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UJUMBE WA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA  
HESABU ZA SERIKALI

 
Ibara ya 143 (2) (C) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 
(pamoja na mrekebisho yake), inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha zilizoandaliwa na Maafisa Masuuli wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, taarifa za fedha za Mahakama zote za Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na taarifa za fedha za Bunge na kutoa taarifa ya ukaguzi angalau 
mara moja kila mwaka. 

Ninayo furaha kutambulisha kitabu cha sita (6) cha Toleo Maalum kwa Mwananchi kuhusu 
Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali. Upashanaji habari miongoni mwa 
jamii ni kati ya masuala muhimu yaliyoainishwa katika Ibara ya 18 (2) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania  ambayo inasema; “Kila raia anayo  haki ya kupewa taarifa 
wakati wote kuhusu matukio  mbalimbali nchini na duniani kote ambayo ni muhimu kwa  
maisha na shughuli za mwananchi”

Toleo la mwaka huu 2019 ni la sita ambapo toleo la kwanza lilitolewa mwaka 2012. Toleo 
hili linahusu hesabu zilizoishia tarehe 30 Juni 2018, pamoja na taarifa ya ukaguzi wa 
ufanisi kwa kipindi kinachoishia tarehe 31 Machi, 2019. Katika toleo hili msomaji atapata 
matokeo  ya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa Serikali Kuu; Mamlaka za Serikali za Mitaa; 
Mashirika ya Umma; na Miradi ya Maendeleo. 

Aidha, toleo hili linajumuisha taarifa za ukaguzi wa Mifumo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano. 
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Pia, taarifa hii inawasilisha Ripoti 11 za Ukaguzi wa Ufanisi katika sekta mbalimbali 
ambazo ni: 

a) Usimamizi wa Shughuli za Ujenzi wa Miradi ya Umwagiliaji;
b) Usimamizi wa Miradi ya Maji Vijijini; 
c) Usimamizi wa Miradi ya Maji ya Visima Virefu;
d) Matengenezo ya Mitambo ya Kuzalisha Umeme;
e) Usimamizi wa Elimu kwa Wanafunzi wenye Mahitaji Maalum;
f) Usimamizi wa Mfumo wa Ununuzi wa Magari ya Serikali kwa pamoja;
g) Ufuatiliaji wa Shughuli za Ujenzi wa Majengo Mijini;
h)  Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Afya za Rufaa na Dharura kwa Hospitali za Rufaa 

ngazi ya Juu;
i) Upatikanaji na Usambazaji wa Pembejeo za Kilimo;
j) Usimamizi wa Utoaji wa Huduma ya Bima ya Taifa ya Afya Nchini; na
k) Ufuatiliaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Ufanisi.

Toleo hili linaandaliwa kwa lugha rahisi na nyepesi, lengo likiwa ni kuongeza uelewa kwa 
jamii juu ya ukusanyaji mapato na matumizi ya fedha za umma. Taarifa hizi zinalenga 
kuongeza chachu ya uwajibikaji wa makundi mbalimbali yenye dhamana ya kusimamia 
rasilimali za Umma. 

Ninapenda kuishukuru Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa kuisaidia Ofisi 
yangu katika kutekeleza majukumu yake na kufanikisha maandalizi ya toleo hili. Aidha, 
ninapenda kuwashukuru na kuwapongeza wafanyakazi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa 
kazi kubwa waliyofanya ili kuhakikisha toleo hili linapatikana kwa wakati. 
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Ninawahimiza wananchi wote kukisoma kitabu hiki  kwani watafahamu kwa kina kazi 
zinazofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi pamoja na taarifa za ukaguzi zilizowasilishwa 
kwa Mheshimiwa Rais tarehe 28 Machi, 2019.

Charles E. Kichere
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                   Novemba, 2019
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DIBAJI
 
Toleo hili  kwa ajili ya wananchi limegawanyika katika sehemu kuu tisa. Taarifa za fedha 
zilizokaguliwa kwa hesabu zinazoishia tarehe 30 June 2018 pamoja na ukaguzi wa Ufanisi 
na ukaguzi  wa Mifumo ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano.

Sura ya Kwanza: Sura hii inatoa maelezo ya utangulizi wa kitabu hiki, wajibu  na 
majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, madaraka yake, dhima 
na dira ya ofisi, misingi ya uadilifu pamoja na ufafanuzi wa baadhi ya maneno yaliyotumika 
katika kitabu hiki.

Sura ya Pili: Sura hii inatoa maelezo kuhusu kaguzi mbalimbali, aina na tafsiri ya hati,  idadi 
ya hati za ukaguzi  zilizotolewa kwa kaguzi za Serikali Kuu, Serekali za Mitaa,Mashirika ya 
Umma na Miradi ya Maendeleo,Ufanisi, ukaguzi  wa Mifumo ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano na Kaguzi Maalum kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 2018.

Sura ya Tatu:  Sura hii inaonesha utekelezaji wa Mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti  
za kipindi kilichopita katika ukaguzi wa hesabu za Serikali.

Sura ya nne: Sura hii inatoa muhtasari wa Ukaguzi  wa Serikali Kuu yenye mafungu 65 
ambayo yanajumuisha Wizara na Taasisi; Sekretarieti za Mikoa 26; Wakala wa Serikali 33; 
Mifuko Maalum 16; Ofisi za Balozi za Tanzania 41; Bodi na Mamlaka za Maji 14; taasisi 
nyinginezo 42; Mifuko Jumuifu 2; Mamlaka ya Mapato Tanzania na Vyama vya Siasa14.

Sura ya  Tano: Sura hii inaonesha muhtasari wa ukaguzi wa hesabu za Serikali za Mitaa 
(Halmashauri) 185 zilizokaguliwa katika mwaka wa fedha 2017/18.

Sura ya Sita: Sura hii inahusu muhtasari wa majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa 
Mashirika ya Umma kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2018.
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Sura ya Saba:  Sura hii inaonesha muhtasari  wa kaguzi za Miradi ya Maendeleo  kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2018. Miradi ya maendeleo inajumuisha miradi mikubwa 
minne inayofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na wahisani 
kupitia mfuko wa pamoja. Miradi minne ya maendeleo ambayo huchangiwa kwa pamoja 
na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), Mfuko wa Afya (HBF), Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) na Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji (WSDP). Aidha, 
ukaguzi umefanyika katika miradi mingine inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa (UN) na 
wadau wengine wa maendeleo. 

Sura ya nane: Sura hii inatoa Muhtasari wa kaguzi kumi na moja (11) za Ufanisi 
zilizofanyika kwa mwaka unaoishia tarehe 31 Machi 2019. Ukaguzi wa ufanisi hubainishwa 
kwa kutumia vigezo mbalimbali ikiwemo malalamiko kutoka kwa wananchi, umuhimu 
wa eneo husika kiuchumi na kijamii kwa kutumia vigezo vilivyowekwa na ofisi. Maeneo 
yaliyofanyiwa ukaguzi ni; Miradi ya Maji vijijini, Ujenzi wa Majengo vijijini, ukaguzi wa Visima 
virefu vya maji, Ukaguzi wa Uzalishaji Umeme,Ukaguzi wa Wanafunzi Wenye mahitaji 
Maalum,ukaguzi wa Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Bima ya Afya zinazotolewa na 
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya na Taarifa ya Ufanisi ya Upatikanaji na Usambazaji wa 
Pembejeo Bora za Kilimo

Sura ya Tisa. Sura hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa TEHAMA hasa mifumo 
mikubwa mitatu (3). Mifumo hiyo ni; Mfumo wa Hesabu wa Serikali za Mitaa (IFMS Epicor) 
katika Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, mfumo wa Usimamizi wa Rasilimali 
Watu serikalini (Lawson) katika Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Mfumo wa Serikali wa Malipo ya Kielektroniki (GePG) katika Wizara ya Fedha na Mipango. 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inakaribisha Maoni ili kuboresha toleo la kitabu hiki maalum kwa 
ajili ya wananchi katika toleo lijalo.
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SURA YA KWANZA

1.0  UTANGULIZI
  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inaongozwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali. Madaraka, Majukumu na Wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali yameainishwa katika Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 (Pamoja na marekebisho yake) pamoja na Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Na. 11 ya mwaka 2008.

1.1     Wajibu na Majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
    Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977  Ibara 

136 (3); matumizi yote kutoka katika Mfuko Mkuu wa Serikali, yatafanyika mara tu 
baada ya kuidhinishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

1.2   Madaraka 
  Baada ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha Ripoti 

yake kwa Rais, ripoti hiyo itawasilishwa katika kikao cha kwanza cha Bunge 
kitakachofanyika mara baada ya Rais kupokea Ripoti. Kwa mujibu wa kanuni ya 
8(5) ya kanuni ya sheria ya fedha za Mwaka 2001(iliyorekebishwa 2004), kila Wizara, 
Wakala na Idara za Serikali inajukumu la kuhakikisha kuwa taarifa kuhusu shughuli 
za fedha za taasisi zinatolewa kwa umma. Hivyo basi taasisi hizo zinapaswa 
kuandaa na kuhakikisha kuwa umma unapata taarifa za mwaka za bajeti, malengo 
na mipango ya kila program, tathmini ya utekelezaji wa malengo, muhtasari wa 
matokeo ya taarifa za fedha kama ilivyoidhinishwa na Bunge. Pamoja na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa Ripoti kila Mwaka, wananchi wa 
kawaida huwa ni vigumu kupata Ripoti hizo kwa wakati. Ofisi iliamua kwa mara 
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ya kwanza Mwaka, 2012 kutoa Toleo Maalum kwa ajili ya wananchi. Kitabu hiki 
humwezesha mwananchi yoyote kupata ujumbe uliomo katika taarifa za ukaguzi 
kwa sababu lugha iliyotumika ni pamoja na picha (vibonzo). 

  Napenda kusisitiza kuwa wananchi wana haki ya Kikatiba na Kisheria ya kupata 
taarifa sahihi zinazohusu uendeshaji wa taasisi mbalimbali za umma. Hivyo ni wajibu 
kwa kila mwananchi kudai taarifa zilizotajwa hapo juu ili kuweza kufanya tathimini ya 
Utendaji wa taasisi hizo.

1.3   Dira: Kuwa Taasisi ya Kiwango cha Juu katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma.

1.4    Dhima: Kutoa Huduma za Ukaguzi wa Sekta ya Umma Zenye Ubora wa hali ya 
Juu zinazoimarisha Utendaji, Uwajibikaji na Uwazi Katika Usimamizi wa Rasilimali za 
Umma.

1.5 Misingi ya Uadilifu

  Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayotoa huduma kwa wateja 
wake kwa haki pasipo upendeleo. 

  Ubora: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayotoa  huduma bora za ukaguzi wa 
hesabu kwa kuzingatia viwango vinavyotakiwa kitaalam.

  Uadilifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na kudumisha haki kwa kiwango cha 
juu na kuheshimu Sheria.
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  Zingatio Kwa Wadau: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inalenga matakwa ya wadau Kwa 
kujenga utamaduni wa kutoa huduma bora Kwa wateja na kuwa na watumishi 
wenye uwezo na ari ya kazi.

  Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi inayothamini ubunifu wakati wote, 
inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo toka ndani na nje ya 
Taasisi

1.6  Haki ya Mwananchi Kupata Taarifa 
  Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka bayana kuwa, 

taarifa ni haki ya mwananchi. Aidha, Sheria Na. 6 ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016 
na Sheria ya Huduma ya Vyombo vya Habari ya mwaka 2016 zimeweka utaratibu wa 
utoaji taarifa kwa misingi ya sheria. Ofisi hutoa Toleo Maalum kwa ajili ya wananchi ili 
waweze kupata Taarifa za kikaguzi.

  Taarifa za Ukaguzi Kwa mujibu wa kanuni ya 8 (5) ya Kanuni za Sheria ya Fedha 
ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004); Wizara, Wakala na Idara za Serikali zina 
jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa kuhusu shughuli na rasilimali za taasisi husika 
zinatolewa kwa umma. Hivyo ni wajibu wa Serikali kuandaa taarifa za mapato na 
matumizi yake kisha kila mwananchi kutafuta taarifa hizo ili kufuatilia utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo nchini.

1.7  Rasilimali za Taifa na Uwajibikaji 
  Rasilimali za Taifa zinajumuisha fedha, maliasili ya nchi,watu, ardhi na mambo 

mengine yote yanayohitajika katika uendeshwaji wa Serikali kama ilivyoelezwa 
katika ibara ya 27 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
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(pamoja na mrekebisho yake). Kwa mujibu wa muundo, mipaka na mamlaka katika 
usimamizi wa rasilimali za Taifa kati ya mihimili mitatu ni kama ifuatavyo:

 1.7.1  Bunge 
     Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa niaba ya wananchi 

lina wajibu wa kuidhinisha na kusimamia mapato na matumizi ya Serikali. 
Wananchi kupitia wabunge wao wanaweza kutoa maoni yao ya namna 
ambavyo wangependa Serikali iweze kutatua matatizo yao.

 1.7.2  Serikali 
     Serikali inawajibu wa kukusanya na kutumia rasilimali za Taifa kama 

zilivyoidhinishwa na Bunge. Serikali imegawanyika katika Serikali Kuu,  Serikali 
za Mitaa pamoja na Mashirika na Taasisi za Umma.

 1.7.3  Mahakama
     Mahakama wana wajibu wa kusikiliza mashauri yote yanayofikishwa 

Mahakamani na kutoa hukumu kulingana na sheria za nchi.
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SURA YA PILI

2.0   MAELEZO YA JUMLA KUHUSU UKAGUZI NA HATI ZA UKAGUZI WA 
TAARIFA ZA FEDHA

  Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana wajibu wa kukagua na 
kutoa maoni ya ukaguzi kwa mkaguliwa juu ya hesabu zilizoandaliwa na kazi 
zilizotekelezwa.  Maoni ya ukaguzi yanayotolewa ni maelezo mafupi kuhusu kiwango 
cha usahihi kilichofikiwa katika utayarishaji wa taarifa za fedha na uzingatiaji wa 
sheria mbalimbali zinazogusa shughuli za kila siku za uendeshaji Taasisi za Umma, 
Wizara, Mashirika ya Umma na mamlaka za Serikali za Mitaa.

2.1  Aina ya Hati za Ukaguzi
  Kuna aina nne za hati za ukaguzi ambazo hutolewa baada ya ukaguzi kukamilika. 

Kila hati inaelezea mazingira tofauti anayokutana nayo mkaguzi. Aina hizo ni kama 
ifuatavyo: Hati inayoridhisha, Hati yenye shaka, Hati isiyoridhisha na Hati 
mbaya.

 2.1.1   Hati inayoridhisha 
     Hati hii hutolewa wakati taarifa za fedha zilizowasilishwa na kukaguliwa 

zinakuwa zimezingatia matakwa na viwango vya kimataifa vya uandaaji wa 
hesabu katika sekta ya Umma ikiwa ni pamoja na uzingatiaji wa sheria na 
kanuni. 

 2.1.2  Hati yenye shaka
     Hati yenye shaka hutolewa wakati taarifa za fedha zilizowasilishwa na 

kukaguliwa hazina makosa mengi na zimezingatia matakwa ya viwango vya 
kimataifa vya uhasibu ikiwa ni pamoja na uzingatiaji wa sheria na kanuni lakini 
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bado mkaguzi anaona kuna mapungufu yaliyojitokeza ambayo kwa ujumla 
yanatakiwa kufanyiwa kazi. Mfano ni pale ambapo mkaguzi hakupewa 
vielelezo na ushahidi wa kutosha lakini amejiridhisha kwamba athari ya 
kukosekana kwa vielelezo hivyo sio kubwa kwenye hesabu zilizokaguliwa. 
Kwa hiyo, hati itaonyesha kuwa hesabu kwa ujumla zimeandaliwa vizuri 
isipokuwa kasoro chache zilizohojiwa.  

 2.1.3   Hati isiyoridhisha
    Hati hii hutolewa wakati inapogundulika kuwa taarifa za fedha zilizowasilishwa 

na kukaguliwa kwa kiasi kikubwa zina kasoro kwa sababu kwa ujumla 
wake hazikuandaliwa kwa kuzingatia matakwa ya viwango vya kimataifa 
vya uhasibu katika sekta ya umma ikiwa ni pamoja na uzingatiaji wa sheria 
na kanuni. Maelezo ya maeneo yenye mapungufu huainishwa ili kumsaidia 
mkaguliwa kuelewa sababu zilizopelekea kupata hati isiyoridhisha.

