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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora, S.L.P. 9080, Dar es Salaam. 
Simu ya Upepo: “Ukaguzi”, Simu: 255(022)2115157/8, Tarakishi: 255(022)2117527,  

Barua pepe: ocag@nao.go.tz, tovuti: www.nao.go.tz 
 

Unapojibu tafadhali taja 
Kumb. Na. FA.27/249/01/2012/13           Tarehe  28/03/2014  
 

Mh. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
S.L.P. 9120, 
DAR ES SALAAM. 
 

 
Yah: Kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali Juu ya Taarifa za Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa Kwa Mwaka wa Fedha Ulioishia 
Juni 30, 2013 

 

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na 
kifungu cha 48 cha Sheria ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000), pamoja na 
kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008, ninayo heshima na taadhima kuwasilisha kwako ripoti kuu 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 juni, 2013 kwa taarifa na hatua za utekelezaji. Nimetoa 
mapendekezo ambayo kama yatatekelezwa, yanaweza kutumika 
ili kupunguza dosari zilizojitokeza na kurekebisha sababu 
zilizopelekea kutokea kwa mambo yaliyoripotiwa katika taarifa 
hii. 

 

Nawasilisha, 
 

Ludovick S. L. Utouh 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania 

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali yameainishwa katika Ibara ya 143 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano waTanzania ya mwaka 
1977 (iliyorekebishwa 2005) kama ilivyofafanuliwa zaidi na 
vifungu Na. 45 na 48 vya Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 (ilivyorekebishwa 2000) na 
kifungu Na.10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2008. 

 
Dira ya Ofisi 
Kuwa kituo cha ubora katika ukaguzi wa hesabu katika 
sekta za umma 

 
Lengo la Ofisi 
Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya 
kuimarisha uwajibikaji na thamani ya fedha katika 
kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 

 
Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi 
inaongozwa na vigezo vya msingi vifuatavyo: 

 
Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 

isiyopendelea, inayotoa huduma 
kwa wateja wake kwa haki. 

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya 
kitaalamu inayotoa huduma bora za 
ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia 
viwango vya kitaaluma. 

Uadilifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia 
na kudumisha haki kwa kiwango cha 
juu na kuheshimu sheria. 
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Zingatio kwa Wadau Tunalenga matakwa ya wadau wetu 
kwa kujenga utamanduni wa kutoa 
huduma bora kwa wateja na kuwa 
na watumishi wenye uwezo na ari 
ya kazi. 

Ubunifu  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 
bunifu ambayo wakati wote 
inaimarisha na kukaribisha mawazo 
mapya ya kimaendeleo toka ndani 
na nje ya taasisi.  

 
© Taarifa hii ni kwa ajili ya matumizi ya Serikali. Hata 
hivyo, baada ya taarifa hii kuwalishwa Bungeni, taarifa 
itakuwa ni kumbukumbu ya umma na usambazaji wake 
hautakuwa na kikomo. 
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TAFSIRI/VIFUPISHO 

 
AFROSAI - E  Muungano wa asasi kuu za Ukaguzi katika nchi 

za Afrika zinazotumia lugha ya kiingereza 
ASDP           Programu ya maendeleo ya Kilimo na Mifugo 
BoQ          Mchanganuo wa gharama za Kazi 
CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali 
CDCF          Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo 
CDG          Ruzuku ya miradi ya maendeleo 
CHF          Mfuko wa afya ya jamii 
DADPS           Mpango wa maendeleo ya Kilimo wilayani
           
HBF           Mfuko wa pamoja wa afya 
H/M                      Halmashauri ya Manispaa 
H/W          Halmashauri ya Wilaya 
IFAC          Shirikisho la kimataifa la wahasibu 
IFMS           Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha 
INTOSAI           Shirika la kimataifa la asasi kuu za ukaguzi 
IPSAS Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta 

ya umma 
ISA  Viwango vya kimataifa vya Ukaguzi wa hesabu 
ISSAIs  Viwango vya shirika la kimataifa la asasi kuu 

za ukaguzi 
Kif.           Kifungu 
LAAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 
LAPF          Mfuko wa Pensheni wa Mamlaka ya Serikali za
          Mitaa 
LGA          Mamlaka za Serikali za Mitaa 
LGCDG Ruzuku ya miradi ya maendeleo ya Serikali za 

Mitaa 
LGDG Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa 
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LGFM  Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, 2009 

LGRP           Mpango wa maboresho ya Serikali za Mitaa 
MMAM            Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi  
MMEM           Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi 
MMES           Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari 
MSD Bohari ya Madawa 
MTEF  Mpango wa kati wa Matumizi ya Fedha za 

Umma 
NAO            Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
NHIF           Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
NMSF           Mkakati wa Taifa wa kudhibiti UKIMWI 
NSSF           Mfuko wa hifadhi ya huduma ya jamii 
OPRAS  Mfumo  wa wazi  upimaji wa utendaji kazi 

kwa watumishi 
OR-MUU Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma 
OWM –TAMISEMI Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa 
PFM  Usimamizi shirikishi wa misitu 
PMG  Mlipaji Mkuu wa Serikali 
PMU Kitengo cha usimamizi wa manunuzi 
PPF  Mfuko wa pensheni wa watumishi wa 

mashirika ya umma 
PPRA  Mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya umma 
PSPF Mfuko wa pensheni wa watumishi wa umma 
SIDA  Wakala wa maendeleo ya kimataifa wa 

Sweden 
TACAIDS  Tume ya kudhibiti UKIMWI 
TASAF  Mfuko wa maendeleo ya jamii Tanzania 
TRA  Mamlaka ya mapato Tanzania 
VAT  Kodi ya ongezeko la thamani 
WSDP Mpango wa maendeleo wa sekta ya maji 
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Dibaji 
 

Ninayo heshima kuwasilisha taarifa yangu ya mwaka ya 
ukaguzi wa hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2013. 
 
Ripoti hii ni majumuisho ya taarifa za ukaguzi katika 
Mamlaka zote za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 juni,2013 kwa 
muhtasari, ambapo maelezo ya kina ya taarifa hizo 
yanapatikana katika taarifa za Halmashauri zilizotumwa 
kwa waheshimiwa wenyeviti wa Halmashauri na Maafisa 
masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa. 
 
Ripoti hii inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2000), 
kifungu Na.48 cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na. 
9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) pamoja na kifungu 
Na.34 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008. 
 
Ripoti hii ina lengo la kuwajulisha wadau wetu ambao ni 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa, 
Mahakama, wahisani, Asasi za kiraia na jamii kwa ujumla, 
kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa.  
 
Ripoti hii inatoa matokeo ya ukaguzi wa jumla juu ya hali 
ya utendaji wa kifedha wa Serikali za Mitaa na kama 
zimefuata sheria, kanuni na viwango vya kimataifa vya 
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uandaaji Hesabu katika Sekta ya Umma (IPSAS) kwa mwaka 
husika. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, zilipewa nafasi ya kupitia na 
kujadiliana na wakaguzi kuhusu matokeo ya ukaguzi kwa 
kupitia Taarifa za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka zote 
za Serikali za Mitaa wakati wa ukaguzi na katika vikao vya 
mwisho vilivyofanyika baada ya ukaguzi. Ningependa kukiri 
kuwa, majadiliano na wakaguliwa yalikuwa na umuhimu 
mkubwa. Ofisi yangu inatarajia kufuatilia katika muda 
muafaka juu ya maamuzi yatakayotolewa na Serikali 
kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa Kifungu 
cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya 
mwaka 2008 kuhusiana na mapendekezo yaliyotolewa 
katika Ripoti hii. 
Ukaguzi wa mwaka huu wa fedha umegusa jumla ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 140 katika nchi. Nina furaha 
kukuarifu kuwa Mamlaka zote za Serikali za Mitaa nchini 
zimekaguliwa na ofisi yangu. 
 
Ni vema ikaeleweka kwamba, wakati Ofisi yangu inatoa 
taarifa juu ya utekelezaji wa sheria mbalimbali, kanuni na 
miongozo, na udhaifu katika mifumo ya taarifa za fedha na 
udhibiti wa ndani katika taasisi za sekta ya umma na hasa 
Serikali za Mitaa, mwenye jukumu la msingi kabisa kwa 
ajili ya kutengeneza mfumo wenye ufanisi wa udhibiti wa 
ndani na mfumo wa uzingatiaji sheria ni Menejimenti ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zina majukumu mbalimbali 
kwa ajili ya utoaji wa huduma muhimu na utawala bora 
kwa wananchi wa maeneo yao. Ili kutimiza majukumu 
haya, zinapaswa kukusanya mapato kwa njia ya kodi, 
leseni, ada na mapato mengineyo. Katika kutekeleza suala 
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hili, umadhubuti katika usimamizi wa fedha ni muhimu ili 
Serikali za Mitaa ziweze kuleta ushawishi kwa umma kuwa 
mapato hayo yamepokelewa kwa kufuata sheria na 
kutumika ipasavyo kwa matumizi yaliyokusudiwa. 
Ningependa kutambua mchango wa Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa, ikiwa ni moja ya Kamati 
muhimu ya usimamizi ya Bunge kwa ajili ya kuchukua 
jukumu muhimu la kufuatilia taarifa za kaguzi zilizopita 
pamoja na mapendekezo, na kwa ajili ya kufanya ziara na 
kufuatilia matumizi ili kuhakikisha kuwa thamani ya fedha 
inapatikana katika miradi iliyotekelezwa. 
 
Napenda pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa watu wote 
waliotengeneza mazingira mazuri kwa ajili ya kuniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba na kupelekea 
kukamilika kwa wakati taarifa ya jumla ya Ukaguzi wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2013 
 
Natumaini kwamba, Bunge litaona taarifa zilizomo katika 
ripoti hii ni za muhimu katika kuifanya Serikali kuwajibika 
kwa ajili ya usimamizi wake wa fedha za umma na utoaji 
wake wa huduma bora za umma kwa Watanzania ambao 
inawahudumia. Katika suala hili, nitashukuru kama 
nitapokea maoni kutoka kwa watumiaji wa taarifa hii juu 
ya jinsi ya kuiboresha zaidi katika siku zijazo. 
 
 
 
 
Ludovick S. L. Utouh 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
_______________________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Dar es Salaam, 
28 Machi, 2014 
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Shukrani 

 
Ripoti ya mwaka ya ukaguzi kwa hesabu zinazoishia tarehe 
30 Juni 2013 imekamilika kwa mafanikio. Mafanikio haya 
yamefikiwa kwa sababu ya msaada na ushirikiano 
nilioupata kutoka kwa wadau mbalimbali. 
 
Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa, Dkt. 
Jakaya Mrisho Kikwete na Serikali yake yote, Bunge na 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa ajili ya 
kuisaidia ofisi yangu na kuchukua kwa umakini masuala 
yaliyojitokeza kwenye ripoti zangu za ukaguzi kwa lengo la 
kuboresha uwajibikaji  katika ukusanyaji na utumiaji wa 
fedha nchini. 
 
Pia,ninawiwa kutoa shukrani zangu za dhati kwa Ofisi ya 
Waziri Mkuu Tawala za mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-
TAMISEMI) kwa juhudi kubwa katika kusisitiza uwajibikaji 
katika matumizi ya fedha za Umma kwa kutoa maelekezo 
kwa kila Mkuu wa Mkoa na Mkuu wa Wilaya, Meya, 
Mwenyekiti wa Halmashauri na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri husika kuhakikisha kuwa mapendekezo ya 
ukaguzi yanatekelezwa na kuhakikisha ukaguzi 
unahitimishwa kwa wakati, katika kuwasisitizia wakaguliwa 
kuwa wanatakiwa wafuate kalenda ya mwaka ya Ukaguzi. 
 
Pia napenda kutoa shukrani zangu kwa wale ambao 
walinitengenezea mazingira mazuri ili kuniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba. Napenda 
kuwashukuru watumishi wote wa ofisi yangu kwa juhudi 
zao na kwa mara nyingine tena, kuwezesha ripoti kutoka 
ndani ya muda wa kisheria. Kwa moyo wa shukrani nyingi, 
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ninawiwa kuishukuru familia yangu pamoja na familia za 
watumishi wa ofisi yangu kwa uvumilivu waliokuwa nao 
kwa kipindi chote ambacho hatukuwa nao ili kutimiza 
majukumu haya ya kikatiba. 
 
Vilevile, shukrani zangu za dhati ziende kwa jumuiya ya 
Wafadhili hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO). 
Serikali ya Sweden kupitia mradi wa SIDA, Benki ya Dunia 
kupitia mradi wa PFMRP, Sekretarieti ya AFROSAI-E, Ofisi 
ya ushirikiano ya Ujerumani kupitia mradi wa GIZ  ambao 
unafanya mafunzo kuhusu kuimarisha mifumo ya udhibiti 
wa ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini, na 
wote wenye mapenzi mema waliochangia katika 
kufanikisha mageuzi ndani ya Ofisi yangu. Michango yao 
katika kuendeleza Watumishi, mifumo ya teknolojia ya 
mawasiliano na ununuzi wa vitendea kazi vingine kama 
magari imekuwa msaada mkubwa sana katika mafanikio ya 
Ofisi yetu. 
 
Pia, ninawiwa kuwashukuru wadau wetu wengine wote 
ikiwa ni pamoja na Mlipaji Mkuu wa Serikali, Hazina, Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na 
Maafisa Masuuli wote wa Serikali za Mitaa kwa ajili ya 
msaada uliohitajika na ushirikiano mkubwa waliotupatia.  
 
Nitakuwa mchache wa shukrani kama sitatambua jukumu la 
vyombo mbalimbali vya habari katika kuujulisha umma wa 
Tanzania juu ya matokeo na mapendekezo yaliyopo katika 
Ripoti yangu. 
 
Pia natoa shukrani kwa watumishi wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kwa kutumia utaalamu wao katika ukaguzi na 
kujituma wakati wote wa ukaguzi na kuweza kufanikiwa 
kukamilisha kazi ambayo imebainishwa katika ripoti hii 
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inayohusu Mamlaka za Serikali za Mitaa 140 katika nchi 
yetu. Juhudi kubwa katika kazi imewezesha ripoti hii 
kukamilika na kuwasilishwa Bungeni kwa wakati. 
 
Mwisho kabisa, napenda kuwashukuru kwa namna ya 
kipekee watanzania wote tunaowatumikia kwa ujumla. 
Nawasisitizia kwamba waendelee kupenda na kuhimiza juu 
ya uwazi na uwajibikaji katika kusimamia ukusanyaji na 
matumizi mazuri ya fedha na rasilimali za Umma. 
 
Wakati tunatambua michango ya wadau wetu wote, sisi pia 
tunaahidi kuendelea kuchangia katika kukuza uwajibikaji 
na uzingatiaji wa thamani ya fedha katika ukusanyaji wa 
mapato na matumizi ya rasilimali za umma. 
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Muhtasari wa Mambo Muhimu katika Taarifa ya Ukaguzi 

 
Taarifa hii inatoa muhtasari na majumuisho ya matokeo ya 
ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2013. 
Ukaguzi wa taarifa za fedha ni uchunguzi huru wa 
mahesabu ya fedha na kutoa taarifa za sekta za Umma. 
Sehemu hii ya ripoti inatoa maelezo ya jumla ya matokeo 
ya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa na 
kufuatiwa na mambo muhimu yaliyobainika wakati wa 
ukaguzi pamoja na muhtasari wa mapendekezo. 

 
1. Maelezo ya matokeo ya ukaguzi 
Ukaguzi wa kisheria wa taarifa za fedha za Mamlaka za 
Serikali za mitaa 140 kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2013 umekamilika. Muhtasari wa masuala muhimu 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi upo katika ripoti hii na 
masuala haya kwa kirefu yamefafanuliwa katika taarifa 
zilizopelekwa kwa Menejimenti na Wenyeviti wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika. 

 
• Mwelekeo wa jumla wa hati za Ukaguzi zilizotolewa 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  
Sehemu hii inaonesha tathmini ya mwelekeo wa hati za 
ukaguzi kwa miaka ya fedha ya 2008/2009, 2009/2010, 
2010/2011, 2011/2012 na 2012/2013. Madhumuni ya 
mwelekeo huu ni kuonesha kiwango cha utendaji na 
uwajibikaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi 
cha miaka mitano ukiwemo mwaka wa fedha husika. 
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Mwelekeo wa Hati zilizotolewa katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka mitano mfululizo 

Hati Hati 
Zinazori-
dhisha 

Hati zenye 
shaka 

Hati 
Zisizoridhisha 

Hati Mbaya 

Mwaka Jumla % Jumla % Jumla % Jumla % Idadi ya 
Halmashauri 

2012/13 112 80 27 19 1 1 0 0 140 
2011/12 104 78 29 21 0 0 1 1 134 
2010/11 72 54 56 42 5 4 0 0 133 
2009/10 66 49 64 48 4 3 0 0 134 
2008/09 77 58 55 41 1 1 0 0 133 

 
Pamoja na kuongezeka kwa idadi ya Halmashauri kutoka 
mia moja thelathini na nne (134) katika mwaka 2011/12 
hadi mia moja arobaini (140) katika mwaka 2012/13, 
hakuna mabadiliko makubwa kwenye aina ya Hati 
zilizotolewa kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo 
juu.  

 
Hali inayoonekana hapo juu ni taswira ya kiwango kidogo 
cha maboresho katika mchakato wa uwajibikaji wa Serikali 
za Mitaa nchini.  Mafanikio hayo yamepatikana kutokana na 
Programu ya maboresho ya Serikali ya Mitaa (LGRP), 
Serikali kuchukua uzito katika utekelezaji wa mapendekezo 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 
utekelezaji wa matumizi ya mfumo funganifu wa usimamizi 
wa fedha  (IFMS) kwa kutumia Epicor toleo la 9.05 katika 
mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

• Mwenendo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kutokana na mwenendo wa Hati za ukaguzi zilizotolewa 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka mitano, 
yameonekana mambo yafuatayo: 

i) Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na saba (17) 
zimeendelea kupata Hati zinazoridhisha kwa miaka 
mitato (5) mfululizo, ambazo ni Halmashauri za wilaya 
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ya Bukoba, Muleba,  Biharamulo, Misenyi, Kisarawe, 
Mufindi, Hai, Siha, Lindi, Simanjiro, Masasi, 
Tandahimba, Maswa, Iramba, Muheza, Serengeti na 
Nachingwea. 

ii) Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6) zimefanikiwa 
kupata Hati zinazoridhisha ukilinganisha na miaka 
iliyopita ambapo zilipata hati zenye mashaka na 
zisizoridhisha. Halmashauri hizo ni Halmashauri za 
wilaya ya Makete, Monduli, Mvomero, Sikonge, 
Halmashauri ya Mji wa Korogwe na Halmashauri ya Jiji 
la Dar es salaam. 

iii) Halmashauri ya Jiji la Arusha imeendelea kupata Hati 
isiyoridhisha na mbaya kwa miaka mitano mfululizo.  

iv) Mamlaka za Serikali za Mitaa nne (4) zimeshuka kwa 
mwaka huu wa fedha ambapo zimepata Hati zenye 
Mashaka ukilinganisha na miaka ya nyuma ambapo 
zilipata Hati zinazoridhisha. Halmashauri hizo ni 
Halmashauri za Manispaa ya Bukoba na Shinyanga, 
Halmashauri za wilaya ya Shinyanga na Bariadi. 

 

Mafanikio haya kwa Mamlaka za serikali za Mitaa 
yamechangiwa na sababu zifuatazo:  
• Waziri Mkuu, Mheshimiwa Mizengo Pinda (MB) 

aliwaagiza viongozi wakuu wa tawala za Mikoa juu ya 
kusimamia utekelezaji wa mapendekezo yaliyomo 
katika taarifa za ukaguzi zilizotolewa kwa Menejimenti 
za Halmashauri husika 

• Kuhusishwa kwa Wakuu wa Mikoa katika kuhakikisha na 
kusimamia utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi mkuu wa hesabu za Serikali. Hii inajumuisha 
kuongoza vikao vya Baraza la Madiwani vinavyojadili 
taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali. 

• Kumekuwepo na uboreshaji wa taarifa za fedha 
zilizotolewa na Halmashauri kulingana na viwango vya 
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Kimataifa vya utayarishaji wa Hesabu katika Sekta ya 
Umma (IPSASs). 

• Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 
imefanya kazi kubwa katika kuhimiza uwajibikaji kwa 
Maafisa masuuli wa Serikali za Mitaa ambazo 
hazikufanya vizuri. 

• Kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za mitaa kumekuwa 
na maboresho kidogo katika mfumo wa udhibiti wa 
ndani na kutekeleza matakwa ya sheria na kanuni. 

 
2. Muhtasari wa mambo muhimu yaliyojitokeza katika 

ukaguzi wa Hesabu za mwaka 2012/2013 katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 
Mapungufu na madhaifu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi 
ni pamoja na yafuatayo: 

 
Mapendekezo ya Kaguzi zilizopita ambayo 
hayajatekelezwa 
(i) Ripoti Kuu 
Majibu ya Serikali pamoja na Mpango wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ripoti ya mwaka uliopita ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa mwaka wa fedha 
ulioishia 30 Juni, 2012 yamepokelewa kutoka kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali kwa Barua Na. EB/AG/AUDIT/12/VOL.I/53 
ya 25 Juni, 2013.  
Katika kupitia majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali 
imebainika kwamba, kati ya mapendekezo thelathini na 
tatu (33) yaliyopelekwa mwaka wa fedha 2011/2012, ni 
mapendekezo mawili (2) tu sawa na asilimia 6 ndio 
yaliyotekelezwa, mapendekezo kumi na saba (17) sawa na 
asilimia 52 utekelezaji wake bado unaendelea na 
mapendekezo kumi na nne (14) sawa na asilimia 42 bado 
hayajatekelezwa kabisa. 
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(ii)Taarifa ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa (LAAC ) 
Katika kukamilisha na kujibu Ripoti ya ukaguzi kwa Taarifa 
za Fedha zilizoishia tarehe 30 Juni 2012, Mlipaji Mkuu wa 
Serikali hakuweza kujibu maagizo ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa, kinyume na 
kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008. 

 
Hata hivyo hakuna majibu ya mapendekezo kumi (10) 
yaliyowasilishwa hadi wakati wa uandishi wa ripoti hii 
(Machi, 2014).  Kwa maoni yangu, nasisitiza kuwa, hatua 
stahiki zichukuliwe na Serikali ili maoni yote ya Ukaguzi 
yashughulikiwe kwa ajili ya kuleta ufanisi na uwajibikaji 
katika Halmashauri za Serikali za Mitaa.  
 
(iii) Ripoti za Halmashauri mbalimbali  
Kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa mia moja arobaini 
(140) zilizokaguliwa kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 
2013, Mamlaka za Serikali za Mitaa mia thelathini na moja 
(131) zilikuwa na masuala 6340 yenye jumla ya 
Sh.341,081,810,170 yanayohusu miaka ya nyuma ambayo 
hayajatekezwa.  Pia kuna masuala mbalimbali ambayo 
hayakuthaminishwa kama vile mapungufu ya mfumo wa 
udhibiti wa ndani katika Halmashauri. Mapendekezo 2857 
sawa na asilimia 45 yanayoweza kuthaminishwa 
yametekelezwa, mapendekezo 1460 sawa na asilimia 23 
yanaendelea kutekelezwa na mapendekezo 2023 sawa na 
asilimia 32 bado hayajatekelezwa kabisa. 

 
(iv) Kaguzi maalum 
Katika Kaguzi zilizopita, jumla ya kaguzi maalum kumi nne 
(14) zilifanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Kati 
ya Mamlaka za serikali za Mitaa kumi na nne (14) ni majibu 
ya Mamlaka saba (7) ndio yamepokelewa na masuala 
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mbalimbali yaliyojitokeza katika taarifa za kaguzi maalum 
yanaendelea kushughulikiwa na taasisi mbalimbali za 
kiuchunguzi kwa mujibu wakifungu cha 27 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, 2008.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
saba (7) bado hazijajibu mapendekezo yaliyotolewa. 

 
Hoja za Ukaguzi kwa mwaka husika  
(i) Utayarishaji wa Taarifa za Fedha ambao siyo sahihi 

Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa mia 
moja na mbili (102) zilizowasilishwa kwa ajili ya 
Ukaguzi, zilikuwa na makosa mbalimbali kama vile, 
baadhi ya tarakimu kuoneshwa pungufu au zaidi na 
vilevile taarifa za Fedha zilizoandaliwa kutokuwa 
sahihi. 
Kwa ujumla, makosa yaliyobainishwa ni kuwa Taarifa 
za fedha zilioneshwa pungufu kwa Sh.149,589,875,934 
ambayo ni asilimia 6 ya matumizi yote na kuoneshwa 
zaidi kwa Sh.159,706,365,768 ambayo ni asilimia 7 ya 
matumizi yote. Kutokana na wingi wa makosa haya, 
Mamlaka za serikali za Mitaa zilifanya marekebisho ya 
taarifa za fedha na kuzileta tena kwa ajili ya ukaguzi.  
 

(ii) Tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani na Utawala 
bora 
• Udhaifu katika mfumo wa kihasibu-Epicor toleo la 

9.05 
Katika mwaka husika, Serikali za Mitaa walifanya 
taratibu za uhasibu kupitia Mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha (IFMS) kwa kutumia mfumo wa 
kihasibu wa Epicor toleo la 9.05 chini ya usimamizi 
wa OWM-TAMISEMI. Kwa hali hii, Halmashauri 
zimefungiwa kompyuta tu kwa ajili ya kuingiza 
taarifa mbalimbali na kuidhinisha tu, lakini udhibiti 
wa mfumo mzima upo OWM-TAMISEMI ambapo 
kumbukumbu za taarifa za Serikali za Mitaa zote 
zinahifadhiwa. 
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Hata hivyo baada ya kupitia mfumo huo kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa sabini na nane (78) 
tumebaini utendaji duni wa mfumo huo ambao 
unahitaji kuboreshwa ili kutoa taarifa za uhahika 
kwa watumiaji wa taarifa za fedha. Mapungufu 
yafuatayo yamebainika: 

 Intaneti isiyo ya uhakika ambayo inapelekea 
ucheleweshaji wa kuingiza taarifa za kihasibu 
kwenye mfumo, hatimaye kuchelewa kwa 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazitumii moduli 
zote ambazo zipo kwenye mfumo, na hivyo 
kupelekea kazi nyingi za kihasibu kufanyika nje 
ya mfumo kama vile kuandaa taarifa za wadeni, 
wadai, hesabu za bidhaa (inventories) na mali za 
kudumu. Kwa hali hii, taarifa za fedha haziwezi 
kutengenezwa moja kwa moja ndani ya mfumo 
wa kihasibu. 

 
• Mifumo mingine ya kihasibu inayotumika Halmashauri 

zaidi ya mfumo wa Epicor 
Ilibainika kuwa, Halmashauri ya Wilaya ya Kahama 
haikuwa inatumia mfumo wa Kihasibu wa Epicor, badala 
yake ilikuwa ikitumia mfumo mwingine wa kihasibu 
unaojitegemea (Quick use). Hii ni kinyume na 
maelekezo kutoka OWM-TAMISEMI kupitia barua yenye 
Kumbukumbu Na. GB.174/389/01/34 iliyotumwa kwa 
Halmashauri zote tarehe Aprili 30, 2012 ambayo ilieleza 
matumizi ya akaunti sita kwa kutumia mfumo wa 
kihasibu wa Epicor na pia waraka wa mwaka wa fedha 
1999/2000 kutoka OWM-TAMISEMI ambao unazitaka 
Halmashauri kutumia mfumo funganifu wa usimamizi wa 
fedha (IFMS). 
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• Utendaji duni wa Kamati za Ukaguzi katika Serikali za 
Mitaa 
Kamati ya Ukaguzi ni chombo cha utawala bora 
kinachosaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 
kutimiza majukumu yake ya usimamizi wa mchakato wa 
taarifa za fedha na mfumo wa udhibiti wa ndani. 
Katika kutathmini utendaji wa Kamati ya Ukaguzi, 
imebainika kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa tisini 
(90) zimeonekana zikiwa na utendaji duni wa kamati za 
ukaguzi kwa sababu zifuatazo: 

 Hakukuwa na ushahidi kuwa kamati za ukaguzi 
zinatoa usimamizi huru wa mipango ya ukaguzi wa 
ndani, rasilimali za ukaguzi zinazohitajika na 
kupatanisha mahusiano ya Mkaguzi na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 

 Kamati ya Ukaguzi hazikuweza kusimamia utendaji 
mzuri wa ukaguzi wa ndani,  suala la rasilimali 
zinazohitajika na  utoshelevu wa programu za 
ukaguzi. 

 Hakuna uthibitisho kwamba kamati za ukaguzi 
zimehakikisha matokeo ya ukaguzi wa ndani na nje  
yanatoka na mapendekezo yote yanafanyiwa kazi. 

 Katika Halmashauri za wilaya tatu (3) ambazo ni 
Mvomero, Masasi na Urambo, kamati za ukaguzi 
zimekutana mara moja tu kwa mwaka wa fedha 
2012/2013. Hivyo hawakutekeleza majukumu yao ya 
kimsingi. 

 
• Tathmini ya Usimamizi wa vihatarishi 

Sampuli ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hamsini na 
tano (55) zimeonesha kuwa hazina nyaraka rasmi 
zinazoelezea tathmini iliyofanyika juu ya Usimamizi wa 
vihatarishi na kutambua vihatarishi vilivyopo na 
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vinavyoweza kujitokeza na kuathiri utoaji wa huduma 
wa Halmashsuri. 

 
• Kuzuia na Kudhibiti Udanganyifu  

Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina nyaraka na mpango 
wa kuzuia udanganyifu ulioidhinishwa na hakukuwa na 
taratibu za kutambua mianya ya udanganyifu na 
kukabiliana na hatari hizo. 

 
• Utoaji wa huduma endelevu 

Mamlaka za Serikali za Mitaa sabini na nane (78) zina 
kesi 636 za kisheria ambazo hazijaisha zenye jumla ya 
madai ya Sh.74,410,741,026. Kiasi hiki kinaweza 
kuathiri bajeti na utoaji wa huduma wa Serikali za 
Mitaa endapo walalamikaji watashinda kesi hizo. 

 
(iii) Udhaifu katika usimamizi wa mapato kutoka vyanzo 

vya ndani 
Usimamizi mzuri wa ukusanyaji wa mapato kutoka 
vyanzo vya ndani vya Serikali za Mitaa bado ni 
changamoto. Muhtasari wa mapungufu yaliyoonekana 
katika eneo hili kwa mwaka huu wa ukaguzi ni pamoja 
na yafuatayo: 
• Vitabu vya vya stakabadhi za kukusanyia mapato 

1234 kutoka Mamlaka za serikali za Mitaa hamsini 
na moja (51) havikuwasilishwa na hivyo havikuweza 
kukaguliwa. 

• Jumla ya Sh.6,710,548,469 zilikusanywa na 
Mawakala wa kukusanya mapato kwa niaba ya 
Mamlaka za serikali za Mitaa hamsini na nane (58),  
lakini kiasi hicho bado hakikupelekwa Halmashauri. 

• Mapato ya ndani ya Mamlaka za serikali za Mitaa 
thelathini na moja (31) yenye jumla ya 
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Sh.585,502,820 yaliyokusanywa na wakusanyaji 
mbalimbali, hayakuthibitika kupelekwa benki wala 
kuwasilishwa katika Halamashauri husika. 

• Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa hamsinin 
na nne (54) umebaini kuwa jumla ya kiasi cha 
Sh.7,710,147,415 hakikukusanywa kutoka vyanzo 
mbalimbali vya mapato ya ndani. 

 
• Kukosekana kwa sheria ndogondogo za Mapato ya 

ndani 
Ukaguzi wa mwaka husika umebaini kuwa, Mamlaka za 
serikali za Mitaa kumi na nane (18) hazikuwa na sheria 
ndogondogo zinazoongoza ukusanyaji wa mapato kutoka 
minara ya mawasiliano, ushuru wa huduma na ushuru 
wa mabango. 

• Upembuzi yakinifu juu ya ukusanyaji wa mapato 
haukufanyika 
Katika mwaka huu, imebainika kwamba Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba ilikasimisha makusanyo ya mapato 
ya Stendi ya mabasi na maegesho ya magari kwa Wakala 
kwa kipindi cha miezi minane kwa bei ya mkataba ya 
Sh.9,600,000 na Sh.2,750,000 kila mwezi kwa mtiririko 
huo. 

Hata hivyo, uchunguzi wa vitabu vya stakabadhi vya 
kupokelea mapato ya ushuru wa stendi na maegesho ya 
magari ulibaini kwamba kwa mwaka huu wa fedha 
jumla Sh.224,425,000 zilikusanywa na Wakala, lakini 
kiasi cha Sh.98,800,000 sawa na asilimia 44 ndicho 
kilichopelekwa Halmashauri kulingana na mkataba 
waliokubaliana na Sh.125,625,000 sawa na asilimia 56 
kilibaki kwa Wakala. Hii inaonesha kwamba Halmashauri 
haikufanya upembuzi yakinifu ambao ungesaidia kujua 
kiasi kitakachokusanywa na kiasi kitakacholetwa 
halmashauri. 
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(iv) Udhaifu katika usimamizi wa Fedha 
Usimamizi na udhibiti wa fedha ni muhimu ili 
kuhakikisha fedha zote zinazotokana na mapato 
zinakusanywa vizuri, kupelekwa benki na kuweka 
kumbukumbu zake katika vitabu vya fedha vya 
Halmashaurika husika. Mambo yafuatayo yalibainika 
katika mwaka 2012/2013: 

 
• Udhaifu katika suluhisho za benki ulibainika katika 

Mamlaka za serikali za Mitaa thelathini na saba 
(37). Hii ni pamoja na Sh.5,864,183,413 ikiwa ni 
mapato katika vitabu vya fedha za Halmashauri 
lakini hayapo katika taarifa za benki. Pia hundi 
zenye thamani ya Sh.16,842,008,917 kutoka 
Halmashauri mbalimbali zililipwa na kuingizwa 
kwenye vitabu vya halmashauri lakini 
hazikuwasilishwa benki kwa ajili ya malipo hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2013. Pia, hundi 
zilizochacha zenye thamani ya Sh.107,345,185 
hazijafanyiwa marekebisho kwenye vitabu vya 
Halmashauri. 

• Mamlaka za serikali za Mitaa kumi na mbili (12) 
hazikuhamisha fedha kiasi cha Sh.498,497,315 
toka akaunti za zamani kwenda akaunti sita za 
sasa. Hii inamaanisha kuwa Halmashauri 
zimeendelea kutumia  akaunti za zamani, kinyume 
na maelekezo toka OWM-TAMISEMI.  

• Kaguzi za kushtukiza za fedha taslimu 
hazikufanyika katika Mamlaka za serikali za Mitaa 
thelathini na tatu (33). 

• Masurufu ya jumla ya Sh.327,685,362 katika 
Mamlaka za serikali za Mitaa ishirini na tano (25)  
bado hayajarejeshwa mpaka wakati wa Ukaguzi. 

• Mamlaka za serikali za Mitaa ishirini na tatu (23) 
zimeshindwa kuweka kiwango cha juu cha fedha 
taslimu anachotakiwa kuwa nacho Mtunza fedha 
wa Halmashauri. 
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(v) Mapungufu katika usimamizi wa matumizi 
Udhibiti wa mfumo wa matumizi ni muhimu ili 
kuhakikisha kwamba gharama zote zilizotumika 
zimelipwa kwa  usahihi na kuingizwa vizuri kwenye 
vitabu vya fedha. Mambo muhimu yaliyoainishwa katika  
mwaka 2012/2013 ni pamoja na: 
• Malipo yenye nyaraka pungufu yalibainika katika 

Mamlaka za serikali za Mitaa sitini na saba (67) 
yenye jumla ya Sh.3,514,703,776. 

• Mamlaka za serikali za Mitaa kumi na tisa (19) kati 
ya mia arobaini (140) zilizokaguliwa zilifanya 
malipo yenye jumla ya Sh.8,063,469,984 ambayo 
hayakuwa na hati za malipo zilizowasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi, na hivyo kudhibiti mawanda ya 
ukaguzi. 

• Jumla ya Sh.292,058,967 zilizokaguliwa kutoka 
katika Mamlaka za serikali za Mitaa tisa (9) 
zimelipwa kwa taasisi mbalimbali lakini fedha hizo 
hazikuthibitika kupokelewa kutokana na 
kukosekana kwa stakabadhi za kukiri mapokezi ya 
fedha hizo. 

• Matumizi yenye jumla ya Sh.2,061,468,497 
yalifanyika katika vifungu ambavyo siyo sahihi 
katika Mamlaka za serikali za Mitaa arobaini na 
tano (45) bila kuidhinishwa na Kamati za Fedha za 
Halmashauri husika. 

• Kwenye sampuli ya Mamlaka za serikali za Mitaa 
kumi na nane (18), jumla ya Sh.2,058,258,530 
zilihamishwa kutoka akaunti moja kwenda akaunti 
nyengine kama mikopo ya ndani inayopaswa 
kurejeshwa ili kutekeleza shughuli zilizokusudiwa, 
lakini mpaka mwaka wa fedha unaisha fedha hizo 
hazikurejeshwa kwenye akaunti husika.  

• Kwenye sampuli ya Mamlaka za serikali za Mitaa 
tisa (9), jumla ya Sh.1,119,360,501 zililipwa bila 
ya kupitishwa na Afisa Masuuli na wakuu wa idara 
husika. Kwa upande mwengine jumla ya 
Sh.1,205,767,982 zililipwa na Mamlaka za serikali 
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za Mitaa kumi na nne (14) bila kupitia ukaguzi wa 
awali.  

  
(vi) Mapungufu katika menejimenti ya rasilimali watu na 

udhibiti wa mishahara 
Menejimenti ya Rasilimali watu na udhibiti wa 
mishahara bado ni changamoto katika Halmashauri 
nyingi ambayo inahitaji usimamizi wa kina. Kama 
ilivyotolewa taarifa  katika miaka ya nyuma, hata katika 
mwaka huu, madhaifu mbalimbali yalibainika ikiwa ni 
pamoja na yafuatayo: 

 
• Uhaba wa Rasilimali watu 

Katika mwaka wa ukaguzi, Mamlaka za serikali za 
Mitaa sabini na tatu (73) zilichaguliwa kama sampuli 
wakilishi ambapo ilionekana kwamba ikama 
zilionesha mahitaji ya watumishi 183,095 lakini idadi 
halisi iliyopo ilikuwa ni 143,111 tu na kusababisha 
kuwepo kwa upungufu wa watumishi 39,984 sawa na 
asilimia 22 ya idadi inayotakiwa. 

• Mamlaka za serikali za Mitaa kumi na sita (16) 
hazikutathimini utendaji kazi wa watumishi wao 
kinyume na Kanuni D(62-63) ya Kanuni za kudumu za 
watumishi wa umma, 2009. Hata hivyo, tathmini 
hizo zimekuwa zikifanyika tu pale watumishi 
wanapotakiwa kupanda vyeo. Kutofanyika kwa 
tathmini ya utendaji kazi, kunapelekea kukosekana 
kwa ufanisi katika ufuatiliaji wa utendaji wa 
watumishi. 
 

Kutoandaliwa vema rejista ya watumishi 
• Kwenye sampuli ya Mamlaka za serikali za Mitaa 

kumi na moja (11) imebainika kwamba rejista ya 
mishahara isiyolipwa haina taarifa za kutosha kama 
vile namba ya kumbukumbu ya mfanyakazi na 
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sababu ya kutolipwa mshahara hazijajazwa kwenye 
rejista hiyo. 

• Mishahara yenye jumla ya Sh.708,377,338 
inayohusiana na watumishi waliofariki, wastaafu 
na watoro katika Mamlaka za serikali za Mitaa 
kumi na sita (16) haikuwasilishwa Hazina.  Pamoja 
na hoja hii ya ukaguzi kurudiwa kila mwaka, tatizo 
linaonekana kuwa sugu. Hii imetokea pamoja na 
kuwa serikali imeanzisha na kutumia mfumo wa 
Lawson.  

• Mishahara yenye jumla ya Sh.832,448,998 ililipwa 
kwa wafanyakazi walioacha kazi, waliokufa, 
waliostaafu na walioachishwa kazi. Hii imeonekana 
katika  Mamlaka za serikali za Mitaa thelathini na 
nane (38). Hili ni ongezeko ikilinganishwa na 
Sh.693,132,772 zilizohusu Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 43 zilizohojiwa mwaka uliopita.  Pia makato 
ya mishahara yenye jumla ya Sh.482,405,746 
yamelipwa kwenye taasisi mbalimbali kama vile 
mifuko ya pensheni, taasisi za fedha, mfuko wa 
Bima ya Afya ya Taifa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania kama makato ya wafanyakazi hao. 

• Ukaguzi wa mishahara uliofanywa katika Mamlaka 
za serikali za Mitaa thelathini na tatu (33) ulibaini 
kuwa jumla ya wafanyakazi 3,650 wanapokea 
mishahara yao chini ya 1/3 na wengine wanakatwa 
mshahara wote, kinyume na Waraka 
No.CCE.45.271/01/87 wa tarehe 19, Machi,2010 
iliyotolewa na Ofisi ya Rais-Menejimenti ya 
utumishi wa Umma ambao unakataza makato ya 
mshahara  wa mtumishi wa serikali kuwa zaidi 
ya 2/3 ya mshahara wa kila mwezi. Hii inaonekana 
kuna maboresho ukilinganisha na idadi ya 
wafanyakazi na idadi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizohojiwa katika mwaka uliopita. 

• Ukilinganisha mishahara iliyolipwa na fedha za 
mishahara zilizopokelewa kutoka hazina katika 
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mwaka wa fedha 2012/13 imebainika kuwa, kuna 
fedha kiasi cha Sh.184,174,087 kilitolewa zaidi. 

• Pamoja na suala hili kuoneshwa kwenye taarifa za 
miaka iliyopita, pia mwaka huu wa fedha katika 
sampuli ya Mamlaka za serikali za Mitaa kumi na 
tano (15) ilibainika kuwa, tarehe za kuzaliwa za 
wafanyakazi zilikuwa si sahihi. Tarehe za kuzaliwa 
kwa watumishi zilionekana kuwa 1/1/1700, 
1/1/1900 and 1/1/2012.  

• Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa Halmashauri ya 
wilaya ya Mbozi na Halmashauri ya Mji ya Geita 
zilikuwa na watumishi sitini na sita (66) na sabini na 
mbili (72) wa mikataba kwa mfuatano kinyume na 
Kanuni D.30 (2) na A.1 (27) ya Kanuni za kudumu za 
Utumishi wa Umma, 2009. 

• Kwenye sampuli ya Mamlaka za serikali za Mitaa 
thelathini na moja (31) ilibainika kuwa watumishi 
166 wanakaimu nafasi za ukuu wa idara, vitengo au 
Afisa masuuli kwa zaidi ya miezi sita kinyume na 
Kanuni D. 24 (3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi 
wa umma, 2009. 

• Namba ya utambulisho ya mtumishi ni namba ya 
kipekee inayomtofautisha mtumishi mmoja na 
mwingine. Kwa hali hiyo, haitegemewi mtumishi 
mmoja kuwa na namba ya mtumishi zaidi ya moja. 
Hata hivyo, uchunguzi wa mfumo wa mishahara 
ulibaini kuwa katika Mamlaka za serikali za Mitaa 
sita (6), watumishi ishirini na tano (25) wana namba 
mbilimbili tofauti za utambulisho wa mtumishi, 
hivyo kupelekea wafanyakazi hao kulipwa mishahara 
mara mbili kila mwezi. Huu ni ubadhirifu wa fedha 
za Serikali. 
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(vii) Mapungufu katika uendeshaji wa mambo ya fedha 
 

• 20% ya fedha za Vijijini ambazo hazikutumwa  
Kwenye sampuli ya Mamlaka za serikali za Mitaa 
hamsini (50) ilibainika kwamba, jumla ya 
Sh.2,445,264,248 hazikutumwa kwenye Vijiji 
husika kama fidia ya vyanzo vya mapato 
vilivyofutwa na Serikali. Hii inamaanisha 
kwamba, kazi za maendeleo ya Vijiji 
hazijatekelezwa kama ilivyopangwa. 

 
Fedha za ruzuku ambazo hazikupelekwa 
mashuleni 
• Ukaguzi wa fedha za ruzuku za shule katika 

Mamlaka za serikali za Mitaa kumi na saba (17) 
ulibaini kuwa, jumla ya Sh.1,356,500,282 
zilipokelewa na Mamlaka za serikali za Mitaa hizo 
ikiwa ni fedha za ruzuku za shule. Lakini fedha 
hizo bado hazijapelekwa shuleni kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali hivyo 
kuchelewesha utoaji wa huduma zilizokusudiwa. 
Pia jumla Sh.498,509,950 zilitumika kwenye 
matumizi yasiyohusiana na matumizi ya fedha za 
ruzuku ya shule kama vile kulipa posho. 

 
• Upungufu wa walimu na miundombinu ya shule 

za msingi na sekondari 
Mapitio ya utendaji wa elimu katika shule za 
Msingi na Sekondari yamebaini kuwa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazikuwa na miundombinu ya 
shule ya kutosha katika shule za msingi na 
sekondari. Ukaguzi pia umebaini kuwa, shule za 
msingi na sekondari, zina upungufu wa walimu 
ambao huathiri sana ubora wa elimu. Tatizo hili 
limepelekea nchi kushindwa kufikia lengo la 
kitaifa la uwiano wa 1:45 (Wanafunzi 45 kwa 
mwalimu mmoja). Muelekeo unaonesha kwamba 
walimu wengi hawaripoti katika vituo vyao vya 
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kazi hasa vijijini kutokana na miundombinu duni 
iliyopo vijijini.  

 
• Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

(CDCF) 
Jumla ya kiasi cha Sh.2,591,012,939 zilizotengwa 
kwa ajili ya shughuli za Mfuko wa kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo hazikutumika katika sampuli 
ya Mamlaka za serikali za Mitaa sitini na sita (66) 
hivyo malengo ya kuanzisha Mfuko hayakutimia. 
Zaidi ya hayo, Mamlaka za serikali za Mitaa kumi 
na mbili (12) hazikuandaa na kuwasilisha kwa 
Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa 
taarifa ya kiasi kilichopokelewa na kutumiwa kwa 
kila Kamati ya  kuchochea Maendeleo ya jimbo 
kama ilivyoagizwa katika Kifungu 7 (3)  cha Sheria 
ya  Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya Jimbo ya 
mwaka 2009. 

• Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 
Ukaguzi uliofanyika  juu ya usimamizi wa Mfuko 
wa Afya ya Jamii katika Mamlaka za serikali za 
Mitaa arobaini na sita (46) zilizochaguliwa ulibaini 
kuwa Mamlaka hizi zilikuwa na bakaa ya 
Sh.2,070,366,726, hivyo malengo ya kuanzisha 
mfuko huo hayakutumia. 
Salio kubwa la fedha mwishoni mwa mwaka 
linawanyima haki walengwa kunufaika na huduma 
za afya zilizokusudiwa. Kwa upande mwingine, 
kiasi cha Sh.149,411,700 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa saba kilitumika kutekeleza 
shughuli ambazo hazihusiani na malengo ya mfuko 
huo kama vile malipo ya mshahara na posho 
kinyume na waraka Na.2 wa mwaka 1997 
uliotolew na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii. 
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Kiasi hicho bado hakijarejeshwa kwenye akaunti 
husika. 

 
• Mfuko wa Wanawake na Vijana 

Ukaguzi uliofanyika katika Mamlaka za serikali za 
Mitaa sitini na nane (68) umebaini kuwa, 
Sh.10,905,858,533 zipo katika akaunti za 
Halmashauri na hazikutolewa  kama mikopo kwa 
vikundi vya Wanawake na Vijana, hivyo kurudisha 
nyuma maendeleo wanawake na vijana. 

• Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi 
(MMEM) 
Katika Halmashauri kumi na tatu (13), jumla ya 
Sh.1,138,230,899 hazikutumika kwa ajili ya MMEM 
hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha.   

• Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 
(MMES) 
Jumla ya Sh.21,869,260,499 zilitolewa kwa 
Mamlaka za serikali za Mitaa sitini (60) kwa ajili 
ya utekelezaji wa maendeleo ya elimu ya 
sekondari kwa malengo ya kuongeza ubora wa 
elimu na kupanua wigo wa wanafunzi kupenda 
kuendelea na masomo ya sekondari. Hata hivyo, 
jumla ya Sh.11,207,808,727 sawa na asilimia 51 
ndizo zilizotumika na kubakia na kiasi cha 
Sh.10,661,451,772 sawa na asilimia 49 ya fedha 
zote zilizopokelewa ambazo hazijatumika hadi 
mwisho wa mwaka 30 Juni, 2013. 

(viii) Usimamizi duni wa Miradi ya Maendeleo 
Sampuli ya miradi mitatu (3) ya maendeleo ya 
wafadhili ambayo ni Mradi wa kudhibiti UKIMWI 
(NMSF), Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi 
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(MMAM) na Miradi ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa 
(LGCDG) ilionesha kasi ndogo ya utekelezaji kwa 
kuwa na kiasi kikubwa kisichotumika cha 
Sh.2,333,558,283 kwa Mradi wa kudhibiti UKIMWI 
(Mamlaka za serikali za Mitaa 58), Sh.10,975,907,846 
kwa Mradi wa Maendeleo ya afya ya Msingi (Mamlaka 
za serikali za Mitaa 81) na Sh.38,615,006,253 kwa 
ajili ya Miradi ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za serikali za Mitaa 99). Utekelezaji wa 
Miradi kwa kiwango cha chini ina maana kwamba, 
idadi kubwa ya shughuli zilizopangwa 
hazikutekelezwa kikamilifu au hazikutekelezwa 
kabisa. Kwa ajili hiyo basi, huduma/ malengo 
yaliyotarajiwa na Halmashauri kwa jamii husika 
yamecheleweshwa. Hii pia inaweza kupelekea 
marekebisho ya bajeti katika siku zijazo kwa sababu 
ya uwezekano wa kupanda kwa bei kutokana na 
athari za mfumuko wa bei. 

• Usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM) 
Ukaguzi katika Mamlaka za serikali za Mitaa nane 
(8) ulibaini kuwa jumla ya Sh.119,054,705 
hazikutumika mpaka mwisho wa mwaka kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi shirikishi wa misitu 

(ix) Changamoto katika utekelezaji wa Bajeti   
Katika kupitia na kujiridhisha kama Mamlaka za 
serikali za Mitaa zimetumia fedha kulingana na 
Bajeti iliyoidhinishwa, nimebaini mapungufu 
yafuatayo:  
• Bunge lilipitisha bajeti kwa baadhi ya vifungu 

vya fedha za maendeleo vyenye jumla ya 
Sh.673,590,626,951 katika Mamlaka za serikali 
za Mitaa mia moja kumi na nne (114). Hata 
hivyo, Sh.420,283,949,168 tu sawa na asilimia 
62 ndizo zilizopokelewa na Mamlaka za serikali 
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za Mitaa husika, na kufanya kuwepo upungufu 
wa Sh.253,306,677,783 sawa asilimia 38. 

• Pia fedha kwa ajili ya Matumizi ya kawaida 
zilitolewa pungufu kwa Sh.275,403,246,117 
sawa na asilimia 13 katika Mamlaka za serikali 
za Mitaa tisini na tisa (99). Bajeti 
iliyoidhinishwa ilikuwa Sh.2,102,969,648,522, 
wakati kiasi cha fedha kilichopokelewa na 
Halmashauri kilikuwa ni Sh.1,827,566,402,405 
tu sawa na asilimia 87. 

• Mpaka mwisho wa mwaka, Sh.243,677,063,440 
sawa asilimia 36 ya fedha za Maendeleo 
zilizokuwepo hazikutumika. Kiasi hiki 
kinahusisha Mamlaka za serikali za Mitaa mia 
moja thelathini na nane (138). 

• Katika mwaka husika Sh.146,328,309,031 sawa 
na asilimia 5 ya fedha za matumizi ya kawaida 
zilizokuwepo hazikutumika. Kiasi hiki 
kinahusisha Mamlaka za serikali za Mitaa mia 
moja thelathini na tisa (139) 

 
(x) Kutozingatia sheria na Kanuni za manunuzi  

Katika kupitia na kujiridhisha kama Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinazingatia Kanuni za Manunuzi, nimebaini 
mapungufu yafuatayo:  
• Nyaraka muhimu zimekosekana kwenye mafaili ya 

mikataba kama vile mikataba, orodha ya vifaa vya 
ujenzi (BOQ), Makisio ya Mhandisi na vyeti vya 
malipo. 

• Manunuzi yaliyofanywa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kumi na nane (18) nje ya Mpango wa 
manunuzi yenye thamani ya Sh.5,923,884,834.  

• Kwenye sampuli ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kumi na tatu (13) manunuzi yenye thamani ya 
Sh.254,040,434 yalifanyika bila kuwepo 
ushindanishi, kinyume na Kanuni 63 ya Kanuni za 
manunuzi ya umma ya mwaka 2005. 
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• Manunuzi yenye thamani ya Sh.344,129,357 
yalifanyika bila kupitishwa na Bodi ya zabuni. Hii 
inahusisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na 
sita (16) 

• Ukaguzi wa bidhaa za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kumi na nane (18) ulibaini kuwa bidhaa 
zenye thamani ta Sh.665,721,997 hazikuingizwa 
kwenye daftari la vifaa bidhaa kinyume na Agizo 
la 54(3) la Memoranda ya fedha za serikali za 
mitaa ya mwaka 2009. 

• Bidhaa zenye thamani ya Sh.150,649,237 
ziliagizwa na kulipiwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa tisa (9), lakini bidhaa hizo bado 
hazijapokelewa kinyume na na Kanuni 122 (1) ya 
Kanuni za manunuzi ya umma ya mwaka 2005. 

 
     xi) Matokeo ya kaguzi maalum 

Masuala mbali mbali yalijitokeza katika Kaguzi Maalum sita 
(6) zilizofanyika katika mwaka husika. Mamlaka za Serikali 
za Mitaa hizo ni  Halmashauri za Wilaya ya Meru, Mpanda, 
Ileje, Mufindi, Geita na Halmashauri za Manispaa ya 
Bukoba. Matokeo ya Kaguzi hizo maalum ni kama 
yalivyoainishwa hapa chini:  

 
Mfumo wa Udhibiti wa ndani na masuala ya Utawala bora 
Mapungufu yaliyobainika katika eneo hili ni pamoja na 
yafuatayo: 
• Kutokuwepo kwa utaratibu mzuri wa kutunza vifaa vya 

stoo na matumizi yake. 
• Kutokuwepo kwa idhini kabla ya kufanya malipo. 
• Kukosekana kwa nyaraka zilizofanyia malipo na nyaraka 

nyingine muhimu kama vile vitabu vya stakabadhi za 
kukusanyia mapato, hati za malipo, stakabadhi za kukiri 
mapokezi na viambatanisho vingine vya matumizi. 

• Malipo ambayo yamefanyika kwa shughuli zisizohusika. 
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• Bidhaa zilizoagizwa na kulipiwa lakini hazijaletwa 
Halmashauri. 

• Kutokusanya na kuwasilisha mapato kwa Halmashauri 
kutoka kwa makampuni ya madini, wakala na 
wakusanyaji wengine wa mapato. 

• Malipo ya madeni kwa wadai ambao hawakuwa 
wametambuliwa katika hesabu za mwaka uliopita. 

• Uhamisho wa ndani wa  fedha ambazo hazijarejeshwa. 
• Manunuzi ya bidhaa na huduma yaliyofanyika kwa fedha 

taslimu badala ya hundi. 
• Mkandarasi kuwasilisha dhamana ya utendaji wa kazi 

(performance bond) ya kughushi kutoka benki bila 
Halmashauri kujua. 

 
Usimamizi wa Manunuzi 
Mapungufu yaliyobainika katika eneo hili ni pamoja na 
yafuatayo: 
• Manunuzi na mabadiliko ya mikataba isiyoidhinishwa na 

Bodi ya Zabuni. 
• Hakukukuwa na ushindanishi wa zabuni katika zabuni ya 

ukusanyaji wa mapato na manunuzi ya bidhaa na 
huduma. 

• Kutokufuata mpango wa mwaka wa manunuzi. 
• Utoaji wa zabuni ya kukusanya mapato usiofuata 

taratibu za manunuzi kwa kumpa mzabuni ambaye 
atakusanya mapato kidogo badala ya mzabuni 
atakayekusanya mapato mengi. 

• Manunuzi yaliyofanyika kwa wazabuni ambao 
hawajaidhinishwa. 

• Halmashauri zilinunua vifaa tiba kwa wazabuni wengine 
bila kupitia Bohari kuu ya Madawa (MSD) kwa ajili ya 
kuthibitisha kutokuwepo kwa vifaa tiba hivyo. 
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Usimamizi wa Mikataba na Miradi 
• Malipo yaliyolipwa kwa wakandarasi kwa kazi ambazo 

hazijafanyika.  
• Fedha za miradi hazijahamishwa kwenda kwenye 

akaunti husika za miradi. 
• Malipo ya fedha za awali kwa wakandarasi zaidi ya 

kiwango kilichoidhinishwa. 
• Malipo yaliyolipwa zaidi ya mikataba kwa watoaji wa 

huduma ya ushauri yaliyotokana na madiliko ya 
thamani ya fedha za kigeni.  

• Upotevu wa fedha za Umma uliotokana na kutokuwepo 
kwa udhibiti wa kutosha wa fedha zilizohamishwa 
kwenda ngazi za Vijiji na Kata kwa ajili ya utekelezaji 
wa miradi. 

• Halmashauri ziliingia kwenye mikataba bila ya kuwepo 
matakwa ya kisheria ambayo yanaonesha haki na 
wajibu wa kila upande.  

 
Usimamizi wa Rasilimali Watu 
Vibali vya kujaza nafasi za watumishi zilizo wazi 
havikuombwa na Halmashauri. Pia, watumishi wa muda 
waliajiriwa bila ya kupata idhini kutoka Ofisi ya Raisi 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

 
1. Muhtasari wa Mapendekezo 

Mbali na mapendekezo ya kina yaliyotolewa kwa kila 
menejimenti ya Halmashauri kupitia ripoti za 
menejimenti katika mwaka huu wa Ukaguzi, 
ninapendekeza mapendekezo yafuatayo: 
(a) Ninarudia pendekezo langu la mwaka uliopita 

kuwa OWM-TAMISEMI ianzishe mpango mkakati wa 
kubakiza watumishi kwa lengo la kupunguza wimbi 
la wafanyakazi kuacha kazi na kufikiria utoaji wa 
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motisha maalum kwa madhumuni ya kuhamasisha 
watumishi kufanya kazi katika Halmashauri 
zilizopo pembezoni. Nafasi nyingi za ajira zilizo 
wazi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa zipo 
katika maeneo ya vijijini ikilinganishwa na 
maeneo ya mijini. 

(b) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kufanya 
tathmini upya wa mchakato wa maandalizi ya 
bajeti ili kuwawezesha kupata bajeti iliyo sahihi 
zaidi inayoweza kufikiwa na kuhakikisha kwamba 
mianya yote ambayo inaweza kupelekea hasara ya 
upatikanaji wa mapato inatambuliwa na hatua 
stahiki za kurekebisha zinachukuliwa. Pia Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zinatakiwa kufanya mapitio ya 
mara kwa mara ya matumizi ya kawaida na ya 
maendeleo dhidi ya bajeti ili kusaidia katika 
uandaaji wa bajeti sahihi. 

(c) Serikali kuu kupitia OWM-TAMISEMI inatakiwa 
kuhakikisha kwamba fedha  za matumizi ya 
kawaida na maendeleo zinapelekwa katika Serikali 
za Mitaa kwa wakati na Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuongeza ufuatiliaji na usimamizi wa 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa ili 
kupunguza kiasi cha fedha zisizotumika mwishoni 
mwa mwaka. Inasisitizwa kwamba fedha ambazo 
hazijatumika katika mwaka husika zikasimiwe 
upya  au kuingizwa katika bajeti ya mwaka husika 
na kutumika katika shughuli zile ambazo 
hazikukamilika katika mwaka uliopita. 

(d) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinakumbushwa 
kuomba idhini kutoka kwa mamlaka husika kwa 
ajili ya kubadili mgawanyo wa fedha kama 
inavyoagizwa kwenye Agizo la 22(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ili 
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kuepuka matumizi yasiyoidhinishwa ambayo 
yanaathiri utoaji wa Huduma wa Halmashauri kwa 
jamii iliyokusudiwa. 

(e) Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na 
OWM-TAMISEMI zinashauriwa kufanya upembuzi 
yakinifu mara kwa mara wa upatikanaji wa vyanzo 
vya mapato vilivyopo na fursa mpya zilizopo ili 
kubaini vyanzo vikuu vya mapato kwa ajili ya 
mipango sahihi na kuhakikisha kuwa mapato 
kutoka vyanzo vyote vya mapato yanakusanywa 
kwa ufanisi. Pia Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kuanzisha mikakati endelevu ya 
kuongeza wigo wa ukusanyaji wa mapato. 

(f) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kutunga 
sheria ndogo za vyanzo vyote vya mapato ya ndani 
vilivyopo kwenye mamlaka zao ili kuhakikisha 
kwamba kuna nguvu za kisheria katika ukusanyaji 
na ufuatiliaji kwa wale wanaokiuka sheria. 

(g) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa  
kuimarisha udhibiti wa ndani wa vyanzo vya 
mapato vilivyobinafsishwa kwa Mawakala wa 
ukusanyaji mapato, ikiwemo kuimarisha usimamizi 
wa mikataba na kuhakikisha malengo ya 
Halmashauri yanafikiwa. Zaidi ya hayo 
Halmashauri zinapaswa kuwa na ufuatiliaji na 
usimamizi wa karibu wa mapato yaliyokusanywa 
na Mawakala ikiwepo kupitia utendaji kazi wao 
kwa kufanya uchunguzi mbalimbali na kupitia 
taarifa zao za fedha. 

(h) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuimarisha udhibiti wa ndani wa usimamizi wa 
rasilimali watu kwa kuboresha taarifa za 
watumishi mara kwa mara katika Mfumo wa 
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usimamizi wa taarifa za rasilimali watu (HCMIS) ili 
kupata taarifa sahihi za mishahara. 

(i) TAMISEMI inashauriwa kupitia changamoto zote 
zinazoukabili mfumo wa Epicor toleo la 9.05 na 
kuja na suluhisho endelevu kwa kuwa kuna 
udhibiti mzuri kwenye mfumo wa Epicor ambao 
unaweza kuondoa mapungufu yaliyobainika wakati 
wa ukaguzi ikiwemo kuandaa taarifa za fedha na 
mgawanyo wa kazi katika matumizi ya fedha za 
umma. Aidha, Mamlaka za serikali za Mitaa 
zinatakiwa kuhakikisha kuwa kuna utunzaji 
madhubuti wa nyaraka za miamala mbalimbali na 
kufuata sheria na kanuni katika kuidhinisha  na 
kutunza nyaraka za miamala. 

(j) Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na 
Serikali kuu kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali 
wanashauriwa kuchunguza na kufanya suluhisho na 
benki husika  ili kuhakikisha kwamba fedha 
zilizopo kwenye akaunti za zamani zinahamishiwa 
kwenye akaunti mpya kama ilivyoagizwa na 
TAMISEMI. Pia Mlipaji Mkuu wa Serikali 
anashauriwa kuidhinisha kufungwa kwa akaunti 
zote za benki za zamani ambazo bado zinatumika 
na Serikali za Mitaa.  

(k) TAMISEMI kwa kushirikiana na ofisi ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali wanatakiwa kuongeza uwezo wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa katika uandaaji wa 
taarifa za fedha zinazozingatia viwango vya 
Kimataifa vya utayarishaji wa Hesabu katika Sekta 
ya Umma (IPSASs) kwa njia ya mafunzo. Pia OWN - 
TAMISEMI na Mhasibu Mkuu wa Serikali 
wanashauriwa kuweka mfumo thabiti wa 
ufuatiliaji wa Serikali za Mitaa ili kuhakikisha na 
kujiridhisha kuwa Halmashauri zote zimefanikiwa 
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kutumia kikamilifu viwango vya Kimataifa vya 
utayarishaji wa Hesabu katika Sekta ya Umma 
(IPSASs) na kuandaa taarifa za fedha 
zinazozingatia viwango hivyo. 

(l) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuanzisha 
udhibiti ulio bora na taratibu za uhakika  kwa ajili 
ya maandalizi ya taarifa za fedha ili kuhakikisha 
usahihi wake kabla ya kuziwasilisha kwa ajili ya 
ukaguzi. 

(m) TAMISEMi inashauriwa kuandaa mafunzo ya mara 
kwa mara ili kujenga uwezo kwa watumishii wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa wanao husika katika 
kuandaa taarifa za fedha kutoka kwenye mfumo 
wa Epicor toleo la 9.05 kwani toleo la Epicor ni 
jipya kwa Watumishi wengi wa Serikali za Mitaa na 
ina matumizi mengi yaliyofungamana katika 
mfumo huo. 

(n) Mamlaka za Serikali za Mitaa wakishirikiana na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi wa umma 
(PPRA) wanashauriwa kuimarisha vitengo vya 
usimamizi wa manunuzi ya umma na michakato ya 
manunuzi ili kupata thamani ya fedha. Hili 
litafanikiwa kwa kuwa na wafanyakazi wa kutosha 
na wenye sifa stahili watakaozingatia Kanuni za 
Manunuzi ya umma. 

(o) Mamlaka za Serikali za Mitaa wakishirikiana na 
Mamlaka ya kusimamia Manunuzi ya umma  (PPRA) 
wanashauriwa kufanya mafunzo kwa wafanyakazi 
wa kitengo cha manunuzi, wajumbe wa Bodi ya 
zabuni, wakuu wa idara, afisa masuuli na 
Madiwani ili kujenga uwezo wa sheria za manunuzi 
ya umma na Kanuni zake. 

(p) Serikali kuu kupitia TAMISEMI, Wizara ya Elimu na 
Mafunzo Stadi wakishirikiana na Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa wanashauriwa kuanzisha mikakati 
itakayoboresha miundombinu ya shule ikiwa ni 
pamoja na kuwa na idadi ya walimu wa kutosha ili 
kuongeza na kuimarisha ubora wa elimu. Pia 
Serikali Kuu inashauriwa kutenga fedha za kutosha 
katika ujenzi wa miundombinu kama vile ya afya, 
malazi,  usafiri, mabweni, maabara na maktaba za 
shule hasa katika ngazi za Vijiji. 
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SURA YA KWANZA 

 

1.0 UTANGULIZI NA MAMBO YA UJUMLA 

1.1 Mamlaka na Madhumuni ya Ukaguzi 

1.1.1 Mamlaka ya kufanya Ukaguzi 

Taarifa hii imetolewa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kifungu cha 45(1) 
cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 
1982 (iliyorekebishwa 2000) pamoja na Kifungu cha 10 (1) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 
ambavyo  vinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kuwa Mkaguzi wa mapato na matumizi yote ya 
Serikali ikiwa ni pamoja na mapato na matumizi ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. 
 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali anatakiwa kukagua na kutoa taarifa, 
angalau mara moja kila mwaka, juu ya ukaguzi wa hesabu 
za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, taarifa za 
fedha zilizoandaliwa na maafisa wote wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; taarifa za fedha za 
Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
taarifa za fedha zinazotayarishwa na Katibu wa Bunge. 
 
Pia, kifungu cha 45 (5) cha Sheria Na.9 ya Fedha za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) kinampa 
mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kukagua fedha, uwekezaji au mali nyingine ambazo 
zinamilikiwa au zilizo chini ya udhibiti wa Halmashauri; 
kuwa na fursa wakati wowote ya kukagua hesabu, vitabu, 
hati za malipo na nyaraka zote zinazohusiana na mapato au 
malipo ya Halmashauri. 
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Aidha, kifungu cha 48 (1), (2) na (4) cha Sheria Na. 9 ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 kinamtaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuandaa na 
kusaini taarifa ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo ni mizania ya hesabu za mwaka na taarifa nyingine 
zinazohusiana nazo, ambapo nakala moja ya kila taarifa 
pamoja na mizania ya hesabu na taarifa nyingine 
zinazohusiana zitapelekwa kwa Waziri, Mkuu wa Mkoa na 
Mkurugenzi Mtendaji ambaye anatakiwa kuziwasilisha 
kwenye kikao cha Baraza la Madiwani. 
Kifungu hicho pia kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kubainisha kila kifungu cha matumizi 
ambacho kimetumika bila kufuata Sheria au kuidhinishwa na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu pia 
anapaswa kubainisha mapungufu au hasara ambayo 
imetokea ama kwa uzembe au mtu yeyote kushindwa kutoa 
taarifa ya matumizi ya fedha alizokabidhiwa. Pia suala 
lingine ni kuthibitisha kiasi cha matumizi yaliyofanyika 
kinyume na sheria, matumizi yenye upungufu au hasara 
ambayo haijaoneshwa vitabuni. 
 
Hesabu za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizowasilishwa kwa ukaguzi zimetayarishwa kwa kuzingatia 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta za Umma 
(IPSASs), pamoja na sehemu ya (iv) ya Sheria Na.9 ya Fedha 
za Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000), na pia kulingana na Agizo la 31(4) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka, 2009 
kama msingi wa utayarishaji wa taarifa za Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Orodha kamili ya taarifa za 
hesabu zilizotayarishwa kwa kutumia viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu wa Sekta ya Umma ambayo inatakiwa 
kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi inajumuisha: 
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(a) Taarifa ya Mizania ya hesabu; 
(b) Taarifa ya mapato na matumizi; 
(c) Taarifa kuhusu mabadiliko ya mtaji; 
(d) Taarifa ya mtiririko wa fedha; 
(e) Taarifa ya uwiano wa bajeti na matumizi halisi kama 

yalivyojitokeza; 
(f) Taarifa ya uwiano wa bajeti na matumizi halisi kwa kila 

idara; 
(g) Maelezo ya ziada yanayofafanua mambo yaliyopo katika 

taarifa za hesabu zilizotayarishwa. 
 
Ili kuhakikisha kunakuwepo uwazi na uwajibikaji, Kifungu 
cha 49 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na.9 ya 
mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na kama ilivyosisitizwa 
kwenye Agizo 31 (9) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009, inazitaka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutangaza katika Ofisi zake au kwa kadri 
itakavyoelekezwa na Mkuu wa Mkoa kutangaza taarifa 
zifuatazo katika eneo lake: 

(i) Muhtasari wa taarifa jumuifu ya Mizania ya hesabu na 
taarifa ya mapato na matumizi zilizokaguliwa. 

(ii) Taarifa yoyote inayohusu hesabu husika na 
iliyosainiwa na Mkaguzi katika kipindi cha miezi sita 
baada ya kufungwa kwa mahesabu ya mwaka au 
katika kipindi cha miezi sita baada ya kupata taarifa 
ya ukaguzi au kadri itakavyokuwa. 

 
Nakubalianaa kuwa, kufuatwa kwa misingi ya utaarishaji wa 
Hesabu na kuchapishwa kwa hesabu na taarifa za ukaguzi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni fursa nyingine kwa 
Mamlaka hizo kuongeza mawasiliano kwa upana zaidi na 
kuongeza uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za 
Umma. 
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1.1.2 Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali 

Majukumu yangu kama Mkaguzi ni kutoa maoni katika 
hesabu zilizowasilishwa yanayotokana na ukaguzi wangu. 
Nimefanya ukaguzi wa hesabu kwa mujibu wa viwango vya 
Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na 
ulijumuisha mambo kama taratibu za ukaguzi wa hesabu 
ambazo kwa utashi wangu niliona kuwa ni  muhimu katika 
mazingira yanayohusika. Viwango hivi vinanitaka nizingatie 
mahitaji ya kimaadili, nipange na kufanya ukaguzi ili kupata 
uhakikisho wa kutosha kuwa taarifa za fedha hazina kasoro.  
Ukaguzi wa hesabu ulijumuisha kufuata taratibu ili kupata 
ushahidi unaothibitisha kiasi cha fedha kilichotumika na 
kuonyeshwa katika taarifa za fedha. Taratibu 
zilizochaguliwa zilitokana na mtazamo wa mkaguzi, 
uliojumuisha kutathmini viashiria vya kuwepo kwa 
mapungufu katika taarifa za fedha ama kutokana na 
ubadhirifu au makosa. Katika kufanya tathmini ya viashiria, 
nilizingatia mfumo wa udhibiti wa ndani wa Halmashauri 
husika katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa ya fedha ili 
kuweka njia sahihi za ukaguzi, na sio kwa ajili ya kutoa 
maoni juu ya ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa ndani wa 
Halmashauri.   
Ukaguzi pia ulihusisha kutathmini usahihi wa sera za uhasibu 
zilizotumika na usahihi wa makadirio ya kiuhasibu 
yaliyofanywa na  wenye dhamana ya uongozi , pamoja na 
kutathmini uwasilishaji wa jumla wa taarifa za fedha. 
 
Vile vile, kifungu Na. 10 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na. 11 ya mwaka 2008 kinataka nijiridhishe kwamba, 
hesabu zimeandaliwa kwa mujibu wa viwango vya kihasibu 
vinavyofaa na kwamba; tahadhari muhimu zimechukuliwa 
kulinda ukusanyaji wa mapato, kupokea, kutunza, kuuza, 
kutoa na kufanya matumizi sahihi ya mali za umma, na 
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kwamba sheria, miongozo na maelekezo husika 
yamezingatiwa kwa umakini na matumizi ya fedha za umma 
yamekuwa yakiidhinishwa vizuri kwa kufuata taratibu. 
Zaidi ya hayo, kifungu cha 44 (2) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma Na.21 ya mwaka 2004 na Kanuni ya 31 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma (Bidhaa, Ujenzi, huduma zisizo za 
kiushauri na uuzwaji wa mali za serikali kwa zabuni) za 
mwaka 2005 zinanitaka kutoa taarifa ya mwaka ya ukaguzi 
nikieleza endapo mkaguliwa ametekeleza au hajatekeleza 
masharti ya Sheria na Kanuni zake. 

 
1.1.3 Madhumuni ya ukaguzi 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa maoni huru juu 
ya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2013 na 
kubainisha kama hesabu hizo zimetayarishwa kwa kuzingatia 
viwango vinavyotakiwa kulingana na misingi ya utayarishaji 
wa hesabu, ikiwa ni pamoja na: 
• Kuhakikisha kuwa fedha zote zimepokelewa na 

kutumiwa kwa matumizi halali kama ilivyoidhinishwa 
na Bunge kwa kufuata Kanuni zinazosimamia matumizi 
ya fedha za na Serikali kwa kuzingatia bajeti 
iliyopitishwa. 

• Kuhakikisha kuwa mapato yote yaliyokusanywa 
yameingizwa vyema katika vitabu. 

• Kuhakikisha kuwa nyaraka zote muhimu, vitabu, 
rejista, taarifa za fedha na taarifa mbalimbali 
zimetayarishwa vizuri zikionesha miamala yote na 
bakaa husika. 

• Kuhakikisha kwamba vitu vyote muhimu vilivyo kwenye 
taarifa za fedha vinawasilishwa na kutolewa taarifa 
vizuri. 
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• Kufanya tathmini na kupima mifumo mbalimbali katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kubaini uimara na 
ubora wa mifumo ya udhibiti wa ndani ikiwa ni pamoja 
na udhibiti wa teknolojia ya mawasiliano. 

• Kutathmini hatari inayoweza kutokea kutokana na 
makosa ya kiukaguzi. 

• Kuhakikisha kuwa malengo yaliyotarajiwa au mafanikio 
yamepatikana na kwamba malengo yaliyowekwa na 
Bunge au chombo kingine kilichoidhinishwa 
yamefikiwa. 

• Kufanya tathmini ili kuona kama Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinafuata taratibu za manunuzi kama 
zilivyoelezwa katika Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 
21 ya mwaka 2004, pamoja na Kanuni zake za mwaka, 
2005. 

• Kuhakikisha kuwa utawala bora umejengeka katika 
kufanikisha shughuli za kila siku za Halmashauri na 
katika kutekeleza malengo yote kwa ujumla na jinsi 
menejimenti inavyosimamia masuala ya kijamii na 
mazingira. 

 
1.2 Viwango vinavyotumika vya Ukaguzi na taratibu za utoaji 

taarifa 

1.2.1 Viwango vinavyotumika wakati wa Ukaguzi 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Asasi kuu za Ukaguzi (INTOSAI), Shirika la 
Afrika la Asasi Kuu za Ukaguzi (AFROSAI), na Shirika la 
Afrika la Asasi Kuu za Ukaguzi - kwa nchi zinazozungumza 
lugha ya Kiingereza (AFROSAI-E) ambazo zinasaidiana katika 
kubadilishana utaalamu na uzoefu kati ya nchi wanachama 
duniani katika ukaguzi wa taasisi za Umma. 

 
Ikiwa ni mwanachama wa Asasi hizo za kimataifa, Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi inawajibika kutumia viwango vya ukaguzi 
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vilivyotolewa na INTOSAI ambavyo ni viwango vya Shirika la 
Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAI) na viwango vya 
Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) vilivyotolewa na Shirikisho la 
Wahasibu la Kimataifa (IFAC) wakati wa ukaguzi wa Taarifa 
za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

 
1.2.2 Taratibu zinazotumika kutoa taarifa 

Hatua mbalimbali zimefanyika ikiwa ni pamoja na kufanya 
mawasiliano na uongozi wa Halmashauri inayokaguliwa 
kabla ya kutoa taarifa hii ya mwaka.  Kwa hiyo basi, ni 
vyema kubainisha hatua zote za ukaguzi kwa watumiaji wa 
taarifa hii ili waweze kuifahamu na kujua taratibu 
zinazotumika katika kuikamilisha.  Hatua hizo ni hizi 
zifuatazo: 

(i) Kutoa barua ya kuanza ukaguzi kwa mkaguliwa 
inayoeleza  madhumuni na mawanda ya ukaguzi, na 
maeneo yanayotarajiwa kufanyiwa ukaguzi na 
kuelezea kazi na majukumu ya mkaguzi na kazi na 
majukumu uongozi wa Halmashauri inayokaguliwa. 

(ii) Kuandaa mpango mkakati wa ukaguzi unaoonesha 
mwelekeo mzima wa ukaguzi, vigezo vitakavyotumika 
katika hatua za mwanzo za kutathmini Halmashauri 
inayokaguliwa. 

(iii) Kufanya kikao cha kwanza na uongozi wa Halmashauri 
inayokaguliwa kabla ya kuanza ukaguzi. Kikao hiki 
kinatoa nafasi ya kuueleza uongozi madhumuni na 
malengo ya kufanya ukaguzi na kinampa nafasi 
mkaguliwa kuelezea maeneo ya ukaguzi.  

(iv) Kuanza ukaguzi wa awali kwa lengo la kupunguza 
ukubwa wa kazi na muda utakaosaidia katika 
kukamilisha taarifa ya ukaguzi mapema. 

(v) Kutoa taarifa kwa uongozi wa Halmashauri kwa 
kipindi cha kati inayoonesha matokeo ya ukaguzi 
ikiwa ni pamoja na hoja za ukaguzi na kutoa nafasi 
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kwa uongozi wa mkaguliwa ili kuweza kujibu hoja 
hizo.  

(vi) Kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa kujiridhisha 
kwamba zimeandaliwa kwa kufuata misingi ya 
utayarishaji wa Hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 

(vii) Kufanya kikao cha mwisho na Uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa baada ya kumaliza 
ukaguzi kwa kuwajulisha matokeo ya ukaguzi na 
kuwapa nafasi ya kutoa maoni yao kabla ya taarifa ya 
mwisho ya ukaguzi haijatolewa. 

(viii) Kutoa taarifa ya mwisho ya ukaguzi kwa Uongozi wa 
Halmashauri inayokaguliwa kwa kuujulisha Uongozi 
wa Halmashauri iliyokaguliwa mambo yote 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi na kutoa nafasi 
zaidi ya kuyashughulikia. Hatua hii pia ni ya msingi 
katika kutayarisha taarifa ya mwaka katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. 

(ix) Kuandaa taarifa Kuu ya mwaka ya Mamlaka za 
Serikali za Mtaa na kuiwasilisha Bungeni kupitia kwa 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

(x) Kufuatilia matokeo ya ukaguzi yaliyotolewa katika 
taarifa kama ilivyoainishwa katika Kifungu Na.40 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kwa 
kubainisha na kutoa taarifa kama kila Mkaguliwa 
ameandaa mkakati wa kuyatekeleza mapendekezo 
yatokanayo na ukaguzi au ametekeleza mapendekezo 
yaliyotolewa, pamoja na kuonesha hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo ya Ukaguzi katika taarifa ijayo ya 
Ukaguzi kama inavyotakiwa na Kifungu Na.40 (4) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008. 
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Kwa kifupi mchoro ufuatao hapa chini unaonesha hatua 
zinazofuatwa wakati wa ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa:  

 

 
 
1.3 Idadi ya Halmashauri zinazokaguliwa na mpangilio wa 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

1.3.1 Idadi ya Halmashauri zilizokaguliwa 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2012/2013, kulikuwa 
na Mamlaka za Serikali za mitaa 140 Tanzania Bara ambazo 
zilikaguliwa na kutolewa taarifa ya ukaguzi kwa kila 
Halmashauri husika.  Mamlaka hizi za Serikali za Mitaa zina 
hadhi tofauti kuanzia Halmashauri za Wilaya hadi 
Halmashauri za Jiji kama inavyoonekana katika jedwali 
hapa chini: 
 

Kutoa barua ya 
kwanza ya 
ukaguzi 

Kufanya ukaguzi 
wa taarifa za 
Fedha 

Kuandaa 
mpango 
mkakati wa 
ukaguzi 

Kutoa barua kwa 
uongozi wa 
Halmashauri ya 
kipindi cha kati  

Kutoa taarifa ya 
Mwisho ya Ukaguzi 
kwa Uongozi wa 
Halmashauri 
inayokaguliwa 

Kufanya kikao cha 
mwisho na uongozi 
wa Halmashauri 

Kufanya kikao 
cha kwanza na 
uongozi  wa 
halmashauri 
inayokaguliwa 

Kuanza ukaguzi 
wa awali 

Kuandaa taarifa kuu 
ya mwaka ya 
Mamlaka Serikali za 
Mitaa na kuwasilisha 
Bungeni 
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Jedwali Na. 1: Idadi ya Wakaguliwa 
Na. Halmashauri Jumla Asilimia (%) 

1. Halmashauri za Jiji 5 4 
2. Halmashauri za Manispaa 18 13 
3. Halmashauri za Miji 10 7 
4. Halmashauri za Wilaya 107 76 
 Jumla 140 100 

 
1.3.2 Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

Kuna jumla ya Halmashauri 140 ambazo zinakaguliwa na 
Ofisi 28 za Ukaguzi zilizopo mikoani kote Tanzania Bara. 
Ofisi za Ukaguzi Mikoani zinaongozwa na Wakaguzi Wakazi 
ambao wanasimamiwa na Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali wa kila Kanda. Kwa madhumuni ya 
Ukaguzi unaofanyika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
nchini, Ofisi hizo zimegawanywa katika Kanda tano. Ofisi za 
Kanda zinaongozwa na Wasaidizi wa Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali wa kila Kanda ambao wanasimamiwa na 
Naibu Mkaguzi Mkuu wa Hesabu Divisheni ya Serikali za 
Mitaa. Kwa mujibu wa Muundo wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Naibu Mkaguzi Mkuu wa Hesabu Divisheni ya Serikali za 
Mitaa  anawajibika  moja kwa  moja kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kama inavyoonekana 
katika  Sehemu ya Muundo wa Ofisi hapa chini:  
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1.4 Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

1.4.1 Majukumu ya kisheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika kuandaa na kuripoti taarifa za fedha 
Uongozi wa kila Halmashauri una wajibu wa kuandaa na 
kuonesha kwa usahihi taarifa za fedha na kuanzisha mifumo 
ya udhibiti wa ndani ambao uongozi utaona unafaa ili 
kuwezesha kuandaa taarifa za fedha ambazo hazina dosari 
kutokana na udanganyifu au makosa mengine. 
 
Kifungu cha 40(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 
imeainisha kuwa, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa ina 
wajibu wa kutunza vitabu vya hesabu na kumbukumbu 
zinazohusu: 

(a) Mapato na matumizi ya fedha na miamala mingine 
katika mamlaka 

(b) Mali na dhima; mapato na matumizi ya mamlaka    
 
Kifungu kilichotajwa hapo juu kimefafanuliwa katika Agizo 
la 11 mpaka la 14 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 inayotaka Halmashauri kuanzisha na 
kusimamia udhibiti wa ndani wa shughuli za Halmashauri. 
Kwa nyongeza, Agizo la 31 linazipa majukumu menejimenti 
za Halmashauri kuandaa taarifa za fedha kwa kuzingatia 
Sheria, Kanuni, miongozo inayotolewa na Waziri mwenye 
dhamana ya Serikali za Mitaa, Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa na kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs). 
 
Pamoja na majukumu ya uaandaaji wa taarifa za hesabu, 
Kifungu cha 49 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 
9 ya 1982 (Iliyorekebishwa 2000) na Agizo la 31 (9) la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009 vinaitaka 
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kila Mamlaka ya Serikali ya Mtaa kuchapisha taarifa za fedha 
zilizokaguliwa katika ya maeneo yao ya uwajibikaji. 

 
Aidha, Agizo la 31(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, 2009 na Kifungu cha 45(4) cha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa, 
2000) inamtaka kila Afisa Masuuli kuandaa taarifa za mwisho 
za Hesabu na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu kwa ajili ya ukaguzi tarehe 30 Septemba au 
kabla ya tarehe hiyo kila mwaka. 
 
Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2013, 
Halmashauri ziliwasilisha hesabu zao kulingana na tarehe 
iliyokubalika kisheria au kabla ya tarehe 30 Septemba 2013. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa taarifa hizo za fedha 
imebainika kwamba, kuna baadhi ya hesabu za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambazo ziliwasilishwa aidha zikiwa na 
makosa mengi au kutooneshwa kabisa kwa mambo mengine 
muhimu. Inawezekana kuwa Hesabu hizo ziliwasilishwa tu 
kwa lengo la kutimiza wajibu wa kisheria wa kuwasilisha 
taarifa za fedha kwa wakati kwa ajili ya ukaguzi huku 
waliowasilisha taaifa hizo wakijua fika kuwa hazikuwa 
sahihi. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zipatazo mia moja na mbili 
(102) ziliwasilisha taarifa za fedha zikiwa na makosa 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuonesha tarakimu katika 
mahesabu ambazo ni zaidi au pungufu ikilinganishwa na 
tarakimu zilizotakiwa kuoneshwa katika taarifa hizo za 
fedha.  Kwa ujumla taarifa hizo zilizowasilishwa awali 
zilionesha jumla ya kiasi cha Sh.149,589,875,934 pungufu ya 
kiasi ambacho kilitakiwa kuoneshwa sawa na 6% ya 
matumizi yote na kiasi cha Sh.159,706,365,768 kilioneshwa 
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zaidi ambacho ni sawa na 7% ya matumizi yote ya fedha 
kama inavyooneshwa katika jedwali hapo chini. Orodha 
kamili ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo taarifa zake 
za fedha zilionesha tarakimu zaidi au pungufu imeoneshwa 
katika Kiambatisho (i). 
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Jedwali Na.2: Upotoshwaji katika Uandaaji wa Taarifa za 
Hesabu za Mwaka 
Maelezo Kiasi 

kilichooneshwa 
pungufu (Sh.) 

Kiasi 
kilichooneshwa 

zaidi (Sh.) 
Jumla ya matumizi 2,347,629,365,375 2,347,629,365,375 
Jumla ya makosa 149,589,875,934 159,706,365,768 
Asilimia (%) 6% 7% 

 
Kutokana na makosa hayo yaliyopelekea kuoneshwa kwa 
kiasi pungufu au zaidi katika taarifa hizo za fedha, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika zilirejeshewa taarifa za fedha 
zilizowasilishwa hapo awali kwa minajili ya kuzifanyia 
marekebisho na baadaye ziliwasilishwa tena kwa ajili ya 
ukaguzi. 
 
Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa kwa kipindi 
cha miaka mitano mfululizo ni kama ufuatao: 

 

Jedwali Na. 3: Halmashauri zilizorekebisha taarifa za 
fedha kwa miaka mitano mfululizo kufuatia ukaguzi 
uliofanyika 

 
Mwaka 

wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

zilizokaguliwa 

Idadi ya 
Halmashauri 

zilizoleta taarifa 
za fedha 

zilizorekebishwa 

 
Asilimia 

2012/13 140 102 73 
2011/12 134 67 50 
2010/11 133 60 45 
2009/10 134 44 33 
2008/09 133 24 18 
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Mwelekeo wa taarifa za fedha zilizorekebishwa katika 
kipindi cha miaka mitano mfululizo hapo juu unaonesha 
kuwa, kuna ongezeko kubwa la Halmashauri ambazo 
zilirejeshewa taarifa za hesabu zilizowasilishwa hapo ili 
kuzifanyia marekebisho na baadaye kuziwasilisha tena kwa 
ajili ya ukaguzi. Hali hiyo imejitokeza kwa sababu  ya 
kutokuwepo kwa mafunzo ya kutosha kwa watumishi ili 
waweze kuandaa hesabu  kwa kutumia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs) na 
uhamisho wa watumishi ambao wamebobea kwenye 
kuandaa taarifa kwa kufuata Viwango vya kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma. 

 
Idadi kubwa ya makosa na marekebisho yaliyofanywa 
kwenye taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi na masuala ya uhasibu yanayohusiana nayo 
yanaashiria  kuwa jitihada za dhati zinahitajika ili 
kuhakikisha kuwa taarifa zinazowasilishwa  kwa ajili ya 
ukaguzi zinakuwa sahihi na zinazoonesha mambo yote 
yanayotakiwa. 
 
Ninapendekeza kuwa, katika miaka ijayo, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zianzishe mchakato wa uhakiki na udhibiti 
wa ubora katika maandalizi ya taarifa za fedha ili 
kuhakikisha usahihi wa taarifa hizo kabla hazijawasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi. Pia, OWM-TAMISEMI inatakiwa kuandaa 
mafunzo ya mara kwa mara katika kujenga uwezo wa 
watumishi wanaoandaa taarifa za fedha. 
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SURA YA PILI 

 
2.0 Hati za Ukaguzi 

Katika kutekeleza matakwa ya Kisheria, ninawajibika kutoa 
uhakikisho kwa wadau wa Mamlaka za serikali za Mitaa 
kwamba, taarifa za fedha zilizotayarishwa na Halmashauri 
zinatoa picha halisi ya matokeo ya shughuli zilizofanyika, 
ikiwa ni pamoja na  mtiririko wa fedha pia mali na madeni  
ya Halmashauri kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2013. 
Maoni ya ukaguzi yanatolewa kwa wadau  kama uhakikisho 
wa usahihi wa taarifa za fedha za Halmashauri pamoja na 
uzingatiaji wa taratibu zinazotakiwa.  

 
2.1 Maana ya Hati za Ukaguzi 

Hati ya ukaguzi ni maoni ya mkaguzi yanayoeleza kama 
taarifa za fedha zilizokaguliwa zimetayarishwa kwa 
kuzingatia viwango vya taaluma ya uhasibu na  mambo yote 
muhimu, kwa mujibu wa misingi inayotumika katika 
uandaaji wa tarifa hizo. Hati ya ukaguzi pia inazungumzia  
kama  taarifa za fedha zilizowasilishwa zina maelezo ya 
kutosha katika kuelezea vizuri na kwa upana zaidi taarifa 
hizo ili ziweze kueleweka kwa watumiaji. 
 

2.1.1 Aina ya Hati za ukaguzi 

Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) na 
Viwango vya Shirikisho la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi 
(ISSAIs), zifuatazo ni aina za Hati za Ukaguzi ambazo 
zinatolewa kama kipimo cha ubora/udhaifu katika 
utayarishaji wa taarifa za fedha: 
 

2.1.1.1 Hati inayoridhisha  
Hati ya aina hii inatolewa wakati nimeridhika kuwa, taarifa 
za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa zimetayarishwa 
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kulingana  na misingi ya utaarishaji wa taarifa za  fedha  za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Hata hivyo, utoaji wa hati inayoridhisha haumaanishi 
kwamba Halmashauri ina mfumo safi kabisa wa udhibiti wa 
ndani. Hati hii ina maana kwamba hakuna jambo lolote 
nililoliona ambalo lingesababisha kutolewa kwa hati yenye 
shaka. Kila Halmashauri iliyopata aina hii ya hati 
imeandikiwa taarifa nyingine ya ukaguzi  kwa ajili ya 
menejimenti inayoeleza masuala ambayo yasipoangaliwa, 
yanaweza kuisababishia Halmashauri kupata hati yenye 
shaka miaka ijayo. 

 
2.1.1.2 Hati yenye shaka 

Hati yenye shaka inatolewa iwapo ninaridhika kuwa, taarifa 
za fedha hazikuonesha usahihi, kutokukubaliana na uongozi  
au kukwazwa kwa mawanda ambapo athari yake ni kubwa 
lakini si muhimu na kwamba ukiacha athari zilizopelekea 
kutoa hati yenye shaka, taarifa za hesabu zimetengenezwa 
kulingana na misingi ya utayarishaji wa taarifa za  fedha  za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hivyo hazihitaji kutolewa hati 
isiyoridhisha.   
Kwa maana nyingine, Hati yenye shaka inatolewa endapo 
kuna kutoelewana na Uongozi katika sehemu moja au zaidi 
ya taarifa za fedha lakini makosa hayo hayaathiri eneo 
lililosalia la taarifa za fedha na halisababishi taarifa za 
fedha kwa ujumla wake kuonekana zina makosa. 

 
2.1.1.3 Hati isiyoridhisha 

Hati isiyoridhisha inatolewa pale ninapokuwa na uthibitisho 
wa kutosha kwamba, kuna kiasi kikubwa cha 
kutokukubaliana na  menejimenti na kuna madhara 
makubwa kwenye taarifa za hesabu kutokana na ama 
kutofuata  taratibu za fedha zilizowekwa  au  taarifa za 
hesabu zilizowasilishwa hazina maelezo ya kutosha ambayo 
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yanawezesha taarifa za fedha kuelezeka vizuri na kwa 
upana zaidi kwa watumiaji. 

 
2.1.1.4 Hati mbaya 

Hati mbaya hutolewa wakati ninaposhindwa kupata taarifa 
na uthibitisho wa kutosha kufanya niweze kukagua na kutoa 
maoni na hivyo kushindwa kutoa maoni juu ya tarifa za 
fedha zilizowasilishwa.Hali hiyo inaathiri kwa kiasi kikubwa 
tarifa za hesabu kiasi kwamba ninashindwa kutoa maoni 
yangu juu ya hesabu husika. 

 
2.1.2 Vigezo au mambo yanayopelekea kutoa hati yenye shaka   

Vifuatavyo ni vigezo au mambo ambayo yanaweza 
kumuwezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kutoa hati yenye shaka: 
(a) Kukwazwa kwa mawanda ya Ukaguzi kwa  kushindwa  

kupata taarifa na nyaraka za kutosha  wakati wa 
ukaguzi. 

 
(b) Mambo ambayo yanaendana na kutokufuata sheria na 

taratibu zilizowekwa ikiwa ni pamoja na: 
i) Utayarishaji wa taarifa za fedha ambao 

haukufuata misingi ya utayarishaji wa taarifa za 
fedha.   

ii) Uingizaji wa taarifa katika vitabu vya fedha 
ambao haujafuata taratibu zinazostahili. 

iii) Taarifa muhimu na za msingi zinazoathiri vitabu 
vya fedha. 

 
(c) Kutokubaliana na Menejimenti kwamba kuna madhara 

makubwa kwenye taarifa za fedha kunatokana na 
kasoro za kiuhasibu au nyinginezo zilizobainishwa na 
mkaguzi. 
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2.1.3 Masuala muhimu ambayo hayaathiri maoni ya ukaguzi  

Kwa kawaida baadhi ya masuala ambayo ni muhimu kwa 
wadau kuyajua hayaruhusiwi kuwekwa wazi katika sehemu 
ya maoni ya ukaguzi kwa mujibu wa viwango vya kimataifa 
vya ukaguzi.  
Hata hivyo, kutokana na umuhimu wa masuala haya, 
yameruhusiwa kuoneshwa kama masuala yenye msisitizo au 
masuala mengine tu chini ya aya ya maoni kama nilivyoeleza 
hapa chini; 

 
2.1.3.1 Masuala ya msisitizo na masuala mengine 

Masuala ya msisitizo na masuala mengine  ambayo mkaguzi 
anaona yanafaa yanawekwa kama mawasiliano ya ziada 
kupitia katika ripoti. Kwa kawaida mkaguzi anaeleza bayana 
kuwa masuala haya ni ya msisitizo tu na hayaathiri hati ya 
ukaguzi iliyotolewa. 
(a) Kutoa uelewa kwa watumiaji wa hesabu zilizoandaliwa 

kuhusu suala au masuala yaliyooneshwa ndani ya 
taarifa za fedha, kwamba ni muhimu  kwa watumiaji 
katika kuelewa taarifa za fedha na kwamba masuala 
hayo ya msisitizo yasiposhughulikiwa vyema yanaweza 
kuathiri hesabu katika miaka inayofuata. 

 
(b) Kutoa uelewa kwa  watumiaji wa hesabu katika suala 

au masuala yale yaliyo oneshwa kwenye taarifa za 
hesabu ambayo ni muhimu kwa ajili ya kuuelewa vizuri 
ukaguzi, majukumu ya wakaguzi au ripoti ya ukaguzi. 
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2.1.3.2 Masuala ya msisitizo 
Wakati mwingine, nimejumuisha aya inayohusu masuala ya 
msisitizo ili kuweka bayana masuala ambayo hata kama 
yameoneshwa vyema katika taarifa za fedha, kwa mtazamo 
wangu, yana umuhimu na ni ya msingi kwa watumiaji wa 
taarifa za fedha.  Nyongeza ya aya ya masuala hayo yenye 
msisitizo hayaathiri maoni ya ukaguzi. Aya ya masuala yenye 
msisitizo inajumuishwa pale panapokuwa na mazingira 
yafuatayo: 
• Kuonesha juu ya mambo yanayoweza kuwa na athari 

ambayo ufumbuzi wake unategemea matukio ya baadaye 
ambayo hayako ndani ya uwezo wa Halmashauri, na 
ambayo yanaweza kuleta athari katika taarifa za fedha, 
kwa mfano matokeo ya masuala yaliyo mahakamani au 
yale yanayohitaji kushughulikiwa kisheria. 

• Kuweka angalizo juu ya mambo mengineyo 
yaliyooneshwa katika taarifa ya utekelezaji ya 
mkaguliwa ya mwaka ambayo ni muhimu kuyafanyia 
marekebisho lakini Mkaguliwa hakufanya hivyo. 

• Kuonesha masuala yanayoathiri taarifa za fedha na 
ambayo yaliyooneshwa katika taarifa za fedha lakini 
kutokana na umuhimu wake, ni vyema watumiaji wa 
tarifa hiyo wawe na uelewa wa masuala hayo kama vile 
janga kubwa lililotokea au linaloendelea kutokea na 
kuleta madhara makubwa ya hali ya kifedha katika 
Halmashauri. 
 

2.1.3.3 Masuala mengine 
Aya ya masuala mengine inahusu mambo ambayo 
hayakuoneshwa katika taarifa za fedha na kwamba kwa 
mtazamo wa mkaguzi ni muhimu mtumiaji wa taarifa za 
fedha kuelewa ukaguzi, majukumu ya mkaguzi na ripoti ya 
mkaguzi. 
 



22 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Endapo nitaona inafaa kuwasilisha masuala mengine kuliko 
yale yaliyooneshwa katika taarifa za hesabu, nitatumia aya ya 
masuala mengine kwa masuala hayo yenye kichwa cha 
masuala mengine, ambayo itakuwa baada ya aya ya hati ya 
ukaguzi na masuala yenye msisitizo kama yapo. Masuala 
mengine yapo katika sehemu tofauti ya ripoti ya mwaka ya 
ukaguzi ili kutenganisha wazi wazi kutoka katika majukumu ya 
mkaguzi, na hati ya ukaguzi juu ya taarifa za fedha na 
masuala mengine yaliyokuwa na angalizo katika aya 
zilizotangulia za msisitizo wa masuala.  Mifano ya masuala 
mengine ni pamoja na kutofuata sheria na udhaifu katika 
udhibiti wa ndani. 
 

2.2 Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi katika Halmashauri 

2.2.1 Mchanganuo wa ujumla wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
katika   Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Sehemu hii ya ripoti ni kwa ajili ya kuonesha mwelekeo wa 
hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka 2008/2009 hadi 2012/2013. Umuhimu wa 
taarifa hii ni kuonesha mwelekeo wa hali ya utendaji na 
uwajibikaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi 
cha miaka mitano. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Hati za ukaguzi zilizopata kwa miaka mitano imeoneshwa 
katika Kiambatisho (ii). 

 
 Mchanganuo wa ujumla wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
katika  Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka ya fedha  
2008/2009, 2009/2010, 2010/2011, 2011/2012 na 
2012/2013 umeoneshwa hapa chini: 
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Jedwali Na.4:Hati za Ukaguzi kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa miaka mitano 
Miaka Hati 

Zinazori-
dhisha 

Hati zenye 
shaka 

Hati 
Zisizoridhisha 

Hati Mbaya 

Jumla % Jumla % Jumla % Jumla % Idadi ya 
Halma-
shauri 

2012/13 112 80 27 19 1 1 0 0 140 
2011/12 104 78 29 21 0 0 1 1 134 
2010/11 72 54 56 42 5 4 0 0 133 
2009/10 66 49 64 48 4 3 0 0 134 
2008/09 77 58 55 41 1 1 0 0 133 

 
Kwa ujumla wake inaonesha  kumekuwa na maendeleo ya 
ubora wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa kuzingatia 
kuongezeka kwa idadi ya Serikali za Mitaa zilizokaguliwa 
kutoka 134  katika mwaka 2011/2012 hadi 140 katika 
mwaka wa fedha 2012/2013. 

