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UJUMBE WA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU  
WA HESABU ZA SERIKALI

 
Ninayo furaha kwa mara nyingine kukitambulisha kitabu cha Toleo Maalumu 
kwa ajili ya Mwananchi, kwa msomaji wangu.

Kwa kuzingatia matakwa ya kikatiba, kisheria na kitaaluma, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi (NAOT) imekuwa kila mwaka ikiandaa kitabu hiki mara baada ya Ripoti 
za Ukaguzi kutoka kwa mwaka husika. Lengo kuu likiwa  ni ushirikishwaji wa 
wananchi  katika mchakato wa kaguzi mbalimbali zinazofanywa na Ofisi yangu 
pamoja na matokeo yake.

Dhima kuu ya kitabu hiki ni kuwa chachu miongoni mwa wananchi katika 
kujijengea tabia ya ufuatiliaji wa shughuli mbalimbali za maendeleo 
zinazotekelezwa na Serikali.

Nia yangu ni kuendelea kushirikisha jamii na wadau mbalimbali katika 
kufanikisha  majukumu niliyonayo kikatiba katika kuhakikisha kuwa Rasilimali 
za Taifa zinahifadhiwa  na kutumiwa vizuri kwa kufuata taratibu na kanuni za 
utawala bora ili kuhakikisha maendeleo yanapatikana kwa wananchi. 

Toleo hili linatoa taarifa za matokeo ya kikaguzi  yaliyowasilishwa katika ripoti 
kuu saba kama ifuatavyo:
i. Ripoti ya Ukaguzi ya Serikali Kuu;
ii. Ripoti ya Ukaguzi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa; 
iii. Ripoti ya Ukaguzi ya Mashirika ya Umma; 
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iv. Ripoti ya Ukaguzi ya Miradi ya Maendeleo;
v. Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi;
vi. Ripoti ya Ukaguzi wa Mifumo ya TEHAMA; 
vii.  Ripoti ya ufuatiliaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za Ukaguzi 

wa ufanisi kwa miaka iliyopita; 
 
Ni imani yangu kuwa taarifa hizi zitakuwa chachu ya uwajibikaji  wa makundi  
yenye dhamana ya kuhakikisha kwamba tija na ufanisi  vinakuwa sehemu ya 
kila mwenye dhamana ya kusimamia rasilimali za umma. 

Ninapenda kuwashukuru wote walioshiriki katika kuandaa Toleo hili, hasa 
wafanyakazi wa Ofisi yangu ambao wamehakikisha toleo hili linapatikana 
kwa wakati. Pia, napenda kuwahimiza wananchi wote kusoma toleo hili kwani 
watafahamu  kwa kina kazi zinazofanywa  na Ofisi yangu pamoja  na matokeo 
ya ukaguzi  kwa mwaka wa fedha 2019/2020.

Charles E. Kichere
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali

Agosti 2021
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MUHTASARI
 
Kitabu hiki kinatoa sura ya Ripoti za Hesabu za Serikali, pia kimegawanyika 
katika sura kuu tisa zinazowasilisha taarifa za Fedha  zilizokaguliwa kwa hesabu 
zinazoishia tarehe 30 Juni 2020 pamoja na ukaguzi wa Ufanisi.

Sura ya Kwanza: Inatoa taarifa  ya utangulizi wa kijitabu hiki, Mamlaka ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Majukumu ya Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi  na wadau mbalimbali wanaofanya kazi na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
kama vile Bunge. 

Sura ya Pili: Sura hii inatoa maelezo kuhusu kaguzi mbalimbali,aina ya hati 
na tafsiri zake, idadi ya hati zilizotolewa kwa kaguzi za Serikali za Mitaa, Serikali 
Kuu, mashirika ya Umma, Miradi ya Maendeleo, Ufanisi na Ukaguzi wa Tehama. 

Sura ya Tatu: Sura hii inaonyesha utekelezaji wa Mapendekezo yaliyotolewa 
katika ripoti za kipindi  kilichopita katika ukaguzi  wa hesabu za Serikali.

Sura ya Nne: Sura hii inatoa muhtasari  wa Ukaguzi  wa Serikali Kuu ambayo 
inajumuisha wizara, idara na wakala wa Serikali.

Sura ya Tano: Sura hii inatoa taarifa za ukaguzi wa hesabu za Serikali za Mitaa 
ambayo inajumuisha ukaguzi wa taarifa za Halmashauri za Wilaya, Manispaa, 
Miji na Mijiji.
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Sura ya Sita: Sura hii  inahusu muhtasari wa majumuisho ya matokeo ya 
ukaguzi wa Mashirika ya Umma kwa mwaka ulioishia Mwaka 2019.

Sura ya Saba: Sura hii inatoa muhtasari wa Ripoti za Ukaguzi wa Miradi ya 
Maendeleo, mfano mradi wa Umeme wa Julius Nyerere na Reli ya kisasa (SGR).

Sura ya Nane: Sura hii inatoa taarifa za kaguzi za ufanisi kwa mwaka ulioishia 
30 Juni 2020.

Sura ya Tisa: Sura hii inatoa muhtasari wa baadhi ya mapungufu yaliyobainika 
utengenezaji, uendeshaji  na usimamizi wa mifumo ya Tehama katika taasisi na 
idara za Serikali zilizokaguliwa katika mwaka wa fedha 2019/2020.
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SURA YA KWANZA
 
1.0 UTANGULIZI
  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi kuu ya ukaguzi yenye jukumu la kufanya 

ukaguzi wa mapato na matumizi ya Serikali, kama yanavyoidhinishwa 
na Bunge na kutoa taarifa ya ukaguzi Bungeni. Ofisi hii inaongozwa na 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ambaye majukumu yake 
yameainishwa wazi katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa mara kwa mara); 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008 na Kanuni zake za 
Mwaka 2009, pamoja na Sheria nyingine ikiwemo Sheria ya Fedha za 
Umma ya Mwaka 2001; na Sheria ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya Mwaka 1982 
(iliyorekebishwa Mwaka 2000).

 1.1 Mamlaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
    Ibara ya 143 (2) (c) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya Mwaka 1977, inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha zilizoandaliwa na Maafisa 
Masuuli wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, taarifa za 
fedha za Mahakama zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
taarifa za fedha za Bunge na kisha kutoa taarifa ya ukaguzi angalau 
mara moja kila mwaka. Aidha, Ibara hiyo ya 143 (3) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa 
mara kwa mara) inatanabaisha kuwa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali na kila mtumishi wa Serikali aliyeruhusiwa na 
yeye, atakuwa na haki ya kuchunguza vitabu, taarifa za akaunti na hati 
nyinginezo zinazohusika na aina yoyote ya akaunti iliyotajwa katika 
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Ibara ndogo (2). Aidha, Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma 
za mwaka 2009 inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuwasilisha Ripoti Jumuifu ya mwaka, kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kabla au ifikapo tarehe 31 Machi kila mwaka. 
Taarifa hiyo itawasilishwa Bungeni na Waziri mwenye dhamana, kabla 
ya kumalizika kwa siku saba (7) tangu kuanza kwa Kikao kilichofuata 
baada ya Ripoti kuwasilishwa kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

 
 1.2  Majukumu ya Ofisi 
   Hati ya Majukumu (Presidential Instrument) ya Mwaka 2018 imeainisha 

majukumu ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kama ifuatavyo:-

  a)  Kukagua hesabu za Wizara, Mikoa, Halmashauri za Wilaya, Miji, 
Manispaa na Jiji; Ofisi za Balozi za Tanzania zilizoko nje ya nchi; 
Wakala za Serikali; Mashirika ya Umma; pamoja na Miradi ya 
Maendeleo inayogharamiwa na Wafadhili, na kutoa taarifa ya 
ukaguzi huo Bungeni kuhusu mapato na matumizi ya fedha za 
Umma;

  b)  Kujenga, kukuza na kuimarisha utamaduni wa uwajibikaji katika 
Wizara na Taasisi za Serikali, Mikoa na Halmashauri; 

  c)  Kuhakikisha kwamba, inajiridhisha kuwa upo uwajibikaji wa 
kutosha katika kusimamia na kudhibiti ipasavyo ukusanyaji wa 
mapato na matumizi ya Serikali kama inavyoidhinishwa na Bunge; 
na
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  d)  Kuhakikisha kuwa jamii ya Tanzania inapata faida au tija kutokana 
na matumizi bora ya fedha za Umma, na mali za Umma 
zinahifadhiwa, kutunzwa na kulindwa ipasavyo.

 
 1.3 Dira
  “ Kuwa Taasisi yenye Kuaminika na ya Kisasa katika Ukaguzi wa Umma 

inayotoa Huduma za Ukaguzi za Viwango vya Juu Zinazoimarisha 
Imani kwa Umma”.

 
 1.4  Dhima
   “ Kutoa huduma za Ukaguzi zenye Kiwango cha Juu kwa njia za Kisasa 

zenye Kuimarisha Uwajibikaji na Uwazi katika Usimamizi wa Rasilimali 
za Umma”.
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 1.5 Misingi ya Uadilifu

   
 1.6 Haki ya Mwananchi Kupata Taarifa 
    Ibara ya 18 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeweka 

bayana kuwa, taarifa ni haki ya mwananchi. Aidha, Sheria Na. 6 ya 
Kupata Taarifa ya mwaka 2016 na Sheria ya Huduma ya Vyombo 
vya Habari ya mwaka 2016 zimeweka utaratibu wa utoaji taarifa kwa 
misingi ya sheria. Ofisi hutoa Toleo Maalumu kwa ajili ya wananchi ili 
waweze kupata Taarifa za kikaguzi.

 

   Kufanya kazi kwa uhuru na bila upendeleo.

   Kufanya kazi kwa utaalam.

   Kufanya kazi kwa uadilifu.

   Kufanya kazi kwa ubunifu na uvumbuzi.

   Kufanya kazi kwa kuzingatia matokeo.

   Kufanya kazi kwa ushirikiano.
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   Taarifa za Ukaguzi Kwa mujibu wa kanuni ya 8 (5) ya kanuni za Sheria 
ya Fedha ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004); Wizara, Wakala 
na Idara za Serikali zina jukumu la kuhakikisha kuwa taarifa kuhusu 
shughuli na rasilimali za taasisi husika zinatolewa kwa umma. Hivyo, 
ni wajibu wa Serikali kuandaa taarifa za mapato na matumizi yake 
kisha kila mwananchi kutafuta taarifa hizo ili kufuatilia utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo nchini.

 
 1.7  Rasilimali za Taifa na Uwajibikaji 
     Rasilimali za Taifa zinajumuisha fedha, maliasili ya nchi,watu, ardhi 

na mambo mengine yote yanayohitajika katika uendeshwaji wa 
Serikali kama ilivyoelezwa katika Ibara ya 27 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (pamoja na marekebisho 
yake). Kwa mujibu wa muundo, mipaka na mamlaka katika usimamizi 
wa rasilimali za Taifa kati ya mihimili mitatu ni kama ifuatavyo:

  1.7.1 Bunge 
      Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa niaba ya 

wananchi lina wajibu wa kuidhinisha na kusimamia mapato na 
matumizi ya Serikali. Wananchi kupitia wabunge wao wanaweza 
kutoa maoni yao ya namna ambavyo wangependa Serikali 
iweze kutatua matatizo yao.

  1.7.2 Serikali 
     Serikali inawajibu wa kukusanya na kutumia rasilimali za Taifa 

kama zilivyoidhinishwa na Bunge. 
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     Serikali inajumuisha Serikali Kuu, Serikali za Mitaa pamoja na 
Mashirika na Taasisi za Umma.

 
  1.7.3  Mahakama
     Mahakama ina wajibu wa kutafsiri Sheria kwa kusikiliza mashauri 

yote yanayofikishwa Mahakamani na kutoa hukumu kulingana 
na sheria za nchi.
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SURA YA PILI

2.0  MAELEZO YA JUMLA KUHUSU UKAGUZI NA AINA YA HATI ZA 
UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA

  Ni wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kufanya ukaguzi wa hesabu na kutoa mapendekezo kwa mkaguliwa 
kuhusu namna ya kuandaa taarifa za hesabu kwa usahihi. Aidha, maoni 
ya CAG kuhusu usahihi au vinginevyo wa taarifa na nyaraka mbalimbali 
zilizokaguliwa huitwa Hati. 

  Maoni yanatolewa kwa ufupi kwa kuzingatia sheria na miongozo mbalimbali 
inayogusa shughuli za kila siku za uendeshaji Taasisi za Umma, Wizara, 
Mashirika ya Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

 2.1 Hati za Ukaguzi
   Mwaka huu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali alipitia 

tafsiri ya Kiswahili ya majina ya hati za Ukaguzi na kuyaboresha kwa 
baadhi ya hati ili tafsiri hiyo iweze kueleweka vizuri zaidi. 

   Hivyo, wakati kwa miaka iliyopita, “Adverse Opinion” iliitwa “Hati 
Isiyoridhisha” na “Disclaimer of Opinion” iliitwa “Hati Mbaya”, kuanzia 
mwaka huu, “Adverse Opinion” inaitwa “Hati Mbaya” na “Disclaimer 
of Opinion” inaitwa “Kushindwa Kutoa Maoni”. Mabadiliko haya 
yamefanywa ili kuhakikisha kuwa majina mapya yanaakisi kwa usahihi 
zaidi maana halisi ya hati zinazotolewa.



12

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za SerikaliRipoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

  2.1.1  Hati Inayoridhisha 
      Aina hii ya hati hutolewa baada ya kujiridhisha kuwa, 

kutokana na ushahidi uliokusanywa wakati wa ukaguzi, taasisi 
zilizokaguliwa zimeandaa taarifa zao za fedha kwa usahihi kwa 
kuzingatia vigezo vyote vinavyotumika vya uandaaji wa taarifa 
za fedha, yaani Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa 
za Fedha katika Sekta ya Umma pamoja na miongozo mingine. 
Hati hii inajulikana zaidi kwa jina la hati safi, na inatazamiwa 
kuwa taasisi zote zinajitahidi kupata hati hii kwani inaonesha 
usimamizi imara wa masuala ya kifedha unaotokana na ufanisi 
mkubwa wa mfumo wa udhibiti wa ndani.

  2.1.2  Hati yenye Shaka
      Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha kuwa, kulingana 

na ushahidi uliopatikana, taarifa za fedha zilizokaguliwa zina 
makosa makubwa, ama kwa kutozingatia ipasavyo viwango 
vya kimataifa vya uhasibu pamoja na sera za uhasibu au 
kulikuwa na kushindwa kukidhi mawanda ya ukaguzi kutokana 
na kutopatikana kwa nyaraka zote zilizohitajika ili kufanikisha 
malengo ya ukaguzi lakini makosa hayo hayakuwa na madhara 
makubwa kiasi cha taarifa hizo kwa ujumla wake kushindwa 
kutumika katika kufanya maamuzi. 

     Hii inamaana kuwa makosa hayo au madhara ya kushindwa 
kupata ushahidi wa kutosha yamejikita kwenye baadhi ya 
maeneo ya taarifa za fedha lakini sehemu kubwa ya taarifa hizo 
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zimeandaliwa kwa usahihina zinaonesha hali halisi ya utendaji 
wa taasisi husika, ndiyo maana hati hii pia hujulikana kama 
‘kizuizi cha maoni ya ukaguzi”.

 
  2.1.3  Hati Mbaya 
      Hati hii hutolewa pale ambapo nimejiridhisha kuwa, kulingana 

na ushahidi uliopatikana wakati wa ukaguzi, taarifa za fedha 
zilizokaguliwa zina makosa makubwa na yaliyoathiri sehemu 
kubwa ya taarifa za fedha, hivyo kupelekea taarifa hizo kutokuwa 
sahihi. Hii inamaanisha kuwa tofauti na hati yenye shaka, taarifa 
za fedha zilizoandaliwa zina makosa makubwa yatokanayo na 
kutokukubaliana au kushindwa kukidhi mawanda na makosa 
hayo hayajajikita sehemu moja bali yameathiri maeneo mengi 
katika taarifa za fedha. Hali hii inazifanya taarifa hizo kutokuwa 
na kigezo cha kuaminika kwa ajili ya watumiaji wa taarifa 
kufanyia maamuzi.

  2.1.4  Kushindwa Kutoa Maoni
     Mazingira ya ukaguzi yanaweza kupelekea kushindwa kutoa 

maoni ya ukaguzi. Hii inatokea pale ambapo nimeshindwa 
kupata ushahidi wa kutosha au taarifa muhimu ili kufikia 
malengo ya ukaguzi, na endapo madhara ya kushindwa kupata 
ushahidi au nyaraka hizo ni makubwa sana. Hivyo, ninaonesha 
kwenye ripoti yangu ya ukaguzi kuwa kutokana na ukubwa wa 
madhara yaliyopo au yanayoweza kutokea kutokana na kukosa 
ushahidi wa kutosha, nimeshindwa kutoa maoni ya ukaguzi.
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     Kama ilivyo kwa hati mbaya, ninaposhindwa kutoa maoni, 
maana yake ni kuwa sehemu kubwa ya kiasi kilichoripotiwa 
kwenye taarifa za fedha hakiaminiki hivyo taarifa za fedha 
zilizokaguliwa hazifai kwa ajili ya kufanyia maamuzi mbalimbali.

 

Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa kwa Mwaka 2019/20
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SURA YA TATU
 
3.0   UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU 

WA HESABU ZA SERIKALI
  Sura hii inaelezea mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo mbalimbali 

yaliyotolewa katika kaguzi za fedha zilizofanyika miaka iliyopita. Hii 
inajumuisha mapendekezo yaliyotolewa katika ukaguzi wa Serikali Kuu, 
Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na Miradi ya Maendeleo. Katika ripoti 
za Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa miaka iliyopita, Ofisi ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Serikali ilitoa mapendekezo mbalimbali yalilenga 
kuimarisha usimamizi wa rasilimali za umma pamoja na kuboresha 
ukusanyaji wa mapato. 

  Ukaguzi uliofanyika pia ulihusisha tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa miaka iliyopita; kati ya mapendekezo 8,740 yaliyotolewa 
miaka iliyopita, mapendekezo 2,610 sawa na asilimia 30 yametekelezwa 
kikamilifu. Mapendekezo 2,662 sawa na asilimia 30 utekelezaji wake 
unaendelea. Aidha, mapendekezo 2,292 sawa na asilimia 26 utekelezaji 
wake haujaanza; mapendekezo 751 sawa na asilimia 9 yamerudiwa; na 
mapendekezo 426 sawa na asilimia 5 yamepitwa na wakati. Mchanganuo 
wa utekelezaji umeainishwa katika Jedwali Na. 3.1 hapo chini. 

