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UTANGULIZI 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

Napenda kuanza kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutufanya kuwa wazima na 

wenye afya njema hadi siku hii ya kuwasilisha ripoti Bungeni. Pia ninamshukuru Mh. 

Rais kwa kuwasilisha ripoti za ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 

2017 Bungeni kwa wakati na hivyo kukidhi matakwa ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano ya Tanzania ya mwaka 1977 kama ilivyorekebishwa mwaka 2005.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

Zifuatazo ni ripoti za ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2017 

zilizowasilishwa leo bungeni: 

1. Ripoti ya Serikali Kuu;  

2. Ripoti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa;  

3. Ripoti ya Mashirika ya Umma;  

4. Ripoti ya Miradi ya Maendeleo;  

5. Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi; na 

6. Ripoti 10 zinazohusu Ukaguzi wa Ufanisi katika sekta mbalimbali ambazo ni: 

 

Jedwali Na. 1: Ripoti 10 zinazohusu Ukaguzi wa Ufanisi katika Sekta mbalimbali 

Na. Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu; 

6.1 
Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo 
Yaliyotolewa Mwaka 2014 

6.6 
Usimamizi wa Taka za 
Kieletroniki 

6.2 Usimamizi wa Viuatilifu vya Kilimo 6.7 
Usimamizi wa Maeneo 
Tengefu ya Ukanda wa Pwani  

6.3 Usimamizi wa Ugawaji wa Viwanja 6.8 
Usimamizi wa Urejeshwaji 
wa Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu 

6.4 
Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Maji 
Taka Maeneo ya Mijini 

6.9 
Maandalizi ya Utekelezaji wa 
Malengo ya Maendeleo 
Endelevu 

6.5 
Utoaji wa Huduma za Kusaidia Viwanda 
Vidogo na vya Kati Nchini 

6.10 
Hali ya Uharibifu wa Ardhi na 
Misitu 
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SEHEMU YA KWANZA 

 

1. Tathmini ya Utekelezaji wa Mapendekezo Yaliyotolewa Miaka Iliyopita na Hati 

za Ukaguzi kwa Mwaka 2016/17 

 

1.1 Utekelezaji wa Mapendekezo Yaliyotolewa Miaka Iliyopita 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

Ofisi yangu ilifanya tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka 

iliyopita na kubaini kuwa Serikali inaendelea kuchukua hatua mbalimbali katika 

kuyafanyia kazi mapendekezo hayo.  

 

Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo hayo inaonesha kuwa kati ya mapendekezo 

201 yaliyotolewa miaka iliyopita, mapendekezo 43 sawa na asilimia 21 yametekelezwa 

kikamilifu; mapendekezo 103 sawa na asilimia 52 utekelezaji wake unaendelea; na 

mapendekezo 55 sawa na asilimia 27 utekelezaji wake haujaanza. Mchanganuo wa 

utekelezaji umeainishwa katika Jedwali Na. 2. 

 

Jedwali Na. 2: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo kwa miaka iliyopita 
Aina ya Ripoti Idadi ya 

Mapendekezo 

Utekelezaji 

umekamilika 

Utekelezaji 

unaendelea 

Utekelezaji 

haujaanza 

 %  %  % 

Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 

68 03 5 34 50 31 45 

Mashirika ya 

Umma 

48 15 31 21 53 12 25 

Serikali Kuu 85 25 29 51 60 9 10 

Jumla 201 43 21 106 52 52 25 

Asilimia 100% 21%  53%  26%  

 

1.2 Hati za Ukaguzi kwa Mwaka 2016/17  

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

Katika ukaguzi wa hesabu nilioufanya katika Serikali Kuu na taasisi zake, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, na Mashirika ya Umma kwa mwaka wa fedha 2016/17 nimetoa jumla 

ya Hati 561 za ukaguzi. Kati ya hati hizo, Hati zinazoridhisha ni 502 sawa na asilimia 

90, Hati zenye shaka ni 45 sawa na asilimia 8, Hati zisizoridhisha ni saba sawa na 

asilimia moja, na Hati Mbaya ni saba sawa na asilimia moja. 
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Jedwali Na. 3: Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi wa Hesabu kwa Mwaka 2016/17 

Aina ya Ripoti 

Jumla ya 

Hati 

Hati Zinazoridhisha 

Hati Zenye 

Shaka 

Hati 

Zisizoridhisha Hati Mbaya 

 (%)  (%)  (%) Idadi (%) 

Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 

185 166 90 16 9 31 1 0 0 

Mashirika ya 

Umma 

105 101 96 4 4 0 0 0 0 

Serikali Kuu 237 204 86 22 9 4 2 72  3 

Jumla  527 471  42  7  7  

Asilimia 100% 90%  8% 1% 1% 

 

Aidha, katika ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo inayotekelezwa na taasisi mbalimbali 

kwa mwaka wa fedha 2016/17 nimetoa jumla ya Hati za Ukaguzi 742; ambapo Hati 

zinazoridhisha ni 697 sawa na asilimia 94, Hati zenye shaka ni 44 sawa na asilimia 5.9 

na Hati isiyoridhisha ni moja; hati hii imetolewa kwa mradi wa maji (WSDP) 

unaotekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Wilaya ya Makete. 

  

                                                           
1 Ripoti zenye hati zisizoridhisha ni: 

 Halmashauri zilizopata hati zisizoridhisha ni Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji, Halmashauri ya 
Wilaya ya Kigoma na Halmashauri ya Wilaya ya Pangani 
2 Ripoti zenye hati mbaya ni: 
Alliance for Tanzania Farmers Party, Chama cha Kijamii, Chama cha Sauti ya Umma, National League 
for Democracy, Alliance for Tanzania Democratic Change, Tanzania Labour Party, Demokrasia Makini 
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SEHEMU YA PILI 

 

2. Matokeo ya Ukaguzi wa Serikali Kuu  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Ukaguzi wa Serikali Kuu na taasisi zake umebaini masuala mbalimbali ambayo ni 

pamoja na; 

 

2.1 Mapato Yatokanayo na Kodi Zinazokusanywa na TRA 

2.1.1 Kesi za Muda Mrefu Katika Mamlaka za Rufaa za Kodi Trilioni 4.44 

Katika mwaka wa fedha 2016/17 nilibaini kwamba, Mamlaka ya Mapato ina mashauri 

mengi ya kodi zilizokwama kwa muda mrefu katika Bodi ya Rufaa za Kodi, Baraza la 

Rufaa za Kodi na Mahakama ya Rufaa zenye kodi ya jumla ya shilingi trilioni 4.44. 

Taasisi hizi zina ufanisi mdogo unaochangiwa na upungufu wa makamu wenyeviti na 

wajumbe wa bodi zake, hivyo kupelekea kushindwa kufanyika kwa vikao vya kutosha 

kwa ajili ya kusikiliza na kuamua mashauri ya kodi.  

 

Jedwali Na. 4: Mashauri mbalimbali ya kodi yaliyokwama kwa muda mrefu  

Mamlaka za Rufaa za kodi Kiasi cha kodi Asilimia 

Bodi ya Rufaa za Kodi Trilioni 3.57 80.2 

Baraza la Rufaa za Kodi Bilioni 144.55 3.3 

Mahakama ya Rufaa Bilioni 733.83 16.5 

Jumla Kuu Trilioni 4.44 100 

 

2.1.2 Mapungufu Katika Kushughulikia Pingamizi za Kodi (Tax Objections) 

Katika mwaka 2016/17 nilibaini kuwa Mamlaka ya Mapato ina pingamizi za kodi 

zinazofikia Shilingi bilioni 738.61 ambazo bado hazijashughulikiwa.  

 

Pia, Mamlaka ilipokea pingamizi za kodi zinazofikia Shilingi bilioni 296.09 bila 

kukusanya amana ya pingamizi au kupata kibali cha msamaha wa amana kutoka kwa 

Kamishna wa kodi kinyume na matakwa ya sheria ya kodi.  

 

2.1.3 Kukosekana kwa Uthibitisho wa Matumizi ya Mafuta Katika Shughuli za 

Migodi 

Nilibaini kuwa malori 94 yaliyokuwa yamebeba mafuta lita milioni 3.147 yenye 

msamaha wa kodi ya Shilingi bilioni 2.08 kutoka Dar es Salaam kwenda migodi ya 

dhahabu minne (Buzwagi, Bulyanhulu, North Mara na Geita) kwa kipindi cha mwezi 

Julai, 2016 hadi Juni, 2017. Hata hivyo hapakuwepo nyaraka zinazothibitisha kuwa 

mafuta hayo yalipokelewa na makampuni hayo manne huko migodini. Kukosekana kwa 
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nyaraka hizo kunaashiria kwamba mafuta hayo hayakutumika kwa shughuli 

zilizokusudiwa za uchimbaji wa madini, hivyo kuisababishia Serikali hasara ya mapato. 

 

2.1.3.1 Mafuta Yaliyosamehewa Kodi ya Shilingi Bilioni 11.05 Yalitumiwa na 

Makampuni Yasiyostahili  

Ukaguzi ulibaini kuwa mafuta yaliyosamehewa kodi ya Shilingi bilioni 11.05 kwa ajili 

ya matumizi ya uchimbaji madini yalitumiwa na wakandarasi na watu wengine ambao 

sio wanufaika wa msahama huo katika kipindi cha mwezi Januari 2016 hadi Juni 2017. 

Hii ni kinyume na matakwa ya Agizo la Serikali Na. 480 lililotolewa tarehe 25 Oktoba, 

2002. 

 

2.1.3.2 Mifumo Isiyoridhisha ya Udhibiti Mizigo Inayopitia Nchini Kwenda Nchi 

Nyingine  

Kadhalika, katika ukaguzi wa mafuta na mizigo inayopita nchini kwa ajili ya 

kusafirishwa kwenda nchi nyingine nilibaini lita milioni 26.14 za mafuta yenye kodi ya 

Shilingi bilioni 13.65 ambayo haikusafirishwa kwenda nchi zilizokusudiwa. Mapungufu 

haya yanamaanisha kuwa mizigo na mafuta haya yaliuzwa na kutumika ndani ya nchi 

bila kulipiwa kodi stahiki. 

 

2.1.4 Udhaifu katika Ukadiriaji, Usimamizi na Ufuatiliaji wa Makusanyo ya Kodi 

yenye jumla ya Shilingi bilioni 271.65 

Kwa mwaka wa fedha 2016/17, Mamlaka inadai kodi ya shilingi bilioni 262.29 kutoka 

kwa walipakodi mbalimbali. Kuwapo kwa madeni ya kodi kunasababishwa na mifumo 

na mikakati isiyoridhisha kwenye ukusanyaji wa madeni ya kodi hasa katika ofisi za 

mikoa. Aidha, nilibaini makadirio ya kodi yaliyokuwa pungufu kwa kiasi cha shilingi 

bilioni 9.363, yaliyosababishwa na mapitio na uchambuzi hafifu wa taarifa za 

walipakodi. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

2.2  Tathmini ya Deni la Taifa 

2.2.1 Ongezeko la Deni la Taifa 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2017 Deni la Taifa lilikuwa ni shilingi trilioni 46.08 (2016: 

Sh. Trilioni 41.03) ikiwa ni ongezeko la shilingi trilioni 5.04 sawa na asilimia 12. Aidha, 

deni la ndani likiwa ni shilingi trilioni 13.33 na deni la nje shilingi trilioni 32.75.  
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2.2.2 Kutojumuishwa kwa Madeni Mengine ya Shilingi Trilion 4.58 Katika Deni la 

Taifa  

Kiasi cha Shilingi trilioni 4.58 hakikujumuishwa katika deni la taifa kutokana na 

kutojumuishwa kwa madeni ya mifuko ya pensheni pamoja na dhamana ambazo 

masharti yake yalikiukwa.   

 

2.3 Udhaifu Katika Ufuatiliaji wa Mikopo Inayotolewa na Mifuko Maalum ya Fedha 

za Serikali  

Ukaguzi wa Mifuko Maalum ya Fedha za Serikali umebaini kuwa baadhi ya mifuko ina 

udhaifu katika ufuatiliaji wa mikopo iliyotolewa kwa vikundi mbalimbali. Hii inatokana 

kutokuwepo kwa jitihada za kufuatilia marejesho ya mikopo hiyo. Kwa mfano; Kiasi 

cha shilingi bilioni 1.14 kilikopeshwa na Mfuko wa ufadhili wa Pembejeo za Kilimo, na 

shilingi bilioni 1.08 zilikopeshwa na mfuko wa maendeleo ya Wanawake hata hivyo 

mikopo hiyo haijarejeshwa. 

