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Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa mwaka wa fedha 
2016/17 kwa ajili ya kuiwasilisha Bungeni kulingana na matakwa ya 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
(Kama ilivyoanzishwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania) Majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yameainishwa katika Ibara ya 
143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Sheria ya Ukaguzi ya 
Umma, Na. 11 ya mwaka 2008 (kama ilivyorekebishwa) na 
kufafanuliwa na Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. 

Dira ya Ofsi 
Kuwa Taasisi ya Hali ya juu katika ukaguzi wa sekta ya umma. 

Dhamira ya Ofisi 
Kutoa huduma za ukaguzi wa sekta ya umma zenye ubora wa Hali ya 
juu zinazoimarisha utendaji, uwajibikaji na uwazi katika usimamizi 
wa rasilimali za umma. 

Misingi Yetu 

Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi, inayotoa 
huduma kwa wateja wake kwa haki bila 
upendeleo. 

 

Ubora: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi ya 
kitaalamu inayotoa huduma bora za ukaguzi 
wa hesabu kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa vya ukaguzi. 

 

Uadilifu: Ofisi  ya  Taifa  ya  Ukaguzi  inazingatia  na 
kudumisha maadili ya kazi ya kiwango cha 
juu na kuheshimu sheria. 

 

Kujali Watu: Tunajali  mahitaji  ya  wadau  kwa  kujenga 
utamaduni mzuri wa kujali wateja na kuwa 
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na watumishi wenye uwezo na kuongeza 
tija. 

 

Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 
ambayo wakati wote inaimarisha na 
kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo 
toka ndani na nje ya taasisi. 

Matumizi bora ya 
Rasilimali za 
Umma: 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi 
inayozingatia matumizi bora ya rasilimali 
zilizokabidhiwa kwake. 
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SHUKRANI 

Ninalazimika kuanza dibaji hii kwa maneno 
ya shukurani kwa Ofisi, watu na 
wafanyakazi mbalimbali ambao kwa kiasi 
kikubwa wamechangia kwenye mafanikio 
ya Ofisi yangu kutimiza matakwa ya 
Kikatiba ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake 
ya mwaka kwa Rais mwisho wa mwezi 
Machi  kila mwaka. 

Kwa furaha kubwa natumia fursa hii kumshukuru Mheshimiwa Dk. 
John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, kwa msaada wake mkubwa na juhudi binafsi 
kuhakikisha Ofisi yangu inatimiza jukumu lake kikatiba. 

Rasilimali za kifedha, kimfumo na watu ni muhimu sana katika 
jitihada za kitaasisi, hivyo, nalazimika kutoa shukurani zangu za 
dhati kwa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kamati 
za Bunge kwa kutimiza wajibu wao wa kuwezesha uwepo wa 
rasilimali kwenye Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa mwaka wa fedha 
wa 2016/17. Kwa namna yoyote, haya yasingewezekana bila 
ushirikiano na juhudi za pekee za Wizara ya Fedha ambao 
tunawashukuru kwa namna ya pekee. 

Mwisho, sina budi kushukuru kazi nzito inayofanywa na askari 
wetu wa miguu ambao ni wakaguzi waliopo katika ngazi za chini 
kabisa za taasisi yetu pamoja na wafanyakazi wengineo. 
Nimeweza kutoa ripoti hii ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwasababu wakaguzi hawa walifanya kazi yao 
katika kiwango cha juu na kuwasilisha ripoti zao kwa wakati na 
wakati mwingine katika mazingira magumu. 

Nilipowasilisha ripoti zangu mwezi Machi mwaka jana Rais 
alimuelekeza Waziri Mkuu kuhakikisha yaliyowakilishwa kwake 
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siku ile yanafikishwa pia kwa Mawaziri, Makatibu Wakuu, Wakuu 
wa Mikoa na Makatibu Tawala wa Mikoa. Kufuatia juhudi za 
Waziri Mkuu hili liliwezekana na naamini mwamko ambao 
nimeuona katika kaguzi za Halmashauri na Wilaya kwa mwaka 
huu wa ukaguzi umechangiwa kwa karibu na kujitoa kwa hali ya 
juu kulikoonyeshwa na Wakuu wa Mikoa. 

Kwa Wabia wetu wa Maendeleo, ningependa kutambua mchango 
wao mkubwa wa kuendelea kuzifanya kazi za ukaguzi katika Ofisi 
yangu kuwa za kisasa kwa kudhamini mafunzo na kutoa zana 
muhimu za na msaada wa kiufundi. 
Tukiwa tunajitahidi kudumisha viwango na ubora wa ripoti zetu, 
napongeza michango ya makampuni binafsi ya ukaguzi ambayo 
yamekuwa yakifanya kazi nasi kwa bidii na kwa weledi. Mchango 
wao kuelekea maandalizi ya ripoti hii ni muhimu na wenye 
thamani kubwa. 

 

 

 
Prof. Mussa Juma Assad 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
28 Machi 2018 
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DIBAJI 

Ninayo furaha na heshima kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya 
ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa mwaka 
2016/2017. Hili linatekeleza matakwa ya Ibara ya 143 ya Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Sura ya 34 ya Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008. 

Ripoti hii ni mkusanyiko wa masuala muhimu yaliyojitokeza 
katika kaguzi za Mashirika ya Umma kwa mwaka wa fedha wa 
2016/2017. Pia, ripoti hii imejumuisha mapendekezo 
yaliyotolewa kwa wasimamizi wa mashirika haya ili kupunguza 
mapungufu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi. 

Nimekagua masuala ya kimkakati na ufanisi katika utendaji wa 
Mashirika ya Umma sita (6) kwa lengo la kujibu maswali muhimu 
ya kisera au changamoto muhimu na vikwazo vya kiutendaji 
ambavyo vinaathiri mikakati, mipango, na ufanisi. Matokeo ya 
kaguzi hizi yamejumuishwa katika Sura ya Tano ya ripoti hii. 

Ripoti pia inajumuisha matokeo ya kaguzi maalumu na kaguzi za 
kiuchunguzi (forensic audit) kwa Mashirika ya Umma sita (6) 
zilizoombwa na wadau mbalimbali. Muhtasari wa matokeo ya 
kaguzi hizi yamejumuishwa katika Sura ya Sita ya ripoti hii. 

Kama ilivyokuwa kwa mwaka uliopita, katika Sura ya Saba ya 
ripoti hii, nimekagua na kutathmini ufanisi pamoja na 
changamoto za sekta ya mafuta na madini na gesi Tanzania. 
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MUHTASARI 

i. Utangulizi 
Muhtasari huu unaainisha kwa kifupi masuala mahususi 
yaliyojadiliwa kwa kina katika ripoti hii na ambayo yanahitaji 
kufanyiwa kazi na Serikali, Bunge, Bodi za Wakurugenzi na 
Menejimenti ya Taasisi husika ili kuhakikisha kuna ongezeko la 
ufanisi katika utendaji wa Mashirika ya Umma.  

ii. Aina na Muelekeo wa Hati za Ukaguzi 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha unaoishia 2016/2017 
nilikagua na kukamilisha kaguzi za mashirika 188 ikijumuisha 
maoni 52 ya kaguzi za miaka ya nyuma yaliyotakiwa kukaguliwa. 
Hata hivyo, niliweza kutoa maoni ya ukaguzi kwa mashirika 105 
pekee. Kati ya kaguzi za mashirika 105 zilizokamilika na kutolewa 
hati ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 2016/2017, mashirika 
manne (4) yalipata hati yenye mashaka wakati mashirika 101 
yalipata hati zinazoridhisha. Hati isiyoridhisha na hati mbaya 
hazikutolewa kwa shirika lolote au taasisi nyingine za umma 
katika kipindi hiki cha mwaka wa fedha. 

iii. Muhtasari wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 
Katika kufuatilia utekelezaji wa kaguzi za miaka iliyopita 
nilibaini kwamba, kati ya mapendekezo 33 ni mapendekezo 15 
(sawa na asilimia 31) ndio ambayo yametekelezwa wakati 
mapendekezo 12 (sawa na asilimia 25) hayakutekelezwa; hivyo, 
kubakiza mapendekezo 21 (sawa na asilimia 44) yakiwa katika 
hatua za utekelezaji. Mapendekezo haya yanapatikana katika 
sura ya tatu (3) ya ripoti hii. 

Miongoni mwa mapendekezo ya kaguzi zilizopita ni: Benki ya 
Azania kutokuwa chini ya usimamizi wa Msajili wa Hazina, Msajili 
wa Hazina hajaweza kuonyesha uhalali wa kisheria katika umiliki 
wa PRIDE; Kukosekana kwa mkataba na dhamana kwa mkopo wa 
Shilingi bilioni 44.29 uliotolewa na Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya (NHIF); Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) kutofikia 
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kiwango cha chini cha mtaji; Kuporomoka kwa wa ufanisi 
kibiashara kwa Shirika la Posta Tanzania (TPC); tatizo la 
uendelevu wa Benki ya Twiga, kuchelewa kutekeleza mpango 
mkakati kuhusiana na ujenzi wa nyumba za walimu; Wizara ya 
Nishati kutokulipa deni la pango la Shilingi bilioni 1.117 kwa 
Kampuni ya Umeme Tanzania (TANESCO); Pamoja na upunjifu 
katika ulipaji wa kodi ya pango uliofanya na Mlimani City Holding 
Limited kwa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 

iv. Maswala Yaliyopewa Uzito katika Ukaguzi 
Katika Shirika la Viwango Tanzania (TBS), nimebaini vyeti halisi 
vya ufanisi 3,911 vilivyotolewa na SGS ambayo vimeisha muda 
wake wa matumizi. Hata hivyo, TBS haikufanya uchunguzi wa 
jambo husika kuona kama wanunuzi wenye kumiliki vyeti hivyo 
waliingiza bidhaa nchini; na kama vyeti hivyo vilifanyiwa Ukaguzi 
wa Mwisho (Destination Inspection) na adhabu kutolewa. Pia, 
nimebaini kutokuwapo kwa maafisa wa TBS katika vituo zaidi ya 
18 vya uingizaji bidhaa ili kuangalia ubora wa bidhaa zinazoingia 
nchini. 

Nimebaini kuwa katika Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) 
kuna ankara za malipo za kiasi cha Shilingi bilioni 1.86 
zilizokataliwa na kampuni za bima, pamoja na ankara za malipo 
za kiasi cha Shilingi milioni 241.97 ambazo zilipelekwa Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) kwa ajili ya dawa ambazo 
wagonjwa hawakupewa. 

Kwenye Shirika la Posta Tanzania (TPC), nilibaini ofisi 83 za posta 
ikijumuisha ambazo zimekwishapewa kibali hazijaunganishwa 
kwenye mfumo wa mapato wa Netsmart; Hivyo, mapato 
kurekodiwa kwa njia ya kawaida (manually). Kutokana na 
kukosekana kwa upatanisho kati ya fedha zinazopokelewa, 
ankara zilizotolewa kwa wateja na mapato yanayoripotiwa 
makao makuu, mapato ya EMS kwa mujibu wa mfumo wa 
Netsmart yametofautiana na mapato yaliyoripotiwa kwenye 
taarifa za fedha za TPC kwa kiasi cha Shilingi milioni 607. 
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Nimebaini kuwa waingizaji bidhaa kutoka nje, wamefanikiwa 
kuingiza bidhaa zenye thamani ya Dola za Marekani milioni 1.94 
kupitia vituo mbalimbali vya uingizaji bidhaa kwa kutumia vibali 
feki bila kubainika na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
(TFDA), hali inayoonyesha kuwapo kwa mapengo katika taratibu 
za udhibiti au kuwapo kwa hujuma ndani ya Mamlaka ya Chakula 
na Dawa. 

Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) ni moja ya wanahisa wa Star 
Media Tanzania Limited, lilimiliki asilimia 35 ya mtaji. Asilimia 
65 iliyobaki inamilikiwa na kampuni ya kichina ya Star 
Communication Network Technology Limited. Nimebaini kuwa 
TBC haikuwahi kupokea gawio kutokana na uwekezaji wake 
katika Star Media tangu mwaka 2013, ambayo inapingana na 
malengo ya uwekezaji katika kampuni husika. 

Kampuni Hodhi ya Reli (RAHCO) ilifanya upembuzi yakinifu kwa 
baadhi ya miradi yake inayopangwa kufanyika kwa gharama ya 
Shilingi bilioni 20.1. Hata hivyo, utekelezaji wa miradi hiyo 
haukuwa wenye mafanikio kutokana na kukosekana kwa fedha. 
Pia, RAHCO imetumia kiasi cha Shilingi bilioni 1.61 kwenye miradi 
isiyotekelezeka ambayo haijakamilika na imetelekezwa. 

Bohari Kuu ya Dawa (MSD) ina kiasi cha dawa kilichoisha muda 
wake chenye thamani ya Shilingi bilioni 4.43 ambacho ni sawa na 
asilimia 3.4 ya gharama za mauzo ikilinganishwa na kiwango 
stahiki cha asilimia 1. Kwa mujibu wa Menejimenti ya MSD, 
kuwapo kwa dawa zilizoisha muda wake kumesababishwa na 
kubadilika kwa teknolojia, kupita kwa wakati, kubadilika kwa 
miongozo ya matibabu, uwezo mdogo wa manunuzi wa wateja 
wa MSD pamoja na washirika wa maendeleo/wahisani kununua 
dawa zinanazofanana na zilizopo. 

Pia, nimebaini Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) imenunua 
hekta 500 kutoka kwa iliyokuwa Mamlaka ya Uendelezaji wa 
Makao Makuu (CDA) katika eneo la Ihumwa kwa ajili ya ujenzi wa 
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bandari kavu kwa makadirio ya gharama za Shilingi bilioni 12.6 
bila kufuata taratibu sahihi, ikiwa ni pamoja na ruhusa (approval)  
ya Bodi ya Wakurugenzi na uthaminishaji wa ardhi iliyonunuliwa. 
Nimebaini kuwa, Machi 2017, TPA ilifanya malipo ya awali ya 
Shilingi bilioni 6.3 ikiwa ni asilimia 50 ya mauzo husika ambayo ni 
kinyume na makubaliano kati ya CDA na TPA. Katika mkutano 
uliofanyika tarehe 4 Novemba 2016 ilikubalika kuwa ardhi 
ithaminishwe kabla ya fedha kulipwa. 

Mikopo Chechefu (NPL) ya Benki ya Maendeleo ya TIB 
imeongezeka kwa kiasi kikubwa katika kipindi cha mwaka 
mmoja. Kufikia tarehe 31 Desemba 2016, uwiano wa mikopo hiyo 
ulifikia asilimia 35 ikilinganishwa na asilimia 14 kwa mwaka 
ulioishia 31 Desemba 2015. Ongezeko hili ni kubwa ikilinganishwa 
na ongezeko la kisekta la asilimia 24 kama ilivyoripotiwa na 
Taarifa ya Sera ya Fedha ya Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
iliyotolewa mwezi Juni 2016 na uwiano elekezi wa mikopo 
chechefu wa asilimia 5. Kuongezeka kwa mikopo chechefu 
kunaonyesha kupungua kwa ubora wa mikopo ambayo imetolewa 
na Benki. 

Benki ya Maendeleo ya TIB ilidhamiria kubatilisha mikopo mingi 
yenye thamani ya Shilingi bilioni 94 inayohusiana na miradi 
isiyofanya vizuri ambayo ilitakiwa kulipwa ndani ya siku 30 tangu 
kupokea barua ya kubatilisha mikopo hiyo. Ukubwa wa mikopo 
iliyobatilishwa unaonyesha kukosekana kwa ufuatiliaji wa miradi 
isiyofanya vizuri ambayo ingeweza kugundulika katika hatua za 
awali. Mpaka nafanya ukaguzi mwezi Machi 2017, ni kiasi cha 
Shilingi bilioni 2.9 tu ambazo zimepatikana, ikiwakilisha asilimia 
3 tu ya kiasi kilichobatilishwa. 
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v. Tathmini ya Ufanisi wa Kimkakati na Uendeshaji wa Mashirika 
ya Umma 
Ukaguzi niliofanya kutathmini ufanisi wa utendaji wa Mashirika 
ya Umma ulibainisha masuala makuu yafuatayo: 

Katika Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) kupitia kampuni ya 
Biotech, nimebaini kuwa jumla ya lita 236,420 zenye thamani ya 
Shilingi bilioni 3.12 zilisambazwa kwenye mikoa yote 26 ya 
Tanzania Bara kati ya mwezi Agosti na Novemba 2017, ambapo 
kila Halmashauri ilitengewa kiasi maalum cha lita za viuadudu. 
Kutoka kwenye sampuli ya Halmashauri 57 nilizozitembelea, 
nilibaini kuwa ni lita 25,609 tu ambazo zimepuliziwa kati ya lita 
ambazo zilisambazwa, ambazo ni sawa na asilimia 28 ya jumla ya 
viuadudu vilivyosambazwa. 

Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) inatekeleza mradi wa 
Mfumo wa Kuhakiki Mapato ya Kampuni za Simu (Telecom 
Revenue Assurance System)(TRAS) ambao unatarajiwa kutoa 
uhakika wa mapato ya kampuni za simu kwa Serikali. Mradi 
ulitarajiwa kuwa umekamilika kufikia tarehe 27 Septemba 2017. 
Hata hivyo, mpaka nafanya ukaguzi mwezi Oktoba 2017, mradi 
haukuwa umekamilika na hakukuwa na mabadiliko ya tarehe ya 
kukamilisha kwa mradi. Hali hii inaweza kusababisha kuongezeka 
kwa gharama kwa TCRA na Serikali. 

Kwenye Kampuni ya Umeme Tanzania (TANESCO) nimebaini 
kuwa, eneo la Ubungo Complex lilipewa Songas mwaka 2004 
wakati Songas ilipoanza shughuli zake nchini Tanzania. TANESCO 
ilipatiwa hisa 10,000 katika kampuni ya Songas kama malipo kwa 
ajili ya Ubungo Complex; pia, Songas ilichukua yaliyokuwa 
madeni ya TANESCO yaliyotokana na ununuzi wa mitambo ya 
kuzalisha umeme kwa gesi pamoja na mitambo husika iliyopo 
Ubungo Complex. Hata hivyo, hakuna ushahidi unaoonesha kuwa 
Ubungo Complex pamoja na mali nyingine ilizopewa Songas 
Limited zilithaminishwa kabla uhamishaji haujafanyika. 
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Nimebaini kuwa Serikali imeingia mkataba wa kukopa na Benki ya 
Uwekezaji ya Ulaya na kampuni ya Songas Limited. Mkataba 
ulielekeza kuwa gharama za mradi zilikuwa Euro milioni 392. Kwa 
mujibu wa mkataba, Serikali ilitakiwa kukopa Euro milioni 235.1 
na kuwekeza katika mradi; pia kutoa kiasi cha Euro milioni 0.6 
kutoka kwenye vyanzo vyake vya mapato. Pia, Serikali ilichukua 
mkopo wa Euro milioni 50 kutoka Benki ya Uwekezaji ya Ulaya na 
kuikopesha Songas. Uwekezaji uliofanywa na Serikali katika 
mradi ni Euro milioni 285.7 ambayo ni asilimia 73 ya gharama za 
mradi ingawa hakuna sehemu katika mkataba inayoonyesha 
stahiki ya Serikali katika mradi husika. 

Nimebaini kuwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
imetoa dhamana kwa mkopo uliotolewa kwa kampuni ya 
Tanzania Finance Development Limited ili iweze kujipatia hisa 
kwenye kampuni ya Songas Limited. Hata hivyo, nimeshindwa 
kupata uhusiano uliopo kati ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Kampuni ya Tanzania Finance Development 
Limited, usajili wa kampuni husika pamoja na umiliki wake 
ambavyo vilipelekea Serikali kutoa dhamana ya mkopo huo. 

vi. Kaguzi Maalumu na Kaguzi za Kiuchunguzi 
Katika mwaka wa ukaguzi, mambo yafuatayo yalibainika katika 
kaguzi maalum na kaguzi za kiuchunguzi: 

Katika Star Media, imebainika kuwa katika Makubaliano ya 
Utendaji, mali zitakazotumika kwenye mradi zitapata msamaha 
wa kodi. Ukaguzi wa Kitabu cha Orodha ya Usajili wa Mali kwa 
mwaka 2014, sampuli ya vifaa vya mtandao imebaini vifaa vyenye 
thamani ya Shilingi bilioni 34.4 viliingia nchini na kufungwa. Hata 
hivyo, vifaa hivyo havikuonekana nilipotembelea maeneo husika; 
ingawa katika Orodha  ya Mali vinaonekana vimefungwa.  

Zaidi, Star Media imekuwa ikitengeneza hasara kwa zaidi ya 
miaka 7 mfululizo ambayo imekuwa ikichangiwa na kutoza 
uchakavu kwenye ving’amuzi vilivyouzwa kwa wateja tofauti na 
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sera za makampuni mengine ambayo yanafanya biashara hiyo 
kama vile Azam Media na DSTV. Hii ni kwa kuwa ving’amuzi 
vikiuzwa, Star Media haiingii gharama za matengenezo wala 
haiwajibiki kumpatia mteja king’amuzi kipya pindi cha kwanza 
kinapopata matatizo. Jumla ya Dola za Marekani milioni 30.11 
zimetozwa kutoka kwenye faida kwa jumla ya miaka 6 kuanzia 
2010 mpaka 2015. 

Pia, kifungu cha 1.4 na 1.5 cha Randama ya Makubaliano kati ya 
Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) na Star Times kinaainisha 
mtaji wa ushirikiano kuwa ni Dola za Marekani milioni 1 
utakaotokana na hisa 10,000 zenye thamani ya Dola za Marekani 
100 kila moja. Mgawanyo wa mtaji ulikuwa ni asilimia 35 kwa 
TBC na asilimia 65 kwa Star Times. Mtaji wa Dola za Marekani 
milioni 1 ulipanga kupatikana kwa TBC kutoa Dola za Marekani 
350,000 na Star Times kutoa Dola za Marekani 650,000. 
Nimebaini kuwa Star Times haikutoa fedha za mtaji kama 
sehemu yake ya umiliki wa Star Media. 

Nimebaini pia kuwa Star Media ilijipatia mikopo ya Dola za 
Marekani milioni 10.5 bila TBC kufahamu na mikopo hiyo 
haikuwekwa wazi katika taarifa za fedha za Star Media kwa 
mwaka 2014. Ukaguzi wa Makubaliano ya Mkopo umebaini kuwa 
mikopo hiyo ilipatikana kutoka Star Times International Holdings 
of China, ambayo ni kampuni dada ya Star Times. Mikopo hiyo 
ilitolewa ili Star Media ipate mtaji wa kujiendesha kwa riba ya 
asilimia 8.5 ambapo mali za Star Media ziliwekwa kama dhamana 
ya mkopo huo. 

Ukaguzi maalum wa Mfuko wa Hisani wa Kuendeleza Sekta ya 
Korosho (CIDTF) umebaini kutokuwasilishwa kwa tani 837 za Salfa 
zenye thamani ya Shilingi milioni 803.52 zitokanazo na mkataba 
ulioingiwa na kampuni ya Hammers Incorporation Ltd kwa ajili ya 
kusambaza tani 3,000 za Salfa. Hata hivyo, wakati wa utekelezaji 
wa mkataba, mzabuni alisambaza jumla ya mifuko yenye jumla 
ya uzito wa tani 2,307 na kuacha kuleta mifuko yenye jumla ya 
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uzito wa tani 693. Pia, nimebaini kuwa ujazo wa baadhi ya 
mifuko ulipunguzwa na kusababisha upungufu wa tani 144. 
Ubadhirifu huu umesababisha upotevu wa Shilingi milioni 837 na 
hasara ya tani 803.52. Pia, nimebaini kuwepo kwa viwatilifu 
vilivyoisha muda wake vyenye thamani ya Shilingi milioni 594.03 
vilivyopo kwenye maghala ya Mtwara Mjini, Naliendele na 
Tandahimba.  

Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) iliingia mkataba na kampuni 
ya Wallis Trading Inc. Ili kukodi ndege aina ya AIR BUS A-320. 
Nilibaini kuwa, ingawa kipengele cha 4.5 cha mkataba  
kinaelekeza ukaguzi wa ndege ufanyike kabla ya kuingia kwenye 
mkataba, ukaguzi uliofanyika uligundua kuwepo kwa matatizo 
makubwa ya kiufundi, hivyo kutakiwa kufanyiwa matengenezo 
makubwa kwa kipindi cha miezi saba kwa gharama ya Dola za 
Marekani 370,000 kwa mwezi; hivyo, kufikia jumla ya Shilingi 
milioni 2.59 kwa kipindi chote cha matengenezo. ATCL ililipa 
gharama hizo kwa kuwa ilishaingia mkataba wa kukodisha ndege. 

Ukaguzi wa Vocha za Malipo kwa miezi mitatu (2014, 2015 na 
2016) umebaini kuwa TANCOAL imelipa gharama za Shilingi 
milioni 940.34 kwa shughuli ambazo hazihusiani moja kwa moja 
na uchimbaji wa makaa ya mawe na shughuli nyingine za 
uendeshaji kwa mujibu wa Makubaliano ya Ubia. Uchambuzi zaidi 
wa Vocha hizo umebaini jumla ya kiasi cha Dola za Marekani 
milioni 3.36 kimetumika kwenye shughuli za uchimbaji ambazo 
hazihusiani na TANCOAL. 

vii. Ukaguzi wa Sekta ya Madini, Mafuta na Gesi Madini 
Ukaguzi wangu wa Sekta ya Madini umebaini mambo muhimu 
yafuatayo: 
Sheria ya Mapitio na Majadiliano kuhusu Masharti Hasi katika 
Mikataba ya Maliasili za Nchi ya Mwaka 2017 na  Sheria ya 
Mamlaka ya nchi Kuhusu Umiliki wa Maliasili ya mwaka 2017 
hazina kanuni ambazo zingerahisisha utekelezaji wa sheria hizo. 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ana nafasi finyu 
ya kupata taarifa mbalimbali kutoka kwa makampuni ya Mafuta, 
Gesi na Madini kwa kuwa Sheria mama za Madini na Gesi 
hazijampa nguvu na mamlaka ya moja kwa moja ya kupata 
taarifa zinazohusiana na uzalishaji na mauzo ya maliasili hizo. 

Matumizi ya kimtaji ambayo yanaruhusiwa kupunguzwa wakati 
wa kukokotoa kodi kwa mujibu wa mikataba iliyoingiwa na 
makampuni ya madini na Sheria ya Kodi ya mwaka 1973 
hayakuwahi kukaguliwa na Tume ya Madini ili kuangalia usahihi 
wa gharama za uzalishaji wakati wa kutoa leseni maalum za 
uchimbaji kama inavyotakiwa na Sheria ya Madini ya mwaka 
2010. 

Kifungu cha 22(a) cha Mfano wa Makubaliano ya Uzalishaji wa 
Pamoja wa Mafuta na Gesi (MPSA) kinataka mali zote 
zinazomilikiwa na mwekezaji na kutumika katika shughuli za 
uchimbaji mafuta na gesi kuwa mali za Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania (TPDC) kadri TPDC litakavyoona inafaa baada ya 
mkataba kuisha au kuvunjika au pale gharama zote za mali 
zinapokuwa zimerudishwa na mwekezaji kutegemea kipi 
kitaanza. Hata hivyo, Ukaguzi wa Mikataba ya Madini umebaini 
kuwa hakuna uhamishaji wa mali kwa serikali pale ambapo 
gharama zote za mali zilikuwa zimerudishwa na wawekezaji. 
Zaidi ya hayo, hakuna ushahidi unaoonesha kuwa misamaha ya 
kodi na marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani inaisaidia 
Serikali katika kukusanya kodi na mirabaha kutoka kwa 
makampuni ya madini. 

Nimebaini kuwa uchambuzi na uthaminishaji wa madini ya vito 
unafanya na TANSORT na maafisa wa wizara ya madini bila kuwa 
na muongozo na viwango vya uchambuzi na uthaminishaji ili 
kuwa na kuwa na matokeo yenye kufanana na kuondoa makosa ya 
kibinadamu. 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

xvii 
 

Pia, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) haina mfumo unaoweza 
kuwasaidia kufanya uchambuzi wa gharama na kubaini ikiwa 
miamala iliyofanyika kati ya makampuni yanayohusiana ilifanywa 
kwa taratibu wa kibiashara na hakukuwa na upangaji wa bei kwa 
nia ovu. 

Ukaguzi wa Kampuni ya Tini ya Kyerwa umebaini kuwa 
uchambuzi na usafishaji wa madini ya Tini wakati wa kununua 
unafanywa kwa njia ya mikono, hivyo kuongeza uwezekano wa 
kuwapo kwa makosa ya kibinadamu na kupata thamani isiyo 
sahihi kwa madini ya Tini ghafi yaliyonunuliwa. Kwa mfano, 
mwezi Oktoba 2016, wakati Kampuni ya Kyerwa ikiuza Tini kwa 
kampuni ya African Top Minerals, ilibainika kuwa ilikuwa 
imenunua Tini ghafi ambayo imesafishwa tani 26.739 lakini 
uchambuzi na uthaminishaji uliofanyika wakati wa mauzo 
ulionesha tani 18.0652 pekee za Tini ghafi ndizo safi, na tani 
8.3138 zilizobaki zilionekana kuwa chafu. Bei ya kuuzia Tini ghafi 
ilikuwa Shilingi 18,000 kwa kilo ambayo ilileta hasara ya Shilingi 
milioni 150. 

Nimebaini kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) haina mfumo 
unaoiwezesha kufanya ulinganisho wa gharama ili kuweza kubaini 
kama miamala iliyofanyika kati ya kampuni husika haijazidisha au 
kupunguza faida za makampuni ya madini. 

Tume ya Madini imepewa mamlaka ya kukagua mitaji 
iliyowekezwa na kampuni za madini na gharama za uendeshaji 
kwa ajili ya kupata taarifa za kodi na kuipatia Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) ili iweze kuchukua hatua. Hata hivyo, 
nimebaini kuwa hakuna mwongozo unaotoa maelekezo ya namna 
TRA wanavyotakiwa kufanyia kazi matokeo ya ukaguzi ya Tume. 

Ukaguzi wangu wa Sekta ya Gesi na Mafuta umebaini mambo 
muhimu yafuatayo: 
Wizara ya Nishati iliweka vitalu 4/1B na 4/1C kwa ajili ya Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tanzania kupitia Tangazo la Serikali Na. 
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184 la tarehe 20 Mei 2016. Hata hivyo, leseni ya utafutaji wa gesi 
imetolewa kwa TPDC lakini mpaka sasa Serikali haijatoa pesa 
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi huo. Pia, hakuna makubaliano 
rasmi miongoni mwa wadau ambayo yangesimama kama 
mwongozo wa uendeshaji wa vitalu hivyo. 

Kampuni ya British Group Plc inapinga kutozwa kodi ya ongezeko 
la mtaji ya Shilingi trilioni 1.4 kufuatia kampuni hiyo kununuliwa 
na kampuni ya Royal Dutch Shell Plc tarehe 27 Januari 2016. Pia, 
kampuni hiyo imepinga kulipa moja ya tatu ya kodi 
iliyokokotolewa ya Shilingi bilioni 381. 

Mfano wa Makubaliano ya Uzalishaji wa Pamoja wa Mafuta na 
Gesi (MPSA) wa mwaka 2008 na 2013 unatambua uhitaji wa 
kuwepo kodi itokanayo na faida ya ziada (Windfall Tax). Hata 
hivyo, Sheria ya Kodi haina vifungu vyenye kushughulikia kodi 
itokanayo na faida ya ziada hivyo kufanya utekelezaji wa 
matakwa ya mkataba kushindikana. 

Ukaguzi wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
umebaini kuwa, kinyume na kifungu cha 44(5) cha Sheria ya 
Petroli ya mwaka 2015 ambayo inataka kampuni ya mafuta ya 
nchi kuwa na ushiriki usio chini ya asilimia 25, Shirika husika 
limekuwa na ushiriki wa chini ya asilimia 25 kwenye haki za 
uchimbaji ambazo zimeshatolewa. Pia nimebaini ibara ya XII ya 
Makubaliano ya Uzalishaji wa Pamoja wa Mafuta na Gesi (PSA) ya 
Songosongo inataka mrabaha kukokotolewa kutoka kwenye gawio 
la faida ya Serikali kinyume na kifungu cha 113 cha Sheria ya 
Petroli ya mwaka 2015 inayotaka wamiliki wa leseni na 
wachimbaji kulipa mrahaba kwa serikali. 

Ukaguzi wa ununuaji wa asilimia 40 katika kampuni ya Pan 
African Energy Tanzania (PAET) uliofanywa na kampuni ya Swala 
Oil & Gas Tanzania umebaini kuwa Makubaliano ya Uzalishaji wa 
Pamoja wa Mafuta na Gesi PAET Songosongo yamekuwa na 
mapungufu mengi. Serikali inashauriwa kuendelea na msimamo 
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wake wa kusimamisha mauzo hisa za PAET kwa Swala Oil & Gas 
Ltd mpaka pale mapungufu hayo yatakapotatuliwa. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA 

1.0 Uanzishaji wa Ofisi ya Ukaguzi Kisheria 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa 
mara kwa mara). Ibara ya 143 (5) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania pamoja na kifungu cha 34 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 na kifungu cha 48(3) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya Mwaka 2011 inamtaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kukagua 
Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma angalau mara moja 
kwamwaka wa fedha. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu ana mamlaka ya kufanya ukaguzi wa 
hesabu na ukaguzi wa thamani ya fedha au kaguzi nyingine katika 
Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kama ilivyoainishwa 
kwenye vifungu Na. 26, 27, 28 na 29 vya Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Na. 11 ya Mwaka 2008. Kifungu cha 12 cha Sheria hiyo 
kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kutoa maoni kwa nia 
ya: 

• Kuzuia au kupunguza matumizi ya fedha za umma yasiyokuwa 
na tija; 

• Kuongeza makusanyo ya maduhuli ya umma; 

• Kuzuia hasara inayoweza kutokea kwa uzembe, wizi, kukosa 
uaminifu, udanganyifu, au rushwa kuhusiana na fedha na 
rasilimali za umma; 

• Kuongeza uchumi, tija na ufanisi katika matumizi ya fedha za 
umma. 
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Mashirika na Taasisi Nyingine za umma nchini zinafanya kazi kwa 
kutumia mifumo ya uhasibu ambayo inayalazimu kufuata Viwango 
vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu (IFRSs) au Viwango vya 
Kimataifa vya uandaaji wa Hesabu katika Taasisi za Umma 
(IPSASs). Miongozo zaidi ya kisheria inayotumika kuandaa hesabu 
ni pamoja na Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002 au sheria 
yeyote iliyopitishwa na Bunge ya kuanzishwa kwa Mashirika na 
Taasisi Nyingine za Umma na Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 
ya Mwaka 2008. 

Sheria namba 418 ya Msajili wa Hazina na kifungu cha 6 cha 
Sheria ya Mashirika ya Umma namba 16 ya mwaka 1992 
zinahusiana na majukumu ya Msajili wa Hazina katika Mashirika 
ya Umma. Sheria hizo zinaelezea kuwa Msajili wa Hazina ana kazi 
na jukumu la kusimamia vyema uendeshaji wa shughuli za 
Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa kushirikiana na Bodi 
za Wakurugenzi wa Mashirika husika. Vyombo vyote hivyo 
vinafanya kazi katika kusimamia na kuongoza kwa ukaribu 
Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa ufanisi na kwa kutoa 
maelekezo ya kiusimamizi. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 
kuwasilisha ripoti za mwaka kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kama ilivyoelekezwa katika Ibara ya 143 (4) ya 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. 
Katika kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, ripoti hizo 
zinatakiwa kuwasilishwa kwa Rais ifikapo tarehe 31 Machi ya kila 
mwaka. Baada ya kupokea ripoti hizo, Rais atawataka wahusika 
kuwasilisha ripoti hizo Bungeni ndani ya siku saba tangu kuanza 
kwa kikao cha kwanza cha Bunge. 

Kama Rais hatachukua hatua zozote za kuwasilisha taarifa hizo 
Bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu atawasilisha nakala za ripoti 
hizo kwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano (au Naibu Spika 
ikiwa kiti cha Spika kiko wazi wakati huo au ikiwa kwa sababu 
yeyote Spika hawezi kutekeleza majukumu yake) ambaye 
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atawasilisha ripoti hiyo Bungeni. Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali inayohusu Mashirika na Taasisi 
Nyingine za Umma itajadiliwa kwanza na Kamati za Bunge za 
Hesabu (PAC) kwa niaba ya Bunge na kuandaa ripoti ambayo 
itawasilishwa Bungeni. 

1.1 Wigo wa Ukaguzi na Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 
1.1.1 Wigo na Madhumuni ya Ukaguzi 

Madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kumuwezesha Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kutimiza jukumu la kutoa 
maoni huru kuhusu hesabu za Mashirika na Taasisi Nyingine za 
Umma ili kuona iwapo zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vya 
kimataifa vya uandaaji wa hesabu. Ukaguzi huu unahusiana na 
hesabu zilizokaguliwa kwa kipindi kinachoishia tarehe 31 
Desemba, 2016 na tarehe 30 Juni 2017. 

Wigo wa ukaguzi wangu unajumuisha tathmini ya ufanisi wa 
mifumo ya kihasibu na udhibiti wa ndani katika shughuli za 
taasisi husika. Pia, unahusisha ukaguzi na uhakiki wa hesabu, 
ripoti za utekelezaji, na taratibu nyingine za kikaguzi ambazo ni 
muhimu katika kukamilisha ukaguzi. Ukaguzi huu ulifanyika kwa 
kuzingatia viashiria vya hatari na kiwango cha juu cha miamala 
kinachokubalika. 

Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi yanatokana na kiwango ambacho 
kumbukumbu, nyaraka, na taarifa zilizoombwa kwa madhumuni 
ya ukaguzi na zikawasilishwa kwangu. 

1.1.2 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama 
katika Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (INTOSAI), 
Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi za Nchi za Afrika (AFROSAI) 
na Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi kwa Nchi za Afrika 
Zinazoongea Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, Ofisi inatumia 
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Shirikisho la Ofisi za Taifa 
za Ukaguzi Duniani (ISSAI) vinavyotolewa na “INTOSAI” na 
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Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu (ISA) vilivyowekwa 
na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu (IFAC). 

1.2 Majukumu ya Bodi za Wakurugenzi na Watendaji Wakuu wa 
Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma 
Bodi za Wakurugenzi na Menejimenti za Mashirika na Taasisi 
Nyingine za umma zina jukumu la kutayarisha kwa usahihi hesabu 
kama inavyotakiwa katika Viwango vya Kimataifa vya Utayarishaji 
wa Hesabu (IFRSs) au Viwango vya Kimataifa vya Utayarishaji wa 
Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSAS). Majukumu hayo 
yanajumuisha: 

• Kuhakikisha taarifa za hesabu zinaandaliwa kwa kiwango cha 
kimataifa ikiwa ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na 
kudumisha mifumo thabiti ya ndani itakayowezesha kuandaa 
hesabu zilizo huru, zisizo na makosa, wala mapungufu 
yatokanayo na udanganyifu;  

• Kuchagua na kutumia sera sahihi za uandaaji wa mahesabu; 
na 

• Kufanya makadirio ya mahesabu yanayoendana na mazingira 
halisi. 

Kiwango cha Kimataifa cha Kihasibu Na. 1 (IAS 1) na Kiwango cha 
Kimataifa cha Utayarishaji wa Hesabu za Taasisi za Umma Na. 1 
(IPSAS 1) vinaainisha aina za hesabu zinazotakiwa kuandaliwa na 
taasisi hizi. 

1.3 Mpangilio na Uteuzi wa Makampuni Binafsi kwa Kazi ya 
Ukaguzi 
Ili Ofisi yangu iweze kutimiza majukumu ya ukaguzi kwa ufanisi 
katika Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma nchini, kitengo cha 
ukaguzi wa Mashirika ya Umma kimegawanywa katika vitengo 
vinne ambavyo ni Ukaguzi wa Taasisi za Fedha, Ukaguzi wa 
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Taasisi za Elimu ya Juu, Ukaguzi wa Taasisi za Usimamizi na 
Ukaguzi wa Taasisi za Huduma. 

Pia, kaguzi za baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma 
yamekaguliwa na makampuni binafsi ya ukaguzi kwa niaba yangu. 
Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha 33 cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma, ambacho kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ya kumruhusu mtu au kampuni yeyote 
iliyosajiliwa chini ya Sheria ya Wakaguzi wa Hesabu na Wahasibu 
Na. 33 ya Mwaka 1972 iliyorekebishwa mwaka 1995 kufanya 
ukaguzi kwenye Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa 
niaba yake. 

Wakaguzi watakaoteuliwa watafuata sheria kama inavyotakiwa; 
pia hawatatoa siri za mashirika wanayoyakagua.  

Wajibu wa kutoa hati ya ukaguzi unabaki kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Kaguzi zitakazofanywa na 
Makampuni binafsi zitahakikiwa ubora wa kazi zake na yangu. 
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SURA YA PILI 

AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA 

2.0 Utangulizi 
Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Namba 200 (ISA 
200), lengo la kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumwezesha 
Mkaguzi kutoa hati ya ukaguzi inayoeleza iwapo hesabu 
zinaonyesha hali halisi ya kifedha ya Shirika na kama 
zimeandaliwa kwa kufuata viwango na mfumo unaokubalika. 
Ukaguzi wa hesabu unafanyika ili kumuongezea imani mtumiaji 
wa hesabu husika kwamba zimetengenezwa kwa kuzingatia 
viwango vinavyokubalika. Hivyo, kumfanya Mkaguzi kupata 
sababu za uhakika kwamba hesabu kwa ujumla wake hazina 
makosa na pia kutoa taarifa ya matokeo ya ukaguzi. 

2.1 Aina za Hati za Kaguzi Zilizotolewa 
2.1.1 Hati Inayoridhisha 

Hati hii inatolewa wakati Mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 
zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu au viwango vingine vya utoaji wa taarifa 
za fedha vinavyokubalika. 

2.1.2 Hati zisizoridhisha 
(i) Hati Yenye Shaka 
Aina hii ya hati hutolewa pale (a) mkaguzi anapokuwa amepata 
vielelezo vya kutosha kuhitimisha ukaguzi na kuona athari lakini 
si za kimsingi katika usahihi wa taarifa za fedha; au (b) mkaguzi 
anapokuwa ameshindwa kupata uthibitisho wa kutosha 
kumuwezesha kuhitimisha ukaguzi lakini athari zinazotokana na 
kukosa uthibitisho kwa ujumla wake si za kimsingi katika usahihi 
wa taarifa za fedha. 

(ii) Hati Isiyoridhisha 
Hati isiyoridhisha inatolewa pale Mkaguzi anapoona kuwa, taarifa 
za fedha kwa kiasi kikubwa zina makosa, na zikiangaliwa kwa 
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ujumla wake zinakuwa hazikufuata viwango vinavyokubalika vya 
uandaaji wa taarifa za fedha. 

(iii) Hati Mbaya 
Hati hii hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa kupata uthibitisho 
wa kutosha kuhusu taarifa za fedha zilizoandaliwa kwa ajili ya 
ukaguzi. Hali hiyo inaathiri taarifa za fedha kiasi cha kushindwa 
kutoa maoni ya ukaguzi kuhusiana na taarifa za fedha hizo. 

2.1.3 Aya za Msisitizo wa Jambo Kwenye Ripoti ya Mkaguzi 
Kama mkaguzi ataona umuhimu wa kuvuta umakini wa wasomaji 
wa taarifa za fedha kuhusu suala ambalo limeoneshwa au 
kuainishwa kwenye taarifa za fedha, na ambalo limeonekana 
kuwa ni muhimu na la msingi kwa ajili ya kuleta uelewa wa 
taarifa hizo kwa ajili ya kufanya maamuzi yenye tija, ataweka 
Aya za Msisitizo. Aya hii itawekwa tu pale ambapo mkaguzi 
amepata vielelezo vya kutosha kuwa taarifa za fedha 
hazijakosewa kwa kiasi kikubwa na inatakiwa itokane na suala 
ambalo limeoneshwa au kuainishwa kwenye taarifa za hesabu 
pekee. 

2.1.4 Aya ya Mambo Mengineyo ya Ukaguzi 
Kama mkaguzi ataona umuhimu wa kuwasilisha mambo 
mengineyo zaidi ya yale ambayo yameoneshwa au kuainishwa 
kwenye taarifa za fedha na kwa maono ya mkaguzi ni muafaka 
kwa watumiaji wa taarifa za fedha ili waweze kufahamu ukaguzi, 
majukumu ya mkaguzi au ripoti ya ukaguzi, ataweka Aya ya 
Mambo Mengineyo katika ripoti yake. 

2.1.5 Uwasilishaji wa Mambo Muhimu ya Ukaguzi 
Kuwasilisha Mambo Muhimu ya Ukaguzi kunatoa taarifa za ziada 
kwa watumiaji wa taarifa za fedha ili kuwasaidia kuelewa 
mambo hayo ambayo katika maono ya kiweledi ya mkaguzi ni 
muhimu katika ukaguzi wa taarifa za fedha za mwaka huu. 
Kuwasilisha mambo muhimu ya ukaguzi kunaweza kuwasaidia 
watumiaji wa taarifa za fedha kuielewa taasisi na mambo 
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yanayohusisha zaidi maono ya menejimenti katika maamuzi 
kwenye taarifa hizo, pia mambo hayo huwekewa mkazo katika 
ukaguzi. 

2.1.6 Maoni ya Ukaguzi yaliyotolewa katika kipindi cha mwaka 
Katika kipindi cha mwaka 2016/2017, kulikuwa na jumla ya hati 
za ukaguzi 104, kati ya hizo; zinazoridhisha 101; Pia, kulikuwa 
hati nne (4) zenye mashaka zilitolewa; na hapakuwa na hati 
yoyote mbaya au isiyoridhisha. Angalia Kiambatisho Na. I. 

2.2 Muelekeo wa Hati za Ukaguzi 
Uchambuzi wa muelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 
Mashirika ya Umma kwa muda wa miaka mitano kuanzia 
2012/2013 mpaka 2016/2017 ni kama ifuatavyo:- 

Aina ya Hati ya 
Ukaguzi 

Ripoti Kuu ya Mwaka 

Mwaka wa fedha 2012/2013 2013/2014 2014/2015 2015/2016 2016/2017 
Zinazoridhisha 92 117 107 108 101 
Zenye mashaka 1 3 5 4 4 

Zisizoridhisha 0 1 0 0 0 
Mbaya 0 0 0 0 0 
Jumla 93 121 112 112 105 
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SURA YA TATU 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA MIAKA 
ILIYOPITA 

3.0 Utangulizi 
Sura hii inaainisha kwa ufupi muhtasari wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya Ripoti ya Ukaguzi wa miaka iliyopita; baadhi ya 
mapendekezo hayajatekelezwa na mengine yakiwa katika hatua 
mbalimbali za utekelezaji  hadi ilipofikia wakati wa kuandaa 
taarifa hii. 

Mwezi Julai 2017, nilipokea majibu ya Serikali ya ripoti ya mwaka 
uliopita kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. Ninapenda 
kutambua juhudi zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika 
kujibu na kuandaa mpango wa utekelezaji wa mapendekezo 
yaliyotolewa kwa Mashirika ya Umma. 

Tathmini ya majibu imeonesha kuwa mapendekezo mengi bado 
hayajatekelezwa na mengine yapo kwenye hatua za utekelezaji. 
Kwa hali hiyo, hatua za ziada zinahitajika katika utekelezaji wa 
mapendekezo hayo. 

Napenda kurejea mapendekezo yote niliyoyatoa katika ripoti 
zilizopita ambayo hayajatekelezwa au yametekelezwa kwa 
kiwango kidogo na Mashirika ya Umma husika kama ifuatavyo:- 

3.1 Hadhi ya utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita  
3.1.1 Benki ya Azania (2012/2013) 

Benki ya Azania inatakiwa iwe chini ya Msajili wa Hazina. Hivyo, 
Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
Kifungu cha 9(a) (iii) na (iv) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008 inaitaka Benki hii kuwasilisha hesabu 
kwenye Ofisi yangu kwa ajili ya kukaguliwa. 
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Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Wizara ya Fedha iliandika barua kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali yenye kumbukumbu namba TYC/A/400/765 
ikieleza kuwa Wizara imeomba ushauri kwa Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali juu ya swala hili, ambapo Mwanasheria Mkuu alishauri 
kwamba marekebisho yafanyike katika ya kifungu cha 3 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma sehemu ya 418, itakayompa 
mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kukagua chombo kilichosajiliwa na kuanzishwa chini ya Sheria ya 
Makampuni. Hivyo, tafsiri ya “Mamlaka ya Umma” imebadilishwa 
kiasi cha kubeba upekee fulani, ambapo inasisitizwa kuwa  kama 
chombo kimesajiliwa chini ya sheria ya Makampuni ikiwa Serikali 
inamiliki sehemu kubwa ya hisa itatakiwa kukaguliwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. 

Maoni ya Mkaguzi; 
Ni matarajio yangu kuwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali atasaidia 
namna ya mabadiliko ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma na kunipa 
mamlaka ya kukagua vyombo vyote vya umma. 

3.1.2 Taasisi ya Ukuzaji wa Maendeleo vijijini (PRIDE  Tanzania 
Limited) (2012/2013) 
Ninaendelea kusisitiza kuwa Msajili wa Hazina anapaswa 
kufuatilia kwa karibu juu ya umiliki wa kisheria wa hisa za PRIDE 
Tanzania zilizokuwa zinamilikiwa na Serikali na baadaye 
kuhamishiwa kwa wamiliki binafsi. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Maoni ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
yamezingatiwa, Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa kushirikiana na 
Wizara ya Fedha na Mipango, imeandaa waraka kwa Baraza la 
Mawaziri na kuainisha mambo yafuatayo; 

• Itaweka wazi hali ya umiliki wa PRIDE Tanzania; 

• Usajili wa PRIDE Tanzania kama Kampuni inayomiliki hisa, na 
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• Kusajiliwa kama Benki ndogo ya utoaji mikopo iliyosajiliwa na 
Benki Kuu ya Tanzania. 

Maoni ya Mkaguzi 
Nimeyapokea majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa ajili ya 
ufuatiliaji, ijapokuwa juhudi nyingi zinapaswa kuelekezwa 
kwenye suala la umiliki wa kisheria wa hisa za PRIDE Tanzania 
zinazomilikiwa na Serikali. 

3.1.3 Kukosekana kwa Mkataba na Uthibitisho wa Udhamini Kutoka 
kwa Serikali kwa Mkopo wa Shilingi bilioni 44.29 
Menejimenti ya NHIF inashauriwa kuhakikisha mkataba wa mkopo 
unaingiwa kati yake na mkopaji. Pia, ihakikishe uthibitisho wa 
udhamini unapatikana kutoka Serikalini. Pia, NHIF inashauriwa 
kuhakikisha inaingia katika mkataba kabla ya kutoa mkopo 
wowote mbeleni. 

  Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Tarehe 15 Desemba 2015, NHIF ilimepokea barua kutoka Wizara 
ya fedha na Mipango yenye kumbukumbu namba CJA.452/479/01 
kuonyesha nia ya kugeuza mkopo kuwa Bondi itakayotumiwa 
kufuta madeni yote ya muda mrefu ya Serikali kwa mifuko ya 
jamii. 

Maoni ya Mkaguzi 
Nitafatilia utekelezaji wa majibu ya Mlipaji Mkuu. 

3.1.4 Kukosekana kwa hati ya umiliki wa Ardhi yenye thamani ya 
Shilingi milioni 550.71 
Ninaushauri uongozi wa NHIF kuongeza juhudi za kupatikana hati 
halali za umiliki wa ardhi kwa ardhi wanazomiliki. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
• Hati miliki ya kiwanja cha Tabora imepatikana na ipo chini ya 

usimamizi wa Mfuko. 
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• Ufuatiliaji wa hati miliki ya viwanja vya Geita na Kagera 
unaendelea, ambapo upo katika hatua za mwisho za 
kusainiwa na Kamishna Msaidizi wa Ardhi. 

• Manispaa ya Bariadi imechelewesha utoaji wa hati miliki ya 
kiwanja cha Simiyu; mnamo mwezi wa kumi na mbili 2016 
NHIF iliandika barua ya kuikumbusha Manispaa kupitia kwa 
Kamishna wa Ardhi na kujibiwa tarehe 07/02/2017 
kumbukumbu namba LD/288181VOL.1/60 juu ya utekelezaji. 

• NHIF inasubiri majibu kutoka Ofisi ya Rais, Ofisi ya Mkoa, na 
Serikali za Mitaa juu ya utekelezaji. 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninapenda kutambua juhudi zilzofanywa na NHIF. Hata hivyo 
juhudi zaidi inahitajika kufanywa ili kufanikisha upatikanaji wa 
hati miliki za viwanja vyote vilivyosalia. 

3.1.5 Kutokidhi matakwa ya kiwango cha chini cha mtaji  
Menejimenti ya Benki ya Wanawake inashauriwa kuhakikisha 
inafuata matakwa ya kiwango cha chini cha mtaji kwa kufuatilia 
mwenendo wa mtaji (monitoring capital position) kila siku na 
kuchukua hatua thabiti za kudumisha kiwango cha chini cha 
mtaji. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) ilisajiliwa kama  Benki ya 
Kijamii (community Bank) kwa mtaji stahiki wa chini wa Shilingi 
bilioni 2.5. Mwaka 2014 Benki kuu ya Tanzania ilitoa mamlaka 
halali ya utoshelevu wa mtaji (Capital Adequacy Regulation) 
ambayo ilibadilisha Benki ya Wanawake kuwa Benki ndogo ya 
Kifedha (Micro Finance Bank) yenye mtaji stahiki wa chini wa 
Shilingi Bilioni 5. Benki ya Wanawake ilipewa muda wa msamaha 
wa miaka mitatu ulioishia Agosti, 2017; hadi kufikia kipindi cha 
ukaguzi, Benki ya Wanawake ilifikia nafasi stahiki ya mtaji wa 
Shilingi bilioni 2.6 tu. 
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Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali nimeyazingatia, ijapokuwa 
pendekezo langu halijatekelezwa,hivyo naendelea kusisitiza 
mapendekezo yangu yaliyopita kwamba Menejimenti ya TWB 
inashauriwa kuhakikisha inafuata matakwa ya kiwango cha chini 
cha mtaji. 

3.1.6  Kudorora  kwa  Mwenendo  wa  Biashara  wa  Shirika la  Posta 
Tanzania (TPC) 
Shirika la Posta linahitaji Mageuzi makubwa ya kimkakati 
likilenga watu, michakato, teknolojia, na fedha. Pia, Serikali 
inatakiwa kulirejeshea Shirika kiasi cha Shilingi bilioni 3.87 
kilichotumika kuwalipa wastaafu wa iliyokuwa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Menejimenti inafanya jitihada kukabiliana na changamoto kwa 
kuanzisha mfumo mpya. Ni kweli Shirika lina uhitaji wa 
kurejeshewa gharama zilizotumika kuwalipa wastaafu wa 
iliyokuwa Jumuiya ya Afrika Mashariki; na Serikali inafanyia kazi 
jambo hili pamoja na maswala mengine ya viinua mgongo. 

Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya Serikali nimeyapokea kwa ufuatiliaji zaid wa 
utekelezaji wake. 

3.1.7 Kushindwa Kuilipa TCRA Mirahaba na Ada za Mwaka Shilingi 
bilioni 1.38  
Menejimenti ya Shirika la Posta inashauriwa kufuata sheria, 
kanuni na taratibu zote na kuhakikisha kwamba deni lote 
linalipwa kwa Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano (TCRA). 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Menejimenti imekubali mapendekezo ya Mkaguzi Mkuu, hadi sasa 
Menejimenti  inalipa TCRA Shilingi milioni 10 kila mwezi ili 
kutekeleza matakwa ya sheria. 
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Maoni ya Mkaguzi 
Naomba kutambua juhudi za Menejimenti, huku nikisubiri 
uthibitisho wa malipo hayo kwa ufuatiliaji zaidi wa kumbukumbu. 