 3.1  Matokeo ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
kaguzi za fedha  za miaka iliyopita

   Ukaguzi uliofanyika pia ulihusisha tathmini ya utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita; kati ya mapendekezo 8,740 
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yaliyotolewa miaka iliyopita, mapendekezo 2,610 sawa na asilimia 
30 yametekelezwa kikamilifu. Mapendekezo 2,662 sawa na asilimia 
30 utekelezaji wake unaendelea. Aidha, mapendekezo 2,292 sawa 
na asilimia 26 utekelezaji wake haujaanza; mapendekezo 751 sawa 
na asilimia 9 yamerudiwa; na mapendekezo 426 sawa na asilimia 5 
yamepitwa na wakati. Mchanganuo wa utekelezaji umeainishwa katika 
Jedwali Na. 3.1 hapo chini.

 
Jedwali Na 3.1: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa miaka iliyopita
Aina ya 
Ripoti 

Idadi ya 
Mapendekezo 

Utekelezaji 
umekamilika 

Utekelezaji 
unaendelea 

Utekelezaji 
haujafanyika 

Mapendekezo 
Yaliyojirudia

Mapendekezo 
yaliyopitwa 
na wakati 

Mamlaka 
ya Serikali 
za Mitaa 

15 6 0 5 4 0 

Mashirika 
ya Umma 

116 25 36 52 0 3

Serikali Kuu 5,483 1,508 2,003 1,211 502 259

Miradi ya 
Maendeleo

3,126 1,071 623 1,024 245 164

Jumla 8,740 2.610 2,662 2,292 751 426 

Asilimia 100 30 30 26 9 5
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   Tathmini inaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 
miaka iliyopita hairidhishi. Kati ya jumla ya mapendekezo 8,740 
yaliyotolewa, ni asilimia 30 tu yametekelezwa kikamilifu.  Ukilinganisha 
utekelezaji wa mapendekezo kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2019 kiwango cha utekelezaji kimepungua kwa silimia 1 kutoka  
asilimia 31. Tathmini inaonesha kuwa jitihada zaidi zinahitajika ili 
kutekeleza mapendekezo yote kwa ukamilifu. 
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SURA YA NNE
 
4.0  RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 

2019/20
 
 4.1  Utangulizi
   Sura hii inatoa muhtasari wa  matokeo ya taarifa ya Ukaguzi wa Taasisi 

za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha 2019/20. Taasisi zilizokaguliwa 
ni 263 ikijumuisha Wizara na Idara za Serikali 66; Vyama vya Siasa 19; 
Sekretariati za Mikoa 26; Wakala za Serikali 33; Mifuko Maalumu 16; 
na Taasisi nyingine za Serikali. Kati ya taasisi 263  jumla ya taasisi 260 
zilipewa hati mbalimbali za Ukaguzi na taasisi tatu hazikupewa hati za 
ukaguzi. 

   Taasisi ambazo hazikupewa hati za ukaguzi ni Vyama viwili vya 
siasa kwa sababu hazikuandaa na kuwasilisha taarifa zao za fedha 
kwa ajili ya ukaguzi na Wizara ya Mambo na Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki ambayo haikupewa Hati ya Ukaguzi kwasababu ya 
mlipuko wa ugojwa wa COVID 19 ambapo nchi nyingi zilizuia safari na 
kufunga mipaka yake. Sehemu kubwa ya Taarifa ya Fedha ya Wizara 
hii inajumuisha taarifa ya fedha ya Balozi 42 ambazo hazikukaguliwa 
katika Mwaka wa Fedha 2019/20.  
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 4.2  Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali Kuu kwa Mwaka wa 
Fedha 2019/20

 
  4.2.1 Uandaaji na Utekelezaji wa Bajeti 
     Katika mwaka wa fedha 2019/20, Serikali ilipanga kukusanya 

Shilingi bilioni 33,105.41 ikiwa ni ongezeko la Shilingi bilioni 
629.46 sawa na asilimia 2 ikilinganishwa na makadirio ya Shilingi 
bilioni 32,475.95 kwa mwaka wa fedha 2018/19. Katika mwaka 
wa fedha 2019/20 Serikali ilifanikiwa kukusanya Shilingi bilioni 



20

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za SerikaliRipoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

31,519.49 sawa na asilimia 95  ya  Makadirio yaliyopangwa 
kukusanywa.  Hivyo, kiasi cha shilingi bilioni 1,585.92 sawa 
na asilimia  5 hakikukusanywa. Serikali kwa mwaka wa fedha 
2019/20 ilikusanya zaidi kiasi cha Shilingi bilioni 5,702.04 sawa 
na asilimia 22 ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2018/19 

 
  4.2.2  Makusanyo Katika Mfuko Mkuu 
     Katika Ukaguzi wa Mfuko Mkuu wa Serikali, mambo yafuatayo 

yalibainika: 
    i.  Mamlaka za Serikali za Mitaa zilikusanya jumla ya Shilingi 

bilioni 132.08 na kuzitumia bila kuwasilisha taarifa Mfuko 
Mkuu wa Serikali ikiwa ni kinyume na Ibara ya  135 (1) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 (kama ilivyorekebishwa) ambayo inataka makusanyo 
yote kwa matumizi ya Serikali kuwasilishwa Mfuko Mkuu wa 
Serikali; 

    ii.  Jumla ya Shilingi bilioni 2,025.67 zilipelekwa moja kwa moja 
kwenye miradi ya mendeleo bila  taarifa kujumuishwa katika 
Mfuko Mkuu; na

    iii.  Bakaa ya fedha kiasi cha Shilingi 1,608,692,098 ilibaki kwa 
muda mrefu katika akaunti za Amana za wizara tatu1 pasipo 
kurejeshwa Mfuko Mkuu ikiwa ni kinyume na Kanuni Na. 
133 ya usimamizi wa fedha ya mwaka 2001 inayotaka fedha 
zote ambazo hazijatumika katika akaunti ya Amana kwa zaidi 
ya miaka mitano zirudishwe Mfuko Mkuu kwa kibali cha 
Mhasibu Mkuu. 

1  Mahakama ya Tanzania, Wizara ya Maliasili na Utalii na Wizara ya Nishati. 
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   Mapendekezo
     Serikali ihakikishe inaimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani 

katika kuongeza uwazi katika makusanyo ikiwa ni pamoja na 
ufahamu wa umuhimu na uwajibikaji katika kutoa taarifa za 
makusanyo.

 
  4.2.3  Ukusanyaji na Usimamizi wa mapato 
    i.  Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa kesi za muda mrefu katika 

mamlaka za rufaa za kodi zenye thamani ya shilingi 
360,081,657,690,115 za Kitanzania na dola za Kimarekani 
181,430,252; 

    ii.  Ukaguzi ulibaini kuwapo kwa pingamizi 44 za kodi zenye 
thamani ya shilingi 38,780,078,621 ziliyopo katika Idara ya 
Walipakodi Wakubwa, Idara ya Upelelezi wa kodi na Idara ya 
Kodi za Ndani ambayo hayajatatuliwa kwa muda unaotakiwa 
kama ilivyoainishwa katika Mkataba wa Huduma na Mlipa 
Kodi ya mwaka 2017; 

    iii.  Ukaguzi wa bandari kavu binafsi (ICDs) ulibaini kuwa Makasha 
(Makontena) 281 yalitolewa chini ya vibali vya dharura pasipo 
kufanya tathmini ya kodi na kuilipa; 

    iv.  Ukaguzi ulibaini kuwa bidhaa zenye makadirio ya kodi 
ya forodha ya Shilingi 5,135,360,992 zinazopita Nchini 
kuelekea nchi jirani kupitia mipaka ya Tunduma, Kasumulu, 
Rusumo, Kabanga, Mutukula, Namanga, Holili na Kigoma 
hazikuthibitishwa kutoka nchini; na 
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    v.  Ushuru wa forodha na ada ya Shilingi 408,723,375 kwenye 
lita 3,887,849 za mafuta kutoka nje ya nchi hazikukusanywa 
kutokana na udhibiti usioridhisha katika usimamizi wa 
tathmini ya kodi kwenye mfumo wa TANCIS.  

 
   Mapendekezo 
     Serikali ihakikishe inaboresha mamlaka za rufaa za kodi kwa 

kuziongezea rasilimali ili ziweze kufanyia kazi pingamizi za kodi 
kwa wakati. Aidha, Serikali iboreshe udhibiti katika mfumo wa 
TANCIS ili kuziba mianya inayosababisha upotevu wa mapato. 

 
  4.2.4  Usimamizi wa Deni la Taifa na Huduma za Jumla
     Katika Ukaguzi wa usimamizi wa deni la Taifa, mambo yafuatayo 

yalibainika: 
    i.  Uchelewaji katika matumizi ya fedha za mikopo kutokana na 

mipango duni ya matumizi ya fedha za mikopo hiyo kabla ya 
kusaini mikataba ya ukopaji. Hali hii imesababisha ongezeko 
la gharama za ukopaji ikiwemo tozo ya kutengewa fedha 
(Commitment charge); 

    ii.  Kutokuwepo kwa kanzidata (database) ya kitaifa ya miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa na Serikali kupitia Mikopo. Hali 
hii inaathiri ufuatiliaji, uratibu na uhamasishaji wa miradi 
katika ngazi ya taifa; 

    iii.  Majadiliano ya mikopo ya serikali hufanywa bila kuzingatia 
ubobezi wa watumishi wanaoshiriki katika majadiliano 
husika. Hii imetokana na kutokuwa na utaratibu rasmi wa 
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kuteua kiongozi wa mazungumzo na timu mahsusi wenye 
ujuzi na weledi katika kufanya majadiliano ya mikopo yaletayo 
unafuu katika ukopaji wa serikali; 

    iv.  Ucheleweshaji wa uandaaji mafao ya wastaafu kwa ajili ya 
Ukaguzi wa awali kwa hadi miaka 30. 
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   Mapendekezo 
    i.  Serikali ihakikishe inaweka mipango madhubuti ya matumizi 

ya fedha za mikopo kabla ya kusaini mikataba ili kupunguza 
gharama za kukopa. 

    ii.  Serikali ihakikishe inaandaa mpango kazi utakaowezesha 
kukamilisha kwa wakati Mfumo wa Kitaifa wa Usimamizi wa 
Miradi. 

    iii.  Serikali iweke utaratibu rasmi wa kuteua timu mahsusi yenye 
ujuzi na weledi wa kufanya majadiliano ya mikopo yaletayo 
unafuu zaidi kwa Serikali. 

    iv.  Serikali ihakikishe kuwa inashughulikia kwa haraka majalada 
ya mafao ya watumishi. 

 
  4.2.5  Usimamizi wa Rasilimali Watu 
     Katika usimamizi wa Rasilimali Watu ukaguzi ulibaini mambo 

yafuatayo: 
    i.  Ilibainika kuwa Serikali ilipanga kuajiri watumishi wapya 

wapatao 9,522 katika mwaka wa fedha 2019/20. Hata hivyo, 
Serikali ilipokea kutoka kwa Taasisi mbalimbali maombi ya 
kuajiri watumishi wapya wapatao 29,805 sawa na 213% ya 
idadi iliyopangwa na serikali.  Kupitia Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, serikali ilitoa vibali 
vya ajira za Watumishi wapya 9,225 kwa ajili ya Wizara,Idara 
na Wakala tu ambavyo havikutosheleza mahitaji ya ajira 
mpya za Watumishi zilizoombwa; 
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    ii.  Ukaguzi pia ulibaini kuwa makato ya Shilingi 1,557,988,754.82 
ya mishahara ya watumishi kwa ajili ya kuwasilishwa katika 
taasisi husika ambazo ni Mfuko wa Bima wa Taifa (NHIF), 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF) 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) hayakuwasilishwa 
katika taasisi hizo; 

    iii.  Ukaguzi uliofanywa katika taasisi 80 ulibaini kuwa, madai 
ya watumishi yanayotokana na malimbikizo ya mishahara 
pamoja na posho mbalimbali kwa mwaka wa fedha 2019/20 
yalikuwa yamefikia Shilingi 331,518,426,304.13 ikilinganishwa 
na madai ya Shilingi 307,612,008,474.46 ya mwaka 2018/19 
hivyo kuwapo kwa ongezeko la madai kwa asilimia 7.8; 

    iv.  Ukaguzi pia ulibaini kuwapo kwa malipo ya mishahara ya 
Shilingi 59,158,470 kwa watumishi 22 waliokuwa wamekwisha 
koma utumishi wa umma; 

 
   Mapendekezo 
     Serikali ihakikishe inafanya tathmini ya kina ya mahitaji ya 

watumishi katika taasisi zake na kuongeza ajira kwenye taasisi 
hizo ili kuzisaidia kutimiza malengo zilizowekewa. Pia, kuweka 
mfumo madhubuti utakaohakikisha makato ya mishahara 
yanawasilishwa kwa taasisi husika kwa wakati. 

 
 
 
 
 



26

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za SerikaliRipoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

  4.2.6   Wakala za Serikali, Mifuko Maalumu ya Fedha, Mabonde 
ya Maji, Hospitali za Rufaa za Mikoa na Taasisi Nyingine 

     Katika ukaguzi wa Taasisi tajwa hapo juu mambo yafuatayo 
yalibainika:  

    i.  Ukaguzi ulibaini kuwa Wakala wa Ndege za Serikali 
(TGFA) hawakupokea kiasi cha Shilingi 71,482,878,617 
kinachojumuisha tozo ya kukodisha ndege na fedha za akiba 
ya matengenezo ya ndege kutoka kwa ATCL. Hali hii inaweza 
kusababisha TGFA kushindwa kufanya matengenezo ya 
ndege kama miongozo ya ndege inavyotaka hivyo kupungua 
muda wa maisha na utendaji mzuri wa ndege husika; 

    ii.  TGFA ilitumia gharama kubwa ya Shilingi 3,916,377,800 
kufanya matengenezo ya ndege tarehe 14 Februari na 
26 Aprili 2018. Hata hivyo, ukaguzi uliofanyika tarehe 19 
Agosti 2020 ulibaini kuwa ndege hiyo ilikuwa haifanyi 
kazi na imetelekezwa tangu mwaka 2015. Hali ya kufanya 
matengenezo kwa ndege ambayo haifanyi kazi inasababisha 
hasara kwa taifa; 

    iii.  Ukaguzi ulibaini kuwa makusanyo ya kivuko ya jumla ya 
Shilingi 81,194,650 yaliyokusanywa na TEMESA kuanzia 
tarehe 1 Julai 2019 hadi tarehe 30 Juni 2020 hayakupelekwa 
benki na hayakuwepo kwenye himaya ya TEMESA wakati wa 
ukaguzi tarehe 31 Julai 2020. Hali hii inaashiria kuwa fedha 
hizi zilitumiwa vibaya katika shughuli zingine; 

    iv.  Ukaguzi ulibaini ubadhirifu wa Shilingi 201,008,694.79 
uliomhusisha mtumishi wa TEMESA akishirikiana na 
watumishi wa benki mojawapo ya biashara, wakitumia 
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akaunti ya benki ya matumizi ya kawaida na ya maendeleo 
zilizopo kwenye benki hiyo. Ubadhirifu huu ulihusisha hundi 
za benki zilizokuwa zimefungwa na kutolewa kwa ajili ya 
kulipa kodi ya zuio na kodi nyinginezo kwa Kamishna wa 
Mapato ya Ndani ambapo zilifunguliwa na kutolewa fedha 
taslimu; 

    v.  Ukaguzi ulibaini kuwa TEMESA ilifanya mauzo ya tiketi za 
kielektroniki 21,447,004 katika kituo cha feri Magogoni zenye 
thamani ya Shilingi 5,757,048,150 kwa mwaka wa fedha 
2019/20. Hata hivyo ni tiketi 9,122,690 tu zenye thamani ya 
Shilingi 3,162,931,550 ndizo zilizothibitishwa na mashine 
(scanned) na kuacha jumla ya tiketi 12,324,314 zenye 
thamani ya Shilingi 2,594,116,600 ambazo zilitumika bila 
ya kuthibitishwa na mashine (not scanned). Hali hii inatoa 
mwanya wa tiketi ambazo zimetumika na hazikuthibitishwa 
(scanned) katika mfumo kutumika zaidi ya mara moja hivyo 
kuikosesha Serikali mapato; 

    vi.  Ukaguzi pia ulibaini kuwa miradi ya ujenzi wa barabara 
chini ya TARURA yenye thamani ya Shilingi 1,959,810,460 
imetelekezwa na wakandarasi mbalimbali kabla ya 
kukamilika huku sababu kuu ikiwa ni kuchelewa kwa malipo 
ya wakandarasi pamoja na usimamzi usioridhisha wa miradi 
husika; 

    vii.  Katika ukaguzi wa Mfuko wa Taifa wa Usimamizi wa Maafa 
ilibainika kuwa Shilingi 4,314,702,035 zilipokelewa kutoka 
kwa wadau mbalimbali kwa ajili ya kupambana na janga la 
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COVID 19. Hata hivyo, Mfuko haukuwa umetumia fedha hizi 
ukisubiria maelekezo kutoka vyombo husika; 

   Mapendekezo 
    i.  Seikali ihakikishe Shirika la Ndege (ATCL) linakuwa na mkakati 

madhubuti utakaosaidia kuilipa TGFA gharama iliyobakia ya 
Shilingi 71,482,878,617. 

    ii.  Serikali ipitie mchakato mzima wa matengenezo ya ndege 
na kuchukua hatua stahiki kwa wote waliohusika kutumia 
gharama kubwa kwa matengenezo ya ndege ambayo 
haifanyi kazi.    

    iii.   Serikali ifanye uchunguzi juu ya ukusanyaji wa mapato katika 
kivuko cha Magogoni na kuboresha mfumo wa udhibiti wa 
ndani ili kuziba mianya ya ubadhirifu iliyopo. 

    iv.  Serikali kupitia TARURA ihakikishe Wakandarasi wanalipwa 
kwa wakati ili wakamilishe miradi kwa muda uliopangwa. 
Aidha, Serikali ihakikishe inaandaa mpango kazi wa matumizi 
ya fedha za kupambana na janga la COVID 19 ili kuepuka 
vihatarishi vinavyoweza kupelekea matumizi mabaya ya 
fedha hizo. 
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SURA YA TANO
 
5.0  MATOKEO YA UKAGUZI WA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA
  Sura hii inatoa muhtasari na majumuisho kuhusu kaguzi za taarifa 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanyika katika mwaka wa fedha 
2019/2020

 Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali za Mitaa
  Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 

ulioishia  30 Juni 2020 ulibaini mapungufu katika maendeo yafuatayo.

  Utekeleza wa Bajeti
  Ukaguzi umeonesha kuwa Halmashauri 176 zimekusanya jumla ya Shilingi 

639,401,151,405 ikilinganishwa na bajeti ya Shilingi 725,633,433,451,671 
ikiwa ni asilimia 89 ya bajeti. mchanganuo huu hauhusishi Halmashauri 
tisa zilizopata hati zenye shaka.

  Miamala yenye viashiria vya udanganyifu ya thamani ya Sh. 
Milioni 614.51 

  Ukaguzi ulibaini viashiria vya udanganyifu kwenye malipo kwa wadai 
mbalimbali na makusanyo ya mapato yenye thamani ya Sh. Milioni 614.51 
kwenye halmasahuri za wilaya tisa kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 
Na. 1.