 

2.4 Kampuni za Madini Kutochangia Katika Mfuko wa Maendeleo ya Madini Shilingi 

Milioni 732.63 

Katika ukaguzi wa Mfuko wa Maendeleo ya Madini, nilibaini kuwa kiasi cha shilingi 

milioni 732.63 kilichotakiwa kutolewa na Mgodi wa Buzwagi Gold Mine unaomilikiwa 

na kampuni ya ACACIA Ltd hakikutolewa na Mgodi huu kinyume na ilivyokubalika 

katika Mkataba wa uzalishaji. Hivyo, kuikosesha Serikali mapato yatokanayo na 

uchimbaji wa madini. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

2.5 Ongezeko la Deni la Matibabu Nje ya Nchi Shilingi Bilioni 17.13 

Ukaguzi wa gharama za matibabu nje ya nchi, ulibaini ongezeko kubwa la deni la 

gharama za matibabu nje ya nchi kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto katika hospitali za India kutoka kiasi cha Shilingi bilioni 28.60 

kilichoripotiwa tarehe 30 Juni, 2017 hadi kiasi cha Shilingi bilioni 45.73 kufikia tarehe 

31 Disemba, 2017. Ongezeko hili la asilimia 60.71 kwa kipindi kifupi, ni jambo 

linalohitaji Serikali kulifuatilia kwa makini ili kupunguza mzigo wa madeni na 

kuhakikisha kuwa hospitali husika zinalipwa kwa wakati. 

 

2.6 Udhaifu Katika Uandaaji wa Taarifa za Fedha za Vyama vya Siasa 

Ukaguzi wa taarifa za fedha za vyama vya siasa ulibaini udhaifu katika uandaaji wa 

taarifa za fedha ikiwemo kutokuwepo kwa mfumo kubalifu wa uandaaji hesabu za 

vyama vya siasa. Aidha, kwa mwaka 2016/17 vyama vya siasa tisa (9) havikuwasilisha 

taarifa za fedha za kila mwaka wa ajili ya ukaguzi. 
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2.7 Mapungufu Katika Usimamizi wa Matumizi ya Fedha kwa Mwaka 2016/2017 

Baadhi ya Mapungufu niliyoyabaini katika ukaguzi huu ni kama ifuatavyo:  

(i) Ubadhilifu wa shilingi milioni 332.86 katika Ubalozi wa Tanzania Nchini Maputo;  

(ii) Hospitali za Sekretarieti za Mikoa tisa (9) zilipata hasara ya Shilingi milioni 

343.62 iliyotokana na kukataliwa kwa madai yaliyowasilishwa NHIF baada ya 

kugundulika kuwa na dosari; 

(iii) Malipo ya shilingi milioni 306.38 yalibainika kufanyika katika taasisi Sita (6) za 

Serikali Kuu ikiwa ni zaidi ya kiasi stahiki;  

(iv) Taasisi 27 zilifanya malipo ya Shilingi bilioni 4.50 bila kuwa na nyaraka za 

kutosheleza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo; 

 

2.8 Udhaifu Katika Usimamizi wa Mikataba na Manunuzi Katika Serikali Kuu 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2017, nilibaini mapungufu kadhaa 

katika Taasisi za Serikali kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake 

wakati wa kufanya manunuzi kama ifuatavyo: 

(i) Taasisi za Umma saba (7) zilibainika kufanya manunuzi ya Shilingi bilioni 

2.99 bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni kinyume na kifungu cha 35(3) cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni ya 55 ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013.  

(ii) Taasisi kumi na moja (11) zilinunua bidhaa na huduma za ujenzi zenye 

thamani ya Shilingi bilioni 1.45 kutoka kwa wazabuni mbalimbali bila ya 

kuwa na mikataba kinyume na Kanuni ya 10(4) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2013.  

(iii) Taasisi kumi na nne (14) zilizokaguliwa zilinunua na kupokea bidhaa na 

huduma zenye thamani ya Shilingi bilioni 1.68 bila ya kukaguliwa na kamati 

zinazohusika na ukaguzi na upokeaji wa bidhaa na huduma zilizonunuliwa, 

kinyume na matakwa Kanuni ya 244(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

Mwaka 2013. Hii inaweza kupelekea kupokea bidhaa zilizo chini ya kiwango. 

(iv) Ukaguzi katika Taasisi za Serikali Kuu nane (8) umebaini manunuzi ya vifaa, 

kazi na huduma yenye thamani ya Shilingi bilioni 52.67 vilivyoagizwa na 

kulipiwa lakini havikupokelewa. Aidha, manunuzi hayo yanajumuisha malipo 

ya Shilingi bilioni 51.8 ambazo Serikali imelipia gharama za ndege aina ya 

Q400 Bombardier.  

 

2.9 Udhaifu Katika Usimamizi wa Rasilimali Watu na Udhibiti wa Mishahara  

Ukaguzi ulibaini madai ya watumishi ya jumla ya Shilingi bilioni 4.60 kwenye Serikali 

kuu ambayo hayakulipwa kwa watumishi hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 
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unaoishia tarehe 30 Juni, 2017. Madeni hayo yanahusu upandishwaji vyeo, ajira mpya, 

stahiki za posho mbalimbali ikiwemo kukaimu madaraka na kujikimu. 

 

2.10 Kutorejeshwa kwa Mikopo ya Matrekta Shilingi bilioni 40.04 

Katika ukaguzi wa Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga Taifa, SUMA (JKT) 

nilibaini madai ya muda mrefu ya Shilingi bilioni 40.04 ambayo hayakukusanywa 

kutoka kwa wakulima waliokopeshwa matrekta na vifaa vya kilimo.  

 

2.11 Fedha Zilizotolewa Kwa Ajili ya Kulipa Madeni ya Miaka ya Nyuma 

Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha Shilingi bilioni 219.47 kilitolewa na Serikali kwa ajili ya 

kulipa madeni, ambapo, kiasi cha Shilingi bilioni 184.10 kilikuwa ni kwa ajili ya 

madeni ya matumizi ya kawaida na Shilingi bilioni 35 kwa ajili ya madeni ya matumizi 

ya maendeleo. Selikali imeendelea kulipa madeni yaliyohakikiwa ya Wazabuni, 

Wakandarasi, Watumishi na Watoa Huduma mbalimbali kwa kutegemea upatikanaji wa 

fedha. Ni maoni yangu kuwa, madeni ya miaka ya nyuma yaingizwe kwenye bajeti ya 

mwaka inayotarajiwa kulipwa ili kuepuka kuathiri utekelezaji wa bajeti. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

2.12  Udhaifu Katika Uandaaji wa Taarifa za Fedha za Vyama vya Siasa 

Ukaguzi wa taarifa za fedha za vyama vya siasa ulibaini udhaifu katika uandaaji wa 

taarifa za fedha ikiwemo kutokuwepo kwa mfumo kubalifu wa uandaaji hesabu za 

vyama vya siasa. Aidha, kwa mwaka 2016/17 vyama vya siasa tisa (9) havikuwasilisha 

taarifa za fedha za kila mwaka wa ajili ya ukaguzi. 

 

2.13 Mapungufu Katika Usimamizi wa Matumizi ya Fedha kwa Mwaka 2016/2017 

Baadhi ya Mapungufu niliyoyabaini katika ukaguzi huu ni kama ifuatavyo:  

(v) Ubadhilifu wa shilingi milioni 332.86 katika Ubalozi wa Tanzania Nchini Maputo;  

(vi) Hospitali za Sekretarieti za Mikoa tisa (9) zilipata hasara ya Shilingi milioni 

343.62 iliyotokana na kukataliwa kwa madai yaliyowasilishwa NHIF baada ya 

kugundulika kuwa na dosari; 

(vii) Malipo ya shilingi milioni 306.38 yalibainika kufanyika katika taasisi Sita (6) za 

Serikali Kuu ikiwa ni zaidi ya kiasi stahiki;  

(viii) Taasisi 27 zilifanya malipo ya Shilingi bilioni 4.50 bila kuwa na nyaraka za 

kutosheleza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo; 
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Ndugu Waandishi wa Habari, 

2.14 Udhaifu Katika Usimamizi wa Mikataba na Manunuzi Katika Serikali Kuu 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2017, nilibaini mapungufu kadhaa 

katika Taasisi za Serikali kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake 

wakati wa kufanya manunuzi kama ifuatavyo: 

(v) Taasisi za Umma saba (7) zilibainika kufanya manunuzi ya Shilingi bilioni 

2.99 bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni kinyume na kifungu cha 35(3) cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni ya 55 ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013.  

(vi) Taasisi kumi na moja (11) zilinunua bidhaa na huduma za ujenzi zenye 

thamani ya Shilingi bilioni 1.45 kutoka kwa wazabuni mbalimbali bila ya 

kuwa na mikataba kinyume na Kanuni ya 10(4) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2013.  

(vii) Taasisi kumi na nne (14) zilizokaguliwa zilinunua na kupokea bidhaa na 

huduma zenye thamani ya Shilingi bilioni 1.68 bila ya kukaguliwa na kamati 

zinazohusika na ukaguzi na upokeaji wa bidhaa na huduma zilizonunuliwa, 

kinyume na matakwa Kanuni ya 244(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

Mwaka 2013. Hii inaweza kupelekea kupokea bidhaa zilizo chini ya kiwango. 

(viii) Ukaguzi katika Taasisi za Serikali Kuu nane (8) umebaini manunuzi ya vifaa, 

kazi na huduma yenye thamani ya Shilingi bilioni 52.67 vilivyoagizwa na 

kulipiwa lakini havikupokelewa. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

2.15 Udhaifu Katika Usimamizi wa Rasilimali Watu na Udhibiti wa Mishahara  

Ukaguzi ulibaini madai ya watumishi ya jumla ya Shilingi bilioni 4.60 kwenye Serikali 

kuu ambayo hayakulipwa kwa watumishi hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 

unaoishia tarehe 30 Juni, 2017. Madeni hayo yanahusu upandishwaji vyeo, ajira mpya, 

stahiki za posho mbalimbali ikiwemo kukaimu madaraka na kujikimu.  

 

2.16 Uchenjuaji Madini Bila Leseni 

Ukaguzi wa leseni za uchenjuaji madini kwa migodi iliyoko Mwanza, Kahama na 

Shinyanga, ulibaini kuwa mitambo nane iliyoko Mwanza, mitambo 25 Kahama na 

mitabo 51 Shinyanga ilikuwa ikiendeshwa bila ya kuwa na leseni hivyo kusababisha 

upotevu wa maduhuli ya Dola za Kimarekani 104,400, sawa na Shilingi milioni 231.66 

za Kitanzania kwa mwaka. 
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2.17 Mapato yasiyotokana na Kodi Kutowasilishwa Mfuko Mkuu Shilingi bilioni 

14.55 

Ukaguzi ulibaini jumla ya Shilingi bilioni 14.55 zilikusanywa na balozi zetu nje ya nchi 

ikiwa ni mapato yasiyotokana na kodi kwa mwaka 2016/17, hata hivyo kiasi hicho cha 

fedha hakikupelekwa mfuko mkuu wa Serikali kinyume na matakwa ya Kifungu cha 11 

cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya mwaka 2001; na kusababisha Serikali 

kushindwa kutumia fedha hizo. Vilevile, fedha hizo zaweza kutumika tofauti na 

ilivyokusudiwa 

 

Mapendekezo 

Nashauri Serikali: 

i. Kuzingatia kikamilifu ushiriki wa Bodi ya Zabuni katika kuidhinisha manunuzi ili 

kuepuka manunuzi yasiyo kuwa na tija au mikataba isiyo tekelezeka kama 

inavyoelekezwa katika kifungu cha 35 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

Mwaka 2011. 

ii. Kufuatilia uletwaji wa vifaa vyote na pale inaposhindikana ihakikishe fedha 

zilizolipwa zinarejeshwa kutoka kwa Wazabuni na Wakandarasi, na hatua za 

kisheria zichukuliwe dhidi ya wale walioshindwa kuleta vifaa na huduma. 

iii. Kuchukua hatua muhimu ili kusimamia kwa ufanisi madeni na kuhakikisha 

yanalipwa kwa ukamilifu, hasa madeni ya matibabu ya ndani na nje ya nchi. 

iv. Kuhakikisha kuwa Msajili wa Vyama vya Siasa anakamilisha kuandaa mwongozo 

wa uandaaji wa hesabu za vyama ili kuwa na mwongozo wa uandaaji hesabu. 

v. Kuimarisha utendaji wa mfumo mzima wa Bodi ya Rufaa za Kodi na Baraza la 

Rufaa za Kodi katika kuendesha kesi za rufaa za kodi kwa kuhakikisha kuwa 

wakati wote nafasi za makamu wenyeviti na wajumbe wa Taasisi hizi zinajazwa 

kulingana na sheria husika. 

vi. Kuongeza ufanisi katika kushughulikia kesi za pingamizi za kodi zilizowasilishwa 

na ili kutoa maamuzi juu ya kodi stahiki inayopaswa kulipwa kwa wakati.  

vii. Kukusanya amana ya kodi stahiki kwa mujibu wa Sheria inayosimamia pingamizi 

za kodi.  

viii. Kuhakikisha ukusanyaji wa kodi zote ambazo pingamizi zake zilikataliwa na 

ambazo maamuzi yake yametolewa na kuhitimishwa. 

ix. Kupitia menejimenti ya SUMA kutumia dhamana zilizowekwa na wakopaji 

wakati wa kukopa ili kuhakikisha inakusanya madai yake yote ya shilingi bilioni 

40 yaliyotokana na mikopo ya Matreka na zana nyingine za kilimo. 
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x. Kupitia Wizara ya Madini ihakikishe watu wote wanaojihusisha na mitambo ya 

kuchenjulia madini wanazingatia Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 na Kanuni 

zake. Kushindwa kufanya hivyo ni kosa; na hatua za kisheria zichukuliwe kwa 

wakiukaji. Pamoja na hayo, ufuatiliaji wa hatua za kurejesha fedha ambazo 

hazijakusanywa ufanyike mara moja na Wizara husika. 

xi. Kupitia menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 

Mashakiri kuhakikisha kuwa fedha zilizokusanywa zinahamishiwa Mfuko Mkuu 

kulingana na matakwa ya Kifungu cha 11 cha Sheria ya Fedha za Umma ya 

mwaka 2001 na kupunguza hatari ya fedha hizo kutumika kwa matumizi ambayo 

hayakukusudiwa ikiwa ni pamoja na kupunguza gharama za benki katika 

kutunza fedha hizo. 
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SEHEMU YA TATU 

 

3. Matokeo ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa umebaini masuala mbalimbali ambayo 

Serikali inapaswa kuyafanyia kazi ili kuboresha usimamizi wa rasilimali za Umma. 

