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Mdhibiti Na Mkaguzi Mkuu Wa Hesabu Za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
 
Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali vimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) 
kama ilivyofafanuliwa zaidi na vifungu vya 45 na 48 vya Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 
2000) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 
ya mwaka 2008. 
 
Dira ya Ofisi 
Kuwa kituo cha ubora cha ukaguzi wa hesabu katika sekta za 
umma.  
 
Lengo La Ofisi 
Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya 
kuimarisha uwajibikaji ili kupata thamani ya fedha katika 
kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
 
Misingi ya Maadili 
Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa 
na vigezo vya msingi vifuatavyo: 

 Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 
isiyopendelea, inayotoa huduma kwa wateja wake kwa haki. 

 Ubora: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu inayotoa 
huduma bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia viwango 
vya kitaaluma. 

 Uadilifu: Ofisi ya Taifa ya kaguzi inazingatia na kudumisha 
haki kwa kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

 Zingatio kwa Wadau: Tunalenga matakwa ya wadau wetu 
kwa kujenga utamanduni wa kutoa huduma bora kwa wateja 
na kuwa na watumishi wenye uwezo, weledi na ari ya kazi. 



 

 Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo 
wakati wote inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya ya 
kimaendeleo kutoka ndani na nje ya taasisi. 

 Matumizi bora ya rasilimali: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni 
Taasisi inayozingatia matumizi bora ya rasilimali 
zilizokabidhiwa kwake 
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DIBAJI 
Ninawasilisha ripoti hii kwa mujibu wa 
Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2005) 
inayonitaka nifanye ukaguzi angalau 
mara moja kwa kila mwaka na kutoa 
ripoti katika masuala ya hesabu za 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 
hesabu zinazosimamiwa na maafisa 
wote wa Serikali ya Muungano wa 
Tanzania na hesabu zote 

zinazosimamiwa na karani wa Bunge. Kifungu Na. 34 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma wa mwaka 2008 na Kanuni Na.88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma 
wa mwaka 2009 vinanitaka niwasilishe ripoti jumuifu ya Ukaguzi kwa Rais 
kufikia tarehe 31 Machi kila mwaka, ambapo, baadaye huwasilishwa 
Bungeni kupitia Waziri mwenye dhamana (mwenye dhamana ya tawala za 
mikoa na Serikali za Mitaa). 

Ripoti hii imejumuisha matokeo muhimu ya Ukaguzi wa Mamlaka ya 
Serikali za mitaa, hasa kwenye tathmini na uchunguzi wa taarifa za fedha 
pamoja na kumbukumbu zake, udhibiti wa mifumo ya ndani taratibu, 
pamoja na michakato ya manunuzi na kufuata sheria na kanuni. Pia, 
inajumuisha matokeo ya Ukaguzi Maalumu uliofanywa na utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya nyuma na maelekezo ya Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2016/2017. 
 
Kufuatia Ukaguzi uliofanyika, maoni ya ukaguzi yametolewa kwa Mamlaka 
za serikali za mitaa zipatazo 185 ambazo zilikaguliwa, na nimeweka wazi 
katika maoni hayo kama taarifa za kifedha zinaonesha mtazamo wa kweli 
na wa haki kwa mujibu wa viwango vilivyopitishwa vya kimataifa vya 
mfumo wa uaandaaji taarifa wa hesabu katika sekta ya umma. 
 
Ukaguzi ulifanyika kulingana na Viwango vya Kimataifa kwa Taasisi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAIs) iliyotolewa na Viwango Mahususi kwa Ukaguzi wa Taasisi 
za Umma vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu (IFAC) 
ambazo ni muhimu kwa ajili ya ukaguzi wa sekta za umma. Ofisi yangu 
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imekuwa ikifanya kazi kitaalamu ili kuonesha umuhimu wake kwa 
wananchi, Bunge na wadau wengine. 
 
Ninaamini kwamba, Matokeo na mapendekezo yaliyojumuishwa katika 
ripoti hii, yakitekelezwa yataboresha sana shughuli za serikali katika 
utoaji wa huduma, hivyo kuimarisha uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika 
serikali na sekta za umma. 
 
 
 
Prof. Mussa Juma Assad,  
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
Machi, 2018
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SHUKRANI 
Ofisi mbalimbali, watu binafsi na wafanyikazi wamechangia kwa 
kiasi kikubwa kufanikisha kufikia malengo ya Ofisi yangu kutimiza 
mamlaka ya kikatiba kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kuwasilisha ripoti yake ya kila mwaka kwa Rais kabla ya 
mwisho wa mwezi Machi kila mwaka. 
 
Mahsusi nathamini mchango mkubwa na endelevu toka kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa John Joseph 
Pombe Magufuli kwa Ofisi yangu. 
 
Rasilimali; fedha, mfumo na watu ni muhimu sana kufanikisha 
jitihada za taasisi nzima, hivyo imenilazimu nitoe shukrani zangu 
kwa Bunge na kamati zake kwa jitihada za dhati kuhakikisha 
rasilimali zinapatikana kwenye Ofisi ya Ukaguzi wa Taifa kwa 
mwaka wa fedha 2017/18. Kwa hali yoyote ile mafanikio 
yasingepatikana bila kuwepo kwa ushirikiano na juhudi 
zilizoratibiwa na Wizara ya Fedha na Mipango, mimi ni nani 
napaswa kushukuru. 
 
Pia, natoa shukrani kwa uongozi wa taasisi zilizokaguliwa kwa 
ushirikiano wao wakati wa kipindi cha ukaguzi, Wizara ya Fedha na 
Mipango, Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, na 
Washirika wa Maendeleo katika kuhakikisha kuwa ofisi inapata 
fedha ili iweze kutimiza majukumu yangu ya kikatiba. 
 
Mwisho, ni lazima nitambue kazi kubwa iliyofanywa na wafanyakazi 
wangu kwenye ngazi zote kuanzia wakaguzi hadi wafanyakazi wasio 
wakaguzi. Kwamba ninaweza kusimama na kuzungumzia taarifa ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali ni kwa sababu tu 
wakaguzi walioenda kwenye ukaguzi walipata msaada mkubwa 
kutoka kwa wafanyakazi wasio wakaguzi, wakati mwingine hufanya 
kazi katika mzingira magumu sana na kufanya kazi yao kwa kiwango 
cha juu na kuwasilisha rasimu ya taarifa yao kwa wakati. 
 
 
Prof. Mussa Juma Assad 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
MACHI, 2018
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA TAARIFA YA JUMLA YA 
UKAGUZI 

Utangulizi 
Ripoti hii ni tamko langu juu mambo muhimu yaliyobainika wakati 
wa ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 kwa 
mwaka wa fedha 2016/2017 , Ukaguzi maalum uliofanyika katika 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya pamoja na ukaguzi maalum 
unaondelea wa usuluhishi wa kiasi salia na kiasi  sawa cha fedha za 
Mamlaka za serikali za mitaa 46 zilizounganishwa na mfumo wa 
malipo ya TISS uliopo TAMISEMI-DODOMA Muhtasari huu unaangazia 
mambo yalitokana na ripoti zangu pamoja na barua za mapungufu 
nilizozitoa kwa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
 
Hati za Ukaguzi 
Inatia moyo kwamba idadi ya Hati za Ukaguzi zinazoridhisha 
imeongezeka kutoka 138 sawa na asilimia 81 kwa mwaka 2015/2016 
hadi kufikia 166 (90%) kwa mwaka 2016/2017 na idadi ya Hati zenye 
shaka imepungua kutoka 32 (19%) mwaka 2015/2016 mpaka 16 (8%) 
kwa mwaka 2016/2017. Ingawa, idadi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizopata hati zisizoridhisha imeongezeka kutoka moja sawa 
na asilimia 1 mwaka 2015/2016 mpaka tatu sawa na asilimia 2 
mwaka 2016/2017. Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopata Hati 
isiyoridhisha ni Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma Ujiji, 
Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma na Halmashauri ya Wilaya ya 
Pangani. Hatua za haraka zinahitajika kwa Halmashauri ya Manispaa 
ya Kigoma Ujiji ambayo imepata Hati Isiyoridhisha kwa miaka 
mitatu mfululizo. Aidha, kuwapo uangalizi wa karibu kwa 
Halmashauri za Wilaya za Longido, Rombo, Korogwe na Ukerewe 
ambazo zimepata hati yenye shaka kwa miaka mitatu mfululizo au 
zaidi. 
 
Mambo muhimu yaliyojitokeza katika Ukaguzi 
Kwa muhtasari, nimebainisha maeneo muhimu yanayohitaji 
kutazamwa kwa ukaribu na Umma, Serikali, Bunge na uongozi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika ambapo mapendekezo katika 
kasoro zilizobainika na athari zilizobainishwa na kufafanuliwa kwa 
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kina katika Sura za ripoti hii zirekebishwe kwa juhudi na kwa 
wakati. 
 

i. Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa miaka ya nyuma  
Taarifa ya Jumla ya Ukaguzi ya mwaka 2015/2016 ilikuwa na jumla 
ya mapendekezo 14 yaliyokuwa yakihitaji ufuatiliaji wa Serikali 
tangu 2013/2014. Majibu ya Serikali yalipokelewa tarehe 
10/07/2017 kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali; ambapo, hakuna 
mapendekezo yaliyotekelezwa kikamilifu, mapendekezo tisa (64%) 
yalikuwa yanaendelea kutekelezwa; na mapendekezo matano (36%) 
hayakushughulikiwa kabisa.  
 
Sambamba na hilo, kati ya mapendekezo 12,703 niliyoyatoa kwenye 
ripoti 171 za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2015/2016, 
mapendekezo 4,262 (34%) yalitekelezwa; 3,024 (24%) yalikuwa 
yakiendelea kutekelezwa; mapendekezo 3,206 (25%) 
hayakushugulikiwa kabisa na mapendekezo 2,211 (17%) yalipitwa na 
wakati. 
 
Hali ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa katika ripoti iliyopita inaonesha 
kwamba; kati ya maagizo 748 yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika, maagizo 233 (31%) yalitekelezwa, maagizo 256 (34%) yapo 
katika hatua za utekelezaji na maagizo 259 (35%) hayajatekelezwa. 
Aidha, sijapokea taarifa ya Serikali ya utekelezaji wa maagizo ya 
LAAC katika mwaka 2015/2016. 
 
Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo yanayohusiana na 
Kaguzi maalum umebaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 39 
zilizofanyiwa kaguzi maalum bado hazijatekeleza mapendekezo 
628 yasiyo na thamani na mapendekezo yenye thamani ya jumla ya 
Sh. Tz 172,322,765,827; baadhi yake ni yaliyoibuliwa toka katika 
ripoti ya jumla ya mwaka 2013/2014. 
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Maelezo ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yapo katika 
Sura ya tatu ya ripoti hii. 

ii. Uchambuzi wa Hali ya Fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Mapitio ya hali ya fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
yalibainisha mapungufu yafuatayo: 

 Mapitio ya jumla ya utekelezaji wa bajeti katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 185 yameonesha kupungua kwa makusanyo ya 
mapato ya ndani kwa Sh. Tz 126,428,328,985 sawa na asilimia 20 
ya bajeti. Makusanyo halisi yalikuwa Sh. Tz 519,863,656,618 wakati 
jumla ya matumizi ya kawaida yalikuwa Sh. Tz 4,656,643,395,963. 
Hii ina maana kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa haziwezi 
kutekeleza shughuli zake bila ya kutegemea ruzuku kutoka Serikali 
Kuu na Wafadhili. 

 Ruzuku ya miradi ya maendeleo ilitolewa zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa na Bunge kwa Sh. Tz 18,074,193,265 (41%) kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 14. Aidha, ruzuku ya matumizi ya 
kawaida ilitolewa zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa na Bunge kwa Sh. 
Tz 82,484,838,958 (9%) kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 39.  

 Ruzuku ya miradi ya maendeleo ilitolewa pungufu ya kiasi 
kilichoidhinishwa na Bunge kwa TZS 532,214,628,377(51%) kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 167. Aidha, ruzuku ya matumizi ya 
kawaida ilitolewa pungufu ya kiasi kilichoidhinishwa na Bunge kwa 
Sh. Tz 389,708,969,984(15%) kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 146. 

 Ruzuku ya matumizi ya kawaida ambayo haikutumika hadi mwishoni 
mwa mwaka ni Sh. Tz 270,132,243,323 (14%) kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 75. Aidha, ruzuku ya miradi ya maendeleo ambayo 
haikutumika hadi mwishoni mwa mwaka ni Sh. Tz 260,847,695,932 
(36) kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 168. 

iii. Ukaguzi wa Taarifa za Fedha 
Sura tano ya ripoti hii inaangazia kwa muhtasari hoja na 
mapendekezo yatokanayo na ukaguzi wa Taarifa za Fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 kama ifuatavyo: 

 Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa sita zilipotoshwa 
kwa Sh. Tz 50,090,445,925; kwa ujumla wake pamoja na sababu 
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nyingine. Hii imesababisha kutoa Hati tatu zisizoridhisha na Hati 
tatu zenye shaka. 

 Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa mbili, nilibaini mapokezi ya 
fedha ambazo hazijapelekwa benki kwa kipindi kirefu kiasi cha Sh. 
Tz 279,707,282. 

 Nilibaini miundombinu ya barabara yenye thamani ya Sh. Tz 
622,778,967,107 pamoja na bakaa ya fedha taslimu ya Sh. Tz 
68,294,093,494 ambayo imetolewa taarifa katika Hesabu za Mwaka 
2016/2017 lakini taarifa hizo hazitaonekana katika taarifa za fedha 
za mwaka 2017/2018 za Mamlaka husika. 

 Pia, ilibainika kuwa kuna mashauri 1,111 katika mahakama 
mbalimbali dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 116 yenye jumla 
ya madai ya Sh. Tz 186,443,100,559. Kesi nyingi kati ya hizo 
zinatokana na uvunjwaji wa mikataba kati ya Mamlaka husika na 
Wakandarasi, kesi za watumishi na migogoro ya ardhi. 

 Nimebaini uwepo wa madai kiasi cha Sh. Tz 138,907,446,027 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 161 ambayo hayajakusanywa kwa 
muda mrefu. 

 Pia nimebaini uwepo wa madeni kiasi cha Sh. Tz 165,562,212,375 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 158 ambayo hayajalipwa kwa 
muda mrefu ikiwa ni ongezeko la Sh. Tz 9,758,056,955 
ikilinganishwa na madeni ya Sh. Tz 155,804,155,420 yaliyoripotiwa 
katika Taarifa za fedha za mwaka 2015/2016. 

iv. Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani na utawala bora 
Hii inaangazia mapungufu yaliyobainika wakati wa tathmini ya 
mifumo ya udhibiti wa ndani ikijumuisha ufanisi mdogo katika 
Mfumo wa Hesabu (Epicor 9.05), Mazingira yasiyoridhisha ya 
udhibiti wa mfumo wa TEHAMA, utendaji usioridhisha wa Vitengo 
vya Ukaguzi wa Ndani, utendaji usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi, 
mapungufu katika usimamizi wa vihatarishi na ukosefu wa tathmini 
ya masuala ya udanganyifu. 

v. Mapungufu katika malipo ya mishahara na usimamizi wa 
rasilimali watu 
Udhibiti wa mishahara na usimamizi thabiti wa rasilimali watu ni 
nguzo muhimu itakayoongeza uwezo na ufanisi wa Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa kuhudumia jamii, ingawa bado kuna kasoro 
mbalimbali ambazo ni kikwazo kwa Mamlaka hizo kufikia malengo 
hayo. Yafuatayo ni mapungufu niliyobaini wakati wa ukaguzi: 

 Pamoja na juhudi za Serikali za kuhuisha taarifa za mishahara, bado 
kiasi cha TZS 406,248,481 kililipwa kwa watumishi hewa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 29. 

 Ilibainika uwepo wa madai mbalimbali ya watumishi kiasi cha TZS 
9,868,633,522 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 ambayo 
hayajalipwa. 

 Watumishi wapatao 4,830 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 58 
wanapokea chini ya theluthi moja ya mshahara stahiki. 

 Hadi kufikia tarehe 30/06/2017, watumishi 8,369 katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 18 hawakupadishwa madaraja licha ya kuwa na 
sifa zilizotajwa katika Kanuni za Kudumu za Utumishi Umma. 

 Tathimini yangu ilibaini upungufu wa Watumishi 155,013 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 161 sawa na asilimia 32 kati ya 
Watumishi 477,829 wanaohitajika. 
 

vi. Mapungufu yaliyoonekana katika Utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo  
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitekeleza miradi na kazi mbalimbali 
kupitia ruzuku ya Maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(LGCDG), Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF),  Mpango 
wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari (MMES), Mpango wa Kuimarisha 
Mamlaka za Miji (ULGSP), Programu ya Kuboresha Elimu (EQUIP), 
Idara ya Kimataifa ya Maendeleo (DFID), Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF), Shirika la Elizabeth Glasier 
la Kupambana na Virusi vya Ukimwi kwa Watoto (EGPAF), Mradi 
wa Lipa Kulingana na Matokeo (P4R) na Programu ya WALTER REED. 
Mapitio ya utekelezaji huo ulibaini mapungufu yafuatayo: 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa 4 hazikutekeleza miradi ya maendeleo 

50 iliyopangwa kutokana na kupokea fedha pungufu ya bajeti 
ambapo ni asilimia 49 tu ya Sh. Tz 1,034,122,816,044 
zilizoidhinishwa ndizo zilizopokelewa katika Mwaka 2016/2017.  

 Miradi ya Maendeleo 25 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 
yenye thamani ya Sh. Tz 7,793,272,396 haikutekelezwa licha ya 
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fedha za miradi hiyo kupokelewa na Mamlaka husika za Serikali za 
Mitaa. 

 Nilibaini miradi 60 iliyokamilika yenye thamani ya Sh. Tz 
782,468,997 katika Mamlaka ya serikali za mitaa 13 ambayo 
haitumiki ipasavyo. 

 Katika mwaka huu wa fedha (2016/2017) nimeendelea kubaini 
kujirudia kwa mapungufu ya miaka ya nyuma ambapo asilimia 10 ya 
mapato kutoka vyanzo vya ndani kiasi cha Sh.Tz 53,222,719,138 
hakikuchangwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 143 kwenda katika 
Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana. Kwa kipindi cha 
miaka mitano, jumla ya Sh. Tz 149,082,304,735 bado 
hazijachangwa. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 76 zilikuwa na jumla ya Sh. Tz 
130,684,657,588 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
Lakini hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2017 jumla ya Sh. Tz 
48,473,335,881 zilitumika na kusalia bakaa ya Sh. Tz 
82,461,355,743 sawa na asilimia 63. 

 Nimebaini kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa 37 hazikuchangia 
asilimia 20 ya ruzuku ya fidia kutoka Serikali Kuu kwenda ngazi za 
chini kiasi cha Sh. Tz 1,733,581,179 
 

vii. Mapungufu yaliyobainika katika usimamizi wa manunuzi na 
mikataba 
Katika kuzingatia Sheria na Kanuni za Manunuzi nilibaini mapungufu 
yafuatayo: 

 Malipo yenye thamani ya Sh.Tz 251,171,899 yalifanywa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa tano kwa ajili ya huduma na bidhaa ambazo 
hazikupokelewa.  
 Manunuzi yenye thamani ya Sh.Tz 644,312,449 yalifanyika na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 25 bila kukaguliwa na Kamati ya 
Ukaguzi wa bidhaa kinyume na Kanuni ya 244 na 245 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma za mwaka 2013.  
 Malipo yenye thamani ya Sh.Tz 1,413,388,622 yalifanyika na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 32 kwa manunuzi ambayo 
hayakushindanisha wazabuni.  
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 Manunuzi yenye thamani ya Sh.Tz 2,703,509,121 yalifanyika bila 
kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni.  
 Manunuzi yenye thamani ya Sh.Tz 936,775,623 yalifanywa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 27 kwa Wazabuni ambao 
hawakuidhinishwa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali. 
 Manunuzi yenye thamani ya Sh.Tz 2,384,412,108 yalifanyika na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 21 wakati hayakujumuishwa katika 
mpango wa manunuzi wa mwaka  

viii. Mapungufu katika usimamizi na udhibiti wa matumizi 
Nilibaini mapungufu yenye kila dalili ya ubadhirifu na matumizi 
mabaya ya fedha za umma, upotevu wa fedha za Serikali na 
matumizi yasiyolingana na thamani ya fedha: 
 

 Licha ya msisitizo wa kudai risiti za kielektroniki kwa kila manunuzi 
yanayofanyika, bado Mamlaka za Serikali za Mitaa 93 zilifanya 
malipo ya jumla ya Sh.Tz 7,421,735,182 bila kudai risiti za 
kielektroniki. 

 Malipo ya jumla ya Sh.Tz 769,479,797 yalifanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 36 kwa manunuzi ambayo hayakuwa halali. 

  Malipo ya jumla ya Sh.Tz 792,674,230 yalifanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 17 kwa matumizi yasiyo na tija ambayo yalitokana 
na madai kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania ikiwa ni kodi ya zuio 
ambayo haikuzuiliwa na Mamlaka husika huko nyuma. 

 Malipo ya jumla ya Sh.Tz 5,362,908,811 yalifanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 114 yakiwa na nyaraka pungufu. 

 Malipo ya jumla ya Sh.Tz 4,658,384,441 yalifanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 63 nje ya bajeti. 

ix. Mapungufu katika usimamizi na udhibiti wa mapato ya ndani 
Nimebaini mambo mbalimbali yanayohusiana na usimamizi wa 
mapato ya ndani katika baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kama ifuatavyo: 
 

 Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 41, nimebaini kwamba jumla 
ya Sh.Tz 3,538,329,470 hazikuwasilishwa na Wakala wa kukusanya 
mapato. 
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 Katika ukaguzi, nimebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 21 
hazikuwasilisha jumla ya vitabu vya kukusanyia mapato 349 kwa 
ajili ya ukaguzi licha ya kuombwa kufanya hivyo. 

 Nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 32 zilishindwa 
kukusanya jumla ya Sh. Tz 12,191,753,218 kutoka katika vyanzo 
vyake. 

 Nilikosa udhibitisho kama kiasi cha Sh. Tz 2,411,293,357 
kilichokusanywa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 39 kilipelekwa 
benki. 

x. Mapitio ya ruzuku za shule na changamoto zinazohusiana na sera 
ya Elimu bila Malipo katika shule za msingi za Tanzania 
Nimebaini mapungufu yanayohusiana moja kwa moja na ruzuku za 
shule na changamoto za utekelezaji wa Sera ya Elimu Bila Malipo 
katika shule za msingi na sekondari za Tanzania. Kwa muhtasari 
napenda kuangazia mambo yafuatayo: 
 

 Kwa mujibu wa viwango vya ruzuku za shule, nilibaini kwamba 
jumla ya Sh.Tz 1,930,944,815 zilitolewa pungufu kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 28 kwa ajili ya shule za Msingi na Sekondari. 

 Changamoto za utekelezaji wa Sera ya Elimu Bila Malipo katika 
shule za msingi na sekondari za Tanzania ni: 

 Mtizamo potofu wa jamii kuhusiana na Sera ya Elimu Bila Malipo. 
 Fedha zilitolewa bila kuzingatia uhalisia wa idadi ya wanafunzi. Hii 

ilisababisha utumaji shuleni wa fedha pungufu au zaidi.  
 Shule nyingi hazina wahasibu au watumishi wenye uelewa wa 

uhasibu. 
 Kuongezeka kwa idadi ya wanafunzi katika shule za msingi na 

sekondari wakati miundombinu ya shule hizo haitoshi ukilinganisha 
na ongezeko hilo. 

 Kukosekana kwa fedha za kulipa walinzi, walimu wa muda mfupi 
wa sayansi (kwa shule zenye upungufu), gharama za ukaguzi wa 
shule kikanda, vitambulisho, madeni ya nyuma ya wazabuni, maji, 
umeme na gharama za mitihani ya kujipima.  

 Manunuzi kufanyika bila kufuata sheria na kanuni za manunuzi.  
 
 



 

22 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/2017 

xi. Usimamizi duni wa mali 
Mapitio ya usimamizi wa mali katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
185 nilibaini mapungufu yafuatayo ambayo yanapaswa kufuatiliwa 
kwa ukaribu; 

 Kuna jumla ya Magari, Pikipiki na Mitambo chakavu 693 
yaliyotelekezwa muda mrefu kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
92 lakini menejimenti zao hazikuchukua hatua zozote za 
kutathimini uchakavu ili kubaini ni kwa kiasi gani Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinaweza kupata faida kutokana na mali hizo 
chakavu. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa 13 hazikuwa na rejista za rasilimali 
mali za kudumu na Mamlaka za Serikali za Mitaa 12 zina rejista za 
mali lakini hazikuhifadhi taarifa muhimu za mali hizo kwenye 
rejista za mali za kudumu. 

 
xii. Hasara ya fedha za Umma iliyobainika katika ukaguzi maalum wa 

Soko la Mwanjelwa 
Ninatoa muhtasari wa mambo muhimu yaliyoonekana wakati wa 
ukaguzi maalum wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya kuhusiana na 
ujenzi wa soko jipya la Mwanjelwa ambalo liliungua tarehe 
12/12/2006 na kusababisha hasara kubwa ya mali. Ukaguzi maalum 
uliombwa baada ya wadau kubaini kasoro mbalimbali. Ufuatao ni 
muhtasari wa masuala yaliyobainishwa ambayo yalipelekea hasara 
ya fedha za Umma: 
 

 Ongezeko la gharama za ujenzi baada ya mkataba ulioingiwa na 
mkandarasi Tanzania Building Works Ltd kuvunjwa SH.TZ 
5,816,523,388 

 Hasara iliyosababishwa na kutomshirikisha Mshauri Mwelekezi 
katika mchakato wa kumpata mkandarasi wa pili SH.TZ 
682,798,733 

 Malipo ya awali yalilipwa kwa Tanzania Building Works Ltd zaidi 
ya kiwango kinachoruhusiwa na mkataba SH.TZ 1,000,000,000 
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 Madai ya dhamana ya utekelezaji No: 109/2012 dhidi ya M/s 
Jubilee Insurance Company of Tanzania Limited ambayo 
hayakulipwa Sh.TZ 1,067,007,292 

 Tozo za ucheleweshaji kazi ambayo haijalipwa na Tanzania 
Building Works Ltd kwa H/Jiji la Mbeya kwa kuchelewa kumaliza 
kazi kwa wakati Sh. Tz 1,033,912,388  

 Hasara ambayo Halmashauri ya Jiji la Mbeya ilipata kwa 
kuchukua mkopo benki ya CRDB badala ya NSSF Sh. Tz 
5,138,762,054  

 H/Jiji la Mbeya kushindwa kukusanya kodi ya pango SH.TZ 
1,225,158,063 baada ya wapangaji kushindwa kufanya biashara 
katika soko hilo kutokana na bei za juu za kodi ya pango 
ikilinganishwa na zile za soko katika eneo hilo. 

 Hasara iliyotokana na kuchukua mkopo kutoka Benki ya CRDB 
kabla shughuli za ujenzi hazijaanza rasmi SH.TZ 3,360,423,611 

 Hasara iliyopatikana kutokana na nyongeza ya muda kwa 
Mkandarasi mjenzi M/s Tanzania Building Works Ltd SH.TZ 
1,633,524,526 

 Malipo kwa Mkandarasi M/s Tanzania Building Works Ltd 
yanayozidi kazi alizofanya SH.TZ 1,140,288,750 

 Mabadiliko na nyongeza za kazi zilizotokana na uzembe na 
kukosekana weledi katika usanifu wa Mradi wa Ujenzi wa Soko 
la Mwanjelwa SH.TZ 3,161,636,499 
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SURA YA KWANZA  

1.0 USULI  
Kama ilivyoelezwa kwenye muhtasari, ripoti hii inaonesha 
matokeo, hitimisho na mapendekezo kutokana na ukaguzi wa 
Taarifa za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa1 kwa mwaka 
wa fedha ulioshia Juni 30, 2017. Ripoti hii pia inajumuisha 
matokeo ya kaguzi maalum zilizofanywa mwaka 2016 /2017. 
Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 (2) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005). 

1.1 Malengo ya Ukaguzi  
Kupata uhakika wa kutosha kwamba taarifa za fedha kwa ujumla 
wake hazina kasoro kutokana na ubadhirifu au makosa, na 
zimeandaliwa kwa kuzingatia viwango vinavyokubalika vya 
utayarishaji wa taarifa za fedha katika Sekta ya Umma. Pia, 
kuona kama sheria na kanuni husika zimezingatiwa. 
 

1.2 Mawanda ya Ukaguzi  
Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 
Taasisi Kuu za Ukaguzi na taratibu nyingine za ukaguzi kama 
zilivyostahili. 
 
Ukaguzi ulifanywa kwa kutumia sampuli; kwa hiyo, matokeo ya 
ukaguzi yametegemea jinsi nyaraka na taarifa mbalimbali 
zilivyowasilishwa kwangu kwa ajili ya ukaguzi. 
 
Ripoti hii inaonesha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo 
kwenye maeneo yafuatayo: 

a) Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani; 
b) Maandalizi na utekelezaji wa bajeti;  
c) Usimamizi wa rasilimali watu na mishahara; 
d) Usimamizi wa mikataba na manunuzi; 

                                                           
1 Mamlaka za Serikali za Mitaa zinajumuisha, Halmashauri za Jiji, Manispaa, Miji, na Wilaya 
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e) Usimamizi wa matumizi; 
f) Usimamizi wa mali na madeni; 
g) Masuala yanayoibuliwa kwenye ukaguzi wa taarifa za 

fedha; 
h) Ukaguzi wa miradi ya Maendeleo na miradi mingine; 
i) Tathmini ya utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi 

zilizopita na mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya 
Kudumu ya Hesabu za Serikali za Mitaa; 

j) Kaguzi Maalum; na 
k) Utekelezaji wa Mapendekezo zangu na Kamati ya Kudumu 

ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa miaka ya 
nyuma  

 
Kaguzi zangu zilipangwa kwa namna ambayo itaniwezesha kuwa 
na matarajio mazuri ya kubaini kasoro kwenye taarifa za fedha 
zinazosababishwa na makosa pamoja na ubadhirifu. Wajibu wa 
kubaini na kuzuia makosa pamoja na kuimarisha mfumo wa 
udhibiti wa ndani unabaki kuwa jukumu la Menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Ofisi ilikagua Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 185 kama zilivyoainishwa katika Jedwali Na. 1-
1 hapa chini: 
 

Jedwali Na. 1-1: Idadi ya Halmashauri zilizokaguliwa mwaka wa 
Fedha 2016/2017 
Na. Hadhi ya Halmashauri Idadi ya Halmashauri 
1. Halmashauri za Jiji 5 
2. Halmashauri za Manispaa 21 
3 Halmashauri za Miji 22 
4 Halmashauri za Wilaya 137 
Jumla 185 

 
1.3 Mchakato wa Ukaguzi  

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa 
kuwa ni mwanachama wa asasi za kitaaluma yaani INTOSAI, 
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AFROSAI na AFROSAI-E; inatumia viwango na miongozo 
inayotolewa na asasi hizi. INTOSAI hutoa viwango vya ukaguzi 
wa nje (ISSAI) kwa sekta ya umma na Umoja wa Mataifa. 
Viwango hivi vinahitaji wakaguzi kuzingatia maadili, kupanga na 
kufanya ukaguzi ili kupata uhakika kama taarifa za fedha hazina 
kasoro kutokana na ubadhirifu au makosa.  

Mbinu za ukaguzi zilihusisha kukagua taarifa za fedha pamoja na 
taratibu nyingine ili kufikia malengo ya ukaguzi. Taratibu zangu 
za ukaguzi zilijumuisha mambo yafuatayo:  
 
 Kuandaa mpango kazi wa ukaguzi ili kubaini na kutathmini 

vihatarishi vya kasoro katika taarifa za fedha vinavyotokana 
na ubadhirifu au makosa, kwa kuzingatia kuielewa 
Halmashauri husika na mazingira yake ikiwa ni pamoja na 
mfumo wake wa udhibiti wa ndani.  

 Kupata vielelezo sahihi vinavyotoa ushahidi wa kutosha 
kama taarifa za fedha zina kasoro kubwa, kwa kubuni njia 
sahihi za ukaguzi kulingana na vihatarishi vilivyobainika. 

 Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka 
iliyopita na maagizo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa ili kuhakikisha kwamba 
hatua sahihi zimechukuliwa juu ya mapendekezo 
yaliyotolewa. 
 

1.4 Mchakato wa kuandaa Taarifa 
Mchakato wa ukaguzi unatumia mbinu shirikishi, ambapo taasisi 
zilizokaguliwa zilishirikishwa kikamilifu katika mchakato mzima. 
Mchakato hujumuisha; Maafisa Masuuli, Wakuu wa Idara, Kamati 
za Ukaguzi na Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani; hii ni kwa sababu 
ninaamini hawa wapo kwenye nafasi nzuri ya kutoa majibu 
sahihi kuhusu usahihi wa taarifa za fedha na nyaraka nyingine 
zinazohusiana na ukaguzi ikiwa ni pamoja na kuzingatia sheria 
na kanuni. 
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Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi yanatolewa kwa kuzingatia vigezo 
vilivyopo au namna inayoonekana kuwa bora, ikihusisha 
visababishi, athari na mapendekezo yanayotolewa kwa 
Menejimenti za taasisi zilizokaguliwa kwa ajili ya maboresho ya 
baadaye.  
Pia, kutoa hati ya ukaguzi inayoonesha matokeo ya ukaguzi wa 
taarifa ya fedha, uzingatiaji wa sheria na kanuni husika, pamoja 
na mapungufu katika mfumo wa udhibiti wa ndani. 

Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 (Iliyorekebishwa 2005) inamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha kwa Rais kila 
taarifa ya fedha atakayotoa kwa mujibu wa masharti ya Kifungu 
kidogo cha (2) cha Ibara hii. Vilevile, Kanuni ya 88 ya Kanuni za 
Ukaguzi wa Umma 2009 inasisitiza kuwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali awasilishe Ripoti Kuu zote za 
Ukaguzi kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kabla 
au ifikapo tarehe 31 Machi kila mwaka, na hatimaye, ripoti hiyo 
itawasilishwa Bungeni kupitia kwa Waziri mwenye dhamana. 
Kwa hiyo, ripoti hii ni utekelezaji wa matakwa haya ya kisheria. 
 

1.5 Vigezo vya uandaaji wa Taarifa za Fedha 
Aya ya A2 na A3 ya Viwango vya Kimataifa vya Asasi kuu za 
ukaguzi (ISSAI) Na.1210 inatanabaisha mahitaji muhimu ili kazi 
ya ukaguzi ifanyike (masharti ya awali ya kufanyika kwa 
ukaguzi), ambayo ni vigezo vya kuzingatia (mfumo unaokubalika 
wa kuripoti taarifa za kifedha) hufanya msingi wa maandalizi ya 
taarifa za fedha kwa menejimenti na huwa ni vigezo kwa 
wakaguzi kwa ajili ya ukaguzi wa taarifa za kifedha.  Kama 
uongozi hautakuwa na misingi sahihi ya uandaaji wa taarifa za 
fedha basi wakaguzi hawatokuwa na vigezo vya kukagua taarifa 
hizo. 
 
Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) kinazitaka 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa kutunza vitabu vya hesabu na 
kumbukumbu zinazohusu: 
 Mapato na matumizi ya fedha na miamala mingine katika 

Halmashauri.  
 Mali na Madeni ya Halmashauri, na kwa kila mwaka wa fedha 

kuwapo kwa mizania inayoonesha maelezo ya mapato na 
matumizi, mali na madeni yake yote. 

 Katika uandaaji wa taarifa hizi za fedha, Agizo la 11 hadi la 
14 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 linazitaka Halmashauri kuanzisha mifumo 
sahihi ya udhibiti wa ndani na usimamizi ambao ni muhimu 
ili kuwezesha utayarishaji wa taarifa za fedha zisizokuwa na 
kasoro kubwa kutokana na ubadhirifu au makosa. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaandaa taarifa za fedha kwa 
mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 
Umma (IPSAS accrual basis). Taarifa zote za fedha zimeandaliwa 
katika msingi wa mfumo endelevu. 
 

1.6 Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha 
Agizo la 31 (1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009 linamtaka Afisa Masuuli kuandaa hesabu 
za mwisho wa mwaka na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au ifikapo 
tarehe 30 Septemba ya kila mwaka wa fedha.  
 
Agizo hilo pia linazipa Mamlaka za Serikali za Mitaa jukumu la 
kuandaa taarifa za fedha kwa mujibu wa sheria, kanuni na 
miongozo inayotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za 
Mitaa, Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.  
 
Ninapongeza juhudi za Serikali zilizopelekea maandalizi mazuri 
na hatimaye, mawasilisho ya taarifa za fedha zilizoandaliwa kwa 
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mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 
Umma. 
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SURA YA PILI 
2.0 HATI ZA UKAGUZI 

Kama ilivyoelezwa katika sura iliyotangulia, malengo ya kufanya 
kaguzi hizi ni kupata uthibitisho wa kuridhisha kama taarifa za 
fedha kwa ujumla wake hazina makossa makubwa yanayotokana na 
udaganyifu au makosa ya kawaida, na kutoa ripoti ambayo 
inajumuisha maoni yangu ya ukaguzi. Nilifanya ukuguzi wangu kwa 
mujibu wa Viwango vya Ukaguzi wa Hesabu vya Kimataifa 
vinavyotolewa na Umoja wa Taasisi Kuu za Ukaguzi Duniani (ISSAIs). 
Kuwa na uhakika usiokuwa na shaka ni kiwango cha juu cha 
uthibitisho lakini haimaanishi kuwa ukaguzi uliofanywa kwa mujibu 
wa viwango hivi mara zote utabaini makosa yote yaliyopo kwenye 
taarifa za fedha. Makosa yanaweza kutokea kutokana na 
udanganyifu au makosa ya kawaida na huchukuliwa kuwa ni makosa 
makubwa kama kosa mojamoja au kwa ujumla wake yanatarajiwa 
kuathiri maamuzi ya kiuchumi ya watumiaji kwa kuzingatia taarifa 
hizi za fedha. 
 
Ninaamini kwamba ushahidi wa ukaguzi ambao nimepata unatosha 
na unafaa kutoa msingi wa maoni yangu ya ukaguzi. Katika utoaji 
maoni ya ukaguzi, nipo huru na taasisi zilizokaguliwa kama 
inavyotakiwa na Bodi ya Kimataifa ya Maadili kwa Wataalamu wa 
Uhasibu (Kanuni za IESBA) pamoja na mahitaji ya kimaadili ambayo 
yanahusiana na ukaguzi wangu wa taarifa za fedha nchini Tanzania. 
 
Kati ya kaguzi 185 ambazo zimefanyika mwaka huu, aina zifuatazo 
za Hati za Ukaguzi zilitolewa kwa mujibu wa ISSAI 17001 na 17052. 
 

2.1 Aina ya Hati za Ukaguzi na misingi yake 
 

2.1.1 Hati inayoridhisha 
Hati hii hutolewa pale Mkaguzi anaporidhika kuwa taarifa za 
fedha ziliandaliwa kwa kuzingatia viwango vya uandaaji wa 
hesabu vinavyokubalika kwa kiasi kikubwa. Hii ina maana 
kuwa, taarifa za fedha hazina makosa makubwa. Hata hivyo, 
kutolewa kwa Hati inayoridhisha haimaanishi taasisi 



 

31 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/2017 

iliyokaguliwa ina mfumo wa udhibiti wa ndani wenye ufanisi 
wa asilimia mia moja, ila inamaanisha kuwa hakuna jambo 
lolote kubwa lilobainika na mkaguzi kumfanya atoe Hati 
yenye shaka. 

 
2.1.2 Hati yenye shaka 

Hati hii hutolewa wakati Mkaguzi anapokuwa amejiridhisha kuwa, 
taarifa za fedha zina makosa makubwa lakini yasiyoenea na kuathiri 
maeneo mengine ya taarifa ya fedha. Hii inamaanisha kwamba, 
kutokubaliana na kukwazwa kwa mawanda ya ukaguzi ni kwa 
sehemu fulani tu ya taarifa ya fedha lakini sehemu nyingine 
iliyobaki huonesha uhalisi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa. 
 

2.1.3 Hati Isiyoridhisha 
Hati hii hutolewa pale mkaguzi anapojiridhisha kuwa kosa 
mojamoja au kwa ujumla wake ni makubwa na yameenea maeneo 
mengi ya taarifa za fedha. Hii inamaana kuwa kuna kutokubaliana 
kwa kiwango kikubwa. Hii inamaanisha pia kwamba, kuna 
kutofautiana na menejimenti kunakotokana na taarifa ya fedha 
kutokuwa na ufafanuzi wa kutosha au kuwa na makosa ya kiuhasibu 
ambayo yanaathiri taarifa nzima ya fedha. 
 

2.1.4 Hati Mbaya  
Hutolewa wakati Mkaguzi anapokuwa ameshindwa kupata vielelezo 
sahihi vinavyotoa ushahidi wa kutosha ili kupata msingi wa maoni 
ya ukaguzi; na Mkaguzi amejiridhisha kuwa makosa ambayo 
hatoyagundua yatakuwa makubwa na yameathiri maeneo mengi ya 
taarifa ya fedha. 
 

2.2 Masuala mengine yanayoambatana na Hati za Ukaguzi 
ISSAIs 1701, 1706 na 1720 zinahitaji Mkaguzi kutoa maelezo ya ziada 
katika ripoti ya ukaguzi ili kutoa ufafanuzi zaidi kwa watumiaji 
kuhusu taarifa fedha zilizokaguliwa. Hii hufanywa kwa kuandikwa 
aya za mambo muhimu yaliyobainika kwenye ukaguzi, masuala 
muhimu ya msisitizo, masuala mengineyo na taarifa nyinginezo. 
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Zaidi hayo, Mkaguzi anawajibika kutoa matokeo baada ya 
kutathmini kiwango cha taasisi kuzingatia mahitaji mbalimbali ya 
kisheria. 
Aina ya masuala ya ziada kuhusiana na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizokaguliwa mwaka 2016/2017 ni kama zinavyoelezwa 
kwenye aya zinazofuata. 

 
2.2.1 Masuala Muhimu ya Msisitizo 

Masuala muhimu ya msisitizo humaanisha mambo yote ambayo 
yameelezwa au kufafanuliwa vizuri katika Taarifa ya fedha lakini 
yanadhaniwa kuwa ni muhimu kutolewa tahadhari kwa watumiaji 
wa taarifa ya fedha ili yaeleweke vizuri kwao. 
 
Nilieleza aya ya Masuala Muhimu ya Msisitizo kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 69 kama zilivyooneshwa kwenye Kiambatisho 2:4 
cha ripoti hii. 
 

2.2.2 Masuala Mengineyo 
Aya hii inajumuishwa katika taarifa ya ukaguzi pale tu Mkaguzi 
anapofikiri kuwa ni muhimu kueleza mambo ambayo si yale 
yaliyoelezwa na kufafanuliwa katika taarifa ya fedha, ambayo, kwa 
mtizamo wa Mkaguzi, ni muhimu kwa watumiaji kuelewa ukaguzi 
na wajibu wa Mkaguzi au taarifa ya Mkaguzi.  

Kwa mwaka husika wa ukaguzi, ripoti za ukaguzi za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 22 zilijumuisha aya ya Masuala Mengineyo. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye Masuala Mengineyo 
zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2:4 cha ripoti hii. 

2.2.3 Mambo muhimu ya ukaguzi 
Aya ya Mambo muhimu ya Ukaguzi inajumuishwa katika taarifa ya 
ukaguzi ili kuongeza uwazi katika mchakato wa ukaguzi na 
kuwajulisha watumiaji wa taarifa za fedha maeneo 
yaliyotathminiwa yenye viashiria vya kuwa makosa makubwa na 
wale wanaohusika na kufanya maamuzi muhimu kwenye taasisi na 
kufanyia kazi tahadhari muhimu zinazotolewa na mkaguzi. 
Mambo haya yalifafanuliwa katika muktadha wa ukaguzi wa taarifa 
za kifedha kwa ujumla wake na katika kutengeneza maoni ya 
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ukaguzi. Hakuna maoni ya ukaguzi tofauti yaliyotolewa juu ya 
mambo hayo yameoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2:4 cha ripoti 
hii. 

2.2.4 Taarifa nyinginezo 
ISSAI 1720 (ilireyokebishwa) inahitaji ripoti ya ukaguzi kujumuisha 
aya ya Taarifa nyinginezo. Taarifa nyinginezo zinanajumuisha 
taarifa ya mkurugenzi, maeleozo ya madiwani na tamko la mkuu 
wa idara ya fedha zilizojumuishwa katika taarifa ya fedha. 
Menejimenti ya taasisi iliyokaguliwa inahusika na taarifa 
nyinginezo. Kama mkaguzi, nilihitajika kusoma taarifa nyingine na 
kwa kufanya hivyo, nitathmini kama taarifa nyingine haziendani 
kwa kiasi kikubwa na taarifa ya fedha au kwa uwelewa wangu 
nilioupata kutokana ukaguzi, au vinginevyo zinaonekana kukosewa 
kwa kiasi kikubwa nahitajika kutolea taarifa. Maoni yangu juu ya 
taarifa za fedha hayakuhusisha taarifa nyingine na sijatoa aina 
yeyote ya uthibitisho wala hitimisho juu ya taarifa hizo 
zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 2:4 cha ripoti hii. 

2.2.5 Tathmini ya uzingatiwajia wa mahitaji ya kisheria 
ISSAI 1700.43 (Iliyorekebishwa) humpa Mkaguzi majukumu mengine 
ya kuripoti. Lengo ni kuhakikisha kwamba shughuli za taasisi 
zinafanywa kulingana na sheria na kanuni mbalimbali. Kwa mwaka 
huu, nilitathmini na kupitia miamala na taratibu za manunuzi za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutekeleza majukumu yangu 
kama ilivyo katika sheria ya manunuzi. 

Tathmini ya uzingatiwaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma na kanuni 
zake zimeelezwa vizuri katika sura ya tisa ya ripoti hii. 

2.3 Hati za Ukaguzi zilizotolewa mwaka 2016/2017 
Kwa mwaka wa fedha 2016/2017, nimetoa Hati za Ukaguzi kwa 
jumla Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 nilizozikagua. Hati hizi 
zimetolewa baada ya kupata ushahidi sahihi na wa kutosha na 
ufafanuzi uliotolewa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa 
kwangu tarehe 30 Septemba 2017 na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika. Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na aina ya Hati za 
ukaguzi zilizotolewa ni kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 2-
1 hapa chini. 
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Jedwali Na. 2-1: Mamlaka za Serikali za Mitaa na aina ya Hati ya 
ukuguzi iliyotolewa 

Hati ya ukaguzi 
iliyotolewa 

Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

Asilimia (%) 

Hati inayoridhisha 166 90 
Hati yenye Shaka 16 8 
Hati Isiyoridhisha 3 2 

Jumla 185 100 
 
Hakukuwa na Hati mbaya iliyotolewa kwa mwaka huu. 
 
Maelezo zaidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye Hati 
inayoridhisha, Hati yenye shaka na Hati isiyoridhisha kama 
inavyooneshwa kwenye Viambatisho 2:1 na 2:2 vya taarifa hii. 
 

2.4 Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa makundi mbalimbali ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
Kama ilivyoelezwa katika sura iliyopita uendeshaji wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa umegawanyika katika makundi manne. Jedwali Na. 
2-2 hapo chini linaonesha makundi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na Hati za ukaguzi zilizotolewa mwaka huu. 
 

Jedwali Na. 2-2: Muhtasari wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa katika 
makundi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Aina ya Mamlaka 
za Serikali za 

Mitaa 

Idadi 
ya 

Taasisi 

Aina ya Hati za Ukaguzi 
Hati 

inayorizisha 
Hati yenye 

shaka 
Hati isiyoridhisha 

Jiji 5 5 0 0 

Manispaa 21 18 2 1 

Miji 22 21 1 0 

Wilaya 137 122 13 2 

Jumla 185 166 16 3 

 
2.5 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi zilitolewa kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa miaka minne mfululizo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa zimeongezeka kutoka 
171 mwaka 2015/2016 hadi 185 mwaka 2016/2017. Na pia Hati za 
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Ukaguzi zimebadilika kama inavyochambuliwa katika Jedwali Na. 
2-3 hapa chini: 

Jedwali Na. 2-3: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi zilitolewa kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kwa miaka minne mfululizo 

Hati ya 
Ukuguzi 

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye 
mashaka 

Hati 
isiyoridhisha 

  Hati 
mbaya 

Jumla ya 
Halmashauri 

Mwaka Jumla % Jumla % Jumla % Jumla % 

2016/17 166 90 16 8 3 2 0 0 185 
2015/16 138 81 32 19 1 1 0 0 171 
2014/15 110 79 28 20 2 1 0 0 140 
2013/14 104 78 29 21 0 0 1 1 134 

 
Ikilinganishwa na ukaguzi wa mwaka jana, idadi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizopata Hati inayoridhisha imeongezeka kutoka 138 hadi 166 
ambalo ni ongezeko la asilimia 20, na pia zilizopata Hati yenye shaka 
zimepungua kutoka 32 hadi 16 sawa na asilimia 50. Uchambuzi wa 
mwenendo wa Hati za ukaguzi unaonesha kwamba, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimeboresha uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za fedha kwa 
kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma.  
 
Hata kwa Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji haina mabadiliko 
kwenye Hati za Ukaguzi zilitolewa kuanzia 2014/2015 hadi 2016/2017. 
Halmashauri hii imepata Hati isiyoridhisha kwa miaka mitatu mfululizo. 
 
Licha ya hatua zilizochukuliwa na Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa Kigoma 
pamoja na uongozi wa Halmashauri husika wa kusimamisha na kuhamishwa 
kwa wafanyakazi, uwezo wa Halmashauri kusimamia rasilimali za umma 
unaendelea kuwa mbaya zaidi. Mnamo tarehe 18-01-2016 Halmashauri, 
kupitia RAS Kigoma, iliniomba kufanya ukaguzi maalum wa Hesabu zake 
kwa mwaka ulioishia Juni 2015. Hata hivyo, tarehe 28/08/2017 kwa barua 
yenye Kumb. Na. A.70 / 10/45 walitengua maombi hayo kwa sababu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na madai ya kwamba tayari wameboresha 
mfumo wao wa udhibiti wa ndani, na Kwamba, kasoro ambazo zilipelekea 
ukaguzi maalum kuombwa kufanyika hazipo tena. 
 



 

36 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/2017 

Sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 1982, kifungu cha 71 hadi 78 
inamtaka Waziri anaewajibika (OR-TAMISEMI) kutumia mamlaka yake 
kuboresha utendaji wa Mamlaka yoyote ya Serikali za Mitaa kwa kuchukua 
hatua za haraka ambazo zinahitajika na zinazofaa kuimarisha utendaji wa 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika. 
 
Nina wasiwasi na utendaji wa Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji. 
Ninapendekeza Serikali kuchukua hatua sahihi. 
 
Zaidi ya hayo, kutokana na mwenedo wa hati za ukaguzi, nashauri Waziri 
anayehusika kuchukua hatua kwa Halmashauri zilizooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 2-4 ambazo zimepata Hati yenye shaka kwa miaka mitatu hadi 
minne mfululizo. Kujirudia kwa Hati yenye shaka kunaashiria kuwa 
uongozi wa Halmashauri husika haujaboresha uandaaji na uwasilishaji wa 
taarifa za fedha zinazoendana na viwango vya kimataifa vya uandaaji wa 
taarifa za fedha katika sekta ya Umma (IPSAS), usimamizi wa rasilmali za 
Umma na kuzingatia Sheria na kanuni. 
 
Jedwali Na. 2-4: Halmashauri zenye hati yenye mashaka kwa zaid ya 
miaka mitatu mfululizo 
Jina la Halmashauri Idadi ya miaka 
H/W Longido 4 
H/W Rombo  3 
H/W Korogwe  3 
H/W Ukerewe  3 

 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zote 185 na Hati za ukaguzi kwa 
miaka minne mfululizo zinaoneshwa katika Kiambatisho Na. 2:3. 
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SURA YA TATU  

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI KWA 
MIAKA ILIYOPITA 
Sura hii inatoa mwelekeo wa hali ya masuala yasiyoshughulikiwa kutokana 
na mapendekezo niliyoyatoa mwaka uliopita katika Ripoti ya Jumla, ripoti 
za kaguzi za Mamlaka za Serikali za Mitaa na ripoti za ukaguzi maalum na 
hali ya utekelezaji wa maagizo ya jumla yaliyotolewa na Kamati ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa (LAAC). 
 
Taarifa ya Utekelezaji kwa kila pendekezo inaonesha aidha pendekezo 
limetekelezwa kikamilifu, bado linaendelea kutekelezwa au 
halijatekelezwa. 
 
Ripoti hii inatolewa ili kukidhi matakwa ya Kifungu Na. 40 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008 (iliyorekebishwa 2013) 
inayomtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali wakati wa 
kuandaa ripoti ya mwaka kujumuisha hali halisi ya utekelezaji wa mipango 
kazi iliyoandaliwa na Maafisa Masuuli na kuunganishwa na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali. Zaidi ya hayo, Sheria inamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kuwasilisha nakala ya taarifa jumuifu ya Majibu na Mpango wa Utekelezaji 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kwa ajili ya uhakiki. 
 
Pia, Kifungu Na. 36 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 
(iliyorekebishwa 2013) kinampa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali mamlaka ya kufanya ukaguzi maalum kuhusu jambo lolote 
linalohusiana na fedha au mali za umma kwa lengo la kulijulisha Bunge 
pindi atakapoona inafaa. 
 
Ufuatiliaji wa hoja za miaka iliyopita unatoa uthibitisho kwa watumiaji wa 
ripoti kuwa ni jinsi gani Mamlaka ya Serikali za Mitaa inavyofanyia kazi 
mapendekezo yangu na maagizo ya Kamati ya Hesabu za Serikali za Mitaa. 
Hatua za haraka katika kushugulikia mapendekezo yangu na maagizo ya 
Kamati ya LAAC itapelekea kuimarika kwa uwajibikaji kwenye usimamizi 
wa masuala ya kifedha na rasilimali nyinginezo ndani ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Kuimarika huko kutapelekea kupatikana kwa huduma 
bora zinazohitajika kwa jamii. 
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Kazi za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa katika uchunguzi wa kifedha kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinategemeana na kukamilishana.  
 
Kamati hutegemea matokeo ya ukaguzi katika kutekeleza majukumu yake. 
Vivyo hivyo, ninategemea kazi za Kamati ambazo huboresha hatua za 
utekelezaji wa mapendekezo yatokanayo na kaguzi zangu. 
 
Tarehe 10 Julai 2017 nilipokea majibu ya Serikali yaliyoandaliwa na Mlipaji 
Mkuu wa Serikali yanayoonesha utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali yahusuyo ripoti ya jumla ya mwaka 
uliopita kupitia barua yenye Kumb. Na CHA.114 /474/78. Ninatambua 
jitihada zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika kuhakikisha 
utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali na kuwasilisha mapendekezo ya mpango wa utekelezaji wa 
mapendekezo hayo. 
 
Hata hivyo, katika kaguzi zangu za miaka iliyopita, nilionesha kuguswa na 
utekelezaji usioridhisha na kujirudia kwa hoja za ukaguzi za muda mrefu 
zinazohusu Ripoti Jumuifu, ripoti za Mamlaka za Serikali za Mitaa, Kaguzi 
Maalumu na Maagizo ya LAAC. Kwa mwaka 2016/2017, nimeendelea kuona 
marudio ya hoja zinazofanana na zile zilizopita; na hii inanipa wasiwasi 
kuwa majibu ya Ripoti ya Jumla na mpango kazi ulioandaliwa na Maafisa 
Masuuli na kuwasilishwa na Mlipaji Mkuu wa Serikali haukuweza 
kutekeleza kikamilifu mapendekezo niliyoyatoa.  
 
Hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka iliyopita, 
hususani Ripoti ya Jumla, ripoti husika za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 
ripoti za ukaguzi maalum na maagizo ya Kamati ya LAAC inawasilishwa 
kama ifuatavyo: 

3.1 Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ripoti ya Jumla ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa Miaka Iliyopita na 
Ripoti za kila Halmashauri. 
Kati ya mapendekezo 14 niliyoyatoa kwenye Ripoti Jumuifu ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 2015/2016, hakuna mapendekezo yaliyotekelezwa 
kikamilifu, mapendekezo tisa (64%) yalikuwa yakiendelea kutekelezwa na 
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mapendekezo matano (36%) hayakushughulikiwa kabisa. Sambamba na 
hilo, kati ya mapendekezo 12,703 niliyoyatoa kwenye ripoti 171 za 
Halmashauri kwa mwaka 2015/2016, mapendekezo 4,262 (34%) 
yalitekelezwa, 3,024 (25%) yalikuwa yakiendelea kutekelezwa; 3,206 
(25%) hayakushughukiwa kabisa na mapendekezo 2,211(17%) yalipitwa na 
wakati kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 3-1 hapo chini: 
 
Jedwali Na. 3-1: Muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa miaka iliyopita. 

Rip
oti 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi 
ya 

Halm
asha
uri 

Idadi 
ya 

mape
ndeke

zo  
yaIliyo
tolew

a 

Mapendek
ezo 

yaliyotek
elezwa 

Mapende
kezo 

yanayoen
delea 

Kutekele
zwa 

Mapendek
ezo 

yasiyotek
elezwa 

Mapend
ekezo 

yaliyopit
wa na 
wakati 

Ri
po

ti
 y

a 
Ju

m
la

 2015/2016 171 14 0 9 5 0 

2014/2015 164 38 3 19 16 0 

2013/2014 163 16 0 6 10 0 

        

Ri
po

ti
 z

a 
H

al
m

as
ha

ri
 

2015/2016 171 12703 4262 3024 3206 2211 
2014/2015 164 11283 2914 3287 3650 1431 

2013/2014 163 7921 2330 2241 2728 622 

Maelezo ya ziada ya utekelezaji wa mapendekezo ya Ripoti Jumuifu na 
ripoti kwa kila Halmashauri yameainishwa kwenye Kiambatisho Na.3:1 na 
Na.3:2 kwa mtawalia. 
 
 
 
 

3.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi katika Ripoti za 
Kaguzi Maalum  
Orodha ya Halmashauri zenye mapendekezo yasiyotekelezwa yaliyotolewa 
kwenye ukaguzi maalum imeoneshwa katika Jedwali Na. 3-2 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 3-2: Orodha ya Halmashauri zenye Mapendekezo 
yasiyotekelezwa yaliyotolewa wakati wa Ukaguzi Maalum kwa kipindi 
cha miaka mitano iliyofuatana 
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Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

Idadi ya masuala 
yasiyo na thamani 

Masuala yenye thamani 
(Sh.Tz) 

2013/2014 6 111 38,725,436,111 
2012/2013 6 146 35,717,988,924 
2011/2012 14 302 66,471,126,999 
2010/2011 13 69 31,408,213,793 
Jumla 39 628 172,322,765,827 

 
Hali ya utekelezaji wa Mapendekezo na Maagizo ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa Serikali na Halmashauri. 
Nimebaini kuwa, utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa na Kamati 
yamebaki bila kutekelezwa kwa muda mrefu kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali Na. 3-3 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 3-3: Mwenendo wa Majibu ya Serikali Kuhusiana na 
Mapendekezo Yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
za Mitaa 

Tarehe 
yaliyowasilishwa 

Bungeni 

Mwaka wa fedha 
husika 

Idadi ya 
mapendekezo 

Majibu kutoka 
kwa Mlipaji Mkuu 

wa Serikali 
28 Januari 2015 30th Juni, 2015 9 9/11/2016 
28 Januari 2014 30th Juni, 2014 12 Hakuna Majibu 
6 Desemba 2013 30th Juni, 2013 10 Hakuna Majibu 
17 Aprili 2012 30th Juni, 2012 15 Hakuna Majibu 
04  Aprili 2011 30th Juni, 2011 7 Hakuna Majibu 

 
Aidha, kati ya maagizo 748 yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa kwa Halmashauri husika kwa mwaka 2015/2016, maagizo 
233 (31%) yalitekelezwa, maagizo 256(34%) yapo katika hatua mbalimbali 
za utekelezaji na maagizo 259(35%) hayajatekelezwa kama 
yalivyoainishwa kwenye Jedwali Na. 3-4 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 3-4: Maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa kwa Halmashauri 

Mwaka 
wa 

fedha 

Idadi ya 
Halmash
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Jumla ya 
mapendek

ezo 

Yaliyotekele
zwa 

Yanayoend
elea 

kutekelezw
a 
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zwa 
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2015/20
16 

115 748 233 256 259 

2014/20
15 142 1094 433 231 430 

2013/20
14 118 900 408 201 291 

 
Maelezo ya hali halisi ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa yaliyotolewa kwa kila Halmashauri ni kama 
inavyoonekana katika Kiambatisho Na.3:3. 
 

3.3 Kukosekana kwa mfumo rasmi wa ufuatiliaji  wa ripoti za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali zilizofanyiwa kazi na  taasisi za 
uchunguzi Serikalini 
Kufuatia kuongezeka kwa masuala yanayohusiana na rushwa, udanganyifu, 
wizi na matumizi mabaya ya mali na rasilimali za umma ambayo 
yameainishwa katika ripoti za ukaguzi wangu, taasisi nyingine za 
uchunguzi hutumia ripoti hizi kwa ufuatiliaji zaidi. Katika suala hili, 
ninatambua juhudi na hatua zinazochukuliwa na taasisi husika katika 
kufanyia kazi masuala yaliyojitokeza kwenye ripoti zangu. Hata hivyo, 
kuna mambo ambayo yanapaswa kuangaliwa ili kuboresha matumizi sahihi 
ya ripoti ninazozitoa. 
 
Sehemu mojawapo ni utumiaji wa pamoja wa nyaraka na taarifa kutoka 
kwa wakaguliwa pindi zinapokuwa zinahitajika kwangu na kwa taasisi 
husika za uchunguzi. Kila Ofisi hujiona kuwa na haki zaidi ya kupewa 
nyaraka hizo kuliko ofisi nyingine pindi zinapohitajika kwa ajili ya kufanya 
kazi za uchunguzi. Changamoto hii hupelekea kuchelewesha, na wakati 
mwingine kuzuia, mawanda ya uchunguzi kwa kila Ofisi kutokana na 
kuwapo kwa taratibu ndefu za upatikanaji wa nyaraka hizo. 
 
Ushirikiano kati ya Ofisi yangu na taasisi za kichunguzi ni muhimu kwa 
sababu iwapo kuna suala ambalo nimeliripoti na linachunguzwa na taasisi 
husika linaweza kukosa sifa za kisheria kutokana na jinsi 
lilivyoshughulikiwa au kukosekana kwa nyaraka zinazohitajika. Hii 
inapelekea Ofisi ya ukaguzi kutokuwa na taswira nzuri kwa jamii. Kwa 
maana nyingine, jukumu langu la usimamizi linaonesha kutokuwa na 
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matokeo iwapo hakutakuwa na ufuatiliaji kutoka kwa taasisi husika 
kwenye masuala niliyoyabaini kwenye kaguzi zangu. 
 
Hivyo, ninapendekeza serikali ianzishe utaratibu ambao utaimarisha na 
kuboresha uhusiano kwa kitendo kati ya taasisi za uchunguzi na ofisi yangu 
(Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali) bila kuathiri 
majukumu ya kila Ofisi. Serikali inaweza kuanzisha ufuatiliaji shirikishi 
utakaopunguza muingiliano wa mahitaji ya nyaraka, hivyo kuboresha 
ukusanyaji wa ushahidi wakati wa kushughulikia masuala ya kiuchunguzi. 
 
Kifungu Na. 2.7 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008 
(iliyorekebishwa mwaka 2013) kinahitaji Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kutoa ripoti ya udanganyifu au makosa yoyote 
yanayobainika wakati wa ukaguzi kwa chombo sahihi cha uchunguzi na 
kutoa taarifa kwa Mkurugenzi wa Mashitaka ya Umma. Ninashauri serikali 
izingatie marekebisho ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008 
(iliyorekebishwa mwaka 2013) ili kuingiza kifungu kitakachozipa mamlaka 
za vyombo vya uchunguzi kuchunguza yatokanayo na ripoti ya CAG mara 
baada ya kupelekwa Bungeni na kutambua maeneo ambayo yanahitaji 
ufuatiliaji wa ziada. Kifungu hicho kieleze kwa ufasaha  wajibu wa 
ushirikishwaji katika matokeo ya uchunguzi ndani ya muda uliopangwa 
kisheria.



 

43 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/2017 

SURA YA NNE 
4.0 MAANDALIZI YA BAJETI NA UTEKELEZAJI WAKE 

Sura hii inaelezea juu ya bajeti zilizoidhinishiwa za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya matumizi dhidi ya fedha zilizotolewa, mapato halisi 
yaliyokusanywa kutoka vyanzo vya ndani na mwelekeo wa mapato ya 
mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2017. 
 

4.1 Mtizamo wa jumla wa Bajeti  
Bajeti ni kipengele muhimu sana katika mchakato wa mipango ya kifedha, 
udhibiti na tathmini ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Nchini Tanzania, Serikali huandaa bajeti kwa msingi wa uwepo wa fedha 
taslimu wakati taarifa za kifedha huandaliwa kwa msingi wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS accrual) kama 
ilivyoelezwa katika Sura zilizopita. 
 
Bajeti iliyoidhinishwa maana yake ni mamlaka ya matumizi inayotokana 
na sheria, taratibu, kanuni na miongozo ya serikali, na maamuzi mengine 
yanayohusiana na mapato yaliyotarajiwa au yatakayopokelewa kipindi cha 
bajeti. 
 
Kifungu 43(1) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 
1982 (iliyorekebishwa 2000) kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
muda usiopungua miezi miwili kabla ya mwanzo wa mwaka wa fedha, 
katika kikao maalum, kupitisha bajeti ya makadirio ikionesha: (a) kiasi cha 
mapato kinachotarajiwa kupokelewa; (b) Kiasi kinachotarajiwa kutolewa 
na Mamlaka katika mwaka wa fedha husika, na kukiwa na ulazima, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza kupitisha bajeti za ziada katika 
mwaka wa fedha. 
 
Ukaguzi wa bajeti katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa 
fedha 2016/2017 umeonesha masuala mbalimbali kama yalivyoelezwa 
hapo chini: 
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4.2 Mwenendo wa mapato ya ndani yakilinganishwa na Bajeti 
iliyoidhinishwa  
Mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni mapato yaliyokasimiwa 
kukusanywa kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato ambavyo havikusanywi 
na Serikali Kuu. Mapato haya hubakia katika Halmashauri ili kufidia 
mapungufu ya ruzuku na kuzisaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa kujikimu 
na kuwezesha uendeshaji wa shughuli zao za kila siku. Mapato hayo ya 
ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yanajumuisha kodi za ndani, ada, 
tozo, ushuru, vibali vya ujenzi, na mapato mengineyo ndani ya mipaka ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 
 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2016/17, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
185 zilifanikiwa kukusanya jumla ya Sh.Tz 523,564,835,716 kutoka vyanzo 
vyake vya ndani ukilinganisha na bajeti ya Sh.Tz 628,045,048,644 ambapo 
ilionesha upungufu wa mapato kwa kiasi cha Sh.Tz 104,480,212,928 sawa 
na 17% ya bajeti iliyopitishwa kwa mwaka. Kwa maelezo zaidi angalia 
Kiambatisho Na. 4:1. 

Jedwali Na. 4-1 hapa chini linaonesha mwenendo wa makusanyo ya 
mapato ikilinganishwa na bajeti kwa muda wa miaka mitatu. 
 
Jedwali Na. 4-1: Mwenendo wa makusanyo ya mapato ikilinganishwa 
kulingana na bajeti 

Mwaka Bajeti(Sh.Tz) Makusanyo 
Halisi(Sh.Tz) 

Tofauti(Sh.Tz) % 

2016/2017 628,045,048,644 523,564,835,716 (104,480,212,928) 17 
2015/2016 536,203,527,158 482,898,501,332 (53,305,025,824) 10 
2014/2015 471,192,301,516 409,100,130,028 (62,092,171,489) 13 

 
Jedwali hilo hapo juu linaonesha kuwa, kwa miaka mitatu mfululizo 
kulikuwa na upungufu wa ukusanyaji wa mapato ya ndani ikilinganishwa 
na bajeti iliyoidhinishwa. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuja na 
hatua madhubuti za kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani kwa 
kuhakikisha kuwa vitu vinavyosababisha mapato yasikusanywe 
vinaondolewa na udhibiti wa usimamizi wa mapato kuimarishwa ili 
kupunguza utegemezi kwa ruzuku kutoka Serikali Kuu. 
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4.3 Mwenendo wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani ikilinganishwa 
na ruzuku ya matumizi ya kawaida 
Ruzuku ya Matumizi ya kawaida ni fedha za uendeshaji wa shughuli za kila 
siku ikijumuisha malipo ya mishahara kwa watumishi, manunuzi ya vifaa 
na huduma mtambuka ambapo chanzo cha fedha ni makusanyo ya ndani 
na ruzuku ya matumizi ya kawaida kutoka Serikali Kuu. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilikusanya jumla ya Sh.Tz 519,863,656,618 kutokana na vyanzo vya 
ndani na kufanya matumizi ya kawaida ya jumla ya Sh.Tz 
4,656,643,395,963. Ulinganisho wa mapato yake ya ndani na matumizi ya 
kawaida umebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 hazina uwezo 
wa kujiendesha kutokana na mapato ya ndani kwani haziwezi kugharamia 
matumizi ya shughuli za kawaida bila kutegemea ufadhili kutoka Serikali 
Kuu na wafadhili wengine. Maelezo zaidi yametolewa katika Kiambatisho 
Na. 4:2 
 
Jedwali Na.4-2 linaonesha mwenendo wa makusanyo ya mapato ya ndani 
ikilinganishwa na matumizi ya kawaida. 
 
Jedwali Na. 4-2: Mwenendo wa Makusanyo ya mapato ya ndani 
ikilinganishwa na matumizi ya kawaida 

Mwaka Makusanyo halisi 
(Sh.Tz) 

Matumizi ya kawaida 
(Sh.Tz) 

Asilimia ya 
kujitegemea 

2016/2017 519,863,656,618 4,656,643,395,963 11 
2015/2016 482,898,501,334 4,453,470,809,033 11 
2014/2015 409,100,130,028 3,569,212,750,970 11 

 
Kutokana na mwenendo wa makusanyo ya mapato ya ndani ukilinganishwa 
na matumizi ya kawaida kwa kipindi cha miaka mitatu (2014/2015, 
2015/2016 na 2016/2017) Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikuweza 
kugharamia shughuli zake za kila siku bila kutegemea ruzuku kutoka 
Serikali Kuu. 
 
Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha 
mfumo madhubuti na endelevu wa kuongeza makusanyo ya mapato ya 
ndani. 
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4.4 Makusanyo ya mapato ya ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kiasi cha fedha ambacho 
kinapangwa na kukusanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zenyewe 
kutoka vyanzo tofauti ambavyo havikusanywi na Serikali Kuu. Vyanzo vikuu 
vya mapato hayo ya ndani kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kama vile, 
ushuru wa mazao, tozo za utoaji wa huduma, ada za leseni, ushuru wa 
soko na tozo, vibali vya ujenzi, na vibali katika shughuli za biashara. 
 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 
zilikaguliwa ili kujua kiasi kilichokusanywa na Halmashauri za Majiji, 
Halmasahuri za Manispaa, Halmashauri za Wilaya na Halmashauri za Miji 
na yafuatayo yalibainika: 
 

4.4.1 Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya ndani Sh.Tz 
115,971,628,729 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
144 zilipanga kukusanya mapato ya jumla ya Sh.Tz 516,564,978,035 
kutokana na vyanzo vya ndani. Ingawa Mamlaka hizo zilifanikiwa 
kukusanya Sh.Tz 400,593,349,306 ambayo ni sawa na asilimia 78 hali 
iliyopelekea upungufu wa Sh.Tz 115,971,628,729 sawa na asilimia 22 ya 
bajeti yote. Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na kiasi ambacho 
hakikukusanywa imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 4:3.  
 
Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma Ujiji na Halmashauri ya wilaya ya Siha 
ndiyo zenye upungufu mkubwa katika makusanyo ya mapato ya ndani sawa 
na asilimia 68 ikifuatiwa na Halmashauri ya Mji wa Babati ilikusanya 
mapato pungufu kwa asilimia 63. Hii inaonesha kuwa uongozi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa haukuweka mikakati madhubuti katika kuongeza 
ukusanyaji wa mapato ya ndani.  

Ninapendekeza kuwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweke 
mikakati na endelevu madhubuti ya ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 
vyanzo vya ndani ili kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali Kuu. 
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4.4.2 Makusanyo ya mapato ya ndani zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa Sh. Tz 
3,722,046,551 
Katika mwaka 2016/2017, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 38 zilikusanya 
jumla ya mapato ya Sh.Tz 111,050,856,796 ikilinganishwa na kiasi cha 
bajeti iliyoidhinishwa ya Sh.Tz 107,328,810,245 kutoka vyanzo vya mapato 
ya ndani yanayoonesha ziada ya Sh.Tz 3,722,046,551 sawa na 4% ya bajeti 
iliyopitishwa. Mchanganuo wa makusanyo ya mapato unaoonesha ziada ya 
mapato yakilinganishwa na bajeti kama ilivyooneshwa katika Kiambatisho 
Na. 4:4.  
 
Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, makusanyo yanayozidi bajeti 
iliyoidhinishwa yanaashiria ama bajeti iliyopitishwa haikuwa na uhalisia, 
au vyanzo muhimu vilivyopo katika mamlaka hizo havikuibuliwa vyema ili 
kukusanya mapato kama ilivyopaswa. Halmashauri ya Wilaya ya Chalinze 
iliongoza kwa kuwa na makusanyo zaidi ya bajeti ikilinganishwa  na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingine.  
 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutengeneza Bajeti 
zinazozingatia uhalisia na kuweka mbinu madhubuti na endelevu 
zitakazotuhakikishia kupanda kwa makusanyo ya mapato na kupunguza 
utegemezi wa rukuzu kutoka Serikali Kuu. 
 

4.5 Kiwango cha ruzuku kilichotolewa zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa 
4.5.1 Fedha za ruzuku ya miradi ya maendeleo zilizopokelewa zaidi ya bajeti 

Sh. Tz 18,074,193,265 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka za Serikali za Mitaa 14 
ziliidhinishiwa bajeti ya jumla ya Sh. Tz 44,446,747,137 kama ruzuku ya 
miradi ya maendeleo. Hata hivyo, kiasi cha Sh. Tz 62,520,940,402 
kilipokelewa, hivyo kufanya jumla ya Sh. Tz 18,074,193,265 ambayo ni 
sawa na 41% ya bajeti kupokelewa zaidi ya bajeti. Orodha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zilizopokea fedha za maendeleo zaidi ya bajeti 
imeoneshwa katika Kiambatisho Na. 4:5. 
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4.5.2 Fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida zilizopokelewa zaidi ya bajeti 
Sh. Tz 82,484,838,958 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 38 
ziliidhinishiwa bajeti ya jumla ya Sh. Tz 909,489,550,054 kama ruzuku ya 
matumizi ya kawaida. Hata hivyo, jumla ya Sh. Tz 991,974,389,012 
kilipokelewa, hivyo kufanya jumla za Sh. Tz 82,484,838,958 (9%) 
kupokelewa zaidi ya bajeti. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizopokea fedha za maendeleo zaidi ya bajeti imeoneshwa katika 
Kiambatisho Na. 4:6 
 
Halmashauri ya Manispaa ya Ilala iliongoza kwa kupokea ruzuku ya 
matumizi ya kawaida zaidi ya bajeti. Hii inaashiria kuwa. bila kupitisha 
bajeti ya ziada, mapokezi ya fedha zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa 
yanaweza kuchangia kutumika vibaya kwa fedha hizo na watumishi wasio 
waaminifu. 
 
Ninaishauri Serikali kupitia Hazina kupeleka fedha za maendeleo katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa, 
endapo kuna umuhimu wa kupeleka fedha zaidi, Wizara ipate idhini kutoka 
kwenye mamlaka husika kabla ya kufanyika matumizi ya fedha hizo.  
 

