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Yah:  Kuwasilisha Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali kuhusu ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Miradi 
ya Maendeleo  kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2013 

 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na Kifungu  cha 34 (1)(c) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha 
kwako ripoti ya tatu inayohusu miradi ya maendeleo kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2013 iliyotajwa hapo juu.  
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 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
 Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
 Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 
(Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania) 
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yameelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
(iliyorekebishwa 2005) na kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10(1) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008.  
 
Dira 
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali  na  taasisi za umma. 
 
Dhamiri 
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na 
thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
 
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya msingi  
vifuatavyo: 

 Uadilifu  
Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na upendeleo. 

 Ubora  
Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia viwango 
kubalifu vya ukaguzi. 

 Uaminifu  
Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia Utawala 
wa Sheria. 

 Mtazamo wa watu  
Tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau wetu kwa kujenga 
utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na watumishi wataalamu na 
wenye motisha ya kazi. 

 Uvumbuzi: 
Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea na 
kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi. 

 Matumizi bora ya rasilimali 
Sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za umma ilizokabidhiwa kwa  
umakini mkubwa. 
 

Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo:- 

 Kuchangia katika matumizi  bora ya fedha za umma kwa kuhakikisha kwamba 
wakaguliwa wetu wanawajibika kutunza rasilimali walizokabidhiwa; 

 Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa kuchangia ubunifu kwa 
matumizi bora ya rasillimali za umma; 

 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu katika 
uendeshaji wa shughuli zao; 

 Kuwahusisha wadau wetu katika  mfumo wa ukaguzi; na 

 Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanya kazi ambazo zitaimarisha uhuru wa ofisi 
ya ukaguzi. 

 
©  Ripoti hii imekusudiwa kwa matumizi ya Mamlaka za Serikali. Hata hivyo, mara 

baada ya kupokelewa na Spika na kuwasilishwa Bungeni, ripoti hii huwa ni 
kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hauwezi kuzuiwa. 
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Dibaji 
 
 

Ripoti hii ni majumuisho ya matokeo ya kaguzi za miradi 
inayofadhiliwa na wahisani na Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. Miradi ipo katika makundi mawili 
ambayo ni miradi mikubwa minne na mingineyo kama 
inavyoonekana hapa chini: 
 

 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)   

 Mradi wa  Maendeleo wa  Sekta ya Kilimo (ASDP)  

 Mradi wa  Maendeleo wa  Sekta ya  Maji (WSDP)  

 Mfuko wa Sekta ya Afya (HBF) 
 

Pamoja na kaguzi za miradi ambayo washirika wa maendeleo 
wanachangia kwa pamoja (Basket Funds), pia nilikagua miradi 
mingine ambayo ni ya makubaliano kati ya Serikali na 
wahisani wengine. 

 
Ripoti hii ya Ukaguzi inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais  kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (ilivyorekebishwa 2005) na  Kifungu 
34(1) & (2)  cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008.   
 
Kwa mujibu wa Ibara 143(2) (c) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali  anatakiwa angalau mara moja kila mwaka 
kufanya ukaguzi na kutoa taarifa ya ukaguzi kwa Hesabu za 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano, hesabu zinazosimamiwa na 
watumishi wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano, hesabu 
za Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano na hesabu 
zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge. 
 
Ibara ya 143(4) inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuwasilisha kwa Mheshimiwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ripoti yoyote 
anayotayarisha kuhusu hesabu za Serikali ya  Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa kifungu kidogo cha (2) 
cha Katiba. Mara baada ya kupokea taarifa hiyo Rais 
atawaagiza watu wanaohusika wawasilishe taarifa hiyo 
kwenye kikao cha kwanza cha Bunge kitakachofanyika baada 
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ya Rais kupokea taarifa hiyo na itabidi iwasilishwe katika 
kikao hicho kabla ya kupita siku saba tangu siku ile kilipoanza 
kikao hicho cha Bunge.  

 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008 kumeimarisha uhuru wa Ofisi yangu katika kutimiza 
jukumu lake Kikatiba. Haya ni matokeo ya jitihada za 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Bunge letu tukufu. 
 
Uhuru wa kiutendaji wa ofisi yangu utawezesha kusimamia 
rasilimali za ofisi  zilizopo zikijumuisha rasilimali watu na 
fedha ambazo zitawezesha ofisi yangu kutimiza majukumu 
yake bila kuingiliwa na mtu au mamlaka yoyote. 

 
Sheria imeongeza mawanda  ya ukaguzi wetu kwa kunipa 
madaraka ya kufanya kaguzi zingine zaidi ya ukaguzi wa 
kawaida wa taarifa za fedha ambazo ni ukaguzi wa ufanisi, 
utambuzi, mazingira na kaguzi maalum. Ni matumaini yangu 
kwamba, kwa kuanzishwa kwa Sheria mpya ya Ukaguzi wa 
Umma, Ofisi yangu imeweza kuimarisha udhibiti wa fedha na 
kuisaidia Serikali kuimarisha uwajibikaji. Kwa hiyo, Sheria 
inaniwezesha kuwa huru na kulihakikishia  Bunge masuala 
yanayohusu uwajibikaji, uwazi na matumizi bora ya rasilimali 
hasa kuona kwamba rasilimali hizo zimetumika vizuri kwa 
kuzingatia uchumi, ufanisi na kama ilivyotarajiwa na 
kupitishwa na Bunge.  
 

Ni vyema kutambua kuwa wakati Ofisi yangu inatoa taarifa 
kuhusu ukiukwaji wa sheria, taratibu na kanuni mbalimbali na 
udhaifu katika mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye taasisi za 
umma na hasa miradi ya maendeleo, wajibu wa kuhakikisha 
kuwepo kwa mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani ni jukumu la 
Maafisa Masuuli.   
 
Matarajio ya Bunge na Umma ni kuona kwamba  Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi wanawahakikishia utoaji wa taarifa za fedha na 
usimamizi wa rasilimali katika miradi ya maendeleo zina  
ufanisi na ubora katika usimamizi wa  mipango iliyowekwa. 
Kwa njia ya ukaguzi, ofisi inachangia katika kutoa 
mapendekezo yatakayoboresha utendaji katika sekta ya 
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Umma.  Kwa msingi huu, Serikali Kuu, Ofisi yangu na 
washirika wa maendeleo wana mchango mkubwa wa kutoa 
kwa Bunge katika kujenga imani kwa umma katika usimamizi 
wa rasilimali za Umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, 
matarajio ya usimamizi bora wa rasilimali yanafanana. 

 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na yale ya  umma kwa 
mapana zaidi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya 
uchambuzi wa njia bora zaidi za kufanya ukaguzi na kuongeza 
wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha 
utendaji wa uwajibikaji  katika sekta ya umma inayopokea 
fedha toka kwa washirika wa maendeleo. Aidha, 
tunahakikisha ukaguzi wetu  unalenga na kuyapa kipaumbele 
maeneo muhimu ili kuchangia katika usimamizi wa fedha 
katika sekta ya umma.   Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni chachu 
katika usimamizi wa fedha, tunaendelea kujadiliana na wadau 
kuhusu masuala yanayoibuka na maendeleo na kuona athari 
katika sekta ya umma, hasa katika utoaji wa taarifa za 
usimamizi wa fedha na masuala ya utawala bora. 
  
Natarajia kuwa Bunge, Washirika wa Maendeleo na Umma 
kwa ujumla utaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi na kutoa 
huduma bora zaidi kwa fedha zinazotolewa na washirika wa 
maendeleo na utoaji wa huduma bora kwa Watanzania.   
 
Hivyo, nitafurahi kupata taarifa ya jinsi gani nitaweza 
kuboresha taarifa yangu hii kwa siku zijazo. 
 
 
 
 
Ludovick S. L. Utouh 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
_________________________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Dar es Salaam, 

 
Machi, 2014 
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SHUKRANI 
 

Napenda kutoa shukrani za dhati kwa wote walioniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba. 
 
Natoa shukrani za dhati kwa wadau wetu ambao ni Mlipaji 
Mkuu wa Serikali, Hazina, Maafisa Masuuli wote wa Wizara, 
Idara na Wakala wa Serikali (MDAs) na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (LGAs) wanaosimamia miradi inayofadhiliwa na 
Wahisani kwa kutoa ushirikiano na kutoa taarifa muhimu 
zinazohitajika sana katika utayarishaji wa ripoti hii. 
 
Aidha, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili hasa Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitia 
Shirika la Kimataifa la Misaada ya Maendeleo la Sida, Ofisi ya 
Ukaguzi ya Ujerumani, Serikali ya Ujerumani kupitia Shirika la 
Kimataifa la Misaada ya Maendeleo la GIZ, Benki ya Dunia 
kupitia Mradi wa Kusimamia na Kuboresha Sekta ya Fedha za 
Umma (PFMRP) na wote wenye mapenzi mema ambao 
wamechangia kwa kiasi kikubwa kuboresha Ofisi yangu. 
Mchango wao umekuwa na manufaa makubwa katika 
kuendeleza na kukuza rasilimali watu, nyenzo za kazi 
(magari), mifumo ya teknolojia ya mawasiliano na vitendea 
kazi. Bado tunahitaji msaada zaidi katika kuboresha ukaguzi 
katika sekta ya umma ambao ungeweza kuharakishwa kama 
tungepata wafadhili wenye nia ya kutoa fedha za ujenzi wa 
chuo cha mafunzo ya ukaguzi kinachotarajiwa kujengwa 
Gezaulole-Kigamboni. 
 
Aidha, nawashukuru watumishi wote wa umma popote pale 
walipo hapa Tanzania  wawe ni wa Serikali Kuu au Serikali za 
Mitaa bila ya kuwasahau walipa kodi ambao ndio walengwa  
wa ripoti hii. Michango yao imekuwa msaada mkubwa katika 
ujenzi wa Taifa ambao hauwezi kupuuzwa hata kidogo.  

 
Ninapenda kutambua utaaIamu na kujituma kwa watumishi 
wa Ofisi yangu katika kufikia malengo ya kazi yaliyowekwa 
ingawa walitimiza hayo katika mazingira magumu yakiwemo 
ukosefu wa fedha, vitendea kazi, mishahara midogo na 
kufanya kazi kwenye maeneo yasiyofikika kirahisi.  
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Napenda kutoa shukrani zangu kwa wafanyakazi wote wa Ofisi 
yangu kwa kuniwezesha kutimiza majukumu yangu kikatiba. 
Ninawajibika kutoa shukrani zangu za pekee kwa familia 
yangu na familia za wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
kutuvumilia kwa kutokuwa nao kwa muda mrefu wakati 
tukikamilisha majukumu haya ya kikatiba. 
 
Mwisho, natoa shukrani zangu kwa Mpiga Chapa Mkuu wa 
Serikali kwa kuniwezesha kutoa ripoti kwa wakati. 

 
Naomba Mungu awabariki wote wakati tukitimiza wajibu wetu 
katika uwajibikaji na utawala bora kwa kutumia vyema 
rasilimali za umma. 
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA RIPOTI YA 
UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA ZA MIRADI 
INAYOFADHILIWA NA WASHIRIKA WA MAENDELEO KWA 
MWAKA 2012/2013 

 
Ripoti hii ya miradi inayofadhiliwa na washirika wa mendeleo 
imegawanyika katika maeneo yafuatayo: 

 
A. Utangulizi 
B. Hati za ukaguzi zilizotolewa 
C. Utekelezaji wa mapendekezo katika ripoti za kaguzi za 

miaka ya nyuma. 
D. Uwasilishaji na uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi 

pamoja na utendaji wa miradi  mikubwa na miradi 
mingine 

E. Mapungufu katika usimamizi wa fedha na rasilimali 
watu 

F. Mapungufu katika mchakato wa manunuzi 
G. Matokeo ya ukaguzi maalum 
H. Hitimisho na mapendekezo 
 

A:      Utangulizi 
Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi wa 
taarifa za fedha katika miradi inayofadhiliwa na washirika wa 
maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 
2013. Mawanda ya ukaguzi katika miradi inayofadhiliwa na 
wahisani yanajumuisha Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Maji 
(WSDP), Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Mfuko wa Uchangiaji 
wa Sekta ya Afya (HBF) na miradi mingine. 
 
Muhtasari wa mambo muhimu yaliyotokana na ukaguzi 
yameonyeshwa katika taarifa ya jumla aidha taarifa kamili 
zilipelekwa kwa uongozi wa kila mkaguliwa anayesimamia 
utekelezaji wa mradi na wadau wengine wanaohusika na 
miradi. 
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B:       Hati za Ukaguzi Zilizotolewa 
Matokeo ya ukaguzi wa miradi inayofadhiliwa na wahisani kwa 
mwaka wa fedha wa 2012/13 ni kama yanavyoonekana katika 
jedwali namba 1 hapa chini:- 
 
Jedwali 1: Mchanganuo wa hati za ukaguzi zilizotolewa 

Mradi Hati 
zinazori
dhisha 

% Hati 
zenye 

Shaka 

% Hati 
zisizo
ridhis
ha 

% Hati 
mbaya 

% Jumla 

TASAF 95 86.4 13 11.8 - 0 2 1.8 110 

ASDP 111 83.5 20 15.0 1 0.7 1 0.8 133 

WSDP 119 88.8 11 8.2 3 2.2 1 0.7 134 

HBF 103 78.0 26 19.7 2 1.5 1 0.8 132 

Jumla 
ndogo 428  70  6  5  509 

Miradi 
Mingine 99 97.1 3 2.9 0  0  102 

Jumla Kuu  527  86.3  73 11.9  6 1.0 5 0.8 611 

 
Kwa ujumla kati ya miradi 611 iliyokaguliwa, asilimia 86.3 
ilipata hati zinazoridhisha, asilimia 11.9 ilipata hati yenye 
shaka asilimia 1 hati zisizoridhisha na asilimia 0.8 ilipata hati 
mbaya. 
 
Mwelekeo wa maoni ya ukaguzi wa miradi na hati zilizotolewa 
kwa kipindi cha miaka mitatu ni kama ulivyoonyeshwa katika 
jedwali namba 2 hapa chini: 
 

 Jedwali 2: Mwenendo wa hati za Ukaguzi wa miradi 

Hati 2012/13 % 2011/12 % 2010/11 %

Hati zinazoridhisha 527 86.3 497 80.8 484 83.4

Hati zenye Shaka 73 11.9 117 19 92 16

Hati zisizoridhisha 6 1 1 0.2 2 0.3

Hati mbaya 5 0.8 0 0 2 0.3

Jumla 611 100 615 100 580 100  
 

 
 
 
 
 
 
 

 

 
 
 
 

 Idadi ya hati zinazoridhisha imepungua kwa asilimia 2.6 
kutoka mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kuongezeka kwa 
asilimia 5.5 kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 
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 Idadi ya hati zenye shaka imeongezeka kwa asilimia 3 kutoka 
mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kupungua kwa asilimia 7.1 
kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 

 
Idadi ya hati zisizoridhisha imepungua kwa asilimia 0.1 kutoka 
mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kuongezeka kwa asilimia 0.8 
kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 

 
Idadi ya hati mbaya imepungua kwa asilimia  0.3 kutoka 
mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kuongezeka kwa asilimia 0.8 
kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 

 
C:  Utekelezaji wa mapendekezo katika ripoti za kaguzi za 

miaka ya nyuma 
Sehemu hii inatoa kwa ufupi taarifa ya utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za kaguzi za miaka ya 
nyuma kwa maafisa masuuli pamoja na mchanganuo wa 
fedha, na hoja za Ukaguzi zilizohojiwa mwaka 2012/13.  
 
Hoja za Ukaguzi wa miaka ya nyuma ambazo mapendekezo 
yaliyotolewa hayajatekelezwa kwa mwaka 2010/11 ni 
masuala yenye thamani ya Sh.106,707,796,940; mwaka wa 
2011/12 ni Sh.20,289,040,011 na mwaka 2012/13 ni 
Sh.129,329,551,647.   
 

D: Utendaji wa Miradi Mikubwa na Miradi Mingine 
Sura hii inaonyesha kwa ufupi taarifa ya utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo ikiainisha vyanzo vya fedha, taarifa za  
matumizi na salio lililobaki bila ya kutumiwa kwa kila mradi 
hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha. 
 
Ukaguzi ulifanya tathmini endapo fedha za miradi zimetumika 
kwa ajili ya malengo yaliyokusudiwa na kutambua mchango 
wake katika kukuza uchumi na maendeleo ya wananchi. Hii 
ilijumuisha changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji 
wa shughuli za miradi na endapo ufanisi katika matumizi ya 
fedha umefikiwa. 
 
Mchanganuo wa taarifa za fedha za miradi ni kama 
ulivyoonyeshwa katika jedwali Na.3 hapa chini: 
 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali                            Ripoti ya Miradi 2012/2013 

xix 

Jedwali 3: Mchanganuo wa fedha za Miradi 

Mradi Salio Anzia 

Fedha 

zilizopokelewa Jumla ya Fedha Matumizi Salio Ishia

(Sh.)  (Sh.)  (Sh.)  (Sh.)  (Sh.)

TASAF 6,121,150,154             23,044,105,997          29,165,256,151          26,233,530,165          2,931,725,987             

ASDP 33,606,929,981          22,450,635,301          56,057,565,282          41,278,807,664          14,778,757,618          

WSDP 223,068,169,733        404,142,527,760        627,210,697,493        348,887,313,110        278,323,384,383        

HBF 12,802,980,024          167,072,333,709        179,875,313,733        145,960,038,904        33,915,274,829          

Jumla 275,599,229,892        616,709,602,767        892,308,832,658        562,359,689,844        329,949,142,816         
 

E: Mapungufu katika Usimamizi wa Fedha na Rasilimali Watu 
Sura hii imekusudia kutoa taarifa zinazohusiana na mapungufu 
yaliyoonekana katika usimamizi wa fedha na rasilimali watu. 
Hata hivyo, kasoro zinazotokana na usimamizi wa fedha 
usioridhisha zimekuwa zikiongezeka kwani katika mwaka wa 
fedha 2010/11 mapungufu yalikuwa na thamani ya 
Sh.3,784,613,760, mwaka 2011/12 ni Sh.5,036,540,269 na 
mwaka 2012/13 ni Sh.18,775,777,298 na USD 3,391,816.   
 
Kadhalika, tatizo la upungufu wa watumishi katika utekelezaji 
wa shughuli za miradi limekuwa ni kubwa katika Serikali za 
Mitaa kwani kwa mwaka wa fedha 2011/12 kulikuwa na 
upungufu wa watumishi 14,663 na mwaka 2012/13 upungufu 
ni watumishi 20,215.   
 

F:      Mapungufu katika Mchakato wa Manunuzi 
Katika barua zilizowasilishwa kwa kila Afisa Masuuli, nilitoa 
taarifa kwamba, miradi karibu yote mikubwa haikufuata 
kikamilifu Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya 2004 na 
kanuni zake za mwaka 2005. 
 
Mashaka yangu ni kiwango cha watendaji kuelewa Sheria ya 
Manunuzi ya Umma na Kanuni zake.  Tatizo hili bado lipo 
kama ilivyoonekana katika ukaguzi wa mwaka 2012/13 
ambapo kulikuwa na Sh.32,323,051,169 na USD 114,806, 
ukilinganisha na Sh.1,375,404,672 na Sh.39,461,168,319 kwa 
miaka ya 2010/11 na 2011/12. 
 

G:     Matokeo ya Ukaguzi Maalum 
Matokeo ya Ukaguzi maalum ulibainisha mapungufu mbalimbali 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Kasoro 
zilizoonekana ni kama zilivyoonyeshwa hapa chini: 
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(i) Mfuko wa Afya 
Ukaguzi Maalum wa Mfuko wa Afya ulijumuisha halmashauri 
kumi na nne (14) ambazo zilichaguliwa kwa kuzingatia taarifa 
zilizoandaliwa kwa mujibu wa Mpango Kabambe wa Afya wa 
Halmashauri (CCHP) kwa mwaka 2011/12. Kati ya  halmashauri 
hizo, 4 zilichaguliwa kutoka katika halmashauri zilizofanya 
vizuri, 6 kutoka katika halmashauri ambazo hazikufanya vizuri 
na 4 zilichaguliwa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii. 
Orodha ya halmashauri hizi imeonyeshwa katika Sura ya Saba 
ya ripoti hii na mapungufu yaliyoonekana ni kama 
yalivyoonyeshwa hapa chini: 
 

 Kanuni elekezi iliyotumika katika kukokotoa mgawanyo wa 
fedha zinazokwenda halmashauri haikufanyiwa mapitio 
ambayo yanahusiana na mabadiliko ya idadi ya watu, vifo 
chini ya miaka mitano (5), takwimu za umasikini na 
mwelekeo wa masuala ya afya katika wilaya. 

 Kumekuwa na ucheleweshwaji wa fedha zinazopelekwa 
katika halmashauri kutoka Hazina. Ucheleweshwaji huo 
unakadiriwa kuchukua takriban siku 4 hadi 44. 

 Baadhi ya washirika wa miradi ya maendeleo 
hawakutekeleza ahadi zao za utoaji fedha kama 
ilivyoafikiwa katika mkataba wa makubaliano ya mwaka 
2010/11. 

 Jukumu la kusimamia utekelezwaji wa miradi 
halikutekelezwa ipasavyo na kamati za afya za mikoa na 
(RHMT) na Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).  TAMISEMI imeshindwa 
kuzisimamia vizuri ofisi za makatibu tawala wa mikoa na 
serikali za mitaa katika kutathmini utekelezwaji wa 
mpango kabambe wa afya na ufuatiliaji wa mapendekezo 
ya ukaguzi yaliyotolewa kwa mfuko wa afya. Aidha, vikao 
vya  mwaka vinavyowahusisha  waganga wakuu wa mikoa 
na wilaya ili kupanga mikakati madhubuti ya utekelezaji na 
kutoa dira katika mchakato wa kuboresha sekta ya afya 
havikufanyika. 
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(ii) Miradi inayofadhiliwa na Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo Denmark – (PFM na SWMP) 
(a) Mradi shirikishi wa Usimamizi wa Misitu (PFM) 
 Ukaguzi maalum katika Mradi Shirikishi wa 

Usimamizi wa Misitu ulihusisha halmashauri kumi 
na moja (11), Ofisi za Katibu Tawala mbili-  
Mkoa wa Lindi na Iringa, Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania (TAFORI) na Wizara ya Maliasili 
na Utalii kitengo cha Misitu na Ufugaji Nyuki.  
Muhtasari wa dosari zilizoonekana ni kama 
ilivyoonyeshwa hapa chini: 

 

 Kinyume na kanuni Na. 68(5) ya Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya 2004, halmashauri mbili 
zilinunua bidhaa, vifaa na huduma za gharama ya 
Sh.19,242,500 kutoka kwa wazabuni 
wasioorodheshwa na kupitishwa na Wakala wa 
Manunuzi wa Umma (GPSA) wala Bodi ya Zabuni 
za Halmashauri husika. 

 

 Bidhaa zenye thamani ya Sh.13,355,534 
zilinunuliwa na Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa 
na Ofisi ya Katibu Tawala - Mkoa wa Iringa bila 
kushindanisha wazabuni kinyume na Kanuni 
Na.68(4) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2004. 
 

 Kiasi cha Sh.36,454,000 kilihamishwa kutoka 
Halmashauri ya Wilaya ya Chunya kwenda katika 
akaunti ya mavuno (Mapogoro Akaunti namba 
6076600076), hata hivyo, menejimenti 
haikuwasilisha kwa ajili ya Ukaguzi nyaraka na 
vielelezo vinanyohusiana na uhamishaji wa fedha 
hizo kinyume na kifungu Na. 5.7 cha Mwongozo 
wa Fedha na Kanuni namba 138 ya Sheria ya 
fedha ya mwaka 2001 (ilivyorekebishwa 2004). 
 

 Kiasi cha Sh.48,070,000 kilitumika katika 
matumizi ambayo hayahusiani na malengo ya 
miradi. Halmashauri mbili (2) pamoja na Ofisi ya 
Katibu Tawala - Mkoa wa Iringa zilibainika 
kutumia fedha hizi kwa malengo yasiyokusudiwa. 
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b) Mradi Endelevu wa Eneo Oevu – (SWMP) 
Ukaguzi maalum ulifanyika katika halmashauri tisa (9), 
Ofisi ya Katibu Tawala - Mkoa wa Iringa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwa 
mwaka 2012/13 na mapungufu yafuatayo yalionekana: 

 

 Malipo ya Sh.23,929,950 yalilipwa na halmashauri 
tano (5) bila ya nyaraka za kutosha kinyume na 
Kanuni Na.138 ya Sheria ya Fedha 
2001(ilivyorekebishwa 2004). 
 

 Taarifa za matumizi za Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa na Ofisi ya Katibu Tawala - Mkoa wa Iringa 
hazikuainisha vifungu vilivyotumika vikionyesha 
bajeti ya kila kifungu cha mradi. 
 

 Halmashauri tano (5) zilitumia Sh.15,301,600 zaidi 
ya kiasi kilichoidhinishwa katika bajeti ya mradi 
kinyume na Agizo Na.23(1) la Memoranda ya Fedha 
Serikali za Mitaa, 2009.  

 
H: Hitimisho na Mapendekezo 

Mwisho, mamlaka niliyopewa kwa mujibu wa kifungu cha 10 
cha Sheria ya Ukaguzi Na.11 ya mwaka 2008, nimetoa 
mapendekezo kadhaa kwenye Sura ya Nane (8) ya ripoti hii, 
ambayo kama yatatekelezwa, ninaamini yatachangia katika 
kuboresha usimamizi wa miradi ya maendeleo inayofadhiliwa 
na wahisani nchini.  
 
Hitimisho  

 Maafisa masuuli hawatoi umuhimu wa kutosha kusimamia 
na kushughulikia miradi na hasa mapendekezo na masuala 
yaliyohojiwa na wakaguzi. Hii inatokana na ushahidi 
kwamba, bado kuna masuala na mapendekezo 
yasiyojibiwa ya Sh.129,329,551,647 katika mwaka 2012/13 
ikilinganishwa na Sh.20,289,040,011 kwa mwaka 2011/12 
na Sh.106,707,796,940 kwa mwaka 2010/11. 

 Kumekuwa na tatizo kubwa la kutofuata matakwa ya 
vipengele vilivyoainishwa katika mkataba wa makubaliano 
ya utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa na wahisani 
ambavyo vinasisitiza juu ya umuhimu wa kutii na kuzifuata 
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sheria na taratibu za fedha na manunuzi za Tanzania. Kwa 
ukaguzi wa mwaka huu kasoro zimebainika katika masuala 
ya manunuzi yenye thamani ya Sh.32,031,551,169 na USD 
114,806; na kasoro zimeonekana katika usimamizi wa 
fedha zenye thamani ya Sh.18,775,777,298 na USD 
3,391,816. 
 

 Kumekuwa na ucheleweshwaji wa utoaji wa fedha kutoka 
kwa washirika wa maendeleo na Hazina kwenda kwa 
watekelezaji wa miradi. Hii imechangia kukwamisha 
juhudi za utekelezaji wa miradi na kusababisha kuwepo 
kwa bakaa kubwa za fedha ambazo hazikutumika hadi 
kufika mwisho wa mwaka. Kwa mwaka 2012/13 kulikuwa 
bakaa ya kiasi cha Sh.346,284,115,450 na USD 45,950,595, 
ukilinganisha na miaka ya nyuma ambapo kwa mwaka 
2010/11 bakaa ilikuwa ni Sh.221,997,432,753 na USD 
51,356,184 wakati mwaka 2011/12 bakaa ilikuwa ni 
Sh.299,852,509,319 na USD 213,520,573.  Kwa mwelekeo 
huu sehemu kubwa ya miradi haitekelezwi katika mwaka 
ambao bajeti imepitishwa. 
 

 Tatizo la upungufu wa watumishi bado limekuwa ni 
kikwazo katika mchakato wa utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo na hivyo linahitaji ufumbuzi wa kina 
unaotakiwa kufanywa na menejimenti za halmashauri.  
Katika mwaka 2012/13, upungufu wa watumishi ulikuwa ni 
20,215 dhidi ya watumishi 41,043 waliotakiwa 
ukilinganisha na mwaka 2011/12 ambao kulikuwa na 
upungufu wa watumishi 14,663 dhidi ya idadi halisi ya 
watumishi waliokuwa wanahitajika ambao ni 73,087.  

 
Mapendekezo 

 Maafisa masuuli ambao ni wahusika katika usimamizi wa 
miradi inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo 
waongeze juhudi katika kusimamia na kutekeleza 
mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa miaka iliyopita ili 
kuepuka kujirudia kwa mapungufu na matatizo 
yaliyokwisha kuhojiwa na mapendekezo kutolewa.   
 

 Maafisa masuuli wanatakiwa kuzingatia udhibiti wa bajeti 
juu ya matumizi ili kuhakikisha kuwa rasilimali zinatumika 
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katika ubora, ufanisi, kiuchumi na uwazi na matumizi yote 
yana kumbukumbu za kutosha ili kusaidia kutoa taarifa 
sahihi.  
 
Lazima kuwe na udhibiti sahihi na ukaguzi wa awali wa 
matumizi ili kuzuia, kutambua, kuripoti na kukabiliana na 
malipo yasiyoidhinishwa, yasiyokuwa na nyaraka, yenye 
nyaraka pungufu na matumizi yasiyostahili.  

 

 Washirika wa maendeleo, Wizara ya Fedha – (Hazina) na 
TAMISEMI wanatakiwa kuhakikisha kuwa fedha 
zilizotengwa na kuidhinishwa katika bajeti za miradi ya 
maendeleo zinapelekwa kwa wakati kwa ajili ya kusaidia 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. Ucheleweshaji wa 
kupeleka fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
miradi unakwamisha juhudi za kuyafikia malengo 
yaliyowekwa na hivyo kusababisha gharama kupanda 
kunakotokana na tatizo la ongezeko la bei. 

 

 Rasilimali watu ni moja kati ya rasilimali muhimu katika 
taasisi, hivyo Maafisa Masuuli wanatakiwa kutoa 
vipaumbele katika kuhakikisha kuwa idadi ya watumishi 
wenye sifa wanapatikana kwa lengo la kuongeza ufanisi 
katika utekelezaji wa shughuli za miradi ya maendeleo. 
Tunashauri Serikali za Mitaa zikisaidiana na TAMISEMI 
kuhakikisha kuna mpango endelevu wa kuboresha mahitaji 
ya watumishi utakaotoa nafasi za ajira zilizo wazi katika 
halmashauri, kwa lengo la kuongeza ufanisi wa utekelezaji 
wa miradi na hatimaye kutoa huduma stahiki kwa 
wananchi. 
 

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ikishirikiana na 
TAMISEMI ihakikishe kwamba ugawaji wa fedha, 
usambazaji wa dawa na vifaa vya afya unazingatia 
mahitaji halisi kuepuka kugawa zaidi au pungufu ya 
mahitaji ya wilaya. Hii italeta usawa na kuepukana na 
tatizo la kuwepo na dawa na vifaa visivyohitajika kwenye 
wilaya.  
 

 Serikali Kuu ihakikishe inaongeza fedha za huduma za afya 
ilingane na majukumu ya halmashauri katika kutekeleza 
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Sera ya Taifa ya Afya ya Misamaha na Uchangiaji wa 
gharama. 

 

 Menejimenti za halmashauri zihakikishe fedha 
zilizochanganywa katika akaunti moja zinatolewa 
mchanganuo kuonyesha mapato, matumizi na bakaa kwa 
kila mradi. Taarifa zihifadhiwe kwa kila mradi peke yake.  
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SURA YA KWANZA 

1.0 Utangulizi 

Ripoti hii inatolewa kwa mara ya tatu kufuatia ukaguzi wa 
hesabu na nyaraka nyingine za miradi inayofadhiliwa na 
washirika wa maendeleo  kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005) kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni, 2013. 
 
Mwaka 2011/12 nilitoa tarifa yangu ya pili ya ukaguzi wa 
miradi ya maendeleo kwa kutoa hoja na ripoti za ukaguzi kwa 
Maafisa Masuuli. Hivyo masuala ya miaka ya nyuma 
yasiyoshughulikiwa yanayohusu taarifa za ukaguzi nilizotoa 
kwa kila Afisa Masuuli anayehusika na miradi. 
 

1.1 Mamlaka na Umuhimu wa Ukaguzi 
Kutokana na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, ninapaswa kukagua kumbukumbu za taarifa zote 
za hesabu za fedha  katika ofisi zote za Umma, Mahakama na 
Mamlaka zote za Serikali ya Jmhuri ya Muungano wa Tanzania 
ikiwamo miradi ya maendeleo na kutoa taarifa kwa 
Mheshimiwa Rais ambaye atahakikisha zinawasilishwa mbele 
ya Bunge. 

 
Katika kutimiza wajibu huu, kutokana na Kifungu Na.10 cha  
Sheria Na. 11 ya Ukaguzi wa Umma  ya mwaka 2008, 
ninatakiwa kujiridhisha kwamba:- 
 

 Tahadhari inachukuliwa ili kuhakikisha kwamba fedha za 
miradi ya maendeleo zinakusanywa na kutunzwa kwa 
mujibu wa sheria na miongozo iliyowekwa.     

 

 Fedha zote zinazotolewa kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
zinatumiwa kulingana na malengo yaliyokusudiwa na 
mamlaka husika na kwa mujibu wa sheria na kanuni za 
fedha na  ugavi. 
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Aidha, kutokana na kifungu kilichotajwa hapo juu 
ninawajibika kumtanabaisha Rais  na Bunge juu ya uwepo wa 
matumizi mabaya  ya fedha na mali za Umma. 
 

1.2 Majukumu na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa Miradi  ya Maendeleo 
Wajibu wangu kama Mkaguzi Mkuu ni kutoa hati ya ukaguzi 
kuhusu hesabu za fedha zilizoandaliwa na maafisa masuuli. 
Nilifanya ukaguzi kulingana na viwango vya kimataifa 
vinavyosimamia ukaguzi katika taasisi za umma za Ukaguzi 
(ISSAIs) mkataba wa makubaliano na taratibu nyingine 
nilizoona zinafaa. 
 
Zaidi ya hayo, imebainishwa chini ya Kifungu Na. 10(1) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008, inanitaka 
nijiridhishe kuwa taarifa za hesabu zimeandaliwa kwa misingi 
ya viwango vya kihasibu, na tahadhari za kutosha 
zimechukuliwa kulinda ukusanyaji wa mapato, stakabadhi, 
uhifadhi na utunzaji wa mali ya umma; ni wajibu kuona kuwa 
sheria, maelekezo na maagizo yanafuatwa katika matumizi ya 
umma na kwamba yameidhinishwa ipasavyo. 
 
Kifungu 44(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya 2004 
na Kanuni Na. 31 ya Manunuzi ya Umma (bidhaa, ujenzi, 
huduma zisizo za ushauri na uuzaji wa mali ya umma kwa 
zabuni) ya mwaka 2005, inanitaka nitoe katika ripoti yangu 
tathmini kama hesabu nilizokagua zinakidhi matakwa ya 
sheria na kanuni zake au la. 

1.3 Muundo wa Kazi za Ukaguzi 

Ripoti hii inatoa kwa muhtasari matokeo ya mwisho ya zoezi 
la ukaguzi ambalo lilifanywa na ofisi yangu nchini kote katika 
mwaka huu.  Ili ofisi yangu iweze kushughulikia kikamilifu 
kazi hii kubwa ya kukagua miradi ya maendeleo, kuna ofisi 
katika wizara na mikoa yote Tanzania Bara ili kurahisisha 
utendaji. 
 

 Majukumu na Maslahi ya Watumishi 
Ningependa kutambua juhudi za Serikali katika kuboresha hali 
za wafanyakazi katika Ofisi yangu ijapokuwa juhudi zaidi 
zinatakiwa kuboresha maslahi hayo yaendane na mazingira 
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halisi ya kazi inayofanywa. Muundo mpya wa Ofisi yangu 
ambao umepitishwa na Mh. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Pia, nimewasilisha 
mapendekezo ya mishahara katika Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma kwa watumishi wa Ofisi yangu. Suala 
ya muundo na mishahara ni muhimu sana katika kuongeza 
uhuru wa wakaguzi mbali na kuongeza tija na ufanisi kwenye 
kazi zao.  
 
Ili kuendelea na mwelekeo wa sasa, kazi za ukaguzi 
hazijajikita katika ukaguzi wa fedha na kufuata sheria tu. 
Kwa sasa ofisi yangu imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kiasi 
kikubwa. Nia ya ofisi ni kupanua  ofisi za ukaguzi hadi ngazi 
ya wilaya ambako fedha nyingi za maendeleo zinaelekezwa na 
Serikali na Wafadhili. Juhudi hizi zitahitaji Serikali kuridhia 
maombi ya mapendekezo ya marekebisho ya mishahara 
pamoja na kutenga bajeti kwa ajili ya upanuzi wa mawanda 
ya ukaguzi unaokusudiwa. Kuwepo kwa ofisi yangu katika 
ngazi ya wilaya kutaenda sawa na sera ya serikali ya 
maendeleo kwa wananchi ambapo fedha nyingi za maendeleo 
zinaelekezwa huko. 
 
Kwa mwelekeo huu, kazi ya ukaguzi kwa sasa siyo ile ya 
kuangalia masuala ya fedha na utii wa sheria. Hivyo wakaguzi 
wanatakiwa kuwa na utaalamu kwenye masuala ya ukaguzi wa 
ufanisi, kiuchunguzi, mazingira, mikataba, jinsia, utawala, 
ukaguzi wa viashiria, mifumo ya kielektroniki/kitekinolojia na 
kwa sasa ukaguzi wa mafuta na gesi ili kuweza kufanya kazi 
zao kwa ufasaha katika kila nyanja. Ofisi yangu inajenga 
uwezo wa wakaguzi katika maeneo haya kwa kuzingatia 
uvumbuzi wa akiba ya gesi na uwezekano wa ugunduzi wa 
mafuta na umuhimu wake katika uchumi. 
 

1.4  Mawanda na Viwango vya Ukaguzi vinavyotumika 
1.4.1  Mawanda ya Ukaguzi 

Mawanda ya ukaguzi yanahusisha maeneo hatarishi na 
matumizi sahihi yaliyoidhinishwa kutathmini utekelezaji wa 
miradi na kutembelea kujionea hali halisi.  
Ukaguzi unafanyika ili kujiridhisha kwamba kulikuwepo na 
uzingatiaji wa kanuni zilizopo, kuongeza ufanisi na kupunguza 
gharama za uendeshaji.  
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Wakati wa ukaguzi kasoro zilizojitokeza zinawasilishwa kwa 
afisa masuuli anayehusika na utekelezaji wa mradi kupitia 
kikao cha kumaliza ukaguzi. 
 
Maafisa masuuli wanapewa fursa ya kujibu hoja na kutekeleza 
mapendekezo na maoni ya ukaguzi; baada ya hapo masuala 
ambayo hayakupata ufumbuzi yanajumuishwa kwenye ripoti 
ya mwisho. 

 
1.4.2 Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

Nimefanya ukaguzi kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya 
taasisi za ukaguzi (ISSAIs) zinazotolewa na Taasisi ya 
Kimataifa inayojumuisha Asasi kuu za Ukaguzi wa Hesabu 
(INTOSAI) na taratibu nyingine nilizoona zinafaa kutokana na 
mazingira husika. 
 
Viwango hivi vinanitaka kuandaa na kutekeleza ukaguzi wangu 
kwa nia ya kupata uhakika kwamba taarifa za hesabu 
zimetengenezwa kwa makini na ufanisi mkubwa. 
 

1.5     Sera ya Kihasibu 
Taarifa za fedha za miradi ya maendeleo hutayarishwa 
kulingana na mkataba wa makubaliano, kwa kuzingatia 
mifumo ya usimamizi wa fedha za umma nchini. 
 
Kwa mujibu wa Kanuni Na. 53 ya Sheria ya Fedha 2001 
(iliyorekebishwa 2004), Serikali imeweka taratibu za kihasibu 
ili kuhakikisha kwamba rasilimali zinazoidhinishwa  na Bunge  
zinatumika kwa usahihi. Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha Na.6 
ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004), Maafisa Masuuli 
wanapaswa kuhakikisha kwamba mapato yote ya Umma 
yanaingizwa kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. Pia malipo 
kutoka kwenye Mfuko huo yataidhinishwa kwa Sheria ya 
Bunge ya Matumizi  kwa mwaka husika. 

1.6 Kuandaa na Kuwasilisha Hesabu kwa ajili ya Ukaguzi 

1.6.1  Wajibu wa Kisheria wa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa 
Maafisa Masuuli ni wasimamizi wa rasilimali za umma kwenye 
maeneo yao ya kazi kulingana na matakwa ya Kifungu 
Na.25(4) cha Sheria ya Fedha Na. 6 ya mwaka 2001 
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(iliyorekebishwa 2004). Katika kulinda rasilimali zilizo chini 
yao, suala la kuweka mifumo madhubuti na udhibiti wa ndani 
ni la umuhimu mkubwa. Ni wajibu wa uongozi wa wizara, 
idara na wakala kuhakikisha kwamba kumbukumbu za 
kihasibu za miradi zinatunzwa vizuri na kutoa uhakika wa 
taarifa za fedha, kulinda na kuhifadhi mali zote. 
 

1.6.2  Majukumu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kuandaa 
taarifa za fedha 
Pale ambapo halmashauri inapokea fedha kutoka kwa 
washirika wa maendeleo, jukumu la kutayarisha taarifa za 
fedha,  linakuwa la menejimenti ya halmashauri kama 
ilivyofafanuliwa katika Agizo Na. 31(1) Memoranda ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 na mkataba wa 
makubaliano kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo. 
 
Agizo  Na.11 - 14 la LAFM, 2009 inaelekeza halmashauri 
kuweka mfumo wa udhibiti wa ndani wa rasilimali za serikali 
ikiwa ni pamoja na fedha za miradi ya maendeleo.  
 

1.7   Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 
Mfumo wa udhibiti wa ndani ni utaratibu wa kuhakikisha 
malengo ya taasisi yanafikiwa kwa ufanisi na kutoa taarifa za 
fedha za kuaminika kwa kufuata sheria, kanuni na sera.  
Mfumo wa udhibiti wa ndani una jukumu kubwa katika kuzuia 
na kugundua ubadhirifu, matumizi mabaya na kulinda 
rasilimali za umma.  
 
Kuweka na kusimamia mfumo thabiti wa udhibiti wa ndani ni 
jukumu la uongozi wa taasisi husika. 
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SURA YA PILI 

MISINGI NA MWELEKEO WA HATI ZA UKAGUZI 
 

2.0 Utangulizi 
Lengo kuu la kufanya kaguzi mbalimbali ni kutoa maoni huru 
ya kitaalamu kama taarifa za fedha au tathmini zinaonyesha 
hali halisi ya mkaguliwa. Hati hizi hutolewa ili kumwezesha 
mtumiaji wa taarifa za fedha au tathmini kama hakikisho ili 
aweze kufikia maamuzi kutokana na matokeo ya ukaguzi 
uliofanywa.  
 
Ushauri wa mkaguzi ni chombo muhimu wakati wa kutumia 
taarifa za fedha. Inakusudia kulishauri Bunge na watumiaji 
wengine wa taarifa za Wizara, Idara na Wakala kama taarifa 
za fedha zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango 
vinavyokabilika vya kimataifa vya kuandaa taarifa za fedha 
katika sekta ya Umma na kwa namna inavyotakiwa chini ya 
Kifungu cha 25 (4) cha Sheria ya Fedha ya mwaka 2001 
(ilivyorekebishwa 2004).  
 
Ni muhimu kutambua kwamba hati ya ukaguzi inayotolewa 
kwa taarifa za fedha siyo hakikisho la moja kwa moja kwamba 
hali ya kifedha ya taasisi ni nzuri na sahihi kabisa kuweza 
kutegemewa katika kufanyia maamuzi. Hati ya ukaguzi ni 
maoni tu kwamba taarifa iliyowasilishwa ni sahihi na haina 
makosa makubwa ambapo maamuzi mengine huachiwa 
mtumiaji wa taarifa kuamua. 

 
2.1 Aina ya Hati ya Ukaguzi 

Kuna aina nne (4) za hati za ukaguzi, kila moja ikieleza 
mazingira tofauti anayokutana nayo mkaguzi.  Hati hizo ni 
kama ifuatavyo:- 
 
(i) Hati inayoridhisha 
Aina hii ya hati hutolewa wakati taarifa za fedha 
zilizowasilishwa zinakuwa hazina makosa mengi na 
zimezingatia matakwa ya viwango vya uhasibu 
vilivyochaguliwa na kwa mujibu wa Sheria na Kanuni. Wakati 
mwingine hati hii huchukuliwa na wengi kama “hati safi”.   
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 Katika mazingira fulani, hati ya ukaguzi inayoridhisha huweza 
kurekebishwa kwa kuongeza aya yenye masuala ya msisitizo.  
Kuongezwa kwa aya ya masuala ya msisitizo hakuathiri hati ya 
ukaguzi iliyotolewa. Madhumuni makubwa ya kuongeza 
masuala ya msisitizo ni kutoa uelewa zaidi kwa hali iliyotokea 
wakati wa ukaguzi licha ya kutolewa kwa hati ya ukaguzi 
inayoridhisha. 
 
(ii) Hati yenye Shaka 
Hali na mazingira yanayosababisha kutolewa kwa hati yenye 
shaka, huwa katika hali moja au zote zilizoorodheshwa hapa 
chini: 
 

 Kunapokuwa na mashaka juu ya jambo fulani husababisha 
mkaguzi ashindwe kutoa maoni juu ya ukaguzi. 

 Pale ambapo mkaguzi anapotoa maoni yanayotofautiana 
na hali halisi ya taarifa ya fedha zilizotolewa 
(kutokubaliana na taratibu kubalifu za utunzaji na 
uzingatiaji wa sheria na kanuni).  

 
(iii) Hati Isiyoridhisha 
Hati isiyoridhisha hutolewa inapogundulika kuwa taarifa za 
fedha kwa kiasi kikubwa si sahihi zinapoangaliwa katika 
ujumla wake; hazikuandaliwa kwa kuzingatia  viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu, na kueleza kuwa taarifa zilizopo siyo 
sahihi na haziaminiki katika kupima matokeo ya uendeshaji. 

Maelezo ya hati isiyoridhisha huwa wazi ambapo hueleza 
kwamba taarifa za fedha hazikuzingatia viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu. 

 

(iv)  Hati Mbaya 
 Hati mbaya inaweza kusababishwa na kukosekana kwa uhuru 

au ufinyu mkubwa wa mawanda ya ukaguzi ama kwa 
makusudi au la, mkaguliwa kukataa kutoa ushahidi na taarifa  
katika maeneo muhimu kwenye taarifa  za fedha na 
panapokuwa na mashaka makubwa katika uendeshaji wa 
shughuli za mkaguliwa. 
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2.2 Mwelekeo wa hati za ukaguzi  
(i) Jedwali namba 4 linaonyesha mwelekeo wa hati za ukaguzi 
zilizotolewa kwa miradi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 
2012/2013. 
 
Jedwali 4: Mchanganuo wa hati za maoni ya ukaguzi 
zilizotolewa kwa kipindi cha 2012/13 

Mradi

Hati 

zinazorid

hisha %

Hati 

zenye 

Shaka %

Hati 

zisizorid

hisha %

Hati 

mbaya % Jumla

TASAF 95 86.4 13 11.8 - 0 2 1.8 110

ASDP 111 83.5 20 15 1 0.7 1 0.8 133

WSDP 119 88.8 11 8.2 3 2.2 1 0.7 134

HBF 103 78 26 19.7 2 1.5 1 0.8 132

Jumla ndogo 428 70 6 5 509

Miradi Mingine 99 97.1 3 2.9 0 0 102

Jumla Kuu 527 86.3 73 11.9 6 1 5 0.8 611  
 

(ii) Mwelekeo wa hati za ukaguzi wa miradi zilizotolewa kwa 
kipindi cha miaka mitatu ni kama ulivyoonyeshwa katika 
jedwali namba 5 hapa chini: 
 
Jedwali 5: Mwelekeo wa hati za Ukaguzi wa miradi 

Hati 2012/13 % 2011/12 % 2010/11 %

Hati zinazoridhisha 527 86.3 497 80.8 484 83.4

Hati zenye shaka 73 11.9 117 19 92 16

Hati zisizoridhisha 6 1 1 0.2 2 0.3

Hati mbaya 5 0.8 0 0 2 0.3

Jumla 611 100 615 100 580 100  
 

 Idadi ya hati zinazoridhisha imepungua kwa asilimia 2.6 
kutoka mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kuongezeka kwa 
asilimia 5.5 kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 

 
 Idadi ya hati zenye shaka imeongezeka kwa asilimia  3 kutoka 

mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kupungua kwa asilimia 7.1 
kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 

 
Idadi ya hati zisizoridhisha imepungua kwa asilimia  0.1 
kutoka mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kuongezeka kwa 
asilimia 0.8 kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 
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Idadi ya hati mbaya imepungua kwa asilimia 0.3 kutoka 
mwaka 2010/11 hadi 2011/12 na kuongezeka kwa asilimia 0.8 
kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 

 
2.3  Uwasilishaji na uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi 

Sehemu hii inatoa uchambuzi wa masuala yaliyosababisha 
kutoa hati aina fulani kwa hesabu za fedha za Washirika wa 
Maendeleo. Uchambuzi unalenga kuelezea misingi iliyotumika 
kufikia maamuzi ya kutoa aina moja au nyingine  ya hati za 
ukaguzi. 
 
Jumla ya miradi mia moja na sita (106) ilikaguliwa ikijumuisha 
watekelezaji (ikijumuisha halmashauri) wa miradi mikubwa 
minne (4) ya washirika wa miradi ya maendeleo kwa mwaka 
2012/13 walikaguliwa pamoja na miradi mingine ya mfadhili 
mmoja mmoja mia moja na mbili (102). Hivyo basi ripoti mia 
sita na kumi na moja (611) za miradi zilitolewa kwa mwaka 
wa fedha 2012/13. 

 
2.3.1  Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

Serikali ya Tanzania ilianzisha mkakati wa maendeleo ya 
sekta ya kilimo (ASDS) ili kufikia malengo yenye mafanikio 
katika sekta ya kilimo. Programu ya maendeleo katika sekta 
ya kilimo (ASDP) ambayo ilianzishwa kwa pamoja na Wizara 
zinazoongoza sekta ya kilimo (ASLMs) inatoa mwongozo na 
mkakati wa kufanikisha utekelezaji wa maendeleo ya sekta ya 
kilimo (SDS). Shughuli za maendeleo katika ngazi za Wilaya 
hutekelezwa na mamlaka za Serikali za Mitaa (LGAs), kwa 
mujibu wa mpango wa maendeleo ya kilimo katika ngazi ya 
Wilaya (DADPs). 
 
Serikali ya Tanzania na washirika wa maendeleo wanafanya 
kazi kwa pamoja ili kuhakikisha kunakuwepo na maendeleo 
katika sekta ya kilimo. Washirika wa maendeleo wafuatao 
wamewezesha kuchangia na kusaidia mfuko wa maendeleo wa 
sekta ya kilimo: Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Denmak 
(DANIDA), Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Japan (JICA), 
Muungano wa Ulaya (EU), Shirika la Msaada la Kimataifa la 
Ireland (IA), Mfuko wa Maendeleo ya Kilimo (IFAD) na Shirika 
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la Maendeleo la Kimataifa (IDA). Matokeo ya ukaguzi yalikuwa 
kama ifuatavyo:- 

 
(a) Hati inayoridhisha  
Jumla ya Halmashauri 111 kati ya 133 zilizokaguliwa zilipata 
hati zinazoridhisha kama ilivyoonyeshwa katika jedwali Na.6 
hapo chini: 

 

Jedwali 6: Halmashauri zilizopata hati zinazoridhisha 

Na. Halmashauri Na. Halmashauri 

1 Wilaya ya Bukombe  56 Wilaya ya Kilosa  

2 Wilaya ya Chato  57 Wilaya ya Morogoro 

3 Wilaya ya Geita  58 Manispaa ya Morogoro 

4 Wilaya ya 
Biharamulo  

59 Wilaya ya Mvomero 

5 Wilaya ya Bukoba  60 Wilaya ya Ulanga  

6 Manispaa ya Bukoba  61 Wilaya ya Masasi  

7 Wilaya ya Karagwe  62 Wilaya ya Mtwara  

8 Wilaya ya Misenyi  63 Manispaa ya Mtwara/ 
Mikindani  

9 Wilaya ya Muleba  64 Wilaya ya Nanyumbu  

10 Wilaya ya Ngara  65 Wilaya ya Newala  

11 Wilaya ya Bunda  66 Wilaya ya Tandahimba  

12 Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma  

67 
Wilaya ya Bagamoyo  

13 Manispaa ya 
Musoma  

68 Wilaya ya Kibaha  

14 Wilaya ya Serengeti 69 Mji Kibaha  

15 Wilaya ya Tarime  70 Wilaya ya Kisarawe 

16 Wilaya ya Magu  71 Wilaya ya Mafia  

17 Wilaya ya Misungwi  72 Wilaya ya Mkuranga  

18 Wilaya ya 
Sengerema 

73 Wilaya ya Rufiji  

19 Wilaya ya Kahama  74 Wilaya ya Iringa  

20 Wilaya ya Kishapu  75 Manispaa ya Iringa  

21 Wilaya ya Shinyanga  76 Wilaya ya Mufindi 

22 Manispaa ya 
Shinyanga  

77 Wilaya ya Kilolo  

23 Wilaya ya Maswa  78 Wilaya ya Njombe  
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24 Wilaya ya Meatu  79 Mji ya Njombe  

25 Jiji La Arusha 80 Wilaya ya Makete  

26 Wilaya ya Arusha 81 Wilaya ya Ludewa  

27 Wilaya ya Longido 82 Mji Makambako 

28 Wilaya ya Monduli 83 Wilaya ya Chunya  

29 Wilaya ya 
Ngorongoro  

84 Wilaya ya Mbarali  

30 Wilaya ya Hai  85 Wilaya ya Mbeya  

31 Wilaya ya Moshi 86 Jiji la Mbeya  

32 Wilaya ya Mwanga  87 Wilaya ya Rungwe 

33 Wilaya ya Rombo  88 Wilaya ya Mbinga  

34 Wilaya ya Same  89 Wilaya ya Songea  

35 Wilaya ya Siha  90 Manispaa ya Songea  

36 Wilaya ya Moshi 91 Wilaya ya Tunduru  

37 Wilaya ya Babati 92 Wilaya ya Namtumbo 

38 Mji Babati  93 Wilaya ya Nkasi  

39 Wilaya ya Mbulu  94 Mji Mpanda 

40 Wilaya ya Simanjiro  95 Wilaya ya Bahi  

41 Wilaya ya Hanang'  96 Wilaya ya Chamwino  

42 Wilaya ya Handeni  97 Wilaya ya Dodoma  

43 Mji Korogwe  98 Wilaya ya Kongwa  

44 Wilaya ya Lushoto  99 Wilaya ya Mpwapwa  

45 Wilaya ya Mkinga  100 Wilaya ya Kasulu  

46 Wilaya ya Muheza  101 Wilaya ya Kibondo  

47 Jiji la Tanga  102 Wilaya ya Kigoma  

48 Manispaa ya Ilala  103 Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji  

49 Manispaa ya 
Kinondoni 

104 Wilaya ya Iramba  

50 Manispaa ya 
Temeke  

105 Wilaya ya Manyoni 

51 Wilaya ya Kilwa  106 Wilaya ya Singida  

52 Wilaya ya Lindi  107 Manispaa ya Singida  

53 Manispaa ya Lindi  108 Wilaya ya Igunga  

54 Wilaya ya Ruangwa  109 Wilaya ya Nzega  

55 Wilaya ya Kilombero 110 Wilaya ya Tabora  

  111 Manispaa ya Tabora  
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(b)   Halmashauri zilizopata hati zenye shaka 
Halmashauri ishirini (20) ikiwa ni asilimia 15% kati ya 133 
zilizokaguliwa zilipata hati zenye shaka. Sababu ya kupata 
hati hizo zimeelezwa kwenye Jedwali Na.7 hapa chini: 

 
Jedwali 7: Halmashauri zilizopata hati yenye shaka 

Na. Halmashauri 

 1 Wilaya ya Rorya 

  Kiasi cha Sh.46,606,158.24 kililipwa kwa ajili ya 
kugharamia shughuli mbalimbali bila ya kuwa na nyaraka 
za kutosha zinazohusiana na ripoti za utekelezaji 
pamoja na taarifa nyingine.  

