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UWASILISHAJI WA RIPOTI ZA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA  

SERIKALI KWA MWAKA WA FEDHA 2015/2016 BUNGENI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 

1977 (kama ilivyorekebishwa) inanielekeza niwasilishe kwa Mheshimiwa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania  kila taarifa  nitakayoitoa kwa mujibu 

wa  masharti ya ibara ndogo (2) ya ibara hii. Baada ya kupokea taarifa hiyo 

Rais atawaagiza watu wanaohusika wawasilishe tarifa hiyo kwenye kikao cha 

kwanza cha Bunge kitakaachofanyika baada ya Rais kupokea taarifa hiyo, 

tendo ambalo limefanyika leo tarehe 13/04/2017  

 

 

Kufuatia wajibu huo wa Kikatiba, napenda kuwafahamisha kuwa ripoti 

zifuatazo za ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2016 

ziliwasilishwa kwa wakati kwa Mh. Rais na leo hii kuwasilisha Bungeni na 

Mawaziri husika: (i) Ripoti ya Serikali Kuu; (ii) Ripoti ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa; (iii) Ripoti ya Mashirika ya Umma; (iv) Ripoti ya Miradi ya 

Maendeleo; (v) Ripoti ya Jumla ya Ukaguzi wa Ufanisi; na (vi) Ripoti 9 

zinazohusu sekta mbalimbali zilizofanyiwa  Ukaguzi wa Ufanisi. 

 

Ndugu Wanahabari, 

  

Kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni, 2016 nimefanya ukaguzi na kutoa 

ripoti kwa jumla ya Taasisi 543 ambazo ni; Taasisi za Serikali Kuu 222; 

Serikali za Mitaa 171; Mashirika ya Umma 150 kati ya 200. Katika Taasisi hizo 

pia, nimekagua miradi mbalimbali ya maendeleo na kutoa ripoti 797. Kuhusu 

taarifa za ukaguzi wa ufanisi zilizotolewa  zimegawajika  katika maeneo 

yafuatayo;  

 

SNo. RIPOTI 

1.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Uzalishaji wa Wahitimu katika Sekta 

ya Mafuta na Gesi Asilia. (Performance Audit Report on the Produced 

Graduates in Oil and Natural Gas Industry)  

2.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Miundombinu ya Shule za Msingi 

Tanzania (Performance Audit Report on the Availability and Upkeeping  of 

Primary Schools’ Infrastructure in Tanzania)  

3.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Udhibiti wa Uendelezaji wa Maeneo 

ya Wazi Yaliyo Ainishwa Nchini Tanzania  (Performance Audit Report on 

the Enforcement of Development Control for the Planned Public Open 
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SNo. RIPOTI 

Spaces  In Tanzania)  

4.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Usalama Dhidi ya Moto 

katika Majengo ya Umma (Performance Audit Report on the Enforcement 

of Fire Safety in Public Buildings)  

5.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Samani za Barabarani 

(Performance Audit Report on the Management of Roads Furniture)  

6.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Kaguzi za Vyombo vya 

Majini kwa ajili ya Kupewa Vyeti vya Ubora na Kukidhi Viwango vya 

Usalama wa Usafirishaji (Performance Audit Report on the Management 

of Surveys and Inspections of Vessels in Maritime Transportation)  

7.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Uchukuaji wa Maji 

kutoka Vyanzo vya Maji. (Performance Audit Report on the Control of 

Water Abstraction from the Water Sources)  

8.  Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya Usimamizi wa Mikataba Iliyoingiwa 

kati ya Serikali na Hospitali za Binafsi Nchini. (Performance Audit Report 

on the Management of Hospital Agreements Between the Government and 

Private Hospitals)  

9.  Ripoti ya Ufuatiliaji wa Utekekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 

katika Taarifa Tano za Ukaguzi wa Ufanisi zilizotolewa na kusomwa 

Bungeni kuanzia mwaka 2012 hadi 2013. (Follow-up Report on the 

Implementation of the Controller and Auditor General’s Recommendations 

for the Five Performance Audit Reports Issued and Tabled to Parliament 

between 2012 and 2013)  

 

 

Ndugu Wanahabari, 

Baada ya kukabidhi ripoti hizi, naomba kutumia fursa hii kuelezea kwa ufupi 

mambo muhimu yaliyomo katika ripoti zilizowasilishwa Bungeni leo kama 

ifuatavyo: 
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1.0 MATOKEO YA UKAGUZI WA HESABU 

 

1.1 Hati za Ukaguzi  

 

Ndugu Wanahabari, 

Katika ukaguzi wa Hesabu nilioufanya katika mwaka wa fedha 2015/2016 

nimetoa jumla ya Hati 505, zinazohusu usahihi wa Hesabu zilizoandaliwa na 

mihimili mitatu ya dola ambayo ni Serikali, Bunge na Mahakama. Kati ya 

hizo, Hati zinazoridhisha ni 436 (86.34%); Hati zenye shaka ni 60 (11.88%); 

Hati zisizoridhisha ni nne (0.79%); na Hati Mbaya ni tano (0.99%).  

 

Jedwali Na. 1: Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi wa Hesabu kwa mwaka 

2015/2016  

Aina ya Ripoti 
Jumla 
ya Hati 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
yenye 
shaka 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
mbaya 

Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 

171 138 32 1 0 

Mashirika ya Umma 112 108 4 0 0 

Serikali Kuu 222 190 24 3 5 

Jumla  505 436 60 4 5 

Asilimia 100% 86.34% 11.88% 0.79% 0.99% 

 

Aidha, katika ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa mwaka wa fedha 

2015/2016 nimetoa hati za ukaguzi 797; ambapo Hati zinazoridhisha ni 725 

(91%); Hati zenye shaka ni 71 (8.9%) na Hati mbaya ni moja (0.1%). 

 

1.2 Hali ya utekelezaji wa Mapendekezo yaliyotolewa miaka iliyopita 

 

Ndugu Wanahabari, 

Katika ripoti za Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa miaka iliyopita, nilitoa 

mapendekezo mbalimbali yanayolenga kuimarisha usimamizi wa rasilimali za 

umma pamoja na kuboresha ukusanyaji wa mapato. 

 

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo hayo hairidhishi, kwani kati ya 

mapendekezo 234 yaliyotolewa, ni mapendekezo 32 (14%) yametekelezwa 

kikamilifu. Mchanganuo wa utekelezaji umeainishwa katika Jedwali Na. 2: 
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Jedwali Na. 2: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa miaka iliyopita 

Aina ya Ripoti 
Idadi ya 

Mapendeke
zo 

Utekelezaj
i 

umekamili
ka 

Utekeleza
ji 

unaendel
ea 

Utekeleza
ji 

haujaanz
a 

Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 

79 03 35 41 

Mashirika ya Umma 53 0 14 39 

Serikali Kuu 102 29 53 20 

Jumla 234 32 102 100 

Asilimia 100% 14% 44% 42% 

 

Utekelezaji wa mapendekezo ulikuwa  ni mbaya zaidi kwa upande wa 

Serikali za Mitaa, kwani tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyotolewa katika kaguzi za miaka miwili ya fedha iliyopita (2012/13 na 

2013/14) inaonesha kuwa kati ya mapendekezo 41 yaliyotolewa, 

mapendekezo 16 (39%) utekelezaji wake unaendelea na mapendekezo 25 

(61%) utekelezaji wake haujaanza kabisa. 

 

Jitihada za Serikali zinahitajika katika kuhakikisha kuwa mapendekezo 

yanayotolewa na Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali yanatekelezwa kikamilifu ili kuleta tija katika usimamizi wa 

rasilimali za umma. 

 

1.3 Mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa Hesabu za mwaka wa 

Fedha 2015/2016 

 

Ndugu Wanahabari, 

Ukaguzi wa Hesabu kwa mwaka 2015/16, umebaini mambo kadhaa 

yanayohitaji kufanyiwa kazi ili kuleta ufanisi na uwajibikaji katika 

kusimamia matumizi ya rasilimali za umma na ukusanyaji wa mapato kama 

ilivyoanishwa hapa chini: 

 

2.0 USIMAMIZI WA MAPATO YATOKANAYO NA KODI 

 

Ndugu Wanahabari, 

Kwa mwaka ulioshia tarehe 30 Juni, 2016, makusanyo ya mapato yatokanayo 

na kodi yalipita malengo yaliyowekwa kwa asilimia 1, kutoka makisio ya 

shilingi bilioni 12,362.96 hadi kufikia makusanyo ya shilingi bilioni 12,509. 

Makusanyo hayo yanajumuisha misamaha ya kodi iliyotolewa kwa watumishi 

wa Umma kupitia manunuzi mbalimbali ya shilingi bilioni 25.69. 
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Pia Katika ukaguzi wangu wa Mamlaka ya Mapato ya Tanzania, nimebaini 

mapungufu kadhaa yanayohitaji hatua madhubuti za Serikali ili kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato yatokanayo na kodi kama ifuatavyo: 

 

2.1 Matumizi mabaya ya msamaha wa kodi Shilingi bilioni 3.46 

Kupitia Taarifa ya Uchunguzi ya Tarehe 31 Mei, 2016 nilibaini matumizi 

mabaya ya msamaha wa kodi wa kiasi cha shilingi bilioni 3.46, ambao 

ulitolewa kwa walengwa wawili walioagiza jumla ya magari 238. Hata hivyo 

magari hayo yalisajiliwa kwa majina ya watu tofauti na wale waliopewa 

msamaha huo. Walengwa wote waliopewa misamaha hiyo walikana kuhusika 

na magari hayo, hali inayoonyesha kuwa bado kuna uhitaji wa kuboresha 

udhibiti na ufuatiliaji wa masuala ya misamaha ya kodi. 

 

2.2 Tathmini ya udhibiti wa misamaha ya mafuta yanayoingizwa nchini kwa 

ajili ya matumizi ya migodi 

Katika ukaguzi huu nimebaini lita za mafuta 4,248,802 yaliyosafirishwa 

kutoka Dar es Salaam kati ya mwezi Oktoba 2014 na Disemba 2015 kwa ajili 

ya matumizi katika migodi ya Buzwagi, Bulyankulu na Geita. Hata hivyo, 

nyaraka za uthibitisho wa mafuta hayo kufika katika vituo husika 

hazikutolewa hali inayoashiria kuwa mafuta hayo yaliyosamehewa kodi 

yalitumika tofauti na yalivyokusudiwa.  

 

Pia nibaini lita 20,791,072 za mafuta yenye msamaha wa kodi wa Shilingi 

bilioni 10.17 kwa ajili ya Mgodi wa Buzwagi kwa kipindi cha miezi 18 (kutoka 

Julai 2014 hadi Disemba 2015) yalisafirishwa kwenda kwa Kampuni ya M/S 

Aggreko mkandarasi msaidizi (sub-contractor) ambaye hakuwa mhusika 

katika msamaha huo. 

 

Naishauri Serikali (TRA) (a) kufanya uchunguzi wa mafuta yote ambayo 

hayana ushahidi kama yamesafirishwa katika vituo vya uchimbaji 

madini na kukusanya kodi inayodaiwa kiasi cha Shilingi bilioni 1.599; 

(b) kuhakikisha kodi ya Shilingi bilioni 10.17 katika mafuta yote 

yaliyosamehewa kodi na kupelekwa kwa wakandarasi wasiohusika na 

msamaha huo kama M/S Aggreko inakusanywa; na (c) kuhakikisha 

usimamizi unaimarishwa juu ya matumizi ya misamaha inayotolewa 

kwa mujibu wa sheria ili kuepusha hasara kwa Serikali kutokana na 

matumizi mabaya ya misamaha ya kodi hizo. 

 

2.3 Kodi ya thamani ya Shilingi bilioni 4.87 isiyothibitika kulipwa 

Ukaguzi ulibaini kiasi cha lita 3,874,263 chenye kodi ya shilingi bilioni 2.45 

kilichoingizwa nchini pasipo ushahidi wa taarifa za malipo ya kodi husika. 

Katika nyakati tofauti, sikupatiwa nyaraka za ukusanyaji wa kodi kiasi cha 

Shilingi bilioni 2.42 kutoka kwenye lita 3,234,420 za mafuta yaliyoingizwa 
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nchini na kampuni 24 za mafuta na kuchukuliwa na wamiliki kati ya tarehe 1 

Januari hadi tarehe 30 Juni, 2016. Hii inaonesha mapungufu katika 

ukusanyaji wa kodi zitokanazo na uingizwaji wa mafuta. 

 

Nashauri Serikali ifanye uchunguzi ili kubaini usahihi wa matumizi ya 

mafuta hayo na pale itakapobainika hayakutumika ipasavyo, kodi 

husika zitozwe pamoja na riba. Pia, Serikali iboreshe mifumo ya 

kusimamia uagizaji wa mafuta ili kuzuia matatizo haya kujitokeza 

katika siku zijazo. 

 

2.4 Usambazaji wa Machine za EFD 

Ukaguzi wangu ulibaini upungufu wa mashine za EFD kwa asilimia 84 

ukilinganisha na mahitaji ya mashine hizo. Kwa kipindi cha mwezi Julai, 

2015 hadi Novemba, 2016 walipa kodi 8,165 kati ya 9,743 waliosajiliwa 

kulipa VAT hawakuwa na mashine za EFD. 

 

Nashauri Serikali iendelee kuhimiza matumizi ya mashine za EFD hasa 

kwa kuhakikisha wahusika wanachukua na kutumia mashine hizo kama 

kifungu cha 36 cha sheria ya usimamizi wa kodi ya mwaka 2015 na 

kanuni za EFD zinavyotaka. 

 

2.5 Usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa Madeni ya Kodi na Tozo   TZS 

613.6 Bilioni  

Nimepitia orodha ya madeni ya Idara ya Uchunguzi, Idara ya Kodi za Ndani 

na Walipa Kodi Wakubwa pamoja na vielelezo vingine na kugundua jumla ya 

kodi kiasi cha shilingi bilioni 588.83 [Tax Investigation-TZS. 92.03 Bilioni; 

DRD-TZS 425.83 Bilioni na LTD –TZS 70.97 Bilioni]   kilikuwa hakijakusanywa 

na Mamlaka kutoka kwa walipakodi mbalimbali. Hii inaonyesha udhaifu 

katika ufuatiliaji na ukusanyaji wa madeni ya kodi na tozo. 

 

Nilipitia pia sampuli ya majalada ya walipa kodi na kubaini kodi iliyokadiriwa 

na kukusanya na Mamlaka ya Mapato ilikuwa pungufu kwa jumla ya shilingi 

bilioni 9.45. Hii inaashiria kwamba Mamlaka haikufanya uchambuzi na 

upitiaji wa taarifa za mapato ya walipa kodi na vielelezo vyake (Tax 

Assessments and Reviews of Taxpayers’ Income Tax and VAT Returns) 

ipasavyo. Hivyo, kutoa mwanya kwa wakadiliaji kufanya tathmini ndogo kwa 

walipa kodi na kuikosesha Serikali mapato.   

