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UjUMBE WA MdHIBITI nA MKAGUZI MKUU
WA HESABU ZA SERIKALI

Ninatambulisha kitabu cha Toleo Maalum kwa Mwananchi kwa msomaji 
wangu. Toleo hili ni muhtasari wa ripoti za ukaguzi wa kila mwaka.

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na Shirika la 
Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi wa Umma Duniani (INTOSAI) ambayo 
ofi si ninayoiongoza ni mwanachama zinahimiza umuhimu wa upashanaji 
habari miongoni mwa jamii. Ibara ya 18 (2) inasema, “Kila raia anayo  
haki ya kupewa taarifa wakati wote kuhusu matukio  mbalimbali nchini na 
duniani kote ambayo ni muhimu kwa  maisha na shughuli za mwananchi, 
na pia juu ya masuala muhimu kwa jamii”.

Toleo hili ni la nne ambalo linawasilisha taarifa za ukaguzi wa hesabu 
zilizoishia tarehe 30 Juni 2016 na ukaguzi wa ufanisi zilizoishia tarehe 
31Machi 2017.

Toleo hili linatoa taarifa za matokeo  ya ukaguzi wa taarifa za fedha (i) Ripoti 
ya Serikali Kuu; (ii) Ripoti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa; (iii) Ripoti ya 
Mashirika ya Umma; (iv) Ripoti ya Miradi ya Maendeleo; pamoja na  Ripoti 
9 za  Ukaguzi wa Ufanisi ambazo zimejumuisha maeneo ya Maji, Afya, 
Elimu, Usafi rishaji (Samani za Barabara na Vyombo vya Usafi ri Katika 
Maji), Maeneo ya wazi, Mafuta na gesi, Ajali za moto katika majengo ya 
umma na ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya CAG yaliyotokana 
na kaguzi za Ufanisi.

Ni imani yangu kuwa taarifa hizi zitakuwa chachu ya uwajibikaji wa 
makundi mbalimbali yenye dhamana ya kuhakikisha kwamba tija na ufanisi 
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vinakuwa sehemu ya kila mwenye dhamana ya kusimamia rasilimali za 
umma. 

Ninapenda kuchukua nafasi hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa 
washirika wa maendeleo kwa msaada wao ulioniwezesha kuandaa na 
kutoa toleo hili. 

Vilevile, ninapenda kuwashukuru na kuwapongeza wafanyakazi wa Ofi si 
yangu kwa kazi kubwa waliyofanya ili kuhakikisha toleo hili linapatikana 
kwa wakati. 

Ninawahimiza wananchi wote kukisoma kitabu hiki  kwani watafahamu 
kwa kina kazi zinazofanywa na ofi si yangu.

Prof. Mussa j. Assad
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
Juni, 2017
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Kitabu hiki kimegawanyika katika sura tisa zinazowasilisha taarifa za fedha 
zilizokaguliwa kwa hesabu zinazoishia tarehe 30 Juni 2016 pamoja na 
ukaguzi wa ufanisi kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 2017. 

Sura ya kwanza inatoa taarifa ya utangulizi wa kitabu, wajibu na majukumu 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, madaraka yake, dira, 
dhima, misingi ya uadilifu pamoja na ufafanuzi wa baadhi ya maneno 
yaliyotumika kwenye kitabu hiki. 

Sura ya Pili inajumuisha maelezo ya jumla kuhusu ukaguzi, aina na  tafsiri 
ya hati pamoja na idadi ya hati za ukaguzi zilizotolewa kwa ukaguzi wa 
hesabu za Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na Miradi ya 
Maendeleo kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2016.

Sura ya Tatu inajumuisha utekelezaji wa mapendekezo ya nyuma 
yaliyotolewa katika ripoti za ukaguzi wa hesabu za serikali.

Sura ya nne inatoa taarifa za ukaguzi wa hesabu za Serikali Kuu ambapo 
ni mafungu 62 ambayo yanajumuisha Wizara na Taasisi za Serikali; Hesabu 
Jumuifu za Taifa 1; Mamlaka ya Mapato Tanzania 1; Sekretarieti za Mikoa 
25; Wakala wa Serikali 33; Mifuko Maalum 13; Balozi za Tanzania 34; Bodi 
na Mamlaka za Maji 13; Taasisi nyinginezo 34 na Vyama vya Siasa 5.
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Sura ya Tano inatoa taarifa za ukaguzi wa hesabu za Serikali za Mitaa 
ambayo inajumuisha ukaguzi wa taarifa za Halmashauri za Wilaya na 
Manispaa 171 zilizokaguliwa kwa mwaka 2015/16.

Sura ya Sita inatoa taarifa za ukaguzi wa hesabu za Mashirika ya Umma 
ambayo imeainisha masuala yanayoathiri mashirika na taasisi 112 
zilizokaguliwa katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2016. Kaguzi hizo 
zinajumuisha taasisi za kifedha 14, mifuko ya mafao 6, mamlaka za umma 
45, taasisi za elimu ya juu 19, Mamlaka za usisimamizi 14 na taasisi 
nyinginezo 14.

Sura ya Saba inatoa taarifa za ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo ambapo 
miradi mikubwa minne inayofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na wahisani kupitia mfuko wa pamoja. Miradi hiyo ni 
Programu ya Maendeleo ya sekta ya Kilimo (ASDP) - 128, Mfuko wa Afya 
(HBF) - 163, Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) - 68 na Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) - 163. Aidha, ukaguzi umefanyika 
katika miradi mingine 112 inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa (UN) na 
wadau wengine wa maendeleo. Vilevile, sura hii inatoa taarifa ya ukaguzi 
wa Mfuko wa Barabara unaofadhiliwa na mapato ya ndani yatokanayo na 
tozo za mafuta.

Sura ya nane inatoa taarifa ya kaguzi tisa za ufanisi zilizofanyika kwa 
mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 2017. 

Maeneo yaliyofanyiwa ukaguzi wa ufanisi ni pamoja na Usimamizi na 
Udhibiti wa Uchukuaji wa Maji kutoka vyanzo vya Maji; Uendelezaji wa 
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Miundombinu ya Shule za Msingi, Usimamizi wa Samani za Barabara; 
Usimamizi wa Mikataba iliyoingiwa kati ya Serikali na Hospitali binafsi; 
Wahitimu wanaoandaliwa kwenye Sekta ya Mafuta na Gesi nchini; 
Usimamizi wa Kaguzi za Vyombo katika Usafi ri wa Maji; Uendelezaji wa 
Maeneo ya Wazi yaliyoainishwa Nchini; Usimamizi wa Usalama dhidi ya 
Moto katika Majengo ya Umma na Ukaguzi wa Ufuatiliaji wa Mapendekezo 
ya Kaguzi za Ufanisi zilizofanyika na Kuwasilishwa Bungeni mwaka 2012 
na 2013.

Sura ya tisa na ya mwisho inatoa taarifa za Kaguzi Maalum nne 
zilizofanyika katika mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2016. 

Kati ya kaguzi nne zilizofanyika, mbili zilifanyika chini ya Serikali Kuu 
ambazo zilijumuisha ukaguzi wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) na ukaguzi wa fedha za GAVI Aliance kwa ajili ya Chanjo ya Surua 
Rubella; Aidha, kaguzi zingine mbili zilifanyika chini ya Mashirika ya Umma 
ambayo ni ukaguzi wa Sekta ya Mafuta na Gesi na ukaguzi wa Mamlaka 
ya Bandari Tanzania. 
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SURA YA KWAnZA

1.0 UTAnGULIZI 

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG). Katika Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania hii ndio taasisi kuu ya ukaguzi wa umma. Madaraka, 
Majukumu na Wajibu wa CAG yameainishwa kwenye katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyofanyiwa 
marekebisho) pamoja na Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008.

1.1 Wajibu na Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inamtaka CAG 
kuhakikisha kwamba fedha zote zinazokusudiwa kutolewa 
na Mfuko Mkuu wa Hazina, matumizi yake yameidhinishwa 
kulingana na idhini iliyotolewa na Bunge na kwa mujibu wa 
Ibara 136 na 140 ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. 

Katiba inamtaka CAG kuhakikisha kwamba matumizi ya fedha zote 
zilizoidhinishwa yanatokana na fedha zilizomo kwenye Mfuko Mkuu wa 
Hazina ya Serikali au fedha ambazo matumizi yake yameidhinishwa kwa 
sheria iliyotungwa na Bunge na kwamba matumizi hayo yamefanywa kwa 
kufuata mpango ulioidhinishwa. 
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CAG anapaswa angalau mara moja kila mwaka kufanya ukaguzi na kutoa 
taarifa ya hesabu zilizokaguliwa za Serikali, Mahakama na Bunge. 

1.2 Madaraka 

CAG na kila mtumishi aliyeruhusiwa na yeye, atakuwa na 
haki ya kuchunguza vitabu, kumbukumbu na hati nyingine 
zote zinazohusika na kazi yake ya kikaguzi. Vilevile, CAG 
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atawasilisha kwa Rais kila taarifa ya ukaguzi atakayotoa 
kwa mujibu wa masharti ya Ibara ya 2 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania. Aidha, baada ya Rais kupokea 
taarifa hiyo Rais atawaagiza wahusika kuwasilisha taarifa 
hiyo ndani ya siku 7 kwenye kikao cha kwanza cha Bunge 
kitakachofanyika baada ya Rais kupokea taarifa. Iwapo Rais 
hatachukua hatua za kuwasilisha taarifa hiyo kwa Spika au 
Naibu wake kwa kipindi kilichotajwa, CAG atachukua jukumu 
hilo yeye mwenyewe. 

Kwa mujibu wa katiba Ibara ya 6 (2) (3) (4) CAG hatalazimika 
kutekeleza amri au maagizo ya mtu yeyote au idara 
nyingine yoyote ya serikali. Mahakama nayo haitazuiliwa 
kutumia madaraka yake kwa ajili ya kuchunguza kama CAG 
ametekeleza madaraka yake kwa mujibu wa katiba.

Pamoja na CAG kutoa ripoti kila mwaka ilionekana kwamba 
kuna ugumu kwa mwananchi wa kawaida kuisoma na kupata 
ujumbe uliokusudiwa katika ripoti hizo. Ni kutokana na sababu 
hiyo, Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi kuanzia mwaka 2013 ilianzisha 
utaratibu wa kutoa Toleo Maalum kwa ajili ya Wananchi 
ambalo limeandikwa kwa lugha rafi ki, nyepesi na lugha ya 
picha ili kumwezesha  mwananchi wa kawaida kupata taarifa 
za ukaguzi kupitia picha zilizotumika. 

Ripoti ya kwanza toleo la mwananchi ilianza  kusambazwa 
mwaka 2013, ambapo ripoti ya ukaguzi iliyosambazwa ilikuwa 
ya mwaka wa fedha  2011/2012. Ripoti ya pili ilisambazwa 
mwaka 2015 ikitoa ripoti ya Ukaguzi wa mwaka wa fedha 
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2012/2013. Aidha, ripoti ya tatu ya mwaka wa fedha 2013/2014 
ilisambazwa mwaka 2016. Ripoti hii ni toleo la nne ambalo 
linawasilisha ripoti ya hesabu zilizokaguliwa zilizoishia tarehe 
30 Juni 2016, Kaguzi Maalum na Kaguzi za Ufanisi.  

1.3 dira

Kuwa Taasisi ya hali ya juu katika ukaguzi wa sekta ya umma.

1.4 dhima

Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora 
wa hali ya juu zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji na uwazi 
katika usimamizi wa rasilimali za umma.

1.5 Misingi ya Uadilifu

1.5.1 Kutopendelea - Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 
isiyopendelea, inayotoa huduma kwa   wateja wake 
kwa haki.

1.5.2 Ubora  -  Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi  ni ya kitaalamu  
inayotoa  huduma  bora  za ukaguzi  wa hesabu  kwa 
kuzingatia viwango vya kitaamu.

1.5.3 Uadilifu - Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na 
kudumisha haki  kwa kiwango cha juu na kuheshimu 
sheria.

1.5.4 Zingatio kwa Wadau - Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi 
inalenga matakwa ya wadau  kwa kujenga  utamaduni  
wa kutoa  huduma bora  kwa wateja  na kuwa na 
watumishi wenye uwezo na ari  ya kazi.
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1.5.5 Ubunifu - Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 
ambayo wakati wote inaimarisha na kukaribisha 
mawazo mapya ya kimaendeleo toka ndani na nje ya 
taasisi.

1.6 Haki ya Mwananchi Kupata Taarifa

Ibara 18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imeweka bayana kuwa taarifa ni haki ya mwananchi. Aidha, 
Sheria ya Kupata Taarifa Na. 6 ya mwaka 2016 na Sheria ya 
Huduma ya Vyombo vya Habari ya mwaka 2016 zimeweka 
utaratibu wa utoaji taarifa kwa misingi ya sheria. 
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Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi katika kutekeleza matakwa hayo 
iliamua kuja na Toleo maalum ambalo litamsaidia mwananchi 
kushiriki kikamilifu katika kuliletea Taifa lake maendeleo. 

1.7 Taarifa za Ukaguzi
Kwa mujibu wa kanuni ya 8 (5) ya kanuni za Sheria ya Fedha 
ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004); Wizara, Wakala na 
Idara za Serikali zina jukumu  la kuhakikisha  kuwa taarifa 
kuhusu shughuli na rasilimali za taasisi husika zinatolewa kwa 
umma. Hivyo ni wajibu wa Serikali kuandaa taarifa za mapato 
na matumizi yake kisha kila mwananchi kutafuta taarifa hizo ili 
kufuatilia utekelezaji wa shughuli za maendeleo nchini. 

1.8 Rasilimali za Taifa na Uwajibikaji

Rasilimali za Taifa zinajumuisha fedha, maliasili ya nchi, 
watu, ardhi na mambo mengine yote  yanayohitajika katika 
uendeshwaji wa Serikali kama ilivyoelezwa kwenye ibara ya 
27 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977. Uwajibikaji katika rasilimali za Taifa ni dhana ya maadili 
na utawala bora jukumu ambalo wanapewa watu au taasisi ili 
kuzilinda rasilimali za umma na kuwa tayari kuwajibika kwa 
maamuzi waliyoyafanya. 

Kwa muundo wa Serikali Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kuna mihimili 3 ya uwajibikaji nchini ambayo ni Bunge, Serikali 
na Mahakama. 
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1.8.1 Bunge
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa niaba ya 
Wananchi lina wajibu wa kuidhinisha na kusimamia mapato 
na matumizi ya Serikali. Wananchi kupitia wabunge wao 
wanaweza  kutoa maoni yao ya namna ambavyo  wangependa 
serikali iweze kutatua matatizo yao.  

1.8.2 Serikali
Serikali inawajibu wa kukusanya na kutumia rasilimali za Taifa 
kama zilivyoidhinishwa na Bunge. Serikali imegawanyika 
katika Serikali Kuu, Serikali za Mitaa pamoja na Mashirika na 
Taasisi za umma.