  Miamala hii imesababishwa na udhaifu katika udhibiti wa ndani wa 
halmashauri husika hivyo kushindwa kubaini na kuzuia kutokea kwake.
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  Mikopo iliyopindukia kwa watumishi bila kudhibitiwa na mamlaka 
za serikali za mitaa

  Watumishi 3,038 katika Mamlaka 35 za Serikali za Mitaa walikuwa 
wakipokea chini ya 1/3 ya mishahara yao kitendo kinachoathiri utendaji 
wa watumishi hao. Hali hii ilichangiwa na ulipaji wa madeni la Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambapo Bodi ya Mikopo ilikikua 
ikitoza asilimia 18 ya mshahara wa mtumishi aliyenufaika na mkopo huo.

  Aidha, tumegundua watumishi nane (8) katika Mamlaka 6 za Serikali za 
Mitaa ambao hawapati kiasi chochote cha mshahara kila mwisho wa mwezi 
kutokana na mikopo iliyopita kiwango. Mamlaka hizo na idadi ya watumishi 
ni H/Jiji Arusha (1), H/W Kiteto (1), H/W Njombe (1), H/M Temeke (1), H/W 
Rombo (3) na H/W Same (1). Hali hii inaweza kusababisha watumishi hao 
kutumia muda wa kazi kufanya shughuli binafsi ili kujipatia kipato  hivyo 
kuathiri utoaji wa huduma kwa jamii.

 Miradi ambayo haikukamilika Sh. bilioni 184
  Nilibaini miradi mbalimbali isiyokamilika yenye thamani ya Shilingi bilioni 

184 katika Halmashauri 101 hivyo kuchelewesha huduma kwa jamii 
iliyokusudiwa. Hii ilisababishwa na kutolewa kwa fedha pungufu za miradi, 
usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa menejimenti za Halmashauri, 
kutelekezwa kwa miradi kwa muda mrefu pamoja na ushiriki usiotosheleza 
wa jamii katika utekelezaji wa shughuli za miradi. 

 Miradi ambayo haikutekelezwa Sh. bilioni 14.90
  Miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 10.55 katika Mamlaka 26 za Serikali 

za Mitaa haikutekelezwa kutokana na ucheleweshwaji wa fedha ambazo 



30 31

Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

zilitolewa mwisho wa mwaka wa fedha kati ya tarehe 26 na 30 Juni 2020.
Aidha, kazi zilizopangwa kutekelezwa kwenye Mamlaka sita za Serikali za 
Mitaa zenye thamani ya Sh. bilioni 4.35 hazikutekelezwa kwa sababu fedha 
za kutekeleza kazi hizo hazikutolewa na Hazina. Hali hii inasababisha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kushindwa kutoa huduma kwa wananchi 
kwenye miradi yenye thamani ya Shilingi bilioni 14.90 (Sh. bilioni 10.55 na 
Sh. bilioni 4.35).

 Miradi iliyokamilika lakini haitumiki Sh. bilioni 18.33
  Miradi yenye thamani ya Sh. bilioni 18.33 katika Mamlaka 40 za Serikali za 

Mitaa ilikamilika lakini haikuwa ikitumika kama ilivyokusudiwa. Hivyo, kuna 
hatari  miradi hiyo ikaharibika bila jamii kunufaika.

 
  Halmashauri kutochangia Sh. bilioni 5.72 za asilimia 10 ya vyanzo 

vya ndani kwenda Mfuko wa wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu 

  Mamlaka 82 za Serikali za Mitaa hazikuchangia Mfuko wa wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu jumla ya Sh. bilioni 5.72 kutoka kwenye mapato  
ya ndani kinyume na Kifungu cha 37(A) cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa (iliyorekebishwa mwaka 2019).

   Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu isiyorejeshwa Sh. bilioni 27.79

  Nilibaini mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu kiasi cha Sh. bilioni 27.79 katika Mamlaka 130 za Serikali 
za Mitaa bado hazikurejeshwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 2020. Hii 
ilisababishwa na ufuatiliaji hafifu wa mikopo hiyo.
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  Hasara ya Sh. milioni 186.32 kutokana na udanganyifu wa nukuu 
za gharama katika nyongeza ya mkataba 

  Nilitilia shaka ongezeko la gharama lisilo la kawaida katika kazi ya nyongeza 
ya mkataba Na. LGA/098/HQ/2018/19/W/10 wa ujenzi wa Stendi ya Kisasa 
ya Mabasi ya Katumba Azimio (Halmashauri ya Katavi) kiasi cha Sh. 186.32 
ambalo liliidhinishwa na bodi ya zabuni mnamo tarehe 27 Novemba 2019. 
Mkataba ulianza tarehe 24 Aprili 2019 na ilikuwa imepita miezi saba hadi 
tarehe ya kuidhinishwa nyongeza hiyo, ambapo kwa muda huo kupita 
ni jambo ambalo lingeweza kuathiri gharama za nyongeza ya kazi. Hata 
hivyo, ulinganifu wa bei katika mkataba wa awali na bei zile zilizo kwenye 
kazi ya nyongeza ulionesha ongezeko kubwa la bei hadi kufikia asilimia 
2,567.

  Uchambuzi kulingana na kiwango cha wastani cha mfumuko wa bei 
uliotolewa na Benki Kuu ya Tanzania katika kipindi hicho ulionesha kwamba 
bei haiwezi kupanda maradufu katika kazi za nyongeza ikilinganishwa 
na bei halisi ya mkataba ndani ya kipindi cha miezi 7, hali hii ilionesha 
udanganyifu wa wazi uliolenga kusababisha hasara. Pia, menejimenti 
haikutunza kumbukumbu zozote zilizotumika kujiridhisha na bei hizo 
kubwa kupindukia kabla ya kuweka saini kati yake na mkandarasi.

  Malipo ya bidhaa, kazi au huduma zenye thamani ya Sh. bilioni 1.56 
ambazo hazikupokelewa. Kinyume na Kanuni iliyotajwa hapo juu, nilibaini 
kuwa halmashauri 24 zililipa Sh. bilioni 1.56 kwa manunuzi ya bidhaa, lakini 
bidhaa hizo hazikuwa zimepokelewa na halmashauri husika. Orodha ya 
halmashauri na thamani ya bidhaa ambazo hazikupokelewa zinaoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 3.
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  Mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 25.6 haikufanyiwa upekuzi 
wa kisheria 

  Mikataba minne katika Mamlaka tatu za Serikali za Mitaa haikufanyiwa 
upekuzi na mikataba miwili katika Halmashauri ya Mji Makambako na 
Halmashauri ya Wilaya ya Wanging’ombe ilipekuliwa baada ya mwajiri 
kukubali ofa ya wakandarasi. Mikataba hiyo yenye jumla ya thamani ya Sh. 
bilioni 25.6  imeainishwa katika Jedwali Na. 4.

  Kutofanya upekuzi wa mikataba kunaziweka halmashauri katika hatari 
za kisheria na kunaweza kuhatarisha thamani ya fedha kwa miradi 
hiyo.  Aidha,  barua za kukubali ofa ni sehemu ya mikataba hivyo lazima 
ifanyiwe upekuzi wa kisheria kabla ya kukubali ofa hizo.

 Malipo ya Sh. bilioni 5.54 yasiyoambatishwa risiti za kielekitroniki 
  Halmashauri 58 zilishindwa kuwasilisha risiti za kielekitroniki baada ya 

kuzitaka kuonesha risiti za manunuzi yenye jumla ya Sh. bilioni 5.54 kama 
inavyoainishwa kwenye Jedwali Na. 5. Tabia hii inachochea wafanyabiashara 
kukwepa kodi na kupelekea ukusanyaji mdogo wa mapato ya Serikali.

 Malipo yasiyostahili Sh. bilioni 2.09
  Nilibaini kuwa Halmashauri 45 zimetumia jumla ya Sh. bilioni 2.09 

isivyostahili kulipa shughuli mbalimbali bila kuzingatia sheria na kanuni 
mbalimbali. Matumizi hayo ni pamoja na malipo ya posho yaliyozidi, 
malipo ya vibarua bila mikataba, malipo yasiyozingatia viwango maalumu 
vya posho na malipo yenye viambatisho vyenye shaka. Matumizi haya 
yanaathiri utekelezaji wa shughuli za Serikali za Mitaa.
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  Kodi ya zuio ya thamani ya Sh. milioni 761.75 haikuwasilishwa 
TRA 

  Nilibaini malipo kwa wauzaji wa bidhaa kwa halmashauri 25 hayakukatwa 
kodi ya zuio ya jumla ya Sh. milioni 223.60. Pia, kiasi cha Sh. milioni 538.15 
cha kodi ya zuio iliyokusanywa na halmashauri 17 hakikuwasilishwa katika 
Mamlaka ya Mapato Tanzania. Jedwali Na. 6 linafafanua zaidi.

  Kutosimikwa Kwa mfumo wa GoT-HOMIS kwenye hospitali, vituo 
vya afya na zahanati

  Vituo vya afya na zahanati 1,439 katika Mamlaka 58 za Serikali za Mitaa 
hazikusimikwa mfumo wa kielektroniki wa usimamizi na uendeshaji wa 
huduma za afya kwenye hospitali, vituo vya afya na zahanati (GoT-HOMIS), 
hali iliyopelekea makusanyo ya mapato kufanyika nje ya mfumo hivyo 
kutoa mianya ya upotevu wa mapato.

  Mapato yanayokusanywa katika vituo vya afya na zahanati ambazo 
hazijawekewa mfumo wa kukusanyia mapato yanaweza kutumika vibaya 
bila kugundulika na uongozi wa vituo husika.

  Mapungufu yaliyobainika katika usimamizi wa mashine za 
kukusanyia mapato (POS)

  Mashine za  kukusanyia mapato 613 katika mamlaka 19 za serikali za mitaa 
zilikuwa zimeharibika na hazitumiki, na hakuna hatua zilizochukuliwa 
na mamlaka husika  ili kuzitengeneza au kuziondoa kwenye mfumo wa 
mapato. Pia, mamlaka hizo hazikufanya uhakiki wa mapato yaliyokusanywa 
na mashine zilizoharibika ili kujiridhisha kama fedha zote zilizokusanywa 
na mashine hizo zilipelekwa benki. 
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  Halikadhalika taarifa ishara ‘dashboard’ ya mfumo wa kukusanyia mapato 
katika Halmashauri 54 ilionesha kuwa mashine 1,469 (Jedwali Na. 7) 
zilikuwa nje ya mtandao kati ya  siku  2 hadi siku 1,570. Kitendo hiki 
kinatoa mwanya wa upotevu wa fedha zinazokusanywa na mashine hizo. 
 

  Mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki Sh. bilioni 
18.77

  Mamlaka 135 za Serikali za Mitaa zilikusanya Sh. bilioni 18.77 (Jedwali Na. 
8) kutoka vyanzo mbalimbali, hata hivyo hakuna ushahidi unaoonesha 
kuwa kiasi hicho kiliwasilishwa benki. Hii inaashiria usimamizi hafifu wa 
mapato.

 
 Mapato yaliyokusanywa nje ya mfumo wa LGRCIS Sh. bilioni 1.34
  Nilipitia taarifa mbalimbali za ukusanyaji wa mapato katika Halmashauri 22 

na kubaini kiasi cha Sh. bilioni 1.34 kilikusanywa kwenye leseni za biashara 
na vyanzo vinginevyo nje ya mfumo wa mapato. Hali hii inatoa mianya 
ya upotevu wa mapato. (Jedwali.Na. 9). Mapato yanayokusanywa nje ya 
mfumo yanaweza kutumiwa vibaya na wakusanyaji bila kugundulika.

  Miamala ya Sh. bilioni 4.79 iliyofutwa kwenye mfumo wa mapato 
bila kuwa na viambatisho muhimu 

   Miamala ya mapato inayofikia kiasi cha Sh. bilioni 4.79 katika halmashauri
  35 ilifutwa kwenye mfumo wa mapato ili kurekebisha taarifa bila 

kuambatishwa nyaraka muhimu za marekebisho hayo;  wakati mwingine 
marekebisho hayo hayakuidhinishwa na Mwekahazina au Afisa Masuuli 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 10. 
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  Miamala inayofutwa au kurekebishwa bila kuwepo  viambatisho kunaweza 
kupelekea matumizi mabaya ya mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa.

 
  Mapato ambayo hayakukusanywa kutoka kwenye vyanzo 

mbalimbali Sh. bilioni 30.86
  Nilipitia taarifa mbalimbali za mapato zinazotokana na mfumo wa mapato 

(LGRCIS) na kubaini kuwa Sh. bilioni 30.86  hazikukusanywa katika Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa 124 kutokana na mauzo ya viwanja, ukodishaji wa 
vibanda, leseni za biashara, leseni za vileo na vyanzo vingine. Hali hii 
inaonesha kuwa Halmashauri hazikuwa na ufanisi wa ukusanyaji mapato.

  Mapato ya Sh. milioni 179.54 yaliyokusanywa na kutumika kabla 
ya kupelekwa benki 

  Halmashauri 4 zilitumia kiasi cha Sh. milioni 179.54 kama marejesho ya 
fedha zilizotumika kwa shughuli mbalimbali kabla hazijapelekwa benki. 
Kutumia fedha za mapato ya ndani kabla ya kupeleka benki kunaongeza 
uwezekano wa fedha hizo kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa na 
hivyo kuongeza hatari ya matumizi mabaya ya fedha za umma. Orodha 
ya halmashauri zilizotumia fedha kabla ya kupelekwa benki  ipo kwenye 
Jedwali Na. 11.

  Mapato ya Sh. Bilioni 2.35 yaliyokusanywa na mawakala 
hayakuwasilishwa Serikalini

  Kiasi cha Sh. Bilioni 2.35 zilizokusanywa na mawakala mbalimbali katika 
halmashauri 18 hakikuwasilishwa kwenye mamlaka hizo. Kitendo hiki 
kinaashiria ubadhirifu wa mapato hayo. Jedwali Na. 12 linaainisha 
halmashauri ambazo mawakala wake hawakuwasilisha fedha Serikalini. 
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 Fedha za mapato ya vyanzo vya ndani Sh. bilioni 33.96 
hazikupelekwa kwenye miradi ya maendeleo 

  Mamlaka 95 za Serikali za Mitaa zilikusanya mapato ya ndani kiasi cha Sh. 
bilioni 200.99, hivyo jumla ya Sh. bilioni 93.22 (sawa na asilimia 40 hadi 
60) zilipaswa kupelekwa kwa ajili ya fedha za miradi ya maendeleo. Hata 
hivyo, kiasi cha Sh. bilioni 59.26 ndicho kilichohamishiwa kwenye akaunti 
za maendeleo kwa ajili ya kutekeleza miradi ya maendeleo na kuacha kiasi 
cha Sh. bilioni 33.96 ambazo hazikupelekwa kwenye miradi ya maendeleo.

   
Mamlaka tatu za Serikali za Mitaa hazikuweza kabisa kupeleka fedha 
za mapato ya ndani kwenye miradi ya maendeleo kwa asilimia 100 na 
Mamlaka nyingine 41 kati ya 95 zilipeleka fedha za mapato ya ndani 
kwenye miradi ya maendeleo chini ya asilimia 50.

  Mashauri dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yenye jumla ya Sh. 
bilioni 123.97 na madai ya halmashauri dhidi ya watoa huduma 
yaliyoko mahakamani kiasi cha Sh. bilioni 13.40 

  Mamlaka 117 za Serikali za Mitaa kati ya 185 zilikuwa zinadaiwa kutokana 
na mashauri yaliyo mahakamani yenye thamani ya Sh. bilioni 123.97; na 
Mamlaka 60 za Serikali za Mitaa zilikuwa na mashauri ya madai mahakamani 
yenye  jumla ya Sh. bilioni 13.40 dhidi ya wadau wake. Madeni tarajiwa 
yanaweza kuleta athari kubwa kwenye rasilimali fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, kama vile gharama za uendeshaji wa mashauri na hatari 
ya kulipa kiwango kikubwa cha pesa baadaye kutokana na halmashauri 
kushindwa kesi. Hali hiyo ikitokea inaweza kuathiri utoaji endelevu wa 
huduma za jamii.
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 Mapungufu kuhusu utendaji wa vitengo vya ukaguzi wa ndani 
  Vitengo vya ukaguzi wa ndani katika Mamlaka 40 za Serikali za Mitaa 

havikuwa na vitendeakazi muhimu kama vile kompyuta, kamera, printa na 
gari la kitengo kwa ajili ya kutembelea miradi ya maendeleo. Katika baadhi 
ya halmashauri, vitengo vya ukaguzi wa ndani havikuwa na ofisi. Aidha, 
katika Mamlaka 40 za Serikali za Mitaa baadhi ya shughuli zilizopangwa 
kama vile ukaguzi wa fedha za elimu zilizopokelewa mashuleni, miradi 
inayotekelezwa kwa kutumia wataalamu wa ndani (force account), na 
fedha zilizopokelewa na kutumika kwenye vituo vya afya hazikukaguliwa 
kutokana na upungufu wa watumishi na bajeti isiyotosheleza. Vilevile, 
katika Mamlaka 31 za Serikali za Mitaa wakaguzi wa ndani hawana uelewa 
wa mifumo mbalimbali inayotumika katika mamlaka hizo hivyo kuwawia 
ngumu kukagua vizuri mifumo hiyo.

  Makato ya Mishahara ya Sh. bilioni 5.08 ambayo 
hayajawasilishwa kwenye taasisi husika 

  Nilibaini kuwa Mamlaka 46 za Serikali za Mitaa zilishindwa kuwasilisha 
jumla ya Sh. bilioni 5.08 katika taasisi husika. Miongoni mwa fedha ambazo 
hazikuhamishwa ni Sh. bilioni 3.92 za mifuko ya hifadhi ya jamii. Hali hii 
imepelekea Serikali kupata hasara ya kulipa riba inayofikia kiasi cha Sh. 
bilion 2.76 katika Mamlaka 7 za Serikali za Mitaa. Jedwali Na. 13 linaonesha 
muhtasari wa kiasi ambacho hakijawasilishwa kwenye taasisi husika hadi 
kufikia tarehe 30 Juni 2020.
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  Mikopo ya mshahara ya thamani ya Sh. milioni 95.57 kwa 
watumishi haikurejeshwa 

  Mamlaka nne za Serikali za Mitaa hazikukusanya marejesho ya mikopo 
ya mishahara yenye jumla ya Sh. milioni 95.57 kama inavyoainishwa 
kwenye Jedwali Na. 14. Hii inaashiria kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazina mifumo madhubuti ya kutoa na kurejesha mikopo ya mishahara 
inayotolewa kwa watumishi.