4.6 Kiasi cha fedha kilichotolewa pungufu ya bajeti 
4.6.1 Fedha za miradi ya maendeleo zilizopokelewa pungufu ya bajeti 

iliyoidhinishwa Sh.Tz 532,214,628,377 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 167 
ziliidhinishiwa jumla ya Sh. Tz 1,034,122,816,044 kutumika kama ruzuku 
ya matumizi ya maendeleo. Ukaguzi niliofanya nilibaini kuwa kiasi 
kilichopokelewa ni Sh. Tz 501,908,187,667 tu, hivyo kupelekea upungufu 
wa Sh. Tz 532,214,628,377 sawa na 51% ya bajeti iliyoidhinishwa. Hii 
inaashiria kuwa, upungufu wa fedha hizo unakwamisha utekelezaji wa 
shughuli za maendeleo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. Kwa 
maelezo zaidi tazama Kiambatisho Na. 4:7. 
 
Jedwali Na. 4-3 hapa chini linaonesha mwenendo wa fedha za miradi ya 
maendeleo ambazo hazikupokelewa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa miaka mitatu mfululizo. 
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Jedwali Na. 4-3: Mwenendo wa fedha za maendeleo ambazo 
hazikupokelewa 

Mwaka wa 
Fedha 

Bajeti ya Ruzuku 
ya Maendeleo 

Kiasi halisi 
kilichotolewa cha 

Ruzuku ya 
Maendeleo (Sh.Tz) 

Kiasi pungufu 
cha Ruzuku(Sh.) 

% Idadi ya 
Mamlaka 

za 
Serikali 
za Mitaa 

2016/2017 1,034,122,816,044 501,908,187,667 532,214,628,377 51 167 
2015/2016 1,010,650,744,099 390,525,992,297 620,124,751,801 61 151 
2014/2015 752,832,745,765 363,123,775,781 389,708,969,984 52 147 

 
Halmashauri ya Manispaa ya Temeke inaongoza kwa upungufu wa bajeti 
iliyoidhinishwa sawa na asilimia 96 ikifuatiwa na Halmashauri ya Kibondo 
na Mufindi kwa asilimia 88 na 86. 
 

4.6.2 Fedha za ruzuku ya kawaida zilizopokelewa pungufu ya bajeti 
iliyoidhinishwa Sh. Tz 581,527,226,466 
Katika mwaka 2016/2017, bajeti iliyoidhinishwa kwa matumizi ya kawaida 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 146 ilikuwa Sh. Tz 3,989,650,046,115 na 
kiasi kilichopokelewa ni Sh. Tz 3,408,122,819,649 ambacho ni pungufu ya 
bajeti iliyopitishwa kwa kiasi cha Sh. Tz 581,527,226,466 sawa na 15%. Hii 
inaashiria uwezekano wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kushindwa kumudu 
kwa uhakika uendeshaji wa shughuli za kila siku: Kwa maelezo zaidi 
tazama Kiambatisho Na. 4:8 cha ripoti hii. 
 
Jedwali Na. 4-4 hapa chini linaonesha mwenendo wa fedha za ruzuku ya 
matumizi ya kawaida ambazo hazikupokelewa katika mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwa miaka mitatu mfululizo. 
 
Jedwali Na. 4-4: Mwenendo wa fedha za matumizi ya kawaida ambazo 
hazikupokelewa 

Mwaka Bajeti ya 
mwisho ya 

matumizi ya 
kawaida 
(Sh.Tz) 

Kiasi halisi 
kilicho 

pokelewa 
(Sh.Tz) 

Kiasi 
ambacho 

hakikutolewa 
(Sh.Tz) 

% ya 
upungu

fu 

Idadi ya 
Halmasha

uri 

2016/20
17 

3,989,650,046,
115 

3,408,122,819,
649 

581,527,226,
466 

15 146 

2015/20
16 

1,010,650,744,
099  

390,525,992,29
7  

620,124,751,
801  

61 151 
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Mwaka Bajeti ya 
mwisho ya 

matumizi ya 
kawaida 
(Sh.Tz) 

Kiasi halisi 
kilicho 

pokelewa 
(Sh.Tz) 

Kiasi 
ambacho 

hakikutolewa 
(Sh.Tz) 

% ya 
upungu

fu 

Idadi ya 
Halmasha

uri 

2014/20
15 

752,832,745,76
5  

363,123,775,78
1  

389,708,969,
984  

52 147 

 
Halmashauri ya Mji ya Kondoa na Halmashauri ya Manispaa ya Ubungo 
zimepokea Ruzuku ya maendeleo na ya matumizi ya kawaida chini ya 
bajeti iliyoidhinishwa ikilinganishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nyingine.  
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia OR– TAMISEMI kuonesha 
athari itokanayo na kupokea ruzuku chini ya bajeti iliyoidhinishwa na hivyo 
kupelekea kutokamilika kwa malengo yaliyokusudiwa. Pia ninarudia tena 
mapendekezo yangu ya miaka iliyopita kwa Serikali Kuu kutoa fedha kwa 
kuzingatia vipaumbele vilivyoidhinishwa.  

4.7 Fedha isiyotumika  
4.7.1 Bakaa ya fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida Sh. Tz 

270,132,243,323 
Katika mwaka unaokaguliwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 75 zilitumia 
Jumla ya Sh. Tz 1,714,044,062,102 ya fedha za ruzuku ya matumizi ya 
kawaida ikilinganishwa na kiasi cha Sh. Tz 1,984,176,305,424 
kilichopokelewa kutoka Hazina, hivyo kuwa na bakaa ya kiasi cha Sh. Tz 
270,132,243,323 sawa na asilimia kumi na nne (14%) ya fedha zote za 
ruzuku ya matumizi ya kawaida ziliyopokelewa. Mchanganuo wa bakaa ya 
ruzuku ya fedha za matumizi ya kawaida umeoneshwa katika Kiambatisho 
Na. 4:9. 
 
Jedwali Na. 4-5 hapa chini linaonesha mwenendo wa bakaa ya fedha za 
ruzuku ya kawaida kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka mitatu 
mfululizo. 
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Jedwali Na. 4-5: Mwenendo wa Ruzuku ya matumizi ya kawaida 
isiyotumika 

Mwaka Jumla ya ruzuku 
iliyopokelewa 

(SH.TZ) 

Ruzuku iliyotumika Bakaa ya ruzuku 
(SH.TZ) 

% ya 
bakaa 

2016/2017 1,984,176,305,424 1,714,044,062,102 270,132,243,323 14 
2015/2016 4,523,484,681,888 4,350,297,589,014 173,327,538,558 4 
2014/2015 3,482,376,848,057 3,388,531,416,909 93,845,431,148 3 

 
4.7.2 Bakaa ya fedha za ruzuku ya miradi ya maendeleo Sh. Tz 260,847,695,932 

Katika mwaka unaokaguliwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 168 zilipokea 
jumla ya ruzuku ya maendeleo kwa mwaka 2016/2017 ya Sh. Tz 
732,166,960,118. Hadi mwisho wa mwaka wa fedha 2016/2017, fedha 
zilizotumika kwa mwaka husika ni Sh. Tz 471,319,264,186 na hivyo kuwa 
na bakaa ya jumla ya Sh. Tz 260,847,695,932 sawa na 36% ya fedha zote 
za ruzuku ya maendeleo zilizopokelewa. Mchanganuo wa Bakaa ya ruzuku 
ya fedha za maendeleo umeoneshwa katika Kiambatisho 4:10.  
 
Pia, mwenendo wa bakaa ya ruzuku ya maendeleo kwa miaka mitatu 
mfululizo imeoneshwa katika Jedwali Na. 4-6. 
 
Jedwali Na. 4-6: Mwenendo wa Ruzuku ya maendeleo isiyotumika 

Mwaka Ruzuku iliyo 
pokelewa 
(Sh.Tz) 

Ruzuku halisi 
iliyotumika 

(Sh.Tz) 

Bakaa (Sh.Tz) % ya 
bakaa 

Idadi ya 
Halmashauri 

2016/2017 732,166,960,118 471,319,264,186 260,847,695,932 36 168 

2015/2016 586,306,528,447 388,699,819,438 197,606,709,009 34 171 

2014/2015 550,868,372,532 449,532,701,737 101,335,670,796 18 151 

Kwa bakaa ya ruzuku ya maendeleo na ruzuku ya matumizi ya kawaida, 
zote zinaashiria kuwa shughuli zilizopangwa kutekelezwa katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa hazikuweza kutekelezwa kwa wakati kutokana na 
kuchelewa kupokea fedha kutoka Hazina. 
 
Ninaendelea kuishauri Serikali Kuu kupeleka fedha kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa wakati kama zilivyopitishwa katika bajeti ili 
kuwezesha mamlaka hizo kutekeleza shughuli zake kwa wakati ili kufikia 
malengo yaliyokusudiwa.  
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4.8 Kutothibitika kuidhinishwa kwa nyongeza ya bajeti Sh. Tz 
28,168,547,528 
Kifungu Na. 43(2) cha Sheria ya bajeti ya mwaka 2015 kinaeleza kuwa, 
“ongezeko la bajeti linapaswa kuwa ni kwa ajili ya (a) ongezeko lolote au 
punguzo kutoka bajeti iliyopitishwa, mabadiliko ya malengo, au ongezeko 
la vifungu vipya ndani ya sheria husika (b) Uhamisho au mabadiliko yoyote 
ya vifungu vya bajeti kama haviwezi kutekelezeka kupitia mabadiliko ya 
vifungu vya ndani ya taasisi husika au kubadilika kwa malengo au (c) 
kuonesha namna ambavyo mfuko mkuu ulivyotumika”.  Pia Kifungu Na. 
43(1) cha Sheria ya Bajeti kinaitaka serikali kuwasilisha nyongeza ya bajeti 
kwa Bunge kwa ajili ya kuipitisha; bajeti ya ziada kuonesha fedha 
zilizotumika zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa au kutekeleza malengo ambayo 
hayakuwa yamepangwa kutekelezwa. 
 
Katika kupitia na kulinganisha bajeti na kiwango halisi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 10, imeonekana bajeti halisi iliyopitishwa imerekebishwa 
kwa Sh. Tz 28,168,547,528, hivyo kupelekea bajeti ya mwisho kuwa Sh. 
Tz 434,547,765,892 ambayo inaashiria ilitakiwa ipitishwe nyongeza ya 
bajeti kama Kifungu Na. 43(2) cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 
kinavyotaka. 
 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na viwango husika ni kama 
ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 4-7. 
 
Jedwali Na. 4-7: Mamlaka za Serikali za Mitaa 10 zilizokuwa na bajeti ya ziada 

Na Jina la 
Halmashauri 

Bajaeti ya awali 
(Sh.Tz) 

Bajeti iliyo 
rekebishwa 

(Sh.Tz) 

Bajeti ya Mwisho 
(Sh.Tz) 

1 H/W Same  53,318,890,665 3,895,671,264 57,214,561,929 
2 H/W Longido  24,135,836,000 5,146,092,000 29,281,928,000 
3 H/W Hanang’  31,619,016,000 461,973,000 32,080,989,000 
4 H/W Bumbuli  18,789,164,000 121,819,000 18,910,983,000 
5 H/M Kinondoni  138,556,745,933 3,025,302,184 141,582,048,117 
6 H/W Rufiji  30,384,561,000 -241,737,000 30,142,824,000 
7 H/W Tandahimba  30,497,622,806 694,734,600 31,192,357,406 
8 H/W Ngorongoro  22,244,767,700 3,380,664,531 25,625,432,231 

9 H/Mji Korogwe  15,964,458,008 8,874,425,634 24,838,883,642 
10 H/W Hai  40,868,156,252 2,809,602,315 43,677,758,567 
 Jumla 406,379,218,364 28,168,547,528 434,547,765,892 
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Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikuweza kuwasilisha nyongeza 
ya bajeti kutoka bungeni kuthibitisha uhalali wa matumizi zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa au matumizi ambayo hayakuwa yamekasimiwa kama 
inavyotakiwa na Kifungu Na. 43(1) cha Sheria ya Bajeti, 2015. 
 
Ninapendekeza kwa Menejimeneti za Malaka za Serikali za Mitaa kupata 
vitabu vya nyongeza za bajeti zilizopitishwa na Bunge kabla ya kuanza 
kufanya matumizi ya fedha hizo. 



 

54 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/2017 

SURA YA TANO 

5.0 UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA  
Sura hii inaonesha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yatokanayo na 
ukaguzi wa taarifa za kifedha kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 
nilizozikagua katika mwaka husika (2016/2017). 
 
Ukaguzi wa taarifa za fedha huongeza kuaminika kwa taarifa 
zinazokaguliwa, faraja pamoja na ujasiri zaidi kwa wadau wa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. Lengo la ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuwezesha 
mkaguzi kutoa maoni, kama taarifa za fedha zimeandaliwa kwa kuzingatia 
sheria, taratibu, kanuni na miongozo yote, kwa mujibu wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma au mfumo mwingine wa taarifa 
za fedha unaotambuliwa. Mkaguzi anawajibika kwa kutoa maoni juu ya 
taarifa za fedha, na kwa upande mwingine, menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zina jukumu la kuandaa na kutoa taarifa za fedha. Hata 
hivyo, taarifa hizo haziwezi kuaminika mpaka zitakapokaguliwa. 
 
Mchakato wa ukaguzi unabainisha maeneo ambayo menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza kuboresha mifumo yao ya udhibiti, 
michakato au taratibu, na kuongeza thamani kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa kuongeza ubora wa taratibu zake za uendeshaji. 
 

5.1 Wadai wa Halmashauri na malipo kabla ya kupokea huduma  yaliyokaa 
kwa muda mrefu Sh.Tz 138,907,446,027 
Madai na malipo kabla ya kupokea huduma ni miongoni mwa vipengele vya 
Mali zinazotumika kwa kipindi kifupi kama zilivyoainishwa katika Aya 79 
ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS 1). 
Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi, madai na malipo kabla ya 
kupokea huduma hujumuisha malipo ya awali kwa wakandarasi, mapato 
yasiyowasilishwa na mawakala wa kukusanya mapato au wakusanyaji wa 
mapato, karadha, masurufu na mikopo ya Wanawake na Vijana. Ukaguzi 
wa Mapato yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha pamoja na vielelezo 
vyake umeonesha kuwapo kwa madai ya Sh.Tz 138,907,446,027 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 161 ambayo hayakuweza kukusanywa kwa 
muda mrefu kama ilivyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 5:1 cha ripoti 
hii. 
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Ulinganisho wa wadai na malipo yaliyofanyika kabla ya kupokea huduma 
kwa miaka miwili mfululizo. Unaonesha kuongezeka kwa Sh.Tz 
3,980,339,857 kutoka Sh.Tz 134,927,106,170 katika Halmashauri 148 kwa 
mwaka 2015/16 hadi Sh.Tz 138,907,446,027 katika mwaka 2016/2017 kwa 
Halmashauri 161 zilizokaguliwa.  
 
Jedwali Na. 5-1 linaonesha mwenendao wa wadaiwa na malipo ya kabla 
ya uduma kwa miaka mine mfululizo. 
 
Jedwali Na. 5-1: Mwenendo wa Wadaiwa na malipo ya kabla ya huduma 
ya muda mrefu kwa miaka Minne mfululizo 
Mwaka Kiasi (Sh.Tz). Idadi ya Halmashauri 
2016/2017 138,907,446,027 161 
2015/2016  134,927,106,170  148 
2014/2015  179,026,643,470  163 
2013/2014  141,648,528,746  161 

 
Hata hivyo, Halmashauri 7 hazikuandaa mchanganuo wa muda wa madai 
na malipo yaliyofanyika kabla ya kupokea huduma. Halmashauri hizo ni 
H/M Iringa, H/W Iringa, H/W Kilolo, H/W Kisarawe, H/W Magu, H/W Meatu 
na H/W Mwanga. Hivyo, mawanda yangu ya ukaguzi yalizuiliwa kwa kuwa 
sikuweza kutathmini kiwango ambacho madai haya yameathiri mahitaji ya 
undeshaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Nina wasiwasi na upatikanaji 
wa kiasi hiki cha madai kwa sababu bado hakuna dalili kuwa Halmashauri 
husika zitakusanya kiasi hicho cha madai hivi karibuni au baadaye. 
 
Kwa mara nyingine tena, naendelea kuzikumbusha menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazohusika kuimarisha utaratibu wa 
kukusanya madai na kuboresha udhibiti katika ukusanyaji wa madeni 
yaliyokaa muda mrefu. Kuacha madai hayo kwa kipindi hicho cha muda 
mrefu kunaweza kusababisha ugumu wa namna ya kukusanya na kwa 
baadhi yake yanaweza kuwa tayari ni madai yasiyolipika tena. 
 

5.2 Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu Sh.Tz 165,562,212,375 
Katika vitu vinavyochangia utendaji mzuri katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ni jinsi menejimenti zinavyobuni na kutengeneza mazingira mazuri 
ya kazi kwa watumishi na kwa wadau wanaoshughulika nao kama vile 
watoa huduma. 
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Katika kupitia taarifa ya Hesabu za mwaka unaoishia 30 Juni 2017 
nimebaini kuna wadaiwa wa muda mrefu wenye jumla ya Sh. Tz 
165,562,212,375, ambapo ni ongezeko la SH.Tz. 9,758,056,955 
ukilinganisha na Sh. Tz 155,804,155,420 ilivyoripotiwa katika Taarifa za 
fedha za mwaka 2015/2016. 
 
Jedwali Na. 5-2 hapa chini linaonesha mwenendo wa madeni yasiyolipwa 
kwa muda mrefu kwa kipindi cha miaka minne mfululizo 
 
Jedwali Na. 5-2: Mwenendo wa madeni ya muda mrefu 

Mwaka Kiasi (Sh.Tz) Idadi ya Halmshauri 
2016/2017 165,562,212,375 158 
2015/2016 155,804,155,420 154 
2014/2015  212,130,677,853 163 
2013/2014  143,833,939,924 161 

 
Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 8 hazikuandaa mchanganuo wa 
muda wa madeni wakati wa kuwasilisha taarifa zao za fedha ambazo ni 
H/M Bukoba, H/W Kilolo, H/W Kisarawe, H/W Kwimba, H/W Magu, H/W 
Meatu, H/W Misungwi na H/W Mwanga. Katika hali hiyo, sikuweza 
kutathmini ni kwa kiwango gani Mamlaka hizi za serikali za Mitaa zinaweza 
kulipa madeni hayo na kuweka viwango vizuri vya uendeshaji wa shughuli 
zao. 
 
Madeni yasiyolipwa yameoneshwa kwa kina katika Kiambatisho Na. 5:2 
cha ripoti hii. 
 
Ninashauri kuwa, Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kulipa 
madeni wanayodaiwa mapema inavyowezekana. Pia, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinatakiwa ziandae mchanganuo wa muda wa madeni ili 
kuwezesha kutambulika muda wa madeni utakaoweza kusaidia kuweka 
Mikakati ya kulipa. Pia, udhibiti wa kutosha, sera na taratibu zinapaswa 
kuwekwa na menejimenti ili kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinawajibika kwa miadi yoyote iliyowekwa wakati hawana fedha. 
 

5.3 Kesi dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo zinaweza kuathiri 
mtiririko endelevu wa kifedha Sh.Tz 186,443,100,559 
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Ukaguzi wa Taarifa za hesabu za mwaka husika katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa umejumuisha upembuzi wa kesi zilizoko mahakamani dhidi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, ili kuweza kufanya tathmini ya athari 
inayoweza kupatikana katika kutoa huduma pindi uamuzi wowote wa 
kimahakama utakaotolewa kulingana na kesi zilizopo kupelekea 
Halmashauri kushindwa.  
 
Wakati wa ukaguzi nilibaini, kuwa jumla ya kesi 1,111 dhidi ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 116  zimefunguliwa katika mahakama mbalimbali. Kesi 
hizo ni za madai ya jumla ya Sh.Tz 186,443,100,559 ambapo kesi 165 (15%) 
katika Halmashuari 7 zenye thamani ya sh.Tz 133,526,200,884 ni kiwango 
kilichotengwa na kutolewa taarifa katika Taarifa za fedha kwa mujibu wa  
Aya 100 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
Na.19 (IPSAS 19); wakati kesi 46 (4%) katika Halmashauri 6 zenye kiasi cha 
Sh.Tz 5,380,150,112 zilioneshwa lakini hakuna kiwango kilichotengwa na 
kuoneshwa katika taarifa za hesabu zilizowasilishwa. Aidha, kesi 900 (81%) 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 103 zenye thamani ya Sh. Tz 
147,536,749,563 hazikuoneshwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa. 
 
H/M Ilala inaongoza kwa kuwa na kesi 78, ikifuatiwa na H/M Morogoro 
yenye kesi 45, na H/Jiji Tanga yenye kesi 39. Mchanganuo wa kesi 
umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 5:3 katika ripoti hii. 
 
UlinganishO wa kesi zilizopo mahakamani kwa miaka miwili (2) mfululizo 
umeonesha kupungua kwa kesi; hadi kufikia kesi 1,111 kwa Mamlaka za 
serikali za mitaa 116 kwa mwaka 2016/2017 kutoka kesi 1206 za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 115 kwa mwaka 2015/2016. Vivyo hivyo, jumla ya 
madai yamepungua hadi kufikia Sh. Tz 186,443,100,559 ikilinganishwa na 
madai ya mwaka 2015/2016 yaliyokuwa na thamani ya Sh.Tz 
264,920,968,506. 
 
Hata hivyo, sehemu kubwa ya kesi hizi imetokana na kuvunjwa kwa 
mikataba kati ya Wakandarasi na Halmashauri, kesi za watumishi pamoja 
na migogoro ya ardhi. 
 
Pamoja na kupongeza juhudi zilizofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo zimepelekea kupungua kwa idadi ya kesi katika mwaka huu wa 
ukaguzi, ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
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kuchukua hatua ya kupunguza wingi wa kesi kwa kuzuia matendo yoyote 
au makosa ambayo yanaweza kupelekea kushtakiwa. Menejimenti 
zinapaswa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu katika kutimiza majukumu 
yao ya kila siku ili kupunguza au kuondoa uwezekano wa matukio 
yatakayopelekea kushtakiwa. Pale inapowezekana, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinapaswa kuwashawishi washtaki ili yafanyike majadiliano nje ya 
mahakama ili kupunguza uwezekano wa kulipa fedha nyingi iwapo 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa zitashindwa kesi hizo. 
 

5.4 Mapato yaliyoripotiwa katika daftari la mapato na matumizi lakini 
hayakuonekana katika taarifa ya benki Sh. Tz 279,707,282 
Kulingana na Agizo 29(2) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 2009, linataka waweka hazina wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha usuluhisho unafanyika, ikiwa ni pamoja na udhibiti wa akaunti 
mbali mbali sanjari na kufanya usuluhishi kati ya daftari la fedha na taarifa 
za benki kila mwezi na kufanya masahihisho ipasavyo. Katika kupitia 
daftari la mapato na matumizi kwa mwaka husika, mapato yenye thamani 
ya Sh.Tz 279,707,282 kwa mamlaka za Serikali za Mitaa mbili, mapato 
yameingizwa katika daftari la mapato na matumizi lakini hayakuonekana 
katika Taarifa za kibenki kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na.5-3 

 
 
 
Jedwali Na. 5-3: Mapato yaliyoonekana katika daftari la mapato na 
matumizi lakini hayakuonekana katika taarifa za kibenki 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.Tz) 

1.  H/M Bukoba 60,487,040 
2.  H/M KIgoma Ujiji  219,220,242 

 Jumla 279,707,282 

 
Kutokuwepo kwa ufuatiliaji katika usuluhishi wa taarifa za  benki na 
taarifa katika daftari la mapato na matumizi kunaweza kupelekea 
kufanyika udanganyifu au makosa ya kibenki kutokea bila kutambulika 
mapema. Pia, kutokuandaa usuluhishi wa kibenki kunaweza kupotosha 
watumiaji wa taarifa ya fedha kuhusu uhalisia wa salio ishia la fedha 
taslimu katika akaunti za Mamlaka za Serikali za Mitaa hadi kufikia mwisho 
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wa mwaka. Zaidi ya hayo, pale masuala yote yanayotakiwa kurekebishwa 
katika usuluhishi wa kibenki, yakibaki kwa muda mrefu bila kurekishwa 
yanaweza kusababisha kutumika vibaya kwa fedha za umma kitu 
kinachoweza kupelekea hasara katika  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika. 
 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinakumbushwa kuandaa 
usuluhishi wa kibenki kila mwisho wa mwezi ikifuatiwa na kuidhinishwa na 
Maafisa Waandamizi. Pia, hatua madhubuti zinatakiwa kuchukuliwa 
kuhakikisha kuwa masula yote yaliyosalia kwa muda mrefu 
yanashughulikiwa au kurekebishwa katika usuluhishi wa kibenki. 
 

5.5 Makosa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa Sh. 50,090,445,925 
Agizo 31(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009, na Kifungu 45(4) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) inamtaka Afisa Masuuli kutayarisha na 
kuziwasilisha taarifa za fedha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali katika kipindi kisichozidi miezi (3) baada ya kila mwisho wa 
mwaka wa fedha kwa maana ya tarehe 30 September ya kila mwaka.  

Nimeibaini kuwa taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 6 zina 
makosa kadhaa ya kitarakimu, kuacha kuonesha baadhi ya taarifa 
muhimu, na utoaji taarifa usio sahihi uliopelekea taarifa za fedha 
zilizowasilishwa kukosa usahihi.  Thamani ya jumla ya makosa kwa taarifa 
za fedha zilizowasilishwa ni Sh.Tz 50,090,445,925; kasoro hii pamoja na 
masuala mengine, imenilazimu kutoa Hati zisizoridhisha tatu na Hati 
zenye mashaka tatu kama zilivyoainishwa katika Jedwali Na. 5-4 hapa 
chini. 

Jedwali Na. 5-4: Makosa yaliyoonekana katika Taarifa ya Fedha 
Jina la Halmashauri Aina ya hati ya ukaguzi Jumla ya Makosa (Sh.Tz) 

H/M Kigoma/Ujiji  Isiyoridhisha 14,020,977,349 
H/W Kigoma  Isiyoridhisha 29,042,829,125 
H/W Pangani  Isiyoridhisha 5,852,292,654 
H/M Tabora  Yenye mashaka 217,181,426 
H/W Ukerewe  Yenye mashaka 79,488,750 
H/W Lushoto  Yenye mashaka 877,676,621 
Jumla 50,090,445,925 
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Hii imetokana na kuchangiwa na ukosefu wa watumishi mahiri katika 
kuandaa taarifa za kifedha; pia, kwa kutofahamu Miongozo ya kimataifa 
katika uandaaji wa taarifa za fedha.  
 
Kama nilivyowahi kushauri mara nyingi, ninaendelea kushauri Maafisa 
Masuuli wote wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa wanahitaji 
kuwahusisha wakuu wote wa idara katika kutoa taarifa zote muhimu kwa 
ajili ya kuandaa taarifa za fedha.  Pia, Maafisa Masuuli wote wanapaswa 
kuimarisha mchakato wa kudhibiti ubora wa taarifa na ratiba ya uandaaji 
wa taarifa za fedha ili kuhakikisha usahihi wa taarifa zinazowasilishwa kwa 
ukaguzi.  Ofisi ya Rais – TAMISEMI, kwa upande mwingine, inapaswa 
kuandaa mafunzo ya kujenga uwezo yatakayowahusisha watumishi 
wanaohusika katika kuandaa taarifa za fedha.   
 

5.6 Msisitizo juu wa shughuli za Mfuko wa Barabara ambao kazi zake 
zimechukuliwa na Wakala wa Barabara Mjini na Vijijini  
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikitekeleza shughuli za Mfuko wa 
Barabara katika ngazi za Wilaya. Hata hivyo, Kifungu Na. 3 (1) cha Sheria 
ya Wakala wa Serikali (Sura ya 245) kilitangazwa katika Tangazo la Serikali 
Na. 211 la tarehe 12, 2017 kuanzisha Mamlaka ya Wakala wa Msimamizi 
wa Barabara Mijini na vijijini (TARURA), ambayo ilizinduliwa tarehe 2 Julai 
2017 na kuchukua shughuli zote zilizokuwa zikitekelezwa na Mfuko wa 
Barabara rasmi kuanzia tarehe 01 Julai 2017. Matokeo ya kuuchukua Mfuko 
wa Barabara na kuwekwa kwenye taasisi hii mpya. Maoni yangu ni 
kwamba, mifumo ya Barabara yenye thamani ya Sh. Tz 622,778,967,107 
na fedha taslim kiasi cha Sh. Tz 68,294,093,494 ambazo ziliripotiwa katika 
taarifa za fedha za mwaka 2016/2017 katika kipengele cha Mfuko wa 
Barabara, hazitakuwa sehemu ya mali katika taarifa za fedha na za 
uendeshaji za mwaka 2017/2018 kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika.  
Mchanganuo umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 5:4 
 
Kwa mtazamo huo, thamani ya mali za kudumu, bakaa ya fedha taslimu 
na madeni (kama yapo) kwa Mamlaka za serikali za Mitaa itapungua 
kiwango cha thamani ya mali, madeni na masuala yote yanayohusiana na 
mchakato huo kama yapo.  
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Kwa Hiyo, Ninashauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha utunzaji sahihi wa taarifa za fedha na vitabu vya kumbukumbu 
kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma ili 
kuzuia makosa katika kuwasilisha taarifa za fedha za mwaka 2017/2018. 
  
 



 

62 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 2016/2017 

SURA YA SITA 
6.0 TATHMINI YA MFUMO WA UDHIBITI WA NDANI NA MASUAL YA UTAWALA  

Sehemu hii ya utangulizi inaelezea juu ya matokeo yanayohusiana na 
mambo mbalimbali ya mfumo wa udhibiti wa ndani katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ikiwa ni pamoja na mfumo wa uhasibu, utendaji wa 
kitengo cha ukaguzi cha ndani, utendaji wa Kamati ya Ukaguzi, tathmini 
ya viashiria hatarishi, Teknolojia ya Habari na Mawasiliano kwa ujumla, 
na usimamizi wa tathmini ya ubadhirifu. 
 
Ukaguzi wa mfumo wa udhibiti wa ndani unafanyika kwa mujibu wa agizo 
Na. 25 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009 
linalozitaka Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa, kupitia kwa 
Mtunza Hazina, kuhifadhi kumbukumbu za fedha na mifumo ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa sheria zilizoandikwa, kanuni na 
miongozo iliyotolewa na Waziri na Bodi ya Viwango vya Uhasibu wa 
Kimataifa (IASB) kwa kuwa zinahusiana na uhasibu katika sekta ya umma. 
 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, mapungufu yafuatayo yalibainika: 
 

6.1 Mapungufu katika mifumo ya TEHAMA na Uhasibu  
Shughuli za kifedha za Halmashauri nyingi huandaliwa kwa kutumia Mfumo 
wa uhasibu ujulikano kama EPICOR Toleo Na.9.05 na Halmashauri chache 
hutumia Toleo Na.10 (Mfumo funganishi wa usimamizi wa Fedha). Katika 
kipindi cha ukaguzi, tathmini ya utayari na ufanisi wa Epicor na mifumo 
mingine inayotumiwa na Halmashauri 39 kwa mwaka wa fedha 2016/2017 
ulibaini kujirudia kwa makosa mbalimbali licha ya makosa hayo 
kubainishwa katika ripoti zangu za kila mwaka kama inavyoainishwa hapa 
chini; kwa maelezo zaidi tazama Kiambatisho Na. 6:1. 
 
Mfumo Funganishi wa Uhasibu (EPICOR-IFMS) haujafungamanishwa na 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS); 
unafanya kazi kama mfumo wa udhibiti wa fedha taslimu ambao 
unachukua miamala ya fedha taslimu na kuacha miamala inayofanyika 
pasipo malipo. Kwa hiyo, ili kukamilisha hesabu za mwaka za Halmashauri, 
marekebisho na ujumuishaji wa hesabu hulazimika kufanywa nje ya 
mfumo. 
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 Kutokana na Mfumo wa Uhasibu (EPICOR) kutofungamanishwa na 

mifumo mingine inayotumiwa na Halmashauri kama vile Mfumo wa 
Mishahara “LAWSON”, Mfumo wa Mipango “PLANREP” na Mfumo wa 
Kukusanya Mapato “LGRCIS”, Halmashauri hulazimika kuingiza taarifa 
kwenye Leja Kuu (General Ledger) iliyo kwenye Mfumo wa Uhasibu 
(EPICOR) kwa njia za kawaida (manually). 

 Baadhi ya moduli (modules) zilizoko kwenye Mfumo wa Uhasibu (Epicor) 
hazitumiki.  Moduli hizo ni kama vile Moduli ya Madeni, Madai, 
Masurufu, Manunuzi na Usimamizi wa Mali na kusababisha Halmashauri 
kuandaa taarifa hizo nje ya mfumo. 
 

Ninapendekeza kuwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais – TAMISEMI, kuhakikisha kuwa Mifumo ya 
Uhasibu (Epicor) unalinishwa na ifungamanishwe na mifumo mingine 
muhimu inayotumiwa na Halmashauri; na kuhakikisha kwa moduli zake 
zote zinatumiwa kikamilifu, kuimarisha mfumo wa mtandao ili kuboresha 
mfumo wa uingizaji taarifa na kuongeza ufanisi na upatikanaji wa taarifa 
za fedha. 
 

6.2 Mapungufu katika Mazingira ya Jumla ya Mfumo wa Teknolojia ya 
Habari  
Udhibiti wa teknolojia ya habari ni msingi wa udhibiti wa kimazingira kwa 
kuwa unatoa uhakika wa mifumo kufanya kazi kama ilivyopangwa, na 
kwamba, matokeo yake ni ya kuaminika. Udhibiti wa Teknolojia ya Habari 
upo ndani ya mfumo wa udhibiti wa ndani wa Halmashauri ili kutoa 
uhakika kuhusu usiri, uaminifu na upatikanaji wa taarifa. 
Ukaguzi wa mazingira ya udhibiti wa Teknolojia ya Habari katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 91 ulibaini mapungufu yafuatayo; kwa maelezo zaidi 
angalia Kiambatisho Na. 6:2 

 Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa hazina sera ya Teknolojia ya Habari 
inayoweza kuimarisha usimamizi na ufuatiliaji wa miundombinu ya 
Teknolojia ya Habari ikiwa ni pamoja na programu za kompyuta na vifaa 
vya TEHAMA. 

 Kutokuwapo kwa mipango ya kupima na maafa wa TEHAMA katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa huweza kusababisha upotevu wa data 
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utakaosababishwa na kushindwa kurejeshwa kwa mfumo endapo mfumo 
utashindwa kufanya kazi. 

 Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa hazina mikakati ya kulinda vifaa vyote 
vya kompyuta na programu zake kupitia Teknolojia ya Habari kama vile 
kupambana na virusi “antivirus”, vyumba maalum kwa ajili ya vifaa vya 
TEHAMA na mfumo wa kuzuia na kuzima moto. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazijajenga uwezo wa kutosha kwa 
wafanyakazi wake kwa upande wa TEHAMA. 

 Kitengo cha Teknolojia ya Habari kuwa na uhaba wa 
wafanyakazi/watumishi, ambapo hupunguza wigo wa kazi zao 
zilizopangwa kila mwaka. 

 Halmashauri nyingi hazikuandaa mpango mkakati wa Teknolojia ya 
Habari, hivyo tathmini ya utekelezaji wa mpango wa Teknolojia ya 
Habari haukufanyika. 
 

Kwa hivyo, ninapendekeza Ofisi ya Rais-TAMISEMI, kwa kushirikiana na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, kuandaa Sera na taratibu za Teknolojia ya 
Habari ili watumishi wote wafahamu wajibu na majukumu yao katika 
kulinda na kutumia vyema vifaa na programu za TEHAMA. 
 

6.3 Utendaji usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi  
Agizo Na. 12 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 2009, 
linazungumzia kuanzishwa kwa Kamati ya Ukaguzi kwa kila Halmashauri, 
na majukumu ya Kamati. Kamati ya Ukaguzi ina jukumu muhimu katika 
kujenga mazingira mazuri ya kuimarisha utawala bora. Wakati wa 
kutathmini utendaji wa Kamati za Ukaguzi katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 140 kwa mwaka wa ukaguzi nilibaini mapungufu yafuatayo; kwa 
maelezo zaidi rejea Kiambatisho Na.6:3: 

 Kamati hazikukutana angalau mara moja kwa kila robo mwaka kinyume 
na Agizo Na. 12 (5a) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009. 

 Kamati hazikupitia taarifa za fedha, sera ya usimamizi wa viashiria 
hatarishi na kuchambua mikakati ya kuchunguza na kuzuia ubadhirifu. 

 Wengi wa wanakamati wa Kamati za Ukaguzi hawakuwa na ufahamu wa 
mambo ya kifedha/kihasibu. 

 Kamati nyingi za Ukaguzi hazikuandaa na kuwasilisha ripoti ya 
majukumu yake ya mwaka. 
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Ninapendekeza kuwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
zihakikishe Kamati za Ukaguzi zinatimiza majukumu yake kikamilifu katika 
uangalizi wa mifumo ya utoaji taarifa za kifedha, taratibu za kusimamaia 
athari zinazotokana na shughuli za kifedha, udhibiti juu ya utekelezaji wa 
sheria, maadili, kanuni na taratibu.  
 

6.4 Upungufu katika utendaji kazi wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani  
Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani ni kitengo huru kinachojitegemea katika 
utendaji kazi za udhibiti wa ndani katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
katika kuchunguza na kutathmini ufanisi na utoshelevu wa udhibiti huo. 
Agizo Na. 13 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009 na kifungu 
Na. 48(1) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa 1982 (Kilichorekebishwa 
2000) linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha na kuimarisha 
Ufanisi wa Ukaguzi wa Ndani kama sehemu ya mfumo wa udhibiti wa ndani 
ya Halmashauri. 
 
Nilifanya tathmini ya ufanisi wa Kitengo cha Ukaguzi wa ndani na kubaini 
mapungufu yafuatayo; kwa maelezo zaidi rejea Kiambatisho Na. 6.4: 
 

 Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani vingi vina uhaba wa watumishi; hivyo 
havifanyi kazi kufuatana na mpango kazi wa mwaka. 

 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kimetengewa bajeti isiyokidhi mahitaji 
yake, hivyo hupelekea kushindwa kutekeleza kikamilifu mpango-kazi 
wake. 

 Halmashauri za Serikali za Mitaa kushindwa kutoa mafunzo kwa 
wakaguzi wa kitengo cha Ukaguzi wa Ndani kama vile EPICOR, LAWSON, 
PLANREP na LGRCIS. 

 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakina vitendea kazi vya kutosha kama 
vile shajara, kompyuta na magari kwa ajili ya kutekeleza kazi zao kwa 
ufanisi. 

 Baadhi ya vitengo vya ukaguzi wa ndani havikuandaa mpango wa 
ukaguzi ambao hutoa muongozo wa majukumu ya Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani. 
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Ninapendekeza kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe Vitengo vya 
Ukaguzi wa Ndani vinapatiwa rasilimali watu na fedha za kutosha ili 
kuviwezesha kutekeleza majukumu yake kwa ufasaha na kwa ukamilifu. 
 

6.5 Mapungufu katika uanzishwaji wa Kitengo cha Kusimamia Vihatarishi  
Menejimenti ya vihatarishi ni mchakato endelevu ambao na hutumika kwa 
ajili ya kufanya maamuzi katika awamu zote za miradi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Ili kufanikisha hili, Halmashauri zinapaswa kupanga 
mikakati na misingi ambayo itawezesha kutambua athari na kuzikabili. 
Barua yenye kumb. Na LH.274/394/03/30 ya tarehe 25.10.2016 kutoka 
Wizara ya Fedha na Mipango iliziagiza Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuanzisha vitengo cha kusimamia vihatarishi na kuteua Mratibu. Hata 
hivyo, nilibaini kuwa Mamlaka nyingi hazikuanzisha Kitengo cha Kusimamia 
Vihatarishi na Mamlaka chache ziliteua waratibu, lakini waratibu hawa 
hawakupewa mafunzo yoyote kuhusu majukumu yao. 
 
Wakati wa ukaguzi wa taarifa za kifedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
71, nilibaini kuwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hazikutathmini vihatarishi vilivyo katika halmashauri; aidha, hakuna hatua 
zilizochukuliwa kupunguza athari zilizopo. 
Kukosekana kwa waratibu wa vihatarishi na sera ya usimamizi wa athari 
kunazifanya Halmashauri kutokuwa katika nafasi nzuri ya kukabiliana na 
athari punde zitakapojitokeza, hivyo kuathiri shughuli zao za sasa na za 
baadaye. Yafuatayo ni muendelezo wa mapungufu yaliyobainishwa wakati 
wa ukaguzi; kwa maelezo zaidi Kiambatisho Na. 6.5: 

 Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa hazikufanya tathmini ya kutambua 
viashiria hatarishi kwa maeneo yanayohusishwa na udhibiti wa ndani. 

 Sera za vihatarishi zilizopo katika baadhi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hazihuishwi ili kuendana na athari mpya zinazoweza kujitokeza. 

 Watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa hawana ufahamu juu ya 
umuhimu wa sera ya kusimamia vihatarishi na udhibiti wa ndani.  

 Halmashauri za Serikali za Mitaa nyingi hazina Mpango mkakati 
unaohusu vihatarishi. 

 
Ninapendekeza kuwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa ziteue 
waratibu wa kusimamaia vihatarishi na kuwaeleza wajibu na majukumu 
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yao ya kutambua na kukabiliana na athari ambazo zinaweza kusabisha 
kutofikia malengo ambayo Mamlaka za Serikali za Mitaa zimejiwekea. Ili 
kutimiza lengo hili, Mratibu anapaswa kuanzisha utaratibu sahihi wa 
utambuzi, tathmini, uainishaji, uchambuzi, ufuatiliaji na jinsi ya 
kukabiliana na athari tarajiwa.  
 

6.6 Mapungufu katika mpango wa kuzuia na kukabiliana na ubadhirifu 
Dalili za ubadhirifu zinaweza kuelezwa kuwa ni hali ambayo moja kwa 
moja inatokana na shughuli zisizokuwa za uaminifu au udanganyifu; na hii 
inaweza kuwa ni udanganyifu wenyewe au jaribio la kuficha udanganyifu. 
 
Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Ukaguzi (ISSAI 1240) vinaelezea 
“Ubadhirifu” kuwa ni kitendo cha makusudi kinachofanywa na mtu mmoja 
au zaidi ndani ya menejimenti, wale wanaohusika na utawala, watumishi, 
au washiriki wengine kwa njia ya udanganyifu ili kupata manufaa au faida 
haramu.  
Lengo la kufanya tathmini ya ubadhirifu ni kuniwezesha kutoa hakikisho 
Bungeni kwamba Halmashauri zina mfumo unaofaa katika kuzuia na 
kukabiliana na ubadhirifu. Masuala yaliyobainika yanaashiria kwamba 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kushindwa kugundua na kuzuia 
ubadhirifu unaohusiana na shughuli au miamala ya kilaghai bila ya 
menejimenti kuwa na taarifa. 
Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimebaini mapungufu yafuatayo katika 
tathmini ya kuzuia ubadhirifu; kwa maelezo zaidi rejea Kiambatisho Na. 
6:6: 
 

 Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa hazina mipango ya kutambua na 
kukabiliana na ubadhirifu. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi  hazina nyaraka zozote 
zinazoonyesha kuwa kuna mifumo maalum ya kutambua na  kukabiliana 
na athari au makosa yanayotokana na ubadhirifu.  

 Hakuna taratibu zilizowekwa za kufanyia kazi ubadhirifu ulioonekana. 
 
Mbali na mapungufu ya tathmini, kuzuia na kukabiliana na ubadhirifu 
yaliyotajwa hapo juu, kuna masuala ya ziada yaliyotokeza katika baadhi 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yenye thamani ya Sh.Tz 52,514,388 
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ambayo yanaonesha uwezekano wa kuwepo kwa udanganyifu katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Jedwali Na. 6-1: Ubadhirifu uliobainishwa kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Ubadhilifu uliojitokeza Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/W Ileje  Matumizi yasiyo sahihi 15,686,350 
2 H/W Makete  Makato ya Madiwani  

kutowasilishwa benki 
15,789,404 

3 H/Mji Bariadi  Matumizi yasiyo na viambata  7,769,742 
4 H/W Morogoro  Kushndwa kuthibitika kwa 

uhalali wa matumizi ya mafuta 
yaliyotumika 

13,268,892 

Jumla 52,514,388 
 

Hivyo, ninapendekeza kuwa manejimenti za Halmashauri ziimarishe 
mifumo ya udhibiti wa ndani ili ya kubaini na kuzuia vihatarishi 
vinavyohusiana na ubadhirifu; pia ziwe na mipango iliyoidhinishwa kwa 
ajili ya kukabiliana na vihatarishi. Vile vile, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinapaswa kuhakikisha kuwa zinafanya tathmini ya mara kwa mara ya 
vihatarishi vya ubadhirifu na kuchukua hatua stahiki.  
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SURA YA SABA 

7.0 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 
Malipo ya mshahara ni mchakato unaofanywa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuwalipa watumishi wake stahiki zao. Inajumuisha 
kumbukumbu za mshahara na ujira kwa wafanyakazi, kodi ya 
mapato (PAYE) na makato mengine. Usimamizi wa orodha ya malipo 
ya mshahara unahitaji utunzaji sahihi wa kumbukumbu na uhuishaji 
wa mara kwa mara wa mfumo wa malipo (HCMIS). Hii ni kwa sababu 
wafanyakazi humakinikia sana na mapungufu mbali mbali makosa 
mbalimbali katika mchakato wa mishahara. Mfumo wa ulipaji wa 
mishahara unaosimamiwa vizuri hutoa uhakika wa malipo kwa 
wakati kwa wafanyakazi. Usimamizi wa ulipaji wa mishahara pia 
hujumuisha kuhakikisha Sera ya kulipa mishahara ya Serikali 
inafuata Sheria na Kanuni na Taratibu zinazosimamia ajira.  
 
Menejimenti ya rasilimali watu inajumuisha shughuli, sera, na 
matendo yanayohusika katika kupata, kuendeleza, kutumia, 
kutathmini, kudumisha, na kuweka idadi sahihi na ujuzi wa 
wafanyakazi ili kukamilisha malengo ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. 
 
Malipo ya mshahara na usimamizi wa rasilimali watu ni sehemu 
muhimu ya mfumo wa jumla wa usimamizi wa kifedha na utoaji wa 
huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa zote. Pia, inajulikana 
kuwa, utawala bora wa malipo na usimamizi wa rasilimali watu ni 
muhimu sana katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuwa na 
matokeo chanya na ufanisi katika kutumikia jamii ingawa bado kuna 
udhaifu unaozuia Mamlaka za Serikali za Mitaa kufikia malengo yao. 
Yafuatayo ni baadhi ya mapungufu niliyobaini wakati wa ukaguzi 
nilioufanya: 
 

7.1 Upungufu wa watumishi 155,013 
Kama ilivyoelezwa hapo mwanzo, idadi sahihi na ujuzi stahiki wa 
wafanyakazi ni kitu muhimu sana kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika kukamilisha malengo yao. Tathmini yangu kuhusu idadi ya 
watumishi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 161 nilizozichagua 
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imebaini upungufu wa watumishi 155,013 sawa na asilimia 32 ya 
idadi inayohitajika ya watumishi ni 477,829 kama 
ilivyochanganuliwa katika Kiambatisho Na. 7:1 cha taarifa hii. 
 
Mwenendo wa miaka mitatu mfululizo unaonyesha kupungua kwa 
rasilimali watu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa bila kujali 
mapendekezo niliyotoa juu ya suala hilo. Katika mwaka wa fedha 
2014/2015, upungufu ulikuwa 22% katika Mamlaka 117 nilizokagua, 
mwaka wa fedha 2015/2016 upungufu ulikuwa 30% kwa Mamlaka 
126 na mwaka wa fedha 2016/2017 upungufu uliongezeka hadi 32% 
kama ilivyo katika Jedwali Na. 7-1 hapa chini 
 
Jedwali Na. 7-1: Mwenendo wa idadi ya watumishi kwa miaka 
mitatu mfululizo. 

Mwaka Mamlaka 
zilizojaribiwa 

Mahitaji Upungufu Asilimia 

2016/2017 161 477,829 155,013 32 
2015/2016 126 349,974 106,426 30 
2014/2015 117 324,557 71,803 22 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Ofisi ya Rais – TAMISEMI hazikuchukua 
hatua stahiki kujaza pengo la watumishi. Pia, kupunguza watumishi 
waliokosa sifa za utumishi (vyeti visivyo halali) katika utumishi wa umma 
bila kuwa na mikakati ya kujaza nafasi zilizoachwa wazi ndani ya muda 
mfupi kumesababisha upungufu mkubwa wa watumishi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 
 
Kwa kuzingatia upungufu wa watumishi, ufanisi na matokeo ya utoaji wa 
huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa umeathiriwa kwa kiasi 
kikubwa. Wafanyakazi wachache waliopo wanalazimika kubeba majukumu 
zaidi ili kukidhi matarajio ya wateja. Hii inaweza kusababisha matatizo ya 
kiafya, pia kushuka kwa ari ya kufanya kazi na maadili ya kazi. Sekta 
zilizoathiriwa zaidi ni Afya, Kilimo na Elimu. 
 
Ili Mamlaka za Serikali za Mitaa ziweze kufikia malengo yao ya kutoa 
huduma bora kwa umma, ninapendekeza kwa wahusika, Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI na Hazina kuweka utaratibu utakaohakikisha upatikanaji wa 
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fedha kwa ajili ya kuajiri wafanyakazi wapya kujaza nafasi zilizopo, 
uhifadhi wa wafanyakazi wenye ujuzi na utoaji wa motisha maalum kwa 
wafanyakazi kufanya kazi katika Halmashauri zenye upungufu mkubwa. 
 

7.2 Kuwapo kwa maafisa wanaokaimu nafasi za uandamizi kwa muda mrefu  
Agizo D 24 (3) la Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka 
2009 ambalo linasisitiza mtumishi wa umma kutokaimu nafasi ya wazi kwa 
muda unaozidi miezi sita halikuzingatiwa.  
 
Kama afisa anayekaimu hana sifa za nafasi hiyo, mamlaka ya uteuzi 
inatakiwa kuhakikisha kuwa mchakato wa kuteua mkuu wa kitengo husika 
unakamilika ndani ya kipindi cha miezi sita. 
 
Katika kupitia majalada binafsi na kufanya mahojiano na Wakuu wa Idara 
na Vitengo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 113 nilibaini kuwa maafisa 
586 walikuwa wakifanya kazi kwa kukaimu ukuu wa idara au kitengo kwa 
zaidi ya miezi sita kama ilivyooneshwa kwenye Kiambatisho Na. 7-2 cha 
ripoti hii. Hii ni kutokana na ukweli kwamba, wengi wa maafisa waliokuwa 
wakikaimu hawakuwa na sifa zinazostahili kwa ajili ya nafasi hizo; pia, 
ilitokana na kuchelewa kwa uteuzi wa watu wanaostahili kutoka kwa 
mamlaka za uteuzi. 
 
Pia, nilibaini kuwa tatizo la upungufu wa watumishi liliongezeka kwa 
kuanzishwa kwa Halmashauri mpya bila mikakati ya kuwa na maafisa 
wenye sifa kabla ya kuanzishwa kwa Halmashauri hizo mpya. Kwa mfano 
katika mwaka wa fedha 2016/2017, niliangalia Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 10 ambazo zilikuwa na maofisa 67 wanaofanya kazi kwa kukaimu 
nafasi za juu kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. la 7-2 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 7-2: Idadi ya maafisa waliokuwa wakikaimu katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa mpya ambazo zimeanzishwa 

Na. Jina la Halmashauri Maofisa waliokaimu zaidi ya 
miezi sita 

1.  H/Mji Bunda 10 
2.  H/W Chalinze 4 
3.  H/Mji Ifakara 8 
4.  H/W Kibiti 2 
5.  H/M Kigamboni 10 
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Na. Jina la Halmashauri Maofisa waliokaimu zaidi ya 
miezi sita 

6.  H/Mji Kondoa 7 
7.  H/W Madaba 8 
8.  H/W Malinyi 6 
9.  H/Mji Mbinga 8 
10.  H/Mji Mbulu 4 

Jumla  67 
 
Kufanya kazi katika nafasi ya kukaimu kwa muda mrefu hushusha ari ya 
kazi. Hii inaweza kusababisha afisa kutumia ofisi ya umma kwa maslahi 
binafsi au kutoa huduma zilizo chini ya kiwango. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinahimizwa kushirikiana na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Ofisi ya Raisi-TAMISEMI kuharakisha 
mchakato wa upekuzi kwa maofisa wanaokaimu vyeo ili wathibitishwe au 
kama itashindikana, basi uteuzi wa maafisa wenye sifa kwenye nafasi hizo 
ufanyike. 
 
Pia, ninapendekeza kuwa mamlaka za uteuzi ziteua maafisa waliohitimu 
na wenye uwezo kwa ajili ya Mamlaka Mpya za Serikali za Mitaa 
zilizoanzishwa hivi karibuni. Kufanya hivyo kutawasaidia kutoa huduma 
inayotarajiwa kwa muda mfupi. 
 

7.3 Kulipwa mshahara ghafi chini ya theluthi moja kila mwezi  
Sehemu ya 3 ya Kanuni ya Maafisa Walioainishwa (Urejeshwaji wa Madeni) 
ya Sheria Na.7 ya mwaka 1970 na kusisitiziwa na Waraka wenye Kumb. Na: 
CE.26/46/01/1/66 wa tarehe 28 Novemba, 2012 vinaelekeza kwamba, 
makato katika mishahara ya watumishi yanatakiwa yasizidi theluthi mbili 
(2/3) ya mishahara yao ghafi. 
 
Katika ukaguzi wa mishahara na nyaraka mbalimbali katika Halmashauri 
58 katika mwaka 2016/2017 kulibainika kuwapo kwa wafanyakazi 4,830 
ambao walipokea mishahara yao chini ya theluthi moja ya mishahara yao 
ghafi. Ilikuwa ni matarajio yangu kwamba, makato mengi yangepungua 
kwa kipidi kirefu kutokana na kuanzishwa kwa udhibiti kwa kutumia 
mfumo wa LAWSON Serikalini, lakini hali imekuwa sivyo. Ufafanuzi upo 
katika Jedwali Na. 7-3 hapa chini. 
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Jedwali Na. 7-3: Orodha ya Halmashauri na idadi ya wafanyakazi 
wanaolipwa mishahara chini ya 1/3 ya mshahara wa kila mwezi 

Na. Jina la Mamlaka Watumis
hi 

waliohus
ika 

Na. Jina la Mamlaka Watumis
hi 

waliohus
ika 

1 H/Jiji Arusha  147 30 H/W Madaba  13 
2 H/W Arusha  343 31 H/W Mafia  58 
3 H/W Babati  2 32 H/W Magu  242 
4 H/W Bariadi  40 33 H/Mji Makambako  11 
5 H/Mji Bariadi  96 34 H/W Makete  102 
6 H/W Buchosa  38 35 H/W Mbinga  66 
7 H/W Bukoba  146 36 H/W Mbogwe  17 
8 H/W Busokelo  47 37 H/W Meatu  21 
9 H/W Chalinze  63 38 H/W Missenyi  94 
10 H/W Chamwino  211 39 H/W Mkinga  77 
11 H/W Chunya  25 40 H/W Mlele  25 
12 H/W Hai  225 41 H/W Monduli  136 
13 H/W Handeni   59 42 H/W Mpanda  59 
14 H/Mji Handeni  15 43 H/W Mpwapwa  107 
15 H/W Igunga  134 44 H/W Mufindi  62 
16 H/W Ileje  21 45 H/W Muheza  50 
17 H/M Ilemela  69 46 H/W Mwanga  176 
18 H/W Iringa  68 47 H/W Ngorongoro  11 
19 H/W Kalambo  98 48 H/W Nsimbo  39 
20 H/W Kaliua  83 49 H/W Nyasa  17 
21 H/W Karagwe  132 50 H/W Pangani  65 
22 H/W Karatu  94 51 H/W Same  220 
23 H/Mji Kibaha  106 52 H/W Sengerema  98 
24 H/W Kilindi  104 53 H/W Sikonge  16 
25 H/W Kilwa  12 54 H/W Songea  45 
26 H/W Kongwa  41 55 H/M Songea  59 
27 H/Mji Korogwe  89 56 H/W Sumbawanga  4 
28 H/W Longido  40 57 H/M Tabora  191 
29 H/W Lushoto  156 58 H/Mji Tunduma  45 

Jumla 4,830 
 
Mwenendo wa kuongezeka au kupungua kwa makato ya mishahara kwa 
watumishi kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita unaonyesha kupungua 
kwa mwaka 2015/2016 ikilinganishwa na matukio yaliyoripotiwa mwaka 
2014/2015. Lakini, mwaka wa fedha wa 2016/2017 kulikuwa na ongezeko 
kubwa la wafanyakazi ambao walipokea mshahara chini ya theluthi moja 
ya mishahara yao ghafi. Katika mwaka wa fedha 2014/2015, nilibaini 
jumla ya watumishi 789 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 16 na mwaka 
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wa fedha wa 2015/2016 katika Halmashauri 33, wafanyakazi wapatao 625 
walilipwa mishahara amabayo ilikuwa chini ya theluthi moja ya mishahara 
yao ghafi. Jedwali Na. 7-4 linatoa ufafanuzi zaidi. 
 
Jedwali Na. 7-4: Mwenendo wa watumishi waliopokea mshahara chini 
ya 1/3 ya mshahara wa kila mwezi kwa miaka mitatu iliyopita 

Mwaka Halmashauri Idadi ya watumishi waliopokea  
mshahara chini ya 1/3 ya mshahara 

2016/2017 58 4,830 
2015/2016 33 625 
2014/2015 16 789 

 
Ongezeko hilo limesababishwa na mabadiliko ya kiwango kipya cha 
asilimia 15 kwa wafanyakazi ambao ni wanufaika wa Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu (HESLB) badala ya asilimia nane (8%) iliyokuwa ikikatwa 
awali. Baada ya marekebisho ya Sheria ya Bodi ya Mikopo (HESLB) ya 
mwaka 2016, Serikali iliamua kuanza kutumia asilimia 15 kwa ajili ya 
kupunguza mkopo bila kujali kiasi cha mshahara wa mtumishi 
kitakachosaidia. 
 
Makato mengi kwenye mishahara ya watumishi yanaweza kuathiri utendaji 
na ustawi wao, hivyo, kuathiri utoaji wa huduma za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Pia, kiasi kikubwa cha makato ya mshahara kinaweza 
kusababisha mtumishi wa umma kuingia kwenye majaribu kwa urahisi na 
kushiriki katika matumizi mabaya ya fedha za umma. Zaidi, huweza 
kusababisha matumizi mabaya ya ofisi kwa faida binafsi. 
 
Kwa maoni yangu, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali Kuu kwa ujumla 
zinapaswa kuandaa utaratibu wa motisha ambao utahakikisha kuwa 
watumishi wa umma wanapata kuridhika kwa kazi bila kujali makato 
makubwa katika mishahara yao iliyosababishwa na utekelezaji wa Sheria 
ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu na Marekebisho ya mwaka 2004. 
Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo marekebisho yoyote ya sheria 
yanapaswa kuzingatia mikataba iliyokuwepo awali ili kuzuia madhara kwa 
pande zinazohusika. 
 

7.4 Udhaifu katika ujazaji wa fomu za kupima utendaji kazi kwa watumishi 
(OPRAS)  
Mfumo wa wazi wa upimaji utendaji kazi wa watumishi (OPRAS) ni 
mchakato ambao hutumiwa kupima utendaji na maendeleo ya mtumishi 
wa umma. Unalenga kujenga utamaduni wenye tija juu ya utendaji 
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ambapo wafanyakazi mmoja mmoja, msimamizi na watumishi kwa pamoja 
wanawajibika kufanikisha malengo ya kutoa huduma kwa umma kwa 
kuweza kufikia matokeo yake kwa namna nzuri zaidi na ya ufanisi. 
 
Ufanisi katika usimamizi na utendaji wa kila mtumishi ni muhimu kwa 
utoaji wa huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa sababu 
huwawezesha wafanyakazi wote kuelewa na kuchangia kufikia malengo ya 
pamoja. Tathmini binafsi kwa mtumishi wa umma husaidia si tu utendaji 
wa wafanyakazi katika kazi yao ya sasa lakini pia katika mahitaji ya 
mafunzo na kupanda madaraja. 
 
Kwa kuzingatia umuhimu wa OPRAS katika sekta ya umma, nilitathmini 
upimaji wa watumishi katika Mamlaka 36 katika mwaka ulioishia Juni 30, 
2017 na kubaini kuwa utendaji haukufanyika kulingana na matakwa ya 
Kanuni ya 22 (1) ya Kanuni za Huduma za Umma 2003 na Agizo D.42, D.62, 
D.63, D.67 na D.68 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 
2009. Maelezo ya uchambuzi yanaonyeshwa kwenye Jedwali Na. 7-5 chini: 
 
Jedwali Na. 7-5: Upimaji usioridhisha wa utendaji wa watumishi wa 
umma katika Namlaka za Serikali za Mitaa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumi

shi 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
watumish

i 
1 H/W Arusha 10 20 H/W Maswa 5 

2 H/W Arusha 22 21 H/W Mbarali 21 
3 H/W Bariadi 16 22 H/W Mkinga 39 
4 HMji Bariadi 10 23 H/W Mlele 10 
5 H/W Bunda 28 24 H/W Moshi 33 
6 H/W Chalinze 22 25 H/W Mpanda 12 

7 H/W Handeni 15 26 H/M Mpanda 12 
8 H/W Ileje 19 27 H/M Musoma 299 
9 H/W Itigi 4 28 H/W Mwanga 19 
10 H/W Kakonko 10 29 H/W Ngorongoro 14 
11 H/W Kalambo 46 30 H/Mji Njombe 10 
12 H/W Karatu 15 31 H/W Nsimbo 7 

13 H/W Kilindi 37 32 H/W Pangani 20 
14 H/Mji Korogwe 41 33 H/W Rufiji 10 
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15 H/W Kwimba 11 34 H/W Same 8 
16 H/W Ludewa 12 35 H/W Singida 5 
17 H/W Lushoto 20 36 H/W Sumbawanga 11 

18 H/W Mafia 7 Jumla 892 
19 H/Mji Makambako 12 

 
Uelewa mdogo kwa wafanyakazi na wasimamizi wao juu ya umuhimu wa 
OPRAS katika upimaji wa utendaji wa jumla wa mtumishi binafsi katika 
Halmashauri husika wakati wa kuhudumia umma ndiyo sababu kuu ya 
changamoto zilizotajwa. Ujazaji na utumiaji wa fomu katika kupima 
utendaji na uhakiki vinaonekana kama upotezaji wa muda na rasilimali na 
kuonekana kama shughuli ya kawaida ambayo haina tija kwa kazi zao na 
ustawi wa kazi. 
 
Pia, nilibaini kuwa malengo ya wafanyakazi na wasimamizi wao 
hayakuwianishwa na yale ya Halmashauri. Hata hivyo, Halmashauri 
hazitengi bajeti kwa ajili ya mmafunzo ya ujazaji wa OPRAS kwa 
watumishi wao. 
 
Tathmini isiyoridhisha ya utendaji kwa watumishi wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ina madhara kwa maendeleo ya utoaji wa huduma katika 
Halmashauri hizo kwakuwa hakuna onyo la awali wanalopewa wafanyakazi 
ambao hawafikii matarajio na malengo wanayoweka ya utendaji. Kwa 
upande mwingine, kwa watendaji bora ambao wanapatikana katika kwa 
kufikia viwango vya utendaji vilivyowekwa, hawataweza kutambuliwa kwa 
kupewa motisha kama njia ya kuwahamasisha kufanya kazi nzuri zaidi 
ikiwa OPRAS haifanyiki kila mwaka. 
 
Ili kuboresha utendaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, ninapendekeza 
kuwa, uongozi wa Serikali za Mitaa husika uhakikishe wanatenga bajeti ya 
kutosha kwa shughuli za OPRAS. 
 

7.5 Udhaifu katika kusimamaia mfumo wa taarifa za usimamizi wa utumishi 
(HCMIS) 
Mfumo wa taarifa wa usimamizi wa utumishi (HCMIS) ni mfumo wa 
usimamizi wa rasilimali watu na mishahara ambao ulipitishwa na Serikali 
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kama chombo cha ufanisi wa usimamizi wa rasilimali watu na malipo kwa 
watumishi wa umma. 
 
Serikali ya Tanzania ilipitisha mfumo wa usimamizi wa rasilimali watu 
(HCMIS) kwa sababu ya changamoto zilizokuwa zikikwamisha usimamizi wa 
shughuli za rasilimali watu na malipo kama vile kuchelewesha kutekeleza 
matangazo, kuhamisha, kulipa na kuondoa majina ya watumishi katika 
mfumo. 
 
Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa ulifanyika uhakiki wa taarifa (data 
cleaning) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 28 zinazohusisha 
wafanyakazi 15,690. Pamoja na mapendekezo yangu ya ripoti za miaka ya 
nyuma, mapungufu yaleyale bado yameendelea kujitokeza. Nayo ni: (i) 
Kuchelewa kuhamisha taarifa za watumishi waliohamishwa kutoka katika 
mfumo wa mishahara kutoka Halmashauri ya awali kwenda Halmashauri 
nyingine; (ii) Kuchelewa kufuta kumbukumbu za wastaafu, wafu, 
walioacha kazi, kuondolewa na kuacha watumishi kutoka kwenye mfumo 
mkuu wa ulipaji bila kuhuisha kumbukumbu za watumishi kama vile tarehe 
ya kuzaliwa na tarehe ya kuthibitishwa kazini. (Angalia Jedwali Na. 7-6) 
 
 
 
Jedwali Na. 7-6: Taarifa za watumishi zisizo timilifu katika mfumo wa 
utumishi (HCMIS) 

Na. Jina la Mamlaka Idadi ya 
watumishi 

Na. Jina la 
Mamlaka 

Idadi ya 
watumishi 

1 H/W Bahi  86 15 H/M  Moshi  143 
2 H/Mji Kasulu  47 16 H/W  Moshi  199 
3 H/W Kibondo  93 17 H/W  Mwanga  135 
4 H/M Kinondoni  4,591 18 H/W  Bumbuli  1,273 
5 H/Mji Kibaha  129 19 H/M  Mpanda   990 
6 H/W Mafia  53 20 H/W  Mpimbwe  798 
7 H/W Kibiti  12 21 H/W  Ludewa  26 
8 H/W Chalinze  50 22 H/Mji  

Makambako  
7 

9 H/Mji Masasi  104 23 H/Mji  Mafinga  79 
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10 H/W Arusha  2,616 24 H/W  Mufindi  172 
11 H/W Karatu  1,598 25 H/W  Mbarali  8 
12 H/W Longido  945 26 H/W  Chunya  55 
13 H/W Monduli  1288 27 H/W  Kalambo  20 
14 H/W Ngorongoro  53 28 H/W  Nkasi  120 

Jumla 15,690 
 
Natambua juhudi zinazoendelea za Serikali za uhakiki wa taarifa za 
watumishi na malipo kwa ujumla. Hata hivyo, mapungufu ya mara kwa 
mara yana athari mbaya juu ya mshahara wa kila mwezi wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, bajeti ya mwisho kwa watumishi wastaafu wa sekta ya 
umma na upandaji wa madaraja kwa wafanyakazi waliopo. 
 
Ninapendekeza kuwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais – Tume ya Utumishi wa Umma, ufanye jitihada 
zaidi juu ya uhakiki wa taarifa kwa ufanisi na kuhuisha taarifa mara kwa 
mara kwenye mfumo wa HCMIS ili kuhakikisha kuwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zinalipa mishahara sahihi na kwa wakati. Pia, ninashauri Ofisi ya 
Raisi – Tume ya Utumishi wa Umma kuhakikisha kuwa ruhusa ya kuhuisha 
taarifa kwa haraka inatolewa pale taarifa za mtumishi zinapotakiwa 
kuhamishwa kutoka Halmashauri moja kwenda nyingine.  

7.6 Madai ya wafanyakazi Sh.Tz 9,868,633,522 
Mapitio ya majalada binafsi ya watumishi, nyaraka zinazohusiana na 
madai, mahojiano na maafisa rasilimali watu katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 19 yailibaini kuwapo kwa madai yanayofikia jumla ya Sh. Tz 
9,868,633,522 ambayo hayakulipwa kama yanavyoonekana katika Jedwali 
Na. 7-7 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 7-7: Madai ya mishahara na Madai mengine ya wafanyakazi 
wa halmashauri 
N
a. 

Jina la 
Mamlaka 

Madai yaliyo 
baki 

Na. Jina la 
Mamlaka 

Madai yaliyo 
baki 

1 H/W 
Busokelo  

1,284,448,194 11 H/W Mufindi  24,552,000 

2 H/W Hai  85,440,000 12 H/W Mwanga  22,800,000 
3 H/W Ileje  1,450,166,232 13 H/Jiji Mwanza  317,729,732 
4 H/W Iringa  32,916,000 14 H/W Njombe  1,155,081,316 
5 H/W Itilima  162,815,000 15 H/W Nkasi  951,329,648 
6 H/W Karatu  465,514,122.84 16 H/W Nzega  24,788,200 
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7 H/W Kilosa   894,175,881  17 H/W Rungwe   124,080,000  
8 H/M 

Kinondoni  
1,012,535,551 18 H/M 

Sumbawanga  
1,447,781,645 

9 H/W Kondoa   33,334,000  19 H/Mji 
Tunduma  

 208,500,000  

10 H/W Moshi  170,646,000 Jumla 9,868,633,522 
     

 
Ninatambua juhudi zilizofanywa na Serikali kumaliza tatizo la madai ya 
watumishi ya muda mrefu. Hata hivyo, wasiwasi wangu ni ucheleweshaji 
wa kulipa madai ya mfanyakazi pale yanapotakiwa kulipwa. 
 
Fedha zinazotengwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali kwa 
ujumla kwa ajili ya watumishi wanaopanda madaraja, ajira mpya, posho 
mbalimbali, na gharama mbalimbali za wafanyakazi ndio sababu kubwa za 
kuwapo kwa madai haya kwa muda mrefu. Madai yasiyolipwa kwa muda 
mrefu yanaongeza madeni kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na yanaweza 
kudhoofisha morali wa watumishi katika kutoa huduma bora na kwa ufanisi 
kwa umma. 
 
Ninapendekeza kwa Halmashauri na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma kwa kushirikiana na Hazina kuhakikisha kuwa fedha za 
kutosha zinatengwa kwa ajili ya kulipa madai ya wafanyakazi kwati. 
 

7.7 Kucheleweshwa kuthibitishwa kwa watumishi 8,369 waliopanda 
madaraja na nyongeza za mishahara yao 
Agizo Na. D.51 la Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 
linataka tarehe inayotakiwa kumpandisha daraja mtumishi wa umma 
kutambuliwa na mamlaka ya uteuzi ambayo haitateua tarehe ya kupanda 
daraja ambayo ni mapema zaidi ya tarehe ambayo alipata ajira, au tarehe 
ambayo afisa alipata sifa kuthibitishwa kupandishwa daraja na kuanza 
kutumikia majukumu ya daraja jipya. 
 
Hata hivyo, mapitio ya majalada binafsi, taarifa za LAWSON na nyaraka 
nyingine katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 18, yamebainisha kuwa 
watumishi 8,369 waliokuwa na sifa za kupanda madaraja walichelewa 
kuidhinishwa bila kujali kuwa walikidhi vigezo vyote vilivyoainishwa na 
Agizo tajwa hapo juu. Pia, nilibaini kuwa ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
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waliwasilisha orodha ya watumishi wa umma waliostahili kupandishwa 
madaraja kwa Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili kupata 
idhini kama ilivyo katika Jedwali Na.7-8. 
 
Jedwali Na. 7-8: Kuchelewa uidhinishaji wa wafanyakazi wenye sifa za 
kupanda madaraja na uboreshaji wa mshahara 

Na. Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali ya 

Mtaa 

Idadi ya 
watumishi 

Na. Jina la Mamlaka 
ya Serikali ya 

Mtaa 

Idadi ya 
watumishi 

1 H/W Chemba  364 10 H/W Mwanga  637 
2 H/W Kondoa  410 11 H/W Same  577 
3 H/W Kondoa  168 12 H/W Muheza  1335 
4 H/W Manyoni  190 13 H/W Mbulu  50 
5 H/W Tabora  272 14 H/W Makambako  300 
6 H/W Bagamoyo  483 15 H/W Iringa  443 
7 H/W Rufiji  83 16 H/W Chunya  374 
8 H/W Ulanga  534 17 H/W Busokelo  30 
9 H/W Moshi  1977 18 H/W Tunduma  142 
   Jumla 8,369 

 
Kuchelewa kufanya mabadiliko ya mishahara kunatokana na Waraka No. 
CFA.26 / 205 / O1 B / 46 wa tarehe 13 Juni 2016 kutoka Ofisi ya Rais – 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma ambao uliamuru taasisi za umma 
nchini kote kuahirisha kupandisha madaraja kwa watumishi wa umma wala 
kuongeza mishahara, kuajiri watumishi wapya na kubadilisha kada hadi 
uhakiki wa uwepo wa watumishi halali na vyeti vyao halisi vya taaluma 
utakapokamilika. 
 
Kuchelewa kupandisha madaraja kwa watumishi wa umma wenye sifa 
hupunguza ari yao ya kazi, ambapo inaweza kusababisha utendaji duni 
katika huduma zinazotolewa kwa jamii. 
 
Ninapendekeza kuwa, menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma ziharakishe Mchakato 
wa vibali vya kupandisha madaraja na kuhakikisha madai yanayoendana 
na kupanda kwa madaraja yanafanyiwa kazi kwa bila kuchelewa. 
 

7.8 Makato ya mshahara ambayo hayakupelekwa kwenye taasisi husika Sh. 
Tz 963,796,371 
Jambo la msingi katika malipo ya mshahara ni kuhakikisha kwamba 
wafanyakazi wote wanalipwa kwa usahihi na kwa wakati unaofaa pamoja 
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na kukata kodi ya mapato na makato mengine. Kodi iliyokatwa na makato 
mengine hutolewa kwa wakati unaofaa kwa taasisi husika. Ni muhimu kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kupeleka makato ya mishahara kwa muda 
mwafaka kwa Taasisi husika. 
 
Kwa mujibu wa sheria zilizopo, kanuni na maagizo mbalimbali, mishahara 
ya wafanyakazi wa Serikali za Mitaa hulipwa kwa kuzingatia makato ya 
kisheria na yasiyo ya kisheria kama vile Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSPF, 
LAPF, NSSF, PPF, WCSF na NHIF), kodi ya mapato, Mfuko wa Bima ya Afya 
wa Taifa (NHIF), ulipaji wa mikopo kwa taasisi za fedha, SAH/JIJIOS na 
michango kwa Vyama vya Wafanyakazi. 
 
Mengi ya makato haya yamezuiwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye watumishi wanaolipwa kutokana na mapato ya ndani ya 
Halmasahuri mbalimbali hapa nchini. Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2017, Mamlaka za Serikali za Mitaa 31 hazikupeleka makato ya jumla 
Sh.Tz. 963,796,371 kwenye taasisi husika. 
 
Mwaka wa fedha 2015/2016 nilibaini kuwa kulikuwa na kutowasilishwa 
kwa makato ya Jumla ya Sh.Tz. 1,123,229,274 kutoka Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 30. Ukaguzi wangu umebaini kuwa kuna upungufu wa wastani wa 
makato yasiyowasilishwa ya jumla ya Sh.Tz. 37,440,976 katika mwaka huo 
wa 2015/2016 ikilinganishwa na Sh. Tz 31,090,206 kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni 2017. Rejea Jedwali Na.7-9. 
 