1.8.3 Mahakama
Mahakama ina wajibu wa kusikiliza mashauri yote 
yanayofi kishwa mahakamani na kutoa hukumu kulingana na 
sheria za nchi.
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SURA YA PILI

2.0 MAELEZO YA jUMLA KUHUSU UKAGUZI nA HATI ZA UKAGUZI

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana wajibu wa 
kukagua na kutoa taarifa ya ukaguzi wa Serikali na mashirika yake 
juu ya mapato na matumizi yake. 

CAG anapotoa taarifa ya ukaguzi hutoa maoni ya kitaalamu ambayo 
huitwa hati. Maoni ya ukaguzi ni hati za ukaguzi zinazotolewa kwa 
mkaguliwa kama uthibitisho wa matokeo ya ukaguzi kwa upande wa 
ukaguzi wa taarifa za fedha tu. CAG hutoa maoni hayo kwa kuangalia 
iwapo mkaguliwa amezingatia viwango vya kimataifa vya taaluma ya 
uhasibu na vile vya Bodi ya Uhasibu Tanzania (NBAA). 

2.1 Aina ya Hati za Ukaguzi
Kuna aina nne za hati za ukaguzi ambazo hutolewa kutokana 
na mazingira tofauti anayokutana nayo mkaguzi. Aina hizo ni 
kama ifuatavyo:

2.1.1 Hati inayoridhisha 
Hati hii hutolewa wakati matokeo ya ukaguzi yanaonesha 
kuwa taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 
hazina makosa mengi na taarifa hizo zimezingatia matakwa 
ya viwango vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya umma 
ikiwa ni pamoja na uzingatiaji wa sheria na kanuni.  
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2.1.2 Hati yenye Shaka

Hati yenye Shaka inafanana sana na hati inayoridhisha 
isipokuwa hati hii hutolewa pale ambapo taarifa za fedha 
zilizokaguliwa huonekana kuwa na makosa machache lakini 
zimezingatia matakwa ya viwango vya kimataifa vya uhasibu 
katika sekta ya umma pamoja na sheria na kanuni. Kwa 
kuwa matokeo ya ukaguzi huonesha mapungufu machache 
ambayo hayaathiri taarifa za fedha kwa ujumla, mkaguliwa 
hupewa Hati yenye Shaka ili kurekebisha mapungufu hayo.

2.1.3 Hati Isiyoridhisha

Hati Isiyoridhisha hutolewa wakati inapogundulika kuwa taarifa 
za fedha zilizowasilishwa na kukaguliwa kwa kiasi kikubwa 
zinakasoro kama vile kutozingatia matakwa ya viwango 
vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya umma wakati 
wa uandaaji wa taarifa hizo au kupuuzwa kwa matakwa ya 
kisheria na miongozo mbalimbali ya usimamizi wa masuala 
ya fedha.

Maelezo ya maeneo yenye mapungufu huoneshwa wazi 
na mkaguzi ili kumsaidia mkaguliwa kufahamu sababu 
zilizopelekea kupewa Hati Isiyoridhisha.

2.1.4 Hati Mbaya

Hati Mbaya hutolewa wakati taarifa za fedha zilizokaguliwa 
zinaonesha kuwa hazijakamilika hivyo kukosekana kwa uhuru 
au kuwepo kwa ufi nyu mkubwa wa mawanda ya ukaguzi 
ambao husababishwa na mkaguliwa kwa makusudi au la. 
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2.2 Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa

2.2.1 Idadi ya kaguzi  zilizofanyika

Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2016, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa  Hesabu za Serikali (CAG) alifanya  jumla 
ya kaguzi 222 kwa upande wa ukaguzi wa Serikali Kuu; 
Mashirika ya Umma 112; Halmashauri 171; na Miradi ya 
Maendeleo 797.

2.2.2 Hati Zilizotolewa
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2016; 
CAG ametoa jumla ya Hati za Ukaguzi 1302. Kati ya hati  
hizo Hati Zinazoridhisha ni 1161; Hati zenye Shaka 131; 
Hati Zisizoridhisha 5 na Hati Mbaya 5. Muhtasari wa hati 
zilizotolewa kwa mwaka huu, umeoneshwa kwenye Jedwali 
Na. 1.

Jedwali Na 1 : Muhtasari wa Hati zilizotolewa Mwaka 2015/2016

na. Taasisi zilizokaguliwa

Idadi ya 
Taasisi 
zilizok-
aguliwa

Aina  ya hati za ukaguzi

Hati 
zinazori-
dhisha

Hati 
yenye 
shaka

Hati 
isiyori-
dhisha

Hati 
mbaya

1. Wizara, idara na Taasisi 
zake 222 190 24 3 5

2. Halmashauri 171 138 32 1 0

3. Mashirika ya Umma 112 108 4 0 0

4. Miradi ya Maendeleo 797 725 71 1 0

Asilimia (%) 89.2% 10.1% 0.4% 0.4%

Toleo Maalum la CAG kwa Wananchi
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SURA YA TATU

3.0 UTEKELEZAjI WA MAPEndEKEZO YA MdHIBITI nA MKAGUZI 
MKUU WA HESABU ZA SERIKALI

Sura hii inatoa taarifa ya ufuatiliaji wa mapendekezo mbalimbali ya 
ukaguzi wa fedha kwa miaka iliyopita ambapo inajumuisha taarifa 
za ukaguzi wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma 
na Miradi ya Maendeleo. Mapendekezo haya yalilenga kuimarisha 
usimamizi wa rasilimali za umma pamoja na kuboresha ukusanyaji 
wa mapato.

Mapendekezo ya Ukaguzi yamegawanyika katika makundi matatu ya utekelezaji, 
yaani ya muda mfupi, ya muda wa kati na ya muda mrefu. 

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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3.1 Matokeo ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
kaguzi za fedha  za miaka ya nyuma

Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa miaka 
iliyopita kwa ujumla hauridhisihi. Kati ya mapendekezo 234 
yaliyotolewa ni mapendekezo 32 (14%) tu yametekelezwa 
kikamilifu. Mchangauo wa utekelezaji wake umeainishwa 
katika Jedwali Na. 2

Jedwali Na 2: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa miaka 
iliyopita - 2012/13 na 2013/14 

na. Aina ya Ripoti
Idadi 
ya Map-
endekezo 

Utekelezaji 
Umekami-
lika 

Utekelezaji  
unaendelea

Utekelezaji 
Haujaanza

1. Serikali Kuu 102 29 53 20

2. Serikali za Mitaa 79 3 35 41

3. Mashirika ya Umma 53 0 14 39

4.
Miradi ya 
Maendeleo

5704 1489 1527 2688

jumla 5938 1521 1629 2788

Asilimia 100 26 27 47

Toleo Maalum la CAG kwa Wananchi
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Aidha, utekelezaji wa mapendekezo ulikuwa ni mbaya zaidi kwa Serikali za 
Mitaa kwani tathimini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika 
kaguzi za miaka miwili ya fedha iliyopita (2012/13 na 2013/14) inaonesha 
kuwa kati ya mapendekezo 41 yaliyotolewa ni mapendekezo 16 (39%) 
utekelezaji wake unaendelea na mapendekezo 25 (61%) utekelezaji wake 
haujaanza kabisa.

Jitihada za serikali zinahitajika katika kuhakikisha kuwa mapendekezo yanayotolewa na 
CAG yanatekelezwa kikamilifu ili kuleta tija katika usimamizi wa rasilimali za umma.

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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SURA YA nnE

4.0 RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI KUU

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa taasisi 
222 zilizokaguliwa zikiwemo Mafungu 62 ambayo hujumuisha 
Wizara na Taasisi; Hesabu Jumuifu za Taifa 1; Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 1; Sekretarieti za Mikoa 25; Wakala wa Serikali 33; Mifuko 
Maalum 13; Balozi za Tanzania 34; Bodi na Mamlaka za Maji 13; 
taasisi nyinginezo 34; Vyama vya Siasa 5 na Kaguzi Maalumu 1.

4.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali Kuu kwa 
Mwaka wa Fedha 2015/2016

4.1.1 Utekelezaji wa bajeti

Ukaguzi uliofanyika katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka 
wa fedha 2015/2016 ulibaini mapungufu katika ukukusanyaji 
wa mapato ambapo serikali haikufanikiwa kukusanya  6% 
ya makisio ya mapato1. Aidha, ukaguzi ulibaini  7% ya fedha 
za matumizi ya kawaida  na 24% ya fedha za maendeleo 
hazikupokelewa. Kukosekana kwa fedha hizi kumechangia 
kukwamisha baadhi ya shughuli za utendaji wa serikali 
ikiwemo utekelezaji wa miradi  ya maendeleo. Taarifa ya 
makusanyo imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 3.

1 Mapato ya Kodi, yasiyotokana na kodi, mikopo ya ndani na nje pamoja na 
misaada ya wahisani

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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Jedwali Na. 3: Tofauti ya makisio na makusanyo halisi ya bajeti ya 
Serikali Kuu

Maelezo

Fedha za 
makusanyo 
ya mapato
(Sh. Bilioni)

Fedha za 
matumizi ya 
Kawaida
(Sh. Bilioni)

Fedha za 
matumizi ya 
Maendeleo 
(Sh. Bilioni)

Makisio ya Fedha 22,496 12,905 4,969

Fedha zilizokusanywa/
pokelewa 21,109 12,065 3,769

Fedha zisizokusanywa/
pokelewa 1,387 840 1,200

Asilimia ya fedha 
zisizokusanywa/pokelewa 6% 7% 24%

4.1.2 Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa Hesabu jumuifu 
(Hesabu za Taifa)

i. Taasisi zinazofunga hesabu kwa tarehe tofauti zilijumuishwa 
kwenye uandaaji  wa hesabu jumuifu bila ya kufanya 
marekebisho hali inayofanya taarifa hizo zisiwe sahihi.  Mfano 
hesabu za taasisi za mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni 
zilichanganywa na hesabu za mwaka wa fedha unaoishia 31 
Desemba. Kuna haja ya taasisi zote za umma kufuata mwaka 
mmoja wa fedha.

Toleo Maalum la CAG kwa Wananchi
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ii. Kuna tofauti ya hesabu zilizopo kwenye vitabu vya taasisi 
husika na zile zilizopo kwenye vitabu jumuifu. Tofauti hii 
hutokana na kuingiza hesabu katika kitabu cha majumuisho 
kabla ya hesabu hizo kukaguliwa hivyo hupelekea hesabu 
hizo kutokuwa sahihi. 

Mapendekezo: Serikali isimamie miongozo inayotolewa ili taasisi 
zote za umma zifunge hesabu sambamba na mwaka wa serikali 
na itumie taarifa zilizokaguliwa katika kufanya majumuisho.

4.1.3 Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania

i. Misamaha ya kodi yenye thamani ya Sh. 3,455,008,267 
ilitolewa kwa kampuni mbili (2) zilizoagiza magari 238 ambayo 
yalisajiliwa kwa kampuni nane (8) ambazo kati ya hizo ni 
kampuni moja tu iliyostahili kunufaika na msamaha huo. Hii 
inaonesha bado kuna matumizi mabaya ya misamaha ya 
kodi.  

ii. Mifumo mibovu ya kudhibiti mizigo katika bandari kavu za 
Tunduma na Kigoma imesababisha serikali kutokusanya 
kodi ya forodha  ya Sh. 4,598,307,737 kwa mizigo 769 
iliyohesabiwa kama mizigo ya kwenda nje ya nchi kumbe 
ilikuwa mizigo ya ndani.  

iii. Wafanyabiashara 8,165 kati ya 9,743 waliosajiliwa kulipa 
VAT hawakuwa na mashine za (EFD) kwa ajili ya kutoa 
risiti. Pia ukaguzi ulibaini kuwa katika mikoa mitano yenye 
wafanyabiashara 49,009 kati ya hao 36,882 hawana mashine  

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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za EFD. Kutotumia mashine hizo kunazuia usimamizi mzuri 
wa mapato hivyo kutoa mianya kwa wafanyabiashara 
kukwepa kodi.

Mapendekezo: Mamlaka ya Mapato Tanzania iimarishe udhibiti 
na usimamizi wa misamaha ya kodi  na matumizi ya mashine za 
EFD. 

4.1.4 Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa deni la Taifa

i. Hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2016 Deni la Taifa liliongezeka 
kutoka sh. bilioni 33,540 (30 Juni 2015) hadi sh.  bilioni 
41,039 (30 Juni 2016) ongezeko la shs. bilioni 7,500 sawa 
na asilimia 22. Ukuaji wa Deni la Taifa linaweza kuleta athari 
katika utekelezaji wa shughuli za kawaida na maendeleo ya 
taifa kwa sababu sehemu ya mapato ambayo yangetumika 
kwa shughuli za maendeleo ya wananchi sasa yanatumika 
kulipa madeni hayo. 

ii. Hali ya uchumi na mazingira ya wakati wa kuanzishwa kwa 
sheria ya Mikopo ya Serikali, Dhamana na Misaada ya 
Mwaka 1974 (iliyorekebishwa 2004) yamebadilika jambo 
linalosababisha changamoto katika  usimamizi wa Deni la 
Taifa. Ipo haja ya kurekebisha Sheria zilizopo ili ziendane 
na hali ya sasa.

Mapendekezo: Serikali iongeze juhudi ya kukusanya mapato ili 
iongeze uwezo wa kuhudumia madeni na pia ipitie na kurekebisha 
muundo wa Usimamizi wa Deni la Taifa uliopo hivi sasa.

Toleo Maalum la CAG kwa Wananchi
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4.1.5 Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa awali wa malipo ya 
Pensheni yanayolipwa na Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali

i. Wakati wa uhakiki wa malipo ya pensheni ilibainika kuwa 
majadala 274 yalizidishiwa  sh. 1,120,442,386  na majadala  
205 yalipunjwa sh. 595,863,986 zilizotokana na dosari za 
ukokotoaji hivyo kama CAG asingefanya ukaguzi wa awali 
Serikali ingepata hasara ya Sh. 524,578,400. Kutokuwepo 
kwa mifumo thabiti ya ndani ya udhibiti wakati wa uandaaji wa 
malipo ya pensheni ni miongoni mwa sababu zinazochangia 
katika ukokotoaji wa mafao yasiyo sahihi. 

Mapendekezo: Maafi sa masuuli watoe mafunzo ya mara kwa 
mara kwa waandaaji wa mafao ya pensheni ili kuweza kuandaa 
mafao kwa kufuata kanuni na sheria za mafao.

4.1.6 Mapungufu katika usimamizi wa Rasilimaliwatu na ulipaji wa 
mishahara

i. Serikali ilipata hasara ya Sh. 1,242,203,804 kutokana 
na malipo ya mishahara kwa watumishi hewa 260 na sh. 
50,525,058 ikiwa ni makato mbalimbali kwa watumishi hao.

ii. Jumla ya watumishi wa umma 764 katika taasisi saba 
(7) hawakufanyiwa tathimini ya utendaji kazi. Hali hii 
inasababisha taasisi kutotambua mapungufu ya kiutendaji 
kwa watumishi wake ili kuweka mikakati ya kuyaondoa.

