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DIBAJI

Wananchi na jamii kwa ujumla wanayo haki ya Kikatiba kupata taarifa sahihi za Serikali 
kuhusu utekelezaji wa sera, mipango na miradi mbalimbali ya maendeleo kupitia vyombo 
vya habari na njia nyingine za mawasiliano. Kutokana na ongezeko la matumizi ya ripoti za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa vyombo vya habari na wadau 
wengine, kumekuwa na upotoshaji mkubwa wa taarifa za ukaguzi kwa namna zinavyotumiwa 
na wadau mbalimbali. 

Ili kupunguza upotoshaji na kufanikisha mjadala wa masuala ya taarifa za ukaguzi nimeona 
nifanye jitihada za kuelimisha umma wa Watanzania ili uweze kuelewa na kuchambua 
masuala ya ukaguzi kwa usahihi kulingana na mambo yaliyojitokeza kwenye ripoti zangu. 
Jitihada hizo ni pamoja na kuandaa kitabu kidogo kinachoelezea muhtasari wa ripoti hizo kwa 
lugha rahisi na rafiki itakayosaidia kufikisha ujumbe sahihi kwa jamii.

Kwa mara ya kwanza Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali (NAOT) imeandaa kitabu 
hiki ambacho ni muhtasari wa ripoti zote za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG), zilizowasilishwa kwa Mhe. Rais na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ofisi 
imeandaa muhtsari (kijitabu maalum) kinachoainisha masuala muhimu yaliyojitokeza kwenye 
ukaguzi ulioishia tarehe 30 Juni, 2012.

Ripoti za ukaguzi wa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2012 ziliwasilishwa kwa Mheshimiwa 
Rais Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete tarehe 29 Machi, 2013 na baadaye kusomwa bungeni na 
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Mawaziri husika tarehe 11 Aprili, 2013. Ripoti hizi ziliwasilishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu Na. 34(1)(c) cha Sheria Na.11 
ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008.

Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008 imeongeza mawanda ya ukaguzi 
kwa kuongeza madaraka ya kufanya kaguzi nyingine zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa 
taarifa za fedha. Kwa hiyo, kwa mujibu wa sheria hii CAG anatakiwa kufanya ukaguzi wa 
ufanisi, utambuzi, mazingira na kaguzi mbalimbali maalum kama zitakavyojitokeza. Uhuru wa 
kiutendaji wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa kiasi kikubwa umeimarika 
baada ya kuanza kutumia sheria ya ukaguzi wa umma Na. 11 ya mwaka 2008. Hata hivyo, 
kulingana na viwango vya kimataifa maboresho zaidi yanahitajika hasa kwa upande wa 
kupanga mishahara na ajira za watumishi wa ofisi hii ili kuiwezesha kutekeleza majukumu ya 
kikatiba kwa ufanisi zaidi.

Ingawa majukumu ya ofisi ya CAG na yale ya taasisi za umma yanatofautiana, matarajio ya 
usimamizi bora wa rasilimali za taifa (Umma) yanafanana. Ni matumaini yangu kwamba, kwa 
kutumia sheria ya ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali itaweza kuimarisha udhibiti wa fedha na kuisaidia serikali kuimarisha uwajibikaji. 

Kitabu hiki kinatoa majumuisho ya muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa taarifa za Fedha 
katika Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2012 na mawanda ya 
ukaguzi katika Serikali Kuu ambayo yanajumuisha Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala za 
Serikali na Sekretarieti za Mikoa.
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Pia, kuna majumuisho ya taarifa za ukaguzi katika Mamlaka zote za Serikali za Mitaa kwa 
muhtasari, ambapo maelezo ya kina ya taarifa hizo yanapatikana katika taarifa za Halmashauri 
zilizotumwa kwa waheshimiwa wenyeviti wa Halmashauri na Maafisa masuuli husika.

Vilevile, ni muhtasari wa mkusanyiko wa ripoti za kaguzi mbalimbali za Mashirika ya Umma 
na Taasisi Nyingine zilizofanyika kwa kipindi husika. Muhtasari huu unaainisha masuala 
yanayozorotesha ufanisi wa Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma katika kutekeleza na 
kufikia malengo waliyojiwekea.

Kitabu hiki pia kina muhtasari wa majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa miradi inayofadhiliwa 
na wahisani na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Miradi ipo katika makundi 
mawili ambayo ni miradi mikubwa minne yaani Mfuko wa Maendeleo ya Jamii(TASAF), Mradi 
wa Maendeleo wa Sekta ya Kilimo(ASDP), Mradi wa Maendeleo wa Sekta ya Maji(WSDP) na 
Mfuko wa Sekta ya Afya (Health Basket Fund) na pia miradi mingine ambayo ni makubaliano 
kati ya Serikali na wahisani wengine. 

Muhtasari mwingine ni kuhusu ripoti ya ukaguzi wa ufanisi (Value for money audit) ambapo 
inahusisha ripoti tano za kaguzi zilizofanyika Serikali Kuu (Idara ya Polisi na Wizara ya Ujenzi, 
Wizara ya Kazi na Ajira na Wizara ya Fedha) ambazo ni Usimamizi wa Ukaguzi wa Magari na 
ukomo wa mwendo barabarani, Ukaguzi wa usimamizi wa Usalama Mahali pa kazi, Usimamizi 
wa Mikataba ya Miradi ya Ujenzi Katika Serikali za Mitaa, Usimamizi wa Manunuzi ya Vifaa vya 
TEHAMA Katika Sekta ya Umma na Usimamizi wa Shughuli za Uvuvi Katika Ziwa Victoria.
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Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa utaalamu, juhudi kubwa 
walioonyesha katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya kufanya kazi katika mazingira 
magumu ambayo ni pamoja na kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi vya kutosha, 
mishahara duni , upungufu wa watumishi na wakati mwingine kufanya kazi maeneo ya vijijini 
ambayo sio rahisi kufikika.

Pia, napenda kutambua kazi iliyofanywa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma, 
Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Serikali na Msajili wa Hazina kwa kuandaa na kuwasilisha 
taarifa za kiutendaji za Taasisi zilizoko chini yao kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2011/2012 
na kuonyesha mambo mengi ambayo kwa kiasi kikubwa yalijitokeza kwenye ripoti yangu ya 
mwaka uliopita. 

Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika kuiwajibisha Serikali kwa jukumu 
lake la usimamizi wa fedha za Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo, nitafurahi 
kupata maoni kutoka kwa watumiaji wa ripoti za ukaguzi jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa 
yangu kwa siku zijazo.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI                         
______________________________
July, 2013
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SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.1 Majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali

	 Ofisi	 ya	Taifa	 ya	 Ukaguzi	 wa	 Hesabu	 za	 Serikali	 (NAOT)	 ni	 taasisi	 pekee	
yenye	 jukumu	 la	 kufanya	 ukaguzi	 wa	 mapato	 na	 matumizi	 ya	 Serikali	 kama	
yalivyoidhinishwa	na	Bunge	na	pia	kufanya	ukaguzi	wa	thamani	ya	fedha	(ufanisi)	
kwa	mujibu	wa	Sheria.	Majukumu	ya	Ofisi	 ya	Taifa	 ya	Ukaguzi	wa	Hesabu	za	
Serikali	katika	kusimamia	matumizi	ya	Rasilimali	za	Umma	yameainishwa	wazi	
kwenye	ibara	ya	143	ya	Katiba	ya	Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania	ya	mwaka	
1977	(iliyorekebishwa	mara	kwa	mara),	Sheria	ya	Serikali	za	Mitaa	Na.	9	ya	1982	
(iliyorejewa	2000)	na	katika	Sheria	ya	Ukaguzi	wa	Umma	Na.	11	ya	mwaka	2008.	

	 Ripoti	 za	Ukaguzi	 za	kila	mwaka	 zinazotolewa	na	Mdhibiti	 na	Mkaguzi	Mkuu	
wa	 Hesabu	 za	 Serikali	 (CAG)	 zinalenga	 kutoa	 taarifa	 ili	 kuliwezesha	 Bunge	
kuisimamia	vizuri	Serikali	katika	kutekeleza	jukumu	lake	juu	ya	usimamizi	mzuri	
wa	mapato	na	matumizi	ya	rasilimali	za	Umma.

	 Kwa	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 iliyopita	 (kuanzia	 mwaka	 2007/2008),	 jamii	
imeanza	kuona	maboresho	katika	mchakato	wa	uwajibikaji	nchini.	Maboresho	
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haya	yametokana	na	utekelezaji	wa	mapendekezo	ya	Ukaguzi	pamoja	na	uwepo	
wa	 Kamati	 za	 Bunge	 za	 Kudumu	 ambazo	 zimesimamia	 na	 kuhimiza	 juu	 ya	
uwajibikaji	katika	matumizi	ya	fedha	za	umma.

	 Ripoti	za	ukaguzi	wa	mwaka	ulioishia	 tarehe	30	 Juni,	2012	ziliwasilishwa	kwa	
Mheshimiwa	Dkt.	 Jakaya	Mrisho	Kikwete	 tarehe	 28	Machi,	 2013	 na	 baadaye	
kuwasilishwa	(tabled)	bungeni	na	mawaziri	husika	tarehe	11	Aprili,	2013.

1.2 Rasilimali za Taifa (Umma) 

	 Rasilimali	 za	Taifa	 zinajumuisha	 fedha,	maliasili	 ya	nchi,	watu,	 ardhi	na	mambo	
mengine	yote	yanayohitajika	katika	uendeshwaji	wa	Serikali	kama	ilivyoelezwa	
kwenye	Ibara	ya	27	ya	Katiba	ya	Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania	ya	mwaka	
1977.		Uwajibikaji	katika	rasilimali	za	Taifa	ni	dhana	ya	maadili	na	utawala	bora.	

1.3 Maana ya Uwajibikaji

	 Uwajibikaji	 kwa	 umma	 unatokana	 na	 majukumu	 ambayo	 wamepewa	 	 watu	
au	taasisi	walizokabidhiwa	 	kusimamia	rasilimali	za	 taifa	na	kuwasilisha	taarifa	
ya	 utekelezaji	 wa	mipango	 iliyopangwa	 kutekelezwa	 katika	 kipindi	 fulani	 cha	
utendaji.

	 Mihimili	mikuu	ya	uwajibikaji	ni	pamoja	na:
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·	 Bunge	la	Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania,	ambalo	linawajibu	wa	kupitisha	
bajeti	 (kupanga	 na	 kugawa	 rasilimali	 za	Taifa	 kwa	 taasisi	mbalimbali)	 na	
kuisimamia	 Serikali	 katika	makusanyo	 na	matumizi	 ya	 rasilimali	 za	Taifa	
zilizopitishwa	na	Bunge.	

·	 Serikali	 (Serikali	Kuu,	Serikali	 za	Mitaa	na	Bodi	 za	Mashirika	ya	Umma),	
zinawajibu	wa	kukusanya	na	kutumia	rasilimali	za	Taifa	kama	zilivyopitishwa	
na	Bunge.

·	 Mahakama,	 inawajibu	 wa	 kusikiliza	 mashauri	 yote	 yanayofikishwa	
mahakamani	na	kutoa	hukumu	kulingana	na	sheria	husika	za	nchi.	Vilevile,	
mahakama	 inapokea	na	kusikiliza	mashauri	mbalimbali	 yanayohusiana	na	
uwajibikaji	katika	matumizi	 ya	rasilimali	 za	Taifa	kama	vile	Mahakama	za	
Biashara,	Ardhi	n.k.

	 Serikali	 inatumia	 vyombo	 na	 makundi	 mbalimbali	 kwa	 ajili	 ya	 usimamizi	 wa	
matumizi	ya	Rasilimali	za	Taifa.	Baadhi	ya	vyombo	hivyo	ni:Ofisi	ya	Taifa	ya	Ukaguzi	
wa	Hesabu	za	Serikali	(NAOT),	Mamlaka	ya	Usimamizi	wa	Manunuzi	ya	Umma	
(PPRA),	Taasisi	ya	Kuzuia	na	Kupambana	na	Rushwa	(TAKUKURU),	Sekretariati	
ya	Maadili	ya	Viongozi,	Tume	ya	Haki	za	Binadamu	na	Utawala	Bora,	Wananchi	
wenyewe	na	vyombo	vya	habari.	Vyombo	hivi	vinafanya	kazi	kwa	karibu	kabisa	
na	Serikali	pamoja	na	Bunge.
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Kijitabu	hiki	ni	muhtasari	wa	matokeo	ya	ukaguzi	wa	taarifa	za	fedha	kwa	kipindi	cha	
mwaka	ulioishia	tarehe	30	Juni,	2012	pamoja	na	taarifa	za	ukaguzi	wa	Ufanisi	(Value	
for	Money	audit)	kwa	kipindi	kinachoishia	tarehe	31	Machi,	2013.
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SURA YA PILI

2.0 MAELEZO YA JUMLA KUHUSU UKAGUZI

	 Ofisi	yangu	ina	wajibu	wa	kukagua	na	kutoa	maoni	ya	ukaguzi	juu	ya	hesabu	na	
kazi	iliyofanyika	kwenye	Wizara,	Idara,	Taasisi,	Shirika	la	Umma	na	Halmashauri.		
Maoni	ya	ukaguzi	yanatolewa	kama	uthibitisho	wa	matokeo	ya	taarifa	za	ukaguzi	
wa	fedha	na		ukaguzi	wa	ufanisi	kwa	kuangalia	tija,	ufanisi	pamoja	na	uzingatiaji	
wa	Sheria,	Kanuni	na	taratibu	zinazotakiwa	katika	kusimamia	rasilimali	za	nchi

2.1 Hati za Ukaguzi

2.1.1 Maana ya Hati ya Ukaguzi

	 Hati	 ya	 ukaguzi	 ni	 maoni	 ya	 mkaguzi	 yanayoelezea	 kama	 taarifa	 za	 fedha	
zilizokaguliwa	 zimetayarishwa	 kwa	 mujibu	 wa	 misingi	 inayokubalika	 katika	
uandaaji	 wa	 taarifa	 hizo.	 Hati	 ya	 ukaguzi	 inaelezea	 kama	 	 taarifa	 za	 fedha	
zilizowasilishwa	zina	maelezo	ya	kutosha.