 2.1.4   Hati mbaya
     Hati hii hutolewa wakati taarifa za fedha zilizowasilishwa na kukaguliwa hazina 

vielelezo vya kutosha hali hii husababisha kuwepo kwa ufinyu mkubwa sana 
wa mawanda ya ukaguzi. Hati hii hutolewa pale Mkaguzi anaposhindwa 
kupata uthibitisho wowote  kuhusu hesabu zilizowasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi.  Hali hiyo humfanya mkaguzi kwa kiasi kikubwa kushindwa kutoa 
maoni kuhusiana na hesabu hizo hivyo huleta mashaka makubwa katika 
uendeshaji wa shughuli za mkaguliwa.
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2.2 Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka wa Fedha 2017/18
  
 2.2.1 Idadi ya kaguzi  zilizofanyika
    Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30 , 2018, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa  Hesabu za Serikali ilifanya  kaguzi  255 za Serikali Kuu   (Wizara na 
Taasisi, Hesabu Jumuifu za Taifa, Mamkala ya Mapato Tanzania , Sekretarieti 
za Mikoa, Wakala wa Serikali, Mifuko Maalum, Balozi, Bodi na Mamlaka 
za Maji, Taasisi zinginezo, Vyama vya Siasa);  Mashirika ya Umma 122; 
Halmashauri 185 na Miradi ya Maendeleo 469.

 2.2.2 Hati zilizotolewa
    Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2018 Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali ametoa jumla ya Hati za Ukaguzi 1031. Kati ya 
hati  hizo  hati  zinazoridhisha  ni  989; hati zenye  shaka  19; hati zisizoridhisha 
17 na hati mbaya 6. Ufuatao ni mchanganuo wa idadi ya Hati zilizotolewa kwa 
mwaka husika,

Jedwali Na 3 : Muhtasari wa Hati zilizotolewa Mwaka 2017/18
Na. Taasisi zilizokaguliwa Idadi ya 

Taasisi 
zilizokaguliwa

Aina  ya hati za ukaguzi

Hati 
zinazoridhisha

Hati yenye 
shaka

Hati 
isiyoridhisha

Hati 
mbaya

1. Wizara, idara na Taasisi zake 255 237 11 2 5
2. Halmashauri 185 176 7 1 1
3. Mashirika ya Umma 122 121 1 0 0
4. Miradi ya Maendeleo 469 455 0 14 0
Jumla 1031 989 19 17 6
Asilimia (%) 95.9% 1.8% 1.6% 0.6%
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SURA YA TATU
 
3.0  UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA 

HESABU ZA SERIKALI
  Sura hii inatoa tathimini ya utekelezaji wa mapendekezo mbalimbali yaliyotolewa 

katika kaguzi za fedha zilizofanyika miaka iliyopita. Hii inajumuisha mapendekezo 
yaliyotolewa katika ukaguzi wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma 
na Miradi ya Maendeleo. 

3.1  Matokeo ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za fedha  
za miaka ya nyuma

  Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo imegawanyika katika makundi manne 
ikiwa ni mapendekezo yaliyotekelezwa kikamilifu, ambayo utekelezaji umeanza, 
ambayo utekelezaji wake haujaanza kabisa na mapendekezo ambayo yamepitwa na 
wakati. Katika kupitia utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi, tathimini inaonesha 
kuwa, mapendekezo 21,854 yaliyotolewa kwa mwaka wa fedha 2016/17, katika 
mapendekezo hayo mapendekezo 7,971 sawa na asilimia 36.5 yametekelezwa 
kikamilifu, hii ni asilimia 28.3 ya mapendekezo yote. Mapendekezo 5,430 sawa 
na asilimia 24.8, utekelezaji wake unaendelea. Hata hivyo, mapendekezo 4,891 
sawa na asilimia 22.4 utekelezaji wake haujaanza; na mapendekezo 3,186 sawa na 
asilimia 14.6 yamepitwa na wakati. 

  Pia imeonesha kuwa mapendekezo 376 sawa na asilimia 1.7 yamejirudia, hii 
imejitokeza upande wa Serikali za Mitaa. Mchanganuo wa utekelezaji umeainishwa 
katika Jedwali Na. 3.1
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Jedwali Na 3.1: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa miaka iliyopita

Aina ya Ripoti Idadi ya 
Mapendekezo

Utekelezaji 
umekamilika

Utekelezaji 
unaendelea

Utekelezaji 
haujaanza

Yamepitwa 
na wakati Yamejirudia

Mamlaka za 
Serikali za Mitaa

11,774 4,469 2,768 2,168 1,993 376

Mashirika ya 
Umma

112 52 36 18 6 0

Serikali Kuu 4,282 1,459 1,626 752 445 0

Miradi ya 
maendeleo

5,686 1,991 1,000 1,953 742 0

Jumla 21,854 7,971 5,430 4,891 3,186 376

Asilimia 100 36.5 24.8 22.4 14.6 1.7

 
Tathimini inaonesha kasi ya utekelezaji wa mapendekezo bado hairidhishi ingawa 
imeongezeka kwa asilimia 8.2 ikilinganishwa na ripoti ya mwaka ulioishia Juni 30, 2017. 
Tathimini inaonesha hali ya utekelezaji imeongezeka kwa kasi zaidi upande wa Serikali za 
Mitaa. 
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SURA YA NNE

4.0   RIPOTI  YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 
2017/18

  Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi wa taarifa za fedha kwa taasisi 255 zilizokagu-
liwa zikiwemo Mafungu 65 ambayo hujumuisha Wizara na Taasisi; Sekretarieti za 
Mikoa 26; Wakala wa Serikali 33; Mifuko Maalum 16; Balozi za Tanzania 41; Bodi na 
Mamlaka za Maji 14; Taasisi nyinginezo 42; Mfuko jumuifu 2; Mamlaka ya Mapato 
Tanzania 2 na Vyama vya Siasa 14 

4.1  Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali Kuu kwa Mwaka wa Fedha 
2017/18

 4.1.1  Utekelezaji wa bajeti
    Ukaguzi uliofanyika katika utekelezaji wa bajeti ya mwaka wa fedha 

2017/18 ulibaini mapungufu katika ukusanyaji wa mapato ambapo Serikali 
haikufanikiwa kukusanya asilimia 12.66 ya makisio ya mapato. 

    Aidha, ukaguzi ulibaini asilimia 2.02 ya fedha za matumizi ya kawaida na 
asilimia 28.82 ya fedha za maendeleo hazikupokelewa. 

    Kutokana na mapungufu haya Serikali imeshindwa kutekeleza majukumu ya 
msingi  ikiwemo utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Taarifa ya makusanyo 
imeoneshwa katika Jedwali Na. 4.
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Jedwali Na. 4: Tofauti ya makisio na makusanyo halisi ya bajeti ya Serikali Kuu
Maelezo Fedha za makusanyo ya 

mapato (Sh. Bilioni)
Fedha za matumizi ya 
Kawaida (Sh. Bilioni)

Fedha za matumizi ya 
Maendeleo (Sh. Bilioni)

Makisio ya fedha 31,711.99 20,278,99 11,432.99
Fedha zilizokusanywa/
pokelewa

27,695.96 15,408.03 7,219.26

Fedha zisizokusanywa/
pokelewa

4,016.03 317.13 2,923.00

Asilimia ya fedha 
zisizokusanywa/pokelewa

12.66 2.02 28.82

Chanzo: Muhtasari wa ripoti kuu 2018 (ukurasa wa xxvi - xxviii)

 4.1.2   Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa hesabu jumuifu (Hesabu za 
Taifa)

    Ukaguzi ulibaini kasoro katika maeneo yafuatayo kwenye ukaguzi wa hesabu 
jumuifu za Taifa;

   i)  Kiasi cha shilingi bilioni 678 ambacho kilikusanywa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kwa niaba ya Taasisi za Bodi za Mfuko wa Barabara, 
Mamlaka ya Bandari na Tozo ya Maendeleo ya Reli, Tozo za Korosho na 
Tozo za Ngozi zimeoneshwa kama sehemu ya mapato ya TRA kwenye 
hesabu jumuifu badala ya kuoneshwa kama mapato ya taasisi husika 
hivyo kusababisha mapato hayo kuripotiwa mara mbili kati ya TRA na 
taasisi hizo.

   ii)  Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha shilingi bilioni 2.54 kilichokusanywa na 
Balozi 7 za Tanzania katika mwaka wa fedha 2017/18 hakikuwasilishwa 
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kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina kinyume na Kifungu cha 11 cha Sheria ya 
Usimamizi wa Fedha ya Mwaka 2001. Badala yake, kiasi hicho cha fedha 
kilibakizwa katika akaunti za fedha za Balozi husika. 

  Mapendekezo: Serikali irejee hesabu jumuifu, kufanya marekebisho na ihakikishe 
kuwa tozo na mapato yaliyokusanywa na mamlaka kupitia akaunti maalumu za 
amana kwa niaba ya taasisi nyingine yanahamishwa kwa wakati kwenda kwenye 
taasisi husika ili kuziwezesha  kutekeleza malengo na mipango iliyokusudiwa.

 4.1.3   Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania

   i)  Ilibainika kuwa, Mamlaka ya Mapato Tanzania ina mashauri ya kodi ya 
thamani ya shilingi trilioni 382.6. Kiasi cha shilingi trilioni 382 (asilimia 99.84) 
kimekwama katika Bodi ya Rufaa za kodi, shilingi bilioni 65.995 (asilimia 
0.2) kimekwama katika Baraza la Rufaa za kodi, na kiasi cha shilingi bilioni 
548. 31 (asilimia 0.14) kinasubiri maamuzi katika Mahakama ya Rufaa 
Tanzania. Pia mashauri manne(4) yenye thamani ya shilingi trilioni 374.7 
yanayoihusu Kampuni ya Uchimbaji Madini ya ACACIA nayo yanasubiria 
maamuzi katika Mahakama ya Rufaa.

   ii)  Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania ilishindwa kukusanya 
mapato zaidi ya shilingi bilioni 1.85 na dola za Marekani milioni 2.75 
kutoka Mashirika ya Ndege 19, Mamlaka ya viwanja vya ndege Arusha na 
Kampuni ya Huduma za Meli kwa abiria wanaosafiri.

   iii)  Mamlaka ya Mapato Tanzania ilishindwa kuthibitisha kulipwa kwa 
ongezeko la thamani ya kodi (VAT) ya shilingi bilioni 649.45 kwa bidhaa 
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zilizosafirishwa kutoka nchini kwenda nchi zingine zilizopaswa kutozwa 
kodi ya ongezeko la thamani. Bidhaa hizo ziliruhusiwa kwenda nje ya 
nchi bila kukamilisha taratibu za forodha kupitia mfumo wa TANCIS katika 
mipaka ya Mtambaswala, Hororo, Bandari za Mtwara na Tanga, kama 
taratibu za forodha zinavyotaka.

   Mapendekezo: Serikali ifanye juhudi za makusudi kuziwezesha Mahakama za 
Rufaa za Kodi ili kuhakikisha mashauri ya kodi yanashughulikiwa kwa wakati ili 
kupunguza mrundikano wa mashauri. Serikali idhibiti mifumo ya ukusanyaji wa tozo 
za huduma za usafiri kwenye viwanja vya ndege na bandari. 

  Pia, Serikali iimarishe udhibiti wa mafuta na bidhaa zinazoingia nchini kwa matumizi 
ya ndani, na zinazopita kwenda nchi nyingine ili kuhakikisha kuwa zinalipiwa kodi 
stahiki. 

 4.1.4  Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa deni la Taifa
    Kufikia tarehe 30 Juni, 2018, Deni la Taifa lilikuwa shilingi bilioni 50,926.51 

ambapo deni la ndani lilikuwa shilingi bilioni 14,732.45 na deni la nje shilingi 
bilioni 36,194.06; kiasi hiki ni ongezeko la shilingi bilioni 4,845.08 sawa na 
asilimia 10.5 ikilinganishwa na deni la shilingi bilioni 46,081.43 lililoripotiwa 
tarehe 30 Juni, 2017. Masuala yafuatayo yalibainika katika ukaguzi wa deni la 
taifa:

   i)  Usahihi wa taarifa unatia shaka kutokana na udhibiti wa ndani usiojitosheleza 
katika kuweka kumbukumbu na kutoa taarifa za deni la Taifa. 

   ii)  Serikali kuchelewa kulipa madeni ya Benki Kuu ya kiasi cha shilingi bilioni 
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212.7. Kati ya hizo, shilingi bilioni 199.79  zinatokana na riba ya nakisi ya 
Serikali, na shilingi bilioni 12.9 ni sehemu ya gharama za kudhibiti ukwasi 
kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2017/18. 

   iii)  Kutokuwapo kwa uwianishaji wa taarifa za mfumo wa malipo (Epicor) na 
Mfumo wa Utunzaji wa Taarifa za Deni la Taifa wa Jumuiya ya Madola 
(Common Wealth Secretariat-Debt Record Management System – (CS-
DRMS)). 

  Mapendekezo: Serikali iimarishe udhibiti wa ndani katika kuhakiki mikopo 
iliyopokelewa na taasisi nufaika kabla ya kuingiza kumbukumbu za madeni kwenye 
mfumo ili kuondoa mapungufu katika usahihi wa taarifa.  

 4.1.5   Masuala yaliyobainika katika ukaguzi wa awali wa malipo ya 
Pensheni yanayolipwa na Mfuko Mkuu wa Hazina

   i)  Kuchelewa kuandaliwa na kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali majalada ya wastaafu 1,501 kati ya majalada 2,868 
kwa ajili ya ukaguzi wa awali kwa kipindi cha chini ya mwaka mmoja hadi 
zaidi ya miaka minne (4).

   ii)  Majalada 69 yaliyorudishwa kwa waajiri kwa hoja yalikuwa hayajarudishwa 
kwa CAG kwa ajili ya kukaguliwa upya. 

 
     Ucheleweshaji wa kurudishwa majalada yaliyohojiwa, unasababisha 

kuchelewa kwa malipo ya hitimisho la kazi kwa wastaafu na wanufaikaji 
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   iii)  Kati ya majalada 2898, majalada 54 yalihohojiwa na kurudishwa kwa 
Maofisa Masuuli husika kwa ajili ya masahihisho. Majalada 295 yalibainika 
kukokotolewa kimakosa na kati ya hayo, 172 yalibainika kuwa na ziada ya 
malipo ya shilingi milioni 577.32 huku majalada 123 yakiwa na upungufu 
wa malipo ya shilingi milioni 294.35

   Mapendekezo: Maafisa Masuuli waimarishe udhibiti na utaratibu wa kufanya 
mapitio ya uandaaji wa mafao ili kuhakikisha kuwa kanuni na vigezo vya ukokotoaji 
na sheria vinazingatiwa ili kuepuka ucheleweshaji wa mafao ya hitimisho la kazi na 
hasara kwa Serikali. 

 4.1.6  Mapungufu katika utendaji wa Wakala wa Serikali

   i)  Wakala za Serikali hazikupeleka kiasi cha shilingi bilioni 9.26 kwenda Mfuko 
Mkuu wa Hazina kama inavyotakiwa na Kifungu cha 11 (3) cha Sheria ya 
Fedha ya Mwaka 2001.

   ii)  Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) inadaiwa kiasi cha shilingi 
bilioni 57.09 ikiwa ni riba ya ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi wa 
ujenzi na washauri wa miradi.

   iii)  Kasi ndogo ya Wakala wa Majengo Tanzania katika utekelezaji wa miradi 
ya ujenzi wa majengo yenye thamani ya shilingi bilioni 24.06. 

   iv)  Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kushindwa kuhamisha fedha zilizoku-
wa za tozo za wakandarasi na fedha za kodi ya zuio za kazi zenye jumla ya 
shilingi bilioni 6.65 kwenda Wakala wa Barabara za Vijijini na Mijini (TARURA).
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  Mapendekezo: Maafisa Masuuli wahakikishe wanaongeza kasi ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo, wanalipa wakandarasi wa ujenzi na washauri wa miradi kwa 
wakati na kuhamisha fedha kwenda Mfuko mkuu wa hazina. Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na Serikali zihamishe mali na madeni yote yanayohusiana na miradi ya 
barabara kwenda Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini. 

 4.1.7   Mapungufu katika utengenezaji wa vitambulisho vya Taifa kupitia 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA).

    Kati ya watu 19,662,105 ni watu 4,511,809 ambao vitambulisho vyao  
vilitengenezwa ikiwa ni sawa na asilimia 23 chini ya  Kampuni ya IRIS 
Corporation Berhard ya Malaysia ambayo kwa sasa imesimamisha shughuli 
zake zote za utengenezaji vitambulisho kuanzia tarehe 14 Machi 2018 kwa 
sababu za kutokulipwa Dola za Kimarekani milioni 30.18 sawa na shilingi 
bilioni 69.98. 

  Mapendekezo: Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa iharakishe zoezi la usajili na 
utengenezaji wa vitambulisho vya Taifa. Pia, itathmini utendaji kazi wa mkandarasi 
ili kuweza kuamua iwapo imuongezee muda wa mkataba au iingie makubaliano na 
mkandarasi mwingine. 

 4.1.8  Mapungufu katika usimamizi wa manunuzi na mikataba

   i)  Kiasi cha shilingi bilioni 4.61 kilitumika kununua bidhaa, huduma na kazi 
za ujenzi ndani bila kutumia taratibu za kushindanisha wazabuni. Hii ni 
kinyume na Kanuni za 163 na 164 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013. 
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   ii)  Taasisi saba (7) zilifanya manunuzi yenye thamani ya shilingi bilioni 5.37 
bila kupata vibali vya Bodi za Zabuni kinyume na Kifungu cha 35 (3) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011, na Kanuni 55 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013.  

   iii)  Taasisi tano (5) zilifanya manunuzi ya bidhaa, huduma, na kazi za kiasi 
cha shilingi bilioni 1.17 bila kuwapo kwa makubaliano ya kimkataba na 
Wazabuni. Hii ni kinyume na Kanuni Namba 10 (4) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma za Mwaka 2013. 

