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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI WA JUMLA 

 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Awali ya yote, ninamshukuru Mwenyezi Mungu aliyetuwezesha kukutana mahali 

hapa leo. Pia, ninamshukuru Mh. Rais kwa kunipa nafasi ya kuwasilisha kwake 

Ripoti za Ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2019 na 

kuwezesha ripoti hizo kuwasilishwa Bungeni kupitia Waziri husika kwa mujibu wa 

Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 

(ilivyorekebishwa mwaka 2005). 

 

Hii inadhihirisha wazi namna Mh. Rais anavyothamini majukumu ya Ofisi yangu 

kwenye suala la uwajibikaji na uwazi katika kusimamia rasilimali za watanzania. 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Kwa mwaka wa fedha 2018/19 nilifanya kaguzi za aina mbalimbali na kutoa taarifa 

zilizowasilishwa bungeni leo tarehe 6 Aprili, 2020 kama ifuatavyo: 

 

(i) Ripoti ya Serikali Kuu;  

(ii) Ripoti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

(iii) Ripoti ya Mashirika ya Umma;  

(iv) Ripoti ya Miradi ya Maendeleo;  

(v) Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi;  

(vi) Ripoti ya Ukaguzi wa mifumo ya Tehama; na 

(vii) Ripoti 12 za ukaguzi wa ufanisi zinazohusu sekta mbalimbali kama 

zilivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 1.  
 

Jedwali Na. 1: Ripoti za Ufanisi za Kisekta 

Na. Jina la Ripoti 

1.  Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Makusanyo ya Mapato kutoka kwa Makampuni ya Simu 

2.  Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Upatikanaji wa Umeme na Uhakika wa Utoaji Huduma 
za Umeme 

3.  Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Ufuatiliaji na Utekelezaji wa Shughuli za Manunuzi ya Umma 

4.  Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Miradi ya Ujenzi wa Maghala na Vihenge vya 
Kutunzia Mazao 

5.  Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Shughuli za Kinga na  Chanjo 

6.  Ukaguzi wa Ufanisi kwenye Ubora wa Shughuli za Ujenzi na Ukarabati wa Barabara za lami 
Mijini 
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Na. Jina la Ripoti 

7.  Ukaguzi wa Ufanisi katika Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa ya Mifugo  

8.  Ukaguzi wa Ufanisi kwenye Utekelezaji wa Jitihada za Kitaifa za Kupambana na utakatishaji 
wa Fedha nchini 

9.  Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Ukusanyaji Mapato toka vyanzo vya ndani katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

10.  Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Utoaji Programu za Kuwajengea Uwezo Walimu – 
Kazini 

11.  Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Upatikanaji usioridhisha wa Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi 
yenye ubora kwa Watanzania. 

12.  Ripoti ya ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa ufanisi yaliyotolewa mwaka 2016 
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SURA YA PILI 

MWENENDO WA HATI ZA UKAGUZI NA TATHMINI YA UTEKELEZAJI WA 

MAPENDEKEZO 

 

2.1 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Katika ukaguzi wa Hesabu nilioufanya kwa Taasisi za Serikali Kuu, Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, Miradi ya Maendeleo na Vyama vya Siasa 

kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2019 nimetoa jumla ya Hati 

1,082 za Ukaguzi. Kati ya hizo, Hati zinazoridhisha ni 1,017 (sawa na asilimia 

94); Hati zenye shaka ni 46 (sawa na asilimia 4.25); Hati zisizoridhisha ni 7 

(sawa na asilimia 0.64); na Hati Mbaya ni 12 (sawa na asilimia 1.11). Jedwali 

Na. 2, Na. 3 na Na. 4 yanaonesha mchanganuo wa Hati hizo. 

 
Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi wa Hesabu kwa mwaka 2018/19  

Aina ya Ripoti 
Jumla ya 
Hati 

Hati 
zinazoridhisha 

Hati 
zenye 
shaka 

Hati 
zisizoridhisha 

Hati 
mbaya 

Serikali Kuu 275 250 23 2 0 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 185 176 9 0 0 

Mashirika ya Umma 148 147 0 1 0 

      

Miradi ya Maendeleo 455 441 13 1 0 

Vyama vya Siasa 19 3 1 3 12 

Jumla  1082 1017 46 7 12 

Asilimia 100% 94% 4.25% 0.64% 1.11% 

 
Jedwali Na. 3: Taasisi zilizopata hati zisizoridhisha 

Namba Jina la Taasisi Aina ya Hati 

1.  Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa Hati Isiyoridhisha 

2.  Kampuni ya STAMIGOLD Hati Isiyoridhisha 

3.  Tume ya Taifa ya Mpango wa Utumiaji Bora wa Ardhi Hati Isiyoridhisha 

4.  Mradi wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 

Hati Isiyoridhisha 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Jedwali Na. 4 linabainisha vyama vya siasa vilivyopata Hati yenye shaka, Hati 

isiyoridhisha na Hati mbaya. 

 
Jedwali Na. 4: Vyama vya Siasa vilivyopata hati yenye shaka, hati mbaya na hati isiyoridhisha 
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Namba Jina la  Chama cha Siasa Aina ya Hati 

1.  Alliance for Africa Farmers Party Hati Mbaya 

2.  African Democratic Alliance(ADA TADEA) Hati Mbaya 
3.  Chama cha Ukombozi wa Umma(CHAUMMA) Hati Mbaya 
4.  Demokrasia Makini Hati Mbaya 
5.  Democratic Party Hati Mbaya 
6.  National Reconstruction Alliance Hati Mbaya 
7.  Alliance for Democratic Change Hati Mbaya 
8.  Chama cha Sauti cha Umma(SAU) Hati Mbaya 
9.  United Democratic Party(UDP) Hati Mbaya 
10.  United People’s Democrtatic Party Hati Mbaya 
11.  Tanzania Labour Party Hati Mbaya 
12.  Union for MultParty Democracy (UMD) Hati Mbaya 
13.  The National Convention for Construction and Reform –

 Mageuzi (NCCR-Mageuzi) 
Hati Isiyoridhisha 

14.  Civic United Front (CUF) Hati Isiyoridhisha 
15.  National League for Democracy(NLD) Hati Isiyoridhisha 
16.  Chama cha Kijamii (CCK) Hati yenye Shaka 

 

2.2 Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka huu, nilifanya tathmini ya utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita; kati ya mapendekezo 266 

yaliyotolewa miaka iliyopita, mapendekezo 82 sawa na asilimia 31 

yametekelezwa kikamilifu, mapendekezo 95 sawa na asilimia 36 utekelezaji 

wake unaendelea. Aidha, mapendekezo 67 sawa na asilimia 25 utekelezaji 

wake haujaanza; na mapendekezo 22 sawa na asilimia 8 yamepitwa na wakati. 

Mchanganuo wa utekelezaji umeainishwa katika Jedwali Na. 5. 

 
Jedwali Na. 5: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa miaka iliyopita 

Aina ya Ripoti 

Idadi ya 

Mapendekezo 

Utekelezaji 

umekamilika 

Utekelezaji 

unaendelea 

Utekelezaji 

haujaanza 

Mapendekezo 

yaliyopitwa na 

wakati 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 11 0 2 9 0 

Mashirika ya Umma 175 74 56 38 7 

Serikali Kuu 80 8 37 20 15 

Jumla 266 82 95 67 22 

Asilimia 100 31 36 25 8 
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Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Kwa ujumla hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita 

hairidhishi, kwani kati ya mapendekezo 266 yaliyotolewa, ni mapendekezo 82 

sawa na asilimia 31 yametekelezwa kikamilifu.  

 

Hata hivyo, ukilinganisha na mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2018, 

kiwango cha utekelezaji kimeongezeka ambapo kati ya mapendekezo 350 

yaliyotolewa miaka iliyopita, mapendekezo 80 sawa na asilimia 22.9 

yalitekelezwa kikamilifu.  

 

Tathmini inaonesha kuwa jitihada zaidi zinahitajika ili kutekeleza mapendekezo 

yote kwa ukamilifu. 
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SURA YA TATU 

MATOKEO YA UKAGUZI WA SERIKALI KUU 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Katika Ukaguzi wa Hesabu za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 

30 Juni, 2019, nimebaini mambo yafuatayo: 

 

3.1 Usimamizi wa mapato yatokanayo na kodi 

 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2019, Mamlaka ya Mapato 

Tanzania ilikusanya kiasi cha Sh. trilioni 15.74 kati ya makisio ya Sh. trilioni 

18.29 hivyo kutofikia malengo kwa kiasi cha Sh. trilioni 2.55 sawa na asilimia 

14. Jumla hii ya makusanyo haihusishi Sh. bilioni 20.05 za vocha za misamaha 

ya kodi na fedha za marejesho ya kodi kutoka Hazina. Mapato halisi ya mwaka 

wa fedha 2018/19 (yakijumuisha vocha za misamaha na marejesho ya kodi) ni 

Sh. trilioni 15.76. 

 

Ukilinganisha na makusanyo halisi ya mwaka uliopita (2017/18) ambayo ni Sh. 

trilioni 15.40 kuna ongezeko la Sh. bilioni 360 sawa na asilimia mbili. 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Nimebaini maeneo yafuatayo yatakayosaidia katika kuongeza mapato ya 

Serikali ili kufikia malengo yaliyowekwa endapo yatafanyiwa kazi kwa haraka. 

 

3.1.1 Kodi zinazosubiri maamuzi ya mamlaka za rufaa za kodi  

Katika mwaka ulioshia tarehe 30 Juni, 2019, Mamlaka ya Mapato Tanzania 

ilikuwa na mashauri ya kodi kwenye Mamlaka za Rufaa za Kodi ya kiasi cha Sh. 

trilioni 366.04. Hata hivyo, kiasi hiki kimepungua kwa asilimia 4.6 

ikilinganishwa na mwaka uliopita (2017/18) ambapo kulikuwa na Mashauri ya 

kodi ya kiasi cha Sh. trilioni 382.71.  

 

Suala hili lina athari katika kiwango cha kodi kinachokusanywa na TRA. Jedwali 

Na.6 linatoa mchanganuo wa mashauri hayo. 
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Jedwali Na. 6: Mashauri ya kodi katika mamlaka mbalimbali za rufaa za kodi 

Mamlaka ya rufaa ya kodi 
2018/19 

Sh. (trilioni) 
2017/18 

Sh. (trilioni) 

Bodi ya Rufani za Kodi 363.98 382.00 

Baraza la Rufani za Kodi 1.45 0.07 

Mahakama ya Rufani 0.61 0.55 

Jumla 366.04 382.62 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

3.1.2 Mapungufu katika kusimamia pingamizi za kodi 

Mamlaka ya Mapato imekubali pingamizi za kodi zinazofikia Sh. bilioni 84.62 

zilizowasilishwa na walipa kodi mbalimbali. Hata hivyo, pingamizi hizi 

huchelewa kufanyiwa kazi kinyume na “Utaratibu wa TRA wa Huduma kwa 

Mteja”. Ucheleweshwaji huu una madhara katika kufikia malengo ya 

makusanyo kwani kodi yenye thamani hiyo inakuwa haijalipwa mpaka uamuzi 

wa pingamizi hizo utolewe. 