2.1.2 Aina ya Hati za Ukaguzi

	 Kulingana	na	Viwango	vya	Kimataifa	vya	Ukaguzi	(ISA)	na	Viwango	vya	Shirika	la		
Kimataifa	la	Asasi	Kuu	za	Ukaguzi	(ISSAIs),	zifuatazo	ni	aina	ya	Hati	za	Ukaguzi	
zinazotolewa	kama	kipimo	katika	utayarishaji	wa	taarifa	za	fedha:
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2.1.2.1Hati inayoridhisha (Unqualified Opinion)

	 Hati	 hii	 inatolewa	 wakati	 ninaporidhika	 kuwa	 hesabu	 zimetayarishwa	 kwa	
usahihi	na	kwa	kuzingatia	viwango	vya	Kimataifa,	na	vile	vinavyotolewa	na	Bodi	
ya	Taifa	ya	Wahasibu	na	Wakaguzi	wa	Hesabu	(NBAA)	au	viwango	vingine	vya	
utoaji	wa	taarifa	za	fedha	vinavyokubalika	kimataifa.
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2.1.2.2Hati Inayoridhisha na yenye Suala la Msisitizo (Unqualified Opinion 
with Emphasis of Matters)

	 Hati	hii	inatolewa	wakati	ninaporidhika	kuwa	hesabu	zimetayarishwa	kwa	usahihi	
lakini	kuna	suala	la	msisitizo.		Suala	hilo	halibadilishi	hati	ya	ukaguzi	kutoka	hati	
inayoridhisha,	 bali	 linatoa	msisitizo	 zaidi	wa	hali	 ilivyo	ndani	 ya	Wizara,	 Idara,	
Taasisi,	Wakala,	 Shirika	 au	 Halmashauri	 iliyokaguliwa.	 Mfano	 wa	 masuala	 ya	
msisitizo	ni	kama	vile,	mambo	ambayo	yanaweza	kuwa	na	athari	baadae	ambapo	
ufumbuzi	wake	unategemea	maamuzi	yaliyo	nje	ya	Wizara,	Idara,	Taasisi,	Wakala,	
Shirika	au	Halmashauri	yenyewe	na	ambayo	yanaweza	kuleta	athari	katika	taarifa	
za	 fedha	 hapo	 baadae.	Vilevile,	 msisitizo	 unaweza	 kuwa	 wa	 masuala	 ambayo	
mkaguzi	 alipendekeza	 kwenye	kaguzi	 zilizopita	 na	bado	hayajafanyiwa	kazi	 na	
mkaguliwa.	

2.1.2.3Hati Yenye Shaka (Qualified Opinion)

	 Aina	hii	ya	hati	hutolewa	pale	ninapokutana	na	mazingira	ya	kutokukubaliana	
na	menejimenti	au	mazingira	yenye	shaka	ambayo	yana	athari	lakini	si	za	msingi	
katika	usahihi	wa	hesabu.	Maelezo	ya	hati	yenye	shaka	yanafanana	sana	na	hati	
inayoridhisha	 lakini	aya	ya	ufafanuzi	 inaongezwa	ili	kuelezea	sababu	zinazoleta	
shaka.
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2.1.2.4	Hati Yenye Shaka na Suala la Msisitizo (Qualified Opinion with 
Emphasis of Matters)

	 Aina	hii	ya	hati	hutolewa	pale	ninapokutana	na	mazingira	ya	kutokukubaliana	
na	menejimenti	au	mazingira	yenye	shaka	ambayo	yana	athari	lakini	si	za	msingi		
katika	usahihi	wa	hesabu.		

	 Aya	ya	suala	la	msisitizo	inaongezwa	wakati	kunahitajika	uzingatiaji	wa	haraka	
kutoka	kwa	Watendaji	Wakuu	na	watumiaji	wa	taarifa	za	fedha	kuwatahadharisha	
kuhusu	masuala	yanayohitaji	kushughulikiwa	haraka	na	menejimenti.	

2.1.2.5 Hati  Isiyoridhisha (Adverse Opinion) 

	 Hati	 	 isiyoridhisha	 inatolewa	pale	ninapoona	kuwa,	 taarifa	 za	 fedha	kwa	kiasi	
kikubwa	 zina	 makosa,	 na	 zikiangaliwa	 kwa	 ujumla	 wake	 hazikufuata	 viwango	
vinavyokubalika	 kiuhasibu	 vinavyotolewa	 na	 Bodi	 ya	 Taifa	 ya	Wahasibu	 na	
Wakaguzi	wa	Hesabu,	na	zile	zinazotolewa	na	Taasisi	za	Taaluma	ya	Uhasibu	na	
Ukaguzi	za	Kimataifa.	Hati	hii	ni	kinyume	cha	hati	inayoridhisha.	Kimsingi	hati	hii	
hueleza	kwamba,	taarifa	zilizomo	katika	hesabu	kwa	kiasi	kikubwa	si	sahihi	wala	
za	kuaminika	kwa	ajili	ya	kutathmini	hali	ya	kifedha	na	matokeo	ya	kiutendaji	ya	
Wizara,	Idara,	Taasisi,	Wakala,	Shirika	au	Halmashauri.
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2.1.2.6 Hati Mbaya (Disclaimer Opinion)

	 Hati	 hii	 hutolewa	 pale	 ninaposhindwa	 kupata	 uthibitisho	wa	 kutosha	 kuhusu	
hesabu		zilizoandaliwa	kwa	ajili	ya	ukaguzi.		Sababu	zinazochangia	kutolewa	kwa	
hati	hii	ni	pamoja	na	kukosa	uhuru	wa	kufanya	kazi	ya	ukaguzi	ipasavyo,	kuwa	
na	wigo	 finyu	wa	 kupata	 taarifa	 kwa	 ajili	 ya	 ukaguzi	 	 ama	 kwa	 kukusudia	 au	
kutokukusudia	ambako	kunazuia	kazi	ya	mkaguzi	kupata	vielelezo	vya	kutosha.	
Hali	hiyo	inaathiri	ukaguzi	kiasi	cha	kumfanya	mkaguzi	kushindwa	kutoa	maoni	
ya	hesabu	hizo.		
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SURA YA TATU

3.0 MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU    
 ZA SERIKALI KUU

	 Taarifa	hii	inatoa	muhtasari	na	majumuisho	ya	matokeo	ya	ukaguzi	wa	taarifa	
za	fedha	za	Serikali	Kuu	kwa	mwaka	wa	fedha	ulioisha	tarehe	30	Juni,	2012.

3.1 Utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za ukaguzi 
wa Serikali Kuu kwa miaka ya nyuma

	 Wizara,	Idara	na	Sekretarieti	za	Mikoa	zimekuwa	na	maendeleo	mazuri	katika	
utekelezaji	wa	masuala	ya	kaguzi	za	nyuma.		Hata	hivyo,	katika	mwaka	huu	wa	
ukaguzi,	Wizara,	Idara	na	Sekretarieti	za	Mikoa	zilikuwa	hazijashughulikia	masuala	
ya	miaka	ya	nyuma	yenye	 jumla	ya	Shilingi	 trilioni	2.007,	Dola	 za	Kimarekani	
milioni	2.12,	Yeni	za	Kijapani	bilioni	16.97	na	Euro	850,000.		Kati	ya	kiasi	hicho,	
deni	 la	Taifa	 na	huduma	 za	ujumla	 vinaongoza	kwa	kiasi	 kikubwa	 cha	 Shilingi	
bilioni	842.7	ikifuatiwa	na	Wizara	ya	Miundombinu	yenye	kiasi	cha	Shilingi	bilioni	
674.33	na	Wizara	ya	Ulinzi	na	Jeshi	la	Kujenga	Taifa	ikiwa		ya	tatu	yenye	kiasi	cha	
Shilingi	bilioni	85.14	na	Euro	850,000.	
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3.2 Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa 

	 Jumla	ya	Wizara	93	na	Sekretarieti	za	Mikoa	21	zilikaguliwa	katika	mwaka	wa	
fedha	2011/2012	na	matokeo	yake	ni	kama	ifuatavyo:



T o l e o  M a a l u m  k w a  A j i l i  y a  Wa n a n c h i

12

Mkaguliwa Hati 
inayo-

ridhisha

Hati inayori-
dhisha yenye 
masuala ya 
msisitizo

Hati 
yenye 
shaka

Hati 
isiyori-
dhisha

Hati 
mbaya

Jumla

Wizara/Idara 40 47 6 0 0 93

Sekretarieti	za	
Mikoa

7 14 0 0 0 21

Jumla 47 61 6 0 0 114

3.3 Mapungufu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa Hesabu za Serikali Kuu 
kwa Mwaka 2011/2012.

	 Katika	ukaguzi	wa	hesabu	za	Serikali	Kuu	kwa	mwaka	2011/2012	mapungufu	
mbalimbali		yalibainika	ikiwa	ni	pamoja	na:

·	 Wakati	wa	ukaguzi	ilibainika	kuwa	makampuni	ya	uchimbaji	madini	yalilipa	
mrahaba	kwa	kiwango	cha	asilimia	3%	baada	ya	makato	ikiwa	ni	kiwango	
cha	sheria	ya	zamani	ya	madini	badala	ya	asilimia	4%	kabla	ya	makato	kama	
inavyotakiwa	na	kipengele	cha	87(1)	I	cha	sheria	ya	madini	ya	mwaka	2010	
ambayo	imesababisha	mapato	ya	mrahaba	yasiokusanywa	ya	Shilingi	bilioni	
19.71. 
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·	 Madeni	 ya	 Shirika	 la	 Ndege	 la	Tanzania	 (ATCL)	 ya	 jumla	 ya	 Dola	 za	
Kimarekani	 milioni	 41.47	 yalikuwa	 hayajalipwa	 hadi	 kufikia	mwisho	wa	
mwaka	wa	fedha	2011/12

·	 Malipo	ya	jumla	ya	bilioni	6.03	yalifanywa	kwa	kutumia	vifungu	vya	bajeti	
visivyostahili	 na	 hivyo	 kuathiri	majukumu	 yaliyokusudiwa	 kufanyika	 kwa	
fedha	hizo.

·	 Deni	 la	Taifa	 limeongezeka	 	 hadi	 kufikia	 Shilingi	 trilioni	 16.98	 mwaka	
2011/2012	 ikilinganishwa	 na	 Shilingi	 trilioni	 14.442	 mwaka	 2010/2011	
ikiwa	ni	ongezeko	la	Shilingi	trilioni	2.065	(sawa	na	asilimia	17.6%).

·	 Idara	 ya	 Jeshi	 la	 Polisi	 haikuandaa	 mchanganuo	 wa	 manunuzi	 ya	 vifaa	
mbalimbali	 yenye	 thamani	 ya	 Shilingi	 bilioni	 1.34	 hivyo	 haikuweza	
kuthibitika	 usahihi	 wa	 kiasi	 kilicholipwa	 kwa	 manunuzi	 haya	 kwenye	
mapato	na	matumizi	ya	fungu	hili.

·	 Wizara	 ya	Ardhi,	 Nyumba	 na	 Maendeleo	 ya	 Makazi	 iliuza	 viwanja	 210	
vyenye	 thamani	 ya	 Shilingi	 milioni	 633.98	 vilivyotengwa	 kwa	 waombaji	
mbalimbali	 katika	 Jiji	 la	Dar	 es	 Salaam	kutoka	 kipindi	 cha	mwaka	 2005	
hadi	2011.	

	 Ukaguzi	 wa	 kumbukumbu	 za	 uhasibu	 na	 nyaraka	 nyingine	 unaonyesha	
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kuwa	hadi	kufikia	Juni,	2012	ni	kiasi	cha	Shilingi	milioni	209.64	tu	kilikuwa	
kimekusanywa,	na	kuacha	salio	la	Shilingi	milioni	424.34	bila	kukusanywa.

·	 Kampuni	Saba	za	uwindaji	yaani	M/S	Malagarasi	Hunting	Safaris,	Mwanahuta	
&	Company	 Ltd,	 Usangu	 Safaris	 Ltd,	 Rana	Tours	 &	 Safaris	 Ltd,	 Coastal	
Wilderness	(T)	Ltd,		Kilimanjaro	Game	Trails	Ltd	na	Said	Kawawa	Hunting	
Company	Ltd	zina	malimbikizo	ya	madeni	ya	dola	za	Kimarekani	973,493.	
Hadi	natoa	taarifa	hii	ya	ukaguzi	kampuni	hizo	bado	zilikuwa	zinaendelea	
kufanya	 kazi/shughuli	 za	 uwindaji	 huku	 zikiwa	 zinadaiwa	 deni	 hilo	 na	
Serikali.