 Hati za malipo zenye thamani ya Sh.16,701,200 zililipwa 
kwa kutumia vifungu visivyohusika kinyume na Agizo 
Na.23 (1) la LAFM, 2009.  

 Kiasi cha Sh.11,740,000 kilitumika katika shughuli 
ambazo hazikuwepo katika Mpango kazi wa Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo.  
 

2 Wilaya ya Kwimba  

  Hati za malipo ya Sh.15,990,000 zilikuwa na nyaraka 
pungufu.  

 Kiasi cha Sh.381,756,002 ambacho kimeonyeshwa katika  
Taarifa ya Mtitiriko wa fedha kama fedha 
zilizohamishwa kwenda vijijini kwa ajili ya shughuli za 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo hazikuwa na 
nyaraka kama vile hati za malipo pamoja na risiti za 
kukiri mapokezi zinazoonyesha namna fedha hizo 
zilivyohamishwa. 

 

3 Jiji la Mwanza 

  Kiasi cha Sh.117,687,708 kilihamishwa kwenda katika 
vikundi mbalimbali vya kijamii kwa ajili ya kutekeleza 
shughuli za Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo. 
Hata hivyo, kiasi hiki hakikuonyeshwa katika taarifa za 
fedha kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2013. 

  

4 Wilaya ya Ukerewe  

  Kiasi cha Sh.175,721,796 kilichopokelewa kutoka Wizara 
ya Fedha hakikuonyeshwa katika taarifa ya Mtiririko wa 
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fedha.  

5 Wilaya ya Bariadi 

  Hati za malipo yenye thamani ya Sh.485,803,736 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi.   
 

6 Wilaya ya Kiteto 

  Matumizi ya mafuta lita 1,442 yenye thamani ya 
Sh.4,162,400 hayakuingizwa kwenye vitabu vya magari. 

 Hati za malipo ya Sh.13,958,000 yalikuwa na nyaraka 
pungufu kinyume na Agizo Na. 8(2)(c) la LAFM, 2009.  
 

7 Wilaya ya Kilindi 

  Taarifa ya fedha za Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo kwa mwaka wa fedha 2011/12 inaonyesha kiasi 
cha Sh.70,961,416 kama bakaa mwisho wa mwaka 
wakati Halmashauri imeonyesha bakaa ya mwisho wa 
mwaka ya Sh. 40,222,671 katika vitabu vyake. Hivyo 
kusababisha tofauti ya Sh.30,738,745.  
 

8 Wilaya ya Korogwe 

  Kiasi cha Sh.14,477,000 ambacho ni fedha za ruzuku kwa 
ajili ya matumizi ya kawaida kilionyeshwa pungufu 
katika taarifa ya fedha. 

 

9 Wilaya ya Pangani 

  Kiasi cha Sh.26,294,696 kilichotokana na uchakavu wa 
Mali, Mitambo na Vifaa hakikuonyeshwa katika taarifa ya 
Utendaji wa fedha. 

 Madeni ya Sh.23,843,831 katika Taarifa ya Mtiririko wa 
fedha hayakuonyeshwa katika fedha zinazotokana na 
shughuli za kawaida. 
 

10 Wilaya ya Meru  

  Mali, Mitambo na Vifaa vilionyeshwa kwenye taarifa za 
hesabu kwa zaidi ya Sh.62,013,521; hii ilifanya uchakavu 
uliokokotolewa  kuwa zaidi kwa Sh.4,667,685. 

 Hati za malipo ya Sh. 2,470,000 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi na kusababisha kutoweza kuthibitishwa 
kwa uhalali wa malipo yaliyofanyika. 
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11 Wilaya ya Karatu  

  Majengo, Mitambo na Vifaa vilionyeshwa kuwa na 
thamani zaidi kwa kiasi cha Sh.132,500,000. 

 Taarifa ya Mtiririko wa fedha imeonyesha fedha ambazo 
siyo sahihi kama ifuatavyo: 

 
(a) Upungufu wa vifaa umeonyeshwa ni sifuri wakati 

Taarifa ya Mizania ya hesabu ilionyesha upungufu wa 
vifaa ni Sh.37,000,000.  

 
(b) Upungufu wa madai umeonyeshwa ni 

Sh.60,382,590.80 wakati katika Taarifa ya Mizania ya 
hesabu hakukuwa na taarifa ya madai yaliyoonyeshwa 
katika hesabu za mwaka wa fedha 2011/12 kwa ajili 
ya ulinganifu.  

12 Wilaya ya Liwale  

 
 Hati za malipo yenye thamani ya Sh.16,070,000 

hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.  

 Malipo ya Sh.7,215,000 yalilipwa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika.  
 

13 Wilaya ya Nachingwea 
  

  Malipo ya Sh.27,850,300 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la 
maonyesho ya Nanenane Ngongo na ununuzi wa pikipiki 
yalifanywa bila ya kuwepo katika bajeti. 

 Hati za malipo ya Sh.81,236,506 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi na hivyo uhalali wa matumizi 
yaliyofanyika haukuweza kuthibitishwa. 

 Malipo ya Sh.196,800,655 yalilipwa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika.  

 

14 Wilaya ya Mpanda   

  Kiasi cha Sh.21,500,000 ambacho kilikuwa ni sehemu ya 
fedha zilizotengwa kwa ajili ya ujenzi wa ghala katika 
kijiji cha Ikulwe kilitolewa benki kinyume na taratibu na 
kutumiwa kibadhilifu. 
 

15 Wilaya ya Sikonge 
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  Kulikuwa na upungufu wa Sh.20,088,853 wa mtaji wa 
fedha za maendeleo katika taarifa.  

 Kiasi cha Sh.78,574,667 kilionyeshwa kama matumizi ya 
vifaa vya ofisi lakini kidokezo Na.18 kinachoelezea zaidi 
matumizi ya vifaa vya ofisi kimeonyesha matumizi ni 
Sh.7,918,900 na hivyo kusababisha utofauti wa 
Sh.70,655,767   

 Malipo ya Sh.150,260,651 yalibainika kulipwa kwa 
kutumia vifungu visivyohusika. 

 

16 Wilaya ya Urambo 

  Madai ya Sh.204,035,360 hayakuonyeshwa katika Taarifa 
ya Mizania ya hesabu. 

 

17 Wilaya ya Kondoa 

  Kiasi cha Sh.14,590,000 kililipwa kwa ajili ya madeni ya 
mwaka wa fedha uliopita ambayo hayakuonyeshwa 
katika taarifa za fedha.  

 Malipo ya Sh.32,360,401 yalilipwa kwa shughuli 
mbalimbali za kilimo bila kuwa na nyaraka za kutosha. 
 

18  Wilaya ya Ileje  

  Kiasi cha Sh.23,351,983 kilitumika zaidi ya fedha 
zilizokuwepo kwa ajili ya shughuli za Programu ya 
Maendeleo katika Sekta ya Kilimo. 

 Matumizi ya Sh.5,000,000 yalilipwa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika bila ya kibali kutoka kwa kamati ya fedha.    

 Halmashauri ilinunua lita 670 za mafuta yenye thamani 
ya Sh.1,675,000, nyaraka zinazothibitisha matumizi ya 
mafuta hayo hazikutolewa kwa ajili ya ukaguzi. 

 

19 Wilaya ya Kyela 

  Nyaraka za mikataba ya zabuni inayohusu mradi wa 
kilimo cha umwagiliaji Ngana wenye thamani ya 
Sh.66,827,500 hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.  

 Kiasi cha Sh.5,200,000 zilitumika kwa ajili ya ununuzi wa 
mafuta ambayo hayakuingizwa katika leja ya mafuta.  
 

20 Wilaya ya Sumbawanga 

  Hati za malipo ya Sh.1,480,000 hazikuwasilishwa kwa 
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ajili ya ukaguzi kinyume na Agizo  Na.34(1) la LAFM, 
2009.  
 

 Malipo ya Sh.3,747,500 yalikuwa na nyaraka pungufu.  

 Malipo ya Sh.18,340,000 yalilipwa bila ya kuwa na 
taarifa ya utekelezaji. 

 Kiasi cha Sh.6,647,713 kilitumika kugharamia matumizi 
ambayo hayakuwepo katika bajeti ya Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo ya mwaka 2012/13.   
 

 
(c) Hati isiyoridhisha 
Halmashauri moja (1) ambayo ni sawa na asilimia 0.75% ya 
halmashauri 133 zilizokaguliwa ilipata hati isiyoridhisha kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali Na.8 hapa chini: 
 

Jedwali 8: Halmashauri iliyopata hati isiyoridhisha 

 Halmashauri  

1 Manispaa ya Sumbawanga 

  Malipo ya Sh.24,618,298 yalikuwa na nyaraka pungufu 
kinyume na Agizo Na. 8 (2)(c)  la LAFM, 2009.  
 

 Kiasi cha Sh.374,039,819.29 kilionyeshwa katika Taarifa ya 
Mizania ya hesabu kama thamani ya Majengo, Mitambo na 
Vifaa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2013. 
Hata hivyo, kidokezo Na.27 kinachohusiana na taarifa za 
Majengo, Mitambo na Vifaa kimeonyesha thamani ni 
Sh.423,959,819.29 na hivyo kusababisha utofauti wa 
Sh.49,920,000 usio na maelezo. 
 

 Kiasi cha Sh.378,039,819 ambacho ni fedha za ruzuku kwa 
ajili ya shughuli za maendeleo hakikuwa na viambatanisho 
vya kuonyesha mchanganuo. 
 

 Kiasi cha Sh.1,011,500 ambacho ni madai yanayotokana na 
masurufu hakikuonyeshwa katika Taarifa ya Mizania ya 
hesabu.  
 

 Kiasi cha Sh.33,654,734 ambacho ni fedha zilizotumika kwa 
ajili ya shughuli za maendeleo kwa mwaka wa fedha 
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2012/13 kilikosa maelezo.  
 

 Manunuzi ya Sh.128,639,000 ambayo ni Mali, Mitambo na 
Vifaa yameonyeshwa katika Taarifa ya Mtiririko wa fedha 
kwa mwaka 2012/13. Hata hivyo, kiasi hiki kilipaswa 
kufanana na thamani ya ongezeko la mali katika kidokezo 
Na.27 ambacho kimeonyesha Sh.135,271,000 hivyo 
kusababisha tofauti ya Sh. 6,632,000.      
 

  
(d) Hati Mbaya 
Halmashauri moja (1) ambayo ni sawa na asilimia 0.75% kati 
ya Halmashauri 133 zilizokaguliwa ilipata hati mbaya kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na.9 hapa chini: 

 

Jedwali 9: Halmashauri iliyopata hati isiyoridhisha 

1 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi  

  Kiasi cha Sh.106,889,500 kililipwa bila ya 
kufanyiwa ukaguzi wa awali.  

 Kiasi cha Sh.71,176,000 kilitumika katika 
shughuli ambazo hazihusiani na Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo.  

 Kiasi cha Sh.30,000,000 kilitumika katika 
matumizi ambayo hayakuainishwa katika 
mpango wa Programu ya Maendeleo ya Sekta 
ya Kilimo. 

 
(e) Halmashauri ambazo hazikupata Fedha za Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
Kati ya halmashauri 140, halmashauri saba (7) ambazo ni 
sawa na asilimia tano (5%) hazikupata fedha za Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo kutokana na nyingi kuwa mpya 
na nyinginekutokuwa na shughuli za kilimo kama Jiji la Dar es 
Salaam. Jedwali Na.10 hapa chini linaonyesha Halmashauri 
hizo: 
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Jedwali 10: Halmashauri ambazo hazikupata Fedha za 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

Na. Halmashauri Sababu 

1 Mji Geita Mpya 

2 Manispaa ya Ilemela Mpya 

3 Mji Kahama Mpya 

4 Mji Bariadi Mpya 

5 Jiji la Dar es Salaam Hakuna shughuli za kilimo 

6 Wilaya ya Busokeli Mpya 

7 Mji Masasi Mpya 

  
2.3.2  Mfuko wa Maendeleo ya Afya 

  Utangulizi  
Serikali ya Tanzania imeendeleza mchakato wa kurekebisha 
sekta ya afya ili kuboresha utoaji wa huduma ya afya. Ili 
kuboresha utaratibu na utekelezaji wa huduma za afya katika 
sekta ya afya, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na Ofisi ya 
Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na washirika wa maendeleo wameandaa mbinu 
mbalimbali za kuendeleza vitendea kazi na vifaa katika kutoa 
huduma za afya kupitia mpangilio wa mfuko wa maendeleo ya 
huduma ya afya.  

 
Kama sehemu ya programu ya maboresho ya maendeleo ya 
sekta ya afya na ili kukuza, kuratibu, kupanga na kutekeleza 
huduma ya afya ndani ya sekta ya afya, serikali ya Tanzania 
imeaamua kuwa na mtazamo mpana wa utoaji wa huduma za 
afya kwa kutafuta rasilimali ndani na nje. Kwa mantiki hiyo 
serikali na washirika wa maendeleo kama vile Ubalozi wa 
Uholanzi, DANIDA, Shirika la Misaada la Ireland, SDC, 
Ushirikiano wa Tanzania na Ujerumani (GIZ), KfW, UNFPA na 
Benki ya Dunia waliingia makubaliano ya mtazamo mpana wa 
kisekta kuunda mfuko wa pamoja katika maeneo 
yaliyoainishwa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii katika 
mpango kazi wa mwaka.  

 
Mwaka 1999, Serikali ya Tanzania na Wafadhili wa Maendeleo 
walisaini makubaliano ya pamoja ya kutekeleza mihadi katika 
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sekta ya afya kwa mtazamo mpana wa kisekta ili kufikia 
ukuaji endelevu wa sekta ya afya kwa wananchi. 

 
Madhumuni ya kuweka pamoja misaada ya fedha ni kusaidia 
juhudi za maendeleo ya sekta ya afya Tanzania. Uchangiaji 
wa wadau wa maendeleo umeongeza bajeti ya afya ya mwaka 
kutoka Dola za Marekani USD1.25 hadi Dola za Marekani 
USD1.80 kwa kila mtanzania kama ruzuku ya mfuko wa 
maendeleo ya afya. Matokeo ya ukaguzi kwa Mfuko wa Afya ni 
kama ilivyo hapa chini: 

 
(a) Halmashauri zilizopata hati inayoridhisha 

Halmashauri mia moja na tatu (103) zilipata hati 
inayoridhisha sawa na asilimia 78 ya halmashauri mia moja na 
thelathini na mbili zilizokaguliwa kama inavyoonyeshwa 
kwenye Jedwali Na.11 hapo chini: 
 
Jedwali 11: Halmashauri zilizopata hati inayoridhisha 

Na. Halmashauri Na. Halmashauri  

1 Wilaya ya Biharamulo  53 Wilaya ya Newala  

2 Wilaya ya Muleba  54 Wilaya ya Masasi  

3 Manispaa ya Bukoba  55 Wilaya ya Kisarawe  

4 Wilaya ya Missenyi  56 Wilaya ya Kibaha  

5 Wilaya ya Ngara  57 Wilaya ya Mafia  

6 Wilaya ya Kwimba  58 Wilaya ya Rufiji  

7 Halmashauri ya Wilaya 
ya Misungwi  

59 Wilaya ya Bagamoyo  

8 Wilaya ya Ukerewe  60 Mji wa Kibaha  

9 Wilaya ya Magu  61 Manispaa ya Ilala  

10 Manispaa ya Musoma  62 Manispaa ya Kinondoni  

11 Wilaya ya Tarime  63 Manispaa ya Temeke  

12 Wilaya ya Kahama  64 Wilaya ya Iringa  

13 Wilaya ya Kishapu  65 Manispaa ya Iringa  

14 Manispaa ya Shinyanga  66 Wilaya ya Mufindi  
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15 Wilaya ya Shinyanga  67 Wilaya ya Kilolo  

16 Wilaya ya Meatu  68 Wilaya ya Sumbawanga  

17 Wilaya ya Arusha  69 Wilaya ya Nkasi  

18 Jiji la Arusha  70 Wilaya ya Chunya  

19 Wilaya ya Longido  71 Wilaya ya Ileje  

20 Wilaya ya Moshi  72 Wilaya ya Mbarali  

21 Manispaa ya Moshi  73 Wilaya ya Mbeya  

22 Wilaya ya Same  74 Jiji la Mbeya  

23 Wilaya ya Mwanga  75 Wilaya ya Rungwe  

24 Wilaya ya Siha  76 Wilaya ya Mbinga  

25 Wilaya ya Hai  77 Manispaa ya Songea  

26 Wilaya ya Rombo  78 Wilaya ya Songea  

27 Wilaya ya Muheza  79 Wilaya ya Tunduru  

28 Jiji la Tanga  80 Wilaya ya Bahi  

29 Wilaya ya Mkinga  81 Wilaya ya Chamwino  

30 Wilaya ya Kilindi  82 Manispaa ya Dodoma  

31 Wilaya ya Lushoto  83 Wilaya ya Kondoa  

32 Mji wa Korogwe  84 Wilaya ya Kongwa  

33 Wilaya ya Babati  85 Wilaya ya Mpwapwa  

34 Wilaya ya Mbulu   86 Wilaya ya Kasulu  

35 Wilaya ya Simanjiro  87 Wilaya ya Kibondo  

36 Wilaya ya Hanang‟  88 Wilaya ya Kigoma  

37 Wilaya ya Kilwa  89 Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji  

38 Manispaa ya Lindi  90 Wilaya ya Iramba  

39 Wilaya ya Nachingwea  91 Wilaya ya Manyoni  

40 Wilaya ya Lindi  92 Wilaya ya Singida  

41 Wilaya ya Liwale  93 Manispaa ya Singida  
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42 Wilaya ya Ruangwa  94 Wilaya ya Nzega  

43 Wilaya ya Kilombero  95 Wilaya ya Sikonge  

44 Wilaya ya Morogoro  96 Wilaya ya Tabora  

45 Wilaya ya Mvomero  97 Manispaa ya Tabora  

46 Wilaya ya Kilosa  98 Wilaya ya Urambo  

47 Manispaa ya Morogoro  99 Wilaya ya Njombe  

48 Wilaya ya Ulanga  100 Mji wa Njombe  

49 Wilaya ya Mtwara  101 Wilaya ya Makete  

50 Wilaya ya Nanyumbu  102 Wilaya ya Ludewa  

51 Wilaya ya Tandahimba  103 Mji wa Mpanda  

52 Manispaa ya Mtwara  
  

  
 (b)   Halmashauri zilizopata hati zenye shaka 
Kati ya halmashauri 132 zilizokaguliwa, halmashauri ishirini 
na sita (26) sawa na asilimia 19.7% zilipata hati zenye shaka. 
Orodha ya halmashauri hizo na sababu za kupata hati hizo ni 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 12 hapa chini: 
  

Jedwali 12: Halmashauri zilizopata hati zenye shaka 

 Halmashauri  

1. Wilaya ya Karagwe 

  Kiasi cha Sh.11,386,000 kililipwa nje ya bajeti ya 
Mfuko wa Maendeleo wa Afya kinyume na Agizo 23(1) 
la Memoranda  ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka,  (2009). 

2. Wilaya ya Sengerema 

  Kiasi kilichotumika ambacho ni fedha za ruzuku kwa 
ajili ya matumizi ya kawaida kilionyeshwa zaidi kwa 
Sh.19,056,569 kwenye taarifa za fedha.  Kiasi sahihi 
kilichopaswa kuonyeshwa kama matumizi ya mwaka 
unaoishia 30 Juni 2013 ni Sh.1,013,835,431 na siyo 
Sh.1,032,892,000 kama ilivyoonyeshwa kwenye 
taarifa. 

 Halmashauri ilionyesha kwenye taarifa za fedha kiasi 
cha Sh.219,749,000 kama bakaa ya ruzuku ya miradi 
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ya maendeleo mwishoni mwa mwaka badala ya 
Sh.357,450,161 hivyo kupelekea upungufu wa 
Sh.137,701,161. 

 Halmashauri ililipa kiasi cha Sh.34,205,000 kutoka 
kwenye kasma isiyosahihi kinyume na Agizo 23(1)  la 
LAFM, 2009. 

 Halmashauri ilinunua dawa na vifaa tiba Bohari Kuu ya 
Dawa vyenye thamani ya Sh.106,852,100 ambapo hadi 
wakati wa ukaguzi huu, dawa na vifaa hivyo vilikuwa 
havijapokelewa. 

3. Wilaya ya Bunda  

  Malipo ya  Sh.4,580,000 yaliyolipwa na Halmashauri 
hayakuwa na nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 
8(2) (c) la LAFM,  (2009). 

4. Wilaya ya Musoma  

  Kulikuwa na malipo ya Sh.15,326,250 ambayo 
hayakuwa na nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 
8(2) (c) la LAFM, 2009. 

 Kukosekana kwa hati za malipo zenye thamani ya 
Sh.77,114,000 

 Malipo yenye thamani ya Sh.1,260,000 yalilipwa 
kutoka kwenye kasma isiyo sahihi kinyume na Agizo 
23(1) la LAFM, 2009 

5. Wilaya ya Rorya  

  Malipo  ya  Sh.28,146,745 hayakuwa na nyaraka za 
kutosha kinyume na Agizo 8(2) (c) la LAFM,  (2009) 

6. Wilaya ya Serengeti  

  Malipo ya Sh.27,479,208 hayakuwa na viambatanisho 
vya kutosha kinyume na Agizo 8(2) (c) la LAFM,  
(2009) 

7. Wilaya ya Maswa  

  Halmashauri ililipa kiasi cha Sh.57,981,200 kwa ajili 
ya ununuzi wa vifaa mbalimbali, hata hivyo vifaa 
hivyo havikuingizwa kwenye leja ya kupokelea vifaa 
kinyume na Agizo 59(1) la LAFM, 2009. 

 Kiasi cha Sh.93,248,716 kilicholipwa  kwa wafanyakazi 
wa halmashauri, taasisi na makampuni mbalimbali 
hakikuwa na  nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 
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8(2) (c) la LAFM,  (2009). 

 Hati za malipo zenye thamani ya Sh.15,327,500 
zilikosekana wakati wa ukaguzi kinyume na Agizo  
104(1) ya LAFM, 2009. 

8. Wilaya ya Meru  

  Taarifa za Hesabu za Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
zilijumuisha kiasi cha Sh.228,809,539 ambazo ni  
fedha za EGPAF na hivyo kufanya mapato na matumizi 
kuzidi kwa Sh.228,809,539 

 Mali, mitambo na vifaa mbalimbali zilionyeshwa 
pungufu kwa Sh.4,100,000 kutokana  na kuonyeshwa 
kimakosa manunuzi ya komputa kwa kiasi cha 
Sh.2,885,700 badala ya Sh.6,985,700. 

 Vifaa vyenye thamani ya Sh.113,853,189 
zilizoonyeshwa kwenye taarifa ya mizania hazikuwa 
na vidokezo vya maelezo na majedwali ili kuthibitisha 
uwepo na uhalali wake 

 Taarifa ya mtiririko  halisi wa fedha haukuonyesha 
fedha zilizopokelewa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo kwa mwaka husika pamoja na fedha 
zilizotumika kwa ajili ya ununuzi wa mali, mitambo 
na vifaa mbalimbali kwa kiasi cha Sh.29,591,461 

 Malipo ya Sh.7,149,114 yalifanywa bila kuwa  na 
nyaraka za uthibitisho wa uhalali wa malipo hayo 
kinyume na Agizo 8(2) (c) la Memoranda  ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka,  (2009) 

 Halmashauri ililipa kiasi cha Sh.15,749,825 kwa M/S 
Kitwai Engineering  Ltd ikiwa ni matumizi yasiyo na 
tija kwa ajili ya matengenezo makubwa ya gari la 
kubebea wagonjwa lililopata ajali ambalo lilikuwa 
halina bima (ambulance) lenye namba za usajili za 
serikali za mitaa (SM 5080)  

9. Wilaya ya Monduli  

  Hati ya malipo yenye thamani ya Sh.3,732,500 
iliyolipwa kwa Mkurugenzi Mtendaji ilikosekana 
wakati wa ukaguzi. Kukosekana kwa hati hiyo ya 
malipo, kunafanya uhalali wa matumizi yaliyofanywa 
kutoweza kuthibitika. 
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 Hati za malipo zenye thamani ya Sh.12,133,500 
hazikuwa na viambatanisho vya kutosha ili 
kuthibitisha uhalali wake kinyume na Agizo 8(2) (c) la 
Memoranda  ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka,  
(2009) 

10. Wilaya ya Karatu  

  Kinyume na Agizo 8(2) (c) la LAFM, (2009), hati za 
malipo zenye thamani ya Sh.21,208,000 zilikosa 
nyaraka za kutosha ili kuthibitisha uhalali wa malipo 
hayo. 

11. Wilaya ya Ngorongoro  

  Kiasi cha Sh.614,220,950 kilionyeshwa kwenye taarifa 
ya utendaji wa fedha kama matumizi ya kawaida 
yaliyolipwa kwa kutumia fedha za ruzuku. Hata hivyo 
kiasi cha Sh.500,253,250 kiliainishwa kama matumizi 
ya kawaida kwa mwaka husika. Hivyo matumizi ya 
kawaida  ya fedha za ruzuku yalionyeshwa zaidi 
kwenye taarifa za fedha kwa Sh.113,967,70 

 Ongezeko la wadai wa halmashauri kwa kiasi cha 
Sh.6,822,000 halikuonyeshwa kwenye taarifa ya 
mtiririko halisi wa fedha kinyume na viwango vya 
kimataifa ya kihasibu katika sekta ya Umma 

 Kiasi cha Sh.515,445,804 kilionyeshwa kimakosa 
kwenye taarifa ya mtiririko halisi wa fedha kwenye 
kipengele cha fedha zilizotumika  kwa mwaka husika  
kwa ajili ya miradi ya maendeleo. 

 Fedha za ruzuku kiasi cha Sh.451,902,246  kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida zilizopokelewa kwa mwaka 
husika zilionyeshwa kama fedha zilizotumika kwenye 
miradi ya maendeleo katika taarifa ya  mtiririko halisi 
wa fedha kinyume na viwango vya kimataifa vya 
kihasibu katika sekta ya umma. 

 Malipo mbalimbali ya Sh.24,530,125 yaliyolipwa 
hayakuwa na nyaraka za kutosha kinyume na  Agizo 
8(2) (c) la LAFM,  2009. 

12. Wilaya ya Pangani  

  Malipo yenye thamani ya Sh.1,029,000 hayakuwa na 
nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 8(2) (c) la LAFM,  
2009. Hivyo uhalali wa malipo hayo haukuweza 
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kuthibitishwa. 

13. Wilaya ya Korogwe  

  Mwishoni mwa mwaka halmashauri ilikuwa na lita 
11,601 za mafuta ya dizeli yenye thamani ya 
Sh.24,130,080 ambayo hayakuonyeshwa kwenye 
taarifa ya mizania kinyume na viwango vya kimataifa 
vya kihasibu katika sekta ya Umma. 

 Kulikuwa na kiasi cha Sh.4,065,800 kilicholipwa 
Bohari Kuu ya Dawa kabla ya kupokea dawa na vifaa 
vya hospitali, hata hivyo kiasi hicho hakikuonyeshwa 
kwenye taarifa ya mizania kama malipo kabla ya 
kupokea huduma kinyume na viwango vya kimataifa 
vya kihasibu katika sekta ya umma. 

14. Wilaya ya Handeni 

  Kiasi cha Sh.474,143,215 ambacho ni matumizi ya 

kawaida kilionyeshwa kwenye taarifa ya mtiririko 

halisi wa fedha kama matumizi yote yaliyofanywa kwa 

kutumia fedha za ruzuku. Hata hivyo kulingana na 

viwango vya kimataifa vya kihasibu katika sekta ya 

umma, matumizi yote yaliofanywa kwa kutumia fedha 

za ruzuku hayapaswi kuonyeshwa kwenye taarifa ya 

mtiririko.  

 Kiasi cha Sh.217,402,385 ambacho ni mabadiliko ya 

ruzuku ya matumizi ya kawaida ambayo haikutumika 

hakikuonyeshwa kwenye taarifa ya mtiririko halisi wa 

fedha. Hii imetokana na tofauti kati ya kiasi cha 

ruzuku ya matumizi ya kawaida ambayo haikutumika 

mwanzoni mwa mwaka Sh.301,358,857 na mwishoni 

mwa mwaka Sh.518,761,242.  

 Kiasi cha Sh.691,545,600 kilionyeshwa kwenye taarifa 

ya mtiririko halisi wa fedha kama ruzuku ya miradi ya 

maendeleo kilichopokelewa kwa mwaka husika. Hata 

hivyo kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2012/13 

Halmashauri haikupokea ruzuku ya miradi ya 

maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 

Mfuko wa Maendeleo wa Afya, shughuli za Mfuko huu 
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zilihusu matumizi ya kawaida tu. Hivyo kiasi cha 

Sh.691,545,600 kisingeonyeshwa kwenye taarifa ya 

mtiririko halisi wa fedha. 

 Malipo ya Sh.5,059,500 hayakuwa na viambatanisho 

vya kutosha kinyume na Agizo 8(2) (c) la LAFM,  2009. 

15. Mji wa Babati 

  Malipo ya Sh.16,692,707.24 hayakuwa na 
viambatanisho vya kutosha kinyume na Agizo 8(2) (c) 
la Memoranda  ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka,  (2009) 

 Kiasi cha Sh.110,162,925 ikiwa ni fedha za Mfuko wa 
Maendeleo ya afya zilitumika kwenye shughuli 
zisizokusudiwa. 

16. Wilaya ya Kiteto 

  Malipo yaliyofanywa ya Sh.6,618,980 hayakuwa na 
nyaraka za kutosha kinyume na Agizo 8(2) (c) la LAFM, 
2009. 

17. Wilaya ya Mkuranga  

  Halmashauri ilinunua gesi yenye thamani ya 
Sh.11,900,000 kwa ajili ya kutekeleza shughuli za 
chanjo, hata hivyo hati za kupokelea gesi pamoja na 
daftari ya kupokelea mali havikuwasilishwa ili 
kuthibitisha uhalali wa  matumizi hayo. 

 Halmashauri ililipa kiasi cha Sh.16,204,450 kutoka 
kwenye mfuko wa maendeleo ya afya kwa ajili ya 
ununuzi wa dawa na vifaa vya hospitali kutoka kwa 
wazabuni mbalimbali bila uthibitisho wa kukosekana 
katika Bohari Kuu ya Dawa. 

 Halmashauri ililipa kiasi cha Sh.13,148,000 kwa ajili 
ya matengenezo ya magari kwenye karakana binafsi 
bila kukaguliwa na kuidhinishwa na Wakala wa 
Huduma za Umeme na Mitambo kabla na baada ya 
matengenezo   kinyume na Kanuni Na. 59(1-3) ya 
Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2005. 

 Halmashauri ilinunua dawa na vifaa tiba vyenye 
thamani ya Sh.113,273,000 bila kuingizwa kwenye 
leja ya kupokelea vifaa na hati ya kutolea vifaa hivyo 
haikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi kinyume na Agizo 
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Na.59(1)(2) la LAFM, 2009. 

18.  Wilaya ya Kyela  

  Kiasi cha Sh.203,229,290 ambacho ni salio ishia 
kilichoonyeshwa kwenye taarifa ya mizania 
kinatofautiana na kiasi cha Sh.111,717,296 cha 
ruzuku ya miradi  ya maendelelo ambayo 
haikutumika  kwa Sh.91,511,994. 

 Taarifa za Hesabu hazikuonyesha vidokezo vya 
maelezo pamoja na sera za kihasibu zilizotumika 
katika kuandaa taarifa za hesabu za mwaka husika. 

19. Wilaya ya Namtumbo  

  Hati za malipo zenye thamani ya Sh.24,881,000 
hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi kinyume na 
kifungu 45(5) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
namba 9 ya mwaka 1982 iliyorekibishwa mwaka 2000 
na Agizo 104 la LAFM, 2009. 

20. Wilaya ya Igunda  

  Taarifa ya mabadiliko ya mali za kudumu ilikuwa 

pungufu kwa Sh.43,061,000 ikiwa ni zidio (surplus) 

ambalo halikuweza kuthibitika. 

 Kiasi chote cha Sh.861,315,000 kilichopokelewa kwa 

mwaka husika kilionyeshwa kama ruzuku ya miradi ya 

maendeleo kwenye taarifa ya mtiririko halisi wa 

fedha ikiwa ni fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo, wakati kiasi cha Sh.5,627,000 

kilionyeshwa  kwenye mtiririko halisi wa fedha kama  

ununuzi wa mali, mitambo na vifaa mbalimbali hivyo 

kupelekea utofauti wa Sh.855,688,000. 

 Kiasi cha Sh.267,646,000 kilionyeshwa kwenye taarifa 

za fedha mwishoni mwa mwaka kama bakaa ya fedha 

taslim badala ya Sh.1,140,601,000 na hivyo kufanya 

utofauti wa Sh.872,955,000. 

21 Wilaya ya Bukombe   

  Hati za malipo zenye thamani ya Sh.35,373,972 
zilikosekana wakati wa ukaguzi kinyume na Agizo 
Na.34(1) la LAFM, 2009. 
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22. Wilaya ya Chato  

  Kiasi cha  Sh.11,060,000 kilicholipwa  kwa 
wafanyakazi wa halmashauri kwa ajili ya utekelezaji 
wa shughuli mbalimbali hakikuwa na mchanganuo wa 
malipo uliosainiwa na walipwaji. 

23. Wilaya ya Geita  

  Kulikuwa na malipo ya Sh.70,629,168 ambayo yalikosa 
viambatanisho vya kutosha kama vile stakabadhi za 
kukiri mapokezi, hati za madai na hati za kupokelea 
bidhaa/vifaa kinyume na Agizo 8(2) (c) la LAFM, 2009. 

24. Wilaya ya Bukoba  

  Halmashauri ililipa kiasi cha Sh.10,247,100 kwa kazi 
ambazo hazikuwa kwenye bajeti iliyoidhinishwa ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Afya kama ilivyoainishwa 
kwenye mwongozo kabambe wa afya (Comprehensive 
Council Health Planning Guideline). 

25. Wilaya ya Bariadi  

  Jumla ya kiasi cha Sh.120,870,000 kililipwa na 
halmashauri ikiwa ni posho kwa ajili ya masaa ya 
ziada, Sh.23,620,000 na posho ya kujikimu 
Sh.97,250,000, bila kuambatanisha fomu maalum ya 
maombi ambayo ingeonyesha aina ya kazi na tarehe  
ya utekelezaji, hivyo uhalali wa malipo hayo 
haukuweza kuthibitika. 

26. Jiji la Mwanza  

  Kiasi cha Sh.22,192,740 kililipwa  kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali; hata hivyo 
hakukuwa na taarifa ya utekelezaji wa kazi na 
viambatanisho vingine muhimu kinyume na Agizo  
(8)(2) (c) na 104 la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa za Mwaka, 2009. 

 

(d) Halmashauri zilizopata hati isiyoridhisha 
Kati ya halmashauri mia moja thelethini na mbili (132) 
zilizokaguliwa, Halmashauri mbili (2) zilipata hati isiyoridhisha 
sawa na asilimia 0.76% kama inavyoonekana kwenye Jedwali 
Na.13 hapo chini: 
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Jedwali 13: Halmashauri zilizopata hati isiyoridhisha 

Na. Halmashauri  
 

1 Wilaya ya Sumbawanga  

  Kiasi kilichotumika kwa mwaka wa fedha 2012/13 cha 
Sh.355,846,400 kilichotokana na fedha za ruzuku ya 
matumizi ya kawaida kilichoonyeshwa kwenye taarifa 
ya utendaji wa kifedha kinatofautina na kiasi cha 
Sh.238,229,719 kilichoonyeshwa kwenye kidokezo 
Na.11 na hivyo kupelekea ziada ya  Sh.117,616,681. 

 Taarifa ya mizania ya tarehe 30 Juni, 2013 inaonyesha 
kulikuwa na ongezeko la fedha za ruzuku zilizobaki 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida kwa  Sh.23,474,240 
kutoka  mwaka 2011/12 hadi  Sh.141,090,920.71 kwa 
mwaka 2012/13, hata hivyo ongezeko hili 
halikuonyeshwa kwenye taarifa ya mtiririko halisi wa 
fedha kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2013. 

 Taarifa ya mizania ya tarehe 30 Juni, 2013 inaonyesha 
ongezeko la mali kutoka  Sh. 0  kwa mwaka wa fedha 
2011/12 hadi Sh.6,365,600 kwa mwaka wa fedha 
2012/13, ongezeko hili lingepaswa kuonyeshwa 
kwenye taarifa ya mtiririko halisi wa fedha, hata hivyo 
ongezeko hili halikuonyeshwa kwenye taarifa hiyo 
inayoishia tarehe 30 Juni, 2013. 

 

2 Wilaya ya Mpanda  

  Bakaa ya fedha taslim ilionyeshwa pungufu kwa 
Sh.121,111,109.48, hii ina maana kuwa taarifa za 
hesabu hazionyeshi uhalisia. 

 
(d) Halmashauri iliyopata hati mbaya  

Halmashauri moja (1) ilipata hati mbaya sawa na asilimia 0.76 
kati ya halmashauri mia moja thelathini na mbili ambazo 
zilikaguliwa kama inavyoonekana kwenye jedwali Na.14 hapo 
chini. 
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Jedwali 14: Halmashauri iliyopata hati mbaya 

1 Wilaya ya Mbozi  

 Halmashauri haikuandaa taarifa za hesabu zinazohusu 
Mfuko wa Maendeleo ya Afya kwa mwaka unaoishia 
tarehe 30, Juni 2013 na kuziwasilisha kwa ajili ya 
ukaguzi, kinyume na makubaliano yaliyofikiwa kati ya 
washirika wa maendeleo na serikali na kwa mujibu wa 
misingi inayotumika katika uandaaji wa taarifa hizo 

 
(e) Halmashauri ambazo hazikupata fedha  

Halmashauri nane (8) zilizoorodheshwa kwenye jedwali Na.15 
hapo chini hazikuingizwa kwenye taarifa ya utekelezaji na 
utendaji wa kifedha wa mradi ya Afya kwa sababu hazikupata 
fedha kwa kipindi cha mwaka 2012/13. 

  
Jedwali 15: Halmashauri ambazo hazikupata fedha 

Na. Halmashauri Na. Halmashauri  

1 Manispaa ya Ilemela  5 Mji wa Masasi  

2 Mji wa Geita  6 Jiji la Dar-Es-Salaam  

3 Mji wa Kahama  7 Wilaya ya Busokeli 

4 Mji wa Bariadi 8 Mji wa Makambako  

 
2.3.3 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii  (TASAF) 

Awamu ya pili ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
ilianzishwa tarehe 19/1/2003 baada ya kusainiwa kwa 
makubaliano kati ya Serikali ya Jamhuri ya Tanzania na 
Benki ya Dunia kupitia Shirikisho la Kimataifa la 
Maendeleo (IDA).  
 

2.3.3.1 Malengo ya Mradi 
Awamu ya pili ya Mfuko wa Jamii (TASAF II) ilianzishwa 
kuwezesha jamii kupata fursa ya kuchangia kuboresha 
maisha ili kufikia malengo ya milenia katika mkakati wa 
kupunguza umaskini. TASAF II pia inalenga: 
 
(i) Kusaidia uundwaji wa vikudi vya hiari vya kuweka 

na kukopa fedha. 
(ii) Kutoa huduma kwa jamii ambayo itachangia 

upatikanaji wa huduma za msingi na hifadhi ya 
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mazingira unaofuata Mpango wa Maendeleo ya 
Milenia. 

(iii) Kutoa nafasi za ajira kwa wasiojiweza, chakula kwa 
maskini na kuongeza kipato chao, ujuzi na nafasi za 
kazi kwa maafisa fedha wa vijiji. 

(iv) Kutoa msaada kwa yatima, wasiojiweza, wazee na 
walioathirika wa virusi vya ukimwi waweze 
kujimudu kiuchumi. 

 
2.3.3.2 Usimamizi   wa Miradi 
 (i) Kitaifa 

Awamu ya pili ya Mfuko wa Jamii (TASAF II) katika ngazi 
ya Taifa unasimamiwa na kitengo cha Usimamizi cha 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TMU) kinachoongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji. Kitengo hiki huratibu na kutekeleza 
shughuli za kila siku za Mfuko wa Jamii (TASAF II). 
Mkurugenzi Mtendaji huwajibika kwa Kamati ya Uongozi 
(NSC) kwa maswala yote ya utawala na fedha yanayohusu 
shughuli za Mfuko wa Jamii. 

 
(ii) Ngazi ya Halmashauri 
Katika ngazi ya Wilaya, Wakurugenzi Watendaji wa 
Wilaya (DED)/ Wakurugenzi watendaji wa Manispaa (MD) 
wakiwa ni watendaji wa Wilaya/Manispaa kwa uongozi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, husaidia uendeshaji wa 
awamu ya pili ya Mfuko wa Jamii kwa kuwaongoza 
Waratibu wa fedha wa vijiji (VFC).  Waratibu wa fedha 
wa vijiji huteuliwa na Baraza la Wilaya kutoka miongoni 
mwa watu wenye sifa katika Halmashauri/Manispaa kwa 
mujibu wa hadidu za rejea zitolewazo na Kitengo cha 
Uongozi cha TASAF. Waratibu wa fedha wa vijiji huratibu 
shughuli za awamu ya pili ya Mfuko wa Jamii katika ngazi 
ya wilaya kwa kuhamasisha na kuwezesha jamii katika 
maswala yanayohusu utekelezaji wa miradi midogo ya 
jamii. Mratibu wa fedha wa Kijiji anawajibika kwa 
kitengo cha Uongozi cha TASAF kwa niaba ya Mkurugenzi 
wa Halmashauri. 
 
Kwa mujibu wa mwongozo wa kazi wa TASAF malengo ya 
kufanya ukaguzi ni kumwezesha Mdhibiti na Mkaguzi 
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Mkuu kutoa maoni huru juu ya taarifa za fedha za TASAF 
zilizoandaliwa kwa mwaka husika. 
 
Ifuatayo ni orodha ya Halmashauri zilizokaguliwa katika 
mwaka wa fedha 2012/2013, aina ya hati za ukaguzi 
zilizotolewa pamoja na sababu za kutolewa kwa hati 
hizo. 

 

(a) Halmashauri zilizopata Hati Inayoridhisha  
Kati ya halmashauri mia na kumi (110) zilizokaguliwa ni 
halmashauri tisini na tano (95) sawa na asilimia 86.4 
zilipata hati inayoridhisha kama zilivyoorodheshwa 
kwenye Jedwali Na.16 hapa chini: 

 

Jedwali 16: Halmashauri zilizopata hati inayoridhisha 

Na. Halmashauri Na. Halmashauri 

1 Wilaya ya Geita  46 Wilaya ya Kondoa  

2 Wilaya ya Bukoba 47 Wilaya ya Mpwapwa  

3 Wilaya ya Biharamulo 48 Wilaya ya Iramba  

4 Wilaya ya Misenyi 49 Wilaya ya Singida  

5 Wilaya ya Muleba  50 Wilaya ya Kilolo  

6 Wilaya ya Maswa  51 Wilaya ya Iringa  

7 Wilaya ya Meatu  52 Wilaya ya Makete  

8 Wilaya ya Bunda  53 Manispaa ya Iringa  

9 Wilaya ya Musoma  54 Wilaya ya Mbeya   

10 Wilaya ya Magu  55 Wilaya ya Mbarali  

11 Wilaya ya Sengerema 56 Wilaya ya Rungwe  

12 Wilaya ya Ukerewe  57 Wilaya ya Njombe  

13 Wilaya ya Kishapu  58 Wilaya ya Ludewa 

14 Manispaa ya Shinyanga  59 Wilaya ya Mbinga  

15 Wilaya ya Shinyanga  60 Wilaya ya Songea  

16 Wilaya ya Ngorongoro  61 Wilaya ya Mpanda  

17 Wilaya ya Hai 62 Wilaya ya Kigoma  

18 Wilaya ya Moshi 63 Wilaya ya Sikonge  

19 Manispaa ya Moshi 64 Wilaya ya Tabora  

20 Wilaya ya Rombo 65 Manispaa yaTabora   

21 Wilaya ya Same  66 Wilaya ya Urambo  

22 Wilaya ya Siha  67 Wilaya ya Igunga  

23 Wilay ya Babati  68 Wilaya ya Monduli  

24 Mji ya Babati  69 Wilaya ya Kibondo  
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25 Wilaya ya Hanang  70 Manispaa ya Kigoma  

26 Wilaya ya Kiteto  71 Wilaya ya Bahi  

27 Wilaya ya Simanjiro  72 Wilaya ya Tunduru  

28 Wilaya ya Handeni  73 Manispaa ya Songea  

29 Mji ya Korogwe  74 Wilaya ya Ileje  

30 Wilaya ya Lushoto  75 Wilaya ya Mufindi  

31 Wilaya ya Mkinga  76 Wilaya  ya Rufiji 

32 Wilaya ya Muheza  77 Wilaya ya Mkuranga  

33 Jiji la Tanga  78 Wilaya ya Mafia  

34 Wilaya ya Liwale  79 Wilaya ya Kisarawe  

35 Wilaya ya Kilwa  80 Mji ya Kibaha  

36 Wilaya ya Lindi  81 Wilaya ya Kibaha  

37 Manispaa ya Lindi 82 Wilaya ya 
Bagamoyo  

38 Wilaya ya Nachingwea  83 Wilaya  ya 
Tandahimba  

39 Wilaya ya Ruangwa  84 Wilaya ya Newala  

40 Wilaya ya Kilombero 85 Wilaya ya 
Nanyumbu  

41 Wilaya ya Kilosa  86 Manispaa ya Mtwara 
Mikindani  

42 Wilaya ya Morogoro  87 Wilaya ya Mtwara  

43 Manispaa ya Morogoro 88 Wilaya ya Masasi  

44 Wilaya ya Mvomero  89 Wilaya ya Ulanga  

45 Wilaya ya Mwanga    

 
(b)   Halmashauri zilizopata hati inayotia shaka 
Kati ya Halmashauri 104 zilizokaguliwa Halmashauri 13 sawa 
na asilimia 12.5 zilipata hati zinazotia shaka kama 
inavyoorodheshwa kwenye Jedwali Na.17 hapa chini:- 

  
Jedwali 17: Halmashauri zilizopata hati inayotia shaka 

Na. Halmashauri 

1 Wilaya ya Rorya 

  Matumizi yenye thamani ya Sh.20,040,000 
yalilipiwa kwenye vifungu visivyostahili 
kinyume na Agizo Namba 23(1) la Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
mwaka 2009. 
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2   Wilaya ya Misungwi 

  Matumizi ya kawaida yalikuwa pungufu kwa 
Sh.23,131,729 katika taarifa ya utendaji wa 
kifedha ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
Bakaa ya misaada kwa matumizi ya kawaida 
kwa mwaka wa fedha 2011/12 ni 
Sh.27,436,710 ikilinganishwa nakiasi cha 
Sh.4,304,981  kilicho onyeshwa kwennye 
taarifa za mwaka wa fedha 2012/13. 

 Kiasi cha Sh.10,102,463 kilionyeshwa kama 
ruzuku kwa mwaka huu lakini katika uhalisia 
halmashauri haijapokea fedha yoyote kwa 
mwaka wa fedha 2012/13, kwa ajili ya shughuli 
za TASAF. 

 Bakaa ya fedha kutoka taasisi zingine wakati 
wa kufunga mwaka wa fedha  2011/12 ilikuwa 
ni Sh.343,695,153 lakini bakaa anzia kwa 
mwaka wa fedha 2012/13 ni Sh.366,826,882  
hii imesababisha ongezeko katika hamisho toka 
taasisi zingine kwa kiasi cha Sh.23,131,729. 

3 Jiji la Mwanza 

  Maelezo ya taarifa za fedha kwa mwaka 
2012/13 yalionyesha kuwa Sh.351,395,763 ni 
ongezeko la mali, kati ya hizo Sh.330,012,460 
ni kwa ajili ya majengo na Sh.21,383,303 kwa 
ajili ya kazi zinazoendelea. Hata hivyo hakuna 
vielelezo vya ushahidi wa mali ya nyongeza ya 
Sh.351,395,763. Hii imesababisha ugumu 
katika kutambua gharama ya kila aina ya mali, 
na uhalali wa umiliki wa mali hizo. 

4 Wilaya ya Karatu 

  Hati za malipo ya Sh.2,070,000 hazikuwa na 
viambatanisho vinavyoonyesha uhalali wa 
malipo hayo, kinyume na Agizo namba 8(2)(c) 
la LAFM, 2009. 

5 Wilaya ya Longido 

  Hati za malipo ya Sh.234,955,721 hazikuwa na 
viambatanisho vinavyoonyesha uhalali wa 
malipo hayo, kinyume na Agizo Na. 8(2)(c) la 
LAFM,  2009. 
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6  Wilaya ya Mbulu 

  Halmashauri imepokea Sh.116,260,074 kwa 
ajili ya shughuli za TASAF. Hata hivyo 
halmashauri imeonyesha fedha hizi kama 
ruzuku kwa ajili ya matumizi ya kawaida katika 
rejea namba 1, kwa upande mwingine kiasi 
hicho hicho kimeonyeshwa kama fedha 
zilizopokelewa kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo, hii imesababisha zidisho katika 
jumla ya fedha zilizo pokelewa. 

7 Wilaya ya Kilindi 

  Halmashauri imekokotoa kiwango cha 
uchakavu zaidi kwa Sh.11,166,257.84 kutokana 
na kutumia viwango tofauti na vile 
vilivyoainishwa katika halmashauri na 
imesababisha taarifa ya utendaji kutokuwa 
sahihi. 

 Upungufu katika mapato ya ruzuku kwa kiasi 
cha Sh.6,048,765. 

8 Wilaya ya Korogwe 

  Hakukuwa na viambatanisho vya mali, 
mitambo na vifaa ya kiasi cha Sh.714,024,724  
kinyume na Kifungu Na. 31(6)(b) cha LAFM, 
2009. 

9 Wilaya ya Pangani 

  Limbikizo la bakaa lilizidi kuliko ilivyotakiwa 
kutokana na      kukosewa kuchukuliwa kwa 
bakaa la mwaka uliotangulia kwa kiasi cha 
Sh.29,181,578. 

10 Wilaya  ya Namtumbo 

  Taarifa ya fedha ya mizania inaonyesha kuwa 
mali za kudumu kiasi cha Sh.22,906,906 
hazikuwa na maelezo ya rejea kinyume na 
mwongozo wa viwango vya kihasibu vya 
kimataifa katika sekta ya Umma. 

11 Manispaa ya Arusha  

  Malipo ya Sh.23,966,000 hayakuwa na nyaraka 
za malipo pamoja na viambatanishi, hivyo 
uhalali wa malipo hayo haukuweza 
kuthibitishwa. 
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12  Wilaya ya Arusha 

  Malipo ya kiasi cha Sh.34,628,349 hayakuwa na 
viambatanishi kinyume na Agizo Na. 8(2)(c) la 
LAFM, 2009. 

13 Wilaya ya Meru 

 

 

 

 Halmashauri ilipokea fedha kiasi cha 
Sh.20,636,250 ila fedha hizo hazijaorodheshwa 
kwenye daftari la taarifa ya fedha kinyume na 
kifungu namba 3.2 Mwongozo wa Kihasibu wa 
Serikali za Mitaa. 

 Katika kipindi cha mwaka wa fedha  
halmashauri ilitoa fedha  kiasi cha 
Sh.32,613,968.92 kwa  utendaji wa shughuli za 
TASAF, mpaka wakati wa ukaguzi hakukuwa na 
taarifa za mrejesho wa utendaji wa shughuli 
hizo. Hii inatia mashaka huenda fedha hizi 
zimetumika kwa matumizi yasiyokusudiwa. 

 

 (c)  Halmashauri zilizopata hati mbaya 
Halmashauri mbili sawa na asilimia 2 kati ya Halmashauri 110 
zilizokaguliwa zilipata hati mbaya kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na.18 hapa chini: 
 

Jedwali 18: Halmashauri zilizopata hati mbaya 

 Halmashauri  

1 Manispaa ya Singida 

  Taarifa za fedha za mwaka wa fedha 2012/13 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

2  Wilaya ya Bariadi 

  Halmashauri haikuandaa taarifa za fedha. 

