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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  
 

Dira 
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali  na  taasisi za 

umma. 
 

Dhamiri 
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na 

thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
 

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya msingi  
vifuatavyo: 

 
Uadilifu 

sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na upendeleo. 
 

Ubora 
sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia viwango 

kubalifu vya ukaguzi 
 

Uaminifu 
tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia utawala wa 

sheria. 
 

Mtazamo wa watu 
tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau wetu kwa kujenga 

utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na watumishi wataalamu na 
wenye motisha ya kazi. 

 
Uvumbuzi 

sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea na 
kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi. 

 
Matumizi bora ya rasilimali 

sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali za umma ilizokabidhiwa kwa  
umakini mkubwa. 
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DIBAJI 

Ninayo furaha kuwasilisha ripoti yangu ya jumla ya ukaguzi wa 
ufanisi (utendaji) na ukaguzi wa upembuzi. Ripoti ya ukaguzi wa 
ufanisi inahusisha ripoti mbili za ukaguzi uliofanyika kwenye 
Serikali Kuu (Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, Wizara ya Ujenzi 
(iliyokuwa Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu) na Wakala wa 
Barabara na kuwasilishwa mbele ya Bunge letu tukufu. Ripoti ya 
ukaguzi wa upembuzi, kwa upande mwingine, inahusisha ripoti 
mbili za ukaguzi uliofanyika kwenye Bohari Kuu ya Madawa na 
Idara ya Forodha iliyoko chini ya Mamlaka ya Mapato. Ripoti za 
ukaguzi wa upembuzi ziliwasilishwa kwenye Bodi za Wakurugenzi 
kwenye taasisi husika. 
 
Taarifa hii inalenga kutoa kwa wadau wetu (Wabunge, Maafisa wa 
Serikali Kuu na za Mitaa, vyombo vya habari, wafadhili, asasi 
zisizo za kiserikali, Asasi za Kiraia n.k) muhtasari wa mambo 
yaliyoonekana kwenye kaguzi nne (4) za ufanisi na upembuzi 
zilizotolewa hadi kufikia mwezi Machi 2011. Maelezo zaidi ya 
muhtasari huu yanaweza kusomwa kutoka kwenye ripoti kamili 
zilizotolewa kwa Afisa Masuuli husika. 
 
Taarifa hii inawasilishwa kwa Rais kulingana na Ibara ya 143 ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kifungu cha 34(1) 
na (2) ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma namba 11 ya mwaka 2008. 
 
Chini ya Ibara 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 kama inavyorekebishwa, Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa 
Rais kila taarifa aliyotoa kufuatana na Ibara ndogo (2) ya Ibara 
iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, Rais anamwelekeza 
mtu husika anayetakiwa kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao 
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cha kwanza cha Bunge kabla ya kupita siku saba toka kikao cha 
kwanza cha Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa 
Spika wa Bunge iwapo Rais kwa sababu zozote zile atashindwa 
kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika kama inavyotakiwa kisheria. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008 
kumeimarisha uhuru wa utendaji kazi wa ofisi yangu katika kutimiza 
jukumu lake kikatiba. Haya ni matokeo ya juhudi za Mheshimiwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Bunge letu Tukufu. 
 
Uhuru wa kufanya kazi katika ofisi yangu utaniwezesha kudhibiti 
matumizi ya rasilimali za ofisi ikiwa ni pamoja na rasilimali watu, 
fedha ambavyo vitaniwezesha kufanya kazi yangu bila kuingiliwa 
na mamlaka yoyote.  
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka 
kufanya kaguzi za ufanisi (utendaji), utambuzi, mazingira na 
ukaguzi maalumu mbali ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za 
fedha. 
 
 
Kufuatia kuongezeka kwa mawanda ya ukaguzi, ofisi yangu imetoa 
taarifa hii ambayo inahusisha taarifa mbili za ukaguzi wa ufanisi 
zilizowasilishwa bungeni na taarifa mbili za ukaguzi wa upembuzi 
zilizowasilishwa kwenye Bodi husika za Wakurugenzi katika taasisi 
zilizokaguliwa. Ni matumaini yangu utoaji wa taarifa hii, kufuatia 
kutungwa kwa hii sheria mpya, ofisi yangu imeweza kuchangia na 
kuongeza uwajibikaji kwa umma. 
 
Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge 
kuhusiana na matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi na uadilifu 
katika matumizi ya rasilimali za umma kwenye maeneo ya 
usimamizi wa miradi ya ujenzi wa barabara na utoaji wa huduma 
ya afya ya uzazi. Zaidi ya hayo, nia ya ukaguzi ilikuwa kuangalia 
kama rasilimali zimetumika vizuri ili kuleta matokeo 
yaliyotarajiwa kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi kama 
ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo 
yaliyotajwa.  
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Kwa upande mwingine, kaguzi za upembuzi zilizofanyika hadi 
sasa, zimejikita katika hali ya udhibiti wa ubadhirifu ilivyo katika 
Mamlaka ya Mapato na Bohari kuu ya Madawa. Kaguzi hizi zilihusu: 
tathmini ya uwezekano wa ubadhirifu na namna ya kushughulikia 
udanganyifu katika Bohari kuu ya Madawa (MSD); na udhibiti wa 
ubadhirifu na aina nyingine za udanganyifu katika Idara ya 
Forodha.  
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati ofisi yangu inafanya ukaguzi na 
kutoa taarifa ya utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa na 
Programu na Mashirika ya Umma na shughuli mbalimbali kulingana 
na sheria na taratibu zilizopo, mwisho kabisa wajibu wa 
kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo niliyoyatoa upo kwa 
Maafisa Masuuli. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu na Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi watahakikisha kuwa zipo taarifa za fedha 
kuhusu usimamizi wa rasilimali za umma katika Serikali Kuu, 
Serikali za Mitaa na Mashirika ya umma kuhusiana na tija na 
ufanisi kwenye utekelezaji wa programu. Ofisi yangu inachangia 
kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha utendaji katika sekta ya 
umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya 
Umma na ofisi yangu zina mchango mkubwa wa kutoa kwa Bunge 
katika kujenga imani kwa Umma katika usimamizi wa rasilimali za 
Umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, matarajio ya usimamizi 
bora ya rasilimali yanafanana. 
 
Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na Umma kwa ujumla Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za 
kufanya ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala yanayokaguliwa na 
hivyo kuimarisha utendaji wa uwajibikaji katika sekta ya Umma. 
Aidha, tunahakikisha ukaguzi wetu unalenga na kuyapa 
kipaumbele maeneo muhimu ili kuchangia katika maendeleo ya 
sekta ya umma. Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni chachu katika 
usimamizi wa fedha, tunaendelea kujadili masuala yanayoathiri 
utawala/uongozi katika sekta ya umma, hasa katika utoaji wa 
taarifa za usimamizi wa fedha na masuala ya utawala bora. 
 
Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia 
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licha ya kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja 
na kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi na mishahara 
duni na wakati mwingine kufanyakazi kwenye maeneo yasiyopitika 
kiurahisi. 
 
 
Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuiwajibisha Serikali kutokana na jukumu lake la usimamizi wa 
fedha za Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo 
nitafurahi kupata mapendekezo ya jinsi gani nitaweza kuboresha 
taarifa yangu hii kwa siku zijazo. 
 
 
 

 
Ludovick S. L. Utouh 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
_________________________________________ 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
S.L.P. 9080, 
Dar es Salaam, 
 
31 Machi 2010 



 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi                           Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi & Ukaguzi wa Upembuzi – 2011                            xi 

SHUKRANI 

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wale wote 
walioniwezesha kutimiza wajibu wangu wa Kikatiba wa kutoa 
taarifa hii ya ukaguzi wa ufanisi na upembuzi. Napenda 
kumshukuru kila mfanyakazi katika ofisi yangu kwa jitihada zao 
kuniwezesha kutimiza matakwa ya katiba ya kutoa ripoti ya 
ukaguzi wa thamani ya fedha. Nalazimika kuishukuru familia 
yangu na za wafanyakazi  katika ofisi yangu kwa uvumilivu wao 
wakati wa uandaaji wa taarifa hii. 
 
Napenda kuishukuru Serikali na Bunge kwa kuendelea kuisaidia 
Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Vile vile, shukrani za pekee ziende kwa wafadhili hasa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya Sweden kupitia 
Wakala wa Kimataifa wa Maendeleo wa Sweden (SIDA) na Mradi 
wa Ubora na wote waliotutakia mema ambao walichangia kwa njia 
moja au nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko katika ofisi yangu. 
Mchango wao katika kuendeleza uwezo wa wafanyakazi kiakili, 
kimfumo wa teknologia ya mawasiliano na nyenzo mbalimbali 
vimechangia kwa kiasi kikubwa mafanikio yetu. 
 
Hali kadhalika, ninawashukuru wadau wengne wote ikiwa ni 
pamoja na Afisa Masuuli wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii, 
Wizara ya Ujenzi, Bohari kuu ya Madawa na Mamlaka ya Mapato 
kwa msaada, ushirikiano na kutupatia taarifa muhimu 
zilizohitajika wakati wa uandaaji wa ripoti hii. 
 
Shukrani za kipekee ziende kwa wasomi na wataalamu wa kada 
mbalimbali kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Baraza la Ujenzi 
la Taifa, Chama cha Wakandarasi wa Ujenzi Tanzania (TACECA), 
wataalamu wa kujitegemea na maafisa wastaafu ambao kwa 
michango yao ambayo iliboresha ripoti za ukaguzi wa ufanisi 
kupitia ukosoaji na uhakiki walioufanya wa rasimu ya ripoti.  
 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru watumishi wote wa umma 
Tanzania kote katika Serikali kuu na Serikali za Mitaa bila 
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kuwasahau walipa kodi ambao ripoti hii imewalenga. Michango 
yao isiyoweza kupimika katika kujenga taifa hatuwezi kukadiria. 
 
Mwenyezi Mungu awabariki wote kama mnavyojitoa katika 
kusimamia uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za umma 
nchini. 
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VIFUPISHO 

SIDA   – Swedish International Development Agency 
SNAO  –  Swedish National Audit Office  
TANROADS – Wakala wa Barabara 
OWM-TAMISEMI- Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 
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MUHTASARI WA RIPOTI 
 
Ukaguzi wa ufanisi umeanzishwa na serikali duniani kote kutokana 
na mahitaji ya walipakodi, wafadhili na umma ili kuleta 
uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali zao. Serikali 
inalazimishwa kutoa taarifa ya jinsi walivyotumia rasilimali zao na 
iwapo zimetumika kwa kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Tanzania 
amepewa mamlaka kisheria kufanya ukaguzi wa ufanisi kupitia 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008 Kifungu cha 
28. 
 
Ukaguzi wa ufanisi ni ukaguzi wa uwekevu, tija na ufanisi katika 
matumizi ya mkaguliwa wakati wa kutekeleza majukumu yake. 
Lengo la ukaguzi wa ufanisi ni kuboresha programu na utendaji, 
kupunguza matumizi ya fedha za mlipa kodi, kutoa huduma nzuri 
kwa wananchi ili kupata thamani ya fedha. 
 
Ukaguzi wa ufanisi una dhumuni la kuhamasisha kuwepo kwa 
uwekevu, tija na ufanisi katika menejimenti ya rasilimali za 
umma. Ukaguzi wa ufanisi (mara nyingine unaitwa ukaguzi wa 
thamani ya fedha) una mawanda mapana na ni zaidi ya ukaguzi wa 
mali kuthibitisha kwamba fedha zilizoripotiwa kutumika kulingana 
na vitabu vya uhasibu zinaonekana wazi katika vituo husika. 
Ukaguzi wa mali katika shule, kliniki za afya, madaraja na 
kadhalika ni muhimu katika zoezi la ufuatiliaji lakini hiyo pekee 
haitoshi kitwa ukaguzi wa ufanisi. Matokeo ya ukaguzi wa mali 
inaweza kuwa chanzo cha kufanya ukaguzi wa ufanisi wa awali ili 
kutafiti sababu za uwekezaji usiyo mzuri wenye hoja kwa nia ya 
kufanya uchambuzi wa kina na kutoa mapendekezo. 
 
Taarifa hii ya ujumla ya ukaguzi wa ufanisi ni muhtasari wa ripoti 
mbili (2) za ukaguzi wa ufanisi zilizo wasilishwa na kusomwa 
Bungeni pamoja na ripoti mbili (2) za ukaguzi wa upembuzi 
zilizowasilishwa kwa Bodi za Wakurugenzi husika za taasisi 
zilizokaguliwa kwa utekelezaji. Ripoti hizi za ukaguzi wa ufanisi 
zinahusu usimamizi wa huduma ya afya ya uzazi na usimamizi wa 
miradi ya ujenzi wa barabara. Ripoti za ukaguzi wa upembuzi 
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zinahusu tathmini ya uwezekano wa ubadhirifu na namna ya 
kushughulikia udanganyifu katika Bohari Kuu ya Madawa (MSD) na 
udhibiti wa ubadhirifu na aina nyingine za udanganyifu katika 
Idara ya Forodha.  
 
Utendaji wa Wizara na TANROADS katika kusimamia muda, 
gharama na ubora wa kazi katika ujenzi wa barabara 
 
Sekta ya barabara ni sekta muhimu katika uchumi wa taifa letu. 
Ujenzi na matengenezo ya barabara hutumia sehemu kubwa ya 
matumizi ya serikali, yaani zaidi ya asilimia 13 ya bajeti ya taifa 
katika mwaka 2007/2008. Pamoja na umuhimu wake, sekta ya 
ujenzi wa barabara imekuwa na matatizo sugu ya kuchelewa 
kukamilika kwa miradi, kuongezeka kwa gharama, na matatizo ya 
udhibiti wa ubora wa kazi. 
 
Kutokana na umuhimu wa sekta ya ujenzi wa barabara na 
matatizo yaliyotajwa hapo juu, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAO) 
imefanya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya usimamizi wa kazi za 
barabara. 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba kazi ya usanifu haifanyiki vizuri na 
kusababisha kurudiwa mara kwa mara na kusababisha kuongezeka 
kwa gharama. Washauri hawakusimamiwa vizuri na walikuwa 
wanabeba majukumu mbalimbali yanayokinzana. Hakuna 
uchambuzi huru wa kuthibitisha utoshelevu wa maombi ya 
wakandarasi kuongezewa muda. Hakuna utaratibu wa ufuatiliaji 
wa washauri hawa ambao wanahusika katika kusanifu na 
kusimamia kazi ya ujenzi. Matokeo mengine yalikuwa kama 
ifuatavyo: 
 
Mfumo  wa udhibiti wa ubora wa kazi haufanyi kazi vizuri. Ni wazi 
kuwa ukaguzi na tathmini zilizofanywa na Wizara/TANROADS 
hazikuwa na uwezo wa kubaini baadhi ya udhaifu uliojitokeza 
katika kazi za barabara. 
 
Adhabu zilizoainishwa katika mikataba hazikutumika vizuri kwa 
ajili ya kushughulikia na kufidia ongezeko la gharama, 
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ucheleweshaji wa mara kwa mara wa ukamilishaji wa barabara na 
matatizo ya ubora wa barabara hizo. 
 
Kwa ujumla, utekelezaji wa kazi za ujenzi wa barabara 
haukusimamiwa kwa kuzingatia udhibiti wa muda, gharama na 
ubora. Hii ina maana kwamba kazi ya ujenzi wa barabara kumi 
zilizokaguliwa haikufanyika katika namna bora kwa maslahi ya 
umma. 
 
Kwa hiyo , inapendekezwa kwamba Wizara ya Ujenzi na 
TANROADS wanapaswa kuboresha mchakato wa shughuli ya 
mwanzo katika uekelezaji wa miradi ya ujenzi, kama vile kutimiza 
masharti ya mikopo na taratibu za manunuzi. 
 
Wizara ya Ujenzi na TANROADS wanapaswa kuweka utaratibu wa 
kupitia na kurekebisha usanifu na makadirio ya miradi mara baada 
ya kuandaliwa na washauri na kabla ya ujenzi kuanza. 
 
Wizara ya Ujenzi na TANROADS wanapaswa kuboresha usimamizi 
wa mradi na mfumo wa udhibiti wa ubora ili kuepuka 
ucheleweshaji, kuongezeka kwa gharama, na kulazimika kufanya 
matengenezo ya barabara muda mfupi tu baada ya kuanza 
kutumika. 
 
Ufuatiliaji, tathimini na mgao wa bajeti katika shughuli za 
utoaji huduma ya afya kwa mama wajawazito  
 
Kwa zaidi ya miaka mingi, vifo vya mama wajawazito vimebaki 
kuwa moja ya tatizo kubwa la afya kwa wananchi katika nchi 
zinazoendelea. Pamoja na jitihada zote zilizochukuliwa nchini na 
duniani, Tanzania ni kati ya nchi 20 za juu kabisa zenye kiwango 
kikubwa cha vifo vya wajawazito1. Zaidi ya hayo, kwa kila 
mwanamke mmoja anayefariki kutokana na ujauzito au 
kujifungua, wanawake 20 wanataabika au wanaathirika na tatizo 
sugu la kiafya2. Haya yanaweza kusababisha mateso kimwili, 

                                                 
1 www.unfpa.org/upload/lib_pub_file/717_filename_mm2005.pdf (Imepatikana 
20 Oktoba 2010) 
2 www.unfpa.org/mothers/morbidity.htm  (imepatikana tarehe 20 Oktoba 
2010) 
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kisaikolojia, kijamii na kiuchumi isivyotegemewa kwa mama na 
familia yake pia. 
 
Ukaguzi huu umeangalia ufuatiliaji wa vifo vya wajawazito, elimu 
ya afya, tathmini ya vipengele vya mfumo wa afya vinavyohusiana 
na huduma ya afya kwa wajawazito na mgao wa fedha kwa 
huduma hiyo. Ukaguzi huu unahusisha Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii nchini Tanzania kwani ndiyo wana wajibu wa kufuatilia, 
kutathmini, kutoa mwongozo wa elimu ya afya ya uzazi na pia 
imeangalia mgao wa fedha kwa ajili ya shughuli za huduma za 
afya ya uzazi.  
 
Ukaguzi umegundua kwamba Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
haijajihusisha ipasavyo kufuatilia shughuli za huduma ya afya kwa 
wajawazito. Wizara haina mipango ya kufanya ufuatiliaji. 
Takwimu zinazohusiana na afya ya mama wajawazito hazitolewi 
kwa wakati. Elimu kwa wajawazito haitiliwi mkazo 
 
Aidha, wizara haijafanya tathmini ya mambo makuu katika mfumo 
wa afya yanayohusiana na afya ya wajawazito. Zaidi ya hayo 
haijaweka mfumo wa bajeti utakaosaidia kutenga fedha za 
huduma ya afya ya mama wajawazito nchini. 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inashauriwa kuhakikisha 
kwamba: 

• Inaweka mipango madhubuti ya kufuatilia huduma ya afya 
ya mama wajawazito;  

• Inatoa mwongozo unaotakiwa kusaidia utoaji wa elimu ya 
afya kwa wajawazito  

• Mara kwa mara inatathmini vipengele vya mfumo wa afya 
vinavyohusiana na huduma ya afya kwa wajawazito  

• Inatoa mwongozo wa bajeti utakaotumika kugawa fedha za 
afya kwenda kwenye huduma za afya ya mama wajawazito.  

•  
 

Mfumo wa ndani wa udhibiti katika kuzuia udanganyifu na aina 
nyingine ya makosa katika Idara ya Ushuru na Forodha  
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Kazi kuu ya Idara ya Ushuru na Forodha ni kukusanya kodi na 
ushuru. Ili kuweza kukusanya ushuru zaidi kutoka kwenye kodi, 
Idara inategemewa kuwa na vidhibiti vinavyoweza kuilinda dhidi 
ya udanganyifu au utendaji mbaya unaoweza kutokea. 
 
Lengo la ukaguzi huu ulikuwa ni kutathmini kama Idara ya Ushuru 
na Forodha imeweka vidhibiti vya kuzuia udanganyifu na makosa 
mengine yanayoweza kutokea.  
 
Ukaguzi umeona yafuatayo:  
 

• Hakuna taratibu zilizowekwa kwa ajili ya kushughulikia 
taarifa zinazohusu utendaji usiyoridhisha zilizopatikana 
kutoka kwenye sanduku la maoni na simu isiyo na gharama 
kwa mpigaji.  