  

Aidha, ukaguzi wa ukusanyaji wa kodi ya forodha umebaini Mamlaka 

haikukusanya (a) tozo za Maendeleo ya Reli ya jumla ya shilingi bilioni 9.27; 

(b) kodi ya bidhaa na mafuta na riba ya ucheleweshaji malipo ya shilingi 

bilioni 3.311; (c) ushuru wa forodha kiasi cha shilingi bilioni 9.319 kutokana 

na bidhaa 9,942,810 ambazo hazikuwepo kwenye maghala ya forodha; na (d) 
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kutokusanywa kwa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kwenye maziwa 

yaliyosindikwa shilingi bilioni 2.96 ambayo yaliingizwa nchini. 

 

Hivyo jumla ya kiasi cha shilingi bilioni 613.6 hakikusanywa na Mamlaka 

ingawa tathmini ya kodi ilifanyika kwa hoja zote nilizoeleza hapo juu. 

 

Ninaishauri Serikali kuimarisha mifumo yake na kuchukua hatua stahiki 

katika ukusanyaji wa kodi zilizokadiriwa hususani kwa wadaiwa sugu 

ikiwemo kutoza faini na kuweka riba katika ucheleweshaji wa malipo. 

 

2.6 USIMAMIZI WA MAKUSANYO YASIYOTOKANA NA KODI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Mapato yasiyotokana na kodi yaliyokusanywa kutoka vyanzo vingine vya 

mapato kwa Serikali Kuu yalikuwa shilingi bilioni 1,613.99 sawa na asilimia 

98.74, ikilinganishwa na makisio ya shilingi bilioni 1,634.56 hivyo kuwa na 

makusanyo pungufu ya shilingi bilioni 20.57 sawa na asilimia 1.3 ya makisio. 

 

Kwa upande wa Serikali za Mitaa, jumla ya Shilingi bilioni 482.90 

zilikusanywa kiasi hiki ni sawa na asilimia 90 ya makisio ya shilingi bilioni 

536.20, hivyo kutofikiwa lengo la kukusanya shilingi bilioni 53.30 kwa 

asilimia 10. 

 

Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo kuhusiana na mapato yasiyotokana na 

kodi kwa upande wa Mamlaka za Serikali za Mitaa: 

 

2.6.1 Makusanyo ya mapato yasiyowasilishwa na wakala wa Mapato kiasi cha 

shilingi bilioni 6 

 Ukaguzi umebaini kuwa mapato ya shilingi bilioni 6 hayakuwasilishwa na 

mawakala walioteuliwa kukusanya mapato kwa niaba ya Halmashauri 80. Kwa 

upande mwingine, hapakuwa na dhamana iliyowekwa na mawakala hao 

endapo wangeshindwa kuwasilisha makusanyo hayo kwa mujibu wa mikataba 

waliyoingia na Halmashauri.  
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 Serikali inashauriwa hatua madhubuti kuhakikisha kwamba fedha 

zilizokusanywa na mawakala zinawasilishwa. Kwa mujibu wa mikataba 

iliyoingiwa baina yao na Mamlaka za Serikali za Mitaa Husika. 

 

2.6.2 Makusanyo ya mapato kutowasilishwa benki kiasi cha shilingi milioni     

761.7 

Ukaguzi umebaini kuwa Halmashauri 33 hazikuwasilisha mapato 

yaliyokusanywa ya jumla ya shilingi milioni 761.7 kwenye akaunti za benki 

za Halmashauri husika; hii ikiwa ni kinyume na Agizo la 50 (5) la Mwongozo 

wa Fedha wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2009. Kutowasilisha makusanyo 

hayo kunaweza kupelekea matumizi ya makusanyo hayo kinyume na 

ilivyokusudiwa. 

 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zihimizwe kuzingatia 

Agizo la 50 (5) la Muongozo wa Fedha wa Serikali za Mitaa wa mwaka 

2009 ili kuimarisha mifumo ya usimamizi wa mapato ya ndani.  

 

2.7 UANDAAJI NA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Katika mwaka wa Fedha 2015/16 Serikali ilipanga kukusanya na kutumia 

jumla ya  shilingi bilioni 22,495.5 ikiwa ni ongezeko la shilingi bilioni 

2,642.20 sawa na asilimia 13.13 ikilinganishwa na makisio ya shilingi bilioni 

19,853.30 yaliyopangwa kwa mwaka wa fedha 2014/15. 

 

Mapato halisi yaliyokusanywa kutoka katika vyanzo vilivyoainishwa yalifikia 

shilingi bilioni 21,108.86 (sawa na asilimia 93.84 ya makadirio ya shilingi 

bilioni 22,495.5) ikionesha kushindwa kufikia lengo kwa jumla ya  shilingi 

bilioni 1,386.64 (sawa na asilimia 6.16 ya makisio). 

 

Kati ya shilingi bilioni 21,108.86 zilizokusanywa, shilingi bilioni 20,020.75 

zilizotolewa kwa ajili ya Mishahara ya watumishi, matumizi mengineyo, 

matumizi ya shughuli za Maendeleo na matumizi ya Mfuko Mkuu. Matumizi 

ya kawaida na uendeshaji wa shughuli za Serikali yalifikia jumla ya  shilingi 

bilioni 15,970.12 sawa na asilimia 79.77 wakati fedha za maendeleo zilifikia 

kiasi cha shilingi bilioni 4,050.83 sawa na asilimia 20.23. Hali hii inaonyesha 

kwamba sehemu kubwa ya matumizi ya Serikali yalipelekwa kwenye 

matumizi ya kawaida kuliko shughuli za maendeleo. 
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2.8 Uchambuzi wa makadirio ya mapato kugharamia matumizi 

Makadirio ya mapato na matumizi ya fedha yamekuwa yakiongezeka mwaka 

hadi mwaka huku kukiwa na ongezeko kidogo katika ukusanyaji maduhuli 

kuweza kugharamia bajeti. Kuendelea kutegemea mikopo ya ndani na Nje 

kugharimia bajeti inaleta changamoto kwani mikopo huwa na riba ambayo 

itaanza kudhoofisha uchumi wakati wa kulipa madeni. 

 

Sehemu ya bajeti ambayo ilifadhiliwa na mapato ya ndani ya nchi kutokana 

na kodi na yasiyotokana na kodi yalikuwa kiasi cha shilingi bilioni 14,007.52 

ikilinganishwa na bajeti ya shilingi bilioni 22,495.5 ikionesha kwamba bila 

kutumia mikopo ya ndani, na nje na misaada, Serikali ingeweza kugharamia 

asilimia 62.58 tu ya bajeti yake hasa ukizingatia misaada kutoka kwa 

wahisani imekuwa inapungua mwaka hadi mwaka. Hivyo kwa maoni yangu, 

Utekelezaji wa Bajeti ya Serikali umekuwa chini ya makisio kwa kiasi 

kikubwa kitu ambacho kinapoteza sifa ya kuifanya Bajeti kuwa chombo cha 

muongozo na udhibiti kwenye utendaji wa Serikali. 

. 

 

Serikali inapaswa kuandaa bajeti yenye uhalisia kwa maana kwamba, 

mapato ya ndani yawe na uwezo wa kugharamia bajeti kwa sehemu 

kubwa na kupunguza utegemezi kwenye mikopo hasa deni.  

 

3.0 USIMAMIZI WA DENI LA TAIFA 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

3.1 Hali ya Deni la Taifa 

Deni la Taifa kufikia tarehe 30 Juni, 2016 lilikuwa shilingi bilioni 41,039.39 

[30 Juni 2015: bilioni 33,539.59] likiwa na ongezeko la bilioni 7,499.80 sawa 

na asilimia 22 ikilinganishwa na deni la mwaka uliopita. Aidha, kiasi hiki 

cha deni kilichoripoitiwa tarehe 30 Juni hakijajumlisha Shs. Bilioni 3,217 

(sawa na 8% ya deni lililoripotiwa) ambayo ni madeni ya mifuko ya hifadhi 

ya jamii (TZS. 2,991.4 Billion) na madeni ambayo hayajalipwa na 

yanadhana ya Serikali (Expired Guarantees: TZS 225.6 Billion).  

 

Hii inaashilia kuwa kiasi cha Deni la Taifa lililoripotiwa tarehe 30 Juni 2016 

ni kidogo kuliko hali halisi. Ukaguzi imebaini kuwa Serikali imeshindwa 

kulijumuisha deni la Mifuko ya Hifadhi ya Jamii kutokana na ucheleweshaji 

wa kutoa hati fungani (Non cash bond) ambazo Serikali iliahidi kuzitoa.  

Hivyo kukosekana kwa “instrument” inayomuwezesha Mhasibu Mkuu wa 

Serikali kuliingiza deni hili kwenye vitabu. 
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Aidha, Ukaguzi umebaini kuwa Deni la Taifa linakuwa kwa haraka kwa Zaidi 

ya asilimia 201 kwa mwaka ambayo kwa kiasi kikubwa kinatokana na mikopo 

ya biashara. Hivyo kusababisha marejesho ya deni na riba (debt service) 

kuongezeka kwa kiasi kikubwa kutokana na gharama za mikopo na muda 

mfupi wa urejeshwaji wake. Kwa kuangalia gharama za kuhudumia Deni la 

Taifa na kulinganishwa na mapato ya ndani, gharama hizo ziko juu ya 

viwango vinavyohitajika. Angalia Jedwali hapa chini linaloonyesha viashiria 

mbalimbali ya deni la taifa. 

 

Jedwali Na. 3: Viashiria vya Deni kwa miaka ishirini ijayo 

 

Chanzo: Taarifa ya Uhimilivu wa Deni la Taifa, 2016 

Kwa maoni yangu, kama ukuwaji huu ukiendelea kwa kiasi cha hivi sasa bila 

udhibiti madhubuti utaathiri uwezo wa Serikali kwenye matumizi ya 

maendeleo na mengineyo kwa miaka ijayo hasa ukizingatia Zaidi ya asilimia 

80 ya mapato yake utumika kulipia Mishahara na Deni la Taifa.   

 

Aidha, ukaguzi umebaini mapungufu katika usimamizi wa Deni la Taifa hii 

ikiwa pamoja na Sheria ya Mikopo, Misaada na Dhamana ya mwaka 1974 

(R.E. 2004) kuwa imepitwa na wakati; Kukopa Kabla ya Mapitio na Idhini ya 

Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Madeni (NDMC); kukopa kutoka benki za 

biashara ilikuwa kinyume na mpango wa uuzaji wa hati fungani wa mwaka 

2015/16 ambao ulitaka Serikali kukopa ndani kwa kutoa hati fungani; na 

Muundo na Usimamizi wa Deni la Taifa nchini Tanzania umepitwa na wakati.  

 

Serikali; (i) kuharakisha utoaji dhamana isiyo ya fedha kwa mifuko ya 

pensheni (issuance of non cash bond) ili kuwezesha madeni yake kuingia 

katika kasma ya Deni la Taifa, (ii) kuweka utaratibu madhubuti wa 

kukusanya madeni kutoka kwa wadaiwa waliokiuka masharti ya dhamana na 

kuweka masharti magumu ya utaratibu wa utoaji dhamana hapo mbeleni; 

                                                           
1
 ukuwaji unachangiwa na vitu vikuu vine – nakisi kubwa kwenye Bajeti ya Serikali, kuendelea 

kulipa deni la ndani kwa kukopa (rollover of liquidity papers), mikopo mipya, na kuporomoka 
kwa shilingi.  
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(iii) ihakikishe kuwa taratibu zote za kukopa zinapitiwa na vyombo vyote 

muhimu ikiwa ni pamoja na “Technical Debt Manamegent Committe 

(TDMC)” na “National Debt Management Committee (NDMC)” kabla ya 

kusaini mikataba ya mikopo (iv) Waziri wa Fedha kupata 

ushauri/mapendekezo kutoka kwa Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa 

Madeni(NDMC) kabla ya kusaini mikataba yoyote ya mkopo ili kuhakikisha 

mikopo imefata taratibu , sheria na masharti ni mazuri;(v) Kuzingatia 

mpango wa utoaji wa hati fungani katika kuingia mikopo ya ndani na nje (vi) 

Kuhakikisha bajeti ya Serikali ina uhalisia kuliko ilivyo sasa ili kupunguza 

nakisi ya bajeti na madeni (vii) kupitia na kurekebisha muundo wa 

Usimamizi wa Deni la Taifa uliopo hivi sasa (set up a unified debt 

management office).  

 

3.2 Ucheleweshwaji Michango ya Kisheria kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii-

shilingi bilioni 284 

Uhakiki wangu umebaini kuwa, makato ya kisheria ya jumla ya shilingi bilioni 

284 yanayolipwa kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Taifa wa 

Bima ya Afya yalicheleweshwa kwa kipindi kati ya siku 30 mpaka siku 90 

baada ya malipo ya mishahara ya mwezi. Ucheleweshwaji huu ulihusisha 

madai ya Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF) kwa Serikali ya 

michango ya kabla ya 1999 (pre – 1999 pension obligations) pamoja na madai 

ya miaka ya nyuma kwa mifuko mingine ya Hifadhi ya Jamii. 

 

Matokeo yake, nimebaini ucheleweshwaji mkubwa wa ulipaji wa mafao kwa 

wastaafu waliokuwa wakichangia kwenye mfuko wa pensheni kwa watumishi 

wa umma mwaka huu. Tatizo hili kilikuwepo kwa mifuko mingine ya hifadhi 

ya jamii. Ugumu wa maisha kwa wastaafu (wanufaika) unaotokana na 

kucheleweshaji wa malipo ya mafao yao ungepungua kama Serikali ingelipa 

malimbikizo ya madeni na michango yake kwa wakati hasa kwa Mfuko wa 

Pensheni kwa Watumishi wa Umma. 

 

Ninaishauri Serikali kulipa malimbikizo ya madeni na michango yake 

kwa wakati kwa mifuko ili kuiwezesha Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

kutimiza majukumu yake ipasavyo na wastaafu kupata stahili zao kwa 

wakati. 

 

4.0 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Udhaifu katika usimamizi wa rasilimali watu umeendelea kujitokeza katika 

ukaguzi wangu wa mwaka 2015/16 kama ifuatavyo: 
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4.1 Malipo ya mishahara ya shilingi bilioni 7.3 na makato ya kisheria ya 

shilingi bilioni 2.5 yalifanyika kwa watumishi walioacha kazi au kufariki   

Ukaguzi wangu umebaini kuwa mishahara ya watumishi walioacha kazi, 

waliofariki, au waliostaafu, wameendelea kulipwa mishahara kupitia akaunti 

zao. Vilevile, fedha za makato ya mishahara ya watumishi hao zimeendelea 

kupelekwa kwenye taasisi husika kama vile Bima ya Afya ya Taifa, Mamlaka 

ya Mapato, Mifuko ya Jamii, n.k. Hali hii imesababishwa na watumishi hawa 

kuchelewa kutolewa katika orodha ya mishahara ya watumishi. 