 
(d) Halmashauri ambazo hazikupata fedha  

Halmashauri 30 kati ya Halmashauri 140 hazikupokea fedha 
kutokana na sababu zifuatazo: 

 Mradi wa TASAF II ulimalizika 2011/12, ni halmashauri zile 
zilizokuwa na bakaa tu ndizo zilizoendelea na utekelezaji 
wa miradi iliyokuwa imebakia mwaka 2012/13. 

 Halmashauri nyingine ni mpya bado hazijaanza shughuli 
zote rasmi, kama zinavyoorodheshwa kwenye jedwali 
Na.19 hapo chini: 
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Jedwali 19: Halmashauri ambazo hazikukaguliwa, 
2012/2013 

Na. Halmashauri Na. Halmashauri 

1 Wilaya ya Bukombe  16 Wilaya ya Mbozi   

2 Mji wa Bariadi  17 Wilaya ya Busokeli  

3 Manispaa ya Musoma  18 Wilaya ya Sumbawanga  

4 Wilaya ya Serengeti  19 Manispaa ya Sumbawanga  

5 Manispaa ya Ilemela 20 Wilaya ya Nkasi  

6 Wilaya ya Kahama  21 Jiji la Dar es salaam  

7 Mji wa Kahama  22 Manispaa ya Bukoba  

8 Manispaa ya Ilala  23 Wilaya ya Karagwe  

9 Manispaa ya 
Kinondoni  

24 Wilaya ya Ngara  

10 Manispaa ya Temeke  25 Wilaya ya Tarime  

11 Manispaa ya Chunya  26 Mji wa Geita  

12 Wilaya ya Kyela 27 Wilaya ya Singida  

13 Jiji la Mbeya  28 Wilaya ya Chato  

14 Mji wa Masasi  29 Wilaya ya Kasulu  

15 Mji wa Njombe  30 Mji  wa Mpanda  

 
2.3.4 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) 

Utangulizi 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji ulibuniwa ili 
kuangalia mapungufu katika miundombinu ya maji mijini na 
vijijini, kuboresha rasilimali za usimamizi wa maji na hasa 
kuimarisha usimamizi wa ofisi za mabonde tisa (9) na taasisi 
za sekta zinazohusika na kuzijengea uwezo. 
 
Mwaka 2002, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ilitengeneza sera ya taifa ya maji, ikiwa na malengo ya kuwa 
na mkakati kabambe wa kitaifa na endelevu wa kuimarisha 
maendeleo na usimamizi katika rasilimali za maji. Hii 
itahakikisha mamlaka halali zinakuwepo ili kusimamia 
utekelezaji.  
 
Mikakati ya kitaifa ya maendeleo ya sekta ya maji (NWSDS) 
imeonyesha jinsi wizara husika itakavyotekeleza Sera ya Taifa 
ya Maji ili kufikia malengo ya Mkakati wa Kukuza Uchumi na 
Kuondoa Umaskini Tanzania (MKUKUTA). Hii itakuwa ni 
mwongozo katika kuweka mipango ya muda wa kati na muda 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali                           Ripoti ya Miradi 2012/2013 

38 

mfupi. Kwa maeneo mengine itatoa mwongozo katika 
kuunganisha mpango wa taifa wa maendeleo ya sekta ya maji 
na programu ya maendeleo ya sekta ya maji kama nyenzo 
katika kuandaa malengo ya muda wa kati na  mrefu. 
 
Wizara ya Maji imetayarisha Programu ya Maendeleo ya Sekta 
ya Maji kwa kipindi cha mwaka 2006 hadi 2025; ambayo 
imejumuisha programu za kisekta tatu ambazo ni: (1) 
usimamizi wa rasilimali za maji (2) mradi wa usambazaji maji 
vijijini (3) mradi wa maji safi na majitaka mijini. Programu 
pia inajumuisha kuimarisha na kujenga uwezo wa taasisi 
zinazosimamia na kuhakikisha utekelezaji wa mradi wa sekta 
ya maji unafanikiwa.  
 
Orodha ya watekelezaji wa programu ya maendeleo ya sekta 
ya maji waliokaguliwa katika mwaka wa fedha wa 2012/13, 
na matokeo ya ukaguzi wameorodheshwa hapa chini: 

 

(a) Watekelezaji wa programu ya maendeleo ya sekta ya maji 
waliopata hati zinazoridhisha 
Watekelezaji wa programu ya maendeleo ya sekta ya maji 
119 wamepata hati inayoridhisha ambao ni sawa na 89.2% ya 
watekelezaji wote waliokaguliwa kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na. 20 hapo chini: 

  

Jedwali 20: Watekelezaji wa programu ya maendeleo ya 
sekta ya maji waliopata hati zinazoridhisha 

Na Watekelezaji Na. Watekelezaji 

1 Akaunti Kuu ya Mradi 
Hazina 

61 Wilaya ya Rorya 

2 Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 

62 Wilaya ya Serengeti 

3 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 

63 Wilaya ya Tarime 

4 Manispaa ya Shinyanga 64 Wilaya ya Kwimba 

5 Jiji la Tanga 65 Wilaya ya Magu 

6 Wilaya ya Bahi 66 Wilaya ya Misungwi 

7 Manispaa ya Dodoma 67 Wilaya ya Kahama 

8 Wilaya ya Kondoa 68 Wilaya ya Kishapu 

9 Wilaya ya Kongwa 69 Wilaya ya Maswa 
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10 Wilaya ya Kibondo 70 Wilaya ya Meatu 

11 Wilaya ya Kigoma 71 Jiji la Arusha 

12 Manispaa ya Kigoma 72 Wilaya ya Arusha 

13 Wilaya ya Iramba 73 Wilaya ya Babati 

14 Wilaya ya Manyoni 74 Mji wa Babati 

15 Wilaya ya Singida 75 Wilaya ya Hai 

16 Manispaa ya Singida 76 Wilaya ya Hanang‟ 

17 Wilaya ya Nzega 77 Wilaya ya Handeni 

18 Wilaya ya Sikonge 78 Wilaya ya Kilindi 

19 Wilaya ya Tabora 79 Wilaya ya Kiteto 

20 Wilaya ya Urambo 80 Mji wa Korogwe 

21 Wilaya ya Kilwa 81 Wilaya ya Longido 

22 Wilaya ya Lindi 82 Wilaya ya Lushoto 

23 Manispaa ya Lindi 83 Wilaya ya Mbulu 

24 Wilaya ya Liwale 84 Wilaya ya Monduli 

25 Wilaya ya Nachingwea 85 Wilaya ya Moshi 

26 Jiji la Mbeya 86 Manispaa ya Moshi 

27 Wilaya ya Kilombero 87 Wilaya ya Muheza 

28 Wilaya ya Kilosa 88 Wilaya ya Mwanga 

29 Wilaya ya Morogoro 89 Wilaya ya Ngorongoro 

30 Manispaa ya Morogoro 90 Wilaya ya Pangani 

31 Wilaya ya Mvomero 91 Wilaya ya Rombo 

32 Wilaya ya Ulanga 92 Wilaya ya Same 

33 Wilaya ya Masasi 93 Wilaya ya Siha 

34 Wilaya ya Mtwara 94 Wilaya ya Simanjiro 

35 Manispaa ya Mtwara 95 Manispaa ya Iringa 

36 Wilaya ya Nanyumbu 96 Wilaya ya Makete 

37 Wilaya ya Newala 97 Wilaya ya Iringa 

38 Wilaya ya Tandahimba 98 Wilaya ya Kilolo 

39 Wilaya ya Bagamoyo 99 Wilaya ya Ludewa 

40 Wilaya ya Kibaha 100 Wilaya ya Mufindi 

41 Mji wa Kibaha 101 Wilaya ya Mpanda 

42 Wilaya ya Kisarawe 102 Mji wa Mpanda 

43 Wilaya ya Mafia 103 Wilaya ya Kyela 

43 Wilaya ya Mafia 103 Wilaya ya Kyela 

44 Wilaya ya Mkuranga 104 Wilaya ya Mbarali 

45 Wilaya ya Rufiji 105 Wilaya ya Ileje 

46 Manispaa ya Ilala 106 Wilaya ya Njombe 

47 Manispaa ya Kinondoni 107 Mji wa Njombe 
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48 Manispaa ya Temeke 108 Wilaya ya Nkasi 

49 Wilaya ya Biharamulo 109 Wilaya ya Sumbawanga 

50 Wilaya ya Bukoba 110 Wilaya ya Mbinga 

51 Manispaa ya Bukoba 111 Wilaya ya Namtumbo 

52 Wilaya ya Karagwe 112 Wilaya ya Songea 

53 Wilaya ya Missenyi 113 Manispaa Songea 

54 Wilaya ya Muleba 114 Wilaya ya Tunduru 

55 Wilaya ya Ngara 115 Wilaya ya Rungwe 

56 Wilaya ya Bukombe 116 Wilaya ya Ruangwa 

57 Wilaya ya Chato 117 Wilaya ya Mpwapwa 

58 Wilaya ya Geita 118 Manispaa ya Tabora 

59 Wilaya ya Bunda 119 Wilaya ya Igunga 

60 Wilaya Musoma   

 

(b)  Watekelezaji wa programu ya maendeleo ya sekta ya maji 
waliopata hati yenye shaka 
Watekelezaji 11 wamepata hati ya ukaguzi yenye shaka 
ambao ni sawa na 8.3% ya watekelezaji wote waliokaguliwa 
kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali Na.21 hapo chini: 

 
Jedwali 21: Watekelezaji waliopata hati yenye shaka  

Na. Watekelezaji  

1 Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 

  Matumizi ya ziadi ya Sh.14,121,242. 

 Matumizi ya kiasi cha Sh.42,578,240 yalilipwa 
kwa kutumia vifungu visivyohusika. 

2 Halmashauri ya Wilaya ya Sengerema 

  Kiasi cha ruzuku ya maendeleo kilichoonyeshwa 
kilikosewa kwa kupunguzwa kwa Sh.41,510,000 
ukilinganisha na mwaka uliopita. 

 Fedha za ruzuku kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
yaliongezwa kwa makosa kwa kiasi cha 
Sh.23,898,000. 

3 Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe 

  Taarifa za ulinganifu za mwaka wa fedha uliopita 
zilionyeshwa kimakosa katika taarifa za fedha za 
mwaka 2012/13. 

 Malipo ya Sh.3,815,000 yalilipwa kwa kutumia 
vifungu visivyohusika. 
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Na. Watekelezaji  

4 Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 

  Matumizi yaliyofanywa bila ya kuwepo katika 
mpango Sh.251,268,770. 

 Hati za malipo ya Sh.88,229,100 zilikuwa na 
nyaraka pungufu. 

5 Halmashauri ya Wilaya ya Bariadi 

  Hati za malipo ya Sh.250,728,142 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

6 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 

  Kulikuwa na upungufu wa kiasi cha Sh.63,279,819 
katika Mali, Mitambo na Vifaa 

 Hati za malipo ya Sh.84,318,624 zilikuwa na 
nyaraka pungufu. 

 
7 

  
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe 

  Mali, Mitambo na Vifaa vya thamani ya 
Sh.722,845,518.24 havikuthibitishwa. 

 Hati za malipo ya Sh.18,762,000 zilikuwa na 
nyaraka pungufu. 

8 Halmashauri ya Wilaya ya Meru 

  Hati za malipo ya Sh.30,925,421 zilikuwa na 
nyaraka pungufu. 

 Hati za malipo ya Sh.4,160,000 hazikuwasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi. 
 

9 Halmashauri ya Wilaya ya Mkinga 

  Fedha zilizopokelewa zilionyeshwa kwa kiasi 
kikubwa zaidi kwa Sh.29,840,546 katika taarifa ya 
fedha. 

10 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 

  Malipo ya Sh.10,076,892 ya posho na mafuta 
yalizidi kiasi kilichoidhinishwa katika bajeti. 

 Taarifa ya matumizi ilionyeshwa kwa makosa kwa 
upungufu wa kiasi cha Sh.144,736,007. 

 Taarifa ya utendaji wa fedha haikuonyesha fedha 
zilizolipwa kwa ajili ya posho, mshahara na stahiki 
za watumishi kiasi cha Sh.29,595,000. 
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Na. Watekelezaji  

11 Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 

  Salio anzia lililoonyeshwa kwa makosa katika 
taarifa ya fedha kwa upungufu wa 
Sh.110,888,731. 

 Kiasi cha fedha kilichoonyeshwa katika taarifa ya 
mtiririko wa fedha kilikuwa ni zaidi kwa 
Sh.63,209,2300. 

 Hakukuwa na taarifa ya ulinganifu baina ya fedha 
zilizoidhinishwa katika bajeti na kiasi halisi. 

 
(c)  Watekelezaji wa programu ya maendeleo ya sekta ya 

maji waliopata hati isiyoridhisha 
Watekelezaji watatu (3) wamepata hati ya ukaguzi 
isiyoridhisha, hii ni sawa na asilimia mbili nukta mbili 
(2.2%) ya watekelezaji wote waliokaguliwa kama 
inavyooneshwa kwenye jedwali Na.22 hapo chini: 

 
Jedwali 22: Watekelezaji wa programu ya maendeleo ya   
sekta ya maji waliopata hati isiyoridhisha 

Na. Watekelezaji wa WSDP 

1 Halmashauri ya wilaya ya Chunya 

  Matumizi mabaya ya fedha za mradi wa maji kiasi 
cha Sh.226,559,557.53 kutoka katika akaunti ya 
maendeleo ya halmashauri. 

 Matumizi yaliyofanywa nje ya bajeti Sh.8,555,000. 

 Malipo ya kiasi cha Sh.11,905,300 yalikuwa na 
nyaraka pungufu. 

2 Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga 

  Matumizi ya fedha za ruzuku kwa ajili ya shughuli 
za kawaida yalionyeshwa katika taarifa ya 
utendaji wa fedha kama Sh.200,000,000 wakati 
kidokezo namba II kilionyesha Sh.291,035,312.14. 

 Taarifa za kiutendaje haikuainisha kiasi cha 
ruzuku ya maendeleo ambayo ilionyeshwa kwenye 
kidokezo Na. 27 kuwa Sh. 73,733,199.39. 

 Fedha za ruzuku kwa ajili ya miradi ya maendeleo 
zimeonyeshwa ni Sh.200,000,000 katika taarifa ya 
mtiririko wa fedha, wakati kidokezo Na. 37 
kimeonesha Sh.269,219,491.53 na hivyo kuleta 
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Na. Watekelezaji wa WSDP 

tofauti ya Sh.69,219,491.53. 

 Fedha zilizotumika kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo kama ilivyoonyeshwa katika taarifa ya 
mtiririko wa fedha ni Sh.261,820,311.06 wakati 
kidokezo namba 37 kimeonyesha 
Sh.38,357,874.96. Pia ongezeko la Mali, Mitambo 
na Vifaa katika kidokezo namba 27 kimeonyesha 
Sh.400,829,369 hivyo kutia mashaka ya usahihi 
wake. 

3 Halmashauri ya Jiji la Mwanza 

  Ongezeko la fedha za ruzuku kwa ajili ya shughuli 
za maendeleo Sh.226,800,123 halikuonyeshwa 
kwa usahihi katika taarifa ya mtiririko wa fedha. 

 Fedha za ruzuku kwa ajili ya shughuli za kawaida 
Sh.28,813,953 hazikuonyeshwa kwa usahihi katika 
taarifa ya mtiririko wa fedha. 

 Malipo ya Sh.2,544,000 ya miaka ya nyuma 
yalilipwa bila kuwepo katika bajeti 
iliyoidhinishwa. 

 Malipo batili kwa kutumia dola za marekani 
badala ya shilingi za Tanzania yaliyoisababishia 
hasara halmashauri ya Sh.30,397,626 iliyotokana 
na badiliko la viwango vya kubadilisha fedha.  

  
(d)  Watekelezaji programu ya maendeleo ya sekta ya maji 

waliopata hati mbaya 
Mtekelezaji mmoja (1) tu ndiye amepata hati ya ukaguzi 
mbaya ambayo ni sawa na asilimia 0.8 ya watekelezaji wote 
waliokaguliwa kwa mwaka 2012/13, kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na. 23 hapo chini: 

  
Jedwali 23: Mtekelezaji wa programu ya maendeleo ya 
sekta ya maji aliyepata hati mbaya 

Na. Mtekelezaji  

1 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 

  Halmashauri haikuandaa na kuwasilisha 
taarifa za fedha za mradi wa maji kwa 
mwaka wa fedha 2012/13 kwa ajili ya 
ukaguzi. 
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 (e)  Halmashauri ambazo hazikupewa fedha za programu ya 
maendeleo ya sekta ya maji 
Halmashauri tisa (9) hazikupewa fedha kwa ajili ya 
kutekeleza programu ya maendeleo ya sekta ya maji kwa 
mwaka wa fedha 2012/13 kama inavyoonekana kwenye 
jedwali Na.24 hapo chini: 
 
Jedwali 24: Halmashauri ambazo hazikupewa fedha za 
programu ya maendeleo ya sekta ya maji 

Na. Halmashauri 

1 Manispaa ya Musoma 

2 Jiji la Dar es salaam 

3 Wilaya ya Makambako 

4 Wilaya ya Busokeli 

5 Manispaa ya Ilemela 

6 Mji wa Geita 

7 Mji wa Kahama 

8 Mji wa Bariadi 

9 Mji wa Masasi 

 
2.3.5 Miradi Mingine ya Maendeleo 

Idadi ya miradi ya maendeleo iliyokaguliwa ni mia moja na 
mbili (102) ikijumuisha miradi inayofadhiliwa na Benki ya 
Dunia, Benki ya Maendeleo ya Afrika, Miradi inayofadhiliwa na 
Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, Kifua Kikuu na 
Ukoma, Programu ya Maendeleo ya Umoja wa Mataifa na 
kadhalika. 
 
Muhtasari wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa miradi ya 
Maendeleo na sababu ya kutoa hati hizo imeonyeshwa kwenye 
Jedwali Na. 25 na 26 hapa chini: 

 

Jedwali 25: Hati inayoridhishana isiyokuwa na mambo ya 
msisitizo 

Na. Jina la Mradi 

1 Mradi wa Ongezeko wa Usalama wa Chakula (AFS) 

2 Mradi wa Rasilimali/ Kitega Uchumi Wilayani  
Sekta ya Kilimo (DASIP) 

3 Mradi wa Uzalishaji katika Kilimo Afrika ya 
Mashariki (EAAPP) 
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4 Haki ya Mfuko wa Maendeleo wa Upandikizaji 
(PBRDF) 

5 SIDA/NORAD/MEM - Mradi wa Nishati ya Mimea 
(BIOFUEL) 

6 Mradi wa Maendeleo wa Gesi Asilia  

7 Wakala wa Nishati Vijijini-Mradi wa Maendeleo(WB 
REA) 

8 Mradi wa Usimamizi na Uendelevu wa Rasilimali za 
Madini (SMMRP) 

9 Mradi wa maendeleo ya Nishati Tanzania-Wizara ya 
Madini na Nishati (TEDAP)  

10 Mradi wa Ubunifu Uliowazi katika Tasinia ya 
Uchimbaji Madini Tanzania -(TEITI) 

11 Mradi wa Maendeleo Huduma za Msingi za Afya – 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

12 Mradi wa Mtandao wa Maabara za Afya ya Umma 
Africa Mashariki 

13 Mradi wa Kuimarisha Ufuatiliaji na Utathmini wa 
Taarifa (MESI) 

14 Mradi wa Kuhifadhi Chakula vijijini (RFFP) 

15 Mradi wa Kupunguza Vifo vya Wajawazito 

16 Arusha-Namanga –Mradi wa Barabara 

17 Mradi  wa   Kusaidia Sekta ya Barabara -DANIDA 

18 Mradi wa Kusaidia Sekta ya Barabara (RSSP1) 

19 Singida - Babati - Minjingu -Mradi wa Barabara 

20 Mfuko wa Belgium kwa Usalama wa Chakula  

21 Programu ya kuendeleza Eneo la Ziwa Tanganyika 

22 Programu ya Masoko, Miundombinu, Ongezeko la 
Dhamani na Msaada wa Fedha Vijijini  (MIVARF) 

23 Programu ya Maboresho katika Utumishi wa Umma (II) 

24 Mradi wa Maendeleo Huduma za Msingi za Afya – 
Tawala za mikoa na Serikali za Mitaa  

25 Programu ya Usambazaji wa  Maji Vijijini na Usafi 
wa Mazingira - Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (RWSSP) 

26 Dar-Isaka-Kigali/Keza-Gitega-Musongati Mradi wa 
Reli 

27 Mradi wa Usimamizi wa Mazingira wa Ziwa Victoria  
(LVEMP II) 

28 Programu ya Maboresho ya Sheria  
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29 Halmashauri ya Wilaya ya Magu - UNDP 

30 Chuo kikuu Dar-es-Salaam- Kurugenzi ya Uchumi-  
UNDP 

31 Ofisi  ya Taifa ya Twakinu  -  UNDP 

32 Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii - UNDP 

33 Baraza la Taifa la Watu Wanaoishi na Virusi vya 
Ukimwi -  UNDP 

34 Ofisi ya Rais, Fedha na Uchumi –Zanzibar -  UNDP 

35 Taasisi ya  Kuzuia na  Kupambana na Rushwa -  
UNDP 

36 Halmashauri ya Wilaya ya Hai-   UNDP 

37 Tume ya Mipango Ofisi ya Rais -  UNDP 

38 Wizara ya Maendeleo ya Jamii Jinsia na Watoto-   
UNDP 

39 Mpango wa Kuwezesha vyombo vya Sheria – Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar - UNDP 

40 Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake 
Tanzania -   UNDP 

41 Chama cha Msalaba Mwekundu  -  UNDP 

42 Wizara ya Ustawi wa Jamii, Vijana, Wanawake na 
Maendeleo ya Watoto-Zanzibar Mradi wa Kisheria 
Utekelezaji wa Sheria za Jinsia na Sera- UNDP 

43 Katibu Tawala wa Mikoa  wa Kilimanjaro -   UNDP 

44 Mpango wa Kuwezesha Vyombo vya Sheria – Bunge 
la Jamuhuri- UNDP 

45 Tume ya Kudhiditi Ukimwi Tanzania- UNDP 

46 Kuimarisha na Kukinga Mtandao wa Maeneo Kusini 
mwa Tanzania-UNDP 

47 Mradi wa Mabasi yaendao kasi Mkoa wa Dar-es-
salaam 

48 Mradi wa Ubunifu Ulio wazi katika Tasinia ya 
Uchimbaji MadiniTanzania-(TEITI)-(Grant No. 
12532) 

49 Awamu ya Pili ya Mradi wa Usafirishaji Kanda ya 
Kati (SCTC) 

50 Miradi ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji (TSSP) 

51 Mradi wa Usimamizi wa Bahari na Pwani-IDA 

52 Mradi wa Usimamizi wa Bahari na Pwani-GEF 

53 Mpango wa Uhifadhi (ASP) 

54 Mradi wa Kukuza Kilimo Kusini mwa Tanzania 
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(SAGCOT) 

55 Mradi wa Ushindanishi Sekta Binafsi – I (PSCP) 

56 Mradi wa Ushindanishi Sekta Binafsi – II (PSCP)  

57 Programu ya Kanda Miundombinu ya Mawasiliano 

58 Mradi wa Habari Jamii na Maendeleo katika 
TEHAMA 

59 Mradi wa Kuboresha Miji Tanzania-(TSCP- PMO 
RALG) 

60 Wakala wa Uwezeshaji Usafiri Kanda ya Kati 
(CCTTFA) 

61 Mradi wa Sayansi na Teknonolojia Elimu ya Juu 

62 Mradi wa  Uchambuzi  na Utetezi wa sera –Tawala 
za Mikoa na serikali za Mitaa -UNICEF  

63 Mradi wa Kukopesha Wajasiriamali wadogo Awamu 
ya II 

64 Mradi wa Mpango Mkuu wa TakwimuTanzania  

65 Mradi wa Maendeleo ya Biashara na Usafirishaji 
Kanda ya Afrika ya Mashariki  –TPA 

66 Mradi wa Maendeleo ya Biashara na Usafirishaji 
Kanda ya Afrika ya Mashariki–„SUMATRA‟ 

67 Mradi wa Maendeleo wa Upatikanaji na Upanuzi wa  
Nishati Tanzania  (TEDAP) –TANESCO 

68 Mfuko Mkuu katika kutoa msaada sekta ya fedha 

69 Mfuko Mkuu wa Kufadhili Makazi –Mfuko wa Pamoja  

70 Mfuko Mkuu –Ukimwi  

71 Mfuko Mkuu –Maendeleo ya  Serikali za Mitaa  na 
Tawala za Mikoa 

72 Mfuko Mkuu sekta ya Sheria  

73 Mfuko Mkuu wa Kitaifa wa Usambazaji Maji  Safi 
Vijijini 

74 Mfuko Mkuu -Mpango wa elimu shule za Msingi 

75 Mfuko Mkuu –Mpango wa Maboresho na Usimamizi 
wa fedha  

76 Mfuko Mkuu wa Sera ya rasilimali watu ya Mpango 
wa Maendeleo, Kuendeleza Sekta ya Kilimo 

77 Mfuko Mkuu wa Mradi wa Mpango wa Kufuatilia 
Umaskini (Project Basket Fund )   

78 Mfuko Mkuu – Kuchangia Bajeti Kupunguza 
Umaskini  

79 Mfuko Mkuu- Maboresho katika Sekta ya umma  
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80 Mfuko Mkuu programu ya  maendeleo shule za 
Sekondari 

81 Mfuko mkuu wa STATCAP 

82 Mfuko Mkuu maboresho ya kisasa ya ukusanyaji kodi  

83 Tume ya taifa ya kudhiditi ukimwi -Tanzania - 
Mfumo wa Taifa wa sekta mbalimbali 

84 Programu ya kusaidia sekta ya Afya Sehemu ya  3- 
kusaidia mwitikio  wa sekta mbalimbali shirikishi 
na VVU/Ukimwi unayotekelezwa na Tume ya Taifa 
ya kudhibiti Ukimwi -Tanzania   

85 Programu ya  maendeleo shule za Msingi  

86 Programu ya Usimamizi wa fedha na Maboresho 
awamu ya nne (PFMRP) 

87 Mradi wa kitaifa wa sekta mbalimbali na Mkakati 
shirikishi katika Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa  

88 Mradi wa kusaidia Sekta ya Afya - Tawala za Mikoa 
na Serikali za mitaa   

89 Mradi wa Kuboresha Miundombinu ya Afya, ADF 
Loan NumberF/TAN/HEA (-1)-REH/98/26 

90 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria- Mfuko Mkuu -Hazina  

91 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria –Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii  

92 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria Mzunguko wa nane Akaunti 
fedha za kigeni Benki kuu  

93 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria- Programu ya Kitaifa ya 
Kudhibiti Ukimwi 

94 Ufuatiliaji na tathmini ya Mfuko wa Kimataifa wa 
Kupambana na Ukimwi, Kifua Kikuu na Malaria 
mzunguko wa nane-Wizara ya Afya na Ustawi Wa 
Jamii 

95 Uimarishaji Mfumo wa Afya- Mfuko wa Kimataifa 
wa Kupambana na Ukimwi, Kifua Kikuu na Malaria 
mzunguko wa Tisa (9) 

96 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria -Ofisi ya Waziri Mkuu 
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Jedwali 26: Miradi Mitatu (3) iliyopata hati yenye shaka 
 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

97 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria -Tume ya Kudhiditi Ukimwi 
Tanzania  

98 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Afya- Mwanza - 
Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi,  
Kifua Kikuu na Malaria Mzunguko wa Tisa (9) 

99 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria - Kitengo cha Uchunguzi wa 
Magonjwa 

Na Jina la Mradi 

1 Wizara ya Afya  – Zanzibar -  UNDP 

  Kiasi cha Sh.32,774,000 hakikuwa na nyaraka za 
kuthibitisha uhalali wa malipo. 

 Kiasi cha Sh.100,423,100 kilipokelewa na 
wizara lakini hakikutumika kwa kipindi cha 
mwaka husika hata hivyo hakikurudishwa 
kwenye mfuko wa Shirika la Afya Duniani. Aidha 
hakuna ushahidi kuwa idhini ilitolewa kwa ajili 
ya  kupelekwa kiasi hicho mwaka wa fedha 
unaofuata. 

 Kiasi cha Sh.7,045,000 kilitumika kwa ajili ya 
ukarabati wa maeneo mawili ya mazoezi kwa 
vitendo kwa wauguzi na wakunga wanafunzi, 
matumizi haya hayahusiani na mradi.    

 Kiasi cha Sh.9,068,472 kilikosa maelezo, ikiwa 
ni tofauti iliyopo kati ya kitabu cha fedha na 
taarifa ya mapato na matumizi kwa ajili ya 
mradi wa UNICEF. 

2 Chama cha Kutetea Haki za Watoto -UNDP 

  Zabuni za manunuzi za kiasi cha 
Sh.1,017,735,624 hazikutangazwa kinyume na 
kifungu Na. 28 cha Sheria ya Manunuzi ya umma.  

3 Taasisi ya Utafiti wa Dawa-Afrika (AMREF)–
Tanzania – UNDP 

  Taasisi ilijumuisha fedha iliyotengwa kiasi 
Sh.505,406,450 ambayo haijatumika kwenye 
matumizi kinyume na matakwa ya taaluma. 
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SURA YA TATU 
 

UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO KATIKA RIPOTI ZA  
KAGUZI ZA MIAKA YA NYUMA 

3.0 Utangulizi 
Sura hii inalenga kutoa taarifa ya utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za kaguzi za miaka ya 
nyuma. Hii inaangalia jinsi menejimenti ilivyoyashughulikia 
masuala yaliyoibuliwa katika ripoti zilizotangulia na masuala 
yaliyoibuliwa kwa mwaka huu wa fedha na jinsi mapendekezo 
yaliyotolewa yalivyofanyiwa kazi.  

 
Madhumuni ya mapendekezo ya ukaguzi yanayotolewa ni 
kumfanya mkaguliwa kufanya maboresho katika usimamizi wa 
fedha na kudhibiti rasilimali za taasisi. Kutokushughulikiwa 
kwa wakati mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa kwenye 
taarifa kwa upande wa miradi kunaweza kusiwe na maboresho 
katika mfumo wa usimamizi na matumizi ya rasilimali. 
 
Matatizo ya kutoshughulikia mapungufu yaliyoainishwa na 
ukaguzi yanapelekea uwezekano wa matatizo hayo kujirudia 
kwa miaka inayofuata. Hii inaweza kumaanisha kuwa afisa 
masuuli na uongozi hautoi uzito wa kutosha katika 
kushughulikia matatizo haya.  
 
Orodha ya mapungufu yaliyotolewa miaka ya nyuma ambayo 
hayajashughulikiwa na mapungufu yaliyojitokeza kuhusu 
usimamizi wa fedha za miradi kuanzia mwaka wa fedha 
2010/11 hadi 2012/13 yameonyeshwa katika Jedwali Na.27 
hapa chini kwa kila mradi: 
 
Jedwali 27: Mchanganuo wa utekelezaji wa mapendekezo 
katika ripoti za kaguzi za miaka ya nyuma 
Mradi 2010/2011 2011/2012 2012/2013 

ASDP 15,157,333,147 9,086,703,965.97 33,176,375,908 

HBF 5,723,114,166 10,982,257,870.41 11,707,805,048 

TASAF 971,165,939.57 0 4,509,012,022 

WSDP 0 220,078,175 57,904,259,184 
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Mchanganuo katika Jedwali hapo juu unaoonyesha kuwa 
menejimenti pamoja na uongozi wa miradi hawajachukua 
hatua madhubuti za kuyashughulikia mapendekezo ya Ukaguzi 
yaliyotolewa.  
 
Orodha ya miradi ambayo wasimamizi wa miradi hiyo 
hawajashughulikia mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za 
kaguzi za miaka ya nyuma ni kama ifuatavyo: 

3.1 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) 

Halmashauri nyingi hazijafanya vizuri katika kuyashughulikia 
na kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa miaka ya nyuma. 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, Halmashauri 93 zilikuwa na 
masuala ya miaka ya nyuma ambayo hayajatekelezwa yenye 
thamani ya Sh.33,176,375,908 kama ilivyoonyeshwa katika 
Kiambatisho namba I. 

3.2 Mfuko wa Maendeleo ya Afya (HBF) 

Mapitio ya utekelezaji wa masuala yaliyoainishwa katika 
ukaguzi wa miaka iliyopita na hasa mambo yaliyokuwa na  
kasoro, yalionyesha kuwa masuala yenye thamani ya                                  
Sh.11,707,805,048 katika Halmashauri tisini na sita (96) 
hayakutekelezwa kama ilivyoonyeshwa katika kiambatisho 
namba II. 
 
Hata hivyo kasoro katika mapendekezo ya Ukaguzi imepungua 
kwa kiasi cha Sh.5,259,143,704 kutoka mwaka 2010/11 hadi 
2011/12 na kupungua tena kwa Sh.725,547,178 kutoka mwaka 
2011/12 hadi 2012/13. 

 
3.3 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF) 

Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo katika ripoti za 
kaguzi za miaka ya nyuma inaonyesha utekelezwaji wa baadhi 
ya mapendekezo isipokuwa masuala yenye thamani ya 
Sh.4,509,012,022 kama ilivyoonyeshwa katika Kiambatisho 
namba III. 
 
Mwelekeo unaonyesha kuwa hali ya kutekelezwa kwa 
mapendekezo yaliyotolewa katika kaguzi za miaka ya nyuma, 
yalikuwa vizuri kwa mwaka 2011/12; hata hivyo kuna 
ongezeko ya Sh.4,509,012,022 kwa mwaka 2012/13. 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali                           Ripoti ya Miradi 2012/2013 

52 

3.4 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) 

Mapitio ya utekelezaji wa masuala yaliyoibuliwa katika kaguzi 
za miaka iliyopita inaonyesha kuwa mambo mengi 
hayajafanyiwa kazi. Masuala yenye thamani ya 
Sh.57,904,259,184 na Dola za Marekani 641,318 kama 
ilivyoonyeshwa katika kiambatanisho namba IV bado 
kutekelezwa. 
 
Hata hivyo, hakuna juhudi za dhati zilizochukuliwa kutekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa katika kaguzi za miaka ya nyuma 
kwa kuwa kumekuwa na ongezeko la Sh.57,684,181,009  
kutoka mwaka 2011/12 hadi 2012/13 sawa na asilimia 99.6. 
 

3.5 Miradi Mingine 
Mapitio ya utekelezaji wa masuala yaliyoibuliwa katika kaguzi 
za miaka iliyopita na hasa mambo yaliyoonyesha kasoro, 
yasiyofanyiwa kazi ni masuala yenye thamani ya 
Sh.23,855,012,728.12, Yuro 347,572 na Dola za Marekani 
668,758,776.04 kama ilivyoonyeshwa katika Kiambatanishi V. 
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SURA YA NNE 

UTENDAJI WA KIFEDHA 

 
4.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa mchanganuo na mwelekeo wa utendaji wa 
kifedha katika miradi ya maendeleo ikiwemo sekta ya kilimo, 
afya, maendeleo ya jamii, maji pamoja na miradi mingine ya 
maendeleo katika kipindi cha mwaka 2012/13. Miradi hii 
inafadhiliwa na washirika mbalimbali wa maendeleo pamoja 
na Serikali ya Tanzania kama inavyoonyeshwa hapo chini: 

4.1    Programu ya Maendeleo Katika Sekta ya Kilimo 

4.1.1  Utangulizi 
Programu hii inajumuisha mipango ya kuendeleza kilimo 
kitaifa na kisekta inayofadhiliwa kwa pamoja na Serikali 
ya Tanzania na Washirika wa Maendeleo kupitia Mfuko wa 
Maendeleo katika Sekta ya Kilimo. 
 
Mwongozo wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
(ASDP) ulianzishwa kwa pamoja na wizara tano za kisekta 
ambazo hutoa mwongozo na mchakato wa kutekeleza 
mpango mkakati wa kuendeleza sekta ya kilimo (ASDS). 
Shughuli za maendeleo kitaifa zitazingatia mpango 
mkakati wa wizara ambapo shughuli za maendeleo katika 
wilaya zitatekelezwa na mamlaka za Serikali za Mitaa 
(LGAs). 
 

4.1.2  Mfuko wa Kuchangia Sekta ya Maendeleo ya Kilimo - 
Hazina 
Programu ya maendeleo ya sekta ya kilimo inapata fedha 
kutoka kwa washirika wa maendeleo, mikopo, na 
michango ya wahisani mbalimbali wakiwemo Ubalozi wa 
Ireland na Ubalozi wa Japani, Muungano wa Ulaya, Shirika 
la Kimataifa la Maendeleo na Benki ya Maendeleo ya 
Afrika. 
 
Katika mwaka wa fedha 2012/13 Programu ya Maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo ilipokea Dola za Marekani 29,995,493 
kutoka kwa washirika wa maendeleo  na vilevile kulikuwa 
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na salio anzia kiasi cha Dola za Marekani 14,803,078 na 
kufanya fedha zilizokuwepo kuwa Dola za Marekani 
44,798,571. Kiasi ambacho kilihamishwa  kutoka akaunti 
ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo  ni Dola za 
Marekani 29,281,162 hivyo  kiasi cha fedha kilichobaki 
mwishoni mwa mwaka ambacho hakikupelekwa kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ni  jumla ya Dola za Marekani 
15,517,409. Mchanganuo wa michango ya washirika wa 
maendeleo ni kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 28 
hapa chini: 
 
Inasikitisha kuona kiasi cha Dola za Marekani 597,599 
ambazo hazikutumiwa na watekelezaji wa miradi pamoja 
na  kiasi cha Dola za Marekani 15,517,409 kilichobaki 
mwishoni mwa mwaka ambacho hakikuhamishwa kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi hivyo imesababisha 
kutotekelezwa kwa shughuli za miradi kama ilivyokuwa 
imepangwa.  
 
Jedwali 28: Akaunti Kuu ya Mradi 

Maelezo 2012/13 

Akaunti Na.9931206251 USD 

Salio anzia 1/7/2011 14,803,078 

Shirika la Kimataifa la Maendeleo- Benki 
ya Dunia 

8,000,000 

Mkopo kutoka Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo ya Kilimo (IFAD) 

15,545,254 

Fedha kutoka Ubalozi wa Ireland 5,852,640 

Kiasi ambacho hakikutumika kwenye 
miradi 

597,599 

Jumla ya Fedha  44,798,571 

Kiasi cha Fedha Kilichohamishwa  

Wizara ya Kilimo  15,624,571 

Halmashauri 9,839,479 

Wizara ya Mifugo na Uvuvi 2,577,927 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 287,637 

Wizara ya Viwanda,  Biashara na Masoko 951,548 

Jumla ya Kiasi cha Fedha 
Kilichohamishwa 

29,281,162 

Salio 30/6/2013 15,517,409 
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Fedha zilizohamishwa kwenda kwenye Wizara kama 
ilivyoonyeshwa hapo juu zilijumuishwa kwenye fungu la 
maendeleo la Wizara husika na kukaguliwa ipasavyo. 

 
4.1.3 Fedha zilizotumwa kwenda Halmashauri 

Katika mwaka wa fedha 2012/13 halmashauri zilikuwa na 
jumla ya shilingi 56,057,565,281.66 kiasi hicho kinajumuisha 
salio anzia la shilingi 33,606,929,980.66 ikiwa ni bakaa ya 
fedha inayotokana na kipindi cha mwaka wa fedha 2011/12 
kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za programu ya 
maendeleo katika sekta ya kilimo. Maelezo ya kina kwa kila 
halmashauri yako kwenye Kiambatisho VI. 
 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2013, kulikuwa na bakaa ya 
shilingi 14,778,757,617.09, hii inaonyesha kuwa halmashauri 
ziliweza kutumia shilingi 41,278,807,664.57 sawa na asilimia 
73.64 ya fedha iliyokuwepo kwa ajili ya kutekeleza shughuli 
za programu ya maendeleo katika sekta ya kilimo. 
Mchanganuo ni kama unavyoonekana kwenye Jedwali Na. 29 
hapa chini:- 
 
Jedwali 29: Vyanzo vya fedha Programu ya Kilimo 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 

Salio anzia 1/7/2012 33,606,929,980.66  

Kiasi kilichopokelewa  22,450,635,301.00 

Jumla ya fedha zilizopo 56,057,565,281.66 

Kiasi kilichotumika 41,278,807,664.57 

Bakaa  hadi 30 Juni, 2013 14,778,757,617.09 

 

4.1.4 Fedha zilizotumwa Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa  
na Serikali za Mitaa 
Katika mwaka  2012/13, Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa ilikuwa na jumla ya shilingi 
454,916,329 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
programu ya kilimo. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2013 
kulikuwa na bakaa ya shilingi 427,706.36, hii inaonyesha 
kuwa   kiasi cha shilingi 454,488,622.64 zilitumika sawa na 
asilimia 99.9% ya fedha zilizokuwepo. Mchanganuo ni kama 
unavyoonekana kwenye Jedwali Na.30 hapa chini: 
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Jedwali 30: Mchanganuo wa fedha za TAMISEMI 

Maelezo  Kiasi  (Sh.) 

Salio Anzia 1/7/2012 4,329.00 

Kiasi Kilichopokelewa  454,912,000.00 

Jumla ya Fedha Zilizopo 454,916,329.00 

Kiasi Kilichotumika 454,488,622.64 

Bakaa  hadi 30 Juni, 2013 427,706.36 

 
4.2 Ufadhili wa Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
4.2.1  Utangulizi 

Washirika wa Mfuko wa Maendeleo ya Afya nchini huchangia 
fedha kupitia akaunti maalumu katika Benki Kuu ya Tanzania 
na baadaye kuhamisha fedha hizo kwenda Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii, TAMISEMI na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa kutoa fedha kwa mgao wa robo mwaka kupitia Akaunti 
Kuu ya Hazina. Ufadhili huu hufuata mfumo wa Benki Kuu ya 
Tanzania ambapo mihadi ya Washirika wa maendeleo 
hujumuishwa na kuwa sehemu ya bajeti ya mwaka ya taasisi 
husika. 

 
Mfuko wa Maendeleo ya Afya hauhifadhiwi katika akaunti 
pekee bali huwekwa pamoja katika akaunti za maendeleo 
kwa halmashauri zinazotumika pia kwa ajili ya miradi mingine 
ya maendeleo. 
 

4.2.2 Uchambuzi wa Fedha Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
Mfuko wa Maendeleo ya Afya hupata michango ya fedha 
kutoka kwa washirika mbalimbali wa maendeleo. Katika 
mwaka wa fedha 2012/13, Mfuko huu ulipokea kiasi cha Dola 
za Marekani 103,759,216.76 kutoka kwa Washirika wa 
Maendeleo na dola za Marekani 205,441.07 zilirejeshwa na 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii. Kulikuwa na salio anzia la 
dola za Marekani 2,161,094.65 na hivyo kufanya kiasi 
kilichokuwepo kuwa dola za Marekani 106,125,752.48. Fedha 
za mradi huu huwekwa katika akaunti za kigeni kwa mfumo 
wa Dola za Marekani katika akaunti iliyopo Benki Kuu ya 
Tanzania chini ya usimamizi wa Mhasibu Mkuu wa Serikali 
kama inavyoonyeshwa katika jedwali Na. 31 hapa chini: 
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Jedwali 31: Vyanzo vya Fedha vya Mfuko wa Maendeleo ya 
Afya 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
4.2.3  Uhamishaji wa fedha kwenda kwa Wadau wa Maendeleo ya 

Afya, Dola za Marekani 98,366,677.11 
Katika mwaka 2012/13 kiasi cha Dola za Marekani 
98,366,677.11 kilihamishwa kwenda kwa wadau wa 
maendeleo ya afya na kufanya salio la kufungia mwaka kuwa 
Dola za Marekani 7,759,075.37 hadi kufikia tarehe 30 Juni 
2013 kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na.32 hapo chini: 
 
Jedwali 32: Mapokezi na Uhamishaji wa fedha kwenda kwa 
Wadau wa afya 

Mapokezi ya fedha 
Kiasi(Dola za 
Marekani) 
2012/2013 

Kiasi(Dola za 
Marekani) 
2011/2012 

Kiasi Kisichotumika 
Mwaka 2010/11 

205,441.07 386,033.17 

Salio la Kuanzia 01 
Julai 2012 

2,161,094.65 3,806,363.71 

Umoja wa Mataifa  
Mipango ya Maendeleo 
(UNDP) 

600,000 600,000 

Ubalozi wa Denmark 12,933,264 17,942,000 

Washirika wa Maendeleo Kiasi (Dola za Marekani) 

Jamhuri ya Ireland 8,142,750 

Uholanzi 14,066,811.44 

CIDA 28,727,237.32 

KFW  8,986,229 

Uswisi 4,302,925 

Mfuko wa Umoja wa Mataifa 
Maendeleo ya Watoto 1,000,000 

IDA 25,000,000 

UNFPA/UNDP 600,000 

Ubalozi wa Denmark 12,933,264 

Jumla Ndogo 103,759,216.76 

Salio la mwaka  2010/2011 205,441.07 

Salio anzia   01 Julai 2012 2,161,094.65 

Jumla Kuu 106,125,752.48 
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Jamhuri ya Watu wa 
Ireland 

8,142,750 8,810,100 

Uholanzi 14,066,811.44 23,384,873.63 

CIDA 28,727,237.32 24,492,995 

KFW 8,986,229 9,430,169 

Uswisi 4,302,925 3,244,997.30 

UNICEF 1,000,000 1,000,000 

Norway - 5,216,484.09 

IDA- Banki ya Dunia 25,000,000 10,000,000 

Jumla Mapokezi ya 
Fedha 

106,125,752.48 108,314,016.17 

Uhamishaji   

Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 

38,654,507.32 52,414,115.83 

Serikali za Mitaa 58,794,483.64 53,297,699.56 

TAMISEMI 433,063.17 441,105.86 

Katibu Tawala Mikoa 484,622.98 - 

Jumla ya Fedha 
Zilizohamishwa 

98,366,677.11 106,152,921.27 

Salio Linaloishia 30 
Juni 2013 

7,759,075.37 2,610,949.6 

 
4.2.4 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  
4.2.4.1 Utendaji wa Kifedha 

Wahisani wa maendeleo huchangia fedha zao katika mfuko wa 
pamoja kwenye Akaunti Kuu iliyopo Benki Kuu ya Tanzania na 
baadaye fedha hizo hupelekwa Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii kwa mfumo wa robo mwaka. Uchangiaji kwenye wizara 
hupitia mfumo wa kawaida wa usimamizi wa Fedha Benki Kuu 
ambapo mihadi ya kifedha hujumuishwa katika bajeti ya 
mwaka ya wizara. 
 
Fedha kutoka katika mfuko wa kuchangia hupelekwa katika 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na hutolewa katika mfumo 
wa kawaida wa Serikali wa kugawa fedha. Fedha za mfuko za 
uchangiaji huwa sehemu ya fedha zinazotunzwa Benki Kuu na 
kutolewa kwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa 
matumizi yake. Sambamba na hilo fedha za mfuko wa 
maendeleo ya afya hazitunzwi katika akaunti pekee bali 
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huchanganywa katika akaunti ya maendeleo ambapo fedha za 
vyanzo vingine vya miradi ya maendeleo huchangiwa katika 
akaunti hiyo.  

 
Katika mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2013 Wizara ilipokea   
Sh.76,753,238,000. Matumizi halisi yalikuwa  
Sh.69,939,114,029.36 na kufanya salio la fedha zisizotumika 
kuwa Sh.6,814,123,970.64 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2013 
ambapo Sh.1,843,363,870.64 zilihamishwa kwenda akaunti ya 
amana na Sh.4,970,760,100 zilihamishiwa akaunti kuu iliyoko 
Benki Kuu ya Tanzania kama inavyoonyeshwa katika Jedwali 
Na.33 hapo chini:- 
 
Jedwali 33: Vyanzo vya Fedha kwa Mfuko wa Maendeleo ya 
Afya – Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

Maelezo Kiasi (Shilingi) 

Kiasi kilichopokelewa  76,753,238,000.00 

Kiasi kilichotumika 69,939,114,029.36 

Kiasi kilichobaki 6,814,123,970.64 

Uhamisho kwenda Akaunti ya Amana 1,843,363,870.64 

Kiasi kilichorejeshwa  kwenda 
Akaunti Kuu 

4,970,760,100.00 

 
4.2.5 TAMISEMI 

Programu ya Sekta ya Afya huchangiwa na Ireland, Uholanzi, 
Norway, Ujerumani, Benki ya Dunia na Shirika la Maendeleo 
na Ushirikiano la Uswisi. Katika mwaka 2012/13 programu 
ilipokea kiasi cha Sh.687,000,000. 
 
Kwa mujibu wa taarifa ya mapato na matumizi TAMISEMI 
ilikuwa na kiasi cha fedha kwa ajili ya program hii cha 
Sh.1,199,637,403.42 kuhusisha salio la kuanzia la 
Sh.512,637,403.42. Hata hivyo hadi kufikia tarehe 30 Juni, 
2013 kulikuwa na kiasi kisichotumika cha Sh.518,995,683 sawa 
na asilimia 43 kuashiria kwamba mradi ulitumia 
Sh.680,641,720.42 sawa na asilimia 57 kama inavyoonyeshwa 
katika Jedwali Na.34 hapa chini:- 
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Jedwali 34: Vyanzo vya fedha kwa mfuko wa Maendeleo ya 
Afya TAMISEMI 

Maelezo  Kiasi (Sh.) 

Salio anzia 1/7/2012 512,637,403.42 

Ongeza: Mapokezi ya Fedha 687,000,000   

Kiasi kilichopatikana 1,199,637,403.42 

Toa: Matumizi 680,641,720.42 

Kiasi kilichosalia mpaka tarehe 
30/06/2013 

518,995,683 

 
4.2.6 Serikali za Mitaa 

Katika mwaka wa fedha Serikali za Mitaa zilipokea fedha 
kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na.35 na kwa undani 
katika kiambatisho namba VII. 

 
Jedwali 35: Vyanzo vya Fedha Mfuko wa Maendeleo  
 

 
 

 
 
 
 

 
4.3 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)  

4.3.1  Mapato ya Mfuko 

Mfuko wa Maendeleo ya Jamii unafadhiliwa na Benki ya Dunia 
kupitia Shirika la Maendeleo ya Kimataifa (IDA). Mkataba kati 
ya Tanzania na Benki ya Dunia ulisainiwa tarehe 19 Januari; 
2005 kwa kiasi cha jumla ya Dola za Marekani milioni 150. 
Kiasi cha Shilingi milioni 129 zilitokana na mkopo toka Benki 
ya Dunia na Dola za Marekani milioni 21 zilitokana na ruzuku. 
 
Jumla ya Sh. 27,239,913,495 zilikuwepo kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za mradi kwa mwaka 2012/13 na  kiasi 
hiki kilijumuisha bakaa ya mwanzo ya Sh. 12,815,934,118.93 
ya miaka iliyopita. Hadi kufikia tarehe 30/06/2013 kulikuwa 
na salio hasi la Shilingi 1,344,592,676.53 hii inamaanisha 

Maelezo  Kiasi (Shilingi) 

Salio la Kuanzia tarehe 1/7/2012 12,290,342,621 

Ongeza:  Fedha zilizopokelewa 89,632,095,709 

Kiasi Kilichopatikana 101,922,438,330 

Toa:  Matumizi 75,340,283,154 

Kiasi kilichobakia tarehe 30/6/2013 26,582,155,175 
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Sh.28,584,506,161.62 zilitumika katika utekelezaji wa miradi 
kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali Na. 36 hapa chini: 
 
Jedwali 36: Vyanzo vya Fedha na Matumizi 
 

Maelezo Kiasi (Sh.) 
2012/2013 

Kiasi (USD) 
2012/2013 

Salio 1/7/2012 12,815,934,118.93 7,911,070.44 

Benki ya Dunia 11,267,671,899.15 6,767,370.51 

Mchango wa Serikali 584,000,000.00 300,300.30 

Wengine  3,459,266,021.25 2,077,637.25 

Upungufu wa 
ubadilishaji wa fedha 

(886,958,554.24) (482,257.39) 

Mapato kwa mwaka 14,423,979,366.16 8,663,050.67 

Jumla ya fedha 
zilizokuwepo kwa 
mwaka 

 
27,239,913,495.08 

 
16,574,121.11 

Matumizi kwa mwaka 28,584,506,161.62 17,167,871.57 

Salio 30/6/2013 (1,344,592,676.53) (593,750.45) 

 
4.3.2 Fedha iliyopelekwa Halmashauri 

Katika mwaka wa fedha 2012/13, jumla ya 
Sh.29,165,256,151 zilikuwepo kwenye halmashauri, kiasi hiki 
kilijumuisha bakaa ya Sh.6,121,150,154 ya mwaka uliopita. 
Hadi kufikia tarehe 30/06/2013 kulikuwa na salio la kiasi 
cha Sh.2,931,725,987 sawa na asilimia 10 ya fedha 
iliyopelekwa halmashauri, hii inamaanisha kuwa matumizi 
yalikuwa jumla ya Sh. 26,233,530,165 kama ilivyoonyeshwa 
kwenye Jedwali Na. 37 hapa chini. Bakaa hii ilitokana na 
kutokutekelezwa kwa miradi kama ilivyokuwa imepangwa. 
(Rejea kiambatanisho Na.VIII) 
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Jedwali 37: Fedha zilizopelekwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Maelezo Kiasi (Sh.)  

Salio 1/7/2012 6,121,150,154 

Fedha iliyopokelewa 23,044,105,997 

Jumla  29,165,256,151 

Matumizi  26,233,530,165 

Salio   30/6/2013 2,931,725,987 

 
4.3.3 Mpango wa Uhawilishaji Fedha kwa Kaya Masikini  

          (TASAF III Productive Social Safety Net) 

Hii ni programu mpya ya TASAF ambayo inatarajiwa 
kutekelezwa kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia mwaka 2012 
na kuimarisha mafanikio yaliyopatikana kwenye TASAF II kwa 
kutumia njia ya jamii kujiletea maendeleo yake, kusaidia 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo ya jamii, shughuli za 
kuimarisha maisha, kuongeza upelekaji wa fedha katika 
programu, kusaidia utekelezaji wa miundo mbinu, pamoja na 
kujenga uwezo katika utekelezaji bora wa programu za 
maendeleo. 
 