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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Mapendekezo: Serikali iendelee kufanya ukaguzi endelevu wa 
rasilimaliwatu ili kuhuisha orodha ya malipo ya mishahara ya 
wafanyakazi wake pamoja na kuhakikisha utendaji wa watumishi 
wote wa umma unapimwa ili kuboresha uwajibikaji na utoaji 
huduma.

4.1.7 Mapungufu katika utendaji wa Wakala wa Serikali

i. Kiasi cha sh.  523,929,676 kati ya Sh. 525,717,522 za 
michango kutoka halmashauri mbalimbali iliyokusudiwa 
kuanzisha Kitega Uchumi zilitumika kinyume na makusudio 
na bila idhini ya mkutano mkuu wa mwaka wa Shirikisho la 
Serikali za Mitaa (ALAT). 

ii. Licha ya muda wa marejesho kupita, kiasi cha sh. 
1,345,206,622 (40%) kati ya  Sh. 3,342,970,002 zilizotolewa 
na Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) kama mikopo 
(mkopo pamoja na riba) kwa wateja mbalimbali katika wilaya 
za mkoa wa Dodoma hazikurejeshwa. 

iii. Mkopo wa Sh. 514,000,000 kutoka Mpango wa Taifa wa 
Uwezeshaji Kiuchumi (NEEP) kwenda kwenye Mfuko wa 
Rais wa Uwezeshaji  zilitumika kwa masuala ya kiutawala 
badala ya masuala ya uwezeshaji.

Mapendekezo: Maafi sa masuuli wa ALAT, Mfuko wa Pembejeo 
za Kilimo na Mfuko wa Rais wa Uwezeshaji wanapaswa 
kuwajibishwa kwa matumizi mabaya ya fedha za umma.  

Toleo Maalum la CAG kwa Wananchi
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4.1.8 Mapungufu katika usimamizi wa manunuzi na mikataba

i. Thamani ya fedha ya sh. 3,452,112,838 haikuweza kuthibitika 
katika Taasisi nane (8) zilizofanya malipo kwa ajili ya bidhaa, 
kazi na huduma ambazo hazikupokelewa.

ii. Taasisi kumi na tano (15) zilifanya manunuzi ya bidhaa 
na huduma yenye thamani ya Sh. 24,216,625,390 bila 
ushindanishi (nukuu za bei angalau tatu kutoka kwa 
wazabuni na wakandarasi).

iii. Taasisi kumi (10) zilizokaguliwa zilifanya manunuzi ya bidhaa 
na huduma ya Sh. 11,253,346,373 na USD 29,606,100 bila 
ya kuwa na mikataba au makubaliano na wazabuni, suala 
ambalo halikubaliki kisheria. 

Mapendekezo: Taasisi za serikali zizingatie Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ili kuepuka mapungufu yaliyojitokeza.

4.1.9 Mapungufu katika usimamizi wa malipo

i. Taasisi sita (6) zilifuja kiasi cha sh. 1,460,570,913.

ii. Uhalali na uhalisia wa Sh. 91,347,958,833 kwa taasisi nane 
(8) zilizofanya malipo haukuthibitika kutokana na ukosefu 
wa nyaraka za malipo na viambatisho vyake.  

iii. Taasisi kumi na mbili (12) zilichepusha Sh. 3,830,032,676 
na kuzitumia katika shughuli ambazo hazikuwepo kwenye 
bajeti.

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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Mapendekezo: Taasisi za serikali zinatakiwa kuimarisha mifumo 
yao ya ndani kudhibiti matumizi mabaya ya fedha za Umma. 
Pia, hatua stahiki zichukuliwe kwa taasisi zote zilizoshindwa 
kuwasilisha hati za malipo na kuhakikisha fedha zinatumika kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa.

4.1.10 Mapungufu katika usimamizi wa mali za kudumu na madeni

i. Taasisi 69 hazikuwa na daftari lenye orodha ya mali za 
kudumu pamoja na thamani ya mali hizo. 

ii. Taasisi 11 hazikuwa na nyaraka za umiliki wa ardhi na 
majengo.

iii. Taasisi 10 hazikuwa na alama za utambulisho kwenye 
mali zao ili kurahisisha mfumo wa ufuatiliaji, kuzuia wizi au 
upotevu wa mali za serikali.

iv. Taasisi 92 zina malimbikizo ya madeni yanayofi kia Sh. 
1,979,323,563,821. Madeni haya yamejumuisha matibabu 
nje ya nchi, pango, watumishi na kesi ambazo hazijafanyiwa 
maamuzi. Kuna hatari ya serikali kuingia kwenye matumizi 
yasiyo na manufaa kwa umma kwa kulipa deni, faini pamoja 
na riba. 

Mapendekezo: Taasisi zinatakiwa kufanya mapitio ya mali zake 
kila mwaka ili kujua thamani za mali ambazo zitaoneshwa kwenye 
daftari la mali za kudumu pamoja na hesabu zao. Pia taasisi 
zinahimizwa kuwa na nyaraka za umiliki wa kisheria na ziweke 
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alama za uthibitisho kwenye mali hizo. Vilevile, Serikali inatakiwa 
kulipa madeni yote yaliyohakikiwa, kutoa fedha kulingana na 
bajeti. 

4.1.11 Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa Vyama vya Siasa

i. Vyama vinne (NRA, UPDP,  CHAUMMA na  UMD) 
havikuwasilisha taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi. 

ii. Vyama vitatu (Demokrasia Makini, Chama cha Kijamii na 
ADC) havina akaunti za benki kama inavyotakiwa na Sheria 
Na.5 ya vyama vya Siasa ya mwaka 1992 (Iliyorejewa 2015). 

Mapendekezo: Msajili wa Vyama vya Siasa anatakiwa 
kuwawajibisha viongozi wa vyama vilivyoshindwa kutoa taarifa 
ya fedha kwa ajili ya ukaguzi na kuhakikisha vyama hivyo 
vinazingatia sheria.

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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SURA YA TAnO

5.0 RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI ZA MITAA

Sura hii inatoa muhtasari na majumuisho kuhusu ukaguzi wa taarifa 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri) 171 zilizofanyika 
mwaka wa fedha 2015/2016.

5.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali za Mitaa

Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za serikali za mitaa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2016 ulibaini kasoro 
katika maeneo yafuatayo:

5.1.2 Utekelezaji wa bajeti

i. Mamlaka za Serikali za Mitaa 139 hazikukusanya 
mapato ya ndani ya   sh. 80,532,742,421 sawa na 21% 
ya Sh. 387,261,472,093 zilizokadiriwa. Hii inaonesha 
kwamba mamlaka za Serikali za Mitaa nchini ziliandaa 
bajeti bila kufanya upembuzi yakinifu na pia mikakati ya 
ukusanyaji mapato haikuwa mathubuti.

ii. Halmashauri 59 zilipokea Sh.144, 587,879,454 
katika ruzuku ya matumizi ya kawaida ikiwa ni zaidi 
bajeti iliyoidhinishwa. Halmashauri ya Wilaya ya 
nyang’hwale iliongoza kwa kuwa na zidio la 44%, 
Halmashauri ya Wilaya Mlele 41% na Halmashauri ya 
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Manispaa Kigoma 38%. Hii inaweza kuwa chanzo cha 
matumizi mabaya na ubadhirifu wa fedha za umma.

iii. Mamlaka 20 za Serikali za Mitaa zilipokea fedha za 
miradi ya maendeleo kiasi cha Sh.17,681,703,910 sawa 
na 24% zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo iliongoza kupokea fedha takribani 
mara tatu na nusu ya fedha zilizoidhinishwa, ikifuatiwa 
na Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo iliyopokea karibia 
mara tatu ya fedha iliyoidhinishwa na Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala mara mbili ya bajeti iliyoidhinishwa. 
Upelekaji wa fedha zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa ni 
ukiukwaji wa usimamizi wa bajeti

iv. Mamlaka za Serikali za Mitaa 151 hazikupokea fedha 
za miradi ya maendeleo kiasi cha Sh.620,124,751,802  
sawa na 61% pungufu ya bajeti iliyoidhinishwa.  Hii 
inaonesha kuwa kuna miradi ya maendeleo ambayo 
haikutekelezwa kabisa au ilitekelezwa kwa sehemu tu. 

Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweke 
mikakati madhubuti ya ukusanyaji mapato yatokanayo na 
vyanzo vya ndani. Aidha, Hazina itoe fedha kulingana na 
bajeti.

5.1.3 Usimamizi wa Rasilimaliwatu na mishahara

i. Serikali ilipata hasara ya sh. 6,093,855,101 kutokana na 
malipo ya mishahara kwa watumishi hewa kwa halmashauri 
108 kati ya 171 zilizokaguliwa na sh. 2,183,831,539 ikiwa 
ni makato mbalimbali kwa watumishi hao. 
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ii. Mishahara isiyolipwa ya sh. 3,329,467,964 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 53 ilikosa uthibitisho wa 
urejeshwaji Hazina. Utaratibu huu unaweza kutoa nafasi 
kwa benki au hazina kutumia fedha hizi kwa manufaa 
yake kinyume na utaratibu. 

iii. Mamlaka za Serikali za Mitaa 30 hazikuwasilisha 
makato ya kisheria ya Sh.1,123,229,274  kwenye 
mifuko ya hifadhi ya jamii. Mamlaka zinazoongoza 
katika tatizo hili ni Halmashauri ya Wilaya Ukerewe (Sh. 
164,192,191) ikifuatiwa na Halmashauri ya jiji Mbeya 
(Sh. 87,449,222). Hii imesababisha gharama za ziada 
kama vile tozo na riba kwa halmashauri husika. Kwa 
mfano Halmashauri ya Wilaya za Kondoa, Monduli 
na Urambo  zimepata adhabu ya tozo ya kiasi cha 
Sh. 1,033,536,058, Sh.33,750,300 na Sh.10,230,836 
mtawalia kwa kuchelewesha michango yake LAPF.

iv. Mamlaka 11 za Serikali za Mitaa zilitoa karadha (mkopo 
wa mshahara kwa watumishi) kiasi cha Sh.300,892,897 
ambazo hazikurejeshwa kwenye mamlaka husika. Hii 
inaashiria kwamba kuna udhaifu katika mfumo wa udhibiti 
wa utoaji na urejeshwaji wa karadha kwa watumishi. 

v. Watumishi 625 katika Mamlaka 33 za Serikali za Mitaa 
walipokea chini ya theluthi moja ya mishahara kutokana 
na marejesho ya mikopo yaliyochukua zaidi ya theluthi 
mbili katika mishahara yao kila mwezi. Hii hupunguza tija 
kwa mamlaka na ufanisi wa kazi kwa watumishi husika. 

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi
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vi. Walimu wapya 639 katika Mamlaka 4 za Serikali za Mitaa 
walilipwa mshahara wa mwezi mmoja mara mbili kiasi cha 
shilingi milioni 152 kutokana na  mawasiliano duni kati 
ya halmashauri na hazina . Aidha katika halmashauri ya 
wilaya ya Meru watumishi wawili walilipwa takriban shilingi 
million 22 kwa mwaka 2015/2016 kutokana na kuwa na 
cheki namba mbili tofauti. 

Mapendekezo: Mamlaka zinazohusika na ajira zinatakiwa 
kufanya kazi kwa pamoja na kuhakikisha kwamba unakuwepo 
mfumo wa mrejesho ili kuondoa mapungufu ya ulipaji wa 
mishahara ya watumishi pamoja na kuzingatia Agizo la 41 (1) 
la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

5.1.4 Usimamizi wa Mikataba na Manunuzi

i. Mamlaka 36 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi ya 
bidhaa, huduma, kazi na ushauri za shilingi bilioni 2. 1 
bila kufuata mchakato wa ushindani wa manunuzi. Hali 
hiyo inatia shaka kama kweli thamani ya fedha ilipatikana 
katika manunuzi hayo.

ii. Mamlaka 20 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi 
yenye thamani ya shilingi bilioni 1.7 nje ya Mpango 
wa manunuzi. Halmashauri tatu zilizoongoza ni 
Halmashauri ya Manispaa ya Musoma shilingi milioni 
719, Halmashauri ya Wilaya ya Maswa, shilingi milioni 
181 na Halmashauri ya Wilaya ya Kyela shilingi milioni 
146. Kitendo hiki kinachochea kufanyika kwa manunuzi 
pasipo kuzingatia mpango na ushindani.
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iii. Mamlaka 27 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi 
ya shilingi bilioni 1.2  kutoka kwa wauzaji ambao 
hawakuidhinishwa na Wakala wa Ununuzi wa Umma 
(GPSA). Hii inaweza kusababisha uwezekano wa 
kununua huduma na bidhaa zisizoendana na thamani 
ya fedha.

iv. Mamlaka 17 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi ya 
shilingi milioni 908 pasipo idhini ya Bodi ya Zabuni. Hali 
hii inaweza kusababisha thamani ya fedha isipatikane.

v. Mamlaka 25 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi 
ya bidhaa zenye thamani ya shilingi milioni 790 bila 
kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi. Halmashauri 
zilizoongoza ni Halmashauri ya jiji la Arusha shilingi 
milioni 150, Halmashauri ya Mji wa Tunduma shilingi 
milioni 148 na Halmashauri ya Wilaya ya nkasi 
shilingi milioni 108. Hii inaweza kusababisha kufanyika 
manunuzi hewa au bidhaa zenye ubora hafi fu kwa bei 
ya juu na ambazo haziendani na vigezo vilivyowekwa 
katika mkataba. 

vi. Mamlaka 25 za Serikali za Mitaa zilifanya malipo ya 
Matengenezo ya Magari yenye thamani ya takribani 
shilingi milioni 722 katika karakana binafsi pasipo 
kibali cha TEMESA. Halmashauri tatu zilizoongoza 
ni Halmashauri ya Wilaya ya Geita shilini milioni 67, 
Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda shilingi milioni 62 
na Halmashauri ya la jiji la Arusha shilingi milioni 
58. Hali hii inaweza kusababisha matengenezo na 
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ukarabati wa magari ya serikali kufanywa kwa ubora 
wa chini, bei ya juu au kutolandana na viwango vya 
matengenezo yanayohitajika.

vii. Mamlaka 6 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi ya 
vifaa tiba yenye thamani ya takribani shilingi milioni 73 
nje ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) bila uthibitisho wa 
kutokuwepo vifaa hivyo. Hii ni kinyume na Kanuni za 
Manunuzi ya Umma na inaweza kusababisha kupata 
vifaa hivyo kwa bei isiyolingana na thamani.

viii. Mamlaka 9 za Serikali za Mitaa ziliagiza na kulipia 
bidhaa zenye thamani ya takribani shilingi milioni 65 
ambazo hazikupokelewa. Baadhi ya halmashauri 
zilizofanya malipo hayo ni Halmashauri ya Mji wa 
Moshi kwa shilingi milioni 17, Halmashauri ya Wilaya 
ya Pangani shilingi 13 na Halmashauri ya Wilaya ya 
Kyerwa shilingi 9.

Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 
zinangatia sheria, kanuni na taratibu za manunuzi ya umma 
ili kuepuka mapungufu yaliyojitokeza. 

