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DIRA, DHIMA, NA MISINGI YA MAADILI 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
 
(Imeundwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri wa 
Muungano wa Tanzania) 
Majukumu na wajibu wa kikatiba wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali yameelezwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muuungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (Kama 
ilivyorekebishwa mara kwa mara) na Kifungu Na. 20(1) cha sheria ya 
Ukaguzi ya Mwaka 2008. 
 
Dira  
Kuwa Taasisi ya kiwango cha hali ya juu katika ukaguzi wa sekta ya 
umma. 
 
Dhima 
Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa hali ya 
juu zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji, na uwazi katika usimamizi 
wa rasilimali za umma. 
 
Misingi ya Maadili 
Katika kutoa huduma zenye ubora, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
inaongozwa na misingi ya maadili ifuatayo: 
 
✓ Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 

isiyopendelea, inayotoa huduma kwa wateja 
wake kwa haki. 
 

✓ Huduma Bora Ni taasisi ya kitaaluma inayotoa huduma bora 
za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia 
viwango vya kimataifa na viwango 
vinivyokubalika. 
 

✓ Uadilifu Tunazingatia na kudumisha nidhamu kwa 
kiwango cha juu, utawala wa sharia, na 
malengo.  
 

✓ Zingatio kwa 
Wadau 

Tunathamini, tunaheshimu na tunatambua 
matakwa ya wadau wetu. 
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✓ Ubunifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 

ambayo wakati wote inaimarisha na 
kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo 
kutoka ndani na nje ya taasisi. 
 

✓ Matokeo 
Yaliyoelekezwa 

Tunaangazia mafanikio kulingana na 
malengo ya taasisi. 
 

✓ Moyo wa 
Kufanya Kazi 
kwa Pamoja 

 

Tunafanya kazi kama timu, kushirikishana 
kitaaluma na kubadilishana ujuzi, mawazo 
na uzoefu. 

 
Tunafanya haya kwa:  
 
✓ Kufanikisha usimamizi bora wa fedha za umma kwa kuhakikisha 

kuwa wakaguliwa wanawajibika ipasavyo katika kusimamia 
rasilimali walizokabidhiwa. 

✓ Kusaidia kuimarisha ubora wa huduma za jamii kwa kuunga mkono 
juhudi za ubunifu kwenye matumizi ya rasilimali za umma. 

✓ Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wakaguliwa kuhusu mapungufu 
ya kiutendaji kwenye mifumo yao ya uendeshaji. 

✓ Kushirikisha wakaguliwa katika mchakato wa ukaguzi na hatua 
zake; na 

✓ Kuwapatia wakaguzi mafunzo sahihi, na vitendea kazi vya kutosha 
ambavyo vitachangia kufanya kazi kwa uhuru. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
© Taarifa hii Kuu ya Mwaka ya Ukaguzi wa Serikali za Mitaa kwa kuanzia ni kwa matumizi ya 
mamlaka mbalimbali ya Serikali. Hata hivyo, inakuwa taarifa ya umma mara baada ya 
kupokelewa na Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kupelekwa bungeni. 
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UTANGULIZI 
 

Taarifa hii ya Mwaka ya Ukaguzi wa Serikali 
za Mitaa imeandaliwa kwa kuzingatia Ibara 
ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977 (Kama 
ilivyorekebishwa mara kwa mara) na 
Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi ya 
Mwaka 2008. 
 
Vilevile, kwa mujibu wa Kanuni Na. 88 ya 
Kanuni za Ukaguzi za Mwaka 2009, 

ninatakiwa kuwasilisha Taarifa ya Mwaka ya Ukaguzi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa Mwaka wa Fedha 2018/19 kabla au tarehe 31 
Machi 2020. Hivyo taarifa hii ipo tayari kwa ajili ya kuwasilishwa kwa 
kutumia misingi ya kisheria iliyotajwa. 
 
Taarifa hii Kuu ya Ukaguzi ya Mwaka inajumuisha muhtasari wa 
mapungufu na mapendekezo niliyoyatoa kwenye taarifa za ukaguzi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 kwa Mwaka wa Fedha 2018/19. 
 
Taarifa hii inajumuisha ukaguzi wa fedha za Umma na ukaguzi wa 
uzingatiaji wa Sheria, Kanuni na Miongozo mbalimbali. Ukaguzi wa 
uzingatiaji wa Sheria, kanuni, na Miongozo mbalimbali unahusisha 
kufanya tathmini iwapo Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutimiza 
majukumu yake zimezingatia maamuzi ya bunge, sheria, kanuni, sera, 
na miongozo mbalimbali ya Serikali. Kwa upande mwingine Ukaguzi 
wa Fedha za Umma unawasilisha maoni ya ukaguzi niliyoyatoa 
kuelezea iwapo hesabu za mwisho zilizoandaliwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa husika zilifuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji 
wa Hesabu katika Sekta ya Umma na sheria mbalimbali. 
 
Taarifa yangu pia inabainisha matokeo ya ukaguzi maalum niliuofanya 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo yangu na utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa. 
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Matokeo ya ukaguzi wangu yalikamilika baada ya mashauriano na 
majadiliano ya kina na wakaguliwa na baada ya kuzingatia majibu 
kutoka kwa Serikali na menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika. Hivyo, nina uhakika kuwa, mapendekezo yangu yataongeza 
thamani ya juhudi za Serikali zilizopo na usimamizi kuelekea katika 
matumizi bora ya rasilimali za umma pamoja na utoaji wa huduma 
bora kwa jamii. 
 
Katika kuondokana na kikwazo cha lugha kinachoweza kujitokeza, 
taarifa yangu imewasilishwa kwa lugha za Kiswahili na Kingereza. Pia, 
huwa ninatoa toleo maalumu la taarifa zangu likiwa na jina “Toleo 
Maalumu la Mwananchi” ambalo huelezea mambo muhimu kwa 
kutumia lugha nyepesi na michoro katika kuonesha na kupeleka 
ujumbe kwa kiasi kikubwa kwa wadau na jamii. 
 
 
 
Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
30 Machi 2020 
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SHUKRANI 
 

Kwanza kabisa, ningependa kutoa shukrani na pongezi zangu za dhati 
kwa Mheshimiwa, Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania kwa kuonesha nia thabiti ya kupambana na 
rushwa, uzembe kazini, na matumizi mabaya ya rasilimali za umma. 
Msisitizo wake mkubwa kwenye makusanyo ya kodi umeisaidia 
Tanzania kupunguza utegemezi wa msaada wa kibajeti kutoka kwa 
washirika wa maendeleo 
 
Ningependa pia kutambua mahusiano ya kikazi kati ya Ofisi yangu na 
Kamati za Kudumu za Bunge kama inavyoelekezwa kwenye kifungu 
cha 38 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008. Baada ya 
kukamilisha uwasilishwaji wa taarifa zangu za mwaka bungeni, 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa mara kwa 
mara ilikuwa ikitoa maagizo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ambayo 
kwa kiasi kikubwa, yamechangia kuongeza uwajibikaji katika 
matumizi ya rasilimali za umma. 
 
Ningependa pia kutambua mchango wa Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa, Maafisa Masuuli wote na menejimenti za taasisi 
zote zilizokaguliwa ambao umesaidia kuhakikisha ukaguzi wa fedha 
na uhakiki wa miradi ya maendeleo iliyotekelezwa unafanyika na 
kukamilishwa kwa mafanikio. Nipongeze kwa dhati kabisa utayari wa 
hali ya juu na jitihada mlizozionesha wakati wa mchakato wa ukaguzi. 
Kila mara, imekuwa jambo la faraja kwangu kuona uhusiano huu 
mzuri wa kikazi unaendelezwa hata kwenye kaguzi zijazo. 
 
Kwa upande mwingine, ninapenda kutambua mchango wa kitaaluma 
wa wadau mbalimbali zikiwemo asasi za kiraia, washirika wa 
maendeleo, taasisi za usimamizi za serikali, taasisi za kusimamia 
sheria za serikali, na taasisi za kitaaluma kwa michango yao wakati 
wa utekelezaji wa majukumu yangu ya kikatiba. 
 
Kwa moyo mkunjufu ninatambua uhusiano mzuri uliopo baina ya Ofisi 
yangu na vyombo vya habari. Vyombo vya habari vimebadilisha 
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mtazamo wa umma kuhusu Ofisi yangu na hivyo kuiongezea sifa 
njema. Ninafahamu jinsi taarifa za vyombo vya habari 
zinavyopokelewa kirahisi na jamii. Hivyo, nina faraja kwa Ofisi yangu 
kupata nafasi ya kutumia vyombo vya habari kufikisha matokeo na 
mapendekezo ya ukaguzi kwa jamii. 
 
Mwisho, ingawa si kwa umuhimu, mafanikio ya Taarifa hii ninayatoa 
ni matokeo ya bidii ya watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi katika 
kujitoa kwao, utaalamu wao, shauku na msaada wa hali ya juu. Bila 
hayo yote, nisingeweza kuhitimisha zoezi hili kikamilifu na kwa 
wakati. Mbali ya yote, kwa moyo mkunjufu, nishukuru maoni yao 
mazuri katika kuboresha Taarifa hii hadi uwasilishwaji wake. 
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA TAARIFA 
YA JUMLA YA UKAGUZI 

 
Kama nilivyoeleza kwenye utangulizi hapo juu, Taarifa hii Kuu ya 
Mwaka imetokana na majumuisho ya muhtasari ya hoja za ukaguzi 
kutoka kwenye barua za mapungufu na taarifa za ukaguzi kutoka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 kwa Mwaka wa Fedha 2018/19. 
Hivyo, Taarifa hii imebainisha hoja muhimu za ukaguzi, inatoa 
mapendekezo kwa Serikali, na suluhisho la hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa siku zijazo. 

 
(i) Aina na hali ya hati za ukaguzi 

Kati ya hesabu za mwisho za halmashauri 185 zilizokaguliwa, 
halmashauri 176 (asilimia 95) zilipata hati inayoridhisha; na 
halmashauri 9 (asilimia 5) zilipata hati yenye shaka. Ingawa baadhi 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zimepata hati inayoridhisha, 
mamlaka hizo zilibainika kuwa na mapungufu kutokana na 
kushindwa kufuata maagizo ya Bunge, sheria, kanuni, sera za 
serikali, na miongozo mbalimbali. Hata hivyo, mapungufu haya 
hayakuwa na athari za moja kwa moja kwenye hesabu za mwisho 
zilizoletwa. 
 

(ii) Taarifa ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya 
nyuma 
Tathmini niliyofanya kwenye hali ya utekelezaji wa mapendekezo 
ya ukaguzi ya miaka ya nyuma nimebaini kuwa asilimia 82 ya 
mapendekezo 11 niliyoyatoa kwenye Taarifa Kuu ya Mwaka ya 
Hesabu kwa Mwaka 2017/18 za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yalikuwa hayajatekelezwa. 

 
Vilevile, uchambuzi wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 
unaonesha kuwa, kati ya mapendekezo 10,428 niliyoyatoa kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, mapendekezo 3,334 (asilimia 32) 
yametekelezwa; mapendekezo 2,891 (asilimia 28) yapo kwenye 
hatua mbalimbali za utekelezaji; mapendekezo 2,139 (asilimia 20) 
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hayajatekelezwa; mapendekezo 1,802 (asilimia 17) yamejirudia; 
na mapendekezo 262 (asilimia 3) yamepitwa na wakati. 
 

(iii) Maandalizi na utekelezaji wa bajeti 
Uchambuzi wa mwenendo wa makusanyo ya mapato ya ndani ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka huu wa ukaguzi 
umeonesha kuwa Halmashauri 176 zimekusanya jumla ya Sh. 
639,401,151,405 ikilinganishwa na bajeti ya Sh. 725,633,451,671 
ikiwa ni asilimia 89 ya bajeti. Mchanganuo huu hauhusishi 
Halmashauri tisa zilizopata hati yenye shaka. 

 
Pia, nimeendelea kubaini utoaji wa ruzuku kutoka Serikali Kuu 
usioendana na bajeti iliyopitishwa. Mathalani, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 26 zilikuwa na bajeti iliyopitishwa ya ruzuku ya 
maendeleo Sh. 73,433,637,673 lakini zimepokea Sh. 
96,250,291,206 na kuleta ziada ya Sh. 22,816,653,533. Lakini pia 
Halmashauri 157 zilikuwa na bajeti ya maendeleo kiasi cha Sh. 
1,185,489,718,682 lakini zimepokea Sh. 628,636,740,919 
kusababisha pungufu ya Sh. 556,852,977,763. 
 
Vilevile, Halmashauri 18 zilipitisha bajeti kwa ajili ya matumizi 
ya kawaida kiasi cha Sh. 369,440,284,951 lakini zimepokea jumla 
ya Sh. 395,432,102,867 na kusababisha ziada ya Sh. 
25,991,817,916. Lakini pia, Halmashauri 167 zilikuwa na bajeti ya 
matumizi ya kawaida ya Sh. 4,935,980,658,547 lakini zimepokea 
Sh. 3,947,829,713,378 ikiwa ni pungufu kwa ya Sh. 
988,150,945,169. 
 
Mbali na hayo, nimebaini ucheleweshaji wa utoaji wa ruzuku 
kutoka Serikali kuu iliyosababisha kuwepo kwa bakaa kubwa 
ambayo haijatumika kufikia mwisho wa Mwaka wa Fedha 2018/19 
kwa halmashauri 182 kiasi cha Sh. 258,656,962,461. 
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(iv) Ukaguzi wa hesabu za mwisho za halmashauri 

Ukaguzi wa hesabu za mwisho za mamlaka za serikali za mitaa 
170 umebaini uwepo wa wadaiwa wa kiasi cha Sh. 
131,854,275,521 ambao hawajalipa madeni yao kwa kipindi cha 
zaidi ya miezi kumi na mbili. 

 
Vilevile, nimebaini kulikuwa na wadai wa kiasi cha Sh. 
207,235,717,133 kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 169 ambao 
hawajalipwa kwa kipindi cha zaidi ya miezi kumi na mbili. 
 
Kuhusu madeni tarajiwa, kati ya mamlaka ya serikali za mitaa 185 
zilizokaguliwa, mamlaka 115 zilikuwa na madeni tarajiwa ya kiasi 
cha Sh. 127,991,906,171 ambayo yameripotiwa kwenye hesabu za 
mwisho. Madeni haya yanatokana na Mashauri yaliyopo kwenye 
mahakama mbalimbali. Sehemu kubwa ya mashauri yaliyopo 
mahakamani yanatokana na migogoro ya ardhi na kuvunjwa kwa 
mikataba. 

 
(v) Tathmini ya udhibiti wa mifumo ya ndani, utawala bora na 

usimamizi wa vihatarishi 
Tathmini ya udhibiti wa mifumo ya ndani, utawala bora na 
usimamizi wa vihatarishi imebaini kuendelea kutokea kwa 
mapungufu ambayo yanahitaji nguvu ya ziada kutoka kwa 
menejimenti za halmashauri za serikali za mitaa na Serikali Kuu. 

 
Kwenye utawala bora, nimebaini kuwa kamati za ukaguzi za 
serikali za mitaa 38 zilishindwa kuzingatia Agizo la 12(5)(a) la 
Randama ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
inayozitaka kukutana angalau mara moja kwa kila robo mwaka na 
kupitia taarifa za mkaguzi wa ndani na wa nje na masuala mengine 
muhimu kwa halmashauri. 
 
Vitengo vya ukaguzi wa ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
185 vilikuwa vina upungufu wa watumishi na vitendea kazi muhimu 
kwa ajili ya ufanisi katika utendaji wa vitengo. Hali hii ilichangia 
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vitengo kushindwa kufanya na kukamilisha kazi zote za ukaguzi 
zilizopangwa kwa Mwaka wa Fedha 2018/19. Zaidi, wakaguzi wa 
ndani katika mamlaka za serikali za mitaa 185 hawakuwahi 
kuhudhuria mafunzo ya mifumo ya teknolojia ya habari na 
mafunzo mengine muhimu katika utendaji wao wa kazi. 
 
Nimefanya tathmini ya usimamizi wa vihatarishi na kubaini 
kuwepo kwa viashiria vya ubadhirifu kiasi cha Sh. 1,247,399,461 
kwenye halmashauri 12 ambapo Serikali kuu inapaswa kuchukua 
hatua. Uwepo wa udanganyifu huu ni ishara kuwa mamlaka za 
serikali za mitaa husika zinakosa utaratibu sahihi wa kubaini 
udanganyifu kabla haujatokea kwa kutokuwa na mifumo ya 
udhibiti wa ndani inayofanya kazi ipasavyo. 
 

(vi) Mishahara na usimamizi wa rasilimali-watu 
Katika tathmini niliyofanya kwenye malipo ya mishahara na 
usimamizi wa Rasilimali-watu nimebaini kuendelea kuwepo kwa 
upungufu wa watumishi, ambapo katika mamlaka za serikali za 
mitaa 185 nilizokagua, halmashauri 169 zilikuwa na upungufu wa 
watumishi 162,342. Upungufu huu umeleta athari katika utoaji 
wa huduma bora kwa jamii hasa kwenye sekta ya afya na elimu, 
ambazo ndizo zilizoathirika zaidi na upungufu huo. 

 
Vilevile, Mamlaka za Serikali za Mitaa 137 zilikuwa na watumishi 
554 wanaokaimu nafasi ya ukuu wa idara au vitengo kwa zaidi ya 
miezi sita bila kuthibitishwa kwenye nafasi hizo. Hii imechangiwa 
ama kwa watumishi hao kukosa vigezo vya kuteuliwa au kwa 
mamlaka ya uteuzi kuchelewa kuteua watumishi wenye sifa ili 
kuziba nafasi hizo. 
 
Ukaguzi wangu wa malipo ya mishahara na viambatisho vyake 
umebaini kuwepo kwa watumishi 5,873 kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 55 wanaopokea mishahara chini ya theluthi ya 
mshahara ghafi. Nina shaka kuwa makato makubwa kwenye 
mishahara yanaweza kusababisha watumishi wa umma 
kushawishika kirahisi kujihusisha na wizi na udanganyifu. 
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Zaidi, ukaguzi wangu umebaini kuwa katika Mamlaka za serikali 
za mitaa 29 kulikuwa na madeni ya watumishi kiasi cha Sh. 
11,136,486,194 ambayo hayajalipwa kwa zaidi ya miezi kumi na 
mbili. Uwepo wa madeni ya watumishi kwa muda mrefu 
unapunguza morali yao ya kufanya kazi kwa ufanisi. 

 
Ukaguzi wangu pia umebaini uwepo wa fedha za mishahara 
ambayo haijalipwa kiasi cha Sh. 301,979,043 ambayo 
haikurejeshwa Hazina kwenye mamlaka za serikali za mitaa 12; 
uwepo wa mishahara hiyo umesababishwa na kustaafu, kufariki, 
kuacha kazi, na kufukuzwa kwa watumishi. Kuendelea kuwepo 
kwa malipo haya kunaonesha kutokufanyiwa kazi ipasavyo 
mapendekezo niliyoyatoa kwenye taarifa za miaka ya nyuma 
kuhusu kuboresha usimamizi wa malipo ya mishahara. 

 
(vii) Tathmini ya miradi ya maendeleo na miradi mingine 

Tathmini niliyofanya kwenye utekelezaji wa miradi ya maendeleo 
imebaini uwepo wa miradi ambayo haijakamilika katika 
halmashauri 81 yenye thamani ya Sh. 77,509,365,805 
iliyosababishwa na ucheleweshaji wa fedha, ushiriki hafifu wa 
jamii kwenye shughuli za maendeleo, usimamizi usioridhisha wa 
miradi na kutelekezwa kwa miradi kwa muda mrefu. 

 
Halikadhalika, katika Mwaka wa Fedha 2018/19 nilibaini kuwa, 
mamlaka za serikali za mitaa 19 zilishindwa kutekeleza miradi ya 
maendeleo iliyopangwa yenye thamani ya Sh. 24,695,407,306 
kutokana na kutotolewa kwa fedha na Serikali kuu au kutokana 
na makusanyo hafifu ya mapato ya Ndani. Miradi yenye thamani 
ya Sh. 1,272,425,624 haikutekelezwa kwenye mamlaka za serikali 
za mitaa 12 licha ya fedha za utekelezaji wa miradi hiyo kuwepo. 
Vile vile, mamlaka za serikali za mitaa 13 zimechepusha fedha za 
maendeleo jumla ya Sh. 1,251,851,985 kwa kutekeleza shughuli 
zisizokusudiwa. 
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Pia nimebaini kuwa miradi 42 yenye thamani ya Sh. 
12,664,534,104 kwenye mamlaka za serikali za mitaa 33 ambayo 
imekamilika lakini haitumiki.  

 
Ukaguzi wa Mfuko wa Wanawake, Vijana na Watu Wenye Ulemavu 
umebaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 115 hazijachangia 
kiasi cha Sh. 9,930,902,514. Pia, kwenye halmashauri 111, 
mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, Vijana, na watu 
wenye ulemavu ya kiasi cha Sh. 13,794,359,981 haikurejeshwa.  
 
Nimebaini pia kukataliwa kulipwa kwa madai ya marejesho 
kutoka Bima ya Afya kwenda mamlaka za serikali za mitaa 52 
yenye thamani ya Sh. 2,022,980,474 yanayohusiana na huduma 
zilizotolewa kwa wagonjwa wenye kadi za Bima ya Afya kutokana 
na makosa ya ujazaji na upitiaji wa fomu za madai. 

 
(viii) Manunuzi na usimamizi wa mikataba 

Ukaguzi umebaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 74 
zimefanya manunuzi yasiyoshindanisha wazabuni yenye thamani 
ya Sh. 32,461,005,953 bila kuwa na sababu zilizojitosheleza. 
Aidha, mamlaka za serikali za mitaa 47 zimefanya manunuzi 
yenye thamani ya Sh. 9,234,451,830 ambayo hayakupitishwa na 
bodi za zabuni; na mamlaka za serikali za mitaa 34 zimefanya 
manunuzi yenye thamani ya Sh. 4,353,203,757 kutoka kwa 
wazabuni ambao hawakuidhinishwa. Vilevile, nilibaini kuwa 
mamlaka za serikali za mitaa 39 zimefanya manunuzi yenye kiasi 
cha Sh. 1,476,172,521 kwa kutumia masurufu; na mamlaka za 
serikali za mitaa 43 zimenunua na kupokea bidhaa zenye 
thamani ya Sh. 5,007,530,026 bila kukaguliwa na kamati za 
ukaguzi na upokeaji wa bidhaa.  

 
Halikadhalika, nilibaini halmashauri 38 zilizokuwa zimelipia 
bidhaa, kandarasi, na huduma zenye thamani ya Sh. 
25,928,485,461 ambazo hazikuwepo kwenye mpango wa mwaka 
wa manunuzi; halmashauri 27 ziliagiza na kulipia bidhaa zenye 
thamani ya Sh. 1,090,741,646 ambazo hazikuwa zimeletwa na 
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wazabuni; halmashauri 8 zimelipa jumla ya Sh. 350,635,246 
kwenye karakana binafsi kwa ajili ya matengenezo ya magari na 
mitambo bila kuthibitishwa na kupitishwa na TEMESA; na 
halmashauri 36 zimenunua bidhaa zenye thamani ya Sh. 
2,604,166,883 ambazo hazikuwa zimeingizwa kwenye daftari la 
vifaa. 

 
Nilifanya ukaguzi wa kina wa usimamizi wa mikataba kwenye 
mamlaka za serikali za mitaa 29 kwa Mwaka wa Fedha 2018/19. 
Nilibaini mapungufu mbalimbali na kutoa mapendekezo ya kina 
kwenye Sura ya Tisa ya taarifa hii. Baadhi ya mapungufu 
niliyoyabaini wakati wa ukaguzi ni kama yanavyoelezwa hapa 
chini: 
✓ Malipo ya Sh. 101,006,500 yaliyofanywa kwa wakandarasi 

kwa kazi ambazo hazikufanyika. 
✓ Kuondolewa kwenye mchakato wa manunuzi isivyo sahihi kwa 

mzabuni mwenye gharama ya chini na kusababisha hasara ya 
Sh. 176,800,000 

✓ Kutokuwepo kwa ushindani wa wazabuni kwenye manunuzi 
yenye thamani ya Sh. 588,853,945 

✓ Mikataba waliyopewa wakandarasi wasiostahili ya thamani ya 
Sh. 9,100,000,000 

✓ Mikataba iliyosainiwa na kutekelezwa na makampuni 
yanayoshirikiana bila usajili ya thamani ya Sh. 2,074,528,581 

✓ Mabadiliko ya bei za mikataba ambayo hayakupitishwa na 
mamlaka husika yenye thamani ya Sh. 1,003,083,139 

✓ Matumizi mabaya ya fedha za mkopo kwa ajili ya ujenzi wa 
Soko la Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo ya Sh. 
282,000,000 

✓ Ujenzi wa miradi ya maji ambayo haifanyi kazi ya thamani ya 
Sh. 1,439,026,692 

Vilevile, kwenye Taarifa hii nimejumuisha mambo muhimu 
yatokanayo na taarifa ya tathmini ya manunuzi kwa Mwaka wa 
Fedha 2018/19 iliyofanywa na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Manunuzi ya Umma (PPRA). Mamlaka hii ni washirika wetu 
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muhimu kwenye jukumu la uangalizi na usimamizi wa rasilimali 
za umma. 

 
(ix) Usimamizi wa matumizi 

Katika halmashauri 38 ambazo nimezikagua, nimebaini kulikuwa 
na matumizi ya jumla ya Sh. 10,623,048,421 yaliyofanyika nje ya 
bajeti ya Mwaka wa Fedha 2018/19. Hakukuwa na ushahidi wa 
idhini iliyotolewa na mamlaka husika kupitisha matumizi hayo. 

 
Vilevile, matumizi yenye thamani ya Sh. 1,133,435,958 kwenye 
Halmashauri 28 yalikuwa ama yamelipwa kwa kutumia kifungu 
cha matumizi kisicho sahihi au hakikuwepo kwenye bajeti bila 
kupata idhini kutoka mamlaka husika, kinyume na matakwa ya 
sheria. Matumizi nje ya vifungu vilivyopitishwa yanasababisha 
makosa kwenye uainishaji wa matumizi kwenye vifungu pamoja 
na kuongeza gharama zinazotokana na marekebisho ya makosa 
kwenye hesabu za mwisho. 
 
Ukaguzi wangu umebaini pia matumizi yenye thamani ya Sh. 
3,450,794,429 kwenye halmashauri 92 ambayo hayana 
viambatisho. Kukosekana kwa viambatisho kumesababisha 
kushindwa kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Hali hii inatokana 
na na udhaifu wa mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye ulinzi na 
uhifadhi wa nyaraka.  
 
Vilevile, ukaguzi wa nyaraka umebaini kuwepo kwa hati za malipo 
zenye thamani ya Sh. 630,203,898 kwenye halmashauri 14 
ambazo hazikuletwa kwa ajili ya ukaguzi zilipohitajika. Nina 
shaka malipo hayo yanaweza kuwa na viashiria vya ubadhirifu na 
kusababisha hasara kwa Serikali. 
 
Pia nimebaini kuwa, mamlaka za serikali za mitaa 29 hazikukata 
kodi ya zuio ya jumla ya Sh. 310,708,788 kwenye malipo 
mbalimbali kutokana na kulipia bidhaa, huduma, kazi na huduma 
zisizo za kiushauri. Kutozingatia sheria ya kodi na kanuni zake 
kunaweza kusababisha adhabu kutoka kwa Mamlaka ya Mapato 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 xxxiii 
 

Tanzania. Pia, kodi ya zuio iliyokatwa na halmashauri 23 kiasi cha 
Sh. 248,860,698 haikulipwa kwa Mamlaka za Mapato Tanzania. 

 
Ukaguzi wa leja za stoo, fomu za maombi na hati za kutolea vifaa 
ulibaini mafuta yenye thamani ya Sh. 1,360,912,044 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 46 hayakuwa na kumbukumbu ya 
matumizi. Vilevile, hakukua na ushahidi kwenye halmashauri 9 
kuhusu uhalali wa matumizi ya mafuta yenye thamani ya Sh. 
218,764,015 yaliyowekwa kwenye magari binafsi. Hivyo imekuwa 
vigumu kwangu kuthibitisha uhalali na usahihi wa matumizi hayo 
ya mafuta. 
 
Pia nimebaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 14 zililipa jumla 
ya Sh. 417,247,259 ikiwa ni adhabu zilizotokana na kushindwa 
kuzingatia sheria na wajibu wa kisheria. Ninayachukulia malipo 
haya kama malipo yaliyolipwa lakini serikali haikupata manufaa 
kutokana na halmashauri husika kutopokea huduma wala bidhaa 
zinazoendana na thamani ya malipo hayo.  

 
Kwenye Taarifa hii nimehoji malipo yasiyo halali ya thamani ya 
Sh. 1,555,339,716 kwenye mamlaka za serikali za mitaa 30. 
Nimebaini kuwa malipo haya yamefanyika kinyume na matakwa 
ya sheria, kanuni na miongozo mbalimbali ya matumizi ya fedha 
za umma. Nina shaka na uimara wa mifumo ya udhibiti wa ndani 
ya halmashauri husika katika kubaini na kuzuia upotevu wa fedha 
za umma. 
 
Nimebaini kutokuwepo udhibiti wa malipo kutoka akaunti za 
amana kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 67 ya kiasi cha Sh. 
9,676,882,553. Inaonekana kuwa akaunti za amana za mamlaka 
za serikali za mitaa hazisimamiwi vizuri kwa sababu rejista za 
amana hazitunzwi vizuri au hazipo kabisa hivyo kukosa usimamizi 
na ufuatiliaji wa kutosha wa mapato na matumizi yake. 

 
Ukaguzi wa usimamizi wa masurufu umebaini kuwepo kwa 
masurufu yasiyorekodiwa, yasiyorejeshwa, na yaliyolipwa moja 
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kwa moja kwa kutumia vifungu vya matumizi ya jumla ya Sh. 
2,214,575,172 katika halmashauri 99. Vilevile, nimebaini kuwa 
katika mamlaka za serikali za mitaa 28 kulifanyika malipo ya 
thamani ya Sh. 1,511,955,580 ambayo hayakufanyiwa ukaguzi wa 
awali. Mapungufu hayo yanaonesha udhaifu wa mfumo wa 
udhibiti wa ndani ambao kama hautaboreshwa, unaweza 
kusababisha hasara au matumizi mabaya ya fedha za umma. 

 
(x) Usimamizi wa mapato 

Ukaguzi wa usimamizi wa mapato umebaini marekebisho 
yanayotokana na kufutwa kwa miamala iliyokosewa kwenye 
mfumo wa makusanyo kwa njia ya kielektoniki (LGRCIS) katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 ya jumla ya Sh. 626,646,141. 
Marekebisho hayo yaliombwa na kupitishwa na mtu mmoja pasipo 
idhini ya ofisa masuuli. Hii inasababishwa na kukosekana kwa 
mgawanyo wa majukumu ili kuzuia makosa na udanganyifu. 
 
Ukaguzi wa uwekaji benki wa mapato ya ndani yaliyokusanywa 
umebaini Mamlaka za Serikali za Mitaa 84 zilikusanya kutoka 
vyanzo mbalimbali mapato ya jumla ya Sh. 10,392,553,320 lakini 
hakuna ushahidi kuwa zilipelekwa benki. Kutowepo kwa nyaraka 
zinazoonesha kupelekwa benki kwa fedha hizo kumenifanya 
nishindwe kuthibitisha pasi na shaka iwapo fedha hizo zipo salama 
na hazijafujwa. 
 
Pia, nilibaini kuwa vituo vya afya na zahanati 206 katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 8 havijaunganishwa na mfumo wa kukusanya 
mapato kwa njia ya kielekitroniki. Hali hii ni kinyume na Agizo la 
Katibu Mkuu wa OR-TAMISEMI la tarehe 17 Oktoba 2016 kupitia 
Barua yenye Kumbukumbu Na. CEB.151/297/02/“N”/61. 
 
Vilevile, mamlaka za serikali za mitaa 5 zilikuwa zinaendelea 
zinakusanya mapato kwa kutumia stakabadhi za kawaida 
sambamba na za mfumo wa mapato kwa njia ya kielekitroniki 
(LGRCIS). Hii ni kwenda kinyume na maelekezo ya serikali 
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yaliyotolewa tarehe 14 Juni 2016 kupitia Barua yenye 
Kumbukumbu Na. EB.151/297/01/92. 

 
Pia, nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa 58 zilikusanya 
kiasi cha Sh. 5,839,093,607 kutoka kwa makampuni na watoa 
huduma ikiwa ni ushuru wa huduma bila kuwepo kwa taarifa za 
mauzo za makampuni na taasisi husika zinazoonesha usahihi wa 
kiasi kilichokusanywa kutokana na mapato yao ya mwaka. 

 
Udhaifu katika usimamizi wa mapato yaliyotajwa hapo juu si wa 
mwisho. Nimeendelea kubaini mapungufu kadhaa ambayo 
yalitokea na kuripotiwa kwenye taarifa zangu za miaka iliyopita 
lakini hayakufanyiwa kazi. Ninarudia mapendekezo niliyoyatoa 
kwa halmashauri 5 zilizopokea mapato kutoka kwa mawakala 143 
wa kukusanya mapato bila kuwa na mikataba au makubaliano. 
Halmashauri 60 zilikuwa na mashine 1,464 za kukusanyia mapato 
kwa njia ya kielekitroniki zilizokuwa zimezimwa kwa kipindi cha 
kuanzia siku 2 hadi 1,249; na halmashauri 2 zilikuwa na mashine 
za kukusanyia mapato kwa njia ya kielekitroniki 14 ambazo 
hazijasajiliwa kwenye mfumo wa kukusanyia mapato ya ndani 
(LGRCIS). 
 

(xi) Usimamizi wa mali za kudumu 
Kuhusu usimamizi wa mali za kudumu, ukaguzi wangu umebaini 
kuwa halmashauri 3 zilikuwa na rejista ya mali za kudumu 
zisizohamishika ambazo hazikuwa zinahuishwa mara kwa mara. 
Vilevile, halmashauri 8 hazikuwa na rejista ya mali za kudumu 
zisizohamishika na hivyo kuleta ugumu katika kuthibitisha 
thamani na uwepo wa mali za kudumu zinazomilikiwa na 
halmashauri. 

 
Zaidi, mali za kudumu zinazomilikiwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 13 zenye thamani ya Sh. 604,066,669 hazijawekewa namba 
maalumu ya utambulisho hadi kufikia tarehe ya Taarifa hii. Hali 
hii inasababisha ugumu wa kutambua mali za halmashauri endapo 
zitapotea. 
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Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwepo kwa muda wa kuanzia miezi 
6 hadi miaka 20 kwa magari na mitambo isiyotumika kwenye 
karakana binafsi au TEMESA katika halmashauri 121. Baadhi ya 
magari kama ya vile ya kuhudumia wagonjwa yalionekana kuwa 
na ubovu unaorekebishika lakini yalikuwa yametelekezwa kwa 
muda mrefu. Baadhi ya magari yalikuwa yamechakaa sana na 
vipuri kuondolewa au kuibiwa na hivyo kufanya magari hayo 
kutotengenezeka. 

 
Pia, nilihudhuria zoezi la kuhesabu mali kwenye mamlaka za 
serikali za mitaa 14 ili kuhakiki kiasi cha mali kilichopo kufikia 
mwisho wa mwaka wa fedha na kubaini kuwepo kwa dawa na 
vifaa tiba vilivyokwisha muda wa matumizi vyenye thamani ya Sh. 
7,334,114,927. Dawa zilizokwisha muda wa matumizi si tu 
zinatumia nafasi adimu ya stoo zilizopo lakini pia kuchelewa 
kuziteketeza kunaweza kusababisha matumizi yasiyo salama ya 
dawa hizo kutokana na kukosekana kwa sehemu salama ya 
kuzihifadhi. 

 
Ninahusisha uwepo wa dawa zilizokwisha muda wa matumizi 
kwenye mamlaka za serikali za mitaa aidha na manunuzi au 
upokeaji wa dawa kutoka Bohari Kuu ya Dawa ambazo hazihitajiki 
au hazina matumizi makubwa bila kuitaarifu halmashauri. 
Ukosefu wa fedha kwa ajili ya kugharamia uteketezaji wa dawa 
na mchakato mrefu wa kupata kibali kutoka Hazina kumeongeza 
ukubwa wa tatizo na hivyo juhudi za makusudi kutoka Serikali kuu 
zinahitajika kuondoa tatizo hili. 

 
(xii) Matokeo ya kaguzi maalum 

Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, nimefanya kaguzi maalumu 
kwenye halmashauri saba. Pamoja na mapungufu 
niliyoyabainisha, nimebaini pia viashiria vya ubadhirifu wa fedha 
za umma na hasara ya jumla ya Sh. 6,197,041,125 kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali hapo chini. 
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Na
. 

Jina la 
Halmashaur
i 

Mwaka wa 
Fedha 

Imeombwa na Matumizi Mabaya 
au Hasara 
Iliyobainika (Sh.) 

1.  H/W Bahi  2013/14 hadi 
2017/18 

TAKUKURU 61,797,235 

2.  H/W Kondoa 2013/2014, 
2011/12 hadi 
2018/19 

TAKUKURU 1,952,002,379 

3.  H/W 
Chemba 

2013/2014, 
2011/12 hadi 
2018/19 

TAKUKURU 164,855,242 

4.  H/W Kongwa 2011/12 hadi 
2018/19 

TAKUKURU 481,219,673 

5.  H/W 
Mpwapwa  

2015/16 hadi 
2017/18 

TAKUKURU 20,320,000 

6.  H/Mji Masasi  2014/15 hadi 
2017/18 

TAKUKURU 238,093,000 

7.  H/W 
Handeni  

2008/09 hadi 
2018/19 

TAKUKURU 3,278,753,596 

Jumla 6,197,041,125 

 
Maelezo zaidi ya mapungufu na mapendekezo yanayotokana na 
ukaguzi maalumu yametolewa kwenye Sura ya 13 ya Taarifa hii. 
Hata hivyo, taarifa yenye maelezo ya kina ya mapungufu na 
mapendekezo imepelekwa kwa mamlaka husika kwa ajili ya 
utekelezaji na hatua zaidi. 
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SURA YA 1 
 

USULI NA TAARIFA KWA UJUMLA 
 

1.1 Utangulizi 

Katika kutekeleza vifungu vilivyo chini ya Ibara 143 ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
(Iliyorekebishwa mara kwa mara), na Kifungu cha 10 (1) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008, pamoja na 
Kifungu cha 45 cha Sheria ya Mamlaka ya Serikali ya Mitaa Na.9 
ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2000), nimekagua 
taarifa za fedha za mamlaka ya serikali za mitaa kwa Mwaka 
wa Fedha ulioishia 30 Juni 2019. Matokeo ya kina na 
mapendekezo ya kikaguzi yaliyotokana na ukaguzi yametolewa 
taarifa kwenye barua za mapungufu zilizotolewa kwa 
menejimenti za halmashauri husika. Matokeo muhimu ya 
ukaguzi katika barua hizo yametumika kuandaa ripoti hii. 
Ripoti hii inajumuisha pia matokeo ya kaguzi maalumu 
zilizofanywa Mwaka 2018/19. 
 

1.2 Malengo ya Ukaguzi 
Ukaguzi wangu ulilenga kufikia malengo muhimu yafuatayo: 
 
✓ Kutoa maoni huru ya ukaguzi juu ya taarifa za fedha 

zilizotayarishwa ili kufahamu iwapo zimetayarishwa 
kulingana na Viwango vya Uhasibu vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Taarifa za Fedha za Umma (IPSAS), na kama 
sheria na kanuni zimezingatiwa. Taarifa hizi za fedha 
zinajumuisha taarifa ya mizania, taarifa ya mapato na 
matumizi, taarifa ya mtiririko wa fedha, taarifa ya 
mabadiliko katika mali kwa mwaka uliomalizika, na 
muhtasari wa sera muhimu za uhasibu na taarifa zingine za 
kufafanua; na 

✓ Malengo ya ukaguzi wa uzingatiaji sheria, kanuni na 
miongozo, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
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Kuu za Ukaguzi (ISSAI 4000), ni kuwapa taarifa watumiaji 
waliokusudiwa ili kufahamu iwapo wakaguliwa 
wanazingatia maamuzi ya Bunge, sheria, sera, na taratibu 
zilizowekwa na kukubalika. Ukaguzi wa uzingatiaji sheria, 
kanuni, na miongozo ambao umefanywa katika manunuzi ya 
kandarasi, bidhaa, na huduma ulilenga kukagua kwa undani 
jinsi maofisa masuuli wa taasisi zilizokaguliwa 
walivyotimiza majukumu yao katika mchakato wa 
manunuzi. 

 
1.3 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) pamoja na taratibu zingine za 
ukaguzi kama ilivyoonekana inafaa kulingana na mazingira 
yaliyokuwepo. Hii inajumuisha tathmini ya mifumo ya uhasibu 
na mifumo ya udhibiti wa ndani wa shughuli mbalimbali za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Ukaguzi ulifanyika kwa kuchagua sampuli. Hii ina maana 
kwamba matokeo ya ukaguzi na maoni yametolewa kwa 
kuzingatia aina na kiwango cha nyaraka na taarifa zilizoombwa 
na kuwasilishwa kwangu kwa ajili ya ukaguzi. Matokeo ya 
ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa kutokana na uchunguzi 
wa taarifa za uhasibu, tathmini ya shughuli zilizofanyika, 
pamoja na tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani ambayo 
yanahitaji uangalizi na usimamizi, yametolewa katika barua za 
mapungufu ambazo zimepelekwa katika mamlaka za serikali za 
mitaa 185. 
 
Kutokana na mapungufu ya asili ya kiukaguzi, pamoja na 
mapungufu ya asili ya udhibiti wa ndani, kuna hatari isiyoweza 
kuepukika kwamba baadhi ya mapungufu ya uzingatiaji wa 
sheria yanaweza yasibainike, ingawa ukaguzi ulipangwa vizuri 
na kufanywa kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
Kuu za Ukaguzi. 
 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 3 
 

Idadi ya halmashauri zilizokaguliwa katika Mwaka wa Fedha 
2018/19 ni 185 sawa na idadi ya halmashauri zilizokaguliwa 
Mwaka wa Fedha 2017/18. kama inavyoainishwa kwenye 
Jedwali Na.1-1 hapa chini. 
 
Jedwali Na.1-1: Idadi ya Halmashauri zilizokaguliwa katika 
Mwaka wa Fedha 2018/19 

Na. Aina ya Halmashauri  Idadi ya 
Halmashauri 

1.  Halmashauri za Jiji 6 
2.  Halmashauri za Manispaa 20 
3.  Halmashauri za Mji 22 
4.  Halmashauri za Wilaya 137 

 Jumla 185 
 

1.4 Mbinu za Ukaguzi 
Ofisi ya Taarifa ya Ukaguzi kwa kuwa ni mwanachama wa 
Taasisi za INTOSAI, AFROSAI na AFROSAI-E inatumia viwango na 
miongozo inayotolewa na vyombo hivi. INTOSAI inatoa Viwango 
vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) kwa sekta ya 
umma na Umoja wa Mataifa. Viwango hivi vinawataka 
wakaguzi kuzingatia maadili, kupanga na kufanya ukaguzi ili 
kupata uthibitisho thabiti kuwa taarifa za fedha hazina dosari 
zinazoweza kusababishwa na ubadhirifu au makosa. 
 
Ukaguzi wangu ulijikita katika taratibu za kikaguzi ili kupata 
uthibitisho wa usahihi wa taarifa za fedha zilizowasilishwa. 
Utaratibu uliofuatwa ni pamoja na kukagua sera za uhasibu 
zinazotumiwa, kutathmini makadirio ya kiuhasibu yaliyotolewa 
na menejimenti, na kukagua uwasilishaji wa jumla wa taarifa 
za fedha. 

 
Pia, niliangalia mifumo ya udhibiti wa ndani inayohusiana na 
mada kuu ya ukaguzi, lakini si kwa nia yakutoa hati ya ukaguzi 
juu ya ufanisi wa mifumo ya udhibiti wa ndani wa taasisi 
inayokaguliwa. 
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1.5 Mchakato wa Kuandaa Taarifa 

Mchakato wa ukaguzi unafuata mbinu shirikishi, ambapo 
mkaguliwa anashirikishwa kikamilifu wakati wote wa ukaguzi. 
Njia ya ukaguzi shirikishi inahusisha maofisa masuuli, maofisa 
waandamizi, kamati za ukaguzi na vitengo vya ukaguzi wa 
Ndani. Ninafuata utaratibu huu kwa kuwa ninaamini kuwa 
wadau hawa wapo kwenye nafasi nzuri ya kutoa majibu sahihi 
kuhusu usahihi wa taarifa za fedha na nyaraka zingine muhimu 
za ukaguzi. 
Vilevile, matokeo ya ukaguzi yanatolewa taarifa kwa 
kuzingatia vigezo vilivyowekwa au taratibu zilizozoeleka, na 
kupendekeza hatua za kuchukua ili kuboresha usimamizi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa kupitia barua za 
mapungufu. 
Pia, ninatoa maoni ya ukaguzi inayohusisha matokeo ya ukaguzi 
wa taarifa za fedha zilizokaguliwa, uzingatiaji wa sheria na 
kanuni pamoja na mapungufu makubwa katika mifumo ya 
udhibiti wa ndani. 

 
1.6 Maandalizi na Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha 

Agizo la 31(1) la Randama ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009 linamtaka afisa masuuli kuandaa taarifa 
za fedha za mwisho na kuzipeleka kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au tarehe 
30 Septemba kila mwaka. Agizo hilohilo linazitaka menejimenti 
ya mamlaka ya serikali ya mitaa kuandaa taarifa za fedha kwa 
mujibu wa sheria, kanuni, na maagizo yaliyotolewa na waziri 
mwenye dhamana ya serikali za mitaa, Randama ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSAS accrual 
basis).  
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SURA YA 2 
 

HATI ZA UKAGUZI 
 

2.1 Utangulizi 
Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Asasi Kuu za 
Ukaguzi, malengo ya kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha ni 
kumwezesha mkaguzi kutoa maoni huru ya ukaguzi iwapo 
taarifa za fedha zimetayarishwa kulingana na viwango vya 
uandaaji wa hesabu vinavyokubalika, hivyo kuonesha usahihi 
wa taarifa za fedha za mkaguliwa katika mwaka wa fedha 
husika. 
 
Matakwa yanayonitaka kutoa hati ya ukaguzi yameainishwa 
chini ya Kifungu cha 10(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya Mwaka 2008. Pia, kwa mujibu wa Kifungu cha 48(3) 
cha Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya Mwaka 2011, 
ninahitajika kuelezea katika ripoti yangu ya ukaguzi wa mwaka 
iwapo mkaguliwa amezingatia masharti ya sheria ya ununuzi 
wa umma na kanuni zake au la. 
 

2.2 Aina za Hati ya Ukaguzi  
Kwa jumla, kuna aina mbili kuu za maoni ya ukaguzi ambayo ni 
maoni ya ripoti isiyo na makosa (hati inayoridhisha) na ripoti 
yenye makosa. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
hutoa maoni kwa hati inayoridhisha kwa taarifa za fedha 
zilizoandaliwa kulingana na viwango vya uandaaji wa hesabu 
vinavyokubalika. 
 
Kwa mujibu wa Kiwango cha Kimataifa cha Asasi Kuu ya 
Ukaguzi Na.1705 (Marekebisho ya Maoni katika Ripoti ya 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu) kuhusiana na maoni kwenye ripoti 
yenye, kuna aina tatu za maoni ambayo hutolewa kwenye 
taarifa za fedha ambazo hazijaandaliwa kulingana na viwango 
vya uandaaji wa hesabu vinavyokubalika. Maoni hayo ni hati 
yenye shaka, hati isiyoridhisha na hati mbaya. 
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✓ Hati yenye shaka hutolewa wakati mkaguzi anapokuwa 

amejiridhisha kuwa kuna makosa kwenye taarifa za mwisho 
za fedha, ama moja moja au kwa ujumla wake, ingawa 
makosa yaliyobainika husababisha athari sehemu maalumu 
tu na si taarifa nzima ya fedha. 

✓ Hati isiyoridhisha hutolewa baada ya mkaguzi kupata 
ushahidi sahihi na unaojitosheleza kuwa taarifa 
zilizokaguliwa zina mapungufu makubwa. Viwango vya 
kimataifa vya ukaguzi vinawataka wakaguzi kuelezea maoni 
kwa hati isiyoridhisha ikiwa mapungufu yaliyobainika 
yanaathiri sehemu kubwa ya taarifa nzima ya fedha. 
 

✓ Hati mbaya hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata 
ushahidi wa kutosha wakati wa ukaguzi ili kusaidia kutoa 
maoni yake.  
 

Kielelezo 2-1: Hati za Ukaguzi 

 
2.3 Aya ya Masuala Muhimu ya Msisitizo 

Ni aya yenye lengo la kumtaarifu mtumiaji wa ripoti ya ukaguzi 
kuhusu masuala yaliyoandikwa au kuelezewa kwenye taarifa za 
fedha za mkaguliwa ambao ni muhimu kwa mtumiaji wa taarifa 
hizo kuyaelewa. 

H
at

i y
a 

U
ka

gu
zi

 

Yenye makosa

Hati yenye shaka

Hati isiyoridhisha

Hati mbayaIsiyo na makosa
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2.4 Aya ya Mambo Mengine  

Aya hii inajumuishwa katika taarifa ya ukaguzi ili kueleza 
mambo ambayo si yale yaliyoelezwa na kufafanuliwa katika 
taarifa za fedha, ambayo ni muhimu kwa watumiaji kuelewa 
maana na nia ya ukaguzi, wajibu wa mkaguzi, au taarifa ya 
mkaguzi. 
 

2.5 Aya ya Masuala Muhimu ya Ukaguzi 
Ni aya yenye lengo la kutoa taarifa kuhusu masuala muhimu 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha za 
mwisho kwa mwaka husika. Aya hii ambayo huwasilisha mambo 
muhimu ya ziada ya ukaguzi kwa watumiaji wa taarifa za fedha 
ili kuwasaidia kuelewa masuala hayo ambayo, kwa maoni ya 
kitaalamu ya mkaguzi, yalikuwa na umuhimu mkubwa katika 
ukaguzi wa taarifa za fedha. 
 

2.6 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 
Katika mwaka huu wa fedha niliokagua, nilitoa hati 
zinazoridhisha 176 idadi sawa na zilizotolewa katika mwaka wa 
fedha uliopita. Vilevile, kwa mwaka wa fedha 2018/19 
halmashauri tisa zimepata hati yenye shaka na hakuna 
mamlaka ya serikali za mitaa iliyopata hati isiyoridhisha wala 
hati mbaya kwa mwaka wa fedha 2018/19 tofauti na mwaka 
wa fedha uliopita ambapo nilitoa hati isiyoridhisha moja na 
hati mbaya moja. 
 

2.7 Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye Mwelekeo Mbaya wa Hati 
za Ukaguzi  
Ninatoa tahadhari kwa halmashauri tisa ambazo zimeshuka 
kutoka hati inayoridhisha kwa mwaka uliopita na kupata hati 
yenye shaka kwa mwaka huu. Sijaridhishwa na kupungua kwa 
utendaji wa halmashauri husika juu ya utayarishaji wa taarifa 
za fedha. Maelezo ya mamlaka za serikali za mitaa zilizo na 
hati yenye shaka yameoneshwa kwenye Jedwali Na.2-1 hapa 
chini. 
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Jedwali Na.2-1: Mamlaka za serikali za mitaa zenye 
mwelekeo mbaya wa hati za ukaguzi  
Na. Jina la 

Halmashauri 
2017/18 2018/19 

1.  H/W Buhigwe Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
2.  H/W Butiama Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
3.  H/W Handeni Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
4.  H/W Karatu  Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
5.  H/W Mkalama Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
6.  H/W Nkasi Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
7.  H/W Songea Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
8.  H/M Songea Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 
9.  H/M Tabora Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

 
2.8 Mamlaka za serikali za mitaa zenye mwelekeo mzuri wa Hati 

za Ukaguzi 
Inafaa itambulike kuwa ninatoa hati inayoridhisha kulingana na 
viwango vinavyotumika kuandaa taarifa za fedha. Hivyo, hati 
zinazoridhisha zilizotolewa katika mwaka huu wa fedha 
isichukuliwe au kuhitimishwa kuwa halmashauri husika 
mapungufu katika uendeshaji wake. 
 
Katika halmashauri ambazo nilitoa hati inayoridhisha, bado 
nilibaini masuala kadhaa yanayohusiana na kutozingatia sheria 
na maamuzi ya Bunge, sera za Serikali, na maagizo ambayo kwa 
viwango vya kuandaa taarifa za fedha, silazimiki kurekebisha 
maoni yangu ya ukaguzi. Lakini, nimetoa taarifa ya mapungufu 
haya katika barua ya mapungufu kwa menejimenti kwa hatua 
zaidi. 
 
Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji ambayo ilikuwa na 
hati isiyoridhisha kwa miaka minne mfululizo na Halmashauri 
ya Wilaya ya Nyang’hwale ambayo ilikuwa na Hati mbaya, zote 
zimeonesha jitihada kubwa za uboreshaji zilizopelekea kupata 
hati inayoridhisha katika mwaka wa fedha wa 2018/19. Pia, 
halmashauri 167 zimeendelea kupata hati inayoridhisha kama 
mwaka wa fedha uliopita. 
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Mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa miaka minne 
mfululizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.2-2 hapa 
chini. 
 
Jedwali Na.2-2: Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa miaka 
minne mfululizo 
Aina za 
Hati za 
Ukaguzi 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhi
sha 

Hati mbaya Ju
mla 

Mwaka Jumla  % Jumla  % Juml
a  

% Jumla   % 

2018/19 176 95 9 5 - - -  185 
2017/18 176 94 7 4 1 1 1 1 185 
2016/17 166 90 16 9 3 2 - - 185 
2015/16 138 81 32 19 1 1 - - 171 

 
Hali ya kina ya hati za ukaguzi, msingi wa hati za ukaguzi, na 
mwenendo wa hati za ukaguzi kwa miaka minne mfululizo 
imeoneshwa kwenye Kiambatisho 2-1, Kiambatisho 2-2 na 
Kiambatisho 2-3 mtawalia kwenye ripoti hii. 
 

2.9 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Makundi Mbalimbali ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Kama ilivyoelezwa katika sura iliyopita, uendeshaji wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa umegawanyika katika makundi 
manne. Jedwali Na.2-3 hapa chini linaonesha makundi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Hati za ukaguzi zilizotolewa 
mwaka huu. 
 
Jedwali Na.2-3: Muhtasari wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
kwa makundi manne ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Aina ya 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 

Idadi ya 
Halmas
hauri 

Aina za Hati za Ukaguzi 
Hati 

inayoridh
isha 

Hati 
yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhis

ha 

Hati 
mbaya 

Jiji 6 6 - - - 
Manispaa 20 18 2 - - 
Miji 22 22 - - - 
Wilaya 137 130 7 - - 
Jumla 185 176 9 - - 
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Pia ninaziomba menejimenti za Mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo utendaji wake umepungua, kuhakikisha kwamba 
udhibiti kamili unapatikana ili kuzuia kurudiwa kwa makosa 
katika taarifa za fedha yaliyopelekea kutotoa hati 
inayoridhisha kama maoni yangu ya ukaguzi yanavyobainisha. 

  



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 11 
 

SURA YA 3 
 

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI YA MIAKA ILIYOPITA 

 
3.1 Utangulizi 

Sura hii inaonesha hali halisi ya mipango ya utekelezaji 
inayofanywa na maofisa masuuli katika kuhakikisha 
mapendekezo yangu na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yanatekelezwa kwa wakati sambamba na kuchukua hatua 
stahiki ili kupunguza mapungufu yaliyobainika katika kaguzi 
zilizopita. 
 
Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
Mwaka 2008 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2013) kinanitaka 
kujumuisha katika ripoti kuu za mwaka hali ya utekelezaji wa 
mipango mikakati iliyoandaliwa na Maafisa Masuuli na 
kujumuishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali ili kutekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za miaka iliyopita. Ili 
kukidhi hitaji hili la kisheria, Sura hii inaeleza hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo yangu na maagizo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Tathmini yangu kuhusu hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi imebaini kuwa, menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa zimekuwa zikisuasua katika kutekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa miaka iliyopita. Kushindwa kwa halmashauri 
kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi kumepelekea kujirudia 
kwa hoja za ukaguzi hivyo kuathiri usimamizi mzuri wa 
rasilimali na ubora wa huduma inayotolewa kwa jamii. Baadhi 
ya mapendekezo ya ukaguzi hayajatekelezwa kwa kipindi cha 
miaka miwili hadi mitano. Kwa ujumla, idadi ya mapendekezo 
2,387 katika mamlaka za serikali za mitaa 172 hayajatekelezwa 
kwa kipindi cha miaka miwili au zaidi kama inavyoainishwa 
kwenye Kiambatisho 3-1 cha ripoti hii. 
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Aidha, katika ripoti zangu za miaka iliyopita nilielezea 
mashaka yangu kuhusu utekelezaji usioridhisha wa 
mapendekezo unaopelekea kukaa muda mrefu bila kufanyiwa 
kazi, pamoja na kujirudia kwa hoja za ukaguzi katika ripoti 
kuu, ripoti za kila taasisi, kaguzi maalumu na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Serikali za Mitaa. 
 
Zaidi ya hayo, nimebaini kuendelea kuwepo kwa baadhi ya 
mapungufu kama yalivyojitokeza kwenye ripoti ya mwaka 
uliopita na ambayo yamejitokeza tena mwaka huu. Majibu 
jumuifu na mpango mkakati wa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
haukukidhi utekelezaji kamilifu wa mapendekezo yote. 
 
Hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka 
iliyopita kupitia ripoti kuu, ripoti za kila taasisi, na ripoti za 
ukaguzi maalumu yakiwemo maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu ya Serikali za Mitaa ni kama ifuatavyo: 

 
3.2 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo kwa Miaka Iliyopita kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Jumla ya mapendekezo 10,428 yalitolewa kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 185 kwa Mwaka wa Fedha 2017/18. 
Mchanganuo wangu wa utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa unaonesha kuwa, mapendekezo 3,334 (32%) 
yalitekelezwa, mapendekezo 2891 (28%) yalikuwa katika hatua 
za utekelezaji, mapendekezo 2,139 (20%) hayajatekelezwa, 
mapendekezo 1,802 (17%) yamejirudia na mapendekezo 262 
(3%) yalipitwa na wakati kama inavyooneshwa Kielelezo 3-1 
hapa chini. Taarifa za kina kuhusu hali ya utekelezaji wa 
mapendekezo imeoneshwa katika Kiambatisho 3-2. 
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Kielelezo 3-1: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
Mwaka uliopita 2017/18 

 
 

Jedwali Na.3-1: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi katika Serikali za Mitaa ya miaka ya nyuma mitatu 
mfululizo 

Hali ya utekelezaji  2017/18 2016/17 2015/16 
Mapendekezo yaliyotekelezwa 3,334 4,469 4,251 
Mapendekezo yanayoendelea 
kutekelezwa  

2,891 2,768 2,993 

Mapendekezo yasiyotekelezwa  2,139 2,168 3,213 
Mapendekezo yaliyojirudia 1,802 0 0 
Mapendekezo yaliyopitwa na 
wakati  

262 1,830 2,256 

Jumla ya Mapendekezo  10,428 11,756 12,643 

 
Kwa ujumla, mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo 
yangu hauridhishi. Hivyo, jitihada zinahitajika ili kutekeleza 
kikamilifu mapendekezo yaliyosalia hususani yale yenye muda 
zaidi ya mwaka mmoja. 
 
Kutokutekelezwa kwa mapendekezo yangu kwa muda mrefu 
kunasababisha kujirudia kwa mapungufu hayo kwa miaka 
inayofuata, hivyo kusababisha utendaji usioridhisha ambao 
huathiri utoaji wa huduma kwa jamii. 
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Ninasisitiza maafisa masuuli wa mamlaka za serikali za mitaa 
wanapaswa kuongeza juhudi katika utekelezaji wa 
mapendekezo yangu ili kuongeza uwazi na uwajibikaji kwa 
umma. 

 
3.3 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa Miaka 

Iliyopita kama Yalivyotolewa kwenye Ripoti Kuu ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
Nilipokea majibu ya Serikali kuhusiana na ripoti yangu ya 
Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2018 kupitia barua 
yenye Kumbu Na. CHA.116/474/01 ya tarehe 5 Julai 2019. 
Ninapongeza jitihada zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali 
za kuwasilisha majibu ya kina kuhusiana na mapendekezo 
yangu niliyotoa. Hata hivyo, tathmini kuhusu hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo yangu inaonesha kwamba, kati ya 
mapendekezo 11 yaliyotolewa katika Mwaka wa Fedha 
2017/18, mapendekezo mawili (18%) yalikuwa katika hatua za 
utekelezaji na mapendekezo tisa (82%) bado hayajatekelezwa. 
Taarifa za kina kuhusu mapendekezo ya ripoti kuu ambayo 
hayajatekelezwa zipo katika Kiambatisho 3-3. 

 
Jedwali Na.3-2: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
Ripoti Kuu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka mitatu  
Hali ya Utekelezaji 2017/18 2016/17 2015/16 
Mapendekezo yaliyotekelezwa 0 0 0 
Utekelezaji unaendelea  2 3 9 
Mapendekezo yasiyotekelezwa  9 2 5 
Mapendekezo yaliyojirudia  0 8 0 
Mapendekezo yaliyopitwa na wakati 0 0 0 
Jumla ya Mapendekezo 11 13 14 

 
Kwa ujumla, utekelezaji wa mapendekezo yaliyojumuishwa 
kwenye Ripoti Kuu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hairidhishi 
kutokana na jitihada hafifu za Serikali katika kushughulikia 
mapugufu yaliyobainishwa katika ripoti zangu. Kushindwa 
kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi kwa wakati kumepelekea 
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kujirudia kwa mapungufu kwa miaka inayofuata ambayo yana 
madhara kwenye ufanisi wa shughuli za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 

 
Ninasisitiza Mlipaji Mkuu wa Serikali anapaswa kujibu kwa 
wakati mapendekezo yaliyomo katika ripoti yangu kuu ili 
kuongeza uwajibikaji na kupunguza kujirudia kwa 
mapungufu yaliyobainika. 

 
3.4 Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa  
Tathmini yangu ya hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 
wa Fedha 2018/19 inaonesha kuwa maagizo mengi 
yaliyotolewa na Kamati hayajatekelezwa na menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa muda mrefu. Kati ya maagizo 
958 yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa kwa mamlaka za serikali za mitaa 158 Mwaka 
2017/18, maagizo 388 (41%) yalitekelezwa; maagizo 274 (28%) 
yanaendelea kutekelezwa; maagizo 281 (29%) 
hayajatekelezwa; na maagizo 16 (2%) yalipitwa na wakati, 
kama inavyooneshwa katika Kielelezo 3-2 na kama 
ilivyoainishwa katika Kiambatisho 3-4 cha ripoti hii. 
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Kielelezo 3-2: Hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa  

 
 

Kwa ujumla, utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa Bunge hauridhishi. Hivyo, 
ninawashauri maafisa masuuli wote wa mamlaka za serikali za 
mitaa zinazohusika kutekeleza majukumu yao ili kuhakikisha 
maagizo ambayo hayajatekelezwa yanatekelezwa na 
kuhakikisha mapungufu yaliyobainika hayajirudiii tena kwa 
lengo la kuboresha utendaji kazi katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.  

 
Jedwali Na.3-3: Hali ya utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa 
na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa 
Mwaka 

Id
ad

i 
ya

 
H

al
m

as
ha

ur
i 

Idadi 
ya 
Maagi
zo 

Iliyotek
elezwa 

Yanayoen
delea 
Kutekele
zwa 

Hayajat
ekelez
wa  

Iliyopit
wa na 
Wakati  

2017/18 158 958 388 274 281 16 
2016/17 138 882 391 322 169 0 
2015/16 115 748 233 256 259 0 
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Ninapendekeza Serikali kupitia Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
izielekeze mamlaka za serikali za mitaa kufanyia kazi kwa 
wakati maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa na kuhakikisha kuwa maagizo ya Kamati 
yanajibiwa mapema iwezekanavyo ili kuboresha utendaji 
kazi katika Mamlaka wa Serikali za Mitaa. 
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SURA YA 4 
 

MAANDALIZI YA BAJETI NA UTEKELEZAJI WAKE 
 

4.1 Utangulizi 
Sura hii inaelezea utekelezaji wa mipango na bajeti za 
mamlaka ya serikali za mitaa, ukusanyaji na matumizi yenye 
ufanisi ya fedha zilizopatikana kutokana na mapato yatokanayo 
na vyanzo vya ndani, ruzuku kutoka serikali kuu pamoja na 
misaada kutoka kwa wadau wa maendeleo. 
 

4.2 Mtizamo wa Jumla wa Bajeti 
Kifungu cha 43 (1) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na. 
9 ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) kinazitaka Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa muda usiopungua miezi miwili kabla ya 
mwanzo wa mwaka wa fedha, katika kikao maalumu, kupitisha 
bajeti ya makadirio ikionesha: (a) kiasi cha mapato 
kinachotarajiwa kupokelewa; (b) kiasi kinachotarajiwa 
kutolewa na mamlaka katika mwaka wa fedha husika; na 
kukiwa na ulazima mamlaka za serikali za mitaa zinaweza 
kupitisha bajeti za ziada katika mwaka wa fedha husika.  
 
Kitabu cha bajeti (MTEF) kwa kawaida huandaliwa kila mwaka 
kwa kulinganisha miaka miwili inayofuatana ili kuona kama 
inaendana na Mpango wa Maendeleo wa Miaka mitano-II (FYDP 
II), sera, pamoja na mikakati ya kitaifa. Ukaguzi wa bajeti 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka wa Fedha 
2018/19 umeonesha mapungufu mbalimbali kama 
yalivyoelezwa hapa chini. 

 
4.2.1 Mwenendo wa mapato ya ndani ikilinganishwa na bajeti 

iliyoidhinishwa kwa miaka mitano mfululizo 
Mapato ya ndani yanajumuisha kodi za ndani, ada, tozo, 
ushuru, vibali vya ujenzi na mapato mengineyo. Fedha hizi 
hutumika kuongezea ruzuku iliyotolewa na Serikali kuu na 
washirika wa maendeleo.  
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Katika kipindi cha Mwaka wa Fedha 2018/19, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 176 zilifanikiwa kukusanya jumla ya Sh. 
639,401,151,405 kutoka vyanzo vyake vya ndani ukilinganisha 
na bajeti ya Sh. 725,633,451,671 ambapo ilionesha upungufu 
wa mapato kwa kiasi cha Sh. 86,232,300,266 sawa na asilimia 
tisa ya bajeti iliyopitishwa. Kwa maelezo zaidi angalia 
Kiambatisho 4-1.  
 
Sikuweza kuthibitisha uhalali wa mapato ya Ndani 
yaliyokusanywa na ruzuku kutoka Serikali Kuu katika 
halmashauri tisa ambazo zimepata hati yenye shaka kutokana 
na makosa katika taarifa zao za fedha kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na.4.1 hapa chini. 
 
Jedwali Na.4-1: Halmashauri zilizopata hati yenye shaka na 
hati isiyoridhisha 
Na. Jina la Halmashauri Aina ya Hati kwa Mwaka 

wa Fedha 2018/19 
1.  H/W Buhigwe Hati yenye Shaka 
2.  H/W Butiama Hati yenye Shaka 
3.  H/W Handeni Hati yenye Shaka 
4.  H/W Karatu Hati yenye Shaka 
5.  H/W Mkalama Hati yenye Shaka 
6.  H/W Nkasi Hati yenye Shaka 
7.  H/W Songea Hati yenye Shaka 
8.  H/M Songea Hati yenye Shaka 
9.  H/M Tabora Hati yenye Shaka 

 
Jedwali Na.4-2 hapa chini linaonesha mwenendo wa 
makusanyo ya mapato ikilinganishwa na bajeti kwa muda wa 
miaka mitano mfululizo.  
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Jedwali Na.4-2: Mwenendo wa makusanyo ya mapato 
ikilinganishwa na bajeti  

Mwaka Bajeti (Sh.) Makusanyo Halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh.) Asilimi
a 

2018/19 725,633,451,671 639,401,151,405 (86,232,300,266) 11 
2017/18 677,965,549,714  566,729,291,189 (111,236,258,525) 16 
2016/17 628,045,048,644 523,564,835,716 (104,480,212,928) 17 
2015/16 536,203,527,158 482,898,501,332 (53,305,025,824) 10 
2014/15 471,192,301,516 409,100,130,028 (62,092,171,489) 13 

 
Jedwali Na.4-2 linaonesha kuwa, kwa miaka mitano mfululizo, 
kulikuwa na upungufu wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 
ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa. 
 

4.2.2 Mwenendo wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 
ikilinganishwa na ruzuku ya matumizi ya kawaida  
Ruzuku ya matumizi ya kawaida inahusisha fedha za uendeshaji 
wa shughuli za kila siku ikijumuisha malipo ya mishahara kwa 
watumishi, na manunuzi ya vifaa na huduma mtambuka 
ambapo chanzo cha fedha ni ruzuku ya matumizi ya kawaida 
kutoka Serikali kuu na makusanyo ya ndani.  
 
Katika ukaguzi wa Mwaka wa Fedha 2018/19, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 175 kati ya 176 zilikusanya jumla ya Sh. 
639,401,151,405 kutokana na vyanzo vya ndani na kuwa na 
matumizi ya kawaida ya jumla ya Sh. 4,139,568,491,180. 
Maelezo zaidi yametolewa katika Kiambatisho 4-2. 
 
Jedwali Na.4-3 linaonesha kwa ufupi mwenendo wa 
makusanyo ya mapato ya ndani ikilinganishwa na matumizi ya 
kawaida kwa miaka mitano.  
 
Jedwali Na.4-3: Mwenendo wa makusanyo ya mapato ya 
ndani ikilinganishwa na matumizi ya kawaida  

Mwaka Makusanyo Halisi 
(Sh.) 

Matumizi ya Kawaida (Sh.) Asilimia ya 
Kujitegemea 

2018/19 639,401,151,405 4,139,568,491,180 15 
2017/18 567,615,705,189 4,373,555,868,608 13 
2016/17 519,863,656,618 4,656,643,395,963 11 
2015/16 482,898,501,334 4,453,470,809,033 11 
2014/15 409,100,130,028 3,569,212,750,970 11 
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Jedwali Na.4-3 linaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za 
Serikali za Mitaa zinaweza kujitegemea kwa wastani kwa 
asilimia 15 tu kwa matumizi ya kawaida ikiashiria kuwa asilimia 
85 ya matumizi ya kawaida hutegemea ruzuku toka Serikali 
kuu. Kwa hali hii, mamlaka za serikali za mitaa haziwezi 
kutekeleza shughuli zao kwa ufanisi na huenda zikashindwa 
kutimiza majukumu ya msingi ya kutoa huduma kwa jamii 
endapo ruzuku ya Serikali kuu itakoma. 

 
Jedwali Na.4-4 hapa chini linaonesha kwa asilimia Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinavyotegemea ruzuku ya Serikali kuu 
kugharamia matumizi ya kawaida kwa miaka mitatu mfululizo. 
 
Jedwali Na.4-4: Utegemezi wa halmashauri kwa ruzuku ya 
kawaida 
Kiwango cha 
asilimia 

Idadi ya Halmashauri 
2018/19 2017/18 2016/17 

91-100 85 103 118 
81-90 68 57 45 
71-80 9 11 13 
61-70 7 15 05 
51-60 2 - - 
41-50 4 - - 

 
Kutokana na mchanganuo huu, ni wazi kuwa halmashauri 175 
kati ya 176 huitegemea Serikali kuu asilimia 41 na zaidi. 

 
Aidha, halmashauri ya jiji la Dar es salaam imeonesha 
makusanyo yao kuzidi ruzuku ya kawaida ya serikali kuu kwa 
kiasi cha Sh. 11,410,338,000 kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na.4-5 hapa chini. 
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Jedwali Na.4-5: utegemezi wa Halmashauri katika ruzuku ya 
kawaida 
Halmashauri Makusanyo 

Halisi (Sh.) 
Matumizi ya 
kawaida 

Tofauti Asilimia ya 
kujitegemea 

Jiji la Dar es 
salaam 

14,420,447,981 3,010,109,981 11,410,338,000 479 

 
Ninashauri mamlaka za serikali za mitaa kuongeza 
makusanyo ya ndani kwa kutanua wigo wa vyanzo vya 
makusanyo ili kupunguza utegemezi wa ruzuku toka Serikali 
Kuu.  
 

4.3 Makusanyo ya vyanzo vya mapato ya ndani 
Vyanzo vikuu vya mapato ya ndani katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ni ushuru wa mazao, tozo za utoaji wa huduma, ada 
za leseni, ushuru na tozo za masoko, vibali vya ujenzi, na vibali 
katika shughuli za biashara.  
 
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, ukaguzi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 185 katika vyanzo vyake vya mapato ya ndani 
ulibaini mambo yafuatayo. 
 

4.3.1 Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya ndani Sh. 
121,456,501,136 
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, jumla ya mamlaka za serikali 
za mitaa 126 zilipanga kukusanya mapato ya jumla ya Sh. 
463,951,507,416 kutokana na vyanzo vya ndani, mamlaka hizo 
zilifanikiwa kukusanya Sh. 342,495,006,280 hivyo kuwa na 
upungufu wa Sh. 121,456,501,136 sawa na asilimia 26 ya bajeti 
yote kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 4-3. 
 
Jedwali Na.4-6 hapa chini linaonesha kiwango cha upungufu 
kwa asilimiacha makusanyo ya vyanzo vyake vya ndani katika 
halmashauri. 
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Jedwali Na.4-6: Asilimia ya makusanyo pungufu toka vyanzo 
vya mapato ya ndani 

Kiwango cha 
Asilimia 

Idadi ya Halmashauri 
2018/19 2017/18 2016/17 

81-90 2 - - 
61-80 5 05 07 
41-60 23 22 20 
21-40 39 44 47 
01-20 57 80 107 

 
Nina mashaka na halmashauri ambazo makusanyo yake yapo 
kwa kiwango cha chini kulingana na kiasi cha makisio kwa 
kiwango cha asilimia kati ya 21-40 na zaidi. 
 
Hali hii inaashiria kuwa kuna uwezekano mapato 
hayakukusanywa kutoka kwenye vyanzo vyote vya ndani. 
Hivyo, kusababisha kutokutekelezwa kwa shughuli 
zilizopangwa kwa kutumia mapato ya ndani kwa wakati. 

 
Ili kuimarisha ukusanyaji wa mapato na kutimiza malengo 
yenye tija, ninashauri halmashauri kuchambua na 
kubainisha vyanzo vipya vya mapato ikiwa ni pamoja na: 
a) Kuweka kanzi data za taarifa za biashara;  
b) kuanzisha biashara za ubia na sekta binafsi; na 
c) Kutathmini vyanzo vya kodi/ushuru kwa nia ya 

kuhamasisha utekelezaji wa sheria kwa hiari. 
 

4.3.2 Makusanyo Sh. 35,224,200,870 za mapato ya ndani zaidi ya 
bajeti iliyoidhinishwa  
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, mamlaka za serikali za mitaa 
50 zilifanikiwa kukusanya mapato yatokanayo na vyanzo vya 
ndani kiasi cha Sh. 296,906,145,125 ikilinganishwa na bajeti 
iliyoidhinishwa ya Sh. 261,681,944,255 hivyo kuwa na ziada ya 
Sh. 35,244,200,870 sawa na asilimia 13 ya bajeti iliyopitishwa 
kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 4-4. 
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Hii ilisababishwa na kuandaa bajeti isiyokuwa na uhalisia kwa 
nia ya kufikia malengo yaliyopangwa pasipo kufanya juhudi 
kubwa.  
 
Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 
mchakato wa kutengeneza bajeti zinazozingatia uhalisia na 
kuhuisha mara kwa mara taarifa za vyanzo vya mapato ya 
ndani ili ziendane na uhalisia.  

 
4.4 Kiwango cha ruzuku kilichotolewa zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa  
katika ukaguzi wa Mwaka wa Fedha 2018/19, nilibaini kuwa 
viwango mbalimbali vya ruzuku vilitolewa Zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa kama ifuatavyo; 
 

4.4.1 Sh. 22,816,653,533 za ruzuku ya miradi ya maendeleo 
zilizopokelewa zaidi ya bajeti  
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, Halmashauri 26 
ziliidhinishiwa bajeti ya miradi ya maendeleo jumla ya Sh. 
73,433,637,673. Hata hivyo, kiasi cha Sh. 96,250,291,206 
kilipokelewa, na kufanya ziada ya kiasi cha Sh.  22,816,653,533 
sawa na asilimia 31 ya bajeti iliyoidhinishwa kama 
ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na.4-5. 
 

4.4.2 Sh. 25,991,817,916 za ruzuku ya matumizi ya kawaida 
kilichopokelewa zaidi ya bajeti  
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, mamalaka za serikali za 
mitaa 18 ziliidhinishiwa bajeti ya matumizi ya kawaida ya 
jumla ya Sh. 369,440,284,951. Hata hivyo, jumla ya Sh. 
395,432,102,867 kilipokelewa na kufanya ziada ya jumla ya Sh. 
25,991,817,916 sawa na asilimia saba ya jumla ya makisio kama 
inavyoonesha katika Kiambatisho 4-6. 
 
Kwa kukosekana bajeti ya ziada iliyoidhinishwa, inaweza 
kusababisha kiasi kilichozidi kutumika kutekeleza shughuli 
ambazo hazikuwa kwenye mpango wala bajeti. 
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Ninashauri Serikali kupitia Hazina kupeleka fedha katika 
katika mamlaka za serikali za mitaa kwa mujibu wa bajeti 
iliyoidhinishwa. Endapo kutakuwa na fedha zaidi 
zimepelekwa kwenye Halmashauri zipate idhini kutoka 
kwenye mamlaka husika kabla ya kufanyika matumizi ya 
fedha hizo.  

 
4.5 Kiasi cha fedha kilichotolewa pungufu ya bajeti  

katika ukaguzi wa Mwaka wa Fedha 2018/19, nilibaini kuwa 
kiasi cha fedha za ruzuku kilitolewa pungufu ya bajeti 
iliyoidhinishwa kama ifuatavyo: 
 

4.5.1 Sh. 556,852,977,763 za miradi ya maendeleo 
zilizopokelewa pungufu ya bajeti iliyoidhinishwa  
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, mamlaka za serikali za mitaa 
157 ziliidhinishiwa jumla ya Sh. 1,185,489,718,682 za ruzuku 
ya matumizi ya maendeleo. Katika ukaguzi nilioufanya, 
nilibaini kuwa kiasi kilichopokolewa ni Sh. 628,636,740,919 
kukiwa na upungufu wa Sh. 556,852,977,763 sawa na asilimia 
47 ya bajeti iliyoidhinishwa.  
 
Hii inaashiria kuwa, katika mamlaka za serikali za mitaa 
husika, shughuli za maendeleo za thamani ya fedha ambazo 
hazikutolewa hazikuweza kutekelezwa. 
 
Jedwali Na.4-7 hapa chini linaonesha mwenendo wa fedha za 
miradi ya maendeleo ambazo hazikupokelewa kwa miaka 
mitano mfululizo.  
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Jedwali Na.4-7: Mwenendo wa fedha za maendeleo ambazo 
hazikupokelewa 

Mwaka Bajeti ya Ruzuku 
ya Maendeleo 

(Sh.) 

Kiasi halisi 
kilichotolewa 
cha Ruzuku ya 

Maendeleo (Sh.)  

Kiasi pungufu 
cha Ruzuku 

(Sh.)  
 

% Idadi ya 
Mamlaka 

za 
Serikali 
za Mitaa 

2018/19 1,185,489,718,682 628,636,740,919 556,852,977,763 47 157 
2017/18 977,228,000,000 497,282,000,000 480,007,000,000 49 156 
2016/17 1,034,123,000,000 501,908,000,000 532,214,000,000 51 167 
2015/16 1,010,650,000,000 390,525,000,000 620,124,000,000 61 151 
2014/15 752,832,000,000 363,123,000,000 389,708,000,000 52 147 

 
Mamlaka za serikali za mitaa zimeendelea kupokea fedha 
pungufu za matumizi ya kawaida pamoja na za maendeleo 
ikilinganishwa na fedha zilizoidhinishwa na Bunge. Sababu 
kubwa ni mipango mkakati na vipaumbele vya kitaifa juu ya 
kuendeleza ukuaji na maendeleo ya miundombinu kwa uchumi 
endelevu.  
 
Kwa mujibu wa Jedwali Na.4.7 hapo juu, upungufu wa fedha 
za miradi ya maendeleo ni asilimia 47. Halmashauri saba 
ziliathirika zaidi kwani zilipokea chini ya asilimia 25 ya bajeti 
ya ruzuku za maendeleo kama inavyooneshwa kwenye 
Kiambatisho 4-7. 
 

4.5.2 Sh. 988,150,945,169 za ruzuku ya kawaida zilizopokelewa 
pungufu ya bajeti iliyoidhinishwa  
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, bajeti iliyoidhinishwa kwa 
matumizi ya kawaida katika halmashauri 167 ilikuwa Sh. 
4,935,980,658,547. Hata hivyo, kiasi kilichopokelewa ni Sh. 
3,947,829,713,378 kukiwa na upungufu wa kiasi cha Sh. 
988,150,945,169 sawa na asilimia 20 ya bajeti ya matumizi 
yote ya kawaida iliyopitishwa.  
 
Hii inaashiria kuwa asilimia 20 ya shughuli zilizopangwa 
hazikuweza kutekelezwa.  
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Jedwali Na.4-8 linaonesha mtiririko wa upungufu wa fedha za 
matumizi ya kawaida kwa miaka mitano mfululizo. 
 
Jedwali Na.4-8: Mtiririko wa fedha pungufu za matumizi ya 
kawaida  

Mwaka 
Bajeti ya mwisho ya 
matumizi ya 
kawaida (Sh.) 

Kiasi halisi kilicho 
pokelewa (Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikutolewa 
(Sh.) 

% ya 
upun
gufu 

Idadi 
ya 
Halmas
hauri 

2018/19 4,935,980,658,547 3,947,829,713,378 988,150,945,169 20 167 
2017/18 4,850,300,634,913 3,862,510,618,291 987,889,016,622 20 165 
2016/17 3,989,650,046,115 3,408,122,819,649 581,527,226,466 15 146 
2015/16 1,010,650,744,099 390,525,992,297 620,124,751,801 61 151 
2014/15 752,832,745,765 363,123,775,781 389,708,969,984 52 147 

 
Kwa mujibu wa Jedwali Na.4-8 hapo juu, kuna upungufu wa 
asilimia 20 ya ruzuku ya matumizi ya kawaida. Rejea 
Kiambatisho 4-8. 
 
Kwa kuzingatia hayo, mwenendo wa kupokea fedha pungufu 
kwa shughuli za kawaida na miradi ya maendeleo hufifisha 
uwezo wa halmashauri kuhudumia jamii. Nanashauri Hazina 
kupeleka fedha kulingana na bajeti iliyoidhinishwa.  
 

4.6 Fedha ambazo hazikutumika 
 

4.6.1 Bakaa ya Sh. 159,502,292,119 za fedha za ruzuku ya 
matumizi ya kawaida  
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, mamlaka za serikali za mitaa 
172 zilitumia jumla ya Sh. 4,089,401,010,060 ya fedha za 
ruzuku ya matumizi ya kawaida ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 
4,248,903,302,179 ikijumuisha salio anzia na kilichopokelewa 
kutoka Hazina, hivyo kuwa na bakaa ya kiasi cha Sh. 
159,502,292,119 sawa na asilimia nne (4) ya fedha zote za 
ruzuku. Rejea Kiambatisho Na.4-9. 
 
Jedwali Na.4-9 hapa chini linaonesha mwenendo wa bakaa ya 
fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida kwa miaka mitano 
mfululizo.  
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Jedwali Na.4-9: Mwenendo wa ruzuku ya matumizi ya 
kawaida isiyotumika  

Mwaka Jumla ya Ruzuku 
iliyopokelewa  
 (Sh.) 

Ruzuku 
iliyotumika  
 (Sh.) 

Bakaa ya ruzuku  
 (Sh.) 

% ya 
bakaa  

 
2018/19 4,248,903,302,179 4,089,401,010,060 159,502,292,119 4 
2017/18 4,260,620,706,982 4,121,063,901,962 139,556,805,020 3 
2016/17 1,984,176,305,424  1,714,044,062,102  270,132,243,323  14 
2015/16 4,523,484,681,888  4,350,297,589,014  173,327,538,558  4 
2014/15 3,482,376,848,057  3,388,531,416,909  93,845,431,148  3 

 
4.6.2 Bakaa ya Sh. 258,656,962,461 za ruzuku ya miradi ya 

maendeleo 
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, mamalaka za serikali ya 
mitaa 182 zilipokea jumla ya ruzuku ya maendeleo Sh. 
913,686,341,701. Hata hivyo, fedha zilizotumika ni Sh. 
655,029,379,240 na kupelekea kuwa na bakaa ya jumla ya Sh. 
258,656,962,461 sawa na asilimia 28 ya fedha zote za ruzuku 
ya maendeleo zilizopokelewa. Rejea Kiambatisho 4-10.  

 
Jedwali Na.4-10 hapa chini linaonesha mwenendo wa bakaa 
ya ruzuku ya maendeleo kwa miaka mitano mfululizo.  
 
Jedwali Na.4-10: Mwenendo wa ruzuku ya maendeleo 
isiyotumika 
Mwaka Ruzuku ya 

Maendeleo 
iliyopokelewa 
(Sh.) 

Ruzuku ya 
Maendeleo 
ilitumika (Sh.)  

Ruzuku ya 
Maendeleo 
iliyobaki (Sh.) 

% ya 
albaki 

Idadi 
ya 
Halma
shauri 

2018/19 913,686,341,701 655,029,379,240 258,656,962,461 28 182 
2017/18 783,141,038,617 521,691,119,831 261,449,918,916 33 176 
2016/17 732,166,960,118 471,319,264,186 260,847,695,932 36 168 
2015/16 586,306,528,447 388,699,819,438 197,606,709,009 34 171 
2014/15 550,868,372,532 449,532,701,737 101,335,670,796 18 151 

 
Bakaa ya ruzuku ya maendeleo na matumizi ya kawaida 
inachangiwa na kutopata fedha kwa wakati kutoka Hazina. 
Ucheleweshaji wa ruzuku ya miradi ya maendeleo unaziweka 
halmashauri katika hatari kubwa ya ongezeko la gharama za 
miradi. 
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Nashauri Hazina kupeleka fedha kwenye Halmashauri kwa 
wakati na kama zilivyoidhinishwa katika bajeti ili kuwezesha 
mamlaka hizo kutekeleza shughuli zake kwa wakati. 
 

4.7 Sh. 17,408,421,058 za mapato ya vyanzo vya ndani 
hazikupelekwa kwenye miradi ya maendeleo  
Agizo Maalumu 5.0 (xiii) la Mwongozo wa Kuandaa Mpango wa 
Bajeti la mwaka 2018/19 linazitaka halmashauri kuhakikisha 
kuwa asilimia 40 hadi 60 ya mapato yake ya ndani inatengwa 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za miradi ya maendeleo. 
Msukumo mkubwa ni kuwekeza katika vyanzo vikuu vya mapato 
(kilimo, uvuvi, biashara na mifugo) ili kuviboresha na viwe vya 
kudumu. 
 
Kwa mantiki hiyo, OR-TAMISEMI ilitoa barua yenye Kumb. Na. 
CBD.421/422/01/43 ya tarehe 3/1/2018 ambapo halmashauri 
zilitengwa katika makundi “A” na “B” na kuzitaka kutenga 
asilimia 60% na 40% mtawalia ya vyanzo vyao vya ndani kwa 
kila kundi. 
 
Tathmini ya ulinganisho wa bajeti na kiasi halisi cha matumizi 
ya maendeleo imebainika kuwa, halmashauri 60 zilikusanya 
mapato ya ndani kiasi cha Sh. 109,443,808,187 na jumla ya Sh. 
43,777,523,275 zilipaswa kupelekwa kwa ajili ya fedha za 
miradi ya maendeleo ikiwa ni asilimia 40-60. Hata hivyo, kiasi 
cha Sh. 26,369,102,217 tu ndicho kilihamishiwa kwenye 
akaunti za maendeleo kwa ajili ya kutekeleza miradi ya 
maendeleo na kuacha kiasi cha Sh. 17,408,421,058 sawa na 
asilimia 40 pasipo kupelekwa. Rejea Kiambatisho 4-11. 
 
Kwa kuzingatia hali niliyoibaini, ninazishauri menejimenti 
za halmashauri: 
a) Kuzingatia maelekezo ya Serikali na kufuata mwongozo 

wa bajeti kwa kuhakikisha kuwa kiasi kilichotengwa 
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kutoka mapato ya ndani kinatolewa ili kutekeleza miradi 
ya maendeleo 

b) Kuhakikisha kuwa fedha zote zilizoainishwa kwenye 
miradi ya maendeleo zinatumika kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi husika na si kwa matumizi ya kawaida. 
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SURA YA 5 
 

UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA 
 

5.1 Utangulizi 
Katika sura hii, nimegusia mambo muhimu na mapendekezo 
yaliyojitokeza katika ukaguzi wa Taarifa za Fedha za mwaka 
wa fedha 2018/19 za Mamlaka za Serikali za Mitaa 185. 
 
Lengo kuu la ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuniwezesha kutoa 
maoni iwapo taarifa za fedha zimeandaliwa kwa mujibu wa 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma vya 
miamala isiyohusisha fedha taslimu. 
 
Ili kuongeza ufanisi wa utendaji katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, nimebaini maeneo ambayo menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinapaswa kuyazingatia ili kuongeza umakini 
kwenye uandaaji wa taarifa za fedha. 
 

5.2 Makosa yaliyofanyiwa marekebisho katika toleo la kwanza la 
Taarifa za Fedha 
Agizo la 31 la Randama ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009, na kifungu cha 45 (4) cha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka, 1982 inamtaka Afisa 
masuuli kutayarisha taarifa za fedha na kuziwasilisha kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya 
ukaguzi ifikapo au kabla ya tarehe 30 Septemba ya kila mwaka. 
Taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 123 kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019 ziliwasilishwa 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za serikali katika 
tarehe ya ukomo. 
 
Hata hivyo, nilibaini kwamba taarifa za fedha zilizowasilishwa 
zilikuwa na makosa mengi na makubwa ya kiuhasibu hali 
ilyosababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwasilisha mara 
nyingi vitabu vya fedha vilivyofanyiwa marekebisho.  
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Udhaifu huu wa kuwasilisha taarifa za fedha zenye ubora hafifu 
unasababishwa na mambo yafuatayo: 
✓ Maandalizi ya taarifa za fedha bila ya kutumia mfumo 

funganishi wa usimamizi wa fedha (EPICOR).  
✓ Menejimenti za halmashauri kutohakiki ubora wa taarifa za 

fedha kabla ya kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali. 

✓ Watumishi wa halmashauri kutokuwa na uwezo wa kutosha 
wa kutayarisha taarifa za fedha kwa mujibu wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma wa miamala 
isiyohusisha fedha taslimu. 

✓ Vitabu vya fedha kuwasilishwa ofini kwangu kwa lengo la 
kuendena na muda wa uwaslishaji. 

 
Uwasilishaji wa taarifa za fedha zisizo sahihi kutokana na 
makosa ya kiuhasibu inapelekea Ofisi yangu kutumia muda 
mwingi kukagua taarifa hizo.  
 
Ninazihimiza menejimenti za halmashauri kuimarisha 
taratibu za udhibiti ubora ili kuhakikisha kwamba taarifa za 
fedha zinazowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hazina 
udanganyifu na makosa ya kiuhasibu. Zaidi ya hayo, 
menejimenti za halmashauri zinapaswa kuwajengea uwezo 
watumishi waliopo katika idara ya fedha kwa ajili ya 
maandalizi ya taarifa sahihi za fedha kwa muda muafaka. 
 

5.3 Sh. 131,854,275,521 za madai ya muda mrefu na malipo 
kabla ya kupokea huduma  
Madai ni mapato ambayo halmashauri itapokea kutoka kwa 
wateja wake waliopata huduma kwa mkopo, mapato ambayo 
hayajawasilishwa, masurufu ambayo hayajarejeshwa, na 
watumishi pamoja na mikopo ya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu. 
 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, taarifa za fedha pamoja na 
viambatisho vyake vilibainisha madai ya muda mrefu yenye 
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thamani ya Sh. 131,854,275,521 katika mamlaka za serikali za 
mitaa 170 yaliyodumu kwa zaidi ya miezi 12 bila kukusanywa 
kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 5-1 cha taarifa hii.  
 
Madai hayo katika kipindi cha miaka miwili mfululizo 
yamepungua kwa Sh. 11,191,469,567 kutoka Sh. 
143,045,745,088 katika halmashauri 166 kwa Mwaka wa Fedha 
2017/18 hadi Sh. 131,854,275,521 kwa Halmashauri 170 
zilizokaguliwa Mwaka wa Fedha 2018/19 kama inavyooneka 
katika Jedwali Na.5-1 hapa chini. 

 
Jedwali Na.5-1: Mwenendo wa Madai ya muda mrefu na 
malipo kabla ya kupokea huduma 

Mwaka wa Fedha Kiasi (Sh.) Idadi ya Halmashauri 
2018/19 131,854,275,521 170 
2017/18 143,045,745,088   166 
2016/17 138,907,446,027  161 
2015/16 134,927,106,170 148 

 
Urejeshaji wa kiasi hiki cha madai unatia shaka kwa kuwa 
kimedumu kwa muda mrefu bila kukusanywa na hatimaye 
yanaweza kuwa madeni yasiyolipika. 
 
Ninashauri menejimenti za halmashauri husika kuweka 
mikakati thabiti itakayowezesha ukusanyaji wa madai yote 
yanayostahili kukusanywa, na fedha hizo zitumike 
kutekeleza shughuli zilizokusudiwa. 
 

5.4 Sh. 207,235,717,133 za madeni yasiyolipwa kwa muda 
mrefu  
Madeni ni madai ya kisheria kwa ajili ya kulipia bidhaa au 
huduma iliyotolewa kwa halmashauri kwa mkopo toka kwa 
watoa huduma na madai ya stahiki za watumishi. 
 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019, taarifa za fedha za 
Halmashauri 169 zimebainisha jumla ya Sh. 207,235,717,133 
ikiwa ni madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu (zaidi ya miezi 
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12) kama inavyoonyeshwa katika Kiambatisho 5-2; Madeni 
haya yameongezeka kwa Sh. 21,590,700,942 ikilinganishwa na 
madeni ya Mwaka wa Fedha 2017/18 ya kiasi cha Sh. 
185,645,016,191 katika halmashauri 172, kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na.5-2 hapa chini. 
 
Jedwali Na.5-2: Mwenendo wa madeni yasiyolipwa kwa 
muda mrefu 

Mwaka wa Fedha Kiasi (Sh.) Idadi ya Halmashauri 
2018/19 207,235,717,133 169 
2017/18 185,645,016,191 172 
2016/17 165,562,212,375 158 
2015/16 155,804,155,420 154 

 
Kushindwa kulipa madeni kwa wakati kunaweza kusababisha 
watoa huduma kusita kutoa huduma na bidhaa kwa mkopo kwa 
halmashauri husika. Pia, inaweza kusababisha halmashauri 
kupelekwa mahakamani na kupewa adhabu za tozo. Ni vema 
kudumisha mahusiano mazuri kati ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na wadai.  
 
Ninaendelea kutoa wito kwa Serikali kupitia OR – TAMISEMI 
kuweka mikakati ya kutosha katika kuhakikisha madeni ya 
muda mrefu yanalipwa kwa kwa wakati. Zaidi, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinapaswa kuandaa mchanganuo wa umri 
wa madeni katika kusaidia kutambua madeni sugu. 
 

5.5 Kesi zenye thamani ya Sh. 127,991,906,171 dhidi ya 
mamlaka ya serikali za mitaa 
Kifungu cha 5 cha Sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya) ya Mwaka 1983 inaeleza malengo ya 
uanzishwaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa ni pamoja 
na kuanzisha, kuhamasisha, kuendeleza na kudumisha mfumo 
bora na ufanisi wa Serikali za Mitaa ili kutoa huduma endelevu 
zinazokidhi mahitaji ya watu na kwa kiasi kikubwa kuboresha 
huduma za jamii katika mamlaka husika. 
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Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa Mwaka wa Fedha 2018/19, 
nilibaini uwepo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye madeni 
tarajiwa yanayotokana na kesi 515 zilizo mahakamani. Kati ya 
halmashauri 185 zilizokaguliwa, halmashauri 115 zilikuwa na 
madeni tarajiwa ya jumla ya Sh. 127,991,906,171 kama 
inavyooneshwa katika Kiambatisho 5-3. 
 
Kumekuwa na kupungua kwa kesi za madai katika mwaka huu 
wa ukaguzi kwa kiasi cha Sh. 285,795,124,109 ikilinganishwa 
na mwaka uliopita (2017/18) ambapo jumla ya kesi za madai 
Sh. 413,787,030,280 katika halmashauri 120 zilizoripotiwa. 
Sehemu kubwa ya kesi hizo zinatokana na migogoro ya ardhi na 
kusitishwa kwa mikataba. 
 
Madeni tarajiwa yanaweza kuleta athari kubwa kwenye 
rasilimali fedha kama vile gharama za uendeshaji wa kesi, na 
hatari ya kulipa kiwango kikubwa cha pesa baadae endapo 
halmashauri itashindwa kesi. Hali hiyo ikitokea inaweza 
kuathiri utoaji endelevu wa huduma. 
 
Ninatoa wito kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuzingatia sheria na taratibu katika kufanya maamuzi 
ili kupunguza uwezekano wa matukio ya kesi mahakamani. 
Zaidi, menejimenti zinapaswa kufuatilia maendeleo ya kesi 
na kuhakikisha zinashughulikiwa na kumalizika ndani ya 
muda mwafaka.  
 

5.6 Sh. 4,046,818,847 za makosa ya kihasibu katika toleo la 
mwisho la Taarifa za Fedha zilizowasilishwa  
Agizo la 31(1) la Randama ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 linamtaka afisa masuuli kuwasilisha 
taarifa za fedha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa ajili ya ukaguzi ifikapo au kabla ya tarehe 30 
Septemba kila mwaka. 
 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 36 
 

Pia, Kifungu 45(4) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 1982 kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuwasilisha taarifa za fedha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali mapema iwezekanavyo baada ya kufungwa 
kwa mwaka wa fedha. 
 
Wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
halmashauri 185 nilibaini baadhi ya taarifa zenye makosa 
makubwa ya kihasibu, ikiashiria kuwa ziliandaliwa na wahasibu 
wasiokuwa na waledi na upeo wa kutosha katika kuandaa 
taarifa za fedha zinazozingatia Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma. 
 
Nilibaini Mamlaka ya Serikali za Mitaa nne zenye makosa ya 
kihasibu ya kiasi cha Sh. 4,046,818,847 ambazo kwa uzito wa 
makosa yake imenilazimu kutoa hati zenye shaka kwa 
halmashauri hizo nne kama zilivyoainishwa kwenye 
Kiambatisho 5-4 cha taarifa hii.  

 
Ninashauri menejimenti za halmashauri kuanzisha 
mchakato wa udhibiti wa ubora katika uandaaji wa taarifa 
za fedha ili kuhakikisha kuwa taarifa za fedha zinaandaliwa 
kwa kufuata viwango vinavyokubalika. Pia, zitoe mafunzo ya 
mara kwa mara kwa watumishi kuhusu kuandaa taarifa za 
fedha zinazoendana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma ili kuwajengea uwezo na hivyo 
kupunguza makosa katika kuandaa taarifa hizo.  
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SURA YA 6 
 

TATHMINI YA MIFUMO YA UDHIBITI WA NDANI, 
USIMAMIZI WA VIHATARISHI NA MASUALA YA 

UTAWALA BORA 
 

6.1 Utangulizi 
Udhibiti wa ndani ni mfumo ulioundwa, kutumiwa  na 
kuimarishwa na menejimenti ili kutoa kiwango cha uhakika 
katika kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa kuzingatia sera na 
sheria, kulinda mali, kuimarisha ufanisi katika kazi za kawaida 
na uhakika wa taarifa za fedha. Mamlaka za serikali za mitaa 
zinatakiwa kuanzisha mifumo imara ya udhibiti wa ndani kama 
ilivyoainishwa katika Agizo la 11 la Randama ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 
 
Sura hii inahusu masuala mbalimbali yahusuyo mifumo ya 
udhibiti wa ndani katika mamlaka za serikali za mitaa ikiwa ni 
pamoja na; mfumo wa uhasibu, utendaji wa vitengo vya 
ukaguzi wa ndani, utendaji wa kamati za ukaguzi, tathmini ya 
usimamizi wa vihatarishi, mazingira ya kiujumla ya TEHAMA; 
na usimamizi wa tathmini ya udanganyifu na ubadhirifu. 
Wakati wa ukaguzi wa udhibiti wa ndani wa mamlaka za 
serikali za mitaa kwa mwaka wa fedha 2018/19, mapungufu 
yafuatayo yalibainika: 

 
6.2 Mapungufu katika Mazingira ya TEHAMA ikiwemo Mifumo ya 

Uhasibu 
Miamala ya fedha ya mamlaka za serikali za mitaa 
hushughulikiwa kupitia Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS), kwa kutumia mfumo wa EPICOR Toleo la 10.2 
ambao unasimamiwa na OR-TAMISEMI. Mfumo huu 
umeunganishwa na Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya 
Serikali za Mitaa. 
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Mifumo mingine inayotumika ambayo inahusiana na miamala 
ya kifedha kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni Mfumo wa 
Uhasibu wa Fedha wa Zahanati na Vituo vya Afya (FFARS) na 
mfumo kwa madhumuni ya bajeti (PLANREP). Matumizi ya 
mifumo funganishi huwezesha usimamizi wenye tija na ufanisi 
wa bajeti ya mapato na matumizi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 

 
Ukaguzi wa mifumo hii uliofanyika katika mamlaka 185 za 
serikali za mitaa umebaini mapungufu yafuatayo: 
 
✓ Kutokuwepo mfungamano kati ya mifumo funganishi ya 

taarifa za fedha inayotumiwa na halmashauri kama FFARS, 
LAWSON, na PLANREP ambayo ilisababisha uhamishaji wa 
taarifa kutoka kwenye mifumo mingine kwenda kwenye 
mfumo wa EPICOR ufanyike kwa nje ya mfumo ambapo 
taarifa zisizosahihi zinaweza kuhamishiwa kwenye mfumo 
huo kwa makusudi au kwa makosa ya kibinadamu hivyo 
kupunguza usahihi wa taarifa za fedha. 

✓ Mfumo wa EPICOR unafanya kazi katika misingi ya fedha 
taslimu ambapo miamala iliyofanyika kwa fedha taslimu tu 
ndiyo huonekana katika mfumo huu na hautambui miamala 
ya kifedha ambayo malipo au mapato hufanyika baadaye. 
Hali hii ni kinyume na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
kwa Sekta za Umma. Kwa hiyo, ili kukamilisha ufungaji wa 
hesabu za mwisho, marekebisho inabidi yafanyike kwa njia 
ya kawaida bila kutumia mifumo. 

✓ Si moduli zote za Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa 
Fedha wa EPICOR zinatumika. Hivyo, taarifa za madeni na 
mali katika hesabu za mwisho zinaandaliwa nje ya mfumo. 

 
Ninarejea mapendekezo yangu niliyotoa miaka ya nyuma 
yanayoitaka Ofisi ya Rais-TAMISEMI iunganishe mfumo wa 
EPICOR na mifumo mingine inayohusu masuala ya fedha na 
kuhakikisha kuwa miamala ambayo haikufanyika kwa fedha 
taslimu iwe inatambuliwa katika mfumo huo. 
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Aidha, Ofisi ya Rais-TAMISEMI ihakikishe kuwa moduli zote 
katika mfumo wa EPICOR zinatumika kwa ukamilifu ili 
kuhakikisha usahihi wa taarifa za fedha na thamani ya fedha 
katika uwekezaji uliofanyika kwenye mfumo huo iweze 
kuonekana. 
 

6.3 Mapungufu katika Udhibiti wa Jumla wa TEHAMA 
Udhibiti wa jumla wa TEHAMA ni udhibiti wa msingi ambao 
unatumika kwa mifumo ya TEHAMA kama vile programu, 
mifumo ya uendeshaji, kanzidata na miundombinu inayoisaidia 
TEHAMA. Lengo kuu la udhibiti wa jumla ni kuhakikisha kuwa 
mifumo inafanyakazi kama ilivyokusudiwa na matokeo yake ni 
ya kuaminika. Udhibiti wa TEHAMA iliyopo katika mfumo wa 
udhibiti wa ndani unatoa uhakika katika usiri, uaminifu na 
upatikanaji wa taarifa. 
 
Aina za udhibiti wa jumla wa TEHAMA zilizozoeleka ni udhibiti 
wa ufikiaji wa kimantiki juu ya programu; taarifa na 
miundombinu saidizi, udhibiti wa mabadiliko ya programu na 
uokoaji; pamoja na vidhibiti katika hatua za mzunguko wa 
kutengeneza mifumo ya TEHAMA. 
 
Tathmini iliyofanywa katika udhibiti wa TEHAMA katika 
mamlaka 185 za serikali za mitaa, nilibaini mapungufu kadhaa; 
kama yanavyoainishwa katika Kiambatisho 6-1.  
 
✓ Vitengo vya TEHAMA katika mamlaka 76 za serikali za mitaa 

vina upungufu wa watumishi mkubwa ikilinganishwa na 
mifumo inayopaswa kusimamiwa. 

✓ Ufinyu wa bajeti katika vitengo vya TEHAMA katika 
mamlaka za serikali za mitaa unakwamisha vitengo hivyo 
kufanya mafunzo mbalimbali ili kuendana na mifumo mipya 
iliyoanzishwa na hivyo kushindwa kuzisaidia taasisi za 
serikali zilizopo ngazi za chini kuhusu utumiaji wa mifumo 
kama vile GoT-HoMIS na FFARS. 

✓ Menejimenti za halmashauri hazikuweka jitihada za 
kutosha katika kulinda vifaa na miundombinu ya TEHAMA. 
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Vifaa na programu za maunzi (application hardware) na 
program tumizi (application software) viko hatarini 
kutokana na wizi/uharibifu, udanganyifu /upotevu wa 
taarifa. 

• Mamlaka 31 za serikali za mitaa hazikuandaa mpango wa 
kujikinga na majanga wa TEHAMA. Hali hiyo inaweza 
kusababisha ugumu katika urejeshaji wa taarifa zilizopo 
katika mfumo endapo utashindwa kufanya kazi. 
 

Mapungufu haya yana athari katika utendaji kazi wa kiujumla 
wa halmashauri ikiwa ni pamoja na utoaji wa huduma duni; na 
watumishi waliopo kuzidiwa na majukumu kutokana na 
uchache wao. 
 
Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa husika 
kuimarisha vitengo vya TEHAMA kwa kuajiri watumishi, 
kutenga bajeti ya kutosha kwa ajili ya masuala ya TEHAMA, 
na kununua vifaa vya TEHAMA vinavyohitajika. Pia, udhibiti 
uboreshwe ili kuhakikisha kuwa vifaa na miundombinu ya 
TEHAMA vinalindwa ipasavyo. 

 
Aidha, mamlaka za serikali za mitaa zinatakiwa kuandaa na 
kuhuisha mpango wa kuendeleza biashara na mpango wa 
Kujinusuru na Majanga pale inapohitajika na kuhakikisha 
kuwa kompyuta zinafanya kazi zikiwa zimewekewa 
vidhibiti usalama wa taarifa (anti-virus) vilivyohuishwa. 

 
6.4 Utendaji Usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi 

Kamati ya ukaguzi ni chombo cha utawala bora ambacho kina 
wajibu wa kusimamia mchakato wa utoaji wa taarifa za fedha 
wa mamlaka za serikali za mitaa, mchakato wa ukaguzi, 
mfumo wa udhibiti wa ndani na uzingatiaji wa sheria na 
kanuni. 

 
Kulingana na Waraka Na. CHA/3/215/01 wa tarehe 27 
Novemba, 2007 uliotolewa na Ofisi ya Rais- TAMISEMI, kila 
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Mamlaka ya serikali za mitaa inatakiwa kuanzisha kamati ya 
ukaguzi. Pia, Agizo la 12(2)-(5) la Randama ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 inatoa mwongozo namna 
uundaji na majukumu ya kamati za ukaguzi. 
 
Tathmini niliyofanya ya utendaji kazi wa kamati za ukaguzi 
katika mamlaka 185 za serikali za mitaa imebaini mapungufu 
yafuatayo. Kiambatisho 6-2 kinatoa maelezo zaidi.  
 
✓ Kamati za ukaguzi katika halmashauri 38 zilishindwa 

kukidhi matakwa ya Agizo la 12(5)(a) la Randama ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linaloitaka kamati ya 
ukaguzi kukutana angalau mara moja kwa kila robo mwaka 
ili kupitia taarifa za ukaguzi wa ndani na ukaguzi wa nje. 

✓ Kamati hazikupitia sera za usimamizi wa vihatarishi. 
✓ Kamati za ukaguzi katika halmashauri 46 hazikuandaa 

taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa shughuli zilizofanywa 
kwa mwaka wa fedha husika. Matokeo yake, nakala za 
taarifa hizo hazikuwasilishwa kwa waziri mwenye 
dhamana, wakuu wa mikoa pamoja na Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyotakiwa na Agizo la 
12(5)(g) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009. 

✓ Kamati za ukaguzi katika Halmashauri 31 hazikutoa ushauri 
kwa maafisa masuuli katika masuala ya taarifa za fedha 
kabla ya hesabu za mwisho hazijawasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 

✓ Kamati za ukaguzi katika halmashauri 26 hazikuidhinisha 
mpango wa mwaka wa ukaguzi wa ndani na mipango 
mkakati ya ukaguzi ya halmashauri kama inavyotakiwa na 
Agizo la 12(5)(b) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009.  

 
Kwa maoni yangu, kazi ya kuzisimamia Mamlaka za Serikali za 
Mitaa iliyopaswa kufanywa na Kamati za Ukaguzi haikufanyika 
ipasavyo na hivyo mapungufu ya udhibiti wa ndani ambayo 
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yangeweza kuondolewa na menejimenti za Halmashauri 
yameendelea kuwepo. 
 
Ninapendekeza kuwa menejimenti za mamlaka za serikali 
za mitaa zihakikishe kuwa kamati za ukaguzi zinafanya kazi 
ipasavyo na kwa ufanisi katika kutekeleza majukumu yake 
ya kuzisimamia halmashauri kwenye mchakato wa kutoa 
taarifa za fedha, mchakato wa ukaguzi na mifumo ya 
udhibiti wa ndani pamoja na uzingatiaji wa sheria, taratibu 
na kanuni mbalimbali. 
 

6.5 Mapungufu katika Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani 
Ukaguzi wa ndani ni tathmini huru ya mifumo ya udhibiti wa 
ndani katika mamlaka za serikali za mitaa inayofanywa kwa 
kukagua na kutathmini ufanisi na utoshelevu wa udhibiti.  

 
Agizo la 13 la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 na kifungu cha 48 (1) cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa 1982 (iliyorekebishwa 2000) inaitaka menejimenti ya 
mamlaka ya serikali ya mitaa kuanzisha na kudumisha ufanisi 
wa kitengo cha ukaguzi wa ndani kama sehemu ya mfumo wa 
udhibiti wa ndani wa taasisi. 

 
Ukaguzi wa mwaka huu wa utendaji kazi wa vitengo vya 
ukaguzi wa ndani katika mamlaka 185 za serikali za mitaa  
umebaini mapungufu yafuatayo; (rejea Kiambatisho 6-3) cha 
taarifa hii. 

 
✓ Vitengo vya ukaguzi wa ndani vilibainika kuwa na upungufu 

wa vitendea kazi kama vile magari, compyuta na mashine 
za kurudufu. Kasoro hii inachangia vitengo vya ukaguzi wa 
ndani kutofanya kazi zao kwa ufanisi; 

✓ Vitengo vya ukaguzi wa ndani havikuweza kukamilisha 
shughuli zote za ukaguzi zilizopangwa katika Mwaka wa 
Fedha 2018/19 kutokana na uhaba wa rasilimali watu na 
fedha. 
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✓ Watumishi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani vya 
halmashauri hawakupata mafunzo ya mifumo ya TEHAMA, 
kama vile Mfumo wa Hospitali, Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato, Mfumo wa Mishahara na Rasilimali Watu, Mfumo 
wa Mishahara, Mfumo unaotumika katika Zahanati na Vituo 
vya Afya, Mfumo Funganisho wa Fedha, na Mfumo wa 
Takwimu za Shule. 

 
✓ Tathmini  ya kazi za ukaguzi wa ndani ilionesha upungufu 

wa programu ya ukaguzi kwa kaguzi zilizofanyika na kuna 
nyingine  hazikuandaa kabisa programu za ukaguzi kinyume 
na Agizo la 14 (3) la Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009. 

 
Udhaifu uliooneshwa hapo juu unaweza kuzuia kitengo cha 
ukaguzi wa ndani kusimamia ipasavyo udhibiti uliowekwa na 
kutekelezwa na hivyo kuziweka mamlaka za serikali za mitaa 
katika hatari ya kuwa na mapungufu mengi ya udhibiti wa 
ndani ikiwemo ubadhirifu. 
 
Ninapendekeza kuwa menejimenti za mamlaka za serikali 
za mitaa zihakikishe kuwa vitengo vya ukaguzi wa ndani 
vinapewa rasilimali za kutosha kuziwezesha kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo na kwa ufanisi. 
 

6.6 Mapungufu katika Usimamizi wa Vihatarishi 
Usimamizi wa vihatarishi katika taasisi ni mchakato ulioundwa 
ili kutambua matukio ambayo yanaweza kuathiri utendaji wa 
taasisi na hivyo kushindwa kufikia malengo yake. Mamlaka za 
serikali za mitaa zinahitaji kuangalia mara kwa mara na 
kuhuisha mifumo yao ya usimamizi wa vihatarishi ili 
kuhakikisha kuwa inakuwa nyenzo muhimu katika michakato 
na taratibu za halmashauri za kutoa huduma kwa jamii. 
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Nimefanya tathmini ya usimamizi wa vihatarishi katika 
halmashauri 185 na kubaini udhaifu ufuatao kama 
ilivyoainishwa katika Kiambatisho 6-4. 
 
✓ Mamlaka 48 za serikali za mitaa hazikufanya tathmini ya 

vihatarishi; 
✓ Kukosekana kwa sera ya menejimenti ya vihatarishi; 
✓ Kutotunzwa kwa rejesta ya vihatarishi katika mamlaka 26 

ya serikali za mitaa  inayoonesha hatari zinazoikabili 
halmashauri. Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri ambazo 
zimeanzisha rejesta hiyo hazikuwa zikifanya uhuishaji; 

✓ Kutojibiwa ipasavyo mapendekezo ya wakaguzi wa ndani 
na nje. 

 
Kutofanya tathmini ya vihatarishi kunaweza kuathiri uwezo wa 
halmashauri kutambua na kuchukua hatua za kupunguza 
vihatarishi vinavyozikabili  halmashauri. 
 
Ninashauri menejimenti za halmashauri zianzishe utaratibu 
imara wa kusimamia vihatarishi; kutambua na kupanga 
vihatarishi kutokana na uhatarishi/uzito wake; uchambuzi 
wa athari zake; pamoja na kupanga namna ya kudhibiti na  
kufuatilia vihatarishi vilivyobainika.  

 
6.7 Usimamizi wa vihatarishi vya udanganyifu 
6.7.1 Mapungufu katika mfumo wa usimamizi wa vihatarishi vya 

Udanganyifu 
Kwa mujibu wa Aya 1240 ya Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 
Kuu za Ukaguzi, udanganyifu ni kitendo cha makusudi 
kinachofanywa na mtu mmoja au zaidi ndani ya menejimenti, 
wale wanaohusika na utawala, watumishi au washiriki wengine 
kwa njia ya udanganyifu ili kupata haki au faida haramu.  
 
Mfumo mzuri wa kudhibiti udanganyifu utawezesha Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kuzuia udanganyifu usitokee, kugundua 
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udanganyifu au ubadhirifu utakapotokea na kuchukua hatua 
stahiki juu ya matukio ya udanganyifu yanapotokea. 
 

Katika ukaguzi wangu kwa mwaka wa fedha 2018/19, 
nimekagua ufanisi wa mifumo wa usimamizi wa vihatarishi vya 
udanganyifu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 na 
kubaini udhaifu ufuatao kama ilivyoainishwa katika 
Kiambatisho 6-5. 
• Kutokuwapo kwa utaratibu wa kuzuia na kutambua 

vihatarishi vya udanganyifu na ubadhirifu; 
• Kutokuwapo kwa utaratibu wa kutambua na kutatua 

udanganyifu; 
• Kutokufanyika tathmini ya vihatarishi vya udanganyifu na 

ubadhirifu. 
 

Ninapendekeza kuwa menejimenti za mamlaka za serikali 
za mitaa zianzishe udhibiti wa kuzuia na kugundua 
vihatarishi vya udanganyifu. Aidha, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zihakikishe kuwa tathimini ya mara kwa mara ya 
vihatarishi vya udanganyifu inafanyika na taarifa ya 
tathmini inatolewa kwa mamlaka zinazoshughulikia 
masuala ya utawala bora kwa ajili ya kuchukua hatua 
stahiki. 

 
6.7.2 Matukio ya udanganyifu na ubadhirifu katika baadhi ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini matukio ya udanganyifu yenye 
jumla ya Sh. 1,247,399,461 ambayo yanahitaji uchunguzi 
zaidi. Matukio haya yameoneshwa katika Jedwali Na.6-1 hapo 
chini. 
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Jedwali Na.6-1: Matukio ya udanganyifu 
Na. Halmashauri Aina ya udanganyifu au 

ubadhirifu 
Kiasi (Sh.) 

1.   H/W Itigi  Fedha taslimu 
zilizokosekana katika 
ofisi ya fedha 

6,376,000 

2.  H/M Kondoa  Fedha ambazo 
hazijaenda benki  

16,185,760 

3.  H/W Iramba  Makusanyo ambayo 
yalikabidhiwa kwa 
Mweka Hazina lakini 
hayakuwasilishwa benki. 

117,540,845 

4.  H/M Songea  Makusanyo 
yaliyooneshwa katika 
daftari la mapato kutoka  
mfumo wa makusanyo 
lakini hayakuonekana 
katika taarifa ya benki  

81,252,264 

5.  H/M Songea  Makusanyo ambayo 
hayajawasilishwa benki 
yaliyoonyeshwa katika 
daftari la mapato kutoka  
mfumo wa makusanyo 
kwa kutumia stakabadhi 
za kughushi. 

50,512,264 

6.  H/W Madaba  Makusanyo 
yaliyoonyeshwa katika 
daftari la mapato kutoka 
mfumo wa makusanyo 
kuwa yamewasilsihwa 
benki lakini 
hayakuonekana katika 
taarifa ya benki. 

124,687,887 

7.  H/W Kyela  Makusanyo ambayo 
hayajawasilishwa benki 
na wakala aliyeachishwa 
kazi tangu tarehe 30 
Agosti, 2018.mwenye 
namba ya utambulisho 
303900005877   

14,475,000 

8.  H/M Moshi  Karatasi saba za leseni 
zilizonyofolewa kutoka 
katika vitabu vya leseni. 
Karatasi zilizonyofolewa 
ni 2654123, 2654129, 
2654165, 2655320, 
2655321, 2655360 na 
2655466. 

0 
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Na. Halmashauri Aina ya udanganyifu au 
ubadhirifu 

Kiasi (Sh.) 

9.  H/W Siha  Makusanyo yaliyofanyika 
kwa kutumia stakabadhi 
za kuandika kwa mkono 
(HW5) ambayo 
hayajawasilishwa benki. 

282,878,934 

10.  H/W Tabora  Makusanyo ya mapato 
yaliyotumika kabla ya 
kuwasilishwa benki  

31,846,000 

11.  H/W Kibondo  Shughuli zilizotekelezwa 
bila kupata idhini ya 
Afisa Masuuli. 

479,728,396 

12.  H/W Kibondo  Malipo yaliyokiuka 
utaratibu wa mgawanyo 
wa majukumu. 

41,915,720 

 
 

Jumla 1,247,399,070 
 

Uwepo wa matukio haya ya ubadhirifu inamaanisha 
kukosekana kwa njia za kugundua ubadhirifu na udanganyifu 
kutokana na udhibiti wa ndani usio imara. 

 
Ninapendekeza kuwa Halmashauri zilizohusika katika 
matukio ya udanganyifu zifanye uchunguzi wa kina. Aidha, 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuimarisha udhibiti wa ndani kwa kuanzisha mpango wa 
kuzuia ubadhirifu ndani ya Halmashauri ili kuhakikisha 
kuwa tathmini ya vihatarishi vya ubadhirifu inafanyika mara 
kwa mara. 
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SURA YA 7 
 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 
 

7.1 Utangulizi 
Sura hii inaainisha matokeo ya ukaguzi yanayohusu usimamizi 
wa mishahara, posho, stahili na madeni ya watumishi wa 
Serikali za Mitaa. Pia, inaelezea matokeo ya ukaguzi wa taarifa 
za mishahara, ajira, kupandishwa vyeo, kupanda kwa 
mishahara, uhamisho na kuachishwa au kusimamiswa kazi. 
 
Usimamizi wa Mishahara ni usimamizi wa taarifa za kifedha za 
watumishi, malipo kwa vibarua, malipo ya ziada, malipo ya 
mwisho baada ya makato na makato mbalimbali kwenye 
mshahara. Usimamizi huu hufanywa kwa kutumia Mfumo 
maalum uitwao kwa kitaalamu HCMIS ambao huhakikisha kuwa, 
sera za serikali zinazohusika na usimamizi wa mishahara 
zinazingatia sheria na kanuni zinazoongoza masuala ya ajira, 
kwa sababu ya makosa na mapungufu mbalimbali ya masuala 
ya mishahara ambayo yanaweza kutokea kwa watumishi. 
 
Usimamizi wa Rasilimali Watu ni usimamizi wa mchakato 
mzima wa uajiri, uchaguzi wa Watumishi ajira mpya, mafunzo 
kwa ajira mpya, kutoa maelekezo kwa ajira mpya, mafunzo 
kazini, upimaji wa mwenendo wa watumishi katika malengo ya 
mwaka, fidia kwa watumishi, stahiki za watumishi, motisha 
kwa watumishi, kuimarisha mahusiano mazuri na watumishi na 
vyama vyao vya wafanyakazi, kuhakikisha usalama na afya za 
wafanyakazi, kulingana na sheria za wafanyakazi za nchi. 
 
Kama ilivyojitokeza katika taarifa zangu zilizopita, katika 
ukaguzi uliofanyika kwa mwaka 2018/19 nilibaini masuala 
yafuatayo ambayo yanahitaji kupewa uzito na kuchukuliwa 
hatua na halmashauri husika: 
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7.2 Upungufu wa watumishi 162,342 katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 169 
Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kutimiza malengo yake; 
idadi ya watumishi wa kutosha wenye ujuzi na uzoefu 
mbalimbali ni muhimu. Mapitio ya idadi ya wafanyakazi katika 
Halmashauri 185 yalibainisha upungufu wa watumishi 162,342 
sawa na asilimia 33 ikilinganishwa na uhitaji wa watumishi 
494,825 katika Halmashauri 169. Angalia Kiambatisho 7-1. 
 
Mwenendo wa uchambuzi wa upungufu wa watumishi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka minne mfululizo 
unaonesha kuongezeka kwa tatizo la upungufu wa watumishi 
licha ya mapendekezo yangu ambayo nimekuwa nikitoa kuhusu 
suala hili kwa miaka ya iliyopita.  
 
Upungufu wa watumishi kwa mwaka wa fedha 2015/16 ulikuwa 
ni asilimia 30 kwa Halmashauri 126, kwa mwaka 2016/17 
upungufu ulikuwa ni asilimia 32 kwa Halmashauri 161, kwa 
mwaka 2017/18 upungufu ulikuwa ni asilimia 33 kwa 
Halmashauri 158 na kwa mwaka 2018/19 upungufu ulikuwa ni 
asilimia 33 katika Halmashauri 169 kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na.7-1 hapa chini. 
 
Jedwali Na.7-1: Mwenendo wa kiwango cha watumishi 
katika Serikali za Mitaa kwa miaka minne mfululizo 

Mwaka  Idadi ya 
Halmashauri 
zilizoathirika  

Mahitaji 
[A]  

Mapungu
fu [B]  

Asilimia (%) 
[B/A x100] 

2018/19 169 494,825 162,342 33 
2017/18 158 460,438 149,943 33 

2016/17 161 477,829  155,013  32 

2015/16 126 349,974  106,426  30 

 
Upungufu wa watumishi kwa sehemu kubwa ulichangiwa na 
Halmashauri, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Hazina kwa kutochukua hatua stahiki kujaza nafasi zilizo 
wazi. Aidha, upungufu wa watumishi pia ulisababishwa na 
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watumishi kuacha au kuachishwa kazi baada ya zoezi la uhakiki 
wa taarifa za watumishi katika mfumo wa LAWSON kubaini 
watumishi wasiokuwa na sifa kwa kuwa na vyeti vya kughushi 
bila ya kuwa na mikakati ya kujaza nafasi zilizo wazi ndani ya 
muda mfupi.  
 
Kutokana na upungufu wa watumishi uliobainika, ubora na 
ufanisi katika utoaji wa huduma katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa umeathirika hasa katika sekta za afya na elimu ambazo 
zimeathirika zaidi. Watumishi wachache waliopo wanalazimika 
kufanya kazi zaidi ya masaa ya kawaida ya kazi ili kuweza 
kufikia malengo; kitendo ambacho kinaweza kuhatarisha afya 
zao au kupunguza ari ya kazi. 
 
Ninapendekeza kwa menejimenti za Halmashauri husika, 
Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Hazina 
kuja na mikakati ambayo itahakikisha uwepo wa fedha kwa 
ajili ya kuajiri watumishi wenye sifa ili kujaza nafasi zilizo 
wazi, watumishi wenye ujuzi na uzoefu wanaendelea 
kuwepo kazini na pia kuwezesha utoaji wa motisha maalum 
kwa wafanyakazi hasa wale wa sekta ya elimu na afya ambao 
wanafanya kazi katika Halmashauri za pembezoni. 
 

7.3 Uwepo wa watumishi wanaokaimu nafasi za uongozi kwa 
muda mrefu 
Kanuni ya D.24 (3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
za mwaka 2009 inamtaka mtumishi wa umma kutokaimu katika 
nafasi iliyo wazi kwa muda unaozidi miezi sita. Mamlaka ya 
uteuzi inatakiwa kuhakikisha kuwa mchakato wa kumteua 
mhusika wa nafasi hiyo unakamilika ndani ya muda wa miezi 
sita.  
 
Kinyume na kanuni hiyo hapo juu, katika mwaka wa fedha 
2018/19 nilipitia majalada ya watumishi na kuwasaili wakuu 
wa idara na vitengo katika Halmashauri 185 na kubaini kuwa, 
Halmashauri 137 zilikuwa na maafisa 554 waliokuwa wakikaimu 
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nafasi za Wakuu wa Idara au Vitengo kwa zaidi ya miezi sita 
kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 7-2. 
 
Mwenendo wa watumishi wanaokaimu kwa miaka minne 
mfululizo unaonesha kuwa kwa mwaka 2018/19, idadi ya 
watumishi wanaokaimu imeongezeka kwa asilimia 13 
ikilinganishwa na mwaka 2017/18 kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na.7-2 hapa chini. 
 
Jedwali Na.7-2: Mwenendo wa watumishi wa Halmashauri 
wanaokaimu 

Mwaka Idadi ya 
Halmashauri 

Idadi ya watumishi 
wanaokaimu 

2018/19 137 554 
2017/18 129 491 
2016/17 113 586 
2015/16 78 373 

 
Hii inachangiwa na kukosa sifa stahiki kwa maafisa wengi 
wanaokaimu ili kuthibitishwa katika nafasi hizo, kutokamilika 
kwa mchakato wa upekuzi na kuchelewa kuteua watu wenye 
sifa kwa ajili ya nafasi husika na mamlaka ya uteuzi. 

 
Kukaimu nafasi kwa muda mrefu kunashusha morali ya maafisa 
wanaokaimu katika kutekeleza majukumu yao kwa ufasaha na 
kunaweza sababisha watumishi hao kutumia ofisi zao kwa 
manufaa yao binafsi.  
 
Napendekeza menejimenti za Halmashauri husika, kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na OR-TAMISEMI, kuongeza kasi ya mchakato wa 
kuteua watumishi wapya ili kujaza nafasi zilizo wazi. Aidha, 
napendekeza kwa OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa Wakuu wa 
Idara wanaohamishwa vituo vya kazi nafasi zao zinajazwa 
mapema ili kuepuka nafasi hizo kubaki wazi kwa muda 
mrefu. 
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7.4 Mishahara iliyolipwa chini ya theluthi moja ya mishahara 
ghafi 
Kifungu cha 3 cha Sheria Na.7 ya Udhibiti wa Madeni kwa 
Maafisa wa Serikali ya mwaka 1970 kama ilivyosisitizwa katika 
Waraka wenye Kumb. Na. CE.26/ 46/01/1/66 wa tarehe 28 
Novemba, 2012 inataka watumishi walipwe si chini ya theluthi 
moja ya mishahara yao ghafi ya kila mwezi.  
  
Ukaguzi wa orodha ya malipo ya mishahara na viambatisho 
vyake katika Serikali za Mitaa 185 kwa mwaka 2018/19 ulibaini 
kuwa Halmashauri 55 zilikuwa na watumishi 5,873 ambao 
walilipwa mishahara chini ya theluthi moja ya mishahara ghafi. 
Nilitarajia kupungua kwa makato haya ya ziada baada ya 
Serikali kuweka udhibiti kupitia mfumo wa mishahara wa 
LAWSON, lakini imekuwa tofauti. Mchanganuo wa malipo hayo 
umeoneshwa katika Jedwali Na.7-3. 
 
Jedwali Na.7-3: Watumishi waliopokea mishahara ulio chini 
ya theluthi moja  
Na Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
watumis
hi 
walioathi
rika 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumis
hi 
walioath
irika 

1.  H/Jiji Arusha 152 29.  H/Mji Mbinga 56 
2.  H/W Arusha 180 30.  H/W Mbogwe 86 
3.  H/W Bukombe 225 31.  H/W Mbulu 37 
4.  H/W Bumbuli 49 32.  H/Mji Mbulu 28 
5.  H/W Chato 76 33.  H/W Mkinga 77 
6.  H/W Chunya 43 34.  H/W Mlele 46 
7.  H/Mji Geita 35 35.  H/W Monduli 35 
8.  H/W Hai 173 36.  H/W Moshi 98 
9.  H/W Hanang’ 88 37.  H/W Mpanda 28 
10.  H/W Handeni 67 38.  H/M Mpanda 30 
11.  H/Mji Handeni 17 39.  H/W Mpimbwe 21 
12.  H/Mji Ifakara 77 40.  H/W Muheza 67 
13.  H/M Ilemela 130 41.  H/W Mwanga 123 
14.  H/W Kalambo 92 42.  H/W 

Ngorongoro 
55 
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15.  H/W Kaliua 145 43.  H/W Nsimbo 51 
16.  H/W Karatu 70 44.  H/W Nyag’wale 26 
17.  H/M 

Kigamboni 
500 45.  H/W Pangani 30 

18.  H/W Kilindi 69 46.  H/W Rombo 168 
19.  H/W Kiteto 57 47.  H/W Rungwe 100 
20.  H/W Kondoa 43 48.  H/W Same 106 
21.  H/W Ludewa 46 49.  H/W Siha 92 
22.  H/W Lushoto 133 50.  H/W Simanjiro 60 
23.  H/Mji 

Makambako 
134 51.  H/W 

Sumbawanga 
78 

24.  H/W Makete 55 52.  H/W Tabora 83 
25.  H/W Mbarali 344 53.  H/Jiji Tanga 249 
26.  H/Jiji Mbeya 287 54.  H/M Temeke 500 
27.  H/W Mbeya 159 55.  H/W Ukerewe 71 
28.  H/W Mbinga 26  Jumla 5,873 

 
Mwenendo wa makato kupita kiasi kwa miaka minne iliyopita 
unaonesha kupungua kwa idadi ya watumishi waliokuwa 
wakipokea mishahara iliyo chini ya theluthi moja ya mishahara 
yao ghafi kwa mwaka wa fedha 2018/19 ikilinganishwa na 
mwaka wa fedha 2017/18 kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na.7-4 hapa chini. 
 
Jedwali Na.7-4: Mwenendo wa makato kwa watumishi kwa 
miaka minne  

Mwaka Idadi ya 
halmashauri 

zilizoathirika (A) 

Idadi ya 
watumishi (B) 

Wastani wa idadi 
ya watumishi kwa 

Halmashauri 
2018/19 55 5,873 107 
2017/18 53 6,800 128 
2016/17 58 4,830 83 
2015/16 33 625 19 

 
Kuongezeka kwa kiwango cha makato kutoka asilimia 8 ya 
awali hadi kufikia asilimia 15 kwa wafanyakazi ambao ni 
wanufaika wa Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu imechangia 
kuongezeka kwa makato hayo. Hii ilitokana na marekebisho 
madogo ya Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu ya mwaka 
2004 yaliyofanyika mwaka 2016, ambapo baada ya 
marekebisho hayo, Serikali imekuwa ikikata asilimia 15 kwenye 
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mishahara ya watumishi bila kujali kiasi cha mshahara 
kilichobaki. 
 
Ukataji wa makato kupita kiasi kilichowekwa kunaweza 
kuathiri utendaji wa watumishi na ustawi wao na hatimaye 
kuweza kuathiri utoaji wa huduma katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Makato kupita kiasi kwa watumishi wa Serikali 
kunaweza kusababisha watumishi kuwa katika majaribu ya 
kujihusisha na vitendo vya ulaghai na matumizi mabaya ya 
fedha za umma au matumizi mabaya ya ofisi ya umma kwa 
manufaa binafsi.  
 
Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali 
kwa ujumla kuja na mpango madhubuti wa Motisha ambao 
utawezesha watumishi wa Serikali waridhike na kazi zao 
hata kama kuna makato ya mshahara yaliyokithiri kutokana 
na mabadiliko ya Sheria ya Mikopo ya Elimu ya Juu ya Mwaka 
2004. Pia nashauri Serikali kuwa na utaratibu mzuri pindi 
baadhi ya Sheria zinapoanza kutumika ili kupunguza 
madhara makubwa kutokea kwa walengwa.  

 
7.5 Mfumo wa wazi wa tathmini ya utendaji kazi kwa watumishi 

usioridhisha 
Sura ya 298 ya Sheria ya Utumishi wa Umma, Kanuni za 
Utumishi wa Umma za Mwaka 2003 na Waraka Na. 2 wa 
Utumishi wa Mwaka 2004 unazitaka taasisi zote za serikali 
kutumia mfumo wa wazi wa tathmini ya utendaji kazi 
Kutathmini utendaji wa watumishi wake. 
 
Kanuni ya D.63 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
za Mwaka 2009 inataka tathmini ya utendaji kazi ifanyike kwa 
watumishi wa umma wanaohudumu kwa mikataba ya kudumu, 
ajira za mikataba, mikataba ya muda maalum wa utumishi wa 
umma. Pia Kanuni ya D.63 (2) ya Kanuni za kudumu za Utumishi 
wa Umma za mwaka 2009 inasema kuwa, lengo la tathmini ya 
utendaji kazi ni kubaini, kuchambua na kuweka kumbukumbu 
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za uwezo na mapungufu ya watumishi ili kuwezesha hatua za 
kuchukuliwa ili kuboresha utendaji kazi.  
 
Hivyo basi, usimamizi wa utendaji kazi wa watumishi wa umma 
una lengo la kuimarisha utendaji kazi kwa kiwango cha hali ya 
juu, ambapo utawezesha kila mtumishi kwa nafasi yake 
kuchukua jukumu kikamilifu na kuchangia kufikia malengo ya 
utumishi wa umma ipasavyo na kwa ufanisi. Aidha, tathmini hii 
inasaidia pia kubaini mahitaji ya mafunzo kwa watumishi na 
kuainisha watumishi wanaostahili kupandishwa cheo. 
 
Katika tathmini ya wazi ya utendaji kazi wa watumishi kwa 
mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni 2019, nilibaini watumishi 
686 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 29 ambao tathmini 
haikufanyika au ilifanywa chini ya kiwango kinyume na Kanuni 
ya 22 (1) ya Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 
2003 na Kanuni ya D.42, D.62, D.63, D.67 na D.68 za Kanuni za 
Kudumu za Utumishi wa Umma za Mwaka 2009. Taarifa ya 
uchambuzi imeoneshwa katika Jedwali Na.7-5 hapa chini. 

 
Jedwali Na.7-5: Mapungufu katika tathmini ya wazi ya 
utendaji kazi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
watumishi 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 

1.  H/Jiji Arusha 127 16.  H/W Misungwi 8 
2.  H/M Arusha 11 17.  H/W Mlele 13 
3.  H/W Busokelo 19 18.  H/W Monduli 16 
4.  H/W 

Chamwino 
34 19.  H/W Moshi 15 

5.  H/Mji Geita 30 20.  H/W 
Namtumbo 

4 

6.  H/W Hai 13 21.  H/W Newala 7 
7.  H/W Handeni 54 22.  H/W 

Ngorongoro 
11 

8.  H/W Igunga 16 23.  H/W Rombo 8 
9.  H/W Kaliua 21 24.  H/W Same 21 
10.  H/Mji 

Korogwe 
22 25.  H/W 

Sengerema 
12 

11.  H/W Lushoto 42 26.  H/W Singida 6 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 

12.  H/Mji Mafinga 49 27.  H/W Songea 13 
13.  H/W Mbinga 30 28.  H/W Tabora 25 
14.  H/Mji Mbinga 38 29.  H/W Ushetu 9 
15.  H/W Mbogwe 12 Jumla 686 

 
Utendaji usioridhisha wa Idara ya Rasilimali Watu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kuhakikisha nyaraka za 
tathmini za watumishi zinajazwa kwa wakati, na kutokuwa na 
uelewa wa kutosha kwa watumishi wote na wasimamizi wao 
juu ya umuhimu wa kufanya tathmini ya wazi katika utendaji 
wa jumla wa mtu binafsi na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kuwahudumia wananchi, umekuwa sababu kubwa ya 
mapungufu yaliyoonekana. Uelewa kuhusu upimaji wa utendaji 
wa watumishi kwa watumishi wa Serikali za Mitaa ulikuwa 
mdogo kutokana na ukosefu wa mipango thabiti ya kuwajengea 
uelewa watumishi kutoka Idara ya Rasilimali Watu. 
 
Upimaji usioridhisha wa utendaji kazi kwa watumishi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa una athari hasi katika utoaji 
huduma endelevu katika Serikali za Mitaa kwani hakutakuwa 
na msingi wa hatua zitakazochukuliwa kwa watumishi ambao 
hawatakuwa wamefanya vizuri na kuwazawadia watumishi 
waliovuka malengo utendaji wao au kufikia malengo. 
 
Ili kuboresha utendaji katika Halmashauri, ninapendekeza 
menejimenti za Halmashauri na Serikali kwa ujumla 
kuhakikisha kuwa kuna bajeti ya kutosha kwa ajili ya 
shughuli za utekelezaji wa tathmini ya wazi ya utendaji kazi 
wa watumishi na kuandaa mpango wa kuwajengea uelewa 
watumishi wa Serikali za Mitaa juu ya umuhimu wa tathmini 
ya wazi kwa wafanyakazi wa serikali. Pia nasisitiza juu ya 
kujaza, kukamilika ujazaji wa nyaraka za tathmini ya wazi 
kwa watumishi na kufanya tathmini katikati ya mwaka na 
kila mwisho wa mwaka kwa watumishi wote wa Serikali za 
Mitaa. 
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7.6 Usimamizi usioridhisha wa mfumo wa udhibiti wa taarifa za 

kiutumishi  
Mfumo wa usimamizi wa taarifa za watumishi ni mfumo 
funganishi wa udhibiti wa taarifa mbalimbali za kiutumishi 
ikiwa ni pamoja na usimamizi wa taarifa za mishahara za 
watumishi ambao Serikali inautumia kama chombo cha 
kusimamia na kudhibiti taarifa za kiutumishi na mishahara kwa 
utumishi wa umma. 
 
Serikali ya Tanzania iliamua kuanza kuutumia mfumo wa 
udhibiti wa taarifa za kiutumishi (HCMIS) kutokana na 
changamoto mbalimbali katika kuhakikisha umadhubuti wa 
taarifa za Watumishi na changamoto katika malipo ya 
mishahara mfano ucheleweshaji wa kupandishwa vyeo, 
Uhamisho, malipo na kuondolewa kwenye orodha ya 
mishahara. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini mapungufu katika uhuishaji wa 
taarifa za watumishi na mishahara ambazo ziliingizwa 
kimakosa katika Halmashauri 5 ambazo zilihusisha watumishi 
599. Pamoja na mapendekezo yangu niliyoyatoa katika taarifa 
za miaka ya nyuma tatizo bado limeendelea kuwepo. 
Mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi ni kama 
ucheleweshaji wa kuhamisha taarifa za mishahara ya 
watumishi wanaohama kutoka Halmashauri moja kwenda 
nyingine, kuchelewa kufutwa kwa kumbukumbu za watumishi 
wanaostaafu, wanaofariki, wanaoachishwa kazi, wanaoacha 
kazi na watoro kutoka kwenye orodha kuu ya mishahara na 
kutohuishwa mara kwa mara kwa taarifa za watumishi mfano, 
tarehe ya kuzaliwa na kuthibitishwa kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na.7-6 hapa chini. 
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Jedwali Na.7-6: Usimamizi usioridhisha wa Mfumo wa 
udhibiti wa taarifa za Kiutumishi  

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya watumishi ambao 
taarifa zao zina makosa 

1.  H/W Madaba 5 
2.  H/W Meru 10 
3.  H/W Ngorongoro 573 
4.  H/W Kiteto 6 
5.  H/W Kondoa 5 

 Jumla 599 

 
Naunga mkono juhudi zinazofanywa na Serikali katika 
uhuishaji, urekebishaji na usimamizi wa taarifa za mishahara. 
Lakini kuendelea kuwepo kwa mapungufu haya kuna matokeo 
hasi katika kiasi cha mshahara kinachopaswa kulipwa kwa 
mwezi katika mamlaka 26 za serikali za mitaa, kiasi cha bajeti 
ya malipo ya wastaafu wanaotegemewa kuondoka kazini siku 
chache zijazo na bajeti kwa ajili ya watumishi wanaopanda 
vyeo. 
 
Ninashauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa kwa 
kushirikiana na OR-TAMISEMI na Ofisi ya Rais- Utumishi 
kuongeza nguvu katika uhuishaji na urekebishaji wa taarifa 
za watumishi na kuzihuisha mara kwa mara kwenye mfumo 
wa taarifa za watumishi ili kuhakikisha kuwa, mamlaka za 
serikali za mitaa zinalipa kiasi halisi cha mishahara na kwa 
wakati. Pia ninaishauri Ofisi ya Rais - Utumishi kuhakikisha 
kuwa inatoa idhini ya kuhuisha taarifa za uhamisho wa 
watumishi kwa wakati. 
 

7.7 Malimbikizo ya mishahara na madai mengine Sh. 
11,136,486,194 
Nimepitia majalada ya watumishi, nyaraka zinazohusu madai 
ya watumishi pamoja na kufanya mahojiano na Maafisa 
Rasilimali Watu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 29 na 
kubaini uwepo wa madai ya watumishi kiasi cha Sh. 
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11,136,486,194 ambayo hajalipwa kwa kipindi cha zaidi ya 
miezi 12. 
 
Madai haya yanahusisha malimbikizo ya mishahara, likizo, 
posho ya kukaimu, kujikimu na madai mengine kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.7-7 hapo chini. 
 
Jedwali Na.7-7: Madai ya mishahara na madai mengine  

Na. Halmashauri Madai ya 
mishahara (Sh.) 

Madai mengine 
(Sh.) 

Jumla (Sh.) 

1.  H/W Gairo 802,603,240 720,601,254 1,523,204,494 
2.  H/Mji Ifakara 65,433,700 290,201,600 355,635,300 
3.  H/W Igunga 0 17,580,000 17,580,000 
4.  H/W Kibaha 0 255,960,999 255,960,999 
5.  H/W Kilosa 0 1,656,608,006 1,656,608,006 
6.  H/W Kondoa 103,820,980 0 103,820,980 
7.  H/Mji Korogwe 0 103,285,000 103,285,000 
8.  H/W Magu 0 257,239,974 257,239,974 
9.  H/W Manyoni 0 33,840,100 33,840,100 
10.  H/W Masasi 270,626,745 23,459,155 294,085,900 
11.  H/Mji Masasi 0 292,165,612 292,165,612 
12.  H/Jiji Mbeya 0 711,501,429 711,501,429 
13.  H/W Misungwi 0 478,840,059 478,840,059 
14.  H/W Mkuranga 386,792,080 0 386,792,080 
15.  H/W Moshi 0 40,730,000 40,730,000 
16.  H/W Mpimbwe 0 135,621,446 135,621,446 
17.  H/W Mpwapwa 16,188,414 0 16,188,414.40 
18.  H/M Mtwara 191,928,598 59,895,602.08 251,824,200 
19.  H/W Mwanga 0 82,360,000 82,360,000 
20.  H/Jiji Mwanza 0 421,857,000 421,857,000 
21.  H/W Newala 49,597,000 0 49,597,000 
22.  H/W Nzega 9,574,447 0 9,574,447 
23.  H/W Nzega 11,942,828 0 11,942,828 
24.  H/W Same 0 28,218,000 28,218,000 
25.  H/W Songea 105,501,594 1,417,907,375 1,523,408,969 
26.  H/W Songwe 24,793,058 525,912,449 550,705,507 
27.  H/W 

Tandahimba 
0 156,150,870 156,150,870 

28.  H/Jiji Tanga 672,134,049 0 672,134,049 
29.  H/Mji 

Tunduma 
0 715,613,530 715,613,530 

Jumla 2,710,936,733 8,425,549,460 11,136,486,194 
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Ninatambua juhudi zinazofanywa na Serikali za kulipa madai 
ya watumishi. Hata hivyo, bado kuna ucheleweshaji katika 
kulipa madai ya muda mrefu. 
 
Ufinyu wa bajeti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ajili ya 
kulipa watumishi wanaotarajiwa kupandishwa vyeo, ajira 
mpya, stahiki za watumishi kama vile posho ya madaraka 
mfano posho ya kukaimu, posho ya kujikimu na gharama 
nyingine za kiutumishi ni sababu hasa ya tatizo hili. Madeni 
yasiyolipwa yanaongeza mzigo wa madeni kwa Serikali za Mitaa 
na kupunguza morali ya kufanya kazi kwa watumishi katika 
kutoa huduma bora kwa wananchi. 
 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa, OR-
TAMISEMI pamoja na Ofisi ya Rais-Utumishi kushirikiana na 
Hazina kuhakikisha kuwa fedha za kutosha zinatengwa 
katika bajeti ili kulipa madai yote ya watumishi, na 
kuhakikisha kuwa hakuna madai mapya ya watumishi 
yanayoibuka kwa kulipa stahiki zote za watumishi kwa 
wakati na kuepuka kuingia katika madeni pasipokuwa na 
fedha. 
 

7.8 Kuchelewa kuidhinisha upandishwaji wa madaraja na 
nyongeza za mishahara kwa watumishi 3,320  
Kanuni ya D. 51 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 inahitaji tarehe ya kupandishwa daraja ya 
mtumishi wa umma iamuliwe na mamlaka sahihi ya uteuzi 
ambayo haitakuwa kabla ya tarehe ya nafasi ilipokuwa wazi, 
Afisa anapokuwa na sifa stahili za kuweza kupandishwa daraja 
na kutekeleza majukumu katika nafasi yake mpya. 
 
Kinyume na kanuni tajwa hapo juu, ukaguzi wa majalada ya 
watumishi, taarifa za mfumo wa watumishi na mishahara na 
nyaraka nyingine ulibaini ucheleweshaji wa uidhinishaji wa 
orodha ya watumishi 3,320 katika Halmashauri 15 
iliyowasilishwa kwa Ofisi ya Rais - Utumishi kwa ajili ya kupata 
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idhini licha ya watumishi husika kuwa na vigezo stahiki kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.7-8 hapa chini.  
 
Jedwali Na.7-8: Halmashauri zilizochelewa kupandisha 
mishahara na vyeo 
Na. Halmashauri Idadi ya watumishi  

1.  H/W Bahi  103 
2.  H/W Bukombe 11 
3.  H/W Butiama 1 
4.  H/Jiji Dar es Salaam  40 
5.  H/W Kibiti 76 
6.  H/W Kisarawe 28 
7.  H/W Mafia 8 
8.  H/W Magu 17 
9.  H/W Mbogwe 50 
10.  H/W Meatu 23 
11.  H/W Mvomero 1,029 
12.  H/Jiji Mwanza 25 
13.  H/W Rufiji 26 
14.  H/W Same 1,416 
15.  H/Mji Tunduma 467 

Jumla 3,320 

 
Kuchelewa kufanya mabadiliko kwenye mishahara kwa 
watumishi waliopanda vyeo kunatokana na Ofisi ya Rais - 
Utumishi kuchelewa kutoa idhini kwa majina ya watumishi 
yaliyopendekezwa na Halmashauri kupanda madaraja au vyeo. 
 
Kuchelewa kupandisha madaraja ya watumishi wa umma 
wenye sifa kunaweza kupunguza ari katika utendaji wa kazi zao 
na kusababisha matokeo mabaya katika utoaji huduma kwa 
jamii.  
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa mamlaka za serikali za 
mitaa, na OR - TAMISEMI na OR - Utumishi kuongeza kasi ya 
kuwapandisha madaraja na vyeo watumishi wenye sifa 
stahiki pamoja na kufanya marekebisho ya mishahara kwa 
wakati mara baada ya kupandiswa vyeo na madaraka.  
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7.9 Makato ya mishahara kutowasilishwa katika Taasisi husika 

Sh. 1,453,410,551 
Lengo kuu la usimamizi wa mishahara ni kuhakikisha kuwa 
wafanyakazi wote wanalipwa kwa usahihi na kwa wakati 
unaofaa na kuhakikisha kodi stahili zinakatwa pamoja na 
makato mengine, na kwamba kodi iliyokatwa pamoja na 
makato mengine yanapelekwa kwa wakati kwenye taasisi 
husika. Ni muhimu kwa Mamlaka za Serikali za Serikali za Mitaa 
kuwasilisha makato ya mishahara kwa Taasisi husika kwa 
mujibu wa Aya ya 11.1 (e) cha Mwongozo wa Uhasibu wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa mwaka 2010. 
 
Kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na miongozo iliyopo Tanzania 
Mishahara ya wafanyakazi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
inajumuisha makato ya kisheria na yasiyo ya kisheria kama vile 
makato kwenda Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSSSF na NSSF), 
kodi ya mapato na ulipaji wa mikopo kwa taasisi za kifedha, 
Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF), Bodi ya mikopo (HESLB), 
SACCOS na michango ya vyama vya wafanyakazi. Makato hayo 
hukatwa kwenye chanzo na taarifa kupelekwa katika 
Halmashauri husika. Kwa upande wa watumishi ambao 
wanalipwa mishahara kutoka katika mapato ya ndani, 
mishahara yao hukatwa katika ngazi ya Halmashauri husika.  
 
Wakati wa ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni, 2019, nilibaini kuwa, halmashauri 30 zilishindwa 
kuwasilisha makato ya kisheria yenye jumla ya Sh. 
1,453,410,551 kwa taasisi mbalimbali kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na.7-9 hapa chini. 
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Jedwali Na.7-9: Orodha ya Taasisi ambazo makato yake 
hayakuwasilishwa 
Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
Mamlaka ya Mapato Tanzania  228,306,880 
Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 790,612,699 
Taasisi nyingine 434,490,973 
Jumla 1,453,410,551 

 
Pia nilibaini kwamba, Halmashauri zilizochelewa kuwasilisha 
makato yake kwa taasisi husika kunaweza kupelekea kutozwa 
faini ambazo ni matumizi yasiyo na tija kwa Halmashauri hizo 
kwa mfano, nilibaini kuwa halmashauri 4 zilitozwa faini ya Sh. 
1,804,281,800 kama adhabu kwa kuchelewa au kutowasilisha 
makato katika mifuko ya pensheni. Maelezo zaidi ya 
Halmashauri ambazo zilikuwa na makato yaliyofanyika 
yameoneshwa katika Kiambatisho 7-3 kwa maelezo zaidi.  
 
Pamoja na kuwa na mapungufu yanayofanana katika kaguzi 
zilizopita, nilibaini kuwa mwaka huu tatizo limeongezeka 
ikilinganishwa na miaka iliyopita. Mwenendo wa makato ya 
kisheria ambayo hayakuwasilishwa katika taasisi husika kwa 
miaka mine mfululizo ni kama inavyooneshwa katika Jedwali 
Na.7-10 hapa chini.  

 
Jedwali Na.7-10: Makato ya kisheria yasiyowasilishwa katika 
taasisi husika kwa miaka mitatu mfululizo 
Mwaka Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 
2018/19 30 1,453,410,551 
2017/18 41 1,048,170,312 
2016/17 31 963,796,371  
2015/16 30 1,123,229,274 

 
Kutokuwasilishwa kwa michango katika Mifuko ya Hifadhi ya 
Jamii kuna athari kubwa kwa mafao ya watumishi 
wanaostaafu. Kushindwa kupeleka kwa wakati makato 
kunaweza kusababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutumia 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 64 
 

fedha za makato ya watumishi kwa ajili ya shughuli nyingine 
zisizokuwa katika bajeti na hivyo kupelekea madeni na 
matumizi batili kwa njia ya faini kutokana na kuchelewa 
kuwasilisha makato.  
 
Pamoja na mapendekezo yangu ya miaka iliyopita, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa nyingi bado zilishindwa kuwasilisha makato ya 
mishahara kwa taasisi husika kwa wakati. Hii inaonesha udhaifu 
katika utekelezaji wa mapendekezo yangu ya kaguzi za miaka 
ya nyuma kuhusu uboreshaji wa usimamizi wa mishahara.  
 
Ninapendekeza kwa halmashauri na serikali kwa ujumla 
kuwa na mfumo bora wa kuhakikisha kwamba, makato ya 
kisheria yanawasilishwa sehemu husika kwa wakati. Pia 
ninapendekeza kwa Halmashauri kuhakikisha kuwa makato 
ambayo hayakuwasilishwa kama ilivyoelezwa hapo juu 
yanawasilishwa mara moja kwa taasisi husika ili kuepuka 
matumizi yasiyo na tija yatokayo na adhabu.  

 
7.10 Malipo ya mishahara kwa watumishi waliokoma utumishi 

wao Sh. 167,435,208 
Watumishi wa Serikali wanalipwa mishahara moja kwa moja na 
Hazina kupitia akaunti zao za benki kila mwezi. Hii inaleta 
changamoto katika ukaguzi kujiridhisha kama Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinao mfumo mzuri wa kudhibiti malipo ya 
mishahara kwa watumishi waliostaafu, waliofariki, watoro au 
waliofukuzwa kazi. 
 
Agizo la 79(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linamtaka Afisa Rasilimali Watu au Mkuu wa Idara 
husika, kutunza rejista ya watumishi wote na Mweka Hazina 
ataarifiwe mara moja juu ya masuala yote yanayoathiri malipo 
ya mishahara ikiwa ni pamoja na uteuzi, kujiuzulu, kufukuzwa 
kazi, kusimamishwa, kupewa majukumu mapya na 
kuhamishwa. 
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Aidha, Agizo la 79(8) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009 linasisitiza juu ya ukaguzi wa mara kwa mara 
utakaofanywa na Afisa Rasilimali Watu kwa kushirikiana na 
Wakuu wa Idara na Mkaguzi wa ndani, kuthibitisha uhalali wa 
taarifa za kiutumishi katika mfumo wa mishahara na 
kuhakikisha kuwa watumishi wote waliofikia umri wa kustaafu, 
wanastaafu kwa wakati. 
 
Ukaguzi wa orodha ya malipo ya mishahara, majalada ya 
watumishi na taarifa za watumishi waliofariki, kustaafu na 
watoro katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa 
fedha 2018/19 ulibaini kuwa, jumla ya Sh. 167,435,208 
zililipwa kwa watumishi ambao utumishi wao ulikoma katika 
halmashauri 15. 
 
Kati ya kiasi kilicholipwa, Sh. 132,661,851 ilikuwa ni malipo ya 
mishahara na Sh. 34,773,357 ikiwa ni makato ya watumishi hao 
kama inavyoelezwa kwa kina katika Jedwali Na.7-11 hapa 
chini. 

 
Jedwali Na.7-11: Makato na malipo ya mishahara kwa 
watumishi hewa 

Na. Halmashauri Mishahara 
iliyolipwa 

(Sh.) 

Makato (Sh.) Jumla ya kiasi 
kilicholipwa 

(Sh.) 

1.  H/M Arusha 4,131,000 0 4,131,000 
2.  H/W Buchosa 14,942,000 0 14,942,000 
3.  H/W Handeni 613,674 621,326.40 1,235,000 
4.  H/M Ilemela 2,658,165 2,855,835 5,514,000 
5.  H/W Kondoa 1,078,975 637,025 1,716,000 
6.  H/W Korogwe 4,943,701 8,562,583 13,506,284 
7.  H/W Kwimba 1,235,000 0 1,235,000 
8.  H/W Madaba 4,530,000 0 4,530,000 
9.  H/W Misungwi 1,912,240 6,911,932 8,824,172 
10.  H/W Muheza 1,007,876 1,007,876 2,015,752 
11.  H/W 

Ngorongoro 
3,484,814 4,112,186 7,597,000 

12.  H/W Rombo 2,769,347 2,716,653 5,486,000 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 66 
 

Na. Halmashauri Mishahara 
iliyolipwa 

(Sh.) 

Makato (Sh.) Jumla ya kiasi 
kilicholipwa 

(Sh.) 

13.  H/W 
Sengerema 

3,124,922 6,039,078 9,164,000 

14.  H/W Siha 84,633,000 0 84,633,000 
15.  H/W Simanjiro 1,597,138 1,308,862 2,906,000 
Jumla 132,661,852 34,773,356 167,435,208 

 
Pamoja na juhudi zinazofanywa na Serikali katika kuhakiki 
taarifa za mishahara kwa kuondoa watumishi hewa, bado 
malipo ya mishahara na makato kwa watu ambao hawapo 
katika utumishi wa umma hutokea. Uwepo wa malipo hayo 
kunaonesha kuwa mapendekezo ya miaka ya nyuma juu ya 
kuboresha usimamizi wa mishahara hayakufanyiwa kazi 
kikamilifu. 
 
Sababu kubwa ya kutokea kwa mapungufu hayo ni pamoja na 
kutohuishwa kwa wakati taarifa za watumishi katika mfumo, 
kutopitia mara kwa mara taarifa za malipo na kuchelewa kwa 
mawasiliano kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, OR-
TAMISEMI, Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Hazina kwa ajili ya kufuta watumishi ambao hawapo tena 
katika utumishi wa umma. 
 
Kulingana na taarifa ya hapo juu, ninapendekeza kwa 
menejimenti za Halmashauri kuhakikisha kuwa wastaafu, 
watoro, waliohamishwa na kufukuzwa kazi wanaondolewa 
haraka katika mfumo wa malipo ya mishahara. Aidha, hatua 
za haraka zichukuliwe kurejesha kiasi cha Sh. 167,435,208 
kilichotumika kulipa watumishi hewa. 
 

7.11 Kutohuishwa kwa taarifa za watumishi waliohamishwa 
wapatao 731 katika mfumo wa LAWSON 
Taarifa za mishahara za watumishi wote wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinatunzwa kwa pamoja Ofisi ya Raisi 
Utumishi wa Umma katika mfumo wa kompyuta wa LAWSON. 
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Taarifa za ajira mpya, uhamisho, kustaafu, utoro na 
kuachishwa kazi kwa watumishi wa serikali huonekana katika 
mfumo huo na taarifa hizo hupaswa kusahihishwa na 
kurekebishwa mara kwa mara. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kufanya kazi kwa karibu na Ofisi ya Rais-
Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa ajili ya kuleta ufanisi 
katika kuweka kumbukumbu, kurekebisha na kufutwa kwa 
taarifa za watumishi katika mfumo.  
 
Agizo la 79(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 linahitaji Afisa Rasilimali Watu au Mkuu wa Idara 
husika, kuweka rejista ya watumishi wote itakayohuishwa na 
maelezo yao na Mweka Hazina ataarifiwe juu ya mambo 
yanayoathiri malipo ya mishahara, ikiwemo: (a) uteuzi, 
kujiuzulu, kufukuzwa kazi, kusimamishwa, kubadilishiwa 
majukumu na uhamisho; (b) mabadiliko katika malipo, tofauti 
na nyongeza ya kawaida ya mshahara na makubaliano ya 
malipo na namna ya kukokotoa; (c) kutokuwepo kituoni kwa 
ugonjwa au sababu nyingine tofauti na likizo iliyopitishwa; na 
(d) taarifa muhimu za kutunza kumbukumbu za utumishi kwa 
ajili ya kodi ya mapato, na kuchangia katika mifuko ya jamii. 
 
Ukaguzi wa taarifa za mishahara, majalada ya watumishi na 
rejista ya watumishi waliohama katika Halmashauri 38 
umebaini kuwapo kwa watumishi 731 ambao walihamishiwa 
taasisi nyingine za Serikali lakini mishahara yao bado 
inasomeka katika vituo vyao vya awali. Maelezo zaidi yapo 
katika Kiambatisho 7-4. 
 
Kuchelewa kuidhinishwa katika mfumo wa LAWSON na 
ufuatiliaji usioridhisha wa taarifa za mishahara kutoka kwa 
uongozi wa Halmashauri ni chanzo kikubwa cha dosari 
zilizooneshwa hapo juu. 
 
Kushindwa kurekebisha taarifa za watumishi na za mishahara 
ya wanaohamia vituo vipya vya kazi huweza kusababisha 
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Halmashauri kupoteza taarifa muhimu za watumishi. Hivyo 
kusababisha kulipa mishahara na stahiki nyingine kwa 
watumishi wasiokuwapo katika utumishi wa umma. Pia, vituo 
vipya vya kazi vinaweza kushindwa kusimamisha mishahara 
wakati wa mashauri ya kinidhamu dhidi ya watumishi katika 
vituo vipya vya kazi wakati watumishi husika wakisubiri uamuzi 
wa kinidhamu kutolewa. 
 
Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana 
na OR-TAMISEMI na Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma kuhakikisha kuwa taarifa za watumishi waliohama 
zinahuishwa haraka katika mfumo wa LAWSON. 
 

7.12 Mishahara isiyolipwa au kutorejeshwa Hazina Sh. 
301,979,043 
Watumishi wa Serikali wanalipwa mishahara moja kwa moja 
kupitia akaunti zao za benki toka Hazina kila mwezi. Utaratibu 
huu huleta changamoto katika kutambua kama utekelezaji wa 
maelekezo ya Hazina kupitia Mwongozo Na. 3 wenye Kumb. Na. 
CBA.187/495/01/23 wa tarehe 18 Septemba 2014 na Agizo la 
79(6) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
ambayo yanahitaji mishahara isiyolipwa kutokana na kustaafu, 
kufariki, utoro, na kufukuzwa kazi kurejeshwa Hazina ndani ya 
siku 14 baada ya malipo ya mshahara.  
 
Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri 12 zilikuwa na mishahara 
isiyolipwa ya jumla ya Sh. 301,979,043 iliyotokana na kustaafu, 
kufariki, utoro, na kufukuzwa kazi kwa watumishi kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.7-12 ambayo 
haikuthibitishwa kurejeshwa Hazina.  
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Jedwali Na.7-12: Mishahara isiyolipwa ambayo 
haikurejeshwa Hazina 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Bahi  24,745,414 
2.  H/W Busokelo 8,607,159 
3.  H/W Igunga 14,482,984 
4.  H/W Iringa 69,211,809.51 

5.  H/M Iringa 5,590,197.81 
6.  H/W Kilindi 12,191,864 
7.  H/W Korogwe 19,934,744 
8.  H/W Kyela 109,579,017.68 
9.  H/W Liwale 10,248,505 
10.  H/W Monduli 11,973,302 

11.  H/W Namtumbo 4,899,825 
12.  H/W Simanjiro 10,514,221 

Jumla 301,979,043 

 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa fedha hizi zilizuiwa kutokana 
na malipo ya mishahara kufanyika kimakosa kwa watumishi 
waliokuwa nje ya utumishi wa umma kutokana na kufukuzwa 
kazi, utoro, mashauri ya kinidhamu na mishahara 
iliyosimamishwa na Halmashauri.  
 
Fedha zisizorejeshwa Hazina kwa wakati zinaweza kutumiwa 
na Halmashauri kwa matumizi yasiyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza menejimenti za halmashauri ya serikali za 
mitaa kuhakikisha kuwa fedha zisizolipwa au kulipwa 
kimakosa na kurudishwa kutokana na kufukuzwa au 
kutokuwepo kituoni kwa watumishi, zinarejeshwa Hazina 
ndani ya wiki mbili kama inavyotakiwa na Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 na 
Mwongozo Na. 3 wenye Kumb.Na.CBA.187/495/01/23 ya 
tarehe 18 Septemba 2014.  
 
Pia ninapendekeza kwa Halmashauri, OR-TAMISEMI, Ofisi ya 
Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Hazina 
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kuanzisha mfumo thabiti utakaoepusha ulipaji wa mishahara 
kwa watu ambao ambao waliwahi kuwa watumishi lakini 
hawapo tena kazini.  
 

7.13 Malipo yaliyofanywa kwa wafanyakazi wa muda bila kuwa na 
mikataba halali Sh. 171,289,660 
Kanuni ya D.33 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
za mwaka 2009 inahitaji mwajiriwa katika utumishi wa umma 
kuingia katika mkataba (kwa masharti ya kiinua mgongo) 
unaoainisha masharti ya ajira yake kama ilivyoelezwa katika 
Kiambatisho D/V cha kanuni hizo. Aya ya 11.2 (f) ya Mwongozo 
wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (LAAM) wa mwaka 
2010 inasema kwamba, "baadhi ya ajira za muda zinaweza 
kutokea katika Mamlaka za Serikali za Mitaa hivyo kuhitaji 
watumishi wa muda”. Ukomo wa juu wa muda kwa watumishi 
wa muda mfupi kawaida ni miezi mitatu ingawa kipindi 
kinaweza kuongezwa upya panapotokea umuhimu. 
Wafanyakazi wa muda wanatakiwa wawe na usimamizi wa 
kutosha na kwa kawaida hawatahusika na makato. 
 
Ukaguzi wa hati za malipo, vitabu vya fedha na mafaili ya 
watumishi wa muda katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 
ulibaini kuwa malipo ya Sh. 171,289,660 yalifanyika kwa 
watumishi wa muda bila ya kuwa na mikataba iliyosainiwa 
kinyume na Kanuni za Kudumu zilizonukuliwa hapo juu kama 
inavyoonekana katika Jedwali la 7-13 hapa chini. 
 
Jedwali Na.7-13: Malipo yaliyofanywa kwa wafanyakazi wa 
muda bila mikataba halali 
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Arusha 4,587,300 
2.  H/Mji Mafinga  10,970,000 
3.  H/W Monduli  82,800,000 
4.  H/W Rungwe 22,000,000 
5.  H/W Same 30,600,000 
6.  H/W Sengerema 20,332,360 

Jumla 171,289,660 
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Udhibiti na usimamizi usiotosheleza umeonekana kuwa chanzo 
kikubwa cha udhaifu uliobainika. Kutokana na udhaifu huo, 
kuna uwezekano wa malipo yaliyoghushiwa kufanyika kwa 
kuwalipa watumishi hewa au kusababisha malipo ya ziada, 
malipo pungufu au kutolipa watumishi wote wa mikataba. Pia, 
inaweza kusababisha migogoro kati ya mwajiri na watumishi 
hao wa mkataba, na Mamlaka za Serikali za Mitaa haziwezi 
kuwa na nguvu ya kisheria hivyo zinaweza kupata hasara 
itokanayotokana na faini na adhabu. Endapo mishahara kwa 
watumishi hao wa mikataba itakuwa haijalipwa, itakuwa 
vigumu kuthibitisha madai yao kutokana na kutokuwepo kwa 
mikataba. 
 
Ninapendekeza menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuzingatia sheria na kanuni husika katika kusimamia 
watumishi wa mikataba kwa kuandaa mikataba ya kisheria, 
itakayosainiwa na pande zote mbili. Pia, kuwepo mfumo 
imara wa usimamizi na ufanyaji tathmini ya utendaji wa 
watumishi wa muda mfupi, pamoja na uhitaji wao katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika.  
 

7.14 Kushindwa kuchangia kwenye Mfuko wa Fidia wa 
Wafanyakazi Sh. 80,638,905 
Kifungu cha 71 cha sheria ya Mfuko wa Fidia wa Wafanyakazi 
ya mwaka 2008, kina wataka Waajiri wote wanaofanya 
biashara Tanzania kujisajili na Mfuko huo. Pia katika Taarifa ya 
Serikali namba 139, inawataka Waajiri wote wa umma 
kuchangia kwenye Mfuko huo kiasi cha asilimia 0.5 wakati wale 
wa taasisi binafsi wanatakiwa kuchangia asilimia moja (1) ya 
kiasi cha jumla ya mishahara wanayolipa kwa mwaka kuanzia 
mwaka 2014. 
 
Mchango unatakiwa kuchangiwa kila mwezi na malipo ya 
michango ya mwezi yanapaswa kufanyika ndani ya mwezi 
mmoja baada ya mwisho wa mwezi wa malipo husika. 
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Kuchelewesha kulipa mchango kutapelekea tozo kwa mujibu 
wa kifungu cha 75(3) na (4) cha Sheria cha Mfuko wa Fidia wa 
Wafanyakazi Na. 20 ya Mwaka 2008. 
 
Ukaguzi wa malipo ya mishahara umebaini kuwa jumla ya 
Halmashauri tano hazikuweza kuchangia michango yao kwenye 
Mfuko toka kwenye mishahara iliyolipwa kwenye fungu 5000 
kwa watumishi wanaolipwa kutoka kwenye makusanyo yake ya 
ndani ya Serikali. Halmashauri ambazo hazikuweza kuchangia 
mfuko huo zimeonyeshwa katika Jedwali Na.7-14 hapa chini. 
 
Jedwali Na.7-14: Halmashauri ambazo hazikuchangia 
kwenye Mfuko wa Fidia wa Wafanyakazi  
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/Jiji Arusha 3,103,315 
2.  H/W Arusha 2,640,476 
3.  H/W Igunga 3,692,010 
4.  H/W Kibaha 69,110,884 
5.  H/W Tabora 2,092,220 

Jumla                     80,638,905 

 
Hali hii imesababishwa na juhudi ndogo zilizowekwa na 
Halmashauri husika katika kuhakikisha kwamba michango ya 
Mfuko huo wa fidia kwa wafanyakazi inawasilishwa kwa wakati 
kama Kifungu cha 71 na 75 cha Sheria ya Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi ya mwaka 2008 inavyohitaji.  
 
Ukiukwaji wa Sheria ya Mfuko wa Fidia wa Wafanyakazi 
unaziweka Halmashauri katika hatari ya kulipa gharama zisizo 
za msingi kama faini, tozo au malipo mengine kama hayo kama 
yalivyo ainishwa katika Kifiungu cha 71(4) (faini ya Sh. 
50,000,000 au kifungo cha miaka 10 au vyote), Kifungu cha 
73(7) (faini ya Sh. 20,000,000 au kifungo cha miaka 3 au vyote) 
na Kifungu cha 75(3) na (4) (faini ya Sh. 50,000,000 au kifungo 
cha miaka 10 au vyote). 
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Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zizingatie matakwa ya Sheria ya Mfuko wa Fidia wa 
Wafanyakazi ya Mwaka 2008 kwa kuhakikisha kuwa 
michango inawasilishwa ipasavyo kwenye Mfuko huo. 
 

7.15 Usimamizi usioridhisha wa mfumo wa kielekitroniki wa 
daftari la mahudhurio ya wafanyakazi 
Katika ukaguzi wangu wa mwaka huu wa fedha, nilibaini 
mapungufu katika mfumo wa kielectroniki unaotunza 
kumbukumbu za mahudhurio ya Watumishi katika makao 
makuu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mfumo huu huandika 
taarifa ya kila Mtumishi, muda anaokuja kazini asubuhi na 
muda anaotoka kazini jioni. Wakati wa Ukaguzi nilibaini 
mapungufu katika mfumo huo katika Halmashauri mbili kama 
inavyoonyeshwa katika Kiambatisho 7-5. 
 
Nilibaini kuwa tatizo hili limetokana na ufungaji wa mfumo 
usioridhisha ambao umefanywa na wataalamu wa TEHAMA 
katika Halmashauri hizo na ufuatiliaji mdogo kutoka idara ya 
rasilimali watu kwenye ufanisi wa mfumo huo. 
 
Uhalali wa malipo ya posho kwa kufanya kazi muda wa ziada 
na malipo ya posho ya kulala nje ya kituo cha kazi hauwezi 
kupatikana kwa watumishi ambao hawaweki saini katika 
mfumo huo. Pia lengo la ufungaji wa mfumo huo haliwezi 
kufikiwa ipasavyo na gharama za ufungaji wa mfumo huo 
zitakuwa hazina faida/matunda yeyote. 
 
Nashauri menejimenti za halmashauri za serikali za mitaa 
husika kuboresha ufanisi wa mfumo huo ili kupata thamani 
ya fedha. Aidha, menejimenti za halmashauri hizo zije na 
njia mbadala ya kuwawezesha watumishi ambao 
hawajatambuliwa na mfumo waweze kuweka saini kwenye 
daftari la kawaida la mahudhurio kama mbadala wa mfumo. 
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7.16 Watumishi ambao hawaendi likizo zao za mwaka 
Agizo la H.1(1) la Maagizo ya Kudumu za Utumishi wa Umma ya 
Mwaka 2009 linahitaji likizo kuheshimiwa kama haki ya kila 
mtumishi wa umma na ikiwa mwajiri hajampa mtumishi wake 
likizo, basi mwajiri atahitajika kumlipa mtumishi huyo 
mshahara wake wa mwezi mmoja ikiwa ni fidia ya likizo yake. 
 
Kinyume na agizo tajwa hapo juu katika ukaguzi wangu na 
mapitio ya majalada ya watumishi, nilibaini kwamba 
Halmashauri sita zilikuwa na watumishi ambao hawakwenda 
likizo kwa kipindi kinachozidi mwaka mmoja kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na.7-15 hapa chini. 
 
Jedwali Na.7-15: Watumishi ambao hawaendi likizo zao za 
mwaka 

Na. Jina la Halmashauri 
1.  H/W Arusha 
2.  H/W Babati 
3.  H/W Chamwino 
4.  H/Mji Korogwe 
5.  H/W Mbinga 
6.  H/W Ngorongoro 

 
Suala la kutokwenda likizo linachangiwa kwa kiasi kikubwa na 
upungufu ya watumishi katika Halmashauri husika ukilinganisha 
na majukumu ya kazi yaliyopo.  
 
Kama mtumishi wa umma haendi likizo yake ya mwaka kama 
sheria inavyotaka inaweza kumpelekea mtumishi huyo kutoa 
huduma chini ya kiwango chake cha kawaida. Pia ikiwa 
mtumishi hajaenda likizo yake ya mwaka inampasa alipwe 
Mshahara wake wa mwezi mmoja badala ya likizo ambayo 
inaweza kuchangia kuongeza deni kwa Halmashauri hizo. 
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Ninashauri menejimenti za halmashauri ya serikali za mitaa 
husika kuwahamasisha watumishi wake kwenda likizo yao ya 
mwaka kama Agizo la H.1 (1) la Maagizo ya Kudumu ya 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2009 inavyotaka na kama 
kuna sababu za msingi za Mtumishi kutokuchukua likizo basi 
sababu hizo zinatakiwa kuwekwa wazi. 
 

7.17 Nyongeza ya mshahara kutofanyika kwa watumishi 
waliopanda vyao 
Kanuni D.51 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 inaweka misingi kwa ajili ya upandishwaji wa vyeo 
na mishahara kwa watumishi wa umma. Kinyume na kanuni 
tajwa hapo juu, wakati wa mapitio ya muundo wa ofisi, taarifa 
za kiutawala na nyaraka zingine za kiutawala nilibaini kwamba 
katika Halmashauri mbili watumishi wake hawakupandishwa 
vyeo wala kupata nyongeza za mishahara Kama 
inavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na.7-17 hapa chini. 
 
Jedwali Na.7-17: Nyongeza ya mishahara ambayo 
haijafanyika kwa watumishi waliopanda vyeo 

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi wa watumishi 

1.  H/W Babati   150 
2.  H/Mji Babati 347 
 Jumla 497 

 
Hii inatokana na maagizo ya mara kwa mara yanayotolewa na 
mamlaka za uajiri na mikakati ya kuendeleza watumishi 
ambayo haiendani na uhalisia wa mazingira yaliyopo katika 
Halmashauri husika. 
 
Kwa mtazamo wangu, watumishi wa umma watakosa ari ya 
kufanya kazi na kufanya kazi mchini ya kiwango chao kufikia 
malengo ya Serikali hizo za mitaa. Pia kuchelewa 
kuwapandisha mishahara kunaleta watumishi kutoridhika na 
kile wanachokipata na kusababisha wengine kuacha kazi. 
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Ninapendekeza menejimenti za halmashauri ya serikali za 
mitaa husika kurekebisha mishahara kwa wakati ili kuongeza 
ari ya wafanyakazi ambayo itasaidia katika kuongeza 
michango yao kwa ajili ya kufikia malengo yao binafsi na ya 
Halmashauri. 
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SURA YA 8 
 

UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO  
NA MIRADI MINGINE 

 
8.1 Utangulizi 

Katika Mwaka wa Fedha 2018/19 miradi mbalimbali ya 
maendeleo ilitekelezwa. Utekelezaji wake ni chachu kubwa ya 
ukuaji wa uchumi. Kwa ujumla, miradi hii  inafadhiliwa na  
Serikali kuu, washirika wa maendeleo, mapato ya vyanzo vya 
ndani vya halmashauri na michango ya jamii.  
 
Utekelezaji wa miradi na shughuli za maendeleo unafadhiliwa 
na Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGDG), Mfuko wa 
Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF), Lipa kutokana na 
Matokeo (Payment for Result) na Programu ya Uboreshaji wa 
Elimu Tanzania (EQUIP). 
 
Vilevile, miradi mingine ya maendeleo iliyotekelezwa katika 
Mwaka wa Fedha 2018/19 ni Mfuko wa Kimkakati wa Sekta 
Mbalimbali (NMSF), Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake na 
Vijana (WYDF), Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), Programu ya 
Kuimarisha Mamlaka za Miji (Urban Local Government 
Strengthern Programme), Asasi ya Kitaifa Inayolenga 
Kutokomeza UKIMWI kwa Watoto na Familia (Ariel Glaser 
Pediatric Aids Healthcare Initiative), Utoaji wa Elimu bila 
Malipo, Mradi wa Utafiti wa UKIMWI (Walter Reed),na Ufadhili 
wa Programu ya Elimu Kutokana na Matokeo (RBF). 
 
Ufuatiliaji wa utekelezaji halisi wa miradi na fedha 
zilizotumika kwa miradi kama vile Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF), Mfuko wa Pamoja wa Afya (HBF), na Programu 
ya Maendeleo Sekta ya Maji (WSDP) imekaguliwa na kutolewa 
taarifa kupitia ripoti inayojitegemea ya miradi ya maendeleo.   
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8.2 Mapungufu Yaliyoonekana wakati wa Kupitia Ripoti ya 
Mapato na Matumizi ya Miradi ya Maendeleo  
Matumizi ya fedha katika sekta ya umma ni sehemu ya 
uwajibikaji katika kukamilisha matakwa ya kifedha katika 
kipindi kilichoainishwa. Ni mchakato wa kupima matokeo ya 
utendaji kwa kulinganisha na fedha zilizotumika. 
 
Wakati wa mapitio ya taarifa za fedha na utekelezaji, nilibaini 
masuala kadhaa kuhusu miradi iliyotajwa hapo awali kama 
inavyoainishwa hapo chini. 
 

8.2.1 Fedha za utekelezaji wa miradi ambazo hazikutumika Sh. 
71,498,952,336 
Nimepitia matumizi ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za maendeleo na miradi kwa Mwaka 
wa Fedha 2018/19 na kubaini kuwa halmashauri 124 zilikuwa 
na jumla ya Sh. 156,556,469,260 kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali iliyo kwenye bajeti. Hata hivyo, hadi 
mwisho wa Mwaka wa Fedha tarehe 30 Juni 2019, jumla ya Sh. 
85,302,131,095 zilikuwa zimetumika, na kubaki Sh. 
71,498,952,336 sawa na asilimia 46 ya fedha zote za 
maendeleo kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.8-1 hapa 
chini. 
 
Jedwali Na.8-1: Taarifa ya mapato na matumizi ya miradi ya 
maendeleo 

Chanzo 
cha 

Fedha 
 

Idadi ya 
Halmas

huri 
zilizoka
guliwa 

(A) 
Fedha 

Zilizokuwepo 
(Sh.) 

(B) Matumizi 
Halisi (Sh.) 

(A-B) 
Bakaa 
(Sh.) 

%
 B

ak
aa

 
(A

-B
)/

A
%

 

LGCDG 3 5,082,447,227 2,842,631,908 2,239,815,319 44 
ULGSP 7 81,485,104,973 29,584,680,981 51,900,423,992 64 
EQUIP-T 14 7,556,904,572 5,224,890,141 2,332,014,431 31 
CDCF 22 1,583,552,285 1,259,871,239 323,681,046 20 
CHF 2 146,994,046 106,560,046 40,434,000 28 
P4R 22 9,765,523,137 6,948,704,803 2,816,818,334 29 
EGPAF 10 1,355,757,104 1,224,700,360 131,056,744 10 
HSDG 12 18,251,000,000 15,956,788,713 2,294,211,287 13 
Nyinginezo 32 31,329,185,916 22,153,302,904 9,420,497,183 37 
Jumla 124 156,556,469,260 85,302,131,095 71,498,952,336 46 
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Taarifa ya mapato na matumizi ya halmashauri husika 
imeoneshwa kwenye Kiambatisho 8-1. 
 
Bakaa ya kiasi kikubwa cha fedha imesababishwa na mipango 
dhaifu ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 
kucheleweshwa kwa fedha kutoka  Hazina. 
 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa zilizo na salio 
kubwa kuingiza kwenye bajeti ijayo miradi yote ambayo 
haikutekelezwa ili itekelezwe na kupata matokeo tarajiwa. 
 

8.2.2 Miradi mikubwa ya maendeleo  
Miradi mikubwa ya maendeleo ni miradi ya muda mrefu ya 
kujenga, kuboresha, kudumisha, au kuendeleza mali  
zisizohamishika. Halmashauri zinatumia kiasi kikubwa cha 
fedha kuwekeza kwenye miradi ya maendeleo ili kutoa huduma 
bora kwa wananchi. 
 
Nilipitia taarifa ya mapato na matumizi ya miradi mikubwa kwa 
mwaka wa fedha unaoishia Juni, 2019 na kubaini kuwa 
halmashauri 185 zilikuwa na jumla ya Sh. 923,650,715,481 kwa 
ajili ya miradi ya maendeleo ambapo kati ya fedha hizo, Sh. 
664,353,118,381 zilitumika na kubakia kiasi cha Sh. 
259,297,597,099 sawa na asilimia 28 ya fedha zilizotolewa. 
Maelezo zaidi yanaoneshwa kwenye Jedwali Na.8-2 hapa 
chini. 
 
Jedwali Na.8-2: Mwenendo wa fedha za maendeleo kwa 
miaka 4 mfululizo  

Mwaka 
wa 

fedha Id
ad

i 
ya

 
H

al
m

as
ha

ur
i Fedha 

iliyokuwepo 
(Sh.) 

Fedha 
iliyotumika 

(Sh.) 

Bakaa ya fedha 
(Sh.) 

A
si

lim
i

a 
ya

 
ba

ka
a 

 

2018/19 185 923,650,715,481   664,353,118,381   259,297,597,099   28 
2017/18  185 793,817,895,707 532,367,976,921 261,449,918,916 33 
2016/17  185 796,708,520,009 531,652,643,504 265,055,876,504 33 
2015/16  171 584,417,654,676 370,970,071,298 212,934,270,535 14 
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Taarifa ya mapato na matumizi ya miradi ya maendeleo kwa 
kila halmashauri husika imeoneshwa kwenye Kiambatisho 8-2. 
 
Jedwali Na.8-2 hapo juu linaonesha kuwa uwezo wa 
halmashauri kutumia fedha zilizopo kwa ajili ya miradi 
mikubwa ulikuwa asilimia 28 kwa Mwaka wa Fedha 2018/19. 
Uwepo wa bakaa kubwa mwisho wa mwaka unaashiria kasi 
ndogo katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 
 
Ninazishauri halmashauri husika kuanzisha mfumo bora wa 
usimamizi wa rasilimali zilizotengwa kutekeleza miradi yote 
ya maendeleo iliyopangwa ili kutoa huduma zilizopangwa na 
ili jamii ipate thamani ya fedha. 
 

8.3 Mapungufu yaliyoonekana wakati wa uchambuzi wa 
utekelezaji miradi ya maendeleo 
Uchambuzi wa utekelezaji wa miradi iliyokamilika na 
inayoendelea katika halmashauri 22 umebaini mapungufu 
mbalimbali kwenye utekelezaji wake. Mapungufu mengi 
yalibainika kwenye miradi iliyotekelezwa katika ngazi ya kata 
na vijiji. Hali hii ilitokana na kutowepo kwa usimamizi wa 
kutosha wa miradi hiyo. Orodha ya halmashauri zilizokutwa na 
mapungufu kwenye utekelezaji wa miradi inaoneshwa kwenye 
Kiambatisho Na.8-3. 
 
Ili kuzuia kujirudia kwa mapungufu yaliyobainishwa, 
mamlaka ya serikali za mitaa zinashauriwa kuimarisha 
ufuatiliaji na usimamizi kwenye utekelezaji wa miradi na 
kuhakikisha kuwa halmashauri zinaingia mikabata na 
wakandarasi au mafundi wenye sifa na uwezo wa kufanya 
kazi zenye ubora. 
 
Vilevile, menejimenti za halmashauri za serikali za mitaa 
zinashauriwa zirekebishe mapungufu yaliyoonekana katika 
utekelezaji wa miradi. 
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8.3.1 Miradi ambayo haikutekelezwa Sh. 25,967,832,930 
Nimepitia utekelezaji wa miradi kwa Mwaka wa Fedha 2018/19 
na kubaini kuwa halmashauri za wilaya 19 hazikutekeleza 
miradi ya maendeleo yenye thamani ya jumla ya Sh. 
24,695,407,306 kutokana na ama kutopatikana kwa fedha 
kutoka Serikali kuu au makusanyo hafifu ya mapato kutoka 
vyanzo vya ndani.  
 
Vilevile, kazi za miradi zenye thamani ya Sh. 1,272,425,624 
katika halmashauri 12 hazikutekelezwa licha ya ukweli kuwa 
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hiyo zilikuwepo. 
 
Maelezo zaidi ya miradi ambayo haikutekelezwa inaoneshwa 
kwenye Kiambatisho 8-4. 
 
Kwa maoni yangu, ucheleweshaji wa utekelezaji na 
ukamilishaji wa miradi unaweza kusababisha ongezeko la 
gharama za utekelezaji kutokana na mabadiliko ya gharama 
za vifaa vya ujenzi na mfumuko wa bei. Kwa upande 
mwingine, malengo yaliyokusudiwa ya miradi hii yanaweza 
yasifanikiwe.  
 

8.3.2 Miradi ambayo haikukamilika Sh. 77,509,365,805 
Tathmini niliyofanya kwenye utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo nimebaini kuwa fedha za utekelezaji hazikutoka 
kwa wakati, ushiriki usioridhisha wa jamii kwenye shughuli za 
miradi, usimamizi usioridhisha wa miradi na kutelekezwa kwa 
miradi kwa muda mrefu kumesababisha kuwepo kwa miradi 
ambayo haijakamilika yenye thamani ya Sh. 77,509,365,805 
katika halmashauri 81. Maelezo ya miradi ambayo haijakamika 
imeoneshwa kwenye Kiambatisho 8-5. 
 
Ninazishauri menejimenti za halmashauri husika kuchukua 
hatua stahiki ili kuhakikisha kuwa miradi yote ya maendeleo 
inatekelezwa na kufanikisha malengo yaliyokusudiwa. 
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Aidha, ninazishauri ziimarishe ufuatiliaji na usimamizi wa 
miradi inayotekelezwa katika ngazi ya kata na vijiji. 
 
Kwa upande mwingine, Wizara ya Fedha na Mipango 
inashauriwa kutoa fedha za utekelezaji wa miradi ili 
kuziwezesha halmashauri kutekeleza na kukamilisha kwa 
wakati miradi iliyopangwa. 
 

8.3.3 Miradi iliyokamilika lakini haitumiki Sh. 12,664,534,104 
Nimebaini kuwa miradi 42 katika Halmashauri 33 yenye 
thamani ya Sh. 12,664,534,104 ambayo imekamilika ilikuwa 
haitumiki. Kutokana na hali hiyo, thamani ya fedha kwa miradi 
hiyo haijapatikana kutokana na malengo yaliyopangwa na 
wanufaika wa mradi kutofikiwa. Maelezo zaidi yanatolewa 
kwenye Kiambatisho 8-6. 
 
Nina wasiwasi na maandalizi pungufu katika utekelezaji wa 
miradi mbali mbali, kitendo ambacho kinaweza kukwamisha 
utoaji wa huduma inayolengwa kwa jamii. 

Nanazishauri kwa mamlaka za serikali za mitaa kuchukua 
hatua stahiki kuhakikisha kuwa miradi yote iliyokamilika 
inatumika kwa uhakika ili kufanikisha malengo yaliyowekwa 
pamoja na kupata thamani ya fedha. Pia, kuimarisha 
usimamizi na utuatiliaji wa miradi zinotekelezwa kwenye 
ngazi za chini. 
 
Kwa upande mwingine, Wizara ya Fedha na Mipango 
inashauriwa kutoa kwa wakati fedha za miradi ya maendeleo 
iliyoidhinishwa ili kuwezesha utekelezaji wa miradi 
iliyopangwa. 
 

8.3.4 Fedha za utekelezaji wa miradi zilitumika kwenye shughuli 
zisizokusudiwa Sh. 1,251,851,985  
Wakati wa ukaguzi nimebaini kuwa halmashauri 13 
zilichepusha fedha za miradi ya maendeleo jumla ya Sh. 
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1,251,851,985 na kuzitumia kwenye shughuli ambazo 
hazikukusudiwa kinyume na Kifungu cha 43 (5) cha Sheria ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka, 1982. Hii inamaanisha 
kuwa shughuli zilizokusudiwa hazikufanyika jambo linaloweza 
kuathiri malengo ya halmashauri husika katika kutoa huduma 
bora kwa jamii. Maelezo zaidi yanatolewa katika Jedwali 
Na.8-3 hapa chini. 
 
Jedwali Na.8-3: Fedha za miradi zilizotumika kwenye 
shughuli nyingine 

Na. Jina la Halmashauri Chanzo cha 
Fedha 

Kiasi 
(Sh.) 

1.   H/W Buhigwe Mapato ya Ndani 32,723,143 
2.  H/W Iramba  Mapato ya Ndani 11,000,000 
3.  H/W Karatu  Mapato ya Ndani 56,986,000 
4.  H/W Ngorongoro Mapato ya Ndani 37,655,746 
5.  H/W Nyasa Mapato ya Ndani 52,059,800 
6.  H/W Sumbawanga  Mapato ya Ndani 64,126,750 

Jumla Ndogo  254,551,439 
1.  H/W Bumbuli LGCDG 397,766,497 
2.  H/W Itigi LGCDG 112,554,522 
3.  H/W Nyasa LGCDG 287,519,239 

Jumla Ndogo  797,840,258 
1.  H/W Korogwe HSDG 49,912,585 
2.  H/W Tabora HSDG 41,208,703 

Jumla Ndogo  91,121,288 
1.  H/W Mpwapwa CDCF 3,229,000 

Jumla Ndogo  3,229,000 
1.  H/W Kibondo UNCDF 105,110,000 

Jumla Ndogo  105,110,000 
Jumla Kuu  1,251,851,985 

 
Ninazishauri halmashauri husika kufuata matakwa ya bajeti 
kama ilivyopitishwa na kuboresha utaratibu wa uandaaji wa 
bajeti kwa kutambua shughuli zote za vipaumbele ili 
kupunguza mabadiliko ya mara kwa mara ya bajeti wakati 
wa utekelezaji wake na hivyo kuathiri lengo la bajeti. 
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8.4 Mapungufu mengine yatokanayo na Miradi/Programu ya 
Maendeleo  
Katika ukaguzi nilioufanya kwa Mwaka wa Fedha 2018/19 
nilibaini mapungufu yatokanayo na miradi na programu za 
maendeleo kama inavyoelezwa hapa chini. 
 

8.4.1 Halmashauri kushindwa kuchangia asilimia 10 kutoka 
kwenye vyanzo vya ndani kwenda kwenye Mfuko wa 
Wanawake, Vijana na Walemavu Sh. 9,930,902,514 
Sehemu ya 37 (a) ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa (Sura 
ya 290) ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa, 2018) inazitaka 
halmashauri kuchangia asilimia 10 ya mapato yake ya ndani 
kwenda Mfuko wa Wanawake, Vijana na Walemavu. Lengo la 
uamuzi huu ni kuwawezesha wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu kupata mikopo nafuu na kujihusisha na shughuli 
mbalimbali za kiuchumi. 
 
Nimefanya tathmini ya utekelezaji wa sheria na kugundua 
kuwa halmashauri 115 zimeshindwa kuchangia kiasi cha Sh. 
9,930,902,514 ikiwa ni asilimia 10 ya mapato yao ya ndani 
kwenda Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake na Vijana. 
Kiambatisho 8-7 kinaonesha orodha ya halmashauri ambazo 
hazikuchangia asilimia 10 ya mapato yake.  
 
Jedwali Na.8-4 hapa chini linaonesha mwenendo wa michango 
kwa mwaka wa Fedha 2018/19. Malimbikizo ya michango 
ambayo haikutolewa ya kipindi miaka ya nyuma imefutwa ikiwa 
ni kutekeleza maagizo yaliyotolewa na OR-TAMISEMI kupitia 
barua yenye kumbukumbu No.CE.151/498/01/88 ya tarehe 17 
Disemba 2019. 
 
Jedwali Na.8-4: Madeni ya Mfuko wa Wanawake, Vijana na 
Walemavu 

Mwaka Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

Kiasi ambacho Hakijachangwa 
(Sh.) 

2018/19 115 9,930,902,514 
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Halmashauri kutochangia Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake , 
Vijana na Walemavu kunakwamisha malengo ya Serikali katika 
kukuza nafasi ya kiuchumi kwa wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu. 
 
Menejimenti za halmashauri zinashauriwa kuwa na mkakati 
mzuri wa kutenga na kutoa kiasi ambacho hakijachangwa 
katika mfuko ili kuwezesha vikundi vya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kupata mikopo kwa ajili ya miradi 
midogo midogo ambayo kwa baadaye itakuwa endelevu. 

 
8.4.2 Mikopo kwa wanawake, vijana na walemavu ambayo 

hazikurejeshwa Sh. 13,794,359,981 
Mwongozo wa Fedha na Aya ya 5.5 ya makubaliano kati ya 
Halmashauri na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee, na Watoto unazielekeza halmashauri kukusanya 
madeni ya mikopo katika muda mwafaka.  
 
Tathmini iliyofanyika kuhusu ufanisi wa Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake, Vijana na Walemavu katika halmashauri 111 
imebaini kuwa mikopo mingi iliyotolewa kwenye vikundi vya 
wanawake, vijana nawalemavu haijarejeshwa. Hali hii 
inatokana na kutokuwepo kwa udhibiti wa uhakika wa utoaji 
na ufuatiliaji wa mikopo. Nimebaini kuwa kati ya Sh. 
23,483,448,868 zilizokopeshwa, ni kiasi cha Sh. 9,689,088,887 
tu ndicho kimerejeshwa huku kiasi cha Sh. 13,794,359,981 
sawa na asilimia 59 hakijarejeshwa 
 
Mtazamo wangu ni kuwa kutorejeshwa kwa fedha kutapelekea 
kushindwa kwa Mfuko kutoa mikopo kwa vikundi vingine vya 
wanawake, vijana na walemavu. Orodha ya halmashauri 
ambazo mikopo yake haikurejeshwa imeoneshwa kwenye 
Kiambatisho 8-8 cha ripoti hii. Jedwali Na.8-5 hapa chini 
linaonesha kiasi cha mikopo ya vikundi ambacho 
hakijarejeshwa kwa miaka minne mfululizo. 
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Jedwali Na.8-5: Mwenendo wa mikopo isiyorejeshwa na 
vikundi vya wanawake, vijana na walemavu kwa miaka 
minne mfululizo 

Mwaka wa 
Fedha 

 

Idadi ya 
Halmashauri 

Kiasi ambacho 
hakijarejeshwa 

(Sh.) 

Asilimia 
(%)  

2018/19 111 13,794,359,981 59 
2017/18 90 10,044,453,656  59 
2016/17 84 5,809,326,477  63 
2015/16 76 4,746,008,627  50 

 
Nazishauri halmashauri kuongeza juhudi katika urejeshaji 
wa fedha za mikopo ili kufanikisha malengo na uendelevu 
wa Mfuko wa Wanawake, Vijana na Walemavu.  
 
Pia, Wizara inapaswa kufanya mapitio ya mwongozo wa 
utoaji wa mikopo ili kujumuisha kifungu kinachowabana 
wanufaika ili waweze kurejesha mikopo hiyo kwa wakati. 
 

8.4.3 Asilimia 20 ya ruzuku ya fidia haikupelekwa ngazi ya kata na 
vijiji Sh. 1,349,522,231 
Mwaka 2004 Serikali ilifuta baadhi ya vyanzo vya ndani 
vilivyokuwa vinakusanywa na halmashauri. Serikali kuu hutoa 
ruzuku ya fidia ya vyanzo vilivyofutwa. Mamlaka za serikali za 
mitaa ziliagizwa kupeleka asilimia 20 ya kiasi kilichopokelewa 
katika ngazi ya kata na vijiji. 
 
Katika ukaguzi huu, nimebaini kuwa jumla ya Sh. 
1,349,522,231 zilizopokelewa kutoka Serikali Kuu kwenda 
halmashauri 59 hazikupelekwa ngazi za kata na vijiji.  
 
Orodha ya halmashauri ambazo hazikupeleka ruzuku ya fidia ya 
vyanzo kwenye kata na vijiji imeoneshwa kwenye Kiambatisho 
8-9 cha ripoti hii. 
 
Ninashauri mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha kuwa 
asilimia 20 ya fidia ya vyanzo vya ndani inayopokelewa 
kutoka Serikali kuu inapelekwa kwa wakati kwenye ngazi za 
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kata na vijiji ili zikatekeleze shughuli mbalimbali 
walizojipangia.  
 

8.4.4 Hasara itokanayo na kutojazwa kwa usahihi madai ya fedha 
za Bima ya Afya Sh. 2,022,980,474 
Wakati wa ukaguzi wa hospitali na vituo vya afya mbalimbali 
katika Halmashauri 52, nilibaini kuwa madai yenye jumla ya 
Sh. 2,022,980,474 yaliyopelekwa Bima ya Afya baada ya kutoa 
huduma kwa wanachama wa NHIF yalikataliwa kulipwa 
kutokana na kasoro mbalimbali wakati wa kujaza fomu za 
madai. 
 
Hali hii inarudisha nyuma juhudi za Halmashauri katika kutoa 
huduma bora na za uhakika kwa wananchi kwani fedha ambazo 
hazikurejeshwa zingeweza kutumika kununua mahitaji 
mengine ya kiafya (dawa na vifaatiba) 
 
Orodha ya halmashauri ambazo fedha hazikurejeshwa kutoka 
NHIF inaoneshwa kwenye Kiambatisho 8-10. 
 
Ninazishauri halmashauri kuanzisha mifumo madhubuti ya 
usimamizi wa madai ya NHIF, na kutoa elimu na mafunzo ya 
mara kwa mara kwa watumishi wake juu ya namna sahihi ya 
utunzaji wa fomu za madai za NHIF. Pia, halmashauri 
zihakikishe kuwa maoni yaliyopokelewa kutoka NHIF juu ya 
aina ya makosa ambayo yalisababisha kukataliwa kwa madai 
husika yanawasilishwa kwa Maafisa afya kwa uboreshaji. 
 

8.4.5 Fedha za ruzuku ya matumizi kwa Shule za Sekondari na 
Msingi ambazo hazikutolewa Sh. 2,902,127,636 
Tathmini niliyofanya kuhusu utekelezaji wa elimu bila malipo 
kwa Mwaka wa Fedha 2018/19 katika Halmashauri 42, nilibaini 
kulikuwa na fedha pungufu za matumizi kwa shule za msingi na 
sekondari zilizotumwa shuleni kiasi cha Sh. 2,902,127,636 sawa 
na asilimia 24 ya kiasi kilichokadiriwa Sh. 12,299,751,676. Kiasi 
kilichotumwa hakipo sawasawa na mwongozo wa utekelezaji 
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wa elimu bila malipo kwa shule za msingi na sekondari 
uliotolewa tarehe 28 Desemba 2015. Mwongozo umeelekeza 
ruzuku ya matumizi kwa kiwango cha Sh. 6,000 kwa kila 
mwanafunzi wa shule za msingi na Sh. 25,000 kwa mwanafunzi 
shule za sekondari. 
 
Kutotolewa kwa fedha zilizopangwa kutumika kunazifanya 
shule kushindwa kununua vifaa muhimu vya elimu kama vitabu, 
vifaa vya kufundishia, vifaa vya maabara na kemikali, 
marekebisho madogo madogo ya miundombinu ya shule, 
kujenga uwezo, utawala ikijumuisha vifaa vya ofisi, na 
gharama ya chakula. Kwa hiyo, sera ya Serikali ya kuboresha 
elimu nchini inaweza isitekelezwe kama ilivyopangwa. 

Maelezo ya fedha zilizotolewa pungufu yanaoneshwa kwenye 
Kiambatisho 8-11 cha ripoti hii. 
 
Ninaishauri Serikali kutoa fedha kulingana na bajeti 
iliyopitishwa ili kutengeneza mazingira mazuri ya elimu kwa 
walimu na wanafunzi na hivyo kuongeza ufanisi katika elimu 
na hatimaye kufanikisha malengo yaliyowekwa.  
 

8.4.6 Mapungufu yaliyobainika katika usimamizi wa Mfuko wa Afya 
ya Jamii  
Serikali ilianzisha Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) kupitia Sheria 
ya Mfuko wa Afya ya Jamii Na. 1 ya mwaka 2001 lengo likiwa 
kuwawezesha wanachama kupata huduma ya afya ya 
kuaminika na uhakika kwa kuweka utaratibu endelevu wa 
kifedha. Aya ya 3.3 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha ya 
Mfuko wa Afya ya Jamii Toleo la Mwaka 2014 inasema “Timu 
ya Uongozi wa CHF inatakiwa kukamilisha na kuomba kwa 
wakati msaada linganifu”. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mfuko wa CHF katika halmashauri  nane 
(8) nimebaini kuwa halmashauri hizo hazikuomba ruzuku 
linganifu (matching grants) kiasi cha Sh. 718,922,000. Ruzuku 
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linganifu ya jumla ya Sh. 2,465,954,512 iliombwa na 
halmashauri 31 kutoka Bima ya Afya (NHIF) lakini fedha hizo 
hazikurejeshwa. Orodha ya Halmashauri hizo zimeoneshwa 
kwenye Kiambatisho 8-12. 
 
Menejimenti za halmashauri za serikali za mitaa 
zinashauriwa kuzingatia Mwongozo wa Usimamizi na 
Uendeshaji wa Kifedha wa CHF ili kufanikisha manufaa na 
malengo ya mfuko. Pia, halmashauri zinapaswa kuhakikisha 
kuwa hati zote muhimu za madai ya marejesho ya ruzuku 
linganifu zinatayarishwa na kupelekwa NHIF. 
 

8.4.7 Uhaba wa miundombinu ya elimu katika Shule za Msingi na 
Sekondari 
Utoaji wa elimu bora unahitaji mazingira wezeshi yakiwemo 
miundombinu ya kutosha ambayo ni pamoja na vyumba vya 
madarasa, maabara, vyoo, mabweni, madawati na nyumba za 
wafanyakazi. 
 
Nimetathmini utoshelevu wa miundombinu ya elimu hasa 
katika shule za msingi na sekondari katika halmashauri 30 na 
kubaini upungufu wa miundombinu ya elimu pamoja na walimu 
katika shule zote za msingi na sekondari hivyo kuathiri kwa 
kiwango kikubwa ubora wa elimu inayotolewa. Maelezo ya hali 
ya miundombinu ya elimu katika shule za msingi na sekondari 
yameainishwa katika Jedwali Na.8-6 hapa chini. 
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Jedwali Na.8-6: Hali ya miundombinu ya elimu katika shule 
za msingi na sekondari 

 Mahitaji Vilivyopo Pungufu Asilimia 
(%) 

Shule za Sekondari 
Madarasa 8,261 6,632 1,629 20 
Maabara 1,200 724 476 40 
Mashimo ya Vyoo 12,430 7,915 4,515 36 
Madawati 213,012 176,477 36,535 17 
Nyumba za Walimu 13,292 2,161 11,131 84 
Shule za Msingi 
Madarasa 35,979 19,119 16,860 47 
Mashimo ya Vyoo 60,006 25,669 34,337 57 
Madawati 417,141 339,580 77,561 19 
Nyumba za Walimu 34,213 8,069 26,144 76 

 
Orodha ya halmashauri zilizoathirika ni kama inavyoonekana 
katika Viambatisho 8-13 na 8-14. 
 
Hii inamaanisha kwamba halmashauri hazijafikia lengo la 
kitaifa la wastani wa wanafunzi 45 kwa kila mwalimu (1:45). 
Hali hii inaonesha kuwa uhaba wa miundombinu ya elimu 
inaweza kuathiri ubora wa elimu inayotolewa ambayo inaweza 
kusababisha matokeo mabaya ya wanafunzi. Kwa hiyo, 
madhumuni ya muda mrefu ya kutoa elimu bora hayawezi 
kufikiwa ikiwa hatua madhubuti hazitachukuliwa na Serikali 
kushughulikia hali hii. 
 
Kwa hiyo, ninazishauri halmashauri, kwa kushirikiana na OR-
TAMISEMI, Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na wadau 
wengine kuweka mikakati ya uboreshaji wa miundombinu 
iliyopo na kuanzisha miundombinu mipya ili kuboresha 
elimu nchini Tanzania. 
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SURA YA 9 
 

MANUNUZI NA USIMAMIZI WA MIKATABA 
 

9.1 Utangulizi 
Sura hii inaelezea masuala yaliyoibuliwa wakati wa kufanya 
ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa na huduma. Ukaguzi wa 
manunuzi ulifanyika ili kujiridhisha iwapo sheria husika, sera, 
taratibu, usawa, na uwazi umezingatiwa katika mchakato 
mzima wa manunuzi. Katika mwaka wa Fedha 2018/19, taarifa 
yangu ya maoni ya ukaguzi ina sehemu kuu mbili, ambazo; ni 
ripoti kuhusu ukaguzi wa taarifa za fedha na taarifa kuhusu 
utekelezaji wa sheria, kanuni, na miongozo mbalimbali 
ambapo mada kuu iliyochaguliwa ni utekelezaji wa sheria na 
kanuni za manunuzi na usimamizi wa mikataba. 
 
Kifungu cha 3 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya Mwaka 
2011 na (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) kinaeleza kuwa 
mchakato wa manunuzi ni njia ya kununua, kukodi, au kupokea 
bidhaa, kandarasi au huduma yoyote kwa taasisi nunuzi. 
Hujumuisha pia shughuli zote zinazohusiana na uagizaji wa 
bidhaa, kandarasi au huduma ikiwa ni pamoja na maelezo ya 
mahitaji, wito wa zabuni, uteuzi wa wazabuni, na uandaaji, 
utoaji, na usimamizi wa mikataba.  
 

9.2 Taswira ya Manunuzi Yaliyofanyika katika Kipindi 
Kinachotolewa Taarifa 
Ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa, kandarasi na huduma kwa 
Mwaka wa Fedha 2018/19 umefanyika kwenye halmashauri 
zote 185 za Tanzania Bara. Ukaguzi huu umebaini kuwa jumla 
ya Sh. 1,614,407,976,973 zilitumiwa na mamlaka 185 za 
serikali za mitaa kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa, huduma, na 
kandarasi ikiwa ni ongezeko la asilimia 24 ikilinganishwa na 
jumla ya Sh. 1,302,794,588,840 zilizotumika katika Mwaka wa 
Fedha 2017/18. 
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Kiasi cha fedha kilichotumiwa na halmashauri kwenye 
manunuzi ya bidhaa, kandarasi, ushauri na huduma kwa miaka 
mitatu mfululizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-
1 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-1: Thamani ya manunuzi yaliyofanywa na 
Mamlaka za serikali za mitaa kwa kipindi cha miaka mitatu 
(katika milioni) 

Aina ya 
Manunuzi 

2018/19 
(Sh.)  % 

2017/18 
(Sh.)  % 

2016/17 
(Sh.)  % 

Manunuzi ya 
bidhaa na 
huduma  

611,153 
38 

594,753 46 608,970 45 

Matengenezo 
mbalimbali 

161,046 
10 

122,366 9 198,961 15 

Manunuzi ya 
mali za 
kudumu  

842,208 52 585,676 45 549,431 40 

Jumla 1,614,408 100 1,302,795 100 1,357,362 100 

Chanzo: Hesabu za mwisho za mwaka 2018/19 zilizokaguliwa 
 
Jedwali Na.9-1 linaonesha kuwa, pamoja na kuongezeka kwa 
kiasi cha fedha kilichotumika kwenye manunuzi ya mali za 
kudumu kati ya Mwaka wa Fedha 2017/18 na 2018/19, 
matumizi katika mali za kudumu kwa mwaka 2018/19 ni 
asilimia 52 na kwa Mwaka wa Fedha 2017/18 ilikuwa asilimia 
45, ikiwa ni ongezeko la asilimia 5 kuanzia Mwaka 2016/17 
mpaka Mwaka wa Fedha 2017/18. Gharama za matengenezo 
zilipungua kwa asilimia 6 kuanzia Mwaka wa Fedha 2016/17 
hadi Mwaka wa Fedha 2017/18. Kuanzia Mwaka wa Fedha 
2017/18 hadi Mwaka wa Fedha 2018/19 gharama za 
matengenezo ziliongezeka kwa asilimia 1. Manunuzi ya bidhaa 
na huduma yameongezeka kwa asilimia 1 kuanzia Mwaka wa 
Fedha 2016/17 hadi 2017/18 na manunuzi ya bidhaa na 
huduma yamepungua kwa asilimia 8 kati ya Mwaka wa Fedha 
2017/18 na Mwaka wa Fedha 2018/19. Maelezo zaidi 
yanaoneshwa kwenye Kiambatisho 9-1 cha taarifa hii. 
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9.3 Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi na Kanuni Zake 
Kifungu cha 48 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 kinanitaka kueleza katika ripoti yangu ya maoni ya mwaka 
iwapo taasisi nilizozikagua zimezingatia Sheria ya Manunuzi ya 
Umma na Kanuni zake. Katika kutekeleza jukumu hili, katika 
Mwaka wa Fedha 2018/19 nimebaini kuwa halmashauri 70 kati 
ya halmashauri 185 zilizokaguliwa sawa na asilimia 39 
zilizigatia matakwa ya Sheria huku halmashauri 115 sawa na 
asilimia 61 zikizigatia matakwa ya Sheria lakini kukiwa na 
kasoro kadhaa kwenye kufuata sheria na kanuni za mununuzi. 
 
Orodha ya halmashauri ambazo hazikufuata Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya Mwaka 2011 (kama ilivyofanyiwa marekebisho 
mwaka 2016) na Kanuni zake za Mwaka 2013 ni kama 
zinavyooneshwa katika Kiambatisho 9-2 cha taarifa hii. 
  
Kwa kuzingatia ulinganisho hapa chini, halmashauri zenye 
uzingatiaji wa sheria na kanuni za manunuzi wenye kasoro ni 
asilimia 61 na zile zilizozingatia sheria bila kasoro ni asilimia 
39 kama inavyooneshwa kwenye jedwali 9-2 hapo chini 
 
Jedwali Na.9-2: Kiwango cha uzingatiaji wa sheria ya 
manunuzi kwa kipindi cha miaka miwili 
Uzingatiaji  2018/19 2017/18 

Idadi ya 
Halmashauri 

Asilimia 
(%) 

Idadi ya 
Halmashauri 

Asilimia 
(%) 

Kutozingatia 
kikamilifu sheria na 
kanuni za manunuzi 

115 61 34 18 

Kuzingatia sheria 
na kanuni za 
manunuzi 

70 39 151 82 

Jumla 185 100 185 100 

 
Ninasisitiza kuwa Serikali iimarishe vitengo vya manunuzi 
katika halmashauri kwa kuhakikisha kuna idadi ya watumishi 
inayotosheleza na wenye sifa na kutoa fedha za kutosha kwa 
ajili ya kuwajengea uwezo watendaji wake ili kuinua 
kiwango cha uzingatiaji wa sheria za manunuzi. 
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9.4 Mapungufu katika kuzingatia mchakato na Taratibu za 

Manunuzi wa Umma 
Wakati wa kufanya tathmini ya uzingatiaji wa mchakato na 
taratibu za manunuzi, nilibaini baadhi ya Mamlaka za serikali 
za mitaa hazikufuata mchakato na taratibu za manunuzi kama 
vile kutozingatia muda wa utekelezaji wa mikataba; nyongeza 
ya muda wa mkataba isiyofuata utaratibu; udhaifu katika 
ufuatiliaji na usimamizi wakati wa  utekelezaji wa mikataba; 
na malipo kufanyika bila kuwa na ankara za malipo, hati za 
mapokezi ya bidhaa, hati za kuagiza bidhaa, hati za kupokelea 
bidhaa, nukuu za bei, na fomu za kuainisha mahitaji ya 
ununuzi.  
 
Mchakato na taratibu zingine ambazo hazikufuatwa ni baadhi 
ya malipo kufanywa kabla ya kupokelewa kwa bidhaa na 
huduma; hati za mapokezi ya bidhaa kutosainiwa na mpokeaji; 
ankara za malipo na hati za mapokezi ya bidhaa kutoonesha 
tarehe; hati za mapokezi ya bidhaa na ankara za malipo 
kuonesha kuwa zilipokelewa kabla ya kutolewa kwa hati za 
kuagiza bidhaa; na baadhi ya hati za kuagiza bidhaa kutokuwa 
na saini ya Afisa Masuuli. Halmashauri husika zimeoneshwa 
kwenye Kiambatisho Na.9-2 kwenye taarifa hii.  
 
Kutokana na kutozingatiwa kwa matakwa ya Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na.7 ya Mwaka 2011 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016) na kanuni zake za mwaka 2013 
(kama zilivyorekebishwa mwaka 2016), kuna hatari kwamba 
baadhi ya mikataba haitatekelezwa kwa kiwango au kukamilika 
kwa wakati. Aidha, bidhaa na huduma zilizolipiwa zinaweza 
zisipokelewe au bidhaa zisizo na ubora kupokelewa; na 
mikataba kutotekelezwa kikamilifu na hivyo halmashauri 
kutopata thamani ya fedha kutokana na manunuzi hayo.  
 
Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za serikali za mitaa 
husika kuchukua hatua stahiki za kerekebisha mapungufu 
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yaliobainishwa hapo juu na kuzingatia taratibu za manunuzi 
ili kupata thamani ya fedha ya manunuzi yaliyofanyika. 
 

9.5 Mapungufu katika Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango ya 
Manunuzi 
Nilifanya tathmini kwenye Mamlaka 72 za Serikali za Mitaa 
kuhusu uzingatiaji wa matakwa ya Kifungu cha 49 cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni ya 69 ya 
Kanuni za manunuzi ya umma kwenye maandalizi na 
utekelezaji wa mpango wa manunuzi wa mwaka na kubaini 
mapungufu kadhaa kama yanavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na.9-3 hapa chini: 
 
Jedwali Na.9-3: Mapungufu katika uandaaji na utekelezaji 
wa mipango ya manunuzi 
Na. Jina la Halmashauri Maelezo 
a.  H/W Kongwa  Manunuzi madogo ambayo 

hayajaoneshwa kwenye ripoti ya bodi 
ya zabuni inayoandaliwa kila mwezi 
kinyume na Kanuni ya 166 (7) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
mwaka 2013 

H/W Misungwi  
H/W Iramba  

b.  H/W Monduli  
H/W Kibondo  
H/M Ilemela 
H/W Sengerema  
H/W Itilima   
H/W Kaliua  
H/W Sikonge  

Kutopeleka taarifa za manunuzi kwa 
mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya 
umma (Kanuni 87 (1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za mwaka 2013) 

c.  H/W Ngorongoro 
H/W Kakonko 
H/W Igunga 

Mpango wa manunuzi wa mwaka 
haujapitishwa na kamati ya fedha 
kinyume na Kanuni ya 9 (9) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inayotaka mamlaka inayoidhinisha 
bajeti kupitia na kuidhinisha mpango 
wa manunuzi wa mwaka kwa 
kuzingatia bajeti na mpango wa 
utekelezaji. 

d.  H/Mji Njombe  
H/W Mbinga  
H/Mji Kahama  
H/W Kishapu  
H/W Maswa  
H/W Meatu   

Manunuzi yaliyofanyika bila kuwepo 
kwenye mpango wa mwaka wa 
manunuzi (Kanuni ya 69(7) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2013 na 
hayapo kwenye bajeti. 
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Na. Jina la Halmashauri Maelezo 
H/W Iramba  
H/W Mkalama  
H/W Ileje  
H/W Momba  
H/W Kaliua  
H/W Bumbuli  
H/W Pangani 

 
Hali iliyoelezwa hapo juu inaweza kupelekea kufanyika kwa 
manunuzi yasiyo kwenye mpango, na yasiyo na manufaa, tija 
wala ushindani kwenye halmashauri hivyo kushindwa kupata 
thamani ya fedha  
 
Ninazishauri mamlaka husika za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuwa zinafanya manunuzi yaliyo kwenye 
mpango wa manunuzi na kwa mujibu wa sheria, kanuni, na 
miongozo ya manunuzi. 
 

9.6 Marejeo ya Utendaji wa Vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi 
na Bodi za Zabuni 
Nilipitia utendaji kazi wa Vitengo vya Manunuzi na Bodi za 
Zabuni za Mamlaka za serikali za mitaa wakati wa ukaguzi wa 
manunuzi na nilibaini mapungufu mbalimbali kwenye  utendaji 
kazi wake kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 9-3. 
 
Utendaji wa kazi usioridhisha wa Vitengo vya Manunuzi na bodi 
za zabuni kwenye Mamlaka za serikali za mitaa 
kunasababishwa hasa na ukosefu wa mafunzo kwa watendaji 
na muundo usioridhisha wa bodi za zabuni hali hii ni chanzo 
cha manunuzi yasiyokuwa na tija na hivyo kukosekana kwa 
thamani ya fedha kwenye manunuzi husika. 
 
Ninazishauri Mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha 
zinatoa ushirikiano wa kutosha kwa Vitengo vya Manunuzi 
na Bodi za Zabuni kwa kuzipatia rasilimali-fedha na 
watumishi wa kutosha kulingana na mahitaji. Pia, bodi za 
zabuni ziwe na mchanganyiko wa wataalamu ili kuwezesha 
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taratibu za manunuzi kufuatwa na thamani ya fedha 
kupatikana. 
 

9.7 Matokeo ya ukaguzi wa manunuzi katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 
Kanuni za 4(1), (2)(a), (b) na (d), na 5 (1), (2) (a-c) za Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 zinazitaka taasisi za 
manunuzi kuhakikisha kuwa fedha za umma zinatumika kwa 
uaminifu na usawa wakati wa kufanya mchakato wa manunuzi. 
 
Katika mwaka wa fedha 2018/19, nimepitia nyaraka za 
michakato ya manunuzi katika Mamlaka 185 za serikali za 
mitaa kwa nia ya kufanya tathmini iwapo taratibu na 
michakato ya manunuzi pamoja na usimamizi wa mikataba 
ulifanyika kwa kuzingatia misingi ya thamani ya fedha, ufanisi, 
tija, bila upendeleo, uwazi, ushindani na gharama nafuu. Nia 
ilikuwa; kujiridhisha manunuzi yalifuata sheria kwa lengo la 
kupunguza mianya ya udanganyifu, rushwa, upendeleo, uonevu 
na matendo mengine yasiyofaa. ufuatao ni udhaifu uliobainika: 

 
9.7.1 Manunuzi ya bidhaa na huduma yasiyoshindanishwa bila 

kuwa na sababu zinazojitosheleza Sh. 32,461,005,953 
Ukaguzi wa kumbukumbu za manunuzi kwa Mwaka wa fedha 
2018/19 umeonesha kuwa jumla ya Sh.32,461,005,953 zililipwa 
na Mamlaka 74 za Serikali za Mitaa kwa ajili ya gharama za 
ujenzi, huduma na bidhaa bila kushindanisha wazabuni, 
kinyume na Kanuni ya 131(5), 159 na 164 za Kanuni za Manunuzi 
ya Umma za mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 
2016). Hali hiyo inatia shaka kama thamani ya fedha ilipatikana 
katika halmashauri zilizofanya manunuzi hayo toka kwa watoa 
huduma bila kushindanisha wazabuni ili kupata mzabuni 
mwenye bei ya chini kwa kuzingatia, bei ya soko, uhakika wa 
upatikanaji wa bidhaa na huduma, na ubora wa bidhaa na 
huduma.  
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Orodha za Mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya manunuzi 
ya bidhaa, huduma, kazi na ushauri pasipo kushindanisha 
wazabuni pamoja na kiasi kilichohusika zimeorodheshwa 
kwenye Kiambatisho 9-4 katika ripoti hii. 
 
Ulinganisho wa manunuzi pasipo ushindani kwa miaka mitatu 
ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-4 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-4: Mwenendo wa manunuzi pasipo ushindani 
Mwaka Manunuzi pasipo 

ushindani (Sh.) 
Idadi ya 
Halmashauri 

2018/19 32,461,005,953 74 
2017/18 3,936,238,236 48 
2016/17 1,413,388,622 32 

 
Kwa kuzingatia Jedwali Na.9-4, inaweza kuhitimishwa kuwa 
hakuna mabadiliko chanya katika kuhakikisha Mamlaka za 
serikali za mitaa zinaepuka kufanya manunuzi yasiyo ya 
ushindani kwani idadi imeongezeka kwa halmashauri 26 kutoka 
halmashauri 48 Mwaka 2017/18 hadi 78 Mwaka 2018/19 na kiasi 
cha fedha kilichohusika pia kimeongezeka kwa Sh. 
28,524,767,717 sawa na ongezeko la asilimia 725. 
 
Ninazishauri Mamlaka zote za Serikali za Mitaa zihakikishe 
kuwa wazabuni wanashindanishwa ili kupata bei shindani na 
bidhaa na huduma zenye ubora na thamani ya fedha. Endapo 
mzabuni mmoja atatumiwa katika manunuzi, lazima kuwapo 
ushahidi kuthibitisha uhalali wa maamuzi hayo. 
 

9.7.2 Manunuzi ya thamani ya Sh. 9,234,451,830 yalifanyika bila 
idhini ya bodi za zabuni 
Wakati wa ukaguzi, nimebaini kuwa Mamlaka za serikali za 
mitaa 47 zilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma yenye 
thamani ya Sh. 9,234,451,830 bila kupata idhini ya bodi ya 
zabuni kinyume na Kanuni za 55(2), 163(4) na 185(1) za Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013. Orodha ya halmashauri 
na kiasi husika kinaonekana katika Jedwali Na.9-5 hapa chini: 
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Jedwali Na.9-5: Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi 
ya Zabuni 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1. H/W 

Ngorongoro 
 6,750,000  25 H/W Magu  604,583,568  

2. H/W Rufiji  33,500,000  26 H/W Misungwi  17,339,000  
3. H/M kigamboni  200,151,500  27 H/W Kalambo  39,799,333  
4. H/M Temeke  820,663,207  28 H/W 

Sumbawanga 
 127,474,562  

5. H/M Iringa  3,200,000  29 H/W Nyasa  195,229,333  
6. H/W Bukoba  17,803,699  30 H/W Tunduru  52,077,500  
7. H/W Kyerwa  52,479,710  31 H/W 

Shinyanga 
 118,622,900  

8. H/W Mlele  34,357,460  32 H/W Itilima  136,444,200  
9. H/W Kakonko  266,178,067  33 H/W Maswa  37,307,441  
10. H/W Lindi  124,186,600  34 H/W Manyoni  111,446,123  
11. H/W Liwale  23,765,200  35 H/M Singida  455,956,158  
12. H/W Mbulu  89,321,350  36 H/W Ileje  354,004,455  
13. H/W Bunda  361,585,000  37 H/W Mbozi  296,966,720  
14. H/W Kyela  57,957,262  38 H/W Songwe  1,034,087,526  
15. H/W Mbarali  93,033,160  39 H/Mji 

Tunduma 
 260,830,000  

16. H/Mji Masasi  27,852,267  40 H/Mji Korogwe  78,678,729  
17 H/M Ilala  44,939,000  41 H/W Tabora  42,301,600  
18 H/W Lindi  57,775,100  42 H/Mji Korogwe  21,565,454  
19 H/W Malinyi  168,813,809  43 H/W Moshi  24,543,120  
20 H/Mji 

Nanyamba 
 41,227,900  44 H/W Busokelo  1,464,084,292  

21 H/M Ilemela  600,000,000  45 H/W Bariadi   89, 826,178   
22 H/W Songwe  192,449,470  46 H/W Ileje  354,004,455  
23 H/W Nzega  50,615,600  47 H/W Lushoto   4 14,278,000  
24 H/W Newala  38,500,000     

Jumla 9,234,451,830 
 
Ulinganisho wa manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya bodi za 
zabuni kwa miaka iliyopita ni kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na.9-6 hapa chini. 
  



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 100 
 

Jedwali Na.9-6: Mwenendo wa manunuzi yaliyofanyika bila 
idhini ya bodi za zabuni kwa miaka mitatu mfululizo 

Mwaka  
Kiasi kilicholipwa bila idhini 

ya Bodi ya Zabuni (Sh.) 
Idadi ya 

Halmashauri 
2018/19 9,234,451,830 47 
2017/18 9,047,221,353 32 
2016/17 2,703,509,121  25 

 
Jedwali Na.9-6 linaonesha kwamba mapendekezo yangu ya 
awali hayajafanyiwa kazi kwani kiasi ambacho hakikupitishwa 
na bodi za zabuni kimeongezeka kwa Sh. 187,230,477 kutoka 
mwaka 2017/18 hadi 2018/19 sawa na asilimia 2.1. Hali hii 
inamaanisha kuwa kuna ongezeko kubwa la kiasi na idadi ya 
Mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya manunuzi bila kibali 
cha bodi za zabuni. Matokeo yake mbali na kutozingatia Sheria 
na Kanuni husika, ukaguzi haukuweza kujiridhisha iwapo 
thamani ya fedha katika manunuzi haya ilipatikana. 
  
Ninapendekeza kuwa mamlaka za serikali za mitaa zifuate 
Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake kwa 
kuhakikisha kuwa nukuu za bei na nyaraka za zabuni 
zinaidhinishwa na bodi za zabuni. 
 

9.7.3 Manunuzi yaliyofanywa kutoka kwa wauzaji ambao 
hawakuidhinishwa Sh. 4,353,203,757 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa mamlaka 34 za serikali za 
mitaa zilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa 
wazabuni ambao hawakuidhinishwa kinyume na Kanuni Na. 
131(4)(b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 
(Kama zilivyorekebishwa mwaka 2016). Orodha ya halmashauri 
zilizofanya manunuzi kutoka kwa wazabuni ambao 
hawakuidhinishwa na mwenendo wa manunuzi ambao 
haukuidhinishwa pamoja na kiasi chake inaonyeshwa kwenye 
Jedwali Na.9-7 na 9-8 hapa chini: 
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Jedwali Na.9-7: Halmashauri zilizofanya manunuzi kwa 
wazabuni ambao hawakuidhinishwa 

Na Halmashauri Kiasi Na Halmashauri Kiasi 
1.   H/Jiji Arusha  134,815,597  18 H/M Songea  28,199,963  
2.   H/W Arusha  104,226,194  19 H/Mji 

Kahama 
 230,466,805  

3.   H/W Karatu  45,290,500  20 H/W Msalala  230,466,805  
4.   H/W Longido  229,778,290  21 H/W 

Shinyanga 
 110,964,260  

5.   H/W 
Ngorongoro 

 371,303,274  22 H/M 
Shinyanga 

 203,543,918  

6.    H/W 
Mpwapwa 

 43,389,860  23 H/Mji Bariadi  47,444,140  

7.   H/W 
Mpimbwe 

 24,765,580  24 H/W Busega  29,463,973  

8.   H/W Bunda  29,836,678  25 H/W Ikungi  116,072,716  
9.   H/W Musoma  220,172,748  26 H/W Iramba  91,392,107  
10. H/W 

Serengeti 
 21,743,000  27 H/W Manyoni  269,673,950  

11. H/W Tarime  160,256,376  28 H/W 
Mkalama 

 111,740,000  

12.  H/W Mbeya  22,160,000  29 H/W Singida  140,674,767  
13. H/W Rungwe  90,345,919  30 H/W Bumbuli  3,755,420  
14. H/W 

Kalambo 
 178,751,106  31 H/W Handeni  33,822,679  

15. H/W 
Sumbawanga 

 469,202,005  32 H/Mji 
Handeni 

 146,107,400  

16. H/W Nyasa  46,841,278  33 H/W Lushoto  9,505,380  
17 H/W Songea  292,717,224  34 H/W Muheza  64,313,845  

Jumla 4,353,203,757 

 
Jedwali Na.9-8: Mwenendo wa manunuzi yaliyofanyika 
kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa kwa kipindi cha 
miaka mitatu 

Mwaka (Sh.) Kiasi (Sh.) Idadi ya Halmashauri 
2018/19 4,353,203,757 34 
2017/18 923,836,408 18 
2016/17 936,775,623  27 

 
Jedwali Na.9-8 linaonesha kuwa mwenendo wa manunuzi ya 
bidhaa na huduma yaliyofanywa na Mamlaka za serikali za 
mitaa kutoka kwa wazabuni ambao hawakuidhinishwa 
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yameongezeka kwa Sh. 3,429,367,349 na idadi ya mamlaka 
imeongezeka kutoka Mamlaka za serikali za mitaa 18 
zilizoripotiwa Mwaka wa Fedha 2017/18 hadi Mamlaka 34 za 
Serikali za Mitaa zilizoripotiwa Mwaka wa Fedha 2018/19. 
 
Manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa wazabuni 
wasioidhinishwa yanazuia uwezekano wa kununua huduma na 
bidhaa zinazolingana na thamani ya fedha. Aidha, bidhaa 
zilizonunuliwa huenda zisiwe na viwango na ubora uliotarajiwa 
kama bidhaa na huduma zingenunuliwa kutoka kwa wazabuni 
walioidhinishwa. 
 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa zilizotajwa 
kufanya manunuzi kwa kuzingatia kanuni za manunuzi 
zilizoelezwa hapo juu na kuzingatia thamani ya fedha, 
ufanisi, na tija katika matumizi ya fedha za umma. 
 

9.7.4 Ununuzi wa bidhaa na huduma kwa kutumia masurufu Sh. 
1,476,172,521 
Kanuni ya 166, ikisomwa pamoja na Jedwali Na. 7 la Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 (kama ziliyorekebishwa 
mwaka 2016), inaruhusu taasisi za umma kulipia bidhaa na 
huduma kwa kutumia pesa taslimu au kadi ya manunuzi na 
imeweka ukomo wa Sh. 5,000,000 kwa manunuzi ya aina hiyo.  
 
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, nimebaini kuwa mamlaka 39 
za serikali za mitaa zilitoa masurufu ya jumla ya Sh. 
1,476,172,521 kwa watumishi mbalimbali ili kufanya manunuzi 
ya bidhaa na huduma kinyume na kanuni iliyotajwa hapo juu 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-9. 
 
Jedwali Na.9-9: Mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya 
manunuzi kwa njia ya masurufu 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Mpanda  27,055,569  22.  H/W Hai  19,693,200  
2.  H/M Musoma  45,552,300  23.  H/W Moshi  23,535,000  
3.  H/W Ludewa  3,208,600  24.  H/W Mwanga  39,230,046  
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4.  H/W Lushoto  7,540,000  25.  H/W Rombo  6,000,000  
5.  H/W Chato  16,834,000  26.  H/Mji Babati  7,001,650  
6.  H/W Muleba  3,075,000  27.  H/W Bunda  265,509,462  
7.  H/W Magu  31,833,000  28.  H/W Musoma  6,539,667  
8.  H/Jiji Arusha  3,954,850  29.  H/M Musoma  45,552,300  
9.  H/W Arusha  5,738,664  30.  H/W Rungwe  21,884,784  
10.    31.    
11.  H/W Karatu  16,104,900  32.  H/W Buchosa  40,457,400  
12.  H/W Meru 3,003,400  33.  H/M Ilemela  116,609,391  
13.  H/W 

Kisarawe 
 9,845,000  34.  H/W Itilima  19,600,000  

14.  H/W Rufiji  33,500,000  35.  H/W Meatu  36,524,204  
15.  H/M Ilala  24,341,160  36.  H/W Kaliua  5,855,000  
16.  H/M Ubungo  24,834,000  37.  H/M Tabora  38,204,000  
17.  H/W Kondoa  7,865,000  38.  H/W Handeni  8,400,000  
18.  H/W 

Missenyi 
 55,846,900  39.  H/W Kilindi  9,452,500  

19.  H/W Mpanda  137,777,000  40.  H/W Korogwe  6,695,500  
20.  H/W Uvinza  277,038,074  41.  H/W Muheza  3,013,000  
21.  H/W Hai  19,693,200  42.  H/Jiji Tanga  11,468,000 
22.  H/W Moshi  23,535,000     

Jumla 1,476,172,521 

 
Manunuzi ya namna hii yanakiuka mchakato wa manunuzi ya 
umma, hasa kanuni za msingi za uwazi, ushindani, ufanisi, 
usawa na uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma. 

 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa tajwa kuhahikisha 
kuwa manunuzi yote yanafanyika kwa kutoa hundi au 
kuhamisha fedha moja kwa moja kwa wazabuni baada ya 
kuzingatia taratibu za manunuzi. Ninasisitiza pia 
menejimenti za Mamlaka za serikali za mitaa kuimarisha 
Vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi na taratibu za 
manunuzi ili kupata thamani ya fedha katika matumizi ya 
fedha za umma. 
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9.7.5 Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa na kamati za ukaguzi 
na mapokezi Sh. 5,007,530,026 
Kanuni za 244 na 245 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 zinamtaka Afisa Masuuli kuunda kamati ya ukaguzi 
na mapokezi ya bidhaa itakayowajibika kukagua, kuzijaribu 
bidhaa zilizopokelewa kutoka kwa wazabuni ili kujiridhisha 
iwapo idadi ni sawa, zinakidhi ubora, na bei ni stahiki. 
 
Kinyume na kanuni iliyotajwa, nimebaini mamlaka 43 za 
serikali za mitaa zilipokea bidhaa zenye thamani ya Sh. 
5,007,530,026 bila kukaguliwa na kamati ya ukaguzi na 
mapokezi. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zilizopokea 
bidhaa bila kukaguliwa inaoneshwa kwenye Jedwali Na.9-10 
hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-10: Mamlaka za serikali za mitaa zilizopokea 
bidhaa bila kukaguliwa 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.   H/Jiji Arusha  73,743,458  23 H/W Kalambo  105,753,865  
2.   H/W Arusha  21,990,166  24 H/W Sumbawanga  50,853,900  
3.   H/W Monduli  8,893,256  25 H/W Madaba  140,545,150  
4.   H/W Rufiji  33,500,000  26 H/W Namtumbo  353,066,967  
5.  H/W 

Chamwino 
 256,665,240  27 H/W Nyasa  203,430,395  

6.  H/W 
Nyang’hwale 

 31,572,500  28 H/W Songea  827,593,158  

7.   H/M Iringa  2,330,000  29 H/M Songea  102,622,402  
8. H/W Mufindi  43,467,310  30 H/W Tunduru  18,592,580  
9. H/W Mlele  34,357,460  31 H/M Shinyanga  138,067,300  
10. H/W Kakonko  66,866,000  32 H/W Itilima  40,449,500  
11. H/W Same  3,836,960  33 H/W Singida  8,910,431  
12. H/W Siha  202,087,250  34 H/M Singida  116,546,700  
13. H/W Babati  12,473,200  35 H/W Igunga  287,837,511  
14. H/W Mbulu  22,607,500  36 H/W Kaliua  72,375,118  
15. H/Mji Mbulu  10,304,974  37 H/W Tabora  177,620,659  
16. H/W 

Simanjiro 
 11,095,700  38 H/W Urambo  178,020,000  

17. H/M Musoma  33,241,600  39 H/W Bumbuli  3,490,000  
18. H/W Chunya  12,966,380  40 H/W Korogwe  30,589,990  
19. H/W Kyela  53,198,300  41 H/Mji Korogwe  128,184,232  
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20. H/W Rungwe  24,846,300  42 H/W Lushoto  35,726,100  
21. H/W Ulanga  675,740,989  43 H/W Mkinga  219,081,430  
22. H/W Magu  132,388,095     

Jumla  5,007,530,026 

 
Jedwali Na.9-11 hapa chini linaonesha kuwa mapokezi ya 
bidhaa na huduma bila kukaguliwa na mamlaka husika 
yameongezeka kwa Sh. 3,595,524,731 kutoka Sh.1,412,005,295 
zilizoripotiwa Mwaka wa Fedha 2017/18 hadi Sh. 5,007,530,026 
zilizoripotiwa Mwaka wa Fedha 2018/19. Pia, mwenendo 
unaonesha kuwa idadi ya Halmashauri zilizonunua na kupokea 
bila kukaguliwa zimeongezeka kutoka halmashuri 32 za Mwaka 
2017/18 hadi 43 kwa Mwaka 2018/19. 
 
Jedwali Na.9-11: Mwenendo Bidhaa zilizopokelewa bila 
kukaguliwa na Kamati ya Mapokezi 

Mwaka  Thamani ya bidhaa 
zilizopokelewa bila 
kukaguliwa (Sh.) 

Idadi ya Halmashauri 

2018/19 5,007,530,026 43 
2017/18 1,412,005,295 31 
2016/17 644,312,449 25 

 
Kupokea bidhaa zilizonunuliwa bila kufanyiwa ukaguzi thabiti 
kunaweza kusababisha mapokezi ya bidhaa hafifu, 
zisizoendana na viwango tarajiwa na za bei ya juu kinyume na 
mkataba wa mauziano. 
 
Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuwa kamati za ukaguzi na mapokezi ya bidhaa 
zinakagua na kutoa taarifa iwapo bidhaa zilizonunuliwa zina 
viwango na ubora unaotakiwa kama ilivyoainishwa katika 
mikataba. 
 

9.7.6 Manunuzi ya thamani ya Sh.25,928,485,461 yalifanywa nje 
ya mpango wa manunuzi wa Mwaka 
Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013 inataka taasisi nunuzi kukadiria na kuandaa mahitaji yake 
ya bidhaa, huduma na kandarasi kwa usahihi kisha 
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kuyajumuisha kwenye mpangokazi wa mwaka pamoja na 
makadirio ya mwaka. Vivyohivyo, mpango husika lazima 
uoneshe seti ya mikataba, gharama kadiriwa kwa kila seti ya 
mkataba, na njia ya manunuzi itakayotumika. 
 
Kinyume na kanuni hii, nimebaini kuwa bidhaa, kazi na huduma 
zenye thamani ya Sh. 25,928,485,461 zilinunuliwa na mamlaka 
38 za serikali za mitaa bila ya kuwa kwenye mpango wa 
manunuzi wa mwaka.  
 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zilizonunua bidhaa, 
huduma na kandarasi nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka 
ni kama zinavyoonekana kwenye Jedwali Na.9-12 hapa chini: 
 
Jedwali Na.9-12: Mamlaka za serikali za mitaa zilizonunua 
bidhaa, na kandarasi nje ya mpango wa manunuzi 

N
a 

Halmashauri Kiasi (Sh.) N
a 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Karatu 167,611,713 20.  H/W Makete    28,025,000 
2.  H/W Longido 1,100,000,000 21.  H/Mji 

Njombe 
   74,400,000  

3.  H/W Monduli 100,000,000 22.  H/W Mbinga  360,031,710  
4.  H/W 

Ngorongoro 
2,430,000,000 23.  H/Mji 

Kahama 
 500,736,342  

5.  H/W 
Bagamoyo 

16,992,000 24.  H/W Kishapu  224,923,000  

6.  H/M 
kigamboni 

200,151,500 25.  H/W Maswa  194,280,938  

7.  H/W Bahi 715,482,579 26.  H/W Meatu  1,148,987,100  
8.  H/W 

Mpwapwa 
1,934,800,000 27.  H/W Iramba       9,222,290  

9.  H/W Chato 6,520,963,296 28.  H/W 
Mkalama 

 1,500,000,000  

10.  H/W Kilolo 86,000,000 29.  H/W Ileje  900,000,000  
11.  H/W Missenyi 320,430,341 30.  H/W Momba  90,140,200  
12.  H/W Muleba 159,621,528 31.  H/W Kaliua  713,993,560  
13.  H/W Nsimbo 3,000,000 32.  H/W Bumbuli  4,000,000  
14.  H/W Kakonko 65,129,737 33.  H/W Pangani  1,029,790,483  
15.  H/W Mwanga 123,644,000 34.  H/W Rufiji  33,500,000  
16.  H/W Kilwa 1,300,000,000 35.  H/M Temeke  820,663,207  
17.  H/W Liwale 135,501,760 36.  H/W Kyerwa  15,977,020  
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18.  H/W 
Simanjiro 

435,131,831 37.  H/W Moshi  150,439,584  

19.  H/W Kwimba 47,014,742 38.  H/W Mbozi  2,267,900,000  
20.     Jumla 25,928,485,461 

 
Mwenendo wa manunuzi nje ya mpango wa manunuzi wa 
mwaka kwa miaka mitatu mfululizo unaoneshwa kwenye 
Jedwali Na.9-13 hapa chini: 
 
Jedwali Na.9-13: Mwenendo wa manunuzi nje ya mpango 
kwa miaka mitatu 

Mwaka 
Manunuzi nje ya mpango 

(Sh.) Idadi ya Halmashauri 
2018/19 25,928,485,461 38 
2017/18 28,540,519,010 14 
2016/17 2,384,412,108 21 

 
Jedwali Na.9-13 linaonesha kuwa, kiasi cha manunuzi 
yaliyofanywa nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka 
kimeshuka kwa Sh. 2,612,033,549 sawa na asilimia 9% kutoka 
Sh. 28,540,519,010 Mwaka wa Fedha 2017/18 hadi Sh. 
25,928,485,461 kwa Mwaka wa Fedha 2018/2019 ingawa idadi 
ya halmashauri zilizohusika zimeongezeka kutoka 14 hadi 38 
 
Kwa maoni yangu, utaratibu huu unakaribisha kufanyika kwa 
manunuzi yasiyo kwenye mpango wa manunuzi wa mwaka na 
bila ushindani hivyo kusababisha kutofanyika kwa manunuzi 
yaliyopangwa kutokana na kuchepusha fedha; na thamani ya 
fedha katika manunuzi ya namna hii haiwezi kupatikana.  
 
Hivyo, ili Serikali iweze kufikia malengo yake ya manunuzi, 
ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa husika 
kuhakikisha kwamba manunuzi yote yanafuata mpango wa 
manunuzi wa mwaka na kuzingatia Kanuni ya 69(3) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 ili kukwepa 
matumizi yasiyo kwenye mpango. 
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9.7.7 Bidhaa za Sh. 1,090,741,646 zililipiwa lakini 

hazikupokelewa 
Kanuni ya 242(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013, na Agizo la 70 la Randama ya Fedha ya Mamlaka za 
serikali za mitaa vinaziagiza taasisi nunuzi kupata kwanza 
taarifa iwapo bidhaa zimepokelewa na kuthibitishwa kulingana 
na mkataba, kisha kuidhinisha malipo ya wazabuni. 
 
Kinyume na kanuni hizo, nimebaini kuwa mamlaka za serikali 
za mitaa 27 ziliagiza na kulipia bidhaa zenye thamani ya Sh. 
1,090,741,646 ambazo hazikutolewa na wazabuni. Kiasi hiki 
kinajumuisha Sh. 619,148,011 zilizolipwa na Hazina kwa Bohari 
Kuu ya Madawa kwa ajili ya vifaa vya upasuaji ambavyo 
havijapokelewa katika vituo vya afya vilivyokarabatiwa. 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zilizolipia bidhaa lakini 
hazikupokelewa ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-
14 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-14: Halmashauri zilizolipia bidhaa ambazo 
hazijapokelewa 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Arusha 2,879,000 2.  H/W Masasi 9,834,800 
3.  H/Mji Kibaha 6,892,000 4.  H/M Mtwara  5,000,000  
5.  H/W 

Chamwino 
3,096,200 6.  H/Mji 

Nanyamba 
 21,890,000  

7.  H/W Iringa 6,905,492 8.  H/W 
Nanyumbu 

 28,000,000  

9.  H/W Kilolo 119,125,970 10.  H/W Nyasa  46,841,278  
11.  H/W Mpanda 7,396,000 12.  H/W Songea  181,626,800  
13.  H/W Uvinza 17,165,600 14.  H/W Singida 193,335,341  
15.  H/W Rombo 20,066,500 16.  H/M Singida  23,686,000  
17.  H/W Babati 14,500,000 18.  H/W Mbozi  5,900,000  
19.  H/W Hanang’ 3,139,498 20.  H/W Nzega  29,656,894  
21.  H/W Mbulu 3,978,892 22.  H/Mji 

Mafinga 
 67,191,700  

23.  H/W 
Simanjiro 

7,005,640 24.  H/W Mufindi 139,925,441  
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25.  H/W 
Busokelo 

3,305,000 26.  H/W 
Kilombero 

115,497,600  

27.     H/M 
Morogoro 

6,900,000 

Jumla 1,090,741,646 
 
Kwa maoni yangu, kuna hatari ya kununua bidhaa na kutoweza 
kupokelewa au kupokelewa bidhaa ambazo ni tofauti na 
zilizoagizwa. 
 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa zifuatilie na 
zihakikishe kuwa bidhaa zote zilizonunuliwa zinapokelewa 
na kutumika kama ilivyopangwa kwa ustawi wa umma. 
 

9.7.8 Matengenezo ya magari ya thamani ya Sh. 350,635,246 
yalifanyika katika karakana binafsi pasipo kibali cha Wakala 
wa Ufundi na Umeme 
 Kanuni za 137 (1) (a), (2) na (3) za Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013 zinaipa mamlaka, Wakala wa Ufundi na 
Umeme kufanya ukaguzi wa magari kabla na baada ya huduma 
kutolewa na kutoa cheti cha uthibitisho na hakuna gharama 
ambazo zitatozwa kwa ukaguzi huo. Pale ambapo mamlaka 
itashindwa kufanya matengenezo na ukarabati kutokana na 
kutokuwapo kwa vipuri, ujuzi au rasilimali zinginezo, inaweza 
kupata huduma hiyo kupitia kwa watoa huduma wengine 
wenye tuzo za mkataba kwa kushauriana na taasisi inayofanya 
manunuzi.  
Kinyume na kanuni tajwa hapo juu, ukaguzi wangu umebaini 
kuwa Mamlaka 8 za serikali za mitaa zililipa jumla ya Sh. 
350,635,246 kwa karakana binafsi kwa ajili ya ukarabati na 
matengenezo ya magari bila idhini ya Wakala wa Ufundi na 
Umeme. 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya 
matengenezo ya magari bila idhini ya Wakala wa Ufundi na 
umeme ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-15 hapo 
chini. 
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Jedwali Na.9-15: Matengenezo ya magari bila idhini ya 
Wakala wa Ufundi na Umeme 

  
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
Utaratibu huu hautoi nafasi ya kuthibitisha iwapo matengenezo 
na ukarabati wa magari ya serikali yamefanywa kwa kuzingatia 
viwango vinavyohitajika na kwa gharama nafuu. 
 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa kuzingatia Kanuni 
za 137 na 166 za kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 kwa kuhakikisha kuwa matengenezo na ukarabati 
unafanywa na Wakala wa Ufundi na Umeme 
 

9.7.9 Matumizi ya bidhaa za thamani ya Sh. 2,604,166,883 
hayakuthibitishwa 
Agizo la 54(3) la Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linaelekeza kuwa taasisi nunuzi zinatakiwa 
kutunza kumbukumbu za mapokezi, matumizi na salio kwenye 
leja ya vifaa. 
 
Kinyume na Agizo hilo, nimebaini kuwa Mamlaka 36 za serikali 
za mitaa zilinunua bidhaa zenye thamani ya Sh. 2,604,166,883 
lakini hazikuingizwa kwenye leja ya vifaa. Hali hii ilinifanya 
nishindwe kuthibitisha iwapo vifaa vilivyonunuliwa 
vilipokelewa na kutumika kama ilivyostahili.  
 

Na. Halmashauri Kiasi (.) 
1.  H/Jiji Dar 145,845,980 

2.  H/M Kinondoni 58,323,790 
3.  H/M Ubungo 69,469,725 
4.  H/W Tandahimba 7,244,540 
5.  H/W Ludewa 32,596,195 
6.  H/W Mbinga 20,569,865 
7.  H/W Singida 5,223,590 
8.  H/W Ileje 11,361,561 

  Jumla 350,635,246 
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Jedwali Na.9-16 hapa chini linaonesha orodha ya mamlaka za 
serikali za mitaa ambazo hazikuingiza kwenye leja vifaa 
vilivyonunuliwa. 
 
Jedwali Na.9-16: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo hazikuingiza kwenye leja vifaa vilivyonunuliwa. 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) N

a 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha  63,703,405  19.  H/W Kisarawe 20,402,462 
2.  H/M 

Kigoma/Ujiji 
 8,082,000  20.  H/W Korogwe 13,072,878 

3.  H/M Songea  50,088,706  21.  H/W Longido 30,599,500 
4.  H/M Tabora 216,754,289 22.  H/W Mafia  34,103,514  
5.  H/Mji 

Handeni 
 25,792,378  23.  H/W Mkalama  53,408,000  

6.  H/M Tabora  216,754,289  24.  H/W Moshi  5,800,130  
7.  H/Mji 

Handeni 
 25,792,378  25.  H/W Mpanda  9,515,996  

8.  H/Mji Mafinga  17,640,000  26.  H/W 
Nachingwea 

 6,183,048  

9.  H/W Arusha  8,947,732  27.  H/W Nyasa 55,368,270 
10.  H/W Babati 7,673,153 28.  H/W Same 22,048,823 
11.  H/W Buhigwe 333,415,823 29.  H/W 

Sengerema 
8,566,336 

12.  H/W Gairo 26,427,399 30.  H/W Sikonge 18,493,000 
13.  H/W Hanang’ 15,125,049 31.  H/W 

Simanjiro 
 9,640,500  

14.  H/W Ileje 36,516,263 32.  H/W Songea 234,326,965 
15.  H/W Kakonko 109,420,377 33.  H/W Songwe  220,471,467  
16.  H/W Kaliua  31,924,164  34.  H/W 

Sumbawanga 
 660,063,745  

17.  H/W Kilolo 16,660,659 35.  H/W Tabora 197,568,216 
18.  H/W Kilosa  61,016,214     

Jumla 2,604,166,883 
 

Kwa mtazamo wangu, bidhaa ambazo hazijaingizwa kwenye 
leja ya vifaa ama zinakuwa hazikuletwa au zilitumika kwa 
shughuli nyingine tofauti na ilivyokusudiwa bila uongozi wa 
halmashauri kujua na hivyo kusababisha hasara ya fedha za 
umma. 
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Ninazishauri Mamlaka za serikali za mitaa kuweka mifumo 
madhubuti ya usimamizi wa bidhaa zinazonunuliwa na 
kuhakikisha kwamba bidhaa zote zinaingizwa kwenye leja 
ambayo itakuwa ni ushahidi wa mapokezi na matumizi ya 
vifaa vilivyonunuliwa.  
 

9.7.10 Manunuzi madogo madogo ya thamani ya Sh. 1,349,010,867 
hayakutolewa taarifa kwenye mamlaka husika 
Kanuni ya 166 (7)-(8) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2013 inaelekeza kuwa ‘manunuzi madogo madogo yote 
yaliyofanyika yatatolewa taarifa kwenye bodi ya zabuni kila 
mwezi kwa kutumia utaratibu wa fomu mahsusi itakayotolewa 
na mamlaka. Pia, taarifa za manunuzi madogo madogo 
zitawasilishwa kwa mamlaka kila robo mwaka kwa kutumia 
fomu mahsusi. 
 
Kinyume na kanuni tajwa, nimebaini kuwa katika Mwaka wa 
Fedha 2018/19 Mamlaka 14 za serikali za mitaa zilifanya 
manunuzi madogo madogo yenye thamani ya Sh. 1,349,010,867 
bila kuyatolea taarifa kwenye Bodi ya Manunuzi na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma. 
 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya manunuzi 
bila kuyatolea taarifa kwa bodi za zabuni wala Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma imeoneshwa katika Jedwali 
Na.9-17 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-17: Orodha ya halmashauri zilizofanya 
manunuzi madogomadogo bila kuyatolea taarifa kwa bodi ya 
zabuni wala Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.    H/W Arusha   8,277,000  8  H/W Ileje    141,592,806  
2.   H/W Magu   108,808,459  9  H/W Mbozi   226,805,610  
3.  H/W 

Sumbawanga  
 30,507,240  10  H/W Songwe    260,063,299  

4.  H/W Ikungi   48,435,246  11 H/W Igunga    35,752,740  
5.   H/W Iramba   60,327,515  12  H/W Kaliua    261,734,704  
6.   H/M Singida   68,403,496  13  H/W Tabora   66,083,000  

   14  H/Jiji Tanga   32,219,752  
Jumla 1,349,010,867 
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Maoni yangu nikuwa utaratibu wa aina hii unazuia bodi za 
zabuni na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kupata 
taarifa muhimu zinazotumika kufanya maamuzi na katika 
kuandaa taarifa mbalimbali.  
 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa husika kufuata 
matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na 
Kanuni za Manunuzi wa Umma za Mwaka 2013 hususani 
kanuni ya 166 inayotoa mwongozo juu ya utoaji wa mara 
kwa mara wa taarifa za manunuzi madogomadogo kwa bodi 
za zabuni na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma. 
 

9.7.11 Hasara ya Sh. 1,198,911,923 kutokana na kuondolewa kwa 
wazabuni wenye bei za chini bila sababu za msingi  
Kifungu cha 72 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya 
Mwaka 2011 kinafafanua kuwa vigezo vya kutathmini zabuni na 
kumpata mzabuni vitatajwa kwa usahihi ndani ya nyaraka za 
zabuni. Nyaraka za zabuni zitataja vigezo vya ziada nje ya bei 
vinavyoweza kuzingatiwa wakati wa tathmini ya kumpata 
mzabuni na namna vigezo hivyo vitakavyoweza kutumika 
kumpata mzabuni. 
 
Aidha, Kanuni ya 203(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 (Iliyorekebishwa mwaka 2016) inataka zabuni 
zishindanishwe ili kubaini zabuni yenye kiwango cha chini cha 
gharama za manunuzi ya bidhaa, huduma, au kandarasi na 
zabuni yenye kiwango cha juu katika ukusanyaji wa mapato. 
Pia, Kanuni ya 17 (2-4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 inazitaka taasisi nunuzi kabla ya kukataa zabuni 
zenye bei ya chini kupita kiasi kuomba maelezo ya wazabuni, 
kuthibitisha zabuni au sehemu ya zabuni isiyo ya kawaida, 
kutoa sababu ya kukataliwa kwa zabuni hiyo na kumtaarifu 
mzabuni anayehusika, pia kuomba idhini ya Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma. 
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Kinyume na Sheria na Kanuni tajwa hapo juu, mapitio ya 
tathmini na mchakato wa kutunuku zabuni katika mamlaka 9 
za serikali za mitaa yalibaini kuwa wazabuni/wakandarasi 10 
walioomba zabuni kwa bei ya chini waliondolewa katika 
mchakato kwa sababu zisizo za msingi na kusababisha hasara 
ya Sh. 1,198,911,923. Kufanyika tathmini isiyozingatia usawa 
wala maamuzi ya kamati za fedha ndiko kulikosababisha hasara 
hii kujitokeza. Hata hivyo, bodi za zabuni za mamlaka za 
serikali za mitaa pamoja na kamati za tathmini zilipaswa 
kutimiza majukumu yao ipasavyo na kwa mujibu wa Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011, na Kanuni zake za Mwaka 
2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016). 
 
Idadi na maelezo ya wazabuni wenye bei za chini waliondolewa 
bila sababu za msingi na kusababisha hasara katika kila 
mamlaka za Serikali za Mitaa yameoneshwa kwenye Jedwali 
Na.9-18 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-18: Wazabuni wenye bei za chini 
walioondolewa bila sababu za msingi na kusababisha hasara 

Na
. Halmashauri  

Na. ya 
Zabuni/mkataba 

Mzabuni 
Mwenye sifa 

(Sh.) 

Mzabuni 
Aliyeshinda 
(Sh.) 

Kiasi cha 
Hasara 

(Sh.) 
1.  H/W Longido  Nguvu kazi 197,167,000 207,525,500 10,358,500 
2.  H/W Iringa  Nguvu kazi. 81,880,000 103,129,605 21,249,605 
3.  H/W Kilolo  

LGA/027/OWNSO
URCE/2018/2019
/NC/01 

22,607,700 28,000,000 

8,912,300 

LGA/027/LCDG/
2018/2019/NC/0
3 

23,480,000 27,000,000 

4.  H/W Karagwe  Nguvu kazi 188,706,099 221,955,319 33,249,220 
5.  H/W Njombe  Nguvu kazi 34,200,000 37,410,000 3,210,000 
6.  H/W Nyasa  Nguvu kazi 40,920,000 47,040,000 

818,772,298 

LGA/145/2016-
2017/DEV/W/33
B 

2,082,780,996 2,895,433,294 

7.  H/W Lushoto  Loss from 
disposal of Mnazi 
Sisal Estate. 

3,100,000,000 2,808,240,000 

291,760,000 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 115 
 

Na
. Halmashauri  

Na. ya 
Zabuni/mkataba 

Mzabuni 
Mwenye sifa 

(Sh.) 

Mzabuni 
Aliyeshinda 
(Sh.) 

Kiasi cha 
Hasara 

(Sh.) 
8.  H/M Ubungo LGA/180/2017-

2018/G/19 
318,600,000 330,000,000 11,400,000. 

Jumla 1,198,911,923 
 

Vitendo hivi vinasababisha hasara ya fedha za umma ambazo 
zingetumika kutekeleza miradi mingine ya maendeleo ndani ya 
halmashauri. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa halmashauri husika 
kuzingatia Kifungu cha 72 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya Mwaka 2011 pamoja na Kanuni ya 203(2) ya Kanuni za 
Manunuzi wa Umma ya Mwaka 2013 wakati wa kutathmini 
na kutunuku zabuni. Pia, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 
wajumbe wote wa kamati za tathmini ya zabuni pamoja na 
wajumbe wa bodi za zabuni waliosababisha hasara hii.  
 

9.7.12 Nyongeza ya Sh. 1,219,687,933 kwenye mikataba 
isiyoizidhinishwa na bodi ya zabuni 
Kanuni ya 110(5) na (6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 inaeleza iwapo utekelezaji wa mkataba umeanza, 
mabadiliko yoyote yanayopelekea kuongezeka kwa gharama na 
ambayo hupelekea kubadilika kwa mawanda au lengo la 
mkataba ni lazima yapate idhini ya bodi ya zabuni. Mabadiliko 
ya mawanda yanajumuisha mabadiliko ya gharama, idadi, au 
ubora wa bidhaa zitakazopokelewa, huduma zitakazotolewa au 
kandarasi itakayofanywa na mzabuni ambaye ana mkataba wa 
kazi na mabadiliko hayo yatokane na mabadiliko ya sera kama 
kuongezeka kwa eneo la ujenzi au ukamilishaji wa kazi kwa 
kiwango cha juu zaidi ya ilivyokuwa awali. 
Kinyume na kanuni tajwa hapo juu, nimebaini kuwa mamlaka 
9 za serikali za mitaa zilikubali kutoa nyongeza kwa mikataba 
yenye thamani ya Sh. 1,219,687,933 bila kupata idhini ya bodi 
za zabuni katika halmashauri husika. 
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Orodha ya Mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya mabadiliko 
kwenye mikataba bila kibali cha bodi za zabuni imeoneshwa 
kwenye Jedwali Na.9-19 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-19: Mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya 
mabadiliko kwenye mikataba bila kibali cha bodi za zabuni 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/M Ilala  44,939,000  6 H/W Songwe  192,449,470 
2.  H/W Lindi   57,775,100  7 H/W Nzega 50,615,600 
3.  H/W Malinyi  168,813,809 8 H/W Tabora  42,301,600 
4.  H/Mji 

Nanyamba  
41,227,900 9 H/Mji Korogwe  21,565,454 

5.  H/M Ilemela  600,000,000    
Jumla 1,219,687,933 

  
Kitendo hiki kinaweza kusababisha kufanyika malipo zaidi kwa 
mzabuni au kulipia shughuli ambazo hazikufanyika na 
kusababisha hasara kwa umma au kutopata thamani ya fedha. 
 
Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri husika 
kufuata Kanuni ya 110 (5 na 6) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013 kwa kuweka usimamizi thabiti wa 
matumizi kwenye mikataba ya miradi inayotekelezwa. 
 

9.7.13 Mikataba ya thamani ya Sh. 36,771,187,645 ilitekelezwa 
bila dhamana ya utendaji 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
ya Mwaka 2013 inaelekeza kuwa Taasisi nunuzi itamtaka 
mzabuni aliyeshinda zabuni kuwasilisha dhamana ya utendaji 
ili kuhakikisha utekelezaji wa mkataba kwa uaminifu na malipo 
ya wafanyakazi wote, wazabuni, mafundi na wakandarasi 
wasaidizi, kama wapo. 
 
Pia Kanuni ya 23(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013 inataka kabla ya kuwasilisha zabuni, mzabuni anaweza 
kuomba taasisi nunuzi kuthibitisha kukubalika kwa mtoaji wa 
dhamana ya zabuni aliyependekezwa, au kwa dhamana ya 
zabuni iliyopendekezwa, au mthibitishaji aliyependekezwa na 
taasisi nunuzi itatakiwa kujibu ombi hilo mara moja. 
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Kinyume na Kanuni zilizotajwa, nilibaini mamlaka 15 za serikali 
za mitaa hazikudai dhamana ya utendaji kutoka kwa wazabuni 
walioshinda kabla ya kutekeleza mikataba 15 yenye thamani 
Sh. 36,771,187,645. 
 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo zilitekeleza 
mikataba bila dhamana ya utendaji imeoneshwa kwenye 
Jedwali Na.9-20 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-20: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo zilitekeleza mikataba bila dhamana ya utendaji 
Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashau

ri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Bunda  3,074,207,662  9 H/W Mbulu  4,767,786,814  

2.  H/Mji 
Kahama  

3,246,095,571  10 H/W 
Buchosa  

 2,291,377,248  

3.  H/Mji Bariadi    747,572,676  11 H/W 
Wanging’om
be  

 15,185,727,360  

4.  H/W Nzega  1,372,721,893  
12 

H/Mji 
Kahama  

 3,246,095,571  

5.  H/W Iringa   38,950,000  
13 

H/W Ikungi   420,595,443  

6.  H/Mji 
Tunduma  

 162,880,815  
14 

H/W 
Njombe  

 1,620,998,333  

7.  H/W Lushoto   200,000,000  
15 

H/Mji Nzega   385,678,259  

8.  H/Mji Kibaha  10,500,000     

 Jumla 36,771,187,645 
  

Kwa kutodai dhamana ya utendaji, mamlaka za serikali za 
mitaa hujiingiza kwenye kwenye hatari ya kupoteza rasilimali 
zake kwa miradi inayoendelea iwapo mkandarasi atashindwa 
kutekeleza mkataba kikamilifu. 

Ninaziasa menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
husika kuhakikisha kwamba mikataba yote inakuwa na 
dhamana ya utendaji na bima kama inavyohitajika na kanuni 
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za manunuzi ili kulinda maslahi ya halmashauri ikiwa 
mikataba haijatekelezwa kikamilifu. 

 
9.7.14 Tangazo la zabuni na utoaji wa mikataba ya Sh. 

23,481,461,232 halikuchapishwa kwenye  jarida la Mamlaka 
ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na poto ya zabuni  
Kanuni za 19 (1) na 20 (1) za Kanuni za Manunuzi ya Umma, za 
Mwaka 2013 zinazitaka taasisi nunuzi kuandaa taarifa za zabuni 
na taarifa za utoaji mkataba kwa manunuzi yoyote na 
kuwasilisha kwa mamlaka kwa ajili ya kuchapisha katika Jarida 
lake na Poto ya Zabuni. 
 
Mapitio ya poto ya zabuni, matoleo ya Jarida na majalada ya 
mikataba yalibainisha kwamba matangazo ya zabuni na taarifa 
za utoaji wa zabuni za thamani ya katika mamlaka za serikali 
za mitaa saba (7) zenye thamani ya Sh. 23,481,461,232 
hazikuwasilishwa wala kuchapishwa katika jarida la Mamlaka 
ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na Poto ya Zabuni kinyume 
na kanuni hizo tajwa. 
 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo ilitekeleza 
mikataba bila kuchapishwa kwenye Jarida la Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na Poto ya Zabuni inaoneshwa 
kwenye Jedwali Na.9-21 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-21: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo zilitekeleza mikataba bila kuchapishwa kwenye 
jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na Poto 
ya Zabuni  

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1  H/W Bagamoyo   234,167,637  
2 H/W Ruangwa  5,987,199,300  
3  H/W Wanging’ombe  15,185,727,360  
4  H/W Songea  1,224,518,000  
5 H/W Ikungi  420,595,443  
6 H/W Korogwe   337,200,000  
7 H/Mji Korogwe   92,053,492  
 Jumla 23,481,461,232 

  



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 119 
 

Kutokuchapisha taarifa za zabuni na za utoaji mikataba katika 
Jarida la Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na Poto 
ya Zabuni kunaathiri uwazi na kutoa nafasi kwa wazabuni 
wachache.  

Ninashauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
husika kuhakikisha kuwa taarifa za zabuni na za utoaji 
mkataba kwa manunuzi yoyote zinawasilishwa kwa mamlaka 
ya uchapishaji ili kuongeza uwazi, haki na ushindani, na 
hivyo kupata thamani ya fedha. 
 

9.7.15 Kuchelewa kwa malipo ya mkandarasi wa Sh. 858,772,068 
Kanuni ya 44 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013, 
inaelekeza kuwa ili kusaidia ukuaji wa makampuni ya ndani na 
kuyawezesha kutimiza wajibu wao wa kimkataba, taasisi 
nunuzi zinatakiwa kuhakikisha kwamba malipo ya wazabuni 
yanafanywa kwa wakati. 
 
Mapitio ya nyaraka za mikataba na vocha za malipo yalibainisha 
kuwa mamlaka 5 za serikali za mitaa zilisaini mikataba na 
wakandarasi mbalimbali kwa ajili ya kukamilisha kazi 
mbalimbali, lakini kinyume na kanuni tajwa mamlaka hizo 
hazikulipa kwa wakati kiasi cha Sh. 858,772,068 licha ya ukweli 
kwamba kazi zote zilikamilika kwa mujibu wa mkataba.  
 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo zilichelewesha 
malipo ya wakandarasi imeonyeshwa kwenye Jedwali Na.9-22 
hapa chini: 
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Jedwali Na.9-22: mamlaka za serikali za mitaa ambazo 
zilichelewesha malipo ya wakandarasi 
Na Jina la halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/M Bukoba            253,465,439  
2 H/W Mpanda            225,431,250  
3 H/Mji Newala            347,108,891  
4 H/W Ikungi                14,325,250  
5 H/W Singida               18,441,238  

  Jumla    858,772,068  
 

9.7.16 Sh. 3,578,817,959 zililipwa kwa Wakandarasi bila tathimini 
ya kazi kufanyika.  
Kanuni ya 243 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inazitaka taasisi nunuzi kuidhinisha malipo ya kandarasi 
kufuatia uthibitisho wa ukubwa wa kazi zilizofanyika katika 
kila hatua au ngazi mbalimbali zilizoonyeshwa katika mkataba, 
ili mradi asilimia ya malipo hayo ibakizwe kama pesa za 
matazimio kama imeainishwa katika mkataba. 
Mapitio ya hati za mikataba na hati za malipo zilibaini kuwa 
Mamlaka 5 za serikali za mitaa ziliingia mikataba na baadhi ya 
wakandarasi na mafundi kwa ajili ya utekelezaji wa kazi 
mbalimbali. Kinyume na Kanuni ya 243 (2) ya Kanuni za 
Manunuzi wa Umma ya Mwaka 2013, mamlaka hizo zilifanya 
malipo ya kiasi cha Sh. 3,578,817,959 kwa wakandarasi na 
mafundi bila kuthibitisha ukubwa wa kazi zilizofanyika.  
 
Orodha ya halmashauri ambazo zilifanya malipo kwa 
Wakandarasi na mafundi bila uthibitisho wa vipimo vya kazi 
zilizofanyika imeoneshwa katika Jedwali Na.9-23 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-23: Halmashauri ambazo zilifanya malipo kwa 
wakandarasi na mafundi bila uthibitisho wa vipimo vya kazi 
zilizofanyika 

Na Halmashauri Kiasi Na. ya mkataba 
1  H/Mji Kibaha  16,500,000  Local fundi 
2  H/W Missenyi   39,530,574  Local fundi 
3  H/W Gairo  288,149,928  Local fundi 
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4  H/W Malinyi   1,604,016,227  No LGA/176/2017-
2018/W/01   

5  H/W Mvomero   110,000,000  Local fundi 
6  H/W Nyasa   41,908,230  Local fundi 
7  H/Mji Nzega   1,448,155,000  LGA/170/2017-18/05 
8 H/Mji Korogwe   30,558,000  Local fundi 

Jumla 3,578,817,959  
 
Uongozi wa Halmashauri kutokufuata matakwa ya Kanuni ya 
243(2) ya Kanuni Za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2013 na 
udhaifu katika udhibiti wa malipo ni chanzo cha kufanyika 
malipo bila kuthibitishwa kwanza ukubwa wa kazi. Hali hii 
huenda ikapelekea kufanyika kwa malipo zidifu au kulipia kazi 
ambazo hazijafanyika Hivo kuongeza gharama za mradi bila 
sababu na kupelekea upotevu wa fedha za umma.  
 
Ninazishauri menejimenti z ilia mamlaka za serikali za mitaa 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuhakikisha 
kuwa malipo yote ya kazi zilizofanyika yanaambatishwa na 
uthibitisho wa kufanyika tathmini ya vipimo kujiridhisha 
kwamba malipo yamefanyika kwa kazi ambazo zimekamilika 
tu. 

 
9.8 UKAGUZI WA KINA WA USIMAMIZI WA MIKATABA 

Ukaguzi wa kina wa usimamizi wa mikataba ulifanyika katika 
halmashauri 29 katika mikoa 19 Tanzania Bara. Lengo kuu la 
ukaguzi lilikuwa ni kutathmini iwapo kuna mifumo madhubuti 
katika kusimamia mikataba ya ujenzi kwenye mamlaka za 
serikali za mitaa ili kuwa na matumizi bora ya rasilimali na 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
 
A. Maeneo yaliyokaguliwa 
Nimefanya ukaguzi wa kina kwenye halmashauri 29 kwa Mwaka 
wa Fedha 2018/2019. Nimekagua masuala yanayohusiana na 
ufanisi katika usimamizi wa mikataba 71 ya ujenzi. Aidha, 
ukaguzi huu umehusisha pia uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya Mwaka 2011 pamoja na Kanuni zake za Mwaka 
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2013. Halmashauri nilizokagua ni kama zinavyoonekana katika 
Jedwali Na.9-24 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-24: Halmashauri Zilizokaguliwa  
Na. Mkoa Halmashauri Zilizokaguliwa 
1. Rukwa H/W Kalambo  H/M Sumbawanga  H/W Nkasi 
2. Tabora H/Mji Nzega  H/W Tabora  H/W Igunga  
3. Kigoma H/W Kakonko  H/Mji Kasulu  H/W Kibondo  
4. Geita H/W Chato  H/W Mbogwe  H/W Nyang'hwale  
5. Katavi H/W Nsimbo  H/W Mpimbwe  H/W Mlele  

6. Pwani H/W 
Bagamoyo  - - 

7. Ruvuma H/W 
Namtumbo  - - 

8. Lindi H/W 
Nachingwea  - - 

9. Arusha H/W Monduli  - - 
10. Kagera H/W Kyerwa  - - 
11. Kilimanjaro H/W Siha  - - 
12. Mbeya H/W Chunya  - - 
13. Dodoma H/W Kongwa  - - 
14. Morogoro H/W Gairo  - - 

15. Mtwara H/Mji 
Nanyamba  - - 

16. Mwanza H/W Magu  - - 

17. Njombe H/W 
Wanging'ombe  - - 

18. Singida H/W Itigi  - - 
19. Tanga H/W Bumbuli  - - 

 
Nimefanya ukaguzi huu kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005); Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008; pamoja na Viwango vya 
Kimataifa vya Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIS).  
 
Aidha, ukaguzi huu umefanyika kwa mujibu wa Kifungu cha 28 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008, 
ambacho kinanipa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi 
(thamani ya fedha) kwa lengo la kuthibitisha uwekevu, tija, na 
ufanisi katika matumizi ya rasilimali za Umma zinazoelekezwa 
kwenye wizara, idara na wakala wa serikali, serikali za mitaa, 
mashirika ya umma, na taasisi zinginezo.  
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Kwa kuzingatia hatua kuu nne katika usimamizi wa mikataba 
au miradi ambayo ni sababu ya uhitaji wa mradi; taratibu za 
zabuni zilizotumika; ufanyaji wa tathmini na utoaji tuzo za 
mikataba; na usimamizi wa utekelezaji wa mradi na ufikiaji wa 
malengo, nimeonesha ukiukaji wa taratibu zilizowekwa 
kisheria, na kuhitimisha kwa kutoa mapendekezo. 
 
Aidha, mawanda ya ukaguzi yalihusisha mikataba 71 ya ujenzi 
ya thamani ya Sh. 111,014,275,229. Sampuli ya mikataba 
iliyokaguliwa imehusisha miradi iliyoanza kutekelezwa katika 
Mwaka wa Fedha 2018/2019 na inayoendelea kutekelezwa 
tangu Mwaka wa Fedha 2012/2013 kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na.9-25 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-25: Mawanda ya ukaguzi wa kina katika 
usimamizi wa mikataba 

Mwaka Idadi ya Mikataba 

2012/13 1 

2013/14 4 

2014/15 2 

2015/16 2 

2016/17 16 

2017/18 33 

2018/19 13 

Jumla 71 

 
Katika kaguzi 29 nilizofanya, nimebaini mapungufu 64 ya 
kimfumo ambayo yanahitaji kushughulikiwa na Serikali. 
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B. Masuala muhimu yaliyojiri wakati wa ukaguzi wa kina wa 
mikataba 
Mapungufu yaliyoelezwa katika sehemu hii yanahusiana na 
halmashauri 25 za wilaya, halmashauri tatu za miji, na 
halmashauri moja ya manispaa kama inavyoelezwa hapa chini. 

 
9.8.1 Miradi 25 ya thamani ya shilingi bilioni 36.5 imetekelezwa 

bila kufanyika kwa tathmini ya athari katika mazingira 
Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inasema kuwa "taasisi inayofanya manunuzi ya kazi 
yoyote, inapaswa kufanya tathmini ya athari za mazingira 
katika hatua za maandalizi ya mradi na kabla ya manunuzi 
kuanza". Aidha, Kifungu cha 81(2) cha Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira ya Mwaka 2004 kinaweka sharti la kufanyika kwa 
tathmini ya athari za mazingira kabla ya kutenga fedha au 
kuanza kwa mradi.  
 
Nimebaini kuwa halmashauri 16 zilitekeleza mikataba 25 ya 
thamani ya Sh. 36,527,998,090 pasipo kufanya tathmini ya 
athari za mazingira kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-
26 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-26: Mikataba iliyotekelezwa bila kufanya 
tathmini ya athari za mazingira 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Gharama Ya Mkataba (Sh.) 

Rukwa H/W Kalambo LGA/144/2016-2017/KDC/W/03 997,262,096 

Kigoma 

H/W Kakonko LGA/139/HQ/2018/2019/W/01 2,146,996,676 

H/Mji Kasulu 

LGA/168/HQ/2017-2018/WSDP/W/10 550,720,000 

LGA/168/HQ/2017/2018/WSDP/W/13/L/01 502,720,000 

H/W Kibondo 

LGA/041/HQ/WSDP/MKAB/2017-18/03. 1,021,088,581 

LGA/041/HQ/2017-2018/W/02 1,200,011,046 

Geita 

H/W Mbogwe 

LGA/150/2017-2018/RWSSP/W/01 1,239,808,335 

LGA/150/2014/2015/HQ/LGCDG/W/01 3,994,947,386 

H/W Nyang'hwale LGA/149/2016/2017/W/01 4,115,546,587 

Katavi 

H/W Nsimbo 

LGA/161/2014/2015/W/HQ/01 2,587,981,782 

LGA/161/2017/2018/W/WATER/01/LOT O1, 184,857,600 

H/W Mpimbwe LGA/185 /2017/2018/W/HQ/03 414,511,502 
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Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Gharama Ya Mkataba (Sh.) 

LGA.185/2016-2017/HQ/W/01 2,787,681,349 

H/W Mlele LGA/154/2016-17/W/WATER/01 757,538,252 

Mbeya H/W Chunya LGA/075/W/2017/2018/29 2,809,674,259.52 

Ruvuma H/W Namtumbo LGA/105/MKT/2017-2018/W/DEV/01 1,600,793,853 

Lindi H/W Nachingwea 

NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/01 217,196,845 

NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/04 211,448,500 

Arusha H/W Monduli LGA/004/2016-2017/RWSSP/ /W/01 1,079,847,925 

Morogoro H/W Gairo 

LGA/143/2015-2016 2,043,942,327 

LGA/143/2017-2018/W/02 933,059,771 

Singida H/W Itigi 

LGA/177/IDC/2017/2018/HQ/W/01 LOT1 1,640,149,965 

LGA/177/IDC/2017/2018/HQ/W/01 LOT2 998,634,472 

Kilimanjaro H/W Siha 

LGA/050/2017/18/W/01 (Lot I) 1,738,690,470 

LGA/050/2017/18/W/01 (Lot II) 752,888,512 

Jumla 36,527,998,090 

 
Kwa maoni yangu, utekelezaji wa miradi bila kufanya tathmini 
ya athari katika mazingira, unaziweka halmashauri katika 
hatari ya uharibifu wa mazingira ambao unaweza kuwa na 
madhara kwa ustawi wa jamii husika. Aidha, mwenendo huu 
unaweza kusababisha upotevu wa rasilimali za Umma. 

 
Ninapendekeza kwa halmashauri husika kuhakikisha katika 
siku zijazo tathmini ya athari za mazingira inafanywa kama 
inavyotakiwa kisheria kabla ya kuanza utekelezaji wa 
miradi. Hii itasaidia kuepusha hatari yoyote inayoweza 
kujitokeza. 

 
9.8.2 Malipo ya Sh. milioni 101 kwa wakandarasi kwa kazi ambazo 

hazikutekelezwa 
Kifungu cha 45.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba cha Hati ya 
Kawaida ya Utoaji Zabuni ya Mwaka 2018 kinaelekeza 
wakandarasi kulipwa kulingana na kazi zilizotekelezwa kwa 
kiwango na vipengele vilivyopo katika mchanganuo wa 
gharama za kazi (BoQ). Aidha, Kifungu cha 50.4 kinaelekeza 
kiasi cha kazi zilizotekelezwa kiwe ni kiasi kilichopo katika 
mchanganuo wa gharama za kazi. 
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Nimekagua mikataba mitano katika halmashauri tano na 
kubaini kulifanyika malipo ya Sh. 101,006,500 kwa wakandarasi 
kwa kazi ambazo hazikufanyika. Jedwali Na.9-27 hapa chini 
linatoa maelezo zaidi.  

 
Jedwali Na.9-27: Malipo kwa Wakandarasi kwa kazi 
zisizofanywa 

Mkoa Halmashau
ri 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama Ya 
Mkataba (Sh.) 

Thamani ya 
Kazi 

Zisizofanyik
a (Sh.) 

Maoni 

 Rukwa H/M 
Sumbawang
a 

LGA/098/
HQ/2018/
19/W/10 

Ujenzi wa 
stendi ya 
kisasa ya 
mabasi 
Azimio-
Sumbawa
nga  

                  
5,473,976,005  60,866,500 

Kazi yenye 
makadirio ya 
Sh. 60,868,500 
kwa ajili ya 
kuvunja 
miamba (B/1 
‘item’ D) 
katika 
mchanganuo 
wa gharama za 
kazi 
haikufanyika 
na haiwezi 
kutekelezwa 
kwa sababu 
msingi 
ulishajengwa. 

Tabora H/W Tabora LGA/119/
2017/201
8/11 

Uchimbaji 
wa visima 
sita vya 
mradi wa 
maji  

                     
160,208,600  3,000,000 

Sh. 6,000,000 
zililipwa kwa 
uchambuzi wa 
ubora wa 
maji, vipimo 
vya pampu ya 
kusukuma 
maji kwa 
visima viwili 
katika kijiji 
cha Nsololo - 
2. Hata hivyo, 
kazi zilifanyika 
kwa kisima 
kimoja tu. Hii 
inamaanisha 
kuwa, shilingi 
3,000,000 
zililipwa kwa 
mkandarasi 
kwa kazi 
ambazo 
hakufanya. 
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Mkoa Halmashau
ri 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama Ya 
Mkataba (Sh.) 

Thamani ya 
Kazi 

Zisizofanyik
a (Sh.) 

Maoni 

Arusha  H/W 
Monduli 

LGA/004/
2016-
2017/RWS
SP/ 
/W/01 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji kijiji 
cha 
Lendikiny
a  

                  
1,079,847,925  

            
10,000,000  

Vipengele sita 
katika 
mchanganuo 
wa gharama za 
kazi vya 
thamani ya Sh. 
10,000,000 
vililipwa 
wakati 
havikutekelez
wa. 

Mbeya H/W 
Chunya 

LGA/075/
W/BLD/20
16-
2017/01  

Ujenzi wa 
jengo la 
Ofisi 

                  
2,191,731,764  20,000,000 

Kazi ya 
vipengele 
vitatu katika 
mchanganuo 
wa gharama za 
kazi: Ujenzi 
wa Ofisi ya 
muda mfupi; 
Kuhakikisha 
jengo la karibu 
linakuwa 
salama; ukuta 
wa mipaka na 
kurekebisha 
uharibifu wote 
wa barabara, 
na njia za maji 
zenye thamani 
ya Sh.  milioni 
20 zililipwa 
bila kazi 
kufanyika. 

Mtwar
a 

H/Mji 
Nanyamba 

LGA/178/
2016-
2017/W/2
2 

Kubuni na 
kujenga 
jengo la 
Ofisi  

                  
2,473,283,820  7,140,000 

Halmashauri 
ililipa mita 276 
@Sh. 30,000 za 
bodi (fiscal 
boards) za 
ubora wa 
kiwango cha 
juu. Hata 
hivyo, vipimo 
vilivyofanywa 
na Mhandisi 
Mkazi na 
wakaguzi 
vilibaini bodi 
hizo zilikuwa 
za mita 38 tu. 
Hivyo, 
halmashauri 
ililipa shilingi 
7,140,000 
zaidi  kwa mita 
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Mkoa Halmashau
ri 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama Ya 
Mkataba (Sh.) 

Thamani ya 
Kazi 

Zisizofanyik
a (Sh.) 

Maoni 

238 za ziada 
kwa shilingi 
30,000 kwa 
kazi ambayo 
haikutekelezw
a. 

Jumla 11,379,048,114 101,006,500  
 
Kwa maoni yangu, halmashauri hazikuwa makini kupima kazi 
zilizofanyika kabla ya kufanya malipo na kupelekea matumizi 
mabaya wa fedha za umma. 
 
Ninapendekeza halmashauri zirejeshe shilingi 101,006,500 
kutoka kwenye hati za malipo zinazofuata. Vinginevyo, 
mameneja miradi husika wawajibishwe. Vilevile, katika siku 
zijazo, halmashauri zihakikishe kazi zilizotekelezwa 
zinapimwa na wakandarasi na wahandisi washauri kwa 
pamoja ili kuepuka upotevu wa fedha za umma ambao 
unaweza kutokea kwa kulipa kazi ambazo hazijatekelezwa. 

 
9.8.3 Nyaraka za zabuni hazikuidhinishwa na Bodi ya Zabuni  

Kanuni ya 185(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inasema "nyaraka za zabuni zinapaswa kuidhinishwa na 
bodi ya zabuni kabla ya kutangazwa". 
 
Nimepitia mihtasari ya bodi za zabuni na kubaini zabuni za 
mikataba ya thamani ya Sh. 4,346,366,055 katika halmashauri 
tatu zilitangazwa bila nyaraka zake kuidhinishwa na bodi za 
zabuni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-28 hapa 
chini. 
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Jedwali Na.9-28: Mikataba ambayo nyaraka za zabuni 
hazikuidhinishwa  

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Gharama ya Mkataba 
(Sh.) 

Rukwa H/W Kalambo LGA/144/2016-2017/KDC/W/03 
                 

997,262,096  

  H/W Mlele 
LGA/154/2016-
17/C/W/HQBLD/ADMIN/01 

              
2,920,458,614  

Lindi  H/W Nachingwea 

NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/01 
                 

217,196,845  

NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/04 
                 

211,448,500  
Jumla            4,346,366,055  

 
Kwa maoni yangu, kutoidhinisha nyaraka za zabuni 
kumezinyima bodi za zabuni wajibu wa kufanya uchunguzi wa 
kina. Hii inaweza kusababisha kuondolewa kwa vipengele 
muhimu katika nyaraka za zabuni hivyo kuweka ushindani usio 
wa usawa katika mchakato wa manunuzi. 
 
Ninapendekeza kwa halmashauri kuhakikisha katika siku 
zijazo bodi za zabuni zinapitia na kuidhinisha nyaraka za 
zabuni kabla ya kutangazwa ili kuepusha makosa, kuachwa 
kwa vipengele muhimu vya zabuni, na kuingizwa vipengele 
visivyo vya lazima kwenye nyaraka za zabuni. 

 
9.8.4 Matumizi ya nyaraka za zabuni zisizofaa kwa mikataba ya 

thamani ya Sh. bilioni 15  
Kanuni ya 184(3) na (4) za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 inaitaka taasisi inayofanya manunuzi kutumia 
viwango vya kawaida vya mwaka 2018 viliyotolewa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kushughulikia masuala 
maalumu ya miradi. Aidha, mabadiliko yoyote kwa nyaraka 
hiyo yatafanyika tu katika kurasa za taarifa za zabuni au katika 
masharti maalumu ya mikataba. Aidha, Kanuni ya 108(2) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inaelekeza 
kupata idhini ya maandishi kutoka mamlaka husika kabla ya 
kufanya mabadiliko yoyote katika matumizi ya nyaraka hiyo. 
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Mapitio ya nyaraka ya zabuni kwa Mkataba Na. 
LGA/153/2017/2018/W/01 wa thamani ya Sh. 12,437,497,360 
kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa maji katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Wanging’ombe yalibaini kuwa halmashauri 
haikujumuisha Kifungu cha 3.4 cha Maagizo kwa ITT 
kinachoagiza zabuni zitokanazo na ubia kuonesha kazi 
zitakazofanywa na kila mmoja kama STD (2018) 
inayotambulika na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
inavyohitaji. Hata hivyo, mkataba huo ulitolewa kwa ubia bila 
kuzingatia kipengele cha kazi zitakazofanywa na kila 
mkandarasi. 
 
Aidha, nimebaini kuwa Mkataba Na. 
LGA/153/2017/2018/W/04 wa thamani ya Sh. 2,748,230,000 
wa ujenzi wa jengo la ofisi, halmashauri haikujumuisha Kifungu 
cha 3.8 cha ITT kinachowataka wazabuni kueleza hali yao ya 
ufilisi. Hii ilisababisha kutoa tuzo kwa Shirika la Nyumba la 
Taifa (NHC) bila kuwasilisha hali yake ya ufilisi. 
 
Kwa maoni yangu, kushindwa kutumia STD kungesababisha 
kutolewa kwa tuzo za zabuni kwa wazabuni wasiostahiki na 
wasio na vigezo vya kutosha na kupelekea kutofikia thamani ya 
fedha. 
 
Ninapendekeza kwa halmashauri kuhakikisha katika siku 
zijazo, STD inatumiwa ili kuongeza tija, ufanisi, na usawa 
katika mchakato wa manunuzi. 

 
9.8.5 Miradi ya ujenzi ya thamani ya Sh. bilioni 5.4 

haikujumuishwa katika bajeti na mipango ya manunuzi ya 
mwaka iliyoidhinishwa  
Kanuni ya 69(7) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inatamka kuwa “taasisi inayofanya manunuzi inapaswa 
kuandaa mpango wa manunuzi kwa mahitaji ambayo 
yamepitishwa katika bajeti ya mwaka husika wa fedha au kama 
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malipo yatalipwa kwa mwaka wa fedha unaofuata, malipo ya 
fedha hizo yawe yalitengewa bajeti”. 
 
Nimebaini halmashauri mbili zimetekeleza mikataba mitatu ya 
thamani ya Sh. 5,423,892,560 ambayo haikujumuishwa katika 
bajeti na mipango ya manunuzi ya mwaka iliyoidhinishwa. 
Jedwali Na.9-29 hapa chini linatoa maelezo zaidi. 

 
Jedwali Na.9-29: Mikataba isiyojumuishwa katika bajeti na 
mipango ya manunuzi 
Mkoa Halmashau

ri 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Haikujumuish
wa katika 

Katavi H/W 
Nsimbo 

LGA/161/2017/201
8/W/WATER/01/L
OT 01 184,857,600 

Mpango wa 
manunuzi 

LGA/161/2017/201
8/W/WATER/02 186,750,500 

Mpango wa 
manunuzi 

Ruvum
a 

H/W 
Namtumbo 

LGA/105/MKT/201
7-2018/W/DEV/01 1,600,793,853 

Mpango wa 
manunuzi 

Kigoma H/W 
Kakonko 

LGA/139/HQ/2018
/2019/CS/01 69,000,000 Bajeti 
LGA/139/HQ/2018
/2019/CS/02 128,147,000 Bajeti 
LGA/139/HQ/2018
/2019/W/08 1,838,433,057 Bajeti 

Pwani H/W 
Bagamoyo 

LGA/014/2018/201
9/HQ/W/01 1,415,910,550 Bajeti 

Jumla 5,423,892,560  
 
Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi ambayo haijajumuishwa 
katika bajeti na mipango ya mwaka ya manunuzi iliyopitishwa 
kunaweza kusababisha michakato mibovu ya manunuzi na 
matumizi yasiyopangwa. Vilevile, kitendo hicho kinaweza 
kusababisha kushindwa kutekeleza miradi iliyopangwa katika 
mipango na bajeti. 
 
Ninapendekeza kwa halmashauri kuhakikisha katika siku 
zijazo manunuzi yote yanakwenda sambamba na mpango wa 
manunuzi na bajeti ili kuepuka matumizi yasiyopangwa. 
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9.8.6 Zabuni kutolewa kwa mzabuni mmoja au wachache badala 
ya njia ya ushindani kwa mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 
26.2 
Kanuni ya 152 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kutoa nyaraka za 
zabuni kwa wazabuni wachache kama kuna hitaji la dharura la 
bidhaa, kazi au huduma. Aidha, Kanuni ya 161(1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inaitaka taasisi inayonunua 
bidhaa au huduma kupata nukuu za bei kutoka kwa mkandarasi 
mmoja, kujadili na kuingia katika mkataba moja kwa moja 
kama kuna uhitaji wa dharura wa kazi; kuna mkandarasi mmoja 
tu ambaye taasisi inaamini anaweza kufanya kazi 
inayohitajika; au kama kuna faida kwa taasisi katika kumtumia 
mkandarasi ambaye amefanya au anafanya kazi kama hiyo, na 
kazi ambayo inatekelezwa inahitaji kupanuliwa. 
 
Mapitio ya sampuli za mikataba yamebaini utoaji wa zabuni 
kwa mzabuni mmoja au wachache kwa mikataba tisa ya 
thamani ya Sh. 26,210,115,498 bila sababu za msingi. Aidha, 
mapitio zaidi yalibaini halmashauri husika zimetumia njia hizo 
za manunuzi kutokana na miongozo iliyotokelewa na Katibu wa 
Ofisi ya Raisi – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa iliyowataka 
kutoa zabuni kwa mzabuni mmoja au wachache. Maelezo zaidi 
ni kama yanavyooneshwa katika Jedwali Na.9-30 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-30: Mikataba ambayo nyaraka za zabuni 
zimetolewa kwa mzabuni mmoja au wachache  
Mkoa Halmashauri Namba ya 

Mkataba 
Maelezo ya 

Mkataba 
Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 
Maelezo 

RUKW
A 

H/W 
KALAMBO 

LGA/144/DEV/
BW/2016-
2017/03 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi  

4,123,444,741 
Mzabuni 
mmoja 

TABO
RA 

H/MJI NZEGA LGA/170/2017-
18/05 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi  4,851,298,856 

Wazabuni 
wachache 

LGA/170/2017-
18/03 

Huduma ya 
ushauri kwa 
uandaaji na 
usimamizi wa 
mradi 586,416,897 

Mzabuni 
mmoja 
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KIGOM
A 

H/W 
KAKONKO 

LGA/139/HQ/2
018/2019/W/0
8 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi 1,838,433,057 

Mzabuni 
mmoja 

GEITA H/W 
NYANG’HWA
LE 

LGA/149/2016
/2017/W/01 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi  4,115,546,587 

Mzabuni 
mmoja 

LGA/149/2017
/2018/NRWSSP
/G/01 

Usambazaji 
mabomba 
katika vijiji vya 
Kakora na 
Nyarubele  2,238,605,397 

Mzabuni 
mmoja 

KATAV
I 

H/W NSIMBO LGA.185/2016-
2017/HQ/W/01 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi 2,787,681,349 

Wazabuni 
wachache 

H/W MLELE LGA/154/2016-
17/C/W/HQBL
D/ADMIN/01. 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi 

2,920,458,614 
Mzabuni 
mmoja 

NJOM
BE 

H/W 
WANGING’O
MBE LGA/153/2018

/2019/W/04 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi 
H/W 
Wanging’ombe 2,748,230,000 

Wazabuni 
wachache 

Jumla 26,210,115,498   
 
Kwa maoni yangu, kutoa nyaraka za zabuni kwa mzabuni 
mmoja au wachache kumezuia uwazi na wigo mpana kwa 
wazabuni wengine wenye uwezo kuomba kazi na kushindana, 
hivyo kuzuia upatikanaji wa thamani ya fedha katika 
utekelezaji wa miradi husika. 
 
Ninapendekeza katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
mbinu za ushindani zinatumika ili kupata thamani ya fedha. 
Aidha, Serikali inapaswa kuepuka kutoa miongozo 
inayopingana na Sheria ya Manunuzi ya Umma pamoja na 
Kanuni zake. 

 
9.8.7 Kutokuwepo kwa ofisi salama na masanduku ya kuhifadhia 

nyaraka za zabuni 
Kanuni ya 195 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inamtaka katibu wa bodi ya zabuni kwa niaba ya bodi 
apokee na kuweka zabuni katika kikasha cha zabuni 
kilichofungwa au katika ofisi salama. 
 
Nimebaini Halmashauri za Wilaya Kakonko, Bagamoyo, na 
Igunga hazikuwa na ofisi salama wala masanduku ya kuhifadhia 
zabuni.  
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Kwa maoni yangu, kupokea na kuhifadhi zabuni sehemu zisizo 
salama kunaweza kusababisha hatari ya ubadilishwaji wa 
zabuni, kuondoa baadhi ya vipengele vya zabuni, na kufanya 
marekebisho kwenye zabuni bila kugundulika. 
 
Ninapendekeza, katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
zabuni zilizopokelewa zinatunzwa katika kikasha 
kilichofungwa au katika ofisi zenye usalama. 

 
9.8.8 Utekelezaji wa miradi ya thamani ya Sh. bilioni 8.5 bila 

uwepo wa fedha za kutosha 
Kanuni ya 75(1) na (3) za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 zinatamka kuwa "taasisi zinazofanya manunuzi 
zitahakikisha fedha zinaandaliwa au kutengwa kabla ya kuanza 
kwa mchakato wa manunuzi, na endapo mkataba unaendelea 
kwa miaka kadhaa, fedha zinaweza kutolewa kila mwaka ili 
jumla ya kiasi kilichotolewa kisizidi bei ya mkataba pamoja na 
fedha za dharura, isipokuwa pale tu idhini maalumu 
inapotolewa kwa kazi ya ziada na ongezeko la bei". 
  
Katika ukaguzi wangu, nimebaini kuwa halmashauri tatu 
zimetekeleza mikataba minne ya thamani ya Sh. 8,522,220,376 
ambapo hadi kufikia Oktoba 2019, kiasi cha shilingi 
4,550,000,000 tu ndicho kilikuwa kimepokelewa, na muda wa 
kutekeleza mikataba ulikuwa umeisha na hivyo kusababisha 
upungufu wa Sh. 2,150,000,000. Aidha, Sh. 1,097,070,183 kati 
ya Sh. 2,150,000,000 zilizopokelewa kwa ajili ya ujenzi wa 
jengo la ofisi ya Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo zilitumika 
kutekeleza shughuli zingine. Jedwali Na.9-31 hapa chini 
linatoa maelezo zaidi. 
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Jedwali Na.9-31: Gharama za mikataba na fedha 
zilizopokelewa  
Mkoa Halmasha

uri 
Namba ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Fedha 
Pokelewa (Sh.) 

Muda Wa 
Mkataba 

Maelezo 

Rukwa 
H/W 
Kalambo 

LGA/144/DE
V/BW/2016-
2017/03 4,123,444,741 1,950,000,000 

24/10/20
17-
25/05/20
19 

Unaendel
ea 

Katavi 
H/W 
Nsimbo 

LGA/161/20
14/2015/W/
HQ/01 and 
LGA/161/20
13/2014/C/
01 2,797,981,782 2,150,000,000 

05/10/20
15-
17/01/20
19 

Umefikia 
18%  

Ruvum
a 

H/W 
Namtumb
o 

LGA/105/M
KT/2017-
2018/W/DE
V/01 1,600,793,853 450,000,000 

29/03/20
18-
29/03/20
19 

Upo 
katika 
hatua ya 
msingi 

Jumla 8,522,220,376 4,550,000,000     

 
Kwa maoni yangu, kutekeleza miradi bila kuwa na fedha za 
kutosha kunasababisha kuchelewa kukamilika kwa miradi. 
Aidha, hali hii inaweza kusababisha kuongezeka kwa gharama 
za miradi na hatari ya kulipa riba ikiwa malipo ya wakandarasi 
yatacheleweshwa. 
 
Ninapendekeza katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
zinatenga fedha za kutosha kabla ya kuanza michakato ya 
manunuzi; na itekeleze miradi kwa awamu kama hakuna 
fedha za kutosha. 

 
9.8.9 Tangazo la zabuni na tuzo za mikataba zenye thamani ya Sh. 

bilioni 31 hazikuchapishwa katika shajara na tovuti ya 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
Kanuni za 19(1) na 20(1) za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 zinataka taasisi zinazofanya manunuzi kuandaa 
tangazo na taarifa ya tuzo ya mkataba kuhusiana na manunuzi 
yoyote na kuiwasilisha Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 
Umma kwa ajili ya kuchapishwa katika shajara na tovuti ya 
zabuni ya Mamlaka. 
 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa halmashauri nane zimetekeleza 
mikataba 14 ya jumla ya Sh. 31,140,614,498 bila kuchapisha 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 136 
 

tangazo la zabuni na tuzo kwenye shajara na tovuti ya Mamlaka 
ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na.9-32 hapa chini. 