 
2.2.2 Mchanganuo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 
Kutokana na mchanganuo wa hati za ukaguzi zilizotolewa 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka mitano, 
yafuatayo yamebainika: 
i) Halmashauri kumi na saba (17) zimeendelea kuwa na 

hadhi ya kupata Hati zinazoridhisha kwa miaka mitano. 
Halmashauri husika ni H/W Bukoba, H/W Muleba ,H/W 
Biharamulo, H/W Misenyi, H/W Kisarawe, H/W Mufindi, 
H/W Hai ,H/W Siha, H/W Lindi , H/W Simanjiro , H/W 
Masasi , H/W Tandahimba, H/W Maswa H/W Iramba 
H/W Serengeti, H/W Muheza na H/W Nachingwea. 

ii) Halmashauri sita (6) zimefanya vizuri ikilinganishwa na 
miaka ya nyuma ambapo zilipata Hati zenye shaka na 
Hati isiyoridhisha na kwa mwaka huu wa fedha 
zimepata Hati zinazoridhisha ambazo ni H/WMonduli, 
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H/W.Makete, H/W Mvomero, H/W Sikonge, H/Mji 
Korogwe na H/Jiji Dar es salaam. 

iii) Halmashauri ya Jiji la Arusha imeendelea kupata Hati 
yenye shaka kwa miaka mitano mfululizo  

iv) Halmashauri nne (4) zimeshuka ikilinganishwa na miaka 
ya nyuma ambapo zilipata Hati inayoridhisha lakini 
katika ukaguzi wa mwaka 2012/2013 zimeweza kupata 
Hati yenye shaka ambazo ni H/M Bukoba, H/W 
Shinyanga, H/M Shinyanga na H/W Bariadi  

 
2.2.3 Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizopata Hati 

zisizoridhisha na zenye shaka na sababu zilizopelekea 
kupata hati hizo 
Katika mwaka husika wa ukaguzi, kulikuwa na Halmashauri 
moja (1) iliyopata hati isiyoridhisha, Halmashauri ishirini na 
saba (27) zimepata Hati zenye Shaka na hakuna Halmashauri 
iliyopata hati mbaya.  Mchanganuo wa mambo ambayo 
yalikuwa ni vigezo katika kutoa Hati yenye shaka kwa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika ni kama inavyoonekana 
katika Kiambatisho (iii) 
 
Kutokana na Kiambatisho hicho, baadhi  ya mambo 
yaliyokuwa ni kigezo cha kutoa Hati zenye shaka  ni haya 
yafuatayo: 
 
(i) Maduhuli 

• Vitabu vya makusanyo ya maduhuli 
havikuwasilishwa ukaguzi kwa uhakiki 

• Mawakala wa ukusanyaji wa mapato kutowasilisha 
mapato kwenye Halmashauri husika 
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(ii) Matumizi 
• Hati za malipo na viambatisho vyake 

havikuwasilishwa kwa ukaguzi hivyo kudhibiti 
mawanda ya ukaguzi 

• Matumizi yasiyo na viambatanisho 
• Malipo ya mishahara pamoja na makato kwa 

watumishi wasio katika utumishi wa umma 
 

(iii) Mali za kudumu 
• Thamani ya mali zilizofanyiwa tathmini bila kuwa 

na viambatanisho 
• Tofauti zisizosuluhishwa kati ya urari wa hesabu 

pamoja na taarifa za fedha 
• Thamani ya majengo, mitambo na vifaa 

kuoneshwa pungufu 
 

(iv) Mali za muda mfupi 
• Wadaiwa wa Halmashauri kuoneshwa pungufu 
• Kutofanywa usuluhisho wa bakaa ya fedha na 

fedha za maendeleo ambazo hazikutumika katika 
tarifa ya matumizi ya mitaji 

• Wadai ambao hawakuweza kuthibitishwa 
 

(v) Madeni 
• Wadaiwa wa Halmashauri kuoneshwa pungufu 
• Wadaiwa wa Halmashauri klutoweza kuthibitishwa 

 
Menejimenti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani katika utoaji wa 
taarifa za fedha ikiwa ni pamoja na kufuata miongozo ya 
uandaaji hesabu kutumia “IPSAS accrual basis” pamoja na 
taratibu na kanuni za fedha ili hesabu zitakazowasilishwa 
zikidhi viwango vilivyowekwa. 
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• Pamoja na kutolea taarifa katika mwaka uliopita, bado 
kumekuwa na Mishahara iliyolipwa kwa watumishi ambao 
wamestaafu, kufariki, kuachishwa kazi, watoro na 
watumishi waliohamishiwa utumishi wao sehemu 
nyingine. Malipo haya yalifanyika kupitia kwenye akaunti 
zao binafsi za benki, Serikali haikunufaika kutokana na 
malipo ya jinsi hii. 

• Thamani ya Vifaa, magari na mitambo iliyofanyiwa 
uthamini kwa mara nyingine ilioneshwa kwenye tarifa za 
fedha bila kuwa na kiambatanisho. 

• Thamani ya Vifaa, magari na mitambo ilioneshwa 
pungufu kwenye taarifa za fedha. 

• Kuwepo kwa tofauti ya hesabu isiyosuluhishika kati ya 
urari na taarifa za fedha. 

• Malipo ya mishahara, na yale yanayohusiana na  makato 
ya kisheria kwa ajili ya watumishi walitoroka, wastaafu 
na waliofariki. 

• Hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake 
havikupatikana kwenye makabrasha yake na hivyo 
kukwaza mawanda ya ukaguzi. 

• Baadhi ya hati za malipo hazikuwa na viambatanisho vya 
kutosha na hivyo kufanya ukaguzi kushindwa kuthibitisha 
uhalali wa malipo hayo. 

• Kulikuwa na upotoshwaji kwa kuonesha wadai na 
wadaiwa pungufu. 

• Kuwepo kwa tofauti isiyosuluhishika kati ya bakaa ya 
fedha taslimu na ile iliyooneshwa kwenye taarifa ya 
matumizi ya maendeleo. 

• Hapakuwa na michanganuo ya wadaiwa, hivyo ukaguzi 
ulishindwa kuthibitisha uhalali na usahihi wa taarifa 
hizo. 

• Mawakala wa kukusanya mapato kutowasilisha 
makusanyo yatokanayo na mapato ya Halmashauri na 
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hivyo kuisababisha Halmashauri kushindwa kutoa 
huduma kwa wananchi wake. 

•  Kutowasilisha kwa Idadi kubwa ya vitabu vya kukusanyia 
mapato kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo, kiasi cha mapato 
yaliyokusanywa kwa kutumia vitabu hivyo hayakuweza 
kuthibitika. 

• Vifungu vya matumizi vililipiwa kimakosa kutoka vifungu 
vingine na hivyo kupotosha taarifa za fedha zilizoletwa. 

 
Mapungufu yote yaliyoainishwa hapo juu yalisababishwa kwa 
kiasi kikubwa na mambo yafuatayo:  

 
Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kuimarisha 
mifumo ya Udhibiti wa Ndani, kutokana na kuwa, udhaifu 
mwingi niliouonesha hapo juu umetokana na udhaifu wa 
mfumo wa udhibiti wa ndani. Maeneo muhimu ya 
kuzingatiwa ni kama ifuatavyo: 
• Mafunzo endelevu juu ya IPSAS ni suluhisho kwa baadhi 

ya mapungufu yaliyobainishwa hapo juu. Viwango vya 
Kimataifa vinabadilika kila mara, hivyo kuna haja ya 
mafunzo hayo kuwa endelevu kwa ajili ya kuwajengea 
uwezo watumishi.   
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SURA YA TATU 

 
3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 

UKAGUZI KWA MIAKA ILIYOPITA 

Sehemu hii inajumuisha ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya awali ya ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) kwa Halmashauri husika. 

 
3.1 Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali (CAG) kwa miaka iliyopita 

3.1.1 Mapendekezo katika Ripoti ya jumla ya Ukaguzi 
Kifungu cha 40(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008 kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
kupokea majibu kutoka kwa Maafisa Masuuli na baada ya 
hapo kuwasilisha kwa Waziri anayehusika na mambo ya 
fedha ambaye atapeleka mbele ya Bunge. Pia, Mlipaji Mkuu 
anawajibika kuwasilisha nakala jumuifu ya majibu na 
mpango wa utekelezaji kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 

 
Pia, kifungu cha 40 (4) kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kujumuisha hali halisi ya utekelezaji 
wa mpango kazi katika ripoti ya ukaguzi wa mwaka 
unaofuata. Majibu juu ya masuala yaliyojitokeza katika 
ukaguzi wa mwaka wa fedha uliomalizika Juni 30, 2012 
yalitolewa na Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) kwa barua 
yenye Kumb. Na. EB/AG/AUDIT/12/VOL.I/53 ya tarehe 25 
Juni 2013. Hali halisi ya masuala ambayo yanahitaji 
ufuatiliaji kwa ajili ya utekelezaji umeonyeshwa katika  
kiambatisho (iv) 
 
Jedwali hapa chini linaonesha muhtasari wa utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali katika ripoti ya mwaka wa fedha 
2011/2012. 
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Jedwali Na.5: Muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotelewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali katika ripoti ya mwaka wa fedha 2011/2012: 

Mwaka Idadi ya 
Mapendekezo 

Yaliyotekelezwa % Yaliyo 
katika 

hatua ya 
uteke-
lezaji 

% Yasiyoteke-
lezwa 

2011/12 33 2 6 17 52 14 

 
3.1.2 Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa katika Ripoti ya 

kila Halmashauri  
Wakati wa kaguzi zilizopita, mapendekezo mbalimbali ya 
msingi yalitolewa. Kati ya Hamashauri 134, Halmashauri 131 
hazikutekeleza mapendekezo ya ukaguzi ya miaka iliyopita 
yenye jumla ya Sh.341,081,810,170  kama inavyoonesha 
katika kiambatisho (v). 
 
Jedwali hapa chini linaonesha kwa muhtasari hoja za 
ukaguzi ambazo hazijajibiwa katika kaguzi za miaka 
iliyopita kuanzia mwaka 2006/2007, 2007/2008, 2008/2009, 
2009/2010, 2010/2011 na 2011/2012 kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na.6: Mwenendo wa masuala yaliyosalia kwa 
miaka mitano mfululizo katika ripoti za kila Halmashauri 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

husika 

Hoja za ukaguzi 
zilizosalia ambazo 

zilithaminishwa (Sh) 
2011/2012 131 341,081,810,170 
2010/2011 131 78,489,936,013 
2009/2010 130 105,263,165,967 
2008/2009 129 122,128,377,615 
2007/2008 126 53,463,558,647 
2006/2007 112 32,903,395,306 

 
Kutotekeleza mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ni dalili kuwa mifumo ya ndani ya 
udhibiti katika Halmashauri haijaanzishwa vizuri ili 
kuhakikisha kuwa ufuatiliaji na utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
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Serikali unafanyika kwa wakati.  Hii inapelekea kujirudia 
kwa hoja ambazo zimetolewa na wakaguzi kwa miaka ya 
nyuma. 
 

3.1.3 Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa katika Ripoti za 
Kaguzi Maalum  
Kifungu 36 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008 kinaeleza kuwa, iwapo Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali ataona kuwa kuna jambo lolote 
lihusulo fedha au mali ya umma ambalo inabidi Bunge 
lijulishwe pasipo kuchelewa, ataandaa taarifa maalumu 
kuhusiana na jambo hilo na kuwasilisha taarifa hiyo Bungeni 
kupitia kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Katika mwaka wa ukaguzi uliopita, mapendekezo 
mbalimbali yaliyotokana na hoja za kaguzi maalum 
yalitolewa katika Halmashauri 14. Hata hivyo, kati ya 
Halmashauri 14, Halmashauri 7 zimewasilisha majibu 
ambayo yanaendelea kufanyiwa uchunguzi, na Halmashauri 
7 bado hazijawasilisha.  
 
Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali za Serikali katika ripoti za ukaguzi maalum 
inaonyeshwa katika kiambatisho (vi). 
 
Jedwali hapa chini linaonesha muhtasari wa hoja za ukaguzi 
maalum ambazo hazijajibiwa katika kaguzi za miaka 
iliyopita kuanzia mwaka 2008/09, 2009/10, 2010/11 na 
2011/12. 
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Jedwali Na.7:Muhtasari wa masuala yaliyosalia katika 
ripoti za ukaguzi maalum 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

husika 

Hoja za ukaguzi 
zilizosalia ambazo 
hazikuthaminishwa 

 

Hoja za ukaguzi 
zilizosalia ambazo 
zilithaminishwa 

(Sh.) 
 

2011/2012 14 302 66,471,126,999 
2010/2011 13 69 31,408,213,793.00 
2009/2010 7 40 43,012,029,632.00 
2008/2009 8 8 2,532,943,672.00 

 

3.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC). 

Sehemu hii inatoa maelezo kuhusu utekelezaji wa 
mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa (LAAC) kama inavyohitajika katika Kifungu cha 40(3) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Hesabu za Umma ya mwaka 2008 
ambacho kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali kuandaa 
majibu na mpango wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yakizingatia udhaifu uliobainika na mapendekezo 
yaliyotolewa na Kamati za Bunge za Usimamizi. 
Tarehe 6 Disemba Mwenyekiti wa LAAC aliwasilisha ripoti ya 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 
ikijumuisha mapendekezo muhimu juu ya Hesabu za Serikali 
za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 
2012.  Hata hivyo, hadi wakati wa kuandika taarifa hii 
Marchi 2014, hakuna majibu yaliyopokelewa kutoka  kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali juu ya mapendekezo 10 
yaliyotolewa na Kamati ya Bunge kama inavyooneshwa hapa 
chini: 
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3.2.1 Udhaifu katika usimamiaji na utekelezaji wa sheria za 
Manunuzi ya Umma 
Kamati ya Bunge ilipendekeza kuwa Sheria za manunuzi ya 
Umma na kanuni zake zifuatwe na zizingatiwe ili kuwezesha 
manunuzi yanayofanyika kuwa na thamani na tija. Pia 
Kamati za Ukaguzi ziimarishwe na ziwe zinawasilisha taarifa 
zake kwa wakati. 
 

3.2.2 Udhaifu katika usimamizi wa miradi 
Kamati ilipendekeza kuwa Wataalam wanaohusika na 
usimamizi wa miradi mbalimbali watembelee mara kwa 
mara maeneo ambayo miradi inatekelezwa na kuepukana na 
tabia ya kubaki ofisini tu. 
 

3.2.3 Kuanzishwa Kwa Miradi na Jamii husika 
 Kamati ilipendekeza kuwa miradi yote inayowahusu jamiii ni 

vyema ishirikishwe ili isiwe na mashaka na pia iweze 
kuitunza na kuiendeleza miradi hiyo.  

 
3.2.4 Kutothaminiwa kwa Michango ya Wananchi katika miradi 

ya Maendeleo 
 Kamati ilipendekeza kuwa ni muhimu michango inayotolewa 

na wananchi ioneshwe katika hesabu za Halmashuri husika, 
kwa kufanya hivyo kutawapa moyo wananchi na 
kuwahamasisha kwa kuona juhudi zao na michango yao 
inatambuliwa na kuthaminiwa. 
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3.2.5 Kuchelewa kuwasilisha taarifa za Utekelezaji wa Miradi 
Kamati ilipendekeza kuwa Maafisa Masuuli wazingatie 
maelekezo yatakayowawezesha wakaguzi kukagua utendaji 
na utekelezaji wa miradi iliyopangwa kwa kipindi 
kinachokaguliwa na kuioanisha na taarifa nyingine za fedha. 
Pia Maafisa Masuuli wawe wanafanya ziara kwenye miradi 
husika ili kutathmini hali halisi ya miradi na mafanikio 
yaliyofikiwa. Hii itawasaidia wakaguzi katika kutathmini 
uwepo wa thamani ya fedha katika miradi iliyotekelezwa na 
Halmashauri husika na kutoa taarifa juu ya matokeo ya 
tathmini hiyo. 

 
3.2.6 Weledi wa Madiwani katika kusimamia Shughuli 

mbalimbali za Halmashauri 
 Kwa kuwa Halmashauri inatekeleza shughuli mbalimbali 

ambazo zinahusiana na taaluma tofauti tofauti, Kamati 
inapendekeza kuwa Madiwani wajengewe uwezo ili wawe na 
weledi juu ya yale wanayoyasimamia katika Halmashauri 
zao. Maslahi na mazingira ya kazi yaboreshwe ili waweze 
kusimamia vyema fedha za Umma katika Halmashauri zao. 
Pia pawepo na mpango mkakati wa kuwajengea uzalendo 
Waheshimiwa Madiwani ambao ndio wasimamizi wakuu wa 
fedha za Umma. 

 
3.2.7 Udhaifu katika ukusanyaji wa mapato  

Kamati ilibaini madhaifu mengi katika ukusanyaji wa 
mapato hasa kwa kutumia mawakala na kupendekeza 
yafuatayo: 
• Mikataba kati ya mawakala na Halmashauri iandaliwe 

kisheria kwa kumshirikisha Mwanasheria wa 
Halmashauri, sambamba na kulinda maslahi ya 
Halmashauri husika. 

• Mipango sahihi na thabiti ifanywe kabla ya kufikia 
uamuzi juu ya kuingia uwakala vyanzo vya mapato kwa 
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mawakala pamoja na kuzingatia taratibu za kuwapata 
mawakala wenye sifa. 

• Waheshimiwa Mameya, Wenyekiti, Madiwani, na 
Watendaji wa Halmashauri wasiwe wenye kumiliki 
kampuni  za kiuwakala na ambazo huchukua kazi za 
Uwakala au Ukandarasi  katika Halmashauri  husika ili 
waweze kufuatilia na kusimamia vyema utendaji wa 
mawakala au Wakandarasi  hao. 

• Halmashauri zifanye utafiti wa kina wa hali ya soko na 
kufanya upembuzi yakinifu kwa kila chanzo cha mapato 
kama msingi wa kuingia uwakala. 

• Halmashauri zianze  taratibu za kutumia mashine za 
kieletroniki (EFD) zitolewazo na TRA kwa ajili ya kutoa 
risiti za kukiri mapokezi ya fedha (hii itaondoa tatizo la 
upotevu wa vitabu vya risiti) 

• Halmashauri kupitia Maofisa Mipango ziwe na mipango 
kabambe na endelevu ya kuibua vyanzo vipya vya 
mapato ikiwa ni pamoja na kodi za Majengo, mabango 
ya matangazo ya biashara, mirahaba na kodi za 
huduma. 

 
3.2.8 Usiri katika utoaji wa taarifa kwa umma 

Kamati ilipendekeza kuwa Halmashauri zitangaze taarifa za 
mapato na matumizi yake ya mwaka katika lugha ya 
Kiswahili. Taarifa hizo zitangazwe katika magazeti 
yanayopatikana eneo husika, na pia ziambatanishwe na 
mambo ya msisitizo (Emphasis of matters) kama 
inavyotakiwa katika kifungu cha 49 cha sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 na Agizo cha 31(9) la 
Memoranda ya fedha ya Serikali za mitaa  ya mwaka 2009. 
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3.2.9.Udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa ndani 
Pamoja na jitihada zinazofanywa na Ofisi ya Waziri Mkuu - 
TAMISEMI katika kuboresha mifumo ya udhibiti ya ndani, 
Kamati imebaini kuwepo kwa mapungufu mbalimbali katika 
mifumo hiyo na kupendekeza yafuatayo:- 
a) Kitengo cha Ukaguzi wa ndani kiimarishwe na kiwe 

kinajitengemea 
b) Kamati ya Ukaguzi (Audit committee) ifanye shughuli 

zake ipasavyo na kwa ufanisi. 
c) Mifumo ya kubaini viashiria vya wizi na ubadhilifu 

viimarishwe ikiwa ni pamoja na kuimarisha Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) Epicor 9.05, 
Lawson na Mfumo wa usimamizi wa Mapato (MRECOM). 

 
3.2.10 Madeni ya Halmashauri 

Kutokana na kuongezeka kwa madeni ya Halmashauri katika 
mwaka 2012/2013 yaliyofikia Sh.62,192,971,408 
ikilinganishwa na madeni ya Sh.48,443,176,126 kwa mwaka 
wa fedha 2011/2012, ilipendekezwa kuwa madai  hayo 
yafanyiwe  tathmini na yalipwe haraka iwezekanavyo, 
sambamba na kuongeza jitihada za kukusanya madeni 
kutoka kwa wadaiwa ili kuepusha Halmashauri zetu kuwa na 
kesi nyingi mahakamani, kwa mfano Halmashauri 18  kati ya 
134 zilizokaguliwa zimegubikwa na wimbi zito la kesi 
zilizoko mahakamani zenye thamani ya sh.8.698,124,431. 

 
 

 



37 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

SURA YA NNE 

 
4.0 TATHMINI YA HALI YA FEDHA ZA HALMASHAURI 

 
4.1 Ukaguzi wa Bajeti 

Bajeti ni kitendo cha kuonesha kiasi cha fedha 
zitakazohitajika ili kukamilisha mipango iliyopangwa kabla 
ya kipindi cha utekelezaji wa mipango hiyo hakijafika. 
Bajeti hueleza ni kipi cha kufanya na kutenga rasilimali 
fedha na rasilimali nyingine ambazo zinahitajika kufikia 
malengo yaliyokusudiwa. Bajeti inaonesha mpango sahihi wa 
fedha, kusimamia, kudhibiti na pia inatoa taarifa muhimu za 
kifedha kwa watoa maamuzi. 

 
Kif. 43(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 
imeainisha kwamba, kila Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa 
muda usiopungua miezi miwili kabla ya mwanzo wa kila 
mwaka wa fedha, katika mkutano maalum utakaopitishwa, 
ipitishe bajeti ya makadirio ya kiasi: (a) inachotarajia 
kupokea na (b) inachotarajia kutolewa, na Mamlaka katika 
mwaka wa fedha husika, na wakati wowote itakapohitajika, 
Mamlaka inaweza kupitisha bajeti ya ziada katika mwaka wa 
fedha husika.  

 
Katika kipindi cha ukaguzi wa mwaka huu, mapungufu 
yafuatayo yalionekana katika ukaguzi wa bajeti: 
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4.2 Mwenendo wa Makusanyo ya mapato kutoka vyanzo vya 
ndani vya Halmashauri ikilinganishwa na Bajeti 
iliyoidhinishwa 

Mapato ya ndani kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kiasi 
cha fedha ambacho kimekadiriwa na kukusanywa na 
Halmashauri husika kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali 
vilivyoainishwa ikiwemo kodi za ndani, ada, tozo, adhabu, 
ada za mauzo ya leseni na mapato mengine katika mwaka 
husika.Kiasi hiki kinatumika katika Halmashauri pamoja na 
ruzuku inayotoka Serikali Kuu na wafadhili katika 
utekelezaji wa shughuli za kila siku za Halmashauri. 

 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/2013, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 140 zilipanga kukusanya mapato kupitia 
vyanzo vyao vya ndani kwa kiasi cha Sh.310,707,485,716. 
Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliweza kukusanya 
kiasi cha Sh.268,636,147,917, hii ikiwa ni chini ya bajeti 
kwa kiasi cha Sh.42,071,337,799 sawa na asilimia 13.5 ya 
makisio yaliyopangwa kama inavyooneshwa kwenye 
Kiambatisho (vii). 
Mchanganuo ufuatao unaonesha mwenendo wa bajeti 
iliyopitishwa kwa miaka mitano na makusanyo halisi kutoka 
kwenye vyanzo vya ndani vya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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Jedwali Na.8: Mwenendo unaoonesha bajeti 
iliyoidhinishwa dhidi ya makusanyo halisi 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Bajeti  
Iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh) Asilimia 

2012/13 310,707,485,716 268,636,147,917 (42,071,337,799) (13.5) 

2011/12 297,383,435,946 236,716,345,736 (60,667,090,210) (20.4) 

2010/11 183,470,314,765 184,344,284,252 873,969,486 0.5 

2009/10 136,673,109,767 137,416,106,722 742,996,955 0.5 

2008/09 111,327,810,815 110,852,341,512 (475,469,303) (0.4) 

 
Jedwali hapo juu linaonesha kwamba, katika mwaka wa 
fedha 2009/10 na 2010/11 kumekuwa na makusanyo zaidi ya 
bajeti kwa tofauti ya asilimia 0.5 kwa miaka yote miwili. 
Ingawa mwaka wa fedha 2008/2009, 2011/2012 na 
2012/2013 makusanyo halisi yamekusanywa pungufu ya 
bajeti iliyoidhinishwa kwa tofauti ya asilimia 0.4, 20.4 na 
13.5 kwa mtiririko huo.  
 
Zaidi ya hayo, mwenendo unaonesha ongezeko la bajeti na 
mapato halisi kuanzia mwaka wa fedha 2008/2009 hadi 
2012/2013. Kwa mwaka wa fedha 2011/2012 hadi 
2012/2013, bajeti iliyoidhinishwa imeongezeka kwa asilimia 
4.5 na mapato halisi yameongezeka kwa asilimia 13.5. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuandaa bajeti 
yenye uhalisia na kuwa na mikakati imara katika ukusanyaji 
wa mapato kwa lengo la kuongeza wigo wa vyanzo vya 
mapato na hatimaye kuziwezesha Halmashauri kujiendesha 
kwa ufanisi zaidi. Pia, kuna vyanzo zaidi vya mapato 
ambavyo havijatambuliwa hivyo kupelekea kutokusanywa. 
Inapendekezwa kuwa Serikali za Mitaa zifanye upembuzi 
yakinifu ili kuweza kubaini na kuvitumia vyanzo vipya  
kuongeza mapato na kupunguza kiwango cha utegemezi wa 
ruzuku kutoka Serikali Kuu.  
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4.3 Fedha zilizotolewa zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa 

4.3.1 Fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida zilizotolewa 
zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa  

Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/2013, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 40 zilipitishwa bajeti ya Ruzuku ya 
Matumizi ya Kawaida ya jumla ya Sh.819,461,698,489, 
ambapo kiasi cha Sh.897,430,294,282 kilipokelewa na hivyo 
kupelekea kiasi cha Sh.77,968,595,793 kutolewa zaidi ya 
bajeti ya ruzuku ya matumizi ya kawaida iliyoidhinishwa. 
Mchanganuo wa fedha zilizotolewa zaidi unaoneshwa 
kwenye Kiambatisho (viii). 

 
Kukosekana kwa bajeti ya ziada ya kiasi kilichozidi 
kunaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha hizo. 
Inapendekezwa kwamba kibali kutoka mamlaka husika 
kipatikane kwanza ya kabla ya matumizi ya ziada kufanyika. 

 
4.3.2 Fedha za ruzuku ya maendeleo zilizotolewa zaidi ya 

bajeti iliyoidhinishwa 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/2013, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 22 ziliidhinishiwa bajeti ya fedha za ruzuku 
ya maendeleo ya Sh.72,797,438,713, ambapo kiasi cha 
Sh.86,265,649,139 zilipokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Hivyo kupelekea kiasi cha Sh.13,468,210,426 kutolewa zaidi 
ya bajeti ya ruzuku ya maendeleo iliyoidhinishwa. 
Mchanganuo wa fedha zilizotolewa zaidi unaoneshwa 
kwenye Kiambatisho (ix). 

 
Hazina haikutoa fedha kama ilivyoidhinishwa na Bunge; 
kitendo hiki kinaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha 
za ziada ukizingatia kuwa fedha hizi hazina bajeti. 
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Inapendekezwa kwamba vibali kutoka mamlaka husika viwe 
vinapatikana na bajeti za ziada ziandaliwe kabla ya 
kufanyika kwa matumizi. 
 

4.4 Fedha zilizotolewa pungufu ya kiasi kilichoidhinishwa 
kwenye bajeti 

4.4.1 Fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida   zilizotolewa 
pungufu  

Jumla ya Sh.2,102,969,648,522 zilipitishwa kwenye bajeti 
ya ruzuku ya matumizi ya kawaida kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 99. Lakini kiasi kilichopokelewa kwa mwaka 
unaokaguliwa ni Sh.1,827,566,402,405 kwa ajili ya 
utekelezaji wa matumizi ya kawaida, hivyo kupelekea 
upungufu wa Sh.275,403,246,117. 

 
Utolewaji wa fedha pungufu za bajeti iliyoidhinishwa 
inapunguza uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutekeleza shughuli zilizopangwa. Mchanganuo wa fedha 
zilizotolewa pungufu unaoneshwa kwenye Kiambatisho (x). 
 
Jedwali hapo chini linaonesha mwenendo wa fedha za 
ruzuku ya matumizi ya kawaida ambazo hazikupokelewa 
kwa miaka mitano mfululizo.  
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Jedwali Na.9: Mwenendo wa fedha ambazo hazikupokelewa 
Mwaka wa 

fedha 
Bajeti ya Ruzuku 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi 
kisichopokelewa 

(Sh.) 

%  Idadi ya 
Halmashauri 

2012/13 2,102,969,648,522 1,827,566,402,405 275,403,246,117 13 99 
2011/12 1,618,877,128,175 1,447,482,142,661 171,394,985,514 11 87 
2010/11 1,242,318,963,483 1,111,762,925,260 130,556,038,222 11 78 
2009/10 1,248,760,338,699 1,104,588,746,584 144,171,592,119 12 87 
2008/09 848,244,823,445 757,195,467,343 91,049,356,102 11 73 

 
Jedwali hapo juu linaonesha ongezeko la bajeti kutoka 
Sh.848,244,823,445 mwaka wa fedha 2008/2009 hadi 
Sh.2,102,969,648,522 mwaka wa fedha 2012/2013 na pia 
kiasi halisi kilichopokelewa kimeongezeka kutoka 
Sh.757,195,467,343 katika mwaka 2008/09 hadi 
Sh.1,827,566,402,405 mwaka 2012/2013kwa mtirirko huo. 
Hata hivyo, kiasi kisichotolewa kimeongezeka kutoka 
Sh.91,162,719,876 mwaka 2008/2009 hadi 
Sh.275,403,246,117 mwaka wa fedha 2012/2013, hivyo kuna 
ongezeko dogo la asilimia 2 la kiasi kisichotolewa. 

 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia OWM-
TAMISEMI kuwasilisha athari za kutolewa fedha pungufu ili 
kufanikisha malengo yaliyokusudiwa. Zaidi ya hayo, 
ninazishauri Halmashauri husika kupanga matumizi 
kulingana na fedha iliyopokelewa. 

 
4.4.2 Fedha za Ruzuku ya Maendeleo zilizotolewa pungufu  

Katika mwaka huu wa fedha unaokaguliwa, jumla ya 
Sh.673,590,626,951 zilipitishwa kwenye bajeti ya ruzuku ya 
maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 114.  Kiasi cha 
Sh.420,283,949,168 kilipokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo, hivyo kupelekea upungufu wa kiasi 
cha Sh.253,306,677,783 ambazo hazijapokelewa. 
Hii inamaanisha kuwa, baadhi ya miradi ya maendeleo 
haikutekelezwa kabisa na mingine imetekelezwa kwa 
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sehemu tu. Mchanganuo wa fedha zilizotolewa pungufu 
unaoneshwa kwenye Kiambatisho (xi). 

 
Jedwali la hapo chini linaonesha mwenendo wa fedha za 
Ruzuku ya Maendeleo ambazo hazikupokelewa kwa miaka 
mitano mfululizo.  

 
Jedwali Na.10: Mwenendo wa fedha za maendeleo ambazo 
hazikupokelewa 
Mwaka wa 

fedha 
Bajeti ya Ruzuku 

ya Maendeleo 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi 
kisichopokelewa 

(Sh.) 

%  
ya 

kiasi 
kisicho
pokele

wa 

Idadi ya 
Halmasha

uri 

2012/13 673,590,626,951 420,283,949,168 253,306,677,783 38 114 
2011/12 595,064,422,505  345,568,067,477  249,496,355,027 42 113 
2010/11 529,494,590,274 308,572,669,609 220,921,920,666 42 105 
2009/10 395,038,612,520  246,475,254,935  148,563,337,585  38 86 
2008/09 386,165,146,158  245,623,406,798  140,541,739,360  36 105 

 
Jedwali hapo juu linaonesha kwamba kuna ongezeko kubwa 
la bajeti ya ruzuku ya maendeleo. Pia, kuna ongezeko la 
fedha za ruzuku ya maendeleo zisizopokelewa kwa tofauti 
ya asilimia 2 kwa mwaka wa fedha 2009/2010, asilimia 4 
kwa mwaka wa fedha 2010/2011, hakuna ongezeko kwa 
mwaka wa fedha wa 2011/2012 na kiasi kisichopokelewa 
kimepungua kwa asilimia 4 kwa mwaka wa fedha 
2012/2013. 
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Mamlaka za serikali za Mitaa kwa kushirikiana na OWM-
TAMISEMI inashauriwa kufuatilia suala hili katika Wizara ya 
Fedha ili kuhakikisha kuwa fedha zilizopitishwa katika bajeti 
ya ruzuku ya maendeleo inapokelewa ili kutekeleza shughuli 
zilizopangwa. Vile vile, Halmashauri zinashauriwa kupanga 
utekelezaji wa miradi kulingana na umuhimu wa mradi 
husika na kujumuisha miradi isiyotekelezwa kwenye bajeti 
ya mwaka unaofuata. 

 
4.5 Matumizi yaliyofanyika bila kuwepo katika bajeti 

Katika mwaka wa fedha unaokaguliwa, jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 34 zimetumia kiasi cha Sh.741,163,865 
kulipia madeni ya miaka iliyopita bila kuwepo kwenye 
orodha ya wadeni waliyoorodheshwa kwenye taarifa za 
fedha za mwaka wa fedha husika. Hii ni kinyume na Agizo 
22(1) ya Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. Zaidi ya hayo, taarifa za fedha za mwaka husika 
zitakuwa zimeadhirika kutokana na fedha za kulipa madeni 
hayo kutokuwa katika bajeti. 
Hii inamaanisha kuwa shughuli zilizopangwa sawa na kiasi 
hicho cha fedha hazikutekelezwa kwa mwaka huu wa fedha 
unaokaguliwa. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinakumbushwa 
kuomba idhini ya kubadilisha matumizi kutoka mamlaka 
husika pale ambapo fedha za mwaka husika zinalipa madeni 
ya nyuma yasiyokuwa katika bajeti ya Halmshauri. 

Matumizi yaliyofanywa na Halmashauri bila kuwepo kwenye 
bajeti yanaoneshwa kwenye jedwali hapo chini. 
 



45 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Jedwali Na.11: Matumizi yaliyofanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa bila kuwepo kwenye bajeti 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilichotumika nje ya 

bajeti (Sh.) 
1 H/W Mkuranga  28,435,500 
2 H/W Mafia  3,844,500 
3 H/W Rufiji  16,537,084 
4 H/W Nzega  2,800,000 
5 H/M Kigoma/Ujiji  2,917,000 
6 H/W Arusha  18,045,187 
7 H/W Ngorongoro  10,834,950 
8 H/W Meru  19,775,000 
9 H/W Longido  78,843,772 
10 H/M Moshi  4,957,000 
11 H/W Hai  36,410,000 
12 H/W Mwanga  7,093,250 
13 H/Jiji Tanga  17,993,000 
14 H/W Korogwe  20,697,605 
15 H/W Muheza  13,414,673 
16 H/W Pangani  10,783,973 
17 H/W Rorya  10,317,490 
18 H/M Bukoba  9,411,200 
19 H/W Biharamulo  2,805,000 
20 H/W Muleba  8,473,800 
21 H/W Magu  17,170,560 
22 H/W Sengerema  17,929,000 
23 H/W Geita  150,000,000 
24 H/W Bukombe  30,615,000 
25 H/W Bariadi  6,231,633 
26 H/M Sumbawanga  18,248,120 
27 H/W Sumbawanga  24,877,400 
28 H/W Nkasi  7,042,140 
29 H/W Njombe  2,760,613 
30 H/Jiji Mbeya  37,409,926 
31 H/W Ileje  1,801,458 
32 H/W Mpanda  10,874,524 
33 H/W Mbinga  41,296,694 
34 H/W Chamwino  50,516,813 

 Jumla 741,163,865 
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4.6 Mwenendo wa mapato kutoka vyanzo vya ndani vya 
Halmashauri ikilinganishwa na matumizi ya kawaida 

Ruzuku ya matumizi ya kawaida ni ruzuku kutoka Serikali 
Kuu kwa ajili ya matumizi ya kawaida katika kuendesha 
shughuli za kila siku za Halmashauri kama vile mishahara, 
manunuzi ya vifaa na huduma ambazo zinapewa fedha za 
ruzuku ya matumizi ya kawaida. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/2013, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilikusanya jumla ya Sh.268,948,851,548 
kutoka vyanzo vyao vya ndani na kutumia jumla ya 
Sh.2,746,333,799,161 katika matumizi ya kawaida. 
Ulinganisho kati ya mapato na matumizi ya fedha umebaini 
kuwa Serikali za Mitaa, kwa kutumia mapato yake ya ndani 
zinaweza kugharamia matumizi ya shughuli za kawaida kwa 
asilimia 9.8 bila kutegemea fedha kutoka Serikali Kuu na 
wafadhili. Mchanganuo kwa kila Halmashauri ni kama 
unavyoonekana katika Kiambatisho (xii). 
 
Mwelekeo wa vyanzo vya mapato ya ndani vilivyokusanywa 
dhidi ya matumizi ya kawaida kwa miaka mitano ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na.12: Mwelekeo wa mapato ya ndani dhidi ya 
matumizi ya kawaida 

Mwaka 
Wa Fedha 

Mapato toka 
vyanzo vya ndani 

(Sh.) 

Matumizi ya 
Kawaida  (Sh.) 

% 

2012/13 268,948,851,548 2,746,333,799,161 10 
2011/12 236,716,345,736 2,277,035,217,362 11 
2010/11 184,344,284,252 2,153,971,770,095 9 
2009/10 137,416,106,722 1,823,788,009,947 8 
2008/09 110,852,341,512 1,437,216,933,939 8 
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Inapendekezwa kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zijidhatiti katika kuongeza ukusanyaji wa mapato kutoka 
vyanzo vya ndani kwa kuhakikisha kuwa vyanzo zaidi 
vinatambuliwa, udhibiti katika ukusanyaji wa mapato 
unaongezeka kwa kuzuia mianya ya upotevu na kutathmini 
upya mikakati ya ukusanyaji ili kutambua sehemu dhaifu na 
baadaye kuandaa mkakati wa kudhibiti udhaifu huu. 

 

4.7 Ruzuku ya matumizi ya kawaida isiyotumika 

Katika mwaka wa fedha 2012/2013, jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 140 zilitumia kiasi cha 
Sh.2,721,098,075,973 katika shughuli za kila siku 
ikilinganishwa na ruzuku kutoka Serikali Kuu ya jumla ya 
Sh.2,867,426,385,004, hivyo kupelekea bakaa ya 
Sh.146,328,309,031 sawa na asilimia 5 ya fedha za ruzuku 
za matumizi ya kawaida kutoka Serikali Kuu. Mchanganuo 
umeoneshwa katika Kiambatisho (xiii). 

 
Jedwali hapa chini linaonesha mwenendo wa ruzuku ya 
kawaida ambayo haikutumika kwa miaka mitano mfululizo. 

 

Jedwali Na.13: Mwenendo wa ruzuku ya kawaida ambayo 
haikutumika kwa miaka mitano mfululizo 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Ruzuku ya Matumizi 
ya Kawaida 

iliyopokelewa (Sh.)   

Matumizi halisi ya 
Kawaida  

(Sh.) 

Ruzuku isiyotumika 
(Sh.) 

% ya 
Ruzuku 

isiyotumik
a  

2012/13 2,867,426,385,004 2,721,098,075,973 146,328,309,031 5.0 
2011/12 2,311,080,861,836 2,186,486,605,144 124,594,256,692 5.4 
2010/11 2,105,926,241,086 1,978,117,478,839 127,808,735,247 6.0 
2009/10 1,521,937,206,309 1,373,576,272,098 148,360,934,211 9.7 
2008/09 1,023,504,263,229 976,332,807,352 47,171,455,877 4.6 

 
Jedwali hapo juu linaonesha kwamba, ruzuku ya matumizi 
ya kawaida ambayo haijatumika imeongezeka kutoka 
asilimia 4.6 mwaka 2008/2009 hadi asilimia 9.7 mwaka 
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2009/2010 ya jumla ya ruzuku ya matumizi ya kawaida 
iliyopokelewa na mamlaka hizo. Hata hivyo, kiasi hicho 
kilipungua katika mwaka wa fedha 2010/2011 hadi asilimia 
6 na ikaendelea kupungua hadi asilimia 5 katika mwaka wa 
fedha 2012/2013. 
 
Kuwepo kwa kiasi kikubwa cha ruzuku ya matumizi ya 
kawaida ambacho hakijatumika inamaanisha kuwa , Serikali 
Kuu haikuwa na ufanisi katika kupeleka ruzuku kwa wakati 
au kulikuwa na ukiritimba wa utumiaji fedha katika 
Halmashauri.  Hivyo, ufanisi wa uendeshaji wa shughuli za 
kila siku katika Mamlaka za Serikali za Mitaa unaathirika na 
hivyo kuzuia utekelezaji wa huduma zilizoainishwa kwa 
umma. Hii pia inaweza kusababisha kufanyika marekebisho 
ya bajeti ili kufidia athari za ongezeko la bei ya mali na 
vifaa zilizosababishwa na mfumuko wa bei. 

 
Kwa hiyo, inapendekezwa kuwa ruzuku ya kawaida ni vyema 
ikatolewa kwa wakati. Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinashauriwa kuhakikisha kuwa,taratibu za ruzuku ya 
matumizi ya kawaida zinazingatiwa, kwa kuwezesha 
matumizi ya kawaida ambayo yanachochea kuongeza utoaji 
wa huduma bora. 

 
4.8 Ruzuku ya miradi ya maendeleo isiyotumika  

Ruzuku ya miradi ya maendeleo hutolewa kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya kujenga miundombinu au 
kufanya ukarabati wa miundombinu iliyopo kulingana na 
maeneo yaliyopewa kipaumbele kwa lengo la kujenga uwezo 
katika jamii, kuboresha huduma na kupunguza umaskini. 
Ruzuku ya miradi ya maendeleo hutumika katika maeneo 
yanayohusu kupunguza umaskini kama vile Afya, Elimu, 
Maji, Barabara na Kilimo. 
Katika mwaka wa fedha 2012/2013, kiasi cha 
Sh.686,302,878,625 kilitolewa kwa Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa 138 ikiwa ni ruzuku ya fedha za maendeleo kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mbalimbali. 
Hata hivyo, hadi kufikia Juni 30, 2013 kiasi cha 
Sh.442,625,815,185 sawa na asilimia 64 kilitumika, na 
kubakia kiasi cha Sh. 243,677,063,440 sawa na asilimia 36 
ya fedha zote zilizotolewa. Mchanganuo wa Halmashauri 
zilizokuwa na fedha za maendeleo ambazo zimebaki ni 
kama inavyoonekana katika Kiambatisho (xiv) 
Mwenendo wa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo 
zisizotumika kwa miaka mitano mfululizo  ni kama 
inavyooneshwa kwenye jedwali hapa chini: 

 

Jedwali Na.14: mwenendo wa fedha ambazo 
hazikutumika za miradi ya maendeleo 

Mwaka wa 
Fedha 

Ruzuku 
iliyotolewa 

 (Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichosalia 

(Sh.) 

% Idadi ya 
Halma-
shauri 

2012/13 686,302,878,625 442,625,815,185 243,677,063,440 36 138 
2011/12 535,017,077,030 346,716,653,619 188,300,423,411 35 132 
2010/11 542,339,143,645 367,778,247,642 174,560,896,003 32 130 
2009/10 507,866,599,666 332,092,443,562 175,774,156,104 35 133 
2008/09 328,203,178,845 239,482,549,650 88,720,629,195 27 118 

 
Kuwepo kwa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo zisizotumika 
ni uthibitisho kwamba, miradi ya maendeleo ambayo ilitengewa 
ruzuku hizi haikutekelezwa kikamilifu kama ilivyopangwa na hivyo 
huduma au faida zinazotokana na miradi hiyo kwa jamii husika 
hazijafikiwa. Hii pia inaweza ikasababisha mabadiliko ya bajeti ili 
kufidia athari zitakazotokana na  mfumuko wa bei. 
 

4.9 Fedha ambazo hazikutumika miaka iliyopita 
hazikujumuishwa kwenye bajeti ya mwaka huu 
(2012/2013) wa fedha 

Kif. 43(1) (b) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 
imeainisha kwamba, kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa, kwa 
muda usiopungua miezi miwili kabla ya mwanzo wa kila 
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mwaka wa fedha, katika mkutano maalum utakaopitishwa, 
ipitishe bajeti ya makadirio ya kiasi (a) inachotarajia 
kupokea na (b) inachotarajia kutolewa, na Mamlaka katika 
mwaka wa fedha husika, na wakati wowote itakapohitajika, 
Mamlaka inaweza kupitisha bajeti ya ziada katika mwaka wa 
fedha husika. Kinyume na kifungu hicho, jumla ya 
Sh.363,610,355,254 ikiwa ni fedha za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 128 zilizovuka mwaka 2011/2012 hazikujumuishwa 
kwenye bajeti ya mwaka 2012/2013. Fedha hizi ni kwa ajili 
ya Maendeleo Sh.185,443,546,310 na fedha za matumizi ya 
kawaida Sh.178,166,808,944. Hii imepelekea kufanyika kwa 
matumizi zaidi ya bajeti. Mchanganuo wa fedha hizi 
unaoneshwa kwenye Kiambatisho (xv)-a na (xv)-b 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kupata kibali cha 
matumizi ya fedha hizo na kukiwasilisha ukaguzi kwa ajili ya 
kuhakikiwa. 

 
4.10 Makusanyo Pungufu katika vyanzo vikuu vya mapato ya 

ndani 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/2013, vyanzo vikuu 
viwili yaani Kodi ya Majengo kwa Halmashauri za Manispaa 
na Majiji, na kwa upande mwingine ushuru wa mazao katika 
Halmashauri za Wilaya viliangaliwa na kuchanganuliwa. 
Yafuatayo ni maelezo ya kina: 

 
4.10.1 Makusanyo pungufu ya Kodi ya Majengo  

Katika mwaka wa fedha 2012/2013, jumla ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa 15 zilipanga kukusanya mapato ya kiasi cha 
Sh.16,990,245,305 kutokana na Kodi ya Majengo. Hata hivyo 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ziliweza kukusanya mapato ya 
Sh.10,283,099,573, hii inamaanisha kwamba Halmashauri 
zilikusanya pungufu ya bajeti kwa Sh.6,707,145,732 sawa na 
asilimia 39.5 ya bajeti.  
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Jedwali Na.15: Orodha ya Halmashauri ikionesha 
makusanyo pungufu ya Kodi ya Majengo 

Na. Halmashauri Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato Halisi (Sh.) Mapato Pungufu 
(Sh.) 

% ya 
Mapato 
Pungufu 

1 H/M Ilala  4,050,000,000 1,853,962,959 2,196,037,041 54.2 
2 H/M Temeke   1,250,000,000 752,389,055 497,610,945 39.8 
3 H/M Kinondoni  2,200,000,000 1,804,476,749 395,523,251 18.0 
4 H/Jiji Dar es salaam  3,109,971,000 2,131,303,000 978,668,000 31.5 
5 H/M Morogoro   520,000,000 294,926,715 225,073,285 0.4 
6 H/Mji Kibaha  144,185,000 107,613,900 36,571,100 25.4 
7 H/M Kigoma/Ujiji  152,000,000 42,137,899 109,862,101 72.3 
8 H/Jiji Arusha  3,614,000,000 2,377,095,000 1,236,905,000 34.2 
9 H/Mji Babati  11,250,000 6,132,000 5,118,000 45.5 
10 H/Jiji Tanga  517,480,000 269,955,785 247,524,215 47.8 
11 H/Mji Korogwe  35,700,000 7,289,590 28,410,410 79.6 
12 H/M Bukoba  241,367,912 201,994,939 39,372,973 16.3 
13 H/Mji Geita  2,776,000 910,000 1,866,000 67.2 
14 H/Jiji Mwanza  962,749,393 367,637,658 595,111,735 61.8 
15 H/M Tabora   178,766,000 65,274,324 113,491,676 63.5 
 Jumla 16,990,245,305 10,283,099,573 6,707,145,732 39.5 

 
Jedwali hapo juu linadhihirisha kwamba, Halmashauri tajwa 
hazikukusanya Kodi ya Majengo kama zilivyokasimiwa kwa 
wastani wa asilimia 39.5. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinashauriwa kuandaa bajeti zenye uhalisia na vile vile 
kuwa na mikakati imara katika ukusanyaji wa Kodi za 
Majengo kwa lengo la kuongeza wigo wa mapato na 
hatimaye kuziwezesha Halmashauri husika kujiendesha 
zenyewe kwa ufanisi zaidi.  

 
4.10.2 Makusanyo pungufu ya ushuru wa mazao  

Ushuru wa Mazao ni moja ya chanzo kikuu cha mapato ya 
ndani kwa Halmashauri za Wilaya na hutozwa kwa mazao 
mbalimbali yanayopatikana ndani ya halmashauri husika. Hii 
inahusisha mazao yote ya biashara na chakula kama 
mahindi, pamba, nazi, na mawese. 

 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/2013, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 93 zilikasimiwa kukusanya ushuru wa 
mazao kiasi cha Sh.62,291,702,831. Hata hivyo, hadi kufikia 
mwisho wa mwaka Juni 30, 2013, Mamlaka ya Serikali za 
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Mitaa hizo zilikusanya kiasi cha Sh.53,808,817,738 na 
kupelekea upungufu wa Sh.8,482,885,093 sawa na asilimia 
14 ya kiasi kilichokasimiwa. 

 
Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika na mapato 
yao yaliyokusanywa kutoka ushuru wa mazao ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xvi). 
 
Hazina haikutoa fedha kama ilivyoidhinishwa na Bunge, 
kitendo hiki kinaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha 
za ziada ukizingatia fedha hizi hazina bajeti. 
Tunapendekeza kwamba vibali kutoka mamlaka husika 
vinapatikana na bajeti za ziada ziandaliwe kabla ya 
kufanyika kwa matumizi ya hizi. 
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SURA YA TANO 

 

5.0 MASUALA MUHIMU YALIYOJIRI KATIKA UKAGUZI WA  
HESABU  NA TATHMINI YA UDHIBITI WA NDANI 

 
Utangulizi 
Agizo la 11 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009 linaitaka Menejimenti kuanzisha na 
kuuwezesha  mfumo sahihi wa udhibiti wa ndani katika 
Halmashauri. Aidha Agizo Na.25(1) linazungumzia kuwa 
majukumu ya Menejimenti ya Halmashauri inatakiwa  
kuweka sawa hesabu za fedha, gharama, kumbukumbu za 
bohari na mifumo ya Halmashauri kwa mujibu wa sheria 
zilizopo, kanuni na miongozo iliyotolewa na Waziri na Bodi 
ya Umoja wa Hesabu Kimataifa(IASB) zinazohusiana na 
Uhasibu wa Sekta za Umma. 

 
5.1 Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani na masuala ya 

utawala bora 

Mfumo wa Udhibiti wa ndani unahusu namna zote ambazo 
rasilimali za Umma zinaelekezwa, zinasimamiwa na 
zinapimwa. Udhibiti wa ndani una jukumu muhimu katika 
kuzuia na kugundua ubadhirifu/matumizi mabaya na kulinda 
rasilimali za Umma, zinazoshikika na zisizoshikika. 
Utekelezaji wa mfumo wa udhibiti wa ndani wenye ufanisi 
ni jukumu muhimu la Menejimenti ya Halmashauri. 
 
Sehemu hii ya ripoti inaonesha matokeo ya ukaguzi 
yanayohusiana na baadhi ya vipengele vya udhibiti wa ndani 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja na; 
mifumo ya kihasibu, udhibiti wa mazingira ya utendaji kazi, 
tathmini za vihatarishi, udhibiti wa utendaji, teknolojia ya 
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habari na mawasiliano, ufuatiliaji wa udhibiti na kuzuia na 
kudhibiti udanganyifu. 
 
Kwa ujumla inaeleweka wazi kuwa, wajibu wa kuanzisha 
mfumo wa udhibiti wa ndani ulio imara unabakia kuwa 
jukumu la Menejimenti ya Halmashauri husika. Hata hivyo, 
kwa sababu ya udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa ndani 
katika Serikali za Mitaa, nimeainisha katika ripoti hii hoja za 
ukaguzi zinazotokana na udhaifu wa mifumo. 
 

5.1.1 Mapungufu katika Mfumo wa Kiuhasibu-EPICOR toleo la 
9.05 
Katika mwaka huu wa Ukaguzi, shughuli za uhasibu katika 
Serikali za Mitaa zimeunganishwa kupitia Mfumo Funganifu 
wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) kwa kutumia mfumo wa 
kiuhasibu wa EPICOR toleo la 9.05 chini ya usimamizi wa 
OWM-TAMISEMI. Kwa hali hii, kompyuta zimefungwa kwenye 
Halmashauri  kwa ajili ya kuingiza taarifa pamoja na kutoa 
idhini za malipo. Sehemu kubwa ya udhibiti wa ujumla wa 
mfumo ulikuwa unafanywa kupitia   OWM-TAMISEMI ikiwa ni 
pamoja na udhibiti wa hifadhi za taarifa, udhibiti wa 
uingiaji katika mfumo, msaada wa kiufundi na mazingira ya 
usalama katika kihifadhi takwimu (server). Hivyo basi, 
Halmashauri walikuwa watumiaji wa mfumo tu. 
Hata hivyo, mapitio ya mfumo katika Halmashauri 78 
ilionesha kuwa kuna utendaji mdogo wa mfumo ambao 
unahitaji kuchukuliwa tahadhari kwa ajili ya kutoa taarifa 
za fedha za kuaminika kwa watumiaji.Yafuatayo hapa chini 
ni baadhi ya mapungufu yaliyoonekana: 

• Uwezo wa chini wa Mtandao  ambao ndiyo msingi wa 
shughuli zinazotakiwa kufanyika kila siku na hivyo 
kupelekea ucheleweshaji katika utoaji huduma na 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

• Serikali za Mitaa hazikuweza kutumia moduli zote za 
mfumo ambapo ilipelekea kutumia nyaraka 
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mwongozo (manual documentation) kwa ajili ya 
baadhi ya udhibiti ikiwa ni pamoja na malimbikizo ya 
wadaiwa, wadai, mali zisizo za kudumu na mali za 
kudumu. Kwa hali hii, taarifa za fedha haziwezi 
kuandaliwa kutoka kwenye mfumo. 

• Halmashauri tano (5) hazikufungiwa mfumo wa Epicor 
toleo la 9.05 na kupelekea kutayarisha taarifa zake 
za fedha kwa kutumia utaratibu wa kawaida. 
Halmashauri hizo ni Halmashuri ya Mji wa 
Makambako, Halmashauri ya Wilaya ya Busokeli, 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela, Halmashauri ya 
Mji wa Geita na Halmashauri ya Mji wa Babati.    

 
Mfumo wa uandishi wa hesabu kwa mkono huwa na makosa 
mengi ya kutoonyeshwa kwa baadhi ya tarakimu na 
kunakuwa na uwezekano mkubwa wa kufanyika kwa 
mabadiliko ya hujuma kwa urahisi kama hakutakuwa na 
udhibiti wa kutosha na hivyo kupunguza kiwango cha taarifa 
kutoaminika Kutotumia mfumo pia kunaathiri umakini, 
upatikanaji wa taarifa kwa wakati na inasababisha utata wa 
utoaji taarifa za fedha katika ngazi zote.Orodha ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zilizoonekana kuwa na mapungufu haya 
ni kama zilivyooneshwa katika kiambatisho xvii. 
 

 Kutokana masuala yaliyojitokeza hapo juu, ninasisitiza 
kwamba Halmashauri zote pamoja na OWM-TAMISEMI 
wanatakiwa kuwa makini kutumia kikamilifu mfumo 
funganifu wa usimamizi wa fedha Epicor toleo la 9.05 kwa 
kutatua mapungufu yanayokabili mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha Epicor toleo la 9.05 kwa kudumisha 
miundo mbinu ya mawasiliano,kutoa mafunzo sahihi ya 
mfumo wa IFMS/Epicor kwa watumiaji na kuhakikisha kuwa 
moduli ambazo hazitumiki zinatumika. 
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5.1.2 Uandishi wa hesabu kwa mkono pamoja na kutumia 
mfumo wa Kompyuta EPICOR 
Maelekezo yenye Kumb.Na.GB.174/389/01/34 ya kufunga 
akaunti zote za Halmashauri za zamani na kuanza kutumia 
akaunti mpya ambayo imetolewa na OWM-TAMISEMI ya 
tarehe 30/04/2012 inazitaka Halmashauri zote kuanza 
kutumia akaunti mpya kupitia mfumo wa Epicor ambao 
wataunganishwa pamoja. Aidha waraka Na.1 wa 1999/200 
kutoka OWM-TAMISEMI ulihitaji mchakato wa shughuli zote 
za serikali ufanyike kwa kutumia Mfumo Funganifu wa 
Usimamizi wa Fedha (IFMS). 

Hata hivyo, ilibainika kuwa Halmashauri ya Mji wa Kahama 
ilikuwa haitumii Mfumo wa Uhasibu wa Epicor badala yake 
ilikuwa inatumia mfumo unaoitwa “Quick use”. 

Uwepo wa Halmashauri zinazotumia mfumo wa Uhasibu 
tofauti na Mfumo wa Uhasibu wa Epicor ina maana kuwa ni 
vigumu kuzalisha taarifa za fedha ambazo zinalandana na 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 
Umma(IPSAS). Pia, ni vigumu kudhibiti matumizi dhidi ya 
bajeti kama inavyofanyika katika mfumo wa Uhasibu wa 
Epicor toleo la 9.05. 

Kwa mtazamo huo hapo juu ninapendekeza kwamba, 
Halmashauri zote ziwekewe mfumo wa Epicor toleo la 9.05 
ambao umeunganisha Halmashauri zote na kusimamiwa na 
OWM-TAMISEMI Dodoma ili kuwezesha mchakato wa shughuli 
za fedha pamoja kuzalisha ripoti ya fedha na ripoti nyingine 
kwa wakati. 

5.1.3 Mapungufu katika utendaji wa kitengo cha ukaguzi wa 
ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Ukaguzi wa ndani ni kichocheo cha kuboresha utawala, 
usimamizi wa vihatarishi na usimamizi wa udhibiti kwa 
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kutoa ufahamu na mapendekezo kulinganana uchambuzi na 
tathmini ya takwimu katika Halmashauri. 

Pamoja na kujizatiti katika uadilifu na uwajibikaji, ukaguzi 
wa ndani huwa na manufaa kwa uongozi wa juu wa taasisi 
na viongozi waandamizi kama chanzo cha kutoa ushauri wa 
kujitegemea. Ukaguzi wa ndani husaidia taasisi kukamilisha 
malengo yake kwa kuleta utaratibu, mbinu nzuri ya 
kutathmini na kuboresha ufanisi wa mchakato wa 
usimamizi wa vihatarishi, kudhibiti na utawala bora. 

Kifungu 45 (1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa, 1982 (iliyorekebishwa 2000) na Agizo la 13 la 
Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 linamtaka Afisa Masuuli katika kila 
Halmashauri kuanzisha na kuendeleza kitengo imara cha 
ukaguzi wa ndani kama sehemu ya mfumo wa udhibiti wa 
ndani. 

Kinyume na mahitaji ya kisheria hapo juu, kutokana na 
tathmini za utendaji wa kitengo cha ukaguzi wa ndani, 
mapungufu yafuatayo yamebainika katika Halmashauri 102 
kama inavyooneshwa katika kiambatisho (xvii)·  

• Vitengo havina rasilimali za kutosha ikiwa ni pamoja 
na kutowezeshwa kifedha na rasilimali nyingine za 
vitendea kazi kama magari,kompyuta, mashine za 
kudurufu, “scanners” n.k. 

• Vitengo bado vina upungufu wa watumishi, kwa 
Halmashauri 13 kwa kuwa na mtumishi mmoja au 
wawili. Kwa kuzingatia shughuli mbalimbali za 
Halmashauri, mkaguzi mmoja au wawili hawawezi 
kutosha kupitia maeneo yote yenye vihatarishi katika 
ukaguzi wao. Angalia jedwali 16 hapa chini. 

• Wakaguzi wa ndani huwa hawatunzi mafaili ya 
nyaraka ambazo hutumika kurekodi ushahidi wote 
uliopatikana wakati wa ukaguzi. Nyaraka za ukaguzi 
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zinazoonesha taarifa ya maeneo yaliyokaguliwa na 
hutumika kusaidia kuonesha kazi ya ukaguzi 
iliyofanyika ili kutoa uhakika kwamba ukaguzi 
ulikuwa unafanyika kwa mujibu wa viwango husika 
vya ukaguzi. 

 
Jedwali Na.16: Halmashauri zenye mkaguzi/wakaguzi 
mmoja au wawili 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya 
Watumishi 

1 H/W Bahi  1 
2 H/W Ludewa  2 
3 H/W Biharamulo  1 
4 H/Mji Babati  2 
5 H/W Serengeti  2 
6 H/W Ileje  1 
7 H/W Newala  1 
8 H/W Geita  2 
9 H/Mji Geita  2 
10 H/W Namtumbo  2 
11 H/W Iramba  2 
12 H/W Singida  1 
13 H/W Handeni  2 

 
Kwa hali hii, wigo na mawanda ya Ukaguzi wa Ndani 
haukukidhi mahitaji kutokana na mapungufu yaliyotajwa 
hapo juu. Hivyo basi, udhibiti wa fedha na utendaji katika 
Mamlaka husika za Serikali za Mitaa haukufanyiwa tathmini 
kwa ufanisi. 

Naendelea kusisitiza kwamba, Menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na OWM-TAMISEMI na 
Kitengo cha Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Serikali chini ya 
Wizara ya Fedha zinashauriwa kuwa na umuhimu wa 
kuimarisha kazi za ukaguzi wa ndani kwa kuongeza rasilimali 
fedha na rasilimali watu. Aidha wakaguzi wa ndani 
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wanapaswa kupatiwa elimu na ujuzi ili waweze kuongeza 
wigo wa ukaguzi na kuboresha utendaji wao. 

 
5.1.4 Mapungufu katika Kamati za Ukaguzi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
Kamati ya Ukaguzi ni sehemu muhimu katika mfumo wa 
utawala iliyoundwa kuimarisha mfumo wa udhibiti wa 
Halmashauri. Kamati imara ya ukaguzi ina uwezo wa 
kuimarisha udhibiti wa mazingira na hivyo kusaidia Maafisa 
Masuuli kutimiza wajibu wao katika uongozi na majukumu 
ya udhibiti na pia kuwezesha ufanisi wa kazi za ukaguzi wa 
ndani na kuimarisha utoaji taarifa za fedha. 
 
Kwa kuongezea, Kamati ya Ukaguzi wa hesabu inapaswa 
kutoa usimamizi unaojitegemea wa kazi na matokeo ya 
ukaguzi wa ndani na wa nje, kutathmini juu ya rasilimali 
zinazohitajika katika ukaguzi na kusuluhisha mahusiano kati 
ya wakaguzi na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

 
Katika kutathmini utendaji wa Kamati za Ukaguzi, ilibainika 
kuwa Halmashauri kama zilivyoonyeshwa kwenye 
Kiambatisho (xvii) hazikuwa na ufanisi kutokana na 
mapungufu yafuatayo: 

• Hakukuwa na ushahidi kwamba, Kamati za Ukaguzi 
zilitoa usimamizi huru kwa mpango kazi wa ukaguzi 
wa ndani na matokeo, kufanya tathmini ya mahitaji 
ya rasilimali kwa ajili ya ukaguzi na upatanishi wa 
mahusiano ya wakaguzi na Serikali za Mitaa. 

• Hakukuwa na nyaraka zinazoonesha kuwa Kamati za 
Ukaguzi zinahakikisha kwamba, matokeo ya ukaguzi 
yanafikishwa kwa menejimenti na maboresho yoyote 
yaliyopendekezwa au hatua za marekebisho 
zinatekelezwa. 
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• Hakuna ushahidi kwamba Kamati za Ukaguzi ziliweza 
kusimamia utendaji mzuri wa ukaguzi kwa 
kuhakikisha kuwa matokeo ya ukaguzi yanajadiliwa 
na maoni yaliyotolewa katika taarifa ya Mkaguzi wa 
Ndani yanafanyiwa kazi. 

• Katika Halmashauri tatu ambazo ni Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero, Masasi na Urambo imebainika 
kuwa Kamati ya Ukaguzi imekutana mara moja tu 
katika mwaka mzima wa fedha. Kwa maana hiyo, 
Kamati ya ukaguzi imeshindwa kutimiza majukumu 
yake kisheria. 
 

Utendaji usio wa ufanisi wa Kamati ya Ukaguzi unaweza 
kusababisha udhaifu katika udhibiti wa mazingira ya 
utendaji kazi na utawala bora katika Halmashauri kwa 
ujumla. Ninapendekeza kuwa  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zifanye kazi kwa usahihi kwa kuhakikisha kunakuwepo  
muundo sahihi wa wajumbe, kuwepo hadidu za rejea sahihi, 
rasilimali na kuongeza ufanisi wa utendaji wa Kamati ya 
Ukaguzi. Kwa upande mwingine, Kamati inahitajika 
kujitathmini yenyewe kila mwaka ili kuweza kutambua fursa 
za kuboresha kwa kulinganisha utendaji wa Kamati dhidi ya 
muongozo wake wa Utendaji, miongozo yoyote iliyo rasmi 
na kanuni pamoja na njia bora za utendaji wa Kamati. 
 

5.1.5 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi 
Tathmini ya vihatarishi ni utambuzi na uchambuzi wa 
vihatarishi husika kwa malengo ya kupata mafanikio na 
hivyo kutengeneza msingi wa jinsi ya kufanya usimamizi. 
Katika hili usimamizi wa vihatarishi ni sehemu ya asili ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuwa na mpango wa udhibiti 
wa kusimamia vihatarishi vya utendaji wa shughuli, kwani 
huwa inahusisha uelewa wa malengo ya taasisi, kutambua, 
kuchambua na kutathmini vihatarishi vinavyohusiana na 
kufikia hayo malengo na mara kwa mara kuendeleza na 
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kutekeleza mipango taratibu za kushughulikia vihatarishi 
vilivyotambuliwa. 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinahitajika mara kwa mara 
kufuatilia na kuboresha mifumo ya usimamizi wa vihatarishi 
ili kujihakikishia kuwa, ni chombo imara kwa Halmashauri 
katika mchakato na utaratibu wa kutoa huduma kwa jamii. 
• Licha ya mapendekezo yangu ya awali, ukaguzi 

uliofanyika katika sampuli ya Halmashauri 55 kama 
zinavyoonekana katika Kiambatisho (xvii), ilionesha 
kwamba, hakukuwa na kumbukumbu rasmi za Mfumo 
wa Usimamizi wa vihatarishi na haijafanyika tathmini 
ya hivi karibuni ya vihatarishi hivyo ili kutambua 
vihatarishi vilivyopo na vile vilivyoibuka ambavyo 
vingeweza kuathiri vibaya utoaji huduma. 

• Hakuna kumbukumbu zinazoonesha mchakato wa 
tathmini ya vihatarishi ikiwa ni pamoja na kutunza 
rejesta ya vihatarishi ambayo hutumika kama sehemu 
kuu ya kutunzia taarifa za vihatarishi na pia kuruhusu 
taarifa zinazotoka kwenye mchakato wa usimamizi wa 
vihatarishi zimepangwa vizuri, kuweka kwenye viwango 
stahiki na kuhakikisha kuwa zimeunganishwa kwa ajili 
ya matumizi ya menejimenti. 

 
Ukosefu wa nyaraka za Mfumo wa mipango imara wa 
usimamizi wa vihatarishi, Halmashauri husika hazitakuwa 
katika nafasi ya kukabiliana na vihatarishi ambavyo 
vinaweza kuleta madhara makubwa katika utendaji wa sasa 
na wa baadaye wa Halmashauri. 

 
Napendekeza kwa Uongozi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
na OWM-TAMISEMI kubuni, kuanzisha utaratibu 
unaojitosheleza kutambua vihatarishi, kutathmini, 
kuchambua madhara ya vihatarishi,  pamoja na udhibiti wa 
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utendaji katika ufuatiliaji na kukabiliana na vihatarishi 
husika kwa ajili ya utoaji ulio bora wa huduma kwa jamii. 
 

5.1.6 Mazingira ya udhibiti wa Teknolojia ya Habari 
Udhibiti wa Teknolojia ya Habari ni mifumo iliyoundwa 
kuhakikisha kuwa malengo ya taasisi husika yanafikiwa. 
Kimsingi, udhibiti wa Teknolojia ya Habari unahusiana na 
usiri, uaminifu, na upatikanaji wa takwimu pamoja na 
usimamizi wa jumla wa kazi za Teknolojia ya Habari ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Wakati wa kufanya tathmini katika mazingira ya udhibiti wa 
Teknolojia ya Habari, mapungufu yafuatayo yalibainika 
katika jumla ya Halmashauri 103 kama zinavyooneshwa 
katika kiambatisho (xvii); 
• Mamlaka ya Serikali za Mitaa hazina sera ya Teknolojia 

ya Habari, kitu ambacho kinaweza kuashiria udhaifu 
katika usimamizi na utumiaji wa vifaa vya teknolojia 
ya habari ikiwa ni pamoja na vifaa na programu za 
Teknolojia ya Habari. 

• Kutokuwepo kwa mpango wa kujikinga na majanga na 
vipimo vya kujikinga na majanga havijawahi kufanyika. 
Kukosekana kwa mpango wa kujikinga na majanga 
kunasababisha ugumu katika kurejesha mfumo kwa 
wakati na kukosekana kwa vyanzo vya vipimo vya 
“data” kwa ajili ya kurejesha “data” husika na hakuna 
atakayehusika na urejeshwaji wa taarifa. Hii 
inasababisha hatari katika mpango endelevu wa 
Halmashauri husika. 

 
Narudia mapendekezo yangu kuwa; 
• OWM-TAMISEMI izisaidie Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

kuanzisha sera na taratibu za Teknolojia ya Habari ili 
kila mtumiaji aweze kuelewa majukumu na wajibu 
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wake katika kutunza vifaa na programu za Teknolojia 
ya Habari. 

• Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa ziwe na 
mpango wa kujikinga na majanga, hii ina maana ya 
kuandaa, kuandika, kujaribu na kutekeleza mpango wa 
kujikinga na majanga ambao unalenga mfumo 
funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS) pamoja na 
mifumo mingine muhimu katika kila Halmashauri. 

 
5.1.7 Kuzuia na kudhibiti udanganyifu 

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) 240 vinafafanua 
udanganyifu kama "kitendo cha makusudi kinachofanywa na 
mtu mmoja au zaidi ndani ya menejimenti, wale 
wanaohusika na utawala bora, wafanyakazi, au watu wa 
nje, wakishiriki kwa njia ya udanganyifu ili kupata faida kwa 
njia haramu au isiyo ya haki. Jukumu la msingi la kuzuia na 
kutambua udanganyifu ni la wale wanaohusika na utawala 
bora, watumishi wa Halmashauri na uongozi. 
 
Tathmini zilizofanyika katika jumla ya Halmashauri 60 kama 
inavyoonekana katika Kiambatanisho (xvii) imebainisha 
kwamba: 
• Uongozi wa Halmashauri husika haukuwa na 

kumbukumbu za kimaandishi zilizoidhinishwa za 
mipango ya kuzuia udanganyifu. 

• Hakukuwa na mchakato uliowekwa na menejimenti za 
Halmashauri katika kubaini na kushughulikia vihatarishi 
vya ubadhirifu ndani ya Halmashauri. 

• Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina ushahidi wa 
kimaandishi na udhibiti mahsusi uliowekwa katika 
kukabiliana na vihatarishi ambao ulifanyika mara kwa 
mara katika mwaka husika. 

• Kulikuwa na viashiria vya udanganyifu kama vile 
kukosekana kwa hati za malipo, matukio ya mapato 
kutopelekwa benki, hati za malipo kuwa na nyaraka 
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pungufu, kukosekana kwa stakabadhi za kukusanyia 
mapato na Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa 
ambazo zilibainisha kuwa kuna dalili za udanganyifu. 
Asili ya viashiria vya udanganyifu vilivyoainishwa hapo 
juu, vinaathiri udhibiti wa ndani na hivyo kuna hatari 
kubwa ya kuficha udanganyifu unaofanywa na 
menejimenti au watumishi katika ngazi tofauti. 

 
Kwa kuwa wajibu wa kugundua na kuzuia udanganyifu ni wa 
menejimenti za Halmashauri husika, mianya iliyoainishwa 
inaweza kuwa ni chanzo cha udanganyifu na ni lazima 
izuiwe pamoja na kuandaa sera za kuzuia udanganyifu 
pamoja na mpango. Aidha, tahadhari inatolewa kwa uongozi 
wa Halmashauri ukishirikiana na OWM–TAMISEMI unatakiwa 
kubuni na kuweka kumbukumbu na kuidhinisha mipango ya 
kuzuia udanganyifu na kufanya tathimini za mara kwa mara 
za vihatarishi. 
Udhibiti wa udanganyifu ni lazima uunganishwe na 
majukumu na mipango ya Halmashauri na ionekane kwamba 
ni jukumu la kila mtu katika Halmashauri. Mpango wa 
kudhibiti udanganyifu unapaswa kubainisha jukumu la 
pamoja la kubaini vihatarishi na kufanya kila liwezekanalo 
kuzuia na kugundua, kuepuka makosa yasitendeke na 
mafunzo ya ufahamu yatolewe kwa watumishi. 
 

5.1.8 Utoaji wa huduma endelevu 
Utoaji wa huduma endelevu unahusu utoaji wa huduma 
ambao unatosheleza mahitaji ya watu na kwa kiasi kikubwa 
unaboresha utendaji kijamii na kimazingira katika mzunguko 
wote wa maisha. Kimsingi, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ilianzishwa kwa lengo la kutoa huduma kwa watu katika 
maeneo yao kama ilivyoainishwa katika kifungu cha 113 na 
kifungu cha 60 cha Sheria ya Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Wilaya) ya mwaka 1982 na Serikali za Mitaa (Mamlaka za 
Mji), ya mwaka 1982 kwa mtiririko huo. 
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Wakati wa kupitia masuala yanayohusu utoaji wa huduma 
katika Serikali za Mitaa yafuatayo yalibainika: - 

• Mamlaka ya Serikali za Mitaa zina kesi za kisheria 
zinazosubiri maamuzi ya mahakama zenye thamani ya 
jumla ya Sh.74,410,741,026 ambazo zinaweza kuathiri 
bajeti ya Halmashauri na utoaji wa huduma endapo 
hukumu ya  kesi hizo itaonesha kuwa Halmashauri hizo 
zitakuwa zimeshindwa kama ilivyoonyeshwa kwenye 
Kiambatisho (xviii). 

• Kuna mapungufu katika utoaji na kutotolewa kwa 
fedha ukilinganisha na fedha zilizoidhinishwa, hali 
inayopelekea kuwepo uhaba wa fedha katika 
kutekeleza shughuli zilizopangwa na hivyo kuathiri 
utoaji wa huduma. Aidha, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
hazijakuwa na uwezo wa kukusanya mapato ya kutosha 
kutoka kwenye vyanzo vyake hata kwa ajili ya 
kuziwezesha kumudu gharama za matumizi ya 
kawaida. Rejea Aya 4.6. 

• Kuwepo kwa madeni ya muda mrefu kunaharibu bajeti 
na muonekano wa Halmashauri kwa watoa huduma na 
watumishi ambao madai yao hayajalipwa kwa wakati. 
Hali hii ina athari kubwa kwa Halmashauri kwani 
wauzaji wa bidhaa na watoa  huduma pamoja na 
watumishi hawatakuwa tayari kuendelea kutoa huduma 
kwa Halmashauri wasipohakikishiwa malipo yao kwa 
huduma walizotoa. Rejea Aya 5.7.7. 

 
Ni muhimu kwa Halmashauri kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu katika utendaji wa shughuli za kila siku ili 
kupunguza uwezekano wa kutokea kesi za kisheria 
vinginevyo Halmashauri zinatakiwa kuimarisha vitengo vya 
sheria ili kupunguza hatari ya kupoteza kesi za kisheria. 
Aidha, Menejimenti za Halmashauri kwa kushirikiana na 
OWM-TAMISEMI na Hazina wanashauriwa kuongeza ufanisi 
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katika utoaji wa fedha zilizopo kwenye bajeti kwa ajili ya 
kukamilisha shughuli zilizopangwa. 

 
5.1.9 Wakuu wa Idara Kutoweka kumbukumbu kwenye daftari 

la miadi na matumizi  
Agizo la 9 (2)(e) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 inawataka Wakuu wa Idara kutunza 
kumbukumbu sahihi za malipo,fedha na wadaiwa 
mbalimbali kwenye daftari la miadi na matumizi. Daftari la 
mihadi la matumizi ni daftari linalotumika katika kudhibiti 
matumizi ambapo hutoa taarifa za matumizi dhidi ya fedha 
zilizopokelewa na mihadi ili kuepuka kutumia zaidi. 

Daftari la mihadi na matumizi ni muhimu kwa ajili ya 
kudhibiti matumizi hasa pale ambapo kuna mafungu 
mbalimbali ya fedha zilizoingizwa katika akaunti moja kama 
utaratibu ambao umeanzishwa mwaka huu wa fedha kwenye 
Halmashauri wa matumizi ya akaunti sita. Wakuu wa Idara 
kama watekelezaji wa shughuli za Halmashauri walipaswa 
kuwa na utaratibu madhubuti wa kudhibiti fedha zilizopo 
kwenye bajeti zao. 

Katika ukaguzi uliyofanyika katika sampuli ya jumla ya 
Halmashauri 13 ilibainika kuwa Wakuu wa Idara hawatunzi 
kumbukumbu kwenye daftari la mihadi na matumizi 
kinyume na Agizo lililotajwa hapo juu. Rejea Jedwali 
Na.17. 

Jedwali Na.17: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazijaweka kumbukumbu katika daftari la mihadi na 
matumizi 

Na. Halmashauri husika 
1 H/W Chamwino  
2 H/Mji Geita  
3 H/W Hai  
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4 H/W Ileje  
5 H/W Kilosa  
6 H/W Longido  
7 H/W Ludewa  
8 H/W Mbarali  
9 H/W Meatu  
10 H/W Misungwi  
11 H/Mji Mpanda  
12 H/W Rungwe  
13 H/M Shinyanga  

 
Ninapendekeza kwa Halmashauri  kuzingatia maelekezo 
yaliyotolewa na OWM-TAMISEMI juu ya usimamizi wa akaunti 
sita kwa kuhakikisha udhibiti wa matumizi unaimarishwa na 
hii ni pamoja na matumizi bora ya daftari la mihadi na 
matumizi. 
 

5.1.10 Masurufu yasiyorejeshwa Sh.283,837,962 
Masurufu yanatafsiriwa kama ni kiasi cha fedha ambacho 
anapewa mtu kwa matumizi maalum. Agizo la 40 (2) na (3) 
la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
linaagiza kwamba Masurufu yanatakiwa yarejeshwe katika 
kipindi cha wiki mbili baada ya kukamilisha shughuli husika; 
vinginevyo masurufu yasiyorejeshwa yanatakiwa yakatwe 
kutoka katika mshahara wa mhusika katika kiwango 
kinachokubalika, Pia makato hayo yajumuishe na tozo kwa 
ajili ya kuchelewesha kurejesha masurufu kama 
ilivyoainishwa katika Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 
1982 (Iliyorekebishwa 2000). Vile vile Agizo la 40(4) na (5) 
linaeleza kuwa masurufu yalitolewe baada ya kufanya 
marejesho ya masurufu yaliyochukuliwa awali  

 
Kinyume cha Sheria zilizotajwa hapo juu, kiasi cha masurufu 
yaliyofikia Sh.283,837,962 katika Halmashauri 23 hayakuwa 
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yamerejeshwa hadi mwisho wa mwaka wa fedha na hakuna 
hatua iliyochukiliwa kulingana matakwa ya Sheria. Vile vile, 
masurufu yamelipiwa moja kwa moja katika vifungu vya 
matumizi na hayakuonyeshwa katika Mfumo wa Epicor ila 
yameonyeshwa katika Regista ya Masurufu iliyoandaliwa 
kwa mkono. Rejea Jedwali Na.18 hapa chini. 

 

Jedwali Na.18: Orodha ya Halmashauri ambazo zina 
Masurufu yasiyorejeshwa 

Na. Halmashauri husika  Masurufu yasiyorejeshwa (Sh) 
1 H/Jiji Arusha  964,300 
2 H/W Arusha  14,289,670 
3 H/Mji Geita  4,401,300 
4 H/W Ileje  3,375,000 
5 H/W Iramba  1,064,000 
6 H/W Kahama  44,799,120 
7 H/W Karatu  2,115,500 
8 H/W Kibondo  41,175,862 
9 H/W Kigoma  12,880,000 
10 H/M Kigoma/Ujiji  4,450,000 
11 H/W Longido  7,191,800 
12 H/W Missenyi  9,915,700 
13 H/W Misungwi  35,066,500 
14 H/W Monduli  875,000 
15 H/Mji Mpanda  7,083,470 
16 H/Jiji Mwanza  52,963,000 
17 H/W Njombe  2,850,000 
18 H/Mji Njombe  5,310,000 
19 H/W Rufiji/Utete  6,654,000 
20 H/W Rungwe  4,100,000 
21 H/W Songea  14,508,740 
22 H/M Sumbawanga  3,014,000 
23 H/W Ulanga  4,791,000 

Jumla 283,837,962 
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Inashauriwa kwamba utaratibu uliowekwa kwa ajili ya kutoa 
masurufu, kuweka kumbukumbu sahihi na kuhakikisha 
masurufu yanarejeshwa unatakiwa ufuatwe katika kudhibiti 
utoaji wa masurufu ili kupunguza kuwa na masurufu ya 
muda mrefu ambayo hayajarejeshwa.  

 

5.2 Usimamizi wa Mapato 
Usimamizi wa mapato ni mchakato ambao Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinapanga, kuandaa bajeti, kutabiri, 
kutekeleza, kusimamia na kudhibiti makusanyo ya mapato 
na kutoa taarifa. Pia, kuhakikisha upatikanaji wa huduma za 
jamii na kuinua kiwango cha mapato. Lengo la msingi la 
usimamizi wa mapato ni kuongeza ukusanyaji wa mapato ili 
kutoa huduma inayotakiwa katika jamii sahihi kwa muda 
unaotakiwa na kwa kiasi kinachotakiwa. 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/13, baadhi ya 
mapungufu yalibainika katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
yanayohusiana na usimamizi wa mapato kama ifuatavyo: 

 

5.2.1 Vitabu 1,234 vya Makusanyo ya Mapato Kutowasilishwa 
kwa Ukaguzi  
Agizo la 34 (6) na la 34 (7) la Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 limebainishwa 
kuwa, maafisa wote waliopewa vitabu vya makusanyo 
lazima wawasilishe taarifa ya vitabu vilivyotumika na vile 
ambavyo havijatumika kila mwisho wa mwezi na endapo 
kuna upotevu wowote wa vitabu, utolewe taarifa kwa Afisa 
Masuuli  anayehusika mapema iwezekanavyo ambaye atatoa 
taarifa polisi. Kama upotevu umetokea nje ya makao 
makuu, afisa mhusika atoe taarifa polisi mapema 
iwezekanavyo na baadae Afisa Masuuli ajulishwe. Kinyume 
na maagizo haya, vitabu 1,234 vya makusanyo kutoka katika 
jumla ya Halmashauri 51 havikuwasilishwa kwa ukaguzi 
kama inavyoonekana katika Kiambatisho (xix). 
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Kwa kuwa vitabu hivi vilikusudiwa kukusanya mapato ya 
Halmashauri, kiasi kilichokusanywa kwa kutumia vitabu 
hivyo hakikuweza kujulikana. Hali hii inadhihirisha kuwa, 
kuna uwezekano mkubwa wa wizi wa mapato ya 
Halmashauri na kupotosha makisio ya mapato ya 
Halmashauri.  
 
Hivyo inashauriwa kuwa, menejimenti za Halmashauri 
zinatakiwa kuweka mifumo imara ya udhibiti katika 
usimamizi wa vitabu vya makusanyo ili kuondoa uwezekano 
wa upotevu wa fedha za Halmashauri. Vilevile Halmashauri 
husika zinatakiwa kuwasilisha vitabu vilivyokosekana kwa 
ajili ya ukaguzi. 
 

5.2.2 Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala lakini 
hayakuwasilishwa katika Halmashauri Sh.6,710,548,469 
Katika mwaka wa fedha husika Halmashauri mbali mbali 
ziliingia mikataba na Mawakala wa kukusanya mapato kwa 
minajili ya kuongeza mapato ya ndani ya Halmashauri . 
Kinyume na Agizo la 37 (2) la Memoranda ya Fedha za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009 ambalo limeainisha 
kuwa, makusanyo yote ya Halmashauri yawasilishwe kwa 
watunza fedha wa Halmashauri husika kwa usalama. Hata 
hivyo, ilibainika wakati wa ukaguzi kuwa kiasi cha 
Sh.6,710,548,469 kilichokusanywa katika Halmashauri 58 
hazikuwasilishwa kwa Watunza Fedha wa Halmashauri 
husika. 
 
Inashauriwa kuwa, Menejimenti za Halmashauri ziimarishe 
udhibiti wa ndani katika makusanyo ya maduhuli yatokanayo 
na vyanzo vya ndani.  Hii inajumuisha kuboresha taratibu za 
kuingia mikataba na kufuatilia marejesho kutoka kwa 
mawakala wa makusanyo. 
Orodha ya Halmashauri kiasi kikichohusika ni kama 
zinavyooneshwa katika Kiambatisho (xx). 
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Mwenendo wa ukusanyaji wa mapato ambayo 
hayakuwasilishwa na Mawakala katika Halmashauri kwa 
miaka mitano mfululizo unaonyeshwa pia katika Chati 
Mhimili kama ifuatavyo: - 

 
 

Kutokana na jedwali hilo hapo juu, inaweza kubainika kuwa, 
kiasi cha makusanyo ya mapato ambayo hayakuwasilishwa 
katika Halmashauri na Mawakala kinaongezeka kutoka 
mwaka hadi mwaka. Hii ina maana kwamba kuna udhibiti 
dhaifu katika ukusanyaji wa mapato na kutokuwa makini 
katika kufuatilia utaratibu wa mikataba ya mapato. 
Ninapendekeza kwa Menejimenti za Halmashauri  
kuimarisha udhibiti wa ndani wa ukusanyaji wa mapato 
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ikiwa ni pamoja na uimarishaji wa mifumo ya kuingia katika 
mikataba na mawakala wa kukusanya mapato na kufuatilia 
mapato ya fedha kutoka kwa mawakala hao. 

 

5.2.3 Fedha zisizokusanywa kutoka katika vyanzo vya ndani 
Sh.7,710,147,415 

Kupanua wigo wa mapato ni moja ya mikakati ya kuongeza 
makusanyo ya mapato ya ndani. Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kukusanya mapato kutoka vyanzo mbalimbali vya ndani ili 
kuongeza   mapato kwa lengo la kuimarisha shughuli za 
Halmashauri kwa ufanisi zaidi na kupunguza utegemezi wa 
Serikali Kuu. Katika mwaka wa fedha 2012/13, Halmashauri 
zipatazo 54 hazikuweza kukusanya mapato kiasi cha 
Sh.7,710,147,415 kutoka kwa walipa kodi husika kama 
inavyooneshwa katika Kiambatisho (xxi). 

Hii inaashiria kwamba kuna udhaifu wa Halmashauri katika 
kusimamia ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vya ndani 
na pia inaonesha  ni kwa jinsi gani zilivyoshindwa kuboresha 
vyanzo vya mapato vilivyopo ili kuziwezesha kupunguza 
utegemezi  wa Serikali Kuu katika matumizi ya kawaida na  
yale ya miradi ya maendeleo. 

Inashauriwa kwamba Serikali za Mitaa ziongeze juhudi zaidi 
na kuweka mikakati endelevu ili kuhakikisha kwamba 
mapato kutoka vyanzo vyote vya mapato yanakusanywa kwa 
ufanisi zaidi. 
 

5.2.4 Kukosekana kwa sheria ndogo ndogo kwa baadhi ya 
vyanzo vya mapato 
Ili kuongeza vyanzo vya makusanyo ya mapato, Halmashauri 
zinatakiwa kuchunguza vyanzo maalum vya mapato katika 
maeneo yao ya kijiografia na kutunga sheria ndogo ndogo 
kwa ajili ya makusanyo ya mapato hayo. Kuanzishwa kwa 
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mapato na sheria inatoa mamlaka kwa Serikali za Mitaa 
kukusanya mapato kutoka kwenye vyanzo mbalimbali ndani 
ya mamlaka yao kisheria. Katika mwaka huu wa fedha, 
imebainika kwamba Halmashauri 18 hazikuweza kuanzisha 
vyanzo vya mapato na sheria ndogo zinazohusu vyanzo vyote 
walivyo na uwezo wa kukusanya mapato. Kwa mfano 
Halmashauri 18 hawakuwa na mapato na sheria juu ya 
minara ya mawasiliano, ushuru wa huduma na ada za 
mabango ya matangazo. 

Kutokuwepo juhudi za kutosha za utekelezaji wa sheria 
ndogo za mapato kama chombo cha kuongeza makusanyo ya 
mapato ya Halmashauri kunamaanisha kwamba Halmashauri 
hazitumii kikamilifu vyanzo vyote vya mapato vilivyopo 
ndani ya mamlaka zao na hivyo kutofikia lengo la msingi la 
kutekeleza majukumu yake kwa kutumia mapato 
yatokanayo na vyanzo vya ndani. 

Ninapendekeza kwamba Serikali za Mitaa kufanya utafiti wa 
vyanzo vyote vya mapato na kutunga sheria juu ya vyanzo 
vyote vya mapato yaliyoko chini ya mamlaka zao kwa 
kuhakikisha kwamba kuna nguvu ya kisheria kwa ajili ya 
ukusanyaji na kuwabana wanaokiuka. Pia Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuanzisha mikakati endelevu na kuongeza wigo 
wa kodi na hatimaye kuongeza ukusanyaji wa mapato ya 
ndani. 

 
Jedwali Na. 19: Orodha ya Halmashuri ambazo 
hazijaanzisha sheria ndogo ndogo kwa   baadhi ya vyanzo 
vya mapato 

Na. Halmashauri husika   Vyanzo vya mapato 
1 H/W Bagamoyo   Ushuru wa huduma  
2 H/W Bunda Ada  ya Hoteli za kitalii na sehemu za kuweka kambi  
3 H/W Karatu   Ada ya Minara ya Mawasiliano  
4 H/W Kilindi  Ushuru wa hudumma na Mrahaba  
5 H/W Kilosa   Ada ya Mabango na Minara ya Mawasiliano  
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6 H/W Kongwa   Ada ya  Minara ya Mawasiliano 
7 H/W Longido   Ada ya Minara ya Mawasiliano 
8 H/W Ludewa   Ushuru wa huduma 
9 H/W Mafia   Ada ya  Minara ya Mawasiliano 

10 H/W Makete   Ushuru wa huduma 
11 H/W Morogoro   Ada ya Minara ya Mawasiliano 
12 H/W Mpanda   Ada ya Minara ya Mawasiliano 
13 H/W Musoma   Ushuru wa huduma 
14 H/W Nkasi   Ada ya Minara ya Mawasiliano 
15 H/W Rufiji   Ada ya Minara ya Mawasiliano 
16 H/W Rungwe   Ada ya Minara ya Mawasiliano 
17 H/W Ulanga   Ushuru wa hoteli na nyumba za kulala wageni  
18 H/Mji Mpanda   Kodi ya Vibanda   Sokoni 

 
5.2.5 Kutofanyika upembuzi yakinifu wa vyanzo vya mapato 

Upembuzi yakinifu juu ya usimamizi wa mapato unahusisha 
tathmini na uchambuzi wa fursa za mapato zinazopatikana 
ndani ya mamlaka za Halmashauri. Kimsingi, huu ni 
uchunguzi wa kina na utafiti wa kufanikisha mchakato wa 
kufanya maamuzi. Madhumuni ya tathmini ni kutambua na 
kuamua faida chanya za kiuchumi kwenye fursa ili kuweza 
kupata chanzo kikuu cha mapato. 

Katika kipindi cha mwaka 2012/13 imebainika kuwa Serikali 
za Mitaa hazijafanya utafiti juu ya uwezo na fursa 
mbalimbali za mapato katika maeneo yao ya mamlaka, 
hivyo kusababisha Halmashauri kushindwa kukusanya 
kiwango cha mapato yaliyopangwa kukusanywa kutoka 
katika vyanzo vya ndani vya mapato. Kwa mfano, katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba, Halmashauri iliingia 
mkataba na wakala kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato 
katika kituo cha mabasi na maegesho ya magari mjini 
Bukoba kwa kipindi cha miezi minane kwa kukusanya kiasi 
cha Sh.9,600,000 na 2,750,000 kwa mtiririko huo. Hata 
hivyo, ukaguzi wa vitabu vya stakabadhi vilivotumiwa na 
wakala umebaini kuwa wakala alikusanya jumla ya 
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Sh.224,425,000 kutoka katika vitabu vyote vilivyotolewa 
kwake kwa muda wote wa mkataba lakini aliwasilisha 
Sh.98,800,000 (44%) kwa mujibu wa mkataba hivyo 
kusababisha kiasi cha Sh.125,625,000 kubakia katika mikono 
ya wakala. Hii ina maana kwamba hakuna utafiti wa kina 
uliofanyika kabla ya maamuzi ya kuingia mkataba na 
wakala. 

Aidha, hii ina maana kwamba Halmashauri hazina 
utamaduni wa kufanya mapitio mara kwa mara kuhusu 
uwezo wa mapato na mikakati ya kupata vyanzo zaidi vya 
mapato. Pia, Halmashauri kukosa kipaumbele kwa ajili ya 
kutumia fursa zilizopo juu ya vyanzo vya mapato hivyo 
kushindwa kupanga makadirio kwa usahihi ya kiasi cha 
mapato yatakayokusanywa kutoka vyanzo mbalimbali.  

Ninapendekeza kwamba Halmashauri zinapaswa kufanya 
mara kwa mara upembuzi yakinifu juu ya vyanzo vya 
mapato na fursa mbali mbali ili kubaini vyanzo vya mapato 
kwa ajili ya kuweka mipango sahihi ili kuongeza makusanyo 
ya mapato na kuongeza mafanikio ya kufikia malengo yao. 
 

5.2.6 Usimamizi wa vyanzo vya mapato vilivyokasimiwa 
Maboresho ya makusanyo katika Serikali za Mitaa 
yamepelekea halmashauri kukasimu sehemu kubwa ya 
makusanyo ya mapato ya vyanzo vya ndani.  Mikataba 
iliyoingiwa na Mawakala wa kukusanya mapato ilitakiwa iwe 
na usimamizi wa karibu ili kuhakikisha kuwa Halmashauri 
zinanufaika kulingana na makubaliano yaliyoingiwa katika  
mkataba.  Hata hivyo Halmashauri zinapitia matatizo 
mbalimbali katika usimamizi wa baadhi ya makusanyo 
yaliyokasimiwa. Matatizo hayo ni pamoja na haya 
yafuatayo: 
• Halmashauri hazikufanya utafiti au upembuzi yakinifu 

kuhusu ubora wa vyanzo vya mapato wala kufanya 
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utafiti wa awali kwa lengo la kuweka kizingiti cha kiasi 
cha kukusanywa kabla ya kuingia mkataba wa 
kukasimisha. 

• Mikataba ya kukusanya mapato inayokasimiwa na 
Halmashauri ina rasimu duni, mikataba kukosa vifungu 
muhimu kama kiasi cha riba au adhabu kwa 
kuchelewesha makusanyo ya mapato, taarifa za fedha 
na za kiutendaji na wakati mwingine Mawakala wa 
kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri bila ya 
kuwa na mikataba ya kisheria na Halmashauri. 

• Mawakala wa kukusanya mapato  hawawasilishi kiasi  
cha mapato kwa mujibu wa mikataba yao na mara 
nyingi hulipa pungufu ya mapato, na wakati mwingine 
kushindwa kulipa kiasi walichokubaliana kwa wakati. 
Hata hivyo, Halmashauri pia hazitozi adhabu   ya 
kuchelewesha kuwasilisha makusanyo ya mapato kama 
ilivyokubaliwa katika mikataba. 

• Halmashauri  hazitathmini kuona kama utendaji wa 
mawakala umefanyika kwa ufanisi na wametekeleza 
majukumu yao ipasavyo bali huaangalia idadi ya vitabu 
vya makusanyo vilivyowasilishwa na mawakala kama 
kipimo cha ufanisi. 

• Halmashauri hazina utaratibu wa ukaguzi wa mapato 
yaliyokasimiwa ili kutambua udhaifu na matatizo 
yanayowakabili mawakala ili kutafuta ufumbuzi. Pia 
hakuna taarifa za usuluhishi mara kwa mara kati ya 
vitabu vya mapato vya Mawakala wa mapato dhidi ya 
kiasi cha mapato kilichowasilishwa kwenye 
Halmashauri husika. 

 
Hii ina maana kwamba Halmashauri hazijaweka udhibiti wa 
kutosha, ufuatiliaji na mikakati ya kuhakikisha kwamba 
ukusanyaji wa mapato yaliyokasimiwa kwa mawakala 
unafanyika kwa ufanisi ili kuongeza makusanyo ya 
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Halmashauri. Kwa kufanya utafiti madhubuti wa vyanzo vya  
mapato, Halmashauri  inaweza kuwa na uwezo wa kuunda 
msingi wa kuamua kiasi sahihi ambacho mawakala 
wanapaswa kuwasilisha kwa Halmashauri ili kuepuka 
kupoteza mapato na kupata faida ya ziada kwa Wakala 
isiyostahili. Ufuatiliaji utaziwezesha Halmashauri kufuatilia 
na kutambua udhaifu na matatizo yanayohusiana na 
ukusanyaji wa mapato ya mawakala kwa ajili ya hatua za 
marekebisho. 
Nazishauri menejimenti za Halmashauri kufanya upembuzi 
yakinifu wa vyanzo vya mapato kabla ya kuingia mikataba 
na mawakala.Pia, Halmashauri waimarishe usimamizi wa 
mikataba ya ukusanyaji mapato yaliyokasimiwa kwa 
mawakala ili kuhakikisha kuwa malengo yaliyopangwa 
yanafikiwa. Zaidi ya hayo Halmashauri ziwe na ufuatiliaji na 
usimamizi wa karibu wa mwenendo wa ukusanyaji wa 
mapato ikiwemo kufanya tathmini ya utendaji wa Mawakala 
na ukaguzi wa mara kwa mara kupitia taarifa za fedha na 
zile za utendaji. 

5.2.7 Maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa Benki 
wala katika Halmashuri husika Sh.585,502,820 
Agizo la 50 (5) la Memoranda ya Fedha za  Serikali za Mitaa, 
2009 inahitaji fedha zote ambazo zimekuwa zikipokelewa 
katika Serikali za Mitaa kulipwa katika akaunti za benki za 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa kila siku au siku ya kazi 
inayofuata. Pia  Agizo la 37 (2)  la Memoranda ya Fedha za  
Serikali za Mitaa, 2009 linahitaji fedha zote ambazo 
zimekuwa zikikusanywa na Maafisa wateule katika Serikali 
za Mitaa kuwa zinawasilishwa kwa Mtunza Fedha kwa ajili 
ya usalama kabla ya muda wa kazi kuisha kila siku au  siku 
ya kazi inayofuata. Katika mwaka 2012/2013, ilibainika 
kuwa makusanyo kutoka vyanzo vya mapato ya kiasi cha 
Sh.585,502,820 kutokana na ushuru mbalimbali wa mapato 
hayakudhibitishwa kupelekwa benki wala katika 
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Halmashauri husika ikiwa ni   kinyume na matakwa ya Sheria 
kama ilivyoainishwa katika Kiambatanisho(xxii) 

Kwa kushindwa kuwasilisha mapato yaliyotokana na 
maduhuli pamoja  na  kupelekwa benki kunaongeza hatari 
ya wizi na mapato yanaweza kutumika bila Halmshauri 
husika kujua. Kwa kutowasilisha makusanyo ya mapato 
benki , uhalali na usahihi wa makusanyo ya ndani 
yaliyopatikana haukuweza kuthibitika. 

Napendekeza kwamba Uongozi wa Halmashauri zihakikishe 
kwamba,makusanyo ya maduhuli yanawasilishwa na 
hukabidhiwa katika Halmashauri nakupelekwa benki mara 
moja baada ya kuwa yamekusanywa . 

 
5.3 Usimamizi wa Fedha 

Usimamizi wa fedha unahusu mchakato wa kukusanya, 
utunzaji na kugawa fedha za umma kwa lengo la msingi  na 
kuhakikisha kuwa fedha zinatosha kukidhi mahitaji ya kila 
siku ya Halmashauri. Usimamizi wa fedha ni muhimu  kwa 
vile  fedha zinaweza kuwa kwenye hatari zaidi kama 
tahadhari hazitachukuliwa. Kuendeleza udhibiti imara wa 
ndani juu ya fedha kunaweza kukuza usahihi, kuzuia wizi, 
na kuhakikisha Halmashauri zina fedha za kutosha kulipa 
madeni yao. Hii ni pamoja na kuendeleza udhibiti wa ndani 
wa stakabadhi za fedha na utoaji wa fedha, kuanzisha 
taratibu za kuboresha  makusanyo ya  mapato yaliyolengwa, 
na kuanzisha utaratibu mzuri wa  mawasiliano kati ya 
Mweka Hazina na Wakuu wa Idara ili kuhakikisha kwamba 
fedha zilizopo hazitumiki  vibaya.  
Ukaguzi wa usimamizi wa fedha katika Serikali za Mitaa, 
umebainisha masuala mbalimbali kama yalivyoainishwa  
hapa chini: 
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5.3.1 Bakaa katika taarifa ya usuluhisho wa Benki 
Agizo 29 (2) la Memoranda ya Serikali za Mitaa,  2009 
linahitaji la Mweka Hazina kuhakikisha kwamba, usuluhisho 
unafanyika, ikiwa ni pamoja na udhibiti wa akaunti mbali 
mbali  sanjari na kufanya usuluhishi  kati ya daftari la  
fedha na taarifa za benki kila mwezi na kufanya 
masahihisho ipasavyo. Kinyume na Agizo hili, Halmashauri 
43 zimeonesha taarifa ambazo zina bakaa ya masuala 
ambayo hayajafanyiwa  usuluhisho wa kibenki.  