5.1.5 Usimamizi wa Matumizi ya Fedha za Umma

i. Malipo yenye nyaraka pungufu kwa thamani ya takribani 
shilingi bilioni 10 yalifanyika kwenye mamlaka 109 za 
Serikali za Mitaa. Hivyo uhalali wa malipo hayo kutokana 
na kukosekana kwa nyaraka muhimu haukuweza 
kuthibitika.
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ii. Malipo yenye thamani ya takribani shilingi bilioni 3 
katika mamlaka 37 za Serikali za Mitaa hayakuwa na 
hati za malipo pamoja na viambatisho vyake. Mifano ya 
halmashauri zenye tatizo hili ni Halmashauri ya Wilaya 
ya Gairo iliongoza kwa shilingi milioni 886, Halmashauri 
ya Wilaya ya Meatu shilingi milioni 330 na Halmashauri 
ya Wilaya ya Geita shilingi milioni 326. Uhalali wa malipo 
hayo haukuweza kuthibitika.

iii. Mamlaka 112 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi ya 
bidhaa na huduma zenye thamani ya takribani shilingi 
bilioni 16 bila kupatiwa stakabadhi za kieletroniki. 
Hii inaashiria kuwa halmashauri husika zinachangia 
wazabuni kukwepa kodi na kuikosesha Serikali mapato. 

iv. Mamlaka 32 za Serikali za Mitaa hazikukata kodi ya 
zuio yenye jumla ya takribani shilingi milioni 326 kwenye 
malipo yaliyofanywa kwa wauzaji wa bidhaa na watoa 
huduma hivyo kupelekea upotevu wa mapato ya Serikali.

v. Mamlaka 21 za Serikali za Mitaa zilifanya malipo 
yasiyostahili ya takribani shilingi milioni 661; mfano 
posho kwa watu ambao sio watumishi wa Halmashauri 
na malipo ya sherehe ambazo kwa ujumla hazikuwepo 
kwenye bajeti za Halmashauri husika. Baadhi ya 
halmashauri zilizofanya malipo hayo ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido shilingi milioni  188, Halmashauri ya 
Wilaya ya nzega shilingi milioni  178 na Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma shilingi milioni  114.
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vi. Mamlaka 14 za Serikali za Mitaa zilifanya malipo batili 
yenye takribani shilingi milioni 565. Shilingi milioni 238 
sawa na 42% ililipwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Songea yaliyojumuisha kulipa posho kwa Madiwani 
kwa shuguli moja mara mbili na posho kwa wafanyakazi 
ambao hawakushiriki katika shughuli husika. Halmashauri 
ya Manispaa ya Kinondoni ililipa kiasi cha takribani 
shilingi milioni 75 iliyojumuisha tozo ya ucheleweshaji wa 
fi dia iliyotokana na kuvunja nyumba mbili za makazi. 

vii. Mamlaka 112 za serikali za mitaa zilibainika kuwa na 
usimamizi mbovu wa matumizi ya mafuta ya magari 
yenye thamani ya takribani shilingi billion 2. 

Udhaifu huu umeonekana katika halmashauri 46 ambazo 
zilitumia mafuta yenye thamni ya takribani shilingi milioni 
947 bila uthibisho, halmashauri 10 zilitumia mafuta 
yenye thamani ya shilingi milioni 92 kwenye magari 
binafsi, halmashauri 4 zilitumia mafuta kwa kiwango cha 
kati ya lita 2 hadi 5 kwa kilomita moja (Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto, Halmashauri ya Wilaya ya Pangani, 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufi ji / Utete na Halmashauri 
ya Wilaya ya Tunduru) badala ya lita moja kwa kilomita 
sita wakati  halmashauri 52 zilitumia mafuta yenye 
thamani ya shilingi milioni 692 bila kuingiza kwenye 
daftari la kumbukumbu za safari za magari.

viii. Ukaguzi wa fedha za ruzuku mashuleni (Elimu bure) 
ulibaini kuwa serikali haipeleki fedha kulingana na idadi 
ya wanafunzi walio katika shule husika, hakuna wahasibu 
wa kusimamia fedha hizo na Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa hazifanyi ufuatiliaji wa kutosha ili kuhakikisha fedha 
hizo zinatumika kwa mujibu wa miongozo inayotolewa 
kutokana na kukosekana kwa mawasiliano kati ya 
hazina na mamlaka za serikali za mitaa kuhusu fedha 
zilizopelekwa mashuleni. 

ix. Halmashauri 22 zilipokea ruzuku ya Elimu bure pungufu 
ya bajeti kwa kiasi cha takriban shilingi bilioni 2. Kiasi 
kilichopokelewa kutoka hazina kilikuwa shilingi bilioni 
5 badala ya shilingi bilioni 7 zilizoidhinishwa kwenye 
 bajeti. Mchanganuo wa fedha zilizopokelewa ni kama 
zinavyoonekana kwenye Jedwali Na. 4.

Jedwali  4   Fedha za ruzuku za shule ya msingi na sekondari

Kundi Bajeti iliyo-
idhinishwa

Kiasi
kilichopokelewa Pungufu

% ya 
pungufu

Sekondari 3,424,442,511 2,664,461,856 759,980,655 22

Msingi 3,794,506,925 2,519,963,387 1,274,543,538 34

jumla 7,218,949,436 5,184,425,243 2,034,524,193 28

x. Ukaguzi uliofanyika kwa mamlaka 48 za serikali za mitaa 
ulibaini udanganyifu katika matumizi ya fedha za uchaguzi 
mkuu uliofanyika Oktoba 2015. Kwa mfano, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbogwe, Chunya na Halmashauri ya 
Mji Tarime ziliwasilisha nyaraka za kughushi wakati 
Halmashauri ya Mji Tabora haikuwasilisha  nyaraka 
zake kutokana na taarifa kuwa ziliteketea kwa moto
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Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zizingati e 
matakwa ya memoranda ya fedha ya serikali za mitaa 
pamoja na sheria za kodi.  Aidha Wizara ya Elimu iimarishe 
mawasiliano na serikali za mitaa ili kuondoa mapungufu 
yaliyopo katika utoaji wa ruzuku ya elimu bure. Vilevile, 
mamlaka za serikali za mitaa zisimamie matumizi ya mafuta 
(diseli na Petroli). Pia, mamlaka za nidhamu zihakikishe 
kwamba fedha zilizotumika vibaya kwenye uchaguzi 
zinarejeshwa na maafi sa waliotumia vibaya fedha hizo 
wanawajibishwa. 

5.1.6 Usimamizi wa Mapato ya Serikali za Mitaa

i. Vitabu 871 vya Makusanyo ya Mapato kutoka mamlaka 
52 za serikali za mitaa havikuwasilishwa kwa ajili 
ya Ukaguzi. Halimashauri zilizoongoza katika tatizo 
hili ni Halmashauri ya Wilaya ya Iramba vitabu 178, 
Halmashauri ya Wilaya ya Bumbuli vitabu 91 na H/W 
Longido vitabu 74. Hali hii inaleta mashaka kuwa kuna 
uwezekano mkubwa wa wizi wa mapato ya Halmashauri.

ii. Mawakala wa kukusanya mapato katika mamlaka 80 za 
serikali za mitaa hawakuwasilisha mapato ya takribani 
shilingi bilioni 6. Mfano wa halimashauri ni Halmashauri 
ya Wilaya ya Sumbawanga haikupokea shilingi bilioni 
1, H/W Mbeya shilingi milioni 295 na Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa shilingi milioni 231. Hali hii inaweza 
kusababisha halmashauri husika kuwa na upungufu wa 
mapato kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali.
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 iii. Mamlaka 33 za serikali za mitaa hazikuwasilisha vielelezo 
vya kupeleka benki maduhuli ya shilingi milioni 762. 
Tatizo limebainika katika halmashauri za Gairo iliongoza 
kwa kiasi cha shilingi milioni 195, Kinondoni shilingi 
milioni 99 na Misungwi shilingi milioni 51. Kukosekana 
kwa taarifa hizi kunatia shaka juu  uhalali, usahihi na 
ukamilifu wa kiasi cha mapato ya ndani kilichkusanywa. 

iv. Kiasi cha takribani shilingi bilioni 7 hazikurudishwa kwa 
Halmashauri husika na takribani shilingi milioni 314 kwa 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
ambayo ni 30% ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya 
ardhi kinyume cha mkataba. Hali hii hupunguza morali 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia ukusanyaji 
kodi ya matumizi ya ardhi.

Mapendekezo:
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuimarisha 
udhibiti wa ukusanyaji wa mapato ya ndani. Wizara husika 
inashauriwa kuharakisha marekebisho ya makubaliano 
ili mamlaka za Serikali za Mitaa ziwasilishe 70% tu za 
makusanyo ili kuepuka deni kubwa linaloendelea kukua.

5.1.7 Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo inayogharamiwa kwa 
Fedha za ndani

i. Miradi yenye thamani ya takribani shilingi milioni 15 
ilikuwa haijaanza kutekelezwa katika mamlaka 14 
za Serikali za Mitaa licha ya fedha kuwepo kwa ajili 
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ya miradi hiyo. Hii inaweza kusababisha kupanda kwa 
gharama za utekelezaji wa miradi husika.  

ii. Miradi yenye thamani ya takribani shilingi milioni 971 
iliyokamilika katika mamlaka 11 za serikali za mitaa 
ilikuwa haijaanza kutumika. Kutotumika kwa miradi 
iliyokamilika kunawanyima wananchi fursa ya kupata 
huduma.

iii. Kiasi cha takribani shilingi milioni 29 katika halmashauri 
151 sawa na 10% ya mapato ya ndani hazikuingizwa 
kwenye mfuko wa wanawake na vijana. Kutochangia 
katika mfuko huo kunawanyima vijana na wanawake 
fursa ya kukopa na kupata mitaji ya kufanya shughuli 
mbalimbali kwa ajili ya kujiongezea kipato na hivyo 
kutofi kiwa kwa malengo ya mfuko.

 iv. Kiasi cha takribani shilingi bilioni 6 katika Mamlaka 59 za 
Serikali za Mitaa ambazo ni sawa na 20% ya Ruzuku ya 
Fidia ya Vyanzo vya ndani hazikuwasilishwa katika Vijiji. 
Hii ina maana kwamba shughuli za maendeleo katika 
ngazi za vijiji hazikutekelezwa kama zilivyopangwa.

Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuchukua 
hatua stahiki za usimamizi wa miradi iliyokamilika na isiyotelezwa 
katika ngazi zote. Aidha, mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 
20% ya ruzuku isiyokuwa na masharti iliyopokelewa kutoka Serikali 
Kuu inawafi kia walengwa kwa wakati. Vilevile, Serikali iipitie upya 
na kuboresha Sheria inayosimamia utaratibu wa usimamizi wa 
agizo la 10% kupelekwa kwenye mfuko wa vijana na wanawake. 
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SURA YA SITA

6.0 RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA MASHIRIKA YA 
UMMA

Ripoti ya ukaguzi wa hesabu za Mashirika ya Umma inahusu 
ukaguzi wa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2016. Ripoti 
hii imeainisha masuala yanayoathiri mikakati na ufanisi wa utendaji 
wa Mashirika na Taasisi katika kutekeleza na kufanikisha malengo 
waliyojiwekea.

6.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Mashirika ya Umma

Katika ukaguzi wa hesabu za Mashirika na Taasisi za Umma 
mapungufu mbalimbali yaliyobainika ni kama ifuatavyo:

6.1.1 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (nHIF)

Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) ulitoa mkopo kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo cha afya cha Chuo Kikuu cha Dodoma kiasi 
cha Shilingi bilioni 44.29 pasipo mkataba na uthibitisho wa 
udhamini kutoka serikalini.  Hali hii inasababisha kukosekana 
kwa uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa fedha za umma. 

Mapendekezo: NHIF ihakikishe inaingia mkataba wa mkopo 
kati yake na mkopaji.Pia NHIF ihakikishe haitoi tena mkopo 
wowote kabla ya kusaini mkataba. 
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6.1.2  Mfuko wa Afya ya jamii (cHF) 

Kiasi cha shilingi bilioni 1 kilichotolewa kwa Mfuko wa Afya 
ya Jamii (CHF) kwa dhamana ya serikali haikurejeshwa 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) licha ya muda 
wake kupita (tarehe 30 Juni 2015). Kushindwa kwa Serikali 
kuilipa NHIF kunadhoofi sha uwezo wa mfuko katika 
kuwahudumia wanachama wake. 

Mapendekezo: NHIF ichukue hatua kuhakikisha Serikali 
inarejesha fedha hizo. 

6.1.3 Benki ya Wanawake Tanzania  (TWB)

i. Mikopo yenye jumla ya Shilingi milioni 655 ilitolewa kwa 
kampuni nne bila uthibisho wa uwepo wa kampuni hizo 
kwa msajili wa kampuni (BRELA). 

ii. Mkopo wa shilingi milioni 200 uliotolewa kwa mteja 
mmoja kwa mwaka wa fedha 2014/15 bila kuwa na 
dhamana iliyowekwa tofauti na miongozo ya utoaji 
mikopo.

 iii. Mikopo ya shilingi milioni 355 imetolewa kwa wateja sita 
(6) ambao leseni zao zimemalizika muda wake. 

iv. Mtaji wa benki ulikuwa chini ya kiwango kinachohitajika 
cha shilingi bilioni 5 kwa miezi 6 (Januari, februari, 
septemba, Oktoba, Novemba na Desemba 2015) 
kinyume na matakwa ya Kanuni na. 5 ya Kanuni za 
Benki na Taasisi za Fedha. 
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Mapendekezo: TWB iimarishe udhibiti katika utoaji 
mikopo kwa kuhakikisha hatua zote muhimu zinafuatwa 
kabla ya uidhinishaji na utoaji wa mikopo ili kulinda maslahi 
ya benki na kuepusha udanganyifu unaoweza kufanywa 
na wakopaji pamoja na kufuatilia mwenendo wa mtaji kila 
siku na kuchukua hatua thabiti kudumisha kiwango cha 
chini cha mtaji.

6.1.4 Shirika la Posta Tanzania (TPc) 

i. Hesabu za mwaka wa fedha 2014/15 za shirika 
zilionesha Shirika linaidai Serikali takribani shilingi 
bilioni 4 zilizokopwa kwa ajili ya kulipa pensheni ya 
wastaafu wa iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC). Kuwepo kwa madeni, kukosekana kwa 
mipango ya kimkakati ya kibiashara na miundombinu 
duni ya huduma ya Posta ni miongoni mwa mambo 
yaliyochangia biashara kudorora.

ii. Shirika limeshindwa kulipa takribani shilingi bilioni 1 kwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA). 
Deni hilo linajumuisha ada ya mwaka na mirahaba kwa 
miaka iliyopita. Kushindwa kuzingatia sheria na kanuni 
kwa kulipa mirabaha na ada kama inavyotakiwa, TCRA 
inaweza kuwapa adhabu au kusimamisha leseni ya 
biashara. 

Mapendekezo: Serikali irejeshe kiasi cha fedha ilichokopa 
pia Shirika lifanye mabadiliko makubwa ya kimkakati 
yenye kulenga kuimarisha ufanisi kwa watumishi na tija 
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kwenye biashara. Vilevile, shirika lifuate sheria, kanuni na 
taratibu zote na kuhakikisha kwamba deni lote linalipwa 
kwa Mamlaka(TCRA). 