  Mapendekezo: Maafisa Masuhuli wahakikishe sheria na kanuni za manunuzi  zinafuatwa.

 4.1.9  Mapungufu katika usimamizi wa Matumizi 

   i)  Matumizi ya shilingi bilioni 4.66 yalifanywa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali kwenda kampuni binafsi za huduma za kisheria bila kufuata 
makubaliano ya mikataba.

   ii)  Taasisi 20 za Serikali Kuu ziliwalipa watoa huduma mbalimbali kiasi cha 
shilingi bilioni 1.43 pasipo kudai stakabadhi za kielektroniki (EFD).

   iii)  Malipo yalifanyika kimakosa katika vifungu visivyostahili ya kiasi cha shilingi 
bilioni 885.99 kinyume na Kanuni ya 42(2) ya Kanuni za Fedha za Umma 
za Mwaka 2001. 

   Mapendekezo: Maafisa Masuhuli wahakikishe sheria na kanuni za usimamizi wa 
matumizi ya fedha zinafuatwa.
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SURA YA TANO

5.0  RIPOTI  YA UKAGUZI WA HESABU ZA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA
  Sura hii inatoa muhtasari na majumuisho kuhusu ukaguzi wa taarifa za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (Halmashauri) 185 zilizofanyika katika mwaka wa fedha 2017/18.

5.1  MATOKEO YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI ZA MITAA
  Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha ulioishia 

Juni 30, 2018 ulibaini mapungufu katika maeneo yafuatayo:

 Utekelezaji wa bajeti

 i.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 hazikukusanya kiasi cha shilingi bilioni 111.24 
sawa na asilimia 16 ya bajeti iliyoidhinishwa ya shilingi bilioni 677.97.  Hii inaonesha 
kwamba bajeti ya mapato ya ndani inaandaliwa bila kufanya upembuzi yakinifu.

 ii.  Kutolewa zaidi kwa ruzuku ya miradi ya maendeleo katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 23 yenye jumla ya shilingi bilioni 22.06 sawa na asilimia 26 ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Halmashauri zilizoongoza kwa kupata asilimia kubwa zaidi ni 
Halmashauri ya Mji wa Newala ilipata asilimia 3,202, Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba ilipata asilimia 129  na Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe ilipata asilimia 
124.

 iii.  Mamlaka za Serikali za mitaa 20 zilipokea ruzuku ya matumizi ya kawaida 
zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa jumla ya shilingi bilioni 42.64 sawa na asilimia 
9. Halmashauri zilizoongoza kwa kupata asilimia kubwa zaidi ni Halmashauri 
ya wilaya ya Mpimbwe asilimia 37, Halmashauri ya Mji wa Mbinga asilimia 29 
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na Halmashauri ya Wilaya ya Kilombero asilimia 25. Hii inaweza kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha zilizotolewa zaidi. 

 iv.  Kutolewa kiasi pungufu cha ruzuku ya maendeleo katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 156, jumla ya shilingi bilioni 480.01 sawa na asilimia 49 ya jumla ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Hii inamaanisha shughuli za miradi ya maendeleo zilizokuwa 
kwenye mpango hazikutekelezwa.

 v.  Kutolewa kiasi pungufu cha ruzuku ya matumizi ya kawaida katika Mamlaka 
za Serikali za 165, jumla shilingi bilioni 987.89 sawa na asilimia 20 ya bajeti 
iliyoidhinishwa.

 vi.     Ruzuku ya matumizi ya kawaida jumla ya shilingi bilioni 139.56 sawa na asilimia 
3 ya fedha zilizopokelewa hazikuweza kutumika hadi mwishoni  mwa mwaka wa 
fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 174.

 
 vii.  Ruzuku ya maendeleo jumla ya shilingi bilioni 261.45 sawa na asilimia 33 ya 

fedha zilizopokelewa haikuweza kutumika hadi mwishoni mwa mwaka wa fedha 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 176.

  Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuimarisha upatikanaji 
wa fedha kutoka kwenye vyanzo vya ndani ikiwa ni pamoja na kukuza uwajibikaji 
na uwazi katika usimamizi wa fedha. Vilevile  Serikali inashauriwa kupeleka fedha 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa.
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 Mapungufu katika Usimamizi wa Rasilimali watu na mishahara

  i.  Kuwepo kwa madai mbalimbali ya watumishi na malimbikizo ya mishahara katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 22 ambayo hayajalipwa yenye jumla ya Shilingi 
bilioni 11.14

 ii.  Malipo  ya mishahara na makato ya kisheria kwa taasisi mbalimbali yanayohusisha 
watumishi ambao hawako kwenye utumishi wa Umma shilingi milioni 207.38 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 17. 

 iii.  Kuchelewa kuidhinisha upandishwaji vyeo na ongezeko la mishahara kwa 
watumishi 10,899 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 17.

 
 iv.  Makato ya mishahara kiasi cha shilingi bilioni 1.05 hayakuwasilishwa kwenye 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na taasisi 
nyingine katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 41.

 v.  Malipo kwa watumishi wa muda mfupi kiasi cha shilingi milion 210.10 yalifanyika 
bila kuwepo kwa mikataba halisi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5).

  Mapendekezo: OR-TAMISEMI, OR-Menejimenti Utumishi wa Umma na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zinahitaji kufanya kazi kwa pamoja ili kutatua masuala mbalimbali 
yaliyojitokeza ili kufikia ufanisi katika usimamizi wa rasilimali watu. Pia Serikali 
isimamie utekelezaji wa maslahi ya watumishi, ajira, mafunzo, tathmini ya utendaji 
na upandishaji vyeo ili kufikia mafanikio yaliyotarajiwa.
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5.2 Mapungufu katika usimamizi wa mikataba na manunuzi

 i.  Manunuzi yenye thamani ya shilingi bilioni 3.94 yalifanyika katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 48 bila kushindanisha wazabuni. Hali hiyo inatia shaka kama 
thamani ya fedha ilipatikana katika Halmashauri zilizofanya manunuzi hayo.  

 ii.  Manunuzi ya bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi bilioni 9.05 yalifanyika 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 32 bila kuidhinishwa na bodi ya zabuni. 
Halmashauri ya wilaya ya Newala iliongoza kwa kuwa na kiasi kikubwa cha 
shilingi bilioni 5.65 sawa na asilimia 62, ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Chemba yenye kiasi cha shilingi bilioni 1.25 sawa na asilimia 14.

 iii.  Bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi milioni 923.84 zilinunuliwa kutoka 
kwa wazabuni wasioidhinishwa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali (GPSA) 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 18. 

 iv.  Ununuzi wa bidhaa mbalimbali na huduma zenye thamani ya shilingi milioni 
471.41 kwa kutumia masurufu ulifanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 18.

 v.  Bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni 1.41 zilipokelewa bila kukaguliwa na 
kamati za ukaguzi na mapokezi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 31. Kupokea 
bidhaa zilizonunuliwa bila kufanyiwa ukaguzi thabiti kunaweza kusababisha 
mapokezi ya bidhaa pungufu, zisizoendana na viwango tarajiwa na za bei ya juu 
kinyume na mkataba wa mauziano.

 vi.  Manunuzi yenye thamani ya shilingi bilioni 28.54 yalifanyika nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 14. 
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   Hali hii inapelekea kutokufanyika kwa manunuzi yaliyopangwa na thamani ya 
fedha katika manunuzi ya namna hii haiwezi kupatikana.  

 vii.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 34 zilinunua bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni 
1.57 ambazo hazikuingizwa  kwenye leja ya vifaa. Hali hii inazuia mawanda ya 
ukaguzi katika kujiridhisha iwapo vifaa vilivyonunuliwa vilipokelewa na kutumika 
kama inavyostahili.

 viii.  Kuondolewa kwa wazabuni kumi na tatu (13) wenye bei ya chini bila sababu za 
msingi na kusababisha hasara ya shilingi bilioni 2.37 katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 4. Halmashauri ya Manispaa ya Songea iliongoza kwa kuwa na kiasi 
cha shilingi bilioni 1.93 ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo yenye kiasi 
cha shilingi milioni 222.72 

 ix.  Mikataba 20 yenye thamani ya shilingi bilioni 24.85 ilitekelezwa bila kuwepo na 
dhamana ya utendaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi 10. Halmashauri 
ya Wilaya ya Kiteto iliongoza kwa kuwa na kiasi cha shilingi bilioni 6.80 ikifuatiwa 
na Halmashauri ya Mji wa Nzega yenye kiasi cha shilingi bilioni 5.79, Halmashauri 
ya Wilaya ya Msalala yenye kiasi cha shilingi bilioni 4.31 na Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke yenye shilingi bilioni 3.79.

 x.  Bidhaa na huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 15 zenye thamani ya 
shilingi milioni 573.04 zililipiwa lakini hazikupokelewa. 

  Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuhakikisha kuwa 
Sheria ya Manunuzi ya Umma pamoja na Kanuni zake zinazingatiwa. 
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  Pia kuwepo kwa uwazi na uwajibikaji katika utaratibu mzima wa manunuzi, na hatua 
stahiki zinachukuliwa dhidi ya watumishi wote waliovunja sheria za manunuzi na 
kusababisha hasara.

5.3 Tathmini ya usimamizi wa matumizi ya fedha za umma

 i.  Malipo ya kiasi cha shilingi bilioni 6.72 yalifanyika yakiwa na nyaraka pungufu 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 106. Hii imepelekea kushindwa kuthibitisha 
uhalali na ukamilifu wa malipo hayo.

   
 ii.  Hati za malipo zenye jumla ya shilingi bilioni 1.64 katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 17 hazikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi. Halmashauri za wilaya ya 
Nyang’hwale ilifanya malipo ya kiasi cha shilingi bilioni 1.05 sawa na asilimia 64 
ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe yenye kiasi cha shilingi milioni 
277.43 sawa na asilimia 17.

 iii.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 20 zilifanya matumizi ya shilingi milioni 720.41 
pasipo Serikali kupata huduma wala manufaa yoyote. Matumizi hayo 
yanajumuisha gharama za tozo, adhabu au riba kwa kushindwa kuzingatia 
vipengele vya mikataba kwa Wakandarasi na posho kwa watumishi kwa kazi 
ambazo hazikufanyika.

 iv.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 48 zilifanya malipo kiasi cha shilingi bilioni 1.998 
katika vifungu visivyo sahihi. Hii inaweza kusababisha kuongezeka au kupungua 
kwa matumizi katika vifungu husika.
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 v.  Malipo ya shilingi bilioni 3.94 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 41 yamefanyika 
bila kufanyiwa ukaguzi wa awali. Kuna uwezekano mkubwa wa kukosa 
viambatanisho vya kutosha, kutoidhinishwa na kuweza kusababisha matumizi 
mabaya ya fedha za Umma.

 vi.  Malipo ya takribani shilingi bilioni 5.01 yalifanywa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 46 nje ya bajeti.  Hii inatokana na kuandaa bajeti isiyo sahihi na udhibiti 
duni wa vifungu vya bajeti. 

 vii.  Kutorejeshwa kwa madeni ya ndani kati ya akaunti moja kwenda akaunti nyingine 
(vifungu na vifungu) yenye thamani ya shilingi bilioni 2.61 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 13.

 
 viii.  Malipo yenye thamani ya shilingi bilioni 1.03 yalifanyika bila kuidhinishwa na 

Wakuu wa Idara na Maafisa Masuuli katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 17.

 ix.  Madeni kiasi cha shilingi bilioni 4.698 kutoka Akaunti ya Amana hayakurejeshwa 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 73. Halmashauri ya Wilaya ya Ngara 
inaongoza kwa kuwa na jumla ya shilingi milioni 392.65 ikifuatiwa na Halmashauri 
ya wilaya ya Bumbuli yenye jumla ya shilingi milioni 281.08.

 x.  Malipo kiasi cha shilingi bilioni 6.96 yalikosa uthibitisho wa fedha zake kuwapo 
katika akaunti ya amana katika Serikali za Mitaa 45.  Halmashauri ya Wilaya 
ya Ukerewe inaongoza kwa kuwa na jumla ya shilingi bilioni 1.64 ikifuatiwa na 
Halmashauri ya wilaya ya Kilombero yenye jumla ya shilingi milioni 434.26.

 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali

36

 xi.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 74 zilifanya malipo ya jumla ya shilingi bilioni 
8.51 kwa wakandarasi na watoa huduma mbalimbali bila kudai stakabadhi za 
kielektroniki (EFD) ambapo Halmashauri ya Mji wa Bariadi ilibainika kulipa kiasi 
cha shilingi bilioni 2.24, ikifuatiwa na Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro na 
Halmashauri ya Mji wa Korogwe ambazo zilishindwa kudai stakabadhi zenye 
thamani ya shilingi milioni 963.56 na 827.05 mtawalia.

 
 xii.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 28 zilifanya malipo ya shilingi bilioni 1.21 kwa wadai 

ambao hawakuoneshwa kwenye taarifa za fedha za mwaka uliopita.

  Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zinanashauriwa kuimarisha udhibiti wa 
matumizi ili kuhakikisha kuwa rasilimali za umma zinatumiwa kama zilivyokusudiwa 
kwa kuzingatia kiasi kilichoidhinishwa, na kufuata kanuni za usimamizi wa fedha za 
umma.

5.4 Utekelezaji wa elimu bila malipo
  Katika kutekeleza mwongozo wa elimu bila malipo, serikali haikuweza kupeleka kiasi 

cha shilingi bilioni  2.44 mashuleni kwa ajili ya ruzuku ya matumizi kwa shule za 
Msingi na hii ni asilimia 20 ya kiasi kilichokadiriwa cha shilingi bilioni 12.33 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 18. Jambo hili ni  kinyume na mwongozo wa utekelezaji 
wa elimu bila malipo. 

  Mapendekezo: Serikali inashauriwa kutoa fedha kulingana na bajeti iliyopitishwa ili 
kutengeneza mazingira mazuri ya elimu kwa walimu na wanafunzi na hivyo kuongeza 
ufanisi katika elimu na hatimaye kufanikisha malengo yaliyowekwa.  
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5.5 Mapungufu katika usimamizi na udhibiti wa mapato ya ndani

 i.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 hazikukusanya ushuru wa huduma wa asilimia 
0.3 ya mauzo ukiondoa kodi ya ongezeko la thamani kutoka katika makampuni 
8,613 yanayoendesha shughuli zake katika maeneo husika. 

 
 ii.  Mashine 56 za kielektroniki za kukusanyia mapato (PoS Machine) katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 7 hazikusajiliwa wala kuonekana katika Mfumo wa 
Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS).

 iii.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 8 zilikuwa na mawakala 195 wa kukusanya mapato 
kutoka vyanzo vya ndani bila kuwa na mikataba ya makubaliano ya kisheria.

 iv.  Mamlaka ya Serikali za Mitaa 7 zimefanya marekebisho kwenye mfumo wa 
mapato ya jumla ya shilingi bilioni 35.83 bila uwapo wa nyaraka za kuthibitisha 
marekebisho hayo. 

 v.  Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 78 kulikuwa na makusanyo ya mapato 
ya shilingi bilioni 5.27 kutoka vyanzo mbalimbali ambayo hayakuthibitishwa 
kupelekwa benki.

 vi.  Marekebisho ya ankara yenye thamani ya shilingi bilioni 9.43 katika Halmashauri 
50 yaliombwa na kuidhinishwa na mtu mmoja katika mfumo wa ukusanyaji 
wa mapato (LGRCIS). Hii ni kinyume na utaratibu wa udhibiti wa ndani katika 
ugawaji wa majukumu.
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  Mapendekezo: Serikali inashauriwa ifanye jitihada za kuboresha mfumo wa taarifa 
wa ukusanyaji wa mapato katika Serikali za Mitaa (LGRCIS) kwa kutafuta ufumbuzi 
wa changamoto zinazoukabili mfumo huo ili kuweza kuboresha ukusanyaji wa 
mapato. Pia Halmashauri zihakikishe makusanyo ambayo hayakupelekwa benki 
yanapelekwa mara moja.

5.6 Mapungufu katika usimamizi wa mali 

 i.  Magari, mitambo na pikipiki 504 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 97 yamekaa 
muda mrefu bila kutumika na hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa. Hii huongeza 
gharama za matengenezo ambayo husababishwa na mali hizo kuharibika zaidi 
na pia kupunguza thamani ya soko ambayo ingepatikana endapo mali hizo 
zingeondolewa na kuuzwa mapema.

 ii.  Madawa yenye thamani ya shilingi milioni  276.89 yako katika stoo za Halmashauri 
6 kwa vipindi mbalimbali kuanzia mwaka 1990 hadi 2018 bila kuteketezwa.

 iii.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 9 zimethaminisha ardhi yenye thamani ya shilingi 
bilioni 25.71 na kuzijumuisha katika taarifa zao za fedha bila kufanya jitihada za 
kupata hatimiliki.

  Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kufanya tathmini ya mali 
zote ambazo zimekaa muda mrefu bila kutumika/zilizotelekezwa ili kufanya uamuzi 
wa kuziondoa au kuzifanyia matengenezo. Vilevile Mamlaka za Serikali za Mitaa 9 
zilizothaminisha ardhi yenye thamani ya shilingi bilioni 25.71 na kuzijumuisha katika 
taarifa zao za fedha zihakikishe zinapata hati miliki za ardhi kutoka kwa Mamlaka 
husika.
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5.7 Mapungufu katika Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo

 i.  Miradi 27 yenye thamani ya shilingi bilioni 5.24 ilikamilika katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 16, lakini haitumiki. Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara  iliongoza 
kwa kuwa na miradi ya shilingi bilioni 1.96.

 ii.  Kiasi cha shilingi bilioni 5.02 zilitumika kwenye shughuli zisizokusudiwa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 40.

 iii.  Miradi ya maendeleo yenye thamani ya shilingi bilioni 41.495 haikutekelezwa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa 30 kama ilivyokuwa imepangwa kutokana 
na kutopokea  fedha kutoka Serikali Kuu au makusanyo hafifu ya mapato ya 
ndani. Pia kazi za miradi ya maendeleo zenye thamani ya shilingi bilioni 8.27 
hazikutekelezwa licha ya kuwepo na fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
18.

 iv.  Usimamizi hafifu wa miradi, umesababisha kutokamilika kwa miradi ya maendeleo 
na kutelekeza miradi kwa muda mrefu, miradi hiyo    yenye thamani ya shilingi 
bilioni 52.43 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 47.

 v.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 62 hazikupeleka asilimia 20 ya  ruzuku iliyopokelewa 
kutoka Serikali Kuu yenye jumla ya shilingi bilioni 3.32 kwenye ngazi za chini (vijiji, 
mitaa, kata)  ikiwa ni fidia ya vyanzo vya ndani vya mapato vilivyofutwa,

  Mapendekezo: Serikali ifikirie kuweka utaratibu ambao utahakikisha kuwa miradi ya 
maendeleo inatengewa rasilimali fedha za kutosha na fedha zinatumika kwa wakati 
kutekeleza miradi ya maendeleo.  Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe miradi 
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ambayo haijakamilika na iliyotelekezwa inakamilishwa, miradi yote iliyokamilika 
inatumika na asilimia 20 ya ruzuku ya serikali kuu kwenda ngazi za chini (vijiji, Mitaa 
na kata) inapelekwa kwa wakati.

 
5.8 Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana

 i.  Mamlaka za Serikali za Mitaa 143 hazikuchangia asilimia 10 ya mapato yao ya 
ndani sawa na shilingi bilioni 40.38 katika Mfuko wa Wanawake na Vijana.

 ii.  Mikopo yenye thamani ya shilingi bilioni 10.04 iliyotolewa kwa vikundi vya 
wanawake na vijana katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 90 haikurejeshwa.

  Mapendekezo: Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuchangia asilimia 10 
ya mapato ya ndani kwenye Mfuko wa Wanawake na Vijana, kuongeza juhudi katika 
urejeshaji wa mikopo ili kufanikisha malengo. Pia zinashauriwa kuazisha mikakati 
ya uhakika itakayochochea wakopaji kurejesha mikopo kwa hiari ili kusaidia ukuaji 
endelevu wa mfuko huu. 
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SURA YA SITA
 
6.0 RIPOTI  YA UKAGUZI WA HESABU ZA MASHIRIKA YA UMMA
  Sura hii inahusu muhtasari wa majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa Mashirika 

ya Umma kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2018. Ripoti hii imeainisha 
masuala mbalimbali yanayoathiri utendaji wa Mashirika ya Umma na mapendekezo 
yaliyotolewa ili kuboresha utendaji na kufanikisha malengo waliyojiwekea.

6.1 Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Mashirika ya Umma
  Katika ukaguzi wa hesabu za Mashirika ya Umma, mapungufu mbalimbali yalibainika 

kama ifuatavyo:

6.2  Mashirika Yasiyo na Uhakika Katika Utoaji Huduma kwa Siku za Usoni
  Mashirika 14 ya Umma yana changamoto za kifedha pamoja na kupata hasara 

ambayo imesababisha madeni kuwa zaidi ya mitaji yao. Kati ya Mashirika hayo, 
Mashirika 11 yamekuwa yanajiendesha kwa hasara kwa zaidi ya miaka 2. Kwa 
hali hii, Mashirika haya yanakuwa tegemezi kwa msaada kutoka Serikali Kuu ili 
kujiendesha. 

  Mapendekezo: Serikali ifanye mapitio ya namna ya uendeshaji wa Mashirika haya 
na kuongeza mitaji ili yaweze kumudu gharama za uendeshaji.

6.3 Kuwepo kwa Wadaiwa Sugu wa Pango
 i.  Wapangaji 623 wameendelea kupokea huduma ya upangaji katika Kituo cha 

Mikutano cha Arusha (AICC) licha ya kuwa na madeni sugu yanayofikia Shilingi 
bilioni 3.80.
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 ii.  Shirika la Bima la Taifa (NIC) limeripoti madai kiasi cha Shilingi bilioni 53, deni 
halisi ni shilingi bilioni 63 Madeni hayo yana upungufu wa thamani halisi kwa kiasi 
cha Shilingi bilioni 10. Kuna uwezekano kuwa mapato yaliyorekodiwa hayakuwa 
halisi. Hii ni kwa kuwa ukusanyaji wa madai hayo umekuwa mgumu, hivyo 
unaweza kusababisha hasara kutokana na mrundikano wa madai hayo.

 
  Mapendekezo: Mashirika husika yanatakiwa kutekeleza sera zao za upangaji na 

usimamizi wa madeni ili kuwa na usimamizi imara wa mapato.

6.4 Madai Makubwa Kutoka kwa Watoto Tegemezi Wasiostahili
  Malipo ya Shilingi bilioni 13.99 yamefanyika kwa vituo vya tiba kwa ajili ya watoto 

tegemezi ambao wamefikia umri wa miaka 18. Hii ni kinyume na Sheria ya NHIF. 
  Malipo hayo yamesababisha upotevu wa fedha za NHIF  ambazo zingeweza 

kutumika katika shughuli nyingine za maendeleo.

  Mapendekezo: NHIF ihuishe kanzi data yake ili kuwatambua watoto tegemezi 
waliozidi umri na kuweka udhibiti ambao utahakikisha hawahudumiwi tena na bima.

6.5 Kutopatikana kwa Wanufaika wa Mikopo
  Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) imeshindwa kuwapata 

wanufaika wa mikopo yenye thamani ya Shilingi trilioni 1.46. Kutopatikana kwa 
wanufaika wa mikopo hii kunapunguza uwezo wa Bodi kutoa mikopo kwa wanafunzi 
wapya na wanaoendelea.

  Mapendekezo: HESLB ishirikiane na taasisi nyingine na vyanzo vingine vya taarifa 
kuboresha kanzi data yake ili kuwatambua wanufaika wa mikopo ambao bado 
hawajatambulika.
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6.6  Kutegemea zaidi Wahisani wa Maendeleo katika Kufanikisha Shughuli za  
Msingi za Taasisi

  Katika mwaka wa fedha unaoishia Juni, 30 2018, bajeti ya NBS iliwezeshwa na 
Serikali kwa Shilingi bilioni 1.64 bila kuhusisha mishahara wakati Shilingi bilioni 
13.84 iliwezeshwa na wahisani kupitia Mradi wa Mpango wa Kitakwimu Tanzania 
(TSMP). Hivyo kiwango kikubwa cha shughuli kuu za Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
zinafadhiliwa na wahisani. Mradi wa TSMP ulikuwa wa miaka 7 iliyoishia tarehe 30 
Juni 2018.

  Mapendekezo: Serikali iongeze uwezeshaji wa bajeti ya NBS ili iweze kutimiza 
majukumu yake kwa ufanisi.

6.7  Kutofautiana kwa Taarifa za Tozo kwa ajili ya Maegesho ya meli kati ya 
Mamlaka ya Mapato Tanzania na Mamlaka ya Bandari Tanzania

  Mamlaka ya Mapato Tanzania inakusanya tozo za maegesho ya meli kwa niaba 
ya Mamlaka ya Bandari Tanzania na kila mwisho wa mwezi Mamlaka ya Bandari 
Tanzania inafanya uwianishaji wa kibenki. Hata hivyo, imegundulika kuna tofauti ya 
Shilingi bilioni 42.5 kati ya kumbukumbu za Mamlaka ya Bandari na zile za Mamlaka 
ya Mapato Tanzania. Hii inatokana na ukosefu wa ushirikiano wa kutosha kati ya 
Mamlaka hizi mbili katika uwianishaji wa taarifa pindi inapotokea tofauti.

  Mapendekezo: Mamlaka ya Bandari iboreshe usuluhishi wa kibenki kwenye tozo 
za maegesho ya meli ili kuhakikisha ufanisi na usahihi. Pia Mamlaka ya Bandari 
ihakikishe kuwa tofauti za kimahesabu zinafanyiwa marekebisho kwa wakati.

6.8 Mashirika ya Umma Kutokuwa na Bodi za Wakurugenzi 
  Katika ukaguzi wa mwaka 2017/18, Mashirika ya Umma 24 hayakuwa na Bodi za 
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Wakurugenzi. Kati ya Mashirika haya; saba (7) yanafanya kazi bila ya kuwa na bodi 
kwa zaidi ya mwaka mmoja, huku Mashirika manne (4) yakiwa na zaidi ya miaka 
miwili. Kukosekana kwa Bodi za Wakurugenzi kunazorotesha udhibiti wa ndani na 
kuchelewesha utekelezaji wa baadhi ya shughuli za kiutendaji zinazohitaji idhini ya 
bodi katika Mashirika hayo.

   Mapendekezo: Mamlaka ya uteuzi ichukue hatua stahiki, ikiwamo kuanza mapema 
mchakato wa kuteua kabla ya kuisha muda wa Bodi zilizopo.

6.9  Kuruhusu Bidhaa za Chakula Zilizomalizika Muda wake wa Matumizi na 
Zilizobakiza Muda Mfupi wa Matumizi

  Uchunguzi wa sampuli za bidhaa za chakula uliofanywa na Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) ulionesha kuwa kuna bidhaa zilizoisha muda wa matumizi ambazo 
zilisambazwa sokoni na kutumika. Hali hii inawaeza kuathiri afya za walaji. 

  Mapendekezo:TBS ihakikishe bidhaa zilizoisha muda haziruhusiwi kwa matumizi 
ya binadamu na ichunguzwe  namna ambavyo bidhaa zilizoisha muda wake zilifaulu 
ukaguzi na kuruhusiwa kwenda kwenye matumizi na hatua stahiki zichukuliwe.

6.10  Kuchelewa kuendeleza Kanda Maalum za Uwekezaji kwa sababu ya 
Kutokamilisha Fidia ya Maeneo

  Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje ya Nchi (EPZA) ilichelewa 
kulipa fidia ya maeneo yaliyopangwa kuendeleza Ukanda Maalum wa Uchumi (SEZ) 
ya Kituo cha Biashara na Usafirishaji cha Kurasini, Bagamoyo, Tanga, Ruvuma na 
Manyoni, wakati uhakiki na uthaminishaji wa maeneo ulishafanywa na Mthamini 
Mkuu wa Mali za Serikali. Katika kipindi cha miaka nane, ni kiasi cha Shilingi bilioni 
34.2 tu zilizolipwa kutoka kiasi cha Shilingi bilioni 67.2 kilichopaswa kulipwa.
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  Mapendekezo: EPZA ilipe kiasi cha fedha kilichobaki ili iweze kuendeleza Maeneo 
Maalum ya Uwekezaji ya Kanda.

6.11  Ongezeko la Madeni ya Wafanyakazi katika Taasisi za Elimu ya Juu na Vyuo 
Vikuu

  Madeni yanayohusu malipo ya posho ya kujikimu kwa wahadhiri wa Vyuo Vikuu vya 
Mzumbe na Ardhi yameongezeka kuanzia mwaka wa fedha 2016/17 hadi 2017/18. 
Katika Chuo Kikuu cha Mzumbe, madeni yameongezeka kutoka shilingi bilioni 1.49 
hadi shilingi bilioni 3.41, na kwa Chuo Kikuu cha Ardhi, madeni yameongezeka 
kutoka shilingi bilioni 1.48 hadi bilioni 2.26. Aidha, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
na Chuo Kikuu cha Mzumbe vilikuwa na madeni ya kiinua mgongo ya shilingi bilioni 
5.59 na shilingi milioni 525, mtawalia kwa wafanyakazi ambao wamemaliza mikataba 
yao. 

  Vilevile, kumekuwa na madeni ya Shilingi bilioni 6.78 katika Chuo Kikuu cha Kilimo 
cha Sokoine ikiwa ni posho za nyumba na madeni mengineyo ya wafanyakazi tangu 
Juni 2017. Hali hii inaweza kusababisha kushuka kwa kiwango cha elimu ya juu 
kutokana na wahadhiri kukosa morali ya kazi.

  Mapendekezo: Serikali ikamilishe mchakato wa uhakiki wa madeni hayo na kuweza 
kuyalipa madeni husika kwa wakati.

6.12  Ucheleweshaji wa Ukamilishaji wa Miradi ya Nyumba za Shirika la Nyumba 
la Taifa (NHC)

  Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) lilianzisha Mradi wa Nyumba wa Golden Premier 
Residence, Kitalu Na. 711/2 mnamo tarehe 16 Oktoba 2013. Mradi huo ulisimama 
tangu mwanzo mwa mwaka 2017 kutokana na ukosefu wa fedha. Hadi mradi 
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unasimama ulikuwa umekamilika kwa asilimia 30 na umetumia Shilingi bilioni 34.87 
kutoka vyanzo vya ndani na mkopo kutoka Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB). 
Shirika la Nyumba lilitakiwa kuanza kulipa marejesho ya mkopo huo kuanzia Julai 
2018. Shirika linatumia vyanzo vingine vya fedha kulipa mkopo huo huku mradi ukiwa 
haujakamilika. Shirika limefikia ukomo wake wa kukopa na kama halitapata kibali 
cha kukopa kutoka Wizara ya Fedha na Mipango litapaswa kuwalipa wakandarasi 
jumla ya Shilingi bilioni 99.99 kwa kuvunja mkataba. Pia, litatakiwa kuwarejeshea 
wateja waliokwishaanza kulipia malipo ya awali ya ununuzi wa nyumba hizo jumla ya 
Shilingi bilioni 2.6.

  Mapendekezo:Wizara ya Fedha na Mipango iangalie namna bora ya kuepusha 
hasara inayoweza kupatikana kutokana na kutokukamilika kwa mradi wa Nyumba 
wa Golden Premier Residence. 

 
6.13 Kupungua kwa Akiba ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF)
  Pamoja na kuongezeka kwa makusanyo ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), 

mwaka hadi mwaka, malipo ya huduma za afya yanakua kwa kasi kubwa zaidi ya 
kukua kwa mapato ya mwaka hadi mwaka ya mfuko. Kutokana na hali hii, mwelekeo 
unaonesha kuwa ifikapo mwaka wa fedha utakaoishia Juni 2024, malipo ya huduma 
za bima ya afya yanakisiwa kufikia asilimia 99.2 ya makusanyo yote. Uwiano huu 
unakisiwa kuongezeka kufikia asilimia 104.8 katika mwaka utakaofuata wa fedha.   
 Hali hii inamaanisha kuwa kipindi ambapo makusanyo na mapato kutoka katika 
uwekezaji hayataweza kukidhi madai ya huduma za bima ya afya na hivyo itaulazimu 
mfuko kuchukua hatua za dharura kama kuuza mali zake.

  Mapendekezo: NHIF inashauriwa iwe na udhibiti na ufuatiliaji kuhusu kukuwa kwa 
kiwango cha madai ya huduma za bima ya afya.
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6.14  Ucheleweshaji wa Makusanyo ya Madeni Katika Mamlaka za Maji Shilingi 
bilioni 97.58

  Kumekuwepo na kiwango kidogo cha kukusanya marejesho ya madeni ndani ya 
Mamlaka za Maji. Mapato mengi hayajakusanywa na yamezidi muda uliowekwa 
kwenye Sera za Mikopo za Mamlaka husika. Katika jumla ya deni la Shilingi bilioni 
97.58 lililobainika, Shilingi bilioni 39.59 (sawa na asilimia 41) ni Madeni ya Serikali na 
Shilingi bilioni 57.99 (sawa na asilimia 59) ni madeni ya wateja wengine. Ongezeko 
hili limesababishwa na ufuatiliaji hafifu wa wadeni na kutokufuata Sera ya Mamlaka 
za Maji ya kukata huduma za maji kwa wateja wanaokiuka taratibu. Jambo hili 
hupunguza uwezo wa kifedha wa Mamlaka hizo za Maji na kuathiri shughuli. 

  Mapendekezo: Mamlaka za Maji zinahitaji kuainisha mipango ya ukusanyaji wa 
madeni na kuisimamia mipango hiyo kwa ukaribu.