 

3.2 Usimamizi wa mapato yatokanayo na kodi  

 

3.2.1 Kodi za forodha zilizokadiriwa kwenye mafuta yaliyoingizwa nchini lakini 

hazikulipwa Sh. milioni 124.70 

Nilibaini kodi zilizokadiriwa za Sh. milioni 124.70 ambazo hazikulipwa na 

Makampuni ya Mafuta. Hali hii ilisababishwa na ufuatiliaji usioridhisha wa 

maafisa wa Malamka ya Mapato katika kukusanya kodi zilizokadiriwa ambazo 

hazijalipwa.  

 

3.2.2 Kodi na ada za bandari ambazo hazikukusanywa Sh. bilioni 3.58  

Nilibaini kiasi cha lita milioni 11.69 za mafuta yaliyoingizwa kwenye mfumo wa 

forodha wa TANCIS lakini hayakukadiriwa kodi. Hivyo, kodi husika ya Sh. bilioni 

3.58 (inayojumuisha kodi na ada za bandari) hazikukusanywa na Mamlaka ya 

Mapato. 

 

3.2.3 Kutokukusanya riba baada ya malipo ya kodi kuchelewesha Sh. bilioni 1.36 

Nilibaini ucheleweshwaji wa malipo ya kodi za forodha zinazotozwa kwenye 

mafuta yaliyotumika nchini. Hata hivyo, hakuna ushahidi uliotolewa na 

Mamlaka kuthibitisha kama riba ya kiasi cha Sh. bilioni 1.36 ilikusanywa 

kutokana na ucheleweshwaji huo. 
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3.3 Mchanganuo wa Deni la Serikali  

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Deni la Serikali linajumuisha madeni ya Serikali Kuu na Taasisi zake. Pia, 

linajumuisha dhamana zilizotolewa na Serikali iwapo Taasisi iliyodhaminiwa 

itashindwa kulipa madeni yake. 

 

Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni, 2019 lilikuwa Sh. trilioni 53.11 

ambapo deni la ndani lilikuwa Sh. trilioni  14.86 na deni la nje ni Sh. trilioni 

38.24 ikiwa ni ongezeko la Sh. trilioni 2.18 sawa na asilimia nne (4) 

ikilinganishwa na deni la Sh. trilioni 50.93 lililoripotiwa tarehe 30 Juni, 2018. 

Ongezeko la deni limesababishwa na riba ya mikopo, mikopo halisi na 

kushuka kwa thamani ya Shilingi.  

 

3.3.1 Uanzishwaji wa kamati ya minada ya dhamana za Serikali (GSAC) 

Nilibaini kutoanzishwa kwa kamati ya minada ya dhamana za Serikali (GSAC) 

kinyume na sehemu ya 3.4 (ii) ya mpango wa minada ya dhamana za Serikali 

wa mwaka 2018/19. Ukosefu wa kamati (GSAC) unapelekea kukosekana kwa 

kumbukumbu za kitaasisi na marejeo ya maamuzi kwa baadaye kutokana na 

kutowekwa kumbukumbu za kiofisi za maamuzi ya minada. 

 

3.4 Mapungufu katika malipo ya mafao kwa wastaafu 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo:  

 

3.4.1 Udhaifu katika ukokotoaji  wa malipo ya mafao  

Katika ukaguzi wangu nilibaini majalada 338 kati ya majalada 3,448   

yaliyokuwa yamekokotolewa kimakosa, kati ya hayo, majalada 170 yalikuwa na 

zaidi ya kiwango stahiki kwa Sh. milioni 316.12  na majalada 168 yalikuwa na 

kiwango pungufu kwa Sh. milioni 433.57. Kutokana na udhaifu huo, Serikali 

ingepata hasara ya Sh. milioni 316.12 kutokana na kuzidishwa kwa mafao, pia 

wastaafu wangelipwa kiasi pungufu cha Sh. milioni 433.57. 
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3.5 Usimamizi wa rasilimali watu 

 
Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Ukaguzi wangu wa rasilimali watu ulibaini yafuatayo: 

 
3.5.1 Malipo kwa watumishi hewa Sh. milioni 196.13  

Ukaguzi wa malipo ya mishahara nilioufanya katika Jeshi la Polisi ulibaini kiasi 

cha Sh. milioni 196.13 kilicholipwa kwa watumishi 11 ambao walikwishafariki, 

kufukuzwa kazi au kustaafu kinyume na matakwa ya Kanuni ya 113 (3) ya 

Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001. 

 

3.6 Usimamizi wa manunuzi na mikataba 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Katika mapitio ya taratibu za manunuzi na usimamizi wa mikataba kwenye Taasisi 

mbalimbali za Serikali nilibaini mambo yafuatayo:  

 

3.6.1 Ununuzi wa Vifaa na huduma bila mikataba Sh. bilioni 5.46 

Katika mwaka wa fedha 2018/19 nilibaini kuwa Taasisi tano (5) za Serikali Kuu 

zilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh. bilioni 5.46 pasipokuwa na mikataba. 

  

 
Jedwali Na. 7: Taasisi za Serikali Kuu zilizofanya ununuzi bila ya mikataba. 

Fungu Taasisi Maelezo Kiasi(Sh) 

 
38 

Jeshi la Wananchi 
wa Tanzania  

 Ununuzi wa Sare za Jeshi toka kwa 
Mzabuni 21st Century Textiles Ltd  

4,242,319,008 

 
51 

Wizara ya Mambo 
ya Ndani 

 Ununuzi wa nyaya za LAN 
28,667,583 

57 Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la kujenga 
Taifa 

Ununuzi wa gari, kuchimba visima 
pamoja na ununuzi wa vifaa vya Ofisini 

245,462,862 

57 Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la kujenga 
Taifa 

Ukarabati wa kazi za nje pamoja na tanki 
la maji Kambi ya Ngerengere  

737,974,120 

39 Jeshi la kujenga 
Taifa 

Ujenzi wa viwanja vya kuchezea mpira 
Melena na Mgulani JKT  

205,677,653 

Jumla 5,460,101,227  

 

3.6.2 Mapungufu katika ujenzi wa mahakama 16  

Ukaguzi ulibaini Mahakama ya Tanzania ilifanya malipo ya awali kwa 

Mkandarasi ya kiasi cha Sh. bilioni 4.83 kwa ajili ya Mahakama zote 16 lakini 
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Mkandarasi alilipwa malipo ya ziada ya kiasi cha Sh. bilioni 1.54 kwa ajili ya 

vifaa kinyume na makubaliano ya Mkataba.  

 

Pia, nilibaini kuwa ujenzi wa Mahakama nne zinazojengwa Bunda, Kilindi, 

Katavi na Lindi ambazo zililipiwa malipo ya awali ya Sh. bilioni 1.47 ulikuwa 

umesimama toka mwezi Septemba 2017. 

 

3.6.3 Malipo ya ununuzi wa huduma na vifaa ambavyo havikupokelewa vyenye 

thamani ya Sh. milioni 587.65 

Taasisi saba (7) za Serikali Kuu zilifanya ununuzi wa vifaa na huduma vyenye 

thamani ya Sh. milioni 587.65 vilivyoagizwa na kulipiwa ambavyo 

havikupokelewa kinyume na makubaliano ya mkataba.  

 
Jedwali Na. 8: Vifaa na huduma zilizolipiwa lakini hazikupokelewa 

Fungu Taasisi Maelezo Kiasi (Sh ) 

02 Tume ya Utumishi ya Waalimu Ununuzi wa pikipiki kupitia 
GPSA 

16,427,250 

14 Jeshi la Zima Moto na Uokoaji Ununuzi wa samani za Ofisini  96,483,200 

14 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji Ununuzi wa sare za Jeshi 113,575,000 

42 Bunge la Tanzania Mfumo wa TEHAMA wa Maktaba 216,000,000 

93 Idara ya Uhamiaji Ununuzi wa viti, meza, 
madawati na kabati. 

98,706,800 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa  Tabora Ununuzi wa jenereta la Ofisini. 35,000,000 

28 Jeshi la Polisi Ununuzi wa vifaa vya nyumbani 11,460,500 

Jumla 587,652,750 

 

3.6.4 Mapungufu yaliyobainika katika Mkataba wa ukusanyaji mapato kwenye 

Viwanja vya Taifa na Uhuru  

Ukaguzi wangu ulibaini kwamba Wizara ya Habari, Vijana na Michezo iliingia 

Mkataba na Selcom Paytech PLC kwa ajili ya kufunga mfumo wa kielektroniki 

wa kukusanya mapato katika viwanja vya Taifa na Uhuru kwa kipindi cha miaka 

miwili kuanzia tarehe 1/7/2018 hadi tarehe 30/6/2020 kwa gharama ya 

asilimia 4.45 ya mapato yanayotokana na michezo na maonesho. 

 

Hata hivyo, Wizara iliingia mkataba huo bila kuzingatia ushauri uliotolewa na 

Serikali ukiagiza Wizara kutoingia mkataba na kampuni zilizoshiriki mchakato 

wa zabuni ikiwemo M/s Selecom Paytech PLC na M/s Maxcom Africa Ltd. 

  

Pia, Wizara haina mtaalamu wa TEHAMA anayesimamia stakabadhi zinazouzwa 

kupitia mfumo huo wa kielektroniki ili kuweza kujiridhisha idadi ya watazamaji 

kwa kila tukio la michezo mbali na kutegemea ripoti za mzabuni. Hii inatoa 

mwanya wa kuripoti kiasi pungufu cha mapato yanayokusanywa katika kila 

tukio la michezo.  
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3.7 Usimamizi wa matumizi 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Katika mapitio ya taarifa za matumizi ya fedha za umma nilibaini dosari 

mbalimbali katika udhibiti wa ndani kama ifuatavyo:              

 

3.7.1 Dosari kwenye malipo yaliyofanywa na Jeshi la Polisi katika ujenzi wa 

majengo Sh. milioni 806.69 

Katika kupitia malipo yaliyofanyika kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 400, 

mabweni na vyumba vya madarasa, nilibaini dosari zifuatazo: 

 
Jedwali Na. 9: Dosari kwenye malipo yaliyofanywa na Jeshi la Polisi 

Na. Maelezo ya Dosari 

Kiasi 

(Sh.Milioni) 

1. Malipo kwa vibarua kabla ya manunuzi ya vifaa vya ujenzi. 355.2 

2. Malipo kwenye akaunti binafsi badala ya fundi mchundo aliyesaini 

mkataba kwa ajili ya ujenzi wa jengo la makao makuu ya Polisi 

Dodoma. 

145.2 

3. Malipo ya zaidi kwa kulinganisha na kiwango kilichokubaliwa kwenye 

jedwali la mahitaji kama gharama za vibarua katika ujenzi wa nyumba 

30 zilizoko Mmedeli Mashariki Dodoma. 

92.64 

4. Malipo kwa ajili ya vibarua kujenga msingi, kuta na linta hata hivyo 

malipo husika hayakuwa sehemu ya jedwali la mahitaji 
105 

5. Menejimenti ililipia tofali zenye ukubwa wa inchi 6 kwa Sh.1,800 lakini 

Mzabuni alipeleka tofali za inchi 5 zinazouzwa kwa Sh 1,300 hivyo 

kupelekea kulipa Zaidi. 

