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Uanzishwaji

Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
yameelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa zaidi
katika Kifungu cha 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka
2008 pamoja na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009.

Dira
Kuwa Taasisi ya Kuaminika na ya Kutukuka katika Ukaguzi wa Sekta ya
Umma.

Dhamira

Kutoa Huduma Bora za Ukaguzi wa Hesabu ili Kuimarisha Utendaji,
Uwajibikaji, Uwazi, na Thamani ya Fedha katika Kukusanya na
Kutumia Rasilimali za Umma.

Misingi ya Maadili
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya
msingi vifuatavyo:
e Uadilifu: Sisi ni Taasisi adilifu inayotoa huduma kiuhakikifu na bila
upendeleo.

e Ubora: Sisi ni Taasisi yenye weledi inayotoa huduma bora kwa
kuzingatia viwango kubalifu vya ukaguzi.

e Uaminifu: Tunazingatia na kudumisha kiwango cha juu cha uaminifu
na kuzingatia utawala wa sheria.

¢ Kuwalenga watu: Tunalenga zaidi matarajio ya wadau wetu kwa
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia wateja na kuwa na
watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi.

e Uvumbuzi: Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha
utamaduni wa kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani
na nje ya asasi.

e Matumizi bora ya raslimali: Sisi ni asasi inayothamini na kutumia
kwa umakini mkubwa rasilimali za umma ilizokabidhiwa.

Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo:
o Kuchangia matumizi bora ya fedha za umma kwa kuhakikisha
kwamba wakaguliwa wetu wanawajibika kutunza rasilimali
walizokabidhiwa;

e Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa kuchangia ubunifu
kwa matumizi bora ya rasilimali za umma;

e Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu
katika uendeshaji wa shughuli zao;
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e Kuwahusisha wadau wetu katika mfumo wa ukaguzi; na

o Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanyia kazi ambazo zitaimarisha
uhuru wa Ofisi ya Ukaguzi.

© Kwa mujibu wa Kifungu cha 39 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008
(kama ilivyorekebishwa), Taarifa hii ya Ukaguzi imekusudiwa itumiwe na mamlaka za
Serikali. Hata hivyo, mara baada ya kupokelewa na Spika na kuwasilishwa Bungeni, taarifa
hii huwa kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hauzuiliwi.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19 n



Yaliyomo

] e i
(3] T 1p )1 - O N i
Misingi ya Maadili....c.eeeeeiiiiiiiiiiiii i e e e e e e e nneeeanaeans i
(D] | | T PPt xi
) 18- 11| PO PP Xiv
MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU ....c.uiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieiitieeeeenneeeneeanenns XV
SURA YA KWANZA . ...ttt ittt ettt e e et eeteeneeeneanaesnnenns 1
UTANGULIZI NA USULI WA MIRADI. ...etiiitiieiiieieeieeeiteeneeneenneeeneeenaennes 1
(O U1 - 3T (T 1§ v B PP PP 1
1.2 Usuli wa Miradi IliyoKaguliwa....cooueeeiiiiiieiiiiiiiiieiiieeeeeennneeeenanns 1
1.3 Wajibu wa Maafisa Masuuli .....cooiveiiiiiiiiiiiiiiiiiii i eeeeaas 5
1.4 Wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali................. 5
1.5 Mawanda na Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika ........ccccvvveviiiiinnnenn. 6
1.6 MbinU Za UKAGUZi ...ouueeiiiiiiitiiii it eeii e eeieeeieeneeeeeeeeenaeeannees 7
1.7 Muundo wa Taarifa.....coeoeeiiiiiiiiii e 8
SURA YA PILL. . ettt ittt ettt ettt et et ee e e et eaneaneeenaaaas 10
UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA KAGUZI ZA MIAKA YANYUMA ............... 10
20 T U - 3T~ {0 4 10
2.2 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita................... 10
SURA YA T AT U ittt ettt e e e e e e e e et e et e e easeanaeanaenns 12
UTENDAJI WA KIFEDHA ...ttt et et eeneeeeneenaneannness 12
K T B U 7 T oV~ U1 4 12
3.2 Ufadhiliwa Miradi.....coooveriiiiiiiiiiiiiiiieierii e e e reneeeenes 12
3.3 Hati za Ukaguzi ZilizotoleWa ....coviiiiiiiiiiiiiiiii i ieiciiiiiiieeeeeeees 22
CHAPTER THREE

UTEKELEZAJI WA MIRADI ....ntiitiiitiiitiitiieiteeieenteentenneenseaneeaneeaneenns 33
N I U 1 - T3 T U1 4 B P 33
4.2 Miradi Iliyoathirika Kutokana na Wakandarasi Kutokulipwa Madai Yao....33
4.3 Kuchelewa Kuanza kutekeleza Mradi..........cooovviiiiiiiiiiiiiiiniinnennnnn. 35
4.4 Miradi Isiyotekelezwa Kikamilifu........oovveiiiiiiiiiiiiiiiiiiieiineeennnnns 35
4.5 Miradi Iliyokamilika Lakini Haijaanza Kutumika............cccoviiiienanaa. 37
4.6 Miradi Iliyochelewa Kukamilika .......cooeiiiiiiiieiiiiiiiiiiiiiiiiniieneneens 39
SURA YA TANO L.etiiitiiiii it it et e e et e et eaeeeeeeteaaeeasennaeanaanns 40
USIMAMIZI WA MANUNUZI NA UDHIBITI WA KIUTAWALA .....ccevvviiiiinniennnnne, 40
ST L U 7 T =10 1§ 74 B PP PP PP 40
5.2 Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba ..........cceeeiiiiiiiiinininiiiiiennnne.. 40
5.3 Udhibiti wa Kiutawala .....covveuiiiririeiiiiiiirieieieiienneenereeeneeannenns 43
SURA YA ST A ittt ettt e e e e e et eeteenaanneannaans 46
HITIMISHO . .ttt et et et et e e eeaeeeaeeneeaneeeneaneeanasaneennas 46
Lo B U - 13T U4 46
6.2 Hitimisho la Ujumla......ccooiiiiiiiiiiiiiiiii ittt iiiiiiceeeiieeeeannnaes 46

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19 m



SURAYASABA ...eiiiiiiii i 53

MAPENDEKEZO ..uutiittiitiiiteit it ee et tit et eeeeaneeneeaneeaseenseansesneennenns 53
2% V) 7T~ U1 v P PP 53
7.2 MapeNdEKEZO. .. uuiiiiiiii ittt ittt e et eii e eere e eaaas 53
7.3 Mapendekezo ya JUMla.....coueiiiiiiiieiiiiiiiii i i e e neeaaaens 53
7.4 Mapendekezo MaalumU.....coiiiiueiiiiiiiieiiiiiiieiieiieeeeeeaineeeeennns 54
VIAMBATISHO .. ettt ettt et e e e eeeaaeeenees 56

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



Jedwali 1.1:
Jedwali 2.1:
Jedwali 3.1:
Jedwali 3.2:
Jedwali 3.3:
Jedwali 3.4:
Jedwali 3.5:
Jedwali 3.6:
Jedwali 3.7:
Jedwali 3.8:
Jedwali 3.9:
Jedwali 4.1:
Jedwali 4.2:

Orodha ya Majedwali

Idadi ya Miradi Iliyokaguliwa ........ccooeiieiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiineenne, 6
Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Miaka ya Nyuma ......... 10
Muhtasari wa Mapato na Matumizi .........ccooeeiiiiiiiiiiiiiiiinnnn... 13
Muhtasari wa Mapato na Matumizi - Sekta ya Elimu ................... 13
Muhtasari wa Mapato na Matumizi - Sekta ya Nishati na Madini ..... 14
Muhtasari wa Mapato na Matumizi - Sekta ya Afya..................... 16
Muhtasari wa Mapato na Matumizi - Sekta ya Uchukuzi ............... 18
Muhtasari wa Mapato na Matumizi - Sekta ya Maji..................... 19
Muhtasari wa Mapato na Matumizi - Miradi Mingine.................... 21
Muhtasari wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa........cccevviiinnennnnnnns 24
Mwenendo wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa .........cccccevvvviennnenn. 24
Kazi Zisizokamilika Kwenye Mradi wa REA Turnkey ................... 37
Miradi ya Maji ISiyotumika ....coovveeeiiiiiiieiiiiiiiineiieeeenennnns 38

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



Orodha ya Viambatisho

Kiambatisho |: Hati za Ukaguzi ZilizotoleWa.......coviiuiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieeeaeannes 56
Kiambatisho Il: Manunuzi ya Bidhaa na Huduma Bila Stakabadhi za Kielektroniki ........ 65
Kiambatisho Ill: Kodi ya Zuio Haikupelekwa Mamlaka ya Mapato Tanzania................. 66
Kiambatisho IV: Kodi ya Zuio Haikukatwa Kwenye Malipo ya Wazabuni..................... 67
Kiambatisho V: Masurufu Ambayo Hayakurejeshwa ........ccccceiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiennnnnnn. 68
Kiambatisho VI: Kukosekana kwa Hati za Malipo .........cccoeiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieiinins 69
Kiambatisho VII: Malipo Yenye Nyaraka PUNGUfU........cceiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieeeaannnnns 70
Kiambatisho VIII: Fidia Haikulipwa kwa Watu Walioathiriwa na Utekelezaji wa Miradi........... 71
Kiambatisho IX: Malipo Yaliyofanyika kwa Shughuli Zisizoruhusiwa ..............cccoooiee 72
Kiambatisho X: Malipo Yaliyofanyika Nje ya Bajeti .....ccceevviieiiiiiiiiiiiiiiiiiiiniennnnnns 72
Kiambatisho XI: Matengenezo ya Magari Bila Kibali cha TEMESA ..........cccceiiiiiiiinnnnns 72
Kiambatisho Xll: Kutolewa kwa Fedha Pungufu Kwenye Miradi ya Maendeleo ............ 73
Kiambatisho XIlI: Malipo YasiyoKubaliwa .......eeeiiiiiieiiiiiiierierniiieneeeeeninneeeeennnnes 77
Kiambatisho XIV: Kutokuomba Marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ............... 78
Kiambatisho XV: Fedha za Miradi Zilizokopwa bila Kurejeshwa ..........ccccoviiiviiiiinn 79
Kiambatisho XVI: Serikali Kutochangia Gharama za Miradi ..........ccccceiiiiiiiiiiinnn.. 80
Kiambatisho XVII: Fedha za Bakaa za Akaunti ya Washirika Ambazo Hazijatumika ....... 80
Kiambatisho XVIII: Madeni ya Wakandarasi Ambayo Hayajalipwa ........cccccvvvevvieinnnn 81
Kiambatisho XIX: Kuchelewesha Malipo ya Kazi Zilizotekelezwa ..........cccccevvveinnnnnn. 81
Kiambatisho XX: Vituo vya Maji Ambavyo Havitoi Maji.......ccceeviiiiiiiiiiiiiiiniiniinnnn, 83
Kiambatisho XXI: Miradi Iliyokamilika Haitumiki........cccoiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiieennnes 83
Kiambatisho XXII: Kuchelewa Kukamilika Miradi ya Maji ......cccevveiiiiiiiiiiiiiiennnnnen. 84
Kiambatisho XXIlI: Miradi Ambayo Haijamalizika .......ccceviiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiineinnns 88
Kiambatisho XXIV: Manunuzi Yaliyofanyika Bila Kushindanisha Wazabuni ................. 89
Kiambatisho XXV: Mali na Vifaa Vilivyonunuliwa lakini Havijapokelewa ................... 90
Kiambatisho XXVI: Mali na Vifaa Ambavyo Havijaingizwa Kwenye Leja ya Vifaa .......... 91
Kiambatisho XXVII: Manunuzi ya Dawa na Vifaa Tiba Bila Kibali...........ccccceeeiiiiiai. 92
Kiambatisho XXVIII: Vifaa na Mali Zilizopokelewa Bila Kukaguliwa ............cc..cceneeen. 93

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



Kiambatisho XXIX: Manunuzi Yasiyoidhinishwa na Bodi za Zabuni.............ccccceeene.. 94

Kiambatisho XXX: Manunuzi Kutoka kwa Wazabuni Wasiothibitishwa ...................... 94
Kiambatisho XXXI: Mikataba Iliyotekelezwa Bila Hati ya Dhamana ya Utekelezaji........ 95
Kiambatisho XXXII: Miradi Iliyotekelezwa Bila Kuwa na Bima.........c.cccccevvieiiiinnnne... 96
Kiambatisho XXXIII: Miradi Isiyofanyiwa Uchambuzi wa Athari za Mazingira ............... 96
Kiambatisho XXXIV: Kutokuandaliwa kwa Taarifa za Mkaguzi wa Ndani .................... 97

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



AFD
AfDB
AFROSAI-E

BADEA
BMGF
BTIP
CADESE
CAG
CCHP
CDC
CIDA
DANIDA
DFATD
DFID
DMGP
DUTP

EFD
EIB
ESCBP
FYDP I
GAVI
GF
HBF
IFAC
IFAD
INTOSAI
ISSAls
JICA
KCCMP
KOICA
KfwW
LAAC
LANES
LGAs

Vifupisho

Shirika la Maendeleo la Ufaransa

Benki ya Maendeleo Afrika

Umoja wa Taasisi za Ukaguzi katika Nchi za Afrika Zinazozungumza
Kiingereza

Benki ya Kiarabu kwa Maendeleo ya Uchumi Afrika

Mfuko wa Bill na Melinda Gates

Mradi wa Uwekezaji wa Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha Umeme
Mradi wa Kujenga Uwezo katika Sekta ya Nishati na Uziduaji

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Mpango Kabambe wa Afya wa Halmashauri

Kituo cha Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Kanada

Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Denmaki

Shirika la Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo

Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza

Mradi wa Maboresho ya Bandari ya Dar es Salaam

Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya Usafirishaji Jijini Dar es
Salaam
Mashine ya Stakabadhi ya Kielektroniki

Benki ya Uwekezaji ya Ulaya

Mradi wa Kujenga Uwezo wa Sekta ya Nishati

Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano Awamu ya Pili

Taasisi ya Kimataifa inayoshughulikia Chanjo na Kinga

Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Malaria, UKIMWI, na Kifua Kikuu
Mfuko wa Uchangiaji wa Afya

Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu na Wakaguzi

Shirika la Kimataifa la Maedeleo ya Kilimo

Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Ofisi za Ukaguzi wa Umma
Shirika la Maendeleo la Japani

Mradi wa Usimamizi na Uhifadhi Vyanzo vya Maji Kihansi

Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Korea

Benki ya Maendeleo ya Ujerumani

Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa

Mpango wa Kukuza Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu
Mamlaka za Serikali za Mitaa

viii

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



LIC

MIVARF

MSD
NCMC
NFAST
NORAD
OFID

OPEC
OR-
TAMISEMI
PAA

PAC

REA
REGROW
RSSP
RWSSP
SATTFP
SE4ALL
Sh.

SIDA
SMMRP
SWIOFish

TANESCO
TANROADS
TASAF
TEDAP
TEITI

TEMESA
TIRDP
TPRS
TRA
TSCP
TSSP
UN

Mradi wa Programu ya Maboresho ya Mazingira ya Wawekezaji wa
Ndani
Programu ya Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani, na

Bohari Kuu ya Dawa

Kituo cha Kudhibiti Hewa ya ukaa Nchini

Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Sayansi na Teknolojia

Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo la Norwei

Mfuko wa Maendeleo ya Kimataifa wa Jumuiya ya Nchi Zinazozalisha
Mafuta Duniani

Umoja wa Nchi Zinazozalisha Mafuta

Ofisi ya Raisi-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa

Eneo la Mamlaka ya Mradi

Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali

Mradi wa Maliasili Endelevu kwa Ukuaji

Programu ya Msaada katika Sekta ya Barabara

Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Uchukuzi wa Kusini mwa Afrika
Mradi Endelevu wa Nishati kwa Wote

Shilingi ya Kitanzania

Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi

Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Raslimali za Madini

Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini Magharibi
mwa Bahari ya Hindi

Shirika la Umeme Tanzania

Wakala wa Barabara Tanzania

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii

Mradi wa Maendeleo ya Upatikanaji na Ukuzaji wa Nishati Tanzania
Taasisi ya Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini, Mafuta, na
Gesi Asilia Tanzania

Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania

Mradi wa Maendeleo ya Reli Tanzania

Mpango wa Kupunguza Umaskini Tanazania

Mamlaka ya Mapato Tanzania

Mradi wa kuboresha Miji Tanzania

Programu ya Msaada wa Sekta ya Usafiri

Umoja wa Mataifa

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



UNDP
UNEP
UNICEF
USAID
VAT
WB
WSDP

Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa

Shirika la Mazingira la Umoja wa Mataifa

Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto
Shirika la Misaada la Watu wa Marekani

Kodi ya Ongezeko la Thamani

Benki ya Dunia

Programu ya Maendeleo katika Sekta ya Maji

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



Dibaji

P Ninayo furaha kuwasilisha Taarifa ya
tisa ya Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo
kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe
30 Juni 2019. Taarifa hii inakusudia
kutoa taarifa kwa wadau wetu
(Wabunge, Watendaji wa Serikali Kuu
na Serikali za Mitaa, Vyombo Vya
Habari, Washirika wa Maendeleo, Asasi Zisizo za Kiserikali,
na Taasisi za Kijamii) kuhusu uchambuzi wa matokeo ya
ukaguzi yaliyotokana na kaguzi husika za miradi ya
maendeleo zilizofanywa na Ofisi yangu kwa Kkipindi cha
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019. Muhtasari
wa mambo muhimu yaliyooneshwa katika taarifa hii ya
jumla yanaweza kusomwa kwa undani katika taarifa kamili
za ukaguzi zilizopelekwa kwa kila Afisa Masuuli
anayesimamia utekelezaji wa miradi husika ya maendeleo.

Taarifa hii inajumuisha taarifa za kaguzi 455 katika miradi
mikubwa 90 ya maendeleo iliyokaguliwa na Ofisi yangu
kwa mwaka wa fedha 2018/2019. Miradi hii inafadhiliwa
na Serikali ya Tanzania na wahisani kupitia Mfuko wa
Pamoja. Wahisani hao ni Benki ya Dunia, Benki ya
Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Maendeleo la
Kimataifa la Uingereza (DFID), Benki ya Maendeleo ya
Ujerumani (KfW), Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya
Kilimo (IFAD), Shirika la Maendeleo la Japani (JICA), na
Umoja wa Ulaya (EU). Aidha, taarifa hii inajumuisha
miradi mingine ambayo inafadhiliwa na Umoja wa Mataifa
(UN) kupitia taasisi zake kama vile Shirika la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP), Shirika la Umoja wa Mataifa
Linalohudumia Watoto (UNICEF), Kituo cha Kudhibiti na
Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC), Mfuko wa
Kimataifa wa Kupambana na Malaria, UKIMWI, na Kifua
Kikuu (Global Fund), na Wadau Wengine wa Maendeleo.
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Aidha, ripoti hii inajumuisha Washirika wa Maendeleo
wengine kama vile, Shirika la Mazingira la Umoja wa
Mataifa (UNEP), Shirika la Maendeleo la Ufaransa (AFD),
Mfuko wa Bill na Melinda Gates (BMGF), Shirika la
Maendeleo ya Kimataifa la Kanada (CIDA), Shirika la
Maendeleo ya Kimataifa la Denmaki (DANIDA), Shirika la
Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo (DFATD),
Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Korea (KOICA),
Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo la Norwei (NORAD),
Mfuko wa Maendeleo ya Kimataifa wa Jumuiya ya Nchi
Zinazozalisha Mafuta Duniani (OFID), Shirika la Ushirikiano
wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA), na Shirika la
Misaada la Watu wa Marekani (USAID).

Kwa mujibu wa Ibara za 143(2)(c) na 143(4) za Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama
ilivyorekebishwa), Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali anatakiwa, angalau mara moja kwa mwaka,
kufanya ukaguzi na kutoa taarifa ya ukaguzi wa hesabu
hizo kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
ambaye ataiwasilisha Bungeni.

Ni matarajio yangu kuwa taarifa hii itasaidia wadau wa
miradi ya maendeleo kutathimini iwapo fedha
zilizopelekwa kwenye miradi ya maendeleo zimetumika
kwa usahihi na kwa malengo yaliyokusudiwa, zimechangia
maendeleo ya kiuchumi na kijamii, na zimetoa thamani ya
fedha.

Ninatumaini kuwa Serikali, Bunge, Washirika wa
Maendeleo, na Umma kwa ujumla, wataichukulia taarifa
hii kwa umuhimu mkubwa katika kuelewa jinsi Maafisa
Masuuli wanavyosimamia miradi ya maendeleo na namna
mafanikio  yake yanavyosaidia  kutatua matatizo
yanayowakabili Watanzania. Hivyo, ili kuboresha taarifa
hii siku zijazo, nitashukuru kupata maoni kutoka kwa
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umma na watumiaji wengine wa taarifa hii kwa muda
muafaka.

=3
Charles E. Kichere
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALLI

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania,
Dodoma,
Machi 2020.
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Shukrani

Ninatoa shukrani za dhati kwa wadau wetu
waliotuwezesha kutimiza majukumu yetu ya kikatiba.
Hawa ni pamoja na Kamati za Bunge, hususani Kamati ya
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Kamati ya Bunge ya
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), na Kamati ya Bunge ya
Bajeti. Wadau wengine ni Mlipaji Mkuu wa Serikali,
Maafisa Masuuli wote wa wizara, Idara na Wakala za
Serikali, Mamlaka za Serikali za Mitaa, na Mashirika ya
Umma ambayo yalitekeleza miradi ya maendeleo.

Ninapenda kutoa shukrani zangu kwa watumishi wa Ofisi
yangu kwa kujitolea na kujituma katika kutimiza
majukumu yetu ya kikatiba. Ni matumaini yangu kuwa
wataendelea kutoa huduma zinazokidhi mahitaji na yenye
ufanisi katika ukaguzi ili kuongeza uwazi na uwajibikaji
katika ukusanyaji na matumizi ya rasilimali za umma.

Aidha, ninatoa shukrani zangu za dhati kwa Washirika wa
Maendeleo, hasa Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB),
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza (DFID),
Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Ujerumani (KfW),
Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya Kilimo (IFAD), Shirika
la Maendeleo la Japani (JICA), Umoja wa Ulaya, Kituo cha
Kudhibiti na Kupambana na Magonjwa cha Marekani (CDC),
Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa (UNDP), Benki
ya Dunia (WB), Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia
Watoto (UNICEF), pamoja na washirika wetu wengine,
ambao wametoa mchango mkubwa katika Ofisi yangu na
kuzifanya kazi za ukaguzi ziwe za kiweledi na kitaalamu
zaidi kwa kutoa fedha kwa ajili ya kujenga uwezo kwa
wafanyakazi na kutoa vitendeakazi.

Mwisho, ninatoa shukrani zangu kwa mchapishaji wa
taarifa hii kwa kuniwezesha kuitoa kwa wakati.
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama
ilivyorekebishwa) na Kifungu cha 34 (1)(c) cha Sheria ya
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 (kama
ilivyorekebishwa), ninawasilisha kwako taarifa ya tisa
inayohusu ukaguzi wa miradi ya maendeleo kwa mwaka
ulioishia tarehe 30 Juni 2019.

Taarifa hii imelenga kuwapatia wadau wetu uchambuzi wa
hoja mbalimbali zitokanazo na jumla ya kaguzi 455 za miradi
90 ya maendeleo ambazo Ofisi yangu ilizifanya kwa mwaka
ulioishia tarehe 30 Juni 2019. Miradi hii kiujumla inafadhiliwa
kwa fedha za Serikali ya Tanzania pamoja na Wadau wa
Maendeleo. Katika mwaka wa fedha 2018/2019, miradi hii
ilikuwa na jumla ya kiasi cha Shilingi trilioni 3.43 ambapo
Shilingi trilioni 2.31 zilitumika na kubakiwa na kiasi cha
Shilingi trilioni 1.12 hadi kufikia tarehe 30 Juni 2019.

Hoja za ukaguzi kwenye taarifa hii zimepangwa Kkatika
makundi manne; utekelezaji wa hoja za mwaka uliopita,
udhibiti na usimamizi wa kifedha, utendaji wa miradi, pamoja
na usimamizi wa manunuzi na utawala.

Kulikuwa na mapendekezo 5,185 ya mwaka wa fedha uliopita
ambayo vyalitakiwa kutekelezwa katika mwaka wa fedha
ulioishia tarehe 30 Juni 2019. Kati ya mapendekezo hayo,
mapendekezo 1,555 sawa na asilimia 30 yalitekelezwa;
mapendekezo 1,061 sawa na asilimia 20 yanaendelea
kutekelezwa; mapendekezo 1,772 sawa na asilimia 34
hayakutekelezwa; mapendekezo 388 sawa na asilimia nane
yamejirudia; na mapendekezo 409 sawa na asilimia nane
yamepitwa na wakati. Aidha, katika mwaka wa fedha
2018/2019 nimetoa jumla ya hati 468 zilizotokana na taarifa
za fedha. Kati ya hizo, 441 ni hati zinazoridhisha, 13 ni hati
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zenye shaka, na moja ni hati isiyoridhisha. Hati zingine 13 ni
zile zinazohusu mifumo ya udhibiti wa ndani, na uzingatiaji
wa sheria na kanuni.

Masuala makuu yaliyobainika katika ukaguzi wangu wa mwaka
huu ni kama ifuatavyo:

e Miradi ya REA Yenye Kazi Zisizoisha na Mikataba Iliyo
Wazi kwa Zaidi ya Miaka 10

Tanzania Bara kupitia mradi wa “Turnkey'”. Katika mwaka wa
fedha niliokagua nimebaini kuwa kwa zaidi ya miaka kumi
iliyopita miradi 60 ya “Turnkey” (miradi 14 “Turnkey” awamu
ya kwanza na miradi 46 “Turnkey” awamu ya pili) na miradi
haijakamilika kutokana na kutorekebishwa kwa kasoro katika
baadhi ya kazi na kutokutolewa kwa hati za kumaliza kazi ili
kuthibitisha kwamba wakandarasi wamemaliza kandarasi
husika.

Nilitembelea miradi hiyo kwenye baadhi ya mikoa mwezi
Januari 2020 na kubaini kwamba wakandarasi husika
walishaondoka sehemu zao za kazi miaka kadhaa iliyopita bila
ya makubaliano na REA na TANESCO kuhusiana na kazi
zisizokamilika na mikataba iliyowazi. Hali hii imesababisha
baadhi ya kaya kutopata umeme kwa kipindi kirefu ingawa
zilikuwemo kwenye mawanda ya miradi ya “Turnkey” awamu
ya kwanza na pili.

Ninatambua juhudi zinazofanywa na REA katika kutatua tatizo
hili la kazi zisizokamilishwa na mikataba isiyokamilishwa. Ni
matarajio yangu kwamba REA kwa kushirikiana na wadau

! Miradi ya “Turnkey” awamu ya I, Il, na Il imekuwa ikifanyika katika miaka 2010/2012,
2013/2015, na 2018/2020 mtawalia.
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wengine kama TANESCO watakuja na mpango wa kina
kuhakikisha kipaumbele kinatolewa katika kutatua kero hii ya
ucheleweshaji wa miradi ili kazi hizo zikamilishwe na
mikataba husika ifungwe kuepuka ucheleweshaji zaidi.

e Kutolipwa Madai ya Wakandarasi Kiasi cha Shilingi
Trilioni 1.03 (lkijumuisha Shilingi Bilioni 224.03 za
Riba ya Adhabu na Shilingi Bilioni 13.02 za Madai ya
Fidia)

Nimepitia miradi ya ujenzi wa barabara na viwanja vya ndege
inayotekelezwa na TANROADS na kubaini kuwa hadi kufikia
mwezi Novemba 2019 madai ya wakandarasi, wahandisi
washauri na watu walioathiriwa na miradi yanayofikia kiasi
cha Shilingi 1,030,136,423,627.27 kutokana na
kucheleweshwa kwa malipo ya hati za madai ya kazi, riba na
fidia. Deni hilo limetokana na madai ya kazi kiasi cha Shilingi
794,091,175,546.39 na riba iliyotokana na adhabu ya
kuchelewa malipo ya madai kiasi cha  Shilingi
224,025,668,186.62 (mwaka husika Shilingi 166,930,716,964
jumlisha mwaka wa nyuma Shilingi 57,094,951,223), na madai
ya fidia kiasi cha Shilingi 13,019,579,894.23 zilizotokana na
kutolipwa watu walioathiriwa na miradi.

Nimebaini kwamba deni hili limetokana na Wizara ya Fedha
na Mipango kutopeleka fedha za kutosha hivyo kusababisha
TANROADS kushindwa kuwalipa kwa wakati wakandarasi na
wahandisi washauri. Hali hii inasababisha kazi hizo kufanyika
nyuma ya wakati na gharama za miradi kuongezeka.

Aidha, ucheleweshaji huu wa malipo unapelekea kuongezeka
kwa deni hilo kutokana na kuongezeka kwa riba ya adhabu.
Hali hii inasababisha kuongezeka kwa gharama za miradi,
kuathiri utekelezaji wake, na kuchelewesha manufaa kwa
jamii.
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e Bakaa ya Dola za Kimarekani milioni 25.16 Kutokana
na Fedha za Miradi Zilizokaa kwa Muda Mrefu Kwenye
Akaunti za Fedha za Washirika Bila ya Kutumika

Nilibaini kuwa akaunti za fedha za Washirika wa Maendeleo
zinazotunzwa na Hazina zikiwa na bakaa za fedha za miradi
kiasi cha Dola za Kimarekani 25,161,526.18 kutoka kwenye
miradi 12. Bakaa hizo zimekaa kwenye akaunti kwa muda
mrefu bila kutumika. Aidha, mingi ya miradi hiyo
ilishafungwa miaka ya nyuma na baadhi ya bakaa hizo
zimeshakaa kwenye akaunti hizo kwa zaidi ya miaka saba.

Ni matarajio yangu kwamba, kukaa na fedha hizi kwa
muda mrefu bila kuzitumia kunaongeza hatari ya kutumika
kwenye shughuli ambazo hazijakusudiwa.

e Kuchelewa Kuyachukulia Hatua Makampuni ya Uziduaji
384 kwa Kutotii Sheria ya Tasnia ya Uziduaji Tanzania
(Uwazi na Uwajibikaji)

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa makampuni 384 ya uziduaji
hayajawasilisha taarifa zake za mwaka kwa Kamati? ya Tasnia
ya Uziduaji Tanzania. Taarifa hizo za mwaka zinatakiwa
kuonesha uwajibikaji wa kampuni kwa jamii mwenyeji;
uwezeshaji wa jamii mwenyeji, na matumizi ya kimaendeleo
katika kila hatua ya uwekezaji. Hali hii ni kinyume na Kifungu
23(b) cha Sheria ya Tasnia ya Uziduaji Tanzania (Uwazi na
Uwajibikaji) ya Mwaka 2015.

Aidha, wakati nahitimisha ukaguzi huu mwezi Machi 2020
Taasisi ya Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini,
Mafuta, na Gesi Asilia Tanzania (TEITI) ilikua haijayachukulia
hatua makampuni haya 384 kama vile kuyatoza fedha ya
adhabu kwa uchelewaji huo.

2 Kamati ya Tasnia ya Uziduaji Tanzania ipo chini ya mradi wa TEITI ambao unasimamiwa na Wizara ya

Madini.
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Ingawa, ninatambua juhudi zilizofanywa na menejimenti ya
TEITI zilizopelekea makampuni 16 kati ya 400 kutekeleza
sheria hiyo, ni vyema TEITI ikahakikisha kwamba makampuni
384 yaliyosalia yanatekeleza sheria husika ili kuhakikisha
uwazi na uwajibikaji kwenye sekta ya uziduaji.
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1.1

1.2

SURA YA KWANZA

UTANGULIZI NA USULI WA MIRADI

Utangulizi

Mpango wa Pili wa Maendeleo ya Taifa wa Miaka Mitano
unaelezea hatua mpya za kuwezesha Tanzania ya viwanda kwa
njia ambayo itabadili uchumi na jamii. Kuna makundi manne
ya hatua zilizopitishwa katika mpango huu, ambazo ni ukuaji
na uanzishaji wa viwanda; kukuza maendeleo ya watu na
mabadiliko ya kijamii; kuboresha mazingira kwa ajili ya
maendeleo ya biashara; na kuwa na utekelezaji sahihi. Kwa
kuzingatia hatua hizi, Serikali imekuwa ikianzisha na
kutekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo. Sura hii inatoa
maelezo ya miradi ya maendeleo iliyokaguliwa kwa mpangilio
wa kisekta, wajibu wa Maafisa Masuuli, wajibu wa Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, madhumuni na mawanda
ya taarifa kuu, mbinu zilizotumiwa kufanya kaguzi, na muundo
wa taarifa hii.

