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NAIBU SPIKA AFUNGA MAFUNZO KWA WABUNGE YA KUWAONGEZA UJUZI WA 

KUCHAMBUA NA KUJADILI RIPOTI ZA UKAGUZI 

 AAHIDI KUENDELEA KUIMARISHA UHUSIANO WA BUNGE NA OFISI YA CAG 

 APONGEZA JITIHADA ZA CAG KUWAELIMISHA WABUNGE KUHUSIANA NA RIPOTI ZA 

UKAGUZI 

Naibu Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Mussa Azan Zungu 

amefunga mafunzo kwa Wabunge yaliyolenga kuwaongezea ujuzi wa kuchambua na kujadili 

ripoti za ukaguzi zinazotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG). 

Mafunzo hayo ambayo yamefanyika Mkoani Singida yamewahusisha Wabunge wa Kamati nne 

(4) za Kudumu za Bunge ambazo ni pamoja na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali (PAC), Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), Kamati 

ya Kudumu ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya Umma (PIC) pamoja na Kamati ya Bajeti. 

Naibu Spika ameipongeza Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa kazi nzuri inayofanya katika 

kudhibiti na kusimamia matumizi ya fedha za umma ambapo amesema, “Wengi tunatambua 

kazi nzuri mnayoifanya hasa kwa kuwa jicho la nchi katika kusimamia matumizi ya Serikali 

na rasilimali za Taifa.” 

Ameongeza kwamba Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ina njia bora za kuhakikisha mianya ya rushwa 

inazibwa kwa kupitia aina mbalimbali za kaguzi zinazofanywa. “Ni muhimu kama nchi 

kupambana na rushwa na kuimarisha maadili ya watumishi wa umma ili wananchi wapate 

huduma kwa wakati na bila upendeleo, pia napenda kutambua mchango wa Ofisi yenu kwa 

kuwa kiungo muhimu katika kuimarisha mahusiano ya Mabunge ya ndani na nje ya bara la 

Afrika kwa kupitia Secretariati ya SADCOPAC ambayo imekuwa chini ya ulezi wa CAG tangu 

mwaka 2003 hadi leo na kusaidia mahusiano kuimarika,” amesema Naibu Spika. 

Naibu Spika amemuhakikisha CAG kuwa uhusiano uliopo baina ya Bunge na Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi utaendelea kuimarishwa kwa maslahi mapana ya Taasisi zote mbili na Taifa kwa 

ujumla. 

Kwa upande wake Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), Bw. Charles 

Kichere amelishukuru Bunge la Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuendelea kutoa 

ushirikiano kwake katika kuteleleza majukumu yake hususani kwa kupitia Kamati za Bunge 

ambazo amekuwa akifanya nazo kazi kwa karibu. 
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“Tunayo msemo kuwa CAG ni jicho la Bunge, katika kuwezesha hilo ni pamoja kufanya kila 

kinachowezekana kuwajengea uwezo Wabunge na hasa wa Kamati hizi ili waweze kutimiza 

majukumu yao ya kujadili na kuchambua taarifa hizi kwa tija na ufanisi,” amesema CAG.  

CAG, Kichere ametumia nafasi hiyo kuwapongeza Wabunge hao kwa kutenga muda na 

kushiriki kwenye mafunzo mbali na kuwa na majukumu mengi hasa katika kipindi hiki 

ambacho Bunge linaendelea na vikao vya Bajeti jijini Dodoma. 

Katika hatua mpya CAG amesema kwa sasa anaagalia uwezekano wa kupeleka mafunzo haya 

katika ngazi ya Mabaraza ya Madiwani. ‘Mpango wangu ni kuanza na Halmashauri za Majiji, 

kisha Manispaa na baadae Wilaya na Miji, kwani ngazi hii ya utawala nayo ina majukumu 

makubwa ya kusimamia maendeleo katika maeneo yao ya Kiutawala. 

Kwa upande mwingine ameahidi kuongezewa muda wa kutosha wakati wa mafunzo hayo 

kujadili ripoti za ukaguzi wa ufanisi (Performance audit) na pia kuweka kipaumbele katika 

kujadili ripoti za ukaguzi wa wakati husika (Real time audit) ambapo alisema ripoti hizo 

zikijadiliwa kwa wakati zitaleta tija na mapendekezo ya CAG na Bunge kufanyiwa kazi 

katika wakati muafaka ikiwemo Kamati hizi kuweza kujadili taarifa za ukaguzi mara tu 

zinapowasilishwa Bungeni.  

Ofisi ya Taaifa ya Ukaguzi huwa ina utaratibu na kutoa mafunzo ya kuwajengea uwezo na 

kuwaongezea ujuzi Wabunge wa Kamati za Kudumu za Bunge mara kwa mara ili 

kuwawezesha katika utendaji kazi wao wa kusimiamia Serikali katika matumizi na kulinda 

rasilimali za Taifa. 
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