 
Jedwali Na.1-32: Zabuni na tuzo ambazo hazikuchapishwa 
katika tovuti ya PPRA  

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Rukwa H/W Kalambo LGA/144/2016-2017/KDC/W/03 997,262,096 

Geita H/W Chato 

LGA/039/2018/2019/CDG/W/02 5,360,206,050 

LGA/039/2018/2019/EJ/W/01 196,014,200 

Katavi 

H/W Nsimbo 
LGA/161/2014/2015/W/HQ/01 2,587,981,782 
LGA/161/2017/2018/W/WATER/02 184,857,600 

H/W Mpimbwe 

LGA.185/2017/2018/HQ/06 85,786,350 
LGA/185 /2017/2018/W/HQ/03 414,511,502 
LGA.185/2016-2017/HQ/W/01 2,787,681,349 

H/W Mlele LGA/154/2016-17/W/WATER/01/I 757,538,252 

Pwani H/W Bagamoyo 
LGA/014/2018/2019/HQ/W/01 1,415,910,550 
LGA/014/2016/2017/W/IR/02 234,167,637 

Morogoro H/W Gairo LGA/143/2017-2018/W/02 933,059,771 

Njombe H/W Wanging’ombe 

LGA/153/2017/2018/W/01 12,437,407,360 

LGA/153/2018/2019/W/04 2,748,230,000 

Jumla 31,140,614,498 

 
Kwa maoni yangu, kutotangaza zabuni na tuzo katika tovuti na 
shajara ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
kulisababisha taasisi za manunuzi hazikupata bei nafuu. Aidha, 
hali hii imezuia uwazi na kupunguza wigo wa ushindani kwa 
wazabuni.  
 
Ninapendekeza katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
zabuni na tuzo zote zinawasilishwa Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma kwa ajili ya kutangazwa. Hii italeta 
uwazi, usawa, na ushindani na hivyo kufikia thamani ya 
fedha. 
 

9.8.10 Hasara ya Sh. milioni 176.8 kutokana na kuondolewa kwa 
wazabuni wenye bei za chini bila sababu za msingi 

Kanuni ya 203(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inataka tathmini za zabuni ziwe sawa na masharti yaliyo 
katika nyaraka za zabuni na kwa kutumia vigezo 
vilivyoainishwa bayana katika nyaraka za zabuni. 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 137 
 

 
Mapitio ya ripoti za tathmini kwa zabuni 4 katika halmashauri 
4 yalibaini kuwa mikataba walipewa wazabuni wenye bei za 
juu na kuwatoa wazabuni wenye bei za chini bila kuwepo 
sababu za msingi kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-33 
hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-33: Hasara iliyotokana na kuwaondoa 
wazabuni wenye bei za chini  

Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Hasara Maelezo 

Rukwa H/W 
Kalambo 

LGA/144/20
16-
2017/KDC/
W/03 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji 
Kilewan      

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
997,262,096  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

44,771,832 

Halmashauri 
iliwaondoa 
wazabuni akiwemo 
mwenye bei ya 
chini Sh. 
504,492,037.50 na 
kumpa mkataba 
mzabuni mwenye 
bei ya Sh. 
549,263,869 
ambaye zabuni 
yake pia 
haikukamilika na 
hivyo kusababisha 
hasara ya Sh. 
44,771,832. 

H/M 
Sumbawang
a 

LGA/098/20
15-
2016/ULGSP
/C/02  

Ushauri wa 
ubunifu, 
mapitio na 
usimamizi 
wa barabara 

   533,900,000  9,800,000 

Halmashauri 
ilimwondoa 
mzabuni mwenye 
bei ya chini ya Sh. 
546,000,000 na 
kumpa bila haki 
mzabuni mwenye 
kiasi cha Sh. 
555,800,000 (Juu 
zaidi kwa Sh. 
9,800,000) kwa 
kutumia vigezo 
ambavyo 
havikuwepo kwenye 
tangazo na 
masharti ya zabuni. 

Kilimanjaro  H/W Siha LGA/50/201
8-19/NC/01-
06 

Ujenzi wa 
hospitali 
ktika 
Halmashauri 
ya Wilaya 
Siha  

1,500,000,000  40,604,500 

Mzabuni mwenye 
bei ya chini ya Sh. 
20,500,000 kwa 
ajili ya ujenzi wa 
wodi ya wazazi 
hakuingizwa katika 
tathmini na 
kupelekea mzabuni 
mwenye bei ya juu 
Sh. 74,138,500 
kupewa mkataba 
kwa Sh. 53,638,500 
na kupelekea 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Hasara Maelezo 

hasara ya Sh. 
33,138,500. Aidha, 
marekebisho ya 
kimahesabu 
yasiyokuwa na 
maelezo ya jinsi 
yalivyofikiwa katika 
ujenzi wa jengo la 
ofisi na kusababisha 
zabuni ya chini ya 
Sh. 43,700,000 
kubadilishwa hadi 
Sh. 51,700,000 na 
kupelekea 
kuondolewa na 
kupewa mkataba 
zabuni ya Sh. 
56,166,000 kwa Sh. 
51,166,000. Hivyo, 
Halmashauri 
ilipoteza nafasi ya 
kuokoa Sh. 
7,466,000. 

Tabora H/W Igunga LGA/123/CO
NTR/W/201
7/2018/06 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji vijiji 
vya 
Mwamala na 
Nguriti     

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 541,333,844  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

81,611,485 

Vigezo vya zabuni 
havikutumika kwa 
usawa na 
kusababisha 
mzabuni wa bei ya 
chini Sh. 
491,631,193 
kuondolewa kwa 
kutowasilisha 
ushahidi wa 
matumizi ya 
mashine ya EFD 
kama inavyotakiwa 
na Sehemu ya II No. 
10 (j) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma 
wakati mzabuni 
mwenye Sh. 
573,242,678 
hakuwasilisha 
ushahidi huo lakini 
alipewa mkataba. 

Jumla 3,031,162,096  176,787,817   

 
Kwa maoni yangu, kutumia vigezo vya tathmini ambavyo 
havikujumuishwa katika nyaraka ya zabuni na kuvitumia 
isivyopaswa kumesababisha kuondolewa kwa wazabuni 
waliokuwa na bei za chini na kukosa nafasi ya kuokoa Sh. 
176,787,817. 
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Ninapendekeza halmashauri zihakikishe, siku zijazo, 
tathmini ya zabuni zifanywe kwa kutumia vigezo 
vilivyowekwa kabla na ofisa masuuli, na bodi ya zabuni 
iwajibishwe kwa hasara iliyotokea. 

 
9.8.11 Ushindani mdogo kwa manunuzi ya thamani ya Sh. milioni 

588.8 
Kanuni ya 149(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inataka manunuzi ya kazi kufanyika kupitia ushindanishaji 
wa zabuni kimataifa na kitaifa kabla njia zingine za manunuzi 
hazijafikiwa kutumika. Aidha, Jedwali la Saba la Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 linatoa mipaka kwa 
manunuzi ya ushindani wa dondoo (quotation) kwa kazi za 
thamani ya hadi Sh. 200,000,000 kwa mkataba. 
 
Kwenye sampuli ya mikataba iliyokaguliwa, nimebaini 
halmashauri mbili ziliingia mikataba mitatu ya thamani ya Sh. 
588,853,945 kwa kutumia ushindani wa dondoo badala ya 
ushindani wa kitaifa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-
34 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-34: Mikataba ya ushindani mdogo 
Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 
Tabora H/W Tabora LGA/119/2017/2018/11              

160,208,600  
Lindi  H/W Nachingwea NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/01              

217,196,845  
NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/04              

211,448,500  

Jumla 
         

588,853,945 
 
Kwa maoni yangu, njia ya manunuzi iliyotumika imepunguza 
wigo wa ushindani, hivyo Halmashauri imekosa thamani ya 
fedha. 
 
Ninapendekeza kwa Halmashauri husika kuhakikisha, katika 
siku zijazo, ushindani wa kitaifa na kimataifa unapewa 
kipaumbele kutumika kabla ya njia zingine za manunuzi. 
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9.8.12 Gharama za ziada Sh. milioni 187 zitokanazo na ubunifu 

duni wa mradi  
Kifungu cha 69(6) cha Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009 kinataka kabla halmashauri haijanunua bidhaa 
au huduma toka kwa mkandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa 
kazi, mkuu wa idara ya ujenzi atayarishe makisio ya gharama 
ambayo yatakuwa sehemu ya taarifa za msingi za zabuni.  
 
Nimepitia mkataba Na. LGA.154/2016-
2017/C/W/HQBLD/ADMN/01 wa thamani ya Sh. 
2,920,458,614.16 wa ujenzi wa jengo la utawala katika 
Halmashauri ya Wilaya Mlele na kubaini ujenzi ulianza tarehe 
02 Agosti 2017 wakati vipimo vya udongo vilimalizika tarehe 28 
Septemba 2017 (miezi miwili baada ya kazi kuanza). Hii 
ilisababisha ongezeko la gharama kwa Sh. 187,021,950 
kutokana na kubadilika kwa muundo wa msingi wa jengo 
kutoka mita 1.5 hadi mita 2.5 (ongezeko la mita 1 kutoka 
kwenye vipimo vya awali) na kuanzishwa kwa nguzo mpya za 
chini ya ardhi. 
 
Aidha, nimebaini kuwa mkataba Na. 
LGA/105/MKT/2017/2018/W/DEV/01 wa ujenzi wa soko la 
kisasa katika Halmashauri ya Wilaya Namtumbo wenye jumla 
ya Sh. 1,600,793,853 wazabuni walialikwa na kufanyiwa 
tathmini bila kuwa na makadirio ya gharama za ujenzi. 
 
Kwa maoni yangu, kubuni mradi kabla ya vipimo vya udongo 
kulisababisha si tu mabadiliko ya michoro na ongezelo la 
gharama, bali pia kuchelewa kwa utekelezaji wa mradi.  
 
Ninapendekeza kwa halmashauri kuhakikisha, siku zijazo, 
miradi inabuniwa vizuri katika hatua za upangaji ili kuepuka 
kuchelewa kwa utekelezaji kunakoweza kusababisha 
ongezeko kubwa la gharama.  
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9.8.13 Mapungufu yaliyobainika katika upekuzi wa mikataba ya 
thamani ya Sh. bilioni 18.3 
Kanuni za 59(1 na 5) na 60 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) zinamtaka 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali au mwanasheria wa taasisi 
inayofanya manunuzi kuhakiki mkataba uliotokana na 
kukubalika kwa zabuni husika kabla mkataba haujasainiwa na 
pande zote. Aidha, afisa masuuli mara tu baada ya kupokea 
ushauri wa kisheria anapaswa kuingiza marekebisho hayo 
katika rasimu ya mkataba. 
 
Nimebaini matukio matano katika halmashauri tano ambapo 
maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali na mwanasheria wa 
halmashauri hayakuingizwa katika rasimu za mikataba. 
Vilevile, nimebaini matukio saba katika halmashauri nne 
ambapo mikataba ilikuwa haijafanyiwa upekuzi na 
mwanasheria. Maelezo ni kama yanavyooneshwa katika 
Jedwali Na.9-35 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-35: Makosa yaliyobainika katika upekuzi wa 
mikataba 

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) Mapungufu 

Rukwa H/W Kalambo LGA/144/DEV/
BW/2016-
2017/03 

Ujenzi wa jengo 
la Halmashauri ya 
Wilaya Kalambo                

4,123,444,741  

Ushauri wa 
Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 
haukuzingatiwa. 

H/M 
Sumbawanga 

LGA/098/2016-
2017/ULGSP/C-
02  

Ubunifu wa mradi 
wa stendi ya 
kisasa ya mabasi 
Katumba Azimio  

              
194,450,000  

Haukupekuliwa 
na mwanasheria 
wa halmashauri. 

LGA/098/2015-
2016/ULGSP/C
/02  

Ushauri wa 
ubunifu na 
mapitio ya 
usimamizi wa 
barabara  

              
533,900,000  

Haukupekuliwa 
na mwanasheria 
wa halmashauri. 

Kigoma H/W Kakonko LGA/139/HQ/2
018/2019/W/0
8 

Ujenzi wa jengo 
la ofisi 

              
1,838,433,057  

Haukupekuliwa 
na Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali. 

LGA/139/HQ/2
018/2019/CS/0
1 

Ubunifu na 
mapitio ya ujenzi 
wa stendi ya 
mabasi  

                
69,000,000  

Haukupekuliwa 
na mwanasheria 
wa halmashauri. 

Katavi H/W Nsimbo LGA/161/2014/
2015/W/HQ/01 

Ujenzi wa jengo 
la ofisi 

              
2,587,981,782  

Haukupekuliwa 
na Mwanasheria 
Mkuu wa 
Serikali. 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) Mapungufu 

LGA/161/2017/
2018/W/WATE
R/02 

Ujenzi wa mradi 
wa maji Kijiji cha 
Sitalike  

                 
186,750,500  

Haukupekuliwa 
na mwanasheria 
wa halmashauri. 

Geita H/W Chato LGA/039/2018/
2019/CDG/W/0
2 

Ujenzi wa stendi 
ya Chato  

              
5,360,206,050  

Ushauri wa 
Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 
haukuzingatiwa. 

Singida  H/W Itigi LGA/177/IDC/2
017/2018/HQ/
W/01 LOT2 

Ujenzi wa visima 
vya maji 

                 
998,634,472  

Ushauri wa 
mwanasheria wa 
halmashauri 
haukuzingatiwa. 

Pwani  H/W 
Bagamoyo 

LGA/014/2018/
2019/HQ/W/01 

Ujenzi wa soko la 
kisasa la samaki 
Kijiji cha Dunda               

1,415,910,550  

Ushauri wa 
Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali 
haukuzingatiwa. 

LGA/014/2016/
2017/W/IR/02 

Marekebisho ya 
mradi wa 
umwagiaji 
Bagamoyo  

                 
234,167,637  

Haukupekuliwa 
na mwanasheria 
wa halmashauri. 

Kagera H/W Kyerwa LGA/137/2017/
2018/ADMN 
BLOCK/W/04 

Ujenzi wa jengo 
la utawala na 
ukumbi wa 
mikutano (Kazi 
zilizobaki) 

                 
780,107,331  

Ushauri wa 
mwanasheria wa 
halmashauri 
haukuzingatiwa. 

Jumla 18,322,986,120   

 
Kwa maoni yangu, mikataba kutopekuliwa na mwanasheria na 
kusaini mikataba kabla ya kujumuisha ushauri wa kisheria 
kumeziweka halmashauri katika hatari za kisheria na inaweza 
kuhatarisha thamani ya fedha za miradi. 
 
Ninapendekeza, katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
mikataba inapekuliwa na ushauri wa kisheria uliotolewa 
unajumuishwa kwenye mikataba kabla ya kusaini ili kuepuka 
migogoro ya kisheria inayoweza kujitokeza wakati wa 
utekelezaji wa miradi husika.  

 
9.8.14 Kutangaza zabuni kabla ya maandalizi ya uainisho wa mradi 

na ubunifu kwa kazi za mikataba ya thamani ya Sh. milioni 
428.6  
Kanuni ya 239(8) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inasema "taasisi inayofanya manunuzi inatakiwa kutoalika 
zabuni kwa ajili ya kazi hadi michoro na uanisho wa mradi 
ukamilike na makadirio thabiti ya gharama yaandaliwe". 
Kifungu cha 4.2.2(i) cha Mwongozo wa Programu ya Maendeleo 
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ya Sekta ya Maji, Awamu ya Pili (Water Sector Development 
Programme, Phase II) wa Disemba 2016 unaelekeza kufanyika 
kwa uhakiki wa ubunifu na idhini ya Katibu Msaidizi wa Mkoa - 
Maji na Wizara ya Maji na Umwagiliaji ipatikane kabla ya 
utekelezaji wa mradi. 
 
Nimebaini katika Halmashauri ya Wilaya Nachingwea, nyaraka 
za zabuni kwa Mkataba Na. 
NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/01 wa thamani ya Sh. 
217,196,845 (Kijiji cha Mandawa) na mkataba Na. 
NDC/LGA/051/RWSSP/2017/2018/04 wa thamani ya Sh. 
211,448,500 (Kijiji cha Mtua) kwa ajili ya ujenzi wa miradi ya 
visima vya maji katika vijiji hivi, ziliandaliwa bila michoro 
sanifu ya mradi, vipimo vinavyohitajika, na michoro ya kiufundi 
iliyoidhinishwa na Wizara ya Maji na Umwagiliaji. 
 
Kwa maoni yangu, kualika wazabuni bila vipimo na usanifu na 
michoro kufanyika kunaweza kusababisha utekelezaji wa 
mikataba kinyume na matakwa ya watumiaji, na hatimaye 
upotevu wa rasilimali za umma. 
 
Ninapendekeza kwa halmashauri kuhakikisha michoro ya 
kiufundi; uainisho na ubunifu wa mradi unaandaliwa kabla 
ya kuwaalika wazabuni wenye uwezo ili kufikia thamani ya 
fedha. 

 
9.8.15 Miradi ya thamani ya Sh. bilioni 9.6 kuanzishwa bila vibali 

vya ujenzi  
Sehemu ya 124(1)(c) ya Sheria za Serikali za Mitaa (mamlaka 
za miji) (udhibiti wa maendeleo) na Kanuni zake za mwaka 
2008 zinasema "Hakuna mtu anayeruhusiwa kujenga au kuanza 
kujenga jengo lolote mpaka awe amepata kibali kinachoitwa 
‘kibali cha ujenzi’ kutoka mamlaka husika”.  
 
Mapitio ya mikataba iliyochaguliwa yamebaini matukio matano 
katika halmashauri nne ambapo miradi ya thamani ya Sh. 
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9,590,115,918 ilianzishwa bila kuwa na kibali cha ujenzi kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-36 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-36: Miradi iliyoanzishwa bila kuwepo kwa 
vibali vya ujenzi  
Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Maelezo ya Mkataba Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 

Kigoma H/W Kakonko 

LGA/139/HQ/2018/201
9/W/01 

Ujenzi wa stendi ya 
mabasi Kakonko 

              
2,146,996,676  

LGA/139/HQ/2018/201
9/W/08 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi kakonko 

              
1,838,433,057  

Katavi H/W Nsimbo 
LGA/161/2014/2015/W
/HQ/01 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi   

              
2,587,981,782  

Pwani  
H/W 
Bagamoyo 

LGA/014/2018/2019/H
Q/W/01 

Ujenzi wa soko la 
kisasa Kijiji cha Dunda 

              
1,415,910,550  

Ruvuma 
H/W 
Namtumbo 

LGA/105/MKT/2017-
2018/W/DEV/01 

Ujenzi wa soko la 
kisasa  

              
1,600,793,853  

Jumla 9,590,115,918  

 
Kwa maoni yangu, kushindwa kupata vibali vya ujenzi 
kunaweza sababisha faini na uharibifu wa mradi na kupelekea 
upotevu wa fedha za umma.  
 
Ninapendekeza halmashauri zipate vibali vya ujenzi kwa 
miradi inayoendelea na kwa baadaye kupata vibali vya 
ujenzi kabla ya ujenzi wa jengo lolote. 

 
9.8.16 Gharama za Sh. milioni 432 zisizo na sababu za msingi katika 

BoQ 
Kanuni ya 185(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inataka kabla ya kuwasilisha nyaraka ya zabuni kwa bodi 
ya zabuni kwa ajili ya kupitishwa, kitengo cha manunuzi 
kihakikishe kuna orodha yenye mahitaji yote muhimu kwa 
wazabuni watarajiwa. Vifungu vya 16 na 41 vya STD, 2018 
vinataka bima na dhamana itolewe na mkandarasi kwa 
mwajiri.  
 
Nilipitia mikataba nane ya thamani ya Sh. 38,637,735,795 na 
kubaini BoQ zilijumuisha gharama zisizo za msingi kiasi cha Sh. 
432,489,028 kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-37 
hapa chini.  
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Jedwali Na.9-37: Gharama zisizo na sababu za msingi katika 
BoQ 
Mkoa Halmashauri Namba ya 

Mkataba 
Maelezo Kiasi (Sh.) 

Tabora H/Mji Nzega LGA/170/2017-
18/03 

Kiambatisho Na. 5 cha 
mkataba (Makadirio ya 
bei) kina Sh. 
174,646,758.8 ikiwa ni 
gharama ya usimamizi 
wakati wa ujenzi na Sh. 
43,661,689.7 ni gharama 
za usimamizi kipindi cha 
matazamio. Hata hivyo, 
jedwali la gharama 
inayoweza kurejeshwa 
(reimbursable cost) 
limejumuisha Sh. 
79,800,000 ambazo ni 
posho kwa wasimamizi 
(Sh. 36,000,000), 
gharama za usafiri (Sh. 
15,000,000) na karani wa 
kazi (Sh. 28,800,000). 
Kwa maoni yangu, 
gharama zilizojumuishwa 
katika marejesho 
zinaweza kuwa sehemu ya 
gharama za usimamizi. 79,800,000 

LGA/170/2017-
18/05 

BoQ ilijumuisha kazi ya 
uletaji na uwekaji wa 
magrili ya madirisha kwa 
mita za mraba 526 
ambayo ilitakiwa 
kufanyika. Hata hivyo, 
BoQ haikuchambua idadi 
na ukubwa wa  kila grili la 
madirisha yaliyopaswa 
kuwekwa. 55,230,000 

LGA/170/2017-
18/05 

Vipengele vya BoQ vya Sh. 
133,978,250 kwa ajili ya 
mahudhurio ya jumla, 
faida, na usafirishaji 
havikuwekwa wazi. 
Aidha, nimegundua 
wakati wa majadiliano 
yaliyofanyika tarehe  27 
Machi 2018, Mhandisi 
Mshauri (TBA) alielekezwa 
kutoa ufafanuzi juu ya 
mkanganyiko huo. Hata 
hivyo, hakuna majibu 
yaliyotolewa hadi ripoti 
hii inaandaliwa. 133,978,250 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

LGA/170/2017-
18/05 

Sh. 46,505,000 zililipwa 
kwa Kampuni ya Mzinga 
kupitia cheti No.3 cha 
malipo kwa ajili ya 
gharama za bima ya vifaa, 
majeraha, au kifo. Hata 
hivyo, kiasi hiki 
hakijarejeshwa kutoka 
kwa mkandarasi hadi 
wakati wa ukaguzi huu (30 
Agosti 2019). Vilevile, 
nimebaini kiasi halisi 
kilicholipwa kwa kampuni 
ya bima (Britam Insurance 
(T) Ltd) kilikuwa Sh. 
6,012,513. Hii ina maana 
kuwa, mkandarasi 
aliongeza gharama za 
bima kwa Sh. 40,492,487. 40,492,487 

Rukwa H/M 
Sumbawanga 

LGA/098/HQ/201
7-
2018/W/ULGSP/2
5 

Mkandarasi alilipwa 
gharama za bima Sh. 
35,000,000 kupitia cheti 
Na. 1 cha malipo. Kiasi 
kilichorudishwa kupitia 
cheti cha mwisho Na. 4 
cha makamilisho ya 
malipo kilikuwa Sh. 
29,684,104.76 ambapo 
kiasi cha Sh. 5,315,895.24  
hakikurejeshwa. 5,315,895 

LGA/098/HQ/201
8/19/W/10 

Halmashauri ilijumuisha 
Sh. 25,000,000 kama 
gharama za bima katika 
BoQ, ambazo ni gharama 
zinazopaswa kulipwa na 
mkandarasi, hivyo 
kuongeza gharama ya 
mkataba kwa kiasi hicho. 25,000,000 

Geita H/W 
Nyang’hwale 

LGA/149/2016/20
17/W/1 

Halmashauri ilijumuisha 
gharama za bima Sh. 
5,000,000 na dhamana ya 
utendaji ya thamani ya 
Sh. 8,898,928.70 katika 
BoQ. Gharama hizi 
zilitakiwa kugharamiwa 
na mkandarasi na si 
mwajiri, hivyo kuongeza 
gharama za mkataba kwa 
kiasi hicho. 13,898,928 

H/W 
Mbogwe 

LGA/150/2014/20
15/HQ/LGCDG/W
/01 

BoQ ilijumuisha gharama 
za Sh. 35,500,000 ikiwa ni 
gharama za kupata 
dhamana ya utendaji, 35,500,000 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

ambayo ni jukumu la 
mkandarasi, hivyo 
kuongeza gharama za 
mkataba kwa kiasi hicho. 

Njomb
e 

H/W 
Wanging’om
be 

LGA/153/2017/20
18/W/01  

Halmashauri ilijumuisha 
katika BoQ na kulipa 
gharama za bima, 
dhamana ya utendaji na 
gharama za utoaji taarifa 
kwa mkandarasi. Hata 
hivyo, hakuna ushahidi 
kuwa mkandarasi alilipa 
gharama hizo. 5,000,000 

LGA/153/2017/20
18/W/04 

Halmashauri ilijumuisha  
pamoja na vitu vingine, 
maji ya kazi, umeme na 
nishati ya kazi, na ulinzi. 
Hata hivyo,  kazi hizi 
zilikuwa 
zimeshajumuishwa katika 
vipengele vingine vya 
BoQ, hivyo kuongeza 
gharama za mkataba kwa 
kiasi hicho. 38,273,468 

Jumla 432,489,028 
 

Kwa maoni yangu, gharama zisizo za msingi katika BoQ 
zingeweza kuleta matumizi yasiyostahiki na kuongeza gharama 
za miradi hiyo. Hali hii inaweza kusababisha upotevu wa fedha 
za umma. 

 
Ninapendekeza, katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
BoQ zinapitiwa ili kuepuka kuwekwa kwa gharama zisizo za 
msingi. Vilevile, nininapendekeza hatua za kinidhamu 
zichukuliwe kwa watumishi waliosaini mikataba ya gharama 
zisizo za msingi. 

 
9.8.17 Kamati za tathmini hazikujaza matamko ya mgongano wa 

kimaslahi kwa mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 8.1 
Sehemu ya 40(6) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 inataka wajumbe wa kamati ya tathmini kusaini fomu za 
maadili ili kuweka wazi kuwa hawana mgongano wa kimaslahi 
katika mahitaji ya manunuzi. 
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Mapitio ya taarifa za tathmini kwa sampuli za mikataba 
yalibaini kuwa mikataba mitano ya thamani ya Sh. 
8,169,548,533 katika halmashauri tatu kamati za tathmini 
hazikukiri maslahi ambayo wanaweza kuwa nayo kwa kusaini 
tamko la mgongano wa kimaslahi kabla ya kuanza kwa 
tathmini. Maelezo zaidi yanaoneshwa katika Jedwali Na.9-38 
hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-38: Mikataba ambayo fomu za tamko la 
mgongano wa kimaslahi hazikujazwa  
Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Maelezo ya Mkataba Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 

Tabora 

H/Mji Nzega 

LGA/170/2017-18/05 
Ujenzi wa jengo la ofisi 
Nzega 

              
4,851,298,856  

LGA/170/2017-18/06 
Ujenzi wa visima 15 
vya maji Nzega 

                 
438,226,040  

H/W Tabora 
LGA/119/2017/2018/
13 

Utafiti wa jiofizikia, 
kuchimba visima 8 vya 
maji 

                 
241,239,200  

Singida H/W Itigi 

LGA/177/IDC/2017/2
018/HQ/W/01 LOT1 

Ujenzi wa visima vya 
maji 

              
1,640,149,965  

LGA/177/IDC/2017/2
018/HQ/W/01 LOT2 

Ujenzi wa visima vya 
maji 

                 
998,634,472  

Jumla 8,169,548,533  

 
Kwa maoni yangu, kamati za tathmini ya zabuni kutokiri 
mgongano wa maslahi kunaziweka halmashauri katika hatari ya 
upendeleo na njama inayoweza kusababisha tathmini isiyo na 
usawa na kutunuku zabuni kwa wazabuni ambao hawajakidhi 
vigezo.  
 
Ninapendekeza halmashauri zihakikishe katika siku zijazo 
wajumbe wa kamati za tathmini wanaweka wazi mgongano 
wao wa kimaslahi kabla ya kuanza tathmini ili kuongeza 
uwazi, uwajibikaji, na kufikia malengo. 

 
9.8.18 Mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 3 wamepewa wazabuni 

wasiokidhi vigezo kwa kiasi kikubwa 
Kanuni ya 202(4)(a) na (5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 inaitaka kamati ya tathmini kufanya uchunguzi wa 
awali wa zabuni kabla ya tathmini ya kina ili kubaini iwapo kila 
zabuni inakidhi vigezo kwa kiasi kikubwa (kukidhi masharti 
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yote na masharti na vipimo vya nyaraka za zabuni bila 
kupungukiwa au kutokuwa na baadhi ya matakwa) kama 
vilivyoainishwa na nyaraka za zabuni.  
 
Mapitio ya zabuni zilizowasilishwa na ripoti za tathmini kwa 
zabuni sita katika halmashauri tano yamebaini kuwa mikataba 
ya thamani ya Sh. 3,014,473,532 ilitolewa kwa wazabuni 
wasiokidhi vigezo kwa kiasi kikubwa kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na.9-39 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-39: Mikataba waliyopewa Wazabuni wasiokidhi 
vigezo kwa kiasi kikubwa  

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Kigoma H/Mji Kasulu LGA/168/HQ/
2017-
2018/WSDP/
W/10 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kimobwa  

                 
550,720,000  

Mzabuni aliyeshinda 
tuzo hakuwasilisha 
ushahidi wa umiliki 
au kukodi mitambo, 
uwezo wa kifedha, 
na taarifa za kuwa 
na mtaji wa kutosha 
wa kuzungushia wa 
kiasi cha Sh. 
200,000,000. Aidha, 
kazi za kufanywa na 
kila mkandarasi 
anayeunda ubia 
hazikuainishwa.   

Katavi H/W Nsimbo LGA/161/201
7/2018/W/W
ATER/02 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Sitalike  

                 
186,750,500  

Mzabuni aliyeshinda 
tuzo hakuwasilisha 
ushahidi wa umiliki 
au kukodi mitambo. 

Lindi  H/W 
Nachingwea 

NDC/LGA/051
/RWSSP/2017
/2018/01 

Ujenzi wa 
visima katika 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Mandawa  

                 
217,196,845  

Mzabuni aliyeshinda 
aliwasilisha nyaraka 
ya zabuni yenye 
vipengele vya BoQ 
visivyofanana na 
wazabuni wengine 
wanane.   
 
BoQ na fomu ya 
zabuni 
iliyowasilishwa 
haikuwa na saini 
wala muhuri wa mtu 
aliyeidhinishwa kwa 
niaba ya kampuni 
kusaini kama 
inavyotakiwa na ITT 
Kifungu cha 19.2. 

Pwani H/W 
Bagamoyo 

LGA/014/201
4/2019/HQ/W
/01 

Ujenzi wa soko 
la kisasa Kijiji 
cha Dunda 1,415,910,550 

Wakandarasi 
hawakuweka cheti 
sahihi cha matakwa 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

LGA/014/201
6/2017/W/IR
/02 

Ukarabati wa 
mradi wa 
umwagiliaji 
Bagamoyo 
(BIDP)                       

234,167,637  

ya kodi kutoka TRA 
kuonesha 
uthibitisho wa utii 
wake wa ulipaji kodi 
katika biashara 
zake. 

Mwanza H/W Magu LGA/090/W/2
018/2019/03 

Uchimbaji wa 
visima 16 vya 
maji   

                 
409,728,000  

Mkandarasi hakuwa 
na leseni sahihi ya 
uchimbaji maji. Hii 
ilithibitishwa na 
ukumbusho wa 
tarehe 05 Machi 
2018 kutoka Wizara 
ya Maji na 
Umwagiliaji 
uliomtaka 
mkandrasi ahuishe 
leseni yake. 

Jumla 3,014,473,532  
 

Kwa maoni yangu, kutoa mikataba kwa wazabuni wasio na 
vigezo kwa kiasi kikubwa inamaanisha kutowajibika ipasavyo 
kwa kamati za tathmini ambako kunaweza sababisha 
kutofikiwa kwa thamani ya fedha kwa miradi inayotekelezwa. 
 
Ninapendekeza kwa halmashauri kuhakikisha, siku zijazo, 
mikataba inatolewa kwa wazabuni wenye vigezo kwa kiasi 
kikubwa ili kupata wazabuni wenye uwezo na kufikia 
thamani ya pesa kutoka kwenye miradi. 

 
9.8.19 Mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 9.1 imetolewa kwa 

wakandarasi wasio na sifa stahiki 
Jedwali Na. 1 (Ukomo wa madaraja kwa aina mbalimbali za 
wakandarasi) ya Sheria ya Usajili wa Wakandarasi ya Mwaka 
1997 inaweka sharti la kazi za umma za thamani kuanzia 
milioni 300 hadi 750 ziainishwe kama daraja la VI wakati kazi 
za thamani ya Sh. milioni 1.5 hadi bilioni 3 kuwekwa katika 
daraja la IV na zaidi na bilioni 5 hadi ukomo ziainishwe kama 
daraja la kwanza. Sehemu za 21(3) na 6(5) za Sheria hiyohiyo 
zinataka kila mkandarasi kutoa huduma katika aina ya usajili 
wake kwa kuzingatia ukomo wa daraja lililowekwa. Mkandarasi 
yeyote anayefanya kazi zilizo juu ya kikomo cha daraja bila 
kupata ruhusa toka kwa Bodi atakuwa anafanya kosa la 
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kuadhibiwa faini ya shilingi milioni moja. Aidha, Kanuni ya 
9(10)(b) ya Kanuni za Mnunuzi ya Umma za Mwaka 2013 inataka 
pande zote za ubia kuwa na sifa ya kushiriki katika manunuzi 
na pale mkandarasi mmoja atakapokuwa hastahiki, ubia wote 
utatangazwa kuwa haustahiki. 
 
Nilikagua zabuni zilizowasilishwa na ripoti za tathmini za 
zabuni nne katika halmashauri tatu na kubaini mikataba ya 
thamani ya Sh. 9,100,511,636 ilipewa wakandarasi wasiostahiki 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.9-40 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-40: Mikataba iliyotolewa kwa Wakandarasi 
wasiostahiki 

Mkoa Halmashau
ri 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Rukwa H/W Nkasi NKS/DC/LGA
/100/WSDP/
MPS/2013/20
14  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha  Mpasa  

              
1,951,604,144  

Mkandarasi alipewa 
mkataba wa Sh. bilioni 
1.9 ambapo alistahili 
kufanya mkandarasi 
daraja la IV kwa mujibu 
wa CRB. Hata hivyo, 
wakati wa kukabidhiwa 
na kusaini  mkataba 
huo, mkandarasi 
alikuwa kwenye daraja 
la V. 

NKS/DC/LGA
/100/WSDP/I
S/2013/2014  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha  Isale  

                  
5,541,071,431  

Mkandarasi alipewa 
mkataba wa Sh. bilioni 
5.5 uliostahili kupewa 
mkandarasi wa daraja 
la 1 kwa mujibu wa 
CRB. Hata hivyo, 
wakati wa kukabidhiwa 
na kusaini mkataba 
huo, mkandarasi 
alikuwa kwenye darasa 
la 5. 

Kigoma H/W 
Kibondo 

LGA/041/HQ
/WSDP/MKAB
/2017-18/03. 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha  
Mukabuye  

              
1,021,088,581  

Mkandarasi mmoja tu 
katika ubia ndiye 
aliwasilisha nyaraka 
zilizotakiwa kuonesha 
vigezo alivyonavyo ili 
kufanya kazi.   

Kagera
   

H/W 
Kyerwa 

LGA/137/201
6/2017/RWSS
P/W/02 

Ukarabati/Nyon
geza ya mradi 
wa maji Mabila  

586,747,480 

Halmashauri ilimpa 
zabuni mkandarasi wa 
daraja la VI mkataba 
wa Sh. 586,747,480 
ambao unastahili 
wakandarasi wa daraja 
la V. 

Jumla 9,100,511,636  
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Kwa maoni yangu, tuzo za mikataba kwa wakandarasi 
wasiostahiki kulichelewesha kukamilika kwa miradi. 
 
Ninapendekeza halmashauri kuhakikisha, siku zijazo, 
mikataba wanapewa wakandarasi waliokidhi vigezo ili 
kuhakikisha utekelezaji mzuri wa miradi na kufikiwa kwa 
thamani ya pesa ya miradi. 

 
9.8.20 Wazabuni walioshindwa tenda hawakupewa muda wa 

kuwasilisha malalamiko kabla ya kutolewa kwa tuzo za 
mikataba 
Sehemu ya 60(3) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) yanataka, “baada 
ya kupokea taarifa ya uamuzi wa tuzo kutoka bodi ya zabuni 
na kujiridhisha, ofisa masuuli anatakiwa atoe notisi ya nia ya 
kutangaza tuzo ya mkataba na kuwapa wazabuni siku saba 
ambazo watatakiwa kuwasilisha malalamiko, kama yapo". 
 
Nimebaini mikataba minne ya thamani ya Sh. 3,172,684,437 
katika halmashauri mbili ambapo wazabuni walioshindwa 
tenda hawakupewa siku saba za kuwasilisha malalamiko yao. 
Jedwali Na.9-41 hapa chini linatoa maelezo haya. 

 
Jedwali Na.9-41: Mikataba ambayo muda wa kuwasilisha 
malalamiko haukutolewa  
Mkoa Halmashaur

i 
Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Rukwa H/M 
Sumbawang
a 

LGA/098/2015-
2016/ULGSP/C/0
2  

Ushauri wa 
ubunifu, mapitio 
na usimamizi wa 
ujenzi wa 
barabara  

              
533,900,000  

Nimebaini 
barua ya 
kukubali ofa 
ilitolewa 
kwa 
mzabuni 
aliyefanikiw
a siku tatu 
baada ya 
kuwataarifu 
wazabuni 
walioshindw
a 
ikimaanisha 
kuwa muda 
wa kutoa 
malalamiko 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

haukuzingat
iwa. 

LGA/098/HQ/20
18/19/W/10 

Ujenzi wa stendi 
ya kisasa ya 
mabasi Katumba 
Azimio-
Sumbawanga  

                  
5,473,976,005  

Barua ya nia 
ya kukabidhi 
mkataba 
kwa 
wazabuni 
ambao 
hawakufanik
iwa 
ilitolewa 
mnamo 
tarehe 2 
Aprili 2019 
wakati 
mshindi 
alialikwa 
kwa 
mazungumz
o mnamo 
tarehe 4 
Aprili 2019 
(siku mbili 
baada ya 
wazabuni 
walioshindw
a kupewa 
taarifa), 
ikimaanisha 
kuwa 
walioshindw
a 
hawakupew
a muda wa 
kutoa 
malalamiko 
yao. 

Singida H/W Itigi LGA/177/IDC/20
17/2018/HQ/W/
01 LOT1 

UjenzI wa visima 
vya maji               

1,640,149,965  

Halmashauri 
ilitoa barua 
ya kukubali 
ofa kwa 
aliyeshinda 
na barua ya 
kuwaarifu 
wazabuni 
walioshindw
a kwa siku 
moja 
ikimaanisha 
muda wa 
malalamiko 
haukutolew
a. 

LGA/177/IDC/20
17/2018/HQ/W/
01 LOT2 

UjenzI wa visima 
vya maji 

                 
998,634,472  

Jumla 3,172,684,437    

 
Kwa maoni yangu, kutowapa wazabuni walioshindwa zabuni 
haki yao ya kutoa malalamiko, maofisa masuuli husika 
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hawakuzingatia usawa na uwazi katika tathmini na tuzo za 
mikataba. Hii ingeweza pia kuleta migogoro ya kisheria.  
 
Ninapendekeza, siku zijazo, halmashauri zitoe muda wa 
kuwasilisha malalamiko kwa wazabuni walioshindwa ili 
kuleta uwazi na usawa. 

 
9.8.21 Mapungufu katika barua za kusudio la kutangaza tuzo za 

mikataba 

Kanuni ya 231(2) na (4)(c) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) inamtaka 
ofisa masuuli kutoa notisi ya kusudio la tuzo ya mkataba kwa 
wazabuni wote walioshiriki katika zabuni na kuwapa siku saba 
za kazi kuwasilisha malalamiko (ikiwa yapo) na kusema kwa 
uwazi sababu zilizopelekea wazabuni kutofanikiwa kupata 
kazi. 
 
Nimebaini mapungufu katika barua za kusudio la kutangaza 
tuzo za mikataba kwa mikataba 10 ya thamani ya Sh. 
7,082,214,050 kama inavyoelezewa katika Jedwali Na.9-42 
hapa chini.  

 
Jedwali Na.9-42: Mapungufu katika barua za kusudio la 
kutangaza tuzo za mikataba  

Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Rukwa H/M 
Sumbawang
a 

LGA/098/20
15-
2016/ULGS
P/C/02  

Ushauri wa 
ubunifu, 
mapitio, na 
usimamizi wa 
ujenzi wa 
barabara                  

533,900,000  

Hakuna 
sababu 
zilizotolewa 
kwa nini 
wazabuni 
walishindwa 
kupata kazi. 

H/W 
Kalambo LGA/144/20

16-
2017/KDC/
W/03 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Kilewan  

                 
997,262,096  

Wazabuni 
walioshindwa 
hawakutaarifi
wa juu ya tuzo 
ya mkataba. 

Pwani                 H/W 
Bagamoyo 

LGA/014/20
18/2019/H
Q/W/01 

Ujenzi wa soko 
la kisasa la 
samaki kijiji 
cha Dunda
  1,415,910,550 

Wazabuni 
walioshindwa 
hawakutaarifi
wa juu ya tuzo 
ya mkataba. 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Kigoma H/W 
Kibondo 

LGA/041/H
Q/WSDP/M
KAB/2017-
18/03. 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Mukabuye  

              
1,021,088,581  

Afisa Masuuli 
alitoa barua 
ya kusudio la 
tuzo ya 
mkataba 
lakini sababu 
za wazabuni 
wengine 
kushindwa 
zilizoandikwa 
kwenye barua 
hazikuwa 
zimelezwa 
kwenye 
taarifa ya 
tathmini. 

LGA/041/H
Q/2017-
2018/W/02 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Mabamba/Mkar
azi               

1,200,011,046  

Hakuna 
sababu 
zilizotolewa 
kwa nini 
Wazabuni 
walishindwa. 

Kilimanjar
o  

H/W Siha 

LGA/050/20
17/18/W/0
1 (Lot I) 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Magadini-
Makiwaru  

              
1,738,690,470  

Wazabuni 
walioshindwa 
hawakutaarifi
wa juu ya tuzo 
ya zabuni. 

LGA/050/20
17/18/W/0
1 (Lot II) 

Ujenzi na 
upanuzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha Lossa 
– Kia  

                 
752,888,512  

Wazabuni 
walioshindwa 
hawakutaarifi
wa juu ya tuzo 
ya zabuni. 

Lindi H/W 
Nachingwea NDC/LGA/0

51/RWSSP/
2017/2018/
01 

Ujenzi wa 
visima vya maji 
Kijiji cha 
Mandawa  

                 
217,196,845  

Wazabuni 
walioshindwa 
hawakutaarifi
wa juu ya tuzo 
ya zabuni. 

NDC/LGA/0
51/RWSSP/
2017/2018/
04 

Ujenzi wa 
visima vya maji 
Kijiji cha Mtua  

                 
211,448,500  

Wazabuni 
walioshindwa 
hawakutaarifi
wa juu ya tuzo 
ya zabuni. 

Mwanza H/W Magu LGA/090/W
/2018/2019
/03 

Ujenzi wa 
visima 16 vya 
maji  

                 
409,728,000  

Hakuna 
sababu 
zilizotolewa 
kwa nini 
wazabuni 
walishindwa. 

Jumla 7,082,214,050 
 

 
Kwa maoni yangu, kushindwa kuwaarifu na kutotoa sababu 
stahiki kwa wazabuni walioshindwa, kunasababisha 
kutokuwepo kwa uwazi na usawa katika mchakato wa zabuni. 
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Ninapendekeza, siku zijazo, maafisa masuuli wahakikishe 
barua za kusudio la kutangaza tuzo ya zabuni zinaeleza 
sababu stahiki za wazabuni kushindwa kupata kazi. 

 
9.8.22 Kujumuishwa kwa kodi ya ongezeko la thamani Sh. 

350,570,028 kwenye miradi iliyosamehewa kodi 
Waraka Na. 6 wenye Kumb. Na. CLA 321/369/02 wa tarehe 22 
Januari 2018 uliotolewa na Hazina unaelekeza miradi yote ya 
wafadhili na inayofadhiliwa na Serikali kusamehewa kodi ya 
ongezeko la thamani. OR – TAMISEMI ilitoa maagizo kwa njia ya 
barua yenye Kumb. Na. CCE.383/509/01 ya tarehe 15 Februari 
2018 kuwataka watekelezaji wa miradi kuomba msamaha wa 
kodi ya ongezeko la thamani kabla ya utekelezaji wa miradi ya 
Serikali. 
 
Nimebaini matukio matatu katika halmashauri tatu ambapo 
kodi ya ongezeko la thamani ya Sh. 350,570,028 ilijumuishwa 
katika miradi iliyosamehewa kodi. Jedwali Na.9-43 hapa chini 
linatoa maelezo zaidi. 
 
 

 
Jedwali Na.9-43: Mikataba iliyojumuishwa kodi ya ongezeko 
la thamani (VAT) 
Mkoa Halmashaur

i 
Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mradi 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Kodi 
Iliyojumuishwa 

(Sh.) 
Tabora H/Mji Nzega LGA/170/2

017-18/06 
Ujenzo wa visima 
15 vya maji Nzega  

                 
438,226,040  66,848,040 

Arusha  H/W 
Monduli 

LGA/004/2
016-
2017/RWSS
P/ /W/01 

Ujenzi wa mradi 
wa maji Kijiji cha 
Lendikinya                

1,079,847,925  164,722,565 
Kagera H/W Kyerwa LGA/137/2

017/2018/
ADMN 
BLOCK/W/
04 

Ujenzi wa jengo 
la utawala na 
ukumbi wa 
mikutano (Kazi 
zilizobaki) 

                 
780,107,331  118,999,423 

Jumla 2,298,181,296 350,570,028 

 
Kwa maoni yangu, kujumuisha kodi ya ongezeko la thamani 
katika miradi iliyosamehewa kodi kutaongeza gharama za 
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miradi kwa Sh. 350,570,028 (kama italipwa) ambayo ingeweza 
kugharamia miradi mingine. Aidha, kutofuata miongozo 
kunawakatisha tamaa wafadhili kuendelea kutoa ruzuku katika 
miradi mingine. 
 
Ninapendekeza, siku zijazo, halmashauri zifuate miongozo 
kwa kuomba msamaha wa kodi kwa mamlaka husika. Aidha, 
maafisa masuuli wachukuliwe hatua kama watalipa kodi ya 
ongezeko la thamani katika miradi iliyosamehewa kodi. 

 
9.8.23 Kuwatangaza washindi wa zabuni zenye thamani ya Sh. 

bilioni 10.7 bila idhini ya Kamati za Fedha na Mipango 
Sehemu ya 60(4) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011 inawataka maafisa masuuli wa mamlaka za serikali za 
mitaa kuwasilisha uamuzi wa washindi wa zabuni katika kamati 
zenye dhamana ya fedha na mipango kwa ajili ya uchunguzi 
kabla ya kutoa notisi ya nia ya kutangaza mshindi wa mkataba. 
Endapo kamati haitaridhika na uamuzi wa bodi za zabuni, 
itaomba mamlaka ifanye uchunguzi. 
 
Katika sampuli ya mikataba iliyopitiwa, nimebaini mikataba 
mitano katika halmashauri tatu ambapo maafisa masuuli 
walitangaza washindi wa zabuni bila kufanya uchunguzi na 
kuidhinishwa na kamati za fedha na mipango kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-44 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-44: Mikataba iliyotangazwa tuzo kabla ya 
idhini ya Kamati za Fedha na Mipango 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Maelezo ya Mkataba Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Rukwa H/M 
Sumbawanga 

LGA/098/HQ/2018
/19/W/10 

Ujenzi wa stendi ya 
kisasa ya mabasi 
Katumba Azimio - 
Sumbawanga 

              
5,473,976,005  

Katavi H/W Nsimbo LGA/161/2014/201
5/W/HQ/01 

Ujenzi wa jengo la ofisi 
ya utawala Nsimbo 

              
2,587,981,782  

LGA/161/2017/201
8/W/WATER/02 

Ujenzi wa mradi wa maji 
Kijiji cha Sitalike 

                 
186,750,500  

Kilimanjaro H/W Siha LGA/050/2017/18/
W/01 (Lot I) 

Ujenzi wa mradi wa maji 
Vijiji vya Magadini - 
Makiwaru 1,738,690,470  
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LGA/050/2017/18/
W/01 (Lot II) 

Ujenzi na upanuzi wa 
mradi wa maji Vijiji vya 
Lossa – Kia  

                 
752,888,512  

Jumla 10,740,287,269 

 
Kwa maoni yangu, kutangaza tuzo za mikataba kabla tuzo hizo 
hazijachunguzwa na kuidhinishwa na kamati ya mipango na 
fedha kunaweza sababisha utekelezaji wa miradi ambao 
hauendani na matakwa ya umma.  
 
Ninapendekeza, siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
maofisa masuuli wanawasilisha maamuzi ya washindi wa 
mikataba kwa kamati za fedha na mipango kwa ajili ya 
uchunguzi na kuidhinishwa kabla ya kutangaza kusudio la 
kutunuku mikataba. 

 
9.8.24 Uteuzi wa mara kwa mara wa wajumbe wa bodi za zabuni 

kukaimu jukumu la afisa masuuli 
Kanuni ya 47(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inasema "afisa masuuli hatakiwi kumteua mjumbe wa 
bodi ya zabuni kama anamkaimisha mtu huyo majukumu yake 
mara kwa mara". 
 
Mapitio ya majalada ya bodi za zabuni na ukaimisho ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Kalambo yalibaini kuwa, kwa Mwaka 
wa Fedha 2017/2018 na 2018/2019, ofisa masuuli alikaimisha 
majukumu yake mara 16 na mara 9 kwa mtiririko huo kwa 
wajumbe watatu wa Bodi ya Zabuni ikiwa ni pamoja na 
mwenyekiti. 
 
Kwa maoni yangu, kuteuliwa mara kwa mara kwa wajumbe wa 
bodi kukaimu nafasi ya ofisa masuuli kunaweza kuathiri 
maamuzi ya bodi na kusababisha kukosekana kwa usawa katika 
maamuzi. 
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Ninapendekeza, siku zijazo, maofisa masuuli wasiwateue 
maofisa ambao wanawakaimisha mara kwa mara kuwa 
wajumbe wa bodi za zabuni. 

 
9.8.25 Uhakiki wa taarifa zilizotolewa na wazabuni haukufanyika 

ipasavyo kwa mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 14.6  
Kanuni ya 124 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
(na marekebisho ya mwaka 2016) inaelekeza kufanyika kwa 
uhakiki wa taarifa zilizotolewa katika hatua za awali za 
upembuzi kuthibitishwa kupitia upembuzi utakaofanyika baada 
ya tathmini kabla ya kukabidhi zabuni au kumkataa mzabuni 
asiyekuwa na uwezo au rasilimali za kutekeleza mikataba 
ipasavyo. Aidha, Kanuni ya 224(2) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013 inataka vigezo vitakavyokumika kuhakiki 
taarifa za mzabuni kuainishwa katika nyaraka za zabuni. Vigezo 
hivyo vitahusisha uzoefu, utendaji kwenye mikataba 
inayofanana na kazi anayoomba, na uwezo wa kutekeleza 
mkataba. 
 
Mapitio yangu ya taarifa za tathmini kwa zabuni zilichaguliwa 
yalibaini kamati za tathmini katika halmashauri saba 
hazikufanya uhakiki wa taarifa za wazabuni baada ya tathmini 
kwa mikataba ya thamani ya Sh. 14,586,553,597 ili kuthibitisha 
ukweli wa uwepo wa vifaa, vitendeakazi, uzoefu wa kazi 
zilizofanywa miaka iliyopita, sifa za wafanyakazi muhimu, na 
uwezo wa kifedha unaotajwa na wakandarasi. Maelezo ya 
mikataba yapo katika Jedwali Na.9-45 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-45: Mikataba Iliyotekelezwa pasipo upembuzi 
baada ya tathmini 
Mkoa Halmashau

ri 
Namba ya Mkataba Maelezo ya 

Mkataba 
Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 
Tabor
a 

H/W Igunga LGA/123/CONTR/W
/2017/2018/06 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya 
Mwamala na Nguriti 

                 
541,333,844  

LGA/123/CONTR/W
/2017/2018/04 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Isenegeja 

                 
300,526,140  
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Mkoa Halmashau
ri 

Namba ya Mkataba Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Kigom
a 

H/W 
Kibondo 

LGA/041/HQ/2017-
2018/W/02 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Mabamba/Mkarazi 

              
1,200,011,046  

Geita H/W Chato LGA/039/2018/2019
/CDG/W/02 

Ujenzi wa stendi ya 
mabasi Chato  

              
5,360,206,050  

LGA/039/2018/2019
/EJ/W/01 

Ujenzi na 
marekebisho ya 
shule za msingi 
Idoselo na 
Nyambogo 

                 
196,014,200  

H/W 
Mbogwe 

LGA/150/2017-
2018/RWSSP/W/01 

Ujenzi wa mradi wa 
maji katika Vijiji 
vya Kabanga – 
Nhomolwa 

              
1,239,808,335  

H/W 
Nyang’hwal
e 

LGA/149/2016/2017
/W/01 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi za utawala               

4,115,546,587  
Pwani  H/W 

Bagamoyo 
LGA/014/2018/2019
/HQ/W/01 

Ujenzi wa soko la 
kisasa la samaki 
Kijiji cha Dunda 

              
1,415,910,550  

Lindi  H/W 
Nachingwe
a 

NDC/LGA/051/RWSS
P/2017/2018/01 

Ujenzi wa visima 
vya maji Kijiji cha 
Mandawa 

                 
217,196,845  

Jumla 14,586,553,597 
 

Kwa maoni yangu, kutohakiki taarifa za wazabuni baada ya 
tathmini kunaweza kusababisha wazabuni wasio na vigezo 
kupatiwa mikataba na kupelekea usimamizi mbovu wa miradi. 
Hali hii inaweza pia kusababisha kuchelewesha utoaji huduma 
kwa wanufaika waliokusudiwa. 
 
Ninapendekeza, siku zijazo, halmashauri zihakikishe bodi za 
zabuni zinaidhinisha washindi wa zabuni baada ya kufanya 
uhakiki wa taarifa za wazabuni baada ya tathmini kufanyika. 

 
9.8.26 Mapungufu katika vikao vya ufunguzi wa zabuni  

Kanuni ya 56(1) na (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 inataka ufunguzi wa zabuni za umma, pamoja na 
watu wengine, kuhudhuriwa na mjumbe yoyote mmoja toka 
katika idara au kitengo tumizi ambaye si mjumbe wa bodi ya 
zabuni. Aidha, Kanuni ya 199(1) inasema, "Katibu wa bodi ya 
zabuni atatayarisha kumbukumbu zake mwenyewe, muhtasari 
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ya kikao cha ufunguzi wa zabuni, pamoja na taarifa 
zilizotolewa kwa waliokuwepo kwenye kikao". 
 
Mapitio ya mihtasari ya vikao vya ufunguzi wa zabuni 
yamebaini matukio mawili ambapo wajumbe wa bodi za zabuni 
walihudhuria kikao cha ufunguzi wa zabuni na matukio mawili 
ambapo hapakuwa na ushahidi wa ufunguzi wa zabuni kama 
inavyoonesha katika Jedwali Na.9-46 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-46: Mikataba yenye mapungufu katika vikao 
vya ufunguzi wa zabuni 
Mkoa Halmashaur

i 
Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Rukwa H/W 
Kalambo 

LGA/144/2016-
2017/KDC/W/0
3 

Ujenzi wa mradi 
wa maji Kilewani  

                       
997,262,096  

Mjumbe wa Bodi 
ya Zabuni 
alishiriki katika 
ufunguzi wa 
zabuni.  

Tabora H/W Tabora LGA/119/2017
/2018/11 

Utafiti wa 
kijiografia, 
kuchimba visima 
6 vya maji 

                       
160,208,600  

Kutokuwepo 
kwa taarifa za 
mchakato wa 
ufunguzi wa 
zabuni kama 
vile majina ya 
wazabuni, bei 
za zabuni, hati 
za kulinda 
zabuni, na 
taarifa zingine 
muhimu za 
zabuni. 

LGA/119/2017
/2018/13 

Utafiti wa 
kijiografia, 
kuchimba visima 
8 vya maji 

                       
241,239,200  

Katavi H/W Nsimbo LGA/161/2017
/2018/W/WAT
ER/02 

Ujenzi wa mradi 
wa maji Kijiji cha 
Sitalike  

                       
186,750,500  

Kutokuwepo 
kwa taarifa za 
ufunguzi wa 
zabuni na 
mihtasari.  

161/2013/2014
/C/01 

Ushauri wa ujenzi 
wa jengo la ofisi  

                       
210,000,000  

H/W 
Mpimbwe 

LGA/185 
/2017/2018/W
/HQ/03 

Ujenzi wa mradi 
wa maji Kijiji cha 
Kashishi  

                       
414,511,502  

Mjumbe wa Bodi 
ya Zabuni 
alishiriki katika 
ufunguzi wa 
zabuni. 

Jumla 2,209,971,898  
 

Kwa maoni yangu, ushiriki wa wajumbe wa bodi za zabuni 
katika ufunguzi wa zabuni kunazuia uadilifu, uhuru, na ufanisi 
wa mchakato wa manunuzi. Vilevile, ufunguzi wa zabuni bila 
kutunza kumbukumbu ni kitendo kinachozuia uwazi. Hii 
inaweza kusababisha kubadilishwa kwa taarifa za zabuni. 
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Ninapendekeza halmashauri zihakikishe wajumbe wa bodi 
za zabuni hawashiriki katika vikao vya ufunguzi wa zabuni. 
Aidha, taarifa za ufunguzi wa zabuni ziandikwe kwa usahihi 
ili kuleta uwazi na usawa. 

 
9.8.27 Mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 2 imesainiwa na 

kutekelezwa na ubia usiosajiliwa  
Sehemu ya 22(4) ya Sheria ya Usajili wa Makandarasi, Kifungu 
cha 235 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2015) inasema kuwa 
mwajiri anayefanya kazi na makampuni yasiyosajiliwa 
anatenda kosa na ikithibitika atalipa faini isiyozidi asilimia 10 
ya jumla ya thamani ya mkataba au si chini ya asilimia moja ya 
jumla ya thamani ya mkataba au shilingi milioni tano, kiasi 
chochote kilicho kikubwa au kifungo kwa muda usiopungua 
miaka mitatu au vyote viwili. 
 
Mapitio ya majalada ya mikataba na nyaraka za zabuni yalibaini 
kuwa Halmashauri ya Mji Kasulu iliingia mikataba miwili ya 
thamani ya Sh. 1,053,440,000 na ubia ambao haujasajiliwa. 
Aidha, Halmashauri ya Wilaya Kibondo iliingia mkataba mmoja 
wa thamani ya Sh. 1,021,088,581 na ubia ambao cheti chake 
cha usajili kilimalizika kabla ya kukamilika kwa mradi kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.9-47 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-47: Mikataba iliyosainiwa na kutekelezwa bila 
ubia kusajiliwa  
Mkoa Halmashaur

i 
Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Kigoma H/Mji Kasulu LGA/168/HQ/2
017-
2018/WSDP/W/
10 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Kimobwa  

                 
550,720,000  

Halmashauri 
iliingia mikataba 
miwili ya 
thamani ya 
shilingi 
1,053,440,000 na 
ubia ambao 
haujasajiliwa. 

LGA/168/HQ/2
017/2018/WSD
P/W/13/L/01     

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Muhunga  

                 
502,720,000  

H/W 
Kibondo 

LGA/041/HQ/
WSDP/MKAB/20
17-18/03 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
Mukabuye 

              
1,021,088,581  

Hati ya usajili wa 
ubia ilioyotolewa 
na Bodi ya Usajili 
wa Wakandarasi 
iliisha muda wake 
tarehe 30 
Disemba 2018 
hivyo ilihitaji 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

kuhuishwa. Hata 
hivyo, baada ya 
kwisha muda 
wake, ubia 
haukuhuisha 
usajili huo. 

Jumla 2,074,528,581   

 
Kwa maoni yangu, kutoa zabuni kwa wakandarasi wasiosajiliwa 
kunaziweka halmashauri katika hatari ya kupoteza fedha 
kutokana na uwezekano wa fidia ya Sh. 207,452,858 (asilimia 
10 ya gharama ya mkataba). Aidha, mwenendo huu unaweza 
kusababisha hasara zaidi endapo itatokea migogoro ya kisheria 
itokanayo na mkandarasi kushindwa kutekeleza mkataba.   
 
Ninapendekeza halmashauri ziingie mikataba na makampuni 
ya ubia uliosajiliwa ili kuepuka uwezekano wa kupoteza 
fedha za umma na ucheleweshaji wa huduma tarajiwa kwa 
jamii. 
 

9.8.28 Kutowasilishwa nakala za barua za tuzo kwa mamlaka husika 
Kanuni ya 232(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) inamtaka “Ofisa 
masuuli kupeleka nakala ya barua ya tuzo kwa Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Serikali, mkaguzi mkuu wa 
ndani, na Mamlaka ya Mapato Tanzania”.  
 
Nimepitia sampuli ya mikataba na kubaini kuwa mikataba saba 
ya thamani ya Sh. 5,150,797,316 ambayo nakala za barua za 
tuzo hazikuwasilishwa kwa mamlaka tajwa hapo juu kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-48 hapa chini. 
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Jedwali Na.9-48: Mikataba ambayo nakala za barua za tuzo 
hazikuwasilishwa kwa mamlaka husika 

MKOA HALMASHA
URI 

NAMBA YA MKATABA MAELEZO YA 
MKATABA 

GHARAMA YA 
MKATABA (SH.) 

TABORA   H/W 
TABORA 

LGA/119/2017/2018/
11 

Utafiti wa kijiografia, 
kuchimba visima 6 vya 
maji 

                 
160,208,600  

LGA/119/2017/2018/
13 

Utafiti wa kijiografia, 
kuchimba visima 8 vya 
maji 

                 
241,239,200  

H/W 
IGUNGA 

LGA/123/CONTR/W/2
017/2018/06 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya 
Mwamala na Nguriti  

                 
541,333,844  

LGA/123/CONTR/W/2
017/2018/04 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Isenegeja  

                 
300,526,140  

KILIMANJAR
O 

H/W SIHA LGA/050/2017/18/W
/01 (Lot I) 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya 
Magadini-Makiwaru  

              
1,738,690,470  

LGA/050/2017/18/W
/01 (Lot II) 

Ujenzi na upanuzi wa 
mradi wa maji Vijiji 
vya Lossa – Kia  

                 
752,888,512  

PWANI  H/W 
BAGAMOYO 

LGA/014/2018/2019/
HQ/W/01 

Ujenzi wa soko la 
kisasa la samaki Kijiji 
cha Dunda  

              
1,415,910,550  

JUMLA 5,150,797,316 

 
Kwa maoni yangu, kutowasilisha nakala za barua za tuzo kwa 
mamlaka husika kunazikwamisha mamalaka husika kufanya 
maandalizi kwa ajili ya ukaguzi wa mikataba na masuala 
yahusuyo kodi. Hii inaweza kuzuia mawanda ya kazi na upotevu 
wa mapato kwa serikali. 
 
Ninapendekeza katika siku zijazo, uongozi wa halmashauri 
uhakikishe kuwa nakala za barua za tuzo zinatumwa kwa 
mamlaka husika kwa madhumuni ya mapitio na kodi ili 
kupunguza athari zinazoweza kujitokeza. 
 

9.8.29 Malipo ya Sh. milioni 40.7 yamefanyika bila kuwa na 
viambatanisho na Sh. milioni 66.5 zimelipwa zaidi 
Kifungu cha 8(2)(d) cha Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009 kinaelekeza matumizi yote ya fedha katika 
mamlaka za serikali za mitaa kuwa na ushahidi wa nyaraka 
husika. Kifungu cha 39.2 cha GCC kwa mkataba Na. 
LGA/098/HQ/2017-2018/W/ULGSP/25 kinaelekeza 
wakandarasi kulipwa kwa kiwango cha kazi iliyofanywa kwa 
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kuzingatia bei iliyooneshwa katika BoQ. Kifungu cha 51 cha 
GCC kwa mkataba Na. LGA/098/2015-2016/ULGSP/C-02 
kinaelekeza mkandarasi mshauri kutumia pesa kwa gharama 
halisi na za msingi katika utoaji wa huduma, na malipo ya awali 
ya mwezi mmoja yatahesabiwa kwenye kalenda kwa kila siku 
kwa muda uliotumika kwenye kazi ambapo siku moja itakuwa 
sawa na 1/30 ya mwezi.  
 
Nimebaini matukio mawili katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Sumbawanga ambapo mkandarasi mshauri na mkandarasi 
walilipwa pesa zaidi Sh. 66,539,685. Aidha, nimegundua 
matukio mawili katika Halmashauri ya Mji Nzega na 
Halmashauri ya Wilaya ya Mlele ambapo malipo ya Sh. 
40,737,922 yalifanyika bila vielelezo vya kutosha kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.9-49 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-49: Mikataba ambayo malipo yalifanyika zaidi 
bila kuwa na viambatanisho vingine 

Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Malipo ya 
Ziada/Yasiyo 
Na Vielelezo 

(Sh.) 

Maelezo 

Rukwa 

H/M 
Sumbawang
a 

LGA/098/20
15-
2016/ULGSP
/C/02 

Kujenga 
barabara 
Na. 20 na 
Na. 17 kwa 
kiwango cha 
lami 

              
4,429,912,704  43,539,685 

Halmashauri 
ililipa Sh. 
103,850,000 
ya fidia ya 
gharama 
alizotumia 
mhandisi 
mshauri. Hata 
hivyo, 
mhandisi 
mshauri 
kiuhalisia 
alitumia Sh. 
71,876,315 
kwa mujibu 
wa 
viambatanisho 
vilivyowasilish
wa na 
kusababisha 
malipo ya 
ziada ya Sh. 
31,973,68.  
Aidha, 
wafanyakazi 
watatu 
walitumia 
pungufu ya 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Malipo ya 
Ziada/Yasiyo 
Na Vielelezo 

(Sh.) 

Maelezo 

mwezi mmoja 
kufanya kazi 
na wakalipwa 
zaidi kwa Sh. 
11,566,000 
ukilinganishwa 
na muda halisi 
waliofanya 
kazi. 

LGA/098/H
Q/2017-
2018/W/UL
GSP/25 

Ushauri wa 
ubunifu, 
upitiaji na 
usimamizi 
wa ujenzi 
wa barabara 

                 
533,900,000  23,000,000 

Malipo ya 
ziada ya Sh. 
23,000,000 
kuweka taa za 
barabarani 
kwa vile  bei 
ya Sh. 4,500 
kwa kila taa 
ilitumika 
badala ya Sh. 
4,000 kama 
BoQ 
inavyotaka 

Tabora H/Mji Nzega 
LGA/170/20
17-18/03 

Usimamizi 
wa ujenzi 
wa Ofisi za 
Halmashaur
i ya Mji 
Nzega  

                 
586,416,897  20,737,922 

Mhandisi 
mshauri 
alirejeshewa 
gharama za 
Sh. 20,737,922 
bila kuwepo 
kwa ushahidi 
wa uhalali wa 
malipo hayo. 

Katavi H/W Mlele 

LGA/154/20
16-
17/C/W/HQ
BLD/ADMIN/
01 

Ujenzi wa 
jengo la 
Ofisi 

              
2,920,458,614  20,000,000 

Mhandisi 
mshauri 
alirejeshewa 
gharama za 
Sh. 20,000,000 
bila kuwepo 
kwa ushahidi 
wa uhalali wa 
malipo hayo. 

Jumla 8,470,688,215 107,277,607  

 
Kwa maoni yangu, ulipaji wa fedha zaidi ya kiwango halisi 
kinachotakiwa ulisababisha halmashauri kupata hasara ya Sh. 
66,539,685. Aidha, malipo ambayo hayana ushahidi wa kutosha 
yanaweza kusababisha matumizi yasiyo na tija. 
 
Ninapendekeza halmashauri zipunguze kiasi cha fedha 
kilicholipwa zaidi kwa wakandarasi katika hati malipo 
zijazo. Vinginevyo, maofisa wote waliohusika 
wawajibishwe. Aidha, katika siku zijazo, halmashauri 
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zinapaswa kuchunguza madai ya malipo ya wakandarasi 
washauri na wakandarasi kabla ya kufanya malipo. 
 

9.8.30 Mapungufu yaliyobainishwa katika usahihishaji wa makosa 
ya kihesabu  
Kanuni ya 207(2)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inasema, "Bila kukinzana na Kanuni ya 202(5), taasisi 
inayofanya manunuzi itasahihisha makosa ya kimahesabu 
ambayo yatagundulika wakati wa uchunguzi wa zabuni na 
kutoa taarifa haraka ya marekebisho yoyote kwa mzabuni 
aliyewasilisha zabuni". Vilevile, Sehemu ya 38(l) ya Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 inazitaka idara za manunuzi 
kutunza kumbukumbu za mchakato wa manunuzi. 
 
Mapitio ya taarifa za tathmini kwa mikataba iliyochaguliwa 
yamebaini mapungufu katika usahihishaji wa makosa ya 
kimahesabu katika mikataba mitano ya thamani ya Sh. 
4,547,273,590. Maelezo ni kama yanavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na.9-50 hapa chini.  

 
Jedwali Na.9-50: Mikataba ambayo mapungufu 
yalibainishwa katika usahihishaji wa makosa ya kihesabu 
Mkoa Halmashauri Namba ya 

Mkataba 
Maelezo ya 

Mkataba 
Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 
Mapungufu 

Katavi 

H/W Nsimbo 

LGA/161/20
17/2018/W/
WATER/01/
LOT 01 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Sitalike  

                 
184,857,600  

Mkataba ulitolewa 
kwa mkandarasi 
bila marekebisho 
ya kimahesabu na 
kusababisha 
ongezeko la 
gharama ya 
mkataba kwa Sh. 
35,049,560. 

H/W 
Mpimbwe 

LGA/185 
/2017/2018
/W/HQ/03 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Kashishi  

                 
414,511,502  

Marekebisho ya 
kimahesabu yasiyo 
sahihi 
yalisababisha 
ongezeko la 
gharama ya 
mkataba kwa Sh. 
13,247,921. 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

H/W Mlele 

LGA/154/20
16-
17/W/WATE
R/01/I 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
katika mji wa 
Inyonga  

                 
757,538,252  

Marekebisho ya 
kimahesabu yasiyo 
na ushahidi 
yaliongeza 
gharama za 
mkataba kwa Sh. 
107,839,315. 
Aidha, 
masahihisho ya 
makosa ya 
kihesabu 
hayakuwasilishwa 
kwa wazabuni 
husika. 

Mbeya H/W Chunya 

LGA/075/W
/BLD/2016-
2017/01  

Ujenzi w jingo 
la Ofisi 

              
2,191,731,764  

Masahihisho ya 
makosa ya 
kihesabu 
hayakuwasilishwa 
kwa wazabuni 
husika. Singida H/W Itigi 

LGA/177/ID
C/2017/201
8/HQ/W/01 
LOT2 

Ujenzi wa 
visima vya maji 

                 
998,634,472  

Jumla 4,547,273,590   

 
Kwa maoni yangu, makosa yasiyorekebishwa na masahihisho 
yenye makosa yamesababisha gharama za ziada za miradi kwa 
Sh. 156,136,796 na kungeweza haribu usawa katika ushindani. 
Zaidi ya hayo, kushindwa kuwataarifu wazabuni kwa bei za 
zabuni zilizorekebishwa kunawanyima haki wazabuni kufahamu 
bei mpya. Hii inaharibu uwazi katika mchakato wa tathmini. 
 
Ninapendekeza, siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
zinawataarifu wazabuni husika kuhusiana na masahihisho ya 
kimahesabu na kuepuka marekebisho ya kimahesabu yasiyo 
sahihi ili kuepuka ongezeko la gharama. Hii itaongeza usawa 
na uwazi katika mchakato wa tathmini za zabuni.  
 
 

9.8.31 Upungufu wa wafanyakazi katika kitengo cha manunuzi na 
idara ya ujenzi ambao unaathiri utekelezaji wa miradi 
Nimepitia viwango halisi vya nguvukazi iliyopo katika idara za 
ujenzi na vitengo vya manunuzi dhidi ya viwango vilivyopangwa 
kwa mujibu wa muundo wa halmashauri na Sehemu ya 37(1) na 
(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2011 na kubaini 
kuwa, Idara ya Ujenzi katika Halmashauri ya Wilaya ya 
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Mpimbwe haina wahandisi wa ujenzi na wasaidizi wa ufundi. 
Aidha, Halmashauri hii ina upungufu wa maofisa ugavi daraja 
la pili wanne na msaidizi wa ugavi mmoja. Zaidi ya hayo, 
nimebaini vitengo vya manunuzi katika   Halmashauri za Wilaya 
ya Chunya na Nkasi havina wasaidizi, na maofisa manunuzi na 
ugavi.  
 
Kwa maoni yangu, upungufu wa wafanyakazi muhimu 
unazisababishia idara za ujenzi na vitengo vya manununzi 
hatari ya kutotekeleza majukumu yao kwa tija ambapo 
imepelekea kuchelewa kwa ukamilishaji wa miradi na 
kunaweza sababisha kazi kufanyika kwa kiwango cha chini.  
 
Ninapendekeza halmashauri ziwasiliane na Ofisi ya Raisi – 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili kupata kibali cha ajira 
za kujaza nafasi zilizo wazi, hivyo kuongeza tija na ufanisi 
katika usimamizi wa mikataba. 
 

9.8.32 Mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 36.8 imetekelezwa bila 
uwepo wa hati za dhamana ya utendaji 
Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kudai dhamana ya 
utendaji kutoka kwa wazabuni walioshinda zabuni ili 
kuhakikisha mikataba inatekelezwa kwa uaminifu, na malipo 
ya wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi, na wakandarasi 
wasaidizi wa miradi (kama wapo) yanafanyika kwa uaminifu. 
 
Nimepitia majalada ya mikataba na kubaini matukio 18 katika 
halmashauri 15 ambapo mikataba ya thamani ya Sh. 
36,787,247,701 ilitekelezwa bila hati za dhamana za utendaji 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-51 hapa chini. 
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Jedwali Na.9-51: Mikataba iliyotekelezwa bila ya hati za 
dhamana ya utendaji 
Mkoa Halmashauri Namba ya 

Mkataba 
Maelezo ya Mkataba Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 

Rukwa H/W Nkasi 

NKS/DC/LGA/100/
WSDP/MPS/2013/2
014  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha Mpasa  

              
1,951,604,144  

Tabora H/Mji Nzega 
LGA/170/2017-
18/05 Ujenzi wa jengo la ofisi 

              
4,851,298,856  

Kigoma H/Mji Kasulu 

LGA/168/HQ/2017
/2018/WSDP/W/1
3/L/01     

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha Muhunga 

                 
502,720,000  

Geita 

H/W Chato 

LGA/039/2018/20
19/EJ/W/01 

Ujenzi wa Shule za 
Ssingi Idoselo na 
Nyambogo  

                 
196,014,200  

LGA/039/2017/20
18/C/01  

Usimamizi wa ujenzi wa 
stendi ya mabasi Chato  

                   
93,810,000  

H/W Mbogwe 

LGA/150/2017-
2018/RWSSP/W/0
1 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Vijiji vya Kabanga 
hadi Nhomolwa  

              
1,239,808,335  

H/W 
Nyang’hwale 

LGA/149/2016/20
17/W/01 Ujenzi wa jengo la ofisi  

              
4,115,546,587  

Katavi H/W Mlele 

LGA/154/2016-
17/C/W/HQBLD/A
DMIN/01 Ujenzi wa jengo la ofisi 

              
2,920,458,614  

Pwani  H/W Bagamoyo 

LGA/014/2018/20
19/HQ/W/01 Ujenzi wa Dunda 

              
1,415,910,550  

LGA 
014/2018/2019/H
Q/C/02 

Usimamizi wa ujenzi wa 
soko la kisasa la samaki 
kijiji cha Dunda 

              
158,150,695  

Ruvuma 
H/W 
Namtumbo 

LGA/105/MKT/201
7-2018/W/DEV/01 

Ujenzi wa soko la kisasa 
la Namtumbo  

              
1,600,793,853  

Lindi  
H/W 
Nachingwea 

NDC/LGA/051/RW
SSP/2017/2018/01 

Ujenzi wa mradi wa 
visima vya maji Kijiji 
cha Mandawa  

                 
217,196,845  

Arusha  H/W Monduli 

LGA/004/2016-
2017/RWSSP/ 
/W/01 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Lendikinya  

              
1,079,847,925  

Kagera H/W Kyerwa 
LGA/137/2016/20
17/RWSSP/W/02 

Ujenzi na upanuzi wa 
mradi wa maji Kijiji cha 
Mabila  

                 
586,747,480  

Mwanza H/W Magu 
LGA/090/W/2018/
2019/03 

Uchimbaji wa visima 16 
vya maji   

                 
409,728,000  

Njombe 
H/W 
Wanging’ombe 

LGA/153/2017/20
18/W/01 

Ujenzi wa mradi wa 
maji kijiji cha Malangali 
hadi Hanjawanu 

             
12,437,407,360  

LGA/153/2018/20
19/W/04 

Ujenzi wa jengo la ofisi 
Wanging’ombe  

              
2,748,230,000  

Tanga H/W Bumbuli 

LGA/164/2017/20
18/WSDP/W/01 
Lot 3 

Ujenzi wa mradi wa 
maji kijiji cha Mbuzii  

                 
261,974,257  

Jumla 36,787,247,701 

 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa hati za dhamana za 
utendaji kunaziweka halmashauri katika hatari ya kupoteza 
rasilimali zake kwa miradi inayoendelea ikitokea wakandarasi 
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wameshindwa kutekeleza mikataba au kukiuka matakwa ya 
mikataba. 
 
Ninapendekeza, siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
mikataba yote inakuwa na hati za dhamana ya utendaji ili 
kulinda maslahi ya halmashauri katika kuhakikisha kuwa 
wanafanikiwa kutekeleza miradi kwa ufanisi. 
 

9.8.33 Mapungufu katika hati za dhamana ya utendaji 
zilizowasilishwa kwa mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 15.9  
Kifungu cha 54 cha GCC, kinataka hati za dhamana ya utendaji 
kufidia kipindi chote cha mkataba na kuwa halali hadi mwaka 
mmoja kuanzia tarehe ya kutolewa cheti cha kukamilika mradi. 
Aidha, Kifungu hiki kimeongeza kuwa, dhamana ya utendaji 
inapaswa kutolewa kwa kiasi na aina, na kwa benki au dhamana 
inayokubalika na mwajiri. 
 
Ukaguzi wangu umebaini kulikuwa na mikataba saba ya 
thamani ya Sh. 12,969,384,952 ambayo hati za dhamana 
ziliisha muda wake wakati miradi inaendelea. Vilevile, 
nimebaini mikataba miwili ya thamani ya Sh. 2,950,742,092 
ambayo hati zake zilikuwa za kiasi cha chini kuliko kile 
kilichotakiwa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-52 
hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-52: Mapungufu kwenye hati za dhamana 
zilizowasilishwa 

Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Rukwa H/W 
Kalambo 

LGA/144/
DEV/BW/2
016-
2017/03 

Ujenzi wa 
jengo la 
ofisi 
Kalambo  

               
4,123,444,741  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 

LGA/144/2
016-
2017/KDC
/W/03 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kijiji 
cha Kilewan  

                 
997,262,096  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 

Tabora H/W Igunga LGA/123/
CONTR/W
/2017/201
8/06 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kijiji 
cha 
Mwamala 
hadi Nguriti  

                 
541,333,844  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Kigoma H/W 
Kakonko 

LGA/139/
HQ/2018/
2019/W/0
1 

Ujenzi wa 
stendi ya 
mabasi 
Kakonko  

              
2,146,996,676  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 

H/Mji 
Kasulu 

LGA/168/
HQ/2017-
2018/WSD
P/W/10 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kijiji 
cha  
Kimobwa   

                 
550,720,000  

Mkandarasi 
aliwasilisha hati 
yenye kiwango cha 
Sh. 55,057,120 (10%) 
badala ya Sh. 
82,608,000 (15%).  
Hivyo thamani 
ilikuwa Sh.  
27,550,800 chini ya 
kiwango 
kinachotakiwa. Zaidi 
ya hayo, hati ilikuwa 
ina jina moja badala 
ya jina la ubia. 

H/W 
Kibondo 

LGA/041/
HQ/2017-
2018/W/0
2 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kijiji 
cha  
Mabamba/M
karazi 

              
1,200,011,046  

Mkandarasi 
aliwasilisha hati 
yenye kiwango cha 
Sh. 144,001,326 
badala ya Sh. 
360,003,314. Hivyo 
thamani ilikuwa Sh.  
216,001,988 chini ya 
kiwango 
kinachotakiwa.  

Katavi H/W Nsimbo LGA/161/2
014/2015/
W/HQ/01 

Ujenzi wa 
jengo la 
Ofisi Nsimbo                

2,587,981,782  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 

Morogoro H/W Gairo LGA/143/2
017-
2018/W/0
2 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kijiji 
cha  
Italangwe  

                 
933,059,771  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 

Mwanza H/W Magu LGA/090/
W/2012/2
013/14 

Ujenzi wa 
jengo la 
ofisi na 
ukumbi wa 
mikutano 
Magu  

              
1,759,436,805  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 

Tanga H/W 
Bumbuli 

LGA/164/2
017/2018/
WSDP/W/
01 Lot 2 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kijiji 
cha  Vuga  

                 
670,152,283  

Hati ya dhamana 
iliisha muda wake 
wakati mradi 
unaendelea. 

Jumla 15,920,127,044   

 
Kwa maoni yangu, kwisha muda wa hati za dhamana ya 
utendaji kabla ya kumalizika kwa kipindi cha mikataba na 
kutekeleza mikataba na hati za dhamana zilizo chini ya 
kiwango kinachotakiwa kunaziweka halmashauri katika hatari 
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ya kupoteza fedha za kukamilishia miradi hiyo wakandarasi 
wakisitisha mikataba. 
 
Ninapendekeza halmashauri zihakikishe wakandarasi 
wanahuisha dhamana za utendaji. Aidha, katika siku zijazo, 
halmashauri zihakikishe mikataba yote inalindwa kwa hati 
za dhamana kwa kipindi chote cha mikataba ili kuzuia 
upotevu wa rasilimali za umma. 
 

9.8.34 Mapungufu katika malipo ya awali na dhamana zake  
Kifungu cha 54 cha GCC kinataka wakandarasi watumie malipo 
ya awali katika kulipia gharama za vifaa, mitambo, bidhaa na 
gharama za kuleta vifaa vinavyohitajika katika utekelezaji wa 
mikataba na kuonesha matumizi ya malipo hayo kwa kupeleka 
nakala za ankara au nyaraka zingine kwa meneja wa mradi. 
Aidha, Kifungu cha 53 cha GCC kinawataka wakandarasi watoe 
dhamana zisizo na masharti kutoka benki zenye thamani sawa 
na malipo ya awali ambazo zitafidia katika kipindi chote hadi 
malipo ya awali yatakaporejeshwa. 
 
Nimebaini matukio saba yenye mapungufu katika dhamana za 
malipo, malipo yake, na urejeshaji wake kwa mikataba ya 
thamani ya Sh. 20,869,507,567. Maelezo yapo katika Jedwali 
Na.9-53 hapa chini. 

  



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 174 
 

Jedwali Na.9-53: Mikataba yenye mapungufu katika malipo 
ya awali na dhamana zake 

MKOA HALMASHAU
RI 

NAMBA YA 
MKATABA 

MAELEZO YA 
MKATABA 

GHARAMA YA 
MKATABA (Sh.) 

MAPUNGUFU 

RUKWA 

H/W 
KALAMBO 

LGA/144/DE
V/BW/2016-
2017/03 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi 
Kalambo  

                  
4,123,444,741  

Dhamana ya 
malipo ya awali 
imeisha muda 
wake kabla ya 
kurejeshwa kwa 
kiasi cha Sh. 
416,114,341. 
Zaidi, mkandarasi 
hakuwasilisha 
nyaraka za 
matumizi kwa 
meneja wa mradi 
kwa matumizi ya 
Sh. 
211,396,488.76.  

H/W NKASI 

NKS/DC/LG
A/100/WSD
P/MPS/2013
/2014  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
Kijiji cha 
Mpasa  

                  
1,951,604,144  

Malipo ya awali ya 
Sh. 390,320,828 
yamelipwa kwa 
Mkandarasi bila ya 
kuwa na dhamana. 

TABORA 
H/MJI 
NZEGA 

LGA/170/20
17-18/05 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 
Nzega  

                  
4,851,298,856  

Dhamana ya 
malipo ya awali 
imeisha muda 
wake kabla ya 
kurejeshwa kwa 
kiasi cha Sh. 
385,678,259. 

GEITA 
H/W 
MBOGWE 

LGA/150/20
14/2015/HQ
/LGCDG/W/
01 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 
Mbogwe  

                  
3,994,947,386  

Halmashauri ililipa 
malipo ya awali 
Sh. 617,394,470 
kwa Mkandarasi 
lakini hakuna 
nyaraka za 
matumizi 
zilizowasilishwa 
kwa meneja wa 
mradi. 

KATAVI H/W NSIMBO 

LGA/161/20
14/2015/W/
HQ/01 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 
Nsimbo  

                  
2,587,981,782  

Halmashauri ililipa 
malipo ya awali 
Sh. 388,197,267 
kwa mkandarasi 
lakini hakuna 
nyaraka za 
matumizi 
zilizowasilishwa 
kwa meneja wa 
mradi. 

RUVUMA 
H/W 
NAMTUMBO 

LGA/105/M
KT/2017-
2018/W/DE
V/01 

Ujenzi wa 
soko la kisasa 
la biashara  

                  
1,600,793,853  

Dhamana ya 
malipo ya awali 
imeisha muda 
wake kabla ya 
kurejeshwa kwa 
kiasi cha Sh. 
168,000,000. 
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MKOA HALMASHAU
RI 

NAMBA YA 
MKATABA 

MAELEZO YA 
MKATABA 

GHARAMA YA 
MKATABA (Sh.) 

MAPUNGUFU 

MWANZA H/W MAGU 

LGA/090/W
/2012/2013
/14 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 
na Ukumbi wa 
mikutano 
Magu 

                  
1,759,436,805  

Halmashauri 
ilirejeshewa kiasi 
cha Sh. 
118,765,359.45 
cha malipo ya 
awali kutoka vyeti 
vya malipo Na. 1, 2 
na 3 wakati malipo 
ya awali katika 
vyeti Na. 4, 5, na 
6.  

JUMLA 20,869,507,567  
 
Kwa maoni yangu, kutokuwepo na kwisha muda kwa dhamana 
za malipo kabla ya kurejeshwa kwa malipo yote ya awali 
kunaziweka halmashauri katika hatari ya kupoteza fedha za 
umma endapo mkandarasi ataacha kutekeleza mkataba. Zaidi 
ya hayo, mameneja wa miradi hawakuwa na ufanisi katika 
ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi.  
 
Ninapendekeza: 
a) Katika siku zijazo, halmashauri zihakikishe dhamana 

sahihi za malipo ya awali zenye kudhamini kipindi chote 
cha marejesho zinapatikana kutoka kwa wakandarasi ili 
kuepusha upotevu wa fedha za umma. Zaidi ya hayo, 
wakandarasi wakabidhi ankara zote za malipo kwa 
mameneja wa miradi kwa ajili ya tathmini; na 

b) Halmashauri zihakikishe wakandarasi wanarejesha fedha 
zote za malipo ya awali.  

 
9.8.35 Mabadiliko yasiyoidhinishwa ya mkataba wa thamani ya Sh. 

bilioni 1  
Kanuni ya 110(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) inasema 
"mapendekezo ya marekebisho kama kuongeza au kupunguza 
kazi ambayo si ya lazima au yanayotoka nje ya mkataba, na 
ambayo hubadilisha mawanda, kiwango au lengo la mkataba 
husika, yanatakiwa yapelekwe kwa bodi ya zabuni kabla 
maelekezo hayajatolewa kwa mkandarasi”. Sehemu ya 61(1) 
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inasema, "Marekebisho yoyote ya mkataba ambayo yanaweza 
kubadilisha vigezo na masharti ya mkataba yatatayarishwa na 
kitengo cha manunuzi kwa kushauriana na idara ya watumiaji 
kabla ya kuwasilishwa kwa bodi ya zabuni kwa ajili ya 
kuidhinishwa". 
 
Nilipitia sampuli ya majalada ya mikataba na kubaini 
mabadiliko ya kiasi cha Sh. 1,003,083,139 yalifanyika katika 
mikataba sita bila kupitishwa na bodi za zabuni. Zaidi ya hayo, 
nimebaini pia tukio moja katika Halmashauri ya Wilaya ya Magu 
ambapo marekebisho ya vigezo vya mkataba yalifanyika bila 
idhini ya Bodi ya Zabuni. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali 
Na.9-54 hapa chini.  
 
Jedwali Na.9-54: Mikataba ya mabadiliko yasiyoidhinishwa  
Mkoa Halmashau

ri 
Namba ya 
Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tofauti (Sh.) Maoni 

Rukwa 

H/M 
Sumbawan
ga 

LGA/098/H
Q/2017-
2018/W/UL
GSP/25  

Ujenzi wa 
barabara 
Na. 20 na 
17 kwa 
kiwango 
cha lami 

              
4,429,912,704      595,394,500  

Mabadili
ko ya 
kazi kwa 
ujenzi 
wa 
barabara 
yenye 
kiasi cha 
Sh. 
595,394,
500 
hayakuid
hinishwa 
na Bodi 
ya 
Zabuni.  

Kagera 
H/W 
Kyerwa 

LGA/137/2
017/2018/A
DMN 
BLOCK/W/
04 

Ujenzi wa 
jengo la 
Ofisi na 
ukumbi wa 
mikutano 
(Kazi 
zilizobakia
)  

Variation                 
780,107,331                       

    174,888,000  

Mabadili
ko ya 
mkataba 
Sh.174,8
88,000 
yalisaini
wa kabla 
ya idhini 
ya Bodi 
ya 
Zabuni.  

57,000,000 

Mkandar
asi 
alitaja  
“uchimb
aji wa 
mashimb
o na kazi 
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Mkoa Halmashau
ri 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tofauti (Sh.) Maoni 

za ziada” 
kama 
sababu 
za 
kuchelew
a kwa 
ukamilish
waji wa 
mradi na 
kuhitaji 
nyongeza 
ya muda. 
Kazi hizo 
za ziada 
zilibainis
hwa 
kwake 
kwa 
mdomo 
na 
meneja 
wa mradi 
bila 
idhini 
yoyote. 

Mwanz
a H/W Magu 

LGA/090/W
/2012/2013
/14 

Ujenzi wa 
jengo la 
Ofisi na 
ukumbi wa 
mikutano 
Magu  

              
1,759,436,805        81,439,739  

Mabadili
ko ya 
kazi za 
mkataba 
Sh. 
81,439,7
39 bila 
idhini ya 
Bodi ya 
Zabuni.  

LGA/090/W
/2018/2019
/03 

Ujenzi wa 
visima 16 
vya maji   

                 
409,728,000                     0    

Visima 8 
vilijengw
a badala 
ya 16 na 
uzio 
ulitakiwa 
kuwa wa 
matofali 
ya saruji 
lakini 
ukajeng
wa wa 
chuma. 
Aidha, 
kazi za 
kupiga 
lipu na 
kupaka 
rangi 
hazikufa
nyika 
kabisa 
kwa 
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Mkoa Halmashau
ri 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Tofauti (Sh.) Maoni 

mujibu 
wa BoQ. 

Mtwara 
H/Mji 
Nanyamba 

LGA/178/2
016-
2017/W/22 

Kubuni na 
kujenga 
jengo la 
Ofisi  

              
2,473,283,820        53,133,000  

Kazi za 
nyongeza  
Sh. 
53,133,0
00 
Hazikuid
hinishwa 
na Bodi 
ya 
Zabuni.  

LGA/178/2
016/2017/
W/06 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji 
Ngonja-
Chawi  

              
1,037,578,892        41,227,900  

Kazi za 
nyongeza  
Sh. 
41,227,9
00 
Hazikuid
hinishwa 
na Bodi 
ya 
Zabuni. 

Jumla 11,670,154,883 1,003,083,139  
 
Kwa maoni yangu, mabadiliko yaliyofanyika baada ya kusaini 
mikataba bila idhini ya bodi za zabuni na ushahidi wa nyaraka, 
hayastahili na yanaweza kuleta matokeo duni ya kazi na 
upotevu wa fedha za umma.  
 
Ninapendekeza, siku zijazo, halmashauri zihakikishe 
mabadiliko ya mikataba yanaidhinishwa na bodi za zabuni. 
Vinginevyo, idhini ya baada ya mabadiliko inabidi iombwe. 
Aidha, hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa wale waliofanya 
mabadiliko yasiyo na ushahidi baada ya kusaini mkataba. 
 

9.8.36 Mikataba ya thamani ya Sh. bilioni 40.8 imetekelezwa bila 
kukatiwa bima  
Kifungu cha 7 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC) na 
Kifungu cha 14.1 cha GCC vinawataka wakandarasi kukatia 
bima kwa ajili ya vihatarishi mbalimbali kuanzia tarehe ya 
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kuanza kazi hadi mwisho wa kipindi cha matazamio ya 
mkataba.  
Nimebaini kuwa mikataba 16 imetekelezwa na halmashauri 12 
bila kukatiwa bima kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-
55 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-55: Mikataba iliyotekelezwa bila bima 

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya Mkataba Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Rukwa H/W Kalambo LGA/144/2016-
2017/KDC/W/03 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Kilewan  

                 
997,262,096  

H/W Nkasi NKS/DC/LGA/100/
WSDP/IS/2013/20
14  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha Isale                

5,541,071,431  
NKS/DC/LGA/100/
WSDP/MPS/2013/2
014  

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha Mpasa                

1,951,604,144  
Geita H/W Chato LGA/039/2018/20

19/EJ/W/01 
Ujenzi wa Shule ya 
Msingi Idoselo na 
Nyambogo  

                 
196,014,200  

H/W Mbogwe LGA/150/2017-
2018/RWSSP/W/0
1 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Kabanga hadi 
Nhomolwa  

              
1,239,808,335  

H/W 
Nyang’hwale 

LGA/149/2016/20
17/W/01 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi ya utawala  

              
4,115,546,587  

Katavi H/W Mpimbwe LGA/185 
/2017/2018/W/HQ
/03 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Kashishi  

                 
414,511,502  

LGA.185/2016-
2017/HQ/W/01 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi Mpimbwe  

              
2,787,681,349  

Pwani  H/W Bagamoyo LGA/014/2018/20
19/HQ/W/01 

Ujenzi wa soko la 
kisasa la samaki kijiji 
cha Dunda 

              
1,415,910,550  

Ruvuma H/W 
Namtumbo 

LGA/105/MKT/201
7-2018/W/DEV/01 

Ujenzi wa soko la 
kisasa la biashara  

              
1,600,793,853  

Morogoro H/W Gairo LGA/143/2017-
2018/W/02 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Italangwe  

                 
933,059,771  

Mwanza H/W Magu LGA/090/W/2012/
2013/14 

Ujenzi wa jengo la 
Ofisi na ukumbi wa 
mikutano Magu  

              
1,759,436,805  

Njombe H/W 
Wanging’ombe 

LGA/153/2017/20
18/W/01 

Ujenzi wa mradi wa 
maji Kijiji cha 
Malangali hadi 
Hanjawanu  

             
12,437,407,360  

LGA/153/2018/20
19/W/04 

Ujenzi wa jengo la 
ofisi Wanging’ombe 

              
2,748,230,000  

Singida H/W Itigi LGA/177/IDC/201
7/2018/HQ/W/01 
LOT1 

Ujenzi wa mradi wa 
visima vya maji                

1,640,149,965  
LGA/177/IDC/201
7/2018/HQ/W/01 
LOT2 

Ujenzi wa mradi wa 
visima vya maji                  

998,634,472  

Jumla 40,777,122,420 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 180 
 

 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa bima kunaziweka 
halmashauri katika hatari ya ucheleweshaji wa ukamilishaji wa 
mikataba matukio yanayokingika yakitokea. 
 
Ninapendekeza halmashauri zihakikishe, siku zijazo, miradi 
inakatiwa bima ili kupunguza hatari ya kutokea kwa hasara. 
 

9.8.37 Mapungufu yaliyobainika katika maridhiano 
Kanuni ya 226(6) na 227(1-2) za Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za Mwaka 2013 zinataka timu ya majadiliano kuandaa mpango 
wa majadiliano ambao utapitishwa na bodi ya zabuni kabla ya 
majadiliano. Mpango huo utaelezea malengo yaliyokusudiwa 
na masuala ya kujadiliwa kama ilivyoainishwa katika ripoti ya 
tathmini, na kuweka vigezo vya juu na vya chini vya 
mazungumzo. Aidha, Kanuni ya 226(1) na (2) ya Kanuni hizi 
inakitaka kitengo cha manunuzi kupendekeza washiriki wa 
timu ya majadiliano kulingana na uzoefu wa manunuzi. 
Washiriki hao watapitishwa na ofisa masuuli ambaye pia 
atateua mwenyekiti kutoka miongoni mwao kulingana na 
thamani na ugumu wa manunuzi husika. 
 
Nimebaini mapungufu sita katika halmashauri nne ambapo 
majadiliano ya mikataba ya thamani ya Sh. 7,810,737,833 
yalikuwa na mapungufu. Hii ni pamoja na mazungumzo 
kufanyika bila mipango, mihtasari ya mazungumzo kuingizwa 
katika mikataba lakini haikuidhinishwa na bodi za zabuni, 
uteuzi wa timu ya mazungumzo usio rasmi, na ongezeko la bei 
ya mikataba bila sababu wakati wa mazungumzo. Jedwali 
Na.9-56 linaonesha zaidi hapa chini. 
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Jedwali Na.9-56: Mapungufu yaliyobainika katika 
maridhiano 

Mkoa Wilaya Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Makataba 

Gharama ya 
Makataba (Sh.) 

Maelezo 

Rukwa 

H/W 
Kalambo 

LGA/144/201
6-
2017/KDC/W/
03 

Ujenzi wa 
miundombinu 
ya maji 
Kilewani 997,262,096 

Mwenyekiti wa timu 
ya majadiliano 
aliteuliwa na kaimu 
mkuu wa kitengo 
cha manunuzi 
badala ya afisa 
masuhuli; timu ya 
mazungumzo 
haikuandaa mpango 
wa mazungumzo; 
na muhtasari wa 
mazungumzo 
uliingizwa katika 
mkataba bila 
kuidhinishwa na 
bodi ya zabuni. 

 H/M 
Sumbawang
a 

LGA/098/201
5-
2016/ULGSP/
C/02  

usimamizi wa 
ujenzi wa 
barabara 533,900,000 

Muhtasari wa 
majadiliano ya 
mkataba ulisainiwa 
na mwakilishi wa 
mkandarasi ambaye 
hajatajwa kwenye 
hati ya 
mwanasheria. 

Tabora 

H/Mji Nzega 

LGA/170/201
7-18/05 

Ujenzi wa 
makao makuu 
ya mji wa 
Nzega 4,851,298,856 

Majadiliano 
yaliyofanyika bila 
kuwepo kwa 
mpango wa 
majadiliano. 

LGA/170/201
7-18/03 

Huduma ya 
ushauri kwenye 
ujenzi wa mako 
makuu ya Mji 
wa nzega 586,416,897 

Kutumia njia moja 
ya manunuzi ya 
huduma ya 
usimamizi wa mradi 
wa ujenzi wa 
makao makuu ya 
Halmashauri ya Mji 
wa Nzega bila kuwa 
na majadiliano na 
mhadisi mshauri.                        586,416,897  

H/W Igunga 

LGA/170/201
7-18/06 

Ujenzi wa 
visima vya 
usambazaji wa 
maji nzega 541,333,844 

Kukosekana kwa 
muhtasari wa 
majadiliano. 

LGA/123/CON
TR/W/2017/2
018/04 

Ujenzi wa 
miradi ya maji 
kijiji cha 
Isenegeja 

                     
300,526,140  

Halmashauri 
ilijumuisha 
kumbukumbu za 
majadiliano katika 
hati ya mkataba 
lakini hakukuwa na 
sababu yoyote ya 
kuongezeka kwa bei 
ya mkataba kwa  
Sh. 30,975,000. 

Jumla 7,810,737,833   
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Kwa maoni yangu, mapungufu katika majadiliano hayana faida 
kwa halmashauri kwa upande wa gharama na thamani ya fedha 
kwenye miradi husika. Aidha, kutoidhinishwa kwa muhtasari 
wa majadiliano kumezinyima bodi za zabuni wajibu wa 
kuchunguza kwa kina makubaliano yaliyofikiwa na kuidhinisha 
majadiliano hayo. 
Ninapendekeza halmashauri zihakikishe kuwa bodi za 
zabuni zinapitia makubaliano ya majadiliano hayo kabla ya 
kujumuisha kwenye mikataba. Aidha, katika siku zijazo, 
halmashauri zihakikishe mipango ya majadiliano 
inaandaliwa na kupitishwa na bodi za zabuni kabla ya kuanza 
majadiliano hayo. 
 

9.8.38 Kazi zenye thamani ya Sh. bilioni 1.8 zililipwa bila 
kufanyiwa vipimo 
Kanuni ya 243(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kuidhinisha 
malipo kulingana na vipimo na uthibitisho, katika vipindi au 
hatua zilizooneshwa katika mikataba. 
Mapitio ya hati za malipo na majalada ya mikataba yalibaini 
kuwa halmashauri tatu zililipa kiasi cha Sh. 1,838,626,689 kwa 
wakandarasi kwa kazi zilizotekelezwa. Hata hivyo, hakukuwa 
na nyaraka za vipimo vya kuhalalisha kiasi cha kazi 
kilichofanyika kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.9-57 
hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-57: Kazi zilizolipwa bila kufanyiwa vipimo 

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Kiasi 
Kilicholipwa 

(Sh.) 
Tabora H/Mji Nzega 

LGA/170/20
17-18/05 

Ujenzi wa 
jengo la ofisi 
Nzega  

              
4,851,298,856  1,448,155,000 

Kagera H/W Kyerwa 
LGA/137/20
16/2017/R
WSSP/W/02 

Ujenzo na 
upanuzi wa 
mradi wa 
maji Mabila  

                 
586,747,480  168,526,980 

Morogoro H/W Gairo 

LGA/143/20
17-
2018/W/02 

Ujenzi wa 
mradi wa 
maji Kijiji 
cha 
Italangwe  

                 
933,059,771  221,944,709 

Jumla 6,371,106,107 1,838,626,689 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 183 
 

 
Kwa maoni yangu, kuthibitisha malipo bila kukagua na kupima 
kazi zilizofanyika kunaweza kusababisha kufanyika kwa malipo 
yaliyozidi au malipo kwa kazi ambazo hazikutekelezwa hivyo 
kupoteza pesa za Umma. 
 
Ninapendekeza halmashauri zinazohusika kulipa kazi 
zilizotekelezwa kwa vielelezo. Aidha, katika siku zijazo, 
halmashauri zinapaswa kukagua na kupima kiasi cha kazi 
zilizotekelezwa kabla ya kuthibitisha malipo ili kuzuia kulipa 
zaidi na/au malipo ya kazi ambazo hazikutekelezwa. 
 

9.8.39 Ucheleweshaji wa malipo ya Sh. bilioni 3.2 kwa kazi 
zilizofanyika  
Kanuni ya 44(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inasema, "kwa madhumuni ya kusaidia na kukuza 
makampuni ya ndani na kuyawezesha makampuni hayo 
kutimiza majukumu yao ya kikandarasi, taasisi zinazofanya 
manunuzi zihakikishe malipo kwa wazabuni yanafanyika kwa 
wakati". Aidha, Kifungu cha 51.1 cha GCC ya STD mwaka 2018 
kinataka waajiri wawalipe wakandarasi kiasi kilichothibitishwa 
na wasimamizi wa miradi hiyo ndani ya siku 28 tokea tarehe ya 
kila hati. Malipo yatakayochelewa yatasababisha riba katika 
malipo yanayofuata kwa kiwango cha riba cha mikopo ya 
kibiashara kilichopo kwa wakati huo. 
 
Mapitio ya sampuli za mikataba yamebaini mikataba 12 katika 
halmashauri 8 ambapo wakandarasi walidai malipo ya kazi zao 
zilizokamilika zenye thamani ya Sh. 3,160,163,746.80 lakini 
baadhi ya malipo yalicheleweshwa kulipwa na mengine 
hayajalipwa kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-58 
hapa chini. 
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Jedwali Na.9-58: Mikataba ambayo malipo kwa wakandarasi 
yalichelewa  
Mkoa Halmashauri Namba 

ya 
Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama Ya 
Mkataba (Sh.) 

Kiasi 
Kinachohojiwa 

(Sh.) 

Maelezo 

Rukwa H/W 
Kalambo 

LGA/144
/2016-
2017/KD
C/W/03 

Ujenzi 
wa mradi 
wa maji 
Kijiji cha 
Kilewan  

                     
997,262,096  323,693,894 

Malipo ya 
hati ya 
malipo Na.1 
ya Sh. 
323,693,894.
80 yalilipwa 
kwa mafungu 
ambapo Sh. 
127,500,000 
ililipwa 
tarehe 16 
Aprili 2019 
(miezi 5 toka 
tarehe ya 
malipo) na 
Sh. 
133,834,306.
54 ililipwa 
tarehe 19 
Juni 2019 
(miezi 7 toka 
tarehe ya 
malipo). 

Tabora H/Mji Nzega LGA/170
/2017-
18/06 

Ujenzi 
wa 
visima 15 
vya 
mradi wa 
maji 
Nzega  

                     
438,226,040  224,679,080 

Hati ya 
malipo Na.1 
Sh. 
224,679,080 
ilipitishwa 
tarehe 18 
Machi 2019. 
Hatahivyo, 
hadi kufikia 
tarehe 15 
Disemba, 
2019 hakuna 
malipo 
yalifanyika 
na 
kusabaisha 
kuchelewa 
kwa siku 243 
days.  

H/W Igunga LGA/123
/CONTR/
W/2017/
2018/06 

Ujenzi 
wa mradi 
wa maji 
Kijiji cha 
Mwamala 
hadi 
Nguriti  

                     
541,333,844  151,735,728 

Malipo ya Sh. 
151,735,728 
yalithibitishw
a tarehe 5 
Oktoba 2018 
lakini hadi 
kufikia 
tarehe ya 
ukaguzu (29 
August 2019) 
yalikuwa 
bado 
hayajalipwa. 
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Mkoa Halmashauri Namba 
ya 

Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama Ya 
Mkataba (Sh.) 

Kiasi 
Kinachohojiwa 

(Sh.) 

Maelezo 

Katavi H/W Nsimbo LGA/161
/2014/20
15/W/H
Q/01 

Ujenzi 
wa jengo 
la Ofisi 
Nsimbo  

                  
2,587,981,782  140,123,986 

Mkandarasi 
aliomba 
kulipwa Sh. 
140,123,986 
tarehe 03 
Oktoba 2018 
lakini 
hajalipwa 
hadi kufikia 
mwezi 
Novemba 
2019 (Miezi 
13 baadae). 

LGA/161
/2017/20
18/W/W
ATER/02 

Ujenzi 
wa mradi 
wa maji 
Kijiji cha 
Sitalike   

                     
186,750,500  72,773,550 

Mkandarasi 
aliomba 
kulipwa Sh. 
72,773,550 
tarehe 22 
Januari 2019 
na akalipwa 
tarehe 03 
Juni 2019 
(Uchelewaji 
wa miezi 5). 

H/W 
Mpimbwe 

LGA.185/
2017/201
8/HQ/06 

Usambaz
aji na 
ufungaji 
wa vifaa 
vya 
umeme 
wa jua 
kwa 
visima 
vya maji 
Kashishi  

                      
86,294,350  86,294,350 

Hati ya 
malipo Na. 1 
ilithibitishwa 
tarehe 27 
Juni 2019 ila 
haikulipwa 
mpaka muda 
wa ukaguzi 
(24 Disemba, 
2019) na 
kusababisha 
ucheleweshw
aji wa miezi 
6. 

LGA/185 
/2017/20
18/W/H
Q/03 

Ujenzi 
wa mradi 
wa maji 
Kijiji cha 
Kashishi  

                     
414,511,502  162,665,472 

Hati ya 
malipo Na. 2 
ilithibitishwa 
tarehe 24 
Juni 2019 na 
haikulipwa 
hadi muda 
wa ukaguzi 
huu (24 
Disemba, 
2019) na 
kusababisha 
ucheleweshw
aji wa miezi 
6. 

Ruvum
a 

H/W 
Namtumbo 

LGA/105
/MKT/20
17-
2018/W/
DEV/01 

Ujenzi 
wa soko 
la kisasa 
la 
kibiashar
a  

                  
1,600,793,853  291,965,850 

Hati ya 
malipo Na. 1 
Sh. 
291,965,850 
ilithibitishwa 
tarehe 11 
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Mkoa Halmashauri Namba 
ya 

Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama Ya 
Mkataba (Sh.) 

Kiasi 
Kinachohojiwa 

(Sh.) 

Maelezo 

Machi 2019 
ila 
haikulipwa 
hadi muda 
wa ukaguzi 
huu (25 
Septemba 
2019) 
(Uchelewesh
waji wa siku 
142). 

Lindi  H/W 
Nachingwea 

NDC/LGA
/051/RW
SSP/2017
/2018/01 

Ujenzi 
wa 
visima 
kwa 
mradi wa 
maji 
Kijiji cha 
Mandawa  

                     
217,196,845  134,806,145 

Hati ya 
malipo Na. 1 
ilitumwa 
wizarani 
tarehe 23 Mei 
2019 ila hadi 
muda wa 
ukaguzi huu 
(29 
September 
2019 ilikuwa 
haijalipwa na 
kusababisha 
ucheleweshw
aji wa malipo 
kwa miezi 
minne. 

NDC/LGA
/051/RW
SSP/2017
/2018/04 

Ujenzi 
wa 
visima 
kwa 
mradi wa 
maji 
Kijiji cha 
Mtua  

                     
211,448,500  

          
137,644,000  

Hati ya 
malipo. 2 
ilipelekwa 
wizarani 
tarehe 23 Mei 
2019 ila hadi 
muda wa 
ukaguzi huu 
(29 
Septemba 
2019) 
haikuwa 
imelipwa na 
kusababisha 
ucheleweshw
aji wa malipo 
kwa miezi 
minne. 

Singida H/W Itigi LGA/177
/IDC/201
7/2018/
HQ/W/0
1 LOT1 

Ujenzi 
wa 
visima 
kwa 
mradi wa 
maji 
Kijiji cha 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Sh. 
481,118,108 
zilithibitishw
a tarehe 03 
Julai 2019 ila 
haikulipwa 
hadi kufikia 
muda wa 
ukaguzi huu 
(Agosti 
2019). Aidha, 
Sh. 
328,029,993 
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Mkoa Halmashauri Namba 
ya 

Mkataba 

Maelezo 
ya 

Mkataba 

Gharama Ya 
Mkataba (Sh.) 

Kiasi 
Kinachohojiwa 

(Sh.) 

Maelezo 

 
 
 
 
 
                  

1,640,149,965  

 
 
 
 
 
          

809,148,101  

ziliombwa 
kulipwa 
tarehe 11 
Disemba, 
2018. 
Hatahivyo, 
malipo 
yalifanyika 
tarehe 12 
Juni, 2019 
(Uchelewesh
waji wa siku 
120). 

LGA/177
/IDC/201
7/2018/
HQ/W/0
1 LOT2 

Ujenzi 
wa 
visima 
kwa 
mradi wa 
maji 
Kijiji cha 

                     
998,634,472  624,633,590 

Sh. 
624,633,590 
ilithibitishwa 
tarehe 21 
machi 2019 
lakini Sh. 
276,415,450 
tu ndio  
ililipwa 
tarehe 27 
Juni 2019. 
Kiasi 
kilichobaki 
Sh.  
348,218,140 
hakikuwa 
kimelipwa 
hadi kufikia 
muda wa 
ukaguzi huu 
(Agosti 2019 
kusababisha 
ucheleweshw
aji wa malipo 
kwa siku 150. 

Jumla 9,920,583,749 3,160,163,746  
 
Kwa maoni yangu, kucheleweshwa kwa malipo kumesababisha 
kuchelewa kukamilika kwa miradi hivyo kuwanyima walengwa 
kupata huduma tarajiwa kwa muda mwafaka. Pia, hali hii 
inaweza kusababisha ongezeko la gharama kutokana na 
adhabu. 
 
Ninazishauri menejimenti halmashauri kuhakikisha, katika 
siku zijazo, kazi zote zilizokamilika zinahakikiwa na kulipwa 
kwa wakati ili kulinda maslahi ya pande zote. 
 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 188 
 

9.8.40 Kuchelewa kusaini na kuanza utekelezaji wa mikataba ya 
thamani ya Sh. bilioni 11 bila sababu za msingi 
Kanuni ya 233(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013 (marekebisho ya mwaka 2016) inamtaka ofisa masuuli, 
taasisi inayofanya manunuzi, na mzabuni aliyeshinda kuingia 
katika mkataba rasmi wa kufanya kazi ndani ya siku 14 za kazi 
baada ya kutimiza masharti yote kabla ya kusainiwa kwa 
mkataba. Kifungu cha 10 cha SCC kinasema "makabidhiano ya 
eneo la utekelezaji wa mkataba yanatakiwa kuwa ndani ya siku 
saba baada ya kusaini mkataba". 
 
Ukaguzi wangu umebaini mikataba tisa ya thamani ya Sh. 
11,001,422,592 ambapo utiaji saini na utekelezaji wake 
ulicheleweshwa bila sababu za msingi kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na.9-59 hapa chini.  

 
Jedwali Na.9-59: Mikataba iliyochelewa kusainiwa na 
kuanza utekelezaji bila sababu za msingi  
Mkoa Halmashaur

i 
Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maoni 

Tabora H/W Igunga LGA/123/CON
TR/W/2017/2
018/06 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
Mwamala hadi 
Nguriti village 

                       
541,333,844  

Halmashauri 
ilikabidhi 
sehemu ya 
kutekelezea 
mradi kwa 
Mkandarasi  
tarehe 22 Juni 
2018 badala ya 
Juni 16, 2018, 
na kusababisha 
kuchelewa kwa 
siku 6. Zaidi ya 
hayo, 
Mkandarasi 
alianza 
utekelezaji wa 
mradi tarehe 25 
Julai, 2018 na 
kusababisha 
kuchelewa zaidi 
kwa siku 39. 

Geita H/W 
Nyang'hwale 

LGA/149/201
7/2018/NRWS
SP/G/01 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
Kakora hadi 
Nyarubele  

                    
2,238,605,397  

Mkataba 
ulisainiwa 
mnamo tarehe 
22 Juni 2018 
wakati 
msamaha wa 
kodi ya 
ongezeko la 
thamani ya Sh 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maoni 

402,948,971.46 
uliombwa 
mnamo Mei 08, 
2019 
(Ulicheleweshw
a kwa miezi 10). 
Hatahivyo, 
idhini hiyo 
ilipatikana 
mnamo Agosti 
28, 2019, na 
kusababisha 
kuchelewa zaidi 
kwa miezi 
mitatu. 

Katavi H/W Nsimbo LGA/161/201
4/2015/W/H
Q/01 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 
Nsimbo  

                    
2,587,981,782  

Tarehe ya 
kuanza 
ilibadilishwa 
kutoka tarehe 5 
Oktoba 2015 
hadi 1 Februari 
2017 na 
kusababisha 
kucheleweshwa 
kwa kazi kwa 
miezi 15. 

Pwani  H/W 
Bagamoyo 

LGA/014/201
8/2019/HQ/
W/01 

Ujenzi wa soko 
la kisasa la 
samaki kijiji 
cha Dunda 

                    
1,415,910,550  

Halmashauri 
ilikabidhi 
sehemu ya 
kutekelezea 
mradi kwa 
Mkandarasi  
mnamo tarehe 
24 Septemba, 
2019. 
Hatahivyo, 
Ziara ya 
kutembelea 
mradi 
iliyofanywa 
tarehe 11 
Oktoba, 2019 
ilibaini 
Mkandarasi 
hakuanza mradi 
huo na 
hakuwepo 
kwenye sehemu 
ya kutekelezea 
mradi. 

Dodom
a 

H/W 
Kongwa 

LGA/022/201
7/2018/HQ/
W/01/1  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
Vihingo  

                       
646,680,042  

Mkataba 
ulisainiwa 
tarehe 28 Juni 
2018 wakati 
makabidhiano 
ya sehemu ya 
kufanyia kazi 
yalikuwa tarehe 
28 Agosti 2018 
(siku 62 tokea 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maoni 

tarehe ya 
kusaini 
mkataba). 

Singida H/W Itigi LGA/177/IDC
/2017/2018/
HQ/W/01 
LOT1 

Ujenzi wa 
visima vya 
mradi wa maji 
kijiji cha 

                    
1,640,149,965  

Ushauri wa 
kisheria 
ulipokelewa 
mnamo 18 
Septemba 2018 
wakati 
mikataba 
ilisainiwa 
tarehe 26 
Novemba 2018 
badala ya 
tarehe 9 Oktoba 
2018 (siku 14 za 
kazi baada ya 
kupokea ushauri 
wa kisheria) na 
kusababisha 
kucheleweshwa 
kwa siku 48. 

LGA/177/IDC
/2017/2018/
HQ/W/01 
LOT2 

Ujenzi wa 
visima vya 
mradi wa maji  

                       
998,634,472  

Tanga H/W 
Bumbuli 

LGA/164/201
7/2018/WSDP
/W/01 Lot 3 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha  
Mbuzii  

                       
261,974,257  

Utekelezaji wa 
mikataba 
ulitakiwa 
kuanza tarehe 
20 Machi 2018 
hadi 19 
Septemba 2018 
lakini hadi 
wakati wa 
ukaguzi (19 
Agosti 2019) 
Mkandarasi 
alikuwa 
hajakabidhiwa 
sehemu ya 
kutekelezea 
mradi. 

LGA/164/201
7/2018/WSDP
/W/01 Lot 2 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha  Vuga  

                       
670,152,283  

Utekelezaji wa 
mkataba 
ulitakiwa 
kuanza tarehe 9 
Novemba 2018 
hadi 1 
Septemba 2018 
lakini hadi 
wakati wa 
ukaguzi (19 
Agosti 2019) 
sehemu ya 
kutekelezea 
mradi ilikuwa 
haijakabidhiwa 
kwa 
Mkandarasi. 

Jumla 11,001,422,592  
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Kwa maoni yangu kuchelewa kuingia mikataba, makabidhiano 
ya maeneo ya utekelezaji wa miradi, na kuanza kwa miradi 
kunaathiri utekelezaji wa miradi kwa wakati hivyo kunaweza 
kuongeza gharama za miradi na kuchelewesha utoaji wa 
huduma zilizokusudiwa. 
 
Ninapendekeza halmashauri zihakikishe, katika siku zijazo, 
mikataba inasainiwa, inakabidhiwa, na inaanza ndani ya 
muda uliokubaliwa ili kufikia kwa wakati malengo 
yaliyowekwa.  
 

9.8.41 Kuchelewa kutekeleza na kukamilisha miradi yenye thamani 
ya Sh. bilioni 34.5 
Kifungu cha 20.1 cha GCC ya STD, 2018 kinawataka 
wakandarasi kuanza utekelezaji wa kazi kwa wakati na kufanya 
majukumu hayo kulingana na programu zilizowasilishwa, 
kuhuishwa, na kupitishwa na msimamizi wa mradi, na 
kukamilisha kazi hizo kwa tarehe iliyokusudiwa. 
 
Nimebaini matukio 17 ambapo ukamilishaji wa miradi ya 
thamani ya Sh. 32,706,164,240 umecheleweshwa kinyume na 
vifungu vya mikataba ambavyo vinaelekeza miradi kuanza na 
kukamilika kwa wakati uliowekwa katika mikataba husika. Pia, 
nimebaini matukio mawili ambapo miradi ya thamani ya Sh. 
1,781,142,179 ilikuwa inatekelezwa kwa kasi isiyoridhisha. Hii 
inaashiria uchelewaji kwa miradi hiyo. Maelezo zaidi 
yanaonekana katika Jedwali Na.9-60 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-60: Mikataba ya ucheleweshwaji katika 
utekelezaji na ukamilishaji  

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

Tabora 
 

H/Mji Nzega LGA/170/2017
-18/06 

Ujenzi wa 
visima vya 
maji 15 katika 
Halmashauri 
ya Mji wa 
Nzega 

438,226,040 

Muda wa 
kukamilika kwa 
mradi uliongezwa 
hadi Agosti 31 
2019. 
Tulitembelea 
mradi tarehe 29 
na 30 Agosti 2019 
(siku mbili kabla 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

ya tarehe ya 
mradi kukamilika) 
na kubaini  kazi 
nyingi zilikuwa 
hazijakamilika 
ikiwa ni pamoja 
na pampu za maji 
hazikuwa 
zimefungwa na 
jukwaa la pampu 
za mikono 
halijajengwa. 

H/W Igunga LGA/123/CON
TR/W/2017/20
18/06 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
katika kijiji 
cha Mwamala 
na Nguriti 

                 
541,333,844  

Mradi ulitakiwa 
kukamilika tarehe 
7 Oktoba 2018. 
Taarifa ya 
maendeleo ya 
mradi mwezi  
Septemba, 2018 
(siku saba kabla 
ya tarehe ya 
kukamilika) 
inayoonesha ni 
asilimia 30 tu ya 
kazi ndio 
zimefanyika. Hii 
inaonesha kasi 
ndogo ya 
utekelezaji wa 
mradi. 

Rukwa H/W Kalambo LGA/144/DEV/
BW/2016-
2017/03 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 
Halmashauri 
ya Wilaya 
Kalambo 

                    
4,123,444,741  

Mradi huu 
ulitarajiwa 
kukamilika tarehe 
25 Mei, 2019. 
Tulitembelea 
mradi tarehe 21 
Agosti 2019 (miezi 
mitatu baada ya 
tarehe ya 
kukamilika kufika) 
na kubaini kuwa 
jengo lilikuwa 
bado 
halijakamilika na 
lipo katika hatua 
ya msingi. Hii 
inaonesha 
kucheleweshwa 
kwa mradi. 

H/W Nkasi 
 
  

NKS/DC/LGA/1
00/WSDP/IS/2
013/2014  

Ujenzi wa 
miundombinu 
ya maji kijiji 
cha Isale 

                    
5,541,071,431  

Tarehe ya 
kukamilika kwa 
mradi ilikuwa 
tarehe 5 Januari 
2018. Tarehe ya 
kukamilika 
iliongezwa kwa 
miezi mitatu 
kuhesabiwa baada 
ya kutolewa kwa 
pesa. Hatahivyo, 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

hadi 23 Agosti 
2019 mradi huo 
haukukamilishwa 
na Mkandarasi 
ametelekeza 
mradi huo. 

NKS/DC/LGA/1
00/WSDP/MPS
/2013/2014  

ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
Mpasa 
 
 
  

                    
1,951,604,144  

Muda wa 
kukamilisha mradi 
uliongezwa hadi 
23 Juni 2019. 
Hatahivyo, hadi 
30 Agosti 2019 
(miezi miwili 
baada ya muda 
ulioongezwa 
kuisha) kulikuwa 
na kazi kadhaa 
mabazo 
hazikukamilka 
ikiwemo 
uchimbaji wa 
msingi,  kuleta 
vifaa vya 
usambazaji maji 
na ujenzi wa 
Tangi, ujenzi wa 
sehemu ya 
kunyweshea  
Ng'ombe, ujenzi 
wa fensi (R. 
concreted poles 
and foundation) 
safu ya uzio 
kuzungka tenki la 
lenye mita za 
ujazo 90 na 150 
katika kijiji cha 
Mlambo na Mpasa 
na kuweka geti 
katika  lango 
hazikuwa 
zimetekelezwa na 
Mkandarasi 
hakuwepo kwenye 
eneo la mradi. 

Geita  Chato  LGA/039/2018
/2019/EJ/W/0
1 

Uboreshaji wa 
Shule za 
Msingi Idoselo 
na Nyambogo  

                       
196,014,200  

Mradi huu 
ulipaswa  
kukamilika tarehe 
8 Septemba, 
2019. Hatahivyo, 
tulitembelea 
mradi tarehe 31 
Agosti 2019 (Wiki 
moja kabla ya 
tarehe ya 
kumaliza mradi 
kufika) na kubaini 
kuwa vyumba vya 
madarasa viko 
katika hatua ya 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

umaliziaji lakini  
madirisha, sakafu 
na milango 
ilikuwa 
haijakamika pia 
vyoo viko hatua ya 
msingi katika 
shule zote mbili. 

LGA/039/2018
/2019/CDG/W
/02 

Ujenzi wa 
kituo cha basi 
Chato 

5,360,206,050 

Mradi huu 
ulipaswa  
kukamilika tarehe 
24 Juni 2019. 
Hatahivyo, ziara 
ya kutembelea 
mradi  
iliyofanyika 
tarehe 31 Agosti 
2019 (miezi miwili 
baada ya tarehe 
ya kukamilisha 
maradi kufika) sio 
tu eneo la mradi 
halikuandaliwa. 
Hatahivyo, 
Mkandarasi 
hakuwepo eneo la 
kazi. 

H/W Mbogwe LGA/150/2017
-
2018/RWSSP/
W/01 

Ujenzi wa 
miundombinu 
ya usambazaji 
wa maji katika 
Vijiji vya 
Kabanga - 
Nhomolwa 

              
1,239,808,335  

Mradi huu 
ulipaswa 
kukamilika tarehe 
6 Aprili 2020. 
Hatahivyo, tarehe 
5 Disemba, 2019 
asilimia  10 tu  ya 
kazi ilikuwa 
imetekelezwa kati 
ya asilimia 30 ya 
kazi iliayotakiwa 
kukamilishwa. Hii 
inaonesha kasi 
ndogo ya 
utekelezaji wa 
mradi huo. 

H/W 
Nyang’hwale 

LGA/149/2016
/2017/W/01 

Ujenzi wa 
jengo la 
utawala 

                    
4,115,546,587  

Mradi huu 
ulipaswa 
kukamilika tarehe 
11 Novemba, 
2019. Hatahivyo, 
ziara ya 
kutembelea mradi 
iliyofanyika 
tarehe 17 
Novemba, 2019 
(siku 6 baada ya 
tarehe 
kukamilisha mradi 
kufika) ilibaini 
kuwa ujenzi wa 
mradi huo ulikuwa 
katika hatua ya 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

msingi na 
Mkandarasi 
hakuwepo kazini. 

LGA/149/2017
/2018/NRWSSP
/G/01 

Ununzi wa 
mabomba kwa 
vijiji vya 
Kakora na 
Nyarubele 
katika DC 
Nyang'hwale 

                    
2,238,605,397  

Mradi huu 
ulipaswa 
kukamilika tarehe 
22 Agosti 2018. 
Hatahivyo, ziara 
ya kutembelea 
mradi iliyofanyika 
tarehe 17 
Novemba 2019 
(zaidi ya mwaka 
mmoja baada ya 
tarehe ya 
kukamilika kwa 
mradi kufika) 
ilibaini asilimia 20 
tu ya mabomba 
yaliwasilishwa. 
Hii inaonesha 
kucheleweshwa 
kwa mradi. 

Ruvuma H/W 
Namtumbo 

LGA/105/MKT/
2017-
2018/W/DEV/0
1 

Ujenzi wa 
soko la kisasa 
la biashara 

                    
1,600,793,853  

Muda wa 
kukamilika kwa 
mradi uliongezwa 
hadi kufikia 
tarehe 29 
Septemba 2019. 
Hatahivyo, ziara 
ya kutembelea 
mradi iliyofanyika 
tarehe 26 
Septemba, 2019 
(siku tatu kabla ya 
tarehe ya 
kukamilisha mradi 
kufika) ilibaini 
kuwa mradi upo 
katika hatua ya 
msingi. 

Arusha  H/W Monduli LGA/004/2016
-2017/RWSSP/ 
/W/01 

Ujenzi wa 
mradi wa 
usambazaji wa 
maji 
Lendikinya  

                    
1,079,847,925  

Muda wa 
kukamilisha mradi 
uliongezwa hadi 
kufikia tarehe 18 
Novemba 2019. 
Hatahivyo, ziara 
ya kutembelea 
mradi iliyofanyika  
tarehe 19 na 20 
Novemba 2019, 
ilibainika kuwa 
ingawa tanki la 
maji lilikuwa 
katika hatua ya 
umaliziwaji, kazi 
nyingine 
zinazohusiana na 
sehemu za 
uingizaji hewa na 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

ngazi za tenki 
hazikuwa 
zimefanyika; Pia 
mazingira ya 
kuzunguka tenki 
la maji yalikuwa 
hayajasawazishwa 
kama 
inavyotakiwa. 

Dodom
a 

H/W Kongwa LGA/022/2017
/2018/HQ/W/
01/1  

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
Vihingo 

                       
646,680,042  

Muda wa 
kukamilisha mradi 
uliongezwa hadi 
kufikia  tarehe 15 
Septemba 2019. 
Hatahivyo, hadi 
tarehe 22 
Novemba 2019 
(miezi miwili 
baada ya tarehe 
ya kukamilisha 
mradi kufika), 
kazi nyingine 
zilikuwa 
hazitafanyika 
ikiwa ni pamoja 
na tanki la maji, 
vituo vya 
kuchotes maji, 
nyumba ya pampu 
ya maji, na 
nyumba ya 
uongozi wa 
jumuiya ya 
watumiaji maji. 
Hatahivyo, 
hakuna muda  wa 
nyongeza 
uliotolewa kwa 
ajili ya kumalizia 
kazi hizo. 

Kagera H/W Kyerwa  LGA/137/2016
/2017/RWSSP/
W/02 

Ukarabati na 
upanuzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
mabila 

                       
586,747,480  

Mradi huu 
ulipaswa 
kukamilika tarehe 
22 Agosti 2019 
lakini ziara ya 
kutembelea mradi 
iliyofanyika 
tarehe 03 
Septemba 2019 
(siku 11 baada ya 
tarehe  ya 
kukamilika mradi 
kufika) tulibani 
kutokamilika kwa 
mradi huo. 

LGA/137/2017
/2018/ADMN 
BLOCK/W/04 

Ukamilishaji 
wa ujenzi wa 
jengo la 
Utawala na                  

780,107,331 

Muda wa 
kukamilisha mradi 
uliongezwa hadi  
kufikia tarehe  20 
Agosti, 2019. 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

ukumbi wa 
mkutano 

Hatahivyo, ziara 
ya kutembelea 
mradi iliyofanyika 
tarehe 11 
Septemba, 2019 
(siku 22 baada ya 
tarehe ya 
kukamilisha mradi 
kufika) tulibaini 
kazi 
zinazojumuisha 
kazi za kujenga 
tofali na nguzo 
kwenye gorofa ya 
kwanza na ya pili, 
ujenzi wa zege na 
kazi za tehama na 
umeme zilikuwa 
bado hazijaanza 
kutekelezwa. 

Katavi H/W Nsimbo LGA/161/2017
/2018/W/WAT
ER/02 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
kijiji cha 
sitalike 

            
186,750,500  

Ziara ya 
kutembelea mradi 
iliyofanyika 
tarehe 12 Oktoba 
2019, ilibaini 
kuwa mradi huo 
haukukamilishwa, 
licha ya kuwa,  
Afisa Masuhuli 
alitoa nyongeza 
ya muda wa 
kukamilisha mradi 
huo mara tatu 
kutoka tarehe 8 
Januari 2019 hadi 
tarehe 9 Agosti 
2019 kwa 
Mkandarasi bila 
kuzingatia 
masharti katika 
Kifungu cha 
mkataba. 

Singida H/W Itigi LGA/177/IDC/
2017/2018/HQ
/W/01 LOT2 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 

            
998,634,472  

Awali mradi huu 
ulipangwa 
kukamilika tarehe 
03 Agosti 2019. 
Hatahivyo, hadi 
wakati wa ukaguzi 
tarehe 9 Agosti 
2019, mradi 
ulikuwa  bado 
unaendelea na 
Mkandarasi 
hakuomba 
kuongezewa muda 
wa kukamilisha 
mradi huo wala 
Afisa Masuhuli 
hakutoa nyongeza 
ya muda. 
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Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Malezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

Maelezo 

Tanga H/W Bumbuli LGA/164/2017
/2018/WSDP/
W/01 Lot 2 

Ujenzi wa 
miundombinu 
ya usambazaji 
maji kijiji cha 
vuga 

            
670,152,283  

Nyongeza ya 
muda wa 
ukamilishaji wa 
mradi 
haikutolewa 
ingawa muda 
uilisha tangu 
tarehe 1 
Septemba 2019. 
Hatahuvyo, hadi 
wakati wa 
kutembelea mradi 
huu tarehe 18 
Septemba, 2019 
mradi huo ulikuwa 
bado 
haujakamilika na 
Mkandarasi 
hakuwa eneo la 
kazi. 

Mbeya H/W Chunya LGA/075/W/B
LD/2016-
2017/01  

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 

              
2,191,731,764  

Mradi huu 
ulipaswa 
kukamilika tarehe 
24 Julai 2017. 
Hatahivyo, ziara 
ya kutembelea 
mradi tarehe 9 
Oktoba 2019 
(Zaidi ya miaka 
miwili baada ya 
tarehe 
kukamilisha mradi 
kufika) tulibaini 
mradi bado 
haujakamilika na 
hivyo kunaonesha 
kucheleweshwa 
kwa ukamilishaji 
kwa mradi husika. 

Jumla 34,487,306,419  
 

Kwa maoni yangu, kuchelewesha utekelezaji wa miradi na kasi 
ndogo ya utekelezaji wa miradi kumeuzia jamii husika 
kunufaika na miradi hiyo. Hii pia imeziweka Halmashauri 
kwenye hatari ya kuongezeka kwa gharama  za miradi ambayo 
inaweza kusababishwa na mabadiliko ya bei. 
 
Ninapendekeza katika siku za zijazo, Halmashauri kusimamia 
miradi vizuri ili kuzuia uchelewaji na ongezeko la gharama. 
Aidha, wasimamizi wa Halmashauri husika wanapaswa kutoza 
fidia ya uchelewashaji wa miradi hiyo kutoka kwa 
Wakandarasi. 
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9.8.42 Matumizi mabaya ya fedha zilizokopwa ili kutekeleza mradi 

wa ujenzi wa soko katika Halmashauri ya Wilaya Namtumbo 
Sh. milioni 282 
Agizo la 23 (1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 inasema, "Kila malipo ya matumizi na mapato 
vitaainishwa madhubuti kulingana na maelezo ya bajeti 
iliyoidhinishwa na fedha zilizopangwa zitatumika tu kwa 
madhumuni waliyokusudia" 
 
Mapitio ya jalada la mkataba Na. 
LGA/105/MKT/2017/2018/W/DEV/01 yalibaini kuwa, 
Halmashauri ya Wilaya Namtumbo iliingia makubaliano na Bodi 
ya mikopo ya Serikali ya mtaa (LGLB) na kukopa kiasi cha Sh. 
1,290,000,000 kwa ajili ya ujenzi wa Soko la kisasa ambapo Sh. 
450,000,000 sawa na asilimia 35 ya mkopo ulioombwa 
ilipokelewa. Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa kati ya fedha 
zilizopokelewa Sh. 168,000,000 zililipwa kwa Mkandarasi kama 
malipo ya awali na kuacha kiasi bakia cha Sh. 282,000,000. 
Lakini salio hilo halikuwepo katika akaunti ya benki na 
hatukuweza kupata rekodi za matumizi ya kuhalalisha 
matumizi ya fedha hizo zilizobakia. 
 
Kwa maoni yangu, matumizi mabaya ya fedha za ujenzi wa 
soko yamezuia kumaliza mradi kwa wakati na kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 
 
Ninapendekeza Halmashauri ya Wilaya Namtumbo ihakikishe 
kiasi cha Sh. 282,000,000 kinarejeshwa bila kuchelewa 
zaidi na kutumika katika kutekeleza shughuli za ujenzi wa 
soko zilizopangwa. 
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9.8.43 Mapungufu yaliyojitokeza katika kutoa ongezeko la muda wa 

utekelezaji wa miradi kwenye mikataba ya thamani ya Sh. 
bilioni 7.8 
Kanuni ya 111(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013  inasema "Kibali cha nyongeza ya muda kinaweza 
kutolewa tu na Afisa Masuuli, na sababu za nyongeza hiyo 
zinatakiwa zitunzwe kikamilifu katika rekodi za utekelezaji wa 
mkataba". Aidha vifungu vya mkataba vinahitaji mwajiri 
aongeze muda wa kukamilisha mkataba kama tukio 
linalotakiwakufidiwa likitokea. 
 
Mapitio ya sampuli za mikataba yamebaini mapungufu katika 
kutoa nyongeza ya muda wa kukamilisha miradi kwenye 
mikataba ya thamani ya Sh. 7,864,080,920. Hii ni pamoja na: 
Meneja wa mradi kutoa nyongeza ya muda wa kukamilisha 
mradi badala ya Afisa Masuuli, afisa masuuli kutojibu ombi la 
wakandarasi la nyongeza ya muda, na nyongeza ya muda wa 
ukamilishwaji wa mradi kutolewa bila sababu halali kama 
ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na.9-61 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-61: Mapungufu yaliyoojitokeza katika kutoa 
ongezeko la muda wa utekelezaji wa miradi 
Mkoa Halmashaur

i 
Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Rukwa H/W 
Kalambo 

LGA/144/DEV/
BW/2016-
2017/03 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi la 
Halmashauri ya 
Wilaya 
Kalambo 

4,123,444,741 

Mhandisi 
Mshauri 
alipendekeza 
kuongeza 
muda wa 
ukamilishaji 
wa mradi wa 
wiki saba 
mnamo tarehe 
16 Aprili 2019 
(siku 70 kutoka 
tarehe 
iliyoombewa), 
na Mkurugenzi 
wa 
Halmashauri 
hakujibu  ombi 
hilo wala  
hakuongeza 
muda wa kazi. 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

Tabora H/W Tabora LGA/119/2017/
2018/11 

Uchunguzi wa 
kijiografia, 
kuchimba 
visima 6 vya 
maji 

160,208,600 

Meneja  wa 
Mradi alitoa 
agizo la 
nyongeza ya 
muda wa 
ukamilishaji 
wa mradi 
kutoka tarehe 
15 Juni 2018 
hadi 14 Julai 
2018 akiwa 
anakaimu nafai 
ya Afisa 
masuhuli. Hata 
hivyo, 
hatukupata 
barua ya 
kukaimu nafasi 
hiyo na sababu 
za kuongezwa 
kwa muda.  Pia 
Meneja wa 
Mradi 
aliongeza 
muda wa 
kukamilisha 
mradi huohuo  
kutoka Machi 
16, 2019 hadi 
15 Juni 2019. 
Hatahivyo, 
hakukuwa na 
barua kutoka 
kwa 
Mkandarasi 
kuomba 
ongezeko la 
muda na agizo 
la ongezeko la 
muda 
halikuonesha 
sababu za 
kuongeza 
muda. 

Geita H/W 
Nyang’hwal
e 

LGA/149/2017/
2018/NRWSSP/
G/01 

Ununuzi wa 
mabomba kwa 
ajili ya mardi 
wa maji vijiji 
vya Kakora na 
Nyarubele huko 
Nyang'hwale 

2,238,605,397 

Muda wa 
Mkataba  
uliongezewa 
kwa muda wa 
miezi mitatu 
kutoka 23 
Septemba 2018 
hadi 23 
Disemba, 2018 
sababu 
Halmashauri 
haikutimiza 
jukumu la 
Kimkataba la 
kulipa malipo 
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Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Mapungufu 

ya wali kabla 
ya siku 30 
baada ya 
kusaini 
mkataba. 
Hatahivyo, 
fedha za 
malipo ya 
awali 
zilipokelewa 
mnamo tarehe 
7 Februari, 
2019 na 
kulipwa kwa 
Mkandarasi 
mnamo tarehe 
12 Juni, 2019 
baada ya muda 
wa kukamilisha 
maradi kuisha. 

Arusha  H/W 
Monduli 

LGA/004/2016-
2017/RWSSP/ 
/W/01 

Ujenzi wa 
mradi wa maji 
huko 
Lendikinya  

1,079,847,925 

Mhandisi wa 
maji wa Wilaya 
alitoa 
nyongeza ya 
muda wa 
kukamilisha 
maradi kutoka 
tarehe 30 
Oktoba 2018 
hadi 28 
Februari 2019 
kwa niaba ya 
Afisa Masuhuli 
bila kusema 
sababu za 
kuongeza 
muda huo. 

Tanga H/W 
Bumbuli 

LGA/164/2017/
2018/WSDP/W/
01 Lot 3 

Ujenzi wa 
mardi wa maji 
huko Mbuzii 

261,974,257 

Afisa Masuhuli 
hakujibu ombi 
la Mkandarasi 
la kuongeza 
muda wa 
ukamilishaji 
wa mradi hadi 
wakati wa 
ukaguzi 19 
Agosti 2019 
licha ya kuwa 
mkandaras 
ameomba 
mnamo tarehe 
13 Mei 2019. 

Jumla 7,864,080,920   

 
Kwa maoni yangu, nyongeza ya muda wa ukamilishaji wa mradi 
uliotolewa bila kufuata taratibu unasababisha kucheleweshwa 
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kwa huduma inayotarajiwa na inaweza kusababisha gharama 
za mardi kuongezeka na kunyima haki ya kutoza fidia ya 
kucheleweshwa kwa mradi kutoka kwa Mkandarasi. Aidha, 
utekelezaji wa miradi baada ya kupita kwa muda  wa awali na 
bila nyongeza ya muda inafanya mikataba hiyo kutokuwa 
uhalali wa kisheria na ikiwa Mkandarasi atashindwa kutekeleza 
mradi haitaweza kusikilizwa kisheria. 
 
Ninapendekeza Halmashauri kuhakikisha Maafisa masuhuli 
pekee ndio wanatoa nyongeza ya muda na kuacha kutoa 
ongezeko la muda wa kipindi cha mkataba kwa matukio 
yasiyotakiwa kufidiwa. Aidha, ninapendekeza Halmashauri 
husika kuhakikisha kuwa miradi inakamilika kwa wakati bila 
uchelewaji zaidi. 
 

9.8.44 Matumizi ya vifaa vya ujenzi kwenye miradi ya thamani ya 
Sh. bilioni 5.2 bila kufanyiwa vipimo au majaribio 
Kanuni namba 246 ya PPR, 2013 inahitaji kwa swala la kiufundi 
au kisayansi bidhaa au vifaa vitumwe kwa mtaalam au mtu 
anayestahili kwa ajili ya vipimo na majaribio ya ubora. Aidha, 
Kifungu cha 41.1 cha GCC ya STD, 2018 kinamtaka misimamizi 
wa Mradi kuwaamuru wakandarasi kufanya vipimo zaidi ya vile 
ambavyo vimeainishwa kwenye mkataba (specification) ili 
kuangalia kama kuna kazi yoyote ina mapungufu. 
 
Nimebaini kisa kimoja katika Halmashauri ya Igunga ambapo 
Mkandarasi alinunua bomba la ‘High Density Poly Ethylene 
(HDPE)’ bila kupima ubora wake na kesi tatu huko H/W 
Kakonko, H/W Monduli, na H/W Magu ambapo wakandarasi 
walitumia vifaa katika ujenzi wa miradi bila kupimwa na 
kuwasilisha matokeo ya vipimo kwa ajili ya kukaguliwa na 
uhakiki kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-62 hapa 
chini. 

  



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 204 
 

 
Jedwali Na.9-62: Mikataba ambayo vifaa vya ujenzi 
vimetumika bila kufanyiwa vipimo vya ubora 
Mkoa Halmashauri Namba ya 

Mkataba 
Maelezo ya 

Mkataba 
Gharama ya 

Mkataba (Sh.) 
Vifaa Vya Ujenzi 

Ambavyo 
Havijafanyiwa 

Vipimo 
Tabora H/W Igunga LGA/123/CO

NTR/W/201
7/2018/06 

ujenzi wa 
miundombinu 
ya maji kijiji 
cha  Mwamala 
na Nguriti 

                     
541,333,844  

Mkandarasi 
alinunua 
mabomba ya 
HDPE bila kupima 
ubora wake na  
kusbabisha 
mabomba 
yaliyopelekwa 
kwa ajili ya mradi 
kuwa na kasoro 
ikiwa ni pamoja 
na nyufa na 
mashimo, hata 
kabla ya kuwekwa 
ardhini na 
kusindikizwa na 
shinikizo la maji. 

Kigoma H/W 
Kakonko 

LGA/139/H
Q/2018/201
9/W/08 

Ujenzi wa 
jengo la 
utawala 
Halmashauri ya 
Wilaya 
Kakonko 

                  
1,838,433,057  

Mkandarasi 
alitumia mchanga 
na matofali 
kwenye  ujenzi 
kabla ya kupimwa 
na kupata idhini 
ya Mhandisi wa 
Wilaya. 

Arusha  H/W Monduli LGA/004/20
16-
2017/RWSSP
/ /W/01 

ujenzi wa 
miundombinu 
ya maji  
Lendikinya 

                  
1,079,847,925  

Kutofanyika kwa 
vipimo vya ubora 
wa mabomba na 
vifaa vya thamani 
ya Sh. 
106,640,000. 

Mwanz
a 

H/W Magu LGA/090/W
/2012/2013
/14 

Ujenzi wa 
jengo la Ofisi 
na ukumbi 
kaika 
Halmashauri ya 
Wilaya Magu                   

1,759,436,805  

Hakuna cheti cha 
matokeo ya 
vipimo wa vifaa 
(saruji na 
uimarishaji wa 
chuma) kutoka 
TANROADS. 

Jumla 5,219,051,631  
 

Kwa maoni yangu, kutofanyika vipimo na majaribio ya vifaa vya 
ujenzi kumeiweka Halmashauri kwenye hatari ya kutumia vifaa 
duni ambavyo vinaweza kuathiri utendaji wa miradi na 
kusababisha upovu wa fedha za Serikali. 
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Ninapendekeza Halmashauri, katika siku zijazo kufanya 
vipimo na majaribio ya vifaa ili kuwa na uhakika wa ubora 
wa kazi inayofanyika. 
 

9.8.45 Miradi ya thamani ya Sh. bilioni 5.6 iliyoanzishwa bila kupata 
hati miliki ya ardhi 
Kifungu 29 (1) (b) cha Sheria ya Ardhi Na. 4 Cap. 334, 1999, 
kinasema, "Wakati Kamishna atakapoamua kutoa haki ya kuishi 
kwa mtu ambaye yuko katika ardhi au chini ya haki ya ofa, 
atatoa cheti kinachoitwa cheti cha kuishi kwa mtu huyo ”. 
 
Nimebaini mikataba mitatu ya thamani ya Sh. 5,604,686,185 
ilisainiwa na kutekelezwa kabla ya kupata hati miliki kutoka 
kwa kamishna wa ardhi kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 
Na.9-63 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-63: Miradi iliyoanzishwa bila kupata hati miliki 
ya ardhi 

Mkoa Halmasha
uri 

Namba ya Mkataba Maelezo ya Mkataba Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Katavi H/W 
Nsimbo 

LGA/161/2014/2015
/W/HQ/01 

Ujenzi wa jengo la Ofisi ya 
Mkurugenzi Halmashauri ya 
Wilaya Nsimbo  

              
2,587,981,782  

Pwani  H/W 
Bagamoyo 

LGA/014/2018/2019
/HQ/W/01 

Ujenzi wa soko la kisasa la 
samaki Dunda 

              
1,415,910,550  

Ruvuma H/W 
Namtumb
o 

LGA/105/MKT/2017-
2018/W/DEV/01 Ujenzi wa soko la kisasa la 

biashara huko Namtumbo 
              

1,600,793,853  

Jumla 
    

5,604,686,185 

 
Kwa maoni yangu, kuanzisha miradi ya ujenzi bila kuwepo kwa 
hati miliki, umiliki halali hauwezi kupatikana ikiwa  migogoro 
ya ardhi itatokea na kupelekea upotevu wa fedha za Serikali. 
 
Ninapendekeza Halmashauri, katika siku zijazo kupata hati 
milili kabla ya uanzishaji wa miradi ili kuepusha migogoro ya 
ardhi na upotevu wa fedha. 
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9.8.46 Kutelekezwa kwa miradi na wakandarasi kwa zaidi ya miezi 

mitano 
Kanuni ya 113(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013, inamtaka afisa masuhuli kupeleka kwa PPRA na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali taarifa na hatua zinazofaa 
kuchukuliwa kwa wakandarasi walioshindwa kutekeleza 
mikataba ndani ya muda uliowekwa au walioshindwa kufuata 
matakwa ya mkataba bila sababu halali na inayokubalika 
ambayo imesababisha kuvunjika kwa mkataba huo. 
 
Nimebaini kesi mbili katika Halmashauri ya Kakonko na Igunga 
ambapo taarifa za maendeleo ya utekelezaji wa miradi 
zilikosekana na Mkandarasi hakuwepo kwenye eneo la mradi 
hivyo inamaanisha kuwa ujenzi huo haukuendelea kama 
ilivyotakiwa kwa mjibu wa programu zilizokubaliwa. Jedwali 
Na.9-64 hapa chini linatoa maelezo zaidi.  

 
Jedwali Na.9-64: Taarifa za mikataba ambayo wakandarasi 
wametelekeza mradi 

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Tabora H/W Igunga  LGA/123/C
ONTR/W/2
017/2018/
06 

Ujenzi wa 
miunombinu ya 
maji katika 
kijiji cha 
Mwamala na 
Nguriti 

541,333,844 

Mkandarasi 
alitelekeza mradi 
kwa miezi mitano 
kuanzia Aprili, 
2019 hadi tarehe 
ya ukaguzi (29 
Agosti, 2019). 

Kigoma H/W 
Kakonko  

LGA/139/H
Q/2018/20
19/W/08 

Ujenzi wa jengo 
la Ofisi ya 
Halmashauri ya 
Wilaya Kakonko  

1,838,433,057 

Mkandarasi 
alitelekeza mradi 
kwa miezi 6 
kuanzia Juni 2019 
hadi 07 Disemba, 
2019. 

Jumla 2,379,766,901   

 
Kwa maoni yangu, kutelekeza miradi kwa zaidi ya miezi mitano 
kumesababisha kutokukamilika kwa miradi na kwa hivyo 
kutopatikana kwa faida iliyokusudiwa kwa jamii husika. Aidha, 
hali hii inaweza kusababisha sio tu kusitisha mikataba bali pia 
kuharibika kwa kazi za awali zilizofanywa kwa sababu ya 
kutoendelea kwa ujenzi. 
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Ninapendekeza Halmashauri kuhakikisha miradi inakamilika 
bila kucheleweshwa zaidi. Aidha, Wasimamizi wa Mradi 
husika wanapaswa kufanya ufuatiliaji wa karibu na 
usimamizi wa miradi hiyo. 
 