• Idara ya Ukaguzi wa ndani na uongozi wa Idara ya Forodha 
na Ushuru hazijaweza kufanya uchambuzi unaohusiana na 
hatari ya uwezekano wa udanganyifu na aina nyingine ya 
makosa yanayoweza kutokea katika shughuli za Idara.  

• Kanuni za kazi kwa wafanyakazi hazitolewi kwa wafanyakazi 
wote ile waweze kuzifahamu.  

• Utaratibu wa Mzunguko wa kazi hautekelezwi na kusababisha 
wafanyakazi kukaa katika kituo kimoja kwa muda mrefu zaidi 
ya miaka mitano ya kikomo waliyojiwekea.  

• Idara ya Ushuru na Forodha haijaweza kutenganisha kazi 
katika shughuli na kusababisha ongezeko luwezekano wa 
wafanyakazi kujihusisha  na mambo yasiyo na maadili.  

• Idara ya Ushuru na Forodha haijaweza kuangalia na kufanya 
ukaguzi huru wa kazi ili kugundua viashiria au tuhuma za 
udanganyifu. 

• Idara ya Ushuru na Forodha haijaweza kufanya shughuli ya 
ufuatiliaji ili kutathmini Idara inavyofuata taratibu na 
sheria za kimaadili za kulenga ya kuzuia udanganyifu  

 
Kutokana na mambo yaliyoonekana hapo juu, tunapendekeza 
Idara ya Ushuru na Forodha kuchukua hatua madhubuti katika 
baadhi ya kazi zao ili kuweka ulinzi wa kuridhisha dhidi ya 
udanganyifu na aina nyingine ya makosa kama ifuatavyo: 
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• Kufanya uchambuzi wa hatari kwa idara kuhusu 
udanganyifu na aina nyingine ya makosa; 

• Kuboresha mazingira ya udhibiti ili shughuli za menejimenti 
ziweze pia kuhabarishwa ipasavyo kwa watumishi kuhusiana 
na udanganyifu na aina nyingine ya makosa 

• Wanaboresha mfumo wa ndani unaohusu utaratibu wa 
mzunguko wa kazi na mafunzo yanayolenga kuhabarisha 
viwango vya maadili na tabia. 

• Inatekeleza mgawanyo wa kazi katika shughuli zake 
kupunguza uwezekano wa watumishi kujihusisha na tabia 
ya maadili mabaya 

• inatengeneza hatua za kudhibiti zinazolenga utendaji wa mtu 
binafsi na pia utendaji katika makundi. 

• Kanuni za utumishi zinapatikana kwa watumishi. Hii ni pamoja 
na kuzitafsiri katika lugha ya Kiswahili na kuzigawa kwa 
watumishi wote.  

 
Tathmini ya hatari ya kuwepo kwa ubadhirifu na ushughulikiaji 
wa tuhuma ya udanganyifu ndani ya MSD 
 
Dira ya Bohari Kuu ya Madawa (MSD) ni kuwezesha upatikanaji wa 
madawa muhimu ya matibabu na vifaa vyenye ubora unaokubalika 
kwa bei na gharama stahili nafuu kwa wananchi kwa kutumia 
vituo vya afya vya serikali na vile visivyo vya serikali. 
 
Jukumu la kufanya tathmini ya hatari ya kuwepo udanganyifu na 
ushughulikiaji wa dhana ya udanganyifu ni la Menejimenti ya 
Bohari Kuu ya Madawa. Hivyo basi menejimenti, inatarajiwa mara 
kwa mara kuendelea kufanya tathmini ya hatari ya udanganyifu na 
kushughulikia mashaka ya udanganyifu. 
 
Malengo makuu ya ukaguzi ni: Kuchunguza kama Bohari Kuu ya 
Madawa imetathmini na kuweka kwenye kumbukumbu hatari ya 
udanganyifu unaoweza kutokea; kubainisha kama Bohari Kuu ya 
Madawa inafanya tathmini ya hatari na kushughulikia wa tuhuma 
za udanganyifu 
 
Ukaguzi umegundua kuwa Bohari Kuu ya Madawahaijaweza kufanya 
tathmini ya hatari zilizopo kwa nia ya kuzuia udanganyifu au aina 
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yoyote ile ya uendeshaji wa shughuli usiokubalika. Kwa ujumla, 
tathmini ya hatari inafanyika baada ya athari kutokea na siyo kabla 
ya kutokea kwa athari.  
 
Hakuna utaratibu ulioandikwa kwa ajili ya kugundua, kuchunguza na 
kushughulikia viashiria vya udanganyifu. Sera na mkakati 
unaohusiana na kutathmini hatari zinazoweza kutokea hazitoi 
mwongozo wa kufanya uchunguzi huo.  
 
Bohari Kuu ya Madawa haitumii wafanyakazi wenye taaluma husika 
na uzoefu wakati wanafanya uchunguzi. 
 
Kutokana na mambo yaliyoonekana hapo juu, napendekeza 
yafuatayo kwa Bohari Kuu ya Madawa: 
 

• Ifanye na kuandika uchambuzi wa hatari unaoweza kutokea 
kwa Bohari Kuu ya Madawa kuhusiana na udanganyifu na 
aina nyingine ya makosa yanayoweza kutokea; 

• Inafanya mara kwa mara tathmini ya hatari zinazoweza 
kutokea kwenye shughuli muhimu na michakato mingine 
inayohusiana kwa nia ya kuelewa mapema viashiria vya 
udanganyifu; 

• Inaandaa mwongozo wa kuchunguza na kushughulikia 
viashiria vya udanganyifu; 

• Uchunguzi wa viashiria vya udanganyifu unaelekezwa kwa 
mchunguzi mwenye taaluma inayohitajika ikiwa ni pamoja 
na uzoefu na ujuzi katika masuala ya uchunguzi.  

 
Ujumbe kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge  
Ripoti hii ya ujumla ya ukaguzi wa ufanisi (utendaji) na ripoti 
binafsi zinaweza kutumiwa na Kamati za Bunge kuwauliza Afisa 
Masuuli katika ngazi ya serikali kuu na Tawala za Mikoa na serikali 
za mitaa kuhusiana na kasoro zilizoonekana katika maeneo 
matano tofauti yaliyokaguliwa. 

 
Maboresho katika usimamizi wa huduma ya afya ya uzazi na 
usimamizi wa miradi ya ujenzi wa barabara yanahusisha mfumo 
changamani unaohusisha watendaji kutoka ngazi mbalimbali za 
serikali na sekta binafsi. Hii inahusisha mabadiliko katika sera na 
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kubuni mfumo mpya wa kiutendaji. Mabadiliko katika utoaji wa 
huduma bora ni muhimu ingawa yatachukua muda. Kwahiyo, 
Kamati za Kudumu za Bunge zinashauriwa chini ya uratibu wa 
Kamati ya Fedha ya Bunge ya Serikali Kuu (PAC) kila mwaka 
kuwaita Maafisa Masuuli na kusikiliza jinsi walivyotekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa kwenye ripoti zetu.  
 
Aidha, kuimarika kwa udhibiti wenye lengo la kuzuia udanganyifu 
unahitaji usimamizi wa kujitoa katika kuonesha mwelekeo, 
kuendeleza mifumo ya udhibiti, kuwasilisha ujumbe kwa 
wafanyakazi na kutekeleza sheria ya kikamilifu. 
 
Kazi hizi zinahusisha maboresho katika mifumo na taratibu 
zilizopo. Mabadiliko kwa ajili ya kuboresha huduma ni muhimu. 
Kamati husika za kudumu za Bunge, chini ya mwongozo wa Spika, 
zinapaswa kuita kila mwaka Afisa Masuuli husika na kuwasikiliza 
kuhusiana na utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika 
ripoti hii. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI WA RIPOTI YA JUMLA 

1.1 Maelezo ya awali  
Ukaguzi wa utendaji wa Serikali ni msingi wa utawala bora katika 
sekta ya umma. Hii inatoa tathmini kama rasilimali za umma 
zinasimamiwa kiufanisi ili kuweza kufikia matokeo 
yaliyokusudiwa, wakaguzi wanaisaidia serikali kufanikisha 
uwajibikaji na uadilifu, kuboresha uendeshaji, na kujenga 
uaminifu kwa wananchi na washikadau. Nafasi ya mkaguzi wa 
serikali unahusisha uangalizi wa usimamizi, ufahamu, na mtizamo. 
Uangalizi wa usimamizi unahakikisha kwamba serikali inafanya 
shughuli inayotakiwa kufanywa na pia inasaidia kugundua na 
kuzuia rushwa kwa umma. Ufahamu inasaidia watoa maamuzi 
kutoa tathmini huru ya programu za serikali, sera, kazi ya 
huduma, na matokeo. Uangalizi wa mtazamo unabainisha 
mwelekeo na changamoto zinazojitokeza. Wakaguzi wanatumia 
zana kama vile ukaguzi wa hesabu za fedha, ukaguzi wa ufanisi, 
pamoja na ukaguzi wa kiuchunguzi (upembuzi) na huduma ya 
ushauri ili kutimiza majukumu hayo. 
 
Ripoti hii ya jumla inalenga zana mbili nazo ni ukaguzi wa ufanisi 
na ukaguzi wa kiuchunguzi. Ukaguzi wa ufanisi unadhumuni la 
kutathmini kama rasilimali za umma zimesimamiwa vizuri kwa 
kuzingatia uwekevu, tija na ufanisi. Kwa upande mwingine, 
ukaguzi wa kiupembuzi ni uchunguzi wa wizi au udanganyifu 
unaotazamiwa kwa lengo la kukusanya ushahidi unaoweza 
kuwasilishwa katika mahakama ya sheria. 

1.2 Kusudi la Ripoti hii ya Jumla  
Uwasilishaji wa taarifa hii unalenga kusaidia Wabunge, Serikali, 
kupitia vyombo vya habari, umma na wadau wengine kuchukua 
maamuzi ili kutekeleza mapendekezo kwa ajili ya kuongeza 
uwekevu, tija na ufanisi katika uendeshaji wa shughuli za serikali. 
Muhtasari wa kila ripoti umehitimishwa na ujumbe kwa Kamati za 
Bunge kuhusiana na masuala yatakayozungumzwa wakati wa 
mazungumzo na Afisa Masuuli. 
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Inasisitizwa kwamba, ripoti hii ya jumla hailengi kuwa mbadala 
wa ripoti binafsi mbili kama zilivyoelezwa kwa ufupi kwenye sura 
zinazofuata. Kwa uelewa wa kina wa mambo yatakayozungumzwa 
na Afisa Masuuli katika eneo husika inashauriwa kutumia ripoti 
kamili. 
 

1.3 Uthibitisho juu ya Uhakika wa Habari 
Wizara na taasisi zilizokaguliwa zilipewa fursa ya kujadili na kutoa 
maoni juu ya matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa 
yaliyokuwepo katika taarifa hiyo. 
 

1.4 Muundo wa Ripoti hii  
 
Ripoti hii ina muundo kama ifuatavyo, sehemu ya kwanza inalenga 
katika ukaguzi wa Ufanisi ambayo inahusisha muhtasari wa 
ukaguzi wa ufanisi uliofanywa na kuwasilishwa Bungeni pamoja na 
ujumbe kwa Waheshimiwa Wabunge. 
 
Sehemu ya pili inatoa muhtasari wa ukaguzi wa kiuchunguzi 
uliofanywa na kuwasilishwa kwa Bodi za Wakurugenzi za 
wakaguliwa husika, pia pamoja na ujumbe muhimu kwa Bunge 
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SURA YA PILI 

UTANGULIZI 

2.1 Maelezo ya awali  

2.1.1 Kuanzishwa kwa ukaguzi wa ufanisi Tanzania  
Ukaguzi wa Ufanisi umeanzishwa katika serikali nyingi duniani 
kufuatia madai ya walipa kodi, wafadhili na umma kwa ujumla 
kutaka uwajibikaji zaidi katika matumizi ya rasilimali. Serikali 
zimelazimika kutoa taarifa kwa umma juu ya namna ambavyo 
zimetumia rasilimali na kama matumizi hayo yalizingatia 
uwekevu, tija na ufanisi. Kwa kuwa Ukaguzi wa Ufanisi ni dhana 
mpya nchini Tanzania, sura hii inalenga kutoa maelekezo mafupi 
kwa msomaji juu ya historia, mamlaka, mawanda na mbinu au 
utaratibu wa ukaguzi huu. 
 

 
Ukaguzi wa Ufanisi ulikubalika kufanyika katika serikali katika 
Mkutano wa 12 wa Kimataifa wa Taasisi Kuu za Ukaguzi wa Hesabu 
(INTOSAI) uliofanyika Australia mwaka 1986. Ukaguzi huu 
ulianzishwa katika nchi zilizo katika Ushirikiano wa nchi Kusini 
mwa Afrika  (SADC) miaka ya mwisho ya 1990 kwa msaada wa Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO) na kufadhiliwa na Shirika la 
Maendeleo la Kimataifa la Sweden (SIDA).   

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania alianza kufanya ukaguzi wa Ufanisi mwaka 
2005, kufuatia kupitishwa kwa Sheria ya Fedha Na. 6 ya mwaka 
2001 ambayo kwa mara ya kwanza ilimpa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali mamlaka ya kufanya ukaguzi wa 
ufanisi nchini Tanzania. 

 
Mwezi Aprili 2010, Ripoti ya kwanza ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kuhusiana na Ukaguzi wa Ufanisi 
iliwasilishwa Bungeni. Ripoti hii ni muhtasari wa ripoti tano za 
ukaguzi wa ufanisi zilizohusu: usimamizi wa huduma ya afya ya 
msingi, programu ya ukaguzi wa shule za sekondari, udhibiti wa 
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taka ngumu katika miji mikuu na manispaa, uandaaji wa mafao ya 
kikomo kwa wastaafu wa utumishi wa umma na usimamizi wa 
kuzuia na kuepuka mafuriko iliyolenga Mji wa Babati na 
Halmashauri ya Wilaya katika mkoa wa Manyara. 
 

2.1.2 Mamlaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wa Tanzania ana 
mamlaka ya kisheria ya kufanya ukaguzi wa Ufanisi kupitia Sheria 
ya Ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii 
kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa 
lengo la kuthibitisha uwekevu, tija na ufanisi katika matumizi ya 
fedha au rasilimali za taasisi za umma, anaweza kukagua, 
kuchunguza na kutoa ripoti, kadiri atakavyoona inafaa, juu ya: 
 

(a) Matumizi ya fedha na rasilimali  za umma katika 
wizara, idara, mamlaka za mitaa na mamlaka 
nyingine za serikali; 

 
(b) Utekelezaji wa majukumu ya maafisa masuuli, wakuu 

wa idara na wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; 
 

(c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria, kanuni, sera na 
viwango mbalimbali vinavyohusu utunzaji wa 
mazingira” 

2.1.3 Ukaguzi wa Ufanisi ni nini?   
 
Ukaguzi wa Ufanisi ni tofauti na Ukaguzi wa Hesabu na 
Uthibitisho wa Kuwepo kwa Mali au Vitega Uchumi 
 
Kwa watu wengi ukaguzi huhusishwa na kuchunguza au 
kuthibitisha usahihi wa hesabu ili kuwa na hakika kwamba hesabu 
husika ni za ukweli na haki. Lengo la ukaguzi wa hesabu ni 
kuthibitisha kama taratibu za fedha zilizopo zinafuatwa, kugundua 
makosa ya kihesabu, udanganyifu, na matumizi mabaya ya 
rasilimali. Ukaguzi wa hesabu una umuhimu katika kutoa taarifa 
zinazosaidia kufanya maamuzi. Hata hivyo ukaguzi wa hesabu 
hutoa taarifa finyu kuhusu kiwango kilichofikwa na serikali katika 
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kutimiza malengo iliyojiwekea. Ni vema basi ukaguzi wa hesabu 
ukalinganishwa na ukaguzi ambao unaangalia ubora wa utendaji 
katika sekta ya umma na namna ambavyo umeleta matokeo 
yaliyokusudiwa. Hii ndio kazi ya Ukaguzi wa Ufanisi. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kukuza uwekevu, tija na ufanisi 
katika usimamizi wa rasilimali za umma, una mawanda mapana 
zaidi na unakwenda zaidi ya kuthibitisha uwepo wa mali au vitega 
uchumi vinavyotajwa kwenye vitabu vya hesabu. Zoezi la 
kuthibitisha uwepo wa mali na vitega uchumi kama vile majengo 
ya shule na vituo vya afya ni muhimu na matokeo yake yaweza 
kuwa ndio mwanzo wa Ukaguzi wa Ufanisi ili kuchunguza sababu 
za mapungufu au mashaka katika vitega uchumi na kufanya 
upembuzi wa kina na kutoa mapendekezo. Tunaamini kuwa 
muhtasari huu wa ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi utatoa picha kama 
mifano ya tofauti zilizopo baina ya Ukaguzi wa Ufanisi, Ukaguzi 
wa Hesabu na uthibitisho wa kuwepo kwa mali au vitega uchumi 
kama vinavyoonekana katika vitabu vya hesabu. 
 
Maana ya Ukaguzi wa Ufanisi 
Ukaguzi wa Ufanisi unachunguza uwekevu, tija na ufanisi wa 
Serikali na taasisi zake katika usimamizi wa rasilimali za umma 
wakati wa kutekeleza wajibu wake. Malengo ya ukaguzi wa ufanisi 
ni pamoja na kuendeleza utendaji, kuokoa fedha za walipa kodi 
na kutoa huduma bora kwa umma na kupata thamini bora zaidi ya 
fedha zilizotumika. Kwa kifupi, tunaweza kusema ukaguzi wa 
ufanisi unachunguza iwapo fedha za walipa kodi zimetumika vizuri 
na kwa malengo yaliyokusudiwa.  
 
Dhana ya vipengele vitatu ( Uwekevu, Tija na Ufanisi) vinaelezwa 
kama ifuatavyo: 
 
UWEKEVU ni kubana matumizi katika manunuzi ya pembejeo kwa 
kuzingatia ubora wa pembejeo;  TIJA ni uhusiano baina ya mazao 
ya shughuli (kama vile bidhaa au huduma) na pembejeo 
zilizotumika kukamilisha shughuli hizo; na UFANISI ni kiwango 
ambacho kimefikiwa katika kutekeleza malengo. Kwa maneno 
mengine, ni mahusiano baina ya matokeo yaliyokusudiwa na 
matokeo yaliyopatikana kupitia shughuli husika kwa kuzingatia 
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pembejeo zilizotumika. Kielelezo 1 chini kinaonesha mfano wa 
pembejeo-mazao ambavyo vinaeleza dhana ya vipengele hivyo 
vitatu “U,T,U”. 
 
 
 

 
 

Kielelezo 1: Dhana tatu “U,T,U” (Uwekevu, Tija na Ufanisi) 
 

2.1.4 Ukaguzi wa Ufanisi na Viwango vya Ukaguzi vya 
Kimataifa (INTOSAI) 
Viwango vya Ukaguzi vya kimataifa (INTOSAI) Na. 38 na 40 
vinasema: 
 
“Mawanda kamili ya ukaguzi serikalini huhusisha ukaguzi wa 
kawaida wa taarifa za fedha na ukaguzi wa ufanisi” 
 
“Ukaguzi wa Ufanisi unahusu uchunguzi wa uwekevu, tija na 
ufanisi na unajumuisha: 
 

(a) Ukaguzi wa uwekevu wa shughuli za kiutawala kwa 
kuzingatia kanuni, taratibu na sera za menejimenti; 

 
(b) Ukaguzi wa tija katika matumizi ya rasilimali watu, fedha 

na rasilimali nyingine na unajumuisha ukaguzi wa  mifumo 

Shughuli 

MA(LENGO) 

Pembejeo 
(Watu, Fedha, 
bidhaa) 

Mazao Matokeo 
ya muda 
mfupi 

Matokeo 
ya muda 
mrefu 

UFANISI TIJA 

Kupunguza 
gharama kwa 
pembejeo 
safi 

Utumiaji 
mzuri wa 
rasilimali 
zilizopo 

Kufikia 
ma(lengo) 
yaliyokusudiwa 

UWEKEVU 
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ya habari, kupima utendaji na kusimamia mipango na 
taratibu zinazofuatwa na zinazokaguliwa katika 
kurekebisha mapungufu yanayogunduliwa; na 

 
(c) Ukaguzi wa ufanisi wa utendaji unaohusu kufikiwa kwa 

malengo ya wakaguliwa, na ukaguzi wa matokeo halisi ya 
shughuli kwa kulinganisha na matokeo yaliyokusudiwa” 

2.1.5 Malengo ya Ukaguzi wa Ufanisi  
Ukaguzi wa Ufanisi una malengo yafuatayo: 
 

a) Kuhimiza (drawing attention) katika vikwazo vinavyozuia 
ufanisi na tija katika matumizi ya rasilimali katika sekta ya 
umma; 

 
b) Kutoa misingi kwa ajili ya maamuzi ya kisera yahusuyo 

kuendeleza ufanisi kwa ajili ya matumizi ya Bunge, wizara, 
idara, taasisi za serikali, serikali za mitaa na mashirika ya 
umma;  

 
c) Kutoa taarifa kwa Bunge, wizara, idara, taasisi za serikali, 

serikali za mitaa na mashirika ya umma zitakazowezesha 
kutekeleza mapendekezo yatakayoongeza ufanisi; 

 
d) Kuwapa moyo viongozi katika sekta za umma ili waanzishe 

mchakato wa kutoa taarifa juu ya utendaji wao ili 
kuchangia katika kuongeza uwajibikaji. 