  Ucheleweshaji wa nyongeza ya mishahara na kupandisha 
watumishi madaraja

  Nilipitia mafaili ya watumishi pamoja na Mfumo wa LAWSON wenye taarifa 
mbalimbali za watumishi na kubaini watumishi 7,992 katika Mamlaka 14 za 
Serikali za Mitaa hawakupandishwa madaraja ingawa walikuwa na sifa kwa 
mujibu wa Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma kama inavyoonekana 
kwenye Jedwali 15. Hali hii inachangia utendaji duni katika kutoa huduma 
kwa wananchi.

  Malipo yasiyostahiki ya Sh. milioni 563.64 wakati wa mchakato 
wa manunuzi 

  Wakati wa utekelezaji wa jukumu langu la kikatiba, niliokoa jumla ya Sh. 
milioni 563.64 zisipotee au kutumika vibaya na wazabuni na maofisa wa 
serikali wasio waaminifu. 

  Muhtasari wa malipo yenye makosa na kiasi kilichookolewa umeoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 16.
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  Malipo ya awali kutorejeshwa baada ya mkataba kuvunjika Sh. 
44,114,375 

  Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro iliingia mkataba Na. LGA/079/2018-
2019/HQ/W/08 na Mkandarasi M/S Fast Construction Co Ltd. kwa ajili ya 
ujenzi wa stendi ya mabasi ya Kaloleni uliosainiwa tarehe 18/10/2019 na 
kazi za ujenzi zilitarajiwa kukamilika ndani ya miezi minne. Hata hivyo, 
mkandarasi alishindwa kutekeleza kazi za ujenzi kulingana na makubaliano 
na hivyo kupelekea kuvunjika kwa mkataba tarehe 19 Februari 2020 wakati 
mkandarasi akiwa tayari ameshalipwa malipo ya awali ya jumla ya Sh. 
108,714,375. Hadi ukaguzi unafanyika, kiasi cha Sh. 44,114,375 kilikuwa 
bado hakijarejeshwa.

  Dosari zilizojitokeza zaidi katika manunuzi ya mwaka wa fedha 
2019/20 

  Nimebaini dosari mbalimbali za manunuzi katika mamlaka za Serikali 
za Mitaa, kati ya dosari hizo, manunuzi yasiyo na ushindani ndio kasoro 
inayoongoza ambapo halmashauri 57 zilifanya manunuzi ya Sh. bilioni 
9.14 bila ya ushindani wa bei. Muhtasari  upo kwenye Jedwali Na. 17.

  Manunuzi yenye thamani ya Sh. bilioni 5.01 nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka

  Mamlaka 17 za Serikali za Mitaa zilinunua bidhaa, kazi, na huduma za Sh. 
bilioni 5.01 nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka kama zilivyoanishwa 
katika Jedwali Na. 18.
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  Kushindwa kukidhi mawanda ya ukaguzi kutokana na 
kukosekana kwa kumbukumbu za manunuzi 

  Nilibaini udhaifu katika utunzaji wa kumbukumbu za manunuzi na 
usimamizi wa mikataba ambapo majalada ya manunuzi na mikataba 
yalikosa baadhi ya nyaraka muhimu. Kwa mfano, katika halmashauri 
sita manunuzi ya Sh. bilioni 3.02 hayakuwa na nyaraka zinazothibitisha 
manunuzi hayo; hivyo, sikuweza kuthibitisha uhalali wa manunuzi husika. 
Orodha ya halmashauri hizo imeoneshwa katika Jedwali Na. 19.

  Mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 7.88 ambayo 
haikuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali/Halmashauri 

  Katika halmashauri tisa mikataba yenye thamani ya Sh. bilioni 7.88 
haikuhakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali au Mwanasheria  wa 
halmashauri husika kinyume na Kanuni ya 59 na ya 60 za Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (na marekebisho yake ya mwaka 
2016).  

  Malipo ya Sh. bilioni 5.79 yaliyofanywa bila ya vipimo wala 
kuthibitishwa na wasimamizi wa miradi 

  Katika Mamlaka 24 za Serikali za Mitaa malipo ya kazi za ujenzi zenye 
thamani ya Sh. bilioni 5.79 yalifanywa bila vipimo wala uthibitisho wa 
mhandisi na msimamizi wa mradi husika. Hali hii inaweza kusababisha 
malipo kwa kazi ambazo hazikufanyika.  
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  Kuanzishwa kwa miradi yenye thamani ya Sh. Bilioni 3.8 bila 
umiliki wa ardhi na upembuzi yakinifu 

  Katika Halmashauri ya Wilaya ya Masasi, matanki 11 ya usambazaji wa 
maji yenye thamani ya Sh. 432,212,850 yalijengwa kwenye ardhi ambayo 
haikuwa na milki ya kisheria ikimaanisha kuwa upembuzi yakinifu wa 
kisheria haukufanyika kabla ya mradi kuanza. Aidha, katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Sumbawanga nilibaini kuwepo kwa mizozo kutokana na 
mabadiliko ya eneo la shughuli za kibinadamu kuzunguka eneo la bwawa 
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kutoka mita 60 hadi 500 wakati wa utekelezaji wa mradi. Hii ilisababishwa 
na menejimenti ya halmashauri kutofanya upembuzi yakinifu wa kisheria 
na wa kitaalamu ili kutenganisha eneo la mradi kwa lengo la kuepusha 
athari za kilimo kwenye bwawa. Maelezo ya mikataba yanaoneshwa 
kwenye Jedwali Na. 21.

 Miradi Iliyoanzishwa Bila Umiliki wa Ardhi na Upembuzi Yakinifu
  Kwa maoni yangu, kuanzisha miradi bila upembuzi yakinifu na kukosekana 

kwa hatimiliki ya eneo la mradi kumesababisha mzozo wa ardhi na 
kunaweza kusababisha gharama za miradi kuongezeka na hivyo kupoteza 
fedha za serikali.

  Miradi ya ujenzi yenye thamani ya Sh. Bilioni 3.46 haikujumuisha 
kwenye mpango wa manunuzi ya mwaka 

  Mikataba miwili yenye thamani ya Sh. bilioni 3.46 haikujumuishwa kwenye 
mpango wa manunuzi ya mwaka hivyo ilitekelezwa nje ya mpango kama 
ilivyoanishwa katika Jedwali Na. 22. Utekelezaji wa miradi kwa namna hii 
unasababisha mchakato mbaya wa manunuzi na matumizi yasiyopangwa. 
Aidha, unaathiri utekelezaji wa miradi iliyopangwa na kutengewa bajeti.

  Miradi ya Sh. bilioni 23.3 ilitekelezwa bila washauri na 
kusababisha ucheleweshaji wa huduma ya maji kwa jamii

  Halmashauri mbili zilitekeleza mikataba mitatu ya Sh. bilioni 23.38. 
Katika miradi hii, washauri hawakuhusika kuhakiki miundo ya miradi na 
kusimamia utekelezaji wake. Hali hii ilisababisha kuongezeka kwa muda 
(miradi ilichukua miezi 19 hadi 30 kutoka miezi 6 hadi 12 iliyopangwa) 
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wa miradi kwa sababu ya kusimamishwa kwa kazi na kushindwa kukabili 
mabadiliko ya mawanda, wakati, na matokeo kinyume na maagizo. Orodha 
ya miradi iliyotekelezwa bila washauri ipo katika Jedwali Na. 23.

 Miradi Inayotekelezwa Bila Washauri
  Kutekeleza miradi bila washauri kumesimamisha kazi ili kusubiri wataalamu 

kutoka Wizara ya Maji kwa sababu washauri hawakuwepo wakati wa 
utekelezaji wa mradi. Vilevile, imechangia kuchelewesha kukamilika kwa 
miradi kwa zaidi ya miezi 13 na hivyo kuchelewesha huduma ya maji kwa 
walengwa.

 Matumizi yenye thamani ya Sh. bilioni 3.97 yasiyo na viambatisho 
  Kwa mwaka wa fedha 2019/20, nilibaini matumizi ya jumla ya Sh. bilioni 

3.97 katika halmashauri 87 ambayo hayakuwa na viambatisho ipasavyo na 
kusababisha kutothibitishwa kwa usahihi na uhalisia wa malipo hayo. Suala 
hili lilijitokeza pia  kwenye kaguzi  zilizopita. Halmashauri hazijaonesha 
utayari wa kurekebisha mapungufu haya. Kwa mfano, kwa miaka mitatu 
mfululizo (2017/18, 2018/19 na 2019/20), halmashauri 26 zimefanya 
malipo ya Sh. bilioni 3.47 bila kuwa na viambatisho kama inavyooneshwa 
katika Jedwali Na. 24. 

 Malipo yasiyostahili ya thamani ya Sh. bilioni 2.09
  Ukaguzi wa matumizi kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2020 ulibaini 

kuwa halmashauri 45 zilitumia Sh. bilioni 2.09 kwa ajili shughuli mbalimbali 
bila kuzingatia sheria na kanuni mbalimbali. Matumizi yasiyostahiki ni 
pamoja na posho yaliyozidi kiwango, malipo ya vibarua bila mikataba, na 
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malipo mengineyo yasiyozingatia viwango maalumu vya posho na malipo 
yenye viambatisho yenye shaka. Matumizi haya yanaathari utekelezaji wa 
shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa.

  Miamala ya Sh. bilioni 36 ya wadaiwa mbalimbali ambayo 
haijasuluhishwa kwenye mfumo 

  Nilipitia taarifa mbalimbali zinazotokana na mfumo wa ukusanyaji mapato 
katika halmashauri 67 na kubaini kwamba, kiasi cha Sh. bilioni 36 kilikuwa 
hakijawasilishwa na wadaiwa wanaokusanya mapato kwenye vyanzo 
mbalimbali. Kuwepo kwa mawakala wanaodaiwa ambao hawajawasilisha 
mapato kutokana na kutofanya usuluhishi ni kinyume na agizo la 29(2) 
la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 linalomtaka 
mwekahazina kufanya usuluhishi kwa wakati. Jedwali Na. 62 linaonesha 
wadaiwa ambao miamala yao haikusuluhishwa.

  
  Uhamisho wa fedha Sh. milioni 196.43 kutoka kwenye akaunti 

ya mapato ya ndani kwenda akaunti ya amana bila kuzingatia 
taratibu 

  Katika halmashauri 5 nilibaini kwamba kiasi cha Sh. milioni 196.43 
kilihamishwa kutoka akaunti ya mapato ya ndani kwenda akaunti ya amana 
kama Jedwali Na. 26 linavyoonesha.

   Mapato ya ndani yaliyohamishiwa na kutumika kwenye akaunti ya amana 
hayakuwa na vifungu vya kufanyia malipo kwa fedha zinazotokana na 
mapato ya ndani. Hali hii inapelekea kuonesha matumizi madogo kuliko 
uhalisia kwenye hesabu za halmashauri husika. Pia, fedha zilizohamishwa 
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bila kufuata taratibu zinaweza kutumika kwenye shughuli ambazo 
hazikukusudiwa.

   Magari na mali zingine kutofanyiwa matengenezo au 
kutoondoshwa kwenye halmashauri husika

  Ukaguzi wa halmashauri ulibaini jumla ya magari 727, pikipiki 138, na 
mali zingine 31 kama vile kompyuta na samani zilikuwa hazitumiki, 
zimetelekezwa, au kutofanyiwa matengenezo kwa muda mrefu bila 
menejimenti kuonesha juhudi za kuzifanyia matengenezo ili kuzitumia au 
kuziondoa kwenye taasisi husika.

  Thamani ya mali hizo inaweza kushuka na hivyo Serikali kushindwa 
kunufaika nazo wakati ingeweza kunufaika iwapo halmashauri zingeamua 
kuzifanyia matengenezo au kuziondoa mapema inavyowezekana.

  Hoja hii imekuwa ikijirudia kwenye taarifa zangu zilizopita jambo linaloashiria 
kuwa kuna juhudi ndogo za halmashauri kutekeleza mapendekezo yangu 
kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 27.
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SURA YA SITA
 
6.0 RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA MASHIRIKA YA UMMA
 
 6.1  Utangulizi
     Sura hii ni muhtasari wa majumuisho ya matokeo na mapendekezo  

katika ukaguzi wa Mashirika ya Umma kwa mwaka wa fedha ulioishia 
30 Juni, 2020. Sura hii imeainisha masuala mbalimbali yanayoathiri 
utendaji wa Mashirika ya Umma na mapendekezo yaliyotolewa ili 
kuboresha utendaji na kufanikisha malengo waliyojiwekea.

 6.2 Matokeo ya Ukaguzi wa Hesabu za Mashirika ya Umma
   Katika ukaguzi wa hesabu za Mashirika ya Umma, mapungufu 

mbalimbali yalibainika kama ifuatavyo:
 
  6.2.1  Kutofuata viwango vya malipo vilivyoidhinishwa katika 

utoaji wa huduma 
     Katika Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA), ilibainika kuwa, 

mamlaka ilitumia viwango vya chini vya ushuru katika tozo 
za kushusha na kupakia mizigo kwenye meli (Stevedoring) 
na tozo za kutoa mzigo kutoka kwenye gati hadi kwa mteja 
(shorehandling) kwa pamoja zilitozwa Dola za Kimarekani 
8 badala ya 10; na tozo za maegesho ya meli katika eneo la 
bandari (Dockage/buoyage) yalitozwa Dola za Kimarekani 10 
badala ya 15 kwa uingizaji na usafirishaji wa bidhaa nje. Hii 
ni kinyume na tozo za bandari zilizopangwa kutumika katika 
bandari zilizopo katika maziwa zilizotolewa Januari, 2018.
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    Mapendekezo: 
     Serikli kupitia TPA ihakikishe kuwa kamati ya kupitia tozo 

inatekeleza majukumu yake ya ufuatiliaji wa viwango vya tozo 
na kuwa viwango hivyo vinaidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi 
kabla ya mabadiliko kutekelezwa.

  6.2.2  Udhaifu katika usimamizi na udhibiti wa mapato ya kodi 
za pango

    i.  Katika Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC), ilibainika 
usimamizi hafifu wa mapato ya ukodishaji wa pango; Soko 
lilitakiwa kukusanya Shilingi milioni 597.54 kutoka kwa 
wapangaji 963 kulingana na taarifa za kitengo cha biashara 
kwa kiasi cha Shilingi 1,700 kwa mpangaji mmoja kwa siku 
moja. Lakini zilikusanywa Shilingi milioni 285.22 hivyo, 
Shilingi milioni 312.32 hazikukusanywa. Hii inaashiria kuwa 
KMC linapoteza mapato kutokana na usimamizi hafifu kwa 
wapangaji.

    ii.  TPA ilikodisha ardhi (Ukanda wa Bandari ya Mtwara) kwa EPZA 
mwaka 2014, kwa kipindi cha miaka 33, ada ya kukodisha 
ya miaka kumi ya Dola za Kimarekani milioni 3.6 ilitakiwa 
kulipwa kabla. EPZA ililipa Dola za Kimarekani milioni 1.51 
tu na Dola za Kimarekani milioni 2.09 hazijalipwa. Pia, TPA 
ilikodisha ardhi (Bandari za Ndumbi) kwa TANCOAL Energy 
Limited (TEL) mwaka 2012. TEL ilitakiwa kulipa kodi kabla kila 
robo mwaka, hata hivyo, hadi mwaka 2019/20, TEL haikuwa 
imelipa kiasi cha Shilingi milioni 745.79 ambazo imelimbikiza 
tokea mwaka 2012.
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    iii.  Chuo cha Taifa cha Sukari (NSI) kina nyumba 123 za makazi 
zilizo katika muundo na ukubwa tofauti ambazo ziliingiza 
mapato ya kodi ya pango ya Shilingi milioni 111.24 kwa 
mwaka 2019/20. Hata hivyo, ilibainika kutokuwepo kwa 
mikataba ya upangishaji kati ya NSI na wapangaji 123. Na 
makusanyo ya mapato yalifanyika bila kutumia ankara za 
Mfumo wa Kielektroniki wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali 
(GePG), na hakukuwa na viwango vya kodi vilivyoainishwa 
kwa kila aina ya nyumba. Kitendo hiki kinatoa mianya ya 
upotevu wa mapato. 
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    Mapendekezo: 
     Serikali ihakikishe inaimarisha mifumo ya ufuatiliaji na 

usimamizi wa mikataba na wapangaji pia itoe hati za madai na 
namba za kulipia (Control Number) kwa malipo yanayotakiwa. 
Aidha, Serikali iweke viwango vya malipo ya pango pamoja na 
kuimarisha udhibiti wa makusanyo ya malipo hayo.
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  6.2.3  Makusanyo ya Mapato Nje ya Mfumo wa Kielektroniki 
wa Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali (GePG) Shilingi 
bilioni 7.23

     Ilibainika kuwa taasisi sita (6)  Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Dawa, 
Chuo cha Teknolojia Dar es salaam, Shirika la Posta Tanzania, 
Chuo cha Taifa cha Sukari, Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro na Bodi ya Kahawa Tanzania zilikusanya 
mapato yanayofikia Shilingi bilioni 7.12 nje ya mfumo wa GePG 
kinyume na matakwa ya sheria. Kitendo hiki kinatoa mianya ya 
upotevu wa mapato.

    Mapendekezo: 
     Serikali ihakikishe mapato yote ya Taasisi na mashirika 

yaliyobainishwa yanakusanywa kupitia GePG.
 
  6.2.4  Ubadhirifu wa fedha katika Mamlaka ya Bandari 

Tanzania Shilingi Bilioni 3.93
     Ilibainika kuwepo vitendo vya ubadhirifu katika Bandari ya 

Mwanza na Kigoma. Katika Bandari ya Mwanza, Shilingi bilioni 
3.27 zilitolewa katika akaunti ya benki ya TPA iliyopo CRDB 
kupitia miamala 737. Vitabu vya fedha havikuonesha hati za 
malipo na pia matumizi ya fedha hizo hayakuoneshwa. Katika 
Bandari ya Kigoma, Shilingi milioni 655.90 zilitolewa kutoka benki 
kwa kutumia hundi 30 bila kuwa na hati za malipo kuthibitisha 
malipo yaliyofanywa, na hundi hazikusajiliwa kwenye daftari la 
udhibiti wa hundi, na vipande 5 vya hundi havijaonekana katika 
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daftari la udhibiti wala katika taarifa za benki. Nyaraka kama 
vitabu vya hundi, hati za uhamishaji fedha na taarifa za bodi ya 
zabuni hazikutolewa kwa uchunguzi zaidi. Hivyo, uhakiki kamili 
wa usahihi wa mapato yaliyokusanywa haukufanyika kutokana 
na kukosekana kwa hati za msingi za mapato.

    Mapendekezo: 
     Serikali kupitia TPA kwa kushirikiana na vyombo vya usalama, 

ihakikishe kuwa fedha zinapatikana na hatua za kisheria 
zinachukuliwa dhidi ya watu waliohusika. Aidha, usimamizi wa 
nyaraka muhimu za kukusanya mapato na kuyapeleka benki 
unapaswa kuimarisha ili kuepuka upotevu wa mapato.