Jedwali Na. 7-9: Makato ya kisheria kwa wafanyakazi katika Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii 

Na. Jina la Mamlaka 
ya Serikali za 

Mitaa 

Kiasi (Sh.Tz) Na. Jina la Mamlaka 
ya Serikali za 

Mitaa 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/W Bariadi   78,660,924  17 H/W Muheza   24,360,782  
2 H/W Bumbuli   31,762,612  18 H/W Namtumbo   12,484,140  
3 H/W Busega   7,544,730  19 H/W Ngorongoro   11,683,800  
4 H/W Igunga   40,918,190  20 H/W Nyasa   6,062,180  
5 H/W Iramba   6,477,600  21 H/W Rungwe   19,988,400  
6 H/W Itigi   3,530,649  22 H/W Singida   30,982,021  
7 H/W Kibondo   13,319,898  23 H/M Singida   6,920,969  
8 H/W Kilosa   62,787,964  24 H/W Songea   19,988,400  
9 H/W Kisarawe   75,432,080  25 H/W Songwe   8,939,713  
10 H/W Mafia   32,940,734  26 H/M Tabora   164,831,128  
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11 H/MJI Mafinga   10,500,000  27 H/JIJI Tanga   38,417,400  
12 H/W Malinyi   17,503,954  28 H/MJI Tarime   4,242,600  
13 H/W Manyoni   21,051,888  29 H/W Tunduru   72,451,160  
14 H/JIJI Mbeya   76,310,255  30 H/W Ukerewe   17,302,571  
15 H/W Mbulu   33,670,895  31 H/W Uvinza   5,843,869  
16 H/W Morogoro   6,884,865  Jumla 963,796,371 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 8 zilitozwa 
jumla ya Sh.Tz. 774,725,229 kutokana na kuchelewa kupeleka makato ya 
kisheria. Kuchelewesha kuwasilisha makato ya kisheria kwenye taasisi 
husika husababisha tozo ambayo, kimsingi, ni matumizi yasiyo na manufaa 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Jedwali Na. 7-10 inaonyesha maelezo 
zaidi. 
 
Jedwali Na. 7-10: Tozo kutokana na kutowasilisha makato ya kisheria 
kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Na. Jina la Mamlaka Kiasi (Sh.Tz) 
1 H/W Urambo  23,582,888  
2 H/M Temeke   23,787,612  
3 H/W Tandahimba   1,371,752  
4 H/W Maswa  196,107,960  
5 H/Mji Kahama  5,126,190  
6 H/W Chunya  290,815,989  
7 H/W Nyasa   146,240,201  
8 H/W Namtumbo   87,692,637  
Jumla 774,725,229 

 
Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatumia fedha za makato ya kisheria 
kufanyia shughuli nyingine, hivyo, kusababisha madeni na gharama za tozo 
kwa njia ya adhabu kutokana na matumizi yasiyo na manufaa. 
 
Licha ya mapendekezo yangu ya mwaka uliopita, Mamlaka nyingi bado 
hazikupeleka makato ya kisheria kwa taasisi husika. Hii ni dalili ya 
kutokukubaliana na mapendekezo yangu ya ukaguzi kuhusu namna bora 
kuboresha mfumo wa malipo ya mishahara. Kukosa kupeleka michango ya 
watumishi kwa taasisi husika kuna madhara kwa watumishi pindi ajira 
inapokoma. 
 
Ninapendekeza kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali kwa ujumla 
zihakikishe zinwasilisha wa mapema makato ya kisheria mara yanapokuwa 
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tayari. Pia, nasisitiza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa 
makato ambayo hayakupelekwa yanapelekwe haraka kwa taasisi husika. 
 
 

7.9 Mishahara inayolipwa kwa wafanyakazi wasiokuwepo kazini na makato 
ya kisheria kulipwa kwa taasisi mbalimbali Sh.Tz. 329,383,482  
Agizo Na. 79 (6) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009 linataka mishahara isiyolipwa iliyopelekwa benki kwenye 
akaunti ya amana ya watumishi waliofariki, waliostaafu, na kuacha kazi 
kurejeshwa Hazina ndani ya wiki mbili baada ya mshahara husika kulipwa. 
Pia, msisitizo umetolewa katika Agizo Na.79 (8) la Memoranda ya Fedha 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
 
Nilipitia taarifa za mfumo wa malipo ya mishahara, majalada binafsi, 
rejista za wafanyakazi waliofariki, wafanyakazi waliostaafu na walioacha 
kazi, na kubaini kuwa Sh. Tz 329,383,482 zililipwa kama mishahara na 
makato kwa wafanyakazi hewa katika Mamlaka mbalimbali. Serikali za 
Mitaa 29 zilihusika. Nilishindwa kuthibitisha namna fedha hizo 
zitakavyorejewa kutokana na kukosa uthibitisho wa kuwapo kwa kiasi 
hicho kilicholipwa kwa watumishi wasiokuwa kazini. Mchanganuo wa 
malipo hayo ni kama unavyoonekana katika Jedwali Na. 7-11 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 7-11: Mishahara imelipwa kwa watumishi ambao hawapo 
kazini. 

Na. Jina la Halmashauri Mshahara 
(halisi) 
(Sh.Tz) 

Makato 
(Sh.Tz) 

Jumla (Sh.Tz) 

1 H/JIJI Arusha   6,530,545   7,881,455   14,412,000  
2 H/W Bumbuli   2,693,430   3,318,570   6,012,000  
3 H/W Chalinze   1,667,898   802,102   2,470,000  
4 H/W Chunya   1,960,000   -     1,960,000  
5 H/W Handeni    2,188,792   1,656,240   3,845,032  
6 H/W Karagwe   8,819,267   11,820,733   20,639,999  
7 H/W Kibaha   8,733,825   6,537,175   15,271,000  
8 H/W Kilindi   14,814,234  17,835,766  32,650,000  
9 H/W Kilosa   1,164,085   1,305,915   2,470,000  
10 H/M Kinondoni   22,090,057   13,059,943   35,150,000  
11 H/W Korogwe   13,230,752   7,228,249   20,459,001  
12 H/MJI Korogwe   888,540   692,920   1,581,460  
13 H/W Longido   4,371,364   2,716,636   7,088,000  
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Na. Jina la Halmashauri Mshahara 
(halisi) 
(Sh.Tz) 

Makato 
(Sh.Tz) 

Jumla (Sh.Tz) 

14 H/W Lushoto   736,062   1,376,938   2,113,000  
15 H/W Mafia   1,212,081   2,138,919   3,351,000  
16 H/MJI Masasi   5,423,585   2,091,415   7,515,000  
17 H/W Mbinga   2,369,928   2,200,072  4,570,000 
18 H/W Misungwi   3,965,468   2,209,532   6,175,000  
19 H/W Mkinga   2,966,153   2,903,847   5,870,000  
20 H/W Morogoro   7,218,293   8,137,707   15,356,000  
21 H/M Morogoro   11,753,305   14,670,695   26,424,000  
22 H/M Moshi   2,572,155   2,067,845   4,640,000  
23 H/W Muheza   4,173,213   4,015,788   8,189,001  
24 H/MJI Nanyamba   3,819,549   -     3,819,549  
25 H/W Ngara   2,970,680   3,118,836   6,089,516  
26 H/W Pangani   1,983,240   1,575,682   3,558,922  
27 H/W Sumbawanga   2,871,000   1,199,000   4,070,000  
28 H/JIJI Tanga   3,091,349   5,260,653   8,352,002  
29 H/W Ukerewe   29,390,993   25,891,007   55,282,000  
Jumla 79,145,326  73,250,663  329,383,482 

 
Licha ya juhudi zilizofanywa na Serikali kuhusu uhakiki wa taarifa za 
mishahara, bado malipo ya mishahara na makato kwa watu ambao si 
watumishi wa sekta ya umma yanaendelea kulipwa. Matukio ya malipo 
hayo yanamaanisha kwamba mapendekezo yangu ya awali ya uboreshaji 
wa mfumo wa ulipaji mishahara hayakutekelezwa. 
 
Moja ya sababu kuu ya suala hilo ni usiri usiofaa kati ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na Hazina, ambapo hakuna taarifa ya mishahara iliyosimamishwa 
kwa mfanyakazi kulipwa wakati utumishi wake unapokoma. Sababu 
nyingine ni, upungufu wa uhakiki wa taarifa za malipo pamoja na 
ucheleweshaji wa mawasiliano kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, Ofisi 
ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Hazina kwa kuhuisha 
taarifa za watumishi mara kwa mara. 
 
Ninasisitiza kuwa, kama Serikali inataka kuona matokeo kuna haja ya 
pande zinazohusika katika suala la mishahara kutekeleza mapendekezo 
yangu ya miaka mingi juu ya suala hilo. Uwazi na mawasiliano kati ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa na Hazina ni muhimu sana katika kurekebisha 
shughuli zote za malipo ya mishahara. Taarifa zinapaswa kutumwa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu kiasi cha makato kilicholipwa kwa 
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taasisi mbalimbali na kusimamisha makato ya mishahara kwa kiwango 
sawa na watumishi wasiostahili kulipwa. 
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SURA YA NANE 

8.0 UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO NA MIRADI MINGINE 
 

8.1 Muhtasari wa Miradi ya maendeleo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeendelea na utekelezaji wa Miradi 
ya maendeleo kwa kutumia makusanyo yatokanayo na vyanzo vya 
ndani, fedha kutoka Serikali Kuu, michango ya jamii, pamoja na 
misaada kutoka kwa wadau mbalimbali wa maendendeleo. 

 

Miradi na kazi mbalimbali zimetekelezwa kupitia Ruzuku ya 
Maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGCDG), Mfuko wa 
Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF), Mpango wa Maendeleo wa 
Elimu ya Sekondari (MMES), Mpango wa Kuimarisha Mamlaka za Miji 
(ULGSP), Programu ya Kuboresha Elimu (EQUIP), Idara ya 
Kimataifa ya Maendeleo (DFID), Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kuhudumia Watoto (UNICEF), Shirika la Elizabeth 
GlasIer la Kupambamna na Virusi vya Ukimwi kwa Watoto (EGPAF), 
Mradi wa Lipa Kulingana na Matokeo (P4R) na Programu ya WALTER 
REED. Ufadhili katika miradi hii ulitofautiana, baadhi ya Miradi 
ilijumuisha Mamlaka zote za Serikali za Mitaa na mingine ilikuwa 
ni kwa baadhi tu kutegemeana na malengo ya mradi ikilinganishwa 
na changamoto za eneo husika. 

 

Miradi iliyotekelezwa mwaka huu kwa kutumia fedha za Mfuko wa 
Afya (HBF), Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP), 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) na Mfuko wa Barabara (RF) 
haikujumuishwa katika Sura hii. Hii ni kwa sababu kaguzi zake 
zilijitegemea hivyo tathmini ya utekelezaji wa miradi hiyo 
imetolewa kwenye ripoti inayojitegemea ya miradi ya maendeleo.  

Mambo yaliyobainika wakati wa mapitio ya matumizi ya fedha, 
pamoja na utekelezaji wa miradi ya maendeleo ni kama ifuatavyo: 
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8.2 Matumizi pungufu ya fedha zilizopokelewa 
Tathmini ya matumizi ya fedha katika utekelezaji wa miradi na 
shughuli nyingine za maendeleo zilizopangwa kufanyika mwaka 
huu imebainisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 76 zilikuwa na 
kiasi cha Sh.Tz. 130,684,657,588 kwa ajili ya utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa. Lakini hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2017 
jumla ya Sh.Tz. 48,473,335,881 zilitumika na kusalia bakaa ya 
Sh.Tz. 82,461,355,743 sawa na asilimia 63 kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 8-1 hapa chini. 

 
Jedwali Na. 8-1: Taarifa ya Mapato na Matumizi ya Fedha za 
Miradi ya Maendeleo 

Chanzo 
cha 

Fedha 

Idadi 
ya 

serika
li za 
Mitaa 

Fedha 
iliyopokelewa 

(Sh.Tz) 

Chanzo cha 
Fedha (Sh.Tz) 

Idadi ya 
serikali za 

Mitaa (Sh.Tz)  

Fedha 
iliyopokele

wa 

LGCDG 34 18,770,716,309 9,161,503,911 9,980,507,377 53% 

ULGSP 10 75,868,080,427 26,149,661,91
3 

49,718,418,51
4 

66% 

EQUIP 24 24,038,027,105 10,055,387,33
6 

13,956,218,72
6 

58% 

CDCF 15 1,103,768,479 530,521,291 573,082,245 52% 

SEDP/P4
R 

6 3,142,279,046 1,315,680,946 1,826,598,100 58% 

CHF 12 1,868,372,045 794,685,750 979,011,337 52% 

SPECIAL 
FUND 

6 5,893,414,177 465,894,734 5,427,519,444 92% 

Jumla  130,684,657,5
88 

48,473,335,8
81 

82,461,355,7
43 

63% 

 
Jedwali hapo juu linaonesha kuwa fedha ambazo hazikutumika ni kati ya 
asilimia 52 na 92. Hivyo kwa wastani, asilimia 63 ya fedha zote 
zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 
hazikutumika kwa sababu ya ukosefu wa ufanisi katika upangaji na 
utekelezaji wa miradi au Hazina kuchelewa kupeleka fedha. 

 

Salio kubwa la fedha za miradi ya maendeleo mwishoni mwa mwaka lina 
maana kwamba baadhi ya Miradi ya Maendeleo haikutekelezwa au 
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ilitekelezwa kwa sehemu tu, hivyo kuathiri malengo yaliyokusudiwa. 
Taarifa ya mapato na matumizi ya fedha za Miradi ya Maendeleo kwa kila 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa imeoneshwa katika Kiambatisho Na.8:1. 

 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini kutekeleza shughuli zote 
zilizopangwa, kuandaa mipango mikakati ya kutumia fedha zilizosalia, 
kutekeleza na kumalizia shughuli ambazo hazikukamilishwa miaka ya 
nyuma na kujumuisha katika bajeti ya sasa ongezeko la gharama 
litokanalo na mfumuko wa bei ikilinganishwa na bajeti ya awali. 

 
8.3 Miradi Mikubwa ya Maendeleo  
Miradi Mikubwa ya Maendeleo inahitaji uwekezaji wa muda mrefu; na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinahitaji kiasi kikubwa cha fedha katika 
kuijenga, kuiboresha na kuikarabati (mfano Ardhi, Majengo, Barabara). 
Mapitio ya mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha 2016/2017 
yamebainisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 185, zilikuwa na jumla 
ya Sh. Tz 796,708,520,009 kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2017 kiasi kilichotumika kilikuwa 
ni Sh. Tz 531,652,643,504 na kuacha bakaa ya kiasi cha Sh. Tz 
265,055,876,504 sawa na asilimia 33 ya fedha zote zilizokuwepo kwa ajili 
ya kutekeleza miradi hiyo kama inavyoonekana katika Jedwali 8-2. 

 
Jedwali Na. 8-2: Fedha za Miradi ya Maendeleo ambazo hazikutumika 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Idadi ya 
Halmashau

ri 

Fedha 
iliyokuwepo 

(Sh.Tz) 

Fedha 
iliyotumika 

(Sh.Tz 

Bakaa ya 
Fedha 
(Sh.Tz) 

% ya 
Baka

a 

2016/1
7 

185 796,708,520,009 531,652,643,5
04 

265,055,876,5
04 

33  

2015/1
6 

171 584,417,654,676 370,970,071,2
98  

212,934,270,5
35  

36 

2014/1
5 

164 582,208,588,668 501,334,438,5
93 

80,874,150,07
5 

14 

2013/1
4 

157 718,749,785,161 532,156,786,0
62 

186,592,999,0
99 

26 

 
Jedwali Na. 8-2 la hapo juu linatoa taswira ya jinsi uwezo wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa katika kutumia fedha zilizopokelewa ulivyoongezeka 
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kutoka asilimia 64 kwa mwaka fedha 2015/2016 mpaka asilimia 67 kwa 
mwaka fedha 2016/2017. 
 
Kuwapo kwa salio kubwa la fedha mwishoni mwa mwaka kunadhihirisha 
kasi ndogo katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha utaratibu 
utakaohakikisha kuwa miradi yote ya maendeleo inatekelezwa na 
kukamilika kwa wakati kulingana na mpango kazi ili jamii inufaike na 
huduma zinazotarajiwa kupatikana kutokana na miradi hiyo. 
 
Taarifa ya mapato na matumizi kwa Miradi ya Maendeleo kwa kila 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa imeoneshwa kwa kina katika Kiambatisho 
Na. 8:2. 

 
8.4 Tathmini ya Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo  

Tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo niliyoifanya 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 imebaini yafuatayo: 
kuwapo kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye miradi 
ambayo haikutekelezwa kutokana na kutokupokea fedha za 
utekelezaji miradi haikutekelezwa au kukamilishwa licha ya 
kupokea fedha; na miradi mingine imekamilika lakini haitumiki. 

Mapungufu haya yana athari kubwa katika utekelezaji, usimamizi 
na tathmini ya miradi hiyo, na hivyo, kuhitaji hatua za haraka za 
serikali kama inavyoelezwa katika aya zifuatazo: -  

8.4.1 Miradi ambayo haijatekelezwa 
Tathmini ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo niliyoifanya 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa inaonesha kwamba, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa hazikutekeleza Miradi ya Maendeleo 13 
kutokana na kutokuletwa kwa fedha ya miradi ya maenedleo ya 
kiasi cha Sh. Tz 1,052,416,58  
 
Kwa upande mwingine, Miradi ya Maendeleo 25 katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 19 yenye thamani ya Sh. Tz 7,793,272,396 
haikutekelezwa licha ya fedha za miradi hiyo kupokelewa na 
Mamlaka husika za Serikali za Mitaa. 
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Hii inaashiria kwamba malengo ya miradi hiyo hayakufikiwa hivyo 
kuathiri malengo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambayo ni 
kuhakikisha jamii inanufaika na huduma zinazotarajiwa 
kupatikana kutokana na miradi hiyo. Miradi ya maendeleo ambayo 
haijatekelezwa imeainishwa katika Kiambatisho Na.8:3. 
 

8.4.2 Miradi ambayo haijakamilika 
Nimefanya mapitio ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 26 na kubaini kuchelewa kukamilika 
kwa miradi mbalimbali yenye jumla ya Sh. Tz 3,187,957,259 
kutokana na kukosekana kwa usimamizi wa kutosha, kuchelewa 
kupokelewa kwa fedha na ushiriki hafifu wa jamii katika 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na. 8-3. 

 
Jedwali Na. 8-3: Miradi ambayo haijakamilika 

Na. Jina la 
Serikali ya 

Mataa 

Thamani ya 
Miradi 

ambayo 
haijakamilika 

(Sh.Tz) 

Chanzo 
cha 

Fedha 

Na. Jina la 
Serikali ya 

Mataa 

Thamani ya 
Miradi 

ambayo 
haijakamilika 

(Sh.Tz) 

Chanzo 
cha 

Fedha 

1 H/Jiji 
Arusha  

200,000,000 LGCDG 14 H/Mji Mbulu  51,386,364 LGCDG 

2 H/Mji 
Bunda  

84,650,457 LGCDG 15 H/W 
Misungwi  

117,275,800 LGCDG 

3 H/W Geita  164,642,600 LGCDG 16 H/W Mbarali  392,556,000 SEDP 

4 H/M 
Ilemela  

145,067,000 LGCDG 17 H/W 
Mkuranga  

9,000,000  LGCDG 

5 H/W 
Iramba  

20,000,000 LGCDG 18 H/W Mlele   171,573,068  LGCDG 

6 H/W 
Kalambo  

104,704,800 LGCDG 19 H/W Mpanda  90,864,000 LGCDG 

7 H/W 
Karagwe  

108,344,250 LGCDG 20 H/Mji 
Mpanda  

45,000,000 LGCDG 

8 H/W 
Korogwe  

101,000,000 LGCDG 21 H/W 
Mvomero  

107,000,000 LGCDG 

9 H/W 
Kwimba  

179,664,400 LGCDG 22 H/W Rungwe  33,085,600 LGCDG 

10 H/W 
Ludewa  

129,000,000 LGCDG 23 H/W Songwe  21,000,000 LGCDG 

11 H/W Magu  312,067,000 LGCDG 24 H/M 
Sumbawanga  

48,200,000 LGCDG 
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Na. Jina la 
Serikali ya 

Mataa 

Thamani ya 
Miradi 

ambayo 
haijakamilika 

(Sh.Tz) 

Chanzo 
cha 

Fedha 

Na. Jina la 
Serikali ya 

Mataa 

Thamani ya 
Miradi 

ambayo 
haijakamilika 

(Sh.Tz) 

Chanzo 
cha 

Fedha 

12 H/Jiji 
Mbeya  

339,715,200 LGCDG 25 H/W Tarime  17,235,720 LGCDG 

13 H/W 
Mbeya  

65,000,000 LGCDG 26 H/Mji 
Tunduma  

129,925,000 LGCDG 

Jumla 3,187,957,259  

 
Kuchelewa kukamilika kwa miradi ya hii kunaweza kupelekea 
kupitiwa upya kwa Mikataba ya miradi hiyo kutokana na gharama 
za awali kupitwa na wakati. Kuna uwezekano wa miradi hii 
kutekelezwa chini ya kiwango kutokana na kukosa usimamizi wa 
kutosha na nia ya Wakandarasi kujitahidi kumaliza kazi katika 
muda wa Mkataba licha ya fedha kuchelewa. Aidha, kutokamilika 
kwa miradi ya maendeleo kwa wakati kunawanyima walengwa wa 
miradi hiyo kupata fursa ya kunufaika na huduma zitokanazo na 
miradi hiyo kwa wakati uliopangwa.  
 
Naishauri Serikali kupitia Hazina kupeleka kiasi kilichoidhinishwa 
cha fedha za utekelezaji wa miradi ya maendeleo mapema ili 
kuwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kuboresha huduma za 
kijamii. 
 
Pia nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha utaratibu 
utakaohakikisha kuwa miradi yote ya maendeleo inatekelezwa na 
kukamilika kwa wakati kulingana na mpango kazi ili jamii inufaike 
na huduma zinazotarajiwa kupatikana kutokana na miradi hiyo. 
 

8.4.3 Miradi iliyokamilika lakini haitumiki 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwapo kwa miradi iliyokamilika yenye 
thamani ya Sh.Tz. 782,468,997 katika Mamlaka ya serikali za mitaa 
13 ambayo haitumiki, hivyo kunawanyima wananchi fursa ya 
kunufaika na miradi husika. Orodha ya Miradi ya maendeleo 
ambayo imekamilika lakini haitumiki imeainishwa katika 
Kiambatisho Na. 8:4 
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Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa miradi 
yote iliyokamilika inatumika ili kufikia malengo yaliyokusudiwa na 
kupata thamani ya fedha.  
 

8.4.4 Mapungufu katika Usimamizi wa Miradi  
Usimamizi wa miradi ni utaratibu mzima wa uibuaji, upangaji, 
utekelezaji, udhibiti na ukamilishaji wa miradi husika. Madhumuni 
ya usimamizi wa miradi ni kufanikisha kufikiwa kwa malengo 
tarajiwa ya miradi yanayozingatia kanuni za mafanikio 
zinazotambulika. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatekeleza miradi 
mbalimbali kutokana na mikataba au kutekelezwa chini ya 
usimamizi wa Halmashauri moja kwa moja (Force account). Miradi 
mingi inayotekelezwa katika ngazi ya chini; kama vile Kata, Vijiji 
na Shule, zinatumia utaratibu wa usimamizi wa moja kwa moja 
kwa kupelekewa moja kwa moja fedha za miradi. 
 
Wakati wa utekelezaji wa miradi, nasisitiza kuzingatiwa kwa 
Sheria, Kanuni na Viwango elekezi bila kujali ni ngazi zipi miradi 
hii inatekelezwa. Hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinawajibika 
kuhakikisha kwamba miradi inatekelezwa kwa wakati na kwa 
viwango vinavyokubalika. 
 
Tathmini niliyoifanya juu ya usimamizi wa Miradi iliyokamilika na 
ile inayoendelea kutekelezwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
15 imebaini udhaifu na upungufu mkubwa katika usimamizi na 
ufuatiliaji katika miradi hiyo kinyume na matakwa ya sheria, 
kanuni na viwango. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yenye 
mapungufu katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo ipo katika 
Kiambatisho Na. 8:5. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuboresha usimamizi na 
ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa na kuhakikisha zabuni 
zinatolewa kwa wakandarasi wenye uwezo. Aidha, hatua stahiki 
zichukuliwe dhidi ya wote watakaoshindwa kurekebisha 
mapungufu yaliyoonekana au kutimiza masharti ya mikataba yao. 
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8.5 Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana  

Mwaka 1993 Serikali, kupitia Azimio la Bunge, ilianzisha Mfuko wa 
Maendeleo ya Wanawake na Vijana ikiwa na lengo la kuviwezesha 
kifedha vikundi vya Wanawake na Vijana kushiriki katika shughuli 
mbalimbali za uzalishaji. Hatua hii ilifikiwa baada ya kubainika 
kwamba vikundi vya aina hii si rahisi kupata mikopo kutoka katika 
Taasisi za fedha kutokana na wanachama wake kutokuwa na mali 
ambazo zingetumika kama dhamana ya mikopo hiyo. 
 
Katika ripoti yangu iliyopita niliibua suala la malimbikizo ya 
michango ambayo haikupelekwa katika Mifuko ya Maendeleo ya 
Wanawake na Vijana kiasi cha Sh. Tz 95,859,585,597 ikiwa ni 
asilimia 10 kutoka Mapato ya Ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kwa kipindi kati ya mwaka 2012/2013 mpaka 2015/2016. 
 
Katika mwaka huu wa fedha, (2016/2017) nimeendelea kubaini 
mapungufu yaleyale, ambapo asilimia 10 ya mapato kutoka vyanzo 
vya ndani kiasi cha Sh. Tz 53,222,719,138 hakikuchangwa na 
Mamlaka za Serikali za Mtaa 143 kwenda katika mifuko hiyo kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na.8-4. 
 
Jedwali Na. 8-4: Kiasi ambacho hakikuchangiwa kwenda katika 
mifuko ya Wanawake na Vijana 

Mwaka wa fedha Idadi ya 
mamlaka za 

serikali za Mitaa 

Fedha ambayo haikuchangwa 

(Sh.Tz) 

2016/2017 143 53,222,719,138 
2015/2016 151 28,521,878,199 
2014/2015 112 17,690,754,651 
2013/2014 104 38,741,094,214 
2012/2013 68 10,905,858,533 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeeleza kwamba kushindwa 
kuchangia katika mfuko huo kunatokana na upungufu wa fedha 
unaotokana na Hazina kupeleka fedha pungufu za matumizi 
mengineyo na ruzuku ya fidia kutoka Serikali Kuu ikilinganishwa na 
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bajeti, huku gharama za uendeshaji wa Mamlaka hizo 
zikiongezeka. Aidha, makusanyo ya mapato ya ndani yamekuwa 
hayatoshelezi hata kutoa huduma za msingi katika Mamlaka hizo. 

 

Orodha ya mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo hazikuchangia 
mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana imeainishwa katika 
Kiambatisho Na.8-6. 

Maoni yangu ni kwamba Serikali iangalie upya namna ya kuendesha 
mfuko huu ikizingatiwa kwamba kwa hali ya sasa ni vigumu kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchangia asilimia 10 ya Mapato yao 
ya ndani pamoja na kulipa malimbikizo ya michango ya nyuma. 
Serikali inaweza kuweka kiwango cha juu cha uchangiaji katika 
mifuko hiyo na kuweka muda maalum wa uchangiaji. Muongozo wa 
sasa wa uchangiaji wa asilimia kumi kutoka mapato ya ndani 
haujitoshelezi na hautekelezeki. Kwa mfano, katika kipindi cha 
miaka mitano kiasi ambacho hakijachangwa kinafikia Sh.Tz 
149,082,304,735. Hii ina maana kuwa fedha nyingi zilitakiwa kuwa 
zimechangwa tangu mwaka 1993 mpaka leo. 

 

8.5.1 Mikopo Iliyotolewa kwa vikundi vya Wanawake na Vijana 
ambayo haijarejeshwa Sh. Tz 5,809,326,477 
Nilifanya tathmini ya ufanisi wa mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake na Vijana na kubaini kwamba changamoto kubwa 
inayozikabili Mamlaka za Serikali za Mitaa ni namna ya kurejesha 
fedha kutoka kwa vikundi vilivyokopeshwa ili kuweza kukopesha 
vikundi vingine vya Wanawake na Vijana vyenye uhitaji. 
 
Nimebaini kwamba kati ya jumla ya Sh. Tz 9,194,222,623 
zilizokopeshwa kwa vikundi vya Wanawake na Vijana mwaka huu, 
Sh. Tz 3,384,896,146 tu ndizo zilizorejeshwa; na kiasi cha Sh. Tz 
5,809,326,477 bado hakijarejeshwa licha ya tarehe za marejesho 
kwa mujibu wa mikataba kuwa zimeshapita. 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa zilieleza kwamba kushindwa 
kukusanya marejesho hayo kunatokana na kutokuwapo kwa 
masharti yenye msukumo wa kisheria katika ukusanyaji wa madeni 
ya mfuko huo. 
 
Jedwali Na. 8-5 linaonesha kwa muhtasari mikopo iliyotolewa kwa 
wanawake na vijana ambayo haijarejeshwa kwa kipindi cha miaka 
minne mfululizo: - 
 
Jedwali Na. 8-5: Mikopo Iliyotolewa kwa wanawake na vijana 
ambayo Haijarejeshwa 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya mamlaka 
za serikali za 

Mitaa 

kiasi 
kinachodaiwa 

(Sh.Tz) 

% ya kiasi 
kinachodaiwa 

(Sh.Tz) 

2016/2017 84 5,809,326,477 63 
2015/2016 76 4,746,008,627 50 
2014/2015 52 2,003,235,125 21 
2013/2014 41 1,426,955,884 15 

 
Orodha ya Halmashauri zenye mikopo ambayo haijarejeshwa 
imeainishwa katika Kiambatisho Na. 8:7. 
 
Naishauri Serikali kuuboresha mwongozo wa Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake na Vijana katika namna ambayo utapata msukumo 
wa kisheria na kutengeneza mikakati ya urejeshaji mikopo ambayo 
itahamasisha urejeshwaji mikopo kwa hiari ili ukuaji wa mfuko 
uwe endelevu. 

8.6 Changamoto katika utekelezaji wa Sera ya Elimu bila malipo 
Mnamo tarehe 27 Novemba 2015 Serikali ilitoa Waraka Na. 6 kwa 
ajili ya utekelezaji wa sera ya Elimu na Mafunzo ambao unawataka 
Walimu Wakuu wa shule zilizo katika Mamlaka za Manispaa, Miji na 
Wilaya pamoja na Bodi za shule kuhakikisha kuwa elimu ya msingi 
na Sekondari inatolewa bila malipo kwa wanafunzi wote. Waraka 
huu unataja kwamba “utoaji wa elimu bila malipo una maana 
kwamba wanafunzi hawatalipa ada au michango ya aina yoyote 
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iliyokuwa ikilipwa awali na wazazi kabla ya kutolewa kwa Waraka 
huu”. 

 
Naipongeza Serikali kwa juhudi zake za kuhakikisha watoto wa 
Tanzania wanapata fursa ya Elimu, jambo ambalo limekuwa 
likitiliwa mkazo tangu nchi ipate uhuru. Mipango na sera za 
maendeleo zinajielekeza katika kuinua elimu ili kuongeza 
uzalishaji na ustawi. 

Tangu kutolewa kwa Waraka huu, Serikali inatenga fedha kila 
mwezi kwa ajili ya kufidia gharama za uendeshaji na kuzituma 
moja kwa moja katika akaunti za shule husika.  

Mapitio ya nyaraka za matumizi na mchakato wa manunuzi kwa 
baadhi ya shule zilizotembelewa na Wakaguzi kutoka Ofisi yangu 
yalibaini mapungufu yafuatayo; - 

 Fedha zilitolewa bila kuzingatia uhalisi wa idadi ya wanafunzi. 
Idadi ya wanafunzi hubadilika mara kwa mara ilhali taarifa 
zilizotumika kuombea fedha zilikuwa hazihuishwi mara kwa 
mara. Hii inaweza kusababisha fedha pungufu au zaidi 
zikatumwa shuleni kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 
Na. 8:8. 

 Shule nyingi hazina wahasibu au wafanyakazi wenye uelewa wa 
uhasibu, hivyo taarifa nyingi za kihasibu hazitunzwi, vikiwemo 
vitabu vya kihasibu na taarifa za usuluhisho na benki za kila 
mwezi kinyume na matakwa ya Agizo Na. 27(1) la Memoranda 
ya Fedha za Serikali za Mitaa la Mwaka 2009. 
 

 Kukosekana kwa fedha za kulipa walinzi, walimu wa muda 
mfupi wa sayansi (kwa shule zenye upungufu), gharama za 
ukaguzi wa shule kikanda, vitambulisho, madeni kutoka kwa 
wazabuni wa nyuma, maji, umeme na gharama za mitihani ya 
kujipima. Hivyo, hakuna masomo ya ziada baada ya muda wa 
kawaida kumalizika. 
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 Mtazamo hasi wa jamii kwa kufikiri kuwa sera ya elimu bila 
malipo inawaondolea kabisa wajibu wa kuchangia elimu, 
ikiwamo kuwanunulia vifaa vya shule watoto wao. 
 

 Manunuzi kufanyika bila kufuata sheria na kanuni yakiwamo 
manunuzi kutoka kwa wazabuni ambao hawajaidhinishwa na 
Wakala wa Manunuzi wa Serikali (GPSA), kukosekana kwa 
taarifa za ukaguzi wa vitu vilivyonunuliwa na wakati mwingine 
malipo hufanyika kabla ya kupata huduma. 

 
 Elimu bure imeongeza idadi ya wanafunzi katika shule za msingi 

wakati miundombinu ya shule hizo haitoshi ikilinganishwa na 
ongezeko hilo. 

 
 Hakuna fedha iliyotengwa kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji 

wa utekelezaji wa sera ya elimu bila malipo. 
 
 Wajumbe wa Kamati na Bodi za shule na Walimu Wakuu 

hawajapatiwa mafunzo kuhusu taratibu za manunuzi na 
uhasibu kuwawezesha kufanya shughuli zao kwa weledi. 

 

Naishauri Serikali kuhakikisha kwamba, mpango mkakati 
kupambana na changamoto zilizojitokeza wakati wa utekelezaji 
wa Sera ya Elimu bila malipo unaandaliwa. Upungufu wa madarasa, 
walimu, vitabu and vifaa vingine vya kufundishia unatakiwa 
kutatutuliwa haraka.  

Jamii ina mchango muhimu katika kuinua elimu na kuboresha shule 
zetu. Hivyo, kusitisha malipo ya ada kusipunguze ushiriki katika 
kuzisaidia shule; badala yake, iwe chachu kwao kushiriki kwa 
karibu katika maendeleo ya shule hizo. Jamii isizuiliwe kutoa 
msaada, ikiwemo ya vifaa inayotokana na juhudi zao bila 
kuzishurutisha familia zisizoweza kuchangia kama ambavyo 
amekuwa akisisitiza Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa John Joseph Pombe Magufuli. 
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8.7 Ruzuku ya fidia kutoka Serikali Kuu ambayo haikupelekwa ngazi 

za chini Sh. Tz 1,733,581,179 
Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 1982 inazitaka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya mapato kutoka vyanzo 
vyao vya ndani. Lakini baadhi ya vyanzo vilivyotajwa katika sheria 
hiyo vilifutwa kati ya mwaka 2003 na 2004. Badala yake 
ukaanzishwa utaratibu wa kufidia vyanzo hivyo kwa ruzuku kutoka 
Serikali Kuu. 
 
Mwongozo wa OR- TAMISEMI wa Mwaka 2005 unazitaka Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kupeleka asilimia 20 ya ruzuku hiyo katika ngazi 
ya Kata na Vijiji. Matumizi ya fedha hizi ni kuendesha ofisi pamoja 
na kuchangia miradi mingine ya maendeleo kama vile TASAF. 
 
Katika mwaka huu wa fedha, nimebaini kwamba Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 37 hazikupeleka asilimia 20 ya ruzuku ya fidia 
kutoka Serikali Kuu iliyopokelewa kutoka Serikali Kuu kwenda 
ngazi za chini kiasi cha Sh. Tz 1,733,581,179 kinyume na Mwongozo 
uliotolewa. Jedwali Na. 8-6 linaonesha kwa muhtasari fedha 
ambazo hazikupelekwa ngazi za chini: - 
 
Jedwali Na. 8-6: Ruzuku ya fidia kutoka Serikali Kuu ambayo 
haikupelekwa ngazi za chini 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 

(Sh.Tz) 
N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/Mji Babati  39,210,183 20 H/W Kyela  14,165,200 
2 H/W Bahi  107,898,359 21 H/W Kyerwa  26,323,600 
3 H/W Bariadi  257,675,873 22 H/W Lindi  193,960,900 
4 H/Mji Bariadi  22,307,129 23 H/W Magu  17,817,600 
5 H/W Biharamulo  11,007,897 24 H/W Makete  20,745,200 
6 H/W Buchosa  17,758,400 25 H/W Malinyi  28,324,600 
7 H/W Buhigwe  155,229,618 26 H/W Maswa  85,136,600 
8 H/W Bukoba  20,090,000 27 H/W Mbogwe  16,625,050 
9 H/Mji Bunda 16,957,379 28 H/W Meatu  23,177,400 
10 H/W Busega 159,925,092 29 H/W Meru  59,600,096 
11 H/W Butiama  32,534,000 30 H/W Missenyi  12,044,400 
12 H/W Chemba   36,885,963  31 H/W Muleba  18,915,600 
13 H/W Chato  20,612,400 32 H/W Musoma  17,944,400 
14 H/W Ikungi  15,142,200 33 H/W Ngara 18,823,600 
15 H/W Ileje  16,132,200 34 H/W Ngorongoro 87,265,140 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) 

16 H/W Iramba  20,157,767 35 H/W Rorya  10,493,200 
17 H/W Karagwe  19,735,200 36 H/W engerema 1,052,000 
18 H/W Kigoma  79,147,433 37 H/W Simanjiro 15,435,800 
19 H/W Kishapu  17,323,700  Jumla 1,733,581,179 

 
Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ulinitaarifu kwamba 
kutokupelekwa kwa fedha hizo kulichangiwa na kukosekana kwa 
uhakika wa utoaji wa fedha hizo. Hii ina maana kwamba ngazi za 
chini haziwezi kutekeleza shughuli zake za kawaida na zile za 
maendeleo kama ilivyopangwa, na hivyo, kurudisha nyuma kasi ya 
maendeleo katika ngazi hizo. 
 

Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kupeleka mara moja 
asilimia 20 ya fedha zilizopokelewa ili kuziwezesha ngazi hizo 
kujiendesha na kutekeleza shughuli nyingine za maendeleo. 

 
8.8 Mapungufu katika usimamizi wa Mfuko wa Afya wa Jamii 

Mfuko wa Afya wa Jamii ulianzishwa kama mbadala wa gharama 
za matibabu kwa wananchi hasa waishio vijijini na wasio na bima 
za afya. Kwa ujumla, Mfuko wa Afya wa Jamii unalenga 
kuwawezesha wanachama wake kupata huduma za kiafya nzuri na 
za uhakika kwa kuanzisha mfumo wa malipo wa uhakika na 
endelevu. 
 
Aya ya 3.3 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha ya Mfuko wa Afya 
wa Jamii Toleo la Mwaka 2014 inazitaka Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kukamilisha uandaaji wa taarifa linganifu za misaada. 
Kinyume na matakwa ya aya hiyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 23 
hazikuwa na taarifa linganifu za misaada. Pia, madai kwenda Bima 
ya Afya [NHIF] hayakufidiwa na wakati mwingine yalikataliwa 
kama ilivyoainishwa katika Kiambatisho Na. 8:9. 
 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kufuata Muongozo wa 
Usimamizi wa fedha na Uendeshaji wa Mfuko wa Afya wa Jamii. 



 

100 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

 
8.9 Upungufu wa Miundombinu katika Shule za Msingi na Sekondari 

Upatikanaji wa elimu bora unategemea mazingira bora na 
miundobinu ya elimu inayojitosheleza inayojumuisha madarasa, 
maabara, vyoo, migahawa, nyumba za watumishi na viwanja vya 
michezo. 
 
Nimetathmini utoshelevu wa miundombino katika sekta ya elimu, 
hasa katika shule za Msingi na Sekondari katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 31 na kubaini upungufu mkubwa wa miundombinu katika 
shule za Msingi na Sekondari ambao kwa kiasi kikubwa umeathiri 
utoaji wa elimu bora kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 8-7. 
 
Jedwali Na. 8-7:Muhtasari wa hali ya miundombinu katika shule 
za Msingi na Sekondari 

Maelezo Mahitaji Iliyopo Upungufu % 
Shule za Sekondari         

Vyumba vya Madarasa 24797 12001 12796 52 

Maabara 6772 1065 5707 84 

Matundu ya Vyoo 33652 15913 17739 53 

Madawati 211197 28637 182560 86 

Nyumba za walimu 6879 1041 5838 85 

Mabweni 11461 1366 10095 88 

  
  

 
 

Primary school 
    

Vyumba vya Madarasa 83369 12790 70579 85 

Matundu ya Vyoo 105776 18272 87504 83 

Madawati 246303 212255 34048 14 

Nyumba za walimu 14257 4868 9389 66 

 
Aidha, upungufu huo umepelekea kutokufikiwa kwa wastani 
unaohitajika wa Mwalimu mmoja kwa wanafunzi 45 (1:45). Kwa 
hiyo: 
 Idadi kubwa ya walimu imeshidwa kufika katika vituo vipya vya 

kazi, hasa maeneo ya vijijini, kutokana na maeneo hayo kukosa 
miundombinu inayojitosheleza. 
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 Upungufu wa miundombinu unaweza kuathiri utoaji wa elimu 
bora na kusababisha matokeo mabaya ya wanafunzi. Aidha, 
mkakati wa kuondoa wasiojua kusoma na kuandika unaweza 
kuchukua muda mrefu kufanikiwa kama hatua madhubuti 
hazitachukuliwa na serikali kutatua tatizo hilo. 

 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa, OR-TAMISEMI pamoja na 
Wizara Elimu, Sayansi na Teknolojia na wadau wote wa elimu 
kuweka mikakati inayotekelezeka nay a haraka ili kuweza kutatua 
tatizo hili ikiwa ni pamoja na kuboresha miundombinu iliyopo ili 
sekta ya elimu nchini iweze kuimarika zaidi. 
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SURA YA TISA 

9.0 USIMAMIZI WA MIKATABA NA MANUNUZI 
Kifungu cha 3 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. ya 7 ya mwaka 
2011 kama ilivyorekebishwa 2016 kinafafanua manunuzi kama njia 
ya kununua, kukodisha, au kukodisha bidhaa yoyote, kazi au 
huduma kwa taasisi za manunuzi. Hujumuisha kazi zote 
zinazohusiana na kupata bidhaa yoyote, kazi au huduma, ikiwa ni 
pamoja na maelezo ya mahitaji, uteuzi na mwaliko wa zabuni, 
maandalizi, tuzo na usimamizi wa mikataba. Kutokana na ukweli 
kwamba kiasi kikubwa cha rasilimali za Serikali hutumika katika 
ununuzi wa bidhaa na huduma, kuna haja ya kuimarisha nidhamu 
ya fedha na uwazi katika mchakato wa manunuzi kwa ajili ya 
kufikia kiwango cha juu cha thamani ya fedha. 
 

9.1 Taswira ya Manunuzi yaliyofanyika Katika kipindi kinachotolewa 
taarifa  
Ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa na huduma katika mwaka wa 
fedha 2016/2017 ulifanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
185. Matokeo ya ukaguzi yanaonesha kuwa jumla ya Sh. Tz 
1,357,364,182,309 kilitumika kwa ajili ya manunuzi ya bidhaa na 
huduma ambapo ni ongezeko la asilimia 28 ikilinganishwa na kiasi 
cha Sh. Tz 1,059,766,536,340 kilichotumika mwaka wa fedha wa 
2015/2016. 

 
Ongezeko la manunuzi limetokana na kuongezeka la idadi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 14 (kutoka 171 mwaka 2015/16 hadi 
185 kwa mwaka 2016/17) na utekelezaji wa huduma zilizoko 
kwenye Halmashauri mpya. Serikali ilitoa fedha kwa ajili ya 
miundombinu mipya, bidhaa na huduma, pamoja na gharama za 
matengenezo ili kuendeleza shughuli za kila siku katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa mpya.  
 
Uchambuzi wa kiasi kilichotumiwa na halmashauri kwenye ununuzi 
wa bidhaa, ushauri na huduma kwa miaka mitatu mfululizo 
2016/2017, 2015/2016 na 2014/2015 ni kama inavyoonekana 
katika Jedwali Na. 9-1 hapa chini.  
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Jedwali Na. 9-1: Gharama za manunuzi zilizofanywa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka mitatu. 

Aina ya manunuzi 

2016/201
7 (Sh.Tz) 
(milioni)  % 

2015/201
6 (Sh.) % 

2014/201
5 (Sh.Tz) % 

      (milioni)   (milioni)   
Manunuzi ya 
bidha na huduma 608970 45 497086 47 421167 39 
Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 198961 15 142946 13 153413 14 
Manunuzi ya mali 
za kudumu na 549431 40 419733 40 518051 47 
miradi ya 
maendeleo             

Jumla 1357364 
10

0 1059766 
10

0 1092633 100 
 
Kutokana na jedwali hilo hapo juu, inaonekana manunuzi ya mali 
za kudumu na miradi ya maendeleo yalipungua kwa asilimia 7 
mwaka 2014/15. Mwaka 2015/16 hadi 2016/17 kiwango cha 
manunuzi hakikubadilika, kilibaki kuwa asilimia 40. Gharama za 
matengenezo zilipungua kwa asilimia 1 kwa mwaka 2014/2015 na 
2015/2016. Aidha, gharama hizo ziliongezeka kwa asilimia 2 kwa 
mwaka 2015/2016 na 2016/2017. Manunuzi ya bidhaa na huduma 
yaliongezeka kwa asilimia 8 kwa mwaka 2014/2015 na 2015/2016. 
Kwa mwaka 2015/2016 na 2016/2017 manunuzi yalipungua kwa 
asilimia 2. Maelezo zaidi yanaoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 
9:1. 
 

9.2 Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya mwaka 
2011 na Kanuni zake za mwaka 2013  
Kifungu cha 48 (3) cha Sheria za Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011, kinanitaka kueleza katika ripoti yangu ya mwaka kama 
taasisi nilizozikagua zimezingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma na 
Kanuni zake. Kwa kuzingatia jukumu hili, katika ukaguzi wa 
manunuzi nimebaini kuwa, kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
185, Mamlaka za Serikali za Mitaa 144, sawa na asilimia 78, 
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zilifuata Sheria ya Manunuzi na Kanuni zake wakati Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 41, sawa na asilimia 22, hazikuzingatia Sheria ya 
Manunuzi ya Umma. 
 
Jedwali Na. 9-2 linaonesha Idadi ya Halmashauri ambazo 
hazikufuata Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho 2016 na kanuni zake za mwaka 2013. 
 
Jedwali Na. 9-2: Orodha ya Halmashauri ambazo hazikufuata 
Sheria ya Manunuzi 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

1 H/Mji Kasulu  15 H/W Arusha  29 H/Mji Mafinga  
2 H/W Nzega  16 H/W Karatu  30 H/W Kilolo  

3 H/W Urambo  17 H/W Longido  31 H/W Mbarali  
4 H/M Tabora  18 H/W Kiteto  32 H/W Busokelo  
5 H/W Bunda DC 19 H/W Mbulu  33 H/W Momba  
6 H/M Bukoba  20 H/M Mpanda  34 H/W Songwe  
7 H/W Biharamulo  21 H/W Mpanda  35 H/M Songea  
8 H/W Muleba  22 H/W Nsimbo  36 H/W Songea  

9 H/W Ngara  23 H/Mji Njombe  37 H/W Madaba  
10 H/Mji Kahama  24 H/Jiji Arusha  38 H/Jiji Dar es 

salaam  
11 H/W Nyasa  25 H/W Kaliua  39 H/M Kigoma 

Ujiji  
12 H/M Ilemela  26 H/W Moshi  40 H/W Mpwapwa  
13 H/Mji Kondoa  27 H/Mji Nzega  41 H/Jiji Tanga 

14 H/W Ngorongoro  28 H/W Iringa   

 
Kiwango cha kutozingatia sheria ya manunuzi ya mwaka 2011 kama 
ilivyofanyiwa marekebisho 2016 na kanuni zake za mwaka 2013 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kishuka kwa asilimia 7 kutoka 
asilimia 29 mwaka 2015/16 hadi asilimia 22 mwaka 2016/17 kama 
inavyoonekana hapa chini. 
 
 
 
 



 

105 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Jedwali Na. 9-3: Kiwango cha uzingatiaji wa sheria ya manunuzi 
kwa kipindi cha miaka miwili 
Uzingatiaji 2016/17 2015/16 

Halmashauri % Halmashauri % 
Kutokuzingatia 41 22 50 29 

Kuzingatia 144 78 121 71 

Jumla 185 100 171 100 

 
Ninashauri Serikali iimarishe vitengo vya Manunuzi kwa kutoa 
fedha za kutosha kwa ajili ya kuwajengea uwezo watendaji wake 
na kuajiri idadi itakayowatosheleza ili kupunguza mapungufu 
yaliyojitokeza.  
 

9.3 Mapungufu katika kuzingatia Utaratibu wa Ununuzi wa Umma 
Nilikagua na kufanya tathmini za uzingatiaji wa sheria za 
manunuzi, na nilibainisha idadi kubwa ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambazo hazikufuata taratibu za manunuzi.  
 
Halmashauri 92 zilikiuka taratibu za manunuzi, katika kipindi cha 
utekelezaji wa mikataba, kufanya malipo zaidi ya kiasi cha 
mikataba, marekebisho yasiyo sahihi katika mikataba pamoja na 
udhaifu katika ufuatiliaji wa mikataba wakati wa utekelezaji. 
Malipo mengine yalifanyika bila kuwa na ankara za malipo, hati za 
mapokezi ya bidhaa, hati za kuagiza bidhaa, vocha za kupokelea 
bidhaa, nukuu za bei, na fomu za uidhinishwaji manunuzi,na 
baadhi ya malipo yalifanywa kabla ya kupokelewa kwa bidhaa na 
huduma; hati za mapokezi ya bidhaa kutosainiwa na mpokeaji; 
ankara za malipo na hati za mapokezi ya bidhaa kutokuonesha 
tarehe; hati za mapokezi ya bidhaa na ankara za malipo kuonesha 
kuwa zilipokelewa kabla ya kutolewa kwa Hati za kuagiza 
bidhaa.Mapungufu mengine ni baadhi ya hati za kuagiza bidhaa 
kutokuwa na saini ya Afisa Masuuli. 
 
Halmashauri zilizohusika zinaoneshwa kwenye Kiambatisho 9-2 
cha ripoti hii. 
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Kutokana na kutokuzingatiwa kwa Sheria namba 7 ya manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011 kama ilivyorekebishwa mwaka 2016 na 
Kanuni zake za 2013 kama ilivyorekebishwa mwaka 2016, orodha 
ya mamlaka za Serikali za Mitaa hazikubaini thamani ya fedha 
kwenye manunuzi. 
Napendekeza kuwa menegimenti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika kuchukua hatua stahiki za kerekebisha mapungufu 
yaliobainishwa hapo juu pia kuzingatia matakwa ya sheria na 
kanuni za manunuzi ili kupata ufanisi na thamani ya fedha. 

 
9.4 Udhaifu katika Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango ya Manunuzi 

Nilifanya mapitio katika mipango ya mwaka ya manunuzi ili 
kuangalia kama manunuzi yametekelezwa kwa kuzingatia sheria 
na kanuni za manunuzi; nimebaini madhaifu yafuatayo; 
 
Jedwali Na. 9-4: Udhaifu katika Uandaaji na Utekelezaji wa 
Mipango ya Manunuzi 

Na Halmashauri Maoni 
A H/W Meru Mpango wa Mwaka wa Manunuzi 

haukuandaliwa. Hii ni kinyume na Kanuni 
ya 69(3-5) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2016. 

 H/W Ngorongoro 

B H/W Kalambo  Halmashauri hazikuandaa wala kuwasilisha 
ripoti za kila robo mwaka za utekelezaji wa 
mpango wa mwaka wa manunuzi kinyume 
na Kanuni Na.38(o) ya Kanuni za Manunuzi 
ya Umma za mwaka 2011. 

 H/W Songwe  
 H/W Monduli  
 H/W Misungwi  
 H/W Mbulu  
 H/W Bumbuli  
 H/Mji Mafinga  
 H/Mji Mbulu  
C H/W Magu  H/W hazikutangaza mpango wa manunuzi 

wa mwaka kupitia tovuti ya zabuni 
kinyume na kanuni ya 18 ( 1) na 19 (1) ya 
Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 
2013. 

 H/W Mbulu  
  

D H/W Magu  Mpango wa Mwaka wa Manunuzi 
haukuwasilishwa kwenye Mamlaka ya 
Usimamizi wa Manunuzi ya Umma ndani ya 
siku 14 baada ya kukamilika kwa mchakato 
wa bajeti, kama inavyotakiwa na Kanuni ya 

 H/W Busega  
 H/W Momba  
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Na Halmashauri Maoni 
70 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013. 

E Monduli DC H/W hazikuandaa na kujumuisha gharama 
shirikishi kwenye mpango wa manunuzi wa 
mwaka wa halmashauri kinyume na Kanuni 
Na. 39(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2011. 

 
Hali iliyoelezwa hapo juu inaweza kupelekea kufanyika kwa 
manunuzi yasiyo kwenye mpango na yasiyo na ushindani. 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 
zinafanya manunuzi yaliyo kwenye mpango wa manunuzi na kwa 
mujibu wa sheria za manunuzi. 
 

9.5 Tathmini ya Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi na Bodi ya 
Zabuni 
Nimefanya tathmini katika eneo la utendaji la Vitengo vya 
Usimamizi wa Manunuzi na Bodi za Zabuni za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa na nimebaini mapungufu yafuatayo kama yalivyoelezewa 
kwenye Jedwali Na. 9.5 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 9-5: Mapungufu yaliojitokeza kwenye vitengo vya 
manunuzi na Bodi ya Zabuni 

Na. Halmashauri Maoni 
a H/W Ileje  Mamlaka za Serikali za Mitaa tajwa hazikuzingatia 

kanuni inayotaka kuanzisha vitengo vya Manunuzi 
vyenye Maafisa Ugavi na wataalamu wengine wa 
kiufundi pamoja na wasaidizi na wafanyakazi wa 
kiutawala kinyume na Kifungu Na. 37(1-2) cha Sheria 
ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

 H/W Magu  
 H/W Mlele  
 H/W Mbeya  
 H/W Mufindi  
 H/W Rungwe 
 H/W Songwe  
 H/W Hanang 
 H/W Chalinze  
 H/W Kondoa  
 H/W Same  
b H/W Nkasi  
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Na. Halmashauri Maoni 
 H/W Same  Mamlaka za Serikali za Mitaa tajwa hazikuanzisha 

Bodi ya Zabuni kinyume na Kifungu Na. 7 cha Sheria 

ya Bodi ya Wazabuni ya mwaka 2014 na Sheria Na. 31 

ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

c H/W Mbeya  Bodi ya zabuni kutokuwa na wataalamu wa kutosha 

kinyume na Kifungu Na. 7 (1)&(2)(c) ya Sheria ya Bodi 

ya Wazabuni ya mwaka 2014 

 H/W 
Ngorongoro  

 H/W Same  
 H/W Meru  

d H/W Momba  Bodi ya Zabuni kutotimiza wajibu wake pia bajeti 
isiyokidhi utekelezaji wa majukumu ya Bodi na 
Kamati ya Tathimini kinyume na Kifungu Na. 38(i) cha 
sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011 Na. 7 (e) cha 
sheria ya Bodi ya Wazabuni ya mwaka 2014. 

 H/W Chalinze  
  
  
  
  
  
e H/W Maswa  Utunzaji wa daftari za mikataba kinyume na Aya ya 

2.4.3 ya LAAM ya mwaka 2009. 
 

 H/W Malinyi  
 H/W Nzega  
 H/W Kilosa  
f H/M Tabora Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi aliingilia kati 

majukumu ya kamati ya tathimini kinyume na Kifungu 
cha 41 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma mwaka 2011. 

  
  
g H/W Meatu Utunzaji wa daftari la matengenezo na ukarabati wa 

magari na mitambo ulikuwa kinyume na kanuni Na. 

137(4)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013. 

h H/W Itigi  Mamlaka za Serikali za Mitaa tajwa hazikutekeleza 
ushauri waliopewa na  wanasheria dhidi ya mikataba 
hii ni kinyume na Kanuni ya 59 (1) & (5) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013  
Kama zilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2016. 

 H/Mji 
Tunduma  

 H/W Mbeya  
 H/W Busokelo  
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Maoni yangu ni kwamba, kutokuwa na mchanganyiko wa fani 
mbalimbali kwenye vitengo vya manunuzi na bodi za zabuni ndio 
sababu inayosababisha manunuzi yasiyokuwa na tija.  
 
Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa Vitengo 
vya Usimamizi wa Manunuzi vina watumishi wenye uwezo na 
wenye sifa kama inavyotakiwa na Kanuni ya 37(2) ya Kanuni za 
manunuzi za mwaka 2011. Hivyo, Bodi za Zabuni zinatakiwa kuwa 
na wajumbe wenye fani mbalimali ili kupata thamani ya fedha 
katika matumizi ya umma. 
 

9.6 Matokeo ya ukaguzi wa manunuzi katika Serikali za Mitaa 
Kanuni Na. 4(1), (2)(a) na(d), na 5(1), (2) (a-c) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa mwaka 
2016 inazitaka taasisi za manunuzi kuhakikisha kuwa fedha za 
umma zinatumika kwa uaminifu na uadilifu wakati wanafanyapo 
manunuzi.  
 
Nyaraka zilizokaguliwa zinazotokana na manunuzi katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 185 kwa mwaka wa fedha 2016/2017. Ukaguzi 
huo ulilenga kufanya tathmini ya taratibu za manunuzi, 
menejimenti ya mikataba na udhibiti ili kuhakikisha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinafuata sheria, haki, usawa, uwazi, ushindani, 
kupunguza udanganyifu, rushwa, upendeleo na vitendo 
visivyoashiria usawa. Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi:  
 

9.6.1 Mchakato usiokuwa na ushindani wa manunuzi SH.TZ 
1,413,388,622 
Ukaguzi wa nyaraka za manunuzi kwa mwaka wa fedha 2015/2016 
umeonesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 32 zilitumia jumla ya 
SH.TZ 1,413,388,622 kwa ajili ya gharama za ujenzi, huduma na 
bidhaa bila kushindanisha wazabuni kinyume na Kanuni Na. 163 na 
164 za Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016. 
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Hali hiyo inatia shaka kama thamani ya fedha ilipatikana katika 
Halmashauri zilizofanya manunuzi kwa kutumia manunuzi ya moja 
kwa moja pasipo kushindanisha. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya manunuzi ya bidhaa, 
huduma, kazi na ushauri pasipo kushindanisha wazabuni pamoja 
na kiasi kilichohusika zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 9-6 
hapa chini; 
 
Jedwali Na. 9-6: Orodha ya Serikali za mitaa zilizofanya 
manunuzi pasipo ushindani 

Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi  (Sh.) Na Jina la 
Halmashauri 

Kiasi  (Sh.) 

1 H/W Mpwapwa  
27,067,920 18 H/Mji  

Handeni  6,694,795 
2 H/W Manyoni  

17,016,400 19 H/W Kilindi  
6,340,730 

3 H/W Itigi  
15,996,540 20 H/W 

Pangani  16,590,272 

4 H/W 
Kigoma/Ujiji  23,720,000 21 H/W Mbulu  

       7,950,000  
5 H/W Uvinza  

   12,867,830  22 H/W Mpanda  
23,072,466 

6 H/Mji Kasulu  
103,996,600 23 H/Mji 

Njombe  9,826,200 

7 H/W Kigoma  
7,080,000 24 H/Mji 

Makambako  23,939,600 

8 H/W Sikonge  
1,540,000 25 H/Mji 

Mafinga  42,446,000 
9 H/W Mtwara  

8,614,000 26 H/W Kilolo  
11,298,108 

10 H/W Newala  
25,908,506 27 H/W 

Busokelo  14,300,695 
11 H/Mji Masasi  

56,124,563 28 H/W Songea  
68,764,435 

12 H/M Ilemela  
315,771,819 29 H/W Madaba  

4,659,900 

13 H/W Missenyi  
24,500,002 30 H/W 

Tunduru  313,589,533 

14 H/M Kahama  
141,788,976 31 H/W 

Kalambo         9,148,433  
15 H/W Karatu  

10,835,200 32 H/W Nkasi  
30,462,263 

16 H/W Moshi  
30,162,400 Jumla 1,413,388,622 

17 H/W Bumbuli  1,314,436    
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Ulinganisho wa manunuzi pasipo ushindani kwa miaka mitatu ni 
kama inavyooneka katika Jedwali Na.9-7 hapa chini; 

Jedwali Na. 9-7: Mwenendo wa manunuzi pasipo ushindani 
Mwaka Manunuzi pasipo ushindani (Sh.) Idadi ya 

Halmashauri 
2016/17 1,413,388,622 32 
2015/16 2,120,374,651 36 
2014/15 337,093,387 11 

 
Kutokana na Jedwali hilo hapo juu, ninahitimisha kuwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zenye manunuzi yasiyo ya ushindani 
yamepungua kwa Shilingi 706,986,029 kutoka mamlaka 36 kwa 
mwaka 2015/2016 hadi 32 kwa mwaka 2016/2017 sawa na asilimia 
34. 
 
Napendekeza mamlaka zote kuhakikisha wazabuni 
wanashindanishwa ili kupata bei shindani na kuzingatia viwango na 
taratibu za manunuzi. Endapo mzabuni mmoja atatumiwa katika 
manunuzi, lazima kuwepo sababu na uhalali wa kutosha. 
 

9.6.2 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni Sh. 
2,703,509,121 
Nimebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 25 zimefanya 
manunuzi ya bidhaa na huduma kwa mwaka wa fedha 2016/2017 
bila ya kupata idhini ya Bodi ya Zabuni kinyume na Kanuni Na. 
163(4) na 185(1) ya kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

Orodha ya Halmashauri na kiasi husika kinaonekana katika Jedwali 
Na. 9-8 hapa chini. 

Jedwali Na. 9-8: Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya 
Zabuni 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la 
Halmashaur

i 

Kiasi( Sh.) 

1 H/M 
Kigamboni  

159,938,687 14 H/Jiji Tanga  329,348,438 

2 H/Mji Kibaha  48,669,000 15 H/Mji Mbulu  32,729,500 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la 
Halmashaur

i 

Kiasi( Sh.) 

3 H/W Mafia  33,101,300 16 H/M Mpanda  33,565,473 

4 H/W 
Serengeti  

 
141,273,440  

17 H/Mji 
Njombe  

15,864,000 

5 H/W Rorya  7,386,120 18 H/W 
Ludewa  

15,075,195 

6 H/Mji Tarime  12,000,000 19 H/Mji 
Makambako  

11,056,105 

7 H/M Ilemela  59,922,000 20 H/W Makete 6,334,712 

8 H/M Bukoba  164,510,151 21 H/W Kilolo  7,168,972 

9 H/W 
Biharamulo  

68,156,800 22 H/W Mbarali  56,341,467 

10 H/W Ngara  24,920,000 23 H/W 
Songwe  

102,359,171 

11 H/Jiji Arusha  53,490,400 24 H/M Songea  13,173,188 

12 H/W Meru  58,924,602 25 H/W Nyasa  1,235,200,400 

13 H/W Kilindi  13,000,000 Jumla 2,703,509,121 

 
Ulinganisho wa manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya 
Zabuni kwa miaka iliyopita ni kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 9-9 hapa chini. 
 

Jedwali Na. 9-9: Mwenendo wa manunuzi yaliyofanyika bila 
idhini ya Bodi ya Zabuni kwa miaka mitatu inayofuatana 

Mwaka Kiasi (Sh.) Idadi ya 
serikali za 

mitaa 
2016/17 2,703,509,121 25 
2015/16 907,898,325 17 
2014/15 824,726,260 11 

 
Jedwali Na. 9-9 hapo juu linaonesha kwamba, kiasi ambacho 
hakikupitishwa na Bodi ya Zabuni kimeongezeka kwa kiasi cha 
Shilingi 83,172,065 kutoka mwaka 2014/2015 hadi 2015/2016 sawa 
na asilimia 10 na kwa kiasi cha Shilingi 1,795,610,796 kwa mwaka 
2015/2016 hadi 2016/2017 sawa na asilimia 198 kinaonesha kuwa 
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kuna ongezeko kubwa la kiasi na idadi ya Serikali za Mitaa 
zilizofanya manunuzi bila ya kupata kibali cha Bodi ya Zabuni. 
Mbali na kutozingatia Sheria na kanuni zilizonukuliwa, thamani ya 
fedha katika manunuzi haya inaweza isipatikane.  Hata hivyo, 
napendekeza kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kupata kibali cha 
Bodi ya Zabuni kama inavyotakiwa na sheria na kanuni zake ili 
ziweze kupata thamani ya fedha katika manunuzi yanayofanyika 
na ili mapungufu haya yasijitokeze tena. 
 

9.6.3 Manunuzi yaliyofanywa kutoka kwa wauzaji ambao 
hawakuidhinishwa SH.TZ 936,775,623 
Wakati wa ukaguzi wa matumizi na malipo yaliyofanywa katika 
mwaka wa fedha 2016/2017, nimegundua kuwa Mamlaka 27 za 
Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka 
kwa wazabuni ambao hawakuidhinishwa kinyume na Kanuni Na. 
131(4)(b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kama 
zilivyorekebishwa mwaka 2016. 
Maelezo zaidi yanaoneshwa kwenye Jedwali Na. 9-10 hapa chini; 
 
Jedwali Na. 9-10: Halmashauri zilizofanya Councils that 
Procured Goods and Service from Unapproved Supplier 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/M Dodoma  9,557,100 15 H/W Monduli  9,801,600 

2 H/W Itigi  9,066,480 16 H/M Moshi  30,162,400  

3 H/M 
Kigoma/Ujiji  51,311,640 17 H/W Moshi  13,620,000 

4 H/W Kasulu  12,222,420  18 H/W Mpanda  17,250,107 

5 H/W Mafia  39,824,158 19 H/W Nsimbo  17,486,246 

6 H/W Kisarawe  31,850,002 20 H/W Mpimbwe  2,522,439 

7 H/W Misungwi  21,420,000 21 H/W Mbarali  56,341,467 

8 H/W Magu  21,197,020 22 H/W Chunya  23,600,000 

9 H/M Bukoba  164,510,151 23 H/W Busokelo  21,615,000  

10 H/Mji Kahama  116,600,257 24 H/W Tunduma  3,976,000 

11 H/M Shinyanga 46,835,015 25 H/W Songwe  102,359,171 



 

114 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

12 H/Jiji Arusha  9,313,000 26 H/W Madaba  18,243,500 

13 H/W Karatu  19,369,200 27 H/W Mbinga  41,299,650 

14 H/W Meru  25,421,600   Jumla 936,775,623 
 

Jedwali Na. 9-11: Mwenendo wa manunuzi yaliyofanyika 
kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa 

Mwaka Kiasi  (Sh.) Idadi ya 
Halmashauri 

2016/2017 936,775,623 27 
2015/2016 1,182,526,122 27 
2014/2015 672,423,123 28 

 
Jedwali hapo juu linaonesha mwelekeo wa manunuzi ya bidhaa na 
huduma kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa yamepungua kwa 
Shilingi 245,750,499 kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa 27 
zilizoripotiwa miaka ya nyuma na mamlaka za serikali 27 
zilizoripotiwa mwaka unaotolewa taarifa.  

Manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa wazabuni 
wasioidhinishwa kinajenga uwezekano wa kununua huduma na 
bidhaa zisizoendana na thamani ya fedha. 

Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotajwa kufanya 
manunuzi kwa kuzingatia kanuni za manunuzi zilizoelezwa hapo 
juu pia kuzingatia ufanisi na tija katika matumizi ya fedha za 
umma. 

9.6.4 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma kwa Kutumia masurufu SH.TZ 
662,411,904 
Tathmini ya ukaguzi wa mfumo wa manunuzi na ukaguzi wa 
nyaraka zinazohusiana na manunuzi katika Serikali za Mitaa 20 
zinaonyesha kwamba, watumishi mbalimbali walipewa masurufu 
ya jumla ya Sh. 662,411,904 kwa ajili ya ama kununua bidhaa na 
huduma, kazi na ushauri bila ya kutumia hati ya manunuzi kinyume 
na Agizo Na. 69(1) ya Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
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mwaka 2009 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-12 hapo 
chini. 
 
Jedwali Na.9-12: Mamlaka za serikali za mitaa zilizofanya 
manunuzi kwa njia ya masurufu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/M 
Kigamboni 

90,899,364 12 H/W Longido 13,734,100 

2 H/W Mafia 6,900,000 13 H/M Moshi 30,162,400 

3 H/W Kisarawe 18,260,000 14 H/W Bumbuli 11,616,500 
4 H/W Chalinze 9,613,000 15 H/Mji 

Makambako 
33,853,920 

5 H/Mji 
Nanyamba 

2,500,000 16 H/Jiji Mbeya 21,958,000 

6 H/Mji Newala 4,227,000 17 H/Jiji Mbeya 70,044,700 
7 H/W Bariadi 69,060,600 18 H/W Ileje 22,590,000 

8 H/W Busega 9,092,180 19 H/Mji Tunduma 2,250,000 

9 H/Jiji 
Mwanza 

129,007,740 20 H/M Songea 27,528,400 

10 H/W Kwimba 45,691,000 
 

Jumla 662,411,904 

11 H/W Ukerewe 43,423,000 
   

 
Kitendo hiki kinakiuka mchakato wa manunuzi ya umma, hasa 
kanuni za msingi za uwazi, ushindani, ufanisi, usawa na uwajibikaji 
katika matumizi ya fedha za umma. 

Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa tajwa kuhahikisha kuwa 
manunuzi yote yanafanyika kwa kutoa hundi kwa wazabuni baada 
ya kuzingatia taratibu za manunuzi. Na kwa mara nyingine tena 
nazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 
Vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi na taratibu za manunuzi ili 
kupata thamani ya fedha katika matumizi ya fedha za umma.  

9.6.5 Ununuzi wa bidhaa na huduma kwa fedha taslimu Sh.Tz 
469,663,282 
Agizo Na. 68 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009, inaelekeza malipo ya bidhaa au huduma yanayofanywa na 
taasisi za serikali yalipwe kwa mzabuni kwa njia ya hundi. Kinyume 
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na agizo hilo, Serikali za Mitaa 14 ziliwalipa wazabuni jumla ya 
469,663,282 fedha tasilmu badala ya hundi. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinazohusika ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-13 
hapo chini; 

Jedwali Na.9-13: Ununuzi wa bidhaa na huduma kwa fedha 
taslimu  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz Na. Jina la 
Halmashsuri 

Kiasi 
(Sh.Tz.) 

1 H/M Dodoma 3,558,500 9 H/M Moshi 35,774,400 

2 H/M Singida 25,837,000 10 H/W Rombo 22,210,000 

3 H/M 
Kinondoni 

102,526,472 11 H/W Muheza 6,620,000 

4 H/W Gairo 2,829,000 12 H/W Pangani 5,135,000 

5 H/M Ubungo 27,519,000 13 H/W Mlele 14,271,000 

6 H/Jiji Arusha 13,550,000 14 H/W 
Sumbawanga 

189,536,410 

7 H/W Arusha 9,990,500 
 

Jumla 469,663,282 

8 H/W 
Ngorongoro  

10,306,000 
   

 
Kiasi kilichoripotiwa kulipwa kwa kutumia fedha taslimu 
kimepungua kwa Sh.Tz 592,267,023 sawa na asilimia 56 kutoka 
mwaka 2015/2016 (Sh.Tz 1,061,930,305) hadi mwaka 2016/2017 
(Sh.Tz 469,663,282). Hii inaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimefanya jitihada ya kutatua tatizo hilo kwa mwaka 
ninaoutolea taarifa. 

Kwa maoni yangu, ununuzi wa bidhaa na huduma kwa fedha 
taslimu unaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha za umma 
kwa kuwa unatoa nafasi ya kufanyika kwa matumizi mabaya ya 
fedha. 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Serikali za Mitaa 
kuanzisha utaratibu sahihi wa kuepuka kulipa fedha taslimu kwa 
manunuzi ya bidhaa na huduma za umma ili kupunguza athari ya 
matumizi mabaya ya fedha kwa umma kwa kufuata Agizo Na. 68 la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 
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9.6.6 Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa na Kamati ya Mapokezi 
Sh.Tz 644,312,449 
Kanuni ya 244 na 245 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 
2013 zinamtaka Afisa Masuuli kuunda Kamati ya Ukaguzi na 
Mapokezi ya Bidhaa itakayowajibika kukagua, kupima bidhaa na 
huduma zilizopokelewa kutoka kwa wazabuni na kubainisha kama 
idadi ni sawa, ubora na bei stahiki. Kinyume na kanuni iliyotajwa, 
Mamlaka za Serikali za Serikali za Mitaa 25 zilipokea bidhaa zenye 
thamani ya SH.TZ 644,312,449 bila kukukaguliwa na Kamati ya 
Ukaguzi. 

Orodha ya Serikali za Mitaa zilizopokea bidhaa bila kukaguliwa ni 
kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo chini. 

Jedwali Na.9-14: Serikali za Mitaa zilizopokea bidhaa bila 
kukaguliwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh.Tz.) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz 

1 H/W Singida  5,231,570 14 H/W Muheza 24,933,620 

2 H/W Urambo 14,040,000 15 H/W Pangani 13,625,000 

3 H/W Chalinze  4,116,000 16 H/Jiji Tanga 52,434,768 

4 H/W 
Kilombero  

44,442,164 17 H/W Kiteto 20,622,336 

5 H/W Misungwi  16,627,500 18 H/W Mbulu 7,950,000  

6 H/W Ushetu  40,402,000 19 H/Mji 
Makambako 

9,771,105 

7 H/Jiji Arusha  23,586,300 20 H/W Mbarali 29,267,500  

8 H/W Karatu  9,617,200 21 H/W Songwe 102,359,171 

9 H/W Longido  7,055,800 22 H/M Songea 47,926,200 

10 H/W Meru  21,920,420 23 H/W Madaba 4,659,900 

11 H/M Moshi  30,162,400 24 H/W Mbinga 69,624,200 

12 H/W Rombo  6,096,000 25 H/W 
Kalambo 

31,146,500  

13 H/Mji Handeni  6,694,795   Jumla 644,312,449 
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Idadi ya Serikali za Mitaa zilizokuwa na hili tatizo haijabadilika kwa 
mwenendo wa miaka miwili mfululizo. Ingawa kiasi kimepungua 
kwa Sh. Tz 145,511,821 sawa na asilimia 19 kutoka Sh. 789,824,270 
kwa mwaka 2015/2016 hadi Sh.Tz 644,312,449 kwa mwaka 
2016/2017. 

Kwa mtazamo wangu, Kuna uwezekano wa kununua bidhaa zenye 
ubora hafifu na kwa bei ya juu pia haziendani na vigezo 
vilivyowekwa katika mkataba. 

Napendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuwa Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi ya Bidhaa 
zinaanzishwa na zinakagua na kutoa taarifa kama bidhaa 
zilizonunuliwa zina viwango na ubora unaotakiwa. 
 

9.6.7 Manunuzi yaliyofanywa nje ya Mpango wa Mwaka wa manunuzi 
Sh. 2,384,412,108 
Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 
inataka taasisi inayofanya manunuzi kukadiria mahitaji yake ya 
bidhaa, huduma na kazi kwa usahihi kadri inavyowezekana kwa 
kuzingatia huduma au shughuli ambazo zimeingizwa katika 
mpango kazi wa mwaka pamoja makadirio ya mwaka. Kadhalika, 
mpango husika lazima uoneshe seti ya mkataba, gharama kadiriwa 
kwa kila seti ya mkataba na utaratibu wa manunuzi utakaotumika. 
Kinyume na kanuni hapo juu nimegundua kuwa bidhaa, kazi na 
huduma zenye thamani Sh. 2,384,412,108 zilizonunuliwa na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 21 zimefanyika nje ya Mpango wa 
Mwaka wa manunuzi. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizonunua bidhaa, kazi na huduma 
nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka ni kama zinavyonekana 
kwenye Jedwali Na.9-15 hapo chini; 
 
Jedwali Na.9-15: Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizonunua 
bidhaa, kazi na huduma nje ya mpango wa manunuzi  

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.Tz) 

N
a. 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/M Singida  57,096,380 12 H/W Arusha  187,916,166 
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Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.Tz) 

N
a. 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.Tz) 

2 H/W Mkalama  300,007,920 13 H/W Karatu  388,208,200 

3 H/W Mafia  1,301,479,323 14 H/W 
Ngorongoro  10,306,000 

4 H/Mji Masasi  101,240,000 15 H/Jiji Tanga  60,040,000 
5 H/W Bariadi  429,368,403 16 H/W Babati  27,574,800 

6 H/Mji Bariadi  83,265,215 17 H/Mji 
Makambako  27,924,305 

7 H/W Busega  17,711,580 18 H/W Iringa  2,000,000 
8 H/W Kwimba  39,960,000 19 H/Mji Mbinga  49,460,080 

9 H/W Misungwi  10,850,000 20 H/W 
Namtumbo  38,914,300  

10 H/W Buchosa  40,533,287 21 H/W Mbinga  1,068,750,000 
11 H/W Missenyi  2,900,000 Jumla 2,384,412,108  

 
Jedwali Na.9-16: Mwenendo wa manunuzi nje ya mpango kwa 
miaka mitatu 

Mwaka Kiasi (Sh.Tz) Idadi ya Serikali za 
mitaa 

2016/17 2,384,412,108 21 

2015/16 1,720,839,381 20 
2014/15 8,133,314,354 5 

 
Jedwali Na.9-16 hapo juu nahitimisha kwamba, kiasi cha manunuzi 
yaliyofanywa nje ya mpango wa mwaka wa manunuzi kimepungua 
kwa Sh.Tz 6,412,474,973 kutoka Sh.Tz 8,133,314,354 kwa mwaka 
2014/2015 hadi SH.TZ 1,720,839,381 kwa mwaka 2015/2016 sawa 
na asilimia 79. Na kuongezekaa kwa SH.TZ 663,572,727 kutoka 
SH.TZ 1,720,839,381 kwa mwaka 2015/2016 hadi Sh.Tz 
2,384,412,108 kwa mwaka 2016/2017 sawa na asilimia 29. 
 