 
Aidha, hakuna ushahidi uliotolewa kwa timu za  ukaguzi 
kama taarifa za usuluhisho wa benki zimepitiwa na maofisa 
waandamizi wa Halmashauri. Muhtasari wa masuala ambayo 
hayajasuluhishwa katika taarifa za benki kwa mwaka 
ulioishia Juni 30, 2013 ni kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho (xxiii). 
• Jumla ya makusanyo ya Sh.5,864,183,413 kutoka 

Halmashauri mbalimbali yalionyeshwa katika vitabu 
vya Halmashauri lakini kiasi hicho cha fedha 
hakikuonekana katika taarifa za benki. 

• Kiasi cha Sh.16,842,008,917 kililipwa kwa watu mbali 
mbali kwa kutumia hundi lakini hazikuweza 
kuwasilishwa benki kwa ajili ya malipo hadi wakati wa 
ukaguzi. 

• Hundi ambazo zimechacha zenye thamani ya 
Sh.107,345,185  hazikufutwa katika vitabu vya fedha 
husika ili kuhakikisha usahihi wa bakaa ya fedha katika 
taarifa ya  mwisho wa mwaka. 

 
Jedwali Na.20 hapa chini linaonesha ulinganifu wa masuala 
ambayo hayakusuluishwa katika taarifa ya benki kwa miaka 
mitano (5) kutoka mwaka 2007/08 hadi 2012/13. 
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Jedwali Na.20: Ulinganifu wa masuala ambayo 
hayakusuluishwa 
Mwaka wa 

fedha 
Mapato kwenye 

daftari la fedha lakini 
hayapo kwenye 

taarifa za Benki (Sh.) 

Hundi ambazo 
hazijawasilishwa 

Benki (Sh.) 

2012/13 5,864,183,413 16,842,008,917 
2011/12 3,872,146,712 18,368,780,081 
2010/11 5,088,963,792 10,897,078,986 
2009/10 10,418,079,556 28,792,732,991 
2008/09 3,511,801,077 10,895,917,505 

 

Kutokana na Jedwali hilo hapo juu, inaonesha kuwa mapato 
yameingizwa katika daftari la fedha lakini hayakuonyeshwa 
katika taarifa za benki yameongezeka kwa Sh.1,992,036,701 
kutoka mwaka wa fedha 2011/12 hadi mwaka wa fedha 
2012/13 sawa na 34%.  

Hundi ambazo zililipwa kwa walipwaji mbali mbali na 
hazikuwasilishwa benki zimeongezeka kwa kiasi kikubwa 
kwa Sh.7,471,701,095 kutoka mwaka wa fedha 2010/11 hadi 
mwaka wa fedha 2011/12 na kuweza kupungua kwa 
Sh.1,526,771,164 sawa na 9% kwa mwaka 2012/2013. 

 
Makosa na matumizi mabaya ya fedha za umma kutokana na 
masuala ambayo hayajafanyiwa usuluhisho wa kibenki 
yanaweza yakachukua muda mrefu bila kubainishwa na 
Uongozi wa Halmashauri na kuweza kusababisha hasara 
ambayo ingeweza kuepukwa na kwa Halmashauri na 
vinginevyo inaweza kuwa chanzo cha udanganyifu.  
 
Inapendekezwa kwamba, Menejimenti za Halmashauri 
zihakikishe kwamba, taarifa za usuluhisho wa kibenki 
zinatayarishwa kila mwezi na kupitishwa na maofisa 
waandamizi wa Halmashauri. Pia marekebisho yote muhimu 
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ikiwa ni pamoja na kufuta hundi zilizochacha yanatakiwa 
kufanyika katika daftari za fedha ili kuonesha bakaa ya 
fedha ambayo ni sahihi mwishoni mwa mwaka. 

 
5.3.2 Ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslimu 

(i) Fedha ambazo hazikuhamishwa kutoka akaunti ya 
zamani kwenda akaunti mpya Sh.498,497,315 

Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI ilitoa maelekezo kwa barua 
yenye kumbukumbu GB.174/389/01/34 ya 30/04/2012, 
kwamba Mamlaka ya Serikali za Mitaa zote zilitakiwa 
kufunga akaunti za benki za zamani ifikapo tarehe  1 Julai 
2012 na kufungua akaunti mpya  sita za benki. Maelekezo 
yalizitaka Halmashauri zote kufanya usuluisho wa masuala 
yote katika benki na baadaye bakaa ya fedha zihamishiwe 
kwenye Akaunti mpya isipokuwa fedha zinazohusisha hundi 
ambazo hazijalipwa hadi tarehe na 30 Juni, 2012. Baada ya 
uhamisho wa fedha kwenye akaunti mpya menejimenti za 
Halmashauri zilitakiwa kutayarisha taarifa na  kuziwasilisha 
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI na hatimaye taarifa hizo 
ziweze kuwasilishwa kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali -Hazina 
Dar-es Salaam kwa ajili ya uhakiki. Ilikatazwa kabisa 
kufanya malipo yoyote mapya kutoka akaunti ya zamani 
katika mwaka wa fedha 2012/2013.  
 

Hata hivyo wakati wa kupitia miamala ya kibenki katika 
Halmashauri mbali mbali imebainika kwamba Halmashauri 
12 hazikuwa zimehamisha fedha jumla ya Sh.498,497,315 
kutoka akaunti za zamani kwenda akaunti mpya na kwa 
kuzingatia uwajibikaji, Halmashauri ziliendelea kutumia 
akaunti za zamani katika kufanya malipo ikiwa ni kinyume 
na maelekezo ya OWM-TAMISEMI. Halmashauri ambazo 
zimehusika ni kama zinavyoonekana katika jedwali Na.21 
hapa chini: 
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Jedwali Na.21-Fedha ambazo hazikuhamishwa kutoka 
Akaunti ya zamani kwenda Akaunti mpya  

Na. Halmashauri husika  Kiasi (Sh.) 

1 H/W Kasulu  171,621,807.00 

2 H/W Hanang  85,933,986.00 

3 H/M Bukoba  75,684,729.00 

4 H/W Chamwino  54,066,233.00 

5 H/W Kasulu  31,725,700.00 

6 H/W Sengerema  29,070,667.00 

7 H/W Iramba  14,810,205.00 

8 H/W Sumbawanga  11,336,560.00 

9 H/W Mbinga  10,652,547.00 

10 H/W Kibondo  9,675,301.00 

11 H/W Mpanda  2,897,732.55 

12 H/Jiji Tanga  1,021,847.52 

Jumla  498,497,315 

 
Kuchelewa katika kufunga akaunti za benki ambazo 
hazitumiki tena inaweza kupelekea ushawishi wa kugushi 
taarifa za akaunti na ongezeko la gharama za kibenki 
ambazo zingeweza kuepukika. Pia kuna uwezekano wa 
matumizi mabaya ya fedha za Serikali na kwa kutoa 
taarifa ambazo siyo sahihi za salio la fedha benki katika 
taarifa za fedha.  

 
Ninapendekeza kwamba, Halmashauri zifanye uchunguzi 
na kufanya usuluisho wa benki na menejimenti za benki 
kwa ajili ya kuhakikisha kwamba fedha ambazo bado zipo 
katika akaunti ya zamani  zinahamishiwa kwenye akaunti 
mpya ili kukamilisha shughuli zilizopangwa. 
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(ii) Ukaguzi wa kushitukiza wa fedha taslim 
haukufanyika katika Halmashauri 

Agizo la 46 (1) la Memoranda ya Serikali za Mitaa, 2009 
linahitaji Afisa Masuuli au mwakilishi wake katika vipindi 
maalum kupanga utaribu wa kufanya ukaguzi wa mshitukizo 
kwa ajili fedha taslim. Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa 
katika Halmashauri zilizochaguliwa umebaini kwamba 
Halmashauri 31 hazikuwa na utaribu wa kufanya ukaguzi wa 
mshitukizo kwa fedha taslim  na Afisa Masuuli au Mwakilishi 
wake. Orodha ya Halmashauri ambazo hazikuwa zimefanya 
ukaguzi wa mshitukizo wa fedha taslim ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xxiv). 

Hii ina maana kwamba Halmashauri hazikuweka udhibiti na 
utaratibu wa usimamizi wa fedha. Kwa kutokufanya ukaguzi 
wa mshitukizo wa fedha taslim, fedha zinaweza kutumiwa 
vibaya au kupotea bila Uongozi wa Halmashauri kuwa na 
taarifa.  

 
Ninapendekeza kwamba Uongozi wa Halmashauri  uanzishe 
utaratibu madhubuti wa usimamizi wa fedha ikiwa ni 
pamoja na kufanya ukaguzi wa mshitukizo wa fedha taslim 
mara kwa mara ili kuimarisha uwajibikaji wa usimamizi wa 
fedha. 
 
(iii) Kiasi cha fedha taslim ambacho kinatakiwa kuwepo 

katika Halmashauri  

Agizo la 99 (1) la Memoranda ya Serikali za Mitaa, 2009 
linaelekeza kwamba, Kiwango cha juu cha fedha taslimu 
ambacho kinatakiwa kiwepo katika ofisi kikubalike na 
Halmashuri husika na kisizidi bila kibali". Hata hivyo, 
ukaguzi uliofanyika wa fedha taslimu katika Halmashauri 
mbalimbali ulibaini kuwa, Halmashauri 24 hazikuwa 
zimeweka viwango vya juu vya fedha taslimu ambavyo 
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vimeidhinishwa na Kamati ya Fedha kama sheria inavyotaka. 
Halmashauri husika ni kama zinavyoonekana katika 
Kiambatisho (xxiv). 

Kuweka fedha katika Ofisi za Halmashauri bila ya kuwa na 
kiwango cha juu cha kikomo kilichoaidhinishwa inaongeza 
hatari ya upotevu wa fedha kwa njia ya wizi na matumizi 
yasiyotarajiwa hivyo Halmashauri inaweza kuwa na kiasi 
kikubwa cha fedha bila sababu yoyote ya kuridhisha. 

Ninapendekeza kwamba Halmashauri zianzishe utaratibu wa 
kuweka kiwango cha juu cha fedha ambazo Halmashauri 
inapaswa kuwa nazo katika majengo kwa ajili ya udhibiti. 

 
5.4 Usimamizi wa Rasilimali watu 

Usimamizi wa Rasilimaliwatu katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ni moja ya shughuli inayolenga kuajiri, kusimamia na 
kutoa maelekezo kwa watu wanaofanya kazi katika 
Halmashauri inayohusika na masuala ya watumishi kama vile 
fidia, upimaji wa utendaji kazi wa wazi wa watumishi 
(OPRAS), motisha na maendeleo ya watumishi ili kufanikisha 
malengo yaliyowekwa. 

Wakati wa ukaguzi wa 2012/2013, tathmini zilifanyika ili 
kujua ufanisi katika usimamizi wa rasilimaliwatu na 
mishahara kwa mwaka ulioisha 30 Juni, 2013 katika serikali 
za mitaa. Mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo: 
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5.4.1 Mapungufu katika upimaji wa utendaji kazi wa wazi wa 
watumishi (OPRAS) 
Kwa kutumia sampuli ya Halmashauri 16 ilibainika kwamba, 
Halmashauri hazifanyi upimaji wa utendaji kazi wa kutosha 
kwa watumishi wake kinyume na kanuni za kudumu za 
Utumishi wa Umma Aya D(62-63) ya mwaka 2009. Hivyo, 
upimaji wa utendaji kazi umekuwa ukifanyika kwa 
watumishi husika ukifika wakati wa kupandishwa vyeo.  

Kutokuwepo au upungufu katika upimaji wa utendaji kazi 
kunapelekea ugumu katika ufuatiliaji wa utekelezaji. Aidha, 
watumishi hawapati mafunzo ya kutosha katika ujazaji wa 
fomu za upimaji wa utendaji kazi wa wazi wa watumishi 
(OPRAS). Hivyo inakuwa vigumu kujua utendaji kazi wa 
watumishi kama fomu zinajazwa kwa lengo la kupandishwa 
vyeo tu. 

Orodha ya Halmashauri zenye mapungufu katika upimaji wa 
utendaji kazi wa wazi wa watumishi (OPRAS) ni kama 
inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini: 

Jedwali Na.22: Orodha ya Halmashauri zenye mapungufu 
katika upimaji wa utendaji kazi wa wazi wa watumishi 
(OPRAS). 

Na. Halmashauri husika 
1 H/W Chamwino  
2 H/W Geita  
3 H/W Hanang’  
4 H/W Igunga  
5 H/W Ileje  
6 H/M Ilemela  
7 H/W Kondoa  
8 H/Mji Korogwe  
9 H/W Mbeya  
10 H/W Mbinga  
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11 H/W Mbozi  
12 H/M Mtwara  
13 H/W Nzega  
14 H/W Siha  
15 H/W Sikonge  
16 H/M Sumbawanga  

 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti za Halmashauri husika 
zihakikishe kwamba watumishi wanapata mafunzo juu ya 
utekelezaji wenye tija wa tathmini ya utendaji. Aidha, 
ufuatiliaji na utaratibu wa tathmini ni lazima uwepo ili 
kuwa na uwezekano wa kutambua, kutathmini na kuainisha 
maeneo muhimu na mapungufu katika upimaji wa utendaji 
wa kazi wa watumishi ili kuwezesha hatua kuchukuliwa kwa 
ajili ya kuboresha utendaji kazi. 
 

5.4.2 Kutokuwepo na kutoboresha Rejesta za Watumishi 
Agizo la 79(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linamtaka Mkuu wa Idara ya 
Rasilimaliwatu kutunza na kuboresha rejesta yenye orodha 
na kumbukumbu za watumishi wote. Pia, Agizo la 79(5) la 
Memoranda hiyo hiyo, linaagiza kuwa kumbukumbu za 
mishahara isiyolipwa zitunzwe na kuingizwa kwenye rejesta 
ya mishahara isiyolipwa. Kumbukumbu hizo zinatakiwa ziwe 
na mambo yafuatayo: 

(a) Kumbukumbu za ajira, kujiuzulu, kuachishwa kazi, 
kusimamishwa kazi, kuazimwa kwenda sehemu 
nyingine kikazi na uhamisho. 

(b) Mbadiliko ya mshahara mbali na ongezeko la kawaida 
la mshahara la kila mwaka na malipo mengine 
ambayo hayapo katika mkataba ulioingiwa kati ya 
mwajiri na mwajiriwa. 
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(c) Kutokuwepo kwenye kituo cha kazi kwa sababu ya 
kuumwa au sababu nyingine mbali na likizo 
iliyoidhinishwa. 

(d) Taarifa muhimu zinazohitajika kutunza kumbukumbu 
za huduma kwa ajili ya kodi ya mapato na michango 
mbalimbali katika mifuko ya hifadhi za jamii. 

 
Katika kupitia rejista za watumishi katika Halmashauri 11 
ilibainika kuwa Halmashauri hizo hazifuati maagizo yaliyopo 
kwenye Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 2009 kama ifuatavyo: 
• Rejesta za mishahara isiyolipwa hazitunzwi vizuri na 

mara nyingi taarifa za namba za mishahara na sababu 
za kutokulipwa mishahara havionyeshwi katika rejesta 
hizo. 

• Kitengo cha mishahara hakirekebishi taarifa za 
watumishi, hali inayopelekea malipo ya mishahara 
kufanyika kwa watumishi ambao wamemaliza muda 
wao wa kazi kutokana na kustaafu, kuachishwa kazi, 
kutoroka na kifo. 

 
Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kurekebisha 
taarifa za Watumishi wake mara kwa mara ili kuepuka 
uwezekano wa kulipa watumishi hewa. 
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Jedwali Na.23: Idadi ya Halmashauri ambazo 
hazitunzi/kuboresha rejesta za watumishi 
Na. Jina la Halmashauri Kutokuwepo/kuboresha 

rejesta za watumishi 
1 H/W Bariadi  √ 
2 H/M Dodoma  √ 
3 H/W Ileje  √ 
4 H/W Iramba  √ 
5 H/W Karatu  √ 
6 H/M Kigoma/Ujiji  √ 
7 H/Jiji Mbeya  √ 
8 H/W Mbozi √ 
9 H/W Mkinga  √ 
10 H/M Shinyanga  Regista haipo kabisa 
11 H/W Tabora  √ 

 

Vile vile, Idara za Rasilimaliwatu zinatakiwa kuanzisha na 
kuboresha rejesta za watumishi ili kuweza kusimamia 
masuala yote yanayohusu watumishi ikiwemo mishahara na 
stahili zao nyingine. Aidha, kunatakiwa kuwepo uboreshwaji 
wa rejesta za mishahara isiyolipwa. 

5.4.3 Mishahara isiyolipwa ambayo haikurejeshwa Hazina 
Sh.708,377,328 na ucheleweshwaji wa kurejesha 
Sh.971,162,783 
Agizo la 79(5) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linaagiza kwamba, mishahara 
isiyolipwa inatakiwa ipelekwe benki ndani ya siku kumi (10) 
za kazi. Pia maelekezo kutoka Wizara ya Fedha ambayo 
yalitolewa kwa barua yenye Kumb. 
Na.EB/AG/5/03/01/Vol.VI/136 ya tarehe 31 Agosti, 2007 
ambayo inaelekeza kwamba mishahara yote isiyolipwa 
inatakiwa kurejeshwa Hazina kupitia kwa Katibu Tawala wa 
Mkoa. 
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Kinyume na matakwa hayo, ukaguzi wa mishahara umebaini 
kwamba, kuna mishahara isiyolipwa ya kiasi cha 
Sh.708,377,338 katika Halmashauri 16 ambayo 
haikurejeshwa Hazina.Hali hii inaweza ikawa imesababishwa 
na ukosefu wa uwajibikaji katika mishahara isiyolipwa 
ambayo inaweza kusababisha hasara ya fedha za serikali. 

 
Pia,Halmashauri 18 zilirejesha fedha Hazina kiasi cha 
Sh.971,162,783 ikiwa ni mishahara isiyolipwa kwa watumishi 
waliofariki, waliostaafu na walioachishwa kazi baada ya 
muda wa wiki mbili kupita ikiwa  ni kinyume na Agizo la 
79(6) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 2009. Halmashauri 34 zilizohusika zinaonyeshwa 
katika kiambatisho(xxv). 

Ninapendekeza kwa Halmashauri husika kufuata matakwa 
kwa kurejesha mishahara isiyolipwa kwa wakati Wizara ya 
Fedha na kufuatilia stakabadhi za kikiri mapokezi kwa 
marejesho yaliyofanyika. 
 

5.4.4 Mishahara Iliyolipwa kwa watumishi waliotoroka, 
waliostaafu na walioachishwa kazi 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2012/2013,  kiasi cha  
Sh.832,448,998 za mishahara katika Halmashauri zililipwa 
kwa watumishi waliotoroka,waliofariki,waliostaafu na 
walioachishwa kazi.Hili ni ongezeko la Sh.139,316,226 (20%) 
ukilinganisha na Sh.693,132,772 kwa Halmashauri 43 
zilizooneshwa katika mwaka wa fedha 2011/2012. Rejea 
Kiambatisho(xxvi) 

Aidha, jumla ya Sh.482,405,746  ikiwa ni makato kutoka 
katika mishahara ya Watumishi hao zililipwa kwa taasisi 
mbalimbali kama vile Mifuko ya Hifadhi za jamii,Taasisi za 
fedha, Bima ya Afya (NHIF) na Mamlaka ya Mapato (TRA). 
Kufanyika kwa malipo kwa watumishi  ambao hawapo katika 
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utumishi kunasababisha hasara ya fedha za umma hali 
ambayo inaitaka Menejimenti kuchukua hatua za haraka 
kukabiliana nayo. 

Chati iliyopo hapa chini inalinganisha mishahara iliyolipwa 
kwa watumishi ambao hawapo katika utumishi kwa miaka 
minne mfululizo. 

Mlinganisho wa mishahara iliyolipwa kwa watumishi 
waliotoroka, waliostaafu na waliofariki kwa miaka minne 
kuanzia 2009/2010 na 2012/2013 

 

Kutokana na chati hapo juu inaweza inadhihirika kwamba, 
malipo ya mishahara kwa watumishi hewa yanaonekana 
kuwa na udhibiti hafifu wa mfumo wa ndani hali inayoweza 
kupelekea upotevu mkubwa wa fedha za serikali kwa 
kuwalipa watumishi ambao hawapo katika utumishi. Pia hali 
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hii imesababishwa na kukosekana kwa ukaguzi wa mara kwa 
mara ambao ulitakiwa ufanywe na maafisa wa usimamizi wa 
rasilimali watu kwa kushirikiana na wakuu wa idara na 
wakaguzi wa ndani katika kuhalalisha maingizo yote ya 
mishahara na kuhakikisha taarifa zote za watumishi 
zinaboreshwa. 

Ninatoa ushauri kwa hizi Halmashauri kuimarisha udhibiti 
wa ndani kwa kuboresha taarifa za watumishi katika rejesta 
ili kuachishwa kazi kwa aina yoyote kuweze kujulikana 
mapema kabla mishahara haijalipwa. Pia, ninapendekeza 
kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa/ OWM-TAMISEMI, Ofisi 
ya Rais inayosimamia Utumishi wa Umma na Hazina 
kuanzisha mahusiano ya karibu ya kikazi ili kutoa maamuzi 
kwa wakati kwa masuala yanayohusiana na watumishi 
walioachishwa kazi na mishahara yao inaendelea kulipwa. 

 
5.4.5 Watumishi waliokopa zaidi 

Waraka wa utumishi wa Umma Na. CCE.45/271/01/87 wa 
tarehe 19/03/2010 unaelekeza kwamba, makato katika 
mishahara ya watumishi yanatakiwa yasizidi  theluthi mbili 
(2/3) ya mishahara yao. 

Licha ya kuripoti miaka iliyopita, bado kuna mwendelezo wa 
watumishi wa Halmashauri ambao mishahara yao inakatwa 
zaidi ya 2/3 ya mishahara yao. Pia kuna baadhi ya 
watumishi wamekuwa wakikatwa mshahara wote. Katika 
jumla ya Halmashauri 34 zilizokaguliwa, imebainika kuwepo 
kwa jumla ya watumishi 3,650 ambao wanapokea chini ya 
1/3 ya mishahara yao. Hali hii inaonesha kuwa kumekuwepo 
maboresho katika udhibiti wa mikopo inayozidi  kiwango 
kilichoidhinishwa ukilinganisha na idadi hiyo hiyo ya 
Halmashauri zilizooneshwa kukopesha zaidi ya kiwango 
katika mwaka uliopita kama inavyoonekana hapa chini 
kwenye kiambatisho (xxvii).  
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Mikopo isiyodhibitiwa inaweza kuleta madhara makubwa 
kwa watumishi husika katika ufanisi wa kazi na katika 
Halmashauri husika. Matatizo hayo ya mishahara 
yanachangiwa na uongozi wa Halmashauri husika kutokuwa 
makini katika kuhakikisha kuwa maslahi ya wafanyakazi 
yanalindwa. 

Ninapendekeza kwamba Halmashauri zinatakiwa kuweka 
udhibiti wa taratibu za kukopa kwa lengo la kutokuwa na 
mapungufu yoyote ya kutokufuata miongozo ambayo ni 
muhimu katika kupunguza athari hasi za utendaji wa 
watumishi. 

Serikali kupitia Wizara ya Fedha inashauriwa kufuatilia kwa  
karibu maelekezo na sheria zilizotolewa kwa taasisi zote za 
fedha katika kusimamia kiwango cha mikopo ya watumishi. 
 

5.4.6 Tofauti kati ya fedha za mishahara zilizopokelewa na 
mishahara iliyolipwa Sh.184,174,087 
Ukaguzi ulibaini Hazina kupeleka kwa fedha za mishahara 
zaidi kwa kiasi cha Sh.184,174,087  kwenda katika 
Halmashauri.Haya ni matokeo ulinganisho uliofanywa kati ya 
mishahara halisi iliyolipwa na fedha za mishahara 
zilizopokelewa kwa mwaka wa  fedha 2012/2013 kwa 
Halmashauri 12 zilizochukuliwa kama sampuli. Maelezo ya 
kina kwa Halmashauri yanaonyeshwa katika jedwali hapa 
chini. 
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Jedwali Na.24: Halmashauri zilizolipa mishahara zaidi ya fedha 
walizopokea 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Ruzuku za 
Mishahara 

iliyopokelewa 
(Sh.) 

Mishahara 
iliyolipwa (Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

1 H/W Bariadi  13,112,081,333 12,950,639,003 161,442,330 
2 H/W Bunda  10,415,191,563 10,412,732,991 2,458,572 
3 H/Jiji Dar es 

Salaam  
890,029,952 1,086,090,429 

-196,060,477 
4 H/W Iramba  10,414,880,422 10,385,918,311 28,962,111 
5 H/W Kyela  7,620,415,290 7,644,153,353 -23,738,062 
6 H/W Manyoni  574,076,397 570,203,098 3,873,299 
7 H/W Mbozi  17,887,503,370 17,889,575,177 -2,071,807 
8 H/W Moshi  45,286,724,498 45,059,844,851 226,879,647 
9 H/M Moshi  9,840,755,071 9,836,289,273 4,465,798 
10 H/W Mvomero  10,739,909,635 10,736,746,574 3,163,061 
11 H/W Same  21,010,310,792 21,040,818,213 -30,507,421 
12 H/M Singida  6,578,266,131 6,572,959,094 5,307,037 

  
Jumla  

154,370,144,454 154,185,970,367 184,174,087 

 

Ninarudia pendekezo langu lililopita kwamba, menejimenti 
za Halmashauri zisuluhishe kumbukumbu za fedha za 
mishahara zinazopokelewa kupitia taarifa ya kutolea fedha 
kutoka Hazina (exchequer issue notification) kwenda kwa 
Maafisa Masuuli na kuwasiliana na Hazina ili kurejesha kiasi 
cha mishahara kilichozidi. 

5.4.7 Kutokuwepo kwa usahihi wa tarehe ya kuzaliwa kwa 
Watumishi katika Orodha kuu ya kulipia mishahara kutoka 
Hazina 
Serikali ina mfumo wake wa mishahara ambao 
umeunganisha mishahara ya watumishi wote wa Umma 
katika Mfumo wa habari wa Rasilimali watu ambapo taarifa 
muhimu za mtumishi huingizwa na kufanyiwa marekebisho 
mara kwa mara. Taarifa hizo ni kama vile tarehe za 
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kuzaliwa, viwango vya mishahara, kupandishwa vyeo 
n.k.Taarifa hizi ni muhimu kwa ajili ya matumizi tofauti 
ikiwa ni pamoja na ufuatiliaji wa malipo ya mishahara na 
hivyo ni muhimu kuwa na taarifa sahihi kwenye mfumo. 

Hata hivyo, katika Halmashauri 15 zilizokaguliwa ilibainika 
kwamba,tarehe za kuzaliwa za watumishi 2,345 katika 
orodha kuu ya mishahara ya serikali ilikuwa sio sahihi kwani 
zilikuwa zinatokea kama 1/1/1700,1/1/1900 na 1/1/2012. 
Suala kama hili lilioneshwa katika miaka iliyopita ambapo 
katika Halmashauri 15 zilizochaguliwa watumishi 1,531 
walikuwa na tarehe za kuzaliwa zisizo sahihi. 

Jedwali Na.25 : Idadi ya Halmashauri zinazoonesha 
watumishi wenye tarehe za kuzaliwa zisizo sahihi katika 
orodha kuu ya mishahara Hazina 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Na. ya watumishi wenye tarehe 
zisizo sahihi katika Orodha ya 

Mishahara 
1 H/W Arusha  75 
2 H/W 

Bukombe  
12 

3 H/W Igunga  14 
4 H/W Ileje  2,100 
5 H/W Karatu  14 
6 H/W 

Kilombero  
4 

7 H/M 
Kinondoni  

4 

8 H/W Mbeya  6 
9 H/W Meatu  19 
10 H/W Mtwara  6 
11 H/Manispaa 

Mtwara 
10 

12 H/W 19 
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Ngorongoro  
13 H/W Pangani  4 
14 H/W Same  50 
15 H/W Urambo  8 
   Jumla 2,345 

 
Hii ina maana kwamba, Maafisa Rasilimali watu 
hawajaboresha taarifa katika mfumo wa LAWSON ili 
kuwezesha mabadiliko kufanyika katika Orodha kuu ya 
Mishahara. Tarehe za kustaafu za watumishi haziwezi 
kujulikana kwa urahisi na Hazina kwa kuwa kumbukumbu za 
watumishi zitakuwa zimetunzwa kwenye mafaili ya 
watumishi husika yasiyo ya kielektroniki. 

Uongozi wa Halmashauri husika unashauriwa kuwa, taarifa 
za watumishi na taarifa katika Orodha kuu ya kulipia 
mishahara kutoka Hazina zisuluhishwe na kwamba terehe za 
kuzaliwa zisahihishwe ipasavyo.   

 
5.4.8 Makato ya Kisheria ambayo hayakuwasilishwa katika 

Taasisi husika Sh.83,619,613 
Mshahara wa mtumishi unapunguzwa na makato ya kisheria 
ambayo yanahusisha michango katika mifuko ya hifadhi ya 
Jamii, Bima ya Afya na Mamlaka ya Mapato. Malipo ya 
kisheria mara nyingi huwa yanafanyika Hazina na huwa 
taarifa inatumwa kwenye Halmashauri. Hata hivyo, kuna 
watumishi ambao makato yanatakiwa kufanywa na 
Halmashauri kisha yanawasilishwa kwa Taasisi husika. 

Mapitio ya nyaraka mbalimbali za mishahara na makato 
katika halmashauri saba (7) yalibaini kwamba makato ya 
kiasi cha Sh.83,619,613 hayajawasilishwa kwenye taasisi 
husika kama vile LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA kama 
yalivyoonyeshwa kwenye jedwali 26 hapa chini: 



96 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Jedwali Na.26:Muhtasari wa makato yasiyowasilishwa 
katika taasisi husika 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi cha makato 
yasiyowasilishwa katika 

taasisi husika (Sh.) 
1 H/W Geita  2,476,800 
2 H/W Igunga  4,956,626 
3 H/W Kondoa  12,548,329 
4 H/M Lindi  2,596,644 
5 H/W Manyoni  7,871,152 
6 H/Mji Mpanda  5,144,064 
7 H/W Mvomero  48,025,998 

   Jumla 83,619,613 
 

Kuwasilisha makato yanayofanyika katika ngazi ya 
halmashauri ni lazima, Kinyume na hapo, Halmashauri 
zinaweza kutumia makato yasiyowasilishwa katika shughuli 
nyingine na hivyo kusababisha madeni ambayo itakuwa 
ngumu kuyalipa kwa miaka inayofuata. Hata hivyo yanaweza 
yakaongeza gharama kutokana na faini ya kuchelewa 
kuwasilisha michango. Kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kama 
LAPF, PSPF, NSSF na PPF kutokuwasilisha michango 
kunaathiri ulipaji wa mafao ya kustaafu. 

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kuimarisha 
taratibu za ufuatiliaji wa makato ya mishahara ya watumshi 
kwa kuhakikisha kuwa makato hayo yanawasilishwa mara 
baada ya usuluhisho kufanyika. Pia ninazisihi Halmashauri 
kuhakikisha kwamba makato ambayo hayajawasilishwa 
yanalipwa kwa taasisi husika na makato ambayo 
hayajalipwa yaoneshwe kama madeni katika taarifa za 
fedha. 
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5.4.9 Kutowasilishwa kwa Stakabadhi za kupokelea mishahara 
isiyolipwa na makato ya Kisheria yaliyolipwa Sh. 
685,034,393 
Kiasi cha Sh.685,034,393 ikiwa ni mishahara iliyorudishwa 
Hazina kupitia Ofisi za Makatibu Tawala wa Mikoa na 
makato ya kisheria yaliyolipwa katika taasisi mbalimbali 
kutoka Halmashauri kumi (10) hazikuweza kuthibitika kama 
kimepokelewa na taasisi husika kwa vile stakabadhi za 
kukiri mapokezi hazikuwasilishwa kuthibitisha kupokelewa 
kwa kiasi cha fedha kilicholipwa, hii ikiwa ni kinyume na 
Agizo la 8 (2) (c) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Halmashauri 
zilizokaguliwa katika eneo hili ni kama zinavyooneshwa 
katika jedwali hapa chini: 
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Jedwali Na. 27: Stakabadhi zisizowasilishwa za kupokelea 
mishahara isiyolipwa na makato ya Kisheria yaliyolipwa  

Na. Jina la Halmashauri Stakabadhi ambazo 
hazikuwasilishwa 
kutoka kwa taasisi 
(Sh.) 

Mishahara isiyolipwa na 
kuwasilishwa kwa 
Katibu Tawala wa 
Mkoa lakini hakuna 
stakabadhi ya kukiri 
mapokezi (Sh.) 

1 H/W Bukombe  8,147,083 - 
2 H/W Bariadi  - 41,710,089 
3 H/M Dodoma  23,645,800 22,459,312 
4 H/WGeita  150,000,000 102,170,117 
5 H/W Ludewa  - 27,655,410 
6 H/W Ngara  136,546,560 - 
7 H/W Njombe  - 128,497,509 
8. 
 
 

H/Mji Njombe  
 

- 44,202,513 

   Jumla ndogo 318,339,443 366,694,950 
Jumla kuu 685,034,393 

 

Kukosekana kwa stakabadhi za kupokea malipo hayo kutoka 
kwa walipwaji ina maana kwamba, kuna uwezekano wa 
malipo hayo kufanyika kimakosa kwa walipwaji wasiohusika. 
Menejimenti za Halmashauri husika zinashauriwa kufuatilia 
kwa walipwaji mara tu malipo yanapokuwa yamefanyika ili 
kuhakikisha kuwa malipo yamepokelewana walipwaji sahihi. 

 
5.4.10 Karadha za mishahara zisizorejeshwa Sh.520,484,151 

Agizo la 41(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linatoa maelekezo jinsi karadha za 
mishahara zinavyofanyika kwa mtumishi wa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja na mtumishi anayeajiriwa 
kwa mara kwanza au anayehamishwa, malipo ya ada ya 
shule ya Mtumishi  au watoto wake, malipo kwa ajili ya 
matibabu ya haraka au kifaa kwa ajili ya  mtumishi au 
familia yake, ununuzi wa vifaa muhimu kutokana na moto 
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au wizi katika makazi ya mtumishi na mwisho kwa ajili ya 
kumudu gharama za mazishi kwa mtu wa karibu wa familia 
ya mtumishi. Masharti ya kurejesha karadha ya mishahara 
inaelezewa kuwa si zaidi ya miezi kumi na mbili(12). 

 
Wakati wa Ukaguzi wa mwaka huu, ilibainika kuwa 
Halmashauri 25 zimetoa karadha kwa watumishi zenye 
jumla ya Sh.520,484,151  ikilinganishwa na karadha za 
Sh.312,089,918 zilizotolewa katika mwaka wa fedha 
2011/2012 na Halmashauri 10 ambazo hazijarejeshwa. Hii ni 
kinyume na Agizo lililotajwa hapo juu. Orodha ya 
Halmashauri zenye karadha za mishahara zisizorejeshwa 
inaonyeshwa kwenye jedwali Na.28 hapa chini: 
 

Jedwali Na.28: Karadha za mishahara zisizorejeshwa 
Na. Jina la Halmashauri Karadha za mishahara/Mikopo ya 

watumishiisiyorejeshwa (Sh.) 
1 H/W Arusha  1,759,210 
2 H/W Babati  16,822,113 
3 H/Mji Babati  9,208,887 
4 H/W Bariadi  6,750,000 
5 H/Mji Bariadi  3,800,000 
6 H/W Chunya  39,925,364 
7 H/M Ilemela  2,772,650 
8 H/W Kahama  71,801,236 
9 H/W Karatu  840,078 
10 H/W Kongwa  15,604,775 
11 H/W Longido  9,333,000 
12 H/Mji Masasi  2,754,000 
13 H/W Mbarali  5,100,000 
14 H/Jiji Mbeya  31,513,495 
15 H/W Mbeya  107,210,030 
16 H/W Mbinga  74,861,400 
17 H/W Meatu 1,470,000 
18 H/W Misungwi  22,100,000 
19 H/W Moshi  19,226,912 
20 H/W Mpanda  11,880,000 
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21 H/M Mtwara  40,148,361 
22 H/W Siha  5,069,320 
23 H/W Sikonge  9,783,320 
24 H/W Songea  6,300,000 
25 H/W Urambo  4,450,000 

 Jumla 520,484,151 
 

Kutokurejeshwa kwa karadha za mishahara kwa muda 
kunaathiri utekelezaji wa shughuli nyingine zilizopangwa na 
inaweza kuwa chanzo cha madeni yasiyolipika kwa 
watumishi. 
Menejimenti za Halmashauri inatakiwa kuzingatia Agizo la 
41 (1) kwa kuhakikisha kuwa karadha za mishahara kwa 
watumishi zinarejeshwa ndani ya muda uliopangwa. 

 

5.4.11 Watumishi ambao hawapo tena kwenye utumishi wa 
Umma lakini wanaendelea kuonekana katika Orodha ya 
Mishahara ya Hazina 

Agizo la 79 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 
ya mwaka, 2009 inaelekeza kuwa wakuu wa idara 
wanatakiwa kutunza rejista hai ya watumishi wote ikiwa na 
maelezo yao ambayo itampa mweka hazina taarifa juu ya 
mambo yote yanayohusu ajira, kuacha kazi, kuachishwa 
kazi, kusimamishwa kazi, uhamisho na taarifa yoyote 
muhimu kwa utunzaji wa kumbukumbu za watumishi kwa 
ajili ya kodi ya mapato, mifuko ya hifadhi ya jamii n.k. Pia 
kifungu cha 57(1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya 
mwaka 2002 kinatamka kwamba, “pale ambapo mtumishi 
wa umma atakuwa hayupo kazini kwa siku tano (5) bila 
sababu na wala si likizo mtumishi huyo atachukuliwa hatua 
za kinidhamu kwa kuwa nje ya kituo cha kazi na 
ataachishwa kazi”. 
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Kinyume na Agizo hili, katika kupitia orodha ya mishahara 
ya watumishi na taarifa zao kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2013 imebainika kuwa watumishi 510 kutoka katika 
Halmashauri sita (6) ambao ni waliostaafu, waliofariki, 
walioacha na kuachishwa kazi waliendelea kuonekana 
kwenye orodha ya mishahara ya Hazina. Halmashauri husika 
na idadi ya watumishi wanaoendelea kuonekana katika 
orodha ya mishahara ni kama inavyooneshwa katika jedwali 
Na.29 hapa chini: 

 

Jedwali Na.29: Halmashauri ambazo zina watumishi 
ambao hawapo kwenye utumishi na hawajafutwa kwenye 
orodha ya mishahara ya Hazina 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya waliokuwa 
watumsihi 

1 H/W Kahama  51 
2 H/W Kilombero  41 
3 H/W Mbozi  17 
4 H/W Moshi  8 
5 H/W Nanyumbu  368 
6 H/W Tandahimba  25 
    510 

 

Kuchelewa kufuta majina ya watumishi wastaafu, 
waliokufa, waliofukuzwa au kuacha kazi kunaweza 
kupelekea kuongezeka kwa gharama ya mishahara na 
upotevu wa fedha za umma zinazolipwa kwa watumishi 
hewa. 

Ninashauri Menejimenti za Serikali za Mitaa kuhakikisha 
kwamba watumishi waliostaafu, waliokufa, walioacha au 
kuachishwa kazi, taarifa zao zinatakiwa zitolewe haraka 
kwa ajili ya utekelezaji ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
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kuwa majina yao yanafutwa mara moja katika orodha ya 
mishahara ya Hazina. 
 

5.4.12 Uhaba wa Rasilimali Watu 
Utendaji na ufanisi wa Taasisi yoyote unategemea 
upatikanaji wa rasilimali watu ambayo ni moja ya rasilimali 
muhimu. Katika mwaka 2012/2013, Halmashauri 73 
zilichaguliwa kama sampuli wakilishi ambapo ilionekana 
kwamba Ikama zilionesha mahitaji ya watumishi 183,095 
lakini idadi halisi iliyopo ilikuwani 143,111 tu na 
kusababisha upungufu wa watumishi 39,984  ambao ni sawa 
22% ya idadi inayotakiwa. Upungufu huo una madhara katika 
utendaji kwa jumla katika Halmashauri ikiwa ni pamoja na 
utoaji duni wa huduma, kuzidiwa kwa kazi na kupungua kwa 
ari ya kazi kwa watumishi wa umma waliopo. Sekta ambazo  
zimeathiriwa zaidi ni sekta za Afya, Kilimo na Elimu. Rejea 
Kiambatisho( xxviii) 

Ninajua kwamba serikali imefanya jitihada ya kupunguza 
uhaba wa watumishi katika sekta mbalimbali. Hata hivyo, 
kiwango cha uhaba wa watumishi cha kiwango cha 22% bado 
ni kikubwa ukilinganisha na mahitaji. Kwa hali hiyo, 
ninarudia mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kwamba: 

• Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI iweke mkakati utakao 
punguza wimbi la wafanyakazi kuacha kazi 

• Kuwe na utoaji wa motisha maalum kwa madhumuni ya 
kuwahamasisha wafanyakazi kufanya kazi katika 
Halmashauri za pembezoni. Mapengo mengi ya ajira 
yaliyothibitishwa katika Halmashauri yapo katika 
maeneo ya pembezoni ikilinganishwa na maeneo ya 
mijini. 



103 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

5.4.13 Kuajiri wafanyakazi wa muda katika kazi za kutoa 
huduma 
Katika kipindi cha mwaka husika, ilibainika kuwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi na Halmashauri ya Mji  wa 
Geita zilikuwa zimeajiri wafanyakazi wa muda 66 na 72 
kwa mtiririko huo kwa kuingia nao mikataba kinyume na 
Aya  ya D.30 Aya ndogo ya 2 ya Kanuni za Kudumu kwa 
Utumishi wa Umma (2009) ambayo inakataza kuajiri kwa 
mikataba ya muda kwa nafasi zote za kazi za kutoa 
huduma.      

Ilibainika zaidi pia kwamba, ajira ya vibarua ilikuwa na  
baadhi ya mapungufu yafuatayo: 

• Halmashauri hazikuomba kibali cha ajira kutoka katika  
Bodi ya Ajira ikiwa ni kinyume na Aya A.1 (27) ya 
Kanuni za Kudumu kwa Utumishi wa Umma za mwaka 
2009 , toleo la tatu . 

• Wafanyakazi  vibarua  waliajiriwa katika Halmashauri 
bila kutangaza nafasi hizo  kinyume na Kanuni za 
Kudumu D.9 (1) - (2). 

Kuajiri idadi kubwa ya wafanyakazi wa muda ni  kinyume 
na maagizo  na ina athari katika shughuli za Halmashauri 
kwani kuna  uwezekano wa kubakiza wafanyakazi ambao 
hawana uwezo  na kuwa mzigo mkubwa kwa Halmashauri 
kwani mishahara yao haikuwa kwenye bajeti iliyopitishwa 
mwaka uliopita. 

Napendekeza kwa menejimenti za Halmashauri  
kuhakikisha  kwamba maagizo, taratibu, kanuni  na Sheria 
zinafuatwa kwa watumishi wanaoajiriwa kwa mikataba . 
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5.4.14 Nafasi za Wakuu wa Idara ambazo zinakaimiwa kwa zaidi 
ya miezi sita  

Aya D24 (3) ya Kanuni za Kudumu kwa Utumishi wa Umma 
ya mwaka 2009 inasema kuwa, ikiwezekana, mtumishi wa 
umma hatakiwi kukaimu nafasi iliyo wazi kwa kipindi cha 
zaidi ya miezi sita. Mamlaka ya uteuzi  inatakiwa 
kuhakikisha kuwa mchakato kwa kumteua mtumishi ambaye 
atashika nafasi iliyo wazi  unakamilika ndani ya kipindi cha 
miezi sita. Sampuli ya Halmashauri 31 zilizokaguliwa, 
imebainika  kwamba, wafanyakazi 166 walikuwa wanakaimu  
nafasi za  Wakuu wa Idara au  hata Maafisa Masuuli  kwa 
zaidi ya miezi sita ikiwa ni  kinyume na maelekezo katika 
Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma. Orodha ya 
sampuli za Halmashauri  zilizokaguliwa ni kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini. 

Jedwali Na.30: Idadi ya Watumishi wanaokaimu nafasi za 
Wakuu wa Idara kwa muda zaidi ya miezi sita katika 
Halmashauri mbali mbali  

 
K
u 

s
h
i
n
d
w
a
 
k
u
w
a 

Na Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya watumishi 
wanaokaimu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumishi 

wanaokaimu 
1 H/W Babati  4 17 H/W Meatu  6 
2 H/W Bagamoyo  3 18 H/W Mkinga  10 
3 H/Mji Bariadi  7 19 H/W Moshi  2 
4 H/W Bunda  4 20 H/M Moshi  2 
5 H/W Chunya  11 21 H/W Rombo  5 
6 H/M Dodoma  4 22 H/W Rorya  7 
7 H/W Hai  2 23 H/W Rorya  7 
8 H/W Ileje  5 24 H/W Same  6 
9 H/M Ilemela  7 25 H/W Serengeti  2 
10 H/W Kahama  2 26 H/W Shinyanga  5 
11 H/W Karagwe  7 27 H/W Siha  5 
12 H/W Kilwa  5 28 H/W Sikonge  6 
13 H/M Lindi  1 29 H/W Simanjiro  6 
14 H/W Magu  4 30 H/W 

Sumbawanga  
9 

15 H/W Manyoni  4 31 H/W Tarime  12 
16 H/W Mbozi  6 Jumla  166 
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kuthibitisha watumishi wanaokaimu inaweza kuisababishia 
Halmashuri husika madeni yatakayotokana na posho ya 
kukaimu. Aidha, kukaimu kwa muda mrefu kunapunguza ari 
ya utendaji kazi kwa maafisa wanaokaimu katika kufanya 
vizuri katika nafasi zao na kutoa huduma kwa ufanisi. 

Kwa hiyo ninapendekeza kwamba Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais-Menegimenti ya Utumishi wa 
Umma kuwateua watumishi waliokaimu au kuteua 
Watumishi wapya wenye sifa ili kushika nafasi hizo. 

 
5.4.15 Watumishi ambao wana namba za mshahara zaidi ya 

moja 
Namba ya mshahara ni utambulisho wa kipekee wa ajira 
ambayo inatofautisha kati mtumishi mmoja na mwingine. 
Kwa maana hiyo  hainatarajiwi  kwa  mtumishi kuwa na 
namba za mshahara zaidi ya moja na  kwa wakati mmoja.   
Hata hivyo, ukaguzi uliofanywa katika mfumo wa malipo 
tumebaini kuwa Halmshauri sita zimebainika kuwa  na 
wafanyakazi 25 ambao walikuwa na namba mbili  tofauti 
za mshahara kama inavyoonekana katika jedwali hapa 
chini: 

 
Jedwali Na.31: Wafanyakazi na zaidi ya moja namba ya 
hundi 

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya watumishi wenye 
zaidi ya namba moja ya 

mshahara  
1 H/W Mbozi  3 
2 H/W Nanyumbu  2 
3 H/W Rufiji/Utete  3 
4 H/W Sumbawanga  7 
5 H/M Temeke  5 
6 H/W Tunduru  5 
Jumla 25 
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Wafanyakazi ambao wana namba za mshahara zaidi ya moja 
wana uwezo wa kupata mshahara zaidi ya mwezi mmoja. 
Kulipwa kwa mshahara miwili kwa mfanyakazi mmoja 
kunapelekea kuwa na matumizi mabaya ya fedha za Serikali 
na kuathiri shughuli nyingine za umma ambazo zingefanyika 
kwa kutumia fedha hizo. Hii ni ishara ya kutokuwa na 
udhibiti wa kutosha wa mishahara ya watumishi na 
kutofanyika kwa usuluhisho baina watumishi waliopo.  

Halmashauri zinashauriwa kuhakiki kumbukumbu za 
watumishi kwa wakati na kukagua orodha za mishahara  
kabla ya kufanya malipo ili kubaini watumishi ambao wana 
namba za mishahara zaidi ya moja na kuchukua hatua za 
haraka ili kurekebisha  hali hiyo. 

 
5.5 Usimamizi wa Mali 

Ukaguzi wa usimamizi wa mali katika Serikali za Mitaa, 
umebainisha masuala mbalimbali kama yalivyoainishwa 
hapa chini: 

 
5.5.1 Mali kutokuwa na namba za utambulisho na utunzaji wa 

regista ya mali za kudumu 
Ukaguzi wa mali za kudumu za Halmashauri ulibainisha 
kuwa Halmashauri 18 hazikuwa zimeboresha Regista za mali 
za kudumu ili kuhakikisha kuwa taarifa zote muhimu 
zinaingizwa katika Regista. Kwa mfano, kumbukumbu 
muhimu kama nyongeza ya mali  ikiwa ni pamoja na tarehe, 
gharama na chanzo cha fedha , namba ya  utambulisho ya 
mali, eneo mali zilipo, maelezo ya kuuza mali ikiwa ni 
pamoja na tarehe, bei na njia iliyotumika kuuza mali; hivyo 
vyote havikuainishwa kwenye regista za mali za kudumu 
ikiwa ni kinyume na Agizo la 103 (1) na (2) la Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka, 2009 ambalo linahitaji 
Halmashauri kuwa daftari la mali za kudumu ambalo 
linamilikiwa na kuweka taarifa zote muhimu.  
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Aidha, ukaguzi umebaini kwamba mali za kudumu katika 
Halmashauri 15 hazikuwa na namba za utambulisho ikiwa ni 
kinyume na Agizo la 63 (5) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, 2009 ambalo linahitaji mali zote za 
kudumu kuwa na alama ya namba ya utambulisho na 
kuingizwa katika regista ya mali za kudumu. 

Kwa kutokuwa na namba za utambulisho na regista 
iliyoboreshwa ya mali za kudumu, mali za Halmashauri 
zinaweza kutumika vibaya au kupotea bila menejimenti ya 
Halmashauri kufahamu. Pia itakuwa vigumu kwa 
Halmashauri kufahamu idadi sahihi ya mali inayomilikiwa 
hivyo mali inaweza kuonyeshwa pungufu katika taarifa za 
fedha. Rejea Kiambatanisho (xxix). 

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kuhakikisha 
kwamba rejista za mali za kudumu zinaandaliwa vizuri na 
kuboreshwa kwa kuingiza  taarifa zote muhimu kwa ajili ya 
udhibiti mzuri wa mali. Pia Halmashauri kwa kushirikiana na  
Wakuu wa Idara wanatakiwa kuhakikisha kwamba mali 
zilizopo katika Idara zao zinawekwa namba za utambulisho  
na kuingizwa katika Regista ya  mali za kudumu kwa ajili ya 
kuzitambua kwa urahisi kama ni  mali ya Halmashauri. 

5.5.2 Magari yaliyotelekezwa kwa muda mrefu na 
yasiyofanyiwa matengenezo 
Halmashauri ina jukumu la kusimamia na kudhibiti mali zote 
chini ya utawala wake na kuhakikisha kwamba mali zote 
zinafanya kazi vizuri kwa faida ya Halmashauri  kwa ujumla. 
Moja ya udhibiti wa mifumo ya ndani ni kuhakikisha 
kwamba, magari yote, mitambo na pikipiki   zinafanya kazi 
kwa gharama ndogo ya matengenezo. 
 
Agizo la 45 (1) la Memoranda ya Fedha Serikali za Mitaa, 
2009 linasema kwamba, " mali zote ambazo  hazihitajiki, 



108 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

mali ambazo ni vigumu kuzifanyia matengenezo,  mali 
ambazo zimepitwa na wakati au chakavu  zinatakiwa 
kutambuliwa na kutolewa katika kumbu kumbu za 
Hjalmashauri na baadaye taarifa iandaliwe kwa ajili ya 
kupitishwa na Kamati ya Fedha na hatimaye Baraza na 
Madiwani." Pia, Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa 
Sekta ya Umma Na.21 Aya ya 26  vinasema kwamba, " 
Taasisi inatakiwa kufanya  tathmini kila inapoandaa  taarifa 
kwa kuangalia kama  kuna dalili za  mali ambazo 
zimepungua utendaji kazi wake. Kama kuna dalili yoyote, 
Taasisi husika  inatakiwa  kuthaminisha  mali  hizo ili kujua 
kiasi kinachoweza kupatikana  kama mali itauzwa.” 
 
Ukaguzi uliofanywa katika Regista ya mali za kudumu 
pamoja  viambatanisho vilivyowasilishwa pamoja na taarifa 
za fedha  imebainika kwamba kuna mali za kudumu ambazo 
hazitumiki na zimetelekezwa kwa muda mrefu na siyo rahisi 
kufanyiwa  matengenezo. Menejimenti husika haikuchukua 
hatua yoyote ama kwa kuthaminisha uwezo wa mali hizo 
kufanya kazi na kufahamu ni kwa kisi gani Halmashauri 
haiwezi kufaidika nazo, kufanya utaratibu wa kuziuza au  
kuzifanyia matengenezo makubwa. Maelezo ya mali hizo 
kwa kila Halmashauri yameonyeshwa katika Kiambatanisho 
(xxx). 

 
Kuendelea kuwa na mali  nyingi ambazo hazitumiki   
kunaweza kuongeza gharama za matengenezo na 
kusababisha utendaji wake kuzorota zaidi kutokana na 
uchakavu  na hivyo kupunguza kiasi cha mapato  ambacho 
kingepatikana kama mali zingekuwa zimeuzwa mapema. 
Ninapendekeza kwamba Halmashauri zinapaswa kutambua 
na kutathmini utendeaji kazi wa mali zilizopo ili ziweze 
kuuzwa au kufanyiwa matendenezo kama gharama ya 
matengenezo siyo kubwa ili kuzipatia faida za kiuchumi  
Halmashauri husika . 
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5.5.3 Mitambo, Mali na Vifaa ambavyo havikuthaminishwa  
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma 
Na.17 Aya ya 42 inasema kwamba, Taasisi  inatakiwa 
kufanya tathmini ya thamani ya Mali zake kwa kutumia 
gharama ya kununulia (“cost model”)  ambayo imeainishwa 
katika Aya ya 43 au kuthaminisha (“revaluation module”) 
ambayo imeainishwa katika Aya ya 44  pamoja na  sera yake 
ya uhasibu na anatakiwa kutumia sera yake ya uhasibu    
kwa  mali, mitambo na Vifaa vyote. Pia, aya 44 inasema 
kwamba  "baada ya kutambua  mitambo, mali na vifaa  
ambavyo thamani yake inaweza kufahamika, Taasisi 
inaweza kuonesha kiasi kilichothaminishwa ikiwa ni thamani 
halisi kwa tarehe iliyothaminishwa, kutoa gharama ya 
uchakavu na gharama ambayo ni sawa na  hasara 
inayotokana na kupungua utendaji wa Mali husika.   
 
Katika kupitia taarifa za fedha nimebaini kuwa Halmashauri 
16 zimetunza taarifa za kuwepo kwa Mali ,Vifaa na Mitambo 
ambavyo havikuwa na thamani  na Mali  zingine zilionekana 
zimekwisha tolewa uchakafu hadi kubaki bila thamani 
ingawaje zilikuwa zinatumika na Halmashauri kwa shughuli 
za kila siku.  
 
Hata hivyo, Halmashauri  hazikuwa na mpango ama  wa 
kuthaminisha Mali zake au kuangalia upya muda wa 
kutumika kwa mali hizo ili waweze kujua thamani halisi ya 
mali hizo. Maelezo ni  kama yanavyoonekana katika jedwali 
Na.30 hapa chini: 

 

Jedwali Na.32: Orodha ya Halmashauri ambao zina Mali, 
Vifaa na Mitambo lakini hazikufanyiwa tathminini. 
 Na. Halmashauri Aina ya Mali za kudumu 

1 H/M Dodoma  

Majengo, Magari na Vifaa vya 
Ofisini. 
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2 H/W Kasulu  
Majengo 

3 H/W Mkuranga  Magari 

4 H/W Ngorongoro  Majengo na Magari 

5 H/M Iringa  Majengo na Vifaa vya Ofisini  

6 H/Mji Bariadi  

 Majengo, Magari na Vifaa vya 
Ofisini ambavyo 
vimehamishiwa kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Bariadi. 

7 H/W Rorya  
Majengo, Magari na Vifaa vya 
Ofisini. 

8 H/W Serengeti  Majengo na Vifaa vya Ofisini  

9 H/M Shinyanga  Majengo na Magari 

10 H/W Hanang  Piki piki 

11 H/W Bariadi   Magari 

12 H/W Kiteto  Magari 

 
13 H/W Manyoni  

Majengo, Magari na Vifaa vya 
Ofisini. 

14 H/W Sikonge   Majengo 

15 H/W Urambo  
Majengo, Magari na Vifaa vya 
Ofisini. 

16 H/M Ilemela  Ardhi na Majengo 

 
Hii ina maana kwamba taarifa ya thamani ya Mali, Vifaa na 
Mitambo iliyoonyeshwa katika taarifa za fedha na 
viambatanisho vyake siyo sahihi na kuna uwezekano 
ikatolewa taarifa ambayo ni sahihi ya mali za Halmashauri  
ili kupata faida za kiuchumi. Kwa hali hii thamani ya Mali, 
Vifaa na Mitambo katika taarifa za fedha inaweza kuwa 
imepunguzwa kuliko ambavyo hali halisi ingepaswa kuwa.  

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kuweka makadirio 
kwa ajili ya kuthaminisha Mali au kuongeza muda wa 
matumizi wa Mali zake katika mchakato wa kuandaa bajeti 
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ili kuwa na uhakika kwamba taarifa ya Mali, Vifaa na 
Mitambo inayoonyeshwa katika taarifa za fedha ni sahihi. 

5.5.4 Mitambo, Mali na Vifaa ambazo hazina nyaraka za umiliki  
Agizo la 52 (4) na (5) la Memoranda ya Fedha ya Serikali, 
2009 inaelekeza kwamba uwekezaji ambao ni wa fedha 
taslim ambao unafanyika kwa kipindi kifupi kama vile 
uwekezaji wa kiuchumi kwa kununua hisa au kuchangia 
mtaji (ikiwa ni pamoja na kwa njia ya ubia) utafanyika 
baada ya maazimio ya uongozi wa Halmashauri na 
utajumuishwa katika bajeti ya maendeleo au bajeti ya 
matumizi ya kawaida. Uwekezaji kama huo utathibitishwa 
kwa kuwa na hati ya dhamana au mkataba ambao 
utaingizwa katika rejista  na kutunzwa kwa usalama  na 
Afisa Masuuli”. 
 
Kinyume na utaratibu uliotajwa hapo juu, Ukaguzi umebaini 
kuwa mali zimeonyeshwa katika taarifa za fedha za 
Halmashauri 20 zinazohusiana na Mali, Mitambo na  mali 
nyinginezo za kifedha ambazo zimekosa ushahidi wa 
maandishi kuthibitisha umiliki wake.  
 
Ninapendekeza kwamba, Serikali za Mitaa lazima kupata 
haki za umiliki na udhibiti wa mali zake kama vile kadi za 
usajili wa magari na hati miliki za majengo yaliyoko katika 
himaya ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Orodha ya Halmashauri ambazo zilikuwa na mali bila 
ushahidi wa maandishi ya umiliki ni kama inavyooekana 
katika jedwali hapa chini: 
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Jedwali Na.33: Orodha ya Halmashauri ambazo zina mali 
ambazo hazina Hati miliki  

 Na. Halmashauri husika  Mali ambazo hazina 
Hati miliki 

 Kiasi (Sh.) 

1. H/W Nanyumbu Majengo   8,545,334 
2. 
 

H/W Kiteto  
 

Ardhi na Majengo  
 

16,556,300 
 3. H/W Bukombe    Piki piki 24,242,203 

4. H/W Chunya   Mali zilizowekezwa 50,988,180 

5. H/W Masasi    Majengo na Magari 569,990,221  

6. H/W Mkuranga    Ardhi, Majengo na 
Magari   

5,644,531,373  

7. H/W Masasi  Majengo Taarifa 
haikutolewa  

8. H/W Newala    Majengo ,Magari na 
Pikipiki 

Taarifa 
haikutolewa  

9. H/Mji Geita    Magari na Pikipiki Taarifa 
haikutolewa  

10. H/W Pangani    Majengo  Taarifa 
haikutolewa  

11. H/W Handeni   Majengo Taarifa 
haikutolewa  

12. H/M Shinyanga   Magari 329,787,558.26 
13. H/W Kilindi   Majengo Taarifa 

haikutolewa  

14. H/W Mpanda   Mali zilizowekezwa 14,479,000 
15. H/W Masasi   Ardhi na Majengo Taarifa 

haikutolewa  

16. H/W Songea   Ardhi na Majengo 5,300,639,334 
17. H/W Mbarali  Majengo na Magari 6,320,086,924 
18. H/M Songea  Ardhi na Majengo 3,045,587,251 
19. H/W Mbulu   Mali zilizowekezwa 5,000,000 
20 H/W Mbinga  Mali zilizowekezwa 

katika Taasisi za Fedha   
12,000,000 
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5.5.5 Thamani ya Mali, Mitambo na Vifaa ambayo 
haikuonyeshwa katika taarifa za fedha ama kwa bei ya 
kununulia au kwa bei ya soko Sh.8,881,529,919 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
Na.17 vinasema kwamba kila Taasisi inahitaji kufuata 
kanuni ili kutambua gharama za mali zote kwa ujumla 
ambazo ni Mali, Mitambo na Vifaa mitambo na vifaa wakati  
wanavinunua , ikiwa ni pamoja na gharama za awali na 
matumizi ya baadaye.  

 
Pia Aya ya 14 inaeleza kwamba gharama ya Mali, Mitambo 
na Vifaa zinatakiwa kutambuliwa ikiwezekana kwa faida ya 
baadaye ya kiuchumi au uwezekano wa huduma 
zinazotokana na Mali   hizo kwa  Taasisi ama kwa  bei 
iliyonunulia mali hizo  au thamani ya Mali kwa wakati huo 
inayoendana na bei katika soko.   
 
Mapitio ya taarifa za fedha pamoja na viambatanisho vyake 
yalibainisha kuwa Halmashauri 11 zilionesha   thamani ya 
Mali, Mitambo na Vifaa ya chini kwa   Sh.359,637,943 na 
thamani ya Mali Sh.8,521,891,976 ilionyeshwa zaidi katika 
Taarifa za fedha kama inavyoonekana katika jedwali Na.34 
hapa chini: 

 

Jedwali Na.34:  Orodha ya Halmashauri ambazo thamani 
ya Mali, Vifaa na Mitambo zimeonyeshwa pungufu au zaidi 
katika taarifa za fedha  

Na. Halmashuri 
husika 

Kiasi cha Mali 
kilichoonyeshwa 
pungufu  (Sh.) 

Kiasi cha Mali 
kilichoonyeshwa 

zaidi (Sh.) 
1 H/W Mkuranga 33,094,830 0 
2 H/W Kishapu  112,063,713 0 
3 H/W Ukerewe  0 3,298,355,446.21 
4 H/M Ilemela  0 2,384,693,376 
5 H/Jiji Mwanza  0 2,110,695,766.00 
6 H/W Misungwi  0 172,247,989 
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7 H/W Kwimba  0 149,444,041.00 
8 H/W 

Sengerama  
0 10,492,213 

9 H/W Kasulu  101,942,800 0  
10 H/W Bukombe  0 723,758,770.60  
11 H/Jiji Dar es 

salaam  
112,536,600 0 

12 H/Mji Korogwe  0 395,963,145 
Jumla 359,637,943 8,521,891,976 

 

Hii ina maana kwamba taarifa  iliyotolewa ya Mali, Vifaa na 
Mitambo vya  Halmashauri haikuonesha uhalisia wa Mali za 
Halmashauri na kwa maana hiyo, thamani ya Mali za 
Halmashuri kwa mwaka unaokaguliwa zimeonyeshwa 
pungufu katika taarifa za fedha.   

Menejimenti za Halmashuri husika zinatakiwa kuhakikisha 
kuwa Mali, Vifaa na Mitambo vinatambuliwa  na kuingizwa 
katika taarifa za fedha  ili kuonesha taarifa ya mali 
zinazomilikiwa na Halmashauri ambayo ni sahihi. 

 
5.6 Mapitio ya usimamizi wa Matumizi 

5.6.1 Malipo yenye Nyaraka Pungufu Sh.3,514,703,776 
Agizo la 8(2)(c) na 104 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaagiza kuwa malipo 
yote yanayofanywa na Halmashauri yaambatishwe na 
nyaraka sahihi. 

Wakati wa ukaguzi wa kumbukumbu za matumizi katika 
sampuli ya Halmashauri 67 zilizochaguliwa, ilibainika kuwa 
matumizi ya jumla ya Sh.3,514,703,776 yalifanywa bila 
kuwepo nyaraka sahihi. Malipo yaliyofanyika bila 
viambatisho vya  kutosha yanakwaza mawanda ya ukaguzi 
katika kuhakiki uhalali wa malipo husika. Orodha ya 
Halmashauri husika na kiasi kwa kila halmashauri 
umeoneshwa katika Kiambatisho (xxxi). 
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Hali hii itakuwa imechangiwa na udhibiti dhaifu uliopo wa 
utunzaji wa nyaraka na viambatisho vingine vya malipo. 

Ninapendekeza kwamba, Halmashauri ziweke utaratibu wa 
udhibiti wa malipo kwa kuwa na ukaguzi wa awali 
utakaopitia kwa ufanisi malipo yote kabla hayajafanyika. 
Aidha, utaratibu wa utunzaji wa viambatisho 
vinavyothibitisha uhalali wa malipo uandaliwe vizuri  na 
udhibitiwe kwa kuanzishwa kwa rejista ambayo itasaidia 
kufuatilia nyaraka zinapotoka sehemu moja hadi nyingine ili  
kujua mahali nyaraka zilipo. 

 
5.6.2 Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo Sh.8,063,469,984 

Agizo la 34(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 inamtaka Mweka Hazina wa 
Halmashauri kuweka mfumo bora wa uhasibu na kuhakikisha 
kuwa taarifa zote zinazotakiwa kuambatanishwa zinakuwa 
salama. 

Aidha, Agizo la 104 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, ambayo kwa pamoja 
yanaelekeza kuwa hati za malipo pamoja na viambatisho 
vyake vinatakiwa kuwekwa vizuri na kutunzwa kwa muda 
usiopungua miaka mitano (5). 

Wakati wa ukaguzi wa 2012/2013 ilibainika kwamba 
matumizi yenye jumla ya Sh.8,063,469,984 yaliyofanyika 
katika Halmashauri 19 lakini hati za malipo pamoja na 
viambatanisho vya matumizi hayo havikupatikana kwa ajili 
ya ukaguzi. Hivyo, uhalali wa matumizi haya haukuweza 
kuthibitishwa kutokana na kukwazwa kwa mawanda ya 
ukaguzi. Halmashauri husika ni kama zinavyoonyeshwa 
katika Jedwali hapa chini: 
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Jedwali Na.35: Orodha ya Halmashauri zenye matumizi 
yasiyo na Hati za malipo  
Na Halmashauri husika Kiasi cha fedha kilicholipwa 

kwa Hati za Malipo 
zilizokosekana  (Sh.) 

1 H/W Arusha  4,100,000 
2 H/W Bariadi 5,381,170,011 
3 H/W Chamwino  18,734,100 
4 H/Jiji Dar es Salaam  5,982,940 
5 H/W Karatu  4,073,688 
6 H/W Kasulu  58,906,246 
7 H/W Kwimba  67,500,153 
8 H/W Longido  70,655,227 
9 H/W Mafia  8,539,000 

10 H/W Masasi  12,501,600 
11 H/Mji Masasi             7,760,000 
12 H/W Maswa  29,300,000 
13 H/W Mbeya  26,562,016 
14 H/W Misungwi  112,362,500 
15 H/Jiji Mwanza  2,192,601,169 
16 H/W Rorya  15,590,232 
17 H/W Rungwe  6,019,000 
18 H/W Sengerema  39,369,702 
19 H/W Shinyanga  1,742,400 

 Jumla 8,063,469,984 
 

Kwa kuwa tatizo hili linajitokeza katika idadi kubwa ya 
Halmashauri, ningependa kuwakumbusha Maafisa Masuuli 
kuhusu wajibu wao wa msingi wa kuhakikisha kwamba, 
nyaraka  zote muhimu zinatunza vizuri  ikiwa ni pamoja na 
Hati za malipo . 
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5.6.3 Kukosekana kwa stakabadhi za kukiri mapokezi kutoka 
kwa walipwaji Sh.292,058,967 
Jumla ya Sh.292,058,967 ambazo zinahusisha  Halmashauri  
tisa (9) ni malipo ambayo ama yalilipwa moja kwa moja na 
Hazina ikiwa ni makato ya kisheria, au yalilipwa na 
Halmashauri hizo kwenda kwenye Taasisi mbalimbali kwa 
ajili ya huduma mbalimbali zilizotolewa na taasisi hizo, 
lakini malipo hayo hayakuweza kuthibitika kama 
yamepokelewa na Taasisi husika kwa kuwa stakabadhi/risiti 
ya kukiri kupokea kiasi hicho cha fedha hazikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi. Hali hii inapingana na Agizo la  8(2)(c) 
na 104 la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa la mwaka 
2009. Sampuli ya Halmashauri ni kama inavyoonekana katika 
orodha hapa chini: 

Jedwali Na36: Orodha ya Halmashauri ambazo stakabadhi 
za kukiri mapokezi kutoka kwa walipwaji zilikosekana 
Na. Halmashauri husika  Kiasi (Sh.) 

1 H/W Bagamoyo  8,140,000 
2 H/W Bukoba  8,518,427 
3 H/W Karatu  4,591,000 
4 H/Mji Kibaha  3,153,200 
5 H/Mji Korogwe  4,584,422 
6  H/W Longido  145,026,786 
7 H/W Mufindi  31,026,367 
8 H/Jiji Mwanza  22,278,400 
9 H/W Tabora  1,905,465 
10 H/M Tabora  62,834,900 
  Jumla 292,058,967 

 

Kukosekana kwa stakabadhi ya kukiri mapokezi kutoka kwa 
mlipwaji kunamzuaia mkaguzi kuhakiki matumizi 
yaliyofanyika katika kifungu husika. 
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Tatizo hili limekuwa likijirudia mara kwa mara katika 
halmashauri nyingi licha ya kutoa maoni yangu mara nyingi 
juu ya suala hilo, Hivyo, napenda kuzikumbusha kwa mara 
nyingine, Menejimenti za Halmashuri kuhusu wajibu wao 
katika kuhakikisha kwamba, kila Halmashauri inatunza, 
inalinda nyaraka vizuri na kwamba nyaraka hizo ni lazima 
zitolewe kwa ajili ya ukaguzi pindi zinapohitajika. 
 

5.6.4 Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu visivyohusika 
Sh.2,061,468,497 
Agizo la 23(1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 inaagiza uwa kila  malipo 
ya matumizi  yalipwe kulingana na kifungu cha mapato 
sahihi na kwa mujibu wa maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa 
na fedha zilizopangwa zitumike tu kwa malengo 
yaliyokusudiwa. 

Wakati wa ukaguzi wa 2012/2013, ilibainika kuwa katika 
Halmashauri 45 kulikuwa na matumizi ya jumla ya 
Sh.2,061,468,497 yaliyobainika kuwa yamefanywa kwa 
kutumia vifungu visivyohusika bila kibali cha Kamati ya 
fedha kuidhinisha ili fedha zihamishwe kwenda vifungu 
vingine. Hii pia ni kinyume na Kifungu 43(5) cha Sheria ya 
Fedha za Serikali za Mitaa,1982 (Iliyorekebishwa 
2000).Halmashauri zilizobainika kuwa na matumizi 
yaliyofanyika kwa kutumia vifungu visivyohusika ni kama 
inavyoonekana kwenye  Kiambanisho (xxxii). 

Kufanya matumizi kwa kutumia vifungu visivyohusika 
haimaanishi tu kuwa ni kinyume cha udhibiti wa bajeti na 
maagizo bali pia huongeza matumizi katika vifungu husika 
ambavyo matumizi yamefanyika. Hali hii inakuwa na athari 
za kufanya makosa katika kifungu kimoja kimoja kwa 
kuonesha matumizi zaidi au kidogo katika taarifa za fedha. 
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Bado ninasisitiza kwa Halmashauri husika juu ya umuhimu 
wa kufuata maagizo na udhibiti wa bajeti kwa kuwa jambo 
hili limekuwa likijirudia mara kwa mara na bado udhibiti 
haujaimarishwa ili kupunguza kasoro hizo. 
 

5.6.5 Uhamisho wa ndani wa fedha kutoka akaunti moja 
kwenda nyingine kwa njia ya mikopo ambayo 
haijarejeshwa Sh.2,058,258,530 
Ukaguzi wa malipo na  nyaraka mbali mbali  katika sampuli 
ya Halmashauri 18 umebaini kuwa ulifanyika uhamisho wa 
ndani wa fedha kiasi cha Sh.2,058,258,530 kutoka akaunti 
moja kwenda nyingine kwa njia ya mikopo ndani ya 
Halmashauri hizo ambazo hazikurejeshwa hadi mwisho wa 
mwaka wa fedha 2012/2013 kinyume na Agizo la 23 la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. Halmashauri zilizohusika ni kama 
inavyooneshwa katika jedwali hapa chini: 
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Jedwali Na.37:  Orodha ya halmashauri zilizofanya 
uhamisho wa ndani wa fedha kutoka akaunti moja 
kwenda nyingine kwa njia ya mikopo ambazo 
hazijarejesha 

 Na Jina la Halmashauri Kiasi mkopo 
ambacho 

hakijarejeshwa 
(Sh.) 

1 H/W Bahi  41,331,700 
2 H/W Bariadi  6,996,000 
3 H/Mji Bariadi  11,439,000 
4 H/M Ilemela  543,442,629 
5 H/W Karagwe  8,033,000 
6 H/W Kilwa  715,771,262 
7 H/W Longido  68,023,837 
8 H/W Ludewa  19,000,000 
9 H/W Meru  52,035,472 
10 H/W Missenyi  8,435,000 
11 H/W Misungwi  9,400,000 
12 H/W Morogoro  135,346,000 
13 H/Mji Mpanda  100,000,000 
14 H/Jiji Mwanza  301,487,630 
15 H/W Pangani  7,000,000 
16 H/W Same  6,640,000 
17 H/W Sengerema  19,127,000 
18 H/W Sikonge  4,750,000 
  Jumla 2,058,258,530 

 
Mwenendo wa uhamishaji wa fedha ndani ya Halmashauri 
kwa kipindi cha miaka mitatu (3) ambazo hazikurejeshwa ni 
kama inavyoonekana hapa chini: 
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Jedwali Na.38:  Mwenendo wa fedha zilizohamishwa 
ndani ya Halmashuri bila kurejeshwa kwa kipindi cha 
miaka mitatu (3) 
Mwaka wa fedha  Kiasi (Sh.) Idadi ya 

Halmashauri 
zilizohusika  

2012/2013 2,058,258,530 18 
2011/2012 2,673,964,170 45 
2010/2011 750,621,650 20 

 

Fedha zilizopokelewa katika kila mwaka wa fedha 
zinatarajiwa kutumika kutekeleza shughuli zilizopo kwenye 
bajeti iliyoidhinishwa.  Kwa kuhamisha fedha kwa njia ya 
mkopo kutoka akaunti moja kwenda akaunti nyingine ni 
matumizi ambayo ni kinyume na bajeti iliyoidhinishwa. Pia, 
hali hiyo itasababisha kushindwa kutekelezwa kwa shughuli 
zilizoidhinishwa katika mwaka husika. 

Ninapendekeza kwamba, kabla Halmashauri hazijafanya 
uhamisho wa ndani kutoka akaunti moja kwenda nyingine 
kwa njia ya mikopo ihakikishe kuwa taratibu na kanuni 
zinafuatwa. Aidha, marejesho ya mikopo yafanyike ndani ya 
mwaka husika ili shughuli ambazo zilikasimiwa fedha hizo 
ziweze kutekelezwa. 

5.6.6 Posho za wito zilizopokelewa lakini hazijalipwa 
Sh.348,094,400 
Aya L.19 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2009 inaelezea kuwa posho za wito kama posho 
maalum inayolipwa kwa mtumishi wa kada ya afya ambaye 
anaweza akahitajika kutoa huduma ya dharura wakati zamu 
yake ya kawaida inakuwa imeshapita. Aidha, tarehe 
21/02/2012 Menejimenti ya Utumishi wa Umma ilitoa 
maelekezo kupitia barua yenye Kumb. 
Na.CAC.17/45/A1/F/73 inayoelezea viwango vya posho za 
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wito zinazotakiwa kulipwa katika kada mbalimbali zinazotoa 
huduma za afya. 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka 2012/2013, mapitio 
yalifanyika katika sampuli ya Halmashauri 14 ambapo 
ilibainika kwamba jumla ya Sh.933,495,000 zilipokelewa ili 
ziweze kutumika kulipia posho za wito wa dharura. Hata 
hivyo, Sh.585,400,600 (63%) zililipwa kwa watumishi 
mbalimbali wa sekta ya afya na kuacha bakaa ya jumla ya 
Sh.348,094,400 (37%). Rejea jedwali 39 hapa chini. 

Kwa nyongeza, mambo yafuatayo yalibainika kuhusiana na 
kiasi cha fedha kilicholipwa: 

• Halmashauri zilichelewa kutambua mapato 
yanayohusiana na posho za wito wa dharura kwa 
kipindi kinachofikia hadi miezi sita. Hali hii, 
imesababisha  malipo kutokufanyika kwa wakati  na 
kusababisha kuwepo kwa Halmashauri ambazo 
hazijalipa posho zote kwa wakati kwa mwaka husika. 

• Kiasi cha Sh.38,610,000 kati ya bakaa ya Sh.39,510,000 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto zilitumika  kwa 
ajili ya shughuli nyingine tofauti na posho za wito wa 
dharura ambapo hali hii ni kinyume na lengo la fedha 
iliyopokelewa na kubaki. 

 
Watumishi ambao wana haki ya kulipwa posho za wito wa 
dharura wasipolipwa kwa wakati inawapunguza ari katika 
utendaji wao wa kazi, hali ambayo kwa ujumla inaharibu 
utoaji wa huduma bora kwa jamii. Hata hivyo, kubakiza 
posho za wito wa dharura ambazo zimepokelewa kwa muda 
mrefu bila ya kuwalipa walengwa inaweza kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha hizo na hatimaye kuisababishia 
Halmashauri kuwa na watumishi wenye madai yasiyolipwa. 
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Jedwali 39: Kiasi cha posho za wito wa dharura ambazo 
hazijatumika katika mwaka wa fedha 2012/13 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi 
kilochopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi kilicholipwa 
(Sh.) 

Bakaa/Kiasi 
kilichotumika 

zaidi (Sh.) 
1 H/W Karatu  100,800,000 47,583,000 53,217,000 
2 H/W Kilindi  7,200,000 4,240,000 2,960,000 
3 H/W Kiteto  57,600,000 18,090,000 39,510,000 
4 H/W Longido  66,000,000 38,080,000 27,920,000 
5 H/WLushoto  85,800,000 52,054,000 33,746,000 
6 H/W Mkinga  79,200,000 65,670,000 13,530,000 
7 H/M Moshi  86,400,000 53,470,000 32,930,000 
8 H/W Mtwara  15,495,000 6,520,000 8,975,000 
9 H/W Nanyumbu  79,200,000 85,300,000 -6,100,000 
10 H/W Newala  72,000,000 63,990,000 8,010,000 
11 H/W Ngorongoro  86,400,000 79,200,000 7,200,000 
12 H/W Pangani  64,800,000 10,962,000 53,838,000 
13 H/W Simanjiro  72,600,000 20,286,600 52,313,400 
14 H/W Tandahimba  60,000,000 39,955,000 20,045,000 

      933,495,000 585,400,600 348,094,400 

 

Ninapendekeza kwa Halmashauri husika (a) kufuata 
maelekezo yaliyotolewa na Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma, (b) kukiri mapokezi ya fedha za posho za wito wa 
dharura kwa wakati ili kuwezesha malipo kufanyika kwa 
wakati; na (c) kuhakikisha kuwa fedha zilizopokelewa 
zinalipwa tu kwa lengo la kutolewa kwake na ikitokea kuwa 
fedha hizo zimetumika kwa kazi nyingine, inabidi juhudi 
zifanyike kuhakikisha fedha hizo zinarudishwa mapema 
iwezekanavyo bila kuathiri huduma za jamii. 

 
5.6.7 Malipo ambayo hayakufanyiwa ukaguzi wa awali 

Sh.1,205,767,982 na yasiyoidhinishwa Sh.1,122,360,501 
Waraka Na. 1(6 vi) wa mwaka 2013 wa Utumishi wa Umma 
wenye Kumb.Na.CAB.157/547/01/B/144 uliyotolewa tarehe 
01/04/2013 unazitaka Halmashauri kuanzisha mifumo bora 
ya udhibiti wa ndani ikiwemo kufanya ukaguzi wa awali kwa 



124 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

lengo la kuhakikisha kwamba hati zote za malipo 
zimeambatishwa na nyaraka husika kabla ya malipo hayo 
kufanyika. Aidha, Aya 2.4.2 ya Kitabu cha Mwongozo wa 
Uhasibu wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009 inamtaka 
Mkuu wa Idara kuhakiki kazi ya karani na kabla kuidhinisha 
malipo.  Hati za malipo na nyaraka halisi hatimaye 
zinapitishwa Idara ya fedha ambako ukaguzi wa awali 
utafanyika kuangalia usahihi na uhalali wa tarakimu kwenye 
hati ya malipo.  

Hata hivyo, mapitio ya malipo yaliyofanyika katika mwaka 
husika ilibainika kwamba jumla ya Sh.1,122,360,501  
zinazohusiana na Halmashauri tisa(9) yalilipwa bila ya idhini 
sahihi ya maafisa wa Uhasibu au Wakuu wa Idara wakati kwa 
upande mwingine jumla ya malipo ya Sh.1,205,767,982 
yanayohusiana na Halmashauri 14 yalipitishwa kabla ya 
kupita ukaguzi wa awali. Muhtasari wa Halmashauri kwa 
mazingira yaliyotajwa hapo juu ni kama inavyoonyeshwa 
hapa chini. 
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Jedwali Na.40: Orodha ya Halmashauri na kiasi 
kilicholipwa kabla kufanyiwa ukaguzi wa awali na kukosa 
idhini sahihi ya kufanya malipo 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi ambacho 
hakikufanyiwa ukaguzi 

wa awali  (Sh.) 

Kiasi kilichokosa 
idhini ya malipo 

(Sh.) 
1 H/W Arusha  414,450,388 318,177,288 
2 H/W Bariadi  132,108,000 - 
3 H/W Chunya  - 12,619,500 
4 H/W Ileje  - 2,165,000 
5 H/W Kishapu  25,990,986 - 
6 H/W Kiteto  57,880,709 - 
7 H/W Kwimba  - 628,421,435 
8 H/W Lindi  10,114,400 - 
9 H/W Ludewa  20,802,800 - 
10 H/W Mafia  48,183,441 - 
11 H/W Magu  68,037,341 - 
12 H/W Mbeya  13,613,600 - 
13 H/W Mbozi  242,726,832 91,984,498 
14 H/W Mbulu  8,060,400 - 
15 H/W Mpanda  68,505,000 - 
16 H/W Mwanga  16,782,000 - 
17 H/Jiji Mwanza  - 28,670,000 
18 H/W Namtumbo  - 34,816,780 
19 H/M Songea  - 2,506,000 
20 H/M Sumbawanga  78,512,085 - 
21 H/W Tunduru  - 3,000,000 

Jumla  1,205,767,982 1,122,360,501 

 

Malipo yaliyofanyika bila kupitia ukaguzi wa awali yanabeba 
hatari ya kutokuwa na viambatisho vya kutosha na idhini 
isiyofaa. Kwa hali hii, mapungufu katika malipo yanaweza 
yakapitishwa bila kujua na matokeo yake ni kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha za Umma. 

Kwa hiyo, inasisitizwa kwa Halmashauri kufuata maelekezo 
na miongozo katika kuimarisha uangalizi wa ndani ikiwa ni 
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pamoja na kupitisha kila malipo katika ukaguzi wa awali na 
kuhakikisha kwamba kila malipo yanaidhinishwa kwa usahihi 
katika ngazi zote zinazohusika kulingana na mgawanyo wa 
kazi. Hii ni muhimu katika usimamizi wenye ufanisi wa 
rasilimali ambazo zimekabidhiwa kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa lengo la kutoa huduma bora. 

5.7 Masuala Mengine 

5.7.1 20% fidia ya vyanzo vya ndani vya mapato hazikupelekwa 
Vijijini Sh.2,445,264,248 
Katika mwaka 2004 Serikali ilifuta baadhi ya vyanzo vya 
mapato ya ndani (baadhi ya kodi) na iliamua kutoa fidia kwa 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya kodi zilizofutwa. Serikali za 
Mitaa ziliagizwa kuhamisha 20% ikiwa ni fidia ya vyanzo vya 
ndani vilivyofutwa kutokana na  ruzuku zinazotolewa na 
Serikali Kuu na kupeleka ngazi ya chini kwa ajili kufidia 
pengo la vyanzo vya mapato vilivyofutwa. 
 
Hata hivyo, ukaguzi umebaini  kwamba Halmashauri 50 
hazikuwa zimehamisha jumla ya Sh.2,445,264,248 kwenda 
vijijini  kuziba pengo la mapato ya kodi yaliyofutwa. Hii ina 
maana kwamba shughuli za maendeleo zilizopangwa 
kutekelezwa katika ngazi ya vijiji hazikuweza kukamilika 
hivyo imepelekea  ucheleweshaji wa kutoa huduma bora 
kwa jamii iliyokusudiwa. Orodha ya Halmashauri na kiasi 
kilichohamishwa ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
xxxiii. 
 
Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kuanzisha 
udhibiti ambao utahakikisha kwamba 20% ya ruzuku 
inayopokelewa kutoka Serikali Kuu inahamishwa mara moja 
kwenda katika ngazi ya  Vijiji  ili kukamilisha shughuli za 
maendeleo zilizopangwa. 
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5.7.2 Ruzuku ya fedha za Mpango wa Maendeleo wa Elimu  
iliyopokelewa lakini haikuhamishiwa katika Shule husika   
Sh. 1,356,500,282 
Katika kila mwaka, Halmashauri zinapata  fedha za  ruzuku 
kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya kuzihamisha  kwenda katika  
shule mbalimbali za msingi na sekondari kwa kufuata 
uwiano ulio sawa.  Halmashauri zinatakiwa kupeleka ruzuku 
katika mashule kulingana na idadi ya wanafunzi ili kuweza 
kutekeleza  shughuli za maendeleo zilizo katika bajeti ya 
ruzuku hiyo  na masuala mengine ya kiutendaji  kama vile 
ununuzi wa vitabu na vifaa vya kufundishia.  
Mapitio ya fedha za  ruzuku zilizopokelewa katika mwaka 
husika, imebainika kuwa  Halmashauri 17  zilipata  ruzuku 
yenye jumla ya  Sh.1,356,500,282  lakini  hazikuweza 
kuhamisha fedha hizo katika shule husika kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi maendeleo na shughuli za uendeshaji. 
Hivyo hali hiyo imesaababisha fedha hizo kutumika na 
kuchelewa katika kutoa huduma iliyotarajiwa kwa  
maendeleo ya shule  husika. Pia, ilibainika kuwa katika  
Halmashauri 7 ruzuku ya kiasi cha Sh.485,135,750 zilitumika 
katika  matumizi ambayo siyo ya Mpango wa Maendeleo ya 
Elimu  kama vile kulipa  posho. Rejea Kiambatisho xxxiv. 

Menejimenti za Halmashuri husika zinashauriwa kuwa mara 
zinapopata  ruzuku ya Mpango wa Maendeleo ya Elimu 
kutoka Hazina, zinatakiwa zipelekewe fedha hizo mashuleni 
mara moja  ili zikatumike kwa malengo yaliyokusudiwa.  

 
5.7.3 Uhaba wa walimu na miundombinu katika Shule za Msingi 

na Sekondari 
Tangu kuanzishwa kwa shule za sekondari za Kata 
uandikishaji wa wanafunzi katika Shule za msingi na 
sekondari umeongezeka. Ongezeko hilo limekuja na 
mahitaji makubwa ya kuongezeka kwa idadi ya walimu na 
miundombinu ya shule kwa ajili ya kukabiliana  na ongezeko 
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la  wanafunzi kama vile  madarasa, nyumba za walimu , 
maktaba, zahanati, vyoo, Ofisi za utawala, mabweni, 
madawati, viti, meza, na  vifaa vingine vya kufundishia na 
kujifunza. Kutokuwa na idadi ya walimu wa kutosha katika 
shule pamoja na miundombinu mingine kunaathiri kwa kiasi 
kikubwa shule mafanikio ya wanafunzi na utendaji bora 
katika shule za umma. 

 

Mapitio ya utendaji wa elimu katika shule za msingi na 
sekondari yamebainisha kuwa Halmashauri 54 hazikuwa na 
miundombinu ya kutosha katika shule za msingi na 
sekondari. Pia, ukaguzi ulibainisha kuwa shule za msingi na 
sekondari zina upungufu wa walimu hali ambayo huathiri 
sana ubora wa elimu. Tatizo hili limesababisha na  
kushindwa kufikia lengo la kitaifa la uwiano wa 1:45 
(wanafunzi 45 kwa mwalimu). Mwenendo unaonesha 
kwamba wengi wa walimu hawafiki katika vituo vyao vya 
kazi wanapoajiriwa haswa wanaopangwa katika vijiji 
kutokana na miundombinu duni iliyopo katika vijiji.  Rejea 
Kiambatanisho (xxxv). 

 

Zaidi ya hayo, nimebaini kuwa utendaji wa wanafunzi katika 
Shule za Sekondari za  Serikali unapungua mwaka hadi 
mwaka. Ukaguzi umebainisha kuwa uwezo wa wanafunzi 
kufaulu au kufanya vizuri kwenye mitihani yao kumaliza 
kidato cha nne na sita unapungua kila mwaka. 

 

Hii ina maana kwamba uhaba wa vifaa vya shule na walimu 
ni changamoto kubwa inayoikabili sekta ya elimu katika 
Halmashauri. Ukosefu wa miundombinu katika shule 
unaweza kuendelea kuathiri utendaji wa elimu katika shule 
za msingi na sekondari. 
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Ninapendekeza  kwamba, Menejimenti za Halmashauri  
zianzishe mikakati ya kuboresha miundombinu ya shule kwa 
kuongeza na kuimarisha ubora wa elimu. Pia, kutenga fedha 
zaidi katika ujenzi wa miundombinu ya shule na kufanya  
usimamizi wa karibu  ambao utawezesha wanafunzi kufanya 
vizuri zaidi. 

 
5.7.4 Wadaiwa wa Halmashauri na Malipo yaliyolipwa kabla ya 

huduma kutolewa na Wadai wa Halmashauri 

Sehemu kubwa ya wadaiwa katika  Halmashauri  ni pamoja 
na; malipo mbalimbali kabla ya huduma kutolewa,  madai  
kutoka kwa mawakala  wa kukusanya mapato, madurufu na 
masurufu kwa watumishi  pamoja mikopo kwa Wanawake na 
Vijana.  

Ni muhimu kudumisha sifa nzuri na maelewano kati ya 
Halmashauri na wazabuni kwa kulipa madai yao kwa wakati 
ili kujenga imani kwa jamii inazozihudumia.  

Mapitio ya taarifa za fedha pamoja na viambatanisho vyake 
katika  mwaka 2012/2013 yamebaini kwamba kuna wadaiwa 
na wadai  katika  Halmashauri 140 ya kiasi cha  
Sh.72,267,554,838 na Sh.104,282,263,060 ambao walikuwa 
bado kulipa madeni yao kama ilivyoainishwa katika 
Kiambatisho xxxvi. 

Halmashauri ambazo zina kiasi kikubwa cha madeni ni 
Halmashauri ya Ilala ambayo inadaiwa Sh.9,209,068,088, 
Halmashauri ya Temeke inadaiwa Sh.4,019,008,196, 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza inadaiwa Sh.3,601,987,028 na 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni inadaiwa 
Sh.2,588,802,730. 
Mwenendo wa Wadaiwa na Wadai kwa miaka ya fedha 
2007/2008 hadi 2012/2013 ni kama inavyoonekana katika 
Chati muhimili hapa chini :  
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Mwenendo huo hapo juu unaonesha kwamba, wadaiwa 
wamepungua kutoka mwaka wa fedha 2009/10 hadi mwaka 
2010/11 kwa kiasi cha Sh.6,263,356,678 sawa na 16% na 
kisha kuongezeka kwa Sh.10,647,428,766 na 
Sh.23,824,135,208 katika mwaka 2011/12 na 2012/13 kwa 
mtiririko huo. Wadaiwa huathiri kiwango cha mtaji wa 
Halmashauri na hatimaye kudhoofisha utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa katika wakati uliopangwa kutokana na 
matatizo ya ukwasi. 

 

Pia kuna ongezeko kubwa la kiasi cha wadai kwa 
Sh.42,089,291,652 sawa na 40% kutoka mwaka 2011/2012 
hadi 2012/13. 
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Ninapendekeza kwa Halmashauri  husika kulipa wadai wao 
mara moja wakati wa kulipa ukifika, kuweka udhibiti wa 
kutosha, sera na taratibu ili kuhakikisha kwamba, 
Menejimenti ya Halmashauri  zinawajibika kwa ajili ya ahadi 
yoyote iliyoiweka.  
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SURA YA SITA 

 

6.0 Ukaguzi wa Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo (LGDG) 

Serikali za Mitaa hutekeleza miradi yake kwa fedha za 
ruzuku ya miradi ya Maendeleo kutoka Serikali Kuu na 
wahisani pamoja na fedha zitokanazo na mapato ya ndani. 

Katika mwaka wa fedha 2012/2013, nilifanya tathmini ya 
utekelezaji wa miradi iliyo chini ya LGDG ambapo jumla ya 
Sh.137,113,787,841 zilipokelewa. Miradi mingine 
iliyofadhiliwa ni NMSF, CHF, CDCF, MMEM, MMES EGPAF, 
TSCP na PFM. Aidha, Serikali za mitaa hupokea pia ruzuku 
kwa ajili ya uboreshaji wa huduma na miradi ya kijamii 
kupitia Mfuko wa Jamii (TASAF), Mfuko wa Pamoja wa Afya 
(HBF), Program ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) na 
Program ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP). Matokeo ya 
ukaguzi wa miradi hiyo yametolewa ripoti kwa kila 
Halmashauri na katika Ripoti Kuu ya Miradi. Yafuatayo ni 
maelezo kwa undani juu ya miradi hiyo: 

6.1 Ruzuku ya Maendeleo kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa hufadhiliwa na 
Serikali ya Tanzania pamoja na nchi wahisani ambao ni 
Ujerumani KFW, Uholanzi, na Cooperation Tech Belgium 
kupitia Benki Kuu ya Tanzania Holding Akaunti 
Na.9931206651. 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2012/2013, programu hii 
ya LGDG ilikuwa na jumla ya Dola za Kimarekani (USD) 
19,750,976 ikiwa ni sawa na Sh.32,271,370,132 ikihusisha 
salio anzia la Dola za Kimarekani 139,042.49 sawa na 
Sh.227,183,290 ambazo zilichangiwa na Washirika wa 
Maendeleo. Aidha, kulikuwa na mchango wa Serikali ya 
Tanzania wa kiasi cha Sh.107,069,897,000 ambayo ilifanya 
jumla kuu kuwa Sh.139,341,267,132 kwa ajili ya utekelezaji 
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wa shughuli za LGDG zilizoidhinishwa kwa mwaka wa fedha 
2012/13.   Katika mwaka huu wa ukaguzi, jumla ya Dola za 
Kimarekani 19,743,797 sawa na Sh.32,259,640,338 
zilihamishwa kupelekwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Uchambuzi wa fedha zilizokuwepo kwa kipindi cha mwaka 
kutoka kwa washirika wa maendeleo umeoneshwa katika 
jedwa Na.41.  

 
Jedwali Na. 41: Orodha ya Wahisani wa Maendeleo kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Na. Mshirika wa Maendeleo Kiasi (USD) Kiasi (Sh.) 

Salio anzia 1 Julai, 2012 139,043.49 227,183,290 
1 KFW 6,621,779.00   10,819,408,804.69 
2 Netherlands 3,926,551.80   6,415,641,219.32 
3 Cooperation Tech. 

Belgium 
9,063,603.47 14,809,136,817.40 

Jumla 19,750,976.76 32,271,370,131.41 
 

Aidha, Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM) 
kama dirisha dogo chini ya mfumo wa LGDG ulipokea jumla 
ya Sh.10,182,000,000 kutoka Serikali ya Tanzania na 
Sh.15,047,000,000 ikiwa ni mchango wa washirika wa 
maendeleo katika miradi ya MMAM. 

 
6.1.1 Kutokutolewa kwa fedha za LGDG Sh.100,664,000,000 

Mapitio ya fedha za LGDG yalionesha kutokutolewa kwa 
fedha kutoka vyanzo mbalimbali vya LGDG kama ilivyokuwa 
imekasimiwa. 
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Jedwali Na.42: Mapokezi ya fedha za LGDG katika Serikali za 
Mitaa 

Na. Chanzo 
cha 
fedha 

Kiwango 
kilichotengwa 

(Sh.) 

Jumla ya fedha 
zilizotolewa 

(Sh.) 

Kiasi 
kisichotolewa 

(Sh.) 

% ya 
matoleo 
pungufu 

1 CDG 200,202,000,000 138,289,000,000 61,913,000,000 30.93 
2 CBG 5,544,000,000 0 5,544,000,000 100 
3 RWSSP 40,900,000,000 38,997,000,000 1,903,000,000 4.65 
4 ASDP 39,278,000,000 19,745,000,000 19,533,000,000 49.73 
5 MMAM 37,000,000,000 25,229,000,000 11,771,000,000 31.81 
 Jumla 322,924,000,000 222,260,000,000 100,664,000,000 31.17 

 
Kutokutolewa kwa Sh.100,664,000,000 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kunamaanisha kutokutekelezwa kwa 
shughuli zenye kiwango hicho zilizoidhinishwa chini ya 
mpango wa LGDG na hivyo jamii ilishinda kupata manufaa 
yatokanayo miradi hiyo. 

 
6.1.2  Fedha zisizotumika mwishoni mwa mwaka 

Sh.38,615,006,253 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2012/13, OWM-
TAMISEMI kupitia Wizara ya Fedha ilipeleka jumla ya 
Sh.138,289,000,000 kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
kwa ajili ya kuchangia utekelezaji wa shughuli za 
Maendeleo. Hata hivyo, ukaguzi wa matumizi ya fedha hizo 
katika Halmashauri 99 ulibaini kubaki kwa kiasi cha 
Sh.38,615,006,253 za LGDG ambazo hazikutumika hadi 
ilipofika tarehe 30 Juni, 2013 kama inavyooneshwa katika 
kiambatisho (xxxvii). 
 
Hii inamaanisha kuwa shughuli zilizoidhinishwa kutekelezwa 
hazikukamilika kama ilivyopangwa na hivyo kupelekea 
kutofikiwa kwa malengo yaliyotarajiwa. 
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Jedwali Na.43: Mwenendo wa fedha zisizotumika kwa 
miaka miwili. 

Mwaka Fedha 
isiyotumika 

(Sh.) 

Idadi ya 
halmashauri 

Wastani wa 
bakaa kwa 

Halmashauri 
(Sh.) 

2012/2013 38,615,006,253 99 390,050,568 
2011/2012 14,295,289,503 74 193,179,588 

 
Jedwali Na.43 linaonesha kupanda kwa wastani wa bakaa ya 
kiasi cha Sh.196,870,980 sawa na 102% kutoka mwaka 
2011/12 kwenda 2012/13.  

 
Kuwepo kwa kiasi kikubwa kisichotumika cha 
Sh.38,615,006,253 inamaanisha kuwa shughuli 
zilizoidhinishwa hazikutekelezwa kwa ukamilifu hivyo jamii 
iliyolengwa kukosa huduma zilizotarajiwa kwa wakati. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuongeza juhudi 
katika kutumia fedha zinazopokelewa kutoka Hazina ili 
kutekeleza shughuli zilizopangwa katika Halmashauri kwa 
wakati. 

 
6.1.3  Halmashauri kutochangia asilimia 5% ya fedha ya ruzuku 

kutoka mapato ya ndani kwenye miradi ya LGCDG 
Sh.756,375,388 
Mwongozo wa matumizi na uendeshaji wa Fedha za Ruzuku 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa aya ya 3.3 (ukurasa wa 17) 
toleo la 1 Julai 2005 unazitaka Halmashauri kuchangia si 
chini ya asilimia tano ya fedha za ruzuku zilizopokelewa. 
Utaratibu huu ulianzishwa kwa sababu zifuatazo: 
• Kuzijengea Halmashauri uwezo katika umiliki na 

uwekezaji katika miradi.  
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• Kuweza kuoanisha matumizi na faida itokanayo na 
matumizi hayo katika huduma zitolewazo na 
Halmashauri. 

• Kuhakikisha kuwa miradi inayotekelezwa inakuwa 
endelevu. 

• Kuboresha motisha katika kuongeza makusanyo ya 
maduhuli kutoka vyanzo vya ndani. 

• Kuwezesha Halmashauri kuwa makini katika uwekezaji 
na utekelezaji wa miradi.  

 
Hata hivyo, Halmashauri zifuatazo hazikuweza kukidhi 
masharti ya kuchangia fedha kama ifuatavyo:  
 
Jedwali Na.44: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikuchangia 5% ya fedha za ruzuku toka na mapato ya 
ndani 

Na. Halmashauri Fedha ambazo hazikulipwa (Sh.) 
1 H/W Kibondo              87,589,225 
2 H/W Iramba              99,333,375 
3 H/W Kigoma              57,397,083 
4 H/W Korogwe              48,623,785 
5 H/W Pangani                 9,011,570 
6 H/M Bukoba           112,233,025 
7 H/Jiji Mwanza  342,187,325 
 Jumla 756,375,388 
 
Hali hii ya kutochangia asilima tano inakwamisha 
utekelezaji wa miradi katika ngazi za chini za serikali. 
 