  6.2.5  Malipo ya awali ya muda mrefu bila bidhaa na huduma 
kupokelewa Shilingi Bilioni 1.31

     Ilibainika uwepo wa malipo ya awali yaliyolipwa kwa muda mrefu 
bila ya bidhaa na huduma kupokelewa. Malipo yalifanywa na 
Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MOI), Ukanda wa Kutengeneza 
Bidhaa za Kuuza Nje ya Nchi (EPZA) na Chuo Kikuu cha Dodoma 
yenye thamani ya jumla ya Shilingi bilioni 1.31 kwa wazabuni 
au watoa huduma 11. Malipo haya yalifanyika zaidi ya mwaka 
mmoja uliopita.

    Mapendekezo: 
     Serikali ihakikishe uongozi wa MOI, EPZA na UDOM unachukua 

hatua za kisheria na kurejesha malipo ya awali yaliyolipwa muda 
mrefu bila kuchelewa.



52 53

Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

  6.2.6  Taasisi zenye wadaiwa sugu zenye thamani ya Shilingi 
trilioni 1.01

     Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya Mashirika ya Umma 165 ambayo 
yalikaguliwa, ilibainika mashirika 66 yana madai ya muda mrefu 
yanayofikia kiasi cha Shilingi trilioni 1.01 (sawa na asilimia 70) ya 
madai yote. Aidha, kwa kiasi kikubwa madai hayo yanatokana 
na huduma mbalimbali zilizotolewa kwa wateja. Pia, ilibainika 
kuwa asilimia 14 sawa na Shilingi bilioni 203.96 ya madai hayo 
yameishapendekezwa kufutwa.

    Mapendekezo: 
     Menejimenti za COASCO, MSD, ATCL, Mpanda WSSA na TPA 

zibuni mbinu ambazo zitaongeza ufanisi katika usimamizi na 
ukusanyaji wa madeni.

   
  6.2.7  Mashirika ya umma yenye madai sugu Shilingi Bilioni 

207.4
     Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa madai sugu dhidi ya Mashirika 

mengine ya Umma yenye thamani ya Shilingi bilioni 207.41. 
Madai haya yanaathiri upatikanaji wa fedha kwa ajili ya 
kuendelea kutekeleza miradi iliyopangwa. Pia, ilibainika kuwa 
madai sugu yaliyo katika Shirika la Nyumba la Taifa (NHC) ni 
ya wapangaji waliohama majengo ya NHC zikiwemo Wizara na 
Taasisi mbalimbali za Serikali bila kulipa madeni yao.
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    Mapendekezo: 
     Serikali ihakikishe Taasisi zenye madai sugu zinafuatilia madai 

hayo na kuhakikisha yanalipwa bila kuchelewa zaidi.
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  6.2.8  Maofisa kukosa Mamlaka ya Kutoa Baadhi ya Huduma 
kwa Wawekezaji katika Vituo Vinavyotoa Huduma 
Mahala Pamoja (One Stop Centre)

     Ukaguzi ulibaini katika taarifa ya utendaji ya TIC ya robo ya 
tatu ya Mwaka 2019/20 kuwa Kituo kilikuwa kinatoa huduma 
nne (4) tu kati ya huduma 11 zilizopangwa kutolewa. Huduma 
zilizokuwa zinatolewa ni pamoja na utoaji wa vibali vya makazi, 
vibali vya kazi, vitambulisho vya taifa na hati za muda za ardhi. 
Hata hivyo, wafanyakazi waliopo katika vituo vinavyotoa huduma 
mahala pamoja walikuwa hawana mamlaka ya kutoa vibali kwa 
huduma zilizobaki ambazo ni utoaji wa leseni ya biashara/
viwanda, utoaji wa huduma za kikodi, usajili wa kampuni, 
vibali vya mazingira, vibali vya ubora, vibali vya dawa pamoja 
na vibali vya usalama na afya mahala pa kazi. Aidha, ukaguzi 
ulibaini ukosefu wa mamlaka ya kutoa vibali hivyo katika vituo 
vinavyotoa huduma mahala pamoja (One Stop Centre) kwa 
wawekezaji unaosababisha kuchelewa kushughulikiwa maombi 
ya wawekezaji.

    
    Mapendekezo: 
     Serikali ihakikishe mchakato wa mabadiliko ya Sheria ya 

Uwekezaji unaaza bila kuchelewa ili kutoa mamlaka ya kutoa 
vibali hivyo katika vituo vinavyotoa huduma mahala pamoja.
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  6.2.9 Kuchelewa kutoa majibu kwa maombi ya wawekezaji 
     Ilibainika kuwa TRA ilichelewesha kutoa majibu ya maombi 37 

ya vivutio vya kodi kutoka kwa wawekezaji yanayopitia TIC kwa 
siku 182 mpaka 675 mpaka kufikia tarehe ya ukaguzi tarehe 
15 Disemba 2020. Pia, ilibainika kuwa TIC haikuchukua hatua 
yoyote kwa mamlaka iliyopewa katika Kifungu Na 16 (4) cha 
Sheria ya Uwekezaji. Hali hii inaweza kusababisha wawekezaji 
kupoteza imani na TIC kufuatia utendaji usioridhisha wa taasisi 
zingine za Serikali.

    Mapendekezo: 
     Serikali kupitia TIC ihakikishe inatekeleza Mamlaka yake 

kama yalivyoainishwa katika Sheria ya Uwekezaji pamoja na 
kuhakikisha wawekezaji wanahudumiwa kwa wakati na viwango.

  6.2.10  Mwenendo wa uwekezaji wa mitaji katika Kanda 
Maalumu ya Uwekezaji

    i.  Ilibainika kushuka kwa uwekezaji wa mitaji mipya katika Kanda 
Maalumu kwa kipindi cha miaka mitano (5) kuanzia mwaka 
wa fedha 2015/16 mpaka mwaka 2019/20. Kwa mfano, katika 
mwaka wa fedha 2019/20 kiasi cha mitaji kilichowekezwa 
kilikuwa kidogo ukilinganisha na miaka mingine, ambapo 
idadi ya miradi mipya ilikuwa ni miradi mitano (5) yenye jumla 
ya kiasi cha mtaji wa Dola za Marekani milioni 59.86.

    ii.  Pia, ilibainika kuwa EPZA ilikuwa inachelewa kutoa Leseni za 
Uwekezaji katika Kanda Maalumu za Uwekezaji, kwa mfano, ni 
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leseni tano (5) tu sawa na asilimia 26 zilizotolewa kati ya leseni 
14 zilizoombwa katika mwaka wa fedha 2019/20. Wawekezaji 
hao 14 ambao hawakupata leseni walipanga kuwekeza jumla 
ya kiasi cha Dola za Marekani milioni 590.94. Hata hivyo, 
EPZA ilieleza kuwa kushuka kwa kiasi cha uwekezaji pamoja 
na mambo mengine kunachangiwa na vibali kwa ajili ya 
kuwekeza kutoka taasisi zingine za Serikali. Taasisi hizo za 
Serikali ni pamoja na NEMC, Wizara ya Ardhi, Mamlaka ya 
Ajira, Uhamiaji na TRA. 

    Mapendekezo: 
     Serikali iingilie kati ili kutafuta suluhisho la kushuka kwa idadi 

ya Miradi mipya pamoja na kuhakikisha Mamlaka zote zenye 
wajibu wa kuendeleza uwekezaji zinatoa huduma ipasavyo na 
hatua kali zinachukuliwa kwa wafanyakazi wa mamlaka hizo 
ambao huchelewa kutoa huduma kwa wawekezaji. 

  6.2.11  Mwenendo wa uwekezaji katika Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC)

     Ukaguzi ulibaini kushuka kwa idadi ya miradi inayosajiliwa na 
TIC katika kipindi cha miaka mitano (5) kuanzia mwaka 2015/16 
mpaka mwaka 2019/20. Kwa mfano idadi ya miradi iliyosajiliwa 
na kituo mwaka 2015/16 ilikuwa ni 420, wakati katika kipindi 
cha mwaka 2019/20 ilikuwa ni 219, hivyo idadi hiyo ya miradi 
katika miaka hii imepungua kwa asilimia 48 hali ambayo 
inaweza kupunguza uwekezaji na ajira.  Pamoja na kushuka 
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kwa idadi ya miradi, pia ilibainika kushuka kwa kiasi cha mitaji 
pamoja na idadi ya nafasi za kazi zinazotokana na uwekezaji. 
Kupungua kwa idadi ya miradi mipya kunatokana na mabadiliko 
ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2015 ambayo iliondoa baadhi ya 
vivutio vya kodi kwa wawekezaji, kwa mfano kuondoa vivutio 
vya kodi katika upanuzi wa miradi kutoka katika kundi la miradi 
inayopaswa kupewa vivutio vya kodi. 

 
    Mapendekezo: 
     Serikali ihakikishe inatafuta suluhisho la kushuka kwa idadi 

ya miradi mipya pamoja na kuhakikisha Mamlaka zote zenye 
wajibu wa kuendeleza uwekezaji zinatoa huduma ipasavyo 
na hatua kali zinachukuliwa kwa wafanyakazi wa mamlaka 
zinazohusika ambao huchelewesha maamuzi. Aidha, Serikali 
iangalie uwezekano wa kufanya  mabadiliko ya Sheria za 
uwekezaji ikiwemo Sheria ya Uwekezaji ya Mwaka 1997 
iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2015 ili kuondoa changamoto 
kwenye masuala yote yanayohusu uwekezaji.

  
  6.2.12  Mapungufu katika kusimamia Masurufu Shilingi Bilioni 

9.40
     Ukaguzi ulibaini kuwa mashirika 29 yalikuwa na masurufu 

yenye thamani ya Shilingi bilioni 9.40 ambayo yalikuwa 
hayajarejeshwa mpaka mwishoni mwa mwaka yakiwa yamezidi 
siku 14 baada ya kukamilika kwa kazi husika. Ilibainika kuwa 
Mashirika hayajaweka mkazo juu ya urejeshaji wa masurufu 
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ikiwa ni pamoja na kufanya makato kupitia mishahara ya 
watumishi husika. Masurufu ambayo hayajarejeshwa yanaweza 
kusababisha hasara ya fedha za umma. 

 
    Mapendekezo: 
     Serikali kwa kushirikiana na Mashirika husika iweke msisitizo 

katika udhibiti wa masurufu yasiyorejeshwa ili kuhakikisha 
urejeshwaji unafanyika kwa wakati na hatua stahiki zinachukuliwa 
dhidi ya ucheleweshwaji ikiwa ni pamoja na kukata masurufu 
hayo kwenye mishahara ya watumishi husika.

 
  6.2.13  Miamala isiyo na viambatisho yenye thamani ya Shilingi 

bilioni 4.95
     Ilibainika kuwa mashirika tisa (9) ya umma yaliingia gharama 

zenye jumla ya Shilingi bilioni 4.95 katika kutekeleza shughuli 
mbalimbali lakini gharama hizo zilikosa vielelezo vya kutosha 
kuhalalisha malipo hayo. Mapungufu haya yanasababishwa 
na udhaifu katika udhibiti wa ndani wa taasisi husika katika 
utunzaji wa nyaraka za malipo yanayofanywa katika kutekeleza 
majukumu ya taasisi hizo.

 
    Mapendekezo: 
     Serikali ihakikishe inaimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani 

iliyopo katika kutunza nyaraka muhimu na kuhakikisha kila 
muamala na malipo una viambatisho ili kuweza kuthibitisha 
uhalali wa malipo yaliyofanywa.
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  6.2.14  Kutorejesha Mikopo ya NSSF kutoka kwenye SACCOS 
Shilingi Bilioni 14 

     Ilibainika kuwa, vyama 14 vilivyokopeshwa na Shirika la Taifa la 
Hifadhi ya Jamii (NSSF) Shilingi bilioni 14 havifanyi marejesho 
ya mikopo hivyo deni limeongezeka kufikia Shilingi bilioni 28.8.  
Hali hii inasababisha hasara kwa NSSF na ukosefu wa fedha za 
kugharamia kazi zingine. 

    Mapendekezo: 
     Serikali kwa kushirikiana na Mfuko wa NSSF iongeze juhudi 

za upembuzi wa amana za mikopo kabla ya kutoa mikopo ili 
kujihakikishia kuwa thamani ya amana inakuwa kubwa kuliko 
mkopo. Pia, Mfuko uendelee kushirikisha vyombo vya dola pale 
juhudi za ndani za mfuko zinaposhindwa.

 
  6.2.15  Deni la Muda Mrefu la Watumishi wa Mikataba Shilingi 

Bilioni 2.31 
     6.2.16 Ukaguzi ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es salaam kina 

deni la muda mrefu wa zaidi ya miaka minne la  Shilingi bilioni 
2.31 mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2020 ikiwa ni malimbikizo 
ya kiinua mgongo kwa watumishi wake ambao mikataba yao 
ya kazi iliisha kuanzia mwaka 2016 na miaka ya nyuma. Kiinua 
mgongo hulipwa na Serikali lakini Chuo kilionesha deni hilo 
katika vitabu vyake kuwa kinaidai Serikali fedha hizo. Kuendelea 
kuwa na madeni ya watumishi waliomaliza mikataba yao kwa 
muda mrefu huleta usumbufu kwa watumishi hao na pia fedha 
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hupoteza thamani kutokana na kupita kwa muda na hivyo 
kutokuwa na thamani iliyotarajiwa wakati wa kulipwa.

 
    Mapendekezo: 
     Serikali kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Dar es salaam 

ifuatilie kwa karibu ili kuhakikisha kuwa fedha hizo zinapatikana 
na kulipwa kwa wahusika kwa wakati.

 
  6.2.16  Akaunti za Benki zilizokuwa zinafanya kazi bila ya kuwa 

katika Taarifa za Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
     Ukaguzi ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kilifanya 

miamala mbalimbali katika akaunti 21 za Chuo yenye jumla 
ya Shilingi bilioni 1.5 lakini taarifa za akaunti hazikuripotiwa 
katika taarifa za fedha za Chuo. Kitendo hiki kinatoa mianya ya 
matumizi mabaya ya fedha za umma kupitia  akaunti hizo.

 
    Mapendekezo: 
     Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kiimarishe usimamizi na udhibiti 

wa akaunti za benki, na kihakikishe miamala iliyofanyika katika 
akaunti hizi inahakikiwa na kuchunguzwa uhalali wake.

 
  6.2.17  Hatari ya kutoweka kwa vivutio vya utalii katika eneo 

la Hifadhi ya Ngorongoro
    i.  Ilibainika kuwapo kwa athari kubwa za kiikolojia na kimazingira 

zinazohatarisha kuharibika kwa ikolojia na kutoweka 
kwa wanyamapori katika Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro 



62

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za SerikaliRipoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

Ngorongoro Conservation Area (NCA). Shughuli za 
kibinadamu zinazoendelea ndani ya eneo la hifadhi zinaathiri 
maisha ya wanyamapori na zinaharibu miundombinu ya 
kiikolojia inayosaidia maisha ya viumbe hai katika eneo 
hilo. Hadi wakati wa ukaguzi mwezi Septemba 2020, bado 
hapakuwa na maamuzi ya kusitisha shughuli za kibinadamu 
ambazo zinaendelea kufifisha maisha ya wanyamapori na 
mazingira ya eneo la hifadhi.

    ii.  Pia ilibainika kuwa zaidi ya asilimia 75 ya eneo la Bonde la 
Ngorongoro na sehemu kubwa ya eneo la Ndutu yametapakaa 
magugu vamizi. Haya ni maeneo muhimu zaidi kwa malisho 
na makazi ya wanyamapori katika Eneo la Hifadhi ya 
Ngorongoro. Pamoja na juhudi za Wizara ya Maliasili na Utalii 
kuunda timu ya kufanya mapitio ya matumizi mseto ya Eneo 
la Hifadhi ya Ngorongoro tangu mwaka 2018, bado Serikali 
haijafanya maamuzi juu ya nini kifanyike kunusuru eneo hilo. 
Endapo hali ya sasa itaendelea hivi, ikolojia ya Eneo la Hifadhi 
ya Ngorongoro itaharibiwa na kushindwa kusaidia maisha 
ya viumbe hai katika eneo, hali inayoweza kuhatarisha hadhi 
ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro katika orodha ya urithi wa 
dunia.
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    Mapendekezo: 
     Serikali ifanye maamuzi na kuchukua hatua za haraka:- 
    i.  Kusimamisha shughuli zote za kibinadamu zinazoharibu 

mazingira na ikolojia ya Eneo la Hifadhi ya Ngorongoro na 
kuwezesha mchakato wa kurejesha hali ya uhifadhi wa 
mazingira na ikolojia ya eneo hilo; 

    ii.  Kudhibiti idadi ya watu na mifugo ndani ya eneo la hifadhi 
ili kuhakikisha hakuna uharibifu wa mazingira na ikolojia ya 
eneo; na 

    iii. Kutafuta mbinu mbadala za kudhibiti na kuhifadhi Eneo la 
Hifadhi ya Ngorongoro ili kuwa endelevu.
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SURA YA SABA
 
7.0  RIPOTI YA UKAGUZI WA HESABU ZA MIRADI YA MAENDELEO
  Sura hii inahusu muhtasari wa majumuisho ya matokeo ya ukaguzi wa 

Miradi ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 
2020. Miradi ya maendeleo iliyokaguliwa imegawanyika katika sekta saba 
ambazo ni sekta za Nishati na Madini, Maji, Uchukuzi, Afya, Kilimo, Elimu 
na Jamii na miradi mingine. Miradi hii inafadhiliwa na Serikali ya Tanzania 
na Washirika wa Maendeleo. Katika ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa 
mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni, 2020 yalibainika mapungufu yafuatayo:

 7.1 Matokeo ya Ukaguzi
 
  7.1.1 Usimamizi wa Bajeti Usioridhisha Shilingi Bilioni 82.65 
    i.  Ukaguzi ulibaini kuwa Shilingi bilioni 55.85 hazikutolewa kati 

ya bajeti ya Shilingi bilioni 253.87 (ambazo ni sawa na asilimia
      22) kwa miradi 11 kwenda kwa watekelezaji wa miradi 144 

ambao wapo katika sekta ya Kilimo, Elimu, Nishati na Madini, 
Afya, Sekta mchanganyiko (Multi sector), Sekta ya kijamii 
(Social sector) na Sekta ya Maji.

    ii.  Aidha, ilibainika kuwa watekelezaji wa miradi 13 wamefanya 
matumizi ya kiasi cha Shilingi bilioni 26.54 nje ya bajeti na 
mpango kazi wa mwaka 2019/20, ikiwemo Sekta ya Elimu 
ambayo ndiyo ilikuwa na kiwango kikubwa cha matumizi 
yaliyo nje ya bajeti kwa Shilingi bilioni 25.62. 
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     Mapendekezo: 
     Watekelezaji wa Miradi kwa kuwasiliana na washirika wa 

Maendeleo pamoja na Serikali ya Tanzania kupitia Hazina 
wahakikishe wanatoa fedha za kutosha ili kutekeleza miradi kwa 
wakati kulingana na bajeti zilizopangwa. Aidha, watekelezaji wa 
miradi kuhakikisha mipango ya shughuli za miradi inaandaliwa 
kwa usahihi na kuhakikisha shughuli zote zilizopangwa 
zinatekelezwa kulingana na bajeti iliyoidhinishwa.
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  7.1.2  Kutokulipwa kwa Madeni ya Wakandarasi Shilingi Bilioni 
81.52 na Tozo Ucheleweshaji wa Malipo – Shilingi Bilioni 
14.84

     Ukaguzi ulibaini kutokulipwa kwa madeni ya wakandarasi 
yapatayo kiasi cha Shilingi bilioni 81.52 kutoka kwenye miradi 
inayotekelezwa katika sekta ya elimu na usafirishaji. 