3.1.8 Tatizo la Uendelevu wa Benki ya Twiga Bancorp Ltd (TBCL) 
Naishauri menejimenti ya benki kufanya uchunguzi na kuainisha 
sababu zilizopelekea benki kufanya vibaya. Pia, kubuni mikakati 
itakayosaidia kuokoa utendaji wa benki. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu yaliyotolewa. 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitza mapendekezo yangu ya awali. 

3.1.9 Kuchelewa kwa Utekelezaji wa Mpango Mkakati    wa Kujenga 
Nyumba za  Walimu (TEA) 
Serikali inashauriwa kuweka fedha za kutosha katika muda sahihi 
kwa Mamlaka ya Elimu ili  kukamilisha miradi yake na kuondoa 
tatizo la makazi kwa walimu. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Tarehe 16/06/2016 Mamlaka ilisaini mkataba na kampuni ya 
Watumishi Housing wa kujenga nyumba 40 za walimu katika 
maeneo yanayofikika kwa ugumu Tanzania bara kwa jumla ya 
gharama ya Shilingi bilioni 6.52 ikiwa imejumuisha Kodi ya 
Ongezeko la Thamani (VAT). Kati ya nyumba 40, 10 zimekamilika 
na 30 zipo katika hatua mbalimabali za ukamilishwaji. 

Tarehe 10/05/2016 mkataba wa pili ulisainiwa wa kujenga 
nyumba za walimu 18 katika shule ya msingi Kakuni Wilaya ya 
Milele kwa jumla ya gharama ya Shilingi milioni 540 ikiwa 
imejumuisha kodi ya ongezeko la thamani (VAT). Nyumba zote 
bado hazijakamilika.  
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Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya Serikali yamepokelewa kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji. 

3.1.10 Hasara Iliyopatikana Kufuatia Ukiukwaji wa Mkataba na Mfuko 
wa Pensheni wa LAPF Shilingi Milioni 473.76 (AICC) 
Menejimenti ya AICC inashauriwa kutafuta msaada wa kifedha 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali ili kutekeleza mradi huo. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Kituo kimeandika kwa wapangaji kuelezea nia ya mradi wa 
maduka, pia kinaendelea kutafuta wawekezaji kwa makubaliano 
ya ushirikiano wa kibinafsi na umma ambao watakuwa na nia. 

Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya Serikali nimeyapokea kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji. 

3.1.11 Mapato Yaliyopotea kwenye Mali za Uwekezaji Shilingi Bilioni 
1.53 (AICC) 
Menejimenti inatakiwa kuanzisha kampeni kabambe kutafutia 
soko sehemu za ofisi zilizopo wazi kwa kukodishwa. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Mpango wa kituo cha biashara upo katika hatua za utekelezaji 
kwa kupunguza kiasi cha gharama za mwezi za nyumba na ofisi. 
Kiwango cha umiliki wa nyumba za makazi kwa sasa kipo kati ya 
asilimia 90 na 100, kwa nafasi zilizo wazi za ofisi kituo kimeweza 
kutoa 1500 sqm kwa wapangaji wapya ikiwa ni pamoja na 
makampuni binafsi/ Taasisi za kimataifa na Serikali kutoka Julai 
16 hadi Februari 2018. 

Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya Serikali nimeyapokea kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji. 
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3.1.12 Ukosefu wa Maendeleo ya Utekelezaji wa Awamu ya Kwanza 
ya ADS-B (TCAA) 
Naishauri menejimenti kufanya utafiti mpya na wa kina wa 
Kampuni juu ya uwezo wa kifedha na uendeshaji wa COMSOFT 
Gmbh. Hii inaweza kuhitaji kuuhusisha Ubalozi wa Tanzania 
nchini Ujerumani kwa maelezo ya kuaminika. 

Menejimenti inashauriwa kufanya tathmini ya changamoto za 
utekelezaji wa mradi  na kuchukua  hatua sahihi ili kuboresha 
shughuli za udhibiti wa anga. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Sehemu muhimu ya kukamilisha mradi inatarajiwa kufungwa 
(installed) sambamba na rada mpya ya uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere ili kuunganisha taarifa za rada na 
taarifa za ADS-B kwenye kidhibiti cha taarifa (monitor) ili 
kutumiwa na Mdhibiti wa anga (Air Traffic Controller). 

Maoni ya Mkaguzi 
Ipo katika hatua za utekelezaji, nitaendelea kufuatilia 
utekelezaji kamili. 

3.1.13 Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Usalama na 
ICAO(TCAA) 
Mamlaka inashauriwa kumalizia utekelezaji wa Mipango Sahihi ya 
Utekelezaji (CAPs) kama ilivyopendekezwa kutoka kwenye 
ukaguzi wa ICAO  na  kuweka  ushahidi  unaohitajika  ili  
kudumisha wastani wa kimataifa kwa ajili ya Utekelezaji 
Madhubuti. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Taarifa zilizopatikana kutoka tawi la Uchunguzi wa ajali za Anga 
(AAIB) ziliwasilishwa kwa Mkaguzi. AAIB ni taasisi iliyo chini ya 
Wizara; na Mamlaka haiwezi kulidhibiti isipokuwa utoaji wa 
fedha kama ilivyoagizwa na Wizara. 
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Mamlaka inalisaidia AAIB kwa suala la kujenga uwezo na 
rasilimali, lakini haina uwezo wa kulidhibiti. Aidha, kulingana na 
mahitaji ya ICAO, Mamlaka haiwezi kufanya kazi za AAIB. 

Maoni ya Mkaguzi 
Ipo katika hatua za utekelezaji, nitafuatilia utekelezaji wake 
kamili. 

3.2 Hali ya Utekelezaji wa Ufanisi wa Mikakati na Uendeshaji wa 
Mashirika ya Umma 

3.2.1 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
i. Usimamizi wa Kampuni Binafsi za Uzalishaji Umeme 

Gharama zake 
Ili kulihuisha Shirika la TANESCO na kulifanya lipate 
ufanisi,ninapendekezo yafuatayo; Bei za umeme zinazopitishwa 
na EWURA zizingatie gharama halisi zinazotumiwa na TANESCO 
kuzalisha umeme  au kununua toka kwa makampuni binafsi ya 
uzalishaji umeme. Vile vile, bei itakayopitishwa izingatie 
gharama za uendeshaji wa shirika na uwezo wa kufanya 
uwekezaji kwenye miundombinu ili huduma ya umeme iendelee 
kuwa ya uhakika. 

Manunuzi ya umeme toka kwenye makampuni binafsi ya 
uzalishaji umeme yafanywe kwa uwazi na ushindani kama 
ianvyotakiwa na sheria ya manunuzi ili kuwezesha TANESCO 
kupata bei nafuu. 

Serikali iiwezeshe TANESCO fedha ili iweze kuwekeza kwenye 
uzalishaji umeme wa bei, nafuu hivyo kusaidia kuepukana na 
utaratibu wa kununua toka vyanzo vya gharama kubwa. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
i. Ongezeko la bei kutokana na matumizi ya EPPs na IPPs 

litasababisha athari tofauti kwa uchumi wa Nchi. Badala yake, 
Serikali imetoa ruzuku kwenye umeme ili kuwezesha kufikia 
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majukumu yake ya kifedha na kutoa huduma zinazohitajika 
kwa wateja wake;  

ii. Serikali tayari imeelekeza chini ya GN No.292 ya tarehe 
21/10/2016 kwa IPPs zote zishiriki katika zabuni za ushindani. 
Hata hivyo, Serikali imetoa msisitizo juu ya maendeleo ya 
mradi wa uzalishaji umeme. 

iii. TANESCO imekuwa ikihusishwa katika mchakato wa manunuzi, 
majadiliano na utoaji zabuni. 

Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya Menejimenti nimeyapokea kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji. 

ii. Ujenzi wa Mradi wa Kuzalisha Umeme Eneo la Songwe 
Naishauri Serikali kupitisha Makubaliano ya Uanzishwaji wa 
Kamisheni ya Bonde la Mto Songwe kuwezesha mradi kufanyika 
kwa ufanisi. Pia, Serikali ilihusishe Shirika kwenye ujenzi wa 
bwawa na ununuzi wa mitambo ya uzalishaji ili liweze kutoa 
ushauri wa kitaalamu pindi utakapohitajika. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Ushiriki wa TANESCO katika shughuli ya uwekezaji wa mkondo wa 
chini hasa katika kuhamasisha rasilimali za utekelezaji wa mradi 
na msaada wa kiufundi. 

Tumeafiki wazo la TANESCO kushiriki mchakato wa ujenzi wa 
bwawa dogo na mtambo wa umeme (hydropower)  na kutoa 
ushauri wa kiufundi wakati unapohitajika. 

Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya serikali nimeyapokea kwa ajili ya ufuatiliaji wa 
utekelezaji. 
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iii. Uhalisia wa Bei ya Umeme Inayotozwa na TANESCO 
Ninaishauri EWURA kupitia kwa umakini gharama za umeme ili 
kuhakikisha kuwa gharama zote za uzalishaji wa umeme 
zinahusishwa, ili hatimaye, kusaidia upatikanaji wa faida baada 
ya uwekezaji wenye lengo la kuboresha huduma na kuongeza 
matokeo chanya kwa TANESCO. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Tumekubaliana na mapendekezo ya Mkaguzi, na TANESCO 
itaendelea kufuatilia kwa karibu na kuhakikisha EWURA inapitia 
upya gharama za umeme na kufanyia marekebisho kila robo 
muhula. 

Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya serikali nimeyapokea kwa ajili ya ufuatiliaji. 

iv. Wizara ya Nishati na Madini Kutolipa Deni la Kodi ya Pango 
Shilingi Bilioni 1.117 

Menejimenti ya TANESCO inashauriwa kuongeza jitihada za 
kufuatilia Wizarani ili deni hilo lilipwe. Pia, Wizara ya Nishati na 
Madini, ambayo ni Wizara mama ya TANESCO, ihakikishe haiwi 
chanzo cha ukata wa fedha unaoikumba kampuni yake. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna jibu  

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu. 
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3.2.2 Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje ya 
Nchi (EPZA) 
i. Kutokujitosheleza kwa Ufuatiliaji na Tathmini za Leseni za 

Wawekezaji wa EPZA   
EPZA wanashauriwa:- 

• 25rKufuatilia na kutathmini wawekezaji ili kuhakikisha 
maendeleo na utendaji wa jumla wa EPZA kwa uchumi wa 
Taifa. 

• Kuanzisha Idara ya ufuatiliaji  na  tathmini  ili  kutekeleza 
jukumu la usimamizi, udhibiti, na ufuatiliaji wa shughuli 
za kila siku. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Mapendekezo ya mpangilio mpya wa Shirika ulipelekwa kwa 
Msajili wa Hazina ili kuidhinishwa mnamo mwezi Februari 2017. 
Kwa kuongezea tunasubiri kibali cha kuajiri watumishi 34. 
Mapendekezo haya yakiidhinishwa, kutakuwa na wafanyakazi  
ambao watapewa majukumu ya tathimini na ufuatiliaji wa 
wawekezaji. 

Maoni ya Mkaguzi 
Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali nimeyazingatia, ijapokuwa 
pendekezo langu halijatekelezwa, hivyo naendelea kusisitiza 
mapendekezo yangu. 

ii. Utendaji Duni wa Wawekezaji Wenye Leseni 
EPZA inashauriwa kuanzisha mfumo wa kuwashawishi wawekezaji 
kuzingatia mapendekezo yao yaliyowasilishwa wakati wa maombi 
ya leseni na kusaini mkataba wa utendaji na wawekezaji. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Wafanyakazi wenye jukumu la ufuatiliaji wa utendaji wa 
wawekezaji wanasubiri muundo mpya wa shirika uliopendekezwa 
ambao ulitumwa tena kwa Msajili wa Hazina kwa ajili ya 
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kuidhinishwa mnamo mwezi Februari 2017. Kwa kuongezea, 
tunasubiri kibali cha kuajiri watumishi 34. Mapendekezo haya 
yakiidhinishwa, kutakuwa na wafanyakazi  ambao watapewa 
majukumu ya kutathimini na kufuatilia ufanisi wa wawekezaji. 

Maoni ya Mkaguzi 
Pendekezo langu lipo katika hatua za utekelezaji, nitafuatilia 
utekelezaji wake kamili. 

3.2.3 Mfuko wa Pensheni wa LAPF 
i. Sera ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Uwekezaji 

Menejimenti ya LAPF inashauriwa: 

• Kuongeza nyanja za kufuatilia na kutathmini uwekezaji ili 
kuwa na ufanisi katika utendaji na kufikia malengo yake; 
na 

• Kuipitia sera yake ya uwekezaji kuhusiana na ufuatiliaji na 
tathmini ili kuongeza mawanda na kujumuisha vipengele 
vinavyoathiri zinaathiri utendaji wa Mfuko katika 
utekelezaji wa bajeti ya uwekezaji, tathmini ya asilimia 
ya ukamilifu wa malipo kwa wakandarasi dhidi ya 
ukamilifu wa miradi husika ya ujenzi na kuongelea 
urejeshaji wa mikopo na ulipaji wa kodi wa wapangaji. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu. 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitza mapendekezo yangu. 

3.2.4 Mfuko wa Pensheni PPF 
i. Utoaji wa Mikopo kwa SACCOS Zaidi ya Ukomo 
PPF inashauriwa kuhakikisha mikopo yote inatolewa katika 
kiwango kinachostahili kufuatana na sera ya mikopo ya Mfuko. 
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Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu. 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu. 

3.2.5 Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Umma (PSPF) 
i. Tathmini ya uwezo wa Mfuko 
Menejimenti inashauriwa kuwasiliana na Wizara ya Fedha na 
Uchumi ili kuhakikisha Serikali inalipa madeni yake na kutoa 
dhamana sisizo za kifedha ili kuimarisha hali ya kifedha ya 
mfuko. 

Ili kuweka mkazo na kuipa nguvu barua tajwa hapo juu pamoja 
na makubaliano mbalimbali na Serikali, ninashauri Sheria ya sasa 
ibadilishwe ili kutambua hali ya sasa ya madeni ya kabla ya 
mwaka 1999 (pre-1999 employee liabities) kisheria. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Serikali imeahidi kushughulikia suala hili, wakati huo huo Mfuko 
unapiga hesabu ya kiasi kinachohitajika kila mwaka na 
kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango ili kuingizwa katika 
bajeti ya Serikali. Mwaka wa fedha 2016/2017 Serikali imeshalipa 
kiasi cha Shilingi bilioni 150 ili kufidia uhaba (finance the 
actuarial shortfall); hata hivyo, kuna mpango wa kuiunganisha 
mifuko yote ya pensheni ambapo suala hili litashughulikiwa 
katika Mfuko mpya. 

Maoni ya Mkaguzi 
Pendekezo langu lipo katika hatua za utekelezaji, nitafuatilia 
utekelezaji wake kamili. 

3.2.6 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
i.  Mitambo Michache Inayohamishika ya Kusimamia Masafa 

Kutokana na umuhimu wa mitambo hiyo, ninashauri kwamba, 
ni muhimu kufanya   tathimini ya mahitaji katika kila kanda ili 
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kuhakikisha idadi ya mitambo inayohitajika inapatikana ili 
kuongeza ufanisi na ubora katika usimamizi wa masafa. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu ya awali. 

ii. Kuwapo kwa Makampuni ambayo Hayajaandikishwa 
Kwenye Mfumo wa ‘dot (.).tz’ 

TCRA inashauriwa kuanzisha kanzidata ya kuhakikisha idadi ya 
taasisi zinazohitajika kubadilisha mifumo ya tovuti zao 
zinatambuliwa na kuhakikisha makampuni ya umma na ya binafsi 
yanajitokeza kujiandikisha na kuhakikisha TCRA inashirikiana na 
taasisi nyingine kama tzNIC, BRELA na TRA ili kuhakikisha 
makampuni yote yanajisajili kwenye mfumo wa ‘.tz.’ 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu. 

iii. Kutojulikana kwa Thamani ya Mchango wa Kiufundi 
Ni maoni yangu kuwa, uthaminishaji wa michango ya wadau wote 
wawili ni muhimu kwa ajili ya uwazi na kutambua juhudi 
zinazofanywa na kila mmoja katika kuhakikisha operesheni za 
tzNIC zinaendeshwa vizuri. Hivyo, nashauri TCRA na TISPA 
kujadili na kutathmini mchango wa kiufundi unaotolewa na TISPA 
ili kuwezesha kujua thamani ya michango kwa ujumla. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu. 
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iv. Muingiliano wa Masafa kwa Watumiaji 
Ninashauri TCRA iandae mwongozo wa watumiaji ambao 
utatumika kama njia ya kuongeza ufahamu wa namna bora ya 
kufanyia kazi masafa yaliyotolewa. Aidha, mara kwa mara 
iwakumbushe watumiaji namna bora ya urushaji wa matangazo 
ndani ya mipaka ya masafa waliyopewa ili kupunguza muingiliano 
kwa watumiaji. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu. 

v. Shughuli za Mkongo wa Taifa Kutosimamiwa na Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

Ninaishauri Mamlaka ya Mawasiliano nchini kufanya mazungumzo 
na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano ili kuweza kuweka 
wazi shughuli, usimamizi na majukumu yake kwenye sekta ya 
mawasiliano. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu. 

3.2.7 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam – Mradi wa Mlimani City 
i. Ucheleweshwaji wa Utekelezaji na Ukamilikaji wa baadhi 

ya Miradi 
Menejimenti ya Chuo Kikuu inashauriwa kuuangalia upya mkataba 
ilioingia na Mlimani City Holding ili kuharakisha umaliziaji wa 
miradi. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Tarehe iliyopangwa ya kukamilisha mradi ilisogezwa kupitia 
mkataba wa utendaji kutoka tarehe 1 Septemba 2006 hadi tarehe 
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31 Desemba 2019 ambapo utamalizika. Wakati wa mkutano wa 
pamoja uliofanyika tarehe 20 Aprili 2017 kati ya Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) na 
Mlimani Holdings Ltd. (MHL), MHL alisema kuwa wanataka 
kuweka bustani ya mimea (botanical garden) kabla ya mwisho ya 
kipindi cha maendelezo lakini hakuna mipango ya kujenga hoteli 
ya nyota 4. Hata hivyo, UDSM na TIC walimwomba MHL kutafakari 
upya juu ya Hoteli kulingana na mkataba uliopo na MHL aliahidi 
kufanya hivyo. 

UDSM tayari imeanzisha mchakato wa kupitia upya mkataba wa 
kukodisha ardhi (Ground Lease Agreement). 

Maoni ya Mkaguzi 
Pendekezo langu lipo katika hatua za utekelezaji, nitafuatilia 
utekelezaji wake kamili. 

ii. Ukiukwaji wa Malipo ya Kodi ya Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 

Nashauri menejimenti ya chuo kufanya yafuatayo: 

• Kufanya upya hesabu za gawio lake la asilimia 10 kutokana na 
mkataba na kuomba kulipwa na mpangaji kiasi kilichokuwa 
kimekosewa. 

• Kuwasiliana na mpangaji na kufikiria kubadilisha mkataba ili 
kuweka vifungu ambavyo vitaruhusu idara ya Ukaguzi ya ndani 
ya chuo kuangalia mapato na gharama za uendeshaji za 
mradi. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Menejimenti imeyapokea mapendekezo na hatua stahiki 
zinachukuliwa ikiwa ni pamoja na kutengeneza ankara za ada 
iliyokuwa imekosewa ikifuatiwa na ripoti ya mahitaji ya malipo 
ya tofauti kati ya jumla kuu na kiasi kilichokwisha lipwa chuoni 
(UDSM). Wakati huo huo,  UDSM inafuatilia mambo yanayohusiana 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

26 
 

na MHL ili kuanzisha njia bora ambayo itakuwa na manufaa ya 
pamoja na kiwango kikubwa cha kukubalika katika mkataba 
ambao ni hati inayoongoza kazi pande zote mbili kuhusiana na 
mradi wa Mlimani City. 

Maoni ya Mkaguzi 
Pendekezo langu lipo katika hatua za utekelezaji, nitafuatilia 
utekelezaji wake kamili. 

iii. Udhaifu wa Ufuatiliaji na Usimamizi wa Mapato kutoka kwa 
Wapangaji Wadogo 

Menejimenti ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam inashauriwa 
kutekeleza vifungu na vipengele vyote vya hati ya makubaliano 
ya upangaji kikiwemo kifungu 11.2(l) cha hati ya makubaliano 
ambacho kinakitaka Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam 
kuwathibitisha wapangaji wadogo wadogo. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hivi sasa, UDSM inapaswa kuidhinisha wapangaji kabla ya 
makubaliano rasmi ya kukodisha na kusainiwa ili kuongeza uwazi 
juu ya makubaliano ya kimkataba. Hadi sasa, UDSM imeimarisha 
mahitaji haya ya kiutaratibu. 

Maoni ya Mkaguzi 
Pendekezo langu lipo katika hatua za utekelezaji, nitafuatilia 
utekelezaji wake kamili. 

iv. Kukosekana kwa Haki ya Kujua Kazi Zinazofanywa na MHL 
Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam kinashauriwa kuwasiliana na 
Mlimani Holding Limited ili kupata haki ya kukagua shughuli za 
miradi kwa manufaa ya pande zote mbili. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Afisa Uhusiano wa UDSM ameshahakiki taarifa zote, hadi sasa 
hakukuwa na kizuizi na MHL. 
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Maoni ya Mkaguzi 
Pendekezo langu lipo katika hatua za utekelezaji, nitafuatilia 
utekelezaji wake kamili. 

3.2.8 Mamlaka ya Bandari Tanzania 
i. Kupungua kwa ufanisi katika Utekelezaji wa Miradi ya 

Maendeleo 
Mamlaka inashauriwa kuweka juhudi katika utekelezaji wa miradi 
yote ili kufanikisha malengo yaliyowekwa. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu. 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu ya awali. 

ii. Tathmini ya ukusanyaji wa mapato ya uhifadhi wa mizigo 
Bandarini (Wharfage) kati ya Mamlaka ya Bandari na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Nashauri Mamlaka ya Bandari kukubaliana na Mamlaka ya Mapato 
juu ya namna ya kutekeleza majukumu yaliyobainishwa kwenye 
Memoranda ya Makubaliano baina yao ili kuhakikisha kila upande 
unatekeleza majukumu yake ipasavyo ili kuisaidia Mamlaka ya 
Bandari kufikia malengo yake ya kimkakati ya uanzishwaji. 

Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
Hakuna majibu 

Maoni ya Mkaguzi 
Ninaendelea kusisitiza mapendekezo yangu ya awali. 
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SURA YA NNE 

MASUALA YALIYOPEWA UZITO KATIKA UKAGUZI 

4.0 Utangulizi 
Sura hii inaainisha masuala muhimu yaliyojitokeza wakati wa 
Ukaguzi wa Mashirika ya Umma na Taasisi Nyingine pamoja na 
mapendekezo ya nini kifanyike ili kutoa ufumbuzi wa masuala 
hayo. Masuala hayo yamegawanyika katika sehemu mbili, yale 
yaliyozihusu taasisi moja moja na yale yaliyozihusu taasisi 
mbalimbali kwa pamoja. 

4.1 Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (TANESCO) 
4.1.1 Mwenendo Usioridhisha wa Hali ya Kifedha 

Kwa miaka kadhaa, TANESCO imekuwa na mwenendo usioridhisha 
kwa kupata hasara mfululizo. Kwa mwaka wa fedha 2015/2016 
hasara iliyopatikana ilikuwa Shilingi bilioni 346.40; na kwa 
hesabu za miezi 18 hadi mwaka wa fedha ulioishia Juni 2015, 
hasara ilikuwa Shilingi bilioni 124.46. Mwenendo wa hasara 
umekuwa ukichangiwa na hali isiyoridhisha ya maji ya kuzalisha 
nguvu ya umeme pamoja na ongezeko la gharama za uzalishaji. 

Mfululizo wa hasara hizo una athari kubwa kwenye Mtaji wa 
Shirika, hivyo kulifanya kutokopesheka ili kukidhi mahitaji yake 
ya kifedha.  

Pia, kwa hesabu zilizoishia tarehe 30 Juni 2016, madai 
yameongezeka kwa asilimia 23, hadi Shilingi bilioni 958 kutoka 
Shilingi bilioni 738 zilizoripotiwa kwenye hesabu zilizoishia 
tarehe 30 Juni 2015. Kwa upande mwingine, thamani ya wadaiwa 
ilipungua hadi Shilingi bilioni 330.55 kwa hesabu zilizoishia 
tarehe 30 Juni 2016, kutoka Shilingi bilioni 440.66 zilizoripotiwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2015.Hali ya uwiano wa 
mali na madeni hairidhishi, na kuna viashiria vinavyoonesha 
kwamba Shirika haliwezi kugharamia mahitaji yake ya kifedha. 
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Naishauri TANESCO kuboresha mahitaji yake ya kifedha ili 
kufanikisha azma ya Mkakati wa Kitaifa wa Ukuaji wa Uchumi 
kupitia Viwanda. 

4.1.2 Fidia ya Ucheleweshaji wa Malipo ya Kampuni ya Pan African 
Energy yenye Thamani ya Dola za Kimarekani Milioni 10.43 
Kwa mujibu wa Mkataba wa Usambazaji wa Gesi (Gas Supply 
Agreement) baina ya TANESCO na Kampuni ya Uzalishaji Gesi ya 
Pan African (PAET), endapo kutatokea mgogoro wa kiasi chochote 
cha malipo, kiasi hicho kinatakiwa kuwekwa kwenye Akaunti ya 
Pamoja (Escrow Account) hadi pale mgogoro utakapotatuliwa. 
Kinyume na hapo, fidia ya ucheleweshaji wa malipo itatozwa. 
Kutoka mwaka 2011 hadi 2016 TANESCO imekuwa na mgogoro 
dhidi ya baadhi ya malipo ya usambazaji wa gesi ya PAET yenye 
thamani ya dola za kimarekani milioni 6.48. 
 Hadi tarehe 30 Juni 2016, TANESCO ilikuwa inadaiwa kiasi cha 
Dola za Kimarekani milioni 71.38 na PAET; na hadi wakati wa 
ukaguzi ilikuwa haijaweka fedha hizo kwenye akaunti ya pamoja. 
Kuchelewa kulipa deni hilo kwa wakati kutapelekea TANESCO 
kulipa fidia ya ucheleweshaji kwa PAET yenye thamani ya Dola za 
Kimarekani Milioni 10.43. 
TANESCO inashauriwa kutatua mgogoro huu mapema 
iwezekanavyo ili kujiepusha na ongezeko la madai. 

4.1.3 Hospitali ya Tumaini Kutolipa Kodi ya Pango lenye Thamani ya 
Dola za Kimarekani Milioni 9.4 
 TANESCO imepangisha jengo lake kwa kampuni ya Tumaini 
Comprehensive Infirmary Limited tangu mwaka 1998. Hata hivyo, 
kumbukumbu zinaonesha kuwa mpangishwaji hajalipa kodi ya 
pango kuanzia mwaka 1998 hadi 2016 licha ya kampuni ya 
Tumaini Comprehensive Infirmary Limited kufungua kesi ya 
kupinga malipo hayo mwaka 2008 ambayo iliamuliwa kwa 
TANESCO kushinda na mlalamikaji kuamuliwa kulipa kodi ya 
pango pamoja na fidia ya usumbufu na uharibifu zenye thamani 
ya jumla ya dola za kimarekani milioni 9.4. Sambamba na hilo, 
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kampuni ya Tumaini Comprehensive Infirmary Limited ilitakiwa 
kuondoka kwenye jengo mwezi Januari 2016. 

Hata hivyo, hadi tarehe 30 June 2017 mpangishwaji hajatii 
maamuzi ya Mahakama, na hakuna hatua nyingine zozote 
zilizochukuliwa na TANESCO. 

TANESCO inashauriwa kuhakikisha uamuzi wa Mahakama 
unatekelezwa bila kucheleweshwa zaidi.  

4.1.4 Deni tarajiwa baina ya SCBHK na TANESCO lenye Thamani ya 
Dola za Kimarekani Milioni 148.4 
Mnamo mwezi Septemba 2010, TANESCO ilishtakiwa na Benki ya 
Standard Chartered ya Hong Kong (SCBHK) kulipa kiasi cha Dola 
za Kimarekani milioni 258.7 kilichotokana na madai ya malipo ya 
uzalishaji wa umeme pamoja na fidia ya kutolipa madai ya 
uzalishaji umeme na uharibifu uliosababishwa na TANESCO 
kutoilipa IPTL kwa wakati. 

Maamuzi ya mwisho yaliyotolewa tarehe 12 Septemba 2016 
yaliitaka TANESCO kuilipa SCBHK, ikijumuisha fidia ya kiasi cha 
Dola za Kimarekani 148.4. Baada ya hukumu hiyo, TANESCO 
ilipinga maamuzi hayo kwa kukata rufaa Mahakama ya Kimataifa 
ya Usuluhishi wa Migogoro ya Kibiashara (ICSID) kisha kuwasilisha 
utetezi wake tarehe 21 Agosti 2017, ambapo baadaye SCBHK 
iliwasilisha pingamizi juu ya utetezi huo wa TANESCO. 

Tangu kipindi hicho, TANESCO imekuwa ikitumia gharama kubwa 
za uendeshaji wa kesi hiyo, ambapo jumla ya Shilingi bilioni 7.58 
zimetumika ikiwa ni jumla ya Shilingi bilioni 3.65 kwa mwaka wa 
fedha 2014/2015 na Shilingi bilioni 3.93 kwa mwaka wa fedha 
2015/2016. Hata hivyo, suala hili litarejeshwa kwa mamlaka za 
kisheria za ndani ambapo utekelezaji wake kisheria utazingatia 
uwezo wa kulipa wa TANESCO.  
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Licha ya kiasi kikubwa cha fedha zinazotumika kwenye kesi hiyo, 
hakuna uhakika wa kushinda. 

Ninaishauri TANESCO kuandaa mpango wa utafutaji wa fedha za 
ziada ili kujiandaa ikitokea maamuzi ya kesi yakiipa ushindi 
SCBHK, TANESCO iwe tayari kulipa fedha hizo kwa wakati. 

4.1.5 Kuchelewa Kuhamisha Wateja kwenye Madaraja ya Tozo 
Wanayostahili   
TANESCO inatoza wateja wake tozo tofauti kulingana na 
matumizi yao ya Umeme. 

 Ukaguzi wa wastani wa matumizi ya miezi mitatu ya tozo za 
jumla ya wateja 14,099 wa kiwango cha Tariff 4 (Eclipse) na 
jumla ya wateja 40,148 wa kiwango cha Tariff EC0 (Hiaffinity) 
ulibaini kuwa, watumiaji hao wanatumia wastani wa zaidi ya 75 
Kwh, ambapo walitakiwa kuhamishiwa kiwango cha Tariff 1. 

Hii inaashiria kuwa kuna wateja ambao tozo zao hazijahamishwa 
kwenye kiwango cha madaraja wanayostahili, hivyo wanaendelea 
kutozwa kiwango cha chini na kuikosesha mapato inayostahili 
TANESCO. Jambo hili ni kinyume na matakwa ya Kanuni za 
EWURA. 

TANESCO inashauriwa kuweka mifumo bora ya udhibiti ili 
kuhakikisha wateja wanahamishwa katika kiwango cha tozo 
wanachostahili kulingana na matumizi yao. Sambamba na hilo, 
mfumo maalumu wa moja kwa moja (automatic system) unaweza 
kutumika kuhakikisha mabadiliko ya moja kwa moja ya tozo hizo. 

4.1.6 Zabuni ya Thamani ya Dola za Kimarekani Milioni 1 Kutolewa 
kwa Mzabuni Asiye na Vigezo 
Ukaguzi wa mkataba wa usambazaji wa nguzo za umeme ulibaini 
kwamba nyongeza ya mkataba wenye thamani ya Dola za 
Kimarekani milioni 1 ilitolewa kwa kampuni ya M/s Farm 
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Equipment Tanzania Limited (FETL) katika mwaka wa fedha 
2015/2016. Ukaguzi ulibaini mapungufu yafuatayo:- 

i) Wakati wa utoaji wa sabuni hiyo, FETL ilikuwa na leseni 
yakuagiza na kuuza pembejeo na vifaa vya kilimo, hivyo 
utoaji wa zabuni hiyo kwa FETL ulikuwa kinyume na Kifungu 
Namba 3 cha Sheria ya Leseni za Biashara ya mwaka 1972 
ambayo inazuia mtu yoyote kufanya biashara kama wakala 
bila kuwa na leseni halali aliyopewa kwa ajili ya biashara 
hiyo; na 

ii) Wasifu wa kampuni ya FETL ulionyesha kuwa na uzoefu 
kwenye uuzaji wa mashine ndogo za kulimia, matrekta na 
mafuta. Utoaji wa zabuni hii ulikwenda kinyume na sifa 
zilizoainishwa kwenye zabuni, ambapo muombaji alitakiwa 
kuwa na uzoefu kwenye huduma ya usambazaji nguzo au kazi 
ya namna hiyo kwa miaka mitano. 

Hali hiyo inaashiria mapungufu kwenye mapitio ya waombaji, 
kiasi cha kusababisha jambo lililopelekea zabuni kutolewa kwa 
kampuni isiyokuwa na vigezo vya biashara. 

TANESCO inashauriwa kutotoa zabuni kwa muombaji asiyemiliki 
leseni ya biashara husika na mwenye uzoefu mdogo wa biashara 
iliyopo kwenye zabuni. 

4.1.7 Upungufu kwenye Vipuri vya Mitambo ya Ufuaji Umeme wa 
Gesi wa Warstila (Ubungo) na Tegeta 
Mapitio ya mkataba wa usambazaji wa vipuri wenye thamani ya 
Euro milioni 6.85 kwa ajili ya mitambo ya kufua umeme ya 
12W20V34SG Wartsila uliopo Ubungo na ule wa usambazaji wa 
vipuri vya mitambo ya Warstila wenye thamani ya Euro milioni 
0.67 uliyopo Tegeta yalibaini yafuatayo:- 

i) Ripoti ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ya tarehe 6 Julai 2016 
ya mapitio ya mkataba baina ya TANESCO na M/s Warstila 
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uliosainiwa tarehe 21 Machi 2016 ilibainisha mambo 14 
ambayo yalihitajika kuwamo kwenye mkataba huo. Moja ya 
mambo hayo ni TANESCO kupata ruhusa kutoka PPRA 
kutokana na kuwapo na tofauti ya Masharti ya Ujumla ya 
Mkataba baina ya ule unaotolewa na PPRA na ule wa 
TANESCO. Hata hivyo nilibaini kuwa, maombi ya ruhusa ya 
PPRA yalicheleweshwa kwa miezi minne hadi tarehe 4 
Novemba 2016 jambo lililopelekea kuchelewa kusainiwa na 
kutekelezwa kwa mkataba.   

ii) Tarehe 6 Desemba 2016, PPRA ilielekeza kwamba Masharti ya 
Ujumla ya Mkataba yasibadilishwe na ikaishauri TANESCO 
kuandaa Standard Bidding Document inayoonyesha Masharti 
Maalumu ya Mkataba na kuyawasilisha PPRA kwa mapito ya 
uthibitisho. Hii inamaanisha kuwa kulikuwa na uthibitisho 
zaidi uliotakiwa kufanywa na PPRA kabla TANESCO haijasaini 
mkataba. Mnamo tarehe 6 Juni 2017 TANESCO iliamua 
kuandika barua kwa Msajiri wa Hazina ili iruhusiwe 
kutozingatia mapendekezo na maelekezo ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 
Umma (PPRA). 

iii) Pia, bajeti iliyotengwa kwa ajili ya mkataba huu mnamo 
mwaka wa fedha 2015/2016 ni Shilingi bilioni 1.88 wakati kwa 
mwaka wa fedha 2016/2017 ilikuwa Shilingi bilioni 3, ilihali 
mkataba halisi una thamani ya euro milioni 6.85 (bilioni 17). 
Bajeti isiyotosha ina athari kubwa kwenye manunuzi na 
inaweza kupelekea Shirika kulipa gharama zaidi ya 
ilivyopangwa kutokana na ucheleweshwaji wa kulipa. 

Kuchelewa kwa taratibu za manunuzi kunaweza kusababisha 
hitilafu kwenye mitambo pindi matengenezo yatakapoacha 
kufanyika kwa wakati kutokana na kukosekana kwa vipuri. Pia, 
kunaweza kupelekea ongezeko la gharama za vipuri na muda wa 
usambazaji wake. 
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Naishauri TANESCO kuzingatia maelekezo ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali (AG) na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
(PPRA) kwa kuongeza kasi ya taratibu za manunuzi; na pia 
kuongeza bajeti ya manunuzi hayo ili kufanikisha utaratibu huo 
kwa wakati bila ongezeko jingine la gharama. 

4.2 Chuo Kikuu cha Ardhi (AU) 
4.2.1 Kutolipwa kwa Maslahi ya Watumishi Shilingi Bilioni 2.9 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Chuo Kikuu cha Ardhi hakijalipa 
maslahi mbalimbali ya watumishi wake kama posho ya nyumba 
(housing allowance), posho ya majukumu (responsibility 
allowance), kiinua mgongo (gratuity) na posho ya madaraka kwa 
zaidi ya miaka mitatu (3) yenye thamani ya zaidi ya Shilingi 
bilioni 2.9 kinyume na matakwa ya Sheria na Kanuni za Utumishi 
wa Chuo Kikuu cha Ardhi.  
Hali hii inapunguza mori wa kazi na kuwanyima watumishi haki 
zao za msingi na kwa wakati. 
Nashauri uongozi wa Chuo hicho kulipa madai hayo ya watumishi 
ili kuongeza ufanisi kazini. 

4.3 Shirika la Viwango Tanzania (TBS)-2016 
4.3.1 Ukiukwaji wa Taratibu za Manunuzi 

Mapitio ya manunuzi ya TBS yalibainisha idara zenye uhitaji 
zinajitafutia wazabuni, zinajadiliana na wazabuni na kutoa maoni 
juu ya njia gani ya manunuzi itumike kufanikisha manunuzi, hivyo 
kuacha Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi (PMU) kuwezesha 
utaratibu wa manunuzi tu. Nilibaini kuwa bidhaa na huduma 
zenye thamani ya dola za kimarekani 177,526.50 na Shilingi 
milioni 135 zilinunuliwa chini ya utaratibu huo ulio kinyume na 
Sheria za Manunuzi. 

Pia, nilibaini kuwa mkataba wa huduma wa usafiri baina ya TBS 
na kampuni ya G4S wenye gharama ya Shilingi 120,000 kwa kila 
safari na Shilingi 150,000 kwa kila usafirishaji uliongezewa muda 
kwa mwaka mmoja bila kuhusisha Kitengo cha Manunuzi na Bodi 
ya Zabuni. 
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TBS Ilikiuka kifungu namba 38 na 39 vya Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2011, jambo lililopelekea manunuzi yasiyofuata 
thamani ya fedha.  

4.4 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
4.4.1 Kutofanyika kwa Uchunguzi wa Hati Zilizoisha Muda wa 

Matumizi kutoka SGS 
Aya namba 2.2.2 ya Masharti ya Kudumu ya mkataba baina ya 
TBS na mawakala wa Ukaguzi inataka kabla ya mzigo 
kusafirishwa, upatiwe Hati ya Awali ya Uhalali wa Ufanisi yaani 
‘Pre-shipment Verification of Conformity (PVoC),’ pia inahitaji 
kuambatishwa kwa Hati ya Uhalali wa Ufanisi kwa bidhaa 
zilizothibitishwa kwa matumizi ya Tanzania yaani ‘Certificate of 
Conformity (CoC)’. Vyeti hivi vinaihakikishia TBS kutokuwapo kwa 
hatari ya bidhaa husika kutokidhi vigezo, hivyo kuathiri uchumi. 

Aya namba tano ya mwongozo wa utaratibu wa kuagiza bidhaa 
toka nje ya nchi inataka bidhaa yoyote isiyo na Hati ya Uhalali 
wa Ufanisi wa Bidhaa zilizothibitishwa kwa matumizi ya 
Tanzania, lakini ilipatiwa Hati ya Awali ya Uhalali wa Ufanisi 
kufanyiwa Ukaguzi mara utakapofika nchini (Destination 
Inspection). Mzigo wowote wenye thamani zaidi ya Dola za 
Kimarekani 5,000 utakapofanyiwa Ukaguzi baada ya mzigo kufika 
nchini unatakiwa kutozwa faini isipokuwa kama bidhaa hiyo 
ilipata msamaha wa faini. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Jumla ya Hati 3,911 za 
Uhakikisho wa Ubora wa Bidhaa zilizothibitishwa kwa matumizi 
ya Tanzania kutoka kampuni ya SGS zilikaa zaidi ya siku 90, hivyo 
kuisha muda wake wa matumizi bila kuchukuliwa na waagizaji. 
Hata hivyo, TBS haikufuatilia wala kuchunguza kama waagizaji 
ambao walilipa hati hizo waliagiza bidhaa kuja nchini au la; na 
ikiwa waliagiza, kama walifanyiwa Ukaguzi wa mwisho baada ya 
mzigo kufika nchini na kutozwa faini. 
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Kuna hatari kwamba ankara zilizowasilishwa kwa Wakala kwa 
ajili ya ukaguzi zilibadilishwa kwa udanganyifu kwa kupunguza 
ankara hizo. Hati ya Uhalali wa Ufanisi kwa bidhaa 
zilizothibitishwa kwa matumizi ya Tanzania hazikukusanywa na 
bidhaa ziliingizwa nchini. 

Nashauri TBS ichunguze kwa nini hati 3,911 za uhakikisho wa 
ubora wa Bidhaa zilizothibitishwa kwa matumizi ya Tanzania 
hazikuchukuliwa, na kujiridhisha kama bidhaa zilizoagizwa 
zilifanyiwa Ukaguzi baada ya kufika nchini au la. 

4.4.2 Misamahama Inayotolewa Bila Kufuata Sheria 
Majukumu ya TBS yameainishwa kwenye Kifungu Namba 4 cha 
Sheria ya Viwango ya mwaka 2009. Kifungu hicho kinataka kuwe 
na msamaha wa ukaguzi wa biadhaa zinazoingizwa nchini. 

Aya namba 5.1.4 ya Mwongozo wa Utaratibu wa Ukaguzi 
uliofanyiwa Marekebisho ya 4 na kutolewa tarehe 30 Agosti 2017 
inatoa msamaha wa ukaguzi kwa bidhaa za msaada, miradi ya 
Serikali, miradi ya uwekezaji ya Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC), bidhaa za mitaji na bidhaa za Ukanda Maalumu wa 
Uwekezaji (EPZA). Katika mwaka wa fedha 2016/2017 TBS ilitoa 
jumla ya misamaha 744. 

Mwongozo huu uko kinyume na malengo ya TBS hivyo kuongeza 
uwezekano wa nchi kuwa kwenye hatari ya kutumia bidhaa zisizo 
na ubora. 

Naishauri TBS kutathmini maamuzi yake ya kutokagua bidhaa za 
msaada, miradi ya Serikali, miradi ya uwekezaji ya Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania, bidhaa za mitaji na bidhaa za Ukanda 
Maalumu wa Uwekezaji ili kujiridhisha bidhaa pekee zenye vigezo 
ndizo zinazoingizwa nchini. 
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4.4.3 Kutokuwapo kwa Maafisa wa TBS kwenye Vituo vya Mipaka ya 
Nchi 
Moja ya malengo ya TBS ni kuhakikisha kuwa bidhaa za ndani na 
zinazoagizwa kutoka nje ni zenye viwango na ubora unaostahili 
kwa kufanya ukaguzi maeneo yote yanayoweza kuingiza bidhaa 
nchini.  

Ukaguzi ulibaini kuwa hakuna maafisa wa TBS kwenye maeneo 
kadhaa ya mipakani niliyoyafanya sampuli ya ukaguzi. Maeneo 
haya ni Borega, Kogaja, Kilongwe na Gorogonja mkoani Mara. 
Mengine ni Bandari za Bukoba na Kemondo, mkoani Kagera; 
Kisese, Kitobo na Chumvini, mkoani Kilimanjaro; pamoja na 
Kigombe, Kipumbwi, Mkwaja, Kwale – Jasini, Chongoleani, 
Sahare, Mwambani, Dumi na Mnyanjani mkoani Tanga. 

Kutokuwapo kwa maafisia wa TBS kwenye vituo vya mipakani 
kunaongeza uwezekano wa athari ya bidhaa zisizo na ubora 
kuingizwa nchini. 

Nashauri vituo vyote vya mipakani nchini viwe na maafisa wa TBS 
ili kuhakikisha bidhaa zenye ubora tu ndizo zinaruhusiwa 
kuingizwa nchini. 

4.5 Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (TANAPA) 
4.5.1 Makusanyo ya Mapato yasiyoridhisha yatokanayo na Urukaji wa 

Puto 
TANAPA ilianzisha huduma ya Utalii kwa Urukaji wa Puto kwa 
mbuga za Tarangire na Serengeti. Huduma hii inatolewa na 
kampuni binafsi kwa makubaliano ya TANAPA kupata asilimia 10 
ya gharama iliyotozwa kwa kiasi kilicholipwa kulifanya puto 
kuruka. 

Hata hivyo, nilibaini kwamba, kwenye ukokotoaji wa asilimia 10 
ya kiasi kilicholipwa kulifanya Puto kuruka, TANAPA inategemea 
hati za madi zinazotolewa na kampuni inayotoa huduma ya 
kurusha Puto bila ya kuwa na namna nyingine ya kuthibitisha 
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kiasi tajwa kama ni sahihi. Kwa namna hii, TANAPA inaweza kuwa 
inapoteza sehemu kubwa ya mapato yanayotokana na mauzo ya 
bidhaa ya Puto kwa watalii mbalimbali. Sambamba na hivyo, 
ukokotoaji wa asilimia 10 unafanywa kwenye gharama halisi 
baada ya kutoa punguzo kwa mteja (net amount) badala ya jumla 
kamili (gross amount). 

TANAPA inashauriwa kuhakikisha malipo yote yatokanayo na 
bidhaa ya urushaji wa Puto yanalipwa kwenye mageti ya kuingilia 
mbugani, na siyo baada ya kuingia ndani ya hifadhi. Pia, uongozi 
utengeneze kitabu cha kurekodi safari za puto (flight manifest 
logbook) ambacho kitakuwa kinahifadhiwa na Afisa Utalii wa 
mbuga husika. Kabla ya safari, kitabu hicho kitahitaji kusainiwa 
na rubani wa Puto na Afisa Msimamizi wa TANAPA. 

4.5.2 Kutokuwapo kwa Namna Nyingine za Kufanya Malipo ya Utalii 
TANAPA ilianzisha mfumo wa malipo ya kielekroniki ili kuongeza 
udhibiti wa mapato ya utalii. Chini ya mfumo huu watalii 
wanatakiwa kuchanja kadi za malipo kwenye mfumo wa mashine 
za malipo zinazoratibiwa na benki za Exim na CRDB. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa hakuna namna nyingine ya malipo 
inayoweza kufanyika zaidi ya mtalii kuchanja kadi ya malipo 
kutoka benki ili kufanikiwa kuingia hifadhini kufanya utalii. Kwa 
namna hii mfumo, huu una kizuizi. 

Pamoja na kupongeza jitihada za TANAPA kwenye kuboresha 
makusanyo ya mapato ya utalii, nashauri uongozi wa mamlaka 
kufikiria njia mbadala za malipo kama kutumia malipo kwa njia 
ya mtandao wa simu (mobile money transfer) ili kuondokana na 
adha ya kutumia namna moja ya watalii kufanya malipo. 

4.5.3 Mapungufu ya Mfumo wa Kuweka Nafasi za Watalii 
(Reservation System) 
Mpango Mkuu wa Usimamizi wa TANAPA’s umebainisha uongozi 
wa kila hifadhi kutekeleza kwa ufanisi mfumo wa kuweka nafasi 
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za watalii (reservation) kwenye malango yote ya kuingia hifadhini 
ili kupunguza uwezekano wa kuweka nafasi za watalii zaidi ya 
inavyostahili (overbooking), usumbufu kwa wateja na kupunguza 
gharama kwa makampuni ya Utalii. 

Mapitio ya mfumo wa uwekaji nafasi kwa watalii (booking) 
yalibainisha kuwa TANAPA bado haijaboresha mfumo huo kwenye 
malango ya kuingilia hifadhini, hivyo kushindwa kufikia malengo 
yaliyowekwa kwenye Mpango Mkuu wa Usimamizi wa Mamlaka 
(GMP). Nilibaini kuwa uwekaji wa nafasi bado unafanywa nje ya 
mfumo, hivyo kutoshahibiana na matumizi ya mfumo wa malipo 
wa ‘Point of Sale’. Pia, kutokuwapo kwa mfumo wa uwekaji 
nafasi mtandaoni (online booking system) kunaondoa ufanisi na 
uwazi kwenye zoezi zima la uwekaji nafasi za watalii, hivyo 
kupunguza jitihada za uongozi kukusanya mapato na 
kuyasimamia. 

Nashauri TANAPA kuanza kutumia mfumo wa kuweka nafasi wa 
kielektroniki kwenye hifadhi utakaokidhi viwango vinavyostahili 
na kuondoa mapungufu ya mfumo wa sasa. 

4.5.4 Mapungufu ya Ufanisi katika Usimamizi wa Mapato ya Vibali 
Vilivyoisha Muda 
Kanuni za Fedha za TANAPA zinataka malipo ya ziada yatozwe 
kwa vibali vilivyoisha muda wake kwa mtalii aliye ndani ya eneo 
la hifadhi baada ya muda wa awali aliyopatiwa kuisha. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa vibali vingi haviondolewi ndani ya 
mfumo kwa wakati kipindi ambacho watalii wanatoka. Jambo hili 
linasababishwa na mfumo usioridhisha wa intaneti au kufeli kwa 
mfumo kipindi watalii wanapakuwa wanatoka hifadhini. Pia, 
nilibaini kuwa hakuna utaratibu uliowekwa na Mamlaka 
unaotofautisha kati ya vibali vilivyoisha muda kwa kufeli kwa 
mfumo na vile vinavyotokana na kutotoka hifadhni kwa wakati. 
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Swala hili linaashiria mapungufu kwenye udhibiti wa vibali 
vilivyoisha muda, hivyo kupelekea upotevu wa mapato. 

TANAPA inashauriwa kuandaa na kutekeleza namna bora ya 
usimamizi wa vibali vinavyoisha muda wake kama mashine ya ‘QR 
Scanner’ ambayo itahakikisha usimamizi bora na kulipiwa kwa 
vibali vyote vilivyoisha muda wake. 

4.5.5 Kutokuwapo kwa Mfumo wa Kudhibiti Mali 
Nilibaini kuwa TANAPA haina mfumo mmoja wa kudhibiti mali za 
mamlaka kwa kuunganisha gharama za manunuzi ya mali hizo, 
gharama za matengenezo na gharama za mafuta kwa ajili ya 
kufanya maamuzi. Sambamba na hilo, nilibaini pia mamlaka 
haina sera ya usimamizi wa mali kwa ajili ya udhibiti na 
usimamizi wa aina zote za mali. 

Kutokana na ukuaji wa uhitaji wa magari na mitambo kwa 
mamlaka, mfumo wa udhibiti wa mali unahitajika kuanzishwa ili 
mali husika zifuatiliwe mara kwa mara kwa madhumuni ya 
udhibiti na kufanya maamuzi. 

TANAPA inashauriwa kuandaa sera ya usimamizi wa mali na 
kufanya tathmini ya kina juu ya umuhimu wa mfumo wa kudhibiti 
mali ili kurahisisha ufuatiliaji wa gharama za manunuzi ya mali, 
gharama za matengenezo na mafuta, hivyo kusaidia uongozi 
kwenye maamuzi na kuongeza ufanisi wa uzalishaji kwa 
kupunguza gharama za usafirishaji. 

4.6 Mamlaka ya Maji Safi na Majitaka Mwanza (MWAUWASA) 
4.6.1 Malipo kwa Mkandarasi bila Uthibitisho wa Kazi Shilingi Milioni 

420.10 
MWAUWASA iliingia mkataba na kampuni ya M/s D.F Mistry kwa 
ajili ya Ujenzi wa Jengo la Makao Makuu ya MWAUWASA. Ukaguzi 
wangu ulibaini kuwa, MWAUWASA ilimlipa mkandarasi tajwa 
jumla ya Shilingi milioni 420.10 bila ya uthibitisho wa kazi 
iliyofanyika (certificate for works executed) kinyume na Sharti 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

41 
 

namba 7.2 (h) la mkataba baina ya MWAUWASA na M/s D.F Mistry 
ambalo linataka kabla ya malipo kufanyika, mhandisi mshauri 
afanye tathmini ya kazi na kuthibitisha kiwango kilichofanyika.  

Jambo hili lilitokea kwasababu MWAUWASA ilimpa kazi 
mkandarasi wakati ikiendelea na taratibu za manunuzi za 
kumpata mhandisi mshauri. 

Nilibaini kuwa, ni kazi yenye thamani ya Shilingi milioni 628.93 tu 
iliyothibitishwa na mhandisi mshauri, hivyo kuacha kiasi cha 
Shilingi milioni 420.10 kikilipwa licha ya kazi husika kutofanyika.  

Malipo kwa kazi ambayo haijaanza au kuthibitishwa huongeza 
hatari kwa mamlaka kushindwa kupata chochote ikitokea jambo 
linaloweza kumfanya mkandarasi asitekeleze majukumu yake. 

MWAUWASA inashauriwa kuhakikisha kiasi cha Shilingi milioni 
420.10 kilicholipwa kwa mkandarasi kinarejeshwa bila 
kuchelewa, na kilipwe pale tu kazi husika ikithibitika kufanyika. 

4.6.2 Ukosefu wa Mfumo wa Usimamizi wa Viashiria vya Hatari kwa 
Taasisi  
Suala la kuhakikisha viashiria vya hatari kwa taasisi 
vinatambulika na kutafutiwa ufumbuzi ni mbinu mojawapo ya 
kuhakikisha malengo ya taasisi yanafanikiwa. Hatua hii inahusisha 
utambuzi wa viashiria vya hatari, mapitio ya viashairi hivyo, 
uchambuzi wa viashiria hivyo pamoja na kutafuta ufumbuzi kwa 
viashiria vinavyoonekana kuathiri kufikiwa kwa malengo ya 
taasisi. 

Hata hivyo, MWAUWASA haijaandaa mfumo wa namna ya kufanya 
utambuzi wa viashiria vya hatari kwa taasisi, jambo ambalo 
lingesaidia kuepukana na viashiria vinavyoweza kupelekaa 
kuathiri utendaji wa mamlaka na malengo mapana ya taasisi. 
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4.6.3 Kuchelewa Ukamilishaji wa Mradi wenye Thamani ya Shilingi 
Bilioni 6.66 
Tarehe 25 Mei 2015 MWAUWASA iliingia mkataba na kampuni ya 
M/s Jassie& Company Limited wa Ujenzi wa Miundombinu ya Maji 
Safi na Majitaka katika Mji wa Geita wenye thamani ya Shilingi 
bilioni 6.66. Mradi huu ulipangwa kuanza mwezi Juni 2015 na 
kumalizika ndani ya siku 360.  

Hata hivyo, hadi muda wa ukaguzi, mwezi Novemba 2017, mradi 
ulikuwa haujakamilika na mkandarasi ameshaondoka eneo la 
kazi. 

4.7 Mamlaka ya Maji Safi na Majitaka Babati (BAWASA) 
4.7.1 Upotevu wa Maji wenye Thamani ya Shilingi Bilioni 1.5 

Ukaguzi wangu ulibaini upotevu wa maji wa asilimia 48 wenye 
thamani ya Shilingi bilioni 1.5 katika Mamlaka ya Maji Safi na 
Majitaka ya Babati, kinyume na kiwango kilichokubaliwa na 
Wizara ya Maji na Umwagiliaji cha asilimia 31. Upotevu huu 
umesababishwa na kuvuja kwa mabomba na matumizi ya maji 
nje ya mita za upimaji wa matumizi ya maji. 

Naishauri BAWASA kupunguza kiwango cha upotevu wa maji kwa 
kuongeza usimamizi, ukaguzi na kuondoa hitilafu kwa wakati 
pindi litokeapo tatizo kwenye mfumo wa miundombinu ya maji. 