6.15  Udhaifu katika Usimamizi wa Mikataba na Manunuzi katika Mashirika ya 
Umma

 i.  Mnamo mwaka 2015, Kampuni Hodhi ya Kusimamia Rasilimali za Shirika la Reli 
(RAHCO) ilifanya malipo ya awali kiasi cha Dola za Marekani 500,000 (sawa na 
Shilingi bilioni 1.07) kwa mhandisi mshauri kwa ajili ya kutoa huduma ya ushauri 
wa ujenzi wa Reli ya Kisasa (Standard Gauge). Hadi kufikia Februari 2019, 
huduma hiyo haikutolewa, ikiwa ni miaka mitatu tangu malipo yalipofanyika. 
Mkataba ulisainiwa tarehe 20 Mei, 2015 na ulikuwa wa miezi kumi na mbili. Kwa 
mujibu wa menejimenti ya RAHCO, suala hili lipo mahakamani kwa ajili ya hatua 
za kisheria.

 ii.  DAWASA iliingia mkataba na kampuni ya Serengeti ili kuchimba visima ishirini 
(20) vyenye thamani ya Shilingi bilioni 19.82 katika eneo la Kimbiji na Mpera. 
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Kwa mujibu wa mkataba, mkandarasi alitakiwa kulipa fidia ya Shilingi bilioni 
1.98 ambayo ni asilimia 10 ya thamani ya mkataba kwa kuchelewesha kazi kwa 
muda wa siku 200.Udhaifu uliobainika unaweza kusababisha upotevu wa fedha 
ambazo zingeweza kutumika katika shughuli nyingine za maendeleo.

  Mapendekezo: Mashirika husika yanashauriwa kufanya jitihada ili fedha husika 
zirejeshwe na zitumike katika shughuli nyingine za maendeleo.

6.16  Malipo Hewa kwa Mzabuni yaliyofanywa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF)

  Uchunguzi ulibaini malipo hewa ya Shilingi bilioni 3 yaliyofanywa na Mfuko wa Taifa 
wa Bima ya Afya (NHIF). Malipo haya yalitakiwa kufanyika kwa watoa huduma kwa 
kutumia hundi zilizofungwa lakini yalifanyika kwa fedha taslimu kinyume na Kanuni 
za Fedha za NHIF. Uchunguzi umebaini pia kuwa wafanyakazi wanne wa NHIF 
walihusika na kupokea malipo hayo kutoka benki. Suala hili limesababisha ubadhirifu 
mkubwa wa fedha za umma.

  Mapendekezo: Mamlaka husika ichukue hatua zinazofaa dhidi ya wafanyakazi 
wanaohusika katika ubadhirifu uliobainishwa.

6.17 Mapungufu katika Uendeshaji wa Mradi wa Mwendokasi
  Katika awamu ya kwanza ya utekelezaji wa mradi wa mwendokasi, kampuni ya 

UDART ilinunua mabasi 140 badala ya 305 yaliyotakiwa. Mabasi yaliyonunuliwa ni 
sawa na asilimia 45.9 ikiwa ni pungufu kwa mabasi 165, sawa na asilimia 54.1. Hii 
inaleta changamoto ya mrundikano wa abiria hivyo mabasi yanajaa sana na hivyo 
kuongeza kasi ya uchakavu. Pia, kadi za malipo za UDART zimesitishwa kwasaba-
bu gharama za uzalishaji ni kubwa kuliko mauzo yake kwa abiria wa mwendokasi. 
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Imebainika kuwa gharama za kuzalisha kadi moja ni Shilingi 4,500 wakati Serikali 
ilitangaza kadi moja kuuzwa Shilingi 500. Hii imesababisha kuendelea kutumia  tiketi 
za kawaida ambapo inaweza kuleta upotevu wa mapato.

 
   Mapendekezo: Inapendekezwa kampuni ya UDART iongeze idadi ya mabasi ili 

kukidhi mahitaji ya sasa na pia Serikali itafute ufumbuzi juu ya suala la kadi ili kuzuia 
upotevu wa mapato unaoweza kutokea.

 
6.18  Msukumo Mdogo katika Kutekeleza Maelekezo ya Iliyokuwa Wizara ya 

Nishati na Madini
  Kampuni ya Mafuta ya Taifa TPDC, iliomba leseni ya utafiti wa mafuta na gesi katika 

vitalu Na. 4/1B na 4/1C kutoka kwa iliyokuwa Wizara ya Nishati na Madini. Mnamo 
mwaka 2015, Wizara iliielekeza TPDC kuongeza thamani ya vitalu husika, kufanya 
tathmini ya kitakwimu na kiuchumi na kuishauri Wizara. Mpaka kufikia mwaka 2017, 
pamoja na thamani kuongezwa na tathmini kufanyika, Wizara haikuwa imepokea 
ripoti ya vitalu husika kutoka TPDC huku TPDC ikiendelea kuomba leseni ya 
uchunguzi wa mafuta na gesi. Kwa TPDC kushindwa kutekeleza maelekezo ya 
Wizara kunamfanya Waziri aendelee kuchelewa kutoa idhini na utaratibu wa kuipa 
TPDC vitalu husika.

  Mapendekezo: TPDC iwasilishe Wizara ya Nishati ripoti inayohusiana na kuongeza 
thamani na tathmini ya vitalu 4/1B na 4/1C ili Wizara ili Wizara iweze kutoa maamuzi.
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SURA YA SABA
 
7.0  RIPOTI  YA UKAGUZI WA HESABU ZA MIRADI YA MAENDELEO
  Sura hii inahusu muhtasari wa majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa Miradi 

ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2018. Miradi ya 
maendeleo inajumuisha miradi mikubwa minne inayofadhiliwa na Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na wahisani kupitia mfuko wa pamoja. Miradi minne ya 
maendeleo ambayo huchangiwa kwa pamoja ni Programu ya Maendeleo ya Sekta 
ya Kilimo (ASDP), Mfuko wa Afya (HBF), Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) na 
Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji (WSDP). Aidha, ukaguzi umefanyika katika 
miradi mingine inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa (UN) na wadau wengine wa 
maendeleo.

7.1  MATOKEO YA UKAGUZI

7.2 Uchangiaji usioridhisha wa Serikali katika Miradi ya Maendeleo

Katika mwaka wa fedha 2017/18 Serikali ilitakiwa kuchangia shilingi bilioni 118.44 katika 
miradi ya maendeleo. Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2018 Serikali ilichangia shilingi bilioni 
7.43 sawa na asilimia 6 na hivyo kushindwa kuchangia kiasi cha shilingi bilioni 111.01 
kinyume na makubaliano na wadau wa maendeleo.

Mapendekezo: Serikali itafute sababu zinazopelekea Serikali kushindwa kutekeleza 
wajibu wake wa kuchangia miradi husika kutokana na makubaliano na pia kutafuta njia 
ya kutatua changamoto hii. 
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7.3 Utekelezaji wa Miradi ya Umeme, Maji na Uboreshaji wa Makazi

 i.   Wakala wa Nishati Vijijini ilipanga kusambaza umeme kwenye vijiji vya Tanzania 
Bara vinavyokadiriwa kufikia 12,268 kuanzia mwaka 2013 hadi kufikia mwaka 
2021. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2018, mradi huo ulikuwa umefikisha 
umeme kwenye vijiji 4,395 sawa na asilimia 36 kwa kipindi cha miaka mitano. 
Hali hii inaondoa uwezekano wa kufikia lengo la kusambaza umeme kwenye vijiji 
7,873 vilivyobaki katika kipindi cha miaka mitatu iliyosalia hadi kufikia mwaka 
2021.

 ii.  Kulikuwa na kasi ndogo ya utoaji wa mikopo na mchakato mrefu wa manunuzi 
katika Mradi wa uboreshaji wa makazi ambao unatarajiwa kukamilika mnamo 
tarehe 28 Juni, 2019. Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa kiasi kikubwa cha fedha cha  
shilingi bilioni 81.80 sawa na asilimia 60 ya fedha za mkopo zilizotolewa kwa ajili 
ya mradi huu. Hivyo, kuna uwezekano mdogo wa fedha hizi kutumika kufikia 
mwishoni mwa mwezi Juni 2019.

 
 iii.  Ukaguzi wa miradi ya maji ulibaini kuwa miradi ya maji 65 inayotekelezwa na 

Halmashauri 22 za Mamlaka za Serikali za Mitaa yenye thamani ya shilingi bilioni 
63.7 ilichelewa kukamilika kwa kipindi cha kati ya miezi 3 hadi 48. Uchelewaji 
huu ulitokana na uwepo wa wakandarasi wasio na uwezo, ucheleweshaji wa 
fedha kutoka Serikalini, changamoto za usanifu wa michoro na mapungufu 
yatokanayo na manunuzi.

  Mapendekezo: Serikali iweke utaratibu wa uwajibikaji ili kuhakikisha fedha za miradi 
zinapelekwa kwa wakati na kulingana na bajeti iliyoidhinishwa ili kutoathiri utekelezaji 
kwa ufanisi wa miradi hiyo.
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7.4 Masuala ya Usimamizi wa Bajeti
 i.  Watekelezaji 14 wa miradi 2 walifanya matumizi ya takribani shilingi milioni 79.79 

bila kutumia vifungu vilivyostahili kufanya matumizi hayo. Miradi hiyo ni HBF 
ambapo watekelezaji 11 walitumia shilingi milioni 67.73 na mradi wa WSDP 
watekelezaji 3 walitumia shilingi milioni 12.06. Kufanya malipo kwa kutumia 
vifungu visivyostahili kunaathiri utekelezaji wa shughuli za miradi zilizopangwa.

 ii.  Kiasi cha shilingi bilioni 2.03 kilitumika nje ya bajeti iliyoidhinishwa kwa 
Watekelezaji 14 wa miradi miwili. Mradi wa HBF ulitumia shilingi milioni 84 na 
mradi wa WSDP ulitumia shilingi bilioni 1.95.  

 ii.  Watekelezaji 203 wa miradi mitano hawakupokea shilingi bilioni 156.9 kutoka 
kwa washirika wa maendeleo. Miradi hiyo ni: ASDP shilingi bilioni 1.1 kwa 
watekelezaji 5, Sekta ya Elimu shilingi bilioni 18.1 kwa mtekelezaji 1, HBF shilingi 
bilioni 11.0 kwa watekelezaji 57, WSDP shilingi bilioni 124.3 kwa watekelezaji 
133 na Sekta ya Maendeleo ya Jamii shilingi bilioni 2.4 kwa watekelezaji 7. 
Kutokupokelewa kwa fedha hizo kunakwamisha kufikiwa kwa malengo ya miradi 
iliyokusudiwa kutekelezwa.

 iii.  Malipo ya shilingi milioni 98.8 yalifanywa na watekelezaji 7 wa mradi wa HBF 
kinyume na matakwa ya Miongozo ya Mpango Kabambe wa Afya wa 2011. 

  Mapendekezo: Serikali iweke utaratibu wa uwajibikaji ili kuhakikisha fedha 
zinapelekwa kwa watekelezaji wa miradi kwa wakati uliopangwa na kulingana na 
bajeti iliyoidhinishwa ili kutoathiri utekelezaji wa miradi kwa ufanisi.
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7.5 Mapungufu katika Usimamizi wa Fedha
 i.  Malipo kiasi cha shilingi bilioni 16.6 yalifanywa na watekelezaji wa miradi 111 kwa 

ajili ya manunuzi ya bidhaa na huduma mbalimbali bila uthibitisho wa stakabadhi 
za kielektroniki.

 ii.  Watekelezaji wa miradi 46 hawakukata kodi ya zuio kiasi cha shilingi milioni 
190.1 hivyo Serikali ilikosa mapato kutokana na kodi ambayo haikukusanywa.

 iii.  Malipo ya kodi ya ongezeko la thamani kiasi cha shilingi bilioni 12.16 yalifanywa 
na watekelezaji wa miradi 45 kinyume na makubaliano ya mikataba ya utekelezaji 
wa miradi husika. 

 iv.  Masurufu kiasi cha shilingi bilioni 1.08 kwa watekelezaji wa miradi 22  
hayakurejeshwa siku 14 baada ya kumalizika kwa shughuli zilizokusudiwa. Hii 
ni kinyume na Agizo 40 (3) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 na Kanuni 103(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001.

 v.  Nyaraka za malipo kiasi cha shilingi milioni 285.37 kwa watekelezaji wa miradi 
16 hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Hii iliathiri mawanda ya ukaguzi katika 
kujiridhisha uhalali wa malipo husika.

 vi.  Malipo ya kiasi cha shilingi bilioni 38.53 kwa watekelezaji wa miradi 170 hayakuwa 
na nyaraka za kutosha. Hii ni kinyume na Agizo 8 (2) la Randama ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Kanuni 95(4) ya Sheria ya Fedha za Umma 
ya Mwaka 2001.
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 vii.  Fedha za fidia kiasi cha shilingi bilioni 2.70 hazikulipwa kwa watu walioathirika 
na utekelezaji wa miradi mbalimbali ambayo ipo chini ya mradi wa Maendeleo 
wa Jiji la Dar es Salaam na Programu ya Kusaidia Miundombinu ya Sekta ya 
Usafirishaji Dar es Salaam.

 viii.  Fedha za wanufaika wa mradi wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania 
ambazo hazikutumika kiasi cha shilingi milioni 451.49 zilichelewa kurudishwa 
kwenye akaunti kuu ya Mfuko na kuendelea kuwekwa kwenye akaunti za 
halmashauri kwa takribani siku saba. Hii ni kinyume na mwongozo wa mradi wa 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania.

 ix.  Malipo kiasi cha shilingi bilioni 1.12 kwa watekelezaji wa miradi 45 yalifanyika 
kwa shughuli zisizokubaliwa kinyume na makubaliano ya mikataba ya miradi.

  Mapendekezo: Maafisa Masuhuli waimarishe udhibiti wa ndani kwenye 
malipo,ukataji wa kodi ya zuio, utunzaji wa nyaraka na urejeshaji wa masurufu. 
Serikali itengeneze miongozo ambayo itawawezesha watekelezaji wa miradi kuomba 
misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani pamoja na kuzingatia makubaliano ya 
mikataba. 

7.6 Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba
 i.  Watekelezaji wa miradi 42 walifanya manunuzi ya bidhaa na huduma za thamani 

ya shilingi milioni 868.45 kutoka kwa wazabuni mbalimbali bila ushindani wa 
bei kutoka kwa angalau wazabuni watatu. Hii ni kinyume na Kanuni 76 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 na Jedwali la Kwanza la Kanuni 
Zinazoongoza Taratibu za Zabuni katika Halmashauri za Mwaka 2007.
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 ii.  Watekelezaji wa miradi 17 katika Sekta ya Afya walishindwa kutoa ushahidi wa 
kupokea  bidhaa zenye thamani ya shilingi bilioni 8.95 zilizonunuliwa kutoka kwa 
wazabuni mbalimbali. Hii ni kinyume na Agizo 71(1) (b) la Randama ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 na Kanuni 114 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma za Mwaka 2013.

 iii.  Vifaa vyenye thamani ya shilingi bilioni 1.59 vilivyonunuliwa na watekelezaji wa 
miradi 57 bila ya kuviandikisha kwenye leja ya vifaa husika hivyo kuzuia ufuatiliaji 
wa utumikaji wa vifaa hivyo. Hii ni kinyume na Agizo 59(1) la Randama ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009.

 iv.  Vifaa tiba vyenye thamani ya shilingi milioni 559.22 vilinunuliwa na watekelezaji 
wa miradi 31 kwa wazabuni binafsi wa vifaa tiba bila idhini ya Bohari Kuu ya 
Dawa.

 v.  Watekelezaji wa miradi 13 walifanya manunuzi ya vifaa vyenye thamani ya 
shilingi bilioni 1.13 bila kuhakikiwa na kuidhinishwa na Kamati ya Mapokezi. Hii 
ni kinyume na Agizo 58(1-2) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 
2009 na Kanuni 245 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013.

 vi.  Watekelezaji wa miradi 25 walifanya manunuzi ya vifaa na huduma zenye thamani 
ya shilingi bilioni 2.75 kutoka kwa wazabuni mbalimbali bila kibali cha Bodi za 
Zabuni. Hii ni kinyume na Kanuni 57(3)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2013.
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  Mapendekezo: Maafisa Masuuli, Bodi za Zabuni na vitengo vya manunuzi 
vihakikishe manunuzi ya bidhaa na huduma yanafuata taratibu za manunuzi kwa 
mujibu wa Sheria na Kanuni zake.

7.7 Udhibiti wa Kiutawala
 i.  Magari 31 ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania (TASAF) yaliyopo kwa 

watekelezaji wa miradi 31 yamechakaa na kukaa kwa muda mrefu kwenye 
karakana bila kufanyiwa matengenezo au kuuzwa.

 ii.  Watekelezaji wa miradi 8 wana upungufu wa zahanati 109, vituo vya afya 32, 
nyumba za watumishi 63 na wodi 45.

 iii.  Halmashauri 314 zinazotekeleza miradi iliyo chini ya Programu ya maendeleo 
ya Sekta za Kilimo, Afya na Maji zina upungufu wa watumishi 48,710 ambao 
huathiri utendaji wa shughuli za miradi.