Masuala hayo yameainishwa kwa kina katika ripoti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambayo nimeiwasilishwa kwako leo na muhtasari wake ni kama ulivyoainishwa katika 

sehemu hii. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

3.1 Hali ya Fedha Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Ukaguzi umebaini mapungufu kadhaa yanayohusu fedha zinazotolewa kwa ajili ya 

kutekeleza shughuli za maendeleo na matumizi ya kawaida pamoja na zinazokusanywa 

kupitia vyanzo vya ndani vya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hali hii inapelekea miradi 

mingi kutokukamilika na kuongezeka kwa madeni katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 4 hapa chini: 

 
 

Jedwali Na. 5: Hali ya Fedha Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Na. Upungufu uliojitokeza Idadi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa  

Kiasi 

(Sh.) 

Bilioni 

Asilimia 

(%) 

1 Fedha za matumizi ya kawaida 

ambazo hazikutolewa  

146 581.52  15 

2 Fedha za matumizi ya 

maendeleo ambazo 

hazikutolewa 

167  532.21  51 

3 Fedha za Mapato ya ndani 

ambazo hazikukusanywa 

140 115.97 22 

 

3.2 Mapato ya Shilingi Bilioni 3.53 Yaliyokusanywa na Wakala Kutowasilishwa 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa   

Mamlaka za Serikali za Mitaa 20 hazikupokea kiasi cha shilingi bilioni 3.53 kutoka kwa 

wakala ikiwa ni mapato ya ndani yaliyokusanywa na wakala mbalimbali. Hivyo, 

kuathiri utelezaji wa shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 
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3.3 Vitabu 379 vya Kukusanyia Mapato Havikuwasilishwa kwa Ukaguzi 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 21 hazikuwasilisha jumla ya vitabu 379 vya kukusanyia 

mapato licha ya kuombwa kufanya hivyo. Hivyo, sikuweza kuthibitisha kiasi cha 

mapato kilichokusanywa kupitia vitabu hivyo. 

 

3.4 Kesi Dhidi ya Serikali za Mitaa Ambazo Zinaweza Kuathiri Utoaji Endelevu 

wa Huduma 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 116 zilikuwa na jumla ya kesi mahakamani zipatazo 

1,111 zenye madai ya Shilingi bilioni 186.44 pamoja na gharama nyinginezo za 

kuendesha kesi. Kesi hizo zimetokana na kusitishwa kwa mikataba kati ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na wazabuni, kesi za watumishi na kesi zitokanazo na migogoro ya 

ardhi. Endapo Mamlaka za Serikali za Mitaa zitashindwa katika kesi hizo, zitalazimika 

kulipa kiasi hicho cha fedha, hivyo kuathiri utoaji endelevu wa huduma. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

3.5 Manunuzi Yaliyofanyika kwa Njia ya Nukuu za bei Badala ya Ushindani wa 

Kitaifa Shilingi Bilioni 1.19 

Kwenye sampuli ya mikataba iliyokaguliwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

nilibaini mikataba mitatu (3) yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.19 katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa mbili (2), zilitumia nukuu za bei badala ya ushindani wa kitaifa 

kununua kazi zenye thamani inayozidi ukomo wa Shilingi Milioni 200 kama 

ilivyoainishwa katika jedwali la saba la Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 

3.6 Kuchelewa Kukamilisha Miradi Shilingi Bilioni 1.65 

Kulikuwa na ucheleweshaji katika utekelezaji na ukamilishaji wa miradi mitatu (3) 

yenye thamani ya Shilingi bilioni 1.65 katika Halmashauri za Wilaya za Biharamulo, 

Karagwe na Mpwapwa. 

 

3.7 Udhaifu Katika Usimamizi wa Rasilimali Watu na Udhibiti wa Mishahara  

Ukaguzi ulibaini madai ya watumishi ya jumla ya shilingi bilioni 9.86 katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 19 ambayo hayakulipwa kwa watumishi hadi kufikia mwisho wa 

mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2017. Madeni hayo yanahusu upandishwaji 

vyeo, ajira mpya, stahiki za posho mbalimbali ikiwemo kukaimu madaraka na 

kujikimu. 
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Mapendekezo 

Ninaishauri Serikali: 

i. Kuzipatia Mamlaka za Serikali za Mitaa fedha za ruzuku kwa matumizi ya 

kawaida na ya Maendeleo kwa wakati na kwa kiasi kilichoidhinishwa ili 

ziweze kutoa huduma bora kwa wananchi.  

ii. Kuboresha njia za ukusanyaji wa mapato ikiwemo kuzisaidia Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuboresha usimamizi wa mifumo ya mapato. 

iii. Kupitia Ofisi ya Rais-TAMISEMI kuhakikisha kuwa wanasheria wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wanatekeleza majukumu yao ipasavyo ikiwa ni pamoja na 

kusimamia kikamilifu uingiwaji wa mikataba na kuzishauri Mamlaka za 

Serikali za Mitaa husika katika kufanya maamuzi sahihi. 

iv. Kuhakikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa zinafuata Sheria ya manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013 katika usimamizi wa 

mikataba na manunuzi.  

v. Kutenga fedha kwa ajili ya kulipa madai ya watumishi kwa wakati na 

kuhakikisha kuwa uhakiki wa watumishi unafanyika mara kwa mara. 
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SEHEMU YA NNE 

 

4. Matokeo ya Ukaguzi wa Mashirika ya Umma 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Ukaguzi wa Mashirika ya Umma ulibaini masuala mbalimbali ambayo Serikali inapaswa 

kuyafanyia kazi ili kuboresha usimamizi wa rasilimali za Umma. Baadhi ya masuala 

yaliyobainika katika uaguzi wa mashirika hayo ni pamoja na; 

 

4.1 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 

Nimebaini vyeti vya ubora 3,911 vilivyotolewa na kampuni ya SGS vimeisha muda wake 

wa matumizi. Hata hivyo, TBS haikufanya uchunguzi wa suala hili kwa wanunuzi 

walioingiza bidhaa nchini. Pia, nimebaini kutokuwapo kwa maafisa wa TBS katika 

vituo zaidi ya 18 vya uingizaji bidhaa ili kuangalia ubora wa bidhaa zinazoingia nchini. 

 

4.2 Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) Kutolipwa  na Kampuni za Bima za 

Afya Shilingi Bilioni 1.86  

Nimebaini kuwa kuna ankara za malipo za kiasi cha Shilingi bilioni 1.86 zilizokataliwa 

na kampuni za bima za afya kutokana na dosari kadhaa ikiwemo madai kwa ajili ya 

dawa ambazo hazikutolewa kwa wagonjwa. 

 

4.3 Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania (TFDA)  

4.3.1 Uingizaji wa Bidhaa Zenye Thamani ya USD Milioni 1.94 kwa Kutumia Vibali 

vya Kughushi 

Nimebaini kuwa waingizaji bidhaa kutoka nje, wameingiza bidhaa zenye thamani ya 

Dola za Kimarekani milioni 1.94 kupitia vituo mbalimbali vya uingizaji bidhaa kwa 

kutumia vibali vya kughushi bila kubainika na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 

(TFDA). Hali hii inaashiria kuwapo kwa mianya katika taratibu za udhibiti wa ndani 

katika Mamlaka ya Chakula na Dawa. 

 

4.4  Kampuni Hodhi ya Reli (RAHCO)  

4.4.1 Kutotekelezwa kwa Miradi Iliyofanyiwa Uchambuzi Yakinifu Wenye Gharama 

ya Shilingi Bilioni 20.1 

RAHCO ilitumia zaidi ya Shilingi bilioni 20.1 kufanya upembuzi yakinifu kwa miradi 

iliyopangwa kutekelezwa ambayo ni (i) Arusha-Musoma, (ii) Mtwara-Songea-

Mbambabay, (iii) Uvinza-Musongati-Mpanda-Karema, na (iv) Tabora-Kigoma-Kaliua-

Mpanda. Hata hivyo, miradi hiyo haikutekelezwa kutokana na changamoto za kifedha 

licha ya kutumia gharama za awali za Shilingi bilioni 20.1 kufanya upembuzi huo. 
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4.4.2 TRA Kutowasilisha Ushuru wa Maendeleo ya Reli ya Shilingi Bilioni 194.31 

kwa RAHCO 

Ukaguzi ulibaini kuwa Mamlaka ya Mapato (TRA) ilikusanya Ushuru wa Maendeleo ya 

Reli wa Shilingi bilioni 194.31 bila kuwasilisha kiasi hicho RAHCO kulingana na 

matakwa ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2015.  

 

4.5 Bohari Kuu ya Dawa (MSD)  

 

4.5.1 Uwepo wa Dawa Zilizoisha Muda Wake Shilingi Bilioni 4.43 

Ukaguzi ulibaini kuwa Bohari kuu ya dawa ina kiasi kikubwa cha dawa zilizoisha muda 

wake zenye thamani ya Shilingi bilioni 4.43 ikiwa ni asilimia 2.4 zaidi ya kiwango 

kubalifu cha asilimia 1 ya gharama za mauzo. Kuendelea kuhifadhi dawa hizi 

kunaisababishia serikali gharama zisizo na tija. 

 

4.6 Kutokuwapo kwa Bodi za Wakurugenzi za Mashirika ya Umma  

Kwa mwaka huu wa ukaguzi, kulikuwa na Bodi za mashirika 203 ambazo zimemaliza 

muda wake; na hakuna Bodi mpya za kusimamia mashirika hayo zilizochaguliwa hadi 

ninakamilisha ukaguzi wangu mwezi Machi 2018. Baadhi ya taasisi zimekuwa 

zikiendelea na utendaji wa kazi bila ya Bodi kwa zaidi ya mwaka mmoja.  

Kutokuwepo kwa Bodi ya Wakurugenzi na Wadhamini kunazorotesha shughuli za 

kiutendaji za mashirika hayo.  

 

4.7 NSSF 

4.7.1 Kutolewa kwa Mikopo Zaidi ya Kiasi cha  Mkataba Shilingi Bilioni 6.18 

NSSF iliingia  Mikataba ya kutoa Mikopo kwa Taasisi nne kiasi cha Shilingi bilioni 60.69. 

Hata hivyo, nilibaini, NSSF ilizipatia taasisi hizo kiasi cha Shilingi bilioni 66.87 badala 

ya kiasi walichokubaliana, hivyo kiasi cha Shilingi bilioni 6.18 kilitolewa nje ya 

makubaliano ya mikataba. Kuna uwezekano wa Mfuko kutolipwa kiasi kilichotolewa 

nje ya makubaliano hivyo kupata hasara. 

 

                                                           
3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma (MUWASA), Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TSLB), Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC), Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO), 

Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Kampuni Hodhi ya Kusimamia Ralisilimali za Shirika la Reli Tanzania (RAHCO), Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) 

Mamlaka ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii (SSRA),Bodi ya Chai Tanzania (TBT), Chama cha Hakimiliki Tanzania (COSOTA), Baraza la Sanaa la Taifa (NAC), Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA), 

Bodi ya Tumbaku Tanzania (TTB), Wakala wa Uendelezaji wa Wakulima Wadogo wa Chai (TSHTDA), Shirika Tija la Taifa (NIP), Chuo cha Ufundi Arusha (ATC), Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 

Magonjwa ya Binadamu (NIMR), Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO), Bodi ya Bima ya Amana (DIB) 

Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI). 
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4.7.2 Tofauti ya Kiasi cha Uwekezaji Katika Dhamana za Serikali Shilingi Bilioni 

1.05 

Ukaguzi ulibaini tofauti ya Shilingi bilioni 1.05 katika rekodi za uwekezaji za NSSF 

dhidi ya rekodi za Benki Kuu. Uthibitisho wa Benki Kuu ya Tanzania ulibainisha kuwa 

Mfuko wa NSSF ulikuwa na uwekezaji wa thamani ya Shilingi bilioni 321.03  kinyume 

na taarifa za Mfuko huo za Shilingi bilioni 322.08.  