Mawanda ya Miradi Iliyokaguliwa
Ofisi yangu imekagua miradi 90 iliyotekelezwa katika mwaka
wa fedha 2018/2019 na muhtasari wa matokeo ya ukaguzi
yamejumuishwa katika taarifa hii.

Katika taarifa hii, nimeitenga miradi katika sekta saba ambazo
ni; Kilimo, Elimu, Nishati, Afya, Uchukuzi, Maji na Sekta ya
Jamii.

Sekta ya Kilimo

Serikali imeendelea kuibadili sekta ya kilimo ili kuleta
ufanisi mkubwa wa uzalishaji, ukuzaji biashara, uongezaji
faida, na uzalishaji wa ziada ili kukidhi soko la ndani na la
kimataifa.
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Katika hili, miradi kadhaa imetekelezwa kwa miaka mingi
ili kufikia malengo yaliyokusudiwa katika sekta hii. Katika
mwaka wa fedha 2018/2019, nimekagua miradi sita
inayohusu sekta ya kilimo kama ilivyooneshwa katika
Jedwali 3.1.

Sekta ya Elimu

Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Elimu ya Mwaka 2016/2017-
2020/2021 uliundwa ili kuelekeza jitihada za mageuzi
yaliyobuniwa ili kuleta mabadiliko yanayohusisha sekta yote
ya elimu. Aidha, unaweka msisitizo katika upanuzi wa wigo wa
elimu na mafunzo ya ufundi pamoja na maandalizi ya
nguvukazi yenye stadi na ujuzi kama sehemu muhimu ya
mkakati wa maendeleo ya raslimaliwatu nchini.

Katika mwaka wa fedha 2018/2019, nimekagua miradi kumi
inayohusina na sekta ya elimu kama inavyooneshwa katika
Jedwali 3.2.

Sekta ya Nishati na Madini
Kwa kuzingatia Sera ya Taifa ya Nishati ya Mwaka 2015, sekta

kuendeleza vyanzo vya nishati jadidifu na isiyo jadidifu. Kama
inavoainishwa kwenye Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano
Awamu ya Pili (FYDP Il) sekta ya madini imeendelea kujikita
kwenye mapinduzi ya viwanda kupitia rasimali za madini,
metali, na vito vya thamani. Ili kufanikisha hili, miradi kadhaa
ilitekelezwa kwenye sekta hii kama vile; ujenzi wa ofisi za
madini katika kila mkoa, kujenga uwezo kupitia mradi wa
Usimamizi Endelevu wa Raslimali za Madini (SMMRP), na mradi
wa Uwazi na Uwajibikaji kwenye Sekta ya Madini
unaotekelezwa na TEITI.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



Katika mwaka wa fedha 2018/2019, nimekagua miradi 20,
ambapo kati ya miradi hiyo 17 ni ya nishati na mitatu ni ya
madini kama inavyooneshwa katika Jedwali 3.3

Sekta ya Afya

Sambamba na sera za Kitaifa za Kijamii na Kiuchumi,
Mikakati na Mipango ya Serikali, mikakati mahususi katika
sekta hii inasisitiza ushirikiano kati ya sekta binafsi na
umma katika utoaji wa huduma za afya, matumizi ya
teknolojia ya habari na mawasiliano katika kuimarisha
utoaji wa huduma za afya, na kuhamasisha usajili wa
wananchi katika bima ya afya ili wote wapatiwe huduma
bora za afya. Miradi hii ilitekelezwa kwa ajili ya kuinua
kiwango cha utoaji wa huduma za afya nchini.

Katika mwaka wa fedha 2018/2019, nimekagua jumla ya
miradi 12 kama inavyooneshwa katika Jedwali 3.4.

Sekta ya Uchukuzi

Katika sekta ya wuchukuzi, Serikali imenuia kuboresha
miundombinu ya uchukuzi kulingana na Sera ya Taifa ya
Uchukuzi ya Mwaka 2011 - 2025. Katika kutekeleza sera hii,
Serikali imekuwa ikiongeza jitihada za kuboresha viwanja vya
ndege, barabara, reli, na bandari kwa shughuli zake za
kiuchumi na kijamii ndani na nje ya nchi.

Katika Mwaka wa Fedha 2018/2019, nimekagua miradi
kumi inayohusiana na sekta hii kama inavyooneshwa katika
Jedwali 3.5.

Sekta ya Maji

Wizara ya Maji na Umwagiliaji imekuwa ikitekeleza
mageuzi katika sekta ya maji kwa lengo la kuboresha
usimamizi wa pamoja wa rasilimali za maji pamoja na
uboreshaji wa usambazaji wa maji safi na maji taka mijini
na vijijini. Ili kufikia malengo ya Dira ya Taifa ya
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Maendeleo ya Mwaka 2025, Programu ya Maendeleo ya
Sekta ya Maji ilianzishwa kupitia Sera ya Taifa ya Maji ya
Mwaka 2002. Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji
ndiyo mradi mkubwa katika sekta ya maji, pamoja na
miradi mingine inayosaidia lengo kuu la kuboresha
upatikanaji wa maji safi na huduma za maji taka mijini na

Katika mwaka wa fedha 2018/2019, nimekagua miradi saba
inayohusiana na sekta ya maji kama inavyooneshwa
kwenye Jedwali 3.6.

Sekta ya Jamii na Miradi Mingine

Mradi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Awamu ya Il
(TASAF Ill) - Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini ni sehemu
ya mkakati mkubwa katika sekta hii na unahusisha mambo
mbalimbali mtambuka kama vile utunzaji wa mazingira,
uboreshaji wa makazi ya binadamu na kujenga uwezo
katika maeneo ya kimkakati kama vile sheria, utawala bora
na ulinzi wa rasilimali.

TASAF Il ni sehemu ya Mkakati wa Taifa wa Kuondoa
Umaskini ulioanzishwa ili kuwezesha jamii kupata fursa
zinazochangia kuboresha maisha kama yanavyohusianishwa
na Malengo ya Maendeleo ya Milenia yaliyoelezwa katika
Mkakati wa Taifa wa Kupunguza Umaskini Tanzania. Lengo
la mradi huu ni kujenga mtandao wa usalama wa kijamii,
ambao ni jumuishi na wenye ufanisi, na shabaha sahihi kwa
ajili ya maeneo masikini na yenye mazingira magumu ndani
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Mradi huu
unatekelezwa kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa ambapo
ndipo kuna wanufaika.

Miradi Mingine
Miradi mingine ni ile inayohusisha shughuli mbalimbali
mtambuka kama vile mazingira, utalii, uvuvi, sheria,
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kujenga uwezo, kupunguza umasikini n.k. Washirika wa
Maendeleo wa miradi hii ni pamoja na Benki ya Dunia,
Benki ya Maendeleo ya Afrika, Shirika la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa, Shirika la Umoja wa  Mataifa
linalohudumia Watoto, na washirika wengine wa
maendeleo.

Katika mwaka wa fedha 2018/2019, nimekagua mradi
mmoja katika sekta ya jamii (TASAF) na miradi mingine 24
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.7.

1.3 Wajibu wa Maafisa Masuuli
Maafisa Masuuli® wanatakiwa kwa mujibu wa kifungu Na. 25(2)
cha Sheria ya Fedha ya Mwaka 2001 (kama ilivyorekebishwa
mwaka 2004) kuandaa taarifa sahihi za fedha kwa kila mwaka
wa fedha zinazoonesha mapato na matumizi ya miradi hadi
kufikia mwisho wa mwaka wa fedha husika.

Aidha, maagizo 11, 14 na 31(1) ya Randama ya Fedha za
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009, na Mkataba wa Makubaliano
baina ya watekelezaji wa miradi na Washirika wa Maendeleo
unawataka wahusika kuhakikisha kwamba kumbukumbu sahihi
za kihasibu za miradi zinatunzwa vizuri; na mfumo thabiti wa
udhibiti wa ndani katika taasisi unakuwepo.

1.4 Wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
Kifungu Na. 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 2008
kinanitaka nijiridhishe iwapo taarifa za fedha zimeandaliwa
kwa misingi ya viwango vya kihasibu, na kwamba tahadhari za
kutosha zimechukuliwa kulinda ukusanyaji wa mapato. Aidha,
kifungu kinanitaka nijiridhishe iwapo matumizi vyote
yameidhinishwa na kutumika kwa kusudi lililopangwa kwa
mujibu wa sheria na kwamba miongozo na maelekezo husika

3 Maafisa Masuuli katika mamlaka za serikali za mitaa, serikali kuu, idara na mashirika ya umma na
taasisi zingine zinazotekeleza miradi ya maendeleo.
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1.5

1.5.1

yamezingatiwa, na iwapo kuna ufanisi katika matumizi ya
fedha za umma.

Pia, Kifungu cha 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7
ya Mwaka 2011 kinanitaka katika taarifa yangu nitoe tathmini
iwapo taarifa nilizokagua zinakidhi matakwa ya sheria na
kanuni zake.

Mawanda na Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika

Mawanda ya Taarifa

Taarifa hii inajumuisha miradi ya maendeleo inayopatiwa
fedha na Serikali ikishirikiana na Washirika wa Maendeleo.
Aidha, inatoa uchambuzi wa ithibati binafsi za kaguzi 455* na
taarifa za ukaguzi zilizofanyika katika miradi 90. Miradi hii
ilitekelezwa na taasisi 422° katika mwaka wa fedha 2018/2019
kama inavyooneshwa katika Jedwali 1.1.

Jedwali 1.1: Idadi ya Miradi Iliyokaguliwa kwa Sekta kwa

Mwaka wa Fedha 2018/2019

Idadi ya Miradi Idadi ya Taasisi

Zilizokaguliwa

Idadi ya Taarifa
za Ukaguzi

Iliyokaguliwa

1 Nishati na Madini 20 6 20
2 Maji 7 189 189
3 Uchukuzi 10 4 10
4 Afya 12 188 195
5 Kilimo 6 5 6
6 Elimu 10 3 10
7 Jamii na  Miradi 25 27

Mingine 25
Jumla 90 422 455

Chanzo: Ithibati za Ukaguzi na Taarifa za Ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe
30 Juni 2019

Mawanda ya kaguzi zilizofanyika kwa kila mradi zinahusisha
mfumo wa taarifa za fedha, udhibiti wa ndani wa shughuli

4 |dadi ya kaguzi zilizofanyika inategemea idadi ya miradi inayotekelezwa na taasisi husika.
3 Taasisi moja inaweza kutekeleza mradi zaidi ya mmoja.
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1.5.2

1.6

mbalimbali za mradi zilizokaguliwa, uzingatiaji wa sheria na
kanuni ikiwa ni pamoja na kanuni za manunuzi na matakwa
mengine maalumu yanayoongoza shughuli za miradi. Kaguzi
hizi zilifanywa kwa kuzingatia sampuli; Hivyo, ukomo wa
matokeo ya ukaguzi vyalitokana na uwasilishaji wa
kumbukumbu, nyaraka, na taarifa zilizoombwa kwa ajili ya
kaguzi husika.

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kuniwezesha kujiridhisha
kwamba taarifa za fedha kwa ujumla wake hazina makosa
yatokanayo na udanganyifu au dosari na kwamba zimeandaliwa
kwa mujibu wa mfumo wa utoaji taarifa wa kifedha na iwapo
sheria na kanuni zimefuatwa.

Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni
mwanachama wa Jumuiya ya Kimataifa ya Asasi Kuu za Ukaguzi
wa Hesabu (INTOSAI) na Jumuiya ya Asasi Kuu za Ukaguzi kwa
Nchi za Afrika Zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo,
taratibu zilizotumika zimezingatia viwango vya Kimataifa vya
Ukaguzi kama vile ISSAI na ISA vinavyotolewa na INTOSAI na
Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu na Wakaguzi (IFAC)
mtawalia.

Viwango hivi vinanitaka kuzingatia maadili katika kuandaa na
kutekeleza ukaguzi wangu ili kupata uhakika kwamba taarifa
za fedha ni sahihi na hazina makosa makubwa na zimeandaliwa
kwa mujibu wa makubaliano yaliyosainiwa baina ya wabia.

Mbinu za Ukaguzi

Mbinu zangu za ukaguzi ni pamoja na kutathmini

kumbukumbu za uhasibu na taratibu zingine ili kukidhi

malengo ya ukaguzi. Taratibu za ukaguzi wangu

zinajumuisha hatua zifuatazo:

e Kupanga ukaguzi ili kutambua na kutathmini hatari za
kuwa na taarifa zisizo sahihi, ama kutokana na
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1.7

udanganyifu au dosari; na kwa kuzingatia uelewa wa
taasisi na mazingira yake, ikiwa ni pamoja na mifumo
ya udhibiti wa ndani ya kila taasisi.

e Kupata uthibitisho sahihi na toshelevu iwapo kuna
taarifa zisizo sahihi kwa kusanifu na kutekeleza hatua
stahiki dhidi ya viashiria vyote vya hatari
vilivyoainishwa.

e Kutembelea shughuli za miradi na kutathmini utendaji
na utekelezaji wake.

e Kutathmini ili kuona iwapo sheria, kanuni, na matakwa
ya miradi yamezingatiwa kikamilifu.

e Kutoa maoni juu ya taarifa za kifedha zilizokaguliwa
kulingana na hitimisho linalotokana na ushahidi wa
ukaguzi uliopatikana.

e Kufuatilia utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi wa
mwaka uliopita na kuhakikisha kwamba hatua sahihi
zimechukuliwa kuhusiana na masuala yote
yaliyoainishwa.

Muundo wa Taarifa
Taarifa hii ina sura saba kama ifuatavyo:

Sura ya Kwanza inaelezea usuli na taarifa ya jumla
inayojumuisha taarifa za miradi iliyokaguliwa katika kila sekta;
wajibu wa Maafisa Masuuli; wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali; mawanda ya ukaguzi; mbinu za
ukaguzi; pamoja na viwango vya ukaguzi vilivyotumika. Sura ya
Pili inaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya taarifa
za kaguzi za miaka ya nyuma. Sura ya Tatu inaonesha utendaji
wa kifedha ikiwemo ufadhili wa miradi, maoni ya ukaguzi
yaliyotolewa, na matokeo ya ukaguzi yanayohusiana na
usimamizi wa fedha; Wakati Sura ya Nne inaonesha hali ya
utekelezaji wa miradi; na Sura ya Tano inaonesha matokeo ya
ukaguzi yaliyotokana na usimamizi wa manunuzi na utawala wa
miradi. Sura ya Sita ni hitimisho linalotokana na matokeo ya

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19 m



ukaguzi; na Sura vya Saba inajumuisha mapendekezo
yanayotokana na masuala yaliyojiri kwenye sura zilizotangulia.
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2.1

2.2

SURA YA PILI

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA TAARIFA ZA
KAGUZI ZA MIAKA YA NYUMA

Utangulizi

Taarifa zangu za ukaguzi wa miradi ya maendeleo zinazoishia
30 Juni 2018, zilikuwa na jumla ya mapendekezo 5,185. Sura
hii inatoa taarifa ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo.
Mapendekezo yangu ya ukaguzi yanayotolewa kwa wakaguliwa
hulenga kuwasaidia watekeleza miradi kurekebisha kasoro
zilizoonekana wakati wa ukaguzi na kupendekeza suluhisho
kwa ajili ya maboresho ya baadae.

Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita
Kama inavyoonekana kwenye Jedwali 2.1, mchanganuo
unaonesha kuwa mapendekezo 1,555 sawa na asilimia 30
yalitekelezwa; mapendekezo 1,061 sawa na asilimia 20
yanaendelea kutekelezwa; mapendekezo 1,772 sawa na
asilimia 34 hayakutekelezwa; mapendekezo 388 sawa na
asilimia nane yamejirudia; na mapendekezo 409 sawa na
asilimia nane yamepitwa na wakati.

Jedwali 2.1: Utekelezaji wa Mapendekezo Katika Taarifa za

Kaguzi za Miaka ya Nyuma
Jumla Mapende | Mapend Mapende @ Mapend Mapen

mapendek kezo ekezo kezo ekezo dekezo
ezo ya Yaliyote Yanayoe ambayo yaliyojir @ yaliyop
Miaka ya kelezwa ndelea hayajate udia itwa na
Nyuma kutekel kelezwa Wakati
ezwa
Kilimo 64 35 8 15 3 3
Elimu 109 31 54 5 15 4
Nishati na
Madini 55 21 25 6 2 1
Afya 2,347 678 404 914 180 171
Maji 2,139 489 470 770 185 225
Uchukuzi 132 63 38 27 1 3
Jamii 208 173 18 16 0 1
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Jumla Mapende = Mapend Mapende | Mapend Mapen
mapendek kezo ekezo kezo ekezo dekezo
ezo ya Yaliyote Yanayoe ambayo | yaliyojir | yaliyop
Miaka ya kelezwa ndelea hayajate udia itwa na
Nyuma kutekel kelezwa Wakati
ezwa
Miradi 131 65 44 19 2 1
Mingine
Jumla 5,185 1,555 1,061 1,772 388 409
Asilimia 100 30 20 34 8 8

Chanzo: Ufuatiliaji wa Taarifa za Ukaguzi za Miaka Iliyopita 2017/18

Jedwali 2.1 linaonesha dhahiri kuwa hali ya utekelezaji wa
mapendekezo bado hairidhishi kwa kuwa ni asilimia 30 tu ya
mapendekezo yangu ndiyo yametekelezwa.

Aidha, uchambuzi kwa miaka minne mfululizo unaonesha bado
utekelezaji wa mapendekezo yangu kwa miradi ya maendeleo
hauridhishi kwa kuwa umekuwa chini ya asilimia 50 kama
inavyoonekana kwenye kielelezo 2.1. Hivyo, ninawahimiza
Maafisa Masuuli kuhakikisha kiwango cha utekelezaji
kinaongezeka ili kuboresha uendeshaji wenye tija na ufanisi
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

45
40
35
.8 30
£ 25
= 20
< 15
10
5
Mapendeke Map(z(r;deke Mapendeke | Mapendeke
Z0 anavoende zo ambayo Z0
yaliyotekele 4 IYaa hayajatekel | yaliyopitwa
zwa ezwa na wakati
kutekelezwa
m2018/2019 30 20 42 8
#.2017/2018 35 18 34 13
= 2016/2017 29 17 35 19
=2015/2016 22 22 40 16

Kielelezo 2.1: Mwenendo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi
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3.1

3.2

3.2.1

SURA YA TATU

UTENDAJI WA KIFEDHA

Utangulizi

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/2019, miradi
iliyokaguliwa ilikuwa na jumla ya Shilingi trilioni 3.43 ambapo
jumla ya Shilingi trilioni 2.31 zilitumika na kusalia kiasi cha
Shilingi trilioni 1.12. Sura hii inaelezea fedha za miradi ya
maendeleo zilizokaguliwa katika mwaka wa fedha 2018/2019.

Aidha, inatoa muhtasari wa fedha zilizotolewa na kutumika na
watekeleza miradi kwa mpangilio wa kisekta. Pamoja na hayo,
sura hii inatoa maelezo kuhusu hati za ukaguzi zilizotolewa,
pamoja na uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi kwenye
usimamizi wa fedha.

Ufadhili wa Miradi

Ufuatao ni mchanganuo wa fedha zilizopokelewa na
kutumiwa na watekeleza miradi katika sekta saba ambazo
ni Kilimo, Elimu, Nishati na Madini, Afya, Uchukuzi, Maji,
na Jamii; pamoja na miradi mingine kama itakavyoonekana
katika aya zinazofuata.

Sekta ya Kilimo

Katika Kkipindi cha ukaguzi, nimekagua miradi sita
iliyotekelezwa katika sekta ya Kilimo iliyokuwa na fedha
kiasi cha Shilingi bilioni 52.2 kwa ajili ya matumizi ambapo
kiasi cha Shilingi bilioni 42.73 kilitumika na kusalia kiasi
cha Shilingi bilioni 9.47 kwa ajili ya utekelezaji wa
shughuli zilizosalia (Jedwali 3.1).
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Jedwali 3.1: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika
Shilingi/Milioni)

Jina la Mradi Jumla ya Matumizi Bakaa
Mapato (Sh) (Sh) Ishia (Sh)
1 Mradi wa Kituo Mahiri cha
Teknolojia Bunifu za Udhl.l.)ltl wa 3,215.43 1,515.58 1,699.85
Panya na Uendelezaji wa
Teknolojia za Unusaji
2 Kituo cha Utafiti wa Ufundishaji
wa Maendeleo Endelevu vya 1,672.47 1,645.71 26.76
Kilimo
3 Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji 7,539.08 6,184.64 1,354.44
wa Mpunga
4 Programu ya Miundombinu ya
Masoko, Uongezaji wa Thamani, 25,866.1 19,884.95 5,981.15
na Msaada wa Fedha Vijijini
5 Mradi wa Uwekezaji katika
Kukuza Kilimo Kusini mwa 6,004.91 5,600.34 404.567
Tanzania (SAGCOT-CTF)
6 Mradi wa Uwekezaji katika
Kukuza Kilimo Kusini mwa 7,901.36 7,901.36 0
Tanzania (SAGCOT-SIP)
Jumla 52,199.34 | 42,732.58 | 9,466.77

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha Unaoishia Tarehe 30 Juni 2019

3.2.2 Sekta ya Elimu
Sekta hii imehusisha miradi kumi iliyotekelezwa na Wizara
ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia. Katika kipindi cha mwaka
wa ukaguzi, kulikuwa na kiasi cha Shilingi bilioni 402.64
kwa ajili ya matumizi ambapo kiasi cha Shilingi bilioni
273.65 kilitumika na kusalia kiasi cha Shilingi bilioni 128.99
kwa ajili ya kutekeleza shughuli zilizosalia (Jedwali 3.2).

Jedwali 3.2: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika

Shilingi/Milioni) - Sekta ya Elimu

Jina la Mradi

Jumla ya

Mapato (Sh)

Matumizi
(Sh)

Bakaa Ishia
(Sh)

Matokeo Makubwa Sasa katika
Mradi wa Elimu ya Malipo kwa
Matokeo

247,663.38

194,831.13

52,832.25

Programu ya Elimu na Ujuzi kwa
Ajili ya Kazi za Uzalishaji

97,207.95

45,777.44

51,430.51

Mpango wa Kukuza Stadi za
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu
(LANES)

3,111.97

3,102.04

9.93

Chuo cha Sayansi na Teknolojia
Afrika - Nelson Mandela

3,081.07

2,487.75

593.31
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3.2.3

Jina la Mradi

Jumla ya

Matumizi

Bakaa Ishia

Programu ya Kusaidia Elimu ya
Ufundi, Mafunzo na Elimu kwa
Walimu (STVET)

Mapato (Sh)

6,688.15

(Sh)

6,670.25

(Sh)

17.90

Mafunzo ya Uongozi na
Usimamizi wa Elimu  katika
Ngazi ya Cheti kwa Njia ya
Masomo ya Masafa

812.71

765.21

47.5

Mradi wa Kujenga Mifumo Bora,
Tafiti zinazoendana na Mahitaji
Halisi Tanzania

3,174.01

2,969.1

204.91

Programu ya Tafiti Shirikishi

1,265.74

605.85

659.89

Mradi wa Kusaidia Elimu kwa
Walimu (TESP)

23,492.11

11,664.86

11,827.25

10

Mradi wa Kuboresha Vyuo vya
Ualimu (Kitangali,
Mpuguso,Shinyanga and Ndala)
(UTC)

16,141.44

4,772.43

11,369.01

Jumla

402,638.53

273,646.06

128,992.46

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Mwaka wa Fedha Ulioishia Tarehe 30 Juni 2019

Sekta ya Nishati na Madini

Katika mwaka wa fedha 2018/2019, miradi 20 iliyokaguliwa
katika sekta hii ilikuwa na fedha kiasi cha Shilingi bilioni
688.13 kwa ajili ya matumizi ambapo Shilingi bilioni 480.55
zilitumika na kusalia kiasi cha Shilingi bilioni 207.57 sawa na
asilimia 30 kwa ajili ya kutekeleza shughuli zilizosalia (Jedwali
3.3). Serikali ya Tanzania ilichangia kwa pamoja na Washirika
wa Maendeleo katika kufadhili miradi kadhaa katika sekta hii.
Washirika wa Maendeleo ni pamoja na Benki ya Dunia, Benki ya
Maendeleo Afrika, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa,
Shirika la Misaada la Kanada, na Umoja wa Ulaya.

Jedwali 3.3: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika
Shilingi/Milioni) - Sekta ya Nishati na Madini

Jumla ya

Bakaa Ishia
(Sh)

Matumizi
(Sh)

Jina la Mradi Mapato (Sh)

Mradi wa Kujenga Uwezo Kkatika
Sekta ya Nishati na Uziduaji

2.41

0.14

2 Mradi wa Kujenga Uwezo wa Sekta

ya Nishati ( ESCBP) 4.3

0.76

3 Mradi wa Kujenga Uwezo wa Sekta

ya Nishati ( ESCBP)- EWURA 3,431.48

3,431.48
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Jina la Mradi

Jumla ya

Matumizi

Bakaa Ishia

Mapato (Sh)

(Sh)

(Sh)

4 Upembuzi Yakinifu wa Mradi wa
. 0.4 0.4 -
Bwawa la Kikonge
5 Mradi wa Kusafirisha Umeme
Mkubwa na Uwekaji Umeme 1,147.77 1,147.77 -
Vijijini - Geita- Nyakanazi 220kv
6 Mradi wa Kuu.ngamsha Umeme 207.31 13 194.31
Kenya na Tanzania
7 Mradi wa Kusafirisha Umeme
Mkubwa na Uwekaji Umeme 476,181.51 336,757.58 139,424.93
Vijijini - Makambako-Songea 220kv
8 Mradi wa Maendeleo ya Gesi Asilia 23.0 23.0 -
9 Mradluwa Umeme wa Maporomoko 1,124.58 762.02 362.56
ya Maji ya Mto Rusumo
10 Mradi wa Ukarabati wa.!(ltuo cha 208.55 9.70 198.85
Umeme wa Nguvu ya Maji - Hale
11 Wakala wa Nishati Vijijini - Mradi 178.454.84 111.559.95 66.894.89
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia e e O
12 Mradi Endelevu wa Nishati kwa
Wote (SE4ALL) 265.58 240.89 24.78
13 Ml”'ad.l wa Kuboresha na Kukarabati 2,011.21 2,011.21 .
Gridi ya Umeme
14 Shirika la Umeme Tanzania
Bulyanhulu Geita 4.61 4.18 0.43
15 Mradi wa Maendeleo ya
Upatikanaji na Ukuzaji wa Nishati 1,215.42 1,215.42 -
Tanzania (TEDAP)
16 | Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na
Uwajibikaji Katika Rasilimali za
Madini, Mafuta na Gesi Asilia - 71.61 029 71.32
Umoja wa Ulaya
17 | Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na
Uwajibikaji Katika Rasilimali za
Madini, Mafuta na Gesi Asilia 1,302.29 935.41 366.88
(Serikali ya Tanzania na CIDA)
18 Mradi wa. Maendeleo wa Kukuza 11.39 0.44 10.95
Nguvukazi
19 Uwekezaji wa Miundombinu vya
Msingi ya Kusafirisha Umeme (BTIP) 17.49 17.49
20 Mraql w§ USIma.m.m Endelevu wa 22,441.7 22,417.9 23.8
Raslimali za Madini - Il
Jumla 688,127.45 | 480,553.97 | 207,574.60

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019

3.2.4 Sekta ya Afya
Sekta hii ina miradi mikubwa mitatu. Kwanza ni Mfuko Mkuu
wa Fedha za Afya unaofadhiliwa na Shirika la Maendeleo ya
Kimataifa la Kidenimaki, Benki ya Dunia, Kanada, Ireland,
Shirika la Uhusiano wa Kimataifa la Korea Kusini, Uswisi, na
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Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia Watoto. Pili ni
Mradi wa Kuimarisha Huduma za Afya ya Msingi (SPHC)
unaofadhiliwa na Benki ya Dunia; na tatu ni Mradi wa
Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu na UKIMWI unaofadhiliwa
na Mfuko wa Afya wa Kimataifa.

Mfuko Mkuu wa Fedha za Afya® unalenga kuimarisha mfumo
wa afya Tanzania Bara kwa kutoa fedha za ziada kwa
Wizara na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mradi huu
unalenga kuinua ubora wa huduma za afya za msingi
hususani huduma za uzazi, watoto wachanga, na huduma
za afya ya mtoto Tanzania. Aidha mfuko’ unaisaidia Serikali
kujenga uwezo kwa kuinua rasilimali watu katika sekta ya
afya; kuboresha upatikanaji wa huduma na vifaa tiba bora
kwenye afya; na kuwezesha upatikanaji wa taarifa za
viwango kwenye sekta ya afya ili zitumike kufanya
maamuzi yenye tija kwenye sekta.

Katika mwaka wa fedha 2018/2019 kulikuwa na Shilingi
bilioni 656.15 kwa ajili ya matumizi, ambapo Shilingi
bilioni 482.48 zilitumika na kusalia kiasi cha Shilingi bilioni
173.66 kwa ajili ya kutekeleza shughuli za miradi
zilizosalia kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 3.4.

Jedwali 3.4: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika
Shilingi/Milioni) - Sekta ya Afya

Jumla ya Bakaa Ishia

Jina la Mradi Matumizi (Sh)

Mapato (Sh) (Sh)

1 Mradi wa Sayansi vya
Magonjwa ya Mishipa ya 5,153.31 4,566.22 587.09
Moyo - MUHAS

2 Mradi wa Mtandao wa
Maabara kwa Umma -

17,091.75 11,881.77 5,209.98

6 Fedha za Mfuko wa Afya zilitumiwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Malaria, UKIMWI, na Kifua Kikuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
7 Mfuko mkuu wa fedha wa afya ambao unatekelezwa kupitia mifuko mitatu ambayo ni (i) Kifua Kikuu
(TB) (ii) UKIMWI (HIV AIDS) (iii) Malaria
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Jina la Mradi

Jumla ya

Mapato (Sh)

Matumizi (Sh)

Bakaa Ishia
(Sh)

Afrika Mashariki

3 Mfuko wa
UKIMWI

Kimataifa

222,644.59

170,114.91

52,529.68

4 Mfuko wa Kimataifa - Mradi
wa Malaria na Kuboresha
Mifumo ya Afya

96,096.85

64,172.24

31924.60

5 Mfuko wa Kimataifa - Kifua
Kikuu

58,166.82

49,801.87

8,364.95

6 | Mfuko wa Afya ya Jamii -
Mamlaka za Serikali za
Mitaa

9,457.09

7,824.97

1,632.11

7 Mradi wa Kusaidia Sekta ya
Afya

33,320.33

2,924.21

30,396.13

8 Kituo cha Kuchunguza
Magonjwa ya Kuambukiza
Kusini mwa Afrika.- Kituo
Mahiri Afrika cha
Magonjwa ya Kuambukiza

6,687.82

5,224.96

1,462.86

9 Programu ya Kuimarisha
Afya ya Msingi kwa
Matokeo (SPHC4R)

46,103.91

45,893.95

209.96

10 | Programu ya Kuimarisha
Afya ya Msingi kwa
Matokeo - Wizara ya Afya

43,563.24

23,794.68

19,768.56

11 Ushirikiano wa Tafiti
katika Tafiti za Afya,
Mafunzo na Ubunifu kwa
Maendeleo Endelevu

4,194.98

2,858.51

1,336.46

12 | Mfuko wa Afya - Mamlaka
za Serikali za Mitaa

113,668.33

93,426.39

20,241.94

Jumla

656,149.02

482,484.68

173,664.32

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019

3.2.5 Sekta ya Uchukuzi

Ufadhili wa miradi kumi

kutekelezwa na TANROADS kwa ufadhili

ya maendeleo

inayoendelea
wa Benki

ya

Maendeleo Afrika, Benki ya Dunia, Umoja wa Ulaya, Mfuko wa
Kuwaiti (Kuwait Fund), na Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa

Japani (JICA).