TASAF III ilipokea jumla ya kiasi cha Shs 20,120,091,504 kwa 
mwaka wa fedha 2012/13 sawa na Dola za Marekani 
12,268,348.48. Kwa mwaka huu wa kwanza wa utekelezaji 
TASAF III imetumia kiasi cha Sh. 15,706,772,694.86 sawa na 
Dola za Marekani 9,577,300.43 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 
2013 na kubakiwa na bakaa ya kiasi cha Sh. 4,413,318,809.14 
(sawa na Dola za Marekani 2,691,048.05). Mchanganuo 
umeonyeshwa katika Jedwali Na. 38 hapo chini: 

 
Jedwali 38: Mpango wa Uhawilishaji Fedha kwa Kaya 
Masikini 

Maelezo Kiasi( Sh) Kiasi(Dola za 
Marekani) 

Bakaa 1/07/2012 - - 

Fedha Zilizopokelewa    

IDA 21,786,814,520.00 13,284,643.00 

Hasara katika (1,666,723,016.00) (1,016,294.52) 
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ubadilishaji wa fedha 

Jumla ya Fedha  20,120,091,504.00 12,268,348.48 

Matumizi  15,706,772,694.86 9,577,300.43 

Bakaa 30/06/2013 4,413,318,809.14 2,691,048.05 

 
4.4 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
 
4.4.1 Utendaji wa Kifedha wa Mfuko wa Sekta ya Maji 
 

(a) Akaunti Kuu ya Mradi Hazina 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2012/13 Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikishirikiana na washirika 
wa maendeleo iliwezesha kupatikana kwa kiasi cha Dola za 
Marekani 89,765,293. Hata hivyo kulikuwa na bakaa ya kiasi 
cha Dola za Marekani 29,734,919 katika akaunti kuu hivyo 
kufanya jumla ya Dola za Marekani 119,506,424 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika sekta hii. Kati ya 
fedha hizo kiasi cha Dola za Marekani 102,848,573 
kilihamishwa kwenda sehemu mbalimbali ikiwemo kiasi cha 
Dola za Marekani 15,882,015 kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Dola za Marekani 150,352 kwa Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi, Dola za Marekani 56,568,687 kwa Wizara 
ya Maji, Dola za Marekani 4,292,554 kwa Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii, Dola za Marekani 94,388 kwa Ofisi ya Waziri 
Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Dola za 
Marekani 25,860,578 kwa miradi mbalimbali   hivyo kubaki na 
bakaa ya Dola za Marekani 16,657,851 ilipofikia tarehe 30 
Juni, 2013 kama ilivyoanishwa katika Jedwali Na.39 hapo 
chini: 

 
Jedwali 39: Utendaji Kifedha katika Akaunti Kuu ya Mradi 
Hazina 

Maelezo  Kiasi - USD 

Salio 1/7/2012 29,734,919 

Benki ya Maendeleo ya Afrika 12,638,254 

Shirika la Maendeleo la Uingereza (DFID) 26,882,350 

Shirika la Maendeleo la Kimataifa(IDA) 32,670,000 

Benki ya Maendeleo ya Ujerumani (KFW) 17,574,688 

Fedha zilizorejeshwa 6,213 
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Jumla ya Fedha  119,506,424 

Uhamishaji wa Fedha   

Mamlaka za Serikali za Mitaa 15,882,015 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 150,352 

Wizara ya Maji  56,568,687 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 4,292,554 

Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI 94,388 

WSDP (Forex) 25,860,578 

Jumla ya fedha zilizohamishwa 102,848,573 

Bakaa  30/06/2013 16,657,851 

 
 (b) Chanzo cha Fedha za Mradi wa Maji 

Katika kipindi cha mwaka 2012/13 kulikuwa na kiasi cha                          
Sh.474,069,998,451 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo katika sekta ya maji. Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ikishirikiana na washirika wa 
maendeleo ilitoa kiasi cha Sh. 315,432,908,022 na kulikuwa 
na kiasi cha Sh.80,215,610,874 ikiwa bakaa katika kipindi 
cha mwaka wa fedha 2011/12 pamoja na kiasi cha Sh. 
78,421,479,555 ikiwa ni salio la fedha zilizopelekwa kwa 
watekelezaji wa miradi kama ilivyoanishwa katika Jedwali 
Na.40 na 41 hapo chini: 

 
Jedwali 40: Chanzo cha Fedha za Mradi wa Maji 2012/13 

Serikali ya Tanzania/Wadau wa Maendeleo Kiasi (Sh) 

Mchango wa Serikali Tanzania 104,000,000,000 

Wadau wa Mfuko wa Pamoja 140,600,387,785 

Wadau  wa mifuko mbalimbali 66,208,015,031 

Mchango kutoka kwa Jamii  3,644,457,889 

Rekebisho: kutokana na kubadilika kwa 

thamani ya kubadilisha fedha za kigeni 

980,047,317 

Jumla ya Michango 315,432,908,022 

Ongeza: Salio anzia  1/7/2012   80,215,610,874 

Salio la fedha zilizopelekwa kwa watekelezaji 

wa Miradi 78,421,479,555 

Jumla ya kiasi kilichokuwepo kwa mwaka 474,069,998,451 

Toa: Matumizi kwa mwaka 275,858,611,472 
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Bakaa 30 Juni, 2013 198,211,386,979 

 
Jedwali 41: Mchango Kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 

Wahisani Kiasi (Sh.) 

Shirika la Maendeleo la Kimataifa (IDA) 51,072,912,990 

Benki ya Maendeleo ya Ujerumani 
(KFW) 

27,446,096,400 

Banki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) 19,748,781,686 

Shirika la Maendeleo la Uingereza 
(DFID) 

42,332,596,707 

JUMLA 140,600,387,783 

 
Mchoro 1: Mchango Kutoka kwa Washirika wa Maendeleo 

 
 

(c)  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2012/13, halmashauri 131 
zilipewa jumla ya kiasi cha Sh. 144,932,139,042 
zilizojumuisha salio anzia la Sh. 63,900,019,304 kutekeleza 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji kwenye 
halmashauri. Hata hivyo, mpaka kufikia 30/06/2013 
halmashauri zilibakiwa na kiasi cha Sh. 79,387,536,594 sawa 
na asilimia 54.8 ya kiasi kilichokuwepo kwa mwaka. Hii 
inamaanisha halmashauri zilitumia kiasi cha 
Sh.65,544,602,448  sawa na asilimia 45.2 ya fedha zote 
zilizokuwepo. Taarifa zaidi zimeonyeshwa kwenye Jedwali 
Na.42 hapo chini na kiambatanisho Na.IX cha ripoti hii. 
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Jedwali 42: Utendaji wa Kifedha – Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  

 

 

(d) Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
Katika mwaka 2012/13, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
ilipata jumla ya Sh. 8,208,560,000 kutekeleza shughuli 
mbalimbali za mradi wa maji. Fedha hizo zilijumuisha salio 
anzia Sh. 531,060,000 na Sh. 7,677,500,000 kutoka kwenye 
Mfuko wa Maendeleo ya Afrika (ADF). 
 
Hata hivyo, mpaka kufikia 30/06/2013 wizara ilishatumia kiasi 
cha Sh.7,484,099,190 sawa na asilimia 91 ya fedha zote 
zilizokuwepo. Hivyo wizara ilibakisha kiasi cha Sh.724,460,810 
kama salio kwa mwaka husika kama inavyoonekana kwenye 
jedwali Na.43 hapo chini:  

 
Jedwali 43: Utendaji wa Kifedha - Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Salio 1/7/2012 531,060,000 

 Fedha zilizopokelewa 7,677,500,000 

Jumla ya fedha  8,208,560,000 

Matumizi 7,484,099,190 

Salio  30/06/2013  724,460,810 

 

4.5 Miradi Mingine 
4.5.1 Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, Kifua Kikuu 

na Malaria 
4.5.1.1 Akaunti Kuu - Hazina 

Katika mwaka wa fedha 2012/13 Wizara ya Fedha ilipokea 
kiasi cha Dola za Marekani 53,409,012 kutoka Mfuko wa 
Kimataifa wa Kupambana na Kifua Kikuu, Ukimwi na Malaria. 
Kati ya fedha hizo kiasi cha Dola za Marekani 12,961,164 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Salio 1/7/2012 63,900,019,304 

Fedha iliyopokelewa  81,032,119,738 

Jumla ya fedha  144,932,139,042 

Matumizi  65,544,602,448 

Salio  30/6/2013 79,387,536,594 
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kilikwenda Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na kiasi cha 
Dola za Marekani 36,528,885 kilihamishiwa kwenye akaunti ya 
Maendeleo na kubaki na salio  Dola za Marekani 3,918,962 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 44 hapa chini: 

 
Jedwali 44: Mapato na Matumizi - Hazina 

Maelezo  Kiasi (Dola za 
Marekani) 

Fedha zilizokuwepo 2012/13 53,409,011 

Uhamisho wa fedha kwenda:  

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 12,961,164 

Akaunti ya Maendeleo 36,528,885 

Jumla ya fedha iliyohamishwa 49,490,049 

Salio 30/06/2013 3,918,962 

 
4.5.1.2 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii  

Katika kipindi cha mwaka 2012/13, wizara  ilikuwa na kiasi 
cha Sh.171,071,916,834.83 kwa ajili ya Mfuko wa Kimataifa 
wa Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu na Ukimwi, kiasi chote 
kilipelekwa katika shughuli husika kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 45 hapa chini:  

 
Jedwali 45: Mapato na Matumizi - Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Salio 1.7.2012 0 

Kiasi kilichopokelewa 171,071,916,834.83 

Kiasi cha fedha iliyopo 171,071,916,834.83 

Matumizi  171,071,916,834.83 

Salio  30/06/2013 0 

 
4.5.1.3 Mzunguko wa Nane Akaunti Fedha za Kigeni Benki Kuu  

Katika kipindi cha mwaka 2012/13 Benki Kuu ya Tanzania 
ilikuwa na kiasi cha Dola za Marekani 82,118,029.68 kwa ajili 
ya Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu 
na Ukimwi, kiasi kilichotumika ni Dola za Marekani 
75,190,264.39  sawa na asilimia 91.56 ya kiasi kilichotolewa 
hivyo kubaki na salio la Dola za Marekani 6,927,765.29  kama 
inavyoonekana kwenye jedwali Na. 46 hapa chini: 
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Jedwali 46: Mapato na Matumizi - Akaunti  ya Fedha za 
Kigeni Benki Kuu 

Maelezo Kiasi  (Dola za Marekani) 

Salio 1/7/2012 12,764,286.92 

Kiasi kilichopokelewa 69,353,742.76 

Jumla ya fedha  82,118,029.68 

Matumizi  75,190,264.39 

Salio 30/6/2013 6,927,765.29 

 
4.5.1.4 Programu ya Kitaifa ya Kudhibiti Ukimwi 

Katika kipindi cha mwaka 2012/13, Programu ya Kitaifa ya 
Kudhibiti Ukimwi ilikuwa na kiasi cha Sh.2,563,924,218.58 
ikijumuisha Sh.1,932,197,775.81 salio la mwaka 2011/12. 
Matumizi halisi yalikuwa Sh.1,939,429,375.19 ikiwa ni asilimia 
76 ya fedha yote na kuwa na bakaa ya mwaka ya kiasi cha 
Sh.624,494,843.39 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 47 
hapo chini: 
 

Jedwali 47: Mapato na Matumizi Programu ya Kitaifa ya 
Kudhibiti Ukimwi 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Salio 1/7/2012 1,932,197,775.81 

Fedha iliyopokelewa              631,726,442.77 

Jumla ya Fedha  2,563,924,218.58 

Matumizi  1,939,429,375.19 

Salio 30/06/2013 624,494,843.39 

 
4.5.1.5   Ufuatiliaji na Tathmini Mzunguko wa Nane-Wizara ya 

Afya na Ustawi wa Jamii 
Katika mwaka 2012/13, Ufuatiliaji na Tathmini Mzunguko 
wa Nane-Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ulikuwa na 
kiasi cha Sh.213,608,578.88 na matumizi halisi yalikuwa ni 
Sh.65,629,252.45  ikiwa ni asilimia 31 ya fedha zote na 
kuwa na bakaa ya kiasi cha Sh.147,979,326.43 mwisho wa 
mwaka kama inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 48 hapo 
chini: 
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   Jedwali 48: Mapato na Matumizi - Ufuatiliaji na Tathmini 

Maelezo Kiasi  (Sh.) 

Salio 1/7/2013 58,774,401.14 

Fedha  iliyopokelewa 154,834,177.74 

Jumla ya fedha  213,608,578.88 

Matumizi  65,629,252.45 

Salio 30/06/2013 147,979,326.43 

 
4.5.1.6 Uimarishaji Mfumo wa Afya - Mzunguko wa Tisa (9) 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ilikuwa na kiasi cha 
Sh.29,332,429,025.86 kwa ajili ya uimarishaji wa Mfumo wa 
Afya Mzunguko wa Tisa. Kiasi kilichotumika ni 
Sh.17,153,672,079.68 sawa na asilimia 58 ya kiasi 
kilichotolewa hivyo kubaki na salio la Sh. 12,178,756,946.18 
mwisho wa mwaka kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
49 hapa chini: 
 
Jedwali 49: Mapato na Matumizi - Uimarishaji Mfumo wa 
Afya 

Maelezo Kiasi  (Sh.) 

Salio 1/7/2012 4,435,551,638.86 

 Fedha iliyopokelewa 24,896,877,387.00   

Jumla ya fedha  29,332,429,025.86 

Matumizi   17,153,672,079.68  

Salio 30/06/2013  12,178,756,946.18  

 
4.5.1.7   Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

Ofisi  ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
ilikuwa na kiasi cha Sh.397,404,533.84 kutoka katika Mfuko 
wa Kimataifa wa Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu na 
Ukimwi. Kiasi kilichotumika ni Sh.393,485,774.20 sawa na 
asilimia 99 ya kiasi kilichotolewa hivyo kubaki na salio la 
Sh.3,918,759.64 mwisho wa mwaka kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali Na. 50 hapa chini: 
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Jedwali 50: Mapato na Matumizi Ofisi ya Waziri Mkuu 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

 Maelezo Kiasi (Sh.) 

Salio 1/7/2012 75,795,339.37 

Fedha iliyopokelewa toka GF 193,721,483.88 

Fedha iliyorejeshwa ambayo 
haikutumika 

 
127,887,710.59 

Jumla ya fedha  397,404,533.84 

Matumizi  393,485,774.20 

Salio 30/06/2013 3,918,759.64 

 
4.5.1.8 Tume ya Kudhiditi Ukimwi Tanzania  

Tume ya Kudhibiti Ukimwi Tanzania ilikuwa na kiasi cha 
Sh.1,738,553,509 kutoka kwenye Mfuko wa Kimataifa wa 
Kupambana na Malaria, Kifua Kikuu  na Ukimwi. Kiasi 
kilichotumika ni Sh.1,431,317,491.05  sawa na asilimia 82 ya 
kiasi kilichotolewa hivyo kubaki na salio la Sh.307,236,017.69 
mwisho wa mwaka kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
51 hapa chini: 

 
 Jedwali 51: Mapato na Matumizi Tume ya Kudhiditi Ukimwi 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Salio 1/7/2012 1,419,815,924.04 

 Fedha iliyopokelewa 318,737,584.70 

Jumla ya fedha  1,738,553,508.74 

Matumizi  1,431,317,491.05 

Salio 30/06/2013 307,236,017.69 

 
4.5.1.9 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Afya Mwanza - Mzunguko wa 

Tisa (9) 
Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Afya Mwanza – Mfuko wa 
Kimataifa wa Kupambana na Ukimwi, Kifua Kikuu na Malaria 
Mzunguko wa Tisa (9) ulikuwa na kiasi cha 
Sh.2,415,941,804.97. Matumizi halisi yalikuwa ni 
Sh.2,412,364,742.92 sawa na  asilimia 99 ya fedha yote na 
kuwa na bakaa mwisho wa  mwaka ya kiasi cha 
Sh.3,577,062.05  kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 52 
hapo chini: 
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Jedwali 52: Mapato na Matumizi Taasisi ya Taifa ya 
Utafiti wa Afya - Mwanza 

Maelezo Kiasi (Sh.) 

Salio 1/7/2012 12,634,047.84 

Fedha kutoka GF 1,558,358,875.00   

Fedha za ndani zilizohamishwa  344,948,882.13 

Kiasi kilichotoka akaunti ya amana 500,000,000.00 

Jumla ya Fedha  2,415,941,804.97 

Matumizi 2,412,364,742.92 

Salio 30/6/2013 3,577,062.05 

 
4.5.1.10 Kitengo cha Uchunguzi wa Magonjwa 

Katika kipindi cha mwaka 2012/13, Kitengo cha Uchunguzi 
wa Magonjwa kilikuwa na kiasi cha Sh.1,596,406,020 ikiwa 
ni salio la fedha la mwaka 2011/12. Hadi kufikia tarehe 
30/06/2013 matumizi yalikuwa Sh. 1,530,408,214 ikiwa ni 
sawa na asilimia 96 ya fedha yote iliyokuwepo; hivyo 
kufanya salio ishia kuwa Sh.42,012,316 kama 
inayoonekana kwenye Jedwali Na. 53 hapa chini: 
 
Jedwali 53: Mapato na matumizi - Kitengo cha 
Uchunguzi wa Magonjwa 

Maelezo Kiasi  (Sh.) 

Salio 1/7/2012 1,596,406,020 

Matumizi  1,530,408,214 

Salio 30/6/2013 42,012,316 

 
4.5.2     Miradi Mingine  

Taarifa ya utendaji wa fedha kwa miradi mingine 102 
ambayo ilikaguliwa ilikuwa na jumla ya 
Sh.513,682,759,109.18 na Dola za Marekani 
1,827,473,581.84 kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hiyo. 
Matumizi halisi yalikuwa ni Sh.332,082,129,223.27 na Dola 
za Marekani 1,675,991,257.08, hivyo salio ishia mwishoni 
mwa mwaka lilikuwa Sh.181,600,629,885.80 na Dola za 
Marekani 151,482,324.76 kama ilivyo kwenye mchanganuo 
katika Kiambatisho X. 
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SURA YA TANO 

UDHAIFU KATIKA USIMAMIZI WA FEDHA 

5.0 Utangulizi 

Sura hii inalenga kutoa upungufu uliobainika katika kusimamia 
fedha za miradi ya maendeleo uliotokana na ukaguzi. Sehemu 
hii  inahusu utekelezaji wa miradi ya maendeleo na masuala 
muhimu yaliyoibuliwa kwa mwaka huu wa fedha. 
 
Madhumuni ya matokeo na mapendekezo ya ukaguzi ni 
kumsaidia mkaguliwa kufanya maboresho katika usimamizi wa 
fedha na kudhibiti rasilimali za taasisi.  

Orodha ya mapungufu yaliyojitokeza kuhusu usimamizi wa 
fedha za miradi yameonyeshwa hapa chini kwa kila mradi: 

5.1 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) 

5.1.1 Malipo Yenye Nyaraka Pungufu, Sh. 470,661,014 

Kulikuwa na malipo ya Sh. 470,661,014 yenye nyaraka 
pungufu. Kati ya kiasi hiki, Halmashauri ya Wilaya ya Tarime 
ilikuwa na sehemu kubwa ya asilimia 21, ikifuatiwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Nanyumbu yenye asilimia 16 na 
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya ni ya tatu kwa kuwa na 
asilimia 9.9. Mchanganuo wa Halmashauri umeonyeshwa 
katika jedwali Na.54 hapa chini: 

 
Jedwali 54: Malipo yenye Nyaraka Pungufu 

Na Halmashauri Kiasi  (Sh.)  

1 Wilaya ya Tarime        96,513,700  

2 Wilaya ya Nanyumbu        74,857,020  

3 Wilaya ya Rorya       46,606,158  

4 Wilaya ya Kondoa        32,360,401  

5 Wilaya ya Mbozi        28,504,857  

6 Manispaa ya Sumbawanga  25,925,798  

7 Wilaya ya Kilwa        18,672,580  

8 Wilaya ya Kasulu        17,579,000  

9 Wilaya ya Ukerewe        16,028,000  

10 Wilaya ya Kwimba        15,990,000  
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11 Wilaya ya Kiteto        13,958,000  

12 Wilaya ya Bunda  13,165,000  

13 Wilaya ya Nachingwea        10,733,500  

14 Wilaya ya Kilosa          9,815,000  

15 Wilaya ya Mtwara          8,524,400  

16 Wilaya ya Ruangwa          6,918,000  

17 Wilaya ya Bukombe          6,800,000  

18 Wilaya ya Rungwe          5,759,500  

19 Wilaya ya Songea          5,449,600  

20 Wilaya ya Mbinga          5,124,000  

21 Wilaya ya Sumbawanga          3,747,500  

22 Wilaya ya Nkasi          2,805,000  

23 Wilaya ya Mbulu          2,769,000  

24 Wilaya ya Mafia          1,040,000  

25 Wilaya ya Longido          1,015,000  

  Jumla 470,661,014 

 
Hata hivyo, kiasi cha malipo yenye nyaraka pungufu 
kimeongezeka kwa Sh.76,605,318.50 ukilinganisha na mwaka 
2011/12 ambao ulionyesha Sh. 394,055,695.50 kama malipo 
yenye nyaraka pungufu. 

 
5.1.2 Hati za Malipo zisizokaguliwa,Sh.703,778,713 

Hati za malipo za thamani ya Sh. 703,778,713 zilizoandikwa 
kwenye daftari la fedha hazikuweza kupatikana wakati wa 
ukaguzi. Hii ni kinyume na Agizo Na.34 (1) la LAFM, 2009 na  
Kifungu Na.45 (5) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1982. Halmashauri kumi na moja (11) zilionekana 
kuwa na matumizi yasiyokuwa na hati za malipo, ikiongozwa 
na Bariadi iliyokuwa na asilimia 69, ikifuatiwa na Nachingwea 
yenye asilimia 11.54 na ya tatu ni Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino yenye asilimia 7.5. Usahihi na uhalali wa malipo 
yaliyofanyika haukuweza kuthibitishwa kwa kukosekana kwa 
nyaraka na imepunguza mawanda ya ukaguzi. 
 
Mchanganuo wa halmashauri zinazohusika umeonyeshwa 
kwenye Jedwali Na.55 hapa chini: 
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Jedwali 55: Hati za malipo zisizokaguliwa 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Bariadi  485,803,736 

2 Wilaya ya Nachingwea  81,236,566 

3 Wilaya ya Chamwino  52,541,489 

4 Wilaya ya Lindi  34,708,200 

5 Wilaya ya Liwale  16,070,000 

6 Wilaya ya Kisarawe  14,672,500 

7 Wilaya ya Mbozi  7,221,222 

8 Wilaya ya Kilwa  6,000,000 

9 Wilaya ya Morogoro  2,200,000 

10 Wilaya ya Mafia  1,845,000 

11 Wilaya ya Sumbawanga  1,480,000 

  Jumla 703,778,713 

 
Hata hivyo, kiasi cha hati za malipo zisizokaguliwa 
kimeongezeka kwa Sh.383,716,498 ukilinganisha na mwaka 
2011/12 ambao ulionyesha Sh.320,062,215 kama hati za 
malipo zisizokaguliwa. 

 
5.1.3  Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu 

Visivyohusika Sh.632,382,256 
Matumizi ya jumla ya Sh.632,382,256 yalilipwa kwa kutumia 
vifungu visivyohusika kinyume na Agizo Na. 23(1) la LAFM,  
2009. Matumizi yaliyofanywa nje ya vifungu vilivyoidhinishwa 
yanadhihirisha kwamba kazi ambazo zingegharimu shilingi 
632,382,256 na ambazo ziliidhinishwa hazikufanyika na hivyo 
kusababisha uwezekano mkubwa wa kuzidisha au kupunguza 
gharama halisi za matumizi yaliyofanyika katika kila kifungu. 
Mchanganuo wa halmashauri 19 zilizohusika umeonyeshwa 
katika Jedwali Na. 56 hapa chini: 
 
Jedwali 56: Matumizi yaliyofanywa kwa kutumia vifungu 
visivyohusika 

Na Halmashauri   Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Nachingwea  196,800,655 

2 Wilaya ya Sikonge 150,260,651 

3 Wilaya ya Lindi  92,991,000 

4 Wilaya ya Bagamoyo  47,439,218 
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5 Wilaya ya Tabora  33,121,000 

6 Wilaya ya Kisarawe  16,796,068 

7 Wilaya ya Rorya  16,701,200 

8 Wilaya ya Songea  13,865,000 

9 Wilaya ya Arusha  9,334,805 

10 Wilaya ya Kahama  8,320,000 

11 Wilaya ya Liwale  7,215,000 

12 Wilaya ya Pangani  6,878,584 

13 Wilaya ya Siha  6,195,400 

14 Wilaya ya Lindi  6,109,000 

15 Wilaya ya Ileje  5,000,000 

16 Wilaya ya Mafia  4,716,175 

17 Wilaya ya Nkasi  3,900,000 

18 Wilaya ya Rombo  3,550,000 

19 Manispaa ya Kigoma  3,188,500 

  Jumla 632,382,256 

 
Kutokana na jedwali hapo juu, Halmashauri ya Wilaya ya 
Nachingwea iliongoza kwa kuwa na asilimia 31, ikifuatiwa na 
Sikonge yenye asilimia 24 na Lindi yenye asilimia 15. 
 
Hata hivyo, kiasi cha matumizi yaliyofanywa kwa kutumia 
vifungu visivyohusika kimeongezeka kwa Sh.460,693,507.79 
ukilinganisha na mwaka 2010/11 ambao ulikuwa na kiasi cha 
Sh.171,688,748.21  
 

5.1.4 Matumizi yaliyofanywa nje ya Bajeti iliyodhinishwa 
Sh.328,423,420 
Halmashauri 11 zilifanya matumizi yenye thamani ya jumla ya 
Sh.328,423,420 nje ya bajeti iliyoidhinishwa kinyume na Agizo 
Na.17(2)&(3) na 18(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009. Hii ina maana kuwa kuna baadhi ya 
kazi zilizokuwa kwenye bajeti iliyoidhinishwa ambazo 
hazikutekelezwa kutokana na kutozingatia sheria ya 
matumizi. Mchanganuo wa halmashauri zilizohusika 
umeonyeshwa katika Jedwali Na.57 hapa chini: 
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Jedwali 57: Matumizi yaliyofanywa nje ya Bajeti 
iliyodhinishwa 

Na Halmashauri     Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Lindi  96,620,000 

2 Wilaya ya Urambo 95,256,827 

3 Wilaya ya Liwale  39,605,000 

4 Wilaya ya Nachingwea 27,850,300 

5 Wilaya ya Chamwino  22,805,000 

6 Wilaya ya Bahi  16,780,000 

7 Wilaya ya Kilwa 10,997,580 

8 Wilaya ya Songea 8,542,000 

9 Wilaya ya Sumbawanga 6,647,713 

10 Manispaa ya Lindi  2,139,000 

11 Wilaya ya Mpwapwa 1,180,000 

 Jumla 328,423,420 

 
5.1.5 Malipo yasiyokubalika Sh. 4,111,033 

Kifungu Na.13.2.2 katika Mwongozo wa makubaliano ya 
shughuli za Mfuko wa Maendeleo ya Kilimo mwaka 2006 
kinaelezea kuwa, manunuzi yote ya pembejeo za kilimo na 
kazi zinazohusiana na kilimo hazitakiwi kulipiwa kodi ya 
ongezeko la thamani (VAT).  Halmashauri mbili (2) zilitumia 
kiasi cha Sh. 4,111,033 ambacho ni kodi ya ongezeko la 
thamani katika manunuzi waliyoyafanya.  
 

 Mchanganuo wa malipo yasiyokubalika umeonyeshwa kwenye 
Jedwali Na.58 hapa chini: 

 
Jedwali 58: Malipo yasiyokubalika 

Na Halmashauri Kiasi  (Sh.) 

1 Manispaa ya Kigoma 1,906,780 

2 Wilaya ya Singida  2,204,253 

 Jumla 4,111,033 

 
5.1.6  Malipo ya mwaka uliopita yaliyofanyika bila kibali 

Sh.40,025,931 
 Uchunguzi wa hati (vocha) za malipo ulibaini kuwa, 

halmashauri sita (6) zilifanya malipo ya Sh. 40,025,931 kwa 
ajili ya kulipia madeni ya mwaka wa fedha 2011/12 bila ya 
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kuidhinishwa katika bajeti ya mwaka 2012/13 kinyume na 
Agizo Na.22 (1) la LAFM, 2009. Mchanganuo wa halmashauri 
zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.59 
hapa chini: 

 
 Jedwali 59: Malipo yaliyofanyika bila kibali 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Kondoa 14,590,000 

2 Wilaya ya Misenyi 12,487,425 

3 Wilaya ya Kasulu  6,841,506 

4 Wilaya ya Kahama  2,087,000 

5 Wilaya ya Kisarawe  2,020,000 

6 Wilaya ya Ukerewe  2,000,000 

  Jumla 40,025,931 

 
5.1.7  Fedha zilizosalia bila kutumika Sh. 14,778,757,617.09 

Wizara ya Fedha ina akaunti kuu ya Programu ya Maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo ambayo inatunza fedha kabla 
haijazihamishia kwenye akaunti za watekelezaji mbalimbali. 
Ukaguzi ulibaini kiasi cha Sh. 14,778,757,617.09 cha miaka ya 
nyuma kilikuwa kwenye akaunti za Halmashauri. Fedha hizo 
zilitolewa katika mwaka wa fedha 2011/12 lakini zilikuwa 
hazijatumika na sababu zikiwa ni ucheleweshwaji wa 
kuhamisha fedha, fedha hizo kukosa matumizi na utaratibu 
mrefu kwa manunuzi yanayohitaji mikataba. Mchanganuo wa 
fedha zisizotumika umeonyeshwa katika kiambatisho Na. VI. 
Miradi ambayo haijatekelezwa inaendelea kuwa na madhara 
katika utendaji wa halmashauri. 
 
Hata hivyo, kiasi cha fedha zilizosalia bila kutumika 
kimepungua kwa Sh.17,459,161,573.60 ukilinganisha na 
mwaka wa fedha 2011/12 ambao ulionyesha 
Sh.32,237,919,190.67 kama fedha zilizosalia bila kutumika. 

 
5.1.8 Upungufu wa watumishi 7,471 katika idara za Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Kilimo  
Tathmini ya idadi ya watumishi wanaotakiwa katika idara za 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo ilibaini kuwa, kwa 
mujibu wa ikama zilizoandaliwa na halmshauri mbalimbali, 
halmashauri themanini (80) zilikuwa na upungufu wa 
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watumishi wapatao 7,471 kama ilivyoonyeshwa katika 
kiambatisho Na. XI. Upungufu wa watumishi unapunguza 
ufanisi katika utekelezaji na usimamiaji wa shughuli za kilimo 
na hivyo kukwamisha juhudi za serikali katika kuinua na 
kuboresha sekta ya kilimo. 

 
5.1.9 Upungufu wa Fedha za ruzuku zisizopelekwa Halmashauri 

Sh. 22,277,845,446 
Tathmini ya bajeti zilizotengwa na kuidhinishwa na 
halmashauri ulibainisha kuwa shughuli mbalimbali za 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo hazikutekelezwa. 
Kiasi cha Sh. 22,277,845,446 ambacho ni bajeti ya ruzuku  
kutoka Serikali Kuu hakikupelekwa katika halmshauri hamsini 
na sita (56) kama ilivyoonyeshwa katika kiambatisho namba 
XII. Upungufu wa fedha za ruzuku zisizopelekwa katika 
halmashauri kwa mujibu wa bajeti zilizoidhinishwa unaathiri 
utekelezaji na ufanisi wa usimamizi wa miradi ya programu ya 
maendeleo ya sekta ya kilimo na hivyo kukwamisha lengo la 
serikali la kuinua na kuendeleza kilimo.  

5.2 Mfuko wa Maendeleo ya Afya 

5.2.1 Bakaa Kubwa ya Fedha isiyotumika Sh. 26,582,155,175     
Katika mwaka wa fedha 2012/13 Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilikuwa na fedha kiasi cha Sh. 101,922,438,330 kwa ajili ya 
kugharamia shughuli za Mfuko wa Maendeleo ya Afya katika 
halmashauri.  Kiasi kilichotumika  kilikuwa ni  
Sh.75,340,283,154 na kuwa na salio la Sh.26,582,155,175 
ambayo ni sawa na asilimia 26 ya fedha  iliyokuwepo. Hali hii 
inaonyesha kwamba huduma zilizokusudiwa kwa jamii 
hazikutolewa kwa kiwango kilichokusudiwa. Halmashauri 
zilizohusika zimeonyeshwa katika kiambatisho Na VII.  

 
5.2.2  Kukosekana kwa taarifa za robo mwaka za mkaguzi wa 

ndani zinazohusu masuala ya Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
Tathmini iliyofanywa kwenye vitengo vya ukaguzi wa ndani 
kwenye halmashauri kumi na tano (15) kwa kipindi cha 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2013 ilionyesha 
kuwa kitengo cha ukaguzi wa ndani hakikuandaa taarifa za 
robo mwaka   zinazojitegemea  za ukaguzi wa  Mfuko wa 
Maendeleo ya Afya ambazo zingeonyesha udhaifu unaohusu 
mfuko huo kinyume na Aya 6.3(b) ya Mwongozo wa Mpango 
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Kabambe wa Afya wa mwaka 2011, hivyo shughuli 
zilizotekelezwa za Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
hazikukaguliwa ili kubainisha mapungufu. Idadi ya 
halmashauri zimeonyeshwa kwenye Jedwali Na. 60 hapo 
chini: 
 
Jedwali 60: Kukosekana kwa taarifa za robo mwaka za 
mkaguzi wa ndani  

Na. Halmashauri  

1 Wilaya ya Handeni  

2 Wilaya ya Korogwe  

3 Wilaya ya Muheza  

4 Wilaya ya Pangani  

5 Jiji la Tanga  

6 Wilaya ya Hai  

7 Wilaya ya Moshi 

8 Wilaya ya Same  

9 Wilaya ya Kongwa  

10 Manispaa ya Kigoma  

11 Manispaa ya Tabora  

12 Wilaya ya Urambo  

13 Manispaa ya Sumbawanga  

14 Mji wa Mpanda  

15 Wilaya ya Karagwe  

 
 5.2.3 Masurufu yasiorejeshwa, Sh.28,605,000 

Masurufu yenye jumla ya Sh.28,605,000 yanayohusu 
halmashauri saba (7) hayakurejeshwa baada ya kazi 
iliyokusudiwa kukamilika kinyume na Agizo 40(3) la LAFM, 
2009. Orodha ya halmashauri na kiasi cha masurufu ambayo 
hayajarejeshwa imeonyeshwa kwenye jedwali Na.61 hapo 
chini: 
 
Jedwali 61: Masurufu yasiyorejeshwa 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Bunda  7,795,000 

2 Wilaya ya Tandahimba  6,594,000 

3 Wilaya ya Monduli  4,099,000 

4 Wilaya ya Handeni  3,825,000 
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5 Wilaya ya Lushoto  2,400,000 

6 Wilaya ya Mbinga  1,992,000 

7 Wilaya ya Arusha  1,900,000 

  Jumla  28,605,000 

 
5.2.4  Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 1,660,648,887 

Kulikuwa na malipo ya jumla ya Sh.1,660,648,887 kwenye 
halmashauri hamsini na nne (54) ambayo yalikuwa na nyaraka 
pungufu kinyume na Agizo Na.8(2)(c) la LAFM, 2009. Uhalali 
wa matumizi yaliyofanywa haukuweza kuthibitishwa wakati 
wa ukaguzi. Chamwino ilikuwa na sehemu kubwa ya asilimia 
21 ikifuatiwa na Halmashauri ya Manispaa ya Ilala yenye 
asilimia 16 na ya tatu ni Halmashauri ya Rungwe iliyokuwa na 
asilimia 8. Orodha ya halmashauri hizo na kiasi 
kilichohusishwa kimeonyeshwa kwenye Kiambatisho Na.XIII 
 
Hata hivyo kiasi cha malipo yenye nyaraka pungufu 
kimepungua kutoka mwaka 2010/11 hadi 2011/12 kwa 
Sh.1,436,601,225 na kuongezeka kwa Sh.1,389,584,288 kwa 
mwaka 2011/12 hadi 2012/13.  

 
5.2.5  Kukosekana kwa hati za malipo, Shs 927,786,976 

Katika kipindi cha mwaka 2012/13, hati za malipo zenye 
jumla ya Sh. 927,786,976 hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi 
kinyume na Agizo 34(1) la LAFM, 2009, hivyo uhalali wa 
malipo hayo kwenye halmashauri kumi na saba (17) 
haukuweza kuthibitishwa. Maelezo ya hati za malipo ambazo 
hazikuwasilishwa kwa kila halmashauri ni kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na.62 hapo chini: 
 
Hata hivyo jumla ya hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi zimeongezeka kutoka mwaka 2010/2011 
hadi 2011/2012 kwa Sh.631,699,698. 
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Jedwali 62: Hati za malipo zilizokosekana 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Bariadi  575,028,244 

2 Wilaya ya Musoma  77,114,000 

3 Wilaya ya Kilwa  65,406,990 

4 Wilaya ya Chamwino  65,158,200 

5 Wilaya ya Bukombe  35,373,972 

6 Wilaya ya Longido  29,766,385 

7 Wilaya ya Namtumbo  24,881,000 

8 Wilaya ya Maswa  15,327,500 

9 Wilaya ya Manyoni  7,827,648 

10 Wilaya ya Kilosa  6,369,000 

11 Manispaa ya Lindi  5,039,537 

12 Wilaya ya Masasi  4,942,000 

13 Wilaya ya Sumbawanga  3,840,000 

14 Wilaya ya Monduli  3,732,500 

15 Wilaya ya Newala  3,225,000 

16 Wilaya ya Mbinga  2,780,000 

17 Wilaya ya Rufiji/Utete  1,975,000 

 Jumla  927,786,976 

 
5.2.6  Matumizi yaliyolipiwa kwenye vifungu visivyostahili 

Sh.383,197,259 
Matumizi yenye jumla ya Sh.383,197,259 kwenye halmashauri 
ishirini na nane (28) yalilipiwa kwenye vifungu visivyostahili 
kinyume na Agizo 23(1) la LAFM, 2009 kama inavyoonekana 
kwenye Kiambatisho Na. XIV. 
 

5.2.7  Matumizi yaliyofanywa nje ya bajeti iliyoidhinishwa 
Sh.564,460,287 
Katika kipindi cha mwaka 2012/13, halmashauri ishirini na 
tano zililipa jumla ya Sh.564,460,287 kwa ajili ya shughuli 
mbalimbali kutoka katika Mfuko wa Maendeleo wa Afya. Hata 
hivyo shughuli zilizotekelezwa hazikuwa na uhusiano na 
shughuli zilizokusudiwa kutekelezwa kutokana na kutokuwepo 
kwenye mpango kabambe wa afya wa Halmashauri (CCHP) wa 
mwaka 2012/2013. Maelezo zaidi yako kwenye Kiambatisho 
XV.  
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5.2.8  Malipo yasiyokubalika ya kodi ya ongezeko la thamani 
Sh.5,819,093 
Halmashauri mbili (2) zilinunua bidhaa na huduma kutoka kwa 
wazabuni mbalimbali ambapo kiasi kilicholipwa kilijumuisha 
kodi ya ongezeko la thamani la Sh. 5,819,093. Hata hivyo 
makubaliano yaliyofikiwa kati ya washirika wa maendeleo na 
serikali ni kwamba malipo kwa ajili ya ununuzi wa bidhaa, 
vifaa vya ujenzi  na huduma,  kwa kutumia fedha za Mfuko wa 
Maendeleo ya Afya yasitozwe kodi ya ongezeko la thamani na 
serikali. Jedwali Na.63 linaonyesha halmashauri zilizofanya 
malipo yasiyokubalika. 

 
Jedwali 63: Malipo yasiyokubalika ya kodi ya ongezeko la 
thamani 

Na. Halmashauri Kiasi  (Sh.) 

1 Wilaya ya Singida  3,794,093 

2 Wilaya ya Manyoni  2,025,000 

Jumla  5,819,093 

 
5.2.9 Upungufu wa wataalamu katika Idara ya Afya 

Kutokana na muundo wa utumishi katika kila halmashauri, 
kuna idadi maalum ya watumishi/wataalamu wanaopaswa 
kufanya kazi katika idara ya afya ili kuboresha utendaji na 
kuongeza ufanisi katika kutoa huduma za afya ndani ya 
halmashauri husika. Hata hivyo ukaguzi ulibaini upungufu wa 
wataalamu wapatao elfu kumi na moja, mia saba na nne 
(11,704) wa Idara za Afya kwenye halmashauri hamsini na 
sita. Idadi ya upungufu wa wataalam kwenye kila halmashauri 
umeonyeshwa kwenye Kiambatisho Na.XVI 

5.3   Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF) 

5.3.1 Miradi yenye thamani ya Sh. 1,090,493,650.42 iliyokuwa 
kwenye bajeti haikutekelezwa 

 

Ukaguzi ulibaini utekelezaji wa miradi mingi ulikuwa 
haujaanza ingawa halmashauri zilikwishahamisha fedha 
kwenda kwenye akaunti za miradi husika kama ilivyoonyeshwa 
katika Jedwali Na. 64 hapo chini: 
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Hata hivyo hali imeboreshwa kwa kiasi kwani kwa mwaka 
2011/12 kiasi cha miradi iliyopelekewa fedha na 
haikutekelezwa ilikuwa Sh.1,651,661,060.43.  
  

 Jedwali 64: Miradi iliyopelekewa fedha lakini haijafanyika 

Na. Halmashauri Maelezo Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya 
Rorya  

Ukarabati wa 
barabara, mabwawa 
na mashine za kusaga 

493,000,000 

2 Wilaya ya 
Nanyumbu  

Miradi ya ujenzi na 
uhifadhi wa barabara 

295,452,411 

3 Wilaya ya 
Morogoro  

Ujenzi wa barabara 
za Kolero, Kungwi, 
Kanisani na Lundi 
hadi Tambuu 

199,454,800 

4 Wilaya ya 
Bagamoyo  

Ujenzi wa soko la 
samaki 

57,883,014 

5 Wilaya ya 
Mvomero  

Ufugaji wa kuku na 
mbuzi 

43,528,675  

8 Wilaya ya 
Muleba  

Kupachika dari katika 
shule ya msingi 
Makangora 

1,174,750 

 Jumla  1,090,493,650 

  
5.3.2 Miradi iliyokamilika lakini haijaanza kutoa huduma 

Sh.393,488,168 
Wakaguzi walitembelea miradi iliyokwisha kamilika katika 
halmashauri na kubaini kuwa ingawa miradi hiyo imekamilika 
lakini bado haijaanza kutumika kama ilivyoonyeshwa katika 
Jedwali Na. 65 hapo chini: 
 
Hata hivyo hakuna maboresho katika kutumia miradi 
iliyokamilika kwani kwa mwaka wa fedha 2011/12 kulikuwa na 
miradi yenye thamani ya Sh.69,630,512.32 ambayo haijaanza 
kutumika ingawa imekamilika. 
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Jedwali 65: Miradi iliyokamilika lakini haijaaza kutumika 

Na. Halmashauri Mradi Kiasi (Sh) 

1 Wilaya Handeni  Ujenzi wa tanki la 
maji na hosteli 

     11,124,298 

2 WilayaShinyanga  Ujenzi wa soko 59,647,550 

3 Wilaya Longido  Ujenzi wa nyumba 
za walimu, mashimo 
ya vyoo na bwalo la 
chakula 

  
 145,457,320 

  4 Wilaya Rorya Ujenzi wa lambo  177,259,000 

 Jumla  393,488,168 

 
5.3.3 Miradi ambayo haijakamilika Sh. 1,576,618,867 

Ukaguzi umebaini kuwa baadhi ya miradi iliyopangwa 
kutekelezwa kwa mwaka wa fedha 2012/13 haijakamilika kwa 
kiasi cha shilingi 1,576,618,867. Orodha ya miradi hiyo 
ambayo haijakamilika ni kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali 
Na. 66 hapa chini: 
 
Hata hivyo kuna maboresho katika kukamilisha miradi 
iliyopangwa kwani miradi isiyokamilika kwa mwaka 2010/11 
ilikuwa Sh.3,035,766,732 ikilinganishwa na Sh.1,576,618,867 
kwa mwaka 2012/13. 

 
 Jedwali 66: Miradi ambayo haijakamilika  

Na. Halmashauri Mradi Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya 
Muleba 

 Ujenzi wa mashimo ya vyoo 
shule ya msingi Kangaza 

6,818,000 

2 Wilaya ya 
Meatu  

Ujenzi wa barabara za 
Mshikamano-Malugala na 
Kabondo-Mwafuguji   

3,500,000 

3 Wilaya ya 
Bunda  

Ujenzi wa barabara ya 
Busambu-Namalana na 
Nyaburundu –Marakmbeka 
jumla ya km 10.1  

1,738,398.5 

4 Wilaya ya 
Rorya 

Ujenzi wa lambo Panyako 39,754,320 

5 Manispaa ya 
Shinyanga  

Ukarabati wa barabara za 
Ihapa, Ibinzamata, 
Songambele na Bushola 
jumla ya km 17.3 

9,025,000 

6 Wilaya ya Upandaji miti na kuzuia 36,876,101 
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Hanang” mmomonyoko wa udongo 
maeneo ya Ming”enyi na 
Garbapi  

8 Wilaya ya 
Mbulu 

Ujenzi wa vyoo kituo cha 
kutunza mazingira Masieda 

16,363,335 

9 Mji wa ya 
Korogwe  

Ujenzi zahanati ya  Mtonga 
Sh. 14,016,055  na Zahanati 
ya Msambiazi Sh.17,380,617 

31,396,672 

10 Wilaya ya 
Kilwa  

Ukarabati wa barabara 
kilometa 16,na ujenzi wa 
OPD  Mchakama na 
Kiranjeranje 

161,585,196 

11 Wilaya ya 
Ruangwa 

Ujenzi na ukarabati wa 
barabara za Halmashauri ya 
Wilaya. 

729,425,996.37  

12 Wilaya ya 
Tunduru 

Ukarabati wa barabara ya 
Majimaji-Magomeni 

15,224,559.60 

13 Wilaya ya 
Bahi 

Ukarabati wa lambo kijiji 
cha Chibeela na ujenzi wa 
mabanda ya ng‟ombe 

43,726,150 

14 Wilaya ya 
Kiteto 

Ukarabati wa barabara kijiji 
cha Mesere 

31,433,752 

15 Wilaya ya 
Ulanga 

Mradi wa mashine ya kusaga 
na shughuli za useremala 

18,669,647 

16 Wilaya ya 
Kondoa 

Mradi  wa usambazaji wa 
maji 125,351,500 

17 Wilaya ya 
Babati 

Ujenzi wa soko kijiji cha 
Vilima vitatu 

72,720,324 

18 Wilaya ya 
Longido 

Ujenzi wa barabara na 
makalavati 

233,009,917 

  Jumla 1,576,618,867 

 
5.3.4  Fedha za TASAF Sh. 121,281,774 hazijapokelewa katika 

akaunti ya Halmashauri ya Mkinga 
Malipo kutoka TASAF makao makuu kwenda halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga kwa mwaka wa fedha 2012/13 linaonyesha 
kuwa kiasi cha Sh.121,281,774 zilipelekwa katika 
halmashauri ya wilaya ya Mkinga lakini uchambuzi wa 
kikaguzi umeonyesha kuwa fedha hizo hazijaingia kwenye 
akaunti ya halmashauri ya Mkinga. 
 
Fedha hizo zilikusudiwa kutumika kwa ajili ya kutekeleza 
miradi iliyoonyeshwa katika Jedwali Na. 67 hapo chini: 
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 Jedwali 67: Fedha zilizohamishwa lakini hazijapokelewa 

Halmashauri Mradi Kiasi(Sh) 

Wilaya ya Mkinga Upandaji miti kiasi 
cha ekari 1200  katika 
vijiji vya Mwakikaya, 
Kisiwani, Mayoyo na 
Kibewani  

121,281,774 

 Jumla 121,281,774 

 
5.3.5   Matumizi yaliyolipwa kutoka kwenye vifungu visivyohusika 

Sh.75,933,865.15 
Matumizi yenye thamani ya Sh.75,933,865.15 yalilipiwa 
kwenye vifungu visivyostahili kinyume na Kifungu 21 cha 
LAFM, 2009 kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali Na. 68 hapo 
chini: 
 
Hata hivyo matumizi yaliyolipiwa kwenye vifungu 
visivyohusika yameongezeka kwa kiasi cha Sh. 61,670,895.47 
ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2011/12. 

  
Jedwali 68: Matumizi yaliyolipiwa kwenye vifungu 
visivyohusika 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Bunda  589,130 

2 Wilaya ya Musoma  6,442,433 

3 Wilaya ya Rorya  20,040,000 

4 Wilaya ya Shinyanga  6000,000 

5 Wilaya ya Ngorongoro  260,000 

6 Wilaya ya Handeni   6,721,679.29 

7 Wilaya ya Liwale 7,636,675.86 

8 Wilaya ya Longido  12,198,547 

9 Wilaya ya Lindi  3,315,000 

10 Wilaya ya Kilosa  815,000 

11 Wilaya ya Tunduru 5,957,700 

 Jumla 75,933,865.15 

 

5.3.6 Malipo  yenye hati pungufu Sh.385,477,516 
Ukaguzi wa hati za malipo ulibaini kuwa kulikuwa na malipo 
yenye thamani ya Sh.385,477,516 ambayo hayakuwa na 
viambatanisho vinavyohusika hii ni kinyume na Agizo Na. 10(2) 
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(d) la LAFM, 2009 kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali Na. 69 
hapo chini: 
 
Hata hivyo kwa mwaka 2011/12 hadi 2012/13 hati za malipo 
zisizo na viambatanisho ziliongezeka kwa Sh. 232,133,430.89 

 
Jedwali 69: Malipo yenye hati pungufu 

Na. Halmashauri Kiasi(Sh) 

1 Wilaya ya Rorya 1,900,000 

2 Wilaya ya Sengerema 9,630,000 

3 Wilaya ya Karatu 2,070,000 

4 Wilaya ya Longido 234,955,721 

5 Wilaya ya Liwale 17,673,694 

6 Manispaa ya Lindi  675,493.46 

7 Wilaya ya Nachingwea 24,220,700 

8 Wilaya ya Ruangwa 19,570,500 

9 Wilaya ya Kilosa  8,817,257.60 

10 Manispaa ya Mtwara Mikindani   2,444,700 

11 Wilaya ya Bagamoyo 57,899,450 

12 Wilaya ya Kisarawe  1,340,000 

13 Wilaya ya Misungwi 285,000 

14 Wilaya ya Kiteto  2,435,000 

15 Manispaa ya Songea 780,000 

 Jumla 384,697,516 

 
5.3.7  Kukosekana kwa hati za malipo Sh. 14,467,373 

Kulikuwa na malipo yenye thamani ya Sh. 14,467,373 ambayo 
hati zake za malipo hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hii 
ni kinyume na Agizo Na.104(2) la LAFM, 2009. Katika mazingira 
haya, uhakika na uhalali wa hayo matumizi haukuweza 
kuthibitika. Ufafanuzi unapatikana katika jedwali Na. 70 hapa 
chini:  
  
  Jedwali 70: Hati za Malipo zilizokosekana 

Na. Halmashauri Kiasi(Sh) 

1 Wilaya ya Bariadi  440,000 

2 Wilaya ya Sengerema  9,630,000 

3 Wilaya ya Kilosa  2,275,000 

4 Wilaya ya Kilwa  675,493 

5 Wilaya ya Nachingwea  1,446,880 

Jumla 14,467,373 
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5.3.8 Ongezeko la Mali, Mitambo na Vifaa bila viambatanisho 
Sh.351,395,763 
Taarifa za hesabu za Halmashauri ya Jiji la Mwanza 
zilionyesha ongezeko la Mali, Mitambo na Vifaa kwa kiasi cha 
Sh.351,395,763. Hata hivyo, haikuweza kuwasilisha 
viambatanisho vya ongezeko hilo hivyo uhalali wa gharama 
hiyo haukuweza kuthibitishwa. 

 
5.4 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) 
 
5.4.1 Masurufu yasiyorejeshwa Sh.4,100,000 

Masurufu yanayofikia kiasi cha Sh. 4,100,000 kwa halmashauri 
mbili yalitolewa kipindi cha mwaka wa fedha 2012/13, 
hayakurejeshwa baada ya kukamilika kwa shughuli 
zilizokusudiwa. Hii ni kinyume na Agizo Na. 40(3) la LAFM, 
2009. Orodha ya halmashauri husika imeonyeshwa kwenye 
Jedwali Na.71 hapa chini 
  
Hata hivyo, masurufu yasiyorejeshwa yamepungua kutoka Sh. 
5,273,600 mwaka 2011/12  hadi Sh. 4,100,000 kwa mwaka 
2012/13. 

 
         Jedwali 71: Masurufu yasiyorejeshwa 

Na.  Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 Manispaa ya Lindi 3,600,000 

2 Wilaya ya Karatu 500,000 

Jumla 4,100,000 

 

5.4.2  Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.1,422,428,791 

Kulikuwa na malipo yenye nyaraka pungufu ya jumla ya kiasi 
cha Sh. 1,422,428,791 yaliyofanywa kinyume na Kanuni Na. 
95(4) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004) na Kifungu Na. 45(5) cha Sheria ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 pamoja na Agizo 
Na. 8(2)(c) la LAFM, 2009.  Maelezo zaidi yameonyeshwa 
kwenye kiambatisho Na.XVII cha ripoti hii. 
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Hata hivyo malipo hayo yameongezeka kwa kiasi cha 

Sh.1,000,791,275 kutoka mwaka 2011/12 mpaka 

Sh.1,422,428,791 kwa mwaka 2012/13. 

 

5.4.3  Upungufu wa wataalamu Idara ya Maji katika Halmashauri 
Ukaguzi ulibaini upungufu wa wataalamu wa maji katika idara 
za maji katika halmashauri nyingi nchini na hii imeathiri 
utekelezaji na usimamiaji wa miradi ya maji katika 
halmashauri. Ukaguzi uliofanyika katika halmashauri mia 
moja ishirini na tisa (129) ulionyesha upungufu wa wataalamu 
wa maji kama ilivyoonyeshwa kwenye kiambatisho Na. XVIII 
cha ripoti hii. 