54 

6. Bidhaa za ujenzi zilizolipwa lakini hazikuwepo eneo la ujenzi. 54.65 

 Jumla 806.69 

 

3.7.2 Matumizi yasiyo na nyaraka toshelezi Sh. bilioni 5.06 

Taasisi 39 zilifanya malipo yanayofikia Sh. bilioni 5.06 bila kuwa na nyaraka 

toshelezi. Kutokuwepo kwa nyaraka hizi kumezuia mawanda ya Ukaguzi wangu 

katika kuthibitisha usahihi wa matumizi yaliyofanyika.  

 

3.7.3 Matumizi yaliyolipwa zaidi Sh. milioni 459.20 

Mapitio yangu ya malipo yaliyofanywa yalibaini kuwa Taasisi sita (6) zililipa Sh. 

milioni 459.20 kwa ajili ya kununua vitu na huduma mbalimbali kwa bei ambayo 

ni juu ya kiwango.  
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Jedwali Na. 10: Orodha ya Taasisi zenye malipo yaliyozidishwa 

Fungu Jina la Taasisi Kiasi(Sh) 

40 Mahakama ya  Tanzania 75,273,219.00 

56 TAMISEMI 13,121,600.00 

86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 31,620,000.00 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 7,537,417.00 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 45,630,113.87 

49 Wizara ya Maji 286,016,222.00 

Jumla 459,198,571.87 

 

3.7.4 Malipo yaliyofanyika bila kudai risiti za kielektroniki Sh. Milioni 895.37 

Nimebaini kuwa Sh. milioni 895.37 zililipwa kwa wazabuni mbalimbali bila 

kudai risiti za kielektroniki kama inavyotakiwa na kifungu cha 36(1) cha Sheria 

ya Usimamizi wa Kodi ya 2015. 
 
Jedwali Na. 11: Orodha ya Taasisi ambazo hazikudai risiti za Kielektroniki  

Na Fungu Taasisi Kiasi(Sh) 

1 1003 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki-Idara ya Zanzibar 

21,684,389 

2 2 Tume ya Huduma za Walimu 1,233,236 

3 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 89,892,492 

4 93 Idara ya Huduma ya Uhamiaji 6,592,602 

5 36 Sekretarieti ya Mkoa Katavi 3,808,122 

6 55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 26,199,319 

7 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 3,328,000 

9 83 Sekretarieti ya Mkoa Shinyanga 117,534,986 

10 40 Mahakama ya Tanzania 57,301,075 

11 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza 20,779,120 

12 56 Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 86,775,208 

13 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha 92,294,962 

14 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga 29,400,000 

15 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara 122,686,053 

16 52 
Wizara ya Maendeleo ya Jamii,Jinsia,Wazee na 
Walemavu 101,227,721 

17 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma 3,694,600 

18 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani 98,152,296 

19 79 Sekretarieti ya Mkoa Morogoro 12,788,580 

Jumla 895,372,761 
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3.7.5 Matumizi yasiyo na tija Sh.milioni 948.93 

Taasisi nne (4) zilitumia Sh. Milioni 948.93 katika matumizi yasiyo na tija kama 

inavyoonekana hapa chini.  

 
Jedwali Na. 12: Orodha ya Taasisi zenye matumizi yasiyo na tija 

Fungu Taasisi Aina ya Matumizi Kiasi (sh.) 

2 
Tume ya Huduma 
ya Walimu 

Malipo ya kodi ya nyumba ambayo 
haitumiki 

2,400,000 

39 
Jeshi la Kujenga 
Taifa 

Gharama za kuchelewa kutoa magari  
bandarini 

57,515,912.65 

81 
Sekretarieti ya 
Mkoa Mwanza 

Malipo ya dhamana ambayo haikuwa 
sehemu ya masharti maalum ya 
mkataba 3,496,333 

85 
Sekretarieti ya 
Mkoa Tabora 

Gharama za nyongeza zilizotokana na 
kusimamisha kazi ya ujenzi 41,914,448 

5 
Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

Tozo za ziada zilizotokana na 
kuchelewa kutoa mizigo bandarini 843,604,583 

Jumla 948,931,276.65 

 

3.8 Mapungufu yaliyobainika kwenye kaguzi za Balozi za Tanzania nje ya nchi 

 

3.8.1 Kodi kubwa za pango kwa ajili ya nyumba za makazi ya  Balozi Sh. bilioni 

1.02 

Nimebaini kuwa Balozi za Tanzania nchi zaBrazil, Algeria na Sweden zilitumia 

Sh. bilioni 1.02 kukodi nyumba za makazi, kiasi ambacho kingeweza kuepukika 

kwa kukarabati nyumba za makazi zilizochakaa. 

 
Jedwali Na. 13: Orodha ya Balozi zinazolipa kodi kubwa za pango 

Jina la Ubalozi Kiasi(Sh.) 

Ubalozi wa Tanzania Brazil 274,061,808 

Ubalozi wa Tanzania Algeria 514,095,600 

Ubalozi wa Tanzania Sweden 228,045,300 

Jumla 1,016,202,708 

 
3.8.2 Malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi katika Balozi mbalimbali Sh. milioni 

645.07 

Balozi tano (5) zilifanya malipo yanayofikia Sh. milioni 645.07 ambayo 

hayakuwa na nyaraka toshelezi kinyume na kanuni ya 95 ya Kanuni ya Fedha za 

Umma ya mwaka 2001. 
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Jedwali Na. 14: Orodha ya Balozi zenye malipo yasiyokuwa na nyaraka toshelezi 

Jina la Ubalozi Kiasi(Sh) 

Ubalozi wa Tanzania Tanzania  Canada     202,761,351.00  

Ubalozi wa Tanzania Burundi  288,473,810.00 

Ubalozi wa Tanzania Urusi 126,990,386.00 

Ubalozi wa Tanzania Sweden  16,260,585.66 

Ubalozi wa Tanzania Japan  10,580,246.00 

 645,066,378.66 

 

3.8.3 Majengo yaliyotelekezwa, ukarabati usiokamilika na viwanja 

visivyoendelezwa katika balozi zetu nje ya nchi 

 

(i) Nilibaini Balozi 14 zina majengo yaliyotelekezwa kwa muda mrefu 

yanayohitaji ukarabati mkubwa ili kuendelea kutumika. Balozi hizo ni: 

Geneva, Nairobi, Kigali, Maputo, Bujumbura, Kinshasa, Stockholm, Lusaka, 

Khartoum, New York, Pretoria, Washington, Lilongwe, na Harare.  

(ii) Pia, nilibaini ubalozi wa Tanzania Maputo ulianza ukarabati ambao 

haukukamilika hivyo kupelekea mkandarasi kudai riba iliyofikia kiasi cha 

Dola za Marekani 507,542.05 kwa kutolipwa kwa wakati kwa kazi iliyokuwa 

imekamilika. 

(iii) Balozi nane zimepewa viwanja kwa ajili ya kujenga Ofisi na makazi ambavyo 

havijaendelezwa kwa muda mrefu. Mfano Mji wa Sucheon, Korea Kusini, 

ulitoa kiwanja chenye mita za mraba 2,000 kwa Serikali ya Tanzania na 

baadaye kuchukua mita za mraba 800 baada ya kushindwa kuziendeleza kwa 

muda mrefu. 

 

3.9 Ukaguzi wa vyama vya siasa 

 

3.9.1 Utoaji wa fedha wenye mashaka kwenye akaunti ya Benki ya Chama cha  

Wananchi (CUF) - Sh. milioni 416  

Chama cha Wananchi (CUF) kilipokea ruzuku kutoka Serikalini ya kiasi cha Sh. 

milioni 369.38 mnamo tarehe 5 Januari, 2017. Nilibaini kuwa katika fedha hizo, 

chama kilihamisha Sh. milioni 300 kutoka kwenye akaunti ya Chama kwenda 

akaunti binafsi ya mwanachama mnamo tarehe 6 Januari, 2017 na kiasi cha Sh. 

milioni 69 kilitolewa kama fedha taslimu. Hata hivyo, nyaraka za matumizi ya 

fedha hizo hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.  

 

Pia, nilibaini kiasi kingine cha Sh. milioni 47 kilitolewa kwenye akaunti ya benki 

ya Chama pasipokuwa na idhini ya Katibu Mkuu wa Chama kama ilivyoelekezwa 

kwenye Kanuni za Fedha za Chama cha Wananchi (CUF). 
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3.9.2 Mkopo uliotolewa kwenye Kituo kimoja cha Redio na Chama cha Wananchi 

(CUF) Haujarejeshwa- Sh. 85,000,000 

Bodi ya Wadhamini ya CUF ilitoa mkopo wa Sh. milioni 45 mnamo tarehe 3 

Januari 2017 kwa kituo kimojawapo cha redio cha mkoa wa Tanga kwa 

makubaliano ya kurejesha kwa kipindi cha miaka mitatu mpaka tarehe 03 

Januari 2020. Aidha, Chama kiliidhinisha na kutoa mkopo mwingine wa Sh. 

milioni 35 tarehe 16 Februari 2018 kwa kituo hicho hicho cha redio kwa 

makubaliano ya kulipa kwa kipindi cha miaka miwili mpaka tarehe 16 Februari 

2020. Pia, mkopo mwingine wa Sh. milioni 5 ulitolewa kwa kituo hicho tarehe 

28 Mei 2019 wenye masharti ya urejeshwaji kwa kipindi cha siku 10 kuanzia 

tarehe ya kutoa mkopo. 

Hata hivyo, mikopo yote haikuwa na dhamana; na hadi kufikia mwezi Januari 

2020 wakati wa ukaguzi, kiasi chote cha Sh. milioni 85 hakikuwa kimerejeshwa. 

Aidha, nilibaini kuwa katika makubaliano ya mikopo hiyo, kituo hicho cha redio 

kiliwakilishwa na wakurugenzi wake watatu (3) ambao pia ni wakurugenzi wa 

CUF. Katika mazingira haya, upo mgongano mkubwa wa kimaslahi kwenye 

makubaliano yaliyofanyika. 

 

3.9.3 Matumizi yasiyokuwa na Tija ya Kumfidia Mpangaji bila kufuata utaratibu - 

Sh. Milioni 60  

Nilibaini kuwa Jumuiya ya Wazazi (CCM) ilimuondoa mpangaji bila kufuata 

taratibu. Matokeo yake, mpangaji alionesha nia ya kufungua kesi ya madai ya 

kulipwa fidia ya Sh. milioni 800. Hata hivyo, Jumuiya ya Wazazi ililipa kiasi cha 

Sh. milioni 60 kama fidia ya hasara baada ya kufanya mazungumzo nje ya 

mahakama na suala hilo kumalizika. 
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SURA YA NNE 

MATOKEO YA UKAGUZI WA SERIKALI ZA MITAA 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Nilifanya ukaguzi katika Mamlaka 185 za Serikali za Mitaa. Katika ukaguzi huo 

nilibaini masuala mbalimbali ambayo Serikali inapaswa kuyafanyia kazi ili 

kuboresha usimamizi wa rasilimali za umma. Yafuatayo ni baadhi ya mambo 

yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa: 

 

4.1 Usimamizi wa maandalizi na utekelezaji wa bajeti 

 

4.1.1 Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya ndani Sh. bilioni 121.46 

Katika mwaka wa fedha 2018/19, Mamlaka 126 za Serikali za Mitaa zilipanga 

kukusanya mapato ya jumla ya Sh. bilioni 463.95 kutokana na vyanzo vya ndani, 

mamlaka hizo zilifanikiwa kukusanya Sh. bilioni 342.49 hivyo kuwa na upungufu 

wa Sh. bilioni 121.46 sawa na asilimia 26 ya bajeti yote. 