·	 Misamaha	ya	kodi	kwa	mwaka	wa	fedha	2011/2012	ilikuwa	Shilingi	trilioni	
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1.8	 ikilinganishwa	na	Shilingi	 trilioni	 1.02	 za	mwaka	2010/2011	 ikiwa	ni	
sawa	na	ongezeko	la	Shilingi	bilioni	789.88	ambayo	ni	ongezeko	la	asilimia	
78.	
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SURA YA NNE

4.0	 MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU - SERIKALI 
ZA MITAA

 Taarifa	hii	inatoa	muhtasari	na	majumuisho	ya	matokeo	ya	ukaguzi	wa	taarifa	za	
fedha	za	Mamlaka	za	Serikali	za	Mitaa	(Halmashauri	134)	kwa	mwaka	wa	fedha	
ulioishia	tarehe	30	Juni,	2012.	

4.1	 Hoja za Halmashauri za miaka ya nyuma zisizojibiwa.

	 Serikali	 imejitahidi	kuyafanyia	kazi	mapendekezo	yaliyotolewa	katika	taarifa	za	
ukaguzi	za	miaka	ya	nyuma.	Hata	hivyo	Halmashauri	131	kati	ya	134	zilikuwa	na	
hoja	za	miaka	ya	nyuma	ambazo	hazijatekelezwa.	Kulikuwa	na	hoja	za	ukaguzi	
zilizohoji	 kiasi	 cha	 Shilingi	 bilioni	 78.49	 kwa	 mwaka	 2011/2012	 ambacho	 ni	
pungufu	ya	asilimia	25.46	ikilinganishwa	na	Shilingi	bilioni	105.263	zinazohusisha	
Halmashauri	130	zilizoripotiwa	katika	taarifa	ya	ukaguzi	ya	mwaka	2010/2011.

4.2	 Mwelekeo wa jumla wa hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

	 Sehemu	hii	ya	muhtasari	inaonyesha	mwelekeo	wa	hati	za	ukaguzi	zilizotolewa	
kwa	 Mamlaka	 za	 Serikali	 za	 Mitaa	 kwa	 mwaka	 2007/2008	 hadi	 2011/2012.	
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Umuhimu	wa	taarifa	hii	ni	kuonyesha	mwelekeo	wa	hali	ya	utendaji	na	uwajibikaji	
katika	 Mamlaka	 za	 Serikali	 za	 Mitaa	 kwa	 kipindi	 cha	 miaka	 mitano	 iliyopita.	
Mchanganuo	huo	umeonyeshwa	katika	jedwali	hapo	chini	kama	ifuatavyo:-
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 HALI YA HATI ZA UKAGUZI KWENYE HALMASHAURI KWA 
KIPINDI CHA MIAKA MITANO 2007/2008 - 2011/2012

Miaka Hati Zinazorid-
hisha

Hati zenye 
shaka

Hati Zisizorid-
hisha

Hati 
Mbaya

Idadi ya 
Halma-
shauriJumla % Jumla % Jumla % Jumla %

2007/08 72 54 61 46 0 0 0 0 133

2008/09 77 58 55 41 1 1 0 0 133

2009/10 66 49 64 48 4 3 0 0 134

2010/11 72 54 56 42 5 4 0 0 133

2011/12 104 78 29 21 0 0 1 1 134

Kutokana	 na	 takrimu	 hizo	 hapo	 juu	 ni	 dhahiri	 kuwa	 Serikali	 imefanya	 kazi	
kubwa	 ya	 kuboresha	 utunzaji	wa	 kumbukumbu	 na	 utayarishaji	wa	 hesabu	 za	
Halmashauri	 hata	 kuongeza	 hati	 za	 ukaguzi	 zinazoridhisha	 kutoka	 asimilia	
54	mwaka	 2007/2008	 hadi	 asilimia	 78	mwaka	 2011/2012	 na	 kupunguza	 hati	
za	ukaguzi	zenye	shaka	kutoka	asilimia	46	mwaka	2007/2008	hadi	asilimia	21	
mwaka	2011/2012.

	 Maboresho	haya	ya	Hati	za	ukaguzi	zilizotolewa	kwenye	Mamlaka	za	Serikali	za	
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Mitaa	yametokana	na	sababu	mbali	mbali	ikiwa	ni	pamoja	na:

	 Mikakati	iliyowekwa	na	Serikali	kwa	ajili	ya	kushughulikia	mapendekezo	ya	ripoti	
za	CAG	ikiwa	ni	pamoja	na	Waraka	uliotolewa	na	Ofisi	ya	Waziri	Mkuu,	kupitia	
TAMISEMI	kusimamia	kikamilifu	uendeshaji	wa	shughuli	za	Serikali	za	Mitaa.

·	 Wananchi	wamekuwa	wakihitaji	uwazi	na	uwajibikaji	zaidi	wa	utendaji	wa	
Halmashauri	zao.
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·	 Hatua	madhubuti	zinazochukuliwa	na	Taasisi	za	uchunguzi	katika	kutekeleza	
matakwa	ya	kifungu	cha	27	cha	Sheria	ya	Ukaguzi	wa	Umma	Na.	11	ya	
mwaka	2008.

·	 Kumekuwepo	 na	 uboreshaji	 wa	 taarifa	 za	 fedha	 zinazotolewa	 na	
Halmashauri	 kulingana	 na	Viwango	 vya	 Kimataifa	 vya	 Utayarishaji	 wa	
Hesabu	katika	Sekta	ya	Umma	pamoja	na	uboreshaji	wa	Mfumo	Funganishi	
wa	IFMS	–	Epicor	unaotumiwa	na	Serikali.

·	 Utendaji	kazi	mzuri	wa	Kamati	ya	kudumu	ya	Bunge	ya	Hesabu	za	Serikali	
za	Mitaa	(LAAC).

4.3 Mapungufu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa Hesabu za Halmashauri 
kwa Mwaka 2011/2012.

	 Katika	ukaguzi	wa	hesabu	za	Halmashauri	kwa	mwaka	2011/2012,	mapungufu	
mbalimbali	yalibainika	ikiwa	ni	pamoja	na:

(i) Udhaifu katika Usimamizi wa Mapato ya Ndani

	 Usimamizi	wa	mapato	kutokana	na	vyanzo	vya	ndani	vya	mapato	katika		Mamlaka	
za	Serikali	za	Mitaa	bado	ni	changamoto.	Mapungufu	mbalimbali	yalibainika	katika	
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eneo	hili	ikiwa	ni	pamoja	na		yafuatayo:

·	 Vitabu	 2,990	 vya	 stakabadhi	 (risiti)	 za	 mapato	 kutoka	 Halmashauri	 36	
havikutolewa	kwa	ajili	ya	ukaguzi.		

·	 Halmashauri	56	zilikuwa	na	jumla	ya	Shilingi	bilioni	4.47	ikiwa	ni	mapato	
yaliyokusanywa	 na	 mawakala	 ambayo	 yalikuwa	 bado	 hayajawasilishwa	
kwenye	Halmashauri.

·	 Ulegevu	katika	udhibiti	wa	ndani	wa	Halmashauri	30	ulisababisha	jumla	ya	
Shilingi	bilioni	8.01	kutoka	kwa	wadaiwa	wa	kodi	mbalimbali	za	vyanzo	vya	
ndani	vya	mapato	kutokusanywa	kama	Kodi	ya	Huduma,	ushuru	wa	mazao	
na	ushuru	wa	Hoteli.	

·	 Halmashauri	17	hazikukusanya	kodi	 ya	majengo	kiasi	 cha	Shilingi	bilioni	
4.35	ikiwa	ni	sawa	na	asilimia	38	ya	makisio	yaliofanywa.	

(ii) Mapungufu katika usimamizi wa matumizi

·	 Halmashauri	22	kati	ya	134	zilifanya	malipo	yenye	jumla	ya	Shilingi	bilioni	
1.51	ambayo	hayakuwa	na	hati	za	malipo.

·	 Malipo	yenye	hati	pungufu	yalibainika	katika	Halmashauri	74	yenye	jumla	
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ya	Shilingi	bilioni	3.37

·	 Jumla	 ya	 Shilingi	 milioni	 650.36	 katika	 Halmashauri	 20	 zililipwa	 kwa	
Taasisi	mbali	mbali	na	katika	ngazi	za	Vijiji	lakini	fedha	hizo	hazikuthibitika	
kupokelewa	kutokana	na	kukosekana	kwa	stakabadhi	(risiti)	za	mapokezi	
ya	fedha	hizo.
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(iii) Mapungufu katika menejimenti ya rasilimali watu (watumishi) na 
udhibiti wa mishahara

·	 Katika	sampuli	ya	Halmashauri	25	ilibainika	kuwepo	uhaba	wa	watumishi	
14,663	 ikilinganishwa	 na	 idadi	 inayotakiwa	 ya	 watumishi	 73,087	 kwa	
mujibu	wa	 ikama	 ilivyoidhinishwa.	Upungufu	wa	 idadi	 ya	watumishi	 una	
athari	katika	utekelezaji	wa	shughuli	za	Halmashauri.	Athari	hizo	ni	kama	
vile	kutotoa	huduma	katika	kiwango	kinachohitajika.

·	 Jumla	 ya	 Shilingi	milioni	 693.13	 zililipwa	 kama	mishahara	 kwa	wastaafu,	
watoro,	watumishi	waliofariki,	watumishi	walioacha	kazi	au	walioachishwa	
kazi	 kupitia	 akaunti	 zao	 za	 benki.	 Malipo	 hayo	 yamehusisha	 jumla	 ya	
Halmashauri	43.
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·	 Ukaguzi	wa	mwaka	huu	umebaini	kuwa	mishahara	ya	baadhi	ya	watumishi	
wa	 Halmashauri	 inakatwa	 hadi	 kufikia	 kiasi	 kinachozidi	 theluthi	 mbili	
(2/3)	kwa	sababu		ya	ukopaji	uliokithiri	kutoka	kwenye	taasisi	za	fedha	na	
asasi	nyinginezo.	Katika	Halmashauri	nyingine,	kuna	watumishi	waliokuwa		
hawalipwi	 chochote	 kabisa	 kama	 mshahara	 kutokana	 na	 makato	 hayo.		
Ukaguzi	 uliofanyika	 katika	 Halmashauri	 87	 umeonyesha	 kuwa	 zaidi	
ya	watumishi	 17,710	walikuwa	wakipokea	 pungufu	 ya	 theluthi	moja	 ya	
mishahara	yao	kinyume	na		miongozo	ya	utumishi.

(iv) Kuwepo kwa udhaifu katika uzingatiaji wa taratibu na Sheria za 
Manunuzi

·	 Manunuzi	yenye	thamani	ya	Shilingi	milioni	443.11	katika	Halmashauri	25	
yalifanyika	 kutoka	 kwa	wauzaji	mbalimbali	wa	 bidhaa	 	 na	 huduma	 	 bila	
ushindani	wa	bei.

·	 Ununuzi	 wa	 bidhaa	 na	 huduma	 za	 thamani	 ya	 Shilingi	 milioni	 541.01	
ulifanyika	bila	kibali	cha	Bodi	za	Zabuni	katika	Halmashauri	24.

(v) Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF)

	 Jumla	 ya	 Shilingi	 bilioni	 2.56	 zilizotengwa	 kwa	 ajili	 ya	 shughuli	 za	Mfuko	wa	
Kuchochea	Maendeleo	ya	Jimbo	hazikutumika	katika	sampuli	ya	Halmashauri	69	
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zilizokaguliwa.

(vi) Mapungufu katika utekelezaji wa Bajeti

·	 Bunge	 lilipitisha	 bajeti	 kwa	 baadhi	 ya	 vifungu	 vya	 fedha	 za	 maendeleo	
vyenye	jumla	ya	Shilingi	bilioni	595.06	katika	Halmashauri	113.	Hata	hivyo,	
ni	Shilingi	bilioni	345.57	tu	ndizo	zilizopokelewa	na	Halmashauri	husika,	
na	kufanya	kuwepo	upungufu	wa	Shilingi	bilioni	249.5	sawa	na	asilimia	42.	
Hadi	mwisho	wa	mwaka	kulikuwa	na	salio	la	fedha	za	miradi	ya	maendeleo	
ya	Halmashauri	 132	 kiasi	 cha	 Shilingi	 bilioni	 188.41	 ambayo	ni	 sawa	na	
asilimia	55	ya	kiasi	cha	fedha	zilizokuwepo	katika	mwaka	husika.
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4.4	 Matokeo ya kaguzi maalum

	 Matokeo	ya	kaguzi	maalum	katika	Halmashauri	14	zilizofanywa	na	ofisi	yangu	ni	
kama		ilivyoainishwa	hapa	chini:	

·	 Hati	 za	malipo	 za	 Shilingi	 bilioni	 4.996	 na	 viambatisho	 vyenye	 jumla	 ya	
Shilingi	bilioni	1.08	havikuwasilishwa	wakati	wa	Ukaguzi.