Halmashauri zinashauriwa kuwa zinachangia asilimia tano ya 
ruzuku iliyopokelewa ili kuweza kufanikisha utekelezaji wa 
miradi iliyokusudiwa. 
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6.1.4 Malipo yasiyo na viambatanisho Sh.700,562,352 
Ukaguzi wa hati za malipo unaohusu fedha za LGCDG katika 
Halmashauri 11 ulionesha kuwa, matumizi ya jumla ya 
Sh.700,562,352 yalifanyika bila kuwa na viambatanisho vya 
kutosha kinyume na Agizo la 8 (2) (a) la LGFM ya mwaka 
2009. Kukosekana kwa viambatanisho katika malipo 
kunasababisha ukaguzi kushindwa kuhakiki uhalali wa 
malipo yaliyofanywa. Jedwali Na.45 linaonesha orodha ya 
Halmashauri na kiasi kilisichokuwa na viambatanisho: 
 
Jedwali Na.45: Malipo yasiyo na viambatanisho 
Sh.700,562,352 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Chanzo 
cha fedha 

Kiasi kisicho na 
viambatanisho (Sh.) 

1. H/W Meru  CHF 9,000,000 
2. 
 

H/W Njombe  
 

PFM 2,850,000 
NMSF 37,600,000 

3. H/W Rufiji  NMSF 1,037,000 
4. H/Jiji Tanga  TSCP 7,900,000 
6. 
 

H/Jiji Bukombe  
 

CDG 256,094,860 
PEDP 76,585,157 

7. H/W Geita  CDG 14,890,000 
8. 
 

H/W Musoma  
 

PEDP 9,585,314 
NMSF 78,308,000 

9. 
 

H/W Kwimba  
 

PEDP 11,363,634 
SEDP 178,286,387 

10. H/W Magu  CDG 5,070,000 
11. H/W Ukerewe  NMSF 11,992,000 

Jumla 700,562,352 
 
Aidha, Kanuni ya 68(4) ya Kanuni za Manunuzi za mwaka 
2005 zinataka kuwepo kwa walau nukuu za bei tatu kutoka 
kwa wazabuni. Hata hivyo, kinyume na kanuni hii 
Halmashauri 3 zilinunua bidhaa zenye thamani ya 
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Sh.42,521,680 bila kuwa nukuu za bei kama ivyoonekana 
hapo chini. 
 
Jedwali Na.46: Manunuzi ya bidhaa bila kuwa na nukuu 
za bei 

S/N Jina la 
Halmashauri 

Chanzo cha 
fedha 

Thamani ya 
bidhaa (Sh.) 

1 H/W Lushoto MMAM 3,522,680 
2 H/W Tarime CDCF 20,000,000 
3 H/Mji Njombe  CDG 18,999,000 

Jumla 42,521,680 
 
Halmashauri zinatakiwa kuboresha mfumo wa utunzaji 
kumbukumbu kwa kuhakikisha kuwa nyaraka za malipo 
zimehakikiwa vizuri kabla malipo hayajafanyika na kisha 
kumbukumbu hizo zitunzwe vizuri. Pia, katika kila mchakato 
wa manunuzi ya bidhaa nukuu za bei zinapaswa kupatikana 
kutoka kwa wazabuni ili kupata bei nafuu ya bidhaa 
zinazonunuliwa.  

  
6.1.5  Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM) 

Lengo la mpango huu ni kuharakisha utoaji wa huduma bora 
ya Afya ya Msingi, kuimarisha mifumo ya afya, ukarabati wa 
miundo mbinu, kuendeleza rasilimali watu, kuimarisha 
mifumo ya rufaa, kuongeza uwezo kifedha na kuboresha 
utoaji wa dawa na vifaa tiba.  

 
Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni, 2013 jumla ya 
Sh.25,229,000,000 zilipelekwa kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Yafuatayo yalikuwa mapungufu yaliyojitokeza 
wakati wa ukaguzi: 

 
6.1.5.1 Fedha ambazo hazikutumika Sh.10,975,907,846 

Katika ukaguzi wa mwaka 2012/13 wa mapokezi na 
matumizi ya fedha ya MMAM, ilibainika kuwa jumla ya 
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Sh.10,975,907,846 katika Halmashauri 81 zilibaki bila 
kutumika mwishoni mwa mwaka wa fedha kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho (xxxviii). Jedwali Na.47 
hapo chini linaonesha wastani wa fedha ambazo 
hazikutumika kwa miaka mitatu mfululizo.  
 

Jedwali Na.47: Mwenendo wa fedha zisizotumika kwa 
miaka mitatu 

Mwaka Kiasi cha fedha 
kisichotumika 

(Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 
zilizohusika 

Wastani wa 
bakaa kwa 

Halmashauri 
(Sh.) 

2012/2013 10,975,907,846 81 135,505,035 
2011/2012 2,586,057,984 32 80,814,312 
2010/2011 5,848,929,864 48 121,852,706 

 
Jedwali hilo hapo juu linaonesha kupungua kwa wastani wa 
fedha zilizobaki mwishoni mwa mwaka 2010/11 kwa 
Sh.41,038,394 sawa na 34% na kuongezeka kwa 
Sh.54,690,723 sawa na 68% ikimaanisha hali haijaboreshwa 
katika kutumia fedha zinazotolewa katika mwaka husika. 
 
Kubaki kwa kiasi cha Sh.10,975,907,846 ambacho ni kikubwa 
katika mwaka wa fedha ina maanisha kuwa miradi 
iliyoidhinishwa kutekelezwa katika mwaka husika 
haikukamilika na hivyo kusababisha jamii kutofaidika 
kikamilifu. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuongeza uwezo 
wa kutumia fedha zilizopokelewa kutoka Hazina kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ili kuboresha utoaji wa huduma kwa 
jamii. 
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6.2 Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF) 

Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo ulianzishwa kwa 
Sheria ya Mfuko wa kuchochea maendeleo ya Jimbo Na. 16 
ya mwaka 2009 kwa ajili ya miradi ya mandeleo katika 
majimbo.Yafuatayo ni masuala yaliyoonekana kupitia 
ukaguzi juu ya uwajibikaji katika matumizi ya fedha za 
mfuko wa Jimbo:  

 
6.2.1  Fedha za Mfuko wa Jimbo ambazo hazikutumika 

Sh.2,591,012,939 
Mapitio ya taarifa za benki na ripoti ya usuluhisho wa benki 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2013 ilionekana kuwepo 
kwa kiasi cha Sh.2,591,012,939 katika Halmashauri 66 za 
Mfuko wa Jimbo ambazo zilikuwa bado kutumika. Hii 
imesababishwa na usimamizi hafifu wa Kamati za Mfuko wa 
Jimbo.  
 
Kushindwa kutumia fedha zinazopokelewa kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya 
Jimbo kwa wakati inapelekea jamii kukosa kunufaika na 
Mfuko huo na hivyo malengo yaliyokusudiwa hayakutimia.  
Kwa orodha ya Halmashauri na viwango vilivyobaki angalia 
Kiambatisho (xxxix)  
 
Jedwali Na.48: Mwenendo wa fedha za CDCF ambazo 
hazikutumika 
Mwaka Fedha ambayo 

haikutumika 
(Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 

Wastani wa bakaa 
kwa Halmashauri 

(Sh.) 
2012/2013 2,591,012,939 66 39,257,772 
2011/2012 2,561,822,820 69 37,127,867 
2010/2011 2,683,368,422 51 52,615,067 
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Jedwali hilo hapo juu linaonesha kupungua kwa wastani wa 
bakaa ya Sh.15,487,200 sawa na 29% kutoka mwaka 2010/11 
na 2011/12 na kupanda kwa Sh.2,129,905 sawa na 6% kwa 
mwaka 2011/12 na 2012/2013. 
 
Kiwango cha Sh.2,591,012,939 kilichobaki mwishoni mwa 
mwaka ni kiwango kikubwa kinachomaanisha kuwa miradi 
mingi inayofadhiliwa na Mfuko wa kuchochea Maendeleo ya 
Jimbo haikutekelezwa kwa wakati na hivyo kuinyima jamii 
faida ya miradi hiyo. 

 
Halmashauri zinashauriwa kuongeza uwezo wa kutumia 
fedha zote katika mwaka husika ili kuwezesha utoaji wa 
huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

6.2.2 Kutoandaliwa kwa taarifa za CDCF na kuziwasilisha OWM-
TAMISEMI 
Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikuandaa taarifa 
na kuziwasilisha kwa Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 
Mitaa kinyume na matakwa ya kifungu 7(3) ya Sheria ya 
Mfuko wa Jimbo ya mwaka 2009. 

 
Inashauriwa kwamba, OWM-TAMISEMI inapaswa kuhakikisha 
kuwa fedha kwa ajili ya mwaka unaofuata hazitolewi kama 
Halmsahauri husika haijawasilisha taarifa ya mapato na 
matumizi kama inavyotakiwa na sheria. Katika mwaka huu 
wa fedha inaonekana kuwa Halmashauri 12 hazikuandaa 
taarifa na kuziwasilisha OWM-TAMISEMI kama ifuatavyo: 

Jedwali Na.49: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikuandaa taarifa na kuziwasilisha OWM-TAMISEMI 

Na. Jina la Halmashauri 
1 H/W Kahama  
2 H/W Ileje  
3 H/W Ludewa  
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4 H/W Pangani  
5 H/W Handeni  
6 H/W Sikonge  
7 H/W Karagwe  
8 H/W Tabora  
9 H/W Kibondo  
10 H/W Mbozi  
11 H/W Iringa  
12 H/M Ilemela  

 
6.2.3  Miradi ya CDCF ambayo haikuibuliwa na Wananchi 

Sh.195,599,000 
Kifungu cha 12 cha sheria ya Mfuko wa Jimbo ya mwaka 
2009 kinaeleza kuwa, orodha ya miradi inayoweza 
kutekelezwa na Mfuko inatakiwa kuibuliwa na wananchi 
wanaoishi katika Jimbo husika.  Pia, kifungu cha 10(4) 
kinaitaka kila Kata kuja na miradi inayopewa kipaumbele na 
kuiwasilisha kwenye Kamati ya Mfuko wa Jimbo kwa ajili ya 
kuidhinisha au kutoidhinisha miradi hiyo: 
 
Tofauti na matakwa ya vifungu hivyo, miradi yenye thamani 
ya Sh.195,599,000 iliyotekelezwa katika Halmashauri 50 
zilizoorodheshwa hapa chini haikuwa na ushahidi kwamba 
wananchi walihusika katika kuiibua. 

Jedwali Na.50: Orodha ya Halmashauri ambazo 
hazikuibua Miradi ya CDCF 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Iramba  62,250,000 
2 H/W Chato  21,600,000 
3 H/W Handeni  32,715,000 
4 H/W Sengerema  12,834,000 
5 H/W Lushoto  9,200,000 
6 H/W Tabora  57,000,000 
 Jumla 195,599,000 
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Kamati ya Mfuko wa Jimbo inatakiwa kuidhinisha na 
kupeleka fedha kwenye miradi iliyoibuliwa na wananchi tu.   

 
Pia, kifungu cha 19 (2) cha sheria ya Mfuko wa Jimbo ya 
mwaka 2009 kinaeleza kuwa, miradi yote itakuwa ya 
Maendeleo na inaweza kuhusisha gharama za masomo, 
mipango na ubunifu au nyenzo zozote za kiufundi kwa ajili 
ya miradi lakini haihusishi gharama za matumizi ya kawaida 
ya mradi. 

 
Lakini kinyume na matwaka ya sheria hiyo, Halmashauri za 
Wilaya tatu zilitumia jumla ya Sh.19,994,660 kugharimia 
posho za kujikimu nje ya kituo cha kazi na posho za vikao na 
gharama za kusafiri (nauli) kama ilivyooneshwa katika 
jedwali hapo chini. 

 

Jedwali Na.51: Orodha ya Halmashauri zilizotumia fedha 
za CDCF kwa matumizi ya kawaida 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Malipo yaliyofanywa Kiasi 

kilicholipwa 
(Sh.) 

1 H/W Ludewa  Ununuzi wa mafuta kwa 
magari binafisi 

3,421,660 

2 H/W Urambo  Posho za safari kwa ajili ya 
usimamizi wa miradi na 
posho za vikao. 

 
12,845,000 

 
3 H/W Kondoa  Posho za vikao, nauli, 

chakula na vinywaji wakati 
wa mikutano ya kamati za 
CDCF. 
 

3,728,000 
 

Jumla 19,994,660 
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Nashauri kamati za Mfuko wa Jimbo kuzingatia matakwa ya 
sheria ya Mfuko huo. 
 

6.3 Mpango Mkakati wa Taifa wa Kuthibiti UKIMWI (NMSF) 
2008-2012 (NMSF)/TACAIDS 

Tarehe 1 Desemba 2000 Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa 
Tanzania alitangaza kuundwa kwa Tume ya Kuthibiti 
Ukimwi.  Aidha, Bunge nalo lilitunga sheria Na.22 ya 2001 
kwa ajili ya kuipa Tume nguvu ya kisheria, kutoa uongozi wa 
kimkakati, kuratibu na kuimarisha juhudi za wadau wote 
wanaojihusisha na kupambana na UKIMWI. 

 
Katika ukaguzi huu mapungufu yafuatayo yalionekana: 

 
6.3.1 Fedha za UKIMWI ambazo hazikutumika Sh.2,333,558,283 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, TACAIDS kupitia Wizara ya 
Fedha walipeleka fedha kwenye Halmashauri kupitia 
Mpango Mkakati wa Taifa wa Kuthibiti UKIMWI (NMSF) 2008-
2012 ambao wafadhili wake wakuu ni Serikali ya Marekani 
kupitia USAID, PEPFAR, Wafadhili mbalimbali na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano ya Tanzania kupitia MTEF. Hata hivyo, 
ukaguzi uliofanyika wa matumizi ya fedha zilizopokelewa 
katika Halmashauri 58 zilizochaguliwa ulibaini kuwepo kwa 
fedha mwishoni mwa mwaka ambazo zilikuwa hazijatumika 
kiasi cha Sh.2,333,558,283.  

Kuwepo kwa kiasi kikubwa kisichotumika mwishoni mwa 
mwaka kinazuia kutekelezwa kwa shughuli za afya katika 
Halmashauri husika. Orodha ya Halmashauri na viwango vya 
fedha ziliyobaki vimeoneshwa katika kiambatisho (xl).  

Jedwali lifuatalo hapa chini linaonesha mwenendo wa fedha 
zinazobaki bila kutumika kwa miaka mitatu mfululizo.  
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Jedwali Na.52: Mlinganisho wa wastani wa bakaa za fedha 
za NMSF kwa miaka mitatu 

Mwaka Kiasi kilichobaki 
(Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 
zilizohusika 

Wastani wa kiasi 
kilichobaki kwa 

Halmashauri (Sh.) 
2012/13 2,333,558,283 58 40,233,764 
2011/12 1,545,629,527 59 26,197,111 
2010/11 1,104,364,692 41 26,935,724 

 
Jedwali hilo hapo juu linaonesha kupungua kwa wastani wa 
kiwango cha fedha zilizobaki mwishoni mwa mwaka wa 
fedha 2011/12 ukilinganisha na mwaka 2010/11 kwa 
Sh.738,614 ikiwa ni sawa na 3% wakati kuna wastani wa 
ongezeko la Sh.14,036,653 ikiwa ni sawa na 54% katika 
mwaka 2012/2013. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuongeza uwezo wa kutumia fedha zote zinazopokelewa 
kwa ajili ya utekelezeji wa shughuli za UKIMWI katika 
mwaka husika. 

6.4.0  Mfuko wa Afya wa Jamii (CHF) 
Mfuko wa Afya wa Jamii CHF) ulianzishwa mwaka 1997 ikiwa 
ni kati ya vyanzo vilivotambuliwa na Serikali kwa 
kuhamasisha jamii kuchangia huduma katika Sekta ya afya 
Tanzania. 
Ukusanyaji na matumizi ya fedha za mfuko huu imeelezwa 
vizuri katika waraka Na.2 wa 1997 uliotolewa na Wizara ya 
Afya ambao ulitoa mwongozo kuwa fedha hizo zitatumika 
kwa shughuli zilizoidhinishwa ikiwa ni pamoja na gharama 
za madawa, vifaa tiba, ukarabati mdogo wa majengo, 
mafuta na posho za kujikimu kwa watoa huduma ya afya. 
Waraka huo unataka manunuzi ya madawa na vifaa tiba 
kufanywa kutoka wa wazabuni walioidhinishwa. 

Wakati wa ukaguzi yafuatayo yalionekana:- 
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6.4.1 Bakaa ya fedha za CHF isiyotumika Sh.2,070,366,726 
Kupitia taarifa za benki na vitabu vya Halmashauri 46 
ilionekana kuwa kiasi cha fedha zilizokusanywa kwa mwaka 
cha Sh.2,070,366,726  hazikutumika kwa kutekeleza 
shughuli zilizoidhinishwa chini ya Mfuko wa Afya wa Jamii. 

Kiasi hiki cha Sh.2,070,366,726 kilichobaki ni kikubwa mno 
na kinakwamisha huduma za afya ziliyotarajiwa kupatikana 
kutokana na matumizi ya fedha hiyo. Taarifa nyingine zaidi 
zimeoneshwa katika Kiambatisho xli. 

 

Jedwali Na.53: Mwenendo wa bakaa za fedha za CHF kwa 
miaka mitatu mfululizo 

Mwaka wa 
fedha 

Bakaa (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri 
zilizohusika 

Wastani wa 
bakaa kwa 

Halmashauri 
2012/2013 2,070,366,726 46       45,007,972 
2011/2012 1,709,747,559 38       44,993,357 
2010/2011 2,963,900,725 33      89,815,173 

 

Jedwali hilo hapo juu linaonesha kupungua kwa wastani wa 
fedha zinazobaki bila kutumika kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa kiasi cha Sh.44,821,817 sawa na 50% kutoka 
mwaka 2010/2011 mpaka 2011/2012 na ongezeko la 
Sh.14,615 sawa na 0.03% kutoka mwaka 2011/2012 mpaka 
2012/2013. Hii inamaanisha kuwa Halmashauri 
hazijaimarisha utumiaji wa fedha zinazokusanywa kwa 
shughuli za CHF. 

Halmashauri zinatakiwa kuongeza juhudi zaidi katika katika 
kuhakikisha kuwa fedha zinazokusanywa katika mwaka 
husika zinatumika ili kuwezesha utoaji wa huduma bora ya 
afya katika Halmashauri. 
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6.4.2 Matumizi yaliyofanyika kinyume na Miongozo ya Mfuko wa 
Afya wa Jamii CHF ya kiasi cha Sh.149,411,700 
Mwongozo wa uendeshaji wa Mfuko wa Afya wa Jamii (CHF) 
wa Juni, 1999 unaelezea kuwa fedha za CHF zitatumika kwa 
matumizi yanayohusiana na shughuli za afya. Matumizi kwa 
huduma na bidhaa zinazohusiana na afya zinazoruhusiwa 
katika mpango huu ni pamoja na ununuzi wa madawa, vifaa 
tiba, ukarabati wa miundombinu ya afya, ununuzi wa 
thamani za vituo vya huduma vya afya na bidhaa nyingine 
zinazotumika katika vituo hivyo, sare za wauguzi, posho 
kwa wataalam na watoa huduma wanapokuwa zamu, posho 
za safari kwa wataalam wa afya wanapokuwa katika 
shughuli za afya kama zilivyopangwa katika mpango wa afya 
wa Kata. 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi ilionekana kuwa, kiasi cha 
Sh.149,411,700 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa saba (7) 
zilitumika kinyume na mwongozo wa Mfuko huu. Matumizi 
hayo yalikuwa kwa ajili ya kulipa mishahara, posho, ununuzi 
wa madawati ya shule za msingi na matumizi mengine ya 
kiutawala. Hadi wakati wa ukaguzi, fedha hizi zilikuwa bado 
hazijarejeshwa katika Mfuko wa Afya wa Jamii. 

 
Jedwali 54: Malipo yaliyofanya kinyume na miongozo ya CHF  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Maelezo ya Malipo Kiasi (Sh.) 

1 H/W Meru Malipo yalifanywa 
kugharimia shughuli za 
utawala. 

9,000,000 

2 H/W Mbozi Ununuzi wa madawati ya 
shule za misingi. 

6,000,000 

3 H/W Mwanga Posho ya walinzi 17,430,000 
4 H/W Pangani Malipo yaliyofanywa kwa 

shughuli za mfuko wa 
pamoja wa afya na UKIMWI. 

21,416,300 
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5 H/W Bariadi Ununuzi wa jokofu la chumba 
cha kuhifadhia maiti.  

44,000,000 

6 H/W Lushoto Malipo yaliyofanywa kwa 
shughuli za mfuko wa 
pamoja wa afya. 

33,980,000 

7 H/Jiji Mwanza Malipo yaliyofanyika kwa 
mtu asiyejulikana. 

17,585,400 

Jumla 149,411,700 
 
Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha kuwa zinatumia fedha 
za mfuko wa CHF kwa shughuli zilizoidhinishwa na 
mwongozo Na.2 wa mwaka 1997 uliotolewa na Wizara ya 
Afya. 

 
6.4.3 Madai ambayo hayajalipwa na Bima ya Afya 

Sh.198,356,656 
Ukaguzi uliofanyika kuangalia uendeshaji na uzingatiaji wa 
miongozo ya Mfuko wa Afya ya Jamii, ulionesha kuwa kiasi 
cha Sh.198,356,656 kiliombwa kutoka Bima ya Afya kama 
marejesho kwa ajili ya huduma za afya zilizotolewa kwa  
wanachama wa Mfuko ambao pia ni wanachama wa Bima ya 
Afya. 
 
Bima ya Afya kutorejesha fedha kwa Halmashauri kunazuia 
juhudi za Serikali kuimarisha huduma endelevu za afya 
katika Halmashauri. 
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Jedwali Na. 55: Orodha ya Halmashauri zilizokuwa 
zinaidai Bima ya Afya 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Serengeti  14,230,454 
2 H/W Bunda  14,940,000 
3 H/W Singida  10,171,000 
4 H/W Manyoni  6,750,655 
5 H/W Kilosa  61,180,300 
6 H/W Korogwe  19,630,000 
7 H/W Mbarali  45,875,000 
8 H/W Mpanda  23,560,405 
9 H/M Shinyanga  2,018,842 
Jumla 198,356,656 

 
Zaidi ya hayo, kwa mwaka 2012/2013 inaonesha kuwa katika 
Halmashauri tatu (3) jumla ya Sh.41,297,424 zilikusanywa 
kwa ajili ya shughuli za CHF, lakini Halmashauri 
hazikuandaa taarifa na kuzituma NHIF kwa ajili ya kupewa 
kiasi sawa na walichokusanya na hivyo kupelekea hasara ya 
Sh.41,297,424 kama inavyooneshwa hapa chini:- 
 

Jedwali Na.55: Fedha ambazo hazikuombwa toka NHIF 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Manyoni  10,375,000 
2 H/W Kisarawe  10,231,305 
3 H/W Morogoro  20,691,119 

Jumla 41,297,424 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kufanya 
ufuatiliaji wa karibu wa madeni yaliyoko Bima ya Afya.  
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6.5 Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake na Vijana 

Katika mwaka 1993 Serikali ya Tanzania ilianzisha Mfuko wa   
Wanawake kwa Azimio la Bunge kwa mujibu wa “Exchequer 
and Audit Ordinance” ya mwaka 1961. Lengo la mfuko huu 
ni kutoa mikopo yenye masharti nafuu kwa wanawake 
wenye kipato cha chini ili kuleta maendeleo ya kiuchumi na 
hivyo kuboresha kiwango cha maisha ya familia zao. 
Yafuatayo yalijitokeza katika ukaguzi wa mfuko huu.  

 
6.5.1  Fedha ambazo hazikupelekwa kwenye Mfuko wa 

Maendeleo ya Wanawake na Vijana Sh.10,905,858,533 
Wakati wa ukaguzi wa utendaji kazi wa Mfuko wa 
Wanawake na Vijana ilionekana kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 68 kwa kushirikiana na Serikali Kuu hazikupeleka kiasi 
cha Sh.10,905,858 na hivyo kukwamisha malengo ya mfuko 
huo. Orodha ya Halmashauri ambazo hazikuchangia katika 
mfuko huo zimeoneshwa katika Kiambatisho (xlii). 

 
Jedwali Na.57: linaonesha jumla ya fedha ambazo 
hazikupelekwa kwenye Mfuko wa Wanawake na Vijana kwa 
miaka mitatu mfululizo na wastani kwa kila Halmashauri. 
 
Jedwali Na.57: Mwenendo wa fedha zisizopelekwa 
kwenye mfuko wa Wanawake na Vijana 

Mwaka Kiasi 
kisichopelekwa 

(Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 

Wastani wa fedha 
zisizopelekwa kwa 
kila Halmashauri 

(Sh.) 
2012/2013 10,905,858,533 68 160,380,273 
2011/2012 511,761,787 31 16,508,445 
2010/2011 1,587,780,350 23 69,033,928 

 

Wastani wa fedha kutopelekwa katika Mfuko wa Wanawake 
na Vijana kwa Halmashauri umeongezeka kwa 
Sh.143,871,828 sawa na asilimia 87.2% ukilinganisha na 
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mwaka uliopita. Kwa hiyo, inaonesha kuwa Halmashauri 
hazipeleki fedha kuchangia Mfuko wa Wanawake na Vijana 
na hivyo kupelekea malengo ya uanzishwaji wa Mfuko huo 
kutofanikiwa. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweke mpango mkakati wa 
kupeleka fedha ambazo zilikuwa hazijapelekwa kwenye 
vikundi vya wanawake na vijana ili kuviwezesha kujiendesha 
na kumudu maisha na kutekeleza madhumuni ya kuanzishwa 
kwa mifuko hiyo. 

6.5.2 Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya kinamama na vijana 
bado kurejeshwa Sh.1,389,192,866 
Ukaguzi wa mikataba ya mikopo na nyaraka za urejeshaji 
mikopo katika Halmashauri 58, ulionesha kuwa na kiasi cha 
Sh.1,389,192,866 ikiwa ni mikopo iliyotolewa kwa vikundi 
mbalimbali vikiwa bado hakijarejeshwa ingawa muda wa 
marejesho ulikuwa tayari umeshapita. Orodha ya 
Halmashauri ambazo mikopo haijarejeshwa zimeoneshwa 
katika kiambatisho (xliii). 
 
Hii inaonesha na usimamizi usioridhisha katika ukusanyaji 
madeni hivyo kupelekea Halmashauri kutokuwa na uwezo 
wa kuendelea kutoa mikopo zaidi kwa watu au vikundi 
vingine. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kujipanga zaidi 
katika kukusanaya madeni hayo kutoka kwa vikundi vya 
akina mama na vijana ili fedha za Mfuko huo ziweze 
kunufaisha makundi mengine. 
 

6.6 Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) 

Serikali ya Tazanzania ilianzisha Mpango wa Maendeleo ya 
Elimu ya Msingi mwaka 2001 ili kutoa elimu bure na bora 
kwa shule za Msingi. Msisitizo hapa ilikuwa ni kuongeza 
ubora wa elimu katika maeneo yafuatayo: kuongeza idadi ya 
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watoto wanaodahiliwa katika shule za Msingi, kujenga 
uwezo na kujipanga kitaasisi. MMEM ni moja ya matokeo ya 
Programu ya Mafanikio ya Maendeleo ya Elimu Tanzania. 
Wakati wa ukaguzi yafuatayo yaonekana:- 

6.6.1 Bakaa ya Fedha za Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya 
Msingi (MMEM) Sh.1,138,230,899 
Ukaguzi wa mapato na matumizi ya Fedha za MMEM 
zilizopokelewa na Halmashauri kwa ajili ya kuboresha 
upatikanaji wa elimu na kuhakikisha wanafunzi hawaachi 
shule, inaonesha kuwa Halmashauri 13 zilibaki na bakaa ya 
Sh.1,138,230,899 kama inavyoonekana katika jedwali hapo 
chini: 

 

Jedwali Na.58:  Orodha ya Halmashauri zenye fedha za 
MMEM ambazo hazikutumika 
Na. Halmashauri Fedha iliyopo (Sh.) Fedha iliyotumika 

(Sh.) 
Bakaa 
(Sh.) 

% ya 
bakaa 

1 H/W Monduli  11,363,636 - 11,363,636 100 
2 H/W Kibaha  52,200,646 31,147,366 21,053,280 40 
3 H/Mji Kibaha  104,683,553 101,493,636 3,189,917 3 
4 H/W Mkuranga  411,505,805 379,395,087 32,110,718 8 
5 H/W Karagwe  284,882,973 78,182,000 206,700,973 73 
6 H/W Kilwa  722,423,844 438,789,478 283,634,366 39 
7 H/W Nachingwea 268,000,219 249,269,699 18,730,520 7 
8 H/W Rungwe 607,093,722 597,331,000 9,762,722 2 
9 H/W Morogoro  11,363,636 8,086,136 3,277,500 29 
10 H/W Misungwi 199,618,723 - 199,618,723 100 
11 H/W Korogwe  1,104,808,070 808,700,777 296,107,293 27 
12 H/W Kilindi  287,906,901 270,953,500 16,953,401 6 
13 H/W Biharamulo  381,423,758 345,695,906 35,727,852 9 

Jumla 4,447,275,484 3,309,044,586 1,138,230,899 26 

 
Jedwali lifuatalo hapa chini linalinganisha bakaa ya Mwaka 
2011/12 na ya mwaka 2012/13. 
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Jedwali Na.59:  Mwenendo wa fedha za MMEM ambazo 
hazijatumika 

Mwaka Bakaa (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri 

Wastani wa 
bakaa kwa 

halmashauri 
(Sh.) 

2012/13 1,138,230,899 26 87,556,223 
2011/12 305,361,658 13 61,072,332 
 
Kutokana na jedwali hilo hapo juu, inaonesha kupanda kwa 
wastani wa fedha zilizobaki kwa Sh.26,483,891 sawa na 43% 
ukilinganisha na mwaka uliopita 2011/12 na hii inamaanisha 
kuwa Halmashauri hazikuwa na uwezo wa kutumia fedha 
zote za MMEM katika mwaka husika. 

 
Hivyo Halmashauri zinashauriwa kuongeza nguvu zaidi 
katika matumizi ya fedha zilizopangwa katika kipindi husika 
ili kutimiza malengo ya fedha hizo. 
 

6.7 Usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM)   

Mradi wa Usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM) ulianzishwa 
kwa sheria ya Misitu ya 2002, ambayo inatoa msingi wa 
kisheria kwa jamii, vikundi au watu binafsi popote Tanzania 
Bara kumiliki, kusimamia au kushiriki usimamizi wa misitu 
kwa masharti mbalimbali. Yafuatayo yalionekana katika 
ukaguzi wa miradi ya PFM. 

 
6.7.1  Bakaa ya fedha za Usimamizi Shirikishi wa Misitu 

Sh.119,054,705 
Ukaguzi wa mapato na matumizi wa mradi shirikishi wa 
usimamizi wa misitu kwa mwaka wa fedha 2011/12 
umeonesha kuwepo kwa kiasi kisichotumika kinachofikia  
Sh.119,054,705 katika Halmashauri nane kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za usimamizi shirikishi wa misitu. 
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Orodha ya Halmashauri 8 kama inavyoonekana kwenye 
jedwali hapa chini: 
 

Jedwali Na.60:  Orodha ya Halmashauri zenye bakaa ya 
fedha za PFM 

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichopo 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Bakaa (Sh.) % ya 
bakaa 

1 H/W 
Bagamoyo  48,751,290 26,494,181 22,257,109 46 

2 H/W Iringa 63,533,600 51,307,350 12,226,250 19 
3 H/W Kilolo 46,040,000 35,330,950 10,709,050 23 
4 H/W Chunya 114,906,000 95,957,710 18,948,290 16 
5 H/W Mbeya  47,182,000 45,630,500 1,551,500 3 
6 H/W Mbozi 57,702,000 54,364,672 3,337,328 6 
7 H/W Kilosa  68,127,818 52,908,238 15,219,580 22 
8 H/W 

Morogoro 60,921,523 26,115,925 34,805,598 57 
Jumla 507,164,231 388,109,526 119,054,705 23 

 
Jedwali hapa chini linalinganisha fedha zilizobaki kwa miaka 
mitatu mfululizo. 
 

Jedwali Na.61: Mwelekeo wa Halmashauri ambazo 
hazikutumia fedha za PFM 

Mwaka wa fedha Bakaa (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri 

Wastani wa bakaa 
kwa Halmashauri 

(Sh.) 
2012/2013 119,054,705 8           14,881,838 
2011/2012   32,366,811 9             3,596,312 
2010/2011 178,826,876 11          16,256,989 

 
Jedwali hapo juu linaonesha kupungua kwa wastani wa 
Sh.12,660,676 ikiwa ni sawa na 78% ya fedha zilizobaki bila 
kutumika kati ya mwaka 2010/11 na 2011/12 wakati kuna 
ongezeko la Sh.11,285,525 sawa na 31.4% ya fedha 
zilizobaki mwaka 2012/13. 
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Uongozi wa Halmashauri uongeze juhudi za kutumia fedha 
za PFM katika muda uliopangwa. 
 

6.8 Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari 

Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (MMES II) ni 
mwendelezo wa (MMES I) ambao ulitekelezwa kati ya 
mwaka 2004 na 2009, mpango ukiwa umejengwa kwenye 
malengo ya taifa ya utoaji wa elimu ya sekondari. Malengo 
ya jumla ya MMES I yalikuwa kuboresha upatikanaji wa 
elimu kwa usawa, usimamizi na utoaji elimu Tanzania. 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa kulikuwa na mapungufu 
yafuatayo:- 

 
6.8.1 Bakaa ya fedha za Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya 

Sekondari (MMES) Sh.10,661,451,772 
Wizara ya fedha ilipeleka fedha katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa ajili ya shughuli za MMES, lengo ikiwa ni 
kuboresha elimu ya sekondari na kuongeza idadi ya 
wanafunzi. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wa mapato na matumizi 
ilibainika kuwa Halmashauri 60 zilipokea jumla ya 
Sh.21,869,260,499 na kati ya hizo, kiasi cha  
Sh.11,207,808,727 zilitumika na kuacha bakaa ya 
Sh.10,661,451,772 ambayo ni sawa na asilimia 49% ya fedha 
iliyokuwepo kama inavyoonekana katika Kiambatisho (xliv). 

 
Jedwali lililopo hapa chini linalinganisha wastani wa fedha 
zinazobaki kwa Halmashauri kwa miaka mitatu.   
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Jedwali 62: Mlinganisho wa bakaa ya fedha za MMES kwa 
miaka mitatu 
Mwaka wa 

Fedha 
Bakaa (Sh.) Idadi ya 

Halmashauri 
Wastani wa 
bakaa kwa 

halmashauri 
(Sh.) 

2012/2013 10,661,451,772 60 177,690,863 
2011/2012 1,075,614,880 12 89,634,573 
2010/2011 724,673,833 11 65,879,439 

 
Kutokana na jedwali hapo juu yaonesha kuwa wastani wa 
bakaa kwa Halmashauri uliongezeka kwa Sh.23,755,134 
sawa na 36% kwa mwaka 2010/11 na 2011/12 wakati 
wastani huo ulipanda mpaka Sh.88,056,290 sawa na 98% 
kwa mwaka 2011/12 na 2012/13.  

Menejimenti za Halmashauri husika ziongeze juhudi katika 
kutekeleza na kukamilisha miradi yote iliyopangwa. 

 

6.9  Elizabeth Glaser Paediatric Aids Foundation (EGPAF) 

The Elizabeth Glaser Pediatric AIDS Foundation ni asasi 
isiyokuwa ya kiserikali ambayo inatoa huduma za kuzuia na 
kuondoa maambukizi ya virusi vya UKIMWI kwa watoto 
kupitia tafiti, kutetea watoto, kinga na tiba. Katika kipindi 
cha mwaka huu wa ukauguzi, mapungufu yafuatayo 
yalionekana:- 

 
6.9.1 Bakaa ya fedha za EGPAF ya Sh.193,383,312 

Mapitio ya taarifa za benki, vitabu na nyaraka nyingine kwa 
Halmashauri 12 ilionekana kuwa, kulikuwa na bakaa ya 
Sh.193,383,312 zisizotumika mpaka mwishoni mwa mwaka 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli zinazofadhiliwa na asasi 
hiyo. 
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Jedwali Na.63: Bakaa ya fedha za EGPAF 

 

Kiasi cha Sh.193,383,312 kilichobaki kinainyima jamii 
kupata huduma iliyotegemewa kwa wakati.   

Halmashauri zinatakiwa kuongeza juhudi katika kutumia 
fedha zilizotolewa katika mwaka ili kuwezesha kufikiwa kwa 
malengo ya asasi. 
 

6.10  Mpango mkakati wa Miji Tanzania (TSCP)   

Lengo la mradi wa kuendeleza Miji Tanzania ni kuimarisha 
ubora na upatikanaji wa huduma za msingi za miji kwa 
kuzihusisha Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mapungufu 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi ni kama yalivyooneshwa 
hapa chini: 
 

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichokuwep

o (Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Bakaa (Sh.) % ya 
bakaa 

1 H/W Karatu  128,672,490 126,642,060 2,030,430 2 
2 H/W Monduli  115,365,352 91,834,653 23,530,699 20 
3 H/W 

Ngorongoro  
109,024,893 108,563,522 461,371 0.4 

4 H/W Longido  128,174,290 106,142,830 22,031,460 17 
5 H/W Arusha  45,976,796 33,875,783 12,101,013 26 
6 H/W Siha  60,577,627 51,441,892 9,135,735 15 
7 H/W Rombo  134,782,350 132,119,700 2,662,650 2 
8 H/W Same  118,274,869 117,212,600 1,062,269 1 
9 H/W Kahama  236,132,667 192,086,690 44,045,977 19 
10 H/W Bariadi  230,103,846 190,503,820 39,600,026 17 
11 H/W Maswa  189,994,422 156,619,807 33,374,615 18 
12 H/M Tabora 113,960,174 110,613,106 3,347,068 3 
 Jumla 1,611,039,77

5 
1,417,656,46

4 
193,383,31

2 
12 
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6.10.1 Fedha zisizotumika za Mpango Mkakati wa Miji Tanzania 
(TSCP) mwishoni mwa mwaka Sh.4,765,494,942 
Mapitio ya taarifa za benki zikilinganishwa na taarifa 
katika vitabu vya  mapato na matumizi na kumbukumbu 
nyingine katika Halmashauri nne (4) zilionesha kuwa kiasi 
cha Sh.4,765,494,942  kwa ajili ya utekelezaji wa mradi wa 
kuendeleza Miji Tanzania hazikutumika kama 
inavyooneshwa katika jedwali hapo chini: 

 

Jedwali 64: Fedha ya TSCP ambayo haikutumika mpaka 
mwishoni mwa mwaka. 

 
Kiasi kikubwa kilichobaki cha Sh.4,765,494,942 mwishoni 
mwa mwaka kilipelekea kutotekelezwa kwa shughuli 
zilizopangwa na hivyo kutofikiwa kwa malengo 
yaliyopangwa. 

Halmashauri zenye miradi hiyo zinatakiwa kuongeza juhudi 
zaidi katika utekelezaji wa miradi ili kuweza kuikamilisha 
katika mwaka husika. 

 
6.11   Fedha za Miradi ambazo hazikutolewa  

Katika kipindi cha mwaka 2012/13, Halmashauri nane (8) 
zilipanga kutumia kiasi cha Sh.37,788,892,722 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya Maendeleo. Hata 
hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2013, kiasi cha 
Sh.17,127,313,909 zilikuwa zimepokelewa, na kupelekea 

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichokuwepo 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Kiasi 
kisichotumika 

(Sh.) 

% ya 
bakaa 

1 H/Jiji 
Arusha  

3,676,195,865 3,043,792,525 632,403,340 17 

2 H/M 
Dodoma  

5,490,402,103 4,527,680,209 962,721,894 18 

3 H/Jiji Mbeya 3,378,842,028 2,368,971,181 1,009,870,847 30 
4 H/Jiji Tanga  15,222,189,780 13,061,690,919 2,160,498,861 14 

 Jumla 27,767,629,776 23,002,134,834 4,765,494,942 17 
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Sh.20,661,578,813 sawa na 55% ya fedha zilizoidhinishwa 
katika bajeti kutopokelewa kama ilivyooneshwa katika 
jedwali Na.65. 
 

Jedwali Na.65: Fedha za Miradi ambazo hazikutolewa 
S/N Jina la 

Halmashauri 
Chanzo 

cha 
Fedha 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi 
kisichotolewa 

(Sh.) 

% ya 
matoleo 
pungufu 

1 H/W Serengeti MMES 410,944,029 359,571,823 51,372,206 13 

PFM 150,000,000 0 150,000,000 100 

2 H/W Kyela MMEM 532,260,000 391,927,000 140,333,000 26 

3 
 

H/W  Ludewa  MMEM 285,782,000 266,582,660 19,199,340 7 

MMES 150,367,000 124,416,279 25,950,721 17 

4 H/W Morogoro  Global   86,683,670 10,593,200 76,090,470 88 

5 
 

H/W Rungwe  MMES 293,416,767 269,496,767 23,920,000 8 

MMEM 675,978,471 627,200,789 48,777,682 7 

6 
 

H/M 
Kigoma/Ujiji  

TSCP 15,337,385,560 5,886,041,325 9,451,344,235 62 

MMEM 469,000,000 8,501,276 460,498,724 98 

MMES 762,427,000 306,874,636 455,552,364 60 
7 
 

H/Jiji Mbeya  TSCP 17,966,748,225 8,399,971,154 9,566,777,071 53 
MMEM 667,900,000 476,137,000 191,763,000 29 

Jumla 37,788,892,722 17,127,313,909 20,661,578,813 55 

 
Miradi ya kiasi cha Sh.20,661,578,813 iliyopangwa 
haikufanyika na hivyo kusababisha malengo yaliyopangwa 
kutotekelezwa. 
 
Halmashauri zinatakiwa kufanya ufuatiliaji ili kuhakikisha 
kuwa fedha zilizoidhinishwa kwenye bajeti zinatolewa. Pia, 
Halmashauri zinashauriwa kuweka vipaumbele katika 
utekelezaji wa miradi hiyo. 
 

6.12  Miradi ambayo haijatekelezwa 

Wakati wa ukaguzi, Mamlaka za Serikali za Mitaa zilipeleka 
fedha katika vijiji, Kata na Shule kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi mbalimbali. Hata hivyo, katika Halmashauri 29 
zilizochaguliwa, ilibainika kuwa miradi yenye thamani ya 
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Sh.3,794,503,704 ilikuwa haijaanza kutekelezwa ingawa 
fedha zilikuwa zimepokelewa. Kuchelewa kutekeleza miradi 
hiyo hupelekea kupanda kwa gharama za miradi hiyo na 
faida yake kuchelewa kupatikana. Maelezo zaidi 
yanapatikana katika Kiambatisho (xlv). 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuchukua hatua 
kuhakikisha miradi yote imetekelezwa na malengo 
yaliyopangwa yanapatikana. Aidha, Halmashauri 
zinashauriwa kuimarisha usimamizi wa miradi 
inayotekelezwa katika ngazi za chini. 

 
6.13  Miradi iliyokamilika lakini haitumiki 

Wizara ya Fedha hutoa fedha kwa Serikali za Mitaa kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi mbalimbali. Lengo hapa ni 
kuboresha utoaji huduma katika ngazi za Halmashauri. Hata 
hivyo, Halmashauri 24 zilikuwa na miradi yenye thamani ya 
Sh.2,887,405,130 iliyokuwa imekamilika lakini bila kutumika 
kama ilivyotegemewa.  Kwa sababu hiyo manufaa 
yatokanayo na kuitumia miradi hiyo hayakupatikana kwa 
muda muafaka. Maelezo zaidi yanapatikana katika 
Kiambatisho (xlvi). 

 
Halmashauri zinashauriwa kuchukua hatua madhubuti kwa 
kuhakikisha kuwa miradi yote iliyokamilika inatumika ili 
kufikia malengo ya kuanzishwa kwa miradi hiyo na kupata 
thamani ya fedha. 

 
6.14 Miradi ambayo haijakamilika  

Katika kipindi cha mwaka 2012/2013, Halmashauri zilipokea 
fedha kutoka Hazina kwa ajili ya utekelezaji wa miradi 
mbalimbali. Ziara za ukaguzi zilizofanyika wakati wa 
ukaguzi katika Halmashauri 22 iligundulika kuwa miradi 
yenye thamani ya Sh.3,031,139,556 ilikuwa haijakamilika 
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ingawa tarehe za mikataba hiyo zilikuwa tayari zimeshapita. 
Kuchelewa kukamilika kwa miradi kunapelekea miradi hiyo 
kuongezeka gharama za kukamilisha miradi hiyo. Maelezo 
zaidi yametolewa katika Kiambatisho (xlvii).  

 
Zaidi ya hayo, miradi yenye thamani ya Sh.193,420,343 
katika Halmashauri 5 ilikuwa imekamilika lakini katika 
viwango hafifu na hakuna hatua zilizokuwa zimechukuliwa 
dhidi ya wakandarasi waliopewa miradi hiyo. Maelezo zaidi 
yametolewa katika Jedwali Na.66. 
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Jedwali 66: Miradi iliyokamilika na viwango hafifu  
 

Na. Halmashauri Jina la  Mradi Chanz
o cha 
fedha 

Thamani ya 
Mradi (Sh.) 

1 H/W Meru  
 

Ujenzi wa madarasa katika shule ya 
Msingi Mareu yenye Sh.10,000,0000 na 
ujenzi wa Zahanati - Mikungani 
Sh.20,000,000. 

CDG 30,000,000 
 

2 H/W 
Ngorongoro 
 

Ujenzi wa Wodi ya Wagonjwa wa kifua 
kikuu WASSO awamu ya kwanza. 

CDG 
 

19,908,343 

3 H/W Monduli Ujenzi wa Bwalo na Maabara - Kipok  
 

CDG 110,000,000 
 

4 H/W Handeni  
 

Uchimbaji wa visima virefu – kata ya 
Kabuku nje na Kabuku ndani @ 
Sh.8,000,000 

CDCF 
 

16,000,000 
 

5 H/W Meatu  
 

Ujenzi wa ofisi ya Kata Mwanhuzi 
 

CDG 
 

17,512,000 
 

 Jumla 193,420,343 

 
Halmashauri zinatakiwa kuchua hatua madhubuti kwa 
kuhakikisha kuwa miradi yote ambayo ilikuwa imekamilika 
inatumika kwa malengo yaliyokusudiwa. Lakini pia, 
Halmashauri zinashauriwa kuimarisha usimamizi wa miradi 
inayotekelezwa katika ngazi za chini na kampuni zote 
zilizofanya kazi hafifu zitolewe taarifa kwenye Bodi ya 
Usajili wa Makampuni. 
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SURA YA SABA 

 
7.0  Usimamizi wa mikataba na manunuzi 

Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 kifungu 
cha 3(1) kimefafanua manunuzi kama mchakato wa 
kununua, kukodisha, au vinginevyo kupata bidhaa na 
huduma yoyote au kazi za ujenzi unaofanywa na taasisi 
inayonunua kwa kutumia fedha za umma na mchakato huo 
unahusisha kazi zote za kutoa maelezo ya mahitaji, 
maandalizi ya zabuni, kufanya uteuzi wa mzabuni au 
mkandarasi na hatimaye kuandaa na kutoa mkataba. 
Kutokana na ukweli kwamba kiasi kikubwa cha rasilimali za 
Serikali huelekezwa katika ununuzi wa bidhaa na huduma, 
kuna haja ya kuimarisha nidhamu ya matumizi ya fedha na 
uwazi katika ngazi zote za mchakato wa ununuzi kwa ajili 
ya kupata thamani ya matumizi ya fedha za umma. 
 

7.1 Uzingatiaji wa Sheria na Kanuni za manunuzi 

Kifungu cha 44(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka, 2004 na kanuni ya 31 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma (Vifaa, ujenzi na huduma zisizo za ushauri, kuuza 
mali za umma kwa zabuni) za mwaka 2005 zinanitaka 
kueleza katika ripoti yangu ya mwaka kama taasisi 
niliyoikagua imezingatia sheria na kanuni za manunuzi. Kwa 
kuzingatia jukumu hili katika taasisi za manunuzi ikiwa ni 
pamoja na Halmashauri, ninaweza kusema kwa ujumla kuwa 
hali ya uzingatiaji wa sheria ya manunuzi na kanuni zake 
bado si ya kuridhisha. 
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7.2 Ufanisi wa Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi (PMU) 

Kifungu cha 34 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya 
mwaka 2004 na kanuni ya 22 ya Kanuni za Bodi ya Zabuni 
kwa Serikali za Mitaa ya 2007, inazitaka taasisi zinazofanya 
manunuzi zianzishe kitengo cha usimamizi wa manunuzi  
kilicho na wajumbe wa kutosha. Kitengo hiki kinatakiwa 
kuwa na  wataalam wa manunuzi na wataalam wenye fani 
mbalimbali wakisaidiwa na watumishi wa utawala. 
 
Mapitio ya ufanisi wa utendaji kazi wa vitengo vya manunuzi 
kwa mwaka huu katika Halmashauri mbalimbali vimeonesha 
kutoimarika ikilinganishwa na miaka iliyotangulia. Katika 
ukaguzi wa mwaka huu, Halmashauri 63 zilibainika kuwa na 
vitengo vya manunuzi visivyo na ufanisi wa kuridhisha hii 
ikiwa ni sawa na Halmashauri 63 zilizooneshwa katika 
mwaka wa fedha uliopita. Mapungufu yaliobainika ni pamoja 
na manunuzi ya bidhaa kupitia masurufu kinyume na Agizo 
la 69(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009; manunuzi ambayo hayakuwa kwenye mpango 
wa manunuzi kinyume na kifungu 45(b) cha sheria za 
manunuzi (2004) na kanuni 46(9) ya kanuni za manunuzi ya 
umma ya mwaka 2005. Mengine ni kwenye manunuzi ya 
huduma na bidhaa ambayo yamefanyika kabla ya 
kuidhinishwa hati ya manunuzi/mikataba midogo (LPO) 
kinyume na Agizo la 69 (1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009; Wazabuni kupewa kazi za 
manunuzi bila umma kutangaziwa zabuni husika kinyume na 
kanuni ya 80(5) na ya 97(12) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma; kuongeza kazi katika mikataba kusikoidhinishwa na 
bodi ya zabuni kinyume na kanuni ya 117(2) ya Kanuni za 
Manunuzi ya 2005,na kutowasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Serikali nakala za mikataba mbalimbali ya 
manunuzi ya bidhaa, kazi na huduma ambayo Halmashauri 
zimeingia kinyume na kanuni ya 116 ya Kanuni za Manunuzi 
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ya Umma 2005 (Bidhaa, kazi na huduma zisizo za kishauri) 
Kiambatisho (xlviii). 
 
Kutokuanzishwa kwa  vitengo vya usimamizi wa manunuzi ni 
kutozingatiwa kwa sheria ya manunuzi ya (2004) na kanuni 
zake za mwaka 2005 pamoja na Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Aidha vitengo vya 
usimamizi wa manunuzi ama vilivyopo havina idadi ya 
kutosha ya watumishi au watumishi waliopo hawana sifa 
stahiki zinazohusiana na manunuzi.  
 

7.3 Tathmini ya usimamizi wa mikataba na ununuzi wa 
bidhaa, kazi za ujenzi, na huduma katika Serikali za 
Mitaa 

Aya hii inafafanua kwa ujumla masuala ya uzingatiaji wa 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya mwaka 2004 pamoja 
na Kanuni zake za mwaka 2005, pia Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Aya hii inahusika pia na 
usimamizi wa mikataba na masuala ya uzingatiwaji wa 
sheria ya manunuzi ya umma ambayo yalionekana kuwa ya 
msingi na muhimu kuoneshwa katika taarifa hii na taarifa za 
ukaguzi zilizotolewa kwa kila Halmashauri husika katika 
mwaka wa fedha 2012/2013. Tathmini yangu kwa ujumla 
juu ya uzingatiaji sheria zilizotajwa hapo juu ilibainisha 
mapungufu yafuatayo: 

 
7.3.1 Ununuzi wa bidhaa na huduma bila kuidhinishwa na Bodi 

ya Zabuni Sh.344,129,357 
 Kifungu cha 7 cha sheria za Bodi za Zabuni ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, kanuni GN Na. 177 iliyochapishwa tarehe 
03/08/2007 na kifungu cha 34 cha Sheria  za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2004 inazitaka Halmashuri kuwa na Bodi za 
Zabuni. Kinyume na sheria zilizotajwa hapo juu, katika 
ukaguzi wa mwaka wa fedha 2012/13 ilibainika kuwa 
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Halmashauri 16 zilifanya manunuzi ya jumla ya 
Sh.344,129,357 bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. Orodha 
ya Halmashauri hizo na kiasi husika vimeoneshwa hapo 
chini: 

Jedwali Na.67 : Orodha ya Halmashauri ambazo zilifanya 
manunuzi ya bidhaa na huduma bila kuidhinishwa na Bodi 
ya Zabuni 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Meru 8,307,200 

2 H/W Kisarawe  4,320,000 

3 H/W Mpwapwa 44,800,000 

4 H/W Kilolo 28,538,670 

5 H/W Kigoma 12,234,000 

6 H/M Bukoba  6,665,000 

7 H/JIJI Mbeya 35,450,900 

8 H/W Mbozi  14,058,500 

9 H/W Magu 77,563,000 

10 H/M Sumbawanga 17,411,600 

11 H/Mji Mpanda 10,283,640 

12 H/W Mbinga 19,552,000 

13 H/W Songea 24,366,850 

14 H/W Namtumbo 23,837,000 

15 H/W Korogwe 11,443,580 

16 H/W Tabora 29,134,000 

Jumla 344,129,357 
  
Mchanganuo wa manunuzi ambayo hayakuidhinishwa na Bodi 
ya Zabuni kwa miaka miwili ni kama ufuatavyo: 
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Jedwali Na.68 : Mwenendo wa Ununuzi wa bidhaa na 
huduma uliofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni 

Mwaka Kiasi ambacho hakikuidhinishwa na Bodi 
ya Zabuni Idadi ya Halmashauri 

2012/13 344,129,357 16 
2011/12 541,013,405 24 

 
Jedwali Na.68, linaonesha kuwa kiasi kisicho idhinishwa na 
Bodi ya Zabuni kilipungua kwa Sh.196,884,048 kutoka 
mwaka 2011/12 hadi mwaka 2012/13 sawa na 36%. Hivyo, 
kiasi kikubwa kinaonesha kuna ongezeko kubwa la idadi ya 
Halmashauri ambazo zilifanya manunuzi bila kupata kibali 
cha Bodi ya Zabuni. 
 
Mbali na Halmashauri hizo kutozingatia Sheria ya Manunuzi 
ya Umma, vilevile hapakuwa na thamani ya fedha 
iliyopatikana kwenye manunuzi haya. 
 

7.3.2 Manunuzi ya bidhaa na huduma yaliyofanywa kutoka kwa 
watoa huduma za ugavi wasio idhinishwa Sh.755,813,087 
Kifungu cha 67(3) cha kanuni za manunuzi ya Umma, 2005 
kinataja kuwa isipokuwa pale ambapo wazabuni, 
makandarasi au watoa huduma tayari wameainishwa (pre-
qualified), taasisi zinazofanya manunuzi ya bidhaa 
zilizodhibitiwa (restricted) itahitajika kutafuta mzabuni 
kutoka katika orodha ya watoa huduma za ugavi ambao 
walipitishwa ili kuleta ushindani zaidi wa bei. 
 
Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa malipo ya jumla ya Sh. 
755,813,087 yahusuyo manunuzi ya bidhaa na huduma 
katika Halmashauri 26, zililipwa kwa wazabuni mbalimbali 
ambao hawakuwa katika orodha ya watoa huduma za ugavi  
waliopitishwa katika mwaka wa fedha 2012/2013. 
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Jedwali Na.69 : Manunuzi kwa watoa huduma za Ugavi 
ambao hawajaidhinishwa 
 

   

Jedwali Na.70: Mwenendo kwa miaka miwili wa manunuzi 
kutoka kwa watoa huduma za ugavi ambao 
hawajathibitishwa 

Mwaka 
Manunuzi yaliyofanywa kwa 

watoa huduma za ugavi ambao 
hawajathibitishwa. (Sh) 

Idadi ya 
Halmashauri 

husika 
2012/13 755,813,087 26 
2011/12 375,057,680 18 

 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 12,748,940 
2 H/W Mafia  54,636,100 
3 H/W Mkuranga 3,819,412 
4 H/M Ilala 118,980,965 

5 H/W Bahi 1,581,600 
6 H/W Bukoba 17,925,000 
7 H/W Ruangwa 12,970,800 
8 H/W Bunda 3,315,000 
9 H/W Ileje 2,767,600 
10 H/W Kyela 65,070,650 
11 H/W Rungwe  43,405,000 
12 H/W Mbeya 2,262,700 
13 H/W Kilosa 7,003,000 
14 H/W Morogoro 31,040,000 
15 H/W Ulanga 63,313,200 
16 H/Mji Masasi 29,525,000 
17 H/W Misungwi 8,571,000 
18 H/W Sengerema 26,758,800 
19 H/Jiji Mwanza 97,927,400 
20 H/W Ukerewe 100,130,800 
21 H/M Ilemela 16,678,120 
22 H/W Sumbawanga 4,200,000 
23 H/W Korogwe 17,435,000 
24 H/Jiji Tanga 23,991,000 
25 H/W Tabora 5,850,000 
26 H/Mji Mpanda 13,431,000 

Jumla 755,813,087 
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Jedwali Na.70 linaonesha manunuzi kutoka kwa watoa 
huduma za ugavi ambao hawajathibitishwa kwa muda wa 
miaka miwili mfululizo ambapo kutoka mwaka 2011/12 
mpaka mwaka 2012/13 kiasi kiliongezeka kwa 
Sh.380,755,407 sawa na asilimia 101. 

 
7.3.3 Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha zabuni 

Sh.254,040,434 
Mapitio ya kumbukumbu za manunuzi kwa mwaka wa fedha 
2012/2013 uligundua kiasi cha Sh. 254,040,434 zikiwa 
zimetumiwa na Halmashauri kwa ajili ya manunuzi ya kazi 
za ujenzi, bidhaa na huduma za ushauri bila kufuata 
mchakato wa kushindanisha zabuni kinyume na kanuni ya 63 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. Ukiukwaji 
wa taratibu za manunuzi kwa kiwango hicho unaweza kuleta 
shaka hasa upande wa  thamani ya fedha na ubora wa 
bidhaa/huduma zilizonunuliwa na Halmashauri hizo. 
 
Jedwali hapa chini linaonesha kiasi kilicholipwa na kila 
Halmashauri  

 

Jedwali Na.71: Orodha ya Halmashauri ambazo zilifanya 
Manunuzi bila ushindani wa wazabuni 

Na. Jina la halmashauri Kiwango (Sh.) 
1 H/ Jiji Arusha  13,095,000 
2 H/W Monduli  20,210,300 
3 H/ W Mafia 8,482,900 
4 H/ W Rufiji 2,510,000 
5 H/ W Liwale 13,390,000 
6 H/ W Mbulu                 12,700,000 
7 H /W Rorya  137,913,030 
8 H/W Rungwe  9,360,000 
9 H/ W Sengerema  10,580,400 
10 H/M Ilemela 13,488,224 
11 H/W Nkasi 11,453,580 
12 H/Mji Mpanda 1,200,000 
13 H/M Bukoba  12,752,000 

Jumla 254,040,434 
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Jedwali Na.72 linaonesha ulinganifu wa manunuzi 
yaliyofanyika bila zabuni za ushindani kwa miaka miwili. 

 
Jedwali Na.72: Mwenendo wa Manunuzi yaliyofanywa bila 
kushindanisha wazabuni 

Mwaka Zabuni ambazo 
hazikushinda-nishwa (Sh.) 

Idadi ya Halmashauri 
husika 

   2012/13 254,040,434 13 
2011/12 443,107,149 25 

 
Jedwali Na.72 linaonesha kwamba manunuzi yaliyofanywa 
bila kufuata mchakato wa ushindani wa zabuni yamepungua  
kwa Sh. 189,066,715 kutoka Sh.443,107,149 mwaka 2011/12 
hadi Sh.254,040,434 mwaka 2012/13 sawa na 43% 
 
Menejimenti ya Halmashauri inapaswa kuhakikisha kwamba 
angalau Nukuu tatu zinashindanishwa kutoka kwa wauzaji 
wa bidhaa na huduma kabla ya manunuzi kufanyika ili 
kutekeleza viwango vya taratibu za manunuzi. Kwa upande 
wa manunuzi yanayofanywa toka chanzo kimoja cha mtoa 
huduma, inapaswa kuonesha uhalali na uidhinishwaji wa 
manununzi hayo.  
 

7.3.4 Manunuzi ya bidhaa na vifaa ambavyo havikuingizwa 
katika leja ya vifaa Sh.665,721,927 
Agizo 54(3) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 linataka kumbukumbu za mapokezi, vifaa 
vilivyotoka  bohari na kiasi halisi kilichobaki kwa kila bidhaa 
zilizopokelewa ziandikwe katika kurasa tofauti za daftari la 
vifaa ikionesha taarifa zote za bidhaa zilizonunuliwa kama 
vile tarehe ya manunuzi, stakabadhi ya kutolea bidhaa, 
idadi na kiasi kwa kila aina ya bidhaa. Lakini pia, agizo hili 
linataka kuwe na kumbukumbu juu ya tarehe bidhaa hizo 
zilipotolewa bohari, idadi iliyotolewa, namba ya hati ya 
kutolea bidhaa hizo na kiasi kilichobaki bohari. Hata hivyo, 
ukaguzi uliofanyika kuangalia udhibiti na usimamizi wa 
bidhaa katika bohari ulibaini kuwa Halmashauri 18 
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hazikuweza kukidhi matakwa ya agizo lililotajwa hapo juu. 
Orodha ya Halmashauri hizo ni:- 
 

Jedwali Na.73: Orodha ya Halmashauri ambazo vifaa 
vyake havikuingizwa katika leja 

Na. Jina la halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Karatu 14,394,500 
2 H/W Longido  18,609,680 
3 H/W Arusha 28,074,744 
4 H/W Mafia 18,590,900 
5 H/Mji Njombe  18,494,000 
6 H/W Mwanga  9,536,000 
7 H/W Ruangwa 3,782,550 
8 H/W Mbulu 12,300,000 
9 H/W Ileje  1,940,880 
10 H/W Mbozi 41,097,610 
11 H/Jiji Mwanza  7,619,000 
12 H/W Ukerewe  23,718,500 
13 H/M Ilemela 10,737,040 
14 H/W Bukombe 386,788,305 
15 H/M Songea 3,750,000 
16 H/W Songea  3,674,500 
17 H/W Shinyanga  55,938,138 
18 H/W Singida 6,675,650 

Jumla  665,721,997 
 
Jedwali lifuatalo linaonesha mwenendo wa vifaa ambavyo 
havikuingizwa kwenye daftari la vifaa na kurekodi vifaa kwa 
miaka miwili. 
 

Jedwali Na 74: Mwenendo wa vifaa ambavyo 
havikuingizwa kwenye daftari la vifaa kwa miaka miwili 

          

Mwaka Vifaa ambavyo havikuingizwa 
kwenye leja ya vifaa (Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 
zinazohusika 

    2012/13 665,721,997 18 
2011/12 271,711,263 17 
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Kiasi cha manunuzi kilichobainika kutokurekodiwa katika 
leja ya vifaa kwa mwaka wa fedha 2012/13 kimeonekana 
kuongezeka kwa kiasi cha Sh.394,010,734 kutoka 
Sh.271,711,263 mwaka 2011/12 hadi Sh.665,721,997 
ambacho ni sawa na 145%. Hii inaonesha kuna udhaifu 
katika kusimamia utunzaji wa kumbukumbu za vifaa 
vinavyopokelewa na kutoka. 
 
Kwa vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye leja ya vifaa, 
inapunguza mawanda ya  ukaguzi, kwani inakuwa vigumu 
kwa mkaguzi kutambua kama vifaa vilivyonunuliwa 
vimepokelewa vyote na kutumika kama inavyopaswa. 

 
7.3.5 Bidhaa zilizolipiwa lakini hazikupokelewa Sh.150,649,237 
 Kifungu cha 122(1) cha Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2005 kinazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kupata 
taarifa juu ya mapokezi ya bidhaa ambazo zimenunuliwa 
kulingana na mikataba ili kuidhinisha malipo mara moja kwa 
mzabuni. Kinyume na kanuni hii, bidhaa zenye thamani ya 
Sh.150,649,237 ziliagizwa na kulipiwa katika Halmashauri 9 
lakini zilikuwa bado hazijapokelewa kama inavyoonekana 
katika jedwali hapa chini. 
 
Jedwali Na.75: Orodha ya Halmashauri ambazo zililipia 
vifaa lakini bado havijapokelewa 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi  (Sh.) 

1 H/W Kibondo  15,906,000 
2 H/W Kiteto  15,788,000 
3 H/W Ukerewe 11,681,000 
4 H/W Bukombe 62,700,000 
5 H/W Sumbawanga  5,400,000 
6 H/W Manyoni  28,796,437 
7 H/W Urambo 4,800,000 
8 H/W Tarime 3,500,000 
9 H/M Bukoba 2,077,800 

Jumla 150,649,237 
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Jedwali hapo chini linaonesha mlinganisho wa miaka miwili 
wa bidhaa zilizolipiwa lakini hazijapokelewa 
 

Jedwali Na.76: Mwenendo wa Bidhaa zilizolipiwa lakini 
hazijapokelewa 

Mwaka Bidhaa ambazo zimelipiwa lakini 
hazijapokelewa (Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 

2012/13 150,649,237 9 
2011/12 125,681,000 6 

 
Kutokana na jedwali hilo hapo juu, inaonesha kuwa bidhaa 
zilizolipiwa lakini hazikupokelewa kuongezeka kwa 
Sh.24,968,237  kutoka Sh.125,681,000 mwaka 2011/12 hadi 
Sh.150,649,237 mwaka 2012/13 ambazo ni sawa na 20%.  

 
7.3.6 Mapungufu katika utunzaji wa kumbukumbu za mikataba 

na miradi 
Mapitio ya usimamizi wa mikataba yamebaini upungufu 
mkubwa wa utunzaji  wa kumbukumbu muhimu za mikataba 
na miradi kama taarifa/nyaraka muhimu hazikuwa katika 
mafaili ya mkataba husika ikiwa ni pamoja na mikataba 
yenyewe, Mchanganuo wa gharama za kazi (BOQ), makadirio 
ya Wahandisi, hati za madai za kazi iliyofanyika, muhtasari 
wa vikao vilivyofanyika eneo la kazi, nakala za hati za 
malipo, ongezeko la kazi (ikiwa lilikuwepo) na manunuzi 
yaliyofanywa nje ya mpango wa mwaka wa manunuzi, 
vilevile kumekuwa na utunzaji usioridhisha wa rejesta ya 
mikataba. 
   
Kiwango cha kufuata sheria ya manunuzi si cha kuridhisha. 
Hivyo mapungufu hayo kuendelea kuongezeka. Katika 
mwaka huu wa ukaguzi (2012/13), manunuzi ya jumla ya 
Sh.5,923,884,834 yaligundulika kufanyika kinyume cha 
taratibu za manunuzi kama inavyooneshwa katika 
kiambatisho (xlix). Ukiukwaji huo wa taratibu katika 
mwaka unaokaguliwa umeongezeka kwa kiasi kikubwa 
(79.7%) ikilinganishwa na mwaka 2011/12 ambapo ukiukwaji 
huo ulihusisha manunuzi yenye thamani ya Sh.660,529,264. 
Ulinganisho kwa miaka hiyo miwili ni kama unavyoonekana 
katika jedwali hapo chini 
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Jedwali Na.77: Mapungufu katika utunzaji wa 
kumbukumbu za mikataba na miradi 

Mwaka Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh.) 
2012/13 18 5,923,884,834 
2011/12  16 660,529,264 
2010/11 24 4,452,071,069 
  

Menejimenti za Halmashauri kwa mara nyingine tena 
zinasisitizwa kuimarisha Vitengo  vya Usimamizi wa 
Manunuzi na taratibu za manunuzi ili kupata thamani ya 
fedha katika matumizi ya fedha za Umma zinazotumika 
katika eneo hili. 
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SURA YA NANE 

 
 

8.0 KAGUZI MAALUM 
 
8.1 Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika kaguzi 

maalum 
Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 na Kanuni ya.79 (1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2009 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kufanya ukaguzi maalum kutokana 
na maombi kutoka kwa Afisa Masuuli au mtu yeyote, Taasisi, 
Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara, Wakala, Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa na vyombo vingine. Kanuni pia inampa CAG 
mamlaka ya kufanya ukaguzi maalum pale anapoona inafaa. 
Katika mwaka 2012/2013, kaguzi maalum sita (6) 
zilifanyika. Muhtasari wa masuala muhimu yaliyojitokeza 
katika kaguzi hizo maalum ni kama ifuatavyo: 

 

8.1.1 Halmashauri ya Wilaya ya Meru 
Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza wakati wa Ukaguzi 
maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Meru kwa kipindi 
cha kuanzia mwaka wa fedha 2010/2011 hadi 2011/2012. 
• Katika mwaka wa fedha 2010/2011 hadi 2011/2012, 

Halmashauri haikuomba kibali cha ajira ya nafasi 124 
kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma. 

• Watumishi wa muda 34 waliajiriwa bila kupata idhini 
kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma. 

• Watumishi 21 walipandishwa vyeo bila kuwepo kwenye 
ikama ya Halmashauri inayotolewa na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

• Malipo yasiyo na viambatanisho ya jumla ya 
Sh.35,893,300 yalifanyika ikiwa ni kinyume na Agizo la 
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8 (2) (c) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009.  

• Malipo ya posho ya ziada ya Sh.1,170,000 yalilipwa kwa 
wafanyakazi kwa kutumia viwango visivyo sahihi ikiwa 
ni kinyume na Waraka Na.AC17/45/03/1 wa tarehe 27 
Septemba, 2002 uliotolewa na Ofisi ya Raisi 
menejimenti ya Utumishi wa Umma. 

• Posho kiasi cha Sh.160,731,000 zililipwa kwa watumishi 
bila kujaza fomu za madai ikiwa ni kinyume na Agizo 
la.78 (2) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009.  

• Posho ya jumla ya Sh.4,100,000 ililipwa kwa watumishi 
kwa shughuli ambazo hazikufanyika. 

• Madai ya posho za kukaimu madaraka yasiyo sahihi ya 
jumla ya Sh.83,602,830 ambayo iliombwa na watumishi 
waliokaimu vyeo bila kupata barua za kuidhinishwa 
kukaimu vyeo hivyo kutoka Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma. 

• Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya M/S 
Damijo Construction Co Ltd wa ajili ya Ujenzi wa 
Stendi ya Mabasi-Tengeru. Baada ya kupitia nyaraka 
mapungufu yafuatayo yalionekana:  

1. Taratibu za kutoa zabuni hazikuzingatiwa wakati 
wa kutoa ongezeko la kazi katika ujenzi wa kituo 
cha mabasi Tengeru kwa kuwa hakukuwa na 
ushindanishi wa zabuni kwa kazi hiyo. 

2. Malipo ya Sh.12,166,823 yalifanyika zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 

3. Stakabadhi za kukiri kupokea malipo zenye 
mashaka kutoka kwa mkandarasi M/S Damijo 
Construction Co.Ltd zenye thamani ya 
Sh.43,280,571 hazionyeshi vitu muhimu kama vile 
namba ya usajili ya mlipa kodi (TIN) na VRN, 
hazionyeshi mahali ilipo biashara yake, namba ya 
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simu na pia hazikuwa katika karatasi ya 
utambulisho wa kampuni (company’s logo). 

• Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya Geometry 
and Y & P Associates Consultant kama Mshauri katika 
ujenzi wa jengo la Makao Makuu ya Halmashauri. 
Baada ya kupitia nyaraka, mapungufu yafuatayo 
yalibainika:  

1. Wajumbe wa kamati ya tathmini ya zabuni 
walipendekezwa na kuidhinishwa na Kitengo cha 
Usimamizi wa Manunuzi kinyume na Kifungu cha 
37(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya 
mwaka 2004. 

2. Wajumbe wa kamati ya tathmini ya zabuni 
kutosaini hati ya kiapo (Code of ethics) kinyume 
na Kifungu cha 37(6) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma Na.21 ya mwaka 2004. 

3. Ongezeko la kazi yenye thamani ya Sh.7,857,600 
lilipwa kwa Mkandarasi bila ya kuidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni kinyume na kifungu cha 69(2) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya mwaka 
2004. 

4. Kutokatwa kwa punguzo la Sh.12,798,666 
kutokana na kuondolewa kwa kazi zilizopo kwenye 
mkataba wa awali kutoka kwenye malipo 
anayolipwa mkandarasi. 

5. Halmashauri iliingia mkataba na mkandarasi kwa 
kutumia utaratibu wa “Time Based Contract” 
badala ya “Lumpsum Based” na mkandarasi wa 
Kampuni ya Geometry and Y & P Associates 
Consultant kwa mkataba wenye gharama ya 
Sh.60,030,000 kinyume na mwongozo wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ya 
mwaka 2007 ambayo inataka Halmashauri kuwa na 
utaratibu wa kusimamia mkandarasi kwa utaratibu 
wa “Lumpsum Based” ikiwa ukubwa wa kazi, 
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kiwango cha bei kwa kizio kimoja, muda wa 
mkataba na gharama za mkataba zinajulikana. 

• Lita 5,916 za mafuta ya dizeli zenye thamani ya 
Sh.12,037,606 zilitolewa kwa magari na pikipiki 
mbalimbali lakini mafuta hayo hayakuwa yameingizwa 
kwenye vitabu vya kudhibiti matumizi ya vyombo vya 
moto (log books), hivyo haikuwezekana kuthibitisha 
matumizi yake. 

• Rimu za karatasi zenye thamani ya Sh.17,050,000 
zilitolewa kwa wingi kwa wakuu wa idara mbalimbali 
bila ya kuingizwa kwenye leja za stoo wala kwenye 
hati za kutolea, hivyo haikuwezekana kuthibitisha 
matumizi yake. 

• Wakati wa ukaguzi maalum ilibainika kwamba deni la 
kiasi cha Sh.143,898,525 lilikuwa bado halijalipwa. 

 

8.1.2 Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba  
Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi 
maalum katika Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba katika 
kipindi cka mwaka wa fedha 2010/2011 hadi 2012/2013: 
• Hakukuwa na ushindanishi katika zabuni ya ukusanyaji 

wa mapato katika gereji ya Manispaa kwa kuwa 
mzabuni mmoja tu ndiye aliyeomba zabuni. Pia 
hapakuwa na uthibitisho kutoka kwa Msajili wa 
Makampuni (BRELLA) unaoonesha kama mwekezaji 
huyo (ACE Chemicals Ltd) amesajiliwa. 

• Kiasi cha Sh.297,000,000 kilikuwa kimewekezwa na 
Kampuni ya uwekezaji ya ACE Chemicals Ltd katika 
gereji ya Manispaa ya Bukoba bila ya ridhaa ya Baraza 
la Madiwani na Kamati ya Fedha. 

• Halmashauri ilichukua mkopo wa Sh.470,000,000 
kutoka Benki ya Rasilimali Tanzania (TIB) na Mfuko wa 
Dhamana ya Uwekezaji Tanzania (UTT) bila ridhaa ya  
Waziri mwenye dhamana ya Mamlaka ya Serikali za 
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Mitaa ikiwa ni kinyume na Agizo la. 51(2)(b) la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 

• Halmashauri iliingia mkataba na kampuni ya Kajuna 
Investments Co.Ltd wenye Kumb. Na. 
LGA/034/2011/2012/W/TP/01 wa ujenzi wa barabara 
yenye urefu wa Km 17.61 kuzunguka eneo la viwanja 
na mapungufu yafuatayo yalibainika:  

1. Mkandarasi alilipwa Sh.8,826,158 kwa kazi 
ambazo hazikufanyika. 

2. Mkandarasi alipewa kazi za nyongeza zenye 
thamani ya Sh.227,989,000 bila ya kuidhinishwa 
na Bodi ya Zabuni. 

• Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya OGM 
Consultants kwa mkataba wenye Kumb.Na. 
LGA/034/2011/2012/C/05 kwa ajili ya upembuzi 
yakinifu, usanifu na usimamizi wa ujenzi wa soko. 
Mapungufu yafuatayo yalibainika: 

1. Mkandarasi hakuwa ameidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni. 

2. Jumla ya Sh.35,210,520 zililipwa kwa Kampuni 
(OGM Consultants na APEX Consultants) kama Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT), wakati washauri 
hao wawili hawakuwa wameandikishwa na 
Mamlaka ya Mapato (TRA) kulipa Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT).  

• Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya M/s Deka 
Enterprises wa ujenzi wa stendi ya mabasi ya 
Kyakairabwa. Baada ya kupitia nyaraka za malipo, 
mapungufu yafuatayo yalibainika:   

1. Zabuni haikutangazwa kinyume na Kanuni ya 80(5) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 

2. Jumla ya Sh.31,024,305 zililipwa kwa mkandarasi 
kwa kazi ambayo haikufanyika. 
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3. Malipo yote yalilipwa kwa mkandarasi bila ya 
kukata fedha za matazamio (Retention money).  

• Malipo ya Sh.10,965,108 yalifanyika kwa Kampuni 
Archplan International Limited kwa ajili ya kazi ya 
upembuzi yakinifu, kazi ambayo haikuwa kwenye 
mpango wa manunuzi wa mwaka wa fedha 2010/2011. 

• Katika kipindi cha mwaka 2012/2013 hadi 2013/2014, 
kiasi cha Sh.256,218,200 kutoka vyanzo vya ndani vya 
mapato hakikukusanywa kutoka katika chanzo cha 
ushuru wa soko.  

• Upendeleo katika uteuzi wa wakala wa kukusanya 
mapato kwa kuwa wakala aliyeomba kukusanya mapato 
kidogo ndiye aliyepewa uwakala badala ya wakala 
aliyeomba kukusanya mapato mengi hivyo kupelekea 
Halmashauri kupata hasara ya Sh.53,400,000. 

• Nyaraka za matumizi ya Sh.3,753,300 ikiwa ni 
marejesho ya gharama za uchapishaji zilizotumiwa na  
Mfuko wa Dhamana ya Uwekezaji Tanzania (UTT) 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, hivyo matumizi 
yaliyofanyika hayakuweza kuhakikiwa. 

 
8.1.3 Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi 

Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza wakati wa Ukaguzi 
maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi kwa 
kipindi cha mwaka 2007/2008 hadi 2011/2012: 
• Jumla ya Sh.109,279,644.60 ziliibwa kutoka katika 

akaunti ya Halmashauri na watumishi wa Halmashauri 
kwa kushirikiana na watumishi wa benki ya NMB. Mara 
baada ya wizi kujulikana, hatua zilichukuliwa na fedha 
zilirejeshwa.  
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Fedha za Michango ya Elimu 
• Vitabu vya stakabadhi za mapato 127 kwa ajili ya 

kukusanya michango ya Elimu havikuwasilishwa kwa 
ajili ya Ukaguzi wakati vilipohitajika. 

• Jumla ya Sh.24,356,087 zilikusanywa na Mkuu wa 
Wilaya ya Mufindi kutoka vyanzo mbalimbali, lakini 
fedha hizi zilizokusanywa zilitumika moja kwa moja 
katika ujenzi wa bweni la Shule ya Sekondari 
Ilogombe na ununuzi wa madawati 240 kwa ajili ya 
Shule za Sekondari Sadan na Ilogombe kabla ya 
kuingiza fedha hizo kwenye akaunti ya Mfuko wa 
Elimu. Pia, fedha hizi hazikuoneshwa kwenye taarifa 
ya mapato za matumizi za Halmashauri. 

• Michango kiasi cha Sh.4,769,000 iliyokusanywa na 
Katibu Tawala wa Wilaya (DAS) na Maafisa 
Watendaji wa Kata (WEOs) haikuwasilishwa 
Halmashauri. 

• Stakabadhi halisi nne (4) ziliondolewa kutoka 
kwenye vitabu vya stakabadhi za mapato husika 
ambazo ni stakabadhi namba 031253, 031275, 
017065 na 011481. Hivyo kiasi kilichokusanywa 
kupitia stakabadhi  hizo hakikuweza kuhakikiwa. 

• Halmashauri ilinunua vifaa vya ujenzi vyenye 
thamani ya Sh.35,804,900 kutoka kwa watoa 
huduma mbalimbali bila ya ushindanishi wa nukuu 
za bei kinyume na Kanuni ya 68 (4) ya Kanuni ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005 ambayo inataka 
taasisi inayofanya manunuzi kutumia nukuu za bei 
zisizopungua tatu (3) kwa wazabuni ili kupata bei 
iliyo nafuu na huduma iliyo bora. 

• Halmashauri ililipa fedha taslimu Sh.7,416,400 kwa 
watumishi mbalimbali kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 
vya ujenzi kinyume na Agizo la 68 la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linalotaka 
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malipo yote kutoka Halmashauri yafanyike kwa 
hundi. 

• Baada ya kufanya mapitio ya leja za stoo na hati za 
kutolea vifaa ilibainika kwamba vifaa vyenye 
thamani ya Sh.27,236,660 havikuingizwa kwenye 
leja za stoo kinyume na Agizo la 59 (1) 68 la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 

• Mapitio ya leja ya stoo inaonesha kwamba vifaa 
vyenye thamani ya Sh.2,356,200 viliingizwa kwenye 
leja ya stoo na kutolewa kwa watumiaji mbalimbali 
lakini vifaa vinavyoonekana katika hati za kutolea 
havifanani na vifaa vilivyotolewa kutoka kwenye 
leja ya stoo, hivyo matumizi yake hayakuweza 
kuthibitishwa. 

• Vifaa vya Ujenzi vyenye thamani ya Sh.12,125,300 
viliingizwa kwenye leja ya stoo lakini utoaji wa vifaa 
hivyo haukuingizwa kwenye leja ya stoo wala 
havikuwepo stoo wakati wa ukaguzi. 

• Lita 4,403 za dizeli zenye thamani ya Sh.7,159,360 
zilininuliwa na kuingizwa kwenye leja ya stoo lakini 
matumizi yake hayakuweza kuhakikiwa kwani vitabu 
vya kutunzia kumbukumbu za vyombo vya moto (log 
books) havikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi. 

• Wakati wa mapitio ya leja za stoo za mafuta 
ilibainika kwamba, lita 400 zilitolewa kwa pamoja 
kwenye gari lenye namba za usajili SM 1031 wakati 
gari hilo lina uwezo wa kujaza lita 200. Hivyo 
matumizi ya lita 400 hayakuweza kuhakikiwa. 

• Katika mwaka 2007/2008 hadi 2011/2012, 
Halmashauri iliingia mikataba na wakandarasi 
mbalimbali kwa ajili ya ujenzi wa shule na zahanati. 
Wakati wa mapitio ya taratibu za utoaji wa 
mikataba mapungufu yafuatayo yalibainika: 



185 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

1. Zabuni zote hazikutangazwa kinyume na Kanuni 
ya 80 (5) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2005. 

2. Utoaji wa zabuni haukuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni kinyume na Kanuni ya 80(3) ya Kanuni ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 

3. Mkandarasi mmojawapo (Fredrick Msimbwa) 
alipewa zabuni nyingi zaidi ya asilimia hamsini ya 
zabuni zote za Ujenzi wa shule na zahanati.  

4. Baadhi ya kazi zilifanywa bila ya kuwa na mkataba 
wa kisheria kati ya Halmashauri na wakandarasi 
ambazo ni ujenzi wa nyumba ya mwalimu katika 
shule ya Sekondari Mgalo.  

• Jumla ya Sh.1,200,000 zililipwa kwa S.J.M Construction 
kwa ajili ya kuweka “door shutters” katika shule ya 
Sekondari Idunda lakini thamani ya fedha 
haikupatikana kwa kuwa “Door Shutters” hizo zilikuwa 
zimeharibiwa na mchwa. 

• Halmashauri ililipa jumla ya Sh.1,248,000 kwa 
mkandarasi Mponela Construction kwa kazi ya kupaka 
rangi katika dari kwa madarasa mawili ya Shule ya 
Sekondari Makalala, ambapo kazi hiyo haikufanyika. 

• Halmashauri ilinunua vifaa vya Ujenzi vyenye thamani 
ya Sh.3,181,900 kwa ajili ya Ujenzi wa madarasa katika 
Shule ya Sekondari Luganga. Hata hivyo, haikuweza 
kuthibitika kuwa vifaa hivyo vilipokelewa shuleni. 

 

Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 
• Halmashauri ilinunua madawa na vifaa tiba vyenye 

thamani ya Sh.14,604,700 kutoka kwa wauzaji binafsi. 
Wakati wa ukaguzi ilibainika kwamba vifaa hivyo 
vilinunuliwa bila kuwepo ushahidi wa kutokuwepo kwa 
madawa na vifaa tiba husika katika Bohari Kuu ya 
Madawa (MSD). 
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• Halmashauri ilinunua madawa yenye thamani ya 
Sh.20,272,200 na kuyahifadhi kwenye stoo ya 
Halmashauri, lakini matumizi ya madawa haya 
hayakuweza kuhakikiwa kwa kuwa leja ya stoo na hati 
ya kutolea havikuwasilishwa wakati wa ukaguzi . 

• Halmashauri ilitumia kiasi cha Sh.64,279,941 fedha za 
Mfuko wa Afya wa Jamii (CHF) kwa ajili ya kugharamia 
malipo ya Ankara za maji, umeme na ukarabati wa 
vitanda katika Hospitali ya Wilaya ya Mafinga, malipo 
ya mishahara, posho za vikao na uhamisho kwa 
watumishi kinyume na mwongozo wa uendeshaji wa 
shughuli za Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF). 

• Halmashauri ilinunua meza na kabati vyenye thamani 
ya Sh.1,010,000 kwa ajili ya Zahanati ya Igombavazi na 
Ihunga bila ya uwepo wa ushindanishi wa nukuu za bei 
kinyume na Kanuni ya 68 (4) ya Kanuni za manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2005 inayotaka taasisi inayofanya 
manunuzi kutumia nukuu za bei zisizopungua tatu (3) 
ili kuamua ama kumchagua muuzaji mmoja miongoni 
mwa waliowasilisha nukuu za bei mwenye bei nafuu na 
anayetoa huduma bora. 

• Lita 12,000 za dizeli zenye thamani ya Sh.24,927,000 
zilinunuliwa na kuingizwa kwenye leja za stoo. Hata 
hivyo, matumizi ya mafuta hayo hayakuthibitika 
usahihi wake kutokana na kutoletwa kwa vitabu vya 
kumbukumbu za vyombo vya moto (log books) kwa ajili 
ya ukaguzi. 

 
Mfuko wa Afya wa Pamoja (Health Basket Fund) 
Kulitokea udanganyifu katika utoaji wa madawa yenye 
thamani ya Sh.8,359,000 ambao unaonesha kuwa madawa 
hayo yalikuwa yamepelekwa kwenye Zahanati mbalimbali. 
Wakati wa Ukaguzi ilibainika kuwa kiasi cha madawa 
yaliyoonekana kupokelewa na zahanati husika yalitumia hati 
ya kutolea (Issue voucher) ambayo ilishatumika. Hivyo, 
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vocha hiyo ya kutolea ilibadilishwa ili kuingiza madawa 
yenye thamani ya Sh.8,359,000 ambayo hayakuwa 
yamepelekwa kwenye zahanati tano za Sawala, Ugenzi, 
Isipii, Igomaa na Ibwana. 

 

8.1.4 Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda 
Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi 
maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda kwa 
mwaka wa fedha 2009/2010 hadi 2010/2011: 

 
Mradi wa Mfuko wa Afya wa Pamoja (Health Basket Fund) 
• Katika mwaka wa fedha 2009/2010, Halmashauri ililipa 

Sh.6,808,300 kwa ajili ya uendeshaji wa semina ya 
Mpango kabambe wa Afya wa Halmashauri (CCHP) na 
mapungufu yafuatayo yalibainika: 

1. Nukuu za Mlinganisho wa bei zilitolewa kwa 
wazabuni wawili badala ya wazabuni watatu na 
pia nukuu za bei hazikuwa zimesainiwa na 
wazabuni. 

2. Malipo yalifanyika kwa jina la Abraham F. Kombe 
badala ya jina la kampuni New Katavi Hotel. 

3. Hati ya kukiri kupokea huduma haikusainiwa na 
Afisa mhusika ili kukiri mapokezi ya huduma 
iliyotolewa. 

4. Karatasi za mahudhurio hazikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi. 

• Manunuzi ya kiasi cha Sh.21,091,269.16 yamefanyika 
kutoka kwa wazabuni ambao hawajaidhinishwa.  

• Madawa yenye thamani ya Sh.1,809,000 yalilipiwa 
lakini hayajapokelewa kutoka Bohari kuu ya Madawa 
(MSD). 

• Katika kipindi cha mwaka 2009/2010, Halmashauri 
ililipa madeni ya nyuma ya Sh.24,483,000 ambayo 
hayapo kwenye bajeti bila ya kuyaorodhesha kama 
madai kwenye taarifa za fedha za mwaka uliopita, 
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kinyume na Agizo la 22 (1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

• Matumizi ya mafuta ya dizeli lita 635 yenye thamani ya 
Sh.1,331,750 hayakuingizwa kwenye vitabu vya 
kutunzia kumbukumbu za vyombo vya moto (log 
books). Hivyo, haikuwezekana kuthibitisha matumizi 
yake.  

 

Mradi wa Maji Safi na Maji Taka Vijijini (RWSSP) 
• Fedha kiasi cha Sh.20,000,000 kilipokelewa tarehe 

31/03/2010 katika akaunti ya miradi ya maendeleo 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya Maji Safi na Maji 
Taka Vijijini lakini fedha hizo bado hazijahamishwa 
kwenda kwenye akaunti ya Maji Safi na Maji Taka 
Vijijini (RWSSP). 

• Halmashauri ilipanga kutumia Sh.30,000,000 kwa ajili 
ya kuchimba visima viwili katika kijiji cha Kibaoni, 
lakini Sh.37,088,000 zililipwa kwa mkandarasi M/s 
Drilling and Dams Construction Agency, hivyo 
Sh.7,088,000 zililipwa zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. 

• Halmashauri ililipa malipo ya awali ya Sh.61,433,000 
kwa Mkandarasi aitwaye Drilling and Dam Construction 
Agency kinyume na matakwa ya mkataba Kipengele Na. 
5 cha mkataba ambacho kinataka malipo ya awali 
yasizidi Sh.18,429,900 au 15% ya thamani yote ya 
mkataba (Sh.122,866,000). 

• Halmashauri imepata hasara ya kubadilisha fedha 
(exchange loss) baada ya kuingia mkataba wenye 
thamani ya Dola za Kimarekani 173,735 kwa ajili ya 
kupata huduma ya ushauri ya maji. Mwanzoni mkataba 
ulikuwa na thamani ya Sh.225,855,500 lakini malipo ya 
Sh.248,952,056 yalifanyika kwa mkandarasi (O & A) na 
kusababisha hasara ya Sh.23,096,556. 
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• Katika mwaka wa fedha 2010/2011, Halmashauri ililipa 
Sh.1,050,000 kwa ajili ya gharama za utawala ambazo 
hazihusiani na fedha za mradi wa Maji Safi na Maji 
Taka Vijijini na kiasi hiki cha fedha kilikuwa bado 
hakijarejeshwa.  

• Manunuzi kiasi cha Sh.2,000,185 yalifanyika kwa 
wazabuni ambao hawajaidhinishwa. 

• Tozo ya ucheleweshaji wa kazi (Liquidated damages) 
ya kiasi cha Sh.27,323,700 haikukatwa kutoka kwa 
mkandarasi (PNR Services Ltd) kwa ucheleweshaji wa 
kazi zaidi ya mwaka mmoja. 

 
Mradi wa Kilimo (DADPS) 
• Manunuzi ya bidhaa na huduma yasiyohusisha wazabuni 

waliodhinishwa Sh.6,341,777. 
• Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2009/2010 mradi 

wa kilimo ulikopesha NAEP II kwa ajili ya kugharamia 
ulipaji wa posho. Hata hivyo, fedha hizo zilikuwa bado 
hazijarejeshwa kwenye akaunti ya kilimo. 

• Malipo yalifanyika kiasi cha Sh.27,344,000 bila ya 
kuidhinishwa na Afisa Masuuli. 

• Halmashauri ilipokea Sh.2,452,266,909 kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za miradi ya Kilimo kwa mwaka 
wa fedha 2009/2010. Baada ya kufanya mapitio ya 
taarifa za benki ilibainika kwamba Sh.124,918,000 
zilikuwa bado hazijahamishwa kwenda kwenye miradi 
husika. Hivyo, lengo lililokusudiwa halikufikiwa.  

• Jumla ya Sh.6,188,000 zililipwa na Halmashauri katika 
mwaka wa fedha 2010/2011 kwa wadai wa mwaka wa 
fedha 2009/2010 bila ya kuorodheshwa kwenye taarifa 
ya fedha ya mwaka 2009/2010, kinyume na Agizo la 22 
(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 
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• Jumla ya Sh.21,500,000 kwa ajili ya Ujenzi wa ghala 
katika Kata ya Ikulwe ziliibwa kutoka kwenye akaunti 
ya Kijiji na Katibu wa mradi (Bwana Peter Deus) 
ambaye alikuwa mtia sahihi katika akaunti ya kijiji.  
Aligushi sahihi ya mjumbe mwingine wa kamati ya 
mradi na kufanikiwa kutoa fedha kiasi cha 
Sh.21,500,000 kutoka kwenye akaunti. Kitendo hiki cha 
udanganyifu kinatakiwa kukabidhiwa kwa Idara ya 
Upelelezi wa Makosa ya Jinai (CID) kwa ajili ya 
uchunguzi na taratibu nyingine za kisheria. 

 
Mradi wa Mfuko wa Barabara (Roads Fund) 
• Katika mwaka wa fedha 2009/2010, Halmashauri 

ilifanya manunuzi ya Sh.82,581,205 bila ya kuwemo 
kwenye mpango wa manunuzi kinyume na Kanuni ya 46 
(9) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005.  

• Tozo ya ucheleweshaji kazi (Liquidated damage) ya 
kiasi cha Sh.3,412,405 hakikutozwa kutoka kwa 
Mkandarasi (Lupogo Civil Works & Building Contractors) 
kwa kuchelewesha kazi ya ukarabati wa barabara ya 
Igagala-Ngomalusambo kwa siku 108. 

• Malipo ya rehani ya Utendaji kazi (Performance 
guarantee) ya kiasi cha Sh.8,219,500 hakikukatwa 
kutoka kwa mkandarasi RHM Investment kwa ajili ya 
Ujenzi wa barabara za Utende-Mapili na Inyonga-
Ilunde, kinyume na Kifungu cha 54 cha Masharti 
Maalum ya Mkataba (Special Conditions of the 
contract). 

• Halmashauri iliingia mkataba na Lupogo Civil Works wa 
ukarabati wa barabara ya Igagala-Ngomalusambo (Km 
2) kwa makataba wenye Kumb. Na. RK/MDC/RF/ 
2009/2010/05. Mapungufu yafuatayo yalibainika: 
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1. Hakukuwa na ushindani katika taratibu za zabuni 
kinyume na Kanuni ya 63 (1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005. 

2. Wajumbe wa Bodi ya Zabuni hawakusaini fomu ya 
kukiri kutokuwa na mgongano wa Kimaslahi na 
wazabuni husika yaani “Code of Ethics declaration 
form”. 

3. Kulikuwa na tangazo moja tu la Zabuni kinyume 
na Kanuni Na.80 (5) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2005 (G.N. Na. 97. 

• Katika mwaka wa fedha 2010/2011 jumla ya 
Sh.9,737,678.50 zilikopwa kutoka akaunti ya Mfuko wa 
Barabara ambazo bado hazijarejeshwa.   

 
Mradi wa Maendeleo wa Serikali za Mitaa (LGCDG) 
Katika mwaka wa fedha 2009/2010, Halmashauri ilihamisha 
kiasi cha Sh.4,000,000 kwenda katika kijiji cha Kapanda kwa 
ajili ya ununuzi wa “Crasher Machine”. Wakati wa Ukaguzi 
ilibainika kuwa fedha hizo zilikuwa hazijapokelewa na kijiji 
husika hali inayomaanisha uwezekano wa kuwepo kwa 
udanganyifu kwenye fedha hizi. 

 
8.1.5 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje 

Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi 
maalum katika Halmashauri ya wilaya ya Ileje kwa mwaka 
wa fedha 2007/2008 hadi 2010/2011: 
• Kulikuwa na jaribio la wizi wa fedha kiasi cha 

Sh.86,210,000 kupitia  hundi Na.00100 ambapo hati ya 
malipo na hundi zinaonesha mlipwaji ni “Commandant 
School of Infantry” analipwa kwa ajili ya ujenzi wa 
zahanati mbili za vijiji vya Luswisi na Ibaba. 

• Katika kipindi cha mwaka 2007/2008 hadi 2010/2011 
kulikuwa na salio nakisi (overdraft) kiasi cha 
Sh.52,807,442 bila kuwepo makubaliano na benki 
kinyume na Kifungu cha 12(1) cha Sheria ya Fedha 
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Serikali za Mitaa ya 1982 (iliyorekebishwa mwaka 
2000). 

• Kulikuwa na tukio la wizi wa ‘Gear box’ ya gari lenye 
namba za usajili SM 2598 Toyota Land Cruiser Hadtop 
yenye thamani ya Sh.8,500,000 ambapo ‘gear box’ ya 
gari husika iling’olewa na kupachikwa nyingine ambayo 
haikuwepo kwenye gari hilo. 

 
Skimu za Umwagiliaji 
• Halmashauri iliingia mkataba na kampuni za Katagaito 

Traders Company Ltd na Summer Communication Ltd 
kwa ajili ya ujenzi wa Skimu ya Umwagiliaji ya 
Mbebe/Sasenga. Wakati wa ukaguzi mapungufu 
yafuatayo yalibainika: 

1. Tofauti ya gharama kiasi cha Sh.13,549,040 na 
Sh.12,432,549.50 ililipwa kwa wakandarasi M/s 
Summer Communication Co. Ltd na M/s Katagaito 
Traders Company Limited kwa mfuatano bila ya 
kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni.  

2. Mkandarasi wa kampuni ya M/s Katagaito Traders 
Ltd aliwasilisha dhamana ya utendaji kazi 
(performance bond) ya kughushi kutoka benki ya 
CRDB bila ya Halmashauri kujua.  

• Uhamisho wa fedha wa ndani kati ya akaunti 
mbalimbali za Halmashauri katika mtindo wa mikopo 
ambazo hazijarejeshwa kiasi cha Sh.294,993,326. 

• Fedha kiasi cha Sh.166,823,750 zilizokopwa kutoka 
akaunti ya Amana kwa ajili ya kugharamia shughuli 
mbalimbali ambazo bado hazijarejeshwa. 

• Malipo ya Sh.44,454,552 hayakuidhinishwa na Afisa 
Masuuli na Mweka Hazina wa Halmashauri. Pia malipo 
haya hayakufanyiwa ukaguzi wa awali kinyume na 
Agizo la 10(2) (a) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. 
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• Malipo kiasi cha Sh.31,502,528 yaliyofanyika bila ya 
kufanyiwa ukaguzi wa awali (pre-audit).  

• Wajumbe wa kamati ya tathmini ya zabuni 
walipendekezwa na Bodi ya Zabuni kinyume na Kanuni 
ya 25 (2) ya uundwaji wa Bodi za Zabuni za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2007. 

• Halmashauri ilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma 
zenye thamani ya Sh.83,129,550 bila ya kuidhinishwa 
na Bodi ya Zabuni. Pia, hakukuwa na  ulinganisho wa 
nukuu za bei kwa ajili ya kuleta ushindani katika 
manunuzi kinyume na Kifungu Na.58(2) cha Sheria ya 
Manunuzi ya 21 ya Umma ya Mwaka 2004.  

 
Mradi wa Kilimo (DADPS) 
• Halmashauri iliingia mkataba na kampuni ya M/s Sayuni 

Pet Contractors kwa ajili ya ukarabati wa kliniki ya 
Mifugo. Mapungufu yafuatayo yalibainika: 

1. Zabuni haikutangazwa.  
2. Ongezeko la kazi la kiasi cha Sh.6,873,978 

halikuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 
• Matumizi ya Sh.21,487,440 yalifanyika zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa kwa ajili ya kugharamia maadhimisho 
ya Nane nane na gharama za shughuli za upimaji wa 
sampuli za udongo. 

• Kutokukatwa kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
Sh.4,863,060 kwa mzabuni M/s Farm Equip (T) Ltd 
wakati wa ununuzi wa matrekta madogo “Power 
tillers”. 

• Malipo ya kiasi cha Sh.2,901,000 yalifanyika kwa ajili 
ya posho ya kujikimu kwa watumishi waliokwenda Dar 
es salaam kufanya ukaguzi na kupokea matrekta 
madogo (Power Tillers) bila ya kuwepo kwa barua za 
uteuzi wa kamati ya ukaguzi na mapokezi. Pia ripoti ya 
kazi iliyofanywa na kamati hiyo haikupatikana. 
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• Katika mwaka wa fedha 2009/2010 kiasi cha 
Sh.429,571,015 kilipokelewa katika akaunti ya Miradi 
ya maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
Kilimo lakini kiasi cha Sh.77,782,015 hakikuhamishwa 
kwenda akaunti husika ya Kilimo.  

 
Mradi wa Mfuko wa Pamoja wa Afya (Health Basket Fund) 
na Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi (MMAM) 
• Halmshauri ilinunua madawa na vifaa tiba vyenye 

thamani ya Sh.40,579,350 kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali, bila ya kununua au kupata uthibitisho wa 
kutokuwepo kwa madawa na vifaa tiba hivyo kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD). 

• Manunuzi ya bidhaa na huduma yaliyofanyika kwa 
kutumia fedha taslimu kiasi cha Sh.39,521,360 badala 
ya hundi. 