 

4.1.2 Bakaa ya Sh. bilioni 258.66 za ruzuku ya miradi ya maendeleo 

Katika mwaka wa fedha 2018/19, Mamlaka 182 za Serikali ya mitaa zilipokea 

jumla ya ruzuku ya maendeleo Sh. bilioni 913.69. Hata hivyo, fedha 

zilizotumika ni Sh. bilioni 655.03 na kubaki na jumla ya Sh. bilioni 258.66 sawa 

na asilimia 28 ya fedha zilizopokelewa.  

 

Kushindwa kutumia fedha za miradi ya maendeleo kwa wakati kunakwamisha 

upatikanaji wa huduma kwa wananchi kama ilivyokusudiwa. 

 

4.1.3 Sh. bilioni 17.41 za mapato ya vyanzo vya ndani hazikupelekwa kwenye 

Miradi ya Maendeleo  

Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 109.44 kilikusanywa na Mamlaka 60 

za Serikali za Mitaa ambapo kati ya kiasi hicho, Sh. bilioni 43.78 kilipaswa 

kutengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo ikiwa ni asilimia 40 mpaka 60 ili 

kutekeleza matakwa ya Sehemu ya 5.0 (xiii) ya Mwongozo wa Maandalizi ya 

Mpango na Bajeti kwa mwaka 2018/19.  

 

Hata hivyo, kiasi cha Sh. bilioni 26.37 tu ndicho kilihamishwa kwa ajili ya 

kutekeleza miradi ya maendeleo na kuacha kiasi cha Sh. bilioni 17.41 ambacho 

hakikupelekwa.  
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4.1.4 Matukio yanayoashiria ubadhirifu katika baadhi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini matukio ya udanganyifu yenye jumla ya Sh. bilioni 

1.25 ambayo yanahitaji uchunguzi zaidi. Matukio haya yanaashiria mapungufu 

katika mifumo ya udhibiti wa ndani inayolenga kubaini na kudhibiti vitendo vya 

udanganyifu. Matukio haya yameoneshwa katika Jedwali Na. 16. 

 

Jedwali Na. 15: Matukio ya udanganyifu 

Na. Halmashauri Aina ya udanganyifu au ubadhirifu Kiasi (Sh.) 

1.  Wilaya ya  

Itigi  

Fedha taslimu zilizokosekana katika Ofisi ya fedha 6,376,000 

2.  Manispaa ya 

Kondoa  

Fedha ambazo hazijaenda benki  16,185,760 

3.  Wilaya ya   

Iramba  

Makusanyo ambayo yalikabidhiwa kwa Mweka 

Hazina lakini hayakuwasilishwa benki. 

117,540,845 

4.  Manispaa ya 

Songea  

Makusanyo yaliyooneshwa katika daftari la mapato 

kutoka  mfumo wa makusanyo lakini 

hayakuonekana katika taarifa ya benki  

81,252,264 

5.  Manispaa ya 

Songea  

Makusanyo ambayo hayajawasilishwa benki 

yaliyoonyeshwa katika daftari la mapato kutoka 

mfumo wa makusanyo kwa kutumia stakabadhi za 

kughushi. 

50,512,264 

6.  Wilaya ya   

Madaba  

Makusanyo yaliyoonyeshwa katika daftari la 

mapato kutoka mfumo wa makusanyo kuwa 

yamewasilishwa benki lakini hayakuonekana katika 

taarifa ya benki. 

124,687,887 

7.  Wilaya ya  

Kyela  

Makusanyo ambayo hayajawasilishwa benki na 

wakala aliyeachishwa kazi tangu tarehe 30 Agosti, 

2018.mwenye namba ya utambulisho 303900005877   

14,475,000 

8.  Manispaa ya  

Moshi  

Karatasi saba za leseni zilizonyofolewa kutoka 

katika vitabu vya leseni. Karatasi zilizonyofolewa 

ni 2654123, 2654129, 2654165, 2655320, 2655321, 

2655360 na 2655466. 

0 

9.  Wilaya ya  

Siha  

Makusanyo yaliyofanyika kwa kutumia stakabadhi 

za kuandika kwa mkono (HW5) ambayo 

hayajawasilishwa benki. 

282,878,934 

10.  Wilaya ya 

Tabora  

Makusanyo ya mapato yaliyotumika kabla ya 

kuwasilishwa benki  

31,846,000 

11.  Wilaya ya 

Kibondo  

Shughuli zilizotekelezwa bila kupata idhini ya Afisa 

Masuuli. 

479,728,396 

12.  Wilaya ya  

Kibondo  

Malipo yaliyokiuka utaratibu wa mgawanyo wa 

majukumu. 

41,915,720 

 
 

Jumla 1,247,399,070 
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4.2 Usimamizi wa Mishahara na rasilimali watu 

 

4.2.1 Malipo ya mishahara kwa watumishi waliokoma utumishi wao Sh. milioni 

167.44 

Ukaguzi ulibaini malipo yaliyolipwa kwa watumishi waliokoma utumishi wao ya 

kiasi cha Sh. milioni 167.44 kutokana na sababu mbalimbali kama vile kustaafu, 

kufariki, utoro kazini au waliofukuzwa kazi. 

Kati ya kiasi kilicholipwa, Sh. milioni 132.66 ilikuwa ni malipo ya mishahara na 

Sh. milioni 34.77 ikiwa ni makato ya watumishi hao. 

 
Jedwali Na. 16: Makato na malipo ya mishahara kwa watumishi waliokoma utumishi wao 

Na. Halmashauri Jumla ya kiasi 
kilicholipwa (Sh.) 

1.  Manispaa ya  Arusha 4,131,000 

2.  Wilaya ya   Buchosa 14,942,000 

3.  Wilaya ya   Handeni 1,235,000 

4.  Manispaa  Ilemela 5,514,000 

5.  Wilaya ya   Kondoa 1,716,000 

6.  Wilaya ya   Korogwe 13,506,284 

7.  Wilaya ya   Kwimba 1,235,000 

8.  Wilaya ya  Madaba 4,530,000 

9.  Wilaya ya  Misungwi 8,824,172 

10.  Wilaya ya   Muheza 2,015,752 

11.  Wilaya ya   Ngorongoro 7,597,000 

12.  Wilaya ya  Rombo 5,486,000 

13.  Wilaya ya  Sengerema 9,164,000 

14.  Wilaya ya   Siha 84,633,000 

15.  Wilaya ya   Simanjiro 2,906,000 

 

Total  

 

167,435,208 

 

Sababu kubwa ya kutokea kwa mapungufu hayo ni pamoja na kutohuishwa kwa 

wakati taarifa za watumishi katika mfumo na mawasiliano hafifu kati ya 

Mamlaka na Ofisi ya Rais-Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Hazina kwa 

ajili ya kufuta watumishi ambao hawapo tena katika utumishi wa umma. 
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4.3 Tathmini ya Miradi inayotekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Ukaguzi ulibaini mambo yafuatayo: 

 

4.3.1 Miradi ambayo haikutekelezwa Sh. bilioni 25.97 

Nilibaini Mamlaka 19 za Serikali za Mitaa zilishindwa kutekeleza miradi ya 

maendeleo iliyopangwa yenye thamani ya Sh. bilioni 24.70 kutokana na 

kutokuletwa kwa fedha kutoka Serikali Kuu na makusanyo hafifu ya mapato ya 

ndani.  

Vilevile, kazi za miradi zenye thamani ya Sh. bilioni 1.27 katika halmashauri 12 

hazikutekelezwa licha ya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hiyo 

zilikuwepo.  

 

4.3.2 Miradi ambayo haikukamilika Sh. bilioni 77.51 

Nimebaini miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 77.51 ambayo haijakamilika 

katika Mamlaka 81 za Serikali za Mitaa iliyosababishwa na ucheleweshaji wa 

fedha, ushiriki hafifu wa jamii kwenye shughuli za maendeleo, usimamizi 

usioridhisha na baadhi ya miradi kutelekezwa kwa muda mrefu. 

 

4.3.3 Miradi iliyokamilika lakini haitumiki Sh. bilioni 12.66 

Nilibaini uwepo wa miradi 42 yenye thamani ya Sh. bilioni 12.66 kwenye 

Mamlaka 33 za Serikali za Mitaa iliyokamilika lakini haitumiki. Kutokana na hali 

hiyo, thamani ya fedha kwa miradi hiyo haikufikiwa. 

 

4.3.4 Fedha za utekelezaji wa miradi zilitumika kwenye shughuli zisizokusudiwa 

Sh. bilioni 1.25  

Nilibaini Mamlaka 13 za Serikali za Mitaa zilichepusha fedha za miradi ya 

maendeleo jumla ya Sh. bilioni 1.25 na kuzitumia kwenye shughuli ambazo 

hazikukusudiwa kinyume na Kifungu cha 43 (5) cha Sheria ya Fedha za Serikali 

za Mitaa ya Mwaka, 1982. Hii inamaanisha kuwa shughuli zilizokusudiwa 

hazikufanyika jambo linaloweza kuathiri malengo ya halmashauri husika katika 

kutoa huduma bora kwa jamii. 

  

4.4 Manunuzi na usimamizi wa mikataba 

 

4.4.1 Manunuzi ya bidhaa na huduma yasiyoshindanishwa Sh. bilioni 32.46 

Nilibaini jumla ya Sh. bilioni 32.46 zililipwa na Mamlaka 74 za Serikali za Mitaa 

kwa ajili ya gharama za ujenzi, huduma na bidhaa bila kushindanisha wazabuni, 
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kinyume na Kanuni ya 131(5), 159 na 164 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016). Hali hii inaweza kupelekea 

gharama kubwa ya manunuzi kutokana na kukosa ushindani.  

 

4.4.2 Manunuzi ya Sh. bilioni 9.23 yalifanyika bila idhini ya bodi za zabuni   

Nilibaini Mamlaka 47 za Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi ya bidhaa na 

huduma yenye thamani ya Sh. bilioni 9.23 bila kupata idhini ya bodi ya zabuni 

kinyume na Kanuni za 55(2), 163(4) na 185(1) za Kanuni za Manunuzi ya Umma 

za Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016). 

 

4.4.3 Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa na kamati za ukaguzi na mapokezi 

Sh. bilioni 5.01 

Nilibaini Mamlaka 43 za Serikali za Mitaa zilipokea bidhaa zenye thamani ya Sh. 

bilioni 5.01 bila kukaguliwa na kamati ya ukaguzi na mapokezi kinyume na 

Kanuni za 244 na 245 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (kama 

zilivyorekebishwa mwaka 2016). 

 

4.4.4 Bidhaa za Sh. bilioni 1.09 zililipiwa lakini hazikupokelewa 

Nilibaini kuwa mamlaka 27 za Serikali za Mitaa ziliagiza na kulipia bidhaa zenye 

thamani ya Sh. bilioni 1.09 ambazo hazikupokelewa. Kiasi hiki kinajumuisha Sh. 

milioni 619.15 zilizolipwa na Hazina kwa Bohari Kuu ya Madawa kwa ajili ya 

vifaa vya upasuaji ambavyo havijapokelewa katika vituo vya afya 

vilivyokarabatiwa.  