·	 Malipo	ya	 Shilingi	milioni	 82.37	 ya	mishahara	 yalifanyika	kwa	watumishi	
ambao	 hawako	 katika	 utumishi	 wa	 Serikali	 na	 majina	 yao	 hayajafutwa	
katika	orodha	ya	mishahara.	

·	 Kutokuwa	 na	 uaminifu	 katika	 sehemu	 za	 kazi	 kumepelekea	 baadhi	 ya	
watumishi	wa	Halmashauri	 ya	Wilaya	 ya	Muheza	 kufanya	ubadhirifu	wa	
Shilingi	milioni	23.22	na	watumishi	wengine	kuwa	na	kesi	ya	kugushi	ya	
Shilingi	milioni	12.74

·	 Mapato	zaidi	ya	Shilingi	bilioni	3.89	katika	Manispaa	ya	Arusha	yamepotea	
kutokana	na	Halmashauri	hiyo	kutoza	kiwango	kidogo	cha	kodi	kwenye	
vyumba/vibanda	 vya	 biashara	 ambavyo	 vinamilikiwa	 na	 Halmashauri	
ambayo	ni	tofauti	kubwa	ukilinganisha	na	bei	ya	soko.

·	 Halmashauri	ya	Wilaya	ya	Morogoro	ilitumia	salio	la	ruzuku	ya	mishahara	



27

Shilingi	milioni	452.02	katika	matumizi	mengine	kinyume	na	utaratibu	wa	
kuzirudisha	Hazina.

·	 Kiasi	cha	ziada	cha	Shilingi	milioni	97.12	kililipwa	kwa	mkandarasi	wa	ujenzi	
wa	nyumba	ya	Mkurugenzi,	ujenzi	wa	jengo	la	utawala	la	hospitali	na	ujenzi	
wa	jengo	la	ofisi	katika	Halmashauri	ya	Wilaya	ya	Mvomero	kutokana	na	
vipimo	vya	ziada	vilivyoonekana	kwenye	makadirio	ya	gharama	za	ujenzi	
(BOQ)	baada	ya	kupima	upya	majengo.
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SURA YA  TANO

5.0 MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA

	 Taarifa	hii	inatoa	muhtasari	na	majumuisho	ya	matokeo	ya	ukaguzi	wa	taarifa	
za	fedha	za	Mashirika	ya	Umma	kwa	mwaka	wa	fedha	ulioisha	tarehe	30	Juni,	
2012.

5.1  Utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za ukaguzi 
wa mashirika ya umma kwa miaka ya nyuma

 Katika	kutekeleza		mapendekezo	yaliyotolewa	katika	taarifa	za	ukaguzi	za	miaka	
ya	 nyuma	 kuanzia	 mwaka	 2007/2008	 hadi	 mwaka	 2010/11	 Serikali	 haikuwa	
imeyafanyia	kazi	mapendekezo	yafuatayo:

·	 Kuchelewa	kuteua	Bodi	za	Wakurugenzi	za	Mashirika	ya	Umma	na	Taasisi	
za	serikali.

·	 Wabunge	 kutoteuliwa	 kuwa	 wajumbe	 wa	 Bodi	 za	 Wakurugenzi	 za	
Mashirika	ya	Umma	ili	kuondoa	migongano	ya	kimaslahi.
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·	 Kutokuwepo	 na	 mikataba	 ya	 utendaji	 kati	 ya	 Serikali	 na	Wakurugenzi	
Watendaji	wa	Mashirika	ya	Umma.

·	 Kutorejeshwa	kwa	mkopo	wa	PSPF	wa	Shilingi	bilioni	58	uliokopwa	na	
Bodi	ya	Mikopo	ya	Elimu	ya	Juu.

·	 Ucheleweshwaji	wa	fedha	za		bajeti	ya	wanafunzi	wa	elimu	ya	juu	kutoka	
Hazina.
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5.2 Ukaguzi wa mashirika ya umma kwa mwaka wa fedha 2011/2012

5.2.1 Hali ya Ukaguzi na Ripoti Zilizokaguliwa

	 Hadi	 kufikia	 tarehe	 28	 Februari,	 2013	 nilikamilisha	 kaguzi	 126	 kati	 ya	 176	
zinazotakiwa	kukaguliwa	ikiwa	ni	sawa	na	asilimia	71.6.		Kaguzi	za	Taasisi	50	ziko	
katika	 hatua	mbalimbali	 za	 ukamilishaji.	 Katika	 kaguzi	 zilizokamilika,	 ripoti	 95	
zilikuwa	zimeshasainiwa	wakati	ripoti	31	zilikuwa	zinasubiri	hesabu	kuridhiwa	
na	kusainiwa	na	Bodi	za	Wakurugenzi	za	Mashirika	husika.

5.3 Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa Mashirika ya Umma

5.3.1Matokeo ya kaguzi zilizokamilika yalikuwa ni kama ifuatavyo:

Mwaka wa 
Ukaguzi

Hati 
inay-
or-id-
hisha

Hati 
inayori-
dhisha 
yenye 

msisitizo

Hati 
yenye 
shaka

Hati 
yenye 
shaka 

na 
msisiti-

zo

Hati 
kush-
indwa 

kutolewa 
(Hati 

mbaya)

Hati 
isiyo-
ri-dhi-

sha

Jumla ya 
Mashiri-

ka

2009/2010 92 12 10 7 1 0 122

Asilimia 
(%)

75.4 9.8 8.2 5.8 0.8 0 100
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2010/2011 84 12 7 4 0 0 107

Asilimia 
(%)

78.5 11.3 6.5 3.7 0 0 100

2011/2012 62 23 2 7 1 0 95

Asilimia 
(%)

65.3 24.2 2.1 7.4 1 0 100

5.4	 Mapungufu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa Hesabu za Mwaka 
2011/2012.

	 Katika	 ukaguzi	 wa	 hesabu	 za	 mwaka	 2011/2012,	 mapungufu	 mbalimbali		
yalibainika	ikiwa	ni	pamoja	na:-

(i)	 Kuongezeka kwa matukio ya uwindaji haramu katika Hifadhi za 
Taifa (TANAPA)

	 Ripoti	 za	robo	mwaka	za	 idara	ya	ulinzi	 za	Mamlaka	ya	Hifadhi	za	Taifa	
TANAPA	zilionyesha	kuwa	vitendo	vya	uwindaji	haramu	hususani	tembo	
vimeongezeka	sana	ambapo	jumla	ya	Tembo	110	waliuwawa.	Hii	ina	athari	
kubwa	katika	juhudi	za	serikali	za	kuendeleza	utalii	na	kuongeza	pato	la	
Taifa.



T o l e o  M a a l u m  k w a  A j i l i  y a  Wa n a n c h i

32

(ii)	 Bodi ya Huduma ya Maktaba Tanzania (TLSB) kushindwa 
kutoa Bandarini Kontena mbili za vitabu tangu mwaka 2009 
vilivyotolewa na Shirika la Kimataifa la kufadhili Watoto

	 Kulingana	na	maelezo	ya	Menejimenti	ya	TLSB,	gharama	za	awali	za	kutolea	
kontena	 hizo	 bandarini	 zilikuwa	 zimefikia	 kiasi	 cha	 Shilingi	 milioni	 147.	
Deni	halisi	la	kugomboa	vitabu	hivyo	kwa	sasa	halikupatikana	kwa	ajili	ya	
uhakiki.
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(iii)	 Malipo yasiyo na faida ya Shilingi bilioni 2.24 yaliyolipwa kwa 
Mkandarasi baada ya kusitishwa kwa mkataba na Mamlaka ya 
Bandari

	 Mamlaka	ya	Bandari	Tanzania	ililipa	Shilingi	bilioni	2.24	ikiwa	ni	faini	kwa	
mkandarasi	 (Oceana	Advanced	 Industries	 Ltd)	 kutokana	 na	 kushindwa	
kumkabidhi	Mkandarasi	eneo	husika	la	kazi	kutokana	na	kutofanyika	utafiti	
wa	kina	kabla	ya	kutoa	zabuni	husika.		Katika	mkataba	huu	fedha	zilizolipwa	
Shilingi	bilioni	2.24	hazikuwa	na	manufaa	yoyote	kwa	Shirika	wala	Serikali	
(nugatory	expenditure).
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(iv)	 Malipo tata ya leseni ya biashara yaliyolipwa na Shirika la 
Utangazaji la Taifa (TBC) kwa niaba ya Kampuni ya Star Media 
(SMT) Shilingi milioni 618.3

	 Ukaguzi	 ulibaini	 kwamba	mwaka	 2010	TBC	 ililipa	 Shilingi	milioni	 618.3	
kwa	Mamlaka	ya	Usimamizi	na	Udhibiti	wa	Mawasiliano	Tanzania	(TCRA)	
kwa	niaba	ya	Kampuni	ya	SMT	kwa	ajili	ya	leseni	ya	biashara.	Pia	Ukaguzi	
umebaini	kwamba	kampuni	hiyo	 ina	mkataba	wa	utendaji	uliosainiwa	na	
Kituo	cha	Uwekezaji	cha	Tanzania	(TIC)	ambapo	SMT	imepewa	msamaha	
wa	kulipa	leseni	ya	biashara	kwa	kipindi	cha	miaka	kumi.		Kiasi	kilicholipwa	
na	TBC	 kwa	TCRA	 kwa	 niaba	 ya	 kampuni	 ya	 SMT	 kingeweza	 kuwa	 ni	
sehemu	ya	hisa	za	shirika	(TBC)	kwa	SMT.	Hivyo	inashauriwa	TBC	irejeshe	
fedha	hizo	kutoka	kwa	TCRA	na	zitumike	katika	kununua	hisa	za	kampuni	
ya	SMT.
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(v)	 Hali isiyoridhisha ya mwenendo wa Mfuko wa Pensheni kwa 
Wafanyakazi wa Serikali Kuu (PSPF)

	 Katika	ukaguzi	wa	Mfuko	wa	Pensheni	kwa	Wafanyakazi	wa	Serikali	Kuu	
nilibaini	kwamba	ukadiriaji	thamani	uliofanywa	na	Kampuni	ya	Uthaminishaji	
ya	Genesis	Acturial	Solution	Limited	na	kutoa	ripoti	yake	tarehe	30	Juni,	
2010	uliashiria	kwamba	uwezo	wa	kifedha	wa	PSPF	uliendelea	kushuka.	
Ukadiriaji	 thamani	 huo	 ulibaini	malimbikizo	 ya	mafao	 ya	 Shilingi	 trilioni	
6.487	 hivyo	 Mfuko	 uko	 kwenye	 hatari	 ya	 kutoweza	 kujiendesha	 kama	
juhudi	za	makusudi	hazitachukuliwa	na	Serikali	za	kurekebisha	hali	hiyo.
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	 Pamoja	na	Mfuko	kuwa	katika	hali	mbaya	kifedha,	nilibaini	kuwa	Mfuko	ulitoa	
mikopo	kwa	Mashirika	ya	Umma	na	Taasisi	nyingine	ambayo	imedhaminiwa	
na	Serikali	yenye	jumla	ya	Shilingi	bilioni	67.2	bila	kujumuisha	riba.	Madeni	
yasiyolipika	bila	kujumuisha	riba	yameonyeshwa	katika	jedwali	hapa	chini;

 Mikopo ambayo haijalipwa

Na. Jina la Mkopaji Sekta Salio (Sh.)

1 Bodi	 ya	 Mikopo	 ya	Wanafunzi	
wa	elimu	ya	juu

Taasisi	ya	Serikali 54,644,657,534

2 TAKUKURU Taasisi	ya	Serikali 6,678,150,000

3 Tan	Power	Resources Taasisi	isiyo	ya	Kiserikali 5,421,551,370

4 Kiwanda	cha	Madawa	Tanzania Taasisi	isiyo	ya	Kiserikali 435,057,632

Jumla  Kuu 67,179,416,536

(vi)	 Wizara ya Maliasili na Utalii kuingilia Utendaji wa Bodi ya Utalii

	 Katika	 ukaguzi	 uliofanyika	 nilibaini	 kuwepo	 kwa	 shughuli	 zinazoashiria	
Wizara	ya	Maliasili	na	Utalii	kuingilia	utendaji	wa	shughuli	za	Bodi	ya	Utalii.	
Kwa	mfano	Wizara	ilihamisha	jumla	ya	Shilingi	milioni	771.2	kwenda	Bodi	
ya	Utalii	kwa	shughuli	ambazo	siyo	za	Bodi	ya	Utalii.	Fedha	hizi	zilichukuliwa	
kwa	maelekezo	na	maagizo	kutoka	Wizarani.	Jambo	la	kushangaza	zaidi	ni	
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pale	ambapo	jumla	ya	Shilingi		milioni	416.1	zilichukuliwa	kutoka	Bodi	ya	
Utalii	 na	wafanyakazi	wa	Wizara	ya	Maliasili	 na	Utalii	 na	Shilingi	milioni	
355.1	 zililipwa	 moja	 kwa	 moja	 kwa	 idara	 nyingine	 au	 watoa	 huduma	
wengine	kwa	maelekezo	ya	Wizara.	Muingiliano	kama	huu	katika	shughuli	
za	kiutendaji	 katika	Mashirika	ya	Umma	unakwamisha	uwajibikaji	 katika	
shughuli	za	taasisi	hizo.