9.8.47 Kutotoza tozo ya ucheleweshaji wa kazi kiasi cha Sh. milioni 
92.3  
Kanuni ya 112(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013, inahitaji taasisi inayofanya manunuzi kutoza fidia kwa 
Mzabuni kwa kuacha kupeleka vifaa, kutoa bidhaa, au huduma 
au kuchelewa kufanyakazi. Aidha, Kifungu cha 57.1 cha GCC ya 
STD kinataka tozo ya ucheleweshaji wa kazi iwe kati ya 0.1% 
na 0.15% ya jumla ya mkataba ambayo itatozwa kwa siku kwa 
kazi iliyocholeweshwa. 
 
Uhakiki wa majalada ya mikataba mnamo mwezi Disemba, 
2019 ulibaini, Halmashauri tatu zilishindwa kuwatoza tozo ya 
fidia kiasi cha Sh. 92,386,044 kutoka kwa wakandarasi ambao 
hawakumaliza kazi kwa wakati. Maelezo yanaonyeshwa 
kwenye Jedwali Na.9-65 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-65: Mikataba ambayo haikutotozwa fidia ya 
ucheleweshaji mradi  
Mkoa Halmashaur

i 
Namba 

ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Kiasi Cha 
Tozo (Sh.) 

Muda 
Uliochel
eweshwa 

(Siku) 
Kigoma H/W 

Kibondo 
LGA/041
/HQ/WS
DP/MKAB
/2017-
18/03. 

Ujenzi wa 
miundombin
u ya maji 
kijiji cha 
Mukabuye  

                    
1,021,088,581  65,860,213 43 

Arusha  H/W Monduli LGA/004
/2016-
2017/RW
SSP/ 
/W/01 

Ujenzi wa 
mradi wa 
usambazi 
maji in 
Lendikinya                     

1,079,847,925  9,718,631  9 
Mwanz
a 

H/W Magu LGA/090
/W/2013
/2014/42 

ugavi wa 
vifaa vya 
ujenzi wa 
Msola Bubiza   

                    
1,001,742,500  16,807,200  94 

Jumla 3,102,679,006  92,386,044  
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Kwa maoni yangu, kutotoza tozo ya ucheleweshaji wa kazi 
kunamaanisha Halmashauri haijachukua hatua inayofaa 
kuhakikisha Wakandarasi wanakamilisha miradi hiyo kwa 
wakati. Mwenendo huu unaweza kusababisha gharama za 
miradi kuongezeka. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi wa Halmashauri husika kutoza 
malipo hayo ya fidia kiasi cha Sh. 92,386,044 kutoka kwa 
wakandarasi kwa miradi iliyocheleweshwa na kuendelea 
kuhakikisha kuwa mikataba inatekelezwa kwa mjibu wa 
masharti ya mikataba. 
 

9.8.48 Kushindwa kuzuia Sh. milioni 175.3 kutoka kwa wakandarasi 
kwa kutowasilisha mpango kazi uliohuishwa 
Kifungu cha 34.2 cha GCC ya STD, 2018 kinataka wakandarasi 
kuwasilisha kwa Wasimamizi wa Mradi kwa ajili ya 
kuidhinishwa Mpango Kazi uliohuishwa kwa vipindi kama 
ilivyoainishwa katika SCC. Ikiwa haijawasilishwa, Wasimamizi 
wa Mradi watazuia kiasi kilichoainishwa katika SCC kutoka 
cheti cha malipo kinachofuata na wataendelea kushikilia kiasi 
hiki hadi malipo yajayo baada ya tarehe ambayo Programu ya 
kazi iliyohuishwa itakapowasilishwa. 
 
Mapitio ya majalada ya mikataba yalibaini mikataba mitatu 
kwenye Halmashauri tatu ambazo wakandarasi wao 
hawakuwasilisha programu mpya za kazi na Halmashauri 
zilishindwa kuzuia Sh. 175,361,530. Aidha, nimebaini 
Halmashauri ya Wilaya Nyang’hwale iliacha kuweka Kifungu 
cha SCC kinacholazimisha kizuizi hicho kutoka kwa Mkandarasi 
ambaye anashindwa kuwasilisha mipango ya kazi iliyohuishwa. 
Maelezo zaidi yametolewa katika Jedwali Na.9-66 hapa chini. 
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Jedwali Na.9-66: Mikataba ambayo mipango ya kazi 
iliyohuishwa haikuwasilishwa 

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Geita H/W Chato LGA/039/201
8/2019/EJ/W
/01 

Uboreshaji 
wa 
miundombin
u ya Idoselo 
na Shule ya 
Msingi 
Nyambogo 

196,014,200 

Kushindwa 
kuzuia Sh. 
166,686,607 
kutoka kwa 
mkandarasi 
kwa 
kutowasilisha 
mpango  kazi 
uliohuishwa. 

Dodoma H/W Kongwa LGA/022/201
7/2018/HQ/W
/01/1  

Ujenzi wa 
miudombinu 
ya 
usambazaji 
wa maji 
katika Kijiji 
cha Vihingo 

646,680,042 

Kushindwa 
kuzuia  Sh. 
2,674,922 
kutoka kwa 
mkandarasi 
kwa 
kutowasilisha 
mpango kazi 
uliohuishwa. 

Tanga H/W 
Bumbuli 

LGA/164/201
7/2018/WSDP
/W/01 Lot 2 

ujenzi wa 
miundombin
u ya 
usambazaji 
wa maji Vuga 

670,152,283 

Kushindwa 
kuzuia  Sh. 
6,000,000 
kutoka kwa 
Mkandarasi 
kwa 
kutowasilisha 
mpango kazi 
uliohuishwa. 

Geita H/W 
Nyang’hwale 

LGA/149/201
6/2017/W/01 

Ujenzi wa 
Jengo la 
utawala 

4,115,546,587 

Kutoweka 
Kifungu cha 
SCC 
kinachozitaka   
Halmashauri  
kuzuia kiasi 
fulani cha 
fedha  ikiwa 
Mkandarasi 
atashindwa 
kuwasilisha 
mpango wa 
kazi 
uliohuishwa. 

Jumla 5,628,393,112  
 

Kwa maoni yangu, kushindwa kuzuia  fedha kwa viwango 
vilivyoainishwa kutoka kwa wakandarasi ambao wameshindwa 
kuwasilisha mpango kazi uliohuishwa, Halmashauri ilijiweka 
katika hatari ya ucheleweshwaji wa ukamilishaji wa miradi. 
Aidha, mwenendo huu unaweza kusababisha upotevu wa fedha 
iwapo wakandarasi watashindwa kutekeleza miradi ndani ya 
kipindi cha mkataba. 
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Ninapendekeza Halmashauri kuhakikisha katika siku zijazo, 
kiasi hicho cha fedha kinakatwa  iwapo Mkandarasi 
hatawasilisha programu  ya kazi iliyohuishwa.  Vilevile, 
Halmashauri inapaswa kuweka kipengele kwenye SCC 
kinachotaka Mkandarasi kukatwa fedha kwa kushindwa 
kuwasilisha programu ya kazi iliyohuishwa. 
 

9.8.49 Ujenzi wa miradi ya maji ya thamani ya Sh. bilioni 1.4 
ambayo haileti manufaa yaliyokusudiwa kwa jamii 
Kifungu cha 19 ‘specificatio’ cha Mikataba No. 
LGA/119/2017/2018/11 na LGA/ 119/2017/2018/13 kinahitaji 
kisima cha maji kukubalika baada juu ya kukamilisha kwa 
ukamilifu shughuli zote za uchimbaji wa visima, uwekaji wa 
‘casing’, ‘screen’, majaribio ya pampu, tengeneza ‘apron’, na 
ufungaji wa pampu ya mkono itakayo toa kwa kiwango cha 
chini cha mita moja ya ujazo /kwa saa. 
 
Nimebaini mradi mmoja wa thamani ya Sh. 1,037,578,892 
katika Halmashauri ya Mji Nanyamba ambapo kulikuwa na vituo 
vya maji ambavyo vilikuwa havitoi maji hata kabla ya 
kukabidhiwa mradi na miradi mingine miwili ya maji katika 
H/W Tabora ya thamani ya Sh. 401,447,800 ambapo vituo vya 
kuchotea maji vilikuwa havitoi maji kwa jamii husika baada ya 
miradi kukabidhiwa kama ilivyoelezezwa katika Jedwali Na.9-
67 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-67: Miradi mitatu ya maji isiyo na manufaa kwa 
jamii 

Mkoa Halmashauri Namba ya 
Mkataba 

Maelezo ya 
Mkataba 

Gharama ya 
Mkataba (Sh.) 

Maelezo 

Tabora H/W Tabora LGA/119/201
7/2018/11 

Uchunguzi wa 
kijiografia, 
kuchimba visima 
6 vya tija 

                 
160,208,600  

Visima 9 kati ya 
14 vya maji 
vilikuwa 
havinatoi maji 
na kisima 
kimoja 
kilichopo 
Nsimbo kilikuwa 
hakifanyi kazi 
vizuri. Aidha, 
pampu za maji 

LGA/119/201
7/2018/13 

Utafiti wa 
Geophysical, 
kuchimba visima 
8 vya  uzalishaji 
maji. 

                 
241,239,200  
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zilizowekwa 
katika vijiji vya 
Nsololo- 
Masimba na 
Loya-Mlimani 
zilikuwa 
hazifanyi kazi.  

Mtwara H/Mji 
Nanyamba 

LGA/178/201
6/2017/W/06 

Ujenzi wa 
mpango wa 
usambazaji wa 
maji Vijiji vya 
Ngonja-Chawi 

              
1,037,578,892  

Miundo 
ilikamilika 
lakini maji 
hayakutoka 
kutokana na 
kutokarabati 
vituo 15 vya  
kuchotea maji 
vilivyokuwepo 
kabla ya mradi 
huu. 

Jumla 1,439,026,692   

 
Kwa maoni yangu, miundombinu ya maji isiyofanya kazi 
imesababisha kutofikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa kwa 
jamii na hivyo upotezaji wa fedha za Umma. 
 
Ninapendekeza Halmashauri zirekebishe kasoro za 
miundombinu ya maji kwa wakati kabla na baada ya 
kukamilika kwa mradi husika. 
 

9.8.50 Zabuni mbili hazikujumuishwa katika mchakato wa tathmini 
na uwepo wa zabuni moja iliyotofautiana bei  
Kanuni ya 202 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 
inasema "Kamati ya kutathmini ya zabuni itatumia vigezo 
vinavyofanana kutathmini zabuni zilizofunguliwa ili kuchagua 
gharama au bei ya ununuzi wa kila zabuni kwa njia inayoruhusu 
kulinganisha kati ya zabuni na zabuni kwenye vigezo vya 
gharama zilizotathminiwa au bei ". 
 
Nimepitia ripoti ya tathmini na mihtasari ya ufunguzi wa zabuni 
ya tarehe 23 Julai 2017 kwa zabuni Na. LGA/144/2016-
2917/KDC/W/03 ya H/W Kalambo na kubaini Wazabuni wawili 
(Mkandarasi Saxon-Sh. 849,917,266 na Mkandarasi Dan-Sh. 
824,412,226) walikuwa katika mihtasari ya kikao cha  ufunguzi 
wa zabuni lakini hawakuingizwa katika mchakato wa tathmini 
bila sababu za msingi. Aidha, niligundua tofauti ya bei ya 
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ufunguzi kwa Mkandarasi Safari ambapo aliwasilisha zabuni ya 
Sh. 518,788,761 huku muhtasari wa ufunguzi wa zabuni hiyo 
ukionesha Sh. 400,463,566. Vilevile, niligundua tofauti ya bei 
kwa Mzabuni mmoja ambapo zabuni yenye bei ya Sh. 
518,788,761 kwenye muhtasari wa ufunguzi wa zabuni 
ulionesha Sh. 400,463,566. 
 
Kwa maoni yangu, kutotathmini Wazabuni na kutofautiana kwa 
bei ya zabuni, kunaharibu uwazi, uadilifu na ushindani wa haki 
wakati wa mchakato wa zabuni na kutangaza mshindi. 
 
Ninapendekeza Halmashauri zihakikishe, katika siku zijazo 
zabuni zote zilizofunguliwa zinatathminiwa. Aidha, Mkuu 
wa Kitengo cha Manunuzi, Kamati ya Tathmini, na Bodi ya 
Zabuni katika Halmashauri ya Wilaya Kalambo, 
wawajibishwe kwa kutojumuisha Wazabuni wote katika 
tathmini ya zabuni na kutofautiana kwa bei ya zabuni 
iliyorekodiwa. 
 

9.8.51 Kutofautiana kwa vifungu vya BoQ katika nyaraka za zabuni 
zilizotolewa kwa Wazabuni 
Sehemu ya 69 (2) ya Kanuni Za Manunuzi ya Umma, 2011 
inasema, "Wazabuni wote wanatakiwa kupewa taarifa 
zinazofanana, na kuwa na fursa sawa za kupata taarifa za 
ziada". 
 
Mapitio ya nyaraka za zabuni kwa zabuni Na. LGA/144/2016-
2017/KDC/W/03 ya ujenzi wa bomba la maji Kilewan katika 
H/W Kalambo yalibaini nyaraka za zabuni zilizotolewa kwa 
Wazabuni zilikuwa na taarifa zisizofananai. Maelezo ya vitu 
vilivyoachwa katika BoQ yameainishwa kwenye Jedwali Na.9-
68 hapa chini. 
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Jedwali Na.9-68: Vifungu vya BoQ vilivyoondolewa katika 
zabuni  
Na. Vifungu vya BoQ 

Vilivyoondolewa 
Maelezo 

1. 3.9.2.5-3.9.2.9 Kifungu cha kuweka nguzo za zege na 
ndondo zenye mzunguko wa mita 45 za 
ujazo hakikuwepo katika nyaraka za 
zabuni kwa Wazabuni wanne. 

3.10.0-3.10.10.7 Kifungu cha ujenzi wa vyumba vya pampu, 
kibanda cha mlinzi na uzio vilikuwa havipo 
katika nyaraka za zabuni nne. 

2. 3.9.1-3.9.3.4.7 Kifungu cha kuweka nguzo za zege na 
ndondo zenye mzunguko wa mita 45 za 
ujazo hakikuwepo katika nyaraka za 
zabuni kwa Wazabuni saba. 

3.10.0-3.10.10.7 Kifungu cha ujenzi wa nyumba ya pampu, 
kibanda cha mlinzi na uzio vilikuwa havipo 
katika nyaraka za zabuni saba. 

3. 3.9.2.5-3.9.2.9 Kifungu cha kuweka nguzo za zege na 
ndondo zenye mzunguko wa mita 45 za 
ujazo hakikuwepo katika nyaraka za 
zabuni kwa Mzabuni mmoja. 

3.9.3.1.1-3.10.10.7 Kifungu cha ujenzi wa nyumba ya pampu, 
kibanda cha mlinzi na uzio vilikuwa havipo 
katika nyaraka ya zabuni moja. 

 
Kwa maoni yangu, utoaji wa zabuni zilizo na taarifa tofauti kwa 
Wazabuni unaharibu uwazi, ushindani na haki wakati wa 
mchakato wa zabuni. 
 
Ninapendekeza Halmashauri zihakikishe, katika siku za 
zijazo Wazabuni wote wanapewa taarifa zinazofanana ili 
kuongeza uwazi, ushindani na haki na kuepuka migongano 
ya kimaslahi. Aidha, HPMU awawajibishwe kwa kutoa 
nyaraka za zabuni zisizofanana. 
 

9.8.52 Kutokukatwa kwa fedha ya matazamio Sh. milioni 71.7 
kulingana na matakwa ya mkataba 
Kifungu cha 20 cha SCC na Kifungu 50.1 cha GCC katika 
mkataba Na. LGA/144/DEV/BW/2016-2017/03 vinamtaka 
mwajiri abakishe/ahifadhi fedha 10% ya thamani ya kazi 
zilizotekelezwa kutoka kila cheti cha malipo kwa ajili ya 
matazamio. Kifungu cha 22 cha SCC kwa mkataba Na. 
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LGA/123/CONTR/W/2017/2018/04 kinahitaji kiasi cha 5% ya 
thamani ya kazi zilizotekelezwa kuhifadhiwa kwa ajili ya 
matazamio hadi ukomo wa asilimia tano ya bei ya mkataba. 
 
Nimebaini H/W Kalambo ilikuwa ikitekeleza mkataba Na. 
LGA/144/DEV/BW/2016-2017/03 wa thamani ya Sh. 
4,123,444,741 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Ofisi ya H/W  
Kalambo ambapo malipo ya cheti cha malipo cha tatu 
yalifanyika bila kupunguza fedha za matazamio Sh. 
71,719,024. Aidha, nimebaini H/W Igunga ilikuwa ikitekeleza 
mkataba Na. LGA/123/CONTR/W/2017/2018/04 wenye 
thamani ya Sh. 300,526,140 ambapo Halmashauri ilikata Sh. 
18,235,524 (10%) ya fedha za matazamio badala ya Sh. 
9,177,762 (5%) kwa cheti cha malipo cha kwanza na 
kusababisha makato ya ziada kiasi cha Sh. 9,117,762. 
Kwa maoni yangu, kutokukatwa kwa fedha za matazamio 
kutoka kwenye malipo yaliyolipwa kwa Mkandarasi kunaweza 
isababishia Halmashauri hasara ya Sh. 71,719,024 ikiwa kasoro 
yoyote itatokea katika kipindi cha matazamio ya mradi. Aidha, 
kukata fedha zaidi ya kiwango kilichopaswa kukatwa 
kunampunguzia Mkandarasi uwezo wa kifedha kwa ajili ya 
kukamirisha kazi kwa wakati. 
  
Ninapendekeza Halmashauri kukata fedha za matazamio 
kiwango kilichokubaliwa kutoka kwenye cheti kinachofuata 
na kurudisha fedha za matazamio ambazo Mkandarasi 
amekatwa zaidi. Aidha, Halmashauri zinapaswa kuhakikisha 
kuwa kwa siku zijazo fedha za matazamio zinakatwa kabla 
ya kuwalipa kwa wakandarasi kama vifungu vya mikataba 
vinavyoainisha. 
 

9.8.53 Kushindwa kukataa zabuni ya thamani ya Sh. milioni 549 
baada ya mabadiliko makubwa ya matakwa ya kimradi ya 
kiufundi na kiuchumi 
Kanuni ya 4 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inahitaji 
Maafisa Masuuli na Bodi za Zabuni wakati wa kufanya au 
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kupitisha manunuzi, kuongozwa na: hitaji la uchumi na ufanisi 
katika matumizi ya fedha za Umma; maslahi mazuri kwa 
kuwapa fursa sawa Wazabuni wote wanaostahili kushindana 
katika kutekeleza kazi; na umuhimu wa uadilifu, uwajibikaji, 
usawa na uwazi katika mchakato wa ununuzi. 
 
Mapitio ya jalada la mkataba Na. LGA/144/2016-
2017/KDC/W/03 wenye thamani ya Sh. 549,262,096 kwa ajili 
ya ujenzi wa bomba la kusambaza maji la Kilewani yalibaini 
Halmashauri ilimtumia Mzabuni huyo huyo kuwasilisha nukuu 
ya bei (quotation) baada ya muda wa mradi huo kubadilika 
kutoka miaka 10 hadi 20 ambayo ilisababisha ongezeko la 
gharama ya mradi kwa Sh. 448,000,000 (kutoka Sh. 
549,262,096 hadi Sh. 997,262,096). 
 
Kwa maoni yangu, kushindwa kukataa zabuni na kutoa nukuu 
kwa Mzabuni mmoja kulizuia Halmashauri kupata bei za chini 
zaidi na za ushindani. 
 
Ninapendekeza Halmashauri kuhakikisha, katika siku za 
zijazo zabuni zote zenye mabadiliko ya matakwa ya mradi 
ya kiuchumi na kiufundi kwa sababu zozote kukataliwa na 
kutangazwa upya na sio kumpa Mzabuni mmoja; ili kuongeza 
ushindani na kufikia thamani ya fedha kwa miradi husika.  
 

9.8.54 Kutokuwepo kwa mkataba uliosainiwa kati ya Halmashauri 
na Mhandisi Mshauri 
Sehemu ya 10 ya Sheria ya mkataba (Cap 345) iliyorekebishwa 
mwaka 2002 inahitaji, mkataba wowote uwe kwa maandishi au 
mbele ya mashahidi, au sheria yoyote inayohusiana na usajili 
wa nyaraka. 
 
Nimebaini kuwa TBA ilidai kulipwa ada ya uhandisi ushauri ya 
Sh. 278,441,526 mnamo tarehe 27 Juni 2019 baada ya 
usimamizi wa mkataba Na. LGA/144/DEV/BW/2016-2017/03 
kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi ya Mkurugenzi Mtendaji H/W 
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Kalambo ulioanza tarehe 24 Oktoba, 2017. Hata hivyo, hadi 
tarehe 21 Agosti 2019 (wakati wa ukaguzi) hakukuwa na 
makubaliano rasmi yaliyosainiwa ambayo yalizifunga pande 
hizo mbili (Baraza na TBA). 
 
Kwa maoni yangu, kununua kazi za ushauri bila makubaliano 
rasmi yaliyoandikwa kunaiweka Halmashauri katika matatizo 
ya kisheria na hivyo kuhatarisha ufanisi na tija ya mradi. 
 
Ninapendekeza Halmashauri kusaini mkataba na Mhandisi 
Mshauri bila kuchelewa zaidi. Aidha, ihakikishe mikataba ya 
baadaye inasainiwa kabla ya utekelezaji ili kuepusha 
matatizo ya kisheria ambayo yanaweza kutokea wakati wa 
utekelezaji wake. 
 

9.8.55 Kukosekana kwa nyaraka za manunuzi kwa miradi ya 
thamani ya Sh. bilioni 7.5 
Kanuni ya 15 (1) (b-d) na (6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013 inahitaji taasisi zinazofanya manunuzi kutunza rekodi za 
michakato ya manunuzi ikiwa ni pamoja na mialiko, uteuzi wa 
zabuni na taratibu za utoaji tuzo kwa muda usio chini ya miaka 
mitano tangu tarehe ya kukamilika kwa mkataba. 
 
Uongozi wa Halmashauri ya Nkasi ulishindwa kuwasilisha barua 
za uteuzi wa Kamati ya tathmini, ripoti za tathmini, zabuni 
zilizowasilishwa, ufunguzi wa zabuni na mihtasari ya Bodi ya 
Zabuni kwa nyongeza ya mkataba Na. 1/2016/2017 ya thamani 
ya Sh. 5,541,071,431 na nyongeza Na. 1/2016/2017) ya 
thamani ya Sh. 1,951,604,144 kwa ujenzi wa mradi wa maji 
kwa kijiji cha Isale na kijiji cha Mpasa kwa mtiririko huo. Kwa 
ajili ya ukaguzi. Mahojiano yaliyofanywa na Afisa wa Masuuli 
yalibaini nyaraka hizo zilikuwa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) lakini tulifanya ziara katika Ofisi zao 
na hatukupata nyaraka hizo. 
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Kwa maoni yangu, kukosekana kwa nyaraka za mchakato wa 
zabuni kunazuia mawanda ya ukaguzi wetu. 
 
Ninapendekeza Halmashauri, ziwasilishe nyaraka 
zinazokosekana kwa ukaguzi na katika siku zijazo kuweka 
vizuri nyaraka zote za manunuzi kwa kumbukumbu na 
ukaguzi. 
 

9.8.56 Kodi ya zuio kiasi cha Sh. milioni 29.8 haikukatwa 
Sehemu ya 83A ya Sheria ya Kodi ya Mapato (ITA), 2004 (na 
marekebisho ya 2008) na Sehemu ya 24 ya Sheria ya Fedha ya 
Umma (iliyorekebishwa mwaka 2016) inahitaji kila taasisi 
kutoza 2% kwa bidhaa na 5% kwa huduma iliyotolewa kwa 
Serikali, kama kodi ya zuio kwa huduma iliyotolewa kwa tasisi 
ya Umma na makato hayo yatumwe kwa Kamishna wa Kodi ya 
Mapato na ikiwa malipo yanajumuisha kazi za ujenzi, malipo 
yatatozwa kwa kufuata uwiano wa 3:2 kwa vifaa na huduma 
kwa mtiririko huo. 
 
Mapitio ya hati za malipo na mkataba yalibaini Halmashauri ya 
mji Nzega na H/W Bagamoyo hazikukata kodi ya zuio kiasi cha 
Sh. 29,760,951 kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na.9-69 
hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-69: Kodi ya zuio kiasi cha Sh. 29,760,951 
haikukatwa 
Maelezo Ya Mikataba Kiasi 

kilichotumika 
kama msingi 
wa kodi (Tax-

Base) Sh. 

Kiasi 
kilichotakiwa 
kukatwa (Sh.) 

(A) 

Kiasi 
kilichokatwa 

(Sh.) 
(B) 

Kiasi 
kisichokatwa 

(Sh.) 
(A-B) 

Malipo kwa ajili ya 
kujenga jengo la 
Halmashauri ya mji  
Nzega kama vilivyo 
vyeti Na. 2 na 3 vya 
malipo kwa Mkataba 
Na. LGA/170/2017-
18/05 943,490,185 30,191,686 10,459,294 19,732,392 
Cheti Na. 1 cha malipo 
ya uchunguzi wa 
kijiografia, kuchimba 
na kujenga visima kwa 
Mkataba Na. 244,050,000 7,809,600 5,471,601 2,337,999 
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Maelezo Ya Mikataba Kiasi 
kilichotumika 
kama msingi 
wa kodi (Tax-

Base) Sh. 

Kiasi 
kilichotakiwa 
kukatwa (Sh.) 

(A) 

Kiasi 
kilichokatwa 

(Sh.) 
(B) 

Kiasi 
kisichokatwa 

(Sh.) 
(A-B) 

LGA/170/2017-18/06 
wa H/Mji Nzega 
Malipo ya kukarabati 
Mradi wa Umwagiliaji 
wa Bagamoyo (BIDP) 
Awamu ya tatu 
Mkataba Na. 
LGA/014/2016/2017/
W/IR/02 153,811,215 7,690,560 - 7,690,560 

Jumla 29,760,951 

 
Kwa maoni yangu, kushindwa kwa Halmashauri kutoza kodi ya 
zuio kunaweza sababisha upotevu wa mapato ya Serikali na 
kulipa faini na adhabu kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kutokana na kutofuata sheria. 
 
Ninapendekeza Halmashauri zikate kodi ya zuio katika vyeti 
vya malipo vinavyofuata. Aidha, Halmashauri zihakikishe 
katika siku zijazo, kodi ya zuio inakatwa kulingana na matakwa 
ya sheria. 
 

9.8.57 Mkataba mdogo wa thamani ya Sh. milioni 435.9 
haukupitishwa na Bodi ya Zabuni  
Kanuni ya 239 (5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 
inasema, "zabuni za mikataba midogo (sub-contracts) 
zitapitishwa na Bodi ya Zabuni bila kujali ni msambazaji, mtoa 
wa huduma, Mkandarasi au taasisi inayofanya manunuzi 
imeitisha zabuni". Kifungu cha 3.1 cha maelekezo kwa 
Wazabuni (ITT) kinahitaji, Wazabuni wenye ubia kuwa na 
Mzabuni anayeongoza ubia (leading member) ambaye atakuwa 
na mamlaka ya kufanya biashara yoyote kwa niaba ya 
Wakandarasi wote wawili walio katika ubia. 
 
Mapitio ya mkataba Na. LGA/041/HQ/2017/2018/W/03 wa 
thamani ya Sh. 1,021,088,581.12 kwa ajili ya ujenzi wa mfumo 
wa maji na kazi za ujenzi katika H/W Kibondo yalibaini 
Mkandarasi (ubia) aliingia katika mkataba mdogo wa thamani 
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ya Sh. 435,853,047 na M/s. Pipe Industry kwa usambazaji wa 
vifaa vya bomba bila idhini ya Bodi ya Zabuni. Aidha, 
nimegundua Mkandarasi mmoja tu wa ubia huo ambaye 
aliidhinisha kazi ya mkataba mdogo bila idhini ya Mkandarasi 
anayeongoza ubia. Licha ya mkataba kusainiwa na Mkandarasi 
mmoja, Halmashauri ilikubali mkataba na ililipa kwa M/s Pipes 
Sh. 200,000,000. 
 
Kwa maoni yangu, Bodi ya Zabuni ilinyimwa nafasi ya kupitia 
na kupitisha mkataba mdogo (sub-contract), hivyo hali hii 
inaweza kusababisha upotevu wa fedha za Umma. Aidha, 
kukubali, kupitisha na kufanya malipo ya mkataba mdogo na 
Mkandarasi mmoja tu wa ubia kunaiweka Halmashauri kwenye 
hatari ya kupoteza fedha ikiwa ni migogoro kati ya wakandarasi 
itatokea. 
 
Ninapendekeza Halmashauri katika siku zijazo ihakikishe 
hakuna Mkandarasi mdogo anayehusika katika utekelezaji wa 
kazi bila idhini ya Bodi ya Zabuni ili kuongeza ufuatiliaji na 
kufikia malengo kusudiwa. Aidha, Halmashauri ihakikishe 
Mkandarasi kiongozi (the lead Contractor) ana mamlaka ya 
kuendesha shughuli zote kwa niaba ya ubia. 
 

9.8.58 Kukiuka kwa kiwango kikubwa masharti ya mkataba Na. 
LGA/041/HQ/2017-2018/W/2 wa thamani ya Sh. bilioni 1.2 
Kifungu cha 62.1 cha GCC kwa mkataba Na. 
LGA/041/HQ/2017-2018/W/02 kinamtaka mwajiri kuvunja 
mkataba ikiwa Mkandarasi anakiuka masharti ya mkataba. 
Aidha, Kifungu cha 62.2 cha GCC kwa mkataba huohuo 
kinahitaji sababu za uvunjaji wa mkataba kujumuisha 
kushindwa kwa Mkandarasi kutekeleza majukumu yake. 
 
Mapitio ya mkataba Na. LGA/041/HQ/2017-2018/W/02 wa 
thamani ya Sh. 1,200,011,046 kwa ajili ya kazi za ujenzi wa 
mfumo wa usambazaji maji katika H/W Kibondo yalibaini kuwa 
Halmashauri ilikabidhi mkataba huo kwa M/s Motomoto 
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Contractors Ltd. Mradi huo ulitakiwa kuanza tarehe 29 Juni, 
2018 na kukamilika tarehe 28 Juni, 2019. Hata hivyo, 
tulitembelea mradi tarehe 08 Agosti, 2019 na kubaini kuwa 
mradi huo bado unaendelea na kazi ambazo zilikuwa bado 
hazijakamilika ni ujenzi wa jengo la Ofisi ya COWSO na choo, 
uzio wa usalama kwa mashine ya kusukumia maji, na ujenzi wa 
tangi jipya la kuhifadhia maji katika zahanati ya Nyabitaka. 
Meneja wa Mradi alitoa barua kadhaa za onyo kwa Mkandarasi 
kwa kuchelewesha kutekeleza mradi. Mwishowe, Mkandarasi 
aliamua kuhamisha utekelezaji wote wa mradi kwa M/s KGG 
Investment Ltd mnamo tarehe 29 Disemba, 2018 bila idhini ya 
Bodi ya Zabuni. 
 
Kwa maoni yangu, kuhamisha utekelezaji wa mradi wote bila 
idhini ya Bodi ya Zabuni kwa Mzabuni mwingine kuliinyima haki 
yao ya kuhakiki mkataba mdogo (subcontract) kabla ya kusaini 
mkataba huo ambayo inaweza sababisha kazi za kiwango duni 
na upotevu wa fedha za Umma. Aidha, kuchelewesha 
utekelezaji wa mradi huo kumezinyima jamii fursa ya kupata 
manufaa tarajiwa kwa wakati. 
 
Ninapendekeza Halmashauri katika siku zijazo zihakikishe 
kuwa uhamishaji wa utekelezaji wa mikataba hautekelezwi 
bila idhini ya Bodi ya Zabuni na kuchukua hatua dhidi ya 
ukiukwaji wa masharti ya mkataba unaoendelea. Aidha, 
Halmashauri inatakiwa kumkata Mkandarasi tozo ya kuchelewa 
kukamilisha kazi. 
 

9.8.59 Kufutwa kwa mchakato wa zabuni ya kutangaza nia ya 
kusimamia kazi bila kuwa na sababu stahiki 
Kanuni ya 16 (2) (a-h) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 
inahitaji kufutwa kwa zabuni au mchakato wa uteuzi ufanyike 
ambapo: hakuna zabuni au pendekezo lililokidhi matakwa ya 
nyaraka za zabuni; au ombi la mapendekezo au hakuna zabuni 
au pendekezo linalokidhi vigezo vya tuzo ya mkataba kama 
vilivyoainishwa katika nyaraka za zabuni au ombi la 
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pendekezo; au taarifa za kiuchumi au za kiufundi za mradi 
zimebadilishwa au hali inayosababisha utendaji wa kawaida wa 
mkataba kutowezekana; au kila zabuni au pendekezo 
lililopokelewa linazidi rasilimali za bajeti iliyopo; au zabuni au 
mapendekezo yaliyopokelewa yana makosa makubwa 
yanayosababisha kukosekana kwa usawa katika soko; au fedha 
zilizopangwa au kutengwa kwa ajili ya manunuzi zimezuiliwa, 
kusimamishwa au vinginevyo hazijatolewa au hakuna ushindani 
". Aidha, Kanuni ya 16 (5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2013 inahitaji Wazabuni wataarifiwe pale mchakato wa zabuni 
unapofutwa kwa zabuni zote au kufutwa kwa uteuzi 
unaoendelea ndani ya siku saba baada ya idhini kutoka kwa 
Mamlaka. 
 
Mapitio ya jalada kwa zabuni Na. LGA.161/2013/14/C/01 ya 
H/W Nsimbo kwa ajili ya kutangaza nia ya utoaji huduma ya 
ushauri na usimamizi wa ujenzi wa jengo la utawala lenye 
thamani ya Sh. 2,587,981,782 yalibaini tangazo la kutangaza 
nia  lilitolewa tarehe 14 Februari 2014. Wazabuni tisa walitoa 
nia zao na Wazabuni wanne walikuwa na vigezo na wakaitwa 
kwa ajili ya uwasilishaji wa mapendekezo ya kiufundi na 
kifedha. Hata hivyo, mnamo tarehe 24 Juni, 2014 Halmashauri 
iliandika barua na Ref. KTV/NDC/A./20/13 kwa PPRA kwa 
kuomba idhini ya kufuta zabuni zote. Aidha, PPRA ilijibu 
mnamo tarehe 08 Julai, 2014 kupitia barua yenye Kumb. Na. 
PPRA/LGA/161/6 iliyoamuru Halmashauri kuzingatia mahitaji 
ya kanuni ya 16 ya PPR 2013. Hata hivyo, mapitio zaidi ya 
mihtasari yalibaini Bodi ya Zabuni ilifuta zabuni zote za 
kutangaza nia zilizotolewa (EoI) mnamo Julai 31, 2014 kwa 
sababu zisizokubalika. 
 
Kwa maoni yangu, kukataliwa kwa zabuni bila sababu za msingi 
kunaweza kusababisha upendeleo na mchakato wa manunuzi 
usio na usawa, hivyo kuzuia upatikanaji wa bei ya ushindani na 
utoaji huduma bora. 
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Ninapendekeza Halmashauri katika siku zijazo, kuhakikisha 
mchakato wa zabuni haufutwi kama hakuna sababu zisizo za 
msingi. Aidha, Wazabuni wanatakiwa kupewa taarifa juu ya 
kufutwa kwa mchakato  wa zabuni ili kuongeza uwazi na 
usawa. 
 

9.8.60 Tuzo ya mkataba wa thamani ya Sh. bilioni 1.5 kwa 
Wazabuni ambao hawakuhusika katika mchakato wa zabuni  
Kanuni ya 56 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 
inasema, "Zabuni zote zilizowasilishwa kabla ya tarehe ya 
mwisho ya uwasilishaji zitafunguliwa hadharani, mbele ya 
Wazabuni au wawakilishi wao na watu wengine wenye maslahi 
thabiti katika mchakato wa zabuni na Katibu wa Bodi husika ya 
Zabuni ataandika majina ya wahudhuriaji wote kwenye 
ufunguzi wa zabuni na makampuni wanayoyawakilisha." 
 
Mapitio ya ripoti ya tathmini ya zabuni na nyaraka za orodha 
za ufunguzi wa zabuni ya ujenzi wa jengo la kufulia; utawala; 
Duka la dawa; chumba cha kuhifadhia maiti; Wodi ya uzazi na 
chumba cha uchunguzi kwa mionzi katika Halmashauri ya 
Wilaya Siha ya thamani ya Sh. 1,500,000,000 yalibaini loti mbili 
za zabuni za ujenzi wa wodi ya uzazi na maduka ya dawa 
walipewa M/s Musa Mkwizu na M/s Emmanuel Tweve ambao 
hawakuwa kwenye orodha ya nyaraka za zabuni zilizotolewa. 
 
Kwa maoni yangu, kupokea zabuni kutoka kwa Wazabuni 
ambao hawakuwa katika orodha ya nyaraka za zabuni 
zilizotolewa, kunaweza kusababisha upendeleo na ukosefu wa 
usawa katika mchakato wa manunuzi ambao unaweza 
kusababisha kutopatikana kwa thamani ya fedha kwa miradi 
hiyo. 
 
Ninapendekeza, Halmashauri ya Wilaya Siha kuhakikisha 
hatua za kinidhamu zinachukuliwa dhidi ya Maafisa 
waliohusika katika kupokea zabuni hizo kutoka kwa 
Wazabuni ambao hawakuwa katika orodha ya nyaraka za 
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zabuni zilizotolewa. Aidha, katika siku zijazo Halmashauri 
zinapaswa kutathmini Wazabuni ambao wameshiriki katika 
mchakato wa manunuzi tu na si vinginevyo. 
 

9.8.61 Kukosekana kwa uthibitisho wa manunuzi ya madirisha ya 
thamani ya Sh. milioni 54.1  
Kanuni ya 244 (1) na (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 
inasema, "Bidhaa zilizowasilishwa zitakaguliwa, zitachaguliwa 
baadhi na kupimwa na taasisi inayonunua na hazitakubaliwa 
ikiwa zipo chini ya viwango vilivyoainishwa katika mkataba. 
Mikataba itatakiwa kuwa na Kifungu ambacho muuzaji 
atawajibika kwa gharama zote na gharama zilizotumika 
kutokana na kukataliwa kwa bidhaa zake kwa kigezo kwamba 
zipo chini ya viwango vilivyoainishwa katika mkataba ”. 
 
Katika mwaka uliokaguliwa, nimebaini H/W Siha kupitia 
akaunti ya Sekta ya Afya ililipa kiasi cha Sh. 54,113,250 kwa 
hati ya malipo Na. 753103V1901206 ya tarehe 27 Juni, 2019 
kwa M/s Alson Harold Lyimo kwa ununuzi wa madirisha 
yatakayotumika katika ujenzi wa majengo mapya katika 
Hospitali ya Wilaya.  
 
Mapitio ya hati ya madai Na. 0011-13, barua ya uwasilishaji Na. 
00059-61, daftari la mapokezi ya vifaa na hati ya kupokelea 
yaligundua kuwa madirisha 27 yenye vipimo tofauti 
yalirekodiwa kwenye daftari la mapokezi kama vile 
yamepokelewa na kutolewa kwenda kwenye mradi kwa ajili ya 
kutumkika. Hata hivyo, uhakiki wa ujenzi wa mradi huo 
uliofanywa mnamo tarehe 13 Disemba, 2019 na mahojiano 
yaliyofanywa na mwenyekiti wa stoo ya mradi na Kamati ya 
mapokezi tuligundua kuwa ni vifaa vya kutengenezea 
madirisha (glasi na bomba za fremu za aluminium) tu ndivyo 
vilipokelewa katika mradi huo. Vilevile, hakukuwa na taarifa 
ya Kamati ya kupokea na kukagua bidhaa hizo.  
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Kwa maoni yangu, kupokea bidhaa ambazo hazina vipimo 
pendekezwa kunaweza kusababisha upotevu wa fedha za 
Umma. Aidha, kupokea vifaa vya ujenzi wa madirisha bila 
kukaguliwa kunaweza kusababisha bidhaa zisizo na ubora 
kutumika na kuathiri ubora wa mradi. 
 
Ninapendekeza Halmashauri ya Wilaya Siha ihakikishe katika 
siku zijazo, bidhaa zinakaguliwa na Kamati za ukaguzi na 
mapokezi kabla hazijapokelewa. Aidha, Halmashauri ihakikishe 
vifaa vinavyopokelewa kwa ajili ya ujenzi vipo katika viwango 
vinavyotakiwa. Vilevile, gharama ya utengenezaji wa 
madirisha ilipwe na msambazaji vinginevyo Mkuu wa Kitengo 
cha Manunuzi awajibike kwa hasara itakayojitokeza. 
 

9.8.62 Vifaa vya ujenzi vya thamani ya Sh. 143.1 milioni 
vilivyotumika bila uthibitisho 
Agizo la 54 (3) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linahitaji rekodi ya mapokezi, matumizi, pamoja 
na salio la kila kitu kilichopo stoo kuandikwa katika ukurasa 
wake katika daftari la stoo.  
 
Mapitio ya daftari kuu la vifaa Na. D1 yalibaini Halmashauri ya 
Wilaya Siha ilitoa vifaa vya thamani ya Sh. 143,155,611 kwa 
wingi kwa Mhandisi wa Mradi wakati wa ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya. Hata hivyo, ilibainika kuwa Kamati ya mapokezi 
haikuhifadhi na kutunza kumbukumbu ya matumizi ya vifaa 
hivyo kwa kila siku. Kwa hivyo, nilishindwa kuthibitisha 
matumizi ya vifaa hivyo vya ujenzi. Zaidi ya hayo, nimebaini 
hati ya kutolea vifaa namba 9482/3 ya tarehe 13 Juni 2019 na 
Na. 9484 ya tarehe 04 Juni, 2019 hazikutiwa saini na Mhandisi 
wa mradi. Aidha, jina na sahihi ya aliyeomba na Afisa wa 
kupokea havikuwepo. Maelezo zaidi yanapatikana kwenye 
Jedwali Na.9-70 hapa chini. 
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Jedwali Na.9-70: Vifaa vya ujenzi vilivyotumika bila 
uthibitisho 

TAREHE KIFAA UKURASA 
NAMBA 

IDADI YA 
VIFAA 

VILIVYOTO
LEWA 

UNIT BEI YA KIFAA 
(Sh.) 

KIASI (Sh.) 

13.06.2019 
IT Sheet Resin 
Coater 81 4052 pcs  14,500     58,754,000  

13.06.2019 ECO roofing Nails 82 169 kgs  13,000       2,197,000  

13.06.2019 Ridged Cap 83 144 pcs  22,000       3,168,000  

13.06.2019 Valleys 28G 84 25 pcs  22,000          550,000  

13.06.2019 
Transparent sheet 
28G 85 68 M3  33,217       2,258,756  

LEJA FOLIO 

04.06.2019 Treated 3 x 2 35 12969 RF       795     10,310,355  
04.06.2019 Treated 4 x 2 36 20316 RF    1,000     20,316,000  

04.06.2019 Treated 6 x 2 37 16349 RF    1,500     24,523,500  

04.06.2019 Fiscal Board 10 x 1 38 144 RF  26,000       3,744,000  

04.06.2019 Treated 2 x 2 39 34668 RF       500     17,334,000  
JUMLA 143,155,611  

 
Kwa maoni yangu, usimamizi duni wa vifaa vya ujenzi unaweza 
kusababisha upotevu wa fedha za Umma na ukosefu wa 
uwajibikaji. 
 
Ninapendekeza Menejimenti ya Halmashauri iimarishe 
usimamizi wa vifaa na kuhakikisha panakuwepo matumizi 
sahihi ya vifaa vilivyonunuliwa kwa ajili ya ujenzi wa jengo 
la hospitali. Aidha, Menejimenti ya Halmashauri iwasilishe 
maelezo ya namna vifaa vya thamani ya Sh. 143,155,611 
vilivyotumika. Vinginevyo, Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi 
wa Manunuzi katika Halmashauri ya Wilaya Siha 
awajibishwe. 
 

9.8.63 Kuchelewesha kumwajiri Mhandisi Mshauri wa usimamizi wa 
mradi wa thamani ya Sh. bilioni 12.4 
Kanuni ya 127 (1) ya kanuni za manunuzi ya Umma, 2013 
inahitaji vyombo vya manunuzi kukamilisha mchakato wa 
uteuzi na kuingia mkataba na Mhandisi Mshauri aliyechaguliwa 
kwa wakati wa kutosha kwa Mshauri huyo kukagua nyaraka za 
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zabuni kabla ya kutoa zabuni kwa Wakandarasi wajenzi. Aya ya 
(vi) Sehemu ya 4.1.4 na (i) sehemu ya 4.2.3 ya Mwongozo wa 
Utekelezaji wa miradi ya maji ya mwaka, 2016 inawahitaji 
Wahandisi washauri wote na/au mikataba inayohusiana na 
Wakandarasi iwe katika msingi wa utendaji na sio muda. 
 
Mapitio ya jalada la Mkataba Na. LGA/153/2017/2018/W/01 
wa thamani ya Sh. 12,437,497,360 kwa ajili ya ujenzi wa 
mfumo wa maji katika Halmashauri ya Wilaya Wanging'ombe 
yalibaini kuwa mkataba huo ulitakiwa kutekelezwa kutoka 11 
Oktoba 2018 hadi 10 Oktoba 2019. Hata hivyo, mkataba wa 
utoaji wa huduma za ushauri wa thamani ya Sh. 262,945,300 
ulitiwa saini mnamo tarehe 2 Aprili 2019 (miezi mitano 
baadaya tarehe ya kuanza kwa mradi).  Aidha, nimegundua 
Halmashauri ilisaini Mkataba wa muda wa tarehe 2 Aprili, 2019 
hadi 2 Septemba, 2019 kinyume na matakwa ya Wizara ya Maji. 
 
Kwa maoni yangu, kuchelewesha kuingia mkataba na Mhandisi 
Mshauri wa kusimamia mradi wa ujenzi kunasababisha 
kuongezeka kwa muda wa utekelezaji wa mradi huo kwa 
sababu ya kusimamishwa kwa kazi na kubuni upya kwa mradi 
ambayo inaweza kusababisha gharama ya mradi kuongezeka. 
Aidha, kusaini mkataba kwa kigezo cha muda badala ya kigezo 
cha utekelezaji wa mradi, inamaanisha nyongeza yoyote ya 
muda wa mradi unaosimamiwa itakuwa na nyongeza ya 
mkataba wa Mhandisi Mshauri, ambayo itasababisha gharama 
zaidi kwa huduma ya ushauri na hivyo kusababisha 
kutopatikana kwa thamani ya fedha katika mradi husika. 
 
Ninapendekeza, Halmashauri katika siku zijazo ihakikishe 
miradi migumu kama hii haianzishwi bila kufanya 
mashauriano na wataalam ili kupunguza hatari zinazoweza 
kujitokeza. Aidha, mikataba yote inayohusiana na ushauri 
(contracts related to consultancy), iwe na msingi wa 
utendaji ili kukuza matumizi bora ya rasilimali za Umma. 
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9.8.64 Malipo na uthibitisho wa kazi ya uchimbaji wa mita 15,318.8 

za mitaro isiyo na viwango vya bei katika BoQ 
Kifungu cha 46.4 cha GCC kinasema "kazi ambazo hakuna 
kiwango au bei iliyoingizwa kwenye mkataba, havitalipwa na 
mwajiri na itaeleweka kuwa gharama zake zimefidiwa katika 
vipengele vingine vya mkataba”.  
 
Mapitio ya jalada la Mkataba Na. 
LGA/137/2016/2017/RWSSP/W/02 yalibaini H/W Kyerwa 
iliomba fedha kutoka kwa Katibu wa Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji kwa ajili ya malipo ya kazi zilizofanyika ambazo ni 
pamoja na uchimbaji wa mifereji (kipengere Na. c(a) cha BoQ). 
Hata hivyo, gharama ya kazi hizo haikuwekwa wazi katika BoQ.  
 
Nimebaini kati ya mita 15,319 zilizohojiwa, mita 11,688 za kazi 
zililipwa kupitia hati ya malipo namba 873125V1900279 na 
kumbukumbu namba 50000002 ya tarehe 06/11/2018 na 
malipo ya iliyobaki kwa mita 3,630.8 yalikuwa yakisubiri fedha 
kupokelewa kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji kama 
Jedwali Na.9-71 hapa chini linavyoonesha. 

 
Jedwali Na.9-71: Kazi ya uchimbaji mifereji isiyo na viwango 
vya gharama katika BoQ 
KUMBUKUMBU NAMBA YA 

BARUA 
NAMBA YA CHETI 

CHA MALIPO 
UREFU WA MTARO 

ULIOCHIMBWA (MITA) 
DE.694/977/13/110 ya 
03/11/2018 2 11,688.0 
DE.694/977/13/108 ya 
26/02/2019 4 3,630.8 

JUMLA 15,318.8 
 

Uongozi wa halmashauri uliijulisha timu ya ukaguzi kuwa 
shughuli zilipangwa kufanywa na jamii, hata hivyo baadaye 
jamii haikufanya shughuli hizo. 
 
Kwa maoni yangu, malipo ya aina hiyo yanaweza kuwa ya 
uongo.  
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Halmashauri inashauriwa kutoa ushahidi unaoonesha kuwa 
shughuli zilizotajwa hapo juu zilifanywa na mkandarasi, na 
iwasilishe ushahidi wa utaratibu sahihi uliofuatwa ili kutoa 
kazi hiyo kwa wakandarasi. Aidha, ikishindwa kufanya 
hivyo, Halmashauri ihakikishe kiasi kilicholipwa 
kinarudishwa. 

 
9.9 Tathmini ya Mwonekano wa utekelezaji wa mpango wa 

mwaka 2018/19 kulingana na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011, Kifungu cha 410 
inaipa uwezo Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
kufanya ukaguzi kuhusu uzingatiaji wa sheria na iwapo thamani 
ya fedha imepatikana kwenye manunuzi yaliyofanyika na 
kubaini iwapo taasisi husika zimefanya manunuzi kulingana na 
sheria. 
 

Kwa kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma ni mdau 
mkubwa wa Ofisi yangu katika jukumu langu la uangalizi, sina 
budi kuunga mkono taarifa ya Mamlaka kwa kuonesha japo kwa 
muhtasari kwenye ripoti yangu mambo muhimu ya utekelezaji 
wa mpango wa mwaka kwa kipindi cha Mwaka wa Fedha 
2018/2019 kama ilivyooneshwa kwenye taarifa iliyoandikwa na 
mamlaka hii. 
 

9.9.1 Tathmini ya viashiria hatarishi 
Wakati wa ukaguzi wa manunuzi, orodha ya viashiria ilitumika 
kujua iwapo kuna dalili za ufisadi katika zabuni zilizokaguliwa; 
iwapo matokeo ya viashiria ni asilimia 20 au zaidi ili kujua 
iwapo viashiria vinaonesha uwezekano wa kuwapo vitendo vya 
kifisadi. Tathmini ya viashiria hatarishi iliyofanyika katika 
halmashauri zilizokaguliwa imebainisha kuwa Manispaa ya 
Kigamboni imeongoza kuwa na asilimia 20 ya viashiria 
hatarishi. 

Kwa ujumla, udhaifu uliobainika katika hatua za tathmini na 
kutunuku zabuni ulikuwa ni kukosekana kwa ushahidi wa jinsi 
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maelezo ya aina ya bidhaa au huduma na gharama za kazi (BoQ) 
zilivyoandaliwa. Baadhi ya maelezo ya bidhaa kutaja majina ya 
bidhaa na majina ya watengenezaji, nyaraka za zabuni 
hazikuidhinishwa na mamlaka husika, na taarifa za ufunguzi wa 
zabuni. 

Udhaifu mwingine ni wajumbe wa bodi ya zabuni kuidhinisha 
manunuzi bila akidi ya vikao kutimia; taarifa za kutunuku 
zabuni zilitolewa nje ya muda unaokubalika; mihtasari ya vikao 
vya majadiliano haikuidhinishwa na mamlaka husika; barua za 
kutunuku zabuni kutolewa baada ya mkataba kusainiwa; fomu 
za viapo vya wajumbe wa kamati za tathmini zilisainiwa baada 
ya kukamilisha zoezi la tathmini; na kutunuku zabuni kwa 
mwombaji asiyekuwa na bei ya chini. 

Katika hatua za usimamizi wa mkataba, kufanya kazi kwa 
mazoea kulibainika zaidi kuliko hatua mbili za awali. Udhaifu 
mkubwa ulikuwa kukosekana kwa ushahidi kuwa ongezeko la 
gharama lilipata idhini ya mamlaka husika; kukubali kupokea 
kandarasi zisizokuwa na ubora; miradi iliyokamilika pasipo 
kukabidhiwa kwa wakati, kuchelewa kufanya malipo; na 
kutojitosheleza kwa nyaraka za taarifa za utekelezaji wa 
miradi. 
 

9.9.2 Tathmini ya ununuzi kwa kutumia njia ya nguvu kazi 
Wakati wa ukaguzi wa manunuzi kwa Mwaka wa Fedha 
2018/2019, tathmini ya manunuzi kwa kutumia njia ya 
nguvukazi ilifanyika ili kubaini ni kwa kiwango gani halmashauri 
zimetekeleza sheria ya ununuzi na kanuni zake. 

Wakati wa kufanya tathmini imeonekana kuwa manunuzi kwa 
njia ya nguvukazi yanatekelezwa katika ngazi za chini katika 
halmashauri kama shule, hospitali, na vituo vya afya ambapo 
taratibu za manunuzi zilitegemea miongozo maalumu 
itolewayo na Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na OR-
TAMISEMI. Manunuzi mengine yaliYofanyika kwa kutumia 
nguvukazi yalitekelezwa katika ngazi za juu ya halmashauri 
ambazo hatua za manunuzi zilisimamiwa na Sheria ya Manunuzi 
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ya Umma. Lengo la tathmini ilikuwa ni kubaini iwapo Serikali 
imepata thamani halisi ya fedha katika utekelezaji wa miradi 
husika; na kutambua namna mchakato wa manunuzi 
ulivyofanyika, namna manunuzi ya vifaa na huduma 
yalivyopatikana, namna mikataba ilivyosimamiwa wakati wa 
utekelezaji, na namna udhibiti wa viwango vya ubora katika 
kandarasi ulivyofanyika. Mbali na hayo, Mamlaka ya Udhibiti 
wa Manunuzi ya Umma ilipitia miongozo iliyoandaliwa na 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na OR-TAMISEMI ili 
kubaini maeneo yenye udhaifu na kutoa ushauri stahiki. 
 

9.9.2.1 Udhaifu uliobainika katika manunuzi yaliyofanyika katika 
ngazi za chini za halmashauri 

 
(i) Utekelezaji wa mchakato wa manunuzi wa nguvukazi (force 

account) 
Kipengele cha utekelezaji wa mchakato wa manunuzi, ukaguzi 
umebaini kuwa nyaraka za zabuni zilizotumika katika manunuzi 
ya vifaa hazikufuata miongozo kama iliyotolewa; nyaraka za 
zabuni zilikosa taarifa muhimu kuhusiana na zabuni hizo na 
vigezo vya tathmini vilivyowekwa kwenye nyaraka za zabuni 
kutoeleweka. 
 

(ii) Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa kutumia njia ya 
nguvukazi (force account) 
Kwa upande wa manunuzi ya bidhaa na huduma kwa njia ya 
nguvukazi, ukaguzi umebaini kuwa utaratibu uliotolewa 
kwenye Kanuni za 5 na 131(b) za Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016) 
haukufuatwa. Kwa mantiki hiyo kwa vifaa vya ujenzi 
vinavyotumika mara kwa mara vinavyosimamiwa na Wakala wa 
Manunuzi ya Serikali, halmashauri zinatakiwa kununua vifaa 
hivyo toka kwa mzabuni aliyepewa mikataba midogo. 
Halmashauri zilihitajika kushindanisha bei kwa angalau 
wazabuni watatu wa mikataba midogo na kuomba idhini bodi 
ya zabuni au idhini ya Kamati ya Manunuzi kabla ya kutoa hati 
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ya kuagizia vifaa kwa mzabuni mweye kiwango kidogo cha bei 
kutokana na bei ya soko. 
 

(iii) Usimamizi wa mikataba na kazi zilizotekelezwa kwa 
nguvukazi. 
Matokeo ya ukaguzi yameonesha kuwa rasimu za mikataba ya 
zabuni zilizopitiwa haikuidhinishwa na kamati za manunuzi; 
mikataba haikufanyiwa upekuzi na wanasheria wa 
halmashauri; mikataba haikusainiwa kikamilifu; taarifa za 
utekelezaji hazikuandaliwa; malipo ya vibarua yalikuwa 
yakifanyika bila kuwa na vigezo vya malipo husika; mikataba 
ya ujenzi iliyoingiwa na halmashauri na mafundi ilikosa nyaraka 
muhimu ambazo ni sehemu ya mikataba; malipo yalifanyika 
bila kufanya ukaguzi wa kazi zilizofanyika; na malipo ya awali 
yalilipwa ingawa hayajatajwa kwenye mikataba na bila kuwepo 
dhamana yoyote toka kwa wajenzi. 
 

(iv) Udhibiti ubora wa kazi zilizotekelezwa kwa nguvukazi. 
Ukaguzi umebaini kuwa hapakuwa na taarifa ya ukaguzi wa kazi 
zilizofanyika; hapakuwa na majaribio ya ubora wa kazi 
zilizofanyika; na mipango kazi ya udhibiti ubora wa kazi 
haikuandaliwa. 
 

9.9.3 Udhaifu uliobainika kwenye miongozo iliyotolewa na Wizara 
ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia kwa zabuni za nguvukazi 
kwenye Shule 

 
(i) Mwongozo uliotolewa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia 
Mwongozo ulikusudia kutumika kwa wadau wote wanaopokea 
fedha kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia kwa ajili 
ya ujenzi na ukarabati wa majengo mbalimbali na 
miundombinu vyuoni na shuleni. Miongoni mwa mambo 
yanayoelezewa kwenye Mwongozo ni pamoja na maana ya 
nguvukazi (force account); mahitaji ya kisheria ili kutumia 
nguvukazi; lengo la kutumia nguvukazi; utaratibu wa 
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kuzingatiwa wakati wa utekelezaji; uanzishaji wa kamati 
zinazohitajika kwenye utekelezaji wa miradi; mchakato wa 
zabuni; hatua za kuidhinisha zabuni; taratibu za fedha na 
mahitaji ya fedha; utunzaji kumbukumbu; na uangalizi wa 
utekelezaji. 
 
Tathmini iliyifanyika kwenye mwongozo huu imebaini udhaifu 
kama ifuatavyo: 
✓ Kukosekana kwa ufafanuzi wa muda halisi wa kuandaliwa 

kwa mpango wa manunuzi na namna mpango wa manunuzi 
wa kila shule unavyoingizwa kwenye mpango wa manunuzi 
wa mwaka unaoandaliwa na halmashauri. 

✓ Mkuu wa shule sio Afisa Masuuli kwa mujibu ya tafsiri ya 
kifungu cha 3 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2011. 

✓ Kuwepo kwa aya zinazotoa taarifa inayokinzana kuhusu 
uidhinishaji wa mpango wa manunuzi; na mwongozo 
hausemi chochote kuhusu namna ya kupata wajumbe wa 
timu ya tathmini namna ya tathmini itakavyoendeshwa na 
wapi taarifa ya tathmini hiyo itapasa kupelekwa; 

✓ Taratibu za uidhinishaji zilizopo kwenye mwongozo 
zinaendana na matakwa ya kwenye Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2011 na kanuni zake za Mwaka 2013 
ambazo hazipo mashuleni na vyuoni. 

✓ Mwongozo hautoi taratibu halisi za kufuata endapo shule 
inakusudia kuajiri vibarua na kununua vifaa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi 

✓ Kuwepo kwa mkanganyiko wa mamlaka yaliyokasimiwa 
kuhusu uidhinishaji wa mapendekezo ya kamati ya tathmini 
kati ya kamati za manunuzi na bodi za zabuni. 

✓ Mwongozo hauelezi ni wakati gani taasisi inahitajika 
kuandaa na kuwasilisha mahitaji ya mradi Wizarani. 

✓ Mwongozo una vipengele vinavyopingana juu ya kuainisha 
mahitaji ya mradi. 

✓ Mwongozo hautoi utaratibu ambao shule zitafuata ili 
kumpata fundi mkuu na vibarua. 
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✓ Mwongozo hautoi utaratibu wa kufuata kwa kamati ya 
Manunuzi katika kununua vifaa vya ujenzi kutoka kwenye 
jamii inayowazunguka. 

✓ Mwongozo hauelekezi namna ya kudhibiti ubora. 
 

(ii) Mwongozo uliotolewa na OR - TAMISEMI 
Pamoja na mambo mengine, mwongozo unalenga kutoa maana 
ya nguvukazi, mazingira ambayo nguvukazi inatumika, taratibu 
za kufuata katika kutekeleza miradi kwa kutumia nguvukazi, 
na wajibu wa kila mhusika mkuu wa kuangalia utekelezaji wa 
mradi. Tathmini iliyofanyika katika Mwongozo huu imebaini 
mapungufu mbalimbali ambayo ni: 
✓ Kushindwa kuonesha muda wa kuainisha mahitaji na kama 

ni mahitaji yanayohitajika kuwepo kwenye mpango wa 
mwaka wa manunuzi ulioidhinishwa na bodi ya zabuni ya 
sekretarieti ya mkoa. 

✓ Muundo wa kamati ya manunuzi, ukaguzi wa vifaa, na 
kamati ya ujenzi ndani ya kituo cha afya haijaainishwa 
katika mwongozo. 

✓ Mwongozo unaelekeza watumishi walioteuliwa kutekeleza 
mradi kuidhinishwa na Mamlaka husika, lakini haieleweki ni 
mamlaka gani husika iwapo ni ya vituo vya afya ama ofisi 
ya sekretarieti ya mkoa.  

✓ Taratibu za kufuata kufanya manunuzi ya vifaa vya 
utekelezaji wa mradi hazijaainishwa. 

✓ Mwongozo haujitoshelezi kwa kutokuonesha namna bora ya 
kumpata fundi mkuu pamoja na vibarua. 

✓ Mchakato wa tathmini, ngazi za kuidhinisha masuala ya 
manunuzi, na masuala ya udhibiti wa ubora 
hayakuzingatiwa. 
 

9.9.3.1 Hatua zinazopaswa kuchukuliwa 
(i) Kufuatia udhaifu uliobainishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Manunuzi ya Umma juu ya miongozo iliyotolewa na Wizara hizo 
mbili juu ya kutumia njia ya nguvukazi kwenye manunuzi na 
kutokana na Kifungu cha 106 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 
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ya Mwaka 2011, Mamlaka itatoa mwongozo utakaondoa udhaifu 
uliooneshwa. Mwongozo utakaotolewa utawezesha njia ya 
manunuzi kwa kutumia nguvukazi katika ngazi zote kufanyika 
kwa ufanisi na tija. 
Mwongozo kwa ajili ya serikali za vijiji na kata unapaswa 
kuzingatia ugatuzi wa madaraka wa maofisa masuuli, bodi za 
zabuni, na majukumu ya vitengo vya manunuzi kwenda ngazi 
za chini; kutumika kwa nyaraka mahsusi za zabuni; taratibu za 
kumpata fundi na kununua vifaa; taratibu za usimamizi wa 
mikataba; na taratibu za udhibiti wa ubora. 
Taratibu zilizowekwa katika Kanuni za 131(4)(b) na 5 za Kanuni 
za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 zilizorekebishwa na 
Kanuni ya 42 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2016 
zinapaswa kufuatwa, ambapo vifaa vya ujenzi kama vile bidhaa 
zinazotumika mara kwa mara zinazosimamiwa na Wakala wa 
Serikali wa Manunuzi ya Umma, halmashauri zinapaswa 
kununua bidhaa hizo kutoka kwa wazabuni walio na mikataba 
na Wakala wa Huduma za Manunuzi ya Serikali (GPSA). 
Halmashauri zinahitajika kufanya ushindanishi wa bei kutoka 
kwa angalau wazabuni watatu wenye mikataba midogo ya 
manunuzi ya vifaa na kuomba idhini ya bodi za zabuni/ kamati 
za manunuzi kabla ya kutoa hati ya kuagizia vifaa kwa 
wazabuni wenye bei nafuu kulingana na bei ya soko. 

(ii) Kuhusu hoja zitokanazo na utumiaji wa mpango wa uwezeshaji 
wazawa (Preference schemes) katika halmashauri na kwa kuwa 
halmashauri zina udhaifu wa utumiaji wa mifumo hiyo, 
halmashauri zinapaswa kuandaa mafunzo yatakayoendeshwa 
na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma. Mamlaka 
itaelekeza wakaguzi wa ndani wa halmashauri kuhakikisha 
kuwa taarifa zao za robo mwaka zinaelezea ufuatiliaji wa 
mpango wa uwezeshaji wazawa unafanyika kwa kila 
halmashauri, na Mamlaka itaendelea kufuatilia utekelezaji 
wake kwa kila mwaka. Na kwa kuwa Mamlaka inao mwongozo, 
itauwasilisha kwenye halmashauri kwa ajili ya kujenga uelewa 
wa pamoja. 
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9.9.4 Njia ya ununuzi pasipo ushindani  
Kuhusu njia hii manunuzi, muda uliowekwa na Sheria ya 
manunuzi na utaratibu uliozoeleka kwa mujibu wa Mamlaka ni 
siku 102 kwa mchakato wote wa manunuzi kuanzia 
kuwasilishwa kwa mahitaji na idara husika hadi kusainiwa kwa 
mkataba. 
 
Hata hivyo, imebainika kuwa katika halmashauri mbili, wastani 
wa muda uliotumika kwa hatua zote za mchakato wa manunuzi 
kwa Manispaa ya Ubungo ulikuwa siku 360 na siku 149 kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa mtawalia ikilinganishwa na 
uhalisia wa siku 102 katika hatua zote za mzungo wa manunuzi 
kama zilivyoelekezwa na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2011 na utaratibu ulioanzishwa na Mamlaka. 

 

9.9.5 Njia ya ushindanishi wa zabuni kitaifa (NCB) 
Kwa kutumia njia hii, muda uliokubalika unaohitajika na Sheria 
ya Mnunuzi na utaratibu uliozoeleka na Mamlaka ni siku 102 
kwa mzunguko wote wa manunuzi hadi kusaini mkataba. 
Tathmini iliyofanyika kwenye halmashauri 61 kwa zabuni 
zilizotumia njia hii, imebainika kuwa kwa wastani halmashauri 
zimetumia siku 151 ikilinganishwa na wastani wa muda wa siku 
102 zinazokubaliwa na Mamlaka. 
 
Zifuatazo ni Halmashauri zilizotumia zaidi ya siku 102 katika 
mzunguko wa manunuzi kama inavyoonyeshwa kwenye Jedwali 
Na.9-72 hapa chini. 
 
Jedwali Na.9-72: Halmashauri zilizotumia siku zaidi ya 102 
Na Halmashauri Wastani siku 

zilizotumika 
1 H/M Ilala  129 
2 H/W Kalambo 329 
3 H/W Babati 178 
4 H/W Kaliua 279 
5 H/W Bariadi 171 
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6 H/W Meatu 121 
7 H/W Kyela 277 
8 H/W Simanjiro 108 
9 H/W Pangani 110 

 

9.9.6 Uchunguzi uliofanyika katika Halmashauri ya Wilaya Nkasi 
Uchunguzi ulifanyika baada ya Mamlaka kupokea taarifa kutoka 
TAKUKURU kuhusu mikataba miwili ya miradi ya maji 
iliyotekelezwa katika Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi kukutwa 
na mapungufu mbalimbali kwenye mchakato wa manunuzi na 
utekelezaji wa miradi hiyo. Lengo la uchunguzi lilikuwa ni 
kubaini iwapo matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2004 na Kanuni zake na Sheria ya Manunuzi wa Umma 
ya Mwaka 2011 na Kanuni zake yalizingatiwa ipasavyo wakati 
wa mchakato wa kuwapata washauri na wakandarasi kwenye 
miradi ya maji katika Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi. 
Uchunguzi huu ulihusisha mikataba minne ambayo ilitekelezwa 
kati ya Mwaka wa Fedha 2009/2010 na Mwaka wa Fedha 
2016/2017 ya thamani ya Sh. bilioni 15.3. Yafuatayo ni 
mapungufu yaliyobainika wakati wa mapitio ya utekelezaji wa 
zabuni. 
 

(a) Huduma ya kutoa ushauri wa kiufundi juu ya usambazaji wa 
maji na huduma za usafi wa mazingira vijijini 
Uchunguzi ulibaini kuwa mhandisi mshauri, Kampuni ya O & A 
ikishirikiana kibiashara na Kampuni ya Carl Bro & Adate FSP 
ilichelewesha kukamilisha kazi kwa takribani siku 295 na 
hapakuwa na sababu za msingi zilizotolewa juu ya 
ucheleweshaji huo. Aidha, hapakuwa na ushahidi kuthibitisha 
kuwa nyongeza ya muda wa utekelezaji ilitolewa. Halmashauri 
ilifikia makubaliano na mwandisi mshauri kuhusu nyongeza ya 
muda baada ya kumalizika kwa muda wa awali wa mkataba 
kwa takribani siku 986. Taarifa zilizoandaliwa na mhandisi 
mshauri hazikuonesha kwa kina kazi ambazo zilihitajika 
kufanyika. 
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(b) Mkataba ulioingiwa baina ya Halmashauri ya (W) Nkasi na  
Kampuni ya M/s Fally Enterprises Limited na Kampuni ya 
Wimbe Consult Limited kwa ajili ya Miradi ya Maji ya Isale na 
Mpasa (Mikataba Na. NKS/DC/LGA/10/WSDP/IS/2013/2014, 
NKS/DC/LGA/100/WSDP/MPS/2013/14) na Mradi wa Maji wa 
Kamwanda (Mkataba Na. 
NKS/DC/LGA/100/WSDP/MPS/2013/14 ) Mwaka 2013  
Uchunguzi umebaini kuwa tangazo la zabuni halikuainisha 
kikomo cha daraja kwa wakandarasi waliostahiki zabuni kwa 
kazi hiyo. Mkandarasi M/s Fally Enterprise Limited alitumia 
cheti cha usajili cha kughushi kilichoonesha kutolewa na Bodi 
ya Usajili wa Wakandarasi (CRB) cha daraja la saba chenye 
usajili namba C7/1795/9/1012 wakati wa uwasilishaji wa ombi 
la kutekeleza miradi ya maji ya Isale na Mpasa. Vilevile, hati 
za makubaliano ya miradi ya maji ya Isale, Mpasa, na 
Kamwanda hazikuandaliwa vizuri kwani ziliambatanishwa na 
hati zisizohitajika na baadhi ya hati muhimu 
hazikuambatanishwa.  
 
Uchunguzi pia umebaini kuwa, Mkandarasi M/s Fally 
Enterprises Limited ilichelewa kuanza utekelezaji wa mkataba 
kwa wakati kinyume na muda uliowekwa katika mkataba; 
hakukuwa na ushahidi wa Mkandarasi M/S Wimbe Consult Ltd 
kuwasilisha dhamana ya utendaji mara baada ya kusainiwa kwa 
mkataba; na hakukuwa na ushahidi kuwa kazi zilizotekelezwa 
na Mkandarasi M/s Wimbe Consult Limited zilikaguliwa na 
kufanyiwa uhakiki wa vipimo kabla ya malipo kufanyika. 
Mkandarasi M/s Wimbe Consult Limited alilipwa shilingi milioni 
mbili kwa ajili ya bima na shilingi milioni moja kwa ajili ya 
manunuzi ya vifaa vya upimaji lakini hakukuwa na ushahidi 
kuwa pesa zilizolipwa zilitumika kweli kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa. Mwisho, uchunguzi ulibaini kuwa Serikali 
ilipata hasara ya jumla ya Sh. milioni 100 zilizotumika kununua 
vifaa vya kazi ambavyo vilitelekezwa katika mradi wa 
kusambaza maji katika Kijiji cha Mpasa. 
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(c) Viongezeo vya mikataba ambayo iliingiwa mwaka 2017 baina 
ya Halmashauri ya (W) Nkasi na wakandarasi Fally Enterprise 
na Wimbe Consult Limited kwa Miradi ya Maji ya Isale, 
Mpasa, na Kamwanda. 
Uchunguzi umebaini kuwa, baada ya kuwapo kwa mabadiliko 
ya wigo wa kazi katika Miradi ya Maji ya Isale, Mpasa, na 
Kamwanda, wazabuni hawakupewa nyaraka kamili za zabuni 
zenye maelezo ya kutosha ili kuwawezesha kuwasilisha zabuni 
zinazokidhi matakwa. Vilevile, taratibu za kufanya tathmini ya 
zabuni hazikuzingatiwa kwani wajumbe waliopendekezwa 
kuunda kamati ya tathmini ya zabuni hawakuidhinishwa na 
ofisa masuuli; tathmini ya zabuni ilifanywa na wajumbe wawili 
tu kinyume na Kanuni ya 202(1) ya Kanuni za Manunuzi Umma 
za Mwaka 2013; na wajumbe hawakusaini fomu za mgongano 
wa maslahi.  
 
Uchunguzi pia ulibaini kuwa, taratibu za majadiliano 
hazikufuatwa ikizingatiwa kwamba, wajumbe wa timu ya 
majadiliano hawakuteuliwa; mpango wa majadiliano 
haukuandaliwa; na matokeo ya majadiliano hayakuidhinishwa 
na bodi ya zabuni. Aidha, baadhi ya vipengele kwenye 
mchanganuo wa gharama za kazi ambavyo nukuu ya bei 
haikuwasilishwa na Mzabuni viliwekewa nukuu ya bei wakati 
wa majadiliano; haikuwa sahihi kwa halmashauri kuingia 
makubaliano ya nyongeza ya mkataba baada ya kubadilika kwa 
wigo wa kazi za miradi ya maji kwa kuzingatia kuwa mahitaji 
mengi yalibadilika hivyo ilipaswa kuingiwa kwa mkataba mpya 
kwa kufuata mchakato mpya wa manunuzi.  
 
Zaidi ya hayo, Halmashauri iliwasilisha taarifa zisizo sahihi 
kuhusu thamani ya mkataba wa mzabuni kwa Bodi ya Usajili wa 
Wakandarasi, ambayo ilimwezesha Mzabuni kuzingatiwa katika 
ombi la kufanya kazi ambayo hakustahili. Halikadhalika, 
Halmashauri ililipa malipo ya awali kwa Mkandarasi M/S Fally 
Enterprise Limited kwa kutumia uthibitisho wa  bima kama 
dhamana badala ya dhamana ya benki kinyume na Kifungu cha 
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24 cha Masharti Maalumu ya Mkataba; Halmashauri ililipa 
malipo ya awali kwa Mkandarasi M/S Fally Enterprise Limited 
zaidi ya ilivyoelekezwa kwenye mkataba; hakukuwa na 
ushahidi kuwa vifaa vya mradi vilifanyiwa majaribio katika 
maabara zilizothibitishwa; Halmashauri ilichelewesha kumlipa 
M/S Fally Enterprise Limited kupitia cheti Na 1 kwa karibu siku 
150; nyongeza ya muda wa mkataba wa Mradi wa Maji wa 
Mpasa ilitolewa wiki mbili baada ya muda wa mkataba kwisha; 
na hakukuwa na ushahidi kuwa Hamashauri iliteua wasimamizi 
wa mradi wa Miradi ya Maji ya Isale, Mpasa, na Kamwanda 
kinyume na Kanuni 252 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013. 
 
Kutokana na mapungufu yaliyobainika, Halmashauri 
ilielekezwa kuhakikisha kuwa wahandisi washauri 
wanatekeleza kikamilifu majukumu yao ya mikataba; nyongeza 
ya mikataba inasainiwa kabla ya kwisha kipindi cha mkataba; 
na hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya Mkandarasi M/S Fally 
Enterprise Limited kwa kutumia cheti cha kughushi cha Bodi ya 
Usajili wa Wakandarasi kilichofanikisha kupewa mikataba ya 
miradi ya maji ya Isale na Mpasa. Aidha, Halmashauri iombe 
ushauri kutoka kwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali juu 
ya uhalali wa mkataba ulioingiwa kati ya Halmashauri na M/S 
Fally Enterprise kutokana na mapungufu kadhaa yaliyobainika 
ikiwa ni pamoja na uwasilishaji wa cheti cha kughushi cha Bodi 
ya Usajili wa Wakandarasi; Halmashauri ifanya uamuzi wa 
kuvunja mkataba na Mkandarasi M/S Wimbe Consult Limited 
wa utekelezaji wa Mradi wa Maji wa Kamwanda na kuanzisha 
upya mchakato wa zabuni. Halmashauri ilishauriwa pia, kwa 
kushirikiana na Wizara ya Maji, kukagua taarifa ya muundo wa 
Mradi wa Maji wa Kamwanda ili kuwa na uhakika juu ya chanzo 
ambacho kitatumika kusambaza maji katika kijiji cha 
Kamwanda. 
 
Halmashauri pia ilielekezwa kuhakikisha kuwa matangazo ya 
zabuni na nyaraka za zabuni zinatayarishwa ipasavyo; kuanza 
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utekelezaji wa mkataba mara baada ya kusainiwa kwa 
mkataba; zabuni zinatathminishwa vizuri sanjari na mahitaji 
yaliyotajwa kwenye nyaraka za zabuni;  watumishi wa Kitengo 
cha Manunuzi na watumishi wengine wa halmashauri 
wanapatiwa mafunzo juu ya Sheria na Kanuni za manunuzi; 
malipo yanafanywa kwa wakati; na mabadiliko yoyote 
yaliyofanywa katika mikataba iliyopo inapata idhini ya 
mamlaka husika. 
 
Mwisho, Halmashauri ilishauriwa ichukue hatua za kinidhamu 
kwa ofisa yeyote aliyekiuka matakwa ya Sheria na Kanuni juu 
ya mchakato wa manunuzi na utekelezaji wa miradi ya maji ya 
Isale, Mpasa, na Kamwanda. 

 
9.9.7 Ushauri wa jumla juu ya yaliyojiri kwenye ukaguzi 

Kutokana na mapungufu yaliyotokanan na ukaguzi wa 
mazingatio ya Sheria na Kanuni za manunuzi, mapendekezo 
yafuatayo yametolewa. 

(i) Ninawashauri maofisa masuuli wa halmashauri zenye utendaji 
hafifu kueleza sababu kwa nini hatua za kinidhamu na kisheria 
zisichukuliwe na mamlaka zao za nidhamu kwa utendaji 
usioridhisha wa halmashauri zao. Ushauri huu ni kwa mujibu 
wa Vifungu vya 20 na 104 (2)(c) vya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya Mwaka 2011. Halmashauri zenye utendaji 
usioridhisha kwenye manunuzi ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Kaliua na Halmashauri ya Wilaya ya Nsimbo. 

(ii) Inashauriwa halmashauri zenye utendaji kati ya asilimia 0 hadi 
50 ya kiwango cha uzingatiaji wa sheria zinatakiwa, kwa 
kushirikiana na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma, 
kuandaa mafunzo kwa watumishi wao kuhusu namna ya 
kutumia kanuni, miongozo, na mifumo iliyoandaliwa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma.  

(iii) Ninashauri halmashauri zenye mikataba iliyotathminiwa na 
kuonekana kuwa na udhaifu wa kiutendaji kama vile 
Halmashauri ya Mji wa Kahama, hatua za kinidhamu 
zichukuliwe kwa wahusika waliosababisha mikataba kuwa na 
alama mbaya katika utekelezaji. 
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(iv) Ninashauri, kwa taasisi nunuzi ambazo mikataba yake 
ilifanyiwa tathmini na kuwa na utendaji unaoridhisha wa kiasi 
kati ya asilimia 50 hadi 74, ziandae na kuwasilisha kwenye 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma taarifa za 
utekelezaji wa namna zitakavyoshughulikia mapungufu 
yaliyobainika ili kuboresha mchakato wa manunuzi. 
Halmashauri katika kundi hili zinahitajika kuiomba Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kutoa mafunzo juu ya udhaifu 
uliobainika. 

(v) Ninashauri maofisa masuuli wa halmashauri zilizokaguliwa na 
kutakiwa kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa kwenye 
taarifa ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
wawasilishe utekelezaji wake kwa Mamlaka ndani ya miezi 
mitatu baada ya kupokea taarifa husika kwa mujibu wa Kanuni 
ya 92 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013. 

(vi) Ninashauri taarifa ya ukaguzi kwa kila halmashauri na miradi 
iliyobainika kuwa na alama ya asilimia 20 au zaidi ya viashiria 
vya rushwa kuwasilishwa TAKUKURU kwa ajili ya uchunguzi 
zaidi na hatua sahihi za kuchukuliwa. 
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SURA YA 10 
 

USIMAMIZI WA MATUMIZI 
 

10.1 Utangulizi 
Usimamizi wa matumizi ya umma inahusisha uandaaji wa 
bajeti ya sekta ya umma iliyojikita kufanikisha mambo matatu 
ambayo ni nidhamu ya fedha, ufanisi kwenye kupanga 
matumizi, pamoja na ufanisi kwenye utendaji. Huhusisha 
masuala yote ya udhibiti na usimamizi wa fedha za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ili kuleta tija na ufanisi kwenye matumizi 
ya rasilimali za umma, kuimarisha uwajibikaji, na kuweka 
mamlaka za kisheria na udhibiti kwa lengo la kuimarisha 
maslahi endelevu ya umma. 
 

10.2 Mapungufu yaliyobainika kwenye usimamizi wa matumizi  
Ukaguzi uliofanyika kwenye eneo la usimamizi wa matumizi ya 
umma katika mamlaka za serikali za mitaa katika mwaka wa 
fedha 2018/19 umebaini mapungufu kadhaa ambayo 
yanahitaji kupatiwa ufumbuzi ili kupata matokeo 
yanayotarajiwa. Maelezo ya mapungufu pamoja na 
mapendekezo yake ni kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na.10-1 hapa chini. 
 
Jedwali Na.10-1: Mapungufu yaliyobainika kwenye 
usimamizi wa matumizi  

Muhtasari wa 
mapungufu 

Na. mapungufu yaliyohojiwa  Idadi ya 
Halma-
shauri 

Kiasi 
(Sh.) 

Kukithiri kwa 
ukiukaji wa 
bajeti 
iliyoidhinishwa 

1. Matumizi yasiyokuwa 
katika bajeti na fedha 
zilizobadilishiwa 
matumizi 

38 10,623,048,421 

2. Matumizi yaliyolipiwa 
katika vifungu 
visivyostahiki 

28 1,133,435,958 
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3. Uhamisho wa Fedha za 
ndani kutoka akaunti 
moja kwenda nyingine 
kwa njia ya mikopo 
ambayo haijarejeshwa  

16 943,621,059 

4. Mikopo kutoka akaunti ya 
Amana isiyorejeshwa 

25 2,920,008,693 

5. Malipo ya madeni ya 
miaka ya nyuma ambayo 
hayakuoneshwa kwenye 
hesabu za miaka husika 

23 721,175,506 

Hoja 
zitotakanazo na 
udhaifu katika 
udhibiti wa 
matumizi 

6. Matumizi yasiyo na 
udhibiti, na yaliyolipwa 
zaidi kutoka katika 
akaunti ya Amana 

67 9,676,882,553 

7. Malipo ambayo 
hayakukatwa kodi ya zuio 
na kuwasilishwa Mamlaka 
ya Mapato Tanzania 

29 559,569,486 

8. Mapungufu katika 
usimamizi wa masurufu 

55 2,214,575,172 

9. Malipo kwa bidhaa 
ambazo hazijapokelewa 

9 452,742,498 

10. Malipo ambayo 
hayakufanyiwa ukaguzi 
wa awali 

28 1,511,055,580 

Upotevu wa 
fedha za umma 
kutokana na 
usimamizi 
mbovu 

11. Matumizi yaliyofanyika 
pasipo serikali kupata 
huduma wala manufaa 

15 417,097,179 

12. Malipo yasiyostahili 34 1,555,339,716 

13. Hati za malipo 
zilizokosekana wakati wa 
ukaguzi 

14 630,203,898 

14. Ununuzi wa bidhaa na 
huduma usioambatana na 
utoaji wa stakabadhi za 
mfumo wa kielekitroniki 

58 2,709,328,508 

15. Malipo yaliyofanyika bila 
kuwa na viambatisho 
vinavyojitosheleza 

92 3,450,794,429 
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16 Mapungufu katika 
matumizi ya mafuta 

46 1,579,676,059 

 
Kutokana na maboresho makubwa yaliyofanyika katika mifumo 
ya udhibiti wa ndani na kuongezeka kwa kasi ya utekelezaji 
wa mapendekezo yangu ya ukaguzi, ninatarajia kushuhudia 
kuimarika kwa usimamizi na udhibiti wa matumizi kwa siku 
zijazo.  
 

10.3 Malipo yaliyofanyika bila kuwa na viambatisho 
vinavyojitosheleza Sh. 3,450,794,429 
Agizo la 8 (2) (c) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linawataka wakuu wa idara pamoja na watunza 
hazina kutunza na kudhibiti nyaraka za fedha katika idara zao. 
 
Kinyume na matakwa ya Agizo hili, kwa mwaka wa fedha 
uliokaguliwa, nimebaini matumizi ya jumla ya Sh. 
3,450,794,429 katika mamlaka 92 za serikali za mitaa 
hayakuwa na viambatisho vinavyojitosheleza. Kutokana na 
kukosekana kwa viambatisho hivyo muhimu nimeshindwa 
kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Orodha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilizofanya malipo bila kuwa na viambatisho 
toshelezi inaoneshwa kwenye Kiambatisho 10-1. 
 
Vilevile, nimebaini kupungua kwa malipo hayo kwa Sh. 
3,265,855,081 sawa na asilimia 49 ikilinganishwa na malipo 
yaliyohojiwa katika mwaka wa fedha uliopita. Hii inaonesha 
kuwa mamlaka za serikali za mitaa bado hazijatengeneza 
mfumo wa udhibiti wa ndani ulio imara ili kuzuia kujirudia kwa 
mapungufu yaliyohojiwa. 
 
Pia, nimebaini mamlaka 21 za serikali za mitaa zilikuwa na 
malipo yasiyo na viambatisho yenye kiasi kikubwa ambayo ni 
sawa na asilimia 62 ya kiasi chote kilichohojiwa. 
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Majedwali Na.10-2 na 10-3 hapa chini yanaonesha mamlaka 
za serikali za mitaa 21 zenye malipo yasiyo na viambatisho 
yenye kiasi kikubwa pamoja na mwenendo wa malipo yasiyo 
na viambatisho kwa miaka mitatu mfululizo. 
 
Jedwali Na.10-2: Orodha ya mamlaka 21 za serikali za mitaa 
zenye malipo yenye kiasi kikubwa yasiyo na viambatisho 
toshelezi 

Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Songea 273,330,325 11.  H/W Kyerwa 71,507,843.36 
2.  H/W Bunda 243,685,107 12.  H/W Kwimba 69,385,371.55 
3.  H/M Ilemela 196,717,037 13.  H/W Kishapu 68,694,833 
4.  H/W Handeni 167,065,463 14.  H/W Karatu 59,179,152 
5.  H/M 

Sumbawanga 
126,072,316 15.  H/W Kilosa 57,424,366 

6.  H/Jiji 
Dodoma 

120,561,706 16.  H/W Momba 56,872,476 

7.  H/W Chunya 96,632,380 17.  H/W 
Namtumbo 

56,448,000 

8.  H/M 
Kinondoni 

90,753,200 18.  H/W Meatu 55,735,065 

9.  H/M Temeke 80,690,470 19.  H/W Butiama 54,286,240 
10.  H/Mji 

Kahama 
76,221,837 20.  H/W Mbinga 52,354,205 

   21.  H/W Tarime 51,747,700 
Jumla 2,125,365,093 

 
Jedwali Na.10-3: Mwenendo wa malipo yasiyo na 
viambatisho toshelezi kwa miaka mitatu 
Mwaka Idadi ya 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

2018/2019 92 3,450,794,429 
2017/2018 106 6,716,649,510 
2016/2017 114 5,362,908,811 
2015/2016 80 3,878,602,680 

 
Mwenendo kwenye Jedwali Na.10-3 hapo juu unaonesha kuwa 
kiasi na idadi ya mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya 
malipo bila kuwa na viambatisho vinavyojitosheleza 
imepungua. Hata hivyo, kiasi kilichohojiwa kina pungua kila 
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mwaka, hivyo kusasabisha tishio kubwa kwenye udhibiti uliopo 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
 
Ninapendekeza menejimenti za halmashauri ziimarishe 
utunzaji na usimamizi wa nyaraka za kiuhasibu kwa 
kuanzisha mfumo thabiti wa udhibiti utakaohakikisha 
uhifadhi salama wa hati za malipo pamoja na viambatisho 
vyake. Vilevile, menejimenti za halmashauri zinashauriwa 
kuboresha kitengo cha ukaguzi wa awali ambacho kitapitia 
kwa umakini hati za malipo kabla ya kuidhinishwa kwa ajili 
ya malipo. 
 

10.4 Hati za malipo zilizokosekana Sh. 630,203,898 
Maagizo Na. 34(1) na 104(3) ya Randama ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009 yanawataka watunza hazina wa 
mamlaka za serikali za mitaa kuweka mfumo makini wa 
kiuhasibu na utunzaji salama wa nyaraka za malipo. 
 
Hati za malipo pamoja na viambatisho vyake vinatakiwa 
kuhifadhiwa kwa muda usiopungua miaka mitano (5).  
 
Katika mwaka niliokagua, nimebaini halmashauri 14 
hazikuwasilisha hati za malipo zenye thamani ya Sh. 
630,203,898 kwa ajili ya ukaguzi kinyume na agizo lililotajwa 
hapo juu. Kukosekana kwa hati za malipo pamoja na 
viambatisho vyake kunazuia mawanda ya ukaguzi na hivyo 
kunifanya nishindwe kuthibitisha uhalali na usahihi wa malipo 
hayo. Matatizo zaidi yapo katika Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora ambayo ilikuwa na asilimia 38 ya hati zote za malipo 
zote zilizokosekana ikifuatiwa na Halmashauri ya wilaya ya 
Mbinga yenye asilimia 16. 
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Jedwali 10-4: Orodha ya Halmashauri zenye hati za malipo 
zilizokosekana wakati wa ukaguzi 
Na Jina la 

Halmashau
ri 

Kiasi (Sh.) N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/M 
Tabora 

239,966,462 8.  H/W Siha 10,137,720 

2.  H/W 
Mbinga 

100,040,800 9.  H/W Tarime 9,856,825 

3.  H/W 
Chalinze 

68,809,208 10.  H/W Ikungi 8,557,943 

4.  H/W Bahi 56,116,577 11.  H/W Madaba 8,499,000 
5.  H/W 

Kyerwa 50,857,407 
12.  H/Mji Geita 

7,690,605 
6.  H/W 

Missenyi 40,939,378 
13.  H/W 

Musoma 4,260,000 
7.  H/W 

Butiama 22,201,974 
14.  H/W Songea 

2,270,000 
Jumla 630,203,898 

 
Ninarejea mapendekezo niliyoyatoa kwenye taarifa za 
miaka ya nyuma kwamba menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinatakiwa kuimarisha mifumo ya udhibiti 
wa ndani kwenye uhifadhi wa nyaraka pamoja na hati za 
malipo na kuzingatia matakwa ya Agizo lililotajwa hapo juu 
ili kupunguza uwezekano wa kupotea kwa hati za malipo. 
 

10.5 Matumizi yaliyofanyika pasipo serikali kupata huduma wala 
manufaa Sh. 417,097,259 
Matumizi ambayo halmashauri haijapata thamani ya fedha 
iliyolipa ni malipo yasiyo na manufaa. Malipo haya kwa 
uchache yanajumuisha kulipa gharama za tozo, adhabu au riba 
kwa kushindwa kuzingatia vipengele vya mikataba na ulipaji 
wa posho kwa watumishi kwa shughuli ambazo hazikufanyika.  
Katika mwaka huu wa ukaguzi, mamlaka 15 za serikali za mitaa 
zililipa malipo yasiyo ya manufaa na tija kwa Serikali ya jumla 
ya Sh. 417,097,259. Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa, 
aina ya malipo, na kiasi kilicholipwa inaoneshwa kwenye 
Jedwali Na.10-5 hapa chini: 
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Jedwali Na.10-5: Malipo yasiyokuwa na manufaa kwa 
Halmashauri 

Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Aina ya malipo 

1 H/Jiji Arusha 104,784,000 Gharama zilizotokanana huduma 
ya ulinzi ambazo zingeweza 
kuepukika. 

2 H/W Arusha 7,477,578 Malipo zaidi ya posho kwa 
waheshimiwa madiwani 

3 H/W Muheza 79,681,092 Adhabu zilizotokana na 
kutopeleka makato ya kisheria 
ya Mfuko wa Pensheni wa 
Serikali za Mitaa 

4 H/W Lushoto 36,720,000 Posho zilizolipwa kwa ajili ya 
kupanga na kupima maeneo ya 
Mnazi Sisal 

5 H/W Maswa 81,843,953 Malipo zaidi kwa TANESCO kwa 
ajili ya uwekaji wa umeme 

6 H/W Monduli 23,500,000 Hasara inayotokana na malipo 
ya posho ya nyumba 

21,897,448 Malipo ya gharama chapa ya 
wanyama yaliyolipwa mara mbili 

7 H/W Bagamoyo 18,000,000 Adhabu kutokana na kuchelewa 
kulipa malipo ya wajibu 

8 H/W Karatu 14,295,000 Malipo ya posho yaliyolipwa 
zaidi 

9 H/W 
Ngorongoro 

9,850,000 Malipo ya posho yaliyolipwa 
zaidi 

10 H/W Kilosa 5,279,528 Adhabu iliyolipwa Mamlaka ya 
Mapato kutokana na 
kuchelewesha kupeleka kodi ya 
zuio 

12 H/M Tabora 4,090,000 Posho ya kikao iliyolipwa kwa 
wajumbe ambao 
hawakuhudhuria 

13 H/W 
Tandahimba 

3,600,000 Marekebisho yaliyofanywa kwa 
vifaa vya maabara ambavyo 
bado havifanyi kazi 

14 H/W Longido 3,353,580 malipo yaliyolipwa zaidi kwa 
mzabuni 

15 H/W Mtwara 2,725,000 Gharama ya matengenezo 
makubwa ya pampu ya mradi 
ambayo bado haifanyi kazi 

Jumla 417,097,179  
 
Ninapendekeza kwa menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kuwapatia mafunzo wanasheria na kuimarisha 
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mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuhakikisha madai yote 
yaliyofikia muda wa kulipwa yanalipwa kwa wakati; malipo 
yanafanyika kwa shughuli stahiki na sheria na kanuni 
mbalimbali zinafuatwa wakati wa kufanya maamuzi.  
 

10.6 Matumizi yaliyolipiwa katika vifungu visivyohusika Sh. 
1,133,435,958 
Agizo la 23(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linaelekeza kuwa kila malipo na uainishwaji wa 
vifungu vya mapato ufanyike kwa mujibu wa bajeti 
iliyoidhinishwa. Malipo yanapofanyika kwa kutumia vifungu 
visivyohusika, yanasababisha kuripoti matumizi zaidi au 
pungufu kwenye vifungu husika; hatimaye kutoa taarifa isiyo 
sahihi ya mali na matumizi kwenye hesabu za mwisho.  
 
Wakati wa ukaguzi kwa Mwaka wa Fedha 2018/19, nimebaini 
mamlaka 28 za serikali za mitaa zimetumia vifungu vya 
matumizi visivyohusika kwa kufanya malipo ya kiasi cha Sh. 
1,133,435,958 kinyume na agizo lililotajwa hapo juu, kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.10-6 hapa chini. 
 
Jedwali Na.10-6: Matumizi yaliyofanyika kwa kutumia 
vifungu visivyohusika 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashaur
i 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W 
Buhigwe 

205,678,919 15.  H/W Mafia 59,048,000 

2.  H/W Bahi 44,124,760 16.  H/W 
Mbogwe 

16,154,982.48 

3.  H/W Bunda 41,467,718 17.  H/W Mbulu 4,810,000 
4.  H/W 

Chamwino 
66,486,080 18.  H/M Moshi 13,646,500 

5.  H/W Chunya 14,931,500 19.  H/M Mpanda 4,140,000 
6.  H/Mji 

Ifakara 
48,031,313 20.  H/W 

Musoma 
36,405,920.50 

7.  H/W Ileje 5,120,000 21.  H/W 
Mvomero 

8,457,000.00 

8.  H/W Itigi 61,269,456 22.  H/Jiji 
Mwanza 

8,990,000 

9.  H/W Karatu 141,818,293 23.  H/W Nsimbo 11,115,332 
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10.  H/W Kilosa 141,974,189 24.  H/W Rombo 13,108,400 
11.  H/W Kondoa 53,240,000 25.  H/W Siha 18,487,280 
12.  H/W 

Korogwe 
22,306,905 26.  H/W Singida 6,797,000 

13.  H/W Longido 6,275,500 27.  H/M Tabora 15,323,960 
14.  H/W Madaba 5,790,950 28.  H/Mji 

Tunduma 
58,436,000 

Jumla 1,133,435,958 
 

Ninarejea mapendekezo ya miaka ya nyuma kuwa 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 
kuwa malipo na mapato yote yanapangwa na kulipwa 
kuendana na bajeti iliyoidhinishwa. Pia, menejimenti 
zifuate maagizo, zihakikishe zinaandaa bajeti yenye 
uhalisia, na ziimarishe udhibiti wa bajeti ili kuondoa au 
kupunguza madhara ya kuandaa taarifa za fedha zisizo 
sahihi. 
 

10.7 Malipo yasiyostahili Sh. 1,555,339,716 
Katika ukaguzi wa Mwaka wa Fedha 2018/19, nimebaini 
mamlaka za serikali za mitaa 30 zimetumia jumla ya Sh. 
1,555,339,716 kugharamia shughuli mbalimbali ambazo 
hazikupitishwa kwenye bajeti. Malipo haya yanajumuisha 
malipo ya posho yaliyofanyika mara mbili, kulipa posho kwa 
kiwango cha juu zaidi ya kilichopitishwa na malipo 
yaliyofanyika nje ya bajeti. Malipo yasiyostahili yanaweza 
kuathiri utekelezaji wa shughuli za Halmashauri zilizo 
idhinishwa. 
 
Nimebaini sababu kubwa ya malipo yasiyostahili ni kushindwa 
kwa idara ya fedha kudhibiti matumizi kufanyika kinyume na 
bajeti iliyopitishwa na kushindwa kutenga fedha kwenye 
vifungu vya malipo stahiki. 
 
Kiambatisho 10-2 kinaonesha mamlaka za serikali za mitaa na 
kiasi kilicholipwa. 
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Ninarejea mapendekezo yangu niliyoyatoa kwenye ripoti 
zilizopita nikizihimiza Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuimarisha udhibiti wa malipo kama vile kuwa na kitengo 
cha ukaguzi wa awali kwa ajili ya kupitia kwa umakini hati 
zote za malipo kabla ya malipo. 
 

10.8 Malipo ambayo hayakufanyiwa ukaguzi wa awali Sh. 
1,511,055,580 
Ni utaratibu uliokubalika kwa malipo yote kufanyiwa ukaguzi 
wa awali kabla ya malipo kuidhinishwa. Kitengo cha ukaguzi 
wa awali kinahakiki iwapo udhibiti wa ndani umezingatiwa, 
fedha zimetengwa na zipo na viambatisho vya malipo 
vimeambatishwa kwenye hati za malipo. Malipo ambayo 
hayajafanyiwa ukaguzi wa awali yanaweza kuwa 
hayajaidhinishwa na wahusika, kukosa viambatisho toshelezi, 
na mapungufu mengine yanayoweza kusababisha upotevu wa 
fedha za umma. 
 
Katika ukaguzi wa Mwaka wa Fedha 2018/19 nilibaini kuwa 
halmashauri 28 zilifanya malipo ya jumla ya Sh. 1,511,055,580 
bila kufanya ukaguzi wa awali kinyume na matakwa ya Agizo 
Na. 10(2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa la Mwaka 
2009. 
 
Mamlaka za serikali za mitaa husika na kiasi kilicholipwa 
zimeoneshwa kwenye Jedwali Na.10-7 hapa chini: 
 
Jedwali Na.10-7: Halmashauri zilizofanya malipo bila 
kufanya ukaguzi wa awali 
Na Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 
Na Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1.  H/W Chemba 103,679,746 15.  H/W Mpanda 18,720,000 
2.  H/Mji Geita 13,417,951 16.  H/M Mpanda 27,716,000 
3.  H/W Hai 15,172,600 17.  H/W Muheza 253,343,736 
4.  H/W Handeni 20,158,482 18.  H/Jiji Mwanza 25,265,000 
5.  H/Mji Handeni 17,904,824 19.  H/W Rombo 14,885,382.26 
6.  H/Mji Ifakara 112,082,855.58 20.  H/W Rungwe 14,932,350 
7.  H/W Kalambo 17,203,600 21.  H/W Same 23,572,020 
8.  H/W Kaliua 38,350,163 22.  H/W Siha 23,572,020 
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9.  H/M Lindi 13,422,700 23.  H/W Simanjiro 3,829,030 
10.  H/W Madaba 80,887,129 24.  H/M 

Sumbawanga 
14,592,980 

11.  H/Jiji Mbeya 30,523,000 25.  H/W Tabora 35,127,347 
12.  H/W Mbozi 40,629,290 26.  H/Mji 

Tunduma 
35,984,850 

13.  H/W Morogoro 42,190,952 27.  H/W Tunduru 24,783,995 
14.  H/M Moshi 26,743,632 28.  H/W Ukerewe 74,874,730 
Jumla  1,511,055,580 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa awali na 
kuhakikisha kuwa malipo yote yanapitia mchakato wa 
ukaguzi wa awali kabla hayajaidhinishwa kwa ajili ya 
malipo. 
 

10.9 Matumizi yasiyokuwa katika bajeti na fedha 
zilizobadilishiwa matumizi Sh. 10,623,048,421 
Agizo la 23 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza kila malipo yafanywe 
kulingana na mapato ya kifungu husika na kwa mujibu wa 
maelekezo ya bajeti iliyoidhinishwa na fedha zitumike kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa. 
 
Katika ukaguzi uliofanyika kwa mwaka wa fedha 2018/19, 
nimebaini Mamlaka za Serikali za Mitaa 38 zimelipa jumla ya 
Sh. 10,623,048,421 kutekeleza shughuli ambazo hazikuwa 
kwenye bajeti kinyume na agizo lilotajwa hapo juu kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 10-3 kilichopo kwenye 
taarifa hii. 
 
Malipo yaliyofanyika nje ya bajeti yanaashiria kuwa, baadhi ya 
shughuli zilizoidhinishwa zinaweza kuathirika kwa 
kutekelezwa kwa kiasi au kutotekelezwa kabisa kutokana na 
uchepushaji wa fedha. Hii ni ishara kuna udhibiti usioridhisha 
wa bajeti. 
 
Ninapendekeza kwa menejimenti za halmashauri kuzingatia 
matakwa ya Agizo la 23(1) la Randama ya Fedha za Serikali 
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za Mitaa ya Mwaka 2009 pamoja na kuimarisha udhibiti wa 
bajeti na utekelezaji wenye tija wa shughuli zilizozopangwa 
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Halmashauri husika pia 
zinatakiwa kuomba kibali kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa 
ajili ya kuhalalisha matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti.  
 

10.10 Uhamisho wa ndani wa fedha kutoka akaunti moja kwenda 
nyingine kwa njia ya mikopo ambayo haijarejeshwa Sh. 
943,621,059 
Ni matarijio yangu kwamba bajeti ikishaidhinishwa, vifungu 
vya matumizi na makisio ya mapato yataainishwa kulingana na 
bajeti iliyoidhinishwa na fedha zilizotengwa. Fedha hizo 
zitatumika kwa malengo yaliyokusudiwa kama inavyoelekezwa 
na Agizo la 23(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009. 
 
Ukaguzi wa nyaraka za malipo umebaini mamlaka 16 za 
serikali za mitaa zimehamisha jumla ya Sh. 943,621,059 
kutoka akaunti moja kwenda nyingine kwa njia ya mkopo. 
 
Hata hivyo, fedha zilizokopwa hazijarejeshwa hadi kufikia 
mwisho wa mwaka kinyume na matakwa ya agizo tajwa hapo 
juu. Hii inamaanisha kuwa shughuli zilizoidhinishwa kwenye 
bajeti hazijatekelezwa kwa Mwaka wa Fedha 2018/19. 
 
Jedwali Na.10-8 hapa chini linaonesha orodha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na kiasi kilichohamishwa. 
 
Jedwali No.10-8: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo hazijarejesha mkopo kutoka akaunti zingine 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 10,540,000 9 H/W Kaliua 79,345,017 
2 H/W Arusha 70,673,576 10 H/W Liwale 37,647,200 
3 H/W 

Bagamoyo 
77,125,116 11 H/W Monduli 20,000,000 

4 H/W Buhigwe 42,965,477 12 H/Mji Nzega 21,119,806 
5 H/W Chunya 38,790,800 13 H/W Sikonge 72,871,362 
6 H/W Hai 133,491,709.71 14 H/M Tabora 69,550,000 
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7 H/W Iramba 37,350,197 15 H/W 
Tunduru 

23,782,050 

8 H/W Itigi 186,556,748 16 H/W Urambo 21,812,000 
Jumla 943,621,059 

 
Ninazishauri menejimenti za halmashauri zirejeshe fedha 
zilizokopwa kwenye akaunti husika, zifuate vifungu vya 
bajeti wakati wa malipo, na ziimarishe udhibiti wa bajeti na 
ufanisi katika utekelezaji wa shughuli zilizoidhinishwa. 
 

10.11 Malipo ambayo hayakukatwa kodi ya zuio na kuwasilishwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania Sh. 559,569,486 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa kodi ya zuio kiasi cha Sh. 
548,794,940 hazikukatwa kutoka kwenye malipo kwa 
wazabuni wa bidhaa na huduma, na kodi za zuio kukatwa lakini 
haikupelekwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA). Hii ni 
kinyume na Kifungu cha 83A cha Sheria ya Kodi ya Mapato, 
Sura ya 332 ambacho kinazitaka taasisi kukata kodi ya zuio kwa 
viwango vya asilimia tano kutoka kwa watoa huduma na 
asilimia mbili kutoka kwa malipo ya bidhaa. 
 
Pia nilibaini halmashauri 23 zilikata kodi ya zuio kiasi cha Sh. 
248,860,698 lakini hakikuwasilishwa kwa Kamishna wa Kodi ya 
Mapato kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 10.4. 
 
Jedwali Na.10-9: Idadi ya halmashauri zenye dosari kwenye 
kodi ya zuio 
Na Maelezo Idadi ya 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1. Kodi ya zuio 
ambayo 
haikukatwa  

29 310,708,787.57 

2. Kodi ya zuio 
iliyokatwa lakini 
haijawasilishwa 
Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 

23 248,860,698.43 

Jumla 559,569,486 
 
Kitendo cha Mamlaka za Serikali za Mitaa kukata kodi kwenye 
malipo inapunguza gharama za ukusanyaji kodi kwa serikali, 
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kuhamasisha ufuataji wa sheria kwa hiari na kupunguza 
uwezekano wa ukwepaji wa kodi. Kushindwa kukata kodi ya 
zuio kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.10-9 hapo juu 
kumesababisha upotevu wa fedha za serikali. 
 
Ninazishauri menejimenti za halmashauri kuimarisha 
udhibiti wa ndani na kuhakikisha zinafuata sheria, kanuni, 
na miongozo inayohusiana na masuala ya kodi. Hii 
itawezesha kuongezeka kwa mapato na kuepuka 
uwezekano wa kulipa tozo na adhabu zitokanazo na 
ukiukwaji wa sheria kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania.  
 

10.12 Malipo kwa bidhaa ambazo hazijapokelewa Sh. 452,742,498 
Agizo la 71(1)(b) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linawataka wakuu wa kila idara inayofanya malipo 
kuandaa hati inayoonesha bidhaa, vifaa, huduma, au kandarasi 
zilizopokelewa au zinazotarajiwa kupokelewa kwa utaratibu 
uliopangwa. 
 
Nimebaini wakati wa ukaguzi wangu kuwa malipo ya jumla ya 
Sh. 452,742498 yalifanyika kwenye mamlaka 9 za serikali za 
mitaa kwa ajili ya bidhaa na huduma ambazo hazijapokelewa 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na.10-10 hapa chini. 
 
Jedwali 10-10: Orodha ya Halmashauri ambazo zimefanya 
malipo lakini bidhaa hazijapokelewa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Ileje  36,516,263 6 H/W Nyasa  147,317,213 
2 H/W Iringa  6,905,492 7 H/W Rungwe  187,431,900 
3 H/W Kyela  3,305,000 8 H/W Songea  5,400,000 
4 H/W Mbozi  5,900,000 9 H/W Uvinza  17,165,600 
5 H/W 

Namtumbo  
42,801,030    

Jumla 452,742,498 
 
Ninarejea mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 
menejimenti za halmashauri kuzingatia utaratibu uliopo 
kwa kuhakikisha kuwa malipo ya bidhaa na huduma 
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yanafanyika kwa bidhaa zilizopokelewa na kuingizwa 
kwenye leja ili kupunguza uwezekano wa kulipa malipo 
yasiyo halali. 
 

10.13 Mikopo isiyorejeshwa kutoka akaunti ya amana Sh. 
2,920,008,693 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini mamlaka 25 za serikali za mitaa 
zililipa jumla ya Sh. 2,920,008,693 kutoka akaunti ya amana 
kama mikopo kwa ajili ya kulipia shughuli mbalimbali za 
halmashauri husika. Hata hivyo, hadi mwisho wa mwaka wa 
fedha, kiasi kichokopwa kilikuwa hakijarejeshwa. 

 
Kuruhusu malipo ya aina hii ni kinyume na Aya ya 5.29 ya 
Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa 
Mwaka 2009 unaoelekeza kwamba malipo yote kwenye akaunti 
ya amana yafanyike kulingana na madhumuni ambayo fedha 
hizo zimekusudiwa na kuwe na uthibitisho wa stakabadhi ya 
mapokezi ya fedha hizo. 
 
Halmashauri zilizo na mikopo kutoka akaunti ya amana 
zimeoneshwa kwenye Jedwali Na.10-11 hapa chini: 
 
Jedwali Na.10-11: Halmashauri zilizo na mikopo kutoka 
akaunti ya amana  

Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Buchosa 181,326,196 14.  H/W Misungwi 58,123,722 
2.  H/W Bunda 111,828,437.56 15.  H/W Mkinga 134,099,803 
3.  H/W Busega 20,408,000 16.  H/W Moshi 251,513,681.89 
4.  H/W Hai 15,000,000 17.  H/W Mufindi 17,500,000 
5.  H/W Handeni 143,894,228 18.  H/W Muheza 65,385,645 
6.  H/M Ilemela 13,580,000 19.  H/W Musoma 13,063,253 
7.  H/W Kalambo 85,945,369 20.  H/M Musoma 302,620,730 
8.  H/W Kilindi 57,818,500 21.  H/W Mwanga 44,831,962 
9.  H/W Kisarawe 60,000,000 22.  H/W Rombo 353,845,582.04 
10.  H/W Kiteto 14,821,549 23.  H/W Ruangwa 73,760,744 
11.  H/W Lushoto 71,696,510 24.  H/M Tabora 387,939,162 
12.  H/W Madaba 17,746,224 25.  H/W Tarime 137,810,791.68 
13.  H/W Missenyi 285,448,602.83 26.    

Jumla 2,920,008,693 
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Fedha zilizokopwa kutoka akaunti ya amana na kutorejeshwa 
zinaongeza mzigo wa madeni kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika na kusababisha wanaoweka fedha kwenye akaunti ya 
amana kutokuwa na imani na halmashauri husika. 
 
Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuimarisha udhibiti wa fedha za amana. Endapo 
kutajitokeza dharura itakayopelekea kukopa fedha kutoka 
akaunti ya amana, marejesho yanatakiwa kufanyika mara 
moja ili mkopo huo usiathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizokusudiwa. 
 

10.14 Malipo yasiyodhibitiwa katika akaunti ya amana Sh. 
9,676,882,553 
Akaunti ya amana ni akaunti ambayo hutumiwa kwa ajili ya 
kuhifadhi fedha kwa madhumuni mahususi. Matumizi ya fedha 
hizo yanatarajiwa kuwa sawa na lengo la kuweka amana hizo.  
 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, kiasi cha Sh. 9,676,882,553 
kililipwa kutoka kwenye akaunti za amana za mamlaka 67 za 
serikali za mitaa ili kutekeleza shughuli mbalimbali bila 
kunukuu stakabadhi iliyopokea fedha hizo. Mwenendo huu wa 
kufanya malipo kwenye akaunti ya amana umeathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa. 
 
Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa zenye malipo 
yasiyodhibitiwa kwenye akaunti za amana na amana 
zilizotolewa zaidi inaoneshwa kwenye Kiambatisho 10-5 cha 
taarifa hii. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 
usimamizi wa Akaunti za Amana na kuhakikisha kuwa 
matumizi yanayofanyika kwenye akaunti za amana 
yanahusiana moja kwa moja na madhumuni ya fedha 
iliyopokelewa. Pia, mchakato wa kurejesha fedha 
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zilizokopwa kutoka akaunti ya amana ufanywe kwa fedha 
zitokanayo na vyanzo vya mapato ya ndani.  
 

10.15 Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na utoaji wa 
stakabadhi za mfumo wa kielekitroniki Sh. 2,709,328,508 
Kanuni ya 55(1) ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi (ya jumla) za 
Mwaka 2016 inawataka wanunuzi wa bidhaa na huduma 
kuomba na kuhifadhi stakabadhi na hati za madai za 
kielekitroniki ili kuonesha kwa kamishina wa kodi au afisa 
alieyeruhusiwa kama itahitajika. 
 

Kinyume na matakwa ya Kanuni iliyotajwa, nimebaini 
mamlaka 58 za serikali za mitaa zililipa jumla ya Sh. 
2,709,328,508 kwa wazabuni, wakandarasi, na watoa huduma 
mbalimali bila kudai stakabadhi za kielekitroniki. 
 
Kushindwa kudai na kuhifadhi stakabadhi za kielekitroniki 
kunahamasisha ukwepaji kodi hivyo kuikosesha Serikali 
mapato kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 10-6 cha 
taarifa hii. 

 
Ninatoa wito kwa mamlaka za serikali za mitaa kufuata 
Kanuni ya 55(1) ya Kodi ya Mapato (ya ujumla) ya Mwaka 
2016 kwa kudai na kupata stakabadhi ya kielectroniki ili 
kuhamasisha makusanyo ya kodi.  
 

10.16 Mapungufu katika usimamizi wa masurufu Sh. 
2,214,575,172 
Agizo la 40(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linataka masurufu yasiyorejeshwa kwa zaidi ya 
mwezi mmoja baada ya kazi kwisha kupigwa tozo. Agizo pia 
linaelekeza masurufu kurejeshwa ndani ya siku kumi na nne 
(14) baada kumaliza kazi. Pia, Aya ya 5.17 ya Mwongozo wa 
Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2009 
inazitaka halmashauri kuanzisha rejesta ya masurufu ili 
kurahisisha utunzaji wa kumbukumbu na urejeshaji wa 
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masurufu kwa usahihi na ufanisi. Zaidi, Agizo la 40 (4) la 
Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linakataza kutoa masurufu kwa mtu yeyote kama atakuwa 
hajarejesha masurufu ya awali. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini kuwa mamlaka 55 za 
serikali za mitaa zilikuwa na mapungufu kwenye usimamizi wa 
masurufu kinyume na maagizo yaliyotajwa hapo juu. Muhtasari 
wa yaliyojiri pamoja na mapungufu yaliyobainika 
yameorodheshwa kwenye Jedwali Na.10-12 na orodha ya 
halmashauri husika imeoneshwa kwenye Kiambatisho 10-7. 
 
Jedwali Na.10-12: Mapungufu katika usimamizi wa masurufu 

Mapungufu Idadi ya 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

Masurufu yaliyolipwa kama 
matumiziya kawaida. 

21 468,937,949 

Masurufu yasiyorejeshwa. 55 1,014,758372 
Masurufu ambayo 
hayakurekodiwa kwenye 
rejista. 

23 721,175,506 

Jumla 2,214,575,172 
 
Makosa yaliyoelezwa katika Jedwali 10-12 hapo juu 
yanaonesha mapungufu makubwa ya mifumo ya udhibiti wa 
ndani ambayo yasiposhughulikiwa yanaweza kutoa mwanya wa 
matumizi mabaya ya fedha za umma. 
 
Ninarudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 
menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa kuimarisha 
udhibiti kwenye utoaji na urejeshaji wa masurufu ili 
kuendana na Maagizo Na. 29(5) na 40(15) ya Randama ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Aya 5.17 ya 
Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa 
Mwaka 2009. 
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10.17 Mapungufu katika matumizi ya mafuta Sh. 1,579,676,059 

Agizo la 89(3)(a-e) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya Mwaka 2009 linataka daftari la kuratibu matumizi ya magari 
liwekwe katika kila gari, likionesha kila safari, tarehe na muda 
wa safari, mwanzo wa safari na mwisho wa safari, kilometa 
zinazosomeka kabla ya safari na mwisho wa safari, jumla ya 
kilometa ilizotembea katika safari, na mafuta yaliyopokelewa 
kwa matumizi ya gari. 
 
Nilipitia mchakato wa manunuzi na matumizi ya mafuta 
kwenye mamlaka 46 za serikali za mitaa na kubaini madaftari 
ya kuratibu matumizi ya magari (logbooks) hayakuwa na 
kumbukumbu sahihi za upokeaji na utoaji wa mafuta kama 
inavyotakiwa na agizo lililotajwa hapo juu. Vile vile, nimebaini 
leja ya stoo, hati ya kutolea mafuta na daftari la kuratibu 
matumizi ya mafuta kuwa na taarifa tofauti kwenye mapokezi 
na hivyo kushindwa kuthibitisha uhalali wake kama 
inavyoelezwa hapo chini: 
• Matumizi ya mafuta ya thamani ya Sh. 1,360,912,044 

kwenye mamlaka 46 za serikali za mitaa hayakuweza 
kuthibitishwa uhalali wake kwa sababu hayakurekodiwa 
kwenye daftari la kuratibu matumizi ya magari wala leja 
ya stoo; na hakuna nyaraka zozote zinazoonesha matumizi 
ya mafuta hayo zilizoletwa kwa ajili ya ukaguzi kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 10-10. 

• Mafuta ya thamani ya Sh. 218,764,015 yaliwekwa kwenye 
magari binafsi kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 
10-11 na halmashauri husika imeshindwa kutoa sababu 
zenye mashiko zilizosababisha magari binafsi kuwekewa 
mafuta yaliyonunuliwa na Serikali. Hivyo, nimeshindwa 
kujiridhisha Serikali ilipata manufaa gani kwenye matumizi 
hayo. 
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Jedwali Na.10-13 hapa chini linaonesha orodha ya mamlaka 
za serikali za mitaa zenye mapungufu kwenye matumizi ya 
mafuta na kiasi chake. 

 
Jedwali Na.10-13: Mapungufu katika matumizi ya mafuta 

Na Maelezo 
Idadi ya 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 Mafuta yasiyo na 
kumbukumbu za 
matumizi 

46 1,360,912,044 
 

2 Mafuta kuwekwa 
kwenye magari 
yasiyomilikiwa na 
Halmashauri 

9 218,764,015 

Jumla  1,579,676,059 
 
Manunuzi ya mafuta katika mamlaka za serikali za mitaa 
inachukua sehemu kubwa ya matumizi yote ya Halmashauri. 
Hivyo, kutokuwepo kwa usimamizi na utunzaji wa madaftari 
ya kuratibu matumizi ya magari na leja za stoo hufungua 
mianya ya matumizi mabaya ya fedha za umma na kuzuia 
uwajibikaji kwenye matumizi ya mafuta.  
 

Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa kutekeleza 
matakwa ya Agizo la 89(3)(a)-(e) kwa kuhakikisha 
kunakuwepo udhibiti imara kwenye mapokezi na matumizi 
ya mafuta na kunakuwa na taarifa zinazojitosheleza za 
mafuta yaliyonunuliwa kwenye leja za stoo, hati ya kutoa 
mafuta, na madaftari ya kuratibu matumizi ya magari. Pia, 
maafisa usafirishaji wanatakiwa kuwasimamia madereva 
kuhakikisha vitabu vya kumbukumbu vinatunzwa kama 
ilivyoelezwa kwenye agizo tajwa hapo juu.  
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10.17 Malipo ya madeni ya miaka ya nyuma ambayo 

hayakuoneshwa kwenye hesabu za miaka husika Sh. 
721,175,506 
Agizo la 22 (1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009, linazitaka mamlaka kuhakikisha matumizi 
yanafanyika katika mwaka husika, na kwa namna yeyote ile 
hayapaswi kuahirishwa ili yalipwe katika mwaka unaofuata 
kwa lengo la kuepuka kuwa na matumizi zaidi katika mwaka 
husika. 

 
Kwa mwaka huu wa ukaguzi, mamlaka 23 za serikali za mitaa 
zililipa jumla ya Sh. 721,175,506 kwa ajili ya madeni ambayo 
hayakuwa sehemu ya madeni ya miaka ya nyuma. Pia, 
hakukuwa na ushahidi kuthibitisha iwapo malipo hayo 
yalikuwepo kwenye bajeti ya mwaka ya halmashauri husika 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na.10-14 hapa chini. 

 
Jedwali Na.10-14: Malipo ya madeni ambayo 
hayakuoneshwa kwenye taarifa za nyuma 

Na 
Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 45,506,911 13 H/Mji Masasi 39,690,882 
2 H/W Arusha 5,389,000 14 H/Mji Mbulu 7,980,000 
3 H/W Hai 8,675,000 15 H/W Meatu 9,762,970 
4 H/W 

Handeni 
6,999,360 16 H/W 

Misungwi 
9, 703,345  

5 H/Mji Ifakara 34,899,293 17 H/M Mpanda 9,385,075 
6 H/W Ileje 21,271,265 18 H/Jiji 

Mwanza 
23,601,280 

7 H/W Iringa 24,381,950 19 H/W Nsimbo 6,120,000 
8 H/W Karatu 18,000,000 20 H/W Rombo 15,458,000 
9 H/W Kilosa 36,262,171 21 H/W Songea 37,909,920 
10 H/M 

Kinondoni 
334,820,38

9 
22 H/M 

Sumbawanga 
3,862,210.42 

11 H/W Kondoa 4,350,000 23 H/W Tunduru 9,290,000 
12 H/Mji 

Mafinga 
17,559,830    

Jumla 721,175,506 
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Kulipa madeni ya bidhaa na huduma zilizopokelewa miaka ya 
nyuma bila kujumuishwa kwenye hesabu za mwisho kama 
madeni halali kwenye vifungu vya matumizi na madeni 
kunasababisha kutoa taarifa zisizo sahihi. 

 
Ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuwa madeni yote yanaripotiwa kwenye taarifa 
za fedha na yanazingatiwa wakati wa kuandaa bajeti ya 
mwaka wa fedha unaofuata. 
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SURA YA 11 
 

USIMAMIZI WA MAPATO YA NDANI 
 
11.1 Utangulizi 

Ukusanyaji wa mapato ni nguzo muhimu katika ukuaji wa 
taasisi katika sekta yoyote. Ili kufikia malengo ya bajeti, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kujizatiti katika 
ukusanyaji wa mapato. Mafanikio katika ukusanyaji wa mapato 
hutafsiri ufanisi, ambako Mamlaka za Serikali za Mitaa hupata 
uwezo wa kutekelezamajukumu yake. 
 
Mamlaka za serikali za mitaa zina vyanzo vikuu viwili vya 
mapato, ambavyo ni mapato ya ndani na ruzuku kutoka Serikali 
Kuu. Mapato ya ndani ya Serikali za Mitaa hutokana na vyanzo 
vya mapato vinavyopatikana kwenye maeneo yao ya kiutawala.  
 
Ukusanyaji mzuri wa mapato katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa una faida nyingi ikiwa ni pamoja na kuongeza uwezo na 
kufikia lengo kuu la kutoa huduma kwa umma. Usimamizi duni 
katika ukusanyaji wa mapato ya ndani ndio sababu kuu ya 
mapato kuwa chini katika mamlaka nyingi ya serikali za mitaa. 
Ili kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali kuu, ni 
muhimu kuchukua hatua za kuboresha usimamizi wa mapato ya 
ndani na kuweka sera madhubuti zenye kuongeza ukusanyaji 
wa mapato ya ndani.  
 
Kwa hiyo, ninaona ni muhimu kujumuisha mapendekezo 
kwenye ripoti kuu ambayo kwa kiasi kikubwa yanaweza 
kuboresha makusanyo ya mapato kwa mamlaka za serikali za 
Mitaa katika maeneo yaliyoanishwa.  
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11.2 Tathmini ya sera na mikakati ya kukusanya mapato 

Sera ya mapato ya mamlaka za serikali za mitaa inaandaliwa 
na kukubaliwa mapema kabla ya bajeti, na inaweka mkakati 
mzima ambao halmashauri itatumia kukusanya mapato. 
Nimepitia sera na mikakati ya mamlaka za serikali za mitaa za 
kukusanya mapato, na kubaini mapungufu kama vile 
kutofanyika kwa upembuzi yakinifu katika vyanzo vya mapato; 
kutumia stakabadhi za kukusanyia mapato kutoka kwenye 
vitabu vya kukusanyia mapato badala ya stakabadhi za mashine 
za kielekitroniki za kukusanyia mapato (POS); kutokuwepo au 
kutofanyiwa marekebisho ya sheria ndogondogo za mapato; 
upungufu wa vitendea kazi vya kukusanyia mapato kama vile 
mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato (POS) pamoja 
na upungufu wa watumishi katika idara za fedha na biashara. 
Yafuatayo ni maelezo ya mapungufu yaliyoonekana katika 
tathmini ya sera na mikakati ya kukusanya mapato ya Ndani. 

 
11.2.1 Ukosefu wa sheria ndogondogo za kukusanyia mapato 

zilizofanyiwa marekebisho au kuidhinishwa  
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa mamlaka 10 za serikali za 
mitaa hazikuwa na sheria ndogondogo za kukusanyia mapato 
kinyume na Kifungu cha 80(1-3) cha Sheria za Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Miji) ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa mwaka 
2006) na Kifungu cha 153(1) na (2) cha Sheria za Serikali za 
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa 
mwaka 2006). Sheria hizi ingezifanya mamlaka za serikali za 
mitaa kukusanya mapato katika vyanzo vyake vyote muhimu 
kama vile ada katika minara ya mawasiliano katika maeneo yao 
kama inavyoonekana katika Jedwali Na.11-1 hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-1: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zisizokuwa na sheria ndogo za mapato  

Na. Jina la Halmashauri Hali ya Sheria Ndogo ndogo 
1.  H/W Bumbuli Haijaanzishwa 
2.  H/W Bunda Haijaanzishwa 
3.  H/W Itilima Haijaanzishwa 
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Na. Jina la Halmashauri Hali ya Sheria Ndogo ndogo 
4.  H/W Kishapu Haijaanzishwa 
5.  H/Jiji Mbeya Haijafanyiwa marekebisho  
6.  H/W Mbulu Haijaanzishwa 
7.  H/W Mkinga Haijaanzishwa 
8.  H/W Sengerema Haijafanyiwa marekebisho  
9.  H/W Tarime Haijafanyiwa marekebisho  
10.  H/M Temeke Haijaanzishwa 

 
Kuendelea kutokuwa na sheria ndogondogo za kukusanya 
mapato au kutokuwepo kwa sheria zilizofanyiwa marekebisho 
na kuidhinishwa, inazifanya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinakosa nguvu ya kisheria ya kukadiria au kukusanya mapato 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali vya ndani. Hii pia ina athiri 
uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoa huduma 
zinazohitajika katika jamii kwa sababu ya kukosa fedha. 

 
Ninapendekeza kwa mamlaka za serikali za mitaa husika 
kuanzisha, na kuzifanyia marekebisho sheria ndogondogo za 
kukusanyia mapato ili kuongeza kiwango cha mapato na 
kupunguza kiwango cha utegemezi wa ruzuku kutoka 
Serikali Kuu. 

 
11.2.2 Kutumia stakabadhi kutoka kwenye vitabu vya kawaida 

(manual receipt) badala ya kutumia stakabadhi za mashine 
za kielekitroniki (POS) 

Barua yenye Kumb: Na. EB.151/297/01/92 ya tarehe 14 Juni, 
2016 kutoka OR – TAMISEMI ilizitaka mamlaka zote za serikali 
za mitaa nchini kutumia mashine za kielekitroniki katika 
kukusanya mapato na utoaji wa stakabadhi za kielekitroniki ili 
miamala yote ya wakusanya mapato iingie na kuonekana moja 
kwa moja kwenye Mfumo Maalumu wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS). 

 
Kinyume na malengo yaliyotajwa kwenye barua hapo juu, 
nilibaini mamlaka za serikali za mitaa zipatazo tano zilikuwa 
bado zinatumia stakabadhi za vitabu kukusanyia mapato 
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sambamba na kutumia mashine za kielekitroniki kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na.11-2 hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-2: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo zinatumia Stakabadhi za vitabu kukusanyia mapato 

Na. Jina la Halmashauri 
1.  H/W Lushoto 
2.  H/W Mbulu 
3.  H/W Monduli 
4.  H/W Siha 
5.  H/W Tarime 

 
Pia, nilibaini kuwa mamlaka za serikali za mitaa mbili 
hazikuwasilisha jumla ya vitabu vitatu vya kukusanyia mapato 
kwa ajili ya ukaguzi kinyume na Agizo Na. 34(6 na 7) la 
Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. Orodha 
ya mamlaka za serikali za mitaa ambazo hazikuwasilisha vitabu 
vya kukusanyia mapato inaonekana katika Jedwali Na.11-3 
hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-3: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo hazikuwasilisha vitabu vya kukusanyia mapato 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Vitabu 
1.  H/W Mkinga 2 
2.  H/W Siha 1 

Jumla 3 
 

Kwa ujumla, ufuatiliaji wa mapato yaliyokusanywa kwa 
kutumia vitabu vya stakabadhi vya kawaida unakuwa mgumu 
kwa sababu makusanyo hayo hayaonekani katika Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(LGRCIS). Pia, kuna uwezekano wa kutokea ubadhirifu wa 
mapato yaliyokusanywa kwa kutumia stakabadhi za vitabu vya 
kawaida, hivyo kuzifanya halmashauri kushindwa kufikia 
malengo iliyojiwekea katika ukusanyaji wa mapato. 
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Ninapendekeza kwa mamlaka za serikali za mitaaa kupitia 
OR–TAMISEMI kuwawajibisha maafisa masuuli wanaohusika 
na mapungufu yaliyobainishwa ili waweze kuhakikisha 
kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatekeleza Agizo 
lililotolewa kuhusu matumizi ya mashine za kielekitroniki na 
kutumia Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.  

 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
zinatakiwa kufuatilia na kutafuta vitabu vya kukusanyia 
mapato ambavyo havikuonekana ili viwasilishwe katika Ofisi 
yangu kwa ajili ya uhakiki. Zaidi ya hayo, ninaendelea 
kusisitiza uimarishaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani katika 
ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa baadhi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ili kupunguza mianya ya udanganyifu 
inayohusiana na ukusanyaji wa mapato. 

 
11.2.3 Kutokuwapo kwa mfumo wa kielekitroniki wa ukusanyaji 

wa mapato katika Vituo vya Afya na zahanati 
Tarehe 17 Oktoba 2016, Katibu Mkuu OR – TAMISEMI alitoa 
barua yenye Kumb Na. CEB.151/297/02/"N"/61 ikizitaka 
mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha zinafunga mfumo wa 
kielekitroniki wa ukusanyaji wa mapato (Mfumo wa Taarifa ya 
Usimamizi wa Hospitali Tanzania - GoT-HoMIS) katika vituo 
vyake vyote vya afya na zahanati kwa lengo la kufuatilia na 
kudhibiti mapato yanayokusanywa. Katika kupitia utekelezaji 
wa maelekezo ya barua hiyo, nilibaini kuwa jumla ya vituo vya 
afya na zahanati 206 katika mamlaka 8 za serikali za mitaa 
zilikuwa hazijawekewa mfumo wa kielekitroniki wa ukusanyaji 
wa mapato kama inavyoonekana katika Jedwali Na.11-4 hapa 
chini: 
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Jedwali Na.11-4: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo hazijaweka mfumo wa kielekitroniki wa ukusanyaji 
wa mapato katika zahanati na vituo vya afya 

Na.  Jina la Halmashauri Idadi ya Vituo vya Afya na 
Zahanati  

1.  H/Jiji Arusha  12 
2.  H/W Arusha  30 
3.  H/M Bukoba  8 
4.  H/W Chato  25 
5.  H/W Karagwe 34 
6.  H/W Monduli  36 
7.  H/W Ngorongoro 27 
8.  H/W Rorya 34 

Jumla  206 
 

Kutokuwepo kwa mfumo dhabiti wa udhibiti wa ndani 
kunaweza kupelekea ufuatiliaji wa ukusanyaji wa mapato 
katika vituo vya Afya kutotekelezwa kikamilifu. 

 
Ninapendekeza kwa Menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kutenga bajeti kwa ajili ya ununuzi na ufungaji wa 
mfumo wa kielekitroniki wa ukusanyaji wa mapato pamoja 
na vifaa vyake ili kuboresha ukusanyaji wa mapato katika 
Vituo vya Afya na Zahanati. Pia, menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinashauriwa kuhakikisha kuwa vituo vyote 
vya afya na zahanati zinakuwa na watumishi wenye 
utaalamu wa kutumia mifumo hiyo, vinginevyo jitihada na 
malengo ya Serikali hayatatimia. 

 
11.2.4 Mapungufu katika sera ya ukusanyaji wa ushuru wa huduma 

Vifungu Na. 6(1)(u) na 7(1) vya Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2000) vinazitaka 
mamlaka za serikali za mitaa kukusanya fedha zote 
zinazopatikana kutokana na ushuru wa huduma inayolipwa na 
makampuni kwa kiwango kisichozidi asilimia 0.3 ya mauzo 
ukiondoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa. Ni 
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lazima kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoza ushuru wa 
huduma kwa makampuni yanayofanya shughuli zao ndani ya 
eneo la Halmashauri. 

 
Katika tathmini yangu juu ya ukusanyaji wa ushuru wa huduma 
katika mamlaka 18 za serikali za mitaa, nilibaini kuwa 
hazikukusanya ushuru wa huduma kutoka katika makampuni 
2,242 yanayoendesha shughuli zake katika maeneo ya 
kiutawala ya mamlaka hizo kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na.11-5 hapa chini: 

 
Jedwali Na.11-5: Orodha ya halmashauri na idadi ya 
makampuni ambayo hayakulipa ushuru wa huduma 

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
makamp

uni 
Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
makamp

uni 
1.  H/Jiji Arusha 487 11.  H/W Manyoni 8 
2.  H/W Bagamoyo 41 12.  H/W Mbarali 41 
3.  H/W Bumbuli 19 13.  H/W Meru 56 
4.  H/W Hai 115 14.  H/W Monduli 6 

5.  
H/W Karatu 

30 15.  
H/W 
Ngorongoro 

33 

6.  H/Mji Kibaha 40 16.  H/W Rufiji 9 
7.  H/W Kibondo 26 17.  H/W Rungwe 1,136 
8.  H/W Kishapu 20 18.  H/M Songea 65 
9.  H/W Kyela 65 

Jumla 2,242 
10.  H/Mji Mafinga 45 

 
Kutokusanya ushuru wa huduma kutoka kwa makampuni hayo 
husababisha ukosefu wa mapato ambayo Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ingetumia katika kuboresha utoaji wa huduma kwa 
wananchi. Pia, kunazuia Mamlaka za Serikali za Mitaa kufikia 
malengo yake ya ukusanyaji wa mapato kwa mwaka husika. 

 
Kwa kuwa lengo kuu la kuanzishwa kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ni kuboresha maendeleo ya jamii kwa njia ya utoaji 
wa huduma, ninapendekeza menejimenti za mamlaka za 
serikali za mitaa husika kuandaa mikakati mizuri ambayo 
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itaziwezesha kukusanya ushuru wa huduma kutoka kwa 
makampuni ambayo yanapaswa kulipa. 

 
Pia, nilibaini kuwa mamlaka 58 za serikali za mitaa zilikusanya 
mapato ya jumla ya Sh. 5,839,093,607 za ushuru wa huduma 
bila uthibitisho wa kuwepo kwa taarifa za mauzo kutoka kwa 
makampuni husika ili kuhalalisha kiasi kilichokusanywa. 
Maelezo ya ushuru wa huduma ambao ulikusanywa bila kuwepo 
kwa uthibitisho wa taarifa za mauzo yanaonekana katika 
Kiambatisho 11-1 cha ripoti hii. 

 
Kutokusanya ushuru wa huduma kutoka kwa makampuni 
kunazinyima mamlaka husika kufikia malengo ya makusanyo ya 
mapato kwa mwaka husika, na kunazuia Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kufikia malengo yake katika utekelezaji wa shughuli 
ilizojipangia. Pia, kutokuwapo kwa uthibitisho wa taarifa za 
mauzo kutoka kwa makampuni husika kunapelekea 
kutothibitishwa kwa usahihi wa ushuru wa huduma 
uliokusanywa. 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kuandaa mikakati ambayo itaziwezesha kuongeza 
mapato kutokana na ushuru wa huduma kutoka kwa 
makampuni yote yaliyopo katika maeneo ya kiutawala na 
kufuatilia na kuhakikisha kuwa taarifa za mauzo 
zinapatikana ili kuhalalisha kiasi kilichokusanywa kama 
ushuru wa huduma. 

 
11.3 Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa mapato ya ndani 
11.3.1 Mashine za kukusanyia mapato za kielekitroniki (POS 

Mashine) hazikusajiliwa katika Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS) 

Ukaguzi wa Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (LGRCIS) ulifanyika ili kutambua mashine za 
kielekitroniki za kukusanyia mapato zilizosajiliwa na 
zinazofanya kazi katika Mfumo. Katika ukaguzi huo, tumebaini 
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kuwa halmashauri mbili zina mashine 14 za kielekitroniki za 
kukusanyia mapato ambazo hazikusajiliwa wala kuonekana 
katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (LGRCIS) kama zinavyoonekana katika Jedwali 
Na.11-6 hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-6: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
ambazo zina mashine za kielekitroniki za kukusanyia 
mapato ambazo hazikuonekana wala kusajiliwa katika 
Mfumo wa Ukusanyaji Mapato ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (LGRCIS) 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya POS 

1.  H/W Bahi 12 
2.  H/Mji Kondoa 2 

Jumla 14 
 

Kuwapo kwa mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato 
ambazo hazijasaliwa katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kunaongeza uwezekano wa 
upotevu wa mapato. Hali hii inazifanya halmashauri zishindwe 
kufikia malengo ziliyojiwekea katika ukusanyaji wa mapato. 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kuboresha usimamizi na ufuatiliaji wa mashine za 
kielekitroniki za kukusanyia mapato na kuhakikisha kuwa 
mashine zote zimesajiliwa katika Mfumo wa Ukusanyaji 
Mapato katika Serikali za Mitaa; na pia kuwasilisha 
makusanyo yote yaliyokusanywa na mashine za 
kielekitroniki ambazo zilikuwa hazijasajiliwa. 

 
11.3.2 Kutofautiana kwa taarifa zinazotolewa za mapato 

yanayotokana na vyanzo vya ndani 
Agizo la 29(2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linamtaka mweka hazina wa halmashauri 
kuhakikisha kuwa usuluhishi unafanyika, ikiwa ni pamoja na 
udhibiti wa akaunti mbalimbali sanjari na kufanya usuluhishi 
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kati ya daftari la fedha na taarifa za benki kila mwezi na 
kufanya masahihisho ipasavyo. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilipitia na kutathmini mapato 
yanayotokana na vyanzo vya ndani na kubaini kuwa mamlaka 
13 za serikali za mitaa zilikuwa na taarifa mbalimbali za 
mapato ya vyanzo vya ndani (taarifa ya mfumo wa ukusanyaji 
mapato na taarifa mbalimbali za halmashauri) 
zinazotofautiana kwa kiasi cha Sh. 3,132,367,490. 
Kutofautiana kwa taarifa zinazotolewa za mapato 
yanayotokana na vyanzo vya ndani kumesababishwa na 
kutofanyika kwa usuluhishi wa taarifa mbalimbali za mapato. 
Matokeo ya tathmini yangu ni kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na.11-7 hapa chini: 

 
Jedwali Na.11-7: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye utofauti katika taarifa za mapato ya vyanzo vya ndani 

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Taarifa Zinazotofautiana 
Kiasi 
(SH.) 

1.  H/W Handeni  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

213,963,084 

2.  H/W Kalambo 

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

88,228,654 

3.  
H/W Kaliua 

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

77,543,456 

4.  H/W Karatu  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Kifedha 

1,166,579,619 

5.  H/Mji Korogwe 

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

108,233,534 
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Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Taarifa Zinazotofautiana 
Kiasi 
(SH.) 

6.  H/W Liwale 

Taarifa ya Mfumo wa Taarifa 
za Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

172,069,618 

7.  H/W Mkalama  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mapato 
iliyowasilishwa OR-TAMISEMI 

166,738,661 

8.  H/W Mkinga  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

224,649,478 

9.  H/W Momba  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

135,231,607 

10.  H/W Monduli  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

70,309,945 

11.  H/W Musoma 

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Kifedha 

21,737,064 

12.  H/M Songea  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

308,984,572 

13.  H/W Tabora  

Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Taarifa ya Mfumo wa 
Uhasibu 

378,098,198 

Jumla 3,132,367,490 

 
Kutofautiana kwa taarifa zinazotolewa za mapato 
yanayotokana na vyanzo vya ndani kunaashiria kuwa kuna 
mapato yanakusanywa nje ya Taarifa ya Mfumo wa Ukusanyaji 
Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hivyo kutoonekana 
moja kwa moja na hivyo inakuwa ngumu kuthibitishwa na 
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watumiaji wa taarifa. Pia, inawaathiri watumiaji wa taarifa 
kwani wanashindwa kujua ni taarifa gani iko sahihi kwa ajili ya 
mapato yaliyokusanywa kwa mwaka husika. 
 
Ninapendekeza kwa mamlaka za serikali za mitaa kuzingatia 
kikamilifu Agizo la 29(2) la Randama ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009 ili kuandaa taarifa za fedha bila kuwa 
na utofauti.  
 
Pia, ninashauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuhimiza utumiaji wa mashine za kielekitroniki 
zilizounganishwa kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kukusanya mapato ya 
vyanzo vya ndani. 

 
11.3.3 Kuwapo kwa mawakala wa kukusanya mapato ya ndani bila 

mikataba na makubaliano ya kisheria 
Kifungu cha 28(1)(a) na (b) cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa Na. 9 ya Mwaka 1982 kinazitaka mamlaka za serikali za 
mitaa zote kumteua mtu au watu kama mawakala wa 
kukusanya mapato yake ya ndani na kuingia katika 
makubaliano ya kimkataba na mtu huyo kama itakavyoonekana 
inafaa.  

 
Pia, Aya ya 8 ya Mwongozo Na.16 wenye Kumb: Na. CAB: 
110/156/01/26 wa tarehe 11 Julai 2016 inaelezea namna ya 
kutumia mawakala katika kukusanya mapato ya vyanzo vya 
ndani. Vilevile, Aya ya 8.3 na Aya ya 8.4 zinataka Mamlaka zote 
za Serikali za Mitaa kuingia mikataba na mawakala wa 
kukusanya mapato na zinapaswa kuhakikiwa na kuidhinishwa 
na mwanasheria wa mamlaka husika ili kuhakikisha haki na 
wajibu wa mkataba unatekelezwa na pande zote mbili. 
 
Kinyume na Aya hizo hapo juu, katika ukaguzi wangu wa 
usimamizi wa mapato ya ndani nilibaini kuwa halmashauri tano 
zilitumia mawakala 143 katika kukusanya mapato kutoka 
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baadhi ya vyanzo vya ndani bila mikataba kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na.11-8 hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-8: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zilizotumia mawakala katika kukusanya mapato ya ndani bila 
mikataba 
Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Mawakala 
1.  H/W Arusha  3 
2.  H/W Iramba  6 
3.  H/W Kisarawe 27 
4.  H/W Musoma  62 
5.  H/W Songea 45 
Jumla 143 

 
Ikitokea mgogoro au ukiukaji wa aina yoyote kufanywa na 
mawakala wa kukusanya mapato, hakutakuwa na nguvu ya 
kisheria kwa mamlaka za serikali za mitaa dhidi ya mawakala 
wa ukusanyaji wa mapato. 

 
Kwa mtazamo wangu, halmashauri kupitia vitengo vya 
mapato na vitengo vya sheria, vinapaswa kuandaa mikataba 
itakayoweka wazi majukumu na wajibu wa mawakala wa 
kukusanya mapato ili kusimamia ukusanyaji wa mapato ya 
vyanzo vya Ndani; na pia zianzishe udhibiti pamoja na 
ufuatiliaji wa mikataba hiyo. 

 
11.3.4 Marekebisho ya ankara za wateja katika Taarifa ya Mfumo 

wa Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yaliyofanywa na kuidhinishwa na mtu mmoja katika mfumo 

Aya ya 10 ya maagizo yaliyotolewa na OR-TAMISEMI kwa 
mamlaka za serikali za mitaa kupitia barua yenye Kumb. 
Na.EB.151/297/01/79 ya tarehe 6 Oktoba 2017 na Agizo la 
11(2)(f) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 linazitaka mamlaka za serikali za mitaa kuzingatia 
mgawanyo wa kazi kwenye mfumo kwa kuhakikisha kuwa kuna 
mgawanyo madhubuti wa majukumu ya kazi ambapo kazi 
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mbalimbali zinatakiwa kufanywa na wafanyakazi tofauti katika 
viwango tofauti ili kuleta udhibiti wa hali ya juu katika 
miamala inayorudiwa na kurekebishwa; na marekebisho katika 
ankara yanatakiwa kuidhinishwa na afisa masuuli. 
 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwapo kwa ankara kadhaa katika 
mamlaka 19 za serikali za mitaa za thamani ya Sh. 626,646,141 
zilizofanyiwa marekebisho, kinyume na Agizo hilo lililotajwa. 
Marekebisho hayo yalifanyika bila kuidhinishwa na afisa 
masuuli katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambapo marekibisho hayo yalifanywa na 
kuidhinishwa na mtu mmoja, kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na.11-9 hapa chini: 

 
Jedwali Na.11-9: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zenye marekebisho ya ankara za wateja katika Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yaliyofanywa na kuidhinishwa na mtu mmoja katika mfumo 
wa (LGRCIS) 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoreke

bishwa 
(Sh.) 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
Kilichorekebi

shwa 
(Sh.) 

1.  H/W Babati  7,127,065 11.  H/Mji Mbulu  9,594,031 
2.  H/Mji Babati  10,009,000 12.  H/M Moshi  2,817,400 
3.  H/W Chamwino 6,582,700 13.  H/M Mpanda 300,000 
4.  H/Mji Handeni  49,662,945 14.  H/W Muleba 2,382,035 
5.  H/W Kilolo  3,652,764 15.  H/W Rungwe  8,286,850 
6.  H/M Kinondoni  44,715,160 16.  H/W Sikonge  5,400,000 

7.  
H/W Kishapu  

279,870,422 17.  
H/M 
Sumbawanga  

4,441,000 

8.  H/W Kwimba  637,400 18.  H/W Tarime  84,295,158 
9.  H/W Mbinga  59,725,515 19.  H/M Ubungo  45,206,696 
10.  H/W Mbogwe  1,940,000 20.  Jumla  626,646,141 

 
Kukosekana kwa mgawanyo madhubuti wa majukumu katika 
uombaji na uidhinishaji wa marekebisho ya ankara ya mapato 
kwenye mfumo kunaweza kupelekea ubadhilifu na hivyo 
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kusababisha upotevu wa mapato kupitia watu wasio 
waaminifu. 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuhakikisha kuwa maafisa masuuli wanapatiwa uwezo 
wa kuingia na kuangalia miamala yote kwenye Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na kuhakikisha marekebisho na marudio yote katika ankara 
za wateja yanaidhinishwa kikamilifu kabla hayajafanyiwa 
marekebisho. 

 
Pia, ninapendekeza OR–TAMISEMI kuhakikisha kuwa 
wahasibu na watumishi wataalamu waliopo wanapatiwa 
mafunzo kamili ya utendaji wa Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kutoathiri 
mgawanyo wa kazi na kupunguza viashiria vya upotevu wa 
mapato kwa njia ya kurekebisha miamala iliyo sahihi. 

 
11.3.5 Marekebisho ya Taarifa za Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa bila uwepo wa nyaraka za 
kuthibitisha marebisho hayo ya thamani ya Sh. 
3,320,893,442 

Agizo la 37(6) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linasema kuwa, "Endapo kosa limefanyika katika 
kuandika stakabadhi, stakabadhi husika lazima ifutwe mara 
moja na kuandaa nyingine iliyo sahihi. Stakabadhi halisi 
iliyofutwa inapaswa kuhifadhiwa katika kitabu cha stakabadhi 
cha mapokezi kwa ajili ya ukaguzi". Kwa hiyo ni muhimu kwa 
marekebisho yoyote yaliyofanyika katika Mfumo wa Ukusanyaji 
wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kuambatishwa 
na nyaraka halisi zilizosababisha marekebisho hayo. 
 
Katika Mwaka wa Fedha 2018/19, nilikagua marekebisho ya 
mapato yaliyofanyika katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na kubaini marekebisho ya 
thamani ya Sh. 3,320,893,442 kwenye mamlaka 12 za serikali 
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za mitaa bila kuwepo kwa maelezo sahihi ya kwa nini 
marekebisho hayo yamefanyika. Pia, hayakuambatishwa na 
nyaraka halisi za marekebisho hayo. Maelezo ya marekebisho 
yaliyofanyika katika mfumo wa kukusanyia mapato bila 
kuambatishwa na nyaraka halisi yanaonekana katika Jedwali 
Na.11-10 hapo chini: 

 
Jedwali Na.11-10: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zenye marekebisho katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa bila nyaraka za 
kuthibitisha 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi cha Marekebisho 
(Sh.) 