4.4.5 Nyongeza ya Sh. bilioni 1.22 kwenye mikataba isiyoidhinishwa na Bodi za 

Zabuni.  

Nilibaini Mamlaka 9 za Serikali za Mitaa zilikubali kutoa nyongeza kwa mikataba 

yenye thamani ya Sh. bilioni 1.22 bila kupata idhini ya Bodi za Zabuni katika 

halmashauri husika. Hii ni kinyume na Kanuni ya 110(5) na (6) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013. 

 

4.4.6 Sh. bilioni 3.58 zililipwa kwa wakandarasi bila tathmini ya kazi kufanyika  

Nilibaini Mamlaka tano za Serikali za Mitaa zilifanya malipo ya kiasi cha Sh. 

bilioni 3.58 kwa wakandarasi na mafundi bila kuthibitisha ukubwa wa kazi 

zilizofanyika kinyume na Kanuni ya 243 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

Mwaka 2013 (kama zilivyorekebishwa mwaka 2016). 
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4.5 Usimamizi wa matumizi 

 

4.5.1 Malipo yaliyofanyika bila kuwa na viambatisho vinavyojitosheleza Sh. bilioni 

3.45 

Nilibaini matumizi yenye jumla ya Sh. bilioni 3.45 kwenye Mamlaka 92 za 

Serikali za Mitaa hayakuwa na viambatisho vinavyojitosheleza. Kwa kukosekana 

kwa viambatisho hivyo, nilishindwa kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.  

 

4.5.2 Malipo kwa bidhaa ambazo hazikupokelewa Sh. milioni 452.74 

Nilibaini malipo yenye jumla ya Sh. milioni 452.74 yalifanyika kwenye Mamlaka 

tisa za Serikali za Mitaa kwa ajili ya bidhaa na huduma ambazo 

hazikupokelewa. 

 

4.6 Usimamizi wa mapato 

 

4.6.1 Mapungufu katika Sera ya ukusanyaji wa ushuru wa huduma 

Nilibaini Mamlaka 18 za Serikali za Mitaa hazikukusanya ushuru wa huduma 

kutoka katika makampuni 2,242 yanayoendesha shughuli zake katika maeneo 

husika ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Kutokukusanywa kwa ushuru wa huduma kutoka kwa makampuni husababisha 

ukosefu wa mapato ambayo Mamlaka za Serikali za Mitaa zingetumia katika 

kuboresha utoaji wa huduma katika jamii husika. 

  

Pia, nilibaini kuwa Mamlaka 58 za Serikali za Mitaa zilikusanya mapato ya jumla 

ya Sh. bilioni 5.84 yanayohusu ushuru wa huduma bila uthibitisho wa taarifa za 

mapato kutoka kwa makampuni husika ili kuhalalisha kiasi kilichokusanywa. 

 

4.6.2 Mashine za kukusanyia mapato za kielektroniki (POS Mashine) hazikusajiliwa 

katika mfumo wa taarifa wa ukusanyaji wa mapato ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (LGRCIS) 

 

Ukaguzi wa Mfumo wa ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LGRCIS) ulibaini mashine 14 za kukusanyia mapato za kielektroniki (POS 

machine) ambazo hazikusajiliwa wala kuonekana katika Mfumo wa taarifa wa 

Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS). Kitendo hiki 

kinatoa mwanya wa upotevu wa mapato na kusababisha Halmashauri kushindwa 

kufikia malengo yake.  
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4.6.3 Marekebisho ya ankara za wateja katika mfumo wa mapato (LGRCIS) 

yaliyofanywa na kuidhinishwa na mtu mmoja katika mfumo wa LGRCIS 

Nilibaini marekebisho ya ankara katika Mamlaka 19 za Serikali za Mitaa yenye 

thamani ya Sh. milioni 626.65 yaliyofanywa na kuidhinishwa na mtu mmoja 

kinyume na aya ya 10 ya maagizo yaliyotolewa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI. 

 

Kukosekana kwa mgawanyo madhubuti wa majukumu katika uombaji na 

uidhinishaji wa marekebisho ya ankara ya mapato kwenye mfumo kunaweza 

kupelekea upotevu wa mapato kwa watu wasio waaminifu.   

 

4.6.4 Marekebisho katika Mfumo wa Kukusanyia Mapato (LGRCIS) bila uwapo wa 

nyaraka za kuthibitisha marekebisho hayo yenye thamani ya Sh. bilioni 3.32 

Nilikagua marekebisho ya mapato yaliyofanyika katika mfumo wa kukusanyia 

mapato na kubaini marekebisho yenye thamani ya Sh. bilioni 3.32 kwenye 

Mamlaka 12 za Serikali za Mitaa bila kuwapo kwa maelezo sahihi kwa nini 

marekebisho hayo yamefanyika. Pia, marekebisho hayakuambatanishwa na 

nyaraka zinazothibitisha uhalali wa marekebisho hayo. 

 

Marekebisho yanayofanywa bila kuwa na nyaraka za kuthibitisha marekebisho 

hayo huweza kusababisha Halmashauri kupoteza mapato yaliyokusanywa bila 

Menejimenti kugundua. 

 

4.6.5 Maduhuli yaliyokusanywa bila ya uthibitisho wa kupelekwa Benki Sh. bilioni 

10.39 

Nilibaini kiasi cha Sh. bilioni 10.39 kilichokusanywa katika Mamlaka 84 za 

Serikali za Mitaa hakikuthibitishwa kupelekwa benki kinyume na Agizo la 50 (5) 

la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa la mwaka 2009. 

 

Kutokana na kukosekana kwa taarifa za kupeleka maduhuli benki, sikuweza 

kuthibitisha uhalali, usahihi na ukamilifu wa kiasi cha mapato ya ndani 

kilichokusanywa na kuripotiwa katika taarifa za hesabu za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa husika.  

 

4.6.6 Maduhuli yaliyokusanywa na mawakala lakini hayakuwasilishwa Halmashauri 

Sh. bilioni 2.27 

Nilibaini maduhuli yaliyokusanywa katika Mamlaka 16 za Serikali za Mitaa na 

Mawakala kiasi cha Sh. bilioni 2.27 hayakuwasilishwa Halmashauri kwa ajili ya 

kupelekwa benki. Hii inapelekea upotevu wa mapato kwa Halmashauri husika.  
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SURA YA TANO 

MATOKEO YA UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA 

 

5.1 Kaguzi za Mashirika ya Umma ambazo hazikuhitimishwa  

Hadi kufikia tarehe 1 Machi, 2020 nimefanikiwa kuhitimisha na kutoa hati za 

ukaguzi kwa mashirika 148 (78.3%) kati ya mashirika 189 niliyoyakagua. Hati za 

Ukaguzi kwa mashirika 41 kati 189 hazikutolewa kwa sababu mbalimbali kama 

kuchelewa kuitisha vikao vya Bodi za Wakurugenzi vya kuridhia hesabu kwa 

wakati na ucheleweshwaji wa majibu ya hoja za ukaguzi. Mashirika ambayo 

hayakuwasilisha hesabu ili zitolewe Hati ya Ukaguzi zinaonyeshwa katika 

Jedwali Na. 18. 

 
Jedwali Na. 17: Mashirika ambayo hayakuwasilisha hesabu zake kwa wakati kutokana na   sababu 
mbalimbaliTaasisi ambazo hazijawasilisha hesabu zake kutokana na sababu mbalimbali 

Na. Shirika 

1 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Bariadi  

2 Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania 

3 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Geita 

4 Chuo cha Uhasibu Arusha 

5 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Kahama Shinyanga 

6 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Karatu 

7 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Korogwe 

8 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Kyela 

9 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Makambako 

10 Kampuni ya Huduma za Meli 

11 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Mpanda 

12 Taasisi ya Mifupa Muhimbili 

13 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Muleba 

14 Chuo kikuu cha Kilimo na Teknolojia cha Mwalimu Nyerere 

15 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Namtumbo 

16 TaasisI ya Tija ya Taifa (NIP) 

17 Shirika la Bima la Taifa (NIC) 

18 Makumbusho ya Taifa Tanzania 

19 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Ngara 

20 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Njombe 

21 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Nzega 

22 Procurement and Supplies Professional and Technicians Board (PSPTB) 

23 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Sumbawanga/Rukwa 

24 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Same 

25 Sharing World 

26 STAMICO 
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Na. Shirika 

27 TCA CCC 

28 Bodi ya Maziwa Tanzania 

29 Kampuni ya Mbolea Tanzania 

30 Tasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 

31 Mamlaka ya Usimamizi ya Bima Nchini (TIRA) 

32 Benki ya Uwekezaji wa Maendeleo Tanzania (TIB- DEV)  

33 Bodi ya Nyama Tanzania 

34 Baraza la Taifa la BIashara Tanzania 

35 Shirika la Reli la Tanzania (TRC) 

36 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania 

37 Shirika la Magazeti Tanzania  (TSN) 

38 Shirika la Simu Tanzania (TTCL)  

39 Mamlaka ya Maji safi na Usafi wa Mazingira Tukuyu 

40 UTT-AMIS/PID 

41 Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundistadi (VETA) 

 

5.2 Kutothibitishwa kwa lita bilioni 1.4 za Bidhaa za Petroli kwa ajili ya 

matumizi ya ndani 

Katika kupitia ripoti ya utendaji kwa bidhaa za petroli zilizoingizwa nchini kwa 

kipindi cha kati ya Mwaka wa Fedha 2015/16 na 2018/19, nilibaini lita zipatazo 

bilioni 9.9 za bidhaa za petroli ziliingizwa nchini lakini bidhaa za petroli 

zilizothibitishwa kwa matumizi ya ndani zilikuwa lita bilioni 8.5 na hivyo kuwa 

na tofauti ya lita bilioni 1.4 kati ya bidhaa za petroli zilizothibitishwa na bidhaa 

za petroli zote zilizoingia nchini kwa matumizi ya ndani. Pia, nilibaini kuwa 

Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) haikuwa na utaratibu 

unaoiwezesha kubaini chanzo cha tofauti iliyoonekana. 

 

Tofauti iliyoonekana inaashiria udhaifu katika ufuatiliaji wa bidhaa za petroli 

zilizoingia nchini kwa ajili ya matumizi ya ndani, ambapo inaweza kusababisha 

upotevu wa mapato. 

 

5.3 Taasisi zenye wadaiwa sugu Sh. bilioni 224.69 

Nilibaini kuwa baadhi ya Mashirika ya Umma yana fedha nyingi ambazo 

zinashikiliwa na wadaiwa sugu. Kati ya Mashirika 148 ambayo nimeyakagua, 

nilibaini uwepo wa Mashirika 34 yenye wadaiwa sugu yanayofikia kiasi cha Sh. 

bilioni 224.69. Mengi katika madeni haya yanahusiana na mauzo ya huduma 

mbalimbali kwa wateja. Naamini madeni haya yanaweza kupunguzwa kwa kiasi 

kikubwa kama Taasisi zitakusanya mapato kupitia mfumo, kufuata mkakati wa 

malipo kabla ya huduma na kuongeza nguvu katika mbinu za kukusanya madeni. 
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Mfano wa Mashirika yenye wadaiwa sugu ni kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali Na. 19. 