4.8 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini (CARMATEC) 
4.8.1 Mapungufu kwenye Ongezeko la Mkataba 

CARMATEC ilipangisha eneo la ofisi kwa makampuni ya M/s Life 
Fitness Club Ltd na M/s Perfect Choice Supermarket Ltd kwa 
gharama ya Dola za Kimarekani 4 kwa kila mita za mraba. Hata 
hivyo, mapitio yangu yalibaini kuwa kiwango hicho ni kidogo 
ikilinganishwa na wastani wa gharama ya bei ya soko katika jiji la 
Arusha. Bei halisi ya soko ipo kati ya Dola za Kimarekani 7 hadi 
10 kwa kila mita ya mraba. Pia, kupitia mikataba nilibaini kuwa 
kiwango cha kubadilishia fedha za kigeni kiliwekwa Shilingi 2,193 
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kwa kila dola kwa miaka sita kuanzia mwaka 2016 hadi mwaka 
2022. 

CARMATEC inapoteza mapato kutokana na kiwango kidogo cha 
kodi inachotoza na viwango vya kubadilishana kubadili pesa 
kinachotumika kua kimoja kwa kipindi cha miaka mitano. 

Ninapendekeza mapitio ya mkataba ili kuweza kubabili viwango 
vya kodi yafanyike na kile cha kubadilishia fedha kuwa kile cha 
soko la wakati husika. 

4.9 Mfuko wa Pensheni wa LAPF 
4.9.1 Madai ya Muda mrefu ya kodi ya pango 

LAPF inawadai wapangaji wake kiasi Shilingi bilioni 3.5, kati ya 
hizo, Shilingi milioni 887 imekuwa ikidai kwa kipindi cha zaidi ya 
miezi 9. Madeni haya yanatokana na wapangaji kukiuka kifungu 
4.7.1 cha makubaliano ya mkataba wa kupanga, ambao unahitaji 
kodi ya kulipwa kila mwaka, nusu mwaka au robo mwaka kabla. 

Hii inapelekea kiasi kikubwa cha fedha kuwa katika mikono ya 
wapangaji, hivyo kukwamisha mipango ya taasisi. 

LAPF inashauriwa kuweka mikakati ya kukusanya madeni yote; 
pia wapangaji wazingatie kifungu cha mkataba kinachotaka kodi 
kulipwa kabla. 

4.9.2 Malipo ya awali yamelipwa ilihali kazi haijafanyika Shilingi 
Milioni 258.22  
LAPF ililipa malipo ya awali ya Shilingi milioni 258.22 kwa M/s 
African Focus & H Consult mwaka 2013 kwa ajili ya kazi za 
ujenzi. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe ya ukaguzi huu, Oktoba 
2017 kazi hizo zilikuwa hazijafanyika. 

LAPF imelipeleka  suala hili mahakamani kudai kurejeshewa 
fedha zake lakini maamuzi ya mahakama bado hayajatolewa. 
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Kuchelewa kukamilika kwa kesi hiyo kunaathiri shughuli za 
Mfuko; hivyo napendekeza Mfuko kufuatilia suala hili kwa karibu 
ili kuweza kupata fedha hizo. 

4.10 Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 
4.10.1 Kuongezeka kwa Madai na kutokuwapo kwa jitihada za 

ukusanyaji madeni 
Ukaguzi wangu umebaini kuwa kumekua na ongezeko la  madai 
ambayo Hospitali inadai toka kwa taasisi mbalimbali. Mpaka 
kufikia tarehe 30 Juni 2016, madai yalikuwa  yamefikia Shilingi 
bilioni 30.8, ikilinganishwa na mwaka jana yalipokuwa Shilingi 
bilioni 17, ikiwa ni ongezeko la asilimia 45. 

Kuongezeka kwa wadaiwa kunachangiwa na kutokuwapo kwa 
jitihada  za ukusanyaji madeni. 

Ninashauri Hospitali kuandaa mikakati na mbinu zitakazowezesha 
kukusanya madeni hayo. 

4.10.2 Madai ya bima za afya yaliyokataliwa Shilingi Bilioni 1.86 
Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH) hutoa huduma za matibabu 
kwa wagonjwa walio na Bima za afya za Makampuni mbalimbali 
ya Bima. Chini ya mpango huo, Hospitali hutoa huduma za 
matibabu kabla ya malipo, kisha hudai gharama kutoka kwa 
Makampuni husika ya Bima. 

Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini madai yanayofikia Shilingi 
bilioni 1.86 ambayo yalikataliwa kulipwa na Makampuni ya Bima. 

Mapitio zaidi yalibaini kuwa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
(NHIF) ulikataa madai ya Shilingi milioni 241.97 ya Hospitali ya 
Taifa Muhimbili,ikidai ni madai ya madawa ambayo NHIF ilibani 
hayakutolewa kwa wagonjwa, udanganyifu huu ulidaiwa 
kufanywa na watumishi wa hospitali. 
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Hali hii inaashiria kuwapo kwa udanganyifu katika mfumo mzima 
wa kutoa huduma kwa wagonjwa wanaotumia Bima ya Afya. Hali 
hii isipodhibitiwa inaweza kupelekea hasara kubwa kwa hospitali. 

Ninashauri Hospitali kuchunguza udanganyifu huo na wahusika 
watakaobainika wachukuliwe hatua stahiki. Pia, kuupitia mfumo 
mzima wa kuudumia wagonjwa wenye bima za afya ili kubaini 
mapungufu  na kutafuta ufumbuzi. 

Pia ninashauri Hospitali kuandaa mikakati na mbinu 
zitakazorahisisha ukusanyaji wa madeni hayo. 

4.11 Watumishi Housing Real Estate Investment Trust (WHC-REIT) -
2016 

4.11.1 Fedha ambazo hazijatolewa kwenye mradi- Shilingi bilioni 8.9 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, wamiliki wa kampuni ya 
Watumishi Housing Real Estate Investment Trust (WHC-REIT) 
waliahidi kutoa Shilingi bilioni 22.3 ili kuchangia  miradi wa 
ujenzi. Hata hivyo, kiasi walichotoa ni Shilingi 13.4 bilioni 
(asilimia 60), hivyo Shilingi bilioni 8.94 hazikutolewa.  

Kutotoa kiasi kamili kilichoahidiwa kumesababisha miradi ya 
ujenzi kutofanyika kwa wakati kama ilivyopangwa, hatimaye 
kuzua malalamiko ya wateja ambao tayari wamekamilisha malipo 
yao. 

Ninashauri kuwa wamiliki wa kampuni watoe michango yao kwa 
wakati ili kuweza kuondokana na malalamiko ya wateja. 

4.11.2 Miliki za majengo ambazo hazikukatiwa Bima Shilingi Bilioni 
1.96 
Kanuni Na.51 (8) ya Masoko ya Mitaji na Usalama, 2011 inataka 
majengo yanayomilikiwa kukatiwa Bima za majengo. 

Ukaguzi umebani kuwa, majengo yenye thamani ya Shilingi 
Bilioni 1.96 yaliyotelekezwa na wahandisi wa ndani hayakuwa 
yamekatiwa Bima. Hii najumuisha majengo ya  Mkundi (Shilingi 
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bilioni 1.43), Gezaulole (Shilingi bilioni 0.433), na  Mabwepande 
(Shilingi bilioni 0.092). Hii ni kinyume na kanuni tajwa hapo juu. 

Miliki za mali zipo kwenye hatari pindi majanga yatakapotokea 
na kupelekea hasara kubwa isiyokuwa na fidia. 

4.12 Kampuni ya Maendeleo ya Nishati ya Geothermal Tanzania 
(TGDC) 

4.12.1 Kutokuwapo kwa waraka wa bei elekezi kati ya kampuni Tanzu 
TANESCO inamiliki 100% ya Hisa za Kampuni ya Tanzania 
Geothermal Development Limited (TGDC) iliyoanzishwa tarehe 19 
Desemba 2013. 

Kanuni za Bei elekezi baina ya makampuni tanzu ('TP 
Regulations') zilianza kutumika mwezi Februari 2014, ikizitaka 
Taasisi zinazohusiana kuandaa  nyaraka zinazoonesha biashara 
iliyofanyika baina yao kila mwaka. 

Imebainika kuwa TGDC haikuandaa nyaraka za kuonyesha 
biashara iliyofanyika na makampuni dada kwa kutumia bei 
elekezi kinyume na kanuni  husika. 

Kanuni zinahitaji Kampuni itakayoshindwa kuandaa nyaraka 
tajwa, itatozwa faini ya Shilingi milioni 50 au kifungo kwa  
Wakurugenzi au Maafisa wake, au vyote kwa pamoja. 

TGDC na TANESCO wanashauriwa kuhakikisha kwamba nyaraka 
zinaandaliwa kabla ya tarehe zilizopagwa ili kuepuka faini na 
adhabu. 

4.13 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Moshi 
4.13.1 Kuchelewa kukamili kwa Mradi Shilingi Bilioni 1.18 

Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Moshi (UWASA) inatekeleza 
mradi wa kuboresha mfumo wa maji katika Manispaa ya Moshi 
wenye thamani ya Shilingi Bilioni 1.18 unaofadhiliwa na Benki ya 
Dunia chini ya usimamizi wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
kupitia WSDP. Mradi una awamu mbili; Awamu ya kwanza ilikuwa 
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kubuni michoro pamoja michakato ya  zabuni na ilikamilika 
mwaka 2015; awamu ya pili ni kwa ajili ya ujenzi. Hadi 30 Juni 
2017 awamu ya pili ilikuwa haijanza. 

Mamlaka inashauriwa kuwasiliana na Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji juu ya utekelezaji wa awamu ya pili ya mradi. 

4.14 Shirika la Nyumba la Taifa(NHC) 
4.14.1 Malipo Yasiyo na  Vielelezo Shilingi Milioni 111.25 

NHC ilikuwa inatekeleza Mradi wa ujenzi wa nyumba 300 kwenye 
kata ya Iyumbu Dodoma. Mradi ulianza tarehe 5 Desemba 2016 
kwa kutumia wataalamu wa ndani kwa  kiasi cha Shilingi bilioni 
12.78, na ilipangwa mradi ukamilike tarehe 4 Desemba 2017. 

Katika ukaguzi wa nyaraka mbalimbali, nilibani kuwa malipo ya 
Shilingi milioni 111.25 hayakuwa na nyaraka za kuthibitisha 
uhalali wa malipo. 

Nashauri NHC kuwasilisha nyaraka hizo kwa ajili ya ukaguzi. 

4.15 Baraza la Walaji la Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 
(TCAA-CC) 

4.15.1 Sheria ya TCAA kwenda Kinyume na Katiba ya Jamhuri 
Kifungu 52 (4) cha Sheria ya TCAA (2006) kinasema kuwa, Taarifa 
za Fedha za Baraza zitakaguliwa na mkaguzi yeyote aliyeainishwa  
chini ya Sheria ya Usajili wa Wakaguzi na Wahasibu (1972). 

Sheria hii inaleta mkanganyiko juu ya mamlaka ya ukaguzi wa 
Baraza pale inapohusishwa na ibara ya 143 (c) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (1977) ambayo inampa 
mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kukagua Taasisi zote za Serikali. 

Ninapendekeza TCAA ianishe kifungu cha 52 (4) ya Sheria ya 
TCAA (2006) na matakwa ya  ibara 143 ya Katiba. 
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4.16 Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA) 
4.16.1 Mgogoro wa Kutokabidhiwa Nyumba Zilizonunuliwa 

BAKITA ilinunua nyumba nane kutoka Shirika la Bima la Taifa 
zilizopo Kijitonyama kwa Shilingi  bilioni 1.5. Baadhi ya nyumba 
hizo hazijakabidhiwa  kwa BAKITA. 

Nimebani kwamba, wakazi wa nyumba hizo (wafanyakazi wa 
zamani wa  NIC) walikataa kuondoka kwenye nyumba hizo, 
wakidai kuwa hawakupewa kipaumbele wakati wa zoezi la 
kuuzwa kwa nyumba hizo. 

Ninashauri ufuatiliaji ufanyike ili hili swala liweze kufika mwisho, 
na nyumba hizo ziweze kutumiwa na BAKITA. 

4.17 Shirika la Posta Tanzania- 2016 
4.17.1 Tofauti katika Mapato Yaliyoripotiwa Shilingi Milioni 607 

Ofisi 83 za posta  hazijaunganishwa na mfumo wa mapato wa 
Netsmart. Hivyo mapato ya ofisi hizo yanarekodiwa nje ya 
mfumo. 

Kutokana na ukosefu wa usuluishi fedha taslimu zilizopokelewa, 
bili za kawaida, mapato yanayowasilishwa Ofisi Kuu, pamoja na 
mapato ya EMS, kumekuwa na tofauti kati kilichoripotiwa katika 
mfumo wa Netsmart na kwenye Taarifa za Fedha zilizokaguliwa 
kwa Shilingi milioni 607 . 

TPC inahitaji kuunganisha Ofisi zote kwenye mfumo wa mapato, 
kufanya usuluishi wa mapato yote, pamoja na kuchunguza tofauti 
zinapojitokeza. 

4.17.2 Kutofanyika Usuluishi wa Fedha zilizoko Benki Shilingi Bilioni 
12.52 
TPC imeripoti katika vitabu vyake kuhusu kuwapo fedha kiasi cha 
Shilingi Bilioni 12.52 kufikia 30 Juni 2016. Hata hivyo, nilibaini  
yafuatayo: 
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i. Kulikuwa na cheki zilizokwisha muda wake, Shilingi milioni 
12.84; 

ii. Malipo yaliyofanywa na TPC kupitia hundi au TISS katika 
akaunti saba kiasi cha Shilingi milioni 152.26 hayakuingizwa 
kwenye Kitabu cha fedha; 

iii. Fedha zilizoingizwa benki zinaonekana katika taarifa za 
kibenki Shilingi bilioni 4.60 lakini hazionekani katika Kitabu 
cha fedha. 

iv. Fedha zimerekodiwa kupokelewa katika kitabu cha fedha kiasi 
Shilingi bilioni 4.66 lakini hazionekani katika taarifa za 
kibenki.Taarifa hizi zinarejea Januari 2013. 

Matatizo yaliyotajwa hapo juu yanatokana na kutofanyika kwa 
usuluhishi wa kibenki kwa wakati.Hali hii husababisha ugumu wa 
kuthibitisha usahihi wa taarifa za fedha zilizoonyeshwa kwenye 
vitabu vya mizania. 

TPC ihakikishe usuluhishi wa kibenki unafanyika ipasavyo. 

4.17.3 Madai na Matumizi  Yaliyokosa Vielelezo  
Mapitio ya Taarifa za Fedha na vielelezo vya msingi yalibaini 
kuwa: 
i. Shilingi bilioni 2.4 ziliziripotiwa kama madeni yanayodaiwa 

wateja ambazo hazikuwa na nyaraka za uthibitisho kutoka 
kwa wateja hao. Aidha, Shilingi milioni 623.86 walizokuwa 
wanadaiwa mawakala pia hazikuwa na nyaraka za uthibitisho. 

ii. Kiasi cha Shilingi milioni 739,41  hazikuambatishiwa ushahidi 
wa kutosha ili kuthibitisha kama ni sehemu ya biashara 
zilizofanywa na TPC. 

iii. Matumizi ya utawala Shilingi milioni 290.37, hayakuwa na 
nyaraka za ithibati. 
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Kwa kuzingatia mapungufu yaliyotajwa hapo juu,kiasi 
kilichoripotiwa katika vitabu vya mizania hakiwezi kuthibitika. 

TPC lihakikishe madai yote kwa wateja na matumizi yana 
vielelezo vinavyojitosheleza. 

4.18 Shirika la Posta - 2017 
4.18.1 Mapungufu Katika Usimamizi wa Mapato ya Shirika la Posta 

Ukaguzi wa mapato ya Shirika ulibaini usimamizi dhaifu wa 
mapato yatokanayo na huduma za mtandao, ikiwa ni pamoja na 
Shirika kutofanya uwianishaji wa taarifa kati ya mfumo wa Global 
Netsmart na mfumo wa Watcher. Pia hakuna ushahidi kuwa 
wasimamizi wanapitia ripoti ya fedha inayowasilishwa kila siku 
na mtunza fedha (cashier), na zile zinazotoka kwa mwangalizi wa 
ripoti za kila siku. Zaidi ya hayo, Shirika haitunzi kumbukumbu 
rejeshi za muda wa uangalizi wa mfumo wa matandao. 

Pia, nimebaini kiwa hakuna mfumo unaosimamia uegeshaji wa 
magari, idadi ya magari yaliyoegeshwa na muda 
uliotumika.Shirika linatumia kitabu (manual register) 
kinachorikodi kwa mkono kumbukumbu  za idadi ya magari 
yaliyoingia na kutoka. Na hakuna sera inayoongoza upangaji wa 
bei ya uegeshaji wa magari. 

Kwa kuongezea, nilibaini pia kuwa shirika halina orodha ya tozo 
za masunduku ya posta hivyo hakuna utambuzi wa mapato 
kwenye mfumo wa kiuhasibu(acrrual basis).Sera ya Shirika 
inamtaka mteja kulipa tozo la sanduku la posta kwa mwaka  kati 
ya mwezi Januari hadi Machi; na endapo mteja atashindwa 
kulipia, ataondolewa huduma na kupewa mteja mwenye uhitaji. 
Hata hivyo, nilibaini kuwa baadhi ya wateja wa Global Netsmart 
hawalipi ada za masanduku ya posta wanayomiliki kwa muda 
mrefu. Pia shirika halitoi risiti za kielektroniki wakati wa 
ukusanyaji wa mapato. 

Ninalishauri Shirika: 
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a. Kufanya suluhisho ya taarifa kati yaTime Watcher na Poastal 
Global Netsmart, na kuhakikisha kuwepo kwa utunzaji na 
uidhinishaji wa kumbukumbu rejeshi (backups). 

b. Uwekaji wa mfumo utakaosimamia uegeshaji wa magari na 
idadi ya saa za kuegesha gari, kutambua uwezo wa eneo la 
kuegesha magari na utoaji wa risiti za kielektroniki kwa 
mapato yote yatayokusanywa. 

4.19 Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) 
4.19.1 Kutokuwepo kwa Udhibiti wa kutosha Dhidi ya Bidhaa za 

Zinazoingizwa Nchini 
Aya  Na. 6.1.3 na 6.1.4 ya Taratibu za uendeshwaji wa  TFDA 
zinahitaji kuhakikiwa kwa taarifa za bidhaa  bandarini kabla ya  
kuingizwa ili kuhakiki taarifa zake. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kwamba baadhi ya waagizaji 
waliweza kupitisha bidhaa zenye thamani ya Dola za Kimarekani 
1,944,499 bandarini kwa kutumia  vibali vya kughushi bila 
kugundulika. Hali hii inaashiria uwapo wa mapungufu katika 
taratibu zilizopo za udhibiti wa mifumo. 

Kutokana na udhaifu huo, upo uwezekano wa kuingizwa kwa 
bidhaa ambazo hazina sifa ya kuingizwa nchini, hatimaye 
kuhatarisha afya za Watanzania. 

Ninashauri TFDA kuchunguza mapungufu yaliyotajwa hapo juu na 
kuchukuwa hatua stahiki za kuleta marekebisho. 

4.20 Mamlaka ya Kanda Maalum ya kuzalisha Bidhaa za Nje (EPZA) 
4.20.1 Utendaji Usioridhisha wa wawekezaji waliopewa leseni 

Taratibu za kutoa leseni zinahitaji Wawekezaji kuwasilisha 
Mapendekezo ya Mradi ambayo yanajumuisha mtaji unaotarajiwa 
kuwekezwa na ajira zitakazo tengenezwa na mradi. Hii huwa  
sehemu ya mkataba wa utendaji na mwekezaji baada ya tathmini 
kufanyika. 
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Katika kupitia mapendekezo yaliowasilishwa ya miradi 11 kati ya 
57 yafuatayo  yalibainika: 

i. Shilingi bilioni 43.41 (asilimia 33) zimewekezwa kati ya 
Shilingi bilioni 131.52 zilizopangwa kuwekezwa; na 

ii. Jumla ya ajira 3,850 (asilimia 87) zimetengenezwa badala ya 
4,425 ambazo zilitegemewa kutengenezwa. 

Hali hiyo inaweza kuzuia kufikiwa kwa malengo ya EPZA  
kuhusiana na ajira na ukuzaji uchumi. 

Nashauri EPZA kuchukua hatua za kuboresha hali hii kwa 
kuhakikisha kuwa wawekezaji wanazingatia mikataba yao ya 
utendaji. Pia, EPZA inapaswa kufanya  ufuatiliaji mara kwa 
mara ili  kujua utekelezaji wa makubaliano. 

4.21 Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) 
4.21.1 Mapungufu katika Usimamizi wa  Mfuko wa Uwezeshaji wa 

Mwananchi 
Serikali zimetenga Shilingi bilioni 2.5, kupitia NEEC, ili kuanzisha 
Mfuko wa Uwezeshaji wa mwananchi (MEF) ili kuwawezesha 
kushiriki katika shughuli mbalimbali za kiuchumi. Fedha hizo 
ziliwekwa kwenye akaunti za amana za kudumu kwenye benki 
tatu ambazo ni Benki ya CRDB, Benki ya Posta ya Tanzania na 
Benki ya Uwekezaji Tanzania ili zitumike kama dhamana. 

Benki hizo hutoa mikopo kwa Makundi ya Kiuchumi na kibiashara 
kwa kutumia  taratibu za mikopo za kawaida. Hata hivyo, 
ilibainika  kwamba Shilingi bilioni 1.05 zilitumika  kulipa fidia 
CRDB kwa ajili ya mikopo chechefu ambapo mapungufu 
yafuatayo yalibainika: 

i. Hapakuwa na ushahidi wa SACCOS kusajiliwa. Kati ya SACCOS 
saba nilizozipitia, hapakuwa na ushahidi wa kusajiliwa kwa 
SACCOS mbili ambazo zilikopa Shilingi milioni 634.10 kutoka 
CRDB. 
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ii. CRDB ilitoa Shilingi milioni 260 kwa kampuni binafsi iitwayo 
Matiri Company Limited kinyume na Aya 6.1 na 6.2 ya 
Mkataba wa Dhamana. Kampuni hiyo ilishindwa kurudisha 
Shilingi milioni 104.90; na CRDB ilitaka kukata fedha hizo 
kutoka kwenye fedha za dhamana. 

iii. Benki ya CRDB ilitoa mkopo kwa baadhi ya SACCOS zaidi ya 
kikomo kilichowekwa. Awali, kikomo cha mkopo kilikuwa 
Shilingi milioni 400; na mwaka 2012 kikomo kilibadilishwa 
kuwa Shilingi milioni 100. 

iv. Zaidi ya hayo, CRDB imekuwa ikitoza riba ya kiwango kimoja 
badala ya riba inayopungua kadri mkopo unavyolipwa, 
kinyume na kifungu cha 5.1 cha Mkataba wa Dhamana. 

Mapungufu yaliyoainishwa hapo juu yanaonesha kushindwa kwa 
NEEC kutokana na usimamizi hafifu wa mfuko na kutoa mikopo 
kinyume na madhumuni yaliyokusudiwa na mkataba. Matokeo 
yake, kiasi kikubwa cha fedha za Umma kimepotea kutokana na  
kutoa mikopo kinyume na makubaliano. 

Ninashauri NEEC kuchukuwa hatua zinazofaa ili kuhakikisha fedha 
zilizokopwa zinarejeshwa na zinatumiwa ipasavyo kulingana; na 
malengo yaliyokusudiwa. 

4.22 STAMIGOLD 
4.22.1 Mapungufu katika  Udhibiti wa Mifumo na Hasara 

Nimebaini mapungufu katika mifumo wa udhibiti wa  mgodi wa 
STAMIGOLD ambayo yamesababisha  mapungufu yafuatayo: 

Kuna malipo yalifanyika mara mbili, kiasi cha  Shilingi milioni 
32.68, kwa M/s Afrimak kwa utoaji huduma za chakula. Malipo ya 
kwanza yalifanyika tarehe 21 Juni 2014, na ya pili yalifanywa 
tarehe 21 Julai 2014 kwa kutumia nyaraka zilizotumika katika 
malipo ya awali. 
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Hapakuwa na ushahidi wa nyaraka za mapokezi ya bidhaa zenye 
thamani ya Shilingi milioni 142.25. Malipo yalifanyika kwa M/s 
Afrimak  kwa utoaji wa huduma za chakula. Ushahidi 
uliopatikana ulionesha kupokelewa kwa bidhaa zenye thamani ya 
Shilingi milioni 45.20 tu. 

Kulifanyika manunuzi bila  idhini ya Bodi ya Zabuni ya Randi za 
Afrika ya Kusini milioni 3.5, Euro 192,000, Shilingi milioni 41,000 
za kenya, Shilingi milion 471 na Dola za kimarekani milioni 1.3 
kinyume na kifungu Na. 33 (1) (d) & (e) cha Sheria ya Manunuzi 
(2011). Pia kulifanyika manunuzi ya Dola za kimarekani milioni 
1.69 yaliyofanyika bila mkataba kwa bei iliyozidi mipaka ya 
jedwali la 6 na 7 la PPR,2013. Kwa mujibu wa jedwali la sita 
kima cha juu cha manunuzi madogo kinachoweza kufanywa ni 
Shilingi milioni 750. 

Mazingira dhaifu ya udhibiti yaliyotajwa hapo juu yanaweza 
kutoa fursa  ya udanganyifu. 

Ninashauri STAMIGOLD kuchukuwa hatua zinazofaa ili kuboresha 
mazingira yake ya udhibiti na kuchukua hatua stahiki kwa 
ubadhirifu uliotokea. 

4.23 Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) 
4.23.1 Makusanyo ya Mapato chini ya Malengo Shilingi Bilioni 11.53  

Shughuli za TBC zinaendeshwa kwa kutumia vyanzo viwili vya 
fedha, kutoka kwa Serikali pamoja na mapato kutokana na 
shughuli za biashara. 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, TBC ilikusanya mapato ya 
Shilingi bilioni 8.91, sawa na asilimia 44 ya bajeti iliyoidhinishwa 
ya TZS 20.44 bilioni. Pia, nilibaini kuwa TBC ilitumia bajeti ya 
matumizi  kama msingi wa bajeti ya ndani ya mapato bila kujali 
uwezo wa vyanzo vyake. Mfumo huu wa kuandaa bajeti ya 
mapato kwa kuangalia matumizi unaweza kupelekea 
kujumuishwa katika bajeti kiasi ambacho hakikusanyiki. Taratibu 
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hizi zimepelekea upungufu wa makusanyo wa Shilingi bilioni 
11.589 mwaka huu.  

Ninashauriwa TBC kuweka bajeti za mapato halisi, kisha kuweka 
bajeti halisi ya matumizi ili kupunguza upungufu wa mapato. Pia, 
shirika linapaswa kuwa na ubunifu katika kuzalisha na kukuza 
programu za redio na televisheni ambazo zingevutia zaidi wa 
dhamini wa matangazo kwa lengo la kuongeza mapato. 

4.23.2 Uwekezaji Usio na Tija 
TBC ni mmoja wa wanahisa wa Star Media Tanzania Limited kwa 
kumiliki hisa za asilimia 35 ya mtaji. Sehemu nyingine ya asilimia 
65 zinamilikiwa na Star Communication Network Technology 
Limited (kampuni ya Kichina). 

Ufuatiliaji wangu wa uwekezaji wa TBC katika Star Media 
Tanzania Limited ulibainisha kuwa Taarifa za Fedha za Kampuni 
zilizokaguliwa zilikuwa za mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 
2013; ambapo ziliripoti hasara za Dola za Kimarekani milioni 3.39 
(takribani Shilingi bilioni 5.34). 

Taarifa za Fedha za mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2014, 
ambazo hazijasainiwa  na Mwenyekiti wa Bodi na Wakaguzi wa 
nje (Ernst & Young) zinaonesha hasara ya Dola za Kimarekani 
milioni 8.63; na jumla ya hasara ya Dola za Kimarekani  milioni 
12.02 (takriban Shilingi bilioni 20.75 bilioni). Hadi Juni 30, 2016 
iliripotiwa hasara za takribani Shilingi bilioni 61.14. 

Kufuatia hasara hii kubwa, TBC haijawahi kupokea gawio lolote 
katika uwekezaji huu  tangu 2013. Hali hii ni kinyume na  lengo 
la uwekezaji. 

Ninaishauri TBC kuchukua hatua ambazo zitahakikisha kwamba 
shughuli zote za kifedha zinafuatiliwa na kusimamiwa kwa 
ukaribu. 
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4.23.3 Tofauti ya Deni Lililoonyweshwa kwenye Vitabu vya TBC  
Shilingi Milioni 922.05. 
Hadi kufikia Juni 30, 2017, TBC imeripoti deni linalotokana na 
huduma zinazotolewa na TTCL linalofikia kiasi cha Shilingi bilioni 
1.25. Kuthibitisha deni hili TTCL, ilibainika kuwa inaidai TBC kiasi 
cha dola za Kimarekani 974,638.55 (sawa na Shilingi bilioni 2.17) 
tofauti ya Shilingi milioni 922.05. 

Mapitio yangu ya barua kutoka TTCL ya tarehe 27 Oktoba 2017 
yanaonesha kuwa pande hizi mbili zinatofautiana juu ya deni la 
kiasi cha Dola za Kimarekani 473,772; ambapo zipo kwenye 
majidiliano juu ya kiasi hicho. 

Naishauri TBC kufuatilia  jambo hili kwa ukaribu na kutafuta 
muafaka ili kuweza kuweka kumbukumbu sahihi katika vitabu 
vyake vya hesabu. 

4.24 Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli (RAHCO) 
4.24.1 TRA Kutowasilisha Ushuru wa Maendeleo ya Reli ya Shilingi 

Bilioni 194.31 kwa RAHCO 
Mwaka 2014 yalifanyika marekebisho ya Sheria ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki ya Usimamizi wa Forodha ya Mwaka 2004 (EAC 
Customs Management Act (2004)) kwa kuweka ushuru wa 
miundombinu ya asilimia 1.5 kwenye bidhaa zote zinazoingizwa 
nchini. Kiwango hicho kinatakiwa kutozwa kwenye thamani ya 
forodha ya uingizaji bidhaa ndani ya Jumuiya.  

Tanzania, kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka 2015, ilipitisha 
kiwango cha asilimia 1.5 kama Ushuru wa Maendeleo ya Reli 
kwenye bidhaa zote zinazoagizwa kutoka nje isipokuwa kwa 
bidhaa zenye msamaha kama ilivyoainishwa kwenye Jedwali 
Namba 5 la Sheria ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Usimamizi 
wa Forodha ya Mwaka 2004. 

Kiasi kinachokusanywa kinatakiwa kuhifadhiwa kwenye akaunti 
ya RAHCO iliyopo Benki Kuu. Hata hivyo, kwa mwaka wa fedha 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

57 
 

2016/2017. Mamlaka ya Mapato (TRA) ilikusanya Ushuru wa 
Maendeleo ya Reli wa Shilingi bilioni 194.31 bila kuwasilisha 
RAHCO kama invyotakiwa na sheria. 

Ninashauri Mamlaka ya Mapato kuwasilisha kwa wakati kiasi 
chote cha makusanyo ya Ushuru wa Maendeleo ya Reli kwa 
RAHCO. 

4.24.2 Kushuka Thamani kwa Miradi ambayo Haijakamilika ya Shilingi 
Bilioni 1.61 
Ukaguzi ulibaini kuwa miradi ya Shilingi bilioni 1.61 haijakamilika 
kwa muda mrefu. 

Miradi hiyo kwa sasa haina thamani tena kwa sababu mbalimbali 
kama vile, mabadiliko ya Sera za Serikali, Makao Makuu ya 
RAHCO kuhamishiwa Dodoma, pamoja na Kubadilika kwa Mpango 
Mkakati wa Kampuni kwenda kwenye ujezi wa reli kiwango cha 
Standard Gauge Railway (SGR). 

Mapitio ya hesabu za RAHCO zinazoishia tarehe 30 Juni 2017 
yanaonesha kuwa miradi hiyo imeondolewa kwenye miradi 
inayoendelea hadi kuwa miradi isiyo na thamani. 

Kwa hali hiyo, fedha iliyotumika kwenye miradi hiyo 
haikutekeleza malengo ya muda mrefu ya kampuni, hivyo 
kuiletea RAHCO hasara. 

Nashauri kampuni ya RAHCO ifanye uchunguzi wa aina ya miradi 
na kufanya uamuzi sahihi kuhakikisha miradi inamalizika au 
kuwachukulia hatua viongozi wote waliohusika kuisababishia 
hasara kampuni hiyo. 

4.24.3 Kutoanza kwa Miradi licha ya Upembuzi Yakinifu Kufanyika 
kwa Jumla ya Shilingi Bilioni 20.1 
Nilibaini kuwa katika kipindi kilichoishia 30 Juni 2017, RAHCO 
ilishafanya upembuzi yakinifu wa miradi ifuatayo:- Arusha-
Musoma, Mtwara-Songea-Mbambabay, Uvinza-Musongati-Mpanda-
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Karema na Tabora-Kigoma-Kaliua-Mpanda kwa kutumia gharama 
ya Shilingi bilioni 20.1. 

Hata hivyo, licha ya kumalizika kwa upembuzi yakinifu wa miradi 
hiyo kipindi kirefu kilichopita, utekelezaji wa miradi hiyo 
haujafanywa hadi kipindi cha ukaguzi unakamilika kwa sababu 
ilielezwa ilielezwa kuwa ni ukosefu wa fedha.  

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2017, gharama 
za upembuzi huo zimeripotiwa kama miradi inayoendelea licha 
ya kutokuwapo kwa bajeti ya miradi hiyo, hivyo kufanya malengo 
ya kampuni kutotimizwa na gharama zake kutokuwa na thamani 
ya fedha. 

Nashauri RAHCO kutafuta namna ya kupata fedha ili kutekeleza 
miradi husika ili kufikia malengo yaliyotazamiwa. Pia, siku zijazo 
RAHCO ihakikishe haifanyi upembuzi yakinifu kama fedha za 
utekelezaji wa miradi husika hazipo. 

4.24.4 Usimamizi wa Mikataba Usioridhisha 
Ukaguzi wangu wa RAHCO ulibaini yafuatayo kutokana na 
usimamizi usioridhisha wa mikataba:  

(i) Mapungufu kwenye Mikataba ya Ukodishaji kati ya 
RAHCO na Wakodishwaji 
Nilibaini kuwa, mkataba baina ya RAHCO na wakodishwaji 
wake una vigezo na masharti yaliyowekwa tangu enzi za 
mabadiliko ya TRC kwenda RAHCO na TRL. Hii inaonesha 
kuwa masharti mengi yamepitwa na wakati na hayaendani 
na hali ya sasa ya soko. Pia, nilibaini kuwa wakodishaji 
wengi hawana mikataba hai kutoka RAHCO licha ya kulipa 
gharama za ukodishwaji kwa wakati. 

Pia nilibaini kuwa hakuna makubaliano ya kisheria kati ya 
RAHCO na wakodishaji yanayoonesha vigezo na masharti 
baina yao. 
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Nashauri RAHCO ifanye mapitio ya mikataba ili iendane na 
hali ya sasa ya soko, kisha kusaini mikataba mipya na 
wapingishwaji wake mapema iwezekanavyo. 

(ii) Mapungufu kwenye Malipo ya Pango baina ya RAHCO na 
Wapangaji  
Nilibaini kuwa wapangani wa RAHCO wa eneo la Chuda, 
jijini Tanga, hawajalipa malipo ya pango kwa muda mrefu. 

Nilibaini kuwa katika miji ya Arusha, Kilimanjaro na Tanga 
kuna maelekezo yenye mkanganyiko juu ya nani 
anayetakiwa kukusanya malipo ya pango, hivyo kupelekea 
baadhi ya wapangaji kulipa Tanzania Railway Limited 
(TRL) au Tanzania Building Agency (TBA), na siyo kwa 
RAHCO. Nilijulishwa kuwa, timu ya watu kutoka TRL 
iliwatembelea na kuwataka wapangaji hao wawe wanalipa 
malipo ya pango kwenye akaunti ya TRL au Ofisi ya Mkuu 
wa Stesheni badala ya kulipia RAHCO. 

Sikupata ushahidi wa kutosha wa sababu za msingi 
zilizofanya malipo haya yawe yanalipwa TBA na TRL na 
siyo RAHCO ambaye ndiye msimamizi wa mali hizo. 

Naishauri RAHCO kufuatilia swala hili ili kuhakikisha 
malipo ya pango yanalipwa kwa kampuni hiyo. Pia, malipo 
yote yaliyolipwa na wapangishwaji hao TRL na TBA 
yaombwe na kurejeshwa RAHCO. 

(iii) Mapungufu Yaliyobainika kwenye Mkataba wa Ukodishaji 
kati ya RAHCO na Kampuni ya Monaban Trading and 
Farming  
Mwezi Agosti 2015, RAHCO ilisaini mkataba wa ukodishaji 
wa eneo la Kitalu Namba 121/E lililopo barabara ya 
Factory jijini Arusha na kampuni ya Monaban Trading and 
Farming Co. Hata hivyo, nilibaini kampuni ya Monaban 
ilijenga uzio wa kudumu na maduka ambayo imepangisha 
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watu wengine bila ridhaa ya RAHCO, kinyume na masharti 
ya mkataba. Ujenzi wa uzio ulijengwa mita sita ndani 
kutoka kwenye mpaka halisi wa eneo hilo. 

Pia nilibaini kuwepo kwa biashara nyingine kama vile 
maduka na sehemu ya kuoshea magari kinyume na 
masharti ya ukodishwaji wa eneo. 

Nashauri RAHCO ichukue hatua ya kisheria dhidi ya 
kampuni ya Monaban Trading and Farming ili kusimamia 
makubaliano ya mkataba wa ukodishaji. 

(iv) Mapungufu kwenye Ukodishaji wa Klabu ya TRC Bombo 
Tanga 
RAHCO ilikodisha klabu ya TRC iliyopo eneo la Bombo jijini 
Tanga kwa Bw. Carlistus Z. Livigha kwa kiwango cha 
Shilingi 354,000 kwa mwezi kwa kipindi cha miezi mitatu.  

Hata hivyo, nilibaini kuwa kuna mgogoro wa mpaka baina 
ya majirani wa eneo la klabu na mkodishwaji. Mgogoro huu 
ulisababisha uongozi wa klabu kukatazwa kuingia na 
kutumia eneo la klabu kwa maelezo kuwa eneo hilo 
liliuzwa kwa jirani huyo na TRC. Nyumba hiyo 
inayosemekana kuuzwa kwake na TRC ina uzio wake 
binafsi, na iko nje ya eneo la klabu ya TRC. 

Nashauri RAHCO ichukue hatua ya kisheria dhidi mhusika ili 
kulinda rasilimali zake. 

4.25 Bodi ya Pareto Tanzania 
4.25.1 Hali Dhoofu ya Bodi ya Pareto 

Ukaguzi wangu wa Bodi ya Pareto ulibaini kuwa, kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2017 bodi ilifanikiwa kukusanya mapato 
ya Shilingi milioni 170.82, sawa na asilimia 17 ya bajeti ya 
mapato iliyopanga kukusanya ya Shilingi milioni 834.29. Licha ya 
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hivyo, matumizi ya bodi yalikuwa zaidi ya mapato kwa asilimia 
52. 

Bodi imepata hasara mfululizo katika kipindi cha miaka miwili 
mfululizo ambazo ni Shilingi milioni 7.94 katika mwaka wa fedha 
2014/2015 na Shilingi milioni 226.97 katika mwaka wa fedha wa 
2015/2016. Hali hii inaleta hali hasi ya mtaji wa kazi (negative 
working capital) ya Shilingi bilioni 1.17. 

Hali ya ukata wa bodi imechangiwa kwa kiwango kikubwa na 
kutofikiwa kwa malengo ya mapato na kutodhibitiwa kwa 
matumizi yanayoenda na mapato yaliyopatikana mwaka huu.  

Kutokana na hayo, hali ya bodi inatia shaka kwa kushindwa kuwa 
na fedha za kutekeleza majukumu yake hivyo kuelekea kufilisika. 

Bodi ilishindwa kufikia malengo yake makuu ya kuwahamasisha 
wakulima mashamba ya pareto kwa kutumia teknologia bora na 
njia na mbinu za kisasa za ukaushaji, kulima, kutunza viatlu na 
mashamba. 

Nashauri Serikali kupitia upya Sheria Namba 1 ya Pareto ya 
mwaka 1997 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya Mazao Namba 20 
ya mwaka 2009  kwa lengo la kuanzisha tozo kwa wanufaika wa 
pareto ili kupatikana kwa fedha zitakazosaidia bodi kuendeleza 
na majukumu yake. 

4.25.2 Kutolipwa kwa Madai ya Watumishi ya Shilingi Milioni 310.24 
Nilibaini kuwa Watumishi wa Bodi ya Pareto wana madai ya jumla 
ya Shilingi milioni 310.24 yaliyokaa zaidi ya mwaka mmoja bila 
kulipwa. Madeni hayo yanahusisha mishahara, likizo, kiinua 
mgongo na mafao ya kustaafu. Hali hii inawanyima watumishi 
haki ya msingi, na inaweza kupelekea morali ya kazi kushuka. 

Nashauri Serikali iingilie kati kuisaidia Bodi ya Pareto kulipa 
madeni ya watumishi wake kwa wakati. 
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4.26 Kituo cha Mahusiano ya Kimataifa (CFR) 
4.26.1 Bajeti ya Shilingi Bilioni 14.53 Kutolipwa kwa Asilimia 100 

Nia ya Kituo cha Mahusiano ya Kimataifa ni kutoa mafundisho ya 
kitaaluma na kimkakati, kufanya utafiti, kufanya utetezi wa sera 
na kukuza mahusiano ya kimataifa, pamoja na kuweka msisitizo 
kwenye shughuli za kidiplomasia kwa mawanda ya kitaifa na 
kikanda. Shughuli zilizotajwa hapo juu zinaweza kukamilika ikiwa 
kuna fedha za kutosha kwa ajili ya upatikanaji wa vifaa 
vinavyohitajika. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa, katika mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2017, CFR ilipitishiwa bajeti ya maendeleo ya 
Shilingi bilioni 14.53 huku bajeti ya matumizi mengineyo ikiwa 
Shilingi milioni 882, hivyo kufanya bajeti nzima kuwa Shilingi 
bilioni 15.414.  

Hata hivyo, katika mapitio ya utendaji ya taasisi nilibaini kuwa 
malengo ya mwaka hayakufikiwa kwa sababu ya ukosefu wa 
fedha kutoka Wizara ya Fedha. Nilibaini kuwa ni asilimia 49 tu ya 
bajeti ya matumizi mengineyo iliweza kupelekwa kwenye kituo 
hicho, huku fedha za maendeleo zilizopitishwa wakati wa bajeti 
hazikupelekwa. 

Nashauri Wizara ya Mambo ya Nje, Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Kikanda na Kimataifa, sambamba na Wizara ya Fedha 
na Mipango kujadiliana na kukubaliana ni namna gani Kituo cha 
Mahusiano ya kimataifa kinaweza kuwezeshwa kutekeleza 
majukumu yake kwa usahihi, ikiwemo kupewa fedha zake za 
bajeti kwa wakati. 

4.27 Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) 
4.27.1 Udanganyifu Ulioleta Hasara ya Shilingi Milioni 130.6 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete (JKCI) ilipoteza kiasi cha Shilingi milioni 130.6 kutokana 
na ubadhirifu uliofanywa na mlipa fedha (cashier) kutokana na 
mapungufu kwenye mifumo ya uthibiti. 
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Ubadhirifu huu umeipunguzia taasisi uwezo wa kutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa mpango wa utekelezaji wa 
mwaka. 

Mapitio yangu yalibaini ubadhirifu huu umeripotiwa Polisi kwa 
hatua zaidi za utekelezaji. 

Nashauri Taasisi ya Moyo ya Jakaya kuendelea kufatilia hii kesi ili 
kuhakikisha maamuzi ya mwisho yanapatikana ili waliouhusika 
wachukuliwe hatua inayostahili. Pia, taasisi iongeze udhibiti wa 
mifumo ya ndani itakayopunguza uwezekano wa ubadhirifu kwa 
kugawanya majukumu ya watumishi, kuhamisha watumishi mara 
kwa mara, na kufanya mapitio ya mara kwa mara ndani ya 
taasisi. 

4.28 Chuo cha Mabaharia Dar es Salaam (DMI) 
4.28.1 Ubadhirifu katika Malipo ya Dola za Kimarekani 26,356.65 na 

Euro 2,500 
Nilibaini kuwa tarehe 8 Desemba 2016, Chuo cha Mabaharia 
kilihamisha kiasi cha Dola za Kimarekani 26,356.65 na Euro 2,500 
kutoka akaunti namba 012105004460 iliyopo Benki ya Biashara ya 
Taifa (NBC) kwenda akaunti namba 83261395 yenye jina la 
VIKING Life-Serving equipment (SA) iliyopo benki ya Barclays PLC 
badala ya kupitia FNB Bank ya South Afrika kwenye akaunti 
namba 62009015050 kwa lengo la kununua vifaa vya uokozi na 
huduma ya mafunzo kutoka Kampuni ya VIKING South Africa. 

Pia nilibaini kuwa, mawasiliano ya barua pepe baina ya mtumishi 
wa Chuo cha Mabaharia na kampuni ya Viking SA yalidukuliwa na 
watu wasiojulikana, hivyo kupelekea ubadhirifu huo. Ankara ya 
malipo namba 95701885 kutoka kwa mdukuzi ilitumwa kupitia 
barua pepe binafsi ya mtumishi wa DMI ikiwa na akaunti feki ya 
malipo. Idara ya Uhasibu ilipata Ankara ya malipo kupitia 
mtumishi huyo na kufanya utaratibu wa malipo bila kuifanyia 
mapitio ya kina. Sambamba na hilo, chuo kiliripoti udanganyifu 
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huu kwa Kitengo cha Makosa ya Mtandao ila kupata uthibitisho 
wa mwenendo na hatua iliyofikiwa. 

Nilibaini pia kwamba, matumizi ya barua pepe binafsi kwa 
mawasiliano ya kiofisi ndiyo chanzo cha ubadhirifu wa fedha hizo 
sambamba na mapungufu makubwa kwenye mifumo ya ndani ya 
udhibiti wa malipo. 

Nashauri Chuo kufuatilia kwa umakini mwenendo wa ubadhirifu 
huo kwa kitengo cha Makosa ya Mtandao cha Jeshi la Polisi ili 
kujua hatua iliyofikiwa ili kufanikisha upatikanaji wa fedha hizo. 
Pia, nashauri chuo kihakikishe mifumo ya ndani inawezesha 
upitiaji wa usahihi wa nyaraka za malipo ili kuhakikisha fedha 
zote zinalipwa kwenye akaunti halali. 

4.28.2 Kutokuwapo kwa Kanzidata ya Wanafunzi wa Kozi Fupi  
Wakati wa kaguzi wa mapato yaliyotokana na kozi fupi, nilibaini 
kuwa hakuna kanzidata ya kuhifadhi taarifa za kozi fupi kama 
idadi ya kozi zilizofanyika kwa mwaka na idadi ya wanafunzi 
waliojiunga kwa mwaka. Pia, nilibaini kuwa, taarifa ziliandaliwa 
nje ya mfumo baada ya kuziomba kwa ajili ya ukaguzi. 
Sambamba na hayo, hakukuwa na taarifa ya uwanishaji wa idadi 
ya wanafunzi waliodahiliwa dhidi ya ada iliyolipwa kwa muhula 
wa masomo. 

Kwa utaratibu huu, ni vigumu kubainisha usahihi wa malipo ya 
ada ya wanafunzi yaliyotokana na mafunzo ya muda mfupi. 

Nashauri Chuo kuwa na kanzidata ya wanafunzi wa mafunzo ya 
muda mfupi ili kuwa na taarifa sahihi za idadi ya wanafunzi 
waliohudhuria mafunzo, idadi ya mafunzo yaliyofanyika kwa 
mwaka na idadi ya wanafunzi waliopata mafunzo. Sambamba na 
hilo, kitengo cha uhasibu kiwe kinafanya uwianishaji wa ada 
iliyolipwa kwa kila kozi fupi na idadi ya wanafunzi waliohudhuria 
ili kuleta usahihi wa taarifa za fedha. 
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4.29 Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 
4.29.1 Kutokusanywa kwa Mikopo Yenye Thamani ya Shilingi Milioni 

303  
Vifungu 2.5.1 (a) na Kifungu 2.5.4 (vii) vya Mwongozo wa 
Uwekezaji wa Mamlaka ya Elimu Tanzania wa mwaka 2008 
vinataka waombaji wa mkopo kuwasilisha mapendekezo ya mradi 
(project proposal) katika utaratibu unaotakiwa na TEA ili kubaini 
uwezo wa muombaji wa kulipa mkopo kwa kuwasilisha tathmini 
ya mtiririko wa fedha kwa kipindi chote cha mkopo; pia, 
waombaji wenye historia ya kutorejesha mkopo kutopewa 
mikopo hadi itakapoidhinishwa na Bodi ya Wakurugenzi ya 
Mamlaka. 

Mapitio yalibaini kuwa mamlaka ilifanikiwa kukusanya kiasi cha 
Shilingi milioni 830 katika sampuli ya mikopo yenye jumla ya 
Shilingi bilioni 1.69, hivyo kupelekea kiasi ambacho 
hakijakusanywa kuwa cha Shilingi milioni 303 katika mwaka wa 
fedha 2016/2017 kutoka katika shule na taasisi za elimu  na 
Shilingi milioni 560 ni kiasi ambacho muda wake wa marejesho 
bado haujafika. 

Mamlaka inapoteza fedha nyingi kutokana na kutorejeshwa kwa 
mikopo mingi iliyokopeshwa kwa taasisi za elimu na shule 
ambazo hazirejeshi mikopo hiyo. 

Ninaishauri Mamlaka ya Elimu Tazania kuboresha mbinu ya 
kutathmini wakopaji kabla ya kutoa mikopo au kubadili Kanuni za 
msingi za Uwekezaji. Pia, kuandaa mkakati wa namna ya 
kukusanya mikopo ambayo haijarejeshwa. 

4.29.2 Miradi Kuchelewa Kuanza 
Ukaguzi wa miradi ulibaini kuwa Shilingi bilioni 28 zilipitishwa na 
Bodi ya Wakurugenzi kutekeleza miradi. Hata hivyo, hadi tarehe 
30 Juni 2017, nilibaini hakuna malipo yaliyofanywa kwenye 
utekelezaji wa miradi. Hii ni kwasababu baadhi ya miradi ilikuwa 
haijaanza na iliyoanza haijakamilika. Licha ya hivyo, kiasi tajwa 
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kilionyeshwa kwenye orodha ya wadeni kwenye hesabu za 
mamlaka. 

Kati ya Shilingi bilioni 28, Shilingi bilioni 16 zinahusika na miradi 
ambayo haijaanza kutekelezwa, huku kiasi cha Shilingi bilioni 
14.72 kikihusisha na miradi iliyotakiwa kutekelezwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2017. Shilingi bilioni 12 zilizobaki, 
inahusika na miradi iliyokwisha kuanza ila haijakamilika. 
Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi kunachelewesha malengo 
yaliyokusudiwa kutoka kwenye miradi hiyo. 

Nashauri mamlaka kuendelea na mipango ya miradi ambayo 
haijatekelzwa huku ikizingatia uwezekano wa ongezeko la 
gharama. Pia, nashauri waje na namna sahihi ya kurekodi 
gharama halisi za mradi. 

4.29.3 Mkataba Usioridhidha baina ya TEA na Kampuni ya Watumishi 
Housing 
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, TEA iliingia mkataba na kampuni ya 
Watumishi Holding mnamo tarehe 16 Juni 2016 kwa ajili ya 
ujenzi wa Nyumba za Walimu kwenye maeneo yasiyofikika 
kirahisi kwa mkataba wa awali wa Shilingi bilioni 4 ambako 
ilielekezwa gharama ya kila nyumba isizidi Shilingi milioni 126. 
Tarehe 29 Juni 2016, Ongezeko Namba 1 la mkataba lilisainiwa 
kwa kuelekeza ni nyumba 40 tu zitajengwa kwa bei ya Shilingi 
milioni 126 kwa nyumba. Gharama hizo ziliongeza thamani ya 
mkataba kufikia Shilingi bilioni 5.04. Hata hivyo, sikuweza kupata 
uthibitisho wa Bodi ya kuiidhinisha ongezeko la Shilingi bilioni 
1.04. 

Sambamba na hayo, mnamo tarehe 21 Aprili 2017, ongezeko 
Namba 2 la mkataba lilisainiwa huku likibadilisha gharama ya 
ujenzi wa nyumba kutoka Shilingi milioni 126 hadi Shilingi milioni 
145.57 kwa nyumba 40; Hata hivyo, pia sikupatiwa uthibitisho 
uliobariki maamuzi hayo. 
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Zaidi ya hayo, Ongezeko Namba 2 la mkataba lilibadilisha namna 
ya ulipaji kutoka kuanza na 40% ya gharama ya nyumba 
ikifuatiwa na 30%, 20%, 5% na baadaye 5% baada ya kipindi cha 
uangalizi hadi malipo ya awali ya 80% na 20% baada ya kukamilika 
kwa mradi. Hata hivyo, mkataba uliondoa kipengele cha kuwapo 
kwa kipindi cha uangalizi, na hakukuwa na kumbukumbu ya 
maamuzi yaliyobariki mabadiliko hayo. Kampuni ya Watumishi 
Housing ilikamilisha ujenzi wa nyumba 15 kwa kutumia kiasi cha 
Shilingi bilioni 2.01 na kushindwa kumaliza ujenzi wa nyumba 
nyingine 5 na kurudisha kiasi cha Shilingi milioni 687.12 kwa TEA 
kama fedha za nyumba ambazo hazikujengwa. 

Naamini mkataba kati ya TEA na kampuni ya Watumishi Housing 
una viashiria vya kutokuwa na maslahi kwa Mamlaka ya Elimu 
Tanzania. 

Nashauri mamlaka kuchunguza matukio yote yaliyoufata baada ya 
mkataba wa kwanza. 

4.30 Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA)  
4.30.1 Udhibiti Usioridhisha wa Gharama za Matumizi ya Umeme na 

Maji 
Nilibaini kuwa katika eneo la makao makuu ya Chuo kuna jumla 
ya mita za umeme 21 zenye matumizi ya Shilingi milioni 504 kwa 
mwaka huku kukiwa na mita za maji 5 zenye matumizi ya Shilingi 
milioni 46 kwa mwaka; wakati kampasi ya Solomoni Mahlangu ina 
jumla ya mita 5 za umeme zenye matumizi ya Shilingi milioni 380 
kwa mwaka na mita moja ya maji yenye matumizi ya Shilingi 
milioni 499 kwa mwaka. 

Pia niligunda kuwa gharama za umeme na maji za wapangaji wa 
chuo zinatozwa kwa bei isiyobadilika na isiyotegemeana na 
matumizi halisi ya Shilingi 45,000 kwa mwezi kwa umeme na 
Shilingi 25,000 kwa mwezi kwa maji. 
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Chuo kinatumia gharama kubwa za umeme na maji ambazo 
zinachangiwa kwa kiwango kidogo na watoa huduma za maduka, 
migahawa, na nyumba za wafanyakazi. 

Ninashauri SUA kufanya tathmini ya matumizi ya umeme, maji 
kisha kufunga mita tofauti kwa kila mtumiaji jambo litakalosaidia 
uongozi wa chuo kufanya maamuzi sahihi kulingana na matumizi. 

4.31 Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Songea (SOUWASA) 
4.31.1 Kuondolewa kwa Mzabuni Mwenye Gharama Ndogo Bila Kufata 

Taratibu 
Kanuni ya 17 (1-4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2013 inaitaka taasisi inayofanya manunuzi kuomba ufafanuzi 
kutoka kwa mzabuni, kuthibitisha taarifa kutoka kwa mzabuni, 
kuhifadhi uthibitisho na ufafanuzi huo kwa maandishi, kupata 
idhini kabla ya kumuengua mzabuni mwenye bei ya chini zaidi 
ikiwa bei yake ni ndogo sana kuliko bei ya soko, na kumjulisha 
mzabuni. 