2.1.6 Majadiliano na Maamuzi ya Bunge juu ya Ripoti 
Zilizotangulia  

 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali aliwasilisha 
taarifa kama hii mbele ya Bunge letu tukufu mwezi Machi 2010 
ambayo ilielezea kwa muhtasari juu ya ripoti tano (5) za ukaguzi 
wa ufanisi. Ripoti hizo zilihusu usimamizi wa afya ya msingi, 
programu ya ukaguzi wa shule za sekondari, udhibiti wa taka 
ngumu katika miji mikubwa na manispaa, mchakato wa maandalizi 
ya mafao ya wastaafu, na usimamizi wa kuzuia na kupunguza 
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maafa yatokanayo na mafuriko. Kaguzi hizo tano zilikuwa na 
malengo tofauti kama inavyoelezwa hapa chini: 
 
Usimamizi wa Afya ya Msingi: kuangalia kama vituo vya afya 
vinasimamiwa kitija na kama utendaji wao unafikiriwa ipasavyo 
katika ugawaji wa rasilimali zilizopo. Nia pia ilikuwa ni 
kuchunguza kama hatua toshelezi zinachukuliwa kuboresha hali 
iliyopo. 
 
Programu ya Ukaguzi wa Shule za Sekondari: kuchunguza kama 
idara ya ukaguzi wa shule inatimiza dhima yake ya kulinda elimu 
bora ya mafunzo katika shule za sekondari. Ukaguzi ni chombo 
pekee ambacho idara ya ukaguzi wa shule kinatumia ili kutimiza 
dhima yake. Kwa maneno mengine, ukaguzi ndiyo shughuli kuu. 
Kufuatana na hilo, taarifa hii ya ukaguzi unalenga kuangalia ni 
jinsi gani idara ya ukaguzi inafanya kazi. Kutokana na maelezo ya 
kufeli kwa masomo ya hisabati na sayansi, ukaguzi umechagua 
kupima kama ukaguzi wa shule za sekondari unalenga kuangalia 
tatizo la kufeli kwa wanafunzi katika shule za sekondari kwa 
kutumia rasilimali zilizopo. 
 
Udhibiti wa Taka Ngumu katika Miji Mikubwa na Manispaa: 
kutazama kama shughuli za udhibiti wa taka ngumu katika 
Halmashauri za serikali za mitaa nchini zinafanyika kupitia njia 
zenye tija na kuleta  ufanisi na tija hasa kwa kutazama na kupima 
huduma zinazotolewa na wazoa taka, usimamizi wa shughuli za 
udhibiti taka, usimamizi wa ukusanyaji wa ada ya uzoaji wa taka 
ngumu, usimamizi wa mikataba ya uzoaji wa taka ngumu baina ya 
wakandarasi na halmashauri za manispaa au jiji na ubora wa 
mfumo wa serikali kuu katika kusimamia na kuongoza shughuli za 
udhibiti wa taka ngumu. 
 
Mchakato wa Maandalizi ya Mafao ya Wastaafu: kutathmini kama 
kulikuwa na tija ndani ya Serikali, Mifuko ya Pensheni na sampuli 
ya waajiri katika mchakato wa maandalizi ya Mafao ya Ukomo kwa 
wastaafu katika sekta ya umma hapa Tanzania. Pia ukaguzi huu 
ulilenga kutathmini kujitosheleza kwa mifumo pamoja na taratibu 
zilizopo za kusimamia mafao ya wastaafu. 
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Usimamizi wa Kuzuia na Kupunguza Maafa yatokanayo na 
Mafuriko: Ukaguzi huu ulifanyika ili kuchunguza jinsi Kitengo cha 
Maafa katika Ofisi ya Waziri Mkuu, Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara, Halmashauri za Wilaya na Mji wa Babati na Wakala wa 
Barabara mkoani Manyara wanavyotekeleza sheria, kanuni, sera 
na miongozo ya kimkakati inayohusu menejimenti ya mafuriko. 
 
Katika ripoti hii, Kamati husika za Bunge zilishauriwa, chini ya 
uratibu wa Kamati ya Hesabu za Serikali (PAC), kuwauliza Afisa 
Masuuli katika ngazi ya serikali kuu na Tawala za Mikoa na serikali 
za mitaa kuhusiana na kasoro zilizoonekana katika maeneo 
matano tofauti yaliyokaguliwa. 
 

Ushauri ulitolewa kwa kuzingatia ukweli kuwa maboresho katika 
maeneo yaliyokaguliwa yanahusisha mfumo changamani 
unaohusisha watendaji kutoka ngazi mbalimbali za serikali na 
sekta binafsi. Hii inahusisha mabadiliko katika sera na kubuni 
mfumo mpya wa kiutendaji. Mabadiliko katika utoaji wa huduma 
bora ni muhimu ingawa yatachukua muda. 

2.1.7 Matarajio yetu kwa Bunge 
Tunatarajia Bunge letu tukufu, chini ya maelekezo ya Mheshimiwa 
Spika, litajadili ripoti hizi za ukaguzi wa ufanisi ambazo 
ziliwasilishwa mwaka 2007, 2010 na 2011 kwa nia ya kupata 
taratibu za kuchochea uwajibikaji na kuboresha namna ambavyo 
wizara, idara na taasisi za umma zinatumia rasilimali za umma 
katika kuwahudumia wananchi kwa kuzingatia uwekevu, tija na 
ufanisi. 

2.1.8 Utangulizi wa Kaguzi mbili za Ufanisi zilizokamilika 
Ripoti hii ya jumla ya Ukaguzi wa Ufanisi ni muhtasari wa ripoti 
mbili (2) za ukaguzi wa ufanisi ambazo zimewasilishwa katika 
Bunge letu tukufu. Ripoti hizi zinahusu: 

• Ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi katika kutoa huduma 
za Afya ya Uzazi kwa Wajawazito; na  

• Ukaguzi wa ufanisi juu ya utendaji wa Wizara ya Ujenzi na 
Wakala wa Barabara katika kudhibiti muda, gharama na 
ubora wa kazi katika shughuli za ujenzi wa barabara.  
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Ripoti hii pia inaeleza kwa kifupi juu ya ripoti zilizowasilishwa 
Bungeni hapo awali lakini bado hazijajadiliwa na kamati husika. 
Kwa kuwa mabadiliko yanatarajiwa kuchukua muda, ni kusudi la 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kulisaidia Bunge katika kuendelea 
kufuatilia utendaji wa Maafisa Masuuli husika katika kutekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa kwenye ripoti zetu. 
 

2.1.9 Lengo la Ripoti hii ya Jumla 
Ripoti hii ya jumla inayojumuisha ripoti mbili (2) za ukaguzi wa 
ufanisi inalenga kuwapa taarifa muhimu Waheshimiwa Wabunge, 
vyombo vya habari, umma pamoja na wadau wengine 
zitakazowasaidia kufanya maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija 
na ufanisi. Ili kufanikisha azma hii, muhtasari wa kila ripoti 
umehitimishwa na ujumbe kwa Kamati za Kudumu za Bunge 
unaohusu masuala ambayo wanaweza kuyahoji kwa Maafisa 
Masuuli kwenye vikao vya Kamati za Bunge. 
 
Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti tano ambazo 
zimeelezwa kwa muhtasari katika sura zinazofuata. Ili kuweza 
kupata uelewa zaidi juu ya matokeo ya ukaguzi kwa ajili ya 
kuwahoji maafisa masuuli katika maeneo husika, msomaji 
anashauriwa kusoma ripoti kamili.  
 
Ripoti hii pia inaeleza kwa kifupi juu ya ripoti za ukaguzi wa 
ufanisi ambazo bado hazijajadiliwa na Bunge hadi sasa kwa nia ya 
kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo tuliyoyatoa hapo awali. 
Tunashauri Kamati za Kudumu za Bunge ziamue juu ya namna 
bora ya kuzitumia ripoti hizi kwa ufanisi. 

2.2 Changamoto Zilizojitokeza Wakati wa Ukaguzi  
Changamoto kadhaa zilijitokeza wakati wa ukaguzi na kuhitaji 
kushughulikiwa kama ifuatavyo: 
 

i) Haikuwa rahisi kupata taarifa mbalimbali kwa wakati 
kutoka kwa wakaguliwa. Hata hivyo, Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi iliendelea kufuatilia taarifa hizi hadi pale 
zilipopatikana taarifa za kutosha kufanya hitimisho.  
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ii) Kulikuwa na shida ya kupata taarifa za kweli na za 
kuaminika. Mara kadhaa wakaguzi wamekuwa wakipata 
taarifa zinazokinzana kutoka kwa wakaguliwa 
mbalimbali. Hii inaonesha kuwa kuna mapungufu katika 
utunzaji wa kumbukumbu miongoni mwa taasisi nyingi 
zilizokaguliwa. Hata hivyo, kupitia upembuzi pamoja na 
kuthibitisha kwa njia nyingine kupita taarifa kutoka 
vyanzo mbalimbali tunaamini kuwa taarifa 
zilizooneshwa kwenye ripoti zetu zina usahihi wa 
kutosha.  

 
iii) Kutegemea taarifa za mdomo: kutokana na tatizo la 

utunzaji mbaya wa kumbukumbu, hususan kuhusiana na 
taka ngumu, maandalizi ya mafao ya wastaafu, huduma 
za afya na ukaguzi wa shule, wakaguzi walolazimika kwa 
kiasi Fulani kuzitegemea taarifa zilizopatikana kwa njia 
yam domo (mahojiano). Hata hivyo, taarifa hizi 
zilithibitishwa kwa kulinganishwa na taarifa kutoka 
vyanzo vingine. 

 
iv) Uthibitisho wa taarifa: Wakaguzi na wataalam 

mbalimbali waliobobea katika nyanja husika za 
kitaaluma walitumika ili kuhakikisha kuwa taarifa 
zilizopatikana zinathibitishwa.  

2.3 Muundo wa Sehemu ya Kwanza ya Ripoti hii  
 
Sura zilizobaki za sehemu hii ya kwanza ya ripoti zinahusisha 
yafuatayo: 
 
Sura ya tatu inatoa muhtasari wa ripoti ya ukaguzi wa ufanisi 
katika ujenzi wa barabara. Muhtasari wa ripoti ya juu ya huduma 
za afya ya uzazi imetolewa katika Sura ya nne. Sura ya tano 
inatoa muhtasari wa ujumbe muhimu kwa Bunge. 
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SURA YA TATU 

UKAGUZI WA UFANISI KATIKA UJENZI WA 
BARABARA 

3.1 Utangulizi  

3.1.1 Maelezo ya Awali 
 

Sekta ya barabara ni muhimu katika uchumi wa nchi yoyote kwa 
sababu ya athari zake katika ustawi wa wananchi na pia kwa 
kuzingatia kiwango cha uwekezaji kinachohusika. Umuhimu wa 
barabara ni dhahiri kwani barabara zina mchango mkubwa katika 
ukuaji wa uchumi wan chi kwani huwezesha wananchi na wadau 
mbalimbali kufika maeneo ya uzalishaji, masoko, kazi, huduma za 
afya, huduma za elimu pamoja na huduma nyingine za jamii.  
 
Sekta ya ujenzi wa barabara inachangia asilimia 8 ya Pato la Taifa 
na inaajiri zaidi ya watu milioni 1.9. 
 
Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Barabara wana uwezo mkubwa wa 
kuathiri mwenendo wa sekta ya ujenzi kama wadhamini, 
wadhibiti, na wanunuzi wa miradi ya barabara kuanzia midogo 
hadi mikubwa. Kwa kiasi kikubwa miradi ya ujenzi wa barabara 
hugharamiwa na Serikali na Wafadhili. 
 
Ujenzi na matengenezo ya barabara huchukua sehemu kubwa ya 
matumizi ya serikali. Katika mwaka wa fedha 2007/2008 bajeti ya 
ujenzi wa barabara ilikuwa Shilingi milioni 800 ambayo ni sawa na 
asilimia 13 ya bajeti ya serikali. 
 
Mtandao wa barabara wa nchi yetu unakadiriwa kuwa na urefu wa 
kilomita 85,000 zikiwemo barabara kuu, barabara za kimkoa, 
wilaya, miji na vijiji. Barabara za mijini, wilayani na vijijini 
zinazokadiriwa kuwa na urefu wa kilomita 56,000 husimamiwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ambapo barabara kuu na zile za 
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kimkoa (29,000 Km) husimamiwa na Wakala wa Barabara 
(TANROADS). Pia kuna mitandao mingine ya barabara katika 
Hifadhi za Taifa na Mbuga za Wanyama ambayo husimamiwa na 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA). 
 
Pamoja na umuhimu na matumizi ya fedha yaliyooneshwa hapo 
juu, sekta ya ujenzi wa barabara imethibitishwa, kupitia tafiti 
nyingi, kuwa na matatizo ya utendaji. Matatizo haya ni ya aina 
tatu. Tatizo la kwanza ni kazi za ujenzi kutokamilika katika muda 
uliopangwahivyo kuchelewesha huduma za barabara kuwafikia 
wananchi. Tatizo jingine ni kuongezeka kwa gharama za ujenzi 
(nyongeza ya gharama za ujenzi ambayo ingeweza kuepukika). 
Tatizo la tatu ni ubora wa kazi ya barabara linalopelekea barabara 
kuchakaa kwa haraka na hivyo kuhitaji matengenezo mapema 
kuliko ilivyotarajiwa. 
 
Maendeleo duni ya mtandao wa barabara yamebakia kuwa udhaifu 
mkubwa wa kimuundo katika Tanzania. Karibu 80% ya idadi ya 
watu bado wanaishi katika maeneo ya vijijini, wakishiriki katika 
shughuli za kilimo. Maeneo haya ya vijijini hayahudumiwi vema na 
mtandao wa barabara uliopo. Zaidi ya hayo, mfumo wa usafiri wa 
nchi yetu pia unatumiwa kupitishia magari yaendayo nchi jirani 
zisizo na bandari ikiwa ni pamoja na Burundi, Malawi, Rwanda, 
Uganda na Zambia. 
 
Kutokana na umuhimu wa sekta ya ujenzi wa barabara na 
matatizo yaliyotajwa hapo juu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAO) 
imefanya Ukaguzi wa Ufanisi (PA) juu ya Usimamizi wa Ujenzi wa 
Barabara. 
 

3.1.2 Lengo na Mawanda ya Ukaguzi 
 
Madhumuni ya ukaguzi yalikuwa ni kujifunza kama Wizara ya 
Ujenzi na Wakala wa Barabara (TANROADS) wameweza kutambua 
matatizo ya ucheleweshaji wa miradi, ongezeko la gharama za 
ujenzi na matatizo ya ubora wa kazi katika usimamizi wa kazi za 
ujenzi wa barabara kwa lengo la kupunguza matatizo haya kwa 
kutumia rasilimali zilizopo. 
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Ukaguzi umelenga miradi ya maendeleo ya inayosimamiwa na 
makao makuu ya TAROADS pamoja na ile inayosimamiwa moja 
kwa moja na Wizara ya Miundombinu. Uteuzi wa miradi ya 
maendeleo ulizingatia ukweli kwamba gharama za ujenzi katika 
miradi hii ni kubwa kuliko ilivyo katika miradi mingine ya 
barabara. 
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3.2 Maelezo Mfumo wa Utendaji wa Ujenzi wa Barabara 
 

3.2.1 Mfumo wa Uendeshaji Uliopo 
 
TANROADS huingia katika Mikataba ya Utendaji miwili kila mwaka 
wa fedha: mmoja na Bodi ya Mfuko wa Barabara kwa ajili ya 
matengenezo ya barabara na nyingine na Wizara ya Miundombinu 
kwa ajili ya usimamizi wa miradi ya barabara inayogharamiwa na 
Serikali na wafadhili. Mfumo wa uendeshaji umeoneshwa katika 
Kielelezo 1 hapa chini. 
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Kielelezo 2 Mchoro wa Mfumo ukionyesha uhusiano kati ya 
wahusika mbalimbali 

 
 
Wizara ya Miundombinu na TANROADS wana wajibu wa 
kushirikiana na mamlaka za kutoa huduma kuhakikisha kwamba 
kazi ya ujenzi haiathiriki na ucheleweshaji katika kuhamishwa 
miundombinu kama vile mabomba an nguzo za umeme au simu. 
Vyanzo vya fedha kwa ajili ya miradi ni serikali yenyewe, fedha za 
wahisani au vyanzo vyote viwili kwa pamoja. Hazina ina wajibu 
wa kuratibu mchakato wa malipo. 
 

3.2.2 Watekelezaji Muhimu ndani ya TANROADS 
 
Katika TANROADS kuna kurugenzi mbili muhimu zinazoshughulikia 
utekelezaji wa miradiambazo ni Kurugenzi ya Miradi na Kurugenzi 
ya Matengenezo. Ukaguzi huu uliweka mkazo zaidi juu ya miradi 
ya maendeleo ambayo iko chini ya Kurugenzi ya Miradi. 
 
Kurugenzi ya Miradi  
 
Idara hii ina jukumu la jumla la kusimamia ujenzi wa barabara na 
madaraja ujenzi kwa mujibu wa mpango wa mwaka husika. Katika 
ngazi ya taifa, miradi husimamiwa na Mameneja Miradi ambao 
wanasaidiwa na wahandisi waandamizi wa mradi pamoja na 
wahandisi wa miradi.  
 
Kurugenzi ya Matengenezo 
 
Jukumu la Idara hii ni kutekeleza mpango wa matengenezo ya 
barabara kila mwaka, yaani kufanyia atengenezo barabara za aina 
zote kwa mujibu wa miongozo iliyopo na; kutekeleza mikataba ya 
matengenezo ya barabara kwa kuzingatia thamani ya fedha. 
Kurugenzi hii ina kazi ya kudumisha barabara zilizojengwa upya au 
kufanyiwa matengenezo makubwa kwa kuzifanyia matengenezo. 
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3.2.3 Watekelezaji Muhimu nje ya TANROADS na Wizara 
ya Miundombinu 

 
Ukiondoa Wizara na TANROADS, kuna wahusika wengine muhimu 
waliohusika katika utekelezaji wa miradi ya barabara 
iliyokaguliwa. 
 
Wakandarasi Washauri 
 
Wizara na TANROADS huajiri wakandarasi washauri ambao wana 
wajibu wa kufanya usanifu na kusimamia ujenzi wa barabara. 
Wizara na TANROADS wanawajibika kusimamia na kufuatilia kazi 
zinazofanywa na wakandarasi washauri.  
 
Wakandarasi washauri hufanya kazi kama waangalizi wakuu wa 
maslahi ya mwajiri (wizara/TANROADS) katika kipindi chote cha 
ujenzi wa barabara. Kwa nafasi yao, washauri wanapaswa 
kuhakikisha kuwa barabara zinajengwa kama ilivyosanifiwa pasipo 
kuongeza gharama.  
 
Jukumu lao la usimamizi na ufuatiliaji wa kazi za mkandarasi 
unahusisha kufanya na kuhakiki vipimo mbalimbali kwenye eneo la 
kazi na maabara kwa lengo la kuhakiki ubora wa kazi. 
 
Washauri pia wanatarajiwa kuchunguza na kukubaliana na madai 
ya wakandarasi pale yanpotokea mabadiliko ya usanifu na 
gharama za ujenzi. Aidha, washauri pia wanaohusika katika 
ukaguzi wa kati na mwisho au tathmini pamoja na kuandaa taarifa 
za maendeleo na hesabu za mwisho wa miradi. Majukumu na kazi 
za mshauri huaininshwa katika mkataba kati ya TANROADS na 
mshauri kwa mujibu wa Sheria ya Ununuzi. 
 