 
Jedwali Na. 18: Taasisi zenye wadaiwa sugu 

Taasisi  Shs       ‘000,000’ 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma  83,520.00 

Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi  65,698.28 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania  54,392.22 

Shirika la Nyumba la Taifa  11,679.53 

Kampuni ya Ubungo Plaza  9,403.62 

Jumla 224,693.65 

 

5.4 Watoa huduma kutokuwasilisha taarifa za fedha za muda na malipo ya 

ushuru wa mwaka 

Katika sampuli ya watoa huduma 16 kati ya 980 wenye leseni, nilibaini kulikuwa 

na watoa huduma watano ambao hawajawahi kulipa ushuru wala kuwasilisha 

taarifa za hesabu za muda wa robo mwaka kwa Shirika la Wakala wa Meli 

Tanzania (TASAC) kama taratibu zinavyotaka. Kiasi cha ushuru husika 

kinachokadiriwa kuwa Sh. bilioni 10.35 hakijakusanywa. Pia, nilibaini mtoa 

huduma mmoja kati ya hao 16 ambaye amekuwa akiwasilisha taarifa za fedha 

lakini hajawahi kulipa ushuru unaofikia kiasi cha Sh. milioni 502.44. 

 

5.5 Kuongezeka kwa deni la Serikali kwa Bohari Kuu ya Dawa (MSD)  

Katika Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2019, nilibaini kuwa deni la 

Serikali limeongezeka kwa kiasi cha Sh. bilioni 16.18 kutoka Sh. bilioni 37.45 za 

mwaka uliopita. Nina mashaka kuwa ukwasi wa Bohari unazidi kushuka hivyo 

kuathiri utekelezaji wa mipango mbalimbali ikiwamo usambazaji wa dawa na 

vifaa tiba kwa jamii pamoja na utekelezaji wa mipango yake mbalimbali. 

 

5.6 Hasara katika Mkataba wa Kupitisha Mawasiliano (Roaming) na Kampuni ya 

MIC 

Shirika la TTCL liliingia mkataba na Kampuni ya MIC Tanzania kwa ajili ya 

kupitisha mawasiliano (roaming) yake Kitaifa kuanzia tarehe 14 Julai 2018. 

Dhumuni lilikuwa ni kutanua ufikaji wa mtandao nchi nzima na kuongeza 

mapato.  
 
Jedwali Na. 19: Gharama za vifurushi vya kupitisha mawasiliano katika mtandao wa MIC 

Kifurushi 
Data 

Bei anayouzia 
(Sh.) 

Bei 
anayonunulia 
kwa MIC (Sh.) Hasara (Sh.) 

  1GB 1,500 2,500 1,000 

Kwa wiki 4GB 8,000 10,000 2,000 
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10GB 10,000 25,000 15,000 

  15GB 30,000 37,500 7,500 

Kwa mwezi 20GB 40,000 50,000 10,000 

  150GB 180,000 375,000 195,000 

  200GB 225,000 500,000 275,000 

 

Nilibaini kuwa TTCL ilikuwa ikitoza bei rahisi kwenye vifurushi inavyouza kwa 

wateja wake kuliko bei ambayo inalipa kwa mujibu wa mkataba. Hii 

imesababisha TTCL ipate hasara ya Sh. bilioni 1.11 katika mkataba wa kupitisha 

mawasiliano pekee. Pia, kama TTCL itachukua hatua ya kuongeza bei ili 

kupunguza hasara, kuna uwezekano wa kupoteza mapato kutokana na ushindani 

mkali uliopo katika soko. Bei za huduma za kupitisha mawasiliano zinaainishwa 

katika Jedwali Na. 22 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 20: Gharama za vifurushi vya kupitisha mawasiliano katika mtandao wa MIC 

Kifurushi Data 

Bei anayouzia 
(Sh.) 

Bei 
anayonunulia 
kwa MIC (Sh.) Hasara (Sh.) 

  1GB 1,500 2,500 1,000 

Kwa wiki 4GB 8,000 10,000 2,000 

  10GB 10,000 25,000 15,000 

  15GB 30,000 37,500 7,500 

Kwa mwezi 20GB 40,000 50,000 10,000 

  150GB 180,000 375,000 195,000 

  200GB 225,000 500,000 275,000 

 

5.7 Upotevu wa Malipo yasiyo na tija kwa watumishi waliokuwa watumishi wa 

mashirika ya Umma fedha Sh. milioni 829.45 kwa watumishi walioacha kazi 

na kuhama 

 

Nilibaini kuwa Mashirika ya Umma matatu yalilipa malipo mbalimbali yenye 

jumla ya Sh. milioni 829.45 kwa watumishi walioacha kazi au kuhama kwa 

sababu mbalimbali. Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB) ililipa kiasi cha Sh. 

milioni 398.14; Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) ililipa kiasi cha 

Sh. milioni 324.01. Aidha, ; na Mamlaka ya Bandari (TPA) iliripoti mikopo ya 

kiasi cha Sh. milioni 107.30 kama mikopo kwa iliyotolewa kwa watumishi ambao 

tayari wameacha waliokwisha acha kazi.  

 

Malipo hayo ni kielelezo cha udhaifu katika usimamizi wa malipo yanayotolewa 

kwa watumishi na usimamizi usioridhisha wa taratibu za watumishi kuacha kazi 

au kuhama katika Taasisi za umma. 
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5.1 Malipo yasiyostahiki ya posho za likizo Sh. bilioni 1.58 

Mamlaka ya Maji Safi na Majitaka Dar es Salaam (DAWASA) ililipa kiasi cha Sh. 

bilioni 1.58 kama posho za mwezi wa ziada (leave passage – 13th salary leave 

passage) kinyume na Kanuni za Kudumu kwa watumishi wa umma na aya ya 

3.1.3.13 ya Sera na Kanuni za Rasilimali Watu za DAWASA zinazotaka mtumishi 

kupewa posho ya kusafiri wakati wa likizo mara moja kila baada ya miaka 

miwili. Hali hii husababisha matumizi mabaya ya fedha za umma. 

 

5.2 Malipo ya michango ya watumishi kwa Bima ya Afya 

Nilipitia michango iliyofanywa na Shirika la Simu Tanzania (TTCL) kwenda 

Mfuko wa Bima ya Afya wa Taifa (NHIF) ambayo ilikuwa Sh. bilioni 1.075 ikiwa 

ni asilimia sita ya mishahara ya watumishi. Hii ni kinyume na Kifungu cha 9 cha 

Sheria ya Bima ya Afya Na. 9 ya mwaka 1999 kinachotaka michango igawanywe 

sawa sawa kati ya mwajiri na mwajiriwa. Hivyo, TTCL iliingia gharama ya ziada 

ya Sh. milioni 537.50 kwa kuchangia asilimia tatu alizopaswa kuchangia  

mwajiriwa.  

 

Pia, DAWASA na LATRA zilichangia asilimia 6 ya mshahara wa mtumishi katika 

Mfuko wa Bima ya Afya ikiwa ni asilimia 3 za mwajiri na asilimia 3 za mwajiriwa 

na hakuna makato yaliyofanywa katika mishahara ya watumishi. Kwahiyo, 

mamlaka hizo ziliingia gharama ya kuchangia bima za afya zenye jumla ya Sh. 

milioni 690.13. 

 

5.3 Madai ya michango na tozo za adhabu katika mifuko ya jamii Sh. bilioni 

171.91  

Waajiri waliosajiliwa katika mifuko ya hifadhi ya jamii wanapaswa kuwasilisha 

michango ya wafanyakazi wao ndani ya siku 30 za mwezi unaofuata. Tozo za 

adhabu hutozwa kwa waajiri wanaowasilisha michango nje ya muda 

uliopangwa. Hata hivyo, mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2019, nilibaini kuwa 

jumla ya Sh. bilioni 171.91 za michango na tozo za adhabu kutoka kwa waajiri 

zilikuwa hazijakusanywa katika mifuko ya NHIF, WCF na PSSSF.  

 

Kukosekana kwa ufuatiliaji kwa wakati kunaweza kusababisha mifuko hiyo 

kushindwa kukusanya michango hiyo na kupelekea mifuko hiyo kupata hasara. 

 

5.4 Shaka ya upatikanaji wa marejesho ya fedha za amana kutoka benki ya  

uwekezaji ya TIB Sh. bilioni 111.80  

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 2018, mifuko ya PSSSF na NHIF ilikuwa na jumla 

ya kiasi cha amana na riba Sh. bilioni 118.8 kilichoiva katika Benki ya 

Uwekezaji ya TIB. Hata hivyo nilibaini kuwa Benki ya Uwekezaji ya TIB ina 
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changamoto ya ukwasi ambao unapelekea Benki hiyo kushindwa kulipa amana 

zilizoiva kwa wakati. Mfuko wa NHIF ulikuwa na kiasi cha Sh. bilioni 16.8 na 

PSSSF kilikuwa na Sh. bilioni 95.  

 

Kushindwa kwa mifuko kupata kiasi kilichoiva kutoka Benki ya Uwekezaji ya TIB 

kunaathiri uwezo wa kifedha wa mifuko hiyo. 

 

5.5 Kutokuwa na uhakika wa urejeshwaji wa mkopo kwa watumishi waliondoka 

katika mfuko wa NHIF Sh. milioni 974.20  

Nilibaini Mfuko wa NHIF unadai mkopo kwa watumishi walioacha kazi kiasi cha 

Sh. milioni 974.20 mpaka tarehe 30 Juni, 2019. Hii ni sawa na ongezeko la 

asilimia 744 ukilinganisha na Sh. milioni 115.47 mkopo kwa watumishi 

walioacha kazi katika kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni, 2018. Aidha, nilibaini 

wafanyakazi hao hawafanyi marejesho ya mikopo yao na hakuna makubaliano 

yoyote ya namna ya kurejesha mikopo hiyo kati ya Mfuko na wafanyakazi hao. 

Hali hii inaleta shaka juu ya urejeshwaji wa mkopo kwa wafanyakazi hao. 

 

5.6 Deni la Serikali kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Bima ya Afya Sh. trilioni 

2.42 

Mifuko yote ya Hifadhi ya Jamii na Bima ya Afya ina madai makubwa ambayo ni 

chechefu, mengi ya madeni hayo ni kwa Serikali na taasisi zake. Mpaka kufikia 

tarehe 30 Juni, 2019, mifuko hiyo ilikuwa inaidai Serikali pamoja na Taasisi 

zake kiasi cha Sh. trilioni 2.42 kama ifuatavyo: 

 
Jedwali Na.21: Madeni ya Serikali kwa Mifuko ya Hifadhi ya jamii na Bima ya Afya kwa mwaka 2019 

Jina la Mfuko Kiasi 

NSSF   Trilioni 1.47 

PSSSF  Bilioni 731.40 

NHIF Bilioni 220.39 

Jumla Trilioni 2.42 

 

5.7 Hasara inayotokana na Maji Yanayopotea Sh. bilioni 155.84 

Ukaguzi ulibaini upotevu wa maji katika Mamlaka za maji bado ni mkubwa 

ukilinganisha na asilimia 20 inayokubalika. Katika ukaguzi uliofanyika kwa 

Mamlaka za Maji 20 kuhusu upotevu wa maji, nilibaini Mamlaka Moja tu ya 

Kahama ndiyo ilikuwa na asilimia inayokubalika kwenye upotevu wa maji.  