1.  H/Mji Bariadi  20,112,500 
2.  H/W Buhigwe 8,816,645 
3.  H/W Bukombe 1,672,000 
4.  H/W Handeni  92,327,200 
5.  H/Mji Ifakara 23,553,100 
6.  H/W Iramba  37,336,916 
7.  H/W Karatu  1,456,651,860 
8.  H/W Kwimba  4,151,470 
9.  H/W Liwale 1,583,288,966 
10.  H/W Madaba 82,521,435 
11.  H/W Mbogwe  437,200 
12.  H/Mji Njombe  10,024,150 

Jumla 3,320,893,442 
 

Marekebisho yanayofanywa bila kuwa na nyaraka za 
kuthibitisha marekebisho hayo huweza kusababisha 
halmashauri kupoteza mapato yaliyokusanywa bila 
menejimenti kugundua. 

 
Ninapendekeza kwa mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuna ufuatiliaji na utunzaji sahihi wa nyaraka 
za marekebisho ya mapato katika Mfumo wa Ukusanyaji wa 
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Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuepuka 
upotevu na matumizi mabaya ya mapato yaliyokusanywa. 

 
11.3.6 Maduhuli yaliyokusanywa bila ya uthibitisho wa kupelekwa 

benki Sh. 10,392,553,320 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 10,392,553,320 
kilichokusanywa katika Mamlaka 84 za serikali za mitaa 
hakikuthibitishwa kupelekwa benki kinyume na Agizo la 50 (5) 
la Randama ya Fedha za Serikali ya Mitaa la Mwaka 2009 
linalozitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kupeleka benki 
maduhuli yote yaliyokusanywa kila siku ama siku ya kazi 
inayofuata. Agizo hili linasaidia kuepukana na ushawishi wa 
kutumia maduhuli hayo kwa shughuli ambazo hazikupangwa. 
Maelezo ya maduhulu yaliyokusanywa bila uthibisho wa 
kupelekwa benki yanaoneshwa katika Kiambatisho 11-2 cha 
ripoti hii. 

 
Mchanganuo wa mwenendo katika picha hapa chini inaonesha 
kuwa, kiwango cha maduhuli ambayo hayakupelekwa benki 
inaongezeka kila mwaka kuashiria kwamba, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazikuchukua hatua madhubuti katika 
kutekeleza mapendekezo yangu ya hapo awali. 

 
Kielelezo 11-1: Mwenendo wa maduhuli yaliyokusanywa 
lakini hayakupelekwa benki kwa miaka minne mfululizo 

 

 -

 5,000,000

 10,000,000

 15,000,000

Kiasi ambacho hakikupelekwa benki 
(TZS '000')

Kiasi ambacho
hakikupelekwa benki
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Kutokana na kukosekana kwa taarifa zinazohusu upelekaji wa 
maduhuli benki, sikuweza kuthibitisha uhalali, usahihi, na 
ukamilifu wa kiasi cha mapato ya ndani kilichokusanywa na 
kuripotiwa katika taarifa za hesabu za mamlaka husika za 
serikali za mitaa.  

 
Ninasisitiza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuhakikisha kuwa makusanyo ambayo hayakupelekwa 
benki yanapelekwa mara moja. Aidha mamlaka za serikali za 
mitaa zizingatie Agizo la 50(5) la Randama ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 kwa kuhakikisha kuwa 
mifumo ya udhibiti wa ndani katika usimamizi na ukusanyaji 
wa mapato inaboreshwa/inaimarishwa. 

 
11.3.7 Mapato ambayo hayakukusanywa kutoka vyanzo mbalimbali 

vya ndani Sh. 31,372,732,234 
Katika ukaguzi wa makusanyo ya mapato kwa kutumia Mfumo 
wa Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 31,372,732,234 hakikukusanywa 
katika mamlaka 97 za serikali za mitaa kutoka vyanzo vya kodi 
za vibanda, maduka na vizimba vilivyopo katika masoko na 
vituo vya mabasi; na uuzaji wa viwanja, kinyume na Agizo la 
38(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa la Mwaka 2009. 
Maelezo ya mapato ambayo hayakukusanywa yanaoneshwa 
katika Kiambatisho 11-3 cha ripoti hii. 

 
Mapato ambayo hayajakusanywa kutoka kwa wadaiwa wa 
halmashauri inamaanisha kuwa kulikuwa na ukusanyaji wa 
mapato chini ya bajeti. Kama mamlaka za serikali za mitaa 
husika hazitaingilia kati suala hili, kuna uwezekano mkubwa wa 
upotevu wa mapato kutokana na madeni yasiyolipika.  

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika kuanzisha mfumo madhubuti wa udhibiti 
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utakao hakikisha mapato yote ya Sh. 31,372,732,234 
yanakusanywa. 

 
11.4 Maduhuli yaliyokusanywa na mawakala lakini 

hayakuwasilishwa halmashauri Sh. 2,274,011,714 
Agizo la 37(2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linawataka maafisa walioteuliwa kuwasilisha 
fedha zote zinazokusanywa kwa mwekahazina kwa ajili ya 
kuzitunza kwenye kasiki kabla ya kuzipeleka benki kabla ya 
mwisho wa saa za kazi na kuhakikisha fedha hizo zinapelekwa 
benki mapema. Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa zinatumia 
mawakala katika ukusanyaji wa mapato badala ya watumishi. 

 
Tathmini yangu katika kupitia ripoti za makusanyo ya mapato 
yaliyokusanywa na mawakala kwa Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, nimebaini kuwa 
maduhuli yaliyokusanywa na mawakala katika mamlaka 16 za 
serikali za mitaa kiasi cha Sh. 2,274,011,714 hayakuwasilishwa 
halmashauri kwa ajili ya kupelekwa benki kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na.11-11 hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-11: Maduhuli yaliyokusanywa na mawakala 
lakini hayakuwasilishwa halmashauri 

Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi 
(Sh.) 

1.  H/W Babati  15,355,600 
2.  H/W Bagamoyo 129,955,000 
3.  H/Jiji Dar es Salaam 1,247,655,990 
4.  H/W Kalambo  87,107,669 
5.  H/W Kibaha 50,808,550 
6.  H/W Madaba  200,996,574 
7.  H/W Makete 139,243,494 
8.  H/W Mbarali 127,263,680 
9.  H/W Mbozi  41,767,747 
10.  H/W Mbulu  40,702,900 
11.  H/Mji Mbulu  9,016,500 
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Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi 
(Sh.) 

12.  H/W Mufindi  10,315,856 
13.  H/W Muheza  26,709,396 
14.  H/W Ngorongoro  58,322,683 
15.  H/W Tandahimba 75,626,376 
16.  H/W Wanging’ombe 13,163,699    

Jumla  2,274,011,714 
  

Mawakala kushindwa kuwasilisha mapato waliyokusanya, 
huashiria ulegevu katika usimamizi wa makusanyo ya mapato 
katika mamlaka za serikali za mitaa hali inayoweza 
kusababisha kuwepo kwa upotevu wa mapato kwa halmashauri 
husika.  

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kuimarisha mifumo ya ukusanyaji wa mapato kutoka 
kwa mawakala na kuhakikisha kuwa mapato yote 
yaliyokusanywa na mawakala yanawasilishwa katika 
halmashauri husika kwa ajili ya kuwekwa benki.  

 
11.5 Kuchelewa Kupeleka Maduhuli Benki SH. 689,588,629 

Agizo la 50(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kupeleka 
benki maduhuli yote yaliyokusanywa kila siku ama siku 
inayofuata kazi.  

 
Kinyume na matakwa ya agizo hili, nilibaini jumla ya Sh. 
689,588,629 zilikusanywa katika halmashauri 10 lakini 
hazikupelekwa benki kwa wakati kama inavyoonesha katika 
Jedwali Na.11-12 hapa chini. 
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Jedwali Na.11-12: Maduhuli ambayo hayakupelekwa benki 
kwa wakati 

Na. Jina la Halmashauri 
Kiasi 
(SH.) 

Idadi ya siku 
iliyocheleweshwa 

Kuanzia Mwisho 
1.  H/Mji Arusha  24,806,900   3 20 
2.  H/W Ileje  47,101,900 15 25 
3.  H/W Itigi  104,874,867 30 240 
4.  H/W Mbulu  1,505,000 54 166 
5.  H/W Mkalama 72,890,800 30 180 
6.  H/W Muheza  1,840,000 19 48 
7.  H/W Ngorongoro  10,365,000 32 552 
8.  H/W Nzega 284,173,950 30 30 
9.  H/W Sumbawanga  45,765,962 30 90 
10.  H/W Urambo  96,264,250 30 90 

Jumla 689,588,629   

 
Kuna uwezekano mkubwa kwa maafisa ambao wamepewa 
dhamana ya kuwasilisha benki makusanyo ya mamlaka za 
serikali za mitaa kutumia pesa zilizokusanywa kwa matumizi 
tofauti kabla ya kupelekwa benki. Utaratibu huu unapelekea 
hatari ya ubadhirifu au wizi wa fedha za halmashauri. 

 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa husika kutumia 
kwa ufanisi Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. Aidha, ninashauri menejimenti 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa 
makusanyo ya mapato yanapelekwa benki pindi 
yanapokusanywa kwa mujibu wa Agizo la 50(5) la Randama 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 

  
11.6 Wadaiwa kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutokana na sababu mbalimbali 
ambazo hasijasuluhishwa Sh. 5,390,046,129 
Agizo la 29 (2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linamtaka mwekahazina kuhakikisha kuwa 
usuluhishi wa benki unafanyika. 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 285 
 

 
Pia, Agizo la 38(1) la Randama hiyohiyo linamtaka 
mwekahazina kuweka mpangilio wa kutosha wa kifedha na 
uhasibu ili kuhakikisha rekodi sahihi ya fedha zote za 
halmashauri na kuhakikisha kuna ukusanyaji, utunzaji, na 
uwekaji benki ulio sahihi wa fedha hizo.  

 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kiasi cha Sh. 5,390,046,129 
kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika mamlaka za 
serikali za mitaa ambacho hakijawasilishwa na wadaiwa katika 
mamlaka 16 za serikali za mitaa kutokana na sababu 
mbalimbali ambazo hasijasuluhishwa. Hali hii hupelekea 
uwezekano wa kutopelekwa benki mapato yaliyokusanywa na 
watu waliohusika ambao ankara zao za malipo zilitolewa 
halmashauri kwa ajili ya malipo. Jedwali Na.11-13 linatoa 
muhtasari wa jambo hili. 

 
Jedwali Na.11-13: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zenye wadaiwa kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kutokana na sababu 
mbalimbali amabazo hasijasuluhishwa 

Na. Jina la Halmashauri  Kiasi 
(Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha  996,806,448 
2.  H/W Bumbuli  88,630,248 
3.  H/W Chamwino 559,852,509 
4.  H/Mji Handeni  124,955,530 
5.  H/W Kilindi  668,499,357 
6.  H/W Kilosa  783,116,858 
7.  H/Mji Korogwe  354,418,325 
8.  H/W Malinyi  11,621,845 
9.  H/W Masasi  110,020,362 
10.  H/Mji Mbinga  136,928,732 
11.  H/W Mlele  199,687,964 
12.  H/M Moshi  587,653,143 
13.  H/W Muheza  506,960,716 
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Na. Jina la Halmashauri  Kiasi 
(Sh.) 

14.  H/W Mwanga  46,905,000 
15.  H/W Songwe  47,288,675 
16.  H/Jiji Tanga  166,700,417 

Jumla 5,390,046,129 
 

Uwepo wa kiasi kikubwa ambacho haijasuluhishwa 
hutengeneza mianya ya ubadhirifu wa mapato kwa 
wakusanyaji na watumishi wasio waaminifu. Hali hii huweza 
kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali na hivyo 
kuchelewesha utekelezaji wa mipango ya mamlaka za serikali 
za mitaa. 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika kuweka mikakati ya kuwezesha usuluhishi kwa 
mujibu wa Agizo la 29(2) la Randama ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009 ili kutambua kiini cha uchelewaji wa 
uwasilishaji wa mapato benki na hivyo kubuni mikakati ya 
kuboresha hali hii. 

 
11.7 Mapungufu katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Huu ni Mfumo uliotenegenezwa kwa lengo la kusaidia na 
kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa 
kuwatambua walipakodi, kutoa ankara, kutambua wadaiwa, na 
kuwezesha malipo ya kielektroniki au malipo kwa njia ya 
mtandao kupitia mfumo mmoja wa malipo wa kielekitroniki. 
Miongoni mwa malengo ya mfumo huo ni kuondoa mapungufu 
yaliyojitokeza katika utaratibu wa kukusanya mapato kwa 
kutumia stakabadhi ya kawaida na kuzuia mianya yote ya 
upotevu katika ukusanyaji wa mapato, kuongeza uwazi, na 
kuwa taarifa sahihi.  

 
Wakati wa ukaguzi nilifanya tathmini ya ufanisi wa Mfumo huu 
wa ukusanyaji wa mapato katika kutimiza malengo 
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yaliyokusudiwa. Nilibaini kuwa katika mamlaka 25 za serikali 
za mitaa kulikuwa na mapungufu yafuatayo kama 
inavyoorodheshwa katika Jedwali Na.11-14 hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-14: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zenye mapungufu katika mfumo wa kukusanya mapato 

Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 
1.  H/W Babati  14.  H/W Moshi  
2.  H/W Busokelo  15.  H/W Mpimbwe  
3.  H/Jiji Dar es Salaam  16.  H/W Mpimbwe  
4.  H/W Iramba  17.  H/W Nyasa  
5.  H/Mji Kahama  18.  H/W Simanjiro  
6.  H/Mji Mafinga  19.  H/M Singida  
7.  H/W Manyoni  20.  H/W Songea  
8.  H/Jiji Mbeya  21.  H/W Tabora  
9.  H/W Mbinga  22.  H/W Tarime  
10.  H/Mji Mbinga  23.  H/Mji Tunduma  
11.  H/W Meru  24.  H/W Tunduru  
12.  H/W Missenyi  25.  H/W Ukerewe  
13.  H/W Mkalama    

 
Mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo: 

 
❖ Utoaji usio sahihi wa vibali vya kuingia kwenye mfumo wa 

mapato, kwa mfano kumruhusu mwekahazina mkuu kutoa 
stakabadhi kupitia ‘back office’ bila udhibiti wa kutosha na 
kufanya uhakiki wa kibali cha kuingia ndani ya mfumo. 
Kutokana na mianya hii, ukaguzi wangu ulibaini kisa kimoja 
katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea ambapo 
mwekahazina mkuu alitengeneza stakabadhi za kughushi 
kutoka kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zikionesha kuwa kiasi cha Sh. 
50,512,264 kilikusanywa na kupelekwa benki lakini taarifa 
ya benki ilionesha kuwa hakuna pesa iliyowekwa.  

 
❖ Baadhi ya mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato 

zilizonunuliwa haziingiliani na Mfumo wa Ukusanyaji wa 
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Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, na matokeo 
yake zimebaki bila kufanya kazi.  
 

❖ Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa hauna mwingiliano wa muda wote na wa moja kwa 
moja kati ya mashine za kielekitroniki na kompyuta ya seva 
kuu. Hali hii hupelekea kuwepo kwa mianya ya ubadhirifu 
wa mapato yaliyokusanywa. Kutokuwepo kwa huduma hiyo 
kunasababisha uwezekano wa tarehe kubadilishwa kwa 
kupeleka mbele au nyuma betri ikiondolewa kwenye 
mashine ya kielekitroniki. 
 

❖ Mwingiliano uliopo kati ya Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na Mfumo wa Usimamizi 
wa Fedha hutambua makusanyo ya mapato ambayo tayari 
yamewekwa benki pekee. Hii inamaanisha kuwa makusanyo 
yaliyopelekwa benki ndio pekee yanayohamishwa kwenda 
kwenye Mfumo wa Usimamizi wa Fedha na kuyaacha nje ya 
Mfumo wa Usimamizi wa Fedha makusanyo yasiyopelekwa 
benki. Hivyo, ukamilifu wa taarifa za mapato katika Mfumo 
wa Usimamizi wa Fedha una shaka. 
 

❖ Mfumo wa mapato umekuwa ukikabiliwa na changamoto ya 
kuwa na taarifa za makusanyo zinazohusiana na 
halmashauri zingine. Tatizo hili linaweza kupotosha 
watumiaji wa taarifa zinazotoka kwenye Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ikiwa usuluhishi hautafanyika ipasavyo kugundua tatizo hili. 
 

❖ Mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato huruhusu 
ukusanyaji wa mapato nje mtandao. Kwa hivyo, watumishi 
wasio waaminifu wanaweza kutumia mwanya huu kwa 
manufaa yao binafsi. 
 

❖ Usajili wa eneo la kukusanyia mapato kwa mashine za 
kielekitroniki hauwezi kuhaririwa ili kukidhi mabadiliko ya 
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kuhamisha mashine za kielekitroniki mahala popote penye 
makusanyo.   

 
❖ Idadi ya mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato za 

hazitoshelezi kuweza kuyafikia maeneo yote ya kukusanya 
mapato, hivyo kufanya stakabadhi za kawaida kuendelea 
kutumika. Bado kuna mahitaji ya mashine 258 za 
kielekitroniki za kukusanyia mapato katika halmashauri 
nane kama inavyoonekana katika Jedwali Na.11-15 hapa 
chini. 

 
Jedwali Na.11-15: Orodha ya mamlaka za serikali za mitaa 
zenye upungufu wa mashine za kielekitroniki za kukusanyia 
mapato 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya Mashine 
1.  H/M Ilemela 50 
2.  H/Mji Masasi  15 
3.  H/W Mbogwe 36 
4.  H/Mji Mbulu  7 
5.  H/W Momba  38 
6.  H/W Mufindi  17 
7.  H/W Rungwe  65 
8.  H/W Simanjiro  10 

Jumla 238 
 

❖ Ukosefu au kutopatikana kwa mtandao wa simu katika 
baadhi ya vijiji hufanya shughuli za ukusanyaji wa mapato 
kuwa ngumu na hivyo kuwalazimu wakusanyaji wa mapato 
kuacha fedha taslimu katika ofisi za wawekahazina wa 
halmashauri hadi kipindi kingine cha kukusanya (kila wiki 
au kila mwezi). Hali hii husababisha kuchelewa kupeleka 
fedha benki na kupelekea kuwepo kwa viashiria vya 
upotevu wa mapato yaliyokusanywa. 

 
❖ Hapakuwa na usuluhishi wa benki uliofanywa kati ya mfumo 

na akaunti ya benki kwa sababu Mfumo ulikuwa na moduli 
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ya usuluhishi ambayo inaruhusu usuluhisho kufanyika 
kupitia Mfumo. 
 

❖ Mfumo wa Taarifa za Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hauwakumbushi walipakodi kulipa ada 
zinazohitajika, hasa muda wa malipo unapomalizika. 
 

❖ Wakati wa ukaguzi nilibaini pia kuna uchelewaji katika 
kutatua masuala yanayohusu Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ambayo 
yameripotiwa katika dawati la msaada ya OR-TAMISEMI. 
Mapungufu hayo yanapelekea kuwepo kwa mianya ya 
upotevu wa mapato yaliyokusanywa unaoweza kufanywa na 
watumishi wasio waaminifu. 

 
Kukosekana kwa mfumo bora wa ukusanyaji wa mapato, taarifa 
zinazotoka katika mfumo zinaweza zisiwe za kuaminika na 
zenye shaka. Pia, inaweza kutoa mianya ya upotevu wa mapato 
badala ya kutatua tatizo. 

 
Ninapendekeza menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kutoa mafunzo kwa watumishi hasa wahasibu wa 
mapato na watumishi wa kitengo cha TEHAMA juu ya 
matumizi mazuri ya Mfumo. Wakati huohuo, kufanyike 
ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara pamoja na 
kubadilishana majukumu miongoni mwa watumishi. 

 
Ninapendekeza pia kwa menejimenti za mamlaka za serikali 
za mitaa kwa kushirikiana na OR - TAMISEMI kuhakikisha 
kuwa Mfumo unatumiwa kwa ufanisi. Zaidi menejimenti 
zihakikishe kuwa mapungufu niliyoelezea hapo juu 
yanatatuliwa. 
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11.8 Mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato zilikuwa nje 
ya mtandao kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa muda mrefu 
Wakati wa ukaguzi wa Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nilibaini katika ‘dashboard’ ya 
mfumo kuwa mamlaka 60 za serikali za mitaa zilikuwa na 
mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato zipatazo 1,464 
zilizokuwa nje ya mtandao (offline) au kuzimwa kabisa kwa 
kipindi cha siku 2 hadi 1,249. Maelezo yanaoneshwa katika 
Kiambatisho 11-4 cha ripoti hii. 

 
Usimamizi hafifu wa mashine za kielekitroniki za kukusanyia 
mapato kunaofanywa na menejimenti za mamlaka za serikali 
za mitaa umesababisha kuchelewa kugundua mashine za 
kukusanyia mapato zilizokuwa nje ya mtandao kwa kipindi 
kirefu. Mapato yaliyokusanywa na mashine hizo zilizokuwa nje 
ya mtandao hayakuonekana katika Taarifa ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa 
hiyo, mapato hayo hayakupelekwa benki na wakusanyaji wa 
mapato. 

 
Ninashauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuwa mashine zote za kielekitroniki za 
kukusanyia mapato zilizokuwa nje ya mtandao 
zinaunganishwa kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na kiasi chochote 
kilichokusanywa na mashine hizi kinapelekwa benki. 

 
Pia, ninazishauri mamlaka husika za serikali za mitaa 
kuanzisha utaratibu wa usimamizi wa karibu wa mashine za 
kielekitroniki za kukusanyia mapato ili kuepuka kujirudia 
kwa hali hiyo. 
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11.9 Mashine za kielektroniki za kukusanyia mapato kuonesha 
siku hasi kwenye ‘dashboard’ ya Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Uhakiki nilioufanya kwenye Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ulibaini kuwa katika 
‘dashboard’ ya Mfumo, halmashauri saba zilikuwa na mashine 
za kielekitroniki za kukusanyia mapato zipatazo 12 zilizokuwa 
zinaonesha siku hasi. ‘Dashboard’ ya Mfumo ilionesha tarehe 
ya mwisho ambayo bado haijafikiwa na matokeo yake 
ilisababisha siku hasi zilizoanzia 18 hadi 4,552. Maelezo 
yanaoneshwa katika Jedwali Na.11-16 hapa chini. 

 
Jedwali Na.11-16: Orodha ya mamlaka za serikali zenye 
mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato zenye siku 
hasi kwenye ‘dashboard’ ya Mfumo wa Ukusanyaji wa 
Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Mashine 

Idadi ya Siku Hasi 
Kuanzia Hadi 

1.  H/W Bahi  1 18  
2.  H/W Itigi  1 973  
3.  H/W Kakonko  1 4,552  
4.  H/W Kilolo  2 1,849 2,695 
5.  H/W Kilwa  1 354  
6.  H/W Meru  3 102 542 
7.  H/W Nzega  3 557 3352 

Jumla 12   

 
Mashine za kielekitroniki za kukusanyia mapato zinazoonesha 
siku hasi zinaweza kuwa zimewekwa kwa makusudi ili kuficha 
ukweli wa idadi ya siku ambazo mashine hizo zilikuwa nje ya 
mtandao kwa mwaka. Kitendo kinaweza kupelekea upotevu wa 
mapato yaliyokusanywa. 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa kushirikiana na OR- TAMISEMI kuhakikisha kuwa 
hali ya mashine zenye siku hasi kwenye ‘dashboard’ ya 
Mfumo inarekebishwa ili uoneshe hali halisi ya mashine. 
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Ofisi ya Rais - TAMISEMI inasisitizwa kuweka udhibiti 
madhubuti kwenye mashine za kielekitroniki za kukusanyia 
mapato ili kuhakikisha kuwa haziwezi kuchezewa na 
wakusanyaji wa mapato wasio waaminifu. 
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SURA YA 12 
 

USIMAMIZI WA MALI 
 
12.1 Utangulizi 

Usimamizi wa mali ni utaratibu maalum wa undeshaji na 
utambuzi wa thamani ya mali ambazo zinasimamiwa na taasisi 
katika kipindi cha matumizi ya mali hizo. Utaratibu huu 
unahusisha utumiaji, uendeshaji, uendelezaji, ufuatiliaji na 
uuzaji wa mali kwa gharama nafuu kwa lengo la kutoa huduma 
bora kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
Mfumo madhubuti wa usimamizi wa mali ni muhimu kwa taasisi 
kwani unasaidia kusimamia na kuongoza shughuli za kila siku 
na hivyo huongeza tija na kuifanya taasisi kuwa katika nafasi 
nzuri. Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, mfumo unawezesha 
kutathmini, kuamua na kutumia fursa muhimu. Pia, huonesha 
njia bora ya kupunguza vihatarishi. 

 
Mapitio ya mchakato wa usimamizi wa mali katika halmashauri 
185 yalibaini mapungufu yanayohitaji kushughulikiwa mapema 
kwa faida ya halmashauri zilizohusika. Mapungufu 
yaliyoonekana katika usimamizi wa mali za mamlaka za serikali 
za mitaa yameorodheshwa hapa chini. 
 

12.2 Mali za kudumu zisizotumika na ambazo hazijafanyiwa 
matengenezo  
Agizo la 45(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa la 
Mwaka 2009 linaelekeza kwamba mali zote ambazo hazitumiki, 
zisizotengenezeka, na zilizochakaa zitambuliwe na ziondolewe 
baada ya kupata idhini ya kamati ya fedha pamoja na baraza 
la madiwani. 
 
Matakwa ya Agizo hili yamesisitizwa kwenye Aya ya 26 ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma 
Namba 21 inayozitaka taasisi kufanya tathmini kila tarehe ya 
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mwisho ya kuandaa taarifa ili kuona iwapo kuna mazingira 
yanayoashiria mali kupoteza thamani yake. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini kuwa kuna mali 
mbalimbali 912 kama vile magari, pikipiki, na mitambo katika 
halmashauri 121 ambazo hazitumiki kwa muda mrefu zikiwa 
katika maeneo mbalimbali. Kati ya mali hizo, 64 ziliachwa 
katika karakana binafsi au TEMESA kwa kipindi cha kati ya 
miezi sita hadi miaka ishirini. Halmashauri nyingi zilishindwa 
kutoa ushahidi wa kuandaa taarifa zinazoonesha mazingira 
yanayoashiria mali kupoteza thamani yake ingawa baadhi yao 
zilikuwa na ushahidi wa juhudi zilizofanywa za kutafuta ruhusa 
kutoka kwa mamlaka husika ya kuondoa mali hizo na zilikuwa 
zikisubiri idhini. Maelezo zaidi yanapatikana katika 
Kiambatisho 12-1 na 12-2 mtawali. 
 
Hali hii imekuwa mbaya kwa mwaka wa fedha 2018/19 kwa 
asilimia 82 ikilinganishwa na mali za kudumu zilizogunduliwa 
kutotumika katika halmashauri 97 katika Mwaka wa Fedha 
2017/18. 
 
Mali zisizotumika zikiachwa kwa muda mrefu bila 
kutengenezwa huzidi kuharibika kwa uchakavu. Hali hii 
huongeza gharama za matengenezo na kutokuwepo kwa faida 
kiuchumi kutokana na kutotumika kwa mali hizo. Vilevile, hali 
hii husababisha kupungua thamani ya mali husika katika soko 
endapo kipaumbele kitakuwa ni kuziuza. 
 
Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa kuchukua 
hatua za kuziondoa mali hizo kwa mujibu wa Agizo la 45(1) 
la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
pamoja na Aya ya 26 ya Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji 
wa Hesabu za Umma (Namba 21). Pia, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinapaswa kufanya tathmini ya mali zote ambazo 
zimetelekezwa ili kufanya uamuzi wa kuziondoa au 
kuzifanyia matengenezo. 
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12.3 Kuwapo kwa dawa zenye thamani ya Sh. 7,334,114,927 

zilizoisha muda wa matumizi bila kuteketezwa 
Zoezi la uhakiki wa mali lililofanyika mwishoni mwa Mwaka wa 
Fedha 2018/19 lilibaini uwepo wa dawa zenye thamani ya Sh. 
7,334,114,927 zilizoisha muda wake wa matumizi katika 
halmashauri 14. Hii ni kinyume na Agizo la 45(1) la Randama 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 inayoelekeza 
kwamba mali zote ambazo zimeharibika zitambuliwe na 
ziondolewe baada ya kupata idhini ya kamati ya fedha pamoja 
na baraza la madiwani. 
 
Kwa mwaka huu wa ukaguzi hali imezidi kuwa mbaya kwa 
asilimia 2,549 ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 276,887,999 
zilizoripotiwa katika Mwaka wa Fedha 2017/18. 
 
Kutoteketeza dawa zilizoisha muda wake ni kinyume na 
Mwongozo wa Uteketezaji Salama wa Dawa na Bidhaa za 
Vipodozi Zisizofaa (Toleo la Kwanza la Aprili 2000) ambao 
unaelekeza hospitali, wafamasia wa wilaya au mikoa, au 
taasisi zilizo na programu za dawa kufanya maamuzi ya 
kuziteketeza dawa zisizohitajika kwa matumizi. Maelezo zaidi 
yametolewa katika Jedwali Na.12-1 hapa chini. 
 
Jedwali Na.12-1: Halmashauri zenye dawa zilizoisha muda 
wa matumizi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kipindi (Miaka)  Thamani (SH.)   

1 H/W Mbeya  2001-17  28,538,213  
2018-19  2,734,998  

2 H/W Rungwe  2000/01-2018/19  194,785,879  
3 H/M Moshi  Hakikupatikana  7,836,003  
4 H/W Rombo  2018-19  1,247,849  
5 H/W Siha  2005-19  38,435,133  
6 H/W Hanang'  2017-19  79,538,259  
7 H/M Ilala  2015-19  101,734,533  
8 H/W Nanyumbu  1990-18  12,570,800  
9 H/W Mpwapwa  2013-19 6,503,373,919  
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10 H/W Hai  1990-18  51,573,053  
11 H/W Mwanga  2004-19  67,456,239  
12 H/W Same  2014-19  16,651,161  
13 H/W Sengerema  2013-18  8,915,680  
14 H/W Chunya  2013-19  218,723,208  

Jumla 7,334,114,927 

 
Kuendelea kutunza dawa zilizoisha muda wake kunaweza kuwa 
hatari kwa maisha ya watu na mazingira (uchafuzi wa 
mazingira). Vilevile, dawa zisizohitajika zinachukua nafasi 
ambayo ingetumika kuhifadhia dawa nyingine. 
 
Ninapendekeza mamlaka za serikali za mitaa kufuatilia 
vibali kutoka kwa mamlaka husika ili ziweze kuteketeza 
dawa zilizoisha muda wake kwa njia salama na kwa haraka. 
Pia ziimarishe taratibu za kuhifadhi dawa, na hivyo kusaidia 
kuzuia dawa kuharibika kwa sababu zinazozuilika. 
 

12.4 Magari na mali zingine kutokatiwa bima 
Agizo la 95(1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 linawataka maafisa usafiri kuhakikisha kuwa 
magari yote yanawekewa bima dhidi ya majanga 
yasiyotarajiwa na kuhakikisha malipo ya bima yanafanyika 
pindi muda unapowadia. 
 
Katika mwaka wa ukaguzi, ilibainika kuwa jumla ya mali za 
kudumu 617 kama vile mitambo, magari, na pikipiki 
zinazomilikiwa na halmashauri 51 zilikuwa zikifanya kazi bila 
kuwa na bima halali kinyume na Agizo la 95(1) la Randama ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 
 
Hali hii inasababishwa na mamlaka husika za serikali za mitaa 
kutotenga bajeti kwa ajili ya gharama za bima. Orodha ya 
mamlaka za serikali za mitaa ambazo mali zake hazikuwa na 
bima inawaoneshwa kwenye Jedwali Na.12-2 hapa chini. 
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Idadi ya mali, hususani magari na pikipiki, zinazofanya kazi bila 
kuwa na bima imeongezeka kwa asilimia 127 ikilinganishwa na 
mali 266 ambazo hazikuwa na bima zilizoripotiwa katika 
Mwaka wa Fedha 2017/18. 

 
Jedwali Na.12-2: Mali za kudumu ambazo hazikukatiwa bima 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Idadi 
ya 
Mali 

 Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi 
ya 
Mali 

1 H/Jiji Arusha  35 26 H/Mji Makambako  8 
2 H/W Arusha  14 27 H/W Makete  3 
3 H/W Babati  2 28 H/W Mbarali  2 
4 H/M Babati  5 29 H/W Mbogwe  21 
5 H/W Bukombe  61 30 H/W Mheza  2 
6 H/W Bumbuli  3 31 H/W Misungwi  8 
7 H/W Bunda  22 32 H/W Mkalama  17 
8 H/W Busega  5 33 H/W Mkinga  7 
9 H/W Chunya  13 34 H/W Momba  5 

10 H/W Gairo  2 35 H/W Mpanda  3 
11 H/W Handeni  8 36 H/M Mpanda 30 
12 H/Mji Handeni  1 37 H/W Mpimbwe  16 
13 H/M Ifakara  6 38 H/M Mtwara  14 
14 H/M Ilemela  13 39 H/W Nachingwea  1 
15 H/W Iramba  20 40 H/W Ngorongoro  1 

16 
H/M Kigoma 
Ujiji 31 41 H/Mji Njombe  29 

17 H/W Kilosa  15 42 H/W Ruangwa  4 
18 H/W Kilwa  7 43 H/W Rungwe  18 
19 H/W Kiteto 9 44 H/W Sengerema  11 

20 
H/Mji 
Korogwe  1 45 H/W Siha  15 

21 H/W Kyela  10 46 H/W Sikonge  11 
22 H/W Lindi  8 47 H/W Simanjiro 2 
23 H/W Liwale  6 48 H/M Singida  13 
24 H/W Longido  35 49 H/M Sumbawanga  15 
25 H/W Magu  13 50 H/M Tabora 4 

      51 H/W Ukerewe  12 
Jumla 617 
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Kutumia mali bila kuwa na bima inaziweka halmashauri kwenye 
hatari ya kutopata fidia ya bima kwa gharama za ukarabati au 
kubadilishiwa mali inapotokea ajali. 

 
Ninapendekeza kwa menejimenti za serikali za mitaa 
kuhakikisha magari, pikipiki, na mitambo yote inakatiwa 
bima kwa mujibu wa Agizo la 95(1) la Randama ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009. 
 

12.5 Kukosekana kwa hati miliki za ardhi, majengo, na mali 
zingine zenye thamani ya Sh. 85,688,595,997 
Mapitio ya taarifa za fedha pamoja na vielelezo vyake 
yalionesha kuwa mamlaka 31 za serikali za mitaa ziliripoti mali 
1429 kama vile ardhi, majengo, na mali zingine 
zinazohamishika zenye thamani ya Sh. 85,688,595,997. Hata 
hivyo, haikuwezekana kudhibitisha uwepo, umiliki, na usahihi 
wa mali iliyoripotiwa kutokana na kukosekana kwa nyaraka 
kama vile hatimiliki na kadi za usajili. Maelezo ya halmashauri 
husika yanapatikana kwenye Kiambatisho 12-3. 
 
Thamani ya mali zinazomilikiwa bila kuwa na hatimiliki katika 
mamlaka za serikali za mitaa zimeongezeka kwa asilimia 233 
ikilinganishwa na mali zilizoripotiwa katika Mwaka wa Fedha 
2017/18. 

Mazingira ambayo yalisababisha kukosekana kwa hatimiliki ni 
menejimenti kushindwa kujihusisha na mchakato wa 
kurasimisha mali ili kupata hatimiliki kutoka kwa wauzaji mara 
tu baada ya malipo ya mali hizo kufanyika. 
 
Kutokana na kukosekana kwa hatimiliki, umiliki wa kisheria wa 
ardhi, majengo, na mali zingine za halmashauri haukuweza 
kuthibitishwa. Hivyo, mali za halmashauri ziko kwenye hatari 
ya kupotea. 
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Ninazishauri menejimenti za halmashauri zinazohusika 
kushughulikia haraka urasimishaji wa mali hizo ili kupata 
haki ya umiliki kisheria. 

 
12.6 Mali za kudumu zinazokosa namba ya utambulisho Sh. 

604,066,669 
Agizo la 63(5) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa la 
Mwaka 2009 linataka mali zote za kudumu kutunzwa kwenye 
daftari la mali za kudumu na kupewa namba ya utambulisho 
itakayorahisisha utambuaji wa mali hizo. 
 
Katika mwaka wa ukaguzi, nilifanya uhakiki wa mali mpya 
zilizonunuliwa na zilizokuwepo kwa njia ya sampuli ambapo 
nilibaini kuwa halmashauri 13 hazikuweka namba za 
utambulisho kwenye mali zenye thamani ya Sh. 604,066,669 
kama ilivyoainishwa katika Randama ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya Mwaka 2009. Katika halmashauri nyingi, hali hii 
ilichangiwa na ukosefu wa bajeti. 
 
Hali hii imezidi kuwa mbaya kwa asilimia 299 ikilinganishwa na 
mali zilizokosa namba ya utambulisho zenye thamani ya Sh. 
276,887,999 zilizoripotiwa katika Mwaka wa Fedha 2017/2018. 
 
Kutokufuatwa kwa Agizo la 63(5) la Randama ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 kunapelekea usimamizi dhaifu 
wa mali na hivyo kuwa hatarini kupotea kwani utambulisho na 
utofauti kati ya mali zinazomilikiwa na taasisi moja na taasisi 
nyingine unakuwa mgumu. Maelezo zaidi yanapatikana kwenye 
Jedwali Na.12-3 hapa chini. 
 
Jedwali Na.12-3: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye mali za kudumu zisizo na namba ya utambulisho 
Na. Jina la Halmashauri Thamani ya Mali 

Zilizonunuliwa 
Zisizo na Alama ya 
Utambulisho (Sh.) 

Idadi ya Mali 
Zisizo na Alama 
ya 
Utambulisho 

1 H/jiji Arusha 9,615,820 36 
2 H/W Arusha  31,816,000  
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3 H/M Ilemela  282,859,700  
4 H/W Kaliua  3,771,000  
5 H/W Kilindi   14 
6 H/W Kishapu  51,700,000  
7 H/W Longido  15,425,000  
8 H/W Lushoto  26,531,100  
9 H/W Misungwi  55,520,000  
10 H/W Mufindi   1,700,000   
11 H/W Ngorongoro  5,039,898  
12 H/W Sikonge  8,793,000  
13 H/W Sumbawanga  111,295,151  
 Jumla  604,066,669  50 

 
Ninazishauri menejimenti za mamlaka ya serikali za mitaa 
kuzingatia matakwa ya Agizo la 63(5) la Randama ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 kwa kuchukua hatua 
stahiki ikijumuisha kuzipa namba ya utambuzi mali zote za 
kudumu na kuhuisha daftari la mali za kudumu. Pia, zitenge 
bajeti ya shughuli za utambuzi wa mali kila mwaka. 
 

12.7 Ukosefu wa rejista ya matengenezo ya magari, mitambo, na 
mali zingine  
Kanuni 137(4) (a) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013 inahitaji kila taasisi kuwa na kumbukumbu ya 
matengenezo kwa kila gari, mitambo, na vifaa vya umeme 
kama viyoyozi na majokofu. 
 
Wakati wa kukagua matengenezo ya mali, nilibaini kuwa 
halmashauri 10 zililipa Sh. 89,177,137 kwa ajili ya urekebishaji 
na matengenezo ya magari na mitambo. Hata hivyo, hakukuwa 
na kumbukumbu ya matengenezo yaliyofanyika katika daftari 
la matengenezo kwani rejista inayohusika haikuwepo, kinyume 
na Kanuni 137(4)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013. Maelezo zaidi yanapatikana kwenye Jedwali Na.12-4 
hapa chini. 
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Jedwali Na.12-4: Orodha ya halmashauri amabzo hazikuwa 
na rejista ya matengenezo  

Na. Jina la Halmashauri Gharama ya matengenezo 
(Sh.) 

1 H/W Arusha  4,050,940 
2 H/W Igunga  15,898,077 
3 H/W Karatu  36,429,655 
4 H/W Mkinga  22,681,840 
5 H/W Njombe  2,406,815 
6 H/W Songwe  7,709,810 
7 H/W Babati  Haikupatikana 
8 H/W Longido  Haikupatikana 
9 H/Mji Makambako  Haikupatikana 
10 H/W Tarime  Haikupatikana 

Jumla 89,177,137 

 
Kutokuwa na rejista kumesababisha ugumu katika kufuatilia 
matengenezo yaliyofanyika, pamoja na mabadiliko ya mara 
kwa mara ya vipuri pamoja na gharama za usimamizi na 
ufuatiliaji.  
 
Ninazisihi menejimenti za halmashauri zinazohusika 
kuzingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 kwa 
kuhakikisha kwamba maelezo yote ya matengenezo 
yameandikwa katika daftari la matengenezo ili kurahisisha 
ufuatiliaji wa matengenezo ya magari na mali zingine. 
 

12.8 Kutokuwepo au kutoboreshwa kwa rejista ya mali za 
kudumu 
Agizo la 103 la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 linazitaka mamlaka za serikali za mitaa kutunza taarifa 
za mali ambazo zinamiliki au zinazokodi. Pia, limeeleza 
kiwango cha chini cha taarifa za kujumuishwa katika rejista. 
 
Mapitio ya rejista za mali za kudumu za halmashauri zilionesha 
kuwa halmashauri 8 hazikutunza rejista. Kwa upande 
mwingine, halmashauri 3 zilikuwa na rejista ambazo 
hazikuhuishwa kwani mali ya thamani ya Sh. 94,694,000 
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zilizonunuliwa katika mwaka wa ukaguzi hazikuingizwa katika 
rejista ya mali za halmashauri. Maelezo ya halmashauri 
zilizohusika yanapatikana katika Jedwali Na.12-5 hapa chini. 
 
Jedwali Na.12-5: Orodha ya halmashauri zenye kasoro ya 
kutokuwep au kutoboreshwa kwa rejista za mali za kudumu 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kutokuwepo 
kwa rejista  

Thamani ya Mali 
ambazo Hazijaingizwa 
kwenye Rejista (Sh.) 

1 H/W Buhigwe  ✓  Haijaoneshwa 
2 H/W Chemba  ✓  Haijaoneshwa 
3 H/W Ileje  ✓  Haijaoneshwa 
4 H/W Kwimba  ✓  Haijaoneshwa 
5 H/W Longido  ✓  Haijaoneshwa 
6 H/W Mkinga  ✓  Haijaoneshwa 
7 H/W Sengerema  ✓  Haijaoneshwa 
8 H/M Ubungo ✓  Haijaoneshwa 
9 H/W Arusha  - 31,816,000 
10 H/W Kibondo  - 11,178,000 
11 H/W Kishapu  - 51,700,000 

Jumla 94,694,000 

 
Katika mwaka wa ukaguzi, utunzaji wa rejista umeimarika kwa 
asilimia 15 ikilinganishwa na halmashauri 13 ambazo 
zilizoripotiwa katika Mwaka wa Fedha 2017/18. Kukosekana 
kwa rejista za mali zisizohamishika humaanisha kuwa 
halmashauri hazitaweza kufuatilia uchakavu na thamani halisi 
ya mali zao hali inayoweza kusababisha taarifa zao za fedha 
kuwa potofu. 
 
Ninapendekeza menejimenti za halmashauri husika kutunza 
na kuhuisha rejista za mali za kudumu kwa mujibu wa Agizo 
la 103(2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009.  
 

12.9 Mali za kudumu ambazo hazitumiki Sh. 1,703,801,067 
Uhakiki wa taarifa za fedha pamoja na vielelezo vyake 
ulionesha kuwa ardhi, majengo, na mali zinazoweza 
kuhamishika zilizoripotiwa kwenye halmashauri 8 zilikuwa na 
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thamani ya Sh. 1,703,801,067. Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa 
juu ya matumizi ya mali hizo, hususani mali mpya 
zilizonunuliwa, ulionesha kuwa mali husika hazikuwa 
zinatumika kwa kipindi cha kuanzia miezi minane hadi miaka 
thelathini. Hivyo, thamani ya pesa ya vitu hivyo na faida 
zilizokusudiwa hazipatikani. 
 
Migogoro ndani ya taasisi za Serikali na miundombinu hafifu ya 
umeme ambayo haiendani na mahitaji ya vifaa ndio sababu kuu 
za kutotumika kwa muda mrefu kwa mali hizo kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na.12-6 hapa chini. 

 
Jedwali Na.12–6: Mali za kudumu ambazo hazitumiki Sh. 
1,703,801,067 

Na. 
Jina la 
Halmash
auri 

Maelezo ya 
Mali  Thamani (Sh.)  Chanzo Muda 

1 H/W 
Busokelo  

Gari Toyota 
Noah   -    Mchango wa 

TRA  
Mwaka 
1 

2 H/W 
Chato  Jenereta 1  -    

Imepatikana 
kutoka 
Kikumbaitale  

- 

3 H/jiji 
Dodoma  

Stendi ya 
Mabasi 1,424,561,267  Imejengwa Mwaka 

1 

4 H/M 
Ilemela  

Jenereta, 
mashine ya 
kukausha 
nguo na 
mashine ya 
kufulia nguo 

102,175,930 Vimenunuliwa Miezi 
8 

5 H/W 
Mafia  

Mashine ya 
joto kwa 
watoto 
wachanga   

- Wahisani wa 
nje 

Miaka 
8 
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6 H/jiji 
Mbeya  

Mashine ya 
kutotoleshea 
kuku 

 -    

 Imepatikana 
kutoka 
Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi  

Miaka 
30 

7 H/W 
Msalala  

Jengo la 
uwekezaji 78,360,000 

 Imepatikana 
kutoka H/Mji 
Kahama   

Miaka 
7 

8 H/Mji 
Nzega  

Vifaa vya 
hospitali 85,053,870 

Imepatikana 
kutoka 
TAMISEMI  

Miezi 
8 

9 H/W 
Urambo  Kompyuta 13,650,000 Zimenunuliwa  Miezi 

8 
Jumla 1,703,801,067     

 
Menejimenti za halmashauri husika zinashauriwa 
kuhakikisha kwamba mali zote zinatumika kama 
zilivyokusudiwa. Pia, zihakikishe kwamba migogoro 
inayoendelea inasuluhishwa mapema ili mali zilizopo 
zitumike kama zilivyokusudiwa. 
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SURA YA 13 

 
MATOKEO YA KAGUZI MAALUMU 

 
13.1 Utangulizi 

Ukaguzi maalumu ni ukaguzi wa kina unaofanyika eneo 
maalumu la shughuli za taasisi. Kulingana na Kifungu cha 29(2) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 na 
Kanuni ya 79(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu anaweza kufanya ukaguzi 
maalumu kwenye taasisi, wakala, wizara, idara, mashirika, au 
mamlaka za serikali za mitaa kwa ombi la mtu yoyote ingawa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali halazimishwi 
kukubali maombi hayo.  

 
Kulingana na Kanuni ya 78 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 
Mwaka 2009, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
kwa utashi wake, anaweza kufanya ukaguzi maalumu wowote 
kama anavyoona inafaa. Kanuni ya 81(a)-(c) ya Kanuni za 
Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009 inaeleza namna ambavyo 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza kutoa 
ripoti ya ukaguzi maalumu. 

 
Katika mwaka uliokaguliwa, nimefanya kaguzi maalumu saba 
katika mamlaka za serikali za mitaa saba kama muhtasari 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.13-1 hapa chini. 

 
Jedwali Na.13-1: Kaguzi maalumu zilizofanyika katika 
Mwaka wa Fedha 2018/19 

Na Jina la 
Halmashauri 

Mwaka wa Fedha Mamlaka 
Iliyoomba 

1.  H/W Bahi  2013/14 hadi 2017/18 TAKUKURU 
2.  H/W Kondoa  2013/14, 2011/12 hadi 

2018/19 
TAKUKURU 

3.  H/W Kongwa  2013/14, 2011/12 hadi 
2018/19 

TAKUKURU 

4.  H/W Mpwapwa 2015/16 hadi 2017/18 TAKUKURU 
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Na Jina la 
Halmashauri 

Mwaka wa Fedha Mamlaka 
Iliyoomba 

5.  H/W Chemba  2011/12 hadi 2018/19 TAKUKURU 
6.  H/Mji Masasi  2014/15 hadi 2017/18 TAKUKURU 
7.  H/W Handeni 2008/09 hadi 2018/19 TAKUKURU 

 
Kutokana na taarifa za kaguzi maalumu nilizofanya kwa Mwaka 
wa Fedha 2018/19, masuala muhimu yafuatayo yalibainishwa. 

 
13.2 UKAGUZI MAALUMU WA HALMASHAURI YA WILAYA YA BAHI 

 
13.2.1 JINA LA MRADI: MRADI WA MAJI KIJIJI CHA MUNDEMU 

 
a) Malipo yaliyofanywa kwa kazi ambazo hazikufanyika 

yaliyoisababishia Serikali hasara ya Sh. 25,820,400 
Ukaguzi uliofanyika kwenye eneo la mradi tarehe 21 Oktoba 
2019 na 22 Oktoba 2019 na timu maalumu ya ukaguzi pamoja 
na timu ya menejimenti na wanachama wa COWSO katika Kijiji 
cha Mndemu kilichopo katika Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 
ulibaini jumla ya Sh. 25,820,400 zililipwa kwa mkandarasi kwa 
kazi ambayo haikufanyika. 
 
Ninashauri hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya 
wafanyakazi wa halmashauri waliobainishwa katika ripoti 
husika kwa kushindwa kuwajibika katika nafasi zao na 
kupelekea mkandarasi kulipwa kwa kazi ambazo hakufanya 
na hivyo kuisababishia Serikali hasara ya Sh. 25,820,400. 
Aidha, menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 
ifuatilie kuhakikisha kuwa fedha hizo zilizolipwa zaidi kwa 
mkandarasi zinarejeshwa. 
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b) Udanganyifu uliofanywa na mtumishi wa halmashauri katika 

taarifa ya mwisho ya utekelezaji 
Nilibaini vitendo vya ubadhirifu vilivyofanywa na mtumishi wa 
halmashauri katika taarifa ya mwisho ya utekelezaji kwa 
kuonesha kuwa kazi zilifanyika wakati hazikufanyika. Hii ina 
maana kwamba meneja mradi alidanganya kwenye vipimo vya 
kazi iliyofanyika ili kumwibia mwajiri. 

 
Ninashauri hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya mtumishi 
wa halmashauri aliyebainika kufanya udanganyifu huo. 

 
c) Matumizi ya fedha za matazamio kwa shughuli ambazo 

hazikuelezwa na kupelekea timu ya ukaguzi maalumu 
kushindwa kuthibitisha matumizi yake Sh. 35,976,835 
Nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 51,953,670 kilihamishiwa akaunti 
ya amana kutoka akaunti ya maji zikiwa ni fedha za matazamio 
za mkandarasi wa mradi wa maji. Katika kufuatilia namna 
fedha hizi zilivyotumika, nilibaini hadi kipindi cha ukaguzi huu 
kinamalizika ni kiasi cha Sh. 15,976,835 tu ndicho kililipwa kwa 
mkandarasi na bakaa Sh. 35,976,835 zilitumika kwa shughuli 
ambazo hazikukusudiwa.  

 
Ninaitaka menejimenti ya Halmashauri kwa kutumia mapato 
ya ndani kurejesha fedha za matazamio kiasi cha Sh. 
35,976,835 zilizotumika kwa matumizi yasiyokusudiwa. 
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13.3 UKAGUZI MAALUM WA HALMASHAURI YA WILAYA YA KONDOA 
 

13.3.1 JINA LA MRADI: MRADI WA MAJI KATIKA VIJIJI VYA 
MLONGIA, GOIMA NA KELEMA KUU 

 
a) Ukiukwaji wa matakwa ya mikataba na sheria za fedha 

kulikosababisha kufanyika malipo yasiyostahili ya Sh. 
120,579,081  
Nilibaini kwamba halmashauri ilikiuka matakwa ya mikataba 
kulikopelekea nyongeza ya gharama za kazi za ziada kwenye 
mkataba zenye jumla ya Sh. 80,405,250 kinyume na utaratibu. 
Ongezeko hili la gharama halikuidhinishwa na ofisa masuuli 
wala na bodi ya zabuni.  
 
Aidha, sheria za fedha hazikuzingatiwa ipasavyo na 
kusababisha Halmashauri kufanya malipo bila kukata kodi ya 
zuio ya jumla ya Sh. 40,173,831. 
 
Ninaishauri menejimenti ya Halmashauri ifanye uhakiki wa 
matumizi ya fedha hizi na taarifa zipelekwe kwenye 
Mamlaka husika kwa uthibitisho. Pia, menejimenti ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa ihakikishe, kwa siku 
zijazo, mabadiliko yote ya mikataba yanaidhinishwa na bodi 
ya zabuni. Zaidi, ninatoa wito kwa menejimenti ya 
Halmashauri ichukue hatua za kinidhamu kwa mtumishi 
aliyetajwa kwenye ripoti ya ukaguzi maalum kwa kupitisha 
malipo kwa mkandarasi bila kukata kodi ya Serikali. 
Mkandarasi anapaswa arejeshe fedha zote ambazo 
hazikukatwa katika malipo aliyolipwa na Halmashauri. 

 
b) Hasara iliyopatikana kwa malipo ya wakandarasi kwa kazi 

ambazo hazikufanyika kwa mujibu wa mikataba Sh. 
436,002,059 
Kama sehemu ya mchakato wa ukaguzi wangu, nilitembelea 
maeneo ambako miradi ilikuwa inatekelezwa na kubaini kuwa 
Serikali ilipata hasara ya jumla ya Sh. 436,002,059 kutokana na 
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malipo yaliyofanyika kwa wakandarasi kwa kazi ambazo 
hazikufanyika kwa mujibu wa mikataba katika mradi wa Kijiji 
cha Mlongia (Sh. 120,247,164), Kijiji cha Goima (Sh. 
137,047,995), na Kijiji cha Kelema (Sh. 178,706,900). 
 
Ninaishauri menejimenti ya Halmashauri kuchukua hatua za 
kinidhamu kwa watumishi waliohusika na usimamizi wa 
mradi wa maji kama walivyotajwa kwenye ripoti ya ukaguzi 
kwa kuisababishia Serikali hasara ya Sh. 436,002,059. Pia, 
wakandarasi wote wa miradi ya maji katika vijiji vyote vitatu 
wachukuliwe hatua za kisheria kwa kujihusisha na uharibifu 
wa mali ya umma. Pia, hatua za kisheria zichukuliwe dhidi 
ya wakandarasi ili warejeshe fedha za Serikali zilizolipwa 
kunyume na masharti ya mikataba husika. 

 
13.4 UKAGUZI MAALUM WA HALMASHAURI YA WILAYA YA CHEMBA  

 
13.4.1 JINA LA MRADI: MRADI WA MAJI VIJIJI VYA LAHODA NA 

KISANDE 
 

a) Halmashauri ilipoteza Sh. 45,139,900 kwa kutomtoza 
mkandarasi gharama ya kuchelewesha mradi 
Nilibaini kuwa Halmashauri ilisaini mikataba na wakandarasi 
kukiwa na sharti la kumkata fedha kama tozo ya kuchelewa 
kukamilisha mradi. Katika ukaguzi wangu nilibaini mkandarasi 
alichelewesha kukamilisha mradi lakini Halmashauri 
haikumtoza tozo kiasi cha Sh. 45,139,900, hivyo kuwa hasara 
kwa Halmashauri. 

 
Ninashauri hatua stahiki zichukuliwe kwa aliyekuwa Mkuu 
wa Idara ya Maji wakati mradi ukitekelezwa kama 
alivyotajwa kwenye ripoti ya ukaguzi maalum kwa 
kushindwa kutoza fedha za gharama ya kuchelewesha mradi 
kinyume na Kifungu 52.1 SCC cha mkataba.  
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b) Malipo yaliyofanywa kwa mzabuni bila kuwa na mkataba Sh. 
42,742,400 
Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini Halmashauri ilimlipa 
mzabuni M/S Davis & Shirtliff (mkandarasi mdogo) kiasi cha Sh. 
42,742,400 kwa ajili ya ufungaji wa pampu za maji bila kuwa 
na mkataba naye kwa pampu ambazo zilikuwa ndani ya 
mkataba Na. LGA/136/2013-2014/W/11/13 baina ya 
Halmashauri na mkandarasi M/S Mrimi International (T) Ltd. 
 
Halmashauri inapaswa kufuata masharti ya mkataba kwa 
kumlipa mkandarasi waliyeingia naye mkataba badala ya 
kuilipa kampuni isiyo katika mkataba. Mwenendo huu 
unaweza kusababisha hasara kwa Serikali au migogoro ya 
kisheria isiyokuwa ya ulazima ambayo itapelekea malipo ya 
fedha ya tozo au adhabu. 
 

c) Fedha za matazamio zilizokuwa kwenye akaunti ya amana 
na kutumika kwenye matumizi mengine yasiyojulikana Sh. 
40,762,250 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Halmashauri ilikata kiasi 
cha Sh. 40,762,250 ya malipo ya wakandarasi na kuzitunza 
katika akaunti ya amana. Hata hivyo, baadaye fedha hizo 
zilitumika kwa shughuli zisizojulikana ambazo hazihusiani na 
fedha za matazamio. 

 
Menejimenti ya Halmashauri inashauriwa kuimarisha 
udhibiti wa fedha kwenye akaunti ya amana ikiwa ni pamoja 
na kurejesha kwenye akaunti ya amana kiasi cha Sh. 
40,762,250 kilichotumika bila idhini. Aidha, hatua stahiki 
zichukuliwe dhidi ya mwekahazina wa halmashauri kwa 
kushindwa kuimarisha udhibiti katika usimamizi wa akaunti 
ya amana kwa mujibu wa Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa 
Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa Mwaka 2009; 
pia kwa kupitisha matumizi ya fedha za matazamio bila 
kibali cha Mkuu wa Idara ya Maji. 
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d) Hasara iliyopatikana kutokana na malipo kwa mkandarasi ya 
kazi ambazo hazikufanyika kwa mujibu wa mikataba Sh. 
124,092,992 
Katika ukaguzi huu maalumu nilitembelea maeneo ambayo 
miradi ilitekelezwa na kubaini kuwa Serikali ilipata hasara ya 
Sh. 124,092,992 kutokana na malipo yaliyofanyika kwa 
mkandarasi kwa kazi ambazo hazikufanyika kwa mujibu wa 
mikataba. 
 
Ninaishauri menejimenti ya Halmashauri ihakikishe 
mkandarasi anarejesha kiasi cha Sh. 124,092,992 
zilizotumika kugharamia mradi ambao hautoi maji kama 
ilivyokusudiwa. Vilevile, hatua zinapaswa kuchukuliwa dhidi 
ya mhandisi wa halmashauri kwa kuisababishia hasara 
Serikali ya Sh. 124,092,992. 
 

13.5 UKAGUZI MAALUM HALMASHAURI ZA WILAYA KONDOA NA 
CHEMBA 
 

13.5.1 JINA LA MRADI: MRADI WA MAJI NTOMOKO 
 

a) Matumizi yasiyostahili ya fedha za matazamio Sh. 
209,020,200 
Ukaguzi ulibaini makato ya fedha za matazamio kiasi cha Sh. 
209,020,200 ambacho kilipaswa kuwa kwenye akaunti ya 
amana. Hata hivyo, hadi wakati wa kukamilisha ukaguzi huu 
(tarehe 06 Disemba 2018) akaunti ya amana ilikuwa na Sh. 123, 
827,612 pekee ambazo hazihusiani kabisa na fedha za 
matazamio za ukarabati wa Mradi wa Maji wa Ntomoko. Hii 
inamaanisha kuwa fedha za matazamio zilitumika kwa 
matumizi mengine yasiyopangwa.  

 
Nilijiridhisha kuwa fedha za matazamio zilitumika kinyume 
na utaratibu, hivyo ninamtaka Mkurugenzi wa Halmashauri 
ahakikishe kiasi hicho kinarejeshwa. Pia, hatua stahiki 
zichukuliwe dhidi ya Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
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ya Wilaya ya Kondoa aliyetangulia na aliyekuwa Kaimu 
Mwekahazina wa Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa kama 
walivyotajwa kwenye ripoti ya ukaguzi maalum kwa 
kushindwa kusimamia fedha za Serikali na kupelekea 
matumizi holela. 
 

b) Uwepo wa malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika Sh. 
228,440,000 

Nilijiridhisha pasi na shaka uwepo wa kazi tatu zenye thamani 
ya Sh. 228,440,000 ambazo hazikufanyika ingawa zilijumuishwa 
katika hati ya malipo namba moja hadi sita na mkandarasi 
kulipwa.  
 
Kulingana na makosa yaliyotajwa hapo juu, ninapendekeza 
wahusika wote waliotajwa katika taarifa wachukuliwe hatua 
stahiki za kisheria kwa udanganyifu wa malipo walioufanya 
na kuisababishia Serikali hasara. 
 

c) Udanganyifu katika aina na vipimo vya kazi zilizofanyika 
kupelekea malipo ya zaidi ya Sh. 1,032,252,000 
Nilijiridhisha pasi na shaka uwepo wa kazi 10 zenye thamani ya 
Sh. 1,032,252,000 ambazo zililipwa kwa mkandarasi kupitia 
hati ya malipo namba moja hadi sita kinyume na aina na urefu 
wa vipimo vya kazi halisi iliyofanywa. 
 
Kulingana na makosa yaliyotajwa hapo juu, ninapendekeza 
wahusika wote waliotajwa katika ripoti ya ukaguzi 
wachukuliwe hatua stahiki za kisheria kwa udanganyifu wa 
malipo walioufanya na kuisababishia Serikali hasara. 

d) Malipo kwa mhandisi mshauri kwa kazi ambazo 
hazikufanyika Sh. 107,265,057 
Nilibaini uwepo wa malipo yaliyofanywa kwa mhandisi mshauri 
ya Sh. 107,265,057 wakati kazi hizo hazikufanyika au kufanywa 
na mhandisi mshauri kwa mujibu wa mkataba. 
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Ninashauri aliyekuwa mhandisi mshauri katika mradi wa 
maji Ntomoko achukuliwe hatua za kisheria kwa kuomba na 
kulipwa kiasi cha Sh. 107,265,057 bila kufanya kazi kwa 
mujibu wa mkataba na kuisababishia Serikali hasara ya kiasi 
hicho cha fedha.  

Pia, mhandisi wa maji wa Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa 
na mtumishi ambaye alikuwa kaimu mhandisi wa maji 
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa wachukuliwe hatua za 
kisheria kwa kushiriki kuiingizia Serikali hasara kwa 
kupitisha malipo ya kazi ambayo haikufanyika kinyume na 
Aya ya 71(1)(a) ya Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009. 

Vilevile, aliyekuwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kondoa achukuliwe hatua stahiki kwa kuidhinisha malipo 
kwa mhandisi mshauri bila kujiridhisha iwapo kazi 
imefanyika sawasawa. 

e) Usimamizi wa mradi usioridhisha uliosababisha kutekelezwa 
kwa kazi zisizokuwa na tija 
Nilitembelea Mradi wa Maji wa Ntomoko na kupitia kwa kina 
taarifa ya ukaguzi wa kitaalamu (technical inspection report) 
ya mwezi Mei 2018 iliyoshirikisha wadau, ambao, kwa pamoja, 
waliisaini ikiwa na maana ya kukubali matokeo ya taarifa hiyo. 
Katika taarifa hiyo, imegundulika kuwa:  
✓ Tenki la maji lililojengwa kwa gharama ya Sh. 40,000,000 

kwenye chanzo cha maji Ntomoko halitumiki. 
✓ Miundombinu ya maji ya thamani ya Sh. 564,800,000 kama 

ilivyooneshwa kwenye ripoti yenye urefu wa mita 11,296 
haitumiki. 

✓ Mabomba kutoka Kijiji cha Songolo hadi Madaha ya thamani 
ya Sh. 198,209,000 hayatumiki. 

✓ Vituo 53 vya kutolea maji vyenye thamani ya Sh. 79,500,000 
havifanyi kazi kwa sababu miundombinu ya maji iliyowekwa 
haitoi maji katika vijiji husika kutokana na usimamizi na 
maelekezo yasiyoridhisha ya mhandisi mshauri. 
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✓ Kwa mujibu wa taarifa ya Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS), imethibitika kuwa mabomba yaliyotumika ni PN8 
wakati kwa mujibu wa mkataba mabomba yaliyopaswa 
kutumika ni PN12. Kitendo cha mkandarasi kutumia 
mabomba ya PN8 kimesababisha mabomba hayo kutohimili 
mgandamizo wa maji hivyo kupasuka.  

 
Ninapendekeza mhandisi mshauri achukuliwe hatua za 
kisheria kwa kushindwa kutimiza majukumu yake na 
kuisababishia Serikali hasara ya mamilioni ya fedha. 

 
13.6 UKAGUZI MAALUM WA HALMASHAURI YA WILAYA YA 

KONGWA 
 

13.6.1 JINA LA MRADI: MRADI WA MAJI WA VIJIJI VYA MKOKA NA 
SONGAMBELE 

 
a) Hasara iliyotokana na malipo kufanyika kwa wakandarasi 

kwa kazi ambazo hazikufanyika Sh. 348,237,951 
Ukaguzi maalumu nilioufanya umebaini kuwa Halmashauri 
ilimlipa mkandarasi wa miradi ya maji katika Vijiji vya 
Songambele na Mkoka kwa kazi ambazo hazikufanyika kinyume 
na matakwa ya mkataba. Mapungufu haya yameisababishia 
Serikali hasara ya Sh. 348,237,951. 

 
Ninatoa wito kwa mamlaka husika kuchukua hatua stahiki 
dhidi ya mkandarasi kwa kugushi. Mamlaka husika ihakikishe 
mkandarasi anarejesha kiasi cha Sh. 348,237,951 alizolipwa 
zaidi kwa kazi ambazo hakuzifanya. Pia, hatua stahiki 
zichukuliwe kwa mtumishi wa Halmashauri kwa 
kuisababishia Halmashauri hasara kwa kuthibitisha na 
kuidhinisha malipo ya ziada ya kazi ambazo hazikufanyika. 
Zaidi, ninaishauri Bodi ya Usajili wa Wakandarasi na Bodi ya 
Usajili ya Wahandisi kuwachukulia hatua stahiki mkandarasi 
na mhandisi mshauri kwa vitendo vyao vya udanganyifu. 
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b) Uwekaji wa mabomba yenye viwango tofauti na 
vilivyokubalika katika mkataba na kusababisha hasara ya Sh. 
23,090,090 
Nilibaini kuwa Serikali ilipata hasara ya Sh. 23,090,090 kwa 
kufanya malipo kwa mkandarasi aliyeweka mabomba yenye 
viwango tofauti na vilivyomo kwenye mkataba. 

 
Ninaitaka menejimenti ya Halmashauri ihakikishe kuwa 
mkandarasi anarejesha kiasi cha Sh. 23,090,090 alicholipwa 
zaidi. Aidha, mamlaka husika zichukuwe hatua stahiki kwa 
mkandarasi kwa udanganyifu na mhandisi mshauri 
achukuliwe hatua stahiki na mamlaka husika kwa 
kutosimamia ipasavyo mkataba wa ujenzi wa mradi wa maji. 
Zaidi, hatua stahiki zichukuliwe kwa mtumishi wa 
Halmashauri kwa kuidhinisha malipo ya kazi ambazo 
hazikufanyika. 

 
c) Utekelezaji wa mradi wa maji kwa kiwango cha chini katika 

Kijiji cha Mkoka na kusababisha mradi kutotoa maji kwa 
ufanisi tangu kukamilika kwake 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Mradi wa Maji katika Kijiji 
cha Mkoka wa thamani ya Sh. 528,786,587 hautoi maji kwa 
ufanisi tangu kukamilika kwake. 

 
Ninashauri mamlaka husika kuchukua hatua stahiki kwa 
watumishi wa Halmashauri pamoja na mkandarasi 
waliotajwa katika taarifa kwa kutosimamia na kutotekeleza 
ipasavyo mkataba wa ujenzi wa miundombinu ya maji na 
kusababisha kutotoa maji kwa ufanisi tangu kukamilika.  
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13.6.2 UKAGUZI MAALUM WA SHULE YA SEKONDARI YA KIBAIGWA 
 

a) Mchakato mzima wa manunuzi haukuzingatia Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na. 21 ya Mwaka 2004 
Wakati wa ukaguzi wa mchakato wa zabuni ya kumpata 
mkandarasi nilibaini kuwa mchakato wote wa manunuzi 
ulikuwa kinyume na Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya 
Mwaka 2004.  
 
Ninashauri wajumbe wa Kamati ya Ujenzi wachukuliwe 
hatua kwa mujibu wa Kifungu cha 87(1)(f) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na. 21 ya Mwaka 2004. Pia, hatua stahiki 
zichukuliwe kwa mujibu wa Kifungu cha 87(1)(f) cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya Mwaka 2004 kwa maofisa 
kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) waliohusika moja 
kwa moja na mradi ikiwa ni pamoja na kutoa maelekezo kwa 
uongozi wa Shule ya Sekondari Kibaigwa.  
 

b) Kukosekana kwa taarifa ya matumizi ya mabati 
yaliyopokelewa kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa, menejimenti ya shule 
ilipokea mabati 260 kutoka Mamlaka ya Elimu Tanzana kwa ajili 
ya kuezeka mabweni mawili. Matumizi ya mabati hayo 
hayakuweza kuletwa kwangu, hivyo nilishindwa kuthibitisha 
matumizi yake. 

Ninatoa wito hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya 
wafanyakazi waliohusika ikiwa ni pamoja na aliyekuwa Mkuu 
wa Shule ya Sekondari Kibaigwa kwa kipindi hicho na 
aliyepokea mabati hayo kama ilivyoainishwa kwenye taarifa. 

 
c) Hasara iliyotokana na ujenzi wa mabweni Sh. 86,538,685 

Nilipitia Ripoti ya Mthaminishaji Mkuu wa Serikali ya mwezi 
Aprili 2019 na kubaini thamani ya mabweni mawili ilikuwa Sh. 
60,584,000. Hata hivyo, jumla ya malipo yaliyofanywa kwa 
mkandarasi wa ujenzi wa mabweni hayo ni Sh. 147,122,685, 
ikimaanisha kuwa Serikali ilipata hasara ya Sh. 86,538,685 
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sawa na asilimia 59 ya fedha zote alizolipwa mkandarasi wakati 
mkataba unavunjwa. 

 
Ninashauri hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya 
mkandarasi aliyetajwa kwenye taarifa kwa kukiuka matakwa 
ya mkataba. Aidha, hatua stahiki zichukuliwe kwa 
msimamizi wa mradi kwa kushindwa kutimiza majukumu 
yake ipasavyo ya kusimamia mradi wa ujenzi wa mabweni. 
Menejementi ya Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa siku 
zijazo itumie utaratibu wa kujenga kwa kushirkisha 
wananchi na kutumia utaratibu wa nguvukazi ili kuhakikisha 
ujenzi unakamilika kwa wakati na kupata thamani ya fedha 
katika miradi yake. 
 

13.7 UKAGUZI MAALUMU KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA 
MPWAPWA 

 
13.7.1 JINA LA MRADI: EGPAF 

 
a) Malipo mbalimbali ya posho yenye shaka yaliyofanywa na 

Halmashauri Sh. 17,800,000 
Nilikagua malipo ya posho za safari nje ya kituo cha kazi na 
vikao na kubaini malipo yenye shaka ya Sh. 17,800,000 kama 
ifuatavyo.  
 

(i) Malipo yaliyokosa nyaraka za kuthibitisha madai ya posho 
na kufanyika bila kuonesha tarehe za shughuli husika Sh. 
5,290,000 

Nilipitia vocha za malipo na viambatisho vyake na kutilia shaka 
uhalali wa malipo ya Sh. 5,290,000 yaliyofanyika kwa nyakati 
tofauti kwa ajili ya vikao na shughuli za UKIMWI katika vituo 
vya kutolea huduma. Malipo hayo hayakuwa na fomu ya madai 
ya posho ya safari iliyoidhinishwa ili kuonesha tarehe za 
shughuli husika na vituo walivyokuwepo washiriki. Mwenendo 
huu unatia shaka juu ya uhalali wa malipo hayo na kufanyika 
kwa shughuli husika. 
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(ii) Malipo ya posho yanayokosa orodha iliyosainiwa ya 

walipwaji Sh. 6,342,000 
Hati za malipo ya posho ya thamani ya Sh. 6,342,000 
ziliwasilishwa kwa ukaguzi bila kuwa na orodha iliyosainiwa ya 
malipo ya posho. Hata hivyo, hati za malipo ziliambatishwa na 
orodha ya walipwaji ambao haikutiwa saini na wahusika.  
 

(iii) Malipo yenye nyaraka pungufu za kuthibitisha matumizi ya 
fedha Sh. 6,168,000 
Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa kati ya Sh. 22,888,000 
zilizolipwa ni kiasi cha Sh. 16,720,000 tu ndicho kilikuwa na 
vielelezo vya kutosha huku kiasi kilichosalia cha Sh. 6,168,000 
kikiwa hakikuthibitishwa kulipwa kwa wahusika kutokana na 
kukosekana kwa viambatisho vinavyojitosheleza. 

 
Ninashauri wahasibu waliohusika wawajibishwe kwa 
kuhakikisha fedha zilizotumika vibaya zinarejeshwa na 
kutumika katika shughuli zilizokusudiwa. Pia, hatua stahiki 
za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya watumishi hao. 

 
13.8 UKAGUZI MAALUM WA HALMASHAURI YA MJI WA MASASI 

 
13.8.1 JINA LA MRADI: UJENZI WA JENGO LA UTAWALA 

 
(i) Uteuzi wa timu ya tathmini kinyume na Kanuni ya 202(1) ya 

Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 
Kanuni ya 202(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma inatamka 
kuwa “afisa masuuli ataunda kamati ya tathmini yenye watu 
watatu au watano kwa ajili ya kuchambua na kupata 
mkandarasi mwenye uwezo na bei nafuu”. Mkurugenzi wa 
Halmashauri aliteua wajumbe watatu kuunda timu ya tathmini. 
 

Hata hivyo, taarifa ya tathmini iliyowasilishwa tarehe 5 
Novemba 2015 ilionesha kuwa mwenyekiti wa timu ya tathmini 
hakushiriki kwenye kazi ya tathmini. Hivyo, tathmini ilifanywa 
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na watu wawili kinyume na Kanuni ya 202(1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013. 
 

Aidha, nilibaini kuwa aliyekuwa katibu wa bodi ya zabuni na 
mkuu wa kitengo cha manunuzi aliwasilisha taarifa ya tathmini 
ambayo haiendani na Kanuni ya 202(2) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma za Mwaka 2013 kwenye kikao cha bodi ya zabuni cha 
tarehe 23 Novemba 2015 bila kufanyiwa marekebisho kinyume 
na Kanuni ya 220(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013. 

 
Ninapendekeza aliyekuwa mkuu wa kitengo cha manunuzi 
aliyetajwa achukuliwe hatua za kinidhamu kwa kushindwa 
kuhakikisha taarifa ya tathmini inaandaliwa kwa kuzingatia 
Kanuni ya 202(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013. 

 
(ii) Hasara iliyotokana na malipo ya fidia na upimaji udongo Sh. 

47,397,000 
Nilibaini kwamba uamuzi wa kuhamisha eneo la ujenzi 
ulifanywa na kikao cha Baraza la Madiwani cha tarehe 24 Aprili 
2017 kilichofanyika kwenye Ukumbi wa Karakana ya Maji baada 
ya kupokea mapendekezo yaliyotolewa na Mkurugenzi wa 
Halmshauri ya Mji Masasi kupitia waraka wake wenye kichwa 
cha habari “Mapendekezo ya Kujenga Ofisi ya Halmashauri 
ya Mji Eneo Hili badala ya Miesi/Tokura”. 
 
Pia, nilibaini Mkurugenzi alitoa mapendekezo haya bila 
kuzingatia kuwa kiasi cha Sh. 37,367,000 zilikuwa 
zimeshalipwa kugharamia fidia ya kutwaa eneo la ujenzi la 
awali la Miesi na gharama za kupima udongo.  
 
Vilevile, kwa maoni yangu, kwa kuhamisha ujenzi wa jengo la 
utawala kutoka Miesi kwenda Migongo, eneo la Miesi 
limetelekezwa, hivyo kufanya gharama zilizolipwa za Sh. 
37,367,000 kuwa hasara. Aidha, malipo ya gharama za kupima 
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udongo eneo la Migongo Sh. 10,030,000 yalikuwa nje ya 
gharama halisi ya mkataba kati ya Halmashauri na mhandisi 
mshauri. Hivyo, Halmshauri ilipata hasara ya Sh. 10,030,000.00 
kwa kulipa fedha ambazo hazikuwemo kwenye mkataba.  
 
Ninapendekeza hatua zichukuliwe kwa aliyekuwa 
Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Masasi ambaye alihamia 
Manispaa ya Singida kwa kukaidi agizo la Kamati ya Fedha 
ambapo iliamuliwa fedha za fidia Sh. 37,367,000 zitoke 
kwenye mapato ya ndani. Pia, Mkurugenzi wa sasa wa 
Halmashauri ya Mji Masasi achukuliwe hatua za kisheria kwa 
kupeleka mapendekezo yasiyofaa ya kuhamisha ujenzi wa 
jengo la utawala bila kuzingatia gharama ambazo 
zilishalipwa na kuisababishia Serikali hasara ya Sh. 
37,367,000; vilevile kwa kuidhinisha Sh. 10,030,000 za 
gharama ya kupima udongo ambazo hazikuwemo kwenye 
mkataba. 

 
(iii) Hasara iliyotokana na gharama za mkandarasi kuhamisha 

vifaa na maandalizi ya eneo la Migongo Sh. 15,000,000 
Nilipitia muhtasari wa kikao cha majadiliano ya gharama za 
kuhamisha ujenzi wa eneo la mradi wa ujenzi wa jengo la 
utawala kutoka Mwenge Mtapika kwenda eneo la Halmashauri 
ya Mji Masasi wa tarehe 5 Septemba 2017 uliohudhuriwa na 
watendaji wa Halmashauri na mwakilishi wa mkandarasi. 
Ilibainika kuwa gharama za mkandarasi kuhamisha eneo la 
ujenzi zilikuwa Sh. 17,755,000. Hata hivyo, mkandarasi 
aliombwa na kukubali kuzipunguza hadi Sh. 15,000,000. 

 
Kwa maoni yangu, Halmashauri itapata hasara ya Sh. 
15,000,000 kwa kukubali kulipa kiasi cha fedha ambacho 
hakikuwa kwenye mkataba. 

 
Hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji Masasi kwa kusababisha hasara ya Sh. 
15,000,000 alizolipwa mkandarasi kwa ajili ya kuhamisha 
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vifaa na mitambo ya ujenzi kupeleka eneo jipya 
ulikohamishiwa mradi.  
 

13.9 UKAGUZI MAALUMU HALMASHAURI YA WILAYA YA HANDENI 
 

(i) Malipo kwa mhandisi mshauri yasiyokuwa na viambatisho Sh. 
323,376,779  
Nilibaini kuwa Sh. 323,376,779 zililipwa kwa mhandisi mshauri 
Kampuni ya Don Consult Ltd kinyume na Kifungu cha 6.2(b-c) 
cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC), kinachoeleza kuwa 
malipo atakayolipwa mhandisi mshauri yatokane na muda halisi 
aliotumia kutoa huduma; na malipo ya matumizi mengineyo 
yanayohusiana na kazi anayofanya lazima yawe na uhalisia.   
 
Kwa maoni yangu, kulipwa kwa mhandisi mshauri bila 
viambatisho kunaweza kupelekea kulipa fedha kwa huduma 
ambayo haikutolewa, hivyo thamani ya fedha kwa malipo ya 
Sh. 323,376,779 inaweza isipatikane. 
 

(ii) Malipo kwa mkandarasi bila vipimo vya kazi iliyofanyika Sh. 
2,559,045,448 
Kifungu cha 40.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) 
kinataka malipo anayolipwa mkandarasi yazingatie ukubwa wa 
kazi iliyofanyika kwa kutumia karatasi ya vipimo (measurement 
sheets) na ukubwa huo wa kazi hutakiwa kuzidishwa kwa 
kiwango (rate) cha fedha kilichokubalika kwenye BoQ kisha 
mhandisi mshauri kuandaa cheti kwa ajili ya malipo. Kinyume 
na matakwa ya mkataba, mhandisi mshauri aliandaa malipo ya 
Sh. 2,559,045,448 bila kupima kazi halisi iliyokuwa imefanywa 
na baadaye fedha zililipwa kwa wakandarasi Kampuni ya 
Tansino Logistics Ltd na Kampuni ya Kalago Enterprises Ltd.  

 
Ni maoni yangu kwamba kuna uwezekano wa kuwalipa 
wakandarasi zaidi ya kazi walizofanya kama malipo 
yatafanywa bila kuzingatia kazi halisi iliyofanyika.  
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(iii) Fedha za matazamio kutumika kinyume na malengo 
yaliyokusudiwa Sh. 255,904,205 

Kiasi cha Sh. 255,904,205 kilikatwa kutoka kwenye malipo ya 
wakandarasi na kuwekwa kwenye akaunti ya amana kama 
fedha za matazamio kusubiri kipindi cha matazamio. Hata 
hivyo, nilibaini kuwa kiasi hicho cha fedha kilichokatwa kutoka 
kwa wakandarasi kilikuwa hakijalipwa kwa wakandarasi husika 
na wala hakikuwa kwenye akaunti ya amana kama 
ilivyotarajiwa.  
 
Kutumika kwa fedha za zuio kinyume na malengo 
yaliyokusudiwa kunaweza kuisababishia fedheha 
Halmashauri kwa kupelekwa mbele ya vyombo vya sheria 
pindi muda wa zuio utakapoisha na wakandarasi kudai fedha 
zao na kushindwa kulipwa. 
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SURA YA 14 
 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 
 

14.1 Utangulizi 
Inaposomwa ripoti yangu ya jumla ya mwaka kuhusu ukaguzi 
wa mamlaka za serikali za mitaa ya mwaka huu na miaka 
iliyopita, inawezekana kuhoji jukumu la Ofisi yangu juu ya 
uboreshaji wa usimamizi wa fedha na uwajibikaji katika 
mamlaka za serikali za mitaa. Sababu ni kuwa ripoti za miaka 
ya nyuma na ya sasa zina takribani matokeo na mapendekezo 
yaliyotolewa kwa mamlaka za serikali za mitaa na Serikali kwa 
ujumla ambayo yanashabihiana. 

 
Licha ya kujirudia kwa hoja na mapendekezo katika ripoti 
zangu, ni muhimu kutambua kuwa ingawa ofisi yangu inatetea 
utamaduni wa uwajibikaji lakini kisheria haina mamlaka ya 
kuwawajibisha wakaguliwa kwa utendaji duni au matumizi 
yasiyoridhisha ya fedha za umma. Kimsingi, madaraka hayo 
yamekabidhiwa kwa Serikali kuu na Bunge. Ingawa hoja za kina 
na mapendekezo yameelezewa katika sura zingine za ripoti hii, 
ni muhimu kwangu kuikumbusha Serikali juu ya hoja muhimu 
na kupendekeza hatua stahiki za kuchukua kama njia ya 
kusonga mbele. 

 
14.2 Hitimisho na mapendekezo ya jumla 

 
14.2.1 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka 

ya nyuma, maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa na mapendekezo ya jumla ya 
ripoti ya mwaka 

Ninapongeza juhudi zinazofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali 
katika kufanyia kazi mapendekezo yangu ya ripoti ya mwaka 
na kutoa mpango wa utekelezaji wa mapendekezo. Hata hivyo, 
ninasikitishwa na utekelezaji usioridhisha na kujirudia kwa 
mapendekezo yanayohusiana na ripoti ya mwaka, ripoti 
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mojamoja za halmashauri, kaguzi maalumu, na maagizo ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa na 
uwepo wa mapendekezo ambayo hayajafanyiwa kazi katika 
halmashauri kwa kipindi cha zaidi ya miaka miwili. 
Mapendekezo haya yamejirudia katika miaka inayofuatana. 

 
Serikali inahitaji kuweka mikakati na kuanzisha mifumo 
ambayo itasaidia utekelezaji na ukamilishaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi ya muda mrefu na kuzuia kujirudia 
kwake. Pia kuzingatia uimarishaji wa miundo ya taasisi 
ambayo itaongeza ufanisi na uwajibikaji katika mamlaka za 
serikali za mitaa ili kuepuka kujirudia kwa mapungufu 
yaliyoonekana. 

 
14.2.2 Utayarishaji wa bajeti na utekelezaji 

Ukaguzi wangu wa mamlaka za serikali za mitaa kwa Mwaka wa 
Fedha 2018/19 unaonesha kutolewa kwa ruzuku ya maendeleo 
chini ya bajeti iliyoidhinishwa kama ilivyoorodheshwa katika 
sura ya nne. Tathmini ya bajeti kwa miaka mitatu mfululizo 
inaonesha kuwa fedha kutolewa pungufu na ucheleweshaji wa 
kutolewa kwa ruzuku ya maendeleo kulikosababisha 
halmashauri nyingi kushindwa kukamilisha miradi iliyopangwa 
ndani ya muda hivyo kuongeza gharama za miradi kutokana na 
kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Vilevile, ucheleweshaji wa 
fedha kutoka Serikali kuu kulisababisha mamlaka za serikali za 
mitaa kuwa na kiasi kikubwa cha bakaa mwisho wa mwaka wa 
fedha. 

 
Zaidi ya hayo, niligundua ukusanyaji wa mapato kutoka kwenye 
vyanzo vya ndani usioridhisha katika halmashauri nyingi. 
Uchambuzi wa mwenendo wa makusanyo ya mapato kutoka 
kwenye vyanzo vya ndani kwa miaka mitatu mfululizo 
hauoneshi uboreshaji mkubwa katika ukusanyaji wa mapato 
hayo. Hivyo, halmashauri nyingi zinashindwa kutenga asilimia 
40 - 60 ya mapato yao kwa ajili ya miradi ya maendeleo. 
Kutokana ukusanyaji wa mapato kutoka kwenye vyanzo vya 
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ndani usioridhisha, halmashauri nyingi haziwezi kujiendesha 
bila kupata ruzuku ya Serikali kuu.  

 
Ninaishauri Serikali kuhakikisha kwamba ruzuku ya 
maendeleo iliyoidhinishwa inatolewa kwa wakati na kama 
iliyoidhinishwa. Hatua hii itaziwezesha mamlaka za serikali 
za mitaa kukamilisha utekelezaji wa miradi kwa wakati na 
kupunguza bakaa na gharama za utekelezaji wa mradi. 
Serikali inapaswa kuzisaidia mamlaka za serikali za mitaa 
kubaini vyanzo vipya vya mapato na kuboresha makusanyo 
ya vyanzo vya mapato vilivyopo ili zijitegemee. Kwa 
kuongezea, Serikali inapaswa kufikiria kulipa fidia kwa 
mamlaka za serikali za mitaa kwa ajili ya vyanzo vya mapato 
kama vile ushuru wa mali, asilimia 20 ya kodi ya ardhi, 
mabango, ada ya maegesho, na vyanzo vingine ambavyo 
zimehamishiwa kwenye taasisi zingine za Serikali. 

 
14.2.3 Maandalizi ya taarifa za fedha 

Nimebaini wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha 
zilizowasilishwa na halmashauri 185 kwamba, taarifa za fedha 
zilizotayarishwa na halmashauri na kuwasilishwa Ofisini 
kwangu mnamo au kabla ya tarehe 30 Septemba zilikuwa na 
kiwango kikubwa cha makosa, na mapungufu. Hii ilitokana na 
ukweli kwamba halmashauri zinatayarisha taarifa za fedha bila 
kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu 
vinavyokubalika. Pia, niligundua kuwa mamlaka nyingi za 
serikali za mitaa hazina udhibiti bora na mafunzo ya mara kwa 
mara katika uandaaji wa taarifa za fedha. Aidha, wakati 
mwingine taarifa zinawasilishwa tu ili kuwahi tarehe ya mwisho 
ya kuwasilisha taarifa za hesabu.  

 
Ninaishauri OR-TAMISEMI kutoa mafunzo ya mara kwa mara 
kwa watumishi wanaohusika katika kuandaa taarifa za fedha 
na kuweka mpangilio sahihi wa taasisi wa kukagua ubora wa 
taarifa za fedha zilizoandaliwa. Maoni yangu kwa mamlaka 
za serikali za mitaa ni kuwa zianze matayarisho ya taarifa za 
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fedha mara baada ya mwisho wa mwaka wa fedha ili zipate 
muda wa kutosha kupitia ubora wa kazi zao na kubaini 
makosa. 

 
14.2.4 Masuala ya utawala na ufanisi wa udhibiti wa ndani 

(mazingira ya TEHAMA na yasiyo ya TEHAMA) katika 
halmashauri 

Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu katika mazingira ya 
TEHAMA katika halmashauri 185. Niligundua kuwa katika 
mamlaka za serikali za mitaa, baadhi ya moduli za mfumo 
funganisho wa fedha kama vile usimamizi wa mali za kudumu, 
masurufu, mali zilizobakia bohari, na manunuzi hazitumiwi. 
Aidha, mfumo funganisho wa fedha hautambui miamala isiyo 
ya fedha taslimu kama madeni. Niligundua pia kuwa mfumo 
funganisho wa fedha haufungamani na mifumo mingine kama 
vile Mfumo wa Uhasibu wa Fedha wa Zahanati na Vituo vya 
Afya, Mfumo wa Taarifa za Watumishi wa Umma, Mfumo wa 
Malipo ya Mishahara ya Watumishi wa Umma, Mfumo kwa 
Madhumuni ya Bajeti, na Mfumo wa Taarifa za Usimamizi wa 
Hospitali Tanzania. Kukosekana kwa kufungamana kwa mifumo 
kunasababisha taarifa za kifedha kujumuishwa kwa njia ya 
kawaida ambayo ni ngumu na hupunguza usahihi wa taarifa za 
kifedha. 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini udhaifu katika utendaji wa vitengo vya 
ukaguzi wa ndani na kamati za ukaguzi katika halmashauri. 
Katika halmashauri nyingi, vitengo vya ukaguzi wa ndani havina 
rasilimali kama vile watumishi wa kutosha; vitendeakazi kama 
vile kompyuta, mashine za kudurufu, na magari kwa ajili ya 
kutembelea miradi wakati wa ukaguzi wa miradi ya kata, vijiji, 
vitongoji, shule na vituo vya afya; na ukosefu wa mafunzo ya 
mara kwa mara kuhusu mifumo yaTEHAMA. 

 
Vilevile, nilibaini utendaji usioridhisha wa kamati za ukaguzi 
katika halmashauri kama vile kamati kushindwa kukutana 
angalau mara moja kwa kila robo mwaka kama inavyotakiwa 
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kisheria; wanakamati kushindwa kuendana na mabadiliko 
katika utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa; na kamati 
nyingi za ukaguzi hushindwa kupitia na kupitisha sera ya 
udhibiti wa vihatarishi na sera zingine pamoja na taarifa za 
fedha kutokana na ukosefu wa mafunzo. Kutokana na 
mapungufu haya, kamati za ukaguzi katika halmashauri 
hazitekelezi majukumu ya kumshauri ofisa masuuli kuhusu 
uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali na masuala ya 
utawala. 

 
Ninaishauri Serikali kuhakikisha kuwa moduli zote katika 
mfumo funganisho wa fedha zinatumika kikamilifu na 
kuhakikisha kuwa mifumo mingine ya kifedha inayotumika 
imeunganishwa kwenye mfumo funganisho wa fedha ili 
kuhakikisha kuna usiri, uadilifu, na upatikanaji wa data na 
taarifa zilizoripotiwa katika taarifa za fedha na halmashauri 
kwa pamoja ili kuwezesha ujumuishaji wa taarifa za mwisho 
za fedha. 

 
Aidha, Serikali inapaswa kusisitiza uwezeshwaji wa vitengo 
vya ukaguzi wa ndani kwa kuvipa rasilimali muhimu 
zinazohitajika, pamoja na mafunzo ya mara kwa mara. Zaidi 
ya hayo, mikutano ya kamati za ukaguzi inapaswa kufanywa 
kama inavyotakiwa kisheria; na kuwawezesha wajumbe wa 
kamati za ukaguzi kuwa na ufahamu wa viashiria vya hatari, 
mifumo mbalimbali ya kudhibiti, na ufahamu wa viwango 
vya uhasibu. 

 
14.2.5 Usimamizi wa rasilimali-watu 

Ingawa nimekuwa nikiripoti katika taarifa za mamlaka za 
serikali za mitaa za miaka ya nyuma kuhusu madeni makubwa 
ya watumishi, kutorejeshwa mishahara ambayo haijalipwa; 
watumishi wanaopokea chini ya theluthi ya mishahara yao; 
upungufu wa idadi ya watumishi; na idadi kubwa ya watumishi 
wanaokaimu nafasi za wakuu wa idara/vitengo kwa zaidi ya 
miezi sita ni mambo ambayo yamejirudia katika ripoti hii. 
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Maoni yangu ni kuwa ili kutatua masuala haya, OR-TAMISEMI, 
OR-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na mamlaka za 
serikali za mitaa zinapaswa kufanya kazi kwa pamoja ili 
kuboresha na kuimarisha utoaji wa huduma katika 
halmashauri. Zaidi ya hayo, Serikali inatakiwa kuharakisha 
mchakato wa kuthibitisha watumishi wanaokaimu au 
kuhamisha watumishi wenye sifa kutoka maeneo mengine ili 
kuchukua nafasi za wakuu wa idara/vitengo ambazo ziko 
wazi. 

 
14.2.6 Tathmini ya miradi ya maendeleo na miradi mingine 

Nilifanya tathmini ya miradi ya maendeleo iliyotekelezwa na 
halmashauri kwa Mwaka wa Fedha 2018/19 na nilibaini kuwa 
fedha za utekelezaji wa miradi hazikutumika zote; miradi 
mengine haikukamilika kwa sababu ya ukosefu wa fedha; 
usimamizi duni na ushiriki hafifu wa jamii; miradi ambayo 
haijatekelezwa kwa sababu ya kutotolewa kwa fedha kutoka 
Serikali kuu au ukusanyaji usioridhisha wa mapato ya vyanzo 
vya ndani; na katika sehemu zingine uwepo wa miradi 
iliyokamilika lakini haitumiki. Kama ilivyotajwa hapo awali 
katika ripoti zangu za miaka ya nyuma, sehemu kubwa ya 
mikopo iliyotolewa kwa wanawake, vijana, na watu wenye 
ulemavu haikurejeshwa hali inayosababishwa na juhudi ndogo 
au kutokuwepo kwa juhudi kabisa katika halmashauri husika 
kufanya ufuatiliaji wa marejesho. 

  
Ninashauri menejimenti za halmashauri husika kuhakikisha 
kuwa miradi yote ambayo haijakamilika inakamilika; 
kuimarisha ufuatiliaji na usimamizi wa miradi 
inayotekelezwa na halmashauri; na kuchukua hatua sahihi 
kwa kuhakikisha miradi yote iliyokamilika inatumika ili 
kufikia lengo lililokusudiwa na kupata thamani ya fedha. 
Menejimenti pia zinapaswa zitumie Kanuni Na.10 - 11 za 
utoaji na usimamizi wa mikopo kwa vikundi vya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu za Mwaka 2019 zinayoagiza 
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ufuatiliaji wa utoaji na usimamizi wa mikopo kwa 
wanawake, vijana, na watu wenye ulemavu ili mikopo 
iliyotolewa irejeshwe kwa wakati muafaka.  
Vilevile, niiombe Hazina kutoa fedha za maendeleo kama 
zilivyoidhinishwa ili miradi ya maendeleo iweze 
kutekelezwa kwa wakati. 

 
14.2.7 Usimamizi wa mikataba na kufuata taratibu za manunuzi 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kutofuatwa kwa sheria na 
kanuni za manunuzi kama vile mwendelezo wa  mikataba  
usiofuata sheria (marekebisho holela ya mikataba); uangalizi 
na usimamizi wa mikataba usiojitosheleza; malipo 
yaliyotolewa kabla ya utoaji wa bidhaa na huduma; 
kutokuwepo kwa hati za uwasilishaji bidhaa; ankara 
zilizotolewa kabla ya hati ya kuagizia vifaa (LPO); kutoandaa 
na utekelezaji hafifu wa mipango ya manunuzi; utendaji duni 
wa bodi za zabuni; ukosefu wa mafunzo; na muundo usio sahihi  
wa bodi za zabuni. 

 
Pia, nilibaini uwepo wa manunuzi yasiyozingatia ushindani; 
manunuzi ya bidhaa na huduma bila idhini ya bodi za zabuni; 
manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa watoahuduma 
wasioidhinishwa; manunuzi kwa kutumia masurufu; bidhaa 
ambazo hazijakaguliwa; manunuzi yasiyo katika mpango wa 
manunuzi wa mwaka; bidhaa zilizolipiwa lakini 
hazikupokelewa; mzabuni kutolewa katika mchakato wa 
tathmini bila kufuata taratibu; kufanya mikataba bila 
wakandarasi kuwasilisha dhamana ya utendaji; na 
kutopokelewa kwa vifaa vya huduma za dharura ya uzazi na 
watoto wachanga (CEMONC) kutoka Bohari Kuu ya Dawa. 

 
Ninaishauri Serikali ifanye usimamizi na ufuatiliaji wa mara 
kwa mara katika mamlaka za serikali za mitaa ili kuhakikisha 
kuwa zinazingatia sheria na kanuni za manunuzi. Pia, 
Serikali itoe mafunzo ya mara kwa mara kwa wajumbe wa 
bodi za zabuni na vitengo vya manunuzi ili kuwaongezea 
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watumishi wake maarifa katika michakato ya manunuzi. 
Zaidi ya hayo, hatua za kisheria na kinidhamu zichukuliwe 
kwa mamlaka za serikali za mitaa na watumishi ambao 
wanakiuka sheria, kanuni, na taratibu za manunuzi. 

 
14.2.8 Mapungufu katika usimamizi wa matumizi 

Tathmini iliyofanywa kwenye usimamizi wa matumizi katika 
mwaka huu wa ukaguzi ilionesha uidhinishaji wa malipo 
ambayo hayakuwa katika bajeti; matumizi yaliyotumika katika 
vifungu visivyo sahihi bila kupata idhini; na kukosekana kwa 
hati za malipo na malipo yenye nyaraka pungufu hivyo 
kunifanya nishindwe kuthibitisha uhalali wa matumizi hayo. 

 
Pia, kulikuwa matumizi yasiyo ya lazima yaliyotokana na 
adhabu; na malipo kutokana na kutofuata sheria ya manunuzi, 
kanuni na sheria zingine. Kwa maoni yangu, malipo haya 
hayana tija kwani halmashauri hazikufaidika na matumizi hayo. 

 
Ninatoa ushauri kwa menejimenti za mamlaka za serikali za 
mitaa kuhakikisha zinafuata vifungu vya bajeti; zinaongeza 
udhibiti wa bajeti; zinaimarisha udhibiti na umadhubuti wa 
upitishaji wa malipo na ukaguzi wa awali, utaratibu 
utakaohakikisha hati za malipo zinaambatishwa na nyaraka 
zinazojitosheleza kabla na baada ya malipo kukamilika. 
Ninazikumbusha pia mamlaka za serikali za mitaa kufuata 
sheria, kanuni, na maagizo ambayo husimamia manunuzi ya 
umma ili kupata thamani ya fedha kwa kila fedha ya umma 
inayotumiwa. 
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14.2.9 Mapungufu katika usimamizi wa mapato 
Nilikagua michakato ya ukusanyaji wa mapato, na 
sera/mikakati ya halmashauri na nilibaini mapungufu kadhaa 
kama vile kutofanyika  kwa upembuzi yakinifu wa vyanzo vya 
mapato ya ndani; matumizi ya vitabu vya stakabadhi katika 
ukusanyaji wa mapato badala ya vifaa vya kielekitroniki; 
kutokuwepo kwa sheria ndogondogo za halmashauri; idadi 
isiyotosheleza ya mashine za kielekitroniki za kutoa 
stakabadhi; kutokuwa na ufanisi katika matumizi ya Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa; na mawakala wa 
kukusanya mapato kufanya kazi bila kuwa na mikataba ya 
kisheria au kuwa na mikataba ambayo ina masharti yasiyokuwa 
na manufaa kwa halmashauri. 

 
Ili kuzuia mapungufu haya kujirudia katika siku zijazo, 
ninazishauri menejimenti za mamlaka za serikali za mitaa 
kufanya upembuzi yakinifu kwa lengo la kuweka mikakati ya 
kutambua vyanzo vipya vya mapato; kurekebisha sheria 
ndogondogo za halmashauri; kudumisha  matumizi ya Mfumo 
wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa katika 
ukusanyaji wa mapato; kuhakikisha idadi ya mashine za 
kielekitroniki zinatosha na zinatumika; kushirikiana na OR-
TAMISEMI ili kuhakikisha kuwa Mfumo unatumika ipasavyo; 
na kutatua mapungufu yote yaliyobainika hapo juu.  

 
Kwa kuongezea, wanasheria wa halmashauri wahusishwe 
kwenye uhakiki wa mikataba/makubaliano ya ukusanyaji wa 
mapato iliyoingiwa kati ya halmashauri na mawakala wa 
kukusanya mapato. 

 
14.2.10 Kukosekana kwa ufanisi katika usimamizi wa mali  

Nilikagua mchakato wa usimamizi wa mali katika mamlaka za 
serikali za mitaa na kubaini mapungufu kadhaa ikiwa ni pamoja 
na magari yaliyotelekezwa kwa muda mrefu katika yadi za 
halmashauri, karakana za watu binafsi au TEMESA na hivyo 
kuwa katika hatari ya kuchakaa zaidi na kusababisha ongezeko 
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la gharama wakati wa matengenezo; pia ikiamuliwa yauzwe 
yatauzwa kwa bei ya chini. Vilevile, niligundua kiasi kikubwa 
cha dawa zilizopitwa na wakati. Kujaza dawa zilizoisha muda 
wake wa matumizi ni hatari kwa afya ya binadamu na wanyama 
wanaoishi kwenye maeneo ya karibu na inaweza kusababisha 
ongezeko la gharama za utunzaji.  

 
Ninazishauri mamlaka za serikali za mitaa kushirikiana na 
mamlaka zenye dhamana ili kuharakisha mchakato wa 
uuzaji wa magari yaliyotelekezwa ambayo hayatengenezeki 
na kwa yale yanayotengenezeka, kutenga fedha za kutosha 
za kugharamia matengenezo.  

 
Kwa upande mwingine, ninatoa wito kwa vyombo 
vinavyoshughulika na kuteketeza dawa zilizoisha muda 
wake wa matumizi kuchukua hatua muhimu za kuhakikisha 
kuwa zinateketezwa kwa mujibu wa sheria. 

 
14.3 Mapendekezo kwa Serikali chini ya Sehemu ya 12 ya Sheria 

ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008 
Kwa kuzingatia Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
ya Mwaka 2008 ambacho kinamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa mapendekezo juu ya masuala 
yanayotakiwa kuzingatiwa na Serikali kwa ajili ya kuboresha 
usimamaizi wa fedha za umma na rasilimali, ninapenda 
kushauri yafuatayo:  

 
14.3.1 Miradi ya ujenzi isiyohusisha wakandarasi  

Kanuni ya 167(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 (kama zilivyorekebishwa 2016) inaeleza kuwa njia ya 
manunuzi yasiyohusisha wakandarasi inaweza kutumika ikiwa 
yoyote kati ya masharti yafuatayo yamekidhi: 
a) Kazi zinazohitajika kufanyika zimetawanyika au ziko katika 

maeneo ya mbali ambayo makampuni yenye sifa za ujenzi 
haziwezi kushiriki zabuni kwa bei ya kuridhisha; 
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b) Kazi inahitajika kufanywa bila kuvuruga shughuli 
zinazoendelea; 

c) Hatari za usumbufu wa kazi usioepukika ni bora 
huchukuliwa na mnunuzi au mamlaka ya umma kuliko 
mkandarasi; 

d) Kuna dharura ambazo zinahitaji utekelezaji wa haraka; 
e) Mnunuzi ana watumishi wenye sifa za kutekeleza na 

kusimamia kazi zinazohitajika; au 
f) Matengenezo au ujenzi ni sehemu ya shughuli za kawaida 

za mnunuzi. 
 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa halmashauri nyingi zilikuwa 
na upungufu mkubwa wa watumishi wenye sifa katika kada za 
ujenzi kama vile wahandisi, wakadiriaji ujenzi na mafundi 
mchundo kwa ajili ya usimamizi wa miradi ya ujenzi. Matokeo 
yake, miradi mingi haisimamiwi ipasavyo hivyo kusababisha 
kuwa chini ya viwango na thamani ya fedha kutokuonekana. 

 
Kwa maoni yangu, Kanuani ya 167 (1)(e) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa 
2016), inayomtaka mnunuzi awe na watumishi walio na sifa 
na uwezo wa kutekeleza na kusimamia kazi zinazohitajika 
inapaswa kuwa kigezo kinachopewa kipaumbele na 
umuhimu mkubwa kwa utekelezaji wa kazi zenye ubora na 
kufikia thamani ya fedha katika kazi za ujenzi kupitia njia 
ya manunuzi yasiyohusisha wakandarasi. Waziri mwenye 
dhamana anashauriwa kurekebisha Sheria hii ili kigezo hiki 
kiwe cha lazima kabla ya kuanza ujenzi. 

 
14.3.2 Matumizi ya vyombo au mashirika ya umma au idara za 

serikali katika ujenzi wa miradi ya umma 
Kwa mujibu wa Kanuni ya 167(2) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016), 
"Njia ya manunuzi yasiyohusisha wakandarasi ni mchakato 
ambao kazi zinafanywa na idara ya umma au mashirika ya 
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umma kwa kutumia watumishi na vifaa vyake au katika 
kushirikiana na taasisi yoyote ya umma au ya kibinafsi". 

 
Katika miaka ya hivi karibuni, Wakala wa Majengo Tanzania, 
SUMA JKT, na Shirika la Mzinga wamekuwa wakitumiwa sana 
katika ujenzi wa majengo ya umma. Hata hivyo, katika ukaguzi 
nimebaini kwamba Wakala wa Majengo Tanzania umepewa 
kazi nyingi za ujenzi na hivyo umeelemewa kifedha na 
watumishi. Hii inasababisha ucheleweshaji wa miradi mingi 
ambayo Wakala inaitekeleza. 

 
Nimegundua pia kuwa katika miradi mingi ya ujenzi 
inayotekelezwa na mamlaka za serikali za mitaa ambazo 
nimekagua, Wakala wa Majengo Tanzania umekuwa 
ukijishughulisha kama mkandarasi na wakati huohuo kama 
mshauri. Matokeo yake, usimamizi na ufuatiliaji haujafanyika 
ipasavyo, hivyo kuathiri utekelezaji mzima wa miradi. 

 
Ninaishauri Serikali na OR-TAMISEMI kuangalia upya uamuzi 
wa kuutumia Wakala wa Majengo Tanzania katika kazi za 
ujenzi na kufikiria idara zingine za umma au sekta binafsi 
kama ilivyoainishwa katika Kanuni ya 167(2) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013.  

 
14.3.3 Amana inayotakiwa kuchangiwa na Fedha zilizowekezwa na 

halmashauri katika Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa bila 
riba 

Kifungu cha 61 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 1982 kinasema kwamba "Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa inaweza kulipa riba kwa mamlaka za serikali za mitaa 
kutokana na fedha zilizowekwa kwenye Bodi kwa kiwango 
ambacho kitaidhinishwa na Waziri husika”. 

 
Katika mwaka wa ukaguzi, nilibaini kuwa mamlaka za serikali 
za mitaa zimewekeza amana katika Bodi ya Mikopo ya Serikali 
za Mitaa. Hata hivyo, Bodi haijawahi kulipa riba yoyote kwa 
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mamlaka za serikali za mitaa kama mapato kwa fedha 
zilizowekezwa. 

 
Mtazamo wangu ni kwamba, kama hakuna kiwango cha riba 
ambacho kimepangwa tangu Bodi ilipoanzishwa, ni vigumu 
kujua jumla ya kiasi cha riba ambacho halmashauri zinastahili 
kulipwa kutokana na fedha walizowekeza. 

 
Kwa hali hii, ninapendekeza waziri husika kuweka kiwango 
cha riba kutokana na amana zilizowekwa na halmashauri na 
kufanya marekebisho ya Kifungu cha 61 cha Sheria ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 ili kuitaka Bodi kulipa 
riba kutokana na kiwango cha riba kitakachoamuliwa na 
waziri mwenye dhamana.  

 
14.3.4 Vifaa tiba vilivyopelekwa kwenye vituo vya afya na Bohari 

Kuu ya Dawa bila uwepo wa wataalamu wa afya wa 
kuvitumia 

Ninapongeza juhudi zinazofanywa na Serikali katika kujenga 
majengo kama zahanati, vituo vya afya, na hospitali za wilaya; 
na majengo ya maabara, picha za mionzi, upasuaji, na wodi za 
akina mama; na usambazaji wa vifaatiba kwenye vituo vya afya 
kutoka Bohari Kuu ya Dawa. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi 
nilibaini kutotumika kwa majengo na vifaa tiba kutokana na 
upungufu wa watumishi na wataalamu wa afya wenye sifa. 

 
Ninamshauri Waziri wa Afya ahakikishe kuwa watumishi wa 
afya wanapelekwa katika zahanati, vituo vya afya, na 
hospitali ili viweze kutoa huduma za afya kwa jamii kama 
ilivyokusudiwa. 

 
14.3.5 Hitaji la kurekebisha Sheria ya Leseni ya Biashara ya Mwaka 

1972 
Makusanyo ya leseni za biashara yanasimamiwa na Sheria ya 
Leseni ya Biashara ya Mwaka 1972 ambayo ilianza kutumika 
siku ya kwanza ya mwezi Septemba 1972. Sheria hii imekuwepo 
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kwa zaidi ya miaka 45. Mabadiliko mengi yamejitokeza katika 
sekta ya fedha za umma, maendeleo ya kiteknolojia, pamoja 
na mabadiliko ya kisheria ambayo yanahalalisha hitaji la 
marekebisho yake. Baadhi ya mabadiliko haya katika 
halmashauri ni pamoja na: 
• Matumizi ya programu za TEHAMA za mapato kama vile 

Mfumo wa Taarifa za Ukukusanyaji wa Mapato ya Serikali za 
Mitaa ambao una moduli ya ukusanyaji wa mapato ya 
leseni; 

• Matumizi ya mashine za kielekitroniki za kukusanyia 
mapato; 

• Mabadiliko katika Viwango vya Uhasibu vya Kimataifa katika 
Sekta ya Umma ambapo mamlaka za serikali za mitaa 
zinatakiwa kufuata viwango hivi kwa ukamilifu;  

• Mabadiliko katika Sheria za Fedha za Umma. 
 

Mapitio ya Sheria yaligundua uwepo wa vifungu vinavyokinzana 
na hivyo kuleta ugumu katika ufanisi wa ukusanyaji wa mapato 
ya leseni kama inavyooneshwa hapa chini. 
• Sheria bado inatambua Tanganyika kama nchi; hivyo 

inaelekeza leseni kudaiwa kwa wakazi wa Tanganyika. Kwa 
mfano, Kifungu cha 3(1)(a-b) cha Sheria kinasema kwamba, 
“Hakuna mtu atakayeruhusiwa kufanya biashara 
Tanganyika kama wakala wa biashara yoyote isipokuwa 
yeye ndiye anayeshikilia leseni halali ya biashara aliyopewa 
kuhusiana na biashara hiyo;  na biashara hiyo inafanywa 
mahali palipoainishwa kwenye leseni”. 

• Sheria inaainisha leseni za biashara kulipwa kwa msingi wa 
mwaka wa kalenda (tarehe kwanza ya mwezi Januari katika 
mwaka wowote na kumalizika siku ya 31 ya mwezi Disemba 
mwaka huo huo) ambayo ni kinyume na kipindi cha taarifa 
cha kifedha cha Serikali cha (siku ya 1 ya mwezi Julai ya 
mwaka wowote hadi siku ya 30 ya mwezi Juni mwaka huo). 

• Hati iliyoandikwa katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 
ya Serikali za Mitaa inapingana na Sheria ya Leseni ya 
Biashara ya Mwaka 1972 na miaka ya fedha ya Serikali hivyo 
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kusababisha idadi kubwa ya wadaiwa wakati ankara za 
jumla zinapotolewa. 

• Thamani ya fedha ya Sh. 15,000 na Sh. 2,000 inayotozwa 
kwa ajili ya makosa yaliyooneshwa chini ya Kifungu cha 
17(1)(2) cha Sheria hiyo yamepitwa na wakati na 
yanachochea wamiliki wa leseni kutotii sheria hivyo 
kusababisha Serikali kukosa mapato. 

 
Ninashauri mawaziri wenye dhamana kuzingatia uwasilishaji 
wa muswada wa kupitia Sheria ya Leseni ya Biashara ya 
Mwaka 1972 ili kujumuisha mabadiliko ya sasa katika 
ukusanyaji wa ada ya leseni za biashara. 
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VIAMBATISHO 
 

Kiambatisho 2-1: Hali ya hati za ukaguzi kwa kila halmashauri 
Mkoa Jina la 

Halmashauri 
Hati 

inayor
idhish

a 

Hati 
yenye 
shaka 

Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayo
ridhis

ha 

Hati 
yenye 
shaka 

A
RU

SH
A

 

     

PW
A

N
I 

 

     
1. H/Jiji  

Arusha ✓   1. H/W  
Bagamoyo 

✓   

2. H/W  
Arusha ✓   2. H/W  

Chalinze 
✓   

3. H/W  
Karatu  ✓  3. H/W  Kibaha ✓   

4. H/W  
Longido ✓   4. H/Mji  Kibaha ✓   

5. H/W  Meru ✓   5. H/W  Kibiti ✓   
6. H/W  

Monduli ✓   6. H/W  
Kisarawe 

✓   

7. H/W  
Ngorongoro ✓   

7. H/W  Mafia ✓   
8. H/W  

Mkuranga 
✓   

9. H/W  Rufiji ✓   

D
A

R 
ES

 S
A

LA
A

M
 

   

G
EI

TA
 

     
1. H/M  

Ubungo 
✓   1. H/W  

Bukombe 
✓   

2. H/M  Ilala ✓   2. H/W  Chato ✓   
3. H/M  

Kigamboni 
✓   3. H/W  Geita ✓   

4. H/M  
Kinondoni 

✓   4. H/Mji  Geita ✓   

5. H/M  
Temeke 

✓   5. H/W  Mbogwe ✓   

6. H/Jiji  Dar 
Es Salaam 

✓   6. H/W  
Nyang’hwale 

✓   

D
O

D
O

M
A

 

     

KA
G

ER
A

 

     

1. H/W  Bahi ✓   1. H/W  
Biharamulo 

✓   

2. H/W  
Chamwino 

✓   2. H/W  Bukoba ✓   

3. H/W  
Chemba 

✓   3. H/M  Bukoba ✓   

4. H/Jiji 
Dodoma 

✓   4. H/W  
Karagwe 

✓   

5. H/W  
Kondoa 

✓   5. H/W  Kyerwa ✓   
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Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayor
idhish

a 

Hati 
yenye 
shaka 

Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayo
ridhis

ha 

Hati 
yenye 
shaka 

6. H/Mji  
Kondoa 

✓   6. H/W  Missenyi ✓   

7. H/W  
Kongwa 

✓   7. H/W  Muleba ✓   

8. H/W  
Mpwapwa 

✓   8. H/W  Ngara ✓   

        

KA
TA

V
I 

     

RU
KW

A
 

   

1. H/W  Mlele ✓   1. H/W  
Kalambo 

✓   

2. H/W  
Mpanda 

✓   2. H/W  Nkasi  ✓  

3. H/M  
Mpanda 

✓   3. H/W  
Sumbawanga 

✓   

4. H/W  
Mpimbwe 

✓   4. H/M  
Sumbawanga 

✓   

5. H/W  
Nsimbo 

✓      

KI
LI

M
A

N
JA

RO
 

 
   

M
A

N
YA

RA
 

    
1. H/W  Hai ✓   1. H/W  Babati ✓   
2. H/W  Moshi ✓   2. H/Mji  Babati ✓   
3. H/M  Moshi ✓   3. H/W  Hanang’ ✓   
4. H/W  

Mwanga 
✓   4. H/W  Kiteto ✓   

5. H/W  
Rombo 

✓   5. H/W  Mbulu ✓   

6. H/W  Same ✓   6. H/Mji  Mbulu ✓   

7. H/W  Siha ✓   7. H/W  
Simanjiro 

✓   

KI
G

O
M

A
 

     

M
W

A
N

ZA
 

   
1. H/W  

Buhigwe 

 
✓  1. H/W  Buchosa ✓   

2. H/W  
Kakonko 

✓   2. H/M  Ilemela ✓   

3. H/W  Kasulu ✓   3. H/W  Kwimba ✓   
4. H/Mji  

Kasulu 
✓   4. H/W  Magu ✓   

5. H/W  
Kibondo 

✓   5. H/W  
Misungwi 

✓   

6. H/W  
Kigoma 

✓   6. H/Jiji  
Mwanza 

✓   

7. H/M  
Kigoma/Ujij
i 

✓   7. H/W  
Sengerema 

✓   
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Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayor
idhish

a 

Hati 
yenye 
shaka 

Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayo
ridhis

ha 

Hati 
yenye 
shaka 

8. H/W  
Uvinza 

✓   8. H/W  
Ukerewe 

✓   

  ✓       

M
A

RA
 

 
   

M
O

RO
G

O
RO

 

   
1. H/W  Bunda ✓   1. H/W  Gairo ✓   
2. H/Mji  

Bunda 
✓   2. H/Mji  Ifakara ✓   

3. H/W  
Butiama 

 ✓  3. H/W  
Kilombero 

✓   

4. H/W  
Musoma 

✓   4. H/W  Kilosa ✓   

5. H/M  
Musoma 

✓   5. H/W  Malinyi ✓   

6. H/W  Rorya ✓   6. H/W  
Morogoro 

✓   

7. H/W  
Serengeti 

✓   7. H/M  
Morogoro 

✓   

8. H/W  
Tarime 

✓   8. H/W  
Mvomero 

✓   

9. H/Mji  
Tarime 

✓   9. H/W  Ulanga ✓   

LI
N

D
I 

    

RU
V

U
M

A
 

   
1. H/W  Kilwa ✓   1. H/W  Madaba ✓   
2. H/W  Lindi ✓   2. H/W  Mbinga ✓   
3. H/M  Lindi ✓   3. H/Mji  Mbinga ✓   

4. H/W  Liwale ✓   4. H/W  
Namtumbo 

✓   

5. H/W  
Nachingwea 

✓   5. H/W  Nyasa ✓   

6. H/W  
Ruangwa 

✓   6. H/W  Songea  ✓  
7. H/M  Songea  ✓  
8. H/W  

Tunduru 
✓   

        
        
        

N
JO

M
BE

 

    

SH
IN

YA
N

G
A

 

   
1. H/W  

Ludewa 
✓   1. H/Mji  

Kahama 
✓   

2. H/Mji  
Makambako 

✓   2. H/W  Kishapu ✓   

3. H/W  
Makete 

✓   3. H/W  Msalala ✓   

4. H/W  
Njombe 

✓   4. H/W  
Shinyanga 

✓   
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Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayor
idhish

a 

Hati 
yenye 
shaka 

Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayo
ridhis

ha 

Hati 
yenye 
shaka 

5. H/Mji  
Njombe 

✓   5. H/M  
Shinyanga 

✓   

6. H/W  
Wang'ing’o
mbe 

✓   
6. H/W  Ushetu 

✓   

M
BE

YA
 

    

SI
N

G
ID

A
 

    
1. H/W  

Busokelo 
✓   1. H/W  Ikungi ✓   

2. H/W  
Chunya 

✓   2. H/W  Iramba ✓   

3. H/W  Kyela ✓   3. H/W  Itigi ✓   
4. H/W  

Mbarali 
✓   4. H/W  Manyoni ✓   

5. H/Jiji  
Mbeya 

✓   5. H/W  
Mkalama 

 ✓  

6. H/W  Mbeya ✓   6. H/W  Singida ✓   
7. H/W  

Rungwe 
✓   7. H/M  Singida ✓   

        

M
TW

A
RA

 

    

TA
BO

RA
 

    
1. H/W  Masasi ✓   1. H/W  Igunga ✓   
2. H/Mji  

Masasi 
✓   2. H/W  Kaliua ✓   

3. H/W  
Mtwara 

✓   3. H/W  Nzega ✓   

4. H/M  
Mtwara/Mik
indani 

✓   
4. H/Mji  Nzega 

✓   

5. H/Mji  
Nanyamba 

✓   5. H/W  Sikonge ✓   

6. H/W  
Nanyumbu 

✓   6. H/W  Tabora ✓   

7. H/W  
Newala 

✓   7. H/M  Tabora  ✓  

8. H/Mji  
Newala 

✓   8. H/W  Urambo ✓   

9. H/W  
Tandahimba 

✓   

TA
N

G
A

 

1. H/W  
Bumbuli 

✓   

    2. H/W  
Handeni 

 ✓  

SI
M

IY
U

     3. H/Mji  
Handeni 

✓   

1. H/W  
Bariadi 

✓   4. H/W  Kilindi ✓   
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Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayor
idhish

a 

Hati 
yenye 
shaka 

Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Hati 
inayo
ridhis

ha 

Hati 
yenye 
shaka 

2. H/Mji  
Bariadi 

✓   5. H/W  
Korogwe 

✓   

3. H/W  
Busega 

✓   6. H/Mji  
Korogwe 

✓   

4. H/W  Itilima ✓   7. H/W  
Lushoto 

✓   

5. H/W  Maswa ✓   8. H/W  
Mkinga 

✓   

6. H/W  Meatu ✓   9. H/W  
Muheza 

✓   

    10. H/W  
Pangani 

✓   

SO
N

G
W

E 

1. H/W  Ileje ✓   11. H/Jiji  
Tanga 

✓   

2. H/W  Mbozi ✓      
3. H/W  

Momba 
✓      

4. H/W  
Songwe 

✓      

5. H/Mji  
Tunduma 

✓      

IR
IN

G
A

  

     
1. H/W  Iringa ✓   
2. H/M  Iringa ✓   
3. H/W  Kilolo ✓   
4. H/Mji  

Mafinga 
✓   

5. H/W  
Mufindi 

✓   
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Kiambatisho 2-2: Halmashauri zenye hati yenye shaka pamoja na 
Msingi wa hati hizo 

Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Nkasi 

1. Malipo ya mishahara na maslahi ya watumishi 
yaliyoripotiwa kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha haikuambatishwa na namna sahihi 
ilivyopatikana Sh. 2,144,657,000 

Kiasi cha Sh. 2,144,657,000 kililipwa kikiwakilisha 
malipo ya madeni ya mishahara na maslahi ya 
watumishi bila kuambatishwa na namna sahihi 
kilivyopatikana. Hivyo, ilikuwa ni ngumu kubaini 
kama mtiririko wa pesa kutoka shughuli za kiutendaji 
zilizoripotiwa na Halmashauri juu ya taarifa ya 
mtiririko wa fedha kwa mwaka uliomalizika tarehe 
30 Juni, 2019 zilikuwa zimeelezewa kwa usawa. 
 

2. Utofauti uliobainika kati ya thamani ya magari 
iliyoripotiwa kwenye taarifa za fedha na 
thamani ya magari inavyoonekana katika daftari 
la mali za Halmashauri, Sh. 58,648,420 

Thamani ya magari iliyoripotiwa kwenye taarifa za 
fedha ya Sh. 554,292,000 imetofautiana na hesabu 
ya mali hiyo hiyo iliyoripotiwa katika daftari la Mali 
isiyohamishika ya Halmashauri ya Sh.  612,940,420 
kufikia tarehe 30 Juni, 2019, Utofauti huu 
unamaanisha kupunguzwa kwa thamani ya Mali na 
vifaa kwa Sh. 58,648,420 katika taarifa za fedha za 
Halmashauri. Menejimenti haikuweza kutoa maelezo 
au nyaraka yanayoelezea tofauti hiyo. 
 

3. Matumizi yenye nyaraka pungufu Sh. 4,539,450 
Ndani ya matumizi ya kawaida yaliyoripotiwa katika 
taarifa za fedha Sh. 4,539,450 zimeripotiwa bila 
kuwa na nyaraka zinazojitosheleza kinyume na Agizo 
la 8 (2) (c) la Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

ya Mwaka 2009, Hivyo, kukosekana kwa nyaraka 
zinazojitosheleza kunaleta ugumu kujua ikiwa 
matumizi yaliyoripotiwa yanawakilisha gharama 
halali zilizopatikana kwa shughuli za Halmashauri.  

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Songea  

1. Matumizi yenye nyaraka pungufu Sh. 
25,473,000 

Matumizi ya Sh. 723,615,106 yaliyoripotiwa katika 
Hesabu za Fedha za Halmashauri ni pamoja na 
matumizi ya gharama ya Sh. 25,473,000 bila kuwa na 
nyaraka zinazojitosheleza. Kwa kukosekana nyaraka 
zinazojitosheleza, imekuwa ni ngumu kujua 
chimbuko na uhalali wa matumizi haya. 

 
2. Maduhuli yaliyokusanywa bila uthibitisho wa 

kupelekwa benki Sh. 363,660,590 
Madai ya Sh. 1,749,710,931 yaliyoripotiwa katika 
maelezo ya ziada Na. 19 kwa Hesabu za Fedha za 
Halmashauri hayakujumuisha mapato kutoka kwenye 
makusanyo yaliyokusanywa kwa mashine za 
kielekitroniki (POS) ya jumla ya SH. 363,660,590 bila 
kuwasilishwa benki wala kutambuliwa kama mapato 
katika Taarifa ya Fedha ya Halmashauri kwa mwaka 
uliomalizika tarehe 30 Juni, 2019. Hali hii 
imesababisha mapato yaliyopatikana na kuripotiwa 
katika Hesabu za Fedha za Halmashauri kwa mwaka 
uliomalizika tarehe 30 Juni 2019 kupunguzwa kwa 
kiasi hicho hicho. 

 
3. Kodi ya Pango ambayo haijakusanywa wala 

kutambuliwa katika taarifa za fedha Sh. 
10,140,000 

Mapato yaliyoripotiwa kwenye Taarifa ya Fedha ya 
Halmashauri hayakujumuisha kodi ya pango jumla ya 
Sh. 10,140,000 ambazo hazikukusanywa kwa 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

wapangaji 30 wa Halmashauri. Kiasi hiki 
hakikutambuliwa kama madai katika Taarifa za 
Fedha zinazoishia tarehe 30 Juni, 2019 na 
kusababisha kupunguzwa kwa madai na mapato 
halali ya Halmashauri kwa kiasi hicho hicho. 

 
4. Madai yaliyoripotiwa ambayo hayajathibitishwa 

Sh. 107,077,693 
Sehemu ya madai yaliyoripotiwa ya thamani ya Sh. 
1,749,710,931 katika taarifa ya Fedha ya 
Halmashauri yanajumuisha kiasi wanachodaiwa na 
Bodi ya Kahawa Sh.  107,077,693 ambacho hakina 
vielelezo muhimu kuthibitisha uhalali wa madai. 
Kukosekana kwa nyaraka husika kulisababisha ugumu 
wa kujua iwapo madai yaliyoripotiwa na Halmashauri 
kufikia tarehe 30 Juni 2019 yalikuwa sahihi. 

1 
5. Madeni yaliyoripotiwa ambayo 

hayajathibitishwa Sh. 72,670,415 
Sehemu ya madeni yaliyoripotiwa ya thamani ya Sh. 
72,670,415 katika taarifa ya fedha za Halmashauri, 
ni kiasi kinachodaiwa na watoa huduma mbalimbali 
ambayo hayana vielelezo muhimu kuthibitisha 
uhalali wake. Kukosekana kwa nyaraka husika 
kulileta ugumu wa kujua iwapo deni lililoripotiwa na 
Halmashauri kufikia tarehe 30 Juni, 2019 lilikuwa 
sahihi. 

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Songea  

Madai ya thamani ya Sh. 1,430,355,171 
yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha yakijumuisha 
Sh. 98,017,611 zilizoibiwa na mtunza fedha wa 
Halmashauri katika mwaka 2018/19. Jumla ya Sh. 
131,764,949 zilibainika kuwa ziliibwa kupitia 
udanganyifu pamoja na kughushi na kutowasilishwa 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

makusanyo hayo kwenye akaunti ya benki ya 
Halmashauri. 
 
Wakati huo huo Sh. 33,747,338 ziliripotiwa na 
Halmashauri kuwa zirejeshwa lakini, menejimenti 
haikuweza kutoa uthibitisho wa kuridhisha wa 
kurejeshwa kwa kiasi kilichobakia, hivyo, ilikuwa 
vigumu kujua iwapo kiasi kilichoripotiwa kwenye 
taarifa za fedha za Halmashauri ni sawa sawa.  

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Karatu 

1. Maduhuli yaliyokusanywa bila ya uthibitisho 
wa kupelekwa benki Sh. 93,045,200 

Uhakiki wa makusanyo ya mapato kwa vifaa vya POS 
dhidi ya benki na taarifa za kitabu cha fedha 
uligundua kuwa kati ya kiasi kilichokusanywa, SH. 
93,045,200 haikuwekwa katika akaunti ya benki ya 
Halmashauri kinyume na Agizo 50 (5) la Randama ya 
fedha ya serikali za mitaa 2009. Hali hii inaweza 
kupelekea fedha za umma kutumiwa vibaya na 
mawakala wasio waaminifu na kusababisha malengo 
ya Halmashauri kutofikiwa. 
 
2. Malipo ya posho yaliyozidishwa Sh. 14,295,000 
Uchunguzi wa hati za malipo na nyaraka nyingine 
zinazohusiana zilionesha kuwa, Halmashauri ililipa 
posho zaidi ya stahiki za watumishi kwa Sh. 
14,295,000 kwa watumishi wakati wa utekelezaji wa 
shughuli mbali mbali za Halmashauri kinyume na 
waraka zinazotolewa na Ofisi ya Rais – Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora. 

 
3. Malipo yaliyofanywa na Halmashauri yenye 

nyaraka pungufu Sh. 59,179,152 
Agizo la 8 (2) (c) la Randama ya fedha ya serikali za 
mitaa, 2009 linahitaji wakuu wa idara pamoja na 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

mweka hazina kuweka usalama sahihi, ulinzi na 
udhibiti wa vielelezo ndani ya Idara. Kinyume na 
agizo, ukaguzi wa matumizi ulibaini malipo ya Sh. 
59,179,152 yaliyofanywa na Halmashauri bila uwepo 
wa nyaraka za kutosha. Sikuweza kudhibitisha 
uhalisia wa malipo hayo kwa kukosekana kwa 
nyaraka toshelezi. 

 
4. Malipo yaliyofanywa na ngazi za chini za 

Halmashauri ya Serikali za Mitaa yenye nyaraka 
pungufu Sh. 94,978,312 

Ukaguzi wa mashule yaliyochaguliwa kwa ukaguzi 
ulibaini matumizi ya Sh. 94,978,312 ambayo 
yalifanyika bila nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 
la 8 (2) (c) la Randama ya fedha ya serikali za mitaa, 
2009. Hivyo, Sikuweza kudhibitisha uhalisia wa 
malipo hayo kwa kukosekana kwa nyaraka toshelezi. 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Handeni  

1. Madeni na madai yaliyoripotiwa kimakosa katika 
taarifa za fedha Sh. 124,927,164  

Taarifa za fedha za Halmashauri zimetambua 
kimakosa deni la kampuni ya Don Consult na madai 
ya kampuni ya Cosmos Engineering yenye thamani ya 
Sh. 124,927,164 kuanzia mwaka wa fedha 2013/14 
hadi 2018/19 kinyume na vigezo vilivyowekwa 
kimataifa wakati wa uandaaji wa hesabu za Umma. 
Hali hii imesababisha kuzidi kwa madeni 
yaliyoripotiwa kwa Sh. 124,927,164 ikiwa ni deni la 
kampuni ya Don Consult na kutambuliwa kimakosa 
kwa madai ya kampuni ya Cosmos Engineering 
badala ya madai ya kampuni ya Don Consult. 
 

2. Matumizi yenye nyaraka pungufu Sh. 6,910,000 
Malipo ya jumla ya Sh. 6,910,000 yalifanywa na 
Halmashauri bila kuwa na nyaraka zinazojitosheleza. 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

Kwa kukosekana kwa nyaraka zinazojitosheleza, 
usahihi wa matumizi uliofanywa hauwezi 
kutambuliwa. 

 
3. Matumizi yenye nyaraka pungufu Sh. 8,623,377 
Uchunguzi wa matumizi ulibaini malipo ya jumla ya 
Sh. 8,623,377 yalikuwa na nyaraka pungufu kinyume 
na Agizo Agizo la 8 (2) (c) la Randama ya fedha ya 
serikali za mitaa, 2009. Kwa kukosekana kwa vielezo 
vinavyojitosheleza kwa malipo yaliyofanyika, uhalali 
wa matumizi yaliyofanyika haukuweza kupatikana na 
pia uhakika wa fedha zilizolipwa kama 
zimepokelewa na walengwa. 

 
4. Kukosekana kwa taarifa za kuwekwa benki kwa 

maduhuli yaliyokusanywa Sh. 11,807,249 
Ukaguzi uliofanywa kwenye taarifa za benki na 
kitabu cha mapato ya Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 
yaliyokusanywa kwa mwaka 2018/2019 kupitia 
Zahanati na Vituo vya Afya ilibainika kutokuwepo 
kwa nyaraka za kuwekwa benki kwa mapato 
yaliyokusanywa jumla ya SH. 11,807,249. Kwa 
kukosekana kwa malipo ya benki katika taarifa za 
benki, usahihi na ukweli wa mapato yaliyokusanywa 
haukuweza kudhibitishwa. 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Butiama 

1. Kukosekana kwa Hati za malipo yenye thamani 
ya Sh. 22,201,974 

Uchunguzi wa hati za malipo pamoja na vielelezo 
vyake zinazohusiana za mwaka uliokaguliwa ulibaini 
hati za malipo zenye thamani ya SH. 22,201,974 
kutoka kwa akaunti tofauti za Halmashauri 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi tofauti na 
mahitaji ya Agizo 10 (2) la Randama ya fedha za 
Serikali za Mitaa, 2009. Kwa kukosekana kwa hati za 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

malipo sikuweza kujua uhalisia wa malipo na kwa 
hiyo kuzuiwa mawanda ya ukaguzi wangu kwa 
kiwango hicho. 

 
2. Utofauti wa takwimu za 

uhamishaji/marekebisho ya faida/hasara 
zilizolinganishwa mwaka 2018/19 na 2017/18 
kutofautiana kwa Sh. 544,141,183 

Imebainika kuwa, Halmashauri imeripoti takwimu ya 
Uhamishaji / marekebisho kwa ziada / hasara ya Sh. 
544,141,183 kama takwimu ya kulinganisha katika 
taarifa za kifedha za 2018/19 badala ya Sh. 
1,307,909,800 zilizoripotiwa katika mwaka wa fedha 
wa 2017/18 bila kuelezea ikiwa takwimu hizo 
zilirekebishwa na sababu ya kurekebishwa katika 
taarifa za kifedha. 

 
3. Kiasi kilichoripotiwa katika taarifa ya 

mabadiliko ya mali bila kuonesha 
kilivyopatikana Sh. 620,896,382 

Uhamishaji kwenda na kutoka kwa ziada / hasara 
zilizoripotiwa SH. 620,896,382 katika taarifa ya 
mabadiliko ya Mali kwa mwaka wa fedha 2018/19 
haikuonesha chanzo cha takwimu hizo na hakuna 
kazi ya uhasibu iliyofanywa kuonesha jinsi 
ilivyopatikana. Pia hakuna maelezo ya kuelezea hali 
hiyo yaliyotolewa katika taarifa za kifedha kuelezea 
aina ya takwimu iliyoripotiwa. 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mkalama 

1. Kukosekana uthibitisho wa matumizi ya saruji 
Sh. 53,408,000 

Ukaguzi wangu wa leja za stoo za Halmashauri katika 
ujenzi wa hospitali ya wilaya ulibaini kuwa 
Halmashauri ilinunua mifuko 11,420 ya saruji. 
Mapitio yangu ya leja za vifaa ambazo zilitumiwa 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

kurekodi vifaa vilivyotolewa kwa fundi wa eneo hilo 
yalionesha kuwa, ni mifuko 8,092 tu ya saruji 
iliyothibitishwa kuwa imetolewa. Mifuko 3,328 
iliyobaki ya saruji yenye thamani ya Sh. 53,408,000 
haikutolewa kwa fundi na haikuwepo kwenye stoo ya 
Halmashuri. Kwa hali hiyo, sikuweza kudhibitisha 
utumiaji wa mifuko 3,328 ya saruji yenye thamani ya 
Sh. 53,408,000. 

 
2. Masurufu yasiyorejeshwa kwa kipindi cha zaidi 

ya mwaka Sh. 6,730,000 
Wakati wa ukaguzi wangu, nilibaini masurufu yenye 
thamani ya SH. 6,730,000 yaliyotolewa kwa 
manunuzi ya vitu tofauti katika miezi ya Oktoba na 
Novemba, 2018 yalikuwa bado hayajarejeshwa hadi 
wakati wa ukaguzi wangu mnamo Desemba, 2019. 
Marejesho hayo hayajareshwa kwa kipindi cha zaidi 
ya mwaka, hali inayoonesha kiasi hiki hakiwezi 
kurejeshwa. Kwa kuongezea, hakuna makadirio ya 
kutorejeshwa kwa kaasi hicho yaliyofanywa katika 
taarifa za fedha. Vilevile madai yaliyotambuliwa 
katika taarifa za fedha yametambuliwa vibaya kwa 
kiasi hicho hicho.  

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Tabora  

1. Kukosekana kwa Hati za malipo zenye thamani 
ya Sh. 239,966,462 

Wakati wa ukaguzi, hati za malipo zenye thamani ya 
Sh. 239,966,462 hazikuwasilishwa kwa ukaguzi licha 
ya maombi kadhaa. Kwa sababu hiyo, ilikuwa ni 
ngumu kujiridhisha mwenyewe juu ya hali halisi ya 
matumizi na ikiwa matumizi yote yalitumika kwa 
shughuli za Halmashauri. 
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Jina la 
Halmashauri 

Misingi ya hati yenye shaka 

2. Malipo ya utangulizi “Provisional payment” 
kwa mkandarasi ambayo yamekosa vielelezo 
vya kutosha Sh. 144,505,575 

Mikataba namba LGA / 124/2016/2017 / W / 02 Lot 
11 na namba LGA / 124/2016/2017 / W / 02 Lot 10 
imejumuisha malipo ya utangulizi Sh. 1,235,000,000 
na Sh. 630,000,000 mtawalia kwa kila mkataba. 
Uhakiki wangu wa cheti cha malipo ulibaini malipo 
ya utangulizi ya Sh. 144,505,575 hayakuwa na 
nyaraka zinazojitosheleza kama vile makubaliano 
yaliyoingiwa baina ya pande zote mbili, ankara, 
stakabadhi na taarifa ya benki ya mkandarasi ili 
kuhakikisha kiwango kilicholipwa. Pia, Sh. 
32,318,800 zililipwa kwa mtoa huduma asiyejulikana 
juu ya kujikinga na ushauri nasaha kwa VVU/UKIMWI 
na magonjwa ya zinaa wakati wa utekelezaji wa 
mradi. Hivyo, ilikuwa ngumu kujiridhisha juu ya hali 
halisi ya matumizi yaliyofanyika. 

 
3. Gharama alizorudishiwa mshauri bila vielelezo 

vya kutosha Sh. 66,260,000 
Halmashauri iliingia mkataba 
Na.LGA/124/2014/2015 / C / 05-LOT 3 na kampuni 
ya Advanced Engineering Solutions ya S.L.P 19074 
Dar es salaam kwa jumla ya mkataba wa Sh. 
567,509,250 uliorekebishwa kuwa Sh. 1,008,217,650 
kwa huduma ya ushauri kwa usimamizi wa ukarabati 
wa barabara ya lami. Mapitio yangu ya malipo 
yaliyolipwa kwa Advanced Engineering Solutions 
ilibaini kuwa malipo ya SH. 66,260,000 hayakuwa na 
vielelezo vya kutosha kama ankara, gharama ya kazi 
iliyofanyika “valuation of services” zilizolipwa na 
viambatisho vya gharama zinazorudishwa. Kwa 
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hivyo, ilikuwa ngumu kujiridhisha juu ya hali halisi 
ya matumizi yaliyolipwa. 