6.1.5 Tatizo la Uendelevu wa Benki ya Twiga 

Benki ilipata hasara ya takribani shilingi bilioni 13 na 
upungufu wa mali ya wana hisa (Equity) wa takribani shilingi 
bilioni 21 kwa mwaka wa fedha ulioishia 31 Desemba 2014, 
pia ilipata hasara ya takribani Shilingi bilioni 3 na upungufu 
wa mtaji kwa wana hisa wenye thamani ya takribani shilingi 
bilioni 19 kwa mwaka wa fedha ulioishia 31 Desemba 2015. 
Aidha, mtaji wa msingi wa benki katika miaka miwili (2014 
na 2015)  ulikuwa chini ya kiwango cha chini cha shilingi 
bilioni 5 kwa mujibu wa sheria ya benki na taasisi za fedha. 
Hii inaathiri utendaji wa benki ambapo inaweza kupelekea 
kushindwa kuhudumia wateja wake. 

Mapendekezo: Benki ifanye tathimini ya kina na kuainisha 
sababu za kufanya vibaya pamoja na kubuni mikakati ya 
kuleta ufanisi.

6.1.6 chuo cha Elimu ya Biashara (cBE) 

Katika mwaka wa masomo 2015/16 wanafunzi 3920 
(78%) kati ya 5009 walishindwa katika mitihani ya muhula 
wa kwanza.  Kwa mujibu wa mkutano wa 107 wa bodi ya 
uongozi wa chuo mojawapo ya sababu za wanafunzi kufeli 
ni utoro wa walimu na wanafunzi ambao umefi kia kiasi cha 
asilimia 82. 
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Mapendekezo: Bodi ichukue hatua stahiki na za haraka ili 
kutatua tatizo la utoro. 

6.1.7 Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (TAnEScO) 

i. Kutokana na mikataba ambayo Shirika la umeme 
limeingia na kampuni binafsi za kuzalisha umeme 
imelisabishia shirika hasara ya Shilingi 265.3 kwa kila 
uniti inayouza.  Bei ya kununua umeme kutoka kwa 
kampuni binafsi ni shilingi 544.65 na kuuza shilingi 
279.35 kwa kila uniti.

ii. Deni la shirika la umeme kwa wateja binafsi na serikali 
hadi kufi kia tarehe 30 Juni, 2016 lilikuwa takribani 
shilingi bilioni 215, serikali inadaiwa shilingi bilioni 145 
Sawa na  67% ya  deni lote na shilingi bilioni 70 sawa 
na 33% ni kutoka kwa wateja binafsi.   

Mapendekezo: Shirika litafute vyanzo  mbadala vya 
umeme vyenye bei nafuu kama maji,  gesi, umeme wa jua 
na upepo ili kuachana na wazalishaji binafsi wanaotumia 
mafuta. Aidha, mikataba ya ununuzi wa umeme kutoka 
wazalishaji binafsi iangaliwe upya. Serikali na taasisi zake 
zihakikishe zinalipa deni zinalodaiwa. Vilevile, TANESCO 
ichukue hatua madhubuti kukusanya madeni kutoka kwa 
wateja binafsi.
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6.1.8 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya jamii (nSSF) 

Kiwango cha utumikaji majengo 9 ya uwekezaji ya shirika 
la hifadhi ya jamii (NSSF) ni kati ya asilimia 0 mpaka 43 
ilikilinganishwa na kusudio la kiwango cha chini cha kusudio 
la soko cha asilimia 80.

Mapendekezo: Shirika liendelee kutangaza uwepo wa 
nafasi za kupangisha katika majengo yao. Aidha, ipo haja 
ya kufanya upembuzi yakinifu kuhusu uwepo wa soko la 
uhakika lenye kuwiana na nafasi zinazopatikana kwenye 
majengo ya vitega uchumi. 

6.1.9  Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TcRA)

Licha ya kuwepo kwa Mtambo wa Kielektroniki wa 
Kufuatilia Mawasiliano (TTMS) hadi sasa TCRA haina  
mfumo (moduli) wenye uwezo wa kutambua na kufuatilia 
taarifa za matumizi ya intaneti na muda wa maongezi ili 
serikali iweze kupata mapato stahiki hivyo kupata hasara 
kwa kukosekana kwa ufuatiliaji wa taarifa za matumizi ya 
intaneti na muda wa maongezi. 

Mapendekezo: TCRA  na TRA ambao ndio walengwa 
wakuu washirikiane kuhuisha moduli ya kudhibiti mapato 
ya ndani yatokanayo na matumizi ya intaneti na muda wa 
maongezi.
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6.1.10  Ukaguzi wa Sekta ya Madini

i. Serikali imepata hasara kutoka kwenye migodi mikubwa 
minne (4) ya dhahabu na mmoja wa almasi kwa kipindi 
cha kati ya Mwaka 2012 mpaka 2016 ya takribani shilingi 
trioni 1. Hii ni kutokana na mabadiliko ya Sheria ya Kodi 
ya Ongezeko la Thamani iliyoruhusu tozo ya kodi kwa 
kiwango cha sifuri kwa bidhaa zinazosafi rishwa kuuzwa 
nje ya nchi kwa lengo la kukuza viwanda vya ndani  
ambayo haikuonesha makundi ya bidhaa zipi zinastahili 
motisha hiyo. 

ii. Serikali imeshindwa kuhakiki gharama za uwekezaji 
za kampuni kubwa za madini ili kujua gharama halisi 
za uwekazaji ambazo hupunguzwa kwenye mapato ya 
uzalishaji. Hali hii imesabisha ukosefu wa mapato kwa 
serikali ambapo kampuni kubwaa za madini zimekuwa 
hazilipi kodi kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2011 
mpaka 2015 kwa kuonesha kwamba zinajiendesha kwa 
hasara. 

Mapendekezo: Serikali ipitie upya Sheria hiyo ili kuondoa 
tozo ya kiwango cha sifuri kwenye mauzo ya madini na 
vito nje ya nchi na kuondoa kasoro zilizobainika. Vilevile, 
ihakiki gharama za uwekezaji na viwango vya uzalishaji 
katika migodi ili kuzuia udanganyifu.
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6.1.11 Ubia kati ya STAMIcO na TML

Licha ya kuwepo kwa kifungu cha 15.1(b-d) cha 
makubaliano ya ubia kati ya STAMICO na TML ambapo 
miongoni mwa mambo mengine TML na STAMICO 
wanapaswa kutafuta masoko ya Tanzanite kwa pamoja, 
imebainika kuwa TML hufanya kazi ya kutafuta masoko 
peke yake. Hii inatia shaka kama STAMICO imefanya 
jitihada yoyote ya kushirikiana na mbia mwenza TML 
kutafuta masoko.

Mapendekezo: Wizara ya Nishati na Madini kupitia 
STAMICO isimamie mauzo ya Tanzanite ili kuhakikisha 
kuna uwazi katika minada ya hadhara na kuondoa mianya 
ya madini haya kuuzwa kwa bei isiyo ya ushindani kati ya 
kampuni tanzu.

6.1.12  Mapungufu katika Mikataba ya uchimbaji Madini

Serikali iliingia mikataba isiyolinda maslahi ya umma kwa 
kampuni za madini ikiwemo Geita Gold Mining (GGM) 
inayoendesha mgodi wa dhahabu wa Geita, na Kampuni ya 
ACACIA inayoendesha migodi ya Buzwagi, Bulyanhulu na 
Mara Kaskazini. Kwa kuweka sera zisizoridhisha kwenye 
fedha za kigeni na forodha, vifungu vya sheria vinavyozuia 
mabadiliko kwenye mikataba husika, motisha za kodi 
zilizozidi kwenye taratibu za kihasibu katika kutambua na 
kutohoa matumizi ya mitaji, serikali kutegemea taarifa za 
uvumbuzi na upembuzi zilizofanywa na makampuni binafsi 
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yanayoomba leseni bila kuwa na njia mbadala ya kuhakiki 
taarifa hizo zimechangia kuipunguzia serikali uwezo wa 
kutetea maslahi ya umma.

Miongoni mwa sababu zinazo ikosesha Serikali mapato kwenye 
sekta ya madini

Mapendekezo: Serikali itumie kifungu kinachoruhusu 
kurejewa kwa mikataba kinachopatikana kwenye mikataba 
mingi ya madini ili kuzingatia maslahi ya Taifa. Vile vile, 
iboreshe usimamizi wa kampuni binafsi zinazofanya kazi 
za kutafuta na kuvumbua miamba yenye madini ili kuwa 
na taarifa sahihi na za ziada zitakazoisaidia kwenye 
majadiliano na kufanya maamuzi. 
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SURA YA SABA

7.0 RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA MIRAdI YA 
MAEndELEO

Sura hii inahusu muhtasari wa majumuisho ya matokeo ya ukaguzi 
wa Miradi ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni, 2016. Miradi ambayo inajumuisha miradi mikubwa minne 
inayofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
wahisani kupitia mfuko wa pamoja na mfuko wa barabara ambao 
huchangiwa na chanzo cha mapato ya ndani yatokanayo na kodi 
ya mafuta. Miradi minne ya maendeleo ambayo huchangiwa kwa 
pamoja ni Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), 
Mfuko wa Afya (HBF), Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), na 
Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji (WSDP). Aidha, ukaguzi 
umefanyika katika miradi mingine inayofadhiliwa na Umoja wa 
Mataifa (UN) na Wadau wengine wa maendeleo.

7.1 Matokeo ya Ukaguzi

7.1.1 Masuala ya Usimamizi wa Bajeti

i. Watekelezaji 40 wa miradi 3 walifanya matumizi 
ya takriban shilingi milioni 541 bila kutumia vifungu 
vilivyostahili kufanya matumizi hayo. Miradi hiyo ni HBF 
ambapo watekelezaji 17 walitumia shilingi milioni 149, 
mradi wa RF watekelezaji 11 walitumia shilingi milioni 
120 na mradi wa WSDP watekelezaji 12 walitumia 
shilingi milioni 272. Kufanya malipo kwa kutumia vifungu 
visivyostahili kunaathiri utekelezaji wa shughuli za miradi 
zilizopangwa.
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ii. Watekelezaji 33 wa miradi minne walitumia takriban 
shilingi milioni 932 zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. Matumizi 
nje ya bajeti iliyoidhinishwa yalifanyika kama ifuatavyo; 
watekelezaji 15 katika mradi wa HBF shilingi milioni 318, 
kwenye mradi wa RF watekelezaji 9 shillingi milioni 361, 
mradi wa WSDP watekelezaji 8 shilingi milioni 153 na 
mtekelezaji mmoja wa TASAF shilingi milioni 100.  

iii. Watekelezaji 277 wa miradi minne hawakupokea 
shilingi bilioni 132 kutoka kwa washirika wa maendeleo. 
Miradi hiyo ni: RF shilingi bilioni 51 hakikupokelewa na 
watekelezaji 112, ASDP shilingi bilioni 32 kwa watekelezaji 
82, WSDP shilingi bilioni 46 kwa watekelezaji 79 na HBF 
shilingi bilioni 3 kwa watekelezaji 4. Kutokupokelewa 
kwa fedha hizo kunakwamisha kufi kiwa kwa malengo ya 
miradi iliyokusudiwa kutekelezwa.

iv. Malipo ya takriban shilingi milioni 453 yalifanywa na 
watekelezaji 23 wa miradi mitatu kwa ajili ya kulipia 
madeni kinyume na matakwa ya mradi. Kiasi cha shilingi 
milioni 220 kililipwa kwenye mradi wa RF na watekelezaji 
6, shilingi milioni 141 kwenye mradi wa HBF wenye 
watekelezaji 14 na kiasi cha shilingi milioni 92 kwa 
watekelezaji watatu 3 wa mradi wa WSDP. Kutokana na 
malipo haya, kazi zilizoainishwa kwenye bajeti ya kila 
mradi hazikutekelezwa hivyo kuathiri malengo ya mradi.

v. Watekelezaji 40 wa miradi mitano walichelewa kupokea 
shilingi bilioni 21 kutoka Hazina. Katika mradi wa ASDP 
watekelezaji 17 takriban shilingi bilioni  10, mradi wa 
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HBF shilingi bilioni 9, mradi wa RF watekelezaji 6 shilingi 
milioni 811, Mradi wa  WSDP watekelezaji 4 shilingi milioni 
610; na na mradi wa  TASAF watekelezaji 13 shilingi 
milioni 203. Ucheleweshaji huo umeathiri utekelezaji 
na ukamilishaji wa miradi, vilevile hali hii husababisha 
watekelezaji wa miradi kuwa na bakaa kubwa mwisho wa 
mwaka.

Mapendekezo: Serikali ihakikishe upatikanaji wa fedha za 
kutekeleza miradi iliokusudiwa na watekelezaji wa miradi 
wahakikishe kazi zinatekelezwa kama zilivyoidhinishwa 
kwenye bajeti za miradi husika. 

7.1.2 Mapungufu katika usimamizi wa fedha

i. Watekelezaji 210 walifanya malipo ya takriban shilingi 
bilioni 11 kwenye miradi mitano bila ya kuwasilisha hati za 
malipo pamoja na viambatisho vyake. Hivyo, ni vigumu 
kuthibitisha kama malipo hayo yalikuwa stahiki na halali. 
Malipo haya yalihusisha mradi wa RF watekelezaji 44  
takriban shilingi bilioni 4,  mradi wa WSDP watekelezaji 
59 shilingi bilioni 3,  mradi wa HBF  watekelezaji 63 
shilingi bilioni 2, mradi wa TASAF watekelezaji 39 shilingi 
bilioni 2 na mradi wa ASDP watekelezaji 5 shilingi milioni 
20.
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ii. Ucheleweshaji wa urejeshaji wa masurufu ya takribani 
shilingi milioni 114 kwa zaidi ya mwaka yaliyotolewa kwa 
watumishi ni kinyume na Agizo 40(3) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Masurufu hayo 
yalikuwa ni kwa miradi ya WSDP shilingi milioni 74, HBF 
shilingi milioni 23 na RF shilingi milioni 17. Ukiukwaji huu 
unaashiria fedha kutotumika kwa shughuli zilizohusiana 
na miradi na pia kunasababisha kutojulikana matumizi 
halisi ya mradi katika mwaka husika. 
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iii. Watekelezaji 290 wa miradi mitano walifanya manunuzi 
ya takriban shilingi bilioni 43 kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali. Hata hivyo walishindwa kuwasilisha 
stakabadhi za kielektroniki wakati wa ukaguzi kinyume na 
Kanuni Na. 10(5) na 29(1) ya sheria ya Kodi ya Ongezeko 
la Thamani na Tamko la Serikali Na. 192 la tarehe 29 mei, 
2010. Manunuzi hayo yalifanywa kwenye miradi ya RF 
watekelezaji 92 shilingi bilioni 25,  WSDP watekelezaji 
74  shilingi bilioni 14,  HBF watekelezaji 82 shilingi bilioni 
3, TASAF watekelezaji 36  shilingi bilioni 1 na ASDP 
watekelezaji 6 shilingi milioni 188. Taasisi kushindwa 
kudai na kupata stakabadhi za kielektroniki zinawasaidia 
wamiliki wa biashara husika kukwepa kodi.