SOUWASA iliwaalika wazabuni kwa ajili ya uchimbaji wa mitaro, 
ulazaji wa mabomba, na uwekaji wa mita za maji. Wazabuni 
wanne walijitokeza kwa kuanisha gharama ya kazi hizo kama 
ifuatavyo: 

Jedwali 1: Kuondolewa kwa Mzabuni Mwenye Gharama Ndogo 

Na Wazabuni Kiasi (TZS) 
1 M/s Msae General Supplies Ltd 209,704,585  
2 M/s Shilo Construction Company 179,000,000  
3 M/s Almasi General Supplies 211,062,824  

4 
M/s Matonga Civil Engineering Contractors 
and General Supplies 230,736,020  

Wazabuni wote walifanikiwa kuvuka hatua ya tathmini ya awali 
na tathmini ya kina. Hata hivyo, kampuni ya M/s. Shilo 
Costruction ambayo ilikuwa mzabuni mwenye bei ya chini zaidi  
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iliondolewa kwa sababu sehemu moja ya nyaraka zake ilinukuliwa 
kwa kiwango cha chini kuliko kiwango cha soko, lakini hakukuwa 
na ushahidi kuwa taratibu sahihi zilifuatwa kuthibitisha hili kama 
Kanuni za Manunuzi ya Umma zinavyotaka. 

Zabuni hiyo ilitolewa kwa kampuni ya M/s. Msae General Supplies 
Ltd kwa Shilingi milioni 209.70 licha ya kampuni ya M/s. Shilo 
Costruction kupeleka malalamiko kwa SOUWASA juu ya ukiukwaji 
wa taratibu za manunuzi. 

Ukiukwaji uliobainika unaweza kuwa ni dalili ya udanganyifu, 
hivyo kufanya manunuzi yaliyofanywa kutokuwa na thamani ya 
fedha. 

Ninatoa wito kwa taasisi za kiuchunguzi kufanya uchunguzi wa 
Kamati ya Tathmini, Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi (PMU), 
na Bodi ya Zabuni kama hakukuwa na udanganyifu kwenye 
utekelezaji wa majukumu yao. 

4.32 Benki ya Biashara ya TIB 
4.32.1 Uwiano wa Mtaji Usioridhisha 

Kanuni namba 9 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha 
(Utoshelevu wa Mtaji) inaitaka benki au taasisi ya fedha, wakati 
wote kudumisha kiasi cha chini cha mtaji usiopungua asilimia 
kumi na mbili na nusu ya jumla ya mali zinazoambatana na 
vihatarishi na mali zilizo katika hali hatarishi zilizo nje ya urari 
wa hesabu (off-balance sheet exposure) na mtaji wa jumla 
usiopungua asilimia kumi na nne na nusu ya jumla ya mali 
zinazoambatana na vihatarishi na mali zilizo katika hali hatarishi 
zilizo nje ya urari wa kimahesabu. Hata hivyo, kwa mwezi wa 
Desemba 2016, utoshelevu wa mtaji wa msingi na mtaji wa jumla 
wa benki ya Biashara ya TIB ulikuwa asilimia 12 ambayo ni chini 
ya kiwango cha chini cha mahitaji ya mtaji. 
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Kushindwa kwa benki kuzingatia kanuni zilizowekwa kunaweza 
kuisababishia benki adhabu,ikiwa ni pamoja na kupokonywa 
leseni. 

Naishauri Benki ya Biashara ya TIB kupitia upya viwango vya chini 
vya mtaji na kuchukua hatua thabiti kudumisha kiwango hicho 
kwa lengo la kuboresha hali ya benki na uendeshaji. 

4.33 Benki ya Maendeleo ya TIB 
4.33.1 Dhamana Pungufu zawekwa Katika Mikopo 

Katika ukaguzi imebainika kuwa baadhi ya dhamana zilizowekwa 
rehani kwenye mikopo zilikuwa chini ya asilimia 125 ya jumla ya 
mikopo ambayo ni kinyume na Kanuni namba 9 ya Kanuni za Benki 
na Taasisi za Fedha ya mwaka 2011. Jedwali la hapa chini 
linaonyesha orodha ya mikopo pamoja na dhamana zake ambazo 
zimewekwa rehani: 
Jedwali 2: Dhamana Pungufu zilizowekwa dhidi ya mikopo 

Na Jina La Mteja Kiwang
o cha 

Mkopo 
TZS 'm 

Dhaman
a ya 

Mkopo 
TZS 'm 

Asilimia 
ya 

dhaman
a ya 

Mkopo 
1 Mzinga Corporation 90,518  0  0  

2 
Kampuni ya Hodi (Usimamizi wa 
Hoteli) 5,459  6,710  123  

3 
Kampuni ya Konectt Wires na 
Cables 4,560  5,122  112  

4 Kampuni ya Iron 2011  1,610  1,589  99  
5 Kampuni ya Kilimanjaro Roses 129  0  0  
6 Kampuni ya uwekezaji wa Allvess  20  18  90  

Benki itapata hasara endapo mikopo haitarudishwa. Pia, kuna 
uwezekano wa Benki Kuu ya Tanzania kutoza faini na adhabu. 

Benki ya Maendeleo ya TIB inashauriwa kufanya uchunguzi wa 
kina wa dhamana zilizoahidiwa ikiwa ni pamoja na kuhakikisha 
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dhamana zote za mikopo zinatosha kuepukana na hasara 
itokanayo na kutorejeshwa kwa mikopo. 

4.33.2 Mapungufu katika Utoaji wa Mikopo 
Katika ukaguzi wangu nilibaini mapungufu yafuatayo ambayo 
yanaonyesha dalili za mapungufu kwenye mchakato mzima wa 
utoaji mikopo na ufuatiliaji wa mikopo hiyo: 

i) Benki ya Maendeleo ya TIB ilitoa mkopo wa Shilingi bilioni 
2.9 mwezi wa Desemba, 2014 kwa ajili ya kufadhili ujenzi 
wa kiwanda cha Kaboja kilichoko Kijiji cha Kihangaiko, 
Bagamoyo-Msata. Mkopo huo ulidhaminiwa na mali za 
kampuni mama ya kiwanda cha Kaboja iitwayo Syscorp 
pamoja na ardhi ya ekari 2,500 ambayo ndiyo eneo 
lililopendekezwa kujengwa kiwanda hicho. Hata, hivyo 
Mkopo huo ulifutwa kwenye vitabu vya benki kwa kiasi cha 
Shilingi bilioni 3.8 baada ya mkopo huo kuonekana kuwa 
chechefu hadi kufikia robo ya nne ya mwaka ya 2016. 

Pia, sikuweza kuona hati ambazo zilikuwa zimewekwa kama 
dhamana wala ushahidi wowote ambao unaoonyesha kuwa 
dhamana hizo zilikuwa zinatambuliwa na benki. 

ii) Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) lilipata 
Mkopo wa dola milioni 27.18 kwa ajili ya kulipia hati ya 
madai ya 80mmscf/d ya gesi. Dhamana zilizoahidiwa dhidi 
ya mkopo huu zilijumuisha malipo ya TPDC kwenye Gharama 
za Gesi na Faida za Gesi kama ilivyo kwenye makubaliano ya 
Mkataba wa Mnazi Bay ambao unaonyesha TPDC ina maslahi 
ya asilimia 20 ya faida. Hakuna ushahidi wowote wa benki 
wenye kuhakikisha kuwa dhamana hizo zipo kamilifu. 

iii) Shirika la nyumba Tanzania (NHC) lilipewa mkopo wa muda 
mrefu wenye thamani ya Shilingi bilioni 30 kwa ajili ya 
kujenga Golden Premier Upanga ambayo baadaye 
ilihamishwa Kawe kama Golden Anniversary. Kutokana na 
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mpangilio huu, NHC iliendeleza utaratibu mwingine wa 
muda mfupi wa kuomba mkopo wa kugharamia ujenzi wa 
daraja lenye thamani ya Shilingi bilioni 7 kwa Mradi wa 
Morroco Seven Eleven. Mkopo huo ulidhaminiwa na taarifa 
ya mali, madeni na mtaji wa shirika la Nyumba na malipo 
yatakayofanyika ndani ya miezi miwili. 

Hakukuwa na ushahidi unaoonesha kuwa Benki ya 
maendeleo ya TIB ilifanya tathmini ya awali ya Mradi wa 
Moroco Seven Eleven kabla ya kupitisha na kulipa Mkopo huo 
wa Shilingi bilioni 7. Pia, sijaona makubaliano au ushahidi 
wowote unaoonesha kuwa mkopo huo wa Shilingi bilioni 7 
ulirejeshwa au kuelekezwa upya kwenye ujenzi ule wa kawe 
wa Golden Anniversary. 

Kutoa mikopo bila ukamilifu wa usalama wa dhamana huongeza 
hatari ya kuokoa fedha zilizokopwa ambazo huathiri utendaji wa 
benki kutokana na mikopo chechefu. 

Benki hiyo inapaswa kuimarisha udhibiti wake juu ya tathmini ya 
mikopo na kuhakikisha kwamba mikopo haitatolewa kabla ya 
kujihakikishia ukamilifu wa dhamana. 

4.33.3 Ongezeko katika Mikopo Chechefu 
Nilibaini kuwapo kwa ongezeko kubwa la madeni chechefu 
kufikia kipindi cha mwisho wa mwaka. 

Kufikia tarehe 31 Desemba 2016, kiwango cha madeni chechefu 
kilifikia asilimia 35 kulinganishwa na asilimia 14 kilichoripotiwa 
mwaka 2015. Ongezeko hili la asilimia 24 ni la juu ikilinganishwa 
na mikopo chechefu kwenye sekta ya benki. Pia, kulingana na 
taarifa za sera za fedha kwa Benki kuu ya Tanzania zilizotolewa 
mwezi Juni, 2016, uwiano uliopendekezwa kwa mikopo chechefu 
katika sekta ya benki ni wa asilimia 5. 

Ongezeko la mikopo chechefu linanesha kuzorota kwa ubora wa 
huduma za kibenki. 
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Ninapendekeza Benki ya Maendeleo ya TIB inapendekezwa 
iongeze jitihada zaidi za kuimarisha udhibiti juu ya taratibu za 
utoaji wa mikopo ili kuepuka hatari ya mikopo chechefu.  

4.33.4 Mapungufu kwenye utoaji na Ufuatiliaji wa ulipwaji wa 
Mikopo. 
Katika mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba 2016, Benki ya 
Maendeleo ya TIB ilifuta idadi kubwa ya mikopo hadi kufikia kiasi 
cha bilioni 94 ambayo imetokana na miradi yake kuwa chechefu. 
Hivyo, benki ilitoa notisi ya siku 30 kwa wadeni hao na kuwataka 
walipe mikopo hiyo. Upitiaji wa mikopo hii unaonesha mapungufu 
kwenye ufuatiliaji wa ulipaji wa mikopo hiyo hadi kufikia hatua 
ya kuwa chechefu. Hadi wakati wa kumaliza ukaguzi wangu 
mwezi machi, 2017, kiasi cha Shilingi bilioni 2.9 tu ndicho 
kilichokusanywa ambacho ni sawa na asilimia 3 ya mikopo yote. 

Pia, Ukaguzi wangu ulibaini kuwa makusanyo kwenye mikopo 
yaliyofutwa ilikuwa chini sana ya matarajio ya ukusanyaji ambao 
benki uliwekeana na wadaiwa hao. Benki iliweza kukusanya 
Shilingi bilioni 6.2 ambayo bado ni chini ya malengo yaliyowekwa 
ya Shilingi bilioni 10. 

Ingawa wakopaji walipewa onyo kali endapo watashindwa kulipa 
mikopo hiyo kwa kipindi walichopangiwa, bado niliweza kuwa 
kubaini ukusanyaji ni wa kiwango cha chini, hivyo kuna 
uwezekano mkubwa wa benki hii kupoteza fedha zake. 

TIB inashauriwa kuboresha taratibu zake za kufuatilia na 
kurejesha mikopo ili kuzuia udhaifu ulioonekana na ambao 
unaweza kuathiri utendaji wa benki. 

4.34 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) 
4.34.1 Kiasi Kikubwa cha fedha kimewekwa kwenye amana za 

kudumu Shilingi bilioni 54.70 
Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania ilianzishwa mnamo 
Septemba 2011 chini ya Sheria ya Makampuni, 2002. Kazi kuu ya 
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Benki ni kuhamasisha utoaji wa huduma za fedha na huduma 
zisizo za kifedha kwa sekta ya kilimo Tanzania ikiwa ni pamoja 
na: 

• Kutoa vifaa vya muda mfupi, vya kati na vya muda mrefu 
kwenye sekta ya kilimo. 

• Kuchochea utoaji wa mikopo kwa sekta ya kilimo, hivyo 
kuongeza kasi ya ukuaji wa sekta hiyo. 

• Kuwa benki kuu inayofadhili sekta ya kilimo,yenye mikakati 
ya kujenga uwezo, na mipango ya kuimarisha mnyororo wa 
thamani kwenye sekta hiyo. 

• Kufadhili shughuli za kilimo , uvuvi, ufugaji nyuki na shughuli 
za mifugo. 

• Kuimarisha mnyororo wa thamani kwa njia ya mafunzo, utafiti 
na ushauri. 

Mnamo Septemba 2014, Serikali ilitoa mtaji  wa Shilingi bilioni 60 
kwa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania. 

Nimebaini kwamba, Benki haijatimiza kwa ufanisi malengo ya 
kuanzishwa kwake. Badala ya kutoa mikopo kwa sekta ya kilimo 
ambayo ndiyo shughuli kuu, Benki imekuwa ikiwekeza sehemu 
kubwa ya fedha zake katika amana za kudumu. Kufikia tarehe 31 
Desemba 2016, jumla ya Shilingi bilioni 54.70 zilikuwa 
zimewekezwa kwenye amana za kudumu, ambayo ni karibu 
asilimia 91 ya mtaji. 

Mapitio yangu zaidi yalibainisha kuwa, kati ya Shilingi bilioni 3.95 
bilioni jumla ya mikopo iliyotolewa, Shilingi bilioni 1.71 ni 
mikopo kwa watumishi na Shilingi bilioni 2.23 tu ndio zimetolewa 
mikopo kwenye sekta ya kilimo. 
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Kuweka kiasi kikubwa kwenye amana za kudumuna na mikopo 
kwa wafanyakazi husababisha kudhoofisha uwezo wa Benki 
kufikia malengo mkakati yake. 

Ninashauri TADB kuzingatia kufanya shughuli zinazoendana na 
malengo makuu ya kuanzishwa kwake,yaanikuwekeza sehemu 
kubwa ya fedha zake katika kukopesha sekta ya kilimo ,badala ya 
kuweka amana za kudumu kwa lengo la kupata riba. 

4.35 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 
4.35.1 Dawa zilizoizisha Muda wake Shilingi bilioni 4.43 

Aya ya 3 ya mwongozo wa usimamizi wa dawa wa MSD wa Januari 
2017 inaitaka Bohari kujitahidi kudhibiti kiwango cha kuwa na 
dawa zilizoisha muda wake, hivyo imeweka kiwango cha dawa 
hizo zinazoisha muda wake kutozidi asilimia 1 ya gharama ya 
mauzo ya mwaka. 

Ukaguzi wangu ulibainisha kuwa wakati wa mwisho wa mwaka, 
Bohari ya dawa ilikuwa na dawa zilizoisha muda wake za kiasi 
cha Shilingi bilioni 4.43 ambacho ni juu ya uwiano stahiki ambao 
unawakilisha asilimia 3.4 badala ya asilimia 1. Kwa mujibu wa 
Menejimenti, dawa hizi zilizoisha muda wake zilisababishwa na 
mabadiliko ya teknolojia, dawa zilizoharibika, mabadiliko katika 
miongozo ya matibabu, uwezo mdogo wa wateja wa MSD,Pamoja 
na upokeaji wa dawa zinazofanana kutoka kwa wahisani. 

Bohari ya dawa inashauriwa kuweka mpango mkakati wa ununuzi 
na usambazaji wa dawa ili kuepuka kiwango kikubwa cha dawa 
kuisha kwa muda wake kwa wakati mmoja. Pia, Bohari inapaswa 
kufuatilia mara kwa mara tarehe za kuisha kwa muda wa dawa ili 
kuhakikisha zinasambazwa na kugawiwa kwa muda unaopaswa. 

4.35.2 Kutokuwapo kwa Kiasi kikubwa cha dawa wakati wa Uhitaji wa 
dawa kwa wateja 
Shabaha ya Bohari ya Dawa ni kuhakikisha kuwa dawa 
zinapatikana muda wote zinapohitajika na kwa gharama nafuu na 
zenye ubora wa hali ya juu. Ili kuhakikisha shabaha hii inafikiwa, 
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Bohari ilianzisha ofisi za kanda, vituo vya mauzo pamoja na 
maduka ya dawa ya Bohari ambavyo kwa pamoja vinawezesha 
kuhifadhi na kusambaza dawa hizo. 

Ukaguzi ulibaini kuwa uwezo wa Bohari kukidhi mahitaji ya 
wateja sio wa kuridhisha. Sampuli iliyochukuliwa kwenye hati za 
maombi za wateja ikilinganishwa na kiasi cha dawa ambacho 
hakijapatikana kutoka Bohari ni kati ya asilimia 45 hadi 87 ya 
mahitaji yote yaliyoombwa. 

Bohari inashauriwa kuhakikisha kuwa inakidhi mahitaji ya wateja  
wakati wote . 

4.35.3 Manunuzi ya dawa chini ya muda wake wa matumizi  
Aya ya 5.3 ya usimamizi wa mwongozo wa Bohari wa Januari, 
2017 unamtaka  ofisa wa ghala kupokea na kuhesabu muda wa 
dawa uliobaki na kuhakikisha kuwa,bado zina asilimia 80 ya muda 
wake  au uwe zaidi ya miaka 2. Pia, mfumo wa Bohari umeundwa 
ili kuhakikisha kuwa dawa zote zenye muda wa chini ya miezi 
mitatu haziruhusiwi kutoka isipokuwa zile dawa zenye maisha 
mafupi ya chini ya miezi mitatu. 

Hata hivyo, katika ukaguzi wangu nilibani kuwa baadhi ya dawa 
zilizonunuliwa zilikuwa na chini ya umri wa asilimia 80 wa muda 
wake wa matumizi au chini ya miaka miwili kinyume na 
miongozo. Hivyo, kupelekea muda uliobaki wa dawa hizo kuwa 
mfupi,hatimaye,kuisha muda wake kwa haraka.  

Hali hii inasababisha dawa hizo kuisha muda wake kabla ya 
kutumika. Pia huongeza uwezekanao  wa zahanati kutoa dawa 
ambazo zimeisha muda wake. 

Bohari  inatakiwa kuwa kuhakikisha dawa zinazonunuliwa zina 
umri wa zaidi ya asilimia 80 ya maisha yake. Pia, menejimenti 
inashauriwa kuhakikisha hakuna dawa zilizo chini ya miezi mitatu 
zinatolewa kwa wateja. 
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4.36 Chama cha Hati miliki Tanzania (COSOTA) 
4.36.1 Madeni ya Mirabaha ya Shilingi mlioni 987.86 kwa vituo vya 

Televisheni  na Redio 
Chama cha Hati Miliki Tanzania kina mpango wa kukusanya 
mirabaha kutoka kwenye vituo vya televisheni na redio ikiwa ni 
kama moja ya kutekeleza kanuni namba 3 ya COSOTA ya mwaka 
2003. Hati za madai zilizotolewa na chama cha hati miliki 
Tanzania kwa televisheni na redio zilizotolewa kwa ajili ya 
mwaka 2015/2016 zilikuwa zina thamani ya Shilingi milioni 
928.68, Kati ya hati hizo, zilizotolewa, ni  Shilingi milioni 3.19 tu 
ndizo zilizokusanywa,ambayo ni sawa na asilimia 0.34. Pia, 
nilibaini kuwa, COSOTA haikuweza kutoa hati mpya za madai kwa 
vituo vya televisheni na redio kwa mwaka 2016/2017. 

Chama cha Hati Miliki kinashauriwa kuongeza jitihada kwa 
kuvikumbusha vituo vya televisheni na redio kuwa vina wajibu wa 
kulipa mirabaha hiyo. 

4.37 Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi. 
4.37.1 Kesi za Rufaa za mapato ya kodi kutoamuliwa kwa wakati 

Sheria inahitaji kesi zote za rufaa za mapato ya kodi 
zilizowasilishwa, ziamuliwe bila upendeleo, kwa uwazi na kwa 
wakati. 

Ukaguzi ulibaini kuwa rufaa hazijakamilika kwa wakati. Katika 
mwaka 2016/2017 kulikuwa na jumla ya maombi na kesi 356 za 
rufaa zilizosajiliwa; kati ya kesi hizo, ni 99 tu, sawa na asilimia 
28, ndizo ziliamuliwa na kuacha kesi 257, sawa na asilimia 72, 
kuwa hazijaamuliwa. Vizuizi hivi vinapelekea Bodi kutofikia 
malengo yake iliyoyakusudia. 

Bodi inashauriwa kuhakikisha kesi zote za rufaa zinaamuliwa kwa 
wakati kama sheria inavyotaka. 
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4.38 Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) 
4.38.1 Mapungufu Katika Kuripoti Uwekezaji katika Mfuko wa Kulinda 

Uhifadhi (NPF) 
Mapitio yangu yalibaini kuwa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 
iliripoti hasara ya uendeshaji wa Mfuko wa Uhifadhi wa 
Ngorongoro (Ngorongoro Protection Fund) ya Shilingi milioni 117. 
Hata hivyo, hakuna uthibitisho wa kisheria wa uanzishwaji wa 
mfuko na wamiliki wake hawajulikani, hivyo, nilishindwa 
kuthibitisha uhusiano uliopo kati ya Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro na Mfuko wa Uhifadhi. 

Pia, nilibaini kuwa mali zenye thamani ya Shilingi bilioni 1.46 
zinazomilikiwa na Mfuko wa Uhifadhi wa Ngorongoro 
zilijumuishwa kwenye taarifa za hali ya fedha za Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro. Mali hizi ni pamoja na amana 
isiyohamishika (fixed deposit) ya Shilingi milioni 597, fedha 
zilizopo benki Shilingi milioni 467, madeni yenye thamani ya 
Shilingi milioni 316, na bidhaa (stock) zenye thamani ya Shilingi 
milioni 80. 

Aina hii ya uandaaji wa taarifa za kihasibu inaonesha kuwa Mfuko 
wa Uhifadhi wa Ngorongoro ulijumuishwa kama kampuni tanzu ya 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, kinyume na matakwa ya 
uandaaji wa taarifa za kihasibu baina ya kampuni mama (parent 
company) na mshirika wake (associate company). Hata hivyo, 
nilibaini kuwa hesabu za Mfuko wa Uhifadhi wa Ngorongoro 
hazijakaguliwa kama Mfuko unaojitegemea. 

Naushauri uongozi wa mamlaka kufuatilia na kupata nyaraka 
zinazothibitisha umiliki wa Mfuko wa Uhifadhi kwa kuainisha 
uhusiano uliopo baina ya Mamlaka na Mfuko huo.Kufanya hivyo 
kutarahisisha kujua ni kwa namna gani uwekezaji wa kwenye 
Mfuko unaweza kuonekana kwenye hesabu za mamlaka. 
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4.38.2 Uwekezaji kwenye Maswala yaliyo Nje ya Majukumu Makuu ya 
Taasisi 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro ilianzishwa mwaka 1959 kwa 
lengo la kuhifadhi na kuendeleza rasilimali za asili za Eneo la 
Uhifadhi, kukuza utalii ndani ya Eneo la Uhifadhi, kutoa na 
kuhamasisha utoaji wa vifaa muhimu kwa ajili ya kukuza utalii; 
na kulinda na kukuza maslahi ya Wamaasai wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania wanaojihusisha na ufugaji wa ng'ombe na 
maziwa ndani ya Eneo la Uhifadhi. 

Ukaguzi  wangu ulibaini kuwa,kinyume na majukumu makuu ya 
taasisi, Mamlaka iliwekeza kiasi cha Dola za Kimarekeni milioni 
17 kwenye ujenzi wa nyumba jijini Arusha katika eneo la 
barabara ya Makongoro Jirani na jengo la Benki Kuu ya Tanzania 
,tawi la Arusha. Gharama zilizotumika kwenye mradi huo katika 
mwaka wa fedha ni Shilingi bilioni 20. Sambamba na hayo, 
mapitio ya mpango wa biashara wa mamlaka yalibainisha kuwa, 
makusanyo ya pango yaliyotarajiwa kutoka kwenye uwekezaji 
yamepungua kutoka kiwango cha wastani wa dola 14 kwa mita za 
mraba hadi dola 10 huku upangishwaji ukiwa umefanywa kwa 
asilimia 80. 

Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro inapaswa kuelekeza juhudi na 
rasilimali zake kwenye shughuli za msingi za uwanzishwaji wa 
mamlaka. Uwekezaji wowote kwenye maswala yasiyokuwa 
makuu kwa mamlaka yanapaswa kufanyika baada ya kufanyika 
kwa uchambuzi wa kina kuhusu mategemeo ya faida na hasara za 
mradi husika na kuthibitishwa na mamlaka husika. 

4.38.3 Ujenzi wa Mradi ambao Hakuna Thamani Iliyopatikana 
Tarehe 30 Juni 2017, Mamlaka iliripoti kazi za ujenzi wa majengo 
unaoendelea (WIP) wa Shilingi milioni 860 zinazohusiana na mradi 
wa Ramat. 

Hata hivyo, mradi huo ulipigwa marufuku na Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira Tanzania (NEMC) Oktoba 2010 kutokana 
na kutofanya tathmini ya athari za mazingira. 
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Baadhi ya sababu ambazo zilipelekea mradi kukatazwa ni; 

i. Mradi huo ulianzishwa kwenye ukanda wa wazi wa 
wanyamapori kinyume na Sheria ya Wanyamapori ya 2009. 

ii. Uzio uliozungushiwa katika shamba husababisha majeraha 
kwa wanyama wanaohama hasa wakati wa usiku. 

iii. Kuenea kwa magonjwa kutoka kwa wanyama pori kwenda 
kwa wanyama wa kufugwa; na kiasi kikubwa cha Floraidi 
kutoka kwenye mashimo yaliyochimbwa. 

Nimebaini katika kipindi cha kati ya mwaka 2013 na 2014 NCAA 
iliingia gharama ya Shilingi milioni 52 ili kuzungusha wigo wa 
kulinda wanyama pori. Nilibaini kuwa taratibu za manunuzi 
hazikufuatwa kwenye mradi huu kwa sababu kulikuwa hakuna 
mkataba uliosainiwa kati ya NCAA na mkandarasi LL-M-APIFAT. 

Kwa kuwa mradi ulitelekezwa, NCAA haikuweza kupata faida 
kutokana na thamani ya fedha ambayo imewekezwa kwenye 
mradi huo. 

Mamlaka inapaswa kufungua njia ya wanyama iliyokingwa ili 
kuwezesha utaratibu wa kawaida wa maisha ya wanyama katika 
Hifadhi ya Ngorongoro na pia kuzingatia ushauri wa NEMC. 

Pia, inatakiwa kuwa inafuata sheria za manunuzi ikiwa ni pamoja 
na kuingia mikataba na wazabuni ili kuepuka hasara zinazoweza 
kutokea. 

4.39 Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 
4.39.1 Malipo kwa manunuzi ya Ardhi yaliyo kinyume na Utaratibu. 

Kanuni namba 55 ya Manunuzi ya Uma inahitaji taasisi za Umma 
kupata idhini ya Mkurugenzi Mkuu na bodi ya zabuni. Ukaguzi 
wangu ulibaini kuwa, Mamlaka ya Bandari ilianza na mazungumzo 
na iliyokuwa Mamlaka ya Uendelezaji wa Makao Makuu kwa ajili 
ya ununuzi ya heka 500 za ardhi katika eneo la Ihumwa Dodoma 
kwa ajili ya ujenzi wa bandari kavu kwa gharama ya wastani wa 
Shilingi bilioni 12.6 mnamo tarehe 22 Septemba 2016 bila kufuata 
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utaratibu ikiwemo kutopata idhini ya Bodi ya manunuzi pamoja 
na ardhi hiyo kutofanyiwa tathmini kabla ya ununuzi huo. 

Pia, nilibaini kuwa mnamo  Machi,2017, Mamlaka ya Bandari 
ilifanya malipo ya awali ya Shilingi bilioni 6.3 ikiwa ni asilimia 50 
ya gharama ya Ardhi yote. 

Hii ni kinyume pia na makubaliano yaliyofanyika tarehe 4 
Novemba 2016 kati ya Mamlaka ya Bandari Tanzania na iliyokuwa 
Mamlaka ya Uendelezaji wa Makao Makuu. 

Mamlaka ya Bandari Tanzania inashauriwa kufuata taratibu 
zilizowekwa na sheria ya Manunuzi ya Umma ikiwemo kuhakikisha 
inapata idhini ya Bodi pamoja na kuhakikisha ardhi hiyo tajwa 
inatathminiwa kabla ya kulipa gharama zilizobaki. 

4.39.2 Usimamizi Usioridhisha wa Mapato kutoka TICTS 
Mamlaka ya Bandari (TPA) ina makubaliano na Kituo cha Huduma 
za Makontena ya Kimataifa (TICTS) yanayoruhusu TICTS kutoa 
huduma ya makontena kwa niaba ya Mamlaka hiyo huku ikilipa 
mrahaba na tozo ya kupitisha mizigo bandarini (wharfage) kwa 
kila kontena lililopokelewa. Ili kuimarisha ufuatiliaji, Mamlaka 
ilianzisha Kitengo cha Ufuatiliaji wa TICTS (TICTS Monitoring Unit 
(TMU) ambacho kilikuwa na jukumu la kufuatilia makontena yote 
yaliyofanyiwa kazi na TICTS bila majukumu yake kuingiliwa. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, hakuna ufuatiliaji uliofanywa na 
TMU kwenye makontena yanayoenda nje ya nchi. Aidha, 
hakukuwa na ushahidi kwamba uwainishaji unafanyika kati ya 
makontena yaliyofanyiwa kazi na TICTS dhidi ya yale 
yaliyoripotiwa na TMU. 

Kutokuwapo kwa taarifa ya uwainishaji kunaifanya TPA 
kushindwa kuthibitisha kwa usahihi mapato yanayopatikana 
kupitia TICTS. 

TPA, kupitia TMU, inashauriwa kuhifadhi taarifa za makontena 
yaliyoingizwa nchini na yanayoenda nje ya nchi, Na mara kwa 
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mara kufanya usuluhishi wa taarifa zinazotolewa na Mfumo wa 
Pamoja wa Forodha wa Tanzania (TANCIS); na endapo kutakuwa 
na tofauti uchunguzi ufanyike mapema. Bili ya mwisho kwenda 
TICTS inatakiwa kutolewa baada ya mapitio ya taarifa ya 
usuluhishi wa mapato. 

4.40 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
4.40.1 Utata wa Umiliki wa Kituo cha Mafuta cha COPEC Kilichopo 

Eneo la Makumira 
TPDC, kupitia kampuni yake tanzu ya COPEC, ina makubaliano ya 
umiliki na makampuni mawili ya Makeru Filling Station Limited 
(MSFL) na Skyone Petroleum na Transport Limited (SPTL) yenye 
lengo la kuendesha kituo cha mafuta kilichopo Makumira, Arusha. 
Makampuni hayo yalianza kufanya kazi tarehe 12 Julai 1999 kwa 
MSFL na tarehe 1 Julai 1999 kwa SPTL. Kwa mujibu wa 
makubaliano, COPEC ina hisa 7,700 zenye thamani ya Shilingi 
10,000 kila moja kwenye kampuni ya MSFL na hisa 5,700 zenye 
thamani ya Shilingi 10,000 kila moja kwenye kampuni ya SPTL. 

Nilibaini kuwa, hapakuwa na mapato yaliyotokana na uwekezaji 
huu kwa miaka ya fedha 2015 na 2016. Zaidi ya hayo, ziara yangu 
ilibaini kuwa kituo hicho kinatumiwa na mpangaji binafsi ambaye 
alidai kukodishwa na Engen na siyo TPDC. Hata hivyo, kituo hicho 
kilionekana kuwa na nembo ya Engen. 

TPDC inashauriwa kufuatilia umiliki wake katika makampuni hayo 
mawili ili kujua hali ya uwekezaji wake na kuchukua hatua 
zinazofaa. 

4.40.2 Malipo ya Mshahara Nje ya Mfumo wa LAWSON yenye thamani 
ya Shilingi Bilioni 1.4 
PDC inatakiwa kulipa mishahara ya wafanyakazi kupitia mfumo 
wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimaliwatu wa LAWSON kama 
ilivyokumbushwa na Wizara ya Nishati na Madini (MEM) kupitia 
barua mbili za tarehe 18 Septemba 2014 na 25 Septemba 2014. 
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Mapitio yangu ya malipo ya mishahara yalibaini kiasi cha Shilingi 
bilioni 1.04 kililipwa nje ya mfumo kwa LAWSON. Kiasi hiki 
kililipwa kama ongezeko la mshahara (top up salary) mbali na 
malipo halisi ya msahara ya watumishi 110 ambayo yamelipwa 
ndani ya mfumo wa LAWSON. 

Kulipa mishahara nje ya mfumo wa LAWSON kunakiuka udhibiti 
wa malipo uliowekwa, hivyo kutoa mwanya wa malipo yenye 
udanganyifu kufanyika. 

TPDC inashauriwa kuhakikisha kuwa mishahara yote inaandaliwa 
kupitia mfumo wa LAWSON. 

4.40.3 Malipo Yasiyostahili kwa Kampuni ya Maurel & Prom ya Dola za 
Kimarekani Milioni 27.18 
Kifungu cha 15.1 cha Makubaliano ya Mauziano ya Gesi (GSA) kati 
ya TPDC na Maurel & Prom (M&P) kinataka TPDC kuweka 
dhamana ya fedha kwa kuweka kiasi cha fedha kwenye akaunti 
ya pamoja (Escrow) au kwa Barua ya Mkopo kutoka Benki (letter 
of credit) au kwa mkataba wa dhamana ya malipo (payment 
guarantee agreement). 

Hata hivyo, nimebaini kuwa, TPDC ilitoa kiasi cha Dola za 
Kimarekani milioni 27.18 (sawa na Shilingi bilioni 56.70) kwa 
kulipa akaunti ya M & P kinyume na masharti tajwa hapo juu 
huku ikichukulia fedha hizo kama malipo ya awali (prepayment). 
Pia, ilibainika kuwa fedha zilizolipwa kwa M&P zilikopwa kutoka 
Benki ya Maendeleo ya TIB. 

Ukosefu wa makubaliano rasmi juu ya namna fedha za dhamana 
zinavyotakiwa kuhifadhiwa unaiweka TPDC kwenye nafasi mbaya 
endapo kutatokea mgogoro wowote. Pia, kukopa fedha kwa lengo 
la kuweka dhamana kunaongeza gharama kwa taasisi kwa sababu 
ya riba. 
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TPDC inashauriwa kuzingatia makubaliano ya mauziano ya gesi na 
kutumia kwa makini rasilimali zilizopo chini yake ili kufikia 
malengo ya uanzishwaji wake. 

4.41 Shirika la Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASCO) 
4.41.1 Matumizi Yasiyoridhisha ya Fedha Zilizotengwa Kufanikisha 

Uunganishaji wa Maji kwa Wateja Wapya  
Ibara ya 36 ya Mkataba wa Ukodishaji wa Maji na Miundombinu ya 
Maji (Water and Sewerage Lease Contract) kati ya Mamlaka ya 
Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASA) na Shirika la Maji 
Safi na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASCO) inaitaka DAWASCO 
kutoza ushuru wa kuunganisha maji kwa mara ya kwanza kwa 
wateja wake wote na kuwa na akaunti maalum ya kuhifadhi 
fedha hizo kwa lengo la kufanikisha uunganishaji wa bure wa 
maji kwa wateja wapya. 

Ukaguzi wangu ulibaini DAWASCO haikufuata masharti ya 
mkataba kwa namna zifuatazo: 

i. Makusanyo yaliyotokana na ushuru wa kuunganishiwa maji 
kwa mara ya kwanza yaliyofikia Shilingi bilioni 1.82 
(FTNDWSCF) yalihifadhiwa kwenye akaunti ya kawaida ya 
DAWASCO; 

ii. DAWASCO ilitumia Shilingi milioni 536.84 kwa matumizi yake 
ya kawaida bila kuihusisha DAWASA kinyume na mkataba; 

iii. DAWASCO ilitumia akaunti ya mfuko (FTNDWSCF) kuchukulia 
mkopo kutoka benki ya CRDB hivyo kusababisha gharama za 
maombi ya mkopo kufanyika kwenye akaunti hiyo. 

Matumizi yasiyoridhisha ya fedha yamesababisha kutofikiwa kwa 
malengo ya mwaka wa fedha 2016/17 ya kuunganisha wateja 
wapya 50,000, hivyo kufanikiwa kuunganisha wateja 38,386 tu. 
Kwa sasa, wateja wapya wa maji wanatozwa kiasi cha Shilingi 
26,000 huku wakitakiwa kujilipia vifaa vya uunganishaji wa maji 
ili hali vilitakiwa kutolewa bure. 
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Naishauri DAWASCO kufuata masharti ya mkataba baina yake na 
DAWASA. 

4.41.2 Kushindwa Kununua Kifaa cha Utambuzi wa Uvujaji wa Maji  
Ibara ya 18.3 (b) ya Mkataba wa Ukodishaji wa Maji na 
Miundombinu ya Maji kati ya DAWASA na DAWASCO unaitaka 
DAWASCO kununua kifaa cha utambuzi wa uvujaji wa maji kama 
njia ya utatuzi wa haraka. 

Nilibaini kuwa DAWASCO bado haijanunua kifaa cha utambuzi wa 
uvujaji wa maji kama masharti ya mkataba yanavyotaka. Pia, 
kumekuwa na agizo kutoka kwa Kamati ya Bodi ya Ufundi na 
Utekelezaji  kuharakisha ununuzi wa kifaa hicho, lakini maagizo 
hayo hayajafanyiwa kazi. 

Jambo hili linapunguza kasi ya kusimamia kupunguza upotevu wa 
maji kufikia asilimia 28 hadi mwaka 2018/2019. Kwa hali ya 
sasa,upotevu wa maji ni asilimia 47. 

DAWASCO inashauriwa kuhakikisha kifaa cha utambuzi wa uvujaji 
wa maji kinanunuliwa na kufungwa. 

4.41.3 Ufutaji wa Deni la Shilingi Bilioni 24.9 bila Kuishirikisha 
DAWASA 
bara ya 33 (5) ya Mkataba wa Ukodishaji wa Maji na Miundombinu 
ya Maji  kati ya DAWASA na DAWASCO unaitaka DAWASCO kuweka 
wazi orodha ya wateja wanadaiwa kwa muda mrefu, na 
kujadiliana na DAWASA kabla madeni hayo hayajafutwa kwenye 
orodha ya wadeni. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, kiasi cha Shilingi bilioni 24.90 
kilifutwa na DAWASCO kwenye orodha ya wadaiwa bila 
kuishirikisha DAWASA. Ufutwaji huo wa madeni ulifanywa 
kinyume na utaratibu na kuna uwezekano ukaleta mgongano na 
kuathiri shughuli za DAWASCO. 
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Naishauri DAWASCO kuheshimu masharti ya mkataba ili kuepuka 
matatizo yanayoweza kutokea kutokana na kwenda kinyume na 
utaratibu uliopangwa. 

4.41.4 Makusanyo ya DAWASCO yaliyochelewa Kuwasilishwa na 
MAXCOM 
Mnamo tarehe 22 Novemba 2016, DAWASCO iliingia mkataba na 
kampuni ya MAXCOM kama wakala wa ukusanyaji wa mapato. 

Hata hivyo, mapitio yangu yalibainisha mambo yafuatayo: 
MAXCOM haikuweka kiasi cha Shilingi milioni 500 kupitia Benki ya 
CRDB kama ilivyotakiwa na Kifungu namba 7.3 cha mkataba baina 
yake na DAWASCO. 

i. Mkataba haukubainisha muda unaotakiwa kutozidi kwa 
MAXCOM kukaa na fedha za makusanyo. Hadi mwisho wa 
mwaka kiasi cha Shilingi milioni 431.77, kikihusisha 
makusanyo ya kuanzia tarehe 22 Juni 2017, kilikuwa bado 
hakijawasilishwa na kampuni ya MAXCOM. 

ii. MAXCOM imekuwa na mwenendo wa kutowasilisha 
makusanyo yote kwa mkupuo. Kwa mfano, tarehe 3 Juni 
2017 MAXCOM ilikuwa na Shilingi milioni 242 lakini 
iliwasilisha Shilingi milioni 200 tu. Tarehe 21 Juni, 2017 
ilikuwa na makusanyo ya Shilingi milioni 511 lakini 
iliwasilisha Shilingi milioni 250 tu; na tarehe 30 Juni 2017 
ilikuwa na makusanyo ya Shilingi milioni 756 lakini 
iliwasilisha milioni 400. 

Kiasi kikubwa cha fedha kinakuwa mikononi mwa kampuni ya 
MAXCOM hivyo kuathiri utendaji wa DAWASCO. 

Kuna uwezekano kuwa ucheleweshaji huu unaotoa mwanya wa 
matumizi kinyume na utaratibu kwa upande wa MAXCOM. 

DAWASCO inatakiwa kuhakikisha masharti ya mkataba wake na 
MAXCOM yanafuatwa kwa kampuni husika kuweka kiasi cha 
Shilingi milioni 500 sambamba na makusanyo yote yaliyopo 
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mikononi mwa MAXCOM. Pia, mkataba unatakiwa kufanyiwa 
mapitio na kuweka ukomo wa muda tangu fedha zimekusanywa 
hadi kuwasilishwa DAWASCO. 

4.41.5 Matumizi ya Njia ya Manunuzi Isiyostahili 
DAWASCO iliingia mkataba wa ununuzi wa pikipiki na kampuni ya 
M/s City Motors wenye thamani ya Shilingi milioni 210 kupitia 
chanzo kimoja bila kushirikisha wazabuni wengine (single source) 
kinyume na Kanuni namba 159 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za mwaka 2013 (Marejeo 2016) na Jedwali Namba Saba la kanuni 
hizo. 

Njia iliyotumika haikuwa ya ushindani na hivyo kuna uwezekano 
wa kusababisha taasisi kufanya manunuzi yasiyo na thamani ya 
fedha. 

DAWASCO inashauriwa kuzingatia sheria za manunuzi ili kupata 
thamani inayostahili kwenye manunuzi yake. 

4.42 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam (DAWASA) 
4.42.1 Kukosekana kwa Mpango wa Kudhibiti Viashiria vya Hatari 

Kudhibiti majanga kwenye Mamlaka ni moja kati ya majukumu 
muhimu ya Taasisi. 

Wakati wa ukaguzi wangu, nilikuta matumizi ya Shilingi milioni 
42 kwa ajili ya mafunzo yanayohusiana na mambo hayo ambapo 
Bodi ya Wakurugenzi, Utawala na watumishi wote walihusika kwa 
kipindi cha mwezi wa Februari na Machi 2017. 

Nawashauri DAWASA watengeneze sera za kudhibiti viashiria vya 
hatari ili kuweza kubaini na kudhibiti uwezekano wa kutokea 
majanga. 

4.42.2 Kuchelewa kukamilika kwa Miradi 
Baada ya kufanya marejeo na ukaguzi wa utekelezaji wa miradi, 
nilibaini kuwa kuna ucheleweshaji wa miradi unaofanywa na 
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wakandarasi. Miradi hiyo ni kama vile utafiti wa visima 8 na 
uchimbaji wa visima 20 katika eneo la Mpera na Kimbiji.  

Nilibaini kuwa, DAWASA waliingia mkataba na Kampuni ya NSPT 
Limited JV Serengeti Limited wenye thamani ya Shilingi bilioni 
18.48 kwa ajili ya uchimbaji visima 20; na kazi ilipaswa iwe 
imekamilika tarehe 31 Desemba 2015. Lakini tulitembelea mradi 
mwezi Septemba 2017,  tulikuta visima 11 kati ya visima 20; na 
ni viwili tu nilivyovikuta vimekamilika, visima tisa vikiwa bado 
havijakamilika. 

Uchelewaji huo ulisababisha kupanda kwa gharama za mradi. 
Kwa mfano, kazi za mradi wa uchimbaji visima 8 kazi zilikuwa 
zinafanywa na mkandarasi aitwae CDM International Inc., 
ambapo gharama za mradi zilipanda kwa aslimia 211.3 kutoka 
Dola za Kimarekani milioni 1.29 mpaka Dola za Kimarekani 
milioni 2.73. 

Naishauri DAWASA watoze fidia kwa mkandarasi kwa kuchelewa 
kumaliza kazi kwa wakati.  

4.43 Shirika la Uendelezaji wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KADCO) 

4.43.1 Upungufu wa Kamera za CCTV katika kiwanja cha ndege cha 
Kilimanjaro 
Wakati wa ukaguzi na ziara ya kutembelea eneo la kiwanja cha 
ndege cha Kilimanjaro, nilibaini uchache wa kamera za CCTV 
katika uwanja huo. Nilibaini kuwa, kamera zipo kwenye maeneo 
ya maegesho ya magari, geti namba moja la kuingilia na eneo la 
kukaa watu mashuhuri tu; wakati maeneo mengine yaliyobaki 
yakikosa kamera kwa ajili ya ulinzi. 

Wakati wa mahojiano na kiongozi, walikiri kuwapo kwa kamera 
chache, na wakasema kuwa mchakato wa manunuzi ulisitishwa 
kutoka kwenye kikao cha bodi ya zabuni kutokana na mapungufu 
ya kiufundi yaliyojitokeza. Hata hivyo, Menejimenti imeshaanza 
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mara moja mchakato wa manunuzi kwa ajili ya usambazaji na 
ufungaji wa kamera za CCTV. 

Naishauri Menejimenti ya KIA iharakishe mchakato wa zabuni na 
kumpata mshindani halisi kwa ajili ya kutekeleza majukumu 
hayo. 

4.43.2 Kutokuwapo kwa Vifaa vya Kuzimia Moto 
Ukaguzi nilioufanya kwenye rejista ya mali za Kiwanja cha Ndege 
cha Kilimanjaro umebaini seti mbili za kuzimia moto zenye 
thamani ya Shilingi bilioni 1.63 hazikuonekana kwenye rejista. 
Baada ya kupitia mawasiliano kati ya Uwanja wa Ngege wa 
Kilimanjaro na uwanja wa ndege wa kimataifa wa Dar es Salaam, 
nilibaini kuwa hivi vifaa viliazimwa na kiwanja cha ndege cha 
Mwalimu Nyerere, pamoja na hatua za ufuatiliaji uliofanyika 
bado hakuna majibu ya kuridhisha. 

Naishauri Menejimenti ya KADCO wafanye mawasiliano na Wizara 
ya Mawasiliano ili kurahisisha upatikanaji wa vifaa hivyo. 

4.44 Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) 
4.44.1 Kutofanyika kwa marekebisho ya Mazingira katika Mgodi wa 

Buhemba 
Mnamo mwaka 2011 STAMICO, walichukua mgodi wa dhahabu wa 
Buhemba ambao hapo awali ulikuwa unaendeshwa na kampuni ya 
Meremeta Limited kutoka mwaka 2003 mpaka 2011. Wakati wa 
ukaguzi nilibaini kuwa, Shirika halikupata fedha kutoka kwa 
mwekezaji wa awali kwa ajili ya kufukia mashimo yaliyoachwa. 
Hii ni kutokana na kutotengwa fedha kwa ajili ya shughuli hiyo. 

Kutotengwa kwa fedha kwa ajili ya marekebisho ya eneo la 
machimbo na kuliacha eneo baada ya uchimbaji kuna athari 
kubwa kwa mazingira.  

Nashauri STAMICO wawasiliane na Wizara ya Nishati kwa ajili ya 
kupata suluhisho la kurekebisha mazingira ya mgodi huo. 
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4.44.2 Uwekezaji katika Kampuni ya Madini ya Itetemia 
Mnamo tarehe 12 Julai 1994, STAMICO na Kampuni ya Tancan 
waliingia makubaliano ya kufanya uchunguzi na uendelezaji kwa 
kuunda Kampuni ya Itetemia na STAMICO ilipewa asilimia kumi za 
hisa katika Kampuni ya Itetemia ambazo zina thamani ya Shilingi 
milioni 3. Tancan walitakiwa wailipe STAMICO Shilingi milioni 1 
kwa ajili ya uhamishaji wa taarifa na kupata haki ya kuchukua 
madini. Pia, Tancan walipaswa kulipa kodi ya pango yenye 
thamani ya Dola za Kimarekani 7,200 wakati wa utafutaji madini 
na kiasi cha Dola za Kimarekani 10,000 wakati wa uchimbaji. 

Hata hivyo, nilishindwa kupata thamani halisi ya taarifa za 
kitaalamu zilizohamishiwa Tancan pamoja na uhalali wa miamala 
iliyofanyika kati yao. Pia, Kampuni ya Dhahabu ya Itetemia 
haijarekodiwa  kwenye vitabu vya hesabu vya STAMICO.  

STAMICO wanapaswa kufanya tathmini ya thamani halisi ya 
taarifa za kitaalamu zilizohamishwa. Pia, waitambue Kampuni ya 
Dhahabu ya Itetemia kama kampuni tanzu kwenye vitabu vya 
hesabu ya shirika. 

4.45 Ofisi ya Taifa ya Twakimu (NBS) 
4.45.1 Viwanja visivyo na Hati miliki  vyenye Thamani ya Shilingi 

bilioni 5.44 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) ina maeneo/viwanja katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Arusha, na Kigoma vyenye thamani ya 
Shilingi bilioni 4.75, Shilingi bilioni 0.65 na Shilingi bilioni 0.04 
mtawalia baada ya uthaminishaji wa maeneo ayo. Ukaguzi wangu 
umebaini kuwa Ofisi ya Taifa ya Takwimu haina hati miliki ya 
maeneo tajwa. 

Kwa upande wa ardhi ya Arusha, nilibaini kuwa Shirika la Nyumba 
la Taifa lilitoa ardhi hiyo kwa NBS na BOT kwaajili ya kujenga 
majengo 12, ambapo NBS inamiliki majengo 3. Hata hivyo, hati 
miliki ya kiwanja yenye namba 13367 inaonesha kuwa kiwanja 
hicho ni mali ya BOT. Katika mahojiano yangu na viongozi, 
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walikiri kuwapo kwa mabadiliko hayo ya umiliki. Hata hivyo, 
hakuna juhudi za kufuatilia suala la BOT kumiliki hati ya kiwanja. 

Inashauriwa NBS kuchukua hatua zinazofaa ili kuhakikisha 
maeneo yote inayoyamiliki yanakua na hati miliki zake na Pia 
kufanya majadiliano na BOT ilikuweza kupata umiliki wa kiwanja 
cha Arusha. 

4.46 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
4.46.1 Mapato Yanayokosekana kutokana na kutotekelezwa Vifungu  

vya Mkataba. 
Chuo Kikuu cha Dar es salaam kiliingia mkataba na M/s Seacom 
Tanzania Limited wa kukodisha kiwanja na 49 kilichopo Kunduchi 
Beach Dar es Salaam kwa muda wa miaka ishirini. 

Makubaliano ya mkataba yanaitaka M/s Seacom Tanzania Ltd 
kutoa bure kwa UDSM njia ya faiba yenye uwezo wa STM -1 kwa 
haki ya matumizi ya miaka 20. 

Chuo Kikuu kilikuwa na mpango wa kujenga Hospitali ya Apollo, 
Kijiji cha Teknolojia na Kituo cha Takwimu cha kisasa. Miradi hii 
yote haikutekelezwa na kutokana na M/s Seacom Tanzania 
Limited kushindwa kutekeleza makubaliano ya mkataba. 

Zaidi ya hayo, M/s Seacom Tanzania Limited haikutimiza 
majukumu yake kwa mujibu wa kifungu cha 5.0 makubaliano ya 
upangaji kama ifuatavyo: 

i. Haikutafuta maeneo ya kutandanzia nyuzi za mawasiliano 
kutoka Kunduchi Beach kwenda palipotarajiwa pawe na kituo 
cha data, kituo cha TEHAMA na Hospitali ya Apollo kwenye 
Kampasi ya Mlimani  kinyume na masharti ya mkataba. 

ii. Haikufadhili ujenzi wa njia ya mawasiliano kwenda kwenye 
maeneo ambayo  kituo cha data, kijiji cha teknolojia na 
mawasiliano na Hospitali ya Apollo yalitarajiwa kujengwa. 
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iii. Haikuwezesha kupatikana kwa mbia  mzuri na mwenye 
uwezo wa kujenga kituo cha data cha kisasa. 

 
Kwa M/s Seacom Tanzania Ltd kushindwa kutekeleza mahitaji ya 
mkataba, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kimepoteza mapato ya 
kodi. Hii ni kwa sababau mkataba ulitaka pesa hiyo ya kodi 
itolewe sambamba na usambazaji wa vifaa vya mtandao wa 
mawasiliano ndani ya chuo. 

Kwa kuwa kipindi cha miaka 10 ya mkataba kinakaribia kufika 
mwisho, ninashauri mkataba kurekebishwa ili kuweza kubadili 
vifungu vya mkataba vinavyoelekeza  kuwa kodi ya pango 
itafidiwa na huduma za mtandao. Hii itawezesha kupata malipo 
ya kodi badala ya utaratibu wa mwanzo. 

4.46.2 Malipo ya awali Bila Mkataba Dola za Kimarekani 161,381.95 
Vifungu Na. 60 (7) na (8) vya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2011, vinasema kwamba; Baada ya  zabuni na 
mapendekezo kukubaliwa na Afisa Masuuli, pande mbili zitaingia 
mkataba rasmi wa utoaji wa huduma au kufanya kazi, na 
mkataba rasmi utakuwa na masharti kama ilivyo kwenye hati ya 
zabuni. 

Nimebaini kuwa  Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kililipia  Vifaa vya 
Spectrometer na Vifaa vya Maabara kutoka Chemetrix (Pty) 
vyenye thamani ya Dola za Kimarekani 86,102.95 na Dola za 
Kimarekani 75,279 mtawalia. Hata hivyo, malipo hayo yalifanyika 
kabla mkataba rasmi kati ya pande mbili zilizousika. 

Chuo Kikuu kipo kwenye hatari ya kupoteza  fedha hizo  kwa 
kutokuwepo kwa mkataba. Hii ni kwa sababu hakuna nyaraka 
yeyote inayotoa majukumu katika hizo pande mbili. 

Chuo Kikuu kinatakiwa kuhakikisha kwamba mikataba yote 
imewekwa saini kabla malipo kufanyika. Pia, kufuatilia ili kupata 
hizo bidhaa cha kiasi malipo ya awali yaliyofanyika. 
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4.47 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) 
4.47.1 Makusanyo ya madeni ya Mikopo chini ya Malengo 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) ilianzishwa 
mwaka 2005/2006. Bodi ilirithi mikopo yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 51.1 iliyotolewa kwa wanafunzi kabla ya kuanzishwa 
kwake. Bodi imetoa jumla ya Shilingi trilioni 2.9 tangu 
kuanzishwa hadi Juni 2016. Hadi tarehe 30 Juni 2017, jumla ya 
mkopo ilifikia Shilingi bilioni 464. Moja ya malengo katika 
mpango wake wa kimkakati 2014/2015 - 2016/2017 ilikuwa 
kuimarisha uwezo wa uendeshaji ambao Bodi ililenga kukusanya 
asilimia 80 ya mikopo inayotarajiwa ili kuhakikisha uendelevu wa 
kutoa mikopo kwa mwaka 2017. 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu nilibainisha kuwa, kati ya 
jumla ya mikopo iliyowiva ya Shilingi bilioni 464, Bodi imeweza 
kukusanya jumla ya Shilingi bilioni 221.12 tangu ilipoanzishwa. 
Mkusanyo haya  ni sawa na asilimia 47.6 ya jumla ya mikopo 
iliyoiva, ambayo ni asilimia 80 chini ya malengo yaliyowekwa. 