 
4. Ununuzi wa vifaa vya ujenzi ambavyo 

haikuhesabiwa Sh. 216,754,289 
Katika mwaka uliokuwa ukikaguliwa Halmashauri 
ilinunua vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya SH. 
85,962,833 wakati wa ukarabati wa kituo cha afya 
cha Maili tano lakini sikuweza kudhibitisha utumiaji 
wa vifaa hivyo kwa sababu havikurekodiwa kwenye 
leja ya stoo. Pia, hati za kutolea vifaa ambazo 
zinahakikisha kuwa vifaa vilitolewa stoo na 
kukubaliwa mpokeaji na kisha kutumika katika 
ujenzi wa kituo cha afya sikupewa kwa ajili ya 
uhakiki. 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Buhigwe 

Kukosekana kwa vilelezo vya matumizi ya vifaa 
vyenye thamani ya Sh. 333,415,823 
Halmashauri ilifanya malipo mbali mbali kwa 
ununuzi wa vifaa vya ujenzi wa jumla ya SH. 
677,484,531 kwa ajili ya ujenzi wa soko la kimkakati 
la Munila; Walakini, sikuweza kudhibitisha utumiaji 
wa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya SH. 
333,415,823 kwa sababu leja ya vifaa na nyaraka za 
kutolea vifaa stoo hazikuwasilishwa kwangu kwa 
ukaguzi wakati wa ombi la ukaguzi. 
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Kiambatisho 2-3: Mwenendo wa hati zilizotolewa kwa Mamlaka za 
ya Serikali za Mitaa kwa miaka minne mfululizo 

M
ko

a Jina la 
Halmashauri 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 

     
 

A
ru

sh
a 

1. H/Jiji Arusha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
2. H/W Arusha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
3. H/W Karatu Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
4. H/W Longido Hati yenye Shaka Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
5. H/W Meru Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
6. H/W Monduli Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
7. H/W 

Ngorongoro 
Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

Pw
an

i 

1. H/W Bagamoyo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
2. H/W Chalinze                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
3. H/W Kibaha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
4. H/Mji Kibaha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
5. H/W Kibiti                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
6. H/W Kisarawe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
7. H/W Mafia Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
8. H/W Mkuranga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
9. H/W Rufiji Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

D
ar

 E
s 

Sa
la

am
 1. H/Jiji Dar es 

Salaam 
Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

2. H/M Ilala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
3. H/M kigamboni                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
4. H/M Kinondoni Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
5. H/M Temeke Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
6. H/M Ubungo                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

D
od

om
a 

1. H/W Bahi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
2. H/W Chamwino Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
3. H/W Chemba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
4. H/Jiji Dodoma Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
5. H/W Kondoa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
6. H/Mji Kondoa                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
7. H/W Kongwa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
8. H/W Mpwapwa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

G
ei

ta
 

H/W Bukombe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Chato Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Geita Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Geita Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mbogwe Hati yenye Shaka Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Nyang’hwale  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati Mbaya Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ir
in

ga
 

H/W Iringa Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Iringa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kilolo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Mafinga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mufindi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

K a g e r a H/W Biharamulo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 355 
 

M
ko

a Jina la 
Halmashauri 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 

H/W Bukoba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Bukoba Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
H/W Karagwe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kyerwa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Missenyi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Muleba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Ngara Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ka
ta

vi
 

H/W Mlele Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mpanda Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Mpanda Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mpimbwe                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Nsimbo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ki
go

m
a 

H/W Buhigwe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
H/W Kakonko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kasulu Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Kasulu Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kibondo Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kigoma Hati inayoridhisha Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
H/M Kigoma/Ujiji Hati isiyoridhisha Hati isiyoridhisha Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha 
H/W Uvinza Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ki
lim

an
ja

ro
 

H/W Hai  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Moshi  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Moshi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mwanga  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Rombo Hati yenye Shaka Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Same  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Siha  Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Li
nd

i 

H/W Kilwa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Lindi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Lindi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Liwale Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Nachingwea Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Ruangwa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

M
an

ya
ra

 

H/W Babati Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Babati Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Hanang’ Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kiteto Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mbulu  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Mbulu                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Simanjiro  Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

   
   

 

M
ar

a 

H/W Bunda Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Bunda                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Butiama Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
H/W Musoma Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Musoma Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Rorya Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Serengeti Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
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H/W Tarime Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Tarime Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

M
be

ya
 

H/W Busokelo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Chunya Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kyela Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mbarali Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Jiji Mbeya Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mbeya Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Rungwe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha 

   
   

 

M
or

og
or

o 

H/W Gairo Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Ifakara                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kilombero Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha 
H/W Kilosa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Malinyi                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Morogoro Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Morogoro Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mvomero Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Ulanga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha 

   
   

 

M
tw

ar
a 

H/W Masasi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Masasi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mtwara Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M 
Mtwara/Mikindani 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

H/Mji Nanyamba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Nanyumbu Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Newala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Newala                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Tandahimba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

M
w

an
za

 

H/W Buchosa Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
H/M Ilemela Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kwimba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Magu Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Misungwi Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Jiji Mwanza Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Sengerema Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Ukerewe Hati yenye Shaka Hati yenye Shaka Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha 

   
   

 

N
jo

m
be

 

H/W Ludewa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Makambako Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Makete Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha 
H/W Njombe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Njombe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W 
Wang'ing’ombe 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ru
kw

a H/W Kalambo Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

H/W Nkasi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
H/W Sumbawanga Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
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H/M Sumbawanga Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ru
vu

m
a 

H/W Madaba                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mbinga Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
H/Mji Mbinga                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Namtumbo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Nyasa Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Songea Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
H/M Songea Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
H/W Tunduru Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Sh
in

ya
ng

a 

H/Mji Kahama Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kishapu Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Msalala Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Shinyanga Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Shinyanga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Ushetu Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Si
m

iy
u 

H/W Bariadi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Bariadi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Busega Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Itilima Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Maswa Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Meatu Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Si
ng

id
a 

H/W Ikungi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Iramba Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Itigi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Manyoni Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mkalama Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
H/W Singida Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/M Singida Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

So
ng

w
e 

H/W Ileje Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Mbozi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Momba Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Songwe                -    Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Tunduma Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ta
bo

ra
 

H/W Igunga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kaliua Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Nzega Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/Mji Nzega Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Sikonge Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha 
H/W Tabora Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha 
H/M Tabora Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka 
H/W Urambo Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 

   
   

 

Ta
ng

a 

H/W Bumbuli Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Handeni Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati yenye Shaka 
H/Mji Handeni Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Kilindi Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Korogwe Hati yenye Shaka Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
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M
ko

a Jina la 
Halmashauri 2015/16 2016/17 2017/18 2018/19 

H/Mji Korogwe Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Lushoto Hati inayoridhisha Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
H/W Mkinga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
H/W Muheza Hati yenye Shaka Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
H/W Pangani Hati inayoridhisha Hati isiyoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
H/Jiji Tanga Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha 
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Kiambatisho 3-1: Mapendekezo ya ukaguzi ambayo 
hayajatekelezwa kwa kipindi cha miaka miwili na zaidi ya miaka 
mitano  

Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Miak
a 

Miwi
li 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Miaka 
Miwil

i 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

1. H/W Arusha 4 3 87. H/Jiji Mbeya 7 8 
2. H/Jiji Arusha 4 11 88. H/W Mbeya 4 10 
3. H/W Babati 1 5 89. H/W Mbinga 11 2 
4. H/Mji Babati 4 3 90. H/Mji Mbinga 9 0 

5. 
H/W 
Bagamoyo 

1 2 91. 
H/W Mbogwe 

9 8 

6. H/W Bahi 3 7 92. H/W Mbozi 4 0 
7. H/W Bariadi 4 7 93. H/W Mbulu 5 5 
8. H/Mji Bariadi 13 12 94. H/Mji Mbulu 6 0 

9. 
H/W 
Biharamulo 

10 16 95. 
H/W Meatu 

3 14 

10. H/W Buchosa 1 1 96. H/W Meru 9 5 
11. H/W Bukoba 6 19 97. H/W Missenyi 5 20 
12. H/M Bukoba 8 14 98. H/W Misungwi 5 4 

13. 
H/W 
Bukombe 

12 6 99. 
H/W Mkalama 

4 1 

14. H/W Bumbuli 5 8 100. H/W Mkinga 7 14 

15. 
H/W Bunda 

3 5 101. 
H/W 
Mkuranga 

5 4 

16. H/W Busega 7 11 102. H/W Mlele 5 6 

17. 
H/W 
Busokelo 

6 5 103. 
H/W Momba 

3 2 

18. H/W Butiama 7 10 104. H/W Monduli 6 6 

19. 
H/W Chalinze 

2 0 105. 
H/W 
Morogoro 

0 5 

20. 
H/W 
Chamwino 

3 6 106. 
H/M Morogoro 

0 1 

21. H/W Chato 6 8 107. H/W Moshi 6 20 
22. H/W Chemba 4 2 108. H/M Moshi 4 13 
23. H/W Chunya 3 0 109. H/W Mpanda 6 9 

24. 
H/Jiji Dar es 
Salaam 

2 3 110. 
H/M Mpanda 

1 4 

25. 
H/Jiji 
Dodoma 

0 10 111. 
H/W 
Mpwapwa 

3 5 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Miak
a 

Miwi
li 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Miaka 
Miwil

i 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

26. H/W Gairo 0 5 112. H/W Msalala 13 10 
27. H/W Geita 6 9 113. H/W Mtwara 7 8 
28. H/W Hai 1 9 114. H/M Mtwara 1 3 
29. H/W Hanang 3 6 115. H/W Mufindi 3 4 
30. H/W Handeni 9 3 116. H/W Muheza 7 25 

31. 
H/Mji 
Handeni 

3 7 117. 
H/W Muleba 

5 11 

32. H/Mji Ifakara 2 0 118. H/W Musoma 2 8 
33. H/W Igunga 13 14 119. H/M Musoma 4 13 
34. H/W Ikungi 4 7 120. H/W Mvomero 0 2 
35. H/M Ilala 1 7 121. H/W Mwanga 13 19 
36. H/W Ileje 9 0 122. H/Jiji Mwanza 6 10 

37. 
H/M Ilemela 

4 6 123. 
H/W 
Nachingwea 

2 5 

38. 
H/W Iramba 

8 23 124. 
H/W 
Namtumbo 

10 3 

39. 
H/W Iringa 

3 2 125. 
H/Mji 
Nanyamba 

1 0 

40. 
H/M Iringa 

0 4 126. 
H/W 
Nanyumbu 

3 8 

41. H/W Itigi 2 2 127. H/W Newala 2 1 
42. H/W Itilima 1 11 128. H/Mji Newala 3 0 

43. 
H/Mji 
Kahama 

2 2 129. 
H/W Ngara 

7 14 

44. 
H/W Kakonko 

3 10 130. 
H/W 
Ngorongoro 

10 14 

45. H/W Kalambo 11 28 131. H/W Nkasi 3 15 
46. H/W Kaliua 6 6 132. H/W Nsimbo 6 5 

47. 
H/W Karagwe 

7 9 133. 
H/W 
Nyanghw’ale 

3 6 

48. H/W Karatu 15 46 134. H/W Nyasa 20 22 
49. H/W Kasulu 0 3 135. H/W Nzega 13 22 
50. H/Mji Kasulu 1 0 136. H/Mji Nzega 0 2 
51. H/W Kibaha 2 0 137. H/W Pangani 7 19 
52. H/Mji Kibaha 0 1 138. H/W Rombo 18 41 
53. H/W Kibiti 2 0 139. H/W Rorya 7 7 
54. H/W Kibondo 4 2 140. H/W Ruangwa 2 3 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Miak
a 

Miwi
li 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Miaka 
Miwil

i 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

55. 
H/M 
Kigamboni 

1 0 141. 
H/W Rufiji 

1 2 

56. 
H/M 
Kigoma/Ujiji 

6 11 142. 
H/W Rungwe 

4 6 

57. H/W Kilindi 3 8 143. H/W Same 3 12 

58. 
H/W Kilolo 

2 4 144. 
H/W 
Sengerema 

9 5 

59. 
H/W 
Kilombero 

0 1 145. 
H/W 
Serengeti 

6 7 

60. 
H/W Kilosa 

6 2 146. 
H/W 
Shinyanga 

7 13 

61. 
H/W Kilwa 

0 2 147. 
H/M 
Shinyanga 

2 2 

62. 
H/M 
Kinondoni 

2 0 148. 
H/W Siha 

22 26 

63. H/W Kishapu 13 6 149. H/W Sikonge 4 11 

64. 
H/W Kiteto 

3 4 150. 
H/W 
Simanjiro 

6 8 

65. H/W Kondoa 8 13 151. H/W Singida 2 15 
66. H/Mji Kondoa 4 0 152. H/M Singida 0 3 
67. H/W Kongwa 3 4 153. H/W Songea 32 43 
68. H/W Korogwe 8 19 154. H/M Songea 7 9 

69. 
H/Mji 
Korogwe 

14 22 155. 
H/W 
Sumbawanga 

8 36 

70. 
H/W Kwimba 

13 24 156. 
H/M 
Sumbawanga 

4 7 

71. H/W Kyela 2 19 157. H/W Tabora 13 2 
72. H/W Kyerwa 13 6 158. H/M Tabora 4 12 

73. 
H/W Lindi 

0 2 159. 
H/W 
Tandahimba 

2 3 

74. H/M Lindi 4 6 160. H/Jiji Tanga 3 4 
75. H/W Liwale 2 6 161. H/W Tarime 0 4 
76. H/W Longido 21 82 162. H/Mji Tarime 2 8 
77. H/W Ludewa 7 0 163. H/M Temeke 6 2 

78. 
H/W Lushoto 

2 8 164. 
H/Mji 
Tunduma 

2 0 

79. H/W Madaba 17 0 165. H/W Tunduru 21 9 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Miak
a 

Miwi
li 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Miaka 
Miwil

i 

Miaka 
Zaidi 

ya 
Miwili 

80. 
H/Mji 
Mafinga 

2 1 166. 
H/M Ubungo 

1 0 

81. H/W Magu 3 4 167. H/W Ukerewe 21 14 
82. H/W Manyoni 17 6 168. H/W Ulanga 5 1 
83. H/W Masasi 5 3 169. H/W Urambo 12 31 
84. H/Mji Masasi 0 5 170. H/W Ushetu 5 3 
85. H/W Maswa 3 5 171. H/W Uvinza 1 0 

86. H/W Mbarali 0 1 172. 
H/W 
Wanging'ombe 

8 0 

Jumla 953 1434 
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Kiambatisho 3-2: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
kwa miaka iliyopita kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapen
dekezo 
Yaliyot
olewa 

Yaliyot
ekelez

wa 

Yanayo
endele

a 
kuteke
lezwa 

Haya
jatek
elez
wa 

Yaliy
ojiru
dia 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakati 

1.  H/W Arusha 137 33 40 50 14 0 
2.  H/Jiji Arusha 92 55 7 6 23 1 
3.  H/W Babati 76 26 13 5 30 2 
4.  H/Mji Babati 74 31 13 6 24 0 
5.  H/W Bagamoyo 64 28 19 7 10 0 
6.  H/W Bahi 42 2 22 10 7 1 
7.  H/W Bariadi 45 9 11 8 14 3 
8.  H/Mji Bariadi 79 24 30 8 13 4 
9.  H/W Biharamulo 80 15 17 30 15 3 
10.  H/W Buchosa 61 24 13 5 17 2 
11.  H/W Buhigwe 24 2 4 8 10 0 
12.  H/W Bukoba 55 4 11 26 14 0 
13.  H/M Bukoba 52 7 19 14 11 1 
14.  H/W Bukombe 47 4 18 19 4 2 
15.  H/W Bumbuli 108 28 19 21 40 0 
16.  H/W Bunda 73 33 14 5 17 4 
17.  H/Mji Bunda 23 10 5 0 6 2 
18.  H/W Busega 53 8 15 17 11 2 
19.  H/W Busokelo 53 18 15 14 4 2 
20.  H/W Butiama 41 2 12 18 6 3 
21.  H/W Chalinze 29 7 10 4 8 0 
22.  H/W Chamwino 30 12 10 3 1 4 
23.  H/W Chato 22 5 7 8 2 0 
24.  H/W Chemba 16 0 9 7 0 0 
25.  H/W Chunya 77 34 31 8 4 0 
26.  H/Jiji Dar es 

Salaam 14 7 4 1 2 0 

27.  H/Jiji Dodoma 12 0 4 8 0 0 
28.  H/W Gairo 22 9 8 0 0 5 
29.  H/W Geita 57 11 32 9 5 0 
30.  H/Mji Geita 15 2 6 3 4 0 
31.  H/W Hai 60 25 14 4 16 1 
32.  H/W Hanang 80 45 7 4 22 2 
33.  H/W Handeni 85 19 9 15 42 0 
34.  H/Mji Handeni 24 0 13 7 4 0 
35.  H/Mji Ifakara 27 3 4 7 5 8 
36.  H/W Igunga 60 8 29 13 9 1 
37.  H/W Ikungi 55 25 13 8 9 0 
38.  H/M Ilala 62 33 23 0 6 0 
39.  H/W Ileje 49 11 10 2 26 0 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapen
dekezo 
Yaliyot
olewa 

Yaliyot
ekelez

wa 

Yanayo
endele

a 
kuteke
lezwa 

Haya
jatek
elez
wa 

Yaliy
ojiru
dia 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakati 

40.  H/M Ilemela 51 24 14 6 6 1 
41.  H/W Iramba 61 9 14 37 1 0 
42.  H/W Iringa 46 29 14 0 3 0 
43.  H/M Iringa 31 11 10 0 8 2 
44.  H/W Itigi 34 8 14 1 10 1 
45.  H/W Itilima 42 6 12 7 15 2 
46.  H/Mji Kahama 40 20 12 3 5 0 
47.  H/W Kakonko 35 5 10 6 11 3 
48.  H/W Kalambo 89 24 10 35 20 0 
49.  H/W Kaliua 78 29 32 9 8 0 
50.  H/W Karagwe 46 8 11 13 13 1 
51.  H/W Karatu 155 38 22 64 30 1 
52.  H/W Kasulu 60 20 15 6 16 3 
53.  H/Mji Kasulu 28 15 10 1 1 1 
54.  H/W Kibaha 31 6 5 8 10 2 
55.  H/Mji Kibaha 35 22 5 2 6 0 
56.  H/W Kibiti 38 15 18 0 5 0 
57.  H/W Kibondo 44 13 13 2 14 2 
58.  H/M Kigamboni 25 14 4 0 7 0 
59.  H/W Kigoma 16 5 6 0 5 0 
60.  H/M 

Kigoma/Ujiji 55 17 18 11 5 4 

61.  H/W Kilindi 52 16 10 17 9 0 
62.  H/W Kilolo 42 25 13 0 2 2 
63.  H/W Kilombero 38 20 7 1 10 0 
64.  H/W Kilosa 37 6 5 17 8 1 
65.  H/W Kilwa 20 9 3 1 6 1 
66.  H/M Kinondoni 27 15 4 3 5 0 
67.  H/W Kisarawe 45 24 12 4 5 0 
68.  H/W Kishapu 84 33 16 24 11 0 
69.  H/W Kiteto 57 20 12 0 23 2 
70.  H/W Kondoa 30 0 21 9 0 0 
71.  H/Mji Kondoa 6  5   1 
72.  H/W Kongwa 19 1 9 4 3 2 
73.  H/W Korogwe 70 6 34 22 8 0 
74.  H/Mji Korogwe 61 9 24 22 6 0 
75.  H/W Kwimba 82 12 45 10 10 5 
76.  H/W Kyela 113 53 30 9 21 0 
77.  H/W Kyerwa 50 4 27 7 11 1 
78.  H/W Lindi 20 7 5 2 5 1 
79.  H/M Lindi 22 0 6 16 0 0 
80.  H/W Liwale 38 12 15 0 8 3 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapen
dekezo 
Yaliyot
olewa 

Yaliyot
ekelez

wa 

Yanayo
endele

a 
kuteke
lezwa 

Haya
jatek
elez
wa 

Yaliy
ojiru
dia 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakati 

81.  H/W Longido 218 51 50 92 19 6 
82.  H/W Ludewa 49 14 16 11 6 2 
83.  H/W Lushoto 68 25 16 9 17 1 
84.  H/W Madaba 67 16 15 23 11 2 
85.  H/W Mafia 46 18 20 6 2 0 
86.  H/Mji Mafinga 37 24 10 0 1 2 
87.  H/W Magu 60 29 14 4 12 1 
88.  H/Mji 

Makambako 25 11 2 3 6 3 

89.  H/W Makete 44 19 6 1 17 1 
90.  H/W Malinyi 31 20 1 0 9 1 
91.  H/W Manyoni 49 7 23 6 11 2 
92.  H/W Masasi 24 2 3 14 5 0 
93.  H/Mji Masasi 39 15 2 18 4 0 
94.  H/W Maswa 46 9 8 7 19 3 
95.  H/W Mbarali 61 23 8 19 9 2 
96.  H/Jiji Mbeya 89 42 18 7 18 4 
97.  H/W Mbeya 89 46 30 13 0 0 
98.  H/W Mbinga 67 36 11 15 0 5 
99.  H/Mji Mbinga 71 22 31 2 16 0 
100.  H/W Mbogwe 53 12 11 18 8 4 
101.  H/W Mbozi 58 27 20 0 11 0 
102.  H/W Mbulu 88 38 24 11 13 2 
103.  H/Mji Mbulu 59 20 11 2 24 2 
104.  H/W Meatu 50 8 12 16 11 3 
105.  H/W Meru 112 52 12 14 33 1 
106.  H/W Missenyi 80 16 13 35 13 3 
107.  H/W Misungwi 62 20 28 9 1 4 
108.  H/W Mkalama 47 14 13 9 10 1 
109.  H/W Mkinga 92 56 25 10 1 0 
110.  H/W Mkuranga 43 5 32 2 4 0 
111.  H/W Mlele 40 4 10 19 6 1 
112.  H/W Momba 51 24 19 7 0 1 
113.  H/W Monduli 79 28 14 24 10 3 
114.  H/W Morogoro 44 2 4 31 0 7 
115.  H/M Morogoro 22 10 12 0 0 0 
116.  H/W Moshi 122 41 21 28 32 0 
117.  H/M Moshi 86 34 21 9 21 1 
118.  H/W Mpanda 49 12 19 11 6 1 
119.  H/M Mpanda 58 20 17 5 16 0 
120.  H/W Mpimbwe 31 17 1 1 10 2 
121.  H/W Mpwapwa 75 42 10 2 21 0 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapen
dekezo 
Yaliyot
olewa 

Yaliyot
ekelez

wa 

Yanayo
endele

a 
kuteke
lezwa 

Haya
jatek
elez
wa 

Yaliy
ojiru
dia 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakati 

122.  H/W Msalala 80 21 20 25 10 4 
123.  H/W Mtwara 39 15 15 7 2 0 
124.  H/M Mtwara 25 9 8 6 2 0 
125.  H/W Mufindi 26 12 11 0 3 0 
126.  H/W Muheza 69 14 29 11 12 3 
127.  H/W Muleba 28 2 15 10 1 0 
128.  H/W Musoma 50 22 13 4 6 5 
129.  H/M Musoma 48 10 11 17 6 4 
130.  H/W Mvomero 26 17 6 1 2 0 
131.  H/W Mwanga 78 16 16 30 15 1 
132.  H/Jiji Mwanza 95 41 29 23 0 2 
133.  H/W Nachingwea 36 13 2 10 11 0 
134.  H/W Namtumbo 47 5 29 5 7 1 
135.  H/Mji Nanyamba 30 12 10 3 5 0 
136.  H/W Nanyumbu 40 4 21 7 8 0 
137.  H/W Newala 32 9 6 6 10 1 
138.  H/Mji Newala 22 6 5 0 10 1 
139.  H/W Ngara 56 16 19 12 7 2 
140.  H/W Ngorongoro 103 28 46 14 15 0 
141.  H/W Njombe 22 8 7 2 5 0 
142.  H/Mji Njombe 33 10 3 8 12 0 
143.  H/W Nkasi 72 25 9 16 20 2 
144.  H/W Nsimbo 51 15 13 11 11 1 
145.  H/W 

Nyanghw’ale 32 6 16 7 2 1 

146.  H/W Nyasa 106 3 25 43 34 1 
147.  H/W Nzega 68 12 14 33 9 0 
148.  H/Mji Nzega 29 8 14 1 5 1 
149.  H/W Pangani 98 34 27 36 1 0 
150.  H/W Rombo 145 49 10 57 26 3 
151.  H/W Rorya 43 4 4 27 5 3 
152.  H/W Ruangwa 22 2 8 4 7 1 
153.  H/W Rufiji 46 22 11 8 5 0 
154.  H/W Rungwe 90 61 13 7 8 1 
155.  H/W Same 71 13 31 6 18 3 
156.  H/W Sengerema 47 16 16 12 0 3 
157.  H/W Serengeti 37 3 19 5 6 4 
158.  H/W Shinyanga 79 27 34 7 10 1 
159.  H/M Shinyanga 53 24 5 7 15 2 
160.  H/W Siha 147 30 48 40 29 0 
161.  H/W Sikonge 82 25 48 3 5 1 
162.  H/W Simanjiro 87 32 15 6 33 1 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 367 
 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapen
dekezo 
Yaliyot
olewa 

Yaliyot
ekelez

wa 

Yanayo
endele

a 
kuteke
lezwa 

Haya
jatek
elez
wa 

Yaliy
ojiru
dia 

Yaliyo
pitwa 

na 
wakati 

163.  H/W Singida 57 24 29 2 2 0 
164.  H/M Singida 37 14 8 11 4 0 
165.  H/W Songea 117 31 13 71 0 2 
166.  H/M Songea 95 41 25 11 16 2 
167.  H/W Songwe 30 15 14 1 0 0 
168.  H/W 

Sumbawanga 104 35 17 35 13 4 

169.  H/M 
Sumbawanga 34 3 6 15 8 2 

170.  H/W Tabora 89 13 46 23 7 0 
171.  H/M Tabora 81 25 37 16 2 1 
172.  H/W Tandahimba 55 30 2 16 7 0 
173.  H/Jiji Tanga 53 20 12 3 18 0 
174.  H/W Tarime 33 12 8 5 5 3 
175.  H/Mji Tarime 64 15 12 19 15 3 
176.  H/M Temeke 53 21 11 1 20 0 
177.  H/Mji Tunduma 45 23 10  0 12 
178.  H/W Tunduru 92 14 50 11 13 4 
179.  H/M Ubungo 24 9 4 4 6 1 
180.  H/W Ukerewe 103 38 24 29 10 2 
181.  H/W Ulanga 52 27 13 4 2 6 
182.  H/W Urambo 85 11 56 14 4 0 
183.  H/W Ushetu 48 21 12 15 0 0 
184.  H/W Uvinza 23 5 5 3 9 1 
185.  H/W 

Wanging'ombe 55 26 11 13 5 0 

Jumla 10428 3334 2891 2139 1802 262 
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Kiambatisho 3-3: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ripoti 
Kuu ya Mwaka wa Fedha Uiliopita 2017/18 

Mwa
ka 
wa 
Fed
ha 

Mapendekezo Majibu kutoka 
Serikalini 

Maoni ya 
Mdhibiti na 

Mkaguzi 
Mkuu wa 

Hesabu za 
Serikali 

Hali ya 
Utekelezaji 

2017
/18 

OR-TAMISEMI 
inapaswa kufanya 
mapitio kwenye 
Randama ya Fedha 
ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya 
Mwaka 2009 na 
Mwongozo wa 
Uhasibu wa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
wa mwaka 2009 ili 
kuakisi mabadiliko 
katika sekta ya 
fedha ya umma 

i) Serikali iko 
katika mchakato 
wa kufanya 
mapitio ya Sheria 
ya Fedha za 
Serikali za Mitaa, 
Sura ya 290 
ambayo 
yatarekebisha 
Randama ya 
Fedha ya 
Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 
na kuanzisha 
Kanuni za Fedha 
za Serikali za 
Mitaa ambazo 
zitazingatia 
mahitaji ya sasa 
ii) Mwongozo wa 
Uhasibu wa 
Serikali za Mitaa 
wa mwaka 2009 
ulipitiwa na uko 
katika hatua ya 
mwisho ya 
kupitishwa. 

Nipongeza 
jitihada za 
Serikali 
kufanyia kazi 
mapendekez
o yangu. 
Nasubiria 
Mwongozo 
wa uhasibu 
wa Mamlaka 
za Serikali za 
mitaa  
uliyofanyiwa 
mapitio na 
kupitishwa 
kama 
alivyojibu 
Mlipaji Mkuu 
wa Serikali. 
Serikali 
inapaswa pia 
kuweka 
tarehe ya 
mwisho ya 
kupitia 
Randama ya 
Fedha ya 
Mamlaka ya 
Serikali za 
Mitaa. 

Imetekelezwa 
kwa sehemu 

2017
/18 

Ninashauri OR-
TAMISEMI, 
ikishirikiana na OR-
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 
kuanzisha Kada ya 

i) Wasaidizi wa 
Hesabu 535 
waliajiriwa na 
kusambazwa 
katika vituo vya 
Afya katika 

Ninapongeza 
jitihada 
zilizofanywa 
na Serikali 
kushughuliki
a mapungufu 

Utekelezaji 
unaendelea 
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Mwa
ka 
wa 
Fed
ha 

Mapendekezo Majibu kutoka 
Serikalini 

Maoni ya 
Mdhibiti na 

Mkaguzi 
Mkuu wa 

Hesabu za 
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Makarani wa 
Uhasibu kwa 
watumishi walioko  
mashuleni na vituo 
vya huduma za 
afya ili kuongeza 
ufanisi katika 
usimamizi wa 
fedha 
zinazopelekwa 
ngazi za chini. 
 
Zaidi ya hayo, 
Serikali iangalie 
uwezekano wa 
kupeleka fedha za 
utekelezaji wa 
majukumu 
mapema ili 
kuzisaidia Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
kuhudumia magari, 
ikiwa ni pamoja na 
yale 
yaliyotelekezwa, 
ili kuwezesha 
kufanya ufuatiliaji 
na usimamizi kwa 
wakati wa miradi 
kwenye ngazi za 
chini. 

mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
ili kuongeza 
ufanisi katika 
usimamizi wa 
fedha 
zinazopelekwa 
ngazi za chini. 
 
ii) Magari 29 na 
Piki piki 4,019 
zilinunuliwa na 
kusambazwa 
katika Mamlaka 
za Serikali za 
Mitaa ili 
kuwezesha 
ufuatiiaji na 
usimamizi wa 
miradi 
inayotekelezwa 
ngazi za chini. 
 
 

yaliyobainika 
katika Vituo 
vya afya. 
Hata hivyo, 
ninasisitiza 
Serikali 
ifanye vivyo 
hivyo kwa 
shule na kata 
na pia kutoa 
fedha kwa 
wakati kwa 
ajili ya 
kufuatilia na 
kusimamia 
bajeti 
inayotekelez
wa ngazi za 
chini. 

2017
/18 

• Ninapendekeza 
OR-TAMISEMI kwa 
kushirikiana na 
Benki Kuu kuondoa 
ugumu uliopo kwa 
waweka hazina wa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kushindwa kupata 
taarifa za benki za 
Halmashauri zao. 
Hii inawezekana 

Mapendekezo ya 
Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za 
Serikali 
yatazingatiwa. 
Serikali itafanyia 
kazi 
mapendekezo 
haya. 

Nimepokea 
majibu ya 
Serikali. 
Hata hivyo, 
hakuna 
mpango 
mkakati wa 
utekelezaji 
uliowekwa 
na Serikali 
wa kufanyia 
kazi 

Halijatekelezw
a 
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kwa sababu, kama 
kila malipo 
yatakuwa na alama 
ya pekee kwa kila 
Halmashauri, Benki 
Kuu  itaweza kutoa 
taarifa za kibenki 
kwa kila 
Halmashauri 
ingawa fedha za 
Halmashauri zote 
ziko katika akaunti 
moja ya Benki Kuu. 
 
• Ninasisitiza 
usuluhisho wa 
taarifa za kibenki 
ufanywe na 
Waweka hazina 
badala ya CPO/OR-
TAMISEMI. Hii ni 
kwa sababu, 
Waweka hazina 
ndio wanaotunza 
vitabu vya mapato 
na matumizi; 
hivyo, inaweza 
kuwa rahisi kwao 
kufuatilia 
vipengele ambavyo 
havijasuluhishwa 
hivyo kurekebisha 
kwa urahisi wakati 
wa usuluhisho wa 
taarifa za benki. 

mapendekez
o ya Ukaguzi. 
Serikali 
inapaswa 
kuweka 
mpango 
mkakati 
madhubuti 
unaonesha 
mwisho wa 
utekelezaji 
wa 
mapendekez
o yangu ya 
Ukaguzi.  

2017
/18 

Serikali inapaswa 
kuimarisha miundo 
ya kitaasisi 
itakayoongeza 
ufanisi na 
uwajibikaji kwa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendek
ezwa 
yamejirudia 
katika Mwaka 
2018/19 wa 
fedha 

Halijatekelezw
a  
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kuanzisha mikakati 
ambayo itasaidia 
kutekeleza na 
kumalizia 
kutekeleza 
mapendekezo ya 
ukaguzi yaliyokaa 
muda mrefu na 
kuzuia 
kujirudiarudia 
kwamapungufu 
hayo. 

2017
/18 

Huku nikipongeza 
mipango ya Serikali 
ya kupunguza 
utegemezi kwa 
washirika wa 
maendeleo katika 
kufadhili bajeti ya 
maendeleo, 
nashauri Serikali 
kupunguza pengo 
la fedha 
lililoonekana kwa 
kuimarisha 
upatikanaji wa 
fedha kutoka 
kwenye vyanzo vya 
ndan huku 
kikiukukuza 
uwajibikaji na 
uwazi katika 
usimamizi wa 
fedha. 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendek
ezwa 
yamejirudia 
katika 
mwaka 
2018/19, 
kwa mfano 
miradi ya 
kilimo 
haikutekelez
wa kwa 
sababu ya 
fedha 
kutoletwa 
kabisa na 
kwa miradi 
ya maji 
haikukamilik
a kwa sababu 
ya fedha 
fedha 
kuletwa 
pungufu ya 
bajeti 

Halijatekelezw
a  

2017
/18 

Menejimenti na 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
pamoja na wenye 
jukumu la 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendek
ezwa 
yamejirudia 

Halijatekelezw
a  
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kusimamia utawala 
bora tayari wana 
ufahamu mkubwa 
wa mapungufu 
ambayo wakaguzi 
wameyabainisha 
wakati wa ukaguzi, 
ni matarajiao 
yangu kwamba, 
zitakuwepo hatua 
za kuhakikisha; 
tathmini ya 
vihatarishi 
inafanyika, daftari 
la vihatarishi na 
sera ya 
menejimenti ya 
vihatarishi 
iliyopitishwa 
inakuwepo; 
upungufu wa 
wafanyakazi na 
rasilimali fedha 
katika vitengo vya 
ukaguzi wa ndani 
unatatuliwa; tatizo 
la kamati za 
ukaguzi 
kutokukutana mara 
kwa mara 
linatatuliwa; na 
vidhibiti  vya 
TEHAMA 
vinaimarishwa.  

katika 
mwaka wa 
fedha 
2018/19 

2017
/18 

Serikali 
inashauriwa 
kuchukua hatua 
madhubuti 
kuondoa 
changamoto kama 
vile matumizi ya 
stakabadhi za 
makusanyo badala 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendez
wa 
yamejirudia 
katika 
mwaka wa 
fedha 
2018/19 

Halijatekelezw
a  
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ya kutumia 
mashine za 
kukusanyia mapato 
(PoS); kutokuwepo 
kwa mashine za 
kutosha za 
kukusanya mapato 
(PoS); kutokuwepo 
Sheria za 
Halmashauri 
zilizohuishwa/ziliz
opitishwa; na 
upungufu wa 
wafanyakazi katika 
vitengo vya 
Uhasibu na 
biashara vya 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; 
kuboresha mfumo 
wa ukusanyaji wa 
mapato wa Serikali 
za Mitaa (LGRCIS); 
na kuboresha  
ukusanyaji wa 
mapato na 
uwajibikaji. 

2017
/18 

OR-TAMISEMI, OR-
Menejimenti  ya 
Utumishi wa Umma 
na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zinapaswa kufanya 
kazi pamoja ili 
kutatua 
changamoto 
mbalimbali 
zinazojitokeza 
katika ripoti zangu 
ili kufikia ufanisi 
kwenye usimamizi 
wa malipo na 
rasilimali watu. 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendek
ezwa 
yamejirudia 
katika 
mwaka wa 
fedha 
2018/19 

Halijatekelezw
a  
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Zaidi ya hayo, 
Serikali iangalie 
namna ya 
kuboresha maslahi 
ya watumishi, 
ajira, mafunzo, 
tathmini ya 
utendaji na 
upandishaji vyeo ili 
kufikia mafanikio 
yaliyotarajiwa na 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
katika kutoa 
huduma. 

2017
/18 

Serikali ifikirie 
kuweka utaratibu 
ambao 
utahakikisha 
miradi ya 
maendeleo 
inatengewa 
rasilimali fedha za 
kutosha; fedha 
zinatumika kwa 
wakati kutekeleza 
miradi ya 
maendeleo 
iliyopangwa; 
miradi 
iliyotelekezwa na 
ambayo 
haijakamilika 
inaangaliwa na 
kukamilishwa; na 
pale 
inapowezekana 
sekta binafsi 
ihusishwe katika 
kutekeleza miradi 
mikubwa ya 
maendeleo kwa 
njia ya ubia wa 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendek
ezwa 
yamejirudia 
katika 
mwaka wa 
fedha 
2018/19 

Halijatekelezw
a  



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 375 
 

Mwa
ka 
wa 
Fed
ha 

Mapendekezo Majibu kutoka 
Serikalini 

Maoni ya 
Mdhibiti na 

Mkaguzi 
Mkuu wa 

Hesabu za 
Serikali 

Hali ya 
Utekelezaji 

sekta ya umma na 
sekta binafsi (PPP) 
kama ilivyotamkwa 
kwenye sera na 
sheria ya 
ushirikiano wa 
sekta ya umma na 
sekta binafsi. 

2017
/18 

Sehemu kubwa ya 
rasilimali za 
serikali zinatumika 
kwa matumizi 
yanayohusiana na 
manunuzi. Hivyo, 
ni muhimu sana 
kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa 
matakwa ya sheria 
na taratibu za 
manunuzi 
zinazingatiwa. Pia 
ni muhimu 
kuhakikisha kuna 
uwazi na 
uwajibikaji katika 
utaratibu mzima 
wa manunuzi na 
kuhakikisha 
uundaji wa Bodi za 
Zabuni na Vitengo 
vya Manunuzi 
vyenye  
Wajumbe/watumis
hi wenye sifa 
zinazotakiwa. 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendek
ezwa 
yamejirudia 
katika 
mwaka wa 
fedha 
2018/19 

Halijatekelezw
a  

2017
/18 

Ninashauri serikali 
kuimarisha udhibiti 
wa matumizi kwa 
kuhakikisha kuwa 
rasilimali za umma 
zinatumiwa kama 
zilivyokusudiwa 

Hakuna majibu Mambo 
mengi 
yaliyopendek
ezwa 
yamejirudia 
katika 
mwaka wa  

Halijatekelezw
a  
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kwa kuzingatia 
kiasi 
kilichoidhinishwa, 
na kwa kufuata 
kanuni bora za 
usimamizi wa 
kifedha. 

fedha 
2018/19 

2016
/17  

Menejimenti za 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zihakikishe hatua 
stahiki 
zinachukuliwa 
katika maeneo 
yote yaliyobainika 
kuwa na 
mapungufu kwa 
kuhakikisha 
mipango mkakati 
inawekwa katika 
kukabiliana na 
mapungufu hayo.  

Serikali imefanya 
jitihada kubwa 
katika 
kuhakikisha 
mapendekezo ya 
ukaguzi 
yanatekelezwa 
kikamilifu ikiwa 
ni pamoja na 
kufanya vikao vya 
kazi 
vilivyoandaliwa 
na OR-TAMISEMI 
na Waziri Mkuu 
na Wakurugenzi 
wa Halmashauri, 
Wahasibu, na 
Wakaguzi wa 
Ndani wa 
Halmashauri 
zote.  

Ufuatiliaji 
wa 
mapendekez
o ya miaka ya 
nyuma 
unaonesha 
uboreshaji 
mdogo 
kutoka 
asilimia 36 ya 
mapendekez
o ambayo 
hayajatekele
zwa katika 
mwaka wa 
fedha 
2016/17 hadi 
asilimia 17.  

Utekelezaji 
unaendelea  

2016
/17  

OR-TAMISEMI 
inapaswa 
kuimarisha 
usimamizi wa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zihakikishe kuwa 
mikakati na 
mipango ya 
kutekeleza 
mapendekezo yote 
ya ukaguzi na 

Serikali imefanya 
jitihada kubwa 
katika 
kuhakikisha 
mapendekezo ya 
ukaguzi 
yanatekelezwa 
kikamilifu ikiwa 
ni pamoja na 
kufanya vikao vya 
kazi 
vilivyoandaliwa 

29% ya 
Maagizo ya 
Kamati ya 
kudumu ya 
Bunge ya 
Hesabu za 
Serikali za 
Mitaa 
hayakutekele
zwa katika 
mwaka wa 
fedha 

Utekelezaji 
unaendelea  
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maagizo ya Kamati 
Kudumu ya Bunge 
ya Hesabu 
serikagfza mitaa 
inaandaliwa na 
kutathminiwa 
mara kwa mara  

na OR-TAMISEMI 
na Waziri Mkuu 
na Wakurugenzi 
wa Halmashauri, 
Wahasibu, na 
Wakaguzi wa 
Ndani wa 
Halmashauri 
zote.  

2016/17; 
kwa mwaka 
wa fedha 
2017/18, 35% 
ya Maagizo 
ya Kamati ya 
kudumu ya 
Bunge ya 
Hesabu za 
Serikali za 
Mitaa 
hayakutekele
zwa, hali 
ambayo 
inaonesha 
uboreshaji 
mdogo.  

2016
/17  

Wizara ya Fedha na 
mipango kupitia 
Hazina itoe fedha 
kwa wakati 
kulingana na bajeti 
iliyoidhinishwa kwa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ili 
kupunguza kiasi 
cha shughuli 
ambazo 
hazitekelezwi.  

Hakuna majibu  Hali 
imeendelea 
kujirudia 
katika  
mwaka wa 
fedha 
2017/18  

Halijatekelezw
a  

2016
/17  

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zinapaswa 
kuboresha vyanzo 
vya mapato yao ya 
ndani kwa 
kutafuta/kubaini 
vyanzo vingine vya 
mapato ili 
kupunguza 
upungufu wa 
ruzuku na 
kupunguza 
utegemezi katika 

OR-TAMISEMI 
imetekeleza 
mikakati kadhaa 
katika Mamlaka 
za Serikali za 
Mitaa ili 
kupunguza 
utegemezi wa 
ruzuku kutoka 
Serikali Kuu. 
Hatua husika 
zimeboresha 
utendaji wa 
ukusanyaji wa 

Kwa ujumla 
kuna 
maboresho 
katika 
ukusanyaji 
wa mapato 
ya 
Halmashauri, 
hivyo, 
uwiano wa 
utegemezi 
bado ni wa 
juu.  

Utekelezaji 
unaendelea  
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ushuru wa mazao 
kama chanzo kikuu 
cha mapato yao ya 
ndani.  

mapato katika 
Halmashauri 
ikilinganishwa 
mwaka mmoja na 
mwingine.  

2016
/17 

a) Ninapendekeza 
kuwa zitungwe 
sera za TEHAMA na 
mipango ya 
kuwajengea uwezo 
wafanyakazi wa 
TEHAMA. 
 
b) Kamati za 
Ukaguzi zinapaswa 
kuimarishwa katika 
nyanja ya rasilimali 
na kuzijengea 
uwezo ili 
kuziwezesha 
kutekeleza 
majukumu yake 
kikamilifu. 
 

>Mafunzo 
yamefanyika ili 
kujenga uwezo 
kwa Maofisa wote 
wa TEHAMA wa 
Mikoani na 
Halmashauri 
kuhusu jinsi ya 
kubadilisha 
Usimamizi na 
Teknolojia 
mbalimbali 
TEHAMA 
zinazopatikana 
katika tovuti 
http://ega.go.tz
//standards 
 
>Kuhusu 
kuiimarisha kazi 
za kamati za 
ukaguzi wa 
Serikali za Mitaa, 
OR-TAMISEMI 
inakubaliana na 
mapendekezo ya 
ukaguzi. Kwa 
ushirikiano na 
Wizara ya Fedha 
na Mipango (Idara 
ya Mkaguzi Mkuu 
wa Ndani), 
itaendelea 
kuhakikisha 
kwamba Kamati 
za Ukaguzi 
zinasaidiwa ili 
kutekeleza 

Ingawa kuna 
maboresho 
ya Sera ya 
TEHAMA, 
tathmini ya 
utekelezaji 
wa kamati za 
ukaguzi 
itafanyika 
kila mahali ili 
kujiridhisha 
zaidi 
 
 

Utekelezaji 
unaendelea 
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majukumu yao 
kwa ufanisi. 

2016
/17  

Ninarejea 
mapendekezo 
yangu kwa 
Menejimenti ya 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kufanya maboresho 
kabambe katika 
usimamizi wa 
mapato, ikiwa ni 
pamoja na 
kuruhusu washirika 
katika Wizara 
fulani na mawakala 
wa kukusanya 
mapato kuzingatia 
sheria na kanuni 
husika.  

Jitihada kadhaa 
zimefanyika ili 
kuongeza ufanisi 
katika usimamizi 
wa mapato ya 
Halmashauri. 
Jitihada hizi ni 
pamoja na, 
kuzisisitiza 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kutumia kwa 
ufanisi mfumo wa 
kukusanya 
mapato wa 
kielekitroniki. 
Mfumo huu 
umeunganishwa 
na mashine ya 
kukusanya 
mapato (POS) na 
akaunti husika ya 
benki ya 
Halmashauri ili 
kuwezesha 
kuhifadhi 
kumbukumbu za 
mapato 
yaliyokusanywa 
na kupelekwa 
benki. Hivi sasa, 
Halmashauri zote 
185 zinatumia 
mfumo. 

Kwa ujumla 
kuna 
maboresho 
katika 
utendaji na 
ukusanyaji 
wa mapato 
katika 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa, 
kutokana na 
kuanzishwa 
kwa mfumo 
wa 
makusanyo 
ya mapato 
(LGRCIS). 
Hata hivyo,  
kuna 
mapungufu 
ambayo 
yanapaswa 
kushughuliki
wa ili kuleta 
tija na 
ufanisi katika 
matumizi ya 
mfumo. 

Utekelezaji 
unaendelea  

2016
/17  

Ninapendekeza 
kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kwa kushirikiana 
na OR- Utumishi wa 
Umma na OR-
TAMISEMI 

Kuhusu nafasi za 
wakuu wa idara / 
vitengo ambazo 
zilikuwa 
zinakaimiwa, 
Serikali imeweza 
kuongeza idadi 

 Utekelezaji 
unaendelea 
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kuharakisha 
mchakato wa 
kuidhinisha 
maafisa 
wanaokaimu au 
kuteua maafisa 
wenye sifa kama 
wanaokaimu 
hawana sifa 
zitakazowafanya 
wapitishwe kuwa 
Wakuu wa Idara au 
Kitengo.  

ya uteuzi ili 
kujaza nafasi 
wazi kutoka 
nafasi 2,121 
katika Mwaka wa 
Fedha 2016/17 
hadi 2,262 
mwaka 2017/18. 
Kwa nyongeza, 
idadi ya wakuu 
wa Idara na 
vitengo ambao 
wapo katika 
mchakato wa 
upekuzi 
imeongezeka 
kutoka 802 hadi 
927. Vivyo hivyo, 
idadi ya nafasi 
zilizo wazi za 
Wakuu wa Idara 
na vitengo 
imepungua 
kutoka nafasi 583 
hadi 316.  

2016
/17  

Ninapendekeza 
kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kuanzisha mifumo 
madhubuti ambayo 
itahakikisha miradi 
yote ya maendeleo 
iliyopagiwa 
rasilimali 
inatekelezwa na 
kukamilika kwa 
kuzingatia muda na 
gharama ili 
kuongeza 
faida/manufaa 
kwa jamii na taifa 
kwa ujumla. 

OR-TAMISEMI 
inakubaliana na 
mapendekezo ya 
ukaguzi. 
Ufuatiliaji wa 
karibu utafanyika 
ili kuhakikisha 
miradi ya 
maendeleo 
iliyopangwa na 
rasilimali 
inatekelezwa na 
kukamilika kwa 
wakati kama 
ilivyopendekezw
a na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 

Bado kuna 
hali ya 
kutotolewa 
kwa fedha 
zilizopangwa 
katika 
bajeti; ni 49% 
tu ilitolewa 
ndani ya 
mwaka 
2017/18 

Halijatekelezw
a  
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Mwa
ka 
wa 
Fed
ha 

Mapendekezo Majibu kutoka 
Serikalini 

Maoni ya 
Mdhibiti na 

Mkaguzi 
Mkuu wa 

Hesabu za 
Serikali 

Hali ya 
Utekelezaji 

Hesabu za 
Serikali 

2016
/17  

a) Hatua za 
kiufanisi zinapaswa 
zichukuliwe ili 
kuhakikisha kanuni 
za usawa, uwazi, 
ukamilifu, na 
ufanisi wa gharama 
katika mchakato 
wa manunuzi 
zinatumika mara 
kwa mara 
b) kuhakikisha 
kwamba vitengo 
vya manunuzi vina 
wafanyakazi wenye 
sifa za kutosha 
kama inavyotakiwa 
na kifungu Na. 37 
(2) cha Sheria ya 
Manunuzi  ya 
Umma mwaka  
2011 
c) Bodi za Zabuni 
inajumuisha 
wajumbe sahihi ili 
kupata thamani ya 
fedha katika 
manunuzi 
yanayofanyika 
 

OR-TAMISEMI 
inakubaliana na 
hoja za ukaguzi 
pamoja na 
mapendekezo 
yake. Hata hivyo, 
mapungufu 
mengi kuhusu 
mchakato wa 
manunuzi na 
usimamizi wa 
mikataba 
yalisababishwa 
na wafanyakazi 
wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
wasiowajibika 
kutekeleza 
majukumu yao 
kulingana na 
matakwa ya 
Sheria ya 
Manunuzi ya 
Umma na Kanuni 
zake. Kwa hiyo, 
OR-TAMISEMI 
itaendelea 
kuhakikisha kuwa 
hatua za kisheria 
na za kinidhamu 
zinachukuliwa 
dhidi ya 
Wafanyakazi 
wote wa 
Halmashauri ili 
kupunguza 
kujirudia kwa 
mapungufu 
katika ukaguzi 
ujao. 

Hadi sasa 
hakuna 
uboreshaji 
na 
mapungufu 
yamejirudia  

Halijatekelezw
a  
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wa 
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ha 

Mapendekezo Majibu kutoka 
Serikalini 

Maoni ya 
Mdhibiti na 

Mkaguzi 
Mkuu wa 

Hesabu za 
Serikali 

Hali ya 
Utekelezaji 

2016
/17  

a) Napendekeza 
kwa Menejimenti 
ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kuboresha zaidi 
mifumo ya udhibiti 
wa ndani juu ya 
uhifadhi wa 
nyaraka muhimu, 
kufanya malipo ya 
matumizi kwenye 
vifungu husika vya 
bajeti, kuwasiliana 
na OR-TAMISEMI 
katika kuimarisha 
udhibiti madhubuti 
wa kibajeti kwenye 
mfumo wa uhasibu 
wa Epicor. 
b) Ikiwa kwa bahati 
mbaya malipo 
yamefanyika 
kwenye kifungu 
kisicho sahihi, 
idhini kutoka 
mamlaka sahihi 
inapaswa kuombwa 
kabla ya kupitisha 
marekebisho juu ya 
matumizi ambayo 
yanaathiri usahihi 
wa Taarifa za 
fedha. 

OR-TAMISEMI 
itaendelea 
kuzikumbusha 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kuimarisha 
udhibiti wa ndani 
kama 
mapendekezo ya 
mkaguzi  

Hadi sasa 
hakuna 
uboreshaji 
na 
mapungufu 
yamejirudia 
katika 
ukaguzi wa 
mwaka wa 
fedha 
2018/19.  

Halijatekelezw
a 

2016
/17  

Ninazikumbusha 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kuandaa na 
kutunza madaftari 
ya mali za kudumu 
ambayo 
yanazingatia 
mahitaji ya Kitabu 
cha Uhasibu cha 

OR-TAMISEMI 
itaendelea 
kuhakikisha kuwa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zinatayarisha na 
kutunza 
madaftari ya mali 
za kudumu kwa 
kuzingatia 

Katika 
ukaguzi wa 
hesabu za 
Mwaka wa 
Fedha 
2018/2019uli
baini 
kulikuwa na 
uboreshaji 

Utekelezaji 
unaendelea  
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Hesabu za 
Serikali 

Hali ya 
Utekelezaji 

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na 
daftari linapaswa 
kuhuishwa mara 
kwa mara kwa 
kuandika taarifa 
zote muhimu za 
mali zote. 

mahitaji ya 
Kitabu cha 
Uhasibu cha 
Mamlaka za 
serikali za Mitaa 
na kuhuishwa 
mara kwa mara 
kwa kuandika 
taarifa zote 
muhimu za mali 
zote kama 
ilivyopendekezw
a na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za 
Serikali. 

katika eneo 
hili. 

2016
/17  

Ninapendekeza 
kwa Serikali 
kuhakikisha 
kwamba, 
changamoto za 
TEHAMA 
zinashughulikiwa 
kikamilifu ili 
kuhakikisha kuwa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zinaendana na kasi 
ya uwekezaji wa 
Serikali katika 
TEHAMA ili 
kuhuisha usimamizi 
na utoaji wa 
taarifa za 
kuaminika za 
fedha. 

Kuhusiana na 
mwingiliano wa 
Mifumo, OR-
TAMISEMI 
imeanzisha 
Muungano 
Gateway 
(huduma ya 
ujumbe) ambayo 
imewezesha 
mwingiliano wa 
Mfumo wa 
Usimamizi wa 
Fedha - IFMS 
Epicor ambao 
umeunganishwa 
na mfumo wa 
benki (TISS), 
Mfumo wa 
Ukusanyaji 
mapato (LGRCIS), 
mfumo wa bajeti 
(PlanRep) na 
mfumo wa 
uhasibu vituoni 
(FFARS). 
Utekelezaji wa 

Mwingiliano 
wa Epicor, 
IFM, mfumo 
wa 
ukusanyaji 
wa mapato 
(LGRCIS) na 
PlanREP 
ulifanyika 
vizuri. 
Mwingiliano 
wa FFARS na 
Lawson 
haujawezesh
wa. 

Utekelezaji 
unaendelea  
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Mkuu wa 

Hesabu za 
Serikali 

Hali ya 
Utekelezaji 

muunganiko 
umejaribiwa na 
utaanza kufanya 
kazi tarehe 1 
Julai 2018. 
Awamu ya pili ya 
muunganiko wa 
mfumo itakuwa 
kwenye Mfumo 
wa utumishi 
(HCMIS / Lawson) 
na Mfumo wa 
Hospitali (GoT 
HoMIS) ambayo 
inatarajiwa 
kufanyika kufikia 
Juni 30 2019 

2016
/17  

Ninapendekeza 
kwa Serikali 
kupitia na 
kuziweka vizuri 
sheria tajwa za 
manunuzi.  

Dosari zingine 
zilizobainishwa 
na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za 
Serikali kuhusu 
Kifungu cha 77 
(3) cha Sheria ya 
Manunuzi ya 
Umma Na. 7 ya 
mwaka 2011 na 
Kanuni za 58, 111 
na 166 (1) & (2) 
za Kanuni za 
Ununuzi za 
Umma wa mwaka 
2013, OR-
TAMISEMI 
itawasilisha 
mapendekezo ya 
ukaguzi kwa 
Wizara ya Fedha 
na Mipango kwa 
utekelezaji.  

Hakuna jibu 
ililopokelewa  

Halijatekelezw
a  
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Kiambatisho 3-4: Hali ya utekelezaji Kwa Maagizo yaliyotolewa na 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 

N
a. Jina la Halmashauri Idadi ya 

Maagizo 
Yaliyote
kelezwa 

Yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Hayajat
ekelezw

a 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

1.  H/W Arusha 11 6 5 0 0 
2.  H/Jiji Arusha 6 0 0 6 0 
3.  H/W Babati 10 5 3 2 0 
4.  H/Mji Babati 2 2 0 0 0 
5.  H/W Bagamoyo 11 9 2 0 0 
6.  H/W Bahi 4 1 3 0 0 
7.  H/W Bariadi 4 4 0 0 0 
8.  H/Mji Bariadi 4 4 0 0 0 
9.  H/W Biharamulo 8 6 2 0 0 
10.  H/W Buchosa 2 0 1 1 0 
11.  H/W Bukoba 8 5 1 2 0 
12.  H/M Bukoba 5 2 3 0 0 
13.  H/W Bukombe 6 3 3 0 0 
14.  H/W Bumbuli 3 1 0 2 0 
15.  H/W Bunda 2 1 1 0 0 
16.  H/W Busega 8 0 0 8 0 
17.  H/W Busokelo 4 2 2 0 0 
18.  H/W Butiama 3 2 0 0 1 
19.  H/W Chamwino 5 0 5 0 0 
20.  H/W Chato 4 2 1 1 0 
21.  H/W Chemba 1 1 0 0 0 
22.  H/W Chunya 5 2 0 3 0 
23.  H/Jiji Dar es Salaam 1 1 0 0 0 
24.  H/Jiji Dodoma 3 0 3 0 0 
25.  H/W Gairo 4 1 3 0 0 
26.  H/W Geita 5 2 2 1 0 
27.  H/W Hai 4 0 4 0 0 
28.  H/W Hanang 6 1 4 0 1 
29.  H/W Handeni 5 1 3 1 0 
30.  H/Mji Ifakara 4 0 4 0 0 
31.  H/W Igunga 3 0 3 0 0 
32.  H/M Ilala 6 4 2 0 0 
33.  H/W Ileje 9 4 5 0 0 
34.  H/M Ilemela 13 8 2 3 0 
35.  H/W Iramba 10 3 6 1 0 
36.  H/W Iringa 15 9 1 5 0 
37.  H/M Iringa 6 0 6 0 0 
38.  H/W Itigi 3 3 0 0 0 
39.  H/W Itilima 2 0 2 0 0 
40.  H/Mji Kahama 6 5 1 0 0 
41.  H/W Kalambo 6 4 2 0 0 
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N
a. Jina la Halmashauri Idadi ya 

Maagizo 
Yaliyote
kelezwa 

Yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Hayajat
ekelezw

a 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

42.  H/W Kaliua 4 2 2 0 0 
43.  H/W Karagwe 7 3 2 2 0 
44.  H/W Karatu 4 0 0 4 0 
45.  H/W Kasulu 4 1 0 3 0 
46.  H/Mji Kibaha 2 0 2 0 0 
47.  H/W Kibondo 5 0 0 4 0 
48.  H/M Kigamboni 4 1 0 3 0 
49.  H/W Kigoma 9 2 7 0 0 
50.  H/M Kigoma/Ujiji 6 1 5 0  
51.  H/W Kilindi 10 0 0 10 0 
52.  H/W Kilolo 8 3 5 0 0 
53.  H/W Kilombero 13 13 0 0 0 
54.  H/W Kilosa 4 0 0 4 0 
55.  H/W Kilwa 4 3 0 0 1 
56.  H/M Kinondoni 3 0 3 0 0 
57.  H/W Kisarawe 8 8 0 0 0 
58.  H/W Kishapu 4 3 1 0 0 
59.  H/W Kiteto 6 4 2 0 0 
60.  H/W Kondoa 3 1 1 1 0 
61.  H/W Kongwa 2 0 2 0 0 
62.  H/W Korogwe 22 8 4 10 0 
63.  H/Mji Korogwe 13 11 2 0 0 
64.  H/W Kwimba 2 0 2 0 0 
65.  H/W Kyela 8 4 4 0 0 
66.  H/W Kyerwa 4 0 4 0 0 
67.  H/W Lindi 4 2 2 0 0 
68.  H/M Lindi 3 1 1 1 0 
69.  H/W Liwale 2 1 0 1 0 
70.  H/W Longido 14 0 0 14 0 
71.  H/W Ludewa 4 3 1 0 0 
72.  H/W Lushoto 18 10 3 5 0 
73.  H/W Mafia 7 0 0 7 0 
74.  H/W Magu 6 2 2 2 0 
75.  H/W Makete 6 0 0 6 0 
76.  H/W Malinyi 6 1 5 0 0 
77.  H/W Manyoni 8 1 7 0 0 
78.  H/W Masasi 5 0 0 5 0 
79.  H/Mji Masasi 3 0 3 0 0 
80.  H/W Maswa 4 2 2 0 0 
81.  H/W Mbarali 11 4 0 5 2 
82.  H/Jiji Mbeya 23 14 1 7 1 
83.  H/W Mbeya 4 3 1 0 0 
84.  H/W Mbinga 5 0 1 4 0 
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Yanayoe
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ekelezw

a 

Yaliyopi
twa na 
wakati 

85.  H/W Mbogwe 4 0 4 0 0 
86.  H/W Mbozi 7 3 4 0 0 
87.  H/W Mbulu 6 3 0 3 0 
88.  H/W Meatu 8 0 0 8 0 
89.  H/W Meru 4 1 0 3 0 
90.  H/W Missenyi 4 2 1 0 1 
91.  H/W Misungwi 8 0 0 7 1 
92.  H/W Mkalama 8 3 1 3 1 
93.  H/W Mkinga 3 0 0 3 0 
94.  H/W Mkuranga 2 1 0 1 0 
95.  H/W Mlele 8 6 2 0 0 
96.  H/W Monduli 3 2 1 0 0 
97.  H/W Morogoro 3 0 2 1 0 
98.  H/M Morogoro 3 0 3 0 0 
99.  H/M Moshi 7 4 2 1 0 
100.  H/W Mpanda 3 2 0 1 0 
101.  H/M Mpanda 3 1 2 0 0 
102.  H/W Mpwapwa 3 0 0 3 0 
103.  H/W Msalala 9 7 1 0 1 
104.  H/W Mtwara 3 0 0 3 0 
105.  H/M Mtwara 7 4 3 0 0 
106.  H/W Mufindi 14 8 2 4 0 
107.  H/W Muheza 8 7 0 1 0 
108.  H/W Muleba 7 0 0 7 0 
109.  H/W Musoma 2 0 0 1 1 
110.  H/M Musoma 3 2 1 0 0 
111.  H/W Mvomero 10 10 0 0 0 
112.  H/Jiji Mwanza 5 0 0 5 0 
113.  H/W Nachingwea 4 0 2 2 0 
114.  H/W Namtumbo 6 0 0 6 0 
115.  H/W Nanyumbu 9 3 1 5 0 
116.  H/W Newala 3 0 3 0 0 
117.  H/W Ngara 5 0 3 2 0 
118.  H/W Njombe 3 3 0 0 0 
119.  H/Mji Njombe 3 1 0 3 0 
120.  H/W Nkasi 2 0 2 0 0 
121.  H/W Nsimbo 6 3 1 2 0 
122.  H/W Nyasa 2 0 0 2 0 
123.  H/W Nzega 3 0 3 0 0 
124.  H/Mji Nzega 3 0 3 0 0 
125.  H/W Pangani 10 2 5 3 0 
126.  H/W Rombo 4 4 0 0 0 
127.  H/W Rorya 4 2 0 1 1 
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128.  H/W Ruangwa 4 3 1 0 0 
129.  H/W Rufiji 8 0 0 8 0 
130.  H/W Rungwe 13 9 0 5 0 
131.  H/W Same 9 0 0 9 0 
132.  H/W Sengerema 3 1 1 1 0 
133.  H/W Serengeti 4 1 3 0 0 
134.  H/W Shinyanga 5 0 5 0 0 
135.  H/M Shinyanga 7 1 6 0 0 
136.  H/W Siha 4 2 0 2 0 
137.  H/W Sikonge 14 8 4 1 1 
138.  H/W Simanjiro 8 5 3 0 0 
139.  H/W Singida 5 0 0 5 0 
140.  H/M Singida 4 4 0 0 0 
141.  H/W Songea 3 0 0 3 0 
142.  H/M Songea 8 3 5 0 0 
143.  H/W Sumbawanga 5 0 0 5 0 
144.  H/W Tabora 17 12 0 5 0 
145.  H/M Tabora 24 15 6 2 1 
146.  H/W Tandahimba 6 0 3 3 0 
147.  H/Jiji Tanga 15 6 2 6 1 
148.  H/W Tarime 4 1 0 2 1 
149.  H/Mji Tarime 5 4 0 1 0 
150.  H/M Temeke 7 0 6 1 0 
151.  H/Mji Tunduma 1 1 0 0 0 
152.  H/W Tunduru 1 1 0 0 0 
153.  H/M Ubungo 3 0 2 1 0 
154.  H/W Ukerewe 15 5 5 5 0 
155.  H/W Ulanga 5 4 1 0 0 
156.  H/W Urambo 3 0 3 0 0 
157.  H/W Uvinza 3 0 3 0 0 
158.  H/W wanging'ombe 4 2 1 1 0 
Jumla 958 388 274 281 16 
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Kiambatisho 4-1: Mtiririko wa mapato ya ndani ukilinganisha na 
bajeti 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) 

Tofauti 
(Sh.) 

Asilim
ia 

1.  H/Jiji Arusha 15,694,768,000 17,978,653,000 (2,283,885,000) (15) 
2.  H/W Arusha 3,470,000,000 2,736,169,680 733,830,320 21 
3.  H/W Babati 2,724,049,000 3,374,083,000 (650,034,000) (24) 
4.  H/Mji Babati 2,301,395,116 1,929,096,497 372,298,619 16 
5.  H/W Bagamoyo 3,237,545,668 2,075,330,002 1,162,215,666 36 
6.  H/W Bahi 1,157,794,000 957,158,638 200,635,362 17 
7.  H/W Bariadi 2,261,520,000 1,446,698,000 814,822,000 36 
8.  H/Mji Bariadi 3,406,696,000 1,630,317,000 1,776,379,000 52 
9.  H/W Biharamulo 1,688,425,028 1,599,972,309 88,452,719 5 
10.  H/W Buchosa 2,025,254,000 2,335,053,000 (309,799,000) (15) 
11.  H/W Bukoba 1,400,000,000 1,518,592,483 (118,592,483) (8) 
12.  H/M Bukoba 2,659,065,800 2,166,501,322 492,564,478 19 
13.  H/W Bukombe 2,370,103,000 2,310,835,000 59,268,000 3 
14.  H/W Bumbuli 925,876,667 539,735,753 386,140,914 42 
15.  H/W Bunda 1,646,010,000 1,203,634,000 442,376,000 27 
16.  H/Mji Bunda 1,090,000,000 1,115,829,582 (25,829,582) (2) 
17.  H/W Busega 1,820,910,000 1,004,385,000 816,525,000 45 
18.  H/W Busokelo 756,300,000 975,826,255 (219,526,255) (29) 
19.  H/W Chalinze 4,359,126,000 7,368,796,659 (3,009,670,659) (69) 
20.  H/W Chamwino 1,535,667,000 1,330,967,111 204,699,889 13 
21.  H/W Chato 2,266,934,000 2,184,423,614 82,510,386 4 
22.  H/W Chemba 1,532,762,055 672,847,738 859,914,317 56 
23.  H/W Chunya 3,923,679,876 3,072,107,275 851,572,601 22 

24.  
H/Jiji Dar es 
Salaam 

14,110,338,000 14,420,447,981 (310,109,981) (2) 

25.  H/Jiji Dodoma 67,149,647,028 42,907,932,511 (24,241,714,517) (36) 
26.  H/W Gairo 754,184,700 467,860,002 286,324,698 38 
27.  H/W Geita 4,714,239,060 4,802,728,620 (88,489,560) (2) 
28.  H/Mji Geita 8,042,899,095 8,025,561,246 17,337,849 0 
29.  H/W Hai 2,810,089,183 2,667,282,928 142,806,255 5 
30.  H/W Hanang’ 2,898,546,000 2,900,870,854 (2,324,854) 0 
31.  H/Mji Handeni 1,468,398,723 897,803,887 570,594,836 39 
32.  H/Mji Ifakara 2,650,658,000 1,672,139,918 978,518,082 37 
33.  H/W Igunga 2,928,992,000 2,203,722,623 725,269,377 25 
34.  H/W Ikungi 1,945,247,000 1,494,903,444 450,343,556 23 
35.  H/M Ilala 50,470,000,000 58,167,889,430 (7,697,889,430) (15) 
36.  H/W Ileje 1,404,764,000 940,594,392 464,169,608 33 
37.  H/M Ilemela 9,324,065,001 8,051,895,514 1,272,169,487 14 
38.  H/W Iramba 1,827,014,447 1,245,007,456 582,006,991 32 
39.  H/W Iringa 3,388,855,000 2,877,068,721 511,786,279 15 
40.  H/M Iringa 4,027,400,614 4,979,831,840 (952,431,226) (24) 
41.  H/W Itigi 1,945,100,000 1,373,222,281 571,877,719 29 
42.  H/W Itilima 1,850,000,000 951,241,338 898,758,662 49 
43.  H/Mji Kahama 7,463,822,245 6,639,204,961 824,617,284 11 
44.  H/W Kakonko 711,420,000 410,566,410 300,853,590 42 
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. 
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Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) 

Tofauti 
(Sh.) 

Asilim
ia 

45.  H/W Kalambo 2,000,000,000 1,221,062,000 778,938,000 39 
46.  H/W Kaliua 4,440,067,500 3,132,855,166 1,307,212,334 29 
47.  H/W Karagwe 2,356,850,000 1,808,502,000 548,348,000 23 
48.  H/W Kasulu 2,047,213,000 1,981,355,000 65,858,000 3 
49.  H/Mji Kasulu 1,785,288,600 1,364,160,316 421,128,284 24 
50.  H/W Kibaha 2,152,635,000 1,610,438,653 542,196,347 25 
51.  H/Mji Kibaha 4,304,087,808 3,920,447,844 383,639,964 9 
52.  H/W Kibiti 2,427,708,000 1,284,764,000 1,142,944,000 47 
53.  H/W Kibondo 1,944,761,079 1,345,936,000 598,825,079 31 
54.  H/M Kigamboni 8,391,851,574 6,997,652,939 1,394,198,635 17 
55.  H/W Kigoma 685,000,000 479,076,047 205,923,953 30 
56.  H/M Kigoma/Ujiji 2,499,816,350 1,474,925,141 1,024,891,209 41 
57.  H/W Kilindi 2,975,200,732 1,749,402,372 1,225,798,360 41 
58.  H/W Kilolo 2,992,070,000 4,667,264,630 (1,675,194,630) (56) 
59.  H/W Kilombero 5,306,413,000 5,634,182,133 (327,769,133) (6) 
60.  H/W Kilosa 5,638,544,819 3,103,923,462 2,534,621,357 45 
61.  H/W Kilwa 3,926,735,019 3,749,931,636 176,803,383 5 
62.  H/M Kinondoni 31,044,481,184 33,660,571,481 (2,616,090,297) (8) 
63.  H/W Kisarawe 2,194,136,000 2,979,351,043 (785,215,043) (36) 
64.  H/W Kishapu 4,621,203,000 2,231,866,238 2,389,336,762 52 
65.  H/W Kiteto 2,135,629,000 2,160,666,316 (25,037,316) (1) 
66.  H/W Kondoa 1,324,036,000 1,140,726,470 183,309,530 14 
67.  H/Mji Kondoa 837,526,000 1,129,579,262 (292,053,262) (35) 
68.  H/W Kongwa 2,895,221,000 2,078,250,287 816,970,713 28 
69.  H/W Korogwe 2,349,400,666 1,960,418,218 388,982,448 17 
70.  H/Mji Korogwe 1,836,838,000 1,380,263,739 456,574,261 25 
71.  H/W Kwimba 2,250,554,000 1,862,866,033 387,687,967 17 
72.  H/W Kyela 3,961,008,788 3,726,958,822 234,049,966 6 
73.  H/W Kyerwa 2,529,211,000 2,025,849,897 503,361,103 20 
74.  H/W Lindi 1,864,500,000 1,799,565,000 64,935,000 3 
75.  H/M Lindi 1,931,748,000 1,376,525,000 555,223,000 29 
76.  H/W Liwale 1,415,902,000 1,401,240,000 14,662,000 1 
77.  H/W Longido 1,650,000,000 2,131,851,000 (481,851,000) (29) 
78.  H/W Ludewa 1,170,740,000 1,517,370,360 (346,630,360) (30) 
79.  H/W Lushoto 2,276,422,000 2,263,694,976 12,727,024 1 
80.  H/W Madaba 825,402,000 730,983,141 94,418,859 11 
81.  H/W Mafia 1,822,312,000 914,581,121 907,730,879 50 
82.  H/Mji Mafinga 3,899,060,000 4,430,664,076 (531,604,076) (14) 
83.  H/W Magu 2,039,800,000 2,141,455,637 (101,655,637) (5) 
84.  H/Mji Makambako 2,468,220,382 3,058,194,205 (589,973,823) (24) 
85.  H/W Makete 2,084,007,600 1,760,559,818 323,447,782 16 
86.  H/W Malinyi 2,336,000,000 1,806,876,000 529,124,000 23 
87.  H/W Manyoni 2,555,019,000 1,866,215,889 688,803,111 27 
88.  H/W Masasi 2,896,732,400 910,135,553 1,986,596,847 69 
89.  H/Mji Masasi 4,942,280,358 1,668,821,246 3,273,459,112 66 
90.  H/W Maswa 3,300,675,452 2,255,602,285 1,045,073,167 32 
91.  H/W Mbarali 3,283,147,000 4,503,153,850 (1,220,006,850) (37) 
92.  H/Jiji Mbeya 12,942,473,000 11,869,800,800 1,072,672,200 8 
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93.  H/W Mbeya 3,309,343,200 3,998,510,314 (689,167,114) (21) 
94.  H/W Mbinga 3,994,000,000 2,662,705,061 1,331,294,939 33 
95.  H/Mji Mbinga 1,448,779,000 1,870,075,042 (421,296,042) (29) 
96.  H/W Mbogwe 1,207,134,000 628,911,000 578,223,000 48 
97.  H/W Mbozi 4,142,069,230 4,507,162,102 (365,092,872) (9) 
98.  H/W Mbulu 1,400,349,000 1,266,412,000 133,937,000 10 
99.  H/Mji Mbulu 1,170,346,000 1,026,022,000 144,324,000 12 
100.  H/W Meatu 3,213,918,484 2,051,062,844 1,162,855,640 36 
101.  H/W Meru 4,000,000,000 3,652,542,019 347,457,981 9 
102.  H/W Missenyi 2,467,613,000 2,003,002,862 464,610,138 19 
103.  H/W Misungwi 2,304,275,600 1,936,199,462 368,076,138 16 
104.  H/W Mkinga 1,335,334,000 1,135,197,515 200,136,485 15 
105.  H/W Mkuranga 5,306,413,000 5,708,382,581 (401,969,581) (8) 
106.  H/W Mlele 877,835,000 630,466,000 247,369,000 28 
107.  H/W Momba 1,272,116,000 738,723,910 533,392,090 42 
108.  H/W Monduli 2,721,930,002 2,562,635,901 159,294,101 6 
109.  H/W Morogoro 2,668,022,000 1,806,434,553 861,587,447 32 
110.  H/M Morogoro 5,657,774,428 5,270,626,176 387,148,252 7 
111.  H/W Moshi 2,647,504,000 2,620,088,993 27,415,007 1 
112.  H/M Moshi 5,890,000,000 5,286,163,630 603,836,370 10 
113.  H/W Mpanda 3,175,309,820 2,387,580,044 787,729,776 25 
114.  H/M Mpanda 2,442,436,000 2,720,056,940 (277,620,940) (11) 
115.  H/W Mpimbwe 1,259,525,000 1,262,313,667 (2,788,667) 0 
116.  H/W Mpwapwa 1,721,602,000 2,175,917,761 (454,315,761) (26) 
117.  H/W Msalala 4,832,031,000 1,158,051,294 3,673,979,706 76 
118.  H/W Mtwara 5,304,421,171 3,070,573,430 2,233,847,741 42 
119.  H/M Mtwara 4,800,425,000 3,368,623,000 1,431,802,000 30 
120.  H/W Mufindi 4,162,017,000 5,014,442,496 (852,425,496) (20) 
121.  H/W Muheza 2,340,000,000 2,171,342,770 168,657,230 7 
122.  H/W Muleba 3,151,744,648 4,028,409,175 (876,664,527) (28) 
123.  H/W Musoma 1,430,517,000 1,577,207,971 (146,690,971) (10) 
124.  H/M Musoma 1,797,271,000 1,856,387,751 (59,116,751) (3) 
125.  H/W Mvomero 4,635,435,967 2,155,181,768 2,480,254,199 54 
126.  H/W Mwanga 3,039,796,000 3,137,602,667 (97,806,667) (3) 
127.  H/Jiji Mwanza 14,453,775,900 13,785,496,776 668,279,124 5 
128.  H/W Nachingwea 2,239,180,000 2,315,113,000 (75,933,000) (3) 
129.  H/W Namtumbo 2,847,746,000 1,549,046,509 1,298,699,491 46 
130.  H/Mji Nanyamba 2,367,662,000 367,824,906 1,999,837,095 84 
131.  H/W Nanyumbu 2,924,031,320 1,073,739,789 1,850,291,531 63 
132.  H/W Newala 1,922,267,000 592,859,088 1,329,407,912 69 
133.  H/Mji Newala 3,057,994,146 1,239,182,031 1,818,812,115 59 
134.  H/W Ngara 2,290,865,179 1,946,916,861 343,948,318 15 
135.  H/W Ngorongoro 2,876,089,320 2,910,068,163 (33,978,843) (1) 
136.  H/W Njombe 1,671,823,012 1,821,229,650 (149,406,638) (9) 
137.  H/Mji Njombe 3,477,631,124 3,899,918,472 (422,287,348) (12) 
138.  H/W Nsimbo 1,321,838,800 646,262,475 675,576,325 51 
139.  H/W Nyang’hwale 1,400,169,000 762,476,000 637,693,000 46 
140.  H/W Nyasa 1,309,108,000 1,823,813,839 (514,705,839) (39) 
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141.  H/W Nzega 2,547,002,000 2,305,670,251 241,331,749 9 
142.  H/Mji Nzega 1,994,540,949 1,623,515,230 371,025,719 19 
143.  H/W Pangani 1,365,898,996 1,304,548,846 61,350,150 4 
144.  H/W Rombo 1,994,621,000 1,543,261,416 451,359,584 23 
145.  H/W Rorya 1,700,379,900 768,061,263.40 932,318,637 55 
146.  H/W Ruangwa 3,235,402,000 2,980,224,319 255,177,681 8 
147.  H/W Rufiji 1,989,462,000 1,401,463,000 587,999,000 30 
148.  H/W Rungwe 4,485,423,000 5,019,643,224 (534,220,224) (12) 
149.  H/W Same 2,532,157,000 1,780,556,578 751,600,422 30 
150.  H/W Sengerema 1,500,000,000 1,207,388,000 292,612,000 20 
151.  H/W Serengeti 3,259,383,000 3,467,793,475 (208,410,475) (6) 
152.  H/W Shinyanga 1,925,939,481 2,192,821,148 (266,881,667) (14) 
153.  H/M Shinyanga 2,500,000,000 2,000,528,354 499,471,646 20 
154.  H/W Siha 1,640,000,000 1,093,326,000 546,674,000 33 
155.  H/W Sikonge 2,106,600,000 1,727,979,812 378,620,188 18 
156.  H/W Simanjiro 1,604,700,000 2,145,697,000 (540,997,000) (34) 
157.  H/W Singida 1,370,378,000 1,140,174,000 230,204,000 17 
158.  H/M Singida 3,529,789,000 2,916,558,864 613,230,136 17 
159.  H/W Songwe 2,487,103,682 2,379,389,588 107,714,094 4 

160.  
H/W 
Sumbawanga 

2,301,525,820 1,992,063,888 309,461,932 13 

161.  H/M Sumbawanga 2,212,104,000 3,067,163,681 (855,059,681) (39) 
162.  H/W Tabora 2,339,679,000 2,015,958,000 323,721,000 14 
163.  H/W Tandahimba 5,466,828,000 1,052,084,418 4,414,743,582 81 
164.  H/Jiji Tanga 15,192,895,000 12,705,117,866 2,487,777,134 16 
165.  H/W Tarime 8,082,000,000 8,019,402,429 62,597,571 1 
166.  H/Mji Tarime 1,220,673,000 1,039,617,108 181,055,892 15 
167.  H/M Temeke 32,377,175,000 34,046,747,995 (1,669,572,995) (5) 
168.  H/Mji Tunduma 4,224,853,000 4,507,820,374 (282,967,374) (7) 
169.  H/W Tunduru 3,091,264,000 1,854,426,192 1,236,837,808 40 
170.  H/M Ubungo 20,850,679,786 17,744,813,248 3,105,866,538 15 
171.  H/W Ukerewe 1,727,189,000 1,812,014,253 (84,825,253) (5) 
172.  H/W Ulanga 3,793,543,089.00 1,931,124,057.29 1,862,419,032 49 
173.  H/W Urambo 2,000,277,000 1,987,013,432 13,263,568 1 
174.  H/W Ushetu 2,500,854,000 1,465,445,774 1,035,408,226 41 
175.  H/W Uvinza 1,709,584,000 1,020,524,000 689,060,000 40 

176.  
H/W 
Wanging’ombe 

1,788,590,000 2,066,925,687 (278,335,687) (16) 

Jumla 725,633,451,671 639,401,151,405 86,232,300,266 12 
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1.  H/W Kigoma 479,076,047 20,568,148,837 98 2 
2.  H/W Bumbuli 539,735,753 16,780,545,335 97 3 
3.  H/W Gairo 467,860,002 17,209,046,400 97 3 
4.  H/W Rorya 768,061,263 24,247,216,689 97 3 
5.  H/W Sengerema 1,207,388,000 36,655,865,000 97 3 
6.  H/W Chamwino 1,330,967,111 29,911,351,528 96 4 
7.  H/W Chemba 672,847,738 18,628,371,000 96 4 
8.  H/W Itilima 951,241,338 21,421,592,610 96 4 
9.  H/W Kakonko 410,566,410 10,906,440,000 96 4 
10.  H/W Masasi 910,135,553 22,799,325,813 96 4 
11.  H/W Mbogwe 628,911,000 17,141,119,000 96 4 
12.  H/Mji Nanyamba 367,824,906 9,981,421,000 96 4 
13.  H/W Kwimba 1,862,866,033 34,152,608,376 95 5 
14.  H/W Moshi 2,620,088,993 51,381,276,411 95 5 
15.  H/W Newala 592,859,088 11,496,495,696 95 5 

16.  H/W 
Nyang’hwale 

762,476,000 14,437,809,000 95 5 

17.  H/W Rombo 1,543,261,416 33,502,749,664 95 5 
18.  H/W Same 1,780,556,578 33,047,082,650 95 5 
19.  H/W Singida 1,140,174,000 22,923,971,000 95 5 
20.  H/W Tandahimba 1,052,084,418 22,303,504,620 95 5 
21.  H/W Bahi 957,158,638 17,279,628,177 94 6 
22.  H/W Bukoba 1,518,592,483 26,529,820,869 94 6 
23.  H/W Busega 1,004,385,000 17,867,285,000 94 6 
24.  H/W Ileje 940,594,392 15,396,144,872 94 6 
25.  H/W Iramba 1,245,007,456 21,337,151,185 94 6 
26.  H/W Kalambo 1,221,062,000 19,189,749,000 94 6 
27.  H/W Kibondo 1,345,936,000 22,091,185,000 94 6 
28.  H/M Kigoma/Ujiji 1,474,925,141 24,750,621,004 94 6 
29.  H/W Magu 2,141,455,637 33,810,318,597 94 6 
30.  H/W Mbulu 1,266,412,000 21,614,306,000 94 6 
31.  H/W Misungwi 1,936,199,462 33,765,723,497 94 6 
32.  H/W Momba 738,723,910 13,287,080,581 94 6 
33.  H/W Morogoro 1,806,434,553 29,683,823,533 94 6 
34.  H/W Msalala 1,158,051,294 18,984,523,560 94 6 
35.  H/W Mvomero 2,155,181,768 33,823,427,231 94 6 
36.  H/W Nsimbo 646,262,475 11,318,076,820 94 6 
37.  H/W Siha 1,093,326,000 17,349,778,000 94 6 
38.  H/W Tunduru 1,854,426,192 33,646,834,238 94 6 
39.  H/W Ukerewe 1,812,014,253 29,241,328,207 94 6 
40.  H/W Uvinza 1,020,524,000 18,418,689,000 94 6 
41.  H/W Arusha 2,736,169,680 37,642,354,535 93 7 
42.  H/W Bariadi 1,446,698,000 21,595,954,000 93 7 
43.  H/W Biharamulo 1,599,972,309 23,679,102,710 93 7 
44.  H/Mji Bunda 1,115,829,582 16,751,287,561 93 7 
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45.  H/W Busokelo 975,826,255 13,575,155,646 93 7 
46.  H/W Chato 2,184,423,614 30,432,334,490 93 7 
47.  H/W Ikungi 1,494,903,444 21,604,025,000 93 7 
48.  H/W Karagwe 1,808,502,000 26,726,425,000 93 7 
49.  H/Mji Kasulu 1,364,160,316 19,048,213,041 93 7 
50.  H/W Kilosa 3,103,923,462 42,587,225,772 93 7 
51.  H/W Kondoa 1,140,726,470 17,330,164,833 93 7 
52.  H/W Korogwe 1,960,418,218 28,215,243,482 93 7 
53.  H/W Ludewa 1,517,370,360 20,771,699,524 93 7 
54.  H/W Lushoto 2,263,694,976 34,429,593,879 93 7 
55.  H/W Mkinga 1,135,197,515 15,197,729,958 93 7 
56.  H/Mji Tarime 1,039,617,108 14,286,963,028 93 7 
57.  H/W Bagamoyo 2,075,330,002 24,452,530,794 92 8 
58.  H/W Igunga 2,203,722,623 27,662,014,445 92 8 
59.  H/W Iringa 2,877,068,721 36,754,537,455 92 8 
60.  H/W Kongwa 2,078,250,287 25,244,862,752 92 8 
61.  H/W Makete 1,760,559,818 21,487,158,146 92 8 
62.  H/W Maswa 2,255,602,285 28,982,511,089 92 8 
63.  H/Mji Mbulu 1,026,022,000 13,491,348,000 92 8 
64.  H/W Namtumbo 1,549,046,509 20,282,573,606 92 8 
65.  H/W Nanyumbu 1,073,739,789 13,258,599,506 92 8 
66.  H/W Ngara 1,946,916,861 25,344,331,321 92 8 
67.  H/W Shinyanga 2,192,821,148 26,652,648,195 92 8 

68.  H/W 
Sumbawanga 

1,992,063,888 23,493,555,613 92 8 

69.  H/W Ushetu 1,465,445,774 18,921,487,323 92 8 
70.  H/W Hai 2,667,282,928 29,513,947,646 91 9 
71.  H/Mji Handeni 897,803,887 10,098,254,222 91 9 
72.  H/W Kasulu 1,981,355,000 21,240,856,000 91 9 
73.  H/W Kibaha 1,610,438,653 17,044,807,130 91 9 
74.  H/W Kibiti 1,284,764,000 13,748,447,000 91 9 
75.  H/W Kilindi 1,749,402,372 19,760,148,036 91 9 
76.  H/W Kishapu 2,231,866,238 23,649,889,878 91 9 
77.  H/W Kiteto 2,160,666,316 24,425,605,747 91 9 
78.  H/Mji Korogwe 1,380,263,739 15,677,925,053 91 9 
79.  H/W Meatu 2,051,062,844 22,860,994,070 91 9 
80.  H/W Meru 3,652,542,019 39,319,866,299 91 9 
81.  H/W Mpwapwa 2,175,917,761 24,972,615,269 91 9 
82.  H/W Muheza 2,171,342,770 24,291,083,417 91 9 
83.  H/W Musoma 1,577,207,971 17,239,167,797 91 9 
84.  H/W Nzega 2,305,670,251 25,669,890,011 91 9 
85.  H/W Tabora 2,015,958,000 22,293,567,000 91 9 
(%) Kuanzia   91% - 100%  
1.  H/W Bukombe 2,310,835,000 23,210,968,000 90 10 
2.  H/W Geita 4,802,728,620 46,320,426,000 90 10 
3.  H/W Hanang’ 2,900,870,854 29,910,620,047 90 10 
4.  H/W Kyerwa 2,025,849,897 20,371,742,632 90 10 
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5.  H/W Lindi 1,799,565,000 17,437,299,000 90 10 
6.  H/W Liwale 1,401,240,000 14,132,590,000 90 10 
7.  H/W Madaba 730,983,141 7,226,569,151 90 10 
8.  H/W Missenyi 2,003,002,862 19,970,381,854 90 10 
9.  H/W Monduli 2,562,635,901 25,099,694,758 90 10 
10.  H/M Morogoro 5,270,626,176 51,131,381,477 90 10 
11.  H/W Muleba 4,028,409,175 39,589,964,527 90 10 
12.  H/M Musoma 1,856,387,751 19,210,079,161 90 10 
13.  H/W Rufiji 1,401,463,000 13,725,302,000 90 10 
14.  H/W Sikonge 1,727,979,812 17,873,414,535 90 10 

15.  H/W 
Wanging’ombe 

2,066,925,687 20,106,306,735 90 10 

16.  H/W Babati 3,374,083,000 30,243,796,000 89 11 
17.  H/Mji Bariadi 1,630,317,000 15,522,974,000 89 11 
18.  H/M Bukoba 2,166,501,322 20,382,361,477 89 11 
19.  H/Mji Kondoa 1,129,579,262 10,469,494,710 89 11 
20.  H/M Lindi 1,376,525,000 12,984,646,000 89 11 
21.  H/W Mafia 914,581,121 8,171,263,000 89 11 
22.  H/W Manyoni 1,866,215,889 17,165,517,753 89 11 
23.  H/W Mbeya 3,998,510,314 36,711,203,932 89 11 
24.  H/W Mbinga 2,662,705,061 23,739,158,865 89 11 
25.  H/W Mbozi 4,507,162,102 41,865,413,283 89 11 
26.  H/W Mlele 630,466,000 5,809,215,000 89 11 
27.  H/W Nachingwea 2,315,113,000 20,724,308,000 89 11 
28.  H/M Shinyanga 2,000,528,354 17,402,409,360 89 11 
29.  H/W Ulanga 1,931,124,057 17,503,384,000 89 11 
30.  H/W Urambo 1,987,013,432 18,183,595,982 89 11 
31.  H/Mji Babati 1,929,096,497 16,141,919,645 88 12 
32.  H/W Longido 2,131,851,000 17,231,096,000 88 12 
33.  H/Mji Newala 1,239,182,031 10,522,679,912 88 12 
34.  H/W Njombe 1,821,229,650 15,211,816,460 88 12 
35.  H/W Nyasa 1,823,813,839 14,949,410,812 88 12 

36.  H/M 
Sumbawanga 

3,067,163,681 25,940,779,384 88 12 

37.  H/W Buchosa 2,335,053,000 18,401,934,000 87 13 
38.  H/Mji Ifakara 1,672,139,918 12,691,795,817 87 13 
39.  H/W Kaliua 3,132,855,166 24,429,336,655 87 13 
40.  H/W Kisarawe 2,979,351,043 23,623,390,030 87 13 
41.  H/W Kyela 3,726,958,822 28,232,844,144 87 13 
42.  H/Mji Masasi 1,668,821,246 13,288,391,390 87 13 
43.  H/Mji Mbinga 1,870,075,042 14,429,229,273 87 13 
44.  H/W Pangani 1,304,548,846 10,378,180,182 87 13 
45.  H/W Rungwe 5,019,643,224 39,569,384,608 87 13 
46.  H/W Serengeti 3,467,793,475 25,688,737,000 87 13 
47.  H/W Mwanga 3,137,602,667 23,223,264,319 86 14 
48.  H/M Singida 2,916,558,864 20,137,241,535 86 14 
49.  H/W Itigi 1,373,222,281 8,891,450,000 85 15 
50.  H/W Mbarali 4,503,153,850 29,271,206,958 85 15 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapato Halisi 
Yaliyokusanywa 

(Sh.) 

Matumizi ya 
Kawaida 

(Sh.) 

Asilimia 
ya 

Utegemez
i 

Asilimia ya 
Uwezo wa 

Kujitegemea 

51.  H/W Ngorongoro 2,910,068,163 20,003,727,067 85 15 
52.  H/W Mpimbwe 1,262,313,667 8,001,023,713 84 16 
53.  H/W Mufindi 5,014,442,496 31,538,972,086 84 16 
54.  H/W Simanjiro 2,145,697,000 13,424,817,000 84 16 
55.  H/Jiji Dodoma 42,907,932,511 51,797,198,464 83 17 
56.  H/W Kilolo 4,667,264,630 27,193,917,947 83 17 
57.  H/Mji Njombe 3,899,918,472 22,410,259,877 83 17 
58.  H/Mji Nzega 1,623,515,230 9,732,349,572 83 17 
59.  H/Mji Kibaha 3,920,447,844 22,322,904,953 82 18 
60.  H/M Mtwara 3,368,623,000 19,094,976,000 82 18 
61.  H/W Chunya 3,072,107,275 15,832,176,462 81 19 
62.  H/M Iringa 4,979,831,840 26,660,073,463 81 19 
63.  H/W Kilwa 3,749,931,636 19,966,783,075 81 19 
64.  H/W Malinyi 1,806,876,000 9,314,617,000 81 19 
65.  H/W Mkuranga 5,708,382,581 29,686,949,105 81 19 
66.  H/M Moshi 5,286,163,630 27,294,530,140 81 19 
67.  H/M Mpanda 2,720,056,940 14,015,252,798 81 19 
68.  H/W Ruangwa 2,980,224,319 15,926,605,677 81 19 
(%) Kuanzia   81%-90%  
1.  H/W Kilombero 5,634,182,133 28,817,108,832 80 20 
2.  H/W Mpanda 2,387,580,044 11,745,176,242 80 20 
3.  H/W Mtwara 3,070,573,430 15,003,798,333 80 20 
4.  H/M Ilemela 8,051,895,514 37,983,937,605 79 21 

5.  H/Mji 
Makambako 

3,058,194,205 14,710,798,557 79 21 

6.  H/Jiji Mbeya 11,869,800,800 50,399,360,733 76 24 
7.  H/Mji Kahama 6,639,204,961 26,733,689,183 75 25 
8.  H/W Songwe 2,379,389,588 9,309,179,696 74 26 
9.  H/Jiji Mwanza 13,785,496,776 51,785,632,425 73 27 
(%) Kuanzia   71%-80%  
1.  H/W Chalinze 7,368,796,659 24,678,106,814 70 30 
2.  H/M Kigamboni 6,997,652,939 21,761,508,166 68 32 
3.  H/Jiji Tanga 12,705,117,866 40,236,108,528 68 32 
4.  H/W Tarime 8,019,402,429 23,839,983,397 66 34 
5.  H/Mji Mafinga 4,430,664,076 12,370,023,576 64 36 
6.  H/M Ubungo 17,744,813,248 48,745,582,781 64 36 
7.  H/Mji Geita 8,025,561,246 21,118,379,857 62 38 
(%) Kuanzia   61%-70%  
1.  H/M Temeke 34,046,747,995 78,672,013,105 57 43 
2.  H/Mji Tunduma 4,507,820,374 9,505,797,591 53 47 
(%) Kuanzia   51%-60%  
1.  H/Jiji Arusha 17,978,653,000 35,564,753,000 49 51 
2.  H/M Ilala 58,167,889,430 108,155,573,490 46 54 
3.  H/W Bunda 1,203,634,000 2,086,405,700 42 58 
4.  H/M Kinondoni 33,660,571,481 57,089,189,528 41 59 
(%) Kuanzia   41%-50%  
Jumla (Halmashauri 
176) 

639,401,151,405 4,139,568,941,180 85 15 
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Kiambatisho 4-3: Orodha ya Halmashauri zenye makusanyo 
pungufu 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichokusanywa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijakusanywa 

(Sh.) 

Asilimi
a  

1.  H/Mji 
Nanyamba 

2,367,662,000 367,824,906 1,999,837,095 84 

2.  H/W 
Tandahimba 

5,466,828,000 1,052,084,418 4,414,743,582 81 

       
1.  H/W Msalala 4,832,031,000 1,158,051,294 3,673,979,706 76 
2.  H/W Newala 1,922,267,000 592,859,088 1,329,407,912 69 
3.  H/W Masasi 2,896,732,400 910,135,553 1,986,596,847 69 
4.  H/Mji Masasi 4,942,280,358 1,668,821,246 3,273,459,112 66 
5.  H/W Nanyumbu 2,924,031,320 1,073,739,789 1,850,291,531 63 
       
1.  H/Mji Newala 3,057,994,146 1,239,182,031 1,818,812,115 59 
2.  H/W Chemba 1,532,762,055 672,847,738 859,914,317 56 
3.  H/W Rorya 1,700,379,900 768,061,263 932,318,637 55 
4.  H/W Mvomero 4,635,435,967 2,155,181,768 2,480,254,199 54 
5.  H/Mji Bariadi 3,406,696,000 1,630,317,000 1,776,379,000 52 
6.  H/W Kishapu 4,621,203,000 2,231,866,238 2,389,336,762 52 
7.  H/W Nsimbo 1,321,838,800 646,262,475 675,576,325 51 
8.  H/W Mafia 1,822,312,000 914,581,121 907,730,879 50 
9.  H/W Ulanga 3,793,543,089 1,931,124,057 1,862,419,032 49 
10.  H/W Itilima 1,850,000,000 951,241,338 898,758,662 49 
11.  H/W Mbogwe 1,207,134,000 628,911,000 578,223,000 48 
12.  H/W Kibiti 2,427,708,000 1,284,764,000 1,142,944,000 47 
13.  H/W 

Namtumbo 
2,847,746,000 1,549,046,509 1,298,699,491 46 

14.  H/W 
Nyang’hwale 

1,400,169,000 762,476,000 637,693,000 46 

15.  H/W Kilosa 5,638,544,819 3,103,923,462 2,534,621,357 45 
16.  H/W Busega 1,820,910,000 1,004,385,000 816,525,000 45 
17.  H/W Kakonko 711,420,000 410,566,410 300,853,590 42 
18.  H/W Mtwara 5,304,421,171 3,070,573,430 2,233,847,741 42 
19.  H/W Momba 1,272,116,000 738,723,910 533,392,090 42 
20.  H/W Bumbuli 925,876,667 539,735,753 386,140,914 42 
21.  H/W Ushetu 2,500,854,000 1,465,445,774 1,035,408,226 41 
22.  H/W Kilindi 2,975,200,732 1,749,402,372 1,225,798,360 41 
23.  H/M 

Kigoma/Ujiji 
2,499,816,350 1,474,925,141 1,024,891,209 41 

       
1.  H/W Uvinza 1,709,584,000 1,020,524,000 689,060,000 40 
2.  H/W Tunduru 3,091,264,000 1,854,426,192 1,236,837,808 40 
3.  H/W Kalambo 2,000,000,000 1,221,062,000 778,938,000 39 
4.  H/Mji Handeni 1,468,398,723 897,803,887 570,594,836 39 
5.  H/W Gairo 754,184,700 467,860,002 286,324,698 38 
6.  H/Mji Ifakara 2,650,658,000 1,672,139,918 978,518,082 37 
7.  H/W Meatu 3,213,918,484 2,051,062,844 1,162,855,640 36 
8.  H/W Bariadi 2,261,520,000 1,446,698,000 814,822,000 36 
9.  H/W Bagamoyo 3,237,545,668 2,075,330,002 1,162,215,666 36 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichokusanywa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijakusanywa 

(Sh.) 

Asilimi
a  

10.  H/Jiji Dodoma 67,149,647,028 42,907,932,511 24,241,714,517 36 
11.  H/W Siha 1,640,000,000 1,093,326,000 546,674,000 33 
12.  H/W Mbinga 3,994,000,000 2,662,705,061 1,331,294,939 33 
13.  H/W Ileje 1,404,764,000 940,594,392 464,169,608 33 
14.  H/W Morogoro 2,668,022,000 1,806,434,553 861,587,447 32 
15.  H/W Iramba 1,827,014,447 1,245,007,456 582,006,991 32 
16.  H/W Maswa 3,300,675,452 2,255,602,285 1,045,073,167 32 
17.  H/W Kibondo 1,944,761,079 1,345,936,000 598,825,079 31 
18.  H/W Kigoma 685,000,000 479,076,047 205,923,953 30 
19.  H/M Mtwara 4,800,425,000 3,368,623,000 1,431,802,000 30 
20.  H/W Same 2,532,157,000 1,780,556,578 751,600,422 30 
21.  H/W Rufiji 1,989,462,000 1,401,463,000 587,999,000 30 
22.  H/W Kaliua 4,440,067,500 3,132,855,166 1,307,212,334 29 
23.  H/W Itigi 1,945,100,000 1,373,222,281 571,877,719 29 
24.  H/M Lindi 1,931,748,000 1,376,525,000 555,223,000 29 
25.  H/W Kongwa 2,895,221,000 2,078,250,287 816,970,713 28 
26.  H/W Mlele 877,835,000 630,466,000 247,369,000 28 
27.  H/W Manyoni 2,555,019,000 1,866,215,889 688,803,111 27 
28.  H/W Bunda 1,646,010,000 1,203,634,000 442,376,000 27 
29.  H/W Kibaha 2,152,635,000 1,610,438,653 542,196,347 25 
30.  H/Mji Korogwe 1,836,838,000 1,380,263,739 456,574,261 25 
31.  H/W Mpanda 3,175,309,820 2,387,580,044 787,729,776 25 
32.  H/W Igunga 2,928,992,000 2,203,722,623 725,269,377 25 
33.  H/Mji Kasulu 1,785,288,600 1,364,160,316 421,128,284 24 
34.  H/W Karagwe 2,356,850,000 1,808,502,000 548,348,000 23 
35.  H/W Ikungi 1,945,247,000 1,494,903,444 450,343,556 23 
36.  H/W Malinyi 2,336,000,000 1,806,876,000 529,124,000 23 
37.  H/W Rombo 1,994,621,000 1,543,261,416 451,359,584 23 
38.  H/W Chunya 3,923,679,876 3,072,107,275 851,572,601 22 
39.  H/W Arusha 3,470,000,000 2,736,169,680 733,830,320 21 
       
1.  H/M Shinyanga 2,500,000,000 2,000,528,354 499,471,646 20 
2.  H/W Kyerwa 2,529,211,000 2,025,849,897 503,361,103 20 
3.  H/W 

Sengerema 
1,500,000,000 1,207,388,000 292,612,000 20 

4.  H/W Missenyi 2,467,613,000 2,003,002,862 464,610,138 19 
5.  H/Mji Nzega 1,994,540,949 1,623,515,230 371,025,719 19 
6.  H/M Bukoba 2,659,065,800 2,166,501,322 492,564,478 19 
7.  H/W Sikonge 2,106,600,000 1,727,979,812 378,620,188 18 
8.  H/M Singida 3,529,789,000 2,916,558,864 613,230,136 17 
9.  H/W Bahi 1,157,794,000 957,158,638 200,635,362 17 
10.  H/W Kwimba 2,250,554,000 1,862,866,033 387,687,967 17 
11.  H/W Singida 1,370,378,000 1,140,174,000 230,204,000 17 
12.  H/M Kigamboni 8,391,851,574 6,997,652,939 1,394,198,635 17 
13.  H/W Korogwe 2,349,400,666 1,960,418,218 388,982,448 17 
14.  H/Jiji Tanga 15,192,895,000 12,705,117,866 2,487,777,134 16 
15.  H/Mji Babati 2,301,395,116 1,929,096,497 372,298,619 16 
16.  H/W Misungwi 2,304,275,600 1,936,199,462 368,076,138 16 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 399 
 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
Kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichokusanywa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakijakusanywa 

(Sh.) 

Asilimi
a  

17.  H/W Makete 2,084,007,600 1,760,559,818 323,447,782 16 
18.  H/W Iringa 3,388,855,000 2,877,068,721 511,786,279 15 
19.  H/W Ngara 2,290,865,179 1,946,916,861 343,948,318 15 
20.  H/W Mkinga 1,335,334,000 1,135,197,515 200,136,485 15 
21.  H/M Ubungo 20,850,679,786 17,744,813,248 3,105,866,538 15 
22.  H/Mji Tarime 1,220,673,000 1,039,617,108 181,055,892 15 
23.  H/W Kondoa 1,324,036,000 1,140,726,470 183,309,530 14 
24.  H/W Tabora 2,339,679,000 2,015,958,000 323,721,000 14 
25.  H/M Ilemela 9,324,065,001 8,051,895,514 1,272,169,487 14 
26.  H/W 

Sumbawanga 
2,301,525,820 1,992,063,888 309,461,932 13 

27.  H/W Chamwino 1,535,667,000 1,330,967,111 204,699,889 13 
28.  H/Mji Mbulu 1,170,346,000 1,026,022,000 144,324,000 12 
29.  H/W Madaba 825,402,000 730,983,141 94,418,859 11 
30.  H/Mji Kahama 7,463,822,245 6,639,204,961 824,617,284 11 
31.  H/M Moshi 5,890,000,000 5,286,163,630 603,836,370 10 
32.  H/W Mbulu 1,400,349,000 1,266,412,000 133,937,000 10 
33.  H/W Nzega 2,547,002,000 2,305,670,251 241,331,749 9 
34.  H/Mji Kibaha 4,304,087,808 3,920,447,844 383,639,964 9 
35.  H/W Meru 4,000,000,000 3,652,542,019 347,457,981 9 
36.  H/Jiji Mbeya 12,942,473,000 11,869,800,800 1,072,672,200 8 
37.  H/W Ruangwa 3,235,402,000 2,980,224,319 255,177,681 8 
38.  H/W Muheza 2,340,000,000 2,171,342,770 168,657,230 7 
39.  H/M Morogoro 5,657,774,428 5,270,626,176 387,148,252 7 
40.  H/W Kyela 3,961,008,788 3,726,958,822 234,049,966 6 
41.  H/W Monduli 2,721,930,002 2,562,635,901 159,294,101 6 
42.  H/W 

Biharamulo 
1,688,425,028 1,599,972,309 88,452,719 5 

43.  H/W Hai 2,810,089,183 2,667,282,928 142,806,255 5 
44.  H/Jiji Mwanza 14,453,775,900 13,785,496,776 668,279,124 5 
45.  H/W Kilwa 3,926,735,019 3,749,931,636 176,803,383 5 
46.  H/W Pangani 1,365,898,996 1,304,548,846 61,350,150 4 
47.  H/W Songwe 2,487,103,682 2,379,389,588 107,714,094 4 
48.  H/W Chato 2,266,934,000 2,184,423,614 82,510,386 4 
49.  H/W Lindi 1,864,500,000 1,799,565,000 64,935,000 3 
50.  H/W Kasulu 2,047,213,000 1,981,355,000 65,858,000 3 
51.  H/W Bukombe 2,370,103,000 2,310,835,000 59,268,000 3 
52.  H/W Liwale 1,415,902,000 1,401,240,000 14,662,000 1 
53.  H/W Moshi 2,647,504,000 2,620,088,993 27,415,007 1 
54.  H/W Tarime 8,082,000,000 8,019,402,429 62,597,571 1 
55.  H/W Urambo 2,000,277,000 1,987,013,432 13,263,568 1 
56.  H/W Lushoto 2,276,422,000 2,263,694,976 12,727,024 1 
57.  H/Mji Geita 8,042,899,095 8,025,561,246 17,337,849 0 
Jumla (Sh.) 463,951,507,416 342,495,006,280 121,456,501,136 26 
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Kiambatisho 4-4: Orodha ya Halmashauri zenye mapato zaidi ya 
bajeti 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) 

Tofauti 
(Sh.) 

Asili
mia 

1.  H/W Chalinze 4,359,126,000 7,368,796,659 3,009,670,659 69 
2.  H/W Kilolo 2,992,070,000 4,667,264,630 1,675,194,630 56 
3.  H/W Nyasa 1,309,108,000 1,823,813,839 514,705,839 39 
4.  H/M Sumbawanga 2,212,104,000 3,067,163,681 855,059,681 39 
5.  H/W Mbarali 3,283,147,000 4,503,153,850 1,220,006,850 37 
6.  H/W Kisarawe 2,194,136,000 2,979,351,043 785,215,043 36 
7.  H/Mji Kondoa 837,526,000 1,129,579,262 292,053,262 35 
8.  H/W Simanjiro 1,604,700,000 2,145,697,000 540,997,000 34 
9.  H/W Ludewa 1,170,740,000 1,517,370,360 346,630,360 30 
10.  H/W Longido 1,650,000,000 2,131,851,000 481,851,000 29 
11.  H/Mji Mbinga 1,448,779,000 1,870,075,042 421,296,042 29 
12.  H/W Busokelo 756,300,000 975,826,255 219,526,255 29 
13.  H/W Muleba 3,151,744,648 4,028,409,175 876,664,527 28 
14.  H/W Mpwapwa 1,721,602,000 2,175,917,761 454,315,761 26 
15.  H/Mji Makambako 2,468,220,382 3,058,194,205 589,973,823 24 
16.  H/W Babati 2,724,049,000 3,374,083,000 650,034,000 24 
17.  H/M Iringa 4,027,400,614 4,979,831,840 952,431,226 24 
18.  H/W Mbeya 3,309,343,200 3,998,510,314 689,167,114 21 
19.  H/W Mufindi 4,162,017,000 5,014,442,496 852,425,496 20 
20.  H/W 

Wanging’ombe 1,788,590,000 2,066,925,687 278,335,687 16 

21.  H/W Buchosa 2,025,254,000 2,335,053,000 309,799,000 15 
22.  H/M Ilala 50,470,000,000 58,167,889,430 7,697,889,430 15 
23.  H/Jiji Arusha 15,694,768,000 17,978,653,000 2,283,885,000 15 
24.  H/W Shinyanga 1,925,939,481 2,192,821,148 266,881,667 14 
25.  H/Mji Mafinga 3,899,060,000 4,430,664,076 531,604,076 14 
26.  H/Mji Njombe 3,477,631,124 3,899,918,472 422,287,348 12 
27.  H/W Rungwe 4,485,423,000 5,019,643,224 534,220,224 12 
28.  H/M Mpanda 2,442,436,000 2,720,056,940 277,620,940 11 
29.  H/W Musoma 1,430,517,000 1,577,207,971 146,690,971 10 
30.  H/W Njombe 1,671,823,012 1,821,229,650 149,406,638 9 
31.  H/W Mbozi 4,142,069,230 4,507,162,102 365,092,872 9 
32.  H/W Bukoba 1,400,000,000 1,518,592,483 118,592,483 8 
33.  H/M Kinondoni 31,044,481,184 33,660,571,481 2,616,090,297 8 
34.  H/W Mkuranga 5,306,413,000 5,708,382,581 401,969,581 8 
35.  H/Mji Tunduma 4,224,853,000 4,507,820,374 282,967,374 7 
36.  H/W Serengeti 3,259,383,000 3,467,793,475 208,410,475 6 
37.  H/W Kilombero 5,306,413,000 5,634,182,133 327,769,133 6 
38.  H/M Temeke 32,377,175,000 34,046,747,995 1,669,572,995 5 
39.  H/W Magu 2,039,800,000 2,141,455,637 101,655,637 5 
40.  H/W Ukerewe 1,727,189,000 1,812,014,253 84,825,253 5 
41.  H/W Nachingwea 2,239,180,000 2,315,113,000 75,933,000 3 
42.  H/M Musoma 1,797,271,000 1,856,387,751 59,116,751 3 
43.  H/W Mwanga 3,039,796,000 3,137,602,667 97,806,667 3 
44.  H/Mji Bunda 1,090,000,000 1,115,829,582 25,829,582 2 
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Na 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi 
(Sh.) 

Tofauti 
(Sh.) 

Asili
mia 

45.  H/Jiji Dar es 
Salaam 14,110,338,000 14,420,447,981 310,109,981 2 

46.  H/W Geita 4,714,239,060 4,802,728,620 88,489,560 2 
47.  H/W Ngorongoro 2,876,089,320 2,910,068,163 33,978,843 1 
48.  H/W Kiteto 2,135,629,000 2,160,666,316 25,037,316 1 
49.  H/W Mpimbwe 1,259,525,000 1,262,313,667 2,788,667 0 
50.  H/W Hanang’ 2,898,546,000 2,900,870,854 2,324,854 0 
Jumla (Sh.) 261,681,944,255 296,906,145,125 35,224,200,870  13  
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Kiambatisho 4-5: Orodha ya Halmashauri zilizopokea ruzuku ya 
Maendeleo zaidi 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi kilichotolewa 
(Sh.) 

Ziada  
(Sh.) 

Asili
mia 

1.  H/W Chamwino 3,202,537,417 3,394,310,195 191,772,778 6 
2.  H/W Chato 9,158,549,149 9,208,549,149 50,000,000 1 

3.  H/w Ileje 2,880,025,795 2,924,612,100 44,586,305 2 
4.  H/M Ilemela 2,237,589,357 3,671,265,978 1,433,676,621 64 

5.  H/W Kaliua 735,286,306 951,209,982 215,923,676 29 

6.  H/W Karatu 1,072,480,646 1,672,016,678 599,536,032 56 

7.  H/W Kilosa 868,279,000 971,556,719 103,277,719 12 
8.  H/W Kiteto 486,851,000 935,059,141 448,208,141 92 

9.  H/W Kongwa 6,361,295,147 6,439,725,642 78,430,495 1 
10.  H/M Lindi 1,270,439,000 3,036,408,000 1,765,969,000 139 

11.  H/W Longido 3,441,662,000 4,503,838,000 1,062,176,000 31 

12.  H/W Lushoto 1,800,000,000 3,136,842,073 1,336,842,073 74 

13.  H/W Mbeya 4,262,157,000 4,268,635,305 6,478,305 0 

14.  H/Mji Mbinga 1,628,005,769 2,142,609,251 514,603,482 32 

15.  H/W Mbogwe 1,435,693,000 1,585,996,000 150,303,000 10 

16.  H/W Mpanda 4,949,074,686 5,396,820,771 447,746,085 9 

17.  H/M Mpanda 3,463,109,000 4,934,880,464 1,471,771,464 42 
18.  H/W Musoma 1,493,761,163 3,934,248,037 2,440,486,874 163 

19.  
H/W 
Nachingwea 

1,396,870,000 1,644,844,000 247,974,000 18 

20.  H/Mji Newala 1,684,311,500 1,735,873,363 51,561,863 3 

21.  H/Mji Njombe 3,143,773,123 5,732,869,491 2,589,096,368 82 

22.  H/W Nkasi 1,831,216,000 2,145,507,000 314,291,000 17 

23.  H/W Rungwe 3,409,564,120 4,176,583,837 767,019,717 22 

24.  
H/W 
Sumbawanga 

3,427,454,399 4,211,889,803 784,435,404 23 

25.  
H/M 
Sumbawanga 

3,728,857,872 8,649,486,469 4,920,628,597 132 

26.  
H/W 
Wanging’ombe 

4,064,795,224 4,844,653,758 779,858,534 19 

Jumla (Sh.) 73,433,637,673 96,250,291,206 22,816,653,533 31 
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Kiambatisho 4-6: Orodha ya Halmashauri zilizopata ziada ya 
ruzuku ya Matumizi ya Kawaida 

N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Fedha iliyotolewa 
(Sh.) 

Ziada  
(Sh.) 

Asilim
ia 

1.  H/W Babati 29,865,877,000 30,568,855,000 702,978,000 2 

2.  H/W Biharamulo 23,269,390,060 24,066,004,673 796,614,613 3 

3.  H/W Buhigwe 16,529,965,000 17,689,748,000 1,159,783,000 7 

4.  H/Mji Bunda 15,372,442,832 16,752,287,611 1,379,844,779 9 

5.  H/W Gairo 16,178,243,473 17,225,998,567 1,047,755,094 6 

6.  H/W Kaliua 23,861,938,563 24,554,782,785 692,844,222 3 

7.  H/M Kigamboni 20,891,636,933 21,460,408,564 568,771,631 3 

8.  H/W Kilindi 19,202,854,958 19,694,137,985 491,283,027 3 

9.  H/W Kilombero 25,171,788,536 29,601,279,504 4,429,490,968 18 

10.  H/W Masasi 22,798,728,728 28,287,301,147 5,488,572,419 24 

11.  H/Mji Masasi 12,419,423,900 13,586,670,817 1,167,246,917 9 

12.  H/W Missenyi 19,194,199,000 20,450,551,003 1,256,352,003 7 

13.  H/W Ngara 25,478,086,007 25,573,436,557 95,350,550 0 

14.  H/W Nsimbo 11,318,076,819 11,727,815,661 409,738,842 4 

15.  H/W Simanjiro 12,313,668,000 14,831,355,000 2,517,687,000 20 

16.  H/M Songea 31,573,640,142 31,812,569,173 238,929,031 1 

17.  
H/M 
Sumbawanga 

22,082,325,000 25,627,304,820 3,544,979,820 16 

18.  H/W Tabora 21,918,000,000 21,921,596,000 3,596,000 0 

Jumla 369,440,284,951 395,432,102,867 25,991,817,916 7 
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Kiambatisho 4-7: Halmashauri Zilizopokea ruzuku ya maendeleo 
pungufu 

N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelew

a 
(Sh.) 

Pungufu 
(Sh.) 

Asili
mia 

1.  H/Jiji Arusha 20,640,925,000 12,069,744,000 (8,571,181,000) (42) 
2.  H/W Arusha 5,146,919,363 2,730,073,221 (2,416,846,142) (47) 
3.  H/W Babati 2,299,455,000 1,805,038,000 (494,417,000) (22) 
4.  H/Mji Babati 7,719,136,644 3,545,326,659 (4,173,809,985) (54) 

5.  
H/W 
Bagamoyo 

398,469,000 22,420,000 (376,049,000) 
(94) 

6.  H/W Bahi 8,999,648,471 2,542,392,874 (6,457,255,597) (72) 
7.  H/W Bariadi 3,061,004,000 2,981,685,000 (79,319,000) (3) 
8.  H/Mji Bariadi 6,922,832,000 6,345,868,000 (576,964,000) (8) 

9.  
H/W 
Biharamulo 

1,283,197,782 826,249,980 (456,947,802) 
(36) 

10.  H/W Buchosa 8,906,239,000 3,750,221,000 (5,156,018,000) (58) 
11.  H/W Buhigwe 11,317,202,160 5,010,217,000 (6,306,985,160) (56) 
12.  H/W Bukoba 3,408,772,364 2,533,774,644 (874,997,720) (26) 
13.  H/m Bukoba 6,796,242,521 6,509,718,050 (286,524,471) (4) 
14.  H/W Bukombe 2,560,034,000 1,564,539,000 (995,495,000) (39) 
15.  H/W Bumbuli 4,667,353,658 572,092,000 (4,095,261,658) (88) 
16.  H/W Bunda 4,172,231,000 2,950,688,000 (1,221,543,000) (29) 
17.  H/Mji Bunda 3,897,493,151 1,535,031,777 (2,362,461,374) (61) 
18.  H/W Busega 4,666,289,000 2,291,746,000 (2,374,543,000) (51) 
19.  H/W Busokelo 6,424,451,358 4,238,549,000 (2,185,902,358) (34) 
20.  H/W Butiama 5,225,163,221 1,575,163,221 (3,650,000,000) (70) 
21.  H/W Chalinze 3,243,089,076 2,282,837,291 (960,251,785) (30) 
22.  H/W Chemba 3,648,692,177 3,643,692,177 (5,000,000) (0) 
23.  H/W Chunya 1,488,376,160 552,179,648 (936,196,512) (63) 

24.  
H/Jiji Dar es 
Salaam 

46,856,197,000 1,015,758,958 (45,840,438,042) 
(98) 

25.  H/Jiji Dodoma 77,976,224,537 46,011,846,794 (31,964,377,743) (41) 
26.  H/W Gairo 3,178,023,231 2,779,762,596 (398,260,635) (13) 
27.  H/W Geita 7,724,230,377 3,314,056,324 (4,410,174,053) (57) 
28.  H/Mji Geita 16,918,012,028 6,747,920,602 (10,170,091,426) (60) 
29.  H/W Hai 41,435,128,435 29,894,495,679 (11,540,632,756) (28) 
30.  H/W Hanang’ 4,348,110,953 1,885,266,022 (2,462,844,931) (57) 
31.  H/W Handeni 11,448,515,372 1,690,630,706 (9,757,884,666) (85) 
32.  H/Mji Ifakara 4,305,389,800 1,665,744,286 (2,639,645,514) (61) 
33.  H/W Igunga 3,048,888,146 1,856,324,597 (1,192,563,549) (39) 
34.  H/W Ikungi 3,841,436,172 1,584,413,000 (2,257,023,172) (59) 
35.  H/M Ilala 37,477,254,090 18,826,884,580 (18,650,369,510) (50) 
36.  H/W Iramba 6,207,718,556 6,150,817,899 (56,900,657) (1) 
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N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelew

a 
(Sh.) 

Pungufu 
(Sh.) 

Asili
mia 

37.  H/W Iringa 5,138,457,590 4,185,792,874 (952,664,716) (19) 
38.  H/M Iringa 7,652,880,426 6,462,111,703 (1,190,768,723) (16) 
39.  H/W Itigi 5,236,398,547 2,766,546,000 (2,469,852,547) (47) 
40.  H/W Itilima 4,798,068,358 3,163,926,664 (1,634,141,694) (34) 
41.  H/Mji Kahama 3,253,428,183 1,818,513,068 (1,434,915,115) (44) 
42.  H/W Kakonko 8,474,975,739 1,571,166,000 (6,903,809,739) (81) 
43.  H/W Kalambo 6,399,876,000 4,241,391,000 (2,158,485,000) (34) 
44.  H/W Karagwe 3,551,854,000 3,474,987,996 (76,866,004) (2) 
45.  H/W Kasulu 6,164,048,000 4,533,371,000 (1,630,677,000) (26) 
46.  H/Mji Kasulu 5,974,112,599 4,277,737,314 (1,696,375,285) (28) 
47.  H/W Kibaha 4,610,711,238 3,265,100,000 (1,345,611,238) (29) 
48.  H/Mji Kibaha 8,965,908,777 8,327,341,023 (638,567,754) (7) 
49.  H/W Kibiti 5,532,828,000 3,846,812,000 (1,686,016,000) (30) 
50.  H/W Kibondo 7,152,692,355 1,966,374,596 (5,186,317,759) (73) 

51.  
H/M 
Kigamboni 

7,081,903,926 4,868,247,802 (2,213,656,124) 
(31) 

52.  H/W Kigoma 6,911,952,000 2,041,022,226 (4,870,929,774) (70) 

53.  
H/M 
Kigoma/Ujiji 

18,817,123,367 5,290,137,811 (13,526,985,556) 
(72) 

54.  H/W Kilindi 5,066,144,725 2,979,574,856 (2,086,569,869) (41) 
55.  H/W Kilolo 2,470,000,000 1,530,661,949 (939,338,051) (38) 

56.  
H/W 
Kilombero 

1,513,972,758 1,112,274,527 (401,698,231) 
(27) 

57.  H/W Kilwa 1,850,209,231 727,481,574 (1,122,727,657) (61) 
58.  H/M Kinondoni 29,231,153,000 7,533,091,922 (21,698,061,078) (74) 
59.  H/W Kisarawe 4,492,127,245 2,275,626,332 (2,216,500,913) (49) 
60.  H/W Kishapu 2,241,606,343 1,678,818,523 (562,787,820) (25) 
61.  H/W Kondoa 13,923,037,263 4,334,308,205 (9,588,729,058) 69) 
62.  H/Mji Kondoa 8,202,410,242 3,543,333,791 (4,659,076,451) (57) 
63.  H/W Korogwe 2,327,585,048 2,271,070,000 (56,515,048) (2) 
64.  H/Mji Korogwe 3,420,500,000 2,734,817,246 (685,682,754) (20) 
65.  H/W Kwimba 4,526,623,123 1,451,051,628 (3,075,571,495) (68) 
66.  H/W Kyela 1,977,509,620 1,652,755,864 (324,753,756) (16) 
67.  H/W Kyerwa 4,141,393,419 2,350,511,628 (1,790,881,791) (43) 
68.  H/W Lindi 4,567,358,000 2,097,337,000 (2,470,021,000) (54) 
69.  H/W Liwale 1,298,163,000 812,675,000 (485,488,000) (37) 
70.  H/W Ludewa 3,999,608,372 2,391,908,285 (1,607,700,087) (40) 
71.  H/W Madaba 3,989,795,627 2,103,856,747 (1,885,938,880) (47) 
72.  H/W Mafia 2,802,761,201 2,142,661,000 (660,100,201) (24) 
73.  H/Mji Mafinga 3,717,780,262 3,081,107,165 (636,673,097) (17) 
74.  H/W Magu 3,468,363,634 1,677,967,365 (1,790,396,269) (52) 
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N
a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelew

a 
(Sh.) 

Pungufu 
(Sh.) 

Asili
mia 

75.  
H/Mji 
Makambako 

5,668,705,713 4,318,705,713 (1,350,000,000) 
(24) 

76.  H/W Makete 3,541,324,489 2,326,903,708 (1,214,420,781) (34) 
77.  H/W Malinyi 6,270,020,000 3,281,503,000 (2,988,517,000) (48) 
78.  H/W Manyoni 8,866,517,288 1,916,093,305 (6,950,423,983) (78) 
79.  H/W Masasi 8,427,254,032 5,597,324,671 (2,829,929,361) (34) 
80.  H/Mji Masasi 5,259,230,000 1,762,230,000 (3,497,000,000) (66) 
81.  H/W Maswa 11,261,722,303 5,910,202,078 (5,351,520,225) (48) 
82.  H/W Mbarali 4,534,901,945 3,030,350,000 (1,504,551,945) (33) 
83.  H/Jiji Mbeya 13,821,392,108 7,457,839,513 (6,363,552,595) (46) 
84.  H/W Mbinga 3,313,222,425 2,601,489,493 (711,732,932) (21) 
85.  H/W Mbozi 6,902,096,249 3,893,143,215 (3,008,953,034) (44) 
86.  H/W Mbulu 4,535,290,000 2,934,130,000 (1,601,160,000) 35) 
87.  H/Mji Mbulu 2,215,158,000 1,473,549,000 (741,609,000) (33) 
88.  H/W Meatu 1,380,780,862 745,077,417 (635,703,445) (46) 
89.  H/W Meru 1,504,675,098 1,057,118,569 (447,556,529) (30) 
90.  H/W Missenyi 2,138,133,426 1,333,489,843 (804,643,583) (38) 
91.  H/W Misungwi 6,610,004,050 2,473,559,179 (4,136,444,871) (63) 
92.  H/W Mkalama 6,389,102,000 2,981,599,000 (3,407,503,000) (53) 
93.  H/W Mkinga 5,252,555,460 1,402,240,366 (3,850,315,094) (73) 
94.  H/W Mkuranga 1,513,972,758 1,113,674,527 (400,298,231) (26) 
95.  H/W Mlele 2,605,019,000 2,350,279,000 (254,740,000) (10) 
96.  H/W Momba 10,438,794,000 2,938,054,047 (7,500,739,953) (72) 
97.  H/W Monduli 29,645,223,028 24,489,383,837 (5,155,839,191) (17) 
98.  H/W Morogoro 8,250,648,408 3,944,692,321 (4,305,956,087) (52) 
99.  H/M Morogoro 21,572,104,599 18,120,806,633 (3,451,297,966) (16) 
100.  H/M Moshi 18,531,562,204 8,144,731,190 (10,386,831,014) (56) 
101.  H/W Mpimbwe 5,463,108,006 4,066,954,372 (1,396,153,634) (26) 
102.  H/W Mpwapwa 3,417,302,643 2,385,221,301 (1,032,081,342) (30) 
103.  H/W Msalala 1,761,651,430 1,312,181,706 (449,469,724) (26) 
104.  H/W Mtwara 6,599,197,211 2,954,824,501 (3,644,372,710) (55) 
105.  H/M Mtwara 9,111,444,000 7,121,235,000 (1,990,209,000) (22) 
106.  H/W Mufindi 7,172,987,920 2,907,671,379 (4,265,316,541) (59) 
107.  H/W Muheza 3,034,394,939 2,176,144,964 (858,249,975) (28) 
108.  H/W Muleba 2,423,511,014 1,519,555,950 (903,955,064) (37) 
109.  H/M Musoma 9,138,132,509 5,069,294,971 (4,068,837,538) (45) 
110.  H/W Mvomero 5,735,537,702 3,915,520,916 (1,820,016,786) (32) 
111.  H/W Mwanga 1,236,147,978 698,578,654 (537,569,324) (43) 
112.  H/Jiji Mwanza 22,776,904,280 10,780,217,919 (11,996,686,361) (53) 

113.  
H/W 
Namtumbo 

8,987,776,763 6,425,074,808 (2,562,701,955) 
(29) 
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a 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelew

a 
(Sh.) 

Pungufu 
(Sh.) 

Asili
mia 

114.  
H/Mji 
Nanyamba 

3,703,679,063 3,550,833,709 (152,845,354) (4) 

115.  
H/W 
Nanyumbu 

2,547,385,992 1,167,121,373 (1,380,264,619) 
(54) 

116.  H/W Newala 5,699,916,333 3,036,253,876 (2,663,662,457) (47) 
117.  H/W Ngara 1,409,789,099 1,243,384,658 (166,404,441) (12) 

118.  
H/W 
Ngorongoro 

5,245,167,977 3,256,370,594 (1,988,797,383) 
(38) 

119.  H/W Njombe 4,239,222,506 4,060,922,227 (178,300,279) (4) 
120.  H/W Nsimbo 1,701,819,281 1,589,173,741 (112,645,540) (7) 

121.  
H/W 
Nyang’hwale 

9,055,951,000 5,251,691,000 (3,804,260,000) 
42) 

122.  H/W Nyasa 4,837,928,912 3,271,717,759 (1,566,211,153) (32) 
123.  H/W Nzega 8,961,263,301 1,537,231,537 (7,424,031,764) (83) 
124.  H/Mji Nzega 4,827,345,550 2,636,197,379 (2,191,148,171) (45) 
125.  H/W Pangani 1,929,485,334 979,977,157 (949,508,177) (49) 
126.  H/W Rombo 3,364,367,271 2,929,419,962 (434,947,309) (13) 
127.  H/W Rorya 2,723,103,503 2,413,038,216 (310,065,287) (11) 
128.  H/W Ruangwa 13,169,363,709 7,569,593,185 (5,599,770,524) (43) 
129.  H/W Rufiji 2,579,005,000 1,497,882,000 (1,081,123,000) (42) 
130.  H/W Same 4,154,715,211 3,205,664,104 (949,051,107) (23) 

131.  
H/W 
Sengerema 

2,641,306,000 1,289,000,355 (1,352,305,645) 
(51) 

132.  H/W Serengeti 2,356,677,250 1,526,415,400 (830,261,850) (35) 

133.  
H/W 
Shinyanga 

7,089,766,631 3,665,875,463 (3,423,891,168) 
(48) 

134.  H/M Shinyanga 14,343,918,642 5,225,265,356 (9,118,653,286) (64) 
135.  H/W Siha 4,016,755,000 2,710,093,000 (1,306,662,000) (33) 
136.  H/W Sikonge 4,259,727,762 3,609,116,042 (650,611,720) (15) 
137.  H/W Simanjiro 5,082,090,788 1,787,266,128 (3,294,824,660) (65) 
138.  H/W Singida 4,383,366,000 4,044,692,000 (338,674,000) (8) 
139.  H/M Singida 7,810,972,428 7,566,218,550 (244,753,878) (3) 
140.  H/W Songea 6,980,945,383 1,811,480,000 (5,169,465,383) (74) 
141.  H/M Songea 26,298,461,186 10,699,577,087 (15,598,884,099) (59) 
142.  H/W Songwe 4,970,999,473 3,544,854,637 (1,426,144,836) (29) 
143.  H/W Tabora 6,377,077,000 3,544,623,000 (2,832,454,000) (44) 
144.  H/M Tabora 4,251,944,000 3,457,105,133 (794,838,867) (19) 

145.  
H/W 
Tandahimba 

3,319,287,000 2,395,358,783 (923,928,217) (28) 

146.  H/Jiji Tanga 13,317,067,299 12,222,333,671 (1,094,733,628) (8) 
147.  H/W Tarime 1,587,121,391 1,343,717,000 (243,404,391) (15) 
148.  H/Mji Tarime 1,698,180,862 505,196,443 (1,192,984,419) (70) 
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149.  H/M Temeke 42,121,798,558 10,960,494,986 (31,161,303,572) (74) 

150.  
H/Mji 
Tunduma 

8,801,169,427 2,685,863,778 (6,115,305,649) 
(69) 

151.  H/W Tunduru 4,487,178,733 992,662,482 (3,494,516,251) (78) 
152.  H/M Ubungo 1,806,744,440 1,301,973,818 (504,770,622) (28) 
153.  H/W Ukerewe 6,604,580,669 1,640,912,604 (4,963,668,065) (75) 
154.  H/W Ulanga 2,610,275,754 1,740,411,675 (869,864,079) (33) 
155.  H/W Urambo 1,558,442,896 978,877,741 (579,565,155) (37) 
156.  H/W Ushetu 7,906,608,206 3,450,092,975 (4,456,515,231) (56) 
157.  H/W Uvinza 4,746,575,000 3,923,506,000 (823,069,000) (17) 
Jumla  1,185,489,718,682 628,636,740,919 (556,852,977,763) (47) 
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1.  H/Jiji Arusha 37,993,796,000 36,293,234,000 (1,700,562,000) (4) 
2.  H/W Arusha 43,143,871,181 41,464,608,934 (1,679,262,247) (4) 
3.  H/Mji Babati 24,959,251,499 16,243,919,355 (8,715,332,144) (35) 
4.  H/W Bagamoyo 26,743,859,000 24,390,226,725 (2,353,632,275) (9) 
5.  H/W Bahi 22,745,282,500 17,769,699,263 (4,975,583,237) (22) 
6.  H/W Bariadi 23,416,008,000 21,595,954,000 (1,820,054,000) (8) 
7.  H/Mji Bariadi 16,926,797,000 15,639,499,000 (1,287,298,000) (8) 
8.  H/W Buchosa 21,151,888,000 19,478,734,000 (1,673,154,000) (8) 
9.  H/W Bukoba 47,942,965,388 26,529,820,869 (21,413,144,519) (45) 
10.  H/M Bukoba 25,222,711,137 20,587,795,725 (4,634,915,412) (18) 
11.  H/W Bukombe 34,318,084,000 23,263,169,000 (11,054,915,000) (32) 
12.  H/W Bumbuli 23,150,131,286 17,588,933,013 (5,561,198,273) (24) 
13.  H/W Bunda 25,212,759,000 19,772,509,000 (5,440,250,000) (22) 
14.  H/W Busega 22,234,835,000 18,270,216,000 (3,964,619,000) (18) 
15.  H/W Busokelo 16,403,283,000 13,575,155,646 (2,828,127,354) (17) 
16.  H/W Butiama 32,194,814,385 20,763,894,838 (11,430,919,547) (36) 
17.  H/W Chalinze 39,178,768,063 22,391,702,417 (16,787,065,646) (43) 
18.  H/W Chamwino 31,036,973,507 30,615,412,344 (421,561,163) (1) 
19.  H/W Chato 32,383,307,978 30,432,334,490 (1,950,973,488) (6) 
20.  H/W Chemba 33,039,001,635 17,096,451,731 (15,942,549,904) (48) 
21.  H/W Chunya 18,473,750,385 16,006,258,573 (2,467,491,812) (13) 
22.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
4,802,016,560 1,813,752,159 (2,988,264,401) (62) 

23.  H/Jiji Dodoma 54,706,046,850 52,386,234,946 (2,319,811,904) (4) 
24.  H/W Geita 58,631,726,177 47,060,145,067 (11,571,581,110) (20) 
25.  H/Mji Geita 38,635,866,690 21,721,809,879 (16,914,056,811) (44) 
26.  H/W Hai 41,435,128,435 29,894,495,679 (11,540,632,756) (28) 
27.  H/W Hanang’ 31,663,200,464 28,025,354,025 (3,637,846,439) (11) 
28.  H/W Handeni 40,177,169,563 23,776,744,677 (16,400,424,886) (41) 
29.  H/Mji Handeni 10,126,614,495 10,088,344,235 (38,270,260) (0) 
30.  H/Mji Ifakara 13,212,559,012 12,664,188,461 (548,370,551) (4) 
31.  H/W Igunga 36,897,242,027 27,621,583,698 (9,275,658,329) (25) 
32.  H/W Ikungi 26,969,391,828 22,474,361,000 (4,495,030,828) (17) 
33.  H/M Ilala 115,167,567,660 101,542,891,450 (13,624,676,210) (12) 
34.  H/W Ileje 16,141,176,451 15,824,921,120 (316,255,331) (2) 
35.  H/M Ilemela 56,566,130,607 37,409,487,643 (19,156,642,964) (34) 
36.  H/W Iramba 19,749,062,000 16,212,950,053 (3,536,111,947) (18) 
37.  H/W Iringa 42,169,824,283 37,096,074,044 (5,073,750,239) (12) 
38.  H/M Iringa 30,246,692,424 26,625,072,145 (3,621,620,279) (12) 
39.  H/W Itigi 9,284,333,771 8,577,316,000 (707,017,771) (8) 
40.  H/W Itilima 26,909,984,401 21,306,327,207 (5,603,657,194) (21) 
41.  H/Mji Kahama 32,584,287,507 26,493,627,633 (6,090,659,874) (19) 
42.  H/W Kakonko 15,029,599,639 11,799,919,000 (3,229,680,639) (21) 
43.  H/W Kalambo 21,015,272,000 20,412,173,000 (603,099,000) (3) 
44.  H/W Karagwe 28,719,861,000 26,220,228,000 (2,499,633,000) (9) 
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45.  H/W Karatu 30,391,961,504 25,308,954,001 (5,083,007,503) (17) 
46.  H/W Kasulu 32,837,044,000 18,813,261,000 (14,023,783,000) (43) 
47.  H/Mji Kasulu 18,809,694,188 18,666,272,111 (143,422,077) (1) 
48.  H/W Kibaha 20,681,254,821 16,949,075,809 (3,732,179,012) (18) 
49.  H/Mji Kibaha 24,871,410,993 21,726,060,758 (3,145,350,235) (13) 
50.  H/W Kibiti 16,694,627,000 14,171,453,000 (2,523,174,000) (15) 
51.  H/W Kibondo 24,294,171,000 21,882,866,000 (2,411,305,000) (10) 
52.  H/W Kigoma 21,678,439,790 19,829,568,752 (1,848,871,038) (9) 
53.  H/M 

Kigoma/Ujiji 
34,539,497,010 24,580,948,491 (9,958,548,519) (29) 

54.  H/W Kilolo 35,045,800,017 27,238,305,049 (7,807,494,968) (22) 
55.  H/W Kilosa 49,043,400,630 38,389,708,059 (10,653,692,571) (22) 
56.  H/W Kilwa 22,767,736,442 19,230,444,335 (3,537,292,107) (16) 
57.  H/M Kinondoni 79,971,406,175 55,356,098,730 (24,615,307,445) (31) 
58.  H/W Kisarawe 25,964,465,000 21,083,587,375 (4,880,877,625) (19) 
59.  H/W Kishapu 32,447,734,180 23,742,404,861 (8,705,329,319) (27) 
60.  H/W Kiteto 28,304,173,943 23,895,472,156 (4,408,701,787) (16) 
61.  H/W Kondoa 20,711,377,957 14,524,254,545 (6,187,123,412) (30) 
62.  H/Mji Kondoa 16,594,830,940 12,772,932,593 (3,821,898,347) (23) 
63.  H/W Kongwa 34,904,369,659 25,821,555,023 (9,082,814,636) (26) 
64.  H/W Korogwe 32,478,567,838 27,849,798,224 (4,628,769,614) (14) 
65.  H/Mji Korogwe 15,740,757,794 14,041,120,390 (1,699,637,404) (11) 
66.  H/W Kwimba 47,259,332,982 35,034,333,268 (12,224,999,714) (26) 
67.  H/W Kyela 37,475,398,674 29,150,846,225 (8,324,552,449) (22) 
68.  H/W Kyerwa 28,939,904,624 20,371,742,632 (8,568,161,992) (30) 
69.  H/W Lindi 20,777,435,000 19,166,495,000 (1,610,940,000) (8) 
70.  H/M Lindi 18,595,162,000 10,627,363,000 (7,967,799,000) (43) 
71.  H/W Liwale 15,324,937,000 14,132,590,000 (1,192,347,000) (8) 
72.  H/W Longido 17,981,339,000 17,768,262,000 (213,077,000) (1) 
73.  H/W Ludewa 27,267,859,800 21,859,373,837 (5,408,485,963) (20) 
74.  H/W Lushoto 44,041,906,232 34,841,351,453 (9,200,554,779) (21) 
75.  H/W Madaba 11,921,968,490 7,208,622,888 (4,713,345,602) (40) 
76.  H/W Mafia 12,756,019,559 7,673,646,000 (5,082,373,559) (40) 
77.  H/Mji Mafinga 17,531,112,786 12,591,892,461 (4,939,220,325) (28) 
78.  H/W Magu 47,473,099,005 32,191,373,439 (15,281,725,566) (32) 
79.  H/Mji 

Makambako 
16,205,750,962 14,808,160,481 (1,397,590,481) (9) 

80.  H/W Makete 21,672,622,447 21,487,158,146 (185,464,301) (1) 
81.  H/W Malinyi 10,820,515,000 9,673,404,000 (1,147,111,000) (11) 
82.  H/W Manyoni 21,687,952,018 17,430,761,186 (4,257,190,832) (20) 
83.  H/W Maswa 37,773,953,074 26,694,854,150 (11,079,098,924) (29) 
84.  H/W Mbarali 45,897,015,483 29,215,834,917 (16,681,180,566) (36) 
85.  H/Jiji Mbeya 61,168,693,260 50,364,181,329 (10,804,511,931) (18) 
86.  H/W Mbeya 45,555,708,608 36,875,046,690 (8,680,661,918) (19) 
87.  H/W Mbinga 36,216,134,465 23,531,987,016 (12,684,147,449) (35) 
88.  H/Mji Mbinga 16,474,960,262 14,172,240,536 (2,302,719,726) (14) 
89.  H/W Mbogwe 22,244,880,000 17,571,924,000 (4,672,956,000) (21) 
90.  H/W Mbozi 52,212,098,183 42,769,212,453 (9,442,885,730) (18) 
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91.  H/W Mbulu 32,295,611,000 22,591,501,000 (9,704,110,000) (30) 
92.  H/Mji Mbulu 15,392,306,000 13,433,862,000 (1,958,444,000) (13) 
93.  H/W Meatu 31,359,200,245 22,524,315,108 (8,834,885,137) (28) 
94.  H/W Meru 40,204,668,823 39,315,956,758 (888,712,065) (2) 
95.  H/W Misungwi 48,827,647,834 31,995,583,479 (16,832,064,355) (34) 
96.  H/W Mkalama 20,430,000,000 17,714,731,000 (2,715,269,000) (13) 
97.  H/W Mkinga 18,966,512,265 15,215,698,724 (3,750,813,541) (20) 
98.  H/W Mkuranga 30,955,389,945 29,601,279,504 (1,354,110,441) (4) 
99.  H/W Mlele 6,140,239,000 5,633,239,000 (507,000,000) (8) 
100.  H/W Momba 16,703,532,046 13,335,010,992 (3,368,521,054) (20) 
101.  H/W Monduli 29,645,223,028 24,489,383,837 (5,155,839,191) (17) 
102.  H/W Morogoro 31,047,450,038 30,574,261,254 (473,188,785) (2) 
103.  H/M Morogoro 63,647,820,749 51,323,155,021 (12,324,665,728) (19) 
104.  H/W Moshi 56,541,843,480 50,025,647,092 (6,516,196,388) (12) 
105.  H/M Moshi 36,666,764,390 27,294,530,140 (9,372,234,250) (26) 
106.  H/W Mpanda 19,424,274,439 13,597,546,569 (5,826,727,870) (30) 
107.  H/M Mpanda 15,741,806,400 14,364,331,854 (1,377,474,546) (9) 
108.  H/W Mpimbwe 8,564,651,003 7,519,415,759 (1,045,235,244) (12) 
109.  H/W Mpwapwa 34,826,437,861 26,045,451,163 (8,780,986,698) (25) 
110.  H/W Msalala 24,130,641,720 19,400,235,966 (4,730,405,754) (20) 
111.  H/W Mtwara 18,684,340,677 14,391,577,907 (4,292,762,770) (23) 
112.  H/M Mtwara 20,258,019,000 19,006,574,000 (1,251,445,000) (6) 
113.  H/W Mufindi 36,490,553,918 31,538,972,086 (4,951,581,832) (14) 
114.  H/W Muheza 28,576,503,985 24,492,770,778 (4,083,733,207) (14) 
115.  H/W Muleba 48,534,525,044 39,589,964,527 (8,944,560,517) (18) 
116.  H/W Musoma 30,931,880,521 18,000,066,987 (12,931,813,534) (42) 
117.  H/M Musoma 28,547,044,166 20,169,878,042 (8,377,166,124) (29) 
118.  H/W Mvomero 33,909,056,092 33,845,393,764 (63,662,328) (0) 
119.  H/W Mwanga 25,008,546,160 23,369,643,934 (1,638,902,226) (7) 
120.  H/Jiji Mwanza 57,192,509,982 52,022,499,314 (5,170,010,668) (9) 
121.  H/W 

Nachingwea 
37,178,976,000 20,205,426,000 (16,973,550,000) (46) 

122.  H/W 
Namtumbo 

25,183,687,294 20,641,561,982 (4,542,125,312) (18) 

123.  H/Mji 
Nanyamba 

6,546,820,936 6,430,587,290 (116,233,646) (2) 

124.  H/W 
Nanyumbu 

13,462,873,284 13,332,527,521 (130,345,763) (1) 

125.  H/W Newala 13,139,318,890 11,634,386,676 (1,504,932,214) (11) 
126.  H/Mji Newala 22,635,595,400 9,783,452,651 (12,852,142,749) (57) 
127.  H/W 

Ngorongoro 
24,838,984,904 19,980,362,473 (4,858,622,431) (20) 

128.  H/W Njombe 18,669,181,455 15,055,510,893 (3,613,670,562) (19) 
129.  H/Mji Njombe 24,180,396,377 23,575,829,534 (604,566,843) (3) 
130.  H/W Nkasi 23,733,209,000 20,240,494,000 (3,492,715,000) (15) 
131.  H/W 

Nyang’hwale 
18,935,653,000 14,417,747,000 (4,517,906,000) (24) 

132.  H/W Nyasa 19,002,977,166 14,562,846,282 (4,440,130,884) (23) 
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133.  H/W Nzega 28,208,581,223 26,058,757,139 (2,149,824,084) (8) 
134.  H/Mji Nzega 11,803,719,552 9,719,552,053 (2,084,167,499) (18) 
135.  H/W Pangani 11,631,458,325 9,927,445,865 (1,704,012,460) (15) 
136.  H/W Rombo 39,955,752,500 33,831,728,176 (6,124,024,324) (15) 
137.  H/W Rorya 29,598,149,100 24,247,216,689 (5,350,932,411) (18) 
138.  H/W Ruangwa 25,737,753,913 16,546,726,291 (9,191,027,622) (36) 
139.  H/W Rufiji 24,455,109,000 14,504,270,000 (9,950,839,000) (41) 
140.  H/W Rungwe 42,402,400,000 38,699,162,716 (3,703,237,284) (9) 
141.  H/W Same 35,782,164,933 33,084,613,691 (2,697,551,242) (8) 
142.  H/W 

Sengerema 
39,478,749,000 36,655,865,000 (2,822,884,000) (7) 

143.  H/W Serengeti 31,778,265,000 25,688,737,000 (6,089,528,000) (19) 
144.  H/W Shinyanga 31,712,922,055 26,506,716,348 (5,206,205,707) (16) 
145.  H/M Shinyanga 43,756,445,239 17,208,883,409 (26,547,561,830) (61) 
146.  H/W Siha 22,720,622,000 17,581,344,000 (5,139,278,000) (23) 
147.  H/W Sikonge 20,026,709,372 17,873,414,535 (2,153,294,837) (11) 
148.  H/W Singida 23,927,029,000 22,289,263,000 (1,637,766,000) (7) 
149.  H/M Singida 24,457,373,477 18,457,435,456 (5,999,938,021) (25) 
150.  H/W Songea 25,900,280,486 15,772,853,798 (10,127,426,688) (39) 
151.  H/W Songwe 13,637,303,600 9,557,310,068 (4,079,993,532) (30) 
152.  H/W 

Sumbawanga 
29,297,018,063 23,725,149,910 (5,571,868,153) (19) 

153.  H/M Tabora 33,859,837,140 27,598,694,266 (6,261,142,874) (18) 
154.  H/W 

Tandahimba 
31,508,671,110 21,933,932,429 (9,574,738,681) (30) 

155.  H/Jiji Tanga 41,761,886,472 38,761,966,197 (2,999,920,275) (7) 
156.  H/W Tarime 32,417,746,050 23,839,983,397 (8,577,762,653) (26) 
157.  H/Mji Tarime 19,298,444,786 14,107,310,539 (5,191,134,247) (27) 
158.  H/M Temeke 92,780,333,570 76,631,623,828 (16,148,709,742) (17) 
159.  H/Mji Tunduma 9,705,961,528 9,600,666,099 (105,295,429) (1) 
160.  H/W Tunduru 33,705,243,641 32,467,722,839 (1,237,520,802) (4) 
161.  H/M Ubungo 56,911,286,548 48,435,572,112 (8,475,714,436) (15) 
162.  H/W Ukerewe 34,447,286,344 29,856,023,276 (4,591,263,068) (13) 
163.  H/W Ulanga 22,713,914,296 18,266,346,628 (4,447,567,668) (20) 
164.  H/W Urambo 22,713,914,296 18,266,346,628 (4,447,567,668) (20) 
165.  H/W Ushetu 20,516,547,304 19,206,294,427 (1,310,252,877) (6) 
166.  H/W Uvinza 25,999,733,000 18,614,968,000 (7,384,765,000) (28) 
167.  H/W 

Wanging’ombe 
25,434,288,738 20,429,367,987 (5,004,920,751) (20) 

Jumla  4,935,980,658,547 3,947,829,713,378 (988,150,945,169) (20) 
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1.  H/Jiji Arusha 36,293,234,000 35,564,753,000 728,481,000 2 
2.  H/W Arusha 38,967,624,867 37,642,354,535 1,325,270,332 3 
3.  H/W Babati 31,496,320,000 30,243,796,000 1,252,524,000 4 
4.  H/Mji Babati 16,620,001,537 16,141,919,645 478,081,892 3 

5.  
H/W 
Bagamoyo 

25,730,723,001 24,452,530,794 1,278,192,207 5 

6.  H/W Bahi 20,397,972,650 17,279,628,177 3,118,344,473 15 
7.  H/Mji Bariadi 15,747,828,000 15,522,974,000 224,854,000 1 
8.  H/W Buchosa 18,681,384,000 18,401,934,000 279,450,000 1 
9.  H/W Buhigwe 17,749,670,000 17,689,748,000 59,922,000 0 
10.  H/W Bukoba 26,753,364,019 26,529,820,869 223,543,150 1 
11.  H/M Bukoba 21,010,566,002 20,382,361,477 628,204,525 3 

12.  
H/W 
Bukombe 

23,652,991,000 23,210,968,000 442,023,000 2 

13.  H/W Bumbuli 17,834,208,988 16,780,545,335 1,053,663,653 6 

14.  
H/W Bunda 

21,474,330,000 2,086,405,700 
19,387,924,30

0 
90 

15.  H/Mji Bunda 17,142,321,094 16,751,287,561 391,033,533 2 
16.  H/W Busega 18,533,579,000 17,867,285,000 666,294,000 4 

17.  
H/W 
Busokelo 

13,868,155,823 13,575,155,646 293,000,177 2 

18.  H/W Butiama 22,111,412,523 21,397,895,374 713,517,149 3 
19.  H/W Chalinze 25,163,878,883 24,678,106,814 485,772,069 2 

20.  
H/W 
Chamwino 

30,707,229,550 29,911,351,528 795,878,022 3 

21.  H/W Chato 31,499,206,635 30,432,334,490 1,066,872,145 3 
22.  H/W Chemba 18,974,968,000 18,628,371,000 346,597,000 2 
23.  H/W Chunya 16,035,830,860 15,832,176,462 203,654,398 1 

24.  
H/Jiji Dar es 
Salaam 

2,707,570,000 2,707,570,000  - 0 

25.  
H/Jiji 
Dodoma 

46,878,826,757 46,164,002,222 714,824,505 2 

26.  H/W Gairo 17,720,816,764 17,209,046,400 511,770,364 3 
27.  H/W Geita 48,262,092,000 46,320,426,000 1,941,666,000 4 
28.  H/Mji Geita 22,275,802,799 21,118,379,857 1,157,422,942 5 
29.  H/W Hai 30,234,865,389 29,513,947,646 720,917,743 2 
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30.  H/W Hanang’ 29,910,620,047 29,910,620,047  - 0 
31.  H/W Handeni 24,621,366,021 24,114,730,293 506,635,728 2 
32.  H/Mji Ifakara 12,722,734,801 12,691,795,817 30,938,984 0 
33.  H/W Igunga 28,302,833,144 27,662,014,445 640,818,699 2 
34.  H/W Ikungi 22,286,861,000 21,604,025,000 682,836,000 3 
35.  H/M Ilala 109,200,484,430 108,155,573,490 1,044,910,940 1 
36.  H/W Ileje 15,981,007,674 15,396,144,872 584,862,802 4 
37.  H/M Ilemela 38,651,843,069 37,983,937,605 667,905,464 2 
38.  H/W Iramba 22,144,838,380 21,337,151,185 807,687,195 4 
39.  H/W Iringa 37,785,221,587 36,754,537,455 1,030,684,132 3 
40.  H/M Iringa 26,708,646,008 26,660,073,463 48,572,545 0 
41.  H/W Itigi 8,891,450,000 8,891,450,000  - 0 
42.  H/W Itilima 22,494,745,868 21,421,592,610 1,073,153,258 5 

43.  
H/Mji 
Kahama 

27,237,246,873 26,733,689,183 503,557,690 2 

44.  H/W Kakonko 12,212,923,000 10,906,440,000 1,306,483,000 11 

45.  
H/W 
Kalambo 

20,398,298,000 19,189,749,000 1,208,549,000 6 

46.  H/W Kaliua 27,000,072,537 24,429,336,655 2,570,735,882 10 
47.  H/W Karatu 26,434,592,015 25,606,006,250 828,585,765 3 
48.  H/W Kasulu 22,823,740,000 21,240,856,000 1,582,884,000 7 
49.  H/Mji Kasulu 19,478,738,292 19,048,213,041 430,525,251 2 
50.  H/W Kibaha 17,566,504,500 17,044,807,130 521,697,370 3 
51.  H/Mji Kibaha 23,788,351,065 22,322,904,953 1,465,446,112 6 
52.  H/W Kibiti 14,585,450,000 13,748,447,000 837,003,000 6 
53.  H/W Kibondo 24,075,766,000 22,091,185,000 1,984,581,000 8 

54.  
H/M 
Kigamboni 

22,206,503,112 21,761,508,166 444,994,946 2 

55.  H/W Kigoma 21,114,459,245 20,568,148,837 546,310,408 3 

56.  
H/M 
Kigoma/Ujiji 

25,096,486,917 24,750,621,004 345,865,913 1 

57.  H/W Kilindi 19,784,720,597 19,760,148,036 24,572,561 0 
58.  H/W Kilolo 27,651,107,578 27,193,917,947 457,189,631 2 

59.  
H/W 
Kilombero 

30,022,762,721 28,817,108,832 1,205,653,889 4 

60.  H/W Kilwa 20,738,003,218 19,966,783,075 771,220,143 4 
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61.  
H/M 
Kinondoni 

57,089,189,528 57,089,189,528  - 0 

62.  
H/W 
Kisarawe 

24,153,724,676 23,623,390,030 530,334,646 2 

63.  H/W Kishapu 24,761,390,465 23,649,889,878 1,111,500,587 4 
64.  H/W Kiteto 24,719,509,999 24,425,605,747 293,904,252 1 
65.  H/W Kondoa 25,163,878,883 17,330,164,833 7,833,714,050 31 
66.  H/Mji Kondoa 10,630,259,748 10,469,494,710 160,765,038 2 
67.  H/W Kongwa 25,821,555,023 25,244,862,752 576,692,271 2 
68.  H/W Korogwe 28,491,429,162 28,215,243,482 276,185,680 1 

69.  
H/Mji 
Korogwe 

17,026,693,171 15,677,925,053 1,348,768,118 8 

70.  H/W Kwimba 35,972,120,349 34,152,608,376 1,819,511,973 5 
71.  H/W Kyela 29,362,694,491 28,232,844,144 1,129,850,347 4 
72.  H/W Kyerwa 20,679,408,396 20,371,742,632 307,665,764 1 
73.  H/M Lindi 13,829,058,000 12,984,646,000 844,412,000 6 
74.  H/W Liwale 14,640,177,000 14,132,590,000 507,587,000 3 
75.  H/W Longido 17,768,262,000 17,231,096,000 537,166,000 3 
76.  H/W Lushoto 35,673,195,049 34,429,593,879 1,243,601,170 3 
77.  H/W Madaba 7,678,576,069 7,226,569,151 452,006,918 6 
78.  H/W Mafia 8,626,228,000 8,171,263,000 454,965,000 5 

79.  
H/Mji 
Mafinga 

12,662,231,382 12,370,023,576 292,207,806 2 

80.  H/W Magu 34,412,144,079 33,810,318,597 601,825,482 2 

81.  
H/Mji 
Makambako 

14,808,160,481 14,710,798,557 97,361,924 1 

82.  H/W Makete 22,338,464,273 21,487,158,146 851,306,127 4 
83.  H/W Malinyi 9,673,404,000 9,314,617,000 358,787,000 4 
84.  H/W Manyoni 17,668,928,162 17,165,517,753 503,410,409 3 
85.  H/W Masasi 23,082,995,036 22,799,325,813 283,669,223 1 
86.  H/Mji Masasi 13,646,428,027 13,288,391,390 358,036,637 3 
87.  H/W Maswa 29,861,713,611 28,982,511,089 879,202,522 3 
88.  H/W Mbarali 30,352,717,683 29,271,206,958 1,081,510,725 4 
89.  H/Jiji Mbeya 51,130,906,903 50,399,360,733 731,546,170 1 
90.  H/W Mbeya 37,338,222,464 36,711,203,932 627,018,532 2 
91.  H/W Mbinga 24,352,055,639 23,739,158,865 612,896,774 3 
92.  H/Mji Mbinga 14,566,892,848 14,429,229,273 137,663,575 1 
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93.  H/W Mbogwe 18,230,160,000 17,141,119,000 1,089,041,000 6 
94.  H/W Mbozi 43,692,454,194 41,865,413,283 1,827,040,911 4 
95.  H/W Mbulu 22,591,501,000 21,614,306,000 977,195,000 4 
96.  H/Mji Mbulu 14,006,709,000 13,491,348,000 515,361,000 4 
97.  H/W Meatu 23,733,803,362 22,860,994,070 872,809,292 4 
98.  H/W Meru 39,832,851,002 39,319,866,299 512,984,703 1 
99.  H/W Missenyi 20,604,471,560 19,970,381,854 634,089,706 3 

100.  
H/W 
Misungwi 

35,182,550,495 33,765,723,497 1,416,826,998 4 

101.  
H/W 
Mkalama 

17,877,893,000 17,173,688,000 704,205,000 4 

102.  
H/W 
Mkuranga 

29,975,892,697 29,686,949,105 288,943,592 1 

103.  H/W Mlele 6,105,075,000 5,809,215,000 295,860,000 5 
104.  H/W Momba 13,335,010,922 13,287,080,581 47,930,341 0 
105.  H/W Monduli 25,838,733,225 25,099,694,758 739,038,467 3 

106.  
H/W 
Morogoro 

32,869,186,747 29,683,823,533 3,185,363,214 10 

107.  
H/M 
Morogoro 

52,410,989,429 51,131,381,477 1,279,607,952 2 

108.  H/W Moshi 52,190,826,770 51,381,276,411 809,550,359 2 
109.  H/M Moshi 27,887,658,867 27,294,530,140 593,128,727 2 
110.  H/W Mpanda 14,963,487,354 11,745,176,242 3,218,311,112 22 
111.  H/M Mpanda 14,396,540,783 14,015,252,798 381,287,985 3 

112.  
H/W 
Mpwapwa 

26,278,386,714 24,972,615,269 1,305,771,445 5 

113.  H/W Msalala 20,052,368,794 18,984,523,560 1,067,845,234 5 
114.  H/W Mtwara 15,323,320,213 15,003,798,333 319,521,880 2 
115.  H/M Mtwara 19,949,337,000 19,094,976,000 854,361,000 4 
116.  H/W Mufindi 32,342,900,881 31,538,972,086 803,928,795 2 
117.  H/W Muheza 24,492,770,778 24,291,083,417 201,687,361 1 
118.  H/W Muleba 41,326,954,679 39,589,964,527 1,736,990,152 4 
119.  H/W Musoma 17,953,403,888 17,239,167,797 714,236,091 4 
120.  H/M Musoma 20,806,393,601 19,210,079,161 1,596,314,440 8 

121.  
H/W 
Mvomero 

34,698,567,608 33,823,427,231 875,140,377 3 

122.  H/W Mwanga 23,984,065,580 23,223,264,319 760,801,261 3 
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123.  
H/Jiji 
Mwanza 

52,231,371,017 51,785,632,425 445,738,592 1 

124.  
H/W 
Nachingwea 

21,901,698,000 20,724,308,000 1,177,390,000 5 

125.  
H/W 
Namtumbo 

21,001,860,017 20,282,573,606 719,286,411 3 

126.  
H/Mji 
Nanyamba 

9,983,036,000 9,981,421,000 1,615,000 0 

127.  
H/W 
Nanyumbu 

13,751,407,532 13,258,599,506 492,808,026 4 

128.  H/W Newala 11,813,718,542 11,496,495,696 317,222,846 3 
129.  H/W Ngara 25,971,710,766 25,344,331,321 627,379,445 2 

130.  
H/W 
Ngorongoro 

21,222,590,561 20,003,727,067 1,218,863,494 6 

131.  
H/Mji 
Njombe 

24,743,681,263 22,410,259,877 2,333,421,386 9 

132.  H/W Nkasi 20,581,451,000 20,156,575,000 424,876,000 2 
133.  H/W Nsimbo 12,066,049,468 11,318,076,820 747,972,648 6 

134.  
H/W 
Nyang’hwale 

14,924,591,000 14,437,809,000 486,782,000 3 

135.  H/W Nyasa 15,072,669,461 14,949,410,812 123,258,649 1 
136.  H/W Nzega 26,058,757,139 25,669,890,011 388,867,128 1 
137.  H/Mji Nzega 9,925,006,849 9,732,349,572 192,657,277 2 
138.  H/W Pangani 10,472,140,148 10,378,180,182 93,959,966 1 
139.  H/W Rombo 34,580,833,725 33,502,749,664 1,078,084,061 3 
140.  H/W Rorya 25,746,351,018 24,247,216,689 1,499,134,329 6 

141.  
H/W 
Ruangwa 

17,349,175,366 15,926,605,677 1,422,569,689 8 

142.  H/W Rufiji 15,335,734,000 13,725,302,000 1,610,432,000 11 
143.  H/W Rungwe 39,737,742,409 39,569,384,608 168,357,801 0 
144.  H/W Same 34,201,369,636 33,047,082,650 1,154,286,986 3 

145.  
H/W 
Sengerema 

37,660,168,000 36,655,865,000 1,004,303,000 3 

146.  
H/W 
Serengeti 

26,739,195,000 25,688,737,000 1,050,458,000 4 

147.  
H/W 
Shinyanga 

28,059,241,808 26,652,648,195 1,406,593,613 5 
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148.  
H/M 
Shinyanga 

18,488,702,695 17,402,409,360 1,086,293,335 6 

149.  H/W Siha 18,050,033,000 17,349,778,000 700,255,000 4 
150.  H/W Sikonge 18,836,619,607 17,873,414,535 963,205,072 5 

151.  
H/W 
Simanjiro 

14,601,191,000 13,424,817,000 1,176,374,000 8 

152.  H/W Singida 23,252,764,000 22,923,971,000 328,793,000 1 
153.  H/M Singida 20,546,726,450 20,137,241,535 409,484,915 2 
154.  H/M Songea 32,159,040,799 31,582,159,641 576,881,158 2 
155.  H/W Songwe 9,573,327,145 9,309,179,696 264,147,449 3 

156.  
H/W 
Sumbawanga 

24,332,346,851 23,493,555,613 838,791,238 3 

157.  
H/M 
Sumbawanga 

26,813,220,360 25,940,779,384 872,440,976 3 

158.  H/W Tabora 22,572,352,000 22,293,567,000 278,785,000 1 
159.  H/M Tabora 28,274,615,444 25,787,590,158 2,487,025,286 9 

160.  
H/W 
Tandahimba 

23,913,526,932 22,303,504,620 1,610,022,312 7 

161.  H/Jiji Tanga 40,554,006,842 40,236,108,528 317,898,314 1 
162.  H/W Tarime 25,006,855,459 23,839,983,397 1,166,872,062 5 
163.  H/Mji Tarime 14,423,077,324 14,286,963,028 136,114,296 1 
164.  H/M Temeke 79,955,562,472 78,672,013,105 1,283,549,367 2 

165.  
H/Mji 
Tunduma 

9,708,644,358 9,505,797,591 202,846,767 2 

166.  H/W Tunduru 34,187,690,461 33,646,834,238 540,856,223 2 
167.  H/M Ubungo 48,863,567,170 48,745,582,781 117,984,389 0 

168.  
H/W 
Ukerewe 

30,102,707,338 29,241,328,207 861,379,131 3 

169.  H/W Ulanga 18,166,244,000 17,503,384,000 662,860,000 4 
170.  H/W Urambo 18,332,810,610 18,183,595,982 149,214,628 1 
171.  H/W Uvinza 19,118,025,000 18,418,689,000 699,336,000 4 

172.  