Wakandarasi 
 
Wizara / TANROADS huajiri wakandarasi ambao wana wajibu wa 
kujenga barabara. Kazi yao ni kusimamia watu na vifaa ili kuwa na 
uwezo wa kutoa matokeo yaliyokusudiwa. Wakandarasi huingia 
katika mikataba na waajiri (Wizara / TANROADS) ambao wana 
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wajibu wa kulipa gharama za ujenzi. Wakandarasi kufanya kazi 
zao chini ya usimamizi wa washauri. 
 
Taasisi za Kutoa Huduma kwa Umma 
 
Hizi ni taasisi zenye wajibu wa kutoa huduma mbalimbali kwa 
umma. Taasisi hizo ni pamoja na Mamlaka za Majisafi na Majitaka 
ambazo husambaza maji safi na kukusanya majitaka, TANESCO 
ambayo inashughulikia uzalishaji na usambazaji wa umeme, na 
TTCL ambayo inashughulika na huduma ya simu ya mezani. Wakati 
mwingine, hasa kazi za barabara zinapofanyika katika maeneo ya 
mijini, kukakuwa na haja ya kuhamisha miundombinu (mabomba 
au nguzo) ili kutoa nafasi kwa wakandarasi kufanya kazi yao. 
Taratibu za kuhamisha miundombinu zinapaswa kukamilika 
mapema kabla wakandarasi hawajaanza kazi ili kuepuka 
ucheleweshaji wa ujenzi. 
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Serikali za Mitaa 
Serikali za Mitaa zinahusishwa wakati kuna haja ya kuhamisha 
watu na kupanga namna ya kuwalipa fidia ili kutoa nafasi kwa 
miradi ya ujenzi kuendelea. 
 
Watoa Fedha 
 

Hawa hutoa fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. Watoa fedha 
ni pamoja na Hazina na wafadhili. Suala muhimu zaidi juu ya 
fedha za mradi ni upatikanaji wa fedha katika wakati mwafaka ili 
ziwafikie walengwa na kuepuka ucheleweshaji wa malipo 
unaoweza kudhoofisha maendeleo ya miradi. 

3.3 Matokeo ya Ukaguzi 
 

Matokeo ya ukaguzi ni kama ifuatavyo:  
 
Ni kawaida kwa miradi ya barabara kuongezewa muda 
 
Ni jambo la kawaida kwa wakandarasi kuongezewa muda wa 
kukamilisha kazi ya ujenzi wa barabara. Marekebisho hayo ya 
muda hutokana na maombi ya wakandarasi wanapokutana na 
matatizo mbalimbali yaliyo nje ya uwezo wao ambayo yanaathiri 
program ya kazi. Kwa mfano, kati ya miradi kumi iliyokaguliwa, 
saba iliongezewa muda wakati wa usanifu. 
 
Maombi ya Wakandarasi ya Kuongezewa Muda wa Kukamilisha 
Kazi Hukubaliwa kama Yalivyoombwa  
 
Wizara / TANROADS ina nafasi linapokuja suala la kupitia na 
kupendekeza nyongeza ya muda. Mshauri anapaswa kupitia 
maombi ya mkandarasi ya kuongezewa muda na kutoa 
mapendekezo yake kwa mwajiri (Wizara/TANROADS). Pia, 
Wizara/TANROADS wanatakiwa kupitia mapendekezo ya mshauri 
na kutoa mapendekezo yao juu ya nyongeza ya muda. Kwa mujibu 
wa ukaguzi, wizara/TANROADS imepitisha karibu maombi yote ya 
nyongeza ya muda kama ilivyoombwa na wandarasi na 
kupendekezwa na washauri. Wizara/TANROADS na washauri wake 
hawakufanya uchambuzi wowote huru kwa lengo kuthibitisha 
utoshelevu wa maombi ya wakandarasi. 
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Mapungufu katika Usanifu yamesababisha Kuongezeka kwa 
gharama za ujenzi 
 
Kwa mujibu wa kumbukumbu za miradi, sababu za kuongezeka 
kwa gharama ni kurudiwa kwa usanifu wa barabara, na 
kubadilishwa kwa viwango, usimamizi duni wa miradi na ongezeko 
la bei ya vifaa vya ujenzi. Sehemu kubwa ya nyongeza ya gharama 
ilitokana na makosa ya kukadiria mahitaji halisi ya vifaa vya 
ujenzi. Makosa hayo yamekuwa yakifanyika katika hatua ya 
usanifu. 
 
Sababu nyingine ni mabadiliko ya maeneo ya kazi, na vipaumbele 
katika miradi husika. 
 
Mfumo wa Kudhibiti Ubora Unahitaji kuboreshwa 
 
Licha ya viongozi wa TANROADS kusisitiza kwamba mfumo wa 
kudhibiti ubora unafanya kazi vizuri sana, ukaguzi umegundua 
kwamba bado kuna haja ya kuuboresha. Ni dhahiri kuwa mfumo 
huu haufanyi kazi kwa ufanisi katika kudhibiti ubora wakati wa 
usanifu. 
 
Pia kuna matatizo kadhaa yaliyojitokeza katika wakati wa ujenzi. 
Ukaguzi na ufuatiliaji haukufanywa kama ilivyopangwa, nyaraka 
hazitunzwi vema na washauri wanapewa majukumu yanayokinzana 
pasipo kufuatiliwa na TANROADS. 
 

3.4 Hitimisho 
 
Tunaona ya kuwa mfumo wa kazi za barabara katika Tanzania 
hausimamiwi kwa ufanisi. Mipango na bajeti za miradi ya ujenzi 
wa barabara imerudiwa upya mara nyingi, na kusababisha 
ucheleweshaji na kuongezeka kwa gharama. Washauri wa miradi 
wanaamua juu ya programu zao wenyewe, wana majukumu 
mbalimbali yanayokinzana na hawasimamiwi vizuri. 
 
Kuna matatizo makubwa ya ukosefu wa uchambuzi huru wa 
kuthibitisha utoshelevu wa maombi ya nyongeza ya muda kwa 
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wakandarasi. Kazi ya usanifu haifanyiki vizuri hivyo kusababisha 
kurudiwa wakati mkandarasi ameanza kazi na kupelekea 
kuongezeka kwa gharama ambako kungeepukika. Kwa ujumla 
ukaguzi umeonyesha kwamba barabara kumi zilizojengwa na 
kukaguliwa hazikukidhi maslahi ya umma. 
 
Usimamizi wa washauri unaofanywa na mteja (MoID / TANROADS) 
hautoshelezi. Kuna ukosefu wa utaratibu wa ufuatiliaji wa 
washauri hawa ambao walishiriki katika mpango, maandalizi na 
usanifu na udhibiti wa shughuli za ujenzi wa barabara kama 
usimamizi, ufuatiliaji, ukaguzi na tathmini ya kazi zilizofanywa na 
makandarasi. Kuna migogoro ya dhahiri ya maslahi katika ushiriki 
wa mshauri huo katika hatua kadhaa ya mchakato. Mfumo wa 
kuhakikisha Ubora haufanyikazi vizuri. Ukaguzi na tathmini 
uliofanywa na MoID / TANROADS haukuweza kugundua baadhi ya 
kasoro katika kazi za barabara. Miradi yote kumi iliidhinishwa 
katika hatua ya mwisho ya ukaguzi ingawa idadi kubwa ya 
barabara hizo zimeshaanza kufanyiwa ukarabati na maboresho 
mara baada ya barabara kuwa imepitishwa itumike. Vikwazo 
havijatumika vizuri kwa ajili ya kushughulikia na kurekebisha 
tatizo la ucheleweshaji wa mara kwa mara, kuzidi kwa gharama 
na pia matatizo ya ubora. 

3.5 Mapendekezo 
Kulingana na matokeo ya ukaguzi, tunapendekeza yafuatayo kwa 
Wizara na TANROADS:  
 

i) Wizara ya Miundombinu na TANROADS zina haja ya 
kuboresha mchakato mzima wa shughuli za mwanzo za 
miradi, kama vile kutimiza masharti ya mkopo na taratibu 
za manunuzi. 

 
ii) TANROADS inahitaji kuwa na bajeti ya mradi mzima yenye 

udhibiti imara katika kipindi chote cha mradi. Kwa kila 
mradi, ni muhimu kuweka wazi wajibu na majukumu kati 
ya wahusika mbalimbali ili kudhibiti muda, gharama na 
masuala ya ubora. Aidha, kuna haja ya kuchukuliwa hatua 
ili kuongeza uwezo wa TANROADS katika kutambua na 
kusimamia mapungufu yanayoweza kujitokeza. 
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iii) Wizara na TANROADS waboreshe utunzaji wa kumbukumbu 
na kuanzisha daftari la kutunzia rekodi za utendaji wa 
wakandarasi na washauri kwa kila mradi wa barabara. 

 
iv) Wizara/TANROADS zinapaswa kuchukua hatua za makini ili 

kupunguza ongezeko la muda na gharama kwa kuendelea 
jitihada zake za kuboresha uratibu wa taasisi za kutoa 
huduma (mfano TANESCO, DAWASCO) na wahusika wengine 
ambao wanashiriki katika maeneo ya ujenzi wa barabara. 

 
v) Wizara/TANROADS zinapaswa kuwaajiri wataalamu wenye 

uwezo, taaluma na uadilifu kwa ajili ya ufuatiliaji na 
ukaguzi wa miradi hata kama zitaendelea kushirikisha 
washauri kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji wa miradi 
mbalimbali. 

 
vi) Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara/TANROADS 

kuwa na uongozi na uwezo unaohitajika wa kusimamia kazi 
zake. Tunapendekeza kwamba Serikali na Wizara husika 
kuanzisha tume ambayo itakuwa na wajibu wa kutafuta 
ufumbuzi wa matatizo haya. 

 
vii) Wizara/TANROADS inapaswa kuamua juu ya kiwango cha 

usimamizi kwa wakandarasi. Kuna hatari ya TANROADS 
kujihusisha sana na majukumu ya wakandarasi. Hii inaweza 
kudhoofisha na kuwavuruga utekelezaji majukumu kwa 
wakandarasi na usimamizi kwa upande wa TANROADS. 

 
viii) Wizara/TANROADS inapaswa kuweka bayana majukumu ya 

washauri wanaowatumia. Kwa mfano, kama kampuni ya 
ushauri inaohusika katika kazi ya usanifu, ni vyema 
kufafanua katika mkataba kwamba kampuni itawajibika 
kulipa gharama zitakazosababishwa na mapungufu yake. 

 
ix) Serikali inapaswa kufanya tathmini ya uwezekano wa 

kuweka wazi kwa umma maamuzi na nyaraka muhimu za 
ujenzi wa barabara. Nyaraka za usanifu na ukaguzi wa 
mwisho zaweza kuwa wazi baada ya kukubaliwa na 
wahusika. 
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x) Serikali inapaswa kutoa maelekezo ya wazi kwa TANROADS 
juu ya jinsi ya kusimamia washauri. Hii ni pamoja na 
kuunda tume ya kufanyia marekebisho yenye lengo la 
kuziimarisha Wizara na TANROADS kwa kuzingatia uadilifu, 
taaluma, mikakati ya kiutendaji na masuala ya uwazi na 
uwajibikaji. 

 
xi) Serikali na TANROADS zinapaswa kuchukua hatua za 

makusudi za kuboresha hatua za awali za utekelezaji wa 
miradi ili kuhakikisha kuwa usanifu unaboreshwa ili 
ulingane na hali halisi na kuepuka mabadiliko yasiyo ya 
lazima yanayofanywa wakati wa ujenzi. Wizara ya Ujenzi 
na TANROADS zinapaswa kuweka utaratibu wa kupitia na 
kurekebisha usanifu na makadirio ya miradi baada ya 
kuandaliwa na washauri kabla ya ujenzi. 

 
xii) TANROADS inapaswa kuboresha usimamizi wa mradi na 

mfumo wa udhibiti wa ubora ili kuepuka ucheleweshaji, 
kuongezeka kwa gharama, na kulazimika kufanya ukarabati 
wa barabara muda mfupi tu baada ya kuanza kutumika. 
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SURA YA NNE 

UKAGUZI WA UFANISI KATIKA HUDUMA YA AFYA 
KWA MAMA WAJAWAZITO 

4.1 Utangulizi  

4.1.1 Maelezo ya awali ya ukaguzi 
Kwa zaidi ya miaka mingi, vifo vya mama wajawazito vimebaki 
kuwa moja ya tatizo kubwa la afya kwa wananchi katika nchi 
zinazoendelea. Kutokana na Shirika la Afya la Dunia (WHO, 20053) 
nusu ya milioni ya wakinamama wanafariki dunia kila mwaka 
kutokana na ujauzito au matatizo yanayotokana na ujauzito au 
kujifungua. Pamoja na jitihada zote zilizochukuliwa nchini na 
duniani, Tanzania ni kati ya nchi 20 za juu kabisa zenye kiwango 
kikubwa cha vifo vya wajawazito4. Zaidi ya hayo, kwa kila 
mwanamke mmoja anayefariki kutokana na ujauzito au 
kujifungua, wanawake 20 wanataabika au wanaathirika na tatizo 
sugu la kiafya5. Haya yanaweza kusababisha mateso kimwili, 
kisaikolojia, kijamii na kiuchumi isivyotegemewa kwa mama na 
familia yake pia. 
 
Uzoefu kutoka katika programu za afya ya mama zilizofanikiwa 
zinaonesha kwamba vifo hivi na mateso wanayopata wajawazito 
vingeweza kuepukika kama wakinamama wote wangepata msaada 
kutoka kwa mfanyakazi wa afya mwenye ujuzi wakati wa ujauzito, 
uzazi na kupata huduma ya dharura wakati matatizo yanapotokea 
wakati wa kujifungua. Kifo cha mama wakati wa ujauzito ni 
human tragedy kwake yeye mwenyewe, kwa familia na jamii kwa 
ujumla. Kifo cha mama mara nyingi kinamchango mkubwa katika 
kurudisha nyuma ukuaji wa mtoto mchanga aliyezaliwa pia na 
watoto wakubwa ambao pia wanamtegemea mama huyo.  
 
Mwelekeo wa Vifo vya Wajawazito Tanzania 

                                                 
3 www.who.int (Imepatikana 20 Oktoba 2010) 
4 www.unfpa.org/upload/lib_pub_file/717_filename_mm2005.pdf (Imepatikana 
20 Oktoba 2010) 
5 www.unfpa.org/mothers/morbidity.htm (imepatikana tarehe 20 Oktoba 2010) 
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Jedwali lifuatalo linaonesha uwiano wa vifo vya wajawazito nchini 
Tanzania toka mwaka 2000 hadi 2010. Ingawa Jedwali linaonesha 
kwamba uwiano wa vifo vya wajawazito umeshuka kutoka mwaka 
2000 hadi kufikia mwaka 2010, bado uwiano huo haukubaliki kwa 
mantiki kwamba mama mjamzito ataendelea kuwa kwenye maisha 
hatarishi. 
 
Jedwali namba 1: Mwelekeo wa uwiano wa vifo vya 
wajawazito, 2000-2010 

Mwaka 2000 2005 2010 
Makisio ya uwiano wa vifo (WHO) 1500 950 N/A 
Makisio ya uwiano wa vifo (NBS) 529 578 454 

Source: Ofisi ya Taifa ya Takwimu – Utafiti wa Idadi ya watu 
Tanzania 2010 

4.1.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda 
 
Malengo ya Ukaguzi 
Lengo la ukaguzi huu ulikuwa ni kutathmini kama mfumo wa 
Wizara ya Afya na Ustawi wa jamii wa unasimamia, unatathimini, 
kutoa elimu ya afya na uandaaji wa mgao wa fedha katika 
shughuli zinazohusiana na huduma ya afya ya uzazi unafanyika 
kiuwekevu, kitija na kiufanisi kwa mtazamo wa kupunguza vifo 
vya wajawazito kwa uwiano kwa robo tatu ifikapo mwaka 2015 kwa 
mujibu wa malengo ya maendeleo ya milenia.ya Umoja wa Mataifa.  
 
Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi huu umelenga zaidi katika kufuatilia vifo vya wajawazito, 
elimu ya afya ya uzazi, tathmini ya vipengele vya mfumo wa afya 
ambavyo vinahusiana na huduma ya afya ya uzazi na mgao wa 
fedha kwa ajili ya huduma ya afya ya uzazi. Uchaguzi wa maeneo 
tajwa manne yamezingatia ukweli kwamba ni maeneo muhimu kwa 
maendeleo ya huduma ya Afya ya Wajawazito. Hata hivyo, kuna 
maeneo mengine muhimu ambayo hayakuchaguliwa kwa ajili ya 
ukaguzi wa sasa. 
 
ukaguzi huu pia umelenga awamu tatu za huduma ya afya ya 
wajawazito. Awamu hizi ni kipindi ujauzito hadi kabla ya 
kujifungua, wakati wa kujifungua na kipindi baada ya kujifungua. 
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Ukaguzi huu unahusisha Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii nchini 
Tanzania kwani ndiyo wana wajibu wa kufuatilia, kutathmini, kutoa 
mwongozo wa elimu ya afya ya uzazi na pia imeangalia mgao wa 
fedha kwa ajili ya shughuli za huduma za afya ya uzazi. Ukaguzi 
huu umehusisha taarifa za kipindi cha miaka mitatu ya fedha ya 
mwaka 2006/07, 2007/2008 na 2008/2009.

 

4.2 Maelezo ya Mfumo 

4.2.1 Washiriki wakuu katika kutoa huduma ya afya kwa 
wajawazito 
Sehemu hii inatoa maelezo ya watendaji mbalimbali katika mfumo 
kuanzia ngazi ya Taifa, Mkoa na Wilaya wakisaidiwa na mashirika 
ya kimataifa, vyama vya kiraia na sekta binafsi kama mkakati wa 
sekta mbalimbali katika kutekeleza utoaji huduma kwa mama 
mjamzito na mtoto. Mfumo wa huduma ya afya kwa wajawazito ni 
kama unavyooneshwa katika Kielelezo 2 hapo chini.  
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Kielelezo 3  Grafu ya Mfumo – Utoaji wa huduma ya afya 
kwa wajawazito Tanzania 

 

Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii   

Kiongozi kiufundi, wanatoa mwongozo 
na kushauri katika utekelezaji na 
ufuatiliaji wa mpango mkakati  

NGAZI YA MKOA 
Wanatoa msaada wa kiufundi katika kuandaa mipango 
na kutathmini utekelezaji wa Mipango ya Afya ya 
Halmashauri, inatoa mafunzo, inaratibu, inaongoza na 
kusimamia afya ya mama na mtoto ili kuhakikisha 
huduma inayotolewa ni bora. Pia inasaidia Wilaya 
kuchambua, kutumia takwimu na kutoa taarifa katika 
ngazi ya taifa 

NGAZI YA WILAYA 
Inatoa msaada wa kiufundi katika kupanga na 
kutathmini utekelezaji wa mipango ya afya ya 
halmashauri, inatoa mafunzo, inaratibu afya ya mama 
na mtoto katika halmashauri. 

VITUO VYA HUDUMA YA AFYA 
(Zahanati, Vituo vya Afya na Hospitali) 

Wanatoa huduma na kukusanya takwimu kwa kutumia 
MTUHA 

OWM-TAMISEMI 
Wahamasishaji na 
wagawaji wa rasilimali, 
waratibu na wafuatiliaji 
 

JAMII 
Serikali za Kijiji, maendeleo ya Tarafa kupitia Kamati ya Afya ya Vituo vya 
msingi na Kamati ya Afya ya Kituo wanasimamia na kutekeleza shughuli za 

huduma ya Afya ya mama na mtoto katika maeneo yao

BUNGE LA MUUNGANO WA JAMHURI YA TANZANIA 
Inapitisha Sheria na kuidhinisha bajeti ya fedha za Afya ya Mama na Mtoto  

MASHIRIKA YA 
KIMATAIFA 

Inatoa msaada 
kwa Wizara ya 
Afya na Ustawi 
wa Jamii katika 
kupanga, 
kutekelezaI, 
kufuatilia na 
kutathmini Afya 
ya Mama na 
Mtoto pamoja na 
msaada wa fedha 
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4.2.2 Kazi na Majukumu ya kila mtendaji 
 
Serikali Kuu 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii: 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inajukumu la kutengeneza sera 
na viwango vya utoaji wa huduma ya afya. Aidha, Wizara 
inajukumu la kuongoza, kutoa mwongozo na kushauri katika 
kutekeleza na kufuatilia mpango mkakati.  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kupitia Kurugenzi ya Sera na 
Mipango inajukumu la kuhakikisha kwamba mgao wa bajeti 
unawezesha utoaji huduma ya afya kwa wajawazito, watoto 
wachanga na wakubwa na kuweka viashiria katika sera. Mfumo wa 
Taarifa za Uendeshaji wa Huduma za Afya (MTUHA) unasaidia 
kufuatilia viashiria kutoka kwenye mfumo wa kukusanya taarifa. 
 
Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na serikali za Mitaa:  
Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OWM-
TAMISEMI) inahusika na utekelezaji wa sera za afya za nchi. Kazi 
hii inahusisha ufuatiliaji matumizi ya fedha na utawala wa 
rasilimali watu katika ngazi ya Mkoa na Halmashauri katika 
kutekeleza sera ya huduma ya afya kwa mama wajawazito. 
 
Mamlaka ya Mikoa   
Mamlaka za Mkoa chini ya Mganga Mkuu wa Mkoa inatakiwa kutoa 
msaada wa kiufundi katika kuandaa mipango na kutekeleza 
shughuli za huduma ya afya ya mama na mtoto katika Mpango 
Kamilifu wa Afya wa Halmashauri; kuratibu, kufuatilia na 
kusimamia huduma ya wajawazito, watoto wachanga na 
wakubwa; na kusaidia halmashauri kuchambua na kutumia 
takwimu za wajawazito, watoto wachanga na wakubwa na 
kuwasilisha taarifa katika ngazi ya Taifa. 
 
Mamlaka ya Halmashauri    
Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya Mganga Mkuu wa Wilaya 
wanajukumu la kutekeleza na kufuatilia (vituo vya afya katika 
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eneo husika) utoaji wa huduma ya afya kwa mama mjamzito na 
mtoto.   
 
Vituo vya huduma ya afya ( Zahanati, Vituo vya afya na 
Hospitali) 
Msimamizi wa vituo vya huduma ya afya anajukumu la kutoa 
huduma ya afya yenye ubora kwa wajawazito na watoto na pia 
kutoa msaada wa kiufundi katika utoji wa huduma za afya kwa 
jamii. 

 
Kamati za Afya 
Kamati za afya zinajukumu la kufuatilia na kuhakikisha huduma za 
afya zenye ubora zinatolewa kwa wajawazito na watoto; wanatoa 
msaada wa kiufundi na kusimamia huduma kwa jamii; na 
kuunganisha jamii na vituo vya huduma ya afya. 

4.3 Matokeo ya Ukaguzi na Hitimisho 
Mambo makuu yaliyoonekana katika ukaguzi na hitimisho ni kama 
ifuatavyo:  
 
Ufuatiliaji usiotosheleza wa kiwango cha huduma ya afya kwa 
wajawazito Tanzania  
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii haijajihusisha kikamilifu katika 
ufuatiliaji wa shughuli za huduma ya afya kwa wajawazito.  
 
Afisa kutoka Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imetoa taarifa 
kwamba wamefanya ufuatiliaji wa huduma ya afya kwa 
wajawazito kwa nia ya kuchukua hatua ili kuboresha maeneo 
yanayohitaji uangalizi wa umakini wa Serikali Kuu.  
 
Hata hivyo, wakaguzi hawakuweza kuona taarifa au nyaraka 
yoyote inayohusu shughuli za ufuatiliaji huduma za afya ya mama 
wajawazito. 
 
Hitimisho la jumla hapo juu linadhihirishwa na yafuatayo: 
 
Ukosefu wa mipango ya kufuatilia  kiwango cha huduma ya afya 
kwa wajawazito 
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Kitengo cha afya ya mama na mtoto cha Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii hakijaweza kutengeneza mpango wa ufuatiliaji wa 
mwaka unaolenga hasahasa utoaji wa huduma ya afya kwa 
wajawazito nchini Tanzania. Kushindwa kuwa na mpango huu 
kunasababisha kutokujua umuhimu wa kufuatilia, jinsi ya 
kufuatilia, nani anahusika, rasilimali zipi zinatakiwa na rasilimali 
zipi zipo. 
 
 
Hii inazuia ufanisi katika mfumo wa ufuatiliaji katika kuhakikisha 
kwamba uongozi wa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kuwa na 
taarifa ya kuaminika katika kudhibiti na kutoa maamuzi sahihi 
katika kufikia lengo lililowekwa. 
 
Kushindwa kufanya tathmini ya hatari katika maeneo muhimu  
Licha ya kuwa Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imetaja maeneo 
muhimu katika afya ya mama mjamzito ambayo ni huduma ya 
kliniki kabla ya kujifungua, uzazi wa mpango, huduma kutoka kwa 
mfanyakazi mwenye ujuzi na huduma ya dharura wakati wa 
kujifungua, hakuna kithibitisho kinachoonesha tathimini ya vitu 
hatarishi kujua ni vipi vipewe kipaumbele. 
 
hii inasababisha Wizara kushindwa kujua ni jinsi gani 
itashughulikia changamoto zinazotokea katika kila eneo. Matokeo 
ya haya ni Wizara kushindwa kupunguza vifo vya wakinamama 
wajawazito kwenye lengo la 265 kwa kila 100,000 ya uzazi hai 
ifikapo mwaka 2010.  
 
Kushindwa kutafsiri malengo ya Taifa katika ngazi ya Serikali za 
Mitaa 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii haijaweza kutafsiri malengo ya 
Taifa yanayohusiana mambo makuu katika afya ya mama 
mjamzito kwenye ngazi ya Serikali ya Mitaa. Lengo lililowekwa ni 
la nchi nzima la kupunguza vifo vya mama wajawazito kwa 265 
kwa kila 100,000 ya uzazi hai ifikapo mwaka 20106. vituo vya 
huduma ya afya vinatoa huduma kwa mama wajawazito katika 
maeneo mbalimbali kwa matarajio ya kupunguza vifo bila 

                                                 
6 Kuanzia 950 kwa kila 100,000 vifo hai mwaka 2005 (Takwimu za WHO) 
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kuelekeza nguvu kwenye maeneo muhimu kulingana na eneo 
husika. 
Mwongozo wa mpango wa afya wa halmashauri umetaja malengo 
yatakayotumiwa na halmashauri bila kufafanua ni jinsi gain 
malengo haya yatachaguliwa au kurekebishwa kulingana na 
mazingira mbalimbali na jinsi ya kuunganisha mambo makuu na 
afya ya mama mjamzito na  katika ngazi ya taifa. 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na vituo vya huduma za afya 
wanafanyakazi pasipokuwa na namna ya kupima utendaji wao na 
hii inakuwa vigumu sana kutathmini kama wanafanya kazi yao 
vizuri kulingana na malengo yaliyowekwa. 
 
Taarifa juu ya Afya ya uzazi zenye utata na zisizoaminika  
Ukaguzi umebaini kuwa hakuna mrejesho nyuma kutoka ngazi ya 
wilaya kwenda kwenye vituo vya kutoa huduma ya afya kuhusiana 
na taarifa zilizopelekwa kwenye ngazi za juu. Usajili wa matukio 
muhimu (uzazi, vifo) haujahusisha maeneo haya vizuri wakati 
taarifa hii ni inatakiwa wakati wa kupanga mipango ya utoaji 
huduma ya afya. 
 
Hata hivyo, ilikubalika kuwepo kwa uainishaji usiyo sahihi wa vifo 
vya uzazi. Vifo vya wajawazito vinahitajika kuhesabiwa na 
kufanyiwa uchunguzi. Wizara haina namna ya kupata vifo vya 
wajawazito, hasa wale ambao wanajifungulia nyumbani. 
 
Aidha, Mfumo wa Taarifa za Uendeshaji wa Huduma za Afya 
(MTUHA) unahitaji kutoa taarifa ya ubora wa hali ya afya, 
magonjwa na utoaji wa huduma ya afya. Zaidi ya hayo, nyaraka 
zinaonesha kuwa taarifa zinazokusanywa kwa kutumia MTUHA zina 
kasoro ya kutokuaminika na vilevele hazipatikani kwa wakati. 
 
Ukosefu wa uchambuzi wa takwimu zilizokusanywa na 
kuwasilishwa 
Pamoja na ukweli kwamba hakuna takwimu za kutosha 
zilizokusanywa kulenga huduma ya afya ya uzazi, ukaguzi 
umebaini kwamba Halmashauri inatumia MTUHA kuandaa Mpango 
Kamilifu wa Afya wa Halmashauri, lakini taarifa zilizokusanywa 
kwa kiasi kikubwa hupelekwa bila kuchambuliwa kwa kina katika 
ngazi ya chini ya utawala. Wilaya na mikoa zinatumika zaidi kama 
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sehemu ya ukusanyaji wa takwimu hizi kutoka vituo mbambali vya 
huduma ya afya na bila kuwa na uchambuzi wowote katika ngazi 
hizo. 
 
Uchambuzi wa kina unawezesha kutoa habari muhimu na kusaidia 
kufanya maamuzi.  Kutambua mbinu za kuchambua takwimu, 
muundo wa uwasilishaji utakaotumika, muda wa kukamilika na 
kuwasilishwa kwenye ngazi nyingine inatakiwa kuzingatiwa wakati 
wa ufuatiliaji. 
 
Kwa mujibu wa muongozo wa MTUHA, taarifa zinatakiwa 
kuchambuliwa katika ngazi zote za utawala kwa lengo la 
kuboresha utoaji wa huduma. 
 
Ufuatiliaji wa utoaji wa huduma ya afya kwa wajawazito unahitaji 
siyo tu kukusanya takwimu lakini pia kwa ajili ya kuzichambua na 
kuzitumia kufanyia maamuzi kitu ambacho Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii. haijafanya. 
 
Ukosefu wa hatua toshelezi zilizochukuliwa kutoa taarifa sahihi 
za masuala ya huduma ya afya kwa wajawazito  
 
Ukaguzi umebaini kuwa takwimu nyingi zinachukuliwa tu zile 
zilizopo kwenye vituo vya huduma na afya na kuacha vifo vingi 
vinavyotokea nje ya mfumo wa huduma ya afya. Hata hivyo, 
takwimu hizo katika taarifa zilizokusanywa siyo kamili na vifo vya 
mama wajawazito vinachukuliwa kama jambo la mazoea. 
Maamuzi yanafanywa kwakutumia takwimu pungufu kutokana na 
kutoingizwa takwimu za kwenye jamii. Hakuna mrejesho nyuma 
kutoka katika utawala wa ngazi ya wilaya kwenda kwenye vituo 
vya huduma ya afya vilivyokusanya takwimu hizo. 
 
Ingawa takwimu za vifo vya wajawazito kutoka Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa hazitolewi kwa wakati muafaka na siyo kamili, 
kitengo cha Uzazi na Afya ya Mtoto katika Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii haijachukua hatua za kutosha ili kuhakikisha 
kuwa tatizo la utoaji taarifa, kushindwa kupata takwimu za afya 
ya uzazi kwa wakati na kamili linatafutiwa ufumbuzi. 
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Wizara haijaweza kutumia shughuli zilizopo katika mpango wa 
mkakati wa kukabiliana na tatizo la utoaji taarifa sahihi. Shughuli 
hizi ambazo zinaweza kusaidia sana kutoa na kusambaza mfumo 
wa kukusanyia takwimu katika ngazi zote, kufanya ziara za 
usimamizi, kufuatilia mafunzo yaliyokwishafanyika na 
kubadilishana mawazo juu ya njia sahihi kuhusiana na afya ya 
mama na mtoto. 
 
Kushindwa kutekeleza mambo yaliyotajwa hapo juu inasababisha 
watendaji kufanya kazi zao kwa kutumia taarifa ambazo siyo 
sahihi. 
 
Ukosefu wa miongozo ya kutoa elimu ya afya kwa wajawazito 
katika vituo vya huduma ya afya  
 
Elimu ya afya haipewi msisitizo wa kutosha.  Ingawa wajibu wa 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ni kutengeneza sera na kutoa 
miongozo kuhusu masuala ya afya, Wizara haijaweza kuhakikisha 
kwamba elimu ya afya ya uzazi inatolewa. Hii imesababisha utoaji 
wa elimu isiyo na ubora. Kwa mfano, asilimia 95 ya wanawake 
wanaohudhuria huduma ya kliniki angalau mara moja, ni chini ya 
nusu ya hao wanajifungulia katika vituo vya afya. Hii ina maana 
kuwa ubora wa elimu inayotolewa kwa mwanamke mjamzito una 
mapungufu7. Hata hivyo, masuala mengine ya kijamii na 
kiutamaduni pia huchangia wajawazito wachache kujifungulia 
katika vituo vya afya8.  

 
Ukosefu wa tathmini ya mara kwa mara ya vipengele muhimu 
katika Mfumo wa Afya ya Uzazi 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imekuwa haifanyi mara kwa 
mara tathmini ya vipengele muhimu katika shughuli za utoaji wa 
huduma ya afya kwa wajawazito inayotolewa na vituo vya huduma 
ya afya nchini. Hii ingewezesha kuchukua hatua madhubuti 

                                                 
7 Mpango Mkakati wa Sekta ya Afya III ya (Julai 2009 – Juni 2015) 
8 Mfano wa masuala ya kiutamaduni na kijamii  ambapo mama anaishi mbali na 
kituo cha huduma ya afya, vilevile kutokana na mila na desturi ambapo mama 
hatakiwi kwenda kujifungulia katika kituo cha afya au mume kutompa fedha za 
usafiri kwenda kituo cha afya n.k 
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kuboresha huduma hizo katika maeneo yanayohitaji uangalizi wa 
Serikali kuu  
 
Timu ya Ukaguzi ina hata hivyo haikuweza kupata nyaraka kutoka 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inayoonesha tathmini ya 
shughuli katika masuala ya huduma ya afya ya wajawazito 
iliyofanyika. Taarifa ya tathmini iliyofanyika pekee inahusu 
masuala ya jumla ya Wizara yenyewe na si hasa katika masuala ya 
kiufundi yanayohusu huduma ya afya kwa wajawazito. 
 
Hitimisho la hapo juu linatokana na yafuatayo: 
 
Ukosefu wa mipango ya kutathmini utoaji wa huduma ya afya 
kwa wajawazito 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii haijaandaa mipango kwa ajili 
ya kutathmini utendaji wa utoaji wa huduma ya afya kwa 
wajawazito katika vituo vya afya. Hii ni kutokana na ukweli 
kwamba, Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii haijafanya 
uchambuzi wa vihatarishi ambavyo vingekuwa msingi wa 
kutengeneza mpango huo.  
 
Ni dhahiri kwamba kuwa na mipango ya tathimini ni muhimu 
kwani inasaidia wanaofanya tathimini kuwa na taarifa muhimu 
kama vile aina za takwimu zinazohitajika na viashiria sanifu vya 
taifa vitakavyosaidia kufuatilia mafanikio ya malengo ya 
programu.  
 

Mpango huo pia unahusisha viashiria vya msingi na malengo ya 
kufikiwa, mbinu za ukusanyaji takwimu, vyanzo, mzunguko wa 
ukusanyaji takwimu hizo na watakaowajibika na ukusanyaji na 
usimamizi wa takwimu hizo. 
 

Mpango huo pia ungetakiwa kuwa na kiashiria cha msingi na 
malengo ya kufikia, mbinu za ukusanyaji, vyanzo data, mzunguko 
wa ukusanyaji wa takwimu na washirika wa kuwajibika kwa ajili 
ya ukusanyaji na usimamizi. 
 
Aidha, mpango tajwa hapo juu ulitakiwa kuhusisha vipengele vya 
mfumo wa tathmini, ikiwa ni pamoja na mahitaji ya tathmini na 
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jinsi uchambuzi utakavyofanyika na matumizi ya takwimu katika 
ngazi mbalimbali katika mfumo. 
 
Ukosefu wa vigezo maalum vya kutathmini afya ya wajawazito 
 
Ukaguzi umebainisha kuwa, vigezo vya tathmini vinavyotumika na 
kitengo cha Afya ya mama na mtoto ni vya jumla kiasi cha 
kutowezesha kuonesha hali halisi ya matatizo yanayokumba utoaji 
wa huduma ya afya kwa wajawazito nchini.  
 
Hakuna kiashiria kilichowekwa kupima utoaji wa elimu ya afya 
kwa wajawazito. Ubora wa ziara ya usimamizi hautathmiwi kama 
pia unalenga kupunguza vifo vya wajawazito. 
 
Vigezo vilivyowekwa kupima mafanikio ya mpango mkakati 
kutumia taarifa ya utekelezaji inayotolewa kila baada ya miaka 
miwili haifanyiki kama inavyotakiwa. 
 
Hii imesababisha Wizara kukosa vigezo muhimu kwa ajili ya 
kutathmini huduma ya afya kwa wajawazito na kusababisha 
kutokuchukuliwa kwa hatua za kutosha kufanya marekebisho 
 
Tathmini juu ya huduma za afya ya uzazi katika vituo vya 
huduma ya afya 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii imefanya tathmini ya utoaji wa 
huduma ya afya ya uzazi nchini Tanzania. Wizara imefanya 
tathmini moja tu ambayo ilikuwa ni ya dharura. Tathmini 
iliyofanyika ilikuwa ni ya jumla mno na ililenga kwenye masuala 
ya utawala zaidi. 
 
Vile vile, idadi ya ziara za usimamizi zinazofanywa kama moja ya 
njia ya kutathmini utendaji wa watoa huduma za afya ni chache 
sana na hata zikifanyika zinalenga zaidi masuala ya kiutawala na 
masuala ya kiufundi ili kuona kama maelekezo yaliyotolewa katika 
mwongozo yametekelezwa ipasavyo 
 
Bajeti ya mgao wa fedha kwenye Huduma ya Afya ya Uzazi 
 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii bado haijaweza kuweka 
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mpango wa kutenga fedha kwa ajili ya huduma ya afya ya uzazi 
nchini. Bajeti ya afya ya mama na mtoto inatayarishwa bila kuwa 
na mfumo utakaowezesha kugawa fedha hizo kwenda kwenye 
huduma za afya ya wajawazito pamoja ya kuwa ni eneo lililopewa 
kipaumbele nchini. 
 
Mapitio ya bajeti inaonesha haijaelezwa ni jinsi gani Wizara 
itaamua ni kiasi gani cha fedha kitagawiwa kwenda kwenye 
masuala ya huduma ya afya kwa wajawazito. Hii inasababisha 
kiasi kidogo kupelekwa kwenye huduma ya afya ya wajawazito 
ambayo ni kama asilimia saba ukilinganisha na bajeti nzima ya 
afya. Hii ni kinyume na Azimio la Abuja kwani eneo hili lina 
umuhimu mkubwa katika utoaji huduma za afya nchini. 
 
Vile vile, kiasi hicho kidogo kilichotengwa kwa ajili ya Huduma ya 
Afya ya Wajawazito, hakuna utaratibu unaoeleweka ambao 
unafafanua jinsi fedha hizo zitakavyogawiwa. 
 
Mgao wa fedha haufikirii uwiano wa vifo vya wajawazito 
 
Mgao wa fedha kama zilivyochambuliwa kimkoa hauzingatii idadi 
ya vifo vya wajawazito katika maeneo husika. Ifuatayo ni mfano 
uliotumika kuchambua vifo vya wajawazito dhidi ya fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya shughuli za afya ya wajawazito. (Kwa 
maelezo zaidi rejea Kiambatisho V) 
 
Kielelezo 4: Mfano wa kuchambua mgao wa fedha Mikoani na 

vifo vya wajawazito  
 

  Mgao wa Bajeti 
  0% - 7.5% 7.6% - 15% 

  0 - 50 (Kundi 1) 
 Mikoa 7  

(Kundi 2) 
 Mikoa 1  

Idadi ya 
vifo vya 

wajawazito 
2009 

51 - 176 (Kundi 3) 
 Mikoa 7  

(Kundi 4) 
 Mikoa 6  

Source: Uchambuzi wa wakaguzi 
 

Kundi 1: Mikoa ambao vifo vya wajawazito ni chini ya 50 na mgao 
wake pia ni chini ya nusu ya asilimia inayotakiwa (yaani 
15%). Hii inahusisha mikoa saba ambayo ni Pwani, 
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Arusha, Lindi, Kilimanjaro, Manyara, Tanga na Singida. 
Mikoa ya chini ya jamii moja ni Pwani, Arusha, Lindi, 
Kilimanjaro, Manyara, Tanga na Singida 

 
Kundi 2: Hii inahusisha mikoa iliyotenga zaidi ya asilimia 50 ya 

kiasi kinachotakiwa wakati idadi ya vifo ipo chini. Hii 
inahusisha Mkoa mmoja9.  