 
5.4.4 Fedha zilizotengwa kwa ajili ya usafi wa mazingira katika 

shule za msingi hazikupelekwa Sh.1,512,000,000 
Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha Sh.1,512,000,000 kilitengwa 
kwa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi kwa ajili ya 
matumizi ya shughuli za usafi wa mazingira katika shule za 
msingi. Hata hivyo fedha hizo hazikupelekwa Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi kwa kuwa Wizara ilishindwa kutekeleza 
masharti ya mradi kama ilivyotakiwa. 

 
5.5  MIRADI MINGINE 
5.5.1 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 3,579,568,088 na Dola 

za Marekani 2,958,445.22 
Ukaguzi wa hati za malipo na viambatisho vyake umebaini 
malipo yenye thamani ya Sh.3,579,568,088 na Dola za 
Marekani 2,958,445.22 ambayo yamekosa viambatisho 
vinavyohusika kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 72 
hapa chini: 
 
Hata hivyo, matumizi yenye nyaraka pungufu kwa mwaka 
2012/13 yameongezeka ikilinganishwa na Sh.77,621,537 na 
dola za Marekani 154,071.29 kwa mwaka 2011/12. 
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         Jedwali 72: Matumizi yenye nyaraka pungufu 

Na Aina ya Mradi  Kiasi (Sh.) Kiasi  ( Dola 
za Marekani) 

1 Mradi wa Uzalishaji katika 
Kilimo Afrika ya Mashariki 
(EAAPP) 

15,196,767  

2 Programu ya Maboresho ya 
Sheria 

13,340,000  

3 Mradi wa Usimamizi na 
Uendelevu wa Rasilimali 
za Madini (SMMRP) 

43,129,200 
 

 

4 Programu ya Maboresho 
katika Utumishi wa Umma 
(II) 

68,890,000  

5 Mradi wa Kuboresha Miji 
Muhimu Tanzania (TSCP) 

1,427,446,216  

6 Chama cha Msalaba 
Mwekundu - UNDP 

35,027,000  

7 Katibu Tawala wa Mikoa  
wa Kilimanjaro -   UNDP 

11,722,000  

8 Mradi wa Sayansi na 
Teknonolojia Elimu ya Juu 

 109,457.98 

9 Mfuko wa Kimataifa wa 
Kupambana na Ukimwi, 
Kifua Kikuu na Malaria- 
Programu ya Kitaifa ya 
Kudhibiti Ukimwi 

1,481,800,080  
 

 

10 Mradi wa Kuboresha 
Ushindani wa Biashara katika 
Sekta Binafsi Nchini (Private 
Sector Competitiveness 
Project (PSCP) - Component 
I) 

 2,848,987.24 

11 Wakala wa Kusimamia Usafiri 
wa Haraka Dar es Salaam 
(DART)) 

63,652,000  

12 Mradi wa Kuhakikisha 
Usalama wa Chakula 
(Accelerated Food Security 
Project) 

419,364,825  

Jumla 3,579,568,088 2,958,445.22 
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5.5.2  Matumizi yasiyokubalika  Sh.673,335,837.79 
Kiasi cha Sh.673,335,837.79 kililipwa na miradi mbalimbali 
kwa matumizi yasiyohusiana na shughuli za miradi kama 
ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 73 hapa chini:  
 

          Jedwali 73: Matumizi yasiyokubalika 

Na. Jina la Mradi Kiasi(Sh) 

1 Mfuko wa Kimataifa wa 
Kupambana na Ukimwi, Kifua 
Kikuu na Malaria- Programu ya 
Kitaifa ya Kudhibiti Ukimwi 

65,016,000 

2 Mradi wa Usimamizi Endelevu wa 
Rasilimali za Madini (SMMRP) 

85,525,100 

3 Programu ya Usambazaji wa  Maji 
Vijijini na Usafi wa Mazingira - 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (RWSSP) 

8,231,740.82 

4 Mradi wa Kuboresha Miji 
Muhimu Tanzania (TSCP)- 
Kigoma 

455,170,586 

5 Programu ya Maboresho ya 
Sheria 

59,392,410.97 

Jumla 673,335,837.79 

 
Hata hivyo mwelekeo unaonyesha kuwa matumizi 
yasiyokubalika yameongezeka ikilinganishwa na mwaka 
2011/12 ambapo kulikuwa na Sh.299,227,621 na Dola za 
Marekani 16,976.80. 

 
5.5.3 Masurufu yasiyorejeshwa Sh.28,727,900   

Mradi wa Uzalishaji katika Kilimo Afrika ya Mashariki (EAAPP) 
ulitoa kiasi cha Sh. 28,727,900 kama masurufu kwa watumishi 
mbalimbali kwa ajili ya kutekeleza shughuli za mradi. 
Hatahivyo, matumizi ya kiasi hicho hayajaonyeshwa kinyume 
na kanuni 103(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001(iliyorekebishwa 2004). Kiasi hicho kimepungua 
ikilinganishwa na Sh.11,641,000 na Dola za Marekani 
159,913.91 kilichoripotiwa mwaka 2011/12. 
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5.5.4 Mikataba iliyosainiwa ambayo haikuwepo katika Mpango 
kazi wa mwaka Sh.803,038,366 
Mikataba 9 yenye thamani ya Sh.803,038,366 ilisainiwa na 
uongozi wa Mfuko Mkuu–Mpango wa Maboresho na Usimamizi 
wa Fedha (PFMRP) miezi ya mwisho ya mwaka na haikuwepo 
katika mpango kazi wa mwaka 2012/13.  
 

5.5.5  Malipo yasiyo na tija- USD 50,813.19 
Mradi wa Sayansi na Teknolojia Elimu ya Juu (STHEP) katika 
Taasisi ya Teknolojia Dar-es-salaam ilimlipa M/S Agumba 
Computers Ltd malipo ya awali ya asilimia 10, Dola za 
Marekani 50,813.19 ya gharama yote ya mkataba. Hata hivyo, 
mzabuni hajawasilisha bidhaa kwa muda wa miezi kumi na 
nane (18) sasa kuanzia tarehe 17/07/2012. Hali kadhalika 
mkataba haukuwa wazi kwa vile haukuonyesha kipindi cha 
utekelezaji wa mkataba ambao ungesaidia uongozi wa mradi 
kutoza tozo kwa ajili ya ucheleweshaji wa kazi kama 
walivyokubaliana pande zote mbili.  
 

5.5.6 Malipo ya ada ya ushauri yaliyolipwa zaidi Dola za 

Marekani 54,033 

Kiasi cha Dola za Marekani 54,033 kililipwa zaidi kutoka 
kwenye Mfuko wa Biashara na Uchumi kwa ajili ya 
kuratibu maonyesho na kongamano la wawekezaji kwa 
ajili ya Mradi wa Kukuza Kilimo Kusini mwa Tanzania 
(SAGCOT). 
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SURA YA SITA 

MAPITIO YA TARATIBU NA MIKATABA YA MANUNUZI 

6.0 Utangulizi  

Katika kipindi cha ukaguzi wa taarifa za fedha za miradi ya 
maendeleo kwa mwaka 2012/13, ukaguzi ulibaini mapungufu 
katika manunuzi ya huduma na vifaa yaliyofanyika kutoka 
Mfuko wa Huduma za Jamii, Programu ya Maendeleo Sekta ya 
Kilimo, Programu ya Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Maji, 
Mfuko wa Maendeleo ya Sekta ya Afya na miradi mingine ya 
maendeleo. Mapungufu yaliyobainika yalitokana kwa kiasi 
kikubwa na kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka, 2004 na Kanuni zake za mwaka 2005 kama 
ilivyoonyeshwa hapa chini: 

 
6.1   Programu ya Maendeleo katika Sekta ya Kilimo 
6.1.1  Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Bodi za Zabuni 

Sh.119,854,861 
Manunuzi mengi yaliyofanywa kwa mikataba yalikuwa na 
mapungufu mengi kutokana na usimamizi mbovu wa 
mikataba.  Ilibainika kuwa halmashauri nne (4) zilifanya 
manunuzi ya kiasi cha Sh.119,854,861 bila idhini ya Bodi ya 
Zabuni kinyume na kanuni Na.40 na 41 ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma, 2005. Mchanganuo wa halmashauri zilizohusika ni 
kama inavyoonekana kwenye jedwali Na.74 hapa chini:- 

 
Jedwali 74: Manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya Bodi za    
Zabuni 

 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Kasulu  27,435,930 

2 Wilaya ya Tarime  14,480,000 

3 Wilaya ya Mufindi  35,183,416 

4 Wilaya ya Mbinga  42,755,515 

 Jumla 119,854,861 

 
Hata hivyo, kiasi cha manunuzi yaliyofanywa bila idhini ya 
Bodi za Zabuni kimepungua kwa Sh.150,247,851 ikilinganishwa 
na mwaka wa fedha 2011/12 ambapo kulikuwa na 
Sh.270,102,712. 
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6.1.2  Ununuzi wa mali toka kwa wauzaji binafsi bila kibali cha 
Bodi ya Zabuni Sh.34,610,451 
Kanuni Na. 68(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2005, ambayo inaagiza kuwepo na orodha ya wauzaji 
waliopendekezwa na Bodi ya Zabuni  na hatimaye taasisi 
inayofanya ununuzi iandae utaratibu wa kupata bei kutoka 
kwa wauzaji wote waliochaguliwa. Hata hivyo, halmashauri 
nne (4) zilikiuka Kanuni Na. 68 (5)  ya Kanuni  za Ununuzi  wa 
Umma za mwaka  2005 kwa kufanya  ununuzi wa mali, kazi za 
ujenzi na zisizo za ushauri  kutoka kwa wauzaji ambao 
hawakuthibitishwa na  Bodi za Zabuni kama ilivyoonyeshwa 
kwenye Jedwali  Na. 75 hapa chini: 
 

Jedwali 75: Ununuzi wa mali toka kwa wauzaji binafsi bila 
kibali cha Bodi ya Zabuni 

 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Kasulu  22,652,000 

2 Wilaya ya Ruangwa  7,596,650   

3 Wilaya ya Arusha  1,211,801 

4 Wilaya ya Mwanga  3,150,000 

 Jumla 34,610,451 

 
6.1.3 Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha Wazabuni 

Sh.21,358,611 
Kufuata taratibu za Sheria za Manunuzi ni suala la lazima 
katika kuhakikisha kuwa gharama nafuu za manunuzi 
zinapatikana kutoka kwa watoa huduma. Halmashauri tatu (3) 
zilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh.21,358,611 bila 
kushindanisha wazabuni.  Hii ni kinyume na Kanuni Na. 68 (4) 
ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005. Mchanganuo wa 
Halmashauri zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye 
jedwali Na. 76 hapa chini:- 

 

Jedwali 76: Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha 
Wazabuni 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Kondoa  2,999,000 

2 Wilaya ya Kibondo  8,129,611 

3 Manispaa  ya Ilala  10,230,000 

 Jumla 21,358,611 
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6.1.4 Manunuzi ya mali na vifaa bila kuingizwa kwenye daftari 
Sh.47,475,847.76 
Kumbukumbu kwa ajili ya matumizi ya vifaa hazikutunzwa 
ipasavyo na hivyo haikuwa rahisi kuchunguza matumizi ya vifaa 
hivyo kinyume na Agizo Na. 54(3) la LAFM, 2009. Pia matumizi 
ya vifaa vyenye thamani ya Sh.47,475,847.76 hayakuweza 
kubainika kwasababu halmashauri kumi na moja (11) 
hazikuingiza vifaa zilizonunua kwenye daftari. Mchanganuo wa 
halmashauri zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 77 hapa chini:- 
 
Jedwali 77: Mali na vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye 
daftari  

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Chamwino  5,182,900 

2 Wilaya ya Kongwa  7,000,000 

3 Wilaya ya Singida  6,675,650 

4 Wilaya ya Ruangwa 4,312,194 

5 Wilaya ya Mtwara  1,449,858.76 

6 Wilaya ya Geita  4,823,500 

7 Wilaya ya Mwanga  5,773,295 

8 Wilaya ya Mbulu  2,459,800 

9 Wilaya ya Ileje  1,675,000 

10 Wilaya ya Kyela 5,200,000 

11 Wilaya ya Sumbawanga  2,923,650 

 Jumla 47,475,847.76 

 
Hii inaweza kusababisha matumizi mabaya ya rasilimali bila 
kugundulika. 

 
6.1.5 Mali na Vifaa Vilivyolipiwa lakini havikupokelewa  

Sh. 84,249,527 
Mali na vifaa vya thamani ya Sh. 84,249,527 vilivyonunuliwa 
kwa kutumia fedha za Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo havikupokelewa.  Hii ni kinyume na Agizo Na. 71 (b) la 
LAFM, 2009. Mchanganuo wa halmashauri nne (4) zilizohusika 
ni kama inavyoonekana kwenye jedwali Na. 78 hapa chini: 
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Jedwali 78 : Mali na Vifaa Vilivyonunuliwa lakini 
Havikupokelewa 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Bukoba  46,694,527 

2 Wilaya ya Manyoni  25,000,000 

3 Manispaa ya Tabora  9,255,000 

4 Jiji la Mwanza  3,300,000 

 Jumla 84,249,527 

 
Hata hivyo, kiasi cha mali na vifaa vilivyonunuliwa lakini 
havikupokelewa kimeongezeka kwa Sh.7,702,664 
ikilinganishwa na mwaka 2011/12 ambao ulikuwa na 
Sh.76,546,863 kama mali na vifaa vilivyonunuliwa lakini 
havikupokelewa. 

 
6.1.6 Mafuta yaliyotumika bila kuonyeshwa katika leja za magari 

Sh. 23,009,441 
Tathmini ya udhibiti na usimamizi wa mafuta ilionyesha 
kuwa, kiasi cha lita 10,297 za mafuta yenye thamani ya 
Sh.23,009,441 kilionyeshwa katika leja za mafuta 
kimetumika. Hata hivyo, ukaguzi wa leja zinazotunza taarifa 
za magari ulibaini kuwa mafuta hayo hayakuonyeshwa katika 
leja hizo. Hii inaashiria kuwa mafuta yaliyotolewa 
hayakutumiwa na magari ya halmashauri husika.  Mchanganuo 
wa halmashauri saba (7) zilizohusika ni kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na. 79 hapa chini: 
 
 Jedwali 79: Mafuta yaliyotumika bila kuonyeshwa katika 
leja za magari 

 

Na Halmashauri  Lita  Kiasi (Sh.)  

1 Wilaya ya Singida  3,190     6,675,650  

2 Wilaya ya Kiteto  2,500     6,490,000  

3 Wilaya ya Mtwara  1,146     2,329,644  

4 Wilaya ya Iramba  1,000     2,125,000  

5 Wilaya ya Ruangwa  870     1,914,000  
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6 Wilaya ya Kibaha  921     1,800,147  

7 Wilaya ya Ileje  670     1,675,000  

  Jumla 10,297  23,009,441  

 
6.2 Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
6.2.1  Manunuzi ya bidhaa na huduma bila idhini ya Bodi za 

Zabuni Sh. 904,023,258 
Manunuzi mengi yanayopangwa kufanyika hayatekelezwi 
kikamilifu kutokana na usimamizi hafifu wa mikataba. 
Usimamizi wa mikataba ni mchakato unaoziwezesha pande 
zote mbili kutimiza matakwa na majukumu yaliyoanishwa 
kwenye mkataba ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.  Ukaguzi 
ulibaini kuwa halmashauri kumi na tatu (13) zilifanya 
manunuzi ya kiasi cha Sh. 904,023,258 kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali  bila idhini ya Bodi za Zabuni  kinyume na Kanuni 
Na. 40 na 41 ya Sheria ya Manunuzi ya Umma,2004  ambazo 
zinataka mananuzi yote yapitishwe na kuidhinishwa na afisa 
masuuli na kupewa kibali na bodi ya zabuni. Mchanganuo wa 
halmashauri zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye 
jedwali namba 80 hapa chini:- 
 
Jedwali 80: Manunuzi ya bidhaa na huduma bila idhini ya 
Bodi za Zabuni 

Na Halmashauri  Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Kasulu  360,283,250 

2 Wilaya ya Nzega  103,171,380 

3 Wilaya ya Songea  82,335,750 

4 Wilaya ya Magu  77,563,000 

5 Wilaya ya Musoma  75,360,000 

6 Wilaya ya Rombo  66,783,300 

7 Wilaya ya Bahi  52,387,050 

8 Wilaya ya Manyoni  35,279,000 

9 Wilaya ya Longido  19,986,900 

10 Wilaya ya Urambo  16,817,000 

11 Wilaya ya Kondoa  5,904,628 

12 Wilaya ya Arusha  4,480,000 

13 Wilaya ya Missenyi  3,672,000 

Jumla   904,023,258 
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6.2.2  Ununuzi wa mali toka kwa wauzaji binafsi bila kibali cha 
Bodi za Zabuni Sh. 297,695,684 
Kanuni Na. 68(5) ya Sheria za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2004, inaagiza kwamba kuwepo na orodha ya wauzaji 
waliopendekezwa na bodi ya zabuni na hatimaye taasisi 
inayofanya ununuzi iandae maombi kwa njia ya dodoso za 
ununuzi kwa wauzaji wote waliochaguliwa. Hata hivyo, 
halmashauri kumi na tisa (19) zilikiuka kanuni hiyo kwa 
kufanya ununuzi wa mali, kazi za ujenzi na kazi zisizo za 
ushauri zenye thamani ya Sh.297,695,684 kutoka kwa wauzaji 
ambao hawakuthibitishwa na Wakala wa Serikali wa Manunuzi 
ya Umma pamoja na bodi za zabuni za halmashauri kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali Na. 81 hapa chini: 
  
Hata hivyo kiasi cha manunuzi ya mali toka kwa wauzaji 
binafsi bila kibali cha bodi za zabuni kimeongezeka kutoka 
mwaka 2011/12 hadi mwaka 2012/13 kwa Sh.176,304,181. 

 
Jedwali 81: Ununuzi wa mali toka kwa wauzaji binafsi bila 
kibali cha Bodi za Zabuni 
Na. Halmashauri  Kiasi  (Sh.) 

1 Wilaya ya Sengerema  55,502,500 

2 Wilaya ya Bukoba  39,314,368 

3 Wilaya ya Musoma  37,500,000 

4 Wilaya ya Serengeti  29,106,991 

5 Wilaya ya Arusha  23,272,100 

6 Wilaya ya Kasulu  19,704,750 

7 Wilaya ya Monduli  17,458,200 

8 Wilaya ya Kilolo  12,600,000 

9 Mji wa Mpanda  12,540,450 

10 Wilaya ya Sumbawanga  9,731,380 

11 Wilaya ya Kyela  6,802,000 

12 Manispaa ya Tabora  5,900,000 

13 Wilaya ya Kisarawe  5,558,000 

14 Manispaa ya Sumbawanga  5,032,475 

15 Wilaya ya Biharamulo  5,000,000 

16 Wilaya ya Mkinga  4,980,000 

17 Wilaya ya Missenyi 3,675,000 

18 Wilaya ya Ngara  2,798,720 

19 Wilaya ya Rorya  1,218,750 

 Jumla   297,695,684 
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6.2.3  Manunuzi ya vifaa na bidhaa yaliyofanywa bila 
kushindanisha wazabuni Sh. 267,422,480 

 Ukaguzi ulibaini vifaa na bidhaa vyenye thamani ya jumla  
Sh.267,422,480 vilivyonunuliwa na halmashauri kumi na nne 
(14) ambavyo vilinunuliwa bila bei shindani kinyume na 
Kanuni Na. 28 ya Sheria ya Manunuzi ya Umma za mwaka 2004 
pamoja na Jedwali la Kwanza la Kanuni zinazoongoza taratibu 
za zabuni katika halmashauri za mwaka 2007 kama 
inavyoonekana kwenye jedwali Na.82 hapo chini.   
 
Jedwali 82: Manunuzi ya vifaa na bidhaa yaliyofanywa bila 
kushindanisha wazabuni 

Na.  Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Nkasi  104,749,870 

2 Wilaya ya Kibondo   33,911,820 

3 Wilaya ya Lindi  32,814,000 

4 Wilaya ya Nzega  22,243,080 

5 Wilaya ya Longido  19,986,900 

6 Manispaa ya Bukoba  12,752,000 

7 Wilaya ya Chato  10,000,000 

8 Wilaya ya Monduli  9,440,810 

9 Wilaya ya Missenyi  6,000,000 

10 Wilaya ya Kyela  4,890,000 

11 Wilaya ya Mufindi  3,750,000 

12 Wilaya ya Nachingwea  3,159,000 

13 Wilaya ya Tabora  2,495,000 

14 Wilaya ya Ruangwa  1,230,000 

 Jumla  267,422,480 

 
6.2.4 Manunuzi ya mali na vifaa bila kuingizwa kwenye daftari 

Sh. 374,479,679 
Matumizi ya vifaa na mali yenye thamani ya Sh.374,479,679 
yaliyoagizwa na kulipiwa hayakuweza kuthibitika kutokana na 
kutoingizwa kwenye daftari la vifaa husika kinyume na Agizo 
54(3) la LAFM, 2009. Katika mapitio ya manunuzi ilibainika 
kuwa halmashauri kumi na tisa (19) hazikuingiza vifaa na mali 
zilizonunua kwenye daftari la vifaa. Mchanganuo wa 
halmashauri zilizohusika ni kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 83 hapa chini:- 
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Jedwali 83: Manunuzi ya mali na vifaa bila kuingizwa 
kwenye daftari 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Mpanda  91,256,200 

2 Wilaya ya Maswa  57,981,200 

3 Manispaa ya Kinondoni  50,613,560 

4 Manispaa ya Ilala  31,069,600 

5 Wilaya ya Mafia  25,816,823 

6 Wilaya ya Urambo 21,800,000 

7 Manispaa ya Sumbawanga  21,320,500 

8 Wilaya ya Masasi  15,882,396 

9 Wilaya ya Ruangwa  8,848,000 

10 Wilaya ya Longido  8,286,000 

11 Wilaya ya Bukombe  7,800,000 

12 Wilaya ya Hanang‟   6,628,750 

13 Jiji la Tanga  5,353,500 

14 Wilaya ya Chato  4,725,000 

15 Wilaya ya Musoma  4,641,000 

16 Wilaya ya Arusha  3,758,650 

17 Wilaya ya Nachingwea  3,541,000 

18 Wilaya ya Sumbawanga  3,200,000 

19 Wilaya ya Rufiji/Utete  1,957,500 

 Jumla  374,479,679 

 
6.2.5  Mali na Vifaa Vilivyonunuliwa lakini Havijapokelewa,  

Sh.527,767,998 
Katika kipindi cha mwaka 2012/13, kiasi cha Sh. 527,767,998 
kililipwa kwa kutumia fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
kabla ya kupokea bidhaa na vifaa kutoka kwa wazabuni na 
wauzaji mbalimbali. Hata hivyo vifaa na mali havijapokelewa 
kinyume na Kanuni 122 ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka, 2004 inayosisitiza uwepo wa taarifa ya kupokea vifaa 
kwanza na baadaye malipo kuidhinishwa. Orodha ya 
halmashauri kumi na nane (18) na thamani ya mali na vifaa 
ambavyo havijapokelewa ni kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali Na. 84 hapo chini: 
 
Hata hivyo kiasi cha bidhaa na mali ambazo zililipiwa na 
kutokupokelewa kimepungua kutoka mwaka 2010/11 hadi 
mwaka 2011/12 kwa Sh.141,737,496 na kuongezeka kwa 
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Sh.347,064,013 katika kipindi cha mwaka 2011/12 hadi 
2012/13. 
 
Jedwali 84: Mali na Vifaa Vilivyonunuliwa lakini 
havijapokelewa 

Na  Halmashauri    Kiasi ( Sh) 

1 Wilaya ya Geita  226,638,600 

2 Wilaya ya Sengerema  106,852,100 

3 Wilaya ya Rorya  56,532,650 

4 Wilaya ya Karagwe  22,996,700 

5 Wilaya ya Muleba  18,758,000 

6 Wilaya ya Misungwi  15,946,928 

7 Wilaya ya Bukombe  14,026,000 

8 Wilaya ya Mkuranga  11,900,000 

9 Wilaya ya Nzega  11,745,000 

10 Wilaya ya Bahi  10,313,200 

11 Wilaya ya Shinyanga  9,000,000 

12 Jiji la Tanga  8,277,700 

13 Wilaya ya Tarime  3,533,500 

14 Wilaya ya Pangani  3,521,500 

15 Manispaa ya Shinyanga  2,699,600 

16 Manispaa ya Bukoba  2,077,800 

17 Wilaya ya Makete  1,748,720 

18 Wilaya ya Longido  1,200,000 

 Jumla  527,767,998 

 

6.2.6  Manunuzi ya dawa na vifaa tiba bila kibali cha Bohari Kuu 
ya Dawa Sh.1,025,278,064 
Ili kufanya manunuzi yenye tija, vifaa tiba na dawa vinapaswa 
kununuliwa kutoka Bohari Kuu ya Dawa. Endapo bidhaa husika 
hazitapatikana Bohari Kuu itatoa kibali cha kununua kutoka 
kwa wazabuni binafsi. Ukaguzi ulibaini vifaa tiba na dawa 
zenye thamani ya Sh.1,025,278,064 vilivyonunuliwa na 
halmashauri thelathini (30) kwa wazabuni binafsi bila kibali 
kutoka Bohari Kuu ya Dawa kinyume na Kanuni ya 4 ya Kanuni 
za Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2007 na Kifungu Na. 51 cha Sheria za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2004 kama inavyoonekana kwenye kiambatisho Na. 
XIX 
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Hata hivyo kiasi cha vifaa tiba na dawa zilizonunuliwa bila 
idhini ya Bohari Kuu ya Dawa kimeongezeka kwa 
Sh.118,787,960 kutoka mwaka 2010/11 hadi mwaka 2011/12 
na pia kuendelea kuongezeka kutoka mwaka 2011/12 hadi 
mwaka 2012/13 kwa Sh.613,058,464. 
 

6.2.7  Manunuzi ya huduma na bidhaa yaliyofanywa kwa fedha 
taslim Shs 42,679,688 
Halmashauri saba (7) ziliwapa watumishi kiasi cha 
Sh.42,679,688 ikiwa ni  fedha taslim  kwa ajili ya kununua 
vifaa na bidhaa mbalimbali za halmashauri kinyume na Agizo 
Na. 68 la LAFM, 2009, ambalo linataka uagizaji wa bidhaa na 
vifaa ufanywe kwanza kwa kutumia njia ya kuagiza kupitia 
hati ya kuagizia bidhaa na ndipo malipo yafanywe kwa 
kutumia hundi. Kutokana na kutozingatia Agizo hilo kuna 
uwezakano, mali na bidhaa zilizonunuliwa kuwa za bei ya juu 
na zisizokuwa na ubora unaotakiwa. Orodha ya halmashauri 
imeonyeshwa kwenye Jedwali Na. 85 hapa chini: 
 
Jedwali 85:  Manunuzi ya huduma na vifaa yaliyofanywa 
kwa fedha taslimu 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Kasulu  9,696,000 

2 Wilaya ya Lushoto  6,895,000 

3 Wilaya ya Kigoma 6,480,000 

4 Wilaya ya Kahama  6,360,000 

5 Wilaya ya Ngorongoro  6,018,000 

6 Wilaya ya Rombo  3,015,000 

7 Wilaya ya Simanjiro  2,190,688 

8 Wilaya ya Babati  2,025,000 

Jumla  42,679,688 

 

 
 
 

 
 
 
 

 
 
 
 

 

6.3 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
6.3.1 Manunuzi yaliyofanywa bila ushindanishi wa bei 

Sh.22,239,994 
Kanuni Na. 68(4) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma 2004, 
inataka orodha ya bei kutoka kwa wazabuni angalau watatu 
tofauti iweze kulinganishwa na manunuzi yafanyike kutoka 
kwa muuzaji mwenye bei na bidhaa bora. Kinyume na kanuni 
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hii manunuzi yafuatayo yamefanyika bila ushindanishi kama 
ilivyoonyeshwa katika jedwali Na. 86 hapo chini: 
 

        Jedwali 86: Manunuzi yaliyofanywa bila ushindanishi wa bei   

Na. Halmashauri Mzabuni  Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Liwale  Mistry Garage LTD 6,572,324 

2 Wilaya ya Lindi  Agape General 
Suplier 

828,170 

3 Manispaa ya 
Mtwara Mikindani  

Alpha Computer 1,898,000 

4 Wilaya ya 
Tandahimba  

Intermech 
Engineering 

11,350,000 

5. Wilaya yaHandeni  Lyakuvi Investment 1,591,500 

 Jumla  22,239,994 

 
6.3.2   Manunuzi ya vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye leja 

Sh.31,187,725 
Malipo ya kiasi cha Sh.31,187,725 yamefanyika katika 
halmashauri nne tofauti ambapo vifaa vilivyonunuliwa 
havikuingizwa katika daftari la kumbukumbu la manunuzi 
(leja). Halmashauri hizo ni kama ilivyoonyeshwa katika 
Jedwali Na. 87 hapa chini: 
  
Jedwali 87: Vifaa ambavyo havikuingizwa kwenye leja 

Namba  Halmashauri   Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Handeni  2,000,000 

2 Wilaya ya Lindi  1,046,500 

3 Wilaya ya Ruangwa  26,100,225 

4 Wilaya ya Masasi  2,041,000 

 Jumla 31,187,725 

  
6.4  Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
6.4.1 Miradi ambayo haikukamilika Sh.50,553,789,814 

Wakati wa ukaguzi, miradi ya kiasi cha Sh.50,553,789,814.66 
ilikuwa haijatekelezwa au kukamilishwa. Miradi hiyo 
inahusisha Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na halmashauri 
sabini na tisa (79) mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka wa 
fedha 2012/13 kama ilivyoonyeshwa kwenye kiambatisho Na. 
XX: 
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6.4.2 Vifaa vya thamani ya Sh. 56,567,949 havijaingizwa kwenye 
vitabu 
Vifaa vya thamani ya Sh.56,567,949 vilivyonunuliwa na 
halmashauri kumi na tisa (19) viligundulika kutoingizwa 
kwenye vitabu vya halmashauri husika.  Maelezo zaidi yamo 
kwenye Jedwali Na.88 hapa chini:  

 
Jedwali 88: Vifaa ambavyo havijaingizwa kwenye vitabu 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh)  Na. Halmashau
ri 

 Kiasi (Sh)  

1 Wilaya ya 
Kilwa 

   5,384,000  11 Wilaya ya 
Musoma 

3,192,600  

2 Wilaya ya 
Lindi 

    2,508,100  12 Wilaya ya 
Serengeti 

3,930,000  

3 Manispaa ya 
Lindi 

5,413,591  13 Wilaya ya 
Sengerema 

1,280,000  

4 Wilaya ya 
Nachingwea 

    2,795,900  14 Wilaya ya 
Babati 

2,785,800  

5 
Wilaya ya 
Ruangwa 

             
4,076,790  15 

Mji wa 
Babati 

             
2,013,250  

6 Wilaya ya 
Mtwara 

    2,900,016  16 Wilaya ya 
Hanang‟ 

3,276,423  

7 Wilaya ya 
Mtwara 

2,277,000  17 Wilaya ya 
Same 

1,521,750  

8 Wilaya ya 
Kibaha 

1,625,629  18 Wilaya ya 
Simanjiro 

883,140  

9 Wilaya ya 
Rufiji 

7,815,360  19 Wilaya ya 
Songea 

2,262,000  

10 Wilaya ya 
Biharamulo 

 626,600  
JUMLA  

           
56,567,949  

 
Hata hivyo, vifaa ambavyo havijaingizwa kwenye vitabu 
vimeongezeka kwa Sh.27,972,900 ukilinganisha na mwaka wa 
fedha 2011/12. 
 

6.4.3  Vifaa vilivyonunuliwa bila bei shindani  Sh.29,873,400 
Ukaguzi ulibaini vifaa vyenye thamani ya jumla ya 
Sh.29,873,400 vilivyonunuliwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo bila bei shindani kinyume na Kanuni Na. 28 ya Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2004 pamoja na Jedwali la 
Kwanza la Kanuni zinazoongoza taratibu za Tenda katika 
Halmashauri za mwaka 2007.  
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Hata hivyo thamani ya manunuzi ya vifaa vilivyonunuliwa bila 
bei shindani imeongezeka kwa Sh.19,947,501 ukilinganisha na 
mwaka 2011/12. 
 

6.4.4 Manunuzi kutoka kwa wauzaji wasioidhinishwa, 
Sh.33,347,622 
Ukaguzi ulibaini vifaa vyenye thamani ya jumla ya 
Sh.33,347,622  vilivyonunuliwa na halmashauri tatu (3) kutoka 
kwa wasambazaji  ambao hawakuidhinishwa na tenda bodi za 
halmmashauri husika kwa ajili ya usambazaji wa vifaa kwa 
mwaka wa fedha 2012/13 kinyume na Kanuni Na.40 ya Sheria 
ya  Manunuzi wa Umma ya Mwaka 2004. Maelezo zaidi 
yameonyeshwa kwenye Jedwali namba 89 hapa chini: 

 
Jedwali 89: Manunuzi kutoka kwa wasambazaji 
wasioidhinishwa 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh)  

1 Wilaya ya Lindi         3,300,000  

2 Wilaya ya Ruangwa       14,894,622  

3 Wilaya ya Chato         2,714,000  

4 Wilaya ya Rorya         6,490,000  

5 Wilaya ya Hanang‟         3,305,000  

6 Wilaya ya Ileje         2,644,000  

Jumla      33,347,622  

 
Hata hivyo, manunuzi ya bidhaa kutoka kwa wasambazaji 
wasioidhinishwa yameongezeka kwa Sh.8,047,585 kutoka 
mwaka 2011/12 hadi 2012/13. 

  
6.4.5 Manunuzi yasiyokuwepo kwenye mpango wa manunuzi wa 

mwaka Sh.1,093,736,378 
Ukaguzi ulibaini kuwa halmashauri mbili (2) zilifanya 
manunuzi ambayo hayakuwepo kwenye mpango wa manunuzi 
wa mwaka yenye thamani ya Sh.1,093,736,378. Hii ni 
kinyume na Kifungu Na. 45 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2004 na hadidu za rejea za kutekeleza mradi wa 
maji kati ya serikali na wadau wa maendeleo kama 
ilivyooneshwa kwenye jedwali Na.90 hapo chini: 
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Jedwali 90: Manunuzi yasiyokuwepo kwenye mpango wa 
manunuzi wa mwaka 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh)  

1 Wilaya ya Tabora      802,236,378  

2 Wilaya ya Muheza      291,500,000  

Jumla  1,093,736,378 

 

6.4.6 Zabuni zilizotolewa bila kutangazwa Sh.163,550,159 
Ukaguzi ulibaini kuwa, kinyume na Kanuni ya 80(3) na 80(5) 
ya Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2004, halmashauri mbili (2) 
zilitoa zabuni za kiasi cha Sh.163,550,159 bila kutangaza 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.91 hapo chini: 

 
         Jedwali 91: Zabuni zilizotolewa bila kutangazwa 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh)  

 1 Wilaya ya Nanyumbu       67,549,359  

 2 Wilaya ya Mkuranga       96,000,800  

Jumla  163,550,159 

  
6.4.7  Miradi kamilifu isiyokuwa na tija Sh.2,082,757,820 

Ukaguzi ulibaini kuwa halmashauri kumi na tatu (13) zililipa 
kiasi cha Sh. 2,082,757,820 kwa wakandarasi mbalimbali kwa 
ajili ya miradi ya maji.  
 
Hata hivyo wakati wa kuhakiki miradi iliyotekelezwa, 
iligundulika kuwa miradi hiyo haikuweza kutoa maji kwa jamii 
lengwa. Matumizi haya hayakuleta manufaa na ni hasara kwa 
umma. Taarifa zaidi zinaonekana kwenye jedwali Na.92 hapa 
chini:  

 
Jedwali 92: Miradi kamilifu isiyokuwa na tija 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh)  Na. Halmashauri  Kiasi (Sh)  

1 Wilaya ya 
Tabora 

 
93,635,600  

8 Wilaya ya 
Karagwe 

 
77,301,500  

2 Wilaya ya 
Kondoa 

 
19,082,000  

9 Wilaya ya 
Bunda 

 
495,145,715  

3 Wilaya ya 
Urambo 

 
89,147,050  

10 Wilaya ya 
Handeni 

      
7,076,796  

4 Wilaya ya 
Kilwa 

 
53,758,816  

11 Mji wa 
Korogwe 

 
170,952,082  

5 Wilaya ya 
Kilombero 

 
322,497,186  

12 Wilaya ya 
Rombo 

     
 9,650,000  
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6 Wilaya ya 
Bagamoyo 

 
193,798,765  

13 Wilaya ya 
Mpanda 

 
 26,000,000  

7 Wilaya ya 
Bukoba 

 
524,712,310  Jumla 

  
2,082,757,820  

 
6.4.8  Mikataba iliyotolewa bila kibali cha Bodi za Zabuni 
          Sh.1,256,270,949 

Ukaguzi wa mikataba na viambatanisho vyake ulibaini kuwa 
halmashauri saba (7) zilitoa mikataba kwa wakandarasi yenye 
jumla ya Sh.1,256,270,949 bila kibali cha bodi za zabuni. Hii 
ni kinyume na Kanuni ya 41(1) ya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2004. Taarifa zaidi zimo kwenye jedwali 
Na.93 hapa chini: 
 
Jedwali 93: Mikataba iliyotolewa bila kibali cha Bodi za 
Zabuni 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Chamwino 338,676,323 

2 Wilaya ya Iramba 51,500,000 

3 Wilaya ya Kilwa 467,743,056 

4 Wilaya ya Magu 319,113,820 

5 Wilaya ya Karatu 41,187,750 

6 Wilaya ya Mbulu 25,500,000 

7 Wilaya ya Songea 12,550,000 

Jumla 1,256,270,949 

 

6.4.9  Kompyuta zilizonunuliwa na kupokelewa bila kufanyiwa 
tathmini ya ubora Sh. 72,452,802 
Kanuni Na.126 na 127 ya GN Na.97 ya mwaka 2005 inamtaka 
Afisa Masuuli kuunda kamati ya kuchunguza na kutoa taarifa 
juu ya ubora wa bidhaa zilizopokelewa.  
 
Mapitio ya malipo mbalimbali yaliyofanywa kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli za mradi wa maji chini ya Wizara ya Maji  
yalibaini kuwa, kiasi cha Sh. 72,452,802 kililipwa kwa ajili ya 
manunuzi ya iPads na kompyuta mpakato kwa matumizi ya 
ofisi. 
 
Hata hivyo, hakukuwa na taarifa wala hati ya ushahidi kuwa 
bidhaa zilizopokelewa na wizara zilikuwa na ubora.  
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6.5  Miradi Mingine 
Yafuatayo ni mapungufu yaliyojitokeza katika manunuzi 
yaliyoyofanywa kwenye miradi mingine: 

 

6.5.1  Manunuzi ya vifaa yasiyoingizwa kwenye vitabu (Leja) 
Sh.10,399,662,211 
Kiasi cha Sh.10,399,662,211 hakijaingizwa katika daftari la 
kumbukumbu la vifaa hivyo kusababisha kukosekana kwa 
mtiririko mzuri katika uwekaji wa kumbukumbu. Miradi 6 
(sita) ilinunua vifaa ambavyo havijaingizwa katika daftari la 
kumbukumbu kama ilivyoonyeshwa katika jedwali Na.94 hapa 
chini: 
 

         Jedwali 94:Vifaa visivyo ingizwa kwenye leja 
Na. Jina la Mradi Kiasi (Shs) 

1 Ongezeko la Usalama wa Chakula 10,295,426,000 

2 SIDA/NORAD/MEM - Mradi wa Nishati ya 
Mimea 14,067,400 

3 Usimamizi wa Mazingira wa Ziwa Victoria  
(LVEMP II) 14,773,125 

4 Shirika la Afya Duniani -Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 7,000,000 

5 Kuimarisha na Kukinga Mtandao wa Maeneo 
Kusini mwa Tanzania- UNDP 

26,393,686 

6 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Afya- Mwanza 
- Global Fund Mzunguko wa Tisa (9) 

42,002,000 

Jumla 10,399,662,211 

 

Hata hivyo, kuna ongezeko kubwa la vifaa visivyoingizwa 
kwenye leja kwa mwaka 2012/13 ukilinganisha na 
Sh.164,716,608 kwa mwaka 2011/12 na Sh.4,051,263,000 kwa 
2010/11. 
 

6.5.2 Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha wazabuni 
Sh.69,205,000 
Uongozi wa Mradi wa Kusimamia Mazingira ya Baharini na 
Ukanda wa Pwani (MACEMP - GEF)” walifanywa manunuzi ya 
Sh.69,205,000 bila kushindanisha wazabuni kinyume na 
Kifungu (a) cha Jedwali la Kwanza la Kanuni za Manunuzi ya 
Umma la mwaka 2005. Hata hivyo, manunuzi yaliyofanywa 
bila kushindanisha wazabuni yamepungua ukilinganisha na 
Sh.2,049,143,383 kwa mwaka 2011/12. 
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  6.5.3 Tozo ya riba kwa kuchelewa kulipa madai 
Sh.766,119,372.44 na Dola za Marekani 182,742 
Kiasi cha Sh.766,119,372.44 na Dola za Marekani 182,742 
kililipwa kama tozo ya riba kwa sababu ya kuchelewesha 
malipo ya hati za madai kwa wakandarasi kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali Na.95 hapa chini. 
 

Jedwali 95: Tozo ya riba kwa kuchelewesha malipo ya 
wakandarasi  
Na. Aina ya Mradi Kiasi(Sh) Kiasi (Dola 

za Marekani) 

1 Kusaidia Sekta ya 
Barabara (RSSP) 

85,785,249.44  

2 DANIDA wa Kusaidia 
Sekta ya Barabara  

680,334,123 182,742 

Jumla  766,119,372.44 182,742 

 
Kucheleweshwa kwa malipo ya wakandarasi kumesababisha 
kuongezeka kwa tozo ya riba kutoka Sh.19,053,525.36 kwa 
mwaka uliopita na kufikia Sh.766,119,372.44 na Dola za 
Marekani 182,742 kwa mwaka 2012/13. Serikali inashauriwa 
kupeleka kiasi cha fedha kinachotosheleza na kwa wakati. 
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SURA YA SABA 

 

KAGUZI MAALUM 

7.0   Utangulizi  

Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 na Kanuni Na.79(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya 
mwaka 2009 kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kufanya ukaguzi maalum kutokana 
na maombi kutoka kwa Afisa Masuuli au mtu yeyote, Taasisi, 
Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara, Wakala, Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa na vyombo vingine. Kanuni pia inampa CAG 
mamlaka ya kufanya ukaguzi maalum pale anapoona inafaa. 
Katika mwaka 2012/13, kaguzi maalum mbili (2) za miradi 
zilifanyika. Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika kaguzi 
hizi ni kama ifuatavyo: 

 
7.1  Ukaguzi maalum wa Mfuko wa Maendeleo ya Afya (HBF) 

Ukaguzi maalum wa Mfuko wa Maendeleo ya Afya ilijumuisha 
halmashauri kumi na nne ambazo zilichaguliwa kutokana na 
taarifa za utendaji za mpango kabambe wa afya za mwaka 
2011/12. Kati ya halmashauri 14, halmashauri 4 zilichaguliwa 
kutoka katika halmashauri zilizofanya vizuri, halmashauri 6 
kutoka katika halmashauri ambazo hazikufanya vizuri na 
halmashauri 4 zilichaguliwa na Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii.  

 
Matokeo ya ukaguzi maalum wa Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
yamegawanywa katika maeneo manne kama inavyoonekana 
hapa chini: 
1. Mipango ya ugawaji na usambazaji wa fedha za ruzuku za 

Mfuko wa Afya. 
2. Mipango ya usimamizi wa matumizi ya rasilimali za Mfuko 

wa Maendeleo ya Afya kwa halmashauri ambazo 
zilichaguliwa. 

3. Thamani ya fedha na ufuatiliaji wa fedha zilizotumika.  
4. Utoaji wa taarifa za matumizi ya fedha za ruzuku katika 

ngazi ya mkoa na taifa kwa ujumla. 
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Makundi matatu ya halmashauri yaliyochaguliwa  kulingana na 
taarifa ya utendaji wa mpango kabambe wa afya ni kama 
ilivyoonyeshwa hapo chini: 
 
Kundi Na.1-Kutoka halmashauri zilizofanya vizuri 
1. Wilaya ya Kiteto 
2. Wilaya ya Mtwara 
3. Wilaya ya Mvomero 
4. Wilaya ya Masasi 

 
Kundi Na.2–Kutoka halmashauri ambazo hazikufanya vizuri 
1. Manispaa ya Lindi 
2. Wilaya ya Mbarali 
3. Manispaa ya Sumbawanga 
4. Wilaya ya Muleba 
5. Mji wa Kibaha  
6. Mji wa Mpanda  

 
Kundi Na.3-Halmashauri zilizochaguliwa na Wizara ya Afya 
na Ustawi wa Jamii 
1. Wilaya ya Chamwino 
2. Wilaya ya Iramba 
3. Wilaya ya Pangani  
4. Wilaya ya Iringa  

 
Matokeo ya Ukaguzi 
(a) Ukaguzi maalum uligundua mambo yafuatayo katika 

kugawa, kupanga  na kusambaza fedha za ruzuku za Mfuko 
wa Afya: 
 

(i) Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ilitumia kanuni moja 
elekezi katika kugawa  fedha kwenye halmashauri 
Kanuni elekezi katika kukokotoa mgawanyo wa fedha 
zinazokwenda halmashauri haikufanyiwa mapitio ambayo 
yanahusiana na mabadiliko ya idadi ya watu, vifo chini ya 
miaka mitano (5), takwimu za umasikini na mwelekeo wa 
masuala ya afya katika wilaya. 
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(ii) Kumekuwa na ucheleweshwaji wa kukidhi matakwa na 
vipengele muhimu vilivyoanishwa kwenye makubaliano 
yaliyofikiwa kati ya washirika wa maendeleo na Serikali 
na hivyo kupelekea ucheleweshwaji wa fedha  
Mapitio ya muhtasari yanaonyesha kuwa makubaliano 
baina ya pande mbili yalichelewa kuidhinishwa, kwani kwa 
mwaka 2010/11 yaliidhinishwa mwezi wa tisa na kwa 
mwaka 2011/12 yaliidhinishwa mwezi wa nane,  kutokana 
na kuchelewesha kuwasilisha nyaraka muhimu na hii 
ilipelekea ucheleweshwaji wa fedha. 
 

(iii) Kumekuwa na ucheleweshwaji wa fedha zinazopelekwa 
kwenye Halmashauri 
Taarifa hii inaonyesha kuwa fedha zilizopelekwa kwa ajili 
ya robo ya kwanza na ya pili zilipokelewa mwishoni mwa 
robo ya pili ya mwaka kwa kipindi cha miaka miwili 
ambayo ilikaguliwa. Pia kulikuwa na ucheleweshwaji wa 
kuhamisha fedha kutoka akaunti maalum katika Benki Kuu 
ya Tanzania (Holding Account) kwenda kwenye 
halmashauri kupitia akaunti ya Hazina. Ucheleweshwaji 
huu ulikuwa ni wa kati ya siku nne hadi arobaini na nne (4-
44). 

 
(iv)  Washirika wa miradi ya maendeleo hawakutekeleza 

ahadi zao kulingana na makubaliano yaliyoafikiwa baina 
ya pande mbili kwa kipindi cha mwaka 2010/2011  
Kulingana na makubaliano yaliyoafikiwa baina ya pande 
zote mbili, Benki ya Dunia iliahidi kutoa kiasi cha dola za 
Marekani milioni ishirini na mbili, lakini makao makuu ya 
benki hiyo yaliidhinisha na kutuma kiasi cha Dola za 
Marekani milioni kumi tu. Kiasi ambacho hakikutolewa na 
benki hiyo kiliathiri mipango na utekelezaji wa shughuli 
zilizoanishwa kwenye bajeti ya mwaka huo.  

 
(v)      Mapitio ya taarifa za robo mwaka zinaonyesha kuwa 

Ofisi za Katibu Tawala Mikoa hazipeleki kwa wakati 
taarifa za robo mwaka TAMISEMI  
Ofisi za Katibu Tawala Mikoa hazipeleki TAMISEMI taarifa 
za robo mwaka za halmashauri kwa wakati kinyume na Aya 
4.2 ya mwongozo wa Mpango Kabambe wa Afya wa 
mwaka, 2011. 
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(vi) Ripoti hii ya ukagazi maalum inaelezea ucheleweshwaji 
katika kutekeleza shughuli za mpango kabambe wa  afya 
Halmashauri zilichelewa kutekeleza shughuli mbalimbali 
kutokana na ucheleweshwaji wa fedha. Ukaguzi ulibaini 
ucheleweshwaji wa kuhamisha fedha kutoka akaunti za 
halmashauri kwenda sehemu mbalimbali zinazotekeleza 
shughuli za afya. 

 
(vii) Ilibanika kuwa kiasi cha fedha cha Mfuko wa Maendeleo 

ya Afya ambacho hakikutumika kwa mwaka husika 
hakiendani na makadirio ya gharama za utekelezaji wa 
shughuli zilizobaki 
Makadirio ya gharama za utekelezaji wa shughuli ambazo 
hazikufanyika kama ilivyopangwa yalionekana kuwa juu 
zaidi ya kiasi cha fedha kilichobaki. Haya yalibanika katika 
ukaguzi maalum wa mwaka 2010/11 na 2011/12. 

 
(viii) Shughuli ambazo hazikufanyika kwa mwaka husika 

katika baadhi ya Halmashauri na kutokutekelezwa 
mwaka unaufuata 
Ilibainika kuwa shughuli zisizotekelezwa katika mwaka 
husika na hivyo kupaswa kutekelezwa mwaka unaofuata 
ambazo ni  asilimia 40  kwa mwaka  2010/11 na asilimia 45 
kwa mwaka  2011/12 hazikutekelezwa katika miaka 
iliyofuata. Udhaifu huu ulionekana katika halmashauri 
nane kati ya 14 zilizofanyiwa uchunguzi. 

 
(ix) Ucheleweshwaji wa kupeleka fedha katika akaunti za 

afya 
Kumekuwa na ucheleweshaji wa kupeleka fedha kutoka 
katika akaunti ya maendeleo kwenda katika akaunti za 
afya za halmashauri. Ilibainika kwa wastani inachukua siku 
kumi na tisa katika zoezi zima  la uhamishaji wa fedha. 

 
(b) Mipango, usimamizi na matumizi ya rasilimali za Mfuko 

wa Maendeleo ya Afya katika Halmashauri 
zilizochaguliwa 
 

i)      Ugumu katika utumiaji wa rasilimali za afya zisizopitia 
kwenye Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
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ruzuku zinazotolewa na baadhi ya  wahisani ambao 
hawachangii moja kwa moja kwenye Mfuko wa Sekta ya 
Afya kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli maalum 
zilizopangwa ambazo wakati mwingine haziendani na 
vipaumbele vya halmashauri hivyo kuleta ugumu katika 
utekelezaji.  

 
ii)      Ilionekana kuwa baadhi ya watumishi wanaohusika na 

masuala ya mipango katika Halmashauri hawakupata 
mafunzo ya kutosha katika mchakato mzima wa 
kuandaa bajeti 
Hii ilibanika wakati wa mahojiano na watumishi 
wanohusika na masuala ya mipango. Pia baadhi ya 
Mamlaka za serikali za mitaa hazikuwa na Mwongozo wa 
Mpango Kabambe wa Afya wa Novemba 2011. 

 
iii)      Kwa ujumla mchakato wa uandaaji wa Mpango Kabambe 

wa Afya haukuwa shirikishi 
Ukaguzi ulibaini kuwa wadau wanaosimamia maswala ya 
afya katika ngazi za chini hawakushirikishwa kikamilifu 
katika mchakato wa maandalizi ya mwisho ya  Mpango 
Kabambe wa Afya. Ushirikishwaji wa wadau uliishia katika 
hatua za mwanzo za maandalizi. Kadhalika ilibainika 
halmashauri kwa kiasi fulani hazikufuata mwongozo wa 
mpango wa afya katika maandalizi. 
 

(c) Thamani ya Fedha kwa kazi zilizofanyika kwenye 
Halmashauri zilizochaguliwa 
Tathmini ya thamani ya fedha kwa kazi zilizofanyika 
katika halmashauri zilizoteuliwa kukaguliwa ilionyesha 
kuwa asilimia 31 ya fedha zote za halmashauri katika 
sekta ya afya hutoka katika mfuko wa maendeleo ya afya 
isipokuwa ruzuku ya mishahara. Hivyo, inaonekana 
halmashauri hazina uwezo wa kuendelea kutoa huduma 
bila kutegemea fedha za mfuko wa maendeleo ya afya. 
Halmashauri zilikiri kuwa tatizo la kutopata mgao wa 
fedha kulingana na shughuli za afya zilizopangwa 
kutekelezwa, kunasababisha kukwamisha utekelezaji wa 
shughuli muhimu za utoaji huduma za afya. Upungufu huo 
wa fedha unaathiri shughuli za kila siku za kamati za 
usimamizi wa shughuli za afya na mambo mengine 
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yasiyohusiana na ulipaji wa mishahara yanayotekelezwa 
katika ngazi za chini za halmashauri.   
 

Manunuzi ya vifaa tiba kwa kutumia fedha za mfuko wa 
maendeleo ya Afya hayakufuata taratibu za sheria ya 
manunuzi. Ilibainika  baadhi ya manunuzi yaliyofanywa 
yalikuwa chini ya kiwango na ubora uliotarajiwa.  

 
Ukaguzi maalum unaohusiana na fedha za ruzuku za 
mfuko wa maendeleo ya afya katika kipindi cha mwaka 
wa fedha 2010/2011 na 2011/2012. 

 Mapitio ya taarifa za mkaguzi wa ndani katika baadhi 
ya halmashauri zimeonyesha matumizi yasiyo sahihi 
katika utumiaji wa rasilimali za mfuko wa afya.  
Kadhalika, tathmini ya mpango wa ukaguzi wa ndani 
ulibaini kuwa baadhi ya shughuli zilizotekelezwa za 
mfuko wa afya hazikuwekwa kwenye mpango wa 
ukaguzi na hazikukaguliwa.  
 