 

Mamlaka 19 zilizobaki ziliendelea kupata hasara kubwa ya upotevu wa maji kwa 

zaidi ya kiwango cha uhimilivu cha upotevu wa maji. Kiasi cha upotevu kwa 

mamlaka zote hizi kilikuwa Sh. bilioni 155.84 ambacho ni zaidi ya kiwango cha 

uvumilivu wa upotevu ambacho ni Sh. bilioni 74.14. Hii ina maana kwamba 



 

31 
 

tofauti ya Sh. bilioni 81.70 zilikuwa katika kiwango kisichovumilika cha upotevu 

kulingana na taarifa zilizopo za kiwango cha maji kinachozalishwa na idadi ya 

wateja waliounganishwa. 

 

5.8 Ucheleweshwaji wa makusanyo ya madeni katika Mamlaka za Maji Sh. bilioni 

106.31 

Nilibaini kiwango cha chini cha urejeshaji wa madeni katika Mamlaka za Maji 

kwani idadi kubwa ya mapato hayajarejeshwa na yalikuwa yamezidi muda 

uliowekwa kwenye sera ya mikopo inayotaka kumuondolea mteja huduma ya 

maji asipolipa kwa zaidi ya siku 90. 

 

Katika mkusanyiko huo wa madeni, nilibaini kuwa kati ya Sh. bilioni 106.31, Sh. 

bilioni 35.08 (sawa na asilimia 33) ni madeni ya Serikali; na Sh. bilioni 71.23 

(sawa na asilimia 67) ni madeni kutoka kwa wateja wengine. Ongezeko la 

madeni husababishwa na kutokuwa na ufuatiliaji wa karibu wa ukusanyaji wa 

wadeni. 

 

5.9 Malipo ya tozo za adhabu za kiasi cha Sh. milioni 912.97 kutokana na 

ucheleweshaji wa malipo  

Ukaguzi wa utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa Ofisi ya Wizara ya Maji (MAJI 

HOUSE) katika eneo la Ubungo-Dar-es-Salaam lenye thamani ya Sh. Bilioni 44 

ulibaini malipo ya kiasi cha Sh. milioni 912.97 yaliyofanywa kwa mkandarasi 

kama tozo za adhabu ya kuchelewesha malipo. DAWASA ililipa kiasi cha Sh. 

milioni 472.26 cha tozo hiyo na kiasi kilichobakia cha Sh. milioni 440.71 

kililipwa na Wizara ya Maji.  

 

5.10 Madai yaliyokosa uthibitisho Sh. bilioni 291.17   

Wakati wa uhakiki wa madeni ya Shirika la Uzalishaji Umeme Tanzania 

(TANESCO) niliomba uthibitisho wa madeni ya toka kwa wadeni, ambapo ni 

kampuni 23 pekee ndizo zilizoweza kuthibitisha madeni yao yenye thamani ya 

Sh. bilioni 647.33 huku kampuni 913 zenye madai yenye thamani ya Sh. bilioni 

291.17 hazikuweza kuthibisha madai yao, kati yao ipo kampuni ya Independent 

Power Tanzania Limited (IPTL) yenye jumla ya madai ya Sh. bilioni 102.12, 

kampuni hii ilishindwa kufanya uthibitisho wa deni lake kutokana na 

changamoto za kiutendaji zinazoikabili kampuni. 
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SURA YA SITA 

MATOKEO YA UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Ukaguzi wangu wa miradi ya maendeleo umebaini yafuatayo: 

 

6.1 Malipo ya Sh. bilioni 6.51 yaliyofanyika bila uthibitisho wa stakabadhi za 

kielektroniki  

Nilibaini malipo yenye kiasi cha Sh. bilioni 6.51 kwenye miradi 58 ambayo 

hayakuambatanishwa na stakabadhi za kielektroniki kinyume na Kanuni ya 28 (1) 

ya Kodi ya Mapato (Vifaa vya Mfumo wa Kielectroniki) ya mwaka 2012. Kutokudai 

stakabadhi za kielekitroniki kunapunguza jitihada za Serikali za kukusanya kodi 

na vile vile kunasaidia ukwepaji wa kodi. 

 

6.2 Kodi ya zuio ya Sh. bilioni 3.86 haikuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania  

Nilibaini kiasi cha Sh. bilioni 3.86 kilichozuiwa kutoka kwenye malipo 

yaliyofanywa kwa wazabuni wa bidhaa na huduma hakikuwasilishwa kwa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania.  

 

6.3 Fidia ya Sh. bilioni 5.82 kwa watu walioathiriwa na miradi hazijalipwa 

Mapitio ya usimamizi wa miradi yamebaini kuwa fedha za fidia kiasi cha Sh. 

bilioni 5.82 hazikulipwa kwa watu walioathirika na utekelezaji wa miradi ya 

Programu ya Uboreshaji wa Miundombinu ya Usafirishaji Jijini Dar es salaam 

(DUTP) na Programu ya Kusaidia Sekta Ya Usafirishaji (TSSP). 

 

6.4 Bakaa ya Sh. bilioni 1.63 hazijarejeshwa kwenye akaunti zinazotunza fedha 

za washirika (Holding Accounts) 

Nilibaini kuwa Sh. bilioni 1.63 ikiwa ni bakaa ya fedha za mradi wa Mfuko Mkuu 

wa Fedha za Afya hazijarejeshwa kwenye Akaunti zinazotunza fedha za 

Washirika (Holding Accounts) kwa muda wa miaka mitatu kutokana na maombi 

ya kuhamisha fedha hizo kuchelewa kupelekwa Wizara ya Fedha na Mipango.  

 

Kuchelewa kurejeshwa kwa bakaa ya fedha kwenye Akaunti zinazotunza fedha 

za washirika kunaweza kuathiri mapokezi ya fedha kwa ajili ya utekelezaji wa 

shughuli zilizokusudiwa. 
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6.5 Malipo yasiyokubalika Sh. bilioni 2.9  

Katika mwaka wa ukaguzi, nilibaini watekeleza miradi 20 walifanya malipo 

yasiyokubalika kiasi cha Sh. bilioni 2.90 ambayo ni kinyume na matakwa ya 

mkataba. 

 

6.6 Fedha za miradi zilizokopwa bila kurejeshwa Sh. milioni 972.82  

Nimebaini kwamba Maafisa Masuuli kwenye miradi saba walikopa fedha za 

miradi kiasi cha Sh. milioni 972.82 ili kugharamia matumizi mbalimbali ya 

kawaida bila kurejesha fedha hizo kwenye miradi husika. 

 

6.7 Uwepo wa bakaa dola za Kimarekani milioni 25.16 kwa muda mrefu kwenye 

akaunti zinazotunza fedha za washirika 

Mapitio yangu ya akaunti zinazotunza fedha za washirika zilizopo Wizara ya 

Fedha na Mipango umebaini kuwepo kwa bakaa kiasi cha Dola za Kimarekani 

milioni 25.16 zinazohusiana na miradi 12 ambapo mingi ya miradi hiyo tayari 

imeshafungwa na fedha zimeendelea kubaki kwenye Akaunti hizo kwa muda hadi 

miaka saba. 
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SURA YA SABA 

MATOKEO YA UKAGUZI WA MIFUMO YA TEKNOLOJIA YA HABARI NA MAWASILIANO 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

Nimekagua mifumo mbalimbali ya TEHAMA katika mwaka wa fedha ulioishia 

tarehe 30 Juni, 2019. Ufuatao ni muhtasari wa mambo yaliyojitokeza kwenye 

ukaguzi huo. 

 

7.1 Uratibu hafifu wa kuunganisha mifumo ya TEHAMA  

Nilibaini mapungufu katika kutambua, kuratibu na kushughulikia juhudi 

zinazofanana katika kubuni mifumo ya TEHAMA kwenye Taasisi za umma. Hii 

inapelekea ugumu kwenye uunganishwaji wa mifumo hii. 

 

7.2 Mapungufu katika mfumo wa kufuatilia magari wa LATRA  

Ukaguzi wa Mfumo wa kudhibiti mwendokasi wa magari unaotumiwa na 

Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), ulibaini kuwa utayarishaji wa 

gharama za adhabu kwa makosa yaliyofanyika hufanywa na maafisa nje ya 

mfumo baada ya kupokea ripoti kutoka kituo cha udhibiti.  

 

Kitendo hiki kinaweza kupelekea makosa ya kibinadamu na udanganyifu sababu 

uamuzi upo chini ya maafisa wa LATRA kuamua ni kiasi gani kinachopaswa 

kulipwa kwa makosa yaliyobainika.  

 

Pia, nimebaini kutokuwepo kwa taarifa za usuluhishi baina ya makosa 

yaliyotendeka na kiasi kilicholipwa. Vilevile, hakuna njia za kufuatilia malipo 

yasiyolipwa kwa namba za udhibiti za malipo “control number” zilizopitwa na 

wakati. Mfano, nilibaini taarifa ya kiasi cha Sh. milioni 185.67 katika baadhi ya 

Ofisi za mikoa ambapo namba za udhibiti zimepitwa na wakati kabla ya malipo 

kufanyika. 

 

7.3 Mapungufu katika mfumo wa kielektroniki wa malipo  ya Serikali (GePG)   

Ukaguzi wangu katika Idara ya Uhamiaji umebaini mfumo wa mfumo wa 

kieletroniki wa malipo ya Serikali (GePG) unakubali kadi za VISA na MasterCard 

pekee kwa malipo ya mtandao. Lakini haukubali malipo ya kadi nyingine kama 

PayPal, Maestro, eBay, Cirrus, American Express na Delta. Hii inapelekea 

usumbufu kwa baadhi ya wateja na huenda ikapelekea ukosefu wa mapato. 

 

Pia, nimebaini changamoto wanayoipata Watanzania wanaoishi nje ya nchi 

wanapolipia hati zao za kusafiria ambazo hugharimu Dola 75 za Kimarekani 
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kama ada ya huduma. Malipo haya hukataa kwa baadhi ya nchi ambazo benki 

patanishi hukata kiasi cha Dola 10 za Kimarekani kama ada ya muamala, hivyo 

kupelekea bakaa ya Dola 65 za Kimarekani na kusababisha malipo kukataliwa na 

mfumo wa malipo wa GePG kwasababu ni pungufu ya ada ya huduma ambayo ni 

Dola 75 za Kimarekani. 

 

Pia, katika ukaguzi wa TANAPA nimebaini baadhi ya namba za udhibiti hulipwa 

mara mbili kwa malipo ya njia ya mtandao kupitia mfumo wa GePG. Kwa 

kawaida malipo ya GePG kwa njia ya mtandao huchukua muda wa masaa 24 

kupokelewa katika mfumo wa mapato wa TANAPA. Hii husababisha namba ya 

malipo ionekane haijalipiwa na kumuwezesha mlipaji kulipa tena kwa njia 

nyingine. 

 

Ni maoni yangu kuwa suala hili huenda likasababisha usumbufu kwa TANAPA 

ambapo hutakiwa kutambua na kurudisha malipo ya ziada kwa wateja, 

kusababisha makosa katika taarifa za hesabu za mamlaka, au vyote kwa 

pamoja. 