• Katika mwaka wa Fedha 2011/2012, Halmashauri 
ilifanya malipo kiasi cha Sh.18,970,696 kwa wadai wa 
mwaka wa Fedha 2008/2009, 2009/2010 na 2010/2011 
bila ya wadai hao kuwepo kwenye orodha ya wadai 
katika taarifa za fedha kinyume na Agizo la 22(1) la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 

• Malipo ya posho kiasi cha Sh.29,849,950 yalifanyika 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali lakini 
ripoti za shughuli zilizofanyika hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya Ukaguzi.  

• Manunuzi ya Sh.5,340,700 yalifanyika bila ya 
ushindanishi wa nukuu za bei kinyume na Kanuni ya 
68(4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005 
ambayo inataka kuwepo kwa nukuu za bei zisizopungua 
tatu (3) kutoka kwa wazabuni ili kupata mzabuni 
mwenye bei nafuu na atakayetoa bidhaa au huduma 
bora. 
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• Kuwepo kwa manunuzi ya kiasi cha Sh.34,530,700 
yaliyofanyika kutoka katika akaunti ya maendeleo 
ambayo yamekiuka taratibu za manunuzi kwa kuwa 
yamekosa nukuu za bei kwa ajili ya ushindanishi wa 
wazabuni na baadhi ya manunuzi ya vifaa yalifanyika 
bila ya kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 

 
Mradi wa Maji Safi na Maji Taka Vijijini (RWSSP) 
• Vifaa vyenye thamani ya Sh.7,008,200 havikuingizwa 

kwenye daftari la vifaa.  Hata hivyo, vifaa hivyo 
havikukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi.  

• Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya Drilling 
and Dam Costruction Agency kwa gharama ya 
Sh.20,700,000 na mapungufu yafuatayo yalibainika: 

1. Hakukuwa na barua za uteuzi wa wajumbe wa 
kamati ya tathmini. 

2. Hapakuwa na idhini ya Bodi ya Zabuni kinyume na 
Kanuni Na.80 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2005. 

3. Fedha ya matazamio haikukatwa na kuhifadhiwa 
kwenye akaunti ya Amana.  

• Kiasi cha Sh.21,296,500 kililipwa kwa Mkandarasi Buka 
Company Ltd kwa ajili ya ukarabati wa mradi wa maji 
katika kijiji cha Mlale. Wakati wa ukaguzi ilibainika 
kwamba shughuli zenye thamani ya Sh.3,240,000 
hazikufanyika. 

• Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya E.A 
Builders Ltd kwa gharama ya Sh.36,973,600 kwa ajili ya 
ukarabati wa mradi wa maji katika Kijiji cha Ndola. 
Mapungufu yafuatayo yalibainika: 

1. Hakuna mkataba kati ya Halmashauri na 
Mkandarasi. 

2. Fedha ya matazamio (Retention money) 
haikutozwa kwa mkandarasi. 
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3. Ongezeko katika mkataba la Sh.7,938,000 
halikuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 

• Kutotumika kwa nyumba iliyokamilika yenye thamani 
ya Sh.306,956,200 hivyo kutotimiza lengo 
lililokusudiwa. 

 
8.1.6 Halmashauri ya Wilaya ya Geita  

Ukaguzi maalum ulifanyika katika Halmashauri ya wilaya ya 
Geita kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2009/2010, 
2010/2011 na 2011/2012. Muhtasari wa masuala 
yaliyojitokeza katika ukaguzi ni kama ifuatavyo:  
• Kulikuwa na ucheleweshwaji wa kuwasilisha makusanyo 

ya mapato benki kiasi cha Sh.387,553,377 kutoka 
vyanzo vya ndani vya Mapato ya Halmashauri kwa 
kipindi cha kuanzia siku nne mpaka siku tisini na tatu 
kinyume na Agizo la 50 (5) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

• Mawakala wa ukusanyaji wa mapato, watendaji wa 
Kata na watumishi wa Halmashauri walishindwa 
kuwasilisha mapato kiasi cha Sh.83,285,020 
kilichokusanywa katika vyanzo mbalimbali vya mapato 
vya Halmashauri.  Pia ukaguzi ulishindwa kuthibitisha 
uwepo wa makusanyo hayo kwani haikuthibitika kuwa 
makusanyo hayo yalikuwepo benki au yalikuwepo 
katika ofisi ya mtunza fedha kinyume na Agizo la 37 (2-
3) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 

• Vitabu sitini na sita (66) vya stakabadhi za mapato 
havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, hivyo vimezuia 
mawanda ya Ukaguzi.  

• Mapato kiasi cha Sh.50,635,034 yaliyokusanywa na 
mawakala wa kukusanya mapato kwa mwaka wa fedha 
2011/2012 hayajawasilishwa makao makuu ya 
Halmashauri kinyume na Agizo la.38(1) la Memoranda 
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ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 na hakuna 
hatua iliyochukuliwa na uongozi wa Halmashauri kwa 
makusanyo ya mapato ambayo hayajawasilishwa. 

• Mikataba themanini na moja (81) ya ukusanyaji wa 
mapato haikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi hivyo 
kuzuia mawanda ya Ukaguzi. 

• Zabuni ya kukusanya mapato ya ndani kwa niaba ya 
Halmashauri ilitolewa kwa wakala wa ukusanyaji wa 
mapato bila ya kufuata taratibu za manunuzi na hivyo 
kupelekea Halmashauri kupata hasara ya kiasi cha 
Sh.57,564,000. 

• Ushuru wa Nyumba ya Wageni kiasi cha Sh.33,559,520 
katika mwaka wa fedha 2009/2010, 2010/2011 na 
2011/2012 haukukusanywa na wamiliki wa Nyumba za 
Wageni na hakukuwa na sababu zilizotolewa na 
Uongozi wa Halmashauri juu ya kutokukusanya kiasi 
hicho. 

• Ushuru wa huduma ambao haujalipwa kwa Halmashauri 
na makampuni yanayofanya kazi katika mgodi wa 
dhahabu wa Geita kiasi cha Dola za Kimarekani 
2,119,092 kinyume na Sheria ndogo za Halmashauri za 
mwaka 2004 Kifungu cha 3(1) kinachotaka makampuni 
(corporate entities) kulipa ushuru wa huduma kiasi 
kisichozidi asilimia 0.3 ya mauzo baada ya kutoa Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) na ushuru wa bidhaa. 

• Kutokusanywa kwa mapato yatokanayo na mauzo ya 
viwanja katika eneo la Magogoni kiasi cha 
Sh.1,197,062,220 sawa na asilimia 46 ya mauzo ya 
viwanja vyote vyenye thamani ya Sh.2,594,606,700. 

• Halmashauri kutolipwa na Kampuni ya Ashanti 
malimbikizo ya ushuru wa “Local Government rates 
and taxes” kiasi cha Dola 1,400,000 kwa kipindi cha 
mwaka 1999 hadi 2005 kinyume na kifungu cha. 4.1, 
4.2, na 4.3 cha mkataba “Gold Mine Development 
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Agreement between the United Republic of Tanzania 
and Samax Resources Ltd and Ashanti Gold Tanzania 
Ltd an Agreement for Development of Gold Mine at 
Geita ” 

• Kutokulipwa kwa ushuru wa “Prospecting and Mining 
Fees” wa kiasi cha Sh.1,803,650,000 na Kampuni ya 
Geita Gold Mine kufuatana na hati ya madai Na.293642 
ya tarehe 4/6/2012 iliyotolewa na Afisa Misitu wa 
Wilaya kinyume na sheria ya misitu Kanuni ya 29(1) 
kipengele cha (x-xi) ya mwaka 2002. 

• Mgodi wa dhahabu wa Bulyanhulu kutolipa kodi (Local 
Government rates and taxes ) ya Dola za Kimarekani 
200,000 kwa mwaka kwa Halmashauri. Jumla ya Dola 
za Kimarekani 600,000 hazijalipwa kwa Halmashauri 
licha ya kampuni hiyo kufanya shughuli zake katika 
eneo la Halmashauri ya Wilaya Geita kwa kipindi cha 
miaka mitatu yaani mwaka 2009/2010, 2010/2011 na 
2011/2012. 

• Halmashauri ilifanya manunuzi ya moja kwa moja 
“Direct contracting” kwa ajili ya uzalishaji wa vitofali 
vya saruji “pavement blocks” kwa gharama ya 
Sh.192,000,000 kwa kampuni ya M/S Satellite kinyume 
na Kanuni ya 90(1), (5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 
za Mwaka 2005, Tangazo la Serikali Na.97 na kifungu 
cha 25 (1) cha Sheria za Manunuzi za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2007 (The Local Government Authorities 
Tender Board (Establishmet And Proceedings). 

• Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.30,440,850 kwa 
Kampuni ya M/S Anifa Supplies Co. Ltd ikiwa ni malipo 
kwa ajili ya kazi za ziada za Ujenzi wa stendi ya 
mabasi Geita bila idhini ya Bodi ya Zabuni. 

• Matumizi mabaya ya fedha kiasi cha Sh.31,605,500 
yaliyolipwa kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Geita kwa lengo la ujenzi wa daraja katika kijiji cha 
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Nyang’homango ambapo fedha hizo zimetumika kwa 
shughuli zisizokusudiwa. 

• Fedha kwa ajili ya shughuli za mfuko wa barabara kiasi 
cha Sh.800,030,689.37 kama inavyoonekana katika 
taarifa ya kupatiwa fedha (Exchequer issue 
notifications) kutoka Wizara ya Fedha haikuthibitishwa 
kuwa imepokelewa na Halmashauri kupitia Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Mwanza. 

• Ujenzi wa dharura wa Barabara ya Kasamwa–Bulela–
Busolwa (Km 24) uliofanywa na Kampuni ya Kidagaa 
Construction Co Ltd ambayo imegharimu 
Sh.106,042,500 bila ya kibali kilichoombwa kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali chini ya Kanuni ya 42(1)(c) ya Kanuni 
ya Manunuzi ya Umma ya 2005. 

• Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.585,155,937.50 
ambayo hayakukasimiwa katika bajeti ya mwaka wa 
fedha 2011/2012 kwa ajili ya shughuli za matengenezo 
ya maeneo korofi, ya kawaida na maalum yaliyofanyika 
katika barabara mbalimbali kinyume na Agizo la 18(1) 
la Memoranda za Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009.  

• Malipo kiasi cha Sh.96,988,500 kwa Mkandarasi 
Kaserkandis Construction and Transport Co. Ltd kwa 
kazi ambazo hazikufanyika kwenye barabara za Bomba 
Mbili, Block D & E. 

• Wakandarasi hawakutozwa tozo ya kiasi cha 
Sh.46,408,949 kwa ucheleweshaji wa kazi kinyume na 
Kanuni ya 119 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma (G.N. 
No. 97) za mwaka 2005 na kifungu Na. 21-22 cha 
masharti maalum ya mkataba. 

• Kutotekelezwa kwa miradi ya Mpango wa Maendeleo ya 
Afya ya Msingi (MMAM) yenye thamani ya 
Sh.360,502,019 ya mwaka wa fedha 2009/2010 na 
2010/2011 ingawa fedha zilitolewa na Hazina. 
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• Halmashauri ilifanya manunuzi ya madawa na vifaa 
tiba vyenye thamani ya Sh.347,117,115 nje ya Bohari 
Kuu ya Madawa ya Taifa (MSD) bila kupata idhini ya 
Bodi ya Zabuni kinyume na Kanuni ya 54(1) ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma (G.N. No. 97) za mwaka 2005. 
Pia ukaguzi ulibaini kuwa kama ununuzi wa madawa na 
vifaa tiba ungefanyika kutoka Bohari Kuu ya Madawa 
(MSD), Halmashauri ingeokoa kiasi cha Sh.159,998,070. 

• Halmashauri haijatekeleza shughuli za miradi kumi (10) 
yenye thamani ya Sh. 97,855,725 zilizokasimiwa 
kwenye bajeti ya Mfuko wa pamoja wa Afya kwa 
mwaka wa fedha 2010/2011 licha ya fedha hizo 
kutolewa na Hazina. Hata hivyo, fedha hizo 
hazikuwepo kwenye akaunti na wala matumizi yake 
hayakuthibitika. 

• Manunuzi yenye thamani ya Sh.505,532,032 yaliyozidi 
kiwango cha kuidhinishwa na Afisa Masuuli yalifanyika 
bila ya kuwa na idhini ya Bodi ya Zabuni. 

• Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.167,512,354 bila ya 
kuwa na nyaraka/viambatanisho vilivyohitajika 
kuhalalisha malipo hayo, kama inavyoagizwa katika 
Agizo la 8(2) (c) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009.  

• Hati za malipo zenye jumla ya Sh.722,055,062.05 
hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi maalum, hivyo 
uhalali wa malipo haya haukuweza kuthibitishwa.  

• Kulikuwa na miradi ya Halmashauri yenye thamani ya 
Sh.290,595,550 iliyofanywa na wakandarasi bila ya 
kufuata taratibu za manunuzi kwa kuwa mihutasari ya 
vikao vya Bodi ya Zabuni, matangazo ya zabuni, ripoti 
za tathmini zilizofanyika na mikataba haikuletwa kwa 
ajili ya Ukaguzi. 

• Katika mwaka wa fedha wa 2009/2010, Halmashauri 
ililipa jumla ya Sh.26,342,800 kutoka Mfuko wa Afya 
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wa Pamoja kwa ajili ya ununuzi wa madawa na vifaa 
tiba kwa wazabuni mbalimbali. Hata hivyo, madawa na 
vifaa tiba hivyo havikufikishwa katika Halmashauri. 

• Manunuzi ya kazi za ujenzi kwa kutumia masurufu 
Sh.155,407,975 ambapo malipo ya fedha taslimu 
yalilipwa kwa wakandarasi kinyume na Agizo la 39(2) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. Pia manunuzi yalifanyika bila ya idhini ya Bodi ya 
Zabuni. 

• Masurufu kiasi cha Sh.7,660,000 yalilipwa kutoka 
mfuko wa Afya wa Pamoja kwa watumishi wa 
Halmashauri bila ya kufanya marejesho ya masurufu 
kinyume na Agizo la 40(3) la Memoranda za Fedha za 
Serikali za Mitaa.  

• Katika mwaka wa fedha 2011/2012, Halmashauri 
ilihamisha kiasi cha Dola za Kimarekani 11,000 kwenye 
akaunti ya Fedha za Kigeni yenye Na. 02J1053615100-
CRDB Tawi la Geita kwenda Akaunti ya Mfuko Mkuu 
(General Fund account). Baada ya mapitio ya taarifa za 
benki ilibainika kuwa, fedha iliyohamishwa 
haikuonekana kwenye Akaunti ya Mfuko Mkuu. Hivyo, 
uhamisho wa fedha kiasi cha Dola za Kimarekani 11,000 
haukuthibitika. 

 
Hata hivyo, kuna kaguzi maalum zingine zinazoendelea 
katika Halmashauri tatu (3) ambazo ni Halmashauri za Jiji la 
Mwanza, Manispaa ya Kinondoni, na Manispaa ya Ilala. 
Ni matumaini yangu pia kuwa matokeo ya kaguzi maalum 
katika hizo Halmashauri tatu (3) yatawasilishwa katika ripoti 
ya mwaka ujao pamoja na matokeo ya kaguzi nyingine 
zitakazofanyika ikiwa ni njia ya kuwezesha kuimarisha 
uwajibikaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Ofisi ya Ukaguzi itaendelea kupokea maombi kutoka pande 
zote kwa kuzingatia sheria zilizopo, lakini ieleweke kuwa 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu hana wajibu na 
hatalazimika kuyakubali maombi yote lakini atazingatia kila 
ombi kulingana na uzito wake. 

 

8.2 Mambo ya kujifunza katika Kaguzi Maalum zilizofanyika 
mwaka huu 

Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 
Jukumu la kuanzisha na kusimamia mfumo wa udhibiti wa 
ndani kulingana na  Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) 
240 na Agizo 11 hadi 14 ya Memoranda ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009  ni ya usimamizi wa uongozi husika 
wa Halmashauri. 
Ni dhahiri kwamba, kuna udhaifu mkubwa wa usimamizi 
katika Halmashauri.  Hali hii imesababisha menejimenti 
kushiriki kwa njia moja au nyingine  kutawala mfumo wa 
udhibiti wa ndani, baadhi ya viashiria ni kama vifuatavyo: 
• Fedha za Halmashauri za Mufindi na Mpanda ziliibiwa 

na watumishi wasio waaminifu. 
• Upotevu wa hundi na jaribio la wizi wa Sh.86,210,000 

kupitia hundi Na.00100 katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Ileje. 

• Kuna ulegevu mkubwa wa menejimenti za Halmashauri 
katika kupata na kulinda nyaraka zao muhimu. Hii ina 
madhara ya kikwazo katika mawanda ya ukaguzi. 

• Mweka Hazina wa Halmashauri ana wajibu wa 
kuhakikisha na kusimamia masuala yote yanayohusu 
fedha na udhibiti wake pamoja na kusimamia idara ya 
fedha. Hali hii ilikuwa tofauti katika Halmashauri 
zilizokaguliwa, kwa mfano katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi michango ya Mfuko wa Elimu 
iliyokuwa inakusanywa haikuwasilishwa Halmashauri 
kwa ajili ya kupelekwa benki, stakabadhi za mapato za 
awali (original receipts) zilikuwa zinaondolewa kwenye 
vitabu vya stakabadhi za mapato husika na baadhi ya 
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michango ilikuwa inatumika kabla ya kupelekwa benki. 
Katika Halmashauri ya Geita mapato yaliyokusanywa na 
wakala wa kukusanya mapato na watumishi wa 
Halmashauri hayakupelekwa benki wala hayakuwepo 
katika ofisi ya mtunza fedha. 

• Katika Halmashauri ya Geita mapato yatokanayo na 
vyanzo vya ndani hayakukusanywa hivyo kusababisha 
Halmashauri kupata hasara katika kukusanya mapato 
ya ndani. 

• Kwa ujumla kitengo cha ukaguzi wa ndani kimeshindwa 
kusaidia Halmashauri kikiwa kama chombo muhimu 
katika kuhakikisha kuwa mfumo wa udhibiti wa ndani 
unaimarishwa na kuwa na ufanisi. 

 
• Mamlaka za Serikali za Mitaa kutokuwa na ufanisi 

katika usimamizi wa miradi ya maendeleo 
Ruzuku ya maendeleo katika Serikali za Mitaa inaweza 
kuleta faida inayotarajiwa iwapo itafuatiliwa na 
kusimamiwa vizuri. Miradi mingi ya maendeleo 
imekamilika katika Halmashauri za Vijiji na Kata. 
Usimamizi na ufuatiliaji ni muhimu kwa sababu kuna 
upungufu au hakuna rasilimali watu na ujuzi wa 
kiufundi wa kusimamia miradi ya maendeleo kama vile 
ujenzi. Hata hivyo, Halmashauri inalazimika kutoa 
usimamizi wa karibu wa miradi ya maendeleo ili 
kupata tija, ufanisi, na ubora wa miradi. 
 
Ukaguzi maalum uliofanywa katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba, Halmashauri ya wilaya ya Ileje, 
wilaya ya Mpanda, wilaya ya Mufindi, wilaya ya Meru 
na wilaya ya Geita umebaini kuwa, menejimenti za 
halmashauri hizo hazikuwa na ufanisi katika 
kutekeleza majukumu ya usimamizi wa miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa katika ngazi za chini. 
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Hakukuwa na ukaguzi kwa wakati wa miradi ya 
maendeleo na kusababisha kutokuwa na ubora na 
kuchelewa kukamilika kwa miradi husika. Uzembe 
kama huu pia ulitokea katika miradi inayotekelezwa 
katika ngazi za juu za utawala wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. 

 
• Mapungufu katika kitengo cha Usimamizi wa 

Manunuzi 
Ukaguzi maalum ulibaini kwamba taratibu za manunuzi 
zilikuwa hazifuatwi na nyongeza za mikataba zilikuwa 
haziidhinishwi na Bodi ya Zabuni, hali hii ilibainika 
katika ukaguzi maalum wa Halmashauri ya Manispaa ya 
Bukoba, Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi, Halmashauri 
ya Wilaya ya Ileje na Halmashauri ya Wilaya ya Geita. 
Katika ukaguzi maalum wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mufindi, Ileje na Geita manunuzi yalifanyika kwa 
kutumia masurufu na hakukuwa na ushindanishi katika 
utoaji wa Zabuni. 

 
• Mapungufu katika usimamizi wa Mali 

Katika Halmashauri nyingi kumekuwa na usimamizi 
usiojitosheleza wa matumizi ya mafuta ambapo mafuta 
yaliyokuwa yanayotolewa kwa watumiaji hayakuwa 
yanaingizwa kwenye leja za stoo na vitabu vya 
kumbukumbu za vyombo vya moto (log books). Katika 
Halmashauri ya Ileje “Gear box” ya gari lenye namba za 
usajili SM 2598 Toyota Land Cruiser Hardtop iliibiwa 
kwa kung’olewa na kupachikwa nyingine ambayo 
haikuwepo kwenye gari hilo.   
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• Mapungufu katika kitengo cha Ukaguzi wa Awali 
Ukaguzi maalum ulibaini baadhi ya mapungufu kwa 
kitengo cha Ukaguzi wa Awali ambapo malipo yalikuwa 
yanafanyika bila ya kuidhinishwa na Afisa Masuuli na 
Mweka Hazina wa Halmashauri. Katika Halmashauri ya 
Ileje ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya malipo yalilipwa 
kwa shughuli ambazo hazijafanyika.  
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SURA YA TISA 

 
9.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

Kama ilivyoelezwa katika sura ya utangulizi, ripoti hii ni 
muhtasari wa yale yaliyobainishwa katika ripoti za ukaguzi 
zilizotolewa kwa kila Halmashauri. Taarifa hizi zilizotolewa 
kwa Halmashauri pia zina mapendekezo juu ya kila suala 
lililobainishwa ambalo linahitaji  maboresho. Maafisa 
Masuuli wa Serikali za Mitaa wanatakiwa kuandaa mipango 
ya utekelezaji wa mapendekezo ya kurekebisha mapungufu 
yaliyobainishwa katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali na kuiwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kwa mujibu wa matakwa ya kifungu cha 40 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya mwaka 2008 na 
Kanuni ya 86 na 94 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 
mwaka 2009. Baada ya kuwasilisha mambo muhimu 
yaliyotokana na matokeo ya ukaguzi kwa mwaka 2012/2013 
kwa hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika sura 
zilizotangulia, sasa nahitimisha kwa kutoa mapendekezo, 
ambayo kama yatatekelezwa, usimamizi wa fedha katika 
uendeshaji wa Halmashauri utaimarika. 

 

9.1 MAJUMUISHO YA JUMLA 

9.1.1 Udhaifu katika hatua za utayarishaji wa bajeti za Serikali 
za Mitaa 
Mchakato wa bajeti ya Serikali za Mitaa unahitaji 
maboresho muhimu ili Halmashauri iweze kuongeza 
makusanyo kutoka katika vyanzo vyao wenyewe, 
kujitegemea na kutohitaji misaada kutoka Serikali Kuu, 
kuepuka matumizi yasiyoidhinishwa na kiasi kikubwa cha 
fedha kisichotumika. Mapungufu yalioonekana katika 
ukaguzi wa bajeti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kama 
ifuatavyo: 
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• Kushindwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya 
mapato kikamilifu na kwa ufanisi kutoka katika vyanzo 
vyao vya mapato ambapo imepelekea ukusanyaji wa 
kiwango cha chini kwa asilimia 14 (14%)  

• Matumizi yasiyoidhinishwa kutokana na uhamishaji wa 
fedha bila kibali; hali hii inaathiri utoaji wa huduma 
kwa mujibu wa malengo ya mwaka ya utendaji na 
kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa. 

• Bakaa kubwa ya fedha zisizotumika mwishoni mwa 
mwaka kutokana na ukosefu wa uwezo wa kutumia 
fedha hizo katika shughuli zilizokasimiwa na kuchelewa 
taratibu za manunuzi. Hii ni ishara ya usimamizi dhaifu 
wa fedha katika Serikali za Mitaa, hali inayomaanisha 
kwamba Serikali za Mitaa hazijaweka utaratibu thabiti 
na mikakati ya kuhakikisha kuwa shughuli zote 
zilizopangwa zinatekelezwa na kukamilika ndani ya 
muda uliopangwa aili kutochelewesha manufaa 
yaliyokusudiwa kwa jamii husika. 

 
9.1.2 Usimamizi wa mapato  

• Udhaifu katika mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya 
ndani 
Imebainika kwamba mwenendo wa ukusanyaji wa 
mapato ya Serikali za Mitaa unapungua kutoka mwaka 
mmoja hadi mwingine. Hii ni kutokana na kutokuwepo 
kwa udhibiti wa kutosha na mikakati imara ya Serikali 
za Mitaa katika kuhakikisha kuwa kiwango cha 
ukusanyaji wa mapato kinaongezeka mara kwa mara. 
Serikali za Mitaa hazijaanzisha mikakati imara na 
endelevu ambayo inaweza kuongeza wigo katika 
ukusanyaji wa mapato na kupunguza kiwango cha 
utegemezi wa fedha kutokana na ruzuku ya Serikali 
Kuu. 
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Katika mwaka huu wa ukaguzi, zimebainika dosari 
mbalimbali katika mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya 
ndani ya Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja na 
kukosekana kwa sheria juu ya vyanzo mbalimbali vya 
mapato, kutowasilishwa kwa mapato yaliyokusanywa 
kutoka kwa mawakala mbalimbali na wakusanyaji 
wengine, kukosekana kwa ufuatiliaji wa vyanzo vya 
mapato yanayokusanywa na mawakala na kutofanya 
upembuzi yakinifu wa makusanyo ya mapato. Udhaifu 
huu unatoa ishara  kwamba udhibiti wa ndani wa 
mfumo wa ukusanyaji wa mapato katika Serikali za 
Mitaa ni dhaifu na kuna haja ya kuboreshwa ili maslahi 
na malengo ya Halmashauri yaweze kufikiwa. 
 
Serikali za Mitaa bado hazijaboresha sheria za 
ukusanyaji wa mapato ya ndani kuendana na mazingira 
ya sasa wakati Halmashauri nyingine hazina kabisa 
sheria hizo. Viwango vya ukusanyaji wa mapato vipo 
chini mno na havijabadilishwa kukidhi mabadiliko ya 
kimazingira. Pia, baadhi ya Serikali za Mitaa 
hazikufanya upembuzi yakinifu ili kuja na mikakati ya 
namna gani mapato ya ndani yanaweza kuongezeka na 
kuanzisha vyanzo vipya vya mapato. Vyanzo kama 
minara ya simu na ada za matangazo viliachwa bila ya 
kukusanywa. Aidha, upembuzi yakinifu haukufanyika 
hata kwa vyanzo vilivyopo kabla ya kufikia maamuzi ya 
kuvibinafsisha kwa mawakala na kusababisha ugumu 
katika ufuatiliaji wa mapato yanayokusanywa na 
mawakala, udhaifu katika mchakato wa kuandaa 
mikataba ya ukusanyaji wa mapato yaliyobinafsishwa, 
na kutowasilishwa kwa mapato yaliyokusanywa na 
mawakala. Kwa mfano, ilibainika kuwa ukusanyaji wa 
mapato kutoka kwa mawakala mbalimbali na 
wakusanyaji wengine ya kiasi cha Sh.14, 
926,757,005.12 (ongezeko la 17% ikilinganishwa na 
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mwaka uliopita ) hayakuwasilishwa kwenye Halmashauri 
husika. Hii ina maana kwamba Serikali za Mitaa 
zitaendelea kutegemea misaada kutoka Serikali Kuu ili 
kufanikisha shughuli zao kutokana na udhibiti na 
mikakati isiyojitosheleza ambayo ingeweza kusaidia 
kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani. 

9.1.3 Udhaifu katika Usimamizi wa Rasilimali Watu 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, ilibainika kuwa Serikali 
za Mitaa hazikuboresha taarifa za watumishi wao hali 
iliyopelekea malipo ya mishahara kulipwa kwa watumishi 
walioacha kazi, wenye namba za mishahara  zaidi ya moja, 
usimamizi mdogo wa mikopo ya watumishi na kukosekana 
kwa taarifa mpya za watumishi katika orodha kuu ya 
mishahara ya watumishi. 

 
9.1.4 Udhaifu katika Usimamizi wa matumizi 

Kutofuatwa kwa sheria, kanuni na miongozo kumepelekea 
malipo kufanyika kabla ya kutolewa vibali ambapo pia 
inahusishwa na uwepo wa mapungufu katika mgawanyo wa 
kazi. Udhibiti wa malipo na utunzaji nyaraka za kihasibu 
haukuwa mzuri hali iliyopelekea malipo kutoambatana na 
nyaraka na malipo kufanyika katika vifungu tofauti 
(matumizi yasiyokuwepo kwenye bajeti). Aidha, Serikali za 
Mitaa hazikuwa na ufanisi katika kutunza nyaraka hali 
iliyosababisha hati za malipo kutopatikana pale 
zilipohitajika ili zikaguliwe na vielelezo vinavyothibitisha 
masurufu yaliyotumika kutorejeshwa na hivyo matumizi ya 
fedha hizo kutothibitika. 

 
9.1.5 Kuhama kutoka akaunti za zamani kwenda akaunti mpya 

sita za  Seriakali za Mitaa 
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI ilitoa agizo lenye 
kumbukumbu GB.174/389/01/34 la tarehe 30/04/2012, 
likizitaka Serikali za Mitaa kufunga akaunti zao za zamani 
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kufikia tarehe 01/07/2012 na kufungua akaunti mpya sita. 
Agizo hilo lilihitaji Halmashuri husika kusuluhisha mambo 
yote yaliyokuwa yamesalia katika benki na kuhamisha bakaa 
zote kwenda kwenye akaunti hizo mpya isipokuwa hundi 
ambazo zilikuwa bado kuwasilishwa benki kufikia tarehe 
30/06/2012. Baada ya uhamisho huo wa fedha kwenye 
akaunti mpya, menejimenti ya Halmshauri inapaswa kutoa 
taarifa kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali kwa ajili ya uhakiki. 
Ilikuwa imezuiliwa kufanya malipo yoyote mapya kupitia 
akaunti za zamani katika mwaka wa fedha 2012/2013. 

 
Katika kipindi cha kuhama kutoka akaunti za zamani kwenda 
akaunti mpya, mapungufu mbalimbali yalionekana ikiwa ni 
pamoja na haya yafuatayo:  

• Serikali za Mitaa kuendelea kutumia akaunti za zamani 
kinyume na agizo la Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI, 
ikiwa ni pamoja na kuendelea kupokea fedha na 
kufanya malipo kupitia akaunti hizo za zamani; 

• Serikali za Mitaa hazikuhamisha fedha zote kwenda 
akaunti mpya, na katika hali nyingine fedha 
zilihamishwa kutoka akaunti za zamani kwenda akaunti 
mpya zisizojulikana hali iliyoleta ugumu kujua wamiliki 
wa hizo akaunti za Serikali zilizohamishiwa fedha; 

• Serikali za Mitaa hazikufanya maridhiano ya kibenki 
kabla ya kuhamisha fedha kutoka akaunti za zamani 
kwenda akaunti mpya na hivyo kuleta ugumu katika 
kujua kiasi halisi cha fedha kilichotakiwa kuhamishwa 
kwenda kwenye akaunti mpya hivyo kufanya mapokezi 
na hundi zilizobaki kutofanyiwa usuluhisho; 

• Baadhi ya Halmashauri hazijafunga akaunti zao za 
zamani ambapo matokeo ya kuchelewa kufunga 
akaunti hizo ni kuchochea uwepo wa vitendo vya 
ubadhirifu au matumizi mabaya ya akaunti kama 
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Halmashauri zitaendelea kupokea fedha kupitia akaunti 
hizo.  

 
9.1.6 Mapungufu katika uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za 

fedha 
Serikali kupitia Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI 
ilitoa agizo kupitia barua yenye Kumb. namba CA: 
26/307/01A/79 ya tarehe 28 Septemba 2009 ikizitaka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini kuandaa taarifa zao za 
fedha kwa kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha kwa Sekta za Umma (IPSAs) isiyo ya fedha 
tasilimu kuanzia mwaka wa fedha 2008/2009. Ingawa 
Serikali za Mitaa ziliwasilisha taarifa za fedha katika tarehe 
zinazokubalika kisheria, mapungufu yafuatayo yaliweza 
kuonekana:  
• Taarifa za fedha zilizowasilishwa zilikuwa na 

mapungufu mbalimbali kama vile makosa, usahaulifu, 
kupunguza na kuongeza tarakimu, kutoonesha au 
kuonesha kwa kupotosha. Kutokana na idadi kubwa ya 
makosa na usahaulifu, Halmashauri ziliwasilisha upya 
taarifa zake za fedha, hali iliyoathiti kukamilika kwa 
ukaguzi kwa wakati uliopangwa. Idadi ya mabadiliko na 
marekebisho yaliyofanywa inaonesha kiwango cha chini 
cha uwezo wa wahasibu wa Halmashauri katika 
kuandaa taarifa za fedha kulingana na Viwango vya 
Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa Sekta 
za Umma (IPSAs); 

• Taarifa za fedha hazikuandaliwa moja kwa moja 
kutoka kwenye IFMS kama ilivyopaswa kuwa. Aidha, 
taratibu za uandaaji wa taarifa za fedha zilikua ngumu 
kueleweka kwani zilihusisha idadi kubwa ya shughuli 
zilizofanyika nje ya mfumo; 

• Kwa hakika, baadhi ya Serikali za Mitaa ambazo 
hazikuweka wazi katika taarifa za fedha thamani ya 
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mali za kudumu zinazomilikiwa, au thamani ya mali za 
kudumu zilizo chini ya himaya zao hawajaonesha 
uhalisia kwani Serikali nyingi za Mitaa hazikufanya 
tathimini ya mali hizo. Pia kuna upungufu katika 
uandaaji na uwasilishaji wa orodha ya salio la vifaa, 
tahadhari, madeni sanjari,  mali,  utoaji taarifa 
kuhusiana kuwepo kwa uhusiano wa kibiashara na 
uchakavu kama inavyotakiwa na Viwango vya Kimataifa 
vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa Sekta za Umma 
(IPSAs vifungu Na.12, 14, 19, 20 na 21.) 

 
9.1.7 Kutofuata sheria za manunuzi 

Kiasi kikubwa cha rasilimali za Serikali hutumika kwa ajili ya 
ununuzi wa bidhaa, huduma, kazi na ushauri. Kwa hiyo ni 
muhimu kwa Halmashauri kuwa na nidhamu ya fedha na 
uwazi katika mchakato wa ununuzi ili kufikia kiwango cha 
juu cha thamani ya fedha. 

 
Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa hali ya kufuata sheria 
za manunuzi ya Umma katika matumizi ya Halmashauri bado 
hairidhishi. Sehemu kubwa ya Serikali za Mitaa haina 
rasilimali watu wa kutosha, mikataba inaingiwa na Serikali 
za Mitaa bila ushindani na tathmini kufanyika, na bidhaa 
kununuliwa bila kuidhinishwa na Bodi za Zabuni. Kwa 
ujumla, Serikali za Mitaa hazina usimamizi na ufuatiliaji wa 
kutosha kuhakikisha kwamba manunuzi na michakato ya 
kimkataba inakidhi thamani ya fedha kwa kufikiwa malengo 
yaliyopangwa na Halmashauri. 

 
9.1.8 Upungufu wa Walimu na miundombinu ya shule katika 

shule za msingi na sekondari 
Tangu kuanzishwa shule za sekondari za kata, uandikishwaji 
wa wanafunzi katika elimu ya msingi na sekondari 
umeongezeka. Ongezeko hilo linakuja na mahitaji makubwa 
ya kuongezeka kwa idadi ya walimu na miundombinu ya 
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shule kukidhi ongezeko hilo la wanafunzi kama vile 
madarasa, nyumba za walimu, maktaba, zahanati, vyoo, 
ofisi za utawala, mabweni, madawati, viti, meza, na vifaa 
vya kufundishia na kujifunzia. Idadi ya kutosha ya walimu 
katika shule, na miundombinu mingine shuleni ni muhimu 
katika kuleta mafanikio ya wanafunzi na ndiyo inayoamua 
ubora wa elimu na matokeo mazuri katika shule za serikali. 

 
Nilibaini kuwa Halmashauri zina upungufu wa walimu na 
miundombinu takribani katika shule nyingi za msingi na 
sekondari hali ambayo imeathiri sana ubora wa elimu hapa 
nchini. Tatizo hili limesababisha kushindwa kufikiwa lengo 
la uwiano wa kitaifa la 1:45 (wanafunzi 45 kwa mwalimu 
mmoja). Mwenendo unaonesha kwamba walimu wengi 
hawafiki katika maeneo yao ya kazi hasa maeneo ya vijijini 
kutokana na miundombinu na huduma duni kama afya, 
usafiri, malazi na huduma za kijamii za kutosha katika vijiji. 
Ukosefu wa miundombinu muhimu mashuleni unaweza 
kuendelea kuathiri ubora wa elimu na uwezo wa wanafunzi 
kufanya vizuri katika mitihani yao. 

 
9.2 MAPENDEKEZO 

(a) Serikali za Mitaa zinashauriwa kutathmini upya 
mchakato wa mandalizi ya bajeti itakayosaidia 
kupatikana kwa bajeti halisia ambayo inatekelezeka na 
kuhakikisha mianya yoyote ambayo inapelekea 
kupatikana kwa hasara kwenye mapato inaainishwa na 
hatua stahiki zinachukuliwa. Aidha, Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kufanya mapitio ya mara kwa mara ya 
matumizi halisi dhidi ya bajeti kwenye matumizi ya 
kawaida na matumizi ya maendeleo ili kuwezesha 
uaandaji wa bajeti halisia. 
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(b) Serikali Kuu kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI 
inapaswa kuhakikisha kuwa fedha za matumizi ya 
kawaida na Maendeleo zinapelekwa katika Serikali za 
Mitaa kwa wakati na Serikali za Mitaa zinapaswa 
kuongeza ufuatiliaji na usimamizi katika utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa ili kupunguza kiwango cha bakaa 
mwishoni mwa mwaka. Inasisitizwa kwamba, bakaa ya 
fedha zisizotumika ambazo zinapelekwa mwaka wa 
mbele lazima zikasimiwe upya au kuingizwa katika 
bajeti ya mwaka husika na kutumika kwa shughuli zile 
ambazo hazikukamilika katika mwaka uliopita. 

 
(c) Serikali za Mitaa zinakumbushwa kuomba vibali kutoka 

kwenye Mamlaka husika kwa ajili ya kubadili mgawanyo 
wa fedha kama inavyoelezwa katika Agizo 22(1) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka, 
2009 ambayo huathiri utoaji wa huduma kwenye jamii 
iliyokusudiwa. 

 
(d) Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri 

Mkuu – TAMISEMI wanashauriwa kufanya mara kwa 
mara upembuzi yakinifu wa upatikanaji wa vyanzo vya 
mapato na fursa mpya ili kubaini vyanzo vikubwa vya 
mapato kwa ajili ya mipango sahihi na kuhakikisha 
kwamba mapato kutoka vyanzo vyote yamekusanywa 
kwa ufanisi. Pia, Serikali za Mitaa zinapaswa kuanzisha 
mikakati endelevu ya kuongeza wigo wa mapato. 

 
(e) Serikali za Mitaa zinapaswa kupitisha sheria ndogo za 

vyanzo vyote vya makusanyo ya mapato ya ndani 
vilivyo ndani ya mamlaka zao ili kuhakikisha kwamba 
kuna nguvu za kisheria katika ukusanyaji na ufuatiliaji 
kwa wale wanaokiuka. 
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(f) Serikali za Mitaa zinatakiwa kuimarisha udhibiti wa 
ndani wa mapato yaliyobinafsishwa ikiwa ni pamoja na 
kuimarisha usimamizi katika mchakato wa kuandaa 
mikataba ya ukusanyaji wa mapato yaliyobinafsishwa 
na kuhakikisha kwamba malengo yaliyopangwa 
yanafikika. Aidha, Halmashauri zinapaswa kuwa na 
ufuatiliaji na usimamizi wa karibu kwenye makusanyo 
ya mapato yaliyobinafsishwa ambapo ni pamoja na 
mapitio ya utendaji na shughuli za mawakala kwa njia 
ya uchunguzi wa mara kwa mara na mapitio ya kazi na 
taarifa zao za fedha. 

 

(g) Serikali za Mitaa zinashauriwa kuimarisha udhibiti wa 
ndani wa usimamizi wa rasilimali watu kwa kuboresha 
mara kwa mara taarifa za watumishi katika mfumo wa 
taarifa za usimamizi wa rasilimali watu (HCMIS) kwa 
ajili ya kuhifadhi kumbukumbu sahihi za taarifa ya 
mishahara. 

 
(h) Ofisi ya Waziri Mkuu – TAMISEMI inasisitizwa kupitia 

changamoto zote zinazoikabili “Epicor” toleo la 9.05 na 
kuja na majawabu endelevu kwani kuna udhibiti mzuri 
uliotengenezwa katika mfumo wa “Epicor” kukabiliana 
na mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi ikiwa 
ni pamoja na uandaaji wa taarifa za fedha na 
mgawanyo wa kazi katika matumizi ya fedha za umma. 
Aidha, Serikali za Mitaa zinapaswa kuhakikisha kuwa 
hatua za mapatano ya kifedha zimeratibiwa vizuri na 
kufuata sheria na kanuni ikiwa ni pamoja na ngazi za 
uidhinishaji na utunzaji wa nyaraka. 

  
(i) Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Serikali Kuu 

kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali wanatakiwa 
kuchunguza na kufanya maridhiano na benki husika ili 
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kuhakikisha kwamba fedha ambazo bado zipo katika 
akaunti za zamani zinahamishiwa kwenye akaunti mpya 
kama ilivyoagizwa na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI. 
Pia Mlipaji Mkuu wa Serikali anapaswa kuwaelekeza na 
kuidhinisha kufungwa kwa akaunti zote za benki za 
zamani ambazo bado ni hai na zinatumiwa na Serikali 
za Mitaa 

 
(j) Ofisi ya Waziri Mkuu -TAMISEMI kwa kushirikiana na 

Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali zinatakiwa kuongeza 
uwezo wa Serikali za Mitaa katika uandaaji wa taarifa 
za fedha zinazozingatia matumizi ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za Fedha katika 
Sekta za Umma (IPSAs) kwa njia ya mafunzo. Mbali na 
hayo, Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
zinapaswa kuweka mfumo thabiti wa ufuatiliaji wa 
Serikali za Mitaa ili kuhakikisha na kujiridhisha kuwa 
Serikali za Mitaa kote nchini zinajiunga katika mfumo 
mpya wa kuandaa taarifa za fedha kwa kufuata 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za 
Fedha kwa Sekta za Umma (IPSAs) 

 

(k) Serikali za Mitaa zinapaswa kuanzisha udhibiti bora na 
taratibu za uhakika kwa ajili ya maandalizi ya taarifa 
za fedha ili kuhakikisha usahihi wake kabla ya 
kuziwasilisha kwa ajili ya ukaguzi. 

 
(l) Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI inapaswa kufanya 

mafunzo ya mara kwa mara ili kujenga uwezo kwa 
wafanyakazi wanaohusika katika maandalizi ya Taarifa 
za Fedha kutoka Epicor 9.05 kwani toleo la Epicor ni 
jipya kwa watumishi wengi wa Serikali za Mitaa na ina 
matumizi mengi yaliyofungamana katika mfumo huo. 
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(m) Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma( PPRA) na Ofisi ya 
Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
inatakiwa kuimarisha vitengo vya Usimamizi wa 
Manunuzi na pia taratibu za manunuzi ili kupata 
thamani ya fedha katika matumizi ya fedha za umma.  
Serikali za Mitaa zinatakiwa kuanzisha na kuimarisha 
vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi kwa kuhakikisha 
kuwa vina watumishi wa kutosha wenye uwezo na sifa 
ili kusaidia  uzingatiaji wa sheria na taratibu za 
Manunuzi ya Umma 

 
(n) Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na PPRA wanatakiwa  

kuandaa mafunzo ya mara kwa mara kwa watumishi wa 
kitengo cha manunuzi, wajumbe wa Bodi ya Zabuni; 
Wakuu wa Idara, Maafisa Masuuli na madiwani ili 
kuwaongezea maarifa kuhusu sheria za manunuzi na 
majukumu yao kuendana na manunuzi ya umma. 

 
(o) Serikali Kuu kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI, 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kwa kushirikiana 
na Serikali za Mitaa zinapaswa kuanzisha mikakati 
itakayoboresha miundombinu ya shule ikiwa ni pamoja 
na kuwa na idadi ya kutosha ya walimu ili kuongeza na 
kuimarisha ubora na utendaji wa elimu. Pia, Serikali 
inapaswa kutenga fedha zaidi katika ujenzi wa 
miundombinu kama vile afya, usafiri na malazi katika 
ngazi ya vijiji. 

 
(p) Serikali za Mitaa zinatakiwa kuanzisha mpango wa 

kutekeleza miradi yenye umuhimu kwanza katika jamii 
ili kuepukana na tatizo la uhaba wa fedha. 

 
(q) Kupitia kwa Wahandisi, Maafisa mipango, Wakaguzi wa 

ndani na Kamati za uhakiki za Halmashauri,  Serikali za 
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Mitaa zinatakiwa kuimarisha utaratibu wa mfumo wa 
ufuatiliaji na tathimini ili kuhakikisha kuwa miradi 
inatekelezwa kwa ufanisi na wakandarasi wote ambao 
wanatekeleza miradi chini ya kiwango wanapaswa 
kutolewa taarifa kwenye Bodi ya Usajili ya Wakandarasi 
ili wachukuliwe hatua stahiki. 

 
(r) Kiasi cha fedha kinachopelekwa Serikali za Mitaa 

kinapaswa kutumiwa kwa ajili ya shughuli 
zilizokusudiwa ili kuwezesha utekelezaji mzuri wa 
miradi ya maendeleo katika ngazi za vijiji. 

 

(s) Serikali za Mitaa zinashauriwa kuimarisha udhibiti wa 
ndani ili kuepuka uwezekano wa kufanyika kwa 
shughuli zisizo na uhalali zinazoweza kufanywa na 
wafanyakazi wasio waminifu. 

 

(t) Mapato kutoka vyanzo vyote vya ndani lazima 
yakusanywe na kupelekwa benki kama ilivyoainishwa 
katika Sheria ndogo husika. 

 

(u) Bakaa zote kutoka kwa mawakala wa ukusanyaji 
mapato zinatakiwa kuwasilishwa katika Halmashauri 
husika. 

 

(v) Vitabu vyote vya ukusanyaji wa mapato vinapaswa 
kutafutwa na kurejeshwa pamoja na makusanyo yake. 

 

(w) Uongozi wa Serikali za Mitaa unapaswa kuzingatia 
sheria na kanuni za manunuzi na hatua za kinidhamu 
zichukuliwe kwa wafanyakazi ambao watashindwa 
kufuata sheria ya manunuzi. 
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(x) Uongozi wa Serikali za Mitaa unapaswa kuimarisha 
udhibiti wa ndani kwa kuhakikisha kuwa hati zote za 
malipo zinahakikiwa kwanza kabla ya kufanya malipo. 

 

(y) Fedha zinazotumika kulipia kazi ambazo hazijafanyika 
zinatakiwa kurejeshwa kwenye akaunti zake husika. 
Kinyume na hapo zinaweza kupelekea matumizi 
mabaya ya fedha za umma. 

 
9.3 Mapendekezo kwa Serikali kupitia kifungu cha 12 cha 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 

Kwa mujibu wa Kifungu 12 cha Sheria Na.11  ya Ukaguzi wa 
Umma ya mwaka 2008, ningependa kutoa mapendekezo kwa 
mambo mengine ambapo kama yatatekelezwa itasaidia 
kuzuia au kupunguza matukio yasiyo na tija katika matumizi 
ya rasilimali za serikali. Kwa mujibu wa kifungu hicho cha 
12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, 
napenda kuishauri Serikali katika maeneo wawili yafuatayo: 

(a) Ukosefu wa taa za barabarani katika makazi yetu ya 
mijini na 

(b) Mfumo usio na ufanisi wa utoaji wa pembejeo za kilimo 

Serikali imetumia kiasi kikubwa cha fedha lakini faida 
inayopatikana kwa wananchi wa Tanzania haifanani na 
thamani ya fedha iliyowekezwa na Serikali katika maeneo 
yaliyobainishwa hapo juu. 
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9.3.1 Taa za barabarani katika Serikali za Mitaa 
Malengo ya Serikali za Mitaa nchini ni pamoja na mambo 
mengine yanajumuisha uendelezaji wa ustawi wa kijamii na 
kiuchumi kwa watu wote waliopo ndani ya maeneo yake ya 
kimamlaka. Chini ya sera na mipango ya kitaifa iliyopo ya 
maendeleo ya vijijini na mijini, maendeleo ya kijamii na 
kiuchumi ndani ya maeneo ya kimamlaka ni pamoja na 
upatikanaji wa taa za barabarani katika maeneo ya mijini. 

Uboreshwaji wa taa za barabarani ni dhana muhimu katika 
kuzuia uhalifu.  Wakazi katika maeneo yenye uhalifu 
sehemu za mijini na vijijini wanahitaji sana taa za 
barabarani katika maeneo yao kwa kuboresha katika 
maeneo yenye taa chache na kuweka taa katika maeneo 
yasiyo na taa kabisa. 

Uboreshwaji wa taa za barabarani katika Mamlaka za Miji 
unaweza kupunguza uhalifu kwa njia zifuatazo:  

1. Kuboresha taa kutawaogopesha wahalifu kwa kuingiwa 
na hofu ya kuonekana wakati wakipanga mipango ya 
uhalifu.  

2. Polisi katika maeneo yenye taa huonekana vizuri hivyo 
kuwakatisha tamaa wahalifu katika kufanya matukio ya 
kihalifu. 

3. Kuboresha taa kutasaidia kuwakamata na kuwatia 
hatiani wahalifu wanaofanya makosa mara kwa mara. 

4. Kuboresha taa kunafanya miji kupendeza na kunawatia 
moyo watu wake kutembea, kuendesha na kufanya kazi 
hata nyakati za usiku. Mfano, kazi za ufagiaji wa 
barabara na upakiaji na upakuaji wa bidhaa. 

5. Ajali zinaweza kuzuiwa na kupunguzwa kama taa za 
barabarani zitawekwa vizuri na kufanya kazi. 

 
Faida kubwa ya taa za barabarani ni pamoja na kuzuia ajali 
na kuongezeka kwa usalama kwa wakazi wa maeneo hayo 
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pamoja na mali zao. Uchunguzi umeonesha kuwa giza 
hupelekea idadi kubwa ya ajali na vifo, hasa kwa watembea 
kwa miguu; vifo vya watembea kwa miguu hutokea zaidi 
mara 3 mpaka 7 gizani zaidi ya kwenye mwanga. Taa za 
barabarani zimeonekana kupunguza ajali za watembea kwa 
miguu kwa kadirio la 50%. Uhalifu kama ubakaji, uporaji, 
uvunjaji wa nyumba hufanyika mara ngingi nyakati za usiku 
kuliko mchana. 
 
Aidha, sehemu za makutano na njia kuu za kupishana zenye 
taa za barabarani huwa na ajali chache ukilinganisha na 
makutano na njia kuu za kupishana zisizo na taa  
 
Aina zifuatazo za taa za barabarani zinaweza kutumika: 

a) Taa nyekundu ambazo hutoa mwanga mkali 
barabarani. 
 

b) Taa za barabarani ambazo huwaka mara tu giza 
linapoingia au hali yahewa inapokuwa imeambatana 
na giza. 

 
c) Pia Kuna taa za barabarani ambazo zinatumia nishati 

ya jua. 
 
Nimetathmini na kuchunguza hali ya taa za barabarani 
katika Majiji yetu, Manispaa, Miji, na Makao makuu ya 
Halmashauri za Wilaya zetu nchini na kubaini kuwa sehemu 
kubwa hakuna taa za barabarani ambapo Majiji na Miji 
michache ambayo ina taa za barabarani zimekuwa hazifanyi 
kazi tangu kuwekwa kwake kwa sababu zifuatazo: 

(i) Serikali za Mitaa zina tatizo la kifedha kuweza kulipia 
gharama kubwa za uendeshaji wa taa hizo 
zinazowekwa na Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO). 
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(ii) Kutofanya kazi kwa miundombinu ya umeme katika 
baadhi ya mitaa ndani ya miji yetu ambayo imeachwa 
bila kushughulikiwa na Shirika la umeme nchini kwa 
muda mrefu.   

(iii) Kutobadilishwa kwa taa kwenye nguzo za barabarani  
(iv) Madereva wazembe kugonga nguzo za taa barabarani 

 
Ninapendekeza kuwa Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu-
TAMISEMI itoe mazingira mazuri kwa Halmashauri zote 
nchini kuweza kufunga taa za barabarani. EWURA na 
TANESCO wanapaswa kushauriwa ili kupunguza gharama za 
nishati inayotumika kuwasha taa hizo. Huduma hii inapaswa 
kuonekana kuwa ni huduma muhimu ya kiusalama kwa kuwa 
kila mtu ananufaika nayo likiwemo Shirika la Umeme 
Tanzania lenyewe. Serikali za Mitaa zinaweza kutumia 
gharama ndogo za taa za barabarani kwa kununua taa 
zinazotumia nishati nafuu. Nazidi kupendekeza kuwa, 
Serikali za Mitaa ziweke taa za barabarani zitakazoweza 
kutumia nishati ya nguvu ya jua ikiwa kama njia ya 
kuondokana na tatizo la umeme barabarani.  
 

9.3.2 Mpango wa Taifa wa mfumo wa vocha za Pembejeo 
 

9.3.2.1 Utangulizi 
Serikali ya Tanzania ilianzisha utumiaji wa mbolea tangu 
mwaka 1970 wakati ilipokuwa inatekeleza Mpango wa Taifa 
wa Mahindi chini ya Shirika la Umoja wa Mataifa la Chakula 
na Kilimo. Baadaye Mpango huu uliendelezwa na kuanza 
kama mpango wa pembejeo chini ya Mpango wa Taifa wa 
mfumo wa vocha za Pembejeo. 

 
Mapema mwaka 2000 utumiaji wa pembejeo za kilimo hasa 
madawa ya kuulia wadudu na mbolea ulikuwa wa chini kwa 
sababu ya upatikanaji wake.  Hali hii iliilazimu Serikali 
kuchukua hatua katika kurekebisha. Matokeo ya hali hii ni 
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kwamba katika mwaka 2003/2004 Tanzania ilianzisha tena 
utaratibu wa mbolea za ruzuku na kuanza kutekelezwa 
katika nyanda za juu Kusini katika Mikoa ya Mbeya, Rukwa 
na Ruvuma ili kuongeza uzalishaji wa mahindi na baadaye 
kusambaa katika mikoa yote. Katika mwaka 2004/2005 
mpango wa kutoa ruzuku ulifanikiwa kitaifa na katika 
mwaka 2006/2007 mbegu bora za mahindi na mtama 
ziliingizwa kwenye mpango na pia mpango huu ulielekezwa 
katika kutoa ruzuku ya mbolea kwa mazao ya mahindi na 
tumbaku. Mfumo uliongezwa kwa ajili ya kutoa ruzuku ya 
mbegu bora za mahindi, alizeti na mtama, madawa ya 
kuulia wadudu kwenye mikorosho, pamba, miche ya kahawa 
na chai. Awali mpango wa kutoa ruzuku ulilenga kufidia 
upatikanaji kidogo wa mbolea na gharama kamili za usafiri 
hadi maeneo teule yatakayotumika kwa ajili ya usambazaji. 
 

9.3.2.2 Utekelezaji na changamoto katika ngazi ya kijiji 
Serikali kupitia Wizara ya Kilimo na Chakula ilimtafuta 
mtengenezaji wa vocha na baada ya kuzitengeneza 
anazisambaza katika mikoa na baadaye zinasambazwa 
katika Wilaya, Kata na Vijiji. Katika ngazi ya Wilaya huwa 
kuna kamati inayoundwa na inaitwa kamati ya vocha ya 
Wilaya chini ya uwenyekiti wa Mkuu wa Wilaya. Kamati ya 
vocha inateua mawakala ambao watauza pembejeo kwa 
wakulima katika vijiji. Katika ngazi ya kijiji zoezi la ugawaji 
wa vocha lipo chini ya Kamati ya Vocha ya Kijiji. Maelekezo 
yanaonesha kwamba ni lazima pembejeo ziuzwe na wakala 
kwa walengwa ambao ni lazima wawe wameshateuliwa na 
uongozi wa kijiji kupitia mikutano ya vijiji. Ili walengwa 
waweze kutumia vocha za pembejeo wanatakiwa 
kuzichukua na kwenda nazo kwa wakala ambao watampatia 
mlengwa pembejeo za kilimo kama inavyoonekana kwenye 
vocha na mkulima anatakiwa kusaini alichopewa.  Mfumo 
huu wa vocha za pembejeo za kilimo umekuwa na 
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changamoto kwa wakulima baadhi ya changamoto hizo ni 
pamoja na; 
• Mfumo umekosa umiliki wa wakulima wadogo wadogo.  
• Wakala wa pembejeo kusambaza mbegu za bandia kwa 

wakulima. 
• Baadhi ya viongozi wa vijiji wasio waadilifu 

wanashirikiana na wakala wa pembejeo kufanya 
matumizi mabaya ya vocha kwa faida zao. 

• Baadhi ya wakala wasio waadilifu wanashirikiana na 
wakulima kununua vocha kwa bei ya punguzo. 

• Baadhi ya wakulima wasio waadilifu kutochukua 
pembejeo za kilimo badala yake wanaomba kupewa 
fedha. 

 
9.3.2.3 Changamoto katika ngazi ya Wilaya, Mkoa na Wizara 

Utaratibu wowote unaoonekana kuwa mzuri kuna 
uwezekano ukakutana na changamoto wakati wa 
utekelezaji. Mfumo wa vocha za pembejeo unakabiliwa na 
changamoto kadhaa ikiwa ni pamoja na zifuatazo;   
• Ukosefu wa ufahamu na hivyo walengwa kutokuukubali 

mfumo. 
• Ukosefu wa usimamizi wa karibu na ufuatiliaji katika 

usambazaji wa pembejeo. 
• Makampuni ya mbolea kutopeleka mbolea kwa wakati 

kwenda sehemu zilizokusudiwa. 
• Uchaguzi usio sahihi wa mawakala ambao husambaza 

vocha za mbolea kwa wakulima. 
• Kutofautiana kwa kiasi kikubwa kati ya bei ya soko na 

ruzuku za pembejeo. 
• Kutokuwepo kwa bajeti ya kutosha itakayosaidia 

upatikanaji wa pembejeo za kilimo. 
• Ufahamu mdogo wa baadhi ya wakulima juu ya faida za 

pembejeo za kilimo. 
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9.3.3    Mapendekezo 
Kutokana na changamoto ambazo mfumo wa pembejeo za 
kilimo umepitia, ninatoa mapendekezo yafuatayo kwa 
serikali kupitia Wizara ya Kilimo na Chakula ambayo kama 
yatatekelezwa yanaweza kupunguza matatizo yaliyoukumba 
mfumo huu tangu ulipoanzishwa; 
• Wizara ya Kilimo na Chakula isijihusishe na uagizaji wa 

pembejeo za kilimo na kuacha suala hili lifanywe na 
sekta binafsi. Hii ina maana kuwa Wizara iteue wakala 
ambao watasambaza vocha za pembejeo moja kwa 
moja kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 
kushauriana na Sekretariat za mikoa husika. 

• Wizara inatakiwa kudhibiti ubora, aina ya vocha za 
pembejeo za kilimo, majira ya uzalishaji, muda wa 
uzalishaji kulingana na misimu ya mvua na gharama 
zinazohusiana na uzalishaji. 

• Serikali ihakikishe kwamba Maafisa Ugani wa Kilimo 
katika vijiji/kata wanakuwepo katika vituo vyao vya 
kazi na wawezeshwe vizuri kuhakikisha kwamba mfumo 
huu unaleta manufaa kwa wakulima wadogo wadogo. 

• Mamlaka za Serikali za Mitaa zipewe fedha ili 
kuziwezesha kuagiza pembejeo kutoka kwa wakala 
walioteuliwa na serikali kulingana na mahitaji yao. 

• Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwe zinafanya mapitio 
kila mwisho wa majira ya mvua na kuangalia 
changamoto zinazotokana na utekelezaji wa mfumo wa 
pembejeo na kutoa njia za kutatua changamoto 
zilizoonekana.  

• Katika ngazi ya Vijiji, mfumo wa pembejeo uwe 
unaratibiwa na kusimamiwa na kamati ya usimamizi 
ambayo itakuwa na hadidu za rejea zilizo wazi na 
zinazoelezea majukumu yao. 

• Afisa Ugani wa Kilimo katika kata/kijiji awe katibu wa 
kamati ya usimamizi wa pembejeo.  
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• Kamati hii inapaswa kuwajibika katika kuchagua aina 
ya vocha za pembejeo za kilimo ambazo zinafaa 
kununuliwa. 

 

9.3.4. HITIMISHO NA MAPENDEKEZO YA JUMLA 
Kutokana na faida zilizo onekana hapo juu za taa za 
barabarani na changamoto zilizopo za mfumo wa utoaji wa 
pembejeo za kilimo, ninashauri kama ifuatavyo; 
 
(i) Taa za barabarani katika Serikali za Mitaa 
Serikali kupitia Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI inapaswa 
kuitisha mkutano utakaohudhuriwa na TANESCO, Serikali za 
Miji, Benki na wadau wengine ili kuangalia uwezekano wa 
kuanza kwa mradi huu. Ni vyema pia kwa Serikali kuhusisha 
wataalam ambao watashauri juu ya; 
• Aina gani ya nishati itumike katika kuwasha taa hizo 
• Jinsi gani Serikali inaweza kupata fedha za kulipia 

nishati itakayotumika ili kuhakikisha huduma hiyo 
inakuwa ya uhakika 

• Kiwango gani kitumike katika kulipia gharama za 
uendeshaji wa nishati itakayotumika 

• Uwezekanao wa kutumia ushirikiano kati ya Serikali na 
sekta binafsi katika kuhakikisha mradi unaendelea 
vizuri. Mashirika ya simu yanaweza kuingia ubia na 
Serikali kwa kukubaliana kuweka taa hizo huku 
wakitozwa kodi ndogo kutoka katika Serikali za Mitaa 
kufidia huduma hiyo.  

 
(ii) Mfumo wa utoaji wa pembejeo za kilimo 
Serikali kupitia Wizara ya Kilimo na Chakula inashauriwa 
kuitisha mkutano na Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI, Serikali 
za Mitaa, Wadau, Vyama vya Wakulima, Benki na vyama vya 
Ushirika kujadili suala hilo. Hata hivyo, kwa umuhimu wa 
kuboresha uzalishaji wa kilimo nchini, Serikali inashauriwa 
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kuwatumia wataalamu ambao watafanya tathmini juu ya 
mfumo mzima na kutoa mapungufu na ushauri juu ya; 
• Aina ya vocha zitakazotengenezwa kuendana na 

mazingira mbalimbali na hali ya hewa. 
• Usimamizi wa mfumo mzima. 
• Aina ya pembejeo zitakazotumika katika mfumo huo. 
• Serikali inaombwa kuharakisha utekelezaji wa 

mapendekezo ya uanzishwaji wa Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo kwa lengo la kuimarisha ukuaji katika sekta ya 
kilimo kwa kutoa mikopo, misaada ya kitaalamu na 
uwekezaji sawa kwa wakulima kwa kuwa wengi wao 
hawapo karibu na huduma za kifedha zinazotolewa na 
benki na taasisi nyingine za fedha. 

• Serikali inashauriwa kufanya mazungumzo na Chama cha 
Wakulima Tanzania - (TFA) ili kupanua huduma zake kwa 
maeneo mengine ya nchi ambapo kwa sasa chama hicho 
kina matawi Arusha, Karatu, Babati, Moshi, Morogoro, 
Tanga, Iringa, Njombe, Mbeya, Dar-es-salaam na matawi 
madogo Mafinga na Mbozi. Malengo ya Chama cha 
Wakulima ni pamoja na ununuzi na usambazaji wa 
pembejeo za kilimo ikiwa ni pamoja na mashine za 
kilimo, vifaa mifugo, huduma zote muhimu katika kilimo 
na kuzitangaza bidhaa zinazotokana na mazao ya kilimo. 
Katika hali hiyo kuna haja ya Chama hicho kupanua 
huduma zake kwa maeneo mengine ya nchi kama vile 
Mwanza, Bukoba, Kigoma, Mpanda, Tarime na Kahama. 
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho (i) 
 
Makosa yaliyomo  kwenye taarifa za fedha zilizowasilishwa katika mwaka 

2012/2013 
 

Na.  
 

Halmashauri 

 
 

Jumla ya matumizi 

Jumla ya Makosa 

 
Malipo  pungufu 

% ya 
Malipo 

pungufu 

 
Malipo  zaidi 

% ya 
Malipo 
zaidi 

1 H/Jiji Arusha 52,768,511,000  232,486,583  0.4 293,221,495  0.6 

2 H/W Karatu 21,526,096,549  1,356,824,507  6.3 0  0.0 

3 H/W Monduli 15,190,708,000  6,452,820,771  42.5 5,510,504,000  36.3 

4 H/W Ngorongoro 16,670,930,810  648,926,764  3.9 590,649,339  3.5 

5 H/W Meru 26,880,092,500  38,618,879  0.1 61,089,368  0.2 

6 H/W Longido 12,948,931,000  1,659,670,000  12.8 383,654,000  3.0 

7 H/W Arusha 32,758,986,340  3,567,277,632  10.9 767,982,899  2.3 

8 H/W Bagamoyo 28,340,312,730  82,966,610  0.3 1,882,431,064.0  6.6 

9 H/W Kibaha 
11,324,979,530 

4,588,092,384 40.5 7,833,519,048 69.2 

10 H/Mji Kibaha 19,504,936,552  1,437,611,932  7.4 1,518,587,414  7.8 

11 H/W Kisarawe 20,561,032,999  292,634,882  1.4 53,820,799  0.3 

12 H/W Mafia 7,951,292,000  1,161,040  0.0 15,159,792  0.2 

13 H/W Mkuranga 19,078,081,462  976,480,699  5.1 0  0.0 

14 H/W Rufiji 18,696,152,097  0  0.0 9,924,651,382  53.1 

15 H/M Temeke 65,206,472,245  113,795,221  0.2 64,941,116  0.1 

16 H/W Bahi 15,275,839,346  1,308,805,953  8.6 183,851,532  1.2 

17 H/W Chamwino 25,052,067,645  283,035,693  1.1 53,517,698  0.2 

18 H/W Dodoma 31,029,376,595  3,469,412,624  11.2 2,056,980,898  6.6 

19 H/W Mpwapwa 24,879,417,304  757,524,441  3.0 538,012,816  2.2 

20 H/W Njombe 33,252,331,974  758,267,817  2.3 126,796,082.0  0.4 

21 H/W Njombe 20,361,592,322  157,927,666  0.8 157,927,666.0  0.8 

22 H/W Ludewa 18,349,752,676  0  0.0 9,299,816  0.1 

23 H/W Makambako 2,195,850,248  162,145,969  7.4 896,459,023  40.8 

24 H/W Biharamulo 14,651,011,247  49,768,831  0.3 0  0.0 

25 H/W Bukoba 22,132,612,992  460,519,073  2.1 0  0.0 

26 H/M Bukoba 17,899,862,688  146,444,497  0.8 0  0.0 

27 H/W Karagwe 26,311,473,667  132,906,400  0.5 68,645,400  0.3 
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28 H/W Muleba 29,303,148,511  0  0.0 475,596,913  1.6 

29 H/W Ngara 20,444,736,754  40,396,673  0.2 0  0.0 

30 H/W Missenyi  16,316,962,596  61,721,005  0.4 0  0.0 

31 H/W Kasulu  35,791,372,549  1,346,256,150  3.8 0  0.0 

32 H/W Kibondo  20,435,402,000  7,945,000  0.0 3,033,147,064  14.8 

33 H/W Kigoma  32,658,089,000  79,533,236  0.2 52,376,011  0.2 

34 H/M Kigoma/Ujiji 16,389,080,000  254,290,080  1.6 0  0.0 

35 H/W Hai  20,917,989,987  303,328,874  1.5 632,153,781  3.0 

36 H/M Moshi  24,317,762,483  0  0.0 450,495,918  1.9 

37 H/W Siha  11,694,347,954  0  0.0 419,728,794  3.6 

38 H/W Mwanga  18,555,947,183  6,268,401,627  33.8 6,492,173,104  35.0 

39 H/W Rombo  26,740,749,461  8,300,069,231  31.0 4,014,073,164  15.0 

40 H/W Same  29,393,861,207  291,507,675  1.0 1,656,153,258  5.6 

41 H/W Nachingwea  16,691,852,000  961,503,000  5.8 114,618,000  0.7 

42 H/W Babati  24,156,911,000  3,118,606,000  12.9 4,077,164,000  16.9 

43 H/W Hanang’  22,907,341,262  2,281,150  0.0 550,375,000  2.4 

44 H/W Kiteto  17,467,994,809  897,485,464  5.1 0  0.0 

45 H/W Mbulu  28,785,149,000      13,644,000  0.0 

46 H/W Simanjiro  13,036,150,197  4,507,008,720  34.6 1,135,173,495  8.7 

47 H/Mji Babati 12,950,816,883      111,431,198  0.9 

48 H/W Chunya  16,583,327,052  157,906,244  1.0 219,616,633  1.3 

49 H/W Ileje  12,972,222,384  91,804,632  0.7 19,792,250  0.2 

50 H/W Kyela  21,349,407,972  401,372,257  1.9 521,466,021  2.4 

51 H/Jiji Mbeya 53,342,628,000  1,859,586,321  3.5 216,927,415  0.4 

52 H/W Mbozi  45,761,798,662  1,233,086,504  2.7 1,471,055,172  3.2 

53 H/W Rungwe  35,874,572,555  108,235,989  0.3 1,329,003  0.0 

54 H/W Kilombero  29,616,362,444  2,532,623,648  8.6 0  0.0 

55 H/W Kilosa  42,890,749,622  189,668,912  0.4 149,338,033  0.3 

56 H/W Morogoro  22,876,035,573  11,292,225,398  49.4 1,342,303,525  5.9 

57 H/W Ulanga  22,166,424,560 17,411,224 0.1 0  0.0 

58 H/W Mvomero  30,326,700,420  4,641,539,690  15.3 0  0.0 

59 H/Mji Masasi 3,287,117,357  28,494,175  0.9 90,734,295  2.8 

60 H/W Mtwara  17,559,437,000  2,510,906,000  14.3 1,720,816,000  9.8 

61 H/M Mtwara 23,963,467,000  5,845,082,000  24.4 2,742,163,000  11.4 

62 H/W Newala  19,653,492,999  0  0.0 7,500,447,617  38.2 

63 H/W Tandahimba  20,013,010,463  78,829,203  0.4 2,214,586,559  11.1 



231 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

64 H/W Kwimba  27,086,681,722  2,767,791,706  10.2 2,349,931,799  8.7 

65 H/W Magu  36,563,444,322  6,156,020,094  16.8 27,312,033,246  74.7 

66 H/W Misungwi  25,626,506,347  338,727,810  1.3 9,180,000  0.0 

67 H/W Sengerema  40,493,159,000  2,305,467,000  5.7 13,794,040,063  34.1 

68 H/W Ukerewe 21,826,154,607  164,218,824  0.8 100,808,829  0.5 

69 H/M Ilemela 10,007,856,231  743,705,778  7.4 138,183,550  1.4 

70 H/W Bukombe  21,785,021,143  146,672,417  0.7 0  0.0 

71 H/W Nkasi  16,272,520,096  3,600,000  0.0 2,200,000  0.0 

72 H/W Sumbawanga  26,040,848,864  2,944,629,983  11.3 1,742,097,027  6.7 

73 H/M Sumbawanga 19,462,127,955  405,074,379  2.1 1,106,619,208  5.7 

74 H/W Mpanda  34,462,483,000  205,349,000  0.6 12,207,875,000  35.4 

75 H/Mji Mpanda 12,412,150,022  6,288,433,707  50.7 0  0.0 

76 H/W Mbinga  39,498,124,230  2,414,134,975  6.1 8,466,886,354  21.4 

77 H/M Songea 22,391,381,761  245,902,207  1.1 3,290,736,740  14.7 

78 H/W Songea  16,905,837,592  5,582,099,713  33.0 464,363,469  2.7 

79 H/W Tunduru  22,278,016,817 
 

12,159,698 0.1 
 

488,713,607 2.2 

80 H/W Namtumbo 14,764,634,069 
 

37,163,000 0.3 
 

350,887,395 2.4 

81 H/W Shinyanga  14,169,205,628  25,772,764  0.2 4,200,522  0.0 

82 H/W Bariadi  44,246,216,366  44,000,000  0.1 95,528,797  0.2 

83 H/Mji Bariadi 1,564,889,906  100,269,283  6.4 35,773,849  2.3 

84 H/W Iramba  29,825,088,000  2,104,191,000  7.1 1,069,840,000  3.6 

85 H/W Manyoni  20,978,868,185  653,588,867  3.1 1,667,875,863  8.0 

86 H/W Singida  26,574,892,000  2,458,100,000  9.2 589,195,000  2.2 

87 H/M Singida 14,634,429,286  479,381,197  3.3 919,856,449  6.3 

88 H/W Handeni  
16,616,953,839 1,449,056,495 8.7 0 

0.0 

89 H/W Korogwe  
13,469,916,607 684,367,427 5.1 205,602,094 

1.5 

90 H/Mji Korogwe  
9,968,948,656 1,282,348,876 12.9 365,543,922 

3.7 

91 H/W Lushoto 
 

35,216,529,005 
 

0 
 

0.0 
 

492,187,985 1.4 

92 H/W Muheza  
18,739,875,046 2,979,846,150 15.9 292,560,146 

1.6 

93 H/W Pangani  
9,160,985,040 744,781,052 8.1 2,057,994,456 

22.5 

94 H/Jiji Tanga  44,825,102,704 1,707,275,541 
3.8 0 

0.0 

95 H/W Kilindi  10,677,832,289  3,785,439,740  
35.5 0 

0.0 

96 H/W Mkinga  10,731,347,245  348,496,872  3.2 135,256,031  1.3 

97 H/W Igunga  25,782,122,076  4,560,494,000  17.7 2,009,337,000  7.8 

98 H/W Nzega  23,364,539,978  3,173,946,416  13.6 129,123,940  0.6 
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99 H/W Sikonge  14,607,903,603  29,346,173  0.2 1,418,667,611  9.7 

100 H/W Tabora  14,728,733,927  3,742,691,034  25.4 31,945,204  0.2 

101 H/M Tabora 21,987,684,930  855,782,544  3.9 718,493,813  3.3 

102 H/W Urambo  22,518,880,350  1,212,244,929  5.4 1,212,244,929  5.4 

Jumla (Sh.) 2,347,629,365,375  149,589,875,934  6.4 
 

159,706,365,768  6.8 
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Kiambatisho (ii) 
  

Mchanganuo wa ujumla wa hati za ukaguzi zilizotolewa katika  
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka ya fedha  2008/2009, 
2009/2010, 2010/2011, 2011/2012 na 2012/2013 

Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 
2008/09 2009/10 2010/11 2011/12 

 
2012/13 

Arusha 
 
 
 
 

H/W Arusha  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha    

Hati yenye 
shaka 

H/W Karatu  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Meru  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Longido Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

H/W 
Ngorongoro  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

H/Jiji Arusha  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
isiyoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

H/W Monduli  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Coast 
 
 
 
 

H/W 
Bagamoyo  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H//W Kibaha  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/Mji Kibaha  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Kisarawe  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mafia 
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Mkuranga  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W 
Rufiji/Utete  

Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka 

Dar es 
Salaam 
 

H/M Ilala  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/M Temeke  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/Jiji Dar   
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/M Kinondoni  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Dodoma 
 

H/W 
Chamwino  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati yenye 
shaka 
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H/W Kondoa  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Bahi  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Kongwa  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W 
Mpwapwa  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/M Dodoma  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Iringa 
 
 

H/W Mufindi  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Iringa  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka    

Hati 
inayoridhisha 

H/M Iringa  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Kilolo  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

 
Njombe 

 
 

H/W Ludewa  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Njombe   
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/Mji Njombe  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Makete  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/Mji 
Makambako  

- - - - 
Hati 
inayoridhisha 

Kagera 
 
 
 
 

H/W 
Biharamulo  

Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Ngara  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Missenyi  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Bukoba  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/M Bukoba  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Muleba  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Karagwe  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Kigoma H/W Kasulu  Hati Hati Hati yenye Hati Hati yenye 



235 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 
2008/09 2009/10 2010/11 2011/12 

 
2012/13 

 
 

inayoridhis
ha  

inayoridhisha  shaka inayoridhisha    shaka 

H/W Kibondo  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Kigoma  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/M 
Kigoma/Ujiji  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka   

Hati yenye 
shaka 

Kilimanjaro 
 
 
 
 

H/M Moshi  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Hai  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Moshi  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mwanga  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Rombo  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Same  
Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Siha  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Lindi 
 
 
 

H/W Kilwa  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Lindi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/M Lindi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Liwale  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W 
Nachingwea  

Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Ruangwa  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

Manyara 

H/W Babati  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Hanang’  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/Mji Babati  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mbulu  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 
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H/W Simanjiro  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Kiteto  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka   

Hati 
inayoridhisha 

Mara 
 
 
 

H/W Serengeti  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Musoma  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Bunda  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/M Musoma  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Rorya  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Tarime  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Mbeya 
 
 
 
 
 
 

H/W Mbeya  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Rungwe  
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Chunya  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/Jiji Mbeya  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mbozi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

H/W Ileje  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Kyela  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mbarali  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati mbaya 
Hati 
inayoridhisha 

H/W Busokelo  - - - - 
Hati yenye 
shaka 

Morogoro 
 
 
 

H/W 
Kilombero  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Kilosa  
Hati 
isiyoridhish
a 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Ulanga  
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 
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H/W Morogoro  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

H/M Morogoro 
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mvomero  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

Mtwara 
 
 
 
 

H/Mji Masasi - 
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Masasi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mtwara  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Newala  
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W 
Tandahimba  

Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W 
Nanyumbu  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/M Mtwara  
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

 
 
 

Mwanza 

H/W Kwimba  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Magu  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

H/W Misungwi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

H/Jiji Mwanza  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
isiyoridhisha 

H/M Ilemela  - - - - 
Hati yenye 
shaka 

H/W 
Sengerema  

Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

H/W Ukerewe  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka 

Geita 
 
 

H/Mji Geita  - - - - 
Hati 
inayoridhisha 

H/W Geita  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Bukombe  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Chato  
Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

Rukwa 
 

H/W 
Sumbawanga  

Hati 
inayoridhis

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 
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ha 

H/W Nkasi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/M 
Sumbawanga  

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Katavi 
 

H/Mji Mpanda  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati yenye 
shaka 

H/W Mpanda  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

Ruvuma 
 
 

H/M Songea  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Tunduru  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W 
Namtumbo  

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mbinga  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Songea  
Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati yenye 
shaka   

Hati 
inayoridhisha 

Shinyanga 
 
 

H/W 
Shinyanga  

Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/M 
Shinyanga  

Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/W Kishapu  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/Mji Kahama  - - - - 
Hati 
inayoridhisha 

H/W Kahama  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

Simiyu 
 
 

H/W Maswa  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Meatu  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Bariadi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/Mji Bariadi  - - - - 
Hati 
inayoridhisha 

Singida 
 
 

H/W Iramba  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha    

Hati 
inayoridhisha 

H/W Manyoni  
Hati 
inayoridhis

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 
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Mkoa 
Jina la 

Halmashauri 
2008/09 2009/10 2010/11 2011/12 

 
2012/13 

ha 

H/W Singida  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/M Singida  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

Tanga 
 
 
 
 
 

H/W Pangani  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha   

Hati yenye 
shaka 

H/Jiji Tanga  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Mkinga  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Lushoto  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Muheza  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Handeni  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

H/W Korogwe   
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/Mji 
Korogwe  

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Kilindi  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

Tabora 
 
 
 
  

H/W Igunga  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha   

Hati 
inayoridhisha 

H/W Urambo  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
inayoridhisha 

H/M Tabora  
Hati 
inayoridhis
ha  

Hati 
inayoridhisha  

Hati 
isiyoridhisha  

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Nzega  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati yenye 
shaka 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Sikonge  
Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 

H/W Tabora  
Hati 
inayoridhis
ha 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
shaka 

Hati yenye 
shaka  

Hati 
inayoridhisha 
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Kiambatisho (iii) 
  

Orodha ya Halmashauri ambazo  hesabu zake zimepata hati 
zenye shaka na hati zisizoridhisha na sababu zake. 

 
i) HATI ISIYORIDHISHA 

Mkoa Jina la 
Halmashauri 

Sababu 

 
 
 
 
 

Mwanza 

 
 
 
 
 

H/Jiji Mwanza   

• Hati za malipo pamoja na 
viambatanisho vyake havikupatikana 
kwa ajili ya ukaguzi na hivyo kudhibiti 
mawanda ya ukaguzi Sh.2,898,265,317 

• Wadaiwa ambao bado hawajalipa 
madeni yao Sh.424,862,151 

• Malipo ya mkopo ambayo 
hayakuonyeshwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha Sh.119,600,995 

• Makusanyo kuwasilisha benki pungufu 
Sh.40,469,011 

• Hela zilizosalia za matumizi ya 
kawaida kuonyeshwa pungufu 
Sh.2,770,130,289 

• Madai yaliyo mahakamani 
Sh.4,687,321,050 

• Kutoonyesha sawasawa nyongeza ya 
fedha za maendeleo kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha Sh.636,108,386 

• Malipo kwa mkandarasi kwa kazi 
isiyofanyika Sh.69,208,165 (WSDP) 

• Kughushi kwa kibali kinachoonesha 
kwamba vifaa na madawa hayakuwepo 
bohari la madawa Sh.97,927,400 
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ii) HATI YENYE SHAKA 

 
 
 
 
 
 
 

Arusha 

 
 

H/Jiji Arusha   

• Makusanyo ambayo hayakupelekwa 
benki Sh.36,612,307.69 

• Malipo yenye viambatanisho pungufu 
Sh.16,308,215 

• Vitabu vine (4) vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa wakati wa ukaguzi 

• Malipo zaidi ya madai ya umeme 
TANESCO Sh.22,757,154.41 

 
 

H/W Arusha   

• Vifaa ambavyo havikuingizwa katika 
dftari la ghala Sh.28,074,744 

• Malipo yasiyostahili kutoka akaunti ya 
amana Sh.38,988,104.70 

• Hati za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa Sh. 4,100,000 

 
 

H/W Meru   

• Malipo yasiyokuwa na 
viambatanisho Sh.588,637,019 

• Vitabu themanini na tatu (83) vya 
kukusanyia mapato havikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi 

• Bakaa ya fedha taslim imeoneshwa 
pungufu kwa kiasi cha 
Sh.1,169,342,463 

H/W Longido  • Fedha za matumizi ya Kawaida 
kuonyeshwa zaidi Sh.111,810,000 

• Hati za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa Sh.70,655,227 

• Malipo yenye viambatanisho pungufu 
Sh.276,947,575 

• Malipo yasiyopokelewa kwa stakabadhi 
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Sh.145,026,786 

 
 
 
 

Pwani 

 
 
 
 

H/W Rufiji   

• Uoneshaji pungufu wa fedha za ruzuku 
ya fedha za maendeleo zisizotumika 
Sh.2,116,751,708 

• Malipo ambayo hayana viambatanisho 
Sh.83,536,438 

• Uwepo wa wadai wenye jumla ya 
Sh.10,216,000 ambao 
hawakuthibitishwa 

• Masurufu ambayo hayajarejeshwa 
Sh.6,654,000 

• Mapato ambayo hayakuingizwa katika 
vitabu vya Halmashaauri Sh.3,857,170 

H/W Mafia • Vitabu 13 vya makusanyo ya mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi 

• Malipo yasiyo na viambatanisho 
Sh.72,495,853 

 
 

Dodoma 

 
 

H/W Chamwino   

• Malipo yenye nyaraka pungufu 
Sh.64,989,980 

• Kitabu kimoja cha kukusanyia mapato 
hakikuletwa wakati wa ukaguzi  

• Makato kutoka kwenye mishahara ya 
watumishi walioachishwa kazi 
Sh.82,679,539 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 

H/M 
Kigoma/Ujiji   

• Kulikuwa na upotoshwaji kwa 
kuonesha wadaiwa pungufu kwa kiasi 
cha Sh.104,358,403 

• Hapakuwa na michanganuo ya wadai 
hivyo ukaguzi ulishindwa kuthibitisha 
uhalali na usahihi wa taarifa 
hizo.Sh.38,369,130 

• Malipo yaliyoambatanishwa na nyaraka 
pungufu Sh.99,490,600 
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Kigoma 

• Malipo yaliyofanywa kwa watumishi 
walioacha kazi, kufariki au kuachishwa 
Sh.16,084,000 

• Vitabu 15 vya kukusanyia mapato 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi 

• Ruzuku ya matumizi ya kawaida 
kuonyeshwa pungufu Sh.126,648,894 

 
 
 
 
 

H/W Kigoma  

• Malipo yaliyofanywa kinyume na 
madhumuni ya fedha zilizowekwa 
kwenye mfuko wa Amana 
Sh.44,000,000 

• Vitabu saba vya kukusanyia mapato 
havikuletwa wakati wa ukaguzi 

• Malipo yasiyokuwa na viambatanisho 
Sh.28,621,500 

 
 
 
 
 
 

H/W Kasulu  

• Kutohamishwa kwa salio la fedha 
zilizoko kwenye akaunti nyingi za 
zamani kwenda kwenye akaunti sita 
Sh.171,621,807 

• Uhamisho wa fedha ambao 
haukuthibitishwa Sh.31,725,700 

• Kufanya malipo kwa kutumia fedha za 
makusanyo kabla kuyapeleka benki 
kwanza Sh.16,364,108 

• Malipo yaliyo ambatanishwa na 
nyaraka pungufu Sh.67,161,500 

• Kutowasilishwa kwa hati za malipo 
zenye jumla ya Sh.58,906,246 

• Mishahara iliyolipwa kwa watumishi  

 125 wasiokuwepo Sh.311,709,632 

• Thamani ya Vifaa, magari na mitambo 
ilioneshwa pungufu kwenye taarifa za 
fedha.Sh. 101,942,800 



244 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

• Vitabu 469 vya kukusanyia mapato 
havikuletwa wakati wa ukaguzi 

H/W Kibondo  • Wadaiwa  wenye jumla ya 
Sh.95,672,000 hawakuthibitishwa 

• Jumla ya Vitabu 78 vya kukusanyia 
mapato ambavyo havikurejeshwa 
makao makuu kutoka kwa wakusanyaji 
wa mapato 

• Ununuzi wa madawa ambayo 
yamelipiwa lakini bado kupokelewa na 
Halmashauri Sh.15,906,000 

 
 
 
 

Kagera 

 
 
 
 

H/M Bukoba. 
 
 

• Matumizi ya Mfuko wa Elimu Sekondari 
Sh.205,123,136 hayakuthibitishwa 

• Utumiaji wa fedha zilizowekezwa 
kwenye akaunti maalum ya Amana 
Sh.31,586,626 

• Malipo ya fidia kwa ajili ya upimaji wa 
viwanja 5000 iliyolipwa kwa wananchi 
ambayo haina viambatanisho 
Sh.83,691,167 

Katavi H/Mji Mpanda  • Ruzuku iliyopokelewa kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida kuonyeshwa 
zaidi kwa kiasi cha Sh.687,008,527 

• Kuhamishwa kwa fedha za maendeleo 
kwenda akaunti ya amana kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida Sh.100,000,000 

 
 

Mara 

 
 

H/W Rorya  

• Hati za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 
Sh.54,557,594 

• Malipo yasiyo na nyaraka na yenye 
nyaraka pungufu Sh.104,729,671 
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Mbeya 

 
 

H/W Mbozi 
 

• Malipo yenye viambatanisho pungufu 
Sh.71,677,540 

• Malipo ya posho bila kuwa na taarifa za 
utekelezaji wa kazi Sh.33,335,000 

H/W Busokelo  • Kuonesha ruzuku iliyopokelewa kwa 
ajili ya matumizi ya kawaida pungufu 
kwa kiasi cha sh.391,145,500 

• Manunuzi yasiyo kwenye mpango wa 
manunuzi Sh.64,750,188 

• Makusanyo toka chanzo cha kodi ya 
huduma ambayo hayakukusanywa 
Sh.10,575,343 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mwanza 

 
 
 
 
 
 

H/M Ilemela   

• Malipo yenye viambatanisho   pungufu 
Sh.84,444,360 

• Kitabu kimoja cha kukusanyia mapato 
(cha wazi) hakikuletwa wakati wa 
ukaguzi 

• Madeni ya Halmashauri kuonyeshwa 
pungufu kwa kiasi cha 
Sh.1,151,701,601 

• Mapato ya kodi ya majengo ambayo 
yameoneshwa zaidi kwa kiasi cha 
Sh.37,099,809 

• Bakaa ya fedha katika daftari la fedha 
la akaunti ya amana imeoneshwa 
pungufu kwa kiasi cha Sh.21,106,761 

• Malipo ya mshahara ya watumishi 
kuoneshwa zaidi kwa Sh.21,865,500 
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H/W Kwimba   

• Hati za malipo pamoja na 
viambatanisho vyake havikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi Sh. 88,186,153 

• Tofauti ya fedha za maeweleo kati ya 
taarifa ya mapato na matumizi ya 
fedha za maendeleo na ufadhili wake 
na taarifa ya mtirirko wa fedha 
Sh.890,471,566. 

• Vitabu kumi na sita vya kukusanyia 
mapato (vya wazi) havikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi 

 
 
 

H/W Magu   

• Fedha za maendeleo ambazo 
hazikutumika zimeoneshwa pungufu 
kwa kiasi cha Sh.907,883,653 

• Fedha za matumizi ya kawaida ambazo 
hazikutumika zimeoneshwa pungufu 
kwa kiasi cha Sh.305,292,091 

• Fedha kwa ajili ya kununua mali za 
kudumu zimeoneshwa pungufu kwa 
kiasi cha Sh.4,651,815,740 

H/W Misungwi   Kukosekana kwa hati za malipo na 
viambatanisho vyake Sh.173,497,204 

 
 
 
 

H/W Sengerema  

• Taarifa za fedha zimeonesha wadaiwa 
pungufu kwa kiasi cha Sh.43,735,000 

• Hati za malipo hazikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi Sh.39,369,702 

• Thamani ya kazi zinazoendelea 
zimeoneshwa pungufu kwenye taarifa 
za fedha kwa kiasi cha Sh.36,622,533 

• Kosa la kutoza uchakavu kwenye kazi 
zinazoendelea Sh.46,615,560 

• Makusanyo ya maduhuli kupelekwa 
benki pungufu Sh.11,009,600 
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• Vitabu 4 vya stakabadhi 
kutowasilishwa kwa ukaguzi 

• Posho ambazo hazikuhamishwa 
kwenye akaunti mpya na 
hazikuoneshwa kwenye taarifa ya 
mtiririko wa fedha Sh.30,1919,732 

 
 
 

H/W Ukerewe  

• Hati za malipo hazikuambatanishwa 
na viambatanisho vyake wakati wa 
ukaguzi Sh.290,650,761.80 

• Hati za malipo hazikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi Sh.110,877,843 

• Vitabu vine (4) vya kukusanyia mapato 
(vya wazi) havikuwasilishwa wakati wa 
ukaguzi 

 
 
 

Geita 

 
 
 

H/W Bukombe   

• Vitabu ishirini na saba (27) vya 
kukusanyia mapato (vya wazi) 
havikuwasilishwa wakati wa ukaguzi 

• Hati za malipo pamoja na 
viambatanisho vyake havikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi Sh.72,748,972 

• Malipo ya bidhaa ambazo hazijaletwa 
Halmashauri Sh.62,700,000 

• Maduhulu yaliyokusanywa bila 
kuwasilishwa benki Sh.17,215,900 

• Hundi zilizochacha bado kurekebishwa 
Sh.14,335,202 

 
 
 

Shinyanga 

 
H/M Shinyanga   

• Malipo yasiyokuwa na viambatanisho 
Sh.4,799,500 

• Malipo ya fidia yasiyokuwa na hati ya 
tathmini Sh.88,180,493 
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H/W Shinyanga   

• Mafuta ya magari hayakuingizwa 
kwenye vitabu vya kuratibu safari za 
magari Sh.73,094,549 

• Malipo yenye shaka ya posho ya 
kujikimu Sh.29,660,000 

• Malipo yasiyo na nyaraka na yenye 
nyaraka pungufu Sh.102,451,100 

• Malipo yenye shaka Sh.199,968,758 

• Malipo yasiyo na uthibitisho wa 
kupokelewa na kutumika 
Sh.251,268,770 

 
 
 

Simiyu 

 
 
 

H/W Bariadi   

  
• Vitabu 4 vya kupokelea mapata 

havikuwasilishwa kwa ukaguzi 

• Malipo yenye nyaraka pungufu 
Sh.107,441,962 

• Matumizi ya mafuta ambayo 
hayakuingizwa kwenye kitabu cha 
kuratibu safari za magari husika 
Sh.16,024,135 

• Hati za malipo hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi Sh.6,694,955,132 
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Tanga 

 
 
 
 
 
 
 
 
 

H/W Pangani   

• Kutoonesha kwa wadai  kwenye taarifa 
za fedha Sh.25,426,781 

• Kuwepo kwa tofauti ya hesabu 
isiyosuluhishika kati ya urari na taarifa 
za fedha kuhusiana na magari na 
mitabo Sh. 92,101,031 

• Gharama za uthamini isiyo na maelezo 
Sh. 59,355,100 

• Kuwepo kwa tofauti isiyosuluhishika 
kati ya bakaa ya fedha taslimu na ile 
iliyooneshwa kwenye taarifa ya 
matumizi ya maendeleo 
Sh.177,966,771 

• Bakaa ya fedha za maendeleo zisizo na 
maelezo ya kutosha Sh. 106,933,801 

• Malipo yenye nyaraka pungufu 
Sh.19,488,890 

• Malipo ya mishahara kwa watumishi 
waliostaafu, walioacha kazi na 
waliofariki Sh.25,767,838.79 

• Makato ya mishahara inayohusiana 
na watumishi ambao hawako katika 
ajira yamelipwa katika taasisi 
mbalimbali Sh.17,572,565.99 
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Kiambatanisho (iv) 
  

Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa katika Ripoti ya jumla 
ya Ukaguzi 
Kifungu 
katika 
ripoti 

Hoja Mapendekezo ya 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 

Majibu kutoka 
kwa Mlipaji Mkuu 

wa Serikali 

Maoni ya 
Ukaguzi 

8.1 cha 
2011/12 

Udhaifu 
katika 
mikataba ya 
ukusanyaji wa 
mapato 

(i) Mipango sahihi 
ifanyike kabla ya 
kufikia uamuzi wa 
kubinafsisha 
vyanzo vya mapato 
kwa mawakala 
binafsi ikiwa ni 
pamoja na kufanya 
utafiti wa kina wa 
hali ya soko. 
Upembuzi yakinifu 
ufanywike kwa 
kina ili kuweka 
kiasi ambacho 
kinatarajiwa 
kukusanywa kutoka 
katika kila chanzo 
cha mapato kama 
msingi wa 
kubinafsisha. 

Upembuzi 
yakinifu juu ya 
vyanzo vya 
mapato 
unafanyika ambao 
utasaidia Serikali 
za Mitaa kubaini 
uwezo katika 
vyazo hivyo na 
kuboresha 
makusanyo. 

Majibu kutoka 
kwa Mlipaji 
Mkuu wa 
Serikali 
yamepokelew
a, hata hivyo, 
Serikali 
inapaswa 
kutoa taarifa 
juu ya Idadi 
ya 
Halmashauri 
zilizoweza 
kufanya 
upembuzi 
yakinifu kabla 
ya kufikia 
uamuzi wa 
kubinafsisha 
vyanzo vya 
mapato kwa 
mawakala 
binafsi, na 
zilizoshindwa 
kwa mwaka 
2012/2013.  
Vile vile 
kufafanua 
matokeo ya 
upembuzi 
yakinifu kwa 
kuonesha 
mwenendo 
kabla na 
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baada ya 
kufanya 
utafiti na 
kuhusisha 
uhusiano wa 
ukuaji wa 
uchumi wa 
Taifa. 

(ii) Michakato 
sahihi ya ununuzi 
ifuatwe ili kupata 
wazabuni sahihi 
kupitia ushindani. 
Hii ni pamoja na 
kutumia nyaraka za 
zabuni zenye 
viwango,  utoaji 
wa muda wa 
kutosha kwa ajili 
ya wazabuni 
kuwasilisha zabuni 
zao, na michakato 
sahihi ya tathmini 
ifanywe na 
wafanyakazi wenye 
utaalam. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza  
mapendekezo 
ya ukaguzi  
 

(iii) Mikataba kati 
ya Halmashauri na 
mawakala wa 
kukusanya mapato 
iandaliwe vema ili 
iweze kulinda 
maslahi ya 
halmashauri. Utendaji 
wa mawakala wa 
ukusanyaji wa mapato 
ufuatiliwe kwa karibu 
ikiwa ni pamoja na 
mawakala kuwasilisha 
taarifa za kila 
mwezi, robo na 
mwaka. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
 

(iv) Masharti ya 
mikataba yawekwe 
kisheria na 
kutekelezwa. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
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 kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
 

(v) Serikali kuu na 
Ofisi za Makatibu 
Tawala wa Mikoa 
(RAS), 
zinapendekezwa 
kwamba, watoe 
msaada wa ushauri 
wa kitaalam na wa 
kiuongozi 
unaohitajika na 
Serikali za Mitaa 
juu ya masuala 
yanayohusiana na 
kubinafsisha 
vyanzo vya 
mapato. 
 

Makatibu Tawala 
wa Mikoa 
wameagizwa 
kuzifuatilia 
Halmashauri 
kuhakikisha 
kwamba vitabu 
vyote vya mapato 
vinarudishwa.  
Pia, Ofisi ya 
Waziri Mkuu-
TAMISEMI 
imewaagiza 
Makatibu Tawala 
wa Mikoa kwa 
njia ya barua 
yenye 
kumbukumbu 
namba 
CDA.26/322/01 
"C" ya 30/10/2012 
kusimamia kwa 
karibu Serikali za 
Mitaa juu ya 
utekelezaji wa 
mapendekezo ya 
Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 
kuhusu usimamizi 
wa vyanzo vya 
mapato. Pia 
kutoa ushauri 
endelevu wa 
kiufundi na 
kufuatilia mara 
kwa mara 

Makatibu 
Tawala 
wanapaswa 
kutoa ripoti 
itakayoonesha 
jinsi gani 
tatizo la 
vitabu vya 
mapato 
visivyorudishw
a limepungua 
kwa kuonesha 
vitabu 
vilivyotolewa 
katika 
Halmashauri 
husika, 
vilivyorudishw
a na 
visivyorudishw
a.   
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utendaji wa 
Halmashauri. 

(vi) Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI 
inashauriwa 
kujenga uwezo kwa 
watumishi wa 
Halmashauri na 
madiwani ili 
kuwawezesha 
kusimamia vema 
ubinafsishaji wa 
vyanzo vya 
mapato. Ofisi ya 
Waziri Mkuu-
TAMISEMI pia 
inashauriwa kudai 
taarifa juu ya 
ukusanyaji wa 
mapato 
yanayotokana na 
vyanzo vya mapato 
vilivyobinafsishwa 
kutoka mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
kwa nia ya 
kufuatilia vema na 
kuwezesha kufanya 
tathmini ya 
utendaji 
Halmashauri kwa 
urahisi. 

Katika mwaka wa 
fedha 2013/14, 
mafunzo juu ya 
mipango sahihi na 
ukusanyaji bora 
wa mapato 
yatafanyika kwa 
wahasibu wa 
mapato 

Majbu 
yatahakikiwa 
kubaini 
mpango wa 
mafunzo 
uliotolewa na 
kutathmini 
matokeo ya 
mafunzo hayo 
katika 
kuimarisha 
ukusanyaji wa 
mapato katika 
Halmashauri. 
 
 

(vii) Ofisi ya 
Waziri Mkuu-
TAMISEMI kwa 
kushirikiana na 
Mamlaka ya 
Udhibiti wa 
Manunuzi ya 
Umma (PPRA) 
inashauriwa 
kuandaa nyaraka 
za zabuni zenye 
viwango pamoja 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI 
kwa kushirikiana 
na PPRA 
imeendesha 
mafunzo kwa 
viongozi wa 
Serikali za Mitaa 
juu ya taratibu za 
manunuzi na 
usimamizi wa 
mikataba 

Serikali 
inapaswa 
kutoa ripoti 
itakayoonesha 
matokeo ya 
mafunzo hayo, 
idadi ya 
maafisa 
waliopewa 
mafunzo, 
mahali 
mafunzo 
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na mikataba ya 
ubinafsishaji wa 
mapato katika 
Mamlaka za 
Serikali za 
Mitaa.Hii italeta 
uthabiti katika 
shughuli za 
ukusanyaji wa 
mapato ya 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

yalipofanyika, 
mada husika 
zilizofundishw
a na wataalam 
waliotumika 
kutoa 
mafunzo. 
 
 

(viii) Kwa upande 
wa Wizara ya 
Fedha,inashauriwa 
kwamba isimamie 
vema mapato ya 
ndani ya 
Halmashauri na 
kutathmini ripoti 
iliyowasilishwa na 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI na 
kutoa maoni na 
marejesho kwa 
Halmashauri. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
 

8.2 cha 
2011/12 

Uboreshajiwa 
makusanyo ya 
mapato ya 
Halmashauri 
kupitia 
vyanzo vya 
ndani 

Serikali Kuu kupitia 
OWM-TAMISEMI 
inapaswa kufanya 
tathmini ya kina ya 
mfumo uliopo wa 
kukusanya mapato 
ili kuhakikisha 
kwamba 
unazisaidia 
Halmashauri husika 
ili kuongeza 
mapato ya ndani. 
Halmashauri 
zinapaswa 
kupitisha sheria 
ndogo ndogo kwa 
ajili ya vyanzo 
vyote vya mapato 
ya ndani; hii 
itahakikisha 

Mchakato wa 
kurekebisha 
sheria ndogo za 
Serikali za Mitaa 
unaendelea ili 
kuwawezesha 
kuongeza kasi ya 
ukusanyaji wa 
mapato. 