 Mamlaka za serikali za mitaa haziandai vifungu vya 
matumizi vinavyojitegemea kwa kila programu ya 
mradi. Hii inasababisha ugumu katika kutofautisha 
fedha za kila mradi zinazoletwa na wahisani. Hata 
hivyo tatizo hili linaweza kutatuliwa kwa kutumia 
mfumo mpya wa maandalizi ya taarifa za fedha „Epicor 
9.5‟ 

 
(d) Ufuatiliaji na utoaji taarifa katika matumizi ya fedha za 

mfuko wa afya wa wilaya kwa ngazi ya kimkoa na kitaifa 
 
1. Ilibainika kuwa kamati za utoaji huduma za afya 

hazikutekeleza majukumu yake ipasavyo kama 
ilivyoelekezwa katika mwongozo wa mpango wa 
kabambe wa afya. 
 

 Mapitio yalibaini kuwa kamati hizi hazitekelezi 
majukumu yake ipasavyo.  
 

 Malengo ya kutumia mfumo wa tekinologia ya 
komputa hususani „Epicor‟ hayakufanikiwa 
ipasavyo. Ukaguzi uligundua kuwa mfumo huu 
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hautumiwi kikamilifu katika maandalizi ya taarifa 
za hesabu kwani taarifa hizo zinaandaliwa nje ya 
mfumo. Mfano maandalizi ya mpango kabambe wa 
afya wa kila robo mwaka na ya mwaka mzima 
yalifanywa nje ya mfumo kwa miaka iliyokaguliwa. 
Pia mfumo wa maandalizi ya bajeti ambao ni 
nyenzo muhimu katika mamlaka ya serikali za 
mitaa, haukuunganishwa na mfumo wa maandalizi 
ya hesabu „Epicor‟ na watumishi wa halmashauri 
hawapati mafunzo ya kutosha katika utumiaji wa 
mifumo hiyo. 

 
2. Jukumu la usimamizi wa Kamati za Afya za mikoa na 

TAMISEMI usioridhisha 
TAMISEMI haikusimamia  utekelezaji wa Mipango ya 
Afya katika ofisi za makatibu tawala wa wilaya  na 
mamlaka za serikali za mitaa ili kutathmini utekelezaji 
wa mpango  kabambe wa afya (CCHP) na mapendekezo  
yaliyotolewa katika ukaguzi wa mfuko wa afya. Vikao 
vya mwisho wa mwaka havikufanyika ambavyo 
vilipaswa kuwahusisha wakuu wa vitengo vya afya wa 
mikoa na wilaya ili  kupanga mikakati madhubuti ya 
utekelezaji na kutoa dira katika mchakato wa 
kuboresha sekta ya afya.  

 
7.2  Masuala yaliyojitokeza katika ukaguzi maalum wa 

miradi inayofadhiliwa na Shirika la Maendeleo la 
Denmark “PFM” na “SWMP” 

 
7.2.1  Mradi Shirikishi wa Usimamizi wa Misitu 

Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi maalumu uliofanywa 
kwenye Mradi Shirikishi wa Usimamizi wa Misitu katika 
halmashauri kumi na moja (11), Taasisi ya Utafiti wa 
Misitu Tanzania na  Wizara ya Maliasili na Utalii kitengo 
cha Misitu na  Nyuki ni kama ilivyoonyeshwa hapa 
chini: 

 

 Manunuzi yaliyofanywa bila kushindanisha wazabuni 
Sh. 13,355,534 
Ukaguzi ulibaini vifaa na mali vya kiasi cha 
Sh.13,355,534, vilivyonunuliwa na Halmashauri ya 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali                           Ripoti ya Miradi 2012/2013 

117 

Wilaya ya Kilosa Sh. 1,500,000 na Ofisi ya Katibu 
Tawala wa Mkoa wa Iringa Sh.11,855,534 kutoka kwa 
wazabuni mbalimbali bila ya kuwashindanisha kinyume 
na Kanuni Na.68 (4) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2004 pamoja na Jedwali la kwanza la kanuni 
zinazoongoza taratibu za zabuni katika Serikaki za 
Mitaa za mwaka 2007. 

 

 Kinyume na kanuni Na.68 (4) ya Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2004, halmashauri mbili zilinunua 
bidhaa, vifaa vya ujenzi na kupata huduma zisizokuwa 
za kiushauri zenye thamani ya Sh. 19,242,500 
(Halmashauri ya Ileje Sh. 10,772,500 na Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa Sh.8,470,000)  kutoka kwa wazabuni 
ambao hawakuidhinishwa na Bodi ya Zabuni pamoja na 
Wakala wa Serikali  wa Manunuzi ya Umma. 

 

 Kukosekana kwa nyaraka za fedha zilizohamisha 
Sh.36,454,000 
Katika kipindi cha mwaka 2012/13, kiasi cha 
Sh.36,454,000 kilihamishwa kutoka akaunti ya 
maendeleo ya Wilaya ya Chunya kwenda akaunti  
Na.6076600076 ya Mapogoro. Uongozi unaoshughulikia 
utekelezaji wa mradi haukuwasilisha nyaraka za fedha 
zilizohamishwa kinyume na kifungu Na. 5.7 cha 
Mwongozo wa Fedha na Utawala wa Mradi na Kanuni 
Na.138 ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001. 

 

 Fedha zilizotumiwa kwa kazi zisizohusiana na Mradi 
Sh.48,070,000 
Kiasi cha Sh. 48,070,000 kilitumiwa na halmashauri 
mbili (Mbarali Sh.26,907,000 na Mbozi Sh.19,925,000) 
na Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa Iringa Sh,1,238,000 
kwa ajili ya kutekeleza shughuli zisizohusiana na 
mradi. Hivyo baadhi ya shughuli zilizopangwa 
kutekelezwa kwa mwaka husika hazikufanyika kama 
ilivyokusudiwa. 
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 Kutoandaliwa kwa taarifa za usuluhishi wa kibenki 
Taarifa za usuluhishi wa kibenki kwa mwezi Juni 2013 
hazikuandaliwa na hivyo hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi kinyume na Kanuni Na.162(1) ya Sheria ya 
Fedha za Umma ya 2001. Kutoandaliwa kwa taarifa za 
usuluhishi wa kibenki kunaweza kupelekea kutobainika 
kwa makosa na uwezekano wa kuwepo ubadhirifu wa 
fedha. 

 

 Malipo yenye nyaraka pungufu na masurufu 
yasiyorejeshwa Sh. 6,100,000 
Malipo yaliyofanywa na Halmashauri ya Iringa ya kiasi 
cha Sh. 6,100,000 yalikuwa na nyaraka pungufu 
kinyume na Agizo Na. 8(2c) la Memoranda ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 
7.2.2  Programu ya Usimamizi endelevu wa Eneo Oevu 

(SWMP) 
Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi maalum uliofanywa 
katika halmashauri za wilaya tisa (9), Ofisi ya katibu 
Tawala Mkoa wa Iringa na TAMISEMI kwa mwaka wa 
fedha 2012/13 ni kama ilivyoonyeshwa hapa chini: 

 

 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.23,929,950 
Malipo ya Sh.23,929,950 yaliyolipwa na halmashauri 
tano (5) (Mbarali Sh.10,924,500, Ngorongoro 
Sh.7,005,600, Ludewa Sh.2,659,850, Mbeya 
Sh.2,610,000 na Mufindi Sh.730,000) hayakuwa na 
nyaraka za kutosha kinyume na Kanuni Na.138 ya 
Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 

 

 Matumizi yaliyofanywa pasipo kuwa na vifungu  
Taarifa za matumizi katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Iringa na Ofisi ya Katibu Tawala – Iringa 
hayakuwa na vifungu vinavyoonyesha kiasi na aina 
ya shughuli iliyopaswa kutekelezwa kwa mujibu wa 
bajeti katika mradi wa Usimamizi  Endelevu wa 
Eneo Oevu. Hivyo haikuwa rahisi kujua aina ipi ya 
kifungu cha bajeti kilichopaswa kutumika 
kugharamia shughuli husika bila ya kupitia hati zote 
za malipo. 
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 Matumizi yaliyofanywa nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa Sh. 15,301,600 
Bajeti ni nyenzo muhimu katika udhibiti na 
usimamizi wa matumizi, hivyo menejimenti 
inatakiwa kuhakikisha matumizi yote  yanalipwa  
kulingana na bajeti iliyoidhinishwa, na endapo 
kutakuwa na malipo yatakayotokana na vifungu 
visivyohusika idhini lazima itolewe na mamlaka 
husika. Halmashauri tano zilitumia kiasi cha Sh. 
15,301,600 (Iringa Sh. 720,000, Mbozi Sh.1,850,000, 
Katibu Tawala Mkoa wa Iringa Sh.1,500,000, 
Ludewa Sh.1,987,500 na Mbarali Sh.9,244,100) 
ambacho kilikuwa ni zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa 
kwenye bajeti ya mradi kinyume na Agizo 23(1) la 
LAFM, 2009. Utumiaji wa fedha zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa inaashiria udhaifu katika 
usimamizi wa matumizi ya fedha za mradi kulingana 
na bajeti. 
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SURA YA NANE 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

8.0 Utangulizi  

Matokeo ya ukaguzi yaliyomo kwa undani kwenye barua na 
ripoti za ukaguzi ambazo maswala yake yameelezwa kwa 
ufupi katika ripoti hii, yaliwasilishwa kwa maafisa masuuli 
kwa utekelezaji. Maafisa masuuli ambao ni wahusika katika 
utekelezaji wa miradi inayofadhiliwa na washirika wa 
maendeleleo wanawajibika kuandaa majibu yaliyo na 
mtiririko ulioandaliwa vyema wa maswala yaliyohojiwa 
pamoja na mapendekezo yaliyomo kwenye ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na kuwasilisha kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serkali. Katika ripoti hii nimeainisha 
mapungufu kadhaa ya mfumo wa udhibiti wa ndani kwa 
mujibu wa Kanuni ya 28-35 ya Sheria ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001(iliyorekebishwa 2004). Maswala haya yanahitaji 
kushughulikiwa haraka na maafisa masuuli kwa kuwepo 
mfumo imara wa udhibiti wa ndani ambao  utashughulikia 
mapungufu yaliyoainishwa katika ripoti hii kwa mujibu wa 
Kifungu  Na. 11 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008. 
 
Nimetoa mapendekezo kadhaa ambayo iwapo yatatekelezwa 
yataimarisha usimamizi bora wa fedha zinazotolewa na 
Washirika wa maendeleo kwa Serikali. 
 

8.1  Hitimisho la Jumla 

 Ukaguzi wa ndani katika Wizara na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hauridhishi kutokana na kutokaguliwa maeneo 
muhimu kama  ukaguzi wa taarifa za fedha na shughuli za 
miradi inayofadhiliwa na wahisani wa maendeleo  katika 
eneo muhimu la uwajibikaji na tathmini ya utendaji wa 
miradi kwa mujibu wa mkataba wa maelewano (MoU). 

  

 Kutokana na ukweli kwamba utekelezaji wa miradi 
inayofadhiliwa na washirika wa maendeleo hufanywa na 
watendaji wa ngazi za chini katika vijiji, maafisa masuuli 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa hawapati muda wa 
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kutosha wa kusimamia miradi inayofadhiliwa na washirika 
wa maendeleo. 
 

 Maafisa masuuli hawatoi umuhimu wa kutosha wa 
kushughulikia mapendekezo na maswala yaliyohojiwa na 
wakaguzi. Hii inatokana na ushahidi kwamba, palikuwepo 
na mapendekezo yasiyojibiwa ya kipindi kilichopita ya  
Sh.129,329,551,647 kwa mwaka 2012/13, ukilinganisha na 
Sh. 20,289,040,011 kwa mwaka 2011/12 na 
Sh.106,797,796,940 kwa mwaka  2010/11.  

 

 Kumekuwepo na tatizo kubwa la kutofuata mikataba ya 
makubaliano ambayo inasisitiza juu ya kuzingatia sheria za 
fedha na manunuzi Tanzania. Katika kipindi cha ukaguzi 
tuligundua mapungufu ya manunuzi ya kiasi cha Sh. 
32,323,051,169 na Dola za Marekani 114,806. Kwa upande 
wa fedha kulionekana mapungufu ya kiasi cha  
Sh.18,775,777,298 na Dola za Marekani 3,391,816.  
 

 Pamekuwepo na ucheleweshwaji wa fedha toka kwa 
washirika wa maendeleo na Hazina kwenda kwa 
watekelezaji wa miradi. Ucheleweshaji huu wa fedha  
umesababisha kuchelewa au kutokutekelezwa kwa miradi 
iliyokusudiwa na pia kuwepo na kiasi kikubwa cha fedha 
kisichotumika cha Sh. 346,284,115,450 na dola za 
Marekani 45,950,595 mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2013. 
Mtiriko unaonyesha kwa  mwaka 2011/12 kulikuwa na Sh. 
299,852,509,319, na Dola za Marekani 213,520,573 
ambapo mwaka 2010/11 ilikuwa ni  Sh. 221,997,432,753 
na Dola za Marekani 51,356,184.  

 

 Upungufu wa wafanyakazi wataalamu bado ni tatizo katika 
kutekeleza miradi ya wafadhili katika baadhi ya 
halmashauri. Kwa kipindi cha mwaka 2012/13 tumegundua  
upungufu wa  wafanyakazi wataalamu 20,215 ukilinganisha 
na mahitaji ya wafanyakazi 41,043 wakati kwa mwaka 
2011/12 kulikuwa na upungufu wa wafanyakazi 14,663 
ukilinganisha na mahitaji ya 73,087. 

 

 Tatizo la kutokuwepo kwa hati za malipo ni kithibitisho 
kuwa udhibiti wa ndani uko dhaifu. Hili limekuwa tatizo la 
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muda mrefu katika baadhi ya halmashauri, ningependa 
kukumbusha Tawala za  Serikali  za Mitaa  juu ya wajibu 
wao katika kuhakikisha kuwa nyaraka za kifedha kama hati 
za malipo zinatunzwa vema. 

 
8.2  Mambo muhimu ya kuzingatia kutokana na ukaguzi     

maalum uliofanyika 
Jukumu la kuanzisha na kusimamia mfumo wa udhibiti wa 
ndani kutokana na viwango vya kimataifa vya ukaguzi 240 
na Agizo 11 mpaka 14 ya LAFM, 2009, liko chini ya 
usimamizi wa baraza la halmashauri husika. Hata hivyo, 
imethibitika  kuwa kuna udhaifu katika usimamizi wa 
mfumo wa udhibiti wa ndani. Hali hii imesababisha 
utawala kwa njia moja au nyingine kuvuruga mfumo wa 
udhibiti. Baadhi ya viashiria vya madhaifu yaliyoonekana 
ni: 

 

 Kuna udhaifu upande wa Menejimenti ya Halmashauri     
katika kupata na kutunza nyaraka kwa ajili ya ukaguzi. 
Hii imekuwa na athari kwa kupunguza wigo wa ukaguzi. 

 

 Uongozi wa Halmashauri haukuwa na ufanisi katika 
kutekeleza majukumu ya usimamizi na kuhakikisha 
uzingatiaji wa matumizi kwa kufuatana na bajeti. 
Kutokana na hali hii ya fedha za miradi zimetumika 
kwa matumizi yasiyokusudiwa, na yale yaliyokusudiwa 
kutotekelezwa ipasavyo. 

 
8.3       Mapendekezo ya Jumla 

 Vitengo vya ukaguzi wa ndani katika Wizara na Serikali za 
Mitaa ni lazima vijihusishe zaidi katika ukaguzi wa miradi 
inayofadhiliwa na wahisani kwa kuzingatia zaidi maeneo 
muhimu kama vile ukaguzi wa taarifa za robo mwaka, na 
utendaji wa miradi inayotekelezwa pamoja na utunzaji wa 
nyaraka sahihi kwa malipo ya miradi na kufuata mikataba 
wa makubaliano. Vitengo vya ukaguzi wa ndani vinapaswa 
kuhakikisha utekelezaji  wa miradi ya wafadhili pamoja na 
usimamizi  wa sekta ya fedha za umma unaimarishwa. Hii 
ni pamoja na kutembelea miradi husika kuona utekelezaji 
wake. 
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 Maafisa masuuli wanaohusika na udhibiti wa fedha za 
umma na usimamizi wa miradi ya wafadhili wanashauriwa 
kuweka juhudi  zaidi katika kuhakikisha kwamba  
mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya nyuma 
yanashughulikiwa ipasavyo ili kuondoa uwezekano wa 
kujirudia kwa mambo hayo hayo katika kaguzi zijazo. 

 

 Maafisa masuuli wanatakiwa kuzingatia udhibiti wa bajeti 
juu ya matumizi ili kuhakikisha kuwa rasilimali zinatumika 
katika ubora, ufanisi, kiuchumi na uwazi na matumizi yote 
yana kumbukumbu za kutosha ili kusaidia kutoa taarifa 
sahihi.  
 
Lazima kuwe na udhibiti sahihi na ukaguzi wa awali wa 
matumizi ili kuzuia, kutambua, kuripoti na kukabiliana na 
malipo yasiyoidhinishwa, yasiyokuwa na nyaraka, yenye 
nyaraka pungufu na matumizi yasiyostahili.  
 

 Washirika wa maendeleo, Wizara ya Fedha na Ofisi ya 
Waziri    Mkuu Tawala za Mikoa wahakikishe utoaji wa 
fedha kwa wakati  kuwezesha utekelezaji wa miradi 
iliyoainishwa kutekelezwa na kuepuka  miradi kubakiwa na 
kiasi kikubwa cha fedha zisizotumika wakati wa kufunga 
mwaka. 
 

 Serikali inapaswa kutathmini sifa za watumishi kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwani kuna ushahidi kwamba 
kuna uhaba mkubwa wa watumishi wenye sifa za 
kusimamia shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ikiwemo miradi inayofadhiliwa na Washirika wa 
maendeleo. 

 

 Halmashauri kwa kushirikiana na Ofisi ya Mkaguzi Mkuu wa 
Ndani pamoja na Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa ziweke mpango maalumu wa kusimamia 
mfumo wa udhibiti wa ndani na mfumo wa utawala bora 
ambao umekwisha pendekezwa. Mfumo huo ni lazima uwe 
na malengo na muda maalum wa kufikia malengo hayo.  

 Maafisa masuuli wanapaswa kuhakikisha kwamba, 
matumizi ya fedha katika ununuzi wa kazi za  ujenzi, 
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ununuzi wa bidhaa na huduma yanazingatia  matakwa  ya 
Sheria ya Manunuzi wa Umma ya mwaka 2004 pamoja na 
Kanuni zake za mwaka 2005 na Kifungu Na. 272 cha  
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1997 na Memoranda za makubaliano ili kuepuka 
manunuzi yasiyo ya lazima. 

 

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
ni lazima waimarishe au kuwezesha mafunzo ya kina kwa 
timu ya mkoa ya usimamizi wa afya, na timu ya 
halmashauri ya usimamizi wa afya juu ya mipango na ujuzi 
wa kuandika taarifa.  Pia kuzingatia ugawaji  wa rasilimali 
za kutosha katika huduma ya kuwafikia walengwa na 
kufanya usimamizi sahihi juu ya shughuli za kiafya katika 
Serikali za Mitaa. 

 

 Serikali kuu inapaswa kuhakikisha kuwa inaongeza ufadhili 
wake katika huduma za afya kulingana na majukumu ya 
halmashauri katika utekelezaji wa sera ya afya ya taifa ya 
misamaha na uchangiaji wa gharama. 
 

 Uongozi inapaswa kuhakikisha kuwa bajeti iliyopitishwa 
ndio inatumika katika kuendesha shughuli za miradi. Pia 
kabla matumizi hayajaingizwa kwenye rekodi ni lazima 
kupitiwa ili kuweza kuingiza matumizi kwenye kifungu 
husika. Hali kadhalika, ni lazima kuwe na kibali cha kulipa 
matumizi kupitia kifungu kisichohusika. 
 

 Menejimenti lazima ihakikishe kuwa suluhisho za taarifa 
za kibenki zinaandaliwa vema, zinapitiwa na marekedisho 
yanafanyika kwa wakati. 

 

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ikishirikiana na 
TAMISEMI ihakikishe kwamba ugawaji wa fedha, 
usambazaji wa dawa na vifaa vya afya unazingatia 
mahitaji halisi kuepuka kugawa zaidi au pungufu ya 
mahitaji ya wilaya. Hii italeta usawa na kuepukana na 
tatizo la kuwepo na dawa na vifaa visivyohitajika kwenye 
wilaya.  
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 TAMISEMI iandae mfumo wa vifungu utakaowezesha 
kutambua na kutenganisha fedha za miradi mbalimbali ya 
maendeleo zilizokusanywa katika akaunti moja kwenye 
halmashauri. Mfumo huu utawezesha kuweka taarifa sahihi 
ya mradi ambazo zitarahisisha uandaaji wa taarifa za 
fedha za mradi ikiwemo salio la mwisho.  
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Kiambatanisho Na.I 
 

Mapendekezo ya masuala ya miaka iliyopita ambayo 
hayajatekelezwa - ASDP 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Sengerema  2,343,687,360 

2 Wilaya ya Kwimba  2,030,575,000 

3 Wilaya ya Muleba  1,807,746,854 

4 Wilaya ya Mvomero  1,795,314,299 

5 Wilaya ya Morogoro  1,580,310,000 

6 Wilaya ya Masasi  1,355,897,887 

7 Wilaya ya Mbulu  1,284,487,660 

8 Wilaya ya Kishapu  1,278,128,617 

9 Wilaya ya Biharamulo  828,213,684 

10 Wilaya ya Chunya  741,523,647 

11 Wilaya ya Kilombero  695,855,314 

12 Wilaya ya Nachingwea  672,732,000 

13 Wilaya ya Sikonge  672,032,580 

14 Wilaya ya Chamwino  658,943,978 

15 Wilaya ya Geita  652,232,213 

16 Wilaya ya Rorya  651,883,736 

17 Wilaya ya Chato  643,854,248 

18 Wilaya ya Songea  633,982,491 

19 Wilaya ya Ngara  620,230,478 

20 Wilaya ya Nkasi  607,229,406 

21 Wilaya ya Tarime  583,208,343 

22 Wilaya ya Karagwe  576,434,770 

23 Wilaya ya Lindi  575,754,928 

24 Wilaya ya Liwale  568,103,560 

25 Wilaya ya Mbinga  555,408,570 

26 Wilaya ya Mtwara  546,299,488 

27 Wilaya ya Mbeya  544,534,630 

28 Wilaya ya Korogwe  496,806,568 

29 Manispaa ya Iringa  456,998,075 

30 Wilaya ya Arusha  441,653,143 

31 Wilaya ya Kilosa  384,000,000 

32 Wilaya ya Musoma  338,429,000 

33 Wilaya ya Tabora  328,084,835 

34 Mji wa Mpanda  328,073,109 
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35 Jiji la Mwanza  271,328,041 

36 Wilaya ya Kahama  265,613,982 

37 Wilaya ya Kilwa  264,700,805 

38 Wilaya ya Ileje  247,473,679 

39 Wilaya ya Bariadi  230,235,000 

40 Wilaya ya Misungwi  208,642,697 

41 Wilaya ya Handeni  201,798,689 

42 Wilaya ya Serengeti  201,772,044 

43 Jiji la Mbeya  181,891,824 

44 Wilaya ya Rufiji  161,009,586 

45 Wilaya ya Mkuranga  157,375,430 

46 Wilaya ya Hanang‟  151,175,500 

47 Wilaya ya Monduli  129,354,806 

48 Wilaya ya Karatu  129,208,984 

49 Manispaa ya Morogoro  110,349,715 

50 Wilaya ya Moshi  103,065,960 

51 Wilaya ya Igunga  98,937,000 

52 Wilaya ya Manyoni  94,694,928 

53 Wilaya ya Maswa  94,668,650 

54 Wilaya ya Longido  93,838,099 

55 Wilaya ya Mufindi  93,175,210 

56 Wilaya ya Misenyi  90,779,916 

57 Manispaa ya Singida  84,513,426 

58 Wilaya ya Kongwa  80,000,000 

59 Manispaa ya Mtwara  78,683,962 

60 Manispaa ya Sumbawanga  77,098,489 

61 Wilaya ya Tandahimba  71,693,690 

62 Wilaya ya Kilindi  71,373,000 

63 Wilaya ya Kibaha  69,433,000 

64 Wilaya ya Bukoba  54,000,000 

65 Wilaya ya Siha  53,151,660 

66 Wilaya ya Mafia  50,707,620 

67 Wilaya ya Mwanga  50,280,100 

68 Wilaya ya Magu  45,489,850 

69 Wilaya ya Meatu  45,485,900 

70 Wilaya ya Bunda  39,955,000 

71 Manispaa ya Temeke  35,615,000 

72 Manispaa ya Kigoma  35,000,000 

73 Wilaya ya Iramba  34,816,200 
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74 Wilaya ya Bukombe  32,863,106 

75 Mji wa Babati  31,943,203 

76 Wilaya ya Urambo  29,785,610 

77 Wilaya ya Lushoto  29,126,500 

78 Wilaya ya Bagamoyo  26,642,865 

79 Wilaya ya Singida  25,620,265 

80 Wilaya ya Bahi  18,489,684 

81 Wilaya ya Simanjiro  17,850,000 

82 Wilaya ya Mkinga  16,909,879 

83 Manispaa ya Shinyanga  14,377,580 

84 Manispaa ya Tabora  13,509,155 

85 Manispaa ya Bukoba  12,609,430 

86 Wilaya ya Nzega  11,500,000 

87 Wilaya ya Kiteto  10,000,000 

88 Wilaya ya Ruangwa  9,805,132 

89 Wilaya ya Ukerewe  9,127,964 

90 Manispaa ya Lindi  8,954,000 

91 Wilaya ya Shinyanga  8,715,616 

92 Wilaya ya Tunduru  6,286,000 

93 Wilaya ya Mpwapwa  5,222,007 

  Jumla 33,176,375,908 
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Kiambatanisho Na.II 
 

Mapendekezo ya masuala ya miaka ya iliyopita ambayo 
hayajatekelezwa – Mfuko wa Maendeleo ya Afya 
 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya Igunda  958,215,024 

2 Manispaa ya Dodoma  817,332,240 

3 Wilaya ya Sengerema  641,168,694 

4 Manispaa ya Tabora  587,635,967 

5 Wilaya ya Kasulu 477,853,545 

6 Jiji la Mwanza  467,516,113 

7 Wilaya ya Kibondo  422,223,895 

 8 Manispaa ya Temeke  399,499,850 

9 Wilaya ya Urambo  353,616,412 

10 Wilaya ya Kilwa  325,481,746 

11 Wilaya ya Kigoma  293,950,874 

12 Wilaya ya Mpanda  291,029,593 

13 Wilaya ya Moshi  268,100,012 

14 Wilaya ya Chato  236,694,175 

15 Wilaya ya Geita  219,021,575 

16 Wilaya ya Lushoto  218,084,200 

17 Wilaya ya Kwimba  213,006,152 

18 Manispaa ya Lindi  207,715,026 

19 Wilaya ya Rorya  206,391,395 

20 Wilaya ya Korogwe 192,139,950 

21 Wilaya ya Njombe  163,988,753 

22 Wilaya ya Nkasi  162,583,373 

23 Wilaya ya Babati  156,414,372 

24 Wilaya ya Kishapu  154,512,475 

25 Wilaya ya Sumbawanga  153,493,964 

26 Wilaya ya Morogoro  153,334,251 

27 Wilaya ya Tunduru  145,917,000 

28 Manispaa ya Kigoma  136,080,217 

29 Wilaya ya Masasi  122,739,000 

30 Wilaya ya Kongwa  120,820,961 

31 Wilaya ya Kahama  119,023,875 

32 Wilaya ya Iringa  108,466,803 

33 Wilaya ya Bagamoyo  93,043,000 
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34 Wilaya ya Nachingwea  88,483,435 

35 Wilaya ya Kisarawe  85,379,050 

36 Wilaya ya Mbulu  84,316,325 

37 Wilaya ya Ngara  84,145,345 

38 Wilaya ya Lindi  81,652,760 

39 Wilaya ya Ukerewe  78,309,410 

40 Manispaa ya Sumbawanga  74,270,765 

41 Wilaya ya Namtumbo  73,545,000 

42 Wilaya ya Tandahimba  66,882,000 

43 Mji wa Babati  65,598,810 

44 Wilaya ya Hanang‟   63,454,151 

45 Wilaya ya Magu  61,382,869 

46 Wilaya ya Karatu  55,866,245 

47 Wilaya ya Missenyi  50,742,569 

48 Wilaya ya Karagwe  49,919,730 

49 Wilaya ya Bariadi  47,997,506 

50 Jiji la Arusha  47,570,500 

51 Wilaya ya Shinyanga  47,335,808 

52 Wilaya ya Rufiji/Utete  47,322,383 

53 Wilaya ya Maswa  47,142,700 

54 Wilaya ya Meatu  46,767,536 

55 Wilaya ya Monduli  44,220,712 

56 Manispaa ya Moshi  39,368,419 

57 Wilaya ya Manyoni  38,895,100 

58 Wilaya ya Iramba  38,236,300 

59 Wilaya ya Siha  37,296,462 

60 Wilaya ya Sikonge  36,158,046 

61 Wilaya ya Ileje  35,632,359 

62 Wilaya ya Meru 35,453,000 

63 Wilaya ya Mtwara  31,548,385 

64 Mji wa Korogwe  31,507,195 

65 Mji wa Mpanda  26,897,900 

66 Wilaya ya Musoma  23,996,559 

67 Manispaa ya Mtwara  23,200,011 

68 Wilaya ya Mwanga  22,752,550 

69 Wilaya ya Muheza  22,192,950 

70 Wilaya ya Handeni  21,755,000 

71 Wilaya ya Misungwi  19,126,952 

72 Manispaa ya Iranga  18,199,972 
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73 Wilaya ya Kibaha  16,922,000 

74 Wilaya ya Ruangwa  16,713,672 

75 Wilaya ya Mvomero  16,041,500 

76 Jiji la Tanga  15,113,700 

77 Wilaya ya Bukombe  15,003,960 

78 Wilaya ya Ngorongoro  14,912,000 

79 Manispaa ya Songea  14,060,000 

80 Wilaya ya Chunya  13,340,000 

81 Wilaya ya Mbeya  13,117,500 

82 Wilaya ya Kondoa  12,636,623 

83 Wilaya ya Rombo  11,056,753 

84 Wilaya ya Chamwino  10,000,000 

85 Wilaya ya Tarime  7,550,000 

86 Manispaa ya Shinyanga  7,311,566 

87 Wilaya ya Biharamulo  7,310,000 

88 Manispaa ya Morogoro  6,871,000 

89 Wilaya ya Mbinga  6,705,425 

90 Wilaya ya Muleba  6,310,240 

91 Wilaya ya Bukoba  4,070,922 

92 Wilaya ya Arusha  3,236,500 

93 Manispaa ya Singida  2,173,500 

94 Wilaya ya Mkinga  2,113,936 

95 Manispaa ya Bukoba  2,045,000 

96 Wilaya ya Same  1,572,000 

 Jumla 11,707,805,048 
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Kiambatanisho Na.III 
Masuala ya miaka ya nyuma yasiyoshughulikiwa ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii
 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Musoma 652,367,864 

2 Wilaya ya Misungwi  390,693,542 

3 Wilaya ya Meatu 372,283,662 

4 Wilaya ya Masasi  315,511,015 

5 Manispaa yaTabora 297,994,024 

6 Manispaa Mtwara Mikindani  279,886,439 

7 Wilaya  ya Kishapu  262,987,047 

8 Wilaya ya  Geita  209,148,871 

9  Wilaya ya Tarime 208,005,127 

10  Wilaya ya Bunda  182,257,132 

11  Wilaya ya  Sengerema   174,900,958 

12  Wilaya ya  Mkuranga  118,252,957 

13  Wilaya ya  Lindi  108,408,082 

14  Wilaya ya  Bariadi  108,240,069 

15 Wilaya ya  Longido 104,118,769 

16 Wilaya ya Handeni  98,694,122 

17 jiji la Mwanza 72,594,500 

18 Wilaya ya Rufiji  67,302,421 

19 Wilaya ya Misenyi  52,702,650 

20 Wilaya ya Pangani  52,639,309 

21 Wilaya  ya  Kisarawe  48,128,793 

22 Manispaa  ya Moshi  46,976,469 

23 Wilaya ya  Igunga  46,417,983 

24 Wilaya ya  Sikonge 41,999,350 

25 Wilaya  ya Shinyanga  34,165,312 

26 Wilaya ya  Mvomero  31,340,000 

27 Wilaya ya Mkinga  27,249,055 

28 Wilaya ya  Ruangwa  23,894,318 

29 Wilaya ya  Bukoba  19,098,300 

30 Wilaya ya Same 18,465,297 

31 Wilaya ya  Babati 16,236,281 

32 Wilaya  ya Tabora  8,554,000 

33 Wilaya ya  Mtwara  5,251,778 

34 Wilaya ya  Kiteto  5,095,000 
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35 Wilaya ya Rombo  3,893,783 

36 Wilaya ya Nachingwea   1,686,400 

37 Wilaya ya Ngara  1,571,342 

 Jumla 4,509,012,022 
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Kiambatanisho Na.IV 
Mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya nyuma ambayo 
hayajatekelezwa (WSDP)  

Na. Halmashauri Kiasi ( Sh) USD  Na. Halmashauri Kiasi ( Sh) USD 

1 Wilaya  ya 
Chamwino  

799,689,267  46 Wilaya ya 
Serengeti 

3,000,000  

2 Wilaya  ya 
Kondoa  

11,825,815  47 Wilaya ya 
Tarime  

377,528,637.5  

3 Wilaya ya 
Kongwa  

1,010,000  48 Wilaya ya 
Kwimba  

8,380,754  

4 Wilaya ya 
Kigoma  

8,050,000  49 Wilaya ya 
Magu  

156,900,464  

5 Manispaa 
Kigoma  

682,333,622  50 Wilaya ya 
MisungwI  

426,999,300  

6 Wilaya 
Manyoni  

183,259,027  51 Wilaya ya 
Sengerema  

847,591,056.75  

7 Wilaya ya 
Singida  

1,611,555,000  52 Wilaya ya 
Ukerewe  

559,252,793   195,330 

8 Manispaa ya 
Singida  

27,712,300  53 Wilaya ya 
Kahama  

878,838,182.50  

9 Wilaya ya 
Nzega  

304,321,008  54 Wilaya ya 
Kishapu  

1,885,169,175  

10 Wilaya ya 
Sikonge  

2,501,015,657  55 Wilaya ya 
Shinyanga  

8,694,886  

11 Wilaya ya 
Tabora  

2,900,000  56 Manispaa ya 
Shinyanga  

396,112,832  

12 Wilaya ya 
Kilwa  

3,418,950,733   163,578 57 Wilaya ya 
Maswa  

44,566,540  

13 Wilaya ya 
Lindi  

2,352,799,635.75  58 Wilaya ya 
Bariadi  

207,799,000  

14 Manispaa ya  
Lindi  

1,437,685,511  59 Jiji la Arusha  235,001,246  

15 Wilaya ya 
Liwale  

496,503,549.63  60 Wilaya ya 
Arusha  

221,233,246.56  

16 Wilaya ya 
Nachingwea  

2,053,087,330.86  61 Wilaya ya 
Hanang‟  

65,217,134  

17 Wilaya ya 
Ruangwa  

406,931,385  62 Wilaya ya 
Handeni  

682,148,717  

18 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kilombero  

90,992,700  63 Wilaya ya 
Karatu  

112,541,120  

19 Wilaya ya 
Kilosa  

2,571,359,723  64 Jiji la Tanga  607,753,226  

20 Wilaya ya 
Morogoro  

1,161,181,991.64  65 Wilaya ya 
Pangani  

2,348,770  

21 Manispaa ya 
Morogoro  

175,454,663.2  66 Wilaya ya 
Mwanga  

648,557,994  

22 Wilaya ya 
Mvomero  

41,722,500  67 Wilaya ya 
Muheza  

680,890,092  

23 Wilaya ya 
Ulanga  

356,300,024  68 Wilaya ya 
Moshi  

5,648,000  
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24 Wilaya ya 
Masasi  

1,264,615,885.29 69 Wilaya ya 
Meru  

21,346,875 

25 Manispaa ya 
Mtwara  

338,452,850  70 Wilaya ya 
Lushoto  

53,135,890  138,710 

26 Wilaya ya 
Nanyumbu  

591,981,500  71 Wilaya ya 
Longido  

69,088,000  

27 Wilaya ya 
Newala  

69,376,000  72 Mji wa 
Korogwe  

43,269,560  143,700 

28 Wilaya ya 
Kibaha  

730,939,675  73 Wilaya ya 
Korogwe  

1,091,825.40  

29 Wilaya ya 
Kisarawe  

29,881,000  74 Wilaya ya 
Kiteto  

450,000  

30 Wilaya ya 
Mafia  

1,414,233,836  75 Wilaya ya 
Mpanda  

1,009,944,830  

31 Wilaya ya 
Mkuranga  

482,745,009  76 Mji wa 
Mpanda  

2,069,005,256  

32 Wilaya ya 
Temeke  

233,478,546  77 Wilaya ya 
Chunya  

721,257,546  

33 Wilaya ya 
Biharamulo  

207,741,385  78 Wilaya ya 
Mbeya  

2,281,068,512  

34 Wilaya ya 
Bukoba  

653,197,328  79 Wilaya ya 
Ileje  

341,507,678.74  

35 Manispaa ya 
Bukoba  

222,373,367  80 Jiji la Mbeya  196,061,276  

36 Wilaya ya  
Karagwe  

80,306,500  81 Wilaya ya 
Rungwe  

2,338,296,818  

37 Wilaya ya 
Missenyi  

311,416,644  82 Wilaya ya 
Mbozi  

2,830,818,277  

38 Wilaya ya 
Muleba  

1,225,798,239  83 Wilaya ya 
Nkasi  

915,423,647  

39 Wilaya ya    
Ngara  

326,442,350  84 Wilaya ya 
Sumbawanga  

111,806,500  

40 Wilaya ya 
Bukombe  

190,297,300  85  Manispaa ya 
Sumbawanga  

1,548,128,326  

41 Wilaya ya 
Chato  

405,534,417  86 Wilaya ya 
Mbinga  

4,150,000  

42 Wilaya ya 
Geita  

1,591,411,000  87 Wilaya ya 
Namtumbo  

29,683,000  

43 Wilaya ya 
Bunda  

786,811,688  88 Wilaya 
Songea  

27,491,144 
 

 

44 wilaya ya 
Musoma  

51,613,850  89 Manispaa ya 
Songea  

23,751,706  

45 Wilaya ya 
Rorya  

2,300,019,537.92   Jumla 57,904,259,184  641,318 
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Kiambatanisho Na.V 

 
Mapendekezo ambayo hayakutekelezwa  

Na Aina ya Mradi Kiasi (Sh) Kiasi (Yuro) Kiasi USD 

1 Mradi wa ongezeko wa Usalama 
wa Chakula 

54,747,684.07   

2 Mradi wa rasilimali/ kitega 
uchumi Wilayani  Sekta ya 
Kilimo (DASIP) 

1,971,464,265   

3 Mradi wa Uzalishaji katika 
Kilimo Afrika ya Mashariki 
(EAAPP) 

2,853,000   

4 Programu ya Maboresho ya 
Sheria 

1,588,222,596   

5 Mradi wa Mfuko wa Afya 207,158,772   

6 Awamu ya Pili ya Mradi wa 
Usafirishaji Kanda ya Kati 
(SCTC) 

425,807,510.45 347,572.44 - 

7 Mradi wa kusaidia sekta ya 
barabara (RSSP1) 

17,085,815   

8 Singida - Babati - Minjingu -
Mradi wa Barabara 

6,023,344,381.36   

9 Mradi wa Usimamizi wa Bahari 
na Pwani-IDA 

9,298,427,830.84 - 98,303.90 

10 Mradi wa Usimamizi wa Bahari 
na Pwani-GEF 

- - 652,738,183 

11 Mradi wa Ushindanishi Sekta 
Binafsi – I (PSCP) 

- - 10,930,364.14 

12 Programu ya Kanda 
Miundombinu ya Mawasiliano 

- - 4,991,925 

13 Mradi wa Mabasi yaendao kasi 
Mkoa wa Dar-es-salaam 

160,728,090   

14 Program ya usambazaji wa 
maji vijijini na usafi wa 
mazingira - Tawala za mikoa na 
Serikali za mitaa 

12,007,768   

15 Mradi wa Kuboresha Miji 
Tanzania-(TSCP- PMO RALG) 

706,613,541.40   

16 Mradi wa usimamizi wa 
mazingira wa ziwa Victoria 
(LVEMP II) 

2,183,000   

17 Ofisi ya Taifa Ya Twakimu  -  
UNDP 

93, 703,942   

18 Mradi wa Kukopesha 
Wajasiriamali wadogo Awamu 
ya II 

1,518,834,651   

19 Uimarishaji Mfuko wa Afya – 42,620,580   
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Mfuko wa Kimataifa Mzunguko 
wa Tisa (9) 

20 Programu ya Kitaifa ya 
Kudhibiti Ukimwi 

1,822,913,243   

Total 23,855,012,728 347,572.44 668,758,776 
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Kiambatanisho Na.VI 
Utendaji wa Kifedha wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo – ASDP 

Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

1 GEITA 
Wilaya ya 
Bukombe  

                 
585,083,523            41,286,000           626,369,523  

                
416,318,013  

                
210,051,510  

    
Wilaya ya 
Chato  

                 
298,531,376            36,628,347           335,159,723  

                
266,879,368  

                 
68,280,355  

    
Wilaya ya 
Geita  

                 
223,496,000            62,234,000           285,730,000  

                
117,810,000  

                
167,920,000  

                

2 KAGERA 
Wilaya ya 
Biharamulo  

                 
470,551,022            28,976,000           499,527,022  

                
420,676,867  

                 
78,850,155  

    
Wilaya ya 
Bukoba  

                   
29,726,923           193,475,185           223,202,108  

                
163,969,418  

                 
59,232,690  

    
Manispaa ya 
Bukoba  

                           
6,867            29,297,678            29,304,545  

                 
28,966,575  

                      
337,970  

    
Wilaya ya 
Karagwe  

                 
374,676,129            53,838,000           428,514,129  

                
427,762,732  

                      
751,397  

    
Wilaya ya 
Misenyi  

                   
30,473,245  

                               
-               30,473,245  

                               
-     

                 
30,473,245  

    
Wilaya ya 
Muleba  

              
1,317,696,734            56,547,000        1,374,243,734  

                
340,321,100  

             
1,033,922,634  

    
Wilaya ya 
Ngara  

                 
143,060,134            37,584,000           180,644,134  

                
146,630,484  

                 
34,013,650  

                

3 MARA 
Wilaya ya 
Bunda  

                 
648,112,670            56,954,000           705,066,670  

                
688,061,670  

                 
17,005,000  

    
Wilaya ya 
Musoma  

                   
18,676,001            52,536,000            71,212,001  

                 
69,036,850  

                   
2,175,151  

    
Manispaa ya 
Musoma  

                   
41,747,000            14,773,000            56,520,000  

                 
53,960,000  

                   
2,560,000  
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

    
Wilaya ya 
Rorya  

                 
169,031,312           343,796,821           512,828,133  

                
512,665,633  

                      
162,500  

    
Wilaya ya 
Serengeti  

                 
206,356,954            49,968,000           256,324,954  

                
231,711,971  

                 
24,612,983  

    
Wilaya ya 
Tarime  

                   
41,077,348            72,554,000           113,631,348  

                
113,426,348  

                      
205,000  

4 MWANZA 
Wilaya ya 
Kwimba  

                 
329,363,002            52,393,000           381,756,002  

                
241,781,002  

                
139,975,000  

    
Wilaya ya 
Magu  

                 
377,787,697            56,880,500           434,668,197  

                
274,491,680  

                
160,176,517  

    
Wilaya ya 
Misungwi  

                   
40,723,173            32,221,000            72,944,173  

                 
72,323,535  

                      
620,638  

    Jiji la Mwanza 
                    

3,627,472           129,859,438           133,486,910  
                

133,383,114  
                      

103,796  

    
Wilaya ya 
Sengerema  

                 
132,375,420            61,201,000           193,576,420  

                
123,572,420  

                 
70,004,000  

    
Wilaya ya 
Ukerewe  

                 
133,906,109           175,721,796           309,627,905  

                
259,636,199  

                 
49,991,706  

                

5 SHINYANGA 

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kahama  

                 
327,663,526            50,033,000           377,696,526  

                
129,224,200  

                
248,472,326  

    

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kishapu  

                   
36,527,264           147,957,882           184,485,146  

                
112,217,950  

                 
72,267,196  

    
Wilaya ya 
Shinyanga  

                   
14,999,880           186,522,799           201,522,679  

                
190,750,180  

                 
10,772,499  

    
Manispaa ya 
Shinyanga  

                   
75,622,130              7,369,000            82,991,130  

                 
63,199,750  

                 
19,791,380  

                

6 SIMIYU 
Wilaya ya 
Bariadi  

              
1,110,739,355            53,979,000        1,164,718,355  

                
643,179,421  

                
521,538,934  
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

    
Wilaya ya 
Maswa  

                   
18,715,958            30,920,000            49,635,958  

                 
48,275,049  

                   
1,360,909  

    
Wilaya ya 
Meatu  

                 
152,591,350           189,970,773           342,562,123  

                
185,583,749  

                
156,978,374  

                

7 ARUSHA Jiji la Arusha  
                    

6,289,852            20,330,618            26,620,470  
                 

24,179,000  
                   

2,441,470  

    
Wilaya ya 
Arusha  

                    
7,014,637           427,477,894           434,492,531  

                
186,686,005  

                
247,806,526  

    
Wilaya ya 
Karatu  

                 
273,652,477            56,330,000           329,982,477  

                
517,284,257  

              
(187,301,780) 

    
Wilaya ya 
Longido  

                   
50,279,587            38,582,000            88,861,587  

                 
55,101,587  

                 
33,760,000  

    
Wilaya ya 
Meru  

                    
6,660,403           229,389,744           236,050,147  

                
229,759,489  

                   
6,290,658  

    
Wilaya ya 
Monduli  

                 
173,317,623            59,104,190           232,421,813  

                
176,373,400  

                 
56,048,413  

    
Wilaya ya 
Ngorongoro  

                   
89,750,843           237,959,966           327,710,809  

                
187,503,196  

                
140,207,613  

                

8 KILIMANJARO Wilaya ya Hai  
                 

166,792,049            35,537,000           202,329,049  
                

201,979,070  
                      

349,979  

    
Manispaa ya 
Moshi  

                    
4,244,662            54,894,875            59,139,537  

                 
58,734,214  

                      
405,323  

    
Wilaya ya 
Mwanga  

                 
850,551,342           143,812,766           994,364,108  

                
885,844,833  

                
108,519,275  

    
Wilaya ya 
Rombo  

                   
35,142,582           135,915,659           171,058,241  

                
101,190,900  

                 
69,867,341  

    
Wilaya ya 
Same  

                   
13,739,394           228,118,437           241,857,831  

                
216,991,347  

                 
24,866,484  

    Wilaya ya Siha  
                   

53,151,660            34,332,000            87,483,660  
                 

25,144,400  
                 

62,339,260  
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

    
Wilaya ya 
Moshi  

                 
257,338,039           749,578,379        1,006,916,418  

                
447,094,843  

                
559,821,575  

                

9 MANYARA 
Wilaya ya 
Babati  

                   
37,429,746           705,436,481           742,866,227  

                
674,852,256  

                 
68,013,971  

    Mji Babati  
                           

9,069           239,300,909           239,309,978  
                

239,006,055  
                      

303,923  

    
Wilaya ya 
Kiteto  

                 
491,544,034            41,847,000           533,391,034  

                
292,749,754  

                
240,641,280  

    
Wilaya ya 
Mbulu  

                    
4,611,451           254,305,122           258,916,573  

                
132,813,733  

                
126,102,840  

    
Wilaya ya 
Simanjiro  

                   
91,029,597           208,956,007           299,985,604  

                
212,214,420  

                 
87,771,184  

    
Wilaya ya 
Hanang'  

                 
419,757,398            47,392,000           467,149,398  

                
477,401,963  

                
(10,252,565) 

                

10 TANGA 
Wilaya ya 
Handeni  

                 
137,578,811            38,371,000           175,949,811  

                
141,425,089  

                 
34,524,722  

    
Wilaya ya 
Kilindi  

                   
70,961,416           162,132,509           233,093,925  

                 
55,819,416  

                
177,274,509  

    
Wilaya ya 
Korogwe  

                    
7,118,808            48,127,000            55,245,808  

                 
55,093,408  

                      
152,400  

    Mji Korogwe  
                    

4,337,172           134,093,994           138,431,166  
                

136,190,675  
                   

2,240,491  

    
Wilaya ya 
Lushoto  

                   
20,255,395            51,085,000            71,340,395  

                 
61,930,330  

                   
9,410,065  

    
Wilaya ya 
Mkinga  

                   
66,937,793           203,471,083           270,408,876  

                
191,604,142  

                 
78,804,734  

    
Wilaya ya 
Muheza  

                 
111,999,697           281,001,737           393,001,434  

                
381,108,075  

                 
11,893,359  

    
Wilaya ya 
Pangani  

                   
20,494,994            20,167,000            40,661,994  

                 
64,505,824  

                
(23,843,830) 
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

    Jiji la Tanga  
                   

16,325,348              9,306,000            25,631,348  
                 

15,997,500  
                   

9,633,848  

                

11 
DAR ES 
SALAAM 

Manispaa ya 
Ilala  

                 
102,066,252            81,559,502           183,625,754  

                
160,887,000  

                 
22,738,754  

    
Manispaa ya 
Kinondoni  

                 
139,510,556            13,073,000           152,583,556  

                
134,453,556  

                 
18,130,000  

    
Manispaa ya 
Temeke  

                   
12,496,999            94,647,395           107,144,394  

                 
86,136,000  

                 
21,008,394  

                

12 LINDI 
Wilaya ya 
Kilwa  

                   
57,396,780           194,693,279           252,090,059  

                
236,870,580  

                 
15,219,479  

    
Wilaya ya 
Lindi  

                 
662,658,357            85,342,000           748,000,357  

                
708,000,357  

                 
40,000,000  

    
Manispaa ya 
Lindi  

                   
11,331,274              4,744,000            16,075,274  

                 
14,295,860  

                   
1,779,414  

    
Wilaya ya 
Liwale  

                 
882,660,721            87,640,175           970,300,896  

             
1,032,283,646  

                
(61,982,750) 

    
Wilaya ya 
Nachingwea  

                    
2,284,536           313,865,499           316,150,035  

                
431,370,321  

              
(115,220,286) 

    
Wilaya ya 
Ruangwa  

                   
45,326,061           228,507,868           273,833,929  

                
249,233,440  

                 
24,600,489  

                

13 MOROGORO 
Wilaya ya 
Kilombero  

              
1,285,885,710            76,588,000        1,362,473,710  

                
388,380,161  

                
974,093,549  

    
Wilaya ya 
Kilosa  

              
1,660,307,060            85,743,000        1,746,050,060  

             
1,110,449,767  

                
635,600,293  

    
Wilaya ya 
Morogoro  

              
1,150,038,929           295,839,444        1,445,878,373  

             
1,151,189,555  

                
294,688,817  

    
Manispaa ya 
Morogoro  

                    
9,936,716           248,155,152           258,091,868  

                
231,683,174  

                 
26,408,694  
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

    
Wilaya ya 
Mvomero  

              
1,298,441,587            60,908,000        1,359,349,587  

                
761,485,000  

                
597,864,587  

    
Wilaya ya 
Ulanga  

                 
859,418,319            46,212,000           905,630,319  

                
344,757,813  

                
560,872,506  

                

14 MTWARA 
Wilaya ya 
Masasi  

                 
306,110,543            52,520,545           358,631,088  

                
357,839,357  

                      
791,731  

    
Wilaya ya 
Mtwara  

                 
421,695,020           199,377,159           621,072,179  

                
287,809,788  

                
333,262,391  

    

Manispaa ya 
Mtwara 
Mikindani  

                    
1,920,747              4,733,000              6,653,747  

                   
1,657,500  

                   
4,996,247  

    
Wilaya ya 
Nanyumbu  

                   
67,028,449           296,567,000           363,595,449  

                
361,871,931  

                   
1,723,518  

    
Wilaya ya 
Newala  

                    
3,404,224            49,974,380            53,378,604  

                 
25,379,000  

                 
27,999,604  

    
Wilaya ya 
Tandahimba  

                   
98,523,570            51,241,000           149,764,570  

                
130,763,687  

                 
19,000,883  

                

15 PWANI 
Wilaya ya 
Bagamoyo  

                 
802,979,098           129,875,900           932,854,998  

                
397,530,860  

                
535,324,139  

    
Wilaya ya 
Kibaha  

                 
310,009,742            27,364,000           337,373,742  

                
310,929,889  

                 
26,443,853  

    Mji Kibaha  
                    

3,870,025            59,161,532            63,031,557  
                 

59,028,018  
                   

4,003,539  

    
Wilaya ya 
Kisarawe  

                 
187,440,671           142,994,431           330,435,102  

                
324,398,022  

                   
6,037,080  

    
Wilaya ya 
Mafia  

                   
15,162,478            12,463,000            27,625,478  

                 
26,239,175  

                   
1,386,303  

    
Wilaya ya 
Mkuranga  

                 
316,849,670           252,418,310           569,267,980  

                
258,710,394  

                
310,557,586  
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

    
Wilaya ya 
Rufiji  

                         
30,822            47,072,528            47,103,350  

                 
47,103,350  

                               
-     

                

16 IRINGA 
Wilaya ya 
Iringa  

              
1,707,669,085           890,312,986        2,597,982,071  

             
2,591,540,807  

                   
6,441,264  

    
Manispaa ya 
Iringa  

                   
16,923,708            60,051,175            76,974,883  

                 
22,635,883  

                 
54,339,000  

    
Wilaya ya 
Mufindi  

                 
799,357,270           178,154,793           977,512,063  

                
554,132,034  

                
423,380,029  

    
Wilaya ya 
Kilolo  

                 
276,533,804            38,976,000           315,509,804  

                
308,427,460  

                   
7,082,344  

                

17 NJOMBE 
Halmashauri 
ya Mji Njombe  

                   
77,266,312           536,532,000           613,798,312  

                
592,157,609  

                 
21,640,703  

    
Manispaa ya 
Njombe  

                   
15,519,218           148,856,961           164,376,179  

                
161,291,846  

                   
3,084,333  

    
Wilaya ya 
Makete  

                 
258,011,652           301,219,197           559,230,849  

                
488,760,300  

                 
70,470,549  

    
Wilaya ya 
Ludewa  

                 
572,387,328           278,802,416           851,189,744  

                
401,189,744  

                
450,000,000  

    
Mji 
Makambako  

                               
-              105,032,534           105,032,534  

                               
-     

                
105,032,534  

                

18 MBEYA 
Wilaya ya 
Chunya  

                 
437,143,000  

                               
-              437,143,000  

                
409,630,000  

                 
27,513,000  

    
Wilaya ya 
Ileje  

                 
173,733,397            32,746,000           206,479,397  

                
229,831,380  

                
(23,351,983) 

    
Wilaya ya 
Kyela  

                 
550,886,048           484,126,628        1,035,012,676  

                
574,091,294  

                
460,921,382  

    
Wilaya ya 
Mbarali  

                               
-               39,915,000            39,915,000  

                 
39,915,000  

                               
-     
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

    
Wilaya ya 
Mbeya  

                   
30,789,288            43,181,000            73,970,288  

                 
73,970,288  

                               
-     

    Jiji la Mbeya  
                 

232,359,000            12,586,000           244,945,000  
                

233,359,000  
                 

11,586,000  

    
Wilaya ya 
Mbozi  

                 
187,682,004            71,176,000           258,858,004  

                
261,304,251  

                  
(2,446,248) 

    
Wilaya ya 
Rungwe  

                 
202,399,507            57,915,000           260,314,507  

                
212,033,586  

                 
48,280,921  

                

19 RUVUMA 
Wilaya ya 
Mbinga  

                       
141,995            87,931,000            88,072,995  

                 
88,072,995  

                               
-     

    
Manispaa ya 
Songea  

                    
2,393,094            74,727,943            77,121,037  

                 
69,803,262  

                   
7,317,775  

    
Wilaya ya 
Songea  

                 
349,520,721            54,355,000           403,875,721  

                
455,883,415  

                
(52,007,694) 

    
Wilaya ya 
Tunduru  

                 
172,534,992           106,431,000           278,965,992  

                
277,936,627  

                   
1,029,365  

    
Wilaya ya 
Namtumbo  

                    
2,067,903           598,859,576           600,927,479  

                
562,557,112  

                 
38,370,367  

                

20 RUKWA 
Wilaya ya 
Sumbawanga  

                 
237,540,013            98,970,000           336,510,013  

                
402,429,110  

                
(65,919,097) 

    
Manispaa ya 
Sumbawanga  

                       
602,952           186,895,232           187,498,184  

                
185,623,128  

                   
1,875,056  

    
Wilaya ya 
Nkasi  

              
1,175,061,348           778,482,333        1,953,543,681  

                
944,218,147  

             
1,009,325,534  

21 KATAVI 
Wilaya ya 
Mpanda  

                   
10,297,852           666,103,177           676,401,029  

                
622,586,653  

                 
53,814,376  

    Mji Mpanda 
                    

1,539,014           255,238,345           256,777,359  
                

151,483,728  
                

105,293,631  
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

22 DODOMA  Wilaya ya Bahi  
                 

111,000,000           226,588,111           337,588,111  
                

334,786,795  
                   

2,801,316  

    
Wilaya ya 
Chamwino  

                 
613,435,901           471,053,343        1,084,489,244  

                
539,006,268  

                
545,482,976  

    
Manispaa ya 
Dodoma  

                 
279,668,087            20,489,000           300,157,087  

                
276,567,087  

                 
23,590,000  

    
Wilaya ya 
Kondoa  

                 
205,600,157           514,735,205           720,335,362  

                
630,511,604  

                 
89,823,758  

    
Wilaya ya 
Kongwa  

                   
29,093,422           204,854,338           233,947,760  

                
213,975,322  

                 
19,972,438  

    
Wilaya ya 
Mpwapwa  

                 
524,086,491           221,200,619           745,287,110  

                
753,915,887  

                  
(8,628,777) 

                

23 KIGOMA 
Wilaya ya 
Kasulu  

                 
155,302,409           721,529,969           876,832,378  

                
846,779,226  

                 
30,053,152  

    
Wilaya ya 
Kibondo  

                 
752,937,716            60,631,000           813,568,716  

                
579,056,998  

                
234,511,718  

    
Wilaya ya 
Kigoma  

                 
261,664,000           674,371,000           936,035,000  

                
530,889,000  

                
405,146,000  

    
Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji  

                   
26,825,857           102,393,754           129,219,611  

                
108,867,780  

                 
20,351,831  

                

24 SINGIDA  
Wilaya ya 
Iramba  

                           
9,000           397,228,103           397,237,103  

                
365,034,696  

                 
32,202,407  

    
Wilaya ya 
Manyoni  

                   
22,488,641           535,585,989           558,074,630  

                
460,778,629  

                 
97,296,001  

    
Wilaya ya 
Singida  

                 
244,033,180           668,703,170           912,736,350  

                
620,410,667  

                
292,325,683  

    
Manispaa ya 
Singida  

                 
132,281,873           454,040,252           586,322,125  

                 
86,952,652  

                
499,369,473  
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Na Mkoa Halmashauri Salio anzia (Sh) 

Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

25 TABORA  
Wilaya ya 
Igunga  

                   
69,282,127           310,912,290           380,194,417  

                
287,796,417  

                 
92,398,000  

    
Wilaya ya 
Nzega  

                    
7,353,448            38,646,000            45,999,448  

                 
41,628,400  

                   
4,371,048  

    
Wilaya ya 
Sikonge  

                 
673,899,318            30,808,000           704,707,318  

                
670,271,140  

                 
34,436,178  

    
Wilaya ya 
Tabora  

                    
8,653,737            42,121,000            50,774,737  

                 
46,238,000  

                   
4,536,737  

    
Manispaa ya 
Tabora  

                   
18,315,941            79,754,174            98,070,115  

                 
88,220,500  

                   
9,849,615  

    
Wilaya ya 
Urambo  

                 
424,591,804            42,298,000           466,889,804  

                
329,124,278  

                
137,765,526  

  
JUMLA 
  

             
33,606,929,981  

     
22,450,635,301  

     
56,057,565,282  

            
41,278,807,665  

            
14,778,757,617  
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                                                                                                    Kiambatanisho Na.VII 
Utendaji wa kifedha  wa Mfuko wa Maendeleo ya Afya  

Mkoa   Na. Halmashauri Salio anzia (Sh) Kiasi 
kilichopokelewa  
(Sh.) 