Kitendo cha kufanyika kwa manunuzi yasiyokuwa katika mpango 
na bila ushindani kinapelekea kuwa na manunuzi yasiokuwa na 
tija. 
 
Ili Serikali iweze kufikia malengo yake ya manunuzi, napendekeza 
kwa mamlaka husika kuepuka kufanya manunuzi nje ya mpango wa 
manunuzi wa mwaka na kuzingatia Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 
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9.6.8 Bidhaa na huduma zilizolipiwa lakini hazikupokelewa SH.TZ 
251,171,899 
Agizo Na.  70 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009 inasema kwamba, itakuwa ni wajibu wa kila Mkuu wa Idara 
kuhakikisha kwamba mali zote, vifaa na huduma zilizopokelewa 
zinakaguliwa kwa kulinganishwa na oda, bei, idadi na ubora. 
Kinyume na Agizo lililonukuliwa, bidhaa zenye thamani ya Sh. 
251,171,899 ziliagizwa na kulipiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
5 bila kupokelewa kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-17 
hapa chini. 

Jedwali Na.9-17: Halmashauri zilizolipia bidhaa ambazo 
hazijapokelewa 

Na
. 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

Na
. 

Halmashaur
i Kiasi(Sh.) 

1 H/W Liwale  6,834,400 4 H/W Siha  10,771,200 

2 
H/W 
Missenyi  44,883,100 

5 H/W Mbinga  
125,811,560  

3 H/M  Moshi  62,871,639 Jumla 251,171,899 
 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa 
bidhaa zote zilizonunuliwa zinapokelewa na kutumika kama 
ilivyopangwa kwa ustawi wa umma. 

9.6.9 Matengenezo ya Magari yaliyofanyika katika karakana binafsi 
pasipo kibali cha TEMESA Sh.Tz 234,011,198 
Kanuni namba 137 (1) (a), (2) na (3) ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa 2016 inaelekeza 
kwamba, TEMESA ifanye ukaguzi wa magari kabla na baada ya 
huduma kutolewa na kutoa cheti cha uthibitisho. Pale ambapo 
Mamlaka itashindwa kufanya matengenezo na ukarabati kutokana 
na kutokuwepo kwa vipuri, ujuzi au rasilimali zinginezo, inaweza 
kupata huduma hiyo kupitia kwa watoa huduma wengine wenye 
tuzo za mkataba kwa kushauriana na taasisi inayofanya manunuzi. 
Kinyume na kanuni iliyonukuliwa hapo juu, katika kipindi cha 
ukaguzi imebainika kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 18 zililipa 
jumla ya Sh. 234,011,198 kwa karakana/gereji binafsi kwa ajili ya 
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ukarabati na matengenezo ya magari bila ya idhini ya TEMESA 
(Karakana ya Serikali).  

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya matengenezo 
ya magari bila idhini ya TEMESA ni kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 9-18 hapo chini. 

Jedwali Na.9-18: Matengenezo ya magari bila idhini ya TEMESA  

Na. 
Jina la 

Halamshauri Kiasi (Sh.) 
Na. 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Singida  12,897,400 11 H/W Missenyi  24,500,002 

2 H/W Itigi  15,996,540 12 H/W Ushetu  10,158,445 

3 H/M Kigamboni  62,751,969 13 H/W Same  5,047,034 

4 H/W Kisarawe  14,105,000 14 H/W Bumbuli  2,683,798 

5 H/M Lindi  2,525,528 15 H/Mji Korogwe  3,133,326 

6 H/W Bariadi  13,894,000 16 H/W Lushoto  920,000 

7 H/W Bunda  23,291,878 17 H/W Muheza  4,540,020 

8 H/W Kwimba  10,391,000 18 H/W Pangani  4,960,000 

9 H/W Buchosa  7,178,353 Jumla 234,011,198 

10 H/W Sengerema  15,036,905    
 
Kutokana na kutozingatiwa kwa kanuni ya manunuzi ya umma, 
inaleta ugumu kuthibitisha iwapo matengenezo na ukarabati wa 
magari ya serikali umefanywa kwa kuzingatia viwango 
vinavyohitajika. 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia Kanuni 
ya 137 na 166 ya kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
kuhakikisha kuwa matengenezo na ukarabati yanafanywa na 
TEMESA. Endapo kutakuwa na uhitaji wa kufanywa na karakana 
binafsi basi ukarabati na matengenezo hayo yafanyike baada ya 
kupata kibali kutoka TEMESA. 

9.6.10 Manunzi ya bidhaa yasiyodhibitishwa Sh. 377,261,492 
Ukaguzi nilioufanya kwenye usimamizi wa manunuzi ya bidhaa 
umebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 23 zilinunua bidhaa 
zenye thamani ya Sh. 377,261,492 kwa mwaka 2016/2017 ambazo 
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hazikurekodiwa kwenye kumbukumbu ya Leja ya Vifaa kinyume na 
Agizo Na. 54(3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 

Hali hii inamzuia mkaguzi kuhakikisha ya kuwa vitu vilivyonunuliwa 
vilipokelewa na kutumika kama ilivyostahili. 

Jedwali Na. 9-19: hapa chini inaonesha orodha ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa amabazo hazikuingiza kwenye leja vifaa 
vilivyonunuliwa: 

Jedwal Na. 9-19: Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
amabazo hazikuingiza bidhaa kwenye leja 

Na. Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Urambo  7,805,260 13 H/W Buchosa  32,550,718 
2 H/M Kigamboni  12,823,830 14 H/Mji Kahama  17,530,000 
3 H/W Chalinze  3,861,900 15 H/W Ngorongoro  6,435,000 
4 H/M Morogoro  21,028,156 16 H/W Bumbuli  5,509,000 
5 H/W Kilosa  20,412,546 17 H/W Lushoto  5,393,000 
6 H/W Kilombero  1,880,000 18 H/W Kilolo  10,816,574 
7 H/Mji Ifakara  2,199,750 19 H/W Mufindi  10,405,900 
8 H/W Gairo  6,042,040 20 H/M Songea  30,137,300 
9 H/W Geita  28,506,855 21 H/W Madaba  4,659,900 
10 H/W Chato  17,761,000 22 H/W Namtumbo  3,504,000 
11 H/M Ilemela  100,136,305 23 H/W Nkasi  20,758,608 
12 H/W Misungwi  7,103,850 Jumla 377,261,492 

 
Nina shaka huenda vifaa vilivyonunuliwa vilitumiwa kwa matumizi 
yasiyokusudiwa bila uongozi kugundua na hivyo kupelekea upotevu 
wa mali za umma. 

Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua hatua za haraka 
ili kuhakikisha kwamba vifaa vyote vilivyonunuliwa vinapokelewa 
na kuingizwa katika leja kama ushahidi wa matumizi ya fedha za 
umma 

9.6.11 Zabuni iliyopitishwa bila kuwa na kibali cha ulipwaji kodi 
5,894,349,609 
Kanuni Na. 116 (1)(d) ya ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013 inasema kwa madhumuni ya kustahili kushiriki 
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shughuli za manunuzi, mzabuni atimize majukumu yake ya kulipa 
kodi, mchango kwa jamii na kuendelea kufuata matwaka ya 
mwajiri, kulinda mazingira, afya na usalama kwa matakwa ya nchi. 
Sehemu ya pili ya jedwali Na. 18 la Sheria ya Manunuzi inatoa 
maelezo ya umuhimu ya kumthaminisha mzabuni au mjenzi 
ambaye aliweka hati ya kodi au hati ya msamaha wa kodi. 
 
Kinyume na hayo Halmashauri ya Wilaya ya Kibiti na H/Manispaa 
ya Kinondoni zilitunuku wazabuni bila kuweka hati sahihi ya kodi 
kutoka mamlaka ya kodi kuonesha kuwa wazabuni wamelipa kodi 
zote zinazohusiana na biashara wanazofanya. 
 
Ni maoni yangu kuwa kuwatunuku wazabuni zabuni bila kuhakisha 
wamelipa kodi zote inasababisha ukwepaji wa kodi na kupoteza 
mapato ya serikali. Napendekeza menejimenti za serikali za mitaa 
kuhakikisha kuwa wazabuni hawatunikiwi zabuni bila kuwasilisha 
ushahidi wa hati za ulipaji kodi. 
 

9.7 UKAGUZI WA KINA WA USIMAMIZI WA MIKATABA 
Ukaguzi wa kina wa usimamizi wa mikataba ulifanyika katika mikoa 
11. Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini kama kuna thamani 
ya fedha katika mikataba iliyotekelezwa katika Halmashauri na 
kuona kama usimamizi wa mikataba ulifanywa kwa mujibu wa 
sheria na kanuni zilizowekwa. 
 
Nimekagua masuala ya utendaji na usimamizi wa mikataba katika 
Halmashauri 18 (mikoa 11) kwa mwaka wa fedha 2016/2017 kama 
inavyoonekana katika jedwali Na.9-20 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 9-20: Maeneo yaliyokaguliwa  

Na. Mkoa Halmashauri 
1. ARUSHA H/W KARATU H/W LONGIDO H/W MONDULI 

2. 
KAGERA 

H/W 
BIHARAMULO  

H/W KARAGWE H/W MULEBA 

3. KILIMANJARO H/W HAI H/W ROMBO H/W SAME 
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Na. Mkoa Halmashauri 
4. MBEYA H/W KYELA H/W MBEYA 

5. DODOMA H/W MPWAPWA 

6. MOROGORO H/W MALINYI 

7. MTWARA H/M MTWARA-MIKINDANI  

8. MWANZA H/W BUCHOSA 

9. NJOMBE H/MJI NJOMBE  
10. SINGIDA H/W MKALAMA 

11. TANGA H/W HANDENI 

 
Ukaguzi huu ulifanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 
(iliyorekebishwa 2005), Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008, Kifungu cha 10 pamoja na Viwango vya Kimataifa vya 
Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIS).  
 
Aidha, ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Kifungu cha 28 cha Sheria 
ya Ukaguzi Na.11 ya mwaka 2008, ambacho kinanipa mamlaka ya 
kufanya ukaguzi wa ufanisi (Thamani ya Fedha) kwa lengo la 
kuthibitisha uwekevu, tija, na ufanisi wa matumizi ya rasilimali 
katika Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, Serikali za Mitaa, 
Mashirika ya Umma na Taasisi nyinginezo. Ukaguzi huu ulihusisha 
maulizo, uchunguzi, na kutoa taarifa.  
 
Katika sura hii, nimeonesha ukiukwaji wa taratibu za usimamizi wa 
mikataba uliojitokeza katika Halmashauri 18 na kuhitimisha kwa 
kutoa mapendekezo kwa Halmashauri zote 18. Ukaguzi uliangalia: 
(a) Sababu ya uhitaji wa mradi 
(b) Taratibu za zabuni, 
(c) Ufanyaji wa tathmini na utoaji wa mikataba, na 
(d) Usimamizi wa utekelezaji wa mikataba. 
 
Aidha, mawanda ya ukaguzi yalihusisha ukaguzi wa kandarasi 37 
zenye thamani kubwa ambapo mikataba 36 ilikuwa ya ujenzi, na 
mkataba mmoja ulikuwa wa kuendeleza maeneo ya mijini katika 
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mji wa Songwe. Sampuli iliyochaguliwa ilikuwa ya mikataba 
iliyotekelezwa katika mwaka wa fedha 2016/2017 na miradi 
iliyokuwa inaendelea kutekelezwa tangu mwaka wa fedha 
2013/2014 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-21 hapo 
chini. 
 
Jedwali Na. 9-21: Mawanda ya Ukaguzi wa mikataba 

Mwaka wa Fedha Idadi ya Mikataba 
  

2013/14 3 
2014/15 2 
2015/16 8 
2016/17 24 
Jumla 37 

 
Nimebaini mapungufu ya kimfumo kwenye kaguzi zote 18 
zilizofanyika ambayo yanahitaji kushughulikiwa kikamilifu na 
Serikali. 
 
Mapungufu yaliyotokana na ukaguzi wa kina wa usimamizi wa 
mikataba (sehemu ya utendaji) yaliyotolewa katika sura hii 
yanahusiana na halmashauri 16 za wilaya, halmashauri moja ya mji 
na halmashauri moja ya manispaa kama inavyoelezwa hapa chini. 
 

9.7.1 Kutofanyika kwa tathmini ya athari za kimazingira katika miradi 
6 yenye thamani ya Sh. 946,766,050 
Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inasema kwamba, "taasisi inayofanya manunuzi inatakiwa 
kutathmini athari za kimazingira zinazoweza kusababishwa na 
mradi katika hatua za awali za maandalizi ya mradi husika na kabla 
ya kuanza manunuzi”. Aidha, sehemu 81(1) ya Sheria ya usimamizi 
wa mazingira ya mwaka 2004, inahitaji tathmini ya athari za 
kimazingira kuwa inafanyika kama ilivyoainishwa katika jedwali la 
tatu la Sheria hiyo.  
 
Nimebaini kuwa, halmashauri nne za wilaya zilitekeleza mikataba 
sita inayofikia jumla ya Sh. 946,766,050 bila kufanya tathmini ya 
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athari za kimazingira kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-22 
hapo chini. 
 
Jedwali Na. 9-22: Kutofanyika kwa tathmini ya athari za 
kimazingira katika miradi sita 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) 

Kagera 
H/W 
Biharamulo  

LGA/032/2016-
2017/HQ/WSDP/W/76 
LOT3     336,254,200  
LGA/032/2016 -
2017/HQ/W/65 LOT1     157,280,000  

Kilimanjaro 
H/W Rombo 

LGA/HQ/044/CW/01/
2016/2017 (LOT IV)     103,614,000  
LGA/044/HQ/2016/20
17/W/013 46,170,850  

H/W Hai 
LGA/047/206-
17/HQ/W/08   192,960,800  

Arusha H/W Longido 
LGA/006/HQ/2015/20
16/W/03 LOT No. 03     110,486,200  

Jumla 946,766,050  
 
Kwa maoni yangu, utekelezaji wa miradi bila kufanya tathmini ya 
athari za mazingira unaziweka Halmashauri katika hatari ya 
uharibifu wa mazingira hivyo kupoteza manufaa ya mradi kwa 
jamii na rasilimali za Umma. 
 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri za wilaya husika 
kuhakikisha kwamba, katika siku zijazo tathmini ya athari za 
mazingira inafanywa kikamilifu kabla ya kuanza kwa miradi ili 
kuepuka hatari zozote zinazoweza kujitokeza. 

 
9.7.2 Kutojumuishwa kwa mikataba yenye thamani ya Sh. 

1,009,256,370 katika bajeti na mpango wa manunuzi wa mwaka 
ulioidhinishwa   
Kanuni ya 69 (7) ya Kanuni za manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inasema kwamba, “taasisi inayofanya manunuzi inapaswa kuandaa 
mpango wa manunuzi kwa mahitaji ambayo yamepitishwa katika 
bajeti ya mwaka husika wa fedha au kama malipo yatalipwa kwa 



 

127 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

mwaka wa fedha unaofuata, malipo ya fedha hizo yawe 
yametengewa bajeti. 
Nimebaini kuwa, Halmashauri mbili za wilaya zilitekeleza 
mikataba miwili yenye thamani ya Sh. 1,009,256,370 bila 
kujumuishwa katika bajeti pamoja na mpango wa manunuzi wa 
mwaka ulioidhinishwa kama Jedwali Na. 9-23 linavyoonesha hapo 
chini. 

Jedwali Na. 9-23: Mikataba isiyojumuishwa katika mpango wa 
manunuzi wa mwaka ulioidhinishwa na bajeti 

Mkoa Halmashauri Namba ya mkataba Kiasi (Sh.) 

Kagera 
H/W Karagwe  

KGR/033/2016/2017/W/NT
/07    184,646,400  

H/W Muleba  

LGA/137/2015-
2016/MLB/WSDP/W/46-
LOT.02        824,609,970  

Jumla 1,009,256,370  
 

Kwa maoni yangu, kutekeleza mikataba ambayo haijajumuishwa 
na kupitishwa katika bajeti ya Halmashauri pamoja na mpango wa 
manunuzi wa mwaka, kunaweza kusababisha michakato mibovu ya 
manunuzi na matumizi yasiyopangwa. 

 
Napendekeza Uongozi wa Halmashauri za wilaya husika 
kuhakikisha katika siku zijazo manunuzi yote yanaenda sambamba 
na bajeti ya mwaka ya Halmashauri pamoja na mpango wa 
manunuzi ili kuepuka matumizi yasiyopangwa. 
 

9.7.3 Zabuni zenye thamani ya Sh. 1,905,040,527 hazikuchapishwa 
katika tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
(PPRA) 
Kanuni ya 19 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kuandaa ilani/tangazo kwa 
zabuni za kitaifa na kimataifa na kuliwasilisha kwenye Mamlaka ya 
Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kwa ajili ya uchapishaji katika 
shajara na tovuti ya zabuni ya Mamlaka. 
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Nimebaini kuwa, Halmashauri tano za wilaya zilitekeleza mikataba 
saba yenye jumla ya Sh. 1,905,040,527 bila kuchapisha kwenye 
shajara na tovuti ya Mamlaka (PPRA) kama inavyotakiwa. Jedwali 
Na. 9-24 hapo chini linaonesha. 
 

Jedwali Na. 9-24: Zabuni ambazo hazikuchapishwa kwenye 
tovuti ya mamlaka (PPRA)  

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) 
Arusha H/W Longido LGA/006/HQ/2016-

201701/LOT No.3    160,927,338  
LGA/006/HQ/2015/20
16/W/03 LOT 3    110,486,200  

H/W Karatu LGA/002/2015/2016/
W/SEDP II/03/LOT4    203,216,700  
LGA/002/2016/2017/
W/RF/03 LOT1    165,932,119  

Kagera 
 

H/W Biharamulo  LGA/032/2016-
2017/HQ/WSDP/W/76 
LOT3     336,254,200  

H/W Muleba LGA/137/2015-
2016/MLB/WSDP/W/4
6-LOT 02     824,609,970  

Kilimanjaro H/W Rombo LGA/HQ/044/CW/01/
2016/2017 LOT IV     103,614,000  

Jumla 1,905,040,527  

 
Kwa maoni yangu, kwa kutochapisha zabuni katika tovuti na 
shajara ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma, Maafisa 
Masuuli walipunguza wigo wa ushindani.  
 
Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
husika uhakikishe zabuni zote zinachapishwa katika shajara na 
kwenye tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 
(PPRA) kama inavyotakiwa na kanuni. 
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9.7.4 Kutothibitishwa kwa nyaraka za zabuni na Bodi ya Zabuni kabla 
ya kutangaza Zabuni  
Kanuni ya 185(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inasema kwamba, " Nyaraka za zabuni zitathibitishwa na Bodi ya 
Zabuni kabla ya zabuni kutangazwa". 
Nimepitia mihutasari ya Bodi ya Zabuni na kubaini kuwa, 
Halmashauri mbili za wilaya zilitekeleza mikataba minne yenye 
thamani ya Sh. 824,341,215 pasipo kupitisha nyaraka za zabuni 
katika Bodi ya Zabuni kwa ajili ya kuthibitishwa kabla ya 
kutangazwa kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-25 hapo 
chini. 
 
Jedwali Na. 9-25: Mikataba ambayo nyaraka za zabuni 
hazikuthibitishwa na Bodi ya Zabuni 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) 

Tanga H/W Handeni 
LGA/131/2016-2017/W/RF/09     142,582,940  
LGA/131/2016-2017/W/RF/03     179,070,900  

Singida H/W Mkalama 
LGA/147/2016/2017/W/05    300,007,920  
LGA/147/2016/2017/W/01-LOT 02    202,679,455  
Jumla  824,341,215  

 
Kwa maoni yangu, kutangaza zabuni bila idhini ya Bodi ya Zabuni 
kunazinyima Halmashauri kinga muhimu katika manunuzi, 
udhibiti na uhakika kuwa mchakato wa manunuzi ya zabuni hizo 
ulifuata kanuni na sheria. 
 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 
kuwa, kwa siku zijazo nyaraka za zabuni zinapitishwa na 
kuthibitishwa katika Bodi ya Zabuni kabla ya kutangazwa. 

 
9.7.5 Ushindani mdogo kwa manunuzi yenye thamani ya Sh 

1,193,008,208 
Kanuni ya 149 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inasema kwamba, "ununuzi wa bidhaa, kazi na huduma zisizo za 
ushauri kupitia ushindanishaji wa zabuni kimataifa na kitaifa 
uliozungumziwa katika kanuni hizi, inabidi uzingatiwe kabla njia 
nyingine za ushindanishaji zabuni zilizozungumziwa katika kanuni 
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hizi hazijatumika". Aidha, jedwali la saba la Kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013 linatoa mipaka kwa manunuzi ya 
ushindani wa dondoo kwa ajili ya kazi zenye thamani ya hadi 
kufikia Sh. 200,000,000 kwa mkataba. 

 
Kwenye sampuli ya mikataba iliyokaguliwa, nilibaini mikataba 
mitatu yenye thamani ya Sh. 1,193,008,208 katika Halmashauri 
mbili zilizotumia ushindani wa dondoo badala ya mbinu ya 
ushindani wa kitaifa kununua kazi zenye thamani inayozidi 
kizingiti kilichotajwa katika jedwali la saba la Kanuni za Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013.  
 
Maelezo ni kama yanavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-26 hapo 
chini. 
 
Jedwali Na. 9-26: Manunuzi yenye ushindani mdogo 

Mkoa Halmashaur
i 

Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) 

Mtwara 
H/M Mtwara-
Mikindani 

LGA/085/2016-2017/W/06 236,460,200 
LGA/085/2016-2017/W/03 617,673,360 

Mwanza H/W Buchosa LGA/173/SF/2016/2017/W/42 338,874,648 
Jumla 1,193,008,208 

 
Kwa maoni yangu, njia ya manunuzi iliyotumika ilipunguza idadi ya 
Wazabuni walioshindana; hivyo Halmashauri kukosa thamani ya 
fedha. 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 
kwamba, katika siku zijazo mbinu za manunuzi za ushindani wa 
kitaifa na kimataifa zinapewa kipaumbele kabla mbinu nyingine za 
manunuzi hazijatumika. 
 

9.7.6 Kutosainiwa kwa fomu za tamko la agano na wajumbe wa 
Kamati ya Tathmini  
Sehemu ya 40(6) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 
inasema kwamba, “wajumbe wote wa Kamati ya Tathmini 
wanatakiwa kusaini fomu za maadili zinazotolewa na kanuni 
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iliyoandaliwa chini ya Sheria hii, ili kuweka wazi kwamba hawana 
mgongano wa kimaslahi katika mahitaji ya manunuzi”. 
 
Mapitio yangu ya taarifa ya tathmini ya mikataba miwili 
iliyotekelezwa katika Halmashauri mbili yalibaini kuwa, Kamati za 
Tathmini hhazikuweka bayana maslahi yoyote kwa kusaini tamko 
la agano kabla ya kuanza kwa tathmini kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na. 9-27 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 9-27: Mikataba ambayo fomu za tamko la agano 
hazikusainiwa  

Mkoa 
Halmashaur

i Namba ya mkataba Kiasi (Sh.) 

Arusha 

H/W Karatu LGA/002/2016/2017/W/RF/03 
Lot I 

165,932,119 

H/W 
Longido 

LGA/006/HQ/2016-
201701/LOT No.3 

160,927,338 

 Jumla  326,859,457  

 
Kwa maoni yangu, kutosaini fomu za tamko la agano Kamati za 
Tathmini zinajiweka katika hatari ya upendeleo ambayo inaweza 
kusababisha kutunuku zabuni kwa Mzabuni ambaye hajakidhi 
vigezo.  
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
husika uhakikishe wajumbe wa Kamati ya Tathmini wanaweka wazi 
maslahi yao kwa kusaini fomu za tamko la agano kabla ya kuanza 
mchakato wa tathmini. 
 

9.7.7 Kuondolewa kwa Wazabuni wenye bei za chini bila sababu za 
msingi kulikosababisha hasara ya Sh. 124,139,940 
Kanuni ya 17 (2-3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inahitaji taasisi inayofanya manunuzi kabla ya kukataa zabuni 
zenye bei ya chini kupita kiasi kuomba maelezo ya Wazabuni, 
kuthibitisha zabuni au sehemu ya zabuni isiyo ya kawaida na 
kuandika sababu ya kukataliwa kwa zabuni hiyo na mara moja 
kutoa taarifa kwa Mzabuni anayehusika. 
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Aidha, Kanuni ya 203 (1) na (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2013 inahitaji zabuni zilinganishwe zenyewe kwa 
zenyewe ili kubaini kiwango cha chini kilichotathminiwa cha 
gharama za ununuzi wa bidhaa, kazi au huduma.  

 
Mapitio ya tathmini na mchakato wa kutunuku zabuni yalibaini 
kuwa, katika mikataba sita iliyotekelezwa kwenye Halmashauri 
tano, Wazabuni walioomba zabuni kwa bei ya chini waliondolewa 
katika mchakato kwa sababu zisizo za msingi na kusababisha 
hasara ya Sh. 124,139,940. Jedwali Na. 9-28 hapo chini linatoa 
maelezo zaidi. 
 
Jedwali Na. 9-28: Athari za kifedha na hasara zilizotakana na 
kuwaondoa Wazabuni wenye bei za chini bila sababu za msingi 

Halmasha
uri 

Namba ya 
Mkataba 

Zabuni 
Iliyoshinda 

(Sh.) 

Zabuni ya 
Chini (Sh.) 

Hasara (Sh.) 

H/W 
Buchosa 

LGA/173/SEDPI
I/2015/2016/W
/09 127,362,498 115,266,800 12,095,698 

H/W 
Longido 

LGA/006/HQ/2
015/2016/W/0
3 LOT No. 03 110,486,200  92,555,440 17,930,760 

H/W 
Muleba 

LGA/137/2015-
2016/MLB/WSD
P/W/46-Lot.02 824,609,970  803,275,646 21,334,324 

H/W 
Mkalama 

LGA/147/2016/
2017/W/05  300,007,920 266,173,190 33,834,730 
LGA/147/2016/
2017/W/01, 
LOT 02 202,679,455 193,106,357 9,573,098 

H/W 
Handeni 

LGA/131/2016/
2017/W/RF/01
/LOT3  179,070,900 149,699,570 29,371,330 

JUMLA 124,139,940 

 
Kwa maoni yangu, kuwaondoa Wazabuni wenye bei ya chini bila 
sababu za msingi kulipelekea hasara ya Sh. 124,139,940. Aidha, 
kulisababisha kuwepo kwa ushindani usiozingatia usawa. 
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Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri husika kufuata Kanuni 
ya 17 na 203 ya Kanuni za manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 ili 
kuongeza uwazi katika ulinganishaji wa Wazabuni. Aidha, Maafisa 
Masuuli na Bodi za Zabuni wawajibishwe kwa kusababisha hasara 
ya Sh. 124,139,940. 
 

9.7.8 Afisa Masuuli kushindwa kuwapa taarifa Wazabuni walioshindwa 
zabuni  
Kanuni ya 231(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inasema kwamba, "Baada ya kupokea taarifa ya uamuzi wa tuzo 
kutoka Bodi ya Zabuni, Afisa Masuuli anatakiwa, baada ya kuwa 
amejiridhisha kwamba taratibu sahihi zimefuatwa, atoe notisi ya 
nia ya kutangaza tuzo ya mkataba ndani ya siku tatu kwa Wazabuni 
wote walioshiriki katika zabuni husika na kuwapa siku kumi na nne 
ambazo watatakiwa kuwasilisha malalamiko, kama yapo". 
 
Nimebaini mikataba mitano katika Halmashauri tatu ambapo 
Maafisa Masuuli hawakutoa notisi za nia ya kutangaza tuzo za 
mikataba kwa Wazabuni washiriki walioshindwa katika zabuni 
kama inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-29 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 9-29: Kushindwa kuwapa taarifa Wazabuni 
walioshindwa tenda 

Mkoa 
Halmashau

ri Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) 

Arusha H/W Karatu 
LGA/002/2015/16/W/SEDP 
II/03 LOT 4       203,216,700  

Mbeya 
H/W Kyela 

LGA/074/2013/2014/RWSSP/01 
Lot 1    1,140,256,700  
LGA/074/2013/2014/RWSSP/01 
Lot  2      562,260,875  

H/W Mbeya 
LGA/078/2016/2017/W/IRR/01      239,557,806  
LGA/078/2015-2016/W/04     613,042,214  

 Jumla  2,758,334,295  
 
Kwa maoni yangu, kwa kutowapa taarifa Wazabuni walioshindwa 
zabuni Maafisa Masuuli hawakuzingatia usawa, hivyo kuwanyima 



 

134 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

haki zao za kukata rufaa (kama wana malalamiko). Hii pia ilizuia 
uwazi na usawa katika tathmini na tuzo za mikataba. 
 
Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
za wilaya husika utoe taarifa kwa Wazabuni wote walioshindwa 
kabla ya kutangaza mshindi wa tenda.  
 

9.7.9 Mapungufu katika kuwapa taarifa Wazabuni walioshindwa kwa 
mikataba yenye thamani ya Sh. 1,428,630,370 
Sehemu ya 60 (3-5) ya Sheria ya manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) na Kanuni ya 231 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013, inahitaji Afisa 
Masuuli kutoa notisi ya nia ya kumtangaza mshindi wa mkataba 
(ambayo itakuwa na sababu kwa nini Wazabuni wengine 
hawakufanikiwa kupata zabuni hizo) kwa Wazabuni wote 
walioshiriki katika zabuni husika ikiwapa siku saba za kazi 
kuwasilisha malalamiko yao, kama yapo. Vilevile, kabla ya kutoa 
notisi ya nia ya kumtangaza mshindi wa mkataba, kuwasilisha 
uamuzi wa kutunuku kwa Kamati inayohusika na fedha na mipango, 
kwa ajili ya uchunguzi wa kina. 
 
Mapitio yangu ya notisi za nia ya kutangaza washindi wa zabuni 
yalibaini mapungufu katika mikataba minne iliyotekelezwa katika 
Halmashauri tatu kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-30 
hapo chini. 
 
Jedwali Na. 9-30: Mapungufu katika kuwapa taarifa Wazabuni 
walioshindwa 

Mk
oa 

Halmas
hauri 

Namba ya Mkataba Kiasi 
(Sh.) 

Mapungufu 

KA
GE
RA 

H/W 
BIHARA
MULO 

LGA/032/2016-
17/HQ/W/65.LOT1  157,28

0,000 

Notisi ya nia ya kutangaza mshindi 
wa mkataba zimetolewa kwa 
Wazabuni walioshindwa kabla ya 
Kamati ya Fedha na Mipango kupitia 
maamuzi ya yaliyofanywa juu ya 
mshindi wa mkataba huo  

LGA/032/2016-
2017/HQ/WSDP/W/
76 LOT3  

336,25
4,200 
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Mk
oa 

Halmas
hauri 

Namba ya Mkataba Kiasi 
(Sh.) 

Mapungufu 

H/W 
MULEBA 

LGA/137/2015-
2016/MLB/WSDP/W
/46-Lot.02  

824,60
9,970 

Wazabuni walioshindwa zabuni 
walipewa siku 1 ya kazi kwa ajili ya 
kuwasiilisha malalamiko yao badala 
ya siku 7. Aidha, Afisa Masuuli 
hakutoa sababu za Wazabuni hao 
kushindwa tZabuni 

AR
US
HA 

H/W 
LONGID
O 

HW/LONG/PMU/201
5/ 
SEDP/03 

110,48
6,200 

Mzabuni aliyeshindwa zabuni 
alipewa taarifa zisizo za kweli juu ya 
kukosa kwake  

JUMLA 

1,428,
630,3

70   

 
Kwa maoni yangu, Maafisa Masuuli hawakuzingatia usawa hivyo, 
kuwanyima haki ya kukata rufaa Wazabuni walioshindwa (kama 
wana malalamiko) na kuharibu ushindani katika mchakato wa 
zabuni hizo. Aidha, walizinyima haki Kamati za fedha na mipango 
kufanya uchunguzi wa kina na kupitisha maamuzi ya kutoa tuzo 
kwa Mzabuni aliyeshinda kabla ya kuwapa taarifa Wazabuni 
walioshindwa. 

 
Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Maafisa Masuuli 
wahakikishe notisi za nia ya kutangaza mshindi wa mkataba 
zinakuwa na sababu za kushindwa kwa Wazabuni wengine 
walioshiriki katika Zabuni hizo, na kutoa siku saba za kazi kwa 
Wazabuni walioshindwa kuwasilisha malalamiko yao (kama yapo).  
Aidha, maamuzi ya kutangaza mshindi wa zabuni kwa mkataba 
wowote yanatakiwa kuwasilishwa kwenye Kamati ya Fedha na 
Mipango kwa ajili ya uchunguzi kabla nia ya kumtangaza mshindi 
haijatolewa. 
 

9.7.10 Makosa yaliyobainika katika uhakiki wa mikataba kwa 
Mwanasheria Mkuu yenye thamani ya Sh. 9,465,625,044   
Kanuni ya 59 na 60 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
(na marekebisho yake ya mwaka 2016) zinahitaji mkataba 
unaotokana na kukubalika kwa zabuni husika kuhakikiwa na 
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Mwanasheria Mkuu au Mwanasheria wa taasisi inayofanya 
manunuzi kabla mkataba haujasainiwa na pande zote. Afisa 
Masuuli, mara tu baada ya kupokea maoni kutoka kwa Mwanasheria 
Mkuu au Mwanasheria wa taasisi inayofanya manunuzi anatakiwa 
kuingiza marekebisho hayo katika rasimu ya mkataba. 
 
Nimebaini matukio matatu katika Halmashauri mbili ambapo, 
maoni ya Mwanasheria Mkuu na Mwanasheria wa taasisi 
hayakuingizwa katika rasimu za mikataba. Aidha, nimebaini pia 
matukio mawili katika Halmashauri moja ambapo mikataba ilikuwa 
haijahakikiwa na Mwanasheria Mkuu au Mwanasheria wa taasisi. 
Maelezo ni kama yanavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-31 hapo 
chini. 
 
Jedwali Na. 9-31: Makosa yaliyojitokeza katika uhakiki wa 
mikataba  

Halmashauri Namba Ya 
Mkataba 

Kiasi (Sh.) Makosa 
Yaliyopatikana 

H/W MALINYI 
(MKOA WA 
MOROGORO) 

LGA/082/205/
16/W/03 70,845,000 

Mikataba ilisainiwa 
na kutekelezwa bila 
kuhakikiwa na 
Mwanasheria wa 
taasisi husika  

LGA/082/2015
/16/W/01 

       
96,076,200  

H/W MBEYA 
(MKOA WA 
MBEYA) 

LGA/078/2014
–2015/C/01 

   
8,977,050,004  

Halmashauri 
hawakuzingatia 
ushauri uliotolewa 
na Mwanasheria 
Mkuu kwenye 
majadiliano ya bei, 
na kwa mujibu wa 
maoni ya 
Mwanasheria Mkuu, 
Mshauri (Consultant) 
hakuwa na haki 
kupata sehemu ya 
faida ya mradi. 
Vilevile, 
Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali alishauri 
kuwa Mshauri 
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Halmashauri Namba Ya 
Mkataba 

Kiasi (Sh.) Makosa 
Yaliyopatikana 

atanufaika zaidi na 
mkataba kuliko 
mwajiri 
(Halmashauri) hivyo 
mwajiri angenufaika 
zaidi kupitia mikopo 
ya benki ya biashara 

H/W HANDENI 
(MKOA WA 
TANGA) 

LGA/131/2016
-
2017/W/RF/09 142,582,940 

Maoni ya 
Mwanasheria wa 
Halmashauri kuhusu 
nguvu maalumu ya 
kisheria ya mkataba 
kutosajiliwa na 
kutokuwa na 
maazimio ya 
kampuni 
hayakuingizwa 
katika mikataba 
iliyosainiwa 

LGA/131/2016
-
2017/W/RF/03 

179,070,900 
JUMLA 9,465,625,04

4 
 

 
Kwa maoni yangu, utoaji zabuni kabla ya kuweka maoni ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali au Wanasheria wa taasisi inaziweka 
Halmashauri katika hatari za kisheria na inaweza kuhatarisha 
thamani ya fedha za miradi. Aidha, kutohakiki mikataba kunaweza 
kusababisha hatari za kisheria na gharama zisizo za lazima. 
 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri za 
wilaya husika uhakikishe maoni ya Mwanasheria Mkuu na 
Wanasheria wa taasisi yanaingizwa katika rasimu za mikataba 
kabla haijasainiwa ili kuepuka matatizo ya kisheria ambayo 
yanaweza kujitokeza wakati wa utekelezaji wa mikataba hiyo. 
Aidha, Uongozi wa Halmashauri hizi unatakiwa kuhakikisha 
kwamba mikataba inahakikiwa kabla ya kusainiwa. 
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9.7.11 Kulipwa kwa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) kwa miradi 
iliyosamehewa Sh. Tz 171,801,364 
Aya ya 9.2.2 ya Mkataba wa makubaliano (MoU) kwa ajili ya 
uanzishaji wa Mfuko wa Mpango wa Maendeleo wa Sekta ya Maji 
(WSDP) pamoja na marekebisho yake ya Juni, 2013 inasema 
kwamba, "Serikali imekubali kusamehe kodi zote zilizowekwa moja 
kwa moja au zisizo za moja kwa moja kwenye matumizi yote 
yanayostahili ya bidhaa, kazi na huduma za kifedha chini ya WSDP". 
 
Nimebaini mikataba miwili, Na. LGA/004/2016/17/RWSSP/W/14 
na Na. LGA/004/2016/17/RWSSP/W/10 katika Halmashauri ya 
Wilaya Monduli Mkoani Arusha, ambapo kiasi cha VAT Sh. 
87,765,679 kililipwa kwa ajili ya miradi ya maji iliyosamehewa 
kodi. Nimebaini pia mikataba miwili katika Halmashauri za Wilaya 
Karagwe na Biharamulo yenye namba 
LGA/033/W/2016/17/W/NT/07 na LGA/032/2016-
2017/HQ/WSDP/W/76 LOT 03 ambapo kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT) yenye thamani ya Sh. 84,035,685 ilijumuishwa 
katika gharama ya miradi ya maji iliyosamehewa kodi. 
 
Kwa maoni yangu, malipo ya VAT kwa miradi iliyosamehewa kodi 
yanapunguza uwezo wa Halmashauri kugharamia miradi mingine. 
Aidha, kutofuata MoU kunakatisha tamaa nia za wafadhili 
kuendelea kutoa ruzuku katika miradi mingine. 
Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
ufuate mkataba wa makubaliano uliosainiwa. Aidha, Afisa Masuuli 
achukuliwe hatua kwa ulipaji wa VAT katika miradi iliyosamehewa 
kodi. 
 

9.7.12 Mikataba yenye thamani ya Sh. 5,425,064,337 imetekelezwa 
bila kukatiwa bima  
Kifungu cha 7 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC) na kifungu 
cha 14.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) vinahitaji 
Wakandarasi kukatia bima kutoka tarehe ya kuanza hadi mwisho 
wa kipindi cha matazamio ya mkataba kwa ajili ya hatari 
mbalimbali. 
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Nimebaini katika mikataba Na. LGA/074/2013/2014/RWSSP/01 
LOT 1 wenye thamani ya Sh. 1,140,256,700 wa Halmashauri ya 
Wilaya Kyela na Na. LGA/134/ULGSP/BT/2015/2016/03 wenye 
thamani ya Sh. 4,284,807,637 wa Halmashauri ya Mji Njombe kuwa 
imetekelezwa bila kuwa na bima. 

 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa bima kunaziweka Halmashauri 
katika hatari ya ucheleweshaji wa ukamilishaji wa mikataba kama 
matukio yanayokingika yakitokea. 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri hizi kuhakikisha 
kwamba, katika siku zijazo miradi yote inakatiwa bima kupunguza 
hatari ya kutokea kwa hasara. 
 

9.7.13 Mikataba yenye thamani ya kiasi cha Sh.Tz 5,763,938,985 
imetekelezwa bila kuwepo kwa hati za dhamana ya utendaji 
Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
inazitaka taasisi zote zinazofanya manunuzi kupewa dhamana ya 
utekelezaji wa kazi/mkataba kutoka kwa Wazabuni walioshinda 
zabuni ili kuhakikisha utekelezaji wa mikataba unafanyika kwa 
uaminifu na malipo yanafanyika kwa wafanyakazi wote, 
wasambazaji, mafundi na Wakandarasi wasaidizi wa mradi, kama 
wapo. 

 
Nimebaini matukio matatu katika Halmashauri tatu ambapo 
mikataba yenye thamani ya Sh. 5,763,938,985 ilitekelezwa bila 
hati za dhamana. Maelezo ya mikataba hiyo ni kama 
yanavyoonekana katika Jedwali Na. 9-32 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 9-32: Mikataba iliyotekelezwa bila kuwa na hati za 
dhamana ya utendaji 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Kiasi (Sh.) 

Mbeya H/W Kyela 
LGA/074/2013/2014/RWSSP/0
1 Lot 01  1,140,256,700  

Mwanz
a 

H/W 
Buchoosa LGA/173/SF/2016/2017/W/42  338,874,648  
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Njomb
e 

H/MJI 
Njombe 

LGA/134/ULGSP/BT/2015/201
6/03    4,284,807,637  

JUMLA 5,763,938,985  

 
Aidha, ukaguzi wangu umebaini mapungufu katika hati za dhamana 
zilizowasilishwa na Wakandarasi katika Halmshauri nne 
zilizotekeleza mikataba minne yenye thamani ya Sh. 
1,863,827,124. Maelezo ya mikataba hiyo ni kama yanavyoonekana 
katika Jedwali Na.9-33 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 9-33: Mapungufu katika hati za dhamana 
zilizowasilishwa 

Mkoa Halmashaur
i 

Namba 
ya 

Mkataba 

Kiasi (Sh.) Mapungufu 

NJOMBE 
H/MJI 
NJOMBE 

LGA/134
/ULGSP/
BT/2013
/2014/0
2 

       
790,000,000  

Hati ya dhamana 
ya utendaji 
imeisha muda 
wake kabla ya 
kukamilika kwa 
mkataba  

KILIMANJARO H/W SAME 

LGA/049
/W/2016
/2017/0
4          

95,660,240  

Hati ya dhamana 
ya utendaji 
imeisha muda 
wake kabla ya 
kukamilika kwa 
mkataba 

DODOMA 
H/W 
MPWAPWA 

LGA/023
/2016/2
017/W/0
1  

       
641,912,684  

Kuwasilisha 
bima badala ya 
dhamana ya 
benki  

KAGERA 
H/W 
BIHARAMUL
O  

LGA/032
/2016-
2017/HQ
/WSDP/
W/76 Lot 
03  

       
336,254,200  

Hati ya dhamana 
ya utendaji 
inalinda miezi 
12 tu badala ya 
18  

Jumla 1,863,827,124    

 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa hati za dhamana za utendaji 
kunaziweka Halmashauri katika hatari ya kupoteza rasilimali zake 
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kwa miradi inayoendelea, endapo Wakandarasi watashindwa 
kutekeleza mikataba waliyoingia na Halmashauri au endapo 
watasitisha mikataba hiyo. 
 
Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
hizi uhakikishe mikataba yote inalindwa kwa hati za dhamana ya 
utendaji kama inavyoelekezwa katika Kanuni za manunuzi ya 
Umma, ili kulinda maslahi ya Halmashauri na mafanikio ya 
utekelezaji wa miradi. 
 

9.7.14 Kutotozwa kwa fidia za ucheleweshaji mradi kiasi cha Sh.Tz 
119,221,004 
Kanuni ya 112(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
inahitaji taasisi inayofanya manunuzi kudai fidia kwa Mzabuni kwa, 
kuacha kupeleka vifaa, kuacha kutoa bidhaa, au kuacha kutoa 
huduma au kuchelewa kufanya kazi. Aidha, kifungu cha 23 cha SCC 
kinataka fidia ya 0.1% ya jumla ya mkataba kutozwa kwa siku kwa 
kazi iliyocholeweshwa. 
 
Nimebaini katika mikataba miwili yenye Na. 
LGA/023/2016/2017/W/01 na LGA/023/2016/2017/W/12 katika 
Halmashauri ya Wilaya Mpwapwa Mkoani Dodoma, Wakandarasi 
walichelewa kutekeleza mikataba na Halmashauri haikuwatoza 
gharama za upotevu wa muda na uharibifu wa rasilimali 
(liquidated damages) kiasi cha Sh. 119,221,004. 
Kwa maoni yangu, kwa kuwa Wakandarasi walichelewa 
kukamilisha kazi, fidia sawa na Sh. 119,221,004 ilitakiwa kutozwa 
kutoka kwa Wakandarasi hao. 
 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri ya Wilaya Mpwapwa, 
kutoza Sh. 119,221,004 ikiwa ni fidia kutoka kwa Wakandarasi kwa 
kutokamilisha kazi kwa wakati. 
 

9.7.15 Usimamizi duni katika utekelezaji wa miradi yenye thamani ya 
Sh. 363,426,440 
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Kanuni 252 (2) ya Kanuni za manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
inamtaka Msimamizi wa mradi aliyeteuliwa na Afisa Masuuli 
kusimamia kazi za Kamati ya uchunguzi, kuandaa na kuwasilisha 
taarifa ya utekelezaji kila mwezi au ndani ya kipindi kilichowekwa 
na Afisa Masuuli. 

 
Mapitio yangu ya miradi iliyotekelezwa, yalibaini mikataba mitatu 
katika Halmashauri tatu ambapo Wasimamizi wa miradi 
walishindwa kusimamia na kufuatilia miradi ipasavyo na 
kusababisha kuchelewa kukamilika kwa kazi kama inavyooneshwa 
katika jedwali Na.9-34 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 9-34: Usimamizi duni katika utekelezaji wa miradi 

Mkoa Halmashau
ri 

Namba Ya 
Mkataba 

Kiasi (Sh.) Mapungufu 
Yaliyobainika 

Kagera H/W 
Biharamulo 

LGA/032/20
16-

17/HQ/W/6
5.LOT1 

157,280,000 Msimamizi wa 
mradi hakuandaa 
taarifa za 
maendeleo ya 
mradi kwa miezi 
miwili (2) na 
mradi ulikuwa 
nyuma ya ratiba 

Kilimanjar
o 

H/W Same LGA/049/W
/2016/2017

/04 

95,660,240 Msimamizi wa 
mradi hakuandaa 
taarifa za 
maendeleo ya 
mradi kwa miezi 
minne (4) na 
mradi ulikuwa 
nyuma ya ratiba 
 
 

Arusha H/W 
Longido 

LGA/006/H
Q/2015/16/
W/03 Lot 3 

110,486,200 Mkandarasi 
hakufanya kazi ya 
kiasi cha Sh. 
53,179,200 na 
kuitelekeza kazi 
mnamo tarehe 
29/11/2016. 
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Mkoa Halmashau
ri 

Namba Ya 
Mkataba 

Kiasi (Sh.) Mapungufu 
Yaliyobainika 

Malipo ya awali 
(Advance 
payment) ya Sh. 
5,111,530 
hayakurejeshwa.  

Jumla 363,426,440   

 
Kwa maoni yangu, usimamizi duni katika utekelezaji wa mikataba 
hiyo, ulisababisha kutomalizika kwa kazi/mikataba. Aidha, kuna 
hatari ya kuwa na kazi zisizo na ubora kwa kuwa miradi hiyo 
ilitekelezwa bila usimamizi wa kutosha.  

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri za 
Wilaya hizi kuhakikisha Wasimamizi wa miradi wanatekeleza 
jukumu la usimamizi kama inavyotakiwa. Aidha, Halmashauri hizi 
zihakikishe kuwa kazi iliyobaki inakamilika ili kupata manufaa 
yaliyokusudiwa. 

 

 

9.7.16 Kucheleweshwa kwa utekelezaji wa miradi yenye thamani ya 
Sh. Tz 1,656,397,844 
Kimsingi, miradi inatakiwa kuanza na kumalizika ndani ya kipindi 
ambacho kimetajwa katika mikataba iliyosainiwa. Kinyume na 
hitaji hili, kulikuwa na ucheleweshaji katika utekelezaji na 
ukamilishaji wa miradi mitatu yenye thamani ya Sh. 1,044,485,160 
katika Halmashauri tatu za Wilaya kama inavyoonekana katika 
Jedwali Na. 9-35 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 9-35: Kucheleweshwa kwa utekelezaji wa miradi 

HALMAS
HAURI 

NAMBA 
YA 

MKATABA 

KIASI (Sh.) MUDA 
WA 

MKATAB
A 

MAELEZO 
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H/W  
BIHARAM
ULO  

LGA/032/
2016-
2017/HQ/
WSDP/W/
76 Lot 3  

336,254,200  

28/06/20
17 hadi 
28/12/20
17 

Hadi kufikia tarehe 
21/08/2017 
ukusanyaji wa vifaa na 
makabidhiano ya 
mradi vilikuwa 
havijafanyika 

H/W 
KARAGW
E  

KGR/HWK
/033/2016
/2017/W/
NT/01  

678,230,960  

02/03/20
17 hadi 
01/08/20
17  
 

Hadi kufikia tarehe 
29/08/2017 mkataba 
ulikuwa bado 
haujakamlika 
kutokana na 
kutohamishwa kwa 
nguzo za umeme 
zilizotakiwa 
kuhamishwa kupisha 
mradi 

H/W 
MPWAPW
A  

LGA/023/
2016/2017
/W/01  

641,912,684  

13/10/20
16 hadi 
14/10/20
17 

Hadi kufikia tarehe 
26/01/2018 mkataba 
ulikuwa haujakamilika 

Jumla 1,656,397,844     

 
Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa utekelezaji na ukamilikaji wa 
miradi hii kunainyima jamii husika faida zilizokusudiwa kwa 
wakati. Hii inaweza pia kusababisha hatari kwa Halmashauri 
kuingia gharama za ziada. 

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
husika ufanye uangalizi wa kutosha kuhakikisha miradi inaanza na 
kukamilika kwa wakati uliopangwa. 
 

9.7.17 Ucheleweshwaji wa malipo kwa kazi iliyofanyika yenye 
thamani ya Sh.Tz 748,077,772 
Vifungu vya mikataba vinahitaji Wakandarasi kuwasilisha 
makadirio ya thamani ya kazi iliyofanywa kwa kila mwezi, ambayo 
yatapitiwa na kuthibitishwa na Msimamizi wa mradi ndani ya siku 
28. Kushindwa kufanya hivyo, Mkandarasi atatozwa riba kwa kiasi 
kisicholipwa kwa kutumia kiwango cha riba ya kukopa kibiashara 
kilichopo kwa wakati huo. 
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Mapitio yangu ya mkataba Na. LGA/137/2015-
2016/MLB/WSDP/W/46-LOT.02 wa Halmashauri ya Wilaya Muleba 
yalibaini kuwa, Mkandarasi aliwasilisha madai kwa kazi 
iliyokamilika yenye thamani ya Sh. 558,157,272 mnamo tarehe 
20/06/2017. Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 13/11/2017 (miezi 
tano) malipo yalikuwa hayajafanyika. Aidha, mkataba Na. 
LGA/074/2013/2014/RWSSP/01 LOT 3 kwa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kyela malipo yenye thamani ya Sh.189,920,500 
yalicheleweshwa kwa siku 76. 

 
Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa malipo kunaweza kuchelewesha 
kukamilika kwa miradi hiyo na kuongeza gharama. 

 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 
kwamba, katika siku zijazo malipo yanafanyika kwa wakati kwa 
kazi zote zilizokamilika ili kulinda maslahi ya pande zote. 

 
9.7.18 Upungufu wa wafanyakazi katika Kitengo cha Manunuzi na 

Idara ya Kazi ambao unaathiri utendaji katika kusimamia miradi 
Nimepitia kiwango halisi cha nguvukazi katika Idara ya Kazi na 
Kitengo cha Manunuzi kulingana na kiwango cha watumishi 
kilichopangwa na kubaini kuwa, Idara ya Kazi katika Halmashauri 
ya Wilaya Same hakuna wapimaji na wabunifu wa michoro. Kwa 
upande mwingine, katika Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe Mkuu 
wa Kitengo cha Manunuzi hajathibitishwa (anaongoza kitengo 
hicho kwa kukaimu zaidi ya mwaka mmoja bila kuwa barua ya 
kukaimu toka katika Uongozi wa Halmashauri). 

 
Kwa maoni yangu, upungufu wa wafanyakazi muhimu 
unazisababishia Idara ya Kazi na Kitengo cha Manunuzi hatari ya 
kutotekeleza majukumu yao kwa tija na hivyo kupelekea kazi kuwa 
za kiwango cha chini, na pia kuchelewa kwa ukamilishwaji wa 
miradi. 
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Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuwasiliana na Ofisi ya 
Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili kupata kibali cha ajira 
kitakachowezesha kujaza nafasi zilizo wazi na kuongeza tija na 
ufanisi. 
 

9.7.19 Kumtangaza mshindi wa zabuni kabla ya idhini ya Kamati ya 
Fedha na Mipango Sh. 203,216,700 
Sehemu ya 60 (4) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 
inamtaka Afisa Masuuli wa Mamlaka ya Serikali ya Mtaa, 
kuwasilisha uamuzi wa mshindi wa zabuni katika Kamati yenye 
dhamana ya fedha na mipango, kwa ajili ya uchunguzi kabla ya 
kutoa notisi ya nia ya kutangaza mshindi wa mkataba. 

 
Mapitio yangu katika jalada la mkataba No. LGA/002/2015-
16/W/SEDP II/03/LOT4 yamebainisha kuwa, tarehe 23/06/2016 
Afisa Masuuli wa Halmashauri ya Wilaya yA Karatu alitangaza 
mshindi wa mkataba kabla ya uchunguzi wa Kamati ya Fedha na 
Mipango ambayo ilikutana tarehe 14/07/2016. 

 
Kwa maoni yangu, Afisa Masuuli aliinyima Kamati ya Fedha na 
Mipango haki ya kutekeleza wajibu wake wa usimamizi. Hii 
ingeweza kuiweka Halmashauri katika hatari ya kumpa mkataba 
Mzabuni asiyekidhi vigezo. 

 
Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
hii uhakikishe Afisa Masuuli anawasilisha maamuzi ya mshindi wa 
mkataba kwa Kamati ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uchunguzi 
kabla ya kutoa nia ya kumtunuku Mzabuni huyo mkataba. 
 

9.7.20 Tofauti kati ya idadi ya zabuni zilizofunguliwa na zilizofanyiwa 
tathmini 
Kanuni ya 202 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, 
inaitaka Kamati ya Tathmini kutathmini zabuni zilizofunguliwa 
kipindi cha ufunguzi wa zabuni. 
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Mapitio yangu ya taarifa ya tathmini yenye zabuni Na. 
LGA/002/2015/2016/W/SEDP II/03 LOT 4 kwa Halmashauri ya 
Wilaya Karatu yamebaini kuwa, idadi ya zabuni zilizowasilishwa na 
kufunguliwa kama muhtasari wa ufunguzi wa zabuni unavyoonesha 
ni tano. Hata hivyo, taarifa ya tathmini ilionesha kuwa zabuni sita 
zilifanyiwa tathmini. 

 
Kwa maoni yangu, kufanyia tathmini zabuni isiyofunguliwa katika 
hatua ya ufunguzi wa zabuni ni kuharibu mchakato wa tathmini. 

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
uhakikishe kwamba zabuni zinazofanyiwa tathmini ni zile tu 
zilizofunguliwa wakati wa ufunguzi wa zabuni. 
 

9.7.21 Kuingia mkataba bila Mwanasheria kushuhudia   
Sehemu ya 60(a) ya Sheria ya manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 
(na marekebisho yake ya mwaka 2016) inasema kwamba "ushuhuda 
wa kusaini mikataba utafanywa kwa mujibu wa sheria au chombo 
kingine chochote cha kisheria ambacho kinaanzisha taasisi husika 
ya manunuzi." 
 
Mapitio yangu ya mkataba Na. LGA/006/HQ/2015/2016/W/03 LOT 
3 na LGA/006/HQ/2016-2017/01/LOT 3 katika Halmashauri ya 
Wilaya Longido yalibaini kuwa, mikataba ilisainiwa bila 
kushuhudiwa na Mwanasheria. Vilevile, tarehe za kusaini mikataba 
hazikuainishwa. 

 
Kwa maoni yangu, mikataba iliyosainiwa bila ushahidi wa 
Mwanasheria haitambuliki kisheria na inaiweka pia Halmashauri 
katika changamoto kubwa endapo migogoro itatokea. 

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo, Uongozi wa Halmashauri 
uhakikishe, mikataba yote inasainiwa kwa kushuhudiwa na 
Mwanasheria. 
 



 

148 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

9.7.22 Usimamizi mbaya wa mkataba uliovunjwa na kusababisha 
hasara ya Sh. 72,025,634 
Nimepitia majalada ya mikataba na kubaini kuwa, tarehe 
13/11/2016 Halmashauri ya Wilaya Monduli ilisitisha mkataba 
wenye namba LGA/004/2016/2017/02 bila kudai Sh. 59,693,990 
(10% ya kazi isiyokamilika) kinyume na kifungu cha 61.1 cha GCC 
na 28.1 cha SCC.  

 
Baada ya hapo, Halmashauri waliingia mkataba mpya wenye 
thamani ya Sh. 609,271,552 ambao ulisababisha gharama ya ziada 
ya Sh. 12,331,644 kutoka mkataba ulioingiwa hapo awali. Hivyo 
kufanya hasara ya jumla ya Sh. 72,025,634. 

 
Kwa maoni yangu, Halmashauri imepata hasara ya Sh. 72,025,634 
kwa kutolipwa 10% (Sh. 59,693,990) ya thamani ya kazi 
isiyokamilika wakati wa kuvunja mkataba wa awali na gharama ya 
ziada ya Sh. 12,331,644  kwa kuingia mkataba mpya. 

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
uhakikishe unazingatia vifungu vya mikataba. Aidha, Afisa Masuuli 
na Msimamizi wa Mradi wachukuliwe hatua kwa hasara 
waliyosababisha. 
 
 
 

9.7.23 Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni kukosa sifa za uongozi 
Nimepitia muundo wa Bodi ya Zabuni wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba na kubaini kuwa, Afisa Masuuli alimteua Mkuu wa Idara ya 
Afya ambaye mara nyingi huanzisha manunuzi kuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya Zabuni ya Halmashauri. Hii ni kinyume na Kanuni ya 7 (2) 
(a) ya Bodi ya Zabuni kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 
2014 na Sehemu ya 31 ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011. 

 
Kwa maoni yangu, kufanya hivyo kunaweza kusababisha mgongano 
wa kimaslahi katika mchakato wa manunuzi. 
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Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha uteuzi wa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Zabuni unafuata Kanuni ya 7(2)(a) ya Bodi 
ya zabuni kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2014 na 
Sehemu ya 31 ya Sheria ya manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 
 

9.7.24 Utayarishaji duni wa BoQs kwa mradi wa umwagiliaji 
uliosababisha gharama ya ziada ya Sh. 26,059,103 
Mapitio yangu ya mkataba Na. LGA/037/2016-
2017/MLB/SSIDP/W/01 LOT1 (awamu ya pili) kwa Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba wenye thamani ya Sh. 302,502,470 yalibaini 
kuwa, Mkandarasi alipaswa kujenga mfereji wenye urefu wa mita 
1,573.3 uliochimbwa katika awamu ya kwanza. Hata hivyo, wakati 
wa utekelezaji wa mradi huo katika awamu ya kwanza Mkandarasi 
alichimba mita 983.3 pekee. Matokeo yake, Halmashauri ilibadili 
wigo wa kazi ya awamu ya pili kuwa mita 1,360 na bei ya mkataba 
kuwa Sh. 328,561,674.  

 
Nilitembelea mradi mnamo tarehe 13/11/2017, (siku tano kabla 
ya tarehe ya kukamilika kwake) nikagundua Mkandarasi amejenga 
mita 790 tu kati ya mita 1,360 alizotakiwa kujenga katika awamu 
ya pili ya mradi. 

 
Kwa maoni yangu, utayarishaji duni wa BoQ ulisababisha gharama 
za ziada kiasi cha  Sh. 26,059,100. 

 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kwamba, 
katika siku zijazo BoQs zinatayarishwa kwa ufanisi ili kuepuka 
gharama za ziada. 

 
9.7.25 Kamati ya Tathmini haikufanya tathmini ya baada ya Wazabuni 

kupitishwa 
Mapitio yangu ya taarifa za tathmini za mikataba 
No.LGA/HQ/044/CW/01/2016/2017 (LOT IV) na 
No.LGA/044/HQ/2016/2017/W/013 katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Rombo yalibaini kuwa, Kamati ya Tathmini haikufanya uhakiki 
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unaotakiwa baada ya Wazabuni kupitishwa ili kutathmini ukweli 
wa nyaraka, uwepo wa vifaa na uzoefu wa Wazabuni. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 124 ya Kanuni za manunuzi ya Umma za 
mwaka 2013. 

 
Kwa maoni yangu, Kamati ya Tathmini haikupaswa kupendekeza 
mshindi wa zabuni kabla ya kufanya uhakiki unaotakiwa baada ya 
Wazabuni kupitishwa ili kuepuka kuiweka Halmashauri katika 
hatari ya kuwa na kazi zisizo na kiwango. 

 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kwamba, 
katika siku zijazo Bodi ya Zabuni inaidhinisha tu Mzabuni 
anayepatikana baada ya kufanyika kwa uhakiki wa baada ya 
Wazabuni kupitishwa.  
 

9.7.26 Kupokelewa na kuwekwa kwa zabuni na Katibu wa Afisa 
Masuuli badala ya Katibu wa Bodi ya Zabuni 
Nimebaini kuwa, zabuni za Halmashauri ya Wilaya ya Same 
zilikuwa zikipokelewa na kuhifadhiwa na Katibu wa Afisa Masuuli, 
na kuwekwa katika Ofisi ya Afisa Masuuli kinyume na Kanuni ya 195 
(1) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma, 2013 ambayo inahitaji Katibu 
wa Bodi ya Zabuni kupokea na kuweka zabuni katika kikasha cha 
zabuni kilichofungwa au katika Ofisi salama kwa niaba ya Bodi. 

 
Kwa maoni yangu, upokeaji na uwekaji wa zabuni unaofanywa na 
Katibu wa Afisa Masuuli badala ya Katibu wa Bodi, unaweza 
kusababisha ubadilishwaji wa zabuni hizo, kuondoa baadhi ya 
zabuni, na hata kufanya marekebisho kwenye zabuni bila 
kugundulika na Uongozi wa Halmashauri. 

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
uhakikishe zabuni zinapokelewa na Katibu wa Bodi ya Zabuni na 
kuwekwa katika kikasha kilichofungwa au katika Ofisi yenye 
usalama kwa idhini ya Bodi ya Zabuni. 
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9.7.27 Kutopanga muda vizuri katika utekelezaji wa mkataba wenye 
thamani ya Sh.Tz 95,660,240 
Kanuni ya 74(1) ya Kanuni za manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inahitaji kipindi halisi cha mkataba kifanyiwe upembuzi ili 
Wazabuni wapate muda wa kutosha kukamilisha utoaji wa bidhaa, 
kazi au huduma. 

 
Nimepitia mkataba Na. LGA/049/W/2016/2017/04 wenye thamani 
ya Sh. 95,660,240 kwa ajili ya ukarabati wa barabara katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Same na kugundua kuwa, mkataba 
ulipangwa kuanza tarehe 22/03/2017 na kukamilika tarehe 
22/07/2017, kipindi ambacho kilikuwa ni cha mvua kwa taarifa za 
utabiri wa hali ya hewa. Matokeo yake Mkandarasi alisitisha 
mkataba kwa miezi miwili (tangu mwezi wa tatu hadi wa tano 
mwaka 2017).  

 
Kwa maoni yangu, upangaji wa muda wa kutekeleza mkataba 
usiozingatia msimu wa mvua ulipelekea kuchelewa kwa 
ukamilishaji wa mradi kwa zaidi ya miezi mitano. 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha misimu ya 
mvua inazingatiwa wakati wa upangaji wa tarehe za mikataba ili 
kuepuka kuchelewesha ukamilishaji wa kazi na huduma kwa jamii. 
 
 
 

9.7.28 Kukosekana kwa muhtasari wa ufunguzi wa zabuni  
Nimepitia mkataba wenye Na. LGA/078/2014/2015/C/01 katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela na kugundua kuwa hakukuwa na 
kumbukumbu za kikao cha ufunguzi wa zabuni. Mapitio zaidi ya 
ufunguzi wa zabuni hizo yamebaini kutokuwepo kwa kumbukumbu 
yoyote ya mahudhurio ya kikao cha ufunguzi wa zabuni. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 199(1) ya Kanuni ya manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2013. 
 
Kwa maoni yangu, kukosekana kwa muhtasari wa kikao cha 
ufunguzi wa zabuni kunaashiria kutokuwepo na uwazi kwa 
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Wazabuni. Vilevile kunaiweka Halmashauri katika hatari ya 
kupoteza uaminifu. Hii pia inaweza kusababisha kukosekana kwa 
usawa kwenye mchakato wa tathmini. 
 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kwamba, 
kwa siku zijazo kikao cha ufunguzi wa zabuni kinafanyika ipasavyo 
na kumbukumbu zake zinatunzwa kwa rejea zaidi. 
 

9.7.29 Mkataba wenye thamani ya Sh. 338, 874,648 umetunukiwa bila 
tathmini ya zabuni 
Mapitio ya mkataba Na. LGA/173/SZ/2016/2017/W/42 wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Buchosa na muhtasari wa Bodi ya Zabuni 
wa tarehe 19/04/2017 yalibaini kuwa, SUMA JKT alinukuu bei ya 
Sh. 298,874,648 na TBA walinukuu bei ya Sh. 348,943,152. SUMA 
JKT alishinda zabuni hiyo pasipo na tathmini ya zabuni. Hii ni 
kinyume na Kanuni ya 211 ya Kanuni za manunuzi ya Umma za 
mwaka 2013. Aidha, niligundua kuwa tarehe 19/04/2017 Bodi ya 
Zabuni iliidhinisha bei ya Sh. 298,874,253 lakini mkataba 
ulisainiwa kwa Sh. 338, 874,648. Hii ilipelekea gharama za ziada 
za mradi Sh. 40,000,000. 

 
Kwa maoni yangu, kutunuku mkataba bila tathmini ya zabuni 
kunazuia ushindani kwa Wazabuni; na kunaiweka Halmashauri 
katika hatari ya kununua huduma kwa gharama ya juu zaidi. 

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri 
ufanye tathmini kikamilifu kabla ya kutangaza mshindi wa zabuni. 

 
9.7.30 Usanifu duni wa mradi uliopelekea ucheleweshaji na gharama 

ya ziada ya Sh. 258,294,791 
Kanuni ya 321 (1) ya Kanuni za manunuzi ya Umma za mwaka 2013 
(na marekebisho yake ya mwaka 2016) inamtaka Mshauri 
(Consultant) kufanya kazi kulingana na viwango vya taaluma vya 
sasa na kwa hatua stahiki ili kuepuka kufanya kosa. 
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Mapitio yangu katika mkataba Na. 
LGA/134/ULGSP/BT/2015/2016/03 wenye thamani ya Sh. 
4,284,807,636.96 kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha mabasi cha 
Njombe yalibaini kuwa, mkataba ulitakiwa kuanza tarehe 
21/9/2015 na kuisha tarehe 20/8/2016. Hata hivyo, hadi tarehe 
17/11/2017 mradi ulikuwa bado haujakamilika. 

  
Zaidi ya hayo, nilibaini ucheleweshaji wa mradi ulisababishwa na 
usanifu duni wa Mhandisi Mshauri ambao ulileta mabadiliko mengi 
na kusimama kwa kazi. Hii pia ilisababisha gharama ya ziada ya Sh. 
258,294,791. 

 
Kwa maoni yangu, usanifu duni wa mradi ulipelekea kuchelewa 
kukamilika kwa mradi na kuongezeka kwa gharama ya Sh. 
258,294,791. 

 
Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa Halmashauri hii 
uongeze ubora katika manunuzi yake kwenye eneo la huduma za 
washauri ili kuepuka gharama za ziada na kuchelewa kwa 
utekelezaji wa mikataba. 

 
9.7.31 Uzembe wa Mshauri uliopelekea kuvunja misingi ya mkataba 

Sehemu ya 3 (3.2-3.4) ya hadidu za rejea kwa mkataba Na. 
LGA/134/ULGSP/BT/2012/2013/03 inahitaji Mshauri wa mradi 
kusimamia mradi na kutoa taarifa kwa Halmashauri kila wiki, kila 
mwezi na kila robo mwaka. 
Nimepitia mkataba Na. LGA/134/ULGSP/BT/2012/2013/03 wa 
Halmashauri ya Mji Njombe na kubaini kuwa Mshauri hakutekeleza 
majukumu yake kwa mujibu wa mkataba (kushindwa kuwasilisha 
taarifa ya kina na kuweka Mshauri Mkazi). Halmashauri ilimuonya 
Mshauri kupitia barua Na. NTC/TB/01/234 kuhusu utendaji wake 
kuwa wa kiwango cha chini. Aidha, nimebaini barua nne kutoka 
kwa Mkandarasi ambazo zilimtaka Mshauri kutoa maoni ya 
kitaalam juu ya maulizo yaliyojitokeza eneo la kazi lakini Mshauri 
hakujibu barua hata moja katika hizo. Hii ilisababisha Mkandarasi 
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kuomba siku 106 za nyongeza ili kukamilisha kazi, ambazo pia 
hazikupitishwa na Mshauri (Consultant). 
Kwa maoni yangu, Mshauri kushindwa kuandaa taarifa ya 
maendeleo ya kila mwezi na kutojibu maulizo ya Mkandarasi 
vilisababisha mradi kuchelewa. 

 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kufuatilia utendaji wa 
Mshauri dhidi ya masharti yaliyotajwa katika mkataba. Aidha, 
Halmashauri ya Mji Njombe ichukue hatua dhidi ya Mshauri kadri 
mkataba unavyotaka. 

 
9.7.32 Kushindwa kuzuia Sh. 144,000,000 kutoka kwa Mkandarasi 

kwa kutohuisha mpango wa kazi  
Ukaguzi wangu wa mkataba Na. 
LGA/134/ULGSP/BT/2013/2014/02 na 
LGA/134/ULGSP/BT/2015/2016/03 katika Halmashauri ya Mji 
Njombe ulibaini kuwa, Mkandarasi hakuwasilisha mpango wa kazi 
uliohuishwa kwa miezi 17 (Awamu 32). Halmashauri ilishindwa 
kuzuia kiasi cha Sh. 144,000,000 kinyume na kifungu cha 15 na 16 
cha SCC ambacho kinahitaji kiasi cha Sh. 4,500,000 kuzuiwa kwa 
kila awamu ambayo Mkandarasi atashindwa kuhuisha mpango wa 
kazi. 

  
Kwa maoni yangu, kushindwa kuzuia kiasi hicho cha fedha 
kunaiweka Halmashauri katika hatari ya ucheleweshaji wa huduma 
kwa jamii husika na pia upotevu wa fedha iwapo Mkandarasi 
atashindwa kutekeleza mradi ndani ya kipindi kilichopangwa. 

 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kwamba, 
katika siku zijazo, kiasi cha fedha kinachotakiwa kwa kila awamu 
ambayo Mkandarasi atashindwa kuhuisha mpango wa kazi 
kinazuiwa ili kuepusha hasara kwa Halmashauri inayoweza 
kujitokeza. 

9.7.33 Kutelekezwa kwa vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh. 
105,942,526.55 
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Kifungu cha 45.2 na 45.3 cha GCC kinasema kwamba, "Msimamizi 
wa mradi atakagua taarifa ya kila mwezi ya Mkandarasi na 
kuthibitisha malipo kwa Mkandarasi ndani ya siku ishirini na nane 
(28) kuanzia siku ya kupokea cheti cha malipo hayo kutoka kwa 
Mkandarasi, na kwamba thamani ya kazi iliyofanywa itabainishwa 
na Msimamizi wa mradi". 

 
Mapitio yangu katika jalada la mawasiliano la mkataba Na. 
LGA/134/ULGSP/BT/2013/2014/02 katika Halmashauri ya Mji 
Njombe yalibaini kuwa, Mkandarasi hakufidiwa vifaa vyenye 
thamani ya Sh. 105,942,526.55 visivyotumika katika awamu ya 
kwanza ya mkataba kutokana na mabadiliko ya mawanda na 
matakwa yaliyotolewa na Mshauri. Vifaa hivyo vilinunuliwa kabla 
mawanda na matakwa ya mkataba hayajabadilika. 

 
Kwa mtazamo wangu, mabadiliko ya mawanda na matakwa ya 
mkataba yamechangia kutotumika kwa vifaa hivyo 
vilivyotelekezwa, na pia yamepelekea kutokuelewana kati ya 
pande zote mbili na kuchelewa kukamilika kwa mradi. 

 
Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha katika siku 
zijazo, mabadiliko katika mawanda, matakwa na muundo wa 
mradi yanawasilishwa kwa Mkandarasi kwa wakati. Aidha, 
Halmashauri inashauriwa kutatua mgogoro baina yake na 
Mkandarasi na kukamilisha utekelezaji mradi bila kuchelewa zaidi. 
 
 

9.7.34 Kufanyika kwa malipo ya Sh. 204,811,028.20 kinyume na 
idhini ya Mhandisi Mshauri  
Kifungu cha 46.1 cha GCC kinahitaji Halmashauri kulipa kiasi 
kilichothibitishwa na Msimamizi wa mradi kwa kila cheti husika cha 
malipo. 

 
Mapitio ya malipo ya kazi zilizotekelezwa kwa mkataba Na. 
LGA/134/ULGSP/BT/2013/2014/02 na 
LGA/134/ULGSP/BT/2015/2016/03 yamebainisha kuwa, 



 

156 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Halmashauri ya Mji Njombe ililipa kiasi cha Sh. 204,811,028.20 
pungufu ikilinganishwa na fedha iliyoidhinishwa na Mshauri katika 
malipo 11 kwa awamu ya kwanza na ya pili. 

 
Kwa maoni yangu, kukataa malipo yaliyothibitishwa na Mshauri 
bila kuwaarifu wahusika kumesababisha mgogoro ambao hatimaye 
umepekelekea kuchelewa kwa mradi. 

 
Napendekeza katika siku zijazo, Uongozi wa Halmashauri kumpa 
taarifa Mshauri kuhusu mabadiliko yoyote yatokanayo na kiasi 
kilichoidhinishwa kwa malipo. Aidha, kukokotoa malipo yote ya 
awali na kulipa kiasi kilichokatwa (kama kipo) ili kuepuka kukawia 
zaidi kwa mradi. 
 

9.8 Mapungufu yaliyojitokeza kwenye Taarifa ya Mamlaka ya 
Uzimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kwa mwaka 2016/17 
Sheria ya Manunuzi Toleo Na, 410 imetoa mamlaka kwa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kufanya ukaguzi wa 
manunuzi kuanzia kwenye mchakato wa zabuni, utekelezaji wa 
miradi na kumalizika kwa miradi. Lengo ni kutambua kama 
manunuzi yanafanyika kwa mujibu wa sheria ya manunuzi. 