Jumla ya shilingi bilioni 1.2 kililipwa kwa sampuli ya watumishi 260 katika 

taasisi 19 za Serikali Kuu na shilingi Bilioni 6.1 zililipwa kwa watumishi 

katika Halmashauri 108 zilizokaguliwa.  

 

Pia Makato ya mishahara hiyo ya jumla ya shilingi bilioni 2.2 ilikatwa kwa 

watumishi wasiokuwepo kazini kwa upande za Serikali za Mitaa na shilingi 

milioni 50.5 kwa upande wa Serikali Kuu.  Hali hii bado inaendelea licha ya 

kuwa Serikali imewekeza kwenye mfumo wa LAWSON kama njia mojawapo 

ya kudhibiti udhaifu huo kujirudia.   

 

Hata hivyo, kutokana na juhudi ambazo Serikali imezifanya katika kuhakiki 

orodha ya watumishi katika kipindi cha mwaka wa fedha 2015/16, hali hiyo 

inatarajiwa kupungua kwa mwaka ujao wa ukaguzi. 

 

Naishauri serikali iendelee kufanya ukaguzi endelevu wa rasilimali watu 

(manpower audit) mara kwa mara na kuhuisha orodha ya malipo ya 

mishahara ya wafanyakazi wake. 

 

4.2 Kushindwa kujiridhisha kuhusu urejeshwaji wa Mishahara katika akaunti 

ya Hazina shilingi bilioni 4.33  

Kutokana na Muongozo Na.03 uliotolewa na Hazina unaoamuru malipo ya 

mishahara kufanyika moja kwa moja katika akaunti za watumishi, ukaguzi 

wangu ulishindwa kujiridhisha kama kiasi kinachozuiliwa kufanya malipo kwa 

watumishi ambao hawako katika utumishi kinarejeshwa kunakostahili na 

benki husika. Katika sampuli ya Taasisi 8 za Serikali Kuu na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 53, nilibaini jumla ya shilingi bilioni 4.33 hazikulipwa kwa 

wafanyakazi.  Hata hivyo,  sikuweza kuthibitisha kama kiasi hicho cha fedha 

kimerejeshwa Hazina na Benki husika. 

 

Serikali inashauriwa kuweka mfumo wa mrejesho, ambapo Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wakati wote zitakuwa na uwezo wa kupata taarifa za 

zuio la malipo waliloweka kama limefika na kushughulikiwa na benki, ili 

kiasi kisicholipwa kiweze kurudishwa Hazina. 
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4.3 Malimbikizo ya Madai ya Wafanyakazi kiasi cha Shilingi bilioni 14.4 

Katika sampuli ya taasisi 7 za Serikali Kuu nilibaini malimbikizo ya madai ya 

wafanyakazi yanayofikia Shilingi bilioni 8.2 kwa kipindi cha kuanzia mwaka 

mmoja hadi miaka 10.  

 

Vilevile, nilibaini malimbikizo yanayofikia kiasi cha shilingi bilioni 6.2 kwa 

wafanyakazi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa wanaofikia 5,225 katika 

sampuli ya halmashauri 13. Ucheleshwaji wa stahili za wafanyakazi 

unapunguza morali wa kazi. 

 

Ninaishauri Serikali kuhakikisha kuwa malimbikizo ya madai ya 

Watumishi yanawekwa kwenye bajeti na kulipwa ili kuinua ari ya 

watumishi kufanya kazi kwa bidii na ufanisi. 

 

4.4 Wakuu wa vitengo kukaimu nafasi zilizo wazi kwa kipindi cha zaidi ya 

miezi sita 

Ukaguzi wangu umebaini watumishi 49 katika Taasisi 14 za Serikali Kuu 

wakikaimu katika vyeo mbalimbali kwa zaidi ya kipindi cha miezi sita kinyume 

na Kanuni za kudumu za utumishi wa umma. Pia, hali hiyo ilijitokeza kwa 

watumishi 373 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 78. 

 

Ninaishauri Serikali kupunguza idadi ya maafisa wanaokaimu ama kwa 

kuwathibitisha wanaokaimu nafasi hizo endapo wana sifa stahiki au 

kufanya uteuzi wa maafisa wapya wenye sifa na uwezo wa kujaza 

nafasi hizo. 

 

5.0 USIMAMIZI WA MATUMIZI YA FEDHA ZA SERIKALI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

5.1 Matumizi yasiyokuwa na manufaa kwa Serikali Shilingi bilioni 2.02 

Ukaguzi wangu umebaini matumizi yasiyokuwa na manufaa yenye jumla ya 

shilingi bilioni 1.46 kwa Serikali Kuu. Matumizi hayo yangeweza kuepukwa 

endapo Taasisi husika zingekuwa makini. 

 

Kwa upande wa Serikali za mitaa, Halmashauri 14 zililipa jumla ya shilingi 

milioni 564.94 kwa taasisi husika. Mfano wa malipo hayo ni tozo mbalimbali, 

riba na gharama za usumbufu zinazojitokeza kutokana na kesi au kutotimiza 

masharti ya mikataba. Sababu zingine ni malipo yanayolipwa mara mbili. 

 

Naishauri Serikali kutekeleza majukumu yake ya mikataba ili kuepuka 

kufanya malipo yasiyokuwa na manufaa yoyote kwa Serikali. Pia, 
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kuimarisha udhibiti wa ndani katika kutekeleza majukumu yake ili 

kuondokana na migogoro mbalimbali isiyo na tija. 

 

5.2 Kukosekana kwa nyaraka zinazothibitisha matumizi ya hamisho la fedha la 

shilingi bilioni 6.57 

Taasisi 4 za serikali kuu zilifanya malipo ya shilingi bilioni 6.57 ambazo 

hazikuthibitishwa kupitia ukaguzi wangu kwa sababu zilikosa nyaraka 

muhimu za malipo. Hivyo sikuweza kuthibitisha kama fedha hizo zilitumika 

kwa malengo yaliyokusudiwa. 

 

5.3 Mapungufu katika nyaraka za malipo ya shilingi bilioni 22.7 

Ukaguzi umebaini mapungufu katika utunzaji wa nyaraka muhimu ikiwemo 

nyaraka za malipo. Wakati wa ukaguzi, Taasisi 29 za Serikali Kuu zilifanya 

malipo ya jumla ya shilingi bilioni 12.5. Hata hivyo, malipo hayo yalikosa 

nyaraka zinazothibitisha uhalali wa matumizi yaliyofanywa. Mapungufu 

katika nyaraka yanaathiri mawanda ya ukaguzi hivyo kuweza kusababisha 

kutolewa hati zisizoridhisha katika hesabu. 

 

Kwa upande wa Serikali za Mitaa, Ukaguzi umebaini mapungufu katika 

utunzaji wa nyaraka muhimu ikiwemo nyaraka za malipo yenye jumla ya 

shilingi bilion 9.8. Hivyo, sikuweza kuthibitisha uhalali wa matumizi 

yaliyofanywa na Halmashauri 109 kutokana na ufinyu wa mawanda ya 

ukaguzi. 

 

Ninaishauri Serikali kuimarisha udhibiti wa malipo ikiwa ni pamoja na 

kuimarisha vitengo vya ukaguzi wa awali ili viweze kupitia kwa kina 

malipo yote kabla hayajafanyika. Pia, kuwe na utaratibu mzuri wa 

kutunza nyaraka za malipo na viambatanisho ili kusaidia kuthibitisha 

uhalali wa malipo hayo. 

 

6.0 USIMAMIZI WA MALI NA MADENI YA SERIKALI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

6.1 Uwepo wa Mali za kudumu zilizotelekezwa 

Ukaguzi wangu umebaini ongezeko la idadi ya magari yaliyotelekezwa katika 

taasisi mbalimbali za Serikali Kuu kutoka magari 675 mwaka 2014/15 hadi 

kufikia magari 1,272 mwaka 2015/16 (sawa na ongezeko la asilimia 88).  

 

Kwa upande wa Serikali za Mitaa, jumla ya magari, pikipiki na mitambo 

inayofikia 652 yalitelekezwa pasipo hatua zozote kuchukuliwa na 

menejimenti. Aidha, kwa upande wa Idara na Wakala wa Serikali, jumla ya 
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magari 92 yalitelekezwa. Hata hivyo, menejimenti ya Taasisi husika 

haikuchukua hatua yoyote. Uwepo wa mali hizi kwa muda mrefu pasipo 

kuuzwa, unaweza kusababisha hasara itokanayo na wizi wa vifaa na 

uchakavu. 

 

Naishauri Serikali kuimarisha usimamizi wa mali za kudumu ili kuepusha 

uharibifu utokanao na kutelekezwa kwa mali hizo kwa muda mrefu. 

 

6.2 Dawa zilizokwisha muda wa matumizi ambazo hazijaharibiwa Shilingi 

bilioni 10.19  

 

Kwa kwa upande wa ukaguzi wa  miradi ya maendeleo, Uhakiki wa dawa 

zilizonunuliwa kupitia fedha za Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na 

Malaria, Ukimwi, na Kifua Kikuu uliofanyika kwenye ghala la Bohari Kuu ya 

Dawa umegundua uwepo wa dawa zilizokwisha muda wake zenye thamani ya 

Sh.10,187,671,563 ambazo ni mkusanyiko wa dawa hizo kwa miaka 12. 

Utunzaji wa dawa zilizokwisha muda wake kwa muda mrefu yanaongeza 

gharama za utunzaji. 

 

Ninaishauri Serikali iharakishe uteketezwaji wa dawa zilizokwisha 

muda wake kuondolewa kwa wakati kuepusha gharama za utunzaji na 

athari zinazoweza kujitokeza. 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

6.3 Ukarabati wa Majengo ya Serikali na uendelezwaji wa viwanja vya Serikali 

katika Balozi za Tanzania nje ya Nchi 

Kama nilivyobaini katika ukaguzi wangu uliopita, Serikali haijachukua hatua 

zozote kufanya ukarabati kwa baadhi ya nyumba katika Balozi za Tanzania 

nje ya nchi zilizo katika hali mbaya na hazifai kwa matumizi. Kati ya Balozi 

34, balozi 12 zinamiliki nyumba 37 zilizo katika hali mbaya na zinahitaji 

marekebisho. Wakati huohuo, Serikali inamiliki viwanja 10 katika balozi 

mbalimbali ambavyo havijaendelezwa hivyo viko katika hatari ya 

kunyang’anywa. 

Ninaishauri Serikali itoe jukumu kwa taasisi moja itakayohusika na 

uendelezwaji wa viwanja na ukarabati wa majengo chakavu yaliyopo 

kwenye Balozi zetu.   

 

6.4 Miradi ya maendeleo iliyokamilika yenye thamani ya Shilingi bilioni 4.2 

ambayo haitumiki  

Uhakiki wa matumizi ya miradi ya maendeleo iliyokamilika kwa baadhi ya 

Halmashuri ulibaini miradi yenye thamani ya shilingi bilioni 4.2 ambayo 

haijaanza kutumika kutoa huduma kama ilivyokusudiwa. Walengwa 
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waliokusudiwa hawakupata faida iliyotarajiwa. Mfano wa miradi hiyo ni 

miradi ya maji ya visima na maji bomba, ambayo ilikamilika tangu mwaka 

2013/14 katika Wilaya ya Simanjiro inayofikia thamani ya Shilingi milioni 

985.21 na miradi ya maji iliyokamilika tangu mwaka 2014/15 katika Wilaya 

ya Nachingwea inayofikia thamani ya Shilingi Bilioni 1.66 ilikamilika lakini 

haikuwa inatumika. 

 

Ninaishauri Serikali kuhakikisha miradi iliyokamilika inaanza kutumika 

kama ilivyokusudiwa kwa faida ya wananchi. 

 

7.0 USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2015/16 nimebaini mambo 

yafuatayo kuhusiana na usimamizi wa manunuzi: 

 

Jedwali Na. 4: Mapungufu katika manunuzi na mikataba 

Mapungufu Husika 
Idadi ya 
Taasisi Kiasi cha fedha 

Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani kwa 
Serikali kuu  

 shilingi bilioni 
24.2 

Manunuzi yaliyofanyika bila Mikataba kwa 
serikali kuu 

10 shilingi bilioni 
11.2 na USD 
milioni 29.6 

Manunuzi kufanyika kwa wazabuni 
wasioidhinishwa na Mamlaka husika kwa serikali 
kuu 
 

14 shilingi bilioni 
7.3 

Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani kwa 
serikali za mitaa 

 shilingi bilioni 
2.1 

Manunuzi kufanyika kwa wazabuni 
wasioidhinishwa na Mamlaka husika kwa serikali 
za mitaa 
 

halmashauri 
28 

shilingi bilioni 
1.2 

Manunuzi yasiyoidhinishwa ya vifaa vya 
matibabu bila uthibitisho wa  MSD kutokuwa na 
vifaa hivyo kwa serikali za mitaa 

halmashauri 
6 

milioni 72.78 

 

Ninaishauri Serikali kuzingatia matakwa ya Sheria za manunuzi ili 

kuepuka mapungufu yanayojitokeza. 

 

8.0 UKAGUZI WA VYAMA VYA SIASA 

Ukaguzi wa vyama vya siasa ulibaini yafuatayo: (a) kukosekana kwa 

mchanganuo wa taarifa za fedha hivyo kunifanya nishindwe kujiridhisha 

kuhusu usahihi wa taarifa hizo; (b) vyama vya siasa vinne havikuandaa 
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taarifa za fedha kwa ajili ya ukaguzi kama Kifungu cha 14(1) cha Sheria ya 

Vyama vya Siasa; (c) wafanyakazi wa vyama vya siasa hawakuwa na 

mikataba; na (d) vyama vya siasa vitatu havikuwa na akaunti za benki. 

 

Ninaishauri Serikali kupitia Msajili wa vyama vya siasa ahakikishe 

vyama vyote vilivyosajiliwa vina mfumo na rasilimali watu 

unaowezesha uandaaji wa hesabu zinazokidhi matakwa ya miongozo ya 

uhasibu. 

 

9.0 MATOKEO YA UKAGUZI WA MASHIRIKA YA UMMA 

9.1 Benki ya Wanawake Tanzania. 

 

Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) ilitoa Mikopo yenye jumla ya Shilingi 

milioni 655 bila kufata taratibu za utoaji wa mikopo kwa mfano kuthibitisha 

uwepo wa makampuni yaliyokopeshwa. 

 

Aidha, nimebaini kwamba mtaji wa benki umepungua kulinganisha na 

kiwango kinachotakiwa kama Kanuni namba 5 ya Kanuni za Benki na Taasisi 

za Fedha (Utoshelevu wa Mtaji – Capital Adequacy) ambayo inaitaka benki 

au taasisi ya fedha zenye ukomo wa maeneo ya kutoa huduma (with limited 

scope of services) kuanza kutoa huduma na kuhakikisha wakati wote zina 

kiasi cha chini cha mtaji kisichopungua shilingi bilioni 5.  

Benki ya wanawake Tanzania inashauriwa kuhakikisha inafuata 

matakwa ya kiwango cha chini cha mtaji kwa kufuatilia mwenendo wa 

mtaji kila siku na kuchukua hatua thabiti kudumisha kiwango cha chini 

cha mtaji. 