Bodi haitoweza kufikia malengo yake, ikiwemo lile la kuwa na 
uwezo na uendelevu wa kutoa mikopo mipya. 

Ninashauri Bodi kushirikiana na waajiri ili kuweza kuwabaini 
watumishi wanaodaiwa. 

4.47.2 Ukosefu wa Mkakati ya kuondoa Hatari juu ya Hasara 
itokanayo na Wanufaika Waliokufa au Wasio na Uwezo wa 
Kulipa 
Sehemu ya 33 ya Kanuni za Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
ya mwaka 2009 inasema kuwa, ambapo imedhibitishwa na Bodi 
kuwa mnufaika wa mkopo amekufa wakati wa masomo yake au 
baada ya masomo, au wakati analipa mkopo, madeni yoyote 
ambayo anadaiwa yatafutwa. 
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Hadi wakati nafanya ukaguzi Bodi ilikuwa inadai Shilingi milioni 
257.71 za wanufaika waliokwishafariki dunia.Na nilibaini kuwa 
Bodi haina mkakati kamili wa kupunguza hatari hiyo. 

Ukosefu wa mikakati ya kukabiliana na hatari unaweza 
kusababisha Bodi kuingia hasara kutokana na wafu au walemavu 
wanaopatikana. Kwa hiyo, nashauri Bodi ya kutafuta njia za 
kupunguza hatari ya kuwa na hasara kubwa kutokana na vifo vya 
walengwa wa mkopo au wanafunzi wenye ulemavu. 

4.47.3 Ugumu wa Kupatikana kwa Wanufaika wa Mikopo 
Aya ya 4 'g na h' ya Sheria ya Bodi ya Mikopo nambari 17 ya 2007, 
inahitaji Bodi kuanzisha ushirikiano wa misingi na manufaa na 
taasisi na mashirika kama vile serikali au mashirika yasiyo ya 
kiserikali, ya ndani, ya kigeni au ya kimataifa na waajiri wa 
walengwa wa mkopo kwa lengo la kuwezesha kurejeshwa 
mikopo. 

Uchunguzi wangu wa ripoti za ulipaji na urejeshaji umebaini 
kuwa, Bodi ina wadaiwa ambao wameshindwa kuwapata. Deni 
lao ni Shilingi trilioni 1.46. Sehemu ya deni hilo imekuwapo tangu 
mwaka 1994/1995. 

Ukosefu wa utaratibu sahihi wa kufuatilia walengwa unaweza 
kuzuia ufanisi wa Bodi katika kufuatilia wahalifu. 

Ninashauri Bodi kuanzisha mfumo bora wa kufuatilia walengwa, 
hasa wale walio katika sekta isiyo rasmi. 

4.48 Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania (TIRA) 
4.48.1 Uthibiti hafifu kwenye makusanyo ya tozo ya malipo ya bima 

Mamlaka ya Udhibiti wa Bima Tanzania (TIRA) imepewa mamlaka 
ya kutoza na kukusanya tozo la asilimia 1.5 kutoka katika malipo 
ya bima yaliyokusanywa na makampuni ya bima ijulikanayo kama 
tozo ya malipo ya bima. Kwenye kuratibu ukusanyaji wa tozo hii, 
makampuni ya bima yanahitajika kufanya marejesho ya malipo ya 
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bima waliyokusanya kwenye kila robo ya mwaka. Kutokana na 
marejesho hayo, TIRA hukokotoa malipo stahiki ya tozo. 

Ukaguzi wangu umebaini ya kuwa, TIRA haina mfumo wa 
kimawasiliano unaoweza kufuatilia moja kwa moja malipo yote 
ya bima yaliyokusanywa na makampuni ya bima ili kujiridhisha na 
kuthibitisha kiasi kilichowasilishwa kama makusanyo ya malipo ya 
bima na makampuni hayo.  

Pia, TIRA haifanyi uhakiki wa uhalali wa malipo ya bima pacha 
yapunguzwayo toka kwenye makusanyo ya makampuni ya bima 
wakati wa kufanya marejesho. Wakati wa kufanya marejesho ya 
makusanyo ya bima, makampuni ya bima yanapunguza malipo ya 
bima yaliyofanyika kwa makampuni nyingine ya bima kwenye 
bima pacha. Kwa mfano, katika mwaka 2016/2017 jumla ya 
Shilingi bilioni 62.60 (Shilingi bilioni 39.00 kwa TANRE na Shilingi 
bilioni 23.60 kwa makampuni mengine ya bima) ilikatwa na 
makapuni ya bima 19 wakati wa kufanya marejesho ya 
makusanyo ya bima. Makato hayo hayakuweza kuonekana 
ulipofanyika ufuatiliaji wa malipo hayo.  

Kutokuwepo kwa mkakati wa ufuatiliaji wa malipo ya bima 
kunaifanya TIRA kushindwa kuhakiki tozo ya malipo ya bima.  

TIRA inashauriwa kuanzisha mfumo wa kimawasiliano 
utakaowezesha kufuatilia malipo ya bima yanayokusanywa na 
makampuni ya bima. Zaidi ya hayo, TIRA ifanye uchunguzi 
kutambua uhalali wa makato yanayofanywa na makampuni ya 
bima kwenye malipo ya bima pacha. 

4.49 Mfuko wa Pensheni wa NSSF 
4.49.1 Kutolewa kwa mikopo Zaidi ya kiasi cha  Mkataba Shilingi 

Bilioni 6.18 
NSSF iliingia  Mikataba ya kutoa Mikopo kwa Taasisi nne kiasi cha 
Shilingi bilioni 60.69. Hata hivyo, nilibaini, NSSF ilizipatia taasisi 
hizo kiasi cha Shilingi bilioni 66.87 badala ya kiasi 
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walichokubaliana, hivyo kiasi cha Shilingi bilioni 6.18 kilitolewa 
nje ya makubaliano ya mikataba. Angalia kiambatisho Na. II 

Kuna uwezekano wa Mfuko kupata hasara ya kutolipwa kiasi 
kilichotolewa nje ya makubaliano. 

NSSF inashauriwa kuchunguza sababu za malipo zaidi kwa Taasisi 
hizo nne na kuhakikisha kunafanyika majadiliano juu ya 
urejeshwaji wa fedha hizo. Pia, Mfuko katika siku zijazo, 
uhakikishe hakuna malipo ya ziada yanayofanywa kinyume na 
mikataba. 

4.49.2 Kutozingatiwa Miongozo ya Uwekezaji ya Mifuko ya Hifadhi ya 
Jamii 
Mwongozo Na.8 wa Miongozo ya Uwekezaji ya Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii ya mwaka 2015, iliyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania, 
inaweka ukomo wa kiwango cha juu cha asilimia 10 katika 
uwekezaji wa mikopo kwa serikali kuu. Hata hivyo, mapitio 
yangu ya uwekezaji wa NSSF yalibaini kuwa mikopo kwa Serikali 
kuu hadi tarehe 30 Juni 2017 ilikuwa Shilingi bilioni 1.11, sawa na 
asilimia 31 zaidi ya kiwango cha juu cha asilimia kumi 
kilichowekwa. 

Kutoa mikopo juu ya viwango vinavyokubalika, kunahatarisha 
uwezo wa Mfuko katika kutekeleza majukumu yake ya kisheria ya 
utoaji wa mafao kwa wakati. 

Ninaushauri mfuko kuhakikisha  unazingatia kikomo 
kinachokubalika katoka utoaji mikopo na kuzingatia sheria, 
kanuni na miongozo. 

4.49.3 Kukinzana kwa Kiasi cha Uwekezaji Kilichiripotiwa katika 
Dhamana za Serikali Shilingi Bilioni 1.05 
Nimebaini kuwa NSSF haifanyi usuluishi wa uwekezaji wake 
katika dhamana za Serikali mara kwa mara. Hiyo imetokana na 
uthibitisho uliopatikana kutoka Benki Kuu ya Tanzania ambao 
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ulibainisha kuwa Mfuko NSSF ulikuwa na uwekezaji wa thamani 
ya Shilingi bilioni 321.03  kinyume na rekodi za Mfuko za Shilingi 
bilioni 322.08 hivyo kusababisha tofauti ya Shilingi bilioni 1.05 
ambayo haikuthibitishwa. 

Kushindwa kufanyika kwa usuluhishi wa uwekezaji katika 
Dhamana ya Serikali kunaweza kusababisha mapungufu na 
tofauti, zinazoweza sababisha upotevu wa fedha za Mfuko. 

NSSF unashauriwa kuchunguza kiasi cha fedha kilichowekezwa 
katika dhamana za Serikali, na pia kuhakikisha kuwa usuluhishi 
unafanyika mara kwa mara. 

4.49.4 Kutofanyika kwa tathmini ya Kupungua Thamani kwa Mradi 
Uliosimamishwa wa Dege Kigamboni Shilingi Bilioni 220 
NSSF iliingia katika Ubia na Azimio Housing Estate Limited (AHEL) 
kwa ajili ya ujenzi wa Mradi wa Makazi katika eneo lenye ukubwa 
wa ekari 300 katika mji wa Dege Kigamboni. 

Ubia umesajiliwa kama Hifadhi Builders Limited. Katika ubia huu 
NSSF inamiliki asilimia 45 na AHEL asilimia 55. Katika ya asilimia 
55 za AHEL ,asilimia 20 ni thamani ya ardhi. Makadirio ya 
gharama ya mradi huo ni Dola za Kimarekani milioni 653.44 
ambayo asilimia 20 (sawa na dola za kimarekani milioni 108.91) 
ni thamani ya ardhi. 

Ukaguzi wangu wa mradi , ulibainisha kuwa mradi huo una 
thamani ya Shilingi bilioni 220 katika vitabu vya hesabu, Hata 
hivyo, utekelezaji wa mradi ulisimamishwa mwezi Januari 2016 
kufuatia mapungufu ya mkataba, na kusababisha kushindwa 
kuelewana  kati ya Mfuko na Azimio Housing Estates Limited. 

Kusimamishwa kwa mradi huo kunachukuliwa kama kupungua 
kwa thamani chini ya Kiwango cha Kimataifa cha Hesabu na. 36 
ambapo NSSF haikufanya tathmini kama thamani imepungua au 
la. 
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Ninapendekeza NSSF kufanya tathmini ya upungufu wa thamani 
ya mradi ili kuhakikisha kuwa mali zake zinarekodiwa kwa 
usahihi. 

NSSF unahitaji kuchunguza umuhimu wa mradi huu 
uliosimamishwa, kwa kuzingatia kiasi cha fedha kilichowekezwa 
na kutafuta njia mbadala inayofaa na yenye ufanisi ili 
kuhakikisha kuwa fedha zake zilizowekezwa zinaleta manufaa 
kwa Mfuko. 

4.50 Hoja za Jumla zilizojitokeza kwenye Mashirika Mengi 
4.50.1 Haja ya kuhakikisha sheria ya kodi ya mwaka 2004 na sheria 

ya fedha ya mwaka 2015 zinaendana 
Mapitio niliyofanya kwenye taarifa za fedha za mashirika matano 
(5) wakati wa kutathmini athari ya Mashirika ya Umma kufuata 
Sheria ya Fedha ya mwaka 2015, nilibaini kuwa sheria inaitaka 
Mashirika na Taasisi za umma kuchangia asilimia 15 ya mapato 
yake (gross revenue) kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. 

Pia, nilifanya mapitio ya Jedwali la Kwanza la sheria ya kodi ya 
mwaka 2004 linaloyataka Mashirika, Kurugenzi kukatwa kodi ya 
asilimia 30 ya mapato yote baada ya kutoa matumizi. 

Baada ya tathmini ya mashirika, tulibaini kuwa taasisi hizo 
zinachangia asilimia 15 ya jumla ya mapato yote kabla ya kutoa 
matumizi; na wakati huo huo, mchango wao haujazingatiwa 
kama moja ya makato yanayotambuliwa (allowable expenses) 
kabla ya kukata kodi. 

Mashirika hayo ni Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa, Shirika la Nyumba 
Tanzania, Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, Ukumbi wa 
Mikutano ya Kimataifa wa Arusha na  Mamlaka ya Bandari 
Tanzania kwa pamoja yamechangia kiasi cha Shilingi bilioni 151.7 
kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina wa Serikali na kiasi cha kodi ya 
mapato kilicholipwa na mashirika hayo ni Shilingi bilioni 87.6. 
Hali hii inaongeza mzigo wa kifedha kwa mashirika hayo. Malipo 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

99 
 

hayo ni kama yanavyooneshwa kwenye jedwali namba 4 hapa 
chini. 

Jedwali 3: Makato ya kodi pamoja na michango kwenye Mfuko 
Mkuu 
Taasisi Mapato yanayokatwa 

asilimia 15 
‘Shilingi 

Mchango kwenye 
mfuko mkuu wa 

hazina (Asilimia 15) 
‘Shilingi 

Kodi ya Makampuni 
kama kwenye 

taarifa ya fedha 
(Asilimia 30) 

‘Shilingi 
TANAPA 207,587,218,000  30,206,435,000  1,136,098,000  
NHC 154,225,947,000  1,000,000,000  4,583,058,000  
TPA 641,152,646,000  106,903,872,000  77,909,761,000  
NCAA 101,774,817,000  13,000,000,000  3,490,320,000  
AICC 14,437,121,544  607,948,935  54,764,863  

Serikali inashauriwa kufanya tathmini ya kina kwenye sheria hizi 
mbili. Ikiwezekana, mapato yanayochangiwa kwenye mfuko mkuu 
wa serikali yatambuliwe kama moja ya makato kabla ya kukata 
kodi ya kampuni. 

4.50.2 Madeni ya Serikali Yaliyozidi Muda wa Kulipwa Shilingi Bilioni 
644.24 
Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17 imebainika ya 
kwamba, serikali inadaiwa Shilingi bilioni 644.24 yaliyozidi muda 
wake wa kulipwa kutoka katika taasisi tofauti sita (6). Madeni 
haya yanatokana na mikopo ya moja kwa moja, dhamana, na 
michango ambayo haikuwasilishwa kulingana na matakwa ya 
kisheria. Madeni ya Serikali yaliyozidi muda wa kulipwa 
yameorodheshwa kwenye Kiambatisho Na. III 

Kutokulipwa kwa madeni hayo kwa taasisi husika kunaathiri 
nguvu za kifedha za taasisi zinazotarajia kupokea fedha hizo. 
Kwa upande mwingine, kunaathiri shughuli zao za kiutendaji. 

Serikali inashauriwa kufanya juhudi za makusudi kuokoa hali hiyo 
kwa kulipa madeni hayo, kwani baadhi ya taasisi zimedhoofika 
kifedha kiasi kwamba haziwezi kutekeleza majukumu yake kwa 
ukamilifu na kwa ufanisi unaotakiwa. 
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4.50.3 Kutokuwapo kwa Bodi za Wakurugenzi za Mashirika ya Umma 
Kwa mwaka huu wa ukaguzi, kulikuwa na Bodi za mashirika 20 
ambazo zimemaliza muda wake; na hakuna Bodi mpya za 
kusimamia mashirika hayo zilizochaguliwa hadi ninakamilisha 
ukaguzi wangu mwezi Machi 2018. Baadhi ya taasisi zimekuwa 
zikiendelea na utendaji wa kazi bila ya Bodi kwa zaidi ya mwaka 
mmoja. Taasisi ambazo hazina Bodi zimeonyeshwa kwenye 
Kiambatisho Na. IV. 

Kutokuwepo kwa Bodi ya Wakurugenzi na Wadhamini 
kunazorotesha shughuli za kiutendaji za mashirika hayo.  

Tunashauri serikali iteue Bodi za Wakurugenzi na wadhamini kwa 
wakati pindi zinapomaliza muda wake. Pia Bodi zipitie na 
kupitisha taarifa za hesabu kwa muda muafaka ili kuwezesha 
mchakato wa ukaguzi kuendelea na kukamilika kwa wakati. 

4.50.4 Madeni ya Muda Mrefu ya Shilingi Bilioni 41.45 
Ukaguzi ulibaini kuwa mashirika na taasisi mbalimbali 
zinawadaiwa ambao hawajalipa kwa muda mrefu.  

Malimbikizo hayo ya madeni ya muda mrefu yanasababishwa na 
mashirika hayo kukosa ufanisi kwenye usimamizi wa madeni 
yake. 

Madeni yaliyoorodheshwa kwenye Kiambatisho Na. V ni muhimu 
na yanaweza kuathiri shughuli za mashirika na taasisi husika kwa 
sababu fedha nyingi zipo katika mikono ya wadaiwa badala ya 
kulipwa ili ziweze kutimiza majukumu yaliyolengwa. 

Menejimenti za Mashirika na Taasisi husika zinashauriwa kupitia 
upya taratibu na njia za usimamizi wa madeni kwa maboresho 
zaidi ili kuweza kukusanya madeni kwa wakati. 
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4.50.5 Ucheleweshaji na Kutopelekwa kwa Makato ya Kisheria Shilingi 
bilioni 42 
Mapitio ya makato ya kisheria ilibaini kwamba,  baadhi ya 
mashirika hayakupeleka makato yake kwa muda uliowekwa. 
Makato hayo ya kisheria ambayo hayakupelekwa yanajumuisha 
michango ya kodi ya VAT, PAYE, michango ya pensheni pamoja 
na kodi ya ujuzi na maendeleo yenye thamani ya Shilingi 
bilioni 42. 

Madeni hayo yameendelea kuongezeka kwa miaka kadhaa. Hali 
hii huweza kupelekea kulipa faini, riba, na adhabu ambazo 
zitaathiri hali ya kifedha ya Taasisi/ Mashirika hivyo kupelekea 
kushindwa kufikia malengo yaliyopangwa. 

Kutokulipa kwa kodi kunaweza kuaathiri kiasi cha mapato 
ambayo Serikali ingepata. Pia, kutolipa michango ya pensheni 
kwa wakati kunaathiri uwezo wa kulipa mafao kwa wafanyakazi 
wakati wa kustaafu. Mafao ya wafanyakazi na kodi ambayo 
haijapelekwa kwa wakati yameelezewa kwenye Kiambatisho Na. 
VI. 

Taasisi husika zinashauriwa kufanya jitihada za ziada ili 
kuhakikisha makato yote ya kisheria yanapelekwa kwenye 
taasisi husika kwa wakati. Hali hii itasaidia kuepuka faini, riba 
na adhabu zisizokuwa za lazima. 
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SURA YA TANO 

MAPITIO YA MIKAKATI NA UENDESHAJI WA KIUFANISI KATIKA 
MASHIRIKA YA UMMA 

5.0 Utangulizi 
Usimamizi wa kimkakati unajumuisha mipango endelevu, 
ufuatiliaji, uchambuzi, na tathimini ya shughuli zote muhimu kwa 
ajili ya shirika kuweza kufikia malengo na madhumuni yake. 
Usimamizi wa kimkakati unahusisha kuchambua uwezo na udhaifu 
wa ndani na nje; kutengeneza mipango na tathmini ya 
utekelezaji wake, pamoja na kutathimini mafanikio na kufanya 
mabadiliko ili kufikia malengo. 

Kwa upande mwingine, uendeshaji wa kiufanisi una maana 
uwiano kati ya nyenzo zinazohitajika kwenye biashara na 
matokeo yanayopatikana. Uendeshaji wa kiufanisi unajumuisha 
mikakati mbalimbali inayotumika kukamilisha malengo ya msingi 
ya kutoa huduma na bidhaa kwa wateja ndani ya muda na zenye 
kiwango na gharama nafuu. 

Ufanisi unahusisha kupata thamani kutoka kwenye rasilimali na 
kupunguza upotevu katika uzalishaji na hatimaye kuongeza 
uzalishaji. 

Nilikagua ufanisi wa mikakati na uendeshaji katika Mashirika ya 
Umma yaliyoainishwa hapo chini: 

(i) Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) 

(ii) Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

(iii) Chuo Kikuu cha Kilimo (SUA) 

(iv) Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 

(v) Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) 
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(vi) Mradi wa Viuadudu 

(vii) Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 

(viii) Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 

(ix) Mfuko wa Self (SELF Microfinance) 

(x) Shirika la Posta 

(xi) Chuo cha Ufundi Stadi Tanzania (VETA) 

5.1 Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) 
5.1.1 Mapungufu katika Usimamizi wa Ardhi na Mipaka 

Hifadhi za Taifa Tanzania ina jumla ya mbuga za wanyama 16, 
zikiwemo mbuga ya Arusha, Manyara na Tarangire, ambapo 
nilibaini kuwapo kwa migogoro ya ardhi na mipaka kama 
inavyoelezwa hapo chini: 

(i) Eneo la Mbuga ya Arusha linalomilikiwa na mtu Binafsi 
Nilibaini kuwa ndani ya mbuga ya Arusha, kuna hekta 100 za 
ardhi zijulikanazo kama ‘Halali Estate’ ambazo ni sehemu ya 
kitalu namba 398 katika eneo lililopimwa namba 12691 
lenye hati namba 15942 ambazo zinamilikiwa na raia wa 
Ujerumani ajulikanaye kama Von Blumental, licha ya eneo 
hilo kutangazwa kuwa sehemu ya mbuga ya Arusha mnamo 
1967. 

Kamishina wa ardhi aliishauri Hifadhi za Taifa mnamo tarehe 
16 Juni 2017 kuvuta subira kwa sababu suala hilo lilikuwa 
lipo chini ya vyombo vya sheria. 

(ii) Makazi na Shughuli za Watu katika Ukanda wa Wazi wa 
Mbuga  

Ukanda wa wazi unaruhusu wanyama kuwinda ili kuweka 
uwiano sahihi wa wanyama wa porini. Ukanda wa wazi wa 
King’ori na Simanjiro Kusini mwa mbuga ya Arusha, Ziwa 
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Momella, Lendoiyaa na Sanya Mashariki mwa mbuga ya 
Arusha na pia maeneo ya kutawanyikia (dispersal areas) ya 
Magharibi mwa eneo la Kilimanjaro, Olkungw’ado, longido, 
Ziwa Natron na Uwiro mpaka Ngabobo yamezibwa kutokana 
na kongezeka kwa makazi ya watu na shughuli za kilimo 
ambazo zinafanya maeneo hayo kuwa madogo. 

Zaidi ya hayo, ukanda wa wazi wa Kisimiri katika mbuga ya 
Arusha ulikuwa wazi, ingawa violeza vilikuwa bado 
havijawekwa na jamii ilikuwa bado ina usimamizi wa ardhi 
hiyo. Hifadhi za Taifa walipanga kuulinda ukanda wa wazi 
kufikia Juni 2016 lakini ukanda huo bado haujalindwa. 

(iii) Migogoro ya Muda mrefu kati ya Mbuga na Jamii 
Zinazoizunguka 

Migogoro ya ardhi katika ziwa Manyara ilikuwepo tangu 
mwaka 2009 baada ya tamko la mipaka mipya ya mbuga. 
Kuna maeneo ya mbuga ambayo mipaka bado haijawekwa 
kutokana na migogoro kati ya mbuga na jamii 
zinazoizunguka. Hata hivyo, mbuga ya Manyara imesafisha 
takribani kilomita 96 kati ya kilomita 146.8 ya urefu wa 
mipaka. 

Katika mbuga ya Tarangire, jumla ya hekta 22,694.8 za 
ardhi zilikuwa na migogoro kati ya mbuga na jamii 
zinazoizunguka, ambapo kati ya hizo, hekta 6,499.6 
(asilimia 29) zilipatiwa usuluhisho na kuacha hekta 16,195.2 
(asilimia 71) zikiwa bado katika migogoro licha ya Mbuga 
kuweka juhudi za kuthibitisha mipaka yake tangu 2004. 

TANAPA inashauriwa: 
a) Kuweka mkazo na kuendelea kushirikiana na jamii na 

kuhakikisha kanda za wazi za Kusini na Mashariki mwa mbuga 
ya Arusha zinafunguliwa. 
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b) Kuendelea kufuatilia kwa Kamishina wa Ardhi kuhakikisha 
ardhi yenye hati namba 15492 inakuwa chini ya miliki ya 
TANAPA kama ilivyo kwenye Sheria ya mbuga za wanyama na 
tamko la Rais. 

c) Kuharakisha uwekaji wa violezo kuzunguka mipaka ya mbuga 
na kuendelea kutoa elimu ya uhifadhi kwa jamii 
zinazozunguka. 

5.1.2 Hatari ya Kupotea kwa Ziwa Manyara 
Katika kupitia taarifa ya ikolojia, nilibaini kuwa kuna hatari 
kubwa ya kupotea kwa ziwa Manyara na vivutio vyake kutokana 
na kuongezeka kwa watu, matumizi mabaya ya ardhi ikiwemo 
umwagiliaji, kilimo na malisho ya mifugo kwenye maeneo 
yanayozunguka ziwa, kupotea kwa misitu kutokana na ongezeko 
la maeneo ya kilimo, kukata miti kwa ajili ya ujenzi na mkaa. 
Shughuli zote hizi zinasababisha maeneo kuwa wazi na yenye 
ukame, hivyo kupelekea mmomonyoko wa udongo unaopunguza 
kina cha ziwa, kiasi kwamba, wakati wa kipindi cha kiangazi ziwa 
linakauka kufikia wastani wa kina cha sentimita chini ya 50 
katika maeneo ya kina kirefu. 

TANAPA inashauriwa kuongeza juhudi katika kuchukua hatua 
ambazo zitahakikisha hatari ya kupotea kwa ziwa Manyara 
inadhibitiwa. 

5.1.3 Kupishana kwa Mkakati wa Jumla na Mikakati ya Mbuga na 
Hifadhi husika 
Mkakati wa jumla wa hifadhi wa TANAPA ulioandaliwa katika 
ngazi ya juu unajumuisha kipindi cha miaka 5 kutoka 2013 hadi 
2018, wakati mikakati ya mbuga na hifadhi husika inajumuisha 
kipindi cha miaka 10. Hivyo basi, ni vigumu kutathmini mikakati 
ya hifadhi na mbuga husika kwa kulinganisha na mkakati wa 
jumla wa hifadhi. Hii ni kwa sababu miaka inapishana na baadhi 
ya malengo yaliyopo katika mkakati wa jumla wa hifadhi 
hayakujumuishwa kwenye mikakati ya mbuga na hifadhi husika. 
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Ninaishauri TANAPA kuhakikisha kuwa mikakati ya mbuga ya 
hifadhi husika inaendana na mkakati wa jumla ya hifadhi ili 
kuweza kufanya tathmini ya utekezaji baina ya mikakati hiyo 
miwili. 

5.2 Mamlaka ya udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
5.2.1 Kutowasilishwa kwa mpango wa vipindi vinavyorushwa na 

vituo vya redio na runinga 
Kipengele cha 22 (1)-(3) cha Kanuni za Huduma ya Habari (2005) 
kinahitaji vituo vya redio na runinga vyenye leseni kutangaza 
jedwali la mpango angalau mwezi mmoja kabla kwenye gazeti la 
kila siku ambalo linaenea sehemu kubwa ya Tanzania, pia 
kufuata jedwali hilo la mpango katika kurusha vipindi. Pia, vituo 
hivyo vinatakiwa kuwasilisha mambo yafuatayo kwa Mamlaka: 
kwanza, jedwali la mpango wa robo mwaka siku 14 kabla ya 
kuanza kwa robo mwaka; pili, kila mwisho wa mwezi kutoa 
taarifa ndani ya siku 7 inayoonesha vipindi halisi vilivyorushwa; 
na tatu, kila mwisho wa mwezi kutoa orodha ya miziki ndani ya 
siku 7 iliyorushwa hewani. 

Katika kupitia vituo 10 vya redio na runinga kati ya vituo 128 
vyenye leseni halisi, nilibaini kuwa vituo havikuwasilisha jedwali 
la mpango la robo mwaka kama kanuni zinavyohitaji. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa Mamlaka haina miongozo ambayo 
inahitaji jedwali la mpango lililotangazwa, jedwali la mpango la 
robo mwaka linalotolewa kabla, taarifa ya vipindi halisi 
vilivyorushwa na orodha ya miziki iliyorushwa hewani kuhakikiwa 
baada ya kuwasilishwa.  

Mamlaka inaweza isiwe kwenye nafasi ya kujua vipindi ambavyo 
vitarushwa hewani kiasi cha kuleta hatari kubwa ya maudhui ya 
vipindi vinavyorushwa. 

Mamlaka inatakiwa kuhakikisha vituo vya habari vinatekeleza 
majukumu yao kwa kuwasilisha jedwali la mpango kama 
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ilivyoelekezwa kwenye kipengele 22 (1-3) cha Kanuni za Huduma 
ya Habari (2005). 

5.2.2 Dhamana za Vifaa vya Kielektroniki vya Mawasiliano ambavyo 
Havijathibitishwa 
Kipengele cha 39 cha kanuni ya kielekroniki na mawasiliano ya 
Posta (2011) kinahitaji waingizaji, wasambazaji au wauzaji wa 
vifaa vya kielektroniki vya mawasiliano kutokuingiza kwa ajili ya 
kuuza au, kusambaza vifaa vyovyote ambavyo dhamana yake ni 
chini ya miezi kumi na miwili. 

Katika kupitia miongozo iliyowekwa na Mamlaka kuhakikisha 
kuwa vituo vinafuata kanuni tajwa hapo juu, nilibaini kuwa 
hakuna utaratibu wowote unaohakikisha kuwa kanuni hizi 
zinafuatwa.  

Pia, nilibaini kuwa Mamlaka haina ushirikiano na wadau wengine 
kama Shirika la viwango Tanzania (TBS) na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ili kuwezesha ufuatiliaji wa kanuni hizo. 

Haki za watumiaji zinaweza kuwa hazijalindwa kikamilifu kwa 
kukosekana kwa miongozo ya kuhakiki dhamana. Hivyo, mamlaka 
inapaswa; 

(i) Kutengeneza utaratibu ambao utaiwezesha kusimamia na 
kudhibiti ubora wa vifaa vya mawasiliano vya kielektroniki 
vinavyoingizwa nchini. 

(ii) Kuwahusisha wadau wengine kama Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
kusaidia kuhakikisha kuwa vifaa vyote vya kielektroniki 
vinakidhi ubora unaotakiwa. 

5.2.3 Upungufu katika Kusimamia Yaliyomo katika Huduma ya 
Mawasiliano  
Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania ina wajibu wa 
kudhibiti mawasiliano, habari, mawasiliano ya kielktroniki, 
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huduma za posta na usimamizi wa wigo wa mawimbi ya kitaifa 
ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kama mdhibiti, 
Mamlaka ina wajibu wa kuhakikisha kuwa leseni zinatolewa kwa 
vituo vyote vya habari na vituo hivyo vinaendeshwa bila kuathiri 
viwango vya ubora wa huduma. 

Katika kupitia udhibiti wa utendaji wa yaliyomo katika huduma 
ya mawasiliano na habari, nilibaini kuwa hakuna kanuni za 
udhibiti wa habari kwa njia ya mtandao (online content 
Regulations). Pia, nilibaini kuwapo kwa watoa huduma ya habari 
kwa njia ya mtandao ambao hawajasajiliwa na Mamlaka. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa mfumo wa udhibiti wa maudhui 
uliopo sasa umepitwa na muda, na unahitaji kuboreshwa ili 
kuendana na maendeleo ya teknolojia yanayoendana na 
ulimwengu wa utandawazi katika mawasiliano. 

Pia, kuna waajiriwa 6 tu ambao wanashughulika na udhibiti wa 
maudhui ya habari. Idadi hii haitoshi kukidhi ukubwa wa kazi ya 
udhibiti wa yaliyomo katika huduma ya habari ya redio na 
runinga kwa nchi nzima. 

Katika ofisi za kanda, udhibiti wa yaliyomo haufanyiki wote na 
kwa muda unaotakiwa kwa sababu hakuna maofisa waliopewa 
kazi ya kudhibiti, pia hakuna vifaa vya kudhibiti huduma hizo. 
Nilibaini kuwa mara nyingi udhibiti wa maudhui unafanyika 
kufuatia malalamiko yanayoletwa na wateja. 

Ili kufanikisha zoezi la udhibiti kwa vituo vya redio na runinga, 
Mamlaka inashauriwa kufanya yafuatayo: 

a) Kuharakisha mchakato wa kuandaa kanuni za udhibiti wa 
maudhui katika huduma ya habari kwa ajili ya udhibiti wa 
huduma hiyo. 

b) Kuziwezesha ofisi za kanda ili kuhakikisha kuwa udhibiti wa 
maudhui katika habari unafanyika kwa muda sahihi. 
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c) Kuongeza idadi ya waajiriwa wanaoshughulika na udhibiti wa 
maudhui katika huduma ya habari 

d) Kuitaarifu Serikali umuhimu wa kuharakisha mchakato wa 
kusimika mfumo mpya wa kudhibitiwa maudhui katika 
huduma ya habari. 

5.2.4 Udhibiti Usioridhisha wa Watoa Huduma 
Kifungu cha 6 (1) cha Kanuni ya Mamlaka ya udhibiti wa 
Mawasiliano Tanzania ya mwaka 2003, Mamlaka ilianzishwa kwa 
lengo la kutoa, kuhuisha, na kusitisha leseni, kudhibiti viwango 
vya tozo na utendaji wa sekta zinazodhibitiwa. 

Hata hivyo, nilibaini usimamizi wa watoa huduma haufanyiki kwa 
kiwango cha kutosha kiasi kwamba sio wasambazaji na waingizaji 
wote wa vifaa vya kielectroniki walikuwa na leseni inayotolewa 
na TCRA. Pia, nilibaini kuwa baadhi ya mabasi yanasafirisha 
vifurushi bila ya leseni ya kusafirisha vifurushi hivyo inayotolewa 
na Mamlaka. 

Sambamba na hayo, nilibaini kuwa hakukuwa na utaratibu 
uliopangwa wa ukaguzi wa watoa huduma za Posta waliopo nje 
ya Dar es Salaam, hali hiyo imepelekea ukaguzi kufanyika kwa 
dharura, hasa baada ya kupokea malalamiko ya wateja au 
kulingana na ratiba ya ukaguzi wa ofisi za mikoa za Shirika la 
Posta Tanzania. 

Pia, nilibaini kuwa Mamlaka haina kanzidata ya baadhi ya watoa 
huduma kama za posta, wasambazaji wa vifaa vya kieletroniki na 
wasimikaji na warekebishaji wa vifaa vya kielektroniki. Jambo 
hili linasababisha watoa huduma wengi kufanya kazi bila leseni 
hivyo kuleta hatari kwenye ubora wa huduma inayotolewa. 

Mamlaka inatakiwa kuja na mpango ambao utasaidia kutilia 
mkazo kwenye usimamizi wa sheria, viwango vya ubora, na 
uelewa kwa jamii. Pia, Mamlaka inatakiwa kusisitiza watoa 
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huduma kufuata sheria na kuhakikisha vituo ambavyo 
havijasajiliwa vinasajiliwa kwa leseni sahihi. Pia, Mamlaka iwe na 
kanzidata ya watoa huduma wote ili kurahisisha ufuatiliaji wa 
shughuli wanazofanya. 

5.2.5 Ucheleweshwaji wa Mchakato wa Kutoa Leseni 
Mamlaka inatoa leseni binafsi, leseni za madaraja na vyeti. 
Leseni binafsi ni pamoja na leseni za vifaa vya mtandao, za 
huduma ya mtandao,za  huduma ya mifumo ya mitandao, pamoja 
nazo huduma inayohusu maudhui. Leseni hizo ni zile zinazoleta 
mabadiliko makubwa kijamii, kiuchumi na kikanuni. Leseni za 
madaraja ni pamoja na huduma ya kusafirisha vifurushi vya 
habari, vifaa vya mawasiliano ya kielektroniki. Hizi ni zile 
ambazo hazileti mabadiliko makubwa kijamii, kiuchumi na 
kikanuni. Kwa aina zote za leseni, muda unaokubalika kuanzia 
kuomba leseni hadi kutolewa ni siku 60. 

Katika mwaka wa Ukaguzi, Mamlaka ilitoa jumla ya leseni 26 za 
kusafirisha  vifurushi vya posta. Nilichukua sampuli ya leseni 22 
na kubaini kuwa kuna ucheleweshaji wa utoaji wa leseni wa  
wastani wa siku 86 kutoka muda wa kuomba leseni hadi 
inapotolewa ambao muda huo ni zaidi ya ule wa kisheria wa siku 
60. 

Pia nilibaini kuwa tarehe ya kuisha muda wa leseni haufuatiliwi 
kwa utaratibu mzuri ili kumfahamisha mtoa huduma kuisha kwa 
leseni yake kabla ya muda. 

Ucheleweshaji wa kutoa leseni unamaanisha kuwa, hakuna 
ufanisi kwa upande wa Mamlaka. Ninaishauri Mamlaka kuongeza 
ufanisi ili kutoa leseni katika muda unaotakiwa kisheria. 

5.2.6 Kucheleweshwa kwa Ukamilishaji wa Mradi wa Mfumo wa 
Uhakiki wa Mapato ya Sekta ya Mawasiliano  
Mamlaka inatekeleza mradi wa mfumo wa uhakiki wa mapato ya 
sekta ya mawasiliano ambao ni mfumo mdogo wa nyongeza ya 
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mfumo wa kuratibu mfululizo wa mawasiliano katika mfumo wa 
mawasiliano (TTMS) ambayo ina lengo la kutoa uhakika wa 
mfumo wa mapato ya sekta ya mawasiliano kwa Serikali. 

Utekelezaji wa mradi huu utaongeza uwezo wa kiufundi wa 
Mamlaka pamoja na uwezo wa kuhakiki mfumo wa mapato wa 
vituo vya habari. Jumla ya maeneo 14 ya mbali yataunganishwa 
kuelekea kituo kikuu kwa kupitia kebo yenye muungano wa waya 
za kiojoo ili kuwezesha kusafirisha taarifa kutoka maeneo ya 
mbali kwenda kituo kikuu. 

Mradi ulipangwa kukamilika kufikia tarehe 27 Septemba mwaka 
2017, hata hivyo mpaka kufikia muda wa ukaguzi mwezi Oktoba 
2017, mradi huo ulikuwa haujakamilika, na hapakuwa na tarehe 
nyingine ya kukamilisha mradi iliyokuwa imepangwa. 

Aidha, hakuna tathmini ya tahadhari iliyofanyika kwenye mradi, 
na hivyo hakuna mikakati iliyowekwa ya kupambana na 
tahadhari. 

Nilitaarifiwa na Mamlaka kuwa ununuzi wa TTMS, ambapo TRAS 
ni moja ya mfumo mdogo yake, hufanywa kupitia mfumo wa 
Unda, Tumia na Hamisha. Hivyo, tahadhari zote zinahamishiwa 
kwa Mkandarasi wa TTMS kuanzia mwanzo wa utekelezaji wa 
mradi hadi mradi unapokamilika. 

Mamlaka inashauriwa kupitia tena mpango wa utekelezaji wa 
mradi na kufanya tathmini ya tahadhari ya mradi ili kuainisha 
tahadhari na kuweka mikakati ya kuepuka tahadhari hizo ili 
kupata mafanikio yatokanayo na mradi huo. 

5.3 Chuo Kikuu Cha Sokoine (SUA) 
5.3.1 Kukosekana kwa Mkakati na Mpango wa Kuhuisha Tafiti na 

Kutowekea mkazo Makubaliano 
Mnamo mwaka 2014, Chuo Kikuu kiliuza tafiti 3 zenye hati miliki 
zijulikanazo kama MSHINDI, PESA na MWANGAZA kwa TANSEED 
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International kupitia makubaliano ya mimea 3 yenye leseni, 
ambapo mtoa leseni na mpokea leseni walikubaliana kuwa 
mpokea leseni atakuwa na haki ya kuuza tafiti hizo; pia, 
walikubaliana mrabaha na kodi ya kukimu ya mwaka zitalipwa na 
mpokea leseni. 

Baada ya kuuza, mtoa leseni anatakiwa kumsaidia mpokea leseni 
katika kusasisha tafiti husika ili iendane na hali ya soko. 

Nilibaini kuwa, Chuo hakina mkakati wala mpango wa kuhuisha 
tafiti zake ambazo tayari zipo sokoni. Hali hii inaweza kupelekea 
tafiti hizi kuwa zimepitwa na muda. 

Zaidi ya hayo, kifungu 2.1 (c) cha makubaliano kinaeleza kuwa, 
kama kodi ya kukimu na mrabaha hazitalipwa kama 
ilivyoelekezwa kwenye mkataba, basi riba ya asilimia 18 itadaiwa 
pamoja na kodi ya kukimu ya kila mwaka na mirabaha ambayo 
haijalipwa kwa kipindi cha nyuma. Pia, kifungu 2.3 (a) kinahitaji 
mauzo ya mbegu za mimea zinazouzwa na mpokea leseni 
yalipiwe mrabaha katika kiwango cha asilimia 1 ya bei ya mbegu; 
na malipo yafanywe tarehe 30 mwezi Oktoba ya kila mwaka. 

Hata hivyo, Chuo hakijakusanya kodi ya kukimu ya mwaka na 
mirahaba kwa kipindi cha miaka 3 kuanzia 2014/2015 hadi 
2016/2017. Kutofuata makubaliano ya mkataba kunakiondolea 
Chuo haki ya kupata mapato kupitia kodi ya kukimu ya mwaka na 
mirabaha. 

Chuo kinashauriwa kuwa na mkakati na mpango madhubuti wa 
kuhuisha na kuboresha tafiti zake; na pia, kuingia makubaliano 
na wapokea leseni ili kutoa msaada wa kiutaalamu. Zaidi, Chuo 
kinatakiwa kikusanye kodi ya kukimu ya mwaka pamoja na 
mirabaha ambayo haijalipwa. 
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5.3.2 Kukosekana kwa Usimamizi Unaoridhisha wa Tafiti zenye Hati 
Miliki (Patents) 
Kifungu cha 5 (r) cha miongozo ya chuo ya 2007 kinahitaji Chuo 
kulinda na kutunza haki za tafiti vilizovumbuliwa kutokana na 
juhudi za Chuo katika kutimiza majukumu yake. 

Nilibaini kuwa, Chuo kilitafuta hati miliki (patented) ya tafiti 14; 
kati ya hizo, 3 ziliuzwa na 11 zilizobaki hazijauzwa. Vumbuzi 11 
ambazo bado hazijauzwa zimeorodheshwa hapo chini: 

(i) Jukwaa lenye pande mbili la kupasulia magogo 

(ii) Jinsi ya kutengeneza Poda ya ubuyu kama mbadala wa 
viambata vya kutengenezea Jamu; 

(iii) Matumizi ya viambata ghafi kutoka mmea wa Synadenium 
glaucescens kwa ajili ya kutibu magonjwa ya virusi vya 
kuku; 

(iv) Matumizi ya viambata ghafi kutoka mmea wa Synadenium 
glaucescens kwa uponyaji wa jeraha na Udhibiti wa 
magonjwa ya bakteria na ya fungasi 

(v) Matumizi ya viambata ghafi kutoka mmea wa Commiphora 
swynnertonii ili kudhibiti ugonjwa wa Newcastle katika 
kuku 

(vi) Ubunifu wa kutengeneza Vifaa vya umwagiliaji kwa njia ya 
drip 

(vii) Mfumo wa Umwagiliaji unaotumia Nishati ya jua 
isiyounganishwa na waya. 

(viii) Matumizi ya mkojo mkali kuzibiti panya kwenye mashamba 
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(ix) Jinsi ya kuandaa udongo wa kuoteshea miti ya Olea 
welwitschii L. (Ironwood Olive) kwa kutumia kipandikizi 
cha Shina 

(x) Uuandaaji wa udongo wa kuoteshea miti ya Olea 
welwitschii L.(Ironwood Olive) kwa kutumia vipando vya 
kawaida 

Pia, nilibaini kuwa tafiti 2 zenye hati miliki kati ya 11 zilizotajwa 
hapo juu zilikuwa zimewekwa kwenye mitandao ya kijamii bila ya 
ruhusa ya Chuo licha ya kwamba Chuo kilipewa haki ya tafiti hizo 
na Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko. Hali hii inaathiri 
uwezo wa Chuo katika kusimamia tafiti na vumbuzi zake. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa SUA NITRO ni moja ya vumbuzi za 
Chuo zenye soko zuri. Nilibaini kuwa SUA NITRO iliwekwa kwenye 
mitandao ya jamii kwa biashara bila ya kupata hati miliki kutoka 
mamlaka husika, hali iliyopelekea Chuo kupoteza mapato 
kutokana na vumbuzi zake. 

Chuo kinashauriwa kuweka udhibiti kuhakikisha tafiti zake 
hazipelekwi kwenye mitandao ya jamii bila ya ruhusa, pia 
kuweka utaratibu wa kuuza tafiti hizo. 

Chuo pia kinashauriwa kushirikiana na Mamlaka husika ili kupata 
hati miliki ya tafiti ambazo zipo sokoni na kuandaa utaratibu wa 
kuingia makubaliano na wasambazaji ili Chuo kipate mrabaha na 
kodi ya kukimu ya mwaka. 

5.3.3 Usajili Usioridhisha wa kazi binafsi za Ushauri  
Kifungu cha 6.1 cha sera ya Ushauri (Consultancy policy), 
Taratibu na Miongozo ya mwaka 2000 kinaelekeza mgawanyo wa 
mapato yanayopatikana kutokana na kazi zilizopatikana kwa 
Taasisi, Kitivo au juhudi binafsi kuwa kama ifuatavyo: asilimia 5 
ya Kamisheni ya mapato ya kodi  kwa watu binafsi waliofanikisha 
upatikanaji wa kazi; asilimia 80 kwa Washauri; asilimia 7  kwa 
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Chuo; asilimia 5 kwa kitengo kinachoongoza utoaji ushauri kutoka 
kwenye Kitivo/Taasisi; na asilimia 3 kwa SUACONSULT. 

Katika majadiliano niliyofanya na Mkurugenzi wa Tafiti, Masomo 
ya Uzamili, Teknolojia na Ushauri, nilibaini kuwa sera ya utafiti 
haina kipengele kinachoelezea usajili wa kazi binafsi za ushauri. 
Watu binafsi wanatumia jina na vitendea kazi vya Chuo kufanya 
shughuli zao za ushauri, lakini Chuo hakifaidiki kutokana na kazi 
hizo. 

Chuo kinashauriwa kupitia tena sera ya ushauri ili kuweka 
kipengele cha usajili wa kazi binafsi pamoja na zile zinazofanywa 
na washauri wa nje ya Chuo. 

5.3.4 Kutoanzishwa kwa Mfuko wa Utafiti 
Kikao cha baraza la Chuo cha 135 kilichofanyika tarehe 25 mwezi 
Septemba mwaka 2014 kiliidhinisha kuanzishwa kwa mfuko wa 
Utafiti ili uwe chanzo cha ndani cha mapato kwa ajili ya kusaidia 
uendeshaji wa tafiti. Mfuko huo utatumika kwa ajili ya watafiti 
wadogo kutekeleza tafiti zao kutokana na mada 
zitakazotangazwa na idara ya tafiti na masomo ya uzamili. 

Vyanzo vya fedha kwa ajili ya mfuko vilipendekezwa kutoka 
katika asilimia 2 ya fedha za wafadhili wa utafiti, asilimia 2.5 ya 
fedha ya ada ya Shahada ya Kwanza na asilimia 3.5 ya ada ya 
Shahada ya Uzamili. 

Mfuko huo haujaanza kufanya kazi licha ya Baraza kuidhinisha. 
Kutosimikwa kwa mfuko huo kunazuia nafasi ya watafiti wadogo 
kujenga uwezo. 

Chuo kinashauriwa kuhakikisha kuwa mfuko unafanya kazi ili 
kusaidia watafiti wadogo. 

5.3.5 Kuchelewa kuanza kazi kwa Kampuni ya Uwekezaji ya Chuo 
Kanuni na Sera ya Uwekezaji ya Chuo ya mwaka 2005 inaelezea 
kuanzishwa kwa kampuni ya uwekezaji ya Chuo kwa njia za hisa, 
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ubia na ushirikiano na wawekezaji wengine. Mnamo mwezi Agosti 
2010, kampuni ilisajiliwa na BRELA kama kampuni yenye kikomo 
kwenye hisa yenye cheti cha usajili namba 77800 na mtaji 
ulioidhinishwa wa Shilingi bilioni 3. 

Nilipitia utendaji wa kampuni kuanzia 2010 hadi 2017 na nilibaini 
mapungufu yafuatayo: 

i. Hakuna uelekeo sahihi ambao unawakumbusha watekelezaji 
wajibu wao; 

ii. Bodi wa wakurugenzi iliundwa baada ya miaka 5, hali 
inayoishiria kuwa kampuni ilianzishwa kabla ya kukamilisha 
taratibu muhimu; na  

iii. Gharama za uendeshaji wa kampuni hazikuweza kujulikana 
kirahisi kwa sababu ya kukosekana kwa mfumo madhubuti wa 
kutunza gharama. 

Kuchelewa kuanza kazi kwa kampuni kunapelekea malengo ya 
kampuni kutofikiwa kwa muda.  Pia malipo ya gharama za 
uedeshaji wa kampuni zinaweza kuwa juu na kuchukuliwa kutoka 
kwenye bajeti ya Chuo ambayo haihusiani na kampuni. 

SUA kinashauriwa kutathmini sababu za kuchelewa kuanza kazi 
kwa kampuni na kuzifanyia kazi. Chuo pia kingeangalia 
uwezekano wa kushirikiana na vyuo vingine ili kupata uzoefu wa 
kuendesha kampuni za aina hii. 

5.3.6 Matumizi ya Chini ya Kiwango ya Shamba la Biashara 
Kutokana na sera na mwongozo wa uwekezaji wa Chuo 2005, 
lengo kubwa la kuanzisha sera ya uwekezaji ni kuzalisha kipato 
cha ziada ili kuongezea gawio kutoka Serikalini; vilevile, ni kutoa 
msaada kwa jamii ya Chuoni ili kuboresha miundombinu kwa ajili 
ya shughuli za kitaaluma.  Mpango Mkuu wa Chuo wa 2016 
unaeleza kuwa moja ya mikakati ya Chuo ni kuhahakisha 
matumizi stahiki ya ardhi kwa ajili ya kuboresha miundombinu. 
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Chuo kina mashamba ya biashara ambayo yana jumla ya hekta 
1482; ambapo, hekta 854 zipo Mazimbu na hekta 628 zipo makao 
makuu. Mashamba hayo hayajatumika tangu sera ya maendeleo 
ya shamba ilipoanzishwa na hakuna mpango kazi wowote 
ulioidhinishwa. 

Kushindwa kutumia mashamba ya biashara ya Chuo kunazuia 
Chuo kupata mapato ya ndani ambayo yangesaidia kwenye 
shughuli zake. 

Chuo kinashauliwa kutumia mashamba kikamilifu na kuwa na 
mpango kazi kwa ajili ya mashamba hayo. 

5.4 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 
5.4.1 Matumizi ya Mfumo wa Mizania (Balanced Score Cards) 

Bodi ya Wadhamini ya Bohari Kuu ya Dawa iliamua kuhama 
kutoka mfumo unaotegemea kwenye matokeo katika kuandaa 
mpango mkakati wa nusu kipindi kwa kipindi cha 2014-2020 
kwenda mfumo wa mizania. Mfumo wa mizania ni mfumo 
unaotumika kupanga na kupima utendaji kwa kuzingatia dira, 
dhamira na mkakati. Mfumo huu una sehemu 4 ambazo hutoa 
muonekano wa Bohari Kuu; na matumizi yake yanahitaji uelewa 
wa kutosha wa sehemu hizo 4. 

Nilifanya mahojiano na Mkurugenzi wa mipango na kubaini kuwa, 
mikakati ilikuwa hauwasilishwi na kushushwa kwenye ngazi za 
chini kwa kiwango kinachotakiwa. Pia, mfumo wa kutathmini 
utendaji wa waajiriwa hauna maelezo na mtiririko wa kutosha. 
Pia, nilibaini kuwa sio waajiriwa wote wa kitengo cha tathmini na 
usimamizi walihudhuria mafundisho ya mfumo wa mizania. 

Bohari inajiweka kwenye hatari ya kushindwa kutimiza mkakati 
wake kikamilifu kwa sababu ya kukosa uelewa wa kutosha wa 
kutumia mfumo wa mizania katika kutengeneza, kuwasilisha na 
kutimiza mkakati wake katika ngazi zote za Shirika. 
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Bohari Kuu inashauriwa kuhakikisha kuwa mafunzo ya mfumo wa 
mizania yanafanyika kwa wafanyakazi wote, hasa wale 
wanaohusika na utengenezaji wa Mpango Mkakati. 

5.4.2 Kutobuniwa kwa Njia Nafuu ya kusafirisha Madawa na Vifaa 
vya Matibabu 
Moja ya gharama kubwa ambazo Bohari inaziingia ni za 
usambazaji wa dawa kiasi cha kusababisha bei za dawa ziwe juu. 
Kupungua kwa gharama ya usambazaji kutafanya bei ya dawa 
iweze kuingia kwenye ushindani, na hivyo, kuiwezesha Bohari 
kufikia dhamira yake ya kuwezesha upatikanaji wa dawa muda 
wote, katika ubora na bei nafuu. Utaratibu unaotumika sasa wa 
kusafirisha dawa ni wa  kutumia magari. Utaratibu huu hautoi 
nafasi ya uvumbuzi ili kupunguza gharama za usafirishaji. Bohari 
itaweza kupunguza gharama za usafirishaji kwa kushirikisha 
taasisi zingine za Serikali. 

Pia, Bohari inaweza kushirikiana na Shirika la Ndege Tanzania 
katika kusafirisha dawa; jambo hili litaliongezea mapato Shirika 
la Ndege na kupunguza gharama za usambazaji wa dawa. Jambo 
hili litaweza kufanikiwa kwa ndege kuenda njia mpya ambazo 
ilikuwa haiendi, lakini kwa kushirikiana na Bohari Kuu ya madawa 
na kukubaliana kiasi cha mizigo ambacho kitakuwa 
kinasafirishwa, ndege itaweza kwenda njia hizo ngeni. 

5.4.3 Kushindwa Kuainisha Vigezo vya Vifaa vya Afya Vinavyotakiwa 
Kununuliwa 
Kifungu cha 3.9 cha makubaliano ya kisheria (Memorandum of 
Understanding) kati ya Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto na Bohari Kuu ya tarehe 29 Aprili 2016 
kinaelekeza Wizara kutoa vigezo vya dawa, vifaa, vipuli na 
nyenzo nyingine za afya kwa ajili ya kununuliwa na Bohari, na 
ikiwezekana, kutaja na wauzaji, kiasi kinachohitajika na wakati 
wa kuleta. 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

119 
 

Nilipotembelea vituo vya kanda na hospitali nilibaini kuwa 
hospitali hizo zilikuwa na mashine ambazo mara kwa mara 
zilikuwa hazifanyi kazi kwa sababu ya kukosekana kwa kemikali 
ya utendanishi. 

Bohari inashauriwa kuwasiliana na Wizara tajwa ili kupata idadi 
ya vifaa vya afya ambavyo havifanyi kazi kutokana na sababu 
mbalimbali kama vile kukosekana kwa matengenezo na 
kukosekana kwa kemikali ya utendanishi. 

5.4.4 Mapungufu katika utekelezaji wa mradi wa “Drones” 
Bohari ilisaini makubaliano na Kampuni iitwayo Zipline, iliyopo 
Marekani, kwa ajili ya kutumia mitambo ya “Drones” kwa ajili ya 
kusafirisha madawa kwenda vituo 1,000 vya afya katika mikoa 
nchini. 

Katika kutathmini utayari wa Bohari Kuu wa kutumia chombo 
hicho kwa usambazaji, nilibaini mapungufu kadhaa, yakiwemo 
kukosekana kwa mpango wa kibiashara uliotakiwa kutengenezwa 
kuonyesha matumizi sahihi ya chombo hicho na faida 
zitakazopatikana kama vile kupunguza gharama na kuongeza 
ufanisi.  

Ninaishauri Bohari kutengeneza mpango wa kibiashara (Business 
case) ili kuainisha faida zitakazopatikana kutokana na matumizi 
ya mtambo huo. 