Serikali 
inapaswa 
kuweka 
bayana idadi 
halisi ya 
halmashauri 
zinazofanya 
kazi bila kuwa 
na sheria 
ndogo za 
mapato, idadi 
ya sheria 
ndogo 
zilizorekebish
wa na 
mikakati ya 
kuhakikisha 
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kwamba kuna 
nguvu ya kisheria 
inayounga mkono 
ukusanyaji wa 
mapato na 
kuwadhibiti wale 
wanaokiuka. 
Halmashauri 
zinapaswa 
kufuatilia 
utekelezaji wa 
mikataba iliyoingia 
na mawakala wa 
ukusanyaji wa 
mapato. Viongozi 
wa kisiasa ni vema 
waelimishwe 
wakumbushwe juu 
ya jukumu lao la 
kusaidia katika 
ukusanyaji wa 
mapato ya  ndani. 

sheria ndogo 
za Serikali za 
Mitaa 
zinarekebishw
a. 
 
 

8.3 cha 
2011/12 

Uchelewaji 
katika 
kuwasilisha 
taarifa za 
Utekelezaji 
wa Miradi 

Maafisa Masuuli 
wote wanapaswa 
kuzingatia 
maelekezo 
yatakayowawezesh
a wakaguzi 
kukagua utendaji 
na utekelezaji wa 
miradi iliyopangwa 
kwa kipindi 
kinachokaguliwa na 
kuoanisha na 
taarifa nyingine za 
fedha; pia na 
kufanya ziara 
kwenye miradi 
husika ili 
kutathmini hali 
halisi ya miradi na 
mafanikio 
yaliyofikiwa. Hii 
itawasaidia 
wakaguzi katika 
kutathmini uwepo 
wa thamani ya 
fedha katika miradi 

• Sekretarieti za 
Mikoa 
zimekumbush
wa kuchukua 
hatua 
kikamilifu ya 
wajibu wao wa 
usimamizi na 
ufuatiliaji, 
utoaji wa 
msaada na 
ushauri wa 
kiufundi katika 
kutekeleza 
miradi ya 
maendeleo 
katika mikoa 
yao, pia 
kuhakikisha 
kwamba 
wanawasilisha 
kwa wakati 

Serikali 
inapaswa 
kutoa maoni 
kuhusu 
Sekretarieti 
za Mikoa 
zilizowasilisha 
taarifa za 
maendeleo 
kila baada ya 
miezi mitatu 
TAMISEMI, 
changamoto 
zinazowakabili 
wakati wa 
maandalizi na 
kuwasilisha,  
suluhisho na 
jinsi gani 
taarifa hizo 
zitumike kwa 
manufaa ya 
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iliyotekelezwa na 
Halmashauri husika 
na kutoa taarifa 
juu ya matokeo ya 
tathmini hiyo. 
 

taarifa za 
utekelezaji wa 
miradi katika 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu-
TAMISEMI  

• Kuwasilisha 
ripoti za 
maendeleo ya 
miradi kwa 
wakati 
imekuwa ni 
moja ya kigezo 
kimojawapo 
cha kutathmini 
katika utoaji 
wa Ruzuku ya 
Maendeleo ya 
Serikali za 
Mitaa. Kwa 
hiyo, 
kuwasilisha 
ripoti za 
utekelezaji wa 
miradi  
imekuwa ni 
kiini kwa 
Serikali za 
Mitaa kufuzu 
kupewa ruzuku 
ya Maendeleo  
 

• Sekretarieti za 
Mikoa 
wamekumbush
wa kwa njia ya 
barua yenye 
kumbukumbu 
namba 
CA.26/307/01/
22 ya tarehe 

umma 
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12, Aprili, 
2012 kufuatilia 
kwa karibu na 
kusimamia 
utendaji kazi 
wa Serikali za 
Mitaa, na 
kutoa taarifa 
za  maendeleo 
katika Ofisi ya 
Waziri Mkuu-
TAMISEMI kila 
baada ya miezi 
mitatu  

8.4 cha 
2011/12 

Usimamizi wa 
Makatibu 
Tawala wa 
mikoa katika 
miradi ya 
maendeleo 
inayotekelez
wa na 
Halmashauri 

(i) Uongozi wa 
Sekretarieti ya 
Mkoa unapaswa 
kutunza orodha ya 
miradi yote 
iliyotekelezwa 
katika ngazi ya 
Halmashauri na 
kufanya usimamizi 
kwa kutembelea 
miradi 
itakayoichagua 
bila kuongozwa na 
viongozi wa 
Wilaya. 

Makatibu Tawala 
wa Mikoa 
wamekumbushwa 
kusimamia kwa 
karibu utekelezaji 
wa miradi ya 
maendeleo 
inayotekelezwa 
katika Mikoa yao 
na kuhakikisha 
kwamba Serikali 
za Mitaa 
zinatumia fedha 
zinazotolewa na 
Hazina kwa 
kutekeleza 
shughuli 
zilizopangwa 
 
 

Ushahidi wa 
kuthibitisha 
maelekezo 
waliyopewa 
Makatibu 
Tawala wa 
Mikoa 
uwasilishwe 
kwa ajili ya 
uhakiki. Hatua 
madhubuti 
zichukuliwe 
dhidi ya 
maofisa 
watakaoshind
wa kufanya 
usimamizi wa 
miradi ya 
Serikali za 
Mitaa. 
Pia, kila 
Sekretarieti 
ya Mkoa ina 
wajibu wa 
kuandaa 
taarifa wakati 
wa usimamizi 
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wa miradi 
ambayo 
inaonesha 
changamoto, 
maendeleo ya 
mradi na 
kiwango 
ambacho 
miradi hiyo 
itaboresha 
maisha ya 
jamii husika 
na umma kwa 
ujumla 

(ii) Uongozi wa 
Sekretarieti ya 
Mkoa unapaswa 
kuhakikisha 
kwamba, nyaraka 
kuhusiana na 
miradi kama vile 
BOQ, MoU, nyaraka 
za Mikataba, 
taarifa za Bodi ya 
Zabuni, ripoti ya 
tathmini na 
mambo kama hayo, 
zinafanyiwa 
tathmini wakati wa 
zoezi la usimamizi 
na kama 
inawezekana 
kuhudhuria baadhi 
ya mikutano ya 
kazi inayofanyika 
katika sehemu 
inapotekelezwa 
miradi. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
 

(iii) Ufuatiliaji wa 
kina wa 
mapendekezo 
yaliyotolewa 
ufanyike wakati wa 
usimamizi. 
 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
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ya ukaguzi. 
 

(iv)Uongozi wa 
Sekretarieti ya 
Mkoa unapaswa 
kuhakikisha 
kwamba, 
usimamizi na 
ufuatiliaji wa 
miradi hasa katika 
Halmashauri 
unafanywa 
angalau mara 
moja katika kila 
robo na Wahandisi 
wanapaswa 
kushiriki katika 
zoezi hilo 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
 

8.5 cha 
2011/12 

Kuendelea 
kula njama 
kati ya 
watumishi wa 
Halmashauri 
na 
wafanyakazi 
wa benki 
katika 
kufanya 
udanganyifu 
wa fedha za 
Halmashauri 
 

(i) Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI na 
Serikali kwa jumla 
zinapaswa kuja na 
hatua muafaka za 
kukabiliana na 
tabia hii ya 
ubadhirifu wa 
fedha za umma 
kwa kushirikisha 
taasisi za kibenki 
ambazo zimekuwa 
zikiaminiwa kama 
sehemu ya udhibiti 
katika kulinda 
fedha za umma. 
Aidha, Ofisi ya 
Waziri Mkuu-
TAMISEMI na 
Halmashauri 
wanapaswa 
kuweka mfumo 
imara wa 
kuwachunguza 
watumishi wake 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
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(ii) Matukio 
yanayojirudia ya 
matumizi mabaya 
ya fedha za umma 
katika Serikali za 
Mitaa yanaashiria 
udhibiti dhaifu wa 
mifumo ya ndani. 
Kwa hiyo, 
inashauriwa 
kwamba 
Halmashauri kwa 
kushirikiana na 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI 
zinapaswa 
kuimarisha 
mifumo ya 
udhibiti ya ndani 
katika usimamizi 
wa fedha za 
umma ikiwa ni 
pamoja na 
utendaji kazi wa 
ufanisi wa vitengo 
vya ukaguzi wa 
ndani. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
 

(iii) Menejimenti 
za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
zinapaswa 
kuhakikisha 
kwamba salio la 
benki la kila siku 
katika akaunti za 
kila Halmashauri 
zinajulikana kwa 
madhumuni ya 
kutambua 
muamala wowote 
ambao si wa 
kawaida 
uliofanyika katika 
akaunti husika. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
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Aidha, usuluhisho 
sahihi wa benki 
uandaliwe kila 
mwezi na kutiwa 
saini na Afisa 
Masuuli. 
(iv) Hatua stahiki 
za kinidhamu na 
kisheria zinapaswa 
kuchukuliwa dhidi 
ya watumishi wote 
ambao kwa njia 
moja au nyingine 
walihusika katika 
utovu wa nidhamu 
wa matumizi 
mabaya ya fedha 
za Serikali. 

Hatua za 
kinidhamu na 
kisheria 
zitaendelea 
kuchukuliwa kwa 
maafisa wa 
Serikali za Mitaa 
watakaohusika na 
utovu wa 
nidhamu wa 
nidhamu wa 
matumizi mabaya 
ya fedha za 
Serikali 

Serikali iweke 
mifano ya 
wazi ya hatua 
sahihi 
zilizochukuliw
a kwa 
wakaguliwa 
na athari 
kama zipo.   
 

(v) Taasisi za 
kibenki zimekuwa 
zikiaminiwa hasa 
katika kutunza 
fedha kwa niaba 
ya wadau wao 
ikiwa ni pamoja 
na Serikali za 
Mitaa. Hata hivyo, 
katika matukio 
hayo benki 
zimechangia 
katika upotevu wa 
fedha za umma. 
Kwa hiyo Serikali 
inapaswa kutoa 
maelekezo kwa 
taasisi za kibenki 
ikiwataka kwamba 
wafanyakazi 
ambao 
wamehusika 

Serikali kwa 
kushirikiana na 
taasisi za kibenki 
zinafanya juhudi 
ya kutafuta 
utaratibu wa 
kukabiliana na 
ubadhilifu wa 
fedha za umma 
unaosababishwa 
na watumishi wa 
serikali 
wakishirikiana na 
wafanyakazi wa 
benki. 
 

Utekelezaji 
wa majibu 
utahakikiwa ili 
kubaini 
ufanisi wa 
hatua ambazo 
Serikali 
imechukua 
katika 
kukabiliana 
ubadhilifu wa 
fedha za 
umma. 
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katika 
udanganyifu huo 
wanapatikana na 
kuwachukulia 
hatua za kisheria. 

8.6 cha 
2011/12 

Udhaifu 
katika 
mifumo ya 
Udhibiti wa 
ndani 

Halmashauri kwa 
kushirikiana na 
Ofisi ya Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani na 
Ofisi ya Waziri 
Mkuu-Tawala 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa 
wanapaswa 
kuweka mpango 
kabambe wa 
kushughulikia 
masuala 
yanayohusiana na 
udhibiti wa 
mifumo ya ndani 
na masuala ya 
utawala bora 
ambayo 
yameainishwa. 
Mipango hiyo 
iweke wazi 
malengo, hatua na 
makadirio ya 
muda kwa ajili ya 
utekelezaji. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
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8.7 cha 
2011/12 

Kuimarisha 
Usimamizi wa 
Rasilimali 
Watu 

(i) Serikali za Mitaa 
zishirikiane na 
Ofisi ya Rais –
Utumishi wa Umma 
na Ofisi ya Waziri 
Mkuu- Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa ili 
kuhakikisha kuwa 
kuna mfumo 
endelevu wa 
kufuatilia kiwango 
cha watumishi na 
kuchukua hatua 
mathubuti kwa 
wakati ili kujaza 
nafasi zilizo wazi 
ili kuboresha utoaji 
huduma katika 
sekta ya Umma. 
Imeonekana kuwa 
kubadilishwa  mara 
kwa mara kwa 
watumishi wa 
Halmashauri 
kumechangia 
kupunguza 
uwajibikaji 
ambako kunaathiri 
utendaji kazi. 
 

Serikali 
itaendelea 
kuboresha benki 
ya takwimu ya 
wafanyakazi wa 
Serikali za Mitaa 
ili kubaini 
upungufu wa 
watumishi 
kutokana na 
kustaafu, 
kufukuzwa, vifo 
au kujiuzulu. 
Lengo ni 
kuhakikisha 
kwamba nafasi 
za kazi zilizo 
wazi zinajazwa.  
 
Aidha, Serikali 
itaendelea kutoa 
msaada na 
ushauri kwa 
Serikali za Mitaa 
ili kuwawezesha 
kutumia kwa 
ufanisi Mfumo wa 
Usimamizi wa 
rasilimali watu ili 
kuboresha taarifa 
za wafanyakazi 
na kudhibiti 
malipo ya 
mishahara hewa. 
Pia Serikali za 
Mitaa 
zimeagizwa 
kuboresha taarifa 
za mishahara kila 
mwezi na kupata 
idhini kutoka 

Serikali 
inapaswa 
kutoa ripoti 
itakayoonesha 
Idadi ya 
Halmashauri 
zilizoboresha 
benki ya 
takwimu ya 
wafanyakazi, 
Halmashauri 
zisizoboresha, 
sababu za 
kutokuboresha 
na ripoti ya 
jumla 
itakayoonyehs
a idadi halisi 
ya majina ya 
wafanyakazi 
waliopo, 
waliostaafu, 
waliofariki na 
waliojiuzulu 
kwa mwaka 
2011/2012 na 
2012/2013. 
 
 



264 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

kwa Wakuu wa 
idara kabla ya 
kulipa mishahara 
 

(ii) Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa inatakiwa 
kuhakikisha usawa 
wa mgawanyo wa 
watumishi 
unafanyika katika 
Halmashauri zote 
badala ya kuajiri 
watumishi wengi 
katika miji na 
Halmashauri za 
Manispaa. Hii 
itapunguza udhaifu 
katika utendaji 
kazi kwa baadhi ya 
serikali za mitaa, 
na kuinua kiwango 
cha utoaji huduma 
kwa jamii. 
. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa  
Kuhakikisha 
mgawanyo 
sawa wa 
wafanyakazi 
wa Serikali za 
Mitaa ili 
kupunguza 
utendaji kazi 
chini ya 
kiwango kwa 
shughuli 
zilizopangwa 
na kuboresha 
utoaji wa 
huduma kwa 
umma. 
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(iii) Kuwepo kwa 
watumishi 
wanaokaimu nafasi 
za juu katika 
Serikali za Mitaa 
kwa muda mrefu 
bila kuthibitishwa 
kunaonesha 
udhaifu kwa 
menejimenti na 
hakuendani na 
kanuni za utawala 
bora.  Menejimenti 
za Halmashauri 
zinapaswa 
kuangalia suluhu 
nzuri ili kupunguza 
tatizo hilo kwa 
kuwathibitisha 
watumishi ambao 
wamekuwa 
wakikaimu. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa  
Kuchukua 
ufumbuzi 
sahihi wa 
kupunguza 
tatizo la 
wafanyakazi 
ambao 
wanakaimu 
katika nafasi 
zao 
mbalimbali 
 
 

(iv) Mbali na 
uvunjaji wa 
maagizo pia kuna 
kukosekana 
motisha kwa 
watumishi katika 
kufanya kazi kwa 
ufanisi kwa sababu 
ya kuwa na mikopo 
iliyokithiri 
inayopelekea 
kushuka kwa 
kiwango cha 
utendaji kazi. 
Halmashauri 
zinatakiwa 
kuwaelimisha 
watumishi wake 
kuhusu matatizo ya 
mikopo 
iliyopindukia 
kutoka kwenye 

Serikali za Mitaa 
zimeagizwa 
kuchukua hatua 
sahihi za 
kinidhamu na 
kisheria kwa 
maafisa ambao 
wamechangia 
kuwepo kwa 
malipo ya 
mishahara kwa 
watumishi hewa 

 
Pia, Serikali za 
Mitaa zimeagizwa 
kupitisha maombi 
yote ya mikopo 
kwa Wakurugenzi 
na kuzingatia 
maagizo ya 
waraka wenye 
kumbukumbu 

Serikali 
inapongezwa 
kwa kuchukua 
hatua ya 
kupunguza 
tatizo la 
mikopo 
iliyokithiri 
kwa 
wafanyakazi 
wa Serikali za 
Mitaa, hata 
hivyo, Serikali 
kupitia Wizara 
ya Fedha 
inasisitizwa 
kuchukua 
hatua zaidi 
kwa kutoa 
taarifa rasmi 
kwa taasisi za 
fedha 
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taasisi mbalimbali 
za fedha na 
kuhakikisha kuwa 
maombi ya mikopo 
yanapitia kwa Afisa 
Masuuli na maafisa 
Rasilimali watu 
kwa madhumuni ya 
kudhibiti. Serikali 
inapaswa kuja na 
mkakati wa kuwa 
na motisha kwa 
watumishi wake 
hasa wale wa 
kipato cha chini. 
Hii itasaidia 
kuepuka mikopo 
iliyokithiri kwa 
watumishi wa 
Halmashauri  

namba 
CE.26/46/01/1/6
6 wa Novemba 
28, 2012 kutoka 
Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya 
Utumishi wa 
Umma unaosema 
kwamba 
wafanyakazi 
wanapaswa 
kubakia na 1/3 ya 
mishahara yao 
baada ya makato 

zinazotoa 
mikopo na 
kupitia 
makato ya 
wafanyakazi 
kabla ya kutoa 
mikopo 
 
 
 
 

8.8 cha  
2011/12 

Uandaaji wa 
Taarifa za 
Fedha kwa 
kutumia 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uandaaji wa 
Taarifa za 
Fedha kwa 
Sekta za 
Umma 
(IPSASs) 

(i) Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Tawala za 
Mikoa na Serikali 
za Mitaa kwa 
kushirikiana na 
Ofisi ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali 
inatakiwa 
kuzijengea uwezo 
Serikali za Mitaa 
katika uandaaji wa 
Taarifa za fedha 
zinazofuata 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha 
kwa Sekta za 
Umma (IPSASs) kwa 
njia ya mafunzo 
husika. Mbali na 
hayo Ofisi ya 
Waziri Mkuu – 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa na 

Katika mwaka 
2011/2012 
Serikali ilifanya 
mafunzo 
yanayohusu 
viwango vya 
kimataifa vya 
uhasibu wa sekta 
ya umma 
(IPSASs) kwa 
wahasibu wawili 
kutoka katika 
kila Halmashauri 
na pia 
kuwafadhili 
wahasibu 
mbalimbali 
kusoma kozi za 
uhasibu za muda 
mfupi na mrefu 
ili kujenga uwezo 

Serikali 
inapongezwa 
kwa 
kuendesha 
mafunzo kwa 
baadhi ya 
wahasibu. 
Inatarajiwa 
kwamba 
mafunzo ya 
viwango vya 
kimataifa vya 
uhasibu wa 
sekta ya 
umma 
(IPSASs) 
yatafundishwa 
pia kwa 
wahasibu 
wengine 
ambao ni 
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Ofisi ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali 
zinapaswa kuweka 
mfumo thabiti wa 
ufuatiliaji kwa 
Serikali za Mitaa ili 
kuhakikisha na 
kujiridhisha 
kwamba Serikali za 
Mitaa kote nchini 
zinajiunga katika 
mfumo mpya wa 
kuandaa taarifa za 
fedha kwa kufuata 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uandaaji wa 
Taarifa za Fedha 
kwa Sekta za 
Umma (IPSASs) 
kabla ya 
kumalizika kwa 
muda wa mpito wa 
miaka mitano. 

juu ya 
kutayarisha na 
kuwasilisha 
taarifa za fedha. 
Aina hii ya 
mafunzo 
itaendelea 
kutolewa mara 
kwa mara na 
Serikali za Mitaa 
zimeelekezwa 
kuingiza sehemu 
ya mafunzo 
katika bajeti 
zao. 
 
 

muhimu 
katika 
kuhakikisha 
kuwa taarifa 
za kifedha 
zimeandaliwa 
vizuri na 
kikamilfu 
zikizingatia 
viwango vya 
kimataifa vya 
uhasibu wa 
sekta ya 
umma 
 

(ii) Serikali za 
mitaa zinapaswa 
kuboresha mifumo 
ya ndani ya 
uaandaaji wa 
taarifa za fedha 
hasa kwa kuendana 
na Mwongozo wa 
Kihasibu wa 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
2009 

Memoranda ya 
Fedha ya Serikali 
za Mitaa ya 
mwaka 1997 na 
Mwongozo wa 
uhasibu wa 
Serikali za Mitaa 
wa mwaka 1993 
ziliboreshwa upya 
ili kukidhi 
mahitaji ya 
viwango vya 
kimataifa vya 
uhasibu wa sekta 
ya umma 
 
 
 

Serikali 
inapongezwa 
kuboresha 
Memoranda ya 
Fedha ya 
Serikali za 
Mitaa ya 
mwaka 1997 
na Mwongozo 
wa uhasibu wa 
Serikali za 
Mitaa wa 
mwaka 1993. 
Serikali 
inashauriwa 
kuendelea 
kuboresha 
miongozo na 
sheria 
nyingine ili 
kuboresha 
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utendaji kazi 
katika 
taaluma ya 
uhasibu 

8.10 cha 
2011/12 

Udhaifu 
uliobainika 
katika Mfuko 
wa Maendeleo 
ya Jimbo 

Menejimenti za 
halmashauri 
pamoja na kamati 
za mfuko 
zinapaswa kutumia 
fedha za mfuko 
kwa mujibu wa 
Sheria ya Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jimbo Namba 16 ya 
mwaka 2009 na 
kuzingatia mfumo 
wa kisheria wa 
usimamizi wa 
rasilimali za 
umma. 

 

Sekretarieti za 
Mikoa 
zitaimarisha 
usimamizi na 
kutoa msaada wa 
kiufundi kwa 
Serikali za Mitaa 
juu ya utekelezaji 
wa mradi wa 
mfuko wa 
maendeleo ya 
jimbo,  na 
kuhakikisha kuwa 
kamati za mfuko 
wa maendeleo ya 
jimbo zinatumia 
fedha kwa mujibu 
wa sheria namba 
16 ya mfuko wa 
maendeleo ya 
jimbo ya mwaka 
2009 na sheria 
zilizopo sasa 

Serikali 
inashauriwa 
kuunda 
kamati 
itakayosimami
a  mfuko wa 
maendeleo ya 
jimbo kwa kila 
Halmashauri 
ili kutathmini 
ufanisi, na 
muundo wa 
kamati kwa 
mujibu wa 
sheria namba 
16 ya mfuko 
wa maendeleo 
ya jimbo ya 
mwaka 2009 
na mahitaji 
mengineyo ya 
kisheria  

8.11 cha 
2011/12 

Udhaifu 
katika 
utekelezaji 
wa bajeti 

Menejimenti ya 
Halmashauri 
inapaswa kufanya 
ufuatiliaji kwa 
Wizara ya Fedha ili 
kuhakikisha kuwa 
fedha inatolewa 
kwa ajili ya 
kutekeleza 
shughuli 
zilizopangwa na 
kama sio, basi 
warekebishe bajeti 

Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI 
kwa kushirikiana 
na Wizara ya 
Fedha 
inashauriwa 
kupeleka fedha 
kwa wakati katika 
Serikali za Mitaa 
ili kutekeleza 
mfumo wa bajeti 
ya fedha 
 

Serikali 
inapaswa 
kuandaa ripoti 
ya jumla kwa 
mwaka wa 
fedha 
2012/2013 
ikionesha  
taarifa 
zifuatazo: 
 
• Jumla ya 

bajeti 
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zao ziendane na 
ukweli. Aidha, 
Serikali za Mitaa 
zinashauriwa 
kuhakikisha kuwa 
taratibu za 
matumizi ya 
ruzuku 
zinazingatiwa, kwa 
kuongeza uwezo 
wa upatikanaji wa 
ruzuku ambayo 
itaongeza kiwango 
cha utoaji huduma. 

iliyopitish
wa kwa 
kila 
Halmasha
uri 

• Jumla ya 
fedha 
zilizotole
wa kwa 
kila 
Halmasha
uri 
sambamba 
na  bajeti 
iliyopitish
wa kila 
baada ya 
miezi 
mitatu 

• Kipindi 
ambacho 
fedha 
zilipelekw
a 
ikiambata
na na 
ushahidi 

• Fedha 
ambazo 
ziliidhinis
hwa 
kwenye 
bajeti 
lakini 
hazikupel
ekwa 
katika 
Halmasha
uri  

• Sababu ya 
kuchelewa 
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kupeleka 
fedha na 
kutokupel
eka  

• Changamo
to zilizopo 
wakati wa 
kutoa 
fedha 

• Matokeo 
au athari 
ya fedha 
iliyotolew
a kwa 
umma 
ikilinganis
hwa na 
ukuaji wa 
uchumi na 
maendele
o ya taifa 

• Mikakati 
iliyopo ili 
kuhakikish
a kwamba 
fedha 
zinapelek
wa 
halmashau
ri kwa 
wakati 
kama 
zilivyopiti
shwa 
katika 
bajeti 

8.12 cha 
2011/12 

Uboreshaji wa 
Usimamzi wa 
Miradi 

(i) Menejimenti za 
Halmashauri 
zinapaswa 
kuimarisha mfumo 
wa ufuatiliaji wa 

Serikali za Mitaa 
wameshauriwa 
kuanza taratibu 
za manunuzi 
kabla ya kupokea 

Kutokana na 
tatizo la 
uhaba wa 
fedha, Serikali 
inashauriwa 
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mara kwa mara na 
uthamini wa 
mfumo ili 
kugundua na 
kukabiliana na 
changamoto 
zinazojitokeza na 
kuhakikisha 
mipango ya miradi 
ya maendeleo 
inatekelezwa kama 
ilivyopangwa. 
 

fedha ili kuepuka 
kuchelewa 
kukamilisha 
michakato ya 
manunuzi. 
 

Pia, wakaguzi wa 
ndani wamepata 
mafunzo juu ya 
ukaguzi na 
tathmini ya 
miradi ambayo 
itawawezesha 
kutambua 
changamoto na 
kushauri uongozi 
wa Halmashauri 
ipasavyo  

kuandaa 
vipaumbele 
katika 
utekelezaji 
wa miradi kwa 
kuangalia 
miradi yenye 
umuhimu kwa 
maendeleo ya 
jamii. Pia 
wakaguzi wa 
ndani 
waangalie 
vipaumbele 
hivyo wakati 
wa 
utekelezaji 
wa majukumu 
yao ya 
kutathmini 
utendaji wa 
miradi hiyo. 

(ii) Fedha 
zinazopelekwa 
kwenye 
Halmashauri 
zinatakiwa 
ziendane na bajeti 
iliyoidhinishwa ili 
kutekeleza miradi 
ya maendeleo na 
hatimaye kuongeza 
kasi ya maendeleo 
katika jamii. 

 Majibu 
hayajapokele
wa, Serikali 
inasisitizwa 
kutekeleza 
mapendekezo 
ya ukaguzi. 
 

8.13 cha 
2011/12 

Kuhamia 
Mfumo 
funganifu wa 
Usimamizi wa 
Fedha(IFMS) 
kutoka 
Epicor7.3.5 

(i) Kutokana na 
mfumo huo wa 
kihasibu, ninatoa 
angalizo juu ya 
changamoto 
zilizobainishwa ili 
kuimarisha na 

IFMS Epicor 9.05 
imewekwa katika 
Serikali za Mitaa 
yote ambayo 
inawawezesha 
kufuata viwango 
vya kimataifa vya 

Kutokana na 
kuanzishwa 
kwa 
Halmashauri 
mpya katika 
mwaka wa 
fedha 
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kwenda 
Epicor9.05 
iliyopitishwa 
na Serikali 
yaTanzania 

kuboresha uandaaji 
waTaarifa za 
Fedha kutoka 
katika mfumo wa 
Epicor 9.05 kwa 
wakati kuhusu 
taarifa ya 
matumizi ya fedha 
za Serikali za 
Mitaa. 
 

uhasibu wa sekta 
ya umma 
katika kuandaa 
taarifa za fedha 
 

2012/2013, 
serikali 
inashauriwa 
kuanzisha 
mikakati 
ambayo 
itawezesha 
Halmashauri 
mpya kuanza 
kutumia 
mfumo wa 
uhasibu 
(EPICOR.) 
 

Pia, hakuna 
ushahidi 
uliotolewa 
kuonesha 
kuwa 
Halmashauri 
zinafuata 
vizuri viwango 
vya kimataifa 
vya uhasibu 
wa sekta ya 
umma 
(IPSASs) 
katika 
kuandaa 
taarifa za 
fedha ili 
kuhakikisha 
uhalali na 
usahihi wa 
taarifa hizo 
ukizingatia 
kuwa taarifa 
za mwanzo 
zilizotumika 
zilikuwa na 
makosa. 
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Kwa mfano, 
moduli ya 
mali za 
kudumu na 
mali zisizo za 
kudumu 
(inventory) 
katika mfumo 
wa Epicor 
hazitumiki 
hivyo kuleta 
mashaka juu 
ya usahihi wa 
taarifa za 
fedha 
zinazotoka 
katika moduli 
hizo. 

(ii) Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI 
wanapaswa 
kufanya mafunzo 
ya mara kwa mara 
ili kuwajengea 
uwezo wafanyakazi 
wanaoshiriki 
kuandaa Taarifa za 
Fedha kutoka 
katika mfumo wa 
Epicor 9.05 ambao 
una moduli nyingi 
kwa ajili ya kazi 
mbalimbali ndani 
yake  

Ofisi ya Waziri 
Mkuu-TAMISEMI 
imeanzisha 
dawati la msaada 
kwa ajili ya kutoa 
msaada wa papo 
kwa hapo kwa 
Serikali za Mitaa 
ikiwa ni njia ya 
kujenga uwezo na 
mafunzo juu ya 
utumiaji wa 
Epicor.  

Serikali 
inapongezwa  
kuanzisha 
dawati la 
msaada la 
utumiaji wa 
mfumo wa 
Epicor kwa 
Serikali za 
Mitaa, 
Hata hivyo, 
TAMISEMI 
inashauriwa 
kurekodi 
kumbukumbu 
ya matatizo 
ya mara kwa 
mara kutoka 
katika 
Halmashauri 
ili kupanga 
mkakati wa 
kutafuta 
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suluhisho na 
maoni ambayo 
yatasaidia 
kutoa 
mafunzo 
kikanda kwa 
wahasibu 
kutoka katika 
kila mkoa 
ambao 
watasambaza 
ujuzi huo kwa 
wahasibu 
wengine 
katika ngazi 
ya 
Halmashauri. 
Pia, miongozo 
na maelekezo 
kuhusiana na 
mabadiliko na 
uboreshaji wa 
mfumo wa 
Epicor 9.05 
itolewe 
mwanzoni 
mwa mwaka 
wa fedha ili 
kuimarisha 
vizuri 
utekelezaji 
wa bajeti. 
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Kiambatanisho (v) 
 

Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa katika Ripoti ya kila 
Halmashauri Sh.341,081,810,170 

 
Na. Halmashauri Idadi ya 

hoja 
zilizote-
kelezwa 

% Idadi za 
Hoja zilizo 

katika 
hatua ya 

utekelezaji 

% Idadi ya 
hoja 

ambazo 
hazijate-
kelezwa 

% Thamani (Sh.) 

1 H/W Arusha 17 58 10 35 2 7 1,274,180,590.00 
2 H/Jiji Arusha  52 39 81 61 0 0 3,368,695,987.83 
3 H/W Babati  34 85 2 5 4 10 235,778,253.93 
4 H/Mji Babati  19 53 7 19 10 28 465,557,555.20 
5 H/W Bagamoyo 9 60 0 0 6 40 527,559,255.00 
6 H/W Bahi  38 76 12 24 0 0 6,782,247,790.00 
7 H/W Bariadi  21 34 13 21 27 45 1,498,531,829.75 
8 H/W Biharamulo  11 50 9 41 2 9 8,192,593.24 
9 H/W Bukoba  15 24 23 37 24 39 2,750,014,244.22 
10 H/Manispaa 

Bukoba 
7 12 46 76 7 12 904,574,268.92 

11 H/W Bukombe  26 42 7 11 29 47 837,232,767.00 
12 H/W Bunda  2 13 7 47 6 40 2,706,483,532.10 
13 H/W Chamwino  34 53 30 47 0 0 805,422,240.00 
14 H/W Chato  5 36 5 36 4 28 1,135,125,962.60 
15 H/W Chunya  36 60 4 7 20 33 1,204,912,522.00 
16 H/jiji Dar es 

Salaam  
6 30 8 40 6 30 2,514,439,095.00 

17 H/Manispaa 
Dodoma 

72 67 15 14 20 19 972,619,340.00 

18 H/W Geita  8 33 10 42 6 25 10,837,224,310.00 
19 H/W Hai  6 32 13 68 0 0 668,996,723.38 
20 H/W Hanang’  53 88 5 8 2 4 229,401,118.91 
21 H/W Handeni  25 41 17 27 20 32 398,018,432.94 
22 H/W Igunga  29 71 3 7 9 22 200,540,458.00 
23 H/Manispaa Ilala 5 36 9 64 0 0 5,017,324,084.00 
24 H/W Ileje  32 38 41 48 12 14 766,525,915.87 
25 H/W Iramba  23 47 9 18 17 35 1,365,329,899.00 
26 H/W Iringa  17 68 7 28 1 4 100,456,607.00 
27 H/Manispaa Iringa  31 84 0 0 6 16 64,200,369.00 
28 H/W Kahama  28 44 7 11 29 45 1,220,881,939.88 
29 H/W Karagwe  42 52 21 26 18 22 2,642,843,295.90 
30 H/W Karatu  4 9 2 4 40 87 733,030,676.32 
31 H/W Kasulu  5 10 6 12 39 78 4,657,498,814.00 
32 H/Mji Kibaha 1 50 1 50 0 0 257,716,565.00 
33 H/W Kibondo  29 49 5 9 25 42 1,448,649,899.00 
34 H/W Kigoma  42 75 14 25 0 0 1,270,187,787.00 
35 H/Manispaa 

Kigoma/Ujiji 
36 68 0 0 17 32 207,205,589.79 

36 H/W Kilindi  22 41 12 22 20 37 1,432,233,824.56 
37 H/W Kilombero  95 98 0 0 2 2 121,224,255.00 
38 H/W Kilosa  8 9 33 38 46 53 5,272,867,672.66 
39 H/W Kilwa  0 0 0 0 9 100 894,148,137.00 
40 H/Manispaa 

Kinondoni  
46 87 1 2 6 11 1,417,402,782.00 

41 H/W Kisarawe  13 38 8 24 13 38 524,813,291.00 
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Na. Halmashauri Idadi ya 
hoja 

zilizote-
kelezwa 

% Idadi za 
Hoja zilizo 

katika 
hatua ya 

utekelezaji 

% Idadi ya 
hoja 

ambazo 
hazijate-
kelezwa 

% Thamani (Sh.) 

42 H/W Kishapu  32 20 30 19 95 61 25,448,419,824.30 
43 H/W Kiteto  14 31 20 45 11 24 3,037,949,446.27 
44 H/W Kondoa  44 92 3 6 1 2 526,889,856.00 
45 H/W Kongwa  39 83 0 0 8 17 6,969,995,183.07 
46 H/W Korogwe  34 45 26 34 16 21 14,132,610,844.98 
47 H/Mji Korogwe  17 40 16 37 10 23 623,611,741.40 
48 H/W Kwimba  22 52 7 17 13 31 4,217,892,574.00 
49 H/W Kyela  37 36 42 40 25 24 218,669,986.9 
50 H/W Lindi  0 0 3 24 19 76 897,412,801.29 
51 H/Manispaa Lindi  0 0 0 0 16 100 311,779,885.00 
52 H/W Liwale  2 14 3 22 9 64 439,662,678.00 
53 H/W Longido  46 73 5 8 12 19 1,061,131,573.04 
54 H/W Ludewa  21 67 0 0 10 33 555,664,125.00 
55 H/W Lushoto  23 27 48 57 14 16 1,153,714,677.55 
56 H/W Mafia  12 80 0 0 3 20 43,320,000.00 
57 H/W Magu  49 64 9 12 18 24 3,004,837,282.00 
58 H/W Makete  35 73 10 21 3 6 14,746,148.00 
59 H/W Manyoni  25 56 2 4 18 40 271,642,997.80 
60 H/W Masasi  8 38 1 5 12 57 1,308,043,454.38 
61 H/Mji Masasi  8 63 0 0 5 37 135,887,748.00 
62 H/W Maswa  28 35 4 5 47 60 191,787,203.64 
63 H/W Mbarali  23 58 14 35 3 7 6,343,326,865.12 
64 H/Jiji Mbeya 72 66 19 16 20 18 21,444,127,837.00 
65 H/W Mbeya  30 44 1 1 37 55 5,047,236,807.00 
66 H/W Mbinga  6 14 18 41 20 45 113,113,789.00 
67 H/W Mbozi  3 7 21 53 16 40 1,713,553,903.00 
68 H/W Mbulu  3 15 4 20 13 65 375,705,416.04 
69 H/W Meatu  5 25 11 55 4 20 314,994,135.45 
70 H/W Meru  5 11 0 0 39 89 1,279,983,279.70 
71 H/W Missenyi  23 43 28 52 3 5 1,431,854,602.00 
72 H/W Misungwi  0 0 0 0 111 100 5,326,403,267.68 
73 H/W Mkinga  8 25 24 75 0 0 1,212,362,819.72 
74 H/W Mkuranga  0 0 0 0 15 100 582,034,742.00 
75 H/W Monduli  40 56 0 0 31 44 1,642,141,188.23 
76 H/W Morogoro  60 44 54 40 22 16 8,657,222,755.29 
77 H/Manispaa 

Morogoro  
34 61 5 9 17 30 2,973,105,160.50 

78 H/Manispaa Moshi  13 87 2 13 0 0 82,038,400.00 
79 H/W Mpanda  0 0 7 35 13 65 880,456,891.09 
80 H/Mji Mpanda 31 53 12 20 16 27 3,905,844,485.89 
81 H/W Mpwapwa  31 72 6 14 6 14 171,753,247.00 
82 H/W Mtwara  9 60 0 0 7 40 568,293,442.59 
83 H/Manispaa 

Mtwara  
1 5 0 0 20 95 1,699,090,312.30 

84 H/W Mufindi  35 85 6 15 0 0 130,435,196.18 
85 H/W Muheza  18 55 15 45 0 0 750,136,836.00 
86 H/W Muleba  5 13 20 53 13 34 6,384,992,165.21 
87 H/W Musoma  42 72 1 2 15 26 347,233,660.98 
88 H/Manispaa 

Musoma  
50 90 3 5 3 5 309,669,404.00 

89 H/W Mvomero  17 40 0 0 25 60 5,857,866,053.54 
90 H/W Mwanga  5 14 7 20 23 66 1,182,058,851.76 
91 H/Jiji Mwanza 31 33 27 28 37 39 9,919,182,654 
92 H/W Nachingwea  7 41 0 0 10 59 127,824,802.00 
93 H/W Namtumbo  17 65 0 0 9 35 8,469,700.00 
94 H/W Nanyumbu  3 33 0 0 8 67 356,229,226.00 
95 H/W Newala  3 27 2 18 6 55 683,959,976.00 
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Na. Halmashauri Idadi ya 
hoja 

zilizote-
kelezwa 

% Idadi za 
Hoja zilizo 

katika 
hatua ya 

utekelezaji 

% Idadi ya 
hoja 

ambazo 
hazijate-
kelezwa 

% Thamani (Sh.) 

96 H/W Ngara  13 46 14 50 1 4 7,041,895,230.19 
97 H/W Ngorongoro  21 75 0 0 7 25 122,848,601.94 
98 H/W Njombe  32 82 6 15 1 3 219,993,824.00 
99 H/Mji Njombe  37 76 5 10 7 14 195,866,326.95 
100 H/W Nkasi  17 25 24 35 28 40 2,367,228,037.11 
101 H/W Nzega  31 39 4 5 44 56 1,309,298,945.00 
102 H/W Pangani  3 12 20 80 2 8 842,127,083.60 
103 H/W Rombo  29 66 14 32 1 2 1,454,384,225.00 
104 H/W Rorya  14 44 3 9 15 47 1,516,468,575.00 
105 H/W Ruangwa  3 12 0 0 23 88 617,220,243.47 
106 H/W Rufiji/Utete  4 13 2 7 24 80 224,230,774.00 
107 H/W Rungwe  56 48 42 36 19 16 3,590,206,663 
108 H/W Same  16 67 8 33 0 0 250,655,699.54 
109 H/W Sengerema  10 17 10 17 30 66 1,989,560,473.07 
110 H/W Serengeti  36 92 2 5 1 3 122,869,531.00 
111 H/W Shinyanga  29 41 2 3 39 56 2,600,649,731.00 
112 H/Manispaa 

Shinyanga  
16 24 49 74 1 2 713,963,899.09 

113 H/W Siha  10 37 17 63 0 0 0.00 
114 H/W Sikonge  43 61 7 10 20 29 286,925,682.00 
115 H/W Simanjiro  33 92 1 3 2 5 37,489,985.00 
116 H/W Singida  17 34 9 18 24 48 17,835,697,917.51 
117 H/Manispaa 

Singida  
3 9 22 67 8 24 1,343,675,142.00 

118 H/W Songea  24 45 11 21 18 34 38,249,920 
119 H/Manispaa 

Songea  
23 62 9 24 5 14 27,541,256,335.12 

120 Sumbawanga  27 36 10 14 37 50 7,447,908,210.00 
121 H/Manispaa 

Sumbawanga  
30 39 10 13 37 48 7,493,329,883.15 

122 H/W Tabora  26 45 23 43 7 12 1,446,312,389.80 
123 H/Manispaa 

Tabora  
11 17 49 74 6 9 1,052,694,711.39 

124 H/W Tandahimba  0 0 0 0 18 100 3,653,725,270.00 
125 H/Jiji Tanga  22 42 24 45 7 13 2,333,837,802.57 
126 H/W Tarime  29 60 13 27 6 13 654,451,296.90 
127 H/Manispaa 

Temeke  
5 22 5 22 13 56 2,673,607,940.48 

128 H/W Tunduru  5 14 6 16 26 70 0.00 
129 H/W Ukerewe  6 8 0 0 66 92 11,259,282,183.96 
130 H/W Ulanga  18 46 0 0 21 54 1,070,734,347.70 
131 H/W Urambo  28 50 0 0 28 50 3,604,501,112.60 

 Jumla 2857 45 1460 23 2015 32 341,081,810,170.03 
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Kiambatanisho (vi) 
 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali katika kaguzi maalumu 

Na. Halma-
shauri 

Idadi ya 
Hoja 

zilizotele
wa 

zisizoth-
amanish

wa 

Idadi ya 
Hoja 

zilizote-
lewa 

zilizotham
anishwa 

Idadi ya 
Hoja 
zote 

zilizotol
ewa 

Thamani ya Hoja 
zilizothaminishwa  

(Shs) 

Hali ya majibu ya 
Halmashauri 

Idadi ya hoja 
zilizobaki 

1. 
H/Manispaa 
Arusha  

41 58 99 11,526,052,890.00 Majibu 
yamepokelewa 

99 (Uhakiki 
wa majibu 
unaendelea) 

2. 
H/W Bunda  6 1 7 8,130,000.00 Majibu bado 

hayajapokelewa 
7 

3. 

H/Manispaa 
Dodoma  

55 38 93 6,282,624,176.00 Majibu 
yamepokelewa 

93 (Uhakiki 
wa majibu 
unaendelea) 

4. 

H/W Kilindi  2 19 21 174,715,600.00 Majibu 
yamepokelewa 

21 (Uhakiki 
wa majibu 
unaendelea) 

5. 

H/W Kilwa  25 12 37 732,452,777.00 Majibu bado 
hayajapokelewa 

37 

6. 

H/W Kiteto  7 2 9 613,130,510.00 Majibu bado 
hayajapokelewa 

9 

7. 

H/W 
Mbarali  

19 27 46 28,500,375,165.00 Majibu bado 
hayajapokelewa 

46 

8. 

H/W 
Morogoro  

49 49 98     5,113,066,377.00 Majibu bado 
hayajapokelewa 

98 

9. 

H/W 
Muheza  

21 71 92 4,204,339,405.00 Majibu 
yamepokelewa 

92 (Uhakiki 
wa majibu 
unaendelea) 

10. 
H/Manispaa 
Musoma  

11 1 12 27,000,000.00 Majibu bado 
hayajapokelewa 

12 

11. 

H/W 
Mvomero  

6 11 17 1,676,465,612.00 Majibu 
yamepokelewa 

17 (Uhakiki 
wa majibu 
unaendelea) 

12. 
H/W 
Ruangwa  

17 25 42 1,488,107,832.00 Majibu bado 
hayajapokelewa 

42 

13. 

H/W 
Songea  

33 52 85 2,778,719,945.00 Majibu 
yamepokelewa 

85 (Uhakiki 
wa majibu 
unaendelea) 

14. 

H/Manispaa 
Temeke  

10 35 45 3,345,946,710.00 Majibu 
yamepokelewa 

45 (Uhakiki 
wa majibu 
unaendelea) 

Jumla 302 
401 703 66,471,126,999.00   
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Kiambatisho (vii) 
Mwenendo wa makusanyo halisi ya vyanzo vya ndani vya 
mapato ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa   

Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya Mapato 
Iliyoidhinishwa 

(Sh) 

Mapato halisi 
yaliyokusanywa 
na Halmashauri 

(Sh) 

Mapato 
yaliyokusanywa 

zaidi/ 
Pungufu ya 
Bajeti(Sh) 

% ya 
makus
anyo 
zaidi/
pungu

fu  
1 H/M Ilala  20,770,000,000 18,920,645,532 -1,849,354,468 -8.9 
2 H/M Temeke  22,437,551,883 26,420,529,394 3,982,977,511 17.8 
3 H/M Kinondoni  20,712,491,590 21,262,670,115 550,178,525 2.7 
4 H/Jiji Dar es 

salaam  
9,029,060,000 6,985,045,000 -2,044,015,000 -22.6 

5 H/M Morogoro  3,758,257,700 2,843,461,900 -914,795,800 -24.3 
6 H/W Morogoro  383,300,157 913,110,600 529,810,443 138.2 
7 H/W Mvomero  1,513,660,700 766,539,402 -747,121,298 -49.4 
8 H/W Kilosa  3,630,652,000 1,938,827,921 -1,691,824,079 -46.6 
9 H/W Kilombero  3,319,321,000 2,408,250,706 -911,070,294 -27.4 
10 H/W Ulanga  2,807,456,000 2,362,048,946 -445,407,054 -15.9 
11 H/M Lindi  696,000,000 670,988,917 -25,011,083 -3.6 
12 H/W Lindi  523,600,000 472,254,000 -51,346,000 -9.8 
13 H/W Liwale  908,147,000 900,933,000 -7,214,000 -0.8 
14 H/W Kilwa  1,719,898,000 3,458,880,815 1,738,982,815 101.1 
15 H/W Ruangwa  1,001,943,000 1,014,521,000 12,578,000 1.3 
16 H/W Nachingwea  1,875,594,000 1,388,017,000 -487,577,000 -26 
17 H/M Mtwara  1,604,567,000 2,340,471,000 735,904,000 45.9 
18 H/W Mtwara  1,649,221,000 846,122,000 -803,099,000 -48.7 
19 H/W Newala  1,630,602,500 1,344,804,946 -285,797,554 -17.5 
20 H/W Tandahimba  3,402,245,000 2,210,057,733 -1,192,187,267 -35 
21 H/W Nanyumbu  1,150,000,000 1,097,111,771 -52,888,229 -4.6 
22 H/W Masasi  2,462,504,999 1,183,763,071 -1,278,741,928 -51.9 
23 H/Mji Masasi  774,500,000 912,226,130 137,726,130 17.8 
24 H/Mji Kibaha  2,460,657,837 2,560,091,597 99,433,760 4 
25 H/W Kibaha  904,204,238 2,353,996,000 1,449,791,762 160.3 
26 H/W Kisarawe  528,432,921 1,459,532,000 931,099,079 176.2 
27 H/W Mkuranga  1,108,129,000 1,126,401,396 18,272,396 1.6 
28 H/W Bagamoyo  2,288,185,630 2,512,106,505 223,920,875 9.8 
29 H/W Mafia  691,082,000 519,461,000 -171,621,000 -24.8 
30 H/W Rufiji  1,534,455,000 1,261,735,556 -272,719,444 -17.8 
31 H/M Dodoma  2,023,896,967 2,120,619,148 96,722,181 4.8 
32 H/W Bahi  684,420,000 353,719,644 -330,700,356 -48.3 
33 H/W Chamwino  1,074,749,000 615,829,393 -458,919,607 -42.7 
34 H/W Kondoa  1,638,834,132 1,116,881,676 -521,952,456 -31.8 
35 H/W Kongwa  812,586,000 605,101,773 -207,484,227 -25.5 
36 H/W Mpwapwa  548,945,000 448,654,353 -100,290,647 -18.3 
37 H/M Singida  1,711,935,896 1,240,862,911 -471,072,985 -27.5 
38 H/W Singida  1,004,817,000 422,599,981 -582,217,019 -57.9 
39 H/W Manyoni  1,075,064,000 1,010,481,480 -64,582,520 -6 
40 H/W Iramba  838,780,000 711,841,519 -126,938,481 -15.1 
41 H/M Tabora  2,546,038,500 1,661,500,600 -884,537,900 -34.7 
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42 H/W Tabora  2,953,972,722 2,314,058,635 -639,914,087 -21.7 
43 H/W Igunga  1,578,610,000 735,613,000 -842,997,000 -53.4 
44 H/W Nzega  1,515,278,000 3,803,077,050 2,287,799,050 151 
45 H/W Sikonge  2,025,117,000 1,666,012,465 -359,104,535 -17.7 
46 H/W Urambo  3,905,075,000 3,614,694,834 -290,380,166 -7.4 
47 H/M Kigoma/Ujiji  1,431,106,620 646,454,068 -784,652,552 -54.8 
48 H/W Kigoma  1,122,423,000 1,226,387,000 103,964,000 9.3 
49 H/W Kasulu 745,284,197 684,122,176 -61,162,021 -8.2 
50 H/W Kibondo  575,404,000 325,027,000 -250,377,000 -43.5 
51 H/Jiji Arusha  9,918,010,000 6,595,710,000 -3,322,300,000 -33.5 
52 H/W Arusha  2,744,616,000 1,395,230,674 -1,349,385,326 -49.2 
53 H/W Karatu  1,706,868,000 921,584,731 -785,283,269 -46 
54 H/W Monduli  1,184,607,000 791,339,000 -393,268,000 -33.2 
55 H/W Ngorongoro  1,530,238,900 896,755,239 -633,483,661 -41.4 
56 H/W Meru  1,295,683,477 828,532,659 -467,150,818 -36.1 
57 H/W Longido  1,189,212,000 652,066,000 -537,146,000 -45.2 
58 H/Mji Babati  1,872,579,649 1,006,573,123 -866,006,526 -46.2 
59 H/W Babati  1,867,802,000 1,658,161,000 -209,641,000 -11.2 
60 H/W Hanang'  1,224,791,000 649,249,147 -575,541,853 -47 
61 H/W Kiteto  891,858,000 761,129,039 -130,728,961 -14.7 
62 H/W Mbulu  912,045,000 465,565,000 -446,480,000 -49 
63 H/W Simanjiro  1,070,586,000 1,024,167,589 -46,418,411 -4.3 
64 H/M Moshi  3,747,870,952 3,751,070,952 3,200,000 0.1 
65 H/W Moshi  1,198,380,000 1,270,275,263 71,895,263 6 
66 H/W Hai  1,410,411,800 1,205,440,830 -204,970,970 -14.5 
67 H/W Siha  1,740,136,000 904,146,847 -835,989,153 -48 
68 H/W Mwanga  831,820,000 506,450,065 -325,369,935 -39.1 
69 H/W Rombo  629,930,000 729,387,497 99,457,497 15.8 
70 H/W Same  1,157,488,291 1,146,672,927 -10,815,364 -0.9 
71 H/Jiji Tanga  3,721,191,216 6,153,118,000 2,431,926,784 65.4 
72 H/W Handeni  961,095,564 564,786,011 -396,309,553 -41.2 
73 H/W Korogwe  904,880,384 395,698,079 -509,182,305 -56.3 
74 H/Mji Korogwe  1,093,000,000 531,360,531 -561,639,469 -51.4 
75 H/W Lushoto  1,640,990,000 1,033,263,749 -607,726,251 -37 
76 H/W Muheza  678,590,000 855,195,061 176,605,061 26 
77 H/W Pangani  340,715,000 306,185,824 -34,529,176 -10.1 
78 H/W Kilindi  630,000,000 385,965,496 -244,034,504 -38.7 
79 H/W Mkinga  666,800,736 249,098,436 -417,702,300 -62.6 
80 H/M Musoma  1,580,245,000 969,973,000 -610,272,000 -38.6 
81 H/W Serengeti  1,181,725,000 1,202,326,000 20,601,000 1.7 
82 H/W Musoma  654,517,000 476,605,241 -177,911,759 -27.2 
83 H/W Bunda  1,271,427,267 1,548,151,000 276,723,733 21.8 
84 H/W Tarime  2,389,232,000 2,394,215,450 4,983,450 0.2 
85 H/W Rorya 1,491,770,000 327,964,125 -1,163,805,875 -78 
86 H/W Bukoba  1,348,959,000 1,320,225,615 -28,733,385 -2.1 
87 H/M Bukoba  3,216,240,500 2,876,424,509 -339,815,991 -10.6 
88 H/W Biharamulo  1,636,176,000 1,492,752,070 -143,423,930 -8.8 
89 H/W Karagwe  4,025,784,000 3,112,986,535 -912,797,465 -22.7 
90 H/W Muleba  2,085,049,400 1,479,815,623 -605,233,777 -29 
91 H/W Misenyi  1,197,742,200 709,113,606 -488,628,594 -40.8 
92 H/W Ngara  700,410,962 455,261,483 -245,149,479 -35 
93 H/W Sengerema  1,595,493,000 1,068,656,000 -526,837,000 -33 
94 H/Mji Geita  636,000,000 309,645,000 -326,355,000 -51.3 
95 H/W Geita  2,268,191,000 2,109,033,000 -159,158,000 -7 
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96 H/W Chato  1,070,001,000 620,445,178 -449,555,822 -42 
97 H/W Bukombe  2,048,250,000 971,913,647 -1,076,336,353 -52.5 
98 H/M Shinyanga  1,792,697,000 1,378,351,078 -414,345,922 -23.1 
99 H/W Shinyanga  699,980,000 328,048,504 -371,931,496 -53.1 
100 H/W Kishapu  1,998,104,000 1,026,738,325 -971,365,675 -48.6 
101 H/W Kahama  2,308,596,360 1,872,093,448 -436,502,912 -18.9 
102 H/Mji Kahama  1,503,874,000 1,102,606,212 -401,267,788 -26.7 
103 H/W Bariadi  1,526,845,000 1,519,882,544 -6,962,456 -0.5 
104 H/Mji Bariadi  578,569,467 275,918,485 -302,650,982 -52.3 
105 H/W Maswa  1,223,680,000 858,990,635 -364,689,365 -29.8 
106 H/W Meatu  2,841,823,000 1,410,229,667 -1,431,593,333 -50.4 
107 H/M Iringa  3,100,225,859 2,625,226,454 -474,999,405 -15.3 
108 H/W Iringa  2,334,775,000 2,398,782,738 64,007,738 2.7 
109 H/W Mufindi  3,400,029,748 3,141,748,427 -258,281,321 -7.6 
110 H/W Kilolo  1,315,450,691 1,243,968,612 -71,482,079 -5.4 
111 H/Mji Njombe  1,293,148,000 1,158,852,897 -134,295,103 -10.4 
112 H/W Makete  715,063,260 369,161,232 -345,902,028 -48.4 
113 H/W Ludewa  899,479,027 728,963,628 -170,515,399 -19 
114 H/Mji Makambako  636,744,000 691,176,660 54,432,660 8.5 
115 H/W Njombe  1,329,248,576 1,424,182,412 94,933,836 7.1 
116 H/Jiji Mbeya  10,166,678,000 8,339,680,000 -1,826,998,000 -18 
117 H/W Mbeya  1,452,630,323 1,408,029,219 -44,601,104 -3.1 
118 H/W Chunya  2,221,804,000 2,733,329,191 511,525,191 23 
119 H/W Ileje  557,730,000 530,738,820 -26,991,180 -4.8 
120 H/W Kyela  1,975,744,930 1,648,172,139 -327,572,791 -16.6 
121 H/W Mbarali  1,329,948,000 1,087,432,961 -242,515,039 -18.2 
122 H/W Mbozi  3,208,323,000 3,497,323,313 289,000,313 9 
123 H/W Busokelo  400,000,000 272,828,373 -127,171,627 -31.8 
124 H/W Rungwe  1,353,000,000 888,287,436 -464,712,564 -34.3 
125 H/M Sumbawanga  1,728,474,000 1,182,235,090 -546,238,910 -31.6 
126 H/W Sumbawanga  2,260,184,183 684,913,742 -1,575,270,441 -69.7 
127 H/W Nkasi  1,027,078,000 703,723,514 -323,354,486 -31.5 
128 H/Mji Mpanda  723,050,000 687,008,527 -36,041,473 -5 
129 H/W Mpanda  1,831,744,000 2,456,322,000 624,578,000 34.1 
130 H/M Songea  810,562,000 1,150,550,694 339,988,694 41.9 
131 H/W Songea  796,931,000 768,636,134 -28,294,866 -3.6 
132 H/W Mbinga  2,819,420,970 2,305,711,608 -513,709,362 -18.2 
133 H/W Tunduru  2,027,602,821 1,056,074,102 -971,528,719 -47.9 
134 H/W Namtumbo  1,361,830,000 903,330,251 -458,499,749 -33.7 
135 H/Jiji Mwanza  7,497,047,633 6,390,808,019 -1,106,239,614 15 
136 H/W Kwimba  1,945,102,000 702,951,639 -1,242,150,361 63.9 
137 H/W Magu  2,609,510,000 1,169,143,648 -1,440,366,352 55 
138 H/W Misungwi  967,682,000 893,488,672 -74,193,328 7.6 
139 H/W Ukerewe  1,157,115,000 849,773,584 -307,341,416 26.6 
140 H/M Ilemela  2,732,493,381 1,912,903,773 -819,589,608 30 

 Jumla 310,707,485,716 268,636,147,917 -42,071,337,799 -13.5 
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Kiambatisho (viii) 
Fedha za Ruzuku ya matumizi ya kawaida zilizotolewa 

zaidi ya bajeti kwa mwaka wa fedha 2012/2013 
Na. Jina la Halmashauri Bajeti ya Ruzuku ya 

matumizi ya kawaida 
iliyoidhinishwa (Sh) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 
(Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa 
zaidi (Sh) 

1 H/M Kinondoni          62,341,602,240          76,828,445,455        14,486,843,215  
2 H/M Morogoro          24,937,765,000          31,336,676,753          6,398,911,753  
3 H/W Kisarawe          13,267,989,253          18,293,716,876          5,025,727,623  
4 H/W Mvomero          23,855,814,675          28,162,046,937          4,306,232,262  
5 H/W Mkuranga          13,164,952,154          16,941,477,410          3,776,525,256  
6 H/W Sengerema          30,716,065,000          34,355,580,000          3,639,515,000  
7 H/W Nachingwea          11,000,004,000          14,401,083,000          3,401,079,000  
8 H/W Nzega          20,745,312,519          24,093,195,540          3,347,883,021  
9 H/W Sumbawanga          26,567,883,393          29,689,689,154          3,121,805,761  
10 H/W Mbozi          37,572,611,233          40,531,517,012          2,958,905,779  
11 H/Jiji Mbeya          28,911,575,000          31,599,078,000          2,687,503,000  
12 H/M Ilala          65,858,561,462          68,521,484,684          2,662,923,222  
13 H/W Longido          9,280,016,000          11,325,710,000          2,045,694,000  

14 H/W Urambo          18,683,498,350          20,549,820,197          1,866,321,847  
15 H/W Tandahimba          13,571,755,860          15,283,770,211          1,712,014,351  
16 H/W Bukoba          17,348,956,000          18,994,101,659          1,645,145,659  
17 H/W Igunga          21,800,957,000          23,228,730,000          1,427,773,000  
18 H/W Masasi          23,599,788,637          24,935,798,848          1,336,010,211  

19 H/W Nkasi          12,222,292,000          13,538,944,231          1,316,652,231 

20 H/W Kongwa          18,423,424,200          19,486,090,811          1,062,666,611  

21 H/W Liwale            8,962,817,000            9,957,645,000             994,828,000  
22 H/W Chamwino          19,829,315,641          20,822,639,186             993,323,545  
23 H/W Meatu          14,330,160,634          15,318,684,654             988,524,020  
24 H/M Songea            5,372,692,000            6,308,492,589             935,800,589  
25 H/W Muheza          15,495,102,045          16,262,808,184             767,706,139  
26 H/W Magu          32,580,776,598        33,293,596,130             712,819,532  
27 H/W Pangani            7,034,205,490            7,696,823,537             662,618,047  
28 H/W Mbinga          34,587,569,242          35,226,034,965             638,465,723  
29 H/W Mpanda          17,290,846,000          17,831,314,000             540,468,000  
30 H/MJI Kibaha          14,115,504,456          14,642,650,274             527,145,818  
31 H/W Chunya          14,469,650,027          14,872,186,400             402,536,373  
32 H/W Ngorongoro          12,496,567,947          12,867,645,868             371,077,921  
33 H/M Shinyanga          12,107,654,478          12,377,631,391             269,976,913  
34 H/W Mufindi          28,627,760,255          28,884,029,155             256,268,900  
35 H/M Iringa          15,811,325,650          16,056,200,336             244,874,686  
36 H/W Ileje          12,150,000,000          12,340,430,747             190,430,747  
37 H/MJI Kahama          12,407,488,877          12,495,179,340              87,690,463  
38 H/W Ludewa          16,853,531,036          16,930,621,703              77,090,667  
39 H/W Tunduru          19,687,198,179          19,763,775,291              76,577,112  
40 H/W Siha          11,380,708,958          11,384,948,754                4,239,796  
 Jumla       819,461,698,489        897,430,294,282  77,968,595,793  
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Kiambatisho (ix) 
 

Fedha za Ruzuku ya Maendeleo zilizotolewa zaidi ya 
bajeti kwa mwaka wa fedha 2012/2013 

Na
. 

Jina la Halmashauri Bajeti ya Ruzuku ya 
Maendeleo 

iliyoidhinishwa (Sh) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

zaidi(Sh) 
1 H/W Bariadi  6,433,709,454 9,631,746,116 3,198,036,662 
2 H/Jiji Tanga  17,353,729,869 20,346,473,001 2,992,743,132 
3 H/M Iringa  1,871,095,543 3,517,711,100 1,646,615,557 
4 H/W Kondoa  4,388,691,537 5,370,129,604 981,438,067 
5 H/W Babati  2,139,181,000 2,782,411,000 643,230,000 
6 H/W Kilombero  2,877,322,980 3,517,484,626 640,161,646 
7 H/M Lindi  1,209,824,809 1,827,049,463 617,224,654 
8 H/W Mbinga  2,677,976,528 3,290,155,785 612,179,257 
9 H/W Lindi  2,162,540,000 2,659,488,000 496,948,000 

10 H/Mji Njombe  3,530,561,095 3,818,945,845 288,384,750 
11 H/W Kiteto  1,284,207,600 1,501,663,422 217,455,822 
12 H/M Morogoro  2,779,072,994 2,971,143,118 192,070,124 
13 H/W Misungwi  3,026,453,866 3,217,383,027 190,929,161 
14 H/W Tunduru  3,360,261,663 3,501,118,295 140,856,632 
15 H/W Kahama  6,420,942,000 6,555,778,785 134,836,785 
16 H/W Hai  1,641,367,854 1,768,667,338 127,299,484 
17 H/Mji Bariadi  894,843,000 1,015,110,982 120,267,982 
18 H/W Nkasi  5,697,242,023 5,803,749,489 106,507,466 
19 H/Mji Geita  - 64,974,000 64,974,000 
20 H/Mji Kibaha  2,497,855,898 2,536,907,143 39,051,245 
21 H/Jiji Dar es salaam  369,559,000 379,559,000 10,000,000 
22 H/Mji Masasi  181,000,000 188,000,000 7,000,000 

 Jumla 72,797,438,713 86,265,649,139 13,468,210,426 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



284 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatisho (x) 
Fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa pungufu kwa mwaka wa fedha 2012/13 
Na. Jina la Halmashauri Bajeti ya Ruzuku ya 

matumizi ya kawaida 
iliyoidhinishwa (Sh) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(Sh) 

Kiasi 
kisichopokelewa 

(Sh) 

% 

1 H/M Bukoba  11,230,202,124 11,222,866,673 (7,335,451) 0 
2 H/Mji Geita  360,000,000 352,181,000 (7,819,000) -2 
3 H/W Songea  14,783,499,567 14,770,155,979 (13,343,588) 0 
4 H/W Ngara  17,340,000,000 17,322,711,382 (17,288,618) 0 
5 H/W Namtumbo  13,914,756,119 13,892,337,697 (22,418,422) 0 
6 H/Mji Babati  11,471,429,927 11,421,885,123 (49,544,804) 0 
7 H/W Karagwe  23,230,359,613 23,069,610,308 (160,749,305) -1 
8 H/W Bunda  24,670,682,719 24,476,179,865 (194,502,854) -1 
9 H/Mji Mpanda  9,887,055,154 9,659,576,420 (227,478,734) -2 
10 H/M Moshi  19,011,675,142 18,769,995,636 (241,679,506) -1 
11 H/M Tabora  19,018,288,539 18,762,588,270 (255,700,269) -1 
12 H/W Mafia  6,746,012,000 6,471,590,000 (274,422,000) -4 
13 H/W Muleba  24,602,913,166 24,301,077,640 (301,835,526) -1 
14 H/W Bariadi  35,592,964,961 35,290,139,166 (302,825,795) -1 
15 H/W Simanjiro  8,550,600,302 8,192,003,294 (358,597,008) -4 
16 H/W Kilolo  19,147,281,503 18,783,457,235 (363,824,268) -2 
17 H/W Makete  14,174,000,500 13,797,393,136 (376,607,364) -3 
18 H/W Meru  26,655,123,770 26,276,051,362 (379,072,408) -1 
19 H/W Arusha  27,212,469,449 26,805,339,873 (407,129,576) -1 
20 H/Mji Bariadi  1,794,981,955 1,366,941,958 (428,039,997) -24 
21 H/W Serengeti  18,108,656,000 17,557,238,000 (551,418,000) -3 
22 H/W Mbulu  23,294,211,000 22,705,422,000 (588,789,000) -3 
23 H/M Lindi  7,480,723,550 6,888,764,385 (591,959,165) -8 
24 H/W Mkinga  11,114,989,564 10,513,259,779 (601,729,785) -5 
25 H/W Bukombe  23,189,112,920 22,567,995,974 (621,116,946) -3 
26 H/W Kyela  20,059,077,316 19,408,382,119 (650,695,197) -3 
27 H/W Kilombero  24,700,000,000 23,980,019,777 (719,980,223) -3 
28 H/Mji Korogwe  9,725,951,000 9,004,709,700 (721,241,300) -7 
29 H/W Singida  26,292,270,000 25,558,826,000 (733,444,000) -3 
30 H/W Kasulu  33,881,626,979 33,146,160,377 (735,466,602) -2 
31 H/W Maswa  21,215,142,436 20,451,248,174 (763,894,262) -4 
32 H/M Sumbawanga  18,533,498,569 17,660,905,556 (872,593,013) -5 
33 H/W Kwimba  25,072,039,589 23,971,474,249 (1,100,565,340) -4 
34 H/W Handeni  14,207,870,941 13,102,667,122 (1,105,203,819) -8 
35 H/W Morogoro  22,246,387,918 21,138,321,133 (1,108,066,785) -5 
36 H/W Lushoto  33,575,162,851 32,304,692,992 (1,270,469,859) -4 
37 H/M Kigoma/Ujiji  16,326,005,000 15,043,471,000 (1,282,534,000) -8 
38 H/W Biharamulo  12,828,234,762 11,544,450,716 (1,283,784,046) -10 
39 H/W Rufiji  18,931,467,614 17,559,586,719 (1,371,880,895) -7 
40 H/W Kishapu  16,672,357,573 15,289,227,490 (1,383,130,083) -8 
41 H/W Iringa  27,970,760,041 26,571,589,432 (1,399,170,609) -5% 
42 H/W Ukerewe  19,702,465,062 18,302,423,680 (1,400,041,382) -7 
43 H/W Kibaha  2,353,996,000 904,204,238 (1,449,791,762) -62 
44 H/W Chato  18,131,956,785 16,664,337,595 (1,467,619,190) -8 
45 H/W Bahi  14,990,477,155 13,441,538,420 (1,548,938,735) -10 
46 H/W Rungwe  32,100,000,000 30,498,640,624 (1,601,359,376) -5 
47 H/Jiji Tanga  25,938,316,962 24,261,578,048 (1,676,738,914) -6 
48 H/W Kiteto  17,324,212,000 15,609,357,842 (1,714,854,158) -10 
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49 H/W Tabora  15,118,491,816 13,389,021,664 (1,729,470,152) -11 
50 H/W Sikonge  11,455,447,017 9,512,632,338 (1,942,814,679) -17 
51 H/W Musoma  28,443,545,541 26,417,413,950 (2,026,131,591) -7 
52 H/W Manyoni  18,591,100,496 16,563,499,667 (2,027,600,829) -11 
53 H/W Mbeya  29,487,162,997 27,458,098,383 (2,029,064,614) -7 
54 H/W Kilindi  11,497,155,800 9,438,180,160 (2,058,975,640) -18 
55 H/W Newala  18,466,920,709 16,197,005,992 (2,269,914,717) -12 
56 H/W Ulanga  19,468,107,259 17,136,953,734 (2,331,153,525) -12 
57 H/Mji Masasi  4,302,305,000 1,968,591,155 (2,333,713,845) -54 
58 H/W Njombe  31,231,485,390 28,732,713,162 (2,498,772,228) -8 
59 H/W Hanang'  20,638,690,921 18,109,948,077 (2,528,742,844) -12 
60 H/W Mbarali  18,954,151,333 16,395,409,576 (2,558,741,757) -13 
61 H/W Same  29,159,156,836 26,596,791,349 (2,562,365,487) -9 
62 H/W Ruangwa  14,697,373,000 11,971,567,000 (2,725,806,000) -19 
63 H/Jiji Arusha  31,346,683,000 28,619,752,000 (2,726,931,000) -9 
64 H/Jiji Dar es salaam  5,479,346,000 2,712,508,000 (2,766,838,000) -50 
65 H/W Tarime  29,842,645,553 27,066,387,833 (2,776,257,720) -9 
66 H/W Kilosa  41,450,834,256 38,653,784,463 (2,797,049,793) -7 
67 H/W Kibondo  20,256,112,000 17,385,727,000 (2,870,385,000) -14 
68 H/W Bagamoyo  29,055,909,554 26,095,146,611 (2,960,762,943) -10 
69 H/W Moshi  44,147,194,745 40,962,626,489 (3,184,568,256) -7 
70 H/M Dodoma  26,471,909,128 23,221,784,874 (3,250,124,254) -12 
71 H/W Rombo  27,998,105,684 24,692,700,393 (3,305,405,291) -12 
72 H/M Singida  16,798,159,031 13,471,774,096 (3,326,384,935) -20 
73 H/W Babati  24,548,245,000 20,674,744,000 (3,873,501,000) -16 
74 H/W Mtwara  19,122,945,000 15,246,079,000 (3,876,866,000) -20 
75 H/Jiji Mwanza  42,533,860,806 38,537,487,862 (3,996,372,944) -9 
76 H/W Nanyumbu  14,345,261,387 10,322,713,191 (4,022,548,196) -28 
77 H/W Kigoma  31,229,654,000 27,200,593,000 (4,029,061,000) -13 
78 H/Mji Njombe  18,751,061,726 14,401,509,193 (4,349,552,533) -23 
79 H/W Misenyi  16,508,514,283 12,132,928,017 (4,375,586,266) -27 
80 H/W Mwanga  22,669,257,068 17,915,168,600 (4,754,088,468) -21 
81 H/W Lindi  20,597,716,000 15,837,542,000 (4,760,174,000) -23 
82 H/W Rorya  16,437,620,712 11,418,932,193 (5,018,688,519) -31 
83 H/W Geita  48,302,245,000 43,220,938,000 (5,081,307,000) -11 
84 H/W Kondoa  32,715,517,755 27,629,954,333 (5,085,563,422) -16 
85 H/W Monduli  18,073,909,000 12,764,372,000 (5,309,537,000) -29 
86 H/W Mpwapwa  26,895,181,288 21,568,671,713 (5,326,509,575) -20 
87 H/W Korogwe  17,131,259,900 11,655,599,398 (5,475,660,502) -32 
88 H/W Kilwa  21,389,430,278 15,803,436,271 (5,585,994,007) -26 
89 H/W Misungwi  26,549,686,220 20,856,333,060 (5,693,353,160) -21 
90 H/W Kahama  29,230,457,471 23,503,212,851 (5,727,244,620) -20 
91 H/W Shinyanga  15,741,875,164 9,983,637,095 (5,758,238,069) -37 
92 H/W Iramba  32,052,373,210 25,971,882,000 (6,080,491,210) -19 
93 H/Mji Makambako  8,384,232,859 1,965,930,312 (6,418,302,547) -77 
94 H/W Busokelo  8,604,474,938 1,207,055,812 (7,397,419,126) -86 
95 H/W Hai  26,840,494,244 19,303,624,235 (7,536,870,009) -28 
96 H/M Musoma  22,497,263,000 13,918,582,000 (8,578,681,000) -38 
97 H/W Temeke  56,510,249,851 37,376,164,780 (19,134,085,071) -34 
98 H/M Mtwara  35,932,525,000 13,995,377,000 (21,937,148,000) -61 
99 H/M Ilemela  19,655,078,199 9,729,341,365 (9,925,736,834) -51 
 Jumla 2,102,969,648,522 1,827,566,402,405 (275,403,246,117) -13 
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Kiambatisho (xi) 
Fedha za matumizi ya maendeleo zilizotolewa pungufu 

kwa mwaka wa fedha 2012/13 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Bajeti ya Ruzuku ya 

Maendeleo 
iliyoidhinishwa (Sh) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(Sh) 

Kiasi pungufu 
(Sh) 

1 H/Jiji Arusha  48,810,310,000 19,358,637,000 29,451,673,000 
2 H/M Mtwara  29,321,987,000 10,389,050,000 18,932,937,000 
3 H/W Korogwe  2,389,166,920 2,356,099,089 33,067,831 
4 H/Mji Babati  2,005,289,621 1,955,624,786 49,664,835 

5 
H/W 
Nachingwea  

1,031,125,673 948,693,673 82,432,000 

6 H/W Chunya  1,799,500,000 1,711,140,652 88,359,348 
7 H/Mji Kahama  931,116,670 825,801,304 105,315,366 
8 H/W Mtwara  6,032,712,000 5,916,106,000 116,606,000 
9 H/W Igunga  3,593,161,004 3,470,232,988 122,928,016 

10 
H/W 
Mkuranga  

3,315,065,925 3,122,596,587 192,469,338 

11 H/W Siha  3,078,107,598 2,855,319,365 222,788,233 
12 H/W Kasulu  3,765,085,418 3,535,459,634 229,625,784 
13 H/W Mafia  1,228,526,000 978,358,000 250,168,000 
14 H/W Mkinga  3,208,920,901 2,884,113,783 324,807,118 
15 H/W Kigoma  5,397,709,000 5,072,237,000 325,472,000 
16 H/W Muheza  2,705,091,103 2,334,310,716 370,780,387 
17 H/W Meatu  4,332,542,682 3,950,096,916 382,445,766 

18 
H/W 
Namtumbo  

3,200,894,736 2,806,445,537 394,449,199 

19 H/W Kilindi  3,059,763,424 2,645,755,207 414,008,217 

20 
H/M 
Sumbawanga  

4,046,000,000 3,614,184,347 431,815,653 

21 H/W Bahi  3,169,387,268 2,730,370,061 439,017,207 
22 H/W Tarime  4,723,580,872 4,229,810,542 493,770,330 
23 H/W Kibaha  1,489,888,918 980,959,595 508,929,323 
24 H/W Geita  5,684,708,000 5,152,940,000 531,768,000 
25 H/W Mufindi  4,538,710,486 4,004,929,175 533,781,311 
26 H/W Morogoro  1,889,283,828 1,352,568,705 536,715,123 
27 H/W Mbozi 4,368,746,735 3,831,988,137 536,758,598 

28 
H/W 
Mpwapwa  

1,961,925,765 1,418,649,501 543,276,264 

29 H/M Singida  4,263,941,324 3,684,966,572 578,974,752 

30 
H/W 
Sumbawanga  

5,297,832,000 4,713,909,545 583,922,455 

31 
H/W 
Tandahimba  

3,738,601,874 3,142,323,590 596,278,284 

32 H/W Monduli  7,530,586,000 6,921,458,000 609,128,000 

33 
H/W 
Simanjiro  

2,427,831,898 1,818,523,673 609,308,225 

34 H/M Bukoba  3,240,720,762 2,604,661,138 636,059,624 
35 H/W Meru  3,330,312,258 2,685,326,374 644,985,884 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku ya 
Maendeleo 

iliyoidhinishwa (Sh) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(Sh) 

Kiasi pungufu 
(Sh) 

36 H/W Moshi  4,396,916,642 3,680,069,301 716,847,341 
37 H/W Ludewa  2,397,989,572 1,668,465,342 729,524,230 

38 
H/W 
Kinondoni  

15,090,606,039 14,315,661,649 774,944,390 

39 H/W Njombe  3,830,941,877 3,028,317,008 802,624,869 
40 H/W Busokelo  1,333,891,824 525,701,227 808,190,597 
41 H/M Songea  2,607,353,456 1,782,114,741 825,238,715 

42 
H/W 
Ngorongoro  

3,594,240,128 2,765,564,758 828,675,370 

43 
H/W 
Nanyumbu  

2,226,194,709 1,392,796,546 833,398,163 

44 
H/Mji 
Makambako  

2,309,561,176 1,432,224,063 877,337,113 

45 H/W Mpanda  7,349,409,132 6,450,767,707 898,641,425 
46 H/W Misenyi  4,539,775,630 3,621,252,508 918,523,122 
47 H/W Arusha  3,514,989,894 2,541,759,981 973,229,913 
48 H/W Bukoba  4,037,882,980 3,014,113,302 1,023,769,678 
49 H/W Kongwa  3,056,377,243 1,977,166,842 1,079,210,401 
50 H/M Ilala  9,864,130,561 8,779,428,593 1,084,701,968 
51 H/W Pangani  1,622,649,075 498,705,935 1,123,943,140 

52 
H/M 
Shinyanga  

3,392,629,036 2,253,171,648 1,139,457,388 

53 H/W Rombo  3,992,758,976 2,851,807,693 1,140,951,283 

54 
H/Mji 
Korogwe  

1,875,543,785 711,558,228 1,163,985,557 

55 H/W Mbulu  4,209,585,000 2,989,883,000 1,219,702,000 

56 
H/W 
Biharamulo  

3,422,236,499 2,202,510,634 1,219,725,865 

57 
H/W 
Serengeti  

3,623,549,000 2,356,112,740 1,267,436,260 

58 H/W Ukerewe  3,740,148,248 2,461,431,060 1,278,717,188 
59 H/W Kwimba  3,584,339,073 2,300,359,148 1,283,979,925 
60 H/W Kisarawe  2,958,129,432 1,637,897,208 1,320,232,224 
61 H/W Bukombe  5,602,781,679 4,249,165,395 1,353,616,284 
62 H/W Makete  6,642,219,948 5,274,088,491 1,368,131,457 
63 H/W Rufiji  3,048,426,861 1,628,082,234 1,420,344,627 
64 H/W Chato  5,809,187,721 4,385,541,916 1,423,645,805 
65 H/W Kilosa  4,036,640,371 2,563,875,822 1,472,764,549 
66 H/W Longido  4,555,741,000 3,024,805,000 1,530,936,000 
67 H/M Moshi  4,043,661,295 2,452,572,304 1,591,088,991 
68 H/W Musoma  7,069,624,558 5,464,946,052 1,604,678,506 
69 H/W Bunda  4,310,751,225 2,583,978,366 1,726,772,859 
70 H/W Rungwe  5,280,950,000 3,552,268,981 1,728,681,019 
71 H/W Tabora  3,890,888,184 2,140,369,486 1,750,518,698 
72 H/W Same  4,712,492,470 2,947,555,930 1,764,936,540 
73 H/W Mvomero  6,256,605,647 4,491,164,440 1,765,441,207 
74 H/W Sikonge  3,335,818,450 1,547,710,164 1,788,108,286 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya Ruzuku ya 
Maendeleo 

iliyoidhinishwa (Sh) 

Kiasi halisi 
kilichopokelewa 

(Sh) 

Kiasi pungufu 
(Sh) 

75 H/W Urambo  5,222,667,000 3,426,437,537 1,796,229,463 
76 H/W Liwale  2,397,392,000 588,540,000 1,808,852,000 
77 H/W Ulanga  5,512,181,093 3,651,103,202 1,861,077,891 
78 H/W Songea  5,227,649,421 3,361,157,631 1,866,491,790 
79 H/W Ruangwa  3,744,723,000 1,845,246,000 1,899,477,000 
80 H/W Mbeya  3,429,819,971 1,455,305,901 1,974,514,070 
81 H/W Masasi  4,455,202,963 2,474,319,654 1,980,883,309 
82 H/W Kilolo  4,444,331,594 2,429,002,043 2,015,329,551 
83 H/W Handeni  5,823,224,617 3,734,234,010 2,088,990,607 
84 H/W Ngara  4,576,317,320 2,440,490,056 2,135,827,264 
85 H/M Musoma  3,920,683,000 1,571,948,000 2,348,735,000 
86 H/W Ileje  3,577,864,495 1,080,151,234 2,497,713,261 
87 H/M Tabora  4,771,733,079 2,227,345,462 2,544,387,617 

88 
H/W 
Bagamoyo  

6,483,768,517 3,655,567,692 2,828,200,825 

89 
H/W 
Shinyanga  

7,241,666,848 4,387,000,431 2,854,666,417 

90 
H/W 
Sengerema  

6,143,370,000 3,228,493,000 2,914,877,000 

91 H/W Mbarali  6,162,608,550 3,112,415,753 3,050,192,797 
92 H/W Maswa  6,634,391,156 3,522,218,067 3,112,173,089 
93 H/M Temeke  8,618,619,421 5,435,976,844 3,182,642,577 
94 H/W Kibondo  8,141,004,550 4,954,604,000 3,186,400,550 
95 H/W Hanang'  6,254,991,908 3,059,328,660 3,195,663,248 
96 H/W Kishapu  7,881,798,631 4,579,184,077 3,302,614,554 
97 H/W Karagwe  9,875,742,916 6,246,333,226 3,629,409,690 
98 H/W Muleba  6,945,950,698 3,251,156,583 3,694,794,115 
99 H/M Dodoma  16,512,217,799 12,741,330,139 3,770,887,660 

100 H/W Mwanga  7,042,763,121 3,248,234,371 3,794,528,750 
101 H/Mji Mpanda  8,289,391,799 4,484,191,985 3,805,199,814 
102 H/W Kilwa  5,049,489,909 1,203,668,706 3,845,821,203 
103 H/Jiji Mwanza  19,363,523,912 15,174,266,331 4,189,257,581 
104 H/W Rorya  8,878,685,348 4,581,458,375 4,297,226,973 
105 H/W Iringa  8,845,310,182 4,382,257,127 4,463,053,055 
106 H/W Lushoto  6,151,721,155 1,624,943,798 4,526,777,357 
107 H/W Singida  7,604,569,000 3,076,795,000 4,527,774,000 
108 H/W Iramba  6,836,643,000 2,291,014,000 4,545,629,000 
109 H/W Manyoni  9,201,778,484 2,635,462,050 6,566,316,434 
110 H/JIJI Mbeya  24,917,947,000 18,296,514,000 6,621,433,000 

111 
H/W 
Chamwino  

9,924,921,495 2,978,955,066 6,945,966,429 

112 H/W Magu  14,265,722,880 5,568,719,087 8,697,003,793 

113 
H/M 
Kigoma/Ujiji  

18,810,508,985 8,153,823,252 10,656,685,733 

114 H/M Ilemela  2,331,978,075 576,144,183 1,755,833,892 
 Jumla 673,590,626,951 420,283,949,168 253,306,677,783 
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Kiambatisho (xii) 
 

Mwenendo wa mapato ya vyanzzo vya ndani 
ikilinganishwa na matumizi ya kawaida kwa mwakawa 
fedha 2012/2013 
 

Na. Jina la Halmashauri Makusanyo halisi ya 
mapato ya ndani(Sh) 

Matumizi halisi ya 
kawaida (Sh) 

% ya mapato ya 
ndani dhidi ya 
Matumizi ya 

kawaida 

1 H/M Ilala  18,920,645,532 68,527,380,556 27.6 
2 H/M Temeke  26,420,529,394 37,034,527,332 71.3 

3 H/M Kinondoni  21,262,670,115 76,828,445,445 27.7 

4 H/Jiji Dar es salaam  6,985,045,000 7,839,927,968 89.1 

5 H/M Morogoro  2,843,461,900 3,758,257,700 75.7 

6 H/W Morogoro   913,110,600 21,138,321,133 4.3 

7 H/W Mvomero  766,539,402 27,634,471,366 2.8 

8 H/W Kilosa  1,938,827,921 38,653,784,463 5 

9 H/W Kilombero  2,408,250,706 23,980,019,777 10 

10 H/W Ulanga  2,362,048,946 17,136,953,734 13.8 

11 H/M Lindi  670,988,917 6,888,764,386 9.7 

12 H/W Lindi  472,254,000 14,500,512,000 3.3 

13 H/W Liwale  900,933,000 9,957,645,000 9.0 

14 H/W Kilwa  2,276,808,804 15,803,436,271 14.4 

15 H/W Ruangwa  1,014,521,000 11,784,271,000 8.6 

16 H/W Nachingwea  1,388,017,000 16,008,438,000 8.7 

17 H/M Mtwara  2,340,471,000 13,995,377,000 16.7 

18 H/W Mtwara  846,122,000 15,243,079,000 5.6 

19 H/W Newala  1,344,804,946 16,197,005,992 8.3 

20 H/W Tandahimba  2,210,057,733 15,346,310,373 14.4 

21 H/W Nanyumbu  1,097,111,771 10,322,713,191 10.6 

22 H/W Masasi  1,183,763,071 23,645,892,464 5 

23 H/Mji Masasi  912,226,130 1,968,591,155 46.3 

24 H/Mji Kibaha  2,560,091,597 14,642,650,274 17.5 

25 H/W Kibaha  2,353,996,000 11,994,917,022 19.6 

26 H/W Kisarawe  1,459,532,000 18,525,962,723 7.9 

27 H/W Mkuranga  1,126,401,396 16,941,477,410 6.6 
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28 H/W Bagamoyo  2,512,106,505 26,249,802,512 9.6 

29 H/W Mafia  511,461,000 6,471,590,000 7.9 

30 H/W Rufiji  1,261,735,556 17,559,586,719 7.2 

31 H/M Dodoma  2,120,619,148 25,310,905,207 8.4 

32 H/W Bahi  353,719,644 13,060,957,766 2.7 

33 H/W Chamwino  615,829,393 20,499,711,857 3 

34 H/W Kondoa  1,116,881,676 27,558,337,181 4.1 

35 H/W Kongwa  605,711,773 19,135,434,948 3.2 

36 H/W Mpwapwa  448,654,353 22,744,720,835 2 

37 H/M Singida  1,240,862,911 13,472,068,642 9.2 

38 H/W Singida  422,599,981 25,558,826,000 1.7 

39 H/W Manyoni  1,010,481,480 16,563,499,667 6.1 

40 H/W Iramba  711,841,519 26,148,552,000 2.7 

41 H/M Tabora  1,661,500,600 18,163,082,333 9.1 

42 H/W Tabora  2,314,058,635 13,689,792,584 16.9 

43 H/W Igunga  735,613,000 19,927,959,000 3.7 

44 H/W Nzega  3,803,077,050 20,702,491,962 18.4 

45 H/W Sikonge  1,666,012,465 10,067,188,819 16.5 

46 H/W Urambo  3,614,694,834 20,212,386,701 17.9 

47 H/M Kigoma/Ujiji  646,454,068 14,654,763,000 4.4 

48 H/W Kigoma  1,226,387,000 26,985,701,000 4.5 

49 H/W Kasulu  684,122,176 33,634,036,381 2 

50 H/W Kibondo  325,027,000 17,385,727,000 1.9 

51 H/Jiji Arusha  6,595,710,000 27,196,926,000 24.3 

52 H/W Arusha  1,395,230,674 26,805,339,873 5.2 

53 H/W Karatu  921,584,731 20,424,637,616 4.5 

54 H/W Monduli  791,339,000 12,764,372,000 6.2 

55 H/W Ngorongoro  896,755,239 13,089,185,129 6.9 

56 H/W Meru  828,532,659 26,880,092,501 3.1 

57 H/W Longido  652,066,000 11,715,720,000 5.6 

58 H/Mji Babati  1,006,573,123 11,357,786,727 8.9 

59 H/W Babati  1,658,161,000 20,418,077,000 8.1 

60 H/W Hanang'  649,249,147 18,109,948,077 3.6 

61 H/W Kiteto  761,129,039 15,128,113,017 5 

62 H/W Mbulu  465,565,000 26,492,867,000 1.8 

63 H/W Simanjiro  1,024,167,589 7,468,006,000 13.7 
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64 H/M Moshi  3,751,070,952 18,708,705,094 20 

65 H/W Moshi  1,270,275,263 40,962,626,489 3.1 

66 H/W Hai  1,205,440,830 18,953,002,495 6.4 

67 H/W Siha  904,146,847 10,654,930,517 8.5 

68 H/W Mwanga  506,450,065 17,982,467,999 2.8 

69 H/W Rombo  729,387,497 24,376,117,100 3 

70 H/W Same  1,146,672,927 26,596,791,349 4.3 

71 H/Jiji Tanga  6,153,118,000 24,255,655,732 25.4 

72 H/W Handeni  564,786,011 14,353,447,724 3.9 

73 H/W Korogwe  395,698,079 12,053,285,580 3.3 

74 H/Mji Korogwe  531,360,531 9,317,568,920 5.7 

75 H/W Lushoto  1,033,263,749 30,076,051,694 3.4 

76 H/W Muheza  855,195,061 17,284,771,304 4.9 

77 H/W Pangani  306,185,824 7,795,258,657 3.9 

78 H/W Kilindi  385,965,496 9,867,827,013 3.9 

79 H/W Mkinga  249,098,436 10,283,128,640 2.4 

80 H/M Musoma  969,973,000 13,918,842,000 7 

81 H/W Serengeti  1,202,326,000 17,557,238,000 6.8 

82 H/W Musoma  476,605,241 26,738,538,524 1.8 

83 H/W Bunda  1,548,151,000 24,476,179,865 6.3 

84 H/W Tarime  2,394,215,450 26,121,786,165 9.2 

85 H/W Rorya  327,964,125 11,328,309,310 2.9 

86 H/W Bukoba  1,320,225,615 18,449,018,997 7.2 

87 H/M Bukoba  2,876,424,509 11,222,866,673 25.6 

88 H/W Biharamulo  1,492,752,070 11,300,219,403 13.2 

89 H/W Karagwe  3,112,986,535 23,367,986,249 13.3 

90 H/W Muleba  1,479,815,623 24,602,913,166 6.0 

91 H/W Misenyi  709,113,606 12,308,033,408 5.8 

92 H/W Ngara  455,261,483 17,322,711,382 2.6 

93 H/Jiji Mwanza  6,390,808,019 34,785,738,850 18.4 

94 H/W Kwimba  702,951,639 23,971,474,249 2.9 

95 H/W Magu  1,169,143,648 32,982,506,642 3.5 

96 H/W Misungwi  1,241,231,901 21,173,515,632 5.9 

97 H/W Sengerema  1,068,656,000 34,342,490,000 3.1 

98 H/W Ukerewe  849,773,584 18,857,394,562 4.5 

99 H/M Ilemela  1,912,903,773 11,707,501,331 16.3 



292 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

100 H/Mji Geita  309,645,000 622,335,000 49.8 

101 H/W Geita  2,109,033,000 42,232,010,000 5 

102 H/W Chato  620,445,178 16,315,963,758 3.8 

103 H/W Bukombe  971,913,647 21,785,021,144 4.5 

104 H/M Shinyanga  1,378,351,078 12,553,088,031 11 

105 H/W Shinyanga  328,048,504 9,983,637,095 3.3 

106 H/W Kishapu  1,026,738,325 15,985,818,983 6.4 

107 H/W Kahama  1,872,093,448 23,361,267,401 8.0 

108 H/Mji Kahama  1,102,606,212 12,230,179,340 9 

109 H/W Bariadi  1,519,882,544 35,514,242,878 4.3 

110 H/Mji Bariadi  275,918,485 1,186,128,142 23.3 

111 H/W Maswa  858,990,635 20,042,205,791 4.3 

112 H/W Meatu  1,410,229,667 15,777,694,695 8.9 

113 H/M Iringa  2,625,226,454 16,056,200,336 16.4 

114 H/W Iringa  2,398,782,738 26,604,244,125 9 

115 H/W Mufindi  3,141,748,427 28,884,029,155 10.9 

116 H/W Kilolo  1,243,968,612 18,783,457,236 6.6 

117 H/Mji Njombe  2,313,275,310 14,967,202,996 15.5 

118 H/W Makete  369,161,232 13,797,393,136 2.7 

119 H/W Ludewa  728,963,628 16,930,621,703 4.3 

120 H/Mji Makambako  691,176,660 1,957,172,779 35.3 

121 H/W Njombe  1,424,182,412 30,114,256,858 4.7 

122 H/Jiji Mbeya  8,339,680,000 31,599,078,000 26.4 

123 H/W Mbeya  1,408,029,219 27,458,098,383 5.1 

124 H/W Chunya  2,733,329,191 14,872,186,400 18.4 

125 H/W Ileje  530,738,820 12,340,430,747 4.3 

126 H/W Kyela  1,648,172,139 19,408,302,113 8.5 

127 H/W Mbarali  1,087,432,961 16,039,208,490 6.8 

128 H/W Mbozi  3,497,323,313 40,897,627,744 8.6 

129 H/W Busokelo  272,828,373 1,907,680,533 14.3 

130 H/W Rungwe  888,287,436 30,498,640,624 2.9 

131 H/M Sumbawanga  1,182,235,090 17,147,122,149 6.9 

132 H/W Sumbawanga  684,913,742 30,899,640,733 2.2 

133 H/W Nkasi  703,723,514 14,565,822,607 4.8 

134 H/Mji Mpanda  687,008,527 9,457,119,000 7.3 

135 H/W Mpanda  2,456,322,000 21,052,557,000 11.7 
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136 H/M Songea  1,150,550,694 19,348,015,141 5.9 

137 H/W Songea  768,636,134 14,770,155,979 5.2 

138 H/W Mbinga  2,305,711,608 35,226,034,965 6.5 

139 H/W Tunduru  1,056,074,102 19,567,808,827 5.4 

140 H/W Namtumbo  903,330,251 13,629,872,640 6.6 

 Jumla 268,948,851,548 2,746,333,799,161 9.8 
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Kiambatisho (xiii) 
Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida isiyotumika 
Sh.146,328,309,031  
Na. Jina la 

Halmashauri 
Ruzuku ya Matumizi 

ya Kawaida 
iliyopokelewa (Sh)   

Matumizi halisi ya 
Kawaida  

(Sh) 

Ruzuku 
isiyotumika (Sh) 

% ya Ruzuku 
isiyotumika  

1 H/M Ilala  71,060,005,664 68,527,380,556 2,532,625,108 4 
2 H/M Temeke  39,656,359,579 37,034,527,332 2,621,832,247 7 
3 H/M Kinondoni  77,409,084,788 76,828,445,445 580,639,343 1 
4 H/Jiji Dar es 

salaam  
10,098,199,446 7,839,927,968 2,258,271,478 22 

5 H/M Morogoro   31,336,676,753 30,496,699,214 839,977,539 3 
6 H/W Morogoro  22,791,780,793 21,138,321,133 1,653,459,660 7 
7 H/W Mvomero  28,407,275,421 27,634,471,366 772,804,055 3 
8 H/W Kilosa  39,242,720,730 38,653,784,463 588,936,267 2 
9 H/W Kilombero  25,876,011,014 23,980,019,777 1,895,991,237 7 
10 H/W Ulanga  18,746,861,914 17,136,953,734 1,609,908,180 9 
11 H/M Lindi  6,935,232,236 6,888,764,386 46,467,850 1 
12 H/W Lindi  17,203,219,000 14,500,512,000 2,702,707,000 16 
13 H/W Liwale  10,014,994,000 9,957,645,000 57,349,000 1 
14 H/W Kilwa  16,849,636,103 15,803,436,271 1,046,199,832 6 
15 H/W Ruangwa  11,971,567,000 11,784,271,000 187,296,000 2 
16 H/W Nachingwea  16,517,516,000 16,008,438,000 509,078,000 3 
17 H/M Mtwara  15,301,088,000 13,995,377,000 1,305,711,000 9 
18 H/W Mtwara  16,561,162,000 15,243,079,000 1,318,083,000 8 
19 H/W Newala  17,080,114,249 16,197,005,992 883,108,257 5 
20 H/W Tandahimba  17,701,010,907 15,346,310,373 2,354,700,534 13 
21 H/W Nanyumbu  10,782,432,713 10,098,203,320 684,229,393 6 
22 H/W Masasi  24,247,179,459 23,645,892,464 601,286,995 2 
23 H/Mji Masasi  2,364,670,258 1,968,591,155 396,079,103 17 
24 H/Mji Kibaha  15,476,209,545 14,642,650,274 833,559,271 5 
25 H/W Kibaha  12,951,054,092 11,994,917,022 956,137,070 7 
26 H/W Kisarawe  19,003,285,223 18,525,962,723 477,322,500 3 
27 H/W Mkuranga  17,995,252,430 16,941,477,410 1,053,775,020 6 
28 H/W Bagamoyo  26,944,555,145 26,249,802,512 694,752,633 3 
29 H/W Mafia  6,914,656,000 6,471,590,000 443,066,000 6 
30 H/W Rufiji  18,874,550,065 17,559,586,719 1,314,963,346 7 
31 H/M Dodoma  28,066,435,118 25,310,905,207 2,755,529,911 10 
32 H/W Bahi  14,203,718,751 13,060,957,766 1,142,760,985 8 
33 H/W Chamwino  21,423,321,607 20,499,711,857 923,609,750 4 
34 H/W Kondoa  28,202,900,165 27,558,337,181 644,562,984 2 
35 H/W Kongwa  19,486,090,812 19,135,434,948 350,655,864 2 
36 H/W Mpwapwa  24,464,605,034 22,744,720,835 1,719,884,199 7 
37 H/M Singida  13,914,896,890 13,472,068,642 442,828,248 3 
38 H/W Singida  27,007,301,000 25,558,826,000 1,448,475,000 5 
39 H/W Manyoni  19,179,287,675 16,563,499,667 2,615,788,008 14 
40 H/W Iramba  27,084,424,000 26,148,552,000 935,872,000 3 
41 H/M Tabora  19,073,848,065 18,163,082,333 910,765,732 5 
42 H/W Tabora  13,845,429,904 13,689,792,584 155,637,320 1 
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43 H/W Igunga  23,407,650,000 19,927,959,000 3,479,691,000 15 
44 H/W Nzega  25,480,353,212 20,702,491,962 4,777,861,250 19 
45 H/W Sikonge  10,606,090,649 10,067,188,819 538,901,830 5 
46 H/W Urambo  23,103,043,389 20,212,386,701 2,890,656,688 13 
47 H/M Kigoma/Ujiji  15,296,145,000 14,654,763,000 641,382,000 4 
48 H/W Kigoma  27,314,489,000 26,985,701,000 328,788,000 1 
49 H/W Kasulu  34,445,860,620 33,634,036,391 811,824,229 2 
50 H/W Kibondo  18,354,864,000 17,385,727,000 969,137,000 5 
51 H/Jiji Arusha  29,296,433,000 27,196,926,000 2,099,507,000 7 
52 H/W Arusha  27,487,160,390 26,805,339,873 681,820,517 2 
53 H/W Karatu  20,541,313,876 20,424,637,616 116,676,260 1 
54 H/W Monduli  12,952,747,000 12,764,372,000 188,375,000 1 
55 H/W Ngorongoro  14,288,663,198 13,089,185,129 1,199,478,069 8 
56 H/W Meru  28,647,815,664 26,880,092,501 1,767,723,163 6 
57 H/W Longido  12,459,328,000 11,715,720,000 743,608,000 6 
58 H/Mji Babati  11,544,893,519 11,357,786,727 187,106,792 2 
59 H/W Babati  20,767,132,000 20,418,077,000 349,055,000 2 
60 H/W Hanang'  18,567,778,044 18,109,948,077 457,829,967 2 
61 H/W Kiteto  16,409,518,847 15,128,113,017 1,281,405,830 8 
62 H/W Mbulu  26,944,966,000 26,492,867,000 452,099,000 2 
63 H/W Simanjiro  9,275,286,504 7,468,006,000 1,807,280,504 19 
64 H/M Moshi  18,972,072,371 18,708,705,094 263,367,277 1 
65 H/W Moshi  43,682,183,518 40,962,626,489 2,719,557,029 6 
66 H/W Hai  19,458,017,267 18,953,002,495 505,014,772 3 
67 H/W Siha  11,638,463,049 10,654,930,517 983,532,532 8 
68 H/W Mwanga  18,583,754,994 17,982,467,999 601,286,995 3 
69 H/W Rombo  26,053,178,198 24,376,117,100 1,677,061,098 6 
70 H/W Same  26,841,769,234 25,897,763,679 944,005,555 4 
71 H/Jiji Tanga  25,796,553,544 24,255,655,732 1,540,897,812 6 
72 H/W Handeni  16,494,443,518 14,353,447,724 2,140,995,794 13 
73 H/W Korogwe  12,263,057,818 12,053,285,580 209,772,238 2 
74 H/Mji Korogwe  9,463,046,485 9,317,568,920 145,477,565 2 
75 H/W Lushoto  35,028,748,959 30,076,051,694 4,952,697,265 14 
76 H/W Muheza  18,083,659,459 17,284,771,304 798,888,155 4 
77 H/W Pangani  7,923,012,433 7,795,258,657 127,753,776 2 
78 H/W Kilindi  9,897,204,333 9,867,827,013 29,377,320 0 
79 H/W Mkinga  11,013,750,043 10,283,128,640 730,621,403 7 
80 H/M Musoma  14,104,930,000 13,918,842,000 186,088,000 1 
81 H/W Serengeti  18,310,482,000 17,557,238,000 753,244,000 4 
82 H/W Musoma  26,948,749,892 26,738,538,524 210,211,368 1 
83 H/W Bunda  24,689,309,066 24,476,179,865 213,129,201 1 
84 H/W Tarime  28,324,327,468 26,121,786,165 2,202,541,303 8 
85 H/W Rorya  11,612,140,932 11,328,309,310 283,831,622 2 
86 H/W Bukoba  19,435,148,214 18,449,018,997 986,129,217 5 
87 H/M Bukoba  11,528,100,147 11,222,866,673 305,233,474 3 
88 H/W Biharamulo  11,544,450,716 11,300,219,403 244,231,313 2 
89 H/W Karagwe  23,938,196,787 23,367,986,249 570,210,538 2 
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90 H/W Muleba  25,155,280,006 24,602,913,166 552,366,840 2 
91 H/W Misenyi  12,315,395,093 12,308,033,408 7,361,685 0 
92 H/W Ngara  18,144,713,657 17,322,711,382 822,002,275 5 
93 H/Jiji Mwanza  36,953,848,161 34,785,738,850 2,168,109,311 6 
94 H/W Kwimba  24,174,673,137 23,971,474,241 203,198,896 1 
95 H/W Magu  33,854,641,506 32,982,506,642 872,134,864 3 
96 H/W Misungwi  22,635,400,905 21,173,515,632 1,461,885,273 6 
97 H/W Sengerema  4,379,015,000 3,434,249,000 944,766,000 22 
98 H/W Ukerewe  19,925,149,128 18,557,394,562 1,367,754,566 7 
99 H/Mji Geita  661,826,000 622,335,000 39,491,000 6 
100 H/W Geita  44,976,858,000 42,232,010,000 2,744,848,000 6 
101 H/W Chato  17,458,336,462 16,315,963,758 1,142,372,704 7 
102 H/W Bukombe  22,567,995,975 21,785,021,144 782,974,831 3 
103 H/M Shinyanga  12,721,255,561 12,553,088,031 168,167,530 1 
104 H/W Shinyanga  10,366,899,108 9,983,637,095 383,262,013 4 
105 H/W Kishapu  16,410,649,785 15,985,818,983 424,830,802 3 
106 H/W Kahama  25,249,196,390 23,361,267,401 1,887,928,989 7 
107 H/Mji Kahama  12,494,855,806 12,230,179,340 264,676,466 2 
108 H/W Bariadi  36,219,986,988 35,514,242,878 705,744,110 2 
109 H/Mji Bariadi  1,366,941,958 1,186,128,142 180,813,816 13 
110 H/W Maswa  20,451,248,175 20,042,205,791 409,042,384 2 
111 H/W Meatu  15,924,616,693 15,777,694,695 146,921,998 1 
112 H/M Iringa  16,161,295,874 16,056,200,336 105,095,538 1 
113 H/W Iringa  27,286,696,481 26,604,244,125 682,452,356 3 
114 H/W Mufindi  29,560,232,156 28,884,029,155 676,203,001 2 
115 H/W Kilolo  19,667,051,584 18,783,457,236 883,594,348 4 
116 H/Mji Njombe  15,462,436,907 14,967,202,996 495,233,911 3 
117 H/W Makete  14,490,940,661 13,797,393,136 693,547,525 5 
118 H/W Ludewa  18,186,456,442 16,930,621,703 1,255,834,739 7 
119 H/Mji Makambako  1,965,930,313 1,957,172,779 8,757,534 0 
120 H/W Njombe  30,623,047,275 30,114,256,858 508,790,417 2 
121 H/Jiji Mbeya  33,534,070,000 31,599,078,000 1,934,992,000 6 
122 H/W Mbeya  28,216,454,575 27,458,098,383 758,356,192 3 
123 H/W Chunya  15,210,341,775 14,872,186,400 338,155,375 2 
124 H/W Ileje  13,505,973,971 12,340,430,747 1,165,543,224 9 
125 H/W Kyela  23,861,420,186 19,408,302,113 4,453,118,073 19 
126 H/W Mbarali  16,479,165,291 16,039,208,490 439,956,801 3 
127 H/W Mbozi  40,897,627,744 40,897,627,744 - 0 
128 H/W Busokelo  2,200,273,758 1,907,680,533 292,593,225 13 
129 H/W Rungwe  32,331,842,737 30,590,835,745 1,741,006,992 5 
130 H/M Sumbawanga  18,734,976,484 17,147,122,149 1,587,854,335 8 
131 H/W Sumbawanga  37,688,859,364 30,899,640,733 6,789,218,631 18 
132 H/W Nkasi  14,799,876,287 14,565,822,607 234,053,680 2 
133 H/Mji Mpanda  10,710,710,783 9,457,119,000 1,253,591,783 12 
134 H/W Mpanda  22,440,426 21,052,557 1,387,869 6 
135 H/M Songea  19,625,540,933 19,348,015,141 277,525,792 1 
136 H/W Songea  16,572,069,371 15,671,112,675 900,956,696 5 
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137 H/W Mbinga  37,172,052,749 35,226,034,965 1,946,017,784 5 
138 H/W Tunduru  19,946,630,813 19,763,775,290 182,855,523 1 
139 H/W Namtumbo  14,067,546,019 13,629,872,640 437,673,379 3 
140 H/M Ilemela  12,948,738,646 11,707,501,331 1,241,237,315 10 
 Jumla 2,867,426,385,00