 

Pia Benki Kuu ya Tanzania ifuatilie utendaji wa benki hii ili kuhakikisha 

kuwa haifilisiki. 

 

9.2 Benki ya Twiga 

Katika kupitia uendelevu na uendeshaji wa benki ya Twiga nilibaini kwamba 

mpaka kufikia mwisho wa mwaka wa fedha, benki ya Twiga katika mwaka 

unaoishia 31 Desemba 2015, ilikuwa na upungufu wa mtaji kwa wana 

hisa(negative equity) wenye thamani ya Shilingi bilioni 18.7. Hali hii inaleta 

mashaka juu ya uwezo wa benki hii kuendelea kujiendesha bila mashaka. 

Aidha, mtaji wa msingi wa benki katika miaka miwili ni chini ya kiwango cha 

chini kinachohitajika cha thamani ya shilingi bilioni 5 kinyume na matakwa 

Kanuni namba 5 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha. 

Ninaishauri Serikali kufanya uchunguzi na kuainisha sababu 

zilizopelekea benki kufanya vibaya na kuchukua hatua stahiki ikiwa ni 

pamoja na kubuni mikakati itakayosaidia utendaji wa benki kuimarika. 
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9.3 Shirika la Usambazaji wa Umeme Tanzania (TANESCO) 

(i) TANESCO ina malimbikizo makubwa ya madeni katika manunuzi ya 

umeme kutoka kwa watengenezaji huru wa nishati (IPPs) na 

Watengenezaji wa dharura wa nishati (EPPs). 

  

Hii imesababishwa na TANESCO kununua umeme kwa bei ya wastani wa 

Shilingi 544.65 kutoka kwa IPPs/EPPs na kuuza kwa wastani wa Shilingi 

279.35 kwa kila uniti hivyo kusababisha hasara ya wastani wa Shilingi 265.30 

kwa kila uniti.  

 

Jitihada zaidi zinahitajika kuliokoa Shirika katika hali liliyopo kwa kutafuta 

vyanzo  mbadala vya umeme vyenye bei nafuu kama matumizi ya umeme 

unaozalishwa kwa maji na nishati ya gesi na kuachana na wazalishaji binafsi 

wanaotumia mafuta. 

 

(ii) Kuchelewa kutekeleza ujenzi wa mradi wa maji wa kuzalishia 

umeme katika korongo la Stiegler  

Mradi wa korongo la Stiegler ulikuwa katika mpango mkakati wa maendeleo 

ya sekta ya umeme wa mwaka 2012. Gharama kamili ya kujenga mradi huu 

ni Dola za Marekani bilioni 2.4. 

 

Mapitio ya taarifa mbalimbali yanaonyesha kuwa mradi huu ukikamilika 

utakuwa na uwezo wa kuzalisha megawati 2,100. Mpango mkakati wa sekta 

ya umeme wa mwaka 2012 unaonyesha kuwa mradi unatakiwa kujengwa kwa 

awamu tatu: Stiegler 1 megawati 300 - kukamilika 2024; Stiegler II megawati 

600 - kukamilika 2026; na Stiegler III Megawati 300 - kukamilika 2028. 

 

Hata hivyo nimebaini kuwa RUBADA inakabiliwa na changamoto ya kifedha 

kuweza kuuendeleza mradi.  

 

Ninashauri Serikali itafute fedha na kuwekeza kwenye mradi 

unaotegemewa kuwa wa bei nafuu zaidi ukilinganishwa na umeme 

unaotumiwa toka kwa makampuni binafsi ya uzalishaji umeme. 

 

9.4 Mifuko ya Pensheni 

Nilibaini hali ya kushuka kwa mapato ya uwekezaji kwa kiasi kikubwa 

inayoikabili mifuko ya pensheni ya NSSF, PPF, PSPF na LAPF inatokana na 

kutokuwepo kwa ufanisi wa menejimeti katika kusimamia mikopo 

iliyotolewa kwa vyama vya ushirika wa kuweka na kukopa, Usimamizi hafifu 

wa kuratibu shughuli za uwekezaji pamoja na kushindwa kukusanya madeni 

ya muda mrefu hii ikiwa ni pamoja na yale yanayodaiwa toka Serikalini 

yanayofikia Shilingi trilioni 1.6. Mapungufu haya yameanishwa kwa kina 

katika ripoti husika.  
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Ninaishauri Serikali kusimamia mifuko ili iweze kufuata kanuni na 

mahitaji ya Sera zinazoongoza mifuko ya Hifadhi ya jamii ili kuongeza 

ufanisi. Serikali pia inashauriwa iongeze juhudi za kulipa madeni yake 

kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ili kuipunguzia matatizo ya kifedha 

yanayoikabili. 

 

9.5 Mamlaka ya Bandari Tanzania 

Ukaguzi Maalumu Kuhusu Malipo ya Ushuru wa bandari (wharfage) kwenye 

Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) ulilenga kubaini waliohusika katika 

ukwepaji wa ushuru wa bandari na kubaini kiwango cha hasara iliyotokana 

na ukwepaji wa ushuru huo. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, ushuru wa Shilingi 

bilioni 15.02 haukukusanywa na Mamlaka ya Bandari kutokana na ubadhirifu 

wa makampuni ya kutoa mizigo bandarini, wafanyakazi wa Mamlaka ya 

bandari na watumishi wa mabenki. 

 

Ninaishauri Mamlaka ya Bandari kuhakikisha kwamba mapato 

yanayotokana na ushuru wa bandari yanakusanywa.  

 

9.6 Ukaguzi wa Sekta ya Madini 

i. Ukaguzi wangu kwenye shughuli za mgodi wa Buckreef Gold Mine kupitia 

Mkataba wa ubia kati ya Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) na Kampuni 

ya TANZAM 2000 nilibaini kuwa mwaka 2011 TANZAM (2000) ililipa kiasi 

cha Dola za Kimarekani milioni 3 kwa STAMICO kama gharama za 

kununua asilimia 55 bila ya kuwa na vigezo vinavyotambulika kama 

uthaminishaji wa mali za mgodi kabla ya ubia. Zaidi ya hayo, tangu 

mwaka 2011 hadi wakati wa Ukaguzi huu, Machi, 2017 mgodi haujaanza 

kufanya kazi. 

 

ii. Kutoza Kodi kwa Kiwango cha Sifuri katika Kusafirisha Bidhaa za 

Madini Nje ya Nchi 

Mapitio ya malipo ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kutoka kwenye 

migodi mikubwa minne (4) ya dhahabu na mmoja wa Almasi kwa kipindi 

cha kati ya Mwaka 2012 mpaka 2016 yalibaini kuwa kulikuwa na 

marejesho makubwa ya kodi ya Ongezeko la Thamani kwa kiasi cha 

shilingi bilioni 1,144. 

 

Marejesho hayo makubwa yametokana na mianya inayotolewa na kifungu 

55(1) cha sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya mwaka 2014, 

sawia na sheria za zamani, ambazo, zote kwa pamoja ziliruhusu na bado 

zinaruhusu tozo ya kodi ya ongezeko la thamani kwa kiwango cha sifuri 

kwa bidhaa zinazosafirishwa kuuzwa nje ya nchi.  
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Lengo la Serikali kutoza kodi ya ongezekeo la thamani kwa kiwango cha 

sifuri kwenye bidhaa zote zinazosafirishwa kuuzwa nje ya nchi ilikuwa ni 

kukuza viwanda vya ndani, mapungufu yaliyojitokeza ni kuwa Sheria hiyo 

haikuweka makundi kuonyesha ni bidhaa zipi zinazostahili motisha hiyo. 

Hivyo basi madini ambayo kwa namna yoyote lazima yauzwe nje ya nchi 

nayo pia yananufaika na motisha hiyo kama vile ambavyo bidhaa za 

kilimo na viwandani zinavyonufaika.  

 

Serikali, kupitia STAMICO, inashauriwa kuhakikisha kuwa bei ya 

ununuzi ya migodi ya madini inayokubaliwa kwenye mikataba ya 

ushirikiano wa kibiashara sharti itokane na upembuzi wa kina, 

uthaminishaji wa mali au makadirio ya madini yaliyopo ardhini. 

Serikali inashauriwa kupitia upya sheria ya kodi ya ongezeko la 

thamani ya mwaka 2014 na kufanya marekebisho ili kuondoa tozo 

ya kiwango cha sifuri kwenye mauzo ya madini na vito nje ya nchi. 

Pia, kujadiliana na makampuni ya uchimbaji madini kuhusu matokeo 

ya mabadiliko hayo kwenye Mikataba yao (MDAs). 

9.7      Makampuni ya Madini Kutengeneza Hasara kwa Muda Mrefu  

Mapitio ya taarifa za fedha na taarifa za malipo ya kodi za migodi ya 

dhahabu ya makampuni ya madini kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2012 

mpaka 2016 yameonesha kuwa migodi imekuwa ikipata hasara mfululizo. 

Hasara hiyo, kwa kiasi kikubwa, imesababishwa na kuruhusiwa kupunguza 

kiasi chote cha gharama zitokanazo na manunuzi ya bidhaa za mtaji 

(capital expenditure) kutoka kwenye mapato ya uzalishaji kwa mwaka 

husika. 

 

Mikataba mingi ya madini inaruhusu kupunguza gharama za manunuzi ya 

bidhaa za mtaji (capital expenditure allowances) kwa asilimia 80 hadi 

100 katika mwaka ambao bidhaa imenunuliwa kuanzia hatua za utafiti 

mpaka uzalishaji. Hatua hii hupelekea kupata hasara mfululizo. Jedwali 

la hapa chini linaonesha baadhi ya makampuni makubwa ya madini 

yanavyopata hasara mfululizo kwa kipindi cha kati ya mwaka 2011 mpaka 

2015.  

 

 

 

 

Jedwali Na. 5: Mchangauo wa jinsi makampuni makubwa ya uchimbaji 

madini Tanzania yanavyopata Hasara 
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Mwaka 
wa 

Fedha 

Geita Gold 
Mine 

'Shilingi 
bilioni 

  
Bulyanhulu 
Gold Mines 

Ltd 
'Shilingi 

bilioni   

  Pangea 
Minerals 

Ltd 
'Shilingi 

bilioni  

  North 
Mara Gold 

Mine 
'Shilingi 

bilioni  

  Williamson 
Diamond Ltd 

'Shilingi bilioni  

2015 107.02 (2,362.36) (959.03) (101.35) (135.54) 

2014 77.75 (2,047.71) (727.47) (234.35) (106.56) 

2013 33.77 (1,349.19) (785.83) (317.25) (188.34) 

2012 219.17 (182.95) (8.21) 75.91 (107.51) 

2011 41.62 (579.32) (196.47) 29.35 - 

 
479.34 (6,521.53) (2,677.02) (547.69) (537.95) 

Chanzo: TRA 

 

Serikali inashauriwa (a) kujadiliana na makampuni ya madini 

yanayopata hasara mfululizo ili Serikali iweze kutoza kodi kwa kiwango 

cha asilimia 0.3 ya mapato ghafi kulingana na aya ya 3(3) ya Jedwali la 

kwanza la sheria ya kodi ya mapato ya mwaka 2004 (toleo la 2015); (b) 

kuhakiki gharama za uwekezaji na marejesho ya kodi ili kuzuia 

matumizi mabaya ya misamaha ya kodi inayotolewa. 

 

9.8 Kuendelea Kutoza Kodi kwa Kiwango cha Chini Ikilinganishwa na Viwango 

Vinavyotozwa Sasa 

Mikataba ya uchimbaji madini kati ya Serikali na makampuni ya uchimbaji 

katika migodi mingi ya dhahabu ilisainiwa kabla Sheria ya Kodi ya Mapato ya 

mwaka 2004 haijatungwa. Viwango vya tozo za kodi katika mikataba hiyo 

vilitokana na sheria ya kodi ya mapato ya mwaka 1973 na havijabadilishwa 

kuendana na sheria mpya ya mwaka 2004 kutokana na kuwapo kwa kwa 

kifungu kinachozuia mabadiliko ya viwango vya tozo za kodi kwenye 

mikataba hiyo. Kwa mfano, mikataba hiyo inaainisha viwango vya zuio la 

kodi katika ada ya usimamizi pamoja na huduma za kiufundi kati ya asilimia 

3 mpaka 5. Hii ni tofauti na asilimia 15 kama ilivyoainishwa kwenye Sheria 

ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004.  

 

Serikali inashauriwa kujadiliana na makampuni ya uchimbaji madini 

kupitia kifungu kinachoruhusu kurejewa kwa mkataba kinachopatikana 

kwenye mikataba takribani yote ili kurekebisha viwango vya tozo za 

kodi kwa kuzingatia vigezo vya kiuchumi vinavyobadilika kufatana na 

muda tangu kusainiwa kwa mikataba hiyo. 

 

9.9 Ubia kati ya STAMICO na TML 

Kampuni ya Sky Associates ilinunua hisa za umiliki wa kampuni ya TML 

inayoendesha mgodi wa Tanzanite toka kwa kampuni ya Richland Resources 

tarehe 30 Januari 2015. 
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Ukaguzi umebaini kampuni ya TML imekuwa ikiiuzia madini ya Tanzanite 

kampuni Tanzu ya Sky Associates bila kumshirikisha mbia mwenzake ambaye 

ni STAMICO. 

Pia, nimebaini kuwa TML inatafuta masoko na kuuza Tanzanite bila kupata 

ukubali wa mshirika wake STAMICO ambayo ni kinyume na kifungu cha 

15.1(b-d) cha makubaliano ya ubia kati ya STAMICO na TML. 

 

Ninaishauri Wizara ya Nishati na Madini, kupitia STAMICO, ihakikishe 

mauzo ya Tanzanite yanafanyika kwa uwazi mkubwa kupitia minada ya 

hadhara ili kuondoa nafasi zozote za kuuzwa kwa bei isiyo ya ushindani 

kati ya kampuni ndugu 

 

9.10 Tathmini ya Uendeshaji Mgodi wa STAMIGOLD - Biharamulo 

Serikali, kupitia STAMICO, ilichukua mgodi wa dhahabu wa Tulawaka kutoka 

kwa kampuni ya Pangea Minerals Ltd. Mkataba wa kuhamisha umiliki 

ulifikiwa tarehe 15 Novemba, 2013. Ili kuendesha mgodi, STAMICO iliunda 

kampuni mpya kwa jina la STAMIGOLD. Tathmini yangu ya ufanisi wa mgodi 

chini ya usimamizi wa kampuni ya STAMIGOLD umeonyesha kuwa Wizara ya 

Nishati na Madini imechelewesha kibali cha maandishi kabla umilikishwaji 

wa leseni kubwa ya kuchimba madini haijahamishwa kutoka kampuni moja 

kwenda nyingine kinyume na Kifungu cha 9(2) cha Sheria ya Madini ya 2010. 