Kwa mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka ya Usimamizi wa 
Manunuzi ya Umma (PPRA) imeandaa na kuwasilisha ripoti ya 
ukaguzi na tathmini katika Taasisi 112 na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 35 zilizofanya manunuzi. Ripoti hiyo ya Mamlaka ya 
Usimamizi wa Manunuzi ya Umma imeonesha mambo mengi 
ambayo pia yamebainishwa katika ripoti yangu. Natambua kazi 
iliyofanywa na Mamlaka hii ambayo nimeona ni muhimu taarifa 
yake kujumuishwa katika ripoti yangu kama inavyoonekana hapa 
chini: 

9.8.1 Tathimini ya viashiria hatarishi vya rushwa. 
Miradi 11 kutoka kwenye taasisi 5 zilizofanya manunuzi zina 
viashiria hatarishi zaidi ya asilimia 20 ya vigezo vinavyotoa 
vihatarishi hatari vya rushwa kwenye miradi hiyo. Maelezo ya 
viashiria hatarishi vya rushwa yanaoneshwa katika Jedwali 9-36 
hapo chini: 
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Jedwali 9-36 Taasisi za manunuzi zenye viashiria hatarishi 

Taasisi 
za 

manunu
zi 

Maelezo ya miradi Kabla 
ya 

mchaka
to wa 
zabuni 

(% 

Tathimi
ni na 

kutunu
ku (%) 

Usimam
izi wa 

mikatab
a na 

ukaguzi 
(%) 

Wasta
ni (% 

H/Msala
la  

LGA/163/2016/2017/HQ/W/RF/
01/LOT 1 for rehabilitation of 
Kahama – Mwanese - Kabondo 
roads 16KM 

45 17 15 24 

H/W 
Kahama  

LGA/155/2016/2017/W/21 for 
road maintenance works along 
Sango road and drain 
excavation along Bonde la Miwa 
(Sospeter) Road 

33 14 21 22.66 

LGA/155/2016/2017/W/22 for 
road maintenance works along 
petro africa - CDT - Namanga 
Road (800 M) and drain 
construction (230) 

33 14 21 22.66 

LGA/155/2016/2017/W/23 for 
road maintenance works along 
Kahama motel and Busumabu 
Road, Mondo Road and Seeke 
Road 

33 14 21 22.66 

LGA/155/2016/2017/W/25 for 
road maintenance works along 
Kapaya - RPS Road 

33 14 21 22.66 

LGA/155/2016/2017/W/05 for 
supply and installation assorted 
building materials for clean and 
waste water system at Kahama 
TC hospita 

33 14 21 22.66 

H/W 
Moshi  

LGA/046/2015/2016/W/10 lot 
01 for routine 
maintenance/spot improvement 
/ period maintenance works 
along Old Moshi - Kidia, 
Kiboriloni - Mbokomu, Old Moshi 

33 6 21 20 
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Taasisi 
za 

manunu
zi 

Maelezo ya miradi Kabla 
ya 

mchaka
to wa 
zabuni 

(% 

Tathimi
ni na 

kutunu
ku (%) 

Usimam
izi wa 

mikatab
a na 

ukaguzi 
(%) 

Wasta
ni (% 

- Mdawi- Kisaseni (1km), Old 
Moshi - Tela, Mungureni - Tela, 
Kiboriloni - Kiwalaa (3km), KDC 
- Kiwalaa (3.8 km), Tema - 
Mangeni Olimo (6km), Marangu 
(4km) and Kidia - Kimochi 
(4.1km) roads 
33 
LGA/046/2016/2017/W/01 Lot 
09 for routine/ periodic 
maintenance of Old Arusha 
road, KwasarakiKindi, Kibashi, 
Singiti- Nganjeni, Kombo- 
Kifunyi- Umbwe Primary School, 
Wereweru- Manushi- KNCU and 
Manushi Juu KNCU- Somsom 
roads 

27 33 21 27 

H/Mji 
Masasi  

LPO No. 1824 for supply of 
brand new tractor, 4 disc 
plough and 12 tons tipping 
trailler 

42 13 20 24 

H/W 
Kibondo  

LGA/041/2015/ 
2016/W/56/169/01 for  cons 
and provision of school building 
facilities at Itab Secondary in 
Kibondo DC 

8.30 23.81 36.36 22.73 

LGA/041/2015/ 2016/W/09 for 
reha of 8 toilets of ward 8 
District Hospital, Itoele 
Mabamba Health Centre, 1 
toilet at Nyaruyok facility, 
rehabilitation of Kumuhama and 
Nyange dispensaries, 
rehabilitation of OPD at Kifura 
centre and rehabilitation of 
placenta pit a Kitahama Bitare 
Dispensaries at Kibondo DC 

16.67 33.33 27.27 25.71 
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Ni muhimu kujua kwamba viashiria hatarishi vilivyogundulika sio 
kithibitisho tosha cha rushwa ingawa kadri asilimia 
inavyoongezeka ndivyo uwezekano wa rushwa unaweza ukatokea. 
Katika baadhi ya matukio, kadri idadi ya viashiria hatarishi 
inavyongezeka haimaanishi kuwa mapungufu yanayoonekana 
hayatokani na uwepo wa rushwa bali ni mapungufu ya kiutendaji. 

9.8.2 Taasisi za manunuzi zenye utendaji mbovu 
Katika uchambuzi wa ripoti, Taasisi za Manunuzi 10 na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 6 zina utendaji mbovu katika kuzingatia sheria na 
kanuni za manunuzi ambapo utendaji wake upo chini kwa kiwango 
cha asilimia 60. Halmashauri hizo ni kama zinavyoonekana kwenye 
Jedwali 9-37 hapa chini. 

Jedwali 9-37: Halmashauri zenye utendaji mbovu kwa mwaka 
2016/2017  

M/za 
Serikali 
za 
Mitaa  

Muun
do wa 
kitaas
isi 

Usahihi 
katika 
uandaaj
i wa 
mpango 
wa 
mwaka 
wa 
manunu
zi 

Usahi
hiwa 
mcha
katok
ato 
wa 
zabun
i 

Usahi
hi wa 
usima
mizi 
wa 
mikat
aba 

Usima
mizi 
wa 
nyara
ka za 
manu
nuzi 

Utekel
ezaji 
wa 
mifum
o ya 
Mamla
ka ya 
usima
mizi 
wa 
manun
uzi 

Utat
uaji 
wa 
mala
lami
ko 

Jumla 
ya 
alama 
% 

H/W 
Pangani  

6.15 5.80 13.11 9.10 6.50 8.00 0.00 48.66 

H/Mji 
Kahama  

7.83 4.15 10.12 24.50 5.00 0.00 0.00 51.60 

H/W 
Kibond
o  

6.72 8.65 12.46 15.79 6.50 2.00 0.00 52.12 

H/W 
Kasulu  

7.54 8.25 14.13 20.00 5.50 0.00 0.00 55.42 

H/W 
Handen
i  

5.43 7.10 11.84 32.10 1.00 0.00 0.00 57.47 

H/Mji 
Masasi  

6.98 6.70 16.00 23.80 5.50 0.00 0.00 58.98 
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Uchambuzi wa ziada unaonesha kuwa Taasisi za Manunuzi 4 kati ya 
6 zenye utendaji mbovu zilishakaguliwa miaka iliyopita na 
Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) na kupewa 
mapendekezo ya kuzisaidia ziweze kuzingatia sheria ya manunuzi. 

Hata hivyo, Taasisi hizo za Manunuzi hazikutekeleza mapendekezo 
kwa ufanisi hivyo Mamlaka (PPRA) hai- kuona jitihada zilizofanywa 
katika utendaji wake. Kumbukumbu zinaonesha kuwa taasisi nyingi 
za manunuzi zenye utendaji mbovu zilisharipotiwa miaka ya nyuma 
kama inavyoonesha kwenye jedwali 9-38. 
 
Jedwali 9-38: Taasisi za Manunuzi zenye mwendelezo wa 
utendaji mbovu 

Taasisi za 
manunuzi 

Asilimia za kuzingatia kanuni 
2011/1

2 
2012/1

3 
2013/14 2014/1

5 
2015/16 2016/17 

H/W Pangani      50 48.66 
H/W Kibondo  54  48 57  52.12 
H/W Kasulu  59  53  56 55.42 
H/Mji Masasi   51.6    58.98 

 
9.8.3 Miradi ya maji iliyokaguliwa 

Ripoti ya ukaguzi ya Mamalaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma imehusisha Mamlaka ya Serikali za Mitaa 26  katika miradi 
29 ya maji ambazo ni Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa, 
Halmashauri ya Wilaya ya Bahi, Halmashauri ya Wilaya Kibaha, 
Halimashauri ya Mji wa Kibaha, Halmashauri ya Manispaa ya 
Songea, Halmashauri ya Wilaya ya Lindi, Halmashauri ya Manispaa 
ya Lindi, Halmashauri ya Wilaya ya Handeni, Halmashauri ya 
Wilaya ya Pangani , Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, Halmashauri 
ya Wilaya ya Rombo, Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi, Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali, Halmashauri ya Wilaya ya Geita, Halmashauri 
ya Wilaya ya Bukombe, Halmashauri ya Wilaya ya Nyang’hwale, 
Halmashauri ya Wilaya ya Liwale, Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa, Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba, Halmashauri ya 
Manispaa ya Sumbawanga, Halmashauri ya mji wa Njombe, 
Halmashauri ya Wilaya ya Buhingwe, Halmashauri ya Wilaya ya 
Uvinza, Halmashauri ya  Wilaya ya Mafia, Halmashauri ya  Mji wa 
Geita na Halmashauri ya  Wilaya ya Mkuranga.  
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Ukaguzi unaonesha kuwa mradi mmoja au asilimia 3.4 wenye 
thamani ya SH.TZ 367,510,000 uliotekelezwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukombe hauridhishi au utendaji mbovu, inaashiria kuwa 
vigezo vya jumla, malengo ya mradi na thamani ya fedha 
haitafikiwa. 
 

9.8.4 Ukaguzi wa thamani ya fedha. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuhakikisha kuwa 
mchakato wa manunuzi na mikataba unazingatia Kifungu cha 7 cha 
sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2016 na Kanuni za manunuzi za mwaka 
2013 pamoja na marekebisho yake ya mwaka 2016. 
Kwa mwaka 2016/2016, Mamlaka ya Usimamizi ya Manunuzi ya 
Umma Ilifanya ukaguzi wa mikataba na ufanisi kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 35 zenye jumla ya miradi 115 au asilimia 33.3 
yenye thamani ya SH.TZ 24,570,000. 
 
Matokeo ya ufanisi wa miradi yenye thamani ya SH.TZ 1.95 bilioni 
yanaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za mitaa zipatazo 3 zipo 
chini ya kiwango kwa asilimia 50 ikimaanisha kwamba utendaji 
wake haurithishi. Inaonesha kuwa miradi hiyo ina utekelezaji 
mbovu au usioridhisha inayopelekea malengo ya miradi 
kutotekelezeka na kutokufikia thamani ya fedha. 
 
Kwa kigezo hiki, hatua za haraka zinahitajika ili kushughulikia 
mapungufu yaliojitokeza ili hatimaye kupunguza athari zake. 
 
Jedwali 9-39: Miradi yenye utendaji mmbovu. 

Na. Miradi Taasisi za 
manunuzi 

Kiasi 
SH.TZ 

(Bilioni) 

Matokeo 
ya jumla 

% 
1 Mradi Na.    

LGA/001/2016/2017/W/WVI /01 
Nyongeza ya wodi ya mama 
wajawazito 

H/W Meru  0.13 47.4 

2 Mradi Na. LGA/001/2016/2017/W /01  
ujenzi wa kitengo cha kliniki ya meno 

0.07 47.4 
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3 Mradi Na. 
LGA/022/2015/2016/HQ/W/10: 
P03/10 Matengenezo ya mara kwa 
mara kwa barabara za Lenjulu - 
Lobilo; Pandambili - Kiteto, Lenjulu - 
Majawanga, na Majawanga - Chiwe & 
ujenzi wa miundo mbinu kwa 
barabara mbalimbali. 

H/W 
Kongwa  

0.15 49.8 

4 Miradi Na. 
LGA/007/2013/2014/W/01/LOT VII 
kwa ujenzi wa miundombinu ya maji 
kijiji cha  Likamba  

H/W 
Arusha  

1.60 46.0 

Jumla 1.95  

 
9.8.5 Malipo yenye shaka kwa Mkandarasi Sh. 18,750,000 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2016/2017, Halmashauri ya 
Kwimba ililipa malipo yaliyotokana na mkataba Na. 
LGA/096/2016/2017/W/RF/07 kwa ajili ya matengenezo ya mara 
kwa mara ya barabara za Icheja - Mwandubi (6.4km) matengenezo 
ya muda maalum (5km), ujenzi wa daraja dogo na mfereji wa 
barabara ya mjini kupitia kwa mkandarasi Samka yenye thamani 
ya Sh. 216,860,000. Nilibaini kuwa mkandarasi alilipwa kiasi cha 
Sh. 18,750,000 kwa kazi zisizojulikana. 
 
Hitimisho 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye utendaji ulio chini ya asilimia 
60, zinashauriwa kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa katika 
ripoti zao za ukaguzi. Kwa hiyo, inatarajiwa kwamba kutokana na 
matokeo ya kaguzi hizi, taasisi zilizokaguliwa zitachukulia kama 
fursa ya kuboresha utendaji wao kwa kuzingatia taratibu na kanuni 
kwa kiwango kinachotakiwa 

 
. 
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SURA YA KUMI 
10.0 USIMAMIZI WA MATUMIZI YA UMMA 

(a) Maelezo ya jumla 
Usimamizi wa matumizi ya umma kwa ujumla unasisitiza ufanisi 
kwenye maeneo matatu ambayo ni nidhamu ya fedha, ufanisi 
kwenye kupanga matumizi pamoja na ufanisi kwenye utendaji. 
Nidhamu ya fedha ni kwa serikali kufanya matumizi ambayo yako 
ndani ya uwezo; ufanisi wa kupanga matumizi inahusu kufanya 
matumizi sahihi ya fedha za serikali; na ufanisi kwenye utendaji 
ni utoaji wa huduma za umma kwa ubora na gharama 
zinazostahili. 
 
Ili kupata matokeo hayo, serikali ilianzisha sheria mbalimbali, 
kanuni, sera na mifumo ya udhibiti wa ndani inayopaswa 
kuzingatiwa na Mamlaka zote za Serikali za Mitaa nchini. 
 
Hata hivyo, mapitio ya jumla yanaonesha kwamba, kuna kasi 
ndogo ya kufikia malengo tajwa hapo juu. Kwa muda wa miaka 
miwili mfululizo kumekuwa na mapungufu 15 yanayojirudia 
kwenye matumizi kama ilivyooneshwa kwenye Error! Reference 
source not found. hapa chini na maelezo zaidi yaliyooneshwa 
katika kiambatisho 10-1 cha ripoti hii 
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Jedwali Na. 10-1: Mapungufu katika matumizi yanayojirudia kwa 
miaka miwili inayofuatana  
N
a
. 

Mapungufu 
kwenye matumizi 

Asilimia ya 
wastani wa 
mabadiliko 

kati ya 
2015/2016 

na 
2016/17 

Na. Mapungufu 
kwenye 

matumizi 

Asilimia ya wastani 
wa mabadiliko kati 
ya 2015/2016 na 

2016/17 

1
. 

Malipo yenye 
nyaraka pungufu 

47.77 2. Malipo 
ambayo 
hayakufany
iwa ukaguzi 
wa awali 
 

34.03 

3
. 

Hati za malipo 
zilizokosekana  

77.21 4. Malipo 
yasiyostahil
i 

32.08 

5
. 

Matumizi 
yaliyofanywa 
katika Vifungu 
visivyohusika 

23.43 6. Malipo 
batili na 
yasiyokuwa 
na manufaa 

(47.52) 

7
. 

Matumizi 
Yasiyokuwamo 
katika Bajeti 

61.47 8. Matumizi 
kwenye 
akaunti ya 
Amana bila 
kunukuu 
stakabadhi 
zilizoingiza 
fedha  

43.75 

9
. 

Ununuzi wa bidhaa 
na huduma 
usioambatana na 
utoaji wa 
stakabadhi za 
mfumo wa 
kieletroniki 

44.81 10. Matumizi 
kufanyika 
zaidi ya 
kiasi cha 
amana 
kilichowek
wa 

(40.60) 

1
1
. 

Uhamisho wa ndani 
wa Fedha kutoka 
akaunti moja 
kwenda nyingine 
kwa njia ya mikopo 
ambayo 
haijarejeshwa 

(23.15) 12. Mikopo 
kutoka 
akaunti ya 
Amana 
isiyorejesh
wa 

12.74 

1
3
. 

Madeni ya miaka 
iliyopita ambayo 
hayakulipwa katika 
mwaka husika 

17.34 14. Malipo 
yaliyofany
wa bila 
kibali 

(0.39) 
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N
a
. 

Mapungufu 
kwenye matumizi 

Asilimia ya 
wastani wa 
mabadiliko 

kati ya 
2015/2016 

na 
2016/17 

Na. Mapungufu 
kwenye 

matumizi 

Asilimia ya wastani 
wa mabadiliko kati 
ya 2015/2016 na 

2016/17 

1
5
. 

Malipo ambayo 
hayakukatwa Kodi 
ya Zuio na 
kuwasilishwa 

23.40    

 
Error! Reference source not found.hapo juu linaonesha matokeo 
ya ukaguzi na asilimia ya wastani wa mabadiliko; ambapo, 
wastani chanya ukionesha kupungua kwa idadi ya mapungufu 
licha ya kujirudia; na wastani hasi ukionesha mapungufu 
yaliyoendelea kutokea huku malipo yenye mapungufu hayo 
yakizidi kuongezeka ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
 
Uchambuzi wa matokeo yenye wastani hasi kwa mabadiliko kwa 
muda wa miaka miwili mfululizo ni kama inavyoonekana kwenye 
Kielezo hapo chini; 
 
Kielelezo Na. 10-1: Uchambuzi wa matokeo ya ukaguzi yenye 
ongezeko la asilimia hasi kwa miaka miwili mfululizo 
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Kielelezo hapo juu k inaonesha kuongezeka kwa mwenendo wa 
uhamisho wa ndani wa Fedha kutoka akaunti moja kwenda 
nyingine kwa njia ya mikopo ambayo haijarejeshwa zaidi 
inaoesha malipo batili na yasiyokuwa na manufaa na matumizi 
kufanyika zaidi ya kiasi cha amana kilichowekwa. 
 
Hii inamaanisha kuwa fedha za maendeleo na matumizi 
mengineyo kutoka hazina hazikupelekwa kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kama ilivyokusudiwa; hivyo, kusababisha; 
uhamisho wa ndani wa Fedha kutoka akaunti moja kwenda 
nyingine kwa njia ya mikopo pamoja na matumizi kufanyika zaidi 
ya kiasi cha amana kilichowekwa ili kufanya matumizi muhimu. 
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Pia, kulikuwa na ongezeko la matumizi yasiyokuwa na manufaa 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutokana na misukumo ya nje 
na malipo yaliyofanywa kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
kutokana na madeni ya kodi la zuio yaliyotokana na kushindwa 
kwa Mamlaka husika kuzuia kodi hyo kutoka kwa wazabuni. Licha 
ya baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya jitihada katika 
kuimarisha udhibiti wa ndani, kuna Mamlaka nyingine ambazo 
bado zinahitaji mikakati ya ziada ili kuboresha mifumo ya 
udhibiti wa ndani. Natumaini kuwa idadi na sababu ya hoja za 
ukaguzi zitaendelea kupungua. 
 
(b) Mapitio ya matumizi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilizokaguliwa kwa mara ya kwanza 
Matokeo ya ukaguzi uliofanyika kwenye Mamlaka 14 za Serikali 
za Mitaa zilizokaguliwa kwa mara ya kwanza yanatoa muonekano 
wa ufanisi na utendaji wa mfumo wa udhibiti wa ndani. Ukaguzi 
umebainisha mapungufu ambayo yanahitaji usimamizi wa 
menejimenti za Mamlaka husika ili kuweza kuyaboresha kwa 
kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi na kuimarisha mifumo ya 
udhibiti ya ndani. 
 
 
 
Jedwali Na. 10-2 hapa chini linaonesha orodha ya Mamlaka mpya 
za Serikali za Mitaa na aina ya mapungufu niliyoyabaini wakati 
wa ukaguzi. 
 
 
Jedwali Na. 10-2: Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokaguliwa 
kwa mara ya kwanza zinazohitaji kuboresha mifumo ya 
udhibiti ya ndani 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu Kiasi(Sh.Tz) 

1. H/W 
Chalinze  

Malipo yenye nyaraka pungufu 52,383,631 
Ununuzi wa bidhaa na huduma 
usioambatana na utoaji wa 

29,951,123 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu Kiasi(Sh.Tz) 

stakabadhi za mfumo wa 
kieletroniki 
Matumizi yaliyofanywa katika 
Vifungu visivyohusika 

43,814,400 

Matumizi yasiyokuwa katika 
bajeti 

94,184,392 

Malipo ambayo hayakufanyiwa 
ukaguzi wa awali 

46,990,935 

Mikopo kutoka akaunti ya Amana 
isiyorejeshwa 

13,030,000 

Matumizi kwenye akaunti ya 
Amana bila kunukuu stakabadhi 
zilizoingiza fedha 

73,996,042 

Jumla 354,350,523 
2. H/Mji 

Mbinga  
Malipo yenye nyaraka pungufu 1,980,000 
Malipo yaliyofanywa bila kibali 12,000,000 
Matumizi yasiyokuwa katika 
bajeti 

12,380,000 

Malipo ambayo hayakufanyiwa 
ukaguzi wa awali 

162,712,099 

Jumla 189,072,099 
3. H/M 

Kigamboni  
Malipo yenye nyaraka pungufu 4,062,000 
Ununuzi wa bidhaa na huduma 
usioambatana na utoaji wa 
stakabadhi za mfumo wa 
kieletroniki 

144,400,682 

Masurufu yasiyorejeshwa 6,790,000 
Masurufu yaliyochelewa 
kurejeshwa 

12,817,000 

Jumla 168,069,682 
4. H/W Malinyi  Malipo yenye nyaraka pungufu 10,398,712 

Ununuzi wa bidhaa na huduma 
usioambatana na utoaji wa 
stakabadhi za mfumo wa 
kieletroniki 

46,330,119 

Malipo ambayo hayakufanyiwa 
ukaguzi wa awali 

59,939,143 

Jumla 116,667,974 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu Kiasi(Sh.Tz) 

5. H/W 
Madaba  

Malipo yenye nyaraka pungufu 18,642,000 
Ununuzi wa bidhaa na huduma 
usioambatana na utoaji wa 
stakabadhi za mfumo wa 
kieletroniki 
 

8,922,000 

Matumizi yaliyofanywa katika 
Vifungu visivyohusika 

10,419,354 

Matumizi Yasiyokuwa Katika 
Bajeti 

19,735,000 

Masurufu yasiyorekodiwa 
kwenye rejesta 

6,435,320 

Jumla 64,153,674 
6. H/W Kibiti  Malipo yenye nyaraka pungufu 9,515,940 

Malipo Yasiyostahili 14,700,000 
Matumizi Yasiyokuwa Katika 
Bajeti 

15,000,000 

Masurufu yaliyochelewa 
kurejeshwa 

2,437,000 

Jumla 41,652,940 
 
Ni matumaini yangu kuwa, udhibiti wa ndani kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa nilizozikagua kwa mara ya kwanza utaboreshwa 
ili kuhakikisha kuwa shughuli za kila siku katika Mamlaka hizi 
zinaendeshwa kwa ufanisi. 
 
(c) Mapitio ya usimamizi na udhibiti wa matumizi 
Wakati wa ukaguzi nilibaini matumizi ambayo yalikuwa na ishara 
za udanganyifu, matumizi yasiyoridhisha ya fedha za umma; 
kupotea kwa fedha za umma; na matumizi yasiyo na thamani ya 
pesa. Matumizi ya aina hii yamezuia mawanda ya ukaguzi wangu.  
 
Jedwali Na. 10-3 hapa chini linaonesha aina ya matumizi 
niliyoyataja hapo juu na kiasi kinachohusika: - 
 
 
Jedwali Na. 10-3: Orodha ya aina ya matumizi yasiyofaa 
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Na. Jina la Halmashauri Na. ya 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.Tz) 

1. Malipo yasiyostahili 36 769,479,797 
2. Malipo batili na yasiyokuwa na 

manufaa 
17 1,011,974,990 

3. Hati za malipo zilizokosekana 26 477,218,739 
4. Ununuzi wa bidhaa na huduma 

usioambatana na Utoaji wa 
Stakabadhi za mfumo wa 
kieletroniki 

93 7,421,735,182 

5. Malipo yenye nyaraka pungufu 114 5,362,908,811 
 
Yamefanyika kwa maboresho makubwa kwenye mifumo ya 
udhibiti wa ndani na kuongeza kasi ya kutekeleza mapendekezo 
yangu ya ukaguzi ili kukabiliana na mapungufu, natarajia 
kuimarika kwa usimamizi na udhibiti wa matumizi kwa siku 
zijazo. 
 
Katika mwaka huu unaotolewa taarifa nilibaini kuwa mapungufu 
yanayojirudia mara kwa mara yalionekana kwenye maeneo 
yafuatayo: - 
 

10.1 Malipo yasiyostahili Sh.Tz 769,479,797 
Ili kuwa na malipo yanayostahili, malipo yanapaswa yahusiane na 
shughuli zilizokusudiwa na yafuate matakwa ya sheria. 
 
Katika mwaka unaotolewa taarifa, Halmashauri 36 za Serikali za 
Mitaa zililipa jumla ya Sh.Tz 769,479,797 kwa shughuli 
mbalimbali, lakini malipo hayo hayakustahili kutokana na: 
hakukuwa na fedha zilizowekwa kwa ajili ya matumizi hayo; 
malipo ya aina moja kufanyika mara mbili; kulipa posho kwa 
kutumia kiwango cha juu zaidi ya kinachokubalika; malipo bila 
kuzingatia sheria, kinyume na maagizo yaliyotolewa na 
menejimenti ya programu; au posho na gharama zingine ambazo 
aina ya malipo yake hayakuwa na manufaa na hayajajumuishwa 
katika bajeti ya mwaka ya Halmashauri. 
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Matumizi yasiyostahili yanapelekea matumizi yasiyoridhisha ya 
fedha za umma, ambapo inaweza kuathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizopangwa za Halmashauri ikiwa ni za maendeleo au 
za matumizi ya kawaida. 

Nimebaini kuwa kushindwa kwa idara za fedha katika kudhibiti 
matumizi kama ilivyoidhinishwa kwenye bajeti; na kushindwa 
kutenga fedha kwenye vifungu sahihi vya matumizi ni sababu 
kubwa ya matumizi yasiyostahili. Orodha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zenye matumizi yasiyostahili pamoja na kiasi 
kinachohusika kinaonekana katika Error! Reference source not 
found. chini; 

Jedwali Na. 10-4: Malipo yasiyostahili Sh.Tz 769,479,797 
Na. Jina la 

Halmashaur
i 

Kiasi (Sh.Tz) Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/Jiji 
Arusha 

9,080,000 2 H/W Meru  40,851,000 

3 H/W Arusha  4,520,000 4 H/W Momba  10,478,000 
5 H/W Babati  63,750,000 6 H/M Mtwara  5,245,000 
7 H/W Busega  9,025,000 8 H/W Mwanga  1,540,000 
9 H/W Hanang  1,040,000 10 H/W 

Namtumbo  
81,605,813 

11 H/W 
Handeni  

4,190,400 12 H/W 
Ngorongoro 

27,800,000 

13 H/W Igunga  5,505,000 14 H/Mji 
Njombe  

9,340,000 

15 H/W 
Kahama  

39,785,532 16 H/W Nyasa  48,615,750 

17 H/W 
Kalambo  

9,000,000 18 H/W Nzega  13,296,000 

19 H/W Kaliua 5,284,000 20 H/Mji Nzega  3,360,000 
21 H/W Kibiti  14,700,000 22 H/W Rombo  58,449,392 
23 H/M 

Kigoma/Ujij
i  

8,300,000 24 H/W Same  11,683,181 

25 H/W 
Lushoto  

13,480,000 26 H/W Siha  14,475,000 

27 H/W Masasi  2,200,000 28 H/W Sikonge  3,566,000 
29 H/Mji 

Masasi  
2,330,000 30 H/W 

Simanjiro  
3,000,000 

31 H/W Mbinga  1,010,000 32 H/W Songea  18,949,000 
33 H/W 

Mbogwe  
180,733,529 34 H/M 

Sumbawanga  
8,647,000 
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Na. Jina la 
Halmashaur

i 

Kiasi (Sh.Tz) Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) 

35 H/W Mbulu  8,305,400 36 H/W 
Ukerewe 

26,339,800 
  

  Jumla 769,479,797 
 

Narejea mapendekezo yangu niliyotoa kwenye ripoti zilizopita 
nikizihimiza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia matakwa ya 
sheria; kuimarisha udhibiti wa bajeti na kuzingatia vifungu ya 
bajeti; kurejesha kiasi chote kilicholipwa kimakosa kwenye 
akaunti za Halmashauri; na kuimarisha udhibiti wa ndani ili 
kupata thamani ya pesa kwa kiwango cha juu. Mbali na hayo, 
maafisa wa husika wanapaswa kuwajibika kwa matumizi 
yasiyostahili. 
 

10.2 Matumizi yasiyokuwa na manufaa Sh.Tz 1,011,974,990 
Matumizi yasiyokuwa na manufaa ni matumizi yanayofanywa na 
Halmashauri kwa kulipa gharama za tozo, adhabu au riba kwa 
kushindwa kuzingatia vipengele ya mikataba ambapo 
Halmashauri husika haipati faida yoyote kutokana na malipo 
hayo. 
 
Katika mwaka husika, Halmashauri 17 zililipa kiasi cha Sh.Tz 
1,011,974,990 bila kupata manufaa yoyote. Aina ya malipo na 
kiasi kilichohusika ni kama inavyoonekana kwenye  
Jedwali Na. 10-5 hapa chini:- 
 
Jedwali Na. 10-5: Malipo batili na yasiyokuwa na manufaa 
Sh.Tz 1,011,974,990 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) Aina ya matumizi 

1. H/Jiji Arusha  130,000,000 Adhabu/riba kwa kushindwa 
kuzingatia vipengele vya 
mikataba, ikihusisha faini 
na fidia kutokana na kesi za 
kisheria, madai na fidia kwa 
kuvunja mkataba 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) Aina ya matumizi 

2. H/Mji Babati  63,824,564 Tozo kwa kushindwa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania makato ya 
kodi la zuio yaliyofanywa 
kwa wazabuni kwa mwaka 
2013/2014 na 2014/2015 

3. H/W Bumbuli  40,000,000 Tozo kwa kushindwa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania makato ya 
kodi la zuio yaliyofanywa 
kwenye mikataba ya mwaka 
2013 na 2015. 

4. H/W Hanang  9,812,500 Gharama zilizotumika 
kuandaa uchaguzi lakini 
uchaguzi haukufanyika 

5. H/W Handeni   277,947,723 Tozo kwa kushindwa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania makato ya 
kodi la zuio yaliyofanywa 
kwa wazabuni kuanzia julai 
2013 hadi Juni 2015, pia 
upotevu wa pesa za umma 
Sh. 197,934,420 
kilicholipwa kwa wazabuni 
nje ya Bohari kuu ya dawa 

6. H/W Kiteto  44,870,000 Tozo kwa kushindwa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania makato ya 
kodi la zuio yaliyofanywa 
kwa wazabuni kwa mwaka 
Year 2013/2014 to 
2016/2017 

7. H/Mji Kondoa  2,000,000 Malipo ya posho ya samani 
zaidi yaliyosababisha  
kupotea kwa fedha za 
serikali 

8. H/W Longido  10,980,000 Migogoro ya kazi na malipo 
zaidi ya posho ya kujikimu 
kwa Madiwani wakati wa 
robo ya ya pili ya mwaka 
2016/2017 

9. H/Mji Masasi  19,360,900 Mapungufu kutokana na bei 
za juu zilizotolewa na 
wasambazaji 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) Aina ya matumizi 

10. H/W Mtwara  1,320, 000 Hasara kutokana na kupoka 
kupokea idadi ndogo ya 
mabati yakiyonunuliwa 

11. H/W Mtwara  151,612,400 Kupotea kwa fedha za 
Halmashauri baada ya 
kulipa Ardhi Institute 
Tabora gharama ya 
kuthaminisha nyumba za 
kulipa kodi ya majengo na 
baadae Mamlaka ya mapato 
Tanzania kupewa jukumu 
hilo 

12. H/W Muheza  26,553,112 Tozo kwa kushindwa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania makato ya 
kodi la zuio yaliyofanywa 
kwa wazabuni kati ya 
mwaka 
Julai 2013 na Juni 2015. 

13. H/W Nanyumbu  6,643,560 Hasara iliyopatikana baada 
ya kuingia gharama ya 
kuanzisha kituo cha redio 
kisichotumika 

14. H/W Pangani  113,478,820 Tozo kwa kushindwa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania makato ya 
kodi la zuio yaliyofanywa 
kwa wazabuni kati ya 
mwaka 
Julai 2013 na Juni 2015. 

15. H/W Siha  6,403,800 Pesa zilizopotea baada ya 
kutolewa kwenye akaunti 
kabla ya muda wa 
utekelezaji wa shughuli 
usika 

16. H/W Simanjiro  74,387,611 Tozo kwa kushindwa 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania makato ya 
kodi la zuio yaliyofanywa 
kwa wazabuni kati ya 
mwaka 
Julai 2012/2013 na 
2013/2014 

17. H/W Tandahimba  34,100,000 Halmashauri imepata hasara 
baada kuingia gharama 
iliyotumika kufanya 
kampeni kwa wakulima wa 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) Aina ya matumizi 

kahawai ili kuhamasisha 
kuchangia pembejeo na 
kutengeneza viatabu vya 
kukusanyia michango hiyo; 
hata hivyo, Serikali baadae 
iliagiza pembejeo hizo 
zitolewe bure.  

Jumla 1,011,974,990  

 
Wanasheria wa Halmashauri kushindwa kutasfiri baadhi ya 
vifungu vya sheria za kodi vinavyoweza kupunguza madeni ya 
kodi, kutokutoa kodi ya zuio kwenye malipo ya wazabuni, 
kushindwa kuwasilisha kodi ya zuio Mamlama ya Mapato, na 
kushindwa kutatua migogoro ya wafanyakazi ndizo sababu kubwa 
zinazosababisha malipo yasiyo na manufaa. Malipo haya pia 
yanaathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 
 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 
kuwa kodi ya zuio inakatwa na kuwasilishwa kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kwa mujibu wa matakwa ya sharia; na 
kuhakikisha kuwa kodi ya zuio iliyolipwa na Halmashauri kwa 
kushindwa kuzuia kodi hiyo kutoka kwa wazabuni zirejeshwe 
Halmashauri na wazubuni Husika. 
 

10.3 Hati za malipo zilizokosekana Sh. Tz 477,128,739 
Agizo la 34(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 linamtaka Mweka Hazina wa Halmashauri 
kuhakikisha kuwa nyaraka zote muhimu ziko salama. 
Aidha, Agizo la 104 (3) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza kuwa hati za malipo 
pamoja na viambatisho vyake vinatakiwa kuwekwa vizuri na 
kutunzwa kwa muda usiopungua miaka mitano (5). 
 
Kinyume na matakwa ya maagizo hayo, nimebaini hati za malipo 
zenye thamani ta Sh.Tz 477,128,739 yaliyofanyika kwenye 
Halmashauri 26 hazikuwamo kwenye makarabrasha husika. 
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Kwa hiyo, aina na uhalali wa matumizi yaliyofanyika kwenye 
Halmshauri husika havikuweza kuthibitishwa, hivyo kupelekea 
kupungua kwa mawanda ya ukaguzi wangu.  
 
Jedwali Na. 10-6 linaonesha Halmashauri ambazo zilitolewa 
taarifa ya kukosekana kwa hati za malipo. 
 
Jedwali Na. 10-6: Halmshauri ambazo zilitolewa taarifa ya 
kukosekana kwa hati za malipo. 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/W Babati  17,839,400 2 H/W Mbulu  2,200,000 
3 H/Mji Babati 2,373,099 4 H/W Meatu  17,360,000 
5 H/W 

Bagamoyo 
11,222,880 6 H/W Misungwi  25,689,427 

7 H/W Butiama  35,767,500 8 H/W Mkuranga  11,745,953 
9 H/W Hanang  3,987,000 10 H/W Mwanga  8,434,147 
11 H/Mji Handeni  4,928,125 12 H/W 

Namtumbo  
27,410,820 

13 H/M Ilemela  33,716,963 14 H/W Nanyumbu  4,310,000 
15 H/W Kwimba  2,174,928 16 H/W Newala  7,334,200 
17 H/W Kyela  28,365,200 18 H/W Rombo 44,437,200 
19 H/W Mafia  11,581,886 20 H/W Simanjiro  1,075,000 
21 H/W Makete  5,930,000 22 H/W Tabora  20,245,690 
23 H/W Mbogwe  74,489,707 24 H/W 

Tandahimba  
20,287,264 

25 H/W Mbozi  22,943,600 26 H/W Ukerewe  31,368,750 
  

 
  Jumla 477,218,739 

 
Narudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekeleza jukumu 
lao la msingi la kuhifadhi kwa usalama nyaraka muhimu ikiwa ni 
pamoja na hati za malipo ili kuepuka upotevu. 
 

10.4 Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na utoaji wa 
stakabadhi za mfumo wa kieletroniki Sh.Tz 7,421,735,182 
Kifungu Na. 29(4) cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya 
mwaka 1997 (iliyorekabishwa mwaka 2010) na Kanuni ya 28(1) ya 
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Kodi ya Mapato ya vifaa vya mfumo wa Kieletroniki, 2012 
inahitaji kila mnunuzi kudai na kuhifadhi risiti za kieletroniki au 
hati ya madai. 
 
Kinyume na matakwa ya sheria zilizotajwa hapo juu na licha ya 
mapungufu haya kuwa yanajirudia kwa miaka miwili sasa, malipo 
ya Sh.Tz 7,421,735,182 kwa wazabuni wa bidhaa na huduma 
yaliyofanywa na Halmashauri 93 yalithibitika kuwa hayana risiti 
za kieletroniki. Orodha ya Halmashauri husika zimeonyeshwa 
kwenye kiambatisho Na.10:2 cha ripoti hii. 
 
Halmashauri kuendelea kulipa wazabuni bila kudai risiti za 
kieletroniki kunaonesha kuwamo wazabuni wanaofanya nao 
biashara hawana mashine za kielektroniki au hawadai risiti hizi. 
 
Jedwali Na. 10-7 hapa chini linaonesha Halmashauri zenye 
manunuzi ya bidhaa na huduma yenye thamani kubwa yasiyo na 
risiti za kielectroniki.  
 
Jedwali Na. 10-7: Halmashauri zilizofanya manunuzi bila 
yasiyoambatana na risiti za kieletroniki 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.Tz) 
1. H/W Sikonge  551,860,478 
2. H/M Dodoma  543,507,333 
3. H/M Kinondoni  487,659,674 
4. H/W Mbarali  453,714,315 
5. H/W Hanang  402,617,980 

Kwa sasa, Serikali inasisitiza juu ya umuhimu wa kudai risiti za 
kieletroniki kwa kila manunuzi yanayofanyika. Ni matarajio 
yangu kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa hazitafanya biashara 
na wazabuni wasiotoa risiti za kielektroniki na pia watadai risiti 
zote za kielektroniki ambazo hazikutolewa awali kutoka kwa 
wazabuni husika. 

10.5 Malipo ambayo hayakukatwa Kodi ya Zuio Sh.Tz. 156,244,852 
Kifungu cha 83A na Aya 4(c) ya Jedwali la kwanza kwenye Sheria 
ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2014 kinataka makato ya kodi ya 
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zuio ya 5% kwa huduma zinazotolewa na 2% kwa manunuzi ya 
bidhaa.  
 
Kinyume na hayo, kodi ya zuio kiasi cha Sh.Tz 156,244,852 katika 
mwaka unaokaguliwa hazikukatwa na Halmashauri 21 kwenye 
malipo ya huduma na bidhaa. Orodha ya Halmashauri hizo na 
kiasi kilichohusika ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 
10-8 hapo chini.  
 
Kukata kodi ya zuio kunapunguza gharama za ukusanyaji wa kodi; 
huongeza kuzingatia sheria na kupunguza kukwepa kodi; vile vile 
Serikali hukusanya kodi mapema, kitu ambacho hakijaweza 
kufanikiwa kutokana na mazingira haya. 
 
Jedwali Na. 10-8: Kodi ya zuio ambayo haikukatwa Sh.Tz 
156,244,852 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/Jiji Arusha 16,461,272 2 H/W Mbarali  55,097,156 
3 H/W Arusha  2,051,780 4 H/W Meru  3,810,457 
5 H/W Babati  1,263,371 6 H/W Momba  3,129,416 

7 H/Mji Ifakara  9,068,243 8 H/M Mpanda  1,267,203 
9 H/W Kalambo  8,178,691 10 H/W Msalala  5,725,677 
11 H/W 

Kilombero 
5,932,129 12 H/M Mtwara  140,000 

13 H/W Kilosa  5,447,064 14 H/W 
Ngorongoro  

23,549,785 

15 H/Mji 
Korogwe  

1,210,830 16 H/W Singida  1,171,249 

17 H/W Kyerwa  4,827,737 18 H/W 
Tandahimba 

2,519,720 

19 H/W Lindi  1,817,073 20 H/W Ukerewe  3,576,000 
21 H/Mji Masasi  526,938       
     Jumla 156,244,852 

 
Ninashauri Menejimenti za Halmashauri kuimarisha udhibiti wa 
ndani ili kuhakikisha zinazingatia matakwa mbali mbali ya sheria, 
Kanuni, miongozo na maagizo yanayohusiana na makusanyo ya 
kodi ili kuisaidia Serikali kuongeza mapato. 



 

179 
 

Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

 
10.6 Malipo ya madeni ambayo hayakuonyeshwa miaka ya nyuma 

Sh.Tz 1,178,669,460 
Malipo yenye thamani ya Sh.Tz 1,178,669,460 yalifanywa na 
Halmashauri 40 kulipa madeni ya miaka iliyopita. Hata hivyo, 
hakuna ushahidi ulionionesha kuwa malipo hayo yalikuwa ni 
sehemu ya madai ya mwaka 2014/2015. Pia, nilishindwa 
kuthibitisha kwamba yaliingizwa kwenye bajeti ya mwaka 
husika. Hii ni kinyume na Agizo la 22(1) la Memoranda ya Fedha 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ya LGFM, 2009 
linalohitaji kufanya matumizi katika mwaka husika, na 
hayapaswi kuhairishwa ili yalipwe katika mwaka unaofuata kwa 
lengo la kuepuka kuwa na matumizi zaidi katika mwaka husika.  
 
Malipo ya madeni ambayo hayakutambuliwa miaka ya nyuma 
yanabainisha kuwa shughuli zilizopangwa mwaka husika za kiasi 
sawa na kilichotumika hazikufanyika. Orodha ya Halmashauri 
zenye malipo ya aina hii ni kama zinavyooneshwa kwenye 
Jedwali Na. 10-9 hapa chini: - 
 
Jedwali Na. 10-9: Madeni ya Miaka Iliyopita Ambayo 
Hayakulipwa Katika Mwaka Husika 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na
. 

Jina la 
Halmashaur

i 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/W Arusha  54,549,802 21 H/W Lindi  22,760,025 
2 H/W Babati  3,064,900 22 H/W Meru 93,185,445 
3 H/W 

Biharamulo  
10,923,650 23 H/W 

Missenyi  
19,074,147 

4 H/W Bunda  36,752,800 24 H/W Moshi  29,145,937 
5 H/Jiji Dar es 

Salaam  
121,060,603 25 H/M Moshi  52,627,800 

6 H/M Dodoma  10,697,709 26 H/M Mtwara  7,197,407 
7 H/W Hai  5,449,500 27 H/W 

Mwanga 
20,685,742 

8 H/W Hanang  9,051,653 28 H/Jiji 
Mwanza  

50,488,161 

9 H/W Handeni  46,781,949 29 H/W 
Ngorongoro  

11,040,000 

10 H/Mji Handeni  11,854,460 30 H/W 
Pangani  

57,592,280 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na
. 

Jina la 
Halmashaur

i 

Kiasi (Sh.Tz) 

11 H/Mji Ifakara  7,476,500 31 H/W Rombo  15,673,400 
12 H/M Ilala 126,125,200 32 H/W 

Rungwe 
45,315,700 

13 H/W Iringa  6,762,800 33 H/W Siha  3,055,500 
14 H/W Karagwe 38,950,000 34 H/W 

Simanjiro  
3,680,000 

15 H/W Karatu  29,077,700 35 H/W Songea  4,532,100 
16 H/W Kibaha  7,345,000 36 H/M Songea  43,827,016 
17 H/W Kilolo  17,622,500 37 H/Jiji 

Tanga 
36,466,527 

18 H/M Kinondoni  53,657,304 38 H/W 
Tunduru 

21,732,700 

19 H/W Kiteto  5,376,979 39 H/M Ubungo  14,473,028 
20 H/Mji 

Korogwe  
15,055,210 40 H/W Ushetu  8,480,326 

  Jumla 
 

    1,178,669,460 
 
Natoa mapendekezo kwa Halmashauri husika kutafuta idhini ya 
kuhalalisha matumizi yaliyokwishafanyika na kurekebisha taarifa za 
fedha za miaka husika. Katika siku zijazo Halmashauri zinapaswa 
kuhakikisha madeni yote yanaingizwa katika rejesta ya madeni na 
hairuhusu malipo kwa wazabuni ambao hawapo kwenye taarifa ya 
madeni iliyoidhinishwa. 
 

10.7 Matumizi yasiyokuwa katika bajeti na fedha zilizobadilishiwa 
matumizi Sh. Tz 4,658,384,441 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 63 zilitumia kiasi cha Sh. Tz 
4,658,384,441 kulipia shughuli mabalimbali ambazo hazikuwa 
kwenye bajeti bila kuwa na kibali cha mamlaka husika. Hii ni 
kinyume na kifungu cha 43 (5) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa, 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2000) kinachozitaka 
Halmashauri kutumia fedha kama bajeti inavyoruhusu. Matumizi 
yaliyofanywa nje ya bajeti na fedha zilizobadilishiwa matumizi 
zinaonesha kuwa shughuli zilizokuwa kwenye bajeti 
zimeathirika. 
 
Orodha ya Halmashauri pamoja na kiasi kilichotumika 
kimeoneshwa kwenye kiambatisho 10:3. 
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Jedwali Na. 10-10: Halmashauri zilizofanya matumizi nje ya 
bajeti na zilizobadilishiwa matumizi ya fedha kwa kiasi 
kikubwa 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.Tz) 
1 H/W Ilemela  726,319,027 
2 H/W Geita  380,000,000 
3 H/W Meru  325,329,187 
4 H/Jiji Mwanza  269,695,983 
5 H/Jiji Arusha  202,608,128 

 
Kuandaa bajeti isiyo sahihi na udhibiti duni wa vifungu vya bajeti 
ndizo sababu zilizopeleka kufanyika kwa matumizi nje ya bajeti 
na kubadilisha matumizi ya fedha. 
 
Hivyo, ninapendekeza kwa menejimenti za Halmashauri 
kuzingati matakwa ya kifungu Na. 43 (5) cha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2000) na kuweka 
udhibiti imara ili kuzuia malipo yaliyo nje ya bajeti. 
 

10.8 Uhamisho wa ndani wa Fedha kutoka akaunti moja kwenda 
nyingine kwa njia ya mikopo ambayo haijarejeshwa Sh. Tz 
1,240,848,557 
Katika kila mwaka wa fedha, fedha zinazopokelewa zinatarajiwa 
kutumika kulingana na bajeti iliyopitishwa. Hii ni kulingana na 
Agizo la 23(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 inayotaka matumizi yanayofanyika yalipwe 
kulingana na vifungu vya bajeti na fedha zilizoidhinishwa 
zitumike kwa malengo yaliyokusudiwa. 
 
Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini uhamisho wa kiasi cha Sh. Tz 
1,240,848,557 uliofanywa na Halmashauri 17 kutoka akaunti 
moja kwenda nyingine kwa njia ya mikopo na fedha hizi 
hazikurejeshwa kwenye akaunti husika hadi mwisho wa mwaka. 
Uhamisho wa fedha kwa njia ya mikopo kwenye akaunti za ndani 
ni matokeo ya mapokezi pungufu na kuchelewa kwa fedha kutoka 
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Hazina. Uhamishaji wa fedha unaweza kuathiri utekelezaji wa 
shughuli zilizokusudiwa ndani ya muda uliotarajiwa. 
 
Orodha ya Halmashauri zenye mikopo kwenye akaunti za ndani 
ni kama zinavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 10-11 hapa chini: - 
 
Jedwali Na. 10-11: Uhamisho wa ndani wa Fedha kutoka 
akaunti moja kwenda nyingine kwa njia ya mikopo ambayo 
haijarejeshwa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/Jiji 
Arusha  

665,000,000 2 H/W Meatu  30,000,000 

3 H/Mji Babati 37,010,328 4 H/W Mpanda  25,600,000 
5 H/W Bariadi 60,000,000 6 H/W Nsimbo  96,616,865 
7 H/Mji 

Bariadi  
9,400,000 8 H/W 

Serengeti  
6,508,000 

9 H/W 
Buchosa  

13,990,964 10 H/M Songea  14,428,300 

11 H/W Busega  65,234,000 12 H/M 
Sumbawanga  

9,534,000 

13 H/W 
Butiama  

32,446,000 14 H/W Tunduru  16,600,100 

15 H/M Ilala  92,480,000 16 H/W Ukerewe 41,000,000 
17 H/Mji Masasi  25,000,000   Jumla 1,240,848,557 

 
Ninapendekeza kwa Halmashauri kurejesha fedha zilizokopwa 
kwenye akaunti husika ndani ya mwaka ili kuwezesha utekelezaji 
wa shughuli zilizopangwa kwenye akaunti zilizotoa fedha hizi. 
 

10.9 Mikopo kutoka akaunti ya Amana isiyorejeshwa Sh. Tz 
5,611,768,190 
Jumla ya kiasi cha Sh.Tz. 5,611,768,190 zilikopwa kutoka akauti 
za Amana katika Halmashauri 63 ili kuweza kufanya matumizi 
mbali mbali ya kawaida. Hata hivyo, mpaka mwisho wa ukaguzi, 
sikuweza kupata uthibitisho wa maelezo ya kurejeshwa kwa 
fedha hizo. Hii ni kinyume na matakwa ya Aya 5.19 ya Mwongozo 
wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 
unaoelekeza malipo kwenye akaunti ya Amana kufanyika kwa 
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lengo lililokusudiwa na kuwe na uthibitisho wa risiti ya mapokezi 
ya fedha hizo kwenye akaunti hiyo.   

Orodha ya Halmashauri pamoja na kiasi husika kimeoneshwa 
kwenye kiambatisho 10:4. 
 
Jedwali Na. 10-12 hapa chini linaonesha Halmashauri 17 zenye 
kiasi kikubwa cha madeni kwenye akaunti za amana  

Jedwali Na. 10-12: Halmashauri zenye kiasi kikubwa cha 
madeni kwenye akaunti za amana 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi 

(Sh.Tz) 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/W Masasi  829,118,058 10 H/M Musoma 151,633,133 

2 H/W Mbinga  380,870,558 11 H/W Nyasa 134,976,900 

3 H/M Dodoma 277,143,371 12 H/W Kalambo 131,627,146 

4 H/W Kondoa 276,085,027 13 H/W Ngara  126,377,128 

5 H/W 
Sumbawanga 

225,933,894 14 H/W Handeni   114,828,107 

6 H/W 
Bumbuli  

219,152,040 15 H/W Muheza  110,025,785 

7 H/W 
Serengeti  

193,855,698 16 H/W Urambo  109,616,836 

8 H/W 
Karagwe  

187,433,961 17 H/W Butiama 107,789,151 

9 H/Jiji Arusha  183,289,182 Jumla   5,611,768,190 

 
Narudia mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kwa 
menejimenti za Halmashauri kurejesha Sh. Tz 5,611,768,190 
zilizokopwa kutoka kwenye akaunti za amana; na kuhakikisha 
kuwa, siku zijazo malipo yanaambatana na uthibitisho wa risiti 
ya mapokezi ya fedha iliyotumika kukiri mapokezi ya fedha hizo 
zilizoingia kwenye akaunti ya Amana.   

10.10 Malipo yasiyotambulika katika Akaunti ya Amana Sh. Tz 
8,388,155,073 
Akaunti ya amana ni akaunti ya dhima ambayo hutumiwa kwa 
ajili ya kuhifadhi fedha za watu tofauti kwa madhumuni tofauti. 
Matumizi ya fedha hiyo yanatarajia kuwa sawa na lengo kuu la 
amana hizo. Katika mwaka uliopitiwa 2016/2017, kiasi cha Sh. 
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Tz 5,284,410,826 zililipwa kutoka kwenye akaunti za Amana za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 53 ili kutekeleza shughuli 
mbalimbali lakini hazikuweza kunukuu stakabadhi zilizoingiza 
fedha hizo. 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa Sh. Tz 3,103,744,247 zililipwa zaidi 
ya fedha zilizowekwa katika akaunti ya amana katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 26 na kuathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa. Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa pamoja na 
matumizi yasiyotambuliwa yameoneshwa katika kiambatanisho 
Na. 10:5 cha ripoti hii. 

Ninazishauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuimarisha udhibiti wa ndani kwenye usimamizi wa akaunti za 
Amana ikiwa ni pamoja na kurejesha kwenye akaunti ya amana 
kiasi cha Sh.Tz. 8,388,155,073 kilichotumika bila kutambuliwa. 

10.11 Malipo bila kibali sahihi Sh. Tz 822,372,229 
Agizo la 10 (2) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 linahitaji maafisa wenye mamlaka 
kuhakikisha kwamba matumizi yote ni halali na yamehalalishwa 
au kuidhinishwa vizuri; kuwe na fedha za kutosha kulipia 
matumizi yaliyoidhinishwa; matumizi yenye tija na yenye kuleta 
thamani; na kuwe na ushahidi husika (nyaraka) katika matumizi 
yote. 

Jumla ya Sh. Tz 822,372,229 zililipwa na Mamlaka za serikali za 
mitaa 17 bila kuwa na kibali sahihi. Hii inajumuisha malipo 
yaliyofanyika bila kibali cha mkuu wa idara na wakurugenzi 
watendaji; na malipo yaliyoanzishwa na kuidhinishwa na mtu 
mmoja. Tazama Jedwali Na. 10-13 

Jedwali Na. 10-13: Malipo yaliyofanyika bila kibali sahihi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 H/W 
Butiama  

8,548,690 10 H/W Meru  33,850,000 

2 H/M  
Dodoma  

40,361,360 11 H/W Musoma  22,011,227 
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3 H/Mji 
Kahama  

23,467,500 12 H/W Rombo  13,377,600 

4 H/W 
Kalambo  

85,064,366 13 H/W Same  197,964,832 

5 H/W Kaliua  4,348,828 14 H/W Siha  2,187,000 
6 H/W Kongwa  4,530,000 15 H/W 

Sumbawanga  
121,333,567 

7 H/W Madaba  19,735,000 16 H/M Temeke  35,856,059 
8 H/W Magu  186,221,400  17 H/W Ukerewe     11,514,800  
9 H/Mji 

Mbinga  
12,000,000 Jumla  822,372,292 

 
Ukosefu wa idhini na vibali sahihi unaweza kupelekea matumizi 
yasio sahihi na yasiyo na tija kwa taifa; pia yanaweza kuwa 
chanzo kikuu cha upotevu wa fedha za umma. 

Ninapendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuzingatia taratibu zilizowekwa ili kuhakikisha kwamba malipo 
yaliyolipwa yamepitishwa na mamlaka sahihi katika ngazi zote ili 
kupunguza matumizi yasiyoridhisha ya fedha na kupelekea 
hasara kwa serikali. 

10.12 Malipo bila kuwa na viambata muhimu Sh. Tz 5,362,908,811 
Agizo la 8 (2) (c) na 104 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali 
za Mitaa, 2009 linawataka Wahazini na Wakuu wa Idara kuweka 
mfumo madhubuti wa kudhibiti na kutunza nyaraka za fedha kwa 
usalama kwenye Idara zao. 

Katika mwaka huu wa ukaguzi nilibaini kiasi cha Sh. Tz 
5,362,908,811 kulipwa katika Mamlaka 114 bila kuwa na 
viambata muhimu kama fomu ya posho ya safari iliyoidhishwa, 
barua ya mwaliko wa mafunzo, orodha ya malipo ya posho, 
taarifa ya shughuli iliyofanyika, na stakabaadhi ya kukiri 
mapokezi. Hivyo, sikuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.  

Orodha ya Halmashauri husika pamoja na kiasi kilicholipwa kwa 
kila Halmashauri imeoneshwa katika kiambatanisho 10.6 cha 
taarifa hi. 

Jedwali Na. 10-14 linaomesha Halmashauri zenye malipo yenye 
thamani ya juu yaliokosa viambata muhimu 
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Jedwali Na. 10-14: Halmashauri zenye malipo makubwa yasiyo 
na viambata muhimu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W 
Rungwe  

247,449,890 9 H/W Newala  152,350,805 

2 H/M Ilemela  234,001,909 10 H/W Longido 151,744,125 

3 H/M 
Kinondoni  

216,110,627 11 H/W Morogoro  145,938,000 

4 H/W Mkinga  212,504,010 12 H/MJI Masasi  126,547,604 

5 H/W 
Kalambo  

198,725,521 13 H/W Magu  110,809,902 

6 H/W 
Ukerewe  

182,048,052 14 H/W 
Nanyumbu  

104,687,061 

7 H/W 
Kwimba  

179,253,232 15 H/W Mbogwe  104,375,729 

8 H/M Temeke  169,616,124 Jumla  5,362,908,811 

 
Kutokuambatishwa kwa nyaraka kwenye hati za malipo kunaweza 
kuwa kumetokana na udhibiti mdogo wa ndani wa uhifadhi wa 
nyaraka za fedha na nyaraka nyingine zinazohusiana na kazi za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kwamba vitengo vya ukaguzi wa awali vinatumika kwa 
ufanisi katika kupitia hati za malipo na viambata vyote kabla ya 
kuidhinishwa na viongozi wa juu. Pia, menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa nazishauri kuteua wahusika ambao watakuwa na 
wajibu wa kuhifadhi na kulinda usalama wa hati za malipo pamoja 
na vyambata vyake. 
 
 

10.13 Matumizi yaliyolipiwa katika vifungu visivyohusika Sh. 
1,777,247,097 
Jumla ya Sh. Tz 1,777,247,097 zimebainika kulipwa kutoka 
kwenye vifungu visivyohusika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
44. Hii ni kinyume na Agizo la 23 (1) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaloagiza kwamba, 
kila malipo yafanywe kulingana na mapato ya kifungu husika na 
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kwa mujibu wa maelekezo ya bajeti iliyoidhinishwa na fedha 
zitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa. Mbali na kufanywa 
kinyume na udhibiti wa bajeti na maagizo, malipo ya matumizi 
kwa vifungu visivyohusika yanasababisha kuongezeka au kupungua 
kwa matumizi katika vifungu husika, na hivyo kutokuonyesha 
uhalisia kwenye taarifa ya mwisho wa mwaka kama inavyo 
onyesha katika Jedwali Na. 10-15 hapa chini: 

Jedwali Na. 10-15: Matumizi yaliyolipiwa kwenye vifungu 
visivyo 
Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 H/W Arusha  18,816,000 23 H/W Makete  47,106,553 
2 H/W Bagamoyo  17,515,340 24 H/W Maswa  37,554,614 
3 H/W Bariadi  33,387,175 25 H/JIJI Mbeya  5,857,000 
4 H/W Buchosa  53,144,500 26 H/W Mbinga  36,929,000 
5 H/W Chalinze  43,814,400 27 H/W Meatu  146,705,000 
6 H/W Hanang  38,234,170 28 H/W Meru  105,989,260 
7 H/W Handeni   12,303,100 29 H/W Missenyi  7,829,650 
8 H/MJI Handeni  10,249,750 30 H/W 

Misungwi  
32,597,000 

9 H/M Ilala  171,800,876 31 H/W 
Mkalama  

12,256,000 

10 H/M Ilemela  66,956,505 32 H/W 
Mkuranga  

13,822,920 

11 H/W Iringa  8,798,352 33 H/W Moshi  26,504,691 
12 H/W Itilima  33,669,000 34 H/M Moshi  86,521,540 
13 H/W Kalambo  47,388,000 35 H/W 

Mvomero  
18,242,750 

14 H/W Kigoma  15,524,190 36 H/W Mwanga  5,554,140 
15 H/W Kilindi  37,470,476 37 H/JIJI 

Mwanza  
70,496,040 

16 H/M Kinondoni  81,599,717 38 H/W Nkasi  132,640,912 
17 H/W Kisarawe  40,193,542 39 H/W Siha  12,823,000 
18 H/MJI Korogwe  23,970,000 40 H/M Songea  74,530,000 
19 H/W Longido  1,713,000 41 H/W Tarime  9,385,000 
20 H/W Lushoto  62,542,100 42 H/W Tunduru  17,648,280 
21 H/W Madaba  10,419,354 43 H/M Ubungo  20,152,250 
22 H/MJI 

Makambako  
9,525,000 44 H/W Urambo  17,066,950 

JUMLA  1,777,247,097 
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Udhaifu wa mfumo bajeti na mfumo wa hesabu (EPICOR) ndio 
chanzo kikubwa cha kuwapo kwa malipo yanayofanyika katika 
vifungu visivyo husika. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za serikali za mitaa 
kutengeneza bajeti yenye uhalisia; ziwasiliane na Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI ili kuanzisha udhibiti mkubwa wa bajeti katika mfumo 
wa hesabu (EPICOR); na kama malipo ya matumizi kwa vifungu 
visivyohusika yanatokea bila kukusudia, basi taratibu za kifedha 
zifuatwe ili kuhalalisha matumizi hayo. 

10.14 Malipo ambayo hayakufanyiwa ukaguzi wa awali Sh. Tz 
2,182,095,636 
Aya 2.4.2 ya Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 2009 inatamka kuwa hati za malipo na viambata vyake 
zipitishwe katika idara ya fedha ambapo ukaguzi wa awali 
utafanyika kuangalia usahihi na uhalali wa taarifa zilizoandikwa 
kwenye hati ya malipo. Pamoja na Agizo hilo, nilibaini malipo ya 
Sh. Tz 2,182,095,936 kulipwa bila kufanyiwa ukaguzi wa awali 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 34 kama zilivyo ainishwa 
katika Jedwali Na. 10-16 hapa chini. 

 
 
 
Jedwali Na. 10-16: Malipo yaliyofayika bila ukaguzi wa awali. 
Sh. Tz 2,182,095,636 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W Buchosa  249,783,521 18 H/MJI Mbinga  162,712,099 
2 H/W Busega  56,666,724 19 H/W Mbozi  21,470,000 
3 H/W Chalinze  46,990,935 20 H/W Meru  7,228,000 
4 H/W Gairo  12,076,430 21 H/W 

Mkalama  
32,473,000 

5 H/W Hanang  15,634,970 22 H/W Mlele  29,327,500 
6 H/W Ileje  36,185,200 23 H/M Moshi  112,200,731 
7 H/W Itilima  63,364,600 24 H/W Mpanda  8,542,000 
8 H/W Kalambo  403,044,907 25 H/W Mwanga  17,501,370 
9 H/W Kongwa  90,674,300 26 H/W 

Nanyumbu  
9,360,000 
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Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

10 H/MJI 
Korogwe  

72,620,434 27 H/W Rombo  4,500,000 

11 H/W Ludewa  54,580,000 28 H/W Same  6,302,480 
12 H/W Lushoto  2,655,000 29 H/W Singida  56,233,000 
13 H/MJI 

Makambako  
15,972,000 30 H/M Singida  96,076,740 

14 H/W Makete  25,325,072 31 H/W 
Sumbawanga 

170,719,478 

15 H/W Malinyi  59,939,143 32 H/W 
Ukerewe  

147,381,522 

16 H/MJI Masasi  10,538,767 33 H/W Uvinza  70,472,386 
17 H/W Mbeya  7,790,000 34 H/W 

Wanging'omb
e  

5,753,327 

JULMA 2,182,095,636 

Malipo yanayofanywa bila ya kupitia kitengo cha ukaguzi wa awali 
kuna uwezekano mkubwa wa kukosa viambata vya kutosha na 
mapungufu mengine kama kutoidhinishwa na kuweza kusababisha 
matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa awali na kuhakikisha malipo 
yote yanaidhinishwa vizuri na idara zote kama zinavyotakiwa na 
mgawanyiko wa majukumu. Hii ni muhimu kwa usimamizi bora na 
ufanisi katika matumizi ya rasilimali zilizopo katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 

 

10.15 Utunzaji wa Rejesta za Amana na Masurufu Wenye Mapungufu  
Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wa mwaka 2009 inaeleza kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinapokea fedha za Amana za aina mbalimbali.  Ili 
kuhakikisha kunakuwa na udhibiti imara na wa kutosha kwa fedha 
hizo za amana, inatakiwa kuanzishwa kwa rejista za amana na 
ziwe na kurasa zinazoonesha kila aina ya Amana; zimepokelewa 
kutoka wapi na kwa madhumuni gani; tarehe za mapokezi na 
malipo, kumbukumbu namba na bakaa. 
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Aya 5.17 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa wa mwaka 2009 inasema kuwa rejista ya masurufu ndio 
muongozo wa kutunza kumbukumbu kwa ufanisi wa urejeshaji 
wa masurufu. Rejista ya masurufu inapaswa kuwa na taarifa 
kama vile tarehe masurufu yalipotolewa, aliye pewa masurufu, 
nambari ya ajira, nambari ya hati ya malipo, kiasi kilichotolewa, 
tarehe ya kurejesha masurufu na tarehe masurufu 
yaliporejeshwa. 

Kinyume na maagizo ya hapo juu, nilibaini Mamlaka 26 ambazo 
hazikuandaa rejista ya amana na Mamlaka 16 hazikuandaa vizuri 
rejista ya masurufu. Kwa hiyo, iliniwia vigumu kubaini 
mwenendo mzima wa fedha zilizokuwa katika akaunti ya amana 
na masurufu amabayo hayakurejeshwa. 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuandaa na kutunza rejister za amana na masurufu kwa kuingiza 
taarifa zote muhimu kama inavyotakiwa na Mwongozo wa 
Uhasibu wa Mamlaka ya Mitaa, 2009. 

Orodha ya Halmashauri husika pamoja na sababu ya kutokutunza 
rejesta ya amana na masurufu imeonyeshwa kwenye 
Kiambatisho 10:7 cha ripoti hii. 
 
 
 

10.16 Mapungufu katika usimamizi wa masurufu Sh.Tz 
2,081,629,305 
Agizo la 40(3) la Memoranda ya fedha Mamlaka za serikali za 
mitaa ya mwaka 2009 inataka masurufu kurejeshwa ndani ya siku 
kumi na nne (14) baada ya kazi kuisha; na Aya 5.17 ya Mwongozo 
wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 
inasema rejesta ya masurufu ndio muongozo wa kutunza 
kumbukumbu kwa ufanisi wa urejeshaji wa masurufu. Kwa 
nyongeza, agizo 40 (4) na (5) la Memoranda ya fedha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 inakataza kutoa masurufu kwa 
mtu yeyote kama atakuwa hajarejesha masurufu ya awali; pia 
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masurufu yasiyorejeshwa kwa zaidi ya mwezi mmoja baada ya 
kazi kuisha yanapaswa kupigwa tozo kama kanuni za fedha za 
serikali zinavyotaka. 

Kinyume na maagizo na aya nilizo nukuu hapo juu, nilibaini 
mapungufu katika kutoa na kurejesha masurufu ya kiasi cha Sh. 
Tz 2,081,629,305 katika mamlaka 97. Maelezo zaidi yapo kwenye 
Jedwali Na. 10-17 na kiambatanisho 10:8 ya ripoti hii. 

Jedwali Na. 10-17: Mapungufu katika kutoa na kurejesha 
masurufu 

Idadi ya 
Mamlaka 

Kosa lililo 
fanyika 

Kanuni iliyo 
kiukwa 

Maelezo Kiasi (Sh.Tz) 

16 Masurufu 
ambayo 
hayaku 
rekodiwa 
kwenye rejista 

Aya 5.17 ya 
Muongozo wa 
Uhasibu 
(LAAM), 2009 

Rejista ya masurufu 
itunzwe kama 
inavyotakiwa 

196,876,901 

14 Masurufu 
kutambulika 
kama matumizi 
kabla ya 
marejesho 

Agizo 29(5) 
Memoranda 
ya fedha 
(LGFM),2009 

Mrejesho wa 
matumizi ya 
masurufu yafanyike 
kwa kutumia 
Journal Voucher. 
Hati za malipo 
zisitumike 
kuhalalisha 
matumizi ya 
masurufu. 

336,036,112 

10 Masurufu 
yaliyotolewa 
kabla ya 
kurejesha ya 
awali 

Agizo 40(4) la 
Memoranda 
ya Fedha 
(LGFM),2009 

Mtu asipewe 
masurufu kabla ya 
kurejesha masurufu 
ya awali. 

558,889,766 
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Idadi ya 
Mamlaka 

Kosa lililo 
fanyika 

Kanuni iliyo 
kiukwa 

Maelezo Kiasi (Sh.Tz) 

57 Masurufu 
yasiyorejeshwa 
na yaliyo 
rejeshwa 
baada ya muda 
mrefu 

Agizo 40(3) la 
memoranda 
y fedha 
(LGFM),2009 

Masurufu lazima 
yarejeshwe ndani 
ya wiki mbili baada 
ya shughuli 
kufanyika; kinyume 
na hapo, kiasi 
kinachobakia 
lazima kikatwe 
kwenye mshahara 
wa mtumishi au 
kupigwa tozo. 

989,826,526 

Jumla 2,081,629,305 

 

Udhaifu katika kusimamia masurufu ni chanzo kikubwa cha 
mapungufu, hivyo ninapendekeza kwa menejimenti za mamlaka 
za serikali za mitaa kuweka mfumo imara wa namna ya kutoa 
masurufu na namna ya kuyarejesha ili kuenda sawa na Agizo la 
27 (5) na 40 (1-5) ya memoranda ya fedha ya serikali za mitaa 
2009 na aya 5.17 ya Muongozo wa uhasibu 2009. 
 
 

10.17 Mapungufu katika matumizi ya mafuta Sh. Tz 717,518,625 
Nilipitia usimamizi wa mafuta na kufanya ulinganisho wa rekodi 
zilizo kwenye madaftari ya kuratibu safari za magari na 
umeonesha kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikuweka 
kumbukumbu sahihi za kupokeaji na utoaji wa mafuta. Hali hii 
ilisababisha kuwepo kwa taarifa tofauti kati ya madaftari ya 
kuratibu safari za magari na rejesta ya mafuta. Pia, nimebaini 
kuwa taarifa kwenye madaftari ya kuratibu safari za magari ziko 
kinyume na Agizo la 89 (3) (a - e) la Memoranda ya fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambalo linataka daftari la 
kuratibu safari liwepo kwa kila gari, likionyesha kila safari, 
tarehe na muda wa safari, mwanzo wa safari na mwisho wa 
safari, kilometa zinazosomeka kabla ya safari na mwisho wa 
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safari, jumla ya kilometa ilizotembea katika safari, na mafuta 
yaliyokuwepo na yaliyopokelewa kwa matumizi ya gari. 

Yafuatayo ni baadhi ya mapungufu yaliyo bainishwa kwenye 
daftari za kuratibu safari: - 

 Manunuzi ya mafuta yenye thamani ya Sh.Tz. 717,518,625 
hayakurekodiwa kwenye daftari la kuratibu safari kama 
inavyo onekana kwenye Kiambatanisho 10.9(A)ya ripoti hii. 
 

 Mafuta yenye thamani ya Sh.Tz. 33,399,479 katika mamlaka 
5 yaliwekwa kwenye magari ambayo siyo mali ya Halmshauri 
husika, hivyo sikuweza kuona kama matumizi ya mafuta haya 
yalikuwa kwa faida ya Halmashauri au vinginevyo. Na hii 
ilikuwa ni kutokana na kutokupatikana kwa rekodi za magari 
yaliyohusika na matumizi ya mafuta hayo kama inavyo 
onyesha katika kiambatanisho 10.9(B) 
 

 Kulikuwa na matumizi zaidi ya mafuta yenye thamani ya Sh. 
31,876,645 katika Halmashauri 6 ambapo kwa wastani gari 
zilitumia lita moja kwa kilometa 2 hadi 5 kama 
inavyoonyeshwa katika Jedwali 10-18 hapa chini: - 

 
 

Jedwali Na. 10-18: Mamlaka zenye matumizi Zaidi ya mafuta 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Ikungi  1,108,254 

2 H/W Manyoni  2,800,957 

3 H/W Msalala  9,282,356 

4 H/W Meru  4,285,713 

5 H/W Mkalama 5,366,000 

6 H/MJI Newala  9,033,365 

 Jumla 31,876,645 

 
Matumizi ya mafuta katika Mamlaka za serikali za mitaa 
yanagharimu fedha nyingi sana; hivyo basi, kutokuwa na uwekaji 
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na utunzaji mzuri wa madaftari ya kuratibu safari za magari 
huweza kupelekea mianya ya matumizi mabaya ya fedha za 
umma. Pia, kutokuwapo kwa risiti za mafuta na rekodi za 
matumizi kulipelekea kushindwa kutambua matumizi ya mafuta 
yaliyonunuliwa. Kwa hiyo, kuna uwezekano wa matumizi 
yasiyofaa ya mafuta. Zaidi ya hayo, kuna usimamizi usioridhisha 
wa Maafisa wa Usafirishaji katika kuhakikisha vitabu vya kuratibu 
safari vinasimamiwa vizuri na kukamilishwa kama taratibu na 
miongozo inavyoagiza. 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuimarisha udhibiti uliowekwa wa kurekodi matumizi ya mafuta 
ikiwa ni pamoja na kuweka taarifa sahihi katika leja za mafuta, 
na daftari za kuratibu safari za magari. Kwa kuongeza, lazima 
kuwe na usimamizi wa kutosha wa madereva ili vitabu vya 
kumbukumbu viwekwe vizuri kama taratibu na miongozo 
inavyoagiza. 
 

10.18 Matumizi duni ya mfumo wa usimamizi wa fedha (IFMS) katika 
kuboresha usimamizi wa matumizi 
Mageuzi ya sekta ya fedha nchini Tanzania yameanza tangu 
mwaka 1992. Mfumo wa Usimamizi wa Fedha ulianzishwa mwaka 
1996 ikiwa ni sehemu ya Programu ya mageuzi ya huduma 
Serikalini ili kuimarisha uwezo wa Wizara, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Idara na Wakala katika kuboresha usimamizi wa matumizi. 
Sehemu kubwa ya shughuli za kifedha za Halmashauri zinafanywa 
kwa kutumia mfumo wa EPICOR toleo la 9.05 na toleo la 10 kwa 
baadhi ya Halmashauri. Hata hivyo, tathmini ya ufanisi ya mfumo 
huo kwenye Halmshauri umebaini changamoto zilizopelekea 
kuwe na mapungufu kwenye matumizi. 
 
Changamoto zilizobainika na orodha ya Halmashauri yenye 
changamoto hizo ni kama zinavyoonekana kwenye, zimeelezewa 
kwenye Jedwali 10-19 hapa chini. 
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Jedwali Na. 10-19: Changamoto za mfumo wa usimamizi wa 
fedha 

Na. Changamoto Na. Changamoto 
1. Mfumo unafanya kazi kama 

chombo cha kudhibiti 
matumizi ya fedha taslimu 
hivyo inapokea taarifa za 
fedha taslimu tu na 
kutotambua miamala 
isyohusisha fedha taslimu, hii 
inapelekea marekebisho 
kufanywa nje ya mfumo na 
hesabu za ujumla.   