5.4.5 Kukosekana kwa Muumano wa Huduma ya Mtandao kati ya 
Duka la Dawa la Bohari na Hospitali 
Bohari iliboresha huduma zake ili kuendelea kufanya shughuli 
zake bila kuathiri uwasilishaji wa dawa bora, kwa bei nafuu 
karibu na jamii. Bohari ilifanikisha hili kwa kutengeneza maduka 
ya dawa yajulikanano kama “Community Outlets (MCO)”. Kuna 
maduka ya dawa sita ambayo yanaendeshwa na Bohari Kuu 
ambayo yapo Chato, Mbeya, Arusha, Mwanza, Katavi, na 
Hospitali ya Taifa Muhimbili. Maduka ya dawa yapo karibu au 
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ndani ya mazingira ya hospitali na hayakubali maelezo yoyote ya 
mgonjwa bila kupata ruhusa kutoka hospitalini.  

Nilibaini kuwa, hakuna muunganiko kati ya mfumo wa uhasibu wa 
maduka ya dawa ya Bohari na mfumo wa hospitali. Hospitali 
haziwezi kujua kwa njia ya mtandao dawa zinazopatikana katika 
maduka ya dawa ya Bohari. Nilitembelea Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili na kubaini kuwa maelekezo ya dawa yalikuwa 
yanatolewa kwa wagonjwa kwa njia ya mtandao baada ya daktari 
mhusika kuhakiki upatikanaji wa dawa katika ghala kupitia 
mfumo wa “MNH JEEVA”. Kukosekana kwa muunganiko kati ya 
mfumo wa uhasibu wa maduka ya dawa wa Bohari kuu na mfumo 
wa hospitali kunapunguza ufanisi katika kutoa huduma kwa 
wagonjwa. 

Ninashauri Bohari Kuu ya dawa kuweka muunganiko kati ya 
maduka ya dawa ya Bohari Kuu na hospitali ili kuimarisha utoaji 
wa huduma. 

5.4.6 Kukosekana kwa Mfumo hai wa Kuhakiki Ubora wa Dawa na 
Vifaa Tiba vinazopelekwa Hospitali 
Mwongozo wa huduma kwa wateja wa Bohari Kuu unahitaji 
Bohari Kuu kuhakikisha kuwa wateja wake wanapata dawa sahihi 
zenye ubora unaokubalika na katika muda sahihi, zaidi katika bei 
inayokubalika. Pia, aya ya 4 ya mwongozo huo inaelekeza bidhaa 
zote zinazoletwa zikaguliwe na kitengo cha kuhakiki ubora wa 
bidhaa. Zaidi ya hapo, Bohari Kuu inawahusisha wadau kama 
Mamlaka ya Dawa na Chakula Tanzania (TFDA), Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS), GCLA na BICCO katika kuchukua sampuli 
na kuhakiki ubora wa dawa. 

Nilipitia kitabu cha usajili wa malalamiko ya wateja  na kubaini 
kuwapo kwa malalamiko yanayohusu kiwango cha chini cha ubora 
wa POP yenye ukubwa wa 7.5 na “cut guts” katika hospitali 
kadhaa za Wilaya, vipimo vya malaria viitwavyo “Malaria Rapid 
Diagnotic Test” vilikuwa vinatoa majibu yasiyo sahihi, kipimo cha 
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kupima presha ya damu kiitwacho “Riester” kilikuwa 
kimeharibika ndani ya miezi 2 ya matumizi. Mapungufu 
yaliyoonekana hayakuweza kuoneshwa na timu ya ubora wala 
waidhinishaji wa TFDA na TBS. 

Ubora wa chini wa dawa na vifaa vya afya unaathiri ubora wa 
huduma za hospitali na wakati mwingine, inaathiri huhatarisha 
maisha ya wagonjwa. 

Bohari Kuu inatakiwa kuhakikisha kuwa bidhaa zote zinazoletwa 
zinafanyiwa uchunguzi ili kuhakikisha bidhaa zinazosambazwa 
zinakidhi viwango. 

5.4.7 Gawio la Fedha lisilotosheleza Kwa Shughuli za Bohari Kuu 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Bohari Kuu haikupewa fungu la 
kutosha kufanya shughuli zake. Kwa mwaka wa fedha 2016/2017 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
ilipanga kupeleka Shilingi bilioni 251.5 Bohari Kuu, lakini kiasi 
halisi kilichopelekwa in Shilingi bilioni 121. 08 (asilimia 48), hivyo 
kusababisha upungufu wa Shilingi bilioni 130.42.  

Zaidi ya hapo, Bohari ina kiasi kikubwa cha wadaiwa, ambapo 
mwisho wa mwaka kulikuwa na deni la Shilingi bilioni 165.2.  Kati 
ya hizo, Shilingi bilioni 152.08 zilikuwa ni deni la Serikali kupitia 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.  

Ninashauri Bohari Kuu washirikiane na Serikali kuhakikisha kuwa 
inalipa deni lake ili kuimarisha mtaji wa Bohari, na hivyo 
kuongeza ufanisi. 

5.5 Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) 
5.5.1 Mbia Binafsi Ambaye Hajachangia Mtaji Katika Kampuni ya 

Global Packaging (T) Limited (GPTL) 
Shirika la NDC na Kampuni ya Wande Printing & Packaging 
waliingia katika makubaliano tarehe 31 Machi 2013 ili 
kutengeneza ubia wa Kampuni iitwayo GPTL kwa lengo la 
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kusimika Mtambo katika eneo la viwanda la TAMCO. Shirika la 
NDC linamiliki asilimia 6 ya hisa zenye thamani ya Shilingi milioni 
12 na Kampuni ya Wande inamiliki hisa 94 zenye thamani ya 
Shilingi milioni 188.  

Katika kupitia makubaliano ya ubia ilibainika kuwa mtaji wa 
Shirika la NDC wa asilimia 6 ulikuwa katika mfumo wa ardhi 
yenye eneo la mita za mraba 17,419 lenye thamani ya Shilingi 
200 milioni katika eneo la TAMCO na kampuni ya Wande ilitakiwa 
kuweka mtaji wa hisa za asilimia 94 zenye thamani ya Shilingi 
bilioni 3.44. 

Nilibaini kuwa Wande hakuweka mtaji wa Shilingi bilioni 3.44 
kwenye Kampuni. Suala hili linafanya umiliki wa asilimia 94 wa 
hisa kuwa wa mashaka. 

Katika kupitia zaidi dokezo la Bodi la tarehe 8 Julai 2015 nilibaini 
kuwa Benki ya Taifa ya Uwekezaji (TIB) ilitoa mkopo kwa 
Kampuni ya GPTL wenye kiasi cha Dola za Kimarekani milioni 
2.33 (sawa na Shilingi bilioni 5) kwa ajili ya kusimika mtambo na 
kuwezesha shughuli. Mkopo huo ulikuwa na kiasi cha Dola za 
Kimarekani milioni 1.63 kama mkopo wa muda mrefu na Dola za 
Kimarekani milioni 0.7 kama mkopo wa muda mfupi wenye riba 
ya mwaka ya asilimia 17 na kutumia hati ya Shirika la NDC kama 
dhamana. 

Kwa sababu Kampuni ya Wande haikuchangia chochote kwenye 
mtaji, hivyo haina umiliki wowote katika ubia vinginevyo mkopo 
upatikane na ulipwe na Kampuni ya Wande. 

Ninalishauri Shirika la NDC kutathmini kiasi lilichoweka kama 
mtaji kwa mfumo wa ardhi kulinganisha na mchango wa Kampuni 
wa Wande na kusimika sura mpya ya mgawanyo wa hisa kulingana 
na mchango wa kila upande. 
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5.5.2 Kucheleweshwa kwa uzalishaji wa Megawati 950 za Makaa ya 
Mawe na Nishati Mbadala 
Shirika la NDC liliingia katika makubaliano ya ubia tarehe 21 
Septemba 2011 na Kampuni ya “Sichuan Hongda (Group) Limited” 
ili kuzalisha megawati 600 kutoka kwenye makaa ya mawe 
yaliyopo Mchuchuma. Na tarehe 3 Aprili 2008 Shirika la NDC 
liliingia katika makubaliano na kampuni ya Pacific Corporation 
East Africa Ltd ili kuzalisha megawati 200 kutoka makaa ya mawe 
ya Ngaka. Mkataba mwingine uliingiwa tarehe 7 Februari 2013 
kati ya Shirika la NDC, Shirika la Umeme (TANESCO) na Kampuni 
ya Power Pool East Africa LTD ili kuzalisha megawati 150 kutoka 
kwenye nguvu ya upepo. 

Ilidhamiriwa kwamba kufikia mwaka 2017, miradi ya uzalishaji 
wa nguvu ya umeme Mchuchuma, ujenzi wa mtambo Ngaka, 
uzalishaji wa nguvu ya umeme kwa kutumia upepo Singida, 
ilitakiwa iwe imekamilika. Hata hivyo nilibaini kuwa malengo 
hayo hayakufanikiwa. 

Taratibu zote za maandalizi zilikuwa zimekamilika kwa miradi ya 
Mchuchuma na Liganga, na walikubaliana kuwa manunuzi ya 
nguvu ya umeme kwa miradi hii yatafuata utaratibu wa 
Tengeneza Miliki na Endesha (Build Own and Operate 
arrangement). Ucheleweshwaji ulitokana na muda wa ziada 
uliohitajiwa na Kampuni ya Tanzania China International Mineral 
Resources LTD kwa ajili ya kutengeneza mfumo wa kifedha kwa 
ajili ya kuzungumza na TANESCO. 

Katika kupitia mradi wa Ngaka, nilibaini kuwa mkataba ulikuwa 
umesainiwa na kampuni ya Sinohydro Corporation Limited ya 
China kwa ajili ya usimikaji wa mradi. Upembuzi yakinifu 
ulifanyika na Tancoal pamoja na Sinohydro, na mradi unasubiri 
makubaliano ya manunuzi ya nguvu za umeme kujadiliwa na 
TANESCO. 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

124 
 

Kuhusu mradi wa upepo wa Singida, taratibu za maandalizi zote 
zilikuwa zimekamilika na Bodi ya Shirika la NDC lilikuwa 
limeshachagua mwekezaji kwa ajili ya utekelezaji wa mradi. 
Kulikuwa na ucheleweshwaji wa kutoa sera mpya ya Serikali 
kuhusu uzalishaji wa nguvu ya umeme. 

Ucheleweshaji katika kutekeleza mradi unaweza kupelekea 
mradi kuchelewa kurudisha fedha, hatimaye kupunguza 
matarajio ya Serikali ya kupata fedha. Serikali inashauriwa 
kuharakisha utoaji wa sera ili Shirika la NDC liweze kuvutia 
wawekezaji. 

5.5.3 Changamoto Katika Utekelezaji wa Mradi wa “Engaruka Basin 
Soda Ash” 
Shirika la NDC lilianzisha mradi wa Soda Ash katika Bonde la 
Engaruka Wilayani Monduli mwaka 2010. Kutokana na ripoti ya 
upembuzi yakinifu ya Disemba 2010, Shirika lilibaini kuwa Bonde 
la Engaruka lina takribani mita za ujazo bilioni 4.68 za Soda Ash, 
likiwa na uwezo wa kujaa tena mita za ujazo milioni 1.875 kwa 
mwaka. Pia kutokana na tathmini ya kihaidrolojia (hydrological 
assessment) iliyofanywa na Shirika mwezi Februari 2016, 
ilibainika kuwa inahitajika takribani lita milioni 3.4 za maji kwa 
siku ili mradi huu ufanikiwe. 

Mpaka kufikia muda huu, wawekezaji 15 walikuwa na nia ya 
kuwekeza katika mradi huu lakini hakuna hata mmoja kati yao 
ambaye alisaini mkataba na Shirika la NDC kwa sababu ya uhaba 
wa maji. 

Shirika la NDC linashauriwa kuandaa mazingira yanayovutia 
wawekezaji ikiwa ni pamoja na kuhakikisha upatikanaji wa 
chanzo cha maji karibu na mradi na kuharakisha mchakato wa 
kuwaalika wawekezaji. 
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5.6 Mradi wa Viuadudu 
5.6.1 Deni la Shilingi Milioni 320 Inalodaiwa Wizara ya Fedha na 

Mipango kwa Ajili ya Lita 100,000 
Wakati anatembelea Kampuni ya Tanzania Biotech Products 
Limited mnamo mwezi Juni 2017, Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania aliagiza kuwa lita 100,000 za viuadudu zilizotakiwa 
kusambazwa katika Halmashauri mbalimbali zisambazwe haraka 
iwezekanavyo. Rais aliagiza Wizara ya Fedha kulipa Shilingi 
bilioni 1.32 kwa ajili ya lengo hilo. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Shilingi bilioni 1 tu ndizo zilikuwa 
zimeshalipwa na Wizara ya Fedha na Mipango licha ya kwamba 
lita 100,000 zilikuwa zime sambazwa kwenye Halmashauri. Kiasi 
cha Shilingi milioni 320 kilikuwa bado hakijalipwa mpaka kufikia 
muda wa ukaguzi. 

Kiasi ambacho hakijalipwa na Wizara ya Fedha na Mipango 
kinaathiri utendaji wa kiwanda. Hii ni kwa sababu fedha nyingi 
zinakuwa mikononi mwa wadaiwa. 

Wizara ya Fedha na Mipango inatakiwa ilipe deni lililobakia ili 
kukiwezesha kiwanda kujiendesha kwa sababu kiasi  kikubwa cha 
fedha kiliwekezwa kwenye mradi huu.  

5.6.2 Udhibiti Usiotosheleza Katika Usimamizi wa Taarifa za Wateja 
Nilibaini mapungufu kadhaa kuhusiana na utunzaji wa taarifa za 
wateja (za mauzo) katika Halmashauri ya Korogwe mjini na 
Wilaya ya Korogwe kama ifuatavyo: 

Wilaya ya Korogwe mjini ilipokea jumla ya lita 340 wakati wa 
awamu ya pili, na ilitakiwa kulipia kwa awamu ile. Halmashauri 
ya Korogwe mjini ililipa Shilingi milioni 1.95 kwa Kampuni ya 
Tanzania Biotech Products Ltd (TBPL) kupitia akaunti ya benki ya 
Azania tarehe 15 Septemba 2017. Uongozi wa Kampuni ya TBPL 
unalalamika kuwa haujapokea kiasi chochote kutoka kwenye 
Halmashauri ambayo ilipokea viuadudu kwenye awamu ya pili. 
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Hali hii inaleta shaka kuhusu taratibu zinazofuatwa kwenye 
usimamizi wa fedha taslimu kwa kuwa imebainika kuwa Shilingi 
bilioni 1 ambayo ililipwa na Wizara ya Fedha na Mipango ililipwa 
moja kwa moja kwa Shirika la NDC, badala ya Kampuni ya TBPL. 

Pia, ilibainika kuwa Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe ilitozwa 
lita 5,560 badala ya lita 2,400 ambazo zilikuwa zimewasilishwa, 
hali iliyopelekea Halmashauri kutozwa Shilingi milioni 73.39 
badala ya Shilingi milioni 31.68. 

Mapungufu yaliyobainika yanaweza kuathiri ukusanyaji wa 
madeni kutoka kwa wateja, na hivyo kuathiri ufanisi. Hii ni kwa 
sababu fedha taslimu inakusanywa na Shirika la NDC pamoja na 
Kampuni ya TBPL. Pia, kukosekana kwa usimamizi mzuri wa 
taarifa za mauzo kunaweza kusababisha utata kwa wateja, kiasi 
cha kuweza kuwafanya wachukue maamuzi yasiyo sahihi 
kutokana na taarifa zisizo sahihi. 

Kampuni ya TBPL inashauriwa kuongeza udhibiti kwenye 
usimamizi wa fedha taslimu na mchakato wa mauzo ili kuwa na 
taarifa sahihi za fedha taslimu, malipo na mauzo.  Pia, 
panatakiwa pawe na maelewano kuhusu nani anatakiwa 
kukusanya na kupokea fedha taslimu kutoka kwa wateja ili 
kuepuka mikanganyiko isiyo ya lazima. 

5.6.3 Mkataba na Wizara ya Afya na Ustawi ya Jamii Ambao 
Haujatekelezwa 
Mnamo tarehe 11 Machi 2015, Shirika la Maendeleo la Taifa 
liliingia mkataba na iliyokuwa inajulikana kama Wizara ya Afya 
na Ustawi ya Jamii ili kuuza viuadudu kufuatia uanzishwaji wa 
mtambo kwa ajili ya uzalishaji.  

Nilibaini kuwa licha ya uwepo wa mkataba, hakuna manunuzi 
yaliyofanywa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto.  Kwa kuangalia tarehe sahihi ya mkataba, 
manunuzi yalitakiwa kuwa katika bajeti ya Wizara ya mwaka 
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2015/16, 2016/17 na 2017/18 lakini kulikuwa hakuna bajeti hiyo. 
Matokeo yake, ghala la viuadudu lilijaa mpaka Rais John Pombe 
Magufuli alipoenda kutatua tatizo hili kwa kuelekeza Halmashauri 
zote kununua viuadudu. 

Kwa Wizara kushindwa kutimiza mkataba, imesababisha Kampuni 
ya TBPL kushindwa kufikia malengo yake. Juhudi za Serikali za 
kutokomeza Maleria zinaweza zisizae matunda. 

Wizara ya Afya inashauriwa kutekeleza makubaliano ya mkataba 
kwa kuchukua viwatilifu na kunyunyizia kwenye mazalia ya mbu 
ili kusaidia kufikia lengo la Serikali la Kutokomeza Maleria. 
Hatimaye Serikali itaokoa fedha nyingi ambazo zitatumika 
kununulia dawa za Maleria. 

5.6.4 Dawa ya Viuadudu Iliyowasilishwa Lakini Haikutumika  
Jumla ya lita 236,420 zilisambazwa kwenye mikoa 26 ya Tanzania 
Bara kati ya mwezi Agosti and Novemba 2017, ambapo Kila 
Halmashauri iligawiwa lita kadhaa za viuadudu. Kutokana na 
kuendelea kuwapo kwa ugonjwa wa Maleria na idadi ya vifo 
vinavyosababishwa na ugonjwa huo, ilitegemewa kuwa zoezi hili 
lingepewa uzito mkubwa sana. 

Wakati wa ukaguzi mnamo mwezi Januari 2018 nilibaini kuwa 
Halmashauri zilikuwa bado hazijatumia kiasi cha viuadudu 
ambacho zilikuwa zimegawiwa. Nilitembelea sampuli ya 
Halmashauri 57 na kubaini kuwa lita 25,609 tu zilikuwa 
zimenyunyiziwa kwenye mazalia ya mbu kati ya lita 92,080 
ambazo zilisambazwa, hii ni sawa na asilimia 28 ya viuadudu 
iliyosambazwa. 

Ilibainika kuwa Halmashauri 19 kati ya 57 hazijanyunyizia lita 
29,060 zenye thamani ya Shilingi milioni 383.59 zilizogawiwa 
kwao; dawa ya viuadudu ilikuwa inawekwa kwenye ghala bila ya 
kuwa na ishara yoyote kwamba inatumika. Orodha ya sampuli ya 
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Halmashauri na kiwango cha matumizi ya viuadudu kati ya kile 
ilichopewa inaonekana kwenye Kiambatisho Na. VII. 

Kushindwa kutumia dawa ya viuadudu iliyosambazwa kunazuia 
juhudi za Serikali za kutokomeza Maleria katika nchi ya Tanzania. 
Matokeo yake, Serikali itatumia fedha nyingi kila mwaka katika 
kununua dawa badala ya kutumia dawa ya viuadudu kutokomeza 
ugonjwa huu. 

Ofisi ya Rais, Uongozi wa Mkoa na Serikali za Mitaa inashauriwa 
kuhakikisha kuwa juhudi za dhati zinafanyika ili kuzielekeza 
Halmashauri zote kutumia viuadudu ili kufikia lengo la Kitaifa la 
kuwa na Taifa huru lisilo na ugonjwa wa Maleria. 

5.6.5 Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa Kushindwa 
kukata Malipo ya Viuadudu Wakati Wanapeleka Fedha 
Halmashauri ya WIlaya 
Rais John Pombe Magufuli alipotembelea kiwanda aliagiza Ofisi 
ya Raisi-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa 
malipo yanafanyika kwa ajili ya dawa ya  viuadudu iliyosambazwa 
kwenye Halmashauri. Rais aliagiza ofisi hiyo kukata malipo ya 
dawa ya viuadudu kabla ya kupeleka mgawo wa bajeti kwenye 
Halmashauri husika.  

Jumla ya lita 136,420 zenye thamani ya Shilingi bilioni 1.8 
zilisambazwa kwenye Halmashauri mbalimbali kuanzia Agosti 
2017 mpaka Novemba 2017, lakini hakuna malipo yaliyofanywa 
na Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwenda kwa 
Kampuni ya TBPL. 

Kutokana na hali hiyo, kiwanda kinapata hali ngumu ya kifedha 
ambayo ilipelekea kusimamisha uzalishaji mwezi Disemba 2017. 
Hatimaye, uwekezaji unakuwa hauna mantiki licha ya kwamba 
Serikali imetumia fedha nyingi. 
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Ofisi ya Raisi-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa inashauriwa 
kuhakikisha malipo yanafanyika kwa kukata fedha kutoka kwenye 
gawio la bajeti la Halmashauri. Pia, Ofisi inatakiwa kuhakikisha 
bajeti ya kutosha inagawiwa kwenye Halmashauri ili kuziwezesha 
kununua na kulipia dawa ya viuadudu. 

5.6.6 Zoezi la Kunyunyizia Dawa Kutokuwa Endelevu 
Kutokana na mapitio yaliyofanyika, matumizi ya viuadudu ni 
mchakato ambao ni endelevu ambao unatakiwa ufanyike kila 
baada ya muda fulani ili kuhakikisha maleria inatokomezwa 
kabisa. 

Nikitoa Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji, hakuna Halmashauri 
hata moja ambayo imeedelea kununua viuadudu kutoka kwenye 
Kampuni ya Tanzania Biotech Products Ltd licha ya kuwapo kwa 
agizo kwamba zoezi hili liwe endelevu.  

Hali hii inakwamisha juhudi ya kutokomeza Maleria katika Taifa 
kwa sababu mazalia ya mbu yataendelea kuwapo kama zoezi la 
kunyunyizia dawa halitakuwa endelevu. 

Serikali, kupitia Ofisi ya Raisi-Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa, inatakiwa kusisitiza uhitaji wa Halmashauri zote 
kuendelea kununua na kunyunyizia dawa ya viuadudu katika 
mazalia yote ya mbu ili kuhakikisha mbu wanatokomezwa katika 
maeneo yote. 

5.7 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
5.7.1 Kuhamisha Ubungo Complex kwenda Songas Bila ya Kukokotoa 

Thamani Yake 
Katika kupitia ufanisi wa utendaji wa Shirika la Umeme, nilibaini 
kuwa eneo la Ubungo Complex lilihamishwa kwenda Songas 
mwaka 2004 wakati Kampuni ya Songas ilipoanza kufanya kazi 
zake Tanzania. Kutokana na mkataba wa kuhamisha, uhamisho 
huo ulihusisha haki ya umiliki wa ardhi na mali zisizohamishika, 
umiliki wa mali zinazohamishika (pamoja na vipuli na injini ya 
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kufua umeme[turbines]), tafiti (intellectual properties) na haki 
yeyote kutoka kwa Shirika la Umeme ambayo itaiwezesha 
Kampuni ya Songas kumiliki, kufanya kazi na kudumisha Ubungo 
Complex.  

TANESCO ilipewa hisa 10,000 katika mtaji wa Songas; pia 
kampuni ya Songas ilichukua madeni ya TANESCO ambayo 
yalitumika kununulia injini nne za maji zilizopo eneo la Complex. 
Kutokana na mkataba wa usimamizi kati ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Benki ya Biashara ya Ulaya, mchango wa mtaji 
wa Shirika la Umeme na Shirika la Maendeleo la Mafuta Tanzania 
(TPDC) katika Kampuni ya Songas ni Euro milioni 5, ambapo 
Shirika la Maendeleo ya Mafuta lilikuwa na hisa 20,000. Hii 
inafanya mchango wa TANESCO katika hisa za Songas kuwa na 
thamani ya Euro milioni 1.67. 

Hata hivyo, kulikuwa hakuna ushahidi unaonesha kuwa eneo la 
Complex na mali zake ambazo zilihamishwa kwenda kampuni ya 
Songas zilikokotolewa thamani yake kabla ya kuhamishwa. Pia, 
hakuna kipengele katika makubaliano ya kuhamisha na mkataba 
wa mkopo kinachoonesha kiasi cha mkopo uliochukuliwa na 
Songas ambao uliotumika kununua injini za kufua umeme. 

Kuna uwezekano kuwa TANESCO halikupata thamani ya fedha 
kwa mali zilizohamishiwa Songas, kiasi kwamba, thamani ya hisa 
lilizopewa TANESCO zinaweza kuwa za chini kuliko thamani halisi 
ya mali hizo. 

Ninalishauri TANESCO kutathmini tena na kupitia mkataba wa 
kuhamisha mali uliosainiwa kuangalia kama mali zilizohamishwa 
zinaendana na thamani ya hisa Shirika lilizopewa na kampuni ya 
Songas. 
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5.7.2 Kiasi Kikubwa cha fedha Kutolewa na Serikali Katika Mradi wa 
Songas 
Mkataba wa usimamizi wa fedha ambao ulisainiwa kati ya Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Benki ya Biashara ya Ulaya 
na Kampuni ya Songas unaonesha kuwa jumla ya gharama ya 
mradi wa Songas ilikuwa ni Euro milioni 392 (sawa na Dola za 
Kimarekani milioni 346 kwa wakati ule). Hata hivyo, nilibaini 
kuwa Serikali ilifanya uwekezaji mkubwa katika mradi bila 
kuuthaminisha.  

Kutokana na mkataba wa usimamizi wa fedha, Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilitakiwa kukopa Euro milioni 
235.1 na kuwekeza katika mradi, pia kutoa Euro milioni 0.6 
kutoka kwenye vyanzo vyake. Zaidi ya hapo, Serikali ilichukua 
mkopo wa Euro milioni 50 ili kuikopesha Kampuni ya Songas.  
Jumla ya uwekezaji uliofanywa na Serikali kwenye mradi ni Euro 
milioni 285.7 ambao ni sawa na asilimia 73 ya gharama yote ya 
mradi.  

Hakuna sehemu yoyote kwenye mkataba ambayo inaonesha 
umiliki wa Serikali kwenye mradi licha ya uwekezaji mkubwa 
uliofanywa na Serikali.  

Ninaishauri Serikali kupitia upya mpangilio wa mtaji wa mradi na 
kutathmini kama mkataba ulifanyika kwa kuangalia usawa wa 
pande zote mbili. 

5.7.3 Usimamizi Usiotosheleza wa Mkataba wa Mkopo kwa ajili ya 
Uzalishaji wa Nguvu za Umeme 
i) Nilibaini kuwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ilidhamini mkopo kwa Kampuni ya Maendeleo ya Usimamizi 
wa Fedha (Tanzania Finance Development Limited) kwa ajili 
ya kuchukua hisa katika kampuni ya Songas. Nilishindwa 
kujua uhusiano uliopo kati ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Kampuni ya Maendeleo ya 
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Usimamizi wa Fedha, usajili na umiliki ambao uliishawishi 
Serikali kutoa dhamana hiyo. 

ii) Nilibaini kuwa, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ilidhamini mkopo wa Euro milioni 50 kutoka Benki ya 
Biashara ya Ulaya ambao Serikali uliipa Songas kama mkopo. 
Makubaliano ya mkopo yalikuwa ni Serikali kukopa fedha 
ambayo ilikopwa kutoka Benki ya Biashara ya Ulaya na kuipa 
Kampuni ya Songas, na Serikali italipa deni hilo; na wakati 
huo, ikidai mkopo huo kutoka Kampuni ya Songas. Serikali 
italipwa na Kampuni ya Songas kwa Shilingi za Kitanzania na 
itailipa Benki ya Biashara ya Ulaya kwa Euro. Haijulikani 
kama kampuni ya Songas italipa deni lake, na kama Serikali 
haitaingia hasara kwa sababu ya tofauti ya sarafu wakati wa 
kulipa. 

iii) Pia, [kampuni ya Songas ilichukua deni la Shirika la Umeme 
linalohusiana na injini 4 za kufua umeme ambazo 
zilinunuliwa na Shirika la Umeme na kusimikwa eneo la 
Ubungo Complex. Ulipaji wa deni lililochukuliwa haueleweki 
sababu Serikali ina wajibu wa kulipa deni hilo licha ya 
kwamba limechukuliwa na Kampuni ya Songas. Zaidi ya hapo, 
kifungu cha 12 na 13 cha mikopo ya Serikali, dhamana na 
Sheria ya ruzuku ya mwaka 1974 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2003 inahitaji Serikali kudhamini Mashirika ya Umma 
tu na sio kampuni binafsi. 

Kutokana na maelezo hayo ya juu, sijaweza kutathmini mambo 
ambayo yameathiri au yataathiri hali ya kifedha ya Serikali 
kutokana na deni hili. 

Ninaishauri Serikali kuchukua hatua madhubuti kuchunguza 
mahusiano kati ya kampuni mbili na kufahamu mambo ya 
kisheria, malipo, faida zilizopo kwenye kila mkataba na hatari 
kwa nchi sababu ya madeni haya. 
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5.7.4 Utegemezi Mkubwa kwa Wazalishaji wa Umeme Binafsi na 
Kukosekana kwa Mpango wa Kuzihifadhi Mali Zilizokwisha 
Muda 
Katika kupitia mpango wa mitambo wa Shirika la Umeme, 
ilionesha kuwa jumla ya megawati 9,707 zinatarajiwa kuzalishwa 
na kuunganishwa na gridi ya Taifa kuanzia mwaka 2016/2017 
mpaka 2040. Kati ya megawati hizo, megawati 3,924 zinatarijiwa 
kutokea kwenye Wazalishaji wa Umeme Binafsi (Independent 
Power Producers). Pia, mitambo 14 ya uzalishaji wa umeme 
yenye megawati 1332 inatarajiwa kuzimishwa wakati huo huo. 
Jumla ya gharama za Dola za Kimarekani bilioni 49.40 
zinatarajiwa kutumika ili kusimika mtambo mpya wa kuzalisha 
umeme, ambapo dola za kimarekani bilioni 14.82 zinatarajiwa 
kutolewa na Shirika la Umeme kutoka vyanzo vyake na dola za 
kimarekani bilioni 34.58 zitatoka kwenye mikopo. 

Nilibaini kuwa kutakuwa na utegemezi mkubwa kwa wazalishaji 
wa umeme binafsi na mikopo katika kuzalisha nguvu ya umeme, 
kitendo ambacho kitaendelea kudhoofisha uwezo wa kifedha wa 
Shirika la Umeme kwa sababu ya kuongezeka kwa gharama katika 
mfumo wa gharama za nishati. Pia nilibaini kukosekana kwa 
mpango wa kuhifadhi mitambo baada ya muda wake kuisha 
mnamo mwaka 2040. 

Serikali inashauriwa kupitia tena na kubadilisha mpango wa 
mitambo wa Shirika la Umeme, pia kupunguza utegemezi kwa 
wazalishaji wa Umeme binafsi na mikopo.  

5.8 Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) 
5.8.1 Kutofanya kazi kwa Baadhi Vituo vya Mafuta na Kuisha kwa 

Mikataba baina ya TPDC na Watoa Huduma ya Mafuta 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC) linamiliki vituo 
sita vya mafuta katika maeneo ya Segera, Tarime, Makuyuni, 
Singida, Geita na Musoma kama sehemu ya uwekezaji. 
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Ukaguzi wa ufanisi wa vituo vya mafuta umebainisha kuwa vituo 
vya Segera, Tarime na Makuyuni vinatumika na vilikodishwa kwa 
watoa huduma binafsi. Hata hivyo, mikataba ya makubaliano ya 
ukodishaji iliisha tangu Desemba 2014. Huku vituo vitatu vya 
Geita, Musoma na Singida vilibainika kuwa havitumiki tena. 

Ziara yangu katika vituo vya mafuta vilivyoko Tarime, Musoma na 
Geita ilibaini kuwa kuna gereji zinaendeshwa ndani ya vituo 
hivyo bila idhini ya TPDC, huku kituo cha Singida kikiwa na kituo 
cha kuosha magari. Nikiwa Makuyuni nilishuhudia kituo cha 
mafuta kikiwa na mashine za kuuzia mafuta zilizochakaa sana 
huku mpangaji wa kituo cha Segera alifunga mashine zake binafsi 
za kuuzia mafuta. 

Ukosefu wa makubaliano ya ukodishaji unaweza kusababisha 
upotevu wa mapato na kuzua migogoro isiyo ya lazima huku TPDC 
ikiwa na uwezekano mkubwa wa kupata hasara. 

TPDC inashauriwa kuingia katika makubaliano mapya ya 
ukodishaji na wapangaji wake, kurekebisha majengo yaliyo 
chakaa, na kupangisha majengo yasiyotumika kwa sasa ili 
kunufaika kiuchumi kama ilivyokusudiwa. 

5.9 Mfuko wa Self (SELF Microfinance) 
5.9.1 Mikopo isiyouzika katika Soko 

Mfuko wa Self unatoa mikopo ya aina 5 iitwayo Anza, Flex , Line 
of credit, Kilimo na Incubator. Ukaguzi wangu umebaini kuwa 
tangu kuanzishwa kwa Self mwaka 2000, mikopo hii haijawahi 
kubadilika, hivyo kupelekea kati ya mikopo yote, mikopo 3 
haikuwahi kuuzwa sokoni, nayo ni Flex, Line of Credit, na 
Incubator. Zaidi ya hayo,  uchambuzi wa mikopo kipindi cha 
mwaka 2017 uligundua kuwa mkopo wa ANZA ndio unaoongoza 
kwa Shilingi bilioni 12.23 ikiwa ni asilimia 94, wakati mkopo wa 
kilimo ukifuatia kwa Shilingi milioni 780 ikiwa ni asilimia 6. 
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Hii inamaanisha kwamba, kwa miaka yote 17 Self imekuwa ikiuza 
mikopo 3 isiyohitajika sokoni bila kuhakiki wala kuchunguza 
mikopo inayohitajika sokoni; hivyo, kutokufikia malengo 
yaliyopangwa. Menejimenti imeniambia kwamba, kwa sasa, 
wameandaa mpango mpya wa kuingiza mikopo sokoni japokuwa 
itachelewa kwa sababu ya ukosefu wa Bodi ya Wakurugenzi kwa 
ajili ya kuidhinisha. 

Ninaushauri mfuko wa Self kutathmini hali ya soko juu ya mikopo 
kwa kulinganisha mahitaji ya wateja. 

5.9.2 Kudorora kwa Mwenendo wa Biashara kuu (core business) 
Mfuko wa Self una mamlaka ya kuboresha upatikanaji wa fedha 
kwa jumuiya zisizojiweza (underserved) za vijijini na mijini. 
Lengo kuu likiwa ni kufikia malengo kupitia uuzaji wa jumla wa 
mikopo na kukuza uwezo wa Taasisi za kati za kifedha kama vile 
SACCOS na Taasisi ndogo za fedha. 

Ukaguzi wa Mali (assets) katika kipindi cha mwaka 2017 
uligundua kuwa, kati ya jumla ya Shilingi bilioni 59.89 
zilizowekwa kwa faida, Shilingi bilioni 11.34 ikiwa ni asilimia 19 
zilielekezwa kuhudumia biashara kuu ya Mfuko ambayo ni utoaji 
wa mikopo; na kiasi kilichobaki cha Shilingi bilioni 48.56, ikiwa ni 
asilimia 81, kilielekezwa katika uwekezaji wa dhamana ambayo 
siyo biashara kuu ya Mfuko. 

Mapitio mengine yalibainisha kuwa, asilimia 77 ya jumla ya 
mapato ya Shilingi bilioni 5.73  yalitokana na uwekezaji wa 
dhamana (non core business), wakati mikopo ya biashara 
(biashara kuu) ilipata Shilingi bilioni 1.75 ikiwa ni asilimia 23. 

Zaidi ya hayo, Uchunguzi wangu wa mishahara ya wafanyakazi 
kila mwaka umebainisha kuwa jumla ya Shilingi bilioni 2.98 
zimetumika kama gharama za mishahara ikiwa ni zaidi ya asilimia 
18 ya mapato yanayotokana na biashara kuu (riba ya mikopo na 
Mapato mengine) ya Shilingi bilioni 1.75. Nilitambua kuwa 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

136 
 

upungufu huo umefunikwa na mapato kutoka kwa uwekezaji wa 
dhamana. 

Kuhusu suala hili, Nina wasiwasi na ufanisi wa Mfuko katika 
biashara yake kuu na uwezekano wa kutokufikia malengo yake ya 
kimkakati  katika kuimarisha ufikiaji na utoaji wa huduma za 
kifedha kwa jamii zisizojiweza. 

Mfuko unapaswa kufuatilia ufumbuzi wa kina na mbinu sahihi za 
usimamizi wa biashara kwa kuchambua kwa makini michakato 
yake ya biashara ili kufikia matokeo chanya katika shughuli zake 
za kila siku; na kuongeza utendaji katika biashara kuu badala ya 
kutegemea katika uwekezaji wa dhamana ambayo siyo biashara 
kuu ya mfuko katika uzalishaji wa kipato. Pia, Mfuko unatakiwa 
kuweka jitihada zaidi katika maendeleo ya biashara ili 
kuhakikisha Mfuko unafika maeneo mengi, unajulikana na 
unaongeza bidhaa mbalimbali ili kuvutia wateja kwenye soko. 

5.9.3 Kutokufikiwa kwa baadhi ya maeneo na Mfuko wa Self 
Shughuli za Mfuko zimeenea mikoa yote ya Tanzania kama 
ilivyokuwa katika makubaliano kati ya Benki ya Afrika na Serikali 
mwaka 2009. Ili kuhakikisha Self inafika nchi nzima ilizindua 
uendeshaji wa vituo vinne ambavyo ni Mbeya kwa mikoa ya 
kusini, Mwanza kwa Kanda ya Ziwa, Arusha kwa mikoa ya 
Kaskazini na Dar es Salaam kwa mikoa ya Mashariki. Kila mkoa 
una wafanyakazi watatu, akijumuishwa na dereva isipokuwa kwa 
mkoa wa Dar es salaam, ambao watatoa huduma kwa mikoa sio 
chini ya sita. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa SELF haijawahi kufikia mikoa ifuatayo: 
Singida, Tabora, Rukwa, Katavi, Kigoma, Mara, Mtwara, Lindi, 
Simiyu, Unguja na Pemba. Hii ilitokana na maeneo haya kuwa na 
changamoto mbalimbali kama vile: shughuli chache za kichumi, 
usimamizi duni, kiwango cha juu cha kutokujua maswala ya 
kifedha (financial illiteracy), miundombinu duni na teknolojia ya 
chini. 
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Ni mtazamo wangu kuwa vituo vimebeba mikoa mingi 
ikilinganishwa na rasilimali watu. Wafanyakazi watatu katika kila 
kituo kufanya kazi katika mikoa isiyopungua sita hawatoshelezi. 
Hivyo, naushauri mfuko kufanya jitihada ya kujenga uwezo wa 
kufika maeneo haya ambayo hadi sasa yanahudumiwa na Mfuko. 

5.10 Shirika la Posta Tanzania 
5.10.1 Utekelezaji hafifu wa Mpango Mkakati wa Shirika la Posta 

Ukaguzi wa Mpango Mkakati wa Shirika la Posta wa mwaka 2014-
2018 na utekelezaji wake ulibainisha kuwa malengo 
yaliyojumuishwa katika mpango wa mwaka ni kuongezeka kwa 
ukuaji wa biashara na faida, kuhamasisha rasilimali za fedha na 
uwekezaji, na kuanzishwa kwa kampuni tanzu. Malipo hayo yote 
hayakutekelezwa licha ya mipango kuingizwa kwenye mwaka wa 
fedha. 

Pia, nilibaini kuwa Shirika la Posta lina biashara nyingi,  na 
bidhaa zake za kifedha zimesambaa haraka ikilinganisha na 
rasilimali zake (rasilimali za kifedha na rasilimali watu) katika 
utekelezaji wake. Shirika limepanga utekelezaji wa kampuni 
tanzu nne nazo ni Posta Logistic, Posta Giro Financial Services, 
Posta Freight Forwarding na Posta Digital. 

Pia, nilibaini ukosefu wa uhodari, vifaa vya ufundi na mikakati ya 
utekelezaji wa malengo.  Niligundua pia kuwa mfumo wa Shirika 
na mpango wa huduma haukusaidia kuimarisha mpango mkakati. 
Kutokana na dosari hizo zilizobainika, Shirika limeendelea 
kutengeneza hasara ya Shilingi milioni 3.490 kwa mwaka 
2015/2016 na Shilingi milioni 540 kwa mwaka 2014/2015. Pia 
Shirika liliendelea kuingia gharama kwenye biashara zisizofanya 
vizuri na zisizokuwa na thamani. 

Hivyo, nalishauri Shirika: 
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a. Kupitia upya mwenendo wa Biashara na bidhaa nyingine kwa 
kuzingatia zile zenye umuhimu na uwezo mkubwa wa kuleta 
matokeo chanya. 

b. Kupitia upya gharama zote kwa malengo ya kupunguza 
gharama za uendeshaji wa Shirika ili kutengeneza faida. 

c. Kuunganisha muundo wa Shirika na Mpango Mkakati, kupata 
idhini ya mpango wa huduma iliyopendekezwa kutoka kwa 
Serikali kwa ajili yautekelezaji wake; na 

d. Kuchukua hatua muhimu ili kuongeza uwezo na ujuzi kwa 
wafanyakazi, na kupata mifumo mipya na vifaa vya 
kutekeleza mkakati. 

5.11 Chuo cha Ufundi Stadi Tanzania (VETA) 
5.11.1 Kutokuwapo na Ufuatiliaji na Tathmini bora kwenye vyuo vya 

VETA 
Nilibaini kuwa, ufuatiliaji na Tathmini ya shughuli za mafunzo 
hufanyika ili kutambua kama taasisi za VETA zinaendeshwa kwa 
ubora na kwa kufuata na kuzingatia viwango vya mafunzo ya 
ufundi, kuwapo kwa miundombinu ya kutosha, vifaa sahihi, 
vitabu na walimu wenye ujuzi wa kutosha. 

Mapitio ya mchakato wa Ufuatiliaji na tathmini wa taasisi za 
VETA, yalibaini  yafuatayo: 

i. Katika Kituo cha mafunzo ya ufundi (RVTSC)  cha mkoa wa 
Dodoma , niliba kuwa uwiano wa mwalimu na wanafunzi ni wa 
juu kuliko kawaida, Mwalimu mmoja hufundisha wanafunzi 
113, badala ya uwiano unaokubalika wa mwalimu mmoja  
wanafunzi kati ya 16-20. 

ii. Vituo vyote vya kanda ya  Magharibi havikuwasilisha taarifa 
zao za fedha   za mwaka 2016/2017; na Kituo 1 tu kati ya 11 
ambavyo vina usajili wa awali ndicho kilikaguliwa na timu ya 
uhakiki ubora. 
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iii. Tangu mwaka 2012, vituo 89 vya Mafunzo ya Ufundi kanda ya  
Ziwa vimekuwa chini ya usajili wa awali, ambapo ndani ya 
mwaka mmoja baaada ya usajili huo, vilitakiwa kuomba 
kibali, cha usajili wa kudumu. Vituo 25 kati yao viliomba 
kibali cha kuidhinishwa kupata usajiri wa kudumu kwa zaidi 
ya miaka miwili sasa (15 kati yao vimewasilisha ripoti za 
utendaji wao lakini hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa). 
Vituo 8 tu (9%) kati ya vituo 89 vyenye usajili wa awali ndivyo 
vimekaguliwa ili viweze kupatiwa usajili wa kudumu. 

Ukosefu wa mfumo bora  wa ufuatiliaji na tathmini unaweza  
kuathiri ubora wa elimu ya ufundi inayotolewa na taasisi za 
VETA. 

Ninashauri VETA kuhakikisha kwamba taasisi za VETA 
zinasimamiwa vizuri na kutathminiwa ili elimu inayotolewa kwa 
jamii kuwa bora. 

5.11.2 Changamoto za  kusimamia mradi jumuishi wa mafunzo ya 
kiufundi wa madini 
VETA, Barick Gold Afrika, Anglo Ashanti Gold na Chama cha 
Madini na Nguvu Tanzania (TCME) walianzisha mafunzo ya 
kiufundi ya madini ili kukuza ujuzi kwa sekta ya madini na 
kushughulikia migogoro ya kijamii kwenye maeneo ya madini. 
Kulingana na Randama ya Makubaliano iliyosainiwa mnamo 
2/1/2009, mafunzo hayo yangefanyika kwa muda usiozidi miaka 
4. Nilibaini mapungufu  yafuatayo katika mradi: 

i. Mradi  ulianza kabla ya kusainiwa kwa randama ya 
makubaliano. Meneja wa Mradi wa kwanza alianza kazi  
mwezi Januari 2008 wakati makubaliano yalisainiwa mnamo 
2/12/2009. 

ii. Aya 8.0 (a) ya Randama ya Makubaliano inahitaji meneja wa 
mradi kuwa  Moshi kusimamia mradi na shughuli zake za kila 
siku. Ilibainika kuwa tangu Oktoba 2017 Meneja alihamishiwa 
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Ofisi za TCME Dar es Salaam; kwa zaidi ya miezi 6 kituo cha 
mradi hakina meneja. 

iii. Aya 8 (b) ya Randama ya Makubaliano inaitaji kuundwa kwa 
Baraza la Uendeshaji (RMC) ambalo ni ngazi ya  juu ya 
maamuzi ya mradi, lakini  Baraza hilo bado halijaundwa. Hii 
pia ni kinyume na Aya na 8 (b) ya randama ya makubaliano 
ambayo inalitaka Baraza kukutana mara mbili kwa mwaka kwa 
ajili ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mkataba huo. 

Ninashauri VETA kupitia Moshi RVTSC kuanzisha mkakati ambao 
utaimarisha uendelevu wa mradi huo. 
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SURA YA SITA 

UKAGUZI MAALUM 

6.0 Utangulizi 
Sura hii inaangalia mambo muhimu zaidi yaliyojitokeza 
katika kaguzi maalum na kaguzi za uchunguzi wa kisayansi 
(wakiforensiki) katika Mashirika ya Umma. Kaguzi hizi maalum 
zimefanyika kwa mujibu wa Kifungu Na. 29 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 na Kanuni ndogo Na. 1 ya 
Kanuni ya 79 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009. 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, zilifanyika kaguzi maalum 
zifuatazo; 
(i) Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) 
(ii) Mfuko wa Hisani wa Kuendeleza zao la Korosho (CIDTF) 
(iii) Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) 
(iv) Uendeshaji wa Ubia kati ya Shirika la Maendeleo la Taifa 

(NDC) na Kampuni ya Intra Energy Tanzania Limited (IETL) 
(v) Mfuko wa Pesheni wa NSSF 

6.1 Shirika la Utangazaji la Taifa (TBC) 
6.1.1 Kutokuwapo kwa Mali zilizopatiwa Msamaha wa Kodi Shillingi 

34.4 Billioni 
Sehemu ya nne ya mkataba wa kazi kati ya Kituo Cha Uwekezaji 
(TIC) na Star Media (T) Ltd inataka vifaa vyote vilivyoombewa 
msamaha wa kodi vitumike kulingana na mradi husika. 

Marejeo ya rejista ya mali ya mwaka 2014 kwa vifaa vya 
mawasiliano na mtandao vilivyoainishwa vilivyoagizwa vimefika 
na kufungwa kwa matumizi. 

Hata hivyo, ukaguzi wetu umeshindwa kuthibitisha kuwepo kwa 
vifaa hivyo ingawa vimeorodheshwa kwenye rejista ya mali pia, 
vifaa hivyo havijawekwa alama maalum za utambuzi; hivyo, 
kuweka ugumu kwenye upatikanaji wake. 
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Nimeshindwa kujua kama vifaa vilivyoagizwa vimetumika kwa 
kazi iliyokusudiwa, hivyo inaweza kupelekea msamaha wa kodi 
kutotumika ilivyokusudiwa. 

Shirika la Utangazaji la Taifa linapaswa kufuatilia mali zote 
zilizopata msamaha wa kodi; vinginevyo, Star Times 
wanahitajika kulipia gharama za vifaa na kodi stahili iliyopaswa 
kulipwa. 

6.1.2 Kuzuiwa kuperuzi kwenye Mfumo wa Usaidizi wa Biashara 
(STARiBOSS) 
Wakati wa ukaguzi, niligundua kuwa makusanyo ya kila siku 
katika mfumo wa STARiBOSS hurekodiwa katika mfumo wa 
kihasibu uitwao ERP. ERP ni mfumo ambao haupo kwenye 
majengo ya Star Media Tanzania na badala yake mfumo wa 
kielektroniki unaotumia mtandao ambapo seva yake ipo nchini 
China. 
Mnamo tarehe 16 mwezi wa pili na tarehe 19 mwezi wa sita 
2017, niliomba kuperuzi kwenye mfumo kwa lengo la kufanya 
marejeo na kuhakiki uhalali na usahihi wa mfumo ambao 
unatumika kukusanya taarifa za kihasibu. Tarehe 23 mwezi wa 
sita 2017 nilinyimwa uhalali wa kuperuzi taarifa hizo kwa madai 
kuwa ni za siri.  

Kunyimwa kuperuzi na kuhakiki taarifa zilizopo kwenye mfumo 
kulinifanya kushindwa kupata uhalali na usahihi juu ya taarifa 
zinazoenda kurekodiwa kwenye mfumo w a kihasibu (ERP). 

Kampuni ya Star Media inatakiwa itoe nafasi kwa ajili ya 
marejeo na kuperuzi wa mfumo, vinginevyo hilo ni moja ya 
jambo linalopelekea uvunjifu wa mkataba. 

6.1.3 Kushindwa kwa Star Media kulipa Madeni yake hata ya Muda 
Mfupi  
Wakati wa ukaguzi wangu kuhusiana na uwezo wa Kampuni 
kulipa madeni madogo madogo na majukumu mengineyo 
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ilibainika kuwa, kwa kipindi cha miaka minne mfululizo Kampuni 
imeshindwa kulipia baadhi ya majukumu yake kama 
inavyoainishwa kwenye jedwali hapa chini: 

Jedwali 4: Ukokotozi wa uwiano wa ukwasi 
Mwaka wa Fedha 
unaoishia 31/12  

2014 
Kiasi kwa 

dola 

2013 
Kiasi kwa 

dola 

2012 
Kiasi kwa 

dola 

2011 
Kiasi kwa 

dola 
Mali za muda mfupi 18,790,734  22,551,835  9,704,037  8,755,818  
Madeni ya muda mfupi 73,671,668  62,761,231  35,328,057  13,998,107  
Uwiano wa ukwasi 0.26:1 0.36: 1 0.27: 1 0.63: 1 
Chanzo: Taarifa za Fedha kwa kipindi kinachoishia 2011, 2012, 2013 and 
2014 

Uwiano wa ukwasi wa Kampuni ni chini ya kiwango cha uwiano 
kinachohitajika ambayo ni 2:1, hivyo kuashiria kuwa Kampuni 
haiwezi kulipia madeni ya muda mfupi pindi tu inapohitajika 
kufanya hivyo. 

Star Media wanahitajika kuweka uwekezaji, hususani rasilimali 
fedha ya kutosha, ili kuwezesha kuendesha shughuli zake za kila 
siku. 

6.1.4 Udanganyifu wa Taarifa za Fedha katika Ukokotoaji wa 
Uchakavu kwenye Ving’amuzi 
Kifungu namba 7.3.2 cha mkataba wa makubaliano ya 
uendeshaji wa pamoja kinalitaka Star Media kugawa faida baada 
ya kukokotoa mapato na matumizi ya shughuli zake kwa mwaka. 

Imegundulika kuwa kwa kipindi cha miaka saba mfululizo Star 
Media limekuwa likiripoti hasara kwenye hesabu zao; hili ni 
moja ya mambo yanayochangia ni kuingiza gharama za uchakavu 
kwenye ving’amuzi kinyume kabisa na sera hata za makampuni 
mengine yaliyo katika mfumo mmoja wa kibiashara kama vile 
Azam Media na DSTV, ambapo, pindi kifaa kinapouzwa hakuna 
gharama yoyote ambayo Kampuni inaingia. 
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Jumla ya Dola za Kimarekani 30,108,004 ziliingizwa kama 
gharama za uchakavu kwa kipindi cha miaka sita kutoka 2010 
mpaka 2015. Hii ilipelekea kuripoti taarifa zisizo sahihi na za 
udanganyifu kwenye taarifa za fedha ili kuweza kupunguza 
mapato, na hivyo, kulidanganya TBC ambalo ni mdau wenza. 
Kukokotoa uchakavu kwa ving’amuzi ni namna moja ya 
kuhamisha faida. 

Star Times linapaswa kurudisha kiasi cha fedha kilichofichwa 
kwenye ukokotoaji; na Star Media linapaswa kurekebisha hesabu 
katika vitalu vyake. 

6.1.5 Mkopo uliochukuliwa bila kuitaarifu TBC Dola za Kimarekani 
10.5 Millioni 
Katika ukaguzi wangu nimegundua kuwa Star Media walijipatia 
mikopo miwili yenye jumla ya Dola za Kimarekani 10.5 milioni 
bila kuitaarifu TBC ambaye ni mbia wakibiashara, na kiasi hicho 
cha fedha kutoonyeshwa kwenye taarifa za fedha kwa mwaka 
2014. 

Wakati wa mahojiano, Mkuu wa Idara ya Fedha wa kampuni ya 
Star Media alitanabaisha kuwa huo haukuwa mkopo ila ni msaada 
wa kifedha kutoka kutoka Star Group, na hivyo, imeripotiwa 
kama wadai. 

Hata hivyo, marejeo ya makubaliano ya mikataba ya mikopo 
yaligundua kuwa ni mkopo wa riba ya asilimia 8.5 uliotoka Star 
Times International Holding of China ambayo ni kampuni dada ya 
Star Times na mali za Star Media ndizo zilizotumika kama 
dhamana ya mkopo huo. 

Imeshindwa kuthibitika kama riba iliyotozwa kwenye mkopo huo 
ni ile inayoendana na hali ya soko, hivyo inapelekea kuficha faida 
na makampuni yenye mahusiano na Star Times. 
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Star Times wanatakiwa kurudisha kiasi chote cha riba 
kilichochajiwa kwenye, mkopo kwani imethibitika kuwa mkopo 
umetokana na kampuni dada. 

6.1.6 Star Times Kutochangia Mtaji kwenye Kampuni ya pamoja 
Kifungu namba 1.4 na 1.5 cha Randama ya Makubaliano kati ya 
TBC na Star Times kinaeleza kuwa, mtaji utakuwa jumla ya Dola 
za Kimarekani 1,000,000; ambapo jumla ya hisa 10,000 
ziligawiwa kwa bei ya Dola za Kimarekani 100 kwa kila hisa. 
Mgawanyo wa hisa kwa uwiano ni asilimia 35 kwa TBC na 65 kwa 
Star Times; ambapo, TBC itachangia Dola za Kimarekani 350,000 
na Star Media itachangia Dola za Kimarekani 650,000. 

Wakati wa ukaguzi, iligundulika kuwa Star Times hawakuchangia 
kwenye mtaji kama inavyohitajika kwenye makubaliano, kwani 
hakukuwa na uthibitisho wa mapokezi ya kiasi chochote cha 
fedha hata kwenye taarifa za fedha za Star Media.  

Star Times wanatakiwa wachangie mtaji kwa kiasi 
walichokubaliana, vinginevyo, mkataba wa ushirika urekebishwe 
ili kuweka kiwango sahihi cha hisa kilichochangiwa na Star Times. 

6.1.7 Uhamishaji wa Hisa 300 kwenda kwa Kampuni Tanzu iliyopo 
Mauritius  
Imethibitika kuwa Star Times ilihamisha hisa 300 za Star media 
kwenda kampuni tanzu ya SDTV iliyopo Mauritius.  