 

Kundi 3: kundi hili linahusu mikoa yenye vifo vingi vywa 
wajawazito lakini inatenga kiasi kidogo ukilinganisha na 
kinachotakiwa. Hii inahusisha mikoa saba. Hata hivyo, 
Azimio la Abuja linahitaji Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii kutenga 15% ya bajeti ya afya kwenda kwenye 
afya ya mama na mtoto. Hii inaonesha kwamba fedha 
hazitengwi vizuri kwa nia ya kupunguza vifo vya 
wajawazito. Mikoa husika katika kundi hili ni Kagera, 
Mara, Dodoma, Dar-es-salaam, Shinyanga, Tabora na 
Mwanza. 

 

Kundi 4: Hii inahusu mikoa yenye bajeti ya zaidi ya nusu ya kiasi 
kinachotakiwa wakati idadi ya vifo vya wajawazito iko 
juu sana. Mikoa hiyo ni Mtwara, Rukwa, Iringa, Kigoma, 
Morogoro, Mbeya. 

 
Hivyo mgao wa fedha kwenda mikoani haizingatii uwiano wa vifo 
vya wajawazito kwani mikoa yenye idadi kubwa ya vifo 
inatengewa kiasi kisichotosheleza kupunguza tatizo hilo. 
 
Ukosefu wa uratibu madhubuti kati ya Serikali za Mitaa na 
Wizara 
Kuna ukosefu wa uratibu madhubuti kati ya vituo vya afya katika 
Halmashauri na Wizara. Takwimu za kwenye jamii hazichukuliwi 
ipasavyo katika mfumo mzima wa afya. Tathmini ya utendaji wa 
Halmashauri - ambayo ni pamoja na utendaji wa vituo vya afya - 
ilifanyika katika ngazi ya Mkoa na taarifa kupelekwa ngazi ya 
serikali kuu. Hakuna tathmini ya kina ya huduma za afya kwa 
wajawazito iliofanywa katika ngazi ya Mikoa na kupelekwa 
kwenye ngazi ya serikali kuu. 

                                                 
9 Mkoa wa Ruvuma – angalia Kiambatanisho 5 
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Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI inahusika na utekelezaji wa sera za 
afya za nchi katika vituo vya huduma ya afya. Kazi hii ni pamoja 
na ufuatiliaji wa matumizi ya fedha na pia usimamizi wa rasilimali 
watu katika ngazi za Mikoa na Halmashauri pamoja na utekelezaji 
wa sera ya afya ya mama na mtoto. Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii ina wajibu wa kutengeneza sera na viwango kwa ajili ya 
huduma hii. Pia ina wajibu wa kiongozi wa kiutaalamu, kuandaa 
miongozo na kushauri utekelezaji na ufuatiliaji wa sera za afya. 

4.4 Hitimisho 
Kitengo cha afya ya mama na mtoto katika Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii wanakosa mipango maalum kwa ajili ya kufuatilia 
na kutathmini shughuli za huduma za afya ya wajawazito. Kitengo 
cha kufuatilia na kutathmini cha Wizara hakijaweza kufuatilia na 
kutathmini kulenga huduma hii. Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii imekosa mwongozo wa elimu ya afya wa kutumiwa na vituo 
vya afya wakati wa kutoa huduma. Mgao wa rasilimali kwa 
shughuli za afya ya mama na mtoto haijanyumbulishwa kuwezesha 
kujua kiasi halisi kilichotengwa kwa ajili ya shughuli za huduma za 
afya ya wajawazito. 

4.5 Mapendekezo  
Matokeo ya Ukaguzi na hitimisho vinaonesha kwamba kuna udhaifu 
mwingi katika eneo la ufuatiliaji na kutathmini huduma ya afya ya 
uzazi nchini Tanzania. Vile vile, udhaifu unajionesha kwenye 
utoaji wa elimu ya afya ya uzazi inayotolewa watu na pia 
kushindwa kuwa na mfano wa bajeti ya kuwezesha kugawa fedha 
za huduma ya afya ya wajawazito ipasavyo na katika masuala 
makuu katika afya ya mama na mjamzito. 
 
 
Tunapendekeza yafuatayo: 
  
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kuhakikisha kwamba 
inasimamia ipasavyo kiwango cha huduma ya afya ya mjamzito. 
 

Hii inaweza kufanyika kwa kuhakikisha kwamba, kuna: 
• Mipango kwa ajili ya kufuatilia afya ya wajawazito; 
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• kutambua masuala muhimu yanayohusiana na afya ya 
wajawazito kwa kuzingatia tathmini ya vitu hatarishi; 

• inaanzisha malengo kuhusiana na masuala muhimu ya afya 
ya uzazi inayotakiwa kufikiwa katika ngazi tofautitofauti.  

• Mfumo wa kuchukulia taarifa ambao utaruhusu Wizara 
kutambua shughuli wanazoweza kufanya kuhusiana na 
mfumo wa taarifa nchini.  

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kutoa mwongozo wa 
kutosha kwa vituo vya afya kuhusiana na huduma za afya kuhusu 
elimu ya Afya ya Uzazi ambazo zinapaswa kutolewa kwa 
wananchi. 
 
Hii inaweza kufanyika kwa kuhakikisha kuwa: 

• Wizara inaandaa mpango wa kuelimisha wananchiambazo 
zinapaswa kutolewa kwa wananchi 

• Kuna ratiba toshelezi kwa ajili ya utoaji wa elimu ya afya 
ya uzazi kwa watu,  

• taarifa ya wajawazito inayotolewa wakati wa utoaji wa 
elimu ya afya ni sahihi na innatosheleza. 

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kuhakikisha kuwa 
mara kwa mara, ina tathmini vipengele vya mfumo wa afya 
vinavyohusiana na Afya ya Wajawazito. 
 
Hii inaweza kufanyika kwa kuhakikisha kwamba, Wizara: 

• itaanzisha mpango wenye mlengo wa vitu hatarishi 
utakaotumika kutathmini huduma za vituo vya afya nchini.  

• Inatoa viwango kwa vituo vya huduma ya afya kwa ajili ya 
kupima huduma za kliniki kwa wajawazito na uhifadhi wa 
kumbukumbu za afya kuhusiana na huduma za kabla ya 
kujifungua, 

• Inatathmini inahusisha taratibu za kitabibu juu ya msingi 
wa majaribio, mafanikio ya mipango ya elimu, tathmini ya 
kiwango cha rasilimali katika vituo vya afya, ikiwa ni 
pamoja na eneo la kituo, utoshelevu wa vifaa na ngazi ya 
uwezo wa wanaotoa huduma, 
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• Inatathmini iwapo hatua za kurekebisha zimechukuliwa 
dhidi ya vituo visivyofanyakazi vizuri juu ya masuala ya afya 
ya uzazi, na 

• inatathmini kiwango cha mawasiliano ya matokeo ya 
tathmini ya huduma ya vituo vya afya. 

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii inapaswa kuhakikisha kuwa 
kuna bajeti sahihi kwa ajili ya kutenga fedha za afya ya uzazi. 
 
Hii inaweza kufanyika kwa kuhakikisha kuwa: 

• mgao wa bajeti umefafanua jinsi ya Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii unaweza kuamua kiasi cha fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya masuala ya afya ya uzazi, na 

• Bajeti hiyo ieleze jinsi gani masuala muhimu yatatengewa 
mgao huo. 

• Kuna utaratibu wa kutekeleza ufuatiliaji bajeti ya 
iliyotumika katika huduma za afya ya uzazi. 
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SURA YA TANO 

UJUMBE KWA KAMATI ZA KUDUMU ZA BUNGE 

5.1 Ujumbe wa Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi wa 
Sekta ya Barabara 

 
Lengo la sehemu hii ni kuzisaidia kamati husika za kudumu za 
bunge, sekretarieti zake, pamoja na wadau wengine juu ya 
matumizi ya ripoti za ukaguzi wa ufanisi. Ripoti hii hailengi 
kuchukua nafasi ya ripoti kamili ya ukaguzi wa ufanisi wa sekta ya 
barabara.  
 
Muhtasari huu wa ripoti pamoja na ripoti kamili ya ukaguzi juu ya 
utekelezaji wa miradi ya barabara zinaweza kutumiwa na kamati 
za kadumu za bunge katika kuwahoji maafisa masuuli juu ya 
masuala/maeneo yafuatayo: 
 

i) Maboresho katika kushughulikia hatua za awali za utekelezaji 
wa miradi, kama vile kutimiza masharti ya mkopo na taratibu 
za manunuzi; 

 
ii) Mitiririko wa kazi za miradi ya ujenzi kwa lengo la kupunguza 

ucheleweshaji wa kukamilika; 
 

iii) Mawasiliano kati ya wadau ili kuhakikisha kuwa kuhamishwa 
kwa miundombinu ya huduma za umma, marejesho ya kodi, 
na malipo ya fidia watu wanaohamishwa vinashughulikiwa 
kwa wakati; 

 
iv) Udhibiti wa gharama za miradi; 

 
v) Udhibiti wa ubora kutokea hatua ya usanifu hadi hatua ya 

ujenzi;  
 
vi) Kuimarika kwa ufuatiliaji na ukaguzi wa shughuli 

zinazofanywa na wataalamu au washauri;  
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vii) Hatua zilizochukuliwa na TANROADS ili kuhakikisha kuwa 
makampuni ya ushauri zinazoshiriki katika kazi ya usanifu 
zinawajibishwa kubeba gharama za ziada kwa mwajiri; 

 
viii) Kuboresha namna ya kushughulikia hatua ya awali ya 

utekelezaji wa miradi ili kuhakikisha kuwa usanifu 
unakuboreshwa na kufanana na hali halisi katika eneo la 
ujenzi na kuepuka mabadiliko yasiyo ya lazima wakati wa 
ujenzi; 

 
ix) Kuboresha usimamizi wa mradi na mfumo wa udhibiti wa 

ubora ili kuepuka ucheleweshaji, kuongezeka kwa gharama, 
na kunalazimika kufanya matengenezo ya barabara muda 
mfupi baada ya kuanza kutumika. 

 
Kutokana na kufanana katika changamoto zinazowakabili 
watendaji mbalimbali katika sekta ya ujenzi, kamati husika ya 
bunge, chini ya uongozi wa Spika, wanashauriwa kuwaita Maafisa 
Masuuli husika ili kuongelea shughuli zinazotekelezwa katika 
kushughulikia mapungufu makubwa ya utekelezaji wa miradi ya 
ujenzi yaliyobainishwa katika ripoti hii. 

5. 2 Ujumbe juu ya Ripoti ya Usimamizi wa Huduma 
ya Afya ya Uzazi 

Muhtasari huu wa ripoti ya ukaguzi wa ufanisi na ripoti kamili 
zinaweza kutumika na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya afya katika 
majadiliano na Afisa Masuuli katika ngazi ya serikali kuu na za 
mitaa katika maeneo yafuatayo: 
 

i.) Hatua zilizochukuliwa ili kuhakikisha kuna mipango ya 
kufuatilia afya ya uzazi; 

ii.) Hatua zilizochukuliwa ili kuhakikisha kwamba Wizara ya 
afya na Ustawi wa Jamii imeweka malengo kuhusiana na 
masuala muhimu ya afya ya uzazi yakufikia katika ngazi 
mbalimbali ya huduma ya afya nchini Tanzania;  

iii.) Kunakuwepo mfumo toshelezi wa kukusanya takwimu 
itakayoruhusu wizara kutambua maeneo yanayotakiwa 
kuangaliwa katika mfumo wa huduma ya afya Tanzania;  
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iv.) Hatua zilizochukuliwa kuhakikisha kwamba Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii inatoa miongozo  kwa vituo vya 
huduma ya afya inayohusiana na elimu ya afya ya uzazi 
inayotakiwa kutolewa kwa wananchi;  

v.) Hatua zilizochukuliwa kuhakikisha kwamba Wizara ya 
afya na Ustawi wa Jamii inatathmini mara kwa mara 
vipengele muhimu katika mfumo wa afya vinavyohusiana 
na huduma ya afya ya uzazi;  

vi.) Hatua zilizochukuliwa kuhakikisha kwamba Wizara ya 
Afya na Ustawi wa Jamii inamfumo sahihi wa bajeti 
katika kugawa fedha za huduma ya afya ya uzazi.  
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SEHEMU YA 2: UKAGUZI WA 
UPEMBUZI 
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SURA YA SITA 

KUANZISHWA KWA UKAGUZI WA UPEMBUZI TANZANIA  

 

6.1 Maelezo ya awali 
 

Tanzania imedhamiria kuleta mabadiliko ya utawala serikalini ili 
kukuza utawala bora. Madhumuni makuu, pamoja na mambo 
mengine, ni kukuza utamaduni wa nidhamu katika matumizi ya 
fedha, uwazi na uwajibikaji, mapambano dhidi ya rushwa, na 
kupata thamani ya fedha ya mlipa kodi ambayo itafanya huduma 
kutolewa kiufanisi kwa wananchi na kupambana na umaskini. 
Ukaguzi ni chombo kimojawapo kinachoweza kuleta ufanisi katika 
jitihada hizi. 
 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilianzisha shughuli za ukaguzi wa 
upembuzi mwishoni mwa 2007 kwa lengo la kukuza nidhamu ya 
matumizi ya fedha na mapambano dhidi ya vitendo vya ubadhirifu 
ndani ya shughuli za serikali. Kwa kuanzia, Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu aliamua kufanya ukaguzi uliolenga kutizama mifumo ya 
udhibiti wa ndani ili kuona kama inauwezo wa kuzuia udanganyifu 
kutokea na vitendo vingine vya ubadhirifu. 
 

6.2 Mamlaka  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu amepewa jukumu la kufanya 
ukaguzi wa upembuzi chini ya kifungu cha 27, cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma na.11, 2008. Kanuni Na.83 ya Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kuagiza ukaguzi wa 
aina hii pindi anapopata taarifa kuhusu tuhuma za udanganyifu, 
na kujiridhisha kuna uwezekano kuwa vitendo vya udanganyifu 
vimetokea ndani ya taasisi yoyote inayokaguliwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu. 
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6.3 Ukaguzi wa Upembuzi ni nini? 
Ukaguzi wa upembuzi ni uchunguzi wa udanganyifu10 ama tuhuma 
za ubadhirifu kwa nia ya kukusanya ushahidi ambao unaweza 
kutumika katika mahakamani ya sheria. Hata hivyo, kuna 
ongezeko la matumizi ya ujuzi wa kikaguzi kwa nia ya kuzuia 
udanganyifu. Hii inafanyika ili kutambua na kurekebisha hali 
ambayo inaweza kusababisha ubadhirifu kufanyika. Ukaguzi wa 
upembuzi unaweza kuwa na dhamira ya kubaini ama kuzuia. 
 
Lengo la ukaguzi wa upembuzi wa kubaini ni kuchunguza shauri la 
udanganyifu ili kuthibitisha au kupinga tuhuma za udanganyifu. Na 
kama tuhuma za udanganyifu zikithibitishwa, wahusika 
wanatakiwa kutambuliwa, kukusanya ushahidi na kuuandaa katika 
misingi inayokubalika kimahakama tayari kwa kutumiwa 
mahakamani endapo itahitajika. Ukaguzi wa upembuzi wa kuzuia 
unahusisha ukaguzi wenye lengo la kutizama shughuli za taasisi 
husika zinazoendelea kwa lengo la kuonesha hatari zilizopo 
zinazoweza kusababisha udanganyifu kutokea. Kwahiyo ukaguzi 
wa upembuzi wa kubaini unalenga kutambua udanganyifu 
uliofanyika wakati upembuzi wa kuzuia unalenga kuangalia mfumo 
kama una mianya ya kuruhusu udanganyifu kutokea. Kaguzi 
zilizofanyika na kutolewa taarifa katika ripoti hii zimelenga 
upembuzi wa kuzuia.  

6.4 Lengo la Ukaguzi wa Upembuzi wa Kuzuia  
Ukaguzi wa upembuzi wa kuzuia ni aina mojawapo ya ukaguzi wa 
udanganyifu, kimsingi unalengo la kutathmini kama mfumo uliopo 
unazuia udanganyifu kutokea. Kusudi la kaguzi inahusisha 
ifuatavyo: 
 
(a) Kutambua chanzo na ukukusanyaji wa vidhibiti kwa 

kutathmini kasoro zilizopo katika mfumo wa udhibiti wa 
ndani zinazoweza kuruhusu tabia ya udanganyifu na vitendo 
viovu kutokea; 

(b) Kutambua na kushughulikia kasoro uliobainika ndani ya 
mfumo; 

                                                 
10 Udanganyifu unaweza kuwa ubadhirifuubadhirifuubadhirifu 
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(c) Kuhakikisha kwamba Menejimenti ya taasisi ina 
imetengeneza programu ya kutathmini uwezekano wa 
udanganyifu kutokea, na 

(d) Kukuza elimu na ufahamu juu ya menejimenti ya hatari ya 
udanganyifu ndani ya taasisi kutokea. 

6.5 Kaguzi za Upembuzi wa Kuzuia 
Zilizokwishafanyika  
Ripoti hii ya jumla ya ukaguzi imejumuisha muhtasari wa ripoti 
mbili za ukaguzi wa upembuzi ambazo ziliwasilishwa kwa bodi za 
wakurugenzi za taasisi zilizokaguliwa. Ripoti hizo zinahusu; 

• Udhibiti wa ndani wa Idara ya Forodha ndani ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania, 

• Tathamini ya hatari ya udanganyifu na ushughulikiaji wa 
tuhuma za udanganyifu ndani ya Bohari Kuu ya Madawa. 

 
Kimsingi kaguzi hizi zililenga kuangalia juu ya ufanisi wa mifumo 
ya kudhibiti ndani ya taasisi kama hatua ya kuzuia udanganyifu 
kutokea. Ripoti hii inaweza kutumika kama zana ya kupunguza 
hatari ya udanganyifu kutokea na kuzuia tukio la udanganyifu 
ndani ya taasisi.  

6.6 Lengo ya Taarifa ya Jumla 
Madhumuni ya ripoti hii ya ya jumla ya ukaguzi wa upembuzi ni 
kuwapa taarifa Waheshimiwa Wabunge, serikali, na wadau 
wengine kuhusu kaguzi za upembuzi zilizofanyika. Ripoti hii 
inaweza kutumika kuwahoji Maafisa masuhuli juu ya hatua 
zilizochukuliwa ili kujenga mazingira ya kudhibiti na kudumisha 
sera na taratibu za kuzuia udanganyifu. 

6.7 Changamoto za Ukaguzi 
Katika kufanya ukaguzi tulikutana na changamoto zifuatazo 
kutoka kwa wakaguliwa: 
 

(i) Ucheleweshwaji wa nyaraka: tulikumbana na 
changamoto la kutopatiwa kwa wakati nyaraka 
tulizoomba toka kwa wakaguliwa. 

(ii) Mahojiano kutofanyika kama yalivyopangwa: 
baadhi ya mahojiano yaliyokuwa yamepangwa 
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kufanyika yalikuwa yakivurugika kwa kuahirishwa 
bila kutolewa taarifa ya mapema. Baadhi ya 
waliokusudiwa kuhojiwa waliwakilishwa na wasaidizi 
wao ambao hawakuwa na ufahamu na uwezo wa 
kutoa taarifa muhimu. 

(iii) Utunzaji kumbukumbu usioridhisha: baadhi ya 
taarifa zilizopatikana wakati wa mahojiano 
hazikuweza kuthibitika katika nyaraka ama 
maandishi. Ilitupasa kuzuru maeneo kadhaa ili 
kuthibisha maelezo baadhi yaliyokusanywa wakati 
wa mahojiano. 

6.8 Mbinu za ukaguzi 
 
Timu ya ukaguzi ilifanya mahojiano, ilipitia nyaraka mbalimbali na 
kutembelea baadhi ya maeneo ili kujua ufanisi katika mfumo wa 
ndani wa kudhibiti. Tathimini ya kuaminika kwa mifumo ya ndani 
ya taasisi juu ya kuzuia udanganyifu umefanyika katika vipengele 
vikuu sita navyo ni: mazingira ya udhibiti, tathmini ya hatari 
zilizopo, shughuli wa udhibiti, habari na mawasiliano, na 
ufuatiliaji. 