(vii)	 Matumizi Mabaya ya Madaraka

	 Kampuni	 ya	McDonald	 Live	 Line	Technology	 Limited	 ilipewa	 zabuni	 na	
TANESCO	wakati	ilikuwa	na	makubaliano	ya	ubia	na	Mkurugenzi	Mkuu	wa	
TANESCO	wa	wakati	huo.	Kampuni	hiyo	ilipewa	mikataba	ya	kukarabati	
na	kutengeneza	njia	za	umeme	hai,	mikataba	iliyosainiwa	mwaka	2008	hadi	
2011.	 Ilikuwa	kinyume	na	Kanuni	za	maadili	ya	TANESCO	na	Kanuni	za	
maadili	za	viongozi	za	mwaka	1995	kwa	Mkurugenzi	wa	TANESCO	kuipa	
Mikataba	 ya	 kazi	 kampuni	 ya	 McDonald	 Live	 Line	Technology	 Limited	
ambayo	yeye	ni	mbia.	

	 Uthibitisho	 kutoka	 BRELA	 ulionyesha	 kwamba	 Kampuni	 ya	 McDonald	
Live	 Line	Technology	 Ltd	 haikuwasilisha	 mrejesho	 wowote	 wa	 hesabu	
au	utendaji	kwa	miaka	ya	2005	hadi	2011.		Kiasi	cha	Shilingi	bilioni	1.12	
kililipwa	kwa	McDonald	kwa	mikataba	iliyosainiwa	mwaka	2008	hadi	2011	
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na	TANESCO.	Malipo	hayo	ni	pamoja	na	kodi	ya	ongezeko	la	thamani	(VAT)	
ya	kiasi	cha	Shilingi	milioni	168.9	ambacho		hakikuwasilishwa		Mamlaka	ya	
Mapato	Tanzania	(TRA).



R i p o t i  y a  U k a g u z i  k w a  m w a k a  2 0 1 1 / 1 2

39

(viii)	 Uuzwaji wa Hisa za kampuni ya Usafiri Dar es Salaam (UDA)

	 Ukaguzi	Maalum	wa	uuzwaji	wa	hisa	za	UDA	kwa	Kampuni	ya	Mwekezaji	
ulibaini	 kuwa	Bodi	 	 	 ya	Wakurugenzi	wa	UDA	haikuzingatia	 taratibu	 za	
Sheria	ya	Manunuzi	katika	kuuza	hisa	za	UDA	kwa	Kampuni	ya	Mwekezaji.	
Hisa	za	UDA	zilifanyiwa	makadirio	ya	thamani	ya	Shilingi	744.79	mnamo	
mwezi	Octoba,	2009	kwa	hisa	moja.	Hata	hivyo,	hisa	hizo	ziliuzwa	kwa	
Kampuni	 ya	Mwekezaji	 kwa	 Shilingi	 145	 kwa	 hisa	moja,	 bila	 kuzingatia	
makadirio	 ya	 thamani	 yaliyokwishafanyika.	Kiasi	 cha	 fedha	 kilichotakiwa	
kulipwa	 kwa	 bei	 hiyo	 ya	 punguzo	 ilikuwa	 ni	 Shilingi	 bilioni	 1.14	 lakini	
ni	 kiasi	 cha	 Shilingi	milioni	 285	 tu	ndicho	kilicholipwa	na	 salio	 lililobaki	
bado	 halijalipwa	 na	 Mwekezaji	 huyo.	 Kampuni	 Hodhi	 ya	 Mashirika	 ya	
Umma	(CHC)	ndiyo	ilikuwa	na	Mamlaka	ya	kuidhinisha	uuzaji	wa	hisa	za	
UDA	na	siyo	Bodi	ya	Wakurugenzi	wa	UDA	kama	ilivyofanyika.	Bodi	ya	
Wakurugenzi	ya	UDA	ilipuuza	ushauri	wa	kitaalamu	uliotolewa	na	CHC	
na	kuendelea	na	mchakato	wa	kuuza	hisa	za	shirika.

 Aidha,	Mwenyekiti	wa	Bodi	ya	Wakurugenzi	wa	UDA	alipokea	kiasi	cha	
Shilingi	milioni	320	kwa	kile	kilichoelezewa	ni	malipo	ya	kutoa	huduma	
ya	 ushauri	 (Consultancy	 Service)	 kwa	 Kampuni	 ya	 Mwekezaji	 ambayo	
hali	 hiyo	 inaleta	moja	 kwa	moja	mgongano	wa	 kimaslahi	mkubwa	 kwa	
Mwenyekiti	huyo	kwa	kuwa	yeye	kama	Mwenyekiti	wa	Bodi	hangeweza	
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kumpa	ushauri	Mwekezaji	anaenunua	hisa	za	Shirika	analoongoza.

(ix)	 Usimamizi Usioridhisha Katika Chuo Kikuu Huria Cha Tanzania

	 Ukaguzi	 uliofanyika	 Chuo	 Kikuu	 Huria	 cha	Tanzania	 uligundua	 udhaifu	
mkubwa	ambao	unahitaji	hatua	za	haraka	kuchukuliwa.

	 Katika	 kupitia	 taarifa	 za	 mkaguzi	 wa	 ndani,	 nilibaini	 kwamba	 ripoti	 ya	
uchunguzi	ya	mkaguzi	wa	ndani	 ilionyesha	ubadhilifu	wa	 fedha	za	umma	
jumla	ya	Shilingi	milioni	700.2.	
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SURA YA SITA

6.0 MUHTASARI WA RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA 
MIRADI YA MAENDELEO

	 Taarifa	hii	inatoa	muhtasari	na	majumuisho	ya	matokeo	ya	ukaguzi	wa	taarifa	
za	fedha	za	Miradi	ya	Maendeleo	kwa	mwaka	wa	fedha	ulioisha	tarehe	30	Juni,	
2012.

6.1 Utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za ukaguzi 
wa miradi ya maendeleo kwa miaka ya nyuma

6.1.1Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP)

	 Katika	ukaguzi	wa	mwaka	huu,	Halmashauri	64	zilikuwa	na	masuala	ya	miaka	ya	
nyuma	yanayohusu	Programu	ya	Maendeleo	ya	Sekta	ya	Kilimo	yenye	thamani	
ya	Shilingi	bilioni	9.087	ambayo	hayajatekelezwa.

6.1.2 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

	 Katika	ukaguzi	wa	mwaka	huu,	Halmashauri	14	zilikuwa	na	masuala	ya	miaka	ya	
nyuma	yanayohusu	Programu	ya	Maendeleo	ya	Sekta	ya	Maji	yenye	thamani	ya	
Shilingi	milioni	220.078	ambayo	hayajatekelezwa.
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6.1.3 Mfuko wa Maendeleo ya Afya

	 Katika	ukaguzi	wa	mwaka	huu,	Halmashauri	79	zilikuwa	na	masuala	ya	miaka	
ya	nyuma	yanayohusu	Mfuko	wa	Maendeleo	ya	Afya	yenye	thamani	ya	Shilingi	
bilioni	10.982	ambayo	hayajatekelezwa.
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6.2 Mwelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa

	 Jedwali	hapa	chini	 linaonyesha	mwelekeo	wa	hati	za	ukaguzi	zilizotolewa	kwa	
mwaka	2011/2012.	

Mkaguliwa Hati zinazo-
ridhisha bila 
maswala ya 

msisitizo

Hati zinazo-
ridhisha na 
maswala ya 

msisitizo

Hati 
zenye 
Shaka

Hati 
zisizo-

ridhisha

Hati 
mbaya

Jumla

TASAF 28 75 24 0 0 127

Asilimia	(%) 22.05 59.05 18.9 0 0 100

ASDP 17 82 33 0 0 132

Asilimia	(%) 12.88 62.12 25 0 0 100

WSDP 10 95 25 1 0 131

Asilimia	(%) 7.63 72.52 19.08 0.77 0 100

HBF 6 94 32 0 0 132

Asilimia	(%) 4.55 71.21 24.24 0 0 100

Jumla ndogo 61 346 114 1 0 522

Asilimia	(%) 11.69 66.28 21.84 0.19 0 100

Miradi	mingine 68 22 3 0 0 93

Asilimia	(%) 73.12 23.65 3.23 0 0 100

Jumla Kuu 129 368 117 1 0 615
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6.3    Mapungufu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa Hesabu za Mwaka     

         2011/2012.

6.3.1 Mapungufu katika taratibu na mikataba ya manunuzi

(i) Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP)

·	 Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Bodi za Zabuni

	 Ilibainika	kuwa	Halmashauri	saba	(7)	zilifanya	manunuzi	ya	kiasi	cha	
Shilingi	milioni	270.1	bila	idhini	ya	Bodi	za	Zabuni.	Hii	inatokana	na	
usimamizi	mbovu	wa	mikataba	kinyume	na	kanuni	Na.	40	na	41	ya	
Kanuni	za	Manunuzi	ya	Umma	ya	mwaka	2005.

·	 Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha Wazabuni 
Shilingi milioni 252.94

	 Halmashauri	nane	 (8)	 zilifanya	manunuzi	 yenye	 thamani	 ya	Shilingi	
milioni	252.94	bila	kushindanisha	wazabuni.		Hii	ni	kinyume	naKanuni	
ya	28	ya	Kanuni	za	manunuzi	ya	umma,	2005.
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(ii) Mfuko wa Maendeleo ya Afya (HBF):

·	 Mali na vifaa vyenye thamani ya Shilingi milioni 180.703 
havijapokelewa

	 Mali	na	vifaa	vya	thamani	ya	Shilingi	milioni	180.703	vilivyonunuliwa	
kwa	 kutumia	 fedha	 za	 Mfuko	 wa	 Afya	 havijapokelewa	 kinyume	
na	Kanuni	 122	 ya	 Sheria	 ya	Manunuzi	 ya	Umma	 ya	mwaka,	 2005	
inayosisitiza	uwepo	wa	taarifa	ya	kupokea	vifaa	kwanza	na	baadaye	
malipo	kuidhinishwa.
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·	 Manunuzi ya Dawa na vifaa vya tiba kutoka kwa wazabuni 
binafsi bila kibali cha Bohari Kuu ya Dawa Shilingi milioni 
412.22

	 Kiasi	cha	Shilingi	milioni	412.22	kililipwa	na	Halmashauri	kumi(10)	
ikiwa	ni	manunuzi	ya	dawa	na	vifaa	vya	tiba	kwa	wazabuni	binafsi	bila	
kibali	cha	Bohari	Kuu	ya	Dawa	kinyume	na	kifungu	3.5	(h)	sura	ya	
tatu	ya	Mwongozo	wa	Mkakati	Maalumu	wa	Afya	kwa	Halmashauri	
wa	mwaka,	2007.	

(iii) Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF):

·	 Ilibainika	kuwa	kuna	manunuzi	 ya	mali	 na	 vifaa	 vyenye	 thamani	 ya	
Shilingi	milioni	50.275	ambavyo	havikupokelewa	

·	 Mapitio	 ya	 mfumo	 wa	 manunuzi	 na	 mapokezi	 ya	 mali	 na	 vifaa	
ulibaini	 kuwepo	 kwa	 udhaifu	 wa	 kutokuwepo	 ushindani	 wa	 bei,	
manunuzi	 yalifanyika	 bila	 kufuata	mpango,	 na	 vifaa	 vilivyonunuliwa	
havikupokelewa	na	kuingizwa	kwenye	daftari.

·	 Ilibainika	 kuwa	 katika	 miradi	 sita	 ya	 manispaa	 ya	 Kigoma	
iliyotembelewa	yenye	thamani	ya	Shilingi	milioni	76.513	mchanganuo	
wa	gharama	za	kazi	haukuwasilishwa	kwa	ajili	ya	ukaguzi.
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·	 Katika	Mradi	wa	Mabasi	 ya	Mwendo	Kasi	Dar	 es	 Salaam	 (DART)	
mradi	 ulitoa	 kazi	 ya	 ujenzi	 na	 ulinzi	 ya	 thamani	 ya	 Shilingi	milioni	
111.03	bila	idhini	ya	Bodi	ya	Zabuni	na	hapakuwepo	mikataba.

(iv) Mradi wa Sayansi na Teknolojia Elimu ya Juu (STHEP)

	 Menejimenti	 ya	 COSTECH	 ilinunua	 jenereta	 mpya	 lenye	 uwezo	 wa	
200KV	kutoka	INCAR	TANZANIA	LTD	kwa	gharama	ya	kiasi	cha	dola	
za	 kimarekani	 58,797.88.	 	Mzabuni	 alilipwa	 kabla	 ya	 kufanya	 ukaguzi	 na	
matokeo	yake	jenereta	iliyoletwa	haikuwa	katika	viwango	vilivyoainishwa	
kiufundi.