2. Mfumo hauna moduli ya 
madeni inayotumika, hivyo 
kupelekea Halmashauri 
kutotumia mfumo kwenye 
utambuzi wa madeni 
yanayooneshwa kwenye 
taarifa za fedha, hii inatoa 
viashiria vya kasoro na 
makosa 

3. Mfumo hauna nyenzo 
zinazowezesha kuvuta taarifa 
za bajeti wenyewe kutoka 
kwenye mfumo wa   
PLANREP (mfumo wa 
kieletroniki unaotumika 
kuandaa bajeti) 

4. Mpango wa manunuzi kwenye 
mfumo haufanyi kazi hivyo 
maombi na manunuzi 
yanayofanyika hayahusishwi 
na mpango wa manunuzi. 

5. Utaratibu wa kutumia nukuu 
za bei kwa manunuzi na 
mikataba haufanyi kazi katika 
baadhi ya Halmashauri. 

6. Hati za kurekebisha masurufu 
yanaidhinishwa nje ya mfumo 
na  
marejesho ya masurufu 
yanafanywa nje ya mfumo 
 

7. Mfumo wa toleo la 9.05 
haufanyi marekebisho hivyo 
wahasibu huwa wanasafiri 
hadi Dodoma kila mwisho wa 
robo  mwaka ili kuandaa 
usuluhishi wa kibenki  

8 Julai 2016, malipo yalifanywa 
kupitia akaunti ya amana 
kutokana na mfumo kuwa 
bado hautumiki baada ya 
kufungwa. 
 
 
 

9.  
Inapotekea makosa wakati wa 
uhidhinishaji wa malipo 
inakuwa vigumu kuondoa 
orodha ya hati za malipo 
wakati wa marekebisho 
kwenye mfumo  

10. Hati za malipo zinaweza 
kutoka bila kuwa na msimbo 
wa malipo, hali ambayo 
hairuhusiwi kwenye udhibiti 
wa mfumo 
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Na. Changamoto Na. Changamoto 
11. Mfumo hauruhusu kuchukua 

viambatisho vya malipo wakati 
malipo yanapofanyika 

12. Mfumo kuchelewa kutoa 
taarifa inapohitajika kama 
vile usuluhishi wa kibenki. 

13. Mfumo kushindwa kutambua 
miamala ambayo 
haijakamilika baada ya mwaka 
wa fedha kufika mwisho. 
Hati za madai za miaka 
iliyopita haziwezi kutolewa ili 
kutoa marejeo kwa ajili ya 
malipo  
 
Hii inazidi kumaanisha kuwa 
mfumo unafanya kazi kwenye 
mazingira ya miamala ya 
fedha taslimu tu 

14.  
Masurufu, hati ya manunuzi 
zinaweza kutoka bila kufunga  
vifungu vya bakaa ya fedha, 
ikimaanisha kuwa kama 
masurufu au hati ya madai 
yanaweza kutoka lakini bado 
malipo mengine yanaendelea 
kufanyika 
 
 

15. Mfumo bado hautoi taarifa za 
fedha, isipokuwa urari wa 
kihasibu 

16. Mfumo pia huruhusu malipo 
kufanyika zaidi ya bajeti 
  

 
Changamoto za mfumo zimetokea kutokana na kutokuwapo kwa 
msaada sahihi na kwa wakati kutoka TAMISEMI pale mfumo 
unaposhindwa kufanya kazi kutokana na matatizo ya kiufundi; 
makosa ya binadamu; na vitendo visivyofaa kwenye mfumo.  
 
Kwa maana hiyo, matatizo hayo ya kimfumo husababisha kadhia 
zifuatazo; madeni ya miaka iliyopita ambayo hayatambuliki 
hulipwa, masurufu huingizwa moja kwa moja kwenye vifungu vya 
matumizi, malipo yasiyostahili, mikopo isiyorejeshwa kwenye 
akaunti ya amana, matumizi kufanyika zaidi ya kiasi 
kilichowekwa, malipo kufanyika bila kuwa na idhini, kufanya 
manunuzi nje ya mpango wa manunuzi, malipo yasiyo na bajeti 
na kubadilishwa kwa matumizi ya fedha. 
 
TAMISEMI ndiye msimamizi wa mfumo huu wa EPICOR, hivyo 
Halmashauri haziwezi kufanya chochote kuhusiana na uendeshaji 
wa mfumo. Kwa hiyo, ninapendekeza kwa menejimenti za 
Halmashauri, ikishirikiana na TAMISEMI na Hazina, kuainisha 
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mapungufu ya mfumo ili kuweza kupata thamani ya pesa katika 
mfumo huu pamoja kuimarisha usimamizi wa matumizi.  
 

10.19 Mapato ya ndani yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa katika 
shughuli za maendeleo kama bajeti ilivyoidhinishwa Sh. Tz 
47,282,133,119 
Maelekezo maalum katika kifungu Na. 6(K) cha Muongozo wa 
Utayarishaji wa Mpango Na Bajeti ya mwaka 2016/17 pamoja na 
uandaaji na utekelezaji wa mpango wa maendeleo wa miaka 
mitano (Na. II) wa mwaka 2016/2017-2020/2022 yanazitaka 
Halmashauri kuimarisha ukusanyaji wa mapato ya ndani na 
kuhakikisha kuwa asilimia 60 ya mapato yanapelekwa kwenye 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo; na Halmashauri zinapaswa 
kutoa taarifa ya mapato ya ndani kwenye fomu Na. 4 ya kitabu 
cha bajeti. 
 
Katika sampuli ya Halmashauri 15, nimebaini kuwa mapato ya 
ndani yaliyokusanywa ya Sh.Tz. 112, 861,822,563, ambayo 
asilimia 60 yake ni sawa na Sh.Tz. 67,717,093,537 yalipaswa 
kuhamishiwa kwenda kwenye akaunti ya maendeleo ili 
kugharamia miradi ya maendeleo kwa mwaka 2016/2017. Hata 
hivyo, Halmashauri hizi zilipeleka kiasi cha Sh.Tz. 
20,434,960,418 tu ambayo ni sawa na asilimia 30 ya jumla ya 
mapato ya ndani yaliyopaswa kuhamishwa; na kushindwa 
kupekeka Sh.Tz. 47,282,133,119 sawa na asilimia 70 kinyume na 
matakwa ya maelekezo hapo juu. Angalia Jedwali Na. 10-20. 
 

Jedwali Na. 10-20: Mapato ya ndani ambayo hayakupelekwa 
kutekeleza miradi ya maendeleo 

Na
. 

 
Jina la 

Halmasha
uri 

Makusanyo ya 
ndani bila 

kuweka ada 
za 

shule,fedha 
za mfuko wa 
Afya na kodi 

ya ardhi 
(Sh.Tz) 

60% ya 
mapato ya  
ndani (Sh.) 

Kiasi 
kilichopelekw

a katika 
shughuli za 

Maendeleo(Sh.
Tz) 

% Kiwango  
ambacho 

hakikuwakilis
ha (Sh.) 

 



 

198 
 

Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

1 H/W 
Bagamoyo  

2,626,592,090 1,575,955,25
4 

277,001,877 18 1,298,953,377 

2 H/W 
Buchosa  

956,631,000 573,978,600 29,184,500 5 544,794,100 

3 H/M Ilala  48,060,029,92
0 

28,836,017,9
52 

12,965,000,000 45 15,871,017,95
2 

4 H/W Kibiti  965,120,000 579,072,000 - 0 579,072,000 

5 H/M 
Kigamboni  

2,913,460,657 1,748,076,39
4 

394,958,681 23 1,353,117,713 

6 H/W 
Kilosa  

2,283,979,062 1,370,387,43
7 

192,008,720 14
0 

1,178,378,716
.96 

7 H/W Kilwa  3,051,136,909 1,830,682,14
5 

43,141,000 2 1,787,541,145 

8 H/M 
Kinondoni  

30,803,952,41
8 

18,482,371,4
51 

5,399,709,749 29 13,082,661,70
2 

9 H/M Lindi  1,287,864,000 772,718,400 166,072,304 22 606,646,096 

10 H/W Magu  1,322,708,229 793,624,937 202,701,549 26 590,923,388 

11 H/W 
Masasi  

1,471,105,000 882,663,000 107,322,000 12 775,341,000.0
0 

12 H/Mji 
Masasi  

1,883,691,658 1,130,214,99
5 

3,800,000 0 1,126,414,995 

13 H/W 
Misungwi  

1,139,594,925 683,756,955 82,922,200 12 600,834,755 

14 H/W 
Mkuranga  

4,680,724,614 2,808,434,76
8 

378,174,052 14 2,430,260,716 

15 H/M 
Ubungo  

9,415,232,081 5,649,139,24
9 

192,963,786 3 5,456,175,463 

 Jumla 112,861,822,
563 

67,717,093,
537 

20,434,960,41
8 

30 47,282,133,1
19 

 
Mapitio ya maagizo ya mgawanyo wa mapato ya ndani 
yanaonyesha kuwa, asilimia 60 ya makusanyo yote yanatakiwa 
kutumika kwenye shuguli za maendeleo, asilimia 20 kwa ajili ya 
gharama za kuendesha kata na vijiji; asilimia 10 kwa ajili ya 
mikopo kwa wanawake na vijana; na asilimia 10 kwa ajili ya 
shughuli nyingine za Halmshauri. Licha ya kwamba utekelezaji 
wa shughuli za maendeleo una vyanzo vingine, kwa maoni yangu, 
sioni uwezekano wa kutekelezeka kwa maagizo hayo kutokana na 
ukweli kwamba mapato ya ndani yanatumika kugharamia vikao 
vya Halmashauri, matumizi ya kawaida ya kila siku, matumizi ya 
dharura na matumizi mengine yanayopaswa kufanywa na 
Halmashauri kutokana na miongozo inayotolewa na ngazi za juu 
za Serikali.Huu ni uthibitisho dhahiri kwamba ruzuku ya matumizi 
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ya kawaida inayotolewa na Serikali kuu haitoshi kugharamia 
matumizi yote ya kawaida. 
 
Ninashauri TAMISEMI kupitia upya asilimia zilizoainishwa za 
mgawanyo wa mapato ya ndani ili kuweka viwango ambavyo 
Halmashauri zitaweza kumudu na kutekeleza. 
 
 

10.20 Mengineyo 
10.20.1 Mapokezi Pungufu ya Fedha za Ruzuku za Shule Sh. 

1,930,944,815 
 
Tarehe 28 Desemba 2015 Serikali ilitoa miongozo ya utekelezaji 
wa elimu bila malipo kwa shule za msingi na sekondari. Ruzuku 
ya elimu inapaswa kutumika kwenye gharama za vitabu, vifaa 
vya kufundishia, vifaa elekezi, vifaa vya maabara na kemikali, 
ukarabati, kuongeza uwezo, usimamizi wa shughuli za shule 
ikijumuisha gharama za vifaa vya ofisi na chakula kama 
ikiwezeka. 
 
Viwango vya malipo ya ruzuku hii vilivyowekwa na Serikali kwa 
kila mwanafunzi ni Sh. 6000 na 25,000 kwa shule za msingi na 
sekondari mtawalia; na fedha hizo zimekuwa zikipelekwa moja 
kwa moja kwenye akaunti za shule. Hata hiyo, mapitio ya fedha 
za ruzuku zilizopokelewa ndani ya waka 2016/2017 yamebaini 
kuwa Sh.Tz 1,930,944,815 hazikupelekwa kwenye Halmashauri 
28 kama mchanganuo wa mgawanyo wa ruzuku hiyo 
ulivyooneshwa kwenye Kiambatisho 10:10 cha ripoti hii. 
 
Serikali haitoi fedha za ruzuku za shule kulingana na namba za 
wanafunzi waliopo; na hivyo, shule zinashindwa kutekeleza 
baadhi ya shughuli zilizopangwa kama vile ununuzi wa vitabu, 
vifaa vya kujifunzia na kufundishia, kufanya ukarabati na 
matengenezo madogo. 
Ninapendekeza kwa Wizara husika kuanzisha mbinu 
itakayowezesha kugawa fedha mashuleni kulingana na idadi ya 
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wanafunzi waliopo ili kujenga mazingira mazuri ya kufundisha na 
kusomea na mwishowe kuongeza uwezo wa uelewa kwa 
wanafunzi.  
 

10.20.2 Fedha zisizohamishwa kwenda idara husika Sh. 155,649,000 
Serikali kuu ilitoa fedha kwa Mamlaka za Serikali za mitaa   kwa 
ajili ya kugharamia shughuli mbalimbali za kawaida. Fedha hizi 
zilipaswa kuhamishiwa kwenye akaunti za idara mbalimbali kama 
vile Elimu, Kilimo, Afya n.k  

Hata hivyo, ukaguzi wangu umebaini kiasi cha Sh. 155,649,000 
hakikuhamishwa kwenda kwenye akauti za idara husika kutoka 
kwenye akaunti ya matumizi ya kawaida kwenye Halmashauri 
mbili zinazooneshwa kwenye Jedwali Na. 10-21 japa chini:- 

Jedwali Na. 10-21: Fedha zisiohamishwa kwenda idara husika 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Akaunti ya Idara 

husika 
Kiasi (Sh.) 

 

1. H/W Buchosa Elimu na Afya 89,078,000 
2. H/W Karagwe Elimu na Afya 66,571,000 
  Jumla 155,649,000 

 
Kushindwa kuhamisha fedha kumetokana na kutokuwa na 
udhibiti wa ndani imara kwenye usimamizi wa rasilimali fedha. 
Pia hali hii inaweza kuwa imeathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa kutokana na kukosekana kwa fedha. 
Ninapendekeza kwa Halmashauri husika kuhakikisha kuwa fedha 
zinatumika kulingana na miongozo inayotolewa; na kuhakikisha 
fedha za matumizi ya kawaida zinahamishwa kwenda kwenye 
akaunti husika ili kutekeleza shughuli zilizokusudiwa
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SURA 11 
11.0 USIMAMIZI WA MAPATO 

Usimamizi wa mapato unajumuisha shughuli zote ambazo lengo 
lake kubwa ni kuhakikisha kuwa mapato yote ya serikali kutoka 
vyanzo mbalimbali yanafanyiwa tathmini sahihi, yanakusanywa 
kikamilifu na kutolewa taarifa kwa usahihi. Katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, usimamizi wa mapato hufanywa kwa kufuata 
sheria ndogo na kanuni za mapato kutoka ya OR-TAMISEMI, 
matumizi ya mbinu na taratibu sahihi, na uimarishwaji wa 
mifumo ya udhibiti wa ndani. Kwa kuwa sio rahisi kwa Serikali 
Kuu kutimiza mahitaji yote ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kama 
yalivyoainishwa katika bajeti zao, ni muhimu kwa Mamlaka hizo 
kukusanya fedha za kutosha kwa kutumia mbinu sahihi za 
usimamizi wa mapato ili kupunguza utegemezi wa ruzuku ya 
Serikali Kuu katika kuendesha shughuli zake. Katika tathmini ya 
mwaka huu, nimebaini mambo mbalimbali yanayohusiana na 
usimamizi wa mapato katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kama 
ifuatavyo: 
 

11.1 Makusanyo ya Mapato ambayo hayakuwasilishwa na Mawakala 
Sh.Tz. 3,538,329,470 
Kutokana na upungufu wa nguvukazi, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilikasimu ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vyake 
mbalimbali kwa mawakala ili kuongeza ukusanyaji wa mapato ya 
ndani. Katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 20, nilibaini kuwa 
makusanyo ya mapato yenye jumla ya Sh.Tz 3,538,329,470 
hayakuwasilishwa na Mawakala kama Jedwali Na. 11.1 
linavyoonesha: 
 
Jedwali Na. 11-1: Makusanyo ya Mapato ambayo 
hayakuwasilishwa na Mawakala 

N
a. 

Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na
. 

Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/W Bariadi  77,141,490 12 H/W Makete  112,425,378 
2 H/W Buchosa  83,834,000 13 H/W Mbogwe  82,133,300 
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N
a. 

Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na
. 

Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi (Sh.Tz) 

3 H/W 
Bukombe  

4,987,222 
14 

H/W Mbulu  13,000,000 

4 H/M Dodoma  49,210,611 15 H/W Meatu  27,843,157 
5 H/M Ilemela  848,496,101 16 H/W Msalala  7,900,000 
6 H/W Kalambo  118,379,800 17 H/W Muheza  59,598,139 
7 H/M 

Kigoma/Ujiji  
709,944,308 

18 
H/W Njombe  454,659,030 

8 
H/W Kiteto  448,895,600 

19 H/W 
Sengerema  

13,639,250 

9 H/M Lindi  5,076,800 20 H/W Tabora  163,784,000 
10 

H/Mji Mafinga  3,904,500 
 

Jumla 
3,538,329,47

0  
11 H/Mji 

Makambako 
253,476,784 

 
  

 
Kutowasilishwa kwa makusanyo kutoka kwa mawakala 
kumesababishwa na usimamizi dhaifu wa menejimenti za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; baadhi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zina vifungu katika mikataba yao vinavyotoa muda wa 
kutathmini utendaji wa mawakala na kutatua changamoto 
zinazoweza kujitokeza, lakini kinyume chake, tathmini ya 
utendaji wa mawakala haikufanyika. Vipengele vingine vya 
mikataba ambavyo havikutekelezwa vinahusu adhabu kwa 
kuchelewesha makusanyo, uwasilishaji wa amana ambayo ni 
sawa na makusanyo ya miezi mitatu ya awali, udhamini wa benki 
au mwingineo ambao Mamlaka husika inaona unafaa, na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa husika hazikufanya ufuatiliaji hali 
iliyosababisha mawakala kutumia mwanya huo kukwepa kulipa 
madeni yao ya mapato. 
 
Mwenendo wa mawakala ambao hawakuwasilisha mapato yao 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka minne (4) 
mfululizo imeonyeshwa katika Jedwali Na. 11-2 
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Jedwali Na. 11-2: Mwenendo wa makusanyo ya mapato 
ambayo hakuwasilishwa na mawakala kwa miaka minne 
mfululizo 

Mwaka wa Fedha Kiasi kisichowasilishwa 
(Sh.Tz) 

% 
Ongezeko/Upungufu 

2016/2017 3,538,329,470 41 
2015/2016 6,035,897,217 14 
2014/2015 5,304,191,115  10 
2013/2014 4,843,414,724  -28 

 
Jedwali Na.11.2 linaonesha tatizo la makusanyo ya mapato 
ambayo hayakuwasilishwa na mawakala kumepungua kwa 
asilimia 41 katika mwaka wa fedha 2016/2017 ikilinganishwa na 
mwaka 2015/2016. 
 
Kutokana na changamoto zilizoonekana hapo juu, nazishauri 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha mifumo wa udhibiti wa 
ndani katika ukusanyaji wa mapato. Hii ni pamoja na kuboresha 
utaratibu wa uingiaji mikataba na mawakala na kufanya 
ufuatiliaji wa makusanyo kwa mawakala. Aidha, Mamlaka hizo 
ziongeze nguvu katika usimamizi wa makusanyo yanayofanywa 
na mawakala ikiwa ni pamoja na kuwafanyia tathmini ya 
kiutendaji kila baada ya kipindi maalum ili kama kuna matatizo 
katika ukusanyaji yatatuliwe mapema. Aidha, ninasisitiza 
utekelezaji wa Agizo la 38 (3) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009; pia makusanyo yote 
yawasilishwe mara moja. 
 

11.2 Usimamizi usiojitosheleza wa mawakala wa kukusanya mapato 
kutoka OR-TAMISEMI 
Mwawakala ya kukusanya mapato wanakusanya mapato kwa 
niaba ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na kupata kamisheni 
kutokana na mapato yaliyokusanywa. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimefanya maboresho katika mifumo ya ukusanyaji wa 
mapato ya ndani ili kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa 
mapato toka vyanzo vyake. 
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Faida za kukasimisha ukusanyaji wa mapato, zinaweza 
kuonekana tu endapo kutakuwa na udhibiti na ufuatijiaji wa 
karibu wa mawakala ili kupunguza uwezekano wa mawakala 
kutumia mianya iliyobainika kukusanya mapato mengi na 
kuwasilisha kidogo. OR – TAMISEMI ina wajibu wa kutoa 
maelekezo ya namna bora ya kusimamia ukusanyaji wa mapato 
kwa njia ya kukasimisha ukusanyaji kwa mawakala. 
 
Nimefanya mapitio ya taratibu za ufuatiliaji na udhibiti wa 
mawakala wa kukusanya mapato na kubaini mianya mbalimbali 
kama ifuatavyo: 
 

 Kukosekana kwa mwongozo wa usimamizi wa makusanyo kwa 
kutumia mawakala kutoka OR-TAMISEMI hali iliyopelekea 
kutokuwa na mikataba inayofanana. 
Nilifanya mapitio ya mikataba kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
na mawakala na kubaini kwamba baadhi inatoa kamisheni ya 
asilimia 30 wakati mingine inatoa asilimia 20 ya mapato 
yaliyokusanywa. Baadhi ya mikataba ilikuwa na vipengele/vifungu 
maalum vya adhabu kwa wakala endapo atashindwa ama 
kuchelewa kuwasilisha makusanyo kwa wakati, ilhali mikataba 
mingine haikuwa na vipengele hivyo. 
 

 Kutofanyika kwa upembuzi yakinifu, wa mapato yanayoweza 
kupatikana kutoka vyanzo vya mapato haukufanywa. 
Viwango vya mapato vilivyo katika mikataba vimetokana na 
taarifa za makusanyo halisi ya miaka ya nyuma badala ya kufanya 
tahmini ya hali halisi ya chanzo cha mapato katika kipindi husika. 
Hali hii inaweza kupelekea wakala kupata mapato mengi kuliko 
inayopata Mamlaka ya Serikali za Mtaa husika. 
 

 Aidha, katika baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hapakuwa 
na usimamizi na ufatiliaji wa karibu ikiwa ni pamoja na tathmini 
ya utendaji na ufuatiliaji wa mawakala wa kukusanya mapato ili 
kuhakikisha kwamba wametekeleza majukumu yao ipasavyo kwa 
maslahi ya Mamlaka husika.Kwa mfano, H/Wilaya ya Mbarali 
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haikuingia mikataba na mawakala wa mapato hali inayotia shaka 
ni kwa namna gani inawasimamia mawakala wake. 
 

 Agizo la 38(3) la Memoranda ya Fedha katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, 2009 inazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizoamua 
kukasimisha ukusanyaji wa mapato kwa mawakala, kuwataka 
mawakala aidha kuweka dhamana ya mapato isiyopungua 
makusanyo ya miezi mitatu, udhamini wa benki, au dhamana 
yoyote inayokubalika. Kinyume chake baadhi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazikudai malipo ya awali ya makusanyo ya 
miezi mitatu, dhamana ya benki, au hati ya dhamana ama amana 
yoyote ile ambayo Mamlaka za Serikali za Mitaa ingeona inafaa. 
Hali hii inaweza kuzisababishia hasara Mamlaka hizo endapo 
mawakala hawatawasilisha mapato waliyokusanya. 
 
Naishauri serikali kupitia OR-TAMISEMI kurekebisha hali ya sasa 
kwa kuandaa mkataba ambao utatumika kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zote ili kuleta ulinganifu; kufanyika kwa upembuzi 
yakinifu katika vyanzo vyake badala ya kutegemea takwimu za 
miaka ya nyuma; na Mawakala kuwasilisha dhamana isiyopungua 
makusanyo ya miezi mitatu, udhamini wa benki, au dhamana 
yoyote inayokubalika. 
 

11.3 Vitabu vya Makusanyo ya Mapato kutowasilishwa kwa ajili ya 
Ukaguzi 
Agizo la 34 (6)&(7) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linawataka maafisa wote 
waliopewa vitabu vya kukusanya mapato wawasilishe taarifa ya 
vitabu vilivyotumika na vile ambavyo havijatumika kila mwisho 
wa mwezi. Endapo kuna upotevu wowote wa vitabu, itolewe 
taarifa mapema iwezekanavyo kwa Afisa Masuuli ambaye atatoa 
taarifa polisi.  
Wakati wa ukaguzi wa mapato, jumla ya vitabu 379 vya 
kukusanyia mapato  havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 21 licha ya kuombwa kufanya hivyo. 
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Kutokana na kukosekana kwa vitabu hivyo vya makusanyo, 
nilishindwa kuthibitisha kiasi kilichokusanywa mwaka huu kupitia 
vitabu hivyo ambavyo havikuwasilishwa kwa ajili ya Ukaguzi.  
 
Mwenendo wa vitabu ambavyo havikuonekana wakati wa ukaguzi 
kwa miaka minne mfululizo ni kama ilivyooneshwa katika jedwali 
Na. 11.3 hapa chini.  
 
Jedwali Na. 11-3: Mwenendo unaoonesha vitabu ambavyo 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi kwa miaka minne mfululizo 

Mwaka 
wa Fedha 

Idadi ya 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 

Idadi ya vitabu 
vilivyo kosekana 

 

Asilimia (%) 
Kuongezeka/Kupungua 

2016/2017 21 379 57 
2015/2016 57 871 7 
2014/2015 45 814 72 
2013/2014 47 474 -62 

 
Jedwali Na.11.3 linaonesha kupungua kwa idadi ya vitabu 
ambavyo havikuonekana wakati wa ukaguzi kwa tofauti ya vitabu 
492 kati ya mwaka 2015/2016 mpaka mwaka 2016/2017. Maelezo 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo vitabu vya mapato 
havikuonekana ni kama ilivyooneshwa katika  
Jedwali Na. 11-4 hapa chni. 
 
Jedwali Na. 11-4:  Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye vitabu 
vilivyokosekana 

Na. Jina la Mamlaka 
ya Serikali za 

Mtaa 

Idadi ya 
Vitabu 

vya risiti 

Na
. 

Jina la Mamlaka 
ya Serikali za 

Mtaa 

Idadi ya 
Vitabu 

vya risiti 
1 H/W Madaba  5 12 H/W Longido 22 
2 H/W Busega  1 13 H/W Bumbuli 2 
3 H/W Geita  2 14 H/Mji Mbulu 2 
4 H/W Mbogwe  50 15 H/W Bahi 78 
5 H/W Bunda 6 16 H/Mji Kondoa  30 
6 H/W Rorya  2 17 H/W Kigoma 16 
7 H/W Misungwi  36 18 H/W Nanyumbu  2 
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Na. Jina la Mamlaka 
ya Serikali za 

Mtaa 

Idadi ya 
Vitabu 

vya risiti 

Na
. 

Jina la Mamlaka 
ya Serikali za 

Mtaa 

Idadi ya 
Vitabu 

vya risiti 
8 H/W Ukerewe  6 19 H/W Siha  27 
9 H/W Biharamulo  71 20 H/W Karatu  6 
10 H/W Bukoba  2 21 H/W Mufindi  3 
11 H/W Missenyi 10  Jumla 379 

 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kuvitafuta 
vitabu vyote ambavyo havikuonekana wakati wa ukaguzi, na 
viwasilishwe ofisini kwangu kwa uhakiki. Kwa msisitizo mkubwa, 
nashauri ofisi zote za Mamlaka za Serikali za Mitaa kutii Agizo la 
34 (6) na (7) la Memoranda ya Fedha katika Serikali za Mitaa, 
2009. Pia, nasisitiza kuboresha mfumo wa udhibiti wa ndani ili 
kupunguza mianya ya ubadhirifu katika ukusanyaji wa mapato. 

 
11.4 Kutokutolewa kwa leseni ndogo kwa wakandarasi 

wajenzi/washauri Sh.Tz. 97,650,000 
Aya ya 8 ya Sheria ya Leseni za Biashara ya mwaka 1972 
(iliyorekebishwa na Sheria ya Fedha ya mwaka 2014) inawataka 
wakandarasi wajenzi/washauri ambao wamepewa kazi za ujenzi 
katika maeneo tofauti na makazi yao ya kibiashara wapatiwe 
leseni ndogo za kuwawezesha kufanya kazi katika maeneo hayo. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka 2016/17, nimegundua kwamba 
Mamlaka za Serikali za Mitaa tatu (3) zilitoa kazi za ujenzi wa 
barabara kwa wakandarasi wajenzi/washauri wanaotoka nje ya 
Mamlaka zao bila kuwapatia leseni ndogo za kufanya kazi katika 
maeneo yao.  Matokeo yake jumla ya Sh.Tz 97,650,000 ambazo 
zingetokana na ada za leseni hizo hazikukusanywa kama Jedwali 
Na.11.5 linavyoonesha. 

Jedwali Na. 11-5: Leseni za biashara ambazo hazikukusanywa 
Na. Jina la Mamlaka ya Serikali za Mtaa Kiasi (Sh.Tz) 
1 H/W Babati 45,050,000 
2 H/Mji Babati  7,000,000 
3 H/W Simanjiro 45,600,000 
Jumla 97,650,000 
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Kushindwa kutoa leseni za biashara ni ishara kwa Mamlaka husika 
kutofuatilia wakandarasi wa nje wanaotekeleza miradi katika 
maeneo yao ya kiutawala. 
 
Ninashauri Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa 
wakandarasi wote wanaotoka nje wanatozwa ada ya leseni ndogo 
za kufanya kazi. Katika maeneo ya Mamlaka husika. Aidha, 
zihakikishe kiasi chote kinachodaiwa kinakusanywa kutoka kwa 
wakandarasi. 
 

11.5 Kuchelewa Kupeleka Maduhuli Benki Sh. Tz 296,798,267 
Mapato yanayokusanywa kutoka vyanzo mbalimbali yanatakiwa 
yawasilishwe benki mara moja kwa sababu za kiusalama.  
 
Agizo la 37(3) na 38(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa, 2009 inamtaka mtunza fedha kuhakikisha anapeleka benki 
kwa wakati maduhuli yote yaliyokusanywa. Pia, mweka hazina 
anatakiwa kuweka taratibu sahihi za kifedha na kihasibu ili 
kuhakikisha kwamba kunakuwa na taarifa sahihi za makusanyo 
yote ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, ukusanyaji sahihi wa 
mapato, utunzaji salama wa mapato hayo pamoja na kupeleka 
benki kwa wakati makusanyo yote.  
 
Kinyume chake, nilibaini jumla ya Sh.Tz 296,798,267 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 21 ambazo zilikusanywa lakini 
hazikupelekwa benki kwa wakati kama ilivyoonyeshwa katika 
Jedwali Na. 11-6 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 11-6: Maduhuli ambayo hayakupelekwa Benki 
kwa wakati Sh.Tz 296,798,267 
Na. Jina la 

Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na. Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/J Arusha 6,888,400 12 H/W Lushoto  3,994,000 
2 H/W Buchosa 16,223,828 13 H/W Madaba  8,867,020 
3 H/W Bukombe 24,916,401 14 H/W Magu  12,945,300 
4 H/W Bumbuli 8,516,600 15 H/W Mkalama 11,451,600 
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Na. Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na. Jina la 
Mamlaka ya 
Serikali za 

Mtaa 

Kiasi (Sh.Tz) 

5 H/W Bumbuli  8,516,600 16 H/W Monduli  18,287,340 
6 H/Mji Kahama  30,552,600 17 H/W Muheza  4,366,000 
7 H/W Karatu 7,801,992 18 H/W 

Ngorongoro 
14,752,800 

8 H/W Karatu 7,801,992 19 H/Mji 
Tunduma 

21,729,400 

9 H/W Kwimba  2,555,000 20 H/W Tunduru  10,265,348 
10 H/W Liwale 1,975,400 21 H/W Ukerewe  70,396,646 
11 H/W Longido  3,994,000  Jumla 296,798,267 

 
Kuna uwezekano wa watumishi wasio waaminifu kuzitumia pesa 
zilizokusanywa kabla ya kuzipeleka benki, hivyo kupelekea 
matumizi yasiyoridhisha ya fedha hizo. 
 
Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya mapato 
yake kupitia mfumo wa Mapato (LGRCIS). Aidha, mifumo ya 
udhibiti wa ndani iimarishwe ili kudhibiti mapato 
yanapokusanywa kama ilivyoagizwa katika Agizo la 37 (3) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 
 

11.6 Kutokuwapo kwa Madaftari ya Kumbukumbu ya Mapato  
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuwa na daftari la 
kumbukumbu ya mapato ili kutunza taarifa sahihi za mapato 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali na pia, daftari hilo kutumika 
kufanya makadirio ya makusanyo.  
Tathmini niliyofanya mwaka huu ili kujua ufanisi wa taratibu 
zinazotumiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kukusanya 
mapato, hasa ya ndani, imebaini kuwa jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 20 hazikuwa na madaftari ya kutunza 
kumbukumbu za ukusanyaji mapato au zilikuwa hazihuishi taarifa 
za madaftari hayo. Hii ni kinyume na Agizo la 23 (3) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali Na.11.7 
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Jedwali Na. 11-7: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zisizo na Daftari la mapato 

Na. Jina la Mamlaka ya Serikali 
za Mtaa 

Na. Jina la Mamlaka ya 
Serikali za Mtaa 

1 H/W Biharamulo 11 H/W Kibaha  
2 H/W Busega 12 H/W Kishapu  
3 H/W Chalinze 13 H/W Kwimba  
4 H/Mji Handeni 14 H/W Madaba 
5 H/W Igunga 15 H/W Mkalama  
6 H/W Igunga 16 H/J Mwanza  
7 H/M Ilala 17 H/W Sengerema  
8 H/M Ilala 18 H/M Tabora  
9 H/M Ilemela 19 H/J Tanga 
10 H/W Kibaha 20 H/W Ukerewe  

 
Kutokuwapo na daftari ya kumbukumbu ya mapato kumefanya 
nishindwe kijiridhisha na usahihi wa mapato yaliyokusanywa, 
kama vile kodi ya majengo, kodi ya huduma na ushuru wa 
mabango.   
 
Ninapendekeza kwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa zihakikishe 
zinaboresha mfumo wa udhibiti wa ndani wa usimamizi wa 
kumbukumbu za mapato na Waweka Hazina wa Wilaya 
wanawajibika kusimamia kuanzishwa na kutunza vizuri madaftari 
ya kumbukumbu za makusanyo kama Agizo la 23 (3) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 linavyoelekeza.  
 

11.7 Fedha ambazo hazikukusanywa kutoka katika vyanzo vya 
ndani Sh.Tz 12,191,753,218 
Ili kupunguza utegemezi wa fedha toka serikali kuu, pamoja na 
msukumo kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuongeza mapato na kupunguza gharama za ukusanyaji mapato 
ili ziweze kutekeleza bajeti inayotakiwa kutekelezwa kwa 
kutumia mapato ya ndani; zinatakiwa kuunda mpango mkakati 
wa ukusanyaji mapato ili ziweze kukusanya mapato 
yanayotarajiwa kwa wakati na kwenye vyanzo vyake vyote. 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 32 hazikukusanya kikamilifu mapato yaliyotarajiwa 
kutoka katika vyanzo vyake vyote vilivyopo. 
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Mwenendo wa mapato ya ndani yasiyokusanywa kwa miaka miwili 
mfululizo umeoneshwa katika Jedwa Na.11-8 

Jedwali Na. 11-8: Fedha ambazo hazikukusanywa kutoka 
katika vyanzo vya mapato ya ndani 

Mwaka wa Fedha Idadi ya Mamlaka za 
Serikali za Mtaa 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

2016/2017 32 12,191,753,218 
2015/2016 91 21,130,364,482 

 
Maelezo ya kina kwa mapato ambayo hayakukusanywa kwa kila 
Mamlaka ya Serikali ya Mtaa imeoneshwa katika Kiambatisho 
11:1 cha taarifa hii. 
 
Ninapendekeza kwamba, uongozi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika kuimarisha na kuboresha usimamizi wa mapato ili 
kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani na kuhakikisha wadau 
wote wanafuata sheria na kanuni katika suala hili. Aidha, 
nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya mapato 
kikamilifu kutoka vyanzo vyote vilivyopo ndani ya mamlaka zao 
ili kufikia malengo waliojiwekea na kupunguza kiwango cha 
utegemezi kutoka Serikali Kuu katika kugharamia miradi ya 
maendeleo na matumizi ya kawaida. 
 

11.8 Maduhuli Yaliyokusanywa bila ya udhibitisho wa kupelekwa 
Benki Sh.Tz 2,411,293,357 
Agizo la 50 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 
linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kupeleka benki maduhuli 
yote yaliyokusanywa kila siku ama siku ya kazi inayofuata. Agizo 
hili linasaidia kuepukana na ushawishi wa kutumia maduhuli hayo 
kwa shughuli ambazo hazikupangwa.  

 
Katika ukaguzi, nimebaini kuwa kiasi cha Sh.Tz 2,411,293,357 
kilichokusanywa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 39 
hakikuthibitishwa kupelekwa benki kinyume na matakwa ya 
Agizo lililotajwa hapo juu kama ilivyo katika Jedwali Na.11.9 
hapo chini.  
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Jedwali Na. 11-9: Maduhuli yaliyokusanywa lakini 
hayakupelekwa benki 

Na
. 

Jina la Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

Na
. 

Jina la 
Halmashuri 

Kiasi 
(Sh.Tz) 

1 H/W Busokelo 3,396,146 21 H/W Arusha 23,388,000 
2 H/W Chunya 9,000,000 22 H/W Rombo 13,330,000 
3 H/W Ileje 4,143,300 23 H/Mji Handeni 2,767,900 
4 H/W Mbozi 6,384,681 24 H/W Babati 1,247,500 
5 H/W Iringa 2,428,763 25 H/Mji Mbulu 1,304,000 

6 H/M Iringa 4,637,244 26 
H/W 
Mpwapwa 

1,638,000 

7 H/W Kilolo 
151,898,3

71 
27 H/Mji Kondoa 4,358,300 

8 H/Mji Mafinga 2,113,730 28 H/M Singida 2,016,000 

9 H/W Geita 
55,474,77

3 
29 H/W Iramba 64,653,188 

10 H/W Mbogwe 1,942,000 30 H/W Manyoni 5,509,121 
11 H/W Musoma 3,756,000 31 H/W Itigi 6,017,000 

12 H/J Mwanza 
40,954,08

6 
32 H/W Buhigwe 5,970,140 

13 H/M Ilemela 
847,953,3

99 
33 H/W Kigoma 14,018,125 

14 H/W Kwimba 4,854,850 34 H/W Igunga 690,000 

15 H/W Misungwi 
140,210,3

59 
35 H/W Tabora 7,835,000 

16 H/W Buchosa 
52,387,91

0 
36 H/W Sikonge 10,912,824 

17 H/W Ukerewe 
541,391,0

00 
37 H/W Kibaha 18,591,498 

18 H/W Karagwe 
89,816,50

0 
38 

H/W 
Kilombero 

96,793,130 

19 H/W Ngara 
134,690,8

50 
39 

H/W 
Nanyumbu 

25,655,669 

20 H/W Missenyi 7,164,000   Jumla 
2,411,293,

357 

 
Kutokana na kukosekana kwa taarifa za kupeleka maduhuli 
benki, sikuweza kujua uhalali, usahihi na ukamilifu wa kiasi cha 
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mapato ya ndani kilichoripotiwa katika taarifa za fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

 
Ninapendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuzingatia Agizo la 50 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 kwa kuhakikisha kuwa mifumo ya udhibiti 
wa ndani katika usimamizi na ukusanyaji wa mapato inaboreshwa 
na pia makusanyo ambayo hakupelekwa benki yapelekwe mara 
moja. 
 

11.9 Mapungufu yaliyoonekana katika usimamizi wa mapato Sh. Tz 
17,559,093,875 
Uimarishwaji wa mifumo ya udhibiti wa ndani katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ni muhimu sana katika kudhibiti mianya 
inayoweza kusababisha ubadhirifu wa fedha za Serikali. Agizo la 
8(2) (f) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 
linawataka Watunza Hazina wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kuna mfumo madhubuti ambao unajumuisha 
uandishi na mapitio ya mara kwa mara ya taratibu za fedha. 

Wakati wa Ukaguzi nilibaini mapungufu mengi yanayohusu 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaohusiana na makusanyo ya 
mapato. Nayo ni; kutokuwapo kwa uwiano kati ya pesa 
inayokusanywa na pesa iliyowekwa benki, pamoja na 
kutofautiana kwa hati za madai zinazotolewa na mfumo ambazo 
huonesha kiasi kikubwa wakati kiasi kilichopokelewa benki ni 
kidogo. Mengine ni miamala ya mfumo kutokuwa na vifungu 
vinavyoendana na leja, makusanyo kukusanywa na kutumika 
kabla ya kwenda benki, makusanyo ambayo hayakuhamishwa 
kutoka MAXICOM kwenda LGRCIS, na kutokuandaliwa taarifa za 
usuluhisho wa kibenki katika akaunti ya mapato. Mapungufu haya 
yote yaliyobainika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 24 yana 
jumla ya Sh. Tz 17,559,093,875 na yamefafanuliwa katika 
Kiambatisho 11:2 
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Mapungufu haya yanaashiria udhaifu katika mfumo wa udhibiti 
wa ndani katika usimamizi wa mapato. Aidha, yanatengeneza 
mianya ya ubadhirifu wa mapato hayo. 

Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha mifumo 
ya udhibiti wa ndani katika ukusanyaji wa mapato ili kuweza 
kubaini mianya ya wizi na ubadhirifu mapema na kuchukua 
hatua stahiki haraka. 

11.10 Makusanyo ya Kodi ya Matumizi ya Ardhi ambayo 
haikuwasilishwa Wizara Ardhi Sh. Tz 646,735,470 
Waraka Na.CBD 171/261/01/148 wa tarehe 19/11/2012 unazipa 
uwezo Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya kodi za ardhi na 
kuziwasilisha Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi kupitia akaunti 
No.2011000025 iliyopo katika benki ya NMB kabla ya tarehe 5 ya 
kila mwezi unaofuata. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka huu huu nilibaini kuwa jumla ya Sh. Tz 
646,735,470 zilizokusanywa na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 4 
hazikurejeshwa Wizarani. 
 
Kutokurejeshwa kwa kodi za ardhi katika muda muafaka 
kunaweza kusababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutumia 
fedha hizo kwa shughuli ambazo hazikupangwa. Maelezo ya 
fedha ambazo hazijapelekwa katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Makazi ni kama inavyoonekana katika Error! Reference source 
not found. hapa chini. 
Jedwali Na. 11-10: Orodha ya Makusanyo ya ardhi 
yasiyopelekwa Wizarani 

Na Jina la Mamlaka ya Serikali za 
Mtaa Kiasi (Sh.Tz) 

1 H/W Arusha  62,957,667 
2 H/Mji Babati  311,338,204 
3 H/Mji Geita  72,930,107 
4 H/W Karatu  199,509,492 
Jumla 646,735,470 
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Mwenendo wa kodi ya Ardhi iliyokusanywa lakini haikuwasilishwa 
wizarani kwa miaka miwili mfululizo kama inavyooneshwa katika 
Jedwali Na.11-11 hapo chini. 
 
Jedwali Na. 11-11: Mwenendo wa kodi iliyokusanywa bila 
kuwasilishwa Wizarani 

Na Idadi ya Mamlaka ya Serikali za 
Mtaa Kiasi (Sh.Tz) 

2016/2017 4 646,735,470 
2015/2016 11 314,180,584 

 
Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa zipeleke fedha zote 
zilizokusanywa kama kodi ya ardhi kwa Wizara ya Ardhi na 
kuhakikisha siku zijazo zinatekeleza kikamilifu Waraka no. 
CBD.171/261/01/148 wa 19/11/2012. 
 

11.11 Kodi ya Huduma Isiyokusanywa kutoka Kampuni 98 
Vifungu Na. 6(1)(n) na 7(1)(a) vya Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982, iliyorekebishwa mwaka 2000 inataja 
kodi ya huduma kuwa ni fedha zinazopatikana kutokana na ada 
kwa kampuni zinazotoa huduma kwa kiwango kisichozidi asilimia 
0.3 ya mapato ya jumla. Hivyo ni lazima kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kukusanya ada ya huduma kwa kampuni zilizopo ndani 
ya maeneo ya mamlaka husika. 
 
Katika tathmini niliyoifanya nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa nane hazikukusanya tozo hizo kutoka kwa kampuni 98 
ambazo zipo katika maeneo ya Mamlaka hizo kama inavyoonekna 
katika Jedwali Na.11-12 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 11-12: Orodha ya idadi ya kampuni zisizokusanya 
kodi ya huduma 

Na Jina la Mamlaka ya Serikali 
za Mtaa Idadi ya Kampuni 

1 H/W Arusha 9 
2 H/W Kakonko 6 
3 H/W Karatu 6 
4 H/W Kibaha 25 
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Na Jina la Mamlaka ya Serikali 
za Mtaa Idadi ya Kampuni 

5 H/Mji Kibaha 20 
6 H/W Manyoni 2 
7 H/J Tanga 25 
8 H/W Ushetu 5 

Jumla 98 
 
Kutokukusanywa kwa tozo ya huduma kumesababisha kupotea 
kwa mapato ya Mamlaka za serikali za Mitaa husika ambapo 
fedha hizo zingetumika kwenye huduma za kijamii. Aidha, hali 
hii ilichangia kutofikiwa kwa malengo ya ukusanyaji wa mapato 
katika Mamlaka hizo kwa mwaka husika. 
Kwa kuwa lengo kuu la Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kutoa 
huduma kwa jamii, ninashauri Mamlaka hizo kuweka mikakati 
madhubuti itakayoziwezesha kukusanya tozo ya huduma kutoka 
kwa kampuni zote za biashara zinazopashwa kulipa tozo hiyo.  
 

11.12 Ukosefu wa Sheria Ndogondogo za Ukusanyaji wa Mapato ya 
Ndani 
Kifungu cha 80 cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) 
ya mwaka 1982 iliyorekebishwa mwaka 2006 na Kifungu cha 148 
cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 
iliyorekebishwa mwaka 2006 vinatoa mamlaka kwa Serikali za 
Mitaa kutunga sheria ndogondogo zitakazowasaidia kutimiza 
malengo yao ya kukusanya ushuru mbalimbali katika mamlaka 
zao kwa ufanisi. 
Katika ukaguzi uliofanyika, niliweza kubaini jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 11 ambazo hazikuwa na sheria ndogo za 
kuwawezesha kupata mapato kutoka katika vyanzo mbalimbali 
kama vile minara ya simu kama ilivyoonekana katika Jedwali 
Na.11.13 hapa chini:  
 
Jedwali Na. 11-13: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zisizokuwa na sheria ndogo za mapato 

Na Jina la Mamlaka ya Serikali za Mtaa 
1 H/W Bumbuli 
2 H/W Chalinze 
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Na Jina la Mamlaka ya Serikali za Mtaa 
3 H/Mji Kibaha 
4 H/W Kibiti 
5 H/W Mbulu 
6 H/W Monduli 
7 H/W Mwanga 
8 H/W Rufiji 
9 H/W Rungwe 
10 H/W Same 
11 H/Mji Tunduma 

 
Kutokuwepo kwa sheria ndogo kwa aina fulani ya mapato 
inaashiria kuwa vyanzo vingi vya mapato havikusanywi ipasavyo 
hivyo Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kushindwa kufikia 
malengo ya msingi ya utoaji huduma kwa jamii. 
Hivyo basi, bado kuna haja ya mamlaka hizo kupanua wigo wa 
ukusanyaji mapato kwa kuanzisha sheria ndogo kupitia OR-
TAMISEMI ambazo zitawawezesha kuongeza mapato yao ya 
ndani.  
 

11.13 Mapungufu katika Mfumo Kukusanya Mapato ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa  
Matumizi ya njia za kawaida katika kukusanya mapato kama vile 
stakabadhi za kuandika kwa mkono na rejesta ya vitabu vya 
mapato umesababisha uwepo wa mianya ya upoteaji wa mapato 
na kuchelewa kuwasilisha benki maduhuli yaliyokusanywa hivyo 
kuathiri Mamlaka husika kutoa huduma za kijamii. Hali hii 
ilichangia kuanzishwa kwa mfumo wa kukusanya mapato kwa 
kutumia mfumo wa ukusanyaji mapato kwa njia ya kieletroniki 
(LGRCIS). Miongoni mwa malengo ya mfumo huu ni kuzuia 
upotevu wa mapato, kuweka uwazi katika ukusanyaji wa mapato, 
kusaidia utoaji wa taarifa kamili na uchambuzi kulingana na eneo 
husika, walipa kodi, ama aina ya mapato. Pia mfumo huu 
unalenga kusaidia na kuongeza ufanisi katika ufuatiliaji wa 
taratibu za malipo, ukisaidiwa na Mfumo wa Mawasiliano wa 
Kijiografia(GIS). 
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Mbali na ukweli kwamba mfumo wa ukusanyaji mapato kwa njia 
ya kieletroniki (LGRCIS) una moduli zinazoongeza ufanisi katika 
ukusanyaji mapato na una mifumo madhubuti ya udhibiti ambayo 
inahakikisha usalama wa mapato yanayokusanywa, bado kuna 
dosari mbalimbali katika mfumo huu. Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 61 zilizobainika kuwa na mapugufu zimeonyeshwa katika 
Jedwali 11.14 hapa chini. 
 
Jedwali Na. 11-14: Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye mfumo 
wa LGRCIS usio na Ufanisi 

Na. Jina la Mamlaka ya 
Serikali za Mtaa 

Na. Jina la Mamlaka 
ya Serikali za 

Mtaa 

Na. Jina la Mamlaka ya 
Serikali za Mtaa 

1 H/W Arusha 22 H/W Kakonko 42 H/W Mbulu 
2 H/W Babati 23 H/W Kaliua 43 H/W Meatu 
3 H/Mji Babati 24 H/W Karagwe 44 H/W Missenyi 
4 H/W Bagamoyo 25 H/W Karatu 45 H/W Misungwi 
5 H/W Bahi 26 H/Mji Kibaha 46 H/W Mkuranga 
6 H/Mji Bariadi 27 H/M Kigamboni 47 H/W Monduli 
7 H/W Biharamulo 28 H/W Kigoma 48 H/W Mpwapwa 
8 H/W Bukoba 29 H/W Kilombero 49 H/W Muleba 
9 H/M Bukoba 30 H/W Kilosa 50 H/J Mwanza 
10 H/W Bumbuli 31 H/W Kiteto 51 H/W Nanyumbu 
11 H/W Busega 32 H/W Kwimba 52 H/W Ngara 
12 H/W Busokelo 33 H/W Kyela 53 H/W Rungwe 
13 H/W Chamwino 34 H/W Kyerwa 54 H/W Sengerema 
14 H/W Chemba 35 H/W Longido 55 H/W Shinyanga 
15 H/W Chunya 36 H/W Ludewa 56 H/M Sumbawanga 
16 H/Mji Handeni 37 H/W Manyoni 57 H/M Temeke 
17 H/W Igunga 38 H/W Mbarali 58 H/Mji Tunduma 
18 H/W Ileje 39 H/J Mbeya 59 H/W Ukerewe 
19 H/M Ilemela 40 H/W Mbeya 60 H/W Urambo 
20 H/W Iramba 41 H/W Mbozi 61 H/W 

Wang'ing'ombe 
21 H/Mji Kahama       

 
 LGRCIS ina moduli inayoruhusu kufanya 

usuluhisho/upatanisho wa taarifa za mapato yaliyokusanywa 
kupitia mfumo huo na yale yaliyopelekwa kwenye akaunti ya 
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benki, lakini hapakuwa na ushahidi wowote wa kufanyika 
upatanisho/usuluhisho wa kila mwezi wa taarifa hizo katika 
baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 Baadhi ya marekebisho yaliyofanyika katika hati za madai 
hayakuripotiwa kwa usahihi ili kuonesha viwango vipya 
vilivyopitishwa. 

 Baadhi ya stakabadhi zilizotolewa na mfumo huu 
hazikuonekana kwenye daftari la fedha. Aidha, kiasi 
kilichoripotiwa kwenye stakabadhi hizo hakijulikani. 

 Kutokana na changamoto ya upatikanaji wa intaneti na 
mtandao wa simu katika baadhi ya vijiji, husababisha ugumu 
kwa wakusanya mapato katika utendaji wao hivyo kulazimika 
kutunza pesa kwa mda mrefu bila kuzipeleka Benki. 

 Katika baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, makusanyo 
katika kipengele cha ardhi yanafanyika nje ya mfumo wa 
kieletronic (LGRCIS). 

 Baadhi ya vyanzo vya mapato bado vinakusanywa kwa 
kutumia stakabadhi za kawaida kutokana na upungufu/uhaba 
wa mashine za kukusanyia mapato za kieletroniki ili kufikia 
maeneo yote katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 Baadhi ya maeneo katika serikali za mitaa, ukusanyaji 
ulifanyika bila kutenganisha majukumu; mfano mhasibu 
alipewa jukumu la kuomba kufanya marekebisho na wakati 
huohuo alipewa jukumu la kuidhinishamarekebisho hayo; hii 
ni tofauti na miongozo ya fedha inavyotaka, anayeomba 
anatakiwa awe tofauti na anaye idhinisha. 

 Kutokutunzwa kwa taarifa za msingi za wateja katika mfumo 
kwa ajili ya utambuzi, mteja mmoja anaweza kuwa na namba 
zaidi ya moja na pia hakuna kizuizi kwa watumishi wa serikali 
za mitaa katika kutengeneza namba za utambuzi katika 
mfumo. 

 Katika baadhi ya mashine, kiasi kilichoripotiwa kukusanywa 
kwa kutumia mashine hizo hakilingani na kiasi kilichoripotiwa 
katika mfumo; kuna nyakati ambazo mfumo hauwezi 
kuzitambua mashine hizo za kukusanyia mapato. Pia 
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upungufu wa mashine za kukusanyia mapato (POS) 
umeendelelea kuonekana katika mwaka wa ukaguzi. Orodha 
ya upungufu wa mashine za kukusanya mapato katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kama ilivyooneshwa katika 
Jedwali Na.11-15 
 
Jedwali Na. 11-15: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zenye upungufu wa machine za kieletroniki (POS) 

Na. Jina la Mamlaka ya Serikali za Mtaa Idadi ya mashine 
pungufu 

1 H/Mji Bariadi  29 
2 H/W Chemba 91 
3 H/W Igunga 37 
4 H/W Iringa 120 
5 H/W Karagwe 36 
6 H/W Kwimba 89 
7 H/W Mwanga 108 
8 H/W Nzega 116 
  Jumla 626 

 
 Mfumo wa mapato hauwezi kuchapisha ankara za wateja 

zenye kujitosheleza kwa taarifa zilizokamilika. 
 Uchunguzi wa ukaguzi katika mfumo umebainisha kuwa 

dashibodi ya mfumo hauonyeshi mashine ambayo hutumiwa 
kukusanya mapato kutoka kwa vyanzo vidogo. 

 
Nazishauri kwa msisitizo Mamlaka za Serikali za Mitaa  kuandaa 
mafunzo ya mfumo wa kukusanya mapato kwa njia za kieletroniki 
ili kuondoa matatizo yalioanishwa katika ripoti hii na kuendelea 
kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato na kushirikiana 
kwa karibu na OR-TAMISEMI
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SURA YA KUMI NA MBILI 
12.0 USIMAMIZI WA MALI 

Usimamizi wa mali ni utaratibu maalum wa utumiaji, uendeshaji, 
uendelezaji, ufutaji na uuzaji wa mali kwa gharama nafuu kwa 
lengo la kuwa na usimamizi bora kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa. Usimamizi wa mali unajumuisha kuweka usawa wa 
gharama, fursa na vihatarishi wakati wa kutumia mali hizo katika 
kufikia malengo ya taasisi.  
 
Usimamizi wa mali pia unasaidia taasisi kutathmini mahitaji, 
matumizi na utendaji wa mifumo ya usimamizi wa mali. Pia, 
usimamizi wa mali unasaidia matumizi ya mbinu linganifu katika 
usimamizi wa mali katika vipindi tofauti vya matumizi ya mali 
hizo.  
 
Ukaguzi wa usimamizi wa mali katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ulibaini mambo mbalimbali kama ifuatavyo: 
 

12.1 Mali za Kudumu zilizoachwa kwa muda mrefu na 
zisizotengenezeka 
Agizo la 45 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa (LGFM) 
2009 linataka mali zote ambazo hazihitajiki tena, 
hazitengenezeki, zilizochakaa au chakavu zitambuliwe na 
zifutwe kwa idhini ya Kamati ya Fedha, na hatimaye, Baraza la 
Madiwani. Zaidi ya hayo, Aya 26 ya Viwango vya Kimataifa vya 
Uaandaji wa Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma namba 21 
inazitaka taasisi kufanya tathmini kila mwaka na kuripoti kama 
kuna dalili yoyote kwamba mali inaweza kupungua thamani yake 
kutokana na uchakavu na taasisi inatakiwa kukadiria thamani ya 
mali inayoweza kurejesheka. 
 
Mapitio ya taarifa za matengenezo, utunzaji na ufutaji wa magari 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa uligundua kwamba, magari 
na mali nyinginezo zimeachwa kwa muda mrefu bila 
kutengenezwa; na menejimenti hazijachukua hatua zozote za 
kutathmini kiwango cha uchakavu; ili kuweza kujua ni kwa 
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kiwango gani Mamlaka za Serikali za Mitaa zitapata faida 
kutokana na ama kukarabati au kuuza mali hizo. Orodha ya mali 
hizo kwa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa imeainishwa katika 
Kiambatanisho No.12:1 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zina jukumu la kusimamia na 
kufanya matengenezo ya mali zote zilizopo chini ya mamlaka 
yake na kuhakikisha kwamba mali zote zinafanya kazi na 
zinatumika. Kuendelea kuacha mali kwa muda mrefu bila 
matengenezo kunapelekea kupanda kwa gharama za 
matengenezo na kupungua kwa thamani ya mali husika kutokana 
na uchakavu; hivyo kupunguza kiasi cha mapato ambacho 
kingepatikana endapo mali hizi zingeuzwa mapema. 

Inapendekezwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kubaini 
na kufanya tathmini ya uchakavu wa mali zake ili kufanya 
maamuzi ya ama kuzifuta au kuzikarabati. 
 

12.2 Kutotunza Daftari la Mali za Kudumu 
Agizo la 103(1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 2009 
linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutunza daftari la 
kumbukumbu za mali inazomiliki au ilizokodisha kwa kipindi 
fulani. Zaidi ya hayo, Agizo la 103 (2) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa, 2009 linataka uwepo wa kumbukumbu muhimu 
kama vile taarifa ya ongezeko la mali, tarehe iliyonunuliwa, 
gharama na aina ya fedha zilizotumika kufanya manunuzi, eneo 
mali iliko, bei, maelezo ya mali zilizofutwa/kuuzwa ikiwa ni 
pamoja na tarehe ya kuuzwa, gharama za mauzo, na namba ya 
utambulisho ya mali husika. 
 
Kinyume na agizo la hapo juu, ukaguzi ulibaini kwamba Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 26 hazikutunza daftari la mali za kudumu; na 
Mamlaka zingine zinatunza daftari la mali za kudumu lakini 
hazina taarifa zote muhimu. 
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Taarifa za Mamlaka za Serikali za Mitaa zisizotunza daftari la 
mali za kudumu na zile zenye daftari lisilo na taarifa zote 
muhimu zimeainishwa katika Jedwali Na 12-1 hapa chini; 
 
Jedwali Na. 12-1: Idadi ya Halmashauri zisizotunza daftari la 
mali la kudumu 

S/N Region Name of Council Register 
Not 
Available 

Incomplet
e Register 

1 Mara H/W Musoma v  
2 H/W Tarime  v  
3 H/Jiji Musoma v  
4 Mwanza H/W Kwimba   v 
5 Dodoma H/W Chemba  v 
6 Kigoma H/W Kasulu  v  
7 Tabora H/W Nzega   v 
8 Tabora H/W Kaliua  v  
9 Dodoma H/W Chamwino v  
10 Dodoma H/W Kondoa  v 
11 Dodoma H/W Mpwapwa  v  
12 Kigoma  H/W Kasulu  v  
13 Geita H/W Mbogwe v  
14 Mara H/W Musoma  v 
15 Arusha H/W Meru  v 
16 Kilimanjaro H/W Siha   v 
17 Morogoro H/Jiji Morogoro   v  
18 Njombe H/W Ludewa v  
19 Ruvuma H/W Madaba  v 
20 Ruvuma H/W Mbinga  v 
21 Ruvuma Mbinga Tc  v 
22 Rukwa H/W Mpanda    
23 Njombe H/W Njombe v  
24 Ruvuma H/W Songea v  
25 Pwani H/W Mafia   v 
26 Morogoro H/W Malinyi   v 

 
Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika kuhakikisha kwamba daftari la mali za kudumu linatunzwa 
na kuhuishwa mara kwa mara kama inavyotakiwa na Agizo 103 
(1) na (2) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa (LGFM), 
2009. 
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12.1 Ardhi na Majengo yasiyo na Nyaraka za Umiliki Sh. Tz 
3,557,465,000 
Wakati wa ukaguzi, ilibainika kwamba baadhi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ziliwasilisha taarifa ya fedha ya ardhi na 
majengo yenye thamani ya Sh.Tz 3,557,465,000 ambazo 
hazikuwa na nyaraka za umiliki. Katika mazingira hayo, 
nilishindwa kuthibitisha kuwapo, umiliki, thamani halisi na 
uhalali wa ardhi na majengo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nane kama inavyoonekana katika jedwali Na.12-2 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 12-2: Ardhi na Majengo yasiyo na Nyaraka za 
Umiliki 

Mkoa Jina la H/W Aina ya Mali Thamani (Sh.Tz) 

Kagera H/M Bukoba  Hati Miliki 2,198,000,000 

Mara H/W Serengeti  Hati Miliki 1,359,465,000 

Dodoma H/W Mpwapwa  Hati Miliki - 

Mara  H/W Serengeti  Hati Miliki - 
Rukwa H/W Mpanda  Hati Miliki - 
Mbeya H/W Rungwe  Hati Miliki - 
Rukwa H/M S’wanga  Hati Miliki - 
Dar Esalaam H/M Ubungo  Hati Miliki  

Jumla 3,557,465,000 

 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kupata nyaraka 
za umiliki wa mali zao, kwa mfano, hati miliki za ardhi na 
majengo. Aidha, thamani ya ardhi na majengo ioneshwe katika 
taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kulingana 
na viwango vya Kimataifa vya Uaandaji wa Taarifa za Fedha 
katika Sekta ya Umma Na. 17 ili taarifa zao za fedha ziweze 
kuonesha ukweli na uhalisi wa utendaji wao wa kifedha. 
 

12.3 Magari yasiyo na Bima 
Agizo la 95 (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009 
linawataka Maafisa Usafiri kuhakikisha kuwa magari yote 
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yanawekewa bima dhidi ya majanga yasiyotarajiwa na pia 
kuhakikisha malipo ya bima yanafanyika pindi muda unapowadia. 

 
Kinyume na agizo hilo hapo juu, nilibaini wakati wa ukaguzi 
kwamba baadhi ya magari ya Mamlaka ya Serikali za Mtaa 
hayakuwekewa bima kama inavyoonekana katika Jedwali Na 12-
3 hapa chini  
 
Jedwali Na. 12-3: Idadi ya Halmashauri zenye magari 
yasiyokua na Bima  

Region S/No. Name of Council Number of Vehicles 
not insured 

Shinyanga 1. H/W Kishapu 8 
2 H/W Shinyanga  13 

Mwanza 3 H/W Kwimba  25 
Manyara 4 H/W Mbulu  8 
Singida 5 H/W Mkalama  4 
Singida 6 H/J Singida 5 
Arusha 7 H/W Meru  6 
Tanga 8 H/W Mkinga  4 
Songwe 9 H/W Ileje 16 
Iringa 10 H/Mji Iringa  16 
Songwe 11 H/W Momba  15 
Mbeya 12 H/W Rungwe  4 

 
Kutokana na kukosekana kwa bima, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika ziko katika hatari ya kuingia katika hasara endapo 
kutatokea majanga yasiyotarajiwa.  
 
Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 
kuhakikisha kuwa magari yote yanawekewa bima, ikiwa ni 
pamoja na pikipiki na mitambo kama inavyotakiwa na Agizo la 95 
(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 
 
 
 



 

226 
 

Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

12.4 Mali ambazo hazina namba za utambulisho Sh.Tz 
53,147,580,819 
Agizo la 63(5) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, ya mwaka 2009 linataka mali zote zinazomilikiwa na 
Halmashauri kuwa na namba za utambulisho; pia namba hizo za 
utambulisho ziaandikwe katika daftari la kumbukumbu za mali. 
Kinyume na agizo hilo hapo juu, ilibainika wakati wa ukaguzi 
kwamba baadhi ya mali zinazomilikiwa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 5 hazikuwekewa namba za utambulisho kwa ajili ya 
kuzitambua kwa urahisi. Hivyo basi, sio rahisi kutofautisha kati 
ya mali zinazomilikiwa na Halmashauri pamoja na mali kama hizo 
zinazomilikiwa na taasisi zingine ambazo zimehifadhiwa katika 
eneo la Halmashauri husika kama inavyoonekana katika jedwali 
Na.12-4 hapa chini: - 
 
Jedwali Na. 12-4: Orodha ya halmashauri zenye mali zisizo 
na namna ya utambulisho 
Kumb Na. Mkoa halmashauri Sh.Tz 
1 Shinyanga  H/W Maswa - 
2 Tabora H/W Urambo 11,440,000.00 
3 Arusha H/W Arusha  132,075,320.00 
4 Ruvuma H/W Songea  53,004,065,499 
5 Pwani H/W Kibaha   - 
Jumla 53,147,580,819 

 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kwamba 
zinaweka namba za utambulisho kwenye mali zilizokuwepo 
pamoja na zile zilizonunuliwa katika mwaka huu wa fedha 
unaokaguliwa ambazo hazijawekewa namba za utambulisho 
kama inavyoelezwa kwenye Agizo la 63(5) ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, 2009.
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SURA YA KUMI NA TATU 
13.0 UKAGUZI MAALUM  
13.1 Mambo muhimu yaliyobainika kwenye Ukaguzi Maalum 

Kifungu Na. 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008 na Kanuni ya 79(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 
mwaka 2009 kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ana mamlaka ya kufanya ukaguzi maalum 
endapo atapata maombi kutoka kwa mtu yeyote, Taasisi, 
Mashirika ya Umma, Wizara, Idara, Wakala wa Serikali, Serikali 
za Mitaa au chombo kingine chochote. 
 
Sheria pia inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa maamuzi yake binafsi atakapoona inafaa kufanya 
ukaguzi maalum. Kwa mwaka 2016/2017, nilifanya kaguzi 
maalum mbili; ulioombwa na Waziri Mkuu na Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya kuhusu mambo yaliyojitokeza katika ujenzi wa Soko jipya 
la Mwanjelwa Katika Jiji la Mbeya pamoja na ukaguzi Maalum 
unaoendelea wa usuluhishi wa kiasi salia na kiasi sawa cha fedha 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa 46 zilizounganishwa na mfumo 
wa malipo a TISS uliopo TAMISEMI –DODOMA. 
 
Ukaguzi wa ujenzi wa Soko la Mwanjelwa ulifanyika kulingana na 
hadidu za rejea zilizoandaliwa mahususi kwa ajili ya kuongoza 
ukaguzi huo. Ukaguzi ulifuata viwango vya kimataifa vya ukaguzi 
wa sekta ya Umma na ulifanyika ili kutoa taarifa walioomba 
ukaguzi huo kwa waliyoiomba ili waweze kuchukua hatua stahiki. 
 
Ufuatao ni muhtasari wa mambo muhimu na mapungufu 
yaliyobainika katika ukaguzi maalum wa ujenzi wa soko la 
Mwanjelwa. 
 

13.1.1 Kusaini mikataba ya mikopo kutoka benki ya CRDB bila kupata 
idhini kutoka OR-TAMISEMI Sh. Tz bilioni 16.062  
Halmashauri ya Jiji la Mbeya ilikopa jumla ya Sh. Tz bilioni 16.062 
katika awamu tatu (awamu ya kwanza wa Sh. Tz bilioni 13 na wa 
awamu ya tatu wa Sh.Tz bilioni 3.062) bila kupata idhini kutoka 
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kwa Waziri mwenye dhamana na Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
kama inavyotakiwa katika Kifungu cha 14(1) cha Sheria ya Fedha 
za Serikali za Mitaa Sura ya 290 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 
mwaka 2002). Pia, timu ya ukaguzi ilishindwa kuthibitisha kama 
H/Jiji la Mbeya ilipata idhini ya mkopo wa awamu ya pili wa Sh. 
Tz bilioni 3.5 kutoka kwa Waziri mwenye dhamana na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa kwa sababu ya kukosekana nyaraka halisi za 
idhini ya mkopo huo. Nakala za nyaraka zilizowasilishwa kwa 
wakaguzi zinatia shaka kwa vile Ofisi ya Rais-TAMISEMI haikuwa 
na kumbukumbu za mkopo huo. 
 

13.1.2 Kusaini mkataba wa Mkopo wa Sh. Tz bilioni 13 na Benki ya 
CRDB kabla ya kupata dhamana ya Wizara ya Fedha 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya iliingia mkataba na Benki ya CRDB 
wa kuchukua mkopo kabla ya kupata dhamana ya kukopa fedha 
hizo kutoka Wizara ya Fedha kama mdhamini wa Mkopo. 
Dhamana ya mkopo wa awamu ya kwanza wa Sh. Tz bilioni 13 
ilitolewa tarehe 17/06/2009; wakati mkataba wa mkopo huo kati 
ya H/Jiji la Mbeya na Benki ya CRDB ulisainiwa tarehe 
02/05/2008 ikiwa ni zaidi ya mwaka mmoja tangu kuingia 
mkataba. 

13.1.3 Hasara iliyotokana na kuchukua mkopo kabla shughuli za 
ujenzi hazijaanza rasmi Sh. Tz 3,360,423,611 
Nimepitia nyaraka mbalimbali na kubaini kuwa Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya ilipata hasara ya kiasi ya Sh. Tz 3,360,423,611 kwa 
kuingia mkataba wa mkopo wa Sh. Tz bilioni 13 kabla ya kuanza 
kwa mradi wa ujenzi wa Soko. Hasara iliyotokea ilisababishwa na 
tozo ya riba ya mkopo, ijapokuwa fedha za mkopo huo bado 
zilikuwa zimehifadhiwa kwenye akaunti inayomilikiwa na benki 
ya CRDB badala ya kuwekwa kwenye akaunti ya ujenzi 
iliyofunguliwa benki ya CRDB maalum kwa ajili ya shughuli hiyo 
tu. 
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13.1.4 Uchukuaji wa Mkopo usiozingatia Mpango Mkakati wa 
Biashara uliopelekea H/Jiji la Mbeya kuchukua mkopo zaidi ya 
kiasi kilichokusudiwa Sh. Tz 5,517,600,000 (39%) 
Kipengele cha 6.3 cha Mpango Mkakati wa Biashara kinachohusu 
mtaji wa uwekezaji kinaonesha kuwa Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya ilitarajia kukopa kiasi cha Sh. Tz 14,044,400,000 kwa ajili 
ya Mradi wa Ujenzi wa Soko jipya la Mwanjelwa. 

Kinyume na kipengele kilichonukuliwa hapo juu, H/Jiji la Mbeya 
ilikopa kiasi cha Sh. Tz 19,562,000,000. Hali hii inadhihirisha 
kuwa Mpango Mkakati wa Biashara haukutumika kama dira ya 
kufanikisha utekelezaji wa mradi huu na kusababisha 
kuchukuliwa Mkopo kiasi cha Sh. Tz 5,517,600,000 (39%) zaidi ya 
kiasi kilichokusudiwa. 
 

13.1.5 Malipo kwa Wakandarasi 
a) Malipo kwa Mkandarasi yanayozidi kazi alizofanya Sh. Tz 

1,140,288,750 
Mshauri Mwelekezi (MD Consultant) alithibitisha malipo ya Sh. Tz 
590,000,000 kwa Mkandarasi Mjenzi wa kwanza M/s Tanzania 
Building Works Ltd kwa kazi ambazo hakuzifanya. Pia, kiasi cha 
Sh. Tz 112,208,200 kililipwa zaidi ya kiasi kilichopo kwenye BoQ. 
Vilevile, Kiasi cha Sh. Tz 67,796,250 kililipwa kwa Mkandarasi 
Mjenzi wa pili, M/s Nandra Engineering & Construction, kwa kazi 
ambazo hazikufanyika; na kiasi cha Sh. Tz 370,284,300 kililipwa 
zaidi ya kiwango cha kazi kilichoainishwa kwenye BoQ. 

 
b) Hasara kutokana na kurudia kazi zilizofanywa na mkandarsi 

mjenzi M/s Tanzania Building Works Ltd Sh. Tz 304,470,500 
Mshauri Mwelekezi alielekeza Mkandarasi Mjenzi M/S Nandhra 
Engineering Construction Co. Ltd kurudia kazi zenye thamani ya 
Sh. Tz 304,470,500 ambazo zilikwishafanywa na mkandarasi wa 
kwanza, M/s Tanzania Building Works Ltd, bila kutoa sababu ya 
kurudiwa kwa kazi hizo. Hii ikapelekea kuongezeka kwa gharama 
zisizokuwa na ulazima za jumla ya Sh. Tz 304,470,500. 
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c) Hasara iliyotokana na mabadiliko na nyongeza za kazi 
zilizotokana na uzembe na kukosekana weledi Sh. Tz 
3,161,636,499 
Kutozingatiwa kwa hatua stahiki katika usanifu wa mradi huu, 
kumesababisha usanifu uwe na mahitaji makubwa ya mabadiliko 
na kazi za nyongeza. Mapungufu hayo yaliyojitokeza yangeweza 
kuonekana wakati wa kujadili ripoti ya awali ya usanifu na 
kurekebishwa kabla ya kuanza utekelezaji wa mradi. Hasara ya 
Sh. Tz 2,807,902,779 ilitokana na kuwapo kwa kazi za nyongeza 
alizopewa mkandarasi wa pili, ambapo pia kazi nyingine 
hazikuwepo kwenye BoQ tangu mwanzo. Na, kiasi cha Sh. Tz 
353,733,720 kililipwa kwa Mshauri mwelekezi ikiwa ni nyongeza 
ya gharama za ushauri.  

 
13.1.6 Ongezeko la gharama lililotokana na kuvunjwa kwa mkataba 

wa awali Sh. Tz 5,816,523,387 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya iliingia mkataba na mkandarasi 
mjenzi M/s Tanzania Builiding Works Ltd kwa ajili ya Ujenzi wa 
Soko Jipya la Mwanjelwa kwa gharama ya Sh. Tz 
10,670,072,917.50. Mkandarasi alivunja mkataba akiwa 
ameshafanya kazi kwa asilimia 80; na alikuwa amekwishalipwa 
kiasi cha Sh. Tz 8,881,871,802. Hivyo basi, ilitarajiwa kuwa kazi 
ya asilimia 20 iliyobakia ingeweza kukamilishwa kwa gharama 
isiyozidi Sh. Tz 1,788,201,115.  

 
Ili kumaliza kazi iliyokuwa imebakia ya asilimia 20, H/Jiji la 
Mbeya liliingia tena mkataba na M/s Nandhra Engineering 
Construction Co. Ltd Sh. Tz 7,224,875,097 sawa na asilimia 81 
ya kiasi kilicholipwa kwa mkandarasi wa awali ambaye 
alishakamilisha kazi kwa asilimia 80.  Mkandarasi Mjenzi M/s 
Nandhra Engineering Construction Co. Ltd bado anadai kiasi Sh. 
Tz 379,776,488 kutokana na kazi ambazo alikuwa hajalipwa.  
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13.1.7 Hasara iliyosababishwa na kutokumshirikisha Mshauri 
Mwelekezi katika mchakato wa kumpata Mkandarasi M/s 
Nandhra Engineering Construction Co. Ltd Sh. Tz 
682,798,733. 
Baada ya kupitia nyaraka mbalimbali, ilibainika kuwa Mkandarasi 
Mjenzi M/s Nandhra Engineering Construction Co. Ltd alipewa 
mkataba wa ujenzi wenye thamani ya Sh. Tz 5,300,000,000 
wakati Mshauri Mwelekezi alikadiria kuwa kazi hiyo ya ujenzi 
ingefanywa kwa Sh. Tz 4,617,201,267, na hivyo, kuisababishia 
hasara ya Sh. Tz 682,798,733. Mkataba ulisainiwa pasipo 
kurejewa kwa makadirio yaliyofanywa na Mshauri Mwelekezi. 

 
13.1.8 Malipo ya awali kulipwa kinyume na kifungu cha mkataba Sh. 

Tz 1,000,000,000 
Kiasi cha Sh. Tz 2,600,510,937 kililipwa kwa mkandarasi Mjenzi 
M/s Tanzania Building Works Ltd ikiwa ni malipo ya awali badala 
ya Sh. Tz 1,600,510,937, kinyume na Kifungu Na. 53 cha Mashart 
ya Jumla ya Mkataba baina ya Halmashauri ya Jiji la Mbeya na 
Mkandarasi Mjenzi. Mkandarasi alirudisha kiasi cha Sh. Tz 
200,000,000 na kubakia deni la Sh. Tz 800,000,000. Kutokana na 
kuvunjwa kwa mkataba, marejesho ya deni hilo ni ya mashaka. 
 

