye maeneo ya uchimbaji wa madini nchini  ni 
dhaifu.  

Hitimisho 

• Maeneo yanayozungukwa na sehemu zenye shughuli za uchimbaji wa madini ni 
hatarishi kwa ustawi jamii na viumbe hai.  

Madhara 

•Adhabu stahiki zitolewe kwa wanaobainika kuvunja  sheria; 

•Kuwe na ufuatiliaji wa utekelezaji wa masharti yaliyotolewa wakati wa ukaguzi 
wa awali wa athari za mazingira; na 

•Kuwe na  ufuatiliaji wa utendaji kazi wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira. 

 

Mapendekezo 
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SURA YA KUMI 

10.0 MAONI MAALUM YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

Kwa mujibu wa Kifungu 12 cha Sheria Na.11 ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, 
ningependa kutoa mapendekezo kwa mambo mengine ambapo kama yatatekelezwa 
itasaidia kuzuia au kupunguza masuala yasiyo na tija katika matumizi ya rasilimali za 
serikali. Hivyo basi, napenda kuishauri Serikali katika maeneo yafuatayo: 

10.1 Kuongezeka kwa migogoro ya ardhi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kuwepo kwa   udhaifu katika kusimamia matumizi ya ardhi umepelekea kuongezeka 
kwa makazi yasiyopimwa katika maeneo ya mijini na hivyo kusababisha Serikali 
kuingia gharama kubwa inapotaka kujenga miundombinu kama barabara, 
miundombinu ya maji n.k. Katika Mwaka wa ukaguzi unaoishia 2013/2014 Mkoa wa 
Dodoma umechukuliwa kama mfano ambao ulikuwa na migogoro kumi na tatu (13) 
inayohusiana na mipaka kati ya Wilaya, Vijiji na Hifadhi za Taifa. 

Kwa Halmashauri za Manispaa tatu za Temeke, Ilala na Kinondoni zilichukuliwa pia 
kuwakilisha Halmashauri nyingine na zilikuwa na zaidi ya kesi za ardhi 74 ambazo 
sababu zake karibu ni zile zilizoelezwa katika Sera ya Ardhi ya Taifa. Kwa kuzingitia 
migogoro hiyo nashauri yafuatayo: 
 
(a) Serikali itayarishe mpango mkakati wa muda mfupi na mrefu kukabiliana na 
migogoro ya ardhi inayoongezeka kwa kuzingatia Sheria na Sera zilizopo, 
 
(b) Serikali iimarishe usimamizi wa Sheria na Kanuni za Ardhi, na ishirikishe jamii 
katika usimamizi wa matumizi ya ardhi kwa kuwajengea uelewa, na 
 
(c) Kupanga na kupima mapema maeneo yanayoonekana kuvutia watu kwa makazi, 
uwekezaji au kuendesha shughuli za kiuchumi kabla ya migogoro kutokea. 

10.2 Changamoto kuhusiana na uanzishwaji wa Halmashauri Mpya. 

Katika mwaka wa fedha 2013/14, Mamlaka za Serikali za Mitaa 23 zilianzishwa na zote 
zilikaguliwa. Hata hivyo, kulikuwa na changamoto zilizoonekana katika uanzishwaji 
huo ambazo ni: 

i. Uhaba mkubwa wa miundombinu katika makao makuu mpya ya halmashauri 
hususani majengo ya ofisi na nyumba za watumishi. 

ii. Upungufu wa watumishi wakuu na uwepo wa Watumishi wanaokaimu kwa muda 
Mrefu. 

iii. Kutokuwepo kwa miongozo ya kutosha katika uandaaji wa taarifa za fedha 
hususani jinsi ya kuripoti mali za kudumu; na kutotunza vizuri Kumbukumbu za 
Mali za Kudumu na Madeni kabla ya kugawanyika kwa halmashauri. 

iv. Kutokuwepo kwa mfumo wa kompyuter kwa kazi za uhasibu. 
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Tunashauri Serikali kutambua na kupanga mapema namna ya kupunguza changamoto 
zitokanazo na uanzishwaji wa Halmashauri hizo kabla ya Kuanzishwa. 