Wakati wa ukaguzi na kupitia ripoti za uthibitisho wa kampuni, 
ilithibitika kuwa kampuni ya SDTV ni kampuni iliyosajiriwa nje ya 
nchi ambayo hairuhusiwa kufanya uwekezaji Mauritius wala 
Dubai. 

Hisa zilizohamishwa ziliuzwa kwa jumla ya Dola za Kimarekani 
300; hii inamaanisha kuwa kila hisa moja iliuzwa kwa dola moja. 
Kifungu namba 1.4 cha randama ya makubaliano kati ya TBC na 
Star Times kinaeleza kuwa hisa moja itauzwa kwa thamani halisi 
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ya Dola za Kimarekani 100. Kutokana na hisa kuuzwa kwa hasara, 
Serikali imeshindwa kukusanya kodi ya ongezeko la mtaji. Ni kiasi 
cha shillingi 5000 tu kilichopatikana kama gharama za stempu 
ambacho kililipwa mnamo tarehe 21 Septemba 2011. 

Kufungua kampuni iliyo nje ya mipaka na kupunguza thamani na 
bei ya hisa kunamaanisha kuwa kuna udanganyifu wa 
kumbukumbu ili kurahisisha na kufanikisha udanganyifu. 

TBC wanapaswa kufanya uchunguzi juu ya kampuni iliyoanzishwa 
nje ya mipaka ambayo ina uhusiano wa moja kwa moja na Star 
Media ili miamala na bei ya hisa ifahamike na ikubaliwe na pande 
zote. 

6.1.8 Star Times Kutoza Riba kwa kiasi Ambacho Hakijalipwa 
kutokana na Kuuziwa bidhaa na Huduma kutoka kwenye 
Kampuni Tanzu ya SDTV inayoimiliki kwa asilimia 100 
Kupitia marejeo ya taarifa za fedha, iligundulika kuwa Kampuni 
ya Star Media inachajiwa riba ya asilimia 8.5 kwa mwaka kutoka 
kwa kiasi ambacho hakijalipwa kutokana na kuuziwa bidhaa na 
Huduma kutoka kwenye Kampuni Tanzu ya SDTV ambayo 
inamilikiwa na Star Times kwa asilimia mia moja. 

Yumkini hali hii huweza kusababisha udanganyifu, kwani hakuna 
mdai ambaye anatoza riba kwa madai ya Star Media isipokuwa 
SDTV ambayo ni kampuni mama ya Star Times. 

Kutokana pia na ukaguzi wa nyaraka mbalimbali za uagizaji 
bidhaa kwa mwaka 2013 na 2014 ilibainika kuwa hakuna bidhaa 
wala huduma yoyote iliyotolewa na SDTV Holding Co. Ltd kwa 
Star Media. Mnamo tarehe 13 mwezi Disemba mwaka 2016, 
kupitia barua pepe, niliomba kupitia rejesta ya wadaiwa na 
wadai ambao wana mahusiano ya moja kwa moja lakini 
nilishindwa kupata ufafanuzi wala kutofautisha kiwango cha riba 
kilicholipwa kutoka Star Media kwenda SDTV Holding Co.Ltd 
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kutokana na kutokuwepo kwa vielelezo ambatishi vinavyohusiana 
na gharama. 

Kutoza riba kwa madai hewa ya bidhaa na huduma ni kufanya 
udanganyifu wa kupunguza mapato na kutorosha faida kupitia 
miamala kwa makampuni yanayohusiana. 

TBC wanapaswa kufanya uchunguzi wa kina kwa miamala yote 
iliyofanyika na Star Media kupitia makampuni mwenza yaliyo nje 
ya mipaka ili kujiridhisha kama miamala yote ilifanyika kukiwa na 
uelewa wa pande zote mbili, pia hakukuwa na uhamshaji wa 
faida kupitia makampuni hayo. 

6.1.9 Kutoza zaidi Gharama za Uchakavu kwa Vifaa vya Kituo 
inayofikia Dola za Kimarekani 1.01 Milioni 
Nilifanya mapitio ya rejista kwa mwaka 2014 na nikagundua kuwa 
mali zisizohamishika ambazo, kulingana na sera ya uchakavu ya 
kampuni, muda wake wa miaka mitatu ulikuwa umekwisha lakini 
bado gharama za uchakavu zilikuwa zinatozwa. Niligundua kuwa 
vifaa vya kuungia vilinunuliwa mwaka 2011, na mpaka mwaka 
2014 tayari ilishapita miaka minne, ila ilibainika kuwa vifaa hivyo 
bado vinaendelea kutozwa gharama za uchakavu, ambapo kiasi 
cha Dola za Kimarekani milioni 1.01 kilitozwa dhidi ya faida; 
hivyo kupelekea kupunguza faida ya mwaka. 

Hili lilipelekea kutotoa taarifa sahihi ya fedha na ililenga kufanya 
udanganyifu kwa mbia mwenza ambaye ni TBC; hivyo, 
kufanikisha uhamishaji wa faida kupitia makampuni yenye 
mahusiano yaliyopo nje ya mipaka. 
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6.2 Mfuko wa Hisani wa Kuendeleza Zao la Korosho 
6.2.1 Udhaifu Katika Ukusanyaji wa Michango Kutoka kwa Wakulima 

na Wabanguaji ajili ya Mfuko wa Uendelezaji zao la Korosho 
Shillingi 4.85 Bilioni 
Vipengele vya 4(a)(i) na (ii)  vya Randama ya Maelewano baina ya 
wawakilishi wa wakulima wa Korosho, Wabanguaji wa Korosho, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazolima Korosho na Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwezi Machi 2010, 
vinaainisha kuwa kiasi cha Shilingi kumi kwa kilo ya korosho ghafi 
kitatozwa kwa wakulima na wabanguaji. 

Ukaguzi maalum ulibaini jumla ya kiasi cha shillingi 4.85 bilioni 
hakikukusanywa kutoka Vyama vya Msingi licha ya fedha hizo 
kukatwa kwa wakulima katika kipindi cha Mwaka 2011/12 mpaka 
2016/17. 

 Huenda fedha zilizokatwa kwa wakulima na kisha kubakizwa 
katika akaunti za vyama vya msingi zilitumiwa na viongozi wa 
vyama vya msingi husika, kinyume cha makusudio na hivyo 
kuathiri kazi za CIDTF na zao la korosho kiujumla. 

Menejimenti ya CIDTF ihakikishe inakusanya kiasi cha shillingi 
4.85 bilioni kwa kila chama cha msingi husika na kwa kiasi 
ambacho hakikuwasilishwa CIDTF. 

6.2.2 Amana Zilizokaa Zaidi ya Muda Uliokubalika Bila Kupata Riba 
Shillingi Milioni 518.84 
CIDTF ilikuwa ikiwekeza sehemu ya fedha kwenye amana za 
muda mfupi za benki (fixed deposit) kwenye benki za CRDB tawi 
la Mtwara (A/c Na.0150237061701) na tawi la Holland 
(0150237061700) ambapo muda na riba ulikubalika kati ya pande 
zate mbili. Kwa kawaida, muda wa uwekezaji unapomalizika ni 
jukumu la benki kuzirudisha fedha hizo pamoja na riba kwenye 
akaunti ya mteja. 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

149 
 

Hata hivyo, ukaguzi maalum umebaini kuwa fedha ziliendelea 
kukaa kwenye akaunti za Amana zaidi ya muda uliokubalika. Kwa 
wastani, fedha zilikaa mpaka siku 60 bila kurejeshwa kwenye 
akaunti tajwa hapo juu baada ya muda wa uwekezaji kupita, na 
hivyo, kupoteza kiasi cha Shilingi milioni 518.84 kama riba. 

CIDTF imepoteza jumla ya Shilingi milioni 518.84 kwa kuziacha 
fedha kwenye akaunti za amana bila makubaliano. 

Mamlaka husika ichukue hatua stahiki kwa viongozi wa CIDTF kwa 
uzembe wa kutofuatilia fedha, na hivyo, kupoteza Shilingi milioni 
518.84 ambazo mfuko ungepata kama muda huo ungehesabiwa 
kama uwekezaji. 

6.2.3 Zabuni kwa Kampuni Ambayo Haikuwa na Vigezo 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya Mwaka 2004 Kifungu 31 (2) 
inazuia mtu/taasisi ya umma kusaini mkataba na mzabuni kabla 
ya tunzo husika kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni.  

Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa Kamati ya Tathmini ilikaa 
tarehe 1 Machi 2012 na kuiondoa kampuni ya Hammers 
Incorporation Ltd katika mchakato wa zabuni ya kuuza salfa ya 
ruzuku katika hatua za awali kwa kushindwa kuwasilisha kinga ya 
mkataba. 

Katika mchakato huo, kampuni tatu (3) za M/s Export Trading 
Company, M/s Export Trading Company na M/s Mukpar (T) Ltd 
ziliingia katika upembuzi wa kina na gharama. Kampuni ya M/s 
Export Trading Company alitaja bei ya chini zaidi, Shilingi 800 
kwa kilo moja; M/s Tanzania Fertilizer Company ilitaja bei ya 
Shilingi 960 kwa kilo moja, na M/s Mukpar (T) Ltd bei ya Shilingi 
1,280 kwa Kilo moja. Kamati ya Tathmini kupitia taarifa yake ya 
tarehe 1 Machi 2012 ilipendekeza kugawanya zabuni kwa M/s 
Export Trading Company na M/s Tanzania Fertilizer Company kwa 
tani 2,500 kila kampuni ili kupunguza uwezekano wa mzabuni 
kushindwa kuleta salfa yote. 
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Hata hivyo, ilibainika kuwa M/s Export Trading Company 
alipatiwa kazi yote ya kuuza tani 5,000 za salfa iliyotolewa 
kupitia Zabuni Na. ME012/2011-2012/CIDTF/P/04 kwa Shilingi 4.4 
bilioni; ikielezwa kuwa kutozingatiwa kwa mapendekezo ya 
Kamati ya Tathmini kulitokana na bei ya chini iliyonukuliwa na 
M/s Export Trading. 

Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 21 Juni 2012 M/s Export Trading 
Company haikuwa imeleta kiasi cha Salfa kwa kiasi 
walichokubaliana katika mkataba (Kipengele cha 25(1) na (2) 
(a)); na badala yake, M/s Hammers Incorporation Limited 
alipewa zabuni kwa tani zote 5,000 kwa makubaliano ya kupewa 
malipo ya awali ya asilimia 50 Shilingi bilioni 1.92. Hata hivyo, 
fedha hizo zililipwa kwa M/s Hammers Incorporation bila ya 
kuwapo kwa dhamana ya mkataba. 

Ugawaji wa zabuni kwa kampuni isiyo na vigezo kukasababisha 
ishindwe kufikisha pembejeo kwa walengwa. 

Wizara husika inapaswa ichukue hatua za kinidhamu kwa 
watumishi wote walioshiriki kuipa zabuni Kampuni ambayo 
haikuwa na vigezo na Kampuni kwa kushindwa kutimiza masharti 
ya makubaliano. 

6.2.4 Kutowasilishwa kwa Dhamana ya Shilingi bilioni 7.63  
Ilibainika wakati wa ukaguzi maalum kwamba CIDTF iliingia jumla 
ya mikataba minne (4) na M/s Hammers Incorporation Ltd na 
Mukper (T) Limited yenye thamani ya jumla ya Shilingi bilioni 
7.63 bila kuwa na dhamana ya mkataba (performance security). 
CIDTF ilipata hasara baada ya Hammers Incorporation Ltd 
kushindwa kuleta salfa kwa wakati na kufanya udaganyifu 
kwenye idadi na ujazo wa mifuko. 

Nashauri Uongozi wa CIDTF kufuata sheria ya manunuzi ya umma 
wakati wote wa mchakato wa manunuzi na hatua stahiki kwa 
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mujibu wa sheria ya manunuzi zichukuliwe kwa viongozi wa 
CIDTF kwa kukiuka sheria ya manunuzi. 

6.2.5 Kutowasilishwa kwa tani 837 ya Salfa yenye thamani ya 
Shilingi 803.52 Milioni 
CDTIF waliingia kwenye mkataba na M/s Hammers Incorporation 
Ltd kwa ajili ya usambazaji wa tano 3000 za sulphur. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa msambazaji alisambaza tani 
2307 huku tani 693 zikiachwa. Nikagundua zaidi uzito wa baadhi 
ya mifuko iliyosambazwa ni pungufu kiasi cha kupelekea 
upungufu wa zaidi ya tani 144. 

Udanganyifu huo uliogundulika umesababisha hasara ya tani 837 
zenye thamani ya Shilingi milioni 803.52. Hivyo, naishauri 
Menejimenti ya mfuko, wakishirikiana na Serikali, kuwachukulia 
hatua kali watumishi ambao kwa namna moja au nyingine, 
walishiriki kwenye udanganyifu huo; pia hatua kali zichukuliwe 
dhidi ya kampuni/ Msambazaji. 

6.2.6 Viatilifu viliyokwisha muda wake wa Matumizi Shilingi milioni 
594.03 
Mnamo tarehe 31 Machi 2017 mpaka 7 Aprili 2017, ulifanyika 
uhakiki kwenye maghala ya Mtwara Mjini, Naliendele na 
Tandahimba na kubaini viatilifu vyenye thamani ya Shilingi 
milioni 594.03 vilivyohifadhiwa kwenye maghala hayo vimekwisha 
muda wake wa matumizi. Tropical Pesticides Research Institute 
(TPRI) ambao wamechukua sampuli ya dawa hizo kwa ajili ya 
kuzifanyia vipimo ili kuona kama itafaa tena kwa ajili ya 
matumizi. 

Serikali inaweza kupata hasara ya jumla ya Shilingi milioni 594.03 
kama sampuli zilizochukuliwa na TPRI zitabaini kuwa viatilifu 
hivyo havifai kwa matumizi; pia, Serikali italazimika kugharamia 
uteketezaji wa viatilifu endapo itaamuliwa viteketezwe kwa 
kuzingatia utaalamu. 
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Bodi ya Korosho iwasiliane na TPRI ili kupata majibu ya kitalaamu 
juu ya ubora wa viatilifu vilivyokwisha muda wake ili kubaini 
kama bado vinaweza kutumika kwa ajili kukinga na kutibu 
magonjwa ya mikorosho ili ziweze kugawiwa kwa wakulima 
katika msimu wa 2017/2018 ili kuiepushia Serikali hasara. Kama 
itabainika kuwa havifai kwa matumizi, hatua stahiki za 
uteketezaji wa viatilifu hivyo zizingatiwe ili kuepusha madhara. 

6.2.7 Mikopo kutolewa kwa Makampuni ya ubanguaji bila Upembuzi 
yakinifu Uliosababisha kushindwa kurejeshwa Shilingi milioni 
881.16  
Ukaguzi maalum ulibaini kuwa jumla ya Shilingi milioni 881.16 
zilikopeshwa kwa kampuni za ubanguaji wa korosho za Southern 
Jumbo Cashewnut Limited na Kikundi cha Kinamama Demros. 
Mpaka wakati wa ukaguzi huu, Mwezi Aprili 2017, kiasi cha 
Shilingi milioni 1.5 ndicho kilichokuwa kimerejeshwa na Demros, 
hivyo kubaki na jumla la deni la Shilingi milioni 881.16. 

Kutokufuatwa kwa taratibu katika Mchakato wa ukopeshaji 
kulipelekea Mkopo huo kutorejeshwa kwa wakati, hivyo 
kukwamisha kazi za usimamizi wa korosho kwa kukosa fedha, 
kwani fedha zilikuwa bado hazijarejeshwa. 

Mfuko uhakikishe unafuatilia fedha hizo na zirudishwe. Pia 
taratibu zifuatwe katika kutoa Mikopo; upembuzi yakinifu 
ufanywe na ufuatiliaji wa mikopo ufanyike mara baada ya 
kutolewa. 

6.3 Kampuni ya Ndege Tanzania 
Kampuni ya ndege iliingia mikataba na watoa huduma 
mbalimbali. Baadhi ya mikataba hiyo ilipelekea shirika kupata 
hasara kutokana na mapungufu yaliyomo katika mikataba hiyo.  
Mapungufu hayo ni kama yalivyoanishwa hapa chini; 
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6.3.1 Mkataba wa Wallis Trading Inc. na shirika la ndege 
Kampuni ya Ndege Tanzania iliingia mikataba na makampuni 
mbalimbali, ikiwemo Wallis Trading Incorporation, kwa ajili ya 
kukodisha ndege aina ya AIR BUS A-320-214 AIRCRAFT. Ilibainika 
kuwa mkataba umesainiwa tarehe 9 Oktoba 2007 lakini ndege 
ilikuja kukaguliwa tarehe 14 mpaka 22 Januari 2008, ambapo ni 
kinyume kabisa na kifungu namba 4.5 cha mkataba kinachomtaka 
mkodishaji kumpa nafasi mkodishwaji kukagua ndege kabla ya 
kusaini mkataba. 

Ukaguzi uligundua kuwa ndege hiyo ina mapungufu na ubovu kiasi 
cha kuhitaji matengenezo makubwa na kwa muda wa miezi saba 
ya matengenezo, kampuni ililipa jumla ya Dola za Kimarekani 
milioni 2.59 kwa sababu tu tayari kampuni ilishaingia kwenye 
mkataba huo. 

Mapitio zaidi yalibaini kuwa wakati wa usainishaji wa mkataba ni 
Mkurugenzi Mkuu peke yake ndiye aliyekuwepo kwa upande wa 
kampuni pasi na kuwepo shahidi yeyote. 

6.3.2 Kutowekwa Benki kwa Malipo yaliyofanyika kutokana na 
ukodishwaji wa eneo kutowekwa Benki 
Kampuni iliingia mkataba na Hoteli iitwayo Paradise Holiday 
Resort kwa ajili ya kukodisha eneo na kufanya ujenzi wa 
mgahawa uitwao City Garden kwa kipindi cha miaka kumi (10) 
kuanzia Mwezi Septemba 2006 mpaka Oktoba 2016. 

Kulingana na makubaliano ya mkataba, mkodishaji alipaswa 
kulipa kiwango sawa cha kodi ya pango na umeme kwa kipindi 
chote cha miaka kumi ya mkataba bila kujali matumizi ya umeme 
au thamani halisi ya eneo kulingana na wakati, na Kampuni ya 
Ndege ndiyo ilipaswa kwenda kuwasilisha malipo kwa kampuni ya 
umeme (TANESCO). 

Wakati wa ukaguzi iligundulika kuwa, jumla ya tozo ya kodi 
Shilingi milioni 101.3 na gharama za umeme Shilingi milioni 52.3 
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hazikuingizwa kwenye akaunti ya Kampuni ingawa Paradise 
Holiday Resort ametoa uthibitisho wa malipo ya madai hayo 
kupitia risiti namba 3836 kwa pango na risiti namba 3837 kwa 
gharama za umeme. 

6.3.3 Malipo ya Huduma ya Mfumo wa Kihasibu hata kama Ndege 
zikiwa mbovu  
Cashiering-Emirates HQ-UAE ni kampuni iliyokuwa ikitoa huduma 
ya mfumo wa uhasibu na mapato kwa Kampuni ya Ndege 
Tanzania. Kwa mujibu wa jedwali la orodha ya madeni ya 
Kampuni ya ndege Tanzania, kampuni ya Cashiering-Emirates HQ-
UAE inaidai Kampuni ya Ndege Tanzania jumla ya Shilingi milioni 
489.5 ikiwa ni gharama za kupokea huduma kutoka kwa kampuni 
hiyo. 

Kwa mujibu wa mkataba, ilikadiriwa kuwa kiwango cha chini cha 
abiria 500,000 watahudumiwa kwa mwaka; na kwa kila abiria, 
ATCL italipa Dola za Kimarekani 0.39. 

Ukaguzi ulibaini kuwa ATCL ilikuwa ikilipa kwa kila robo ya 
mwaka kiasi cha Dola za Kimarekani 48,750 (abiria 500,000 x 
$0.39 ÷ 4) bila kujali kama ndege zinafanya kazi au hazifanyi kazi 
(yaani bila kujali idadi halisi ya abiria waliohudumiwa). Timu ya 
ukaguzi ilipitia mkataba huo na kubaini hauonyeshi ulianza lini na 
ungeishia lini. Pia, mkataba huo haukuwa umesainiwa na upande 
wa mdai, hali inayotilia shaka kama maslahi ya kampuni 
yalizingatiwa katika mkataba huu. 

Timu ya ukaguzi ilimuomba mdai kuthibitisha na kutuma 
vielelezo na nyaraka za uthibitisho wa madai yake kwa Kampuni 
ya Ndege Tanzania kwa kumuandikia barua pepe mnamo tarehe 
28 Machi 2017 na tarehe 18 Mei, 2017. Zaidi, iliwasiliana naye 
kupitia mawasiliano ya simu namba +971 4203 3551/971 4708 
2767 bila mafanikio yoyote. 
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Kampuni ya Ndege inapaswa kulichukulia hatua jambo hilo 
ikiwemo kupitia upya mikataba ili uweze kunufaisha pande zote. 

6.3.4 Kuendelea kupata Huduma za Kisheria bila kuingia mkataba 
upya  
Kampuni ya Uwakili ya Octavian iliingia mkataba na Kampuni ya 
Ndege Tanzania tarehe 1 Juni 2007 ili kuwa wakili wa kampuni. 
Mkataba huo ni wa miaka miwili na unaweza kuongezwa tena 
kwa makubaliano ya pande mbili. Kampuni hiyo imekuwa ikiitoza 
ATCL Dola za Kimarekani 1,500 kwa mwezi na malipo mengine 
yamekuwa yakifanyika pindi kunapokuwa na kesi kortini. 

Hata hivyo sikuweza kupewa uthibitisho unaoonyesha kuhuishwa 
kwa mkataba ingawaje kampuni husika inaendelea kutoa huduma 
za kisheria kwa ATCL. 

Kampuni ya Ndege Tanzania wawasiliane na Kampuni ya uwakili 
kwa ajili ya kurudishiwa fedha ambazo walizilipa kama tozo ya 
huduma wakati kukiwa hamna mkataba kati yao. 

6.3.5 Kutolipa Madeni yenye Riba kwa Wakati 
Wakati wa ukaguzi imegundulika kuwa kampuni ya Ndege hailipi 
madai kwa wakati kutoka kwa watoa huduma wake, hivyo 
kupelekea kuzalisha madeni yenye riba na adhabu kama 
inavyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini: 

  



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

156 
 

Jedwali 5: Kutolipa Madeni yenye Riba kwa Wakati (katika 
mamilioni ya Shilingi) 
TAASISI FEDHA  DENI 

HALISI  
 RIBA   GHARAMA 

ZA 
MAHAKAMA  

VIWANGO 
VYA 

KUBADILI 

 JUMLA  

AEROVISTA USD 1.06  0.56  0.22  2,200.00  4,057.30  
CO-
ARCHITECTURE SHILINGI 154.53  150.02  12.91  1.00  317.46  
TIB SHILINGI 2,478.00  739.19  0.00  1.00  3,217.19  
KENYA KAZI SHILINGI 30.93  31.86  0.00  1.00  62.79  
PSPF SHILINGI 39.20  15.70  0.00  1.00  54.89  
PPF SHILINGI 1,202.29  1,929.72  0.00  1.00  3,132.02  
COMAIR USD 0.38  1.29  0.00  2,200.00  3,653.60  
TANZANIA 
MICROFINANCE 
LTD SHILINGI 143.38  109.68  7.73  1.00  260.79  
JUMLA 

  
2,978.01  20.86  

 
14,756.04  

Kutokana na kuwapo kwa ongezeko la riba kwenye madeni yake. 
Kampuni ya Ndege inashauriwa kuyalipa madeni hayo kwa wakati 
Ili kuepuka ongezeko na adhabu zisizo za lazima. 

6.3.6 Kampuni kutokuwa na Takwimu Sahihi Zinazoonesha Viwango 
vya Madeni yaliyolipwa na ambayo bado 
Katika zoezi la ukaguzi ilibainika kuwapo kwa madeni ambayo 
hati za madai ziliorodheshwa kuwa bado hazijalipwa. Lakini 
baada ya timu ya ukaguzi kupokea mrejesho wa uthibitisho wa 
madai kutoka kwa wadai, ilibainika kuwa wadai walikiri kuwa 
baadhi ya hati hizo zilikuwa zimekwishalipwa; na baadhi ya 
wadai hawakuzitambua hati hizo kwa kuwa si miongoni mwa hati 
walizowasilisha kwa timu katika mirejesho ya uthibitisho wa 
madeni yao kama ilivyoainishwa kwenye jedwali la hapa chini: 

Jedwali 6: Udhaifu katika kusimamia madeni 

Na
. 

Jina la mdai 
 Aina ya 
Fedha  

 Thamani ya 
deni katika 
orodha ya 
madeni  

 Thamani ya 
deni katika hati 
za madai   

Deni 
lililothibitishw
a na mdai 

1 
Law Advocate 
Associates  SHILINGI  25,830,200.00 25,830,200.00 0.00 

2 
Mwanza Handling 
Coy Limited  USD  385,682.80 385,682.80 258,667.40 
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Na
. 

Jina la mdai 
 Aina ya 
Fedha  

 Thamani ya 
deni katika 
orodha ya 
madeni  

 Thamani ya 
deni katika hati 
za madai   

Deni 
lililothibitishw
a na mdai 

3 
Tanzania 
microfinance Bank  SHILINGI  234,981,629.26 260,788,609.24 260,788,609.24 

4 Moku security   SHILINGI  78,425,000.00 78,425,000.00 43,830,000.00 
5 cemair  USD  300,750.00 1,457,283.76 1,457,283.76 
6 Aerovista  USD  862,154.41 1,849,525.63 1,849,525.63 

7 

CO-Architecture 
(Architerial 
Services)  SHILINGI  134,532,837.00 317,416,678.00 317,461,678.00 

Hali hii inaweza kusababisha Kampuni ya Ndege illipe madeni 
haya mara mbili au zaidi, au iwe na taarifa zisizo sahihi juu ya 
madeni yake. Pia, utaratibu dhaifu wa udhibiti madeni unatoa 
mianya ya udanganyifu na kupelekea upotevu wa fedha za umma. 

Naishauri ATCL kuboresha utaratibu wa udhibiti wa madeni ya 
kampuni ili kuepuka kulipa madeni mara mbili na kuwa na taarifa 
za madeni zisizo sahihi ambazo zinaweza kupotosha maamuzi ya 
uongozi wa Kampuni na pia kuchunguza uhalali wa madeni haya 
ili kuona kama hakuna udanganyifu. 

6.4 Ukaguzi Maalum wa Ubia wa Uendeshaji kati ya Shirika la 
Maendeleo la Taifa (NDC) na Kampuni yaa Intra Energy 
Tanzania Limited(IETL)  

6.4.1 Matumizi Yasiyo Halisi Katika Utafutaji wa Madini Kiasi cha 
Shilingi Milioni 880.7 Yaliingizwa Katika Taarifa za Fedha za 
TANCOAL  
 Mapitio ya taarifa za fedha za TANCOAL kwa miaka Sita kuanzia 
2011 hadi 2016 yalionyesha kwamba matumizi katika utafutaji wa 
madini ya jumla ya kiasi cha Shilingi bilioni 6.58 hayakustahili. 

Uchambuzi wa taarifa za fedha pamoja na Ripoti ya Utafutaji wa 
Madini ulibainisha gharama za utafutaji wa madini za Shilingi 
bilioni 6.58; ambapo, kiasi cha Shilingi milioni 880.7 kati ya hizo 
kilijumuishwa isivyostahili.  
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Gharama hizi ziliainishwa katika taarifa za fedha kwa miaka 
minne kuanzia mwaka 2013 hadi 2016 isivyostahili, kwani utafiti 
wa madini uliisha mwaka 2012. Kuingizwa kwa gharama za aina 
hiyo katika taarifa za kifedha kumepunguza faida na kuonesha 
hasara kwa Kampuni ya TANCOAL, ambapo Serikali haikuweza 
kupokea gawio wala kukusanya kodi kwa kutoainishwa faida ya 
Kampuni. 

NDC inapaswa kuimarisha usimamizi katika uendeshaji wa ubia ili 
kuhakikisha kuwa ripoti zote za fedha ni sahihi. 

6.4.2 Gharama ya Kiasi cha Shilingi Milioni 940.34 na Dola za 
Marekani bilioni 3.35 zililipwa na TANCOAL Energy Ltd kwa 
Shughuli Zisizohusiana na Kampuni   
Mapitio ya hati za malipo kwa miaka mitatu kuanzia 2014 hadi 
2016 yalibaini kuwa TANCOAL imetumia kiasi cha Shilingi milioni 
940.34 ambazo hazihusiani moja kwa moja na uchimbaji wa 
madini na shughuli nyingine za Mgodi kwa mujibu wa 
makubaliano ya Ubia. Uchambuzi wa kumbukumbu za malipo 
ulibainisha kuwa TANCOAL Energy Limited ilifanya malipo 
yasiyohusiana na shughuli za TANCOAL. 

Kadhalika, uchambuzi umeonesha kuwa, jumla ya Dola za 
Marekani 3.35 zililipwa kwa TANCOAL nchini Malawi (Kampuni ya 
Tanzu ya Intra Energy) kama gharama za shughuli za madini kama 
vile ada ya ushauri, gharama za kusafirisha, kukodisha mtambo, 
masoko, uhamisho wa fedha kwenda Intra Energy Malawi, pamoja 
na malipo mengine ya kampuni yote hayakuhusiana na shughuli 
za TANCOAL. 

Matumizi ya jumla ya Shilingi milioni 940.34 na Dola za 
Kimarekani bilioni 3.356 yamesababisha TANCOAL Energy Ltd 
kutoripoti faida, hivyo, Kampuni kutotoa gawio na wala kustahili 
kulipa kodi. 

Menejimenti ya NDC inapaswa kuhakikisha kuwa malipo yote 
yasiyofaa na kiasi kilichopatikana na TANCOAL Energy Ltd 
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kinarejeshwa tena na kurejea taarifa zao za kifedha kwa kuondoa 
malipo yasiyo ya lazima. 

6.4.3 Gharama za Mchango wa Kampuni kwa Jamii Zilizidishwa kwa 
Jumla ya Kiasi cha Shilingi milioni 917.62  
Mapitio ya taarifa za fedha za TANCOAL kwa miaka mitano (5) 
kuanzia mwaka 2012 hadi mwaka wa 2016 zilionyesha kuwa 
Kampuni ya TANCOAL Energy Ltd ilichangia jumla ya Shilingi 
milioni 993 katika shughuli za maendeleo ya jamii huko Ngaka na 
Songea kama sehemu ya wajibu wake kwa Jamii (CSR). 

Ukaguzi umebaini kuwa, ni kiasi cha Shilingi milioni 75.4 pekee 
ndicho kilitolewa na Kampuni ya TANCOAL Energy Ltd kama 
mchango kwa Jamii. Kiasi pekee kilicholipwa pia kilithibitishwa 
na Meneja wa Usalama, Afya na Mazingira (HSE) ambaye ndiye 
mwenye jukumu la kutekeleza shughuli za Kampuni kwa Jamii.  

Menejimenti ya TANCOAL haikuwa na nyaraka zozote 
zinazothibitisha matumizi ya jumla ya kiasi cha Shilingi milioni 
917.62 kwa mujibu wa taarifa za fedha. Kujumuishwa kwa kiasi 
hicho katika taarifa za fedha za Kampuni kunapotosha makusudi 
kwa taarifa za fedha. 

TANCOAL Energy Ltd wanapaswa kurejesha kiasi kilicholipwa kwa 
ajili ya kurudisha faida kwa jamii ambacho hakina uthibitisho wa 
nyaraka na kufanya marekebisho ya hesabu katika vitabu vyao. 

6.4.4 Malipo Yasiyo Sahihi kwa Shirika la Intra Energy Corporation 
(Australia) Kama Tozo ya Menejimenti Kiasi cha Shilingi Bilioni 
1.47  
Taarifa za fedha za TANCOAL kwa miaka mitano (5) kuanzia Juni 
2013 hadi Machi 2017 zilionesha jumla ya shillingi 7.26 billioni 
kama ada za usimamizi wa Menejimenti. Matumizi hayo 
yalionyeshwa kama mkopo ambao ni deni kwa TANCOAL 
linalopaswa kulipwa. 
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Ulipaji wa mkopo kwa gharama za uendeshaji, matumizi ya mtaji 
na ada za usimamizi ulianza rasmi Mei 21, 2013 hadi Juni 2017 
kwa jumla ya Dola za Kimarekani milioni 1.81, ambapo kiasi cha 
Dola za Kimarekani milioni 1.72 kililipwa kwa Intra Energy 
Corporation (IEC). Kati ya fedha hizo, kiasi cha Dola za 
Kimarekani 667,187,730 sawa na Shilingi bilioni 1.47 kililipwa 
kama Ada ya Menejimenti kinyume na maelekezo ya Bodi ya 
Wakurugenzi. 

Mapitio ya Muhtasari wa Mkutano wa Bodi ya TANCOAL Energy Ltd 
wa tarehe 15 Novemba 2012 yalionesha kwamba Bodi ya 
Wakurugenzi TANCOAL iliamua kutokuwa na makubaliano ya 
huduma ya usimamizi (management service). Hivyo, kampuni ya 
Intra Energy Corporation (IEC) Australia ingepaswa kulipwa 
gharama halisi zinazoingiwa badala ya kulipa Ada ya 
Menejimenti. Malipo ya Ada za Menejimenti yaliyo kinyume na 
idhini ya Bodi ya Wakurugenzi yamepunguza faida ya kampuni, 
hivyo kutokusanywa kwa kodi. 

Inapendekezwa kuwa, shughuli zote zinazohusiana na ada za 
usimamizi wa Menejimenti za Shilingi bilioni 1.47 zilizolipwa kwa 
IEC zinapaswa kurejeshwa na TANCOAL Energy Ltd kutoka Intra 
Energy Corporation Australia. 

6.5 TATHMINI YA MIRADI MBALIMBALI ILIYOTEKELEZWA NA NSSF 
6.5.1 Kliniki ya Apollo 

Mnamo tarehe 23 mwezi Septemba 2014, Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii uliingia kwenye makubaliano na kusaini mkataba 
na Apollo Hospitals Enterprises Limited na Apollo Hospital 
Singapore PTE Ltd kwa ajili ya ujenzi wa hospitali; ambapo, kila 
mbia atapaswa kuchangia asilimia hamsini (50). Kulingana na 
makubaliano ya mkataba, AHEL walipaswa kutoa vifaa vyote kwa 
vinavyohusiana na hospitali na kuiendesha kwa miaka 15 katika 
tozo waliyokubaliana. Mpaka sasa, mradi umeshatumia Shilingi 
bilioni 4.19. 
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Mwezi wa pili mwaka 2018 nilitembelea miradi kwa ajili ya 
ukaguzi na kubaini kuwa, mkandarasi ametelekeza mradi na 
hakuna kinachoendelea; pia, kijiografia mradi umekaa mazingira 
ambayo sio Rafiki, kwani ni ngumu kufikika. Hii ni kutokana na 
kuwapo kwa mradi wa mabasi yaendayo kasi ambapo magari 
binafsi hayaruhusiwi kupita kwenye miundombinu ya mradi huo. 
Hivyo, kukwaza ufikikaji wa kliniki hiyo. 

Naishauri Menejimenti na Bodi ya wadhamini ya NSSF watafute 
mwekezaji ambaye uwekezaji wake utakuwa na manufaa kwa 
pande zote, kwani bado mahitaji makubwa ya huduma bora za 
afya hapa nchini ni makubwa. 

6.5.2 Ujenzi wa Ofisi za Ubalozi na Jengo la Kibiashara mjini Nairobi 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, kwa kushirikiana na Wizara 
ya Mambo ya Nje ambaye wanamiliki eneo mjini Nairobi, 
waliingia makubaliano ya ujenzi wa jengo la kibiashara na ofisi za 
Ubalozi, ambapo mradi ungegharimu jumla ya Shilingi bilioni 1.05 
za Kenya sawa na Shilingi bilioni 77.4 za Kitanzania. 

Mpaka sasa jumla ya Shilingi milioni 854.28 zimetumika kwa ajili 
ya shughuli mblimbali zinazohusiana na mradi. Mpaka sasa, 
hakuna chochote kinachoendelea kuhusiana na mradi.  

6.5.3 Mradi wa Kuzalisha Umeme Mkuranga 
Shirika la Umeme Tanzania, Shirika la Maendeleo ya Petroli na 
baadhi ya Mifuko ya Hifadhi ya Jamii walikutana kwa ajili ya 
kutafuta namna ya kukabiliana na tatizo la umeme kwa kipindi 
hicho wakati ufumbuzi wa kudumu wa tatizo ukitafutiwa 
majawabu.    Kwa dharura hiyo, mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii wakaingia kwenye mradi wa uzalishaji umeme; ambapo 
mitambo ingewekwa eneo la Mponga wilayani Mkuranga. 
Gharama za mradi inakadiriwa kufikia Dola za Kimarekani milioni 
490. 
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Katika maandalizi ya mradi, NSSF ilinunua eneo la hekari 100 
huko Mponga kwa ajili ya uwekaji wa mitambo na mashine; pia, 
visima 11 vilichimbwa kwa ajili ya upatikanaji wa maji ili 
mitambo na mashine iweze kupoozwa. Mpaka sasa, jumla ya 
Shilingi bilioni 3 za Kitanzania zimeshatumika kwa shughuli 
mbalimbali. 

Nilipotembelea eneo la mradi, niligundua kuwa eneo 
lililonunuliwa na NSSF kwa ajili ya mradi huo halijawekwa alama 
za utambuzi, hivyo kupelekea urahisi wa kuvamiwa na 
kusababisha mgogoro wa ardhi. 

Pia, nilishindwa kupata taarifa ya upembuzi yakinifu wa mradi ili 
kuweza kujiridhisha kama mradi una manufaa kwa Taasisi.   

6.5.4 Ujenzi wa Nyumba za Makazi katika Eneo la Njiro Kiwanja 
Namba 249 Kitalu D 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii uliingia makubaliano ya 
ununuzi wa viwanja katika eneo la Njiro mnamo tarehe 4 
Novemba 2010 kwa makubaliano ya jumla ya Shilingi milioni 440 
kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za makazi za kisasa ambazo 
zingeuzwa kwa jamii yote ya Watanzania ambapo malipo 
yalifanyika kwa awamu. Gharama za mradi zinakadiriwa kufikia 
Shilingi bilioni 14.7. Malipo ya mwisho ya jumla ya Shilingi milioni 
308 yalifanyika mnamo tarehe 22 Machi 2011. 

Nilipofanya ukaguzi eneo la mradi mnamo mwezi Januari mwaka 
2018 niligundua kuwa eneo limevamiwa; kuna makanisa 
yamejengwa pamoja na shughuli nyingi za kibinadamu 
zinaendelea. Pia, kwenye ukaguzi wangu nimeshindwa kupata 
nyaraka za umiliki wa eneo na hati za kiwanja hicho. 

Ni ngumu kwa NSSF kurejesha Shilingi milioni 440 ambazo 
zimeshatumika kwenye mradi. 
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6.5.5 Mradi wa Ujenzi wa Nyumba za Mwanza katika Eneo la Kiseke 
na Bugarika 
Mwaka 2008 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulipanga 
kujenga nyumba za gharama nafuu katika eneo la Kiseke na 
Bugarika kwa ajili ya kuuzwa kwa watumishi na jamii yote ya 
watanzania. 

Mfuko uliingia kwenye makubaliano ya mauziano na Halmashauri 
ya Jiji la Mwanza kwa ajili ya kununua viwanja 357 katika eneo la 
Bugarika na viwanja 299 katika eneo la Kiseke kwa jumla ya 
Shilingi bilioni 1.89, ambapo malipo yangefanywa kwa awamu 
tatu. 

Shilingi bilioni 1.51 ililipwa ambayo ni asilimia themanini ya 
mradi. Kwenye ukaguzi wangu niligundua kuwa mpaka sasa sio 
viwanja vyote ambavyo vimeshagawiwa kwa mfuko kulingana na 
makubaliano; na hakuna uendelezaji wowote uliofanyika kwenye 
eneo lilikwishagaiwa. Pia, ilibainika kuwa viwanja vilichukuliwa 
bila kufanyika kwa upembuzi yakinifu kwa ajili ya kuangalia faida 
za kiuchumi na kijamii zitokanazo na mradi. 

Nilifanya mahojiano na Afisa Mtendaji wa Kata ya Buhongwa na 
akabainisha kuwa kuna baadhi ya wanakijiji bado hawajalipwa 
fidia na Halmashauri ya Jiji la Mwanza kwa eneo lile la mradi. 
Pamoja na hayo, pia Mfuko haujafanya jitihada katika kulilinda 
eneo hilo, kwani kuna shughuli za kibinadamu zinaendelea. 

Ni vigumu kwa Mfuko kudai viwanja ambavyo vimevamiwa na 
wakazi wa maeneo ya jirani. 

6.5.6 Kituo cha Usafirishaji cha Kimataifa Mwandiga 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ulipanga kuendeleza eneo la 
ekari 28 lililopo Mwandiga kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha 
usafirishaji cha kimataifa; na kati ya ekari hizo, mfuko tayari 
umeshachukua ekari 23 kwa thamani ya Shilingi billioni 1.85. 
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Mpaka sasa hakuna kinachoendelea kwenye eneo la mradi. 

Ni ngumu kwa sasa Mfuko kuweza kurejesha kiasi cha Shilingi 
bilioni 1.85 ambazo tayari zimeshalipwa. 

6.5.7 Ununuzi wa Ardhi kwa Mikoa ya Dar es Salaam na Pwani 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii uliingia kwenye mradi wa 
ununuzi wa maeneo kwa ajili ya ugawaji wa viwanja. Maeneo 
hayo ni Madale (mita za mraba 76,633), Mlunga (ekari 1,496.8) 
Misugusugu (ekari 100), Mataya (mita za mraba 187,103) na 
Ngarambe (ekari 300) kwa ajili ya uhifadhi wa ardhi kwa 
matumizi ya baadae kama inavyoainishwa hapa chini:  

i. Mlunga - Kibaha (Mkoa wa Pwani)- Ujenzi wa Bandari kavu 

ii. Madale - Kinondoni – Ujenzi wa mji wa kisasa 

iii. Mataya - Bagamoyo – Ujenzi wa mji wa kisasa 

iv. Misugusugu – Kibaha (Mkoa wa Pwani) Ujenzi wa mji wa 
kisasa 

v. Ngarambe – Mkuranga (Mkoa wa Pwani) – Ujenzi wa makazi 

Mpaka sasa, mradi umeshatumia kiasi cha Shilingi bilioni 15.8 
kwa ajili ya ununuzi wa maeneo hayo. 

Wakati wa ukaguzi wa eneno la mradi nilibaini kuwa mfuko 
umeshauza viwanja vya Madale vilivyopo wilaya ya Kinondoni. 
Hata hivyo, viwanja vilivyopo Wilaya ya Mkuranga havina alama, 
na ni eneo ambalo halijapimwa. Maeneo mengine yaliyobaki yapo 
mbali kibiashara. 

Maeneo yote yalinunuliwa bila kufanyika kwa upembuzi yakinifu. 
Pia, hakuna baraka za kikao cha Bodi ya Wadhamini wala kikao 
cha Kamati ya Uwekezaji vilivyoidhinisha. 



Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2016/2017 
 

165 
 

Pia, maeneo mengi yalinunuliwa kabla ya kupimwa, na hakuna 
ushahidi unaoonesha namna ambayo thamani ya Shilingi bilioni 
15.8 ilifikiwa. 

Nashauri Mfuko uuze viwanja hivyo ili kuweza kurudisha kiasi cha 
pesa kilichotumika; na pia kuweka ardhi kama akiba kuna 
gharama kubwa za uendeshaji kuliko faida itakayopatikana. 

6.5.8 Kampuni Tanzu ya Mkulazi 
Mnamo tarehe 6/9/2016 Mashirika mawili ya Pensheni ambayo ni 
Mfuko wa Pensheni wa NSSF na Mfuko wa Pensheni wa PPF 
yaliunda Kampuni Tanzu ya Mkulazi ambayo ni chombo maalum 
kilichoundwa kwa ajili ya ujengaji wa kiwanda cha Sukari na 
uendelezaji wa mashamba ya miwa ambapo kitakuwa na uwezo 
wa kuzalisha zaidi ya tani laki mbili (200,000) kwa mwaka.  

Kampuni Tanzu ya Mkulazi inaendeleza mashamba mawili, moja 
ni shamba namba 217 lilipo kata ya Mkulazi (Mkulazi I) wilaya ya 
Morogoro vijijini lenye ukubwa wa eneo la hekta 63,227 na 
jingine likiwa Mbigiri (Mkulazi II) lililopo Wilaya ya Mvomero Mkoa 
wa Morogoro lenye ukubwa wa hekta 4,856. 

Mwezi Februari 2017 Kampuni Tanzu ya Mkulazi na Jeshi la 
Magereza Tanzania walisaini Randama ya Makubaliano kw ajili ya 
uendelezaji wa shamba la Mbigiri. 

Mtaji wa jumla ya Dola za Kimarekani milioni 76.87 zitatolewa 
kwa awamu nne kuanzia mwaka 2017/18 mpaka 2020/21. 

Marejeo ya upembuzi yakinifu inaonyesha kuwa mradi utakuwa 
na marejesho ya faida katika uwekezaji ya asilimia 24.30 na 
kipindi cha malipo ya mtaji kitakuwa miaka 4 na nusu kutoka 
kwenye uwekezaji wa awali.  

Pia, marejeo zaidi ya upembuzi yakinifu yamegundua  mradi 
utakuwa na mauzo ya Dola za Kimarekani milioni 18.8 kwa 
mwaka wa kwanza (2018/2019) na yataongezeka mpaka Dola za 
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Kimarekani milioni 30.6 kwa mwaka wa 5 na Dola za Kimarekani 
Milioni 35.2 kwa mwaka wa 10 wa mradi faida itaongezeka mpaka 
kufikia Dola za Kimarekani milioni 39.5 kufikia mwaka wa 15. 

Mradi unatarajiwa kuingiza faida ya Dola za Kimarekani milioni 
5.4 kwa mwaka wa kwanza na inatarajiwa kuongezeka mpaka 
kufikia Dola za Kimarekani milioni 16.5 kwa miaka 5 na 
kuendelea.  

Kwa mujibu wa Menejimenti, mradi una faida za kijamii na 
kiuchumi ambazo kati ya hizo ni kupunguza uhaba wa sukari, 
kuongeza upatikanaji wa ajira, ongezeko la vyanzo vya kodi kwa 
Serikali kuu na Serikali za Mitaa na kukuza ustawi wa jamii ya 
watu wanaouzunguka mradi. 

Pia mradi wa Mkulazi II una changamoto mbalimbali ambazo 
zinahitaji kurekebishwa kabla mradi haujaanza kazi kikamilifu 
ambazo ni kama zifuatazo:- 

i. Ujenzi wa njia ya reli inayokwenda kwenye mradi 
unafanyika kwenye eneo ambalo linakabiliwa na mafuriko ya 
mara kwa mara; 

ii. Eneo la mradi katika shamba la Mbigiri halina hati miliki; 

iii. Miundombinu ya umwagiliaji ni ya zamani ambayo ilirithiwa 
kutoka shamba la zamani na haikidhi haja katika eneo la 
mradi; 

iv. Madaraja yaliyopo kwenye njia ya kuingia na kutoka kwenye 
mradi ni madogo yenye uwezo wa kubeba mpaka tani 30 tu 
hivyo hayakidhi mahitaji yaliyopo sasa 

v. Kunahitajika uwepo wa mafunzo kwa ajili ya kuwaongezea 
uwezo wakulima wadogo ambao ni washikadau muhimu kwa 
ustawi wa mradi; na 
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vi. Eneo ulipo mradi ni mahali panapopata mvua nyingi mpaka 
kupelekea mafuriko ambapo inaleta ugumu kwa utekelezaji 
wa shughuli mbali mbali za mradi. 

Naishauri Kampuni Tanzu ya Mkulazi kutilia mkazo na kuhakikisha 
changamoto zote zilizoainishwa zinapatiwa ufumbuzi wa haraka 
kwa ajili ya ustawi wa mradi. 
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SURA YA SABA 

UKAGUZI WA  UFANISI WA SEKTA YA MADINI, GESI NA MAFUTA 
NCHINI  

7.0 Utangulizi 
Sekta ya madini, gesi na mafuta inahusu utafutaji na 
uchimbaji wa madini, mafuta na gesi asilia. Nchi ya Tanzania 
imebarikiwa kuwa na utajiri mkubwa wa madini na gesi, 
lakini mchango wa sekta hii kwenye uchumi hauridhishi. 

Katika mwaka huu wa fedha nimefanya ukaguzi katika sekta 
ya uchimbaji wa madini na gesi na kutoa mapendekezo ya 
jinsi ya kuboresha mchango wa sekta kwenye uchumi. 

Ukaguzi wangu umehusisha taasisi zote za Serikali nchini 
zinazohusika na sekta ya uchimbaji kama vile Wizara ya 
Madini, Tume ya Madini, Kampuni ya Uthamini wa madini vito 
Tanzania, Shirika la Taifa la madini, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, Mamlaka ya Uratibu wa shughuli za Mafuta, na Shirika 
la Maendeleo la Petroli Tanzania. 

7.1 Mapungufu ya Ujumla 
(i) Kutokuwapo kwa kanuni za kuelezea sheria za Maliasili 

na Rasilimali  
Serikali imedhamiria kulinda na kuhakikisha kuwa maliasilli na 
rasilimali za nchi zinawanufaisha wananchi wa Tanzania kwa 
kuhakikisha mikataba na makubaliano yahusayo utafutaji, 
uchimbaji na usimamizi wa maliasili unalindwa.  

Katika utekelezaji wa dhamira husika, Serikali imeanzisha sheria 
mbili: - Sheria za Maliasili na Rasilimali ya mwaka 2017 
(Permanent Soverignty) na Sheria ya Mkataba ya Maliasili na 
Rasilimali (Mapitio na Majadiliano juu ya vifungu hasi) ya mwaka 
2017. Sheria hizi zimethibitisha haki ya umiliki wa Tanzania juu 
ya maliasili na rasilimali zote zipatikanazo ndani ya nchi, na 
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kulipa nguvu Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuweza 
kupitia mikataba na kubadilisha vifungu visivyo na maslai kwa 
taifa. 

Hata hivyo, upembuzi wangu umebainisha ya kuwa licha ya 
kuwapo kwa sheria hizi, kanuni zinazoongoza utekelezaji wa 
vifungu vya sheria hizi hazijatayarishwa. Kutokuwapo kwa kanuni 
za kuongoza sheria kutadhoofisha utekelezaji wa sheria hizi na 
Serikali kutoweza kufikia dhamira yake juu ya sheria hizi. 

Serikali, kupitia Wizara ya Madini, inashauriwa kutunga kanuni 
zitakazoongoza na kusimamia utekelezaji wa sheria za Rasilimali 
na Maliasili. 

(ii) Ukomo wa wigo wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali 
katika sekta ya Madini, Gesi na Mafuta 

Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 imempa mamlaka mdhibiti na makguzi mkuu wa 
Serikali ya kukagua na kutoa ripoti za Ukaguzi juu ya Hesabu za 
Serikali, Mahakama, na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania. Kadhalika, kanuni namba 5 na 15 za Sheria za Ukaguzi 
za mwaka 2008 zimempa nguvu na uwezo Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kuweza kupata taarifa na nyaraka 
yeyote atakayoihitaji katika utekelezaji wa majukumu yake. 

Hata hivyo, mamlaka haya hayajatajwa katika sheria 
zinazoratibu sekta ya madini, mafuta na gesi.  Kwa mfano, 
kifungu cha 26 katika Sheria ya Madini ya mwaka 2010 kama 
ilivyorekebishwa na Sheria ya Marekebisho namba 7 ya mwaka 
2017 inazitaka kampuni za madini kutotoa nyaraka na taarifa kwa 
mtumiaji wa nje asiyetajwa kwenye sheria husika isipokua kwa 
maamuzi ya kampuni. 

Zaidi ya hayo, kifungu cha 93 katika Sheria ya Mafuta na Gesi ya 
mwaka 2015 kinamtaka mmiliki wa leseni na vibali vya utafutaji 
na uchimbaji wa mafuta na gesi katika sheria hii kutotoa taarifa 
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na nyaraka za kampuni kwa mtu/taasisi yeyote ambayo siyo 
mamlaka ya usimamizi wa shughuli za mafuta na gesi (PURA) au 
mfanyakazi wa umma isipokuwa kwa kibali cha kampuni, ingawa 
ibara ya 18(k) ya MPSA 2013 inaeleza kuwa Serikali na Shirika la 
Maendekeo ya Petroli  Tanzania (TPDC), kupitia wawakilishi na 
wafanyakazi wake vitakua na haki ya kuingia kwenye eneo la 
uchimbaji na kufuatilia utelelezaji wa shughuli za mafuta na gesi 
kwa kukagua rasilimali, malighafi, taarifa na nyaraka husika. 

Kutokana na kutokuwapo kwa mamlaka ya wazi, Ofisi yangu 
imelazimika kuihusisha Wizara ya Madini, kupitia tume ya madini 
na Shirika la Mafuta Tanzania, kuweza kuwafikia makampuni ya 
madini. 

Mnamo tarehe 3 Januari 2018 Ofisi yangu iliijulisha Wizara ya 
Madini juu ya kusudi la Ofisi yangu kufanya ukaguzi juu ya 
gharama rejeshwa na upatikanaji wa mapato kwa makampuni 
haya kwa kipindi cha miaka mitano kuanzia mwaka 2012 mpaka 
2017. Hata hivyo, ni mpaka mwishoni wa mwezi Februari 2018 
ndipo Ofisi yangu ilipokea barua toka Wizarani ikielezea kukubali 
kwa makampuni ya madini na mafuta kutembelewa na ofisi 
yangu. 

Kitendo hiki kimechangia Ofisi yangu kushindwa kukagua 
misamaha ya gharama rejeshwa na mapato ya makampuni ya 
madini, gesi na mafuta. 

Kutokana na umuhimu wa kuwapo kwa uwazi katika sekta ya 
madini, gesi na mafuta, kuna ulazima wa kurekebisha sheria 
mama za madini na mafuta ili ziweze kumtaja na kumpa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali mamlaka ya wazi ya 
kupata taarifa zilizo na zisizo za kihasibu za makampuni ili 
kuboresha uwajibikaji wa kampuni hizi juu ya maliasili 
walizopewa kuziendeleza. 
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7.2 Taarifa ya Ukaguzi wa Sekta ya Madini 
7.2.1 Tume ya Madini 

Tume ya Madini imeundwa na Sheria ya Madini ya mwaka 2010. 
Kufuatia kuvunjwa kwa iliyokuwa wakala wa ukaguzi wa madini 
Tanzania, shughuli zote zilizokuwa zinatekelezwa na wakala 
zimehamishiwa kwenye Tume ya Madini. 

Yafuatayo ni mapungufu yaliyobainika kwenye ukaguzi wangu: 

(i) Kutofanyika kwa uhakiki wa gharama za uwekezaji wa 
migodi 

Kwa mujibu wa kifungu cha 41(4) (c) kwenye Sheria ya Madini ya 
mwaka 2010 kama ilivyorekebishwa na sheria ya marekebisho 
namba 7 ya mwaka 2017, miongoni mwa majukumu ya uliokuwa 
Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania, kwa sasa Tume ya 
Madini, ni kufanya uhakiki wa gharama za uwekezaji 
zinazotarajiwa ndani ya miezi kumi na mbili baada ya kutoa 
leseni ya wachimbaji wakubwa wa madini na kufuatilia 
utekelezaji wa ripoti ya upembuzi. 

Uchambuzi wangu umebaini kuwa hakuna uthibitisho 
unaoonyesha kuwa Wakala wa Ukaguzi wa Madini, kwa sasa Tume 
ya Madini, umefanya uhakiki wa gharama za uwekezaji tarajiwa 
wakati wa utoaji wa leseni ya uchimbaji madini. 

Kutokuwapo kwa hatua stahiki za kuratibu uwekezaji hupelekea 
serikali kutoweza kutambua kwa uhakika gawio lake la mapato 
(mrabaha na kodi) toka kwenye makampuni ya madini kutokana 
na upandishwaji wa gharama kwa kulangua risiti au kutorosha 
faida na kutumia upangaji wa bei miongoni mwa makampuni 
yenye ubia. 