 

Ninaishauri Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Madini kuharakisha 

mchakato wa kuipatia STAMIGOLD kibali cha kutumia mkataba wa 

kuchimba madini aliokuwa anautumia Pangea Minerals Ltd. 

 

9.11 Ukaguzi wa Mafuta na Gesi; 

i. Ukaguzi ulibaini kuwa, matumizi ya bomba la gesi kutoka Mtwara hadi 

Dar es Salaam ni ya kiwango cha chini cha ujazo kwa asilimia 94 huku 

TANESCO akiwa ndiye mteja pekee akitumia wastani wa futi za ujazo 

milioni 46.61  ambayo ni sawa na asilimia 6 tu ya ujazo wa bomba husika 

licha ya kuwepo makubaliano kati ya TPDC na TANESCO ya kusambaza  

futi za ujazo milioni 138.8 katika vituo 6 vya kuzalisha umeme vya 

TANESCO.  

 

ii. Pia nilibaini kuwa, Mkataba wa Ubia wa Uzalishaji wa Gesi (PSA) baina ya 

TPDC na Kampuni ya Pan African Energy Tanzania Limited (PAET) 

umetengenezwa kwa namna ambayo gawio la Serikali kutoka kwenye 

mauzo ya gesi asilia litakuwa linapungua kadri uzalishaji unavyoongezeka 

kama jedwali linavyoonyesha hapa chini: 
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Jedwali Na. 6: Mchanganuo wa gawio la serikali linavyopungua kadri 

uzalishaji unavyoongezeka 

 

Wastani wa Mauzo kwa 
siku 

OR 

Ongezeko la mauzo 
kwa Gesi 
iliyoongezwa 

Gawio la Faida ya 
mauzo ya gesi 
lililokubaliwa (%) 

Mita za ujazo Millioni 
kwa siku  (mmcfd) 

Mita za Ujazo Billion 
(BCF) 

TPDC PAET 

0 hadi 20 0 to 125 75 25 

Zaidi ya 20 ila pungufu 
kuliko au sawa na 30 

Zaidi ya 125 ila 
pungufu kuliko au 
sawa na 250 70 30 

Zaidi ya 30 ila pungufu 
kuliko au sawa na 40 

Zaidi ya 250 ila 
pungufu kuliko au 
sawa na 375 65 35 

Zaidi ya 40 ila pungufu 
kuliko au sawa na 50 

Zaidi ya 375 ila 
pungufu kuliko au 
sawa na 500 60 40 

Zaidi ya 50 Zaidi ya 500 45 55 

 

Mkataba huu hauitaki Pan African Energy Tanzania Limited kulipa mrahaba 

kwa serikali badala yake TPDC ndiyo hulipa mrahaba huo. PAET pia inakata 

kodi zote kutoka katika mapato yake kama gharama za uendeshaji na 

uwekezaji na hivyo kuifanya PAET kutolipa kodi yoyote kwa serikali katika 

kipindi chote cha mkataba. 

Napendekeza kufanyika upya kwa makubaliano ya mgawanyo wa 

uzalishaji (PSA) ili kuiwezesha Serikali kunufaika zaidi pindi uzalishaji 

unapoongezeka. Pia ninaishauri Serikali kupitia Wizara ya Madini,  

TPDC na TANESCO kujadiliana namna nzuri ya kukamilisha mitambo ya 

uzalishaji wa umeme ili bomba la gesi litumike kwa ufanisi. 

(iii) Kukosekana kwa Kifungu cha Kutozwa Kodi ya Ziada Katika Sheria 

ya Kodi 2004. 

Ukaguzi ulibaini kuwa kifungu cha 13.1(a) cha Ibara ya XIII ya mkataba wa 

ushirikiano wa uchimbaji gesi ya eneo la Songosongo kinaitaka PAET kulipa 

kodi ya ziada ya faida (Additional Profit Tax) ambayo inatakiwa kulipwa 

kulingana na mkataba kila mwaka na itategemea faida halisi inayopatikana 

kutokana na mzunguko wa fedha kwenye mkataba husika. 

Sambamba na hayo, nilibaini PAET haijawahi kuwasilisha ripoti ya kodi ya 

ziada ya faida (statements of additional profit tax). 

Hata hivyo, Sheria ya Kodi ya Mapato ya Mwaka 2004 haikuwa na kipengele 

cha kodi la Ongezeko la Faida, Mawasiliano na uongozi wa TRA yameonyesha 

kuwa sheria hii bado inaandaliwa. 
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Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa kifungu cha kutozwa kodi ya ziada 

kunasababisha Serikali kukosa kodi kutoka kwenye chanzo hiki cha mapato. 

Napendekeza Serikali kupitia upya makubaliano ya mikataba na 

kufanya marekebisho ili iweke vifungu vinavyohusika na kutozwa kwa 

kodi ya ziada. Pia, Sheria ya Kodi ya Mapato inatakiwa ibadilishwe ili 

ijumuishe tozo la kodi ya ziada.  

 

10.0 MATOKEO YA KAGUZI MAALUMU 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

10.1 Ukaguzi maalumu wa Mamlaka ya Vitabulisho vya Taifa 

Ukaguzi umejiridhisha kwamba uongozi wafanyakazi na watoa huduma na 

wazabuni wameshiriki kwa namna moja au nyingine katika ubadhirifu na 

udanganyifu kwenye matumizi ya fedha katika mradi wa kuboredha 

Vitambulisho vya Taifa. Mradi huu unajumuisha mikataba ya manunuzi ya 

vifaa vya kuboresha Vitambulisho vya taifa, ununuzi wa vifaa vya TEHAMA 

kama vile ipad, programu na Vifaa vya kompyuta, upatikanaji wa vibarua, 

bima za magari na gharama za kusafirisha na kufunga vifaa vya kusajili raia 

ambapo, shilingi bilioni 4.5 zilikuwa na udanganyifu. 

 

Zaidi ya hayo, kutokana na hali ya usajili na kutoa vitambulisho vya taifa 

kuwa mpya, hali hiyo ilisababishwa na maandalizi hafifu kwa uongozi wa 

Mamlaka juu ya kuamua jinsi mfumo ambao ungeweza kutumika vizuri  

kulingana na uwezo wa Mamlaka. 

 

Hali hiyo ilisababisha mabadiliko ya maelekezo yaliyoigharimu Serikali 

kupitia manunuzi yasiyo na tija na wakati huo huo wadanganyifu kutumia 

mianya iliyopo kujinufaisha wenyewe kinyume na taratibu. 

 

10.2 Ukaguzi Maalum wa Fedha za Gavi Alliance Kwa Ajili ya Chanjo ya Surua 

Rubella 

Kutokana na ukaguzi maalum, udhaifu mkubwa ulionekana katika mfumo wa 

udhibiti wa ndani. Udanganyifu na viashiria vya rushwa katika maeneo ya 

manunuzi, masurufu, matumizi ya fedha na uendeshaji wa ruzuku kwa 

ujumla.  

Ilibainika wakati wa ukaguzi maalum kwamba memoranda ya makubaliano 

kati ya Serikali ya Tanzania na GAVI Alliance ilikiukwa kwa sababu msaada 

huo kwa ajili ya chanjo haukuwekwa kwenye Mpango wa Matumizi wa Muda 

wa Kati (MTEF).  
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Pia, haukufuata taratibu za Serikali za kuhamisha fedha kupitia hazina 

ndogo na baadaye kwenda Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGA).  

 

Mapungufu mengine ni pamoja na: (a) fedha ambazo hatukuweza kufahamu 

matumizi yake shilingi 2,153,289,221; (b) Shilingi 1,077,167,188 zilizotumwa 

Serikali za Mitaa hazikuthibitishwa kupokelewa; (c) ununuzi wa mafuta kwa 

ulaghai shilingi 248,034,893; (d) malipo ya shilingi 1,192,493,345 

yaliyofanywa kwa halmashauri 54 na hospitali za mikoa 11 kwa ajili ya 

shughuli mbalimbali hayakuwa na nyaraka za kuthibisha uhalali wake; (e) 

Shilingi 497,182,500 kilitumika kwa ajili ya mafunzo ya Surua Rubella bila 

kuwa na nyaraka za kuthibitisha hilo; (f)  matumizi ya shilingi 316,292,995 

kwa ajili ya chakula yalikuwa na nyaraka za kughushi; (g) timu ya ukaguzi 

haikuweza kuthibitisha ukarabati na matengenezo ya magari kiasi cha 

shilingi 137,743,754; na (h) Mafuta ambayo hayakuthibitika matumizi yake 

katika leja ya stoo shilingi 372,398,769. 

 

Maelezo zaidi kuhusu kaguzi hizi yanapatikana katika sura ya kumi na mbili 

ya Serikali Kuu. 
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11.0 MATOKEO YA UKAGUZI WA UFANISI 

 

11.1 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi wa Ufanisi 

 

Ndugu Wanahabari, 

 
Ripoti hii ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo 107 yaliyotolewa 
katika Ripoti Tano za Ukaguzi wa Ufanisi zilizowasilishwa Bungeni katika 
kipindi cha mwaka 2012 na 2013. Ufuatiliaji wa mara kwa mara wa 
utekelezaji wa mapendekezo unasaidia kuhakikisha kuwa mapendekezo 
yaliyotolewa yanatekelezwa kiufasaha na kwa wakati ili kuleta tija zaidi 
katika utendaji wa serikali. Ilibainika kuwa kati ya mapendekezo 107 
yalitolewa, mapendekezo 40 yalitekelezwa kikamilifu; mapendekezo 37 
yalitekelezwa kwa kiasi; na mapendekezo 30 hayakutekelezwa kabisa 
(Jedwali 1). 

Jedwali 1: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Ufanisi 
 

Ripoti ya Ukaguzi 

Jumla ya 
mapendekez

o 
yaliyotolewa 

Idadi ya 
Mapendekez

o 
yaliyotekele

wa 
Kikamilifu 

Idadi ya 
Mapendeke
zo yaliyo 

tekelezwa 
Kiasi 

Idadi ya 
Mapendekezo 

yasiyotekelezw
a 

Usimamizi wa ukaguzi 
unaofanywa na Askari wa 
usalama barabarani pamoja 
na Udhibiti wa mwendo kasi 
nchini (2012) 

25 11 4 10 

Usimamizi wa Mikataba ya 
Miradi ya Maendeleo katika 
Serikali za Mitaa (2013) 

11 0 2 9 

Usimamizi wa Ununuzi wa 
vifaa vya Teknohama katika 
Sekta ya Umma (2013) 

20 6 5 9 

Usimamizi wa Afya na 
Usalama mahali pa kazi 
(2013) 

27 20 6 1 

Usimamizi wa Shughuli za 
Uvuvi katika Ziwa Victoria 
(2013) 

24 3 20 1 

Jumla 107 (100%) 40 (37%) 37 (35%) 30 (28%) 

 
Kwa ujumla utekelezaji wa mapendekezo niliyotoa hauridhishi hususani 
ikizingatiwa kuwa ni asilimia 37 tu ya mapendekezo hayo yametekelezwa 
kikamilifu. Sehemu iliyobaki ya mapendekezo hayo ama hayajatekelezwa 
kabisa au utekelezaji wake bado unaendelea ingawa hadi sasa ni wastani wa 
miaka 4 hadi 5 tangu mapendekezo hayo yatolewe. Ilibainika kuwa 
utekelezaji umekuwa si wa kuridhisha kutokana na taasisi za umma 
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kutokuwa na mfumo madhubuti wa kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi wa 
ufanisi.  
 

 
11.2  UKAGUZI WA UFANISI – MAFUTA NA GESI  ASILIA 

 
Ndugu Wanahabari 

 

 Asilimia 9 tu ya pesa iliyotumiwa katika manunuzi ya sekta ya 
mafuta na gesi ilikwenda kwa makampuni ya Kitanzania 

 
Imebainika kuwepo kwa mfumo dhaifu wa kusimamia utekelezaji wa kanuni 
za kuwashirikisha wazawa katika sekta ya mafuta na gesi. Hakuna sera, 
kanuni au taratibu zinazosimamia utekelezaji wa vifungu vinavyotaka 
ushirikishaji wazawa kutoka katika mikataba ya kugawana mapato (PSA’s). 
Katika kipindi cha kati ya mwaka 2011 hadi 2014, makampuni ya kitanzania 
yalipata mikataba yenye thamani ya asilimia 9 kati ya jumla ya Dola za 
Kimarekani bilioni 2 zilizotumiwa na makampuni ya kimataifa ya mafuta 
katika manunuzi mbalimbali. 
 

 Hakuna udhibiti wa mchakato wa ugawaji leseni za utafutaji na 
uendelezaji wa mafuta na gesi  

 
Sheria na kanuni zilizopo hazijaweka taratibu sahihi za ugawaji wa leseni na 
mikataba ya utafutaji na uendelezaji wa mafuta na gesi asilia kwa 
makampuni ya kimataifa ya mafuta na gesi. Aidha, hakuna udhibiti 
unaohakikisha kwamba mchakato wa ugawaji leseni unaendana na sheria za 
manunuzi zilizopo. 
  

 Asilimia 6 pekee ya idadi ya wataalamu katika sekta ya mafuta 
na gesi wamepewa mafunzo yaliyokusudiwa  

 
Imebainika uzalishaji wa wataalamu haukidhi mahitaji ya sasa ya wataalamu 
wa kada mbalimbali katika sekta ya mafuta na gesi. Kwa ujumla serikali 
imeweza kutekeleza asilimia 20 ya malengo yake katika utekelezaji wa 
mipango ya programu za mafunzo ya muda mrefu. Aidha, katika kipindi cha 
miaka 4 (2012-2016) serikali ilitoa mafunzo kwa asilimia 6 tu kati ya idadi 
iliyopangwa kwa ngazi ya wataalamu na mafundi watenda kazi. Kuna 
upungufu wa asilimia 48 ya watoaji mafunzo kama ilivyojionesha kutoka 
katika taasisi kuu 6 za mafunzo zilizoteuliwa kuongoza utoaji wa elimu na 
ujuzi katika sekta ya mafuta na gesi.   
 

 Ukusanyaji wa mapato ya kodi chini ya wastani katika sekta ya 
mafuta na gesi 

 
Hakuna ufanisi katika ukusanyaji wa mapato yatokanyo na shughuli za 
uchimbajii wa mafuta na gesi. Kwa hivi sasa kiasi cha mapato 
yanayokusanywa kutoka katika sekta ya mafuta na gesi ni chini ya wastani 
na serikali bado haijafanikiwa kufikia uwezo wake wa juu katika ukusanyaji 
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wa mapato yatokanayo na kodi katika sekta ya mafuta na gesi. Kwa miaka 4 
kati ya 5 iliyopita Mamlaka ya Mapato Tanzania imekusanya chini ya wastani 
wake wa shilingi za Kitanzania Bilioni 208.   
 