Katika mwaka wa fedha 2018/2019, jumla ya Shilingi bilioni
864.32 zilipatikana kwa ajili ya matumizi ambapo Shilingi
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3.2.6

bilioni 512.24 zilitumika na kusalia na kiasi cha Shilingi bilioni
352.08 kwa ajili ya kutekeleza shughuli za miradi zilizosalia
(Jedwali 3.5).

Jedwali 3.5: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi Katika
Shilingi/Milioni) - Sekta ya Uchukuzi

Jumla ya

Jina la Mradi mapato Ma(t::)nn Bak?sahl)shm
(Sh)

1 Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya
Kimataifa Arusha-Taveta/Holilii- 59,634.09 54,902.66 4,731.44
Voi

2 Mradi wa Maboresho ya Bandari 220,581.77 87,500.07 133,081.7
ya Dar es Salaam

3 | Mradi wa Maendeleo ya Jiji Kuu | 134 34 o7 | 124 817.76 6,504.21

la Dar es Salaam

4 Programu vya Uboreshaji wa
Miundombinu ya  Usafirishaji | 114,379.32 49,170.95 65,208.37
Jijini Dar es Salaam (DUTP)

5 Mradi wa Kusaidia Sekta ya

16,319.34 16,319.34 0
Barabara - |
6 Mradi wa Kusaidia Sekta vya 18,191.29 18,173.67 17.62
Barabara - Il
7 Mradi wa Uwezeshaji Biashara na
Usafirishaji Kusini mwa Afrika 87.38 70.54 16.84
8 | Mradi wa Maendeleo ya Reli | 430,74 g5 6,589.34 | 129,682.61

Tanzania (TIRDP)

9 Mradi wa  Kuboresha  Miji
Tanzania - Fedha za ziada 2

10 | Programu ya Kusaidia Sekta ya
Usafirishaji 55,160.54 54,167.10 993.43

112,373.95 100,530.66 11,843.29

Jumla 864,321.6 | 512,242.091 | 352,079.51
Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019

Sekta ya Maji

Katika ukaguzi wangu, nilikagua miradi saba iliyofadhiliwa
na Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo Afrika, Shirika la
Maendeleo la Umoja wa Mataifa, Shirika la Misaada la
Ujerumani na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la
Uingereza. Uchambuzi wangu umebaini kuwa Shirika la
Misaada la Ujerumani na Shirika la Maendeleo ya Kimataifa
la Uingereza ndiyo Washirika wakubwa wa Programu ya
Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) ambao ni mradi
mkubwa katika Sekta ya Maji. Miradi mingine sita
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inayobakia ilifadhiliwa na Benki ya Dunia, Benki ya
Maendeleo Afrika, na Shirika la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa.

Ili kutekeleza miradi katika sekta hii, Wizara ya Maji na
Umwagiliaji ilipeleka fedha katika Halmashauri 183, OR-
TAMISEMI na Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto. Miradi iliyobaki ilipokea fedha zake
moja kwa moja kutoka kwa Washirika kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi husika.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/2019, kulikua na
kiasi cha Shilingi bilioni 313.46 kwa ajili ya matumizi
ambapo Shilingi bilioni 244.72 zilitumika na kusalia kiasi
cha Shilingi bilioni 68.74 kwa ajili ya utekelezaji wa
shughuli za miradi zilizosalia.

Taarifa hii imejumuisha miradi saba kama inavyooneshwa
kwenye Jedwali Na. 3.6.

Jedwali 3.6: Muhtasari wa Mapato na Matumizi
(Shilingi/Milioni) - Sekta ya Maji

Jumla ya Matumizi Bakaa Ishia

Jina la Mradi

mapato (Sh) (Sh) (Sh)

Mradi wa Uimarishaji Endelevu wa
Mifumo ya Maji - Arusha Mjini 118,425.37 90,416.28 28,009.09

2 Kituo cha Miundombinu ya Maji na
Nishati Endelevu kwa Matumizi ya 2,795.48 1,814.94 980.53
Baadaye

3 Mradi wa Maji Safi na Usafi wa

Mazingira - Ziwa Viktoria 45,587.41 31,874.28 13,713.13
4 Programu ya Usambazaji wa

Huduma ya Maji Safi Vijijini 1,120.75 1,115.31 >.44
5 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 1,070.47 756.33 314.14

Maji Fungu 52
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Jina la Mradi Jumla ya Matumizi Bakaa Ishia

mapato (Sh) (Sh) (Sh)

6 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Maji Il -
2018/2019®

7 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya
Maji - Mamlaka za Serikali za Mitaa

Jumla 313,464.32 | 244,723.18 | 68,741.13

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2019

27,107.38 9,395.01 17,712.37

117,357.46 109,351.03 8,006.43

3.2.7 Sekta ya Jamii na Miradi Mingine
Sekta hii inahusisha Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Awamu
ya Tatu (TASAF Ill) na Miradi Mingine kama ifuatavyo;

Sekta ya Jamii

Shughuli za TASAF Il zinafadhiliwa na Serikali ya Tanzania,
Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Uingereza, Mfuko wa
Maendeleo wa Kimataifa wa Umoja wa Nchi Zinazozalisha
Mafuta, Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa, Shirika la
Misaada la Watu wa Marekani, Shirika la Maendeleo ya
Kimataifa la Uingereza, Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya
Kimataifa la Uswidi na Mfuko wa Bill na Melinda Gates.

Katika mwaka wa fedha 2018/2019 TASAF Il ilikuwa na
jumla ya Shilingi bilioni 193.67 ikijumuisha salio anzio la
Shilingi bilioni 29.95, ambapo jumla ya Shilingi bilioni
214.23 zilitumika na kubakia kiasi cha Shilingi bilioni 9.39.
Kati ya kiasi kilichotumika jumla ya Shilingi bilioni 178.32
kilipelekwa kwa watekeleza miradi ya TASAF (PAAs) 188 ili
kutekeleza shughuli za mradi.

8 Katika kipindi cha mwaka wa fedha, Nimekagua mradi huu kwa vipindi viwili vya mwaka wa
fedha 2017/2018 and 2018/2019, hata hivyo katika jedwali hapo juu nimeonesha taarifa za
mwaka 2018/2019 tu. Katika kipindi cha mwaka 2017/2018, Shilingi bilioni 12.77 zilikuwepo kwa
ajili ya matumizi ambapo Shilingi milioni 265.04 zilitumika na kusalia bakaa ya Shilingi bilioni
12.5 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za mradi zilizosalia.
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Miradi Mingine

Miradi mingine ilipokea fedha kutoka Benki ya Dunia, Benki
ya Maendeleo Afrika, Shirika la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa, Shirika la Umoja wa Mataifa Linalohudumia
Watoto pamoja na washirika wengine wa maendeleo.

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2018/2019, kulikuwa
na Shilingi bilioni 139.18 kwa ajili ya matumizi ambapo
Shilingi bilioni 60.79 zilitumika na kusalia kiasi cha Shilingi
bilioni 78.39 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za miradi
iliyosalia (Jedwali 3.7).

Jedwali 3.7: Muhtasari wa Mapato na Matumizi (Kiasi
Shilingi/Milioni) - Miradi Mingine

Jina la Mradi Jumla ya Matumizi  Bakaa Ishia
mapato (Sh) (Sh) (Sh)
1 Mradi wa Maboresho wa Huduma za
Mahakama na Utoaji wa Haki kwa 36,693.75 14,465.12 22,228.63
Wananchi
2 Mradi wa Kukuza Uwezo kwa Kuboresha
Matokeo na Ufanisi (ECDREP) Wizara ya 425.09 425.02 0.75

Fedha na Mipango

3 Mradi wa Mikopo ya Nyumba - Benki Kuu
ya Tanzania

4 Mradi wa Kuhimili Athari za Mabadiliko
ya Tabianchi Katika Maeneo ya Pwani 1,086.23 1,070.1 16.13
(LDCF)

5 Programu ya Kuwezesha Urasimishaji
wa Ardhi (LTSP)

6 Mradi wa Kusaidia Wabunge Kuboresha
Utekelezaji wa Majukumu yao - Ofisi ya 3,324.71 2,815.13 509.58
Bunge

7 Mradi wa Programu ya Maboresho ya
Mazingira ya Wawekezaji wa Ndani - OR 419.07 415.86 3.21
- TAMISEMI (LIC)

8 Mradi wa Kuondoa Umaskini, Kuwezesha
Vijana  Kiuchumi na  Maendeleo
Endelevu ya Mazingira - Wizara ya
Fedha na Mipango

9 Mradi wa Kuondoa Umaskini, Kuwezesha
Vijana  Kiuchumi na  Maendeleo
Endelevu ya Mazingira - Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam

10 | Mradi wa Maliasili Endelevu kwa Ukuaji
(REGROW)

11 Mradi wa Maliasili Endelevu kwa Ukuaji
- Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa Tanzania
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37,932.29 1,985.82 35,946.47

10,200.49 9,875.47 325.02

283.49 283.49

639.77 624.22 15.55

6,982.61 1,401.27 5,581.34

6,801 130.07 6,670.93




3.3

Jina la Mradi

Jumla ya

Matumizi

Bakaa Ishia

(REGROW TANAPA)

mapato (Sh)

(Sh)

(Sh)

12

Mradi wa Kurejesha Ardhi iliyoharibika
na Kuongeza Uhakika wa Chakula katika
Maeneo Kame Tanzania (LDFS)

1,532.43

1,166.8

365.63

13

Mradi wa Kunusuru Vyanzo vya Maji
(SLM) - Bonde la Mto Pangani

2,805.68

2,805.68

14

Mradi wa Utekelezaji wa Hatua
Madhubuti za Kupunguza Uduni wa Hali
za Maisha na Uchumi kwa Jamii za Watu
wa Pwani Tanzania (fedha za nyongeza)

365.72

322.38

43.34

15

Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji
wa Pamoja Kusini Magharibi mwa Bahari
ya Hindi (SWIOFISH)

7,439.22

6,852.8

586.412

16

Mradi wa Kuondoa Vikwazo kwa
Wafanyabiashara  katika Nchi za
Jumuiya ya Afrika Mashariki

356.24

123.63

232.6

17

Mpango wa Kusajili na Kutoa vyeti vya
Kuzaliwa kwa Watoto chini ya Miaka
Mitano - Mamlaka ya Usajii, Ufilisi na
Udhamini

2,659.83

2,089.03

570.8

18

Mradi wa Kukuza Uwezo kwa Kuboresha
Matokeo na Ufanisi (ECDREP) - Ofisi ya
Taifa ya Takwimu

205.89

205.89

19

Mradi wa Uhamasishaji wa Raslimali za
Ndani na Usimamizi Bora wa Maliasili
(ISP-DRM& NRG)

3,466.4

2,791.46

674.94

20

Mradi wa Kuwezesha Upatikanaji wa
Haki na Kulinda Haki za Binadamu
Tanzania

697.42

697.07

0.35

21

Mradi Endelevu wa Kuwezesha Kuzuia
na Kupambana na Rushwa - Tanzania

3,404.42

2,170.31

1,234.11

22

Kituo cha Kudhibiti Hewa ya ukaa
Nchini (NCMC)

726.34

864.8

-138.456

23

Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Sayansi
na Teknolojia (NFAST)

8,818.36

5,427.1

3,391.27

24

Mradi wa Usimamizi na Uhifadhi Vyanzo
vya Maji Kihansi (KCCMP)

1,910.38

1,776.65

133.74

Jumla

139,176.83

60,785.17

78,392.35

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2019

Hati za Ukaguzi Zilizotolewa
Moja ya wajibu wangu kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali ni kuwahakikishia wadau wa miradi ya
maendeleo iwapo taarifa za fedha zimeandaliwa kwa
usahihi katika hali zote, ambazo ni pamoja na taarifa ya
hali ya fedha hadi tarehe 30 Juni 2019, taarifa ya utendaji
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wa kifedha, taarifa ya mtiririko wa fedha, na taarifa za
akaunti zingine zilizoandaliwa ili ziendane na miongozo.

Hati ya ukaguzi inachukuliwa kuwa jambo muhimu wakati
wa kuripoti taarifa za fedha kwa watumiaji wa taarifa
hizo. Katika sekta ya Umma, hati ya ukaguzi inawajulisha
watumiaji wa taarifa za fedha za miradi ya maendeleo
iwapo taarifa hizo zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango
vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya Umma na kwa
namna inayotakiwa kwa mujibu wa Kifungu 25(4) cha
Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001 (iliyorekebishwa
mwaka 2004). Vilevile, taarifa za fedha zinapaswa
kuandaliwa kwa mujibu wa Agizo la 11-14 la Randama ya
Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009,
pamoja na makubaliano baina ya Serikali na Washirika wa
Maendeleo.

Kwenye ukaguzi huu wa miradi ya maendeleo, nimetoa aina
tatu za hati za ukaguzi kwenye maeneo yafuatayo; taarifa za
fedha, mifumo ya udhibiti wa ndani, na uzingatiaji wa sheria
na kanuni. Katika mwaka wa fedha 2018/2019, nimetoa jumla
ya hati 468 za ukaguzi, kati ya hizo 455 zinahusu taarifa za
fedha na 13° zinahusu mifumo ya udhibiti wa ndani, na
uzingatiaji wa sheria na kanuni, kwenye miradi ya maendeleo
inayofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa;
Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia Watoto; Mradi wa
Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani, na Fedha

Vilevile katika mwaka wa fedha 2018/2019 sijabaini udhaifu
mkubwa katika hati 13 za ukaguzi nilizotoa kutokana na
ukaguzi wa mifumo ya udhibiti wa ndani na uzingatiaji wa

9 Hati 12 zinahusu mifumo ya udhibiti wa ndani (mfuko mkuu wa afya, program ya maendeleo ya umoja
wa mataifa, na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia watoto), na hati nyingine moja imetolewa kwa
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3.3.1

3.3.2

sheria na kanuni. Hati za ukaguzi zinazohusu taarifa ya fedha
zimejadiliwa kama ifuatavyo:-

Hati za Ukaguzi Zinazohusiana na Taarifa za Fedha

Katika mwaka wa fedha 2018/2019, nimekagua jumla ya
miradi ya maendeleo 455 na kutoa aina tatu za hati za ukaguzi
ambazo; 441 ni hati zinazoridhisha, 13 hati zenye shaka na hati
moja isiyoridhisha kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.
3.8 hapo chini:

Jedwali 3.8: Muhtasari wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa
Hati Za Ukaguzi Zilizotolewa

Hati Hati Hati Hati Jumla
Zinazoridhi Zenye Zisizori Mbaya

sha Shaka dhisha
Nishati na Madini 20 - - - 20
Maji 183 5 1 - 189
Uchukuzi 10 - - - 10
Afya 187 8 - - 195
Kilimo 6 - - - 6
Elimu 10 - - - 10
Jamii na Miradi Mingineyo 25 - - - 25
Jumla 441 13 1 455

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za miradi ya maendeleo unaoishia tarehe 30 Juni
2019

Mwenendo wa Hati za Ukaguzi

Mwenendo wa hati za ukaguzi katika kipindi cha miaka mitano
mfululizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 3.9 na
Kielelezo 3.1, mwenendo huu unaonesha hali inayoridhisha
kwa hati za ukaguzi nilizotoa kwenye miradi ya maendeleo.

Kwa kuwa hati nyingi zenye shaka zimetokana na malipo yasiyo
na viambatisho na kumbukumbu za kutosha, ninaona kuna
nafasi kwa watekeleza miradi kuboresha uandaaji wa taarifa
zao za fedha na kuimarisha utunzaji wa kumbukumbu za
hesabu. Aidha, ninawashauri Maafisa Masuuli kuweka msisitizo
katika mafunzo ya utunzaji wa kumbukumbu na uandaaji wa
taarifa za fedha kwa watumishi.

Jedwali 3.9: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa
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Mwaka wa
fedha

Hati

Hati za ukaguzi zilizotolewa

zinazoridhisha

Hati zenye shaka

Hati

zisizoridhisha

‘ Jumla

Na. Na. % Na. %
2018/2019 441 13 3 0.22 455
2017/2018 455 97 14 3 - - 469
2016/2017 697 94 44 6 1 0.13 742
2015/2016 725 91 71 9 1 0.12 797
2014/2015 739 92 60 8 - - 799
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za miradi ya maendeleo unaoishia tarehe 30 Juni 2019
120
100
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7 % 5 5 7
“7 7 7 5 7
7 7 7 7z 7
N T Tm Im  Um
2018/19 | 2017/18 | 2016/17 | 2015/16 | 2014/15
# Hati inayoridhisha 97 97 94 91 92
M Hati zenye shaka 3 3 6 9
Hati isiyoridhisha 0 0 0 0

Kielelezo 3.1: Mwenendo wa hati za ukaguzi kwa miaka mitano mfululizo

Hati Inayoridhisha

Aina hii ya hati hutolewa pale taarifa za fedha
zilizowasilishwa na kukaguliwa zinapotoa mtazamo wa
kweli na haki kwa shughuli zote zilizofanywa na kwamba
zimezingatia na kufuata mfumo wa uhasibu uliochaguliwa.
Kiambatisho | kinaonesha jumla ya hati zinazoridhisha 441
sawa na asilimia 97 ya jumla ya hati zote zilizotolewa kwa
watekeleza miradi. Idadi ya hati zinazoridhisha katika
mwaka wa fedha 2018/2019 ni asilimia 97 sawa na ile ya
mwaka wa fedha uliopita (2017/2018).

Hati Yenye Shaka

Hati yenye shaka hutolewa pale mapungufu yaliyojitokeza
ni makubwa lakini hayana athari kwenye taarifa za fedha
kwa ujumla.
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3.4

Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, jumla ya hati zenye
shaka 13 sawa na asilimia tatu ya hati zote zilitolewa. Kati
ya hizo, nane zimetokana na Mfuko wa Afya na tano
zimetokana na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji.
Idadi kubwa ya hati zenye shaka zimetolewa kwenye
taarifa za Mfuko wa Afya ikiwa ni asilimia 62 ikifuatiwa na
WSDP yenye asilimia 38. Idadi hii kubwa ya hati
zisizoridhisha imetokana na uwepo wa matumizi yenye
viambatanisho hafifu au yasiyo na viambatanisho.

Ni maoni yangu kuwa, kuwapo kwa matumizi yasiyo na
viambatisho kunathibitisha udhaifu katika udhibiti wa
matumizi na utunzaji wa kumbukumbu za hesabu katika
miradi hiyo, hali hii inaweza kusababisha fedha za miradi
kutumika kwenye shughuli au malengo yasiyokusudiwa.
Hivyo, Serikali na watekeleza miradi wanatakiwa
kuimarisha udhibiti wa ndani kwenye matumizi na utunzaji
wa kumbukumbu ili kuhakikisha kuna usimamizi imara wa
fedha za miradi.

Hati Isiyoridhisha

Hati isiyoridhisha hutolewa inapobainika kuwa taarifa za
fedha kwa kiasi kikubwa si sahihi zinapoangaliwa katika
ujumla wake; na kwamba, hazikuandaliwa kwa kuzingatia
mifumo ya kihasibu. Maelezo ya hati isiyoridhisha huwa
wazi ambapo inaeleza kwamba taarifa za fedha
hazikuzingatia na kufuata mfumo wa uhasibu na viwango
vya kimataifa vya uhasibu katika sekta ya umma.

Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, nimetoa hati moja
isiyoridhisha kweye mradi wa Programu ya Maendeleo ya
Sekta ya Maji uliotekelezwa na Halmashauri ya Wilaya ya
Handeni.

Matokeo ya Ukaguzi katika Usimamizi wa Fedha

Sehemu hii ninatoa tathmini ya hoja muhimu zinazotokana na
mapungufu katika usimamizi wa fedha na udhibiti kama
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3.4.1

3.4.2

3.4.3

inavyoonekana kwenye taarifa za kaguzi 455 zilizotokana na
miradi 90 kama ifuatavyo.

Malipo ya Shilingi Bilioni 6.51 Yaliyofanyika Bila Uthibitisho
wa Stakabadhi za Kielektroniki

Nimebaini kuwa, watekeleza miradi 58 walifanya malipo
kiasi cha Shilingi 6,509,405,047.03 kwa ajili ya manunuzi
ya bidhaa na huduma bila kudai stakabadhi za kielektroniki
kinyume na Kanuni ya 28 (1) ya Kodi ya Mapato (Vifaa vya
Mfumo wa Kielectroniki) ya mwaka 2012. Kutokudai
stakabadhi za kielektroniki kunapunguza jitihada za
Serikali za kukusanya kodi na vile vile kunasaidia ukwepaji
wa kodi (Kiambatisho Na. II).

Kodi ya Zuio ya Shilingi Bilioni 3.86 Haikuwasilishwa kwa
Mamlaka ya Mapato Tanzania

Ukaguzi wangu umebaini kuwa watekeleza miradi 39
hawakuwasilisha kodi ya zuio kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) kiasi cha Shilingi 3,864,036,126.64 kinyume na Kifungu
83(1) (b) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya Mwaka 2004
(Iliyorekebishwa mwaka 2008) kinachowataka kukata kodi ya
zuio kutoka kwa wazabuni wa bidhaa na huduma na
kuwasilisha kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania siku saba baada
ya kukamilika kwa kila mwezi. Hivyo, Serikali ilikosa mapato
kutokana na kodi ambayo haikukusanywa (Kiambatisho Na. lli
na V).

Masurufu Kiasi cha Shilingi Bilioni 1.82 Hayakurejeshwa

Nilibaini kuwa watekeleza miradi 11 walikuwa na masurufu
kiasi cha Shilingi 1,842,784,598.73 ambayo hayakurejeshwa
ndani ya muda uliobainishwa baada ya kumalizika kwa shughuli
husika. Kushindwa kurejesha masurufu ndani ya muda
uliobainishwa ni kinyume na Agizo 40 (3) la Randama ya Fedha
za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Kanuni 103(1) ya Sheria
ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001 (Iliyorekebishwa 2004).
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3.4.4

3.4.5

3.4.6

Kwa kuzingatia maelezo ya hapo juu, nina wasiwasi na
ucheleweshaji wa urejeshaji wa masurufu hayo kwa kuwa
inaweza kupelekea kuwepo na hatari ya kutokutekelezwa kwa
shughuli zilizokusudiwa na pia wadau wanaweza kutilia shaka
kama kweli shughuli zilizokusudiwa zilikua zinahitajika.
(Kiambatisho Na. V).

Nyaraka za Malipo Zenye Thamani ya Shilingi Milioni 824.16
Hazikuwasilishwa kwa Ukaguzi

Mapitio ya usimamizi wa matumizi yamebaini kuwa
watekeleza miradi tisa hawakuwasilisha nyaraka za malipo
kiasi cha Shilingi 824,159,021.91.

Kutokuwepo kwa nyaraka za malipo kumeathiri mawanda
ya ukaguzi wangu katika kujiridhisha uhalali wa malipo
husika na pia ni kinyume na Agizo 34 (1) la Randama ya
Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Kanuni 43 ya
Kanuni za Ukaguzi wa Umma za Mwaka 2009 (Kiambatisho
Vl).

Malipo ya Shilingi Bilioni 3.11 Yenye Nyaraka Pungufu

Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, nimebaini kuwa
matumizi kiasi cha Shilingi 3,105,033,861.12 yaliyofanyika
na watekeleza miradi 88 hayakuwa na nyaraka
zinazojitosheleza ikiwemo risiti za kukiri mapokezi ya
fedha na hati za madai. Hali hii ni kinyume na Agizo 8 (2)
la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009
na Kanuni 95(4) ya Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka
2001 (Kiambatisho VII).

Fidia ya Shilingi Bilioni 5.82 kwa Watu Walioathiriwa na
Miradi Hazijalipwa

Mapitio ya usimamizi wa miradi yamebaini kuwa fedha za
fidia kiasi cha Shilingi 5,815,781,142 hazikulipwa kwa watu
walioathirika na utekelezaji wa miradi ya Programu ya
Uboreshaji wa Miundombinu ya Usafirishaji Jijini Dar es
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3.4.7

3.4.8

3.4.9

salaam (DUTP) na Programu vya Kusaidia Sekta Ya
Usafirishaji (TSSP) (Kiambatisho VIII).

Bakaa ya Shilingi Bilioni 2.49 hazijarejeshwa Shirika la
Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi (SIDA)
Nimebaini kuwa Shilingi 2,486,069,188.47 ambazo
hazikutumika kwenye utekelezaji wa shughuli za Mradi wa
Stadi za Kusoma, Kuandika, na Kuhesabu hazijarejeshwa
Shirika la Ushirikiano wa Maendeleo ya Kimataifa la Uswidi.
Hii ni kinyume na kifungu cha 16 (urejeshwaji wa malipo)
cha makubaliano ya ufadhili kinachotaka bakaa kurejeshwa
kwa shirika hilo ndani ya siku 60 baada ya taarifa ya fedha
ya mradi iliyokaguliwa kusainiwa.

Bakaa ya Shilingi Bilioni 1.63 Hazijarejeshwa kwenye
Akaunti Zinazotunza Fedha za Washirika (Holding
Accounts)

Nimebaini kuwa Shilingi 1,632,113,281.30'° ikiwa ni bakaa ya
fedha za mradi wa Mfuko Mkuu wa Fedha za Afya
hazijarejeshwa kwenye Akaunti zinazotunza fedha za
Washirika (Holding Accounts) kwa muda wa miaka mitatu
kutokana na maombi ya kuhamisha fedha hizo kuchelewa
kupelekwa Wizara ya Fedha na Mipango. Kifungu 29 cha Sheria
ya Bajeti ya mwaka 2015 kinataka maombi ya kuhamisha fedha
kufanyika siku 15 kabla ya mwaka wa fedha kuisha.

Kuchelewa kurejeshwa kwa bakaa ya fedha kwenye Akaunti
zinazotunza fedha za washirika kunaweza kuathiri mapokezi ya
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa.

Malipo ya Shilingi Milioni 201.32 Yasiyokubalika kwa Mujibu
wa Miongozo ya Mpango Kabambe wa Afya

0 Bakaa hizo kwa miaka mitatu ni kama ifuatavyo; Sh. 1,410,906,391.12 (2016/17), Sh.
134,429,235.54 (2017/18), na Sh. 86,777,654.65 (2018/19)

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



3.4.10

3.4.11

3.4.12

Nilibaini kuwa kiasi cha Shilingi 201,320,075 kilitumiwa na
watekeleza miradi 22 kwa ajili ya shughuli mbalimbali za
sekta ya afya. Hata hivyo shughuli hizo haziruhusiwi
kulingana na aya ya 3.5 (j) ya miongozo ya Mpango
Kabambe wa Afya wa Halmashauri (CCHP) wa mwaka 2011
(Kiambatisho IX).

Malipo ya Shilingi Milioni 81.4 Yalifanyika Nje ya Bajeti
Mapitio ya usimamizi wa bajeti yamebaini kuwa watekeleza
miradi kumi walitumia kiasi cha Shilingi 81,398,800 kutekeleza
shughuli za miradi ambazo hazikuwa kwenye bajeti.

Kwa maoni yangu, kuwa na matumizi nje ya bajeti kunaweza
kuathiri kutofanikiwa kwa malengo ya miradi yaliyokusudiwa,
pia ni kinyume na Kanuni 46 (3) ya Sheria ya Fedha za Umma
ya Mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 2004). (Kiambatisho
X).

Malipo ya Shilingi Milioni 128.57 kwa Ajili ya Matengenezo
ya Magari kwenye Karakana Binafsi bila Kuhusisha TEMESA
Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, nilibaini kuwa
watekeleza miradi 13 walifanya malipo kiasi cha Shilingi
128,569,648.65 ikiwa ni gharama ya kutengeneza magari
kwenye karakana binafsi bila ruhusa ya Wakala wa Ufundi
na Umeme Tanzania (TEMESA). Vilevile, nilibaini kuwa
magari hayo hayakukaguliwa na TEMESA kabla na baada ya
kufanyiwa matengezo. Hii ni kinyume na Kanuni vya
137(2)(3) za Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013
(Iliyorekebishwa 2016)(Kiambatisho XI).

Kutolewa kwa Fedha Pungufu Kwenye Miradi ya Maendeleo
Shilingi Bilioni 164.23

Katika mwaka wa ukaguzi, nilibaini kuwa watekeleza miradi
walishindwa kutekeleza baadhi ya shughuli zilizopangwa
kutokana na kupokea fedha pungufu kulinganisha na bajeti
iliyoidhinishwa.
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3.4.13

3.4.14

3.4.15

3.4.16

Uchambuzi zaidi ulibaini kuwa jumla ya Shilingi
164,227,953,050.99 hazikutolewa kutoka Hazina na Washirika
kwa watekeleza miradi 158.

Aidha, nimebaini kuwa kutolewa kwa fedha pungufu kwenye
baadhi ya miradi kumesababishwa na kuchelewa au kutopeleka
taarifa za utekelezaji wa miradi kinyume na makubaliano na
Washirika wa Maendeleo husika. (Kiambatiso Xll).

Malipo Yasiyokubalika Shilingi Bilioni 2.9

Katika mwaka wa ukaguzi, nilibaini wataekeleza miradi 20
walifanya malipo yasiyokubalika kiasi cha  Shilingi
2,898,350,121.5 ambayo ni kinyume na matakwa ya mkataba.
(Kiambatisho XIII).

Malipo ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) Shilingi Bilioni
4.35 kwa Miradi lliyosamehewa Kodi

Nilibaini kuwa wakati shughuli za miradi zikitekelezwa, miradi
17 ambayo imesamehewa kodi ililipa kodi ya ongezeko la
thamani kiasi cha Shilingi 4,347,531,003.62 kwa Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Hii ni kinyume na makubaliano ya mikataba
ya utekelezaji wa miradi. (Kiambatisho XIV).

Fedha za Miradi Zilizokopwa Bila Kurejeshwa Shilingi Milioni
972.82

Nimebaini kwamba Maafisa Masuuli kwenye miradi saba
walikopa fedha za miradi kiasi cha Shilingi 972,822,256.31 ili
kugharamia matumizi mbali mbali ya kawaida bila kurejesha
fedha hizo kwenye miradi husika.

Ni maoni yangu kwamba, kutorejesha fedha hizo kunaweza
kuathiri utekelezaji wa miradi husika (Kiambatisho XV).

Serikali Kutochangia Sehemu ya Ufadhili wa Miradi Kiasi cha
Shilingi Bilioni 8.45
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3.4.17

Makubaliano yaliyosainiwa kati ya Serikali na Washirika wa
Maendeleo vyanahitaji Serikali kuchangia ufadhili wa
miradi.

Hata hivyo, nimebaini kuwa Serikali haikuchangia sehemu
ya ufadhili kwenye miradi miwili kama ilivyotakiwa;
ambapo kati ya Shilingi 11,782,602,972.9, Serikali
ilichangia Shilingi 3,335,383,989.5 (Sawa na asilimia 28) na
kupelekea Serikali kutochangia Shilingi 8,447,218,983.34.

Kwa maoni yangu, Serikali kutochangia ufadhili wa miradi
kunaweza kukwamisha utekelezaji wa miradi kwa ufanisi
na hivyo walengwa kushindwa kunufaika na miradi husika
(Kiambatisho XVI).

Uwepo wa Bakaa Dola Za Kimarekani Milioni 25.16 Kwa
Muda Mrefu Kwenye Akaunti Zinazotunza Fedha Za
Washirika

Mapitio yangu ya akaunti zinazotunza fedha za washirika
zilizopo Wizara ya Fedha na Mipango umebaini kuwepo kwa
bakaa kiasi cha Dola za Kimarekani 25,161,526.18
zinazohusiana na miradi 12 ambapo mingi ya miradi hiyo tayari
imeshafungwa na fedha zimeendelea kubaki kwenye Akaunti
hizo kwa muda hadi miaka saba. (Kiambatisho XVII).