4 
2,721,098,075,97

3 
146,328,309,0

31 
5 
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1 H/M Ilala  9,587,533,650 7,985,415,827 1,602,117,823 16.7 
2 H/M Temeke  8,689,469,064 6,557,699,576 2,131,769,488 24.5 
3 H/M Kinondoni  13,714,267,361 10,375,831,817 3,338,435,544 24.3 
4 H/Jiji Dar es 

salaam  3,799,160,002 2,113,631,032 1,685,528,970 44.4 
5 H/M Morogoro   4,514,746,933 3,053,517,458 1,461,229,475 32.4 
6 H/W Morogoro   2,807,540,549 1,260,189,069 1,547,351,480 55.1 
7 H/W Mvomero  6,308,922,835 2,240,504,703 4,068,418,132 64.5 
8 H/W Kilosa  6,600,020,931 3,042,432,851 3,557,588,080 53.9 
9 H/W Kilombero 6,394,807,607 3,314,764,880 3,080,042,727 48.2 
10 H/W Ulanga  5,984,306,694 2,731,862,102 3,252,444,592 54.3 
11 H/M Lindi  2,719,751,251 1,776,018,159 943,733,092 34.7 
12 H/W Lindi  4,087,289,000 2,212,595,000 1,874,694,000 45.9 
13 H/W Liwale  2,397,392,000 1,783,776,000 613,616,000 25.6 
14 H/W Kilwa  3,317,855,612 2,443,461,223 874,394,389 26.4 
15 H/W Ruangwa  2,739,087,000 1,590,913,000 1,148,174,000 41.9 
16 H/W 

Nachingwea  2,072,605,778 1,622,020,619 450,585,159 21.7 
17 H/M Mtwara  13,730,659,000 7,511,565,000 6,219,094,000 45.3 
18 H/W Mtwara  5,768,820,900 5,593,364,000 175,456,900 3 
19 H/W Newala   4,626,555,991 3,006,246,564 1,620,309,427 35 
20 H/W 

Tandahimba  3,182,999,039 2,464,094,561 718,904,478 22.6 
21 H/W 

Nanyumbu  2,207,488,746 902,313,928 1,305,174,818 59.1 
22 H/W Masasi  4,226,984,668 2,286,479,567 1,940,505,101 45.9 
23 H/Mji Masasi  188,000,000 76,507,300 111,492,700 59.3 
24 H/Mji Kibaha  4,596,470,577 2,370,265,639 2,226,204,938 48.4 
25 H/W Kibaha  1,980,816,693 1,450,023,354 530,793,339 26.8 
26 H/W Kisarawe  2,224,051,379 1,348,031,820 876,019,559 39.4 
27 H/W Mkuranga  4,887,340,679 2,136,604,052 2,750,736,627 56.3 
28 H/W Bagamoyo 5,418,797,186 3,421,342,948 1,997,454,238 36.9 
29 H/W Mafia  466,603,200 1,220,200 465,383,000 99.7 
30 H/W Rufiji  3,489,669,650 2,198,578,681 1,291,090,969 37 
31 H/M Dodoma  15,668,293,159 13,877,794,746 1,790,498,413 11.4 
32 H/W Bahi  2,730,370,061 1,236,587,112 1,493,782,949 54.7 
33 H/W 

Chamwino  5,838,092,630 3,095,369,068 2,742,723,562 47 
34 H/W Kondoa  5,084,027,193 3,077,728,297 2,006,298,896 39.5 
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35 H/W Kongwa  3,167,610,226 2,481,298,761 686,311,465 21.7 
36 H/W Mpwapwa  2,214,030,820 1,420,632,369 793,398,451 35.8 
37 H/M Singida  4,385,223,242 2,278,175,082 2,107,048,160 48 
38 H/W Singida  5,086,248,454 3,099,030,403 1,987,218,051 39.1 
39 H/W Manyoni  4,531,171,720 2,528,025,156 2,003,146,564 44.2 
40 H/W Iramba  4,314,636,000 2,552,044,000 1,762,592,000 40.9 
41 H/M Tabora  3,871,821,310 2,109,211,985 1,762,609,325 45.5 
42 H/W Tabora  3,927,656,477 2,445,132,860 1,482,523,617 37.7 
43 H/W Igunga  4,168,659,675 2,511,929,076 1,656,730,599 39.7 
44 H/W Nzega  5,293,211,604 2,662,048,016 2,631,163,588 49.7 
45 H/W Sikonge  3,071,857,391 1,267,502,405 1,804,354,986 58.7 
46 H/W Urambo  4,974,155,143 2,306,493,649 2,667,661,494 53.6 
47 H/M 

Kigoma/Ujiji  9,160,670,149 7,012,276,000 2,148,394,149 23.5 
48 H/W Kigoma  7,429,050,000 2,805,873,000 4,623,177,000 62.2 
49 H/W Kasulu  4,164,227,654 1,657,464,465 2,506,763,189 60.2 
50 H/W Kibondo  6,040,522,010 3,049,675,110 2,990,846,900 49.5 
51 H/Jiji Arusha  21,649,965,000 19,048,400,000 2,601,565,000 12 
52 H/W Arusha  3,411,938,447 2,375,584,349 1,036,354,098 30.4 
53 H/W Monduli  7,332,852,000 1,921,697,000 5,411,155,000 73.8 
54 H/W 

Ngorongoro  4,421,513,679 2,731,200,349 1,690,313,330 38.2 
55 H/W Meru  3,339,102,525 2,169,760,261 1,169,342,264 35 
56 H/W Longido  3,503,091,000 1,222,848,000 2,280,243,000 65.1 
57 H/MJI Babati  2,363,214,511 1,426,080,649 937,133,862 39.7 
58 H/W Babati  3,376,759,000 2,084,520,000 1,292,239,000 38.3 
59 H/W Hanang'  4,345,073,660 2,616,601,508 1,728,472,152 39.8 
60 H/W Kiteto  2,200,045,091 1,110,709,299 1,089,335,792 49.5 
61 H/W Mbulu  5,009,279,000 3,439,256,000 1,570,023,000 31.3 
62 H/W Simanjiro  2,375,483,398 1,835,485,213 539,998,185 22.7 
63 H/M Moshi  3,639,719,110 2,496,187,226 1,143,531,884 31.4 
64 H/W Moshi  4,967,197,933 3,089,833,266 1,877,364,667 37.8 
65 H/W Hai  3,187,241,419 1,964,987,491 1,222,253,928 38.3 
66 H/W Siha  4,568,724,562 2,868,841,281 1,699,883,281 37.2 
67 H/W Mwanga  4,661,589,119 4,386,512,347 275,076,772 5.9 
68 H/W Rombo  3,491,788,123 2,048,049,068 1,443,739,055 41.3 
69 H/W Same  3,980,272,304 3,124,052,923 856,219,381 21.5 
70 H/Jiji Tanga  21,077,716,782 17,626,320,067 3,451,396,715 16.4 
71 H/W Handeni  4,993,281,210 1,670,882,678 3,322,398,532 66.5 
72 H/W Korogwe  3,427,273,304 1,154,472,508 2,272,800,796 66.3 
73 H/Mji Korogwe  1,396,630,629 708,163,791 688,466,838 49.3 
74 H/W Lushoto  3,070,505,168 2,391,587,979 678,917,189 22.1 
75 H/W Muheza  3,551,649,878 2,609,332,977 942,316,901 26.5 
76 H/W Pangani  1,470,974,779 502,004,032 968,970,747 65.9 
77 H/W Kilindi  4,158,724,271 2,248,571,695 1,910,152,576 45.9 
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78 H/W Mkinga  4,147,776,040 1,744,911,779 2,402,864,261 57.9 
79 H/M Musoma  2,371,344,000 1,768,386,000 602,958,000 25.4 
80 H/W Serengeti  3,264,252,310 2,578,382,800 685,869,510 21 
81 H/W Musoma  7,115,633,136 5,487,930,878 1,627,702,258 22.9 
82 H/W Bunda  3,686,919,565 3,201,315,258 485,604,307 13.2 
83 H/W Tarime  4,694,639,476 1,745,781,580 2,948,857,896 62.8 
84 H/W Rorya  5,726,270,243 3,665,764,826 2,060,505,417 36 
85 H/W Bukoba  4,099,047,307 2,363,368,380 1,735,678,927 42.3 
86 H/M Bukoba  3,167,380,350 2,497,133,271 670,247,079 21.2 
87 H/W 

Biharamulo  3,422,236,500 1,946,890,641 1,475,345,859 43.1 
88 H/W Karagwe  7,634,076,755 5,518,844,586 2,115,232,169 27.7 
89 H/W Muleba  7,027,516,682 3,048,829,597 3,978,687,085 56.6 
90 H/W Misenyi  5,192,843,683 3,213,464,423 1,979,379,260 38.1 
91 H/W Ngara  4,364,043,416 3,089,506,818 1,274,536,598 29.2 
92 H/Jiji Mwanza  16,549,270,424 14,451,660,476 2,097,609,948 12.7 
93 H/W Kwimba  3,192,755,508 2,523,766,451 668,989,057 21 
94 H/W Magu  6,734,718,176 3,580,937,680 3,153,780,496 46.8 
95 H/W Misungwi  3,849,233,951 2,801,837,599 1,047,396,352 27.2 
96 H/W 

Sengerema  4,889,692,000 2,829,361,000 2,060,331,000 42.1 
97 H/W Ukerewe  3,825,626,756 1,335,467,708 2,490,159,048 65.1 
98 H/Mji Geita  64,974,000 64,974,000 0 0 
99 H/W Geita  5,533,572,000 3,324,007,000 2,209,565,000 39.9 
100 H/W Chato  5,523,665,483 3,768,421,779 1,755,243,704 31.8 
101 H/W Bukombe  7,214,369,900 4,198,326,149 3,016,043,751 41.8 
102 H/M Shinyanga  3,622,087,210 2,657,881,486 964,205,724 26.6 
103 H/W Shinyanga  5,251,345,107 4,348,625,569 902,719,538 17.2 
104 H/W Kishapu  6,054,140,156 4,681,266,072 1,372,874,084 22.7 
105 H/Mji Kahama  825,801,304 233,050,000 592,751,304 71.8 
106 H/W Bariadi  12,912,784,302 8,731,973,488 4,180,810,814 32.4 
107 H/Mji Bariadi  1,015,110,982 394,461,646 620,649,336 61.1 
108 H/W Maswa  5,182,397,400 4,298,068,292 884,329,108 17.1 
109 H/W Meatu  4,972,957,166 4,005,910,299 967,046,867 19.4 
110 H/M Iringa  4,476,492,804 2,841,343,647 1,635,149,157 36.5 
111 H/W Iringa  7,061,967,495 5,561,756,350 1,500,211,145 21.2 
112 H/W Mufindi  5,847,659,148 3,788,788,350 2,058,870,798 35.2 
113 H/W Kilolo  2,429,002,042 1,765,321,138 663,680,904 27.3 
114 H/Mji Njombe  4,727,693,369 1,573,869,332 3,153,824,037 66.7 
115 H/W Makete  2,715,675,292 1,622,249,344 1,093,425,948 40.3 
116 H/W Ludewa  2,672,256,205 1,680,465,342 991,790,863 37.1 
117 H/Mji 

Makambako  1,432,224,063 711,734,067 720,489,996 50.3 
118 H/W Njombe  4,573,783,947 3,513,003,645 1,060,780,302 23.2 
119 H/Jiji Mbeya  20,397,820,000 17,703,035,000 2,694,785,000 13.2 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Ruzuku 
iliyotolewa 

 (Sh) 

Kiasi 
kilichotumika  

(Sh.) 

Kiasi 
kilichosalia 

(Sh.) 

%  

120 H/W Mbeya  3,498,164,291 2,710,960,010 787,204,281 22.5 
121 H/W Chunya  1,711,140,652 1,711,140,652 0 0 
122 H/W Ileje  3,120,574,918 1,686,579,439 1,433,995,479 46 
123 H/W Kyela  3,780,695,261 1,304,331,310 2,476,363,951 65.5 
124 H/W Mbarali  3,449,279,074 2,013,616,075 1,435,662,999 41.6 
125 H/W Mbozi  5,263,205,234 3,210,218,101 2,052,987,133 39 
126 H/W Busokelo  525,701,227 142,700,727 383,000,500 72.9 
127 H/W Rungwe  5,195,178,697 4,026,656,698 1,168,521,999 22.5 
128 H/M 

Sumbawanga  4,086,865,166 2,854,326,722 1,232,538,444 30.2 
129 H/W 

Sumbawanga  7,421,196,360 4,024,184,766 3,397,011,594 45.8 
130 H/W Nkasi  5,803,749,489 3,305,713,826 2,498,035,663 43 
131 H/Mji Mpanda  5,328,378,159 3,628,692,599 1,699,685,560 31.9 
132 H/W Mpanda  10,097,268,784 6,771,366,819 3,325,901,965 32.9 
133 H/M Songea  2,738,958,019 2,164,421,718 574,536,301 21 
134 H/W Songea  4,932,143,458 1,471,242,797 3,460,900,661 70.2 
135 H/W Mbinga  3,853,724,785 2,191,692,712 1,662,032,073 43.1 
136 H/W Tunduru  6,184,398,965 2,322,653,353 3,861,745,612 62.4 
137 H/W 

Namtumbo   6,449,901,455 2,852,992,987 3,596,908,468 55.8 
138 H/M Ilemela  576,144,183 152,745,681 423,398,502 73.49 

 Jumla 686,302,878,625 442,625,815,185 243,677,063,440 35.51 
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Kiambatisho (xv)-a 
 

Fedha za Maendeleo ambazo hazikutumika miaka iliyopita 
hazikujumuishwa kwenye bajeti ya mwaka huu wa fedha 
Sh.185,443,546,310 

Na. Jina la Halmashauri 
Fedha zilizovuka mwaka 

2011/2012 
1 H/W Serengeti  908,139,570 
2 H/W Tarime  464,828,934 
3 H/W Rorya  1,144,811,868.00 
4 H/W Biharamulo  1,219,725,866 
5 H/W Bukoba  1,084,934,005.00 
6 H/M Bukoba  562,719,212.00 
7 H/W Karagwe  1,387,743,529.00 
8 H/W Muleba  3,776,360,109.00 
9 H/W Ngara  1,923,553,360.00 

10 H/W Missenyi  1,571,591,176.00 
11 H/W Chato  1,138,123,566.00 
12 H/W Geita  380,632,000.00 
13 H/W Bukombe  2,965,204,505.00 
14 H/ Jiji Mwanza 1,466,517,111.00 
15 H/W Kwimba  892,396,360.00 
16 H/W Magu  1,276,674,376.00 
17 H/W Misungwi  631,850,924.00 
18 H/W Sengerema  1,661,199,000.00 
19 H/W Ukerewe  1,364,195,696.00 
20 H/W Shinyanga  864,344,676.00 
21 H/M Shinyanga 1,368,915,562.00 
22 H/W Kishapu  1,474,956,079.00 
23 H/W Kahama  2,836,323,560.00 
24 H/W Bariadi  3,281,038,186.47 
25 H/W Meatu  1,022,860,250.00 
26 H/W Maswa  1,660,179,333.00 
27 H/W Babati  594,348,000.00 
28 H/W Hanang’  1,285,745,000.00 
29 H/W Kiteto  698,381,669.00 
30 H/W Mbulu  2,019,395,000 
31 H/W Simanjiro  556,959,725 
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32 H/Mji Babati  407,589,728.00 
33 H/Jiji Arusha  2,291,327,000 
34 H/W Karatu  785,244,349.47 
35 H/W Monduli  956,668,000 
36 H/W Ngorongoro  1,972,199,201 
37 H/W Meru  129,848,821.00 
38 H/W Longido  478,286,000.00 
39 H/W Arusha  870,179,066.00 
40 H/W Hai  1,390,964,366.63 
41 H/W Moshi  1,287,178,632.00 
42 H/M Moshi 1,134,578,626.00 
43 H/W Siha  1,686,851,917.38 
44 H/W Mwanga  1,413,354,748.00 
45 H/W Rombo  639,980,430.36 
46 H/W Same  937,574,811.09 
47 H/W Handeni  1,259,047,200.00 
48 H/W Korogwe  1,071,174,215.00 
49 H/Mji Korogwe 685,072,401.37 
50 H/W Lushoto 1,418,856,142.00 
51 H/W Muheza  1,217,339,162.48 
52 H/W Pangani  972,268,844.00 
53 H/Jiji Tanga  731,243,782.00 
54 H/W Kilindi  1,512,969,064.00 
55 H/W Mkinga  1,263,662,257 
56 H/Jiji Dar es Salaam  63,357,304.71 
57 H/M Ilala  929,038,141.35 
58 H/M Kinondoni  1,318,172,452.00 
59 H/M Temeke  3,253,492,220.45 
60 H/W Bagamoyo  1,763,229,494.00 
61 H/W Kibaha  760,544,007.50 
62 H/Mji Kibaha  883,433,225.35 
63 H/W Kisarawe  427,908,483.00 
64 H/W Mafia  691,001,000.00 
65 H/W Mkuranga  1,764,744,092.12 
66 H/W Rufiji/Utete  1,861,587,415.41 
67 H/W Masasi  1,758,775,555.00 
68 H/W Mtwara  1,431,827,000.00 
69 H/M Mtwara  3,341,000,000.00 
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70 H/W Newala  1,170,068,984 
71 H/W Tandahimba  40,675,449.00 
72 H/W Nanyumbu  814,692,199.54 
73 H/W Kilwa  2,114,186,905.81 
74 H/W Lindi  1,427,801,000.00 
75 H/M Lindi  892,701,788.00 
76 H/W Liwale  1,808,851,000.00 
77 H/W Nachingwea  222,741,787.00 
78 H/W Ruangwa  893,841,000.00 
79 H/W Kilombero  2,877,322,981.00 
80 H/W Kilosa 4,036,145,109.52 
81 H/W Morogoro 1,454,971,844.00 
82 H/M Morogoro  1,543,603,814.04 
83 H/W Ulanga  2,333,203,492.00 
84 H/W Mvomero  1,817,758,395.00 
85 H/W Bahi  1,325,126,022.12 
86 H/W Chamwino  2,859,137,563.00 
87 H/M Dodoma  2,926,963,020.00 
88 H/W Kondoa 2,111,646,505.00 
89 H/W Kongwa 1,190,443,384.28 
90 H/W Mpwapwa 795,381,318.85 
91 H/W Iramba 2,023,622,000.00 
92 H/W Manyoni 2,265,709,670.00 
93 H/W Singida  2,009,453,000.00 
94 H/M Singida 700,256,670.00 
95 H/W Igunga 698,426,788.00 
96 H/W Nzega 1,921,616,930.00 
97 H/W Sikonge 1,956,777,744.64 
98 H/W Tabora 1,642,776,697.00 
99 H/M Tabora  1,644,475,848.00 

100 H/W Urambo  1,547,717,606.00 
101 H/W Kasulu  461,645,854.00 
102 H/W Kibondo  1,085,918,000.00 
103 H/W Kigoma  2,356,813,000.00 
104 H/M Kigoma/Ujiji  1,006,846,897.31 
105 H/W Mpanda  3,646,501,077.00 
106 H/Mji Mpanda  844,186,174.00 
107 H/W Sumbawanga  2,707,286,815.00 
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108 H/M Sumbawanga 472,680,819.00 
109 H/W Mbinga  563,569,000.00 
110 H/M Songea  805,592,438.78 
111 H/W Songea  1,570,985,827 
112 H/W Tunduru  2,683,280,669.40 
113 H/W Namtumbo  3,643,455,917.54 
114 H/W Iringa  2,679,710,367.91 
115 H/M Iringa  958,781,704.00 
116 H/W Kilolo 692,162,837.26 
117 H/W Mufindi  1,842,729,972.00 
118 H/W Njombe  1,545,466,940.00 
119 H/Mji Njombe  908,747,524.00 
120 H/W Ludewa  1,003,790,862.60 
121 H/W Makete  2,441,837,345.88 
122 H/W Chunya  6,716,645 
123 H/W Ileje  1,040,423,683.59 
124 H/W Kyela  1,020,000,000.00 
125 H/W Mbeya  2,042,858,390 
126 H/Jiji Mbeya 2,101,306,000 
127 H/W Mbozi  2,353,027,953.48 
128 H/W Rungwe  1,642,909,716.00 

Jumla 185,443,546,310 
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Kiambatisho (xv)-b 
 

Fedha za Matumizi ya kawaida ambazo hazikutumika 
miaka iliyopita hazikujumuishwa kwenye bajeti ya mwaka 
huu wa fedha Sh.178,166,808,944 

Na. 
Jina la 

Halmashauri Salio anzia Fedha zilizopokelewa 
Jumla ya Fedha 

zilizopo 
1 H/M Ilala  2,538,520,980 68,521,484,684 71,060,005,664 
2 H/M Temeke  2,280,194,799 37,376,164,780 39,656,359,579 
3 H/M Kinondoni  580,639,333 76,828,445,455 77,409,084,788 

4 
H/Jiji Dar es 
salaam 7,385,691,446 2,712,508,000 10,098,199,446 

5 H/W Morogoro  1,653,459,660 21,138,321,133 22,791,780,793 
6 H/W Mvomero   245,228,484 28,162,046,937 28,407,275,421 
7 H/W Kilosa  588,936,267 38,653,784,463 39,242,720,730 
8 H/W Kilombero  1,895,991,237 23,980,019,777 25,876,011,014 
9 H/W Ulanga  1,609,908,180 17,136,953,734 18,746,861,914 

10 H/M Lindi 46,467,851 6,888,764,385 6,935,232,236 
11 H/W Lindi  1,365,677,000 15,837,542,000 17,203,219,000 
12 H/W Liwale  57,349,000 9,957,645,000 10,014,994,000 
13 H/W Kilwa  1,046,199,832 15,803,436,271 16,849,636,103 
14 H/W Nachingwea 2,116,433,000 14,401,083,000 16,517,516,000 
15 H/M Mtwara   1,305,711,000 13,995,377,000 15,301,088,000 
16 H/W Mtwara  1,315,083,000 15,246,079,000 16,561,162,000 
17 H/W Newala  883,108,257 16,197,005,992 17,080,114,249 

18 
H/W 
Tandahimba  2,417,240,696 15,283,770,211 17,701,010,907 

19 H/W Nanyumbu  459,719,522 10,322,713,191 10,782,432,713 
20 H/W Masasi  3,455,690,309 21,480,108,539 24,935,798,848 
21 H/Mji Masasi 396,079,103 1,968,591,155 2,364,670,258 
22 H/Mji Kibaha 833,559,271 14,642,650,274 15,476,209,545 
23 H/W Kibaha  12,046,849,854 904,204,238 12,951,054,092 
24 H/W Kisarawe  709,568,347 18,293,716,876 19,003,285,223 
25 H/W Mkuranga 1,053,775,020 16,941,477,410 17,995,252,430 
26 H/W Bagamoyo  849,408,534 26,095,146,611 26,944,555,145 
27 H/W Mafia  443,066,000 6,471,590,000 6,914,656,000 
28 H/W Rufiji  1,314,963,346 17,559,586,719 18,874,550,065 
29 H/M Dodoma 4,844,650,244 23,221,784,874 28,066,435,118 
30 H/W Bahi  762,180,331 13,441,538,420 14,203,718,751 
31 H/W Chamwino 600,682,421 20,822,639,186 21,423,321,607 
32 H/W Kondoa  572,945,832 27,629,954,333 28,202,900,165 
33 H/W Mpwapwa  2,895,933,321 21,568,671,713 24,464,605,034 
34 H/M Singida  443,122,794 13,471,774,096 13,914,896,890 
35 H/W Singida  1,448,475,000 25,558,826,000 27,007,301,000 
36 H/W Manyoni  2,615,788,008 16,563,499,667 19,179,287,675 
37 H/W Iramba  1,112,542,000 25,971,882,000 27,084,424,000 
38 H/M Tabora  311,259,795 18,762,588,270 19,073,848,065 
39 H/W Tabora  456,408,240 13,389,021,664 13,845,429,904 
40 H/W Igunga  178,920,000 23,228,730,000 23,407,650,000 
41 H/W Nzega  1,387,157,672 24,093,195,540 25,480,353,212 
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42 H/W Sikonge  1,093,458,311 9,512,632,338 10,606,090,649 
43 H/W Urambo  2,553,223,192 20,549,820,197 23,103,043,389 

44 
H/M 
Kigoma/Ujiji  252,674,000 15,043,471,000 15,296,145,000 

45 H/W Kigoma  113,896,000 27,200,593,000 27,314,489,000 
46 H/W Kasulu  1,299,700,243 33,146,160,377 34,445,860,620 
47 H/W Kibondo  969,137,000 17,385,727,000 18,354,864,000 
48 H/Jiji Arusha  676,681,000 28,619,752,000 29,296,433,000 
49 H/W Arusha  681,820,517 26,805,339,873 27,487,160,390 
50 H/W Monduli  188,375,000 12,764,372,000 12,952,747,000 
51 H/W Ngorongoro  1,421,017,330 12,867,645,868 14,288,663,198 
52 H/W Meru  2,371,764,302 26,276,051,362 28,647,815,664 
53 H/W Longido  1,133,618,000 11,325,710,000 12,459,328,000 
54 H/Mji Babati  123,008,396 11,421,885,123 11,544,893,519 
55 H/W Babati  92,388,000 20,674,744,000 20,767,132,000 
56 H/W Hanang'  457,829,967 18,109,948,077 18,567,778,044 
57 H/W Kiteto  800,161,005 15,609,357,842 16,409,518,847 
58 H/W Mbulu  4,239,544,000 22,705,422,000 26,944,966,000 
59 H/W Simanjiro  1,083,283,210 8,192,003,294 9,275,286,504 
60 H/M Moshi  202,076,735 18,769,995,636 18,972,072,371 
61 H/W Moshi  2,719,557,029 40,962,626,489 43,682,183,518 
62 H/W Hai  154,393,032 19,303,624,235 19,458,017,267 
63 H/W Siha  253,514,295 11,384,948,754 11,638,463,049 
64 H/W Mwanga  668,586,394 17,915,168,600 18,583,754,994 
65 H/W Rombo  1,360,477,805 24,692,700,393 26,053,178,198 
66 H/W Same  244,977,885 26,596,791,349 26,841,769,234 
67 H/Jiji Tanga  1,534,975,496 24,261,578,048 25,796,553,544 
68 H/W Handeni  3,391,776,396 13,102,667,122 16,494,443,518 
69 H/W Korogwe  607,458,420 11,655,599,398 12,263,057,818 
70 H/mji Korogwe  458,336,785 9,004,709,700 9,463,046,485 
71 H/W Lushoto  2,724,055,967 32,304,692,992 35,028,748,959 
72 H/W Muheza  1,820,851,275 16,262,808,184 18,083,659,459 
73 H/W Pangani  226,188,896 7,696,823,537 7,923,012,433 
74 H/W Kilindi  459,024,173 9,438,180,160 9,897,204,333 
75 H/W Mkinga  500,490,264 10,513,259,779 11,013,750,043 
76 H/M Musoma  186,348,000 13,918,582,000 14,104,930,000 
77 H/W Serengeti  753,244,000 17,557,238,000 18,310,482,000 
78 H/W Musoma  531,335,942 26,417,413,950 26,948,749,892 
79 H/W Bunda  213,129,201 24,476,179,865 24,689,309,066 
80 H/W Tarime  1,257,939,635 27,066,387,833 28,324,327,468 
81 H/W Rorya  193,208,739 11,418,932,193 11,612,140,932 
82 H/W Bukoba  441,046,555 18,994,101,659 19,435,148,214 
83 H/M Bukoba  305,233,474 11,222,866,673 11,528,100,147 
84 H/W Karagwe  868,586,479 23,069,610,308 23,938,196,787 
85 H/W Muleba  854,202,366 24,301,077,640 25,155,280,006 
86 H/W Misenyi  182,467,076 12,132,928,017 12,315,395,093 
87 H/W Ngara  822,002,275 17,322,711,382 18,144,713,657 
88 H/W Kwimba  203,198,888 23,971,474,249 24,174,673,137 
89 H/W Magu  561,045,376 33,293,596,130 33,854,641,506 
90 H/W Misungwi  1,779,067,845 20,856,333,060 22,635,400,905 
91 H/W Sengerema  931,676,000 34,355,580,000 35,287,256,000 
92 H/W Ukerewe  1,622,725,448 18,302,423,680 19,925,149,128 
93 H/M Ilemela  3,219,397,281 9,729,341,365 12,948,738,646 
94 H/Mji Geita 309,645,000 352,181,000 661,826,000 
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95 H/W Geita  1,755,920,000 43,220,938,000 44,976,858,000 
96 H/W Chato  793,998,867 16,664,337,595 17,458,336,462 
97 H/M Shinyanga  343,624,170 12,377,631,391 12,721,255,561 
98 H/W Shinyanga  383,262,013 9,983,637,095 10,366,899,108 
99 H/W Kishapu  1,121,422,295 15,289,227,490 16,410,649,785 

100 H/W Kahama  1,745,983,539 23,503,212,851 25,249,196,390 
101 H/W Bariadi  929,847,822 35,290,139,166 36,219,986,988 
102 H/W Meatu  605,932,039 15,318,684,654 15,924,616,693 
103 H/M Iringa  105,095,538 16,056,200,336 16,161,295,874 
104 H/W Iringa  715,107,049 26,571,589,432 27,286,696,481 
105 H/W Mufindi  676,203,001 28,884,029,155 29,560,232,156 
106 H/W Kilolo  883,594,349 18,783,457,235 19,667,051,584 
107 H/Mji Njombe  1,060,927,714 14,401,509,193 15,462,436,907 
108 H/W Makete  693,547,525 13,797,393,136 14,490,940,661 
109 H/W Ludewa  1,255,834,739 16,930,621,703 18,186,456,442 
110 H/W Njombe  1,890,334,113 28,732,713,162 30,623,047,275 
111 H/Jiji Mbeya  1,934,992,000 31,599,078,000 33,534,070,000 
112 H/W Mbeya  758,356,192 27,458,098,383 28,216,454,575 
113 H/W Chunya  338,155,375 14,872,186,400 15,210,341,775 
114 H/W Ileje  1,165,543,224 12,340,430,747 13,505,973,971 
115 H/W Kyela  4,453,038,067 19,408,382,119 23,861,420,186 
116 H/W Mbarali  83,755,715 16,395,409,576 16,479,165,291 
117 H/W Mbozi  366,110,732 40,531,517,012 40,897,627,744 
118 H/W Busokelo  993,217,946 1,207,055,812 2,200,273,758 
119 H/W Rungwe  1,833,202,113 30,498,640,624 32,331,842,737 

120 
H/M 
Sumbawanga  1,074,070,928 17,660,905,556 18,734,976,484 

121 
H/W 
Sumbawanga  7,999,170,210 29,689,689,154 37,688,859,364 

122 H/W Nkasi  1,260,932,056 13,538,944,231 14,799,876,287 
123 H/Mji Mpanda  1,051,134,363 9,659,576,420 10,710,710,783 
124 H/W Mpanda  1,833,047,000 17,831,314,000 19,664,361,000 
125 H/M Songea  13,317,048,344 6,308,492,589 19,625,540,933 
126 H/W Songea  1,801,913,392 14,770,155,979 16,572,069,371 
127 H/W Mbinga  1,946,017,784 35,226,034,965 37,172,052,749 
128 H/W Tunduru  182,855,522 19,763,775,291 19,946,630,813 
129 H/W Namtumbo 175,208,322 13,892,337,697 14,067,546,019 

Jumla 178,166,808,944 2,549,817,437,478 2,727,984,246,422 
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Kiambatisho (xvi) 

Ushuru wa mazao uliokusanywa pungufu ya kiasi 
kilichopangwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopangwa 

(Sh) 

Kiasi halisi 
kilichokusanywa 

(Sh) 

Makusanyo 
yaliyokusanywa 
zaidi/pungufu 

(Sh) 

% ya 
makusanyo 

zaidi/ 
pungufu 

1 H/W Morogoro  243,000,000 121,060,459 -121,939,541 -50.2 

2 H/W Mvomero  452,014,700 575,483,249 123,468,549 27.3 

3 H/W Kilosa  739,808,600 1,104,969,280 365,160,680 49.4 

4 H/W Kilombero  327,750,000 359,923,545 32,173,545 9.8 

5 H/M Lindi  391,318,000 382,420,466 -8,897,534 -2.3 

6 H/W Lindi  516,000,000 465,717,000 -50,283,000 -9.7 

5 H/W Liwale  623,000,000 611,744,000 -11,256,000 -50.2 

6 H/W Kilwa   1,215,360,000 1,723,723,734 508,363,734 27.3 

7 H/W Ruangwa  584,649,000 673,565,000 88,916,000 49.4 

8 H/W Nachingwea  1,118,000,000 1,123,811,000 5,811,000 9.8 

9 H/M Mtwara  636,173,000 2,055,023,000 1,418,850,000 -2.3 

10 H/W Mtwara  1,321,051,000 696,936,000 -624,115,000 -9.7 

11 H/W Newala  1,092,000,000 603,389,491 -488,610,509 -1.8 

12 H/W Tandahimba  3,063,600,000 2,071,647,854 -991,952,146 41.8 

13 H/W Nanyumbu  602,658,000 599,854,481 -2,803,519 15.2 

14 H/W Masasi  1,338,625,000 447,248,543 -891,376,457 0.5 

15 H/Mji Masasi  598,000,000 603,185,231 5,185,231 223.0 

16 H/W Kisarawe  2,500,000 19,651,086 17,151,086 -47.2 

17 H/W Mkuranga  223,300,000 188,100,000 -35,200,000 -44.7 

18 H/W Bagamoyo  200,400,000 142,200,100 -58,199,900 -32.4 

19 H/W Mafia  30,200,000 38,040,780 7,840,780 -0.5 

20 H/W Rufiji  1,122,887,000 931,204,604 -191,682,396 -66.6 

21 H/W Bahi  60,000,000 39,206,228 -20,793,772 0.9 

22 H/W Chamwino  129,300,000 118,482,375 -10,817,625 686.0 

23 H/W Kondoa  726,604,366 593,313,082 -133,291,284 -15.8 

24 H/W Kongwa  451,692,400 420,635,873 -31,056,527 -29.0 

25 H/W Mpwapwa  73,213,000 87,879,100 14,666,100 26.0 

26 H/M Singida  118,812,000 81,163,795 -37,648,205 -17.1 

27 H/W Singida  317,691,000 120,987,500 -196,703,500 -34.7 

28 H/W Manyoni  127,514,000 109,557,662 -17,956,338 -8.4 

29 H/W Iramba  226,200,000 130,200,357 -95,999,643 -18.3 

30 H/W Igunga  1,060,000,000 497,692,000 -562,308,000 -6.9 

31 H/W Sikonge  1,504,475,000 1,371,890,182 -132,584,818 20.0 

32 H/W Urambo  2,939,255,902 3,328,934,364 389,678,462 -31.7 

33 H/W Kibondo  306,799,735 107,493,844 -199,305,891 -61.9 

34 H/W Monduli  33,400,000 40,177,000 6,777,000 -14.1 

35 H/W Ngorongoro  120,460,000 68,015,154 -52,444,846 -42.4 

36 H/W Longido  12,000,000 4,900,000 -7,100,000 -53.0 

37 H/W Babati  201,916,680 261,783,256 59,866,576 -8.8 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopangwa 

(Sh) 

Kiasi halisi 
kilichokusanywa 

(Sh) 

Makusanyo 
yaliyokusanywa 
zaidi/pungufu 

(Sh) 

% ya 
makusanyo 

zaidi/ 
pungufu 

38 H/W Hanang'  421,301,000 380,930,896 -40,370,104 13.3 

39 H/W Mbulu  200,005,380 122,963,338 -77,042,042 -65.0 

40 H/W Simanjiro  60,000,000 116,688,256 56,688,256 20.3 

41 H/W Moshi  185,000,000 152,248,981 -32,751,019 -43.5 

42 H/W Hai  360,400,000 66,707,431 -293,692,569 -59.2 

43 H/W Siha  12,000,000 3,074,000 -8,926,000 29.6 

44 H/W Mwanga  25,110,000 6,606,748 -18,503,252 -9.6 

45 H/W Rombo  140,290,000 68,902,085 -71,387,915 -38.5 

46 H/W Handeni  146,000,000 190,200,000 44,200,000 94.5 

47 H/W Korogwe  28,234,000 17,224,340 -11,009,660 -17.7 

48 H/W Lushoto  466,000,000 483,979,902 17,979,902 -81.5 

49 H/W Pangani  78,705,456 46,411,275 -32,294,181 -74.4 

50 H/W Mkinga  71,000,000 6,837,556 -64,162,444 -73.7 

51 H/W Serengeti  345,860,000 530,917,224 185,057,224 -50.9 

52 H/W Musoma  128,274,000 52,911,190 -75,362,810 30.3 

53 H/W Bunda  16,000,000 6,645,600 -9,354,400 -39.0 

54 H/W Tarime  1,470,400,000 1,467,384,536 -3,015,464 3.9 

55 H/W Rorya  521,654,000 96,339,076 -425,314,924 -41.0 

56 H/W Biharamulo  51,000,000 32,808,287 -18,191,713 -90.4 

57 H/W Karagwe  2,603,155,809 1,971,462,431 -631,693,378 53.5 

58 H/W Muleba  344,092,000 600,218,835 256,126,835 -58.8 

59 H/W Ngara  70,000,000 39,043,900 -30,956,100 -58.5 

60 H/W Kwimba  643,644,000 249,396,540 -394,247,460 -0.2 

61 H/W Magu  1,335,417,000 479,194,140 -856,222,860 -81.5 

62 H/W Misungwi  93,900,000 58,230,979 -35,669,021 -35.7 

63 H/W Geita  1,196,000,000 1,139,323,000 -56,677,000 -24.3 

64 H/W Chato  412,864,450 141,248,963 -271,615,487 74.4 

65 H/W Bukombe  895,970,000 296,243,193 -599,726,807 -44.2 

66 H/W Shinyanga  76,800,000 56,070,523 -20,729,477 -61.3 

67 H/W Kishapu  1,200,000,000 449,436,982 -750,563,018 -64.1 

68 H/W Kahama  1,121,864,000 1,215,225,346 93,361,346 -38.0 

69 H/Mji Kahama  249,924,000 221,137,500 -28,786,500 -4.7 

70 H/Mji Bariadi  80,733,667 13,795,000 -66,938,667 -65.8 

71 H/W Maswa  690,000,000 598,315,906 -91,684,094 -66.9 

72 H/W Meatu  1,864,715,114 775,549,064 -1,089,166,050 -27.0 

73 H/M Iringa  596,510,000 519,291,982 -77,218,018 -62.5 

74 H/W Mufindi  1,235,419,500 1,487,144,764 251,725,264 8.3 

75 H/Mji Njombe  680,489,600 856,451,875 175,962,275 -11.5 

76 H/W Makete  268,350,600 152,593,096 -115,757,504 -82.9 

77 H/Mji Makambako  253,455,000 215,850,465 -37,604,535 -13.3 

78 H/Jiji Mbeya  2,079,101,000 1,975,557,000 -103,544,000 -58.4 

79 H/W Mbeya  809,753,000 621,238,402 -188,514,598 -12.9 

80 H/W Chunya  878,950,000 1,511,771,624 632,821,624 20.4 

81 H/W Ileje  295,452,100 296,627,098 1,174,998 25.9 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichopangwa 

(Sh) 

Kiasi halisi 
kilichokusanywa 

(Sh) 

Makusanyo 
yaliyokusanywa 
zaidi/pungufu 

(Sh) 

% ya 
makusanyo 

zaidi/ 
pungufu 

82 H/W Kyela  1,349,874,100 1,153,956,917 -195,917,183 -43.1 

83 H/W Mbarali  966,298,000 823,343,640 -142,954,360 -14.8 

84 H/W Mbozi  1,980,433,000 2,613,551,225 633,118,225 -5.0 

85 H/W Busokelo  166,300,000 196,471,575 30,171,575 -23.3 

86 H/W Rungwe  1,065,200,200 665,100,389 -400,099,811 72.0 

87 H/M Sumbawanga  403,500,000 287,776,469 -115,723,531 0.4 

88 H/W Sumbawanga  1,616,991,820 545,261,743 -1,071,730,077 -14.5 

89 H/Mji Mpanda  582,454,473 553,421,187 -29,033,286 -14.8 

90 H/W Mpanda  1,555,817,000 1,698,476,000 142,659,000 32.0 

91 H/M Songea  123,000,000 449,801,588 326,801,588 18.1 

92 H/W Mbinga  2,064,478,000 1,482,878,991 -581,599,009 -37.6 

93 H/W Tunduru  861,933,179 627,368,010 -234,565,169 -28.7 

 Jumla 62,291,702,831 53,808,817,738 8,482,885,093 13.6 
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Kiambatanisho (xvii):   

Tathimini ya mfumo wa udhibiti wa ndani  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu 
katika 

Udhibiti 
wa 

Teknolojia 
ya Habari 
na mfumo 

wa 
udhibiti 
wa ndani 

Mapungufu 
ya Kitengo 

cha 
Ukaguzi 
wa Ndani 

Mapungufu 
katika 

Kamati za 
Ukaguzi 

Kutokuwepo 
kwa 

Tathmini ya 
Usimamizi 

wa 
Vihatarishi 

Mapungu
fu katika 

Mfumo wa 
Kihasibu-
EPICOR 
toleo la 
9.05 na 
Lawson 

Mapungufu 
katika Kuzuia na 

Kudhibiti 
Udanganyifu 

  ARUSHA             
1 H/Jiji Arusha  √ √ √ √ - √ 
2 H/W Karatu  √ √ √ √ √ √ 
3 H/W Monduli  √ √ √ - √ - 
4 H/W 

Ngorongoro  
√ √ √ √ - √ 

5 H/W Meru  √ √ √ √ √ √ 
6 H/W Longido  √ √ √ √ - √ 
7 H/W Arusha  √ √ √ - √ - 

  COAST             
8 H/W 

Bagamoyo  
- - √ - √ √ 

9 H/W Kibaha  - - - - √ √ 
10 H/Mji  Kibaha  √ - - - √ √ 
11 H/W Kisarawe  - √ - √ - √ 
12 H/W Mafia  √ - - - - - 
13 H/W Mkuranga  √ √ - - - - 
14 H/W Rufiji  - √ - - - - 

  DSM             
15 H/Jiji  Dar es 

Salaam  
- - - - - - 

16 H/M Ilala  √ √ √ √ - - 
17 H/M Kinondoni  √ - - - - - 
18 H/M Temeke  - - - - - - 

  DODOMA           - 
19 H/W Bahi  √ √   √ √ √ 
20 H/W 

Chamwino  
- √ √ √ - - 

21 H/M Dodoma  √ - - - √ √ 
22 H/W Kondoa  √ √ √ - - - 
23 H/W Kongwa  √ √ √ - √ √ 
24 H/W 

Mpwapwa  
√ √ √ √ √ - 

  IRINGA             
25 H/W Iringa  √ √ √ - √ √ 
26 H/M Iringa  √ √ - - √ - 
27 H/W Mufindi  √ √ - - √ - 
28 H/W Kilolo  √ √ - - √ - 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu 
katika 

Udhibiti 
wa 

Teknolojia 
ya Habari 
na mfumo 

wa 
udhibiti 
wa ndani 

Mapungufu 
ya Kitengo 

cha 
Ukaguzi 
wa Ndani 

Mapungufu 
katika 

Kamati za 
Ukaguzi 

Kutokuwepo 
kwa 

Tathmini ya 
Usimamizi 

wa 
Vihatarishi 

Mapungu
fu katika 

Mfumo wa 
Kihasibu-
EPICOR 
toleo la 
9.05 na 
Lawson 

Mapungufu 
katika Kuzuia na 

Kudhibiti 
Udanganyifu 

  NJOMBE           - 
29 H/W Njombe  - - √ √ - √ 
30 H/Mji  Njombe  √ - - √ - - 
31 H/W Makete  - √ √ - - - 
32 H/W Ludewa  √ √ - - √ - 
33 H/Mji 

Makambako  
- - - √ - √ 

  KAGERA             
34 H/W 

Biharamulo  
√ √ √ √ √ - 

35 H/W Bukoba  √ √ √ √ √ - 
36 H/M Bukoba  √ √ √ √ √ √ 
37 H/W Karagwe  √ √ √ - √ - 
38 H/W Muleba  √ √ √ √ √ - 
39 H/W Ngara  √ √ √ - √ √ 
40 H/W Missenyi  √ √ √ √ √ - 

  KIGOMA             
41 H/W Kasulu  √ √ √ √ √ - 
42 H/W Kibondo  - √ √ √ √ - 
43 H/W Kigoma  - √ √ - √ - 
44 H/M Kigoma 

Ujiji  
- √ √ - √ - 

  KILIMANJARO             
45 H/W Hai  - - - - - - 
46 H/W Moshi  - - √ - √ - 
47 H/M Moshi  √ √ - - √ - 
48 H/W Siha  √ - - - - - 
49 H/W Mwanga  - - - - - - 
50 H/W Rombo  √ - - - - - 
51 H/W Same  - √ - - - - 

  LINDI           - 
52 H/W Kilwa  √ √ √ √ - √ 
53 H/W Lindi  √ - √ √ - - 
54 H/M Lindi   √ √ √ √ - √ 
55 H/W Liwale  - - - √ - √ 
56 H/W 

Nachingwea  
- - - - - - 

57 H/W Ruangwa  - - - - - - 
  MANYARA           - 

58 H/W Babati  √ √ √ √ √ √ 
59 H/W Hanang’  √ √ √ √ √ - 
60 H/W Kiteto  - √ √ √ √ √ 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu 
katika 

Udhibiti 
wa 

Teknolojia 
ya Habari 
na mfumo 

wa 
udhibiti 
wa ndani 

Mapungufu 
ya Kitengo 

cha 
Ukaguzi 
wa Ndani 

Mapungufu 
katika 

Kamati za 
Ukaguzi 

Kutokuwepo 
kwa 

Tathmini ya 
Usimamizi 

wa 
Vihatarishi 

Mapungu
fu katika 

Mfumo wa 
Kihasibu-
EPICOR 
toleo la 
9.05 na 
Lawson 

Mapungufu 
katika Kuzuia na 

Kudhibiti 
Udanganyifu 

61 H/W Mbulu  √ √ √ √ - √ 
62 H/W Simanjiro  - - - - - - 
63 H/Mji  Babati  √ √ √ √ - √ 

  MARA           - 
64 H/W Musoma  √ - - - - - 
65 H/W Bunda  √ √ √ - √ - 
66 H/M Musoma  - - - - - - 
67 H/W Serengeti  √ √ - - √ √ 
68 H/W Tarime  √ √ √ √ - √ 
69 H/W Rorya  √ √ √ √ √ √ 

  MBEYA           - 
70 H/W Chunya  √ √ √ - √ - 
71 H/W Ileje  √ √ √ - √ - 
72 H/W Kyela  - - √ - √ - 
73 H/W Mbarali  √ √ √ - √ √ 
74 H/W Mbeya  √ √ √ √ √ - 
75 H/Jiji  Mbeya  - - √ √ √ - 
76 H/W Mbozi  - √ - - √ - 
77 H/W Rungwe  √ √ √ √ √ - 
78 H/W Busokelo  - √ - - √ - 

  MOROGORO           - 
79 H/W 

Kilombero  
- - √ - √ - 

80 H/W Kilosa  √ √ √ √ √ √ 
81 H/W Morogoro  √ √ √ - √ √ 
82 H/M Morogoro  √ - - - - - 
83 H/W Ulanga  √ √ √ √ √ √ 
84 H/W Mvomero  √ √ √ - - √ 

  MTWARA           - 
85 H/Mji  Masasi  √ √ - - - - 
86 H/W Masasi  √ - √ √ - - 
87 H/W Mtwara  - √ - √ - - 
88 H/M Mtwara  - - - √ - - 
89 H/W Newala  √ √ - - - √ 
90 H/W 

H/Tandahimba 
√ √ √ - - - 

91 H/W 
Nanyumbu  

- - - - - - 

  MWANZA           - 
92 H/W Kwimba  √ √ √ - √ √ 
93 H/W Magu  √ - - - - - 
94 H/W Misungwi  √ √ √ - √ - 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu 
katika 

Udhibiti 
wa 

Teknolojia 
ya Habari 
na mfumo 

wa 
udhibiti 
wa ndani 

Mapungufu 
ya Kitengo 

cha 
Ukaguzi 
wa Ndani 

Mapungufu 
katika 

Kamati za 
Ukaguzi 

Kutokuwepo 
kwa 

Tathmini ya 
Usimamizi 

wa 
Vihatarishi 

Mapungu
fu katika 

Mfumo wa 
Kihasibu-
EPICOR 
toleo la 
9.05 na 
Lawson 

Mapungufu 
katika Kuzuia na 

Kudhibiti 
Udanganyifu 

95 H/Jiji  
Mwanza  

√ √ √ - - - 

96 H/W 
Sengerema  

√ √ √ - √ √ 

97 H/W Ukerewe  √ √ √ √ √ - 
98 H/M Ilemela  √ √ √ - - - 

  GEITA             
99 H/W Geita  √ √ √ - - √ 
100 H/Mji  Geita  √ √ √ √ √ √ 
101 H/W Chato  - √ - - - - 
102 H/W Bukombe  √ √ √ - - √ 

  RUKWA             
103 H/W Nkasi  √ √ - - - √ 
104 H/W 

Sumbawanga  
√ √ - - √ - 

105 H/M 
Sumbawanga  

√ √ √ - - √ 

  KATAVI             
106 H/W Mpanda  √ - - - √ - 
107 H/Mji  Mpanda  √ √ - √ - √ 

  RUVUMA             
108 H/W Mbinga  - - - - - - 
109 H/M Songea  √ - - - - √ 
110 H/W Songea  - - - - - √ 
111 H/W Tunduru  - √ √ - - - 
112 H/W 

Namtumbo  
√ √ √ - - √ 

  SHINYANGA             
113 H/W Kahama  √ √ √ - √ √ 
114 H/Mji  

Kahama  
√ √ √ - √ - 

115 H/W 
Shinyanga  

√ √ √ - √ √ 

116 H/M Shinyanga √ √ - - - √ 
117 H/W Kishapu  √ √ √ √ - √ 

  SIMIYU           - 
118 H/W Bariadi  √ - - √ √                       - 
119 H/Mji Bariadi  √ √ √ √ √ √ 
120 H/W Maswa  - √ √ √ √ √ 
121 H/W Meatu  √ √ √ √ √ √ 

  SINGIDA             
122 H/W Iramba  √ √ √ - √ - 



316 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu 
katika 

Udhibiti 
wa 

Teknolojia 
ya Habari 
na mfumo 

wa 
udhibiti 
wa ndani 

Mapungufu 
ya Kitengo 

cha 
Ukaguzi 
wa Ndani 

Mapungufu 
katika 

Kamati za 
Ukaguzi 

Kutokuwepo 
kwa 

Tathmini ya 
Usimamizi 

wa 
Vihatarishi 

Mapungu
fu katika 

Mfumo wa 
Kihasibu-
EPICOR 
toleo la 
9.05 na 
Lawson 

Mapungufu 
katika Kuzuia na 

Kudhibiti 
Udanganyifu 

123 H/W Manyoni  √ √ √ √ √ - 
124 H/W Singida  √ √ √ - √ - 
125 H/M Singida  √ √ √ √ √ √ 

  TANGA             
126 H/W Handeni  √ √ √ √ √ - 
127 H/W Korogwe  √ √ - - √ - 
128 H/Mji  

Korogwe  
√ √ √ √ √ √ 

129 H/W Lushoto  √ √ √ - √ √ 
130 H/W Muheza  √ √ √ √ √ - 
131 H/W Pangani  √ √ √ - √ √ 
132 H/Jiji Tanga  √ √ √ - - - 
133 H/W Kilindi  √ - √ √ √ - 
134 H/W Mkinga  √ √ √ √ √ - 

  TABORA             
135 H/W Igunga  √ √ √ - √ √ 
136 H/W Nzega  √ √ √ - √ √ 
137 H/W Sikonge  √ - √ - √ - 
138 H/W Tabora  √ √ √ - - √ 
139 H/M Tabora  - √ √ √ √ √ 
140 H/W Urambo  √ √ √ - - √ 

 
 
 
 
 

                                                                             



317 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xviii)  
Orodha ya Halmashauri zenye kesi mahakamani zinazosubiri 
maamuzi ya kisheria na kiasi cha fedha ambacho kinadaiwa 
Sh.74,410,741,026 

S.N Halmashauri husika Kiasi  (Sh.) Na. ya Kesi 
1 H/Jiji Arusha  5,205,587,431 19 
2 H/W Arusha  10,777,600,000 9 
3 H/W Bagamoyo  1,420,590,418 5 
4 H/W Bahi  126,139,217 2 
5 H/W Bariadi  335,000,000 2 
6 H/M Bukoba  1,102,463,288 22 
7 H/W Bukombe  515,167,704 8 
8 H/W Bunda  55,000,000 3 
9 H/W Chamwino  548,240,797 5 
10 H/Jiji  Dar es Salaam  7,435,203,659 37 
11 H/M Dodoma  1,704,721,600 16 
12 H/W Geita  723,078,085 12 
13 H/W Hai  41,647,783 2 
14 H/W Handeni  25,800,000 1 
15 H/Mji  Kahama  207,558,000 7 
16 H/W Karagwe  388,420,000 14 
17 H/W Karatu  525,851,855 7 
18 H/W Kasulu  315,735,605 4 
19 H/W Kibaha  389,900,820 4 
20 H/Mji  Kibaha  109,676,450 3 
21 H/W Kigoma  667,194,500 6 
22 H/M Kigoma/Ujiji  348,983,107 12 
23 H/W Kilindi  32,000,000 1 
24 H/W Kilosa  762,039,394 10 
25 H/M Kinondoni  17,805,444,298 127 
26 H/W Kisarawe  222,000,000 7 
27 H/W Kishapu  175,057,538 3 
28 H/W Kiteto  240,000,000 3 
29 H/W Korogwe  961,800,175 16 
30 H/Mji  Korogwe  424,700,000 18 
31 H/W Kwimba  153,380,000 5 
32 H/W Kyela  87,436,000 6 
33 H/W Lindi  197,923,870.00 5 



318 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

S.N Halmashauri husika Kiasi  (Sh.) Na. ya Kesi 
34 H/W Liwale  260,000,000 2 
35 H/W Longido  54,964,643 2 
36 H/W Lushoto  316,893,000 7 
37 H/Mji Makambako  78,650,000 3 
38 H/W Manyoni  78,000,000 1 
39 H/W Masasi  642,675,267 8 
40 H/Mji  Masasi  208,740,000 3 
41 H/W Mbeya  576,795,000 8 
42 H/W Meatu  70,704,000 1 
43 H/W Meru  246,801,988 8 
44 H/W Misungwi  196,679,512 9 
45 H/W Mkuranga  716,542,636 11 
46 H/W Monduli  120,235,900 4 
47 H/W Morogoro  114,000,000 3 
48 H/M Morogoro  130,124,000 3 
49 H/M Moshi  44,343,392 2 
50 H/W Mpanda  139,901,669 3 
51 H/ji Mpanda  18,981,500 4 
52 H/W Mpwapwa  152,536,000 3 
53 H/M Mtwara  640,731,750 13 
54 H/W Muheza  19,136,000 3 
55 H/W Musoma  1,412,630,000 7 
56 H/Jiji  Mwanza  4,687,312,050 21 
57 H/W Namtumbo  93,200,000 1 
58 H/W Newala  98,500,000 1 
59 H/W Ngara  110,211,600 5 
60 H/W Ngorongoro  250,000,000 2 
61 H/W Njombe     104,199,193 2 
62 H/W Nkasi  104,000,000 3 
63 H/W Pangani  248,854,740 1 
64 H/W Rombo  95,140,000 2 
65 H/W Rorya  45,044,949 2 
66 H/W Rungwe  1,126,781,500 8 
67 H/W Same  30,000,000 1 
68 H/W Shinyanga  116,953,422 2 
69 H/W Sikonge  122,300,000 2 
70 H/W Singida  1,026,000,000 39 
71 H/W Songea  118,350,000 2 



319 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

S.N Halmashauri husika Kiasi  (Sh.) Na. ya Kesi 
72 H/M Songea  1,005,000,000 3 
73 H/W Sumbawanga  141,227,666 5 
74 H/M Tabora  2,804,957,311 17 
75 H/W Tandahimba  1,570,500,000 3 
76 H/W Tarime  6,120,000 1 
77 H/M Temeke  58,739,529 2 
78 H/W Tunduru  280,140,408 2 
    74,410,741,026 636 

 
 
 
 
 
 
 
 

 
 

 
                    



320 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xix)  
Vitabu vya Makusanyo ya Mapato 1234 ambavyo 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi                                            

S/no Halmashauri husika  Idadi ya vitabu 

1 H/Jiji Arusha  4 

2 H/W Bahi  30 

3 H/W Bariadi  4 

4 H/Mji Bariadi  19 

5 H/W Bukombe  27 

6 H/W Chamwino  1 

7 H/M Dodoma  2 

8 H/Mji Geita  1 

9 H/W Hanang  1 

10 H/W Igunga  23 

11 H/M  Ilemela  1 

12 H/W Karatu  4 

13 H/W Kasulu  469 

14 H/W Kibondo  78 

15 H/W Kigoma  7 

16 H/M Kigoma Ujiji  15 

17 H/W Kiteto  1 

18 H/Mji  Korogwe  11 

19 H/W Kwimba  16 

20 H/W Longido  2 

21 H/W Mafia  13 

22 H/W Mafia  13 

23 H/W Magu  11 

24 H/W Masasi  1 

25 H/Mji  Masasi  1 

26 H/W Maswa  2 

27 H/Jiji Mbeya  6 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

S/no Halmashauri husika  Idadi ya vitabu 

28 H/W Mbeya  56 

29 H/W Mbozi  4 

30 H/W Meru  85 

31 H/W Morogoro  2 

32 H/W Mpanda  8 

33 H/W Mpwapwa  5 

34 H/W Mtwara  1 

35 H/M Mtwara  8 

36 H/W Mvomero  3 

37 H/Jiji Mwanza  72 

38 H/W Newala  2 

39 H/W Ngara  7 

40 H/W Ngorongoro  8 

41 H/W Pangani  2 

42 H/W Rungwe  1 

43 H/W Same  29 

44 H/W Sengerema  4 

45 H/W Sumbawanga  5 

46 H/M Sumbawanga  2 

47 H/M Tabora  7 

48 H/W Tandahimba  86 

49 H/M Temeke  65 

50 H/W Ukerewe  4 

51 H/W Urambo  5 

Jumla  1234 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

                                                       Kiambatanisho (xx) 
Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala lakini hayakuwasilishwa 

katika Halmashauri Sh.6,710,548,469 

Na. Halmashauri husika  Kiasi (Sh.) 

1 Jiji la Arusha                 203,223,500 

2 H/W Babati                  36,070,000 

3 H/Mji Babati                  10,319,200 

4 H/W Bagamoyo                  31,310,000 

5 H/W Biharamulo                    2,040,000 

6 H/W Bukoba                       730,000 

7 H/W Bukombe                  11,360,600 

8 H/W Bunda                    3,080,000 

9 H/M Dodoma                    5,482,800 

10 H/W Geita                  16,181,000 

11 H/W Handeni                  40,253,760 

12 H/M Ilala              1,248,870,033 

13 H/M Ilemela                 454,036,000 

14 H/W Kasulu                  90,306,900 

15 H/W Kigoma                    1,840,000 

16 H/W Kilindi                  33,450,000 

17 H/W Kishapu                    6,525,500 

18 H/W Kiteto                 260,585,925 

19 H/W Kondoa                  52,300,000 

20 H/W Korogwe                 246,681,588 

21 H/W Kyela                 254,166,000 

22 H/W Longido                  36,242,667 

23 H/W Lushoto                  59,400,000 

24 H/W Magu                  15,610,000 

25 H/W Manyoni                  10,225,000 

26 H/W Mbarali                 136,015,450 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika  Kiasi (Sh.) 

27 H/W Mbeya                 374,947,900 

28 H/W Mbozi                  23,794,500 

29 H/W Mbulu                  60,505,316 

30 H/W Meatu                    7,682,400 

31 H/W Meru                 195,940,780 

32 H/W Misungwi                  77,113,487 

33 H/W Mkinga                  14,100,000 

34 H/W Monduli                  69,018,600 

35 H/W Morogoro                  89,640,000 

36 H/W Moshi                 171,000,000 

37 H/M Moshi                  64,000,000 

38 H/W Mpanda                 235,231,174 

39 H/Mji Mpanda                  23,816,608 

40 H/W Mpwapwa                  58,577,500 

41 H/W Mufindi                    1,980,000 

42 H/W Muleba                    3,300,000 

43 H/W Musoma                    8,108,000 

44 H/Jiji Mwanza              1,330,105,433 

45 H/W Ngara                  38,550,000 

46 H/W Njombe                    1,500,000 

47 H/Mji Njombe                  10,556,000 

48 H/W Pangani                    8,076,600 

49 H/W Rorya                    9,297,000 

50 H/W Same                    4,000,000 

51 H/W Sengerema                 153,182,000 

52 H/W Serengeti                  31,646,100 

53 H/W Simanjiro                    1,140,000 

54 H/W Sumbawanga                 275,761,148 

55 H/M Sumbawanga                    9,460,000 



324 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika  Kiasi (Sh.) 

56 H/M Tabora                  21,914,000 

57 H/Jiji Tanga                  43,548,000 

58 H/W Ukerewe                  26,750,000 

Jumla            6,710,548,469  
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xxi) 

Mapato ya ndani ambayo hayajakusanywa Sh.7,710,147,415 

Na. Halmashauri husika Chanzo cha mapato Kiasi ambacho 
hakikukusanywa  (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha   Kodi ya majengo 220,801,690 

2 H/W Bagamoyo   Kodi ya Ardhi  32,412,404 

3 H/W Bariadi   Ushuru wa pamba 181,781,683 

4 H/M Bukoba   Ada ya mabango 75,275,156 

 Kodi ya majengo 12,456,161 

 Ada ya Karakana 9,000,000 

5 H/W Busokelo   Ushuru wa huduma 10,575,343 

6 H/Jiji Dar es salaam   Ushuru wa huduma 128,438,617 

7 H/M Dodoma   Kodi ya majengo 130,320,880 

 Kodi ya pango 5,546,056 

8 H/W Geita   Ushuru wa huduma 137,565,711 

9 H/W Handeni   Mauzo ya viwanja   11,350,000 

10 H/M Ilemela  Ushuru wa huduma 255,378,524 

11 H/W Iramba  Ushuru wa huduma 3,009,733 

12 H/Mji Kahama   Kodi ya Ardhi 8,464,766 

13 H/W Kasulu   Ushuru wa Nyumba za kulala 
Wageni 

2,875,000 

14 H/W Kilombero  Ushuru wa huduma 97,019,800 

15 H/W Kilosa   Ushuru wa mazao 843,589,289 

Kodi ya nyumba  2,215,500 

16 H/W Kilwa   Kodi ya Ardhi  18,572,596 

17 H/W Kisarawe  Tozo ya Minara ya Mawasiliano 61,000,000 

18 H/W Kwimba   Kodi ya Ardhi 4,909,739 

19 H/W Lindi   Mauzo ya korosho 373,394,390 

20 H/M Lindi   Ushuru wa hoteli 3,252,422 

21 H/W Liwale   Kodi ya Ardhi   
2,744,877 

22 H/W Longido   Ushuru wa Nyumba za kulala 
Wageni 

5,280,000 



326 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Chanzo cha mapato Kiasi ambacho 
hakikukusanywa  (Sh.) 

23 H/W Ludewa   Ushuru wa mazao  148,462,213 

24 H/W Mafia  Kodi za Ardhi 2,460,780 

25 H/W Magu  Kodi za Ardhi 15,169,688 

26 H/W Manyoni  Kodi za Ardhi 16,374,721 

Madai ya Maji 5,606,491 

27 H/W Masasi   Ushuru wa mazao 697,863,932 

28 H/Mji Masasi   Ushuru wa mazao 191,212,420 

 Ushuru wa Nyumba za kulala 
Wageni 

10,860,600 

 Kodi ya Pango 2,160,000 

29 H/W Mbinga   Kodi ya Pango 10,150,000 

30 H/W Morogoro   Kodi ya Pango 6,069,698 

31 H/M Morogoro  Kodi ya Mabango 43,620,000 

 Kodi ya Majengo  10,319,616 

32 H/M Moshi   Kodi ya Majengo 156,760,158 

33 H/W Mpanda   Kodi ya Vitalu  199,046,400 

 Kodi ya Pango 5,210,000 

34 H/Mji  Mpanda   Kodi ya Ardhi  21,025,836 

 Kodi ya nyumba  3,570,000 

35 H/W Mtwara  Kodi ya Mazao 312,915,000 

36 H/M Mtwara   Kodi ya Mazao 45,228,660 

37 H/W Muheza   Ushuru wa huduma  30,973,238 

 Kodi ya nyumba 1,839,540 

38 H/W Mvomero   Ushuru wa Miwa  288,703,851 

39 H/Jiji Mwanza Kodi ya Ardhi 163,740,060 

40 H/W Nachingwea   Ushuru wa mazao 54,116,710 

41 H/W Nanyumbu   Ushuru wa Mazao 387,495,300 

 Kodi ya Ardhi 1,777,060 

42 H/W Newala   Ushuru wa mazao  
97,343,820 

43 H/W Pangani   Kodi ya nyumba 2,923,656 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Chanzo cha mapato Kiasi ambacho 
hakikukusanywa  (Sh.) 

44 H/W Rorya   Mauzo ya viwanja  62,779,710 

45 H/W Ruangwa   Mauzo ya korosho 422,022,068 

46 H/W Same  Kodi ya nyumba 555,000 

47 H/W Sengerema   Kodi ya Ardhi 13,591,558 

 Ushuru wa huduma  2,370,852 

 Kodi ya pango 1,300,000 

48 H/W Songea   Kodi ya pango 3,050,000 

49 H/W Sumbawanga   Ushuru wa mazao 304,741,102 

50 H/M Sumbawanga  Ada ya vibali 1,000,000 

51 H/M Tabora  Ada ya mapango 2,385,000 

52 H/W Tandahimba   Ushuru wa mazao 1,306,384,060 

 Kodi ya Ardhi  2,595,580 

53 H/W Ulanga   Ada ya Minara ya Mawasilian  5,200,000 

 Kodi ya nyumba 4,700,000 

54 H/Mji Korogwe  Ushuru wa huduma  7,242,699 

Jumla  7,710,147,415 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xxii) 
 

Maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa Benki na katika 
Halmashuri husika Sh.585,502,820 

Na. Halmashauri husika Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha            36,612,308 

2 H/W Bariadi             3,968,950 

3 H/Mji Bariadi          144,000,000 

4 H/W Bukombe            24,164,900 

5 H/W Ileje                733,380 

6 H/M Ilemela            12,168,292 

7 H/W Karagwe             1,330,000 

8 H/W Kasulu            31,309,418 

9 H/W Kyela             5,782,785 

10 H/W Lindi            11,016,111 

11 H/W Lushoto                652,000 

12 H/W Mafia                450,000 

13 H/W Masasi             5,820,000 

14 H/Mji Masasi             1,917,400 

15 H/Jiji Mbeya             4,483,700 

16 H/W Mbinga             2,738,500 

17 H/W Misungwi             7,952,855 

18 H/W Monduli            34,649,656 

19 H/W Mpwapwa                938,000 

20 H/W Mvomero             3,616,136 

21 H/Jiji Mwanza          100,089,320 

22 H/W Nachingwea            11,953,500 

23 H/W Ngara            15,042,220 

24 H/W Rufiji            17,367,400 

25 H/W Rungwe            15,960,000 

26 H/W Sengerema            34,409,600 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Kiasi (Sh.) 
27 H/W Songea             3,130,500 

28 H/W Sumbawanga                152,000 

29 H/M Tabora            46,367,890 

30 H/W Ukerewe             5,101,000 

31 H/W Urambo             1,625,000 

Jumla       585,502,820 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xxiii) 
Bakaa katika taarifa ya usuluhisho wa Benki 

Na. Halmashauri 
husika 

Mapokezi ya fedha 
kwenye daftari la 

fedha lakini hayapo 
kwenye taarifa za 

Benki 
(Sh.) 

Hundi ambazo 
hazikuwasilishwa 
Benki kwa malipo 

(Sh.) 

1 H/Mji Babati   
6,507,550 

                   4,835,222 

2 H/W Bariadi   
- 

          190,772,607 

3 H/W Bukoba   
178,679,820 

                738,536,073 

4 H/M Bukoba   
- 

             8,923,214 

5 H/W Bukombe  
- 

            68,778,849 

6 H/W Chamwino   
- 

          345,610,025 

7 H/W Chato   
11,607,198 

                          - 

8 H/Jiji Dar es 
salaam  

 
322,224,790 

            15,791,088 

9 H/M Dodoma  
8,794,484 

                456,889,857 

10 H/W Geita   
819,025 

       1,136,523,221 

11 H/W Hanang   
- 

             7,305,045 

12 H/M Ilala   
597,101,136 

          209,040,473 

13 H/W Ileje   
28,627,300 

          127,144,550 

14 H/W Kahama   
18,328,187 

            71,181,957 

15 H/W Karagwe   
31,813,681 

          958,601,712 

16 H/W Kishapu   
237,084,468 

          17,384,803 

17 H/W Kongwa   
135,242,764 

       1,088,988,455 

18 H/W Longido   
470,591,407 

            62,698,721 

19 H/W Magu   
40,912,800 

       1,695,871,721 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri 
husika 

Mapokezi ya fedha 
kwenye daftari la 

fedha lakini hayapo 
kwenye taarifa za 

Benki 
(Sh.) 

Hundi ambazo 
hazikuwasilishwa 
Benki kwa malipo 

(Sh.) 

20 H/W Masasi   
22,661,122 

          165,996,587 

21 H/Mji Masasi   
1,196,660 

            12,644,674 

22 H/W Maswa   
- 

          107,548,857 

23 H/W Mbarali   
184,392,900 

          94,153,819 

24 H/W Mbozi   
82,338,675 

          311,482,640 

25 H/W Meatu   
108,550,905 

            30,609,107 

26 H/W Meru   
246,495,649 

          550,936,592 

27 H/W Mkuranga   
- 

            19,659,771 

28 H/W Moshi   
- 

          285,403,468 

29 H/W Mpanda   
271,285 

             3,166,000 

30 H/Mji Mpanda   
227,531,748 

          416,380,841 

31 H/W Mtwara   
- 

          696,920,471 

32 H/W Muleba   
- 

          617,495,577 

33 H/Jjij Mwanza   
125,080,825 

                 93,183,358 

34 H/W Nanyumbu   
588,330 

          327,679,850 

35 H/W Ngara   
29,955,612 

                770,736 

36 H/W Ngorongoro   
- 

             7,398,385 

37 H/W Njombe   
- 

                 18,110,970 

38 H/W Nkasi   
1,124,241 

          209,427,721 

39 H/W Rombo   
- 

          352,228,623 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri 
husika 

Mapokezi ya fedha 
kwenye daftari la 

fedha lakini hayapo 
kwenye taarifa za 

Benki 
(Sh.) 

Hundi ambazo 
hazikuwasilishwa 
Benki kwa malipo 

(Sh.) 

40 H/W Sengerema   
2,717,072,384 

       5,187,166,693 

41 H/M Tabora   
5,392,090 

            10,331,140 

42 H/W Ukerewe   
21,424,479 

                117,567,923 

43 H/W Urambo   
1,771,900 

                      867,524 

        Jumla   
5,864,183,413 

         16,842,008,917 
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_____________________________________________________________________________________ 
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Kiambatanisho (xxiv) 
 

Ukaguzi wa kushitukiza kwa fedha taslim haukufanyika na kiasi cha 
fedha taslimu ambacho kinatakiwa kuwepo  kwa Mtunza fedha 

hakikuidhinishwa 

 
Na. Halmashauri husika Ukaguzi wa 

kushitukiza  
haukufanyika 

Kiwango cha fedha  
hakikuidhinishwa 

1 H/W Arusha  3 3 

2 H/W Babati  3   

3 H/Mji Babati  3   

4 H/W Bagamoyo   3 

5 H/Mji Bariadi    3 

6 H/W Biharamulo  3 3 

7 H/W Bukoba  3 3 

8  H/W Bunda  3 3 

9 H/W Chato    3 

10 H/W Geita    3 

11 H/Mji Geita    3 

12 H/W Igunga  3   

13 H/M  Ilemela  3 3 

14 H/W Karatu  3 3 

15 H/W Kasulu    3 

16 H/W Kasulu    3 

17 H/W Kibondo    3 

18 H/W Kigoma    3 

19 H/W Kilindi  3   

20 H/W Kilosa  3   

21 H/Mji Korogwe  3   

22 H/W Kwimba  3   

23 H/W Kyela  3   
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Na. Halmashauri husika Ukaguzi wa 
kushitukiza  

haukufanyika 

Kiwango cha fedha  
hakikuidhinishwa 

24 H/W Lushoto  3   

25 H/W Magu  3   

26 H/W Maswa  3   

27 H/W Mbarali  3   

28 H/W Mbulu  3 3 

29 H/W Meatu    3 

30 H/W Meru    3 

31 H/W Mkuranga    3 

32 H/Mji Mpanda  3   

33 H/M Musoma    3 

34 H/W Mvomero  3   

35 H/W Mwanga  3   

36 H/W Ngara  3 3 

37 H/W Ngorongoro  3   

38 H/W Nzega  3   

39 H/W Pangani    3 

40 H/W Rufiji  3   

41 H/W Rungwe  3   

42 H/W Sengerema  3   

43 H/W Simanjiro  3   

44 H/W Singida    3 

45 H/W Sumbawanga    3 

46 H/M Sumbawanga  3   

47 H/M Tabora  3 3 

48 H/W Tabora  3 

49 H/W Ukerewe  3   
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Kiambatisho (xxv)  
Mishahara isiyolipwa ambayo haikurejeshwa Hazina 
Sh.708,377,338 na ucheleweshwaji wa kurejesha 

Sh.971,162,783 
Na. Jina la Halmashauri Mishahara isiyolipwa 

ambayo 
haikurejeshwa 

Hazina(Sh.) 

Ucheleweshwaji wa kurejesha 
mishahara isiyolipwa (Sh.) 

1 H/W Arusha  - 97,123,730 
2 H/W Bukoba  1,551,600 - 
3 H/W Chato  3,634,492 - 
4 H/W Igunga  - 35,042,790 
5 H/W Iramba  5,026,026 - 
6 H/W Iringa  - 54,665,473 
7 H/W Kahama  45,516,752 - 
8 H/W Karagwe  68,632,114 - 
9 H/W Karatu  44,748,045 - 
10 H/W Kasulu  234,410,387 - 
11 H/M Kigoma/Ujiji  - 47,639,069 
12 H/W Kongwa  45,179,929 - 
13 H/W Mafia  - 40,287,408 
14 H/W Makete  - 35,387,180 
15 H/Jiji Mbeya  20,240,382 - 
16 H/W Mbinga  53,373,504 - 
17 H/W Meatu  - 60,340,281 
18 H/W Mufindi  - 202,963,834 
19 H/W Muleba  - 12,095,264 
20 H/W Nachingwea  - 34,235,298 
21 H/W Ngara  10,999,009 - 
22 H/W Njombe  52,438,343 - 
23 H/Mji Njombe  5,981,704 57,948,755 
24 H/W Nzega  13,992,728   
25 H/W Pangani  - 22,816,864 
26 H/W Rufiji/Utete  - 20,905,192 
27 H/M Shinyanga  - 45,905,530 
28 H/W Singida  - 26,155,892 
29 H/M Songea  4,382,383 - 
30 H/W Tabora  - 51,859,276 
31 H/Jiji Tanga  98,269,940 47,407,474 
32 H/W Urambo  - 78,383,473 

    708,377,338 971,162,783 
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Kiambatanisho (xxvi) 
Mishahara Iliyolipwa kwa watumishi waliotoroka,waliostaafu, 
walioachishwa kazi,waliofariki kiasi cha Sh. 839,425,185 na 

Sh.482,310,946 kama makato ya lazima yaliyolipwa kwa taasisi 
nyingine 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Malipo ya 
mishahara kwa 

watumishivwalioto
roka, 

waliofariki,waliost
aafu (Sh.) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Makato 
yanayolipwa 

kwa taasisi kwa 
watumishi 

ambao hawapo 
kwenye 

utumishi (Sh.) 
1 H/W Bariadi  7,012,862 1 H/W Arusha  31,231,584 
2 H/W Biharamulo  2,241,843 2 H/W Bahi  5,487,387 
3 H/W Bukombe  26,050,687 3 H/M Bukoba  13,927,472 
4 H/M Dodoma  43,811,395 4 H/W Chamwino  82,679,539 
5 H/W Handeni  3,546,000 5 H/W Chato  26,507,530 
6 H/W Ileje  39,121,985 6 H/W Geita  36,469,825 
7 H/W Iramba  16,505,257 7 H/W Igunga  15,332,865 
8 H/W Karatu  2,985,707 8 H/W Iramba  31,731,931 
9 H/W Kasulu  311,709,632 9 H/W Iringa  11,023,609 
10 H/W Kibondo  4,973,200 10 H/Mji Korogwe  5,436,917 
11 H/M Kigoma/Ujiji  16,084,000 11 H/W Longido  12,752,484 
12 H/W Kilindi  8,766,100 12 H/W Mbarali  2,106,129 
13 H/W Kilombero  4,882,281 13 H/Jiji Mbeya  1,393,566 
14 H/W Kilwa  10,680,488 14 H/W Moshi  4,117,569 
15 H/M Kinondoni  76,346,400 15 H/W Ngorongoro  37,390,597 
16 H/W Kishapu  3,029,269 16 H/Mji Njombe  27,120,155 
17 H/W Korogwe  7,540,344 17 H/W Pangani  17,572,566 
18 H/Mji Korogwe  5,436,917 18 H/W Serengeti  14,626,286 
19 H/W Lindi  613,642 19 H/W Singida  29,848,236 
20 H/W Longido  25,680,381 20 H/W Sumbawanga  51,862,952 
21 H/W Lushoto  12,888,887 21 H/M Tabora  23,786,547 
22 H/W Maswa  626,724 482,405,746 
23 H/W Mbinga  19,222,712 
24 H/W Meru  6,557,800 
25 H/W Misungwi  24,512,207 
26 H/W Mkinga  2,917,200 
27 H/W Morogoro  7,402,163 
28 H/M Morogoro  260,996 
29 H/W Mpanda 3,294,281 
30 H/W Mvomero  10,797,447 
31 H/Jiji Mwanza  23,155,200 
32 H/Mji Njombe  12,810,569 
33 H/W Pangani  43,340,405 
34 H/W Songea  14,402,545 
35 H/M Songea  5,681,043 



337 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Malipo ya 
mishahara kwa 

watumishivwalioto
roka, 

waliofariki,waliost
aafu (Sh.) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Makato 
yanayolipwa 

kwa taasisi kwa 
watumishi 

ambao hawapo 
kwenye 

utumishi (Sh.) 
36 H/W Sumbawanga  14,243,800 
37 H/Jiji Tanga  9,731,273 
38 H/W Ulanga  3,585,356 

   Jumla  832,448,998 
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Kiambatisho (xxvii) 
Watumishi wanaopokea chini ya 1/3 ya mishahara yao 

Na.   Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya watumishi wanaopokea chini ya 1/3 ya 
mishahara yao 

    2012/13 2011/12 
1 H/W Arusha  40 122 
2 H/W Babati  30 91 
3 H/W Bariadi  43 63 
4 H/W Hanang’  51 21 
5 H/W Handeni  50 117 
6 H/M Ilala  17 67 
7 H/W Kahama  86 22 
8 H/W Kasulu  505 438 
9 H/W Kibondo  160 33 
10 H/W Kilindi  52 182 
11 H/W Kishapu  27 88 
12 H/W Korogwe  420 379 
13 H/Mji Korogwe  49 147 
14 H/W Longido  7 14 
15 H/W Lushoto  114 332 
16 H/W Maswa  123 79 
17 H/W Mbeya  98 208 
18 H/W Mkinga  49 193 
19 H/W Mpanda  220 250 
20 H/W Muheza  137 41 
21 H/W Namtumbo  22 17 
22 H/W Ngorongoro  10 61 
23 H/W Njombe  14 11 
24 H/Mji Njombe  8 178 
25 H/W Pangani  83 65 
26 H/W Shinyanga  50 80 
27 H/M Shinyanga  47 14 
28 H/M Singida  100 48 
29 H/M Sumbawanga  200 354 
30 H/M Tabora  61 69 
31 H/W Tandahimba  10 354 
32 H/Jiji Tanga  267 197 
33 H/M Temeke  500 445 

      3,650 4,780 
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                                                                Kiambatisho (xxviii) 
Orodha ya Halmashauri zenye Uhaba wa Rasilimali Watu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya watumishi 
wanaohitajika 

Idadi ya watumishi 
waliopo 

Tofauti 
(Uhaba) 

1 H/W Babati  2648 2385 263 
2 H/W Bahi  1879 1457 422 
3 H/Mji Bariadi  1600 1312 288 
4 H/W Bunda  3376 2492 884 
5 H/W Busokelo  187 69 118 
6 H/W Chamwino  2202 1881 321 
7 H/W Chunya  2197 1731 466 
8 H/Jiji Dar es 

Salaam  
358 335 23 

9 H/W Geita  5116 3339 1777 
10 H/W Hanang’  2203 1900 303 
11 H/W Igunga  2551 2117 434 
12 H/W Ileje  2067 1398 669 
13 H/M Ilemela  2987 2664 323 
14 H/W Iramba  1976 1434 542 
15 H/W Iringa  3658 2732 926 
16 H/W Kahama  4697 3317 1380 
17 H/Mji Kahama  1078 902 176 
18 H/W Karatu  2547 2131 416 
19 H/W Kibondo  3737 2531 1206 
20 H/W Kilindi  1419 1057 362 
21 H/W Kilolo  2726 2091 635 
22 H/W Kilombero  3576 3442 134 
23 H/W Kilwa  2035 1781 254 
24 H/W Kishapu  2735 1611 1124 
25 H/W Kiteto  1669 1346 323 
26 H/W Kondoa  4782 3693 1089 
27 H/W Kongwa  2143 1849 294 
28 H/W Korogwe  1587 1323 264 
29 H/Mji Korogwe  1216 1022 194 
30 H/W Kyela  3003 2372 631 
31 H/W Lindi  2549 1500 1049 
32 H/W Longido  1217 910 307 
33 H/W Ludewa  2295 1839 456 
34 H/W Lushoto  6450 4549 1901 
35 H/W Makambako  962 744 218 
36 H/W Manyoni  2561 1960 601 
37 H/W Maswa  2697 2282 415 
38 H/W Mbarali  3242 2004 1238 
39 H/W Mbeya  3555 3026 529 
40 H/W Mbinga  3,148 3,126 22 
41 H/W Meatu  2171 1944 227 
42 H/W Missenyi  242 214 28 
43 H/W Mkinga  1791 1340 451 
44 H/W Morogoro  3152 2526 626 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya watumishi 
wanaohitajika 

Idadi ya watumishi 
waliopo 

Tofauti 
(Uhaba) 

45 H/M Morogoro  3598 3587 11 
46 H/W Mpanda  4400 3002 1398 
47 H/W Mtwara  2828 1699 1129 
48 H/M Mtwara  1399 1212 187 
49 H/W Muheza  2368 2077 291 
50 H/W Mvomero  2941 2463 478 
51 H/W Namtumbo 2655 1820 835 
52 H/W Newala  2805 1757 1048 
53 H/W Njombe  2107 1774 333 
54 H/Mji Njombe  1587 1380 207 
55 H/W Pangani  1043 763 280 
56 H/W Rombo  3227 2739 488 
57 H/W Rorya  2527 2129 398 
58 H/W Ruangwa  1387 1212 175 
59 H/W Rungwe  4070 3237 833 
60 H/W Same  2798 2732 66 
61 H/W Serengeti  2395 1992 403 
62 H/W Shinyanga  2446 2113 333 
63 H/M Shinyanga  1641 1341 300 
64 H/W Siha  1307 927 380 
65 H/W Sikonge  2389 1226 1163 
66 H/W Simanjiro  1411 1218 193 
67 H/W Singida  4134 2974 1160 
68 H/W Songea  1749 1469 280 
69 H/M Tabora  2573 1959 614 
70 H/Jiji Tanga  1133 782 351 
71 H/W Tarime  4160 2987 1173 
72 H/W Ulanga  2337 2149 188 
73 H/W Urambo  3693 2713 980 
  Jumla  183,095 143,111 39,984 
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Kiambatanisho (xxix)  
Mali za kudumu kutokuwa na namba za utambulisho na utunzaji 
wa regista ya mali za kudumu. 
Na. Halmshauri husika  Mali za kudumu 

hazijawekewa 
namba za 
utambulisho  

Regista ya Mali za kudumu 
haiandaliwi  

1 H/W Arusha  3

2 H/W Bariadi  3

3 H/W Chamwino  3 3

4 H/Jiji Dar es salaam  3

5 H/Mji Geita  3

6 H/W Igunga  3 

7 H/W Ileje 3 

8 H/W Ilemela  3

9 H/W Iramba 3

10 H/W Kahama  3

11 H/W Karatu  3 3

12 H/W Kasulu  3 3

13 H/W Kibondo  3

14 H/W Kilosa  3

15 H/W Kisarawe  3

16 H/W Kwimba  3

17 H/W Longido  3

18 H/W Mbozi  3

19 H/M  Mtwara  3

20 H/W Muheza  3

21 H/Jiji Mwanza  3

22 H/W Newala  3

23 H/W Ngorongoro  3 
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Na. Halmshauri husika  Mali za kudumu 
hazijawekewa 
namba za 
utambulisho  

Regista ya Mali za kudumu 
haiandaliwi  

24 H/W Nzega  3 

25 H/W Rufiji  3

26 H/W Sengerema  3

27 H/W Singida  3

28 H/W Ukerewe  3

29 H/W Urambo  3 3
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Kiambatisho (xxx) 
 

Magali yaliyotelekezwa muda mrefu na  yasiyofanyiwa 
matengenezo 

Na Halmashauri husika  Maelezo  Idadi ya 
Mali  

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Bariadi  Magari matatu na Piki piki mbili  
zilikutwa zimetelekweza katika  
yadi mbalimbali za watu binafsi 
kwa zaidi ya miaka 3.  

5 0.00 

2 H/W Bukombe  magari Sita (6) yalikutwa 
yametelekekwa katika  Yadi ya 
Halmashauri  bila ya jitihada 
yoyote iliyokuchukuliwa ama 
kuyafanyia matengenezo  au 
kuyafuta kwenye vitabu.  
 

6 162,619,440 

3 H/W Geita  Magari 13 yalikuwa yametelekezwa 
na kuachwa katika Karakana  kwa 
kipindi cha muda mrefu. 
 

13 0.00 

4 H/W Same   Magari 5 yalikutwa yametelekezwa 
katika Yadi ya  Halmashauri kwa 
zaidi ya miaka 2 bila ya jitihada 
yoyote zinazochukuliwa kuyauza 
au kuyafuta kwenye vitabu.  

5 0.00 

5  H/W Iramba Magari saba (7)  Piki piki  sita (6)  
yalikutwa yametelekezwa  katika 
Yadi ya Idara ya Ujenzi badala ya 
kuyafuta kwenye vitabu. 
 
 

13 0.00 

6 H/W Mafia   Magari 5 yenye thamani halisi  ni 
sifuri yametelekezwa kwa muda 
mrefu  
 

5 0.00 

7 H/W Nanyumbu  Trekta moja (1 0 NA Katapila moja 
(1) yametelekezwa kwa muda 
mrefu. 

11 78,450,000 

8 H/M Moshi  Magari  tisa (9), Piki piki moja (1)  
na mashine 2 vilikutwa 
vimetelekezwa kwenye Yadi ya 
Halmashauri kwa zaidi ya miaka 2 
bila ya jitihada yoyote 
zinazochukuliwa ya kuyafuta 
kwenye vitabu. 
 
 

12 19,395,698 

9 H/Jiji Dar es salaam  Magari manane (8)  yalikutwa 
yametelekezwa katika majengo ya 
Halmashauri  kwa zaidi ya miaka 
miwili na hakuna  jitihada 
zinazochukuliwa ya kuyafuta 
kwenye vitabu. 
 

8 330,210,845 
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Na Halmashauri husika  Maelezo  Idadi ya 
Mali  

Kiasi (Sh.) 

10 H/W Mkuranga  Magari tisa (9)  yalikutwa 
yametelekezwa katika majengo ya 
Halmashauri  kwa zaidi ya miaka 
mitatu bila ya jitihada zozote 
kuchukuliwa ya kuyafuta kwenye 
vitabu. 
 

9 21,374,596 

11 H/W Monduli  Gari moja (1) na grader mbili  (2) 
yametelekezwa  kwa muda mrefu 
na hakuna hatua zilizochukuliwa 
kwa ajili ya kufuta  kwenye vitabu. 
 

3 0.00 

12 H/W Ngorongoro  Magari matano (5) na grader moja 
yametelekezwa  kwa muda mrefu 
bila kuandaliwa  wa kuyafanyia 
matengenezo ya kuyafuta kwenye 
vitabu. 
 

6 0.00 

13 H/W Pangani  Magari mawili 2  yalikuwa 
yametelekezwa kwenye Karakana  
ya ujenzi kwa muda usiojulikana. 
 

2 72,257,105 

14 H/W Sumbawanga  Magari tisa (9) yametelekezwa 
katika eneo ya Halmashauri bila ya 
kuyafanyia matengenezo au 
kuyafuta kwenye vitabu. 
 

9 0.00 

15 H/M Sumbawanga  Magari  sita (6) na Piki piki   tatu 
(3) vimetelekezwa kwa  muda 
mrefu bila kuyafuta kwenye 
vitabu. 
 

9 0.00 

16 H/W Mpanda  Magari  tisa (9)   yametelekezwa  
katika Yadi ya Halmashauri bila 
kuwa umeandaliwa  utaratibu wa 
kuyafuta. 

5 0.00 

17 H/M Bukoba  Magari  matano (5)   
yametelekezwa  katika maeneo ya 
Halmashauri bila kuwa 
umeandaliwa  utaratibu wa 
kuyafuta. 
 
 

9 0.00 

18 H/W Bunda  Magari manane (8) yalikuwa  
yametelekezwa bila kupima kiasi 
cha utendaji kazi wa 
Magari.(tested for impairment) 
 
 

8 0.00 

19 H/W Chato  Magari matano (5) yametelekezwa 
katika eneo ya Halmashauri kwa 
kipindi kirefu bila ya kuyafanyia 
matengenezo au kuyafuta kwenye 
vitabu. 
 

5 0.00 

20 H/W Ngara  Gari moja limetelekezwa katika 
Yadi ya TEMESA  

1 0.00 
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Na Halmashauri husika  Maelezo  Idadi ya 
Mali  

Kiasi (Sh.) 

21 H/W Rorya  Magari manne (4) yametelekezwa 
katika eneo ya Halmashauri kwa 
kipindi kirefu kisichojulikana   

4 0.00 

22 H/M Shinyanga  Gar moja (1) , Trekta  moja (1) na  
Piki piki mbili (2)  vimetelekezwa 
kwenye Yadi ya Halmashauri kwa 
zaidi ya miaka saba (7)  

4 0.00 

23 H/Jiji Arusha  Magari  kumi (10)  yametelekezwa 
kwa muda mrefu bila hatua 
muhimu ili kuchukuliwa za 
kuyafuta kwenye vitabu 

10 0.00 

24 H/W Karatu  Magari  manne  (4)  
yametelekezwa kwa muda mrefu  
katika Yadi ya Halmashauri bila 
hatua muhimu ili kuchukuliwa za 
kuyafuta kwenye vitabu. 

4 0.00 

25 H/W Kyela  Gari moja (1) limetelekezwa katika 
eneo ya Halmashauri kuanzia 
mwezi Novemba, 2012. 

1 0.00 

26 H/Mji Korogwe  Magari sita (6) na Trekta moja (1) 
yametelekezwa katika Karakana 
binafsi. 

7 0.00 
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Kiambatisho (xxxi) 
Malipo yenye Nyaraka Pungufu Sh. 3,514,703,776 

Na Jina la Halmashauri Malipo yenye nyaraka 
pungufu(Sh.)  

1 H/Jiji Arusha  16,308,215 
2 H/W Arusha  386,656,794 
3 H/W Babati  5,664,568 
4 H/W Bagamoyo  5,885,446 
5 H/W Bahi  53,084,456 
6 H/W Bariadi  107,441,962 
7 H/W Bukoba  1,575,000 
8 H/W Bukombe  25,270,000 
9 H/W Bunda  7,280,400 
10 H/W Chamwino  46,255,880 
11 H/W Chato  6,825,000 
12 H/W Chunya  4,250,000 
13 H/M Dodoma  50,831,064 
14 H/W Geita  9,695,460 
15 H/W Hai  12,324,615 
16 H/W Hanang’  32,581,681 
17 H/W Igunga  11,529,600 
18 H/M Ilemela  122,089,860 
19 H/M Iringa  76,735,490 
20 H/W Kahama  10,080,000 
21 H/Mji Kahama  2,584,500 
22 H/W Karatu  11,739,000 
23 H/W Kasulu  67,161,500 
24 H/W Kigoma  28,621,500 
25 H/M Kigoma/Ujiji  100,770,488 
26 H/W Kilolo  12,857,000 
27 H/W Kishapu  675,000 
28 H/W Kwimba  7,000,000 
29 H/W Lindi  2,792,800 
30 H/M Lindi  3,819,000 
31 H/W Longido  16,177,500 
32 H/W Mafia  63,956,853 
33 H/W Magu  11,300,000 
34 H/Mji Makambako  24,624,000 
35 H/W Makete  6,102,510 
36 H/W Manyoni  37,450,220 
37 H/W Maswa  2,000,000 
38 H/W Mbeya  8,455,000 
39 H/W Mbozi  77,217,540 
40 H/W Mbulu  5,420,000 
41 H/W Meru  603,987,097 
42 H/W Misungwi  61,134,704 
43 H/W Monduli  18,629,500 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na Jina la Halmashauri Malipo yenye nyaraka 
pungufu(Sh.)  

44 H/M Mtwara  5,220,000 
45 H/W Mwanga  29,465,800 
46 H/Jiji Mwanza  774,090,423 
47 H/W Namtumbo  12,870,000 
48 H/W Njombe  20,948,640 
49 H/Mji Njombe  28,535,000 
50 H/W Nzega  49,025,965 
51 H/W Pangani  19,488,890 
52 H/W Rorya  20,422,000 
53 H/W Rufiji/Utete  83,536,437 
54 H/W Rungwe  108,335,390 
55 H/W Sengerema  59,021,024 
56 H/W Shinyanga  43,882,000 
57 H/M Shinyanga  4,799,500 
58 H/W Siha  11,613,850 
59 H/W Sikonge  2,606,135 
60 H/W Songea  16,033,500 
61 H/M Songea  10,386,550 
62 H/W Sumbawanga  23,756,569 
63 H/M Sumbawanga  1,683,400 
64 H/W Tabora  5,382,500 
65 H/M Tabora  2,100,000 
66 H/W Tandahimba  2,060,000 
67 H/W Urambo  12,599,000 

      3,514,703,776 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xxxii) 

Halmashauri zilizofanya matumizi kwa kutumia vifungu 
visivyohusika Sh.   2,061,468,497 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilicholipwa katika kifungu 
kisichohusika   (Sh.) 