 Hatari ya kuharibu ubora, usahihi na kiwango cha taarifa za 
kijiolojia na kijiofizikia 

 
Shirika la Maendeleo ya Petroli halina udhibiti kamili wa ubora, usahihi na 
kiwango cha taarifa za kijiofizikia na kijiolojia wanazosimamia. Kuna hatari 
ya kuharibu ubora, usahihi na kiwango cha taarifa kwa sababu ya 
kukosekana kwa mfumo madhubuti wa usimamizi wa taarifa za kijiolojia na 
kijiofizikia. Aidha kuna hatari ya kutoa tafsiri isiyo sahihi na matokeo 
yanayopotosha kutokana na kutokuwa na utaalamu madhubuit wa kuchakata 
na kuchambua taarifa za kijiolojia na kijiofizikia.   
 

 Asilimia 4 pekee ya miradi ya utafutaji na uendelezaji wa mafuta 
na gesi imekaguliwa kukidhi kanuni za uhifadhi wa mazingira 

 
Ripoti zimeonesha kwamba hakuna ukaguzi na ufuatiliaji wa miradi ya 
mafuta na gesi kuangalia iwapo inakidhi kanuni za uhifadhi wa mazingira 
zilizowekwa wakati wa utoaji wa ithibati za tathmini za madhara kwa 
mazingira. Katika kipindi cha miaka 5 kati ya 2010-2015 kulikuwa na jumla 
ya miradi 71 iliyosajiliwa katika utafutaji na uendelezaji wa mafuta na gesi 
ambapo kati ya hiyo ni asilimia 4 pekee ndiyo iliweza kukaguliwa iwapo 
inakidhi masharti ya utunzaji wa mazingira.  
 

Mapendekezo 

 Wizara ya Nishati na Madini Kufanya upembuzi wa kina kwa 
kushirikiana na wadau muhimu ili kubainisha mapungufu ya 
ujuzi/utaalamu pamoja na fursa za ajira kwa Watanzania kwenye sekta 
ya mafuta na gesi ambapo mahitaji halisi yatabainishwa; 

 Pia, Kuandaa mpango mahususi na wa kina wa uandaji wa mipango na 
mikakati ya uendelezaji wa rasilimali watu ambao utatatua mahitaji 
ya utaalamu na ujuzi unahitajika katika kila hatua ya mnyororo wa 
thamani kwenye sekta ya mafuta na gesi na kuhakikisha kuwa 
inatekelezwa na matokeo yake kupimwa na kuwasilishwa kwa wadau 
muhimu kwenye sekta ya umma na binafsi; 

 Kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, Wizara ya Nishati na Madini 
iweke mkakati wa kupima ongezeko kwa pato la Shirika la Maendeleo 
ya Petroli ili kushiriki kwenye biashara na shughuli za utafutaji, 
uendelezaji, na uzalishaji wa mafuta na gesi nchini; 

 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania kuandaa mfumo wa 
usimamizi wa sera ambao utatumika kutoa mwelekeo wa usimamizi 
wenye ufanisi wa taarifa za kijiofizikia na kijiolojia; 

 Ofisi ya Makamu wa Rais – Kurugenzi ya Mazingira kuhakikisha 
Shughuli za udhibiti na usimamizi wa mazingira zinazofanywa na Baraza 
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la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, wizara za kisekta na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa zinaratibiwa, zinaoanishwa, na kwamba mfumo wa 
utoaji wa taarifa unaimarishwa baina ya wadau wote wa sekta ya 
mafuta na gesi kwenye upande wa mazingira; 

 Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira linatakiwa 
Kuweka viwango na vigezo vya utendaji katika shughuli za usimamizi wa 
uhifadhi wa mazingira ikiwa ni pamoja na kufanya tathmini ya 
vihatarishi, miongozo ya udhibiti na usimamizi, na muda utakaotumika 
katika kila shughuli ya udhibiti na usimamizi kwenye sekta ya mafuta na 
gesi; 

 Mamlaka ya Mapato Tanzania kuandaa mfumo wa kuweka malengo ya 
ukusanyaji wa mapato kutoka kwenye sekta ya mafuta na gesi ili kupima 
kwa usahihi utendaji na matokeo ya shughuli za ukusanyaji wa mapato. 

 Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi kuandaa 
mpango wa kina wa shughuli zinazohusu ukuzaji wa ujuzi. Mpango huo 
unatakiwa kushirikisha na kueleweka na wadau kama vile taasisi za 
elimu, mamlaka za udhibiti na wizara za kisekta ambazo zina jukumu 
katika ukuzaji wa ujuzi kwenye sekta ya mafuta na gesi. 

 
11.3 RIPOTI UKAGUZI WA UFANISI KATIKA UZALISHAJI WA WAHITIMU KATIKA 

SEKTA YA MAFUTA NA GESI ASILIA 

 

Ndugu Wanahabari, 

 UDHAIFU WA MIPANGO NA MIKAKATI KWA AJILI YA KUZALISHA UJUZI KATIKA SEKTA 

YA MAFUTA NA GESI ASILIA  

 
Wizara ya Elimu haikuwa na mipango na mikakati thabiti kwa kwa ajili ya 
kuzalisha ujuzi katika sekta ya mafuta na gesi asilia. Hii ni kwa sababu Wizara 
ya Elimu haikufanya uchambuzi wa kina kutambua mahitaji ya ujuzi 
unaotakiwa katika mnyororo wa thamani wa mafuta na gesi asilia. Pia, Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Tume ya Vyuo Vikuu na Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi hawajafanya ufuatiliaji na tathmini ya kutosha ya shughuli za 
kutoa ujuzi katika sekta ya mafuta na gesi asilia kwa kipindi cha miaka mitatu 
toka mwaka 2012/13 - 2015/16. 
 

 UWEZO MDOGO WA TAASISI ZOTE SITA ZINAZOTOA ELIMU NA MAFUNZO KATIKA 

SEKTA YA MAFUTA NA GESI NCHINI  

Taasisi sita za elimu na mafunzo nchini hazina uwezo wa kutosha wa 
kuzalisha wahitimu wenye ujuzi unaohitajika katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia kutokana na mapungufu yafuatayo: 
 
Asilimia 45 ya ujuzi za kitaalamu zinazohitajika zinakosekana kwenye 
mitaala ya vyuo vikuu vinavyotoa elimu katika sekta ya mafuta na gesi 
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asilia: Mitaala inayotumika katika vyuo vikuu inakosa takribani ujuzi 10 za 
kitaalamu sawa na asilimia 45 ya ujuzi zinazotakiwa katika ngazi ya vyuo 
vikuu. 

 

Asilimia 69 ya ujuzi wa kitaalamu zinakosekana kwenye mitaala ya vyuo 
vya ufundi vinavyotoa elimu katika sekta ya mafuta na gesi asilia: Kati ya 
ujuzi 16 unaohitajika katika ngazi ya vyuo vya ufundi stadi na ufundi, 
takribani ujuzi 11 sawa na asilimia 69  unakosekana kwenye mitaala hiyo; 

Asilimia 33 tu ya vyuo zinatoa kozi ya afya, usalama mahali pa kazi na 
mazingira: Kati ya taasisi sita zinazotoa mafunzo na elimu kwenye sekta ya 
mafuta na gesi asilia, ni taasis 2 (33%) zinatoa kozi ya afya, usalama mahala 
pa kazi na mazingira. Japokuwa kozi hii ni muhimu kumwezesha mhitimu 
kuweza kuajiriwa katika sekta ya mafuta na gesi asilia.  

 UKOSEFU WA MIUNDOMBINU NA VIFAA KWA AJILI YA KUTOA MAFUNZO YA 

VITENDO 

Vyuo vyote sita vilivyokaguliwa vinakabiliwa na upungufu wa vifaa na 
miundombinu kwa ajili ya  kutoa mafunzo kama vile maabara, vifaa na zana 
kwa ajili ya kufanya mafunzo ya vitendo. Kati ya vyuo hivyo sita, vyuo 2 
(33%) havikuwa na maabara kwa ajili ya kutoa mafunzo ya vitendo. Pia vyuo 
vitatu  (50%) vinakabiliwa na ukosefu wa vifaa vya maabara. Kadhalika, vyuo 
vyote sita vinakabiliwa na upungufu wa vitabu na vifaa vya kisayansi kwa 
ajili ya kufundishia na kujifunzia. 

 

 UPUNGUFU WA WAKUFUNZI  

Katika vyuo sita vinavyotoa elimu ya mafuta na gesi asilia nchini, 
vinaupungufu wa wakufunzi kati ya asilimia 8 hadi asilimia 56, kama ilivyo 
kwenye jedwali lifuatalo: 

    Jedwali: Asilimia inayoonyesha upungufu wa Wakufunzi kwenye vyuo 
Sita  
                vinavyotoa elimu ya mafuta na gesi asilia 

Jina la Chuo 

Idadi ya 
Wakufunzi 

Wanaohitajika 

Idadi ya 
Wakufunzi 

waliopo 

Kiasi cha 
upungufu wa 
Wakufunzi 
(Asilimia) 

Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam 
(CONAS,CoET na UDBS) 

19 8 56 

Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) 16 7 56 

Chuo Cha Madini Dodoma (MRI) 18 16 11 

Chuo Cha Madini Shinyanga (ESIS)  6 3 50 

Chuo cha Ufundi Stadi VETA- Lindi  12 7 42 

Chuo cha Ufundi Stadi VETA- 
Mtwara  

12 11 8 
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Mapendekezo: 
 

 Ninapendekeza kwamba Wizaya ya Elimu iangalie upya mfumo 
mzima wa kusimamia shughuli za uzalishaji wa ujuzi unaohitajika 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia. Hii ni pamoja na kuandaa 
mipango kwa ajili ya kusimamia shughuli zinazohusu kukuza ujuzi, 
kuandaa mfumo sahihi wa ufuatiliaji, uratibu na mawasiliano na pia 
kuhakikisha kuna upatikanaji endelevu wa fedha za kutekeleza 
shughuli hizo.  

 

 Pia ninapendekeza Wizara ya Elimu ihakikishe kuwa Tume ya Vyuo 
Vikuu na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi waandae utaratibu wa 
kufuatilia na kuhakikisha mitaala ya Taasisi za Elimu na mafunzo 
inaandaliwa kwa ufanisi, taasisi za mafunzo zina vifaa vya mafunzo 
na zinaweza kutoa mafunzo ya vitendo kwa wanafunzi. 

 
11.4    RIPOTI YA UKAGUZI WA MIUNDOMBINU YA SHULE ZA MSINGI  

 

Ndugu Wanahabari, 

 

 KUTOKUFUATWA TARATIBU ZA USAJILI WA SHULE KUMECHANGIA UPUNGUFU WA 

MIUNDOMBINU 

Asilimia 94 ya shule zilizoanzishwa nchini zinatoa huduma bila ya kusajiliwa 
na Wizara ya Elimu. Shule hizo zimekuwa zikitoa huduma  licha ya kuwa na 
upungufu mkubwa wa miundombinu. Ukaguzi umebaini wanafunzi wapatao 
milioni 3.7 sawa na asilimia 48 ya wanafunzi wote nchini hawana madarasa 
ya kusomea na wanafunzi milioni 5.2 hawana vyoo. Ukosefu wa vyumba vya 
madarasa umesababisha madawati yapatayo 243,000 kuhifadhiwa nje huku 
yakiharibiwa na mvua, jua au yamekuwa yanarundikwa kwenye chumba 
kimoja cha darasa. 

 UKAGUZI WA SHULE ZA MSINGI HAUKAGUI MIUNDOMBINU KWA KINA 

Ukaguzi wa shule umekuwa ukifanyika kinyume na mipango iliyowekwa. 
Aidha, hata kaguzi chache ambazo zilizofanyika hazikuweza kuzingatia na 
kujumuisha mambo ya miundombinu. Kutokana na hali hiyo, shule zote 
ambazo hazikukaguliwa zimeendelea kutoa haduma licha ya kukosa 
miundombinu inayohitajika pasipo kupewa adhabu ya aina yoyote na Wizara 
ya Elimu. 

 BAJETI HAFIFU YA UJENZI NA UKUKARABATI WA MIUNDOMBINU YA SHULE ZA 

MSINGI 

Serikali iliweka mikakati ya kutenga wastani wa asilimia 22 ya bajeti kwa 
kila mwaka kwa ajili ya matumizi ya sekta ya elimu. Lakini bajeti hii 
imepunguwa kutoka asilimia 19 kwa mwaka 2012/13 hadi asilimia 17 katika 
mwaka wa fedha wa 2013/14, 2014/15 na 2015/16. Hii imesababisha uwepo 
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wa majengo chakavu katika shule za msingi na kushindwa kujenga 
miundombinu mipya ili kuenda sambamba na ongezeko kubwa la wanafunzi 
wanaojiunga na shule za msingi. 

Mapendekezo 
 

 Ninashauri Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kuweka mfumo 
utakao hakikisha shule zote za msingi nchini zinasajiliwa kulingana 
na taratibu zilizowekwa; ianzishe utaratibu wa kukagua 
miundombinu ya shule za msingi na kwa wakati. Pia, ifuatilie mara 
kwa mara utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa. 

 

 Ofisi ya Rais - TAMISEMI kutenga rasilimali fedha na kuweka mfumo 
wa kuhakikisha kuwa rasilimali hizo zinatumika ipasavyo katika 
ujenzi na ukarabati wa miundombinu ya shule za msingi; Pia iweke 
mfumo yakinifu wa kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa na wadhibiti ubora wa shule za msingi hasa yale 
yanayohusiana na uwepo na ukarabati wa miundombinu. 

 

11.5   RIPOTI YA UKAGUZI WA UFANISI KUHUSU UDHIBITI WA UENDELEZAJI WA 

MAENEO YA WAZI YAALIYOAINISHWA NCHINI 

 
Ndugu Wanahabari, 

 ASILIMIA 86 YA MIPANGO MIJI ILIYOTEMBELEWA HAIJAANZA MCHAKATO WA USAJILI 

WA MAENEO YA WAZI 

 
Imebainika Mipango Miji sita (6) kati ya saba (7) iliyotembelewa haijaanza 
utaratibu wa kusajili maeneo ya wazi ya umma ili kutambuliwa umiliki licha 
ya kukumbushwa na TAMISEMI kupitia barua ya kumbukumbu CAB.39 / 
156/01/13 ya tarehe 23 Oktoba 2014 na CAB.39 / 156/01/27 ya Januari 20, 
2015 iliyowataka Mamlaka ya Mipango Miji kuhakikisha wana hati ya kumiliki 
ardhi kwa ardhi yote ya umma chini ya usimamizi wao ifikapo tarehe 30 
Januari 2015. 
 