Ni maoni yangu, bado kuna uwezekano wa kutumia fedha hizi
katika miradi mingine ya maendeleo badala ya kubakia kwenye
akaunti hizo bila ya kutumika.
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4.1

4.2

4.2.1

SURA YA NNE

UTEKELEZAJI WA MIRADI

Utangulizi

Miongoni mwa suala muhimu katika usimamizi wa miradi ni
kuhakikisha kuwa miradi inatekelezwa ndani ya muda, kwa
gharama zilizo ndani ya bajeti na inatumika kutoa huduma
zilizokusudiwa. Sura hii inatoa uchambuzi wa hoja na
utekelezaji wa miradi kisekta. Pia inaonesha hali ya
utekelezaji wa miradi, mapungufu na sababu za mapungufu
hayo.

Miradi lliyoathirika Kutokana na Wakandarasi Kutokulipwa
Madai Yao

Sekta ya Uchukuzi

Kutolipwa Madai ya Wakandarasi Kiasi cha Shilingi Trilioni
1.03 (Ikijumuisha Shilingi Bilioni 224.03 za Riba ya Adhabu
na Shilingi Bilioni 13.02 za Madai ya Fidia)

Nimepitia miradi ya ujenzi wa barabara na viwanja vya ndege
inayotekelezwa na TANROADS na kubaini kuwa hadi kufikia
mwezi Novemba 2019 madai ya wakandarasi, wahandisi
washauri na watu waliothiriwa na miradi yanayofikia kiasi cha
Shilingi 1,030,136,423,627.27 kutokana na kucheleweshwa kwa
malipo ya hati za madai ya kazi, riba na fidia. Deni hilo
limetokana na madai vya kazi kiasi cha Shilingi
794,091,175,546.39 na riba iliyotokana na adhabu vya
kuchelewa malipo ya madai kiasi cha  Shilingi
224,025,668,186.62 (mwaka husika Shilingi 166,930,716,964
jumlisha mwaka wa nyuma Shilingi 57,094,951,223), na madai
ya fidia kiasi cha Shilingi 13,019,579,894.23 zilizotokana na
kutolipwa watu waliothiriwa na miradi (Kiambatisho XVIII).

Nilibaini kuwa deni hilo la wakandarasi limesababishwa na
kuchelewa kupokea fedha za madai ya wakandarasi,

wahandisi washauri, na watu walioathiriwa na miradi
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4.2.2

kutoka Wizara ya Fedha na Mipango hivyo kupelekea
TANROADS kushindwa kuwalipa kwa wakati. Hali hii
inaathiri uwezo wa kifedha wa wakandarasi na kupelekea
miradi hiyo kutokamilika kwa wakati na jamii husika
kutonufaika nayo kwa wakati uliokusudiwa. Aidha,
ucheleweshaji zaidi wa kulipa madeni hayo unaongeza riba
ya ucheleweshaji na kusababisha kuongezeka kwa gharama
za miradi kinyume na gharama zilizokadiriwa awali.

Sekta ya Maji

Kucheleweshwa kwa Malipo ya Kazi Zilizotekelezwa
Shilingi Bilioni 8.64

Masharti ya mikataba yanataka watekeleza miradi kulipa
madai ya kazi za wakandarasi ndani ya muda tajwa baada ya
madai hayo kuidhinishwa na wasimamizi wa miradi.

Aidha, ukaguzi wangu ulibaini ucheleweshaji wa malipo ya
wakandarasi kiasi cha shilingi 8,638,680,227 kwa Kkazi
zilizotekelezwa kwenye mikataba 43 ya Proramu ya Maendeleo
ya Sekta ya Maji (WSDP). Kati ya madai yaliyochelewa kulipwa,
madai ya shilingi 2,432,115,952 vyalitokana na kuchelewa
kulipwa kwa kipindi cha hadi miezi saba kutokana na hati za
madai zinazohusiana na mikataba 10, na madai ya shilingi
6,206,564,276 yanatokana na kuchelewa kulipwa kwa hati za
madai zilizochelewa kulipwa kwa kipindi cha zaidi ya miezi 20
na zinatokana na mikataba 33 (Kiambatisho XIX).

Mtazamo wangu ni kuwa kuchelewesha malipo ya wakandarasi
kwa kazi ambazo wameshazifanya kunaweza kuongeza
gharama kwa serikali kutokana na riba na adhabu ya
ucheleweshaji wa malipo, aidha riba hiyo inaweza kuathiri
utekelezaji na kuongeza gharama za miradi.
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4.3

4.3.1

4.4

4.4.1

Kuchelewa Kuanza kutekeleza Mradi

Sekta ya Uchukuzi

Ukaguzi wangu wa mwaka huu umebaini kuchelewa kuanza
kwa ujenzi wa kituo cha pamoja cha forodha
Kasumulu/Songwe mkoani Mbeya kwa muda wa miezi
minne'" chini ya Mradi wa Uwezeshaji Biashara na
Uchukuzi wa Kusini mwa Afrika (SATTFP) kupitia mkataba
namba TRD/HQ/1088/2018/19 wenye thamani ya Shilingi
26,426,131,304.

Kuchelewa kuanza kwa kazi kulisababishwa na kuchelewa
kulipwa fidia kwa watu walioathirika na mradi. Kwa
mtazamo wangu, uchelewaji huu unapelekea jamii
kushindwa kunufaika na mradi ndani ya wakati
uliokusudiwa.

Miradi Isiyotekelezwa Kikamilifu

Sekta ya Nishati na Madini

Miradi ya REA Yenye Kazi Zisizoisha na Mikataba Iliyowazi
kwa Zaidi ya Miaka 10

Tanzania bara kupitia mradi wa “Turnkey” ambao ulianza zaidi
ya miaka 10 iliyopita'2. Katika mwaka wa fedha niliokagua
nimebaini kwa zaidi ya miaka 10 iliyopita miradi 60 ya
“Turnkey” (miradi 14 “Turnkey” awamu ya kwanza na miradi
46 “Turnkey” awamu ya pili) na miradi mingine 105 ya umeme
na kutorekebishwa mapungufu ya baadhi ya kazi na
kutokutolewa kwa hati za kumaliza kazi ili kuthibitisha

" Kazi zilianza mwezi Octoba 2019 badala ya Juni 2019

12 Miradi ya “Turnkey” awamu ya I, Il, na Il imekuwa ikifanyika katika miaka 2010/2012, 2013/2015, na
2018/2020 mtawalia.
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kwamba wakandarasi wamemaliza kandarasi hizo, Jedwali
4.1.

Nilitembelea miradi hiyo kwenye baadhi ya mikoa mwezi
Januari 2020 na kubaini kwamba wakandarasi hao
walishaondoka sehemu zao za kazi miaka kadhaa iliyopita bila
ya makubaliano na REA na TANESCO kuhusiana na Kkazi
zisizokamilika na mikataba iliyowazi. Hii imepelekea baadhi ya
kaya kutopata umeme kwa kipindi kirefu ingawa zilikuwemo
kwenye mawanda ya miradi ya “Turnkey” awamu ya kwanza na
pili.

Natambua juhudi zinazofanywa na REA katika kutatua tatizo
hili la kazi zisizoisha na mikataba isiyokamilishwa. Ni mtazamo
wangu kwamba REA kwa kushirikiana na wadau wengine kama
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) watakuja na mpango wa
kina kuhakikisha kwamba kipaumbele kinatolewa Kkatika
kutatua kero hii ya ucheleweshaji ili kazi hizo zikamilishwe na
mikataba husika ifungwe kuepuka ucheleweshaji zaidi.

Aidha baadhi ya kaya zimeathirika kwa kutounganishiwa
umeme ingawa zipo kwenye vijiji ambavyo
vimeshaunganishwa na miundombinu ya umeme ya miradi
ya “Turnkey” awamu ya kwanza na ya pili. Aidha,
mapungufu haya vya awamu zilizopita yanaweza
kuchukuliwa kama funzo na kutumika kuboresha
utakelezaji wa miradi inayoendelea ya “Turnkey” awamu

ya lll.

Licha ya jitihada zinazofanywa na menejimenti ya REA,
bado inayo wajibu wa kisheria kuhakikisha kwamba kazi
zilizosalia zinakamilishwa.
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4.5

4.5.1

Jedwali 4.1: Kazi Zisizokamilika Kwenye Mradi wa Turnkey

Awamu Ya |,Il na Miradi Mingine ya Kuweka Umeme

Mwaka wa Awamu za mradi Idadi ya miradi Idadi ya Jumla ya
fedha iliyomalizika laniki miradi miradi

haijapokea hati za inayoendel
kumaliza kazi ea

2010/11 Turnkey awamu | 6 6

2011/12 Turnkey awamu | 2 2

2012/13 Turnkey awamu Il 6 - 6

2013/14 Turnkey awamu Il 4 31 35

2014/15 Turnkey awamu Il 9 2 11

Jumla Ndogo 27 33 60

2008/09 Miradi mingine ya 2 2
kuweka umeme

2009/10 Miradi mingine ya 5 - 5
kuweka umeme

2010/11 Miradi mingine ya 6 - 6
kuweka umeme

2011/12 Miradi mingine ya 6 - 6
kuweka umeme

2012/13 Miradi mingine ya 13 2 15
kuweka umeme

2013/14 Miradi mingine ya 6 4 10
kuweka umeme

2014/15 Miradi mingine ya 8 34 42
kuweka umeme

2015/16 Miradi mingine ya 3 9 12
kuweka umeme

2016/17 Miradi mingine ya 4 3 7
kuweka umeme

Jumla Ndogo 53 52 105

Jumla Kuu 80 85 165

Chanzo: Ithibati ya Ukaguzi na Taarifa ya Fedha ya Mwaka wa Fedha Unaoishia 30
Juni 2019

Miradi Illiyokamilika Lakini Haijaanza Kutumika
Sekta ya Maji

Miradi ya Maji Isiyofanya Kazi Shilingi Bilioni 3.11

Wakati wa ukaguzi mwezi Disemba 2019 nilibaini miradi
saba ya maji chini ya Program ya Maendeleo katika Sekta
ya Maji (WSDP) yenye thamani ya shilingi 3,113,245,370.50
iliyotekelezwa katika Manispaa ya Singida ilikamilika tangia
Juni 2017 lakini hadi wakati wa ukaguzi huu mwezi
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4.5.2

Disemba 2019 ilikua bado haijaanza kutumika ikiwa
imechelewa kwa zaidi ya miezi 30 kutokana na uharibifu
wa miundombinu ya maji na upatikanaji wa maji kwa
kiwango kidogo kutoka kwenye vyanzo (Jedwali 4.2).

Aidha nilibaini vituo vya maji vipatavyo 3,576 chini ya
watekeleza miradi 17 vikiwa havitoi maji kutokana na
kutofanyiwa matengenezo ya mara kwa mara (Kiambatisho
XX). Nimtazamo wangu kwamba, kutofanya kazi kwa vituo
hivyo kunapelekea jamii husika kutopata huduma ya maji
safi na salama kinyume na malengo ya miradi.

Jedwali 4.2: Miradi ya Maji Isiyotumika

Jina la Mradi vinavyohudumiwa Garama ya
. mkataba
na mradi
Skimu ya usambazaji Unyianga Unyianga 498,154,668.00
Skimu ya usambazaji Mtamaa-A Mtamaa-A 526,371,383.00
Skimu ya usambazaji Mtamaa-B Mtamaa-B 729,419,534.00
Skimu ya usambazaji Mwankoko-B Mwankoko-B 656,039,589.50
Skimu ya usambazaji Uhamaka Uhamaka 787,227,549.00
Skimu ya usambazaji Manga Manga 648,539,533.00
Skimu ya usambazaji Mtipa Mtipa 552,875,331.00
Jumla 3,113,245,370.50

Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 June 2019

Sekta ya Kilimo, Maji na Jamii

Miradi Iliyokamilika Lakini Haitumiki Bilioni 2.79

Katika sekta ya kilimo, maji na jamii nilibanini Halmashauri
kumi zilikuwa na miradi yenye thamani ya shilingi
2,790,740,669.62 ambayo ilikamilika lakini haijaanza
kutumika. Hii inajumuisha Halmashauri tatu zilizotekeleza
miradi ya MIVARF yenye thamani ya shilingi 1,472,177,950
katika sekta ya kilimo, Halmashauri tano zilizotekeleza miradi
ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii yenye thamani ya shilingi
636,579,815.62 katika sekta ya jamii na Halmashauri mbili
zilizotekeleza miradi ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya
Maji yenye thamani ya shilingi 681,982,904 katika sekta ya

maji (Kiambatisho XXI).
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4.6

4.6.1

Ni mtazamo wangu kwamba, thamani ya fedha inakosekana
kwa mradi kuwa umekamilika lakini hautumiki.

Miradi Iliyochelewa Kukamilika

Sekta ya Maji

Katika ukaguzi wangu wa mwaka huu, nilibaini miradi 79 ya
maji yenye thamani ya shilingi 61,244,676,104
inayosimamiwa na watekeleza miradi 33 imechelewa
kukamilika kwa kipindi kinachofikia hadi miezi 73.
Kuchelewa huku kulisababishwa na usimamizi usioridhisha,
kuchelewa kutolewa kwa fedha na ushiriki wa jamii
usioridhisha kwenye miradi hiyo (Kiambatisho XXII).

Aidha, kati ya Septemba na Disemba 2019 nilitembelea
miradi mingine sita yenye thamani ya shilingi
123,974,363,254.76 na kubaini kuwa miradi hiyo ilichelewa
kukamilika kwa kipindi kilichofikia hadi miezi 16. Aidha,
ucheleweshaji huu pia ulitokana na usimamizi wa miradi
usioridhisha (Kiambatisho XXIII).

Mtazamo wangu ni kuwa kuchelewa kukamilika kwa miradi
kunapelekea athari za kuongezeka kwa gharama, pia
walengwa kutonufaika na miradi hiyo ndani ya wakati
uliokubaliwa.
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5.1

5.2

5.2.1

5.2.2

SURA YA TANO

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA UDHIBITI WA KIUTAWALA

Utangulizi

Sura hii inachambua'® hoja za ukaguzi zinazohusu
usimamizi wa manunuzi na udhibiti wa kiutawala. Sura
inatoa taarifa ya mapungufu yanayohusu usimamizi wa
manunuzi na udhibiti wa kiutawala kwenye miradi.

Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba

Manunuzi ya Thamani ya Shilingi Bilioni 1.33 Yalifanyika Bila
Kushindanisha Wazabuni

Katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi, nilibaini watekeleza
miradi 28 walifanya manunuzi ya bidhaa na huduma zenye
thamani ya Shilingi 1,329,456,015 kutoka kwa wazabuni
mbalimbali bila ushindanishi wa bei kutoka kwa angalau
wazabuni watatu kama inavyotakiwa na Kanuni 76 ya
Kanuni za Manunuzi ya Umma vya Mwaka 2013
(iliyorekebishwa mwaka 2016) na Jedwali la Kwanza la
Kanuni zinazoongoza Taratibu za Zabuni katika Halmashauri
za Mwaka 2007.

Ni maoni yangu kuwa, manunuzi ya bidhaa na huduma
kutoka kwa wazabuni wasioshindanishwa kunaongeza
uwezekano wa kununua huduma na bidhaa zilizo chini ya
kiwango au zisizoendana na thamani vya fedha
(Kiambatisho Na. XXIV).

Bidhaa za Thamani ya Shilingi Bilioni 1.45 Zilizonunuliwa
Hazijapokelewa

Nimebaini kuwa watekeleza miradi 21 katika sekta ya afya
walishindwa kuthibitisha mapokezi ya bidhaa zenye

13 Hoja hizi.zimetokana na uchambuzi wa taarifa za Ukaguzi za mwaka wa fedha ulioshia 30 June 2019
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5.2.3

5.2.4

5.2.5

thamani ya Shilingi 1,451,357,063.82 zilizonunuliwa kutoka
kwa wazabuni mbalimbali. Hii ilitokana na ufutiliaji hafifu
wa wazabuni kinyume na Kanuni 114 ya Kanuni za Manunuzi
ya Umma za Mwaka 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016).
Kuchelewa kupokea bidhaa na huduma kunaweza leta
hatari ya bidhaa kutofika kabisa au zikafikishwa ambazo ni
tofauti na zilizoagizwa. (Kiambatisho Na. XXV).

Vifaa vya Thamani ya Shilingi Milioni 463.83 Havijaingizwa
Kwenye Leja ya Vifaa

Vifaa  vyenye thamani ya  Shilingi 463,826,899
vilivyonunuliwa na watekeleza miradi 35 havikuandikishwa
kwenye leja ya vifaa husika hivyo kuzuia ufuatiliaji wa
utumikaji wa vifaa hivyo. Hali hii inaongeza hatari ya vifaa
hivyo kupotea au kutumika vibaya (Kiambatisho Na. XXVI).

Manunuzi ya Vifaa Tiba vyenye Thamani ya Shilingi Milioni
366.08 Bila Idhini ya Bohari Kuu ya Dawa

Nilibaini kuwa Halmashauri 26 zilinunua vifaa tiba vyenye
thamani ya Shilingi 366,078,953 kutoka kwa wazabuni
binafsi wa vifaa tiba bila idhini ya Bohari Kuu ya Dawa
(MSD) kinyume na Kanuni 140 ya Kanuni za Manunuzi ya
Umma za Mwaka 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016)
(Kiambatisho Na. XXVII).

Vifaa vyenye Thamani ya Shilingi Milioni 978.18
Vilipokelewa Bila Kuhakikiwa na Kamati ya Mapokezi

Nilibaini kuwa watekeleza miradi 38 walipokea vifaa
vyenye thamani ya Shilingi 978,179,796 bila kuhakikiwa na
kuidhinishwa na Kamati ya Mapokezi kinyume na Agizo
58(1) na (2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya
Mwaka 2009 na Kanuni Na. 245 ya Kanuni za Manunuzi ya
Umma za Mwaka 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016).
Mapokezi ya vifaa bila kuhakikiwa na kuidhinishwa na
Kamati ya Mapokezi yanaweza kutoa mwanya wa kupokea
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5.2.6

5.2.7

5.2.8

vifaa visivyo na ubora uliokusudiwa (Kiambatisho Na.
XXVIill).

Manunuzi ya Thamani ya Shilingi Milioni 411.49 Yalifanyika
bila Kibali cha Bodi ya Zabuni

Nilikagua manunuzi ya vifaa na huduma kutoka
Halmashauri 18 na kubaini kuwa manunuzi ya thamani ya
Shilingi 411,485,130 yalifanyika kutoka kwa wazabuni bila
kibali cha Bodi za Zabuni kinyume na Kanuni 57(3) (a) ya
Kanuni za Manunuzi ya Umma vya Mwaka 2013
(iliyorekebishwa mwaka 2016), (Kiambatisho XXIX).

Manunuzi yenye Thamani ya Milioni 149.51 Kutoka kwa
Wazabuni Wasioidhinishwa

Nilibaini manunuzi yenye thamani ya Shilingi 149,505,182
yalifanyika na Halmashauri 16 kutoka kwa wazabuni ambao
hawajaidhinishwa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali kinyume
na Kanuni 131 (4) (b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya
Mwaka 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016). Manunuzi ya
bidhaa kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa unaweza
kusababisha kupata bidhaa zisizokidhi ubora na vigezo
vinavyotakiwa (Kiambatisho XXX).

Mikataba Ilitekelezwa Bila kuwa na Hati za Dhamana
Nilibaini mikataba ya ujenzi 41 yenye thamani ya Shilingi
37,775,123,940 iliingiwa na watekeleza miradi 17 bila
kuwa na hati za dhamana kinyume na Kanuni 29 ya Kanuni
za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 (iliyorekebishwa
mwaka 2016) pamoja na vipengele vya mikataba
vinavotaka wazabuni walioshinda kuwasilisha hati za
dhamana kwa muda uliopangwa ili kuhakikisha utekelezaji
wa mikataba unafanyika kikamilifu. (Kiambatisho XXXI).

Kutokuwepo hati za dhamana kunapelekea watekeleza
miradi kuwa katika hatari ya kupoteza rasilimali zake
kwenye miradi inayotekelezwa pindi  mkandarasi
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5.2.9

5.3

5.3.1

anapokiuka masharti na kushindwa kutekeleza mkataba
kikamilifu.

Miradi yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 27.19 llitekelezwa
Bila Kukatiwa Bima

Kifungu 16.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba kama
kinavyoonekana kwenye Nyaraka Sanifu ya Zabuni (Ununuzi
wa Kazi za Kati na Kubwa) ya Disemba 2018, kinahitaji
mkandarasi kufidia upotevu, uharibifu, majeraha au vifo
vilivyotokana na kazi kuanzia tarehe ya kuanza utekelezaji
wa mkataba hadi mwisho wa kipindi cha matazamio ya
mkataba.

Kinyume na kifungu tajwa, nilibaini Halmashauri tano
zilitekeleza miradi 16 yenye thamani ya Shilingi
27,187,086,948 bila kukatiwa bima. Kwa maoni yangu,
kukosekana kwa bima kunaziweka Halmashauri hizo katika
hatari ya kutokulipwa fidia pindi kunapotokea majanga
kama kazi kufanywa chini ya kiwango, hasara na vifo
(Kiambatisho XXXII).

Udhibiti wa Kiutawala

Kuchelewa Kuyachukulia Hatua Makampuni ya Uziduaji 384
kwa Kutotii Sheria ya Tasnia ya Uziduaji Tanzania (Uwazi na
Uwajibikaji) ya Mwaka 2015

Kifungu cha 15(1)(2)(3) na 23(b) cha Sheria ya Tasnia ya
Uziduaji Tanzania (Uwazi na Uwajibikaji) ya Mwaka 2015
kinataka kampuni za uziduaji kuwasilisha taarifa za uwajibikaji
wa kampuni kwa jamii mwenyeji, uwezeshaji wa jamii
mwenyeji, ha matumizi ya kimaendeleo katika kila hatua ya
uwekezaji kwa Kamati ya Tasnia ya Uziduaji Tanzania. Kukaidi
kuwasilisha taarifa hizo, kampuni itakuwa imetenda kosa
kisheria na itatakiwa kulipa faini isiyopungua Shilingi milioni
150.
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5.3.2

Kinyume na matakwa ya sheria hii, ukaguzi wangu ulibaini
kuwa makampuni ya uziduaji 384 hayakuwasilisha taarifa zao
za mwaka kwa Kamati ya Tasnia ya Uziduaji Tanzania, taarifa
hizo za mwaka zinatakiwa kuonesha uwajibikaji wa kampuni
kwa jamii mwenyeji, uwezeshaji wa jamii mwenyeji, na
matumizi ya kimaendeleo katika kila hatua ya uwekezaji.

Aidha, wakati nahitimisha ukaguzi huu mwezi Machi 2020
Taasisi ya Uwazi na Uwajibikaji katika Rasilimali Madini,
Mafuta, na Gesi Asilia Tanzania (TEITI) ilikua bado
haijayachukulia hatua makampuni hayo 384 kama ilivoainishwa
kwenye kifungu 23(b) cha Sheria ya Tasnia ya Uziduaji
Tanzania (Uwazi na Uwajibikaji) ya Mwaka 2015.

Ingawa ninatambua juhudi zilizofanywa na menejimenti ya
TEITI zilizopelekea makampuni 16 kati ya 400 kutekeleza
Sheria hii, ni vyema TEITI wakahakikisha makampuni 384
yaliyobakia yanatekeleza matakwa ya Sheria hii kwa ajili ya
uwazi na uwajibikaji kwenye tasnia ya uziduaji.

Mikopo Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 16 Ilitolewa Bila ya
Orodha ya Wakopaji Walioidhinishwa

Kifungu 6.3.2 (ii) cha Muongozo wa Mfuko wa Makazi kwa
Taasisi Ndogondogo za Kifedha unazitaka Taasisi
ndogondogo za kifedha kupatiwa mikopo kulingana na
taratibu za mikopo na kuzingatia mahitaji ya wakopaji.

Kinyume na matakwa hayo, nilibaini kuwa mikopo mitatu
yenye thamani ya Shilingi 16,000,000,000 ilitolewa kwa
taasisi ndogondogo za kifedha pasipo kuwa na ushahidi wa
orodha ya wakopaji iliyoidhinishwa.

Kwa mtazamo wangu, kutokuwa na orodha ya wakopaji
iliyoidhinishwa kunaweza kuikwamisha Benki Kuu ya
Tanzania kujua kama mikopo hiyo ilikopeshwa kwa
wanufaika waliokusudiwa na kwa malengo yaliyokusudiwa.
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5.3.3

5.3.4

Kutofanyika kwa Tathmini ya Athari za Mazingira Katika
Miradi 15 Yenye Thamani ya Shilingi Bilioni 17.32

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma vya
mwaka 2013 (iliyorekebishwa mwaka 2016) inaitaka taasisi
inayofanya manunuzi kutathmini athari za mazingira ya
kazi yoyote katika hatua za maandalizi ya mradi kabla ya
kuanza mchakato wa manunuzi. Pia, Kifungu 81(2) cha
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 inahitaji
kufanyika kwa tathmini ya athari za kimazingira kabla ya
kuweka fedha au kuanza kwa mradi.

Tathmini yangu ilibaini kuwa miradi 15 yenye thamani ya
Shilingi 17,320,938,633.56 iliyotekelezwa na Halmashauri
saba ilitekelezwa bila ya kufanyika kwa tathmini ya athari
za mazingira kutokana na kushindwa kuongeza gharama
hizi kwenye bajeti zao (Kiambatisho XXXIII).

Kwa maoni yangu, utekelezaji wa miradi bila kufanya
tathmini ya athari za mazingira kunaweza kusababisha
uharibifu wa mazingira na kupelekea madhara kwa jamii na
matumizi yasiyo na tija ya rasilimali za umma.

Kutofanyika kwa Ukaguzi wa Ndani kwenye Baadhi ya Miradi
Tathmini yangu imebaini kuwa ukaguzi wa ndani
haukufanyika kwenye miradi 43. Kutofanyika kwa ukaguzi
wa ndani kwenye miradi kunapelekea Halmashauri
kutokuwa na uangalizi na ufuatiliaji unaoridhisha kwenye
miradi.

Kwa mujibu wa nyaraka za makubaliano ya miradi,
kutokuwa na taarifa za ukaguzi wa ndani wakati wa
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ni kinyume na Aya ya
8.5 ya Taratibu za Miradi ya Maendeleo ya Kilimo za Mwaka
2006; Aya ya 6.3(b) ya Mwongozo wa Mpango Kabambe wa
Afya wa Mwaka 2011; na Aya ya 8.2.2 ya Mkataba wa
Makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania na Washirika wa

Maendeleo ya Februari 2007 (Kiambatisho XXXIV).
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19




6.1

6.2

SURA YA SITA
HITIMISHO

Utangulizi

Sura hii inatoa hitimisho kuhusu matokeo ya kaguzi kama
ilivyobainishwa katika sura zilizopita. Nimegawanya
hitimisho langu katika maeneo manne ambayo ni hitimisho
la ujumla, hitimisho kwenye utendaji wa Kkifedha,
utekelezaji wa Miradi, pamoja na Usimamizi wa Manunuzi
na utawala.

Hitimisho la Ujumla

Ili kufanikisha malengo ya Mpango wa Maendeleo wa Miaka
Mitano wa Awamu ya Pili (FYDP Il), Taasisi za serikali
hususani zile zinazotekeleza miradi ya maendeleo
zinapaswa kuwa mstari wa mbele katika kubuni mikakati
itakayowezesha  kushughulikia  changamoto  ambazo
zitarahisisha ukuaji wa viwanda, kukuza maendeleo ya
watu, kuleta mabadiliko katika ustawi wa jamii na
kuboresha mazingira ya ukuaji wa biashara.

Hitimisho langu la jumla linalotokana na uchambuzi
uliofanywa katika taarifa hii linaonesha kurudia kwa
kasoro nilizoziona katika ripoti zangu zilizopita kuhusiana
na usimamizi wa miradi ya maendeleo nchini. Changamoto
kuu zinatokana na utoaji fedha katika utekelezaji wa
miradi, kutofuata sheria za manunuzi na usimamizi wa
mikataba, ukiukaji wa kanuni za kiutawala na mifumo ya
udhibiti inayohusiana na miradi hii. Kwa maoni yangu, ni
jukumu la watekeleza miradi kuhakikisha kuwa kasoro hizi
zinashughulikiwa kwa wakati ili Serikali ifikie malengo
yake vyaliyo kwenye Mpango wa Maendeleo wa Miaka
Mitano (FYDP II).

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



Kwa upande mwingine, ninatambua juhudi za Serikali
katika kushughulikia masuala mtambuka yanayolenga
kuboresha utekelezaji wa miradi ya maendeleo.
Ninatambua pia mpango wa Serikali kupitia Wizara ya
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kuanzisha kamati katika
kila. mkoa zitakazowajibika kuwezesha na kuboresha
mawasiliano na kuratibu shughuli mbalimbali miongoni
mwa watekelezaji na wadau wa miradi ya maendeleo
katika sekta mbali mbali.

Aidha, ninafahamu kuwa Serikali kupitia Wizara ya Fedha
na Mipango ilitoa Waraka Na. 2 wa Mwaka 2019 (Treasury
Circular) kuelekeza Wizara, ldara, Wakala na Mamlaka za
Serikali za Mitaa kuhakikisha kuna uwazi katika kutoa
taarifa za fedha za miradi inayotumia njia za upataji fedha
wa moja kwa moja kutoka kwa Washirika wa Maendelo.

Utendaji wa Kifedha

Hitimisho langu katika eneo la usimamizi wa kifedha
linajumuisha hali ya hati za ukaguzi zilizotolewa,
utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka iliyopita,
pamoja na masuala yanahusiana na usimamizi wa fedha.

Uchambuzi wangu unaonesha kuwa zaidi ya asilimia 90 ya
miradi imepata hati zinazoridhisha kwa miaka mitano
mfululizo kuanzia mwaka wa fedha 2014/2015 hadi mwaka
wa fedha 2018/2019. Kwa maoni yangu, mwenendo huu
mzuri utawawezesha watumiaji wa taarifa hizi za kifedha
kufanya maamuzi yenye tija na vilevile kutaongeza imani
kwa wadau kuwa watekeleza miradi ya maendeleo
wanatumia fedha za miradi walizopewa kwa malengo
yaliyokusudiwa.

Pia, ninawahimiza Maafisa Masuuli kutumia Viwango vya
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma vya Msingi
Usio Taslimu (IPSAS Accural Basis of Accounting) katika
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kuandaa taarifa zao za kifedha ili kutekeleza matakwa ya
Serikali. Ulazima huu hauwahusu Maafisa Masuuli
wanaolazimika kutumia mifumo tofauti ya uhasibu ambayo
imebainishwa katika makubaliano baina ya Serikali na
Washirika wa Maendeleo.

Nina wasiwasi juu ya utekelezaji wa mapendekezo yangu
ya miaka ya nyuma kwani kiwango cha utekelezaji wake
bado kipo chini ya asilimia 50 kwa miaka ya fedha minne
mfululizo yaani kuanzia mwaka wa fedha 2015/2016 hadi
mwaka wa fedha 2018/2019. Mtazamo wangu ni kuwa
Maafisa Masuuli wanapaswa kuweka mikakati katika eneo
hili ili kulipatia majibu kwani kumekuwa na kujirudia kwa
hoja hususani zile zinazohusiana na usimamizi wa matumizi
ya fedha na ukiukaji wa matakwa ya makubaliano ya
miradi.

Kwa muktadha huu, eneo la usimamizi wa miradi
linatakiwa lipewe kipaumbele na Maafisa Masuuli kwani ni
muhimu katika kuhakikisha kuwa utekelezaji wa miradi ya
maendeleo unakuwa na matokeo yenye tija na endelevu
nchini.

Kwa kuongezea, katika eneo la usimamizi wa matumizi
unaofanywa na watekeleza miradi, nimebaini viashiria
vinavyoweza kusababisha Serikali kurudisha fedha za
miradi kwa Washirika wa Maendeleo kutokana na udhibiti
duni katika usimamizi wa matumizi na kwenye mifumo ya
kuweka kumbukumbu za matumizi hayo. Kasoro hizi
zinasababisha ukosefu wa nyaraka za kuthibitisha
matumizi, na matumizi yasiyoruhusiwa kisheria na yale
ambayo yapo kinyume na makubaliano ya mradi.