     Pia, ukaguzi ulibaini kuwa miradi tisa (9) ilikuwa ikidaiwa tozo 
ya kiasi cha Shilingi bilioni 14.84. Kati ya miradi hiyo, miradi 
saba iliyopo katika sekta ya usafirishaji iliyokuwa ikidaiwa tozo 
ya Shilingi bilioni 11.61 kutokana na adhabu ya kuchelewesha 
malipo ya madai ya wakandarasi. Hii ni kinyume na kifungu na 
51.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinachosema 
kuwa “Mkandarasi anapaswa kulipwa madai yake ya kazi ndani 
ya siku 28 baada ya hati zake za madai kuthibitishwa na Meneja 
wa Mradi”. Aidha, ilibainika kuwa tozo zenye thamani ya Shilingi 
bilioni 3.1 za Mradi wa Kusambaza Maji wa Same-Mwanga-
Korogwe, na kiasi cha Shilingi bilioni 0.13 kwenye Mradi wa 
Kimataifa wa Kuunganisha Nishati wa Kenya na Tanzania 
(KTPIP).

 
     Mapendekezo: 
     Serikali pamoja na watekelezaji wa miradi wawasiliane na Wizara 

ya Fedha na Mipango ili itoe fedha za utekelezaji wa miradi kwa 
wakati kulingana na bajeti iliyoidhinishwa, hii itawawezesha 
watekelezaji wa miradi kulipa madai ya wakandarasi kwa wakati.
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  7.1.3  Kuchelewa kwa Malipo ya Motisha na Gharama za 
Kiutawala Shilingi Bilioni 91.65 

     Ukaguzi ulibaini kuwa Programu ya Kuimarisha Afya ya Msingi 
kwa Matokeo inayotekelezwa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto haijafanya malipo ya motisha na 
gharama za kiutawala, kiasi cha Shilingi bilioni 91.65 hazijalipwa 
kwa Bohari Kuu ya Madawa (MSD), Ofisi za Makatibu Tawala wa 
Mikoa, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Taasisi za Afya. Hii ni 
kinyume na kifungu 1.2 na 3.18 cha Mwongozo wa Utendaji wa 
Ufadhili Kutokana na Matokeo.

 
    Mapendekezo: 
     Menejimenti ya Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia Wazee na Watoto kwa pamoja kuhakikisha malipo ya 
motisha na gharama za kiutawala yanafanyika kwa wakati kwa 
watekelezaji wa Programu ya mfumo wa Ufadhili kwa Matokeo.

 
  7.1.4  Mkandarasi Kulipwa Shilingi Milioni 704.16 kwa Kazi 

ambayo Hakuifanya 
     Ukaguzi ulibaini kuwa Mshauri Elekezi (M/s Sky Architects 

Consultants) alilipwa jumla ya Shilingi milioni 735.31 kupitia cheti 
cha malipo namba 3 cha tarehe 14 Desemba 2018 kwa huduma 
yake kwenye ujenzi wa uboreshaji wa Ofisi za Madini kwenye 
miji ya Bariadi, Musoma na Bukoba. Aidha, ilibainika kuwa 
malipo mengine ya kiasi cha Shilingi milioni 704.16 yalifanyika 
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kwa kutumia cheti cha malipo namba 3 ambacho kilitumika 
kufanya malipo ya awali kwa huduma ambayo ilikuwa bado 
haijafanywa na Mshauri Elekezi. Malipo haya kwa kazi ambayo 
haikufanyika ni kinyume na Kanuni Na. 243 (2) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 (zilizorekebishwa mwaka 
2016) ambayo inaelekeza kwamba, malipo yafanyike baada ya 
kuthibitishwa na kujiridhisha kiwango cha kazi iliyofanyika kama 
itakavyooneshwa na mkataba husika.

 
    Mapendekezo: 
      Menejimenti ya Wizara ya Madini ihakikishe mhandisi mshauri 

anarejesha kiasi cha fedha kilicholipwa kwa kazi ambayo 
haijatekelezwa.

  7.1.5  Kukosekana kwa Mpango Mkuu wa Kina wa Jiji (Detailed 
City Master Plan) Kumepelekea Ongezeko la Gharama 
ya Shilingi Bilioni 28.05 (Bila VAT) kwenye Mradi wa 
Miundombinu ya Usafiri wa Mabasi Yaendayo Haraka  
(BRT) 

     Ukaguzi ulibaini kutofanyika kwa mapitio ya upembuzi yakinifu 
ya mradi wa BRT tangu kufanyika kwa upembuzi wa awali 
mwaka 2015 kutokana na kutokuwapo kwa taarifa zinazohusu 
miundombinu (kama barabara na reli) kwenye mipango 
ya Serikali. Hali hii ilisababisha mabadiliko ya makadirio na 
muundo kwenye awamu ya pili, ilihali mradi ukiwa kwenye 
hatua ya juu ya utekelezaji kinyume na Kifungu kidogo cha 7 
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cha kifungu 5.1 cha Mapitio ya Muundo na Huduma za Awali za 
mkataba kwenye mradi wa BRT, awamu ya pili. Mabadiliko hayo 
yalisababisha kutengeneza daraja la reli la juu kwenye barabara 
ya bandari ili kuruhusu reli ya SGR kupita kwa urahisi katika 
eneo hilo na hivyo kusababisha kuongezeka gharama ya mradi 
kwa kiasi cha Shilingi bilioni 28.05. Mabadiliko haya yalipitishwa 
kupitia mabadiliko ya kwanza ya mkataba.

    Mapendekezo: 
     Menejimenti ya Wakala wa Barabara (TANROADS) kwa 

kushirikiana na Menejimenti ya Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART) iimarishe ushirikiano na taasisi mbalimbali husika wakati 
wa kuandaa Mpango Mkuu wa Kina wa Jiji ili kuhakikisha kuna 
ujumuishaji wa kutosha kupunguza mabadiliko ya usanifu na 
ongezeko la kazi za ziada.

  7.1.6  Matatizo ya Ubora Kwenye Tabaka la Zege Lililojengwa 
Kwenye Njia ya Mabasi Yaendayo Haraka

    i.  Kwa mujibu wa michoro na miongozo ya viwango vya ubora, 
tabaka la zege kwa ajili ya njia ya mabasi yaendayo haraka 
lilitakiwa kuwa na unene wa milimita 220, upana wa mita 3.5 
kwa tabaka la saruji la C1 na tabaka lililoboreshwa la udongo 
kiwango cha G15. Ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa ubora 
wa barabara kutokana na kuwepo kwa nyufa kati ya kilomita 
6.40 hadi 8.91. Hali hii ilisababishwa na usafirishaji duni wa 
zege kutoka kwenye sehemu inayohusika na uzalishaji hadi 
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mahali pa kazi na mkandarasi kutotoa kiwango cha kutosha 
cha udongo wa mfinyanzi na uchafu uliotokana na masalia 
ya mimea katika mchanga. 

    ii.  Aidha, ilibainika kuwepo na aina za nyufa zilizoenea upana 
wote wa barabara pasipo kuthibitika ni za aina moja. 
Vilevile, zilibainika nyufa zilizozama ndani kati ya maungio ya 
kuruhusu kutanuka. Hata hivyo, ilibainika kwamba, Wakala 
wa Barabara hakuchukua hatua kali na stahiki dhidi ya 
mkandarasi licha ya matatizo ya ubora yaliyojitokeza.  
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     Mapendekezo: 
    Menejimenti ya Wakala wa Barabara inatakiwa: 
    i.  Ihakikishe Mkandarasi anarekebisha sehemu zote zilizobain-

ika kuwa na ubora duni kabla hajaweka tabaka la kudumu la 
zege;

    ii.  Ichukue hatua kali kwa mkandarasi kwa kazi zote zilizofanyika 
chini ya kiwango.

  7.1.7  Mapungufu kwenye Menejimenti ya Muda wa Kutekeleza 
Mradi wa SGR

     Tathmini ya maendeleo ya mradi wa SGR imebaini kuwa hadi 
kufikia Desemba 2020 utekelezaji wa kazi ‘Lot 1’ upo asilimia 
88.39 ikiliganishwa na makisio ya asilimia 95.96, ambapo ‘Lot 2’ 
ni asilimia 52.2 ikilinganishwa na makisio ya asilimia 98.7.

     Ukaguzi ulibaini kuwepo kwa utekelezaji usioridhisha wa ujenzi 
wa SGR kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
uchelewaji wa ukusanyaji wa vifaa kwa ‘Lot 1 na 2’; uchelewaji 
wa ujenzi wa maeneo muhimu makuu; na uchelewaji wa kuanza 
shughuli za usanifu na ujenzi wa kilomita 3 ‘Port Link’.

    Mapendekezo: 
     Shirika la Reli liongeze juhudi kwenye usimamizi wa mikataba 

ya Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) kwa kutatua changamoto zote 
za kimkataba ili kuwezesha kufikiwa kwa malengo yaliyopangwa 
kwa wakati kulingana na matakwa ya mikataba.
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  7.1.8  Hasara ya Shilingi Milioni 379.34 Kutokana na Kuharibika 
kwa Miwa Kwenye Shamba la Miwa Mbigiri na Uwezekano 
wa Kupoteza Thamani ya Fedha Shilingi Milioni 499.93 
kwenye Shamba la Miwa Mtibwa.

     Ukaguzi ulibaini kuwa, miwa ambayo ilipitiliza muda wake wa 
kuvunwa kwenye mradi wa shamba la miwa Mbigiri iliharibiwa 
na kusababisha hasara inayokadiriwa kufikia kiasi cha Shilingi 
379,338,245. Miwa hiyo iliharibiwa kutokana na kutokuwapo kwa 
mashine za kuichakata ambazo zilitakiwa kuwa zimeshasimikwa 
kufikia Desemba 2020. Kama inavyoainishwa katika Mpango 
mkakati wa Kampuni Hodhi ya Mkulazi (MHCL) wa mwaka 
2019/20 mpaka 2023/24. Aidha, ilibainika kuwa Kampuni 
Hodhi ya Mkulazi (MHCL) na Kampuni ya Sukari Mtibwa ziliingia 
makubaliano mnamo tarehe 17 Septemba 2020 kwa ajili ya 
uvunaji wa miwa iliyopitiliza muda wa kuvunwa. Ilipangwa kuwa 
miwa hekta 740.43 ivunwe kwa mwaka kwenye msimu wa 
Septemba 2020 mpaka Februari 2021, lakini MHCL ilifanikiwa 
kuvuna hekta 318 ambazo ni sawa na 43% ya makadirio 
ya uvunaji yaliyopangwa hapo awali. Ilibainika kuwa, ifikapo 
Februari 2021 miwa hii itakuwa na umri wa miezi 30, hivyo 
itakuwa haifai kuvunwa na inakadiriwa kuweza kusababisha 
hasara ya Shilingi 499,934,750.

    Mapendekezo: 
     Kampuni Hodhi ya Mkulazi iharakishe ununuzi na usimikaji wa 

kiwanda cha uzalishaji sukari katika shamba la Mbigiri. 
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  7.1.9  Mapungufu kwenye Uandaaji wa Mpango wa Utekelezaji 
wa Mradi wa Maji Same-Mwanga na Korogwe

     Ukaguzi umebaini kuwa mpango wa utekelezaji wa mradi 
haukuandaliwa vizuri. Hii ilisababisha mapungufu kwenye 
utabiri wa mahitaji ya kiwango cha maji, miundombinu ya maji, 
uandaaji wa makabrasha ya zabuni na taratibu za manunuzi 
kwa ujumla. Ilibainika kuzidishwa kwa makadirio ya ukuaji wa 
idadi ya wakazi kwa asilimia 37, ambapo pia iliongeza mahitaji 
ya maji kwa kiasi cha mililita za ujazo 40,891 (40,891m3). Hii 
ilitokana na makadirio ya mradi kutokuwa sahihi kwenye idadi 
ya wakazi wa Wilaya za Same, Mwanga na Korogwe ambapo 
walikadiriwa kufikia watu 456,930 kufikia mwaka 2038.

     Makadirio hayo ni tofauti na yale ya Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
ambayo ni wakazi 287,989. Makosa hayo yamesababisha 
kuongezeka kwa gharama za usimikaji wa mabomba na pampu 
kwa kiasi cha Dola za Kimarekani 5,388,514. Aidha, ilibainika 
kuwepo kwa tofauti ya mwendo na muda wa kutibu maji, jambo 
linaloongeza hatari ya maji yanayotibiwa kutokuwa salama. 
Makadirio yanaonesha kuwa, maji yanatakiwa kutibiwa kwa 
dakika 20 kwa mwendo wa mita 0.5 kwa sekunde, wakati hali 
halisi imeonesha kuwa maji yanatibiwa kwa dakika 13.23 kwa 
mwendo wa mita 0.052 kwa sekunde.
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    Mapendekezo: 
     Menejimenti ya Wizara ya Maji ihakikishe inafanya yafuatayo: 
    i.  Ipitie upya makisio yake ya mahitaji ya maji yaendane na 

idadi ya makadirio ya watu ili kuepuka uwezekano wa 
kuongeza au kupunguza makadirio ya mahitaji ya pampu na 
mabomba kwa ajili ya kuondoa uwezekano wa kuongezeka 
kwa gharama za mradi; na

    ii.  Ifanye upembuzi wa haraka ili kuunda mtambo wa uhakika 
wa kutibu maji kwa ajili ya kuzuia uwezekano wa mafuriko 
kwenye kituo cha awali cha kusukuma maji na kuchakata 
uzalishaji wa maji safi. 

  7.1.10  Mapungufu katika kuzingatia Taratibu za Ununuzi 
kwenye Kutekeleza Mradi wa Maji Same-Mwanga

    Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo: 
    i.  Makabrasha ya zabuni hajaandaliwa vizuri kutokana na 

wazabuni kutakiwa kutengeneza bei ya dhamana, baadhi 
ya vipengele vimerudiwa mara mbili kwenye makadirio ya 
gharama za vitu, na kukosekana kwa uwazi kwenye makadirio 
ya vifaa vya awali. Mapungufu haya yote yamepelekea 
ongezeko la gharama za mkataba kwa kiasi cha Shilingi 
4,081,939.

    ii.  Ukosefu wa kumbukumbu za manunuzi zinazohusiana 
na wakandarasi na washauri elekezi, kutokufuata taratibu 
za mikataba, kufanyika marekebisho kwenye nyaraka za 
zabuni na michoro pasipo kufuata taratibu, pamoja na 
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kutofuata taratibu za kiununuzi na kimkataba kati ya mradi, 
wakandarasi na washauri elekezi.

     Mapungufu haya yameathiri ubora wa kazi, kusababisha 
migogoro ya kimkataba, mabadiliko ya kazi za kimkataba, na 
kuchelewa kumalizika kwa utekelezaji wa mkataba. Mathalani, 
bei za mabomba (DI pipes) zimepanda kwa kiasi cha Dola 
za Kimarekani 504,435.92 kutokana na kutokadiriwa vizuri 
kwenye hatua za awali za kutengeneza makadirio ya zabuni. 
Pia, ilibainika makosa yaliyofanyika wakati wa uchambuzi wa 
zabuni pasipo kuwa na sababu zilizothibitishwa. Makosa hayo 
yalihusisha jumla ya Dola za Marekani 2,020,367, sawa na 
Shilingi 445,000,000.

    Mapendekezo: 
    Serikali kupitia Wizara ya Maji ifanye yafuatayo: 
    i.  Ihakikishe kwamba makadirio ya kiasi na gharama za 

vifaa yanapitiwa kwa umakini ili kuepuka uwezekano wa 
kuzidishwa kwa bei za vifaa; na 

    ii.  Iwasilishe nyaraka za manunuzi kwa ajili uhakiki.
 
  7.1.11  Kuchelewa Kumalizika kwa Muda Mikataba ya Mradi wa 

Maji wa Same-Mwanga na Korogwe
     Ukaguzi umebaini kuwa mikataba miwili inayohusiana na mradi 

huu (mikataba Na. I na IV) haijakamilishwa ndani ya muda 
uliokubaliwa kwenye mikataba hiyo; ambapo, mkataba Na. I 
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ulichelewa kumalizika kwa muda wa siku 1,253 na mkataba Na. 
IV ulichelewa kumalizika kwa muda wa siku 509 mpaka kufikia 
Desemba 2020. Ucheleweshaji huu umesababisha gharama za 
ziada kwenye mkataba katika maeneo ya: gharama za awali na 
usimamizi - Dola za Kimarekani 2,584,257.17 (sawa na asilimia 
43.45 ya gharama ya jumla ya mkataba), usimamizi - Dola za 
Kimarekani 906,947.44 (sawa na asilimia 210 ya gharama jumla 
ya mkataba), na gharama za awali Shilingi 1,175,019,439.70 
(sawa na asilimia 931%). Aidha, nimebaini kulikuwa na 
makadirio ya chini ya muda wa usimamizi wa mkataba 
yaliyosababisha kuongezeka kwa gharama hizo kwa kiasi cha 
Shilingi 1,770,750,000.

    Mapendekezo: 
     Menejimenti ya Wizara ya Maji iimarishe usimamizi wakati 

wa kutekeleza mikataba ili kuhakikisha kazi zinazotekelezwa 
kwenye mkataba zinamalizika ndani ya wakati uliokubalika.
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SURA YA NANE
 
8.0  RIPOTI ZA UKAGUZI WA UFANISI
    Sura hii inatoa taarifa ya kaguzi za ufanisi kumi na nne zilizofanyika kwa 

mwaka ulioishia tarehe 31 Machi 2021. Madhumuni ya ukaguzi wa ufanisi 
ni kutoa tathmini ya kiwango ambacho thamani ya fedha yaani uwekevu, 
tija na ufanisi huzingatiwa na taasisi za Serikali zinapotumia rasilimali 
katika kutekeleza majukumu yake. Maeneo ya kufanya ukaguzi wa ufanisi 
hubainishwa kwa kutumia vigezo mbalimbali ikiwemo malalamiko kutoka 
kwa wananchi au umuhimu wa eneo husika kiuchumi na kijamii. Kwa 
mwaka huu ripoti za kaguzi za ufanisi zilizowasilishwa bungeni ni kama 
ifuatavyo

 8.1  Ukaguzi wa Ufanisi katika Udhibiti wa Taratibu za Usafi 
kwenye Masoko ya Bidhaa za Chakula Nchini

 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathmini  iwapo Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kupitia Mamlaka za Serikali za 
Mitaa imesimamia vya kutosha taratibu na shughuli za usafi katika 
masoko ya chakula kwa ajili ya  kuhakikisha kunakuwa na usalama 
na upatikanaji wa bidhaa salama za chakula kwa wananchi ili kuzuia 
magonjwa ya kuambukiza. 