 
  Mapendekezo: Maafisa Masuhuli wahakikishe kuwa magari yaliyochakaa 

yanafanyiwa matengenezo au kuuzwa ili yasiendelee kuchakaa zaidi. Vilevile Maafisa 
Masuhuli wawasiliane na  mamlaka husika kuhakikisha kuwa tatizo la upungufu wa 
miundo mbinu pamoja na upungufu wa watumishi linapatiwa ufumbuzi.
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SURA YA NANE
 
8.0  RIPOTI  ZA UKAGUZI WA UFANISI
  Sura hii inatoa taarifa ya kaguzi kumi na moja (11) za ufanisi zilizofanyika kwa mwaka 

unaoishia tarehe 31 Machi 2019. Madhumuni ya ukaguzi wa ufanisi ni kutoa tathmini 
ya kiwango ambacho thamani ya fedha yaani uwekevu, tija na ufanisi huzingatiwa 
na taasisi za serikali zinapotumia rasilimali katika kutekeleza majukumu yake. 
Maeneo ya kufanya ukaguzi wa ufanisi hubainishwa kwa kutumia vigezo mbalimbali 
ikiwemo malalamiko kutoka kwa wananchi au umuhimu wa eneo husika kiuchumi 
na kijamii. Kwa mwaka huu ripoti za kaguzi za ufanisi zilizowasilishwa bungeni ni 
kama ifuatavyo:

8.1  Usimamizi wa ujezi wa miundombinu ya Umwagiliaji 

 Lengo la ukaguzi:
  Lengo la Ukaguzi huu lilikuwa kuangalia kama Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ilisimamia 

ipasavyo shughuli za ujenzi wa miradi ya umwagiliaji kabla na wakati wa utekelezaji ili 
kuhakikisha upatikanaji wa maji ulio endelevu kwa ajili ya umwagiliaji.

 Mapungufu yaliyobainika 

 i.  Usimamizi Usiojitosheleza wa Miundombinu ya Umwagiliaji katika Hatua za 
Mipango na Utekelezaji Upembuzi yakinifu haukufanyika kama ilivyopangwa 
ndani ya kipindi cha miaka minne (2014/15 hadi 2017/18). Uchambuzi wa taarifa 
unaonesha  kuwa pembuzi 11 tu ndiyo zilitekelezwa kati ya 360 zilizopangwa 
sawa na asilimia 3. 
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   Vilevile, Upembuzi usio wa kina umepelekea kuacha baadhi ya vipengele muhimu 
ambavyo vimesababisha gharama za miradi kupanda kwa shilingi milioni 665.6.

 ii.  Kulikuwa na uchelewaji wa kukamilika kwa miradi ya umwagiliaji kwa  kiwango 
cha asilimia 76 nje ya muda wa mkataba. Ilibainika kuwa kukosekana kwa 
mipango-kazi mahususi ya ujenzi ilikuwa ni sababu kuu ya miradi mingi 
kuchelewa kukamilika.

 
  Mapendekezo : Wizara ya kilimo kupitia Tume ya Taifa ya Umwagiliaji ianzishe kanzi 

data itakayokuwa ikihifadhi taarifa za idadi ya miradi ya umwagiliaji, hali ya maendeleo 
ya utekelezaji wa miradi hiyo kifedha na kiujenzi ili isaidie upangaji, usimamizi na 
ufuatiliaji.

8.2 Ukaguzi wa Usimamizi wa Miradi ya Maji Vijijini

 Lengo la ukaguzi 
  Ukaguzi wa Usimamizi wa Miradi ya Maji Vijijini ulilenga kuangalia kiwango ambacho 

Wizara ya Maji na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kinahakikisha upatikanaji wa Maji Safi 
Vijijini. 

 Mapungufu yaliyobainika 

 i.  Miundombinu ya maji iliyojengwa vijijini ina uwezo wa kusambaza maji kwa 
asilimia 85.2 ya mahitaji ya watu vijijini wakati kiasi cha watu wanaopata maji ni 
asilimia 58.7 tu kutokana na baadhi ya miradi iliyojengwa kutofanya kazi.
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 ii.  Asilimia 79 ya miradi 58 iliyokaguliwa haikukamilika kwa wakati kwa sababu 
mbalimbali ikiwemo ucheleweshaji wa malipo kwa wakandarasi, uwezo mdogo 
wa kifedha na kiufundi wa wakandarasi, na usimamizi duni wa Wizara ya Maji na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika.

 iii.  Theluthi moja (1/3) ya miradi ya maji iliyotekelezwa katika mikoa sita iliyotembelewa 
ilikuwa na ongezeko la gharama kwa kati ya shilingi bilioni 1.2 na shilingi bilioni 
7.1. Hii ilisababishwa na udhaifu katika usanifu wa michoro ya miradi, uandaaji 
wa nukuu za ukubwa wa kazi na uchambuzi hafifu wa mahitaji ya miradi husika.

  Mapendekezo: Wizara ya maji inatakiwa kuhakikisha kuwa wanapima maji kabla 
ya kuanza kutumia, wanafanya upembuzi yakinifu kwa miradi ya maji iliyopangwa 
kutekelezwa, wanapitia usanifu na mikataba ya miradi ya maji, utafutaji wa maji 
chini ya Ardhi unafanywa na watu wenye uzoefu, kunakuwa na pesa za uhakika na 
maalum kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maji, usimamizi na ufuatiliaji wa miradi 
ya maji unaimarishwa kwenye ngazi ya halmashauri hadi wizara.

8.3 Ukaguzi wa usimamizi wa Miradi ya Maji ya Visima Virefu 

 Lengo la Ukaguzi: 
  Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini iwapo Wizara ya Maji inasimamia kwa ufanisi 

Miradi ya Maji ya Visima Virefu. 

 Mapungufu yaliyobainika 
 i.  Kati ya visima 1,485 vilivyochimbwa, visima 490 sawa na asilimia 33 havikutoa 

maji. Jumla ya shilingi milioni 764  zilitumika  katika miradi ya maji ya visima virefu 
ambavyo havikutoa maji.
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 ii.  Jumla ya sampuli 709 kati ya 6,615 za maji zilizofanyiwa uchunguzi hazikukidhi 
viwango vya ubora kwa matumizi ya binadamu. Kulikuwa na viashiria vikubwa 
vya kutokuwepo kwa ubora wa maji kama vile uwepo wa kiwango kikubwa cha 
mangenisi, floridi, alkali, uchafu na vimelea vya magonjwa. Hii imetokana na 
kutokuwepo kwa utafiti wa kutosha wa maji ya ardhini kwa nchi nzima.

 iii.  Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (8) nane zilizotembelewa, miradi ilichelewa 
kwa asilimia 50 wakati mradi mmoja ulichelewa kwa asilimia 78 ya muda wa 
ujenzi uliokadiriwa. Hali hii ilitokana na uwezo mdogo wa kiufundi na kifedha wa 
wakandarasi, kuchelewa kwa fedha za miradi kutoka Serikalini na ucheleweshaji 
wa malipo kwa wakandarasi.

 
  Mapendekezo: Wizara ya Maji  ifanye  utafiti  na kuhifadhi  kumbukumbu ya uwepo 

na upatikanaji wa maji ya chini ya ardhi nchini. Vilevile, iwapatie matokeo ya utafiti 
huo watekelezaji wote muhimu  wa miradi ya visima vya maji.

8.4  Ukaguzi wa usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Afya za Rufaa na Dharura 
katika Hospitali za Rufaa za Ngazi ya Juu

 Lengo la Ukaguzi: 
  Lengo la ukaguzi ilikuwa ni kuangalia iwapo Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee, na Watoto ina mfumo madhubuti wa kuhakikisha ufanisi wa usimamizi 
wa utoaji Huduma za Afya za Rufaa na Dharura katika Hospitali za Rufaa na Ngazi za 
Juu. 

 Mapungufu yaliyobainika 
 i.  Idadi ya wagonjwa wanaohudumiwa katika Hospitali za Rufaa na Ngazi za Juu 
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inazidi uwezo wa hospitali husika kutokana na kupandishwa daraja kutoka 
Hospitali zinazotoa huduma za afya ya msingi kwenda daraja la juu pasipo 
kuzingatia miundombinu iliyopo, pamoja na idadi ya wagonjwa wanaohudumiwa 
katika hospitali hizo na upatikanaji wa madaktari bingwa.

 ii.  Huduma za Afya za Rufaa zitolewazo katika Hospitali za Rufaa Ngazi ya Juu 
hazijitoshelezi. Wizara ya Afya haijaanzisha kiwango stahiki cha muda ambao 
wagonjwa wanapaswa kusubiri kabla ya kupata huduma ya afya. Ukaguzi 
umebaini kuwa baadhi ya wagonjwa wenye rufaa na dharura husubiri kwa 
wastani wa saa 3 hadi 4 kabla ya kupata huduma.

 iii.  Hospitali sita (6) kati ya saba (7) za Rufaa za Mkoa zilizokaguliwa hazikuwa 
zikitoa huduma zote za afya kama inavyostahili kutolewa na Hospitali ya Rufaa 
ikiwa ni pamoja  na tiba za Magonjwa ya Kawaida, Huduma za Afya ya Watoto, 
Uzazi na Ujauzito, Kinywa na Meno na Upasuaji.

 iv.  Wizara ya Afya haijafuatilia na kutathmini utendaji wa Hospitali za Rufaa 
katika utoaji wa Huduma za Afya za Rufaa na Dharura. Hii imesababishwa na 
kutokuwepo kwa mipango ya ufuatiliaji na kuainisha viashiria katika kufuatilia 
utendaji wa Hospitali za Rufaa. 

 
  Mapendekezo: Serikali kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto iweke mikakati ya kuhakikisha hospitali za rufaa zina uwezo wa 
kutoa huduma za dharura na huduma za msingi za rufaa. Pia Wizara iandae na 
kusambaza miongozo ya kitaifa ya rufaa na kuhakikisha usawa katika ugawaji wa 
rasilimali kulingana na mahitaji katika ngazi mbalimbali za hospitali za rufaa.
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8.5 Ukaguzi wa usimamizi wa Ujenzi wa Majengo Mijini Lengo la Ukaguzi
  Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini endapo Ofisi ya Rais- TAMISEMI, kupitia  

Mamlaka  ya  Serikali  za  Mitaa  inafuatilia  kikamilifu  shughuli  za Ujenzi wa 
majengo ya mijini ili kuhakikisha majengo yote yanayojengwa yanazingatia viwango 
vinavyotakiwa na kwamba ni salama kwa matumizi. 

 Mapungufu yaliyobainika
 i.  Kuwepo kwa majengo katika maeneo yasiyopangwa na makazi yasiyo rasmi. 

Maeneo hayo yamekuwa na nyumba zenye ubora hafifu, zilizojengwa bila uwepo 
wa upatikanaji wa huduma muhimu kama vile barabara, mitaro ya maji ya mvua, 
huduma za maji safi, pamoja na huduma zingine za dharura.

 ii.  Kulikuwa na uchelewashaji wa vibali vya ujenzi kati ya mwezi mmoja hadi miaka 
miwili kuanzia pale maombi yalipowasilishwa na kibali kinapoidhinishwa. 

   Mamlaka za serikali za mitaa hazikuwa na mifumo ya usajili ya maombi ya vibali 
vya ujenzi pamoja na utoaji wa elimu kwa umma juu ya mchakato na umuhimu 
wa vibali vya ujenzi.

 iii.  Mamlaka za serikali za mitaa hazikuwa na mikakati, mipango, miongozo 
mahususi ya ukaguzi wa shughuli za ujenzi wa majengo na bajeti za kufuatilia 
shughuli za majengo katika maeneo yao. Hapakuwa na kanzidata inayoonesha 
idadi na taarifa za majengo yanayoendelea kujengwa au kukamilika.

 iv.  Hakuna mawasiliano ya kueleweka kati ya Taasisi muhimu kama vile Wakala 
wa Majengo Tanzania; Jeshi la Zimamoto na Uokoaji; Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi katika kupanga na 
kutekeleza shughuli za ujenzi wa nyumba mijini.
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  Mapendekezo: TAMISEMI inapaswa kuanzisha mikakati na mifumo ambayo 
itahakikisha kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasimamia kwa ufanisi utoaji 
wa vibali vya ujenzi kwa kuzingatia muda uliotolewa.

8.6 Ukaguzi wa matengenezo ya Mitambo ya kuzalisha Umeme

 Lengo la  Ukaguzi 
  Lengo la ukaguzi huu lilikua ni kutathmini kama TANESCO inafanya matengenezo ya 

mitambo yake ya kuzalisha umeme kwa kuzingatia viashiria hatarishi (vihatarishi).

 Mapungufu yaliyobainika
 i.  Kuwepo kwa utafiti hafifu kuhusu bei halisi za vipuri vya mitambo. Hali hii 

ilisababisha baadhi ya vipuri kuwa juu ya bajeti kwa kiwango cha hadi asilimia 99 
wakati baadhi ya vipuri vilikuwa na bajeti pungufu kwa kiwango cha hadi asilimia 
116.

 ii.  Kutokuwepo kwa wataalamu maalumu na watengenezaji wa mitambo 
walioidhinishwa kufanya matengenezo. Hivyo, TANESCO inategemea 
wataalamu kutoka nje ya nchi kufanya matengenezo ya mitambo. Mapungufu 
haya yalionekana zaidi katika mitambo ya kuzalisha umeme wa gesi. TANESCO 
ilishindwa kupeleka wafanyakazi wake kujifunza kutoka kwa watengenezaji wa 
mitambo ili kupata ujuzi mahsusi.

 iii.  Kutofanyika kwa matengenezo yanayozingatia viashiria hatarishi ili kuweka 
vipaumbele katika udhibiti wa viashiria hivyo.  
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  Hali hii inaweza kusababisha nchi kukosa umeme wa uhakika na kushindwa kufikia 
malengo katika sekta mbalimbali za kiuchumi.

  
  Mapendekezo: Wizara ya Nishati inapaswa kuhakikisha kuwa  inapokea taarifa za 

matengenezo na hali ya mitambo ya kufua umeme kisha kutoa maelekezo. 
 
  TANESCO inapaswa kuhakikisha kuwa mchakato wa manunuzi unafanyika kwa 

kufuata tararibu na sheria zilizopo kwa wakati na mipango ya mwaka ya manunuzi 
itekelezwe mapema pindi tu bajeti inapopitishwa. 

8.7  Ukaguzi wa ufanisi wa Mfumo wa Ununuzi wa Magari ya Serikali kwa 
Pamoja

 Lengo la Ukaguzi 
  Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini iwapo Mfumo wa Ununuzi wa Magari 

ya Serikali kwa Pamoja unafanya kazi kwa kuzingatia gharama, muda, idadi, na 
viwango vya ubora wa magari.

 Mapungufu yaliyobainika
 i.  Wakala wa Huduma za Ununuzi Serikalini (GPSA) haukuendesha ushindani 

madhubuti katika kufanya manunuzi ya magari ya Serikali.

 ii.  Bei iliyotolewa na Kampuni ya Toyota Tanzania ilikuwa juu kwa asilimia 15 hadi 
49 ikilinganishwa na bei za magari za Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 
kwa aina ya magari na viwango vya ubora vinavyofanana. Ilibainika kuwa Wakala 
wa Huduma za Ununuzi Serikalini ukinunua magari ya viwango vya ubora 
vinavyofanana kutoka kwa mawakala wengine tofauti na Shirika la Maendeleo 
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la Umoja wa Mataifa, hupoteza takribani shilingi milioni 10 hadi 50 kwa kila gari 
moja lililonunuliwa.

 iii.  Ukaguzi ulibaini kuwa magari yaliyonunuliwa hayakufika kwa wakati wala kwa 
idadi iliyotakiwa. Ucheleweshaji wa magari ulifikia hadi siku 130.

 iv.  Taasisi nunuzi ziliwasilisha mahitaji yao ya magari kwa Wakala wa Huduma za 
Ununuzi Serikalini kwa wakati. Hata hivyo, Wakala umekuwa ukiagiza magari 
kulingana na mahitaji yaliyoletwa na Taasisi nunuzi mojamoja badala ya kukusanya 
maombi hayo na kufanya manunuzi kwa pamoja jambo linaloiongezea gharama 
Serikali.

 
  Mapendekezo : GPSA waweke mpango mkakati sambamba na viashiria vya 

utendaji.Viashiria hivyo viweze kupimika kwa muda mfupi na mrefu.Vile vile 
viashiria hivyo viweze kuelezea malengo ya ununuzi wa pamoja kwa kungalia zaidi 
gharama za ununuzi,muda wa upatikanaji wa magari kwa Taasisi nunuzi na viwango 
vinavyokidhi matumizi yaliyotarajiwa na mnunuzi. Wizara ya Fedha na Mipango 
iimarishe namna ya kuisimamia GPSA ili kuhakikisha kwamba ununuzi wa magari 
kwa pamoja unakuwa na tija kwa serikali.