Kwa mfano, miezi ya Juni na Julai 2017, Serikali kupitia
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Wanawake, Jinsia, na
Watoto ilitakiwa kurudisha Dola za Marekani 1,371,948
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(Shilingi bilioni 2.195) kwa GAVI na Dola 204,000 kwa CDC
kwa sababu zinazohusiana na kasoro katika udhibiti wa
matumizi. Katika uchambuzi wangu, nilibaini kuwa sababu
kuu inayochangia kurudisha fedha ni matumizi yasiyo na
viambatisho vya kutosha na matumizi yanayokiuka
matakwa ya madai ambayo ni asilimia 84 na 89 ya fedha
zilizotakiwa kurudishwa kwa GAVI (dola 1,148,671) na CDC
(dola 181,000) mtawalia.

Kuhusiana na hili, nimekuwa nikitoa taarifa za kasoro
zinazojirudia katika usimamizi wa matumizi katika taarifa
zangu za miaka ya fedha 2014/2015, 2015/2016,
2016/2017, 2017/2018, na 2018/2019. Katika miaka hii
malipo yasiyo na viambatisho, na matumizi yanayokiuka
sheria na matakwa ya miradi ni shilingi bilioni 9.5, 10.7,
17.1, 41.1, na 8.87 mtawalia kama inavyooneshwa kwenye
Kielelezo 6.1.
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Mwaka wa fedha

Kielelezo 6.1: Mwenendo wa Kasoro Katika Usimamizi wa Matumizi

Changamoto zingine zinazoweza kusababisha Serikali
kurudisha fedha kwa Washirika wa Maendeleo ni pamoja na
masuala yanayohusiana na kuchelewesha kurejesha fedha
kwenye miradi zilizolipwa katika kodi ya ongezeko la
thamani (VAT); kutorudisha fedha za miradi zilizokopwa na
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watekeleza mradi; na kutorudisha fedha ambazo
hazijatumika kwenda kwenye akaunti za kuhifadhia fedha
za Washirika wa Maendeleo.

Kwa maoni yangu, changamoto zote hizi nilizozieleza hapo
juu zinaweza kuepukika iwapo Maafisa Masuuli watajizatiti
katika utekelezaji na usimamizi wa mifumo ya udhibiti
inayohusiana na miradi husika.

Utekelezaji wa Shughuli za Miradi

Hitimisho langu katika utekelezaji wa shughuli za miradi
linajikita zaidi katika kasoro zinazojitokeza katika
usimamizi wa mikataba na uratibu uliopo miongoni mwa
Taasisi za Serikali.

Kuhusiana na usimamizi wa miradi, nilibaini kulikuwa na
madai ya wakandarasi ambayo hayakulipwa kwa muda
mwafaka na kikamilifu kutokana na uhaba wa fedha.
Uwepo wa madai haya si tu kunaathiri kukamilika kwa
miradi kwa wakati bali pia kunaongeza gharama za miradi
kutokana na tozo za ucheleweshaji.

Mathalani, katika sekta ya ujenzi, malipo ya wakandarasi
yalicheleweshwa kwa sababu ya changamoto za upatikanaji
wa fedha kutoka Wizara ya Fedha na Mipango na Washirika
wa Maendeleo. Kwa mfano, nilibaini kuwa Wakala wa
Barabara (TANROADS) alitozwa shilingi bilioni 224.03
kutokana na kuchelewesha malipo ya wakandarasi. Kwa
maoni yangu, adhabu kama hizi zinaweza kuepukika kwa
kuwalipa wakandarasi kikamilifu na kwa wakati.

Katika usimamizi wa mikataba, nilibaini kuwa kuna
watekeleza miradi ambao wamechelewesha kutekeleza
shughuli za miradi kwa wakati mwafaka, na kuna wale
ambao miradi imekamilika lakini haitumiki. Suala hili
linachangiwa na usimamizi hafifu wa Maafisa Masuuli
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katika kushughulikia masuala ya usimamizi wa mikataba
kabla na baada ya miradi kutekelezwa hasa kwenye hatua
zinazohusisha upangaji, utekelezaji na ufuatiliaji wa
utendaji wa miradi.

(REA) kuwa na kazi zisizokamilika na mikataba isiyofungwa
kwa kipindi cha hadi miaka kumi. Hali hii inamaanisha
kuwa miradi hii haikutekelezwa kikamilifu. Matokeo yake,
baadhi ya walengwa wameendelea kusubiri huduma za
umeme kwa zaidi ya miaka kumi.

Kuhusiana na uratibu miongoni mwa Taasisi za Serikali,
nina wasiwasi kuhusu kiasi cha Dola za Marekani milioni
25.16 ambazo zimekaa muda mrefu katika akaunti za
kuhifadhi fedha za Washirika wa Maendeleo (Holding
Account) bila kupelekwa kwenye taasisi zinazotekeleza
miradi. Kwa maoni yangu, kiasi hiki cha fedha ni kikubwa
na ni wakati muafaka kwa Serikali kuja na mkakati
mahususi wa kushughulikia suala hili. Mkakati huu
unatakiwa utoe njia mbalimbali kwa Washirika wa
Maendeleo ili kuweza kuzihamishia fedha hizo kwenye
vipaumbele vingine vya sasa vya serikali vinavyoendana na
Mpango wa Maendeleo wa Miaka Mitano - Awamu ya Pili
(FYDP 1I). Ili mkakati huu uweze kufikia malengo yake
Wizara ya Fedha na Mipango inatakiwa ianze kufuatilia
suala hili kwa watekeleza miradi husika ili kubaini kiini cha
tatizo hili.

Usimamizi wa Manunuzi na Utawala

Hitimisho langu katika eneo la usimamizi wa manunuzi na
utawala linaonesha kuwa eneo hili pia linahitaji kupewa
umakini maalumu na wahusika wanowajibika kwani
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kumekuwa na kujirudia kwa kasoro zilezile zilizopo katika
taarifa zangu za miaka iliyopita.

Kwa mfano, kati ya kasoro zinazojirudia katika taarifa
zangu kila mwaka katika eneo hili ni pamoja na manunuzi
ya bidhaa na huduma bila kuwepo kwa zabuni za ushindani;
kutopokelewa kwa bidhaa na huduma zilizonunuliwa;
kutoingiza taarifa za bidhaa zilizonunuliwa katika daftari
la mali; na ununuzi wa dawa na vifaa tiba bila kupata
taarifa ya ukosefu wa dawa na vifaa tiba hivyo kutoka
Bohari Kuu ya Dawa.

Masuala mengine yanayojirudia ni bidhaa kupokelewa bila
kuthibitishwa na kamati ya ukaguzi wa bidhaa; manunuzi
yaliyofanyika bila idhini ya bodi ya zabuni; manunuzi
yaliyofanyika kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa; na
mikataba iliyoingiwa bila hati za dhamana za utendaji.

Katika mapitio ya masuala ya utawala, nimebaini kuwa
TEITI bado haijachukua hatua kwa makampuni 384 ya
uziduwaji kwa kosa la kutowasilisha taarifa zinazohitajika
kisheria. Kutokana na mabadiliko katika sekta ya madini
yaliyofanyika na Serikali ikiwa pamoja na ulinzi wa maslahi
ya wenyeji na mazingira, nilitarajia TEITI kuwa mstari wa
mbele katika masuala haya. Kwa maoni yangu, huu ni muda
mwafaka kwa TEITI kuchukua hatua sahihi dhidi ya
makampuni husika.

Aidha, nilibaini kulikuwa na utoaji wa mikopo ya shilingi
bilioni 16 bila orodha ya wakopaji walioidhinishwa kinyume
na taratibu zilizowekwa. Hali hii inaweza kuleta hatari
dhidi ya dhana ya kuwa na miradi endelevu. Kwa mtazamo
wangu, kutowasilisha kwa wakati orodha ya wakopaji
walioidhinishwa kunainyima Benki Kuu fursa ya kutathmini
mikopo inayotolewa kwa walengwa na kuhakiki
madhumuni ya mkopo yaliyokusudiwa
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7.1

7.2

7.3

SURA YA SABA
MAPENDEKEZO

Utangulizi

Sura hii inatoa mapendekezo ya jinsi ya kushughulikia
kasoro zinazojitokeza katika taarifa za ukaguzi wa miradi ya
maendeleo kwa mwaka wa fedha 2018/2019.

Mapendekezo

Sehemu hii inatoa mapendekezo kwa Ofisi ya Waziri Mkuu
kulingana na hitimisho na kinachopaswa kufanyika ili kuzipatia
ufumbuzi kasoro zilizobainika na kuboresha ufanisi katika
utekelezaji wa miradi nchini.

Kwa hiyo, mapendekezo ya jumla yametolewa ili kushughulikia
kasoro zote mtambuka zinazoathiri utekelezaji wa miradi ya
maendeleo katika sekta mbalimbali na mapendekezo maalumu
yametolewa ili kushughulikia mapungufu katika utekelezaji wa
miradi ambayo yamejitokeza kwenye sekta husika.

Mapendekezo ya Jumla

Ofisi ya Waziri Mkuu inashauriwa kuhakikisha kuwa
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wizara, Idara,
na Wakala wa Serikali zinazotekeleza miradi zinazingatia
yafuatayo:

1. Kuanzisha Ofisi ya Uratibu wa Miradi ya Maendeleo
Serikalini ambayo itasaidia taasisi zinazotekeleza
miradi na kutathmini utekelezaji wa miradi hii katika
sekta zote nchini.

2. Kuanzisha viashiria muhimu vitakavyotumika kupima
utendaji katika utekeleza miradi ya maendeleo katika
maeneo muhimu ikiwemo eneo la usimamizi wa fedha
na kuchukua hatua kwa watekelezawa miradi ambao
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wameshindwa kufikia malengo ya utendaji
yaliyowekwa.

. Kupitia na kuainisha matatizo yanayozuia miradi kupata

marejesho ya misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani
(VAT) na kubuni wutaratibu rahisi na ulio wazi
utakaotumiwa na Wizara ya Fedha na Mipango ili
kufuatilia kwa kina.

. Kutekeleza, kwa muda mwafaka, mapendekezo vya

ukaguzi ili kuepuka kujirudia kwa kasoro za miaka ya
nyuma.

7.4 Mapendekezo Maalumu
Ofisi ya Waziri Mkuu inashauriwa kuhakikisha kuwa
menejimenti ya:

1.

4.

Umeme Tanzania inaanziasha mpango kabambe wa

kushughulikia mikataba ya umeme Vvijijini ambayo
haijakamilishwa kwa muda mrefu.

. Wizara ya Fedha na Mipango inatoa fedha kwa Wakala

wa Barabara Tanzania ili kulipa madai ya Shilingi
1,030,694,260,342 bila kuchelewa ili kuepusha
uwezekano wa malipo zaidi ya tozo za ucheleweshaji.

. Wizara ya Fedha na Mipango ifuatilie kwa watekeleza

miradi ya maendeleo husika ili ziweze kutumia fedha
zilizopo kwa muda mrefu kwenye akaunti za kuhifadhia
fedha za Washirika wa Maendeleo.

TEITI inachukua hatua dhidi ya kampuni 384 ili yaweze
kutekeleza matakwa ya sheria ya kuwasilisha taarifa za
kila mwaka zinazoonesha utekelezaji wa masuala ya
maslahi kwa wenyeji, uwajibikaji katika kuchangia
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masuala ya kijamii na matumizi ya mtaji katika kila
hatua ya uwekezaji.
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VIAMBATISHO

Kiambatisho I: Hati za Ukaguzi Zilizotolewa

Watekelezaji Waliopata Hati Inayoridhisha
Sekta ya Kilimo

Na. Jina la Mradi

1 Mradi wa Kituo Mahiri cha Teknolojia Bunifu za Udhibiti wa Panya na Uendelezaji
wa Teknolojia za Unusaji
2 Kituo cha Utafiti wa Ufundishaji wa Maendeleo Endelevu ya Kilimo

3 Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga

4 Programu ya Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani, na Msaada wa Fedha

5 Mradi wa Uwekezaji katika Kukuza Kilimo Kusini mwa Tanzania (SAGCOT-CTF)

6 Mradi wa Uwekezaji katika Kukuza Kilimo Kusini mwa Tanzania (SAGCOT-SIP)

Sekta ya Elimu
Na. Jina la Mradi
1 Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo kwa Matokeo

Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya Kazi za Uzalishaji

Mpango wa Kukuza Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu - Tanzania

Programu ya Kusaidia Elimu ya Ufundi, Mafunzo na Elimu kwa Walimu (STVET)

2
3
4 Chuo cha Sayansi na Teknolojia Afrika - Nelson Mandela
5
6

Mafunzo ya Uwongozi na Usimamizi wa Elimu katika Ngazi ya Cheti kwa Njia ya
Masomo ya Masafa

7 Mradi wa Kujenga Mifumo Bora, Tafiti zinazoendana na Mahitaji Halisi Tanzania

8 Programu ya Tafiti Shirikishi

9 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Elimu kwa Walimu

10 | Mradi wa Kukuza Vyuo vya Ualimu (Kitangali, Mpuguso,Shinyanga and Ndala) (UTC)

Sekta ya Nishati na Madini
Na. Jina la Mradi
1 Mradi wa Kujenga Uwezo katika Sekta ya Nishati na Tasnia ya Uziduwaji

Mradi wa Kujenga Uwezo wa Sekta ya Nishati ( ESCBP)

Mradi wa Kujenga Uwezo wa Sekta ya Nishati ( ESCBP)- EWURA

2
3
4 Upembuzi Yakinifu wa Mradi wa Bwawa la Kikonge
5

Mradi wa Kusafirisha Umeme Mkubwa na Uwekaji Umeme Vijijini - Geita-
Nyakanazi 220kv
6 Mradi wa Kuunganisha Umeme Kenya na Tanzania

Songea 220kv

8 Mradi wa Maendeleo ya Gesi Asilia
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9 Mradi wa Umeme wa Maporomoko ya Maji ya Mto Rusumo

10 | Mradi wa Ukarabati wa Kituo cha Umeme wa Nguvu ya Maji Hale
11 Wakala wa Nishati Vijijini - Mradi unaofadhiliwa na Benki ya Dunia

12 | Mradi Endelevu wa Nishati kwa Wote (SE4ALL)

13 | Mradi wa Kuboresha na Kukarabati Gridi ya Umeme

14 | Shirika la Umeme Tanzania - Bulyanhulu Geita

15 Mradi wa Maendeleo ya Upatikanaji na Ukuzaji wa Nishati Tanzania (TEDAP)

16 | Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji Katika Rasilimali za Madini, Mafuta na
Gesi Asilia - Umoja wa Ulaya

17 | Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na Uwajibikaji Katika Rasilimali za Madini, Mafuta na
Gesi Asilia (GoT na CIDA)

18 | Mradi wa Maendeleo wa Kukuza Nguvukazi

19 Uwekezaji wa Miundombinu ya Msingi ya Kusafirisha Umeme (BTIP)

20 Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Raslimali za Madini - Il

Sekta ya Afya

Jina la Mradi

Mradi wa Sayansi ya Magonjwa ya Mishipa ya Moyo - MUHAS
Mradi wa Mtandao wa Maabara kwa Umma - Afrika Mashariki
Mfuko wa Kimataifa - UKIMWI

Mfuko wa Kimataifa - Mradi wa Malaria na Kuboresha Mifumo ya Afya

Mfuko wa Kimataifa - Kifua Kikuu

Mfuko wa Afya ya Jamii - Mamlaka za Serikali za Mitaa

Mradi wa Kusaidia Sekta ya Afya

Kituo cha Kuchunguza Magonjwa ya Kuambukiza Kusini mwa Afrika.- Kituo Mahiri
Afrika cha Magonjwa ya Kuambukiza

9 Programu ya Kuimarisha Afya ya Msingi kwa Matokeo (SPHC4R)

10 | Programu ya Kuimarisha Afya ya Msingi kwa Matokeo Fungu 52

11 Ushirikiano wa Tafiti katika Tafiti za Afya, Mafunzo na Ubunifu kwa Maendeleo
Endelevu

O(N|ON U A WIN| =

Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya
Halmashau

ri Mkoa Na.  Halmashauri Na. Halmashauri
v | 1 | il 0 | payaye 1o | B v
2 Wilaya ya 61 Wilaya ya 120 Wil.aya ya
Monduli Bagamoyo Geita Geita
3 tﬁrllagﬁoya 62 mljéan; 121 | Mji wa Geita
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I;Aanyar 5 Wilaya ya 64 Wilaya ya 123 Wilaya ya
Kiteto Chalinze Bukombe
Wilaya ya Mji wa Wilaya ya
6 Mbulu 65 Kibaha 124 Mbogwe
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
7 | Babati 66 | Kibiti 125 | Nyang’hwale
. Kigom . Simiyu .
8 Wilaya ya a 67 Wilaya ya 126 Wilaya ya
Hanang Buhigwe Bariadi
g | Wilaya ya 6 | Manispaaya 127 | Mji wa Bariadi
Simanjiro Kigoma
Mji wa Wilaya ya Wilaya ya
10 Mbulu 69 Kigoma 128 Maswa
Mji wa Wilaya ya Wilaya ya
" Babati 70 Kibondo 129 Meatu
KiG -
itiman] Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
aro 12 . 71 130
Moshi Kasulu Busega
Wilaya ya Mji wa Wilaya ya
13 Rombo 2 Kasulu 131 Itilima
14 Wilaya ya 73 Wilaya ya Kagera 132 Wilaya ya
Hai Kakonko Bukoba
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
15 Same 74 Uvinza 133 Muleba
Singid
Manispaa ya nel Wilaya ya Wilaya ya
16 . a 75 134
Moshi Iramba Karagwe
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
7 Mwanga 76 Mkalama 135 Missenyi
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
18 Siha 7 Manyoni 136 Ngara
Tanga
Wilaya ya Manispaa ya Wilaya ya
9 Handeni 8 Singida 137 Biharamulo
Wilaya ya Wilaya ya Manispaa ya
20 Mkinga & Singida 138 Bukoba
21 Wj!aya} ya 80 legya ya 139 Wilaya ya
Kilindi Itigi Kyerwa
=
22 Jiji la 81 Wilaya ya ringa 140 Wilaya ya
Tanga Ikungi Mufindi
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T
23 Wilaya ya abora 82 Wilaya ya 141 Mji wa
Pangani Kaliua Mafinga
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
24 Korogwe 8 Igunga 142 Kilolo
25 Wilaya ya 84 Manispaa ya 143 Manispaa ya
Muheza Tabora Iringa
2 Mji wa 85 Wilaya ya 144 Wilaya ya
Korogwe Sikonge Iringa
. . Mbeya
Wilaya ya Wilaya ya
27 Bumbuli 86 Nzega 145 | Jiji la Mbeya
Mji wa Wilaya ya Wilaya ya
28 Handeni 87 Tabora 146 Mbeya
Dar es Mani wil
Salaam | 29 | Mamspaaya 88 | Mji wa Nzega 147 | WYhayaya
Temeke Kyela
Dod
Manispaa ya odom Wilaya ya Wilaya ya
30 ) . a 89 148
Kinondoni Mpwapwa Rungwe
Manispaa ya Wilaya ya Wilaya ya
31 Ilala %0 Bahi 149 Mbarali
Manispaa ya Wilaya ya Wilaya ya
32 Kigamboni 91 Chamwino 150 Chunya
Manispaa ya Wilaya ya Wilaya ya
3 Ubungo 2 Chemba 151 Busokelo
Gindi
indi 34 | Wilaya ya o3 | Jii la Songwe 157 | Wilayaya
Kilwa Dodoma Mbozi
35 Wllaya ya 94 Wilaya ya 153 Wl!aya ya
Liwale Kondoa Ileje
36 Wllaya ya 95 Wilaya ya 154 Wilaya ya
Lindi Kongwa Songwe
Wilaya ya Mji wa Wilaya ya
37 Ruangwa % Kondoa 155 Momba
Mara
Manispaa ya Manispaa ya Mji wa
38 Lindi 7 Musoma 136 Tunduma
Njombe
39 Wilaya ya 98 Wilaya ya ) 157 Wilaya ya
Nachingwea Rorya Njombe
M
oorogor 40 Wilaya ya 99 Wilaya ya 158 Mji wa
Kilombero Bunda Njombe
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Mtwara

Wilaya ya Mji wa Wilaya ya
41 ya Kilosa 100 Bunda 159 Ludewa
Wilaya ya Wilaya ya Mji wa
42 Mvomero 101 Tarime 160 Makambako
Katavi
5 Wilaya ya 102 Mji wa atavi 161 Wilaya ya
Morogoro Tarime Mpanda
Manispaa ya Wilaya ya Wilaya ya
44 Morogoro 103 Serengeti 162 Mpibwe
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
4 Ulanga 104 Musoma 163 Nsimbo
Mji wa Wilaya ya Wilaya ya
46 Ifakara 105 Butiama 164 Mlele
Mwanz
. a . .
47 Man.lsp.aa ya 106 Wilaya ya 165 Manispaa ya
Malinyi Sengerema Mpanda
Rukwa
Manispaa ya Wilaya ya Manispaa ya
48 Gairo 107 Ukerewe DC 166 Sumbawanga
Manispaa ya Wilaya ya Wilaya ya
49 Mtwara 108 Kwimba 167 Kalambo
50 Mji wa 109 Manispaa ya 168 Wilaya ya
Masasi Ilemela Sumbawanga
51 Manispaa ya 110 leaya ya 169 Wilaya ya
Masasi Misungwi Nkasi
R
52 Manispaa ya 111 Wilaya ya uvuma 170 Wilaya ya
Mtwara Buchosa Tunduru
Mji wa Wilaya ya Wilaya ya
>3 Nanyamba 12 Magu 71 Namtumbo
Manispaa ya Jiji la Manispaa ya
54 | Tandahimb 113 | ) 172 paay
a Mwanza Songea
Shi
55 Manispaa ya ngjanya 114 Mji wa 173 Wilaya ya
Nanyumbu Kahama Madaba
Mji wa Wilaya ya " .
56 Newala 115 Ushetu 174 | Mji wa Mbinga
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Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
>7 ya Newala 116 Kishapu 175 Mbinga
Pwani
wan Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
58 ) 117 176
Kisarawe Msalala Nyasa
Wilaya ya Wilaya ya
> Kibaha 18 Shinyanga

Sekta ya Uchukuzi
Na. Jina la Mradi
1 Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Kimataifa Arusha-Taveta/Holilii-Voi

N

Mradi wa Maboresho ya Bandari ya Dar es Salaam

Mradi wa Maendeleo ya Mji Mkuu wa Dar es Salaam

Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya Usafirishaji Jiji la Dar es Salaam (DUTP)

Mradi ya Kusaidia Sekta ya Barabara - |

Mradi ya Kusaidia Sekta ya Barabara - Il

Mradi wa Uwezeshaji Biashara na Usafirishaji Kusini mwa Afrika

Mradi wa Maendeleo Reli Tanzania

O| 0 N| o U M| W

Mradi wa Kuboresha Miji Tanzania - Fedha za ziada 2

-
o

Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji

Sekta ya Jamii na Miradi Mingine
Na. Jina la Mradi

Mradi wa Maboresho wa Huduma za Mahakama na Utoaji wa Haki kwa Wananchi

2 Mradi wa Kukuza Uwezo kwa Kuboresha Matokeo na Ufanisi - Wizara Ya Fedha na
Mipango

3 Mradi wa Mikopo ya Nyumba - Benki Kuu ya Tanzania

4 Mradi wa Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi Katika Maeneo ya Pwani (LDCF)
5

6

Programu ya Kuwezesha Urasimishaji wa Ardhi

Mradi wa Kusaidia Wabunge Kuboresha Utekelezaji wa Majukumu yao - Ofisi ya
Bunge

7 Mradi wa Programu ya Maboresho ya Mazingira ya Wawekazaji wa Ndani - OR -
TAMISEMI

8 Mradi wa Kuondoa Umaskini, Kuwezesha Vijana Kiuchumi na Maendeleo Endelevu ya
Mazingira - Wizara ya Fedha na Mipango

9 Mradi wa Kuondoa Umaskini, Kuwezesha Vijana Kiuchumi na Maendeleo Endelevu ya
Mazingira - Chuo Kikuu cha Dar es Salaam

10 | Mradi wa Maliasili Endelevu kwa Ukuaji

11 Mradi wa Maliasili Endelevu kwa Ukuaji - Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa Tanzania

12 | Mradi wa Kurejesha Ardhi iliyoharibika na Kuongeza Usalama wa Chakula katika
Maeneo Kame Tanzania (LDFS)
13 Mradi wa Kunusuru Vyanzo vya Maji - Bonde la Mto Pangani

14 | Mradi wa Kuhimili Athari za Mabadiliko ya Tabianchi katika Jiji a Dar Es Salaam

15 | Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini Magharibi mwa Bahari ya
Hindi

16 Mradi wa Kuondoa Vikwazo kwa Wafanyabiashara katika Nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki
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17 | Mpango wa Kusajili na Kutoa vyeti vya Kuzaliwa kwa Watoto chini ya Miaka Mitano -
Mamlaka ya Usajii, Ufilisi na Udhamini

18 | Mradi wa Kukuza Uwezo kwa Kuboresha Matokeo na Ufanisi - Ofisi ya Taifa ya
Takwimu

19 Mradi wa Uhamasishaji wa Raslimali za Ndani na Usimamizi Bora wa Maliasili

20 | Mradi wa Kuwezesha Upatikanaji wa Haki na Kulinda Haki za Binadamu - Tanzania
21 Mradi Endelevu wa Kuwezesha Kuzuia na Kupambana na Rushwa - Tanzania

22 Kituo cha Kudhibiti Hewa ya Ukaa Nchini

23 Mfuko wa Taifa wa Kuendeleza Sayansi na Teknolojia

24 | Mradi wa Usimamizi na Uhifadhi Vyanzo vya Maji Kihansi

25 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii awamu ya Il

Sekta ya Maji
Na. Jina la Mradi
1 Mradi wa Uimarishaji Endelevu wa Mifumo ya Maji - Arusha Mjini

Kituo cha Miundombinu ya Maji na Nishati Endelevu kwa Matumizi ya Baadaye

Mradi wa Maji Safi na Usafi wa Mazingira - Ziwa Viktoria

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji Fungu 52

2
3
4 Programu Usambazaji wa Huduma ya Maji Safi Vijijini
5
6

Mradi wa Kusaidia Sekta ya Maji 1l -2018/2019"

Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji - Mamlaka za Serikali za Mitaa

Halrl:lraisha Mkoa Na. Halr:raisha Mkoa Na. Halmashauri
Wilaya ya Manispaa Wilaya ya
HA Arusha ya Moshi Kwimba
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
2 Longido 61 Mwanga 120 Magu
3 Wilaya ya 62 Wilaya ya 121 Wilaya ya
Karatu Rombo Misungwi
4 | Wilayaya 63 | Wilayaya 122 | Jiji la Mwanza
Monduli Same
Wilaya ya . -
5 | Ngorongor 64 W“aya ya 123 Wilaya ya
o Siha Sengerema
PWA 6 Wilaya ya LINDI 65 Wilaya ya 124 Wilaya ya
NI Chalinze Kilwa Ukerewe
7 Wilaya ya 66 V\(llaya ya 125 Manispaa ya
Bagamoyo Liwale llemela
8 Wilaya ya 67 Wilaya ya | RUKWA 126 Wilaya ya
Kibaha Lindi Kalambo

4 Kwa mwaka wa kifedha, nilikagua mradi wa Kusaidia Sekta ya Maji awamu ya Il kwa hesabu za kipindi
cha mwaka 2017/2018 na 2018/2019, hata hivyo kwenye jedwali linaloonyesha utendeji wa kifedha
nimejumuisha tu tarakimu za mwaka wa fedha 2018/2019. Katika mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30
Juni 2018, mradi ilikuwa na fedha kiasi cha Shilingi bilioni 12.7. Matumizi yalikuwa Shilingi bilioni
265.04, ambapo kulikuwa na bakaa ya shilingi bilioni 12.5 kwa ajili ya matumizi ya shughuli ambazo
hazikufanyika kwa mwaka husika.
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Mji wa Wilaya ya Wilaya ya
9 Kibaha 68 Ruangwa 127 Nkasi
Wilaya ya Manispaa Wilaya ya
10 Kibiti 69 ya Lindi 128 Sumbawanga
- Wilaya ya -
19 | Wilayaya 70 | Nachingw 129 | Manispaa ya
Kisarawe ea Sumbawanga
12 Wilaya ya NJOMB 71 Wilaya ya | RUVUMA 130 Wilaya ya
Mafia E Ludewa Madaba
- Mji wa -
13 | Wilayaya 72 | Makamba 131 | Wilayaya
Mkuranga ko Mbinga
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
14| Rufiji 73| Makete 132 | 1yndury
DAR | 45 | Manispaa 74 | Wilayaya 133 | Mji wa Mbinga
ya llala Njombe
Manispaa . .
16 | ya 75 Mp wa 134 Wilaya ya
- . Njombe Namtumbo
Kigamboni
Manispaa Wilaya ya -
17 | va 76 | Wanging' 135 \S’Z)‘Il]a‘g ya
Kinondoni ombe g
Manispaa MANYA . .
18 | ya RA 77 Wllayg ya 136 Manispaa ya
Babati Songea
Temeke
Wilaya ya Mji wa SIMIYU Wilaya ya
19 Ubungo 78 Babati 137 Bariadi
DOD Wilaya ya Wilaya ya s 1
OMA 20 Bahi 79 Hanang' 138 Mji wa Bariadi
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
2 Chamwino 80 Kiteto 139 Busega
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
22 | Chemba 81 | Mbulu 1401 Jtilima
Jiji la Mji wa Wilaya ya
B Dodoma 82 Mbulu 141 Maswa
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
24 Kondoa 83 Simanjiro 142 Meatu
Mji wa MARA Wilaya ya | SHINYAN Mji wa
» Kondoa 84 Bunda GA 143 Kahama
Wilaya ya Mji wa Wilaya ya
26 Kongwa 8 Bunda 144 Kishapu
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
27 Mpwapwa 86 Butiama 145 Msalala
GEIT Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
A 28 Bukombe 87 Musoma 146 Shinyanga
. Manispaa .
29 Wilaya ya 88 ya 147 Mamspaa ya
Chato Shinyanga
Musoma
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
30 Geita 8 Rorya 148 Ushetu
31 MJI. wa 90 Wilaya ya SINGIDA 149 Wllayg ya
Geita Serengeti Ikungi
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
32 Mbogwe o Tarime 130 Iramba
Wilaya ya Mji wa
33 glyeang hw 92 Tarime 151 Wilaya ya ltigi
IRING 34 Wilaya ya MBEYA 93 Wilaya ya 152 Wilaya ya
A Iringa Busokelo Manyoni
Manispaa Wilaya ya Wilaya ya
3 ya Iringa 94 Chunya 153 Mkalama
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Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
36 Kilolo % Kyela 154 Singida
Mji wa Wilaya ya Manispaa ya
37 | Mafinga % | Mbarali 155 | singida
Wilaya ya Wilaya ya | SONGWE Wilaya ya
38 | Mufindi 97 | Mbeya 156 | |ieje
KATA Wilaya ya Jiji la Wilaya ya
\' 39 Mlele 98 Mbeya 157 Mbozi
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
40 Mpanda % Rungwe 158 Momba
Manispaa MOROG Wilaya ya Wilaya ya
41 ya Mpanda | ORO 100 Gairo 159 Songwe
Wilaya ya Mji wa Mji wa
42 Mpimbwe 101 Ifakara 160 Tunduma
KAGE Wilaya ya Wilaya ya | TABORA Wilava va
RA 43 | Biharamul 102 Kilomber 161 | yay
o o gunga
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
44 Bukoba 103 Kilosa 162 Kaliua
Manispaa Wilaya ya Wilaya ya
4 ya Bukoba 104 Malinyi 163 Nzega
46 | Wilavaya 105 | Wilayaya 164 | Mji wa Nzega
Karagwe Morogoro
- Manispaa -
47 Wilaya ya 106 va 165 Wllaya ya
Kyerwa M Sikonge
0rogoro
48 W_llaya ya 107 Wilaya ya 166 Wilaya ya
Missenyi Mvomero Tabora
Wilaya ya Wilaya ya Manispaa ya
49 Muleba 108 Ulanga 167 Tabora
Wilayaya | MTWAR Wilaya ya Wilaya ya
>0 Ngara A 109 Masasi 168 Urambo
KIGO 51 Wilaya ya 110 Mji wa TANGA 169 Wilaya ya
MA Buhigwe Masasi Bumbuli
. Wilaya ya "
Wilaya ya Mji wa
52 Kakonko " ll;lanyumb 170 Handeni
. Mji wa .
Wilaya ya Wilaya ya
53 Kasulu 112 ganyamb 171 Kilindi
54 Mji wa 113 Wilaya ya 172 Wilaya ya
Kasulu Newala Korogwe
Manispaa Mji wa Mji wa
> ya Kigoma 114 Newala 173 Korogwe
Wilaya ya Wilaya ya Wilaya ya
> Kigoma 15 Mtwara 174 Lushoto
. Manispaa .
57 Wl!aya ya 116 va 175 Wilaya ya
Uvinza Muheza
Mtwara
KILIM . Wilaya ya .
ANJA | 58 | lavaya 117 | Tandahim 176 | phavaya
RO ba s
Wilayaya | MWANZ Wilaya ya
59 Moshi A 118 Buchosa 177 Jiji la Tanga
Watekelezaji Waliopata Hati zenye Shaka
Mradi wa Mfuko wa Afya na Program ya Maendeleo Katika Sekta ya Maji
Na. Halmashauri Mradi 5 Halmashauri | Mradi
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1 Wilaya ya Mfuko wa Afya 9 Wilaya ya Programu ya
Arusha Meru D Maendeleo ya Sekta
ya Maji
2 Wilaya ya Mfuko wa Afya 10 Wilaya ya Programu ya
Karatu Kondoa Maendeleo ya Sekta
ya Maji
3 Wilaya ya Mfuko wa Afya 11 Wilaya ya Programu ya
Ngorongoro Nsimbo Maendeleo ya Sekta
ya Maji
4 Wilaya ya Mfuko wa Afya 12 Wilaya ya Programu ya
Lushoto Nyasa Maendeleo ya Sekta
ya Maji
5 Wilaya ya Mfuko wa Afya 13 Wilaya ya Programu ya
Urambo Mkinga Maendeleo ya Sekta
ya Maji
6 Wilaya ya Mfuko wa Afya
Makete
7 Wilaya ya Mfuko wa Afya
Wanging'ombe
8 Wilaya ya Mfuko wa Afya
Songea

Kiambatisho Il: Manunuzi ya Bidhaa na Huduma ya Sh. 6,509,405,047.03 bila Kudai Stakabadhi za

Kielektroniki za Mamlaka ya Mapato Tanzania

Wa'td:gé;aji Kiasi (Sh.) Kiambatisho
1 Elimu 1 38,301,947 A
2 Nishati 1 889,117,943.75 B
3 Afya 27 412,271,868 C
4 Miradi Mingine 3 137,510,467.28 D
5 Maji 26 5,032,202,821 E
Jumla 58 6,509,405,047.03

A: Sekta ya Elimu

Jina la Mradi

Kiasi (Sh.)