13.1.9 Tozo ya kuchelewa kumaliza kazi kutotozwa kwa M/s 
Tanzania Building Works Ltd Sh. Tz 1,033,912,388 
Mkandarasi Mjenzi M/s Tanzania Building Works Ltd 
alichelewesha kazi kwa siku 353. Hivyo, kwa mujibu wa 
makubaliano, mkandarasi alipaswa kulipa tozo (liquidated 
damages) ya jumla ya Sh. Tz 1,067,207,291 kwa kuchelewa 
kumaliza kazi. Hata hivyo, kiasi cha Sh. Tz 33,294,903 kilikuwa 
kimeshalipwa kwa H/Jiji la Mbeya kama tozo; bado kiasi cha Sh. 
Tz 1,033,912,388.37 hakijalipwa na Mkandarasi. 
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13.1.10 Kutokuwapo kwa uwezekano wa kulipa deni la mkopo kwa 
kutumia mapato yatokanayo na Soko la Mwanjelwa na mapato 
ya ndani 
Ukaguzi ulibaini kuwa H/J la Mbeya ingeweza kukusanya kiasi cha 
Sh. Tz 293,641,908 kwa mwezi iwapo soko lote lingepata 
wapangaji. Ukitoa gharama za uendeshaji, kiasi cha Sh. Tz 
260,309,508 ndicho ambacho kingesalia kwa ajili ya marejesho 
ya mkopo kutoka Benki ya CRDB. 
 
Katika upitiaji wa jinsi ya kulipa mkopo, nilibaini kuwa H/Jiji 
ilitakiwa kulipa kiasi cha Sh. Tz 356,309,077 kwa mwezi ikiwa ni 
marejesho ya mkopo. 
 
Pia, nilibaini kuwa H/J la Mbeya inapaswa kurejesha wastani wa 
Sh. Tz 57,000,000 kwa mwezi kwa Bodi ya Mikopo ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa Mkopo uliokopwa mwaka 2004 kwa ajili ya 
ujenzi wa Hostel na Ukumbi wa Mkapa.  
 
Hata hivyo, H/Jiji la Mbeya ina mkopo mwingine kutoka Benki ya 
CRDB wa Mradi wa Viwanja vya Sistila uliokopwa mwaka 2015, 
ambapo, wanapaswa kurejesha wastani wa kiasi cha Sh. Tz 
48,926,810 kwa mwezi. Hivyo, H/Jiji la Mbeya inapaswa 
kujeresha jumla ya Sh. Tz 462,413,887 kwa mwezi kwa mikopo 
yote iliyokopa. 
 
Hali hii inadhihirisha kuwa H/Jiji la Mbeya haina uwezo wa 
kurejesha deni la Mkopo wa CRDB kwa kutumia mapato 
yatokanayo na upangishaji wa Soko Jipya la Mwanjelwa wala kwa 
kutumia mapato yake ya ndani.  

 
13.1.11 Hasara ambayo Halmashauri ya Jiji la Mbeya ilipata kwa 

kuchukua mkopo benki ya CRDB badala ya NSSF Sh. Tz 
5,138,762,054 
Baada ya kupitia nyaraka mbalimbali zinazohusiana na ujenzi wa 
Soko Jipya la Mwanjelwa, ilibainika kuwa Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF) ulionesha nia ya kuikopesha H/Jiji la 
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Mbeya kwa riba ndogo ya 11%. Hata hivyo, Halmashauri iliamua 
kuchukua mkopo kutoka benki ya CRDB kwa riba kubwa kati ya 
14.5% na 16%. Uamuzi wa kuchukua Mkopo wa Benki ya CRDB 
badala wa NSSF ulipelekea kupatikana kwa hasara ya Sh. Tz 
5,138,762,054. 

13.1.12 Kughushiwa kwa mikataba ya upangaji na kutofuata 
matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Umma 
Baada ya kupitia mikataba mbalimbali ya upangaji, nilibaini 
kuwa baadhi ya mikataba imeghushiwa, kwani baadhi yake 
imefanyiwa mabadiliko mbalimbali bila ya kuridhiwa na pande 
zote mbili za mkataba. Mabadiliko yaliyofanyika katika mikataba 
ni kufuta baadhi ya taarifa au kutumia wino wa kufutia 
(correction fluid).  

 
Pia, nilibaini mapungufu mbalimbali yakiwemo kutokuwapo kwa 
ushindani wakati wa utangazaji wa zabuni; kutofanyika kwa 
upembuzi yakinifu ili kupata bei za upangishaji kwa kila chumba; 
kupangisha watu/taasisi bila kupitia mchakato wa Manunuzi ya 
Umma; na kutowajulisha waliokosa vyumba/vizimba pamoja na 
sababu za kukosa kwao kinyume na Kifungu 77(1) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 pamoja na Kanuni ya 110 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 
13.1.13 Mapungufu yaliyobainika katika mikataba ya upangishaji wa 

Soko Jipya la Mwanjelwa 
Nilipitia mikataba mbalimbali ya upangaji na kubaini mapungufu 
mbalimbali yakiwemo wahusika kutoandika tarehe ya kusaini 
mkataba, kutosaini mikataba, mikataba yote kutokuwa na 
kipengele cha tozo ya kushindwa/kuchelewa kulipa kodi kila 
mwezi, na kipengele cha jinsi ya kutatua migogoro iwapo pande 
mbili zikishindwa kufuata mkataba. 
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13.1.14 Mkopo wa Viwanja vya Sistilla kutumika kulipia riba ya 
mkopo wa Mradi wa Soko la Mwanjelwa na kuisababishia H/Jiji 
hasara ya Sh. Tz 5,000,000 
H/Jiji la Mbeya iliingia mkataba na Benki ya CRDB tarehe 
26/11/2012 wa Mradi wa Viwanja wa Sistila uliosainiwa tarehe 
20/02/2013. Halmashauri ilikopa Sh.Tz  Bilioni 1.5, na ilipanga 
kiasi cha Sh.Tz  milioni 500 kutoka fedha hizo kitumike kulipa 
riba ya Mkopo wa Mradi wa Ujenzi wa Soko Jipya la Mwanjelwa. 
Mkopo huu wa viwanja vya Sistilla ulikuwa na riba ya asilimia 
kumi na tano (15%), wakati mkopo wa mradi wa Soko la 
Mwanjelwa riba yake ilipungua hadi kufikia asilimia kumi na tatu 
(13%). Hii lipelekea H/Jiji la Mbeya kupata hasara ya Sh.Tz  
5,000,000 inayotokana na tofauti iliyopo kati ya riba ya asilimia 
13 na 15. 

 
13.1.15 H/Jiji la Mbeya kushindwa kukusanya kodi ya pango Sh.Tz 

1,225,158,063 
Nilipitia taarifa ya upangishaji wa Soko Jipya la Mwanjelwa na 
taarifa ya madeni ya kodi ya pango na kubaini kuwa, H/Jiji la 
Mbeya kupitia kwa Msimamizi wa Mradi UTT-PID imeshindwa 
kukusanya kodi ya pango ya jumla ya Sh.Tz 1,225,158,063 kutoka 
kwa wapangaji wa Soko Jipya la Mwanjelwa kutokana na 
wapangaji hao kuacha kufanya biashara sokoni hapo. Kushindwa 
kwa msimamizi wa uendeshaji wa Soko la Mwanjelwa UTT- PID 
kufuatilia madeni ya pango kunadhihirisha kuwa hana uwezo wa 
kutosha kusimamia uendeshaji wa Soko Jipya la Mwanjelwa. 

 
Soko linajumuisha vyumba 447 vya maduka na bucha lakini hadi 
kufika wakati wa ukaguzi (Aprili 2017), vyumba 321 sawa na 
asilimia 72 ya vyumba vyote vilikuwa vimefungwa na hakuna 
biashara yoyote iliyokuwa inaendelea. Wapangaji wa vyumba 
hivyo wameshindwa kufungua kwa madai kuwa bei ya upangishaji 
ni kubwa ikilinganishwa na ile ya soko katika eneo la Mwanjelwa. 
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13.2 Masuala muhimu yaliyojitokeza wakati wa Ukaguzi Maalum wa 
usuluhishi wa kiasi salia na kiasi sawa cha fedha za Mamlaka 
za serikali za mitaa 46 zilizounganishwa na mfumo wa malipo 
ya TISS uliopo TAMISEMI-DODOMA  
 

13.2.1 Kiasi ambacho hakikusuluhishwa katika daftari la mapato na 
matumizi na kilichosalia kwenye benki  
Agizo la 29 (2) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, 2009 linamtaka Mweka Hazina kuhakikisha kuwa usuluhishi 
unafanyika, ikiwa ni pamoja na udhibiti wa akaunti mbalimbali 
sanjari na kufanya usuluhishi kati ya daftari la fedha na taarifa 
za benki kila mwezi na kufanya masahihisho ipasavyo. 
 
Pia Agizo la 31 (1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya Mwaka 2009 linamtaka Afisa Masuuli kuandaa hesabu 
za mwisho wa mwaka na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au ifikapo 
tarehe 30 Septemba ya kila mwaka wa fedha. Agizo la 31 (6) (f) 
linaeleza zaidi kwamba taarifa za fedha zinazowasilishwa 
zinapaswa kuambatana na taarifa za usuluhishi wa benki na 
ziwasilishwe kwa maafisa wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali ili waweze kufanya ukaguzi wa taarifa za 
fedha. 
 
Zaidi ya hayo, Aya ya 56 ya Kiwango cha 2 cha Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma kinazitaka taasisi 
kubainisha kipengele cha salio la fedha taslim na kiasi salia na 
kiasi sawa cha fedha, na kuwasilisha usuluhishi huo kwenye 
taarifa ya mtiriko wa fedha na kiasi hicho hicho kiwekwe kwenye 
Taarifa ya Mizania ya Hesabu. 
 
Kupitia Waraka Na. CA.3 / 244/01 wa tarehe 3 Mei 2016, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilielekezwa kubadilisha mfumo 
wake wa malipo na kutumia mfumo wa malipo moja kwa moja 
katika akaunti za walipwaji kwa kupitia mtandao wa malipo wa 
Benki Kuu ya Tanzania (TISS). Mfumo huu umebadilisha ufanyaji 
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wa malipo kwa njia ya hundi na badala yake malipo yanafanywa 
moja kwa moja kwenye akaunti za wateja kwenye benki zao. 
Mpangilio huu unahitaji Mamlaka za Serikali za Mitaa zote 
zinazotumia TISS kufungua akunti za fedha kwenye Benki ya 
Tanzania (BoT). 
 
Sura ya 2 (4) ya Muongozo wa kutumia TISS uliotolewa na OR-
TAMISEMI kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa mwezi Aprili 2016, 
inawataka watumishi wa kitengo cha usuluhishi katika idara ya 
malipo (CPO) katika OR-TAMISEMI kufanya usuluhishi wa benki 
kwa fedha zote za Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizowekwa au 
kulipwa kupitia akaunti zao za BoT. 
 
Hata hivyo, wakati wa ukaguzi maalum, nilibaini yafuatayo 
ambayo hayakusuluhishwa:  

 
a) Kiasi cha SH.TZ 3,075,198,442.10 hakikusuluhishwa kwenye 

vitabu vya hesabu  

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliwasilisha taarifa za mwisho za 
fedha kwa mwaka wa fedha ulioshia Juni 30, 2017 kwa ajili ya 
ukaguzi. Taarifa hizo za fedha zilijumuisha taarifa za mtiririko 
wa fedha ambazo baada ya ukaguzi na uchambuzi kwenye mfumo 
wa TISS na Epicor, ukaguzi ulibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 29 kati ya 46 zilionesha tofauti ya kiasi salia chenye jumla 
ya shilingi bilioni 3 kutoka kwenye taarifa zilizokuwa 
zimewasilishwa na OR-TAMISEMI kupitia taarifa ya usuluhishi wa 
hesabu zilizotolewa ndani ya mfumo wa Epicor kwa tarehe 30 
Juni 2017. Kupitia taarifa ya usuluhishi iliyotokana na Mfumo wa 
Epicor mnamo Juni 30, 2017, kiasi ambacho hakikusuluhishwa 
kwenye vitabu vya hesabu ni kama ilivyooneshwa katika Jedwali 
13.0-1 hapa chini na mchanganuo wa kila Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kama zinavyooneshwa katika Kiambatisho 13:1 cha ripoti 
hii. 
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Jedwali Na. 13.0-1: Kiasi ambacho hakikusuluhishwa kwenye 
vitabu vya hesabu kufikia 30 Juni, 2017 SH.TZ 
3,075,198,442.10 
AKAUNTI 
YA BENKI 
 

BAKAA YA FEDHA 
TASLIM KWA 
MUJIBU WA 
TAARIFA ZA 
FEDHA 
ZILIZOKAGULIWA 
(SH.TZ) 

BAKAA YA FEDHA 
TASLIM KWA 
MUJIBU WA 
TAARIFA ZA 
USULUHISHI WA 
BENKI (SH.TZ)  

TOFAUTI YA 
BAKAA TASLIM   
(SH.TZ)  

 (A) (B) (B-A) 
Mfuko 
Mkuu 

-290,056,775.47 -411,115,185.17 -121,058,409.70 

Maendeleo 15,545,805,746.65 13,253,320,069.87 -
2,292,485,676.78 

Matumizi 
ya kawaida 

75,314,298.74 -178,388,427.29 
-253,702,726.03 

Amana 10,332,398,778.34 7,391,387,413.09 -
2,941,011,365.25 

Sekta ya 
elimu 

517,141,107.97 62,185,709.53 
-454,955,398.44 

Sekta ya 
Afya 

2,063,301,497.50 1,643,813,408.32 -419,488,089.18 

Mfuko wa 
barabara 

4,545,610,957.42 4,894,227,993.52 348,617,036.10 

Sekta ya 
maji 

785,870,374.00 841,993,897.98 56,123,523.98 

Mishahara 299,899,101.05 3,302,661,764.25 3,002,762,663.20 
JUMLA 

33,875,285,086.2
0 

30,800,086,644.1
0 

-
3,075,198,442.1
0 

 
b) Tofauti kati ya kiasi salia cha Benki kwa mujibu wa Barua toka 

OR-TAMISEMI kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na Kiasi salia 
halisi kilichopo benki kwa mujibu wa taarifa za Benki Kuu 
Mapitio ya taarifa za benki za OR-TAMISEMI zinazohusiana na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 46 zinazotumia mfumo wa TISS 
kupitia akaunti tisa zilizopo Benki Kuu kwa  tarehe 30 Juni, 2017, 
ikilinganishwa na takwimu za kiasi halisi kilichopo benki kwa kila 
akaunti na kwa mujibu wa taarifa za benki kutoka Benki Kuu na  
kama ilivyoripotiwa na OR-TAMISEMI kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kupitia barua yenye kumbukumbu Na. CA. 3/244/01/298 
tarehe 29 Januari, 2018 ilionesha kuwepo kwa tofauti ya SH.TZ 
1.2 bilioni  kati ya kiasi halisi kilichopo kwenye akaunti Benki Kuu 
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dhidi ya kiasi salia  kilichoripotiwa na OR-TAMISEMI kama 
inavyoonekana katika Jedwali 13-2 hapa chini: 

Jedwali Na. 13.0-2: Tofauti kati ya salio halisi la Benki Kuu na 
salio kwa mujibu wa barua ya OR-TAMISEMI kwenda kwa 
Mamlaka za serikali za mitaa 

N
a
. 

Akaunti 
ya 

Benki 

 Salio kwa mujibu wa barua ya OR-
TAMISEMI kwenda kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

Salio halisi kwa 
mujibu wa taarifa 
ya Benki Kuu Tofauti 

(A) (B) (B) -(A) 

1 
Mfuko 
Mkuu (333,223,831.55)  203,217.85  

333,427
,049.40  

2 
Sekta 
ya maji 8,780,144,311.87   6,642,949,856.12  

(2,137,
194,455

.75) 

3 

Mfuko 
wa 
barabar
a 46,690,161,647.74   51,355,922,346.06  

4,665,7
60,698.

32  

4 
Mishaha
ra  1,584,784,286.68  1,241,429,383.78  

(343,35
4,902.9

0) 

5 

Mtumizi 
ya 
kawaida            4,123,738.65  557,278,405.63  

553,154
,666.98  

6 Amana      9,815,806,717.15  9,089,322,964.83  

(726,48
3,752.3

2) 

7 
Sekta 
ya Afya     3,932,663,503.66  3,457,155,208.79  

(475,50
8,294.8

7) 

8 

Sekta 
ya 
Elimu        712,025,370.48  275,006,288.33  

(437,01
9,082.1

5) 

9 
Maendel
eo    23,130,797,391.74  22,927,135,037.85  

(203,66
2,353.8

9) 

  94,317,283,136.42  95,546,402,709.24  

1,229,
119,57

2.82  
 

c) Kiasi cha SH.TZ 1,384,751,218.84 hakikusuluhishwa kwenye 
kiasi salia cha benki 
Mapitio ya ripoti za usuluhishi wa kibenki yaliyotokana na mfumo 
wa Epicor mnamo tarehe 30 Juni, 2017 yalibainisha kuwa, katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 37 kati ya 46, kiasi salia cha benki 
kwa mujibu wa taarifa za benki kwa tarehe Juni 30, 2017 
kilitofautiana na taarifa za kibenki zilizotolewa na OR-TAMISEMI 
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kupitia barua yenye kumb. Na. CA.3/244/01/298 ya tarehe 29 
Januari, 2018 ambayo ilipekea tofauti ya SH.TZ 1.3 bilioni 
ukilinganisha na kiasi halisi kilichopo benki na kiasi 
kilichoripotiwa kwa mujibu wa barua ya OR-TAMISEMI. Nilipitia 
na kuhakiki kiasi salia cha benki cha taarifa ya usuluhishi kwa kila 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kama ilivyooneshwa katika 
Kiambatisho 13:2 cha ripoti hii 

13.2.2 Kiasi cha SH.TZ 256,097,975.956 hakikuondolewa kwenye 
akaunti yenye fedha zilizoshindwa kwenda kwa wateja 
(unapplied) na hazikurudishwa kwenye akaunti husika za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa mpaka kufikia 30 Juni, 2017 
Malipo yaliyokataliwa kutoka benki za biashara hupelekwa 
kwenye akaunti maalum inayoitwa akaunti yenye fedha 
zilizoshindwa kwenda kwa wateja (unapplied account) iliyopo 
BOT. Akaunti hii hutumika kuhifadhi fedha zilizokataliwa 
kutokana na mapungufu mbalimbali wakati wa malipo 
yaliyofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kama vile; nambari 
ya utambulisho ya benki kukosewa, malipo yaliyojirudia, akaunti 
ya mlipwaji kutotumika, akaunti zilizofungwa, majina 
kutofautiana, na nambari ya akaunti na jina kutofautiana. 
 
Sehemu ya XXIV ya Waraka wa Fedha Na. 7 wa 2016/2017 
uliotolewa tarehe 19 Mei, 2017 unawataka Maafisa Masuuli wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazotumia mfumo wa TISS 
kuhakikisha kwamba taarifa zinazoingizwa kwenye mfumo na 
waingizaji wa taarifa zinapaswa kuwa sahihi na hakika. Kabla ya 
kibali chochote cha malipo katika mfumo, Mweka Hazina 
anapaswa kuchunguza kikamilifu na kuthibitisha usahihi wa 
maelezo ya mlipaji ikiwa ni pamoja na namba ya akaunti ili 
kuepuka fedha kupelekwa katika akaunti isiyohusika au 
kurejeshwa kitu ambacho kinaweza kuleta usumbufu kwa watu 
wanaostahili kulipwa fedha hizo. 
 
Hata hivyo, baada ya kufanya usuluhishi wa kibenki ilibainika 
kuwa, akaunti yenye fedha zilizoshindwa kwenda kwa wateja 
Na.9921210201 ilikuwa na jumla ya SH.TZ 256,097,976 ambazo 
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zilikuwa zimekusanyika kutoka tarehe 9 Mei 2016 hadi 30 Juni 
2017 bila kufanyiwa usuluhisho na kurejeshwa kwenye akaunti 
husika za OR-TAMISEMI zilizopo Benki kuu. 
 
Kwa kuongezea, wakati wa ukaguzi Machi, 2018 nilibaini 
ongezeko la kiasi cha fedha kwenye akaunti yenye fedha 
zilizoshindwa kwenda kwa wateja hadi kufikia kiasi cha SH.TZ 
1,182,842,247 kwa mujibu wa salio la tarehe 01 Machi, 2018, pia 
kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwenye mfumo wa TISS 
kwenye akaunti hiyo. Hii ni ongezeko la SH.TZ 926,097,975.95 
sawa na 362% ikilinganishwa na salio la Juni 30, 2017 wakati kiasi 
kilichosalia kilikuwa ni SH.TZ 256,097,975.95. 

 
13.2.3 Masuala ambayo hayakufanyiwa usuluhishi katika taarifa ya 

usuluhishi wa kibenki  
Mapitio ya taarifa ya usuluhishi wa benki kutoka kwenye mfumo 
unaotumika kufanya usuluhishi unaoitwa “Treasury Management 
Software” (TMS) yalibainisha kuwepo kwa vifungu vya mapato na 
matumizi ambavyo havikusuluhishwa kwa mwaka wa fedha 
2016/17 hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2017. Kulikuwa na malipo 
yaliyofanywa katika vitabu vya fedha na hayakuwepo kwenye 
taarifa za benki kiasi cha SH.TZ 1,192,098,194,636.97; Mapato 
kwenye daftari la fedha lakini hayapo kwenye taarifa za benki 
kiasi cha SH.TZ 1,428,998,791,332.52 na kiasi cha SH.TZ 
1,424,205,225,514.80 ni Malipo yaliyofanyika benki na hayapo 
kwenye vitabu vya fedha kama inavyoonekana katika Jedwali 
Na. 13-4. 

 
Jedwali Na. 13.0-3: Masuala ambayo hayakufanyiwa 
usuluhishi katika taarifa ya usuluhishi wa kibenki 
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Akaunti 
ya benki 

Mapato 
kwenye taarifa 
za Benki lakini 
hayapo  
kwenye daftari 
la fedha (SH.TZ) 

Malipo kwenye 
taarifa za Benki 
lakini hayapo  
kwenye daftari 
la fedha (SH.TZ) 

Mapato kwenye 
daftari la fedha 
lakini hayapo  
kwenye taarifa 
za Benki (SH.TZ) 

Malipo kwenye 
daftari la fedha 
lakini hayapo  
kwenye taarifa 
za Benki (SH.TZ) 

Mfuko 
Mkuu 

23,785,316,568.2
7 

(16,444,552,351) 

26,608,410,800  (17,102,506,595) 
Maendele
o 

40,037,500,445.7
2 (24,961,134,245) 54,361,330,428  (14,790,019,201) 

Matumizi  
ya 
kawaida 4,182,754,526.50 

(660,501,647) 

 3,958,021,187  (217,529,260) 

Amana 
17,349,165,073.0
9 (1,856,748,534)  31,047,285,368  (12,704,551,729) 

Sekta ya 
Elimu 

84,584,860,130.3
2 (72,299,914,683) 59,901,182,957  (36,030,902,260) 

Sekta ya 
Afya 

24,982,934,155.5
3 (3,952,144,431) 25,890,229,470     (837,041,194) 

Mfuko wa 
barabara 

11,383,267,087.5
4 (51,419,323,906)  11,137,975,036  

 
(1,387,980,740.71
) 

Sekta ya 
Maji 7,687,215,426.11 (7,361,704,446)       9,764,628,614 

 
(2,548,152,316.19
) 

Mishahar
a 

1,210,212,212,10
1.72 

(1,208,325,611,67
7) 

 
1,206,329,727,468 

(1,106,479,511,33
7) 

Total 
1,424,205,225,
514  

(1,387,281,635,9
24) 

 
1,428,998,791,3
32  

 
(1,192,098,194,6
36) 

 

 
13.2.4 Malipo yaliyofanyika kwenye akaunti za OR-TAMISEMI 

zilizopo BoT lakini hayakuwepo kwenye vitabu vya 
kumbukumbu ya fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Ni kawaida kwa salio la benki kutokana na rekodi za uhasibu za 
taasisi kutofautiana na taarifa halisi ya benki kutokana kuwepo 
kwa tofauti ya muda. Usuluhishi wa kibenki husaidia kugundua 
tofauti yoyote kati ya rekodi za uhasibu za taasisi na taarifa za 
benki zinazotokana na tofauti ya muda wa kufanyika na kurekodi 
miamala husika. 
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Mapitio ya malipo katika vitabu vyote vya fedha vya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 46 ambazo zilitumia mfumo wa TISS kwa malipo, 
katika akaunti za OR-TAMISEMI zilizopo Benki Kuu kwa  mwaka 
wa fedha 2016/2017, na taarifa za benki za akaunti tisa za benki 
za OR-TAMISEMI ambazo zipo Benki kuu zinazotumiwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zote  kufanya malipo;  nilibaini 
kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 26 katika akaunti tano kati ya 
tisa za OR-TAMISEMI zilizopo benki Kuu zilionekana kuwa na 
malipo yenye jumla ya SH.TZ 12,703,711,998.32 lakini malipo 
haya hayakuwepo kwenye daftari za fedha za Mamlaka za Serikali 
za mitaa husika. Hii ni kinyume na Agizo la 29 (2) la Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambalo 
linamtaka Mweka Hazina kuhakikisha kuwa usuluhishi 
unafanyika, ikiwa ni pamoja na udhibiti wa akaunti mbali mbali 
sanjari na kufanya usuluhishi kati ya daftari la fedha na taarifa 
za benki kila mwezi na kufanya masahihisho ipasavyo. 
Pia, hii ni kinyume na Kanuni ya 162 (1) ya Kanuni za Fedha za 
Umma, 2001 (iliyorekebishwa mwaka 2004) ambayo inahitaji 
salio la benki kwa kila akaunti kusuluhishwa na daftari la fedha 
angalau kila mwezi.  Angalia Kiambatisho 13:3 cha hii ripoti. 
 
Muhtasari wa malipo yaliyopo katika Benki lakini hayakuwepo 
kwenye vitabu vya fedha vya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2017 kama inavyoonyeshwa 
katika Jedwali 13-5 hapo juu. Zaidi ya hayo, ukaguzi wa taarifa 
za benki na daftari za fedha ulibainisha kuwa ilikuwa ni ngumu 
kutambua mapato yaliyopokelewa kwenye taarifa ya benki lakini 
hayapo kwenye daftari la fedha kutokana na kutokuwepo kwa 
namba au taarifa tambulishi inayoweza kutofautisha mapato 
yatokanayo na Mamlaka za Serikali za Mitaa moja na nyingine 
kwenye taarifa hizi mbili yaani ya daftari la fedha na taarifa ya 
benki. 
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13.2.5 Uwepo wa malipo yaliyofanyika mara mbili yenye jumla ya 
SH.TZ 328,320,201.65 
Mfumo wa malipo ya moja kwa moja katika akaunti za walipwaji 
kwa kupitia mtandao wa malipo wa Benki Kuu ya Tanzania (TISS) 
unahusisha akaunti za benki tisa (9) za kila Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 46 zilizopo benki kuu. Akaunti hizi zinatumiwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zote zinazotumia mfumo wa TISS. 
Pia, usimamizi wa kifedha unafanywa kupitia Epicor kama 
ilivyokuwa kabla ya kuanzishwa kwa TISS isipokuwa malipo kwa 
njia ya hundi yalibadilishwa kwenda mfumo wa malipo ya moja 
kwa uhamisho wa fedha wa elektroniki licha ya kwamba TISS na 
Epicor hazijaunganishwa moja kwa moja (Direct intergrated). 
Katika mwaka wa fedha 2016/2017, kulikuwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 46 zilizotumia mfumo wa TISS. 

Mapitio ya taarifa tisa (9) za benki kwa akaunti za OR-TAMISEMI 
zilizopo benki kuu kwa mwaka 2016/2017 yalibaini kuwepo kwa 
malipo yaliyofanyika mara mbili yenye jumla ya SH.TZ 
328,320,201.65. Pamoja na kiasi hiki, malipo ya jumla ya SH.TZ 
139,069,961.42 yalilipwa mara mbili kwa watu 17 na makampuni 
mbalimbali kupitia akaunti zao za benki katika mabenki ya 
kibiashara. Kiasi kilichobaki cha SH.TZ 189,250,240.23 ilikuwa ni 
uhamisho mara mbili wa fedha kati ya akaunti za OR-TAMISEMI 
zilizopo Benki Kuu. 

13.2.6 Usimamizi wa mradi wa utekelezaji wa TISS usioridhisha  
Sehemu ya 5 ya mwongozo wa uendeshaji wa miradi ya TEHAMA 
wa Wakala wa Mifumo wa Serikali (e-GA) unaelekeza namna ya 
upangaji na usimamiaji wa miradi inayohusu teknolojia 
inavyopaswa kuwa. Mpango huo unapaswa kubainisha kazi za 
mradi ambazo zinahitajika kufanywa na malengo 
yanayotarajiwa. Hii itajumuisha mawanda ya mradi, 
utekekelezaji wa mradi na kazi zinazopaswa kufanyika. Sehemu 
ya 4 ya mwongozo huo inahitaji meneja wa mradi kutambua na 
kuteua timu ya watu wenye ujuzi sahihi na utaalam binafsi ili 
waweze kufanya kazi pamoja na kwa usimamizi mdogo, kufanya 
mikutano na vikao vya mara kwa mara kwa lengo la kutaka kujua 
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kama malengo na kusudio la mradi linatekelezwa na kufafanua 
majukumu ya kila mmoja kwa uwazi. Sehemu ya 6 inafafanua 
kuwa jinsi mradi unavyoendelea, unapaswa kufuatiliwa kwa 
makini ili kubaini kama unaendelea vizuri, kubaini viashiria vya 
hatari au tatizo, na taarifa za mara kwa mara za maendeleo ya 
mradi zinapaswa kuandaliwa na kupelekwa kwa wadau. 
 
Timu ya ukaguzi ilipitia na kuchambua ripoti zilizotolewa na 
wataalam wawezeshaji kutoka Wizara ya Fedha wakati wa 
utekelezaji wa mfumo wa TISS kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
46. Uchambuzi wetu ulibaini kuwepo kwa mapungufu katika 
kutatua changamoto zitokanazo na mfumo hasa katika ofisi ya 
kitengo cha malipo (CPO). Kitengo hiki kimekuwa kikisaidiwa na 
watumishi kutoka Wizara ya Fedha pale wanapohitajika kutoa 
msaada, hivyo kupelekea kuwepo kwa ugumu wa utatuzi wa 
mapungufu kutokana na muda mchache wanaopata watumishi 
kutoka Wizara ya Fedha na vilevile imepelekea ugumu wa 
kutatua mapungufu ya mfumo kwa wakati. Kulikuwa na 
changamoto 20 zilizotajwa na mtaalam kutoka Wizara ya fedha 
tangu Mei 30, 2016, lakini ni changamoto 6 kati ya changamoto 
20 zilizokuwa zimetatuliwa mpaka kufikia 28 Februari 2018. 

 

Mapendekezo  
TAMISEMI wanashauriwa kufanya yafuatayo: 

i. Kuhuisha mfumo wa Epicor kulingana na mahitaji ya 
mtumiaji ya usuluhishi wa kibenki  hasa kwa kuweka 
namba ya kumbukumbu ya kila muamala unaofanyika, 
tarehe za muamala, jina ya mlipwaji, jina la watoa fedha 
na Fungu au utambulisho wa Mamlaka za Serikali za Mitaa; 
pia kuwasiliana na benki kuu waweze kuandaa taarifa za 
benki zinazolingana  na taarifa za daftari la fedha ili 
kurahisisha ulinganifu wa taarifa kati ya Benki (TISS) na 
Epicor (GL) kupitia Programu ya usuluhishi inayofanyika 
kwa njia ya  TMS. 
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ii. kuhakikisha malipo ambayo hayakwenda kwa mteja 
yanayorejeshwa na benki za biashara yanaelekezwa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika ambako shughuli za 
malipo zilianzia; na kuzisisitiza Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zote zenye malipo yao kwenye akaunti ya fedha 
ambazo hazikutumika, kuhakikisha zinafanya marekebisho 
kwa wakati kwenda kwenye akaunti za benki husika ili 
vitabu vya fedha vionyeshe taarifa sahihi. 

iii. Kutoa mafunzo stahiki kwa watumiaji wa mfumo, 
kushughulikia mapungufu yatokanayo na uelewa wa 
mfumo husika, kurekebisha mfumo wa EPICOR kuruhusu 
kwa muamala wa mapato na matumizi kuingia kwenye 
daftari la fedha, mara baada muamala wa benki kuu 
unapokuwa umekamilika katika akaunti ya TISS. (Miamala 
kati ya mifumo miwili yaani Epicor na TISS inapaswa 
kuunganishwa ili kuwezesha mifumo yote miwili 
kuhuishwa na kutoa taarifa kwa pamoja) 

 
iv. Itumike programu ya kuhamisha mafaili (uploaders) 

kufanya miamala ya kupeleka mapato kwenye daftari la 
fedha mara baada ya fedha kupokelewa benki. Pia udhibiti 
uimarishwe ili kuzuia uanzishaji wa miamala ya 
uhamishaji wa fedha kutoka kwenye vyanzo vya ndani vya 
mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa au akaunti za 
amana katika mabenki ya kibiashara nje ya mfumo wa 
EPICOR 

 
v. Kuhakikisha kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zote 

zinaweza kutambua malipo na mapato yote yaliyofanyika 
kwenye akaunti zao zilizopo Benki kuu. 

 
vi. Kuwapatia watumiaji wa Epicor na TISS mwongozo na 

vifaa vya mafunzo kama msingi wa maarifa ili 
kuwawezesha kudhibiti nyaraka katika mifumo ya Epicor 
na TISS. 
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vii. Kuandaa mpango/mfumo wa utekelezaji ili kukamilisha 
masuala yote yaliyojitokeza wakati wa majaribio na 
kufanya tathmini ya ukubalikaji wa mfumo kwa watumiaji 
kwenye mifumo wa Epicor na TISS iliyohuishwa. 
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SURA YA KUMI NA NNE 
14.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

Ripoti hii inaonesha jitihada tulizozifanya kwa nchi yetu kwa 
kutimiza wajibu wa kuwa mstari wa mbele kuhakikisha usimamizi 
wa fedha za Umma na uwazi unaongezeka katika kuongoza sekta 
ya Umma. 

Wakati wa uandaaji wa ripoti hii, kila Afisa Masuuli wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa alitumiwa ripoti za ukaguzi kwa ajili ya kuandaa 
mpango kazi wa utekelezaji wa mapendekezo katika kurekebisha 
mapungufu yaliyobainika katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kisha kuuwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kama inavyoelekezwa katika Kifungu Na. 40(1) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na.12 ya mwaka 2008 (kama 
ilivyorekebishwa mwaka 2013) na Kanuni ya 86 na 94 za Kanuni za 
Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. Aya zifuatazo zinatoa 
majumuisho ya yatokanayo na ukaguzi kwa mwaka 2016/2017 na 
kutoa mapendekezo yanayopaswa kutekekelezwa. 

14.1 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi zilizopita 
Kama ilivyoelezwa hapo juu, baada ya Maafisa Masuuli kuwasilisha 
mpango kazi wa utekelezaji wa mapendekezo ya kurekebisha 
mapungufu yaliyobainika katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali, Kifungu Na. 40 (1) na (2) kinamhitaji Mlipaji 
Mkuu wa Serikali kuziunganisha na kuwasilisha Ripoti Jumuifu ya 
Mpangokazi wa Utekelezaji na Mapendekezo ya CAG kwa Waziri 
husika ambaye ataiwasilisha mbele ya Bunge katika kikao 
kinachofuata na nakala kutumwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali. Pia, Kifungu Na. 40 (4) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma, 2008 kinahitaji Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kujumuisha utekelezaji wa mapendekezo ya 
kaguzi zilizopita katika ripoti ya ukaguzi ya mwaka husika.  

Wakati wa ukaguzi nilijadiliana na menejimenti za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuhusu hoja za ukaguzi na ripoti za ukaguzi wa 
kawaida na kaguzi maalum. Pia nilifuatilia kuona utekelezaji wa 
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ahadi na kama mpango kazi unapelekea hoja za miaka ya nyuma 
kutekelezwa. 

Licha ya kufanyika kwa mawasiliano, Menejimenti na Mlipaji Mkuu 
wa Serikali walishindwa kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi 
kwenye Mmamlaka za Serikali za Mitaa; kwani kati ya 
mapendekezo 14 niliyoyatoa kwenye Ripoti Jumuifu ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 2015/2016, hakuna pendekezo 
liliotekelezwa kikamilifu. Asilimia 64 yalikuwa yakiendelea 
kutekelezwa na asilimia 36 hayakushughukiwa kabisa. Sambamba 
na hilo, kati ya mapendekezo 12,643 niliyotoa kwenye ripoti 171 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2015/2016, asilimia 
34 ya mapendekezo yalitekelezwa, asilimia 25 yalikuwa 
yakiendelea kutekelezwa, asilimia 25% hayakushughukiwa kabisa 
na asilimia 16 yalipitwa na wakati.  

Aidha, hakuna majibu yaliyopatikana kuhusiana na mapendekezo 
yatokanayo na kaguzi maalum zilizofanyika miaka mitano iliyopita 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 39. 

Vilevile, kati ya maagizo 748 yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
husika kwa mwaka 2015/2016, asilimia 31 yalitekelezwa, asilimia 
34 yapo katika hatua za utekelezaji na asilimia 35 
hayajatekelezwa. 

Hii inathibitisha kutokuwapo kwa jitihada za kutosha kutoka kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutekeleza mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali pamoja na 
maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa. Iwapo 
mapendekezo na maagizo hayo hayatafanyiwa kazi, yatasababisha 
kuendelea kutokea kwa mapungufu kama hayo miaka ijayo. 

Mapendekezo 
 Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuweka mikakati na 

mipango madhubuti kuhusiana na mapungufu yote 
yaliyojitokeza ili kuhakikisha utekelezaji wa mapendekezo yote 
ya ukaguzi unafanikiwa. Mikakati hiyo inatakiwa iwe na uhalisia 
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kiutekelezaji; itekelezwe kwa muda uliopangwa na iweke 
bayana namna ya utekelezaji. 

 Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa inapaswa 
kuongeza ufuatiliaji kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
kuhakikisha kuwapo kwa mikakati na mipango endelevu ya 
kuhakikisha kuwa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali na maagizo ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa ambayo hayajatekelezwa 
yanatekelezwa kwa muda uliopangwa. 

 
14.2 Mapungufu katika udhibiti na utekelezaji wa Bajeti  

(i) Ruzuku za Serikali 

Bajeti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2016/2017 
ilikuwa jumla ya Sh.Tz trilioni 5.9, ambapo bajeti ya matumizi ya 
kawaida ilikuwa kiasi cha Sh.Tz trilioni 4.9, na ya matumizi ya 
miradi ya maendeleo kiasi cha Sh.Tz trilioni 1. Hata hivyo, kiasi 
kilichopokelewa kilikuwa jumla ya Sh.Tz trilioni 4.9 kikijumuisha 
trilioni 4.4 kwa matumizi ya kawaida na Sh.Tz milioni 564 kwa 
miradi ya maendeleo.Hivyo, kiasi cha Sh.Tz trilioni 1 sawa na 17% 
hakikupokelewa. Upokeaji wa ruzuku pungufu ukilinganisha na 
bajeti unashusha uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutekeleza majukumu yao kila siku. Pia, kudhoofisha ukamilishaji 
wa miradi ya maendeleo, hivyo kudidimiza ukuaji wa uchumi kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Utekelezaji wa bajeti kwa mwaka 2016/2017 unaonesha kuwa, 
kati ya fedha zilizokuwepo kiasi cha Sh.Tz trilioni 5.3, jumla ya 
Sh.Tz trilioni 5.1 kilitumika; ambapo Sh.Tz trilioni 4.6 kilitumika 
kwa matumizi ya kawaida na Sh.Tz bilioni 529 kilitumika 
kutekeleza miradi ya maendeleo, hivyo kiasi cha shilingi bilioni 200 
hakikutumika.  

Nilielezwa na menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa, 
kutotumika kwa kiasi hicho kumesababishwa na ucheleshwaji wa 
fedha za ruzuku kutoka Hazina. 
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(ii) Mapato ya ndani 
Mapato ya ndani ni fedha ambazo zimekadiriwa na kukusanywa 
kugharamia shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa. Usimamizi 
sahihi wa mapato husababisha kuboresha ukusanyaji, hivyo 
kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali Kuu. Wakati wa 
ukaguzi, Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 zilipanga kukusanya 
SH.TZ  bilioni 627 kutokana na mapato ya ndani. Hata hivyo, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilikusanya Sh.Tz bilioni 520 hivyo 
kupelekea makusanyo pungufu ya SH.TZ  bilioni 107 sawa na 
asilimia 17 ya kiasi kilichokadiriwa. 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ziliripoti kuwa, hali ya hewa 
isiyoridhisha iliyojitokeza mara kwa mara kuwa ndiyo ilipelekea 
kushuka kwa ushuru wa mazao ambao hutegemea hali nzuri ya 
hewa. Vyanzo vikubwa vya kukusanya mapato kwa Serikali za Mitaa 
ni ushuru wa huduma, ada za masoko, ushuru wa mazao, ushuru 
wa huduma maalumu, ada ya leseni na vibali vya biashara. 

Mapendekezo: 
 Ninahimiza Wizara ya Fedha, kupitia Hazina, kutoa fedha kwa 

wakati kulingana na bajeti iliyoidhinishwa kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ili  fedha zitumike kwa shughuli zilizopangwa, 
hivyo kupunguza kiwango cha shughuli ambazo 
hazijatekelezwa. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa, kupitia Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, zinapaswa kuwasiliana na Hazina 
juu ya athari za kutolewa fedha pungufu hadi kusababisha 
kutokufikia malengo yaliyokusudiwa. 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuboresha ukusanyaji 
wa mapato ya ndani kwa kuibua na kutumia vyanzo vingine vya 
mapato ili kupunguza athari za upungufu wa fedha za ruzuku 
na na kupunguza utegemezi toka ushuru wa mazao ambacho 
ndio chanzo kikuu cha mapato ya ndani. Hii ni kwa sababu 
chanzo hiki kinategemea sana hali ya hewa. 
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14.3 Mapungufu katika Udhibiti wa Ndani na utawala bora 
Ili kuboresha na kudumisha yatokanayo na ukaguzi, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinapaswa kudumisha ufanisi kwenye mfumo wa 
udhibiti wa ndani kama ulivyoainishwa kwenye Agizo Na. 10 na 
25(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009. 

Wakati wa ukaguzi imeonekana kuwa kuna kujirudiarudia kwa 
mapungufu yahusuyo mfumo wa udhibiti wa ndani wa Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano, hususani kukosekana kwa sera ya 
mambo yahusuyo teknolojia, ambapo inaweza kupelekea kuwa na 
usimamizi usioridhisha na kutokuwapo kwa udhibiti madhubuti wa 
vifaa kama kompyuta na mifumo wa ndani wa kompyuta. Pia, 
husababisha watumishi kutojengewa uwezo wa masuala ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. 

Vilevile, nilifanya tathmini kuhusu kuwapo kwa Kamati ya Ukaguzi 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na majukum yake. 
Nilibaini kuwa, kwa kiwango kikubwa, Kamati hizi zinashindwa 
kutekeleza majukumu yao kikamilifu kutokana na kukosekana kwa 
rasilimali pamoja na wajumbe kukosa maarifa ya namna ya 
kutekeleza majukumu yao. 

Mapendekezo 
Nashauri iwepo sera madhubuti ya usimamizi wa masuala yahusuyo 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano. Pia, watumishi wanatakiwa 
kujengewa uwezo kwenye masuala ya teknolojia. Zaidi, Kamati za 
Ukaguzi zinapaswa kuwezeshwa kikamilifu ili kuweza kutimiza 
majukumu yao ipasavyo. 

14.4 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina uwezo wa kukusanya mapato 
ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za utawala na 
maendeleo, bali hutegemea ruzuku kutoka Serikali Kuu. Ukaguzi 
unaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeendelea 
kufanya vibaya kwenye ukusanyaji wa mapato kutokana na 
ukusanyaji usioridhisha wa madeni ya mapato kutoka kwa 
wadaiwa, mzunguko mdogo wa fedha na kukosekana kwa mbinu 
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madhubuti za ukusanyaji wa mapato. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
185 zilishindwa kukusanya mapato kwa asilimia 17 kutoka kwenye 
vyanzo vyake ikilinganishwa na upungufu ya asilimia 10 kwa mwaka 
2015/2016. Wakati huohuo, makusanyo kutoka kwa mawakala wa 
ukusanyaji mapato si ya kuridhisha kwa kuwa wameshindwa 
kukusanya jumla ya Sh.Tz 3,538,329,470. 

 
Ukusanyaji usioridhisha wa mapato unasababishwa na kukosekana 
kwa jitihada madhubuti ndani ya Idara ya Fedha, hali isiyoridhisha 
ya hewa, pamoja na mfumo usioridhisha wa ukusanyaji mapato 
ambapo sio tu unaathiri ukusanyaji wa madeni ya mapato bali pia 
unapelekea kuwapo kwa takwimu zisizo sahihi zihusuzo wadaiwa 
kwenye taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa . 

Ukusanyaji wa mapato usioridhisha unapelekea kudhoofisha 
upatikanaji wa huduma za msingi kwa jamii. 
 
Mapendekezo 
Nakazia mapendekezo niliyotoa miaka ya nyuma kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kuhakikisha inaboresha ukusanyaji wa mapato, 
kuwezesha wadau kufuata sheria na kanuni mbalimbali. Pia, 
nahimiza Mamlaka za Serikali za Mitaa kutumia ipasavyo vyanzo 
vya mapato vilivyopo ili kuongeza mapato kufikia malengo 
yaliyokusudiwa, hivyo kupunguza utegemezi toka Serikali Kuu. 

14.5 Udhaifu katika Usimamizi wa Rasilimali Watu 
Usimamizi mzuri wa rasilimali watu kwa vitendo ni nguzo kuu ya 
kuimarisha usimamizi wa udhibiti wa ndani. Upungufu wa 
wafanyakazi na kukosekana kwa ujuzi huathiri muundo, 
utekelezaji na ufuatiliaji wa udhibiti wa ndani kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 
 
Moja ya changamoto kubwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hususani Halmashauri za Wilaya, ni jinsi ya kuwavutia na kuwalinda 
wafanyakazi wenye ujuzi na Umahiri kwenye maeneo yote ya 
uongozi. Vilevile nafasi nyingi za Wakuu wa Iidara zinakaimiwa na 
watumishi ambao hawajathibitishwa kujaza nafasi hizo. Kuwapo 
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kwa watumishi wanaokaimu nafasi za ukuu wa idara 
kunasababishwa na kuwapo kwa watumishi wasio na sifa 
zinazokidhi pamoja na mamlaka teuzi kuchelewa kuteuwa 
watumishi wanaostahili kujaza nafasi hizo. Pia, muundo wa 
utumishi kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa mpya 14 zilionesha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 10 zina maofisa 67 wanaokaimu ukuu 
wa idara na vitengo. Maofisa wanaokaimu wanashindwa kutekeza 
majukumu yao kikamilifu kwa sababu ya kutokuwa na mamlaka ya 
kutoa maamuzi sahihi kwa mujibu wa majukumu ya kazi 
walizopewa. 

Pia, nilitathmini idadi ya watumishi  katika Serikali za Mitaa 161 
na niliona uhaba wa watumishi 155,013 sawa na asilimia 32 ya idadi 
inayohitajika ya watumishi 477,829. Uchambuzi kwa miaka mitatu 
mfululizo unaonesha kupungua kwa rasilimali watu katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa japokuwa kuna mapendekezo niliyowahi 
kuyatoa kuhusiana na suala hili miaka iliyopita. 

Kazi iliyofanyika hivi karibuni ya kuhakiki sifa za kitaaluma za 
watumishi wa umma imeongeza upungufu wa watumishi,hususani 
idara na vitengo muhimu zaidi katika shughuli za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kama elimu, afya na kilimo.Idara hizi zimeathirika 
zaidi kutokana na upungufu huo. 

Kufuatia upungufu niliouelezea, ufanisi na ubora wa utoaji wa 
huduma kwa Mamlaka za Serikali za Serikali za Mitaa utaathiriwa 
kwa sababu watumishi waliopo sasa wanawajibika kufanya kazi 
zaidi hivyo ubora na umakini utapungua. 

Mapendekezo 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa, zinashauriwa kupanga vizuri na 
kupunguza idadi ya watumishi wanaokaimu nafasi za ukuu wa idara 
na vitengo kwa kuwathibitisha au kuteua wengine wapya wenye 
sifa kwenye nafasi hizo. Sambamba na hilo, nasisitiza kuwa Serikali 
ihakikishe upungufu wa watumishi kwa mujibu wa ikama ya 
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utumishi unapatiwa ufumbuzi ili kuongeza na kuboresha huduma 
zinazotolewa kwa jamii. 

14.6   Mapungufu katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 
Miradi ya Maendeleo ni miradi ya uwekezaji wa muda mrefu 
inayohitaji kiasi kikubwa cha fedha katika kuanzisha, kutekeleza, 
kuboresha na kuendeleza rasilimali mali. 

Uchunguzi uliofanywa katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 
kwa mwaka wa ukaguzi umebaini kuwa, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 185 zilibakiwa na kiasi cha shilingi bilioni SH.TZ .265.1 sawa 
na asilimia 33 ya fedha iliyokuwepo.Nimeona jitihada kidogo za 
kuridhisha katika matumizi ya ruzuku ya miradi ya maendeleo, 
ambapo kwa mwaka 2015/2016 Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilibakia na kiasi cha shilingi bilioni SH.TZ  213 sawa na asilimia 36 
ya jumla fedha zilizokuwepo. 
 
Kuwapo wa fedha zilizobakia  mwisho wa mwaka kunamaanisha 
kwamba, kuna kasi isiyoridhisha katika kutekeleza miradi ya 
maendeleo au fedha hizo zilichelewa kutolewa na Hazina. 
 
Mapendekezo 
Ninapendekeza kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa zianzishe 
utaratibu wa ufanisi ambao utahakikisha kwamba miradi yote ya 
maendeleo iliyopangwa kwa kutumia rasilimali inatekelezwa na 
kukamilika kwa kuzingatia muda na gharama ili kuongeza 
upatikanaji wa huduma bora kwa jamii na Taifa. 

 
14.7 Mapungufu katika Kuzingatia Sheria za Manunuzi na usimamizi 

wa ya mikataba 
Ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa na huduma kwa mwaka wa fedha 
2016/17 ulifanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 185. 
Matokeo ya uchunguzi yanaonesha kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 185 zilitumia jumla ya SH.TZ  trilioni 1.36 kwa ajili ya 
manunuzi ya bidhaa na huduma. Kuongezeka kwa matumizi ya 
manunuzi kunasababishwa na kuanzishwa kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 14 ambazo zimekaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka wa 
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2016/17. Serikali ilitoa fedha kugharamia matumizi ya miradi ya 
maendeleo, manunuzi vya bidhaa na huduma na gharama za 
matengenezo ili kuendeleza shughuli za kila siku katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambazo zimesababisha uwepo wa shughuli nyingi 
za manunuzi. 

 
Maelezo ya jumla ya mchakato wa manunuzi na usimamizi wa 
mkataba wakati wa ukaguzi yameonesha mapungufu yaliyoendelea 
kutokea mara kwa mara katika mchakato wa manunuzi na 
usimamizi wa mikataba. Mapungufu hayo yanaweza kuwa na athari 
ya kifedha, hasa kwa kuwa yanaweza kusababisha matumizi yasiyo 
na tija. 

 
Mapungufu yaliyobainishwa kwa miaka mitatu mfululizo 
yanahusiana na kutofuatwa kwa taratibu sahihi za manunuzi; 
nukuu tatu za bei au zabuni za ushindani kutotumika kuwezesha 
uteuzi wa muuzaji kulingana na mchakato wa ushindani na wa 
haki. Wakati mwingine, bidhaa na huduma zilipatikana bila kibali 
cha bodi ya zabuni, bidhaa au huduma hazikuwa na kipaumbele, 
hivyo, kutokuwekwa kwenye mpango wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, bidhaa na huduma zilinunuliwa nje ya orodha 
iliyoidhinishwa na kutambulika na Wakala wa Manunuzi Serikalini; 
na, mara kwa mara, bidhaa na huduma hazikuthibitishwa 
kupokelewa. 

 
Hali hii ina athari kwenye matumizi ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ambapo, mara nyingi, bidhaa au huduma zinapatikana kwa 
bei kubwa zaidi na thamani ya fedha haikupatikana kutokana na 
kutokuwapo kwa udhibiti inaohakikisha kuwa michakato ya 
ushindani na ya haki inafanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Kutochukuliwa tahadhari katika suala hili kutapelekea kuwapo kwa 
matumizi ya manunuzi yasiyo na tija kila mwaka. 

 
 Hitimisho 

Mapungufu yaliyoainishwa yanahitaji hatua za haraka na 
zinazozingatia kanuni za usawa, uwazi, ukamilifu, na ufanisi wa 
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gharama katika mchakato wa ununuzi unaotumika mara kwa mara. 
Pia, ihakikishwe kuwa watumishi wa idara ya manunuzi wana sifa 
wanazopaswa kuwa, nazo kwa mujibu wa Kifungu Na. 37(2) ya 
Sheria ya Manunuzi ya Umma (2011). Zaidi, Bodi ya Manunuzi 
ijumuishe timu sahihi ya wajumbe ili kuwezesha kufanyika kwa 
manunuzi yanayoendana na thamani ya fedha iliyotumika. 

14.8    Mapungufu katika kusimamia matumizi 
Usimamizi wa matumizi ya fedha za Umma kwa ujumla unasisitiza 
utekelezaji wa mambo matatu, yaani nidhamu ya fedha, ufanisi 
kwenye ugawaji wa fedha, na ufanisi katika uendeshaji. Nidhamu 
ya matumizi ya fedha ina maana serikali kutotumia zaidi ya kiasi 
kilichopangwa kutumika. Ufanisi kwenye ugawaji wa fedha 
humaanisha serikali kutumika kwenye mambo sahihi. Na ufanisi 
katika uendeshaji unamaanisha kuwa upatikanaji wa huduma 
zenye ubora na kwa gharama nafuu. 

Ili kufikia utekelezaji wa mambo matatu yaliyotajwa hapo juu, 
serikali ilianzisha sheria mbalimbali, kanuni, sera na mifumo ya 
udhibiti wa ndani ambayo kila Mamlaka za Serikali za Mitaa 
inahitajika kutekeleza. 

Kwa ujumla, utekelezaji unaonesha kasi isiyoridhisha, kwani kwa 
miaka mingi kunakuwa na mapungufu yanayofanana.Mapungufu 
hayo yanajumuisha; matumizi yasiyo na nyaraka sahihi, 
kukosekana kwa hati za malipo, madeni yatokanayo na uhamisho 
wa fedha kutorudishwa, na matumizi kufanyika nje ya vifungu vya 
matumizi vinavyostahili. Pia, kuna mapungufu ya matumizi katika 
akaunti ya amana ambapo malipo yalifanyika bila kuonesha kibali 
cha malip; na mara nyingine, kiasi kilichokopwa katika akaunti ya 
amana kilisalia bila kulipwa kwa muda mrefu, hivyo kuathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizokusudiwa za akaunti ya amana. 

Kuna maendeleo kidogo katika eneo la uwekaji wa viambatisho 
kwenye hati za malipo. Pia, tatizo la kukosekana kwa hati za 
malipo pindi zinapohitajika kwa ukaguzi limepungua idadi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokuwa na mapungufu hayo 
zimepungua kutoka 146 kwa mwaka 2015/2016 na kuwa 130 kwa 
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mwaka 2016/2017. Pia, kiasi cha fedha kupungua kutoka Sh.Tz 
bilioni 12.9 mpaka Sh.Tz bilioni 5.8. Vilevile, kuna mabadiliko 
chanya kwenye matumizi yaliyolipwa kwa vifungu visivyo sahihi, 
kwani kiasi kimepungua kutoka Sh.Tz bilioni 3.3 2015/2016 hadi 
Sh.Tz bilioni 1.7 kwa mwaka 2016/2017 na idadi ya hoja za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kupungua kutoka 62 (2015/2016) hadi 
44 (2016/2017). 

Ingawa baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikifanya 
jitihada na juhudi katika kurekebisha mfumo wa udhibiti wa ndani, 
pia kuna baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa bado zinahitajika 
kufanya maboresho ya mifumo yao ya udhibiti wa ndani. Nina 
matumaini kuwa idadi na aina za mapungufu ya ukaguzi 
vitaendelea kupungua; na kwamba, hii inaweza kuwa mwanzo wa 
mwenendo mzuri katika kaguzi zijazo. 

Mapendekezo 
Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa ziboreshe mifumo wa 
udhibiti wa ndani hususani utunzaji wa nyaraka za matumizi, 
kuandaa bajeti yenye uhalisia, kuwasiliana na Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa ili kuboresha udhibiti wa bajeti 
kwenye mfumo wa malipo (Epicor) na iwapo kwa bahati mbaya 
matumizi yamefanyika nje ya vifungu sahihi, idhini ya mapitio ya 
bajeti ifanyike ili kurekebisha makosa ambayo yanaathiri usahihi 
wa Taarifa za Fedha. 

14.9 Usimamizi usioridhisha wa Mali  
Natia shaka jinsi rasilimali za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinavyosimamiwa. Licha ya ukweli kwamba viwango vya uandaaji 
wa hesabu pamoja na maagizo vinaelekeza Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kuhifadhi vyema kumbukumbu za rasilimali mali, bado kuna 
mapungufu katika kutambua na kuthaminisha mali za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Sababu mojawapo ni kuwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa hazina rejista zinazotunza taarifa ya mali na zingine 
kutoandaliwa kama inavyotakiwa kiasi cha kusababisha hupelekea 
mali nyingi kutokuwa na thamani lakini bado zinatumika. Kuwapo 
kwa magari chakavu pasipo kutolewa maamuzi ya ama yauzwe ama 
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yatengenezwe; kutoorodheshwa kwa mali za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kwenye taarifa za fedha; kukosekana kwa usimamizi 
madhubuti wa bidhaa zilizopo ghalani na pia kuwepo kwa kiwango 
kikubwa cha fedha za wadaiwa wa muda mrefu. 

Mapendekezo 
Kwa kuboresha zaidi taarifa za fedha; ninazikumbusha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zote kuandaa na kuhifadhi vyema rejista za mali 
zisizohamishika kwa mujibu wa Mwongozo wa Fedha wa Serikali za 
Mitaa, 2009 na zinapaswa kusahihishwa mara kwa mara kwa 
kurekodi taarifa zote muhimu kwa mali zote; kuharakisha uuzaji 
wa mali ambazo hazitumiki na zinaonekana kuongeza gharama za 
kuziendesha ama kuzitengeneza kwa mujibu wa sera na taratibu 
za uuzaji wa mali za Umma; pia kuharakisha mchakato wa ulipwaji 
wa madeni ya wadai ya muda mrefu na kufuatilia wadaiwa wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  ili waweze kulipa madai yao na 
kuwezesha malipo kwa matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

14.10 Mapendekezo kwa Serikali kupitia Kifungu cha 12 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008  

Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 
kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kutoa mapendekezo kwa lengo la kuzuia au kupunguza matumizi 
ya fedha za umma yasiyo na tija; kuongeza ukusanyaji wa mapato; 
kuzuia hasara zinazohusu mali na fedha za umma 
zinazosababishwa na uzembe, wizi, kukosa uaminifu, udanganyifu 
na rushwa. Mapendekezo hayo yatatayarishwa na kuwasilishwa 
kwa Waziri husika kama nitakavyoona inafaa kwa kuboresha 
usimamizi wa mali na fedha za umma ikiwa ni pamoja na 
kurekebisha Kanuni, Miongozo au Maagizo yanayotolewa kupitia 
sheria zinazotambulika. 
 
Katika kutekeleza jukumu langu la ushauri chini ya sheria 
iliyotajwa hapo juu, napendekeza Serikali ichukue tahadhari kwa 
kuzingatia na kuyapatia ufumbuzi masuala yafuatayo: 
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a) Kuboresha makusanyo yatokanayo na kodi ya majengo na ada 
za mabango 

b) Uwekaji wa mfumo wa teknolojia ya habari na mawasiliano 
(ICT) kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa bila kuwepo kwa 
mazingira ya rafiki ya mfumo 

c) Sheria na kanuni zinazopaswa kuangaliwa ili kuona uwezekano 
wa kufanyiwa mabadiliko 
 

a) Kuboresha makusanyo yatokanayo na kodi ya majengo na ada 
za matangazo kutoka kwenye mabango 
Marekebisho ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1982 (CAP 
290) (kama ilivyorekebishwa mwaka 2000) iliyoanzishwa na 
Kifungu Na. 38 cha Sheria ya Fedha ya 2016 imeipa jukumu 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kukadiria, kutathmini, kukusanya na 
kuweka rekodi ya ukusanyaji wa kodi za majengo. 

Pia Kifungu Na. 74 cha Sheria ya Fedha ya 2016 kinabadilisha Sheria 
za Mamlaka ya Mjini ya mwaka 1983 (CAP 289) kwa kufuta kifungu 
Na. 16 cha Sheria mama. 

Marekebisho ni kama ilivyoelezwa hapo chini: 

•  Kifungu Na. 16 (1) kinahitaji, Waziri (Waziri wa Fedha na 
Mpango) kwa ushirikiana na Waziri anayehusika na Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa na baada ya kupata uwakilishi kutoka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kuweka viwango kwa 
ajili ya eneo hilo ndani ya Tanzania Bara; 

 Kifungu Na. 16 (2) kinahitaji, mapato yaliyokusanywa chini 
ya Sheria lazima yawekwe katika akaunti maalum 
inayopaswa kufunguliwa na Waziri (Waziri wa Fedha na 
Mpango) katika Benki ya Tanzania (BoT) kwa manufaa ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

 Kifungu Na. 16 (3) kinahitaji, mgawanyo na usambazaji wa 
mapato yaliyowekwa katika akaunti iliyotajwa chini ya 
kifungu kidogo cha (2) kuwa unapaswa kufanywa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa kanuni 
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zilizotolewa na Waziri baada ya kushauriana na Waziri 
anayehusika na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
Kwa mwaka 2016/2017, Mamlaka ya mapato Tanzania iliweza 
kukusanya jumla ya SH.TZ 23,443,673,850 ikiwa ni kodi ya majengo 
kutoka kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 32. Hata hivyo, 
nilishindwa kuthibitisha utekelezaji wa taratibu zilizowekwa na 
Waziri za kutoa fedha za kodi zilizokusanywa na kiasi kilichotolewa 
kwa kila Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
Pia, Sura ya 31A (1) ya Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1982 
(kama ilivyorekebishwa mwaka 2017), inaipa TRA  mamlaka ya 
ziada ya kukadiria, kutathmini, kukusanya na kupokea ada za 
matangazo kutoka kwenye mabango. 

 
Zaidi ya hayo, marekebisho yaliyofanywa mwaka 2017 kwa Sheria 
ya Mamlaka ya 1983 (Sura 289) imefuta Kifungu Na. 16 (2) na 
kuingiza vifungu vipya; (2) na (2A) ambavyo vinatoa maelekezo 
kuwa kiwango cha fedha kinachokusanywa na TRA kuwasilishwa 
katika Mfuko Mkuu na ugawaji wa fedha za mapato yaliyokusanywa 
kupelekwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kulingana na bajeti 
yake. 

 
Mapendekezo 
Ili kuongeza makusanyo, nashauri Serikali yafuatayo: 

 
a) Kuanzisha utaratibu ambapo TRA itashirikiana na Wafanyakazi 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa za Mitaa kutambua na kugawa 
ankara kwa ajili ya mali zinazopimwa pamoja na mabango. Hii 
ni kutokana na TRA kutokuwa na wafanyakazi wa kutosha 
kuwezeza kukusanya kwa kiwango cha juu kodi hizo kutoka 
katika Miji, Manispaa na Majiji. 

b) Kurekebisha kifungu Na. 16 (3) cha Sheria ya Miji ya mwaka 
1983 (Imebadilishwa 2016) ambacho kwa maoni yangu 
kinakinzana na Kifungu Na.16 (2) ya Sheria ya Miji ya 1983 
(iliyorekebishwa 2017) kinachohitaji Waziri kutoa kanuni za 
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kuongoza ugawaji wa mapato yaliyokusanywa na Mamlaka za 
Serikali za Serikali za Mitaa wakati Sura ya 16 (2) inaelekeza 
kuwa mapato yaliyokusanywa kurejeshwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kulingana na bajeti yake. 

c) Kupitia Kifungu Na. 6 (1) cha Sheria ya Miji ya mwaka 1983 
(iliyorekebishwa 2017) kuzifikiria Halmashauri za Wilaya kama 
eneo linaloweza kukutumika kukusanya kodi za majengo ili TRA 
iwe na mamlaka ya kukusanya na kuwajibika kukusanya pia 
kwenye Wilaya. 

 

b) Uwekaji wa mfumo wa teknolojia ya habari na mawasiliano (ICT) 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa  bila kuwepo kwa mazingira 
ya rafiki mfumo 

Nilitathmini mazingira ya Teknolojia ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  kuhusiana na uendeshaji wa mifumo ya teknolojia ya habari 
na mawasiliano (ICT) na kutambua uwepo wa udhaifu mkubwa 
kama vile kutokuwa na uanzishwaji wa kamati za uendeshaji wa 
ICT, kukosekana kwa mpango wa mfumo na mipango ya kimkakati 
ya ICT, kukosekana kwa mpango wa kuondoa athari zitokanazo na 
mfumo wa  ICT, mipango endelevu ya mfumo wa ICT na Sera ya 
ICT. 

Kwa maoni yangu, mazingira ya uendeshaji wa ICT katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa hayajawahi kuwa rafiki na hayaendani na  
uwekezaji wa serikali unaoendelea katika upatikanaji na uwekaji 
wa mifumo mbalimbali kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa 
mantiki hiyo, masuala muhimu yaliyopo kwenye mifumo kama vile 
utawala bora wa mifumo, usiri, uaminifu na upatikanaji wa habari 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa  hayashughulikiwi vizuri katika 
ngazi ya  Mamlaka za Serikali za Mitaa  hivyo huhatarisha uhakika 
wa taarifa zote za fedha na usimamizi zinazozalishwa kutoka 
mifumo hii. 

Wakati wa tathmini sikuweza kuthibitisha kama Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zikiwa ndio watumiaji wa mwisho zilipata fursa 
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ya kutoa maoni yao na mapendekezo juu ya usahihi wa mifumo 
iliyopo na mazingira halisi ya uendeshaji kwa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Kwa mfano, nilishuhudia uwepo wa mifumo kama vile 
Lawson, BEMIS, LGRCIS, Planrep, MIS na zaidi ambayo 
haijaunganishwa au kuingiliana na mifumo mikuu ya Serikali kama 
vile Epicor. Mifumo isiyo tegemezi na mifumo pishanishi ni vigumu 
kuisimamia na hupelekea udurufu wa kazi zinazofanana hivyo 
kupelekea kuongezeka kwa hatari ya makosa wakati wa 
kuunganisha taarifa kutoka kwenye mifumo tofauti. 

 
Zaidi ya hayo, nilibaini kutokuwepo kwa  mafunzo ya kutosha 
kuhusu uendeshaji wa mifumo hii na kutokuwepo kwa uboreshaji 
wa mifumo inayosababishwa na ukosefu wa fedha za kujenga 
uwezo. Watumiaji wengi wa mifumo kwenye Mamlaka za Serikali 
za Mitaa  hawajahudhuria mafunzo. Mafunzo ya muda mfupi 
ambayo yalifanyika kwa namna isiyokidhi malengo ya mifumo 
ilipelekea kuwepo kwa pengo la ujuzi kwa masuala ya ICT. 
Wakaguzi wa Ndani wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ambao ni 
sehemu ya mfumo wa udhibiti wa ndani wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  wana ufahamu mdogo juu ya mifumo hii. Pia nilibaini kuwa, 
baadhi ya badilifu (modules) za mifumo zilizo na leseni ya 
matumizi hazijaboreshwa au hazitumiki kutokana na kutokuwepo 
kwa ujuzi na uwezo kwa watumiaji na pia kwa kiwango kikubwa 
taarifa za hesabu bado zinaandaliwa nje ya mfumo. 
 
Mapendekezo 
Ninapendekeza Serikali kuhakikisha kuwa changamoto za 
mazingira ya ICT zinashughulikiwa kikamilifu ili kuhakikisha kuwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinakabiliana na uwekezaji wa 
Serikali katika ICT ili kukuza uaminifu katika usimamizi wa fedha 
na uandaaji sahihi wa taarifa.  

 
Zaidi ya hayo, Serikali iwe ikizifanyia kazi changamoto 
zinazoonekana wakati wa kujaribu mfumo kwenye maeneo ya 
majaribio kabla ya mfumo kuanza kutumika kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zote na kuandika somo walilolipata kwa ajili ya 
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maamuzi ya baadae wakati wa ununuzi wa mifumo mipya. Wakati 
wa uchunguzi na majaribio, Serikali inashauriwa kuwashirikisha 
kwa karibu Mamlaka za Serikali za Mitaa kama mtumiaji wa mwisho 
na mnufaika wa mifumo. 

Serikali inapaswa kuzingatia pia upatikanaji wa mifumo ambayo 
inaweza kuunganishwa au kuingiliana na Mfumo Mkuu ili kupunguza 
gharama za uendeshaji wa mifumo hii.  

Pia ninaishauri Serikali wakati mchakato wa bajeti kutenga bajeti 
kwa ajili ya kujenga uwezo ili kupunguza pengo la ujuzi na 
kuongeza matumizi sahihi na kamili ya mifumo hii. 

c) Changamoto zilizopo kwenye Sheria ya Manunuzi na Kanuni 
zake, pamoja na kanuni za bodi za zabuni kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

Katika ukaguzi wa manunuzi nilibaini baadhi ya mapungufu 
ambayo kwa mtazamo wangu yalikuwa yanachangiwa kwa kiasi 
kikubwa na mianya iliyopo kwenye sheria za manunuzi. Yafuatayo 
ni baadhi ya mianya niliyoibaini:  

(i) Kanuni Na. 166 (1) na (2) za Kanuni za  Manunuzi ya Umma 
Kanuni hii inahusiana na manunuzi madogomadogo ambapo Kanuni 
ndogo Na. 166 (1) inatanabaisha kuwa manunuzi madogo yanaweza 
kufanywa na Taasisi kwa kunununua moja kwa moja kutoka 
maduka makubwa, maduka au maduka ya madawa, au sehemu 
zinazofanana na hizo ikiwa gharama za manunuzi hayo hayazidi 
ukomo wa SH.TZ 5,000,000 uliowekwa kwenye jedwali la saba la 
Kanuni za Manunuzi ya Umma. 

Kanuni ndogo ya 2 pia inaelezea kuwa mchakato wa manunuzi 
madogomadogo hauhitaji yafuatayo: 

(a) Nyaraka za maombi ya manunuzi; 
(b) Maombi ya zabuni; 
(c) Ufunguzi wa zabuni; 
(d) Nukuu ya mshindi wa zabuni; au 
(e) Nyaraka za mkataba uliosainiwa. 
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Zaidi ya hayo, Kanuni kidogo ya 4 inaelekeza kuwa Taasisi inaweza 
kulipa malipo madogomadogo kwa kutumia fedha taslimu, 
masurufu au kadi za manunuzi.  

Kanuni tajwa hapo juu zimepelekea kuwepo kwa mianya kwenye 
manunuzi ya Umma hususani: 

 Manunuzi ya bidhaa na huduma kufanyika kwenye maduka ya 
rejareja na maduka ya vinywaji kwa kudhania na kuamini ya 
kuwa neno “maduka makubwa, maduka au maduka ya madawa, 
au sehemu zinazofanana na hizo” yanajumuisha maduka ya 
rejareja na maduka ya vinywaji. Kuna haja ya kutolewa 
ufafanuzi wa ziada kuhusiana na neno “sehemu zinazofanania” 
ili kuwe na uelewa wa pamoja ni sehemu gani sahihi ambayo 
taasisi zinapaswa kwenda kufanya manunuzi madogomadogo. 

 
 Kuna hatari ya kugawanya kiwango cha manunuzi ili manunuzi 

yasizidi ukomo wa SH.TZ 5,000,000 ili kukwepa manunuzi kwa 
njia ya ushindani. 
 

 Manunuzi toka kwa wauzaji holela kunapelekea kuwepo kwa 
manunuzi ya bidhaa zisizokuwa na ubora kwa gharama kubwa; 
na mara nyingi bei za bidhaa zinazotozwa huenda hazitokani na 
ushindanishi wa bei.  

 
 Manunuzi madogomadogo yanainyima fursa Taasisi husika 

kukusanya mapato yatokanayo na malipo yanayofanyika kwa 
hundi yakiwemo ushuru wa huduma na kodi ya zuio. 
 

 Utumiaji wa fedha taslimu na masurufu kwa manunuzi 
madogomadogo unaweza kupelekea uwepo kwa manunuzi 
yasiyo na tija na yasiyopangwa. 

 
(ii) Kanuni Na. 58 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma,2013  

Kanuni hii inatoa mwongozo wa kuidhinisha manunuzi kupitia 
azimio la bodi ya zabuni, yaani maamuzi ya bodi ya zabuni bila 
kufanyika kikao bali zinazungushwa nyaraka kwa wajumbe wa bodi 
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ya zabuni ili wasome na kuidhinisha au kutoa sababu kimaandishi 
kuelezea kutokubaliana na yaliyomo kwenye nyaraka hizo. Nusu ya 
wajumbe wa bodi ya zabuni inakidhi akidi na inawakilisha Bodi 
nzima ya zabuni kwenye uidhinishaji wa manunuzi kwa njia ya 
kuidhinisha manunuzi kupitia azimio la bodi ya zabuni. 

Kanuni ndogo ya 1 inaelezea kuwa, maamuzi ya Bodi ya Zabuni 
yanaweza kufanywa na Bodi ya Zabuni pasipo kuwepo kikao kupitia 
uidhinishaji manunuzi kwa njia ya azimio la bodi ya zabuni 

Hatahivyo kuna mianya hutokea wakati wa kutekeleza Kanuni hii 
ikiwepo ifuatayo: 

 (a) Hakuna ukomo wa kiwango cha udhinishaji wa manunuzi 
kupitia uidhinishaji manunuzi kwa njia ya azimio la bodi ya 
zabuni, ambapo wakati mwingine manunuzi yanahusisha 
kiasi kikubwa cha fedha yaliyopitishwa kupitia njia hiyo. 
Kwa kutumia uidhinishaji manunuzi kwa njia ya azimio la 
bodi ya zabuni, inaminya fursa kwa Bodi ya Zabuni kupitia 
kwa ukaribu na kwa pamoja mchakato wa manunuzi.  

 (b) Hata hivyo, kanuni ndogo ya 3 inaelekeza kuwa mjumbe 
yeyote wa Bodi ya Zabuni ana haki ya kuomba maamuzi 
yaliyofanyika huko nyuma kujadiliwa kwenye kikao cha Bodi 
ya Zabuni lakini inaweza isiwezekane ikiwa akidi ya 
wajumbe wa Zabuni ilikosa uadilifu, ujuzi au haikuzingatia 
sheria na kanuni za manunuzi ya Umma. 

(c) Kanuni ndogo ya 4 inaelezea kuwa “nusu ya wajumbe wa 
Bodi ya Zabuni wataunda akidi ya maamuzi ya Bodi nzima 
ya Zabuni”. Nashauri kuwa uwiano wa wajumbe 
wanaopaswa kuunda akidi unatakiwa kuzidi nusu ya 
wajumbe ili kupunguza hatari ya kuwepo kwa maamuzi 
yasiyo sahihi. 
 

(iii) Uhitaji wa kulinganisha Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma 
Kwa sasa kuna sheria mbili za manunuzi ya Umma zinazotumika 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo ni Sheria ya Manunuzi 
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ya Umma ya mwaka 2011 na kanuni zake pamoja na Kanuni za Bodi 
za zabuni kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2014. 