Kiasi kilichopo 
(Sh)   

Matumizi (Sh.)  Bakaa (Sh.)  

KAGERA 1 Wilaya ya Biharamulo  81,445,057 395,905,600        477,350,657  287,183,599       190,167,058  

  2 Wilaya ya Karagwe  302,713,027.88 1,063,501,400      1,366,214,428  1,232,862,570.15       133,351,858  

  3 Wilaya ya Muleba  185,423,516.30 974,523,400      1,159,946,916  1,070,042,876.17         89,904,040  

  4 Manispaa ya Bukoba  0 186,489,000        186,489,000  184,064,733          2,424,267  

  5 Wilaya ya Missenyi  56,467,677 410,739,200        467,206,877  426,871,583         40,335,294  

  6 Wilaya ya Ngara  119,173,996 873,257,000        992,430,996  694,494,739       297,936,257  

  7 Wilaya ya Bukoba  64,836,440 648,530,900        713,367,340  484,637,076       228,730,264  

MWANZA 8 Wilaya ya Kwimba  78,608,350 850,119,400        928,727,750  839,762,023         88,965,727  

  9 Wilaya ya Misungwi  17,322,260 881,514,050        898,836,310  553,145,113       345,691,196  

  10 Wilaya ya Ukerewe  73,877,476 707,919,900        781,797,376  640,606,450       141,190,926  

  11 Wilaya ya Magu  273,528,226 1,114,497,600      1,388,025,826  1,034,863,716       353,162,110  

  12 Wilaya ya Sengerema  192,669,798 1,356,448,600      1,549,118,398  1,136,700,168       412,418,230  

  13 Jiji la Mwanza  91,513,018 1,205,036,700      1,296,549,718  830,239,004.11      466,310,714  

GEITA 14 Wilaya ya Bukombe   185,246,377.90 1,028,211,400      1,213,457,778  692,894,642.90       520,563,135  

  15 Wilaya ya Geita  53,125,000 1,879,217,000      1,932,342,000  1,050,438,000       881,904,000  

  16 Wilaya ya Chato  163,853,788 623,132,900        786,986,688  668,959,726       118,026,962  
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MARA 17 Wilaya ya Bunda  79,782,058.22 691,747,200        771,529,258  752,169,268.52         19,359,990  

  18 Wilaya ya Musoma  109,352,498 901,338,700      1,010,691,198  884,811,149       125,880,049  

  19 Manispaa ya Musoma 9,456,444.21 265,818,200        275,274,644  212,881,730         62,392,914  

  20 Wilaya ya Rorya  67,937,914 585,715,800        653,653,714  465,489,091       188,164,623  

  21 Wilaya ya Serengeti  33,599,915 533,590,100        567,190,015  530,319,984         36,870,031  

  22 Wilaya ya Tarime  145,405,423 737,775,101        883,180,524  538,800,314       344,380,210  

SHINYANGA 23 Wilaya ya Kahama  127,134,998.80 1,549,420,000      1,676,554,999  1,527,242,775.13       149,312,224  

  24 Wilaya ya Kishapu  197,196,400.33 657,121,300        854,317,700  671,733,287.74       182,584,413  

  25 
Manispaa ya 
Shinyanga  16,159,518.82 311,261,200        327,420,719  187,260,401.82       140,160,317  

  26 Wilaya ya Shinyanga  0 752,412,300        752,412,300  738,377,685         14,034,615  

SIMIYU 27 Wilaya ya Maswa Dc 253,153 856,904,300        857,157,453  763,285,992         93,871,461  

  28 Wilaya ya Meatu  115,400,420.87 724,040,100        839,440,521  646,506,705 192,933,816  

  29 Wilaya ya Bariadi  0 1,584,801,900      1,584,801,900  1,157,274,229       427,527,671  

ARUSHA 30 Wilaya ya Arusha  5,686,567 747,894,300        753,580,867  752,065,353          1,515,514  

  31 Jiji la Arusha  118,317,108 667,028,850        785,345,958  528,059,092       257,286,866  

  32 Wilaya ya Meru  887,954 579,439,200        580,327,154  808,248,739      (227,921,585) 

  33 Wilaya ya Monduli  48,386,223 335,252,700        383,638,923  355,661,355         27,977,568  

  34 Wilaya ya Longido  60,180,114 223,271,900        283,452,014  138,676,600       144,775,414  

  35 Wilaya ya Karatu  11,340,765 521,878,700        533,219,465  485,603,745         47,615,720  

  36 Wilaya ya Ngorongoro  195,774,864 467,094,800        662,869,664  517,175,804       145,693,860  
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KILIMANJARO 37 Wilaya ya Moshi  332,636,429 1,044,366,700      1,377,003,129  906,752,302       470,250,827  

  38 Manispaa ya Moshi  31,192,396 335,310,600        366,502,996  329,936,506         36,566,490  

  39 Wilaya ya Same  70,121,466 588,923,900        659,045,366  468,859,440       190,185,926  

  40 Wilaya ya Mwanga  
79,832,134 

339,833,800        419,665,934  335,987,396 
        83,678,538  

  41 Wilaya ya Siha  25,472,562 243,943,100        269,415,662  210,446,308         58,969,354  

  42 Wilaya ya Hai  2,955,242 464,089,700        467,044,942  422,208,245         44,836,697  

  43 Wilaya ya Rombo  106,893,869 604,339,700        711,233,569  
525,398,225 

185,835,344  

TANGA 44 Wilaya ya Muheza  255,383,893 482,549,600        737,933,493  576,545,850       161,387,644  

  45 Jiji la Tanga  131,110,638 585,956,400        717,067,038  503,244,303       213,822,735  

  46 Wilaya ya Pangani  64,583,854 222,401,500        286,985,354  142,010,435       144,974,919  

  47 Wilaya ya Mkinga  68,247,981 300,501,700        368,749,681  276,828,946         91,920,735  

  48 Wilaya ya Kilindi  69,752,526 415,149,400        484,901,926  393,084,926         91,817,000  

  49 Wilaya ya Lushoto  67,896,999 1,103,916,900      1,171,813,899  1,158,677,858         13,136,041  

  50 Wilaya ya Korogwe  153,866,050 590,986,500        744,852,550  554,226,385       190,626,165  

  51 Mji wa Korogwe  35,888,862 145,009,900        180,898,762  129,533,169         51,365,593  

  52 Wilaya ya Handeni  301,358,857 691,545,600        992,904,457  474,143,215       518,761,242  

MANYARA 53 Wilaya ya Babati  89,501,991 642,197,800        731,699,791  537,962,638       193,737,153  

  54 Mji wa Babati  110,222,924 160,629,800        270,852,724  95,872,057       174,980,668  

  55 Wilaya ya Mbulu  176,350,700 631,593,100        807,943,800  428,120,611       379,823,189  

  56 Wilaya ya Simanjiro  172,241,272 442,880,100        615,121,372  302,928,789       312,192,583  
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  57 Wilaya ya Hanang  0 541,618,800        541,618,800  269,594,353       272,024,447  

  58 Wilaya ya Kiteto  59,199,082 498,388,800        557,587,882  501,587,882 56,000,000  

LINDI 59 Wilaya ya Kilwa  127,785,647 538,499,300        666,284,947  346,110,880       320,174,067  

  60 Manispaa ya Lindi  36,833,305 132,303,400        169,136,705  166,536,552          2,600,153  

  61 
Wilaya ya 
Nachingwea 122,353,983 459,136,200        581,490,183  299,951,847       281,538,336  

  62 Wilaya ya Lindi  124,079,995 744,526,158        868,606,153  705,480,994       163,125,158  

  63 Wilaya ya Liwale  40,298,898 237,400,400        277,699,298  249,171,948         28,527,350  

  64 Wilaya ya Ruangwa  45,326,061 357,787,900        403,113,961  249,531,600       153,582,361  

MOROGORO 65 Wilaya ya Kilombero  201,128,583 811,852,500      1,012,981,083  584,863,265       428,117,818  

  66 Wilaya ya Morogoro  8,129,094 720,583,200        728,712,294  272,896,133       455,816,161  

  67 Wilaya ya Mvomero  23,600,984 666,910,000        690,510,984  585,048,945       105,462,039  

  68 Wilaya ya Kilosa  19,710,820 1,329,438,000      1,349,148,820  1,067,091,396.50       282,057,424  

  69 
Manispaa ya 
Morogoro  170,000,000 527,417,100        697,417,100  443,270,471       254,146,629  

  70 Wilaya ya Ulanga  73,371,775 528,755,000        602,126,775  377,959,730       224,167,045  

MTWARA 71 Wilaya ya Mtwara  115,645,800 553,736,100        669,381,900  484,925,020.74       184,456,879  

  72 Wilaya ya Nanyumbu  19,335,987 314,464,100        333,800,087  170,500,397       163,299,690  

  73 
Wilaya ya 
Tandahimba  169,966,006 536,237,700        706,203,706  343,477,796.54 362,725,909  

  74 Manispaa ya Mtwara  49,965,224 220,337,600        270,302,824  190,732,487         79,570,337  

  75 Wilaya ya Newala  40,149,013.97 521,083,500        561,232,514  278,278,531.14       282,953,983  

  76 Wilaya ya Masasi  229,964,044 833,371,300      1,063,335,344  739,834,880       323,500,464  
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PWANI 77 Wilaya ya Kisarawe  69,092,061 286,978,000        356,070,061  143,489,000       212,581,061  

  78 Wilaya ya Kibaha  116,424,892 681,149,100        797,573,992  333,228,901       464,345,090  

  79 Wilaya ya Mafia  4,964,700 128,987,600        133,952,300  46,426,552         87,525,748  

  80 Wilaya ya Rufiji  7,329,808 604,334,300        611,664,108  218,749,432.40       392,914,676  

  81 Wilaya ya Bagamoyo  116,424,892 681,149,100        797,573,992  333,228,901.23       464,345,091  

  82 Mji wa Kibaha  1,549,043 205,067,000        206,616,043  86,799,873       119,816,170  

  83 Wilaya ya Mkuranga  37,685,697 564,979,500        602,665,197  339,817,447       262,847,750  

DAR-ES-
SALAAM 84 Manispaa ya Ilala  107,021,655.09 1,479,117,400      1,586,139,055  1,546,347,325         39,791,730  

  85 
Manispaa ya 
Kinondoni  13,508,733.81 2,471,980,900      2,485,489,634  2,483,336,076.81          2,153,557  

  86 Manispaa ya Temeke 523,301,063 1,762,159,900      2,285,460,963  1,401,554,784       883,906,179  

IRINGA 87 Wilaya ya Iringa  101,435,290 676,425,700        777,860,990  758,145,413.01         19,715,578  

  88 Manispaa ya Iringa  11,857,882 258,549,400        270,407,282  183,935,167 86,472,115  

  89 Wilaya ya Mufindi  0 798,114,800        798,114,800  645,754,982.65       152,359,817  

  90 Wilaya ya Kilolo  0 531,402,400        531,402,400  527,741,013          3,661,387  

RUKWA  91 
Wilaya ya 
Sumbawanga  88,607,733.95 1,063,625,200      1,152,232,934  623,901,184.56       528,331,749  

  92 
Manispaa ya 
Sumbawanga  23,474,240 366,355,800        389,830,040  248,739,119       141,090,921  

  93 Wilaya ya Nkasi  33,453,398 595,500,300        628,953,698  539,782,854         89,170,844  

MBEYA  94 Wilaya ya Chunya  58,481,540 578,354,100        636,835,640  574,674,082         62,161,558  

  95 Wilaya ya Ileje  32,870,570 355,484,700        388,355,270  275,689,680       112,665,590  
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  96 Wilaya ya Kyela  27,500,000 457,205,400        484,705,400  372,988,105       111,717,296  

  97 Wilaya ya Mbarali  0 648,087,100        648,087,100  397,476,717       250,610,383  

  98 Wilaya ya Mbeya  163,030,249 670,030,900        833,061,149  779,463,845         53,597,304  

  99 Jiji la Mbeya  32,931,000 614,214,300        647,145,300  540,220,300       106,925,000  

  100 Wilaya ya Mbozi  85,612,992 1,312,900,900      1,398,513,892  1,362,404,966         36,108,926  

  101 Wilaya ya Rungwe  272,817,898 832,587,300      1,105,405,198  784,265,005       321,140,192  

RUVUMA  102 Wilaya ya Mbinga  108,943,233 1,096,178,900      1,205,122,132  950,736,061       254,386,071  

  103 Manispaa ya Songea  24,949,888 314,359,200        339,309,088  292,551,235 46,757,853  

  104 Wilaya ya Songea  33,702 448,690,100        448,723,802  402,739,267         45,984,535  

  105 Wilaya ya Tunduru  118,218,833.21 698,199,900        816,418,733  391,457,279.21       424,961,454  

  106 Wilaya ya Namtumbo  67,944,000 520,339,100        588,283,100  305,851,616       282,431,484  

DODOMA  107 Wilaya ya Bahi  56,976,454 518,611,400        575,587,854  422,745,995       152,841,859  

  108 Wilaya ya Chamwino  102,652,059 753,056,400        855,708,459  662,355,420       193,353,039  

  109 Manispaa ya Dodoma  30,985,327 758,343,400        789,328,727  420,526,479       368,802,248  

  110 Wilaya ya Kondoa  48,713,259 1,129,153,500      1,177,866,759  1,126,056,366         51,810,393  

  111 Wilaya ya Kongwa  80,920,298 640,869,300        721,789,598  517,041,524       204,748,074  

  112 Wilaya ya Mpwapwa  74,697,993 693,493,700        768,191,694  506,092,996       262,098,698  

KIGOMA 113 Wilaya ya Kasulu  50,741,919 1,600,945,600      1,651,687,519  1,648,198,933          3,488,586  

  114 Wilaya ya Kibondo  10,517,000 1,077,844,000      1,088,361,000  625,346,000       463,015,000  

  115 Wilaya ya Kigoma  157,992,000 1,317,116,200      1,475,108,200  1,123,636,207       351,471,993  
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  116 
Manispaa ya 
Kigoma/Ujiji  4,764,027 344,859,800        349,623,827  280,247,894         69,375,933  

SINGIDA  117 Halmashauri ya  70,910,000 1,097,013,800      1,167,923,800  847,764,489       320,159,311  

  118 Wilaya ya Manyoni  38,895,100.19 635,989,900        674,885,000  433,364,497 241,520,503  

  119 Wilaya ya Singida  65,744,000 1,073,887,000      1,139,631,000  608,071,000       531,560,000  

  120 Manispaa ya Singida  9,337,044 279,507,400        288,844,444  207,896,823         80,947,621  

TABORA  121 Wilaya ya Igunga  284,913,000 861,314,500      1,146,227,500  878,581,963       267,645,537  

  122 Wilaya ya Nzega  307,177,517 1,064,313,600      1,371,491,117  634,441,581       737,049,535  

  123 Wilaya ya Sikonge  236,275,195 426,481,600        662,756,795  378,085,074       284,671,721  

  124 Wilaya ya Tabora  65,130,534 816,975,400        882,105,934  727,153,352       154,952,582  

  125 Manispaa ya Tabora  65,130,534 459,644,500        524,775,034  369,822,452       154,952,582  

  126 Wilaya ya Urambo  484,844,380 979,392,200      1,464,236,580  905,221,545       559,015,035  

NJOMBE 127 Wilaya ya Njombe  255,770,672 819,355,300      1,075,125,972  773,663,369       301,462,603  

  128 Mji wa Njombe  53,871,555 288,284,900        342,156,455  201,801,834       140,354,621  

  129 Wilaya ya Makete  126,072,926 350,747,800        476,820,726  356,320,147       120,500,579  

  130 Wilaya ya Ludewa  11,349,389 380,187,500        391,536,889  320,320,459         71,216,430  

KATAVI 131 Wilaya ya Mpanda  35,522,971.88 498,050,550        533,573,522  829,124,361.58      (295,550,840) 

  132 Mji wa Mpanda  6,561,179 61,324,600          67,885,779  55,884,177         12,001,602  

  
  

  12,290,342,621 89,632,095,709 101,922,438,330  75,340,283,154 26,582,155,175  
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                                                                                         Kiambatanisho Na.VIII 
Utendaji wa kifedha wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
 

Mkoa  Halmashauri Bakaa anzia(Sh) 

Fedha 
iliyopokelewa 
(Sh) Fedha iliyopo(Sh) Matumizi (Sh) Bakaa (Sh) 

GEITA 1 Wilaya ya Geita  
16,981,000 9,859,000 26,840,000 11,840,000 15,000,000 

KAGERA 2 Wilaya ya Bukoba  6,916,059 0 6,916,059 6,444,977 
471,082 

  3 Wilaya ya Biharamulo  121,906 69,034,350 69,156,256 68,221,940 
934,316 

  4 Manispaa Bukoba 420,531 0 420,531 284,000 
136,531 

  5 Wilaya  ya Karagwe  833,211 0 833,211 784,181 
49,030 

  6 Wilaya  ya Misenyi  4,701,931 0 4,701,931 4,607,328 
94,603 

  7 Wilaya ya Muleba  2,319 32,249,565 32,251,884 30,662,586 
1,589,298 

  8 Wilaya ya Ngara  27,488,471 0 27,488,471 27,488,471 
0 

SIMIYU 9 Wilaya ya Bariadi  440,000 0 440,000 440,000 
0 

  10 Wilaya ya Maswa  297,035,489.07 26,049,850 323,085,339.07 322,299,957.10 
785,381.97 

  11 Wilaya ya Meatu  208,017,479.96 574,860,182.25 782,877,662.21 766,812,155 
16,065,507.21 

MARA 12 Wilaya ya Bunda  1,631,478 93,177,513 94,808,991 94,808,991 
0 

  13 Wilaya ya Musoma  15,076,459 126,368,110 141,444,569 141,429,552 
15,017 

  14 Wilaya  ya Rorya  47,919,786 270,263,713.89 318,183,499.89 318,071,099.89 
112,400 
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  15 Wilaya ya Tarime  2,134,635.53 0 2,134,635.53 0.00 
2,134,635.53 

MWANZA 16 Wilaya ya Magu  2,045,063.94 9,940,000 11,985,063.94 11,894,145.59 
90,918.35 

  17 Wilaya ya Misungwi  125,293,525 0 125,293,525 125,204,201 
89,324 

  18 Jiji la Mwanza  30,228,885 31,424,986 61,653,871 61,653,871 
0 

  19 Wilaya ya Sengerema  2,826,019.81 21,687,200 24,513,219.81 23,138,200 
1,375,019.81 

  20 Wilaya ya Ukerewe  40,798,702 34,977,552.19 75,776,254.19 68,781,298.19 
6,994,956 

  21 Wilaya ya Kwimba  20,267,288.96 366,060,713.66 386,328,002.62 382,997,374.80 
3,330,628 

SHINYAN
GA 22 Wilaya ya Kishapu  11,217,778.44 644,690,199.24 655,907,977.68 643,840,760.15 

12,067,217.53 

  23 
Manispaa ya 
Shinyanga  9,573,214.00 628,076,427.10 637,649,641.10 419,025,931.97 

218,623,709.1
3 

  24 Wilaya ya Shinyanga  27,426,269 678,445,367 705,871,636 704,660,730 
1,210,906 

ARUSHA 25 Wilaya ya Karatu  16,765,302 13,790,945 30,556,247 30,248,250 
307,997 

  26 Wilaya ya Longido   356,892,004 715,568,537 1,072,460,541 1,055,781,306 
16,679,235 

  27 Wilaya ya Ngorongoro  15,880,854 718,804,445 734,685,299 711,467,704 
23,217,595 

  28 Wilaya ya Monduli  92,664,717 738,006,738 830,671,455 816,061,146 

14,610,309 

  29 Wilaya ya Arusha  66,024,329 78,441,273 144,465,602 143,918,403 
547,199 

  30 Manispaa ya Arusha  30,899,051 3,179,250 34,078,301 33,807,440 
270,861 

  31 Wilaya ya Meru  27,226,936 20,636,250 47,863,186 49,039,681 
-1,176,495 

KILIMANJ
ARO 32 Wilaya ya Hai  332,598 0 332,598 125,083 

207,515 

  33 Wilaya ya Moshi  88,787,895 26,480,998 115,268,893 113,963,893 
1,305,000 
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  34 Manispaa ya Moshi 3,117,236 0 3,117,236 1,295,000 
1,822,236 

  35 Wilaya ya Rombo  91,448,908 0 91,448,908 91,448,908 
0 

  36 Wilaya ya Same  19,093,027 724,857,279 743,950,306 744,475,671 
-525,365 

  37 Wilaya ya Siha  20,139,333 104,326,303 124,465,636 126,444,501 
-1,978,865 

MANYARA 38 Wilaya ya Babati  31,691,389 906,256,459 937,947,848 934,317,792 
3,630,056 

  39 Mji wa Babati  77,445,125 26,289,654 103,734,779 81,557,177 
22,177,602 

  40 Wilaya ya Hanang'  130,224,263 47,302,557 177,526,820 159,700,573 
17,826,247 

  41 Wilaya  ya Kiteto  195,794,819.00 548,287,221.15 744,082,040.15 305,041,846 
439,040,194.1
5 

  42 Wilaya ya Mbulu  27,296,149 116,260,074 143,556,223 142,744,000 
812,223 

  43 Wilaya ya Simanjiro  298,001,428 691,102,002 989,103,430 879,088,834 
110,014,596 

TANGA 44 Wilaya Handeni  6,204,293 114,382,374 120,586,667 120,052,319 
534,348 

  45 Wilaya ya Kilindi  151,356,748 136,589,256 287,946,004 282,479,950 
5,466,054 

  46 Wilaya ya Korogwe   57,823,764 0 57,823,764 57,823,764 
0 

  47 Mji wa Korogwe 64,656 58,365,490 58,430,146 56,897,438 
1,532,708 

  48 Mji  wa Lushoto  112,545,110 122,833,704 235,378,814 235,378,814 
0 

  49 Wilaya Mkinga  19,294,813 0 19,294,813 18,915,869 
378,944 

  50 Manispaa ya Muheza  4,945,244 46,793,633 51,738,877 50,015,440 
1,723,437 

  51 Wilaya  ya Pangani  4,272,245.83 5,789,908.00 10,062,153.83 9,857,304.83 
204,849 

  52 Jiji la Tanga  239,683 29,323,562 29,563,245 29,563,245 
0 

LINDI 53 Wilaya ya Liwale  73,433,502 174,534,823 247,968,325 252,956,521 
-4,988,196 
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  54 Wilaya ya Kilwa  540,506,074 41,057,079 581,563,153 533,279,829 
48,283,324 

  55 Wilaya ya Lindi  140,637,203 1,119,197,761 1,259,834,964 882,762,962 
377,072,002 

  56 Manispaa ya Lindi  107,939,939.74 307,089,301.34 415,029,241.08 140,672,737.81 
274,356,503.2
7 

  57 
Wilaya ya 
Nachingwea  16,952,944 118,645,110 135,598,054 99,605,837 

35,992,217 

  58 Wilaya ya Ruangwa  126,338,821.65 1,269,152,624.58 1,395,491,446.23 
1,110,979,791.8
5 

284,511,654.3
8 

MOROGO
RO 59 Wilaya ya Kilombero  2,981,432 0 2,981,432 2,857,500 

123,932 

  60 Wilaya ya Kilosa  35,125,668.21 74,852,460.00 109,978,128.21 92,430,009.98 
17,548,118.23 

  61 Wilaya ya Morogoro  297,172.45 421,929,550.94 422,226,723.39 406,865,652.00 
15,361,071.39 

  62 
Manispaa ya 
Morogoro  8,147,227 0 8,147,227 8,147,227 

0 

  63 Wilaya ya Mvomero 477,018 295,914,630 296,391,648 252,862,973 
43,528,675 

  64 Wilaya ya Ulanga  246,496,207 0 246,496,207 234,943,540 
11,552,667 

MTWARA 65 Wilaya ya Masasi  39,493,696 99,468,956 138,962,652 138,824,598 
138,054 

  66 Wilaya ya Mtwara  20,067,000 391,046,000 411,113,000 244,105,000 
167,008,000 

  67 Wilaya ya Mikindani  79,000.00 229,543,859.58 229,622,859.58 227,375,904.00 
2,246,955.58 

  68 Wilaya ya Nanyumbu  47,807,414.91 691,996,861.12 739,804,276.03 444,351,864.09 
295,452,411.9
4 

  69 Wilaya ya Newala  22,164,874.92 203,741,262.75 225,906,137.67 196,218,195.25 
29,687,942.42 

  70 
Wilaya ya 
Tandahimba  1,958,897 60,120,711 62,079,608 62,039,121 40,487 

PWANI 71 Wilaya ya Bagamoyo  35,489,638.75 1,581,701,547.61 1,617,191,186.36 
1,544,049,982.7
4 73,141,203.62 

  72 Wilaya ya Kibaha  4,901,899.75 725,737,119.38 730,639,019.13 729,845,976.36 793,042.77 
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  73 Mji  wa Kibaha  283,695 5,492,428 5,776,123 4,841,750 934,373 

  74 Wilaya ya Kisarawe  68,642,974.94 10,643,823.00 79,286,797.94 79,286,797.94 0 

  75 Wilaya ya Mafia  27,765,103 35,602,122 63,367,225 63,367,225 
0 

  76 Wilaya ya Mkuranga  2,231,827 6,107,499 8,339,326 8,335,623 
3,703 

  77 Wilaya ya Rufiji 31,142 2,000,000 2,031,142 1,977,820 
53,322 

IRINGA 78 Wilaya ya Mufindi 3,434,647.72 0 3,434,647.72 0.0 
3,434,647.72 

  79 Wilaya ya Iringa  8,158,955.86 695,926,680.39 704,085,636 701,139,722.84 
2,945,913.41 

  80 Manispaa ya Iringa  123,758,593 0 123,758,593 123,758,593 
0 

  81 Wilaya ya Makete  144,089 304,782,756 304,926,845 299,195,906 
5,730,939 

  82 Wilaya ya Kilolo  781,797 0 781,797 781,797 
0 

MBEYA 83 Wilaya ya Ileje  9,322,215.95 0 9,322,215.95 7,909,141.00 
1,413,074.95 

  84 Wilaya ya Mbalali  86,111,668.00 76,212,147.15 162,323,815.15 115,440,207.15 
46,883,608 

  85 Wilaya ya Mbeya  26,205,713 5,697,500 31,903,213 7,703,213 
24,200,000 

  86 Wilaya ya Rungwe  528,434.50 55,034,362.50 55,562,797.00 54,654,950.51 
907,846.49 

  87 Wilaya ya Ludewa  64,504.35 0 64,504.35 64,504.35 
0 

RUVUMA  88 Manispaa ya Songea  41,198 10,160,000 10,201,198 10,114,772 
86,426 

  89 Wilaya ya Songea  689,986 9,940,000 10,629,986 9,976,600 
653,386 

  90 Wilaya ya Tunduru 51,717,196.70 0.00 51,717,196.70 51,006,368.83 
710,827.87 

  91 Wilaya ya Mbinga   68,698 17,440,000 17,508,698 12,047,500 
5,461,198 

  92 Wilaya ya Namtumbo  14,373,111 10,000 14,383,111 14,383,111 
0 
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Dodoma 93 Wilaya ya Bahi  221,253,793 135,360,324 356,614,117 306,267,439 
50,346,678 

  94 Wilaya ya Chamwino   204,562,468.35 841,616,510.35 1,046,178,978.70 
1,041,583,632.3
4 

4,595,346.36 

  95 Manispaa ya Dodoma  293,761,400.66 289,089,136.47 582,850,537.13 522,378,935.96 
60,471,601.17 

  96 Wilaya ya Kondoa  207,521,871 47,336,529 254,858,400 254,855,066 
3,334 

  97 Wilaya ya Kongwa  209,985,757 273,227,782 483,213,538 427,102,983 
56,110,555 

  98 Wilaya ya Mpwapwa  31,869,965 558,325,030 590,194,995 576,010,698 
14,184,297 

  99 Wilaya ya Kibondo  43,217 0 43,217 43,217 
0 

  100 Wilaya ya Kigoma  2,104,029 119,794,400 121,898,429 121,574,189 
324,240 

  101 Manispaa ya Kigoma  2,554,000 0 2,554,000 0 
2,554,000 

SINGIDA 102 Wilaya ya Iramba  34,769,000 22,984,118 57,753,118 57,531,052 
222,066 

  103 Wilaya ya Manyoni  60,380,471 600,721,417 661,101,888 658,897,759 
2,204,129 

  104 Manispaa ya Singida  22,662.50 0 22,662.50 22,662.50 
0 

TABORA 105 Wilaya ya Igunga  
478,443.19 

0 478,443.19 478,443.19 
0 

  106 Wilaya ya Nzega  16,244,188 928,860,768 945,104,956 919,866,544 
25,238,412 

  107 Wilaya ya Sikonge  4,595,284 0 4,595,284 3,283,600 
1,311,684 

  108 Wilaya ya Tabora  9,530,899 0 9,530,899 9,530,899 
0 

  109 Manispaa ya Tabora  267,360 0 267,360 0 
267,360 

  110 Wilaya ya Urambo  3,492,269 0 3,492,269 0 
3,492,269 

KATAVI 111 Wilaya ya Mpanda  2,310,912.37 0 2,310,912.37 861,508 
1,449,404.36 

NJOMBE 112 Wilaya ya Njombe  33,326,234 0 33,326,234 30,446,068 
2,880,166 
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  113 Wilaya ya Mwanga  40,555,328 575,178,366 615,733,694 614,731,541 
1,002,153 

      6,121,150,154 23,044,105,997 29,165,256,151 26,233,530,165  2,931,725,987 
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                                                                                                       Kiambatanisho Na.IX 
Utendaji wa Kifedha wa  Mradi wa Maji - WSDP 

Na. Halmashauri Salio Anzia (Sh) 
Kiasi 

kilichopokelewa 
(Sh) 

Kiasi kilichopo 
(Sh) 

 Matumizi (Sh)   Salio Ishia (Sh)  

1 
Wilaya ya Bahi  333,449,979 771,799,433 

            
1,105,249,412  

          
173,597,210  

               
931,652,202  

2 Wilaya ya 
Chamwino   379,492,622 673,512,571 

            
1,053,005,193  

          
201,302,912  

               
851,702,281  

3 Manispaa ya 
Dodoma  408,928,574 775,882,526 

            
1,184,811,100  

          
757,990,477  

               
426,820,623  

4 Wilaya ya 
kondoa  489,091,392 1,377,742,816 

            
1,866,834,208  

          
240,327,788  

            
1,626,506,420  

5 Wilaya ya 
Kongwa  712,394,122 513,386,465 

            
1,225,780,587  

          
529,981,612  

               
695,798,975  

6 Wilaya ya 
Mpwapwa  

 
427,776,626 

 
499,588,192 

               
927,364,818  

          
319,861,590  

               
607,503,228  

7 Wilaya ya 
Kasulu  461,516,854 

 
1,942,288,396 

            
2,403,805,250  

          
715,120,218  

            
1,688,685,032  

8 Wilaya ya 
Kibondo  8,682,146 2,273,226,024 

            
2,281,908,170  

          
751,363,467  

            
1,530,544,703  

9 Wilaya ya 
Kigoma  588,566,027 1,438,631,363 

            
2,027,197,390  

          
404,258,712  

            
1,622,938,678  

10 Manispaa ya 
Kigoma  64,255,526 410,274,285 

               
474,529,811  

          
253,274,714  

               
221,255,097  

11 Wilaya ya 
Iramba  1,338,984,000 810,108,571 

            
2,149,092,571  

       
1,607,706,571  

               
541,386,000  

12 Wilaya ya 
Manyoni  1,104,866,928 211,230,920 

            
1,316,097,848  

          
846,983,092  

               
469,114,756  
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13 Wilaya ya 
Singida  

1,754,162,000 525,444,516  2,279,606,516  1,487,117,516  792,489,000  

14 Manispaa ya 
Singida  5,532 1,276,541,526 

            
1,276,547,058  

          
366,894,147  

               
909,652,911  

15 Wilaya ya 
Igunga  192,041,504                                   1,251,011,564                      1,443,053,068                                   497,241,567                           945,811,501                                  

16 Wilaya ya 
Nzega  892,623,320 710,320,484 

            
1,602,943,804  

          
746,077,383  

               
856,866,421  

17 Wilaya ya 
Sikonge  128,384,332 1,002,845,357 

            
1,131,229,689  

          
623,590,914  

               
507,638,775  

18 Wilaya ya 
Tabora  109,648,941 680,926,340 

               
790,575,281  

          
216,923,284  

               
573,651,997  

19 Manispaa ya 
Tabora  

 
354,159,970 

 
79,715,440 433,875,410  

367,121,483  
66,753,927  

20 Wilaya ya 
Urambo  527,589,593 351,126,284 

               
878,715,877  

          
101,285,279  

               
777,430,598  

21 Wilaya ya 
Kilwa  1,014,942,989 313,990,478 

            
1,328,933,467  

          
769,084,797  

               
559,848,670  

22 Wilaya ya 
Lindi  521,753,079 579,607,686 

            
1,101,360,765  

          
355,249,160  

               
746,111,605  

23 Manispaa ya 
Lindi  394,095,951 213,353,926 

               
607,449,877  

          
236,499,166  

               
370,950,711  

24 Wilaya ya 
Liwale  618,768,201 300,828,400 

               
919,596,601  

          
100,654,530  

               
818,942,071  

25 Wilaya ya 
Nachingwea  1,135,144,722 319,504,676 1,454,649,398 

          
212,643,998  

            
1,242,005,400  

26 Wilaya ya 
Ruangwa  680,085,245 458,621,495 

            
1,138,706,740  

          
225,234,651  

               
913,472,089  

27 Wilaya ya 
Kilombero  

 
150,426,008 786,464,290 

               
936,890,298  

          
360,854,223  

               
576,036,075  

28 Wilaya ya 
Kilosa  207,246,129 281,493,679 

               
488,739,808  

          
399,997,056  

                 
88,742,752  
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29 Wilaya ya 
Morogoro  488,099,029 24,396,671 

      512,495,700        29,883,747        482,611,953  

30 Manispaa ya 
Morogoro  44,921,758 703,164,928 

               
748,086,686  

          
158,512,508  

               
589,574,178  

31 Wilaya ya 
Mvomero  0 1,025,363,615 

            
1,025,363,615  

            
33,280,000  

               
992,083,615  

32 Wilaya ya 
Ulanga  502,101,383 350,862,493 

               
852,963,876  

          
227,420,400  

               
625,543,476  

33 Wilaya ya 
Masasi  941,718,563 457,174,881 

            
1,398,893,444  

          
437,978,216  

               
960,915,228  

34 Wilaya ya 
Mtwara  1,068,155,003 605,154,819 

            
1,673,309,822  

          
779,806,417  

               
893,503,405  

35 Manispaa ya 
Mtwara  507,725,100 148,969,184 

               
656,694,284  

          
210,427,238  

               
446,267,046  

36 Manispaa ya 
Nanyumbu  663,083,585 229,648,804 

               
892,732,389  

          
381,587,179  

               
511,145,210  

37 Wilaya ya 
Newala  675,431,145 1,004,550,750    1,679,981,895       665,833,416    1,014,148,479  

38 Wilaya ya 
Tandahimba   

 
807,821,331 

 
542,495,176 

            
1,350,316,507  

          
572,840,905  

               
777,475,602  

39 Wilaya ya 
Bagamoyo  506,375,809 578,558,610 

            
1,084,934,419  

          
458,227,466  

               
626,706,953  

40 Wilaya ya 
Kibaha  457,132,131 177,345,869 

               
634,478,000  

          
394,161,026  

               
240,316,974  

41 Mji Kibaha  541,956,552 139,177,871 
               

681,134,423  
          

452,067,005  
               

229,067,418  

42 Wilaya ya 
Kisarawe  192,691,560 701,559,070 

               
894,250,630  

          
344,386,024  

               
549,864,606  

43 Wilaya ya 
Mafia  151,599,989 380,538,914 

               
532,138,903  

          
531,889,227  

                      
249,676  

44 Wilaya ya 
Mkuranga  482,745,009 613,041,232 

            
1,095,786,241  

          
533,088,648  

               
562,697,593  
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45 Wilaya ya 
Rufiji  1,038,898,589 393,868,818 

            
1,432,767,407  

          
809,842,180  

               
622,925,227  

46 Manispaa ya 
Ilala  88,897,495 212,923,110 

               
301,820,605  

          
301,820,605  0                                  

47 Manispaa ya 
Kinondoni  231,746,947 407,810,456 

               
639,557,403  

          
183,331,750  

               
456,225,653  

48 Manispaa ya 
Temeke  275,245,130 413,021,945 

               
688,267,075  

          
172,224,413  

               
516,042,662  

49 Wilaya ya 
Biharamulo  401,544,594 402,410,183 

               
803,954,777  

          
233,516,996  

               
570,437,781  

50 Wilaya ya 
Bukoba   203,027,076 931,593,242 

            
1,134,620,318  

          
478,890,220  

               
655,730,098  

51 Manispaa ya 
Bukoba   306,054,672 626,841,857 

               
932,896,529  

          
413,468,223  

               
519,428,306  

52 Wilaya ya 
Karagwe  940,333,049 1,943,754,269 

            
2,884,087,318  

       
1,370,784,075  

            
1,513,303,243  

53 Wilaya ya 
Missenyi  4,960,506 572,482,965 

               
577,443,471  

          
285,993,494  

               
291,449,977  

54 Wilaya ya 
Muleba  1,079,908,097 445,580,381 

            
1,525,488,478  

          
338,941,212  

            
1,186,547,266  

55 Wilaya ya 
Ngara  372,721,685 359,903,742 

               
732,625,427  

          
266,962,131  

               
465,663,296  

56 Wilaya ya 
Bukombe  1,619,569,196 690,852,596 

            
2,310,421,792  

       
1,455,952,702  

               
854,469,090  

57 Wilaya ya 
Chato  106,192,690 1,483,254,378 

            
1,589,447,068  

          
894,954,743  

               
694,492,325  

58 Wilaya ya 
Geita  102,071 1,758,522,183 

            
1,758,624,254  

          
432,375,049  

            
1,326,249,205  

59 Wilaya ya 
Bunda  767,476,727 512,554,664 

            
1,280,031,391  

       
1,228,363,921  

                 
51,667,470  

60 Wilaya ya 
Musoma  465,726,509 630,151,176 1,095,877,685  367,242,838  728,634,847  
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61 Wilaya ya 
Rorya  436,835,850 642,000,277 

            
1,078,836,127  

          
223,160,775  

               
855,675,352  

62 Wilaya ya 
Serengeti  260,238,021 428,726,970 

               
688,964,991  

          
595,900,990  

                 
93,064,001  

63 Wilaya ya 
Tarime  210,460,676 861,157,740 

            
1,071,618,416  

          
246,319,002  

               
825,299,414  

64 Wilaya ya 
Kwimba  290,156,085 634,389,413 

               
924,545,498  

          
578,053,896  

               
346,491,602  

65 Wilaya ya 
Magu  463,143,263 545,785,215 

            
1,008,928,478  

          
728,145,795  

               
280,782,683  

66 Wilaya ya 
Misungwi  63,964,186 731,156,555 

               
795,120,741  

          
413,631,684  

               
381,489,057  

67 Wilaya ya 
Sengerema  424,896,584 819,132,620 

            
1,244,029,204  

          
688,203,470  

               
555,825,734  

68 Wilaya ya 
Ukerewe  535,489,098 364,806,898 

               
900,295,996  

          
421,269,728  

               
479,026,268  

69 Wilaya ya 
Kahama  

 
1,666,674,781 625,154,491 

            
2,291,829,272  

       
1,063,448,297  

            
1,228,380,975  

70 Wilaya ya 
Kishapu  

 
1,152,041,491 227,018,574 

            
1,379,060,065  

          
876,608,490  

               
502,451,575  

71 Wilaya ya 
Shinyanga  

 
693,617,137 275,348,136 

               
968,965,273  

          
809,259,134  

               
159,706,139  

72 Manispaa ya 
Shinyanga  

 
284,503,647 90,473,905 

               
374,977,552  

          
369,533,746  

                   
5,443,806  

73 Wilaya ya 
Bariadi  

 
304,105,931 1,293,984,753 

            
1,598,090,684  

          
354,331,601  

            
1,243,759,083  

74 Wilaya ya 
Maswa  

 
173,161,473 855,867,314 

            
1,029,028,787  

          
704,540,577  

               
324,488,210  

75 Wilaya ya 
Meatu  

 
366,432,219 240,800,256 

               
607,232,475  

          
566,633,526  

                 
40,598,949  

76 Jiji la Arusha   
178,646,049 265,142,794 

               
443,788,843  

          
352,283,414  

                 
91,505,429  
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77 Wilaya ya 
Arusha  

 
221,333,247 

 
1,022,348,945 

            
1,243,682,192  

          
473,147,087  

               
770,535,105  

78 Wilaya ya 
Babati  

 
665,264,166 398,701,369 

            
1,063,965,535  

          
456,176,004  

               
607,789,531  

79 Mji Babati   
463,973,788 424,415,957 

               
888,389,745  

          
642,417,889  

               
245,971,856  

80 Wilaya ya Hai   
1,092,522,096 261,592,189 

            
1,354,114,285  

          
684,729,946  

               
669,384,339  

81 Wilaya ya 
Hanang  

 
28,265 926,810,376 

               
926,838,641  

          
765,415,519  

               
161,423,122  

82 Wilaya ya 
Handeni  

 
319,298,333 1,420,637,329 

            
1,739,935,662  

            
37,479,094  

            
1,702,456,568  

83 Wilaya ya 
Karatu  

 
1,158,001 636,246,485 

               
637,404,486  

          
227,496,340  

               
409,908,146  

84 Wilaya ya 
Kilindi  

 
334,378,223 223,588,041 

               
557,966,264  

          
380,561,866  

               
177,404,398  

85 Wilaya ya 
Kiteto  

 
17,798,965 750,664,975 

               
768,463,940  

          
740,503,732  

                 
27,960,208  

86 Wilaya ya 
Korogwe  

 
654,667,107 384,281,090 

            
1,038,948,197  

          
214,663,455  

               
824,284,742  

87 Mji Korogwe   
724,911,457 18,021,937 

               
742,933,394  

          
386,318,430  

               
356,614,964  

88 Wilaya ya 
Longido  

 
1,283,032 910,025,813 

               
911,308,845  

          
225,947,246  

               
685,361,599  

89 Wilaya ya 
Lushoto  

 
1,401,531,805 515,824,499 

            
1,917,356,304  

          
804,899,501  

            
1,112,456,803  

90 Wilaya ya 
Mbulu  

 
1,160,883,000 187,865,698 

            
1,348,748,698  

       
1,343,922,406  

                   
4,826,292  

91 Wilaya ya 
Meru  

 
70,358,250 901,033,852 971,392,102  272,489,798  698,902,304  

92 Wilaya ya 
Mkinga  

 
653,358,698 354,250,386 

            
1,007,609,084  

          
656,907,626  

               
350,701,458  
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93 Wilaya ya 
Monduli  

 
363,346,204 3,387,050,003 

            
3,750,396,207  

          
229,365,408  

            
3,521,030,799  

94 Wilaya ya 
Moshi  

 
459,405,743 601,830,844 

            
1,061,236,587  

          
330,731,320  

               
730,505,267  

95 Manispaa ya 
Moshi  

 
234,341,215 793,643,261 

            
1,027,984,476  

          
303,412,086  

               
724,572,390  

96 Wilaya ya 
Muheza  

 
542,255,808 170,636,736 

               
712,892,544  

          
677,997,434  

                 
34,895,110  

97 Wilaya ya 
Mwanga  

 
436,548,948 730,362,217 

            
1,166,911,165  

       
1,114,570,773  

                 
52,340,392  

99 Wilaya ya 
Pangani  

 
427,711,587 212,069,532 

               
639,781,119  

          
298,057,794  

               
341,723,325  

100 Wilaya ya 
Rombo  

 
308,486,168 166,441,462 

               
474,927,630  

          
101,097,209  

               
373,830,421  

101 Wilaya ya 
Same  

 
442,427,879 562,166,572 

            
1,004,594,451  

          
919,258,855  

                 
85,335,596  

102 Wilaya ya Siha   
90,848,326 396,961,867 

               
487,810,193  

          
314,191,465  

               
173,618,728  

103 Wilaya ya 
Simanjiro  

 
160,979,248 96,356,000 

               
257,335,248  

          
111,821,238  

               
145,514,010  

104 Jiji la Tanga   
344,046,451 216,068,007 

               
560,114,458  

            
28,332,427  

               
531,782,031  

105 Manispaa ya 
Iringa  

 
309,628,477 634,070,201 

               
943,698,678  

          
372,892,159  

               
570,806,519  

106 Manispaa ya 
Makete  

 
530,434,730 890,450,837 

            
1,420,885,567  

          
466,119,505  

               
954,766,062  

107 Wilaya ya 
Iringa  

 
298,116,123 1,126,049,170 

            
1,424,165,293  

          
640,228,783  

               
783,936,510  

108 Wilaya ya 
Kilolo  

 
352,261,662 877,759,880 

            
1,230,021,542  

          
824,838,479  

               
405,183,063  

109 Wilaya ya 
Ludewa  205,748,838 1,053,746,720 

            
1,259,495,558  

          
644,646,509  

               
614,849,049  
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110 Wilaya ya 
Mufindi  

 
427,966,120 420,105,273 

               
848,071,393  

          
355,962,753  

               
492,108,640  

111 Wilaya ya 
Mpanda  1,442,252,987 525,536,564 

            
1,967,789,551  

       
1,546,804,531  

               
420,985,020  

112 Mji Mpanda   
656,624,259 798,746,670 1,455,370,929  481,503,599  973,867,330  

113 Wilaya ya 
Chunya  

 
259,212,773 313,512,119 

               
572,724,892  

          
249,574,185  

               
323,150,707  

114 Wilaya ya 
Kyela  

 
244,424,127 253,975,482 

               
498,399,609  

          
406,560,467  

                 
91,839,142  

115 Wilaya ya 
Mbalali  

 
19,753,948 932,608,428 

               
952,362,376  

          
364,771,197  

               
587,591,179  

116 Wilaya ya 
Mbeya  

 
1,061,258,524 89,742,282 

            
1,151,000,806  

          
763,339,297  

               
387,661,509  

117 Wilaya ya Ileje   
448,909,071 282,817,576 

               
731,726,647  

          
354,406,588  

               
377,320,059  

118 Jiji la Mbeya  
405,634,000 247,744,821 

               
653,378,821  

            
56,822,074  

               
596,556,747  

119 Wilaya ya 
Rungwe  

 
1,044,690,455 219,763,994 

            
1,264,454,449  

          
958,926,992  

               
305,527,457  

120 Wilaya ya 
Mbozi  

 
1,545,045,365 335,339,922 1,880,385,287  832,573,843  1,047,811,444  

121 Wilaya ya 
Njombe  

 
503,955,530 432,116,937 

               
936,072,467  

          
661,665,007  

               
274,407,460  

122 Mji Njombe   
224,761,465 1,106,722,804 

            
1,331,484,269  

          
183,139,143  

            
1,148,345,126  

123 Mji 
Sumbawanga  216,612,786 269,219,492 

               
485,832,278  

          
381,357,875  

               
104,474,403  

124 Wilaya ya 
Sumbawanga  

 
305,726,208 996,893,680 

            
1,302,619,888  

          
552,629,003  

               
749,990,885  

125 Wilaya ya 
Nkasi  

 
265,468,743 471,931,604 

               
737,400,347  

          
343,346,843  

               
394,053,504  
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126 Wilaya ya 
Mbinga  

 
967,325,715 1,070,932,488 

            
2,038,258,203  

       
1,339,267,722  

               
698,990,481  

127 Wilaya ya 
Namtumbo  

 
600,303,242 200,217,350 

               
800,520,592  

          
527,621,682  

               
272,898,910  

128 Wilaya ya 
Songea  

 
319,785,063 284,095,171 

               
603,880,234  

          
127,027,251  

               
476,852,983  

129 Manispaa ya 
Songea  

 
304,306,298 527,084,231 

               
831,390,529  

          
385,861,691  

               
445,528,838  

130 Wilaya ya 
Tunduru  

 
834,912,456 335,428,582 

            
1,170,341,038  

          
511,551,765  

               
658,789,273  

131 Jiji la Mwanza   
74,342,546 467,669,552 

               
542,012,098  

          
163,635,941  

               
378,376,157  

  
Jumla 63,900,019,304 81,032,119,738 

             
144,932,139,042 

        
65,544,602,448 

                
79,387,536,594 
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                                                                                                      Kiambatanisho Na.X (a) 
Utendaji wa kifedha wa Miradi mingine 

Na Jina la Mradi   Salio anzia (Sh.)   Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh)  

    Kiasi kilichopo 
(Sh) 
  

 Matumizi (Sh.)   Bakaa (Sh.)  