1 Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo kwa

Matokeo

38,301,947

B: Sekta ya Nishati na Madini

Jina la Mradi

1 Mradi wa Kujenga Uwezo wa Sekta ya Nishati (ESCBP)

Kiasi (Sh.)
889,117,943.75

C: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya
Halmashauri Kiasi(Sh.) Halmashauri Kiasi(Sh.)
Manispaa ya Wilaya ya
' | Kinondoni 26,953,910 | 15 | y\orogoro 7,976,800
. . Wilaya ya
z | Wilayaya Kiteto 46,731,382 | '® | Chalinze 7,673,956.55
3 17 Wilaya ya
Wilaya ya Kaliua 35,085,894 Simanjiro 5,650,968
.. Wilaya ya
4 | Mii wa Kahama 32,970,704 | '® | Kalambo 5,644,800
5 Wilaya ya 19 Wilaya ya
Kibondo 32,331,326 Ukerewe 5,391,600
. S Wilaya ya 4,279,309
6 Wilaya ya Kibiti 25,987,300 20 Bukombe
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7 Wilaya ya 21 Wilaya ya
Kwimba 22,728,825 Tabora 3,489,500
. Wilaya ya
8 | Wilayaya Hanang 21,159,940 | 22| Handeni 2,894,753
Manispaa ya Wilaya ya
9 Ubungo 18,698,087 23 Sumbawanga 2,887,766
. e Wilaya ya
10 Wilaya ya Kilindi 18,296,303 24 Kisarawe 2,221,378
1 Wilaya ya 25
Nachingwea 14,523,000 Wilaya ya Mlele 2,150,000
Wilaya ya . .
12| Mpwapwa 14,497,021 | 26 | Mjiwa Babati 974,200
13 | Wilayaya 10,805,100 27 | Wilaya ya Bahi 850,000
Shinyanga
14 Wilaya ya Nyasa 9,418,045 | Jumla 412,271,868

D: Miradi Mingine

. Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
1 Mradi wa Maendeleo ya Jamii - Il 115,903,277.28
Mradi wa Kuwezesha Upatikanaji wa Haki na Kulinda Haki za
2 Binadamu - Tanzania 16,059,000
3 Programu ya Kuwezesha Urasimishaji wa Ardhi (LTSP) 5,548,190
Jumla 137,510,467.28
E: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri
1 | Wilaya ya 15 .
Sengerema 338,999,790 Wilaya ya Mbulu 14,103,068
2 | Wilaya ya 16 .
Tandahimba 1,210,005,236 Wilaya ya Lushoto 11,981,036
3 | Mji wa Kondoa 714,893,386 17 | Wilaya ya Newala 10,741,412.50
4 Wilava va Magu 18 | Manispaa ya
yaya Mag 617,890,976 Kinondoni 9,175,457
5 | Wilaya ya 19 .
Shinyanga 585,777,438 Wilaya ya Rombo 6,065,367
6 - . 375,159,349 20 | Manispaa ya 5,700,000
Mji wa Njombe
Sumbawanga
7 | Wilaya ya Madaba 286,450,742 21 | Wilaya ya Mlele 5,252,800
8 | Wilaya ya Singida 197,661,214 22 | Mji wa Mbulu 3,882,750
9 | wilaya ya Kishapu 189,158,610 23 | wilaya ya Kigoma 3,611,000
10 | wilaya ya Kwimba 135,959,906 24 | wilaya ya Kilindi 3,171,681
11 . . 25 | Wilaya ya 2,259,914
Wilaya ya Bumbuli 125,319,485 Mkuranga
12 | Manispaa ya 26 . . 1,236,500
Mtwara 89,336,677.50 Wilaya ya Kaliua
13 | Wilaya ya Tunduru 72,405,069.15 | Jumla
14 | Wilaya ya 5,032,202,821
Bagamoyo 16,003,957.20

Kiambatisho Ill: Kodi ya Zuio Sh. 34,495,006.54 ambayo Haikupelekwa Mamlaka ya Mapato Tanzania

Wa'f:f;l‘gaji Kiasi (Sh.) Kiambatisho
1 Afya 5 5,007,692 A
2 Maji 5 29,487,314.54 B
Jumla 10 34,495,006.54
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A: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi(Sh.) 5 Halmashauri Kiasi(Sh.)
1 | Wilaya ya Kibondo 1,957,032 4 | Jiji la Arusha 649,774
2 | Wilaya ya Hanang 1,141,084 5 | Wilaya ya Longido 597,505.05
3 | Wilaya ya Rombo 662,297 | Jumla 5,007,692

B: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 Wilaya ya Manispaa ya
Uvinza 9,589,306 | 4 Singida 2,942,831.45
2 Wilaya ya Manispaa ya
Nsimbo 9,274,723 | 5 Mpanda 607,240
3 Wilaya ya
Mtwara 7,073,214.09 | Jumla 29,487,314.54

Kiambatisho IV: Kodi ya Zuio ambayo Haikukatwa Kwenye Malipo Yaliyofanyika kwa Wazabuni Sh.
3,829,541,120.1

Wa'f:f;l‘gaji Kiasi (Sh.) Kiambatisho
1 Elimu 1 317,641,269.87 A
2| Afya 14 29,405,862 B
3 Nishati na Madini 1 35,116,867.31 C
4| Miradi Mingine 1 10,926,460 D
5 | Uchukuzi 1 564,347,429 E
6 | Maji 11 2,872,103,231.92 F&G
Jumla 29 3,829,541,120.1

A: Sekta ya Elimu

Jina la Mradi Kodi ya Zuio (Sh.)

Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo kwa 317,641,269.87
Matokeo

B: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya - Mamlaka za Serikali za Mitaa

Halmashauri Kiasi(Sh.) Na. Halmashauri Kiasi(Sh.)
1 | Wilaya ya Morogoro 16,076,800 9 | Wilaya ya Siha 667,190.93
2 | Wilaya ya Urambo 2,107,795 10 | Wilaya ya Rombo 665,316.20
. - Wilaya ya
3 | Wilaya ya Monduli 2,027,136.46 11 | Lushoto 582,895
4 | Jiji la Arusha 1,818,757 12 | Wilaya ya Mbulu 404,755.61
Wilaya ya
5 | Wilaya ya Uvinza 1,221,448 13 | Muheza 382,360
6 | Wilaya ya Buchosa 1,049,221 14 | Wilaya ya Tabora 330,451
7 | Manispaa ya Tabora 1,043,306 | Jumla 29,405,862
8 | Wilaya ya Kongwa 1,028,430 |

C: Sekta ya Nishati na Madini

Jina la Mradi Kodi ya Zuio (Sh.)

Mradi wa Maendeleo ya Upatikanaji na Ukuzaji wa Nishati
Tanzania (TEDAP) 35,116,867.31

D: Miradi Mingine
Jina la Mradi Kodi ya Zuio (Sh.)

Mradi wa Maboresho wa Huduma za Mahakama na Utoaji wa
Haki kwa Wananchi 10,926,460
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E: Sekta ya Uchukuzi na Madini

Jina la Mradi Kodi ya Zuio (Sh.)

Mradi wa Maendeleo ya Reli Tanzania (TIRDP) 564,347,429

F: Sekta ya Maji

Jina la Mradi Kodi ya Zuio (Sh.)

Mradi wa Uimarishaji Endelevu wa Mifumo ya Maji - Arusha
Mjini 2,790,836,771.92

G: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 | Wilaya ya Mpanda 21,135,825 7 | Wilaya ya Mtwara 4,698,566.25
2 | Wilaya ya Longido 11,553,883 8 | Wilaya ya Sikonge 3,796,459.12
3 | Wilaya ya Nzega 9 | Wilaya ya
9,971,837.48 Mpimbwe 2,744,685

4 | Wilaya ya 10 | Manispaa ya

Serengeti 9,830,836 Mpanda 607,240
5 | Wilaya ya Tabora 9,426,577 | Jumla 81,266,460
6 | Manispaa ya

Tabora 7,500,551.60

Kiambatisho V: Masurufu ya Thamani ya Sh. 1,842,784,598.73 ambayo Hayakurejeshwa

Wa'fjglgaji Kiasi (Sh) Kiambatisho
1| Kilimo 1 47,578,250 A
2 [ Elimu 1 3,470,000 B
3 Nishati na Madini 1 443,351,897 C
4 | Afya 5 432,453,644.73 D&E
5 | Miradi Mingine 3 915,930,807 F
Jumia 11 1,842,784,598.73

A: Sekta ya Kilimo

Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
1 Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga 47,578,250

B: Sekta ya Elimu

Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
3,470,000

Mpango wa Kukuza Stadi za Kusoma, Kuandika na Kuhesabu
- Tanzania

Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
443,351,897

Mradi wa Maendeleo ya Gesi Asilia

D: Sekta ya Afya
\ER Jina la Mradi Kiasi (Sh.)

1 Mradi wa Mtandao wa Maabara kwa Umma - Afrika Mashariki 341,676,904.43
2 Mfuko wa Afya ya Jamii - Wizara ya Afya 31,732,048.30
3 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Afya 6,394,800
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4 Programu ya Kuimarisha Afya ya Msingi kwa Matokeo 48,003,592
Jumla 427,807,344.73

E: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya - Mamlaka za Serikali za Mitaa

Halmashauri Kiasi (Sh.)

T | wilaya ya Chemba 4,646,300

F: Miradi Mingine

Jina la Mradi Kiasi (Sh.)

1 Mradi wa Maboresho wa Huduma za Mahakama na Utoaji wa 19,377,400
Haki kwa Wananchi

2 Programu ya Kuwezesha Urasimishaji wa Ardhi 875,033,407

3 Mpango wa Kusajili na Kutoa vyeti vya Kuzaliwa kwa Watoto 21,520,000
chini ya Miaka Mitano - Mamlaka ya Usajii, Ufilisi na
Udhamini

Jumla 915,930,807

Kiambatisho VI: Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh. 824,159,021.91

w;td:k‘:lﬁaji Kiasi (Sh) Kiambatisho
1 | Elimu 1 545,448,696.91 A
2| Health 3 6,155,095 B
3 | Other 1 19,973,104 C
4 | Water 4 252,582,126 D
Jumla 9 824,159,021.91

A: Sekta ya Elimu

Jina la Mradi Kiasi (Sh.)

1 | Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo 545,448,696.91
kwa Matokeo

B: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi (Sh) 5 Halmashauri Kiasi (Sh.)
Wilaya ya Wilaya ya
1 | lkungi 2,649,000 3 | Tabora 1,056,440
2 | Wilaya ya ltigi 2,449,655 | Jumla 6,155,095

C: Miradi Mingine

Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania Ill 19,973,104

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 . 4 | Wilaya ya
Wilaya ya Namtumbo 219,006,449 Mafia 3,250,000
2 | wilaya ya Kibiti 17,723,250 | Jumla 252,582,126
3 | Mji wa Mbinga 12,602,427 |
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Kiambatisho VII: Malipo ya Sh. 3,105,033,861.12 Yenye Nyaraka Pungufu

Idadi ya

Watekelezaji Kiasi (Sh) Kiambatisho
1 Elimu 2 446,597,183 A
2 Afya 54 1,131,047,710 B&C
3 Miradi Mingine 4 96,760,143 D
4 Uchukuzi 2 114,561,564.12 E
5 Maji 26 1,316,067,261 F
Jumla 88 3,105,033,861.12

A: Sekta ya Elimu

Na. Jina la Mradi Kiasi (Sh.)

1 Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo 348,880,287
kwa Matokeo

2 Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya Kazi za Uzalishaji 97,716,896
Jumla 446,597,183

B: Sekta ya Afya

Na. Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
Mfuko wa Kimataifa - Kifua Kikuu 40,117,038
2 Mfuko wa Kimataifa - UKIMWI 144,915,582
3 Mradi wa Mtandao wa Maabara kwa Umma - Afrika 21,997,440
Mashariki
4 Mfuko wa Afya ya Jamii - Wizara ya Afya 38,450,807
5 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Afya 320,298,980
Jumla 565,779,847

C: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya - Mamlaka za Serikali za Mitaa

Halmashauri Kiasi (Sh) . Halmashauri Kiasi (Sh)
1 Wilaya ya Ngorongoro 59,660,166 | 26 Wilaya ya lgunga 7,195,000
2 Wilaya ya Tabora 54,042,414 | 27 Wilaya ya Mbozi 6,629,510
3 Wilaya ya Lushoto 39,117,143 | 28 Wilaya ya Mkalama 5,934,300
4 | wilaya ya Shinyanga 38,671,196 | 29 ;""laya ya 5,490,000
engerema
5 Wilaya ya Buhigwe 37,074,000 | 30 Wilaya ya Mbeya 5,449,000
6 Manispaa ya Ubungo 28,930,000 | 31 Wilaya ya Kishapu 5,181,160
7 Wilaya ya Makete 18,026,000 | 32 Wilaya ya Kibiti 5,116,182.29
8 Wilaya ya Chunya 17,655,810 | 33 Wilaya ya Tarime 5,103,310
9 Mji wa Njombe 15,530,000 | 34 Wilaya ya Nsimbo 4,056,504
10 Wilaya ya Kisarawe 14,979,500 | 35 Manispaa ya Bukoba 3,438,347
11 Wilaya ya lleje 14,841,882 | 36 Manispaa ya Tabora 3,377,500
12 Wilaya ya Karatu 14,134,043 | 37 Wilaya ya Kilolo 3,172,060
13 Wilaya ya Missenyi 12,076,653.30 | 38 Wilaya ya Longido 3,019,380
14 Wilaya ya Bunda 10,920,219 | 39 Wilaya ya lkungi 2,508,979
15 Manispaa ya Temeke 10,781,969 | 40 Wilaya ya Kibaha 2,422,800
16 | Wilaya ya Morogoro 10,567,095 | 41 ;’V‘laya ya 2,235,429
umbawanga
17 Mji wa Tarime 10,480,000 | 42 Mji wa Bariadi 2,200,000
18 | Wilaya ya Misungwi 10,455,000 | 43 VNV;lcahﬁg@ea 2,104,300
19 Wilaya ya Urambo 9,899,706 | 44 Wilaya ya Meru 2,000,000
20 Wilaya ya Songea 9,800,000 | 45 Wilaya ya Mafia 1,615,800
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21 Wilaya ya Rombo 9,558,771 | 46 Wilaya ya Gairo 1,600,000
22 Wilaya ya Mbinga 9,354,000 | 47 Wilaya ya Kyerwa 1,552,730
23 Mji wa Tunduma 9,076,000 | 48 Wilaya ya Handeni 1,197,000
24 Wilaya ya Kwimba 8,158,600 | 49 Wilaya ya Kalambo 1,188,404
25 Wilaya ya Tunduru 7,690,000 | Jumla 565,267,863

D: Miradi Mingine

Na. Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
Mradi wa Maboresho wa Huduma za Mahakama na Utoaji wa Haki 25,726,495
kwa Wananchi

2 Programu ya Kuwezesha Urasimishaji wa Ardhi 37,983,648
3 Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini 8,280,000
Magharibi mwa Bahari ya Hindi
4 Mradi wa Kuondoa Umaskini, Kuwezesha Vijana Kiuchumi na 24,770,000
Maendeleo Endelevu ya Mazingira - Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
Jumla 96,760,143

E: Sekta ya Uchukuzi

Na. Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
1 Mradi wa Kuboresha Miji Tanzania - Fedha za ziada 2 35,987,564.12
2 Mradi wa Maendeleo ya Mji Mkuu wa Dar es Salaam 78,574,000
Jumla 114,561,564.12

F: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji
Na

Halmashauri Kiasi (Sh) Halmashauri Kiasi (Sh)

1 - 15 | Wilaya ya

Wilaya ya Mbeya 289,203,171 Mbinga 15,090,000
2 | wilaya ya Geita 238,193,123 | 16 | Mji wa Geita 13,660,000
3 . 17 | Wilaya ya

Manispaa ya Temeke 207,187,870 Ubungo 11,480,000
4 Wilaya ya Chato 145,594,813 | 18 zﬁlaya ya 10,210,000

engerema

5 Wilaya ya 19 | Wilaya ya 7,640,000

Nyang’hwale 78,510,242 Morogoro
6 Wilaya ya Chunya 50,300,639 | 20 | Wilaya ya Magu 6,240,000
7 | Wilaya ya Kibondo 49,372,706.00 | 21 | Mji wa Bunda 4,880,000
8 Wilaya ya Songea 47,895,000 | 22 | Wilaya ya Meru 3,722,900
9 Manispaa ya llemela 31,798,202 | 23 | Jiji la Mwanza 3,600,000
10 | Wilaya ya 24 Wilava va Neara 3,357,346

Sumbawanga 22,454,999 yaya g
11 - 19,085,000 | 25 | Manispaa ya

Wilaya ya Mtwara Tabora 3,150,000
12 . . 18,790,012 | 26 | Wilaya ya

Wilaya ya Nkasi Momba 3,075,600
13 | Wilaya ya Bagamoyo 16,370,000 | Jumla 1,316,067,261
14 | Manispaa ya Bukoba 15,205,638.32 |

Kiambatisho VIIl: Fidia ya Sh. 5,815,781,142 ambayo Haikulipwa kwa Watu Walioathiriwa Kutokana
na Utekelezaji wa Miradi - Sekta ya Uchukuzi

Idadi ya

Jina la Mradi Waathirika Kiasi (Sh)
Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya 726 5,717,446,142
Usafirishaji Jijini Dar es salaam (DUTP)
2 | Mradi ya Kusaidia Sekta ya Barabara (TSSP) 82 98,335,000
Jumla 5,815,781,142
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ango Kabambe wa Afya- Mfuko wa Afya - Sekta ya Afya

Kiambatisho IX: Malipo ya Sh 201,320,075 Yaliyofanyika kwa Shughuli Zisizoruhusiwa na Mwongozo
wa M

Halmashauri Kiasi(Sh.) Na. Halmashauri Kiasi(Sh.)
1 Wilaya ya Iramba 25,012,675 13 Wilaya ya Tunduru 7,050,280
2 Wilaya ya Nkasi 17,311,450 14 Wilaya ya lkungi 5,140,000
3 Wilaya ya Lushoto 16,575,100 15 Wilaya ya Bumbuli 4,500,000
4 | Wilaya ya Korogwe 16,426,000 | 16 | Wilaya ya ltigi 4,003,030
Manispaa ya

5 Sumbawanga 15,810,500 17 Wilaya ya Manyoni 4,000,000
6 Wilaya ya Songea 12,861,600 18 Wilaya ya Muheza 3,727,013.74
7 Wilaya ya Mbinga 12,000,000 19 Jiji la Mbeya 3,340,000
8 Mji wa Korogwe 11,021,984 20 Wilaya ya Kilindi 2,250,000
9 Manispaa ya Mpanda 10,268,000 21 Mji wa Handeni 1,703,000
10 | Wilaya ya Mkinga 9,722,265 22 Wilaya ya Mbulu 1,534,228
11 Wilaya ya Kondoa 9,255,600 Jumla 201,320,075
12 | Manispaa ya Kigamboni 7,807,349

Kiambatisho X: Malipo Yaliyofanyika Nje ya Bajeti lliyoidhinishwa Sh 81,398,800 - Mfuko wa Afya
| Kiasi (Sh.)

Halmashauri

Halmashauri

Kiasi(Sh.)

1 Wilaya ya Nsimbo 19,200,000 7 Wilaya ya Sumbawanga 5,750,400
2 Wilaya ya Mbinga 17,202,240 8 Wilaya ya Urambo 4,378,660
3 Manispaa ya Tabora 8,875,000 9 Wilaya ya Chemba 1,400,000
4 Wilaya ya Muleba 8,260,000 10 Wilaya ya Kilolo 755,000
5 Wilaya ya Kalambo 8,087,500

6 Wilaya ya Kasulu 7,490,000 Total 81,398,800

Kiambatisho XI: Matengenezo ya Magari Yenye Thamani ya Sh 128,569,648.65 Kwenye Karakana
Binafsi bila Kibali cha Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania

Idadi ya

Watekelezaji

Kiasi (Sh) ‘

Kiambatisho

Afya 5 97,872,775 A
Jamii 8 30,696,873.65 B
Jumla 13 128,569,648.65

A: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi(Sh.) Na. Halmashauri ‘ Kiasi(Sh.)
Wilaya ya Kiteto 50,910,675 | 4 \S'f:ga]]‘r’g 2,679,366
Wilaya ya .
2 | sumbawanga 33,591,754 | > | MiiwaMbulu 2,375,520
Wilaya ya Lushoto 8,315,460 | Jumla 97,872,775
B: Sekta ya Jamii - Mfuko wa Maendeleo Ya Jamii lll
Na. Idadi ya Watekelezaji Kiasi (Sh.)
1 Wilaya ya Mbozi 4,015,500
2 Wilaya ya lleje 990,000
3 Wilaya ya Simanjiro 5,308,384.69
4 Katibu Tawala-Manyara 7,169,807
5 Nzega 1,843,054.96
6 Wilaya ya Nachingwea 3,075,587
7 Wilaya ya Bariadi 2,245,590
8 Wilaya ya Mlele 6,048,950
Jumla 30,696,873.65
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Kiambatisho Xll: Kutolewa kwa Fedha Pungufu ya Makadirio kwa Ajili ya Kutekeleza Miradi ya
Maendeleo Sh. 164,227,953,050.9

GERINE) Kiasi (Sh.) Kiambatisho
watekelezaji
1 Kilimo 1 30,309,222,214.17 A
2 Elimu 3 23,760,101,661.82 B
3 Nishati na Madini 2 13,669,013,740.8 C
4 Afya 22 916,183,172 D
5 Miradi mingine 5 6,630,896,765.64 E
6 Maji 125 88,942,535,496.56 F&G
Jumla 158 164,227,953,050.99

A: Sekta ya Kilimo
Jina la Mradi Makadirio (Sh)
36,158,206,651.97

Kiasi Kiasi

kilichotolewa (Sh) kisichotolewa (Sh)
5,848,984,437.80 | 30,309,222,214.17

Mradi wa Uwekezaji
katika Kukuza Kilimo
Kusini mwa Tanzania
(SAGCOT-CTF)

B: Sekta ya Elimu
Jina la Mradi Makadirio (Sh)

1 Programu ya Elimu
na Ujuzi kwa Ajili
ya Kazi za
Uzalishaji

2 Chuo cha Sayansi
na Teknolojia Afrika 4,517,735,040 2,743,730,196 1,774,004,843.52
- Nelson Mandela

3 Programu ya
Kusaidia Elimu vya
Ufundi, Mafunzo na 25,526,059,393.64 6,670,246,575.34 | 18,855,812,818.30
Elimu kwa Walimu
(STVET)

Kiasi
kisichotolewa (Sh

Kiasi
kilichotolewa (Sh

4,630,284,000 1,500,000,000 3,130,284,000

10,913,976,771.3 | 23,760,101,661.8
4 2

Jumla 34,674,078,433.64

C: Sekta ya Nishati ya Madini

EH

. . . . ars Kiasi
Jina la Mradi Makadirio (Sh) klllchg;olewa kisichotolewa (Sh)
1 Mradi wa Kujenga
Uwezo wa Sekta ya 11,848,049,741
Nishati ( ESCBP) 11,848,049,740.80
2 Taasisi ya

Uhamasishaji Uwazi
na Uwajibikaji Katika
Rasilimali za Madini,
Mafuta na Gesi Asilia

Jumla 13,669,013,741 - | 13,669,013,740.8

1,820,964,000 - 1,820,964,000

D: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya - Mamlaka za Serikali za Mitaa
Kiasi Kiasi

Halmashauri Makadirio (Sh)

kilichotolewa (Sh) kisichotolewa (Sh)
1 Wilaya ya Korogwe 583,129,800 441,940,500 141,189,300
2 Manispaa ya Morogoro 716,640,000 586,760,000 129,880,000
3 Wilaya ya Geita 1,348,500,337 1,221,021,800 127,478,537
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Wilaya ya Arusha 433,540,023 315,647,600 117,892,423

5 Wilaya ya Buhigwe 260,363,598.85 193,189,600 67,173,998.85
6 Wilaya ya Chemba 642,180,752 582,458,400 59,722,352
7 Wilaya ya Rombo 510,490,176.04 473,072,400 37,417,776
8 Manispaa ya Musoma 105,807,020 74,816,800 30,990,220
9 Wilaya ya Bahi 544,001,876 516,031,600 27,970,276
10 Wilaya ya Songwe 318,972,000 295,247,800 23,724,200
11 Mji wa Bunda 216,346,000 195,456,000 20,890,000
12 Manispaa ya Kigoma 378,417,792 357,643,158 20,774,634
13 Wilaya ya Kiteto 791,653,699 772,766,100 18,887,599
14 Wilaya ya Makete 273,426,350.47 257,541,600 15,884,750.47
15 Wilaya ya Busokelo 233,730,920 219,357,800 14,373,120
16 Wilaya ya Same 620,717,000 608,040,800 12,676,200
17 Wilaya ya Mkalama 425,099,000 414,323,600 10,775,400
18 Wilaya ya Ngorongoro 582,248,000 571,515,200 10,732,800
19 Mji wa Tunduma 174,701,000 166,488,800 8,212,200
20 Wilaya ya Kigoma 414,021,000 406,554,800 7,466,200
21 Manispaa ya Moshi 334,375,786 328,211,000 6,164,786
22 Wilaya ya Pangani 140,300,000 134,393,600 5,906,400
Jumla 10,048,662,130 9,132,478,958 916,183,172

E: Miradi Mingineyo

Jina la Mradi

Makadirio (Sh)

Kiasi

kilichotolewa (Sh)

Kiasi
kisichotolewa
Sh

1 Mradi wa Kuhimili
Athari za
Mabadiliko = ya 564,805,349.47 146,621,080.57 |  418,184,268.90
Tabianchi katika
Jiji a Dar Es
Salaam
2 Mradi  Endelevu
wa Kuwezesha
Kuzuia na 5,670,615,695 | 3,404,420,387.42 | 2,266,195,307.58
Kupambana na
Rushwa -
Tanzania
3 Mradi wa Kuhimili
Athari za
Mabadiliko ya 1,438,109,358.07 1,086,233,832.90 351,875,525.16
Tabianchi Katika
Maeneo ya Pwani
4 Programu ya
Kuwezesha 12,000,000,000 8,858,308,152 3,141,691,848
Urasimishaji wa
Ardhi
5 Mradi wa Kukuza
Uwezo kwa 658,836,096 205,886,280 452,949,816
Kuboresha
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Matokeo na
Ufanisi - Ofisi ya
Taifa ya Takwimu

Jumla

20,332,366,498.54

13,701,469,732.8

9

6,630,896,765.6

4

F: Sekta ya Maji

Jina la Mradi

Programu ya Maendeleo

Makadirio (Sh)

ya Sekta ya Maji Fungu

52

1,414,962,000

Kiasi

kilichotolewa

Sh
740,000,000

Kiasi

kisichotolewa

Sh
674,962,000

Halmashauri

G: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Makadirio (Sh)

Kiasi kilichotolewa

(Sh)

Kiasi
kisichotolewa
(Sh)

1 Wilaya ya Arusha 1,476,084,264 360,966,604 1,115,117,660
2 Wilaya ya Longido 1,017,505,000 981,964,030 35,540,970
3 Wilaya ya Karatu 537,871,998 41,000,000 496,871,998
4 Wilaya ya Meru 702,277,313 557,712,735 | 144,564,577.90
5 Wilaya ya Monduli 754,331,019 629,933,059.80 | 124,397,959.20
7 Wilaya ya Chalinze 2,300,000,000 26,000,000 2,274,000,000
8 Wilaya ya Bagamoyo 433,969,000 36,000,000 397,969,000
9 Wilaya ya Kibaha 1,014,524,000 36,000,000 978,524,000
10 Wilaya ya Kibiti 452,409,298 361,486,549 90,922,749
11 Wilaya ya Kisarawe 1,504,423,000 202,995,139 1,301,427,861
12 Wilaya ya Mafia 1,556,725,000 491,344,600 1,065,380,400
13 Wilaya ya Mkuranga 1,202,153,200 36,000,000 1,166,153,200
14 Wilaya ya Rufiji 165,347,806 36,000,000 129,347,806
15 Manispaa ya llala 753,114,593 192,562,229.58 | 560,552,363.42
16 Manispaa ya Kigamboni 57,131,984 34,014,440 23,117,544
17 Manispaa ya Kinondoni 224,212,992 35,000,000 189,212,992
18 Manispaa ya Temeke 761,888,707 540,505,242 221,383,465
19 Wilaya ya Ubungo 297,459,415 160,746,415 136,713,000
20 Wilaya ya Bahi 1,880,608,000 510,258,634 1,370,349,366
21 Wilaya ya Chamwino 253,848,000 199,100,000 54,748,000
22 Jiji la Dodoma 215,688,000 36,000,000 179,688,000
23 Wilaya ya Kondoa 5,147,454,968 52,585,000 5,094,869,968
25 Wilaya ya Chato 3,336,379,807 2,744,170,539 592,209,268
26 Wilaya ya Geita 1,023,279,000 304,850,539 718,428,461
27 Mji wa Geita 488,753,423 26,000,000 462,753,423
28 Wilaya ya Mbogwe 643,471,000 286,542,912 356,928,088
29 Wilaya ya Nyang’hwale 5,729,960,258 3,405,287,625 2,324,672,633
30 Wilaya ya Mufindi 2,039,203,000 295,687,141 1,743,515,859
31 Wilaya ya Mlele 719,766,000 583,816,697 135,949,303
33 Manispaa ya Mpanda 970,589,350 74,173,000 896,416,350
34 Wilaya ya Mpimbwe 1,625,852,854 776,321,625 849,531,229
35 Wilaya ya Nsimbo 1,896,221,383 369,004,400 1,527,216,983
36 Wilaya ya Bukoba 738,764,000 225,561,644 513,202,356
37 Wilaya ya Missenyi 753,172,000 378,928,273 374,243,727
38 Wilaya ya Ngara 2,634,663,722 238,895,353 2,395,768,369
39 Wilaya ya Buhigwe 1,849,172,000 152,758,320 1,696,413,680
40 Wilaya ya Kakonko 1,012,165,000 44,920,000 967,245,000
M1 Wilaya ya Kasulu 2,416,397,000 1,329,473,871 1,086,923,129
42 Mji wa Kasulu 889,313,006 179,756,591 709,556,415
43 Manispaa ya Kigoma 943,001,000 21,000,000 922,001,000
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44 Wilaya ya Kigoma 380,324,045 304,509,472 75,814,573
45 Wilaya ya Uvinza 1,256,983,000 703,401,362 553,581,638
46 Wilaya ya Hai 574,663,000 283,439,513.25 291,223,486.8
47 Wilaya ya Moshi 2,190,195,042 181,675,150 2,008,519,892
48 Manispaa ya Moshi 201,616,080 21,000,000 180,616,080
49 Wilaya ya Rombo 1,091,049,861 713,690,860.70 377,359,000
50 Wilaya ya Same 890,680,647 395,243,053 495,437,594
51 Wilaya ya Siha 782,000,000 409,755,475 372,244,525
52 Wilaya ya Kilwa 615,703,000 30,000,000 585,703,000
53 Wilaya ya Lindi 1,045,157,000 360,517,180 684,639,820
54 Wilaya ya Ruangwa 1,533,028,000 593,609,395 939,418,605
55 Manispaa ya Lindi 36,650,000 17,000,000 19,650,000
56 Wilaya ya Ludewa 1,500,000,000 156,800,755 1,343,199,245
57 Wilaya ya Makete 1,672,259,000 1,139,125,538 533,133,462
58 Wilaya ya Njombe 1,412,446,508.51 614,965,500 | 797,481,008.51
59 i