8.8  Ukaguzi wa usimamizi wa Elimu kwa Wanafunzi wenye Mahitaji Maalumu

 Lengo ya Ukaguzi: 
  Lengo la ukaguzi lilikua ni kutathmini, ni kwa kiwango gani Wizara ya Elimu na Ofisi 

ya Rais TAMISEMI zimeandaa mazingira rafiki ya kujifunzia na kufundishia wanafunzi 
wenye mahitaji maalum.
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 Mapungufu yaliyobainika 
 i.  Kuna upungufu wa asilimia 68 wa vifaa vya kujifunzia na kufundishia ikiwemo 

mashine za kurudufisha na kuchapisha maandishi ya nuktanundu, shime-sikio, 
vifaa vya kupima kiwango cha usikivu na visaidizi kwa wanafunzi wenye ulemavu 
wa kusikia, kuona na ulemavu wa akili.

 
 ii.  Kuna upungufu wa walimu wa elimu maalum kwa ngazi ya shule ya msingi kwa 

takribani asilimia 44. Walimu wa elimu maalum waliopo ni 2460 kati ya walimu 
4428 wanaohitajika nchini. 

 iii.  Kwa kipindi cha miaka minne iliyopita, walimu 952 kati ya 2460 sawa na 
asilimia 39 ya walimu wa elimu maalum hawakupatiwa mafunzo ya muda mfupi. 
Kadhalika, kwa kipindi cha miaka minne iliyopita asilimia 61 ya walimu wa elimu 
maalum hawakupata mafunzo ya muda mfupi kwenye eneo la elimu maalum. Hii 
inatokana na kuwepo kwa chuo kimoja tu kwa ajili ya mafunzo ya Elimu Maalum. 

 iv.  Wizara ya Elimu haijaandaa utaratibu wa namna ambayo wanafunzi wenye 
ulemavu wa kuona watafanya mitihani ya hesabu na sayansi. Hii ni kinyume na 
Kanuni 29(3) ya Kanuni za Mitihani za Mwaka 2016.

 
  Mapendekezo: Serikali kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia na Ofisi ya 

Rais-TAMISEMI zinatakiwa kuhakikisha wanaweka kipaumbele katika mipango yao 
ili kuboresha utoaji wa elimu kwa wanafunzi wenye mahitaji maalum.
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8.9  Ukaguzi wa usimamizi wa Utoaji wa huduma za Bima ya Afya zinazotolewa 
na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya

 Lengo la Ukaguzi:
  Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini iwapo Wizara ya Afya, na Mfuko wa Taifa 

wa Bima ya Afya unatekeleza kikamilifu majukumu yao ya usimamizi wa utoaji wa 
huduma za bima ya afya nchini. 

 Mapungufu yaliyobainika
 i.  Hadi kufikia mwezi Juni 2018, ni asilimia 32 tu ya Watanzania ndiyo walikuwa 

wanatumia bima ya afya. Idadi hii inajumuisha wanachama wa Mfuko wa Afya ya 
Jamii ambao ni asilimia 25 na wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya.

 ii.  Kumekuwepo na matumizi yaliyozidi kiwango cha uchangiaji wa wanachama 
katika makundi mbalimbali ya wanachama wa Mfuko. Kwa mfano, kundi 
la KIKOA matumizi yalikuwa asilimia 710; kundi la viongozi wa dini matumizi 
yalikuwa asilimia 401; kundi la Toto Afya  Kadi matumizi yalikuwa asilimia 298; 
kundi la madaktari wa mafunzo kwa vitendo matumizi yalikuwa asilimia 174; 
kundi la wanafunzi matumizi yalikuwa asilimia 171; na kundi la wachangiaji 
binafsi matumizi yalikuwa asilimia 160. Hali hii isipodhibitiwa, itadhohofisha hali 
ya kifedha na utendaji wa Mfuko.

 iii.  Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulitoa mkopo wa shilingi bilioni 24.6 kwa Wizara 
ya Mambo ya Ndani mwezi Agosti 2010 kwa ajili ya ununuzi wa magari ambapo 
wizara ilitakiwa kuanza kurejesha mkopo huo baada ya kipindi cha mwaka 
mmoja yaani Agosti 2011, kwa kipindi cha miaka nane. Hadi kipindi cha ukaguzi 
huu, mkopo huo ulikuwa bado haujarejeshwa.
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 iv.  Mwaka 2012, Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ulitoa kiasi cha shilingi bilioni 
114.1 kwa ajili ya kugharamia ujenzi wa Hospitali ya Benjamin Mkapa bila ya 
kuwa na makubaliano yoyote ya kimaandishi. Hali hii ilisababisha kutolipwa kiasi 
chochote hadi kipindi cha ukaguzi huu.

 
  Mapendekezo: Kuimarisha mifumo itakayowezesha kuongezeka kwa idadi 

ya wanachama wachangiaji wa kundi la hiari kwenye Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya; Kufanya utafiti thabiti kabla ya kuanzishwa kwa makundi mbalimbali ya 
wanachama wapya ili kupunguza athari za kutofikia malengo na kuanzisha mikakati 
itakayohakikisha kunakuwa na ufanisi kwenye urejeshaji wa mikopo iliyotolewa.Pia 
kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji na ufanyaji tathmini utakaojumuisha viashiria muhimu 
vya kiutendaji kwa malengo ya  kupima utendaji wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya.

8.10  Taarifa ya Ufanisi ya Upatikanaji na Usambazaji wa Pembejeo bora za Kilimo

 Lengo la Ukaguzi: 
  Lengo la ukaguzi huu ilikua kupima kama Wizara ya kilimo Kupitia Taasisi ya udhibiti 

ubora wa mbegu nchini  na Mamlaka ya Udhibiti ubora wa Mbolea wanahakikisha 
uwepo wa pembejeo bora kwa wakulima ili kukuza uzalishaji wa mazao ya kilimo 
nchini. 

 Mapungufu yaliyobainika
 i.  Wizara ya Kilimo haitekelezi kiufanisi hatua za kutambua mahitaji halisi ya 

pembejeo za kilimo ili kuhakikisha upatikanaji wake kwa wakulima. Takwimu 
zinaonesha kuwa, kwa kipindi cha miaka 4 iliyopita, wastani wa usambazaji wa 
pembejeo za kilimo ulikuwa asilimia 39 tu ya mahitaji. 
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   Hii ilisababishwa na Wizara ya Kilimo kukadiria mahitaji ya pembejeo kwa 
kutumia taarifa za miaka iliyopita ambazo si za kuaminika.

 ii.  Mfumo wa usambazaji wa pembejeo za kilimo kwa wakulima haufanyi kazi 
vizuri katika kuhakikisha kuwa usambazaji unafanyika kwa wakati. Kulikuwa na 
ucheleweshaji wa pembejeo kwa kipindi cha kati ya miezi mitatu (3) hadi mitano 
(5). Ucheleweshaji huu ulitokana na Wizara ya Kilimo kuchelewa kusambaza 
vocha za kununulia pembejeo.

 iii.  Uwepo wa mbegu za mahindi ambazo hazikuwa na uwezo wa kuota, kwa 
mfano Pioneer 2859 na DKC 90-89. Aidha, kulikuwa na usambazaji wa mbegu 
ambazo zinaota lakini hazitoi mazao kama ilivyotarajiwa mfano Pioneer 3253 
and SC 625. Pia, ukaguzi ulibaini uwepo wa zaidi ya asilimia 50 ya wauzaji wa 
pembejeo ambao hawakusajiliwa na Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Viuwatilifu vya 
Kitropiki, Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania.

 iv.  Kumekuwa na usajili hafifu wa mbolea na mbegu unaofanywa na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania na Mamlaka ya Udhibiti wa Mbegu. Hali hii 
ilidhihirishwa na uwepo wa mbegu na mbolea zisizosajiliwa ambazo zilikuwa 
zinatumiwa na wakulima na kusababisha malalamiko ya ubora wa mbegu na 
mbolea hizo.

  Mapendekezo: Serikali ihakikishe inaimarisha mifumo ya kuhakikisha ubora wa 
pembejeo za kilimo zinazosambazwa nchini ikiwa ni pamoja na kuweka mbinu za 
kupima ufanisi ambazo zitasaidia katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa sera hususani 
ubora wa pembejeo za kilimo. 
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  Pia Serikali ihakikishe inatenga  maeneo yatakayotumika kuzalishia pembejeo bora 
kwa wakulima. 

8.11  Ripoti ya Ufuatiliaji wa Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa ripoti Tano za ufanisi zilizofikishwa Bungeni  Mwaka 
2015

 Lengo la Ukaguzi:
  Lengo la ukaguzi huu ni kufanya tathmini ya kiwango ambacho Taasisi kaguliwa 

zimetekeleza mapendekezo yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa ripoti za mwaka 2015. 

 Mapungufu yaliyobainika
 i.  Kati ya mapendekezo 85 yaliyotolewa, ni asilimia  26 tu ambayo ni sawa na 

mapendekezo 22 ndiyo yaliyotekelezwa kikamilifu; asilimia 48  yalitekelezwa kwa 
kiasi; asilimia 26 hayakutekelezwa kabisa. 

 ii.  Taasisi zote Nane (8) ambazo zilipewa mapendekezo ya ukaguzi hazikuwa na 
mfumo madhubuti wa utawala ambao una mgawanyo sahihi wa majukumu 
na mpangilio wa utoaji taarifa. Pia Taasisi hizo hazina mfumo wa kusimamia 
utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za ufanisi yaliyotolewa kwa Taasisi hizo.

  Mapendekezo: Serikali ihakikishe kwamba Wizara zote, Idara, Mashirika pamoja 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinafanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa katika 
kaguzi za ufanisi. 
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SURA YA TISA
 
9.0   RIPOTI YA UKAGUZI WA MIFUMO YA TEKNOLOJIA YA HABARI NA 

MAWASILIANO (TEHAMA)

  Taarifa hii inatoa muhtasari na majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa 
mifumo ya TEHAMA 

  Ukaguzi huu ulijikita katika mifumo mikubwa mitatu. Mifumo hiyo ni; Mfumo wa 
usimamizi wa fedha za Umma kwenye Serikali za Mitaa (IFMS Epicor) katika Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, mfumo wa usimamizi wa rasilimali watu 
serikalini (Lawson) katika ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Mfumo 
wa Serikali wa malipo ya kielektroniki (GePG) katika wizara ya Fedha na Mipango. Pia 
inajumuisha mifumo ya udhibiti wa ndani ya TEHAMA kwa Mashirika ya Umma na 
Wizara pamoja na ukaguzi wa usimamizi wa miradi ya TEHAMA. Kaguzi zilizofanyika 
na mapungufu yaliyobainika ni kama ifuatavyo:

9.1 Ufanisi wa mifumo ya TEHAMA

  Mifumo ya Ankara isiyompunguzia mwananchi usumbufu katika kufanya 
malipo

  Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa usumbufu kwa wateja unaohusiana na kutopatikana 
mara kwa mara kwa mifumo, kushindwa kutoa ankara kwa mteja, ugumu wa kupata 
nambari ya udhibiti (control number), mifumo kutoweza kutoa nambari moja ya 
udhibiti kwa malipo mengi ya pamoja na utaratibu usio na ufanisi wa kushughulikia 
malalamiko ya wateja. Hii imesababisha mapato kutokusanywa kwa wakati na wakati 
mwingine kutokusanywa kabisa, pia inaondoa uaminifu kwa wateja na wananchi juu 
ya ubora na ufanisi wa mfumo wa malipo wa serikali (GePG).
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  Mapendekezo: Serikali ihakikishe mifumo ya Ankara na taratibu za malipo ya 
serikali inakuwa rahisi kwa mlipaji na inapatikana wakati wote ili kuepusha usumbufu 
kwa Wananchi.

9.2 Udhaifu wa Mifumo ya TEHAMA kutokuwa funganishi
 i.  Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa Mfumo wa usimamizi wa fedha za Umma 

(Epicor) haujaunganishwa moja kwa moja na mfumo wa malipo makubwa na 
ya haraka unaoendeshwa na Benki Kuu ya Tanzania (TISS) ambapo inaweza 
kusababisha hatari ya malipo kufanyika zaidi ya mara moja pasipo kubainika.

 ii.  Katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa Mfumo wa usimamizi wa fedha za Umma 
(Epicor) haujafungamanishwa na mfumo wa Akaunti ya pamoja ya Hazina. 
Hivyo, katika mapitio ya uhamishaji wa fedha za serikali za mitaa  kutoka benki 
za biashara kwenda Benki Kuu ya Tanzania yamebainika mapungufu ya udhibiti 
katika kuhakikisha kuwa kiasi cha fedha kinachoonekana kwenye mfumo 
wa Epicor kinalingana na kiasi halisi cha fedha kilichotumwa kutoka benki za 
biashara kwenda Benki Kuu ya Tanzania.

 iii.  Mfumo shirikishi wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara wa usimamizi wa rasili-
mali watu (Lawson) haujafungamanishwa na Mfumo wa usimamizi wa fedha za 
umma (Epicor) pamoja na mfumo wa ajira (Ajira portal). Hivyo, imesababisha 
kuwepo kwa matukio ya kugushi barua za uajiri kutoka Sekretariati ya Ajira katika 
Utumishi wa Umma kwenda kwa waajiri ambapo inaweza kupelekea kuwepo 
kwa ama waajiriwa hewa katika mfumo wa taarifa za kiutumishi na Mishahara.  
 Aidha, kama mifumo hii mitatu ingekuwa imefungamanishwa ingeweza kuondoa 
tatizo hilo, kwa sababu mfumo wa Ajira ulianzishwa kusimamia mchakato wa 
kuajili kutoka hatua ya maombi ya kazi, usaili na uajiri. Mfumo huu wa ajira una 
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uwezo wa kutengeneza namba ya utambulisho ya kipekee kwa mtu anayeajiriwa 
ambayo inatumika kama namba ya mwajiriwa mpya kwenye mfumo wa Lawson.  

   Vile vile, Mfumo wa Epicor kutounganishwa na Mfumo wa Lawson imesababi-
sha kutengeneza bajeti ya rasilimali watu nje ya mfumo wa Lawson. hii, inaweza 
kusababisha kufanya matumizi ya fedha kwenye rasilimali watu zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa. 

 iv.  Ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA ulibaini kuwa, Mifumo mingi ya kiuhasibu na 
mifumo ya makusanyo ya mapato haijafungamanishwa. Ukaguzi wa Mamlaka 
ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kwenye mfumo wa utoaji 
wa leseni yaabi “License and Order (LOIS)”, Ukaguzi wa Mamlaka ya Maji Safi 
na majitaka Dar es Salaam (DAWASCO) kwenye mfumo wa “Engineering Design 
Analysis Management (EDAMS)” na ukaguzi wa Wakala wa Mabasi yaendayo 
haraka (DART) kwenye mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani umebaini 
kuwa mifumo hiyo haijaunganishwa na mifumo ya kiuhasibu ya Taasisi hizo. 
Hivyo, taarifa za mapato yaliyokusanywa yanaingizwa kwenye mfumo wa 
kiuhasibu na mtumiaji mfumo ambapo inaweza kutokea makosa ya kutoingiza 
taarifa sahihi na kusababisha kutokufautiana kwa taarifa zilizo kwenye mfumo 
wa mapato na mfumo wa uhasibu. 

 
  Mapendekezo: Serikali ihakikishe mifumo inakuwa funganishi kuongeza ufanisi, 

uthibiti wa ndani, kupunguza gharama za usimamizi na kuzuia upotevu wa mapato.

9.3 Utendaji wa mifumo ya TEHAMA

  Kuwepo kwa mgawanyo hafifu wa majukumu ambayo hayatakiwi kufanywa 
na mtu mmoja kwenye mifumo
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 i.  Tathmini ya mfumo wa Epicor katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ilibaini kuwepo 
kwa mapungufu katika mgawanyo wa majukumu yasiyotakiwa kufanywa na 
mtu mmoja. Aidha, ilibainika kuwa waweka hazina wa wilaya na halmashauri 
mbalimbali wana uwezo wa kuingiza taarifa za bajeti, kufanya mgawanyo wa 
fedha, kuanzisha malipo, kuandaa hati za malipo na kuidhinisha malipo hayo. 
Majukumu haya yakifanywa na mtu mmoja yanaweza kupelekea ubadhirifu wa 
fedha kwa kuwa udhibiti kwenye mgawanyo wa majukumu ndani ya mfumo ni 
dhaifu. 

 ii.  Mfumo wa kiuhasibu katika Shirika la Viwango Tanzania (TBS) hauna udhibiti 
wa kumzuia mtumiaji kuidhinisha miamala ya kifedha ambayo ameianzisha 
mwenyewe. Kati ya hati 44,280 za malipo ambazo zilitengenezwa kutoka kwenye 
mfumo wa malipo ya kieletroniki wa TBS, hati 192 zilianzishwa, kuthibitishwa na 
kuidhinishwa na  mtu mmoja.   

 iii.  Katika mapitio ya mfumo wa Usajili na utoaji Leseni (SURLIS) wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa Usafiri wa Ardhi na Majini (SUMATRA) ilibainika kuwa hatua zote 
tatu za kutoa leseni zinafanywa na mtu mmoja ambaye ana uwezo wa kuingiza 
taarifa za magari, kuthibitisha taarifa hizo, kuidhinisha na kutoa hati za madai.  

 iv.  Katika mapitio ya Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa (MIS) pamoja na vyeti   vya 
usajili wa bidhaa za Chakula na Dawa katika Mamlaka ya Chakula na Dawa 
(TFDA) ilibainika kuwa kati ya maombi 2,782 yaliyopokelewa, maombi 286 
yalifanyiwa tathmini, kukaguliwa na kuidhinishwa na mtu mmoja.

 v.  Mapitio ya mfumo wa malipo ya kielektroniki Serikalini (GePG) yalibainisha 
kuwa mtumiaji wa mfumo wa Ankara mwenye jukumu la meneja ana uwezo 
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wa kuweka tarehe ya ukomo wa malipo ya ankara bila kuidhinishwa ambapo 
inaweza kupelekea mazingira ya udangayifu. Pia ilibainika kuwa  meneja anaweza 
kutengeneza ankara ya malipo na kupata namba ya kumbukumbu ya malipo 
kutoka kwenye mfumo. Hivyo, mfumo hauna hatua ya ziada ya kuidhinishwa 
kwa ankara, hali hii inaweza kusababisha meneja kukadiria kiasi cha chini 
ukilinganisha na kiwango halisi kinachotakiwa kulipwa. 