6.3.2 Mapungufu na udhaifu katika usimamizi wa fedha

(i) Mapungufu katika Sekta ya kilimo

·	 Malipo yasiyokubalika Shilingi bilioni 1.026 

	 Halmashauri	 thelathini	 na	 saba	 (37)	 zilifanya	 malipo	 ya	 kiasi	 cha	
Shilingi	bilioni	1.026	bila	kuwa	na	nyaraka	halisi	ili	kuthibitisha	uhalali	
wa	malipo	hayo.
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·	 Malipo yenye nyaraka pungufu Shilingi milioni 394.055

	 Kulikuwa	na	malipo	ya	Shilingi	milioni	394.055	yenye	nyaraka	pungufu	
kutoka	kwenye	Halmashauri	26	tulizozikagua.
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·	 Hati za malipo zisizokaguliwa Shilingi milioni 320.062

	 Hati	 za	 malipo	 (vocha)	 za	 thamani	 ya	 Shilingi	 milioni	 320.062	
zilizoandikwa	kwenye	daftari	la	fedha	hazikuweza	kupatikana	wakati	
wa	ukaguzi	katika	Halmashauri	 tisa	 (9).	Hii	ni	kinyume	na	Kifungu	
45(5)	 cha	 Sheria	 ya	 Fedha	 za	 Serikali	 za	 Mitaa	 ya	 mwaka	 1982.	
Halmashauri	ya	Mbarali	 ilikuwa	na	asilimia	74,	 ikifuatiwa	na	Bunda	
yenye	asilimia	8.73	na	ya	tatu	ni	Halmashauri	ya	Wilaya	ya	Namtumbo	
yenye	asilimia	4.	Usahihi	na	uhalali	wa	malipo	yaliyofanyika	haukuweza	
kuthibitishwa.

(ii) Mapungufu katika Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

·	 Malipo yasiyokubalika yenye thamani ya Shilingi milioni 
353.037

	 Malipo	yasiyokubalika	ya	jumla	ya	Shilingi	353.037	milioni	yalifanyika	
katika	 Halmashauri	 kumi	 (10)	 kwa	manufaa	 yasiyokuwa	 ya	mradi	
kinyume	na	makubaliano	kati	ya	Serikali	ya	Tanzania	na	Wadau	wa	
Maendeleo	 ambapo	 sehemu	 namba	 9.2.2	 ya	 makubaliano	 hayo	
kinazuia	ulipaji	kodi	kutoka	kwenye	fedha	za	mradi.
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·	 Malipo yenye nyaraka pungufu yenye thamani ya Shilingi 
milioni 421. 638

	 Kulikuwa	 na	malipo	 yenye	 nyaraka	 pungufu	 ya	 jumla	 ya	 kiasi	 cha	
Shilingi	421.638	milioni	yaliyofanywa	kinyume	na	kifungu	namba	45	
(5)	cha	Sheria	ya	Fedha	za	Serikali	za	Mitaa	ya	mwaka	1982	pamoja	
na	Agizo	Namba	8(2)(c)		la	Memoranda	ya	Fedha	za	Serikali	za	Mitaa	
(2009).

(iii) Mapungufu katika Mfuko wa Maendeleo ya Afya

·	 Kukosekana kwa hati za malipo zenye thamani ya Shilingi 
296.087 milioni

	 Katika	kipindi	cha	mwaka	2011/2012,	matumizi	ya	Shilingi	296.087	
milioni	yalifanywa	bila	kuwepo	hati	za	malipo,	hivyo	uhalali	wa	malipo	
hayo	 haukuweza	 kuthibitishwa.	 	 Halmashauri	 tatu	 (3)	 ambazo	 ni	
Halmashauri	ya	Wilaya	ya	Kasulu,	Mbarali	na	Halmashauri	ya	 Jiji	 la	
Mbeya	zilifanya	malipo	bila	kutumia	hati	za	malipo	na	kukiuka	kifungu	
cha	34(i)	cha	Mwongozo	wa	Mamlaka	ya	Serikali	za	Mitaa	ya	mwaka	
2009.
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·	 Malipo yenye hati pungufu yenye thamani ya Shilingi milioni 
271.065 

	 Ukaguzi	 wa	 hati	 za	 malipo	 na	 viambatisho	 vyake	 ulibaini	 kuwa	
malipo	 ya	 Shilingi	milioni	 271.065	 yana	 hati	 pungufu	 na	 yamekosa	
viambatisho	vinavyohusika.	Hii	ni	kinyume	na	Mwongozo	wa	uhasibu	
katika	Mamlaka	 za	 Serikali	 za	Mitaa	Aya	 ya	 2.4.1	 ambao	 unaagiza	
malipo	 yote	 yanayolipwa	 na	 Halmashauri	 yawe	 na	 viambatisho	
muhimu.
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(iv) Mapungufu katika Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania 
(TASAF)

·	 Matumizi	yenye	thamani	ya	Shilingi	milioni	14.263	yalilipwa	kwenye	
vifungu	visivyo	husika

·	 Malipo yenye thamani ya Shilingi milioni 224.355 yalikuwa 
na hati pungufu na mengine hayakuwa na hati kabisa

	 Ukaguzi	 wa	 hati	 za	 malipo	 ulibaini	 kuwepo	 kwa	 malipo	 yenye	
thamani	ya	Shilingi	milioni	153.344	ambayo	hayakuwa	na	viambatisho	
vinavyohusika.	Hii	ni	kinyume	na	Agizo	Na.	10(2)(d)	la	Memoranda	ya	
Fedha	za	Serikali	za	Mitaa	ya	mwaka	2009.	Aidha,	kulikuwa	na	malipo	
yenye	thamani	ya	Shilingi	milioni	71.01	ambayo	hati	zake	za	malipo	
hazikuwasilishwa	kwa	ajili	ya	ukaguzi	kinyume	na	Agizo	Na.104	(2)	
la	Memoranda	ya	Fedha	za	Serikali	za	Mitaa	ya	mwaka	2009.	Katika	
mazingira	 haya,	 uhakika	 na	 uhalali	 wa	 hayo	 matumizi	 haukuweza	
kuthibitika.

(v) Mapungufu katika Mfuko wa Kimataifa wa kupambana na 
UKIMWI, MALARIA, KIFUA KIKUU na UKOMA.

·	 Matumizi batili ya kiasi cha dola za Kimarekani 16,976.80
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	 Ukaguzi	 ulibaini	malipo	 ya	 kiasi	 cha	 dola	 za	 kimarekani	 16,976.80	
kwa	ajili	ya	matumizi	ya	posho,	vifaa	vya	usafi	na	gharama	za	semina.	
Matumizi	haya	hayakustahili	kulipwa	na	fedha	za	mradi	kulingana	na	
aya	9.1	na	9.5	ya	mpango	wa	utekelezaji	mradi.

·	 Malipo yenye nyaraka pungufu yenye thamani ya dola za 
Kimarekani 154,071.29

	 Ukaguzi	wa	hati	 za	malipo	na	 viambatisho	 vyake	umebaini	malipo	
yenye	thamani	ya	dola	za	Kimarekani	154,071.29	ambayo	yana	hati	
pungufu	na	yamekosa	viambatisho	vinavyohusika.	Hii	ni	kinyume	na	
programu	na	mpango	wa	utekelezaji	wa	mradi.	Katika	mazingira	haya,	
uhakika	na	uhalali	wa	matumizi	hayo	haukuweza	kuthibitika.

(vi) Mapungufu katika Ukarabati wa Miundombinu ya Afya Wilayani

·	 Malipo yenye nyaraka pungufu ya Shilingi milioni 43.808

	 Ukaguzi	ulibaini	kuwa	kiasi	cha	Shilingi	milioni	43.808	kililipwa	kwa	
Baraza	la	Ujenzi	la	Taifa	kupitia	benki	ya	NMB	tawi	la	Dodoma	ikiwa	
ni	ada	ya	ushauri.	Hata	hivyo	malipo	haya	yalifanyika	bila	kuwa	kwenye	
bajeti,	hayakuwa	na	hati	ya	madai,	malipo	yalilipwa	kufuta	madeni	ya	
miaka	ya	nyuma	ambayo	wadeni	hawakuonyeshwa	kwenye	orodha	
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ya	wadeni,	hapakuwa	na	stakabadhi	ya	kukiri	mapokezi	ya	fedha	hizo	
na	malipo	hayakuwa	na	mkataba.
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(vii) Mapungufu katika Mradi wa kufundisha Mafunzo ya Sayansi, 
Hisabati na Kiingereza katika Shule za Sekondari za Serikali 
kwa kutumia TEHAMA.

·	 Matumizi batili kiasi cha Shilingi milioni 30.8

	 Malipo	ya	kiasi	cha	Shilingi	milioni	30.8	yalifanyika	kama	gharama	ya	
uzinduzi	wa	mradi	wa	 kufundisha	 na	 kujifunza	 sayansi,	 hisabati	 na	
kiingereza	katika	shule	za	sekondari	kwa	njia	ya	TEHAMA.	Uzinduzi	
wa	mradi	huu	ulifanyika	kuanzia	tarehe	26/09/2011	hadi	27/09/2011.		
Hata	 hivyo,	 kulingana	 na	 kifungu	 4	 na	 5	 cha	 makubaliano	 katika	
mkataba,	 gharama	 za	 uzinduzi	 hazikutakiwa	 kulipwa	 na	 fedha	 ya	
mradi.

(viii) Mapungufu katika Mradi wa Mtandao wa Maabara za Umma 
kanda ya Afrika Mashariki

·	 Matumizi batili ya kiasi cha Shilingi milioni 72

	 Kiasi	cha	Shilingi	milioni	72	kililipwa	na	mradi	ikiwa	ni	posho	za	vikao,	
posho	za	“honoraria”,	posho	za	warsha	na	posho	za	mkutano	wa	
kamati	kuu	ya	mradi.	Malipo	haya	yalikuwa	kinyume	na	maelekezo	ya	
Benki	ya	Dunia	ya	tarehe	5/7/2011	yanayozuia	malipo	ya	posho	za	
aina	hii.



T o l e o  M a a l u m  k w a  A j i l i  y a  Wa n a n c h i

56

(ix) Mapungufu katika Mradi wa Usimamizi wa Mazingira ya Pwani 
na Bahari

·	 Matumizi batili ya  Shilingi milioni 124.78

	 Kiasi	cha	Shilingi	milioni	444.75	kililipwa	kwa	wazabuni	wa	samani,	
Ujenzi	na	vifaa	vya	ofisi	kwa	ajili	ya	mradi	wa	MACEMP.	Kati	ya	malipo	
haya	 kiasi	 cha	 Shilingi	milioni	 124.78	 kilihusu	 kodi	 ya	ongezeko	 la	
thamani	 (VAT)	 ambayo	 haikutakiwa	 kulipwa	 kulingana	 na	 kifungu	
5.08	cha	mkataba	wa	mkopo,	hivyo	malipo	haya	ni	batili.

(x) Mapungufu katika mradi wa Mamlaka ya Chakula na Dawa 
Tanzania

·	 Malipo yenye nyaraka pungufu Shilingi milioni 33.81

	 Mamlaka	ya	Chakula	na	Dawa	Tanzania,	ililipa	kiasi	cha	Shilingi	
milioni	33.81	kutekeleza	kazi	za	mradi.	Ukaguzi	ulibaini	kwamba	
malipo	haya	yalikuwa	na	nyaraka	pungufu	kinyume	na	kanuni	95(1)	
ya	Sheria	ya	Fedha	za	Umma	ya	mwaka	2001	(iliyorekebishwa	
mwaka,	2004).
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MUHTASARI WA RIPOTI YA 

UKAGUZI WA UFANISI NA UKAGUZI 

MAALUM

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali
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SURA YA SABA

7.0 UTANGULIZI

 Taarifa ya awali

	 Kaguzi	 za	 ufanisi	 ni	 muhimu	 kwa	 sababu	 zinalenga	 kuboresha	 uwajibikaji	 na	
utendaji	 wa	 taasisi	 za	 serikali	 ili	 wananchi	 wapate	 huduma	 zinazolingana	 na	
thamani	ya	fedha.	Kuna	vigezo	ambavyo	hutumika	katika	kuchagua	maeneo	ya	
kufanya	 kaguzi	 za	 ufanisi	 na	 kaguzi	maalumu.	Miongoni	mwa	 vigezo	 hivyo	 ni	
pamoja	na	kilio	cha	umma	na	umuhimu	wa	eneo	husika	kwa	sababu	za	kijamii	na	
kiuchumi.

 Ripoti	hii	ya	ukaguzi	wa	ufanisi	na	ukaguzi	maalumu	inazungumzia	muhtasari	wa	
kaguzi	tano		ambazo	ni	ukaguzi	wa	ufanisi	wa	Usimamizi	wa	Magari	na	ukomo	
wa	mwendo	kasi,	ukaguzi	wa	ufanisi	wa	Usimamizi	wa	Afya	na	Usalama	mahali	
pa	kazi	hasa	ikilenga	katika	usajili	na	ukaguzi	wa	mahali	pa	kazi	Tanzania,	ukaguzi	
wa	ufanisi	katika	usimamizi	wa	mikataba	ya	miradi	ya	maendeleo	katika	Serikali	
za	Mitaa,	ukaguzi	wa	ufanisi	wa	Usimamizi	wa	Ununuzi	wa	Vifaa	vya	TEHAMA	
katika	sekta	ya	Umma	na	ukaguzi	wa	ufanisi	wa	Usimamizi	wa	Uvuvi	katika	Ziwa	
Victoria.
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7.1 USIMAMIZI WA UKAGUZI WA MAGARI NA UKOMO WA 
MWENDO BARABARANI

 7.1.1Uchunguzi Uliofanyika

	 Ukaguzi	ulichunguza	kama	ukaguzi	wa	magari	na	ukomo	wa	mwendo	barabarani	
ulilenga	vihatarishi	na	ulisimamiwa	 ipasavyo	kitija	na	kiufanisi	na	 Jeshi	 la	Polisi	
Kitengo	 cha	 Usalama	 Barabarani.	 Ukaguzi	 uliangalia	 mipango,	 utekelezaji,	
ufuatiliaji	na	tathmini	ya	ukaguzi	wa	ukomo	wa	mwendo	barabarani.