 
7.4 Kuwa na Mifumo tofauti inayofanya Kazi Moja  

Katika ukaguzi wa miradi ya mifumo ya TEHAMA nimebaini mwaka 2018 Bodi ya 

Sukari ya Tanzania (SBT) iliboresha mifumo yake miwili; Mfumo wa uingizaji 

sukari na mfumo wa usajili wa wakulima wa miwa. Lakini nimebaini kuwa 

Wizara ya Kilimo ilikuwa na miradi ya kuunda mifumo kama hiyo kwa Mawakala 

wake wote. Hivyo SBT italazimika kuanza kutumia mifumo ya Wizara na kuacha 

mifumo yake iliyoboreshwa licha ya gharama iliyoingiwa. Suala hili limeingiza 

Serikali gharama ambazo zingeweza kuepukika endapo kungekua na uratibu 

mzuri baina ya Wizara mama na Taasisi zake kuhusu miradi ya vipaumbele. 

 

7.5 Ucheleweshaji wa ununuzi wa mfumo wa mtandao wa kufuatilia  kesi za 

Baraza la Ushindani  

Ukaguzi wangu wa Baraza la Ushindani Tanzania (FCT) ulibaini kuwepo kwa 

mpango wa kununua vifaa vya kurekodi taarifa wakati wa vikao vya kesi na 

kununua mfumo wa TEHAMA wa kufuatilia muendelezo na hali za kesi ili 

kuongeza ufanisi katika usikilizaji wa kesi. Hata hivyo, ununuzi wa mfumo huo 

haukufanyika licha ya kuwepo safari kadhaa za ziara za mafunzo zilizofanywa 

na maafisa wa Baraza nchini Canada na Afrika Kusini ambazo ziligharimu jumla 

ya Sh. milioni 42.37 na Dola za Kimarekani 140,215.  

 

Ni maoni yangu kuwa suala hili limesababishwa na upungufu katika usimamizi 

na ukosefu wa vipaumbele katika kutekeleza ununuzi wa mfumo tajwa.   
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SURA YA NANE 

MATOKEO YA KAGUZI MAALUMU 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2019 nilifanya ukaguzi maalum 

kwa taasisi mbalimbali za Serikali za Mitaa, Serikali kuu, na Mashirika ya 

Umma. Nilikamilisha jumla ya kaguzi 20 za ukaguzi maalumu. Mambo 

yaliyojitokeza kwenye kaguzi hizo yameelezwa kwa muhtasari kwenye ripoti 

zangu. 
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SURA YA TISA 

MATOKEO YA UKAGUZI WA UFANISI 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Sura hii inaeleza kwa ufupi mapungufu yaliyobainika katika Ripoti tano za Ukaguzi 
wa Ufanisi katika sekta ya maji zilizofanyika mwaka 2016 na 2019 zinazohusu 
usimamizi wa mikataba ya ujenzi wa miradi ya maji mijini, udhibiti wa uvunaji wa 
maji kutoka kwenye vyanzo vya maji, usimamizi wa utoaji wa huduma za maji taka 
maeneo ya mijini, miradi ya usambazaji wa maji yatokanayo na visima virefu na 
usimamizi wa miradi ya maji vijijini. 

 
9.1 Matokeo ya kaguzi zilizofanyika ni kama ifuatavyo: 
 

• Ilibainika kwamba kufikia mwaka 2017/18 huduma za maji safi na salama 
zilikuwa zimefikia asilimia 58.7 tu ya  idadi ya watu wanaoishi vijijini. 
 

• Ukaguzi pia ulibaini kuwa asilimia 91 ya wakazi  wa mijini hawapati huduma za 
maji taka.   

 

• Ukaguzi ulibaini kuwa usimamizi wa mikataba ya miradi ya maji haukufanyika 
ipasavyo. Baadhi ya wakandarasi wasiokuwa na sifa na uwezo wa kutekeleza 
miradi kulingana na matakwa ya mikataba walipewa kazi za kutekeleza miradi 
hiyo.  

 

• Kulikuwapo kwa gharama kubwa za kuchimba visima ambazo zilikuwa juu ya 
wastani wa gharama ya kuchimba visima kwa kila mita. Miradi ilitekelezwa kwa 
gharama kubwa kuliko gharama zilizokubaliwa awali. Ongezeko la bei kwa 
miradi yote ilikuwa karibu Sh. bilioni 30, ambayo ni sawa na asilimia 28 ya bei 
ya awali ya mikataba. 
 

9.2  Masuala yaliyoonekana katika taarifa 12 za Ukaguzi wa Ufanisi uliofanyika 
mwaka huu: 

 
9.2.1 Ukaguzi wa Ufanisi wa Usimamizi wa Upatikaniaji wa Umeme na Uhakika wa 

Utaoji Huduma za Umeme 

• TANESCO ilikuwa na wateja 72,463 ambao hawajafanyiwa upimaji kwa ajili 
ya kuunganishiwa huduma na wateja 155,127 ambao walishalipia gharama 
ila hawajaunganishiwa umeme. Ucheleweshaji huu umelipotezea Shirika 
mapato yaliyokadiriwa kufikia Sh. bilioni 60.7 kupitia malipo ya 
kuunganishwa. Na kiasi cha Sh. bilioni 8.33 kupitia matumizi ya umeme.  
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• TANESCO ilipoteza wastani wa kiasi cha Sh. bilioni 67 kwa mwaka kutokana 
na upotevu wa nishati ya umeme.  

 
9.2.2 Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Ukusanyaji Mapato toka vyanzo vya ndani katika  

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

• Kuanzia mwaka wa fedha 2015/16 hadi 2018/19, takribani 70% ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazikufikia malengo yao ya ukusanyaji wa mapato.  
 
Baadhi ya mapungufu yaliyoonekana katika mfumo wa ukusanyaji mapato ni: 
 

• Maafisa wa Halmashauri kutokuwa na uwezo na uelewa wa kutosha wa kutumia 
vizuri mfumo wa Serikali za Mitaa wa ukusanyaji mapato na mashine za 
kukusanyia mapato.  
 

• Mashine za kukusanyia mapato (POS) mara nyingi hazikuunganishwa kwenye 
mtandao na hivyo kufanya mapato yaliyokusanywa kutoonekana katika mfumo 
wa mapato ya Halmashauri husika. 

 

• Tarehe katika POS kadhaa kurudhishwa nyuma na hivyo kufanya mapato husika 
kutoonekana katika orodha ya mapato ya siku husika. 
 

9.2.3 Ukaguzi wa Ufanisi katika utekelezaji wa Mfumo wa Kitaifa wa Kupambana 
na Utakatishaji wa Fedha haramu 

• Ukaguzi ulibaini kuwa hapakuwa na Sera ya kudhibiti utakatishaji wa fedha 
haramu nchini.  

 

• Ukaguzi ulibaini mapungufu kwenye kuzingatia mahitaji ya kisheria ya 
kupambana na utakatishaji wa fedha haramu hasa katika utoaji wa taarifa za 
miamala shuku yenye viashiria vya utakatishaji wa fedha. Hii ilichangiwa na 
udhaifu katika kutoa taarifa za miamala shuku kwa wakati na katika mfumo 
sahihi na kutokuwepo kwa miongozo ya kisekta. 

 
9.2.4 Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Ufuatiliaji na Utekelezaji wa Shughuli za 

Manunuzi ya Umma 

• Ukaguzi umebaini kwamba, Mamlaka ya Bandari Tanzania ilitumia njia ya 
manunuzi isiyo na ushindani “single source” kwenye manunuzi yenye thamani ya 
Sh. bilioni 22.69 bila sababu za msingi.  

• Wakala wa Ununuzi wa Mafuta ya Jumla ulifanya kazi za manunuzi yenye 
thamani ya Sh. milioni 3.28 bila kuwa na Bodi ya Zabuni wala Kitengo cha 
Manunuzi.  
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9.2.5 Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Shughuli za Kinga na Chanjo 

• Kulikuwa na ucheleweshwaji wa usambazaji wa chanjo na vifaa tiba vya chanjo 
za Surua, Kupooza, Kuharisha, Dondakoo, Kifaduro, Pepopunda, Homa ya Ini na 
Kichomi ambao ulifikia hadi siku 61. Hali hii ilichangia ukosefu wa chanjo 
kwenye baadhi ya vituo vya kutolea huduma za afya.  
 

• Kuanzia mwaka 2017 hadi 2019, Wizara ya Afya haikutekeleza shughuli zote za 
kinga na chanjo kama ilivyopanga. Ukaguzi ulibaini kuwa shughuli 13 za chanjo 
hazikuwa zimetekelezwa.  
 

9.2.6 Ukaguzi wa Ufanisi katika Kuzuia na Kudhibiti Magonjwa ya Mifugo 

• Ukaguzi ulibaini ucheleweshaji katika kubaini na kuwasilisha taarifa za 
magonjwa ya wanyama na mfumo hafifu wa uthibitisho wa maabara 
inayosababishwa na maabara kufikiwa na wafugaji wa mjini tu hasa wale 
waliokaribu na ofisi za kanda. 

 

• Ukaguzi ulibaini kiwango cha uchanjaji wa mifugo kilikuwa chini ya asilimia 10 
na kwa mwaka 2016 na 2017 uchanjaji wa mifugo ulikuwa chini ya asilimia 
moja. 

 

• Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Mifugo haikufanya ufuatiliaji wowote kwa 
mwaka wa fedha 2016/17 na 2017/18 kwa sababu hakukuwa na fedha 
iliyotengwa kwa shughuli hiyo kwa miaka iliyotajwa.   
 

9.2.7 Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Upatikanaji usioridhisha wa Elimu na Mafunzo ya  
         Ufundi Stadi 

• Ukaguzi umebaini kuwa  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ilishindwa 
kufikia lengo la kudahili wanafunzi 1,012,967 wa elimu ya ufundi stadi hadi  
mwaka 2017/18 ambapo ilifanikiwa kudahili wanafunzi 119,184 tu hivyo kuwa na 
upungufu wa wanafunzi 893,783. 

 
• Ukaguzi ulibaini  kuwa vyuo vilivyotembelewa vilikuwa  na asilimia  57 tu  ya 

zana na vifaa vya kufundishia  vilivyohitajika.  Pamoja na hayo  zana na vifaa vya 
kufundishia vilivyopo kwenye vyuo hivyo vilikuwa vimepitwa na wakati na  
vilikuwa chakavu.  
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SURA YA KUMI 

HITIMISHO 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Masuala niliyowasilisha hapa ni muhtasari wa mambo machache niliyoyaona ni muhimu 

zaidi kuwafahamisha. Hata hivyo, Ripoti zilizokabidhiwa bungeni zina mambo mengi 

zaidi na mapendekezo kwa kila suala kwa lengo la kuongeza uwajibikaji na usimamizi 

wa rasilimali za umma. Ni matumaini yangu kwamba mtapata muda wa kuzisoma ili 

muweze kuuhabarisha umma mambo mbalimbali yanayohusu ukaguzi uliofanyika. 

 

Ndugu Waandishi wa habari, 

 

Naomba nitumie fursa hii kuwashukuru kwa kunisikiliza na nawatakia kazi njema. 

 

Mungu awabariki. 

 

Asante Sana. 

 

 

 

Charles E. Kichere 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 