 MAENEO YA WAZI 573 HAYAJASAJILIWA 

Ukaguzi ulibaini kuwa jumla ya maeneo ya wazi 573 katika Mamlaka ya 
Mipango Miji saba iliyotembelewa hayajasajiliwa. Mchanganuo wake ni kama 
ifuatavyo: Halmashauri ya Jiji la Arusha (50); CDA (33); Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni (157); Halmashauri ya Jiji la Mbeya (122); 
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi (86); Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara 
(58); na Halmashauri ya Jiji la Mwanza (67). Pia maeneo hayo ya wazi 
hayakuwa na hati miliki na hivyo kuweza kusababisha Halmashauri 
kushindwa kuthibitisha umiliki, uvamizi wa maeneo hayo na pia kukatisha 
tamaa wenye nia ya kuendeleza (potential developers). 
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 MAENEO YA WAZI 302 YAMEVAMIWA 

 
Ilibainika jumla ya maeneo ya wazi 302 kati ya 573 ya Mipango Miji 
iliyotembelewa yamevamiwa na wananchi. Mchanganuo wake ni kama 
ifuatavyo: Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni (157); Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya (122); Halmashauri ya Manispaa ya Moshi (86); na Halmashauri ya 
Manispaa ya Mtwara (58).  
 
Pia ilibainika kuwa maeneo ya wazi 55 (Halmashauri ya Jiji la Mbeya - 20; 
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi - 2; na CDA - 33) yamebadilishiwa 
matumizi na hivyo kuendelezwa kinyume na mpango wa awali. Kwa mfano 
maeneo ya umma ya wazi 17 (52%) chini ya CDA yaliidhinishwa na 
kubadilishiwa matumizi na kuwa baa yenye majengo ya kudumu; maeneo ya 
umma ya wazi 10 (30%) yamewekwa minara ya simu na maeneo ya umma ya 
wazi 6 (18%) yameidhinishiwa matumizi mengine. 
 
 
Mapendekezo 

 Ninashauri Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuhakikisha kuwa inandaa 
mipango madhubuti ili maeneo ya wazi yote yawe na hati miliki;  

 kuhakikisha kuwa mamlaka za upangaji zinakuwa na utaratibu mzuri 
wa kukagua maeneo ya wazi yaliotengwa;  

 inafanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa hatua zilizochukuliwa kwa 
wavamizi wa maeneo ya wazi;  

 na kuhakikisha jamii inaeleweshwa umuhimu na matumizi ya maeneo 
ya wazi kijamii, kiuchumi na kimazingira ili waweze kuyaheshimu, 
kuyatunza na kuyalinda. 

11.6 UKAGUZI WA UFANISI KATIKA USIMAMIZI WA USALAMA DHIDI YA MOTO 

KATIKA MAJENGO YA UMMA  

 

Ndugu Wanahabari, 

 

 MAJENGO YA UMMA HAYAKUKAGULIWA KWA ZAIDI YA MWAKA 

Ukaguzi  ulibaini kwamba kati ya majengo  20 yaliyotembelewa, 3 (asilimia 
15)  hayakukaguliwa kwa zaidi ya mwaka  na matokeo yake Jeshi halikuweza 
kutambua kuzingatiwa kwa matakwa ya usalama dhidi ya moto kwa wamiliki 
wa majengo hayo. Pia jengo 1 lilipewa cheti cha usalama dhidi ya moto 
pasipo kuwa yamezingatia usalama dhidi ya moto kinyume na matakwa ya 
sheria.       
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 JESHI HALIKUBAINISHA  KIKAMILIFU MAPUNGUFU YALIYOONEKANA WAKATI WA 

UKAGUZI.   

Ukaguzi ulibainisha kwamba, kati ya majengo 20 yaliyokaguliwa,  majengo 
11(asilimia 55) yalibainika kuwa na vifaa vya kuzimia moto vilivyoisha muda 
wa kutumika na kukosa vifaa vya kung’amua (kutambua) uwepo wa moshi. 
Pia, kati ya majengo 14  yaliyokaguliwa, jengo 1 (asilimia 7) njia ya dharula 
ya kutokea wakati wa moto ilikuwa imefungwa na majengo 7 Kati ya 11 
(asilimia 64) hayakuwa na mabomba ya mipira kwa ajili ya kuzimia moto. 
Hivyo, wamiliki wa majengo kushindwa kuboresha  hali ya kuzingatia 
usalama dhidi ya moto kwani mapungufu hayakubainishwa  wakati wa 
ukaguzi. Hali hii ilisababisha  hatari kubwa ya kupoteza mali na maisha pindi 
moto unapotokea kwani kwa mikoa iliyotembelewa, athari kubwa ilikuwa 
kwa mkoa wa Dar es Salaam ambapo watu 40 walifariki na 38 walijeruhiwa. 
Hali hii ilitokana na mkoa wa Dar es Salaam kuwa na matukio mengi ya moto 
kuliko mikoa mingine.    

 KUFANYIKA KWA UKAGUZI USIO NA UBORA NA PASIPO KUBAINISHA MASUALA YA 

MSINGI   

Masuala  makuu yanayotakiwa kuzingatiwa kwa ukaguzi bora ni; ukaguzi 
unatakiwa kuangalia eneo husika lote, kubaini mapungufu yote yaliyopo na 
kutoa mapendekezo kadri ya ukaguzi ulivyofanyika. Ukaguzi ulibaini 
kwamba, kati ya majengo 21 yaliyotembelewa, 8 (asilimia 38) yalikuwa na 
mapungufu ambayo hayakubainishwa  katika taarifa ya ukaguzi. Baadhi ya 
mapungufu hayo ni; vifaa vya kuzimia moto visivyofanyiwa matengenezo 
baada ya kuisha muda wa kutumika; uwekaji  usio kamilika wa mabomba ya 
maji kwa ajili ya kuzimia moto; kutokuwekwa kwa vifaa vya kung’amua 
(kutambua) moshi; na kuzibwa kwa njia za  dharula za kutokea wakati wa 
moto. Matokeo yake masuala ya msingi ambayo huongeza  mazingira 
magumu ya  kwa usalama dhidi ya moto hayakubainishwa.   

 UWASILISHAJI DUNI WA MATOKEO YA UKAGUZI KWA WAMILIKI WA MAJENGO 

 

Ukaguzi ulibaini kwamba, Jeshi la Zima Moto na Uokoaji haliwasilishi 
ipasavyo matokeo ya ukaguzi kwani taarifa hazioneshi mapungufu 
yaliyoonekana wakati wa ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa hayaoneshi 
viwango vya ubora wa vifaa vinavyotakiwa kuwekwa yaani maelezo ya kina 
ya kifaa, ukubwa na asili ya kifaa kinachotakiwa kuwekwa ambapo kati ya 
mikoa minne ya Jeshi iliyotembelewa, mikoa miwili ilionesha mapungufu ya 
vifaa. Hii inamaanisha kwamba, hata kama ukaguzi unafanyika na 
mapendekezo hutolewa bado wamiliki wa majengo hawatawezi kuweka 
vifaa sahihi kwa ajili ya kujikinga dhidi ya moto. 
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 JESHI LA ZIMA MOTO NA UOKOAJI KUTOPITIA NA KUIDHINISHA MICHORO YA 

MAJENGO  

Ilibainika kuwa Jeshi halipitii michoro ya ujenzi na kutoa idhini  wakati wa 
mchakato wa uidhinishaji wa michoro ya ujenzi unaofanywa na halmashauri 
za serikali za mitaa. Pia Jeshi halichukui hatua za kuwakataza wananchi 
kujenga majengo pasipo idhini ya Jeshi na kusababishwa majengo kujengwa 
pasipo kuzingatia matakwa ya usalama dhidi ya moto na kuwa na majengo 
yasiyo na usalama dhidi ya moto.   

 JESHI LA ZIMA MOTO NA UOKOAJI HALIFUATILII KIKAMILIFU UTEKELEZAJI WA 

USHAURI WA KITAALAMU   

Ukaguzi ulibaini kuwa, Kati ya majengo 15 yaliyotembelewa, ufuatiliaji 
ulifanyika kwa jengo 1 ( asilimia 7) tu na ufuatiliaji  ulifanyika miezi  miwili 
baada ya kupita kwa muda uliooneshwa kwenye taarifa kwamba Jeshi 
litaenda kufanya ufuatiliaji. Ilibainika pia hakukuwa na ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa ushauri wa utaalamu kwa majengo yaliyokaguliwa hadi 
kipindi ukaguzi huu ulipofanyika. Hali hii husababisha wamiliki kusuasua 
kufanyia kazi mapendekezo waliyopewa kwa kukosa msukumo wa Jeshi.  

Mapendekezo 

 Ninashauri Jeshi la Zima Moto lifanye ukaguzi kikamilifu ili kuweza 
kubainisha mapungufu yaliyopo na kutoa ushauri uliokamilifu, hii ni 
pamoja na kufuatilia utekelezaji wa ushauri wa kitaalamu 
unafanyika na kutoa adhabu stahiki kwa wakiukaji wa matakwa ya 
usalama dhidi ya moto.     

 Jeshi la Zimamoto lishirikiane na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuunda 
mfumo utakao hakikisha kwamba michoro yote ya ujenzi inapitiwa 
na Jeshi kabla ya kuidhinishwa; Pia Jeshi la Zimamoto liimarishe 
ukaguzi wa majengo ikiwa ni pamoja na kufuatilia utekelezaji wa 
ushauri wa kitaalamu. 

11.7 USIMAMIZI WA MIKATABA ILIYOINGIWA KATI YA SERIKALI NA HOSPITALI ZA 

BINAFSI NCHINI  

 

Ndugu Wanahabari, 

 

 MAHITAJI KUTOCHAMBULIWA KABLA YA KUINGIA MIKATABA 

Ilibainika Serikali haikuweka mipango stahiki kabla ya kuingia mikataba na 
hospitali za binafsi, ikiwemo kufanya uchambuzi wa mahitaji pamoja na 
kutathmini uwezo wa hospitali zilizokusudiwa, ili kuzifanya ziweze kutoa 
huduma kama hospitali teule za kanda na wilaya. Hii ilisababisha uwepo wa 
hospitali mbili katika halmashauri moja zinazotambuliwa na halmashauri 
husika kuwa ni za wilaya. 
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 MIKATABA KUTOTATHMINIWA TANGU ISAINIWE 

Ilibainika uwepo wa mikataba baina ya Serikali na Hospitali teule iliokaa 
muda mrefu bila ya mapitio kuona kama bado inalinda maslahi ya umma 
licha ya uwepo wa mabadiliko kupitia Mwongozo wa ushirikiano wa Taasis za 
Umma na Binafsi katika Sera ya Afya 2013. Mwongozo wa 2013 unataja 
vigezo vya kuzingatia kuwepo katika mkataba ambavyo ni kipindi cha 
makubaliano (lifespan of the agreement), wigo wa huduma, mapitio 
(review), kuvunjwa mkataba au hatua za kuchukua kutokana na kuvunja 
makubaliano.Baadhi ya mikataba imetekelezwa kwa zaidi ya miaka 20 tangu 
iliposainiwa. 

Hospitali Taasis ya Serikali iliyoingia 
mkataba 

Miaka toka mkataba 
kusainiwa 

Bugando  Wizara ya  Afya 31 

KCMC Wizara ya  Afya 25 

Sumve Halmashauri ya Kwimba  25 

Machame Halmashauri ya Hai 5 

Nyangao Halmashauri ya Lindi 3 

CCBRT Wizara ya  Afya 3 

Kolandoto Manispaa ya Shinyanga 3 

Kibosho Halmashauri ya Moshi  2 

 

 BEI ELEKEZI ZA HUDUMA ZA AFYA ZIMEPITWA NA WAKATI NA HIVYO KUTOFUATWA 

Serikali ilitoa mwongozo wa uchangiaji gharama mwaka 1997 ulioambatana 
na bei elekezi za huduma za afya. Hospitali zote zilipaswa kufuata bei hizi. 
Hata hivyo, bei hizi hazijawahi kufanyiwa mapitio kwa miaka 20.  
 
Matokeo yake, hospitali zimekuwa zikiweka bei za huduma kama zilivyoona 
inafaa. Kwa mfano, katika hospitali za kanda, bei za sasa ni kati ya mara 28 
na 720 ya bei elekezi. Katika hospitali teule za wilaya, bei za sasa nia katika 
ya mara 5 na 44 ya bei elekezi. 
 

Mapendekezo 
 
Ninashauri Wizara ya Afya iandae mwongozo wa uingiaji wa mikataba 
utakaotumika katika kuandaa mikataba. Pia isimamie ipasavyo 
Utekelezaji wa mikataba ikiwa ni pamoja na kuifanyia tathmini mara 
kwa mara.  
 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI ihakikishe tathmini yakutosha inafanyika ili 
kubaini kama hospitali inayopendekezwa kutumika kama teule ya 
halmashauri inakidhi vigezo. 
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11.8 UKAGUZI WA UFANISI KATIKA USIMAMIZI WA SAMANI ZA BARABARANI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 

 ASILIMIA 50 YA BARABARA HAZIKUZINGATIA MAHITAJI YA KIUSALAMA KWA 

WATUMIAJI WA BARABARA  

 
Ukaguzi umebaini ya kwamba Wakala wa barabara hawakuhusisha ipasavyo 
wadau kama vile polisi wa usalama barabarani, maafisa wa mipango miji 
pamoja na jamii zinazoishi kandokando ya barabara wakati wa kuandaa 
mipango ya uwekaji wa samani barabarani. Hii imesababisha asilimia 50% za 
barabara zilizopitiwa na wakaguzi kubainika kuwa hazikufuata  kanuni za 
usalama wa barabarani kwa kuzingatia mahitaji ya watumiaji wakati wa 
uwekaji wa samani za barabarani. Hii imetokana na TANROADS kutofanya 
tathmini ya mahitaji ya watumiaji wa barabara husika.  
 

 SHILINGI MILIONI 309.75 ZILIZOTENGWA KWA UNUNUZI WA SAMANI ZA 

BARABARANI KWA WALEMAVU HAZIKUTUMIKA KAMA ILIVYO PANGWA 

 

TANROADS ilitenga Shilingi milioni 309.746 kwa ajili ya ununuzi wa samani 
za watu wenye ulemavu katika mikoa nane iliyopitiwa wakati wa ukaguzi. 
Imebainika  kuwa alama za walemavu hazikuwekwa kama ilivyotakiwa, 
ukiondoa mkoa wa Iringa ambao walitekeleza zoezi hili kwa asilimia 100, 
mikoa mingine saba iliyobaki (Dar es salaam, Pwani, Tanga, Morogoro, 
Dodoma, Mbeya na Mtwara) walikua chini ya asilimia 30 ya utekelezaji.   
  

 ASILIMIA 92 YA KAGUZI ZA USALAMA BARABARANI HAZIKUFANYIKA KAMA 

INAVYOTAKIWA  

 
Kati ya kaguzi 66 za usalama barabarani zilizotakiwa kufanyika, wizara 
pamoja na TANROADS wamefanya kaguzi  5 (8%) tu zilifanyika kati ya mwaka 
2012 mpaka 2016. Hata hivyo, zaidi ya asilimia 75 ya mapendekezo 
yaliyotolewa kwenye kaguzi tano zilizofanyika hayakutekelezwa, hivyo fedha 
iliyotumika kwa ajili ya shughuli hii haikutimiza malengo kusudiwa. 
Kutofanyika kwa kaguzi za usalama, kumeathiri uwezo wa TANROADS na 
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi kushindwa kutambua kwa wakati 
mahitaji ya kiusalama barabarani ambazo zinahitajika.  
 