 

4.8 Mapungufu ya Sheria Kumwezesha CAG Kukagua Uzalishaji na Mauzo ya 

Makampuni ya Madini, Mafuta na Gesi  

Ukaguzi ulibaini kuwa sheria ya madini ya mwaka 2010 (kama ilivyorekebishwa 2017) 

na Sheria ya Mafuta ya mwaka 2015 hazijampa nguvu na mamlaka ya moja kwa moja 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kupata taarifa zinazohusiana na 

uzalishaji na mauzo ya rasilimali hizo kutoka kwenye Makampuni ya Madini, Mafuta na 

Gesi. 

 

4.9 Mauzo ya Mali za Migodi Baada ya Muda wa Uchimbaji wa Madini kumalizika  

Kifungu cha 22(a) cha Mfano wa Makubaliano ya Uzalishaji wa Pamoja wa Mafuta na 

Gesi (MPSA) kinataka mali zote zinazomilikiwa na mwekezaji na kutumika katika 

shughuli za uchimbaji mafuta na gesi kuwa mali za Shirika la Maendeleo ya Petroli 

Tanzania (TPDC) baada ya mkataba wa uzalishaji kuisha au kuvunjika au pale gharama 

zote za mali zinapokuwa zimerudishwa na mwekezaji. Hata hivyo, kwa upande wa 

Madini, Ukaguzi wa Mikataba ya Madini umebaini kuwa hakuna uhamishaji wa mali 

kwa Serikali pale ambapo gharama zote za mali zinapokuwa zimerudishwa na 

wawekezaji.  

4.10 Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 

 

4.10.1 Usimamizi Usioridhisha wa Mapato kutoka TICTS 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, hakuna usuluhishi na usimamizi madhubuti unaofanywa 

na Kitengo cha ufuatiliaji kuhusu mrahaba na tozo kwenye makontena yanayoenda nje 

ya nchi kupitia gati zinazosimamiwa na TICTS. Kutokuwapo kwa taarifa ya uwainishaji 

kunaifanya TPA kushindwa kuthibitisha kwa usahihi mapato yanayopatikana kupitia 

TICTS. 

 

4.11 Chuo Kikuu Cha Dar es salaam  

4.11.1 Malipo ya awali Bila Mkataba Dola za Marekani 161,381.95 

Ukaguzi ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kililipia Vifaa vya Spectrometer 

na Vifaa vya Maabara kutoka Chemetrix (Pty) vyenye thamani ya Dola za Kimarekani 

86,102.95 na Dola za Kimarekani 75,279. Hata hivyo, malipo hayo yalifanyika kabla 
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mkataba rasmi kati ya pande mbili zilizousika. Chuo Kikuu kipo kwenye hatari ya 

kupoteza fedha hizo kutokana na kutokuwepo kwa mkataba.  

 

Mapendekezo: 

1. Bohari ya dawa inashauriwa kuweka mpango mkakati wa ununuzi na usambazaji 

wa dawa ili kuepuka kiwango kikubwa cha dawa kuisha muda wake kwa wakati 

mmoja. Pia, Bohari inapaswa kufuatilia mara kwa mara tarehe za kuisha kwa 

muda wa dawa ili kuhakikisha zinasambazwa na kugawiwa kwa muda 

unaopaswa. 

2. Nashauri TBS ichunguze ikiwa hati 3,911 za ubora ziilizoisha muda wake 

zilitumika kuingiza bidhaa nchini na kuchukua hatua stahiki.  

3. Nashauri RAHCO kutafuta namna ya kupata fedha za kutekeleza miradi husika 

ili kufikia malengo yaliyotazamiwa. Pia, siku zijazo RAHCO ihakikishe haifanyi 

upembuzi yakinifu kama fedha za utekelezaji wa miradi husika hazipo. 

4. Ninashauri Mamlaka ya Mapato kuwasilisha kwa wakati kiasi chote cha 

makusanyo ya Ushuru wa Maendeleo ya Reli kwa RAHCO. 

5. Chuo Kikuu kinatakiwa kuhakikisha kwamba mikataba yote imewekwa saini 

kabla malipo kufanyika na kuhakikisha bidhaa zilizolipiwa zina letwa na 

mzabuni.  

6. Tunashauri serikali iteue Bodi za Wakurugenzi na wadhamini kwa wakati pindi 

zinapomaliza muda wake. Pia Bodi zipitie na kupitisha taarifa za hesabu kwa 

muda muafaka ili kuwezesha mchakato wa ukaguzi kuendelea na kukamilika 

kwa wakati. 
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SEHEMU YA TANO 

 

5. Matokeo ya Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo umebaini masuala mbalimbali ambayo Serikali 

inapaswa kuyafanyia kazi ili kuboresha usimamizi wa rasilimali za Umma. Masuala 

hayo ni pamoja na; 

 

5.1 Kutolipwa Fidia ya Shilingi Bilioni 11.87 kwa Watu Walioathiriwa na Miradi  

Nimeibaini kuwa watu walioathiriwa na utekelezaji wa miradi mitatu; Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP II), Programu ya Msaada wa Sekta ya Usafiri (TSSP) 

na Mradi wa Barabara ya Arusha-Taveta/Holili-Voi hawajalipwa fidia ya jumla ya 

Shilingi bilioni 11.87. 

 

5.2 Kutolipwa kwa Gharama za Uchangiaji Kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na “Global Fund” Shilingi bilioni 61.4  

Ukaguzi umebaini kuwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

na Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Malaria, UKIMWI na Kifua Kikuu (Global 

Fund) hawakuchangia jumla ya Shilingi bilioni 61.4; Hii ikiwa ni asilimia 5.6 ya jumla 

ya gharama zote za uhifadhi na usambazaji kwenda Bohari ya Dawa (MSD) kwa ajili ya 

gharama za uhifadhi na usambazaji wa dawa na vifaa-tiba kama inavyoelekezwa na 

mkataba baina yao. 

 

5.3 Malipo ya Riba Yatokanayo na Kucheleweshwa kwa Malipo ya Wakandarasi  

Shilingi Bilioni 3.9  

Nilibaini kuwa jumla ya Shilingi bilioni 3.88 zililipwa kama riba kutokana na kutolipa 

madai ya wakandarasi kwa wakati yaliyohusisha miradi ya Programu ya Msaada katika 

Sekta ya Barabara Awamu ya Kwanza (RSSP I), RSSP II na Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Maji awamu ya pili (WSDP II). Ucheleweshwaji wa malipo ya wakandarasi 

ulitokana na Hazina kutopeleka fedha za miradi kwa wakati. 
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5.4 Fedha za Ushuru wa Mafuta na Usafirishaji Zilizokusanywa na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania Shilingi Bilioni 14.8 Hazikupelekwa Kwenye Akaunti ya 

Mfuko wa Barabara 

Mamlaka ya Mapato Tanzania ilikusanya kiasi cha Shilingi bilioni 755.68 kama ushuru 

wa mafuta na usafirishaji, hata hivyo Mamlaka ilihamisha kiasi cha Shilingi bilioni 

740.85 kwenda kwenye akaunti ya Mfuko wa Barabara hivyo kiasi cha Shilingi bilioni 

14.82 hakikupelekwa. 

 

Mapendekezo 

 

Ninashauri Serikali: 

i. Kutoa fidia mapema kwa watu waliothibitika kuwa wameathiriwa na 

miradi. 

ii. Kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na 

Mfuko wa Kimataifa wa Malaria, UKIMWI na Kifua kikuu walipe kiasi cha 

Shilingi za Kitanzania bilioni 61.4 kama sehemu ya kuchangia gharama za 

Bohari ya Dawa. Aidha taratibu zifanyike ili kutambua deni la nyuma na 

kuweza kuwa na makubaliano ya jinsi ya kulilipa. 

iii. Kuhakikisha kuwa madai ya wakandarasi ya yanalipwa kwa wakati ili 

kuepuka gharama zitokanazo na ucheleweshaji wa malipo. Aidha 

watekeleza miradi wanashauriwa kuyapa kipaumbele na kuyawasilisha 

Hazina madai ya wakandarasi ambayo yana uwezekano wa kuwa na 

adhabu ya ucheleweshaji endapo hayatalipwa kwa wakati.  

iv. Kupitia Menejimenti ya Mfuko wa Barabara inatakiwa iwasiliane na 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) warejeshewe kiasi cha Shilingi za 

Kitanzini bilioni 14.8 kinachotokana na makusanyo ya ushuru wa mafuta 

na usafirishaji. 
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SEHEMU YA SITA 

 

6. Matokeo ya Ukaguzi Maalum 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

6.1 Ukaguzi Maalum Uliofanyika Katika Idara ya Uhamiaji 

6.1.1 Matumizi  Mabaya ya Mapato Yanayofikia Shilingi Milioni 205.46 

Ukaguzi maalum ulibaini udhibiti dhaifu wa ndani kwenye makusanyo ya mapato 

katika Idara ya Uhamiaji. Hali hii ilipelekea upotevu wa mapato ya jumla ya Shilingi 

milioni 205.46 kutokana na kutopelekwa benki. 

 

6.1.2 Gharama ya Manunuzi ya Shamba Iliyolipwa zaidi kwa Kiasi cha Shilingi 

Milioni 132.36  

Idara ya Uhamiaji, kupitia Bodi ya zabuni ya Wizara ya Mambo ya Ndani, ilinunua 

Shamba Na. 622 lililopo eneo la Kasumulu, mkoani Mbeya kwa Shilingi milioni 340. 

Ukaguzi ulibaini kuwa shamba hilo lina ukubwa wa hekta 1.47225 kinyume na taarifa 

ya uthamini iliyoonesha ukubwa wa hekta 2.4108 hivyo kusababisha ongezeko la 

gharama kwa Shilingi milioni 132.36 ambazo hazikustahili kulipwa. 

 

6.2 Ukaguzi Maalum Uliofanyika Katika Soko la Mwanjelwa 

 

6.2.1 Hasara ya fedha za Umma iliyobainika katika ukaguzi maalum wa Soko la 

Mwanjelwa 

i. Ongezeko la gharama za ujenzi baada ya mkataba ulioingiwa na mkandarasi 

Tanzania Building Works Ltd kuvunjwa Shilingi bilioni 5.81 

ii. Hasara iliyosababishwa na kutomshirikisha Mshauri Mwelekezi katika 

mchakato wa kumpata mkandarasi wa pili Shilingi  milioni 682.79 

iii. Malipo ya awali yalilipwa kwa Tanzania Building Works Ltd zaidi ya kiwango 

kinachoruhusiwa na mkataba Shilingi bilioni 1 

iv. Madai ya dhamana ya utekelezaji Na: 109/2012 dhidi ya M/S Jubilee 

Insurance Company of Tanzania Ltd ambayo hayakulipwa Shilingi bilioni 1.06 

v. Tozo za ucheleweshaji kazi ambayo haijalipwa na Tanzania Building Works 

Ltd kwa H/Jiji la Mbeya kwa kuchelewa kumaliza kazi kwa wakati Shilingi 

bilioni 1.03  

vi. Hasara ambayo Halmashauri ya Jiji la Mbeya ilipata kwa kuchukua mkopo 

benki ya CRDB badala ya NSSF Shilingi bilioni 5.13  

vii. H/Jiji la Mbeya kushindwa kukusanya kodi ya pango Shilingi bilioni 1.22 

baada ya wapangaji kushindwa kufanya biashara katika soko hilo kutokana 
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na bei za juu za kodi ya pango ikilinganishwa na zile za soko katika eneo 

hilo. 

viii. Hasara iliyotokana na kuchukua mkopo kutoka Benki ya CRDB kabla shughuli 

za ujenzi hazijaanza rasmi Shilingi bilioni 3.36 

ix. Malipo kwa Mkandarasi M/S Tanzania Building Works Ltd yanayozidi kazi 

alizofanya Shilingi bilioni 1.14 

x. Mabadiliko na nyongeza za kazi zilizotokana na uzembe na kukosekana 

weledi katika usanifu wa Mradi wa Ujenzi wa Soko la Mwanjelwa Shilingi 

bilioni 3.16 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

6.3 Ukaguzi Maalum wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT) 

Ukaguzi huu maalum katika chama cha waalimu Tanzania ulijikita katika tuhuma dhidi 

ya Uongozi wa Chama cha Walimu Tanzania zinazohusu ubadhirifu wa fedha na mali za 

Chama. Ukaguzi huo ulibaini yafuatayo: 

 

6.3.1 Malipo Yaliyofanyika Bila Viambatisho vya Kutosha Shilingi Bilioni 10.27 

Ukaguzi wangu umebaini malipo ya matumizi mbalimbali ya Ofisi yenye thamani ya 

Shilingi bilioni 10.27 kukosa vielelezo vya uthibitisho wa matumizi hayo kinyume na 

matakwa ya Kanuni za Fedha Toleo la pili la Mwaka 2011(b) (v). Hali hii ilipelekea 

kushindwa kujua uhalali na usahihi wa malipo hayo.  

 

6.3.2 Malipo Yasiyoidhinishwa Shilingi Bilioni 3.28 

Uchunguzi umebaini kuwa malipo yenye thamani ya Shilingi bilioni 3.28 yalifanyika 

bila kuidhinishwa na Katibu Mkuu na Mweka Hazina wa Chama cha Walimu kwa kipindi 

kinachoanzia 2011 mpaka 2016. Hii ni kinyume na kifungu katika nyongeza ya pili 

(b)(v) ya kanuni za fedha za mwaka 2011 ambayo inahitaji viambatisho vyote 

vilivyoidhinishwa viambatishwe kwenye hati za malipo husika. 