Serikali, kupitia Tume ya Madini, inashauriwa kufanya uhakiki wa 
usahihi wa gharama za awali na muendelezo za uwekezaji katika 
migodi kuthibitisha usahihi wa taarifa za uwekezaji zilizotolewa 
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na makampuni ya migodi ili kuiwezesha serikali kukusanya 
mapato stahiki kupitia mrabaha na kodi. 

(ii) Mauzo ya mali za migodi iliyopewa misamaha ya mitaji 
Ibara 22(a) ya mfano wa mkataba wa uzalishaji wa gesi (MPSA) 
2013 inaelekeza kuwa, mali zisizohamishika  zinazomilikiwa na 
mkandarasi anayetekeleza shughuli za uchimbaji wa gesi na 
mafuta zitakuwa mali za TPDC kwa uamuzi wa TPDC baada ya 
kumalizika makubaliano au kuvunjika au wakati mkandarasi 
atakapokuwa amerejesha gharama za ununuzi wa mali hizo 
kupitia gharama za uendeshaji. 

Kwa kuongeza, ibara ya 22(f) ya mfano wa Mkataba wa Uzalishaji 
Gesi (MPSA) 2013 imeeleza kuwa, iwapo gharama za mali 
zisizohamishika zitakuwa zimerejeshwa kwa asilimia 50 kulingana 
na vifungu vya makubaliano,  Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania linaweza kumiliki mali hizo kwa shirika kulipia gharama 
za mali hizo zilizosalia. 

Kinyume na mapendekezo ya mfano wa Mkataba wa Uzalishaji 
Gesi (MPSA) 2013, uchambuzi wangu wa mikataba ya madini 
umebaini  kuwa mikataba haiipi serikali uwezo wa kumiliki mali 
za migodi baada ya wamiliki kurejesha gharama za ununuzi wa 
mali za migodi. 

Kwa mfano, kupitia toleola tarehe 3 Machi 2018, Gazeti la 
Tanzania Daily News limechapisha tangazo lililotolewa na 
kampuni ya Harvest Tanzania Ltd ikishirikiana na kampuni za 
Slattery Auctions ya Australia na Liquidity Service ya South Africa 
kuwa watafanya mnada wa mali za mgodi wa Dhahabu wa 
Buzwagi unaomilikiwa na Acacia ikiwa ni utekelezaji wa mikakati 
ya kufunga mgodi wa Buzwagi ifikapo mwaka 2020. 

Pia, mnamo Novemba 2013 STAMICO ilinunua mgodi wa dhahabu 
wa Tulawaka kutoka kwa African Barrick Gold plc kwa dhamani 
ya dola za kimarekani milioni 4.5. 
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Imebainika ya kuwa misamaha ya mitaji inayotolewa kwa 
makampuni haya, kwa mfano, kurejeshwa kwa gharama za 
uwekezaji ambazo zinapunguzwa toka kwenye mapato ya migodi 
ni mapato ambayo yangeweza kukusanywa na serikali kama 
misamaha husika isingetolewa. Hii inaonyesha yakuwa kampuni 
za migodi zimesharejesha gharama zao za awali za uwekezaji 
zinazohusu ununuzi wa mali. Hivyo basi, mali hizi zinastahili 
kuwa za serikali baada ya kurejeshwa kwa gharama za uwekezaji 
zilizotumiwa na makampuni haya. 

Zaidi ya hayo, hapakuwa na ushahidi wa kuwa misamaha ya 
uwekezaji inayotolewa kupitia misamaha ya kodi, mapumziko ya 
kodi, na marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani hayaendani 
na mchango wa migodi hii kupitia kodi na mirabaha kutokana na 
uchimbaji wa madini. 

Serikali inashauriwa: 

a) Kutumia kifungu namba 4 cha sheria ya Mikataba ya Maliasili 
na Rasilimali ya mwaka 2017 kurekebisha mikataba ya migodi 
kuwezesha mali zote za migodi ambazo gharama zake 
zimesharudishwa kuwa mali ya serikali. 

b) Kuanzisha kamati maalum itakayochunguza na kulinganisha 
mimala inayohusiana na misamaha ya uwekezaji, misamaha 
ya kodi, na marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani 
kutambua kama mapato haya yaliyosamehewa na serikali 
yanaendana na mchango wa sekta ya madini kwenye uchumi 
kupitia malipo ya mirabaha na kodi kutoka kwenye 
makampuni ya migodi. 

7.2.2 Kampuni ya Uthamini wa Madini Vito Tanzania 
Kampuni ya uthamini wa madini vito Tanzania ilianzishwa 
kufanya uthamini na upangaji bei wa dhahabu kwa ajili ya 
kutambua mrabaha na kodi zinazotakiwa kulipwa Serikalini. 
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Ukaguzi wangu katika kampuni hii ulibaini yafuatayo: 

(i) Kutokuwepo kwa kanuni zilizopitishwa za upangaji na 
uthamini wa madini vito 

Kulingana na kifungu cha 22(R) na (S) cha Sheria ya migodi ya 
mwaka 2010 kama ilivyorekebishwa na Sheria ya marekebisho 
namba 7 ya mwaka 2017, tume ya madini imepewa majukumu ya 
kutambua thamani ya madini yaliyozalishwa, na kupanga bei 
elekezi za madini kwa kulinganisha na bei za masoko ya ndani na 
nje ya nchi kwa dhamira ya kukadiria mrabaha na kodi 
itayatakiwa kulipwa Serikalini. Kwa kuongezea kifugu namba 
100(b) cha Sheria hii inaelekeza kuwepo kwa Afisa Mkazi wa 
Madini, Afisa wa Mamlaka ya Mapato, na maafisa toka kwenye 
taasis nyinginezo wakati wa uthaminishaji wa madini. 

Kampuni ya uthamini wa madini vito Tanzania ambayo kwa sasa 
ipo chini ya tume ya madini imeandaa utaratibu na kanuni za 
kufuata wakati wa kutekeleza majukumu yake kama vile: 
kutumia viwango vya juu wakati wa kufanya uthamini, kutumia 
njia mbalimbali za kuthamini madini vito ghafi na yaliyosafishwa, 
na kutumia bei zilizopo sokoni kwenye kubaini thamani ya madini 
vito. Hata hivyo, hakuna ushahidi wa kuwa utaratibu huu 
umeidhinishwa na Wizara ya Madini. 

Kutokuwapo kwa kanuni zilizoidhinishwa zitakazoongoza shughuli 
za upangaji na uthaminishaji kunasababisha kutokupatikana kwa 
matokeo linganifu wakati wa uthamini wa madini na kuwapo kwa 
makosa yatokanayo na matumizi ya mawazo binafsi ya 
kibinadamu wakati wa uthaminifu wa madini. 

Serikali kwa kupitia Wizara ya Madini, inashauriwa kutunga na 
kupitisha kanuni zitakazoongoza shughuli za upangaji na 
uthaminifu wa madini. 
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(ii) Kutolipishwa kwa ada ya upangaji na uthamini wa madini 
vito 

Kifungu namba 90 cha sheria ya madini ya mwaka 2010 kama 
ilivyorekebishwa na sheria ya uwajibikaji na uwazi kwenye sekta 
ya madini na mafuta ya mwaka 2015, kinaelekeza ya kuwa 
kutakuwa na ada ya upangaji na uthamini wa madini vito 
itakayolipwa serikalini na mmiliki wa leseni ya uchimbaji wa 
madini vito wakati wa kuuza madini aliyozalisha au kununua kwa 
viwango vitakavyochapishwa kwenye Gazeti la Serikali na Waziri.  

Uchambuzi wa shughuli za Tume ya Madini umebaini ya kuwa, 
ada hii hailipishwi kutokana na Waziri husika kutochapisha 
viwango vya ulipaji wa ada kwa ilivyotakiwa na sheria.  

Serikali, kupitia Wizara ya Madini, inashauriwa kutunga na 
kuchapisha ada elekezi za upangaji na uthamini wa madini ya 
vito. 

7.2.3 Ufanisi hasi wa utendaji wa Kampuni ya madini bati ya Kyera. 
Kampuni ya madini bati ya Kyerwa zamani STAMITRADE 
ilianzishwa tarehe 6 Februari 2014 kama kampuni huru 
inayomilikiwa na shirika la madini la taifa. 

Upembuzi wangu wa utendaji wa kampuni umebaini mapungufu 
yafuatayo: 

Uchambuzi na utambuzi wa viwango vya madini bati wakati wa 
ununuzi unafanyika kwa utambuzi wa macho na ukaguzi usiohusu 
mashine au teknolojia ya uchambuzi, Njia hii inapendelekea 
kufanyika makosa yatokanayo na utashi wa kibinadamu. Kwa 
mfano, mnamo mwezi Oktoba 2016 wakati wanauza madini bati 
kwa kampuni ya African Top Minerals, kampuni ya Kyera 
ilibainisha kununua madini bati yaliyosafishwa tani 26.739 lakini 
wakati wa kufanya mauzo, baada ya madini bati hayo kufanyiwa 
uchambuzi na uthamini ilibanika ya kuwa madini hayo yalikuwa 
na uzito wa tani 18.0652 tu. Hii inamaanisha kuwa kiasi cha tani 
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8.3138 ilikuwa ni madini bati yaliyochini ya viwango. Hii 
ilipelekea kampuni kupata hasara ya TZS 150 millioni kwa 
kutumia bei ya TZS 18,000 kwa kilo moja ya madini bati. 

Kampuni inashindwa kufikia moja kwa moja soko la dunia la 
madini bati kwa kuwa nchi ya Tanzania haijasajiliwa katika 
shirikisho la International Tin Research Institute (ITRI) ambalo 
linasimamia uuzwaji, uwazi, na usafirishaji katika uchimbaji na 
usimamizi wa biashara ya madini bati katika nchi za Maziwa 
Makuu barani Afrika. 

Mauzo ya madini bati katika mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 
2017 yalifanyika kwa upimaji kilo za makinikia ya madini bati 
badala ya viwango vya madini bati zinavyopatikana kwenye kilo 
za makinikia ya madini bati ambayo ndiyo sera ya mauzo ya 
kampuni na njia bora inayotumika duniani. Kwa kuongezea, bei 
zilizokuwa zinatumiwa na kampuni hazikuwa zinafanyiwa 
marejeo ili kuweza kuendana na ongezeko la thamani ya madini 
bati baada ya kuoshwa na kuwa na viwango bora. Pia bei hizo 
hazikuwa zinaendana na bei za dunia kama zinavyoonyeshwa 
kwenye soko kuu la vyuma mjini London-Uingereza. Kwa Mfano, 
mwezi Oktoba 2016 bei ya kampuni ya mauzo ya madini bati 
ilikuwa Shilingi 18,000 kwa kilo wakati bei ya manunuzi ilikuwa 
Shilingi 19,000 kwa kilo. 

Kampuni inanunua madini bati toka kwa wachimbaji wadogo na 
madalali kwa kutumia fedha taslimu. Kwa kila mwezi, Kampuni 
inatoa wastani wa Shilingi millioni 40 fedha taslimu kufanikisha 
manunuzi hayo.Aidha, manunuzi ya madini bati toka kwa 
wachimbaji wadogo na madalali yalikuwa hayaambatishwi na 
vocha ya uuzwaji madini ambayo ndiyo stakabadhi inayotumiwa 
na serikali kudhibiti na kutambuwa uuzwaji wa madini bati nchi. 
Kwa ziada, pia hapakua na uangalizi na udhibiti wa manunuzi ya 
madini bati, mtumishi moja alikuwa anasimamia zoezi la ununuzi 
wa madini bati kuanzia upimaji wa uzito wa madini bati mpaka 
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kuja kufanya malipo kwa muuzaji bila ya kukaguliwa na afisa wa 
pili. 

Shirika la Madini la Taifa linashauriwa: 

a) Kuchunguza na kuwachukulia hatua za kinidhamu maofisa 
walioisababishia kampuni hasara ya Shilingi millioni 150, 

b) Kutumia teknolojia na vifaa vya kisasa wakati wa kufanya 
uchambuzi na uthamini wa madini bati, 

c) Kujisajili na kupata uanachama wa taasisi ya kimataifa ya 
utafiti wa madini bati ili kuogeza wigo wa soko, na  

d) Kuboresha udhibiti wa uuzwaji na manunuzi ya madini bati. 

7.2.4 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
(i) Kukosekana kwaMfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za bei 

linganifu katika sekta ya madini 
Kifungu namba 33 cha Sheria ya Kodi ya mapato ya mwaka 2004 
kinahitaji mipango au makubaliano kati ya taasisi mbili zenye 
mahusiano ya umiliki kuchambua na kutenga kiasi ambacho 
kinatakiwa kujumuishwa au kupunguzwa wakati wa kukokotoa 
mapato ambayo yatatumika kwenye kukadiria kodi ya taasisi 
husika ambayo ingetozwa kama miamala baina ya taasisi hizo 
ilifanyika kwa kuzingatia usawa na bei elekezi.  

Ukaguzi wangu umebaini kuwa, TRA haina mfumo wa kimtandao 
unaoiwezesha kuweza kufanya mlinganisho wa gharama ili 
kutambua kama gharama za miamala kati ya taasisi zenye ubia 
zina usawa wa kutumia bei elekezi au kamahazikuhusisha uratibu 
wa bei kwa nia ovu ya kuhamisha faida au kuongeza gharama 
uzalishaji.  

Kutokuwapo kwa mfumo wa kimtandao wa kulinganisha bei na 
gharama kinaipunguzia uwezo TRA kutambua kama bei za 
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miamala baina ya taasisi zenye ubia hazikuratibiwa kwa nia ya 
kupunguza faida ya taasisi au kuongeza gharama za uendeshaji. 

Mamlaka ya mapato inashauriwa kutenga bajeti ya ununuzi wa 
mfumo wa kimtandao utakaoiwezesha kuweza kuchambua na 
kufanya mlinganisho wa bei na gharama za kampuni ya madini 
kutambua kama bei husika zilikuwa zenye usawa unaoendana na 
bei elekezi bila ya kuwapo kwa uratibu wa bei baina ya 
makampuni ya ubia kwa nia ya kufanya udanganyifu wa bei, au 
kuhamisha faida. 

(ii) Mamlaka ya Mapato (TRA) kutokuwa na miongozo ya 
utekelezaji wa taarifa za ukaguzi wa kodi toka kwa Tume 
ya Madini. 

Kifungu namba 22 cha Sheria ya Madini 2010 kama 
ilivyorekebishwa na Sheria za marekebisho za mwaka 2017 
inaelekeza kuwa miongoni mwa majukumu ya Tume ya Madini ni 
kufanya ukaguzi wa mitaji ya uwekezaji na utendaji wa migodi 
mikubwa na ya kiwango cha kati kwa madhumuni ya kukusanya 
taarifa za kikodi na kuziwasilisha kwa mamlaka ya kodi na taasisi 
nyingine husika kwa utekelezaji. 

Kabla ya kuanzishwa kwa Tume ya Madini, Wakala wa Ukaguzi 
waMmadini Tanzania ilitoa ripoti kwenye migodi ya Geita (2014 
na 2015), Bulyanhulu (2013 na 2014) na North Mara (2013), 
ingawaje uchambuzi wangu umebaini kuwa ripoti hizi 
hazikufanyiwa kazi na kuwekwa kwenye mipango ya Mamlaka ya 
Mapato. 

Ufatiliaji hafifu wa ripoti za migodi zinazotolewa na Tume ya 
Madini unadhoofisha jitihada za serikali za kukuza ukusanyaji wa 
mapato na mchango sekta ya madini katika nchi. 
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Mamlaka ya mapato, kwa kushirikiana na Tume ya Madini, 
zinashauriwa kutunga miongozo itakayozisaidia katika kutekeleza 
majukumu yao juu ya utekelezaji wa ripoti za Tume. 

(iii) Kutokuwapo kwa vifungu vya kodi katika sheria ya 
mapato vinavyoratibu kodi ya ziada 

Uchambuzi wangu ibara ya 15 na 17 ya mkataba wa uzalishaji 
gesi (MPSA) wa mwaka 2008 na 2013 unaonyesha ya kuwa kodi ya 
ziada itakuwa inakokotolewa kwa kila mwaka na itakuwa 
inatofautiana kutokana na kiwango cha faida atakachopata 
mkandarasi wa kampuni wa gesi na mafuta toka kwenye taaarifa 
ya mtiririko wa fedha ya eneo la uchimbaji. Kwa kuongeza, MPSA 
zimeelezea kuwa kodi italipwa kwa muda na utaratibu 
utakaopangwa na kamishina wa mamlaka ya mapato. 

Kodi ya ziada ni kodi inayolipishwa kwenye baadhi ya sekta 
ambazo kutokana na mabadiliko ya hali ya kiuchumi, makampuni 
yanapata nafasi ya kupata faida maradufu zaidi ya faida ya 
kawaida inayopatikana kwenye sekta husika. Ili kuwa na usawa 
kwenye ugawo wa faida na kodi kwa Serikali, kodi ya ziada 
inatakiwa kulipishwa kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta. 

Ripoti yangu ya mwaka uliopita ilionyesha kuwa kuna baadhi ya 
makampuni ya gesi na mafuta yalishaanza kutambua kuwapo 
kwakodi hii kwenye vitabu vyao vya uhasibu, ila hakukuwa na 
mfumo wala muongozo wowote toka kwa Mamlaka ya Mapato wa 
jinsi ya kulipia kodi hii. 

Mapitio ya ziada ya Sheria ya Mapato ya mwaka 2004 kama 
ilivyorekebishwa na Sheria za Fedha za mwaka 2016 na 2017, 
hakuna kifungu kinachoelekeza ulipwaji wa kodi ya ziada kwa 
makampuni ya madini, gesi na mafuta. 

Serikali inashauriwa, kurekebisha Sheria ya Mapato kwa kutunga 
vifungu vitakavyoiwezesha Mamlaka ya koMi kukusanya kodi ya 
ziada. 
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(iv) Kaguzi chache za Upangaji wa bei baina ya Makampuni 
bia katika Sekta ya Madini na Mafuta 
Kifungu namba 33 cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 
kinahitaji mipango au makubaliano kati ya taasisi mbili zenye 
mahusiano ya umiliki kuchambua na kutenga kiasi ambacho 
kinatakiwa kujumuishwa au kupunguzwa wakati wa kukokotoa 
mapato ambayo yatatumika kwenye kukadiria kodi ya taasisi 
husika ambayo ingetozwa kama miamala/mipango baina ya 
taasisi hizo ilifanyika kwa kuzingatia usawa na bei elekezi. 

Serikali imetunga kanuni zinazosimamia upangaji wa bei kwa 
makampuni yenye ubia za mwaka 2014 ili kuratibu mipango ya 
upangaji wa bei baina ya makampuni yenye ubia kadhalika 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) imeanzisha kitengo 
kinachosimamia utozwaji wa kodi kwa shughuli za kimataifa 
kilichopewa majukumu ya kufanya ukaguzi na kutoa ushauri wa 
kitaalamu kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania juu ya mambo yote 
ambayo yanahusiana na upangaji wa bei kwa makampuni yenye 
ubia. 

Uchambuzi wangu wa kaguzi zilizofanywa na kitengoumebaini 
kuwa, tangu kuanzishwa kwake mwaka 2014 mpaka mwezi Julai 
2017, kitengo kimeweza kufanya kaguzi 28 pekee ambapo kati 
yake ni kaguzi 3 pekee ((PETROBRAS, SONGAS LTD na TANZANITE 
ONE MINING) ndizo zilikua zinahusiana na sekta ya madini na 
mafuta. 

Ongezeko la usimamizi na ukaguzi katika upangaji wa bei baina 
ya makampuni wabia litapelekea kuongezeka kwa mapato ya 
serikalini na kuzuia uhamishwaji wa faida kati ya makampuni 
kupitia upangaji wa bei baina ya makampuni yenye uhusiano. 

Mamlaka ya Mapato Tanzania inashauriwa kuongeza kaguzi 
zinazohusiana na upangaji wa bei katika sekta ya madini na 
mafuta kwa madhumuni ya kuhakikisha kwamba bei zilizopangwa 
baina ya kampuni tajwa yalikua na usawa na kutumia bei elekezi.   
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7.3 Taarifa ya Ukaguzi wa Sekta ya Gesi na Mafuta 
7.3.1 Ucheleweshwaji wa kuendeleza vitalu Namba 4/1B/1C 

Iliyokuwa Wizara ya Nishati na Madini ilitenga vitalu namba 4/1B 
na 4/1C kwa ajili ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania  
kwa kupitia tangazo la serikali namba 184 la tarehe 20 Mei 2016.  

Shirika la mafuta liliwasilisha mpango mkakati wake pamoja na 
gharama za utekelezaji wa kufanya utafiti wa mafuta 
uliogawanyika katika sehemu mbili zenye utelezaji wa miaka 2 
kwa kila sehmu zenye gharama za dola za kimarekani milioni 50 
kwa kila kitalu cha mafuta. 

Uchambuzi wangu juu ya maendeleo ya vitalu hivi umebaini ya 
kuwa, Wizara haijaipa TPDC leseni ya utafutaji wa mafuta katika 
vitalu hivi, pia hakuna fedha iliyotolewa kufanikisha utekelezaji 
wa mradi huu.  

Ucheleweshwaji wa shughuli za utafiti wa mafuta katika vitalu 
hivi unachelewesha serikali kuweza kuvumbua maliasili 
itakayoinufaisha serikali kwa ujumla, pia kutotolewa kwa leseni 
ya utafiti kunalizuia Shirika la Mafuta kuingia kwenye mikataba 
na wawekezaji wenye nia ya kuendeleza vitalu. 

Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania  na Wizara ya Nishati 
wanashauriwa: 

a) Kutunga na kusaini makubaliano yatakayoongoza shughuli za 
utafutaji na uchimbaji wa mafuta katika vitalu husika, 

b) Kuhakikisha leseni ya utafutaji wa mafuta inatolewa kwa 
Shirika la Mafuta ili kufanikisha uendelevu wa vitalu, na 

c) Kuwasiliana na Serikali pamoja na washirika wengine kuweza 
kupata fedha za kuendesha na kufanikisha mradi husika. 
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7.3.2 Kutokuendelezwa kwa Vitalu saba vya Mafuta kwenye kina 
kirefu cha Ziwa na Kitalu Kimoja katika Ziwa Tanganyika. 
Mnamo mwezi wa Oktoba 2013, wakati wa Utoaji wa leseni za 
utafutaji na uchimbaji mafuta baharini (4th Tanzania Offshore 
Licensing Round), Serikali ilikaribisha zabuni za uendelevu wa 
vitalu 7 vya mafuta katika vina virefu vya maziwa na kitalu 
kimoja katika ziwa la Tanganyika kwa kutumia vifungu vya mfano 
wa mkataba wa uzalishaji gesi (MPSA) wa mwaka 2013 kwa ajili 
wa utafiti na uchimbaji wa mafuta. Makampuni mawili, China 
National Offshore Oil Corporation (CNOOC) na Ras Al Khaimah 
Gas LLC (RAKGAS) yalishinda zabuni na kukaribishwa kufanya 
mazungumzo ya mkataba. 

Mazungumzo ya kimkataba yaliyofanyika mwezi Agosti 2015 
yaliichagua kampuni ya RAKGAS kuendeleza kitalu kilichopo ziwa 
Tanganyika lakini kabla ya kukabidhiwa kitalu kwa ajili ya 
uendelezaji, kampuni ya RAKGAS ilijitoa kwenye makubaliano 
wakati makubaliano na kampuni ya CNOOC ya China 
iliyochaguliwa kuendelezaji kitalu namba 4/3A yalishindwa 
kufikiwa. Uchambuzi uliofanyika ulibaini kuwa, wawekezaji 
wengi wamekwazwa na vifungu vya mfano wa mkataba wa 
uzalishaji gesi (MPSA) wa mwaka 2013 vilivyotumika katika 
kuingia kwenye mikataba ya utafutaji na uchimabaji wa mafuta 
katika vitalu tajwa. 

Zaidi ya hayo, hapakuwa na tangazo la ziada lililofanyika tangu 
zabuni za awali ilipotangazwa, licha ya ukweli kuwamradi huu 
kuwa na matumaini makubwa ya upatikanaji wa mafuta katika 
vitalu tajwa. 

Shirika la Maendeleo ya Mafuta Tanzania linashauriwa kuielekeza 
Serikali umuhimu wa kupitia vifungu vya mfano wa mkataba wa 
uzalishaji gesi (MPSA) wa mwaka 2013 ili kuhamasisha uwekezaji 
katika vitalu. 
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7.3.3 Kupingwa kwa kodi ya Ongezo la Mtaji Shilingi Trilioni 1.14 na 
Kampuni ya British Group Plc 
Kifungu namba 51(5) cha Sheria ya Uongozi wa Kodi ya mwaka 
2015 kinamtaka mtu yeyote ambaye hajakubaliana na maamuzi 
ya kikodi ya Kamishna Mkuu wa Kodi kuyapinga matokeo hayo 
kwa kutuma malalamiko hayo kwa Kamishna Mkuu wa Kodi ndani 
ya siku 30 tangu atarifiwe kuhusu maamuzi ya Kamishna Mkuu wa 
Kodi. Kwa kuongezea, kifungu namba 51(6) cha sheria hii 
kinaelezea kuwa mapingamizi ya kodi hayatapokelewa mpaka 
pale mlipa kodi atakapolipa kiasi cha kodi ambacho hakipingwi au 
moja ya tatu ya kodi iliyokadiriwa kimoja wapo kitachokua 
kikubwa. 

Mnamo tarehe 27 Januari 2016 kampuni ya Royal Shell PLc 
ilinunua umiliki ya kampuni ya British Group Plc. Kutokana na 
mumala huu, Mamlaka ya Mapato ilipitia uuzwaji huu na mnamo 
tarehe 3 Mei 2016 ilitoza kampuni ya British Group Plc kodi ya 
ongezeko la mitaji kiasi cha Dola za Kimarekeni milioni 524.85 
ambazo ni sawa na Shilingi trilioni 1.14. 

Kampuni ya British Group Plc ilipinga kodi hii na kwenda kushtaki 
katika Bodi ya Usuluhishi wa Masuala ya Kikodi.  Bodi ya 
usuluhishi ilielekeza kuwa Mamlaka ya Mapato iyasilikilize 
malalamiko ya mlipa kodi kulingana na Sheria za Kikodi, na 
mnamo tarehe 14 Juni 2017 Mamlaka ya Mapato ilitoa maamuzi 
yake ambayo hayakubadilisha kiasi cha kodi kilichotozwa hapo 
awali. Uamuzi huu ulipingwa tena na mlipa kodi.  

Mamlaka ya Mapato imeshindwa kukusanya kiasi cha TZS 381 
bilioni ikiwa ni sawa na moja ya tatu ya kodi ambayo imepingwa 
kama inavyotakiwa na sheria za kodi ya mapato. 

Mamlaka ya Mapato inashauriwa kukusanya moja ya tatu ya kodi 
inayopingwa kiasi cha TZS 381 bilioni wakati ikisubiria maamuzi 
ya Bodi ya Usuluhishi wa Mambo ya Kikodi.  
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7.3.4 Tathimini wa Utendaji wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 
(i) Matumizi ya Mitambo ya Gesi chini ya Uwezo wake 
Uchambuzi wangu wa mitambo ya utengenezaji wa gesi ya 
Madimba na Songosongo inavyomilikiwa na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli Tanzania umebaini  kuwa, mitambo ina uwezo wa 
kutengeneza gesi kwa kiwango cha 350mmscfd lakini, kwa sasa 
mitambo hii inazalisha gesi kwa kiwango cha 85mmscfd tu 
ambacho ni sawa na asimili 24 ya uwezo wa uzalishaji wa 
mitambo. Matumizi ya mitambo ipo chini ya uwezo wake kwa 
asilimia 76 husababisha kushuka kwa faida itokanayo na 
uendeshaji wa mitambo hii kwa vile Shirika bado linahitajika 
kulipia gharama za kuendesha na kukarabati mitambo ambazo 
huwa hazibadiliki kutokana na uzalishaji. 

Shirika la maendeleo ya mafuta Tanzania linashauriwa kutafuta 
wateja wapya watakaoongeza matumizi ya mitambo, ambapo 
itapelekea kuongezeka kwa faida ya jumla kwa shirika. 

(ii) Umiliki wa Hisa za Ushiriki chini ya Asilimia 25 
Kifungu namba 44(5) cha Sheria ya Petroli ya mwaka 2015 
kinaitaka Kampuni ya Taifa ya Mafuta ambayo pia ni Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania kuwa na umiliki usiopungua 
asilimia 25 ya haki za utafutaji wa petroli uliotolewa isipokuwa 
shirika la mafuta likiamua vinginevyo. 

Ukaguziwangu wa baadhi ya stakhabathi za haki za utafutaji wa 
petroli zilizotolewa umebaini kuwa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania linaumiliki wa asilimia 20 katika visima vya gesi 
vya Mnazi Bay na haina umiliki kabisa katika visima vya gesi vya 
Songosongo na Kiliwani Kaskazini ambapo ni kinyume na matakwa 
ya kifungu namba 44(5) cha Sheria ya Petroli ya mwaka 2015. 

Serikali inashauriwa kutumia kifungu namba 4(1) cha Sheria ya 
Mikataba ya Maliasili na rasilimali ya mwaka 2017 kuchukua 
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umiliki katika visima vya gesi usiopungua asilimia 25 kama 
inavyotakiwa na sheria ya Petroli ya mwaka 2015. 

(iii) Mrabaha kulipwa Kutoka kwenye Faida ya Serikali  
Kifungu namba 113 cha Sheria ya Petroli ya mwaka 2015 
kinamtaka mmiliki wa leseni na mkandarasi kulipia serikalini 
mrabaha kwa asilimia 12.5 na 7.5 ya uzalishaji wa mafuta 
ghafi/gesi kabla ya kutoa kurejesha gharama za uzalishaji wa 
mafuta na gesi. 

Hata hivyo, Mapitio ya kipengele XII cha mfano wa mkataba wa 
uzalishaji wa pamoja wa gesi wa Songosongo nimegundua 
kwamba aya 12.2(c) inaelekeza kwamba TPDC ndiyo itakayolipa 
mrabaha kwa Serikali kutokana na mgawo wake wa mapato 
unaotokana na faida kutoka kwenye eneo la uwekezaji. Hii ni 
kinyume na matakwa ya kifungu cha 113 cha sheria ya petroli ya 
mwaka 2015.  

Kupitia mamlaka iliyopewa kwenye kifungu namba 4 cha Sheria 
ya Mikataba ya Maliasili na Rasilimali, Serikali inashuriwa kupitia 
na kubadilisha vifungu vya mkataba wa Songosongo ili kuwezesha 
mrabaha kuweza kulipwa na mmiliki wa leseni au mkandarasi 
kama ilivyoelekezwa kwenye sheria ya petroli ya mwaka 2015. 

(iv) Kutokufanyika kwa Mapitio ya bei ya Gesi inayolindwa na 
Mkataba 

Kulingana na kifungu namba 3.1(c) cha mkataba kati ya Serikali 
ya Tanzania, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, na 
Kampuni za Songas na PAET bei ya gesi ambayo inalindwa na 
mkataba itakuwa inapitiwa mara kwa mara kulingana na kanuni 
na mamlaka zinazosimamia bei za gesi na mafuta. 

Mapitio yangu ya stakabadhi za malipo za Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania umebaini ya kuwa, gesi inayolindwa na mkataba 
kutoka katika visima vya Songosongo inauzwa dolla za kimarekani 
0.69 kwa mmBTU wakati ile inayotoka katika visima vya Mnazi 
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Bay inauzwa Dola za Kimarekani 3. Kwa kuongezea, mapitio ya 
bei hayawahi kufanyika kinyume na makubaliano ya mkataba. 

Mmlaka inayosimamia upangaji wa bei ya petroli inashauriwa 
kuhakikisha bei ya gesi inapitiwa mara kwa mara kama 
inavyohitajika kwenye makubaliano ya uzalishaji.  

(v) Kutokulipwa kwa Ankara za Mauzo ya Gesi Asilia kutoka 
TANESCO Kwenda TPDC kiasi cha Shilingi za  Billioni 248  

Mnamo Septemba 2015, Shirika la Maendeleo ya Mafuta Tanzania 
(TPDC) na Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) walisainiana 
mkataba wa mauziano ya gesi ambapo, TPDC ilitakiwa kuuza 
gesi asilia kwa TANESCO kwa ajili ya kuendesha mitambo ya 
kuzalisha umeme ya Kinyerezi, Ubungo II na Symbion Power 
Plants. 

Nimegundua  kuwa, kati ya mwezi wa Septemba na Desemba 
2017 jumla ya madai ya kila mwezi yalikuwa na gharama ya 
Shilingi bilioni 567.51, kutoka TPDC kwenda TANESCO kwa ajili ya 
gesi asili iliyopelekwa na kutumika na TANESCO. 

Mpaka kufikia mwezi Disemba 2017, TANESCO ilikuwa imeshalipa 
kiasi cha Shilingi bilioni  318.90 ambayo ni sawa na asilimia 56 ya 
deni lote wanalodaiwa, na kubakiza deni la Shilingi bilioni 
248.61. 

Hali ya TANESCO kuchelewa kuilipa TPDC, inasababisha 
sintofahamu kwenye ulipaji wa mkopo kutoka benki ya Exim ya 
China. Kuchelewa huku kwa malipo kunaweza kusababisha 
kuongezeka kwa gharama zaidi kupitia riba ambayo itatakiwa 
kulipwa na TPDC. Kwa kuongezea, kushindwa kulipa mkopo 
kutasababisha uhamisho wa haki za TPDC kwenda kwa benki ya 
Exim-China kama ilivyoadhinishwa kwenye kipengele namba 2 
cha mkataba wa makubaliano ya uuzwaji wa gesi kati ya TPDC na 
Benki ya Exim-China. 
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Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Wizara ya Nishati inashauriwa 
kuisadia TANESCO kuweza kufanikisha kulipa deni lake 
wanalodaiwa na TPDC ili kuliokoa shirika lisiweze kupokonya haki 
zake na benki ya Exim-China.  

7.3.5 Uthamini wa Ununuzi wa Umilliki kwa asilimia 40 kutoka PAET 
kwenda Swala Oil & Gas Tanzania  
(i) Ununuzi wa umiliki wa Pan African Energy Tanzania Ltd 

kwa asilimia 40 kwenda Swala Oil & Gas (Tanzania) 
Pan African Energy Tanzania LTD (PAET) ni kampuni 
inayojishughulisha na utafutaji na uuzwaji wa gesi asilia kwa ajili 
ya uzalishaji nishati. Kampuni hii inamilikiwa kwa asilimia 100 na 
kampuni ya Pan African Energy Corporation (PAE) ambayo pia 
inamilikiwa jumla na kampuni ya Orca Exploration Group Inc 
(Orca). 

Kampuni ya Orca Exploration Group ina mpango wa kuuza 
asilimia 40 ya hisa za kampuni Pan African Energy Tanzania LTD 
(PAET) kwenda kwa kampuni ya Swala Oil & Gas (Tanzania) kwa 
malipo ya Dola za Kimarekani millioni 130. Hata hivyo Serikali, 
kupitia barua ya tarehe 5 Januari 2018 toka Wizara ya Madini 
yenye kumbukumbu namba CBC105/294/01/50 iliamrisha Shirika 
la Maendeleo ya Petroli Tanzania kusimamisha mchakato wa 
mauziano hayo mpaka pale Serikali itakapopitia mchakato mzima 
wa mauziano. 

Katikaripoti yangu wa mwaka jana, nilibainisha ya kuwa mkataba 
wa PAET-Songosongo ulikuwa na mapungufu yafuatayo: 

• Kupungua Kwa Gawio la Faida kwa Serikali kadri 
Uzalishaji Unavyoongezeka 
Kifungu namba 10.4 cha ibara ya X cha makubaliano ya 
mgawanyo wa uzalishaji wa Songosongo (PSA) kati ya 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, TPDC na 
Pan- African Energy Tanzania Limited (PAET) yamekuwa 
kinyume ambapo gawio la Serikali hupungua wakati 
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uzalishaji unapongezeka. 

• Kutokuanzishwa Kwa Mfuko wa Urejeshaji wa Eneo la 
Uchimbaji Katika Hali ya Awali. 
Ikiwa imepita miaka 16 tangu mkataba wa Songosongo 
kuingiwa na kuanza kutekelezwa na ikiwa imebakia miaka 9 
kwa mkataba kumalizika mnamo tarehe 10 Oktoba 2025, 
bado Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania na kampuni 
ya Pan- African Energy Tanzania Limited (PAET) 
hawajaanzisha mfuko maalumu kwa ajili ya kutelekeza na 
kurejesha eneo la uchimbaji wa gesi. 

• Makadirio ya Kodi ya Mapato Kupunguzwa Moja kwa Moja 
Kutoka Kwenye Ankara za Mauzo ya Gesi  
Kulingana na aya ya 12(a) ya mkataba wa ushirikiano wa 
uchimbaji gesi ya Songosongo, makadirio ya kodi ya mapato 
yanayolipwa na kampuni ya PAET yanapunguzwa kutoka 
kwenye ankara za mauzo ya gesi kutoka Shirika la 
Maendekeo ya Petroli Tanzania. Hii inaonesha  kuwa, PAET 
hailipi kodi kabisa kwa kuwa kodi inatolewa moja kwa moja 
toka kwenye mauzo. 

• Mkataba wa Songosongo Kuruhusu PAET Kurudishiwa 
Gharama za Masoko na Utafiti wa Masoko 
Aya ya 2.6 ibara ya II na III kifungu kidogo D (Taratibu za 
Kihasibu) ya mkataba wa Songosongo umeorodhesha 
gharama ambazo zinastahili kurejeshwa bila kuomba idhini 
ya Shirika. Katika gharama zilizoidhinishwa ni za utafiti wa 
masoko na utafutaji masoko. Gharama hizi hazistahili 
kuingizwa kwenye gharama za utafutaji na uendelezaji wa 
gesi, hivyo kukubaliwa kurejeshwa kunapunguza mapato ya 
Serikali. 
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• Kutosuluhishwa kwa Mgogoro wa Kimkataba Kuhusu 
Gharama Zinazopaswa Kurejeshwa Kiasi cha USD milioni 
34. 
TPDC na PAET bado wana mgogoro kuhusu usahihi wa 
gharama zinazopaswa kurejeshwa kiasi cha dola za 
kimarekani milioni 34 tangu tarehe 30 Novemba 2012. 

Kutokana na mapungufu yaliyopo katika mkataba wa PAET 
na Serikali kwenye uzalishaji wa gesi, Serikali inashauriwa 
kusimamia msimamo wake wa kusimamisha mauziano ya 
hisa kwenda kwa Swala Oil and Gas T Ltd mpaka hapo 
tofauti na mapungufu yaliyoonekana yatakapotatuliwa 
ikiwemo kupitia upya mkataba husika na kujadili juu ya 
vifungu vya mkataba visivyoinufaisha nchi kwa kutumia 
kifungu cha 4 cha Sheria ya Mikataba ya Maliasili na 
Rasilimali ya mwaka 2017.  
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HITIMISHO 
 

Napenda kutumia fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati 
kwa menejimenti za Mashirika ya Umma niliyoyakagua kwa 
ushirikiano walioutoa katika kufanikisha ukaguzi huu na 
hivyo kuwezesha kuwasilisha ripoti hii kwa Mheshimiwa Rais, 
Dk. John Pombe Joseph Magufuli. 

Ni matumaini yangu kuwa, kupitia ripoti hii, Serikali 
itachukua hatua za haraka na muhimu kuhusiana na masuala 
yaliyojitokeza. 

Hili litawezekana iwapo Serikali itaimarisha nyenzo kama vile  
sera mpya, taratibu na mfumo wa sheria ili kuboresha 
utendaji wa Mashirika ya Umma kama ilivyoshauriwa katika 
ripoti hii. 

Kwa kuongezea, ni matarajio yangu kuwa Ofisi yangu 
itawezeshwa kwa kupewa mamlaka ya kupata taarifa zote 
zinazohusiana na sekta ya Madini, Gesi na Mafuta kupitia 
kufanya marekebisho ya Sheria mama za Madini na Petroli.  

Kuhusiana na mapendekezo yangu yaliyopita na 
yanayojirudia mara kwa mara, naisisitiza Serikali kuongeza 
juhudi katika utekelezaji wa mapendekezo hayo ili kuleta 
ufanisi katika Mashirika husika.  
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VIAMBATISHO 

Kiambatisho Na. I: Mchanganuo wa Maoni ya Ukaguzi 
Na. Shirika/Taasisi ya Umma Hati 

1 Chuo Kikuu cha Ardhi Hati Inayoridhisha 
2 Ukumbi wa Kimataifa wa Arusha Hati Inayoridhisha 
3 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha Hati Inayoridhisha 
4 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Babati Hati Inayoridhisha 
5 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bukoba Hati Inayoridhisha 
6 Taasisi ya Saratani (Ocean Road) Hati Inayoridhisha 
7 Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la Mtaji (CMSA) Hati Inayoridhisha 

8 Kituo cha Zana za Kilimo na Teknolojia Vijijini 
(CARMATEC) Hati Inayoridhisha 

9 Chuo cha kidiplomasia (CFR) Hati Inayoridhisha 
10 Chuo cha Wanyama Pori – Mweka Hati Inayoridhisha 
11 Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (CRB) Hati Inayoridhisha 
12 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam (DMI) Hati Inayoridhisha 
13 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE) Hati Inayoridhisha 
14 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam  Hati Inayoridhisha 

15 Shirika la Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 
(DAWASCO) Hati Inayoridhisha 

16 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma Hati Inayoridhisha 
17 Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) Hati Inayoridhisha 
18 Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA CCC) Hati Inayoridhisha 

19 Mamlaka ya Kanda Maalum ya kuzalisha Bidhaa za 
Nje (EPZA) Hati Inayoridhisha 

20 Tume ya Ushindani (FCC) Hati Inayoridhisha 
21 Baraza la Ushindani (FCT) Hati Inayoridhisha 
22 Bodi ya Bahati Nasibu Tanzania Hati Inayoridhisha 
23 Mfuko wa mafao ya kustaafu wa GEPF Hati Inayoridhisha 
24 Chuo cha Uhasibu Arusha (IAA) Hati Inayoridhisha 
25 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini (IRDP) Hati Inayoridhisha 
26 Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW) Hati Inayoridhisha 
27 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa Hati Inayoridhisha 
28 Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) Hati Inayoridhisha 

29 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama 
Shinyanga Hati Inayoridhisha 

30 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama Hati Inayoridhisha 
31 Mfuko wa Pensheni wa LAPF Hati Inayoridhisha 
32 Mamlaka ya Maji Makambako Hati Inayoridhisha 
33 Mamlaka ya Maji  Masasi nachingwea Hati Inayoridhisha 
34 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya Hati Inayoridhisha 
35 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya Hati Inayoridhisha 
36 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa Hati Inayoridhisha 
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Na. Shirika/Taasisi ya Umma Hati 

37 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Morogoro Hati Inayoridhisha 

38 Chuo Kikuu Cha Ushirika Moshi Hati Inayoridhisha 
39 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi Hati Inayoridhisha 
40 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mtwara Hati Inayoridhisha 
41 Hospitali ya Taifa Muhimbili Hati Inayoridhisha 
42 Chuo cha Afya na Teknolojia Muhimbili Hati Inayoridhisha 
43 Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere Hati Inayoridhisha 
44 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza Hati Inayoridhisha 
45 Chuo cha Mzumbe Hati Inayoridhisha 
46 Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania (NACTE) Hati Inayoridhisha 
47 Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) Hati Inayoridhisha 
48 Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA) Hati Inayoridhisha 
49 Shirika la Nyumba Tanzania Hati Inayoridhisha 
50 Chuo cha Usafirishaji (NIT) Hati Inayoridhisha 
51 kampuni ya Uwekezaji ya NHC na PPF Hati Inayoridhisha 
52 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Njombe Hati Inayoridhisha 
53 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) Hati Inayoridhisha 
54 Mfuko wa Pensheni PPF Hati Inayoridhisha 
55 Bodi ya Wataalam wa Manunuzi na Ugavi (PSPTB) Hati Inayoridhisha 
56 Mamlaka ya Kudhibiti Manunuzi ya Umma (PPRA) Hati Inayoridhisha 
57 Mfuko wa Pesheni wa PSPF Hati Inayoridhisha 
58 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Same Hati Inayoridhisha 
59 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Shinyanga Hati Inayoridhisha 
60 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Singida Hati Inayoridhisha 
61 Chuo Kikuu cha Kilimo cha Sokoine (SUA) Hati Inayoridhisha 
62 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira songea Hati Inayoridhisha 
63 Bodi ya Sukari Tanzania (TSB) Hati Inayoridhisha 

64 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
sumbawanga Hati Inayoridhisha 

65 Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi kavu na 
Mjini (SUMATRA) Hati Inayoridhisha 

66 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora Hati Inayoridhisha 
67 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga Hati Inayoridhisha 
68 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB) Hati Inayoridhisha 
69 Tume ya Nguvu za Nyuklia Tanzania (TAEC) Hati Inayoridhisha 
70 Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) Hati Inayoridhisha 
71 Shirika la Viwango Tanzania (TBS) Hati Inayoridhisha 

72 Baraza la Walaji la Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
Tanzania (TCAA-CC) Hati Inayoridhisha 

73 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) Hati Inayoridhisha 

74 Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) Hati Inayoridhisha 
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Na. Shirika/Taasisi ya Umma Hati 

75 
Baraza la Walaji la Mamlaka ya Udhibiti wa 
Mawasiliano Tanzania (TCRA-CC) Hati Inayoridhisha 

76 Bodi ya Pamba Tanzania (TCB) Hati Inayoridhisha 
77 Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) Hati Inayoridhisha 

78 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Hati Yenye 
Mashaka 

79 Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) Hati Inayoridhisha 
80 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) Hati Inayoridhisha 
81 Benki ya Biashara ya TIB Hati Inayoridhisha 
82 Benki ya Rasilimali ya TIB Hati Inayoridhisha 
83 Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) Hati Inayoridhisha 
84 Benki ya Posta Tanzania (TPB) Hati Inayoridhisha 
85 Bodi ya Utalii Tanzania (TTB) Hati Inayoridhisha 
86 Taasisi ya Utafiti wa Wanyama Pori (TAWIRI) Hati Inayoridhisha 
87 Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) Hati Inayoridhisha 
88 Bodi ya Rufaa ya Mapato ya Kodi (TRAB) Hati Inayoridhisha 
89 Baraza la Usuluhishi la Mapato ya Kodi (TRAT) Hati Inayoridhisha 

90 Chuo kikuu cha Dodoma (UDOM) Hati Yenye 
Mashaka 

91 Benki ya Maendeleo ya TIB Hati Inayoridhisha 

92 Shirika la Kuendeleza Miradi na Miundombinu UTT 
(UTT-PID) Hati Inayoridhisha 

93 Kampuni ya Nyumba za Watumishi (WHC) Hati Inayoridhisha 

94 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) Hati Yenye 
Mashaka 

95 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira  
Chalinze (CHAUWASA) Hati Inayoridhisha 

96 Kituo cha Elimu Kibaha (KEC) Hati Inayoridhisha 
97 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) Hati Inayoridhisha 
98 Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) Hati Inayoridhisha 
99 Mfuko wa mikopo kwa wajasiriamali wadogo (SELF) Hati Inayoridhisha 

100 Chuo kikuu cha Dar es salaam (UDSM) Hati Inayoridhisha 
101 Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda (TIRDO); Hati Inayoridhisha 
102 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Madawa (TPRI) Hati Inayoridhisha 

103 
Mamlaka ya Uendelezaji wa Biashara Tanzania 
(TTDA) Hati Inayoridhisha 

104 Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB) Hati Inayoridhisha 

105 Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) Hati Yenye 
Mashaka 
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Kiambatisho Na. II: Mikopo Iliyotolewa Zaidi ya Kiasi 
Kilichopo kwenye Mkataba Shilingi Bilioni 6.18 
Mkopo Bei ya Mkataba 

TZS 
Kiasi 

Kilichotolewa 
TZS 

Tofauti 
TZS 

Mkopo wa riba ya asilimia 
15 kwa JWTZ kwa ajili ya 
manunuzi ya mashine na 
vifaa vya ujenzi 23,120,000,000 26,221,927,476 3,101,927,476 
Nyumba 20,000,000,000 20,216,942,986 216,942,986 
Mkopo wenye riba ya 
asilimia 15 kwa 
TAKUKURU kwa ajili ya 
makao makuu Kiwanja Na. 
339, 340 na 341, Upanga, 
Dar es Salaam. 4,160,698,188 5,044,802,325 884,104,137 
Kituo cha Biashara Ilala 13,409,792,000 15,390,653,189 1,980,861,189 
TOTAL 60,690,490,188 66,874,325,976 6,183,835,788 

 

 

Kiambatisho Na. III: Madeni ya Serikali Yaliyozidi Muda wa 
Kulipwa 
Na. Taasisi 

inayokopesha 
Asili ya mkopo Muhusika/mkopwaji Kiasi 

‘Shilingi 
biloni 

1 PPF Tofauti tofauti Taasisi za serikali 264 
2 PSPF Tofauti tofauti Taasisi za serikali 127.8 
3 LAPF Tofauti tofauti Hazina 165.8 
4 LAPF Back purchases Taasisi za serikali 75.34 
5 GEPF Tofauti tofauti Taasisi za serikali 10.51 
6 SOUWASA BBili za maji Taasisi za serikali 0.79 

Jumla ya Deni 
  

644.24 
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Kiambatisho Na. IV: Taasisi zisizo na Bodi 
Na. Taasisi/Shirika la Umma 

1 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma (MUWASA) 
2 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TSLB) 
3 Shirika la Masoko la Kariakoo (KMC) 
4 Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) 
5 Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 

6 
Kampuni Hodhi ya Kusimamia Ralisilimali za Shirika la Reli 
Tanzania  (RAHCO) 

7 Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) 
8 Mamlaka ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii (SSRA) 
9 Bodi ya Chai Tanzania (TBT) 

10 Chama cha Hakimiliki Tanzania (COSOTA) 
11 Baraza la Sanaa la Taifa (NAC) 
12 Baraza la Kiswahili Tanzania (BAKITA) 
13 Bodi ya Tumbaku Tanzania (TTB) 
14 Wakala wa Uendelezaji wa Wakulima Wadogo wa Chai (TSHTDA) 
15 Shirika Tija la Taifa (NIP) 
16 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) 
17 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu (NIMR) 
18 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika (COASCO) 
19 Bodi ya Bima ya Amana (DIB) 
20 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) 

 

 

Kiambatisho Na. V: Madeni ya Muda Mrefu 
Na. Taasisi Kiasi 

(Shilingi 
Bilioni) 

1 MWAUWASA 5.99  
2 EWURA 3.53  
3 NHC 18.00  
4 N.I.C 6.70  
5 T.C. U 1.87  
6 UTT Project and Infrastructure Development Plc. 1.09  
7 Mbeya Urban Water Sanitation Authority 0.20  
8 Moshi Urban Water Supply and sanitation Authority 1.48  
9 STAMICO 0.67  
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Na. Taasisi Kiasi 
(Shilingi 
Bilioni) 

10 National Institute of Transport  0.71  
11 EPZA 0.30  
12 Mwalimu Nyerere Memorial Academy 0.91  

 Jumla 41.45  
 

 

Kiambatisho Na. VI: Ucheleweshaji na Kutopelekwa kwa 
Makato ya Kodi 
Shirika Kodi 

(W/Tax
) 

Kodi ya 
Mafunzo na 
Maendeleo 

(SDL) 

Kodi kadri 
ya kipato 

chako 
(PAYE) 

Pensh
eni 

Makat
o ya 
fidia  

Jumla 
Kwa 

bilioni 

Mamlaka ya Maji Safi na Maji 
taka Songea 0.00  0.00  0.10  0.12  0.00  0.22  
Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam 0.00  0.00  0.05  0.00  0.00  0.05  
Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete 0.00  0.00  0.00  0.53  0.00  0.53  
Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania 0.01  0.00  0.13  0.06  0.00  0.20  
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania 0.00  1.24  5.36  0.00  0.41  7.01  
Shirika la Maji safi na Maji 
Taka Dar es Salaam 0.00  0.69  0.00  0.00  0.04  0.73  
Shirika la Posta Tanzania 0.00  29 2.70  0.00  31.70  
Chuo Kikuu Huria cha 
Tanzania 0.05  0.00  0.00  0.00  0.00  0.05  
Mamlaka ya Maji Safi na Maji 
taka Songea  1.51    1.51 
Jumla      42.00 
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Kiambatisho Na. VII: Hali ya Matumizi ya Viududu katika 
Halmashauri mbalimbali 
HALMASHAURI VILIVYOPOKEL

EWA (LITA) 
VILIVYOTUM

IKA (LITA) 
VILIVYOB

AKI 
(LITA) 

Halmashauri ya Jiji la Arusha 620 180 440 
Halmashauri ya Wilaya ya Arusha 440 140 300 
Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 4,420 0 4,420 
Halmashauri ya Wilaya ya Bukoba 1,740 1,740 0 
Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba 840 540 300 
Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 680 0 680 
Halmashauri ya Mji wa Bunda 660 0 660 
Halmashauri ya Wilaya ya Butiama 960 0 960 
Halmashauri ya Wilaya ya Chato 1,320 1,320 0 
Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma 20,480 1,280 19,200 
Halmashauri ya Wilaya ya Gairo 460 380 80 
Halmashauri ya Wilaya ya Geita 2,100 2,100 0 
Halmashauri ya Wilaya ya Hai 200 0 200 
Halmashauri ya Wilaya ya Handeni 320 0 320 
Halmashauri ya Mji wa Handeni 320 0 320 
Halmashauri ya Wilaya ya Ikungi 1,680 0 1,680 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela 440 100 340 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti 560 560 0 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigamboni 4,000 2,800 1,200 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 1,260 220 1,040 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 960 635 325 
Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe 2,400 0 2,400 
Halmashauri ya Mji wa Korogwe 340 0 340 
Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 1,800 80 1,720 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 1,080 260 820 
Halmashauri ya Wilaya ya Longido 240 42 198 
Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 1,140 0 1,140 
Halmashauri ya Wilaya ya Masasi 1,060 0 1,060 
Halmashauri ya Mji wa Masasi 580 300 280 
Halmashauri ya Wilaya ya Meru 280 200 80 
Halmashauri ya Wilaya ya Misugwi 1,300 260 1,040 
Halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga 860 800 60 
Halmashauri ya Wilaya ya Monduli 480 120 360 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro 960 440 520 
Halmashauri ya Wilaya ya Moshi 1,140 0 1,140 
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi 1,760 1,090 670 
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HALMASHAURI VILIVYOPOKEL
EWA (LITA) 

VILIVYOTUM
IKA (LITA) 

VILIVYOB
AKI 

(LITA) 
Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara 780 340 440 
Halmashauri ya Manispaa ya Mtwara 
Mikindani 720 60 660 
Halmashauri ya Wilaya ya Muheza 740 0 740 
Halmashauri ya Wilaya ya Muleba 2,580 740 1,840 
Halmashauri ya Wilaya ya Musoma 680 680 0 
Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero 1,020 500 520 
Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga 1,220 0 1,220 
Halmashauri ya Manispaa ya Mwaza 440 0 440 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Nanyumbu 680 480 200 
Halmashauri ya Mji wa Newala 540 440 100 
Halmashauri ya Wilaya ya Newala 800 580 220 
Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji 680 680 0 
Halmashauri ya Wilaya ya Same 400 380 20 
Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga 1,240 380 860 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Shinyanga 820 820 0 
Halmashauri ya Wilaya ya Siha 200 0 200 
Halmashauri ya Wilaya ya Singida 1,260 0 1,260 
Halmashauri ya Manispaa ya Singida 1,080 20 1,060 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Tandahimba 1,440 1,000 440 
Halmashauri ya Manispaa ya Tanga 9,880 0 9,880 
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 5,000 2,922 2,078 
Jumla Kuu 92,080 25,609 66,471 

 