 MIGOGORO KUHUSIANA NA USIMAMIZI WA HIFADHI ZA BARABARA NA UWEKAJI WA 

MABANGO YA BIASHARA KATIKA MAENEO YA MIJINI  

 
Ilibainika uwepo wa migogoro kati ya TANROADS na Halmashauri mbalimbali 
katika mikoa nane yote ya ukaguzi huu. Migogoro hii inahusiana na uwekaji 
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wa mabango ya biashara katika hifadhi ya barabara kuu hasa zinazopita 
mijini. Hii inatokana na halmashauri kuruhusu uwekaji wa mabango mjini 
kwa mujibu wa sheria ndogondogo zao, ilhali TANROADS wanasimamia 
Mwongozo wa Hifadhi za Barabara wa mwaka 2016 na sheria nyinginezo 
zinazohusu usimamizi wa Barabara.   
 

 VIPENGELE VYA USALAMA BARABARANI KUTOZINGATIWA WAKATI WA UWEKAJI WA 

SAMANI ZA BARABARANI 

Usimamizi dhaifu wa miradi ya barabara wakati wa uwekaji samani pamoja 
na ukaguzi dhaifu wakati wa makabidhiano ya barabara vimechangia 
barabara nyingi kukosa samani stahiki na zenye ubora unaotakiwa. Katika 
hili, ukaguzi ulibaini kutokuwepo kwa alama na michoro katika baadhi ya 
maeneo hatarishi ya barabara kama vile katika miteremko mikali na katika 
maeneo yenye mikunjo mikali. Alama za barabarani, michoro pamoja na 
kingo za usalama zilibainika chini ya kiwango. Mfano,  vibao vingi vilibainika 
kuwa vimetengenezwa kwa kutumia zege badala ya chuma. Pia michoro 
imeonekana kuchorwa kwa rangi zisizo rasmi kwa michoro au mistari ya 
barabarani hivyo kupauka mapema au kufutika kabisa. 
 

Mapendekezo 
 

 Nashauri Wakala wa Barabara (TANROADS) kuhakikisha kwamba 
wadau muhimu wa usalama barabarani wanahusishwa katika 
mipango ya uwekaji na matengenezo ya samani za barabarani.  

 

 Wakala wa Barabara kuimarisha usimamizi wa miradi ya 
barabara katika kila hatua ya mradi wa barabara ikiwa ni 
pamoja na kufanya tathmini ya mahitaji ya watumiaji wa 
barabara kabla na baada ya miradi. 

 

 Wizara ya Ujenzi pamoja na Wakala wa Barabara kuweka mfumo 
wa ufuatiliaji utakaotoa mwongozo wa mtiririko wa taarifa kwa 
ufanisi baina ya taasisi zinazohusika na uwekaji na matengenezo 
ya samani za barabarani. 

 

11.9   USIMAMIZI WA UCHUKUAJI WA MAJI KUTOKA KATIKA VYANZO VYA MAJI 

 

Ndugu Wanahabari, 

 KUTOKUWEPO KWA MPANGO JUMUIFU  

 Imebainika kutokuwepo kwa mpango jumuifu wa usimamizi wa 

rasilimali za maji (Integrated Water Resource Management and 

Development Plan). Hii ilisababisha mipango ya mgawanyo wa maji 
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usiozingatia kiasi cha maji kilichopo water balance). Kwa sabuabu hii 

hata vibali vilivyotolewa havikuzingatia kiasi cha maji kilichopo. 

 MATUMIZI YA MAJI KUTOKA KWENYE VYANZO BILA KIBALI 

Imebainika watumiaji walitoa maji kutoka katika vyanzo mbalimbali bila 
kuwa na vibali kutoka kwenye Bodi za Mabonde ya Maji husika kutokana na 
vyanzo ya maji kutokaguliwa ipasavyo. Kwa watumiaji wenye vibali, 
hakukuwa udhibiti wa kuthibitisha kuwa watumiaji walitumia maji bila 
kuzidisha viwango walivyoruhusiwa. Watumiaji wenye vibali walitumia maji 
mengi kuliko viwango vilivyoainishwa katika vibali. Kwa mfano, MWAUWASA 
ilizidisha maji kwa asilimia 70 (ilitumia mita za ujazo 90,000 badala ya 
53,000). Bodi ya Bonde ilistahili kupata Shilingi milioni 40.5 kama malipo ya 
ziada lakini hazikulipwa. 

Katika mapitio ya taarifa ya ukaguzi mdogo uliofanywa na Bodi ya Maji ya 
Bonde la Wami/Ruvu mwaka 2015, katika wilaya ya Ilala tu, ulibaini uwepo 
wa visima holela visivyosajiliwa 2626, na vilivyosajiliwa vilikuwa 262 pekee. 
Kutokuwepo kwa ukaguzi wa mara kwa mara umepelekea ongezeko la 
watumiamaji holela bila ya kuwa na vibali rasmi kutoka katika Bodi za Maji 
za mabonde husika. Kama visima hivyo holela 2626 vingechimbwa kwa 
kufuata utaratibu rasmi, bonde la Maji la Wami/Ruvu wangepata jumla ya 
shilingi za kitanzania zinazo kadiriwa kufikia shilling milioni 814. 

Ukaguzi wa vyanzo vya maji haukufanyika ipasavyo kwani maeneo mengi 
matumizi ya maji yamefanyika bila kuwa na vibali kutoka kwenye mabonde 
ya maji husika. Aidha ukaguzi umebaini kuwa kutokana na ukaguzi mdogo 
wa vyanzo vya maji, hata wale wenye vibali vya utumiaji maji nao pia 
hutumia kiasi cha maji kikubwa zaidi tofauti na kiasi kilicho ainishwa 
kwenye vibali vyao. 

 UDHAIFU KATIKA UKUSANYAJI WA MADUHULI 

Kulikuwa na udhaifu katika ukusanyaji wa maduhuli ya matumizi ya maji, na 
kusababisha kuwepo madeni makubwa hasa kwenye taasisi za serikali na 
mamlaka za usambazaji maji za miji na vijiji. Mabonde manne yaliyofanyiwa 
ukaguzi yameweza kukusanya Shilingi bilioni 2.6 kati ya bilioni 5.1 (51%) 
walizokuwa wanadai katika kipindi cha 2011/2012 hadi 2015/2016. Kati ya 
fedha hizi, taasisi za serikali zinadaiwa Shilingi bilioni 1.2 Hii ilisababisha 
Bodi za Mabonde kukosa fedha za kutekeleza baadhi ya majukumu yao.  

 

Aidha imebainika kuwa hatua zinazochukuliwa dhidi ya watumia maji 
wasiofuata sheria sio madhubuti na hii imesababisha watumia maji bila 
kufuata sheria kuongezeka, hivyo kuvihatarisha vyanzo vya maji. 

 UWEPO WA JUMUIYA CHACHE ZA WATUMIA MAJI 

Ukaguzi ulibaini uwepo wa jumuiya chache za watumia maji katika mabonde 
ya Maji yaliyo tembelewa. Hii imepelekea ugumu katika ukusanyaji wa 
maduhuli ya matumizi ya maji na pia ugumu katika utatuzi wa migogoro 
baina ya watumia maji wa eneo husika. 
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Bonde 

Idadi ya jumuiya za 
watumia maji zilizo 
kusudiwa kuanzisha 

Idadi ya jumuiya za 
watumiamaji 

zilizoanzishwa 

Bonde la kati 18 3 

Bonde la ziwa Victoria 29 7 

Bonde la Pangani 30 13 

Bonde la Wami/Ruvu 33 15 

 

 UWEPO WA JUMLA YA VITUO VYA HALI YA HEWA VIBOVU 18 KATI YA 30 KATIKA 

MABONDE YA WAMI/RUVU NA ZIWA VICTORIA 

Ilibaini kuwa Wizara ya Maji haikuweza kutoa msaada wa kiufundi katika 
mabonde ya Wami/Ruvu na Ziwa Victoria hivyo kupelekea uwepo wa vituo 
vya hali ya hewa visivyofanya kazi 10 kati 12 vilivyopo tangu mwaka 2014 
katika bonde la maji la Wami/Ruvu, na pia 8 kati ya 18 katika bonde la ziwa 
Victoria.  Taarifa za ubovu wa vituo hivyo ziliwasilishwa wizarani japo 
wizara husika ilishindwa kutoa msaada unaohitajika. Hii imeathiri 
upatikanaji na uchakatuaji wa taarifa za awali ambazo ni muhimu katika 
kujua kiasi cha maji kinacho patikana eneo husika. 

 MIPANGO YA MATUMIZI YA MAJI BILA KUZINGATIA SHERIA YA MAJI YA 2009 

Kwenye mabonde yote yaliyotembelewa hapakuwa na utekelezaji wa 
mipango ya utumiaji wa maji kama inavyoelekezwa na sheria namba 11 ya 
Usimamizi wa Rasilimali za Maji ya 2009, pamoja na Sera ya Maji ya mwaka 
2002. Mipango iliyokuwepo ilitegemea uhitaji wa maji  pekee, hivyo 
vipengele muhimu kama mizania ya maji na akiba ya maji kwa ajiri ya 
mazingira havikuzingatiwa, hii ilipelekea uwepo wa migogoro kati ya 
watumia maji wa juu na wa chini. 

 Aidha sheria inataka mipango ya matumizi ya maji iwe shirikishi kwa 
kuwahusisha wadau wote wa maji,  lakini ukaguzi ulibaini kuwa kwa kipindi 
chote cha miaka mitano wadau hawakushirikishwa katika mipango ya 
utumiaji maji. Ingawa kumekuwa na mchakato wa kuandaa mpango wa 
pamoja wa matumizi ya rasilimali maji ambao ukikamilika utasaidia 
ushirikishwaji wa wadau wote. Japokuwa mpaka sasa haijajulikana kwa 
uhakika ni lini mpango huo utaanza kutumika katika mabonde yote. 

 

Mapendekezo 

 Ninapendekeza kuwa Wizara ya Maji na Umwagiliaji ikamilishe 
mpango wa usimamizi jumuifu wa rasilimali maji na kuutekelza 
ipasavyo katika bodi zote za mabonde yote ya maji. 
 

 Bodi zote za Mabonde ya Maji zipewe wataalamu na vitendea kazi 
vya kutosha kwa ajiri ya shughuli za ukaguzi na usimamizi wa 
vyanzo vya maji.  
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 Pia ninapendekeza kuwa, Bodi za Mabonde ya Maji ziimarishe 
mifumo ya ukusanyaji maduhuli ili kufanikisha shughuli za usimamizi 
wa vyanzo vya maji.  

 
11.10  USIMAMIZI WA KAGUZI ZA VYOMBO VYA MAJINI KWA AJILI YA KUPEWA 

VYETI VYA UBORA NA KUKIDHI VIWANGO VYA USALAMA WA USAFIRISHAJI  

 

Ndugu Wanahabari, 

 

 KUKOSEKANA KWA KANZIDATA YA KUSAJILI MELI NDOGO  

 
Imebainika SUMATRA kutokuwa na rejesta kwa ajili ya meli ndogo. Hii 
imesababisha kushindwa kuzitambua meli zote na pia namba moja ya usajili 
kutolewa kwa zaidi ya meli moja.  
 

Namba ya usajili Jina la Meli Tarehe ya usajili 

TAN0001 LADY DIANA 4 16.04.2012 

LADY DIANA 09.05.2013 

MV.DELGADO 27.10.2014 

TAN00013 MV.KIJISEHEMU 26.05.2015 

FIBRE 10.05.2012 

TAN008 MV. PEPI 08.05.2012 

MV.ZABAR JADA 02.03.2015 

TAN00015 MV.MTELEZI 26.05.2015 

KAMCHEZO 10.05.2012 

LND 001 MV. MAPUJU Haikuwepo 

MV. MTANENA Haikuwepo 

 

 ZAIDI YA ASILIMIA 80 YA MELI NDOGO KUTOKUKAGULIWA KWA KIPINDI CHA MIAKA 

MINNE. 

 
Ukaguzi ulibaini kuwa katika kipindi cha 2012/2013 – 2015/2016, zaidi ya 
asilimia 80 ya meli ndogo hazikukaguliwa kabisa kama inavyooneshwa 
kwenye jedwali 
 
Jedwali linaloonesha kiwango cha meli ndogo ambazo hazikukaguliwa katika 
kipindi cha 2012/13-2015/16   

Mwaka Sensa ya 
meli 

ndogo 
(2012) 

Idadi ya meli 
ndogo zilizo 

kaguliwa 

Asilimia ya 
meli ndogo 

zilizokaguliwa 
(%) 

Asilimia ya 
meli ndogo 

ambazo 
hazikukaguliwa 

(%) 

2011/12 - 4,825 N/A N/A 

2012/13 30,866 6,156 20 80 

2013/14 30,866 4,634 15 85 
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2014/15 30,866 4,502 15 85 

2015/16 30,866 3,748 12 88 

 MELI ZENYE MAPUNGUFU KUTOCHUKULIWA HATUA STAHIKI 

 
katika kipindi cha mwaka 2015/16 SUMATRA ilifanyanya kaguzi ya meli na 
kubaini meli 1,667 zikiwa na mapungufu. Hata hivyo ni meli 31 (2%) ndizo 
zilichukuliwa hatua wakati meli 1,636 hazikuthibitishwa hatua stahiki 
zilizochukuliwa. Wakati mwingine, meli zilizogunduliwa kuwa na mapungufu 
ziliruhusiwa kuendelea kutoa huduma ya usafirishaji. 
 

 UPOTEVU WA ZAIDI YA BILIONI 4.5 ZA KITANZANIA KAMA MAPATO KWA 

KUTOKUSANYA USHURU WA KUSAJILI UPYA MELI NDOGO. 

 
Ukaguzi ulibaini upotevu wa mapato ambayo yangekusanywa kama ushuru 
wa kusajili upya meli ndogo ambazo hazikukaguliwa na SUMATRA 
ungefanyika. Upotevu huo wa mapato, unakadiriwa kufikia kiasi cha shilingi 
za kitanzania zaidi ya 4.5 bilioni kwa kipindi cha mwaka 2012/13 hadi 
2015/16  
 
Mapendekezo 
 

 Ninapendekeza SUMATRA Ifanye tathmini ya utekelezaji wa 
mipango yake kuhusiana na ukaguzi wa vyombo vya majini kwa 
lengo la kufanya maboresho. Pia, iweke mfumo utakao hakikisha 
meli ndogo zinasajiliwa na kupewa leseni na kutunza taarifa hizo 
katika kanzidata.    

 

 Napendekeza Wizara Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano kuweka 
mfumo wa utoaji taarifa utakaohakikisha utoaji wa taarifa za 
SUMATRA kuhusu usalama wa usafirishaji majini ikiwa ni pamoja 
na kuweka kipaumbele katika ufuatiliaji na tathmini ya utendaji 
wa SUMATRA hususani katika ukaguzi wa vyombo vya majini.  

 