Mapendekezo: Maafi sa Masuuli waimarishe udhibiti wa 
ndani kwenye malipo na uresheshaji wa masurufu. Vilevile, 
wahakikishe wanapofanya manunuzi wanadai na kupewa 
stakabadhi za kieletroniki. 

7.1.3 Manunuzi na usimamizi wa mikataba 

i. Manunuzi ya vifaa na huduma kwa yenye thamani ya 
shilingi milioni 269 yalifanyika katika Halmashauri 9 
zilizotekeleza mradi wa HBF bila kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni.

ii. Manunuzi ya shilingi milioni 770 yalifanywa bila 
kushindanisha wazabuni katika Halmashauri 27 
zilizotekeleza miradi mitatu ikiwemo WSDP shilingi milioni 
422, HBF shilingi milioni 262 na TASAF shilingi milioni 86. 
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iii. Kiasi cha shilingi milioni 160 kilitumiwa na halmashauri 
15 kufanya manunuzi ya mali, kazi za ujenzi na zisizo za 
ushauri toka kwa Wazabuni wasioidhinishwa na Wakala 
wa Manunuzi ya Serikali (GPSA), ambapo shilingi milioni 
110 zilitumika kwenye mradi wa HBF, shilingi milioni 32 
mradi wa TASAF na shilingi milioni 17  mradi wa WSDP.

iv. Halmashauri 14 zilizotekeleza mradi wa HBF zililipia 
bidhaa mbalimbali zenye thamani ya shilingi milioni 120 
bila ya bidhaa hizo kupokelewa na halmashauri husika. 

v. Mali na Vifaa vyenye thamani ya shilingi milioni 
699 vilinunuliwa na watekelezaji wa miradi kwenye 
halmashauri 45 na havikuingizwa kwenye daftari la 
kutunza kumbukumbu za mali na vifaa.  Mali na vifaa 
hivyo vilikuwa vya miradi ya HBF shilingi milioni 521, 
WSDP shilingi milioni 133 na  mradi wa RF shilingi milioni 
44.

Mapendekezo: Maafi sa Masuuli, Bodi za Zabuni na vitengo 
vya manunuzi vihakikishe manunuzi ya bidhaa na huduma 
yanafuata taratibu za manunuzi kwa mujibu wa sheria.

7.1.4  Hoja za Miradi Mingine

i. Ghala la Bohari Kuu ya Dawa (MSD) ilihifadhi dawa 
ziliyokwisha muda wake zenye thamani ya shilingi bilioni 
10 zaidi ya miaka 12 badala ya kuteketeza dawa hizo. 
Hali hii imeongeza gharama za uhifadhi wa dawa na ni 
hatari kwa afya na mazingira. 

Ofi si ya Taifa ya Ukaguzi



54

 ii. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto imeshindwa kuchangia mchango wake wa  
takriban shilingi bilioni 4 sawa na asilimia 5.6 ikiwa ni 
gharama za kutoa mizigo, kuhifadhi na kusambaza dawa 
na vifaa tiba. Hii ni kinyume na mkataba ulioingiwa baina 
ya Bohari kuu ya Madawa (MSD) na Wizara.  Hali hii 
inazorotesha utekelezaji wa mipango ya Bohari katika 
kutoa huduma mbalimbali.

Mapendekezo: MSD ihakikishe inateketeza dawa pindi 
muda wake wa matumizi unapoisha. Vilevile, Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  ilipe 
sehemu ya gharama yake inayopaswa kuchangia kwa MSD 
ili iweze kutoa huduma zake ipasavyo. 
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SURA YA nAnE

8.0 RIPOTI ZA UKAGUZI WA UFAnISI

Sura hii inatoa taarifa ya kaguzi tisa za ufanisi zilizofanyika kwa 
mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 2017. 

Madhumuni ya ukaguzi wa ufanisi ni kutoa tathmini ya kiwango 
ambacho thamani ya fedha yaani uwekevu, tija na ufanisi 
huzingatiwa na taasisi za serikali zinapotumia rasilimali katika 
kutekeleza majukumu yake. Maeneo ya kufanya ukaguzi wa 
ufanisi hubainishwa kwa kutumia vigezo mbalimbali ikiwemo 
malalamiko kutoka kwa wananchi au umuhimu wa eneo husika 
kiuchumi na kijamii. Kwa mwaka huu ripoti za kaguzi za ufanisi 
zilizowasilishwa bungeni ni kama ifuatavyo:  

8.1 Ukaguzi wa Usimamizi na Udhibiti wa Uchukuaji wa 
Maji kutoka katika Vyanzo vya Maji

Ukaguzi huu unahusu usimamizi na udhibiti wa uchukuaji 
wa maji kutoka kwenye vyanzo vya maji ambapo mabonde 
manne ya maji yalihusika ambayo ni Wami/Ruvu, Ziwa 
Viktoria, Pangani na Bonde la Kati. Kwa mujibu wa Sera 
ya Maji ya mwaka 2002 na  Sheria Na. 11 ya Mwaka 
2009 kuhusu usimamizi wa Rasilimali za Maji zinaelekeza 
uzingatiaji wa uwepo wa mizania ya maji na akiba ya maji 
kwa ajili ya mazingira suala ambalo kwa sasa halizingatiwi 
katika utoaji wa vibali jambo ambalo linasababisha  
migogoro baina ya watumia maji wa juu na wa chini.
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8.1.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kubaini ukubwa wa tatizo la uhaba wa 
maji unaotokana na uharibifu wa vyanzo vya maji hivyo 
kusababisha migogoro kwa watumiaji wa maji.

Kumekuwepo na malalamiko kutoka kwa wananchi, 
waheshimiwa wabunge, vyombo vya habari na taasisi 
mbalimbali zisizo za kiserikali juu ya uharibifu wa vyanzo 
hivyo CAG aliamua kufanya ukaguzi wa ufanisi katika 
eneo hili ili kutafuta ufumbuzi wa kudumu wa tatizo hilo. 

8.1.2 Mapungufu yaliyobainika

i. Hakukuwa na mpango jumuifu wa usimamizi 
wa rasilimali za maji katika mabonde hayo kwa 
kuwashirikisha wadau wote. Hii ilisababisha utoaji wa 
vibali pasipo kuzingatia kiasi cha maji kinachopatikana 
katika mabonde hayo.

ii. Hakukuwa na udhibiti kwa watumiaji wa maji. 
Kukosekana kwa udhibiti kulisababisha kuzidisha 
viwango vya uchukuaji wa maji tofauti na ilivyoainishwa 
kwenye vibali vyao. Mfano, MWAUWASA ilizidisha maji 
kwa asilimia 70 (ilitumia mita za ujazo 90,000 badala 
ya 53,000 kwa siku) ambapo iliikosesha mapato Bodi 
ya Bonde kiasi cha takribani shilingi milioni 41 kama 
malipo ya ziada kutoka kwa watumiaji waliozidisha 
viwango vyao. 
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iii. Bonde la maji la Ruvu limepoteza mapato ya takriban 
shilingi milioni  814 kutokana na visima vilivyochimbwa 
katika wilaya ya Ilala pekee bila kufuata utaratibu rasmi 
na hivyo kutotambuliwa na Bodi ya Maji ya Bonde la 
Wami/Ruvu. Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya visima 2888 
vilivyopo wilayani Ilala ni visima 262 pekee ndio vipo 
kwenye orodha ya usajili.  

iv. Kumekuwapo na udhaifu katika ukusanyaji wa mapato 
yatokanayo na ada wanazolipa wenye vibali vya 
kuchukua maji katika mabonde. Mabonde manne 
yalikosa takribani shilingi bilioni 2 sawa na 40% ya 
kiasi cha shilingi bilioni 5 walizotakiwa kukusanya 
katika kipindi cha miaka 5 (2011/2012 hadi 2015/2016). 
Mfano DAWASCO anadaiwa takribani shilingi milioni 
869 na Bonde la maji la Wami/Ruvu. Udhaifu wa 
ukusanyaji wa mapato umesababisha wenye vibali vya 
kuchukua maji katika mabonde hayo kutofuata sheria 
na makubaliano waliyoingia baina yao na mamlaka 
za mabonde. Hali hii imechangia Bodi za Mabonde 
kukosa fedha za kutekeleza baadhi ya majukumu yao.

Mapendekezo: Wizara ya Maji na Umwagiliaji iyaagize 
mabonde kuzigatia matumizi endelevu katika vyanzo vya 
maji, hii ni pamoja na kuhakikisha kuwa kunakuwapo na 
mpango wa pamoja wa usimamizi rasilimali maji unaotumika 
katika mabonde yote. Aidha, udhibiti uimarishwe katika 
ukusanyaji wa mapato pamoja na wachukuaji wa maji wasio 
na vibali na wale wanaozidisha viwango vilivyoainishwa 
katika vibali vyao.
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8.2 Uendelezaji wa Miundombinu ya Shule za Msingi 

Ukaguzi huu unahusu uendelezaji wa Miundo mbinu ya 
shule za msingi nchini. Kwa muda mrefu sasa kumekuwapo 
na malalamiko toka kwa wananchi, wabunge na vyombo vya 
habari kuhusu kuwepo kwa uhaba na miundombinu duni katika 
shule za msingi. Hali hii inasababisha kutokuwepo mazingira 
rafi ki kwa mwanafunzi kujifunza na hivyo kuchangia kushuka 
kwa kiwango cha elimu. 

8.2.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kubaini kama Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia pamoja na Ofi si ya Rais - TAMISEMI wametekeleza 
ipasavyo jukumu la kuhakisha kama kuna miundo mbinu ya 
kutosha na rafi ki kwa shule za msingi yenye kuwezesha uwepo 
wa mazingira rafi ki ya kujifunzia kwa wanafunzi. 

8.2.2 Mapungufu yaliyobainika

i. Mahitaji ya msingi katika usajili wa shule hayakuzingatiwa. 
Shule zimekua zikisajiliwa pasipokukidhi matakwa ya 
kiwango cha chini cha usajili, ambayo hujumuisha kuwepo 
kwa angalau vyumba 6 vya madarasa (kwa wanafunzi 40 
kwa kila darasa) vyenye madawati ya kutosha pamoja na 
vyoo. Mfano wanafunzi takribani milioni 4 kati ya takribani 
milioni 8 hawakuwa na madarasa katika mwaka 2016; na 
wanafunzi takribani milioni 5 hawakuwa na vyoo. Aidha, 
madawati 243,000 kati ya 1,780,000 yalikosa madarasa ya 
kuwekwa na hivyo kuhifadhiwa nje.
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ii. Wahakiki wa Ubora wa Wizara ya Elimu walifanya ukaguzi 
ambao haukujumuisha uhakiki wa miundombinu katika 
shule za msingi. Hali hii imesababisha kuwepo kwa 
mazingira mabaya ya kujifunzia kwa wanafunzi. 

iii. Kukosekana kwa kwa fedha za ukarabati kumechangia 
kuwepo kwa majengo chakavu katika shule za msingi na 
kushindwa kujenga miundombinu mipya. Miongoni mwa 
sababu zinazochangia hali hii ni pamoja na kushuka kwa 
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bajeti ya sekta ya elimu kutoka 19% kwa mwaka 2012/13 
hadi 17% kwa miaka mitatu mfululizo kuanzia mwaka wa 
fedha wa 2013/14 hadi 2015/16.

iv. Pamoja kuwepo kwa kanzidata ya rasilimali zilizopo na 
mahitaji Wizara ya Elimu na TAMISEMI hawana taarifa ya 
hali ya miundombinu hiyo. Vilevile, kunakosekana taarifa 
za shule zilizosajiliwa na zisizosajiliwa, shule zilizokaguliwa 
na ambazo hazikukaguliwa pamoja na orodha ya mahitaji 
ya msingi yakuzingatia wakati wa ukaguzi.  Mfano, shule 
3,473 hazikuwa katika rejesta ya shule za msingi ya wizara 
ya elimu.

Mapendekezo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
iimarishe na kusimamia mifumo ya usajili wa shule za msingi na 
kaguzi zifanyike mara kwa mara ili kuhakikisha miundombinuni 
stahiki na bora inakuwepo. Aidha, Ofi si ya Rais – TAMISEMI 
inatenge fedha kwa ajili ya ujenzi na ukarabati wa miundombinu, 
na kuweka mfumo unaohakikisha rasilimali hizo zinatumika 
kama ilivyokusudiwa.

8.3 Usimamizi wa Samani za Barabara

Ukaguzi huu unahusu usimamizi wa Samani za Barabara. 
Samani za Barabara  ni neno linalowakilisha vibao, michoro 
na kingo za barabara. Hivi karibuni kumekuwepo na ongezeko 
la matukio ya ajali za barabarani mathalani mwaka 2013 
ziliripotiwa ajali takribani laki 7 ikilinganishwa na ajali milioni 
1.2  zilizoripotiwa mwaka 2014 ikiwa ni ongezeko la ajali laki 5 
sawa na asilimia 71 katika kipindi cha mwaka mmoja. Ajali za 
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barabarani zimekuwa ni moja ya chanzo cha vifo, majeruhi, 
ulemavu wa kudumu na uharibifu wa miundombinu. 

8.3.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kuangalia ni kwa namna gani Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kupitia Wakala wa barabara 
inasimamia kikamilifu uwekaji, utunzaji na matengenezo ya 
samani za barabara pamoja na uratibu baina ya watendaji na 
wadau wanaosimamia samani za barabarani.

8.3.2 Mapungufu yaliyobainika

i. Asilimia 50 ya barabara zilizokaguliwa zenye jumla ya 
kilomita 1395 hazikuzingatia mahitaji ya kiusalama kwa 
watumiaji wa Barabara.  Zoezi la ukaguzi lilihusisha 
barabara 8 za Tanzania bara ambazo ni barabara ya 
Igawa-Mbeya  (km 330), Dodoma – Iringa (km 270), 
Morogoro – Dodoma (km 263), Chalinze – Tanga (km 
248), Dar – Chalinze (km 99), Tanga – Horohoro (Km 72), 
Mbeya – Chunya (km 72) na Lindi – Mtwara (km 41). 