	 Jeshi	 la	 Polisi	 Kitengo	 cha	 usalama	 barabarani	 Makao	 Makuu	 na	Wizara	 ya	
Ujenzi	 kupitia	Kurugenzi	 ya	Usalama	Barabarani	 na	Mazingira	walikuwa	 ndio	
wakaguliwa	wakuu.	Ukaguzi	pia	uliwahusisha	wahusika	wengine	muhimu	katika	
Usimamizi	wa	Usalama	Barabarani	na	Mazingira	ikiwa	ni	pamoja	na	Mamlaka	ya	
kudhibiti	Usafiri	wa	Majini	na	Nchi	Kavu	‘SUMATRA’	na	Wakala	wa	Barabara	
Tanzania	‘TANROADS’.

	 Ukaguzi	 ulilenga	 kipindi	 cha	 miaka	 minne	 kuanzia	 Januari,	 2007	 -	 Desemba,	
2010.	Takwimu	zilikusanywa	kutoka	mikoa	tisa	(9)	kati	ya	21	ya	Tanzania	Bara.	
Barabara	sita	(6),	za	Mkoa	na	Wilaya	zilihusishwa	wakati	wa	ukaguzi	huu	ikiwa	ni	
pamoja	na	abiria	na	magari	ya	mizigo.
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7.1.2 Mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi

(i) Ukaguzi wa magari haulengi kutosheleza vihatarishi vikuu vya ajali

	 Ukaguzi	 ulibainisha	 kuwa	 ukaguzi	 wa	 magari	 haukuweka	 kipaumbele	
kushughulikia	 mambo	 makubwa	 ambayo	 yanachangia	 ajali	 za	 barabarani.	
Kipaumbele	 kiliwekwa	 katika	mambo	 ambayo	 hayapelekei	 kupunguza	 ajali	 za	
barabarani.	Sababu	za	kibinadamu	zilichangia	kiasi	cha	asilimia	74	ya	ajali	zote	
zilizotokea	 barabarani	 nchini	Tanzania	 katika	 mwaka	 2010,	 lakini	 sababu	 hii	
haipewi	kipaumbele	kinachostaili.

(ii) Madereva kurudia makosa 

	 Malengo	 ya	 kuweka	 adhabu	 hayakuweza	 kufikiwa	 kwani	 madereva	 wengi	
waliendelea	kurudia	kutenda	makosa	yale	yale	waliyokwisha	tenda	na	kupewa	
adhabu.	 Kati	 ya	 madereva	 445	 walioitikia	 katika	 dodoso	 letu	 madereva	 297	
walikiri	kurudia	makosa	yaleyale	kwa	zaidi	ya	mara	tatu	katika	mwaka	mmoja.	

(iii) Rasilimali za Polisi hazigawanywi kulingana na vihatarishi katika ajali 
za barabarani 

	 Ilibainika	kwamba	Jeshi	la	Polisi	halizingatii	mgawanyo	wa	rasilimali	zake	kulingana	
na	kiwango	cha	vihatarishi	katika	eneo	husika.	Mgawanyo	wa	askari	wa	usalama	
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barabarani	na	vifaa	vya	ukaguzi	kama	vile	bunduki,	vipimia	kasi	ya	mwendo	na	
vipima	ulevi	wa	madereva	haukufanyika	kwa	kuzingatia	vihatarishi	katika	ajali	za	
barabarani.
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(iv) Udhaifu katika Ufuatiliaji na ufanyaji tathmini 

	 Ukaguzi	 unaofanywa	 na	 polisi	 wa	 barabarani	 haujafanyiwa	 tathmini	 kuangalia	
kama	matakwa	ya	ukaguzi	na	malengo	yanafikiwa.	Wizara	ya	Ujenzi	haijaweza	
kufanya	mapitio	ya	muda	katika	ukomo	wa	mwendo	wa	barabarani	nchini	kwa	
kipindi	cha	miaka	30	iliyopita.

7.1.3 Mapendekezo ya ukaguzi

(i)	 Jeshi	 la	 Polisi	Tanzania	 linatakiwa	 kuhakikisha	 kuwa	 linapanga	 ipasavyo	
ukaguzi	wake	kwa	kulenga	barabara	na	maeneo	ambayo	ajali	za	barabarani	
zinatokea	mara	kwa	mara	zaidi	ikilinganishwa	na	sehemu	nyingine.

(ii)	 Ukaguzi	wa	usalama	barabarani	uzingatie	vipaumbele	kulingana	na	hatari	
zilizopo	kama	vile	mwendo	kasi	na	ulevi.

(iii)	 Taarifa	ya	ajali	za	barabarani	zikusanywe	kwa	usahihi	na	kikamilifu	ili	ziweze	
kutumika	 katika	 uchambuzi	wa	uhandisi	 na	 kusaidia	 katika	mashtaka	 ya	
kisheria.

(iv)	 Maeneo	yote	yenye	hatari	kubwa	ya	ajali	za	barabarani	yapewe	kipaumbele	
cha	 juu	 katika	 mgao	 wa	 rasilimali	 za	 ukaguzi	 wa	 usalama	 barabarani	
(rasilimali	watu,	fedha,	zana	za	ukaguzi	na	magari).
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(v)	 Jeshi	la	Polisi	Tanzania	linapaswa	kuhakikisha	kwamba	matumizi	ya	adhabu	
kwa	wavunja	 sheria	wa	barabarani	 yanatumika	 ipasavyo	kwa	mujibu	wa	
sheria	na	kanuni	kama	zilivyoainishwa.	 	Pia	 jeshi	 la	Polisi	 liwe	na	njia	ya	
kutathmini	 ufanisi	 wa	 adhabu	 zinazotolewa.	Vile	 vile	 Jeshi	 la	 Polisi	 liwe	
na	mfumo	wa	kuweka	historia	ya	madereva	na	adhabu	wanazotozwa	 ili	
wawajue	madereva	wakorofi	zaidi	yaw	engine.

(vi)	 Wizara	 ya	 Ujenzi	 ihakikishe	 kwamba	 alama	 za	 mipaka	 ya	 mwendo	wa	
magari	katika	barabara	mbalimbali	zinawekwa	vizuri,	kulingana	na	aina	ya	
barabara	na	hali	na	mazingira	yake.

7.2 UKAGUZI WA USIMAMIZI WA USALAMA MAHALI PA KAZI

7.2.1 Uchunguzi Uliofanyika

	 Ukaguzi	ulichunguza	kama	Wakala	wa	Usalama	na	Afya	Mahali	pa	Kazi	(OSHA)	
inasimamia	ipasavyo	ukaguzi	wa	usalama	na	afya	mahali	pa	kazi.	Ukaguzi	ulijikita	
katika	mipango,	utekelezaji,	ufuatiliaji	na	tathmini	ya	ukaguzi	wa	usalama	mahali	
pa	 kazi	 na	 mgawanyo	 wa	 rasilimali.	Takwimu	 zilikusanywa	 katika	 kipindi	 cha	
miaka	mitatu	kuanzia	Julai,	2009	mpaka	Juni,	2012.
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7.2.2 Mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi:

(i)	 Ukaguzi	ulibaini	kuwa	OSHA	iliweza	kusajili	asilimia	24	tu	ya	maeneo	ya	
kazi	yanayokadiriwa	kuwepo.		Pia	ukaguzi	ulibaini	kuwa	hakuna	mikakati	ya	
kutambua	maeneo	ya	kazi	ambayo	hayajasajiliwa	nchini.

(ii)	 Hakuna	rejista	ambayo	 inayoonyesha	maeneo	ya	kazi	ya	muda	mfupi	au	
yaliyofungwa.	

(iii)	 Ubora	wa	Mipango	ya	ukaguzi	wa	usalama	na	afya	mahala	pa	kazi		ni	duni	
na	haipangwi	kulingana	na	viashiria	vya	hatari.

(iv)	 Adhabu	kwa	maeneo	ya	kazi	yasiyo	sajiliwa	hazitekelezwi	ipasavyo.

(v)	 Ukaguzi	wa	maeneo	ya	kazi	haupangwi	kulingana	na	vihatarishi.	

(vi)	 Hakuna	 tathmini	 iliyofanyika	 ya	 ubora	 wa	 ukaguzi	 dhidi	 ya	 viwango	
vilivyowekwa.		Uchunguzi	wa	afya	kwa	wafanyakazi	hautoshelezi.

(vii)	 Wizara	ya	Kazi	na	Ajira	haijafanya	ufuatiliaji	na	tathmini	juu	ya	shughuli	za	
usalama	na	afya	mahali	pa	kazi	zinazofanywa	na	OSHA.
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7.2.3 Mapendekezo ya ukaguzi

(i)	 Mamlaka	ya	Usalama	na	Afya	Mahali	pa	Kazi	(OSHA)	 itekeleze	 ipasavyo	
wajibu	 wake	 kulingana	 na	 Sheria	 ili	 kuhakikisha	 uwepo	 wa	 mazingira	
salama	mahali	pa	kazi.

(ii)	 Wizara	 ya	Kazi	 na	Ajira	 ihakikishe	 inafuatilia	 na	 kutathmini	 shughuli	 za	
OSHA	ipasavyo	ikiwa	ni	pamoja	na	kuwajengea	uwezo	wa	kuweza	kuyasajili	
na	kuyakagua	maeneo	ya	kazi	ili	kuwahakikishia	wafanyakazi	usalama	wao	
wakiwa	mahali	pa	kazi.

7.3 USIMAMIZI WA MIKATABA YA MIRADI YA UJENZI KATIKA 
SERIKALI ZA MITAA

7.3.1 Uchunguzi uliofanyika

	 Ukaguzi	 ulichunguza	 kama	 Serikali	 kupitia	 Ofisi	 ya	Waziri	 Mkuu	Tawala	 za	
Mikoa	na	Serikali	 za	Mitaa	 (TAMISEMI)	na	Sekretarieti	 za	Mikoa	zina	mfumo	
madhubuti	wa	kusimamia	mikataba	ya	miradi	ya	ujenzi	katika	Serikali	za	Mitaa	
ili	 kupunguza	ucheleweshaji,	 ongezeko	 la	 gharama	na	 kasoro	 za	ubora	 katika	
miradi	ya	maendeleo	iliyokamilika.	
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7.3.2 Mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi:

(i)	 Makadirio	ya	muda	na	gharama	za	kukamilisha	miradi	ya	ujenzi	si	ya	uhalisia.

(ii)	 Ukosefu	 wa	 utaratibu	 wa	 kuhakikisha	 ubora	 wa	 kazi	 katika	 hatua	 za	
maandalizi	ya	miradi;

(iii)	 Kuchelewa	kukamilisha	miradi;

(iv)	 Serikali	 za	 	 Halmashauri	 za	 Mitaa	 hazipangilii	 ipasavyo	 manunuzi	 ya		
makandarasi.

(v)	 Kuna	 idadi	 kubwa	 ya	Miradi	 iliyopangwa	 kutekelezwa	 	 ukilinganisha	 na	
fedha	zilizoidhinishwa	na	Serikali.
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(vi)	 Miradi	ya	Ujenzi		haigharimiwi	ipasavyo	na	Serikali	kuu	kulingana	na	Bajeti	
iliyopitishwa;	na

(vii)	 Kuna	 udhaifu	 katika	 usimamizi	 wa	 utekelezaji	 wa	 miradi	 mbalimbali	
inayofanywa	na	Halmashauri.

7.3.3 Mapendekezo ya ukaguzi

(i)	 Ofisi	ya	Waziri	Mkuu	-	Tawala	za	Mikoa	na	Serikali	za	Mitaa	(TAMISEMI)	
inapaswa	kuhakikisha	kwamba	inafuatilia	na	kutathmini	ipasavyo	mipango	
na	 utekelezaji	 wa	 mikataba	 ya	 ujenzi	 katika	 miradi	 ya	 maendeleo	 ya	
Halmashauri.	

(ii)	 Sekretarieti	za	Mikoa	na	Wizara	husika	zitoe	misaada	ya	kutosha	wakati	
wa	kupanga	na	kufuatilia	utekelezaji	wa	miradi	ya	Halmashauri.