6.9 Muundo wa Sehemu ya Pili ya Ripoti hii  
 
Sura zilizobaki za sehemu hii ya pili ya ripoti inahusisha 
yafuatayo: 
 
Sura ya saba inahusisha ripoti ya upembuzi katika vizuizi dhidi ya 
ubadhirifu na aina nyingine ya udanganyifu katika idara ya 
forodha; wakati sura ya nane ni muhtasari wa ripoti ya tathmini 
ya uwezekano na ushughulikiaji wa tuhuma za udanganyifu katika 
ya Bohari Kuu ya Madawa. Sura ya tisa inatoa muhtasari wa 
ujumbe muhimu kwa Bunge. 
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SURA YA SABA 

VIZUIZI DHIDI YA UBADHIRIFU NA AINA NYINGINE 
YA UDANGANYIFU KATIKA IDARA YA FORODHA  

7.1 Utangulizi na Taarifa za Awali za Ukaguzi 
 

Kazi kubwa ya Idara ya Forodha ni kukusanya kodi na ushuru wa 
forodha. Ili kupata makusanyo bora ya mapato kutokana na wigo 
wa kodi wake, idara ya Forodha inatarajiwa kuwa na udhibiti 
toshelezi utakaoweza kuzuia dhidi ya uwezekano wa kutokea kwa 
ubadhirifu au matendo maovu. 
 
Ukaguzi ulilenga kutathmini mifumo ya ndani ya taasisi kwa 
mtazamo wa kuangalia taratibu wa kuzuia ubadhirifu na aina 
nyingine ya udanganyifu kutokea. Mambo makuu yaliyotathminiwa 
yalikuwa ni mazingira ya udhibiti, tathmini ya hatari zilizopo, 
shughuli wa udhibiti, habari na mawasiliano, na ufuatiliaji. 
Mapungufu yaliyoonekana yameelezwa kwenye sehemu ya 
matokeo ya ukaguzi. 

7.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda   
 

Lengo la ukaguzi ilikuwa ni kutathmini kama Idara ya Forodha 
imeweka mfumo wenye ufanisi unaozuia uwezekano wa ubadhirifu 
na aina nyingine za udanganyifu kutokea. 

7.3 Mapungufu Yaliyobainika 
 
Tuliweza kubaini mapungufu katika vipengele vya udhibiti 
tulivyovitumia kama ifuatavyo: 
 

(i) Udhibiti wa Kimazingira 
 
Tabia ama tamaduni katika taasisi zinamchango mkubwa katika 
kuzuia uwezekano wa ubadhirifu kutokea. Mazingira ya udhibiti 
katika taasisi itasemekana ni nzuri kama uongozi wa juu wa taasisi 
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umeelezea wazi msimamo wao juu ya tabia zinazohusiana na 
ubadhirifu, manufaa, tuzo, zawadi na mawasiliano binafsi na 
wazabuni au wateja. Inapaswa kuelezwa katika sera na miongozo 
kwa kile ambacho uongozi wa juu unatizama kama udhibiti dhidi 
ya ubadhirifu. Uongozi wa juu wa taasisi unaweza kuweka 
kipaumbele dhidi ya ubadhirifu katika uwazi zaidi kwa kutoa fursa 
kwa watumishi kutoa taarifa bila kutambulika, kwa kuchunguza 
kwa kina tuhuma na kuwasilisha taarifa polisi pale inapodhihirika 
kuna dalili za msingi za ubadhirifu.  
 
Watumishi kutopata habari ya maamuzi ya kinidhamu 
yaliyochukuliwa dhidi ya udanganyifu uliofanyika  
 
Tulibaini kwamba dalili ama jambo linalohusu ubadhirifu au aina 
nyingine ya udanganyifu, pindi itokeapo, huwasilishwa katika 
kamati ya maadili. Kama suala linaonekana kuwa ni muhimu zaidi 
na kwamba kanuni za utumishi zimekiukwa, suala hilo hupelekwa 
katika kamati ya nidhamu. Maamuzi ya kamati ya nidhamu kwa 
kawaida hayatolewi taarifa rasmi kwa watumishi wengine, 
japokuwa taarifa hizo zinaweza kuenea ndani ya taasisi isivyo 
rasmi. Kutokuwepo kwa taarifa zinazohusu maamuzi ya kamati ya 
nidhamu inaweza kuwa na athari mbaya kwa maadili ya watumishi 
waadilifu, uongozi wa juu hawachukui hatua kutokana na tabia za 
udanganyifu, pia kuibuka kwa dhana kwamba watumishi 
wanaothibitika huwa hawaadhibiwi. 
 
Kutokuwepo kwa hatua nzuri za kushughulikia tetesi 
zilizopokelewa 
Idara ya forodha ina mifumo ya ukusanyaji taarifa kuhusu 
udanganyifu kwa siri. Hii hufanyika kupitia masanduku ya maoni 
yaliyowekwa katika idara zote na mtandao wa simu za bure. 
 
Hakuna taratibu za wazi za namna ya kushughulikia taarifa 
zinazotahusu udanganyifu zilizopatikana kupitia masanduku ya 
maoni na mtandao wa simu za bure. Ni kawaida masanduku ya 
maoni kufunguliwa na mtumishi mmoja peke yake au watumishi 
wawili. Hakuna utaratibu rasmi ulioainisha kimaandishi juu ya 
kupitia na kufuatilia taarifa zilizopatikana kupitia masanduku ya 
maoni na mtandao wa simu za bure. 
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(ii) Tathmini ya uwezekano wa Udanganyifu 
 
Tathmini ya hatari inapofanywa na Uongozi wa juu wa taasisi 
unasanifu mfumo wa udhibiti katika taasisi. Tathmini ya hatari 
inatakiwa kufanywa na uongozi wa juu pamoja na Bodi ya 
Wakurugenzi na inatakiwa kuhusisha hatari ta udanganifu 
kutokea. Ni pale tu Uongozi wa juu umefanya tathmini hiyo ndipo 
wanaweza kupima hatua zinazotakiwa kuchukuliwa dhidi ya hatari 
iliyopo. Tathmini ya awali inayofanywa na uongozi wa juu ni 
kigezo cha awali kama taasisi ina udhibiti wa kutosheleza dhidi ya 
udanganyifu.  
 
Hakuna tathmini rasmi za hatari zilizopo iliyokwishafanyika 
 

Majukumu ya kiutendaji ya kufanya tathmini ya uwezekano wa 
udanganyifu yapo chini ya kitengo cha ukaguzi wa ndani. Hata 
hivyo idara ya Forodha inawajibu wa kutoa taarifa juu ya 
uwezekano mkubwa wa mambo yanayoweza kuhatarisha shughuli 
na majukumu ya idara. Si idara ya Forodha wala idara ya Ukaguzi 
wa ndani iliyokwisha fanya tathmini rasmi kuhusiana na 
uwezekano wa kutokea vitendo vya ubadhirifu au udanganyifu 
wowote katika shughuli zake. 
 

(iii) Udhibiti wa shughuli 
 
Kuwepo kwa mfumo mzuri unaozuia udanganyifu inaonesha 
kuwepo kwa ufanisi katika kazi ya udhibiti. Hii inamaanisha kwa 
mfano kuwepo kwa miongozo inayoonesha mtazamo wa taasisi 
kuhusiana na kuwepo kwa udanganyifu ambao ni madhubuti na 
makini. Sheria zote zinatakiwa ziwe kamili na kupatikana sehemu 
moja ili watumishi waweze kujielimisha kirahisi juu ya sera na 
sheria za taasisi zihusuzo manufaa binafsi, wazabuni, washauri, 
zawadi, mikutano, viburudisho na ukarimu. 
 
Zaidi ya hayo, Ili taasisi itambulike kuwa na udhibiti mzuri dhidi 
ya ubadhirifu ni lazima kuwe na utaratibu mzuri wa mgawanyo wa 
kazi na majukumu katika shughuli zinazoamika kuwa muhimu na 
nyeti. Hii itatumika pale ambapo mchakato unahusisha kiasi 
kikubwa cha fedha kubebwa, si chini ya watu wawili wenye 
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ufahamu, na mtaalamu mwenye maarifa na swala husika 
wanatakiwa kuhusishwa katika kufanya maamuzi. Kanuni ya 
mgawanyo wa kazi inatakiwa itumike kama utaratibu 
utakaotumika kwa maamuzi ambayo yatakuwa na athari kubwa 
kifedha kwa wahusika. 
 
Hakuna utaratibu maalum wa kuhakikisha sheria zilizotolewa 
zinajulika kwa wafanyakazi 
 
Idara ya Forodha imeainisha sheria zinazoeleza hatua za kimaadili 
zinazopaswa kuchukuliwa maeneo ya kazi. Katika mkataba wa 
kazi, hakuna maelezo ya wazi yanayoonesha matarajio ya mlipa 
kodi kwa huduma anayotegemea kupata kutoka kwa mamlaka. 
 
Katika kanuni za wafanyakazi kuna sehemu inayoelezea kanuni za 
maadili.  Kila mfanyakazi anatarajiwa kuzipata na kuzisoma. 

 
Wafanyakazi wapya hupatiwa maelekezo na taarifa kuhusiana na 
kanuni zinazotumika na kisha wanatarajiwa kujifanyia jitihada 
wao wenyewe ili kufahamu kanuni mpya zijazo au 
zilizorekebishwa. Watumishi wote wapya hupitia mafunzo ya 
miezi mitatu kuhusiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania na pia 
kujulishwa matarajio ya Mamlaka kutoka kwa watumishi. Mafunzo 
hayo yanahusisha maadili kitu ambacho ukaguzi ulilenga 
kuangalia. Taarifa kuhusu kanuni mpya au zilizobadilishwa  ni 
mara chache husambazwa kwa watumishi.  
 
Hatahivyo, Idara ya Forodha haina utaratibu rasmi unaohusisha 
uthibitisho kutoka kwa watumishi kimaandishi kila mwaka kwamba 
wanafahamu kanuni zinazotumika.  
 
Kanuni za utumishi hazisambazwi kwa watumishi 
 
Watumishi wote wanategemewa kuzitambua kanuni za maadili. 
Katika mahojiano na meneja na watumishi ilibainika kuwa siyo 
watumishi wote wanazo nakala za vitabu vya kanuni za maadili. 
Kwa mujibu wa mahojiano na meneja wa wafanyakazi watumishi 
wanafursa ya kuzipata nakala zinazohifadhiwa kwa meneja wao. 
Hakuna utaratibu uliowekwa wa kuhakikisha kuwa watumishi 
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wamezisoma kanuni na kwamba wamezielewa vizuri. Aidha, 
Kanuni hizi zimeandikwa katika lugha ya kingereza pekee. 
 
Utaratibu wa mzunguko wa kazi kushindwa kutekelezwa 
 
Kwa mujibu wa mpangilio wa kazi, idara ya Forodha inafuata 
taratibu za Mamlaka ya Mapato inayohusu mzunguko wa kazi kwa 
watumishi. Mtumishi hatakiwi kukaa kwenye sehemu moja ya kazi 
kwa muda wa zaidi ya miaka mitano. Kutokana na mahojiano na 
meneja na watumishi wengine inaonekana kuna ugumu wa 
kutekeleza utaratibu huu kutokana na gharama zitakazotokana na 
uhamisho. 
 
Ukosefu wa mgawanyo wa kazi katika maeneo hatarishi 
 
Katika maeneo hatarishi ambapo kuna mfuatano wa shughuli 
zinazotakiwa kufanywa, Idara ya Forodha inatakiwa kuwa na 
watumishi zaidi ya mmoja kufanya shughuli hizo. Hata hivyo 
tulibaini kuwa utaratibu huo haukuwa unafuatwa. Katika baadhi 
ya shughuli, tulibaini kwamba kuna wakati mtumishi moja alifanya 
shughuli zinazopaswa kufanywa na zaidi ya mtu mmoja. Hii 
imesababisha kutokuwepo kwa mgawanyo wa majukumu kwa 
maeneo yenye uwezekano wa vitendo visivyokuwa vya kimaadili 
kutokea. 
 
(iv) Hatua za Udhibiti 
 
Mfumo mzuri wa kujikinga dhidi ya ubadhirifu unamaanisha 
kuwepo kwa udhibiti wa kutosha. Kulingana na taratibu, upimaji 
wa usahihi unatakiwa kufanywa na mtu mwingine asiyehusika na 
kazi hiyo ili kubaini viashiria au tuhuma za udanganyifu. Hatua za 
udhibiti zinahitajika kutekelezwa kuhakikisha kwamba ukiukaji wa 
kanuni unazuiwa, unashughulikiwa na kuchunguzwa. 
 
Kutokufanyika kwa uangalizi wa usahihi katika shughuli kuu 
 
Idara ya Forodha inadhibiti ubora shughuli ambapo kwa kawaida 
inalenga utendaji wa shughuli zinazofanywa na kundi, na si 
utendaji wa mtu binafsi. Hata hivyo, hakuna uhakiki huru wa moja 
kwa moja uliofanywa kubaini dalili au uwezekano wa kuwepo 
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udanganyifu. Hii inamaanisha kuwa Idara haijachukua hatua za 
kuwalinda watu ambao shughuli zao zinahofiwa zaidi kuwa na 
hatari ya kutokea ubadhirifu kulingana na maamuzi au tabia za 
baadhi ya watu. Kutokuwepo kwa uhakiki huru huashiria 
uwezekano wa mfumo ufanisi mdogo. 
 
(v) Habari na Mawasiliano 
 
Haitoshelezi kwa uongozi wa juu wa idara kutoa tu sera nzuri 
kuhusu mtazamo wao wa udanganyifu. Kama taarifa kuhusu sera 
hazitahabarishwa kwa watumishi kwa wakati, kuna hatari kwamba 
sera hizo hazitaleta mafanikio mazuri katika taasisi. Maadili ya 
uongozi wa juu kama yalivyoelezwa katika sera yanatakiwa 
kufuatwa ndani ya taasisi kwa kupitia mafunzo yanayotolewa na 
taarifa kwa watumishi, hasahasa kwa wale waliopo kwenye 
shughuli hatarishi. 
 
Sera kuhusu udanganyifu hazitolewi kiuwazi 
 
Uongozi wa juu wa Mamlaka ya Mapato na Idara ya Forodha 
imetoa sera kuhusu mtazamo wa kuhusu udanganyifu ndani ya 
taasisi. Hata hivyo taarifa kuhusu sera hiyo haisambazwi kwa 
watumishi kwa wakati. Uongozi ulieleza katika mahojiano kwamba 
taarifa hutolewa wakati wa mikutano, lakini ilikuwa ngumu 
kuhakiki kuwepo kwa vikao hivyo au kujua yaliyozungumzwa 
katika mikutano hiyo. Baadhi ya maafisa walisema kwamba taarifa 
kutoka kwa uongozi wa juu haufiki kwa watumishi wote. 
Mameneja walikubali kwamba watumishi hawana nakala ya kanuni 
za utumishi kutokana na gharama kuwa kubwa na pia kutokana na 
kanuni hizo kuwa kwenye lugha ya kiingereza. 
 
Maadili ya uongozi wa juu kama yalivyoelezwa katika sera 
yanatakiwa kufuatwa ndani ya taasisi hasahasa kwa kupitia 
mafunzo ya miezi mitatu yanayotolewa kwa kila mfanyakazi 
anayeanza kazi katika utawala. Hakuna jitihada zilizofanyika 
zinazolenga wale watumishi walio kwenye shughuli hatarishi 
kufahamu sera hii.   
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(vi) Ufuatiliaji 
 
Uongozi wa juu unatarajiwa kuhakikisha kuwa mfumo wa kanuni 
za kazi unafanya kazi kama ilivyokusudiwa. Uongozi wa juu 
unahitajika kuweka taratibu madhubuti kwa ajili ya ufuatiliaji. 
Kulingana na hiyo, inapaswa mtumishi mmoja katika idara kupewa 
jukumu la kufuatilia, na kutoa taarifa juu ya usahihi wa lengo la 
sheria pamoja na utoshelevu wa udhibiti uliopo.  
 
Kutokuwepo kwa ufuatiliaji wa utekelezaji wa sheria za maadili 
Idara hufanya ufuatiliaji na usimamizi. Vitengo vinasimamiwa 
kupitia sehemu tofauti tofauti na taarifa zake kuwasilishwa kwa 
bodi ya wakurugenzi kwa kuzingatia utawala msonge. Idara ya 
ukaguzi wa ndani ina jukumu muhimu katika ufuatiliaji wa 
shughuli hizo na usimamizi wa kile kinachoendelea katika idara. 
Hata hivyo, idara haijapanga wala kufanyika kazi ya udhibiti wa 
moja kwa moja unaolenga kuzuia na kubaini vitendo vya 
udanganyifu; kama ilivyoonekana katiak aya ya (iv) juu ya udhibiti 
wa hatua. Hivyo, Idara ya Ushuru wa Forodha haikuwaweza wa 
kufuatilia kama sheria ya maadili imezingatiwa. 

7.4 Hitimisho na Mapendekezo 

7.4.1 Hitimisho  
 

(i) Udhibiti wa mazingira 
Uongozi wa Juu umeweka wazi kwa wafanyakazi kwamba 
ubadhirifu na aina nyingine ya udanganyifu yachukuliwe kama ni 
mambo hatarishi kwa shughuli za Idara ya Forodha. Kuna nafasi ya 
kuboresha mazingira ya udhibiti kwa njia ya mawasiliano juu ya 
hatua zilizochukuliwa dhidi ya udanganyifu uliobainika na 
wafanyakazi waliohusika. 
 
(ii) Tathmini ya hatari wa kutokea udanganyifu 
Idara ya Forodha haijafanya uchambuzi maalum na rasmi 
unaohusiana na hatari ya ubadhirifu au aina nyingine ya 
udanganyifu katika shughuli zake. Kutokana na kutokuwepo kwa 
uchambuzi huo uliofanyika, ni vigumu kwa Idara kuwa na uwezo 
wa kupunguza hatari ya mambo hayo kutokea. Idara ya Ukaguzi 
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wa ndani inatathmini kila mwaka hatari zilizopo lakini tathmini hii 
hailengi kuangalia ubadhirifu au aina nyingine ya udanganyifu. 
 
Ukosefu wa uchambuzi rasmi wa hatari ya kutokea udanganyifu 
inadhoofisha jitihada za kupunguza hatari ya kuwepo ubadhirifu 
na aina nyingine ya makosa kama udanganyifu. 
 
(iii) Udhibiti wa Shughuli 
Mamlaka ya Mapato imechapisha Kanuni za wafanyakazi na 
Mkataba baina ya Mamlaka na wateja ambao unaeleza wazi juu ya 
sheria na  taratibu za kimaadili kutumika kazini. Ukosefu wa 
mpango wa mzunguko wa kazi katika idara ya Forodha inapingana 
na viwango vya maadili vilivyoainishwa na kuwasilishwa kwa njia 
ya kanuni za maadili na mkataba wa walipa kodi. Hii inaongeza 
hatari katika utawala wa jumla wa udhibiti, na hivyo kusababisha 
udhibiti wa shughuli usioridhisha. 
 
Mamlaka ya Mapato imechapisha kanuni za wafanyakazi na 
mkataba wa walipa Kodi, unatamka wazi juu ya taratibu za 
kimaadili zipasazo kuchukuliwa katika kazi. Kanuni za Maadili ni 
sahihi linapokuja swala mwenendo wa mfanyakazi unavyotarajiwa 
kuwa. 
 
Idara ya Forodha haijaweza kuweka mgawanyo wa kazi katika 
shughuli zake ili kitu ambacho kinaongeza uwezekano wa 
wafanyakazi kujihusisha katika tabia zisizo za kimaadili. 
 
Ingawa ni lazima kwamba mfanyakazi hatakiwi kukaa katika kituo 
kimoja cha kazi kwa zaidi ya miaka mitano, ukaguzi ulibaini kuwa 
mpango huu wa wafanyakazi wa uhamisho haujawahi kutekelezwa 
kwa ufanisi. Tumeona kwamba ukosefu wa mzunguko huu wa kazi 
katika idara unapingana na sera ya taasisi kama ilivyooneshwa 
kwenye kanuni za maadili na mkataba wa huduma na wateja. Pia 
inaongeza hatari ya mfumo wa kudhibiti kutofanya kazi ipasavyo. 
 