 

6.3.3 Usimamizi Usiofaa wa Miradi ya Uwekezaji Katika Benki ya Walimu (MCBL) 

na Mwalimu House 

Tathmini iliyofanyika kuhusu umiliki wa Benki ya Walimu (MCBL) na Mwalimu House 

umebaini mapungufu yafuatayo: 

(i) Hakuna nyaraka zinazoonesha umiliki wa moja kwa moja wa Chama cha 

Waalimu juu ya Miradi yake ya Uwekezaji. 

(ii) Hakuna nyaraka zinazoonesha mtiririko wa mapato yatokanayo na miradi ya 

uwekezaji iliyofanywa na Chama cha Walimu tangu kianzishwe. 
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(iii) Chama cha Waalimu kilinunua hisa 8,000,000 sawa na asilimia 12.94 ya umiliki 

katika kampuni yake ya MCBL, hivyo kutokuwa na maamuzi ndani ya kampuni 

waliyoianzisha wao wenyewe. 

(iv) Kampuni ya Mwalimu House imeanzishwa na CWT na kupelekwa kwa kampuni 

ya TDCL kwa ajili ya usimamizi bila kuwa na mkataba ambao unaonyesha jinsi 

CWT na wanachama wake watakavyofaidika na mapato yatokanayo na jengo 

hilo.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

6.4  Ukaguzi Maalum Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

6.4.1 Ubadhilifu wa Fedha Uliotokana na Ukodishaji wa Jengo la Ofisi Shilingi 

Milioni 402.21 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa menejimenti ya NIDA kwa kushirikiana na mmiliki wa 

jengo (kampuni ya BMTL), na kampuni ya Gotham International Limited (GIL) 

walishiriki katika kufanya ubadhilifu wa fedha za Serikali wa kiasi cha Shilingi Milioni 

402.21 kupitia ukodishaji wa jengo kwa ajili ya matumizi ya ofisi. Ubadhilifu huu 

ulitokana na kuongeza ukubwa wa eneo kwa mita za mraba (m2) 254.1 hewa kutoka 

mita za mraba (m2) 1,946.9 hadi mita za mraba (m2) 2,201 hivyo kusababisha 

ongezeko la kodi ya pango kwa kiasi cha shilingi milioni 402.21. 

 

6.4.2 Mamlaka Ilipata Hasara ya Shilingi Milioni 167.44 kwa Kutumia Viwango vya 

Benki za Biashara Badala ya Viwango vya Benki Kuu Kinyume na Mkataba 

Ukaguzi wangu umebaini malipo yaliyofanywa katika Shilingi za kitanzania kwa 

viwango vya kubadilishana vilivyoonyeshwa na Mabenki ya Biashara badala ya viwango 

vya ubadilishaji vilivyoainishwa na kutolewa na Benki Kuu ya Tanzania na hivyo 

kuisababishia Mamlaka hasara ya Shilingi milioni 167.44.  

 

6.4.3 Malipo ya Ushauri Elekezi Kufanyika Mara Mbili na Kusababisha Hasara ya 

Shilingi Milioni 899.93 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Mamlaka ya vitambulisho (NIDA) iliingia mkataba na 

kampuni mbili tofauti (Gotham International Limited na M-S Law Partners) katika 

kutoa Ushauri Elekezi wa Kisheria hivyo kufanya malipo mara mbili kwa kazi moja na 

kuisababishia Mamlaka hasara ya jumla ya Dola za Marekani 551,500 sawa na Shilingi 

milioni 899.93. 

 

6.5 Ukaguzi Maalum wa Fedha za Shirikisho la Serikali za Mitaa (ALAT) 

Ukaguzi wangu wa ALAT ulibaini yafuatayo; 

(i) Menejimenti ya ALAT ilitumia fedha kiasi cha Shilingi milioni 284.59 kwa 

matumizi ya kawaida bila kupata kibali kutoka Mkutano Mkuu wa Mwaka.  
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(ii) Jumla ya Shilingi bilioni 3.76 zililipwa kwa shughuli mbalimbali bila kuwa na 

viambatisho stahiki na pia kupitia nyaraka na miamala ya benki 

iliyogushiwa. 

(iii) Fedha za ALAT ziliwekwa kwenye akaunti ya kampuni binafsi (M/S Vision 

Investment) kiasi cha shilingi milioni 150 bila kibali kutoka kwa 

menejimenti. 

(iv) Menejimenti ya ALAT ilishindwa kuwasilisha viambatanisho vya malipo yenye 

thamani ya Shilingi bilioni 3.56.  

(v) Aidha, nilibaini udanganyifu wa malipo ya Shilingi milioni 76.66 na 

makusanyo ya mapato ambayo hayakupelekwa benki ya kiasi cha Shilingi 

milioni 14.33. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

6.6 Ukaguzi Maalum juu ya Ujenzi wa Mtandao wa Usambazaji Umeme kwa Ajili 

ya Mradi wa Mtwara (MEP) 

Ukaguzi huu maalum ulikua na lengo la kuhakiki uhalali na usahihi wa gharama za 

kurejesha zilizotumika wakati wa ujenzi wa mtandao wa usambazaji umeme Mtwara 

(MEP). 

 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Serikali inatakiwa kurudishiwa kiasi cha Dola za 

Marekani milioni 8.42 kutoka kwa kampuni ya Wentworth Gas Limited na kampuni 

yake ndogo M/S Umoja Light Company Limited ikiwa ni gharama ambazo hazijakidhi 

matakwa ya mkataba yaliyopo katika mikataba ya Tariff Equalization Fund (TEF) na 

Masasi Interconnection Construction and Reimbursement Agreement (MICRA). 

 

6.7 Ukaguzi Maalum Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) 

 

6.7.1 Vifaa vya Shilingi Bilioni 34.4 Vyenye Msamaha wa Kodi Kutotumika Kwenye 

Mradi Kusudiwa  

Ukaguzi umebaini kuwa, vifaa vyenye thamani ya Shilingi bilioni 34.4 vilivyoingizwa 

nchini na kampuni ya Star Media na kupata msamaha wa kodi havikufungwa kwa ajili 

ya matumizi ya mradi licha ya kuoneshwa kwenye orodha ya mali kwamba 

vimefungwa.  

 

6.7.2 Kampuni ya Star Media Kutoza Uchakavu wa USD Milioni 30.11 isivyo halali 

Kampuni ya Star Media imekuwa ikitengeneza hasara kwa zaidi ya miaka 7 mfululizo 

iliyochangiwa na kutoza uchakavu kinyume na utaratibu kwenye ving’amuzi 
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vilivyouzwa kwa wateja. Hii imepelekea jumla ya Dola za Marekani milioni 30.11 

kutozwa kutoka kwenye mapato kwa kipindi cha miaka 6 kuanzia 2010 mpaka 2015 

hivyo kuikosesha TBC faida na gawio.  

 

6.7.3 Kampuni ya Star Media Kutochangia Gharama ya Mtaji USD. 650,000 

Kifungu cha 1.4 na 1.5 cha Randama ya Makubaliano kati ya Shirika la Utangazaji 

Tanzania (TBC) na Star Times kinaainisha mtaji wa ushirikiano kuwa ni Dola za 

Marekani milioni 1 utakaotokana na hisa 10,000 zenye thamani ya Dola za Marekani 

100 kila moja. Mgawanyo wa mtaji ni asilimia 35 kwa TBC sawa na Dola za Marekani 

350,000 na asilimia 65 kwa Star Times sawa na Dola za Marekani 650,000. Hata hivyo, 

nimebaini kuwa Star Times haikuwahi kutoa fedha za mtaji kama sehemu yake ya 

umiliki wa Star Media kinyume na makubaliano hayo. 

 

6.7.4 Mfuko wa Hisani wa Kuendeleza Sekta ya Korosho (CIDTF) 

Nimebaini kutokuwasilishwa kwa tani 837 za mbolea ya Salfa zenye thamani ya 

Shilingi milioni 803.52 zitokanazo na mkataba ulioingiwa na kampuni ya Hammers 

Incorporation Ltd kwa ajili ya kusambaza tani 3,000 za Salfa. Hata hivyo, wakati wa 

utekelezaji wa mkataba, mzabuni alisambaza jumla ya mifuko yenye uzito wa tani 

2,163 na kuacha kuleta mifuko yenye uzito wa tani 837.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

 

7.1  Ubia wa Uendeshaji kati ya Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) na Kampuni ya 

Intra Energy Tanzania Limited(IETL)  

 

7.1.1 Matumizi Yasiyo Halisi Katika Utafutaji wa Madini Kiasi cha Shilingi Milioni 

880.7 Yaliingizwa Katika Taarifa za Fedha za TANCOAL ENERGY LTD  

Uchambuzi wa taarifa za fedha pamoja na Ripoti ya Utafutaji wa Madini ulibainisha 
gharama za utafutaji wa madini za Shilingi bilioni 6.58; ambapo, kiasi cha Shilingi 
milioni 880.7 kati ya hizo kilijumuishwa isivyostahili.  
 
Gharama hizi ziliainishwa katika taarifa za fedha kwa miaka minne kuanzia mwaka 

2013 hadi 2016 isivyostahili, kwani utafiti wa madini uliisha mwaka 2012. Kuingizwa 

kwa gharama za aina hiyo katika taarifa za kifedha kumepunguza faida na kuonesha 

hasara kwa Kampuni ya TANCOAL ENERGY LTD, hivyo Serikali haikuweza kupokea 

gawio wala kukusanya kodi.  
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7.1.2 Gharama ya Kiasi cha Shilingi Milioni 940.34 na USD bilioni 3.35 zililipwa 

na TANCOAL Energy Ltd kwa Shughuli Zisizohusiana na Kampuni   

Ukaguzi ulibaini kuwa TANCOAL ENERGY LTD imetumia kiasi cha Shilingi milioni 940.34 

ambazo hazihusiani moja kwa moja na uchimbaji wa madini na shughuli nyingine za 

Mgodi kwa mujibu wa makubaliano ya Ubia.  

 

Kadhalika, uchambuzi umeonesha kuwa, jumla ya Dola za Marekani bilioni 3.35 

zililipwa kwa TANCOAL ENERGY LTD nchini Malawi (Kampuni Tanzu ya Intra Energy) 

kama gharama za shughuli za madini ikiwa ni pamoja na ada ya ushauri, gharama za 

usafirishaji, kukodisha mtambo, masoko, uhamisho wa fedha kwenda Intra Energy 

Malawi. Hata hivyo, malipo yote hayakuhusiana na shughuli za TANCOAL ENERGY LTD. 

 

Matumizi haya yamesababisha TANCOAL Energy Ltd kutoripoti faida, hivyo, Serikali 

haikuweza kupokea gawio wala kukusanya kodi. 

 

Mapendekezo: 

Ninaishauri Serikali: 

1. Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuchukua hatua za kinidhamu na za 

kisheria kwa maafisa walioshindwa kutimiza majukumu yao kwa ufanisi, na 

hivyo kusababisha hasara kwa fedha za wanachama. 

2. Kuhakikisha kuwa uwekezaji ulioanzishwa wa MCBL na Mwalimu House 

unaendeshwa vizuri kupitia sera iliyowekwa ya uwekezaji ambayo itaweka 

malengo na njia za kufikia malengo yaliyopangwa. 

3. Kuhakikisha makusanyo ya mapato ya jumla ya Shilingi 205,466,447 na Shilingi 

132,365,604 zilizoongezwa kwenye ununuzi wa kiwanja kwa udanganyifu, 

Kasumulu Kyela, Mbeya zinarejeshwa na kuwekwa kwenye akaunti ya Serikali; 

4. Ihakikishe urejeshwaji wa jumla ya Shilingi Milioni 402.21 kutoka Kampuni ya 

BMTL (sasa The Copy Cat Tanzania Ltd). 

5. Kuhakikisha urejeshwaji wa kiasi cha jumla ya Shilingi milioni 167.44 kutoka 

kwa Gotham International Limited na hatua stahiki zichukuliwe na Mamlaka ili 

kuhakikisha uzingatiwaji wa mikataba katika malipo ili kuepusha hasara 

zisizotarajiwa. 

6. Ihakikishe kuwa Gotham International Limited inarejesha jumla ya kiasi cha 

Dola za Marekani 551,500 zilizolipwa kwa ajili ya kufanya mapitio ya sheria 

ambayo hakuifanya. 

7. Kutekeleza mapendekezo kama yalivyoainishwa katika ripoti ya ukaguzi 

maalumu wa soko la Mwanjelwa. 