Wilaya ya 2,537,140,000 902,087,838 | 1,635,052,162

Wang'ing'ombe
60 Wilaya ya Babati 500,600,000 458,588,832 42,011,168
61 Mji wa Babati 550,852,806 390,184,951 160,667,855
62 Wilaya ya Hanang' 1,084,153,000 755,318,688 328,834,312
63 Wilaya ya Kiteto 1,262,569,000 574,947,959.93 | 687,621,040.07
64 Wilaya ya Mbulu 376,253,667 233,364,030 142,889,637
65 Mji wa Mbulu 1,513,130,000 54,497,000 1,458,633,000
66 Wilaya ya Simanjiro 432,138,810 226,647,082 205,491,728
67 Wilaya ya Bunda 609,584,000 275,918,656 333,665,344
68 Mji wa Bunda 158,720,000 31,000,000 127,720,000
69 Manispaa ya Musoma 340,560,000 21,660,105 318,899,895
70 Wilaya ya Serengeti 941,953,000 776,840,000 165,113,000
71 Wilaya ya Tarime 489,387,000 30,000,000 459,387,000
72 Mji wa Tarime 690,000,000 81,345,172 608,654,828
73 Wilaya ya Busokelo 448,812,000 41,000,000 407,812,000
74 Wilaya ya Kyela 629,442,016 392,761,115 236,680,901
75 Wilaya ya Mbarali 1,936,372,000 31,000,000 1,905,372,000
76 Jiji la Mbeya 1,015,099,000 36,000,000 979,099,000
77 Wilaya ya Gairo 1,006,071,704 644,175,292 361,896,412
78 Mji wa Ifakara 1,142,054,352 536,744,286 605,310,066
79 Wilaya ya Kilosa 1,604,368,000 36,000,000 1,568,368,000
80 Wilaya ya Malinyi 254,068,000 157,296,250 96,771,750
81 Wilaya ya Morogoro 1,551,147,537 1,119,301,570 431,845,967
82 Manispaa ya Morogoro 496,394,560 254,860,560 241,534,000
83 Mji wa Masasi 559,530,000 21,000,000 538,530,000
84 Wilaya ya Nanyumbu 446,276,960 229,785,322 216,491,638
85 Mji wa Newala 138,537,000 47,891,000 90,646,000
86 Manispaa ya Mtwara 2,061,105,000 235,129,433 1,825,975,567
87 Wilaya ya Kwimba 2,377,560,478 760,609,161 1,616,951,317
88 Wilaya ya Misungwi 2,623,233,000 616,133,700 2,007,099,300
89 Wilaya ya Sengerema 2,664,085,000 841,987,000 1,822,098,000
90 Manispaa ya Ilemela 959,848,112 775,444,057 184,404,055
92 Wilaya ya Nkasi 785,190,000 689,712,512 95,477,488
93 Wilaya ya Madaba 1,632,649,000 1,029,974,215 602,674,785
94 Wilaya ya Songea 712,442,647 492,188,640 220,254,007
95

Manispaa ya Songea

4,410,784,000

1,436,702,099

2,974,081,901
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96 | wilaya ya Tunduru 917,845,500 375,758,000 542,087,500
97 | Wilaya ya Busega 2,102,296,064 395,988,800 | 1,706,307,264
% | wilaya ya Meatu 2,509,678,000 434,457,119.22 2’075’220’88%
99 Wilaya ya Kishapu 3,522,925,429 735,260,795 2,787,664,634
100 | Wilaya ya Msalala 613,228,738 64,852,200 548,376,538
101 | wilaya ya Shinyanga 1,888,554,403 933,985,928.50 954,568,475
102

Manispaa ya Shinyanga 455,786,000 139,631,175 316,154,825
103 | Wilaya ya Ushetu 283,687,000 30,000,000 253,687,000
104 | wilaya ya Iramba 532,796,000 139,404,190 393,391,810
105 | Wilaya ya ltigi 1,244,254,000 670,111,443 574,142,557
106 | Wilaya ya Manyoni 1,313,586,000 1,102,063,782 211,522,218
107 | Wilaya ya Mkalama 1,300,000,000 341,827,024 958,172,976
108 | Manispaa ya Singida 161,414,461 98,620,400 62,794,061
109 | wilaya ya Momba 478,897,000 35,000,000 443,897,000
110 | Wilaya ya Nzega 1,890,152,928 647,221,162 1,242,931,766
111 | Mji wa Nzega 632,086,000 104,580,050 527,505,950
112 | Wilaya ya Sikonge 547,705,000 255,515,959.60 | 292,189,040.40
113 | wilaya ya Tabora 605,655,987.63 434,647,665 | 171,008,322.63
115 | Wilaya ya Urambo 1,360,632,000 120,030,978 | 1,240,601,022
116 | Wilaya ya Bumbuli 1,266,126,000 46,000,000 | 1,220,126,000
117 | Mji wa Handeni 347,799,000 31,000,000 316,799,000
118 | wilaya ya Kilindi 1,521,737,000 1,150,691,032 371,045,968
119 | Wilaya ya Korogwe 132,667,299 46,000,000 86,667,299
120 | Mji wa Korogwe 541,132,940 533,291,981 7,840,959
122 | Wilaya ya Mkinga 1,420,548,000 1,120,975,366.40 | 299,572,633.60
123 | Wilaya ya Muheza 290,375,258.28 234,737,115.93 55,638,142.35
124 | Jiji la Tanga 430,998,450 209,204,000 221,794,450
Jumla 136,856,582,650 | 48,589,009,153.70 88’267’572’32

Kiambatisho XIllI: Malipo Yasiyokubaliwa Sh 2,898,350,121.5

Wa'f:f;l‘gaji Kiasi (Sh.) Kiambatisho
1 Kilimo 53,800,000 A
2 Elimu 1 2,310,579,130 B
3 Afya 6 215,488,548.5 C&D
4 Miradi Mingine 3 61,788,738 E
5 Maji 9 256,693,705 F
Jumla 20 2,898,350,121.5
A: Sekta ya Kilimo

Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga

Jina la Mradi

Kiasi(Sh.)
53,800,000

a Elimu

Matokeo

Jina la Mradi

Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo kwa

Kiasi(Sh.)
2,310,579,130

C: Sekta ya Afya
Na. Jina la Mradi Kiasi(Sh.)
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Kituo cha Kuchunguza Magonjwa ya Kuambukiza Kusini mwa
1 Afrika.- Kituo Mahiri Afrika cha Magonjwa ya Kuambukiza 64,896,874.50
2 Mfuko wa Kimataifa - UKIMWI 80,030,185
Jumla 144,927,059.5

D: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi(Sh.) 5 Halmashauri Kiasi(Sh.)
i, Wilaya ya
! | M wa Kahama 39,517,489 | % | Bunda 4,440,000
2 Wilaya ya
Shinyanga 16,424,000 | Jumla 70,561,489
3 Wilaya ya
Kishapu 10,180,000

E: Miradi Mingine

Jina la Mradi Kiasi(Sh.)
1 Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa Pamoja Kusini 2,460,000
Magharibi mwa Bahari ya Hindi
2 Mradi wa Kuondoa Umaskini, Kuwezesha Vijana Kiuchumi na 18,417,358
Maendeleo Endelevu ya Mazingira - Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
3 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Awamu ya lll 40,911,380
Jumla 61,788,738

F: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri Kiasi (Sh.) 3 Halmashauri Kiasi (Sh.)
Mji wa Makambako 65,800,000 Wilaya ya 21,000,000
Sumbawanga
2 Mji wa Njombe 50,740,000 7 Mji wa Mbinga 13,500,000
3 Wilaya ya Liwale 43,086,811 8 Wilaya ya 3,750,000
Wang'ing'ombe
4 Wilaya ya Nzega 29,656,894 9 Wilaya ya Njombe 2,000,000
5 Manispaa ya Tabora 27,160,000 | Jumla 256,693,705

Kiambatisho XIV: Kutokuomba Sh. 4,347,531,003.62 za Marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani

w;td:kde‘lgaji Kiasi (Sh.) Kiambatisho
Elimu 1,843,458,244.87 A
Afya 203,641,123.89 B
Miradi Mingine 9,500,598.31 C
Uchukuzi 499,966,796.55 D
5 | Maji 1,790,964,240 E
Jumla 4,347,531,003.62

A: Sekta ya Elimu

Jina la Mradi Kiasi (Sh)
1,843,458,244.8
7

Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo kwa
Matokeo

B: Sekta ya Afya
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Jina la Mradi Kiasi (Sh)

Mfuko wa Kimataifa - Kifua Kikuu 16,221,270
2 | Mfuko wa Kimataifa - UKIMWI 187,419,853.89
Jumla 203,641,123.89

C: Miradi Mingine

Jina la Mradi Kiasi (Sh)
9,500,598.31

Mradi Endelevu wa Kuwezesha Kuzuia na Kupambana na Rushwa -
Tanzania

Jina la Mradi Kiasi (Sh)

Mradi wa Kuboresha Miji Tanzania - Fedha za ziada awamu ya Il 499,966,796.55

E: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 mrl:g:vy:nga 747,853,963 g | Wilaya yaKilolo 68,209,560
5 | Wilaya ya Nzega 252,401,057 9 | Mji wa Mbinga 62,809,338
3 | Wilaya ya Kalambo 165,502,034 | 10 mil;ybaoya 49,488,086
4 Mji wa Nzega 127,640,880 1 Wilaya ya Liwale 49,298,958
5 | Wilaya ya Itigi 118,240,200 12 | Wilaya ya Mafia 3,708,900
¢ | Wilaya ya Bahi 77,201,563 | Jumla 1,790,964,240
Wilaya ya
7 | Namtumbo 68,609,701

Kiambatisho XV: Fedha Sh 411,485,130 za Miradi Zilizokopwa bila Kurejeshwa

w.-;td:lillgaji Kiasi (Sh.) Kiambatisho
1 | Elimu 2 586,180,500 A
2 | Nishati na Madini 1 168,134,730 B
3 | Afya 1 48,082,880.27 C
4| Miradi mingine 2 49,338,965.04 p)
5 | Maji 1 121,085,181 F
Jumla 7 972,822,256.31

A: Sekta ya Elimu

Na. ‘ Jina la Mradi Aliyekopeshwa Kiasi (Sh)
1 Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Wizara ya Elimu 286,180,500
Elimu ya Malipo kwa Matokeo
2 Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya Chuo cha Ufundi 300,000,000
Kazi za Uzalishaji Arusha
Jumla 586,180,500

B: Sekta ya Uchukuzi

Na. | Jina la Mradi Aliyekopeshwa Kiasi (Sh)
1 Wakala wa Nishati Vijijini Mfuko wa Nishati 168,134,730
Vijijini
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C: Sekta ya Afya

Na. Jina la Mradi
1 Mfuko wa Kimataifa - UKIMWI

Kiasi (Sh)
48,082,880.27

Aliyekopeshwa

D: Miradi Mingine
Na. Jina la Mradi

1 Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii Awamu ya Il

Kiasi (Sh)
25,998,566

Aliyekopeshwa

Halmashauri ya Mji wa Kibaha Sh
9,097,823 na Halmashauri ya Wilaya
ya Lindi Sh 16,900,743

Kulikuwa na bakaa ya miaka ya nyuma

2 Mfuko wa Maendeleo ya 23,340,399.04

Jamii Awamu ya Il ambayo ilitumiwa kwa ajili ya
kutekeleza shughuli nyingine ambazo
hazihusiana na Mradi kwa

watekelezaji ambao ni Halmashauri ya
Wilaya ya Longido na Ngorongoro.
Kiasi  hiki cha fedha kilikuwa
hakijarejeshwa hadi mwishoni mwa
mwaka wa fedha 2018/19.

Jumla 49,338,965.04

E: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji
Kiasi (Sh.)

121,085,181

Halmashauri

1 Wilaya ya Nkasi

Kiambatisho XVI: Serikali Kutochangia Gharama za Miradi Kulingana na Makubaliano na Washirika wa
Maendeleo Sh. 8,447,218,983.34

Na.

Idadi ya

Wateke
lezaji

Sekta

Kilimo

Kiasi kilichopaswa
kuchangiwa (Sh.)

800,000,000

Kiasi
Kilichochangiwa

(Sh.)
87,050,000

Kiasi
kisichochangiwa
(Sh)
712,950,000

Uchukuzi 1

10,982,602,972.9

3,248,333,989.56

7,734,268,983.34

Jumla

11,782,602,972.9

3,335,383,989.56

8,447,218,983.34

A: Sekta ya Kilimo

Kiasi
kilichopaswa
kuchangiwa
(Sh.)

N
kisichochangi
wa (Sh)

N
Kilichochang
iwa (Sh.)

Jina la Mradi

Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa

Mpunga 800,000,000

87,050,000

712,950,000

B: Sekta ya Uchukuzi

Kiasi
kisichochangiw
a (Sh)
7,734,268,983.

34

Kiasi
Kilichochangiwa
(Sh.)

3,248,333,989.56

Kiasi kilichopaswa

2t b e ] kuchangiwa (Sh.)

Mradi wa Maboresho ya

Bandari ya Dar es Salaam 10,982,602,972.9

Kiambatisho XVII: Fedha za Bakaa za Akaunti ya Washirika ambazo Hazijatumiwa kwa Muda, Dola za
kimarekani milioni 25.16

Kiasi kilichobaki
tarehe 30 Juni
2019 (Dola za

Kimarekani)

AGR/DP/2018/19 m

Namba ya

Benki Jina la Akanti ya Washirika Maelezo

Akaunti
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1 9931212011 Programu ya Maendeleo ya 608,834.02 -
Sekta ya Kilimo (ASDP Il BRN)

2 9931206251 Programu ya Maendeleo ya 3,666,958.10 -
Sekta ya Kilimo awamu ya I
(ASDP 11 BF)

3 9931202681 Akaunti ya Washirika vya 7,360,840.25 -
Mfuko wa pamoja wa
Kuchangia Sekta ya
Maendeleo y a Afya

4 9931206651 Ruzuku ya Maendeleo ya 7,178.97 | Fedha hizi zimebaki
Serikali za Mitaa (LGCDG) kwenye akaunti hii kwa

muda wa miaka saba

5 9931202951 Akaunti ya Washirika vya 687,197.52 | Fedha hizi zimebaki
kuchangia Maendeleo ya kwenye akaunti hii kwa
Sekta ya Kuboresha Sheria muda wa miaka sita
(LSBF)

6 9931202971 Akaunti ya Washirika vya 153,138.55 | Fedha hizi zimebaki
Mfuko wa pamoja wa kwenye akaunti hii kwa
Kuchangia Mapitio ya muda wa miaka minne
Matumizi ya Umma (PER)

7 9931219141 Akaunti ya Washirika vya 59,539.41
Mfuko wa pamoja Kuboresha
Afya ya Msingi- changia
kulingana na matokeo

8 9931206511 Programu ya Mabadiliko ya 14,251.95 | Fedha hizi zimebaki
Utummishi wa Umma awamu kwenye akaunti hii kwa
ya Il ((PSRP I1) muda wa miaka minne

9 9931206531 Akaunti ya Washirika ya 484,280.15 | Fedha hizi zimebaki
Mfuko wa pamoja vya kwenye akaunti hii kwa
Kuchangia Programu ya muda wa miaka saba
Kusaidia Elimu ya Sekondari
(PSSE-BFF)

10 9931206091 Programu ya Maendeleo ya 227,311.92 | Fedha hizi zimebaki
Elimu ya Sekondari (SEDP) kwenye akaunti hii kwa

muda wa miaka miwili

11 9931206361 Akaunti ya Washirika vya 11,727,752.00
Mfuko wa pamoja wa
Kuchangia Sekta ya Maji
(WSBF)

12 9931219901 Akaunti ndogo ya Programu 164,243.34
ya Maendeleo ya Sekta ya
Maji

Jumla 25,161,526.18

Kiambatisho XVIIl: Madeni ya Wakandarasi ambayo Hayajalipwa Sh 1.03 trilioni (lkujumuisha Adhabu
Sh 224.03 bilioni na Fidia Sh 13.02 milioni

Maelezo Kiasi (Sh.)
1 Madai bila riba 794,091,175,546.39
2 Riba 224,025,668,186.65
3 Fidia 13,019,579,894.23
Jumla 1,031,136,423,627.3

Kiambatisho XIX: Malipo ya Kazi Zilizotekelezwa Yaliyochelewa Sh. 8.64 bilioni
Zilizolipwa kwa Kuchelewa - Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Maji

Na. Halmashauri Mkataba Na./Maelezo Hati Na. Kiasi (Sh.) Ku(h:z:lzei\)/va(
1 | Wilaya ya LGA/026/2017/2018 1 700,000,000 3
Iringa /RWSSP/W/042 LOT 1

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19



2 | wilaya ya LGA/097/2017/2018 1 2
Sumbawanga | /WS/W/01 232,854,120
3 | wilaya ya LGA/097/2017/2018 1 7
Sumbawanga /WS/W/04 245,795,770
4 | wilaya ya LGA/097/2017/2018 1 7
Sumbawanga | /WS/W/02 273,451,194
5 | wilaya ya LGA/144/2016- 1 133,834,306 5
Kalambo 2017/KDC/W/03
6 | Wilaya ya LGA/144/2016- 1 127,500,000 3
Kalambo 2017/KDC/W/03
7 | wilaya ya LGA/144/2016- 1 141,838,456 2
Kalambo 2017/KDC/W/02
8 | Wilaya ya LGA/144/2016- 1 83,991,338 1
Kalambo 2017/KDC/W/01
9 | wilaya ya LGA/144/2016- 1 108,310,206 3
Kalambo 2017/KDC/W/01
10 | Wilaya ya LGA/167/TTC/2017 1 384,540,562 3
Tunduma /2018/W/WSDP/01
Jumla 2,432,115,952

Zilizochelewa Hazikulipwa- Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Maji

Kuchel
Halmashauri Mkataba Na./Maelezo Kiasi (Sh.) ewa(Mi
ezi)
1 | Wilaya ya Dodoma | LGA/020/2017-2018/W/11 25,962,000 3
2 | Wilaya ya Kongwa LGA/022/2017-2018/HQ/W 219,266,420 1
/01/3
3 | Wilaya ya LGA/023/2016/2017/W/22 87,034,412 3
Mpwapwa
4 | Wilaya ya LGA/023/2016/2017/W/24 188,853,448 3
Mpwapwa
5 | Wilaya ya LGA/023/2016/2017/W/19 70,706,308 8
Mpwapwa
6 | Wilaya ya LGA/023/2016/2017/W/23 89,930,601 2
Mpwapwa
7 | Wilaya ya LGA/023/2016/2017/W/21 82,423,000 3
Mpwapwa
8 | Wilaya ya LGA/023/2016/2017/W/28 90,192,993 3
Mpwapwa
9 | Halmashauri ya LGA/160/RWSSP/2017/2018 5
Mji Mdogo Geita | /W/LOT I 59,225,500
10 | Halmashauri ya LGA/160/RWSSP/2017/2018 5
Mji Mdogo Geita | /W/LOT Il 54,015,000
11 | Halmashauri ya LGA/160/RWSSP/2017/2018 5
Mji Mdogo Geita | /W/LOT Ill 42,706,470
12 | Halmashauri ya LGA/160/RWSSP/2017/2018 5
Mji Mdogo Geita | /W/LOT IV 44,484,980
13 | Manispaa ya Iringa | LGA-025/2016-2017/W/W/01 491,526,956 9
14 | Wilaya ya Kilolo LGA/027/WSDP/2016/2017/ 244,623,440 7
W/01
15 | Wilaya ya Nsimbo LGA/161/2017/2018/W/Solar 24,122,700 10
Plant/NDC/W/01
16 | Wilaya ya Nsimbo LGA/161/2017/2018/BHL/W 98,654,400 8
/Water/01/Lot 02
17 | Wilaya ya Kyerwa LGA/137/2016/2017/RWSSP/ 69,926,250 11
W/02
18 | Wilaya ya Kyerwa LGA/137/2016/2017 /RWSSP 26,091,280 11
/W/QTN/01
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19 | Wilaya ya Kyerwa LGA/137/2016/2017/RWSSP/ 39,754,098 11
W/QTN/02
20 | Wilaya ya Kyerwa LGA/137/2016/2017/RWSSP/ 100,000,000 20
C/01
21 | Wilaya ya Mbulu LGA/061/2017-2018/HQ/W 153,100,000 7
/99
22 | Wilaya ya Gairo LGA/143/2016-2017/W/11 84,655,446 13
23 | Wilaya ya Gairo LGA/143/2017-2018/W/02 155,833,050 9
24 | Wilaya ya Buchosa | LGA/173/WSDP/2017-2018 232,323,503 8
/W/55 LOT Il
25 | Wilaya ya Buchosa | LGA/173/WSDP/2017/2018 87,520,000 12
/W/55 LOT Il
26 | Wilaya ya Buchosa | LGA/173/WSDP/2017-2018 55,130,000 8
/W/55 LOT 1
27 | Wilaya ya LGA/097/2017/2018/WS/W 157,520,585 5
Sumbawanga /01
28 | Wilaya ya LGA/097/2017/2018/WS/W 1,073,584,401 5
Sumbawanga /05
29 | Halmashauri ya LGA/167/TTC/2017/2018/W 16
Mji Mdogo /WSDP/01
Tunduma 151,795,372.20
30 | Wilaya ya LGA/105/CTR/2016/2017/W 763,392,292 4
Namtumbo /RWSSP/01
31 | Wilaya ya Itigi LGA/177/1DC/2017/2018/HQ 809,148,101 1
/W/01 LOT 1
32 | Wilaya ya Nzega LGA/120/2017-2018/W/1-LOT 108,382,189.80 6
4
33 | Halmashauri ya LGA/170/2017-18/06 224,679,080 9
Mji Mdogo Nzega
Jumla 6,206,564,276

Kiambatisho XX: Vituo vya Maji Havitoi Maji

Halmashauri

Vilivyopo

Vinavyotoa Maji

Visivyotoa Maji

1 Wilaya ya Dodoma 989 474 515
2 Wilaya ya Kilwa 734 225 509
3 Wilaya ya Korogwe 1012 646 366
4 Wilaya ya Njombe 820 471 349
5 Wilaya ya Ruangwa 741 404 337
6 Wilaya ya Kiteto 463 275 188
7 Wilaya ya Ilemela 285 108 177
8 Wilaya ya Mbulu 502 339 163
9 Wilaya ya Nanyumbu 376 222 154
10 Wilaya ya Geita 391 239 152
11 Wilaya ya Lindi 622 472 150
12 Wilaya ya Momba 234 102 132
13 Wilaya ya Masasi 140 18 122
14 Manispaa ya Mtwara 277 183 94
15 Mji wa Newala 153 71 82
16 Manispaa ya Lindi 269 210 59
17 Mji wa Tunduma 155 128 27
Jumla 3576

Kiambatisho XXI: Miradi Iliyokamilika Haitumiki

Idadi ya

kiasi(Sh.)
1,472,177,950 A
AGR/DP/2018/19

Viambatisho

Watekelezaji
1 Kilimo 3
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2 Jamii 1 636,579,815.62 B
3 Maji 2 681,982,904 C
Jumla 6 2,790,740,669.62

A: sekta ya Kilimo

Mradi/ Mtekelezaji Mradi Kipindi cha Tarehe ya Kiasi cha
Mkataba Kumaliza Mkataba (Sh.)
1 Programu ya | Ujenzi wa soko 2017 453,711,970
Miundombinu ya | wilaya ya Chato

Masoko, Uongezaji wa
Thamani, na Msaada
wa Fedha  Vijijini

(MIVARF)
2 Programu ya | Ujenzi wa ghala | 10/08/ 14/05/2017 956,193,900
Miundombinu ya | lenye uwezo wa | 2016 hadi

Masoko, Uongezaji wa | kuhifdhi baridi | 14/05/2017
Thamani, na Msaada | Madihani wilaya

wa Fedha Vijijini | ya Makete

(MIVARF)

3 Programu ya | Ujenzi wa Kituo 2018 62,272,080
Miundombinu ya | cha Mafunzo
Masoko, Uongezaji wa | baada ya

Thamani, na Msaada | Mavuno (PHTC)
wa Fedha  Vijijini | katika

(MIVARF) Halmashauri ya
Wilaya ya Magu
Jumla 1,472,177,950

B: Sekta ya Jamii
Na. Mradi/Mtekelezaji Kiasi cha
Mkataba (Sh.)
636,579,815.62

Mfuko wa Maendeleo | Miradi sita (6) ya watekelezaji watano(5) wa

ya Jamii (TASAF) miradi ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) ambao ni; wilaya za Arusha, Longido,
Meru, Unguja na Halmashauri ya Mji Mdogo wa
Njombe ilikamilika pasipo kutumika

C: Sekta ya Maji

Halmashauri Taarifa za Mradi Kiasi (Sh.)
1 Wilaya ya Monduli Kumtalma skimu ya usambazaji maji katika vijiji vya 609,271,552
Emairete na Eluwai
Wilaya ya Ngara Mradi wa ukarabati wa usambazaji maji kijiji cha
Shanga/Mugoma kwa kununua pampu na kuweka 72,711,352
2 transfoma
Jumla 681,982,904

Kiambatisho XXII: Kuchelewa Kukamilika Miradi ya Maji kwenye Halmashauri
Tarehe ya

Halmashauri Mkataba Na. VUEUIEGY Kumaliza kazi Kuch.elefw
Mkataba a(Miezi)
za Mkataba