  
  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  Ufuatiliaji hafifu wa viwango na udhibiti kwa wafanyabiashara 

wanaopanga bidhaa za vyakula sakafuni kama mboga na bidhaa 
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nyingine za vyakula kupelekea hatari kubwa kwa afya za watumiaji. 
Hali hii inasababishwa na kutozingatia kanda za vyakula na kufuatilia 
upimaji. 

  ii.  Kutokuwepo kwa ufuatiliaji wa kutosha uliofanywa na Halmashauri, 
Sekretarieti za Mikoa na TAMISEMI katika mambo yanayohusisha 
uboreshaji wa usafi katika masoko 25 yaliyotembelewa katika 
ukaguzi. ilibainika pia, TAMISEMI haikuweza kuweka viashiria vya 
utendaji vya kutathmini usafi wa masoko.

  Mapendekezo:
   TAMISEMI ifanye ufuatiliaji wa kutosha katika kuboresha usafi wa 

masoko ya chakula nchini.

 8.2  Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu usajili na utoaji wa vitambulisho 
vya Taifa

 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huu lilikuwa ni kupima iwapo Wizara ya Mambo 

ya Ndani ya Nchi kupitia Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) imehakikisha Watanzania wenye umri wa miaka 18 na zaidi 
wamesajiliwa na kupewa Vitambulisho vya Taifa ili kuboresha 
upatikanaji wa shughuli za Kijamii na Kiuchumi.

   
  Mapungufu yaliyobainika:
   Ucheleweshwaji wa upatikaniaji wa vitambulisho vya Taifa kwa wastani 

wa siku 563 (takribani miezi 18) kwa asilimia 78  ya wananchi tangu 
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kujiandikisha mpaka kupokea Kitambulisho cha Taifa zaidi ya kiwango 
kinachotakiwa cha siku 180 tangu mwananchi anapojiandikisha. Hali 
hii ilitokana na kusuasua kwa uzalishaji wa vitambulisho vya Taifa 
kutokana na ubovu na kutokutumika kwa mashine za uzalishaji kwa 
kiwango kilichotarajiwa. 

  Mapendekezo: 
   NIDA inapaswa kuwa na mikakati itakayowawezesha wananchi wote 

wenye vigezo kupata vitambulisho kwa wakati unaotarajiwa.

 8.3  Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Utoaji wa Huduma za Matengenezo 
ya Magari ya Serikalini

 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathmini iwapo mfumo wa 

matengenezo ya magari ya Serikali unafanya kazi ipasavyo na 
unarahisisha upatikanaji wa huduma za kitaalamu na zenye gharama 
nafuu.

  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Matengenezo ya Magari 

yanayomilikiwa na Serikali haufanyi kazi ipasavyo kuwezesha 
upatikanaji wa huduma za matengenezo ya magari zenye tija. Mfumo 
haukusanyi, hauhifadhi, na hauchakati taarifa kamili zinazowezesha 
upatikanaji wa huduma za matengenezo ya magari zenye tija na 
gharama nafuu.
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  ii.  Utekelezaji hafifu wa kazi za utengenezaji wa magari katika maeneo 
yanayohusu ubora, ufanisi wa kiutendaji na usimamizi wa fedha. 
Hivyo kuathiri kiwango na kiasi cha ubora wa kazi za matengenezo 
ya magari na ufanisi katika usimamizi wa fedha ambapo katika 
mwaka wa fedha 2019/20 takribani Shilingi bilioni 11.3 ya fedha 
zilizotokana na matengenezo ya magari hazikukusanywa sawa na 
asilimia 28 ya mapato yote yaliyozalishwa.

 
  Mapendekezo: 
   TEMESA inapaswa kuimarisha mifumo yake ya uendeshaji ili kuwezesha 

upatikanaji wa taarifa za matengenezo ya magari ili kuongeza ufanisi 
katika usimamizi wa viwango vya huduma ya matengenezo na 
ongezeko la mapato. 

 8.4 Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Udhibiti wa Mafuriko Nchini
 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kutathmini namna ambavyo Ofisi ya 

Waziri Mkuu kupitia Idara ya Maafa inaratibu utekelezaji wa hatua 
muhimu katika kudhibiti athari na hatari zinazotokana na mafuriko 
nchini.

 
  Mapungufu yaliyobainika: 
  i.  Usimamizi usiojitosheleza katika utekelezaji wa mipango miji yenye 

kulenga kudhibiti athari zitokanazo na mafuriko katika mamlaka 
husika za upangaji. Hali hii imejidhihirisha zaidi kwenye Serikali 
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za Mitaa zilizopo maeneo ya mijini kama Halmashauri za Majiji ya 
Mwanza na Ilala, Halmashauri za Manispaa ya Tabora na Kinondoni.

  ii.  Kutokuwepo kwa mifereji ya kutosha kando ya barabara katika 
halmashauri ya Manispaa ya Tabora, Halmashauri za Wilaya 
ya Babati, Korogwe, Ruangwa, Kilwa, Kilosa na Halmashauri ya 
Manispaa ya Nyamagana, Kinondoni na Halmashauri ya Jiji la Ilala. 
Halmashauri hizi zina mtandao wa barabara za mijini zenye urefu 
kati ya kilomita 297 mpaka 1,664, lakini ni asilimia 0.5 mpaka 15 ya 
barabara ndizo zenye mifereji ya maji yenye urefu chini ya kilomita 
500.

  Mapendekezo: 
   Ofisi ya Waziri Mkuu kupitia Idara ya Maafa ihakikishe inakuwa na 

mipango endelevu inayoweza kudhibiti athari zitokanazo na mafuriko 
.

 8.5  Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Ununuzi wa Magari ya Serikali kwa 
Pamoja na Usambazaji wa Mafuta

  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la Ukaguzi lilikuwa ni kupima kama Wakala wa Huduma za Un- 

unuzi Serikalini ( GPSA ) imesimamia vya kutosha ununuzi wa magari 
ya Serikali na usambazaji mafuta kwa namna ambayo ilihakikisha gha-
rama nafuu kwa Serikali.

  Mapungufu yaliyobainika:
    Wakala wa Huduma ya Ununuzi Serikalini (GPSA)  inauza mafuta kwa 

Taasisi  za Serikali kwa kutumia bei elekezi inayotolewa na Mamlaka 
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ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA) kinyume na 
ilivyotarajiwa.GPSA iliuza mafuta kwa bei ya juu ya rejareja ya EWURA 
kama makampuni mengine ya mafuta kwa sababu ya kukosa matanki 
makubwa ya kutunzia mafuta ambayo yangewezesha GPSA kununua 
mafuta kwa wingi; badala yake  imekuwa ikinunua  mafuta kutoka kwa 
makampuni ya mafuta ya ndani kwa bei za jumla na kuyasambaza kwa 
Taasisi za Serikali kutumia bei elekezi za EWURA. 

 
  Mapendekezo: 
   GPSA ikishirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango ihakikishe 

wanakuwa na matanki ya kutunzia mafuta ili kuweza kununua mafuta 
mengi kwa bei ya jumla na kuuza kwa magari ya umma kwa bei elekezi 
ya chini ili kuipunguzia Serikali gharama ya mafuta.

 8.6 Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa mali zilizotelekezwa

  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi lilikuwa kutathmini kama Wizara ya Fedha na 

Mipango (MoFP) kupitia Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali (GAMD) 
pamoja na Benki Kuu ya Tanzania (BoT) ilisimamia kwa ufanisi mali 
zilizotelekezwa ili kuhakikisha Serikali inapata mapato yanayotokana 
na mali zilizotelekezwa.

  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  Benki Kuu ya Tanzania haikuhakikisha kuwa Benki zote za Biashara 

zilizofanya kazi Tanzania kwa zaidi ya miaka 15 zinawasilisha mali 
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zilizotelekezwa. Hadi kufikia Juni, 2020 jumla ya Shilingi bilioni 2.5 
kutoka benki za kibiashara zilikuwa zimewasilishwa Benki Kuu 
na benki 3 kati ya 26 (sawa na asilimia 11.5) ya Benki zilizopaswa 
kufanya mawasilisho hayo, kama ilivyoanishwa na Sheria ya Benki 
na Taasisi za Kifedha ya mwaka 2006 (BAFIA, 2006). 

  ii.  Kutokana na ukosefu wa mamlaka ya kisheria hadi kufikia Juni 2020, 
Benki Kuu haikuwa imeondosha au kutumia kiasi chochote cha mali 
za kifedha zilizoripotiwa cha Shilingi bilioni 12.25.  Matokeo yake 
Serikali haijaweza kutumia kiasi hicho cha fedha zilizowasilishwa 
kutoka benki za biashara na taasisi za fedha kwa njia ya mtandao 
wa simu kwa matumizi yenye tija.

  Mapendekezo:
   BOT ihakikishe inakuwa na miongozo inayoelekeza utambuzi usajili na 

uendeshaji wa mali zilizotelekezwa na benki za biashara.
 
 8.7  Ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa ubora wa chakula 

kilichosindikwa Nchini
 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huo lilikuwa kutathmini na kupendekeza mikakati 

ya kuboresha uwezo wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS) katika 
kuhakikisha usalama na ubora wa chakula kilichosindikwa kinachouzwa 
katika masoko ya Tanzania.
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  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  TBS haikufanya ukaguzi wa ubora wa bidhaa za vyakula 

vilivyosindikwa vilivyopo sokoni vinavyotengenezwa na wasindikaji 
23 wa chakula waliotembelewa kuhakikisha viwango vya bidhaa 
hizo.

  ii.  Ukosefu wa utaratibu mzuri wa kutambua wasindikaji wa chakula 
nchini na ucheleweshaji wa utoaji wa leseni ni mojawapo ya sababu 
za kushindwa kusajili wasindikaji kwa kiwango cha kuridhisha .Shirika 
limeweza kusajili wasindikaji 251 kati ya 12,121 (sawa na asilimia 2) 
ya wasindikaji wa vyakula waliopo nchini. Hali hii inaashiria hatari 
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za kiafya za walaji wa bidhaa zinazozalishwa na wasindikaji hao 
wasiokuwa na leseni za TBS.

  Mapendekezo: 
   Shirika la Viwango Tanzania (TBS) lihakikishe linakuwa na mipango 

madhubuti ili kudhibiti ubora wa bidhaa za vyakula.

 8.8  Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu usimamizi wa vituo vya 
kutolea huduma za afya

 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo kuu la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathmini kama Ofisi ya Rais – 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) kupitia Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ilijenga miundombinu ya Vituo vya Kutolea 
Huduma za Afya (Vituo vya Afya na Hospitali za Wilaya) kwa kuzingatia 
mahitaji, muda wa ujenzi, gharama na ubora.

 
  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  Vituo 333 kati ya 447 sawa na asilimia 74 ya vituo vya kutolea 

huduma za afya vilivyojengwa nchini katika mwaka wa fedha 
2015/16 hadi 2019/20 vilicheleweshwa kukamilika kwa miezi 12 
hadi 40. Pia, Hospitali za Wilaya 67 kati ya 68 (sawa na asilimia 99%) 
zilizojengwa nchini, zilichelewa kukamilika. Vile vile, ujenzi wa vituo 
vya kutolea huduma za afya 33 kati ya 35 sawa na asilimia 94 ya 
vituo vilivyotembelewa ulichelewa kukamilika kwa muda wa miezi 2 
hadi 36.
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  ii.  Utaratibu wa kutosha wa kudhibiti ubora wa ujenzi wa vituo 
vya kutolea huduma za afya vilivyojengwa haukufanywa na OR-
TAMISEMI.Hali hii ilithibitishwa na vituo vya afya 34 kati ya 35 ya 
Vituo vya Huduma za Afya katika Halmashauri za Wilaya 14, ambavyo 
havikufanyiwa vipimo vya uchunguzi wa ubora wa vifaa vya ujenzi 
vilivyonunuliwa. Hii imesababishwa na uhaba wa Wahandisi wa 
Wilaya, Manispaa na Jiji kwa asilimia 75 hivyo kutokuwa na usimamizi 
wa kutosha wa kazi za ujenzi.

 
  Mapendekezo: 
   Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) 

ihakikishe tathmini ya kutosha ya kudhibiti ubora wa ujenzi wa vituo 
vya afya inafanyika na kuhakikisha vituo hivyo vinakamilika kwa wakati.

 8.9  Ukaguzi wa ufanisi kuhusu ufuatiliaji wa miradi iliyotekelezwa 
kwa njia ya “Force Account” katika Sekta ya Elimu

 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo lilikuwa kutathmini kama Wizara ya Fedha na Mipango (MoFP), 

Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia (MoEST) na Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) wanafuatilia vya kutosha 
manunuzi na usimamizi wa miradi
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  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  Kulikuwa na ucheleweshaji katika kutekeleza miradi ambapo miradi 

10 kati ya 22 iliyokaguliwa haikukamilika kwa wakati.
  ii.  Vipimo vya kubaini ubora wa vifaa vya ujenzi katika miradi 12 kati 

ya 17 havikufanyika. Pia, kazi ya kusimamia miradi ilifanywa na 
Wahandisi wasio na sifa. 

  iii.  Baadhi ya majengo yaliyokamilika hayakutumika kwa madhumuni 
yaliyokusudiwa kwa mfano vyumba vya madarasa kutumika kama 
stoo na bwalo kutotumika kabisa.

   Hii imetokana na Halmashauri kushindwa kuwajengea uwezo 
watumishi wake ili kuweza kusimamia miradi inayotekelezwa kwa njia 
ya “Force Account”.

 
  Mapendekezo: 
   Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ihakikishe 

inawajengea uwezo watumishi wake ili waweze kusimamia miradi 
inayotekelezwa.

 8.10   Ukaguzi wa Ufanisi Kuhusu Udhibiti wa Uhamishaji wa Bei 
ya Mauziano ya Bidhaa au Huduma Baina ya Kampuni zenye 
Uhusiano (transfer Pricing)

  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kubaini iwapo Wizara ya Fedha na 

Mipango na Mamlaka ya Mapato Tanzania wanafanya udhibiti wa 
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kutosha wa uhamishaji wa bei ya mauziano ya bidhaa au huduma 
baina ya makampuni yenye uhusiano ili kuboresha ukusanyaji wa 
mapato yatokanayo na kodi.

  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  Kasi ya ukaguzi wa udhibiti wa uhamishaji wa bei ya mauziano ya 

bidhaa au huduma baina ya makampuni yenye uhusiano haiendani 
na idadi ya makampuni ya kimataifa yanayostahili kukaguliwa. 
Mamlaka ya mapato ilikuwa na angalau Makampuni 713 kwenye 
kanzidata yake. Kati ya hayo makampuni 504 yalihudumiwa na 
Kitengo cha Kodi za Kimataifa. Hata hivyo kati ya hayo, Mamlaka 
ilifanikiwa kukamilisha kaguzi kwa kampuni 60 tu.

  ii.  Upungufu wa Rasilimali watu ulipelekea Mamlaka ya Mapato 
kushindwa kutekeleza majukumu ya udhibiti wa uhamishaji wa bei 
ya mauziano ya bidhaa au huduma. Kitengo cha Kodi za Kimataifa 
kilishindwa kukagua makapuni kati ya asilimia 62 hadi 84. Hivyo 
Serikali inakosa mapato mengi kutokana na kutokaguliwa kwa 
makampuni hayo.

  Mapendekezo: 
   Wizara ya Fedha na Mipango ihakikishe inasaidia TRA kwa kuwapatia 

rasilimali za kutosha za fedha na watu ili kuwezesha mamlaka 
kufanikiwa kukamilisha kaguzi zake.
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 8.11  Ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa taka za plastiki
 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathmini kama Serikali imeweza ku- 

simamia kikamilifu udhibiti wa uchafuzi wa mazingira unaotokana na 
taka za plastiki katika maziwa makuu na bahari.

 
  Mapungufu yaliyobainika:
   Halmashauri hazikuweka kwenye mipango yao wala kutekeleza 

mikakati ya kitaifa ya usimamiaji wa taka ngumu zikiwemo taka 
za plastiki. Hii imedhihirishwa na kutokuwepo kwa halmashauri 
iliyofanyia kazi malengo ya kitaifa ya kusimamia taka ngumu hususani 
katika urejeshwaji wa taka (punguza, tumia tena, kufanya mbolea na 
urejeshwaji wa nishati).

   Mapendekezo:
   OR-TAMISEMI inatakiwa iwe na mipango mikakati ikishirikiana na 

mamlaka za serikali za mitaa kuhakikisha inasimamia taka ngumu.

 8.12   Ukaguzi wa ufanisi juu ya utekelezaji wa mradi wa uzalishaji 
wa sukari Mbigiri

 
  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi huu lilikuwa ni kutathmini kama usimamizi wa 

shamba na Kiwanda cha Uzalishaji Sukari vilifanyika kwa kufuata 
viwango vilivyowekwa vya utekelezaji na thamani ya fedha ilizingatiwa
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  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  Mbolea na dawa za kuulia wadudu zenye thamani ya Shilingi milioni 

241.89 zilitolewa ghalani ila hapakuwa na maelezo ya namna 
ambavyo mbolea hii ilitumika. 

  ii.  Miwa iliyopita muda wake wa mavuno ilionekana katika vitalu 
mbalimbali kwenye shamba la Mbigiri ikiwa imeharibika na kupoteza 
thamani yake ya kiuchumi. Makisio ya hasara iliyotokana na gharama 
za uzalishaji wa miwa hiyo ni kiasi cha Shilingi milioni 379.34.

  iii. Visima vinne (katika shamba la Mbigiri kitalu E3, D2, E4 na F4 
vilichimbwa lakini havitumiki kwa sababu havina uwezo wa kutoa maji 
ya kutosha kwa shughuli za umwagiliaji. Ilibainika kuwa Mkandarasi 
aliondoka katika eneo la kazi licha ya kuwa alishalipwa Shilingi milioni 
81.5 sawa na asilimia kumi 10% ya gharama zilizoainishwa kwenye 
mkataba.

  iv. Kampuni ya Mkulazi ilishindwa kusimika mtambo wa kuchakata 
sukari kwa wakati na kusababisha benki ya Azania kusitisha kutoa 
mikopo kwa wakulima wa nje kiasi cha Shilingi bilioni 1.8 ambazo 
zingewawezesha wakulima hao kukidhi gharama mbalimbali za 
kuzalisha miwa.

  v.  Kampuni ya Mkulazi haijasajiliwa tangu kuanzishwa kwake kwa ajili 
ya Kodi ya Ongezeko la Thamani. Kampuni iliingia mikataba 52 yenye 
thamani ya Shilingi bilioni 50.28 na mikataba hiyo imejumuisha 
Kodi ya Ongezeko la Thamani yenye kiasi cha Shilingi bilioni 7.67 
katika mwaka wa fedha 2017/18  hadi 2019/20 ambazo zingeweza 
kutumika kwa shughuli nyingine.
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  vi.  Kampuni Hodhi ya Mkulazi ilimlipa mkandarasi kiasi cha Shilingi 
milioni 397.02 kama malipo ya maandalizi bila kuwa na vielelezo vya 
vipengele vilivyolipwa.