(iv) Hatua za udhibiti 

 
Idara ya Ukaguzi wa ndani na Idara ya Forodha hazijatayarisha na 
kutekeleza hatua za udhibiti kwa kiwango cha kuridhisha 
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Idara ya Forodha haina mfumo wa moja kwa moja wa uhakiki, 
unaofanywa nje ya shughuli kuu utakaobaini viashiria au tuhuma 
za ubadhirifu au aina nyingine ya udanganyifu. Hii ina maana 
kwamba Idara ya Forodha haina vidhibiti vinavyowalenga watu 
waliokatika hatari ya kufanya udanganyifu katika maamuzi yao au 
tabia zao kwa walipakodi mbalimbali.  
 
Idara ya Ukaguzi wa ndani ina kazi muhimuya kufanya juu ya 
udhibiti wa ndani katika Mamlaka ya Mapato Tanzania, lakini 
haifanyi uangalizi wa usahihi kuhusu udanganyifu kama sehemu ya 
mpango wa kuzuia. 
 
(v) Habari na Mawasiliano 

 
Uongozi wa juu wa Idara ya Forodha ametoa kanuni maalum za 
maadili kuhusiana na mtazamo wa Idara juu ya udanganyifu. Hata 
hivyo taarifa zilizomo katika kanuni hizo hazijawasilishwa kwa 
wafanyakazi wote. Kanuni za wafanyakazi hazikuandikwa kwa 
lugha ya Kiswahili ambayo inaweza kuleta ugumu kwa baadhi ya 
wafanyakazi kuelewa yaliyoandikwa kwani si watumishi wote 
wanaozungumza au kutumia Kiingereza mara kwa mara. 
 
(vi) Ufuatiliaji na Usimamizi 
 
Hakuna taratibu madhubuti kwa ajili ya kufuatilia, kusimamia na 
kuangalia kama mfumo wa sheria za kazi unafanyakazi kama 
ilivyokusudiwa. Haya ni matokeo ya kutokuwepo na hatua za 
kudhibiti zinazolenga vitendo vinavyotokana na tabia za watu 
katika Idara. Hii ina maana kwamba si rahisi kufuatilia kitu 
ambacho hakina ulinganifu. 

7.4.2 Mapendekezo 
 
Tunapendekeza kwamba Idara ya Forodha ichukue hatua 
madhubuti katika baadhi ya kazi zao ili kuwezesha udhibiti wa 
kuridhisha dhidi ya ubadhirifu na aina nyingine ya udanganyifu 
kama ifuatavyo: 
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• Kufanya uchambuzi juu ya hatari ya uwezekano wa 
ubadhirifu na aina nyingine ya udanganyifu katika idara. 
Uchambuzi huo unapaswa kuongoza timu ya uongozi wa juu 
katika kazi zao za kuboresha mfumo wa udhibiti wa ndani;  

• Kuboresha mazingira ya udhibiti ili kuwezesha shughuli na 
tabia za uongozi wa juu wa Idara na mienendo kueleweka 
ipasavyo kwa watumishi juu ya kile ambacho uongozi 
unachokiona kuhusu udanganyifu na aina nyingine ya 
makosa;  

• inatekeleza utaratibu wa mgawanyo wa kazi kwa watumishi 
katika shughuli za Idara ili kupunguza uwezekano wa 
wafanyakazi kujihusisha na tabia zisizo za kimaadili;  

• Kuboresha mifumo ya ndani kuhusiana na mgawanyo wa 
kazi kwa watumishi, kufanyakazi katika timu na mafunzo 
yenye kulenga maadili na tabia;  

• Kuweka hatua za udhibiti unaolenga utendaji wa mtumishi 
binafsi na pia utendaji kikundi; na  

• Kuwezesha kanuni za wafanyakazi kupatikana kwa 
wafanyakazi wote. Hii ni pamoja na kutafsiri kwa lugha ya 
Kiswahili na kusambaza kwa wafanyakazi wote. Aidha 
inahusu hatua za mawasiliano kama vile mafunzo ambapo 
maswala nadani ya sheria yanawasilishwa. 
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SURA YA NANE 

TATHMINI YA UWEZEKANO NA USHUGHULIKIAJI 
WA TUHUMA ZA UDANGANYIFU NDANI YA MSD 

8.1 Utangulizi na Maelezo ya Awali ya Ukaguzi 
 
Dira ya Bohari Kuu ya Madawa (MSD) ni kuwezesha upatikanaji wa 
madawa muhimu ya matibabu na vifaa vyenye ubora unaokubalika 
kwa bei na gharama stahili kwa wananchi kwa kutumia vituo vya 
serikali na vile visivyo vya serikali. 
 
Malengo ya kina ya shughuli za uendeshaji za Idara ni kuendeleza, 
kudumisha na kusimamia mfumo wa ufanisi na gharama nafuu ya 
manunuzi, utunzaji na usambazaji wa madawa yaliyoidhinishwa 
(kwa matumizi) na vifaa vingine muhimu vya matibabu 
vinavyohitajika. Shughuli zinazofanyika ili kufikia malengo ya 
idara zinakabiliwa na hatari ya kutokea ubadhirifu. 
 
Jukumu la kufanya tathmini ya hatari ya udanganyifu na 
ushughulikiaji wa tuhuma za udanganyifu ni la Menejimenti ya 
Bohari Kuu ya Madawa. Hivyo basi menejimenti, inatarajiwa mara 
kwa mara kuendelea kufanya tathmini ya hatari ya udanganyifu na 
kushughulikia tuhuma za udanganyifu. 
 
Ukaguzi umelenga kutathmini mifumo ya ndani ukilenga 
kutathmini nanma mashaka ya udanganyifu yanavyoshugulikiwa. 
Masuala muhimu yaliyotathminiwa ni pamoja na mazingira 
udhibiti, tathmini ya hatari ya udanganyifu, shughuli ya udhibiti, 
habari na mawasiliano, na ufuatiliaji. Mapungufu yaliyobainika 
yameelezwa katika sehemu ya matokeo ya ukaguzi. 
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8.2 Malengo ya Ukaguzi na Mawanda 
 

Ukaguzi ulilenga kuangalia kama Bohari Kuu ya Madawa ina mfumo 
wa ndani wa kudhibiti unaoweza kusaidia idara kufikia lengo lake. 
Malengo makuu ya ukaguzi ni: 

• Kuchunguza kama uongozi wa idara unazo kumbukumbu za 
maandishi za tathmini ya hatari ya udanganyifu zilizokwisha 
fanyika,  

• Kuonesha kama idara inafanya tathmini ya hatari na 
kushughulikia tuhuma za udanganyifu 

8.3 Matokeo ya Ukaguzi 
 
Katika maeneo sita ya mfumo wa udhibiti wa ndani 
yaliyochunguzwa, ni maeneo mawili tulibaini yanamapungufu 
ambayo ni tathimini ya vihatarishi na shughuli za udhibiti. Katika 
maeneo hayo Ofisi ya Taifa ya ukaguzi imebaini uwezekano wa 
kufanyika maboresho zaidi. 

 
Tathmini ya vihatarishi 
 
Tathmini iliyofanywa na uongozi wa juu wa Idara juu ya hatari ya 
udanganyifu huamua kuhusu udhibiti wa baadae katika Idara. 
Menajimenti pamoja na Bodi ya wakurungenzi wanatarajiwa 
kufanya tathmini juu ya hatari ya udanganyifu ili kupunguza 
uwezekano wa udanganyifu. Kwa mujibu wa matokea ya zoezi la 
tathmini juu ya uwezekano wa udanganyifu, menejiment huuamua 
hatua za kuchukuliwa dhidi ya hatari zilizopo. Tathmini 
inayofanywa na menejiment inahitajika kwa ajili ya kutathmini 
kama idara ina ulinzi wa kutosha dhidi ya udanganyifu. 
 
Tathmini ya hatari inapofanywa na Uongozi wa juu wa taasisi 
unasanifu mfumo wa udhibiti katika taasisi. Uongozi wa juu 
pamoja na Bodi ya Wakurugenzi wanategemewa kutathmini hatari 
zilizopokwa lengo la kuzuia udanganyifu kufanyika. Kulingana na 
tathmini uongozi unatakiwa kueleza hatua zitakazochukuliwa 
dhidi ya hatari iliyopo. Tathmini ya awali inayofanywa na uongozi 
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wa juu ni kigezo cha awali kama taasisi ina udhibiti wa 
kutosheleza dhidi ya udanganyifu. 
 
Hakuna tathimini ya mara kwa mara ya mambo hatarishi 
iliyofanyika 
 
Uongozi wa juu na Bodi ya Wadhamini haijafanya uchambuzi 
wowote maalum na rasmi unaohusiana na hatari iliyopo ya 
ubadhirifu au aina nyingine ya udanganyifu katika shughuli za 
idara. 
 
Kwa kawaida tathmini hufanyika wakati wa kuandaa mpango 
mkakati.  Pia uongozi wa Idara hufanya tathmini ya hatari ya 
udanganyifu baada ya matukio fulani kutokea, kwa mfano tukio la 
wizi katika ghala la Idara-Ubungo, ili kuweza kufahamu ni maeneo 
yapi yako katika hatari zaidi kiusalama. Tathmini za maeneo 
yaliyo hatari kufanyiwa ubadhirifu ama wizi kwa maelekezo ya 
menejimenti kwa kawaida hufuatia matukio fulani na hivyo 
kutotoa tathmini toshelezi ya hatari iliyopo katika shughuli zote 
za ndani ya Idara. Tathmini kama hizo haziwezi kutoa picha ya 
wazi ya hali ilivyo katika maeneo yenye hatari hizo, iwapo ni 
matokeo ya tathmini kufanyika katika wigo mdogo. 
 
Kwa ujumla, tathmini ya hatari ya ubadhirifu uliofanywa na Idara 
ni ya baada ya athari kutokea badala ya ile ya kabla ya athari 
kutokea. 
 
Shughuli za Udhibiti  
 
Mfumo bora wa kudhibiti dhidi ya udanganyifu unaashiria kuwepo 
kwa shughuli za udhibiti. Hii inamaanisha, kwa mfano, kuweka 
miongozo inayolenga mtazamo wa idara juu ya udanganyifu 
ambao ni madhubuti na makini. 
 
Kulingana na kanuni za wafanyakazi za Idara tuhuma ya wizi au 
udanganyifu inatakiwa kutolewa taarifa kwa Mkurugenzi Mkuu 
ambaye anatakiwa kuchukua hatua stahili. Kesi zote zinazohusu 
uhalifu zinatolewa hupaswa kutolewa taarifa Polisi. Kabla ya 
kuripoti kesi hiyo polisi ni lazima Mkurugenzi Mkuu aridhie  
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Ukosefu wa sera ya uchunguzi wa tuhuma za ubadhirifu 
 
Idara ya Ukaguzi wa Ndani ina jukumu la kufanya uchunguzi 
unaolenga kutambua ubadhirifu na aina nyingine za udanganyifu 
kama ilivyopangwa kufanyika ndani mpango wao wa kazi wa 
mwaka husika. Idara ya Ukaguzi wa ndani kwa kawaida hufanya 
uchunguzi wa udanganyifu kwa kuzingatia dalili zilizojitokeza au 
ikiwa ni maelekezo kutoka kwa Menejimenti ya Idara. Idara ya 
Ukaguzi wa ndani hutoa taarifa kwa Mkurugenzi Mkuu na hatimaye 
kwa Bodi ya Wadhamini kwa uamuzi zaidi. 
 
Uwezo usiokidhi wa timu inayohusika kwa ukaguzi 
Wakaguzi wanaounda timu zinazoshiriki kufanya uchambuzi wa 
hatari ya udanganyifu hawana utaalam katika uchunguzi, kwa 
kuwa wafanyakazi wote wa idara ya ukaguzi wa ndani ni wakaguzi 
wa fedha. Hakuna hata mmoja wao ana utaalam wa upembuzi. 
Idara ya Bohaari ya Madawa inatumia wafanyakazi wasio na 
utaalam unaohitajika na uzoefu ili kufanya uchunguzi. Hali hii 
inaongeza uwezekano wa kutokubalika kwa ushahidi uliokusanywa 
mahakamani. Watumishi wenye utaalam wa kisheria katika 
uchunguzi walioajiriwa na Idara hawashiriki katika uchunguzi wa 
tuhuma za uhalifu. 
 
Hakuna mfumo wa wazi wa kushughulikia tuhuma za 
udanganyifu  
 
Hakuna utaratibu maalum uliowekwa kimaandishi kwa ajili ya 
kubaini, kuchunguza na kushughulikia dalili juu ya udanganyifu. 
Sera ya tathmini na mkakati kuhusiana na hatari ya ubadhirifu 
haitoi miongozo kwa ajili ya zoezi la uchunguzi. 

8.4 Hitimisho na Mapendekezo 

8.4.1 Hitimisho 
Kwa kuzingatia matokeo ya ukaguzi, tulihitimisha kama ifuatavyo; 
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Tathmini ya vihatarishi 
 
Bohari Kuu ya Madawa haijawahi kufanya uchambuzi rasmi na 
maalumu unaohusiana na kuwepo kwe hatari ya ubadhirifu na aina 
nyingine ya udanganyifu inayopatikana katika ndani ya shughuli 
zake mbalimbali. 
 
Shughuli za Udhibiti  

 
Hatua moja muhimu katika kupambana na udanganyifu na rushwa 
miongoni mwa mashirika ya serikali na wizara ni kuhakikisha 
kwamba kila dalili ya udanganyifu inashughulikiwa kwa njia ya 
kitaalamu. Ni muhimu kuwa na ushahidi wa msingi ili kufanikisha 
uchunguzi wa baadae ili kukuza uwajibikaji. Katika kufanikisha 
hili, menejimenti inapaswa kuhakikisha kuwa kuna mbinu za 
kubaini na kuchunguza dalili juu ya udanganyifu na ubadhirifu kwa 
njia ya kitaalamu na kwamba mashaka juu ya ubadhirifu 
yanashughulikiwa kupita vyombo vya kisheria. 
 
Idara haijaweza kuweka shughuli za udhibiti kuwa na watumishi 
wenye taaluma stahili za kufanya uchunguzi juu ya dalili za 
udanganyifu. Kwa ajili hiyo, kuna hatari kwamba dalili za 
udanganyifu haziwezi kuchunguzwa kwa kiwango cha kutosha. Bila 
kuwa na ufahamu wa kutosha wa sheria wakati wa uchunguzi, 
inatoa uwezekano kwa baadhi ya ushahidi muhimu kupuuzwa ama 
kuachwa kwa kutojua wakati wa zoezi, na hivyo kusababisha 
udanganyifu unaoshukiwa kutochunguzwa kikamilifu. 

8.4.2 Mapendekezo 
 
Kuhusiana tathmini ya hatari ya udanganyifu kuwepo, tunashauri; 
 

• Ufanyike na kutungwa waraka kuhusina na uchambuzi juu 
ya hatari kuhusu udanganyifu na aina nyingine za makosa 
kuhusiana na shughuli zote na taratibu za ndani za idara;  

 
• Ifanyike tathmini ya kina kwa shughuli zote muhimu pamoja 

na hatua zake kwa ajili ya kuelewa mapema dalili za 
udanganyifu; na  
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• kuweka miongozo itakayotumika kuchunguza na 
kushughulikia dalili za udanganyifu ili kuwezesha utumiaji 
wa mbinu na taratibu.  

 
Kuhusiana udhibiti wa shughuli, tunashauri yafuatayo: 
 

• kuhakikisha kwamba dalili za udanganyifu 
zinatathminiwa na kushughulikiwa na mtu mwenye 
utaalam unaohitajika na uzoefu katika masuala ya 
uchunguzi; 

 
• Kwa madhumuni ya kudhibiti, ni muhimu kwa Bohari 

kuwa na uwazi, ushirikishaji na msingi wa mawasiliano 
yaliyorahisi na kufikika miongoni mwa wadau wote ikiwa 
ni pamoja na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii na 
Serikali za Mitaa. 
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SURA YA TISA 

UJUMBE KWA BUNGE 

9.1 Udhibiti dhidi ya Udanganyifu ndani ya Idara ya 
Forodha 
 

Lengo la sehemu hii ni kuiwezesha kamati husika ya Bunge, 
Sekretarieti zao na wadau wengine juu ya matumizi ya taarifa za 
kaguzi za kipembuzi. Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa ripoti 
kamili ya ukaguzi wa udhibiti dhidi udanganyifu ndani ya Idara ya 
Forodha. 
 

Muhtasari huu wa taarifa ya ukaguzi ni ripoti kamili juu ya udhibiti 
dhidi ya udanganyifu ndani ya idara ya forodha inaweza kutumiwa 
na kamati ya bunge kwa kuwahoji ma afisa masuhuli katika 
masuala yafuatayo; 
 
- Hatua zinachukuliwa kuhakikisha kwamba uchambuzi juu ya 

uwezekano wa vitendo vya udanganyifu na aina nyingine ya 
makosa unafanywa ili kuzuia ubadhirifu ndani ya Idara;  

- Mazingira ya udhibiti yanaboreshwa ili kwamba shughuli za 
uongozi wa na maswala yahusuyo tabia yanafahamika kwa 
wafanyakazi;  

 
- Uboreshaji wa mifumo ya udhibiti ya ndani kuhusu 

mzunguko wa kikazi, ushirikiano kikazi na mafunzo 
yanayolenga kueleweka masuala ya kimaadili na tabia;  

 
- Uboreshaji wa moja kwa moja wa shughuli za kiudhibiti 

unaolenga udhibiti wa utendaji wa mtumishi binafsi na pia 
utendaji wa pamoja; na  

 
- kuhakikisha kanuni za wafanyakazi zinapatikana kwa 

watumishi wote. Hii ni pamoja na kutafsiri kwa lugha ya 
Kiswahili na kusambazwa kwa wafanyakazi wote. Hii ni 
pamoja na utaratibu za mawasiliano kama vile mafunzo 
ambapo kanuni hizi huwasilishwa.  
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9.2 Tathmini ya Uwezekano wa Ubadhirifu na Namna 
ya Kushughulikia Udanganyifu katika Bohari Kuu 
ya Madawa (MSD) 

 
Madumuni ya sehemu hii ni kuiwezesha kamati husika ya Bunge, 
Sekretarieti zao na wadau wengine juu ya matumizi ya taarifa ya 
ukaguzi wa upembuzi. Ripoti hii haikusudii kuwa mbadala wa 
ripoti kamili ya ukaguzi wa udhibiti dhidi ya udanganyifu ndani ya 
Idara ya Forodha 
 
Ripoti hii inatoa muhtasari wa ripoti binafsi ya Tathmini ya 
vihatarishi na ushughulikiaji wa tuhuma za udanganyifu ndani ya 
Bohari Kuu ya Madawa na kutumika na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge kuuliza Maafisa Masuuli yafuatayo:  
 

• Hatua zilizochukuliwa kufanya na kuweka kimaandishi 
uchambuzi wa vihatarishi kwa taasisi kuhusiana na 
ubadhirifu au aina nyingine ya udanganyifu inayohusu 
shughuli katika ngazi zote ndani ya taasisi; 

 
• Inafanya mara kwa mara na kwa kina tathmini ya 

vihatarishi katika shughuli zote kuu na zinazohusiana ili 
kufahamu mapema viashiria vya udanganyifu; 

• Inaweka miongozo ya kuchunguza na kushughulikia 
viashiria vya udanganyifu kuwezesha kuundwa kwa 
mbinu ya kutekeleza taratibu zinazotakiwa;  

• Kuhakikisha kwamba viashiria vya mambo hatarishi 
zinaelekezwa na kutathminiwa na mtu ambaye ana 
taaluma stahili pamoja na uzoefu wa kuchunguza; na 

 
• Kuweka uwazi na mfumo wa mawasiliano kati ya wadau 

wote. Hii ni pamoja na Wizara ya Afya Ustawi wa Jamii 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 



 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi                           Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi & Ukaguzi wa Upembuzi – 2011                            97 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
 
 
 
 
 

 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  

 
 
 

Maadili Yetu 
 
 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi - Tanzania, ikiwa ni Taasisi 
Kuu ya Ukaguzi, ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Taasisi kuu za Ukaguzi wa Hesabu 

(INTOSAI) 
 
 

Ofisi ina kanuni za maadili zinazotoa muongozo 
katika kazi za kila siku za ukaguzi. Kwa kuongezea, 
watumishi wanawajibu wa kufuata kanuni za maadili 
za utumishi wa umma Tanzania na kufanya kazi zao 

kwa kufuata kanuni hizo  
 
 
 

 