Kati ya barabara hizi, barabara ya Tanga - Horohoro 
ilizingatia mahitaji ya kiusalama kwa watumiaji kuliko 
barabara zingine. Mfano; Barabara ya Dodoma- Iringa  
(eneo la Seluka na Mlowa shule za msingi) hapakua na 
alama ya kivuko cha waenda kwa miguu, Barabara ya 
Lindi-Mtwara (Mikindani) haikua na kingo ya barabara 
dhidi ya ukingo wa bahari, Mbeya- Iringa eneo la Igurusi 
kati ya Igawa na Mbeya ipo alama inayoonyesha kivuko 
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cha waenda kwa miguu lakini hapakua na Mchoro wa 
kivuko cha waenda kwa miguu. Aidha, barabara ya 
Morogoro - Dodoma, Dodoma - Iringa na barabara kuu ya 
TANZAM (Iringa - Mbeya) haina alama katika maeneo ya 
hatari kama vile mikunjo mikali, mwisho wa mwendo mkali 
na alama za uwezekano wa kuanguka kwa mawe.

ii. Katika mwaka 2015/2016 mikoa saba kati ya nane 
haikuzingatia uwekaji wa samani za barabara kwa ajili 
ya watu wenye ulemavu licha ya Wakala wa Barabara 
kutenga fedha kiasi cha takribani shilingi milioni 310 kwa 
ajili ya kazi hiyo. Mkoa wa Iringa pekee ndio uliofanikiwa 
kuweka samani za barabara kwa asilimia 100 katika 
barabara zote zilizo chini ya usimamizi wa TANROAD 
mkoa.  TANROAD ilitoa kiasi cha shilingi milioni 33 kwa 
ajili ya kutekeleza jukumu hiyo katika barabara zote zilizo 
chini ya usimamizi wao. Barabara zilizofanikiwa ni pamoja 
na Iringa –dodoma, barabara kuu ya TANZAM (Igawa –
Mbeya) , Iringa –Mafi nga  hata hivyo mikoa mingine ilitumia 
fedha hizo kwa shughuli zingine. Mfano, mkoa wa Mbeya 
ulipokea takribani shilingi  milioni 45 kwa ajili ya alama 
96 za walemavu lakini ni alama 12 tu ndio zilizowekwa. 
Aidha, Mtwara ilipokea takribani shilingi  milioni 21 lakini 
haikuweka alama za walemavu kabisa.

iii. Ni kaguzi 5 (8%) kati ya 66 za usalama barabarani 
zilizotakiwa kufanyika na Wizara pamoja TANROADS 
katika kipindi cha mwaka 2012 na 2016 ndizo zilifanyika. 
Hata hivyo, zaidi ya 75% ya mapendekezo ya kaguzi hizo 
zilizofanyika hayakutekelezwa hivyo fedha iliyotumika 
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haikutimiza malengo yaliyokusudiwa. Kutofanyika kwa 
kaguzi za usalama kumeathiri uwezo wa Wizara ya 
Ujenzi na TANROADS kutambua mahitaji ya kiusalama 
barabarani.

Mapendekezo: TANROADS iimarishe usimamizi wa 
miradi ya barabara katika kila hatua na kushirikisha 
wadau muhimu wa usalama barabarani katika mipango ya 
uwekaji, utunzaji na matengenezo ya samani za barabara 
pamoja na kuweka mfumo wa ufuatiliaji na mwongozo  wa 
utoaji taarifa kwa ufanisi. 

8.4 Usimamizi wa Mikataba iliyoingiwa kati ya Serikali na 
Hospitali binafsi

Ukaguzi huu unahusu usimamizi wa mikataba baina ya serikali 
na hospitali binafsi. Kati ya mwaka 2013/2014 hadi 2015/2016 
takribani shilingi bilioni 276 zilipelekwa na serikali katika 
hospitali binafsi zenye mkataba na serikali  kama ruzuku ili 
kuziwezesha hospitali hizi kutoa  huduma za afya kama zile za 
serikali katika ngazi husika. 

Licha ya Serikali kutoa ruzuku kwa hospitali hizo kumekuwa 
na malalamiko toka kwa wadau mbalimbali wakiwemo 
wananchi kuwa upatikania wa huduma katika hospitali hizi 
umekabiliwa na changamoto mbalimbali ikiwemo uhaba 
wa huduma zinazopatikana. Hospitali 8 zilizohusika katika 
ukaguzi huu ni zile Teule za halmashauri na Rufaa za kanda 
ambazo ni Nyangao (Halmashauri ya Wilaya ya Lindi), 
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Kolandoto (Halmashauri ya Manispaa ya Shinyanga), Sumve 
(Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba), Kibosho (Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi) na Machame (Halmashauri ya Wilaya ya 
Hai). Aidha, hospitali za Rufaa za kanda zilijumuisha KCMC 
(Kanda ya Kaskazini), Bugando (Kanda ya Ziwa) na CCBRT 
(Kanda ya Mashariki). 

8.4.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kuangalia ikiwa Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto pamoja na Ofi si ya Rais 
– TAMISEMI zimesimamia vyakutosha mikataba iliyoingiwa  
baina ya serikali na hospitali binafsi.  
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8.4.2 Mapungufu yaliyobanika

i. Serikali haikuwa na mwongozo wa utayarishaji wa 
mikataba wala mkakati madhubuti kabla ya kusaini 
mikataba na hospitali binafsi. Haikufanya tathmini ya 
kuwepo kwa uhitaji wa hospitali ya hadhi hiyo katika 
halmashauri husika, jambo lililosababisha kuwepo kwa 
hospitali mbili zenye hadhi moja katika halmashauri moja.  

ii. Kutokuwepo uwazi kati ya Serikali na hospitali binafsi 
katika maandalizi ya mipango ya mwaka pamoja na bajeti. 
Kila upande unaandaa mipango yake bila kushirikisha 
upande mwingine kikamilifu. Hospitali hazionyeshi baadhi 
ya taarifa zake kwa Serikali kama vile Mapato yatokanayo 
na huduma wanayotoa. 

iii. Baadhi ya hospitali kutoa huduma zisizolingana na 
hadhi yake. Hii ilichangiwa na baadhi ya hospitali kukosa 
wahudumu wenye ujuzi na vifaa vinavyo hitajika katika 
huduma hizo. Aidha, hospitali haziweki wazi aina ya 
huduma wanazotoa pamoja na bei kwa kila huduma. 

iv. Bei elelezi za tangu mwaka 1997 zilizowekwa na serikali 
kwa huduma za zimepitwa na wakati.  Hivyo kutozingatiwa 
na hospitali katika kupanga bei za huduma.  Mfano katika 
hospitali teule za halmashauri bei elekezi kwa kipimo cha 
malaria kilikuwa ni shilingi 100, bei halisi kwa kipimo hicho 
kwa sasa ni wastani wa shilingi 2,000. 

Toleo Maalum la CAG kwa Wananchi



67

v. Ufuatiliaji na tathmini ya mikataba ya hospitali haikufanywa 
ipasavyo na Wizara ya Afya na TAMISEMI. Mifumo ya 
ufuatiliaji ilikuwepo lakini haikutosheleza kwa sababu  
haikujumuisha masula ya mikataba ya hospitali. Mikataba 
iliyosainiwa haikufanyiwa tathmini na marejeo kwa wastani 
wa miaka 13 tangu isainiwe.

Mapendekezo: Wizara ya Afya na TAMISEMI zihakikishe 
zinasimamia ipasavyo mikataba waliyosini baina ya serikali na 
hospitali binafsi. Hii ni pamoja na kuhakikisha hospitali binafsi 
zilizosaini mikataba na serikali zinatoa huduma kulingana na 
hadhi sambamba na kuzingatia bei elekezi baada ya kurejewa. 

8.5 Wahitimu wanaoanadaliwa kwenye Sekta ya Mafuta na 
Gesi nchini

Ukaguzi huu unahusu namna mifumo yetu ya elimu ya juu 
ilivyoweza kutafsiri mahitaji ya wataalam katika sekta ya 
Mafuta na Gesi Asilia katika mitaala yao ya elimu kwa lengo 
la kuaandaa wataalam wa kutosha na wenye ujuzi kwa ajili ya 
kusimamia sekta ya mafuta na gesi nchini.  

8.5.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kutathmini kama Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia ina mfumo bora wa kuhakikisha idadi na ubora 
wa wahitimu wanaozalishwa inakidhi mahitaji ya sekta ya 
mafuta na gesi asilia; na kama taasisi za elimu nchini zina 
uwezo wa kuzalisha ujuzi unaohitajika katika sekta hiyo.
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8.5.2 Mapungufu yaliyobainika

i. Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia haina mipango na 
mikakati thabiti katika kuzalisha wataalamu katika sekta ya 
mafuta na gesi asilia. Hii ni kwa sababu Wizara ya Elimu 
haikufanya uchambuzi wa kina kuchambua mahitaji ya 
ujuzi unaotakiwa katika mnyororo wa thamani wa mafuta 
na gesi asilia. Pia Wizara ya  Elimu Sayansi na Teknolojia, 
Tume ya Vyuo Vikuu na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
hawajafanya ufuatlia na tathimini ya kutosha ya shughuli 
za kutoa ujuzi katika sekta ya Mafuta na Gesi Asilia kwa 
kipindi cha miaka mitatu mfululizo toka mwaka 2012 hadi 
2016.  

ii. Uwezo mdogo wa taasisi zote sita zinazotoa elimu na 
mafunzo katika sekta ya mafuta na gesi nchini. Taasisi 
zote hazina uwezo wa kuzalisha wa wahitimu wenye 
ujuzi unaohitajika katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 
Asilimia 45 ya ujuzi wa kitaalamu unaohitajika katika 
mitaala ya vyuo vikuu vinavyotoa elimu katika sekta ya 
mafuta na gesi asili unakosekana. Mitaala inayotumika 
katika vyuo hivyo inakosa takribani ujuzi 10 zinazotakiwa 
katika ngazi ya vyuo vikuu. Kati ya taasisi 6 ni taasisi mbili 
(33%) zinatoa zinatoa kozi ya afya usalama mahala pa 
kazi na mazingira japokuwa kozi kuwa kozi hii ni muhimu 
kumuwezesha muhitimu kuajiriwa katika sekta ya mafuta 
na gesi. 
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iii. Ukosefu wa miundombinu na vifaa kwa ajili ya kutoa 
mafunzo kwa vitendo. Vyuo vyote sita vilivyokaguliwa 
vinakabiliwa na upungufu wa vifaa na miundombinu 
(maabara, vifaa na zana) kwa ajili ya kutoa mafunzo. Kati 
ya vyuo sita vyuo 2 (33%) havikuwa na maabara kabisa 
wakati vyuo 3 (50%) vinakabiliwa na ukosefu wa vifaa vya 
maabara. 

Mapendekezo: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
iangalie upya mfumo wa usimamizi wa uzalishaji wa wataalamu 
wanaohitajika katika sekta ya mafuta na gesi asilia. Hii ni 
pamoja na kuandaa mipango kwa ajili ya kusimamia shughuli 
zinazohusu kukuza ujuzi, kuaanda mfumo sahihi wa ufuatiliaji, 
uratibu na kuhakikisha kuna upatikanaji endelevu wa fedha 
za kutekeleza shughuli hizo. Aidha, Wizara ihakikishe tume 
ya vyuo vikuu na baraza la Taifa la ufundi inaandaa utaratibu  
wa kufuatilia na kuhakikisha mitaala ya taasisi za elimu na 
mafunzo inaandaliwa kwa ufanisi. 

8.6 Usimamizi wa Kaguzi za Vyombo katika Usafi ri wa Njia ya 
Maji

Ukaguzi huu unahusu tathmini ya kaguzi za vyombo vya usafi ri 
kwa njia ya maji zinazofanywa na SUMATRA ili kubaini ni kwa 
kiasi kaguzi hizo zimekusudiwa kupunguza tatizo la ajali za 
vyombo vya usafi ri kwa njia ya maji. 
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8.6.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kutathmini ikiwa Wizara ya Ujenzi Uchukuzi 
na Mawasiliano pamoja na Mamlaka ya Udhibiti Usafi ri kwa 
njia ya Maji na Nchi Kavu (SUMATRA) zinasimamia kikamilifu 
kaguzi za vyombo  katika Usafi ri wa njia ya maji Tanzania bara.

8.6.2 Mapungufu yaliyobainika

i. Kukosekana kwa kanzidata ya usajili wa vyombo vidogo. 
SUMATRA haina kitabu cha usajili wa vyombo vidogo hii 
ilisababisha namba moja ya usajili kutolewa kwa zaidi ya 
vyombo viwili. Mfano namba TAN 001 ilipewa kwa vyombo 
LADY DIANA, 4 LADY DIANA na MV DELGO na namba 
TAN 008 ilitolewa kwa MV PEPI na MV ZABAR JADA. 
Pamoja na kuwepo kwa kitabu cha usajili wa vyombo 
vikubwa (meli) kuna vyombo vya usafi ri ambavyo havitumiki 
na usajili wake haujafutwa.  

ii. SUMATRA ilifanya ukaguzi chini ya 20% ya vyombo vidogo 
vinavyofanya safari zake Tanzania Bara kwa mujibu wa 
sensa iliyofanyika mwaka 2012. Kipindi cha 2012/2013 
vyombo vidogo ambavyo havikukaguliwa vilikuwa 80.06% 
wakati miaka iliyofuatia idadi ilipanda hadi kufi kia 84.99%. 
Na  mwaka 2015/2016 vyombo vidogo visivyokaguliwa  
viliongezeka hadi 87.86%. 

iii. SUMATRA haikutoa makatazo na adhabu kwa waendeshaji 
wa vyombo vya maji wasiozingatia viwango vya usalama 
kuanzia mwaka 2011/2012 hadi 2014/2015. Na mwaka 
2015/2016 ni asilimia 1.85 tu ya wakosaji  ndiyo walipewa 
adhabu. 
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iv. Kuanzia mwaka 2011/2012 hadi 2015/2016, Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano haikufanya ufuatiliaji wa 
masuala ya usalama katika Usafi ri wa njia ya maji mahsusi 
kwa kaguzi zinazosimamiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafi ri wa Njia ya Maji na Nchi Kavu. 

Mapendekezo: Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasilino 
iiagize SUMATRA,  kusajili na kutoa leseni kwa vyombo vyote 
vidogo vya usafi ri wa maji, kuondoa katika kumbukumbu 
vyombo vyote visivyotumika pamoja na kufanya ukaguzi wa 
mara kwa mara.

8.7 Uendelezaji wa Maeneo ya Wazi yalioanisha nchini

Ukaguzi huu unahusu udhibiti wa uendelezaji wa maeneo ya 
wazi yaliyoainishwa nchini kwa ajili ya matumizi ya umma. 
Ukaguzi uliangalia mamlaka za upangaji saba katoka katika 
kanda sita za kijiografi a. Kanda ya Pwani, Kanda ya Ziwa, 
Mashariki, Kanda ya Nyanda za Juu Kusini na Kanda ya 
Kaskazini.

8.7.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kutambua maeneo ya wazi ambayo 
yalitengwa kwa ajili ya umma hayatumiki ipasavyo. Kutathhmini 
kama Ofi si ya Raisi-TAMISEMI kupitia mamlaka za upangaji 
wanatekeleza kwa  ufanisi udhibiti wa uendelezaji wa maeneo 
ya wazi yalioanishwa nchini Maeneo ya wazi yalioanishwa 
katika mamlaka za upangaji kwa ajili ya matumizi mbalimbali 
ya umma hayatumiwi kwa mujibu wa mpango. Zaidi ya asilimia 
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80 ya maeneo ya wazi yaliyopangwa kwa ajili ya  matumizi ya 
umma nchini yamevamiwa na hayaendelezwi.