8. Kuimarisha usimamizi katika uendeshaji wa ubia ili kuhakikisha kuwa ripoti zote 

za fedha ni sahihi. 
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9. Kuhakikisha kuwa malipo yote yasiyofaa na kiasi kilichopatikana na TANCOAL 

Energy Ltd kinarejeshwa tena na kurejea taarifa zao za kifedha kwa kuondoa 

malipo yasiyo ya lazima. 
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SEHEMU YA SABA 

 

7. Ripoti ya Ujumla ya Ukaguzi wa Ufanisi 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Katika ukaguzi wa ufanisi ofisi yangu imeandaa ripoti ya ujumla na ripoti zingine kumi 

zinazogusa maeneo mbalimbali katika utekelezaji wa shughuli za serikali. Ripoti ya 

ujumla imelenga uchambuzi wa masuala ya usalama wakati ripoti zingine zimelenga 

maeneo ya ukaguzi ambayo ofisi yangu iliyapa kipaumbele katika mpango kazi wake 

kwa mwaka wa fedha 2017/18. Ufuatao ni muhtasari wa ripoti hizo: 

 

Ripoti imetoa uchambuzi wa masuala ya usalama katika eneo la usafirishaji, ubora wa 

chakula na katika makazi ya watu. Uchambuzi huu umebaini yafuatayo: 

 

7.1 Usalama katika Usafirishaji 

 

 Usimamizi duni katika uwekaji wa alama za barabarani, michoro na kingo za 

barabara. Pia, kutokukarabati samani chakavu za usalama barabarani.  

 Ukaguzi wa meli ndogo haukufanyika ipasavyo. Ilibainishwa kuwa asilimia 85 ya 

meli ndogo hazikufanyiwa ukaguzi ili kuona kama ni salama kwa kusafirishia 

abiria na mizigo.  

 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini haikuhuisha kanzidata ya 

meli ndogo na kusababisha kukosekana na taarifa muhimu za meli.  

 Kutochukua hatua stahiki kwa ukiukwaji wa sheria za usalama. Katika mwaka 

wa fedha 2011/2012 na 2015/2016 asilimia 2 tu ya wakiukaji wa Sheria ya 

Usafiri Majini walichukuliwa hatua.  

 Alama za barabarani kwa watu wenye ulemavu kutokuwa toshelevu katika 

maeneo ya mijini na vijijini. Licha ya TANROADS kupanga kuweka alama 718 

kwa ajili ya watu wenye ulemavu kwa mwaka 2015/2016 katika mikoa nane 

iliyotembelewa; ni asilimia 15 tu ya alama hizo ziliwekwa.  

 

7.2 Usalama wa ubora wa chakula 

 

 Ukaguzi ulibaini uwepo wa uwiano mkubwa wa kazi kwa mkaguzi mmoja wa 

ubora wa chakula ambao ulikua kati ya  tani za mizigo 22,000 mpaka 1,476,000 

kwa mwaka.  Kiuhalisia ni vigumu kwa mkaguzi kukagua mizigo yote hiyo kwa 

ufanisi, jambo linalohitaji uwepo wa ukaguzi unaozingatia viashiria hatarishi. 

Hatahivyo, ni asilimia 10 tu ya wakaguzi katika ofisi za kanda za TFDA na 
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maeneo ya mipakani (waliohojiwa) walikua wamepata mafunzo ya namna ya 

kufanya ukaguzi unaozingatia viashiria hatarishi.  

 Upungufu wa wakaguzi wa ubora wa nyama. Mfano katika machinjio ya 

vingunguti kulikuwa na upungufu wa asilimia 40. Wastani wa wanyama 100 hadi 

150 kwa siku walikaguliwa na mkaguzi mmoja hali iliyoathiri ufanisi na usahihi 

wa ukaguzi.  

 Asilimia 75 ya machinjio hayakuendeshwa katika mazingira ya usafi na usalama 

wa nyama na asilimia 67 ya nyama ilisafirishwa na magari machafu, yenye kutu 

na yasiyo na vibali vya kusafirisha nyama. 

 

7.3 Usalama katika makazi ya watu 

 

 Ukaguzi ulibaini Majengo mengi ya umma kuwa si salama dhidi ya moto 

kutokana na kutokuwa na viwango na vigezo vilivyohitajika kwa usalama dhidi 

ya moto. 

 Utekelezaji duni wa hatua za usalama dhidi ya hatari ya moto katika majengo 

ya Umma. Majengo mengi yanayotumiwa na umma yako katika hatari kutokana 

na utekelezaji hafifu wa mahitaji ya usalama dhidi ya moto.  

 Kikosi cha Zima Moto na Uokoaji hakikuwa na mpango madhubuti wa kukagua 

na kufuatilia shughuli za kuhakikisha majengo yote ya umma yanakaguliwa kwa 

ubora wa juu.  

 Utekelezaji wa miradi ya maendeleo haukuwa rafiki kwa usalama wa makazi ya 

watu. Katika kipindi cha miaka mitano, jumla ya vibali vya ujenzi 17,692 

vilitolewa ambapo miradi 24 tu ilikuwa imefanyiwa tathmini ya athari za 

mazingira. 

 Baadhi ya miradi ya maendeleo iliyokubalika kutekelezwa imekuwa vyanzo vya 

mafuriko na uchafuzi wa mazingira hali iliyohatarisha usalama wa binadamu. 

Mfano, ujenzi wa ofisi za Mradi wa Mabasi yaendayo haraka pale Jangwani. 

 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais TAMISEMI 

haijaweza kudhibiti matumizi ya ardhi kwa sababu kuna miji mingi ambayo 

haijajengwa kiutaratibu kwa sababu ya ukosefu wa mpango kabambe wa 

mipango-miji.Katika mji uliopangiliwa, maeneo mengi ya wazi hayajasajiliwa 

na utekelezaji wake ni kinyume na mipango iliyowekwa. Kwa mfano, matumizi 

ya ardhi yalibadilishwa kutoka maeneo ya viwanda na kuwa makazi ya watu au 

kiunyume chake.  
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7.4 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Ufanisi 

Yaliyotolewa Mwaka 2014 

 

Ripoti hii ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Ufanisi 

yaliyotolewa hapo awali inahusisha Ripoti Sita (6) za Kaguzi za Ufanisi kama 

zinavyoonekana kwenye Jedwali 1 zilizowasilishwa Bungeni katika kipindi cha mwaka 

2014.  

Jedwali Namba 1 linaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 

yakiainishwa kama “yametekelezwa kikamilifu, yametekelezwa kwa kiasi, 

hayakutekelezwa, na yale ambayo yamepitwa na wakati kutokana na mabadiliko” 

 

Jedwali Na. 6: Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi za Ufanisi 
Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi Mapendekezo 

Jumla 
Kuu 

Yaliyo 
tekelezwa 
Kikamilifu 

Yaliyo 
tekelez
wa Kiasi 

Yasiyo 
tekelez
wa 

Yaliyopitw
a na 
wakati 

Usimamizi wa Udhibiti wa Gharama za 
Manunuzi Serikalini 

46 3 9 28 6 

Usimamizi wa ubora wa Chakula 14 0 11 3 0 

Usimamizi Taka za Afya 16 6 9 1 0 

Usimamizi wa kaguzi za Bidhaa zinazoingizwa 
nchini 

10 3 4 3 0 

Usimamizi wa Watoto Waishio katika Mazingira 
Hatarishi 

17 6 8 3 0 

Usimamizi wa Wanyamapori kwenye maeneo 
Tengefu 

18 13 3 2 0 

Jumla 121 31 44 40 6 

Asilimia 100 26 36 33 5 

 

Kwa ujumla, utekelezaji wa mapendekezo niliyotoa hauridhishi hususani ikizingatiwa 

kuwa ni asilimia 26 tu ya mapendekezo hayo yametekelezwa kikamilifu. Sehemu 

iliyobaki ya mapendekezo hayo ama hayajatekelezwa kabisa au utekelezaji wake bado 

unaendelea ingawa hadi sasa ni miaka 3 tangu mapendekezo hayo yatolewe. 

 

Utekelezaji umekuwa si wa kuridhisha kutokana na taasisi za umma kutokuwa na 

mfumo madhubuti wa usimamizi wa utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za ufanisi.  

 

7.5 Usimamizi wa Viuatilifu vya Kilimo 

 

Lengo la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini kama Wizara ya Kilimo kupitia Idara ya 

Maendeleo ya Mimea na Taasisi ya Utafiti wa Viuatailifu vya Kitropiki (TPRI) 

wanasimamia kwa ufasaha ubora wa viuatilifu vinavyoingizwa na kutengenezwa nchini 
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ili kuweza kulinda afya za watumiaji wa viuatilifu na mazingira kuhakikisha ardhi 

inaendelea kubaki katika ubora wake wa kuzalisha. Ukaguzi ulibaini yafuatayo: 

 

 Uwepo wa viuatilifu visivyokidhi viwango na visivyosajiliwa katika mikoa yote ya 

Tanzania. Kwa kipindi cha mwaka 2013/14 jumla ya tani 1059 za viuatilifu 

vilivyopigwa marufuku viliingizwa nchini. Viuatilifu kama vile Abamite, Doom, 

Boss, Lava, Lethal, and Romectin vimekutwa vikiuzwa katika maduka na 

kutumiwa na wakulima pasipo kusajiliwa na TPRI.  

 

 Ni asilimia 30 tu ya vituo vilivyopo mipakani vinavyoingiza viuatilifu nchini 

vimesajiliwa kudhibiti uingizaji 

 

 Ukosefu wa miongozo ya ukaguzi unaotakiwa kufanyika kwa wauzaji wa 

pembejeo na kwenye mipaka ya kuingia nchini. Hii imesababisha mapungufu 

katika ukaguzi. 

 

 Asilimia 80 ya wauzaji wa viuatilifu hawakuwahi kukaguliwa kabisa toka waanze 

kuuza viuatilifu vya kilimo takriban miaka 15 iliyopita. Vivyo hivyo, asilimia 67 

ya wakaguzi wa viuatilifu hawakuwa na ujuzi wa kutosha kufanya ukaguzi na 

hivyo kufanya ukaguzi unaofanyika kutokidhi viwango.  

 

Kulingana na mapungufu haya ni dhahiri kwamba wakulima hutumia viuatilifu 

visivyokidhi viwango na hivyo kusababisha, madhara kwa afya zao, mazingira na 

kupunguza uzalishaji wa kilimo, ukizingatia kwamba asilimia 81 ya watanzania 

wanategemea kilimo.  

 

7.6 Usimamizi wa Ugawaji wa Viwanja 

 

Ukaguzi ulilenga kutathmini kama Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi na 

Ofisi ya Rais - TAMISEMI kupitia mamlaka ya Serikali za Mitaa wanasimamia kikamilifu 

ugawaji wa viwanja ili kuwezesha upatikanaji wa viwanja vya kutosha kwa gharama 

nafuu kwa ajili ya uendelezaji wa makazi nchini. Ukaguzi ulibaini yafuatayo: 

 

 Mahitaji ya viwanja kwa nchi nzima yanakadiriwa kuwa viwanja 225,000 kwa 

mwaka wakati mamlaka za upangaji zilikuwa na uwezo wa kuzalisha wastani wa 

viwanja 132,201 kwa mwaka sawa na asilimia 59. Hii ilitokana na Mamlaka za 

Upangaji (Halmashauri) kukabiliwa na changamoto ya kupata ardhi iliyoambatana 

na gharama kubwa ya fidia na hivyo kufanya gharama za viwanja zisiwe nafuu. 

 Zaidi ya asilimia 90 ya viwanja vilivyogawiwa havikuendelezwa ndani ya muda 

uliopangwa wa miezi 36. 
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 Asilimia 88 ya halmashauri zilizotembelewa hazikuwa na mpango kabambe 

kutokana na ukosefu wa wataalam jambo lililosababisha halmashauri kukosa 

mipango endelevu ya kukidhi mahitaji ya viwanja kwa siku zijazo.  

 Kutokuwepo kwa mfumo shirikishi kati ya Wizara ya Ardhi, Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI, Halmashauri, na watoa huduma za miundombinu. Miradi yote mitano 

iliyotembelewa katika halmashauri zote nane haikuwa na miundombinu muhimu 

kutokana na kukosekana kwa mfumo huo.  

 

7.7 Usimamizi wa Utoaji wa Huduma za Maji Taka maeneo ya Mijini 

 

Lengo la ukaguzi lilikuwa kutathmini endapo utoaji wa huduma za maji taka katika 

maeneo ya mijini unaotekelezwa na Wizara ya Maji na Umwagiliaji na Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI zinasimamiwa ipasavyo ili kuzuia kuenea kwa magonjwa yanayohusiana na 

uchafuzi wa mazingira katika jamii. Ukaguzi ulibaini yafuatayo: 

 

 Wastani wa asilimia 6 tu ya wakazi waishio mijini wanapata huduma kwa mtandao 

wa maji taka hadi mwaka 2016/17 ambapo ni chini ya lengo la MKUKUTA II la 

asilimia 22 kufikia mwaka 2015.  

 

 Wastani wa asilimia 52  ya idadi ya watu waliopitiwa na mtandao wa maji taka 

katika Mamlaka za Maji Safi na Usafi wa Mazingira zilizokaguliwa, 

hawajaunganishwa kwenye mtandao huo. Matokeo yake, watu hutumia njia 

zisizofaa za uondoaji wa maji taka kama vile; kuyamwaga kwenye mito na mitaro 

hasa wakati wa msimu wa mvua kunakosababisha hatari ya kuenea kwa magonjwa 

ya mlipuko yatokanayo na uchafuzi wa mazingira. 