1 H/W Arusha  90,371,289 
2 H/W Bagamoyo  1,721,978 
3 H/W Chamwino 7,784,000 
4 H/W Chunya  10,740,000 
5 H/Mji Geita  1,014,650 
6 H/W Handeni  18,097,000 
7 H/W Ileje  3,814,000 
8 H/W Ilemela  22,458,500 
9 H/W Karatu  36,446,729 
10 H/W Kasulu  393,227,558 
11 H/W Kilolo  23,178,000 
12 H/W Kiteto  3,555,000 
13 H/W Korogwe  6,442,000 
14 H/W Lindi  11,028,904 
15 H/W Liwale  11,704,400 
16 H/W Longido  59,410,007 
17 H/W Ludewa  15,879,311 
18 H/W Lushoto  49,106,700 
19 H/W Mafia  33,422,985 
20 H/Mji Makambako  26,031,000 
21 H/W Mbeya  71,480,700 
22 H/W Mbinga  50,844,110 
23 H/W Mbozi  31,157,000 
24 H/W Meru  25,872,367 
25 H/W Mkinga  11,712,697 
26 H/W Mkuranga  24,694,201 
27 H/W Monduli  126,605,825 
28 H/M Morogoro  49,782,105 
29 H/W Moshi  63,425,000 
30 H/W Mpanda  11,620,000 
31 H/W Musoma  8,774,130 
32 H/W Namtumbo  47,824,711 
33 H/Mji Njombe  29,155,000 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi kilicholipwa katika kifungu 
kisichohusika   (Sh.) 

34 H/W Nzega  44,177,710 
35 H/W Pangani  180,457,917 
36 H/W Rombo  17,860,000 
37 H/W Rungwe  25,622,800 
38 H/W Sengerema  83,655,080 
39 H/W Simanjiro  7,775,600 
40 H/M Sumbawanga  131,821,283 
41 H/W Tabora  8,675,900 
42 H/M Tabora  62,834,900 
43 H/W Tarime  2,805,000 
44 H/M Temeke  40,150,000 
45 H/W Urambo  77,250,450 

  Jumla  2,061,468,497 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho  (xxxiii) 
 

20% ya fidia ya vyanzo vya ndani vya mapato hazikupelekwa 
Vijijini   Sh.2,445,264,248 
Na Halmashauri  Kiasi cha fidia ya ruzuku ambayo 

haikupelekwa Vijijini (Sh.)  

1 H/Jiji Arusha                                   39,693,600 

2 H/W Arusha                                   48,744,046 

3 H/W Babati                                   13,264,723 

4 H/Mji Babati                                    2,927,246 

5 H/W Bahi                                   17,821,650 

6 H/W Bariadi                                   10,552,500 

7 H/W Biharamulo                                   10,985,012 

8 H/W Bukoba                                   40,079,249 

9 H/W Bunda                                   80,178,700 

10 H/W Chamwino                                   11,871,747 

11 H/W Chunya                                   68,136,079 

12 H/Mji Geita                                   22,456,200 

13 H/W Hanang                                   52,126,244 

14 H/W Iramba                                   5,557,623 

15 H/W Karagwe                                   25,607,246 

16 H/W Karatu                                   68,580,858 

17 H/W Kasulu                                 148,144,652 

18 H/M Kigoma Ujiji                                  49,532,000 

19 H/W Kiteto                                   33,436,834 

20 H/W Kondoa                                 128,959,612 

21 H/M Lindi                                    5,080,000 

22 H/W Longido                                   47,624,046 

23 H/W Lushoto                                 117,976,089 

24 H/W Manyoni                                   50,604,447 

25 H/W Maswa                                  94,169,646 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na Halmashauri  Kiasi cha fidia ya ruzuku ambayo 
haikupelekwa Vijijini (Sh.)  

26 H/W Mbeya                                   50,885,196 

27 H/W Mbinga                                   66,562,846 

28 H/W Mbozi                                   84,696,046 

29 H/W Meru                                   81,460,800 

30 H/W Monduli                                   62,645,646 

31 H/W Morogoro                                   27,106,759 

32 H/W Mpwapwa                                   62,124,019 

33 H/W Muleba                                   44,957,646 

34 H/W Musoma                                   63,945,413 

35 H/M Musoma                                   44,612,000 

36 H/W Mvomero                                  84,610,345 

37 H/W Mwanga                                   32,364,669 

38 H/Jiji Mwanza                                 132,850,767 

39 H/W Ngorongoro                                    1,764,046 

40 H/W Rorya                          24,596,866 

41 H/W Rufiji                                   17,814,938 

42 H/W Rungwe                                   50,985,291 

43 H/W Sengerema                                   55,448,731 

44 H/W Siha                                    4,616,046 

45 H/W Simanjaro                                   36,188,601 

46 H/W Singida                                 107,885,626 

47 H/W Songea                                   29,780,046 

48 H/M Songea                                   36,986,281 

49 H/M Tabora                                   46,265,575 

Jumla  2,445,264,248 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

                                                Kiambatanisho ( xxxiv) 

Ruzuku ya Mpango wa Maendeleo wa Elimu iliyopokelewa lakini 
haikupelekwa Mashuleni Sh.1,356,500,282 
 
Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.)  Fedha zilizotumika 

katika matumizi 
yasiyokusudiwa (Sh) 

1 H/W Arusha  319,776,500 319,776,500 

2 H/W Bariadi  103,513,762 78,562,000 

3 H/M Bukoba  75,684,729  

4 H/W Geita  54,787,000 24,782,000 

5 H/W Karagwe  82,535,500  

6 H/W Kasulu  186,005,900  

7 H/W Kondoa      31,684,750 31,684,750 

8 H/W Longido  15,750,000 15,750,000 

9 H/W Magu  92,081,000  

10 H/W Manyoni  62,042,050 2,175,000 

11 H/Mji Mbeya  30,063,000 12,405,500 

12 H/W  Mbeya  50,885,196  

13 H/W Mbinga  54,725,000  

14 H/W Meatu  7,387,029  

15 H/W Mufindi  46,723,750  

16 H/Jiji Mwanza  64,673,116  

17 H/W Sengerema  78,182,000  

Jumla  1,356,500,282 498,509,950 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xxxv) 
Uhaba wa Walimu na Miundombinu katika Shule za Msingi na 
Sekondari 

Na. Halmashauri husika Uhaba wa vifaa vya 
Shule 

Upungufu wa walimu 
katika Shule za Msingi 

na Sekondari 

1 H/W Arusha  3 3

2 H/W Bagamoyo  3 3

3 H/W Bahi  3 3

4 H/Mji Bariadi  3 3

5 H/W Bunda  3 3

6 H/W Busokelo  3   

7 H/W Chamwino  3 3 

8 H/W Hai  3   

9 H/W Handeni  3 3 

10 H/W Igunga  3   

11 H/W Ileje  3   

12 H/M Ilemela  3 3

13 H/W Iramba  3 3

14 H/Mji Kahama  3 3

15 H/W Karatu  3 3

16 H/W Kibondo  3 3

17 H/W Kilindi  3 3

18 H/W Kilombero  3   

19 H/W Kilosa  3 3 

20 H/W Kisarawe  3   
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Uhaba wa vifaa vya 
Shule 

Upungufu wa walimu 
katika Shule za Msingi 

na Sekondari 

21 H/W Kishapu  3 3

22 H/W Kondoa  3 3

23 H/Mji Korogwe  3 3

24 H/M Lindi  3 3

25 H/W Longido  3 3

26 H/W Magu  3 3

27 H/W Masasi  3   

28 H/Mji Masasi  3 3

29 H/W Maswa 3 3

30 H/W Mbeya  3 3

31 H/W Mbozi  3   

32 H/W Meatu  3 3 

33 H/W Morogoro  3   

34 H/M Morogoro  3 3

35 H/M Moshi  3 3

36 H/W Mtwara  3 3

37 H/M Mtwara  3   

38 H/W Muheza 3   

39 H/W Muleba  3 3 

40 H/W Mvomero  3   

41 H/W Rombo  3 3

42 H/W Rombo  3 3
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Uhaba wa vifaa vya 
Shule 

Upungufu wa walimu 
katika Shule za Msingi 

na Sekondari 

43 H/W Rorya  3 3

44 H/W Rungwe  3   

45 H/W Same   3 3

46 H/W Serengeti  3 3

47 H/W Sikonge  3 3

48 H/W Singida  3 3

49 H/M Singida  3   

50 H/M Sumbawanga  3 3 

51 H/M Tabora  3   

52 H/W Ukerewe  3 3 

53 H/W Ulanga  3   

54 H/W Urambo  3 3 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatanisho (xxxvi)  
 

Wadaiwa na malipo kabla ya huduma na Wadai wa Halmashauri 
Na. Halmashauri husika Wadaiwa  (Sh.) Wadai  (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha   
2,654,633,000 

 
806,693,000 

2 H/W Arusha   
524,783,892 

 
481,830,178 

3 H/W Babati   
280,019,078 

 
51,302,000 

4 H/Mji Babati   
149,051,375 

 
325,152,873 

5 H/W Bagamoyo   
509,535,000 

 
853,805,000 

6 H/W Bahi   
1,356,840,221 

 
1,531,973,201 

7 H/W Bariadi   
1,365,990,421 

 
1,817,830,463 

8 H/Mji Bariadi   
362,095,356 

 
322,444,834 

9 H/W Biharamulo   
64,805,597 

 
113,440,887 

10 H/W Bukoba   
212,585,146 

 
22,365,000 

11 H/M Bukoba   
615,970,306 

 
1,155,923,832 

12 H/W Bukombe   
983,819,208 

 
443,715,844 

13 H/W Bunda   
15,715,000 

 
304,371,718 

14 H/W Busokelo   
12,292,197 

 
143,154,506 

15 H/W Chamwino   
281,851,353 

 
480,407,773 

16 H/W Chato   
527,074,647 

 
387,960,146 

17 H/W Chunya   
722,180,612 

 
208,742,485 

18 H/Jiji Dar es salaam   
1,166,830,000 

 
2,153,048,000 

19 H/M Dodoma   
502,382,666 

 
1,606,992,136 

20 H/W Geita   
981,355,000 

 
1,010,919,000 

21 H/Mji Geita    
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Wadaiwa  (Sh.) Wadai  (Sh.) 

80,000 687,630 

22 H/W Hai   
601,197,029 

 
416,491,641 

23 H/W Hanang   
125,611,495 

 
639,771,499 

24 H/W Handeni   
98,654,186 

 
784,864,726 

25 H/W Igunga   
595,664,000 

 
274,442,001 

26 H/M Ilala   
614,106,228 

 
9,209,068,088 

27 H/W Ileje   
69,389,280 

 
362,440,641 

28 H/M Ilemela   
725,877,848 

 
330,510,530 

29 H/W Iramba   
292,324,000 

 
562,503,000 

30 H/W Iringa   
575,353,682 

 
670,990,267 

31 H/M Iringa   
424,368,158 

 
1,255,008,441 

32 H/W Kahama   
18,328,187 

 
64,674,924 

33 H/Mji Kahama   
157,116,507 

 
593,379,997 

34 H/W Karagwe   
1,189,192,690 

 
1,007,125,972 

35 H/W Karatu   
196,853,904 

 
586,997,064 

36 H/W Kasulu   
353,951,799 

 
889,571,982 

37 H/W Kibaha   
94,390,313 

 
231,231,918 

38 H/Mji Kibaha  380,386,060 796,861,122 

39 H/W Kibondo   
415,464,000 

 
936,021,000 

40 H/W Kigoma   
358,940,000 

 
466,096,000 

41 H/M Kigoma Ujiji   
104,358,403 

 
320,033,000 

42 H/W Kilindi   
398,742,011 

 
571,487,863 

43 H/W Kilolo   
457,158,562 

 
524,735,624 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Wadaiwa  (Sh.) Wadai  (Sh.) 

44 H/W Kilombero   
61,068,777 

 
819,148,231 

45 H/W Kilosa   
4,567,278 

 
2,079,792,476 

46 H/W Kilwa   
1,001,898,344 

 
1,097,632,450 

47 H/M Kinondoni   
2,859,565,547 

 
2,588,802,730 

48 H/W Kisarawe   
313,438,623 

 
667,268,666 

49 H/W Kishapu   
288,915,085 

 
564,190,055 

50 H/W Kiteto   
1,090,190,910 

 
711,920,561 

51 H/W Kondoa   
1,078,505,110 

 
1,100,845,831 

52 H/W Kongwa   
477,326,681 

 
719,931,570 

53 H/W Korogwe   
331,838,664 

 
463,797,135 

54 H/Mji Korogwe   
3,603,620 

 
355,487,354 

55 H/W Kwimba   
998,564,148 

 
470,427,747 

56 H/W Kyela   
472,568,023 

 
555,194,369 

57 H/W Lindi   
405,876,000 

 
164,237,000 

58 H/M Lindi   
137,776,000 

 
202,000,000 

59 H/W Liwale   
957,357,000 

 
272,816,000 

60 H/W Longido   
444,039,000 

 
726,673,000 

61 H/W Ludewa   
645,581,684 

 
480,797,609 

62 H/W Lushoto   
462,451,876 

 
597,626,559 

63 H/W Mafia   
284,902,911 

 
624,925,490 

64 H/W Magu   
274,015,432 

 
507,861,036 

65 H/Mji Makambako   
239,773,247 

 
551,419,543 

66 H/W Makete    
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Wadaiwa  (Sh.) Wadai  (Sh.) 

92,028,494 178,143,170 

67 H/W Manyoni               194,672,815                 536,321,797 

68 H/W Masasi            1,375,852,694                 775,445,012 

69 H/Mji Masasi               329,343,879                 733,874,221 

70 H/W Maswa               414,802,713                102,057,577 

71 H/W Mbarali               364,028,605                 266,555,422 

72 H/Jiji Mbeya                  2,099,418                    1,224,782 

73 H/W Mbeya            1,403,210,859                   49,313,090 

74 H/W Mbinga            1,001,965,426              1,426,696,575 

75 H/W Mbozi               986,246,036                 147,805,337 

76 H/W Mbulu               684,310,000                 388,062,000 

77 H/W Meatu               500,654,228                 383,770,275 

78 H/W Meru               322,640,564                 374,120,071 

79 H/W Misungwi              356,099,214                                 - 

80 H/W Mkinga                98,509,548                 409,367,580 

81 H/W Mkuranga               243,270,000                 208,824,127 

82 H/W Monduli               338,675,000                 550,351,000 

83 H/W Morogoro               553,968,543           1,669,755,941 

84 H/M Morogoro               260,587,542                 285,494,010 

85 H/W Moshi            1,378,332,153              2,479,183,757 

86 H/M Moshi               388,872,710                 792,002,667 

87 H/W Mpanda               462,878,979                 613,497,803 

88 H/Mji Mpanda                45,116,826                 150,358,501 

89 H/W Mpwapwa   
851,420,398 

             1,354,874,401 

90 H/W Mtwara   
865,341,000 

                       741,699 

91 H/M Mtwara   
268,455,000 

                  77,288,000 

92 H/W Mufindi   
75,784,930 

                  13,468,000 

93 H/W Muheza    
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Wadaiwa  (Sh.) Wadai  (Sh.) 

95,552,894 764,627,327 

94 H/W Muleba               317,594,577                 736,474,588 

95 H/W Musoma               740,925,292                 670,443,757 

96 H/M Musoma                  4,769,000              1,402,942,000 

97 H/W Mvomero              325,826,040              1,335,215,638 

98 H/W Mwanga                48,161,491                 327,516,101 

99 H/Jiji Mwanza           1,195,447,739              3,601,987,028 

100 H/W Nachingwea               295,666,000                 807,537,000 

101 H/W Namtumbo               174,370,788                 400,863,305 

102 H/W Nanyumbu               882,679,889                 248,142,705 

103 H/W Newala               119,378,614                  60,510,027 

104 H/W Ngara               166,286,328                 456,971,700 

105 H/W Ngorongoro               512,073,739                 634,942,216 

106 H/W Njombe            1,218,652,552                 987,732,145 

107 H/Mji Njombe               606,519,770                 811,286,945 

108 H/W Nkasi              493,179,980                 225,137,299 

109 H/W Nzega              225,262,305                 402,249,435 

110 H/W Pangani                50,093,349                 444,355,571 

111 H/W Rombo            1,013,293,423              1,429,226,125 

112 H/W Rorya               815,509,702                 876,946,550 

113 H/W Ruangwa               756,918,000                 551,168,000 

114 H/W Rufiji               669,899,784                 725,353,543 

115 H/W Rungwe               488,946,157                 898,185,245 

116 H/W Same               420,722,217                 693,028,724 

117 H/W Sengerema               322,296,000                 448,858,000 

118 H/W Serengeti               331,107,602                 120,679,000 

119 H/W Shinyanga               294,967,404                 405,086,617 

120 H/M Shinyanga               818,530,779                 751,577,688 

121 H/W Siha                80,322,799                 463,425,299 
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_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Halmashauri husika Wadaiwa  (Sh.) Wadai  (Sh.) 

122 H/W Sikonge  185,004,976              2,565,822,747 

123 H/W Simanjiro              192,246,347                 336,308,981 

124 H/W Singida               634,906,000                 493,533,000 

125 H/M Singida               677,440,374                 370,194,043 

126 H/W Songea               161,016,747                 222,796,874 

127 H/M Songea               520,925,649                 580,950,580 

128 H/W Sumbawanga               459,597,555                 534,226,945 

129 H/M Sumbawanga               486,752,737                 664,305,418 

130 H/W Tabora               174,321,673                 333,281,667 

131 H/M Tabora               163,112,673              2,022,155,993 

132 H/W Tandahimba            1,923,643,050                 303,127,838 

133 H/Jiji Tanga               587,177,769                 864,825,562 

134 H/W Tarime               747,016,035                                 - 

135 H/M Temeke 1,450,311,334 4,019,008,196 

136 H/W Tunduru                52,988,673                 213,309,973 

137 H/W Ukerewe            1,107,246,787                 965,821,593 

138 H/W Ulanga              386,697,168                 678,067,210 

139 H/W Urambo               238,241,360              1,256,307,728 

140 H/W Missenyi               403,633,766                 167,289,101 

Jumla       72,267,544,838        104,282,263,060 

 
 

 
 

 

 

 

 

 



362 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Kiambatisho xxxvii 

Fedha ya  LGCDG ambazo hazikutumika mpaka mwishoni mwa mwaka  
Sh.38,615,006,253 

S/N Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
zilizokuwepo 
katika kipindi 

cha mwaka (Sh.) 

Kiasi kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichobaki 

(Sh.) 

Asilimia 
ya fedha 
iliyobaki 

1 H/Jiji Arusha 494,145,707 362,396,151 131,749,556 27 

2 H/W Karatu  933,078,086 754,188,763 178,889,322 19 

3 H/W Monduli  742,649,151 567,316,318 175,332,833 24 

4 H/W Ngorongoro  1,647,794,142 1,054,622,510 593,171,632 36 

5 H/W Meru  1,800,217,425 1,256,183,528 544,033,897 30 

6 H/W Longido  349,297,849 317,087,875 32,209,974 9 

7 H/W Arusha  689,450,009 449,534,640 239,915,369 35 

8 H/W Bagamoyo  1,182,075,404 631,073,326 551,002,078 47 

9 H/W Kibaha  340,133,267 282,762,589 57,370,678 17 

10 H/Mji Kibaha  296,917,015 281,747,500 15,169,515 5 

11 H/W Kisarawe  691,598,006 573,164,571 118,433,435 17 

12 H/W Mafia  656,807,096 581,306,465 75,500,631 11 

13 H/W Mkuranga  1,387,705,800 705,850,500 681,855,300 49 

14 H/W Rufiji/Utete  1,242,206,170 1,028,464,647 213,741,523 17 

15 H/M Ilala  2,370,585,586 1,326,687,972 1,043,897,614 44 

16 H/W Bahi  747,696,405 538,761,860 208,934,545 28 

17 H/W Chamwino  2,065,594,647 1,537,932,429 527,662,218 26 

18 H/M Dodoma  1,118,252,765 155,304,294 962,948,471 86 

19 H/W Kondoa  2,282,286,805 2,007,938,708 274,348,097 12 

20 H/W Kongwa  928,341,700 789,393,660 138,948,040 15 
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S/N Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
zilizokuwepo 
katika kipindi 

cha mwaka (Sh.) 

Kiasi kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichobaki 

(Sh.) 

Asilimia 
ya fedha 
iliyobaki 

21 H/W Mpwapwa  1,478,498,596 985,644,989 492,853,607 33 

22 H/W Iringa  1,344,265,895 1,073,648,173 270,617,722 20 

23 H/W Kilolo  1,151,268,057 750,885,156 400,382,901 35 

24 H/W Njombe  1,706,846,359 1,337,246,359 369,600,000 22 

25 H/Mji Njombe  522,390,234 375,456,977 146,933,257 28 

26 H/W Biharamulo  964,810,380 756,552,310 208,258,070 22 

27 H/W Bukoba  1,651,053,834 1,074,600,249 576,453,585 35 

28 H/W Karagwe  1,549,159,855 1,423,569,177 125,590,678 8 

29 H/W Muleba  2,025,241,832 1,044,641,523 980,600,309 48 

30 H/W Ngara  1,546,017,076 1,106,197,185 439,819,891 28 

31 H/W Missenyi  981,732,366 508,732,701 472,999,665 48 

32 H/W Kibondo  1,919,929,490 1,640,699,654 279,229,836 15 

33 H/W Kigoma  2,765,473,392 2,102,525,392 662,948,000 24 

34 H/W Hai  790,931,056 564,736,075 226,194,981 29 

35 H/W Moshi  1,487,668,022 1,192,036,983 295,631,039 20 

36 H/M Moshi  719,597,864 522,860,684 196,737,180 27 

37 H/W Siha  285,340,078 264,674,106 20,665,972 7 

38 H/W Mwanga  711,805,233 512,460,535 199,344,698 28 

39 H/W Rombo  1,188,069,519 926,328,825 261,740,694 22 

40 H/W Same  1,188,478,774 949,082,509 239,396,265 20 

41 H/W Kilwa  1,659,881,273 1,233,359,440 426,521,833 26 

42 H/W Lindi  1,434,733,360 1,161,996,520 272,736,840 19 

43 H/M Lindi  181,347,567 168,469,480 12,878,087 7 



364 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

S/N Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
zilizokuwepo 
katika kipindi 

cha mwaka (Sh.) 

Kiasi kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichobaki 

(Sh.) 

Asilimia 
ya fedha 
iliyobaki 

44 H/W Liwale  418,556,022 398,761,096 19,794,926 5 

45 H/W Nachingwea  1,067,481,678 792,735,842 274,745,836 26 

46 H/W Ruangwa  616,461,119 296,054,944 320,406,175 52 

47 H/W Babati  1,058,908,336 1,033,491,604 25,416,732 2 

48 H/W Hanang’  1,206,337,573 956,199,372 250,138,201 21 

49 H/W Kiteto  983,643,380 475,756,959 507,886,421 52 

50 H/W Simanjiro  1,353,204,174 1,074,141,351 279,062,823 21 

51 H/W Musoma  1,432,216,267 1,320,269,026 111,947,241 8 

52 H/W Bunda  1,023,765,262 998,765,262 25,000,000 2 

53 H/M Musoma  440,018,910 408,321,435 31,697,475 7 

54 H/W Serengeti  920,046,866 759,079,042 160,967,824 17 

55 H/W Tarime  2,851,157,500 666,243,900 2,184,913,600 77 

56 H/W Rorya  440,018,910 408,321,435 31,697,475 7 

57 H/W Chunya  829,592,213 488,861,080 340,731,133 41 

58 H/W Ileje  510,986,400 323,691,400 187,295,000 37 

59 H/W Kyela  586,814,950 299,061,499 287,753,451 49 

60 H/W Mbarali  1,145,824,900 477,184,185 668,640,715 58 

61 H/W Mbeya  1,330,214,434 1,039,155,685 291,058,749 22 

62 H/Jiji Mbeya  817,934,100 309,498,000 508,436,100 62 

63 H/W Mbozi  2,137,734,566 2,048,662,725 89,071,841 4 

64 H/W Busokeli  448,075,994 342,075,000 106,000,994 24 

65 H/W Kilombero  2,357,095,299 1,251,133,966 1,105,961,333 47 

66 H/W Kilosa  2,071,837,098 1,126,279,640 945,557,458 46 
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S/N Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
zilizokuwepo 
katika kipindi 

cha mwaka (Sh.) 

Kiasi kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichobaki 

(Sh.) 

Asilimia 
ya fedha 
iliyobaki 

67 H/W Morogoro  675,853,411 574,072,447 101,780,964 15 

68 H/M Morogoro  752,168,582 672,168,582 80,000,000 11 

69 H/W Ulanga  1,154,076,907 620,248,176 533,828,731 46 

70 H/W Mvomero  2,158,281,400 1,079,738,124 1,078,543,276 50 

71 H/W Nanyumbu  549,359,700 485,276,655 64,083,045 12 

72 H/W Magu  2,543,096,895 1,216,785,679 1,326,311,216 52 

73 H/W Ukerewe  786,186,194 484,100,151 302,086,043 38 

74 H/W Geita  2,766,772,952 2,478,421,235 288,351,717 10 

75 H/W Chato  1,150,116,044 748,654,234 401,461,810 35 

76 H/W Bukombe  2,325,759,287 927,980,864 1,397,778,423 60 

77 H/W Kahama  2,955,083,418 1,891,299,148 1,063,784,270 36 

78 H/Mji Kahama  225,000,000 - 225,000,000 100 

79 H/M Shinyanga  547,863,885 398,708,688 149,155,197 27 

80 H/W Kishapu  1,207,769,985 1,135,463,190 72,306,795 6 

81 H/W Bariadi  3,898,628,676 2,959,506,421 939,122,255 24 

82 H/Mji Bariadi  576,302,305 327,993,668 248,308,637 43 

83 H/W Maswa  1,967,571,789 1,425,199,883 542,371,906 28 

84 H/W Meatu  1,596,307,900 1,471,499,843 124,808,058 8 

85 H/W Iramba  2,140,152,820 1,465,274,937 674,877,883 32 

86 H/W Manyoni  1,308,483,715 1,178,483,715 130,000,000 10 

87 H/W Singida  2,319,000,072 1,501,527,472 817,472,600 35 

88 H/M Singida  421,893,514 270,767,339 151,126,175 36 

89 H/W Handeni  1,408,686,954 909,253,731 499,433,223 35 
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S/N Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
zilizokuwepo 
katika kipindi 

cha mwaka (Sh.) 

Kiasi kilichotumika 
(Sh.) 

Kiasi 
kilichobaki 

(Sh.) 

Asilimia 
ya fedha 
iliyobaki 

90 H/W Korogwe  1,076,759,155 621,773,918 454,985,236 42 

91 H/Mji Korogwe  228,760,947 168,514,554 60,246,393 26 

92 H/W Lushoto  2,126,064,548 1,862,226,462 263,838,086 12 

93 H/W Muheza  1,149,677,732 943,475,025 206,202,707 18 

94 H/W Pangani  267,936,157 218,534,009 49,402,148 18 

95 H/Jiji Tanga  1,490,806,987 1,429,621,131 61,185,856 4 

96 H/W Kilindi  287,639,643 236,728,543 50,911,100 18 

97 H/W Mkinga  691,263,522 407,010,947 284,252,575 41 

98 H/W Sikonge  2,709,434,423 1,289,262,648 1,420,171,775 52 

99 H/M Tabora  1,917,442,315 463,055,503 1,454,386,812 76 

Jumla 124,649,500,932 20,683,881,627 38,615,006,25
3 
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Kiambatisho  xxxviii  

Fedha za MMAM ambazo hazikutumika Sh.10,975,907,846 

S/N Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
iliyokuwepo 

katika kipindi cha 
mwaka (Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Kiasi Kilichobaki 
(Sh.) 

% ya 
kiasi 

kisicho-
tumika 

1 H/Jiji Arusha  116,252,800 21,525,600 94,727,200 81 
2 H/W Karatu  148,996,697 98,450,634 50,546,062 34 
3 H/W Monduli  108,298,779 95,682,400 12,616,379 12 
4 H/W Longido  70,316,200 3,871,857 66,444,343 94 
5 H/W Bagamoyo  210,570,181 43,699,500 166,870,681 79 
6 H/W Kibaha  101,609,371 18,542,380 83,066,991 82 
7 H/Mji Kibaha  64,600,300 19,128,550 45,471,750 70 
8 H/W Kisarawe  117,286,078 83,511,145 33,774,933 29 
9 H/W Mafia  73,520,185 15,537,315 57,982,870 79 
10 H/W Mkuranga  178,233,900 89,016,889 89,217,011 50 
11 H/W Rufiji/Utete  172,485,500 116,000,000 56,485,500 33 
12 H/M Ilala  566,244,127 282,111,387 284,132,740 50 
13 H/W Bahi  89,322,000 4,500,000 84,822,000 95 
14 H/W Chamwino  214,926,500 - 214,926,500 100 
15 H/M Dodoma  284,829,898 84,591,164 200,238,734 70 
16 H/W Kondoa  312,012,300 240,175,030 71,837,270 23 
17 H/W Mpwapwa  249,693,780 135,296,772 114,397,008 46 
18 H/W Iringa  777,860,990 758,145,413 19,715,577 3 
19 H/W Makete  115,822,443 15,716,743 100,105,700 86 
20 H/W Biharamulo  389,143,687 65,385,701 323,757,986 83 
21 H/W Bukoba  427,728,269 266,999,855 160,728,414 38 
22 H/M Bukoba  61,123,133 7,898,033 53,225,100 87 
23 H/W Muleba  551,772,131 207,822,498 343,949,633 62 
24 H/W Ngara  305,249,002 14,187,113 291,061,889 95 
25 H/W Missenyi  153,992,100 121,114,000 32,878,100 21 
26 H/W Kasulu  456,890,100 6,880,052 450,010,048 98 
27 H/W Kibondo  695,708,556 31,118,451 664,590,105 96 
28 H/W Hai  165,810,057 103,806,682 62,003,375 37 
29 H/W Moshi  346,465,689 328,126,475 18,339,214 5 
30 H/W Siha  128,097,494 76,361,137 51,736,357 40 
31 H/W Rombo  516,225,228 255,926,232 260,298,996 50 
32 H/W Same  248,461,218 83,339,143 165,122,075 66 
33 H/W Kilwa  122,000,000 - 122,000,000 100 
34 H/W Liwale  67,754,900 27,652,900 40,102,000 59 
35 H/W Ruangwa  202,254,310 30,738,500 171,515,810 85 
36 H/W Babati  318,936,598 276,255,990 42,680,608 13 
37 Hanang’ H/W 154,581,800 142,533,000 12,048,800 8 
38 H/W Simanjiro  218,572,100 159,815,662 58,756,438 27 
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S/N Jina la 
Halmashauri 

Fedha 
iliyokuwepo 

katika kipindi cha 
mwaka (Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Kiasi Kilichobaki 
(Sh.) 

% ya 
kiasi 

kisicho-
tumika 

39 H/Mji Babati  68,868,523 - 68,868,523 100 
40 H/W Bunda  197,428,600 160,955,689 36,472,911 18 
41 H/M Musoma  75,985,455 30,000,000 45,985,455 61 
42 H/W Serengeti  152,290,000 103,494,802 48,795,198 32 
43 H/W Tarime  244,921,662 - 244,921,662 100 
44 H/W Rorya  167,622,600 72,062,640 95,559,960 57 
45 H/W Chunya  164,163,300 44,098,300 120,065,000 73 
46 H/W Ileje  168,711,300 126,500,858 42,210,442 25 
47 H/W Kyela  207,607,102 189,551,593 18,055,509 9 
48 H/W Mbarali  184,967,700 145,034,000 39,933,700 22 
49 H/W Mbeya  191,230,700 5,596,800 185,633,900 97 
50 H/Jiji Mbeya  269,964,010 174,127,586 95,836,424 35 
51 H/W Rungwe  397,774,413 115,820,815 281,953,598 71 
52 H/W Kilombero  390,346,814 107,653,615 282,693,199 72 
53 H/W Kilosa  324,349,902 162,832,179 161,517,723 50 
54 H/W Morogoro  226,940,400 172,659,100 54,281,300 24 
55 H/M Morogoro  166,104,400 10,837,131 155,267,269 93 
56 H/W Ulanga  192,667,592 20,871,000 171,796,592 89 
57 H/W Newala  141,618,700 12,620,551 128,998,149 91 
58 Magu H/W 350,999,200 19,105,224 331,893,976 95 
59 H/W Ukerewe  233,202,569 120,963,169 112,239,400 48 
60 H/W Chato  287,553,651 124,924,800 162,628,851 57 
61 H/W Bukombe  323,824,500 73,443,953 250,380,547 77 
62 H/M Sumbawanga  101,560,900 37,031,960 64,528,940 64 
63 H/Mji Mpanda  35,004,600 21,029,100 13,975,500 40 
64 H/W Kahama 412,660,800 111,311,426 301,349,374 73 
65 H/M Shinyanga  135,890,200 73,757,245 62,132,955 46 
66 H/W Kishapu  206,973,400 11,952,128 195,021,272 94 
67 H/W Bariadi  552,311,500 177,708,028 374,603,472 68 
68 H/Mji Bariadi  83,810,000 - 83,810,000 100 
69 H/W Maswa  244,564,700 158,133,500 86,431,200 35 
70 H/W Singida  444,450,002 355,762,112 88,687,890 20 
71 H/W Handeni  287,371,000 196,480,000 90,891,000 32 
72 H/W Korogwe  406,209,292 141,034,990 265,174,302 65 
73 H/Mji Korogwe  41,386,500 5,656,500 35,730,000 86 
74 H/W Lushoto  347,666,000 120,322,880 227,343,120 65 
75 H/W Muheza  352,042,820 263,562,162 88,480,658 25 
76 H/W Pangani  63,474,300 - 63,474,300 100 
77 H/Jiji Tanga  184,540,900 101,362,043 83,178,857 45 
78 H/W Kilindi  118,486,000 16,612,330 101,873,670 86 
79 H/W Mkinga  180,670,154 33,313,788 147,356,366 82 
80 H/W Sikonge  321,419,106 108,086,990 213,332,116 66 
81 H/M Tabora  193,247,088 112,887,719 80,359,369 42 

Jumla 19,346,530,756 372,262,870 10,975,907,846  
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Kiambatisho (xxxix) 
 

Fedha za Mfuko wa Jimbo ambazo hazikutumika 
Sh.2,591,012,939 
 

S/N Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichokuwepo 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Bakaa (Shs) % ya bakaa 

1 H/W Ngorongoro  51,010,090 39,000,000 12,010,090 24 
2 H/W Bagamoyo  147,209,910 131,734,440 15,475,470 11 
3 H/W Kisarawe  83,676,929 74,165,000 9,511,929 11 
4 H/W Mkuranga  91,294,450 36,907,000 54,387,450 60 
5 H/W Rufiji/Utete  153,304,909 81,100,000 72,204,909 47 
6 H/W Bahi  50,380,476 17,800,000 32,580,476 65 
7 H/W Chamwino  83,152,518 48,855,006 34,297,512 41 
8 H/M Dodoma  68,661,347 64,700,000 3,961,347 6 
9 H/W Kondoa  99,991,576 57,542,000 42,449,576 42 
10 H/W Mpwapwa  162,446,256 82,437,150 80,009,106 49 
11 H/W Iringa  95,657,052 87,002,540 8,654,512 9 
12 H/W Kilolo  52,707,167 50,770,000 1,937,167 4 
13 H/W Njombe  131,761,984 93,981,984 37,780,000 29 
14 H/W Bukoba  122,141,562 33,715,146 88,426,416 72 
15 H/W Muleba  124,148,555 72,724,509 51,424,046 41 
17 H/W Missenyi  56,657,084 53,637,419 3,019,665 5 
18 H/W Kibondo  125,005,146 106,764,188 18,240,958 15 
19 H/W Kigoma  142,550,450 78,682,000 63,868,450 45 
20 H/W Hai  51,492,782 6,900,000 44,592,782 87 
21 H/W Rombo  69,297,483 - 69,297,483 100 
22 H/W Same  86,188,774 80,307,037 5,881,737 7 
23 H/W Liwale  82,010,026 63,010,000 19,000,026 23 
24 H/W Nachingwea  52,840,114 - 52,840,114 100 
25 H/W Ruangwa  73,884,440 8,771,000 65,113,440 88 
26 H/W Babati  153,979,982 100,162,000 53,817,982 35 
27 H/W Simanjiro  92,952,384 76,000,000 16,952,384 18 
28 H/W Musoma  123,092,604 40,909,250 82,183,354 67 
29 H/W Bunda  86,585,185 70,867,922 15,717,263 18 
30 H/M Musoma  70,079,320 34,486,900 35,592,420 51 
31 H/W Serengeti  88,210,744 50,670,744 37,540,000 43 
32 H/W Tarime  99,868,471 43,070,000 56,798,471 57 
33 H/W Rorya  65,960,647 62,000,000 3,960,647 6 
34 H/W Chunya  137,720,412 94,542,779 43,177,633 31 
35 H/W Ileje  62,967,422 23,736,000 39,231,422 62 
36 H/W Kyela  42,467,486 38,976,000 3,491,486 8 
37 H/W Mbeya  129,082,269 125,959,500 3,122,769 2 
38 H/Jiji Mbeya  94,098,995 70,251,250 23,847,745 25 
39 H/W Mbozi  118,922,374 105,856,300 13,066,074 11 
40 H/W Rungwe  47,951,272 - 47,951,272 100 
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S/N Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichokuwepo 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Bakaa (Shs) % ya bakaa 

41 H/W Busokeli  51,625,235 14,040,000 37,585,235 73 
42 H/W Kilosa  274,937,458 84,874,149 190,063,309 69 
43 H/W Morogoro  105,880,863 103,958,995 1,921,868 2 
44 H/M Morogoro  112,700,172 64,077,373 48,622,799 43 
45 H/W Ulanga  54,826,380 44,721,400 10,104,980 18 
46 H/W Mvomero  160,665,335 44,330,000 116,335,335 72 
47 H/M Mtwara  51,785,038 3,414,000 48,371,038 93 
48 H/W Misungwi  83,135,107 75,212,000 7,923,107 10 
49 H/W Ukerewe  135,159,912 73,201,932 61,957,980 46 
50 H/W Chato  82,151,779 31,499,312 50,652,467 62 
51 H/M Sumbawanga  77,410,469 66,808,385 10,602,084 14 
52 H/Mji Mpanda  30,538,954 28,235,000 2,303,954 8 
53 H/W Kishapu  152,507,829 134,145,297 18,362,532 12 
54 H/W Bariadi  295,359,988 46,591,888 248,768,100 84 
55 H/W Maswa  107,611,616 58,774,558 48,837,058 45 
56 H/W Meatu  257,276,961 187,980,000 69,296,961 27 
57 H/W Handeni  118,615,472 115,908,114 2,707,358 2 
58 H/W Korogwe  100,054,627 90,984,192 9,070,435 9 
59 H/Mji Korogwe  33,798,636 32,631,337 1,167,299 3 
60 H/W Lushoto  180,543,130 158,419,100 22,124,030 12 
61 H/W Muheza  68,109,835 55,496,000 12,613,835 19 
62 H/W Pangani  54,486,835 48,038,890 6,447,945 12 
63 H/Jiji Tanga  52,029,404 43,960,000 8,069,404 16 
64 H/W Kilindi  45,164,659 - 45,164,659 100 
65 H/M Ilemela  106,507,508 - 106,507,508 100 
66 H/Jiji Mwanza  44,250,076 2,234,000 42,016,076 95 

Jumla 6,508,543,925 46,484,076 2,591,012,939  
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Kiambatisho xl 

Fedha ya NMSF ambazo hazikutumika Sh.2,333,558,283 

Na. Jina la Halmashauri Fedha 
zilizokuwepo 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Kiasi kilichobaki 
(Sh.) 

% ya 
kiasi 

kilichob
aki 

1 H/W Karatu  97,900,781 74,687,910 23,212,871 24 
2 H/W Monduli  56,618,659 46,438,476 10,180,183 18 
3 H/W Ngorongoro  94,874,855 81,940,899 12,933,956 14 
4 H/W Longido  56,088,638 44,473,500 11,615,138 21 
5 H/W Arusha  140,232,009 116,469,427 23,762,582 17 
6 H/W Kibaha  44,735,413 14,962,038 29,773,375 67 
7 H/W Mkuranga  132,889,000 59,167,000 73,722,000 55 
8 H/W Rufiji/Utete  133,700,523 38,468,650 95,231,873 71 

9 H/M Ilala  280,080,972 261,251,500 18,829,472 7 
10 H/W Chamwino  126,373,550 61,661,400 64,712,150 51 
11 H/M Dodoma  144,176,691 94,204,700 49,971,991 35 
12 H/W Kondoa  195,959,918 151,544,890 44,415,028 23 
13 H/W Kongwa  118,098,690 87,810,500 30,288,190 26 
14 H/W Mpwapwa  143,403,450 102,678,234 40,725,216 28 
15 H/W Biharamulo  95,442,034 86,133,036 9,308,998 10 
16 H/W Bukoba  142,832,378 125,676,018 17,156,360 12 
17 H/M Bukoba  36,673,402 32,367,120 4,306,282 12 
18 H/W Karagwe  224,916,532 192,388,972 32,527,560 14 
19 H/W Muleba  228,594,523 202,164,232 26,430,291 12 
20 H/W Kibondo  171,335,231 88,385,280 82,949,951 48 
21 H/M Moshi  75,945,039 71,661,696 4,283,343 6 
22 H/W Siha  47,236,324 39,010,758 8,225,566 17 
23 H/W Kilwa  134,005,256 93,330,000 40,675,256 30 
24 H/W Lindi  147,061,614 127,155,364 19,906,250 14 
25 H/W Nachingwea  89,277,680 44,661,380 44,616,300 50 
26 H/W Ruangwa  64,201,000 44,203,364 19,997,636 31 
27 H/W Musoma  162,039,961 149,336,831 12,703,130 8 
28 H/W Tarime  134,013,337 117,990,392 16,022,945 12 
29 H/W Chunya  123,096,673 83,216,700 39,879,973 32 
30 H/W Ileje  88,614,546 37,941,100 50,673,446 57 
31 H/W Kyela  107,535,932 36,038,750 71,497,182 66 
32 H/W Mbarali  120,715,160 112,558,580 8,156,580 7 
33 H/W Mbeya  166,910,476 101,670,588 65,239,888 39 
34 H/Jiji Mbeya  133,036,940 98,247,106 34,789,834 26 
35 H/W Mbozi  328,824,060 257,862,060 70,962,000 22 
36 H/W Rungwe  177,475,000 - 177,475,000 100 
37 H/W Kilombero  138,091,904 59,127,904 78,964,000 57 
38 H/W Kilosa  222,469,669 206,879,855 15,589,814 7 
39 H/W Morogoro  217,935,742 181,919,522 36,016,220 17 
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40 H/W Ulanga  111,512,341 76,434,341 35,078,000 31 
41 H/W Magu  250,433,970 121,789,530 128,644,440 51 
42 H/W Ukerewe  172,567,412 122,600,792 49,966,620 29 
43 H/W Chato  118,656,425 83,447,250 35,209,175 30 
44 H/M Sumbawanga  75,651,300 68,903,750 6,747,550 9 
45 H/W Mpanda  177,536,829 164,566,579 12,970,250 7 
46 H/W Kahama  281,049,913 264,800,386 16,249,527 6 
47 H/M Shinyanga  71,258,790 60,455,122 10,803,668 15 
48 H/W Kishapu  174,741,798 123,511,631 51,230,167 29 
49 H/W Bariadi  322,959,961 293,432,290 29,527,671 9 
50 H/W Meatu  161,393,443 101,185,000 60,208,443 37 
51 H/W Handeni  157,637,110 59,006,800 98,630,310 63 
52 H/W Korogwe  113,913,844 84,161,920 29,751,924 26 
53 H/Mji Korogwe  40,997,675 25,646,500 15,351,175 37 
54 H/W Lushoto  214,159,122 104,689,804 109,469,318 51 
55 H/Jiji Tanga  137,194,657 98,097,515 39,097,142 28 
56 H/W Kilindi  107,622,414 49,758,100 57,864,314 54 
57 H/W Mkinga  58,304,950 53,082,720 5,222,230 9 
58 H/M Tabora  135,364,560 111,556,032 23,808,528 18 

Jumla 8,226,370,076 5,892,811,793 2,333,558,283 28 
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Kiambatisho (xli) 

Fedha zisizotumika za Mfuko wa Afya wa Jamii Sh.2,070,366,726 

S/N Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichokuwepo 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Bakaa 
(Sh.) 

% ya 
bakaa 

1 H/w Monduli  37,020,435 10,778,356 26,242,079 71 
2 H/w Meru  117,446,581 95,081,366 22,365,215 19 
3 H/w Arusha  58,386,742 30,204,141 28,182,601 48 
4 H/w Bagamoyo  95,637,928 3,932,800 91,705,128 96 
5 H/w Kibaha  85,685,781 58,197,170 27,488,611 32 
6 H/Mji Kibaha  54,064,874 22,178,600 31,886,274 59 
7 H/w Mafia  23,735,000 21,535,000 2,200,000 9 
8 H/w Mkuranga  5,595,000 - 5,595,000 100 
9 H/w Chamwino  130,600,400 63,687,000 66,913,400 51 
10 H/M Dodoma  101,467,041 51,340,019 50,127,022 49 
11 H/w Kongwa  62,176,304 - 62,176,304 100 
12 H/w Iringa  182,000,755 64,051,151 117,949,604 65 
13 H/w Biharamulo  66,976,362 - 66,976,362 100 
14 H/w Bukoba  32,600,847 - 32,600,847 100 
15 H/w Karagwe  330,126,532 211,488,900 118,637,632 36 
16 H/w Ngara  177,808,013 135,613,625 42,194,388 24 
17 H/w Missenyi  3,070,000 - 3,070,000 100 
18 H/w Kibondo  86,592,673 63,348,500 23,244,173 27 
19 H/w Lindi  79,923,081 18,414,093 61,508,989 77 
20 H/w Bunda  11,499,995 - 11,499,995 100 
21 H/w Ileje  17,526,735 10,200,000 7,326,735 42 
22 H/w Kyela  155,432,500 109,845,700 45,586,800 29 
23 H/w Mbarali  45,875,000 - 45,875,000 100 
24 H/w Mbeya  100,316,692 86,486,874 13,829,818 14 
25 H/JijiMbeya  19,280,000 - 19,280,000 100 
26 H/w Mbozi  135,027,565 64,514,250 70,513,315 52 
27 H/w Kilombero  89,510,240 - 89,510,240 100 
28 H/w Kilosa  34,990,863 12,824,900 22,165,963 63 
29 H/w Magu  19,989,733 - 19,989,733 100 
30 H/w Geita  450,916,169 153,554,642 297,361,527 66 
31 H/w Sumbawanga  39,017,404 2,325,019 36,692,385 94 
32 H/M Sumbawanga  19,101,234 12,056,000 7,045,234 37 

33 H/Mji Mpanda  47,660,670 26,280,000 21,380,670 45 
34 H/w Kahama  141,201,658 62,436,000 78,765,658 56 
35 H/w Bariadi  253,954,253 188,027,691 65,926,562 26 
36 H/w Meatu  26,584,452 5,919,000 20,665,452 78 
37 H/w Korogwe  16,683,800 - 16,683,800 100 
38 H/M Korogwe  2,429,031 - 2,429,031 100 
39 H/w Lushoto  200,323,379 87,301,758 113,021,621 56 
40 H/w Muheza  162,652,427 160,306,787 2,345,640 1 
41 H/w Pangani  38,711,786 29,947,300 8,764,486 23 
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S/N Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
kilichokuwepo 

(Sh.) 

Kiasi 
kilichotumika 

(Sh.) 

Bakaa 
(Sh.) 

% ya 
bakaa 

42 H/Jiji Tanga  18,077,500 - 18,077,500 100 
43 H/w Kilindi  3,340,000 1,410,000 1,930,000 58 
44 H/w Mkinga  131,938,784 94,891,013 37,047,771 28 
45 H/w Ukerewe  44,664,500 - 44,664,500 100 
46 H/Jiji Mwanza  160,927,410 90,003,750 70,923,660 44 
Jumla 4,118,548,131 2,048,181,404 2,070,366,726 50 
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Kiambatisho (xlii)  
 
Orodha ya Halmashauri ambazo hazikupeleka fedha kwa ajili ya 
Mfuko wa Wanawake na Vijana Sh. 10,905,858,533 
 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi kisichopelekwa (Sh.) 
1 H/Mji Babati                  49,436,953 
2 H/W Meru                  82,853,266 
3 H/W Ngorongoro                   89,675,524 
4 H/W Muleba                 159,981,562 
5 H/W Ngara                   45,526,148 
6 H/W Rorya                   22,796,413 
7 H/W Serengeti                 119,680,400 
8 H/W Bunda                         60,312 
9 H/Mji Geita                  30,964,500 
10 H/W Igunga                   42,620,485 
11 H/W Iramba                   92,010,100 
12 H/W Nzega                 362,254,605 
13 H/W Singida                   74,886,930 
14 H/M Tabora                133,891,508 
15 H/W Bahi                   56,136,176 
16 H/W Urambo                 158,438,814 
17 H/W Missenyi                   51,027,456 
18 H/W Iringa                   86,213,356 
19 H/Mji Korogwe                  39,517,149 
20 H/W Chunya                 219,332,919 
21  H/W Manyoni               243,533,170 
22 H/W Babati                   26,226,868 
23 H/W Bagamoyo               1,181,589,166 
24 H/Mji Masasi                  88,353,904 
25 H/M Mtwara                232,738,500 
26 H/W Ileje                   93,927,088 
27 H/M Kibaha                362,884,126 
28 H/W Kilwa                 220,959,782 
29 H/W Kisarawe                 149,688,707 
30 H/W Kiteto                   29,208,740 
31 H/W Liwale                   90,093,300 
32 H/W Longido                   65,206,600 
33 H/W Mafia                   53,840,050 
34 H/Mji Makambako                  31,117,666 
35 H/W Mbarali                 102,743,296 
36 H/W Mbeya                   87,614,317 
37 H/W Mbozi                 334,732,331 
38 H/M Lindi                  67,098,891 
39 H/W Mkinga                 132,691,326 
40 H/W Mkuranga                 337,317,531 
41 H/W Monduli                 104,860,700 
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42 H/W Muheza                 320,757,394 
43 H/W Nanyumbu                 108,711,177 
44 H/W Newala                 134,480,495 
45 H/W Pangani                   30,151,083 
46 H/W Tandahimba                 181,005,773 
47 H/Jiji Tanga                266,408,318 
48 H/W Bariadi                   75,994,127 
49 H/M Bukoba                277,642,451 
50 H/W Geita                 204,903,300 
51 H/Jiji Arusha                484,223,500 
52 H/W Chamwino                   61,582,939 
53 H/W Hanang                   44,924,915 
54 H/W Handeni                   56,478,601 
55 H/W Kilindi                   33,646,550 
56 H/W Mtwara                   84,599,600 
57 H/W Namtumbo                 222,849,853 
58 H/W Ruangwa                   70,094,411 
59 H/W Simanjiro                 102,416,759 
60 H/W Karagwe                 311,298,654 
61 H/M Kigoma/Ujiji                  96,153,000 
62 H/W Lushoto                 284,897,484 
63 H/W Tabora                 231,407,764 
64 H/W Arusha                 139,523,067 
65 H/W Kondoa                 235,976,834 
66 H/W Ukerewe          82,302,354 
67 H/M Ilemela       165,971,650 
68 H/Jiji Mwanza       643,725,847 
 Jumla 10,905,858,533 
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Kiambatisho xliii 
 
Orodha ya Halmashauri ambazo zina mikopo kwa ajili ya akina 
mama na vijana ambayo haijarejeshwa Sh. 1,389,192,866 

Na Jina la Hamashauri Mkopo bado 
kurejeshwa 

(Sh.) 

Na Jina la Halmashauri Mkopo bado 
kurejeshwa (Sh.) 

1 H/Mji Babati  4,679,000 30 H/Jiji Mbeya  3,574,381 
2 H/W Meru  7,035,433 31 H/W Mbeya  31,291,400 
3 H/W Ngorongoro  36,217,743 32 H/W Mbozi  4,163,900 
4 H/W Same  15,618,795 33 H/W Mkuranga  25,471,950 
5 H/W Siha  67,935,955 34 H/W Morogoro  4,267,000 
6 H/W Muleba  1,974,500 35 H/W Mpanda  38,466,700 
7 H/W Ngara  645,000 36 H/W Muheza  8,400,368 
8 H/W Rorya  725,000 37 H/W Mvomero  2,587,350 
9 H/W  Tarime  44,718,000 38 H/W Nanyumbu  20,433,500 
10 H/W Biharamulo  10,319,000 39 H/W Njombe  17,610,000 
11 H/W Shinyanga 29,759,250 40 H/Mji Njombe  3,366,000 
12 H/M Dodoma  10,369,716 41 H/W Rungwe  37,010,878 
13 H/W Igunga  6,799,500 42 H/W Sumbawanga  20,080,000 
14 H/W Nzega  5,083,000 43 H/M Sumbawanga  21,821,600 
15 H/M Tabora  29,830,850 44 H/Jiji Tanga  14,326,500 
16 H/W Mpwapwa  24,532,950 45 H/W Geita  21,209,000 
17 H/W Urambo  8,250,000 46 H/Jiji HArusha  339,676,230 
18 H/W Missenyi  20,117,750 47 H/W Rombo  6,865,000 
19 H/Mji Korogwe 1,037,000 48 H/W Handeni  14,768,000 
20 H/W Bukoba  5,139,000 49 H/W Karatu  47,997,206 
21 H/W Masasi  105,385,890 50 H/W Mtwara  55,205,104 
22 H/M Mtwara  7,014,500 51 H/W Sikonge 1,663,500 
23 H/W Ileje  4,972,305 52 H/W Maswa 9,647,000 
24 H/M Iringa  12,108,733 53 H/W Karagwe  19,400,000 
25 H/M Kibaha  12,313,000 54 H/W Moshi  5,050,000 
26 H/W Kilosa  44,238,000 55 H/M Moshi  14,825,475 
27 H/W Kisarawe  1,900,000 56 H/W Tabora  5,845,000 
28 H/W Longido  4,000,000 57 H/W Arusha  6,842,000 
29 H/W Mbarali  9,383,454 58 H/Jiji Mwanza  55,224,500 
 Jumla    1,389,192,866 
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Kiambatisho xliv 
 
Orodha ya Halmashauri ambazo zimesalia na fedha za MMES 
Sh.10,661,451,772 

Na. Halma-shauri Fedha iliyopo (Sh.) Fedha iliyotumika 
(Sh.) 

Bakaa (Sh.) % ya 
bakaa 

1 H/W Karatu  204,716,486 2,888,000 201,828,486 99 
2 H/W Monduli 315,421,083 78,182,000 237,239,083 75 
3 H/W Longido 272,169,593 124,645,000 147,524,593 54 
4 H/W Arusha 274,261,729 114,792,256 159,469,474 58 
5 H/W Bagamoyo 480,568,089 285,567,004 195,001,085 41 
6 H/W Kibaha 682,417,630 564,211,999 118,205,631 17 
7 H/Mji Kibaha 360,526,041 200,365,933 160,160,108 44 
8 H/W Mafia  260,304,471 81,567,000 178,737,471 69 
9 H/W Mkuranga 812,157,115 669,452,009 142,705,106 18 
10 H/W Rufiji/Utete  285,196,164 174,341,357 110,854,807 39 
11 H/W Bahi 202,468,008 54,561,568 147,906,440 73 
12 H/M Dodoma  442,489,007 244,180,000 198,309,007 45 
13 H/W Kondoa  183,032,786 5,840,000 177,192,786 97 
14 H/W Kongwa 238,788,729 170,475,267 68,313,462 29 
15 H/W Iringa 969,149,994 672,086,887 297,063,107 31 
16 H/W Kilolo  269,974,660 266,345,060 3,629,600 1 
17 H/Mji Njombe 347,502,177 90,205,000 257,297,177 74 
18 H/W Bukoba 214,529,680 1,011,314 213,518,366 100 
19 H/M Bukoba 340,393,070 100,000,000 240,393,070 71 
20 H/W Missenyi  284,904,573 78,182,000 206,722,573 73 
21 H/M Moshi 559,508,051 391,397,071 168,110,980 30 
22 H/W Rombo 369,698,921 100,000,000 269,698,921 73 
23 H/W Same  188,542,922 - 188,542,922 100 
24 H/W Kilwa 556,990,588 264,094,216 292,896,372 53 
25 H/W Lindi  392,790,134 217,939,610 174,850,524 45 
26 H/M Lindi  234,373,613 29,427,000 204,946,613 87 
27 H/W Liwale  210,780,858 42,130,797 168,650,061 80 
28 H/W Nachingwea 178,301,114 25,083,000 153,218,114 86 
29 H/W Ruangwa 180,301,842 166,321,059 13,980,783 8 
30 H/W Simanjiro  171,540,000 - 171,540,000 100 
31 H/W Musoma  1,387,852,755 1,360,656,755 27,196,000 2 
32 H/W Serengeti  383,571,823 216,714,829 166,856,994 44 
33 H/W Tarime  226,500,321 3,500,321 223,000,000 98 
34 H/W Rorya  657,304,905 372,833,022 284,471,883 43 
35 H/W Chunya  206,846,231 80,000,000 126,846,231 61 
36 H/W Ileje  199,987,400 - 199,987,400 100 
37 H/W Kyela  366,999,012 140,660,727 226,338,285 62 
38 H/W Mbeya  320,249,449 13,000,000 307,249,449 96 
39 H/W Mbozi  558,888,898 346,036,473 212,852,425 38 
40 H/W Rungwe  708,099,600 450,493,346 257,606,254 36 
41 H/W Kilombero  535,978,168 262,428,689 273,549,479 51 
42 H/W Morogoro  161,153,369 430,000 160,723,369 100 
43 H/W Ulanga  391,085,079 235,260,610 155,824,469 40 
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Na. Halma-shauri Fedha iliyopo (Sh.) Fedha iliyotumika 
(Sh.) 

Bakaa (Sh.) % ya 
bakaa 

44 H/W Newala  168,194,654 103,639,596 64,555,058 38 
45 H/W Nanyumbu  285,252,746 24,035,960 261,216,786 92 
46 H/M Sumbawanga  246,185,879 - 246,185,879 100 
47 H/W Kahama  218,210,766 188,435,071 29,775,695 14 
48 H/Mji Kahama  124,668,771 - 124,668,771 100 
49 H/Mji Shinyanga  241,779,347 178,761,009 63,018,338 26 
50 H/W Kishapu  265,265,635 158,800,720 106,464,915 40 
51 H/Mji Bariadi  187,584,361 - 187,584,361 100 
52 H/W Meatu  193,214,924 110,175,801 83,039,123 43 
53 H/W Korogwe  780,588,374 495,455,543 285,132,831 37 
54 H/Mji Korogwe  179,254,980 - 179,254,980 100 
55 H/W Lushoto  151,076,183 - 151,076,183 100 
56 H/W Muheza  516,825,316 295,928,088 220,897,228 43 
57 H/W Pangani  333,117,686 121,494,186 211,623,500 64 
58 H/Jiji Tanga  864,213,775 712,778,471 151,435,304 18 
59 H/W Kilindi  325,892,239 120,997,104 204,895,135 63 
60 H/W Misungwi  199,618,723 - 199,618,723 100 

JUMLA 21,869,260,499 11,207,808,72
7 

10,661,451,77
2 

49 
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Kiambatisho (xlv) 

Miradi ambayo ilikuwa haijatekelezwa  Sh.3,794,503,074 

Na. Halmashauri Jina la mradi Chanzo cha 
Fedha 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Hai  Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 132,590,408 
 

2 
 

H/W Ngorongoro  
 

Ujenzi wa nyumba ya 
maganga katika Zahanati ya 
Maalon na ujenzi wa 
nyumba mbili katika moja 
za walimu katika shule ya 
Msingi Naan. 

CDG 35,000,000 
 

Ukamilishaji wa jingo la 
idara ya wagonjwa wa nje 
katika Zahanati ya  SERO. 

CDG 40,000,000 
 

3 
 

H/W Same 
 

Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 58,000,000 
 

Miradi mbalimbali ya CDCF. CDCF 18,655,926 
4 
 
 

H/W Muleba  Ujenzi wa daraja la Kishara 
na miradi mingine ya CDG. 

CDG 644,816,372 
 

Ujenzi wa nyumba ya 
watumishi katika kituo cha 
afya Nshamba ikiwa ni 
pamoja na shughuli 
nyingine. 

MMAM 245,060,075 
 

Miradi mbalimbali ya NMSF. NMSF 6,050,000 
5 
 
 

H/W Rorya  
 

Ujenzi wa nyumba ya 
mwalimu shule ya sekondari 
Nyabiwe. 

SEDP 
 

26, 000,000 

Ujenzi wa darasa katika 
secondary ya Charya 

13, 090,000 

Miradi mbalimbali ya SEDP. 32,692,000 
6 H/W Serengeti  

 
 Miradi mbalimbali ya 
LGCDG  

CDG 215, 334,853 

7 
 

H/W Tarime Ukamilishaji wa darasa 
moja shule ya sekondari 
Manga. 

CDG 
 

5,128,205 

Uchimbaji wa visima virefu 
kwa maeneo yaliyofanyiwa 
utafiti. 

16, 162,000 
 

8 H/W Biharamulo 
 

Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 47,926,424 

9 H/M Shinyanga  
 

Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 6,000,000 

10 H/W Chunya  
 

Ukarabati katika kituo cha 
afya Chalangwa. 

MMAM 131,804,000 

11 H/W Bukoba 
 

Miradi mbalimbali ya MMAM MMAM 182,809,200 
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Na. Halmashauri Jina la mradi Chanzo cha 
Fedha 

Kiasi (Sh.) 

12 H/W Kibaha  Miradi mbalimbali ya MMAM. MMAM 83,066,992 
13 H/W Mbozi Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 15,043,300 
14 
 

H/W Mvomero  
 

Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 65,800,000 
Miradi mbalimbali ya MMAM. MMAM 41,000,000 

 
Miradi mbalimbali ya CDCF. CDCF 34,000,000 

 
Miradi mbalimbali ya SEDP. SEDP 60,000,000 

15 
 

H/W Nanyumbu  
 

Ujenzi wa darasa katika 
shule ya Msingi Chinyanyila. 

CDG 
 

5,500,000 

Ujenzi wa darasa katika 
shule ya Msingi Chipuputa B. 

5,500,000 

Ujenzi wa katika shule ya 
msing Namijati. 

4,900,000 

Ujenzi wa vyoo katika 
katika shule ya msingi 
Chipuputa B. 

4,900,000 

Ujenzi wa darasa katika 
shule ya Amani. 

4,236,472 

Ujenzi katika shule ya shule 
ya msing Senyenya. 

3,378,512 

Ujenzi wa ofisi ya kijiji cha 
Likokona. 

10,590,194 

16 
 

H/W Nkasi  
 
 

Ujenzi wa Zahanati katika 
kijiji cha Ntuchi. 

CDG 30,000,000 
 

Ukamilishaji wa Hosteli ya 
shule ya sekondari Kipande. 

SEDP 14,000,000 
 

17 H/Jiji Tanga  
 

 Miradi mbalimbali ya 
CDCF. 

CDCF 7,000,000 
 

18 
 

H/W Ulanga  
 

Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 217,202,000 
 

Miradi mbalimbali ya SEDP SEDP 125,000,000 
 

19 H/W Hanang  
 

Ujenzi wa jingo la 
wagongwa wa nje na ujenzi 
wa nyumba ya mganga. 

MMAM 46,433,000 
 

20 H/W Handeni Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 53,880,000 
 

21 
 

H/W Karatu  
 

Miradi mbalimbali ya MMAM. MMAM 18,283,000 
Miradi mbalimbali ya CDCF CDCF 20,000,000 

22 
 

H/W Musoma  
 

Ukarabati wa Zahanati ya 
Kome. 

MMAM 20,000,000 

Ujenzi wa nyumba ya 
watumishi katika kituo cha 
afya Kirumi. 

60,000,000 

23 
 

H/W Maswa  
 

Ujenzi wa skim ya 
umwagiliaki katika kijiji cha 
Bukangilija. 

CDG 30,962,000 

Ujenzi wa ofisi ya kata 10,000,000 
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Fedha 

Kiasi (Sh.) 

Binza. 
Ujenzi wa ofisi ya kata 
Buchambi. 

10,000,000 

24 H/W Lushoto  
 

Miradi mbalimbali ya CDG CDG 60,000,000 
 

25 H/W Arusha Uchimbaji wa visima virefu 
vya maji katika kata ya 
Olorien. 

CDCF 10,000,000 

26 H/W Kwimba  Ukamilishaji wa nyumba ya 
mwalimu katika shule ya 
msingi Mwampulu. 

CDG 12,082,641 

27 
 

H/W Bunda  
 
 

Miradi mbali mbali ya CDG. CDG 310,300,000 
Miradi mbalimbali ya CDCF. CDCF 41,770,000 

28 H/M Tabora  
 

Miradi mbalimbali ya CDG. CDG 534,645,500 
 

29 H/W Longido  Ujenzi wa jiko katika shule 
za Msingi Losirwa na 
Ilorienito  

CDCF 7,000,000 

Jumla 3,794,503,074 
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Kiambatisho (xlvi) 
 

Miradi iliyokamilika lakini haitumiki Sh.2,887,405,130 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Jina la mradi Chanzo cha 

Fedha 
Thamani ya 
Mradi (Sh.) 

1 H/W Same  Ujenzi wa Zahanati Sambweni MMAM 90,839,000 
 

2 
 

H/W Bariadi  
 

Ujenzi wa matundu sita ya 
vyoo katika shule ya Msingi 
Ngashanda. 

CDG 

9,991,240 
Ujenzi wa choo cha umma 
katika soko ya Bariadi. 

CDG 
10,401,305 

3 H/W Muleba  
 

Ujenzi wa sehemu ya 
matibabu ya wagonjwa wa 
kutibiwa na kuondoka (OPD 
Block)  katika hospital ya 
Wilaya  Marahala.      

CDG 

83,643,206 
Ukarabati wa wodi ya Wazazi 
katika kituo cha afya Kaigara. 

CDG 
19,994,600 

Ujenzi wa kisima kifupi 
Rulanda. 

CDG 
32,291,500 

4 H/W Biharamulo 
 

Ujenzi wa wodi ya wazazi – 
Rukaragata. 

MMAM 28,948,680 
 

5 
 

H/M Shinyanga 
 

Ujenzi wa wodi ya wazazi – 
Kizumbi.  

MMAM 31,000,000 
 

Ujenzi wa Madarasa mawili 
katika shule ya Msingi 
Bugayambele kwa Sh. 
58,301,060. 
 
Ujenzi wa bweni la wanafunzi 
katika shule ya sekondari Old 
Shinyanga kwa Sh.70,701,550. 
 
Ujenzi wa madarasa mawili na 
nyumba moja ya mwalimu 
katika shule ya Sekondari 
Shinyanga kwa Sh.44,859,600. 
 
Ujenzi wa madarasa katika 
shule ya sekondari 
Mwamapalala kwa 
Sh.19,998,650 
 

CDG 193,860,860 
 

6 H/W Shinyanga  Ujenzi wa bweni katika shule 
ya sekondari Mishepo 

CDG   
57,898,700  

 
Ujenzi wa darasa moja katika 
shule ya msingi Mhangu. 

CDG 
5,500,000 

Ukamilishaji wa darasa moja 
katika shule ya Msingi Buduhe. 

CDG 
5,499,700 

7 H/W Missenyi  Ujenzi wa jingo la upasuaji  
katika kituo cha afya  Bunazi. 

MMAM 43,000,000 
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8 H/W Bukoba Ujenzi wodi ya wanawake, 
wodi ya watoto na kuweka 
mfumo wa umeme. 

MMAM 90,703,659 
 

9 H/W Mbeya Ujenzi wa wodi ya watoto 
wachanga,  “ablution block 
ward” na ukarabati wa 
nyumba za watumishi katika 
kituo cha afya Ilembo. 

MMAM 129,401,136 
 

Ujenzi wa bweni katika shule 
ya sekondari Isuto. 

CDG 121,664,960 
 

10 H/Mji Mpanda  Ujenzi wa madarasa mawili 
kwa ajili ya kidato cha tano na 
sita katika shule ya sekondari 
Rungwa. 

CDCF 41,000,000 
 

Ujenzi wa kituo cha afya 
Ilembo Sh.119,437,920. 
 
Ujenzi wa ofisi ya kata 
Kawajense Sh.24,982,900 
 
Ujenzi wa ofisi ya kata 
Misunkumilo Sh. 23,285,000 

CDG 167,705,820 
 

11 H/W Muheza  
 

Ukamilishaji wa vituo vya afya 
Mhamba na kilulu. 

CDG 33,000,000 
 

Ujenzi wa wodi mbili katika 
kituo cha afya Ubwari. 

MMAM 144,916,175 
 

12 H/Jiji Tanga  
 

Ujenzi wa jingo la ushauri 
katika hospitali ya wilaya. 

CDG 447,228,929 
 

13 H/W Lushoto  Ujenzi wa ofisi ya Mbunge. CDCF 39,088,300 
 

14 
 

H/M Bukoba  
 

Ukarabati wa nyumba ya 
Mchumi wa Manispaa. 

CDG 15, 096,976 
 

Ujenzi nyumba za watumishi A 
na B katika sekondari ya 
Buhembe. 

CDCF 24,735,769 
 

15 H/W Hanagh’  Ujenzi wa jingo la wagonjwa 
wa nje - Getasam 

MMAM 15,000,000 
 

16 H/W Arusha Ujenzi wa nyumba ya walimu 
katika shule ya sekondari 
Ng’iresi. 

SEDP 13,000,000 
 

17 H/W Kibondo Ujenzi wa soko. CDG 141,529,900 
 

18 H/W Ngara  Ujenzi wa bweni uliokamilika 
katika shule ya Muyenzi  

CDG 71,467,800 
 

19 H/W Bahi  Ujenzi wa zahanati  
Nghulugano  

CDG 43,035,000 
 

20 H/W Iringa  Ujenzi wa soko la samaki 
Migoli 

CDG 459,000,000 

21 H/Jiji Mbeya Ujenzi wa miundo mbinu 
katika shule ya sekondari 
Nsyenga. 

CDG 158,111,615 
 



385 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

 

22 H/W Lindi  Ununuzi wa matrekta  CDG 36,000,000 
 

     23 H/M Moshi  Ukamilishaji wa nyumba 
ya mwalimu katika 
sekondari ya  Kiboriloni 
kwa (Sh.20,000,000)  

Ukamilishaji wa nyumba 
ya mwalimu Shirimatunda 
katika kwa Sh. 10,000,000 

Ujenzi wa nyumba ya 
mwalimu shule ya Msingi  
Msaranga kwa 
Sh.20,000,000. 

Ujenzi wa nyumba ya 
mwalimu katika shule ya 
Msingi Korongoni 
Sh.9,804,000 

SEDP 59,804,000 
 

24 H/W Kwimba 
 

Ukarabati wa nyumba ya 
watumishi katika zahanati ya 
Ndamhi. 

MMAM 23,046,300 
 

 Jumla 2,887,405,130  
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Kiambatisho (xlvii) 

Miradi ambayo haijakamilika Sh.3,031,139,556 

Na. Jina la Halmashauri Chanzo cha 
fedha 

Thamani ya Mradi (Sh.) 

1 
 

H/Mji Babati  
 

CDCF 5,000,000 
CDG 7,000,000 

2 H/W Meru  CDG 197,043,850 
3 
 

H/Mji Bariadi  CDG 73,860,710 
MMAM 15,053,000 

4 
 
 

H/W Kahama  CDG 50,848,500 
PEDP 4,931,000 
MMAM 24,858,800 

5 M/Mji Kahama  CDG 67,168,000 
6 H/W Muleba  CDG 6,050,000 
7 
 

H/W Bunda MMAM 50,915,000 
CDG 41,770,000 

8 H/W Meatu CDG 173,966,390 
9 H/M Shinyanga  CDG 22,878,440 
10 
 

H/W Shinyanga  
 

CDG 10,935,200 
MMAM 4,020,000 

11 H/M Dodoma SEDP 29,565,260 
12 H/M Tabora SEDP 35,895,000 
13 H/W Manyoni  CDG 7,812,718 
14 H/W Kibaha MMAM 83,066,992 
15 
 

H/W Kilwa  
 

CDG 433,620,722 
PEDP 78,182,000 

16 H/W Longido CDCF 7,000,000 
17 H/Jiji Mbeya  CDG 1,319,983,000 
18 H/M Kigoma/Ujiji CDG 101,497,000 
19 H/W Arusha  CDG 36,152,594 
20 H/W Magu  CDG 44,000,000 
21 H/W Misungwi CDG 50,571,200 
22 H/W Ukerewe  CDG 47,494,180 
 Jumla 3,031,139,556 
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Kiambatisho (xlviii) 

Ufanisi wa Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi (PMU) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Matokeo ya Ukaguzi Kiasi (Sh.) 

 
1. 

H/W Kigoma  Ukaguzi wa vocha za malipo na 
nyaraka uliofanyika uligundua 
manunuzi yaliyofanywa kwa 
kutumia fedha taslimu kinyume 
na Agizo la 68 la Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 

24,718,760 

2. H/W Geita  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 

51,461,150 

3. H/W Kahama  Kutowasilisha nyaraka na taarifa 
mbalimbali za mapato zinazohusu 
mawakala wa kukusanya ushuru  

17,225,000 

4. 
 

H/W Missenyi  Bila kuwepo zoezi la kuidhinisha 
wazabuni Halmashauri ilitoa kazi 
kwa kutumia njia ya zabuni ya 
bidhaa zilizodhibitiwa kinyume 
na vifungu; 15, 64 , 67 (1) vya 
Kanuni za manunuzi ya umma , 
2005  

 
301,074,900 

Kutoa kazi kwa Mzabuni bila 
kutangazia umma hivyo 
kupelekea kutokuwepo ushindani 
kinyume na   kifungu cha 62(2) 
cha sheria ya manunuzi ya umma 
mwaka, 2004 ikisomwa na kanuni 
ya 80(5) ya kanuni za manunuzi 
ya umma mwaka, 2005 

605,891,703 

5. H/W Muleba  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na Agizo la 
69(1) la memoranda ya fedha ya 
Serikali za mitaa ya mwaka 2009 

2,652,000 

6. H/W Ngara  Kutoa kazi kwa Mzabuni bila 
kutangazia umma hivo kupelekea 
kutokuwepo ushindani kinyume 
na   kifungu cha 62(2) cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma mwaka, 

148,004,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Matokeo ya Ukaguzi Kiasi (Sh.) 

2004 ikisomwa na Kanuni ya 80(5) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
mwaka, 2005 
Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

8,273,841 

7. H/Mji Korogwe  Manunuzi yalifanyika bila 
kutumia hati ya ya 
manunuzi/mkataba mdogo wa 
manunuzi kinyume na Agizo la 
69(1) la memoranda ya fedha za 
Serikali za Mitaa,2009 
  

6,680,100 

8. 
 

H/W Same  Halmashuri ilifanya manunuzi ya 
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma 
ambazo hazikuwa katika mpango 
wa manunuzi wa mwaka kinyume 
na kifungu cha 46(9) cha Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2005.  

63,947,000 

9. H/W Siha  • Halmashuri ilifanya manunuzi 
ya bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma ambazo hazikuwa 
katika mpango wa manunuzi 
wa mwaka kinyume na kifungu 
cha 46(9) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

• Mkataba kutokuwa na 
kipengele cha adhabu 

• Mkataba haukuwa 
na kipengele cha Dhamana, 
ingawa hati za dhamana 
ziliwasilishwa. 

• Tozo la 
kuchelewesha kazi 
halikutozwa.   

16,354,950 

  10. H/W Iramba  • Kulipia ongezeko la kazi ya 
ziada kwenye mkataba bila 
ongezeko hilo kuidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni kinyume na 
kifungu cha 117(2) cha Kanuni 
za Manunuzi ya Umma,2005 

• Kazi kutolewa kwa mkandarasi 

51,500,000 
 
 
 

203,839,790 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Matokeo ya Ukaguzi Kiasi (Sh.) 

asiyetambulika kisheria na 
wala hajaidhinishwa na Bodi 
ya Usajili wa Wakandarasi. 

11. H/W Singida  Nakala za mikataba iliyoingiwa 
hazikuwasilishwa katika Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ndani ya siku 
30 tangu kusainiwa kinyume na 
kifungu cha 116 Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 
(Bidhaa, Kazi za ujenzi, na 
Huduma). 

0 

12. H/W Kilolo  • Halmashauri ilifanya manunuzi 
ya bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma ambazo hazikuwa 
katika mpango wa manunuzi 
wa mwaka kinyume na kifungu 
cha 46(9) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

• Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009. 

23,920,000 
 
 

10, 940,000 

13. H/W Manyoni Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na Agizo la 
69(1) la memoranda ya fedha ya 
Serikali za mitaa ya mwaka 2009. 

36,276,677 

14. H/W Busokelo  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

7,821,000 

• Halmashauri ilifanya manunuzi 
ya bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma ambazo hazikuwa 
katika mpango wa manunuzi 
wa mwaka kinyume na kifungu 
cha 46(9) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

 

64,750,188 

15. H/Mji Masasi  Kutoa kazi kwa Mzabuni bila 
kutangazia umma hivo kupelekea 

64, 925,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Matokeo ya Ukaguzi Kiasi (Sh.) 

kutokuwepo ushindani kinyume 
na   kifungu cha 62(2) cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma mwaka, 
2004 ikisomwa na Kanuni ya 80(5) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
mwaka, 2005. 

16. H/M Ilala  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 

25,800,000 

17. H/W Kilosa    Manunuzi yalifanyika bila 
Kutumia hati ya ya 
manunuzi/mkataba mdogo wa 
manunuzi kinyume na Kifungu 
71(d) cha Kanuni za Manunuzi ya 
Umma,2005 na Agizo la 69(1) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali 
za Mitaa,2009 

• Nakala za mikataba iliyoingiwa 
hazikuwasilishwa katika Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ndani ya siku 
30 tangu kusainiwa kinyume na 
kifungu cha 116 cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 
(Bidhaa, Kazi za ujenzi, na 
Huduma). 

5,885,750 

18. H/W Kilwa • Halmashuri ilifanya manunuzi 
ya bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma ambazo hazikuwa 
katika mpango wa manunuzi 
wa mwaka kinyume na kifungu 
cha 46(9) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

• Zabuni iltolewa bila kufuata 
mapendekezo na ushauri wa 
ripoti ya timu ya tathmini 
kinyume na kanuni ya 90(26) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma. 

203,204,000 

• Kutoa kazi kwa Mzabuni bila 
kutangazia umma hivo 
kupelekea kutokuwepo 
ushindani kinyume na   kifungu 
cha 62(2) cha Sheria ya 

15,920,000 
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Manunuzi ya Umma mwaka, 
2004 ikisomwa na kanuni ya 
80(5) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma mwaka, 2005. 

19. H/W Kisarawe Manunuzi yalifanyika bila 
Kutumia hati ya ya 
manunuzi/mkataba mdogo wa 
manunuzi kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa,2009 
 

14,978,200 

Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 

28,739,500 

20. H/W Kiteto  • Kutoa kazi kwa Mzabuni bila 
kutangazia umma hivo 
kupelekea kutokuwepo 
ushindani kinyume na   kifungu 
cha 62(2) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka, 
2004 ikisomwa na kanuni ya 
80(5) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma mwaka, 2005. 

• Mikataba ya mawakala wa 
kukusanya mapato ya 
Halmashauri haikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi kinyume na 
kifungu cha 21(1) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma na Agizo la 
38(3) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikari za Mitaa.   

 
 
 

0 

Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

12,983,000 

21. H/W Korogwe Nakala za mikataba iliyoingiwa 
hazikuwasilishwa katika Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ndani ya siku 
30 tangu kusainiwa kinyume na 
kifungu cha 116 Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 

0 
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(Bidhaa, Kazi za ujenzi, na 
Huduma). 

22. H/W Longido Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

236,229,500 

23. H/W Ludewa  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na kifungu 
cha 58(2)(1) cha Sheria ya 
Manunuzi na 21 ya mwaka 2004 

7,960,000 

24. H/W Mafia  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na kifungu 
cha 58(2)(1) cha Sheria ya 
Manunuzi na 21 ya mwaka 2004 

20,191,500 

25. H/W Mbarali   Nakala za mikataba iliyoingiwa 
hazikuwasilishwa katika Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ndani ya siku 
30 tangu kusainiwa kinyume na 
kifungu cha 116 cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 
(Bidhaa, Kazi za ujenzi, na 
Huduma) 

0 

26. 
 
 
 
 
 
 
 

H/Jiji Mbeya 
 
 
 
 
 
 
 

Mapungufu kwenye mpango wa 
mwaka wa manunuzi:- 
• Ripoti ya robo ya kwanza, ya 

pili na ya tatu hazikusainiwa 
na Mkuu wa Kitengo cha 
Ununuzi. 

• Hakuna ushahidi kuwa mpango 
ulioandaliwa, ulipitiwa na 
kutolewa mapendekezo na 
Bodi ya Zabuni ya Halmashauri 
kinyume na kifungu cha 30(a) 
cha Sheria ya Manunuzi, 

• Hakuna ushahidi kuwa mpango 
uliwasilishwa na kupitishwa na 
Kamati ya Fedha, Mipango na 
Uchumi ya Halmashauri. 

0 
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• Hakuna ushahidi kuwa nakala 
ya mpango iliwasilishwa 
Mamlaka ya usimamizi wa 
manunuzi ya umma.  

• Hata hivyo, mpango 
haukujumuisha mahitaji ya 
kitengo kinachojitegemea cha 
ukaguzi wa ndani  

Manunuzi yalifanywa zaidi ya 
bajeti na nje ya mpango wa 
manunuzi.  

5,062,300 

Ongenzeko la gharama na muda 
wa kumaliza kazi 
havikuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni kinyume na kifungu cha 
117(1) mpaka 117(10) cha Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, (2005).  

16,671,400 

27. H/W Mbinga  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na kifungu 
cha 58(2)(1) cha Sheria ya 
Manunuzi na 21 ya mwaka 2004 

41,765,000 

Mapungufu yaliyojitokeza kwenye 
mikataba ya  zabuni kumi(10) 
zilizokaguliwa:- 
• Zabuni ziliwasilishwa bila 

kuwa na dhamana 
• Mikataba kumi (10) 

iliyoingiwa haikuwa na 
dhamana ya utendaji kazi. 

• Mikataba saba (7) kazi zake 
zilianza kufanyika bila 
mipango kazi kuwasilishwa.  

• Leseni za biashara za 
makampuni Saba 
hazikuwasilishwa. 

• Kampuni tisa (9) 
hazikuwasilisha wasifu wa 
wataalam watakaofanya kazi 
kwenye miradi 

• Maelezo ya uzingatiaji sheria 
hayakuwasilishwa na 
wazabuni wote kumi.  

1,475,348,950 
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• Taarifa za hesabu 
zilizokaguliwa 
hazikuwasilishwa wakati wa 
maombi.                                   

• Hati ya kuhalalisha uwakilishi 
haikuambatanishwa katika 
mkataba mmoja (1). 

• Mikataba saba (7) haikuwa na 
ripoti za tathmini               

• Hapakuwepo ushahidi kuwa 
zabuni tatu (3) zilitangazwa.  

• Michoro ya mradi mmoja (1) 
haikuambatanishwa kama 
moja ya fomu za mkataba. 

28. H/W Mbulu Manunuzi yalifanyika bila 
Kutumia hati ya 
manunuzi/mkataba mdogo wa 
manunuzi kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa,2009 
 

12,300,000 

29. H/W Meru  Kulipia huduma ya ulinzi bila 
kuwepo mkataba    

28,080,000 

30. H/W Lindi  Halmashauri ililipa hati ya madai 
ya mkandarasi bila kuwepo 
uthibitisho kuwa kazi 
imekaguliwa kinyume na Agizo la 
58 la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa,2009 

5,878,178 

31. H/W Mkinga   Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu  kinyume na kifungu 
cha 58(2) cha Sheria ya Manunuzi 
na 21 ya mwaka 2004 

14,794,100 

32. H/W Monduli Zabuni kutolewa kwa mkandarasi 
ambaye hakufuzu na hivyo 
kuenguliwa wakati wa tathmini 
ya awali.  

837,349,594 

Halmashauri ilifanya manunuzi ya 
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma 
ambazo hazikuwa katika mpango 
wa manunuzi wa mwaka kinyume 
na kifungu cha 46(9) cha Kanuni 
za Manunuzi ya umma, 2005. 
 

20,998,919 
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33. H/W Morogoro  Nakala za mikataba iliyoingiwa 
hazikuwasilishwa katika Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ndani ya siku 
30 tangu kusainiwa kinyume na 
kifungu cha 116 cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 
(Bidhaa, Kazi za ujenzi, na 
Huduma) 

0 

34. H/M Morogoro  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004. 

24,178,250 

35. H/W Mpanda  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004. 

8,477,000 

36. H/Mji Njombe  Halmashauri ilifanya manunuzi ya 
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma 
ambazo hazikuwa katika mpango 
wa manunuzi wa mwaka kinyume 
na kifungu cha 46(9) cha Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2005. 

  9,681,000 

Kulipia kazi ya dharura ya 
ukusanyaji taka ngumu pasipo 
mkataba. 

6,000,000 

37. H/W Mufindi Halmashauri ilifanya manunuzi ya 
mizinga ya nyuki na miche ya 
miti ambazo hazikuwa katika 
mpango wa manunuzi wa mwaka 
kinyume na kifungu cha 46(9) cha 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 
2005. 

16,180,000 

 
 
38. 

 
 
H/W Muheza 

Halmashauri imetekeleza miradi 
mitatu bila kuipitisha kwenye 
mpango wa manunuzi wa mwaka 
kinyume na kanuni ya 23(f) ya 
kanuni za Bodi ya Zabuni ya 
Mamlaka za serikali za Mitaa. 

 
 

109,971,000 

Nakala za mikataba iliyoingiwa 
hazikuwasilishwa katika Ofisi ya 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
hesabu za serikali ndani ya siku 
30 tangu kusainiwa kinyume na 
kifungu cha 116 cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 
(Bidhaa, Kazi za ujenzi, na 
Huduma) 

0 

39. H/W Songea  Halmashauri ilifanya manunuzi ya 
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma 
ambazo hazikuwa katika mpango 
wa manunuzi wa mwaka kinyume 
na kifungu cha 46(9) cha Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2005.. 

5,574,000 

40. H/W 
Sumbawanga 

Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004. 

42,169,300 

Halmashauri haikutangaza 
matokeo ya zabuni kwenye 
mtandao, gazeti la serikali na 
magazeti mengineyo kinyume na 
kifungu cha 97(12) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

5,059,984,441 

Halmashauri ilifanya manunuzi ya 
bidhaa, kazi za ujenzi na huduma 
ambazo hazikuwa katika mpango 
wa manunuzi wa mwaka kinyume 
na kifungu cha 46(9) cha Kanuni 
za Manunuzi ya Umma, 2005.. 

2,258,560 

41. H/W Ulanga Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004. 

6,330,000 

42. H/W Biharamulo  Halmashauri haikutangaza 
matokeo ya tenda kwenye 
mtandao, gazeti la serikali na 
magazeti mengineyo kinyume na 
kifungu cha 97(12) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

66,132,560 



397 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Matokeo ya Ukaguzi Kiasi (Sh.) 

43. H/M Kigoma Ujiji Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004. 

15,212,620 

44. H/W Nzega  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004.  

13,215,000 

45. H/W Rorya  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004. 

43,443,000 

Halmashauri ilifanya manunuzi 
ya bidhaa na huduma kimakosa 
kutoka akaunti ya amana. 

 
27,448,402 

46. H/W Namtumbo Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu 
cha 58(2) cha Sheria ya 
Manunuzi na 21 ya mwaka 
2004. 

11,934,400 

47. H/W Mtwara Halmashauri haikutoa tangazo 
la zabuni zaidi ya moja kwenye 
magazeti yanayosomwa na 
watu wengi kinyume na kifungu 
cha 80(5)(1) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

379,976,750 

48. H/Jiji DSM  Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu 
cha 58(2) cha Sheria ya 
Manunuzi na 21 ya mwaka 
2004. 

6,300,000 

49. H/M Temeke  Halmashauri ilifanya manunuzi 
ya bidhaa, kazi za ujenzi na 
huduma ambazo hazikuwa 
katika mpango wa manunuzi 
wa mwaka kinyume na kifungu 
cha 46(9) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.. 

233,335,314 

50. H/M Dodoma  Hati ya manunuzi/mkataba 
mdogo kuandaliwa baada ya 

16,060,200 
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bidhaa na huduma kupokelewa 
na Halmashauri kinyume na 
Agizo la 69(1) la Memoranda ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa. 

51. H/W Lushoto  Ukaguzi wa kitaalamu 
haukufanywa wakati wa kukiri 
mapokezi ya kompyuta 
mpakato na vifaa vya maji 
vilivonunuliwa na Halmashauri 
na badala yake kazi hiyo 
kufanywa na mtu asiye na 
weledi. 

21,032,000 

 Halmashauri ilinunua bidhaa 
na kupata huduma kwa 
kutumia masurufu kinyume na 
kifungu cha 58(2) (1) cha 
Sheria ya Manunuzi na 21 ya 
mwaka 2004. 

4,080,000 

52. H/M Moshi  Manunuzi yalifanyika bila 
Kutumia hati ya 
manunuzi/mkataba mdogo wa 
manunuzi kinyume na agizo la 
69(1) la memoranda ya fedha za 
Serikali za Mitaa,2009 

      3,627,000 

53. H/W Arusha   Halmashauri ilinunua bidhaa 
na kupata huduma kwa 
kutumia masurufu kinyume na 
kifungu cha 58(2) (1) cha sheria 
ya manunuzi na 21 ya mwaka 
2004. 

134,222,639 

54. H/W Kibondo  Manunuzi yalifanyika bila 
Kutumia hati ya 
manunuzi/mkataba mdogo wa 
manunuzi kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa,2009 

7,926,400 

 
55. 

 
H/W Ukerewe 

 Halmashauri ilinunua bidhaa 
na kupata huduma kwa 
kutumia masurufu kinyume na 
kifungu cha 58(2) (1) cha 
Sheria ya Manunuzi na 21 ya 
mwaka 2004. 

 
35,660,000 



399 
_____________________________________________________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali               Ripoti Kuu ya Mamlaka ya Serikali 
                                                                                                  za Mitaa 2012/2013 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Matokeo ya Ukaguzi Kiasi (Sh.) 

Halmashauri ililipia manunuzi ya 
bidhaa na huduma yanayozidi 
kiwango kilichowekwa cha 
Sh.3,000,000 kwa kila muamala 
kwa Wakuu wa Idara na Afisa 
Masuuli kwenye jedwali la 
kwanza chini ya kifungu cha 27(1) 
cha Kanuni za Bodi ya Zabuni za 
Serikali za Mitaa. 

278,035,372 

56. H/M Ilemela  Kutokuwepo kwa nyaraka za 
kukiri kukagua na kuzikubali 
kazi za ujenzi kabla ya malipo 
kufanyika kinyume na kifungu 
cha 127 cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma,2005  

13,364,444 

Halmashauri ililipia manunuzi 
ya bidhaa na huduma 
yanayozidi kiwango 
kilichowekwa cha Sh 
3,000,000 kwa kila muamala 
kwa wakuu wa idara na Afisa 
Masuuli kwenye jedwali la 
kwanza chini ya kifungu cha 
27(1) cha Kanuni za Bodi ya 
Zabuni za Serikali za Mitaa. 

30,110,450 

57. Kigoma/Ujii Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu 
cha 58(2) (1) cha Sheria ya 
Manunuzi na 21 ya mwaka 
2004. 

15,212,620 

58. H/W Nzega Manunuzi yalifanyika bila 
Kutumia hati ya 
manunuzi/mkataba mdogo wa 
manunuzi kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa,2009 

58,278,560 

59. H/W Biharamulo Halmashauri haikutangaza 
matokeo ya zabuni kwenye 
mtandao, gazeti la serikali na 
magazeti mengineyo kinyume na 
kifungu cha 97(12) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

66,132,560 

60. H/W Bukoba  Kulipia ongezeko la kazi ya ziada 
kwenye mkataba bila ongezeko 

17,809,875 
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hilo kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni kinyume na kifungu cha 
44 na 117(2) cha Kanuni za 
Manunuzi ya Umma,2005 

61. H/W Hanang Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) (1) cha Sheria ya Manunuzi 
na 21 ya mwaka 2004. 

11,934,400 

62. H/M Ilala Halmashauri ilinunua bidhaa na 
kupata huduma kwa kutumia 
masurufu kinyume na kifungu cha 
58(2) cha Sheria ya Manunuzi na 
21 ya mwaka 2004. 

25,800,000 

63. H/W Kibondo  Hati ya manunuzi/mkataba 
mdogo kuandaliwa baada ya 
bidhaa na huduma kupokelewa na 
Halmashauri kinyume na Agizo la 
69(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa. 

7,926,400 

  Jumla 11,567,410,467 
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Mapungufu katika utunzaji wa kumbukumbu za mikataba na 
miradi 

S/N. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Nyaraka/Taarifa zilizokosekana 

1.  

H/W Monduli  

 
837,349,594 

Halmashauri ilitoa zabuni ya ujenzi 
wa hospitali ya wilaya kwa 
mkandarasi ambaye hakufaulu katika 
tathmini ya awali. 

2.  
 
H/W Meru  

 
 
28,080,000 

Mkataba wa kupatiwa huduma ya 
ulinzi ulioingiwa kati ya ya 
Halmashauri na kampauni ya Moku 
Security Ltd haukuwasilishwa kwa 
wakaguzi. 

3. 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
H/W Longido  
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
231,400,000 

• Kuagiza na kupokea vifaa kabla 
hati ya manunuzi/mkataba 
mdogo haujaandikwa na 
kuidhinishwa kinyume na Agizo 
la 69(1) la Memoranda ya Fedha 
za Serikali za Mitaa,2009  

• Kukosekana kwa baadhi ya 
nyaraka muhimu za wazabuni 
mfano: Leseni ya biashara, na 
namba ya utambulisho wa mlipa 
kodi.Ada ya vitabu vya zabuni 
ililipwa baada ya wakandarasi 
kupatiwa kazi. Halmashauri 
kutumia kwa wakati mmoja 
mifumo miwili ya kuagiza vifaa, 
ule wa zamani wa makaratasi 
na wa kisasa wa elektroniki. 

• Vifaa kuagizwa na kupokelewa 
kabla ya mkataba kuanza rasmi. 

4.  
H/W Moshi  

 
844,157,195 

Mikataba minane (8) haikuwa na 
makubaliano ya dhamana ya kazi.     

5.  
 
H/W Kilwa  

 
 
203,204,000 

Zabuni ya matengenezo maalum na 
matengenezo ya muda ya barabara 
ilitolewa kwa Mkandarasi ambaye 
kwa tathmini ya Bodi ya Zabuni 
hakuwa miongoni mwa 
waliopendekezwa. 

6. 
 
 
 

 
 
H/W Rorya  

 
 
515, 882,656 

Halmashauri ililipa hati ya madai ya 
mkandarasi bila kuwepo uthibitisho 
kuwa kazi imekaguliwa kinyume na 
kifungu cha 123 cha Kanuni za 
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Manunuzi ya Umma, 2005 na Agizo la 
58 la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa.  

7. 
 
 

 
 
 
H/W Kyela  

 
 
 
283,999,950 

• Hapakuwa na uthibitisho kuwa 
zabuni pamoja na tangazo la 
zabuni vyote vilipata idhini ya Bodi 
ya Zabuni kinyume na kifungu cha 
30(c) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2004. 

• Wajumbe hawakujaza fomu za 
kuelezea mgongano wa kimaslahi 
 

• Muhtasari wa hafla ya ufunguzi wa 
zabuni haukuwasilishwa kwa 
mkaguzi. 

• Nakala za mikataba iliyoingiwa 
hazikuwasilishwa katika Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ndani ya siku 30 
tangu kusainiwa kinyume na 
kifungu cha 116 Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005 (Bidhaa, 
Kazi za ujenzi, na Huduma). 

•  Nakala ya barua ya kukubaliwa 
kuongeza muda wa kukamilisha 
kazi haikuwasilishwa kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za 
Serikali kinyume na kanuni ya 
118(1) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma, 2005. Hapakuwepo maombi 
yeyoye ya kuongezewa muda wa 
kukamilisha kazi, kinyume na 
kanuni ya 118(1) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005. 

• Adhabu ya kuchelewesha kazi 
haikutozwa kinyume na kipengele 
cha 51.1 cha masharti ya mkataba. 

 
8. 

 
H/W Mbozi  

 
84,293,490 

Mhandisi wa mradi aliidhinisha 
nyongeza ya gharama za mradi na 
kuongeza muda wa mkataba 
kinyume na kanuni ya 117(1) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma. 

 
 
9. 

 
 
H/W Kilosa  

 
 
92,160,000 

Zabuni ya matengenezo maalum na 
matengenezo ya muda ya barabara 
ilitolewa kwa Mkandarasi ambaye 
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kwa tathmini ya Bodi ya Zabuni 
hakuwa miongoni mwa 
waliopendekezwa. Hii ni kukiuka 
kanuni ya (90) ya Manunuzi ya 
Umma, 2005 

 
10. 

 
H/W 
Tandahimba  

 
19,759,670 

Dhamana ya mkataba ilitolewa 
pungufu kinyume na vipengele 25 na 
54 vya Masharti Maalum na ya jumla 
ya mkataba. 

11.  
 
H/W 
Nanyumbu 

 
 
132,018,456 

 Halmashauri ililipa hati ya madai ya 
mkandarasi bila kuwepo uthibitisho 
kuwa kazi imekaguliwa kinyume na 
kifungu cha 126 na cha 127 vya 
Kanuni za Manunuzi ya 
Umma(bidhaa,kazi za ujenzi na 
huduma zisizo za ushauri),2005   

12. 
 
 

 
 
H/W Kwimba  

 
 
12,816,000 

Halmashauri iliingia mkataba na 
Kampuni ya Ulinzi na Mafuta wa 
kupatiwa huduma ya ulinzi wa mali 
zake. Hata hivyo nyaraka mbalimbali 
muhimu kuhusiana na mchakato wa 
zabuni hiyo kama vile tangazo la 
zabuni, ripoti na mapendekezo ya 
timu ya tathmini, Muhtsari wa kikao 
na maamuzi ya Bodi ya Zabuni na 
mkataba hazikupatikana. 

13. 
 
 
 
 

 
 
 
H/Jiji Mwanza  

 
 
 
853,568,493 

Nyaraka zinazohusina na Mkataba 
ambazo hazikuwasilishwa; 
• Hati za kazi zilizolipwa 

• Muhtasari wa Bodi ya Zabuni 
ulioidhinisha nyongeza ya muda na 
gharama za mradi. 

• Nakala halisi ya ripoti ya timu ya 
tathmini 

• Ramani na michoro ya majengo 
iliyoidhinishwa na Wizara ya Afya 
na Ustawi wa jamii. 

• Ripoti ya matokeo ya majaribio ya 
vipimo vya uchanganyaji 
udongo,zege na ukaguzi wa vifaa 
vya ujenzi 

 
 

 
 

 
 

 
(a) Mikataba miwili (2) au asilimia 8 
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14. 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 
 
H/W Mbinga  

 
 
 
 
 
 
1,668,733,450 

ya mikataba yote iliingiwa na 
wakandarasi waliofutiwa usajili 
kwenye Bodi ya Wakandarasi 
(CRB). 

 
(b)  Mapitio yalifanyika kwenye kazi 

za mikataba kumi(10) kati ya 
ishrini na nne(24) zilizotolewa 
na halmashauri husika katika 
mwaka wa fedha 2012/13. 
Mapungufu yafuatayo yalibainika 

 
• Zabuni ziliwasilishwa bila 

kuwa na dhamana 
• Mikataba kumi (10) 

iliyoingiwa haikuwa na 
dhamana ya utendaji kazi. 

• Mikataba Saba (7) kazi zake 
zilianza kufanyika bila 
mipango kazi kuwasilishwa.  

• Leseni za biashara za 
makampuni saba 
hazikuwasilishwa. 

• Kampuni tisa(9) 
hazikuwasilisha wasifu wa 
wataalam watakaofanya 
kazi kwenye miradi 

• Maelezo ya matekelezo 
hayakuwasilishwa na 
wazabuni wote kumi.  

• Taarifa za hesabu 
zilizokaguliwa 
hazikuwasilishwa wakati wa 
maombi.                               

• Hati ya kuhalalisha 
Uwakilishi 
haikuambatanishwa katika 
mkataba mmoja (1). 

• Mikataba saba(7) haikuwa na 
ripoti za tathmini           

• Hapakuwepo ushahidi kuwa 
zabuni tatu (3) zilitangazwa. 

• Michoro ya mradi mmoja (1) 
haikuambatanishwa kama 
moja ya fomu za mkataba. 
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15. 
 
 
 
 
 
 
 

H/W Handeni  98,478,300 Serikali za vijiji viwili ziliingia 
mkataba na Mkandarasi si kuwa na 
fedha za kutekeleza miradi wala 
idhini ya Afisa Masuuli kinyume na 
kifungu cha 33(g) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma, 2004 ikisomwa 
kwa pamoja na kanuni ya 11(2) na 
62(1) za Kanuni za Manunuzi ya 
Umma,2005  
Kijiji Mradi 

unaotekelezw
a 

Kampun

Turiani  Kumalizia 
ujenzi wa 
Zahanati 

Leostat 
Engineer
Company

Mumbwi  Kumalizia 
ujenzi wa 
Zahanati 

Leostat 
Engineer
Company

Jumla   
 

16. 
 
 
 

H/W Korogwe  11,443,580 Halmashauri ilinunua jenereta 

ambapo: 

• Hapakuwa na ushahidi kuwa 
ushauri wa TEMESA ulizingatiwa 
kama Kamati ya Fedha ilivyoshauri.  

• Manunuzi hayakuidhinishwa na Bodi 
ya Zabuni kwani muhtasari wa 
kikao kilichoketi uliowasilishwa 
kwa Mkaguzi tarehe 25/06/2013 
hauna sahihi za mwenyekiti na 
Katibu wa Bodi kinyume na kifungu 
cha 31(1) cha sheria ya manunuzi 
ya umma ya mwaka 2004  

17. 
 

H/W Muheza  0 
 

Rejesta ya Mikataba haijaboreshwa 
kwenye maeneo yenye taarifa 
muhimu za Wakandarasi kama 
malipo yalikwishafanywa, dhamana 
ya mkataba, muda wa matazamio, 
fedha ya matazamio na jumla ya 
malipo ya awamu. 

18. H/Jiji Tanga  6,540,000 Vifaa vya teknolojia ya habari na 
mawasiliano vilinunuliwa bila 
kufuata mahitaji ya mtumiaji 
kinyume na aya 24(b)(c) na (d) za 
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 Jumla 5,923,884,834  

 

 