(iii)	 Halmashauri	zinatakiwa	kuzingatia	ushauri	wa	wataalamu	ikiwa	ni	pamoja	
na	kuhakikisha	usanifu	wa	miradi	ya	ujenzi	unafanyika	kiufanisi	 ili	kufikia	
mahitaji	ya	walengwa.
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7.4	 USIMAMIZI WA MANUNUZI YA VIFAA VYA TEHAMA KATIKA 
SEKTA YA UMMA

7.4.1 Uchunguzi uliofanyika

	 Ukaguzi	ulitathmini	kiwango	ambacho	Wizara	ya	Fedha	pamoja	na	Wizara	ya	
Mawasiliano,	Sayansi	na	Teknolojia	zimesimamia	na	kutathmini	manunuzi	ya	vifaa	
vya	TEHAMA	katika	 sekta	ya	Umma	na	 iwapo	hatua	 sahihi	 zimechukuliwa	 ili	
kuboresha	namna	ambavyo	mfumo	wa	manunuzi	unafanya	kazi.	Ukaguzi	ulilenga	
Serikali	Kuu	na	hasa	Wizara	4	(nne)	ambazo	ni	Wizara	ya	Maji,	Wizara	ya	Mambo	
ya	Ndani,	Wizara	ya	Afya	na	Ustawi	wa	Jamii	na	Wizara	ya	Viwanda	na	Biashara

7.4.2	Mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi:

(i)	 Ukadiriaji	 wa	 mahitaji	 ya	 vifaa	 vya	 TEHAMA	 katika	 sekta	 ya	 umma	
haufanyiki	kwa	kuzingatia	mahitaji	halisi.

(ii)	 Wizara	 ya	 Mawasiliano,	 Sayansi	 na	Teknolojia	 haijaandaa	 miongozo	 na	
viwango	vinavyotakiwa	katika	ununuzi	wa	vifaa	vya	TEHAMA	na	kuratibu	
utekelezaji	wake.	

(iii)	 Wanunuzi	 (Procuring	 Entities)	 hawafuati	 viwango	 vya	 ukomo	 wa	 bei	
vilivyowekwa	na	wakala	wa	manunuzi	(GPSA);	
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(iv)	 Vifaa	vya	TEHAMA	vilivyowasilishwa	havikufanyiwa	ukaguzi	kikamilifu;	

(v)	 Wanunuzi	hawajitathmini	na	hawatathmini	utendaji	wa	maafisa	ugavi.	

(vi)	 Divisheni	ya	Sera	ya	Manunuzi	ya	Umma	(PPD)	imeshindwa	kuandaa	Sera	
ya	Manunuzi	ya	Taifa	na	Viwango	vya	manunuzi	kwa	vyombo	vya	serikali	
ingawa	kiasi	cha	fedha	kilichotolewa	kwa	shughuli	hiyo	kilikwishatumiwa.	

(vii)	 Divisheni	 ya	 Sera	 ya	Manunuzi	 ya	 Umma	 (PPD)	 haijawahi	 kufuatilia	 na	
kutathmini	mfumo	wa	manunuzi	katika	wizara,	Idara	na	wakala	wa	serikali	
(MDAs).

	 Ukaguzi	ulihitimisha	kuwa	Wizara	ya	Fedha	kupitia	Divisheni	ya	Sera	ya	
Manunuzi	ya	Umma	(PPD)	haijatoa	kipaumbele	katika	ufuatiliaji	na	tathmini	
ya	utendaji	wa	manunuzi	katika	miaka	mitatu	iliyopita.

7.4.3	Mapendekezo ya ukaguzi

(i)	 Wizara	 ya	 Fedha	 kupitia	 Divisheni	 ya	 Sera	 ya	 Manunuzi	 ya	 Umma	 (PPD)	
inatakiwa	kufuatilia	na	kutathmini	ipasavyo	manunuzi	yanayofanyika	katika	Taasisi	
za	Umma.

(ii)	 Wizara	 ya	 Fedha	 kwa	 kushirikiana	 na	Wizara	 ya	 Mawasiliano,	 Sayansi	 na	
Teknolojia	ihakikishe	kunakuwepo	na	udhibiti	na	uratibu	mzuri	wa	viwango	vya	
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ubora	wa	vifaa	vya	TEHAMA	ili	kuleta	tija	katika	matumizi	ya	vifaa	hivyo.

(iii)	 Wanunuzi	 wazingatie	 miongozo	 mbalimbali	 inayotolewa	 na	 Wizara	 zenye	
dhamana	katika	TEHAMA	na	manunuzi	ya	umma.

7.5 USIMAMIZI WA  SHUGHULI ZA UVUVI KATIKA ZIWA 
VICTORIA

7.5.1 Uchunguzi uliofanyika

	 Ukaguzi	ulichunguza	kama	Wizara	ya	Maendeleo	ya	Mifugo	na	Uvuvi	imefuatilia	
na	kutathmini	ipasavyo	shughuli	za	uvuvi	katika	Ziwa	Victoria	ili	kukabiliana	na	
tatizo	 la	 uvuvi	 wa	 sangara	 uliopita	 viwango	 (Overfishing).	 	 Ukaguzi	 ulitumia	
taarifa	za	kipindi	cha	miaka	mitatu	kuanzia	Juni,	2008	hadi	Desemba,	2011.		Pia	
taarifa	zilikusanywa	kutoka	wilaya	15	zenye	shughuli	za	uvuvi	katika	mikoa	ya	
Mwanza,	Kagera	na	Mara.	Wizara	ya	Maendeleo	ya	Mifugo	na	Uvuvi	na	Ofisi	
ya	Waziri	Mkuu	zina	wajibu	wa	kuandaa,	kutekeleza,	kufuatilia	(monitoring)	na	
kupitia	marekebisho	ya	muundo	wa	sera	na	kanuni	za	uvuvi	nchini	Tanzania.

7.5.2 Mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi:

(i)	 Kiasi	 cha	 samaki	 kinachokadiriwa	 kubaki	 ziwani	 kipo	 chini	 kupita	 kiasi	
kilichopendekezwa.	Kiwango	kinachotakiwa	kwa	Tanzania	ni	tani	382,500	
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lakini	kiwango	kilichopo	kinakadiriwa	kuwa	tani	165,000.

(ii)	 Asilimia	 50	 ya	 wavuvi	 na	 vyombo	 vya	 uvuvi	 katika	 Ziwa	 Victoria	
havijasajiliwa.

(iii)	 Kuna	ufuatiliaji	hafifu	wa	shughuli	za	uvuvi	ziwani.	

(iv)	 Vikundi	vya	usimamizi	wa	mialo	(Beach	Management	Units)	vina	uwezo	
mdogo	katika	kuzuia	uvuvi	haramu.	
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(v)	 Taarifa	za	uvuvi	hazifuatiliwi	vya	kutosha	ili	kuhakikisha	kwamba	takwimu	
sahihi	zinakusanywa.	

(vi)	 Hatua	 zinazochukuliwa	 kukabiliana	 na	 uvuvi	 haramu	 usioripotiwa	 na	
kudhibitiwa	hazitoshelezi.

7.5.3 Mapendekezo ya ukaguzi

(i)	 Wizara	ya	Maendeleo	ya	Mifugo	na	Uvuvi		 ihakikishe	kwamba	inadhibiti	
ipasavyo	 uvuvi	 katika	 Ziwa	Victoria	 ili	 kunusuru	 kutoweka	 kwa	 samaki	
aina	 ya	 	 sangara.	 Hii	 ni	 pamoja	 na	 kufuatilia	 na	 kutathmini	 shughuli	 za	
uvuvi	na	kuhakikisha	kwamba	utendaji	wa	sekta	ya	uvuvi	unaratibiwa	na	
kutathminiwa	ipasavyo.

(ii)	 Ofisi	ya	Waziri	Mkuu-TAMISEMI	na	Wizara	ya	Maendeleo	ya	Mifugo	na	
Uvuvi	 kwa	 kushirikiana	 zinapaswa	 kuhakikisha	 kwamba	 zinafuatilia	 na	
kutathmini	ipasavyo	shughuli	za	uvuvi	kwenye	Halmashauri.	Hii	ni	pamoja	
na	 kuhakikisha	 kwamba	 Halmashauri	 zinaratibu	 na	 kufadhili	 shughuli	
zinazofanywa	na	Vikundi	vya	usimamizi	wa	mialo	ili	kuongeza	tija	na	ufanisi.
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7.5.4	Hitimisho la jumla

	 Mambo	yaliyojadiliwa	katika	ripoti	hii	yanahitaji	kutazamwa	na	kufanyiwa	kazi	na	
Serikali,	Bunge,	Wizara,	Idara,	Taasisi,	Wakala,	Shirika	na	Halmashauri.	Baadhi	ya	
malengo	yaliyopangwa	na	Serikali	yanaweza	kuwa	ni	vigumu	kufikiwa	kutokana	
na	mapungufu	yaliyobainishwa	katika	ukaguzi.	Natoa	wito	kwa	serikali	kufanyia	
kazi	mapungufu	 yote	 yaliyojitokeza	 kwenye	 ukaguzi	wetu	 ili	 kuongeza	 tija	 na	
ufanisi	katika	utendaji	wa	Serikali	na	hivyo	kufanikiwa	kutoa	huduma	bora	zaidi	
kwa	umma.
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SURA YA NANE

8.0	 UJUMBE KWA WADAU WOTE WA RIPOTI HII

(i) Serikali

	 Pamoja	na	Serikali	kuonyesha	 jitihada	za	kutekeleza	mapendekezo	mbalimbali	
yanayotolewa	na	Ofisi	yangu,	ni	dhahiri	kuwa	jitihada	zaidi	zinahitajika	kufanyika	
ili	mapendekezo	yote	yaliyotolewa	yatekelezwe	kwa	wakati.	Hulka	na	tabia	ya	
kutotekeleza	mapendekezo	yangu	inapelekea	kujirudia	rudia	kwa	hoja	ambazo	
zimetolewa	 na	wakaguzi	 kwa	miaka	 ya	 nyuma	 na	 hii	 inaashiria	 kuwepo	 kwa	
mapungufu	 katika	 uwajibikaji	 Serikalini.	 Ningependa	 kuifahamisha	 Serikali	
kwamba	 mapendekezo	 ninayoyatoa	 yana	 lengo	 la	 kuhakikisha	 uwepo	 wa	
umakini	katika		kuimarisha	ukusanyaji	wa	mapato	ya	Serikali,	uangalizi,	utoaji	na	
matumizi	mazuri	ya	Mali	za	Umma.	Mapendekezo	hayo	pia	yanalenga	kuhakisha	
matumizi	ya	Fedha	za	Umma	yanaidhinishwa	na	wenye	madaraka	husika	na	fedha	
zinatumika	 kwa	malengo	 yaliyokusudiwa	 ili	 kuhakikisha	 tija	 na	 ufanisi	 	 katika	
kutumia	rasilimali	za	Taifa	kwa	kuzingatia		Sheria.

	 Ni	 matumaini	 yangu	 kuwa	 utekelezaji	 huo	 utasaidia	 kuleta	 maendeleo	 na	
kuboresha	zaidi	utendaji	wa	Serikali	ili	kuongeza	thamani	ya	huduma	zitolewazo	
kwa	Umma.
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(ii) Bunge Kupitia Kamati zake mbalimbali

	 Kutokana	na	Bunge	kuwa	chombo	kikuu	cha	kuisimamia	Serikali	kupitia	Kamati	
zake	mbalimbali,	 ni	 matumaini	 yangu	 kuwa	 Kamati	 zitafanya	 kazi	 kwa	 nia	 ya	
dhati	 kuhakikisha	 kuwa	 Serikali	 inatekeleza	 kwa	 wakati	 mapendekezo	 yote	
yanayotolewa	na	ofisi	yangu	ili	kuwaletea	Wananchi	maendeleo	na	kuongeza	tija	
katika	huduma	zitolewazo	na	Serikali	kwa	jamii.

(iii) Umma wa Tanzania

	 Ili	kuendeleza	dhana	ya	Uwazi	na	Uwajibikaji	na	kuwawezesha	wananchi	wengi	
kupata	taarifa	za	matokeo	ya	kaguzi	zinazofanywa	na	ofisi	yangu,	kwa	mara	ya	
kwanza	nimetoa	ripoti	hii	inayojumuisha	muhtasari	wa	ripoti	zote	nilizowasilisha	
kwa	Mheshiwa	Rais	wa	Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania.	Ni	haki	ya	Kikatiba	
kwa	kila	mwananchi	kupashwa	habari	na	taarifa	sahihi,	kwa	dhana	hiyo	nimeona	
ni	vyema	kutoa	kitabu	hiki	kitakachoweza	kutumiwa	na	kusomwa	na	wananchi	
wengi	zaidi	wa	 Jamhuri	ya	Muungano	wa	Tanzania.	Ni	matumaini	yangu	kuwa	
ripoti	hii	itawapa	fursa	wananchi	kufahamu	mambo	mbalimbali	yanayoripotiwa	
na	ofisi	yangu	kupitia	ripoti	jumuisho	za	ukaguzi	za	kila	mwaka.
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(iv) Wafadhili

	 Napenda	kutoa	Shukrani	za	dhati	kwa	Wafadhili	mbalimbali	wanaoisaidia	ofisi	
yangu	kwa	misaada	 ya	 kifedha	na	 vitendea	 kazi	 ili	 kuendana	na	Teknolojia	 za	
kisasa	na	pia	kufanya	ukaguzi	kwa	njia	za	kisasa	zaidi.	Ni	matarajio	yangu	kuwa	
tutaendelea	kushirikiana	na	Wafadhili	ili	kuhakikisha	kuwa	ofisi	yangu	inaimarika	
na	inachangia	katika	kuwaletea	maendeleo	Wananchi	kwa	kutoa	mapendekezo	
yenye	 tija	 na	 ambayo	 yakitekelezwa	 na	 Serikali	 wananchi	 watafaidika	 kwa	
kiwango	kikubwa.	
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Dhima
“Kutoa huduma bora 
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umma”

Dira
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umma”
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