H/W 
Wanging’omb
e 

20,576,063,587 20,106,306,735 469,756,852 2 

Jumla 4,248,903,302,179 4,089,401,010,060 159,502,292,119 4 
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1.  H/Jiji Arusha 8,958,226,000 8,415,290,000 542,936,000 6 
2.  H/W Arusha 4,933,749,592 4,428,116,134 505,633,458 10 
3.  H/W Babati 2,077,544,000 1,498,759,000 578,785,000 28 
4.  H/Mji Babati 9,269,661,797 5,218,692,751 4,050,969,045 44 
5.  H/W Bagamoyo 354,836,196 227,469,833 127,366,363 36 
6.  H/W Bahi 3,947,170,981 3,186,465,167 760,705,814 19 
7.  H/W Bariadi 3,000,660,000 2,697,396,000 303,264,000 10 
8.  H/Mji Bariadi 11,320,274,000 5,446,710,000 5,873,564,000 52 
9.  H/W Biharamulo 24,876,847,000 24,473,411,000 403,436,000 2 
10.  H/W Buchosa 5,287,639,000 4,504,453,000 783,186,000 15 
11.  H/W Buhigwe 3,905,732,000 1,298,838,000 2,606,894,000 67 
12.  H/W Bukoba 6,803,539,050 5,841,891,947 961,647,103 14 
13.  H/M Bukoba 9,264,106,740 2,416,910,347 6,847,196,393 74 
14.  H/W Bukombe 996,948,000 490,757,000 506,191,000 51 
15.  H/W Bumbili 422,758,700 397,710,990 25,047,710 6 
16.  H/W Bunda 1,870,436,000 1,250,785,000 619,651,000 33 
17.  H/Mji Bunda 3,023,372,550 1,675,350,938 1,348,021,612 45 
18.  H/W Busega 2,940,116,000 2,680,193,000 259,923,000 9 
19.  H/W Busokelo 6,691,606,989 5,135,502,857 1,556,104,132 23 
20.  H/W Butiama 1,879,900,612 903,859,936 976,040,675 52 
21.  H/W Chamwino 3,238,778,392 1,824,196,204 1,414,582,188 44 
22.  H/W Chato 7,884,339,309 7,414,503,573 469,835,736 6 
23.  H/W Chemba 2,883,509,005 1,736,455,759 1,147,053,245 40 
24.  H/W Chunya 1,892,540,348 1,766,606,812 125,933,536 7 
25.  H/Jiji Dar es Salaam 4,146,089,580 67,089,580 4,079,000,000 98 
26.  H/Jiji Dodoma 7,229,122,204 6,190,902,133 1,038,220,071 14 
27.  H/W Gairo 3,352,256,177 1,930,577,622 1,421,678,555 42 
28.  H/W Geita 325,000,000 325,000,000 - 0 
29.  H/Mji Geita 16,471,252,985 6,413,070,609 10,058,182,376 61 
30.  H/W Hai 496,896,935 263,104,532 233,792,402 47 
31.  H/W Hanang’ 1,301,045,759 849,438,856 451,606,903 35 
32.  H/W Handeni 2,665,921,695 1,101,667,866 1,564,253,829 59 
33.  H/Mji Handeni 1,911,656,899 1,734,554,837 177,102,062 9 
34.  H/Mji Ifakara 2,657,253,703 771,706,846 1,885,546,857 71 
35.  H/W Igunga 2,477,556,712 1,582,820,716 894,735,996 36 
36.  H/W Ikungi 1,087,466,000 1,087,466,000 -  

37.  H/M Ilala 15,722,134,470 8,341,053,020 7,381,081,450 47 
38.  H/W Ileje 3,372,265,756 2,373,272,190 998,993,566 30 
39.  H/M Ilemela 4,205,545,598 3,980,409,208 225,136,391 5 
40.  H/W Iramba 6,677,602,809 5,648,074,647 1,029,528,162 15 
41.  H/W Iringa 4,622,396,893 3,828,765,804 793,631,089 17 
42.  H/M Iringa 8,728,190,956 4,159,944,959 4,568,245,997 52 
43.  H/W Itigi 2,988,538,000 2,938,130,000 50,408,000 2 
44.  H/W Itilima 4,446,718,720 4,133,056,297 313,662,423 7 
45.  H/Mji Kahama 5,791,771,525 4,941,994,062 849,777,463 15 
46.  H/W Kakonko 2,629,798,000 915,356,000 1,714,442,000 65 
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47.  H/W Kalambo 5,704,873,000 5,053,850,000 651,023,000 11 
48.  H/W Kaliua 1,620,985,710 1,326,413,547 342,222,833 21 
49.  H/W Karagwe 3,910,302,389 3,865,437,880 44,864,509 1 
50.  H/W Karatu 5,077,230,525 4,304,829,013 772,401,512 15 
51.  H/W Kasulu 3,852,888,000 3,119,325,000 733,563,000 19 
52.  H/Mji Kasulu 5,595,849,854 2,946,927,009 2,648,922,845 47 
53.  H/W Kibaha 3,897,153,446 2,551,542,209 1,345,611,238 35 
54.  H/Mji Kibaha 14,814,335,042 8,081,089,671 6,668,788,732 45 
55.  H/W Kibiti 5,070,534,550 3,043,585,810 2,026,948,740 40 
56.  H/W Kibondo 1,737,947,205 1,348,305,643 389,641,562 22 
57.  H/M kigamboni 2,903,545,702 1,980,208,528 923,337,174 32 
58.  H/W Kigoma 2,693,588,585 1,733,728,552 959,860,033 36 
59.  H/M Kigoma/Ujiji 5,520,346,369 5,438,539,311 81,807,058 1 
60.  H/W Kilindi 4,268,198,052 3,816,410,565 451,787,487 11 
61.  H/W Kilolo 1,885,552,889 1,885,552,889 - 0 
62.  H/W Kilombero 4,812,693,732 3,893,165,588 812,325,850 17 
63.  H/W Kilosa 3,696,914,267 971,556,719 2,525,357,548 68 
64.  H/W Kilwa 3,343,526,392 2,286,571,759 1,056,954,633 32 
65.  H/M Kinondoni 19,947,997,033 15,952,909,577 3,995,087,456 20 
66.  H/W Kisarawe 3,673,741,567 2,493,695,008 1,180,046,559 32 
67.  H/W Kishapu 2,078,818,523 1,963,676,220 115,142,303 6 
68.  H/W Kiteto 4,526,546,812 4,477,878,796 48,668,016 1 
69.  H/W Kondoa 4,028,122,242 2,699,501,798 1,328,620,443 33 
70.  H/Mji Kondoa 5,342,396,120 4,343,343,922 999,052,198 19 
71.  H/W Kongwa 6,001,372,979 5,329,310,033 672,062,946 11 
72.  H/W Korogwe 2,327,585,048 1,797,711,333 529,873,715 23 
73.  H/Mji Korogwe 3,295,940,359 1,941,703,245 1,354,237,113 41 
74.  H/W Kwimba 2,664,132,110 2,012,777,572 651,354,537 24 
75.  H/W Kyela 1,767,376,641 1,673,474,045 93,902,596 5 
76.  H/W Kyerwa 4,463,165,595 2,908,521,892 1,554,643,704 35 
77.  H/W Lindi 481,831,000 481,831,000 - 0 
78.  H/M Lindi 6,530,801,868 4,573,084,795 1,957,717,073 30 
79.  H/W Liwale 1,672,148,000 1,218,812,000 453,336,000 27 
80.  H/W Longido 3,921,072,000 3,508,712,000 412,360,000 11 
81.  H/W Ludewa 4,129,341,119 3,066,732,591 1,062,608,528 26 
82.  H/W Lushoto 4,082,958,808 3,019,744,841 1,063,213,967 26 
83.  H/W Madaba 4,014,659,627 2,054,043,848 1,960,615,779 49 
84.  H/W Mafia 2,907,608,705 1,239,316,293 1,668,292,412 57 
85.  H/Mji Mafinga 3,792,662,645 2,639,192,237 1,153,470,408 30 
86.  H/W Magu 2,257,195,332 2,250,279,790 6,915,542 0 
87.  H/Mji Makambako 6,722,689,779 5,399,854,369 1,322,835,410 20 
88.  H/W Makete 2,798,370,231 2,397,433,296 400,936,935 14 
89.  H/W Malinyi 5,728,246,170 3,894,636,000 1,833,610,170 32 
90.  H/W Manyoni 2,556,243,316 2,106,694,605 449,548,711 18 
91.  H/W Masasi 6,807,207,921 6,618,146,356 187,867,395 3 
92.  H/Mji Masasi 3,579,998,669 3,016,146,737 563,851,933 16 
93.  H/W Maswa 6,436,941,278 5,377,381,249 1,059,560,029 16 
94.  H/W Mbarali 3,558,942,316 3,295,067,405 263,874,911 7 
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95.  H/Jiji Mbeya 9,436,997,579 8,037,576,923 1,399,420,656 15 
96.  H/W Mbeya 5,812,568,190 4,999,669,392 812,898,798 14 
97.  H/W Mbinga 2,861,614,395 1,580,737,084 1,280,877,311 45 
98.  H/Mji Mbinga 2,575,975,278 2,092,511,353 483,463,925 19 
99.  H/W Mbogwe 2,426,685,000 1,649,012,000 777,673,000 32 
100.  H/W Mbozi 5,783,491,864 5,437,790,147 345,701,717 6 
101.  H/W Mbulu 2,509,779,657 706,735,145 1,803,044,512 72 
102.  H/Mji Mbulu 1,958,554,000 1,185,695,000 772,859,000 39 
103.  H/W Meatu 1,163,972,286 1,102,086,870 61,885,416 5 
104.  H/W Meru 2,129,902,670 1,769,063,130 360,839,540 17 
105.  H/W Missenyi 1,422,005,541 692,606,410 729,399,131 51 
106.  H/W Misungwi 3,029,594,220 2,656,240,197 373,354,023 12 
107.  H/W Mkalama 3,722,079,000 3,339,631,000 382,448,000 10 
108.  H/W Mkinga 2,476,698,965 2,428,464,499 48,234,466 2 
109.  H/W Mkuranga 1,167,513,065 1,167,513,065 -  

110.  H/W Mlele 3,388,364,000 2,220,306,000 1,168,058,000 34 
111.  H/W Momba 3,893,590,217 1,256,805,732 2,636,784,485 68 
112.  H/W Monduli 2,789,113,847 2,017,751,034 771,362,813 28 
113.  H/W Morogoro 5,646,866,981 3,667,229,031 1,979,637,950 35 
114.  H/M Morogoro 29,471,279,322 15,307,054,174 14,164,225,148 48 
115.  H/W Moshi 1,011,987,976 1,011,987,976 - 0 
116.  H/M Moshi 16,492,038,224 10,039,295,009 6,452,743,215 39 
117.  H/W Mpanda 2,545,160,601 1,468,039,535 1,077,121,066 42 
118.  H/M Mpanda 11,850,477,513 6,516,921,680 5,333,555,833 45 
119.  H/W Mpimbwe 1,668,769,892 1,667,721,037 1,048,854 0 
120.  H/W Mpwapwa 3,461,310,127 3,298,207,041 163,103,086 5 
121.  H/W Msalala 1,761,651,430 1,696,679,799 64,971,631 4 
122.  H/W Mtwara 4,972,034,573 4,459,422,445 512,612,128 10 
123.  H/M Mtwara 9,176,336,932 8,880,625,394 295,711,538 3 
124.  H/W Mufindi 3,502,767,824 3,189,300,309 313,467,515 9 
125.  H/W Muheza 2,268,952,917 2,047,131,333 221,821,585 10 
126.  H/W Muleba 3,507,375,796 3,491,759,207 15,616,589 0 
127.  H/W Musoma 4,097,637,066 3,291,530,136 806,106,930 20 
128.  H/M Musoma 12,924,377,780 4,974,900,748 7,915,414,266 61 
129.  H/W Mvomero 4,665,547,192 4,097,835,369 567,711,823 12 
130.  H/W Mwanga 1,915,531,178 1,348,572,516 566,958,663 30 
131.  H/Jiji Mwanza 10,851,522,733 8,220,170,903 2,631,351,830 24 
132.  H/W Nachingwea 1,747,085,598 770,796,104 976,289,494 56 
133.  H/W Namtumbo 6,894,698,030 6,277,378,545 617,319,485 9 
134.  H/Mji Nanyamba 4,113,178,047 3,270,787,660 842,390,387 20 
135.  H/W Nanyumbu 2,277,172,168 2,058,242,838 218,929,330 10 
136.  H/W Newala 3,225,895,696 2,985,191,701 240,703,995 7 
137.  H/Mji Newala 2,924,179,459 2,521,743,671 402,435,788 14 
138.  H/W Ngara 1,409,789,099 1,136,328,810 273,460,289 19 
139.  H/W Ngorongoro 4,895,847,514 3,966,794,644 926,052,870 19 
140.  H/W Njombe 1,488,700,684 1,354,733,022 133,967,662 9 
141.  H/Mji Njombe 24,382,887,996 12,374,093,671 12,008,794,325 49 
142.  H/W Nkasi 4,376,295,000 4,296,915,820 79,379,180 2 
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143.  H/W Nsimbo 2,685,534,809 2,628,067,327 57,467,482 2 
144.  H/W Nyang’hwale 5,219,928,000 3,886,519,000 1,333,409,000 26 
145.  H/W Nyasa 5,284,699,377 4,331,034,580 953,664,798 18 
146.  H/W Nzega 2,420,176,127 2,042,983,080 377,193,047 16 
147.  H/Mji Nzega 3,975,301,473 2,635,541,242 1,339,760,231 34 
148.  H/W Pangani 2,685,261,748 1,979,995,603 705,266,145 26 
149.  H/W Rombo 1,882,927,296 1,762,793,650 120,133,646 6 
150.  H/W Rorya 2,848,448,455 2,898,312,802 40,533,088 1 
151.  H/W Ruangwa 2,556,891,354 2,457,391,354 99,500,000 4 
152.  H/W Rufiji 1,348,592,180 948,592,180 400,000,000 30 
153.  H/W Rungwe 8,575,671,186 7,782,476,947 793,194,239 9 
154.  H/W Same 1,268,034,375 1,239,125,594 28,908,781 2 
155.  H/W Sengerema 1,481,851,000 1,446,129,000 35,722,000 2 
156.  H/W Shinyanga 3,665,875,463 3,375,073,336 290,802,127 8 
157.  H/M Shinyanga 14,788,382,683 7,337,010,984 7,451,371,699 50 
158.  H/W Siha 445,297,399 223,207,447 222,089,951 50 
159.  H/W Sikonge 4,642,300,833 3,508,570,490 1,133,730,343 24 
160.  H/W Simanjiro 3,948,455,200 1,990,754,000 1,952,841,200 49 
161.  H/W Singida 4,795,225,000 4,431,096,000 364,129,000 8 
162.  H/M Singida 5,375,982,675 389,988,461 4,985,994,214 93 
163.  H/W Songea 2,725,588,273 2,500,222,324 225,365,949 8 
164.  H/M Songea 26,674,991,627 11,995,474,754 14,679,516,873 55 
165.  H/W Songwe 6,232,900,767 3,901,355,208 2,331,545,559 37 
166.  H/W Sumbawanga 4,452,380,802 3,416,199,777 1,036,181,025 23 
167.  H/M Sumbawanga 13,073,032,140 7,928,093,521 5,144,938,619 39 
168.  H/W Tabora 3,952,572,000 3,596,949,000 355,623,000 9 
169.  H/M Tabora 14,069,900,047 10,256,793,356 3,813,106,691 27 
170.  H/W Tandahimba 2,702,736,277 1,950,289,495 752,446,782 28 
171.  H/Jiji Tanga 13,326,521,953 11,224,171,832 2,102,350,120 16 
172.  H/W Tarime 753,312,964 544,632,860 208,680,104 28 
173.  H/Mji Tarime 1,614,709,228 1,596,435,336 18,273,892 1 
174.  H/M Temeke 21,522,661,271 20,967,753,487 554,907,784 3 
175.  H/Mji Tunduma 5,374,569,970 4,822,368,511 552,201,459 10 
176.  H/W Tunduru 2,095,177,325 1,981,044,466 114,132,859 5 
177.  H/M Ubungo 5,799,545,911 2,749,588,911 3,049,957,000 53 
178.  H/W Ukerewe 2,496,768,079 2,147,746,356 349,021,723 14 
179.  H/W Ulanga 3,969,104,389 3,117,692,189 1,039,621,206 26 
180.  H/W Urambo 1,314,874,804 1,076,709,521 238,165,283 18 
181.  H/W Uvinza 2,089,687,520 1,360,429,000 729,258,520 35 
182.  H/W Wanging'ombe 7,941,261,440 6,666,747,572 1,274,513,868 16 
Jumla 913,686,341,701 655,029,379,240 258,656,962,461 28 
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1. 
 H

/W
 Arusha 

2,736,169,680 
1,641,701,806 

 
554,422,423 

1,087,279,383 
66 

2. 
 H

/M
ji Babati 

1,423,974,958 
 

569,589,983 
249,114,550 

320,475,433 
56 

3. 
 H

/W
 Bahi 

957,158,638 
 

382,863,455 
216,483,707 

166,379,748 
43 

4. 
 H

/W
 Buchosa 

2,182,094,529 
 

872,837,812 
543,949,854 

328,887,958 
38 

5. 
 H

/W
 Bukoba 

1,196,987,391 
 

478,794,956 
172,075,863 

306,719,093 
64 

6. 
 H

/M
 Bukoba 

1,764,446,283 
 

705,778,513 
243,976,521 

461,801,992 
65 

7. 
 H

/W
 Bum

buli 
353,853,042 

 
141,541,217 

25,120,000 
116,421,217 

82 
8. 

 H
/W

 Bunda 
992,922,000 

 
397,168,800 

105,853,400 
291,315,400 

73 
9. 

 H
/M

ji Bunda 
954,226,974 

 
381,690,790 

262,415,400 
119,275,390 

31 
10.  H

/W
 Butiam

a 
669,080,437 

 
267,632,175 

67,217,280 
200,414,895 

75 
11.  H

/W
 

Cham
w

ino 
1,244,252,871 

 
497,701,148 

105,100,000 
392,601,148 

79 

12.  H
/W

 Chato 
1,438,576,777 

 
575,430,711 

188,048,000 
387,382,711 

67 
13.  H

/W
 Chem

ba 
545,629,582 

 
218,251,833 

51,806,880 
166,444,953 

76 
14.  H

/W
 H

ai 
1,091,313,850 

 
436,525,540 

379,951,809 
56,573,731 

13 
15.  H

/W
 H

anang’ 
2,703,191,409 

 
1,081,276,564 

497,786,453 
583,490,111 

54 
16.  H

/M
ji 

H
andeni 

686,843,418 
 

274,737,367 
101,683,188 

173,054,179 
63 

17.  H
/W

 Ileje 
503,633,866 

 
201,453,546 

56,042,000 
145,411,546 

72 
18.  H

/M
 Ilem

ela 
7,578,941,657 

4,547,364,994 
 

3,408,856,989 
1,138,508,005 

25 
19.  H

/W
 Itilim

a 
861,829,684 

 
344,731,874 

106,219,606 
238,512,268 

69 
20.  H

/W
 Kaliua 

2,678,243,392 
1,606,946,035 

 
1,201,280,129 

405,665,906 
25 
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21.  H
/W

 Kilindi 
1,506,523,291 

 
602,609,316 

200,128,796 
402,480,520 

67 
22.  H

/W
 Kishapu 

2,231,866,238 
1,339,119,742 

 
1,085,077,711 

254,042,031 
19 

23.  H
/W

 Kiteto 
2,160,666,316 

 
864,266,526 

363,322,000 
500,944,526 

58 
24.  H

/W
 Kondoa 

767,036,250 
 

306,814,500 
199,408,876 

107,405,624 
35 

25.  H
/M

ji Kondoa 
616,348,216 

 
246,539,286 

119,783,400 
126,755,886 

51 
26.  H

/W
 Korogw

e 
1,892,879,186 

 
757,151,674 

40,140,700 
717,010,974 

95 
27.  H

/M
ji 

Korogw
e 

917,782,217 
 

367,112,887 
186,242,674 

180,870,213 
49 

28.  H
/W

 Kyerw
a 

1,561,915,135 
 

624,766,054 
219,257,726 

405,508,328 
65 

29.  H
/W

 M
adaba 

628,136,714 
 

251,254,686 
111,581,058 

139,673,628 
56 

30.  H
/W

 M
agu 

1,622,302,728 
 

648,921,091 
378,441,944 

270,479,147 
42 

31.  H
/W

 M
bogw

e 
563,074,199 

 
225,229,680 

37,497,720 
187,731,959 

83 
32.  H

/W
 M

bozi 
4,507,162,102 

 
1,802,864,841 

338,083,404 
1,464,781,437 

81 
33.  H

/W
 M

bulu 
1,002,766,000 

 
401,106,400 

- 
401,106,400 

100 
34.  H

/M
ji M

bulu 
530,981,357 

 
212,392,543 

40,326,000 
172,066,543 

81 
35.  H

/W
 M

eatu 
2,051,062,844 

 
820,425,138 

580,693,500 
239,731,638 

29 
36.  H

/W
 M

om
ba 

563,532,731 
 

225,413,092 
15,172,512 

210,240,580 
93 

37.  H
/W

 M
oshi 

2,160,592,724 
 

864,237,089 
715,976,250 

148,260,839 
17 

38.  H
/M

 M
oshi 

5,344,684,347 
3,206,810,608 

 
1,475,000,000 

1,731,810,608 
54 

39.  H
/W

 M
salala 

1,017,933,887 
 

407,173,555 
0 

407,173,555 
100 

40.  H
/W

 M
uheza 

1,878,639,952 
 

751,455,981 
59,300,000 

692,155,981 
92 

41.  H
/W

 M
usom

a 
1,577,207,971 

 
630,883,188 

410,060,244 
220,822,944 

35 
42.  H

/W
 M

w
anga 

1,650,870,669 
 

660,348,268 
343,435,327 

316,912,941 
48 
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43.  H
/Jiji 

M
w

anza 
13,866,256,489 

8,047,890,309 
 

4,473,786,976 
3,574,103,333 

44 

44.  H
/W

 N
sim

bo 
606,753,328 

 
242,701,331 

50,000,000 
192,701,331 

79 
45.  H

/W
 N

zega 
1,588,844,199 

 
635,537,680 

300,500,000 
335,037,680 

53 
46.  H

/W
 Pangani 

511,105,282 
 

204,442,113 
49,327,033 

155,115,080 
76 

47.  H
/W

 Rom
bo 

1,005,241,611 
 

402,096,644 
256,926,529 

145,170,116 
36 

48.  H
/W

 Rorya 
768,061,263 

 
307,224,505 

- 
307,224,505 

100 
49.  H

/W
 Rungw

e 
2,776,326,660 

1,665,795,996 
 

1,474,577,027 
191,218,969 

11 
50.  H

/W
 Sam

e 
1,611,913,195 

 
1,611,913,195 

644,765,278 
237,000,000 

63 
51.  H

/W
 Siha 

1,093,326,000 
 

1,093,326,000 
437,330,400 

23,689,840 
95 

52.  H
/W

 Sikonge 
1,570,749,321 

 
1,570,749,321 

628,299,728 
480,452,700 

24 
53.  H

/W
 

Sim
anjiro 

1,957,383,000 
 

1,957,383,000 
782,953,200 

512,458,000 
35 

54.  H
/W

 Songw
e 

2,381,239,988 
 

2,381,239,988 
952,495,995 

601,000,000 
37 

55.  H
/M

ji Tarim
e 

747,833,243 
 

747,833,243 
299,133,297 

189,451,801 
37 

56.  H
/M

ji 
Tundum

a 
4,177,900,521 

 
4,177,900,521 

1,671,160,208 
972,336,340 

42 

57.  H
/W

 Tunduru 
1,104,374,221 

 
1,104,374,221 

441,749,688 
248,608,050 

44 
58.  H

/W
 U

kerew
e 

1,361,619,111 
 

1,361,619,111 
544,647,644 

184,749,820 
66 

59.  H
/W

 U
ram

bo 
1,532,099,470 

 
1,532,099,470 

612,839,788 
372,721,246 

39 
60.  H

/W
 U

shetu 
1,465,445,774 

 
1,465,445,774 

586,178,310 
485,182,960 

17 
Jum

la  
109,443,808,187 

19,713,055,971 
24,064,467,304 

26,369,102,217 
17,408,421,058 

40 
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Kiambatisho 5-1: Madai ya Mamlaka ya serikali za mitaa na malipo 
kabla ya kupokea huduma yaliyokaa kwa muda mrefu 
Na. Mkoa Jina La Halmashauri  Kiasi (Sh.)  
1 Arusha H/Jiji Arusha 3,799,650,000 
2 H/W Arusha 1,978,000,000 
3 H/W Karatu 70,033,000 
4 H/W Longido 4,361,000 
5 H/W Meru 220,668,256 
6 H/W Ngorongoro 496,605,543 
7 Pwani H/W Bagamoyo 873,292,090 
8 H/W Chalinze 469,734,350 
9 H/W Kibaha 670,278,684 
10 H/Mji Kibaha 188,835,035 
11 H/W Kibiti 229,461,400 
12 H/W Kisarawe 519,924,508 
13 H/W Mafia 64,859,500 
14 H/W Mkuranga 589,818,365 
15 H/W Rufiji 983,801,000 
16 Dar es 

Salaam 
H/Jiji Dar es salaam 2,348,684,915 

17 H/M Ilala 1,305,724,535 
18 H/M Kigamboni 1,660,041,950 
19 H/M Kinondoni 2,460,728,543 
20 H/M Temeke 2,198,631,068 
21 H/M Ubungo 412,744,916 
22 Dodoma H/W Bahi 1,200,783,315 
23 H/W Chamwino 1,303,575,042 
24 H/Jiji Dodoma 7,943,692,213 
25 H/Mji Kondoa 39,661,000 
26 H/W Kongwa 680,097,389 
27 H/W Mpwapwa 170,463,450 
28 Geita H/W Bukombe 1,158,529,000 
29 H/W Chato 1,305,994,990 
30 H/W Geita 593,906,000 
31 H/Mji Geita 888,004,093 
32 H/W Mbogwe 2,288,158,000 
33 H/W Nyang’hwale 2,108,315,000 
34 Iringa H/W Iringa 1,102,059,776 
35 H/M Iringa 567,206,703 
36 H/W Kilolo 352,829,806 
37 H/Mji Mafinga 271,705,882 
38 H/W Mufindi 268,234,700 
39 Kagera H/W Biharamulo 104,052,000 
40 H/W Bukoba 32,978,250 
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Na. Mkoa Jina La Halmashauri  Kiasi (Sh.)  
41 H/M Bukoba 1,635,693,664 
42 H/W Karagwe 637,426,000 
43 H/W Kyerwa 51,269,000 
44 H/W Missenyi 138,989,990 
45 H/W Muleba 212,841,550 
46 H/W Ngara 867,393,987 
47 Katavi H/W Mlele 1,066,618,000 
48 H/W Mpanda 237,706,175 
49 H/M Mpanda 169,344,500 
50 H/W Mpimbwe 123,089,400 
51 H/W Nsimbo 234,286,615 
52 Kigoma H/W Buhigwe 24,287,000 
53 H/W Kakonko 186,181,000 
54 H/W Kasulu 433,028,822 
55 H/Mji Kasulu 739,453,289 
56 H/W Kibondo 67,143,000 
57 H/W Kigoma 34,000,000 
58 H/M Kigoma/Ujiji 742,656,615 
59 H/W Uvinza 1,017,816,000 
60 Kilimanjaro H/W Hai 29,989,516 
61 H/W Moshi 209,082,486 
62 H/M Moshi 36,553,789 
63 H/W Mwanga 117,769,974 
64 H/W Rombo 121,600,000 
65 H/W Same 18,139,500 
66 H/W Siha 116,646,000 
67 Lindi H/W Kilwa 645,090,962 
68 H/W Lindi 157,006,000 
69 H/W Liwale 44,407,200 
70 H/W Nachingwea 288,079,000 
71 H/W Ruangwa 169,278,918 
72 Manyara H/W Babati 119,596,085 
73 H/Mji Babati 748,877,073 
74 H/W Hanang’ 48,048,186 
75 H/W Kiteto 753,420,980 
76 H/W Mbulu 9,700,000 
77 Mara H/W Bunda 561,372,118 
78 H/W Musoma 806,395,979 
79 H/W Rorya 515,247,043 
80 H/W Serengeti 150,698,000 
81 H/Mji Tarime 33,973,281 
82 Mbeya H/W Busokelo 44,028,275 
83 H/W Chunya 156,568,887 
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Na. Mkoa Jina La Halmashauri  Kiasi (Sh.)  
84 H/W Kyela 186,854,535 
85 H/W Mbarali 320,186,022 
86 H/Jiji Mbeya 61,028,799 
87 H/W Mbeya 214,627,000 
88 H/W Rungwe 527,816,505 
89 Morogoro H/W Gairo 900,832,096 
90 H/Mji Ifakara 69,679,000 
91 H/W Kilombero 1,044,712,099 
92 H/W Kilosa 94,656,365 
93 H/W Malinyi 155,288,000 
94 H/W Morogoro 113,530,815 
95 H/M Morogoro 349,500,000 
96 H/W Mvomero 319,635,721 
97 H/W Ulanga 69,403,650 
98 Mtwara H/W Masasi 1,458,376,408 
99 H/Mji Masasi 76,973,312 
100 H/W Mtwara 226,317,000 
101 H/Mji Nanyamba 105,666,000 
102 H/W Nanyumbu 171,690,353 
103 H/W Newala 165,129,329 
104 H/Mji Newala 123,014,000 
105 H/W Tandahimba 2,264,490,763 
106 H/M Ilemela 1,525,882,476 
107 H/W Kwimba 214,989,347 
108 H/W Magu 1,400,801,027 
109 H/W Misungwi 280,807,250 
110 H/Jiji Mwanza 2,394,071,513 
111 H/W Sengerema 278,861,000 
112 H/W Ukerewe 851,971,533 
113 Njombe H/W Ludewa 1,103,885,499 
114 H/Mji Makambako 266,432,756 
115 H/W Njombe 38,513,000 
116 H/Mji Njombe 26,846,735 
117 H/W Wanging’ombe 281,825,389 
118 Rukwa H/W Kalambo 66,983,065 
119 H/W Nkasi 206,445,000 
120 H/W Sumbawanga 901,776,000 
121 H/M Sumbawanga 679,868,818 
122 Ruvuma H/W Madaba 416,907,513 
123 H/W Mbinga 3,942,309,079 
124 H/Mji Mbinga 108,473,825 
125 H/W Namtumbo 82,904,895 
126 H/W Nyasa 38,646,539 
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Na. Mkoa Jina La Halmashauri  Kiasi (Sh.)  
127 H/W Songea 1,607,157,899 
128 H/M Songea 975,972,922 
129 H/W Tunduru 323,709,514 
130 Shinyanga H/Mji Kahama 9,304,683,581 
131 H/W Kishapu 867,319,174 
132 H/W Msalala 5,755,510,924 
133 H/W Shinyanga 1,565,731,593 
134 H/M Shinyanga 8,415,000 
135 H/W Ushetu 6,078,621,799 
136 Simiyu H/W Bariadi 66,504,000 
137 H/Mji Bariadi 1,442,547,000 
138 H/W Busega 986,048,000 
139 H/W Itilima 1,128,660,004 
140 H/W Maswa 214,728,585 
141 H/W Meatu 2,315,318,885 
142 Singida H/W Ikungi 418,608,000 
143 H/W Iramba 654,047,566 
144 H/W Manyoni 482,801,800 
145 H/W Mkalama 1,276,415,000 
146 H/W Singida 704,254,000 
147 H/M Singida 1,260,017,539 
148 Songwe H/W Ileje 15,820,800 
149 H/W Mbozi 500,499,621 
150 H/W Momba 552,746,845 
151 H/W Songwe 868,245,172 
152 H/Mji Tunduma 172,834,000 
153 Tabora H/W Igunga 2,001,458,279 
154 H/W Kaliua 850,789,569 
155 H/W Nzega 824,319,240 
156 H/Mji Nzega 889,501,044 
157 H/W Sikonge 377,236,152 
158 H/W Tabora 765,679,688 
159 H/M Tabora 1,032,229,691 
160 H/W Urambo 1,246,866,435 
161 Tanga H/W Bumbuli 182,673,156 
162 H/W Handeni 124,927,164 
163 H/Mji Handeni 366,369,767 
164 H/W Kilindi 260,023,640 
165 H/W Korogwe 199,261,167 
166 H/W Lushoto 38,365,214 
167 H/W Mkinga 138,322,308 
168 H/W Muheza 313,861,904 
169 H/W Pangani 48,903,978 
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Na. Mkoa Jina La Halmashauri  Kiasi (Sh.)  
170 H/Jiji Tanga 70,738,745 
Jumla 131,854,275,521 
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Kiambatisho 5-2: Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu 
S/N Mkoa Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Arusha H/Jiji Arusha 460,938,000 
2 H/W Arusha 587,429,003 
3 H/W Karatu 590,917,038 
4 H/W Longido 393,171,000 
5 H/W Meru 1,531,151,810 
6 H/W Monduli 656,252,846 
7 H/W Ngorongoro 1,541,867,411 
8 Pwani H/W Bagamoyo 2,501,230,416 
9 H/W Chalinze 1,166,540,404 
10 H/W Kibaha 499,883,405 
11 H/W Kibiti 386,737,000 
12 H/W Kisarawe 913,559,498 
13 H/W Mafia 499,238,389 
14 H/W Mkuranga 1,083,270,042 
15 H/W Rufiji 524,986,000 
16 Dar es Salaam H/Jiji Dar es Salaam 19,595,803,000 
17 H/M Ilala 3,244,078,762 
18 H/M Kigamboni 1,774,495,741 
19 H/M Kinondoni 1,298,787,552 
20 H/M Temeke 4,022,273,715 
21 H/M Ubungo 583,957,631 
22 Dodoma H/W Bahi 2,159,963,994 
23 H/W Chamwino 1,269,722,952 
24 H/W Chemba 1,252,202,247 
25 H/Jiji Dodoma 3,965,292,044 
26 H/Mji Kondoa 1,385,839,033 
27 H/W Kongwa 1,044,496,781 
28 H/W Mpwapwa 1,423,541,922 
29 Geita H/W Bukombe 1,158,529,000 
30 H/W Chato 2,974,375,758 
31 H/W Geita 243,629,187 
32 H/Mji Geita 1,136,525,305 
33 H/W Mbogwe 1,633,438,000 
34 H/W Nyang’hwale 530,917,094 
35 Iringa H/W Iringa 1,220,165,504 
36 H/M Iringa 831,243,101 
37 H/W Kilolo 470,752,864 
38 H/Mji Mafinga 386,895,715 
39 H/W Mufindi 111,707,042 
40 Kagera H/W Biharamulo 789,698,074 
41 H/W Bukoba 1,133,818,522 
42 H/M Bukoba 1,491,923,829 
43 H/W Karagwe 1,782,251,000 
44 H/W Kyerwa 1,378,464,219 
45 H/W Missenyi 1,232,714,855 
46 H/W Muleba 144,734,783 
47 Katavi H/W Mpanda 645,492,222 
48 H/M Mpanda 538,494,883 
49 H/W Mpimbwe 471,360,520 
50 H/W Nsimbo 167,019,518 
51 Kigoma H/W Buhigwe 159,413,000 
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S/N Mkoa Halmashauri Kiasi (Sh.) 
52 H/W Kakonko 1,172,514,000 
53 H/W Kasulu 2,693,130,000 
54 H/Mji Kasulu 1,605,412,861 
55 H/W Kibondo 434,769,000 
56 H/W Kigoma 2,231,973,909 
57 H/M Kigoma/Ujiji 1,666,551,399 
58 H/W Uvinza 1,536,995,000 
59 Kilimanjaro H/W Hai 2,108,002,206 
60 H/W Moshi 221,363,645 
61 H/M Moshi 2,166,937,376 
62 H/W Mwanga 728,198,756 
63 H/W Rombo 545,426,960 
64 H/W Same 1,764,146,322 
65 H/W Siha 1,545,884,000 
66 Lindi H/W Kilwa 173,641,324 
67 H/W Lindi 112,415,000 
68 H/M Lindi 71,456,985 
69 H/W Liwale 196,877,000 
70 H/W Nachingwea 802,723,000 
71 H/W Ruangwa 423,531,407 
72 Manyara H/W Babati 74,412,442 
73 H/Mji Babati 845,554,229 
74 H/W Hanang’ 704,997,778 
75 H/W Kiteto 488,053,552 
76 H/W Mbulu 79,462,000 
77 Mara H/W Bunda 792,825,544 
78 H/W Butiama 1,944,334,822 
79 H/M Musoma 836,022,915 
80 H/W Rorya 1,242,313,847 
81 H/W Serengeti 2,574,394,000 
82 H/Mji Tarime 2,328,329,039 
83 Mbeya H/W Busokelo 1,778,728,182 
84 H/W Chunya 1,567,532,291 
85 H/W Kyela 2,091,245,737 
86 H/W Mbarali 1,254,111,947 
87 H/Jiji Mbeya 1,284,001,933 
88 H/W Mbeya 988,031,828 
89 H/W Rungwe 3,104,913,362 
90 Morogoro H/W Gairo 190,972,529 
91 H/Mji Ifakara 124,047,227 
92 H/W Kilombero 462,880,417 
93 H/W Kilosa 572,541,604 
94 H/W Malinyi 420,142,670 
95 H/W Morogoro 1,270,240,332 
96 H/M Morogoro 61,671,106 
97 H/W Ulanga 510,425,542 
98 Mtwara H/W Masasi 1,717,847,682 
99 H/W Mtwara 43,432,110 
100 H/Mji Nanyamba 481,455,000 
101 H/W Nanyumbu 165,211,115 
102 H/W Newala 1,090,758,249 
103 H/Mji Newala 157,774,687 
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S/N Mkoa Halmashauri Kiasi (Sh.) 
104 Mwanza H/W Buchosa 2,363,946,000 
105 H/M Ilemela 7,674,448,652 
106 H/W Kwimba 133,511,864 
107 H/W Magu 702,636,372 
108 H/Jiji Mwanza 1,333,973,596 
109 H/W Sengerema 1,523,811,000 
110 H/W Ukerewe 2,222,218,015 
111 Njombe H/W Ludewa 267,346,580 
112 H/Mji Makambako 417,737,257 
113 H/W Makete 510,937,822 
114 H/W Njombe 1,025,030,829 
115 H/Mji Njombe 40,841,076 
116 H/W Wanging’ombe 91,066,282 
117 Rukwa H/W Kalambo 528,811,947 
118 H/W Nkasi 1,988,311,504 
119 H/W Sumbawanga 70,140,495 
120 H/M Sumbawanga 2,370,655,050 
121 Ruvuma H/W Madaba 477,271,415 
122 H/W Mbinga 1,061,211,305 
123 H/Mji Mbinga 475,769,246 
124 H/W Namtumbo 528,622,380 
125 H/W Nyasa 1,033,165,683 
126 H/W Songea 1,279,671,851 
127 H/M Songea 550,971,725 
128 H/W Tunduru 197,669,042 
129 Shinyanga H/Mji Kahama 2,783,104,869 
130 H/W Kishapu 405,132,402 
131 H/W Msalala 1,157,669,447 
132 H/W Shinyanga 2,217,110,333 
133 H/M Shinyanga 315,066,299 
134 H/W Ushetu 965,590,762 
135 Simiyu H/W Bariadi 1,544,062,000 
136 H/Mji Bariadi 202,915,594 
137 H/W Busega 937,549,000 
138 H/W Itilima 1,563,923,202 
139 H/W Maswa 2,111,712,126 
140 H/W Meatu 3,265,410,637 
141 Singida H/W Ikungi 1,482,792,000 
142 H/W Itigi 612,893,000 
143 H/W Iramba 797,294,328 
144 H/W Manyoni 946,357,778 
145 H/W Mkalama 1,156,972,000 
146 H/W Singida 906,766,000 
147 H/M Singida 4,804,984,126 
148 Songwe H/W Ileje 318,325,482 
149 H/W Mbozi 2,597,907,076 
150 H/W Momba 1,914,356,687 
151 H/W Songwe 930,960,751 
152 H/Mji Tunduma 504,530,194 
153 Tabora H/W Igunga 1,099,481,148 
154 H/W Kaliua 431,188,408 
155 H/W Nzega 566,436,242 
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S/N Mkoa Halmashauri Kiasi (Sh.) 
156 H/Mji Nzega 516,511,678 
157 H/W Sikonge 343,056,152 
158 H/W Tabora 2,472,190,145 
159 H/W Urambo 308,756,876 
160 Tanga H/W Bumbuli 1,006,207,974 
161 H/W Handeni 124,927,164 
162 H/Mji Handeni 293,131,542 
163 H/W Kilindi 1,221,180,386 
164 H/W Korogwe 878,049,773 
165 H/Mji Korogwe 593,141,621 
166 H/W Lushoto 1,149,024,548 
167 H/W Mkinga 293,099,978 
168 H/W Pangani 157,512,429 
169 H/Jiji Tanga 2,026,850,489 
Jumla 207,235,717,133 
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Kiambatisho 5-3: Kesi dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa  
Na. Mkoa Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Arusha H/Jiji Arusha 912,517,105 
2 H/W Arusha 2,663,830,382 
3 H/W Karatu 11,700,000 
4 H/W Meru 111,287,800 
5 H/W Monduli 14,872,347,464 
6 H/W Ngorongoro 24,400,333 
7 Pwani H/W Bagamoyo 1,010,000,000 
8 H/W Chalinze 140,964,735 
9 H/W Kibaha 609,571,445 
10 H/Mji Kibaha 1,728,232,462 
11 H/W Kibiti 254,842,500 
12 H/W Kisarawe 381,934,401 
13 H/W Mafia  50,000,000,000 
14 H/W Mkuranga 1,427,178,502 
15 H/W Rufiji 391,556,638 
16 Dar es Salaam H/Jiji Dar es salaam 636,013,720 
17 H/M Ilala 3,598,599,408 
18 H/M Kigamboni 80,000,000 
19 H/M Kinondoni 6,336,944,062 
20 H/M Temeke 1,479,329,021 
21 H/M Ubungo 611,303,000 
22 Dodoma H/W Bahi 59,872,557 
23 H/W Chamwino 190,181,480 
24 H/W Chemba 15,600,000 
25 H/Jiji Dodoma 394,018,821 
26 H/W Kondoa 10,000,000 
27 H/Mji Kondoa 125,000,000 
28 H/W Kongwa 200,000,000 
29 H/W Mpwapwa 40,016,000 
30 Geita H/W Bukombe 223,312,860 
31 H/W Chato 13,275,000 
32 H/Mji Geita 1,397,743,757 
33 Iringa H/W Mufindi 1,150,000,000 
34 Kagera H/W Bukoba 4,604,240,552 
35 H/W Kyerwa 615,000,000 
36 H/W Missenyi 46,000,000 
37 H/W Ngara 350,000,000 
38 Katavi H/W Mlele 8,246,500 
39 H/M Mpanda 192,000,000 
40 H/W Nsimbo 28,800,000 
41 Kigoma H/W Kasulu 38,170,000 
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
42 H/Mji Kasulu 2,295,000,000 
43 H/W Kibondo 191,920,000 
44 Kilimanjaro H/W Hai 1,601,078,391 
45 H/W Moshi 113,734,815 
46 H/M Moshi 41,703,845 
47 H/W Mwanga 276,280,000 
48 H/W Rombo 267,637,475 
49 H/W Siha 130,851,880 
50 Lindi H/M Lindi 330,977,221 
51 Manyara H/W Babati 292,000,000 
52 H/Mji Babati 16,950,000 
53 H/W Hanang’ 11,003,092 
54 H/W Mbulu 460,438,756 
55 H/W Simanjiro 71,950,000 
56 H/W Musoma 129,500,000 
57 H/M Musoma 553,071,301 
58 H/W Serengeti 1,712,000,000 
59 H/W Tarime 256,094,000 
60 Mbeya H/W Busokelo 33,596,647 
61 H/W Chunya  58,550,000   
62 H/W Kyela 208,003,298 
63 H/Jiji Mbeya 2,525,475,838 
64 H/W Rungwe 157,252,500 
65 H/Mji Ifakara 9,430,000 
66 H/W Kilombero  18, 622,664  
67 H/M Morogoro 532,379,463 
68 H/W Mvomero 161,440,650 
69 Mtwara H/W Masasi 991,115,520 
70 H/Mji Masasi 297,483,268 
71 H/W Mtwara 1,025,000,000 
72 H/W Tandahimba 52,546,000 
73 Mwanza H/W Magu 655,003,405 
74 H/Jiji Mwanza 379,207,545 
75 H/W Ukerewe 40,000,000 
76 Njombe H/W Ludewa 124,728,192 
77 H/Mji Makambako 120,000,000 
78 H/W Makete 152,360,927 
79 H/W Njombe 169,000,000 
80 H/Mji Njombe 215,384,844 
81 Rukwa H/W Kalambo 65,000,000 
82 H/W Nkasi 306,836,546 
83 H/W Sumbawanga 828,050,192 
84 H/M Sumbawanga 277,000,000 
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
85 Ruvuma H/W Mbinga 286,000,000 
86 H/Mji Mbinga 74,317,988 
87 H/W Namtumbo 473,062,900 
88 H/W Nyasa 186,057,674 
89 H/M Songea 563,430,000 
90 Shinyanga H/M Shinyanga 34,000,000 
91 Simiyu H/W Bariadi 468,095,719 
92 H/Mji Bariadi 390,925,680 
93 H/W Itilima 38,930,000 
94 H/W Maswa 5,657,000,000 
95 H/W Meatu 293,560,617 
96 Singida H/W Iramba 97,800,000 
97 H/W Manyoni 90,000,000 
98 H/W Singida 71,600,000 
99 H/M Singida 269,719,222 
100 Songwe H/W Ileje 398,262,500 
101 H/W Momba 50,000,000 
102 Tabora H/W Igunga 97,306,738 
103 H/W Sikonge 26,764,951 
104 H/W Tabora 217,641,789 
105 H/W Urambo 600,726,440 
106 Tanga H/W Bumbuli 7,456,000 
107 H/W Handeni 259,247,400 
108 H/Mji Handeni 85,000,000 
109 H/W Kilindi 697,973,092 
110 H/W Korogwe 143,438,632 
111 H/W Lushoto 124,000,000 
112 H/W Mkinga 425,479,968 
113 H/W Muheza 46,000,000 
114 H/W Pangani 46,010,700 
115 H/Jiji Tanga  709,582,045 

 Jumla  127,991,906,171 
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Kiambatisho 5-4: Makosa katika toleo la mwisho la taarifa za fedha 
zilizowasilishwa 
Jina la 
Halmashauri 

Hati ya 
Ukaguzi 
iliyotolewa 

Maelezo ya makosa kwenye 
taarifa za fedha 

Jumla ya makosa 
(Sh.) 

H/W Nkasi  Hati yenye 
shaka 

Malipo ya mishahara na stahiki 
za watumishi yaliyoripotiwa 
kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha haikuambatanishwa 
kwa namna sahihi 
ilivyopatikana Sh.  
2,144,657,000 
 
Tofauti kati ya thamani ya 
magari zilizobainishwa 
kwenye taarifa za fedha na 
thamani ya magari hayo 
iliyoonekana kwenye rejesta 
ya halmashauri ya mali za 
kudumu Sh.  58,648,420 

2,203,305,420 

H/W Songea Hati yenye 
shaka 

(i) Maduhuri yaliyokusanywa 
kwa mashine za 
kielekitroniki (POS) ya 
jumla ya Sh. 363,660,590 
bila kuwasilishwa benki 
wala kutambuliwa kama 
mapato katika Taarifa ya 
Fedha ya Halmashauri kwa 
mwaka uliomalizika tarehe 
30 Juni, 2019.  

(ii) Kodi ya Pango ambayo 
haijakusanywa wala 
kutambuliwa katika taarifa 
za fedha Sh. 10,140,000. 

(iii) Madai yaliyoripotiwa 
ambayo hayajathibitishwa 
Sh. 107,077,693 

(iv) Madeni yaliyoripotiwa 
ambayo hayajathibitishwa 
Sh. 72,670,415 

553,548,698 
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H/W 
Handeni 

Hati yenye 
shaka 

Madeni na madai 
yaliyoripotiwa kimakosa 
katika taarifa za fedha Sh. 
124,927,164 

124,927,164 

H/W 
Butiama 

Hati yenye 
shaka 

(i) Utofauti wa takwimu za 
uhamishaji/marekebisho 
ya faida/hasara 
zilizolinganishwa mwaka 
2018/19 na 2017/18 
kutofautiana kwa Sh. 
544,141,183. 

(ii) Kiasi kilichoripotiwa katika 
taarifa ya mabadiliko ya 
mali bila kuonesha 
kilivyopatikana Sh. 
620,896,382 

1,165,037,565 

H/M Tabora    Kuondolewa kwa kazi 
zinazoendelea kwenye taarifa 
ya fedha Sh.  2,143,882,212 
 
Ruzuku ya maendeleo 
iliyotumika kuripotiwa 
pungufu kwa Sh.  
11,767,003,809 
 
Kodi za ndani zisizo taslimu 
hazikubainishwa kwenye 
taarifa ya urari Sh.  
144,497,020 
 
Kutokulandana kusiko na 
maelezo kati ya kiasi cha 
mfumo wa maji 
kilichobainishwa katika 
taarifa za fedha jumuifu na 
taarifa za fedha za mradi wa 
maendeleo wa sekta ya maji 
Sh.  1,425,970,169 
 
Ruzuku ya matumizi ya 
kawaida iliyofanywa ruzuku ya 
maendeleo kimakosa katika 

19,111,974,559 
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taarifa ya ‘matumizi ya 
maendeleo na namna 
ilivyofadhiliwa’ (CAPEX) Sh.  
465,365,256 
 
Madeni ya halmashauri 
yasiyokuwa na nyaraka za 
ushahidi Sh. 130,029,955 
 
Mapato mengine ya ndani 
yasiyothibitishwa Sh.  
816,032,477 
 
Vifaa na matumizi 
yasiyothibitishwa Sh.  
628,511,692 
 
Mishahara na stahiki za 
watumishi zilzoripotiwa 
pungufu kwa Sh.  272,214,621 
 
Kazi zinazoendelea kuripotiwa 
pungufu kwa Sh.  
1,318,467,349 

Jumla 4,046,818,847  
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/W

 M
kinga 

✓
 

 
✓

 
 

✓
 

 
✓

 
 

✓
 

 
  

H
/W

 Pangani 
✓

 
 

✓
 

 
✓

 
 

  
✓

 
 

✓
 

 
 Idadi ya H

alm
ashauri zilizo na 

m
apungufu 

118 
61 

45 
10 

85 
52 
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 Kiam

batisho 6-4: M
apungufu katika usim

am
izi w

a vihatarishi  

Mkoa 

Halmashauri 

Tathmini ya 
vihatarishi 

haikufanyika  

Kutokuwapo/ 
kutotekelezwa 

kwa sera ya 
usimamizi wa 

vihatarishi 

Kutokuwapo 
kwa rejista ya 

vihatarishi 

Kutofanyia 
kazi 
mapendekezo 
ya Mkaguzi wa 
ndani na nje 

ARU
SH

A 

H
/Jiji Arusha 

✓
 

 
✓

 
 

  
✓

 
 

H
/W

 Karatu 
  

  
  

✓
 

 
H

/W
 N

gorongoro 
✓

 
 

  
  

✓
 

 

PW
AN

I 
H

/W
 Chalinze 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 Rufiji 
  

✓
 

 
  

  
DAR ES SALAAM

 
H

/M
 Kigam

boni 
✓

 
 

  
  

  
G

EITA 
H

/W
 Chato 

  
  

  
✓

 
 

KAG
ERA  

H
/W

 Kyerw
a 

  
✓

 
 

  
  

KATAVI 

H
/W

 M
panda 

✓
 

 
✓

 
 

  
  

H
/M

 M
panda 

  
✓

 
 

✓
 

 
  

KILIM
AN

JARO
 

H
/W

 H
ai 

✓
 

 
  

  
  

H
/M

 M
oshi 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 Sam
e 

✓
 

 
✓

 
 

  
  

H
/W

 Siha 
✓

 
 

  
  

✓
 

 

LIN
DI 

H
/W

 Lindi 
✓

 
 

✓
 

 
  

  
H

/W
 Liw

ale 
✓

 
 

  
  

  
M

AN
YARA 

H
/M

ji Babati 
✓
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Mkoa 

Halmashauri 

Tathmini ya 
vihatarishi 

haikufanyika  

Kutokuwapo/ 
kutotekelezwa 

kwa sera ya 
usimamizi wa 

vihatarishi 

Kutokuwapo 
kwa rejista ya 

vihatarishi 

Kutofanyia 
kazi 
mapendekezo 
ya Mkaguzi wa 
ndani na nje 

H
/W

 H
anang’ 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 M
bulu 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 Sim
anjiro 

  
✓

 
 

  
✓

 
 

M
ARA 

H
/W

 Bunda 
✓

 
 

✓
 

 
  

  
H

/W
 M

usom
a 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

H
/W

 Serengeti 
  

✓
 

 
  

  
H

/W
 Tarim

e 
  

  
✓

 
 

  

M
BEYA 

H
/W

 Busokelo 
✓

 
 

  
✓

 
 

  
H

/W
 Chunya 

  
  

  
✓

 
 

H
/W

 M
barali 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

H
/Jiji M

beya 
✓

 
 

  
  

✓
 

 
H

/W
 Rungw

e 
  

  
✓

 
 

  

M
O

RO
G

O
RO

 

H
/W

 G
airo 

  
✓

 
 

  
  

H
/M

ji Ifakara 
  

✓
 

 
  

✓
 

 
H

/W
 M

alinyi 
  

  
  

✓
 

 
M

TW
ARA 

H
/M

 M
tw

ara 
✓

 
 

  
  

  

M
W

AN
ZA 

H
/M

 Ilem
ela 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 M
isungw

i 
  

  
✓

 
 

✓
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Mkoa 

Halmashauri 

Tathmini ya 
vihatarishi 

haikufanyika  

Kutokuwapo/ 
kutotekelezwa 

kwa sera ya 
usimamizi wa 

vihatarishi 

Kutokuwapo 
kwa rejista ya 

vihatarishi 

Kutofanyia 
kazi 
mapendekezo 
ya Mkaguzi wa 
ndani na nje 

H
/Jiji M

w
anza 

✓
 

 
  

✓
 

 
✓

 
 

N
JO

M
BE 

H
/W

 Ludew
a 

✓
 

 
✓

 
 

✓
 

 
  

H
/M

ji N
jom

be 
  

  
✓

 
 

  
H

/W
 W

anging’om
be 

✓
 

 
✓

 
 

✓
 

 
  

RU
KW

A 
H

/W
 Kalam

bo 
✓

 
 

  
  

  

RU
VU

M
A 

H
/W

 M
binga 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

H
/W

 N
am

tum
bo 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 N
yasa 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 Songea 
✓

 
 

  
  

  
H

/M
 Songea 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

SH
IN

YAN
G

A 
H

/M
 Shinyanga 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

SIN
G

IDA 

H
/W

 Itigi 
✓

 
 

✓
 

 
✓

 
 

  
H

/W
 M

anyoni 
✓

 
 

  
✓

 
 

✓
 

 
H

/W
 M

kalam
a 

✓
 

 
  

✓
 

 
✓

 
 

SO
N

G
W

E 

H
/W

 Ileje 
✓

 
 

  
✓

 
 

  
H

/W
 M

om
ba 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

H
/M

ji Tundum
a 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

TABO
RA 

H
/W

 Igunga 
✓

 
 

✓
 

 
✓
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Mkoa 

Halmashauri 

Tathmini ya 
vihatarishi 

haikufanyika  

Kutokuwapo/ 
kutotekelezwa 

kwa sera ya 
usimamizi wa 

vihatarishi 

Kutokuwapo 
kwa rejista ya 

vihatarishi 

Kutofanyia 
kazi 
mapendekezo 
ya Mkaguzi wa 
ndani na nje 

H
/W

 Kaliua 
✓

 
 

  
  

  
H

/W
 Sikonge 

✓
 

 
✓

 
 

✓
 

 
  

H
/W

 Tabora 
✓

 
 

✓
 

 
✓

 
 

✓
 

 
H

/M
 Tabora 

  
  

  
✓

 
 

TAN
G

A 

H
/W

 H
andeni 

✓
 

 
  

  
  

H
/M

ji H
andeni 

✓
 

 
  

  
  

H
/W

 Kilindi 
✓

 
 

  
  

  
H

/W
 Korogw

e 
✓

 
 

  
  

  
H

/W
 Lushoto 

✓
 

 
  

✓
 

 
✓

 
 

H
/W

 M
kinga 

✓
 

 
  

✓
 

 
  

H
/W

 Pangani 
✓

 
 

  
✓

 
 

  
Idadi ya H

alm
ashauri zilizo na 

m
apungufu 

48 
18 

26 
17 
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Kiambatisho 6-5: Mapungufu katika mfumo wa usimamizi wa 
vihatarishi vya ubadhirifu 

Mkoa Halmashauri 

Hakuna 
mpango wa 
kuzuia na 
kugundua 
ubadhirifu  

Hakuna 
utaratibu wa 
kubaini na 
kutatua 
ubadhirifu  

Kutofanyika 
Tathmini ya 
ubadhirifu  

KATAVI 
H/W Mlele ✓  ✓  ✓  
H/W Mpanda ✓  ✓  ✓  

MOROGORO 
H/W Gairo ✓  ✓  ✓  
H/Mji Ifakara   ✓    

MWANZA 
H/Jiji Mwanza     ✓  
H/W Sengerema     ✓  

RUKWA H/W Sumbawanga     ✓  

RUVUMA 

H/W Madaba ✓  ✓    
H/Mji Mbinga ✓  ✓  ✓  
H/M Songea   ✓  ✓  
H/W Tunduru ✓    ✓  

SINGIDA H/W Itigi     ✓  

SONGWE 
H/W Momba ✓  ✓  ✓  
H/W Songwe     ✓  

TABORA 
H/W Igunga     ✓  
H/W Tabora     ✓  

TANGA 

H/W Bumbuli ✓  ✓  ✓  
H/W Handeni ✓  ✓  ✓  
H/W Lushoto ✓  ✓  ✓  

 Idadi ya Halmashauri zilizo na 
mapungufu  

10 11 17 

 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 464 
 

Kiambatisho 7-1: Upungufu wa watumishi 167,078 katika 
Halmashauri 166 

Na. Mkoa Halmashauri 
Mahitaji 

 
“A” 

Waliopo 
 
 

“B” 

Upungufu 
 

A-B 

(%) 
 

A-B 
x100 

A 
1.  Iringa  H/W Mufindi  3,807 2,603 1,204 32 
2.  Mbeya  H/Jiji Mbeya  4,085 3,877 208 5 
3.  H/W Chunya  2,208 1,125 1,083 49 
4.  H/W Busekelo  1,885 1,170 715 38 
5.  H/W Kyela  3,448 2,428 1,020 30 
6.  H/W Mbarali  2,890 2,473 417 14 
7.  H/W Mbeya  4,138 3,123 1,015 25 
8.  H/W Rungwe  3,533 3,120 413 12 
9.  Njombe  H/W Ludewa  2,320 1,951 369 16 

10.  H/Mji 
Makambako  1,818 1,279 539 30 

11.  H/W Makete  2,586 1,820 766 30 
12.  H/W Njombe  1,408 1,276 132 9 
13.  H/Mji Njombe  3,020 2,024 996 33 

14.  H/W 
Wanging’ombe  

2,301 1,642 659 29 

15.  Rukwa  H/W Kalambo  3,443 1,744 1,699 49 
16.  H/W Nkasi  2,826 2,051 175 8 

17.  H/W 
Sumbawanga  3,990 2,262 1,728 43 

18.  H/M 
Sumbawanga  2,575 2,156 419 16 

19.  Ruvuma H/W Madaba  727 543 184 25 

20.  H/W 
Namtumbo  2,482 1,887 595 24 

21.  H/W Nyasa  2,012 1,403 609 30 
22.  H/W Songea  1,423 891 532 37 
23.  H/M Songea  2,762 2,532 230 8 
24.  H/W Mbinga  4,221 1,802 2,419 57 
25.  H/Mji Mbinga  1,838 1,342 496 27 
26.  H/W Tunduru  3,517 2,336 1,181 34 
27.  Songwe  H/W Ileje  2,837 1,416 1,421 50 
28.  H/W Mbozi  5,501 3,972 1,529 28 

29.  H/Mji 
Tunduma  1,297 1,032 265 20 

30.  H/W Momba  1,784 1,274 510 29 
31.  H/W Songwe  2127 934 1193 56 
32.  Katavi H/W Mlele  785 455 330 42 
33.  H/W Mpanda  1,868 1,199 669 36 
34.  H/M Mpanda  1,521 1,225 296 19 
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Na. Mkoa Halmashauri 
Mahitaji 

 
“A” 

Waliopo 
 
 

“B” 

Upungufu 
 

A-B 

(%) 
 

A-B 
x100 

A 
35.  H/W Mpimbwe  1,261 683 578 46 
36.  H/W Nsimbo  1,639 957 682 42 
37.  Arusha  H/Jiji Arusha  4,575 3,418 1,157 25 
38.  H/W Arusha  3,951 3,162 789 20 
39.  H/W Karatu  2,972 2,237 735 25 
40.  H/W Longido  1,583 1,135 448 28 
41.  H/W Monduli  2,426 1,796 630 26 

42.  H/W 
Ngorongoro  3,008 1,408 1,600 53 

43.  H/W Meru  3690 3533 157 4 
44.  Kilimanjaro  H/W Hai  2,495 2,262 233 9 
45.  H/W Moshi  6,284 4,084 2,200 35 
46.  H/M Moshi  2,708 2,333 375 14 
47.  H/W Mwanga  3,048 1,938 1,110 36 
48.  H/W Rombo  3,703 2,723 980 26 
49.  H/W Same  3,394 3,012 382 11 
50.  H/W Siha  1,990 1,359 631 32 
51.  Manyara H/W Babati  4,641 2,678 1,963 42 
52.  H/Mji Babati  1,636 1,269 367 22 
53.  H/W Hanang’  3,262 2,339 923 28 
54.  H/W Kiteto  2,333 1,751 582 25 
55.  H/W Mbulu  2,349 1,755 594 25 
56.  H/Mji Mbulu  2,111 1,400 711 34 
57.  H/W Simanjiro  2,006 1,286 720 36 
58.  Tanga H/W Bumbuli  2,555 1,681 874 34 
59.  H/W Handeni  2,253 1,803 450 20 
60.  H/Mji Handeni  1,249 907 342 27 

61.  H/Mji 
Korogwe  

1,491 1,265 226 15 

62.  H/W Lushoto  4,972 2,814 2,158 43 
63.  H/W Mkinga  1,972 1,379 593 30 
64.  H/W Muheza  3,224 2,213 1,011 31 
65.  H/W Pangani  1,277 867 410 32 
66.  H/Jiji Tanga  2,320 1821 499 22 
67.  Geita H/W Bukombe  2,413 2,157 256 11 
68.  H/W Chato  3,633 3,069 564 16 
69.  H/W Geita  5,320 2,400 2,920 55 
70.  H/W Mbogwe  2,263 1,628 635 28 

71.  H/W 
Nyag’hwale  

2,166 1,305 861 40 

72.  Kagera H/W 
Biharamulo  

3,872 2,227 1645 42 
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Na. Mkoa Halmashauri 
Mahitaji 

 
“A” 

Waliopo 
 
 

“B” 

Upungufu 
 

A-B 

(%) 
 

A-B 
x100 

A 
73.  H/W Karagwe  5,063 2,550 2,513 50 
74.  H/M Bukoba  1,729 1,420 309 18 
75.  H/W Bukoba  4,234 2,504 1,730 41 
76.  H/W Kyerwa  3,235 1,863 1,372 42 
77.  H/W Missenyi  2,951 1,620 1,331 45 
78.  H/W Muleba  5,837 3,701 2,136 37 
79.  H/W Ngara  3,374 2,526 848 25 
80.  Mara H/W Bunda  2,007 1,774 233 12 
81.  H/Mji Bunda  2,274 1,515 759 33 
82.  H/W Butiama  3,387 1,799 1,588 47 
83.  H/W Musoma  2,770 1,678 1,092 39 
84.  H/M Musoma  2,218 1,550 668 30 
85.  H/W Rorya  3,520 2,338 1,182 34 
86.  H/W Serengeti  3,564 2,126 1,438 40 
87.  H/W Tarime  2,877 2,232 645 22 
88.  H/Mji Tarime  1576 1148 428 27 
89.  Mwanza H/W Buchosa  3,630 1,989 1,641 45 
90.  H/W Kwimba   3,872   3,310   562   15  
91.  H/Jiji Mwanza  5,204 4,260 944 18 

92.  H/W 
Sengerema  

4,458 3,150 1,308 29 

93.  H/W Ukerewe  3,079 2,385 694 23 
94.  H/W Misungwi  1,351 913 438 32 
95.  H/M Ilemela  3,687 3,227 460 12 
96.  H/W Magu  4,652 2,932 1,720 37 
97.  Shinyanga H/Mji Kahama  1,280 483 797 62 
98.  H/W Kishapu  2,383 2,027 356 15 
99.  H/W Msalala  2,146 1,818 328 15 

100.  H/W 
Shinyanga  

3,082 2,396 686 22 

101.  H/W Ushetu  2,313 1,921 392 17 

102.  H/M 
Shinyanga  

2,136 1,620 516 24 

103.  Simiyu H/W Bariadi  2,868 1,795 1,073 37 
104.  H/Mji Bariadi  2,761 1,446 1,315 48 
105.  H/W Itilima  4,427 2,069 2,358 53 
106.  H/W Maswa  4,138 2,445 1,693 41 
107.  Dodoma H/Mji Kondoa  1,437 861 576 40 
108.  H/W Kongwa  3,459 2,350 1,109 32 
109.  H/W Bahi  2,267 1,567 700 31 

110.  H/W 
Chamwino  

2,866 2,319 547 19 
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Na. Mkoa Halmashauri 
Mahitaji 

 
“A” 

Waliopo 
 
 

“B” 

Upungufu 
 

A-B 

(%) 
 

A-B 
x100 

A 
111.  H/W Kondoa  2394 1324 1070 45 
112.  H/Jiji Dodoma  3203 2,236 967 30 
113.  H/W Chemba  3332 1535 1797 54 
114.  Kigoma H/W Buhigwe  2,872 1,391 1,481 52 
115.  H/W Kakonko  1951 977 974 50 
116.  H/Mji Kasulu  2,581 1,525 1,056 41 
117.  H/W Kibondo  2,772 1,728 1,044 38 
118.  H/W Kigoma  2,244 1,796 448 20 

119.  H/M Kigoma 
Ujiji  

2,417 1,814 603 25 

120.  H/W Uvinza  2,839 1,997 842 30 
121.  H/W Kasulu  3109 1565 1544 50 
122.  Singida H/W Iramba  2,551 1,785 766 30 
123.  H/W Itigi  1,733 864 859 50 
124.  H/W Manyoni  2,239 1,013 1,226 55 
125.  H/W Mkalama  2,639 1,401 1,238 47 
126.  H/W Ikungi  3,574 1,967 1,607 45 
127.  H/M Singida  2,525 1,524 1,001 40 
128.  H/W Singida  2,976 1,713 1263 42 
129.  Tabora H/W Nzega  984 803 181 18 
130.  H/W Sikonge  1,880 1,663 217 12 
131.  H/W Tabora  3,942 2,238 1,704 43 
132.  H/W Urambo  2,539 1,554 985 39 
133.  H/W Igunga  4,878 2,491 2,387 49 
134.  H/W Kaliua  4,742 2,439 2,303 49 
135.  H/W Nzega  4,185 2,478 1,707 41 
136.  H/M Tabora  3,462 2,330 1,132 33 
137.  Dar es 

salaam 
H/M Ilala  9,189 8,159 1,030 11 

138.  H/M 
Kigamboni  

2,136 1,767 369 17 

139.  H/M Temeke  6,628 6,104 524 8 
140.  

Lindi 

H/W Lindi  2,853 1,748 1,105 39 
141.  H/M Lindi  1,158 921 237 20 
142.  H/W Liwale  2,298 1,131 1,167 51 

143.  H/W 
Nachingwea  

3,497   1,907   1,590   45  

144.  H/W Ruangwa  2,807 1,508 1,299 46 
145.  Morogorogo H/W Gairo  2,265 1,356 909 40 
146.  H/Mji Ifakara  1,345 1,039 306 23 

147.  H/W 
Kilombero  

 3,813   2,365   1,448  38 

148.  H/W Kilosa  5,424 3,346 2,078 38 
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Na. Mkoa Halmashauri 
Mahitaji 

 
“A” 

Waliopo 
 
 

“B” 

Upungufu 
 

A-B 

(%) 
 

A-B 
x100 

A 
149.  H/W Malinyi  1,680 915 765 46 
150.  H/M Morogoro  1,286 979 307 24 
151.  H/W Mvomero  4,321 3,044 1,277 30 
152.  H/W Ulanga  3,589 1,588 2,001 56 
153.  H/W Morogoro  3855 2714 1141 30 
154.  Mtwara H/W Masasi  3,993 1,456 2,537 64 
155.  H/Mji Masasi  1,373 1,027 346 25 
156.  H/W Mtwara  2,013 1,192 821 41 

157.  H/Mji 
Nanyamba  1,744 862 882 51 

158.  H/W 
Nanyumbu  2,656 1,251 1,405 53 

159.  H/W Newala  1,954 971 983 50 
160.  H/Mji Newala  1,452 950 502 35 

161.  H/W 
Tandahimba  

3,474 2,189 1,285 37 

162.  Pwani H/W 
Bagamoyo  1,853 1,730 123 7 

163.  H/W Kibaha  1,828 1,401 427 23 
164.  H/Mji Kibaha  1,902 1,787 115 6 
165.  H/W Kibiti  1,998 1,320 678 34 
166.  H/W Kisarawe  3,121 2,062 1,059 34 
167.  H/W Mafia  1,386 697 689 50 
168.  H/W Mkuranga  2,992 2,677 315 11 
169.  H/W Rufiji  2,134 1,104 1,030 48 

Jumla 494,825 332,483 162,342 33 
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Kiambatisho 7-2: Watumishi wanaokaimu na nafasi zilizowazo  

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 
wanakaimu 

Nafasi za 
uongozi 

zilizowazi Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 
wanakaim

u 

Nafasi 
za 

uongozi 
zilizowa

zi 
1. H/W Mpanda 9 - 70. H/W Serengeti 6 - 
2. H/M Mpanda - 2 71. H/W Tarime 6 - 
3. H/W Mpimbwe - 4 72. H/Mji Tarime 9 - 
4. H/W Nsimbo 8 - 73. H/W Buchosa 7 - 
5. H/W Busekelo 2 - 74. H/W Kwimba 1 - 
6. H/W Kyela 7 - 75. H/W Sengerema 7 - 
7. H/W Mbarali 1 - 76. H/M Ilemela 2 - 
8. H/W Mbeya 4 - 77. H/W Magu 3 - 
9. H/W Rungwe 5 - 78. H/W Msalala 5 - 
10. H/W Ludewa - 2 79. H/W Shinyanga 5 - 

11. H/Mji 
Makambako 3 - 80. H/W Ushetu 

    5 - 
12. H/W Makete   81. H/W Bariadi 1 - 

13. H/W 
Wanging’ombe 7 - 82. H/Mji Bariadi 

6 - 
14. H/W Kalambo 5 - 83. H/W Itilima 6 - 

15. H/W 
Sumbawanga 10 - 84. H/W Maswa 

3 - 

16. H/M 
Sumbawanga 2 - 85. H/W Meatu 

8 - 
17. H/W Madaba 3 - 86. H/Mji Kondoa 8 1 
18. H/W Nyasa - 1 87. H/W Kongwa 5 - 
19. H/W Songea 7 - 88. H/W Bahi 4 - 
20. H/M Songea 4 - 89. H/W Chamwino 1 - 
21. H/Mji Tunduma 6 - 90. H/W Kondoa 3 - 
22. H/Jiji Arusha 1 - 91. H/Jiji Dodoma 2 - 
23. H/W Arusha 3 - 92. H/W Mpwapwa 6 1 
24. H/W Karatu 5 1 93. H/W Buhigwe 12 - 
25. H/W Longido 1 - 94. H/W Kakonko 6 - 
26. H/W Monduli 3 - 95. H/Mji Kasulu 1 - 

27. H/W 
Ngorongoro 3 - 96. H/W Kibondo 

3 - 
28. H/W Moshi 4 - 97. H/W Kigoma 1 - 

29. H/W Mwanga 
4      - 98. H/M Kigoma 

Ujiji 10 - 
30. H/W Rombo 3 - 99. H/W Uvinza 6 - 
31. H/W Siha 3 - 100. H/W Itigi 5 - 
32. H/W Babati 8 - 101. H/W Manyoni 5 - 
33. H/Mji Babati 1 2 102. H/W Mkalama 6 - 
34. H/W Hanang’ 3 - 103. H/W Ikungi 5 - 
35. H/W Kiteto 5 - 104. H/W Singida 1 - 
36. H/W Mbulu 2 1 105. H/W Nzega 4 - 
37. H/Mji Mbulu 4 - 106. H/W Sikonge 5 - 
38. H/W Simanjiro 9 - 107. H/W Tabora 4 - 
39. H/W Mlele 2 - 108. H/W Urambo 5 - 
40. H/W Chunya 3 2 109. H/W Igunga 5 - 
41. H/Jiji Mbeya 2 - 110. H/W Kaliua 4 - 
42. H/W Tunduru 3 - 111. H/W Nzega 3 - 
43. H/W Ileje 7 - 112. H/M Tabora 7 - 
44. H/W Momba 3 - 113. H/M Ilala 4 - 
45. H/W Handeni 4 - 114. H/M Kinondoni 2 - 
46. H/Mji Korogwe 2 - 115. H/M Temeke 4 - 
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Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 
wanakaimu 

Nafasi za 
uongozi 

zilizowazi Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 
wanakaim

u 

Nafasi 
za 

uongozi 
zilizowa

zi 
47. H/W Lushoto 4 - 116. H/W Lindi 6 - 
48. H/W Muheza 3 - 117. H/M Lindi 1 - 

49. H/W Pangani 
4 - 118. H/W 

Nachingwea 4 - 
50. H/W Bukombe 5 - 119. H/W Ruangwa 6 - 
51. H/W Chato - 1 120. H/W Gairo 4 - 
52. H/W Geita 3 - 121. H/Mji Ifakara 2 - 
53. H/Mji Geita 4 - 122. H/W Kilombero 3 - 
54. H/W Mbogwe 3 - 123. H/W Kilosa 8 - 
55. H/W Nyag’wale 5 - 124. H/W Malinyi 4 - 

56. H/W 
Biharamulo - 7 125. H/W Morogoro 

5 - 
57. H/W Bukoba - 4 126. H/M Morogoro 1 - 
58. H/M Bukoba 4 - 127. H/W Mvomero 3 - 
59. H/W Kyerwa - 7 128. H/W Ulanga 5 - 
60. H/W Missenyi 2 - 129. H/Mji Masasi 1 - 
61. H/W Muleba 2 - 130. H/W Mtwara 2 - 
62. H/W Ngara - 8 131. H/M Mtwara 2 - 

63. H/W Butiama 
8 - 132. H/Mji 

Nanyamba 3 - 
64. H/W Musoma 3 - 133. H/W Nanyumbu 3 - 
65. H/M Musoma 7 - 134. H/Mji Newala 8 - 
66. H/W Rorya 10 - 135. H/W Kibiti 5 - 
67. H/W Bagamoyo 1 - 136. H/W Mafia 9 - 
68. H/W Kibaha 4 - 137. H/W Mkuranga 4 - 
69. H/W Rufiji 5 - Jumla 554 44 
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 Kiam

batisho 7-3: M
akato am

bayo hayajaw
asilishw

a kw
a taasisi husika 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

(A
) 

Kodi ya m
apato 

(Sh.) 

(B) 
M

ichango ya hifadhi ya 
jam

ii (Sh.) 

(C) 
M

akato m
engine 

(Sh.) 
(A

+B+C) 
Jum

la (Sh.) 
A

dhabu (Sh.) 
1. 

 
H

/M
 

Sum
baw

anga 
0 

37,790,685 
0 

37,790,685 
1,335 

2. 
 

H
/W

 Songea 
0 

104,171,129 
0 

104,171,129 
1,723,402,267 

3. 
 

H
/Jiji Arusha 

27,575,794 
0 

0 
27,575,794 

0 
4. 

 
H

/W
 Siha 

8,432,424 
16,722,600 

7,313,616 
32,468,640 

0 
5. 

 
H

/W
 KIteto 

6,704,160 
11,861,370 

0 
18,565,530 

0 
6. 

 
H

/W
 M

bulu 
2,011,800 

6,603,855 
1,163,520 

9,779,175 
0 

7. 
 

H
/W

 Chunya 
691,200 

2,808,000 
0 

3,499,200 
0 

8. 
 

H
/W

 Kilindi 
0.00 

166,949,183.60 
0 

166,949,184 
0 

9. 
 

H
/W

 Korogw
e 

0 
1,560,000 

0 
1,560,000 

0 
10.  

H
/W

 Lushoto 
0 

225,369,920 
51,205,568 

276,575,488 
0 

11.  
H

/W
 M

uheza 
0 

40,383,538 
0 

40,383,538 
79,681,091.93 

12.  
H

/W
 

Biharam
ulo 

0 
0 

55,814,995 
55,814,995 

0 

13.  
H

/M
 Bukoba 

0 
0.00 

133,659,901.72 
133,659,902 

0 
14.  

H
/M

 Shinyanga 
5,844,447 

57,145 
0 

5,901,592 
0 

15.  
H

/W
 Itilim

a 
6,497,420 

5,991,700 
23,033,545 

35,522,665 
1,197,107 

16.  
H

/W
 Kondoa 

0 
7,914,120 

2,234,574 
10,148,694 

0 
17.  

H
/W

 Kakonko 
3,610,000 

0 
0 

3,610,000 
0 

18.  
H

/W
 Iram

ba 
0 

3,271,800 
0 

3,271,800 
0 

19.  
H

/W
 M

anyoni 
0.00 

16,905,726.12 
0.00 

16,905,726 
0 

20.  
H

/M
 Singida 

0 
495,000 

0 
495,000 

0 
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 N

a. 
Jina la 

H
alm

ashauri 

(A
) 

Kodi ya m
apato 

(Sh.) 

(B) 
M

ichango ya hifadhi ya 
jam

ii (Sh.) 

(C) 
M

akato m
engine 

(Sh.) 
(A

+B+C) 
Jum

la (Sh.) 
A

dhabu (Sh.) 
21.  

H
/W

 Singida 
0 

1,464,700 
2,548,408 

4,013,108 
0 

22.  
H

/W
 Tabora 

0 
55,930,959 

16,779,288 
72,710,247 

0 
23.  

H
/W

 U
ram

bo 
10,603,346 

27,362,125 
43,574,825 

81,540,296 
0 

24.  
H

/W
 N

zega 
0 

7,921,990 
0 

7,921,990 
0 

25.  
H

/M
 Kinondoni 

129,683,200 
15,600,000 

19,872,000 
165,155,200 

0 
26.  

H
/W

 Ruangw
a 

11,348,275 
0 

15,638,044 
26,986,319 

0 
27.  

H
/W

 U
langa 

0 
931,403 

14,667,877 
15,599,280 

0 
28.  

H
/W

 M
asasi 

9,308,994 
23,048,600.00 

45,131,890.95 
77,489,485 

0 
29.  

H
/W

 Kibaha 
1,807,686 

3,060,950 
489,960 

5,358,596 
0 

30.  
H

/W
 M

afia 
4,188,134 

6,436,200 
1,362,960 

11,987,294 
0 

Jum
la 

228,306,880 
790,612,698.72 

434,490,972.67 
1,453,410,552 

1,804,281,800.93 
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Kiambatisho 7-4: Taarifa za watumishi 731 ambazo hazijahuishwa 
katika mfumo wa LAWSON 

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya Watumishi 

Waliohamia taasisi 
nyingine 

Waliohamia 
kuja 

Halmashauri Jumla 
1.  H/Mji Mafinga 0 1 1 
2.  H/W Nsimbo 38 0 38 
3.  H/W Busokelo 9 7 16 
4.  H/W Mbeya 7 0 7 
5.  H/W Rungwe 5 4 9 
6.  H/W Kalambo 10 0 10 
7.  H/W Madaba 9 0 9 
8.  H/Mji 

Tunduma 13 16 29 
9.  H/W Arusha 13 0 13 
10.  H/W Karatu 32 0 32 
11.  H/W 

Ngorongoro 11 0 11 
12.  H/W Hai 9 4 13 
13.  H/W Moshi 12 5 17 
14.  H/M Moshi 12 12 24 
15.  H/W Mwanga 20 0 20 
16.  H/W Rombo 57 24 81 
17.  H/W Same 10 50 60 
18.  H/W Hanang’ 45 0 45 
19.  H/Mji Mbulu 0 2 2 
20.  H/W Simanjiro 1 0 1 
21.  H/W Mbinga 44 0 44 
22.  H/Mji 

Korogwe 0 17 17 
23.  H/Jiji Mwanza 11 0 11 
24.  H/W Ukerewe 8 0 8 
25.  H/M Ilemela 23 0 23 
26.  H/W Magu 3 0 3 
27.  H/W Bariadi 5 4 9 
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Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya Watumishi 

Waliohamia taasisi 
nyingine 

Waliohamia 
kuja 

Halmashauri Jumla 
28.  H/Mji Bariadi 4 0 4 
29.  H/W Itilima 28 8 36 
30.  H/W Maswa 29 0 29 
31.  H/W Kondoa 4 0 4 
32.  H/Mji Kasulu 23 0 23 
33.  H/W Kigoma 3 0 3 
34.  H/W Tabora 18 5 23 
35.  H/W Kaliua 0 10 10 
36.  H/Mji Kibaha 5 0 5 
37.  H/W Mafia 3 2 5 
38.  H/W Rufiji 36 0 36 
 Jumla 731 
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Kiambatisho 7-5: Halmashauri zenye usimamizi usioridhisha katika 
rejista ya kielektroniki ya mahudhurio 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Mapungufu yaliobainika 

1. H/Jiji Arusha  • Rejista inaruhusu mtumishi kusaini 
wakati wa kuondoka ofisini bila ya 
saini ya kuingia ofisini. 

• Uwepo wa watumishi ambao 
hawaweki saini katika rejista ya 
mahudhuri ya kielekitroniki 

• Hakuna maelezo yanaonesha 
mtumishi aliye nje ya kituo na 
sababu za kuwa nje ya kituo kama 
shughuli za kikazi, likizo ya mwaka, 
likizo ya uzazi, ugonjwa, n.k. 

• Hakuna rejista mbadala kwa 
watumishi ambao hawajatambuliwa 
na mfumo wa mahudhurio kwa 
sababu za kibailojia katika vidole 
vyao. 

2.  H/W Ngorongoro • Madereva hawaweki saini katika 
mfumo  

• Watumishi waliohama, walioacha 
kazi, na waliostaafu 
hawajaondolewa kwenye mfumo 

• Baadhi ya watumishi wanaonekana 
kuweka saini wakati wa kutoka lakini 
hakuna saini wakati wa kuingia. 

• Hakuna maelezo yanaonesha 
mtumishi aliye nje ya kituo na 
sababu za kuwa nje ya kituo kwa 
shughuli za kikazi, likizo ya mwaka, 
likizo ya uzazi, ugonjwa, n.k.  

• Hakuna rejista mbadala kwa 
watumishi ambao hawajatambuliwa 
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na mfumo wa mahudhurio kwa 
sababu za kibailojia katika vidole 
vyao •  

• Baadhi ya watumishi hawajasajiliwa 
kwenye mfumo. 
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Kiambatisho 8-1: Fedha za utekelezaji wa miradi ambazo 
hazijatumika 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
Iliyopokelewa 

(A) 

Matumizi 
Halisi 
(B) 

Salio Ishia 

Bakaa 
katika 

Asilimia 
(A-B)/A 

Lipa kwa matokeo Makubwa (P4R) 
1. H/W Arusha 128,667,718 124,716,209 3,951,509 3 
2. H/W Bukoba 138,568,114 70,909,232 67,658,882 49 
3. H/W Handeni 375,944,461 267,456,241 108,488,220 29 
4. H/Mji Kahama 549,156,756 463,332,650 85,824,106 16 
5. H/Mji Kibaha 684,715,861 670,578,535 14,137,326 2 
6. H/W Kilindi 392,968,985 319,008,985 73,960,000 19 

7. H/W 
Kilombero 1,284,800,000 700,000,000 584,800,000 46 

8. H/W Kishapu 81,979,903 60,750,341 21,229,562 26 
9. H/W Korogwe 673,857,668 644,111,219 29,746,449 4 

10. H/Mji 
Korogwe 618,793,716 544,441,398 74,352,318 12 

11. H/W Lushoto 1,304,780,270 664,235,292 640,544,978 49 
12. H/W Meru 292,812,841 242,522,659 50,290,182 17 
13. H/W Monduli 114,657,363 47,539,814 67,117,549 59 
14. H/W Moshi 176,894,166 164,323,296 12,570,870 7 
15. H/W Mwanga 571,293,165 384,522,777 186,770,388 33 
16. H/Jiji Mwanza 314,594,751 288,517,000 26,077,751 8 
17. H/W Ngara 233,478,999 208,842,224 24,636,775 11 
18. H/W Pangani 452,390,133 355,011,319 97,378,814 22 
19. H/W Rombo 112,500,000 62,500,000 50,000,000 44 
20. H/W Same 473,360,744 301,563,494 171,797,250 36 

21. H/W 
Simanjiro 184,256,858 117,819,027 66,437,831 36 

22. H/Jiji Tanga 605,050,665 246,003,091 359,047,574 59 
 Jumla ndogo 9,765,523,137 6,948,704,803 2,816,818,334 29 

Fedha za Maendeleo (LGCDG) 
1. H/Mji Bunda 2,169,122,973 871,101,360 1,298,021,613 60 

2. H/W 
Mkuranga 793,865,240 593,251,940 200,613,300 25 

3. H/W Nyasa 2,119,459,014 1,378,278,608 741,180,406 35 
 Jumla ndogo 5,082,447,227 2,842,631,908 2,239,815,319 44 

Mradi wa uboreshaji wa Halmashauri za mijini (ULGSP) 
1. H/Mji Bariadi 9,784,422,022 4,088,461,738 5,695,960,284 58 
2. H/Mji Kibaha 8,247,421,688 2,216,630,597 6,030,791,091 73 

3. H/Mji 
Korogwe 3,320,799,219 1,027,496,932 2,293,302,287 69 

4. H/M Morogoro 22,885,222,700 9,895,138,425 12,990,084,27
5 57 

5. H/M Moshi 11,725,670,485 2,283,753,969 9,441,916,516 81 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
Iliyopokelewa 

(A) 

Matumizi 
Halisi 
(B) 

Salio Ishia 

Bakaa 
katika 

Asilimia 
(A-B)/A 

6. H/M Musoma 11,442,660,628 3,702,204,731 7,740,455,897 68 

7. H/M 
Shinyanga 14,078,908,231 6,370,994,589 7,707,913,642 55 

 Jumla ndogo 81,485,104,973 29,584,680,981 51,900,423,992 64 
Programu ya Uboreshaji wa Elimu Tanzania (EQUIP) 
1. H/W Bariadi 579,151,921 388,450,000 190,701,921 33 
2. H/Mji Bariadi 391,516,875 298,914,600 92,602,275 24 
3. H/Mji Bunda 419,401,580 234,622,919 184,778,661 44 
4. H/W Busega 423,488,389 326,056,628 97,431,761 23 
5. H/W Kilwa 640,603,140 474,337,384 166,265,756 26 
6. H/W Kishapu 709,694,189 488,308,739 221,385,450 31 

7. H/W 
Nachingwea 666,716,820 516,828,349 149,888,471 22 

8. H/W Nsimbo 753,774,458 482,233,892 271,540,566 36 
9. H/W Rorya 490,116,528 472,052,767 18,063,761 4 
10. H/W Ruangwa 544,893,470 429,854,885 115,038,585 21 

11. H/W 
Serengeti 693,996,029 415,854,076 278,141,953 40 

12. H/M 
Shinyanga 303,542,599 204,084,599 99,458,000 33 

13. H/W Ushetu 452,234,032 201,168,532 251,065,500 56 
14. H/W Uvinza 487,774,542 292,122,771 195,651,771 40 

 Jumla ndogo 7,556,904,572 5,224,890,141 2,332,014,431 31 
Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF) 
1. H/W Arusha 54,396,000 52,396,000 2,000,000 4 
2. H/W Bukoba 82,695,763 70,851,991 11,843,772 14 
3. H/W Hai 107,518,213 65,550,000 41,968,213 39 
4. H/W Hanang’ 63,239,747 61,446,000 1,793,747 3 

5. H/Mji 
Handeni 38,537,400 36,337,400 2,200,000 6 

6. H/W Karagwe 68,768,582 65,449,000 3,319,582 5 
7. H/W Kasulu 76,947,000 71,886,000 5,061,000 7 
8. H/W Kibaha 32,481,000 13,700,000 18,781,000 58 
9. H/W Kyerwa 65,057,000 57,148,382 7,908,618 12 
10. H/W Lushoto 89,951,823 88,466,200 1,485,623 2 
11. H/W Mbarali 68,974,000 66,974,000 2,000,000 3 
12. H/Jiji Mbeya 63,698,000 52,500,000 11,198,000 18 
13. H/W Mbulu 104,193,115 97,349,498 6,843,617 7 
14. H/W Meru 135,380,000 100,986,432 34,393,568 25 
15. H/W Moshi 93,638,000 88,180,240 5,457,760 6 

16. H/W 
Mpimbwe 42,678,000 0 42,678,000 100 

17. H/W Muheza 51,994,742 44,999,400 6,995,342 13 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
Iliyopokelewa 

(A) 

Matumizi 
Halisi 
(B) 

Salio Ishia 

Bakaa 
katika 

Asilimia 
(A-B)/A 

18. H/W Nsimbo 59,872,000 27,143,220 32,728,780 55 
19. H/W Pangani 37,338,501 34,125,166 3,213,335 9 

20. H/W 
Simanjiro 68,450,000 5,500,000 62,950,000 92 

21. H/M Songea 49,303,000 49,178,800 124,200 0 
22. H/W Ushetu 128,440,399 109,703,510 18,736,889 15 

 Jumla ndogo 1,583,552,285 1,259,871,239 323,681,046 20 
Mfuko wa Afya wa Jamii (CHF) 
1. H/M Mpanda 92,248,530 82,634,230 9,614,300 10 

2. H/W 
Mpimbwe 54,745,516 23,925,816 30,819,700 56 

 Jumla ndogo 146,994,046 106,560,046 40,434,000 28 
Mfuko wa Elizabeth Glaser Pediatric Aids  (EGPAF) 
1. H/Jiji Arusha 284,450,243 277,115,941 7,334,302 3 
2. H/W Arusha 118,312,444 115,552,465 2,759,979 2 
3. H/W Babati 112,003,651 102,185,468 9,818,183 9 
4. H/W Chemba 105,375,973 91,813,973 13,562,000 13 
5. H/W Karatu 201,906,806 172,637,345 29,269,461 14 
6. H/W Longido 81,347,406 68,066,405 13,281,001 16 
7. H/W Monduli 107,369,125 90,575,728 16,793,397 16 
8. H/M Moshi 101,026,382 91,250,780 9,775,602 10 
9. H/W Rombo 133,826,285 119,738,941 14,087,344 11 
10. H/W Same 110,138,789 95,763,314 14,375,475 13 

 Jumla ndogo 1,355,757,104 1,224,700,360 131,056,744 10 
Mfuko wa Maendeleo ya Sekta ya Afya (HSDG) 
1. H/W Bukoba 1,500,000,000 1,484,781,902 15,218,098 1 
2. H/W Geita 1,500,000,000 1,210,000,000 290,000,000 19 
3. H/W Longido 1,500,000,000 1,251,591,704 248,408,296 17 

4. H/W 
Morogoro 1,500,000,000 1,048,582,645 451,417,355 30 

5. H/W 
Ngorongoro 2,451,000,000 1,965,353,716 485,646,284 20 

6. H/W Rombo 1,500,000,000 1,349,941,101 150,058,899 10 
7. H/W Rorya 1,500,000,000 1,489,788,372 10,211,628 1 
8. H/W Ruangwa 1,500,000,000 1,358,476,854 141,523,146 9 

9. H/W 
Serengeti 800,000,000 710,597,063 89,402,937 11 

10. H/W 
Shinyanga 1,500,000,000 1,477,238,130 22,761,870 2 

11. H/W Siha 1,500,000,000 1,319,261,705 180,738,295 12 

12. H/W 
Simanjiro 1,500,000,000 1,291,175,521 208,824,479 14 

Jumla Ndogo 18,251,000,000 15,956,788,713 2,294,211,287 13 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
Iliyopokelewa 

(A) 

Matumizi 
Halisi 
(B) 

Salio Ishia 

Bakaa 
katika 

Asilimia 
(A-B)/A 

Miradi Mingine 
1. H/W Arusha 48,822,600 46,698,552 2,124,048 4 
2. H/W Busokelo 193,153,830 90,227,640 102,926,190 53 
3. H/W Busokelo 260,267,717 221,928,394 38,339,323 15 
4. H/W Chunya 506,350,632 473,457,139 277,507,664 34 
5. H/W Handeni 1,000,000,000 55,294,923 944,705,077 94 

6. H/Mji 
Handeni 622,706,503 343,410,096 279,296,407 45 

7. H/M Ilala 6,372,893,950 3,727,360,000 2,645,533,950 42 
8. H/Mji Kibaha 265,998,819 123,580,652 142,418,167 54 
9. H/Mji Kibaha 70,904,119 47,271,655 23,632,464 33 

10. H/W 
Kilombero 810,000,000 702,640,000 107,360,000 13 

11. H/W Kilindi 819,450,844 447,366,681 372,084,163 45 
12. H/W Korogwe 1,003,811,484 970,767,337 33,044,147 3 
13. H/W Lushoto 400,000,000 0 400,000,000 100 
14. H/W Lushoto 70,307,014 66,460,226 3,846,788 5 
15. H/W Maswa 301,920,371 272,298,258 29,622,113 10 
16. H/W Misungwi 1,265,551,924 627,578,047 637,973,877 50 
17. H/W Mbarali 513,053,268 511,790,863 1,262,405 0 
18. H/Mji Mbulu 360,000,000 210,000,000 150,000,000 42 
19. H/W Mkinga 75,390,274 51,749,994 23,640,280 31 

20. H/W 
Mkuranga 228,455,499 98,881,552 129,573,947 57 

21. H/Jiji Mwanza 511,091,292 277,430,616 233,660,676 46 
22. H/W Msalala 388,582,663 0 388,582,663 100 
23. H/W Nzega 1,147,880,402 386,260,403 761,619,999 66 
24. H/W Ruangwa 2,030,258,015 1,706,562,044 323,695,971 16 
25. H/W Rungwe 187,047,250 185,612,370 1,434,880 1 
26. H/W Rungwe 464,274,153 442,385,513 21,888,640 5 

27. H/W 
Sengerema 2,145,509,387 1,622,642,713 522,866,674 24 

28. H/W 
Shinyanga 292,764,845 278,878,105 13,886,740 5 

29 H/Jiji Tanga 7,661,569,388 7,547,794,730 113,774,658 1 

30. H/Mji 
Tunduma 81,228,003 66,928,664 14,299,339 18 

31. H/W Ukerewe 402,388,269 0 402,388,269 100 
32. H/W Urambo 827,553,401 550,045,737 277,507,664 34 
Jumla Ndogo 31,329,185,916 22,153,302,904 9,420,497,183 37 
Jumla Kuu 156,556,469,260 85,302,131,095 71,254,338,165 46 
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Kiambatisho 8-2: Taarifa ya bakaa ya miradi ya maendeleo ambayo 
haikutumika 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 
 (A) 

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.) 
(B) 

Bakaa 
(Sh.) 

Bakaa 
katika 
Asilim

ia   
(A-

B)/A% 
1.  H/Jiji Arusha 8,958,226,000 8,415,290,000 542,936,000 6 
2.  H/W Arusha 4,933,749,592 4,428,116,134 505,633,458 10 
3.  H/W Babati 2,077,544,000 1,498,759,000 578,785,000 28 
4.  H/Mji Babati 9,269,661,797 5,218,692,751 4,050,969,045 44 

5.  
H/W 
Bagamoyo 

354,836,196 227,469,833 127,366,363 36 

6.  H/W Bahi 3,947,170,981 3,186,465,167 760,705,814 19 
7.  H/W Bariadi 3,000,660,000 2,697,396,000 303,264,000 10 
8.  H/Mji Bariadi 11,320,274,000 5,446,710,000 5,873,564,000 52 

9.  
H/W 
Biharamulo 

24,876,847,000 24,473,411,000 403,436,000 2 

10.  H/W Buchosa 5,287,639,000 4,504,453,000 783,186,000 15 
11.  H/W Buhigwe 3,905,732,000 1,298,838,000 2,606,894,000 67 
12.  H/W Bukoba 6,803,539,050 5,841,891,947 961,647,103 14 
13.  H/M Bukoba 9,264,106,740 2,416,910,347 6,847,196,393 74 

14.  
H/W 
Bukombe 

996,948,000 490,757,000 506,191,000 51 

15.  H/W Bumbili 422,758,700 397,710,990 25,047,710 6 
16.  H/W Bunda 1,870,436,000 1,250,785,000 619,651,000 33 
17.  H/Mji Bunda 3,023,372,550 1,675,350,938 1,348,021,612 45 
18.  H/W Busega 2,940,116,000 2,680,193,000 259,923,000 9 

19.  
H/W 
Busokelo 

6,691,606,989 5,135,502,857 1,556,104,132 23 

20.  H/W Butiama 1,879,900,612 903,859,936 976,040,675 52 
21.  H/W Chalinze 0 2,784,781,936 0 0 

22.  
H/W 
Chamwino 

3,238,778,392 1,824,196,204 1,414,582,188 44 

23.  H/W Chato 7,884,339,309 7,414,503,573 469,835,736 6 
24.  H/W Chemba 2,883,509,005 1,736,455,759 1,147,053,245 40 
25.  H/W Chunya 1,892,540,348 1,766,606,812 125,933,536 7 
26.  es Dar 4,146,089,580 67,089,580 4,079,000,000 98 

27.  
H/Jiji 
Dodoma 

7,229,122,204 6,190,902,133 1,038,220,071 14 

28.  H/W Gairo 3,352,256,177 1,930,577,622 1,421,678,555 42 
29.  H/W Geita 325,000,000 325,000,000 0 0 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 
 (A) 

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.) 
(B) 

Bakaa 
(Sh.) 

Bakaa 
katika 
Asilim

ia   
(A-

B)/A% 
30.  H/Mji Geita 16,471,252,985 6,413,070,609 10,058,182,376 61 
31.  H/W Hai 496,896,935 263,104,532 233,792,402 47 
32.  H/W Hanang’ 1,301,045,759 849,438,856 451,606,903 35 
33.  H/W Handeni 2,665,921,695 1,101,667,866 1,564,253,829 59 

34.  
H/Mji 
Handeni 

1,911,656,899 1,734,554,837 177,102,062 9 

35.  H/Mji Ifakara 2,657,253,703 771,706,846 1,885,546,857 71 
36.  H/W Igunga 2,477,556,712 1,582,820,716 894,735,996 36 
37.  H/W Ikungi 1,087,466,000 1,087,466,000 0  
38.  H/M Ilala 15,722,134,470 8,341,053,020 7,381,081,450 47 
39.  H/W Ileje 3,372,265,756 2,373,272,190 998,993,566 30 
40.  H/M Ilemela 4,205,545,598 3,980,409,208 225,136,391 5 
41.  H/W Iramba 6,677,602,809 5,648,074,647 1,029,528,162 15 
42.  H/W Iringa 4,622,396,893 3,828,765,804 793,631,089 17 
43.  H/M Iringa 8,728,190,956 4,159,944,959 4,568,245,997 52 
44.  H/W Itigi 2,988,538,000 2,938,130,000 50,408,000 2 
45.  H/W Itilima 4,446,718,720 4,133,056,297 313,662,423 7 

46.  
H/Mji 
Kahama 

5,791,771,525 4,941,994,062 849,777,463 15 

47.  H/W Kakonko 2,629,798,000 915,356,000 1,714,442,000 65 
48.  H/W Kalambo 5,704,873,000 5,053,850,000 651,023,000 11 
49.  H/W Kaliua 1,620,985,710 1,326,413,547 342,222,833 21 
50.  H/W Karagwe 3,910,302,389 3,865,437,880 44,864,509 1 
51.  H/W Karatu 5,077,230,525 4,304,829,013 772,401,512 15 
52.  H/W Kasulu 3,852,888,000 3,119,325,000 733,563,000 19 
53.  H/Mji Kasulu 5,595,849,854 2,946,927,009 2,648,922,845 47 
54.  H/W Kibaha 3,897,153,446 2,551,542,209 1,345,611,238 35 
55.  H/Mji Kibaha 14,814,335,042 8,081,089,671 6,668,788,732 45 
56.  District Kibiti 5,070,534,550 3,043,585,810 2,026,948,740 40 
57.  H/W Kibondo 1,737,947,205 1,348,305,643 389,641,562 22 

58.  
H/M 
kigamboni 

2,903,545,702 1,980,208,528 923,337,174 32 

59.  H/W Kigoma 2,693,588,585 1,733,728,552 959,860,033 36 

60.  
H/M 
Kigoma/Ujiji 

5,520,346,369 5,438,539,311 81,807,058 1 

61.  H/W Kilindi 4,268,198,052 3,816,410,565 451,787,487 11 
62.  H/W Kilolo 1,885,552,889 1,885,552,889 0 0 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 
 (A) 

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.) 
(B) 

Bakaa 
(Sh.) 

Bakaa 
katika 
Asilim

ia   
(A-

B)/A% 

63.  
H/W 
Kilombero 

4,812,693,732 3,893,165,588 812,325,850 17 

64.  H/W Kilosa 3,696,914,267 971,556,719 2,525,357,548 68 
65.  H/W Kilwa 3,343,526,392 2,286,571,759 1,056,954,633 32 

66.  
H/M 
Kinondoni 

19,947,997,033 15,952,909,577 3,995,087,456 20 

67.  
H/W 
Kisarawe 

3,673,741,567 2,493,695,008 1,180,046,559 32 

68.  H/W Kishapu 2,078,818,523 1,963,676,220 115,142,303 6 
69.  H/W Kiteto 4,526,546,812 4,477,878,796 48,668,016 1 
70.  H/W Kondoa 4,028,122,242 2,699,501,798 1,328,620,443 33 
71.  H/Mji Kondoa 5,342,396,120 4,343,343,922 999,052,198 19 
72.  H/W Kongwa 6,001,372,979 5,329,310,033 672,062,946 11 
73.  H/W Korogwe 2,327,585,048 1,797,711,333 529,873,715 23 

74.  
H/Mji 
Korogwe 

3,295,940,359 1,941,703,245 1,354,237,113 41 

75.  H/W Kwimba 2,664,132,110 2,012,777,572 651,354,537 24 
76.  H/W Kyela 1,767,376,641 1,673,474,045 93,902,596 5 
77.  H/W Kyerwa 4,463,165,595 2,908,521,892 1,554,643,704 35 
78.  H/W Lindi 481,831,000 481,831,000 0 0 
79.  H/M Lindi 6,530,801,868 4,573,084,795 1,957,717,073 30 
80.  H/W Liwale 1,672,148,000 1,218,812,000 453,336,000 27 
81.  H/W Longido 3,921,072,000 3,508,712,000 412,360,000 11 
82.  H/W Ludewa 4,129,341,119 3,066,732,591 1,062,608,528 26 
83.  H/W Lushoto 4,082,958,808 3,019,744,841 1,063,213,967 26 
84.  H/W Madaba 4,014,659,627 2,054,043,848 1,960,615,779 49 
85.  H/W Mafia 2,907,608,705 1,239,316,293 1,668,292,412 57 

86.  
H/Mji 
Mafinga 

3,792,662,645 2,639,192,237 1,153,470,408 30 

87.  H/W Magu 2,257,195,332 2,250,279,790 6,915,542 0 

88.  
H/Mji 
Makambako 

6,722,689,779 5,399,854,369 1,322,835,410 20 

89.  H/W Makete 2,798,370,231 2,397,433,296 400,936,935 14 
90.  H/W Malinyi 5,728,246,170 3,894,636,000 1,833,610,170 32 
91.  H/W Manyoni 2,556,243,316 2,106,694,605 449,548,711 18 
92.  H/W Masasi 6,807,207,921 6,618,146,356 187,867,395 3 
93.  H/Mji Masasi 3,579,998,669 3,016,146,737 563,851,933 16 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 
 (A) 

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.) 
(B) 

Bakaa 
(Sh.) 

Bakaa 
katika 
Asilim

ia   
(A-

B)/A% 
94.  H/W Maswa 6,436,941,278 5,377,381,249 1,059,560,029 16 
95.  H/W Mbarali 3,558,942,316 3,295,067,405 263,874,911 7 
96.  H/Jiji Mbeya 9,436,997,579 8,037,576,923 1,399,420,656 15 
97.  H/W Mbeya 5,812,568,190 4,999,669,392 812,898,798 14 
98.  H/W Mbinga 2,861,614,395 1,580,737,084 1,280,877,311 45 
99.  H/Mji Mbinga 2,575,975,278 2,092,511,353 483,463,925 19 
100.  H/W Mbogwe 2,426,685,000 1,649,012,000 777,673,000 32 
101.  H/W Mbozi 5,783,491,864 5,437,790,147 345,701,717 6 
102.  H/W Mbulu 2,509,779,657 706,735,145 1,803,044,512 72 
103.  H/Mji Mbulu 1,958,554,000 1,185,695,000 772,859,000 39 
104.  H/W Meatu 1,163,972,286 1,102,086,870 61,885,416 5 
105.  H/W Meru 2,129,902,670 1,769,063,130 360,839,540 17 
106.  H/W Missenyi 1,422,005,541 692,606,410 729,399,131 51 

107.  
H/W 
Misungwi 

3,029,594,220 2,656,240,197 373,354,023 12 

108.  
H/W 
Mkalama 

3,722,079,000 3,339,631,000 382,448,000 10 

109.  H/W Mkinga 2,476,698,965 2,428,464,499 48,234,466 2 

110.  
H/W 
Mkuranga 

1,167,513,065 1,167,513,065 0  

111.  H/W Mlele 3,388,364,000 2,220,306,000 1,168,058,000 34 
112.  H/W Momba 3,893,590,217 1,256,805,732 2,636,784,485 68 
113.  H/W Monduli 2,789,113,847 2,017,751,034 771,362,813 28 

114.  
H/W 
Morogoro 

5,646,866,981 3,667,229,031 1,979,637,950 35 

115.  
H/M 
Morogoro 

29,471,279,322 15,307,054,174 14,164,225,148 48 

116.  H/W Moshi 1,011,987,976 1,011,987,976 0 0 
117.  H/M Moshi 16,492,038,224 10,039,295,009 6,452,743,215 39 
118.  H/W Mpanda 2,545,160,601 1,468,039,535 1,077,121,066 42 
119.  H/M Mpanda 11,850,477,513 6,516,921,680 5,333,555,833 45 

120.  
H/W 
Mpimbwe 

1,668,769,892 1,667,721,037 1,048,854 0 

121.  
H/W 
Mpwapwa 

3,461,310,127 3,298,207,041 163,103,086 5 

122.  H/W Msalala 1,761,651,430 1,696,679,799 64,971,631 4 
123.  H/W Mtwara 4,972,034,573 4,459,422,445 512,612,128 10 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 
 (A) 

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.) 
(B) 

Bakaa 
(Sh.) 

Bakaa 
katika 
Asilim

ia   
(A-

B)/A% 
124.  H/M Mtwara 9,176,336,932 8,880,625,394 295,711,538 3 
125.  H/W Mufindi 3,502,767,824 3,189,300,309 313,467,515 9 
126.  H/W Muheza 2,268,952,917 2,047,131,333 221,821,585 10 
127.  H/W Muleba 3,507,375,796 3,491,759,207 15,616,589 0 
128.  H/W Musoma 4,097,637,066 3,291,530,136 806,106,930 20 
129.  H/M Musoma 12,924,377,780 4,974,900,748 7,915,414,266 61 

130.  
H/W 
Mvomero 

4,665,547,192 4,097,835,369 567,711,823 12 

131.  H/W Mwanga 1,915,531,178 1,348,572,516 566,958,663 30 

132.  
H/Jiji 
Mwanza 

10,851,522,733 8,220,170,903 2,631,351,830 24 

133.  
H/W 
Nachingwea 

1,747,085,598 770,796,104 976,289,494 56 

134.  
H/W 
Namtumbo 

6,894,698,030 6,277,378,545 617,319,485 9 

135.  
H/Mji 
Nanyamba 

4,113,178,047 3,270,787,660 842,390,387 20 

136.  
H/W 
Nanyumbu 

2,277,172,168 2,058,242,838 218,929,330 10 

137.  H/W Newala 3,225,895,696 2,985,191,701 240,703,995 7 
138.  H/Mji Newala 2,924,179,459 2,521,743,671 402,435,788 14 
139.  H/W Ngara 1,409,789,099 1,136,328,810 273,460,289 19 

140.  
H/W 
Ngorongoro 

4,895,847,514 3,966,794,644 926,052,870 19 

141.  H/W Njombe 1,488,700,684 1,354,733,022 133,967,662 9 

142.  
H/Mji 
Njombe 

24,382,887,996 12,374,093,671 12,008,794,325 49 

143.  H/W Nkasi 4,376,295,000 4,296,915,820 79,379,180 2 
144.  H/W Nsimbo 2,685,534,809 2,628,067,327 57,467,482 2 

145.  
H/W 
Nyang’hwale 

5,219,928,000 3,886,519,000 1,333,409,000 26 

146.  H/W Nyasa 5,284,699,377 4,331,034,580 953,664,798 18 
147.  H/W Nzega 2,420,176,127 2,042,983,080 377,193,047 16 
148.  H/Mji Nzega 3,975,301,473 2,635,541,242 1,339,760,231 34 
149.  H/W Pangani 2,685,261,748 1,979,995,603 705,266,145 26 
150.  H/W Rombo 1,882,927,296 1,762,793,650 120,133,646 6 
151.  H/W Rorya 2,848,448,455 2,898,312,802 40,533,088 1 
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Jina la 
Halmashauri 
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ia   
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B)/A% 

152.  
H/W 
Ruangwa 

2,556,891,354 2,457,391,354 99,500,000 4 

153.  H/W Rufiji 1,348,592,180 948,592,180 400,000,000 30 
154.  H/W Rungwe 8,575,671,186 7,782,476,947 793,194,239 9 
155.  H/W Same 1,268,034,375 1,239,125,594 28,908,781 2 

156.  
H/W 
Sengerema 

1,481,851,000 1,446,129,000 35,722,000 2 

157.  
H/W 
Serengeti 

2,052,117,69
0 

1,921,409,06
0 130,708,630 6 

158.  
H/W 
Shinyanga 

3,665,875,463 3,375,073,336 290,802,127 8 

159.  
H/M 
Shinyanga 

14,788,382,683 7,337,010,984 7,451,371,699 50 

160.  H/W Siha 445,297,399 223,207,447 222,089,951 50 
161.  H/W Sikonge 4,642,300,833 3,508,570,490 1,133,730,343 24 

162.  
H/W 
Simanjiro 

3,948,455,200 1,990,754,000 1,952,841,200 49 

163.  H/W Singida 4,795,225,000 4,431,096,000 364,129,000 8 
164.  H/M Singida 5,375,982,675 389,988,461 4,985,994,214 93 
165.  H/W Songea 2,725,588,273 2,500,222,324 225,365,949 8 
166.  H/M Songea 26,674,991,627 11,995,474,754 14,679,516,873 55 
167.  H/W Songwe 6,232,900,767 3,901,355,208 2,331,545,559 37 

168.  
H/W 
Sumbawanga 

4,452,380,802 3,416,199,777 1,036,181,025 23 

169.  
H/M 
Sumbawanga 

13,073,032,140 7,928,093,521 5,144,938,619 39 

170.  H/W Tabora 3,952,572,000 3,596,949,000 355,623,000 9 
171.  H/M Tabora 14,069,900,047 10,256,793,356 3,813,106,691 27 

172.  
H/W 
Tandahimba 

2,702,736,277 1,950,289,495 752,446,782 28 

173.  H/Jiji Tanga 13,326,521,953 11,224,171,832 2,102,350,120 16 
174.  H/W Tarime 753,312,964 544,632,860 208,680,104 28 
175.  H/Mji Tarime 1,614,709,228 1,596,435,336 18,273,892 1 
176.  H/M Temeke 21,522,661,271 20,967,753,487 554,907,784 3 

177.  
H/Mji 
Tunduma 

5,374,569,970 4,822,368,511 552,201,459 10 

178.  H/W Tunduru 2,095,177,325 1,981,044,466 114,132,859 5 
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179.  H/M Ubungo 5,799,545,911 2,749,588,911 3,049,957,000 53 

180.  
H/W 
Ukerewe 

2,496,768,079 2,147,746,356 349,021,723 14 

181.  H/W Ulanga 3,969,104,389 3,117,692,189 1,039,621,206 26 
182.  H/W Urambo 1,314,874,804 1,076,709,521 238,165,283 18 

 
H/W Ushetu 5,127,474,15

4 
4,617,548,14

6 
509,930,008 10 

183.  H/W Uvinza 2,089,687,520 1,360,429,000 729,258,520 35 

184.  
H/W 
Wanging'omb
e 

7,941,261,440 6,666,747,572 1,274,513,868 16 

Jumla 923,650,715,481 664,353,118,382 259,297,597,099 28 
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Kiambatisho 8-3: Mapungufu katika utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo 

Na
. 

Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi Mambo waliyoyaona wakaguzi kwenye 
Mradi Husika 

1.   H/Jiji 
Arusha  

Ujenzi wa madarasa 4 
ya Shule ya  Sekondari 
Olmot  wa thamani ya 
Sh. 76,000,000 

Hadi siku ya ukaguzi, mradi huu ulikuwa 
haujakamilika. 

Ujenzi wa jengo la 
Maabara katika Shule 
ya 
Sekondari Olmot, mrad
i wa thamani ya Sh. 
40,000,000 

• Jengo la maabara liko katika hatua za 
mwisho za ujenzi 

• Kati ya Sh. 40,000,000 zilizokuwa 
zimepokelewa kwa ajili ya mradi huu, 
Sh. 3,483,700 pekee ndizo zilikuwa 
zimebaki bila kutumika. 

• Chumba cha maandalizi 
hakijakamilika. 

• Uwekaji wa mifumo ya maji na 
umeme, uwekaji wa madirisha, na gesi 
bado haujakamilika  

Ujenzi wa jengo la   
utawala katika Shule ya 
Sekondari   Sinoni wa 
thamani ya 
Sh. 70,000, 000  

• Ujenzi uko katika hatua za mwisho,  
• uwekaji wa madirisha na milango 

ulikuwa haujafanyika. 
• Ujenzi wa vyoo vya wafanyakazi 

haujakamilika 
Ujenzi wa jengo la 
maabara 2 katika Shule 
ya Sekondari 
ya Arusha Terrat, wa 
thamani ya Sh. 
80,000,000 

Hadi  siku ya ukaguzi Ujenzi bado ulikuwa 
unaendelea. 

Ujenzi wa mradi wa 
maji wa  Olevarakwii 
katika  kata ya  Sinoni 
wa thamani ya Sh. 
85,971,496 

• Uchimbaji wa Mifereji ya kutolea maji 
ulikuwa haujakamilika 

• Kati ya mita 500 za mfereji  
zilizotakiwa kuchimbwa,mita 300 tu 
ndizo zilikuwa zimechimbwa na mita 
200 zilikuwa hazijachimbwa kabisa 

• Uchimbaji wa Mifereji ya kutolea maji 
ulikuwa haujakamilika 

• Utoaji  wa udongo kwenye mifereji  
ulikuwa haujakamilika 

Ujenzi wa Kituo cha 
Afya cha Moshono wa 
thamani ya  Sh. 
200,000,000 

Ujenzi bado unaendelea na kazi ambazo 
zilikuwa hazijakamilika ni  uwekaji wa 
milango,madirisha,sakafu na upakaji wa 
rangi 

Ujenzi wa Shule ya 
Sekondari Moivaro wa 

Ujenzi bado unaendelea na kazi ambazo 
zilikuwa bado hazijakamilika ni  
• Ujenzi wa chumba cha  maandalizi 
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thamani ya  Sh. 
80,000,000 

• Uwekaji wa mifumo ya maji na umeme 

Kituo cha Afya cha Muri
et kinajengwa kwa 
ruzuku ya Sh. 
172,616,430.94 na 
mapato ya ndani ya Sh. 
70,000,000. 

Mpaka siku ya kutembelea mradi ulikuwa 
bado haujakamilika 

2.   H/W 
Arusha   

Ujenzi wa vyumba 
viwili vya madarasa 
kwenye shule ya msingi 
musa 

• Maombi ya zabuni za mafundi 
yalipokelewa bila bei ya kunukuu ya 
kujengea hivyo tathmini ya uteuzi wa 
fundi wa kujenga ulifanyika bila kuwa 
na vigezo vya bei 

• Tathmini ya kumpata fundi mzabuni  
ilifanywa bila vigezo vya bei 
kuzingatiwa 

Ujenzi wa vyumba 
viwili vya madarasa vya 
shule ya msingi Eunoto 

•   Maombi ya zabuni ya  fundi 
yalipokelewa na kujadiliwa  bila bei 
nukuzi  hivyo kuchaguliwa  fundi 
hakukuzingatia vigezo vya bei; 

• Tathmini ya kumpata fundi wa 
kujenga ilifanywa   bila vigezo vya bei 
vya kiushindani; 

• Madawati 10 @ 58900 yaliyonunuliwa 
kupitia Hundi Na.00043 ya 13/06/2019 
hayakuwekwa namba ya utambulisho. 

• Madawati 10 @ 58900 yaliyonunuliwa 
kupitia Hundi Na.00043 ya 13/06/2019 
hayakuwekwa namba ya utambulisho 

Ujenzi wa uzio katika 
shule pacha 
(Enyuata na Kiranyi ) 
shule za msingi 

Kati ya mifuko 50 ya saruji iliyonunuliwa 
kutoka  kwa  Mtenga general enterprises 
na kupokelewa kupitia delivery note 
00043.mifuko 35 pekee ndo ilitolewa 
kwenye stoo.na mifuko 15 iliyobaki 
haikujulikana ilipo  kwani haikuwepo stoo 
na pia hakuna ushahidi kwamba ilitolewa 
stoo 

Kukamilisha kwa 
vyumba viwili vya 
madarasa katika shule 
ya msingi Ilkurot. 

Mkataba wa ujenzi alipewa mzabuni 
bwana Longidare L mollel  mwenye bei 
kubwa ya Sh. 2,800,000 na kumuacha  
mzabuni bwana.Jairas Mollel mwenye  
bei ndogo ya Sh. 2,300,000  

Ujenzi wa vyumba 
viwili vya darasa 
katika shule ya 
msingi Lemanyata 

• Zabuni za mafundi zilipokelewa 
kujadiliwa na kushindanishwa bila 
kuonesha bei zao za 
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kiushindani~(nukuu ya bei) ya kujenga 
darasa  

• Hakuna kumbukumbu za mazungumzo 
yaliyofanywa na washindani 
wote isipokuwa kwa mmoja tu 
aliyepewa Mkataba. 

• Wazabuni wa usambazaji wa vifaa 
walitathminiwa kwa vigezo tofauti 
tofauti kwa mfano. Tarakwa hardware 
hakujumuisha bei ya vifaa vya 
kusambaza katika ombi lake lakini 
alipewa mkataba wakati Lorima 
Enterprises alijumuisha bei katika 
zabuni yake lakini ombi lake  
lilikataliwa. 

Ujenzi wa vyumba 
viwili vya madarasa 
katika Shule ya Msingi 
ya Olturoto 

• Ununuzi wa madawati 20 bila 
kukaguliwa, pia malipo yalifanyika 
bila kukatwa kodi ya zuio na 
kuhifadhiwa 

• Kukosekana kwa ripoti ya ukaguzi wa 
Mhandisi 

• Udhaifu wa Matangazo ya 
Zabuni;  matangazo hayaonyeshi  
kuwaalika mafundi waashi wa mtaani  
kuja kuchukua BOQ na ramani za 
ujenzi kwa ajili ya zabuni ya ujenzi 

Ujenzi wa  darasa moja 
katika Shule ya 
Sekondari ya Kimnyaki 

 
• Kukosekana kwa Matangazo ya Zabuni 

ya kuwapata mafundi umeme 
• Zabuni ilitolewa kwa fundi Michael 

Maganga  isivyostahili kwani alipewa 
kazi kwa bei kubwa kuliko wenzake 
waliokuwa wana bei ndogo ,Michael 
alipewa kwa Sh. 8,164,000 wakati 
kuna wazabuni waliokuwa wana bei 
ndogo zaidi yake, pamoja na kushinda 
kwa  Sh. 8,164,000, alipewa mkataba 
kwa Sh. 7,960,500 

• Kukataa zabuni ya chini kulisababisha 
ongezeko la  gharama ya mradi  kwa  
Sh.   466,000 

• Zabuni ya kusambaza  vifaa vya ujenzi  
alipewa TARAKWA Hardware  kwa bei 
ya Sh. 7,478 500 wakati mzabuni wa 
chini kabisa alikuwa Lorima Enterprise 
ambaye alinukuu Sh. 7,012,500 
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• Udhaifu wa Usimamizi wa stoo, vifaa 
vingi vilinunuliwa bila kurekodiwa 
kwenye kitabu cha stoo. 

3.   H/W 
Gairo   

Ujenzi wa hospitali ya 
wilaya wenye thamani 
ya Sh. 1,500,000,000 

Jengo la wodi ya wajawazito, Jengo la X-
RAY, jengo la maabara, jengo la OPD, 
kufulia, ujenzi wa maduka ya dawa na 
jengo la Utawala 
Kazi ambazo  hazijakamilika 
• Uwekaji wa sakafu 
• Ufungaji wa umeme 
• Uwekaji wa Mfumo wa maji taka 
• Ujenzi wa Mifereji ya maji taka 
• kuweka milango 
• Kuweka Masinki ya maji 
• Sehemu juu ya Meza ilikuwa 

haijawekwa marumaru”marble” 
• Ujenzi wa Tanki la maji machafu 
• Ujenzi wa Korido ya kuunganisha jengo 

moja na lingine 
• Uwekaji wa swichi kuu ya umeme 
• Uwekaji wa soketi za umeme 

Ujenzi wa vyumba 2 vya 
madarasa na matundu  
6 ya vyoo kwenye Shule 
ya Msingi Gairo A, kwa 
gharama ya Sh. 
46,600,000 

Shughuli ambazo hazijakamilika ni: 
• Ununuzi wa madawati 30 
• Hakuna milango kwenye kila tundu la  

choo chenye matundu 6  yaliyojengwa 
• Mlango wa kuingilia jingo la choo  

haujawekwa 
Ukarabati wa kituo 
cha afya cha Gairo  Kw
a kuongeza vyumba 
vitano kwa gharama ya  
Sh. 16,634,534 

Mradi huu unahusisha ujenzi wa Jengo la 
maabara, jengo la upasuaji, na jengo la 
ofisi za watumishi 
Hadi wakati timu ya ukaguzi inatembelea 
mradi huu Shughuli ambazo  zilikuwa 
hazijakamilika ni:  
•  Sehemu ya juu ya meza ilikuwa 

haijawekwa marumaru “mable” 
• Hakukuwa na dirisha la huduma kwa 

wauguzi 
• Hakukuwa na kiyoyozi kwenye chumba 

cha upasuaji 
• Hakukuwa na Chumba cha kupumzikia 

wauguzi 
• Chumba cha kuhifadhia maiti kilikuwa 

hakijawekwa majokofu 
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4.   H/Mji 
Handen
i   

Ujenzi wa jengo la 
Halmashauri kwa 
thamani ya Sh. 
3,274,318,704 

• Kutokatwa  kwa malipo ya awali kiasi 
cha Sh. 500,000,000” kwenye malipo 
ya cheti cha ujenzi cha tatu  (interim 
payment certificate 3) 

• kazi za nyongeza zenye thamani ya Sh. 
146,107,400     zililipwa   kwa Cheti 
N o . 3 cha tarehe  5/10/2018 kazi hizi 
za nyongeza hazikuidhinishwa na 
mamlaka husika 

• Malipo ya mkandarasi mjenzi na 
mkandarasi mshauri yalilipwa kupitia 
cheti kimoja cha ujenzi (interim 
payment certificate). 

• Hakukuwa na saini  wala maoni ya 
kiataalamu kwenye kitabu cha wageni 
katika eneo la mradi , hivyo kuashiria 
kwamba  meneja wa wakala wa 
majengo Tanzania hakuwa 
anatembelea kwenye mradi kwa muda 
wa zaidi miezi 5 kuanzia tarehe  
21/02/2-019 hadi tarehe 07.08.2019  

• Mshauri wa mradi  hakufanya kazi ya 
ushauri wa umeme kwani wakaguzi 
waliweza kubaini kwamba ushauri wa 
masuala ya umeme kwenye mradi 
ulikuwa unafanywa na  mhandisi wa 
umeme wa Wakala wa majengo 
Tanzaia Mhandisi Nicholausi Luhasile 
tarehe 24.09.2018 kama 
inavyoonekana kwenye kitabu  cha 
site cha wageni na wataalamu 
(ukurasa 7). 

• Kuna kuchelewa kukamilisha kwa 
mradi kwani kwa mujibu wa mkataba 
ilipaswa mradi uwe umekamilika 
tangu tarehe 13 Julai, 2019 wakati 
hadi wakati wa ukaguzi uliofanywa 
tarehe 07.08.2019 mradi ulikuwa bado  
haujakamilika. 

5.   H/W 
Ileje 

Ujenzi wa Kituo cha 
Afya 
cha Lubanda  wenye 
Thamani ya Sh.  
128,487,950 

kituo kimekamilika kwa asilimimia 98, 
lakini vifaa vya umeme na matibabu bado 
havijawekwa. Zaidi ya hayo, sakafu ya 
chumba cha operesheni imeharibika 
kutokana na mafundi kutumia vifaa 
vyenye material ya  “epoxy”. 
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6.   H/W 
Kalamb
o 

Ujenzi wa Hospitali ya 
Halmashauri ya Wilaya 
yenye  thamani ya Sh. 
1,500,000,000 

• Mabati  yamewekwa kwa kiwango 
kidogo 

• Kuna viashiria kuwa Mbao zilizotumika 
kuezekea hazikupakwa dawa ya kuuwa 
wadudu kwani nyingi zilionekana kuwa 
chini ya kiwango,hii yaweza kuwa  
ilisabanishwa na kulipa gharama ya 
kupaka dawa kabla ya zoezi la kupaka 
kinyume na sheria  

• Ubora duni wa siringibodi  kwenye 
jengo la utawala haswa katika chumba 
cha mkutano 

• Kutokuwekwa kwa madirisha 
manne(4) kwenye  jengo la uzazi kama 
inavyoonyeshwa kwenye BoQ ya jengo 

• Nguzo ya kwenye jengo la afya  la 
hospital lilikuwa limepunguzwa kutoka 
cm 45 mpaka cm 20 na hivyo 
kupelekea nguzo kuvunjika 

7.   H/W  
Longid
o 

Ujenzi wa Kituo cha 
Utalii 
huko Engikaret SH. 
29,645,600 

• maru maru za ukutani zimewekwa 
chini ya kiwango  

• hakuna ushahidi wa manunzi ya mbao 
za bodi  1 x 8 '' zilizonunuliwa  

• Hakuna ushahidi  wa manunuzi  ya 
mbao za 2 x 4 zilizonunuliwa kwa ajili 
ya uwekaji wa singibodi. 

8.   H/W 
Mafia  

Ujenzi wa vyumba vya 
madarasa matatu 
katika Shule ya 
Sekondari 
ya Kilindoni  vyenye 
thamani ya Sh. 
37,500,000 

Madarasa 3 yaliyojengwa hayana ‘ceiling 
board’ 

9.   H/W 
Malinyi
  

Kukamilisha  ujenzi wa 
madarasa katika  Shule 
ya msingi mwembeni   
na  shule ya sekondari  
usangule jumla ya 
gharama za ujenzi ni 
Sh. 440,700,000 

• Kiasi cha Sh. 12,500,000 zilibaki tu 
hazikutumika katika shule ya msingi 
mwembeni. 

• Shule ya msingi mwembeni ilipaswa 
kujengwa upya na wala si kukarabatiwa 

Shule ya Sekondari Usangule 
• Sakafu ya vyumba vya madarasa matatu 

katika sekondari 
ya Usangule imeweka nyufa ambazo 
zinahitaji kurekebishwa kabla ya 
matumizi ya vyumba vya madarasa. 

• Hakuna upatikanaji wa maji 
katika shule ya upili ya Usangule na kwa 
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hivyo vyoo nane (8) vilivyojengwa 
havitatumika kwa sababu 
ya kutokuwepo kwa maji shuleni hapo. 

• Kutokununuliwa kwa madawati 60 kwa 
ajili ya madarasa 4 katika shule 
za   Itete, Makugira na Shule ya Msingi 
ya Sofi Majiji. 

• Ubora hafifu wa milango miwili 
katika Shule ya msingi itete na hivyo 
kuna haja ya kubadilishwa. 

• Kutokamilika kwa ujenzi wa ubao wa 
kusomea,upakaji wa rangi wa madarasa  
2  mawili ulikuwa umeshakamilika 

10.   H/W 
Mbarali 

Ujenzi wa hospitali ya 
Wilaya ya Halmashauri 
ya mbarali  na Kituo cha 
Afya 
cha Utengule Usangu  v
yenye thamani ya  Sh.  
1,488,879,763 

Kati ya Kazi 6 zifuatazo zilikuwa 
hazijakamilika 
• Dari ya PVC, gata, soketi na switch kuu 

ya umeme, mfumo wa maji, milango, 
dari ya gypsum, kupakwa rangi, uwekaji 
wa alumimium katika madirisha ya 
jengo la uzazi. 

• Jengo la operesheni limekamilika lakini 
halitumiki kwa sababu ya kutokuwepo 
kwa jenereta 

• Nyumba ya kuhifadhi maiti imekamilika 
lakini haitumiki kwa sababu ya 
kutokuwepo kwa  jokofu 

• Jengo la OPD halijakamilika kwa kazi 
zifuatazo (ripu & upakaji wa 
rangi,marumaru , milango na  madirisha 
ya aluminium , kuweka umeme, mfumo 
wa maji, ceiling board) 

Kukamilisha ujenzi wa 
darasa moja 
katika Shule ya 
Msingi  Malamba  lenye 
thamani ya Sh. 
12,500,000 

Darasa Halijatumika kwa sababu ya 
ujenzi wa chini ya kiwango katika maeneo 
ya koridoni. Ukaguzi zaidi ulibaini kuwa 
malipo kamili yaliyotolewa kwa 
mkandarasi (Fundi Mwashi) kupitia PV 
No.2019-000046, CHQ NO.054487 ya Sh. 
3,050,000 kabla ya kumaliza kazi. Malipo 
ya awali  yaliyotolewa kupitia PV 
No.2019-000049, CHQ NO.054490 ya SH. 
1,050,000  lakini madawati 15 hadi 
wakati wa ukaguzi yalikuwa 
hayajapokelewa 

Ukamilishaji wa 
vyumba vitano vya 
madarasa katika shule 

• Vyumba vilikuwa havijaanza kutumika 
kwani mhandisi wa halmashauri alikuwa 
hajaidhinisha kuvipokea.  
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ya Sekondariya  Mshika
mano vyenye thamani 
ya Sh. 62,500,000 

• Ubora hafifu wa sakafu katika vyumba 
vyote vya madarasa  

• Pia pamoja na malipo 
kamili yaliyotolewa kwa mkandarasi 
hakukuwa na fedha ya zuio kwa ajili ya 
kureebisha mapungufu yaliyojitokeza 
kwenye mradi kabla ya mradi 
kukamilika.  

• Oscar J. Kalinga alilipa Sh. 8,000,000 
bila kuwa  na ripoti za ukaguzi 

11.   H/Mji 
Mbinga 

Kukamilisha ujenzi wa 
vyumba 7 vya madarasa 
katika Shule ya 
Sekondari ya Mateka 

Utembeleaji wa mradi  ulionesha kuwa 
vyumba vyote vya madarasa saba 
vilimalizika isipokuwa kulikuwa na 
mapungufu  yafuatayo: - 
• Dirisha za glasi za aluminium ziliwekwa 

bila  grill 
• Vyoo vya walimu na wanafunzi vilikuwa 

havijakamilika  
• Shule haijasajiliwa kwa hivyo haistahiki 

kupokea wanafunzi waliochaguliwa 
• Hakuna fanicha kama meza za waalimu, 

viti, kabati na madawati ya wanafunzi 
• Hakuna jengo lililojengwa mahsusi kwa 

maabara ya shule 
Ununuzi wa Mashine 
ya  kupulizia dawa  
Shambani kwenye 
shamba darasa 
la Mitenga 

• Mashine ya kupulizia  kahawa dawa 
ilinunuliwa na kusimikwa 

• Hakuna makubaliano yaliyosainiwa kati 
ya Halmashauri na kikundi cha Shule 
cha Mitenga makubaliano ambayo 
yatasimamia mwenendo wa shughuli 
kati ya Halmashauri na kikundi. 

Ukamilishaji wa  
kwa Kituo cha Afya 
cha Kalembo 

• Kutokukamilika kwa paa la jengo la 
sutile 

• Mashine ya kufulia nguo iliyopokelewa 
kwa issue vocha namba .6408429 tarehe 
13/03/2019  ilikuwa bado haitumiki wa 
muda wa miezi 7  kwa sababu kituo cha 
afya hakina jengo la kuiweka mashine 
hiyo  

• Kabati la mochwari linayogharimu SH. 
29m lililotolewa kwa Kituo cha Afya 
cha Kalembo mnamo 12/06/2019 
kutoka MSD Kupitia sales invoice 
NambariNo6453617 bado 
halijatumika. Tuliarifiwa kabati hili 
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halijawekwa kwenye mochwari wa 
sababu hakuna nafasi ya kutosha. 

12.   H/W 
Mbeya  

Ujenzi wa majengo 
saba (7): yaani Idara ya 
Wagonjwa wa nje 
(OPD), Maabara, wadi 
ya uzazi, X-Ray, duka la 
dawa, Utawala na 
kufulia. Jengo la 
utawala 
katika  Hospitali 
ya Inyala  ujenzi huu 
una thamani ya Sh.  
1,500,000,000 

Shughuli ambazo zilikuwa hazijakamilika  
ni: kupaka Rangi, kufunga vifaa vya 
usafi,Njia za kutembelea, Nyumba ya 
generata, Umeme, Mfumo wa maji na 
mifereji ya maji,Visima vya maji na Vifaa 
vya matibabu 

Ukamilishaji wa 
vyumba   viwili vya 
madarasa katika Shule 
ya Sekondari 
ya Imezu 25,000,000 

Kazi ambazo zilikuwa hazijakamilika  ni 
• Upakaji rangi 
• Uwekaji wa Samani na 
• Uwekaji wa  madirisha  

Ukamilishaji wa 
madarasa mawili 
katika Shule ya Msingi 
ya Hatweo wenye 
kugharimu Sh.  
25,000,000 

Kazi ambazo hazijakamilika 
• Uwekaji wa Samani  
• Uwekaji wa madirisha 
• Uwekaji wa   sakafu 

Ujenzi wa Kituo cha 
Afya cha Ilembo wenye 
thamani ya Sh. 
400,000,000 

• Jengo la kufulia halijakamilika 
• Mochwari bado haijakamilika  

13.   H/W 
Mpand
a  

Ujenzi 
wa Mishamo Kituo cha 
Afya cha Sh. 
400,000,000 

Uvujaji wa Bomba la maji la chini ya ardhi 
katika wodi ya wazazi na kwenye korido 

14.   H/M 
Mpand
a  

Ujenzi wa vyumba 
viwili vya madarasa na 
ofisi 2 za wafanyikazi 
katika shule ya msingi 
Katavi vyenye thamani 
ya Sh.  15,000,000 

• Majengo hayajakamilika.  
• Usanifu wa Ceiling board 
•  Ujenzi wa tiles haukufanywa  

Ujenzi wa vyumba 
viwili vya madarasa na 
ofisi ya wafanyakazi 
katika shule ya 
msingi Nsemulwa  vyen
ye thamani ya Sh. 
10,000,000 

• Majengo hayajakamilika.  
• Madirisha manne ya alumininium na 

marumaru zinazofaa zilikuwa bado 
hazijakamilika. 
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Na
. 

Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi Mambo waliyoyaona wakaguzi kwenye 
Mradi Husika 

Ukarabati wa wodi ya 
wajawazito 
katika zahanati 
ya Kakese yenye 
thamani ya  Sh. 
10,000,000 

  
• Ujenzi wa majengo 

bado ulikuwa unaendelea. 
• Uunganishaji wa umeme  
• mfumo wa maji, 
•  ununuzi  wa vifaa vya milango 

na madirisha 
ya aluminium hayakukamilika 

15.   H/Jiji 
Mwanz
a 

Ujenzi wa vyumba vya 
madarasa mawili na 
choo kimoja 
katika Shule ya Msingi 
ya Igoma "C" Sh. 
46,600,000 

• Hatukuweza kuthibitisha dawati 
zilizopokelewa 

• Vyoo (8) havijakamilika. 
• Hatukupewa hati namba  LI / 

HRDIGOMA C / 27 ambayo ilitoa mifuko 
84 ya saruji kutoka stoo  mifuko hii ina 
thamani thamani ya Sh. 1,572,500 

16.   H/W 
Pangan
i  

Ujenzi wa Ofisi ya 
Mkurugenzi  wa 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Pangani  wen
ye thamani ya Sh. 
1,019,930,484 

• Kuchelewa kukamilishwa kwa mradi. 
• Vyumba vya ofisi havijagawanywa 

kwenye vyumba vidogo vidogo kwa 
hivyo kuathiri faragha ya wafanyakazi. 

• kabati za jikoni zimetengenezwa kwa 
mbao laini badala ya mbao ngumu 

• Ukosefu wa jenereta inayofaa kama 
chanzo mbadala cha kuwezesha umeme 
jengo la Halmashauri kunaweza 
kukwamisha kuendelea kwa shughuli za 
Halmashauri wakati wa kukatwa kwa 
umeme. 

• Moja ya ofisi kwenye ghorofa ya pili 
pamoja na chumba cha chakula kwenye 
ghorofa ya chini hakijakamilika pia njia 
maalum ya kupitia watu wenye ulemavu 

• Tanki la maji lilikuwa bado linajengwa 
Na hivyo jengo Hilo halijaunganishwa Na 
chanzo cha maji na kwa hivyo hakuna 
mtiririko wa maji katika jengo lote. 

• Jengo la Halmashauri limetumika bila 
kupata cheti cha kumaliza ujenzi na kwa 
hivyo kuna uwezekano ya kasoro na 
madhara yanayoweza kutokea kwenye 
jengo hilo. 

Ujenzi wa kituo cha 
afya 
cha Mkalamo kinachofa
dhiliwa na Benki ya 
Dunia Sh. 400,000,000 

• Ujenzi wa  jengo la idara ya nje (OPD) 
badala ya mochwari bila kibali kutoka 
kwa Wizara inayohusika 

• Ujenzi usio kamilika wa idara ya nje 
(OPD), ziara ya wenye mradi 
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Na
. 

Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi Mambo waliyoyaona wakaguzi kwenye 
Mradi Husika 

iliyofanyika tarehe 24 Oktoba, 2019 
katika Kituo cha Afya 
cha Mkalamo ilibaini kuwa ujenzi 
umekoma kwa sababu ya ukosefu wa 
fedha 

• Uwezekano wa uchakavu wa mbao za 
kuezekea kwani jengo limekaa muda 
mrefu bila kuezekwa. 

17.   H/W 
Rombo  

Ujenzi wa darasa moja 
katika shule ya msingi 
ya Kahe 

Mradi ulikamilishwa na kuwekwa kwa 
matumizi yaliyokusudiwa. Lakini, mnamo 
Januari, 2020 kulikuwa na pesa kiasi cha 
Sh. 930,850 isiyotumiwa katika akaunti ya 
benki ya shule kwa kutekeleza shughuli za 
kuweka umeme na ununuzi wa fanicha. 

Ujenzi wa darasa moja 
katika shule ya 
msingi Njamta Sh. 
12,500,000 

• Kujengwa kwa darasa moja 
kumekamilika na kutumika wakati 
darasa jingine halijakamilika kwa 
shughuli kama vile uwezekaji,kazi za 
sakafu,kupiga ripu na upakaji wa rangi 

• Vifaa vya ujenzi vilivyonunuliwa Kwa 
kutumia pesa zilizopokelewa kwa 
kutumika kwenye kwa mradi lakini 
vilihifadhiwa kwenye stoo na 
havikutumika.  

• Vifaa vya ujenzi vilijumuisha mlango 
mmoja na vipande 45 vya mbao 2 'x 2' 
na futi 14 kila moja. Thamani ya vifaa 
hivi haikuweza kupatiakana wakati wa 
ukaguzi 

Ujenzi wa darasa moja 
katika shule ya 
msingi Kitirima na ofisi 
ya mwalimu vyenye 
thamani ya Sh.   
12,500,000 

Ujenzi wa vyumba vya madarasa mawili 
na ofisi ya mwalimu mmoja 
vilikamilishwa na kutumika kwa 
madhumuni yaliyokusudiwa. Lakini, 
Januari, 2020, kulikuwa na salio la Sh. 
1,648,358 isiyotumiwa ya katika akaunti 
ya benki ya shule, fedha hizi zilikuwa 
zimetengwa kwa kutekeleza shughuli za 
kuweka umeme.  

Ujenzi 
wa vyumba viwili 
vya madarasa 
kwa shule ya 
msingi Mterini vyenye 
thamani ya 
Sh.12,500,000 

• Kujengwa Kwa darasa moja kumalizika 
na kutumika Kwa malengo 
yaliyokusudiwa. Lakini, stoo na darasa 
lingine vilikuwa havijakamilika. 

• Baadhi ya ununuzi wa vifaa vya ujenzi 
ambao thamani yake haikuweza 
kupatikana wakati wa ukaguzi 
vilinunuliwa  na kuhifadhiwa kwenye 
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Na
. 

Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi Mambo waliyoyaona wakaguzi kwenye 
Mradi Husika 

stoo pamoja na mifuko mitatu ya saruji 
na vifaa tofauti tofauti vya upakaji rangi 
lakini thamani yake haikuweza 
upatikana 

18.   H/W 
Sereng
eti 

Ukamilishaji  wa 
vyumba vya madarasa 
na nyumba za walimu 
vyenye thamani ya Sh. 
16,162,000 

• Gatta zenye thamani ya Sh. 402,000 
hazikufungwa Kama inavyoonyeshwa 
kwenye BOQ. 

• marumaru zenye thamani ya Sh. 
2,700,000 hazikuwekwa kama 
inavyoonyeshwa kwenye  BOQ 

• Madirisha ya aluminium yenye thamani 
ya Sh. 3,500,000 hayakufungwa kama 
inavyoonekana kwenye BOQ. 

• Mlango (pamoja na shutter za juu 
za mkongo,) zenye thamani ya SH. 
810,000 havikuwekwa kama 
inavyoonekana kwenye kwenye BOQ. 

• Dirisha za aluminium zenye thamani ya 
Sh. 3,500,000 hazikuwekwa kama ilivyo 
kwenye BOQ 

19.   H/W 
Simanji
ro 

Ujenzi wa Hospitali ya 
Wilaya 
huko Narosoito yenye 
thamani ya Sh. 
1,500,000,000 

Kutokukamilika kwa jengo la OPD  na 
kutokamilika kwa jengo  la Maabara, 

20.   H/W 
Sumba
wanga 

Ujenzi wa Hospitali ya 
Halmashauri ya 
Wilaya Mtowisa Sh. 
1,500,000,000 

• Milango ya chini ya ubora iliwekwa 
katika baadhi ya majengo 

• Kuanza kuharibika kwa Ceiling board. 
• Majengo ya ujenzi yanayoendelea kwa 

Hospitali ya Halmashauri ya Wilaya 
kutumiwa na  mafundi waashi  kwa 
kupikia 

• Hakuna rekodi ya kutosha ya kuonesha   
vifaa vilivyowasilishwa, pia 
Halmashauri inatunza kitabu cha stoo 
ambacho hakiboreshwi vizuri, kwa 
hivyo tulishindwa kupata idadi ya vifaa 
vya ujenzi vilivyopokelewa na 
kutumika, wakati wa ya ujenzi. 

21.   H/M 
Sumba
wanga 

Ujenzi wa Kituo cha 
Afya 
cha Katumba Azimio Sh
. 400,000,000 

Hadi wakati wa ziara ya wakaguzi 
kutembelea mradi tarehe 13 Novemba, 
2019, kazi za ujenzi zilikuwa 
hazijamalizika katika maeneo 
yafuatayo. 

• Mfumo wa Maji ulikuwa bado 
haujawekwa pia masinki   ya vyoo bado 
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Na
. 

Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi Mambo waliyoyaona wakaguzi kwenye 
Mradi Husika 

yalikuwa hayajafungwa katika maeneo 
mengi. 

• Ubora hafifu wa milango ya chumba cha 
upasuaji 

• Kazi ya kuweka sakafu katika barabara 
za kutembelea bado zilikuwa 
hazijakamilika. 

• Jengo la mochwari  lilikuwa katika 
hatua ya kupigwa ripu 

• Jumla ya pesa iliyotumika hadi leo 
haikuweza kupatikani kwa sababu ya 
usimamizi duni wa mradi. 