1 Mradi wa ongezeko wa 
Usalama wa Chakula 

58,614,231,780.42 73,867,696,639.4
3 

132,481,928,419.8
5 

65,909,222,321.30 66,572,706,098.55 

2 Mradi wa rasilimali/ 
kitega uchumi Wilayani  
Sekta ya Kilimo (DASIP) 

6,093,583,000 7,759,039,000 13,852,622,000 8,871,453,000 4,981,169,000 

3 Mradi wa Uzalishaji 
katika Kilimo Afrika ya 
Mashariki (EAAPP) 

639,469,099.99 7,094,763,855.00 7,734,232,945.99 6,752,699,795.83 981,533,159.16 

4 Haki ya Mfuko wa 
Maendeleo wa 
Upandikizaji 

(306,179.13) 49,563,374.56 49,257,195.43 49,138,428.83 118,766.60 

5 SIDA/NORAD/MEM 
BIOFUELS Project 

370,279,269.30 720,398,273.62 1,090,677,542.92 422,470,630.08 668,206,912.84 

6 Mradi wa maendeleo wa 
gesi asilia 

3,357,750,166 0 3,357,750,166 865,689,892 2,492,060,274 

7 Wakala wa Nishati 
Vijijini-Mradi wa 
Maendeleo 

0 37,260,227,000 37,260,227,000 16,618,029,000 20,642,198,000 

8 Mradi wa usimamizi na 
uendelevu wa rasilimali 
za madini (SMMRP) 

10,343,444,773 35,538,598,473 45,882,043,246 15,926,234,466 29,955,808,780 

9 Mradi wa maendeleo ya 
Nishati Tanzania-Wizara 
ya Madini na Nishati 
(TEDAP) 

1,949,575,309.72 2,000,000,000 3,949,575,309.72 922,988,774.20 3,026,586,535.52 

10 Mradi wa Ubunifu 
uliowazi katika Tasinia 
ya uchimbaji madini 

1,155,304,211.04 573,584,948.28 1,728,889,159.32 1,360,502,308 368,368,851.32 
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Na Jina la Mradi   Salio anzia (Sh.)   Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh)  

    Kiasi kilichopo 
(Sh) 
  

 Matumizi (Sh.)   Bakaa (Sh.)  

Tanzania -(TEITI) 

11 Mradi wa Maendeleo 
Huduma za Msingi za 

Afy– 
 Wizara ya Afya na 
ustawi wa jamii 

780,554,450 9,713,029 790,267,479 771,457,580 18,809,899 

12 Mradi wa mtandao wa 
maabara za afya ya 
umma africa mashariki 

3,634,121,925.3 406,771,414.22 4,040893,339.52 2,839,691,513.00 1,201,201,826.52 

13  Mradi wa Kuimarisha 
ufuatiliaji na utathmini 
wa taarifa  

810,616,404.02 3,065,008,439.98 3,875,624,844.00 3,054,563,374.68 821,061,469.31 

14 Mradi wa Kuhifadhi 
Chakula vijijini (RFFP) 

587,619,368.51 216,196,955.80 803,816,324.31 173,825,262.04 629,991,062.27 

15 Mradi wa Kupunguza vifo 
vya wajawazito 

606,059,335.75 2,320,555,028.97 2,926,614,364.72 2,691,267,146.41 246,610,773.81 

16 Arusha-Namanga –Mradi 
wa barabara 

304,595,353 12,395,606,371 12,700,201,724 12,476,583,180 223,618,544 

17 Mradi  wa  kusaidia sekta 
ya barabara -Danishi 

182,075,805 1,581,884,165 1,763,959,970 878,859,447 885,100,523 

18 Mradi wa kusaidia sekta 
ya barabara (RSSP1) 

750,190,431.14 67,030,605,723.5
2 

67,780,796,154.66 67,206,779,389.49 
 

    574,016,765.17 
 

19 Singida - Babati - 
Minjingu -Mradi wa 
Barabara 

457,250,827.65 26,905,939,746.3
0 

27,363,190,573.94 27,363,190,573.94 0 

20 Mfuko wa Belgium kwa 
Usalama wa Chakula 

256,897,903.65 
 

1,237,641,627.00 1,494,539,530.65 1,089,922,847.00 404,616,683.65 

21 Programu ya kuendeleza 
Eneo la Ziwa Tanganyika 

2,486,405,810.69 
 
187,832,004.70 

2,188,936,989.81 
 
1,858,866,891.86 

4,675,342,800.50 
 
2,046,698,896.56 

2, 155,496,757.93 
 
2,046,487,218.89 

2,519,846,042.56 
 
211,677.67 
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Na Jina la Mradi   Salio anzia (Sh.)   Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh)  

    Kiasi kilichopo 
(Sh) 
  

 Matumizi (Sh.)   Bakaa (Sh.)  

22 Programu ya 
Masoko,Miundombinu,on
gezeko la dhamani na 
msaada wa fedha vijijini  
(MIVARF) 

5,935,194,119 8,817,371,744 14,752,565,863 5,180,853,937 9,571,711,926 

23 Programu ya Maboresho 
katika Utumishi wa Umma 
(II) 

0 20,831,247,000 20,831,247,000 20,831,247,000 0 

24 Mradi wa Maendeleo 
Huduma za Msingi za 
Afya – Tawala za mikoa 
na Serikali za mitaa 

0 300,000,000 300,000,000 0 300,000,000 

25 Program ya usambazaji 
wa  maji vijijini na usafi 
wa mazingira - Tawala 
za mikoa na Serikali za 
mitaa 

35,338,203.60 350,000,000 385,338,203.60 378,302,264.82 7,035,938.78 

26 Dar-Isaka-Kigali/Keza-
Gitega-Musongati Mradi 
wa Reli 

0 700,000,000 700,000,000 350,939,219 349,060,781 

27 Mradi wa usimamizi wa 
mazingira wa ziwa 
Victoria  (LVEMP II) 

26,384,282.00 8,336,618,983.97 8,363,003,265.97 7,975,459,541.71 387,543,724.26 

28 Programu ya Maboresho 
ya Sheria 

- 8,583,504,920 8,583,504,920 7,518,594,197 1,064,910,723 

29 Halmashauri ya wilaya 
ya Magu - UNDP 

287,602,500 266,335,000 553,937,500 372,032,500 181,905,000 

30 Chuo kikuu Dar-es-
Salaam- Kurugenzi ya 
Uchumi-  UNDP 

- 759,102,000 759,102,000 421,208,984 337,893,016 
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Na Jina la Mradi   Salio anzia (Sh.)   Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh)  

    Kiasi kilichopo 
(Sh) 
  

 Matumizi (Sh.)   Bakaa (Sh.)  

31 Ofisi  ya Taifa Ya 
Twakinu  -  UNDP 

70,000,000 1,589,305,000                 1,659,305,000 1,515,228,018 144,076,982 

32 Wizara ya Afya na 
Usitawi wa Jamii - UNDP 

405,846,293.61 6,348,671,881 6,754,518,174.61 6,095,479,053.70 659,039,120.91 

33 Baraza la Taifa la Watu 
wanaoishi na virusi vya 
Ukimwi-  UNDP 

0 101,632,000 101,632,000 92,015,775 9,616,225 

34 Ofisi ya Raisi ,Fedha na 
Uchumi –Zanzibar -  
UNDP 

0 725,038,500 725,038,500 527,956,900 197,081,600 

35 Taasisi ya  Kuzuia na  
Kupambana na Rushwa -  
UNDP 

0 1,089,105,142 1,089,105,142 888,703,934 200,401,208 

36 Halmashauri ya Wilaya 
ya Hai-   UNDP 

        77,374.87 239,712,000 239,789,374.87 145,334,000.00 94,455,374.87 

37 Tume ya Mipango ofisi ya 
Raisi-  UNDP 

0 909,299,000 909,299,000 505,148,915 404,150,085 

38 Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii Jinsia na watoto-   
UNDP 

9,501,180 117,559,820 127,061,000 110,331,500 16,729,500 

39 Mpango wa kuwezesha 
vyombo vya sheria – 
Baraza la wawakilishi 
Zanzibar - UNDP 

2,748,400 539,005,100 541,753,500 541,753,500 0 

40 Wizara ya Afya - 
Zanzibar -UNDP 
 

22,909,298 1,467,094,060 1,490,003,358 1,238,346,211 251,657,147 

41 Chama cha Waandishi wa 
Habari Wanawake 
Tanzania (TAMWA)-UNDP 

0 274,255,902 274,255,902 274,172,284 83,618 
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Na Jina la Mradi   Salio anzia (Sh.)   Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh)  

    Kiasi kilichopo 
(Sh) 
  

 Matumizi (Sh.)   Bakaa (Sh.)  

42 Chama cha kutetea haki 
za watoto -UNDP 

275,207,327 427,135,460 702,342,787 589,306,367 113,036,420 

43 Chama cha Msalaba 
Mwekundu  -  UNDP 

0 271,017,442 271,017,442 259,420,826 11,596,616 

44 Wizara ya Ustawi wa 
Jamii, Vijana, 
Wanawake na Maendeleo 
ya Watoto-Zanzibar 
Mradi wa Kisheria 
Utekelezaji wa sheria za 
jinsia na Sera- UNDP 

0 161,648,000 161,648,000 161,279,780 368,220 

45 Katibu Tawala wa Mikoa  
wa Kilimanjaro -   UNDP 

5,012,400 612,286,584 617,298,984 560,058,554 57,240,430 

46 Mpango wa kuwezesha 
vyombo vya sheria – 
Bunge la Jamuhuri- 
UNDP 

0 1,916,467,920 1,916,467,920 1,280,891,690 635,576,230 

47 Tume ya Kudhiditi 
Ukimwi Tanzania- UNDP  

273,010,710.20 2,521,776,735 2,794,777,445.2 2,070,809,024.20 723,968,421.00 

48 Taasisi ya Utafiti wa 
Madawa -Afrika (AMREF) 
–Tanzania – UNDP 

186,508,388 133,503,517 320,011,905 320,011,905 0 

49 Kuimarisha na kukinga 
Mtandao wa Maeneo 
Kusini mwa Tanzania- - 
(SPANEST) –TANAPA - 
UNDP 

0 730,735,856 730,735,856 583,479,347 147,256,509 

50 Mradi wa  Uchambuzi  na 
Utetezi wa sera –Tawala 
za Mikoa na serikali za 
Mitaa -UNICEF 

0 94,063,000 94,063,000 93,616,400 446,600 
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Na Jina la Mradi   Salio anzia (Sh.)   Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh)  

    Kiasi kilichopo 
(Sh) 
  

 Matumizi (Sh.)   Bakaa (Sh.)  

51 Mradi wa Kukopesha 
Wajasiriamali wadogo 
Awamu ya II (SELF)  

466,911,182 2,236,430,952 2,703,342,134 2,040,919,297 662,422,836 

52 Mradi wa Mabasi 
yaendao kasi Mkoa wa 
Dar-es-salaam 

0 7,941,990,644.09 7,941,990,644.09 7,300,749,003.63 641,241,640.46 

53 Tume ya taifa ya 
kudhiditi ukimwi -
Tanzania - Mfumo wa 
Taifa wa sekta 
mbalimbali 

0 2,500,000,000 2,500,000,000 2,439,836,668.44. 60,163,331.56 

54 Programu ya kusaidia 
sekta ya Afya Sehemu ya  
3- kusaidia mwitikio  wa 
sekta mbalimbali 
shirikishi na VVU/Ukimwi 
unayotekelezwa na 
Tume ya Taifa ya 
kudhibiti Ukimwi -
Tanzania   

I0 1,624,100,213 1,624,100,213 1,249,856,501.46 374,243,711.46 

55 Programu ya  maendeleo 
shule za Msingi (PEDP) 
 

30,734,755,683.60 8,982,736,852 39,717,492,535.6 15,193,763,234.66 24,523,729,300.91 

56 Programu ya Usimamizi 
wa fedha na Maboresho 
awamu ya nne (PFMRP) 

0 745,000,000.00 745,000,000.00 488,419,000.00 256,581,000.00 

57 Mradi wa kitaifa wa 
sekta mbalimbali na 
Mkakati shirikishi katika 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za mitaa  

381,746,499.00 800,000,000.00 1,181,746,499.00 753,247,973.70 428,498,525.30 
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Na Jina la Mradi   Salio anzia (Sh.)   Kiasi 
kilichopokelewa 
(Sh)  

    Kiasi kilichopo 
(Sh) 
  

 Matumizi (Sh.)   Bakaa (Sh.)  

58 Mradi wa kusaidia Sekta 
ya Afya - Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
mitaa   

512,637,403.42 687,000,000.00 1,199,637,403.42 680,641,720.42 518,995,683.00 

59 Mradi wa Kuboresha 
Miundombinu ya Afya, 
ADF Loan 
NumberF/TAN/HEA (-1)-
REH/98/26 

1,224,878,469.11 2,493,288,068.17 3,718,166,537.28 2,652,648,508.80   1,065,518,028.48 

Jumla  134,235,988,758.4
6  

379,446,770,350.
72 

513,682,759,109.1
8 332,082,129,223.27 

181,600,629,885.8
0 
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Kiambatanisho Na.X (b) 
Utendaji wa kifedha wa Miradi mingine 

 
Na Jina la Mradi  Salio anzia 

(US$)  
 Kiasi 
kilichopokelewa 
(US$)  

Kiasi kilichopo   
(US$) 
  

 Matumizi (US$)   Salio ishia 
(US$)  

1 Mradi wa Ubunifu 
Ulio wazi katika 
Tasinia ya 
uchimbaji madini 
Tanzania-(TEITI)-(Grant No. 
12532) 

0 240,000 240,000 0 240,000 

2 Awamu ya Pili ya Mradi wa 
Usafirishaji Kanda ya Kati 
(SCTC) (SCTC) 

15,517,248.93 52,657,083.41 68,174,332.34 48,335,207.96 19,839,124.38 

3 Miradi ya Kusaidia Sekta ya 
Usafirishaji (TSSP) 

15,279,431 70,810,443 86,089,874 70,923,035 15,166,839 

4 Mradi wa Usimamizi wa Bahari 
na Pwani-IDA 

0 1,741,075 1,741,075 1,573,025 168,050 

5 Mradi wa Usimamizi wa Bahari 
na Pwani-GEF 

168,952.65 1,862,775.24 2,031,727.89 1,955,892.65 75,835.24 

6 Mpango wa Uhifadhi (ASP) 152,309.24 3,796,590.48 3,948,899.72 3,947,574.86 1,324.86 

7 Mradi wa kukuza kilimo kusini 
mwa Tanzania (SAGCOT) 

750,000 1,566,659 2,316,659 1,762,877 553,782 

8 Mradi wa Ushindanishi Sekta 
Binafsi – I (PSCP) 

12,153,990.10 1,821,959.46 13,975,949.56 8,376,868.50 5,599,081.06 

9 Mradi wa Ushindanishi Sekta 
Binafsi – II (PSCP)  

248,266 7,901,797 8,150,063 7,119,518 1,030,545 
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Na Jina la Mradi  Salio anzia 
(US$)  

 Kiasi 
kilichopokelewa 
(US$)  

Kiasi kilichopo   
(US$) 
  

 Matumizi (US$)   Salio ishia 
(US$)  

10 Programu ya Kanda 
Miundombinu ya Mawasiliano 

4,772,107 9,912,830 14,684,937 11,229,312 3,455,625 

11 Mradi wa Habari Jamii na 
Maendeleo katika TEHAMA 

0 653,410,942.36 653,410,942.36 653,410,942.36 0 

12 Mradi wa Kuboresha Miji 
Tanzania-(TSCP- PMO RALG) 

11,435,009 83,694,826 95,129,835 68,025,943 27,103,892 

13 Wakala wa Uwezeshaji Usafiri 
Kanda ya Kati (CCTTFA)  

163,244.44 515,938.28 679,182.72 624,478.49 54,704.23 

14 Mradi wa sayansi na 
teknonolojia Elimu ya Juu 
(STHEP) 

34,976,047 19,307,928 54,283,975 33,048,945 21,235,030 

15 Mradi wa Mpango Mkuu wa 
TakwimuTanzania 

2,995,437 4,993,046 7,988,483 2,832,165 5,156,318 

16 Mradi wa Maendeleo ya 
Biashara na Usafirishaji Kanda 
ya Afrika ya Mashariki  –
Mamlaka ya Bandari Tanzania 

481,625 343,188.94 824,813.94 342,688.94 482,125 

17 Mradi wa Maendeleo ya 
Biashara na Usafirishaji Kanda 
ya Afrika ya Mashariki–
„SUMATRA‟ 

111,772 3,722,383 3,834,155 3,301,850 532,305 

18 Mradi wa Maendeleo wa 
Upatikanaji na Upanuzi wa  
Nishati Tanzania  (TEDAP) –
Shirika la Usambazaji Umeme 
Tanzania 

9,626,000 10,624,000 20,250,000 10,448,000 9,802,000 
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Na Jina la Mradi  Salio anzia 
(US$)  

 Kiasi 
kilichopokelewa 
(US$)  

Kiasi kilichopo   
(US$) 
  

 Matumizi (US$)   Salio ishia 
(US$)  

19 Mfuko Mkuu katika kutoa 
msaada sekta ya fedha 

0 2,955,465 2,955,465 2,955,465 0 

20 Mfuko Mkuu wa Kufadhili 
Makazi –Mfuko wa Pamoja 

6,472,084 0 6,472,084 4,000,000 2,472,084 

21 Mfuko Mkuu –Ukimwi 1,028,956 11,848,674 12,837,630 12,292,055 545,575 

22 Mfuko mkuu –Maendeleo ya  
Serikali za Mitaa  na tawala za 
Mikoa 

139,042 19,611,933 19,750,975   19,743,796 7,178 

23 Mfuko Mkuu sekta ya Sheria 2,237,503 4,353,257 6,590,761 5,417,256 1,173,505 

24 Mfuko Mkuu wa Kitaifa wa 
Usambazaji Maji  Safi Vijijini 

21,648,820 0 21,648,820 20,888,969 759,851 

25 Mfuko Mkuu -Mpango wa elimu 
shule za Msingi 

372,363 1,052,322 1,424,685 795,600 629,085 

26 Mfuko Mkuu –Mpango wa 
Maboresho na Usimamizi wa 
fedha 

568,482 8,419,940 8,988,422 
 

8,070,870 917,552 
 

27 Mfuko Mkuu wa Sera 
yarasilimali watu ya Mpango 
wa Maendeleo,Kuendeleza 
Sekta ya Kilimo 

24,755 6,841,142 6,865,897 666,073 6,466,235 

28 Mfuko Mkuu wa Mradi wa 
Mpango wa Kufuatilia 
Umaskini (Project Basket Fund 
)   

193,115.53 0 193,115.53 0 193,115.53 

29 Mfuko Mkuu – Kuchangia 
Bajeti Kupunguza Umaskini  

20,098,219 564,019,383 584,117,602 584,117,602 0 

30 Mfuko Mkuu- Maboresho katika 6,935,315 7,990,824 14,926,138 12,419,364 2,506,774 
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Na Jina la Mradi  Salio anzia 
(US$)  

 Kiasi 
kilichopokelewa 
(US$)  

Kiasi kilichopo   
(US$) 
  

 Matumizi (US$)   Salio ishia 
(US$)  

Sekta ya umma 

31 Mfuko Mkuu programu ya  
maendeleo shule za sekondari 

1,733,345 34,032,712 35,766,057 21,659,724.74 14,106,332 

32 Mfuko mkuu wa STATCAP 2,572,027 4,993,046 7,565,073 2,425,160 5,139,913 

33 Mfuko Mkuu maboresho ya 
kisasa ya ukusanyaji kodi 

4,349,201.17 1,817,740.61 6,166,941.78 3,790,949.58 2,375,992.20 

Jumla  177,204,667 
 

1,650,268,915 
 

1,827,473,582 
 

1,675,991,257 
 

151,482,325 
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Kiambatanisho Na.XI 
 

Upungufu wa watumishi katika Idara za Programu ya 
maendeleo ya sekta ya kilimo - ASDP  
 
Na. Halmashauri Idadi ya 

Watumishi 
wanaotakiwa  

Idadi ya 
Watumishi 
waliopo 

Upungufu 

1 Wilaya ya Handeni 511 139 372 

2 Wilaya ya Lushoto 463 142 321 

3 Wilaya ya Singida 497 186 311 

4 Wilaya ya Iramba 342 45 297 

5 Wilaya ya Urambo 335 45 290 

6 Wilaya ya Rufiji 343 74 269 

7 Wilaya ya Masasi 313 58 255 

8 Wilaya ya Mtwara 317 73 244 

9 Wilaya ya Mpanda 329 85 244 

10 Wilaya ya Muheza 362 127 235 

11 Wilaya ya Moshi 395 192 203 

12 Wilaya ya Morogoro 347 148 199 

13 Wilaya ya Kondoa 247 61 186 

14 Wilaya ya Kilosa 375 197 178 

15 Wilaya ya Babati 220 44 176 

16 Wilaya ya Mkuranga 286 135 151 

17 Wilaya ya Kwimba 186 35 151 

 
18 Wilaya ya Shinyanga 

 
264 

 
113 

  
      151 

19 Wilaya ya Meatu 235 94 141 

20 Wilaya ya Mwanga 227 89 138 

21 Wilaya ya Makete 217 85 132 

22 Wilaya ya Sikonge 190 60 130 

23 Wilaya ya Mbarali 234 108 126 

24 Wilaya ya Iringa 267 148 119 

25 Wilaya ya Ukerewe 159 45 115 

26 Wilaya ya Newala 170 67      103 

27 Wilaya ya Manyoni 213 63       99 

28 Wilaya ya Rorya 178 79 99 

29 Wilaya ya Kibondo 128 35       93 

30 Wilaya ya Kishapu 175 90       85 

31 Wilaya ya Rungwe 140 59       81 

32 Wilaya ya Korogwe 209 130       79 

33 Wilaya ya Lindi 134 56 78 
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34 Wilaya ya Musoma 119 44       75 

35 Wilaya ya Tarime 130 61       69 

36 Wilaya ya Hanang‟ 117 49       68 

37 Wilaya ya Mbozi 105 39 66 

38 Wilaya ya Mbinga 181 115 66 

39 Wilaya ya 
Ngorongoro 

 
111 

 
47 

       
      64 

40 Wilaya ya Meru 164 102 62 

41 Wilaya ya Ludewa 145 85       60 

42 Wilaya ya 
Tandahimba 

 
125 

 
70 

 
55 

43 Wilaya ya Mbeya 127 72 55 

44 Wilaya ya Kasulu 105 51 54 

45 Wilaya ya Bahi 88 36 52 

46 Wilaya ya Longido 97 45 52 

47 Wilaya ya Pangani 96 46 50 

48 Wilaya ya Kilolo 110 63 47 

49 Wilaya ya Nkasi 117 70 47 

50 Manispaa ya 
Shinyanga 

 
101 

 
59 

 
42 

51 Wilaya ya Igunga 100 62 38 

52 Wilaya ya Simanjiro 88 50 38 

53 Mji Mpanda 48 15 33 

54 Wilaya ya Mvomero 100 69 31 

55 Wilaya ya Maswa 122 91 31 

56 Wilaya ya Kilindi 75 46 29 

57 Manispaa ya 
Dodoma 

 
105 

 
77 

 
28 

58 Wilaya ya Ruangwa 107 80 27 

59 Manispaa ya 
Morogoro 

 
96 

 
69 

 
27 

60 Wilaya ya Ileje 72 45 27 

61 Wilaya ya Monduli 99 76 23 

62 Manispaa ya Moshi 60 37 23 

63 Wilaya ya Arusha 179 157 22 

64 Jiji la Mbeya 34 14 20 

65 Wilaya ya Songea 84 64 20 

66 Wilaya ya Siha 38 20 19 

67 Mji Njombe 21 2 19 

68 Wilaya  ya 
Namtumbo 

 
60 

 
42 

 
18 

69 Jiji la Tanga 54 37 17 

70 Wilaya ya Mafia 49 33 16 
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71 Manispaa ya 
Musoma 

 
37 

 
21 

 
16 

72 Wilaya ya Chunya 24 10 14 

73 Wilaya ya Njombe 46 32 14 

74 Wilaya ya Kongwa 35 22 13 

75 Wilaya ya Kiteto 77 64 13 

76 Mji Makambako 13 - 13 

77 Wilaya ya Magu 35 23 12 

78 Jiji la Arusha 75 63 12 

79 Manispaa ya Iringa 16 4 12 

80 Wilaya ya Hai 109 98 11 

 Jumla 
 

13,104 
 

5,584 
 

7,471 
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Kiambatanisho Na.XII  
Fedha zilizotengwa katika bajeti bila ya kupokelewa – Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 Wilaya ya 
Maswa  

1,497,662,000 30 Wilayaa ya Kiteto  230,592,720 

2 Wilaya ya 
Mbarali  

1,487,700,000 31 Wilaya ya 
Tandahimba  

230,024,653 

3 Wilaya ya 
Rorya  

1,472,269,900 32 Wilaya ya 
Handeni  

213,178,000 

4 Wilaya ya 
Bunda  

1,032,918,256 33 Wilaya ya 
Lushoto  

211,160,415 

5 Wilaya ya 
Chato  

943,062,684 34 Wilaya ya 
Mkuranga  

207,500,000 

6 Wilaya ya 
Iringa  

890,625,000 35 Mji Korogwe  185,548,006 

7 Wilaya ya 
Arusha  

869,624,106 36 Wilaya ya Igunga  180,285,710 

8 Wilaya ya 
Rungwe  

857,085,000 37 Wilaya ya 
Monduli  

179,009,810 

9 Wilaya ya 
Songea  

842,492,034 38 Wilaya ya Siha  139,286,025 

10 Wilaya ya 
Simanjiro  

840,802,993 39 Wilaya ya 
Pangani  

133,297,674 

11 Wilaya ya 
Tabora  

721,989,788 40 Wilaya ya 
Longido  

130,674,000 

12 Wilaya ya 
Sumbawanga  

665,650,364 41 Manispaa ya 
Singida  

113,100,000 

13 Wilaya ya 
Moshi  

614,564,006 42 Wilaya ya Makete  93,750,084 

14 Wilaya ya 
Nzega  

589,861,292 43 Wilaya ya Babati  93,750,000 

15 Wilaya ya 
Kibondo  

564,196,000 44 Wilaya ya 
Mpwapwa  

90,750,055 

16 Wilaya ya 
Kasulu  

560,234,031 45 Wilaya ya Kilindi  90,352,432 

17 Wilaya ya 
Mbeya  

530,910,000 46 Jiji la Mbeya  85,222,000 

18 Wilaya ya 
Kilombero  

498,921,363 47 Wilaya ya Muheza  76,570,263 

19 Wilaya ya 
Karatu  

493,319,000 48 Wilaya ya Mafia  68,565,000 

20 Wilaya ya 
Hai  

433,213,000 49 Wilaya ya 
Musoma  

44,498,000 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali                           Ripoti ya Miradi 2012/2013 

186 

21 Wilaya ya 
Mvomero  

432,664,320 50 Wilaya ya Mbulu  38,570,000 

22 Wilaya ya 
Urambo  

422,431,494 51 Wilaya ya 
Njombe  

35,454,000 

23 Wilaya ya 
Ileje  

355,789,000 52 Wilaya ya 
Ngorongoro  

34,559,992 

24 Wilaya ya 
Meru  

324,877,838 53 Wilaya ya 
Musoma  

34,000,000 

25 Manispaa ya 
Tabora  

294,417,000 54 Wilaya ya Mkinga  20,639,917 

26 Wilaya ya 
Rufiji  

291,456,472 55 Manispaa ya 
Moshi  

13,812,072 

27 Wilaya ya 
Korogwe  

262,075,890 56 Jiji la Arusha  11,299,530 

28 Wilaya ya 
Hanang‟  

258,389,000    

29 Wilaya ya 
Ulanga  

243,193,257 Jumla 22,277,845,446 
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Kiambatanisho Na.XIII 
Malipo yenye nyaraka pungufu - Mfuko wa Maendeleo ya 
Afya 

 

Na. Halmashauri        Kiasi  (Sh) 

1 Wilaya ya Chamwino  349,557,360 

2 Manispaa ya Ilala  264,920,728 

3 Wilaya ya Rungwe  96,235,000 

4 Wilaya ya Maswa  93,248,716 

5 Wilaya ya Shinyanga  77,121,689 

6 Wilaya ya Geita  70,629,168 

7 Wilaya ya Kondoa  59,806,000 

8 Wilaya ya Tabora  37,880,382 

9 Wilaya ya Bukombe  37,690,000 

10 Wilaya ya Kilosa  34,595,000 

11 Wilaya ya Longido  31,913,613 

12 Wilaya ya Sengerema  31,235,000 

13 Wilaya ya Nzega  30,986,000 

14 Wilaya ya Mbinga  29,872,000 

15 Wilaya ya Tunduru  29,819,000 

16 Wilaya ya Rorya  28,146,745 

17 Wilaya ya Serengeti  27,479,208 

18 Jiji la Mwanza  22,192,740 

19 Wilaya ya Karatu  21,208,000 

20 Wilaya ya Lindi  19,350,000 

21 Wilaya ya Kilwa  18,518,000 

22 Manispaa ya Kinondoni  17,341,314 

23 Mji wa Mpanda 15,329,437 

24 Wilaya ya Musoma  15,326,250 

25 Wilaya ya Bahi  14,790,500 

26 Wilaya ya Mbozi  13,743,000 

27 Wilaya ya Monduli  12,133,500 

28 Wilaya ya Chato  11,060,000 

29 Wilaya ya Ruangwa  10,916,750 

30 Wilaya ya Kahama  10,510,000 

31 Wilaya ya Tandahimba  10,080,000 

32 Wilaya ya Mpwapwa  9,891,587 

33 Wilaya ya Singida  8,590,000 

34 Mji wa Babati  8,515,000 

35 Wilaya ya Meru  7,149,114 

36 Wilaya ya Sumbawanga  7,094,000 

37 Wilaya ya Kiteto  6,618,980 
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38 Wilaya ya Misungwi  6,471,000 

39 Wilaya ya Ngorongoro  6,290,000 

40 Manispaa ya Sumbawanga  5,985,000 

41 Wilaya ya Kongwa  5,212,500 

42 Wilaya ya Handeni  5,059,500 

43 Wilaya ya Babati  4,851,000 

44 Wilaya ya Ukerewe  4,838,000 

45 Wilaya ya Kwimba  4,696,000 

46 Wilaya ya Siha  4,662,500 

47 Wilaya ya Bunda  4,580,000 

48 Manispaa ya Lindi  3,907,500 

49 Wilaya ya Tarime  3,750,000 

50 Wilaya ya Arusha  3,318,106 

51 Manispaa ya Songea  3,000,000 

52 Wilaya ya Kishapu  1,105,000 

53 Wilaya ya Pangani  1,029,000 

54 Manispaa ya Shinyanga  400,000 

  JUMLA  1,660,648,887 
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Kiambatanisho Na.XIV 
Matumizi yaliyolipiwa kwenye vifungu visivyostahili - Mfuko wa 
Maendeleo wa Afya  

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Wilaya ya Kasulu  56,600,000 
2 Wilaya ya Mbinga  51,402,500 
3 Wilaya ya Sengerema  34,205,000 
4 Wilaya ya Nzega  31,681,010 
5 Wilaya ya Kilombero 31,292,000 
6 Wilaya ya Songea  23,897,000 
7 Wilaya ya Nkasi  22,266,800 
8 Wilaya ya Manyoni  21,075,000 
9 Wilaya ya Kilindi  17,575,577 
10 Wilaya ya Tunduru  15,192,900 
11 Wilaya ya Liwale  14,618,648 
12 Wilaya ya Kigoma  11,430,000 
13 Wilaya ya Simanjiro  9,104,000 
14 Manispaa ya Kigoma  6,809,000 
15 Jiji la Arusha  4,480,000 
16 Wilaya ya Meru  4,100,000 
17 Wilaya ya Lushoto  3,490,000 
18 Wilaya ya Mafia  3,464,000 
19 Wilaya ya Ngorongoro  3,110,000 
20 Wilaya ya Siha  3,000,000 
21 Wilaya ya Kilwa  2,885,000 
22 Wilaya ya Mwanga  2,695,274 
23 Wilaya ya Morogoro  2,078,900 
24 Wilaya ya Kishapu  1,798,350 
25 Wilaya ya Handeni  1,759,800 
26 Wilaya ya Arusha  1,429,000 
27 Wilaya ya Musoma  1,260,000 
28 Wilaya ya Kibondo  497,500 

JUMLA  383,197,259 
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Kiambatanisho Na.XV 
 

Matumizi yaliyofanywa nje ya bajeti iliyoidhinishwa  - 
Mfuko wa Maendeleo ya Afya 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh) 

1 Wilaya ya Mbozi  135,019,003 

2 Mji wa Babati  110,162,925 

3 Wilaya ya Bariadi  88,196,416 

4 Wilaya ya Geita  38,642,790 

5 Wilaya ya Liwale  30,500,000 

6 Wilaya ya Namtumbo  24,054,251 

7 Wilaya ya Pangani  19,890,653 

8 Wilaya ya Mbinga  17,312,500 

9 Wilaya ya Mbarali  15,725,000 

10 Wilaya ya Kwimba  15,482,000 

11 Wilaya ya Karagwe  11,386,000 

12 Wilaya ya Bukoba  10,247,100 

13 Wilaya ya Longido  9,175,277 

14 Wilaya ya Mufindi  6,363,000 

15 Wilaya ya Tunduru  5,630,000 

16 Manispaa ya Kigoma  4,663,812 

17 Jiji la Mwanza  4,592,000 

18 Wilaya ya Mbeya  4,055,256 

19 Wilaya ya Arusha  3,674,000 

20 Wilaya ya Liwale  2,908,000 

21 Mji wa Babati  2,190,000 

22 Wilaya ya Ukerewe  1,575,304 

23 Wilaya ya Tarime  1,535,000 

24 Manispaa ya Songea  800,000 

25 Wilaya ya Missenyi  680,000 

Jumla 564,460,287 
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Kiambatanisho Na.XVI 
Upungufu wa watumishi kwenye idara ya Afya  

Na
. 

Halmashauri  Mahitaji Waliopo Upungufu 

1 Wilaya ya Kondoa  1069 176 893 

2 Wilaya ya Kasulu  947 346 601 

3 Wilaya ya Sengerema  1028 451 577 

4 Wilaya ya Mpanda  813 322 491 

5 Wilaya ya Geita  1797 1350 447 

6 Wilaya ya Kishapu  585 165 420 

7 Wilaya ya Meatu  602 275 351 

8 Wilaya ya Mafia  515 173 342 

9 Wilaya ya Rungwe  853 518 335 

10 Wilaya ya Muleba  806 476 330 

11 Wilaya ya Mbarali  537 223 314 

12 Wilaya ya Chamwino  543 232 311 

13 Wilaya ya Newala  565 259 306 

14 Wilaya ya Pangani  513 214 299 

15 Wilaya ya Kibondo  413 120 293 

16 Wilaya ya Kilolo  565 272 293 

17 Wilaya ya Sumbawanga  354 107 247 

18 Wilaya ya Mvomero  858 618 240 

19 Wilaya ya Lushoto  681 445 236 

20 Wilaya ya Kyela  351 126 225 

21 Jiji la Arusha  704 486 218 

22 Manispaa ya Musoma  609 406 203 

23 Wilaya ya Ludewa 498 297 201 

24 Wilaya ya Iringa  393 196 197 

25 Wilaya ya Songea  317 138 179 

26 Manispaa ya Iringa  216 41 175 

27 Wilaya ya Makete  363 192 171 

28 Wilaya ya Kilombero  860 693 167 

29 Manispaa ya Morogoro  548 383 165 

30 Wilaya ya Shinyanga  320 162 158 

31 Wilaya ya Hai  472 317 155 

32 Wilaya ya Namtumbo  266 113 153 

33 Manispaa ya Mtwara  269 123 146 

34 Wilaya ya Mufindi  502 357 145 

35 Wilaya ya Meru  400 258 142 

36 Wilaya ya Muheza  277 135 142 

37 Wilaya ya Masasi  248 110 138 

38 Wilaya ya Manyoni  351 213 138 

39 Wilaya ya Handeni  449 314 135 
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40 Wilaya ya Mbozi  120 14 106 

41 Wilaya ya Mkinga 227 126 101 

42 Wilaya ya Korogwe  522 434 88 

43 Wilaya ya Maswa  399 314 85 

44 Wilaya ya Monduli  118 35 83 

45 Wilaya ya Chunya  137 60 77 

46 Wilaya ya Mbeya  152 78 74 

47 Wilaya ya Ileje  177 111 66 

48 Wilaya ya Ulanga  210 154 56 

49 Mji wa Njombe  291 235 56 

50 Manispaa ya Lindi  103 53 50 

51 Wilaya ya Mbinga  637 594 43 

52 Manispaa ya Shinyanga  217 178 39 

53 Wilaya ya Kilindi  60 24 36 

54 Wilaya ya Mbulu  56 29 27 

55 Mji wa Korogwe  140 116 24 

56 Mji wa Babati  33 19 14 

 Idadi ya watumishi    26,056  
    

14,376      11,704  

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 
 
 
 
 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali                           Ripoti ya Miradi 2012/2013 

193 

Kiambatanisho Na.XVII 
Hati za Malipo zenye nyaraka pungufu WSDP 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi(Sh) 

1 Wilaya ya 

Chamwino  

2,160,000 18 Wilaya ya 

Shinyanga  

88,229,100 

2 Mji wa Dodoma  4,945,000 19 Manispaa ya 

Shinyanga  

1,119,217.60 

3 Mji wa Kongwa  14,206,838 20 Wilaya ya 

Maswa  

7,330,200 

4 Wilaya Mpwapwa  5,251,079 21 Wilaya ya 

Arusha 

700,000 

5 Wilaya ya Tabora  1,000,000 22 Wilaya ya 

Karatu  

84,318,624 

6 Wilaya ya Kilwa 12,014,000 23 Wilaya ya 

Ngorongoro  

  5,029,200 

7 Wilaya ya Lindi  19,552,000 24 Wilaya ya 

Mwanga 

16,210,318 

8 Manispaa ya 

Lindi  

22,188,000 25 Wilaya ya 

Monduli  

2,596,000 

9 Wilaya ya Liwale 

DC 

26, 683,675 26 Wilaya ya 

Meru  

30,925,421 

10 Wilaya ya 

Nachingwe 

73,794,059 27 Wilaya ya  

Longido  

145,002,846.37 

11 Wilaya ya 

Ruangwa  

7,315,695 28 Wilaya ya 

Korogwe  

18,762,000 

12 Wilaya ya Kilosa 72,792,500 29 Wilaya ya 

Chunya  

11,905,300 

13 Manispaa ya Ilala  16,205,000 30 Wilaya ya 

Ileje  

5,784,322.07 

14 Manispaa ya 

Kinondoni  

2,000,000 31 Wilaya ya 

Mbozi 

42,172,500 

15 Wilaya ya Bunda  2,245,000 32 Wilaya ya 

Nkasi  

2,435,000 

16 Wilaya ya 

Sengerema  

20,503,000 33 Wizara ya 

Afya na 

Ustawi wa 

Jamii 

574,388,763 

17 Wilaya ya 

Kishapu  

109,347,808 Jumla 1,422,428,791 
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Kiambatanisho Na.XVIII 
 

Upungufu wa Wafanyakazi wenye Ujuzi Katika Idara ya Maji 

- WSDP 

 

Na. Halmashauri Mahitaji Waliopo Upungufu 

1 Wilaya ya Bahi  17 7 10 

2 Manispaa ya Dodoma  18 14 4 

3 Wilaya ya Kondoa 40 33 7 

4 Wilaya ya  Monduli 60 25 35 

5 Wilaya ya Kibondo 14 7 7 

6 Wilaya ya Kigoma 32 13 19 

7 Manispaa Kigoma 4 1 3 

8 Wilaya ya Iramba  27 10 17 

9 Wilaya ya Manyoni  15 2 13 

10 Wilaya ya Singida  28 8 26 

11 Wilaya ya Nzega   16 3   13 

12 Wilaya ya Sikonge 19 12 7 

13 Wilaya ya Urambo 27 7 20 

14 Wilaya ya Lindi 37 19 18 

15 Manispaa ya Lindi 21 0 20 

16 Wilaya ya Nachingwea 26 20 6 

17 Wilaya ya Kilombero 29 13 14 

18 Wilaya Kilosa 26 19 7 

19 Wilaya ya Morogoro 14 11 11 

20 Manispaa ya Morogoro 9 2 7 

21 Wilaya ya Masasi 25 14 11 

22 wilaya  ya Mtwara  23 11 12 

23 Manispaa ya Mtwara  15 3 12 

24 Wilaya ya Newala  25 16 9 

25 Wilaya ya Mafia 30 3 27 

26 Wilaya ya Biharamulo 19 3 16 

27 Wilaya ya Bukoba 10 4 6 

28 Manispaa ya Bukoba 5 2 3 

29 Wilaya ya Karagwe 33 21 12 

30 Wilaya ya Misenyi 19 3 16 

31 Wilaya ya Muleba 28 23 5 

32 Wilaya ya Chato 8 2 6 
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33 Wilaya ya Bunda 27 24 3 

34 Wilaya ya Musoma 27 7 18 

35 Wilaya ya Rorya  27 6 21 

36 Wilaya ya Serengeti 27 12 15 

37 Wilaya ya Tarime 25 5 20 

38 Wilaya ya Kwimba  10 2 8 

39 Wilaya ya Magu 7 2 5 

40 Wilaya ya Sengerema 25 18 7 

41 Wilaya ya Kahama  28 15 13 

42 Wilaya ya Kishapu 13 2 11 

43 Wilaya Ya Shinyanga  17 13 4 

44 Manispaa ya Shinyanga  6 2 4 

45 Wilaya ya Meatu 34 12 22 

46 Wilaya ya Meatu 12 6 6 

47 Wilaya ya Bariadi 28 8 20 

48 Jiji la Arusha 20 5 15 

49 Wilaya ya Arusha  26 9 17 

50 Wilaya ya Babati 12 3 9 

51 Mji wa Babati 10 8 2 

52 Wilaya ya Babati 16 13 3 

53 Wilaya ya Hannang 23 20 3 

54 Wilaya ya Handeni 16 10 6 

55 Wilaya ya Kilindi 9 6 3 

56 JIji la Tanga 10 2 8 

57 Wilaya ya Simanjiro 30 6 24 

58 Wilaya ya Siha 8 5 3 

59 Wilaya ya Same 33 19 14 

60 Wilaya ya Pangani 32 19 13 

61 Wilaya ya Ngorongoro 26 4 22 

62 Wilaya ya Mwanga  28 20 8 

63 Wilaya ya Muheza 27 6 21 

64 Manispaa ya Moshi 6 1 5 

65 Wilaya ya Moshi 50 26 24 

66 Wilaya ya Monduli 26 5 21 

67 Wilaya ya Mkinga 17 10 7 

68 Wilaya ya Meru 27 16 11 

69 Wilaya ya Mbulu 15 14 1 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Hesabu za Serikali                           Ripoti ya Miradi 2012/2013 

196 

70 Wilaya ya Lushoto 14 6 8 

71 Wilaya ya Longido 10 5 5 

72 Wilaya ya Longido 15 7 8 

73 Wilaya ya Korogwe 32 29 7 

74 Wilaya ya Kiteto 35 26 9 

75 Manispaa ya Iringa  4 1 3 

76 Wilaya ya Kilolo 8 2 6 
77 Wilaya ya Mufindi 42 15 27 
78 Wilaya ya Mpanda  12 7 5 

79 Mji wa Mpanda 13 2 11 

80 Wilaya ya Chunya  4 0 4 
81 Wilaya ya Mbarali 13 5 8 

82 Wilaya ya Mbeya  17 6 11 
83 Wilaya ya IIeje 3 0 3 

84 Wilaya ya Rungwe 15 2 13 

85 Wilaya ya Mbozi 39 16 23 

86 Wilaya ya Njombe 3 1 2 

87 Wilaya ya Nkasi 15 10 5 

88 Wilaya ya Sumbawanga  10 3 7 

89 Wilaya ya Mbinga  8 0 8 

90 Wilaya ya Namtumbo 26 3 23 

91 Wilaya ya Songea 26 8 18 

92 Mji wa Songea 3 0 3 

93 Wilaya ya Tunduru 17 10 7 

Jumla  1883 856 1040 
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Kiambatanisho Na.XIX 
 

Manunuzi ya dawa na vifaa tiba kutoka kwa wazabuni 
binafsi bila kibali cha Bohari Kuu ya Dawa- Mfuko wa 
Maendeleo ya Afya 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1 Manispaa ya Ilala  194,766,200 

2 Wilaya ya Kasulu  116,000,000 

3 Wilaya ya Karagwe  83,091,500 

4 Wilaya ya Liwale  79,965,200 

5 Wilaya ya Sengerema  74,440,000 

6 Jiji la Mwanza  58,470,000 

7 Manispaa ya Lindi  47,199,950 

8 Wilaya ya Magu  36,218,100 

9 Wilaya ya Mbozi  32,970,000 

10 Wilaya ya Mkinga  32,086,701 

11 Manispaa ya Sumbawanga  24,188,163 

12 Wilaya ya Longido  19,986,900 

13 Wilaya ya Mbulu  19,800,350 

14 Wilaya ya Mbeya  19,425,000 

15 Jiji la Arusha  19,105,000 

16 Wilaya ya Korogwe  17,510,000 

17 Wilaya ya Moshi   17,470,000 

18 Wilaya ya Kwimba  16,936,000 

19 Wilaya ya Mkuranga  16,204,450 

20 Jiji la Mbeya  12,327,000 

21 Wilaya ya Hanang‟  12,240,000 

22 Wilaya ya Nachingwa  11,955,000 

23 Wilaya ya Bukombe  10,495,000 

24 Wilaya ya Arusha  10,439,150 

25 Jiji la Tanga  9,795,000 

26 Wilaya ya Nzega  9,505,000 

27 Wilaya ya Ukerewe  8,524,400 

28 Wilaya ya Biharamulo  7,245,000 

29 Wilaya ya Geita  6,030,000 

30 Manispaa ya Bukoba  889,000 

 Jumla  1,025,278,064 
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Kiambatanisho Na. XX 
 

Miradi ambayo haijakamilika – Miradi ya Sekta ya Maendeleo ya Maji 

Na. Halmashauri  Kiasi (Sh)  Na. Halmashauri Kiasi (Sh)  
1 

Wilaya ya Bahi 
509,150,247  41 Wilaya ya 

Geita 
25,329,551.77  

2 Wilaya ya 
Chamwino  

1,147,226,773  42 Wilaya ya 
Bunda 

35,500,000  

3 Manispaa ya 
Dodoma  

359,204,755  43 Wilaya aya 
Musoma  

935,089,980  

4 Wilaya ya 
Kondoa  

1,172,631,000  44 Wilaya ya 
Rorya  

160,102,438.1  

5 Wilaya ya 
Kongwa  

823,833,146  45 Wilaya ya 
Serengeti  

451,298,180  

6 Wilaya ya 
Kigoma  

9,000,000  46 Wilaya ya 
Tarime  

787,526,383 

7 
Mji wa Kigoma  

1,092,945,590  47 Wilaya ya 
Misungwi  

44,100,000  

8 Wilaya ya 
Iramba  

662,523,500  48 Wilaya ya 
Sengerema  

551,712,360  

9 Wilaya ya 
Manyoni  

1,015,970,893
.75  

49 Wilaya ya 
Ukerewe  

1,286,366,640  

10 H Manispaa ya 
Singida  

868,860,500  50 Wilaya ya 
Kishapu  

545,985,485  

11 Wilaya ya 
Nzega  

1,087,561,214
.60  

51 Wilaya ya 
Sinyanga  

270,315,052  

12 Wilaya ya 
Kilwa  

218,089,135  52 Wilaya ya 
Bariadi  

1,243,759,083  

13 
Wilaya ya Lindi  

186,639,920  53 Wilaya ya 
Maswa  

 7,200,000  

14 Wilaya ya 
Liwale  

163,838,160  54 Jiji la Arusha  
276,659,292  

15 Wilaya ya 
Ruangwa  

440,499,541  55 Wilaya ya 
Arusha  

 329,396,004  

16 Wilaya ya 
Kilosa  

4,448,703,884  56 Wilaya ya 
Hai  

 932,892,200  

17 Wilaya ya 
Morogoro  

9,313,000  57 Wilaya ya 
Hanang  

173,543,267.60  

18 Manispaa ya 
Morogoro  

351,491,832  58 Wilaya ya 
Korogwe  

  651,323,295  

19 Wilaya ya 
Mvomero  

992,083,615  59 Mji wa 
Korogwe  

  430,642,300  

20 Wilaya ya 
Ulanga  

 288,419,730  60 Wilaya ya 
Longido  

    95,902,975  
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21 Wilaya ya 
Masasi  

236,985,597  61 Wilaya ya 
Mbulu  

     
1,843,893,448.80  

22 Wilaya ya 
Mtwara  

893,503,405.2
2  

62 Wilaya ya 
Meru  

     
1,038,771,301.60  

23 Wilaya ya 
Nanyumbu  

329,766,401  63 Wilaya ya 
Monduli  

        204,604,796  

24 Wilaya ya 
Newala  

905,576,078  64 Wilaya ya 
Mwanga  

        535,315,103  

25 Wilaya ya 
Newala  

1,014,148,479  65 Wilaya ya 
Siha  

        741,372,450  

26 Wilaya ya 
Bagamoyo  

244,294,578  66 Wilaya ya 
Kilolo  

        731,987,519  

27 Wilaya ya 
Kibaha  

18,051,572  67 Wilaya ya 
Mufindi  

           7,000,000  

28 Wilaya ya 
Kisarawe  

105,500,800  68 Mji wa 
Mpanda  

619,084,212  

29 Wilaya ya 
Mafia  

363,165,440  69 Wilaya ya 
Ileje  

303,056,490  

30 Manispaa  ya 
Ilala  

620,903,250  70 Jiji la Mbeya 320,646,822.30  

31 Manispaa ya 
Kinondoni  

103,804,550  71 Wilaya ya 
Mbozi  

1,118,558,540  

32 Manispaa ya 
Temeke  

86,399,172  72 Mji wa 
Njombe  

496,852,106  

33 Wilaya ya 
Biharamulo  

1,379,275,128  73 Wilaya ya 
Nkasi  

381,668,240  

34 Wilaya ya 
Bukoba  

585,310,000  74 Wilaya ya 
Sumbawanga  

438,939,281  

35 Wilaya ya 
Karagwe  

706,401,825  75 Manispaa ya 
Sumbawanga  

488,386,772.50  

36 Wilaya ya 
Missenyi  

320,367,190  76 Wilaya ya 
Mbiga  

1,129,433,944  

37 Wilaya ya 
Ngara  

1,013,452,574  77 Wilaya ya 
Namtumbo  

884,472,585  

38 Wilaya ya 
Bukombe  

514,214,913  78 Wilaya ya 
Songea  

312,571,781.22 

39 Wilaya ya 
Chato  

1,603,301,620  79 Wilay ya 
Tunduru  

745,156,117.20  

40 

Wilaya ya 
Geita  

1,360,504,000  80 Wizara ya 
Afya Na 
Ustawi wa 
Jamii 

724,460,810 

    Jumla 50,553,789,814.66  
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                OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

                   WA HESABU ZA SERIKALI 
  

                                     Head Office 
The controller and Auditor General, National Audit Office,   

Audit House, Samora Avenue / Ohio Street  
P.O.Box 9080, Dar es Salaam, Tanzania  

Tel: +255 22 2115157 / 8,  Fax:  +255 22 2117527  
Email: ocag@nao.go.tz, Website:www.nao.go.tz 

REGIONAL OFFICES (RESIDENT /AUDITORS 

ARUSHA  
P.O.BOX 202 ARUSHA  
027-2502453  
  

  
MANYARA  
P.O.BOX 391 BABATI 
027-2530298 
  

    
SHINYANGA 
P.O.BOX 219 SHINYANGA 
028-2762480    
  

SINGIDA   
P.O.BOX 122  SINGIDA 
026-2502246 
  
  

  
KAGERA   
P.O.BOX 719  BUKOBA   
 028-2220483  
  

  
LINDI 
P.O.BOX 24 LINDI 
023-2202465 
  

  
TANGA AUDIT BRANCH  
P.O.BOX 113 TANGA   
027-2646369   
    

DODOMA 
P.O.BOX 950 DODOMA 
023-2621759 
  

  
IRINGA   
P.O.BOX 94 IRINGA 
026-2702692  
   

  
RUVUMA  
P.O.BOX 245 SONGEA 
025-26002340    
  

MOROGORO 
P.O.BOX 738  
MOROGORO 
023-2603004 
  

  
KILIMANJARO   
P.O.BOX 646 MOSHI  
027-27522625   
  

  
MTWARA    
P.O.BOX 130 MTWARA   
023-2333005    
    

  
PWANI 
P.O.BOX 30080 KIBAHA  
 023-2402032 
  

  

KIGOMA     
P.O.BOX 213  KIGOMA 
028-2802807 
  

  
MBEYA   
P.O.BOX 333 MBEYA 
025 - 2502142  
   

  
RUKWA    
P.O.BOX 169 SUMBAWANGA  
025-0802282    
  

  
TABORA  
P.O.BOX 22 TABORA 
026-2512447 
  

  
  
MWANZA 
P.O.BOX174 MWANZA 
O28-2500933 

  
  
MUSOMA 
P.O.BOX 423 MUSOMA 

028-2622354 
    
    
  
  

  

 
  