8.7.2 Mapungufu  yaliyobainika 

i. Mamlaka 6 (86%) za Mipango Miji kati ya 7 zilizotembelewa 
hazijaanza mchakato wa usajili wa maeneo ya wazi ya 
umma ili kutambua umiliki wake licha ya mamlaka hizo 
kuandikiwa na TAMISEMI barua ya  tarehe 23 Oktoba, 
2014 na kukumbushwa kwa barua ya tarehe 20 Januari 
2015.

 ii. Maeneo ya wazi yaliyoanishwa kwa matumizi ya 
umma katika mamlaka za upangaji miji hayakulindwa 
na kudhibitiwa ili kuhakikisha yanatumika kama 
ilivyokusudiwa, badala yake maeneo  yalibadilishwa 
matumizi; mfano kati ya maeneo 33 yaliyoainishwa na 
CDA kuwa maeneo ya wazi ya umma 17 kati ya hayo 
yaliidhinishiwa kwa matumizi ya bar. Vilevile, Mamlaka 
hazikuwa na mfumo wa kufuatilia na kuweka kumbukumbu 
za taarifa za wavamizi wa maeneo ya wazi ya umma. 

Mapendekezo: Ofi si ya Rais - TAMISEMI iziagize mamlaka 
za mipango Miji kuimarisha  udhibiti wa maeneo ya wazi 
ya umma ikiwa ni pamoja na kuyapatia hati miliki. Aidha, 
mamlaka hizi zinapaswa kushirikisha jamii kulinda maeneo 
ya wazi ya umma.   
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8.8 Usimamizi wa Usalama dhidi ya Moto katika Majengo ya 
Umma
Ukaguzi huu unahusu kuangalia kama Idara ya zima moto 
inasimamia matakwa ya usalama dhidi ya moto katika majengo 
ya umma. Kumekua na matukio ya ajali za moto katika majengo 
ya umma, na kusababisha hasara kubwa zikiwemo upotevu 
maisha ya watu,majeruhi na  kuharibika kwa mali.  Ukaguzi 
ulihusisha vikosi 5 vya zima moto na uokoaji.  

8.8.1 Lengo la ukaguzi
Lengo la ukaguzi ni kutathmini kama Jeshi la Zima Moto na 
Uokoaji limesimamia kikamilifu matakwa ya usalama dhidi ya 
moto katika majengo ya umma. 

8.8.2 Mapungufu yaliyobainika 

i. Jengo la umma 1 kati ya 3 ambayo hakufanyiwa ukaguzi 
na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji walipewa cheti cha 
usalama dhidi ya moto kinyume na matakwa ya sharia.  
Aidha, Jeshi la Zimamoto halikua na mpango wa ukaguzi  
wa majengo ya umma dhidi ya matukio ya moto na hivyo 
kuwepo majengo yasiyokaguliwa  kwa zaidi ya mwaka 
licha ya kuwepo kwa kanuni inayowataka kukagua 
makengo ya umma angalau mara moja kila mwaka. 

ii. Jeshi la Zimamoto halikufanya ukaguzi kwa ufanisi na 
hivyo kushindwa kubainisha mapungufu yaliyopo katika 
majengo yenye kuhatarisha usalama dhidi ya matukio 
ya moto. Kati ya majengo 20 yaliyokaguliwa na jeshi,  
majengo 11 yalikua na vifaa vya kuzima moto vilivyoisha 
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muda wa kutumika na kukosa vifaa vya kung’amua 
(kutambua) uwepo wa moshi. Majengo 7 Kati ya 11 
hayakuwa na mabomba ya mipira kwa ajili ya kuzimia 
moto, kuzibwa kwa njia za  dharura za kutokea wakati wa 
moto, ukosefu wa masuala haya huongeza na kufanya 
mazingira magumu  kwa usalama dhidi ya moto. Hata 
hivyo, mapungufu haya hayakubainishwa katika taarifa za 
ukaguzi za jeshi la polisi. Pamoja na haya yote, jeshi la 
zima moto lilitoa hati ya salama kwa wamiliki wa majengo 
yasiyokidhi vigezo na matakwa ya usalama dhidi ya ajali 
za moto.

iii. Jeshi la Zima Moto na Uokoaji iliwasilisha matokeo ya 
ukaguzi kwa wamiliki na au watumiaji wa majengo yenye 
mapungufu. Mapendekezo yaliyotolewa hayakuonesha 
viwango vya ubora, ukubwa na aina ya kifaa 
kinachotakiwa kuwekwa katika jengo husika. Hivyo hata 
kama mapendekezo ya ukaguzi yatafanyiwa kazi kuna 
uwezekano wa wamiliki au watumiaji wa majengo kuweka 
vifaa visivyosahihi kwa ajili ya kujikinga dhidi ya moto. 

iv. Jeshi la Zima Moto na Uokoaji halikupitia michoro ya ujenzi 
na kutoa idhini  wakati wa mchakato wa uidhinishaji wa 
michoro ya ujenzi unaofanywa na Halmashauri za Serikali 
za Mitaa. Pia Jeshi halikuchukua hatua za kuwakataza 
wananchi kujenga majengo pasipo idhini ya Jeshi hilo 
na kusababishwa majengo kujengwa pasipo kuzingatia 
matakwa ya usalama dhidi ya moto. 

Toleo Maalum la CAG kwa Wananchi



75

v. Jeshi la zima moto na uokoaji halikufanya ufuatiliaji kwa 
wakati ili kutathmini hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
ya ukaguzi wao. Mfano kati ya majengo 15 yaliyokaguliwa 
ufuatiliaji ulifanyika katika jengo 1 tu miezi miwili baada 
ya kupita kwa muda ulioainishwa jeshi hilo kwa ajili ya 
kukagua utekelezaji wa mapendekezo yao. Vilevile, jeshi 
halikutoa adhabu kwa wamiliki wa majengo waliokiuka 
taratibu na matakwa ya usalama dhidi ya moto, hata 
hivyo, walifungua kesi dhidi ya wale waliochelewa kulipa 
au wasiolipa kabisa ada ya ukaguzi.

Mapendekezo: Jeshi la zima moto na uokoaji lihakikishe 
linaimarisha usimamizi wa usalama dhidi ya moto ikiwa 
ni pamoja na kushirikiana na Ofi si ya Rais – TAMISEMI na 
Mamlaka za ramani za majengo katika kuhakisha ujenzi 
unazingatia matakwa dhidi ya moto.  

8.9 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa 
Ufanisi Uliofanyika na Kuwasilishwa bungeni Mwaka 2012 
na 2013

Ukaguzi huu unahusu matokeo ya ufuatiliaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa kwenye kaguzi 5 zilizopita na kuwasilishwa 
bungeni mwaka 2012 na 2013.

8.9.1 Lengo la Ukaguzi

Lengo la ukaguzi ni kufanya tathmini kubaini kiwango ambacho 
taasisi zilizokaguliwa zimetekeleza mapendekezo yaliyotolewa 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Ukaguzi 
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huu wa kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 
na CAG kwa taasisi zilizofanyiwa Ukaguzi wa Ufanisi ni wa pili.

8.9.2 Mapungufu yaliyobainika

i. Kati ya mapendekezo 107 yaliyotolewa na CAG kwa 
taasisi 8 katika kaguzi 5; mapendekeo 67 yapo katika 
hatua mbalimbali za utekelezaji ambapo  37 (35%) 
yalitekelezwa kwa kiasi na   30 (28%) hayakutekelezwa 
kabisa.

ii. Upo udhaifu kwa Maafi sa Masuuli kufuatilia  na kutoa 
taarifa ya utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za 
ufanisi zinazofanywa katika taasisi zao.

Mapendekezo: Ofi si ya Waziri Mkuu ihakikishe wizara, idara 
zinazojitegeme, wakala wa serikali na mamlaka za serikali za 
mitaa ihakikishe zinafanyiakazi mapendekezo yaliyotolewa 
katika kaguzi za ufanisi yanafuatiliwa  na kutekelezwa vya 
kutosha na kwa ufanisi.

RIPOTI ZA KAGUZI MAALUM

KWA MWAKA WA FEdHA UnAOISHIA TAREHE 30 jUnI 2016
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SURA YA TISA

9.0 RIPOTI ZA KAGUZI MAALUM

Sura hii inatoa taarifa ya Kaguzi Maalum zilizofanyika katika 
kipindi cha mwaka wa fedha unaoishia Juni 30, 2016. Taarifa 
hii imejumuisha Kaguzi Maalum za Serikali Kuu, Serikali za 
Mitaa na Mashirika ya Umma. 

9.1 Ukaguzi wa Serikali Kuu

Kaguzi Maalum mbili zilifanyika ni Mamlaka ya vitambulisho 
vya Taifa (NIDA) na Fedha za GAVI Alliance kwa ajili ya chanjo 
ya Surua Rubella.  

9.1.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Vitambulisho vya Taifa (nIdA)

i. Fomu 7,762,907 zilizochapishwa na mpiga chapa binafsi 
kwa takribani shilingi bilioni 2  zilizopokelewa na Mamlaka  
(NIDA) na hazikutumika.  

ii. Ununuzi wa Vifaa vya TEHAMA vyenye thamani ya takribani 
shilingi milioni 63 ulifanyika kwa kutumia ushindanishi  wa 
wazabuni wa kughushi. Mchakato wa kumpata mshauri 
elekezi wa mradi na uingiwaji wa mkataba wake haukuwa 
sahihi. Aidha, ilibainika kuwa uongozi, wafanyakazi na 
wazabuni walishiriki kwa namna moja au nyingine katika 
ubadhirifu na udanganyifu kwenye matumizi ya fedha 
katika mradi wa kuboredha Vitambulisho vya Taifa.
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Mapendekezo: Ofi si ya Waziri Mkuu iimarishe Idara ya 
Mpigachapa Mkuu wa Serikali ili nyaraka zote za serikali ziweze 
kuchapwishwa katika ofi si hiyo. Pia, hatua stahiki zichukuliwe 
dhidi ya watumishi waliohusika katika udanganyifu huo sanjari 
na kuhakikisha watumishi hao wanafi dia hasara iliyopatikana.

9.1.2 Matokeo ya ukaguzi wa chanjo ya Surua Rubella

Miongoni mwa matatizo yaliyobainika katika ukaguzi huu ni 
pamoja na matumizi ya takribani shilingi bilioni 1 ya fedha 
zilizotolewa na Gavi Alliance kwa Wizara ya Afya kwa ajili 
ya Chanjo ya Surua Rubella hazikuthibitika kupokelewa 
na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Aidha, kiasi cha  shilingi 
bilioni 1 zilitumika kulipa posho hewa kwa kutumia nyaraka 
za kughushi, shilingi milioni 294 zililipwa kwa watumishi 
hewa ambao hawakuhusika katika zoezi la chanjo na shilingi 
milioni 316 zililipwa kwa ajili ya huduma hewa ya chakula.  
Hii inaashiria udanganyifu na  vitendo vya rushwa katika 
usimamizi wa utekelezaji wa mradi wa Chanjo.  

Mapendekezo: Hatua za kinidhamu na za kisheria zichukuliwe 
na mamklaka husika dhidi ya wahusika. Vilevile, fedha 
zilizolipwa kwa nyaraka za kughushi zirejeshwe na wahusika 
waliotenda kosa hilo. Ofi si ya Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai 
ifuati lie kwa karibu uhalali wa matumizi ya fedha ambazo 
zilionekana kulipwa kwa maafi sa wa mamlaka za serikali za 
mitaa  ambao walikanusha kuyafahamu malipo hayo.
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9.2 Mashirika ya Umma

Sehemu hii inahusu taarifa za kaguzi maalum za Mashirika 
ya Umma.

9.2.1 Taarifa za Ukaguzi Maalumu Kuhusu Sekta ya Mafuta na 
Gesi 

Ilibainika kuwa bomba la gesi asilia linatumika kwa 6% tu 
ya uwezo wake wa kusafi risha gesi. Hali hii imesababishwa 
na kutozingatiwa kwa mkataba kati ya TPDC na TANESCO 
ulioitaka TANESCO kuhakikisha kwamba uzalishaji wa umeme 
kwa mitambo yake sita (Kinyerezi I, Kinyerezi II, Ubungo 
I,Ubungo II, Tegeta na Symbion) inatumia gesi asilia kuzalisha 
umeme. Ilibainika kuwa ni mtambo wa Kinyerezi I unaotumia 
gesi asilia ya bomba hili kuzalisha umeme.

Mapendekezo: Wizara ya Nishati, Madini TPDC na 
TANESCO wahakikishe kwamba kiwango cha matumizi ya 
gesi inayosafi rishwa kwenye bomba la gesi asilia kinafi kia 
asilimia iliyokusudiwia kwenye mikataba. Kinyerezi I

9.2.2 Mkataba kati ya TPdc na PAET 

i. Shirika la Maendeleo ya Mafuta Tanzania (TPDC) 
limeingia mkataba na kampuni ya Pan African Energy 
Tanzania Limited (PAET) usio na tija kwa Umma. Mkataba 
huu ni Mkataba wa Ubia wa Uzalishaji wa Gesi (PSA) 
baina ya TPDC na PAET ambapo kadiri uzalishaji wa gesi 
asilia unavyoongezeka ndivyo gawiwo la serikali linazidi 
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kupungua. 

ii. Kampuni ya PAET hailipi mrahaba kwa serikali badala 
yake TPDC ndiyo hulipa mrahaba huo. Hii hutokana na 
makubaliano kuwa PAET inakata kodi zote kutoka katika 
mapato yake kama gharama za uendeshaji na uwekezaji 
na hivyo kuifanya PAET kutolipa kodi yoyote kwa serikali 
katika kipindi chote cha mkataba.

iii. Mikataba 18 ya uchimbaji gesi (PSA) imewapa haki 
wawekezaji kuendelea kumiliki mali zinazohamishika 
baada ya kumaliza mkataba licha ya kuwa gharama hizo 
zimekwisha rejeshwa. Suala hili pia lipo katika mikataba 
ya madini.

Mapendekezo: Serikali ipitie upya mkataba na kufanyika 
makubaliano mapya ya mgawanyo wa uzalishaji (PSA) ili 
kuiwezesha Serikali kunufaika pindi uzalishaji unapoongezeka 
na PAET kulipa mrahaba na kodi. Aidha, Serikali ihakikishe 
inamiliki mali zinazohamishika na zisizohamishika baada ya 
kipindi cha mkataba kwa kuwa gharama zake zimesharejeshwa 
na Serikali.
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9.2.3 Mamlaka ya Bandari Tanzania

Mamlaka ya Bandari ilipoteza takribani shilingi bilioni 6 kwa 
kutokusanya mapato yatokanayo na ushuru wa bandari. Hii 
ilisababishwa na ubadhirifu uliohusisha makampuni ya kutoa 
mizigo bandarini, wafanyakazi wa Mamlaka na watumishi wa 
taasisi za benki.

Mapendekezo: Mamlaka ya Bandari kuchukua hatua stahiki 
ikiwa ni pamoja na kuwasiliana na mabenki husika kuhakikisha 
kwamba fedha hizi zinarejeshwa.
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