22.   H/W 
Tundur
u 

Ujenzi wa Kituo cha 
Afya cha Mchoteka  Sh. 
400,000,000 

• Mfumo wa maji haujakamilika 
• Makomeo kwenye milango yalikuwa 

hayajawekwa 
• Vioo vya kwenye milango vilikuwa 

havijawekwa 
• Uwekaji wa aluminium kwenye 

madirisha  ulikuwa bado haujawekwa 
• Upakaji wa rangi ulikuwa bado 

haujafanyika 
• Marumaru katika baadhi ya vyumba na 

vyoo havikumalizika 
 
• Ujenzi wa vifaa vya kuchomekea taka. 

Ujenzi wa Hosteli 1 
huko Masonya Sec. Shul
e (inayofadhiliwa na 
TEA) yenye thamani ya 
Sh. 75,000,000 

Mradi ulikuwa katika hatua ya awali, 
wakati kazi zingine za kjenga ukuta na 
kumaliza zilikuwa hazijakamilika 

Ujenzi wa stand  kubwa 
ya maLori yenye 
thamani ya Sh. 
34,245,207 

• Ujenzi wa muundo wa choo 
haukukamilika 

• ujenzi wa maduka  bado haujakamilika 
• kusambaza udongo kuwa level sawa 

eneo  la mradi 
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Kiambatisho 8-4: Orodha ya Halmashauri zenye miradi ambayo 
haikutekelezwa 

Na. 
Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi 
Chanzo 

cha 
Fedha 

Kiasi 
(Sh.) 

a) Miradi ambayo haikutekelezwa kwa kutokuletewa fedha 

1.  
H/W 
Arusha 

Miradi ya Maendeleo iiyopangwa 
kutekelezwa kwa fedha za 
Mapato ya ndani  

Mapato 
ya ndani 

713,390,000 

2.  
H/W 
Babati 

Kukamilisha machinjio ya 
Endanoga-Gallapo 

DADPS 60,000,000 

Ukamilishaji wa Ghala la Kata DADPS 75,000,000 
Ukamilishaji wa Jengo la Mama 
na Mtoto 

CDG 80,000,000 

Ukamilishaji wa Soko Vilima 
vitatu. 

TASAF 40,000,000 

3.  
H/Mji 
Geita 

Miradi mbalimbali 
inayotekelezwa kwa Ruzuku ya 
LGCDG na Mapato ya ndani 

LGCDG 2,227,899,062 

4.  
H/W 
Hai 

Ukamilishaji wa Miradi 
mbalimbali ipatayo 41 

Haijaones
hwa 

3,956,497,298 

5.    Ujenzi wa hospitali ya Wilaya HSDG 1,500,000,000 

6.  
H/W 
Lindi 

Ujenzi wa wa majengo saba (7) 
hospitali ya Wilaya 

HSDG 1,500,000,000 

7.  
H/W 
Malinyi 

Ujenzi wa Miradi ipatayo 91  2,031,565,668 

8.  
H/W 
Moshi 

Ujenzi wa Jengo la utawala, 
Mkurugenzi na Nyumba tano za 
Wakuu wa Idara. 

LGCDG 3,931,610,108 

9.  
H/W 
Mpanda 

Utekelezaji wa miradi 
mbalimbali katika halmashauri 
ya manispaa ya Mpanda. 

Mapato 
ya Ndani 

406,080,000 

10.  
H/M 
Mpanda 

Utekelezaji wa miradi 
mbalimbali katika halmashauri 
ya Wilaya ya Mpimbwe. 

Washirika 
wa 
Maendele
o 

673,280,000 

11.  
H/W 
Mpimb
we 

Ujenzi wa Makao Makuu ya 
Wilaya 

LGCDG 900,000,000 

12.  
H/W 
Msalala 

Ujenzi wa Miradi 29  
DADPS, 
LGCDG na 

733,532,407 
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Na. 
Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi 
Chanzo 

cha 
Fedha 

Kiasi 
(Sh.) 

Mapato 
ya Ndani 

13.  
H/W 
Muheza 

Ujenzi wa Miradi 32  1,229,370,774 

14.  
H/W 
Mwang
a 

Ukamilishaji wa majengo ya 
maabara katika shule za 
Sekondari za Chief Ntinginya, 
Bulunde, Nzega na Miguwa. 

Mapato 
ya Ndani 

57,916,560 

Ujenzi wa Mnada wa nyama wa 
Ushirika 

LGCDG 24,000,000 

Ukamilishaji wa zahanati ya 
Silimuka katika Kata ya Itilo  

LGCDG 30,000,000 

Ukamilishaji wa zahanati ya 
Ijanija katika Kata ya Ijanija. 

Mapato 
ya Ndani 

45,000,000 

Ukamilishaji wa zahanati ya 
Idudumo katika Kata ya 
Mwanzoli. 

Mapato 
ya Ndani 69,000,000 

Ukamilishaji wa Madarasa Mawili 
katika shule ya Sekondari ya 
Nzega ndogo.  

Mapato 
ya Ndani 60,000,000 

Ukamilishaji wa darasa katika 
shule ya Sekondari ya Miguwa 
katika Kata ya Miguwa. 

Mapato 
ya Ndani 10,000,000 

Ukamilishaji wa Nyumba 4 za 
walimu katika shule za msingi za 
Butandula (1), Silimuka (1), 
Mwanyagula (1) na Kitengwe (1).   

LGCDG 60,580,200 

15.  
H/W 
Rombo  

Ujenzi wa jingo la utawala katika 
halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo. 

Ruzuku 
ya 
Serikali 
Kuu 

652,000,000 

Ujenzi wa soko la Mazao la Holili 
lilipo katika Kata ya Holili. 

Haijaones
hwa 

45,836,000 

Ujenzi wa ofisi ya Kero 
Haijaones
hwa 

79,000,000 

Ujenzi wa Nyumba ya msaidizi 
eneo la Mkuu 

Haijaones
hwa 

41,000,000 

16.  Ujenzi wa Zahanati ya Mwenge HSDG 211,912,500 
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Na. 
Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi 
Chanzo 

cha 
Fedha 

Kiasi 
(Sh.) 

H/W 
Sikonge 

Ujenzi nyumba ya Watumishi ya 
Mtumishi katika Zahanati ya 
Kisanga. 

HSDG 19,376,000 

Ujenzi wa Bweni la shule ya 
Sekondari ya Mole. 

Mapato 
ya ndani 

40,852,000 

Ujenzi wa Nyumba ya Mwalimu 
katika shule ya Sekondari ya 
Tutuo. 

LGCDG 27,810,362 

Ujenzi wa Nyumba ya Mwalimu 
katika shule ya Sekondari ya 
Pangale. 

LGCDG 29,527,000 

Ujenzi wa Nyumba ya Mwalimu 
katika shule ya Sekondari ya 
Kiwere. 

Mapato 
ya ndani 

25,219,400 

17.  
H/M 
Tabora  

Ujenzi wa Jengo la Ghorofa nne 
katika Manispaa ya Tabora. 

LGCDG 2,186,600,410 

18.  
H/W 
Uramb
o 

Ukamilishaji wodi ya wanawake 
katika Hospitali Wilaya. 

LGCDG 125,000,000 

Ujenzi wa Maabara tatu katika 
shule ya Sekondari ya Uyogo. 

Mapato 
ya ndani 

45,881,172 

Ujenzi wa Zahanati katika kijiji 
Imalamakoye 

HSDG 32,000,000 

19.  
H/W 
Ushetu 

Ujenzi wa hospitali ya Wilaya HSDG 718,670,385 

Jumla Ndogo 24,695,407,306 
b) Miradi ambayo haikutekelezwa licha ya kupokea fedha 

1.  
H/W  
Arusha  

Ujenzi wa Soko katika kijiji cha 
Naurei 

Mapato 
ya ndani 

11,600,000 

2.  
H/M 
Ilemela  

Ujenzi wa Bwalo la chakula, 
madarasa manne na Maabara 
huko Sangabuye. 

P4R 230,000,000 

3.  
H/M 
Karatu 

Ujenzi wa kituo cha Afya cha 
Endabash. 

Ruzuku  53,177,137 

Ujenzi wa Zahanati ya Ng’aibara Ruzuku 154,208,896 

4.  
H/Mji 
Mafing
a  

Ukamilishaji wa madarasa katika 
shule za msingi Makalala na 
Nyamalala. 

EP4R 137,500,000 
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Na. 
Jina la 
Halmas
hauri 

Jina la Mradi 
Chanzo 

cha 
Fedha 

Kiasi 
(Sh.) 

5.  
H/W 
Manyon
i 

Ujenzi wa Mabweni katika ya 
Sekondari Kinangali. 

LGCDG 137,843,000 

6.  
H/W 
Mbinga 

Ukarabatio wa majengo ya 
Ushauri Nasaha (CTC) Amani 
Makoro, Mpapa na  Mapera 

Mfuko wa 
Program 
ya Walter 
Reed 

49,328,510 

Ununuzi wa kompyuta mpakato 
46 kwa ajili ya PMTCT katika 
vituo vya afya 46. 

Mfuko wa 
Program 
ya Walter 
Reed 

47,700,000 

Ukamilishaji wa Maboma na 
madarasa mawili katika shule ya 
sekondari ya Litembo. 

Ruzuku ya 
Serikali 
Kuu 

25,000,000 

Ukarabati wa stoo ya Madawa  

Mfuko wa 
Program 
ya Walter 
Reed 

10,859,000 

7.  
H/W 
Moshi  

Ukarabati wa soko la Kahe  
Mapato 
ya Ndani 

20,000,000 

8.  
H/W 
Mpimb
we  

Ujenzi wa Bweni katika shule ya 
Sekondari ya Mizengo Pinda. 

TEA 150,000,000 

9.  
H/W 
Musom
a  

Ujenzi wa Josho katika kijiji cha 
Mayani 

Mapato 
ya Ndani 

15,000,000 

10.  
H/W 
Mwang
a  

Ukamilishaji wa maabara katika 
shule ya sekondari ya Kamwala. 

Menginey
o 

36,000,000 

11.  
H/W 
Nyasa  

Ukarabati wa Kituo Cha Afya 
Kihangara 

HSDG 154,209,081 

12.  
H/W 
Tarime  

Ujenzi wa Mnada katika Kata ya 
Nyamongo 

Mapato 
ya Ndani 

40,000,000 

Jumla ndogo 1,272,425,624 
Jumla Kuu 25,967,832,930 
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Kiambatisho 8-5: Orodha ya Halmashauri zenye Miradi ambayo 
haijakamilika 

Na 
Jina la 

Halmashauri 
Jina la Miradi 

Kiasi 
(Sh.) 

a) Miradi ambayo haijakamilika na ujenzi wake unaendelea 

1.  H/W Arusha 

Ujenzi wa darasa moja katika shule ya 
msingi Mringa na ujenzi wa uzio katika 
shule pacha za msingi za Enyuata na 
Kiranyi. 

11,000,000 

Ujenzi wa Maabara katika shule ya 
sekondari Oltrumet. 

11,000,000 

Ujenzi wa Madarasa mawili katika 
shule za msingi Lemanyata na Ikonere 

25,000,000 

Ujenzi wa choo katika shule za msingi 
Ngires na Selian 

11,396,000 

Ujenzi wa madarasa matatu katika 
shule ya sekondari Ilkiding’a na ofisi ya 
kijiji cha Osunyai na ofisi ya kata ya 
Olorien na vyoo katika shule ya msingi 
Selian. 

26,000,000 

2.  H/W Karatu 
Ujenzi wa zahanati ya Shangit na 
darasa moja katika shule ya sekondari 
Orboshan 

35,000,000 

3.  H/W Monduli  
Ukamilishaji miradi katika shule saba 
za msingi kwa fedha za P4R 

87,500,000 

4.  
H/W 
Ngorongoro 

Ujenzi wa madarasa matatu katika 
sekondari ya Arash 

60,000,000 

5.  
H/W 
Chalinze  

Ujenzi wa madarasa sita na vyoo 10 
katika shule ya sekondari Pera. 

132,000,000 

6.  
H/W 
Kisarawe 

Ujenzi wa shule za sekondari za 
Mzenga na Vikumbura 

300,000,000 

Ujenzi wa Zahanati ya Kwala 154,000,000 
Ujenzi wa madarasa  shule za msingi 
Kitonga Chole na Kisangile 

60,000,000 

7.  H/W Mafia  
Ujenzi wa Zahanati ya Mlongo 80,329,256 
Ujenzi wa Bweni katika shule ya 
sekondari ya Kitimondo 

75,000,000 

8.  H/W Rufiji  Ujenzi wa kituo cha afya Mloka. 400,000,000 

9.  
H/Jiji Dar es 
Salaam  

Ujenzi wa viwanda vidogovidogo, 
Mgahawa, maduka, vyoo na uzio. 

354,821,090 

10.  H/W Chato  Ujenzi wa kituo cha afya Bwina. 500,000,000 
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Na 
Jina la 

Halmashauri 
Jina la Miradi 

Kiasi 
(Sh.) 

Ujenzi wa miundombinu ya shule 
kupitia fedha za P4R 

525,000,000 

11.  H/W Geita 

Ujenzi wa hopitali ya wilaya katika 
kijiji cha Nzera 

1,500,000,000 

Ujenzi wa miundombinu ya shule ya 
sekondari ya Bugando 

190,000,000 

12.  
H/W 
Nyang’hwale  

Ujenzi wa kituo cha afya Kharumwa 120,432,400 
Ujenzi wa hopitali ya Wilaya ya 
Nyang’hwale na miundombinu ya shule 

1,548,376,983 

13.  H/W Iringa  
Ujenzi Bwalo la chakula katika shule za 
sekondari Isimila na Isimani 

200,000,000 

14.  H/W Mufindi  Ujenzi wa hospitali ya Wilaya Igowole 1,500,000,000 

15.  
H/W 
Biharamulo  

Ujenzi wa Mabweni shule ya sekondari 
Nyantakala 

210,000,000 

16.  H/M Bukoba  
Ujenzi wa miundombinu katika kituo 
cha afya Zamzam 

400,000,000 

17.  H/W Kyerwa  
Ujenzi wa miundombinu katika kituo 
cha afya Kamuli 

400,000,000 

18.  H/W Missenyi  Ujenzi wa shule ya sekondari ya Mabale  25,000,000 

19.  H/W Mpanda  
Ujenzi wa Jengo la utawala na wodi ya 
wazazi katika Hospitali ya Wilaya ya 
Tanganyika. 

1,500,000,000 

20.  H/M Mpanda  

Ujenzi wa wodi ya wazazi katika 
Zahanati ya Kakese, madarasa mawili 
na nyumba moja ya mtumishi katika 
shule za msingi Nsemulwa na Katavi. 

35,000,000 

21.  
H/W 
Mpimbwe   

Ujenzi wa bweni na bwalo la chakula 
katika shule za sekondari za Mbede na 
Usevya. 

299,553,375 

Ujenzi wa hopitali ya wilaya ya 
Mpimbwe. 

1,500,000,000 

Ujenzi wa nyumba ya mwalimu katika 
shule ya msingi Kilida. 

50,000,000 

22.  H/W Hai  

Ujenzi wa maabara katika shule ya 
sekondari Tambarare na shule ya 
sekondari Lemira. 

13,800,000 

Ujenzi wa madarasa katika shule ya 
msingi Chekereni. 

25,000,000 

23.  H/W Moshi  
Ujenzi wa vyoo katika vijiji vya 
Mikocheni na Kirungu 

12,307,968 
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24.  H/W Rombo 
Ujenzi wa hospitali ya Wilaya ya 
Rombo. 

1,500,000,000 

25.  H/W Mwanga  Ujenzi wa kituo cha afya Kisangara 400,000,000 

26.  
H/W 
Ruangwa 

Ujenzi wa ghala ikiwa ni mradi wa 
kimkakati 

5,762,270,990 

Ujenzi wa nyumba nne za walimu 
katika shule ya sekondari Matambarale 

39,710,240 

27.  H/Mji Babati  
Ujenzi wa Mabweni mawili katika shule 
ya sekondari Nakwa 

26,660,000 

28.  H/W Hanang’  Ujenzi wa kituo cha afya Hirbadaw 400,000,000 

29.  H/W Kiteto 
Ujenzi wa madarasa mawili katika 
shule ya sekondari Kibaya 

40,000,000 

30.  H/W Mbulu  
Ujenzi wa hospitali ya wilaya katika 
kata ya Dongobesh 

1,500,000,000 

31.  
H/W 
Simanjiro  

Ujenzi wa ofisi za Halmashauri ya 
Wilaya Simanjiro 

5,233,099,800 

32.  H/W Bunda  

Ujenzi wa madarasa na vyoo katika 
shule za msingi Nyamitwebili, Kabirizi, 
Mchigondo, Kasuguti, Haruzale, 
Bunere, Ibwagalilo, Busore, 
Nyabuzume na shule ya sekondari 
Esperanto. 

285,725,732 

Ujenzi wa hospitali ya Wilaya Bukima 
na vituo vitatu vya afya 

1,500,000,000 

Ujenzi wa majengo ya  Hospitali katika 
vituo vya afya Mugeta, Kasahunga  na 
Kisorya 

1,200,000,000 

33.  H/W Musoma 
Ujenzi wa hospitali ya wilaya katika 
kata ya Kwikonero Suguti  

1,500,000,000 

34.  H/W Tarime  
Ujenzi wa madarasa mawili na bwalo la 
chakula 

140,000,000 

35.  
H/W 
Busokelo  

Ujenzi wa ofisi za Halmashauri ya 
Wilaya Busokelo 

1,500,000,000 

Ujenzi na ukamilishaji wa madarasa 
nane katika shule ya sekondari Lufilyo. 

100,000,000 

Ujenzi wa bweni la wasichana katika 
shule ya sekondari Lufilyo. 

75,000,000 

Ujenzi wa kituo cha afya Mpata 500,000,000 

36.  H/W Chunya  
Ujenzi wa majengo tisa, chumba 
kuhifadhia maiti, chumba cha 

400,000,000 
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upasuaji, jingo la wazazi, wodi ya 
wazazi, kisima, mifumo ya maji taka 
katika kituo cha afya Mtande. 
Ujenzi wa miundombinu ya maji katika 
mji mdogo wa Makongolosi 

2,809,674,259 

Ukamilishaji wa wa madarasa nane 
katika shule ya sekondari ya Makala 

100,000,000 

Ujenzi wa Bwalo la chakula katika 
shule ya sekondari ya Lupa 

100,000,000 

Ukamilishaji wa madarasa 2 katika 
shule ya msingi Chalangwa 

2,000,000 

Ukamilishaji wa madarasa 2 katika 
shule ya msingi Idendeluka 

12,500,000 

Ujenzi wa madarasa 1 katika shule ya 
msingi Nyatula 

12,500,000 

37.  H/W Kyela  

Ujenzi wa madarasa 3 katika shule ya 
msingi Lubele 

37,500,000 

Ujenzi wa madarasa 5 katika shule ya 
msingi Maendeleo 

62,500,000 

Ujenzi wa madarasa 3 katika shule ya 
msingi Ngamanga 

37,500,000 

Ujenzi wa madarasa 4 katika shule ya 
msingi Uhuru 

50,000,000 

Ujenzi wa hospitali ya Matema 40,000,000 
Ukamilishaji wa madarasa 4 katika 
shule ya sekondari Itope 

50,000,000 

38.  H/W Mbarali  

Ujenzi wa hospitali ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali  

1,352,847,918 

Ujenzi wa Kituo cha afya Utengule 136,031,845 
Ujenzi wa mradi wa umwagiliaji 
Njalalila 

45,760,999 

39.  H/Jiji Mbeya  
Ujenzi wa Kituo cha afya Nzovwe na 
Iyunga 

1,027,573,000 

40.  H/W Mbeya  

Ujenzi wa hospitali ya Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya 

1,500,000,000 

Ujenzi wa madarasa 2 katika shule ya 
msingi Imezu. 

25,000,000 

Ujenzi wa madarasa 2 katika shule ya 
msingi Hatwelo 

25,000,000 

Ujenzi wa Kituo cha afya Ilembo 400,000,000 
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41.  H/W Mbeya  Ujenzi wa majengo (7) ya hospitali ya 
wilaya katika eneo la Inyala 

1,500,000,000 

Ujenzi wa madarasa (2) katika shule ya 
sekondari ya Imezu 

25,000,000 

Ujenzi wa madarasa (2) katika shule ya 
sekondari ya Hatwelo  

25,000,000 

Ujenzi wakituo cha afya cha Ilembo  400,000,000 
42.  H/W Rungwe Ujenzi wa wodi ya wazazi katika 

Hospitali ya Rungwe 
400,000,000 

43.  H/W 
Kilombero 

ujenzi wa wa miundombinu ya shule za 
sekondari 

810,000,000 

44.  H/W Malinyi ujenzi wa majengo (5) katika kituo cha 
afya cha Ngohelanga 

400,000,000 

45.  H/M 
Morogoro 

ujenzi wa madarasa na utengenezaji 
madawati katika shule za msingi 

425,000,000 

46.  H/Mji Masasi Ujenzi miradi ya -EP4R  647,400,000 
47.  H/W Buchosa 

  
Ujenzi wa miradi tisa (9)  213,500,000 
Ujenzi wasoko la samaki - Nyakarilo  138,913,000 

48.  H/M Ilemela ujenzi wa madarasa na jengo la 
utawala ambazo hazijakamilika katika 
shule mbalimbali za sekondari 

183,735,400 

49.  H/W Kwimba 
  

Ujenzi wa kituo cha afya cha  
Mwamashimba  

400,000,000 

Miradi inayotekelezwa ngazi za chini 381,614,010 
50.  H/W Magu 

  
  

ujenzxi wa madarasa (2) na bweni (1) 
katika shule ya sekondari ya Ng’haya 

117,000,000 

ujenzi wa mabweni (2) na darasa (1) 
kati shule ya sekondari ya Lutare  

192,000,000 

Ujenzi wa jengo la wagonjwa wan je 
katika Hospitali ya wilaya ya Magu 

233,492,669 

51.  H/W 
Misungwi 

ujenzi wa jengo la utawala la H/W 
Misungwi 

1,447,374,420 

52.  H/Jiji 
Mwanza 

 ujenzi wa jengo na stoo ya idara ya 
afya 

1,098,018,403 

53.  H/W 
Sengerema 

Ujenzi wa jengo la kituo cha afya cha 
Katunguru  

29,954,000 

54.  H/W 
Kalambo 

Ujenzi wa kituo kipya cha afya 
kinachojulikana kama- Kanyezi 

400,000,000 

55.  H/W 
Sumbawanga 

Ujenzi wa zahanati ya Lyapona  15,000,000 
Ujenzi wa zahanati ya Kizumbi  15,000,000 
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Ujenzi wa zahanati na nyumba ya 
mtumishi katika zahanati ya Sakalilo 
pamoja na ukamilishaji wa zahanati ya 
Sakalilo  

154,209,079 

Ujenzi wa nyumba za walimu katika 
shule ya sekondari ya Lula  

15,000,000 

56.  H/M 
Sumbawanga 

Ujenzi wa kituo cha afya cha Katumba 
Azimio  

400,000,000 

57.  H/Mji 
Kahama 

Ujenzi wa miradi saba (7) 164,026,900 

58.  H/W Kishapu Ujenzi wa majengo ya Halmashauri 
ngazi za chini 

602,257,719 

59.  H/W 
Shinyanga 

Ujenzi wa Hospitali ya wilaya katika 
Kijiji cha Isemagazi 

1,500,000,000 

60.  H/W Bariadi Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 390,375,500 
61.     ujenzi wa mabweni na maktaba katika 

shule ya sekondari ya dutwa 
37,673,000 

62.  H/Mji Bariadi Ujenzi wa jingo la utawala la H/Mji wa 
Bariadi 

3,747,066,349 

63.  H/W Itilima Ujenzi wa Hospitali ya wilaya ya Itilima 338,295,438 
64.  H/W Maswa Ujenzi wa wodi ya wazazi katika 

Hospitali ya wilaya ya Maswa 
61,597,500 

65.  H/W Iramba 
  

school ujenzi wa bweni katika shule ya 
sekondari ya kiomboi 

75,000,000 

Ujenzi wa shule  ya sekondari ya  
Ndago  

92,971,200 

66.  H/W Manyoni 
  
  

Ujenzi wa miundombinu katika kituo 
cha afya cha   Nkonko  

149,141,400 

Ujenzi wa mabweni mawili (2) katika 
shule ya sekondari ya kizigo  

188,860,000 

Kinangali primary school ujenzi wa 
madarasa (3) na osisi ya walimu katika 
shule ya msingi ya Kinangali 

53,218,850 

67.  H/W Ileje 
  
  

shughuli za ujenzi katika shule ya 
sekondari ya Ileje 

196,600,000 

Miradi ya ujenzi ambayo haijakamilika 
katika sekta ya elimu 

55,855,889 

Ujenzi wa hospitali ya Itumba  1,500,000,000 
68.  H/W Mbozi Ujenzi wa mabweni la Na.1 na Na.2 

katika shule ya sekondari ya Myovinzi, 
306,600,000 
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mabweni (2) na shimo la choo katika 
shule ya sekondari ya Simbega pamoja 
na choo cha shimo katika shule ya 
msingi ya Iziwila 

69.  H/W Momba 
  

Ujenzi katika kituo cha afya cha Kapele  400,000,000 
Ujenzi wa majengo ya shule 363,200,000 

70.  H/W Songwe 
  
  
  

Ujenzi wa jengo la Halmashauri 3,560,243,372 
Ujenzi wa kituo cha afya cha Magamba  400,000,000 
Ujenzi wa kituo cha afya cha Mbuyuni 
bado haujakamilika  

400,000,000 

Ujenzi wa darasa katika shule ya 
msingi ya Namkukwe 

12,500,000 

71.  H/W Urambo Ujenzi wa majengo (6) katika kituo cha 
afya cha Ussoke 

159,954,238 

72.  H/W Handeni Ujenzi wa jengo la utawala katika 
Hospitali ya Mkata 

499,467,000 

73.  H/Mji 
Handeni 

Ujenzi wa madarasa (2) katika shule ya 
msingi ya kiseriani pamoja na darasa 
moja katika shule ya msingi ya Seuta 

133,500,000 

74.  H/W Lushoto 
  
  
  

ujenzi wa madarasa (2) katika shule za 
sekondari ya Malibwi,Mazashai, 
Msale,Mariam Mshangama pamoja na  
ujenza mabweni (2, madarasa (2) na 
choo katikaa shule ya msingi ya 
shukilai 

92,601,920 

Ujenzi wa mabweni (2) na ukamilishaji 
wa madarasa (2) katika shule ya 
sekondari ya Magamba 

45,427,800 

Ujenzi wa madarasa (2) katika shule za 
sekondari ya Balozi Mshangama, shule 
ya sekondari ya Gare, shule ya 
sekondari ya lushoto na ujenzi wa 
bweni (1) katika shule ya sekondari ya 
Umba 

93,887,100 

ujenzi katika kituo cha afya cha mnazi  500,000,000 
75.  H/W Mkinga ujenzi wa bwalo katika shule ya 

sekondari ya Mkinga Leo 
100,000,000 

76.  H/W Muheza Ujenzi wa Hospitali ya Wilaya 1,388,332,329 
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77.  H/W Pangani Ujenzi wa mabweni (2) katika shule ya 
sekondari ya Mwera ma shule ya 
sekondari ya kilimangwido 

75,000,000 

78.  H/Jiji Tanga Ujenzi wa majengo (7) kwa ajili ya 
Hospitali ya wilaya ya Misiwani 

1,500,000,000 

Ukamilishaji wa madarasa (2) na 
vyoo(16) katika shule ya msingi ya 
Ukombozi na ujenzi wa vyoo (8) katika 
shule ya msingi ya Pongwe 

137,500,000 

b) Miradi ambayo haijakamilika na kutelekezwa kwa kipindi kirefu 
 
1.  H/M Temeke Majengo (12) ya Halmashauri 

yaliyotelekezwa 
2,460,687,744 

2.  H/W Hai  Miradi (41) hazijakamilika kwa kipindi 
kirefu 

3,956,497,298 

3.  H/W Bumbuli  Ujenzi wa mihundombinu ya maji - 
Kwalei 

473,244,709 

Ujenzi wa jingo la upasuaji katika kituo 
cha afya cha Mgwashi  

40,000,000 

Ujenzi wa bweni katika shule ya 
sekondari ya January Makamba  

75,000,000 

Ujenzi wa bweni katika shule ya 
sekondari ya- Kwalei  

75,000,000 

4.  H/W Lushoto  Miradi mbalimbali 684,199,714 
Jumla -ndogo 7,764,629,465 
Jumla Kuu 77,509,365,805 
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1.  H/W 
Arusha 

Ujenzi wa Madarasa manne, 
ofisi mbili za walimu, vyoo 
vya wanafunzi na walimu 
katika shule ya sekondari ya 
Kiserian. 

Mapato 
ya Ndani 

150,000,000 

2.  H/W 
Babati 

Ujenzi wa kituo cha afya cha 
Nkaiti. HSDG 400,000,000 

3.  H/Mji 
Bariadi 

Ujenzi wa kituo cha afya cha 
Ngulyati. UNFPA 450,000,000 

4.  
H/W 
Biharamul
o 

Ujenzi wa kituo cha afya cha 
Nemba. HSDG 400,000,000 

5.  H/W 
Buchosa 

Ujenzi wa hospitali ya wilaya 
katika kijiji cha Isaka HSDG 1,500,000,000 

6.  H/W 
Bukoba 

Ujenzi wa Maabara, chumba 
cha upasuaji katika Zahanati 
Maruku. 

HSDG 400,000,000 

7.  H/W 
Busokelo 

Ujenzi wa kituo cha afya cha 
Isange. HSDG 500,000,000 

8.  H/W 
Chato 

Ujenzi wa kituo cha afya cha 
Muganza. HSDG 400,000,000 

9.  H/W 
Chunya 

Miradi iliyokamilika katika 
sekondari ya Chalangwa. P4R 141,000,000 

10.  H/W Ileje 
Ujenzi wa kituo cha afya cha 
Ibaba. 

HSDG 604,401,650 

11.  H/W 
Iramba 

Majengo yaliyokamilika ya 
Chumba cha upasuaji HSDG 800,000,000 

12.  H/M Iringa 
Ujenzi wa hospitali ya 
Manispaa ya Frelimo. 

Wizara 
ya Afya 

389,000,000 

13.  H/W 
Kilolo 

Ujenzi wa mabweni mawili, 
madarasa matatu, na 
matundu sita ya vyoo katika 
sekondari ya Udzungwa. 

EP4R 216,600,000 

14.  H/W 
Kilombero 

Ujenzi wa kituo cha afya 
Mlimba HSDG 547,565,194 
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15.  H/W 
Kishapu 

Ujenzi wa madarasa 2 katika 
sekondari ya Ukenyenge na 
ukarabati wa madarasa 
matatu katika shule ya 
msingi Lagana. 

P4R 58,000,000 

16.  H/W 
Kiteto 

Miradi ilyokamilika katika 
shule ya msingi Kijungu P4R 46,600,000 

17.  H/Mji 
Korogwe 

Soko lililokamilika la Kilole 
ULGSP 1,223,639,101 

18.  H/W 
Kwimba 

Ujenzi wa maegesho ya 
magari makubwa na madogo 
katika eneo la Hungumalwa. 

Haikuone
shwa 

299,519,990 

19.  H/W 
Liwale 

Ujenzi wa maabara 19 Haikuone
shwa 

475,000,000 

20.  H/W Magu 
Ujenzi wa kituo cha afya 
Lugeye 

HSDG 153,110,580 

21.  H/W 
Manyoni 

Ukamilishaji wa madarasa 2 
katika sekondari ya 
Kinangali. 

P4R 25,000,000 

Ukamilishaji wa madarasa 2 
katika sekondari ya Sasajila. 

CDG 25,000,000 

Ukamilishaji wa madarasa 3 
katika sekondari ya Chikuyu. 

CDG 37,500,000 

Ukamilishaji wa madarasa 2 
katika sekondari ya 
Kilimatinde. 

CDG 25,000,000 

22.  H/W Mbarali 

Ukamilishaji wa darasa moja 
katika shule ya msingi  ya 
Malamba 

EP4R 12,500,000 

Ukamilishaji wa madarasa 5 
katika sekondari ya 
Mshikamano. 

EP4R 62,500,000 

23.  H/W 
Mbeya 

Ujenzi wa kituo cha afya 
Ikukwa. HSDG 800,000,000 

24.  H/W 
Mbulu 

Ukamilishaji majengo katika 
shule za msingi Endanyiwish 
na Muslur. 

P4R 78,500,000 

Ujenzi wa kituo cha afya 
Ntaba. 

HSDG 400,000,000 
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25.  H/W 
Missenyi 

Ujenzi wa chumba cha 
kuhifadhia maiti. HSDG 55,582,500 

26.  H/W 
Misungwi 

Ujenzi wa kituo cha Afya 
Koromije HSDG 183,749,707 

27.  H/W 
Mpanda 

Ujenzi wa chumba cha 
kuhifadhia maiti. 

HSDG 
42,000,000 

28.  H/W 
Mpimbwe 

Ujenzi wa kituo cha Afya 
Mamba na ofisi ya mbunge. 

HSDG 
440,000,000 

29.  H/W 
Muleba 

Ujenzi wa kituo cha afya 
Kimeya HSDG 400,000,000 

30.  H/Jiji 
Mwanza 

Ujenzi wa jingo la utawala 
sekondari ya Nyegezi 

P4R 50,000,000 

Ujenzi wa kituo cha afya 
Igoma 

LGCDG 400,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi 
katika zahanati ya Bugarika 

Mapato 
ya Ndani  

67,000,000 

Ujenzi wa wodi ya wazazi 
katika zahanati ya Mahina. 

Mapato 
ya Ndani  

89,970,000 

Ufungaji wa mfumo wa 
umeme jua 

Mapato 
ya Ndani  

18,021,632 

31.  H/W 
Ngara 

Ujenzi wa miundombinu 
katika sekondari ya 
Murusagamba. 

P4R 225,000,000 

32.  H/W 
Rombo 

Ujenzi wa darasa katika 
shule ya msingi Nessae EP4R 12,500,000 

33.  H/M 
Tabora 

Ujenzi wa soko la Mtendeni Mapato 
ya Ndani 

60,273,750 

Jumla  12,664,534,104 
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N
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1. 
 H/Jiji Arusha 

 3,269,916  
34. 

 
H

/W
 Kilindi 

23,722,529 
35. 

 
H

/W
 M

ufindi 
69,406,566 

2. 
 H/W

 Arusha 
 108,500,040  

36. 
 

H
/W

 Kilolo 
207,897,114 

37. 
 

H
/W

 M
uheza 

32,067,995 
3. 

 H/W
 Babati 

 24,882,461  
38. 

 
H

/W
 Kilosa 

24,867,818 
39. 

 
H

/M
 M

usom
a 

34,827,481 
4. 

 H/M
ji Babati 

 97,221,672  
40. 

 
H

/W
 Kiteto 

146,066,632 
41. 
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48,477,745 

5. 
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/W

 
Bagam

oyo 
 76,218,022  

42. 
 

H
/W

 Kondoa 
29,203,624 

43. 
 

H
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 M
w
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105,587,067 

6. 
 H
/W
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 43,715,863  

44. 
 

H
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ji 
Kondoa 

9,634,822 
45. 

 
H

/Jiji M
w

anza 
536,315,051 

7. 
 H
/W

 Bariadi 
 87,399,000  

46. 
 

H
/W

 Kongw
a 

115,811,796 
47. 

 
H

/M
ji 

N
anyam

ba 
15,235,009 

8. 
 H
/M

ji Bariadi 
 105,443,400  

48. 
 

H
/W

 
Korogw

e 
123,087,919 

49. 
 

H
/W

 N
ew

ala 
21,846,027 

9. 
 H
/W

 
Biharam

ulo 
 32,410,377  

50. 
 

H
/M

ji 
Korogw

e 
31,778,221 

51. 
 

H
/W

 N
gara 

40,654,432 

10. 
 H
/W

 Buhigw
e 

 32,723,143  
52. 

 
H

/W
 Kw

im
ba 

52,710,883 
53. 

 
H

/W
 

N
gorongoro 

2,506,816 

11. 
 H/M

 Bukoba 
 26,433,300  

54. 
 

H
/W

 Kyela 
190,412,126 

55. 
 

H
/W

 N
jom

be 
51,738,180 

12. 
 H
/W

 
Bukom

be 
 34,381,306  

56. 
 

H
/W

 Kyerw
a 

80,291,514 
57. 

 
H

/M
ji N

jom
be 

32,304,763 

13. 
 H/W

 Busega 
 86,438,500  

58. 
 

H
/W

 Lindi 
30,000,000 

59. 
 

H
/W

 N
kasi 

163,678,000 
14. 

 H/W
 Butiam

a 
 14,763,217  

60. 
 

H
/W

 Longido 
33,193,600 

61. 
 

H
/W

 N
sim

bo 
10,675,333 
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H
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N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Kiasi 
(Sh.) 

N
a. 

Jina la 
H

alm
ashauri 

Kiasi 
(Sh.) 

15. 
 H
/W

 
Cham

w
ino 

 19,325,287  
62. 

 
H

/W
 Ludew

a 
78,270,000 

63. 
 

H
/W

 
N

yang’hw
ale 

30,266,400 

16. 
 H/W

 Chato 
 69,157,678  

64. 
 

H
/W

 Lushoto 
58,260,119 

65. 
 

H
/W

 N
yasa 

54,214,022 
17. 

 H/W
 Chem

ba 
 30,562,958  

66. 
 

H
/W

 M
adaba 

45,813,671 
67. 

 
H

/M
ji N

zega 
56,743,695 

18. 
 H/W

 Chunya 
 192,372,645  

68. 
 

H
/W

 M
afia 

27,561,724 
69. 

 
H

/W
 Pangani 

130,205,232 

19. 
 H
/W

 G
airo 

 30,267,945  
70. 

 
H

/M
ji 

M
afinga 

75,460,300 
71. 

 
H

/W
 Rorya 

76,806,126 

20. 
 H/W

 G
eita 

 145,272,862  
72. 

 
H

/W
 M

agu 
99,930,272 

73. 
 

H
/W

 Rufiji 
93,845,436 

21. 
 H
/W

 H
anang’ 

 126,814,140  
74. 

 
H

/M
ji 

M
akam

bako 
105,088,248 

75. 
 

H
/W

 Rungw
e 

29,368,728 

22. 
 H
/M

ji 
H

andeni 
 19,684,341  

76. 
 

H
/W

 M
akete 

43,955,268 
77. 

 
H

/W
 Sam

e 
54,191,319 

23. 
 H
/M

ji Ifakara 
 49,213,991  

78. 
 

H
/W

 
M

anyoni 
106,621,589 

79. 
 

H
/W

 
Sengerem

a 
62,413,600 

24. 
 H
/W

 Igunga 
 99,410,137  

80. 
 

H
/W

 M
asasi 

41,055,394 
81. 

 
H

/W
 

Serengeti 
138,584,306 

25. 
 H/W

 Ileje 
 35,363,386  

82. 
 

H
/W

 M
asw

a 
87,336,618 

83. 
 

H
/W

 Siha 
64,332,600 

26. 
 H/M

 Ilem
ela 

 378,894,166  
84. 

 
H

/Jiji M
beya 

398,703,340 
85. 

 
H

/W
 Sikonge 

66,537,166 

27. 
 H
/W

 Iram
ba 

 64,099,432  
86. 

 
H

/W
 M

binga 
42,143,109 

87. 
 

H
/W

 
Sim

anjiro 
16,388,000 

28. 
 H/W

 Iringa 
 177,233,834  

88. 
 

H
/W

 M
bogw

e 
41,757,420 

89. 
 

H
/W

 Songea 
70,402,546 

29. 
 H/M

 Iringa 
 233,629,168  

90. 
 

H
/W

 M
bozi 

283,187,005 
91. 

 
H

/M
 Songea 

117,524,815 
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N
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Jina la 
H
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ashauri 

Kiasi 
(Sh.) 

30. 
 H
/W

 Itigi 
 83,616,276  

92. 
 

H
/W

 M
bulu 

72,376,600 
93. 

 
H

/W
 

Sum
baw

anga 
92,635,043 

31. 
 H/W

 Itilim
a 

 61,182,968  
94. 

 
H

/M
ji M

bulu 
13,098,136 

95. 
 

H
/W

 Tabora 
79,413,033 

32. 
 H/W

 Kakonko 
 23,169,520  

96. 
 

H
/W

 M
eatu 

154,906,984 
97. 

 
H

/M
 Tabora 

178,279,359 

33. 
 H
/W

 Kalam
bo 

 93,204,500  
98. 

 
H

/W
 

M
isungw

i 
28,434,252 

99. 
 

H
/W

 
Tandahim

ba 
29,984,551 

34. 
 H
/W

 Karatu 
 147,483,373  

100. 
 

H
/W

 
M

kalam
a 

67,263,800 
101. 

 
H

/Jiji Tanga 
96,365,113 

35. 
 H/W

 Kasulu 
 33,790,682  

102. 
 

H
/W

 M
kinga 

22,306,650 
103. 

 
H

/M
ji Tarim

e 
62,275,789 

36. 
 H
/M

ji Kasulu 
 59,955,449  

104. 
 

H
/W

 
M

kuranga 
25,934,757 

105. 
 

H
/M

ji 
Tundum

a 
113,090,052 

37. 
 H/M

ji Kibaha 
 14,470,891  

106. 
 

H
/W

 M
lele 

60,278,400 
107. 

 
H

/W
 Tunduru 

26,573,982 
38. 

 H/W
 Kibiti 

 83,002,215  
108. 

 
H

/W
 M

onduli 
150,363,998 

109. 
 

H
/M

 U
bungo 

67,901,508 

39. 
 H
/W

 Kibondo 
 7,372,470  

110. 
 

H
/W

 
M

orogoro 
117,750,036 

111. 
 

H
/W

 U
kerew

e 
84,447,271 

40. 
 H
/M

 
kigam

boni 
 186,373,672  

112. 
 

H
/W

 M
oshi 

36,059,272 
113. 

 
H

/W
 U

shetu 
74,225,607 

41. 
 H
/W

 Kigom
a 

 37,769,292  
114. 

 
H

/W
 

M
pim

bw
e 

1,195,492 
115. 

 
H

/W
 U

vinza 
17,052,000 

42. 
 H
/M

 
Kigom

a/U
jiji 

 33,676,669  
116. 

 
H

/W
 

M
pw

apw
a 

87,553,534 
 

Jum
la 

9,930,902,514 
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Kiambatisho 8-8: Mikopo isiyorejeshwa na vikundi vya wanawake 
na Vijana 

Na. Jina la Halmashauri 
Mkopo 

uliotolewa 
(SH.) 

Marejesho 
(SH.) 

Deni 
(SH.) 

1.  H/Jiji   Arusha 1,043,000,000 201,355,050 841,644,950 
2.  H/W   Arusha 617,250,000 217,253,829 399,996,171 
3.  H/W   Babati 113,025,011 63,876,400 49,148,611 
4.  H/Mji  Babati 349,910,000 159,217,800 190,692,200 
5.  H/W   Bagamoyo 312,978,448 191,730,500 121,247,948 
6.  H/W   Bahi 34,390,000 24,015,400 10,374,600 
7.  H/W   Buhigwe 41,449,271 15,598,650 25,850,621 
8.  H/W   Bukoba 21,450,000 5,975,000 15,475,000 
9.  H/W   Bukombe 9,800,000 3,933,000 5,867,000 
10.  H/W   Bumbuli 28,975,000 5,497,200 23,477,800 
11.  H/W   Bunda 179,980,000 69,560,800 110,419,200 
12.  H/Mji  Bunda 42,350,000 13,696,700 28,653,300 
13.  H/W   Busega 108,352,200 10,125,800 98,226,400 
14.  H/W   Busokelo 43,670,000 28,869,400 14,800,600 
15.  H/W   Butiama 40,800,000 21,839,000 18,961,000 
16.  H/W   Chalinze 224,950,330 118,644,800 106,305,530 
17.  H/W   Chamwino 12,500,000 4,560,000 7,940,000 
18.  H/W   Chemba 24,000,000 832,000 23,168,000 
19.  H/W   Chunya 695,370,423 296,686,875 398,683,548 
20.  H/W   Handeni 99,196,000 19,260,200 79,935,800 
21.  H/Mji  Handeni 27,700,000 3,582,750 24,117,250 
22.  H/W   Igunga 517,480,000 281,221,790 236,258,210 
23.  H/W   Ileje 40,569,000 16,964,500 23,604,500 
24.  H/W   Iramba 23,655,000 9,400,300 14,254,700 
25.  H/M   Iringa 273,607,000 148,035,750 125,571,250 
26.  H/Mji  Kahama 230,998,000 84,797,550 146,200,450 
27.  H/W   Kalambo 10,000,000 723,000 9,277,000 
28.  H/W   Kaliua 721,697,000 120,887,800 600,809,200 
29.  H/W   Karatu 337,015,000 136,904,150 200,110,850 
30.  H/W   Kibaha 394,185,000 232,620,900 161,564,100 
31.  H/W   Kigoma 110,845,000 62,430,000 48,415,000 
32.  H/W   Kilindi 85,150,000 46,302,140 38,847,860 
33.  H/W   Kilwa 890,400,390 146,677,600 743,722,790 
34.  H/M   Kinondoni 1,375,536,200 696,806,570 678,729,630 
35.  H/W   Kisarawe 117,924,400 66,775,000 51,149,400 
36.  H/W   Kishapu 24,820,000 12,580,250 12,239,750 
37.  H/W   Kiteto 76,200,000 36,379,000 39,821,000 
38.  H/Mji  Kondoa 54,000,000 2,671,000 51,329,000 
39.  H/W   Korogwe 47,000,000 24,958,375 22,041,625 
40.  H/Mji  Korogwe 135,349,500 68,335,700 67,013,800 
41.  H/W   Kwimba 88,755,560 38,317,250 50,438,310 
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Na. Jina la Halmashauri 
Mkopo 

uliotolewa 
(SH.) 

Marejesho 
(SH.) 

Deni 
(SH.) 

42.  H/W   Kyela 150,340,000 66,864,500 83,475,500 
43.  H/W   Kyerwa 40,125,000 15,756,000 24,369,000 
44.  H/W   Lindi 340,090,000 213,905,000 126,185,000 
45.  H/M   Lindi 224,060,000 108,423,000 115,637,000 
46.  H/W   Longido 195,550,000 66,414,000 129,136,000 
47.  H/W   Ludewa 67,100,000 47,700,800 19,399,200 
48.  H/W   Lushoto 80,000,000 9,134,800 70,865,200 
49.  H/W   Mafia 280,558,000 101,798,764 178,759,236 
50.  H/Mji  Makambako 190,300,000 73,199,000 117,101,000 
51.  H/W   Makete 30,000,000 23,092,000 6,908,000 
52.  H/W   Masasi 425,368,900 147,398,050 277,970,850 
53.  H/Mji  Masasi 91,300,000 73,903,400 17,396,600 
54.  H/W   Mbeya 407,262,700 210,420,600 196,842,100 
55.  H/W   Mbozi 134,400,000 31,098,200 103,301,800 
56.  H/W   Meru 241,800,000 95,532,700 146,267,300 
57.  H/W   Missenyi 44,485,100 22,784,000 21,701,100 
58.  H/W   Misungwi 116,600,000 8,167,400 108,432,600 
59.  H/W   Mkalama 15,000,000 850,000 14,150,000 
60.  H/W   Mkinga 119,134,438 61,065,608 58,068,830 
61.  H/W   Mkuranga 77,914,900 44,511,700 33,403,200 
62.  H/W   Monduli 658,615,870 162,483,600 496,132,270 
63.  H/W   Moshi 126,850,000 72,742,800 54,107,200 
64.  H/M   Moshi 117,600,000 60,517,000 57,083,000 
65.  H/W   Mpanda 256,265,250 145,747,375 110,517,875 
66.  H/M   Mpanda 271,740,000 204,299,500 67,440,500 
67.  H/W   Mpwapwa 49,500,000 21,342,500 28,157,500 
68.  H/W   Msalala 20,900,000 12,332,000 8,568,000 
69.  H/W   Mufindi 169,620,000 99,520,300 70,099,700 
70.  H/W   Muheza 205,048,500 54,426,433 150,622,067 
71.  H/W   Muleba 258,020,000 145,420,000 112,600,000 
72.  H/W   Mvomero 285,328,981 34,082,931 251,246,050 
73.  H/W   Mwanga 115,203,000 38,364,500 76,838,500 
74.  H/W   Nachingwea 337,689,100 133,868,050 203,821,050 
75.  H/W   Namtumbo 105,982,000 21,431,000 84,551,000 
76.  H/W   Nanyumbu 418,681,200 289,846,447 128,834,753 
77.  H/W   Newala 69,300,000 39,285,000 30,015,000 
78.  H/W   Ngara 85,550,000 23,204,000 62,346,000 
79.  H/W   Ngorongoro 549,590,000 87,983,457 461,606,543 
80.  H/W   Njombe 396,447,004 126,751,250 269,695,754 
81.  H/W   Nkasi 77,550,000 19,065,000 58,485,000 
82.  H/W   Nsimbo 355,270,000 175,277,466 179,992,534 
83.  H/W   Nyang’hwale 33,000,000 19,065,000 13,935,000 
84.  H/W   Nyasa 57,974,500 10,705,400 47,269,100 
85.  H/W   Nzega 91,015,000 43,209,500 47,805,500 
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Na. Jina la Halmashauri 
Mkopo 

uliotolewa 
(SH.) 

Marejesho 
(SH.) 

Deni 
(SH.) 

86.  H/Mji  Nzega 48,575,000 25,550,400 23,024,600 
87.  H/W   Pangani 79,500,000 37,903,650 41,596,350 
88.  H/W   Rombo 34,500,000 11,773,000 22,727,000 
89.  H/W   Ruangwa 304,426,000 172,230,400 132,195,600 
90.  H/W   Rufiji 42,500,000 28,787,500 13,712,500 
91.  H/W   Rungwe 389,109,500 103,072,400 286,037,100 
92.  H/W   Same 201,750,000 118,839,400 82,910,600 
93.  H/W   Serengeti 201,850,000 129,050,100 72,799,900 
94.  H/W   Shinyanga 68,428,000 29,207,000 39,221,000 
95.  H/M   Shinyanga 149,111,300 29,207,000 119,904,300 
96.  H/W   Siha 15,000,000 5,781,000 9,219,000 
97.  H/W   Simanjiro 126,060,000 68,812,000 57,248,000 
98.  H/M   Songea 386,880,000 223,354,668 163,525,332 
99.  H/W   Songwe 175,350,000 71,528,400 103,821,600 
100.  H/W   Sumbawanga 97,000,000 8,392,000 88,608,000 
101.  H/M   Sumbawanga 107,564,500 23,551,000 84,013,500 
102.  H/W   Tabora 270,950,000 103,167,500 167,782,500 
103.  H/M   Tabora 88,974,500 47,212,950 41,761,550 
104.  H/W   Tandahimba 528,988,800 152,674,660 376,314,140 
105.  H/Jiji   Tanga 221,601,620 155,572,875 66,028,745 
106.  H/Mji  Tunduma 334,185,572 92,387,133 241,798,439 
107.  H/W   Tunduru 206,553,100 80,058,000 126,495,100 
108.  H/M   Ubungo 538,850,000 424,982,821 113,867,179 
109.  H/W   Urambo 471,207,800 93,390,370 377,817,430 
110.  H/W   Ushetu 246,620,000 149,697,850 96,922,150 
111.  H/W   Wanging’ombe 137,500,000 130,015,000 7,485,000 
Jumla 23,483,448,868 9,689,088,887 13,794,359,981 
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Kiambatisho 8-9: Halmashauri ambazo hazikupeleka ruzuku ya 
fidia ya vyanzo vijijini 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 

 (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
 (Sh.) 

1.  H/W   Arusha 225,889,492 31.  H/W   Kwimba 8,750,000 
2.  H/W   Babati 1,162,000 32.  H/W   Kyerwa 11,194,000 
3.  H/W   Bariadi 13,248,000 33.  H/W   Lindi 18,223,200 

4.  H/Mji  
Bariadi 35,893,129 34.  H/W   Liwale 39,216,230 

5.  H/W   
Biharamulo 12,375,000 35.  H/W   Lushoto 15,081,143 

6.  H/W   
Buhigwe 14,962,200 36.  H/W   Magu 11,488,400 

7.  H/W   Bukoba 3,280,800 37.  H/W   Manyoni 22,614,152 

8.  H/W   
Bumbuli 44,512,000 38.  H/W   Masasi 14,709,200 

9.  H/W   Busega 45,603,400 39.  H/W   Maswa 13,534,400 

10.  H/W   
Butiama 7,720,542 40.  H/Mji  Mbulu 9,262,600 

11.  H/W   Chato 14,079,999 41.  H/W   Meatu 65,192,933 

12.  H/W   
Handeni 50,919,864 42.  H/W   Missenyi 23,674,236 

13.  H/Mji  
Handeni 5,764,000 43.  H/W   Misungwi 15,424,200 

14.  H/W   Itigi 5,737,600 44.  H/W   Mpwapwa 57,971,575 
15.  H/W   Itilima 12,881,000 45.  H/W   Msalala 3,732,897 

16.  H/W   
Kakonko 31,440,400 46.  H/W   Muheza 5,182,330 

17.  H/W   
Karagwe 39,512,800 47.  H/W   Muleba 3,757,833 

18.  H/W   Karatu 2,767,800 48.  H/Mji  Nanyamba 5,194,087 
19.  H/W   Kasulu 14,491,400 49.  H/W   Ngorongoro 91,848,342 

20.  H/Mji  Kibaha 6,402,600 50.  H/W   
Nyang’hwale 3,878,651 

21.  H/W   Kibiti 23,556,820 51.  H/W   Nyasa 11,292,600 

22.  H/W   
Kibondo 56,447,363 52.  H/W   Pangani 7,546,000 

23.  H/W   Kigoma 11,901,600 53.  H/W   Rorya 13,990,000 

24.  H/M   
Kigoma/Ujiji 6,857,400 54.  H/W   Rungwe 4,668,800 

25.  H/W   Kilindi 6,659,015 55.  H/W   Sengerema 4,383,781 

26.  H/W   
Kishapu 13,235,200 56.  H/W   Singida 6,253,000 

27.  H/W   Kiteto 13,715,600 57.  H/W   Songea 32,458,280 

28.  H/W   Kondoa 12,380,720 58.  H/W   
Tandahimba 20,550,217 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
 (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 

 (Sh.) 

29.  H/W   
Kongwa 49,615,000 59.  H/W   Uvinza 12,828,200 

30.  H/W   
Korogwe 12,608,200 Jumla 1,349,522,231 
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Kiambatisho 8-10: Madai yaliyokataliwa na NHIF 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
 (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 

 (Sh.) 
1.  H/Jiji  Arusha 54,564,000 28.  H/W   Meru 12,291,500 

2.  H/W   Arusha 4,259,510 29.  H/W   
Misungwi 24,735,496 

3.  H/Mji  Babati 30,746,020 30.  H/W   Mkinga 43,021,979 
4.  H/W   Bumbuli 14,265,205 31.  H/W   Moshi 12,968,955 
5.  H/W   Bunda 4,198,155 32.  H/M   Moshi 23,365,818 
6.  H/W   Busokelo 7,229,510 33.  H/M   Mpanda 6,655,050 

7.  H/W   Chunya 95,695,816 34.  H/W   
Mpimbwe 2,594,935 

8.  H/W   Hai 32,912,547 35.  H/W   
Muheza 8,844,925 

9.  H/W   Hanang’ 7,511,680 36.  H/W   
Musoma 3,928,660 

10.  H/W   Handeni 54,245,707 37.  H/W   
Mwanga 11,314,526 

11.  H/Mji  Handeni 20,532,925 38.  H/Jiji   
Mwanza 92,748,301 

12.  H/W   Iramba 8,123,105 39.  H/Mji  
Newala 10,614,830 

13.  H/M   Iringa 46,495,761 40.  H/W   Nzega 18,916,795 

14.  H/W   Itigi 1,313,015 41.  H/W   
Pangani 44,319,066 

15.  H/W   Karatu 9,163,595 42.  H/W   Rombo 20,182,846 

16.  H/W   Kilindi 9,954,863 43.  H/W   
Ruangwa 72,602,148 

17.  H/W   Kilwa 83,558,086 44.  H/W   
Rungwe 118,836,560 

18.  H/Mji  Kondoa 30,057,460 45.  H/W   Same 45,728,008 
19.  H/W   Kwimba 17,331,161 46.  H/W   Siha 4,924,243 
20.  H/W   Kyela 104,568,147 47.  H/W   Singida 3,165,153 
21.  H/W   Lindi 12,934,626 48.  H/M   Songea 4,766,550 
22.  H/W   Liwale 71,165,000 49.  H/W   Tarime 13,070,605 

23.  H/W   Lushoto 31,033,485 50.  H/Mji  
Tarime 28,602,010 

24.  H/W   Magu 103,937,180 51.  H/W   
Ukerewe 298,966,735 

25.  H/W   Mbarali 116,483,701 52.  H/W   
Urambo 16,391,190 

26.  H/Jiji   Mbeya 65,063,348 
Jumla 2,022,980,474 

27.  H/W   Mbeya 42,079,982 
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Kiambatisho 8-11: Fedha za ruzuku ya maendeleo zilizotolewa 
pungufu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichohitajika 

(SH.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(SH.) 

Upungufu 
(SH.) 

i) Pesa za gharama ya uendeshaji zilizotumwa Pungufu shule za Msingi 
1.  H/Mji Babati 251,250,804 103,008,814 148,241,990 
2.  H/W  Busokelo 336,044,000 311,147,588 24,896,412 
3.  H/Mji Geita 401,286,000 326,456,002 74,829,998 
4.  H/W  Handeni 465,150,000 381,799,993 83,350,007 
5.  H/W  Karatu 316,710,000 263,322,773 53,387,227 
6.  H/W  Kiteto 637,704,108 389,744,564 247,959,544 
7.  H/W  Kwimba 685,368,000 561,042,687 124,325,313 
8.  H/W  Kyela 335,105,920 276,478,198 58,627,722 
9.  H/W  Magu 595,938,000 487,722,312 108,215,688 
10.  H/Jiji  Mbeya 635,000,000 470,746,733 164,253,267 
11.  H/W  Mbulu 269,532,000 219,847,084.01 49,684,916 
12.  H/W  Mlele 77,641,960 64,337,500 13,304,460 
13.  H/W  Mpimbwe 172,968,000 141,872,498 31,095,502 
14.  H/W  Muheza 298,746,000 247,827,961.00 50,918,039 
15.  H/W  Pangani 28,626,535 25,119,182 3,507,353 
Jumla ndogo 5,507,071,327 4,270,473,889 1,236,597,438 
ii) Pesa za gharama ya uendeshaji zilizotumwa Pungufu shule za Sekondari 
1.  H/Mji Babati 34,412,610 32,015,668 2,396,942 
2.  H/W  Bumbuli 144,172,430 128,381,739 15,790,691 
3.  H/W  Busokelo 1,405,125,000 1,229,675,284 175,449,716 
4.  H/W  Chunya 148,217,500 127,028,901 21,188,599 
5.  H/Mji Geita 136,812,500 128,191,796 8,620,704 
6.  H/W  Handeni 102,143,092 90,833,176.92 11,309,915 
7.  H/W  Kakonko 120,900,000 43,447,706 77,452,294 
8.  H/W  Karatu 134,725,000 116,314,579 18,410,421 
9.  H/W  Kasulu 565,814,997 424,529,496 141,285,501 
10.  H/M  

Kigoma/Ujiji 
461,820,000 290,995,805 170,824,195 

11.  H/W  Kiteto 78,075,251 67,455,427 10,619,824 
12.  H/W  Kondoa 371,917,500 313,698,599 58,218,901 
13.  H/Mji Korogwe 142,562,020.00 121,422,559.00 21,139,461 
14.  H/W  Kwimba 340,850,000 179,775,296 161,074,704 
15.  H/W  Magu 195,212,500 176,455,756.64 18,756,743 
16.  H/W  Mbarali 410,585,952 350,584,731 60,001,221 
17.  H/Jiji  Mbeya 446,500,000 388,302,635 58,197,365 
18.  H/W  Mbeya 183,425,000 137,681,386 45,743,614 
19.  H/W  Mbulu 71,812,500 63,367,690.00 8,444,810 
20.  H/W  Mkuranga 419,985,000 154,288,924 265,696,076 
21.  H/W  Muheza 109,047,384 89,625,510 19,421,874 
22.  H/Mji Nzega 60,156,250 34,619,666 25,536,584 
23.  H/W  Pangani 32,855,500.00 27,969,169 4,886,331 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichohitajika 

(SH.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(SH.) 

Upungufu 
(SH.) 

24.  H/W  Songea 21,169,859 14,700,135 6,469,724 
25.  H/Mji Tunduma 323,307,500 236,165,999 87,141,501 
26.  H/W  Urambo 138,175,004 67,451,028 70,723,976 
27.  H/W  Uvinza 192,900,000 92,171,489 100,728,511 
Jumla ndogo 6,792,680,349 5,127,150,150.56 1,665,530,198 
Jumla Kuu 12,299,751,676 9,397,624,040 2,902,127,636 
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Kimbatisho 8-12: Mapungufu kwenye utekelezaji wa mfuko wa afya 
ya Jamii (Mfuko Wa Afya Ya Jamii) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichohitajika 

(Sh.) 
Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi 
kilichohitajika 

(Sh.) 
a) Halmashauri ruzuku linganifu (matching grants)  lakini haikutolewa na NHIF 
1.  H/W  Arusha 82,390,000 23.  H/W   

Mkuranga 
13,050,000 

2.  H/W  Babati 21,232,991 24.  H/W   Nzega 7,170,000 
3.  H/W  

Biharamulo 
82,137,423 25.  H/Mji  Nzega 7,870,000 

4.  H/Mji Geita 9,425,433 26.  H/W   Pangani 20,220,000 
5.  H/W  

Handeni 
318,050,000 27.  H/W   Sikonge 28,586,000 

6.  H/W  Igunga 77,949,886 28.  H/W   Singida 112,210,000 
7.  H/W  Iramba 343,320,000 29.  H/W   Tunduru 211,500,000 
8.  H/M  Iringa 120,290,000 30.  H/W   Urambo 31,710,000 
9.  H/W  Itigi 100,211,544 31.  H/W   Uvinza 141,066,635 
10.  H/W  

Kakonko 
69,640,000 Jumla 2,465,954,512 

11.  H/W  Karatu 29,310,000 b) Halmashauri hizo hazikuomba 
ruzuku linganifu (matching grants) 

12.  H/W  Kasulu 141,066,635 1.  H/Jiji   
Arusha 

18,906,000 

13.  H/M  
Kigoma/Ujiji 

9,522,000 2.  H/W   
Chunya 

210,010,000 

14.  H/W  Kilolo 133,660,000 3.  H/W   Kilindi 20,060,000 
15.  H/W  

Kisarawe 
32,900,000 4.  H/W   Kilolo 81,871,000 

16.  H/W  
Kishapu 

92,950,500 5.  H/W   
Liwale 

215,608,000 

17.  H/W  
Madaba 

33,130,000 6.  H/Jiji   
Mbeya 

30,070,000 

18.  H/W  Mafia 9,309,000 7.  H/W   Mbeya 113,220,000 
19.  H/W  

Manyoni 
33,512,465 8.  H/W   

Rungwe 
29,177,000 

20.  H/W  
Mbarali 

94,290,000 

Jumla 718,922,000 21.  H/W  Meru 7,750,000 
22.  H/W  

Mkalama 
50,524,000 
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199 
28 
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4 

1272 
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692 
27627 

24813 
2814 

1011 
25 
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H
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   Arusha 
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0 
0 

1038 
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0 

0 
0 

1047 
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206 

69 
61 

52 
9 

0 
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0 
11537 

10776 
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359 
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260 
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362 
264 

82 
69 

13 
1121 

360 
761 

24628 
17334 

7294 
983 

87 
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H
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   Kakonko 
122 

121 
1 

0 
0 

0 
232 

166 
66 

4836 
3248 

1588 
152 

48 
104 

H
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   Kibaha 
134 

107 
27 

0 
0 

0 
230 

166 
64 

5226 
4950 

276 
270 

55 
215 

H
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   Kilindi 
250 

189 
61 

66 
7 

59 
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233 
137 

8183 
5065 

3118 
310 

56 
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   Kyela 
352 

342 
10 
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213 
136 
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1137 
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0 
0 

1660 
1222 

438 
0 

0 
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0 
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47 

36 
2779 

2234 
545 

105 
29 

76 
H

/W
   M

ufindi 
0 

0 
0 

99 
60 

39 
0 

0 
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0 
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0 
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0 
0 

0 

H
/W

 U
langa 

197 
179 

18 
54 
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37 
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65 
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Kiambatisho 9-1: Manunuzi ya bidhaa, ushauri na huduma 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Matumizi halisi 
miradi ya 

maendeleo 
(taarifa ya 

matumizi ya 
miradi na ufadhili 

wake) (Sh.) 

Manunuzi ya 
bidhaa na 

huduma (taarifa 
ya mapato na 

matumizi) 
(Sh.) 

Gharama ya 
matengenezo 

(taarifa ya mapato 
na matumizi) 

(Sh.) 

Jumla ya Manunuzi 
kwa mwaka 

(Sh.) 

1.  H/W Bariadi 2,697,396,000 2,348,592,000 57,008,000 5,102,996,000 
2.  H/Mji Bariadi 5,481,710,000 2,960,249,000 91,296,000 8,533,255,000 
3.  H/W Buchosa 5,130,602,000 4,413,301,000 412,691,000 9,956,594,000 
4.  H/W Busega 2,693,730,000 145,058,000 251,198,000 3,089,986,000 
5.  H/W Busokelo 5,103,119,006 463,503,308 193,960,317 5,760,582,631 
6.  H/W Chunya 1,766,606,812 1,335,842,920 304,792,238 3,407,241,970 
7.  H/W Ileje 2,667,295,938 883,341,736 97,758,672 3,648,396,346 
8.  H/M Ilemela 5,262,909,538 6,331,225,891 2,754,128,629 14,348,264,057 
9.  H/W Iringa 3,828,765,805 4,491,958,166 235,963,248 8,556,687,219 
10.  H/M Iringa 4,338,684,415 4,299,345,771 1,251,473,304 9,889,503,490 
11.  H/W Itilima 4,279,742,230 4,403,374,559 444,431,668 9,127,548,457 
12.  H/W Kalambo 5,053,850,000 3,840,768,000 486,074,000 9,380,692,000 
13.  H/W Kilolo 1,757,777,802 4,760,491,916 1,944,006,220 8,462,275,938 
14.  H/W Kwimba 2,026,217,572 5,571,308,380 1,670,351,094 9,267,877,045 
15.  H/W Kyela 1,383,054,488 1,332,467,262 547,172,010 3,262,693,760 
16.  H/W Ludewa 2,155,209,874 2,484,742,614 356,283,678 4,996,236,166 
17.  H/W Madaba 2,069,887,848 621,909,900 628,117,273 3,319,915,021 
18.  H/Mji Mafinga 1,792,614,823 1,375,490,882 271,027,780 3,439,133,485 
19.  H/W Magu 2,447,735,290 4,820,329,870 1,105,989,425 8,374,054,585 
20.  H/Mji Makambako 4,680,089,001 1,719,335,035 360,294,469 6,759,718,505 
21.  H/W Makete 2,393,205,153 3,209,875,412 359,524,462 5,962,605,027 
22.  H/W Maswa 5,389,511,099 4,337,736,773 395,412,637 10,122,660,509 
23.  H/W Mbarali 3,295,067,405 3,305,497,616 316,091,375 6,916,656,396 
24.  H/Jiji Mbeya 2,933,120,118 4,616,266,159 5,585,094,387 13,134,480,664 
25.  H/W Mbeya 4,999,669,392 1,541,611,381 866,625,727 7,407,906,500 
26.  H/W Mbinga 1,998,390,972 2,734,433,086 349,762,571 5,082,586,630 
27.  H/Mji Mbinga 2,205,884,553 1,835,265,827 297,563,659 4,338,714,041 
28.  H/W Mbozi 5,437,790,147 3,367,047,031 646,531,655 9,451,368,833 
29.  H/W Meatu 1,103,586,870 2,778,361,299 681,060,120 4,563,008,289 
30.  H/W Misungwi 2,729,458,997 5,457,892,636 678,592,234 8,865,943,867 
31.  H/W Mlele 1,755,736,000 1,469,727,000 177,910,000 3,403,373,000 
32.  H/W Momba 1,256,805,732 1,382,945,293 226,757,805 2,866,508,830 
33.  H/W Mpanda 4,945,927,244 3,404,892,472 610,221,461 8,961,041,178 
34.  H/M Mpanda 6,274,084,829 2,351,593,238 1,358,814,367 9,984,492,435 
35.  H/W Mpimbwe 4,403,511,529 2,262,341,840 939,143,954 7,604,997,323 
36.  H/W Mufindi 3,984,676,234 2,623,566,768 306,890,313 6,915,133,315 
37.  H/Jiji Mwanza 12,071,941,197 10,659,309,817 1,681,641,031 24,412,892,045 
38.  H/W Namtumbo 6,291,702,306 1,153,737,684 559,045,456 8,004,485,446 
39.  H/W Njombe 1,203,669,802 1,514,162,497 444,585,123 3,162,417,422 
40.  H/Mji Njombe 5,052,558,119 2,215,836,824 603,934,067 7,872,329,010 
41.  H/W Nkasi 4,296,915,820 4,083,248,000 1,415,929,000 9,796,092,820 
42.  H/W Nsimbo 1,578,623,485 3,599,578,802 615,880,031 5,794,082,318 
43.  H/W Nyasa 4,484,349,160 1,782,730,642 135,069,572 6,402,149,374 
44.  H/W Rungwe 7,782,476,947 6,155,189,895 551,014,660 14,488,681,502 
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45.  H/W Sengerema 1,446,129,322 5,967,293,683 892,898,415 8,306,321,421 
46.  H/W Songea 3,678,321,013 723,615,105 332,657,594 4,734,593,713 
47.  H/M Songea 12,543,437,957 1,660,055,748 248,294,212 14,451,787,918 
48.  H/W Songwe 3,901,355,208 844,976,651 507,844,573 5,254,176,432 
49.  H/W Sumbawanga 3,416,199,777 4,036,205,046 581,886,637 8,034,291,462 
50.  H/M Sumbawanga 7,928,093,521 3,541,580,738 1,323,426,391 12,793,100,650 
51.  H/Mji Tunduma 4,822,388,511 1,883,410,595 620,770,102 7,326,569,208 
52.  H/W Tunduru 2,575,039,170 1,864,749,453 49,299,771 4,489,088,395 
53.  H/W Ukerewe 2,242,641,946 4,110,205,997 546,718,335 6,899,566,279 
54.  H/W Wanging'ombe 5,153,390,294 2,486,709,253 562,022,514 8,202,122,061 
55.  H/W Singida 4,431,096,000 1,571,774,000 272,629,000 6,275,499,000 
56.  H/W Ikungi 2,570,846,000 4,270,089,000 98,529,000 6,939,464,000 
57.  H/M Singida 677,718,140 2,968,056,585 470,637,818 4,116,412,543 
58.  H/W Kakonko 2,907,156,000 737,606,000 81,016,000 3,725,778,000 
59.  H/W Nzega 2,340,786,231 2,767,849,573 205,251,958 5,313,887,762 
60.  H/W Igunga 1,662,016,193 2,401,215,006 463,042,615 4,526,273,814 

61.  
H/M Mtwara 
Mikindani 

8,880,625,394 4,990,112,585 912,091,000 14,782,828,979 

62.  H/W Mtwara 4,459,422,445 184,541,740 108,171,068 4,752,135,254 
63.  H/W Masasi 6,618,146,356 3,777,807,584 133,361,555 10,529,315,496 
64.  H/Mji Masasi  1,717,454,126 19,600,020 1,737,054,146 
65.  H/W Newala 2,985,191,701 953,807,702 111,112,230 4,050,111,634 
66.  H/Mji Newala 2,787,484,170 953,835,520 230,114,158 3,971,433,849 
67.  H/W Nanyumbu 2,058,242,838 3,652,950,077 93,342,304 5,804,535,220 
68.  H/W Tandahimba 1,950,289,495 4,990,112,585 912,091,000 7,852,493,080 
69.  H/Mji Nanyamba 3,270,787,660 991,133,000 92,300,000 4,354,220,660 
70.  H/M Morogoro 15,307,054,174 2,947,370,307 1,337,085,421 19,591,509,902 
71.  H/W Morogoro 3,667,229,031 1,190,574,484 278,870,741 5,136,674,256 
72.  H/W Malinyi 3,894,636,000 1,715,696,910 67,283,730 5,677,616,640 
73.  H/W Kilombero 3,893,165,588 4,740,039,150 231,156,119 8,864,360,857 
74.  H/W Ulanga 3,117,692,189 2,812,414,000 382,278,000 6,312,384,189 
75.  H/W Mvomero 4,097,835,369 1,601,219,971 1,016,042,438 6,715,097,778 
76.  H/Mji Ifakara 771,706,846 1,290,248,314 354,590,700 2,416,545,861 
77.  H/W Kilosa 971,556,719 5,979,308,962 1,057,377,537 8,008,243,218 
78.  H/W Gairo 1,930,577,622 2,301,593,486 1,867,111,318 6,099,282,428 
79.  H/W Kasulu 3,984,727,000 5,233,539,000 1,395,814,000 10,614,080,000 
80.  H/Jiji Arusha 14,148,252,000 6,009,185,000 1,556,604,000 21,714,041,000 
81.  H/W Arusha 3,032,152,006 6,145,485,844 483,830,096 9,661,467,946 
82.  H/W Monduli 2,355,218,459 6,873,711,547 747,712,774 9,976,642,780 
83.  H/W Ngorongoro 4,369,134,466 5,972,034,287 571,003,259 10,912,172,012 
84.  H/W Meru 1,354,008,540 3,266,151,721 362,826,319 4,982,986,580 
85.  H/W Karatu 2,680,585,605 1,435,391,286 2,050,873,747 6,166,850,638 
86.  H/W Longido 4,396,782,000 7,099,806,000 238,470,000 11,735,058,000 
87.  H/Mji Babati 5,070,155,008 2,832,773,530 56,752,919 7,959,681,457 
88.  H/W Babati 2,221,755,000 5,465,476,000 709,281,000 8,396,512,000 
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89.  H/W Hanang' 2,733,442,012 4,377,781,753 727,757,597 7,838,981,362 
90.  H/W Kiteto 1,504,996,999 2,979,333,827 565,161,717 11,049,492,543 
91.  H/Mji Mbulu 1,732,190,000 1,635,901,000 76,079,000 3,444,170,000 
92.  H/W Mbulu 3,272,335,000 1,945,563,000 953,626,000 6,171,524,000 
93.  H/W Simanjiro 3,222,161,103 2,050,441,000 365,295,000 5,637,897,103 
94.  H/W Bunda 2,288,198,000 802,300,000 196,264,000 3,286,762,000 
95.  H/M Ubungo 11,160,612,082 8,921,096,456 411,145,404 20,492,853,942 
96.  H/M Kinondoni 14,431,813,969 7,775,621,865 6,542,764,016 28,750,199,850 
97.  H/M Temeke 62,012,357,005 16,653,487,273 851,828,203 79,517,672,481 
98.  H/M Kigamboni 5,482,175,500 4,728,597,517 3,053,353,662 13,264,126,679 
99.  H/M Ilala 21,557,696,180 15,514,225,970 31,696,574,480 68,768,496,630 
100.  H/Jiji Dar es salaam 19,505,494,541 3,994,798,000 710,529,000 24,210,821,541 
101.  H/M Lindi 3,414,066,621 1,948,339,488 99,045,938 5,461,452,048 
102.  H/W Nachingwea 3,414,066,621 1,372,918,471 3,231,033,965 8,018,019,058 
103.  H/W Ruangwa 7,445,171,668 4,449,629,883 543,980,795 12,438,782,346 
104.  H/W Kilwa 2,113,256,251 3,092,058,737 1,141,957,977 6,347,272,965 
105.  H/W Lindi 2,097,337,000 3,803,831,000 185,923,000 6,087,091,000 
106.  H/W Liwale 1,394,818,545 2,116,805,283 603,879,064 4,115,502,892 
107.  H/W Kisarawe 3,622,021,452 4,663,112,026 253,940,099 8,539,073,577 
108.  H/W Mkuranga 2,544,372,168 2,111,319,558 853,743,006 5,509,434,732 
109.  H/W Kibiti 4,637,294,280 626,899,000 143,484,000 5,407,677,280 
110.  H/W Rufiji 1,577,463,000 1,402,251,000 560,697,000 3,540,411,000 
111.  H/W Chalinze 2,784,781,936 3,652,444,490 156,270,336 6,593,496,763 
112.  H/W Kibaha 3,870,037,433 1,489,603,203 127,403,979 5,487,044,615 
113.  H/Mji Kibaha 7,854,697,750 1,153,656,251 846,705,963 9,855,059,964 
114.  H/W Mafia 3,015,124,000 945,264,000 415,602,000 4,375,990,000 
115.  H/W Bagamoyo 156,038,580 1,074,937,374 325,650,594 1,556,626,548 
116.  H/M Tabora 10,256,793,355 1,753,008,103 183,984,945 12,193,786,403 
117.  H/M Kigoma Ujiji 5,460,278,851 1,629,037,635 52,123,887 7,141,440,373 
118.  H/W Muleba 1,954,775,566 3,467,561,941 415,618,644 5,837,956,151 
119.  H/W Kondoa 2,866,065,803 3,387,546,546 55,082,314 6,308,694,663 
120.  H/Mji Kondoa 4,343,343,922 1,016,609,359 18,036,232 5,377,989,513 
121.  H/W Mpwapwa 3,298,207,041 1,943,401,939 270,110,956 5,511,719,936 
122.  H/W Bumbili 1,182,901,411 1,530,200,423 88,519,620 2,801,621,454 
123.  H/Mji Handeni 1,734,554,837 1,881,499,470 60,488,508 3,676,542,815 
124.  H/W Mkinga 2,428,464,499 2,050,387,738 262,421,095 4,741,273,332 
125.  H/W Korogwe 1,797,711,333 3,632,643,872 713,745,849 6,144,101,055 
126.  H/W Kilindi 4,371,035,454 2,228,795,775 1,136,777,169 7,736,608,397 
127.  H/Mji Korogwe 1,941,703,245 2,120,919,370 2,000,758,172 6,063,380,788 
128.  H/W Pangani 1,996,189,704 1,364,248,463 380,113,715 3,740,551,882 
129.  H/Jiji Tanga 13,080,957,172 9,223,850,875 2,278,635,340 24,583,443,387 
130.  H/W Handeni 1,101,667,866 2,267,241,703 914,802,344 4,283,711,913 
131.  H/W Muheza 2,047,131,333 3,108,060,279 532,622,276 5,687,813,887 
132.  H/W Lushoto 3,019,744,841 3,712,011,900 451,837,487 7,183,594,228 
133.  H/W Kigoma 1,740,298,535 1,939,315,872 192,663,025 3,872,277,432 
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134.  H/W Kaliua 2,129,139,563 3,347,611,703 571,197,190 6,047,948,456 
135.  H/W Urambo 1,152,556,121 5,157,802,763 132,132,153 6,442,491,037 
136.  H/W Manyoni 2,115,654,605 1,690,905,392 321,271,618 4,127,831,615 
137.  H/W Sikonge 3,522,959,490 3,972,758,042 366,320,544 7,862,038,076 
138.  H/W Chamwino 3,460,846,370 3,922,589,986 350,033,725 7,733,470,081 
139.  H/W Tabora 8,511,799,000 2,376,522,000 92,020,000 10,980,341,000 
140.  H/W Bahi 3,175,657,704 2,157,987,989 507,713,639 5,841,359,332 
141.  H/W Chemba 2,764,335,000 3,311,513,000 197,530,000 6,273,378,000 
142.  H/W Uvinza 3,677,248,000 1,816,265,000 114,436,000 5,607,949,000 
143.  H/Mji Kasulu 4,813,156,352 2,257,588,933 535,430,571 7,606,175,856 
144.  H/W Buhigwe 4,571,552,000 2,406,262,000 266,162,000 7,243,976,000 
145.  H/W karagwe 3,916,017,280 1,810,996,000 233,907,000 5,960,920,280 
146.  H/M Bukoba 1,136,328,810 1,840,332,865 408,119,096 3,384,780,771 
147.  H/W Ngara 663,534,656 7,718,456,567 491,663,303 8,873,654,526 
148.  H/W Moshi 5,267,460,983 3,612,155,286 2,411,141,790 11,290,758,058 
149.  H/M Moshi 563,731,916 5,179,990,194 230,745,906 5,974,468,016 
150.  H/W Hai 2,474,480,972 1,954,515,000 1,507,620,000 5,936,615,972 
151.  H/W Siha 1,293,794,855 1,237,797,138 4,979,348,443 7,510,940,436 
152.  H/W Mwanga 3,280,300,119 3,719,337,437 1,387,613,044 8,387,250,600 
153.  H/W Same 3,684,138,767 4,521,204,561 96,953,653 8,302,296,981 
154.  H/W Rombo 2,204,871,085 1,437,424,882 1,259,290,000 4,901,585,967 
155.  H/W Missenyi 2,038,687,422 1,115,925,427 232,985,680 3,387,598,529 
156.  H/W Chato 7,895,808,114 3,904,804,250 897,465,748 12,698,078,112 
157.  H/W bukombe 8,226,808,912 3,904,804,250 14,982,226 12,146,595,388 
158.  H/W Kyerwa 3,601,312,506 2,467,341,301 80,418,534 6,149,072,341 
159.  H/W Butiama 2,563,145,007 1,862,302,974 155,571,652 4,581,019,633 
160.  H/Mji Nzega 2,788,115,942 1,316,819,703 81,354,051 4,186,289,696 
161.  H/W Kongwa 6,647,052,754 4,273,696,432 177,994,745 11,098,743,931 
162.  H/W Iramba 5,648,074,647 2,439,895,284 82,103,238 8,170,073,169 
163.  H/W Itigi 3,001,560,000 2,513,400,000 340,695,000 5,855,655,000 
164.  H/W Kibondo 2,033,602,246 2,931,573,000 811,862,000 5,777,037,246 
165.  H/W Mkalama 3,339,631,000 1,497,642,000 145,085,000 4,982,358,000 
166.  H/Mji Kahama 4,941,994,062 2,282,477,802 1,347,975,374 8,572,447,238 
167.  H/W Mbogwe 2,088,950,000 1,514,693 43,986,000 2,134,450,693 
168.  H/Mji Geita 14,020,420,382 2,090,311,628 429,617,973 16,540,349,983 
169.  H/W Geita 4,095,688,000 4,024,850,000 226,626,000 8,347,164,000 
170.  H/M Shinyanga 7,453,574,476 2,692,018,449 133,626,104 10,279,219,029 
171.  H/W Rorya 2,898,312,802 2,650,164,142 222,277,427 5,770,754,371 
172.  H/M Musoma 5,110,046,369 1,099,260,631 190,184,585 6,399,491,585 
173.  H/W Tarime 1,382,433,037 1,756,387,688 938,924,614 4,077,745,339 
174.  H/W Musoma 3,291,530,136 1,799,194,161 57,362,431 5,148,086,728 
175.  H/Mji Tarime 1,596,435,336 2,470,718,754 4,717,740 4,071,871,830 
176.  H/W Serengeti 2,045,920,040 5,156,370,000 535,509,000 7,737,799,040 
177.  H/Mji Bunda 1,675,350,938 893,547,537 135,615,740 2,704,514,215 
178.  H/W Bukoba 3,228,724,834 2,539,005,099 121,276,702 5,889,006,635 
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179.  H/W Ushetu 5,090,454,223 3,255,916,406 297,680,386 8,644,051,015 
180.  H/W Msalala 1,701,244,798 2,857,743,990 719,616,174 5,278,604,962 
181.  H/W Kishapu 2,714,508,329 4,574,729,209 453,318,012 7,742,555,550 
182.  H/Jiji Dodoma 47,785,291,325 41,692,516,808 2,847,416,267 92325224400 
183.  H/W Nyang’hwale 5,101,302,000 1,706,038,000 39,322,000 6,846,662,000 
184.  H/W Biharamulo 1,501,188,144 2,900,974,609 183,145,838 4,585,308,591 
185.  H/W Shinyanga 3,502,954,542 2,088,459,666 3,087,348,965 8,678,763,173 

 Jumla 842,208,408,948 611,153,630,680 161,045,937,345 1,614,407,976,973 
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Kiambatisho 9-2: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 
hazikufuata sheria ya manunuzi ya mwaka 2011 
Na` Halmashauri zilizingatia 

sheria ya manunuzi ya 
umma 

Na Halmashauri ambazo 
hazikuzingatia sheria 

ya manunuzi 
1.  H/Jiji Arusha 1.  H/W Chalinze 
2.  H/W Arusha 2.  H/W Kibaha 
3.  H/W Karatu 3.  H/Mji Kibaha 
4.  H/W Longido 4.  District Kibiti 
5.  H/W Meru 5.  H/W Kisarawe 
6.  H/W Monduli 6.  H/W Mafia 
7.  H/W Ngorongoro 7.  H/W Mkuranga 
8.  H/W Bagamoyo 8.  H/W Rufiji 
9.  H/W Bahi 9.  H/Jiji Dar ES salaam 
10.  H/W Chemba 10.  H/M Ilala 
11.  H/W Kongwa 11.  H/M kigamboni 
12.  H/W Mpwapwa 12.  H/M Kinondoni 
13.  H/W Geita 13.  H/M Temeke 
14.  H/W Nyang’hwale 14.  H/M Ubungo 
15.  H/W Iringa 15.  H/W Chamwino 
16.  H/M Iringa 16.  H/Jiji Dodoma 
17.  H/W Kilolo 17.  H/W Kondoa 
18.  H/W Mufindi 18.  H/Mji Kondoa 
19.  H/W Bukoba 19.  H/W Bukombe 
20.  H/M Bukoba 20.  H/W Chato 
21.  H/W Karagwe 21.  H/Mji Geita 
22.  H/W Missenyi 22.  H/W Mbogwe 
23.  H/W Muleba 23.  H/Mji Mafinga 
24.  H/W Ngara 24.  H/W Biharamulo 
25.  H/W Mlele 25.  H/W Kyerwa 
26.  H/W Mpanda 26.  H/W Nsimbo 
27.  H/M Mpanda 27.  H/W Buhigwe 
28.  H/W Mpimbwe 28.  H/Mji Kasulu 
29.  H/W Kakonko 29.  H/W Kigoma 
30.  H/W Kasulu 30.  H/M Kigoma/Ujiji 
31.  H/W Kibondo 31.  H/W Kilwa 
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Na` Halmashauri zilizingatia 
sheria ya manunuzi ya 
umma 

Na Halmashauri ambazo 
hazikuzingatia sheria 

ya manunuzi 
32.  H/W Uvinza 32.  H/W Lindi 
33.  H/W Hai 33.  H/M Lindi 
34.  H/W Moshi 34.  H/W Nachingwea 
35.  H/M Moshi 35.  H/W Ruangwa 
36.  H/W Mwanga 36.  H/Mji Bunda 
37.  H/W Rombo 37.  H/W Butiama 
38.  H/W Same 38.  H/Mji Tarime 
39.  H/W Siha 39.  H/W Gairo 
40.  H/W Liwale 40.  H/Mji Ifakara 
41.  H/W Babati 41.  H/W Kilombero 
42.  H/Mji Babati 42.  H/W Kilosa 
43.  H/W Hanang’ 43.  H/W Malinyi 
44.  H/W Kiteto 44.  H/W Morogoro 
45.  H/W Mbulu 45.  H/M Morogoro 
46.  H/Mji Mbulu 46.  H/W Mvomero 
47.  H/W Simanjiro 47.  H/W Ulanga 
48.  H/W Bunda 48.  H/W Masasi 
49.  H/W Musoma 49.  H/Mji Masasi 
50.  H/M Musoma 50.  H/W Mtwara 
51.  H/W Rorya 51.  H/M Mtwara 
52.  H/W Serengeti 52.  H/Mji Nanyamba 
53.  H/W Tarime 53.  H/W Nanyumbu 
54.  H/W Busokelo 54.  H/W Newala 
55.  H/W Chunya 55.  H/Mji Newala 
56.  H/W Kyela 56.  H/W Tandahimba 
57.  H/W Mbarali 57.  H/Jiji Mwanza 
58.  H/Jiji Mbeya 58.  H/W Ludewa 
59.  H/W Mbeya 59.  H/Mji Makambako 
60.  H/W Rungwe 60.  H/W Njombe 
61.  H/W Buchosa 61.  H/W Nkasi 
62.  H/M Ilemela 62.  H/M Sumbawanga 
63.  H/W Kwimba 63.  H/W Songea 
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Na` Halmashauri zilizingatia 
sheria ya manunuzi ya 
umma 

Na Halmashauri ambazo 
hazikuzingatia sheria 

ya manunuzi 
64.  H/W Magu 64.  H/Mji Kahama 
65.  H/W Misungwi 65.  H/W Msalala 
66.  H/W Sengerema 66.  H/M Singida 
67.  H/W Ukerewe 67.  H/W Ileje 
68.  H/W Makete 68.  H/W Songwe 
69.  H/Mji Njombe 69.  H/Mji Nzega 
70.  H/W Wanging’ombe 70.  H/M Tabora 
71.  H/W Kalambo   
72.  H/W Sumbawanga   
73.  H/W Madaba   
74.  H/W Mbinga   
75.  H/Mji Mbinga   
76.  H/W Namtumbo   
77.  H/W Nyasa   
78.  H/M Songea   
79.  H/W Tunduru   
80.  H/W Kishapu   
81.  H/W Shinyanga   
82.  H/M Shinyanga   
83.  H/W Ushetu   
84.  H/W Bariadi   
85.  H/Mji Bariadi   
86.  H/W Busega   
87.  H/W Itilima   
88.  H/W Maswa   
89.  H/W Meatu   
90.  H/W Ikungi   
91.  H/W Iramba   
92.  H/W Itigi   
93.  H/W Manyoni   
94.  H/W Mkalama   
95.  H/W Singida   
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Na` Halmashauri zilizingatia 
sheria ya manunuzi ya 
umma 

Na Halmashauri ambazo 
hazikuzingatia sheria 

ya manunuzi 
96.  H/W Mbozi   
97.  H/W Momba   
98.  H/Mji Tunduma   
99.  H/W Igunga   
100.  H/W Kaliua   
101.  H/W Nzega   
102.  H/W Sikonge   
103.  H/W Tabora   
104.  H/W Urambo   
105.  H/W Bumbuli   
106.  H/W Handeni   
107.  H/Mji Handeni   
108.  H/W Kilindi   
109.  H/W Korogwe   
110.  H/Mji Korogwe   
111.  H/W Lushoto   
112.  H/W Mkinga   
113.  H/W Muheza   
114.  H/W Pangani   
115.  H/Jiji Tanga   
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Kiambatisho 9-3: mapungufu yaliyotokana na tathmini ya 
utendajiwa kitengo cha manunuzi na bodi ya zabuni 
Na Halmashauri maelezo 
a.      H/W Monduli 

H/W Mlele 
H/W Kakonko 
H/W Kasulu 
H/W Hanang’ 

hakukuwa na mafunzo kwa watumishi Kitengo 
cha manunuzi na bodi ya zabuni kinyume na 
kifungu cha 31(3) cha sheria ya manunuzi ya 
umma, 2011 na Kanuni 17€ ya Kanuni ya 
uanzishaji wa bodi ya zabuni kwenye serikali 
za Mitaa. 

b.      H/W Longido 
H/W Bagamoyo 
H/W Kibaha 
H/W Mlele 
H/W Mpimbwe 
H/W Moshi 
H/W Ruangwa 

Mkataba uliotunukiwa kwa njia ya kutumia 
nguvu kazi (force account) haujapelekwa 
Mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya umma 
kwa ajili ya uchapishaji / mikataba 
iliyoingiwaw bila kuchapishwa kwenye gazeti 
la manunuzi au kwenye tofuti ya Mamlaka 
(Kifungu 105(r) ya sheria ya manunuzi ya 
umma, 2011 na kanuni ya 18 ya kanuni za 
manunuzi ya umma, 2013) 

c.      H/W Tabora utoaji wa ruzuku kidogo kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za Kietnego cha 
manunuzi  

d.      H/W Chemba  Njia ya kazi kwa kutumia nguvukazi (force 
account) ambayo haijapitishwa na bodi ya 
zabuni kinyume na maelekezo yaliyopo 
kwenye barua ya tarehe 3/11/2017 yenye 
kumbukumbu Na. AH.161/164/02/77 kutoka 
ofisi ya Rais TAMISEMI 

e.      H/Mji Babati 
H/W Hanang’ 
H/W Mbulu 
H/W Chemba 

Kutokuandaa na kupeleka taarifa ya mwezi ya 
kitengo cha manunuzi kinyume na matakwa ya 
kanuni 23(o) ya Kanuni za uanzishwaji wa bodi 
ya zabuni kwenye serikali za mitaa na kanuni 
87(2)(c) ya kanuni za manunuzi ya umma 2013 
Muundo usiosawia wa kitengo cha manunuzi 
kinyume na kifungu 37(1-5) cha sheria ya 
manunuzi ya umma, 2011  

f.       H/W Tabora 
H/W Handeni 

muundo usio sahihi wa kamati ya ukaguzi wa 
bidhaa na uongozi 

g.      H/W Meru kutopeleka kwa taarifa za manunuzi kwa 
Mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya umma 
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kwa ajili ya ufuatiliaji kinyume na mataka ya 
kanuni ya 87(1) ya kanuni za manunuzi ya 
umma, 2013 

h.      H/W Mbulu kukosekana kwa mwanasheria ua mwakilishi 
wake kwenye bikao vya bodi ya zabuni 
kinyume na kanuni ya 31 ya Kanuni za 
manunuzi ya umma, 2011 

i.        H/W Uvinza kukosekana kwa kamati ya tathmini 
iliyoundwa na afisa masuuli kwa ajili ya 
kutathmini wazabuni waliosambaza vifaa vya 
ujenzi na mafundi wa ujenzi wa hospitali ya 
wilaya na ukarabati wa vituo vya afya kinyume 
na kanuni ya 202(1) ya kanuni za manunuzi ya 
umma, 2013 

j.       H/Jiji Dodoma 
H/W Kondoa 
H/W Uvinza 
H/W Moshi 
H/W Siha 
H/W Mbulu 

kitengo cha manunuzi hakijaandaa na kutunza 
orodha au rejesta ya mikataba kinyume na 
kanuni ya 48 (5) (e) ya kanuni za manunuzi za 
mwaka 2013  

k.      H/W Ludewa Kukaimishwa mara kwa mara kwa mjumbe wa 
bodi ya zabuni nafasi ya Afisa Masuuli kinyume 
na matakwa ya jedwali la pili la sheria ya 
mununuzi, 2013 na kanuni ya 47(3) ya kanuni 
za manunuzi ya umma, 2013 inayotaka Afisa 
masuuli kutomteua mjumbe wa bodi ya zabuni 
kukaimu nafasi ya ukurugenzi  

l.       H/M 
Kigoma/Ujiji 

Members in the Tender Board participating 
during tenders opening events 

m.     H/W Arusha Evaluation report was rejected by HPMU 
without tender board approval as required by 
Reg. 54 (2) of PPR, 2013 and Sect.75(a)-(b) of 
PPA 
Mkuu wa kitengo cha manunuzi kuongeza 
masharti ya zabuni ambayo hayakuwwepo 
kwenye nyaraka za zabuni kinyume na 
kanuni ya 2013(1) ya kanuni za manunuzi 
ya umma, 2013 
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n.      H/W Longido 
H/W 
Ngorongoro 
H/W Monduli 

bodi ya zabuni imeundwa na mjumbe ambaye 
ni mkuu wa idara anaekaimishwa mara kwa 
mara nafasi ya afisa masuuli kinyume na 
matakwa ya jedwali la pili la sheria ya 
manunuzi, 2011 na kanuni ya 47(3) ya kanuni 
za manunuzi, 2013. 
kutoidhinishwa kwa wajumbe wa bodi ya 
zabuni na kamati ya fedha kinyume na kanuni 
ya 7(5) ya kanuni ya uanzishaji wa bodi ya 
zabuni ya mwaka 2014 

o.      H/W Geita 
H/W Mbarali 
H/W Songea 
H/W Tunduru 
H/W Itigi 
H/W Mkalama 
H/Jiji Tanga 

manunuzi yaliyopitishwa akidi isiyotimia ya 
bodi ya zabuni kupitia waraka wa azimio la 
manunuzi kinyume na kanuni 58(4) ya kununi 
za manuunuzi ya umma 2013. 

p.      H/W Igunga bodi ya zabuni kushindwa kukutana kila robo 
mwaka kama inavyoitajika na aya 5 ya jedwali 
la pili la sheria ya manunizi ya umma, 2011. 

q.      H/W Arusha 
H/W Madaba  
H/M Tabora  

Mkataba uliotunukiwa mkandarasi ambaye 
alikataliwa na kamati ya tatmini/bodi ya 
zabuni kinyume na kanuni ya 54(1) ya kanuniz 
za manunuzi ya umma, 2013 
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Kiambatisho 9-4: Orodha ya Halmashauri zilizofanya manunuzi bila 
ushindani 
Na Halmashauri Kiasi 

(Sh.) Na Halmashauri Kiasi 
(Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha 53,275,398 38 H/W Magu 30,973,100 
2.  H/W Babati 12,968,461 39 H/W Makete 4,551,300 
3.  H/Mji Bariadi 54,273,000 40 H/W Masasi 86,902,728 
4.  H/W Bumbuli 6,522,500 41 H/W Maswa 4,365,000 
5.  H/W Busega 69,294,887 42 H/W Mbeya 27,754,875 
6.  H/W Chunya 3,988,500 43 H/W Mbozi 21,904,000 
7.  H/W Gairo 34,883,011 44 H/W Mbulu 141,288,640 
8.  H/Mji Geita 28,759,373 45 H/W Meatu 53,794,873 
9.  H/W Hanang’ 41,279,922 46 H/W Mkalama 12,250,000 
10.  H/W Igunga 163,727,748 47 H/W Mkinga 93,650,700 
11.  H/W Ikungi 10,192,000 48 H/W Mkuranga 11,288,240 
12.  H/M Ilala 885,000,000 49 H/W Mlele 24,237,748 
13.  H/W Ileje 145,956,976 50 H/W Monduli 27,963,108 
14.  H/M Ilemela 63, 320,705 51 H/W Mpanda 31,035,000 
15.  H/W Iringa 188,288,873 52 H/W Mpwapwa 13,871,501 
16.  H/M Iringa 4,124,000 53 H/W Msalala 83,031,989 

17.  H/W Itigi 38,954,566 54 H/Jiji Mwanza 10,998,948,52
9 

18.  H/Mji Kahama 46,994,620 55 H/W Namtumbo 376,846,967 
19.  H/W Kakonko 46,667,000 56 H/W Ngara 19,047,000 
20.  H/W Kalambo 332,735,675 57 H/W Ngorongoro 22,890,919 
21.  H/W Kaliua 14,890,663 58 H/W Nyang’hwale 49,219,566 
22.  H/W Karatu 23,815,966 59 H/W Nyasa 191,572,994 
23.  H/W Kibondo 213,800,326 60 H/W Nzega 210,091,105 
24.  H/W Kigoma 151,701,320 61 H/W Rufiji 14,917,120 
25.  H/W Kilindi 20,652,200 62 H/W Sikonge 149,276,700 
26.  H/W Kilolo 158,388,000 63 H/W Simanjiro 5,124,150 
27.  H/W Kishapu 30,888,000 64 H/M Singida 1,478,500 
28.  H/W Kondoa 28,183,420 65 H/W Songea 862,605,183 
29.  H/Mji Kondoa 13,950,000 66 H/W Songwe 920,635,721 
30.  H/W Korogwe 81,927,450 67 H/W Sumbawanga 231,136,768 
31.  H/Mji Korogwe 7,615,300 68 H/M Sumbawanga 20,272,405 
32.  H/W Kyela 1,931,040 69 H/W Tabora 190,739,383 
33.  H/M Lindi 11,490,000 70 H/M Tabora 7,770,662,859 
34.  H/W Longido 49,200,000 71 H/M Temeke 489,874,388 
35.  H/W Ludewa 13,062,124 72 H/Mji Tunduma 260,830,000 

36.  H/W Lushoto 2,831,547,00
0 73 H/W Urambo 125,726,539 
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Na Halmashauri Kiasi 
(Sh.) Na Halmashauri Kiasi 

(Sh.) 

37.  H/W Madaba 10,715,000 74 H/W 
Wanging’ombe 3,062,552,036 

Jumla 32,461,005,953 

 
 



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 546 
 

Kiambatanisho 10-1: Malipo yasiyo na viambatisho toshelezi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha 23,990,860 47.  H/W Madaba 9,903,392 
2.  H/W Arusha 13,410,847 48.  H/W Magu 30,775,500 
3.  H/W Bahi 2,877,000 49.  H/W Maswa 24,990,000 
4.  H/W Buchosa 32,395,000 50.  H/W Mbeya 44,999,278.00 
5.  H/W Bukoba 34,171,023.25 51.  H/W Mbinga 52,354,205 
6.  H/W Bumbuli 12,996,100 52.  H/Mji Mbinga 12,127,394.96 
7.  H/W Bunda 243,685,106.68 53.  H/W Mbozi 4,630,230 
8.  H/W Busokelo 10,000,000 54.  H/W Meatu 55,735,065 
9.  H/W Butiama 54,286,240 55.  H/W Misungwi 37,921,147 
10.  H/W Chamwino 11,835,000 56.  H/W Mkalama 15,991,230 
11.  H/W Chemba 30,366,874 57.  H/W Mkinga 20,477,750 
12.  H/W Chunya 96,632,380 58.  H/W Momba 56,872,476 
13.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
8,550,000 59.  H/W Morogoro 39,421,329 

14.  H/Jiji Dodoma 120,561,706 60.  H/W Moshi 12,071,123.03 
15.  H/W Gairo 20,123,790 61.  H/M Moshi 14,400,000 
16.  H/W Handeni 167,065,463 62.  H/W Mpanda 34,205,400 
17.  H/Mji Handeni 13,338,000 63.  H/W Mpwapwa 34,195,137 
18.  H/Mji Ifakara 46,746,181 64.  H/W Mufindi 2,302,500 
19.  H/W Igunga 7,829,780 65.  H/W Muheza 37,359,889 
20.  H/W Ikungi 5,270,710 66.  H/Jiji Mwanza 24,966,000 
21.  H/W Ileje 16,424,600 67.  H/W 

Nachingwea 
17,439,000 

22.  H/M Ilemela 196,717,037 68.  H/W Namtumbo 56,448,000 
23.  H/W Iringa 4,936,468.10 69.  H/W Nanyumbu 9,951,100 
24.  H/M Iringa 22,492,300 70.  H/W Newala 13,865,600 
25.  H/W Itilima 7,975,000 71.  H/W Ngorongoro 7,618,500 
26.  H/Mji Kahama 76,221,837 72.  H/W Nkasi 4,539,450 
27.  H/W Kalambo 18,038,500 73.  H/W Nsimbo 6,944,672 
28.  H/W Kaliua 4,568,743 74.  H/W Nzega 6,075,000 
29.  H/W Karatu 59,179,152 75.  H/W Pangani 22,838,342 
30.  H/M kigamboni 26,668,200 76.  H/W Rungwe 38,046,794 
31.  H/W Kilindi 7,425,000 77.  H/W Same 24,268,285 
32.  H/W Kilolo 18,139,873 78.  H/W Shinyanga 32,654,500 
33.  H/W Kilosa 57,424,366 79.  H/W Siha 34,167,199 
34.  H/M Kinondoni 90,753,200 80.  H/W Sikonge 18,551,736.98 
35.  H/W Kishapu 68,694,833 81.  H/W Singida 17,905,000 
36.  H/W Kiteto 4,190,504 82.  H/M Singida 13,902,100 
37.  H/W Kondoa 11,649,400 83.  H/W Songea 273,330,325 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

38.  H/Mji Kondoa 12,834,036 84.  H/M Songea 18,971,239 
39.  H/W Kongwa 9,211,800 85.  H/M 

Sumbawanga 
126,072,316 

40.  H/W Korogwe 14,625,000 86.  H/W Tabora 47,802,263 
41.  H/W Kwimba 69,385,371.55 87.  H/M Tabora 14,337,789 
42.  H/W Kyela 4,530,000 88.  H/W 

Tandahimba 
46,625,000 

43.  H/W Kyerwa 71,507,843.36 89.  H/W Tarime 51,747,700 
44.  H/W Liwale 7,470,500 90.  H/M Temeke 80,690,470 
45.  H/W Longido 3,113,813 91.  H/M Ubungo 22,678,482 
46.  H/W Lushoto 27,874,082 92.  H/W 

Wanging’ombe 
9,441,000 

Jumla 3,450,794,429 
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Kiambatanisho 10-2: orodha ya Halmashauri zilizofanya malipo 
yasiostahili 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Arusha 46,297,550 16.  H/Mji Mbinga 5,280,000 
2.  H/W Bukoba 17,803,300 17.  H/W Missenyi 436,922,928.56 
3.  H/Mji Handeni 30,904,053 18.  H/W Monduli 5,137,231.00 
4.  H/W Igunga 6,000,000 19.  H/W Morogoro 4,706,200 
5.  H/W Itilima 13,976,980 20.  H/W Nyasa 117,276,000 
6.  H/Mji Kahama 7,343,000 21.  H/W Nzega 8,000,000 
7.  H/W Karatu 11,952,000 22.  H/W Songea 17,508,500 
8.  H/W Korogwe 32,987,100 23.  H/M Songea 66,422,638 
9.  H/Mji Korogwe 28,315,168.60 24.  H/W Sumbawanga 10,541,280 
10.  H/W Kyerwa 37,256,743 25.  H/M Sumbawanga 249,282,043 
11.  H/W Longido 27,649,950 26.  H/M Tabora 34,520,637.00 
12.  H/W Ludewa 15,235,000 27.  H/W Tarime 29,165,511 
13.  H/W Mafia 138,647,730 28.  H/Mji Tarime 17,364,500 
14.  H/Mji Makambako 11,942,000 29.  H/W Tunduru 46,057,671.86 
15.  H/W Mbinga 58,025,000 30.  H/W Urambo 22,819,000 
Jumla 1,555,339,716 
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Kiambatanisho 10-3: Matumizi yasiyokuwa katika bajeti 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Bahi 715,482,579 20.  H/W Meatu 1,148,987,100 
2.  H/W Buhigwe 55,549,737 21.  H/W Missenyi 320,430,341 
3.  H/W Chemba 31,415,028 22.  H/W Mkalama 1,500,000,000 
4.  H/W Iringa 71,988,750 23.  H/W Monduli 100,000,000 
5.  H/W Itigi 63,907,673 24.  H/W Mpwapwa 1,934,800,000 
6.  H/Mji Kahama 500,736,342 25.  H/W Msalala 58,308,279 
7.  H/W Karatu 167,611,713.04 26.  H/W Muleba 159,621,527.69 
8.  H/W Kasulu 91,211,676 27.  H/Mji Nanyamba 41,227,900 
9.  H/W Kibiti 22,188,179 28.  H/Mji Njombe 74,400,000 
10.  H/W Kilolo 86,000,000 29.  H/W Nsimbo 20,409,700 
11.  H/W Kilwa 1,300,000,000 30.  H/W Rungwe 21,884,784 
12.  H/W Kwimba 47,014,742.94 31.  H/M Sumbawanga 66,221,291 
13.  H/W Kyela 110,954,682.67 32.  H/W Tabora 41, 208,703  
14.  H/W Lindi 124,186,600 33.  H/W Tarime 3,800,000 
15.  H/W Longido 1,100,000,000 34.  H/M Temeke 169,996,120 
16.  H/W Madaba 14,497,991.21 35.  H/Mji Tunduma 81,107,500 
17.  H/W Makete 56,678,900 36.  H/W Urambo 32,021,746 
18.  H/W Manyoni 26,440,441 37.  H/W Ushetu 63,197,000 
19.  H/Mji Mbinga 174,036,393.77 38.  H/W 

Wanging’ombe 
25,525,000 

Jumla 10,623,048,421 
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Kiambatanisho 10-4: Idadi ya Halmashauri zilizo na kasoro kwenye 
kodi ya zuio  
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

a) Kodi ya zuio iliyokatwa lakini haikupelekwa TRA 
1.  H/Jiji Arusha 12,156,297 13 H/W Mbarali 12,713,075 
2.  H/W Arusha 3,755,966 14 H/Jiji Mbeya 6,004,923.81 
3.  H/W Bahi 28,040,728 15 H/W Mkinga 2,471,707 
4.  H/W Buhigwe 16,426,071 16 H/W Monduli 4,562,684.57 
5.  H/W Bunda 14,802,918 17 H/W Moshi 1,611,125.70 
6.  H/W Busokelo 11,139,786.20 18 H/W Muheza 8,722,624 
7.  H/W Hanang’ 2,324,520 19 H/W Musoma 7,994,845.45 
8.  H/W Kaliua 1,779,865.14 20 H/W Mvomero 2,200,400 
9.  H/W Karatu 3,218,720 21 H/W 

Ngorongoro 
60,148,826.00 

10.  H/W Kibondo 12,554,436 22 H/W Pangani 2,793,008 
11.  H/Mji Korogwe 20,800,343.98 23 H/W Tarime 2,801,799.58 
12.  H/W Kyela 9,836,028  Total (SH.) 248,860,698.43 
b) Kodi ya zuio ambayo haijakatwa kwa wazabuni 
1 H/W Buchosa 7,533,457 16 H/Mji Mbinga 5,515,380 
2 H/W Busokelo 10,234,567.50 17 H/W Mbozi 10, 774,546 
3 H/W Chamwino 9,889,741.72 18 H/W Moshi 1,621,256.38 
4 H/W Chunya 8,154,050 19 H/W Mpimbwe 977,075 
5 H/W Gairo 27,002,853.35 20 H/W Musoma 11,111,902.68 
6 H/W Hanang’ 4,393,871 21 H/W Mvomero 1,673,295 
7 H/W Kaliua 2,998,819.08 22 H/Mji 

Nanyamba 
1,706,403.44 

8 H/W Kasulu 4,056,708 23 H/W Sikonge 739,385.54 
9 H/Mji Kasulu 5,478,317 24 H/W Simanjiro 5,481,735 
10 H/W Kigoma 2,618,900 25 H/W Songea 2,213,588 
11 H/M 

Kigoma/Ujiji 
2,254,510 26 H/W Songwe 1,354,882 

12 H/W Kiteto 2,781,102.40 27 H/M Tabora 142,445,602.60 
13 H/Mji Korogwe 1,190,314.31 28 H/W Urambo 5,613,271 
14 H/W Lushoto 10,014,700 29 H/W Uvinza 3,178,230 
15 H/W Buchosa 17,700,324  Jumla 310,708,788 
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Kiambatanisho 10-5: Malipo yasiyodhibitiwa katika akaunti ya 
amana 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha 370,552,985 34.  H/W Meatu 334,868,288 
2.  H/Mji Babati 315,216,416.00 35.  H/W Meru 50,901,800 
3.  H/Mji Bariadi 70,961,200.00 36.  H/W Mlele 25,928,885 
4.  H/W Buhigwe 42,965,477 37.  H/W Momba 708,416,856 
5.  H/W Bumbuli 221,817,087.04 38.  H/W Monduli 45,178,215 
6.  H/Jiji Dar es 

Salaam 
64,274,783 39.  H/M Moshi 23,385,619 

7.  H/W Handeni 174,555,867.00 40.  H/W Mpanda 4,623,960 
8.  H/Mji Handeni 100,202,660 41.  H/W Msalala 20,136,079 
9.  H/W Igunga 68,037,200 42.  H/M Mtwara 109,609,600 
10.  H/M Ilala 99,331,725 43.  H/W Muheza 29,952,900 
11.  H/W Ileje 480,263,660 44.  H/W Muleba 5,286,650.48 
12.  H/W Iringa 278,772,160.00 45.  H/W Musoma 168,207,785 
13.  H/W Itilima 78,617,620.00 46.  H/W Namtumbo 272,000,000 
14.  H/Mji Kahama 46,300,000 47.  H/W Ngorongoro 183,582,434 
15.  H/W Kaliua 114,777,117 48.  H/W Njombe 62,561,221 
16.  H/W Karatu 212,855,103 49.  H/W Nsimbo 47,482,450 
17.  H/M kigamboni 90,838,479 50.  H/W Nyasa 114,444,000 
18.  H/W Kilolo 27,692,226.55 51.  H/W Pangani 29,039,256.79 
19.  H/W Kilwa 30,991,613 52.  H/W Rorya 121,664,400 
20.  H/M Kinondoni 660,648,200.00 53.  H/W Same 249,217,755 
21.  H/W Kisarawe 18,304,850 54.  H/W Shinyanga 125,730,070 
22.  H/W Kishapu 297,621,054.00 55.  H/W Sikonge 141,435,362 
23.  H/W Korogwe 151,398,999.00 56.  H/W Simanjiro 19,504,041.55 
24.  H/Mji Korogwe 468,444,597 57.  H/W Songea 28,494,554 
25.  H/W Kwimba 90,431,720 58.  H/M Songea 70,875,686.60 
26.  H/W Kyela 7,950,000 59.  H/M Tabora 227,529,166.44 
27.  H/W Liwale 21,980,000.00 60.  H/Jiji Tanga 463,183,146 
28.  H/W Longido 26,281,311 61.  H/Mji Tarime 13,321,144 
29.  H/W Makete 67,018,284 62.  H/M Temeke 124,608,900 
30.  H/W Mbarali 14,385,140.00 63.  H/Mji Tunduma 46,240,651 
31.  H/W Mbeya 29,096,730 64.  H/W Ukerewe 348, 383,803  
32.  H/W Mbinga 348,816,029.29 65.  H/W Urambo 43,847,550 
33.  H/Mji Mbinga 120,245,682 66.  H/W Ushetu 109,948,187 
   67.  H/W 

Wanging’ombe 
95,646,162 

Jumla  9,676,882,553 
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Kiambatanisho 10-6: Malipo yasio stakabadhi za mfumo wa 
kielekitroniki 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Babati 5,095,000 30.  H/W Masasi 37,366,900 
2.  H/W Bagamoyo 17,942,341.00 31.  H/Mji Masasi 32,552,449 
3.  H/W Bahi 38,010,000.00 32.  H/W Mbinga 142,278,655 
4.  H/W Bukombe 4,126,940 33.  H/W Mbozi 58,502,500 
5.  H/W Bumbuli 34,535,606.30 34.  H/W Mkalama 22,275,470 
6.  H/W Busokelo 12,805,000 35.  H/W Mkuranga 52,318,173 
7.  H/W Chunya 22,745,837.00 36.  H/W Moshi 23,659,815 
8.  H/W Hai 15,698,000 37.  H/M Moshi 29,532,598 
9.  H/W Handeni 160,155,463 38.  H/W Mpanda 10,500,000 
10.  H/W Ikungi 12,599,046 39.  H/M Mpanda 9,932,935 
11.  H/M Iringa 10,217,448 40.  H/W Mpwapwa 82,398,987 
12.  H/W Itilima 10,515,400.00 41.  H/M Mtwara 50,264,840 
13.  H/W Kaliua 120,438,421.00 42.  H/W Mufindi 1,699,130 
14.  H/W Karatu 240,261,210 43.  H/W Muheza 5,757,360 
15.  H/W Kasulu 167,544,868 44.  H/W Mvomero 35,374,980 
16.  H/W Kibiti  22,082,416 45.  H/W Namtumbo 30,325,836 
17.  H/W Kibondo 142,414,053 46.  H/W Nanyumbu 27,536,000 
18.  H/M kigamboni 16,727,956.00 47.  H/W Njombe 3,821,872 
19.  H/M Kigoma/Ujiji 36,103,465 48.  H/W Pangani 27,258,803 
20.  H/W Kilindi 24,734,536.00 49.  H/W Rombo 10,684,500 
21.  H/M Kinondoni 49,348,777 50.  H/W Rufiji 12,494,955 
22.  H/W Kisarawe 14,168,500.00 51.  H/W Shinyanga 47,502,371 
23.  H/W Kishapu 36,828,255.00 52.  H/W Sikonge 68,217,906 
24.  H/W Kiteto 18,012,973 53.  H/W Simanjiro 2,828,822 
25.  H/Mji Korogwe 9,845,064 54.  H/W Singida 6,565,510 
26.  H/W Kwimba 206,970,487 55.  H/W Songea 19,410,000 
27.  H/W Longido 123,028,679.00 56.  H/M Songea 96,899,120 
28.  H/W Lushoto 79,719,700 57.  H/W Tabora 15,564,214 
29.  H/W Mafia 14,549,000 58.  H/M Ubungo 78,579,366 

Jumla 2,709,328,508 
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Kiambatanisho 10-7: Masurufu yaliyolipwa kwa kutumia vifungu 
vya matumizi  

Na 
Jina la 
Halmashauri Kiasi (SH.) Na 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/W Arusha  9,570,500 12 H/W Rungwe 9,434,287 
2 H/W Longido 27,977,201 13 H/M Songea  22,389,000 
3 H/W Meru  22,677,100 14 H/W Igunga  5,265,000 
4 H/W Ngorongoro  31,946,400 15 H/W Kaliua  18,140,310 
5 H/M Mpanda  6,782,000 16 H/W Tabora 40,392,500 
6 H/MjiKasulu  15,076,000 17 H/W Kilindi 63,641,417 
7 H/W Bunda 22,181,808 18 H/MjiKorogwe 8,991,700 
8 H/W Musoma 44,221,500 19 H/W Lushoto  22,099,140 
9 H/W Tarime 6,746,220 20 H/W Pangani 7,284,200 
10 H/W Busokelo 7,846,250 21 H/Jiji Tanga 10,904,016 
11 H/W Chunya 65,371,400    

Jumla 468,937,949 
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Kiambatanisho 10-8: Masurufu ambayo hayajarejeshwa 
Na  Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na  Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha 48,772,780 28.  H/Mji Mbinga 73,953,000 
2.  H/W Arusha 3,327,000.00 29.  H/W Meatu 6,524,204 
3.  H/W Babati 11,681,000.00 30.  H/W Missenyi 5,064,700 
4.  H/W Bahi 4,000,000 31.  H/W Mkinga 11,884,800 
5.  H/W Buchosa 40,457,400  32.  H/W Mlele 20,277,402 
6.  H/W Bunda 14,484,550 33.  H/W Mpanda 8,970,000 
7.  H/W Chemba 38,421,000.00 34.  H/W Mtwara 12,023,800 
8.  H/W Chunya 4,479,000 35.  H/W Musoma 11,983,200 
9.  H/Mji Geita 10,682,075 36.  H/W Mvomero 15,847,462 
10.  H/W Ileje 16,900,000 37.  H/W Mwanga 8,544,750 
11.  H/M Ilemela 14,625,860 38.  H/W Nanyumbu 5,162,000 
12.  H/W Iringa 21,571,300.00 39.  H/W Newala 13,427,600 
13.  H/M Iringa 47,877,315.00 40.  H/W Ngorongoro 5,417,260 
14.  H/W Itilima 5,500,000 41.  H/W Nkasi 24,792,000 
15.  H/W Kalambo 19,073,530 42.  H/W Nyasa 6,586,350 
16.  H/W Kaliua 12,485,380 43.  H/W Nzega 27,755,300 
17.  H/W Karatu 41,187,940 44.  H/W Rungwe 11,530,373 
18.  H/W Kilolo 7,100,000.00 45.  H/W Singida 22,273,000 
19.  H/W Kisarawe 16,806,562 46.  H/W Songea 38,081,580 
20.  H/W Kwimba 5,773,500.00 47.  H/W Tabora 38,642,500 
21.  H/M Lindi 13,147,600 48.  H/M Tabora 17,000,800 
22.  H/W Longido 9,856,494.00 49.  H/W Tarime 13,567,000 
23.  H/W Lushoto 7,238,080.00 50.  H/M Temeke 76,706,125 
24.  H/W Mbarali 3,000,000 51.  H/Mji Tunduma 13,970,300 
25.  H/Jiji Mbeya 15,607,000 52.  H/M Ubungo 24,834,000 
26.  H/W Mbeya 3,710,000 53.  H/W Ushetu 37,446,500 
27.  H/W Mbinga 4,220,500.00 54.  H/W Uvinza 18,772,400 
   55.  H/W 

Wanging’ombe 
1,734,100 

Jumla 1,014,758,372 
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Kiambatanisho 10-9: Masurufu ambayo hayajarekodiwa kwenye 
rejesta ya masurufu 

Na 
Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  45,506,911 13 H/Mji Masasi 39,690,882 
2 H/W Arusha 5,389,000 14 H/Mji Mbulu 7,980,000 
3 H/W Hai  8,675,000 15 H/W Meatu 9,762,970 
4 H/W Handeni  6,999,360 16 H/W Misungwi 9, 703,345  
5 H/Mji Ifakara 34,899,293 17 H/M Mpanda  9,385,075 
6 H/W Ileje  21,271,265 18 H/Jiji Mwanza 23,601,280 
7 H/W Iringa 24,381,950 19 H/W Nsimbo 6,120,000 
8 H/W Karatu  18,000,000 20 H/W Rombo 15,458,000 
9 H/W Kilosa 36,262,171 21 H/W Songea 37,909,920 
10 H/M Kinondoni  334,820,389 22 H/M 

Sumbawanga  
3,862,210 

11 H/W Kondoa 4,350,000 23 H/W Tunduru 9,290,000 
12 H/Mji Mafinga 17,559,830    
Jumla  730,878,851 

 
  



Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya Mwaka wa Fedha 2018/19 556 
 

Kiambatanisho 10-10 Mafuta ambayo matumizi yake 
hayakupatikana wakati wa ukaguzi 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha 29,330,560 24.  H/W Mbinga 39,890,294 
2.  H/W Arusha 11,672,300.00 25.  H/W Mkinga 18,049,252 
3.  H/W Buchosa 5,910,540.00 26.  H/W Momba 128,934,300 
4.  H/W Bunda 141,452,675 27.  H/W Moshi 5,800,130 
5.  H/W Butiama 14,044,964.00 28.  H/W Mpanda 3,276,260 
6.  H/W Chamwino 36,070,856 29.  H/W Mpwapwa 13,180,431 
7.  H/W Gairo 22,834,506.00 30.  H/W Musoma 36,838,968 
8.  H/W Ilemela 173, 637,178  31.  H/W Newala 20,316,800 
9.  H/W Iringa 7,014,500 32.  H/W Ngorongoro 8,541,140.41 
10.  H/Mji Kahama 79,745,400 33.  H/Mji Njombe 7,153,030 
11.  H/W Kaliua 9,042,766 34.  H/W Nsimbo 28,370,607 
12.  H/W Karatu 41,052,061.85 35.  H/W Rorya 45,181,988.71 
13.  H/W Kibondo 15,084,132.00 36.  H/W Sikonge 3,144,550 
14.  H/W Kilolo 16,660,659 37.  H/W Simanjiro 1,465,286 
15.  H/W Kilwa 10,303,798 38.  H/W Singida 5,334,200 
16.  H/W Kisarawe 26,623,701 39.  H/W Songea 52,384,342 
17.  H/W Kishapu 65,801,191 40.  H/W Songea 50,088,706 
18.  H/W Kiteto 6,872,970.00 41.  H/W Tandahimba 6,257,420.00 
19.  H/W Kyela 6,455,177 42.  H/W Tarime 28,181,309.67 
20.  H/Mji Mafinga 10,393,165.00 43.  H/Mji Tunduma 22,947,985 
21.  H/W Magu 21,569,816 44.  H/W Tunduru 16,971,910 
22.  H/W Mbarali 1,746,135.79 45.  H/W Ukerewe 26, 154,193  
23.  H/Jiji Mbeya 32,062,000.00 46.  H/W Uvinza 7,067,890 

Jumla 1,360,912,044 
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Kiambatanisho 10-11 Mafuta yaliyowekwa kwenye magari binafsi 
bila idhini 

Na. 
Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 16,136,680 6 H/Jiji Mbeya  12,471,000 
2 H/W Kakonko 7,570,139 7 H/W Missenyi  55,846,900 
3 H/W Kilindi 28,881,250 8 H/W Mwanga  39,230,046 
4 H/W Kilolo 20,285,000 9 H/W Nanyumbu 18,350,000 
5 H/Mji Mafinga  19,993,000    
Jumla 218,764,015 
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Kiambatisho 11-1: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo 
kusanya Ushuru wa Huduma bila kuwapo kwa uthibitisho wa taarifa 
za mapato (turnover) kutoka kwa Makampuni husika 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 
 (Sh.) 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 
 (Sh.) 

1.  H/Mji Babati 5,180,919 18.  H/W Msalala 74,206,392 
2.  H/W 

Bukombe 
31,418,000 19.  H/W Musoma 60,678,254 

3.  H/W 
Bumbuli 

2,129,241 20.  H/W 
Namtumbo 

11,668,977 

4.  H/W 
Chalinze 

33,421,030 21.  H/W 
Ngorongoro 

367,381,957 

5.  H/W 
Handeni 

6,120,619 22.  H/W Nyasa 5,127,217 

6.  H/W Iramba 19,413,323 23.  H/W Rungwe 166,909,645 
7.  H/Mji 

Kahama 
159,178,641 24.  H/W Serengeti 535,970,609 

8.  H/W Kishapu 1,579,359,552 25.  H/M Singida 231,251,430 
9.  H/W Kiteto 23,906,083 26.  H/W Songea 27,471,379 
10.  H/W Kyela 26,018,535 27.  H/M Songea 235,735,844 
11.  H/W Magu 181,563,984 28.  H/W 

Sumbawanga 
10,351,487 

12.  H/W Mbeya 367,329,147 29.  H/M Temeke 1,097,813,402 
13.  H/W Mbinga 265,096,903 30.  H/W Tunduru 34,650,000 
14.  H/Mji 

Mbinga 
110,482,442 31.  H/W Uvinza 13,759,606 

15.  H/W 
Mbogwe 

29,303,826 32.  H/W 
Wanging’ombe 

12,746,601 

16.  H/W Mkinga 10,389,902 
Jumla 5,839,093,607 17.  H/M 

Mpanda 
103,058,660 
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Kiambatisho 11-2: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 
zina Maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki 

Na 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (SH.) Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (SH.) 

1.  H/Jiji Arusha  548,663,000  43.  H/W Meru  92,796,422  
1.  H/W Arusha  10,709,097  44.  H/W Missenyi  266,397,719  
2.  H/W Bahi  518,765,305  45.  H/W Misungwi  37,546,730  
3.  H/W 

Biharamulo 
 303,024,300  

46.  
H/W Mkinga  59,960,939  

4.  H/W Buchosa  63,810,217  47.  H/W Mkuranga  132,492,926  
5.  H/W Buhigwe  14,444,780  48.  H/W Momba  68,352,396  
6.  H/W Bukoba  19,048,480  49.  H/W Morogoro  374,296,134  
7.  H/M Bukoba  3,107,600  50.  H/M Moshi  14,313,650  
8.  H/W Bumbuli  9,656,876  51.  H/W Mpanda  74,541,902  
9.  H/W Bunda  51,034,760  52.  H/W Mpwapwa  70,522,562  
10.  H/W Butiama  92,768,413  53.  H/W Msalala  19,157,792  
11.  H/W Chato  127,645,881  54.  H/W Muleba  64,689,237  
12.  H/W Chemba  460,528,024  55.  H/W Musoma  138,438,368  
13.  H/W Gairo  27,824,199  56.  H/M Musoma  20,912,170  
14.  H/W Handeni  25,296,541  57.  H/W Mvomero  80,816,126  
15.  H/Mji Ifakara  198,966,759  58.  H/W Mwanga  4,695,500  
16.  H/W Ikungi  45,087,087  59.  H/W Namtumbo  41,814,488  
17.  H/W Ileje  35,582,199  60.  H/W Nanyumbu  22,328,135  
18.  H/M Ilemela  837,610,139  61.  H/W Newala  31,245,610  
19.  H/W Iramba  117,540,845  62.  H/W Ngara  81,318,156  
20.  H/W Iringa  156,133,777  63.  H/W Ngorongoro  1,885,000  
21.  H/W Itilima  78,969,340  64.  H/Mji Njombe  24,562,752  
22.  H/Mji 

Kahama 
 57,043,200  

65.  
H/W Nyasa  285,477,950  

23.  H/W Kakonko  4,895,661  66.  H/W Nzega  248,269,600  
24.  H/W Karagwe  127,974,240  67.  H/W Rorya  18,669,912  
25.  H/W Karatu  92,595,200  68.  H/W Rungwe  32,424,700  
26.  H/W Kasulu  32,382,620  69.  H/W Sengerema  353,812,769  
27.  H/W Kibondo  86,798,216  70.  H/W Shinyanga  19,157,792  
28.  H/W Kigoma  11,455,959  71.  H/W Siha  315,146,634  
29.  H/W Kilindi  254,982,909  72.  H/W Simanjiro  3,884,440  
30.  H/W Kilolo  64,816,465  73.  H/M Singida  63,255,091  
31.  H/W Kilosa  783,116,858  74.  H/W Songea  363,660,590  
32.  H/W Kishapu  46,911,454  75.  H/M Songea  167,171,779  
33.  H/Mji Kondoa  16,185,760  

76.  
H/M 
Sumbawanga 

 8,520,000  

34.  H/W Kongwa  419,424,674  77.  H/M Tabora  39,777,328  
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Na 
Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (SH.) Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (SH.) 

35.  H/W Kwimba  39,709,805  78.  H/Mji Tarime  17,886,054  
36.  H/W Kyela  95,333,389  79.  H/M Temeke  113,584,218  
37.  H/W Madaba  124,687,887  80.  H/W Tunduru  39,570,419  
38.  H/W Magu  25,566,500  81.  H/M Ubungo  21,006,973  
39.  H/Jiji Mbeya  60,284,789  82.  H/W Ukerewe  274,668,105  
40.  H/W Mbinga  15,102,800  83.  H/W Urambo  47,597,678  
41.  H/Mji Mbinga  110,748,869  84.  

Jumla 10,392,553,520 
42.  H/W Meatu  19,691,900  85.  
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Kiambatisho 11-3: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 
hazikukusanya Mapato kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali vya 
Ndani 

Na 
Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 
Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1.  
H/Jiji 
Arusha 

529,243,964 
50.  

H/Mji Masasi 161,370,178 

2.  H/W Arusha 310,651,504 51.  H/W Mbarali 220,485,455 
3.  H/W Babati 28,627,000 52.  H/Jiji Mbeya 274,904,000 
4.  H/Mji Babati 1,420,833,433 53.  H/W Mbinga 90,575,688 

5.  
H/W 
Bagamoyo 

26,493,000 
54.  

H/Mji Mbinga 51,558,433 

6.  
H/W 
Biharamulo 

43,687,462 
55.  

H/W Mbogwe 186,272,927 

7.  
H/W 
Buchosa 

45,419,437 
56.  H/W Mbozi 3,160,000 

8.  H/W Bukoba 58,103,000 57.  H/Mji Mbulu 26,715,000 

9.  
H/W 
Bukombe 

28,522,200 
58.  H/W Meru 2,350,898,972 

10.  H/W 
Bumbuli 

30,495,165 
59.  H/W Momba 3,089,284 

11.  H/Mji Bunda 22,233,619 60.  H/W Monduli 108,544,862 

12.  H/W 
Busokelo 

40,557,584 
61.  H/M Morogoro 105,114,693 

13.  
H/W 
Butiama 

19,820,000 
62.  

H/M Moshi 6,960,000 

14.  
H/W 
Chalinze 

15,260,447 
63.  

H/W Mpanda 6,675,001 

15.  
H/W 
Chemba 

403,217,188 
64.  

H/M Mpanda 151,368,500 

16.  H/Jiji 
Dodoma 

8,978,071,802 
65.  H/W Msalala 23,405,000 

17.  H/W Geita 73,581,500 66.  H/W Mtwara 2,153,739,058 

18.  H/W 
Handeni 

175,047,947 
67.  H/M Mtwara 161,112,141 

19.  
H/Mji 
Ifakara 

209,625,000 
68.  

H/W Muheza 1,630,000 

20.  H/W Igunga 88,374,797 69.  H/Jiji Mwanza 3,349,496,020 

21.  H/W Ikungi 1,800,000 
70.  H/W 

Nachingwea 
48,706,000 

22.  
H/W Ileje 7,956,324 

71.  
H/W 
Namtumbo 

12,000,000 
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Na 
Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 
Na 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

23.  
H/M Ilemela 34,503,000 

72.  
H/W 
Nanyumbu 

264,576,514 

24.  H/W Iramba 405,219,535 
73.  H/W 

Ngorongoro 
319,778,216 

25.  
H/Mji 
Kahama 

70,340,906 
74.  

FH/W Njombe 10,881,500 

26.  
H/W 
Kalambo 

106,681,420 
75.  

H/W 
Nyang’wale 

157,673,329 

27.  H/W Kaliua 380,910,495 76.  H/W Nzega 116,263,466 

28.  
H/W 
Karagwe 

52,126,414 
77.  

H/W Rombo 64,375,000 

29.  H/W Karatu 383,270,945 78.  H/W Rorya 40,176,000 
30.  H/W Kibaha 40,759,290 79.  H/W Ruangwa 30,434,000 
31.  H/W Kibiti 14,385,824 80.  H/W Rufiji 3,190,000 
32.  H/W Kilindi 8,356,393 81.  H/W Rungwe 38,387,845 

33.  H/W 
Kilombero 

828,594,523 
82.  H/W 

Sengerema 
102,271,493 

34.  
H/W Kilwa 693,322,722 

83.  
H/W 
Shinyanga 

23,405,000 

35.  
H/M 
Kinondoni 

55,250,919 
84.  

H/W Sikonge 115,211,397 

36.  H/W 
Kisarawe 

29,848,000 
85.  H/W Simanjiro 59,254,801 

37.  H/W Kishapu 36,461,077 86.  H/W Singida 19,300,000 
38.  H/W Kiteto 17,951,505 87.  H/M Songea 38,360,339 
39.  H/W Kongwa 57,437,102 88.  H/W Tabora 65,275,000 
40.  H/W Kyela 101,073,000 89.  H/M Tabora 1,106,895,856 

41.  
H/W Kyerwa 97,165,900 

90.  
H/W 
Tandahimba 

1,515,862 

42.  H/W Lindi 1,175,881,024 91.  H/W Tarime 55,509,000 
43.  H/M Lindi 933,031,271 92.  H/M Temeke 172,217,138 
44.  H/W Ludewa 127,742,723 93.  H/W Tunduru 31,118,200 
45.  H/W Mafia 380,802,367 94.  H/M Ubungo 139,873,504 
46.  H/W Magu 44,956,012 95.  H/W Urambo 183,231,280 

47.  
H/Mji 
Makambako 

49,480,000 
96.  

H/W Ushetu 1,432,500 

48.  
H/W Makete 16,603,952 

97.  
H/W 
Wanging’ombe 

7,263,000 

49.  H/W 
Manyoni 

7,302,090 
Jumla 

31,372,732,234 
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Kiambatisho 11-4: Orodha ya Mamlaka za Serikali zenye Mashine 
za kielekitroniki za kukusanyia mapato (POS) zilizokuwa nje ya 
mtandao kwa muda mrefu 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya POS 
Idadi ya Siku iliyokuwa nje 

mtandao 
Kutoka Hadi 

1.  H/W Arusha 65 7 749 
2.  H/W Babati 20 1 34 
3.  H/W Bagamoyo 22 30 986 
4.  H/W Bahi 25 19 174 
5.  H/W Biharamulo 36 14 911 
6.  H/W Bumbuli 12 17 258 
7.  H/W Chamwino 28 28 228 
8.  H/W Chato 70 5 243 
9.  H/W Igunga 22 11 231 
10.  H/W Ileje 14 25 67 
11.  H/W Iramba 39 14 894 
12.  H/W Iringa 16 12 370 
13.  H/W Kakonko 5 28 87 
14.  H/W Kaliua 21 16 634 
15.  H/W Karatu 12 136 1089 
16.  H/W Kasulu 16 12 162 
17.  H/W Kibaha 13 3 19 
18.  H/W Kibiti 12 15 121 
19.  H/W Kibondo 21 60 360 
20.  H/W Kilolo 15 11 1,081 
21.  H/W Kilwa 36 19 866 
22.  H/W Kisarawe 15 22 331 
23.  H/W Kondoa 3 167 285 
24.  H/Mji Korogwe 26 11 1,249 
25.  H/W Kwimba 14 90 270 
26.  H/W Kyela 44 15 420 
27.  H/W Lindi 38 32 582 
28.  H/W Liwale 6 132 426 
29.  H/W Madaba 10 23 225 
30.  H/W Mafia 16 29 253 
31.  H/W Magu 29 5 190 
32.  H/Jiji Mbeya 34 20 295 
33.  H/W Mbeya 21 10 90 
34.  H/W Mbinga 41 100 265 
35.  H/W Mbogwe 15 37 567 
36.  H/W Mbulu 2 131 472 
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Na. Jina la Halmashauri Idadi ya POS 
Idadi ya Siku iliyokuwa nje 

mtandao 
Kutoka Hadi 

37.  H/W Meru 39 9 720 
38.  H/W Misungwi 20 7 45 
39.  H/W Momba 15 2 81 
40.  H/W Monduli 14 2 15 
41.  H/W Moshi 35 31 208 
42.  H/W Mpanda 21 13 271 
43.  H/W Musoma 32 14 247 
44.  H/W Mwanga 34 6 699 
45.  H/W Nachingwea 23 78 787 
46.  H/Mji Nanyamba 5 35 289 
47.  H/W Newala 67 32 392 
48.  H/W Nyang’wale 13 13 947 
49.  H/W Nzega 51 2 1064 
50.  H/W Rorya 14 38 322 
51.  H/W Ruangwa 45 107 978 
52.  H/W Rufiji 12 13 1,005 
53.  H/W Sengerema 42 98 220 
54.  H/W Siha 6 83 987 
55.  H/W Songea 13 28 260 
56.  H/W Tabora 61 2 419 
57.  H/W Tandahimba 32 58 579 
58.  H/M Temeke 15 88 322 
59.  H/W Ukerewe 5 30 126 
60.  H/W Urambo 16 30 538 
Jumla 1464   
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Kiambatisho 12-1: Orodha ya Halmashauri zenye mali za kudumu 
zisizotumika 

Na. Halmashauri idadi Na. Halmashauri idadi 
1 H/Jiji Arusha 8 62 H/Mji Masasi 2 
2 H/W Arusha 2 63 H/W Mbarali 5 
3 H/W Babati 3 64 H/W Mbinga 2 
4 H/Mji Babati 3 65 H/Mji Mbinga 55 
5 H/W Bariadi 5 66 H/W Mbogwe 6 
6 H/W Biharamuro 7 67 H/W Mbozi 9 
7 H/W Buchosa 6 68 H/Mji Mbulu 2 
8 H/W Buhigwe 9 69 H/W Meatu 7 
9 H/M Bukoba 10 70 H/W Meru 1 
10 H/W Bumbuli 6 71 H/W Mheza 7 
11 H/W Bunda 9 72 H/W Missenyi 10 
12 H/Mji Bunda 4 73 H/W Misungwi 11 
13 H/W Busega 5 74 H/W Mkalama 6 
14 H/W Chalinze 7 75 H/W Mkinga 2 
15 H/W Chamwino 12 76 H/W Mlele 5 
16 H/W Chato 5 77 H/W Momba 3 
17 H/W Chemba 6 78 H/W Monduli 12 
18 H/W Chunya 9 79 H/W Moshi 17 
19 H/Jiji Dar es Salaam 9 80 H/W Mpanda 18 
20 H/Jiji Dodoma 5 81 H/M Mpanda 6 
21 H/W Gairo 6 82 H/W Mpimbwe 2 
22 H/W Hanang' 9 83 H/W Mpwapwa 13 
23 H/W Handeni 5 84 H/W Msalala 3 
24 H/Mji Handeni 1 85 H/W Mtwara 3 
25 H/Mji Ifakara 7 86 H/M Mtwara 10 
26 H/W Ileje 5 87 H/W Mufindi 3 
27 H/M Ilemela 7 88 H/W Muleba 8 
28 H/W Iramba 65 89 H/W Mwanga 14 
29 H/W Iringa 2 90 H/Jiji Mwanza 14 
30 H/M Iringa 5 91 H/W Nachingwea 11 
31 H/W Itilima 6 92 H/W Namtumbo 10 
32 H/W Kakonko 2 93 H/W Nanyumbu 6 
33 H/W Kalambo 2 94 H/W Ngorongoro 6 
34 H/W Kaliua 5 95 H/Mji Njombe 6 
35 H/W Karagwe 6 96 H/W Nkasi 9 
36 H/W Karatu 4 97 H/W Nsimbo 2 
37 H/W Kasulu 4 98 H/W Nyang'wale 3 
38 H/W Kibiti 2 99 H/W Nyasa 8 
39 H/M Kigamboni 5 100 H/W Pangani 4 
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Na. Halmashauri idadi Na. Halmashauri idadi 
40 H/W Kigoma 7 101 H/W Rombo 13 
41 H/W Kilindi 11 102 H/W Ruangwa 9 
42 H/W Kilolo 12 103 H/W Rufiji 6 
43 H/W Kilombero 9 104 H/W Rungwe 6 
44 H/W Kilosa 18 105 H/W Same 10 
45 H/W Kilwa 6 106 H/W Sengerema 5 
46 H/M Kinondoni 26 107 H/W Serengeti 7 
47 H/W Kiteto 4 108 H/W Siha 2 
48 H/W Kondoa 9 109 H/W Sikonge 2 
49 H/Mji Kondoa 2 110 H/W Simanjiro 15 
50 H/W Korogwe 5 111 H/M Singida 6 
51 H/Mji Korogwe 7 112 H/W Sumbawanga 4 
52 H/W Kwimba 6 113 H/M Tabora 5 
53 H/W Kyela 9 114 H/Jiji Tanga 5 
54 H/M Lindi 2 115 H/W Tarime 9 
55 H/W Liwale 10 116 H/Mji Tarime 6 
56 H/W Lushoto 6 117  H/M Temeke 8 
57 H/W Mafia 4 118 H/Mji Tunduma 2 
58 H/W Magu 8 119 H/W Urambo 4 
59 H/Mji Makambako 2 120 H/W Ushetu 3 
60 H/W Malinyi 12 121 H/W Uvinza 8 
61 H/W Manyoni 3 Jumla 912 
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Kiambatisho 12-2: Orodha ya Halmashauri na mali zilizotelekezwa 

Jina la 
Halmashauri 

Namba ya 
usajili Aina ya Gari 

Thamani ya 
Mali hadi 
tarehe 30, 
Juni 2019 
(Sh.) 

Muda  Mahali ilipo 

H/M Mpanda  

SM 4231 
Toyota 
L/Cruiser 
Hard Top 

11,000,000 Miaka 6  Karakana ya 
Lwiche - Mpanda 

DFP 5176 
Toyota 
L/Cruiser 
Hard Top 

15,000,000 Miaka 2 
Karakana ya 
Kagula - 
Sumbawanga 

H/W Nsimbo  

SM 10682 
Toyota 
L/Cruiser 
Prado 

94,000,000 Miezi 8 Karakana ya 
Action -Dodoma 

SM 2759 Isuzu Lorry 
Tipper 27,000,000 Mwaka 1 

Karakana ya 
Highland Motors -
Mbeya 

H/W Kalambo 

SM 3262 Toyota Land 
Cruiser Haijaoneshwa  Miaka 2  Karakana ya 

Katavi  

SM 6151 Toyota Land 
Cruiser  

Haijaoneshwa Miaka 5 Karakana ya 
Lwiche 

H/W Arusha  

SM 2162 Isuzu Tipper  Haijaoneshwa 
Miaka 3 

Karakana ya 
Kitwai  

STK 5417 Toyota L/C Haijaoneshwa Miaka 2  TEMESA 

H/M Temeke  

House PL 
No 57A Haihusiki 204,000,000 Haijaon

eshwa Winding Avenue 
House PL 
No 187 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa Uganda Avenue 

House PL 
No 249 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe Basra 
Rd 

House PL 
No 250 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe 
Msikiti Rd 

House PL 
No 251 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe Basra 
Rd 

House PL 
No 250 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe 
Msikiti Rd 

House PL 
No 252 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe 
Msikiti Rd 

House PL 
No 253 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe Basra 
Rd 

House PL 
No 254 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe 
Msikiti Rd 

House PL 
No 255 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe Basra 
Rd 
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Jina la 
Halmashauri 

Namba ya 
usajili Aina ya Gari 

Thamani ya 
Mali hadi 
tarehe 30, 
Juni 2019 
(Sh.) 

Muda  Mahali ilipo 

House PL 
No 256 

Haihusiki 204,000,000 Haijaon
eshwa 

Chang’ombe 
Msikiti Rd 

Residenti
al 
Building 

Haihusiki 
216,687,744 

Haijaon
eshwa 

Chang’ombe 

H/W Ruangwa  

SM 3871 
Hardtop 
Landcruiser 
Toyota   

Miaka 4  
Haijaoneshwa 

T.521.AFZ 

Pickup 
Double 
Carbin-
Toyota   

Mwaka 1 

Haijaoneshwa 

SM 3950 
Pickup 
Toyota Land 
Cruiser   

Mwaka 1 
Haijaoneshwa 

H/W Mtwara  

Makome A  
Dispensar
y OPD Building    270,000,000  Miaka 10 Makome A 
Makome B 
Dispensar
y OPD Building  86,621,135 Miaka 5 Makome B 

H/W Mkalama  

SM 5779 Nissan 
Caravan    Miaka 6 Yadi ya MSD -DSM 

SM 3038 Land Cruiser    Miaka 6 Karakana ya 
Kamasho -Iramba 

STL 1597 Land Rove 
Defender   Miezi 9 KUUVU-Singida  

H/W Monduli  STH 8939 
Mercedes 
Benz   Miaka 2 

Karakana ya 
Kitwai 

H/W Kiteto  

STK 5219 

Toyota 
Double 
Cabin    

Mwaka 
1.5 

Karakana ya 
Makundi Dodoma 

DFP 4521 
Toyota Land 
Cruise   Miezi 6 

St Gabriel 
Hospital 

H/W Ileje  

SM 10616     Miaka 4 Haijaoneshwa 
STH 3222     Miaka 20 Haijaoneshwa 
SM 1115     Miaka 11 Haijaoneshwa 
SM 2604     Miaka 4 Haijaoneshwa 
SM 5202     Miaka 4 Haijaoneshwa 
SM 8372 
(Tractor)     Miaka 9 Haijaoneshwa 

STK 5488     Miaka 13 Haijaoneshwa 
STK 3548     Miaka 5 Haijaoneshwa 
STK 831     Miaka 6 Haijaoneshwa 
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Jina la 
Halmashauri 

Namba ya 
usajili Aina ya Gari 

Thamani ya 
Mali hadi 
tarehe 30, 
Juni 2019 
(Sh.) 

Muda  Mahali ilipo 

H/W Momba  

SM 2412 Isuzu FSR   Miezi 10 Karakana ya Julius  

SM 11380 Toyota 
Fortuner   Miaka 3   Karakana ya 

Mayuku 

STK 333 Isuzu Pick 
Up-Kb   Miaka 2   Karakana ya Dany 

H/W Kaliua  

SM  4597 T/Land 
Cruiser   Mwaka 1 KDC HQ 

SM  9184 Hilux – D/ 
Cabin   

Mwaka 1 Karakana 

SM  4256 Mitsubishi   Mwaka 1 KDC HQ 
STK  847 Mitsubishi   Mwaka 1 Karakana 

STK  4699 T/Land 
Cruiser   

Mwaka 1 Karakana 

STL  3584 Defender   Mwaka 1 Karakana 
SM  4404 Land Cruiser   Mwaka 1 Karakana 

STK  6628 L/ Cruiser  
I.Hz   

Mwaka 1 Karakana 

SM 11357 L/ Cruiser    Mwaka 1 Karakana 

SM 4320 L/Cruiser 
Pick Up   Mwaka 1 KDC HQ 

SM  2568 Isuzu- Lori   Miaka 2 KDC HQ 

STL  3507 L/ Rover 
Defender   

Mwaka 1 Karakana 

SM  12543  Pick Up   Mwaka 1 Karakana 

STL  847 L/ Ruiser 
Std   

Mwaka 1 Karakana 

DFPA 
6467 L/ Cruiser   

Mwaka 1 Karakana 

STJ 9746 L/ Cruiser   Mwaka 1 Karakana 

SM 4139 Nissan 
Patrol   Miaka 2 KDC HQ 

SM 4404 Ambulance   Mwaka 1 TEMESA (TBR) 

H/W Kakonko  

STL 3605 Land Rover 
110    Mwaka 1 Karakana ya 

Mwanza  

STL 3472 Land Rover    Mwaka 1 Karakana ya 
Bukoba  

H/W Chalinze  SM 3894   
Mitsubishi 
Canter   Miaka 6 TEMESA 
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Kiambatisho 12-3: Kukosekana kwa hati miliki za ardhi, majengo 
na mali zingine zenye thamani ya Sh. 85,688,595,997 
Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Aina ya 
Mali 

Kinachokos
ekana  

kiasi (Sh.) Idadi ya 
Mali 

1 H/Jiji Arusha Ardhi Hati miliki 484,128,003 1 
2 H/W Bunda Ardhi Hati miliki 123,857,000 1 
3 H/W Hanang' Ardhi Hati miliki 26,419,037,310 1 
4 H/M Kigamboni Ardhi na 

Jengo 
Hati miliki 21,934,751,165 1 

5 H/W Kilwa Ardhi Hati miliki 4,568,632,409 1 
6 H/W Lindi Ardhi Hati miliki 1,143,850,000 1 
7 H/W Longido Ardhi Hati miliki 5,557,110,000 1 
8 H/W Ludewa Ardhi Hati miliki 2,020,630,210 1 
9 H/W Mheza Ardhi Hati miliki 1,416,450,000 1 
10 H/W Missenyi Ardhi Hati miliki 20,149,900 1 
11 H/W Mtwara Ardhi Hati miliki 22,000,000,000 1 
12 H/W Babati Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 11 
13 H/Mji Bariadi Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
14 H/W Buchosa Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
15 H/W Bumbuli Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
16 H/W Busega Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
17 H/W Busokelo Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 0 

18 H/W Chunya  Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 220 
19 H/W Itilima Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
20 H/W Kalambo Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 181 
21 H/W Kiteto Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 211 
22 H/M Lindi Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
23 H/W Mbeya Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 458 
24 H/Mji Mbulu Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 3 
25 H/W Mkalama Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
26 H/M Morogoro Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 2 
27 H/W Ngorongoro Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 3 
28 H/W Rungwe  Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 222 
29 H/W Simanjiro Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 10 
30 H/W Tabora Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 9 
31 H/Jiji Tanga Ardhi Hati miliki Haijaoneshwa 1 
 Jumla 85,688,595,997 1429 

 
 