 
  Mapendekezo: Serikali kupitia Taasisi husika ihakikishe kuwa, kunakuwepo na 

mgawanyo wa majukumu katika mifumo ya kifedha na Ankara wakati wa usanifu na 
utekelezaji wa mifumo.

 Udhibiti kwenye mifumo usiozingatia miongozo na sera 
 i.  Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa Watumishi wenye namba ya utambulisho (cheki 

namba) zaidi ya moja kwenye mfumo wa rasilimali watu. Ukaguzi huo wa Mfumo 
wa rasilimali watu unaotumika na Ofisi ya Raisi Menejimenti ya Utumishi wa umma 
katika kusimamia rasilimali watu serikalini ulibaini kuwa mfumo unatumia majina 
matatu ya mtumishi na tarehe yake ya kuzaliwa katika kutambua kama taarifa 
za mtumishi zipo tayari kwenye mfumo. Kila mtumishi aliyesajiliwa katika mfumo 
shirikishi wa Taarifa za Kiutumishi na Mishahara ana cheki namba ya kipekee 
kama nambari ya utambulisho isiyofanana na mtumishi mwingine. Mapitio ya 
majina ya watumishi waliosajiliwa kwenye mfumo ulibaini watumishi 31 wenye 
cheki namba mbili tofauti. Hivyo inaweza kupelekea uwepo wa watumishi hewa 
kutokana na udhibiti wa kutumia majina matatu na tarehe ya kuzaliwa kuwa na 
mapungufu. 

 ii.  Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa Watumishi wenye makato yanayozidi theluthi (1/3) 
ya mshahara. Kulingana na muongozo namba 3 aya namba 8.5 wa Ofisi ya 



Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali

80

Raisi Menejimenti ya Utumishi wa Umma wa mwaka 2011 unatoa maelekezo 
kwa Maafisa Masuhuli wakati wa kuidhinisha mikopo ya watumishi kuhakikisha 
kuwa, mtumishi mkopaji baada ya makato kwanye mkopo anabaki na kiasi 
ambacho si chini ya 1/3 ya mshahara wake wa jumla. Aidha, ilibainika kuwepo 
kwa watumishi 16,787 kati ya 526,498 ambao wana mishahara chini ya 1/3 
japokuwa mfumo umesanifiwa kuzuia hili lisitokee. 

 iii.  Udhibiti hafifu wa bajeti katika mfumo wa kihasibu wa serikali za mitaa, ilibainika 
kuwa matumizi ndani ya mfumo yalikuwa yanafanywa nje ya bajeti iliyoidhinishwa, 
vifungu vya bajeti vilikuwa na bakaa hasi yaani vilitumia fedha zaidi ya kiasi 
kilichopangwa kwenye bajeti na kitabu cha hesabu kina bakaa hasi kwa akaunti 
za leja. 

 
  Mapendekezo: Serikali ihakikishe mapungufu yanafanyiwa kazi kwa kuhakikisha 

mifumo inasanifiwa na kufanya kazi kulingana na miongozo na sera zinavyoelekeza.

9.4 Taratibu zisizofanyika ndani ya mifumo
 i.  Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa Maafisa Masuhuli wanaoidhinisha maombi ya 

malipo nje ya mfumo. Mapitio ya mifumo ya kiuhasibu na mifumo inayoendesha 
kazi za Serikali Kuu, Serikali za mitaa na Mashirika ya Umma imeonesha 
kuwa Maafisa masuhuli wanaidhinisha nyaraka zilizochapishwa nje ya mfumo, 
badala ya kuidhinisha nyaraka ndani ya mfumo husika. Hii imesababishwa na 
mifumo kutosanifiwa kuwawezesha Maafisa Masuhuli kuingia kwenye mfumo 
na kuidhinisha badala yake Maafisa wa chini wanaingiza taarifa kwenye mfumo 
ambazo zimeshaidhinishwa na maafisa masuhuli kwenye nyaraka. 

 ii.  Ukaguzi ulibaini kuwa bidhaa na mizigo inayopita nchini kwenda nchi nyingine 
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hupita bila kuhakikiwa kwenye mfumo wa Forodha wa kuingiza na kuondosha 
mizigo kwa njia Kielectroniki (TANCIS) katika Mamalaka ya Mapato Tanzania 
(TRA). Mapitio ya taarifa za TANCIS juu ya bidhaa zinazosafirishwa kupitia 
mipaka ya Kabanga, Rusumo, Mutukula, Tunduma na Kasumulu yalibaini kuwa 
miamala 599 ya bidhaa zilipita nchini kwenda nchi nyingine pasipo kuhakikiwa 
kwenye mfumo wa TANCIS.

 
  Mapendekezo: Serikali ihakikishe Maafisa Masuhuli wanatumia mifumo na 

kuidhinisha maombi na miamala ndani ya mifumo. Aidha kuhakikisha mfumo wa 
TANCIS unatumika ipasavyo hasa kwa mizigo ambayo inapita ndani ya nchi kwenda 
nchi jirani ili Serikali iweze kupata mapato stahiki.

9.5  Kutokuwepo kwa utaratibu kwa serikali kujiridhisha juu ya miamala ya 
fedha

 i.  Kutohakikiwa kwa mapato ya UDART kupitia kadi za malipo za kielektroniki. 
Ukaguzi katika mfumo wa makusanyo ya mapato ya nauli za basi za UDART 
umebaini kuwa wahasibu wa DART wanauwezo wa kuona dashibodi ya 
mfumo tu, ambao unatumika kukusanya mapato ya nauli za basi kwa njia ya 
kielektroniki. Hivyo dashibodi inaweza kurekebishwa ili kuonyesha kile ambacho 
UDART anataka DART akione. Hivyo kuondoa uwezekano wa DART kufahamu 
mapato halisi yanayokusanywa na yanayoonyeshwa kwenye dashibodi.

 ii.  Ufuatiliaji hafifu wa makato ya  asilimia 1.1 kwa watoa huduma wa simu za 
mkononi kutoka kwa malipo ya GePG. Serikali kupitia Wizara ya fedha iliingia 
mkataba na watoa huduma wa simu za mkononi kuwezesha mfungamano 
na GePG kwa makato ya asilimia 1.1 ambayo itatozwa kwa kila malipo 
yanayofanywa na mteja. Wizara ya Fedha hufanya ukaguzi wa kushtukiza ili 
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kufuatilia utekelezaji wa makato hayo. Utaratibu huu sio fanisi na toshelezi hivyo 
inaweza kusababisha watoa huduma za simu kuongeza kiwango cha makato 
zaidi ya asilimia ya makubaliano ambayo itaumiza walipaji wa malipo ya serikali.

  Mapendekezo: Serikali ihakikishe DART iwe na mfumo wake yenyewe wa kukusanya 
nauli na kuusimamia vilevile mtoa huduma (UDART) atumie mfumo huo. Pia Serikali 
iweke utaratibu madhubuti wa kuhakikisha gharama ambazo makampuni ya simu 
yanatoza kwa kila muamala wa malipo kwa njia ya GePG yanatozwa kulingana na 
mkataba.

9.6 Usimamizi wa mifumo na miradi ya TEHAMA

 Kuwepo kwa mifumo tofauti ya TEHAMA inayofanya kazi moja  

Mapitio ya mifumo ya TEHAMA katika taasisi za Serikali ilibaini kuwa ipo mifumo tofauti 
ambayo inafanya kazi moja. Baadhi ya mifumo hiyo ni kama ifuatavyo:-
Mfumo Taasisi Kazi ya mfumo
Lawson Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora
Kusimama na kuhakiki taarifa za 
mishahara ya wafanyakazi. 

GSPP Wizara ya Fedha na Mipango
National Business 
Portal

Wizara ya Viwanda, Uwekezaji na Biashara 
na BRELLA

Usajili na utoaji leseni za 
biashara “Daraja B”

LGRCIS Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa

Salary Slip Portal Wizara ya Fedha na Mipango Kutoa “salary slip” 
Watumishi Portal Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora
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  Mapendekezo: Serikali ihakikishe kunakuwepo na uratibu wa pamoja katika 
uanzishwaji na usimamizi wa miradi ya TEHAMA.

9.7 Matumizi hafifu ya moduli za mifumo ya TEHAMA
 i.  Ukaguzi ulibaini kutotumika kwa moduli ya manunuzi katika mfumo wa kihasibu 

(Epicor) wa Serikali za Mitaa. Mfumo huu una moduli ya manunuzi ambayo 
inaweza kutumika kwa ajili ya kusimamia utaratibu mzima wa manunuzi. 
Kutotumika kwa moduli hii kunapunguza ufanisi na kuongeza ugumu wa utunzaji 
wa taarifa za manunuzi.

 ii.  Kutotumika kwa moduli ya utunzaji na usimamizi wa taarifa za mali za kudumu 
katika mfumo wa kihasibu (Epicor) wa Serikali za Mitaa. Mfumo huu una moduli 
ya kutunza taarifa za mali za kudumu. Ukaguzi ulibaini kuwa moduli hii haitumiki 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa nakupelekea taarifa za mali za kudumu 
kuhifadhiwa nje ya mfumo hivyo kuondoa ufanisi katika usimamizi wa mali za 
kudumu. 

 iii.  Kutotumika kwa Moduli mbili kati ya tano za mfumo wa EDAMS wa Mamlaka 
ya Maji Safi na Maji Taka Dar es salaam (DAWASCO). Ukaguzi wa mfumo wa 
“Engineering Design Analysis Management System (EDAMS)” unaotumika na 
Mamlaka, ulibaini kuwa mfumo una moduli tano ambapo kati ya hizo, moduli 
mbili hazitumiki. Kutotumika kwa moduli hizi kunasababishwa na kutoingizwa 
kwa taarifa kamili za mtandao wa mabomba kwenye mfumo ambazo zinatumika 
na hizo moduli mbili. Aidha hakuna mpango mkakati unaoonyesha namna gani 
na lini taarifa za mtandao wa mabomba zitaingizwa kwenye mfumo japokuwa 
kulikuwa na timu iliyoundwa kwa ajili ya zoezi hilo. 
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  Mapendekezo: Serikali ihakikishe Ofisi ya Rais TAMISEMI na DAWASCO zinatumia 
moduli zote za mifumo ili kuongeza ufanisi na kuleta thamani ya fedha kwa Serikali 
kunufaika na moduli hizo za mifumo. 

9.8 Udhaifu katika usimamizi wa miradi ya TEHAMA
 i.  Kutokuwepo kwa taarifa na nyaraka za miradi ya TEHAMA. Mwongozo wa 

usimamizi wa miradi ya TEHAMA wa Serikali Mtandao unahitaji taarifa na nyaraka 
zote za miradi ziandaliwe katika kila hatua na zihifadhiwe kwa ajili ya mapitio na 
kuhakikisha taratibu zinafuatwa. Taarifa na nyaraka hizo ni pamoja na nyaraka 
zinazoelezea; madhumuni na faida za mradi,mpango wa mradi na shughuli 
zitakazofanywa ikijumuisha kipindi cha utekelezaji,nyaraka zinazoainisha mahitaji 
ya watumiaji wa mfumo, nyaraka ya usanifu wa mfumo na nyaraka zinazoonesha 
kufanyika kwa majaribio ya mfumo kama umekidhi mahitaji yaliyoainishwa.  
 Ukaguzi wa miradi miwili ya Maboresho ya Mfumo wa Uhasibu wa Serikali za 
Mitaa (Epicor) na utengenezaji wa mfumo wa usajili wa makampuni na biashara 
katika Wakala wa Usajili wa Biashara na Makampuni BRELA, ilibainika kutokuwa 
na baadhi ya nyaraka tajwa hapo juu kama ilivyoainishwa kwenye mwongozo. 

 
 ii.  Udhaifu katika kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa miradi ya TEHAMA. 

Ukaguzi wa usimamizi wa mradi wa kuboresha mfumo wa kihasibu Epicor wa 
mamlaka za serikali za mitaa na mradi wa utengenezwaji wa mfumo wa kusajili 
biashara na makampuni katika wakala BRELA ulibaini mapungufu yafuatayo 
katika usimamizi na ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi.

  a)  Kwenye mradi wa kuboresha mfumo wa kihasibu (Epicor) katika   mamlaka 
za serikali za mitaa, kunakosekana kumbukumbu za gharama za mradi kadri  
mradi unavyotekelezwa,. Udhaifu huu husababisha mkandarasi kulipwa 
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fedha kabla hajamaliza kutekeleza sehemu ya mradi kulingana na mkataba, 
pia inakuwa ngumu kufahamu gharama kamili ya mradi iliyokwisha kutumika 
pindi inapohitajika. 

  b)  Mabadiliko yanayoibuliwa na watumiaji wa mfumo baada ya mfumo 
kukabidhiwa na mkandarasi hayafanyiwi kazi katika kipindi cha uangalizi 
ambacho mkandarasi huyafanyia kazi hayo mabadiliko pasipo gharama 
za ziada. Hili lilibainika katika mradi wa kutengeneza mfumo wa Usajili wa 
Biashara na Makampuni BRELA. 

 
     Hii inaweza kusababisha Taasisi kuingia gharama za kulipia utekelezaji wa 

hayo mabadiliko. 

  c)  Mapungufu kwenye mafunzo kwa watumiaji wa mifumo baada ya mradi 
kukamilika na kabla ya mfumo kuanza kutumika. Ili mfumo uweze kutumika 
ipasavyo na kuleta tija mafunzo kwa watumiaji wa mfumo ni jambo la lazima. 
Katika ukaguzi wa miradi hii miwili imebainika kukosekana kwa ushahidi wa 
kuthibitisha kama mafunzo yalifanyika. Pia mafunzo kwa maafisa wa TEHAMA 
ambao watakuwa na jukumu la kusimamia na kutoa msaada kwa watumiaji 
hayafanyiki kwa ufanisi kama ambavyo imeanishwa kwenye mkataba na 
mkandarasi. 

  d)  Mifumo kutofanyiwa majaribio ya kutosha kabla ya kuanza kutumika 
ili kutambua kama mahitaji yaliyoanishwa na watumiaji wa mfumo 
yametekelezwa kwenye. Kutofanyika kwa majaribio hupelekea kuwepo kwa 
mifumo ambayo haikidhi mahitaji ya taasisi na watumiaji. 
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9.9  Udhaifu kwenye kuhamisha Ujuzi wa kusimamia na kuendesha mifumo. 
  Utaratibu usiokidhi wa kuhamisha ujuzi kutoka kwa mkandarasi kwenda kwa 

Maafisa TEHAMA wa Taasisi za serikali. Katika ukaguzi wa utengenezaji wa mfumo 
wa kusajili biashara na makampuni katika wakala wa usajili BRELA, ilibainika kuwa 
mkataba ulitaka mkandarasi kuhakikisha kuwa Maafisa TEHAMA wa BRELA 
wanajengewa uwezo wa kuusimamia mfumo na kuuboresha kwa siku za usoni. 
Mkataba ulianisha njia ya kuhamisha ujuzi ni kuwashirikisha maafisa TEHAMA 
kwenye hatua za usanifu na uundwaji wa mfumo jambo ambalo halikufanyika kwa 
ufasaha kama ilivyokusudiwa. 

  Hii imesababisha BRELA kuendelea kumtegemea mkandarasi katika kufanya 
maboresho ya mfumo hivyo kupelekea kuongezeka kwa gharama.

 
  Mapendekezo: Serikali ihakikishe uwepo wa vitengo vya kusimamia miradi ikiwemo 

ya TEHAMA kwenye taasisi za umma. Aidha, Serikali kupitia wakala wa Serikali 
mtandao (eGA) kuboresha ufuatiliaji wa usimamizi sahihi wa miradi ya TEHAMA katika 
taasisi za Serikali. Pia taasisi za serikali kuhakikisha Maafisa TEHAMA wanajengwa 
uwezo ili kusimamia mifumo baada ya kukabidhiwa mradi na Mkandarasi.
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