  Mapendekezo: 
   Kampuni ya Mkulazi ihakikishe inasimamia uendeshaji wa shamba la 

sukari kwa kufuata viwango vilivyowekwa na ihakikishe inasajiliwa kwa 
ajili ya kulipa Kodi ya Ongezeko la Thamani

 
 8.13   Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa utoaji wa misamaha 

ya kodi katika miradi ya uwekezaji

  Lengo la ukaguzi:
   Lengo la ukaguzi lilikuwa kutathmini kama Wizara ya Fedha na 

Mipango kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) zinasimamia kikamilifu misamaha 
ya kodi ili kuboresha manufaa kwa Taifa. 

 
  Mapungufu yaliyobainika:
  i.  TRA na TIC hawakuweza kufanya ufuatiliaji wa misamaha ya kodi 

iliyotolewa na kusababisha kushindwa kutoa taarifa za upotevu wa 
mapato uliotokana na misamaha hiyo. Hii imedhihirishwa na TRA 
kufanya shughuli za ufuatiliaji 2 kati ya 8 zilizopangwa na TIC kufanya 
shughuli za ufuatiliaji chache kwenye mradi 1 hadi 18 kwa kanda 4 
za Kusini, Ziwa, Mashariki na Kati. Hii inaweza kupelekea matumizi 
mabaya ya misamaha.
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  ii.  Kuwepo kwa ushirikishanaji mdogo wa taarifa za misamaha ya kodi 
kati ya TRA na TIC. Hii imedhihirishwa na TIC kutokuwa na uwezo 
wa kuingia kwenye mfumo wa kodi za ushuru wa forodha (TANCIS) 
ambao ungewawezesha kupata taarifa mbalimbali za wawekezaji ; 
pia , kutokuwepo kwa mawasiliano ya kutosha baina ya watumishi 
wa TRA waliopo Ofisi za TIC na wale waliopo kwenye Ofisi za TRA za 
Forodha. Hivyo kusababisha TRA kurudia kuomba baadhi ya taarifa 
kwa wawekezaji wakati taarifa hizo zinapatikana kwenye Ofisi ya TIC.

  Mapendekezo:
   TRA ihakikishe inashirikiana na TIC katika kupata taarifa za wawekezaji 

na wafanye ufuatiliaji wa kutosha wa misamaha ya kodi iliyotolewa.
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SURA YA TISA
 
9.0  UKAGUZI WA MIFUMO YA TEHAMA
  Sura hii inaelezea kwa ufupi baadhi ya mapungufu yaliyobainika katika 

utengenezaji, uendeshaji, na usimamizi wa mifumo ya TEHAMA katika 
taasisi na idara za Serikali  zilizokaguliwa katika mwaka wa fedha 2019/20. 
Mdhibiti na Makaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amefanikiwa kufanya 
ukaguzi wa mifumo ya TEHAMA.

 9.1 MATOKEO YA UKAGUZI
 
  9.1.1 Mapungufu katika mfumo wa MUSE
     Mapungufu yaliyobainika katika Mfumo wa Ulipaji Serikalini 

(MUSE):-
    i.  Utoaji na urudishwaji wa masufuru hurekodiwa na kuripotiwa 

kabla ya kurekodiwa kwenye hati ya malipo na kukamilika 
kwa hatua za malipo. 

    ii.  Mfumo hautunzi kumbukumbu za  karadha (prepayment) 
kwenye leja ndogo (sub ledgers). 

    iii.  Uwepo wa bakaa kwenye “control accounts” (suspense 
accounts na control accounts) ambazo hazikuainishwa 
kwenye taarifa ya fedha. 

    iv.  Watumiaji wa mfumo (wahasibu) hawawezi kuhakiki miamala 
wanayofanya kabla ya kutuma miamala kwenye vitabu vya 
fedha (posting transations in books of account). 
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    v.  Mfumo kutofuata muongozo wa kimataifa wa ukaguzi katika 
sekta za umma (IPSAS), unaoelekeza matumizi kutambulika 
pindi huduma inapotolewa na si malipo yapofanyika. Usanidi 
wa mfumo umefanyika katika misingi ya  malipo taslimu hivyo 
kuzuia miamala kufanyika na kurekodiwa endapo hakuna 
bakaa katika kifungu husika cha matumizi. 

     Mapungufu haya hupelekea makosa katika taarifa za fedha, 
yanayosababisha urekebishaji unaohitajika kufanyika nje ya 
mfumo. Hivyo, kusababisha kupungua kwa ufanisi na usahihi 
katika uandaaji wa taarifa za fedha.

    
    Mapendekezo: 
     Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango ihakikishe 

inayafanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa ili kuzuia madhara 
yaliyobainishwa.

 
  9.1.2  Mapungufu katika taratibu za utengenezaji na ununuzi 

wa mfumo wa manunuzi ungamanifu wa ki-eletroniki 
(TANePS) unaondeshwa na Mamlaka ya Manunuzi ya 
Umma (PPRA). 

    i.  Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) haina uwezo wa 
kitaalamu wa kuchukua na kuundesha mfumo kwani mpaka 
wakati wa ukaguzi huu mnamo Septemba 2020 bado Mamlaka 
ya Manunuzi ya Umma ilikuwa ikimtegemea mzabuni yaani 
European Dynamics katika kufanya maboresho ya mfumo. 
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Hali hii imesababishwa na ushirikishwaji hafifu wa wataalamu 
wa TEHAMA wa Mamlaka katika kubuni na kutengeneza 
mfumo kama ilivyohitajika katika mkataba.

    ii.   Mnunuzi wa mfumo yaani Mamlaka ya Manunuzi ya Umma 
(PPRA) hajapokea hatimiliki ya mfumo (Intellectual Property), 
na pia nimebaini kuwa PPRA haijapatiwa umiliki wa “source 
code” za mfumo ingawa muda wa udhamini “warranty 
period” kuisha miaka miwili iliyopita kinyume na kifungu GCC

      15.4 cha mkataba. Hii imesababisha PPRA kushindwa 
kufanya maboresho ya mfumo bila kumshirikisha mzabuni.

    iii.  Kukosekana kwa maelezo ya kina juu ya mafunzo 
waliyofanyiwa wataalamu wa PPRA kama ilivyoelezwa katika 
mpango wa usimamizi wa mabadiliko (Change Management 
Plan – D13), ibara ya 2.4 kuwa “Kutakuwa na mafunzo ya 
kina kwa wataalamu wa PPRA na wafanyakazi wengine 
watakaoisaidia Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) 
kutekeleza majukumu ya kusimamia uendeshaji wa mfumo 
wa TANePS. 

    iv.  Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (TANePS) haina mpango 
ulioidhinishwa unaoonesha mkakati wa kuchukua umiliki na 
uendeshaji wa mfumo kutoka kwa mzabuni.

    
    Mapendekezo: 
     Mamlaka  ya  Manunuzi  ya Umma (PPRA) iyafanyie kazi 

mapendekezo yaliyotolewa ili kuzuia madhara yaliyobainishwa



96

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za SerikaliRipoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

  9.1.3 Uwepo wa mifumo mingi inayofanya kazi zinazofanana
     Mifumo iliyobainika kufanya kazi zinazofanana kwa mujibu wa 

ukaguzi wa mwaka wa fedha 2019/20.
    i.  Wizara ya Ardhi ina mifumo mitatu inayotumika kusimamia 

shughuli za ardhi: Mifumo hiyo ni MOLIS ambayo inatumika 
katika Manispaa za Kigamboni, Temeke, na Ilala; MOLIS 
v3 ambayo inatumika katika mikoa mingine nje ya Dar es 
salaam; na ILMIS ambayo inatumika katika manispaa za 
Kinondoni, Ilala, Ubungo, Temeke na Kigamboni.

    ii.  Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR- 
TAMISEMI) imetengeneza mifumo kadhaa ili kuboresha 
shughuli zinazofanywa na wizara hiyo. Hata hivyo nimebaini 
kwa namna moja au nyingine mifumo hii inafanya kazi 
zinazofanana au kushabihiana kama inavyoelezwa hapo 
chini:

       (a)  Planrep: Mfumo unaotumika katika kupanga, kubajeti, 
kutoa taarifa katika Halmashauri; na TiMES: Mfumo 
wa Ufuatiliaji na tathmini katika Halmashauri (LGAs). 
Ufuatiliaji na tathmini ni sehemu ya mchakato wa bajeti. 
Hivyo basi, Planrep ukiwa ni mfumo wa bajeti ulitakiwa 
kuwa na moduli ya ufuatiliaji na tathmini badala ya 
kuwa na mfumo tofauti ambao unaongeza gharama za 
usimamizi na matengenezo.

      (b)  Mfumo wa Taarifa za Shule (SIS): Mfumo unatumika 
kukusanya takwimu za shule kama vile mahudhurio ya 
wanafunzi na maendeleo, idadi ya wanafunzi, walimu, na 



96 97

Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
kwa Mwaka wa Fedha 2019/20 - Toleo Maalumu la Mwananchi

vitabu; na mfumo wa Sensa ya Kila mwaka ya shule 
(ASEC): Mfumo unaotumika katika kukusanya takwimu 
kutoka shule za msingi, sekondari, na elimu ya watu wa-
zima kwa kutumia dodoso maalumu. Mifumo hii miwili 
tofauti hukusanya takwimu za shule ambazo zinaweza 
kufanywa na mfumo mmoja.

      (c)  IFT-MIS: Mfumo wa kusimamia uratibu na kuweka kum-
bukumbu za ufuatiliaji wa matumizi ya fedha katika Hal-
mashauri, na unafuatilia utekelezaji wa mapendekezo 
na maagizo ya CAG, PPRA na LAAC; na GARI-ITS: Mfumo 
unasimamiwa na Mkaguzi Mkuu wa Ndani unatumika ku-
fuatilia hali ya utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi katika 
taasisi zote za Serikali pamoja na Halmashauri. Hii ni mi-
fumo miwili tofauti ambayo ina jukumu la kufuatilia ute-
kelezaji wa mapendekezo ya CAG, PPRA na LAAC katika 
Halmashauri.

 
      Uwepo wa mifumo tofauti inayotumiwa kutimiza kusudio moja 

ni matumizi mabovu ya rasilimali, na huongeza ugumu wa 
usimamizi, matengenezo, na msaada kwa watumiaji.

 
     Mapendekezo: 
      Taasisi zinazohusika zihakikishe zinafanya majumuisho ya mifu-

mo inayofanya kazi zinazofanana ili kuepusha matumizi maba-
ya ya rasilimali za umma, na kupunguza gharama za usimamizi 
wa mifumo Serikalini.
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  9.1.4  Kushindwa kufuatilia gharama za utengenezaji wa 
mfumo

     Pamoja na mwelekeo chanya unaofuatwa na Serikali katika 
kuhakikisha utengezaji na uendelezaji wa mifumo ya Serikali 
unafanywa kwa kutumia wataalamu wetu wa ndani, ili 
kuhakikisha Serikali inakuwa na udhibiti wa kutosha katika 
mifumo yake na pia kukwepa gharama kubwa ambazo huenda 
zingelipwa kwa makampuni binafsi, hata hivyo ukaguzi wa 
mifumo umebaini mapungufu katika kufuatilia na kuweka 
kumbukumbu za gharama za utengenezaji za mifumo kama 
ifuatavyo:

    i.  Wizara ya Fedha na Mipango ina jumla ya mifumo ya 
TEHAMA 17 iliyotengenezwa kwa kutumia wataalamu wa 
ndani lakini gharama zilizotumika katika utengenezaji wa 
mifumo hazikuweza kupatikana.

    ii.  Gharama za kutengeneza mfumo wa kieletroniki wa 
usimamizi wa taarifa za mapato (TeRMIS) wa TARURA 
hazijulikani kwa sababu ya kukosekana kwa utaratibu mzuri 
wa ufuatiliaji wa gharama hizo.

     Kutokuwepo kwa uwazi wa gharama zilizotumika katika 
utengenezaji wa mifumo kunaweza kusababisha matumizi 
mabaya ya fedha za Umma na kushindwa kujua kama kutumia 
watumishi wa ndani ni nafuu kuliko wakandarasi.
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     Mapendekezo: 
      Taasisi zote za umma zenye mifumo ya TEHAMA na zinazote-

keleza miradi ya kutengeneza mifumo ya TEHAMA zihakikishe 
gharama za utengenezaji wa mifumo husika zinabainishwa na 
taarifa ya gharama hizo kujumishwa katika taarifa za fedha za 
taasisi husika.

  9.1.5 Udhibiti duni dhidi ya shambulio la ransomware
     Katika ukaguzi wa usalama wa mifumo uliofanyika kwa 

mwaka wa fedha 2019/20 imebainika kuwepo na visa vitatu 
vya mashambulizi ya kimtandao maarufu “Ransomware”. 
Ransomware ni aina ya programu haribifu ambayo hutumiwa 
na wadukuzi kwa lengo la kuficha faili za mwathirika na kumtaka 
alipe kiasi cha fedha kama masharti au kigezo cha kufunguliwa 
kwa faili zilizofichwa.

     Visa hivi vilisababisha kukosekana kwa huduma katika mifumo 
muhimu ya matumizi kwa masaa 12 katika moja ya taasisi 
zilizoshambuliwa. Katika kisa cha pili shambulio la ransonmware 
lilisababisha athari katika shughuli za usimamizi wa rasilimali 
watu. Shambulio hili lilipelekea taasisi kutoa huduma kwa 
mikono kwa muda wa miezi miwili. Halikadhalika, katika kisa cha 
tatu, taasisi iliyopatwa na shambulio la ransomware ilishindwa 
kuandaa taarifa za fedha (Financial Statements).
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     Mapendekezo: 
       Serikali na taasisi zake ihakikishe inafanya jitihada za kulinda, 

kuzuia, na kupunguza athari za mashambulizi ya kimtandao iki-
wemo kuimarisha usalama wa mifumo, mitandao ya taasisi na 
kutoa elimu ya usalama wa mitandao kwa watumishi.

  9.1.6  Changamoto zilizobainika kwenye mfumo wa 
ukusanyaji wa mapato katika Serikali za Mitaa (LGRCIS) 
 Tathmini ya ufanisi wa mfumo wa kukusanyia mapato katika 
halmashauri zote 185 ilibaini changamoto zifuatazo:-

    i.  Mfumo unaruhusu mlipaji mmoja kuwa na namba za 
utambulisho zaidi ya moja (payer IDs) na hivyo kusababisha 
changamoto kwenye ufuatiliaji wa historia ya malipo ya 
walipaji. Mfumo unatakiwa kuzuia mlipaji mmoja kuwa na 
namba za utambulisho zaidi ya moja kwa kuhakikisha kila 
akaunti ya mlipaji inahusishwa na utambulisho binafsi wa 
mlipaji kama vile namba ya mlipakodi (TIN).

    ii.  Mfumo wa mapato kuwa na mwingiliano baina ya 
halmashauri. Kwa nyakati tofauti watumiaji wa mfumo 
hujikuta wameingia kwenye halmashauri zisizo zao wakati 
wamesajiliwa kuingia kwenye halmashauri zao tu. 

    iii.  Mfumo wa mapato haujawekwa vyanzo vyote vya mapato 
kwenye baadhi ya halmashauri kama ada ya matangazo na 
ushuru wa huduma na kupelekea vyanzo hivi kukusanywa 
kupitia vyanzo mbalimbali vya mapato (miscellaneous 
sources) kwenye mfumo.
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    iv.  Mfumo wa mapato hauwezi kuwasiliana moja kwa moja 
na mfumo wa usimamizi wa fedha (Epicor) bila kuhusisha 
mtumiaji.

    v.  Mfumo wa mapato hauna utaratibu rasmi wa kufanya 
usuluhishi kati ya miamala ya kwenye mashine za kukusanyia 
mapato (POS) na mapato yaliyopo kwenye mfumo (LGRCIS).

    vi.  Kukosekana kwa huduma ya kuaminika ya mtandao na 
kusababisha shughuli za ukusanyaji wa mapato kusimama 
kwa muda kwenye baadhi ya maeneo. Hii hupelekea taarifa 
za ukusanyaji wa mapato kutokufika kwa wakati kwenye 
mfumo wa mapato.

    vii.  Kutokana na kuwepo changamoto za mtandao mashine za 
kukusanyia mapato zinaweza kuwa kwenye mtandao lakini 
hushindwa kupeleka taarifa za kila siku kwenye seva kuu na 
hivyo kuonekana kuwa zipo nje ya mtandao.

    viii. Mfumo wa mapato hautambui miamala ambayo si ya pesa 
taslimu, hivyo fedha ambazo hazikukusanywa miaka ya 
nyuma hata kama zilitambuliwa kwenye hesabu za mwisho 
hutambulika kama mapato ya mwaka ambao pesa hizo 
hupokelewa. Mfumo wa mapato unatakiwa kuwezeshwa 
kutambua mapato yanayotambuliwa kwenye hesabu hata 
kama mapato hayo yanakuwa hayajawasilishwa kwa pesa 
taslimu ili kuendana na matakwa ya viwango vya kimataifa 
vya uandaaji wa hesabu za mwisho.

    ix.  Kwenye baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa watumiaji 
wa mfumo waliendelea kuwa hai hata kama watumiaji hao 
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walikoma kuwa watumishi kwenye mamlaka hizo kwa sababu 
mbalimbali.

    x.  Mapato yanayokusanywa kutokana na mauzo ya viwanja 
yanapokelewa nje ya mfumo wa mapato na hivyo kuongeza 
hatari ya kutumika vibaya bila kugundulika kirahisi na 
menejimenti ya halmashauri.

    xi.  Mfumo wa mapato hauwezi kukokotoa tozo au adhabu 
ambayo mlipaji atatakiwa kulipa kutokana na kutokufuata 
taratibu na sheria za ukusanyaji wa mapato au uendeshaji 
wa halmashauri.

     Changamoto hizi kwa ujumla zinasababisha upotevu wa mapato 
ya Serikali, makosa katika taarifa za mapato, kukosekana kwa 
usiri na uadilifu hivyo kupelekea taarifa za mfumo kuwa shakani, 
na kutoa mwanya wa kufanya udanganyifu.

    Mapendekezo: 
     Ofisi ya Rais TAMISEMI ihakikishe inayafanyia kazi mapungufu 

yaliyobainishwa ili kuboresha taarifa za fedha katika mfumo wa 
LGRCIS na pia kuziba mianya ya ubadhirifu wa fedha za umma.
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