 

 Kwa wastani katika mita za ujazo milioni 14.6 za maji taka zinazozalishwa kila 

mwaka katika miji iliyotembelewa, ni mita za ujazo milioni 1.3 tu (sawa na 

asilimia 9) zinazo kusanywa kupitia mfumo wa maji taka na kwa kutumia 

magari ya maji taka. Sababu kubwa ni uwepo wa mitandao chakavu ya maji 

taka isiyokidhi mahitaji halisi na ukosefu wa miundombinu ya ukusanyaji wa 

maji taka kwa wale wasiopitiwa na mtandao.  

 

 Mitandao ya maji taka kutofanya kazi kwa kiwango kinachoridhisha. Katika 

mamlaka 3 kati ya 7 zilizotembelewa ambazo ni Tanga, Dar es Salaam na 

Dodoma, wakaguzi walibaini kuwa kuna utiririshaji na uzibaji wa mara kwa 

mara wa mitandao ya majitaka unaosababishwa na uduni wa ukarabati na 

uchakavu wa mitandao hiyo ambayo mingi ilijengwa kati ya miaka ya 1930 na 

1980.  
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 Hali ya mabwawa ya kutibu maji taka hairidhishi hasa katika Jiji la Dar es 

Salaam. Kwa mfano, mabwawa ya Vingunguti and Kurasini yamejaa maji taka 

na yanaonekana kama kizimba cha kutupia taka ngumu. Hii inasababisha kazi ya 

uchujaji wa majitaka unaofanywa na mabwawa haya kuwa dhaifu licha ya kuwa 

DAWASCO wanakusanya pesa nyingi kutoka kwa wateja wanaokuja kumwaga 

majitaka kwenye mabwawa haya kwa njia ya magari.  

 

7.8 Utoaji wa Huduma za kusaidia viwanda vidogo na vya kati nchini 

 

Ukaguzi ulilenga kutathmini kama shughuli za utoaji huduma kwa wenye viwanda 

vidogo na vya kati zinawezesha ukuaji endelevu wa sekta ya viwanda vidogo na vya 

kati. Ukaguzi ulibaini yafuatayo: 

 

 Sekta ya Viwanda vidogo na vya kati hivi sasa inakua kwa kiwango cha asilimia 

5.6 wakati kasi ya kufunga biashara zao ni asilimia 8 licha ya uwepo wa 

ongezeko la jumla la idadi ya wajasiriamali kwa mwaka.  

 Mchango wa sekta hii katika ajira nchini ni asilimia 40 kiwango ambacho ni 

chini ya malengo ya Wizara (cha asilimia 60). Pia Mchango wa sekta kwa pato la 

Taifa unakadiriwa kuwa ni asilimia 35, ambacho ni kiwango cha chini ya 

malengo ya Wizara (asilimia 40). Hii ilitokana na: 

 

o Utoaji Hafifu wa Huduma kwa wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na 

vya kati: SIDO imeweza kufikia Wajasiriamali na Wenye Viwanda Vidogo 

na vya Kati kwa kiwango cha asilimia 7 tu kulingana na kanzidata ya 

SIDO; na ni sawa na asilimia 0.4 ya makadirio ya Wajasiriamali na wenye 

viwanda vidogo na vya kati waliopo nchini. 

o Michakato ya kibajeti ya Wizara ya Viwanda na SIDO haikutoa 

kipaumbele cha kutosha kwa kutenga fedha kwa shughuli za kuendeleza 

Wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati. Hii ilikwamisha 

utelezaji wa utoaji huduma katika sekta hii.  

 

 Ufuatiliaji hafifu wa huduma zinazotolewa. Wizara imeweza kufanya asilimia 25 

ya shughuli za ufuatiliaji, na SIDO iliweza kufanya asilimia 36 ya ufuatiliaji 

uliopangwa.  
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7.9 Usimamizi wa Taka za Kieletroniki 

 

Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kutathimini kama Ofisi ya Makamu wa Rais Mazingira na 

Muungano na Ofisi ya Rais -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) imeweza 

kusimamia kwa ufanisi ukusanyaji, usafirishaji na uteketezaji wa taka za kieletroniki 

nchini. 

 Ukaguzi ulibaini kutokuwepo mikakati madhubuti ya kupunguza taka za 

kielektroniki nchini.Ndani ya miaka mitano (2013-2017) kulikuwa na tani 11,414 

za taka za kieletroniki katika majiji yote nchini. Taka hizi zinajumuisha simu, 

kompyuta, vinakilishi, televisheni, redio na vifaa vya umeme. Serikali 

haikuweka mikakati yenye kulenga kupunguza uzalishwaji wa taka za 

kielektroniki nchini. Hakuwa na udhibiti imara kuhakikisha kuwa taka za 

kielektroniki zinakusanywa, zinahifadhiwa, zinasafirishwa na kuteketezwa 

ipasavyo. 

 

 Pamoja na Baraza la Taifa la Kusimamia Mazingira kuingia mkataba wa Jumuia 

ya Afrika Mashariki wa kuhakikisha madhara taka za kieletroniki yanapungua 

ifikapo 2030 lakini hapukuwepo na mkakati wala bajeti ya kuweza kufikia lengo 

kusudiwa. 

 

 Ukaguzi ulibaini kuwa serikali haikuwa na mpango mikakati ya uelimishaji na 

ujengaji uwezo juu ya udhibiti wa taka za kieletroniki kwa umma na sekta 

binafsi. Kwa mfano, kati ya mwaka 2014/2015 mpaka 2016/2017, Baraza la 

Taifa la Usimamizi wa mazingira lilitengewa Tsh 53 millioni kwa ajili ya 

kuandaa na kusambaza vipeperushi 26,800 na kusambaza vipeperushi 3600 

sawa na asilimia 13 vilisambazwa kwa ajili ya siku za sikukuu za wakulima na 

siku ya mazingira duniani zilizofanyika katika ofisi za kanda za Baraza la Taifa 

la Usimamizi wa Mazingira. Usambazaji huo wa vipeperushi haukupangiliwa na 

pia vipeperushi hivi pia havikuwa na taarifa za masuala ya usimamizi wa taka 

za kielektroniki.  

 

 Pia mwaka 2016/2017, Baraza la Taifa la Mazingira lilitumia Tsh 46 millioni kwa 

ajili ya kuandaa vipeperushi vya uelimishaji juu ya mazingira 23,000 ambavyo 

kabla ya kukamilisha usambazaji serikali ilibadilisha uamuzi na kuruhusu 

matumizi ya mifuko ya plastiki ambayo pia taarifa zake zilikuwemo katika 

vipeperushi hivi. Hii ilisababisha kutosambazwa kwa vipeperushi 22,600 na 

kusababisha hasara kwa serikali.  
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 Pia wadau 58 wa sekta binafsi walisajiliwa na Baraza la Taifa la Mazingira kati 

ya mwaka 2012 hadi 2016 kwa ajili ya kukusanya, kusafirisha, kuchakata na 

kuteketeza vyuma chakavu, lakini hakukuwa na ushirikishwaji juu ya usajili wao 

baina ya Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira na Halmashauri za Serikali 

za Mitaa. Kutokaguliwa kwa wafanyabiashara hawa wa taka za kielektroniki 

ilisababisha ongezeko la wafanya biashara wasio kuwa na vibali vya ukusanyaji, 

kuhifadhi na usafirishaji wa taka za kielekronikin. Ongezeko hili la 

wafanyabiashara wasiosajiliwa lilichangiwa pia na ongezeko la ada za usajili 

ambazo zilipandishwa kutoka Tsh 600,000 mpaka Tsh 10 millioni. 

 

7.10 Usimamizi wa Maeneo Tengefu ya Ukanda wa Pwani 

 

Lengo la ukaguzi huu ilikuwa ni kutathmini kama Kitengo cha Hifadhi za Bahari (MPRU) 

kinafanya udhibiti na uhifadhi endelevu wa rasilimali za bahari katika maeneo tengefu 

kama invyohitajika. Ukaguzi huu ulibaini kuwa: 

 

 Kitengo cha Hifadhi za Bahari hakijaweza kudhibiti ipasavyo matumizi ya 

rasilimali katika maeneo tengefu kwa kutumia mifumo yake ya utoaji wa vibali. 

Aidha, MPRU haijafanya ufuatiliaji wa kuridhisha wa rasilimali za baharini. 

Mbali na hilo, MPRU haijafanikiwa ipasavyo kuratibu na kuhusisha wadau katika 

ulinzi na uhifadhi wa rasilimali za baharini. 

 Kwa mfano, hifadhi za bahari za Tanga na Mtwara hazikuzingatia kanuni za 

utoaji wa vibali vya matumizi ya rasilimali kwa wakazi na utaratibu wa kuwapa 

vibali vya matumizi ya rasilimali kwa watu wasio wakazi wa ndani ya hifadhi 

haukufuatwa. Shughuli mbalimbali za uwekezaji kama vile hoteli na visima vya 

gesi asilia vilivyoko ndani ya maeneo ya hifadhi havijafanyiwa tathmini ya 

kimazingira ili kubaini athari ambazo zinaweza kusababishwa na shughuli hizo 

kwa mazingira ya bahari. Kati ya miradi mbalimbali ya uwekezaji inayozidi 54 

katika hifadhi zote, ni mradi mmoja tu (wa hoteli huko Shungimbili), Mafia 

ambao ulipitia mchakato wa tathimini ya mazingira 

 Ukaguzi ulibaini kuwa zaidi ya wavuvi 240 wamevamia kinyume na sheria kisiwa 

cha Nyororo ambacho kiko ndani ya eneo la hifadhi. Pamoja na juhudi za 

kuwazuia kufanya shughuli hizi, halmashauri ya Wilaya ya Mafia imeendelea 

kutoa leseni za uvuvi kwa wavuvi wasio halali ndani ya maeneo 

yaliyohifadhiwa. 

 Ukaguzi pia ulibaini kuwa shughuli za doria katika maeneo ya ulinzi wa bahari 

hazifanyiki za kutosha.Hifadhi ya bahari ya Mafia tu ndio imekuwa ikifika lengo 
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la utekelezaji wa doria lakini Hifadhi zingine kama Tanga, Mtwara na Dar es 

Salam doria zimefanyika kwa kiwango cha asilimia 11 hadi 44 tu. 

 Ukaguzi huo umeonyesha kwamba zaidi ya 90% ya doria hazikuwa na ushiriki wa 

kamati za hifadhi na mahusiano za vijiji. Kamati za Uhusiano uhifadhi za vijiji 

hazikuanzishwa katika vijiji vyote ndani ya maeneo yaliyohifadhiwa wakati wa 

ukaguzi. Kamati hizi husimamia uhifadhi katika ngazi ya kijiji hazikuhusika vya 

kutosha katika shughuli za doria katika hifadhi ya Bahari. 

7.11 Usimamizi wa Urejeshaji wa Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu Ya Juu 

 

Lengo la ukaguzi kuu ilikuwa ni kubaini jinsi gani Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

imendaa na kutekeleza mikakati ya urejeshwaji wa mikopo toka kwa wanufaika. Pia 

Ukaguzi ulitahimini jinsi gani Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia inavyosimamia 

utendaji wa Bodi hii. 

 Ukaguzi ulibaini Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu haikuweza kufikia malengo ya 

ukusanyaji wa mikopo iliyojiwekea kwa kipindi cha miaka sita ya fedha 2011/12 

hadi 2014-2017 ambayo ilikuwa ni kukusanya mikopo angalau kwa asilimia 70 na 

80 ya mikopo yote iliyoiva. Hata hivyo ukaguzi ulibaini kuwa ukusanyaji mikopo 

katika kipindi hiki kwa wastani ulikuwa ni kati ya asilimia 32 na 48 tu ya mikopo 

yote iliyoiva. 

 Hata hivyo ukaguzi ulibaini kuwa taarifa za makusanyo kwa kulinganisha miaka 

ya sasa na ile ya nyuma yaliongezeka. Kwa mfano makusanyo yaliongezeka toka 

toka TZS 28 mpaka 116 bilioni kwa mwaka 2015/2016 and 2016/2017 

ukulinganisha na kipindi cha nyuma (2012/2013-2014/2015) ambapo makusanyo 

yalikuwa kati ya TZS 15 na 22 bilioni.Mbali na jitahada hizi za menejimenti 

iliyopo bado malengo ya ukusanayaji mikopo hayakufikiwa. 

 Sababu za kutofikiwa kwa malengo ni kutokuepo kwa mikakati madhubuti na 

usimamizi wa kutosheleza wa shughuli zinazohusiana na urejeshwaji wa mikopo 

hii.Mfano kanzidata ya mikopo haikutumika kikamilifu katika kupanga 

utekelezaji wa kubaini wanufaika wa mikopo ya elimu ya juu. Pia uandaaji duni 

wa mikakati ya kubaini wanufaika wa mikopo na njia za ukusanyaji ikiwemo 

kutoa ankara kwa wakati kwa wanufaika wa mikopo hii ziliathiri ukusanyiji wa 

mikopo hii.  

 Ukaguzi pia ulibaini Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikusimamia 

utendaji wa Bodi ya Mikopo katika suala la urejeshaji wa mikopo ipasavyo. 