Halmashauri ya LGA/058/2016- 487,470,619 09-09-19
Mji Mdogo Babati 2017/W/10

2 LGA/024/2017/ 441,041,901 16-02-19 9
Wilaya ya Bahi 2018/W/02-LOT |

3 LGA/024/2017/ 637,897,271 07-03-19 8
Wilaya ya Bahi 2018/W/02-LOTII

4 Wilaya ya KSDC/W/2013/ 497,588,762 02-08-14 66
Buhigwe 2014/16
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5 Wilaya ya KSDC/W/2013/ 521,635,195 01-07-14 65
Buhigwe 2014/15
6 Wilaya ya KSDC/WC/2012/ 797,661,457 16-12-13 73
Buhigwe 2013/24
7 Wilaya ya KSDC/W/2013/ 1,338,848,668 01-07-14 65
Buhigwe 2014/18
8 LGA/152/2016/ 680,412,600 22-12-18 10
Wilaya ya Busega 2017/HQ/W/02
9 Wilaya ya LGA/019/2017/ 350,200,000 20-05-19 3
Chamwino 2018/W/04
10 Jiji la Dodoma LGA/20/2013- 557,285,950 30-06-18 14
2014/W/12 LOT 7
11 Jiji la Dodoma LGA/20/2013- 641,094,520 30-06-18 14
2014/W/12L0OT 9
12 Jiji la Dodoma (LGA/020/2018- 39,254,268 17-06-19 2
2019/W/10)
13 Manispaa ya LGA/159/2013/ 744,224,028 30-08-18 12
Ilemela 2014/W/01
14 Wilaya ya Iramba LGA/118/2010/ 966,174,000 09-01-15 56
11/W/
WDSDP/23 LOT
IRAD C14
15 Wilaya ya Itilima IDC/151/2016-17/ 560,675,621 30-01-19 11
HQ/W/05 LOT IV
16 Wilaya ya Itilima IDC/151/2016-17/ 603,658,825 30-01-19 11
HQ/W/05-LOT V
17 Wilaya ya Itilima IDC/151/2016-17/ 480,745,837 30-01-19 11
HQ/W/05 LOT Il
18 Wilaya ya Itilima LGA/151/2017-18/ 1,397,296,941 30-01-19 11
HQ/W/02
19 Wilaya ya LGA/144/2016- 630,120,902 30-04-19 7
Kalambo 2017/KDC/W/01
20 Wilaya ya LGA/144/2016- 997,262,097 30-06-19 6
Kalambo 2017/KDC/W/03
21 Wilaya ya Kondoa LGA/021/WSDP/ 395,512,830 20-01-15 58
2013-
2014/W/1/C/10
22 Wilaya ya Kondoa LGA/021/WSDP/ 2,872,138,512 21-02-15 57
2013-
2014/W/08/C/13
23 Manispaa ya Lindi LGA/053/2017/ 2,726,843,629 Mar-19 5
2018
/HQ/W/35L0T 2
24 Manispaa ya Lindi LGA/053/2017/ 825,284,800 Mar-19 5
2018
/HQ/W/35L0T 1
25 Wilaya ya Ludewa | LGA/030/2016 - 372,565,160 10-01-18 21
2017/W/20
26 Wilaya ya Ludewa | LGA/030/2017- 782,846,976 10-01-18 21
2018/W/05
27 LGA/102/TN/W 546,792,163 31-03-19 8
Wilaya ya Madaba | /03/2012/2014
28 LGA/102/TN/W 1,048,875,254 31-03-19 8
Wilaya ya Madaba | /03/2013/2014
29 Wilaya ya Manyoni | LGA/117/2017/ 2,278,285,898 22-07-19 1
2018/W/01-PKGVIII
30 LGA/001/2013 1,579,456,523 30-06-19 3
Wilaya ya Meru /2014/W/15
31 LGA/001/2013 951,730,490 30-06-19 3
Wilaya ya Meru /2014/W/08
32 Wilaya ya Meru LGA/001/2013 1,579,456,523 30-06-19 3
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/2014/W/05
33 LGA/001/2013 531,951,169 30-06-19 3
Wilaya ya Meru /2014/W/03
34 LGA/001/2013 754,530,965 30-06-19 3
Wilaya ya Meru /2014/W/06
35 Wilaya ya LGA/147/2017 425,717,028 26-03-19 6
Mkalama /2018/
W/02, LOT 2
36 Wilaya ya LGA/147/2017/ 395,761,388 15-05-19 4
Mkalama 2018/W/01
37 Wilaya ya Momba LGA.142/WSDPII 428,782,490 24-06-18 15
IW/
2016-2017/Lot 3
38 Wilaya ya LGA/023/2016 637,957,268 10-11-18 12
Mpwapwa /2017/W/22
39 Wilaya ya LGA/023/2016 1,070,460,730 14-08-18 15
Mpwapwa /2017/W/21
40 Wilaya ya LGA/023/2016/ 184,756,612 14-07-18 16
Mpwapwa 2017/W/27
41 Wilaya ya LGA/023/2016/ 409,053,717 26-09-18 14
Mpwapwa 2017W/04
42 Wilaya ya LGA/023/2016/ 428,929,836 12-10-18 13
Mpwapwa 2017/W/23
43 Wilaya ya LGA/023/2016/ 478,604,719 12-10-18 13
Mpwapwa 2017/W/20
44 Wilaya ya LGA/023/2016/ 376,808,173 14-05-18 18
Mpwapwa 2017/W/18
45 Wilaya ya LGA/023/2016/ 432,022,173 15-02-19 9
Mpwapwa 2017/W/24
46 Wilaya ya LGA/023/2016/ 157,543,334 13-10-18 13
Mpwapwa 2017/W/28
47 LGA/066/2016/ 1,008,544,053 14-03-19 7
Wilaya ya Musoma | 17/W/HQ/01
48 Wilaya ya Musoma | LGA/066/2016 1,182,378,054 08-02-19 ’
49 LGA/066/2016/ 116,871,920 08-02-19 7
Wilaya ya Musoma | 17/W/HQ/01LOT 3
50 LGA/066/2017 1,812,685,892 08-07-19 2
/18/W/
Wilaya ya Musoma | HQ/03/LOT 1
51 LGA/066/2017//03201 1,022,531,876 08-07-19 2
Wilaya ya Musoma | 8/W/H
52 LGA.048/2016/ 173,200,000 31-08-17 25
/2017 /RWSSP/
W/DRILLING-BH
Wilaya ya Musoma | /01
53 NDC/LGA/051 217,196,845 15-01-19 9
Wilaya ya /RWSSP
Nachingwea /2017/2018/01
54 NDC/LGA/051/ 211,448,500 15-01-19 9
Wilaya ya RWSSP/
Nachingwea 2017/2018/04
55 NDC/LGA/051/ 205,449,000 15-01-19 12
Wilaya ya RWSSP
Nachingwea /2017/2018/05
56 NDC/LGA/051/ 203,556,300 15-01-19 12
Wilaya ya RWSSP
Nachingwea /2017/2018/02
57 Halmashauri ya LGA/134/NTC/ 4,476,673,868 29-08-18 14
Mji Mdogo wa CONS
Njombe TRUCTION
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/RWSSP/1-LOT 1
58 Halmashauri ya LGA/134/NTC/ 465,786,211 23-06-18 16
Mji Mdogo wa TWE/
Njombe CONSTRUCTION
/03
59 Halmashauri ya LGA/134/NTC/ 828,931,576 30-07-18 15
Mji Mdogo wa TWE/
Njombe CONSTRUCTION/
RWSSP/01-LOT 4
60 Halmashauri ya LGA/134/2016/ 1,540,066,038 11-09-18 13
Mji Mdogo wa 2017/
Njombe W/02-LOT 3
61 LGA/145/RWSSP-I1/ 1,020,089,315 30-10-18 9
Wilaya ya Nyasa 2017-18/W/03
62 Wilaya ya LGA/RDC/056/ 424,804,685 08-03-19 6
Ruangwa WSDP/W
/2017-2018/42
63 Wilaya ya LGA/RDC/056/ 310,983,341 12-02-19 7
Ruangwa WSDP/W
/2017-2018/43
64 Wilaya ya LGA/RDC/056/ 482,737,710 16-03-19 6
Ruangwa WSDP/W
/2017-2018/44
65 Wilaya ya LGA/RDC/056/ 220,727,850 15-12-18 9
Ruangwa WSDP/W
/2017-2018/45
66 No.LGA/049/W/ 1,086,733,058 30-08-19 3
WSDP/ 2013/
Wilaya ya Same 2014/11/ LOT V
67 Wilaya ya LGA/094/WSDP/ 486,145,880 20-12-18 12
Sengerema 2017/2018/NC/01
68 Wilaya ya LGA/094/WSDP/ 112,450,000 10-08-18 15
Sengerema 2016-2017/Q/01
69 Wilaya ya LGA/094/WSDP/ 103,000,000 17-11-18 12
Sengerema 20172018/W/01
70 Wilaya ya LGA/063/2013- 1,113,797,300 10-03-14 68
Serengeti 2014/HQ/W/1-1
71 Wilaya ya Singida LGA/116/2017/ 438,065,100 30-06-19 5
2018/W/02/01
72 Wilaya ya Singida LGA/116/2017/ 398,123,010 30-06-19 5
2018/W/02/02
73 Manispaa ya LGA/115/SMC/ 147,520,000 19-01-18 23
Singida 2017/2018/No.03
74 Wilaya ya LGA/097/2018/ 744,049,944 15-08-19 4
Sumbawanga 2019/WS/WO01
75 Wilaya ya LGA/097/2017/ 2,943,086,780 01-04-19 8
Sumbawanga 2018/WS/WO05
76 Wilaya ya LGA/097/2018/ 334,303,794 16-05-18 19
Sumbawanga 2019/WS/W04
77 Wilaya ya LGA/097/2018/ 510,516,380 16-05-18 19
Sumbawanga 2019/WS/W02
78 Halmashauti ya LGA/165/2017/ 484,918,457 16-12-18 12
Mji Mdogo Tarime 18/W/NC/09
79 LGA/106/2017/ 374,085,547 22-04-19 7
Wilaya ya Tunduru | 2018/WW/01
Jumla 61,244,676,1
04
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Kiambatisho XXIII: Miradi ambayo Haijamalizika Sh.123,974,363,254.76

Mradi

Mradi wa

Sekta

Uchuk

Gharama za Mradi
(Sh.)

9,155,836,194

Maelezo ya Mradi

Ujenzi wa dampo la

Tarehe
ya
Kukamilis
ha

Kipindi
cha
uchele
waji
(siku/
miezi)

kuboresha uzi Mpirani 30
miji Tanzania 1,247,636,469 Barabara ya kuingia | Novemba,
(TSCP) AF 2 kwenye kituo cha 2019
mabasi / maegesho ya
malori
5,682,158,944 | Ukarabati wa barabara
ya Musambweni
1,484,714,305 Kazi za =ziada-kufunga
dampo la Wang’ombe
na barabara ya kuingia
dampo la mpirani
Jumla ndogo 17,570,345,912
2 Mradi wa Uchuk 19,947,662,319.20 Kuboresha/kukarabati 9
kuboresha uzi mitaa ya 30th
miji Ndovu,Swala,Zuzu,Bom November
Tanzania a na Biringi ,2019
(TSCP) AF 2 Farahani,llazo-Ipagala

na barabara za hifadhi
za biashara

24,625,651,491.05

Kuboresha/kukarabati
barabra ya mzunguko
ya kisasa kwenda
Mapinduzi/Chuo cha
Dodoma & Njedengwa,
madaraja sita ya
waenda kwa miguu,
hifadhi ya malori
pamoja na barabara ya
kuingia, barabara ya
Chang’ombe/DMC-
/Ukarabati wa
barabara ya mzunguko
kuanzia Kisasa hadi
Mapinduzi/ Udom &
Njedengwa, madaraja
sita ya waenda kwa
miguu, makutano vya
maegesho ya malori
pamoja na barabara za
kuingia, barabara za
Chang’ombe/DMC-
Kiungo kikubwa cha
barabara ya kaskazini,
barabara za huduma
inayounganisha
Kinyambwa, Kikuyu,Chid

achi, Itega na
makutano ya
Kikuyu(Kiungo kikubwa
cha barabara ya
kaskazini) na jumuiya
za Ipagala-llazo,

mfereji wa Hombolo wa
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Kipindi
cha
uchele
waji
(siku/
miezi)

Tarehe
Maelezo ya Mradi ya
Kukamilis
ha

Gharama za Mradi

(Sh.)

kutoa maji ya mvua
Dodoma
Jumla ndogo 44,573,313,810.25
3
Mradi wa | Uchuk 23,176,087,871.32 (a) Ujenzi wa barabara 11
kuboresha miji uzi ya kuingia kituo cha
Tanzania (TSCP) mabasi  (km  0.548) 1
AF 2 (b) Upanuzi wa | Decemba,
barabara ya Senegal 2019
kwenda Chuno(km
0.44)
Jumla ndogo 23,176,087,871.32
4| Mradi wa Kituo | Kilimo 330,756,108.19 | Ujenzi wa kituo cha 9
Mahiri cha udhibiti wadudu chini | Decemba,
Teknolojia ya mradi wa ACE |l 2018
Bunifu Za IRPM & BTD
Udhibiti wa
Panya za
Uendelezaji za
Teknolojia  za
Unusaji (IRPM &
BTD-Rat Tech)
5| Mradiwa  Maji Maji 38,103,547,653 | Ukarabati na upanuzi 16
safi na Usafi wa wa mitandao ya maji | 30 Agusti,
Mazingira Ziwa safi na taka jiji la 2018
Victoria- Mwanza
Mwanza
6| Programu ya | Sekta 220,311,900 | Ujenzi wa Ofisi vya 9
kuwezesha ya Msajili wa Ardhi Wilaya | Decemba,
urasimishaji wa | jamii ya Malinyi sehemu ya Il 2018
ardhi(LTSP) na
miradi
mingin
e
Jumla Kuu 123,974,363,254.76

Kiambatisho XXIV: Manunuzi ya Vifaa na Bidhaa Yaliyofanyika bila Kushindanisha Wazabuni Sh
1,329,456,015

Wa'td:f;lgiaji Kiasi (Sh.) Kiambatisho
1 Elimu 2 496,258,232 A
2 Afya 2 618,912,468 B&cC
3 Miradi Mingine 3 208,588,715 D
4 Maji 1 5,696,600 E
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| Jumla 28 1,329,456,015 | |

A: Sekta ya Elimu

Na. ‘ Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
1 Matokeo Makubwa Sasa katika Mradi wa Elimu ya Malipo kwa Matokeo 377,644,759
2 Programu ya Elimu na Ujuzi kwa Ajili ya Kazi za Uzalishaji 118,613,473
Jumla 496,258,232

B: Sekta ya Afya

Na. Jina la Mradi Kiasi (Sh.)
1 Mfuko wa Kimataifa - Kifua Kikuu 322,347,920
2 Mfuko wa Kimataifa - UKIMWI 117,028,750
3 Mfuko wa Afya 7,244,160
Jumla 446,620,830

C: Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi (Sh.) 5 Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 wilaya ya Nanyumbu 31,388,963 | 11 Wilaya ya Same 4,079,740
2 | Manispaa ya Tabora 24,286,916 | 12 Wilaya ya Arusha 3,680,000
3 Wilaya ya Tabora 20,853,800 | 13 Wilaya ya Simanjiro 3,249,184
4 Manispaa ya Temeke 19.240.019 | 14 Wilaya ya Korogwe 3.240.000
5 15 Wilaya ya

Wilaya ya Kasulu 12,698,000 Ngorongoro 2,659,290
6 | wilaya ya Urambo 9,859,306 | 16 Wwilaya ya Nyasa 2,349,840
7 Wilaya ya Buchosa 8722.380 | 17 Wilaya ya Hanang 2.099.000
8 Wilaya ya Rufiji 7,519,000 | 18 Wilaya ya Monduli 1,950,600
9 Wilaya ya Meru 7,312,130 | 1° Manispaa ya Iringa 1,150,000
10 Wilaya ya Wanging'ombe 5,953,470 | Jumla 172,291,638

D: Miradi Mingine

Na. ‘ Jina la Mradi Kiasi (Sh.)

1 Mradi wa Kuondoa Umaskini na Maendeleo Endelevu ya Mazingira - Wizara 137,885,000
ya Fedha na Mipango

2 Mradi wa Kuongeza Uwezo wa Maendeleo ya Matokeo na Ufanisi - Wizara 51,875,000
ya Fedha na Mipango

3 Mradi wa Maendeleo ya Jamii - Il 18,828,715

Jumla 208,588,715

E: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri

Kiasi (Sh.)

1 Wilaya ya Busokelo 5,696,600

Kiambatisho XXV: Mali na Vifaa Vilivyonunuliwa lakini Havijapokelewa Sh. 1,451,357,063.82

Idadi ya Kiasi (Sh.) Kiambatisho
Watekelezaji
1 Elimu 1 207,582,642.22 A
2 Afya 19 519,131,732.56 B&C
3 Miradi Mingine 1 724,642,689.04 D
Jumla 21 1,451,357,063.82
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A: Sekta ya Elimu

Jina la Mradi/ Mtekelezaji Kiasi (Sh.)

Programu ya Kusaidia Elimu ya Ufundi, Mafunzo, na Elimu kwa Walimu 207,582,642.22

B: Sekta ya Afya
Jina la Mradi/ Mtekelezaji Kiasi (Sh.)

226,324,000

Kiasi (Sh.) 5 Halmashauri Kiasi (Sh.)
! Wilaya ya Tabora 81,883,781.95 " Wilaya ya Kondoa 6,361,200
2 | wilaya ya Kiteto 70,583,677 | 4, Wilaya ya Kibaha 5,797,620.49
; 3,308,849
3 Wilaya ya Kilombero 28,106,000 | 13 Wilaya ya Arusha
. 2,706,523
4| wilaya ya Kaliua 22,640,400 | ' Manispaa ya llemela
. . 2,293,000
> Wwilaya ya Sikonge 17,783,586 | > Wilaya ya Babati
6 Wilaya ya Bukoba 11,227,000 | 16 Wilaya ya Iringa 2,199,800
17 Manispaa ya llala 2,088,339
Wilaya ya Kalambo 10,569,446 paay
8 Wilaya ya Mbulu 8,773,150.12 18 Wilaya ya Simanjiro 1,071,000
Wilaya ya Karagwe 8,718,000 Jumla 292,807,732.56
10 Jiji la Arusha 6,696,360

D: Miradi Mingine

Jina la Mradi/ Mtekelezaji Kiasi (Sh.)

Mradi wa Maendeleo ya Jamii - Il 724,642,689.04

Kiambatisho XXVI: Mali na Vifaa Ambavyo Havijaingizwa Kwenye Leja ya Vifaa Sh. 463,826,899

[ETIRYE! Kiasi (Sh.) Kiambatisho
Watekelezaji (Sh.)
1 Afya 29 416,024,259 A
2 Maji 6 47,802,640 B
Jumla 35 463,826,899

Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi (Sh.) . Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 . 16 .
Wilaya ya Kalambo 60,599,495 Wilaya ya Nyasa 10,525,115
Wilaya ya . .
2 | Ngorongoro 58,012,414 17 | Wilaya ya Siha 8,420,103
. . Wilaya ya
3 | Wilaya ya Kwimba 30,387,390 18 Karagwe 8,001,500
4 19 Wilaya ya
Wilaya ya Kaliua 28,759,688 Kigamboni 6,359,808
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Wilaya ya - s
5 Sumbawanga 26,049,956 20 | Wilaya ya Kibiti 5,067,480
6 Wilaya ya Tabora 24,579,591 21 Wilaya ya Tabora 4,464,975
7 Wilaya ya 22
Namtumbo 22,032,565 Wilaya ya Iringa 3,996,887
8 | Wwilaya ya Chunya 16,292,300 23 | Wilaya ya Mwanga 3,862,094
9 24 Wilaya ya
Wilaya ya Buhigwe 15,134,696 Misungwi 2,920,000
Wilaya ya . .
10 | Nachingwea 12,768,500 25 | Wilaya ya Mafia 2,914,099
" Mji wa Masasi 12,389,650 26 | Wilaya Handen 2,237,330
12 , 27 . .
Wilaya ya Tunduru 11,993,386 Wilaya ya lkungi 2,170,844
13 28 Manispaa ya
Wilaya ya Songea 11,322,501 Mtwara 1,588,515
4| Manispaa ya Singida 11,214,580 29 | Wilaya ya Hanang 943,500
15 | Wilaya ya Chalinze 11,015,296.55 Jumla 416,024,259

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri Kiasi (Sh.) Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 . Wilaya ya
Wilaya ya Songea 15,535,310 > Buhigwe 3,010,400
2 . . 6
Wilaya ya Nkasi 14,729,400 Jiji la Dodoma 2,279,000
3 Wilaya ya Mbarali 6,762,000 | Jumla 47,802,640
4 Wilaya ya Bagamoyo 5 486.530

Kiambatisho XXVII: Manunuzi ya Dawa na Vifaa tiba bila Kibali cha Bohari Kuu ya Dawa - Mfuko wa
Afya Sh. 366,078,953

Halmashauri

Kiasi (Sh.)

Halmashauri

Kiasi (Sh.)

1 wilaya ya Kaliua 103,164,302 | 1° Wilaya ya Monduli 7,684,237
2 Manispaa ya Temeke 32,376,330 16 Wilaya ya Kisarawe 6,738,378
3 Jiji la Arusha 27,560,827 | 17 Wilaya ya Nyasa 6,406,135
4| Namtoabo 21,569,741.60 | '8 | Wilaya ya Ngorongoro 5,555,806
5 | Wilaya ya Rombo 18,989,204 | 19 Wilaya ya Bahi 5,408,860
6 | wilaya ya Buhigwe 18,755,359 | 20 | Mji wa Bunda 5,385,000
7 Mji wa Kahama 14,359,322 | 2! Manispaa ya Songea 5,054,085
8 Wilaya ya Mpwapwa 13,800,100 | 22 Mji wa Babati 4,834,752
9 Wilaya ya Arusha 11,761,886 23 Wilaya ya Bumbuli 4,399,680
10 Wilaya ya Buchosa 9,543,506.75 24 Wilaya ya Mwanga 3,814,826
11 Wilaya ya Kishapu 9,459,114 25 Wilaya ya Mafia 1,919,575
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12| Wilaya ya Shinyanga 8,732,600 | 26 | Wilayaya Ngara 1,440,000

13| wilaya ya Kyela 8,695,326.24 | Jumla 366,078,953

14 | Jiji la Tanga 8,670,000

Kiambatisho XXVIII: Vifaa na Mali za Sh 978,179,796 Zilizopokelewa bila Kukaguliwa na Kamati ya
Ukaguzi wa Vifaa na Mali

Sekta Idadi ya Watekeleza Kiasi (Sh.) Kiambatisho s
Miradi
1 Elimu 1 265,056,834 A
2 Afya 34 675,699,202 B
3 Maji 3 37,423,760 C
Jumla 38 978,179,796

A: Sekta ya Elimu
Jina la Mradi Kiasi (Sh.)

1 Matokeo Makubwa sasa katika Elimu 265,056,834

B: Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi (Sh.) . Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 19 Wilaya ya
Wilaya ya Kalambo 89,309,034 Arusha 12,358,531
2 20 Wilaya ya
Wilaya ya Ludewa 55,270,602 Kaliua 10,960,736
3 21 Wilaya ya
Wilaya ya Mbeya 51,536,852 Karatu 9,951,800
4 Wilaya ya 22 Wilaya ya
Ngorongoro 45,742,600 Buchosa 9,122,396
5 23 Wilaya ya
Wilaya ya Mpanda 41,650,374 Handeni 8,440,846
6 | wilaya ya Urambo 39,524,806 24 Mji wa Mbulu 7,203,405.97
. Wilaya ya
7 | Wilayaya Lushoto 35,347,248 | 2 | Kiteto 6,722,113
8 26 Wilaya ya
Wilaya ya Busokelo 27,540,868 Kakonko 5,065,000
9 27 Wilaya ya
Manispaa ya Tabora 26,379,719 Hanang 4,690,000
10 28 Manispaa ya
Wilaya ya Tabora 22,102,171 Moshi 4,344,760
: Manispaa ya
11| Wilaya ya Neara 20,579,850 29 Kigoma 4,214,000
12 30 Wilaya ya
Wilaya ya Malinyi 20,115,200 Mkalama 2,916,250
. Wilaya ya
13 | Wilaya ya Same 19,985,052 | ! Simanjiro 2,463,073
. . Manispaa ya
14 | Wilaya ya Babati 19,817,257 | 3% | Kigamboni 2,247,208
15 Wilaya ya 33 Wilaya ya
Sumbawanga 19,427,939 Kyela 1,517,200
Wilaya ya
16 | Jiji la Arusha 18,497,519.72 | 3* | Newala 700,000
17 | Wilaya ya Butiama 16,319,800 | Jumla 675,699,202
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Wilaya ya Chunya 13,634,991.56

C: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 | Wilaya ya Kalambo 20,954,360 3 | Mji wa Kasulu 1,740,000
Wilaya ya Nkasi 14,729,400 | Jumla 37,423,760

Kiambatisho XXIX: Manunuzi ya Vifaa na Huduma ya Thamani ya Sh. 411,485,130 Yasiyoidhinishwa
na Bodi za Zabuni

Idadi ya Watekezaji | Kiasi (Sh.) Kiambatisho (Sh.)
1 Afya 12 261,952,368 A
2 Maji 6 149,532,762 B
Jumla 18 411,485,130

A: Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi (Sh.) Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 8 Wilaya ya 10,353,338
Mji wa Makambako 82,655,418 Mkuranga

2 | Wilaya ya Lushoto 38,534,198 9 | Wilaya ya Mkinga 9,177,160
. 5,198,300

3 Manispaa ya Songea 38,401,333 10 | Wilaya ya Arusha

4 | Wilaya ya Kondoa 26,869,787 " | Wilaya ya Mbinga 4,847,780

5 | Wilaya ya Biharamulo 17,624,170 12 | Jiji la Tanga 3,953,000

6 Mji wa Mbinga 12,980,978 Jumla 261,952,368

7 Wilaya ya lkungi 11,356,906

B: Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri Kiasi (Sh.) . Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 | Wilaya ya Mlele 5 | Wilaya ya

80,689,200 Sumbawanga 5,733,000
2 | Wilaya ya Kakonko 6 | Wilaya ya Njombe

25,950,000 3,952,650
3 | Wilaya ya Jumla

Ngorongoro 24,637,912 149,532,762
4 | Wilaya ya Kibiti
8,570,000

Kiambatisho XXX: Manunuzi ya Bidhaa na Huduma ya Thamani ya Sh. 149,505,182 kwa Wazabuni
Wasiothibitishwa - Mfuko wa Afya

Halmashauri Kiasi (Sh.) 5 Halmashauri Kiasi (Sh.)
! Wilaya ya Mbeya 28,533,551 10 Mji wa Njombe 3,545,000
2 Wilaya ya Nanyumbu 20,748,160 " Wilaya ya Mpimbwe 2,968,009
3 Wilaya ya Ngorongoro 19,488,997 12 Wilaya ya Muheza 2,885,600
4 Wilaya ya Arusha 16,259,752 13 Wilaya ya Handeni 2,237,330
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> \S/\Srlr?g:vg:nga 12,896,860 | 14 | Wilayaya Bumbuli 1,290,000
6 Jiji la Arusha 12,492,060 15 Wilaya ya Karatu 1,200,000
7| Wilayaya Lushoto 9,183,493 | 10 Al</\1agrz:\]r;ri)aoan1y ’ 1,000,000
8 | Mji wa Kasulu 7,601,813 | Jumla 149,505,182
? Wilaya ya lIkungi 7,174,557

Kiambatisho XXXI: Mikataba Iliyotekelezwa bila Hati ya Dhamana ya Utekelezaji

Watekeleza Mradi

Namba ya Mkataba.

Kiasi cha Mkataba

(Sh.)

No. LGA/024/2017/2018/W/02-LOTI 441,041,901
2 | Wilaya ya Bumbuli | LGA/164/2017/2018/WSDP/W/01 685,152,283
3 | Wilaya ya Bumbuli | LGA/164/2017/2018/WSDP/W/01 261,974,257
4 | wilaya ya Chato LGA/039/2013/2014/ /RWSSP/W/03 3,984,523,500
5 | Wilaya ya Gairo LGA/143/2016-2017/W/12 309,707,854
6 Wilaya ya Gairo LGA/143/2017-2018/W/02 933,059,771
7 | Wilaya ya lleje LGA/072/2016-2017/RWSSP/01/LOT | 621,943,350
8 | wilaya ya lleje LGA/072/2016-2017/RWSSP/01/LOT Il 259,403,310
9 | wilaya ya lleje LGA/072/2016-2017/RWSSP/01/LOT IlI 416,905,843
10 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2018-2019/HQ/W/01 382,768,375
11 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2018-2019/HQ/W/04 223,342,317
12 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2018-2019/HQ/W/03 216,672,544
13 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2018-2019/HQ/W/02 465,013,615
14 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2016-2017/KWILAYA/W/04 505,624,322
15 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2016-2017/KWILAYA/W/01 630,120,902
16 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2016-2017/KWILAYA/W/02 651,008,401
17 | Wilaya ya Kalambo | LGA/144/2016-2017/KWILAYA/W/03 997,262,097
18 | Mji wa Korogwe LGA/126/MAJI/WSDP 11/2016/2017/02 761,475,594
19 | Wilaya ya Madaba | LGA/102/TN/W/03/2013/2014 1,048,875,254
20 | wilaya ya Magu LGA/090/N/2016/17/40 447,772,920
21 | Wilaya ya Magu LGA/090/W/2016/17/41 397,976,775
22 | wilaya ya Magu LGA/090/W/2013/14/42 Lot 3 1,001,742,500
23 | wilaya ya Magu LGA/090/W/2017/18//18/W/42 178,800,000
24 | Wilaya ya Magu LGA/090/2018/19/W/03 409,728,000
25 | Mji wa Makambako | LGA/166/2018-2019/W/01 Lot 1 8,555,383,052
26 | Mji wa Makambako | LGA/166/2018-2019/W/01 Lot 1 1,275,692,494
27 | Mji wa Makambako | LGA/166/2018-2019/W/02 Lot 2 2,931,785,580
28 | Mji wa Makambako | LGA/166/W/2017-2018/W//02 1,086,394,140
29 | Mji wa Makambako | LGA/166/2018-2019/W/01 Lot 2 801,439,194
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30 | Wilaya ya Mkinga | LGA/133/2015-2016/HQ/W/20 1,715,351,094

31 | Wilaya ya Monduli Not provided 1,079,847,925

37 | Manispaaya LGA.101/2016/2017/W/02 142,499,000
Mpanda

33 | Wilaya ya Nsimbo | LGA/161/2017/2018/BHL/W/Maji/01/Lot 02 361,846,621

34 | Wilaya ya Nsimbo | LGA/161/2017/2018/W/Maji/Lot 02 186,750,500

. . LGA/161/2017/2018/W/Solar Plant/

35 | Wilaya ya Nsimbo NWILAYA/W/01 89,459,590

36 | Wilaya ya Nzega LGA/120/2017-2018/W/01 LOT 3 427,166,859

37 | Wilaya ya Nzega LGA/120/2017-2018/W/1-LOT 1 502,291,116

38 | Wilaya ya Nzega LGA/120/2017-2018/W/01 LOT 4 443,263,918

39 | Manispaaya LGA/103/2017/2018/W/48 786,003,900
Songea

40 | Manispaaya LGA/103/2017/2018/W/45 750,633,400
Songea

41 | Mji wa Tarime LGA/165/2017/2018/W/NC/09 407,419,874

Jumla 37,775,123,940

Kiambatisho XXXII: Miradi lliyotekelezwa bila kuwa na Bima

Halmashauri

Namba ya Mkataba

Kiasi cha Mkataba

(Sh.)

Wilaya ya LGA/026/2017/2018/RWSSP/W/042 LOT 1 3,216,865,931
Iringa LGA/026/2017/2018/RWSSP/W/042 LOT 2 1,647,262,810

2 Wilaya ya LGA/030/2017-2018/W/04 322,752,896
Ludewa LGA/030/2017-2018/W/05 782,846,976

3 Mji wa LGA/166/2018-2019/W/01Lot 1 8,555,383,051.86
Makambako LGA/166/2018-2019/W/01Lot 1 1,275,692,494.12
LGA/166/2018-2019/W/02Lot 2 2,931,785,580.42
LGA/166/W/2017-2018/W//02 1,086,394,140
LGA/166/2018-2019/W/01Lot 2 801,439,194

4 | wilaya ya LGA/153/2017/2018/W/02 1,199,111,040
Wanging'ombe | LGA/153/2017/2018/W/03 418,153,296

5 Wilaya ya LGA/097/2017/2018/WS/W05 2,943,086,780
Sumbawanga LGA/097/2018/2019/WS/WO01 744,049,944
LGA/097/2018/2019/WS/W02 510,516,380

LGA/097/2018/2019/WS/ W04 334,303,794
LGA/097/2018/2019/WS/WO03 417,442,641

Jumla 27,187,086,948.4

Kiambatisho XXXIll: Miradi yenye Thamani ya Sh. 17,320,938,633.56 lliyotekelezwa bila Kufanya

Uchambuzi wa Athari za Mazingira
Na. Halmashauri Namba ya Mkataba Kias c:lSahN;kataba

) Wilaya ya LGA/026/2017/2018/RWSSP/W/042 LOT 1 3,216,865,931
Iringa LGA/026/2017/2018/RWSSP/W/042 LOT 2 1,647,262,810
2 m‘:l’ga ya ME-011/2017-18/CONTRA/W/06 2,895,334,490
3 | Manispaaya LGA.101/2016/2017/W/01. 594,474,943
Mpanda LGA.101/2016/2017/W/02. 142,499,000
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LGA.101/2017/2018/W/01 476,440,500
LGA/161/2017/2018/BHL/W/05/Lot 2 596,233,055
LGA/161/2017/2018/BHL/W/06/Lot 3 182,623,486

4 | Wilayaya LGA/161/2017/2018/Boreholes/Power/NWILAY
Nsimbo € Wi
i W 105/01 138,736,081
LGA/161/2017/2018/BHL/W/Maji/01/Lot 2 361,846,621
LGA/161/2017/2018/W/Maji/2 186,750,500
5 Wilaya ya LGA/031/2017-2018/HQ/W/01 LOT No. 1 1,300,000,000
Njombe
Wilaya ya
6 Sumbawanga | LGA/097/2017/2018/WS/W/05 2,943,086,780
7 | Witava va Itigi | LGA/117/IWILAYA/2017/2018/HQ/W/01 Lot 1 1,640,149,964.56
yaya sl I GA/117/IWILAYA/2017/2018/HQ/W/01 Lot 2 998,634,472
Jumla 17,320,938,633.56

Kiambatisho XXXIV: Kutokuandaliwa kwa Taarifa za Mkaguzi wa Ndani

Idadi ya Watekelezaji

Kiambatisho

1 Afya 28 A
2 Maji 15 B
Jumla 43

A: Sekta ya Afya - Mfuko wa Afya

Halmashauri Halmashauri Halmashauri
1 Wilaya ya Bahi " Wilaya ya Liwale 20 | wilaya ya Mpwapwa
2 Wilaya ya Chalinze 12 Wilaya ya Magu 21 Wilaya ya Mtwara
3 | wilaya ya lleje 13 Wilaya ya Masasi 22 | Jiji la Mwanza
4 14 23 Wilaya ya
Wilaya ya Kaliua Mji wa Mbinga Namtumbo
. Wilaya ya
> Mji wa Kasulu 5 Wilaya ya Mbulu 24 Nanyumbu
6 Wilaya ya Kibaha 16 Wilaya ya Misungwi 25 Wilaya ya Nyasa
7 | Mji wa Kibaha 17 Wilaya ya Mlele 26 | wilaya ya Sikonge
8 Wilaya ya Kibondo 18 Wilaya ya Mpanda 27 Wilaya ya Songea
9 Wilaya ya Kigoma 19 Wilaya ya Mpimbwe 28 Wilaya ya Songwe
10 | Manispaa ya Lindi

: Sekta ya Maji - Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji

Halmashauri

Halmashauri

Halmashauri

1 Wilaya ya Bahi 6 Wilaya ya Kilosa 11 Wilaya ya Mbulu
2 Wilaya ya Bukoba 7 Wilaya ya Kiteto 12 Wilaya ya Moshi
3 Wilaya ya Bumbuli 8 Wilaya ya Longido 13 Wilaya ya Newala
4 Wilaya ya Gairo 9 Mji wa Masasi 14 Wilaya ya Nyasa
5 Mji wa Handeni 10 Jiji la Mbeya 15 Wilaya ya Same

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

AGR/DP/2018/19




Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali AGR/DP/2018/19 m