Wizara ilijikita zaidi katika kufuatialia utoaji wa mikopo kwa wanufaika na 

kuweka jitahada hafifu katika kusimamia utendaji wa Bodi katika kutekeleza 
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shughuli za urejeshwaji wa mikopo. Hii ilitokana na Wizara kukosa mbinu 

mkakati wa kukafuatilia na kutahmini utendaji wa Bodi ya Mikopo. Kwa mfano 

katika wanufaika wa mikopo 163,394 waliokiuka masharti ya urejeshwaji wa 

mikopo hii, ni wanufaika wawili tu ndio waliofikishwa mahakamani.  

 

7.12 Maandalizi ya Utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu (SDGs) 

Lengo la ukaguzi huu ni kutathmini jinsi gani nchi imejiandaa kupitia Wizara ya Fedha 

na Mipango katika kutekeleza Malengo ya Maendeleo Endelevu. 

 

 Ukaguzi huu ulibaini kuwepo kwa mapungufu katika ujumuishaji wa Malengo ya 

Maendeleo Endelevu katika mipango ya maendeleo ya nchi. Hakukuwa na 

mikakati madhubuti ya kujengea umma uelewa juu ya Malengo ya Maendeleo 

Endelevu kuanzia ngazi ya kitaifa hadi ngazi ya jamii; ushirikishaji mdogo wa 

wadau; na mfumo dhaifu wa kitaasisi kwa ajili ya kujumuisha Malengo ya 

Maendeleo Endelevu katika mipango mikakati ya kitaifa.  

 Wizara ya Fedha na Mipango haijabainisha kikamilifu rasilimali zinazohitajika 

kwa ajili ya utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu. Pamoja na 

kwamba asilimia 68 ya Malengo ya Maendeleo Endelevu yamejumuishwa katika 

Mpango wa Pili wa Maendeleo, asilimia 87 ya fedha zilizokadiriwa 

zimeelekezwa katika miradi ya vielelezo (flagship projects) ambayo ni sehemu 

tu ya Malengo ya Maendeleo Endelevu katika upande wa kiuchumi. Masuala ya 

mazingira na kijamii hayakuzingatiwa kikamilifu katika mgao wa rasilimali hizi. 

Aidha njia mpya zilizobuniwa kwa ajili ya ukusanyaji wa rasilimali kwa ajili ya 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu hazitoshelezi na nyingine kama 

dhamana za mitaji kutoka manispaa na serikali za mitaa hazitekelezeki.  

 Licha ya mapato yatokanayo na kodi kuwa asilimia 68 ya mapato ya ndani, wigo 

wa kodi (tax base) ni mdogo kutokana na kwamba Wizara ya Fedha na Mipango 

kupitia Mamlaka ya Mapato haijaweka kanzidata ya kuwatambua walipa kodi 

wote hasa wale wasio katika sekta rasmi. Pia hakuna mikakati rasmi ya 

kuwafuatilia walipa kodi wasio na namba ya utambulisho wa mlipa kodi (TIN).  

 Pia Wizara ya Fedha na Mipango haijaweka mfumo madhubuti na jumuishi kwa 

ajili ya ufuatiliaji, tathmini, mapitio na utoaji taarifa za maendeleo ya 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu baina ya sekta.  
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7.13 Hali ya Uharibifu wa Ardhi, Misitu na Ukataji Miti 

 

Lengo la utafiti huu ni kutathmini kiwango cha hali ya uharibifu wa ardhi, misitu na 

ukataji miti nchini. 

 

 Kiasi cha wastani wa hekta 236,711.2 za misitu kwa mwaka hupotea katika 

halmashauri 48 zilizoangaliwa katika tathmini hii. Tathmini hii pia imeonyesha, 

uchomaji wa misitu, kilimo na ufugaji usio endelevu pamoja na utekelezaji 

hafifu wa sheria umesababisha uharibifu mkubwa wa msitu. Madhara makubwa 

yaliyo bainishwa na tathmini hii, ni yale yanayo husiana na hasara za kiuchumi, 

mmomonyoko wa ardhi, ukame, mafuriko na ongezeko la migogoro kati ya 

wakulima na wafugaji. 

 

 Kwa upande mwingine, uharibifu wa ardhi kwa sehemu kubwa umesababishwa 

na matumizi mabaya ya ardhi, ufugaji na kilimo kisicho endelevu, mabadiliko 

ya hali ya hewa na ongezeko la watu. Kwa ujumla, tathmini ilionyesha kwamba 

kiwango cha uharibifu wa ardhi nchini ni cha wastani. Kwa nchi nzima, 

matumizi mabaya ya ardhi ndio chanzo kilichoongoza katika kusababisha 

uharibifu wa ardhi. Sababu nyingine ni pamoja na uchimbaji holela wa madini 

na ukosefu wa miundombinu ya mifugo. Halmashauri tano kati ya 48 zilionyesha 

kuna uharibifu mkubwa sana wa ardhi. Madhara ya uharibifu wa ardhi ni 

pamoja na mmomonyoko wa udongo, upungufu wa rutuba ya udongo na 

ongezeko la madini chumvi katika udongo ambapo hupelekea athari katika 

uzalishaji wa chakula.  

 

Mapendekezo 

(i) Ninapendekeza Ofisi ya Waziri Mkuu kuhakikisha wizara na mamlaka au wakala 

zinazowajibika kuhakikishia usalama katika maeneo matatu ambayo ni 

uchukuzi, ubora wa chakula na makazi ya watu zinaandaa na kutekeleza dhana 

ya mbinu msingi ya viashiria hatarishi katika kupanga na kufanya kaguzi 

zinazohusiana na usalama. Pia kuhakikisha Wizara, mamlaka au wakala hizi 

zinakuwa na viashiria muhimu vya kupima utendaji ili kuwezesha ufuatiliaji na 

tathmini ya utekelezaji wa mikakati yao. 

(ii) Ninapendekeza Ofisi ya Waziri Mkuu ihakikishe kuwa Wizara, Idara, Wakala 

pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweka kipaumbele katika ufuatiliaji 

na utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na kuweka mifumo madhubuti ya 

usimamizi, ufuatiliaji na utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za ufanisi. 
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(iii) Ninapendekeza Wizara ya Kilimo kuwa na usimamizi madhubuti wa viuatilifu; 

mipango ya ukaguzi wa viuatilifu ijumuishe maeneo hatarishi; kuwa na mfumo 

wa uratibu utakaohakikisha taasisi za serikali ambazo ni watekelezaji wa 

shughuli za viuatilifu wanafanya kazi kwa pamoja. 

(iv) Ninapendekeza Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya 

Rais - TAMISEMI kupitia mamlaka ya Serikali za Mitaa waboreshe usimamizi wa 

shughuli za ugawaji wa viwanja ili kuwezesha upatikanaji wa viwanja vya 

kutosha vyenye miundombinu muhimu na kwa gharama nafuu. 

(v) Ninapendekeza Wizara ya Maji ihakikishe kuwa mamlaka zote za Maji Safi na 

Usafi wa Mazingira zinatengeneza mpango wa jumla kwa ajili ya kutoa huduma 

ya majitaka, ikiwa ni pamoja na kutenga rasilimali fedha. 

(vi) Pia, Ofisi ya Rais – TAMISEMI ihakikishe kuwa Halmashauri zote zinaandaa 

mpango wa kati na wa muda mrefu wa utoaji wa huduma za maji taka kwenye 

maeneo ya miji ambayo hayajafikiwa na mitandao ya maji taka.  

(vii) Ninapendekeza Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji itengeneze mfumo 

endelevu wa kuzipatia fedha shughuli za maendeleo katika sekta ya 

wajasiriamali na wenye viwanda vidogo na vya kati. Pia itengeneze mfumo wa 

ukuasanyaji wa taarifa muhimu za kuwezesha kufahamu idadi, mahitaji halisi 

ya Wenye Viwanda Vidogo na Ukuaji wa sekta hii kwa ujumla.  

(viii) Ninapendekeza Serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Raisi Mazingira na OR - 

TAMISEMI inatakiwa kuhakikisha Baraza la Taifa la Mazingira pamoja na 

halmashauri za serikali za mitaa zinajengewa uwezo madhubuti wa kusimamia 

taka za kielektroniki. Pia serikali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais irasimishe 

Miongozo ya usimamizi wa taka za kielektroniki na kuhakikisha wadau wote 

wanapatiwa na kuzitumia ili kupunguza na kusimamia kwa ufanisi shughuli 

zinazohusiana na taka za kielektroniki. 

(ix) Ninapendekeza MPRU kuanzisha mfumo ambao utaunganisha maelezo ya 

waombaji wa leseni na taarifa zilizopo katika kamati za hifadhi za vijiji. Pia, 

waimarishe mifumo ya kudhibiti shughuli za uwekezaji zilizopo ndani ya hifadhi 

na kuhakikisha kuwa shughuli zao zinazingatia kanuni za mazingira. Zaidi ya 

hayo MPRU inapaswa kuweka Viashiria vya Utendaji muhimu ili kuwezesha 

tathmini ya utendaji wa hali ya rasilimali za baharini na hatimaye kunzisha 

mwongozo wa mamna ya kutathmini manufaa ya fursa za kiuchumi 

zinazojitokeza ili kuamua kama zinaendana sambamba na malengo ya uhifadhi 

wa rasilimali za bahari. 

 

(x) Ninapendekeza Ofisi ya Makamu wa Rais, na Wizara za kisekta ziratibu uandaaji 

wa mikakati endelevu ya kupunguza matumizi yasiyofaa ya ardhi na misitu; 

Kubuni mikakati kwa kushirikiana na Wizara ya elimu na Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za mitaa katika kutoa elimu ya mazingira; Kusimamia sera ya 
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kudhibiti ufugaji holela na kuratibu na kuunga mkono jitihada mbalimbali za 

kuhifadhi mazingira . 

 

(xi) Halikadhalila, Wizara ya Maliasili na utalii ihahakishe inaweka alama na mipaka 

madhubuti katika misitu ya hifadhi na maeneo ambayo yako chini ya Mamlaka 

ya Huduma za Misitu; Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za mitaa 

(TAMISEMI) ihakikishe kuwepo kwa mbinu mbalimbali za kudhibiti shughuli za 

kimaendeleo katika maeneo ya hifadhi za misitu; kusimamia uanzishwaji wa 

mipango ya matumizi bora ya ardhi katika kila halmashauri. 

 

(xii) Ninapendekeza Bodi ya Mikopo kuwa na mikakati madhubuti yenye malengo 

yanayopimika. Pia Bodi inatakiwa kuboresha kanzidata yake ya ukusanyaji wa 

mikopo na mifumo ya utoaji taarifa za mikopo ili zoezi la kubaini na kutoa 

ankara kwa wanufaika lifanyike kwa ufanisi. Wizara inapaswa kuandaa mkakati 

wa kupima na kufuatilia utendaji wa Bodi ya Mikopo hasa katika urejeshaji wa 

mikopo. 

 

(xiii) Ninapendekeza Wizara ya Fedha na Mipango iandae mkakati ambao utaongoza 

utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo Endelevu sambamba na mpango wa pili 

wa maendeleo wa miaka mitano.Pia wizara inapaswa kufanya tathmini ya 

jitihada za ukusanyaji rasilimali na kubainisha njia bunifu za kuongeza wigo wa 

ukusanyaji kodi kwa ajili ya kuongeza rasilimali zinazohitajika kutekeleza 

Malengo ya Maendeleo Endelevu.Kuanzisha mkakati uliojitosheleza katika 

kuratibu, kusimamia na kutoa taarifa za utekelezaji wa Malengo ya Maendeleo 

Endelevu.  
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HITIMISHO 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Masuala yaliyoainishwa kweye ripoti zilizowasilishwa Bungeni leo ni mengi na 

muhtasari huu unaainisha baadhi ya masuala hayo. Ni imani yangu kuwa mtapata 

muda wa kuzisoma kiundani ili muweze kuelimisha umma bila kuharibu maudhui ya 

ripoti hizi. 

 

Aidha, ripoti hizi zinapatikana kupitia tovuti ya Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali inayosomeka www.nao.go.tz na tovuti ya Bunge 

www.parliament.go.tz pamoja na tovuti ya Serikali www.tanzania.go.tz. Aidha, 

nakala laini zimeandaliwa na mtapewa kwa ajili ya kurahisisha kuhabarisha umma. 

 

Pia, nitumie fursa hii kumshukuru Mheshimiwa Rais kwa kipaumbele alichokitoa wakati 

wa kupokea ripoti hizi, pamoja na Serikali nzima ya awamu ya tano kwa adhma yao ya 

kuyafanyia kazi mapendekezo yaliyotolewa kupitia ripoti hizi. Shukrani hizi pia 

nazitoa kwa Wenyeviti wa Kamati za Bunge za Kudumu (PAC na LAAC na Kamati 

zingine zote za Bunge) kwa kuendelea kutumia ripoti hizi katika utekelezaji wa 

majukumu yao. 

 

Kwa namna ya pekee napenda kuwashukuru waandishi wa habari kwa kuendelea 

kuhakikisha kuwa masuala yaliyoainishwa katika ripoti hizi yanaifikia jamii kwa wakati 

na pale inapolazimu kupata ufafanuzi kutoka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. 

 

 
Prof. Mussa Juma Assad, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
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