Nimekuja kuona kuwa kuna kanuni mbili zinazokinzana kuhusiana 
na ushiriki wa mwakilishi wa idara nufaika na manunuzi wakati wa 
tathimini ya Zabuni za Idara husika. 

Kifungu Na. 39(1)(e) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka, 
2011, inaeleza kuwa idara nufaika kwenye Taasisi inayofanya 
manunuzi inatakiwa iwe na mwakilishi kwenye timu ya tathimini 
ya Zabuni kwa Idara husika. Maelekezo haya yanakinzana na 
Kanuni ya 27(3) ya Kanuni za Bodi za zabuni kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2014 inayoeleza kuwa mwakilishi wa 
idara nufaika na manunuzi husika hatakiwa kuwa miongoni mwa 
wajumbe wa Kamati ya kutathimini Zabuni. 

Hili mojawapo ya jambo linaloonesha ukinzani kwenye matumizi 
ya Sheria za manunuzi. Hivyo nashauri Serikali kuondoa 
mwingiliano wa Sheria na Kanuni kwenye manunuzi ya Umma. 

(iv) Ongezeko la muda kwenye Mikataba 
Kifungu Na. 77(3) cha Sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka 2011 
kinaelekeza kuwa ongezeko la muda litaongezwa na Afisa Masuuli 
kwa mujibu wa taratibu zilizoainishwa kwenye kanuni za manunuzi 
ya umma. 

Kanuni ya 111 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inaongelea kuhusu ongezeko la muda kwenye mikataba, na kanuni 
ndogo ya kwanza (1) inaelekeza kuwa amri ya ongezeko la muda 
kwenye mikataba linaweza kutolewa pekee na Afisa Masuuli na 
sababu zilizopelekea ongezeko hilo zinapaswa kuainishwa kwenye 
kumbukumbu za kutekeleza Mradi. 

Hata hivyo, Kanuni haijaeleza bayana ukomo wa muda na ukomo 
wa idadi kwenye ongezeko la muda linalopaswa kutolewa na Afisa 
Masuuli kwenye Mkataba. Hii hupelekea kuwe na mwanya kwa 
Mkandarasi kupewa muda wa nyongeza kuzidi muda wa mwanzo 



 

267 
 Ripoti ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2016/2017                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

mkataba. Hivyo kupelekea kuchelewa kutekeleza shughuli za 
mikataba husika na hupelekea ongezeko la bei kwenye mikataba. 
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VIAMBATISHO 
 

2.0 HATI ZA UKAGUZI 
Kiambatisho 2.0:1: Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye Hati 
inayoridhisha 
Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la 

Halmashauri 
Na. Jina la 

Halmashauri 
1 H/Jiji Arusha  42 H/M Musoma  83 H/W Kondoa  
2 H/W Arusha  43 H/W Mvomero  84 H/Mji Kondoa  
3 H/W Babati  44 H/W Mwanga  85 H/W Kongwa  
4 H/W Bagamoyo  45 H/Jiji Mwanza  86 H/Mji Korogwe  
5 H/W Bahi  46 H/W Nachingwea  87 H/W Kwimba  
6 H/W Bariadi  47 H/W Namtumbo  88 H/W Kyela  
7 H/Mji Bariadi  48 H/Mji Nanyamba  89 H/W Kyerwa  
8 H/W Biharamulo  49 H/W Nanyumbu  90 H/W Lindi  
9 H/W Buhigwe  50 H/W Newala  91 H/M Lindi   
10 H/W Bukoba  51 H/W Nkasi  92 H/W Liwale  
11 H/W Bukombe  52 H/Mji Newala  93 H/W Ludewa  
12 H/W Bumbuli  53 H/W Ngara  94 H/W Nsimbo  
13 H/W Bunda  54 H/W Ngorongoro  95 H/W Nyang'hwale  
14 H/Mji Bunda  55 H/W Njombe  96 H/W Nyasa  
15 H/W Busega  56 H/Mji Njombe  97 H/W Nzega  
16 H/W Busokelo  57 H/W Iringa  98 H/Mji Nzega  
17 H/W Butiama  58 H/M Iringa  99 H/W Rorya  
18 H/W Chalinze  59 H/W Itigi  100 H/W Ruangwa  
19 H/W Chamwino  60 H/W Itilima  101 H/W Rufiji  
20 H/W Chato  61 H/Mji Kahama  102 H/W Rungwe  
21 H/W Chemba  62 H/W Kakonko  103 H/W Same  
22 H/W Chunya  63 H/W Kalambo  104 H/W Sengerema  
23 H/Jiji Dar es Salaam  64 H/W Kaliua  105 H/W Serengeti  
24 H/M Dodoma  65 H/W Karagwe  106 H/W Shinyanga  
25 H/W Gairo  66 H/W Karatu  107 H/M Shinyanga  
26 H/W Geita  67 H/W Kasulu  108 H/W Sikonge  
27 H/Mji Geita  68 H/Mji Kasulu  109 H/W Singida  
28 H/W Hai  69 H/W Kibaha  110 H/M Singida  
29 H/W Hanang  70 H/Mji Kibaha  111 H/W Songea  
30 H/Mji Handeni  71 H/W Kibiti 112 H/M Songea  
31 H/Mji Ifakara  72 H/W Kibondo  113 H/W Madaba  
32 H/W Igunga  73 H/M kigamboni  114 H/W Mafia  
33 H/W Ikungi  74 H/W Kilindi  115 H/Mji Mafinga  
34 H/M Ilala  75 H/W Kilolo  116 H/W Magu  
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Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la 
Halmashauri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

35 H/W Ileje  76 H/W Kilombero  117 H/Mji Makambako  
36 H/M Ilemela  77 H/W Kilosa  118 H/W Makete  
37 H/W Iramba  78 H/W Kilwa  119 H/W Malinyi  
38 H/W Mufindi  79 H/M Kinondoni  120 H/W Manyoni  
39 H/W Muheza  80 H/W Kisarawe  121 H/W Masasi  
40 H/W Muleba  81 H/W Kishapu  122 H/Mji Masasi  
41 H/W Musoma  82 H/W Kiteto  123 H/W Maswa  
124 H/W Mbarali  139 H/W Morogoro  153 H/W Tabora  
125 H/Jiji Mbeya  140 H/M Morogoro  154 H/W Tandahimba  
126 H/W Mbeya  141 H/W Moshi  155 H/Jiji Tanga  
127 H/Mji Mbinga  142 H/M Moshi 156 H/W Tarime  
128 H/W Mbozi  143 H/W Mpanda 157 H/Mji Tarime  
129 H/W Mbulu  144 H/M Mpanda  158 H/M Temeke  
130 H/Mji Mbulu  145 H/W Mpimbwe   159 H/Mji Tunduma  
131 H/W Meatu  146 H/W Mpwapwa  160 H/W Tunduru  
132 H/W Missenyi  147 H/W Msalala  161 H/M Ubungo  
133 H/W Mkalama  148 H/W Mtwara  162 H/W Ulanga  
134 H/W Mkinga  149 H/M Mtwara  163 H/W Urambo  
135 H/W Mkuranga  150 H/W Songwe  164 H/W Ushetu  
136 H/W Mlele  151 H/W Sumbawanga  165 H/W Uvinza  
137 H/W Momba  152 H/M Sumbawanga  166 H/W 

Wang'ing'ombe 
138 H/W Monduli      
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Kiambatisho  2.0:4: Mamlaka za Serikali za Miataa yenye masuala 
mengine yanayoambatana na hati ya Ukaguzi 

Na. Jina la Halmashauri Masuala 
ya 

Msisitizo 

Masuala 
Mingineyo 

Taarifa 
nyinginezo 

Mambo 
muhimu 

1 H/Jiji Arusha V       
2 H/W Arusha  V       
3 H/W Babati  V       
4 H/Mji Babati  V V     
5 H/W Bumbuli  V       
6 H/W Bunda  V       
7 H/W Busokelo  V       
8 H/W Chamwino  V   V   
9 H/W Chunya  V     V 
10 H/M Dodoma  V   V   
11 H/W Geita  V       
12 H/W Hai  V       
13 H/W Hanang  V V     
14 H/W Handeni   V       
15 H/Mji Handeni  V       
16 H/W Igunga    V     
17 H/W Ileje  V V     
18 H/M Ilemela  V       
19 H/W Iramba  V       
20 H/M Iringa    V     
21 H/W Itilima  V       
22 H/W Kalambo    V     
23 H/W Kaliua      V   
24 H/W Karatu  V       
25 H/W Kibondo  V   V   
26 H/W Kigoma      V   
27 H/M Kigoma/Ujiji  V   V   
28 H/W Kilindi    V     
29 H/W Kishapu  V       
30 H/W Kiteto  V       
31 H/W Kondoa  V       
32 H/Mji Kondoa      V   
33 H/W Korogwe  V       
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Na. Jina la Halmashauri Masuala 
ya 

Msisitizo 

Masuala 
Mingineyo 

Taarifa 
nyinginezo 

Mambo 
muhimu 

34 H/Mji Korogwe  V V     
35 H/W Kyela  V     V 
36 H/W Kyerwa  V V     
37 H/W Lindi        V 
38 H/W Liwale    V     
39 H/W Ludewa  V       
40 H/W Madaba  V       
41 H/W Magu  V       
42 H/W Manyoni        V 
43 H/W Masasi  V     V 
44 H/Mji Masasi  V     V 
45 H/W Maswa  V       
46 H/Jiji Mbeya  V       
47 H/W Mbeya  V V   V 
48 H/W Mbinga  V       
49 H/Mji Mbinga  V       
50 H/W Mbogwe  V       
51 H/W Mbozi  V       
52 H/Mji Mbulu  V       
53 H/W Meru  V       
54 H/W Mkalama  V V   V 
55 H/W Mkinga  V       
56 H/W Momba  V V     
57 H/W Monduli  V       
58 H/W Morogoro    V     
59 H/M Morogoro    V     
60 H/W Mpanda  V       
61 H/W Msalala  V       
62 H/W Mtwara  V       
63 H/M Mtwara  V       
64 H/W Muleba  V       
65 H/W Nanyumbu  V       
66 H/W Newala  V       
67 H/Mji Newala  V V     
68 H/W Ngara  V V     
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Na. Jina la Halmashauri Masuala 
ya 

Msisitizo 

Masuala 
Mingineyo 

Taarifa 
nyinginezo 

Mambo 
muhimu 

69 H/W Ngorongoro    V     
70 H/Mji Njombe    V     
71 H/W Nkasi      V   
72 H/W Nyang'hwale  V       
73 H/W Rombo  V     V 
74 H/W Rorya  V V     
75 H/W Rufiji  V       
76 H/W Sengerema  V       
77 H/W Serengeti  V       
78 H/W Shinyanga  V V     
79 H/M Shinyanga      V   
80 H/W Siha  V       
81 H/W Simanjiro    V     
82 H/W Singida  V       
83 H/W Songwe  V       
84 H/M Sumbawanga  V       
85 H/Jiji Tanga  V       
86 H/W Ulanga  V       
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3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 
UKAGUZI KWA MIAKA ILIYOPITA 

 
Kiambatisho 3:1:Utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti ya jumla 

 
 
Na. 

Mapendekezo Hali halisi ya utekelezaji 
Yaliyo 

tekelezwa 
Yanayoendelea 
kutekelezwa 

Yasiyo 
tekelezwa 

1.  Mapendekezo ya miaka ya nyuma 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa 

 √  

2.  Makosa katika Mchakato wa 
Bajeti za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 

 √  

3.  Tathmini ya mfumo wa uthibiti 
wa Ndani                                                      
na Masuala ya Utawala 

 √  

4.  Udhaifu katika usimamizi wa 
mapato kutoka vyanzo vya 
mapato ya Halmashauri 

 √  

5.  Udhaifu katika usimamizi wa 
raslimali fedha 

 √  

6.  Udhaifu katika usimamizi wa 
raslimali watu 

 √  

7.  Udhaifu katika usimamizi wa 
matumizi 

 √  

8.  Udhaifu katika usimamizi wa mali   √ 
9.  Kutokufuata Sheria za manunuzi   √ 
10.  Mapungufu katika utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo 
 √  

11.  Mapungufu yaliyobainika wakati 
wa uchaguzi mkuu uliofanyika 
Octoba,2015 

  √ 

12.  Mapunguzi katika usimamizi wa 
fedha za ruzuku zilizotumwa 
shuleni moja kwa moja 

  √ 

13.  Kukosekana kwa mpango 
endelevu wa ukamilishaji wa 
miradi ya maendeleo 

 √  

14.  Changamoto zitokanazo na 
uchangiaji toka kwenye mapato 
ya ndani kwa Halmashauri 

  √ 

Jumla 0 9 5 
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Kiambatisho  3:2: Hali Halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo 
Yaliyosalia kwa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Na. Jina La Halmashauri Mapende
kezo 

yaliyotole
wa 

Mapend
ekezo 

yaliyote
kelezwa 

Mapend
ekezo 

yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Mapen
dekezo 
yasiyot
ekelez

wa 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 

1 H/Jiji  Arusha  95 32 15 20 28 
2 H/W Arusha  169 66 4 33 66 
3 H/W Babati  66 22 13 12 19 
4 H/Mji  Babati  87 21 17 15 34 
5 H/W Bagamoyo  79 29 30 20 0 
6 H/W Bahi  38 6 10 2 20 
7 H/W Bariadi  76 31 14 7 24 
8 H/Mji Bariadi  117 28 49 14 26 
9 H/W Biharamulo  72 16 25 11 20 
10 H/W Buchosa  48 9 9 14 16 
11 H/W Buhigwe  36 8 5 11 12 
12 H/W Bukoba  104 30 24 22 28 
13 H/M Bukoba  63 13 16 12 22 
14 H/W Bukombe  31 9 1 17 4 
15 H/W Bumbuli  94 3 40 46 5 
16 H/W Bunda  38 14 8 11 5 
17 H/W Busega  82 24 36 9 13 
18 H/W Busokelo  65 22 33 10 0 
19 H/W Butiama  28 4 12 12 0 
20 H/W Chamwino  22 7 9 4 2 
21 H/W Chato  45 29 4 9 3 
22 H/W Chemba  38 6 4 5 23 
23 H/W Chunya  79 39 13 18 9 
24 H/Jiji  Dar es salaam 30 12 9 8 1 
25 H/M Dodoma  95 58 11 6 20 
26 H/W Gairo  59 15 27 0 17 
27 H/W Geita  41 1 27 12 1 
28 H/Mji Geita  51 28 16 3 4 
29 H/W Hai  83 32 16 3 32 
30 H/W Hanang  86 18 15 12 41 



 
 

308 
 

Na. Jina La Halmashauri Mapende
kezo 

yaliyotole
wa 

Mapend
ekezo 

yaliyote
kelezwa 

Mapend
ekezo 

yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Mapen
dekezo 
yasiyot
ekelez

wa 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 

31 H/W Handeni  80 33 7 27 13 
32 H/Mji Handeni  36 21 12 2 1 
33 H/W Igunga  65 25 25 13 2 
34 H/W Ikungi  105 19 16 12 58 
35 H/M Ilala  61 31 22 5 3 
36 H/W Ileje  140 94 31 4 11 
37 H/M Ilemela  220 46 57 91 26 
38 H/W Iramba  101 11 33 33 24 
39 H/W Iringa  85 50 11 0 24 
40 H/M Iringa  78 60 12 0 6 
41 H/W Itigi  29 8 8 10 3 
42 H/W Itilima  78 25 29 15 9 
43 H/Mji Kahama  99 36 15 6 42 
44 H/W Kakonko  57 5 9 32 11 
45 H/W Kalambo  149 54 27 62 6 
46 H/W Kaliua  80 59 14 3 4 
47 H/W Karagwe  89 18 37 16 18 
48 H/W Karatu  220 17 18 152 33 
49 H/W Kasulu  130 32 22 52 24 
50 H/Mji Kasulu  9 6 1 2 0 
51 H/W Kibaha  33 19 5 1 8 
52 H/Mji Kibaha  49 10 13 13 13 
53 H/W Kibondo  19 9 8 2 0 
54 H/W Kigoma  57 8 12 20 17 
55 H/M Kigoma/ujiji  78 5 11 50 12 
56 H/W Kilindi  49 8 27 7 7 
57 H/W Kilolo  80 49 19 0 12 
58 H/W Kilombero  87 47 12 0 28 
59 H/W Kilosa  43 16 13 0 14 
60 H/W Kilwa  60 9 14 16 21 
61 H/M Kinondoni  135 123 4 8 0 
62 H/W Kisarawe  56 8 30 18 0 
63 H/W Kishapu  154 45 4 84 21 
64 H/W Kiteto  102 40 16 3 43 
65 H/W Kondoa  64 25 11 11 17 
66 H/W Kongwa  42 0 1 21 20 
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Na. Jina La Halmashauri Mapende
kezo 

yaliyotole
wa 

Mapend
ekezo 

yaliyote
kelezwa 

Mapend
ekezo 

yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Mapen
dekezo 
yasiyot
ekelez

wa 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 

67 H/W Korogwe  141 25 63 33 20 
68 H/Mji Korogwe  65 6 17 26 16 
69 H/W Kwimba  123 44 27 30 22 
70 H/W Kyela  118 26 64 24 4 
71 H/W Kyerwa  58 20 12 3 23 
72 H/W Lindi  85 42 15 21 7 
73 H/M Lindi  45 7 7 10 21 
74 H/W Liwale  64 25 31 0 8 
75 H/W Longido  162 15 26 76 45 
76 H/W Ludewa  19 10 0 2 7 
77 H/W Lushoto  57 19 6 7 25 
78 H/W Mafia  70 0 19 47 4 
79 H/Mji Mafinga  38 33 2 2 1 
80 H/W Magu  98 20 36 28 14 
81 H/Mji Makambako  78 14 27 22 15 
82 H/W Makete  81 51 13 17 0 
83 H/W Manyoni  160 62 38 21 39 
84 H/W Masasi  59 6 13 32 8 
85 H/Mji Masasi  50 7 16 27 0 
86 H/W Maswa  95 50 17 2 26 
87 H/W Mbarali  51 22 13 16 0 
88 H/Jiji Mbeya  97 82 14 1 0 
89 H/W Mbeya  81 11 65 5 0 
90 H/W Mbinga  46 2 16 28 0 
91 H/W Mbogwe  62 20 14 23 5 
92 H/W Mbozi  62 22 1 30 9 
93 H/W Mbulu  76 23 13 8 32 
94 H/W Meatu  75 17 50 6 2 
95 H/W Meru  66 6 4 54 2 
96 H/W Missenyi  86 9 31 23 23 
97 H/W Misungwi  140 8 40 72 20 
98 H/W Mkalama  72 22 13 3 34 
99 H/W Mkinga  131 79 24 10 18 
100 H/W Mkuranga  73 35 27 10 1 
101 H/W Mlele  34 0 23 0 11 
102 H/W Momba  89 54 17 11 7 
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Na. Jina La Halmashauri Mapende
kezo 

yaliyotole
wa 

Mapend
ekezo 

yaliyote
kelezwa 

Mapend
ekezo 

yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Mapen
dekezo 
yasiyot
ekelez

wa 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 

103 H/W Monduli  78 32 2 25 19 
104 H/W Morogoro  37 8 5 1 23 
105 H/M Morogoro  23 5 17 0 1 
106 H/W Moshi  103 9 12 49 33 
107 H/M Moshi  56 4 4 37 11 
108 H/W Mpanda  85 48 14 23 0 
109 H/M Mpanda  60 22 25 12 1 
110 H/W Mpwapwa  47 5 16 10 16 
111 H/W Msalala  81 53 9 7 12 
112 H/W Mtwara  58 15 6 34 3 
113 H/M Mtwara  71 25 4 42 0 
114 H/W Mufindi  61 32 6 1 22 
115 H/W Muheza  111 24 68 12 7 
116 H/W Muleba  78 27 22 7 22 
117 H/W Musoma  52 5 4 41 2 
118 H/M Musoma  79 15 14 30 20 
119 H/W Mvomero  45 19 11 0 15 
120 H/W Mwanga  81 12 14 34 21 
121 H/Jiji Mwanza  163 26 34 93 10 
122 H/W Nachingwea  26 9 15 1 1 
123 H/W Namtumbo  62 22 28 11 1 
124 H/Mji Nanyamba  30 11 14 5 0 
125 H/W Nanyumbu  46 12 20 14 0 
126 H/W Newala  15 6 2 5 2 
127 H/W Ngara  108 30 38 9 31 
128 H/W Ngorongoro  115 7 32 57 19 
129 H/W Njombe  50 32 16 1 1 
130 H/Mji Njombe  44 25 3 16 0 
131 H/W Nkasi  190 106 30 43 11 
132 H/W Nsimbo  67 36 18 13 0 
133 H/W Nyang'hwale  60 35 11 3 11 
134 H/W Nyasa  45 15 12 15 3 
135 H/W Nzega  65 30 17 9 9 
136 H/Mji Nzega  34 7 10 14 3 
137 H/W Pangani  66 2 43 15 6 
138 H/W Rombo  85 9 1 63 12 
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Na. Jina La Halmashauri Mapende
kezo 

yaliyotole
wa 

Mapend
ekezo 

yaliyote
kelezwa 

Mapend
ekezo 

yanayoe
ndelea 

kutekele
zwa 

Mapen
dekezo 
yasiyot
ekelez

wa 

Mapendek
ezo 

yaliyopitw
a na 

wakati 

139 H/W Rorya  23 6 5 11 1 
140 H/W Ruangwa  57 40 2 12 3 
141 H/W Rufiji  34 17 16 0 1 
142 H/W Rungwe  64 39 4 9 12 
143 H/W Same  81 33 14 9 25 
144 H/W Sengerema  112 82 12 17 1 
145 H/W Serengeti  63 26 9 9 19 
146 H/W Shinyanga  121 69 17 13 22 
147 H/M Shinyanga  68 41 1 9 17 
148 H/W Siha  76 8 25 20 23 
149 H/W Sikonge  74 40 25 5 4 
150 H/W Simanjiro  85 1 67 2 15 
151 H/W Singida  115 29 38 13 35 
152 H/M Singida  50 13 17 5 15 
153 H/W Songea  64 11 12 40 1 
154 H/M Songea  27 5 22 0 0 
155 H/W Sumbawanga  145 54 7 72 12 
156 H/M Sumbawanga  203 77 22 75 29 
157 H/W Tabora  52 27 8 11 6 
158 H/M Tabora  113 25 16 48 24 
159 H/W Tandahimba  31 11 2 11 7 
160 H/Jiji Tanga  59 20 10 15 14 
161 H/W Tarime  24 8 3 6 7 
162 H/Mji Tarime  43 4 13 25 1 
163 H/M Temeke  44 25 6 8 5 
164 H/Mji Tunduma  69 41 7 2 19 
165 H/W Tunduru  68 34 29 4 1 
166 H/W Ukerewe  60 1 27 32 0 
167 H/W Ulanga  35 22 1 0 12 
168 H/W Urambo  93 40 35 18 0 
169 H/W Ushetu  57 19 9 26 3 
170 H/W Uvinza  33 0 4 15 14 
171 H/W Wang'ing'ombe  40 17 10 13 0 

Jumla  12703 4262 3024 3206 2211 
Asilimia 100 34 24 25 17 
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Kiambatisho 3:3: Hali Halisi ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Na
. 

Jina La 
Halmshauri 

Maagizo 
yaliyotole

wa 

Yaliyotekelezw
a 

Yanayoendele
a 

kutekelezwa 

Yasitotekelezw
a 

1 H/Jiji Arusha 9 2 4 3 
2 H/W Arusha  5 0 5 0 
3 H/W Babati  10 3 4 3 

4 
H/W 
Bagamoyo  11 9 2 0 

5 H/W Bahi  4 0 2 2 
6 H/W Bariadi  4 0 0 4 

7 
H/W 
Biharamulo  8 5 3 0 

8 H/W Buchosa  2 1 0 1 
9 H/W Bukoba  8 2 4 2 

10 H/M Bukoba  10 2 7 1 

11 
H/W 
Bukombe  

6 0 2 4 

12 H/W Chato  5 5 0 0 
13 H/W Chunya  3 2 0 1 

14 
H/Jiji Dar es 
salaam 

1 1 0 0 

15 H/M Dodoma  8 0 1 7 
16 H/W Gairo  4 0 4 0 
17 H/W Geita  6 2 3 1 
18 H/W Handeni  2 0 1 1 
19 H/M Ilala  6 1 5 0 
20 H/W Ileje  9 2 5 2 
21 H/W Ilemela  4 0 0 4 
22 H/W Iramba  9 0 7 2 
23 H/W Iringa  5 0 5 0 
24 H/M Iringa  12 2 10 0 
25 H/W Itilima  2 0 2 0 

26 
H/Mji 
Kahama  10 8 2 0 

27 H/W Kaliua  4 2 1 1 

28 
H/W 
Karagwe  4 0 1 3 
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Na
. 

Jina La 
Halmshauri 

Maagizo 
yaliyotole

wa 

Yaliyotekelezw
a 

Yanayoendele
a 

kutekelezwa 

Yasitotekelezw
a 

29 H/W Karatu  4 0 0 4 
30 H/W Kasulu  18 4 11 3 
31 H/W Kibondo  5 1 2 2 
32 H/W Kigoma  10 2 7 1 

33 
H/M Kigoma 
ujiji  

5 0 3 2 

34 H/W Kilindi  13 0 0 13 
35 H/W Kilolo  5 0 5 0 

36 
H/W 
Kilombero  

10 10 0 0 

37 H/W Kilosa  8 4 1 3 
38 H/W Kilwa  8 4 2 2 

39 
H/M 
Kinondoni  

4 3 1 0 

40 H/W Kishapu  7 3 4 0 
41 H/W Kiteto  6 2 1 3 
42 H/W Kondoa  2 0 2 0 
43 H/W Kongwa  2 0 2 0 

44 
H/W 
Korogwe  22 5 4 13 

45 
H/Mji 
Korogwe  13 5 8 0 

46 H/W Kwimba  2 0 2 0 
47 H/W Kyela  3 3 0 0 
48 H/W Lindi  5 5 0 0 
49 H/M Lindi  13 7 2 4 
50 H/W Liwale  2 0 2 0 
51 H/W Longido  15 8 1 6 
52 H/W Ludewa  5 1 3 1 
53 H/W Lushoto  14 8 5 1 
54 H/W Mafia  5 0 5 0 
55 H/W Magu  6 2 2 2 
56 H/W Makete  5 5 0 0 

57 
H/W 
Manyoni  

8 0 0 8 

58 H/W Masasi  7 4 2 1 
59 H/Jiji Mbeya  11 6 5 0 
60 H/W Mbinga  11 3 1 7 
61 H/W Mbozi  7 0 7 0 
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Na
. 

Jina La 
Halmshauri 

Maagizo 
yaliyotole

wa 

Yaliyotekelezw
a 

Yanayoendele
a 

kutekelezwa 

Yasitotekelezw
a 

62 H/W Mbulu  8 1 1 6 

63 
H/W 
Missenyi  4 1 2 1 

64 
H/W 
Misungwi  4 1 0 3 

65 
H/W 
Mkalama  4 0 4 0 

66 
H/W 
Mkuranga  2 0 0 2 

67 H/W Mlele  8 4 2 2 

68 
H/W 
Morogoro  1 1 0 0 

69 
H/M 
Morogoro  4 1 3 0 

70 H/W Mpanda  7 1 2 4 
71 H/M Mpanda  9 4 5 0 
72 H/W Msalala  9 7 2 0 
73 H/W Mtwara  6 3 0 3 
74 H/M Mtwara  8 1 2 5 
75 H/W Mufindi  3 0 3 0 
76 H/W Muheza  1 0 1 0 
77 H/W Muleba  3 0 1 2 

78 
H/W 
Musoma  

2 0 0 2 

79 
H/M 
Musoma  

5 1 1 3 

80 
H/W 
Mvomero  

10 6 4 0 

81 
H/Jiji 
Mwanza  

9 0 1 8 

82 
H/W 
Nachingwea  

5 3 2 0 

83 
H/W 
Namtumbo  

6 0 0 6 

84 
H/W 
Nanyumbu  

9 3 1 5 

85 H/W Newala  9 4 3 2 
86 H/M Ngara  4 1 1 2 
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Na
. 

Jina La 
Halmshauri 

Maagizo 
yaliyotole

wa 

Yaliyotekelezw
a 

Yanayoendele
a 

kutekelezwa 

Yasitotekelezw
a 

87 
H/Mji 
Njombe  3 1 0 2 

88 H/W Nkasi  3 1 0 2 
89 H/W Nsimbo  6 1 1 4 
90 H/W Nyasa  2 0 0 2 
91 H/W Pangani  6 0 6 0 
92 H/W Rombo  5 1 3 1 
93 H/W Rorya  4 0 0 4 

94 
H/W 
Ruangwa  

5 5 0 0 

95 H/W Same  11 6 3 2 

96 
H/W 
Sengerema  

10 0 0 10 

97 
H/W 
Serengeti  

4 1 2 1 

98 
H/W 
Shinyanga  

6 5 1 0 

99 
H/M 
Shinyanga  

4 2 1 1 

10
0 H/W Sikonge  

6 0 5 1 

10
1 H/W Singida  

10 0 0 10 

10
2 H/M Singida  

7 0 6 1 

10
3 H/W Songea  

8 3 2 3 

10
4 H/M Songea  8 0 0 8 

10
5 

H/W 
Sumbawanga  1 1 0 0 

10
6 

H/M 
Sumbawanga  3 1 0 2 

10
7 H/M Tabora  20 0 0 20 

10
8 

H/W 
Tandahimba  3 0 3 0 

10
9 H/Jiji Tanga  10 7 2 1 



 
 

316 
 

Na
. 

Jina La 
Halmshauri 

Maagizo 
yaliyotole

wa 

Yaliyotekelezw
a 

Yanayoendele
a 

kutekelezwa 

Yasitotekelezw
a 

11
0 H/W Tarime  3 1 0 2 

11
1 H/M Temeke  4 1 3 0 

11
2 H/W Tunduru  1 0 0 1 

11
3 

H/W 
Ukerewe  12 3 2 7 

11
4 H/W Ulanga  5 0 5 0 

11
5 H/W Urambo  6 6 0 0 

Jumla 748 233 256 259 
Asilimia 100 31 34 35 
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4.0 MAANDALIZI YA BAJETI NA UTEKELEZAJI WAKE 
 
Kiambatisho  4:1: Ulinganishi wa mapato ya ndani dhidi Bajeti 
iliyoidhinishwa 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Mapato 
yaliyokusanywa 

(Sh.) 

Tofauti (Sh.) % 

1 H/Jiji Arusha 14,082,684,000 14,576,016,000 493,332,000 4 
2 H/W Arusha  3,200,600,000 2,961,745,684 (238,854,316) 7 
3 H/W Babati  2,441,255,130 2,690,867,000 249,611,870 10 
4 H/Mji  Babati  3,193,040,083 1,169,440,982 (2,023,599,101) 63 
5 H/W Bagamoyo  2,948,658,600 2,947,560,205 (1,098,395) 0 
6 H/W Bahi  793,267,000 804,866,385 11,599,385 1 
7 H/W Bariadi  2,110,181,000 1,528,824,600 (581,356,400) 28 
8 H/Mji Bariadi  2,108,216,000 1,663,801,000 (444,415,000) 21 
9 H/W Biharamulo  1,686,952,719 1,496,885,116 (190,067,603) 11 
10 H/W Buchosa  1,490,500,000 955,213,000 (535,287,000) 36 
11 H/W Buhigwe  452,980,000 346,296,760 (106,683,240) 24 
12 H/W Bukoba  1,692,280,000 898,887,137 (793,392,863) 47 
13 H/M Bukoba  3,855,507,000 2,431,927,200 (1,423,579,800) 37 
14 H/W Bukombe  2,073,672,000 1,705,011,000 (368,661,000) 18 
15 H/W Bumbuli  574,080,000 447,494,218 (126,585,782) 22 
16 H/W Bunda  867,641,000 737,124,000 (130,517,000) 25 
17 H/Mji Bunda  1,242,291,000 1,190,040,530 (52,250,470) 4 
18 H/W Busega  1,390,000,000 937,207,580 (452,792,420) 33 
19 H/W Busokelo  889,000,000 791,678,383 (97,321,617) 11 
20 H/W Butiama  486,000,000 436,514,087 (49,485,913) 10 
21 H/W Chalinze  3,221,053,148 4,475,744,670 1,254,691,522 39 
22 H/W Chamwino  1,633,212,000 1,098,068,454 (535,143,546) 33 
23 H/W Chato  2,050,271,000 1,768,768,792 (281,502,208) 14 
24 H/W Chemba  1,934,430,000 945,095,127 (989,334,873) 51 
25 H/W Chunya  5,471,684,409 3,996,151,516 (1,475,532,893) 27 
26 H/Jiji Dar es Salaam 12,158,118,000 12,308,529,000 150,411,000 1 
27 H/M Dodoma  3,938,919,695 4,874,531,192 935,611,497 24 
28 H/W Gairo  699,331,800 358,856,640 (340,475,160) 49 
29 H/W Geita  3,264,118,493 2,722,911,000 (541,207,493) 17 
30 H/Mji Geita  5,090,512,000 5,224,086,138 133,574,138 3 
31 H/W Hai  2,532,033,252 2,053,591,088 (478,442,164) 19 
32 H/W Hanang  2,569,810,000 2,169,966,000 (399,844,000) 16 
33 H/W Handeni   2,487,831,781 2,204,349,246 (283,482,535) 11 
34 H/Mji Handeni  610,404,880 684,486,871 74,081,991 12 
35 H/Mji Ifakara  2,971,023,000 1,543,337,142 (1,427,685,858) 48 
36 H/W Igunga  3,124,861,000 1,771,830,593 (1,353,030,407) 43 
37 H/W Ikungi  850,000,000 756,208,000 (93,792,000) 11 
38 H/M Ilala  54,302,000,000 46,164,396,730 (8,137,603,270) 15 
39 H/W Ileje  895,745,000 847,108,407 (48,636,593) 5 
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40 H/M Ilemela  6,744,015,000 4,645,887,896 (2,098,127,104) 31 
41 H/W Iramba  1,927,751,587 1,070,939,503 (856,812,084) 44 
42 H/W Iringa  3,090,296,000 3,137,722,606 47,426,606 2 
43 H/M Iringa  3,919,972,636 3,576,203,384 (343,769,252) 9 
44 H/W Itigi  1,195,983,175 793,578,717 (402,404,458) 34 
45 H/W Itilima  1,467,028,000 1,163,086,413 (303,941,587) 21 
46 H/Mji Kahama  7,934,256,000 6,885,890,509 (1,048,365,491) 13 
47 H/W Kakonko  503,774,339 474,361,899 (29,412,440) 6 
48 H/W Kalambo  2,152,545,000 1,336,525,000 (816,020,000) 38 
49 H/W Kaliua  3,555,477,337 3,813,091,723 257,614,386 7 
50 H/W Karagwe  2,139,521,000 1,509,888,000 (629,633,000) 29 
51 H/W Karatu  2,896,800,000 2,218,003,808 (678,796,192) 23 
52 H/W Kasulu  1,241,240,000 1,110,425,000 (130,815,000) 11 
53 H/Mji Kasulu  1,035,082,000 968,588,809 (66,493,191) 6 
54 H/W Kibaha  2,040,028,100 1,301,009,690 (739,018,410) 64 
55 H/Mji Kibaha 3,954,400,000 3,671,950,534 (282,449,466) 7 
56 H/W Kibiti  1,815,461,000 982,518,000 (832,943,000) 46 
57 H/W Kibondo  1,100,022,000 986,724,000 (113,298,000) 10 
58 H/M kigamboni  8,223,571,540 3,453,760,810 (4,769,810,730) 58 
59 H/W Kigoma  896,790,000 410,580,000 (486,210,000) 54 
60 H/M Kigoma/Ujiji  3,379,351,000 1,074,572,874 (2,304,778,126) 68 
61 H/W Kilindi  1,365,241,041 1,291,900,037 (73,341,004) 5 
62 H/W Kilolo  3,526,680,963 3,055,779,008 (470,901,955) 13 
63 H/W Kilombero  3,555,873,000 3,315,129,622 (240,743,378) 7 
64 H/W Kilosa  3,109,578,159 2,238,857,145 (870,721,014) 28 
65 H/W Kilwa  3,110,060,000 3,232,501,697 122,441,697 4 
66 H/M Kinondoni 43,085,304,792 34,897,419,957 (8,187,884,835) 19 
67 H/W Kisarawe  2,801,956,000 1,593,055,693 (1,208,900,307) 43 
68 H/W Kishapu  3,835,781,370 3,141,259,827 (694,521,543) 19 
69 H/W Kiteto  2,139,358,000 2,037,053,233 (102,304,767) 7 
70 H/W Kondoa  1,111,088,079 917,486,382 (193,601,697) 17 
71 H/Mji Kondoa  617,852,120 494,901,288 (122,950,832) 20 
72 H/W Kongwa  1,923,259,000 1,048,109,530 (875,149,470) 46 
73 H/W Korogwe  1,351,713,000 996,643,404 (355,069,596) 1 
74 H/Mji Korogwe  1,619,642,720 1,402,704,086 (216,938,634) 13 
75 H/W Kwimba  1,798,663,000 1,149,621,622 (649,041,378) 36 
76 H/W Kyela  3,667,552,000 3,444,045,902 (223,506,098) 6 
77 H/W Kyerwa  2,465,811,000 2,205,746,027 (260,064,973) 11 
78 H/W Lindi  1,659,177,000 1,480,514,000 (178,663,000) 11 
79 H/M Lindi  1,339,769,800 1,408,992,606 69,222,806 5 
80 H/W Liwale  2,756,474,000 2,038,219,000 (718,255,000) 26 
81 H/W Longido  1,343,551,000 1,339,517,000 (4,034,000) 0 
82 H/W Ludewa  1,616,893,000 1,333,750,663 (283,142,337) 82 
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83 H/W Lushoto  1,757,000,000 1,938,574,510 181,574,510 10 
84 H/W Madaba  1,078,849,390 584,245,288 (494,604,102) 46 
85 H/W Mafia  980,011,000 885,860,619 (94,150,381) 10 
86 H/Mji Mafinga  3,120,869,000 1,735,951,086 (1,384,917,914) 44 
87 H/W Magu  1,837,329,000 1,527,680,898 (309,648,102) 17 
88 H/Mji Makambako  1,961,614,704 1,928,827,866 (32,786,838) 2 
89 H/W Makete  1,127,219,000 1,014,793,622 (112,425,378) 10 
90 H/W Malini  1,951,480,217 1,176,168,550 (775,311,667) 40 
91 H/W Manyoni  1,760,499,700 1,545,523,229 (214,976,471) 12 
92 H/W Masasi  3,876,913,000 3,913,655,278 36,742,278 1 
93 H/Mji Masasi  1,867,104,000 2,302,967,128 435,863,128 23 
94 H/W Maswa  3,211,905,000 2,584,006,011 (627,898,989) 80 
95 H/W Mbarali  2,828,000,000 3,701,179,098 873,179,098 31 
96 H/Jiji Mbeya  9,594,233,000 7,580,538,000 (2,013,695,000) 21 
97 H/W Mbeya  3,317,120,000 3,048,692,948 (268,427,052) 8 
98 H/W Mbinga  3,696,240,653 2,654,850,622 (1,041,390,031) 28 
99 H/Mji Mbinga  1,791,020,000 1,225,812,328 (565,207,672) 32 
10
0 H/W Mbogwe  

1,072,752,340 734,273,123 (338,479,217) 31 

10
1 H/W Mbozi  

4,536,384,962 3,918,967,002 (617,417,960) 14 

10
2 H/W Mbulu  

1,108,493,000 1,029,819,000 (78,674,000) 7 

10
3 H/Mji Mbulu  

1,146,324,000 846,198,000 (300,126,000) 26 

10
4 H/W Meatu  

3,562,622,400 2,847,121,539 (715,500,861) 20 

10
5 H/W Meru  

3,540,686,000 3,422,719,700 (117,966,300) 3 

10
6 H/W Missenyi  

1,630,203,000 1,597,121,992 (33,081,008) 2 

10
7 H/W Misungwi  

1,601,367,900 1,330,197,946 (271,169,954) 17 

10
8 H/W Mkalama  

769,428,000 878,308,914 108,880,914 14 

10
9 H/W Mkinga  

1,078,320,000 1,054,051,955 (24,268,045) 2 

11
0 H/W Mkuranga  

3,853,120,945 4,680,724,614 827,603,669 21 

11
1 H/W Mlele  

781,051,000 991,135,463 210,084,463 27 

11
2 H/W Momba  

922,988,000 827,066,194 (95,921,806) 10 
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11
3 H/W Monduli  

2,457,311,004 2,227,146,574 (230,164,430) 9 

11
4 H/W Morogoro  

1,893,354,500 2,115,136,913 221,782,413 12 

11
5 H/M Morogoro 

5,501,618,328 5,259,111,510 (242,506,818) 0 

11
6 H/W Moshi  

2,724,526,700 3,055,630,036 331,103,336 12 

11
7 H/M Moshi 

6,583,899,030 6,537,747,692 (46,151,338) 1 

11
8 H/W Mpanda  

2,390,927,200 2,162,718,000 (228,209,200) 90 

11
9 H/M Mpanda  

2,023,510,000 2,721,707,194 698,197,194 0 

12
0 H/W Mpimbwe  

846,139,000 1,087,926,765 241,787,765 29 

12
1 H/W Mpwapwa  

2,873,356,610 1,410,324,256 (1,463,032,354) 51 

12
2 H/W Msalala  

3,393,180,300 3,036,111,259 (357,069,041) 11 

12
3 H/W Mtwara  

2,203,274,000 1,471,105,000 (732,169,000) 33 

12
4 H/M Mtwara 

4,583,079,000 3,976,122,000 (606,957,000) 13 

12
5 H/W Mufindi  

3,855,915,000 3,343,596,892 (512,318,108) 13 

12
6 H/W Muheza  

2,244,310,000 1,855,027,405 (389,282,595) 17 

12
7 H/W Muleba  

2,517,982,259 2,786,936,215 268,953,956 11 

12
8 H/W Musoma  

1,071,156,502 643,987,947 (427,168,555) 40 

12
9 H/M Musoma  

1,634,773,000 1,694,508,366 59,735,366 104 

13
0 H/W Mvomero  

2,747,715,600 1,442,145,533 (1,305,570,067) 48 

13
1 H/W Mwanga  

2,180,707,740 2,023,160,897 (157,546,843) 8 

13
2 H/Jiji Mwanza  

10,838,638,801 10,499,141,024 (339,497,777) 3 

13
3 H/W Nachingwea  

2,405,623,000 3,359,532,000 953,909,000 40 

13
4 H/W Namtumbo  

2,308,980,000 1,178,228,574 (1,130,751,426) 49 
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13
5 H/Mji Nanyamba  

1,226,868,000 1,391,761,030 164,893,030 13 

13
6 H/W Nanyumbu  

1,408,429,000 1,778,787,857 370,358,857 26 

13
7 H/W Newala  

2,065,714,000 1,785,696,719 (280,017,281) 14 

13
8 H/Mji Newala  

1,939,486,000 2,092,836,191 153,350,191 8 

13
9 H/W Ngara  

2,388,967,200 1,610,129,330 (778,837,870) 33 

14
0 H/W Ngorongoro  

2,181,330,700 1,658,408,686 (522,922,014) 24 

14
1 H/W Njombe  

1,398,865,464 1,377,083,422 (21,782,042) 12 

14
2 H/Mji Njombe  

3,796,749,327 3,598,345,595 (198,403,732) 5 

14
3 H/W Nkasi  

2,304,000,000 1,837,190,000 (466,810,000) 20 

14
4 H/W Nsimbo  

1,334,728,000 866,202,468 (468,525,532) 35 

14
5 H/W Nyang'hwale  

1,167,941,000 1,289,258,000 121,317,000 10 

14
6 H/W Nyasa  

880,414,800 799,752,415 (80,662,385) 9 

14
7 H/W Nzega  

1,504,922,944 1,556,561,324 51,638,380 3 

14
8 H/Mji Nzega  

1,401,740,000 1,260,053,573 (141,686,427) 10 

14
9 H/W Pangani  

1,500,805,000 1,040,620,447 (460,184,553) 31 

15
0 H/W Rombo  

2,097,500,000 1,653,895,336 (443,604,664) 21 

15
1 H/W Rorya  

1,667,587,000 636,176,460 (1,031,410,540) 62 

15
2 H/W Ruangwa  

3,158,756,048 2,559,397,217 (599,358,831) 19 

15
3 H/W Rufiji  

2,230,441,000 1,723,491,053 (506,949,947) 77 

15
4 H/W Rungwe  

3,714,743,750 3,627,397,221 (87,346,529) 2 

15
5 H/W Same  

2,335,264,000 1,929,066,281 (406,197,719) 17 

15
6 H/W Sengerema  

2,545,335,000 1,026,168,000 (1,519,167,000) 60 
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15
7 H/W Serengeti  

2,852,497,830 2,386,721,588 (465,776,242) 16 

15
8 H/W Shinyanga  

2,215,610,872 2,068,102,829 (147,508,043) 7 

15
9 H/M Shinyanga  

2,196,611,000 2,327,068,994 130,457,994 6 

16
0 H/W Siha  

2,096,204,000 677,050,139 (1,419,153,861) 68 

16
1 H/W Sikonge  

3,093,707,000 2,437,342,128 (656,364,872) 21 

16
2 H/W Simanjiro  

1,675,526,000 1,551,971,000 (123,555,000) 7 

16
3 H/W Singida  

1,014,101,000 849,180,000 (164,921,000) 16 

16
4 H/M Singida  

3,260,845,240 2,530,113,877 (730,731,363) 22 

16
5 H/W Songea  

1,519,297,000 1,258,997,828 (260,299,172) 17 

16
6 H/M Songea  

3,135,573,600 2,697,581,514 (437,992,086) 14 

16
7 H/W Songwe  

1,934,365,000 1,941,130,361 6,765,361 100 

16
8 H/W Sumbawanga  

2,399,406,000 1,989,078,194 (410,327,806) 17 

16
9 H/M Sumbawanga  

2,560,220,100 1,605,935,900 (954,284,200) 37 

17
0 H/W Tabora  

2,898,730,000 2,102,395,000 (796,335,000) 27 

17
1 H/M Tabora  

3,665,760,648 1,895,603,828 (1,770,156,820) 48 

17
2 H/W Tandahimba  

5,561,904,000 6,070,362,222 508,458,222 9 

17
3 H/Jiji Tanga 

10,207,961,000 9,623,096,343 (584,864,657) 6 

17
4 H/W Tarime  

5,482,230,373 5,482,230,373 - - 

17
5 H/Mji Tarime  

1,373,681,500 1,111,611,751 (262,069,749) 19 

17
6 H/M Temeke  

36,327,364,000 29,557,685,330 (6,769,678,670) 0 

17
7 H/Mji Tunduma  

3,992,293,000 2,210,413,622 (1,781,879,378) 44 

17
8 H/W Tunduru  

2,719,120,592 3,175,274,809 456,154,217 16 
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17
9 H/M Ubungo  

21,582,985,207 9,117,801,539 (12,465,183,668) 58 

18
0 H/W Ukerewe  

1,611,514,000 1,260,017,101 (351,496,899) 22 

18
1 H/W Ulanga  

1,763,069,010 1,454,880,964 (308,188,046) 17 

18
2 H/W Urambo  

2,667,761,000 1,888,212,812 (779,548,188) 29 

18
3 H/W Ushetu  

2,317,292,200 2,162,962,268 (154,329,932) 7 

18
4 H/W Uvinza  

1,727,538,000 1,400,239,444 (327,298,556) 19 

18
5 

H/W 
Wang'ing'ombe  

901,354,706 905,476,381 4,121,675 3 

 
Jumla 628,045,048,644 523,564,835,716 (104,480,212,92

8) 
17 

 

 

Kiambatisho  4:2:Makusanyo ya mapato ya ndani ikilinganishwa na 
matumizi ya kawaida 

Na. Jina la Halmashauri Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Matumizi ya 
kawaida (Sh.) 

% 

1 H/Jiji Arusha 14,576,016,000 49,636,095,000 29 
2 H/W Arusha  2,961,745,684 44,615,238,459 7 
3 H/W Babati  2,690,867,000 35,132,931,000 8 
4 H/Mji  Babati  1,169,440,982 12,921,201,757 9 
5 H/W Bagamoyo  2,947,560,205 34,728,786,551 8 
6 H/W Bahi  804,866,385 22,754,977,380 4 
7 H/W Bariadi  1,528,824,600 22,173,556,500 7 
8 H/Mji Bariadi  1,663,801,000 21,121,454,000 8 
9 H/W Biharamulo  1,496,885,116 20,060,038,286 7 
10 H/W Buchosa  955,213,000 16,692,888,000 6 
11 H/W Buhigwe  346,296,760 18,191,154,868 2 
12 H/W Bukoba  898,887,137 26,553,681,818 3 
13 H/M Bukoba  2,431,927,200 18,748,799,302 13 
14 H/W Bukombe  1,705,011,000 26,441,582,000 6 
15 H/W Bumbuli  447,494,218 18,954,697,424 2 
16 H/W Bunda  737,124,000 26,262,647,000 3 
17 H/Mji Bunda  1,190,040,530 12,610,794,179 9 
18 H/W Busega  937,207,580 19,971,604,000 5 
19 H/W Busokelo  791,678,383 14,542,276,339 5 
20 H/W Butiama  436,514,087 20,108,574,990 2 
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21 H/W Chalinze  4,475,744,670 26,572,655,149 17 
22 H/W Chamwino  1,098,068,454 36,571,725,931 3 
23 H/W Chato  1,768,768,792 31,174,616,934 6 
24 H/W Chemba  945,095,127 15,677,411,617 6 
25 H/W Chunya  3,996,151,516 18,641,748,484 21 
26 H/Jiji Dar es Salaam 12,308,529,000 3,848,836,000 320 
27 H/M Dodoma  4,874,531,192 57,289,772,364 9 
28 H/W Gairo  358,856,640 15,343,777,337 2 
29 H/W Geita  2,722,911,000 51,358,318,000 5 
30 H/Mji Geita  5,224,086,138 4,866,075,933 107 
31 H/W Hai  2,053,591,088 28,117,501,321 7 
32 H/W Hanang  2,169,966,000 30,597,590,000 7 
33 H/W Handeni   2,204,349,246 28,675,190,199 8 
34 H/Mji Handeni  684,486,871 5,962,957,132 11 
35 H/Mji Ifakara  1,543,337,142 8,742,010,798 18 
36 H/W Igunga  1,771,830,593 23,172,893,214 8 
37 H/W Ikungi  756,208,000 22,735,667,000 3 
38 H/M Ilala  46,164,396,730 158,324,777,010 29 
39 H/W Ileje  847,108,407 17,563,060,686 5 
40 H/M Ilemela  4,645,887,896 41,063,711,702 11 
41 H/W Iramba  1,070,939,503 25,261,458,000 4 
42 H/W Iringa  3,137,722,606 36,049,464,406 9 
43 H/M Iringa  3,576,203,384 29,464,728,811 12 
44 H/W Itigi  793,578,717 5,839,097,386 14 
45 H/W Itilima  1,163,086,413 26,493,277,709 4 
46 H/Mji Kahama  6,885,890,509 32,625,768,653 21 
47 H/W Kakonko  474,361,899 12,765,884,000 4 
48 H/W Kalambo  1,336,525,000 24,562,224,000 5 
49 H/W Kaliua  3,813,091,723 24,489,309,919 16 
50 H/W Karagwe  1,509,888,000 25,715,991,000 6 
51 H/W Karatu  2,218,003,808 26,434,410,936 8 
52 H/W Kasulu  1,110,425,000 29,625,622,000 4 
53 H/Mji Kasulu  968,588,809 17,853,571,206 5 
54 H/W Kibaha  1,301,009,690 18,994,474,028 7 
55 H/Mji Kibaha 3,671,950,534 23,890,531,399 15 
56 H/W Kibiti  982,518,000 2,777,620,001 35 
57 H/W Kibondo  986,724,000 24,253,745,000 4 
58 H/M kigamboni  3,453,760,810 5,580,793,459 62 
59 H/W Kigoma  410,580,000 17,544,277,000 2 
60 H/M Kigoma/Ujiji  1,074,572,874 25,138,376,563 4 
61 H/W Kilindi  1,291,900,037 19,513,667,236 7 
62 H/W Kilolo  3,055,779,008 32,727,869,724 9 
63 H/W Kilombero  3,315,129,622 33,932,294,966 10 
64 H/W Kilosa  2,238,857,145 35,425,287,468 6 
65 H/W Kilwa  3,232,501,697 17,944,945,083 18 
66 H/M Kinondoni 34,897,419,957 34,897,419,957 100 
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67 H/W Kisarawe  1,593,055,693 23,419,712,661 7 
68 H/W Kishapu  3,141,259,827 28,443,800,286 11 
69 H/W Kiteto  2,037,053,233 20,158,757,440 10 
70 H/W Kondoa  917,486,382 30,355,049,075 3 
71 H/Mji Kondoa  494,901,288 1,159,274,355 43 
72 H/W Kongwa  1,048,109,530 27,619,194,627 4 
73 H/W Korogwe  996,643,404 30,652,551,704 3 
74 H/Mji Korogwe  1,402,704,086 15,607,554,731 9 
75 H/W Kwimba  1,149,621,622 38,272,548,071 3 
76 H/W Kyela  3,444,045,902 33,659,004,535 10 
77 H/W Kyerwa  2,205,746,027 18,762,339,139 12 
78 H/W Lindi  1,480,514,000 18,379,657,000 8 
79 H/M Lindi  1,408,992,606 10,651,441,000 13 
80 H/W Liwale  2,038,219,000 10,901,926,000 19 
81 H/W Longido  1,339,517,000 18,316,477,000 7 
82 H/W Ludewa  1,333,750,663 22,895,946,974 6 
83 H/W Lushoto  1,938,574,510 40,785,259,670 5 
84 H/W Madaba  584,245,288 5,037,517,034 12 
85 H/W Mafia  885,860,619 8,965,719,089 10 
86 H/Mji Mafinga  1,735,951,086 12,803,616,658 14 
87 H/W Magu  1,527,680,898 34,274,628,982 4 
88 H/Mji Makambako  1,928,827,866 16,350,963,158 12 
89 H/W Makete  1,014,793,622 22,361,004,192 5 
90 H/W Malini  1,176,168,550 9,329,157,000 13 
91 H/W Manyoni  1,545,523,229 21,879,244,412 7 
92 H/W Masasi  3,913,655,278 28,713,756,192 14 
93 H/Mji Masasi  2,302,967,128 13,329,170,020 17 
94 H/W Maswa  2,584,006,011 31,174,949,898 8 
95 H/W Mbarali  3,701,179,098 33,087,221,820 0 
96 H/Jiji Mbeya  7,580,538,000 58,581,146,000 13 
97 H/W Mbeya  3,048,692,948 39,059,478,249 8 
98 H/W Mbinga  2,654,850,622 39,943,937,747 7 
99 H/Mji Mbinga  1,225,812,328 4,121,750,709 30 
100 H/W Mbogwe  734,273,123 16,536,434,000 4 
101 H/W Mbozi  3,918,967,002 47,314,708,625 8 
102 H/W Mbulu  1,029,819,000 30,940,555,160 3 
103 H/Mji Mbulu  846,198,000 18,382,142,000 5 
104 H/W Meatu  2,847,121,539 26,690,072,428 11 
105 H/W Meru  3,422,719,700 45,865,157,220 7 
106 H/W Missenyi  1,597,121,992 18,875,862,018 8 
107 H/W Misungwi  1,330,197,946 34,085,635,582 4 
108 H/W Mkalama  878,308,914 17,284,568,000 5 
109 H/W Mkinga  1,054,051,955 16,330,534,427 6 
110 H/W Mkuranga  4,680,724,614 31,627,027,616 15 
111 H/W Mlele  991,135,463 13,186,572,000 8 
112 H/W Momba  827,066,194 16,219,149,022 5 
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Na. Jina la Halmashauri Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Matumizi ya 
kawaida (Sh.) 

% 

113 H/W Monduli  2,227,146,574 27,045,352,138 8 
114 H/W Morogoro  2,115,136,913 33,690,108,636 6 
115 H/M Morogoro 5,259,111,510 54,181,072,905 10 
116 H/W Moshi  3,055,630,036 48,806,095,134 6 
117 H/M Moshi 6,537,747,692 26,914,957,491 24 
118 H/W Mpanda  2,162,718,000 14,589,694,000 15 
119 H/M Mpanda  2,721,707,194 17,432,485,140 16 
120 H/W Mpimbwe  1,087,926,765 5,238,118,946 21 
121 H/W Mpwapwa  1,410,324,256 25,225,290,891 6 
122 H/W Msalala  3,036,111,259 22,956,416,760 13 
123 H/W Mtwara  1,471,105,000 15,607,060,000 9 
124 H/M Mtwara 3,976,122,000 17,885,790,000 22 
125 H/W Mufindi  3,343,596,892 32,698,794,815 10 
126 H/W Muheza  1,855,027,405 25,941,552,237 7 
127 H/W Muleba  2,786,936,215 38,961,593,714 7 
128 H/W Musoma  643,987,947 21,867,921,534 3 
129 H/M Musoma  1,694,508,366 23,895,092,316 7 
130 H/W Mvomero  1,442,145,533 32,468,333,562 4 
131 H/W Mwanga  2,023,160,897 19,191,315,034 11 
132 H/Jiji Mwanza  10,499,141,024 59,586,489,605 18 
133 H/W Nachingwea  3,359,532,000 20,160,252,000 17 
134 H/W Namtumbo  1,178,228,574 24,480,241,715 5 
135 H/Mji Nanyamba  1,391,761,030 8,179,040,000 17 
136 H/W Nanyumbu  1,778,787,857 15,435,615,469 12 
137 H/W Newala  1,785,696,719 20,585,685,727 9 
138 H/Mji Newala  2,092,836,191 925,873,175 226 
139 H/W Ngara  1,610,129,330 28,348,904,602 6 
140 H/W Ngorongoro  1,658,408,686 19,351,229,909 9 
141 H/W Njombe  1,377,083,422 25,092,476,450 5 
142 H/Mji Njombe  3,598,345,595 24,977,250,065 14 
143 H/W Nkasi  1,837,190,000 24,306,118,000 8 
144 H/W Nsimbo  866,202,468 11,131,035,385 8 
145 H/W Nyang'hwale  1,289,258,000 14,631,298,000 9 
146 H/W Nyasa  799,752,415 17,410,201,506 5 
147 H/W Nzega  1,556,561,324 30,366,682,624 5 
148 H/Mji Nzega  1,260,053,573 5,825,294,986 22 
149 H/W Pangani  1,040,620,447 11,828,360,360 9 
150 H/W Rombo  1,653,895,336 35,178,279,989 5 
151 H/W Rorya  636,176,460 29,294,447,173 2 
152 H/W Ruangwa  2,559,397,217 15,688,577,384 16 
153 H/W Rufiji  1,723,491,053 23,987,543,000 7 
154 H/W Rungwe  3,627,397,221 42,056,515,764 9 
155 H/W Same  1,929,066,281 33,280,240,321 6 
156 H/W Sengerema  1,026,168,000 42,797,727,000 2 
157 H/W Serengeti  2,386,721,588 29,685,018,000 8 
158 H/W Shinyanga  2,068,102,829 27,088,135,689 8 
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Na. Jina la Halmashauri Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Matumizi ya 
kawaida (Sh.) 

% 

159 H/M Shinyanga  2,327,068,994 23,161,075,363 10 
160 H/W Siha  677,050,139 16,412,758,000 4 
161 H/W Sikonge  2,437,342,128 14,370,971,403 17 
162 H/W Simanjiro  1,551,971,000 18,262,487,000 8 
163 H/W Singida  849,180,000 22,290,652,000 4 
164 H/M Singida  2,530,113,877 29,585,319,002 9 
165 H/W Songea  1,258,997,828 19,188,921,588 7 
166 H/M Songea  2,697,581,514 35,208,903,097 8 
167 H/W Songwe  1,941,130,361 9,407,992,451 21 
168 H/W Sumbawanga  1,989,078,194 27,496,304,374 7 
169 H/M Sumbawanga  1,605,935,900 26,917,639,066 6 
170 H/W Tabora  2,102,395,000 29,152,528,000 7 
171 H/M Tabora  1,895,603,828 34,133,718,342 6 
172 H/W Tandahimba  6,070,362,222 21,798,973,990 28 
173 H/Jiji Tanga 9,623,096,343 47,091,437,720 20 
174 H/W Tarime  5,482,230,373 27,286,635,327 20 
175 H/Mji Tarime  1,111,611,751 16,509,266,647 7 
176 H/M Temeke  29,557,685,330 95,411,825,458 31 
177 H/Mji Tunduma  2,210,413,622 9,558,617,772 23 
178 H/W Tunduru  3,175,274,809 32,917,809,337 10 
179 H/M Ubungo  9,117,801,539 9,117,801,539 100 
180 H/W Ukerewe  1,260,017,101 29,295,847,808 4 
181 H/W Ulanga  1,454,880,964 21,518,053,000 7 
182 H/W Urambo  1,888,212,812 14,860,706,585 13 
183 H/W Ushetu  2,162,962,268 20,356,548,348 11 
184 H/W Uvinza  1,400,239,444 18,437,264,000 8 
185 H/W Wang'ing'ombe  905,476,381 19,900,200,496 5  

Jumla 519,863,656,618 4,656,643,395,963 11 
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Kiambatisho  4:3: Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya 
ndani 

N
a. 

JIna la 
Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi amabacho 
hakijakusanywa(Sh.) 

Asili
mia 

1 H/W  Arusha  
3,200,600,0

00 2,961,745,684 238,854,316 7% 

2 H/Mji  Babati  
3,193,040,0

83 1,169,440,982 2,023,599,101 63% 

3 H/W  Bariadi  
2,110,181,0

00 1,528,824,600 581,356,400 28% 

4 H/Mji  Bariadi  
2,108,216,0

00 1,663,801,000 444,415,000 21% 

5 
H/W  
Biharamulo  

1,686,952,7
19 1,496,885,116 190,067,603 11% 

6 H/W  Buchosa  
1,490,500,0

00 955,213,000 535,287,000 36% 

7 H/W  Buhigwe  452,980,000 346,296,760 106,683,240 24% 

8 H/W  Bukoba  
1,692,280,0

00 898,887,137 793,392,863 47% 

9 H/M  Bukoba 
3,855,507,0

00 2,431,927,200 1,423,579,800 37% 

10 H/W  Bukombe  
2,073,672,0

00 1,705,011,000 368,661,000 18% 

11 H/W  Bumbuli  574,080,000 447,494,218 126,585,782 22% 

12 H/W  Bunda  867,641,000 737,124,000 130,517,000 15% 

13 H/Mji  Bunda 
1,242,291,0

00 1,190,040,530 52,250,470 4% 

14 H/W  Busega  
1,390,000,0

00 937,207,580 452,792,420 33% 

15 H/W  Busokelo  889,000,000 791,678,383 97,321,617 11% 

16 H/W  Butiama  486,000,000 436,514,087 49,485,913 10% 

17 
H/W  
Chamwino  

1,633,212,0
00 1,098,068,454 535,143,546 33% 

18 H/W  Chato  
2,050,271,0

00 1,768,768,792 281,502,208 14% 

19 H/W  Chemba  
1,934,430,0

00 945,095,127 989,334,873 51% 

20 H/W  Chunya  
5,471,684,4

09 3,996,151,516 1,475,532,893 27% 

21 H/W  Gairo  699,331,800 358,856,640 340,475,160 49% 

22 H/W  Geita  
3,264,118,4

93 2,722,911,000 541,207,493 17% 

23 H/W  Hai  
2,532,033,2

52 2,053,591,088 478,442,164 19% 

24 H/W  Hanang  
2,569,810,0

00 2,169,966,000 399,844,000 16% 

25 H/W  Handeni   
2,487,831,7

81 2,204,349,246 283,482,535 11% 

26 H/Mji  Ifakara  
2,971,023,0

00 1,543,337,142 1,427,685,858 48% 
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N
a. 

JIna la 
Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi amabacho 
hakijakusanywa(Sh.) 

Asili
mia 

27 H/W  Igunga  
3,124,861,0

00 1,771,830,593 1,353,030,407 43% 

28 H/W  Ikungi  850,000,000 756,208,000 93,792,000 11% 

29 H/M  Ilala  
54,302,000,

000 46,164,396,730 8,137,603,270 15% 

30 H/W  Ileje  895,745,000 847,108,407 48,636,593 5% 

31 H/M  Ilemela 
6,744,015,0

00 4,645,887,896 2,098,127,104 31% 

32 H/W  Iramba  
1,927,751,5

87 1,070,939,503 856,812,084 44% 

33 H/M  Iringa  
3,919,972,6

36 3,576,203,384 343,769,252 9% 

34 H/W  Itigi  
1,195,983,1

75 793,578,717 402,404,458 34% 

34 H/W  Itilima  
1,467,028,0

00 1,163,086,413 303,941,587 21% 

35 H/Mji  Kahama  
7,934,256,0

00 6,885,890,509 1,048,365,491 13% 

36 H/W  Kakonko  503,774,339 474,361,899 29,412,440 6% 

37 H/W  Kalambo  
2,152,545,0

00 1,336,525,000 816,020,000 38% 

38 H/W  Karagwe  
2,139,521,0

00 1,509,888,000 629,633,000 29% 

39 H/W  Karatu  
2,896,800,0

00 2,218,003,808 678,796,192 23% 

40 H/W  Kasulu  
1,241,240,0

00 1,110,425,000 130,815,000 11% 

41 H/Mji  Kasulu 
1,035,082,0

00 968,588,809 66,493,191 6% 

42 H/W  Kibaha  
2,040,028,1

00 1,301,009,690 739,018,410 36% 

43 H/Mji  Kibaha  
3,954,400,0

00 3,671,950,534 282,449,466 7% 

44 
H/W  Kibiti 
Dsrict 

1,815,461,0
00 982,518,000 832,943,000 46% 

14
5 H/W  Kibondo  

1,100,022,0
00 986,724,000 113,298,000 10% 

45 
H/W  
kigamboni 

8,223,571,5
40 3,453,760,810 4,769,810,730 58% 

46 H/W  Kigoma  896,790,000 410,580,000 486,210,000 54% 

47 
H/M  
Kigoma/Ujiji  

3,379,351,0
00 1,074,572,874 2,304,778,126 68% 

48 H/W  Kilindi  
1,365,241,0

41 1,291,900,037 73,341,004 5% 

49 H/W  Kilolo  
3,526,680,9

63 3,055,779,008 470,901,955 13% 

50 
H/W  
Kilombero  

3,555,873,0
00 3,315,129,622 240,743,378 7% 

51 H/W  Kilosa  
3,109,578,1

59 2,238,857,145 870,721,014 28% 
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N
a. 

JIna la 
Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi amabacho 
hakijakusanywa(Sh.) 

Asili
mia 

52 
H/M  
Kinondoni 

43,085,304,
792 34,897,419,957 8,187,884,835 19% 

53 H/W  Kisarawe  
2,801,956,0

00 1,593,055,693 1,208,900,307 43% 

54 H/W  Kishapu  
3,835,781,3

70 3,141,259,827 694,521,543 18% 

55 H/W  Kiteto  
2,139,358,0

00 2,037,053,233 102,304,767 5% 

56 H/W  Kondoa  
1,111,088,0

79 917,486,382 193,601,697 17% 

57 H/Mji  Kondoa  617,852,120 494,901,288 122,950,832 20% 

58 H/W  Kongwa  
1,923,259,0

00 1,048,109,530 875,149,470 46% 

59 H/W  Korogwe  
1,351,713,0

00 996,643,404 355,069,596 26% 

60 
H/Mji  
Korogwe 

1,619,642,7
20 1,402,704,086 216,938,634 13% 

61 H/W  Kwimba  
1,798,663,0

00 1,149,621,622 649,041,378 36% 

62 H/W  Kyela  
3,667,552,0

00 3,444,045,902 223,506,098 6% 

63 H/W  Kyerwa  
2,465,811,0

00 2,205,746,027 260,064,973 11% 

64 H/W  Lindi  
1,659,177,0

00 1,480,514,000 178,663,000 11% 

65 H/W  Liwale  
2,756,474,0

00 2,038,219,000 718,255,000 26% 

66 H/W  Ludewa  
1,616,893,0

00 1,333,750,663 283,142,337 18% 

67 H/W  Madaba  
1,078,849,3

90 584,245,288 494,604,102 46% 

68 H/W  Mafia  980,011,000 885,860,619 94,150,381 10% 

69 H/Mji  Mafinga 
3,120,869,0

00 1,735,951,086 1,384,917,914 44% 

70 H/W  Magu  
1,837,329,0

00 1,527,680,898 309,648,102 17% 

71 
H/Mji  
Makambako  

1,961,614,7
04 1,928,827,866 32,786,838 2% 

72 H/W  Makete  
1,127,219,0

00 1,014,793,622 112,425,378 10% 

73 H/W  Malini  
1,951,480,2

17 1,176,168,550 775,311,667 40% 

74 H/W  Manyoni  
1,760,499,7

00 1,545,523,229 214,976,471 12% 

75 H/W  Maswa  
3,211,905,0

00 2,584,006,011 627,898,989 20% 

76 H/Jiji  Mbeya 
9,594,233,0

00 7,580,538,000 2,013,695,000 21% 

77 H/W  Mbeya  
3,317,120,0

00 3,048,692,948 268,427,052 8% 
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N
a. 

JIna la 
Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi amabacho 
hakijakusanywa(Sh.) 

Asili
mia 

78 H/W  Mbinga  
3,696,240,6

53 2,654,850,622 1,041,390,031 28% 

79 H/Mji  Mbinga  
1,791,020,0

00 1,225,812,328 565,207,672 32% 

80 H/W  Mbogwe  
1,072,752,3

40 734,273,123 338,479,217 32% 

81 H/W  Mbozi  
4,536,384,9

62 3,918,967,002 617,417,960 14% 

82 H/W  Mbulu  
1,108,493,0

00 1,029,819,000 78,674,000 7% 

83 H/Mji  Mbulu  
1,146,324,0

00 846,198,000 300,126,000 26% 

84 H/W  Meatu  
3,562,622,4

00 2,847,121,539 715,500,861 20% 

85 H/W  Meru  
3,540,686,0

00 3,422,719,700 117,966,300 3% 

86 H/W  Missenyi  
1,630,203,0

00 1,597,121,992 33,081,008 2% 

87 
H/W  
Misungwi  

1,601,367,9
00 1,330,197,946 271,169,954 17% 

88 H/W  Mkinga  
1,078,320,0

00 1,054,051,955 24,268,045 2% 

89 H/W  Momba  922,988,000 827,066,194 95,921,806 10% 

90 H/W  Monduli  
2,457,311,0

04 2,227,146,574 230,164,430 9% 

91 
H/M  
Morogoro  

5,501,618,3
28 5,259,111,510 242,506,818 4% 

92 H/M  Moshi 
6,583,899,0

30 6,537,747,692 46,151,338 1% 

93 H/W  Mpanda  
2,390,927,2

00 2,162,718,000 228,209,200 10% 

94 
H/W  
Mpwapwa  

2,873,356,6
10 1,410,324,256 1,463,032,354 51% 

95 H/W  Msalala  
3,393,180,3

00 3,036,111,259 357,069,041 11% 
14
6 H/W  Mtwara  

2,203,274,0
00 1,471,105,000 732,169,000 33% 

14
7 H/M  Mtwara 

4,583,079,0
00 3,976,122,000 606,957,000 13% 

96 H/W  Mufindi  
3,855,915,0

00 3,343,596,892 512,318,108 13% 

97 H/W  Muheza  
2,244,310,0

00 1,855,027,405 389,282,595 17% 
14
1 H/W  Musoma  

1,071,156,5
02 643,987,947 427,168,555 40% 

98 
H/W  
Mvomero  

2,747,715,6
00 1,442,145,533 1,305,570,067 48% 

99 H/W  Mwanga  
2,180,707,7

40 2,023,160,897 157,546,843 7% 
10
0 H/Jiji  Mwanza  

10,838,638,
801 10,499,141,024 339,497,777 3% 
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N
a. 

JIna la 
Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi amabacho 
hakijakusanywa(Sh.) 

Asili
mia 

10
1 

H/W  
Namtumbo  

2,308,980,0
00 1,178,228,574 1,130,751,426 49% 

10
2 H/W  Newala  

2,065,714,0
00 1,785,696,719 280,017,281 14% 

14
4 H/W  Newala  

2,065,714,0
00 1,785,696,719 280,017,281 14% 

10
3 H/W  Ngara  

2,388,967,2
00 1,610,129,330 778,837,870 33% 

10
4 

H/W  
Ngorongoro  

2,181,330,7
00 1,658,408,686 522,922,014 24% 

10
5 H/W  Njombe  

1,398,865,4
64 1,377,083,422 21,782,042 2% 

10
6 H/Mji  Njombe  

3,796,749,3
27 3,598,345,595 198,403,732 5% 

10
7 H/W  Nkasi  

2,304,000,0
00 1,837,190,000 466,810,000 20% 

10
8 H/W  Nsimbo  

1,334,728,0
00 866,202,468 468,525,532 35% 

10
9 H/W  Nyasa  880,414,800 799,752,415 80,662,385 9% 
11
0 H/Mji  Nzega  

1,401,740,0
00 1,260,053,573 141,686,427 10% 

11
1 H/W  Pangani  

1,500,805,0
00 1,040,620,447 460,184,553 31% 

11
2 H/W  Rombo  

2,097,500,0
00 1,653,895,336 443,604,664 21% 

11
3 H/W  Rorya  

1,667,587,0
00 636,176,460 1,031,410,540 62% 

11
4 H/W  Ruangwa  

3,158,756,0
48.00 2,559,397,217 599,358,831 19% 

11
5 H/W  Rufiji  

2,230,441,0
00 1,723,491,053 506,949,947 23% 

11
6 H/W  Rungwe  

3,714,743,7
50 3,627,397,221 87,346,529 2% 

11
7 H/W  Same  

2,335,264,0
00 1,929,066,281 406,197,719 17% 

11
8 

H/W  
Sengerema  

2,545,335,0
00 1,026,168,000 1,519,167,000 60% 

11
9 H/W  Serengeti  

2,852,497,8
30 2,386,721,588 465,776,242 16% 

12
0 

H/W  
Shinyanga  

2,215,610,8
72 2,068,102,829 147,508,043 7% 

12
1 H/W  Siha  

2,096,204,0
00 677,050,139 1,419,153,861 68% 

12
2 H/W  Sikonge  

3,093,707,0
00 2,437,342,128 656,364,872 21% 

12
3 H/W  Simanjiro  

1,675,526,0
00 1,551,971,000 123,555,000 7% 

12
4 H/W  Singida  

1,014,101,0
00 849,180,000 164,921,000 16% 

12
5 H/M  Singida  

3,260,845,2
40 2,530,113,877 730,731,363 22% 
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N
a. 

JIna la 
Halmashauri 

Bajeti (Sh.) Makusanyo 
halisi (Sh.) 

Kiasi amabacho 
hakijakusanywa(Sh.) 

Asili
mia 

12
6 H/W  Songea  

1,519,297,0
00 1,258,997,828 260,299,172 17% 

12
7 H/M  Songea  

3,135,573,6
00 2,697,581,514 437,992,086 14% 

12
8 

H/W  
Sumbawanga  

2,399,406,0
00 1,989,078,194 410,327,806 17% 

12
9 

H/M  
Sumbawanga  

2,560,220,1
00 1,605,935,900 954,284,200 37% 

13
0 H/W  Tabora  

2,898,730,0
00 2,102,395,000 796,335,000 27% 

13
1 H/M  Tabora 

3,665,760,6
48 1,895,603,828 1,770,156,820 48% 

13
2 H/Jiji  Tanga  

10,207,961,
000 9,623,096,343 584,864,657 6% 

13
3 H/Mji  Tarime  

1,373,681,5
00 1,111,611,751 262,069,749 19% 

13
4 H/M Temeke  

36,327,364,
000 29,557,685,330 6,769,678,670 19% 

13
5 

H/Mji  
Tunduma  

3,992,293,0
00 2,210,413,622 1,781,879,378 45% 

13
6 H/M  Ubungo 

21,582,985,
207 9,117,801,539 12,465,183,668 58% 

13
7 H/W  Ukerewe  

1,611,514,0
00 1,260,017,101 351,496,899 22% 

14
2 H/W  Ulanga  

1,763,069,0
10 1,454,880,964 308,188,046 17% 

13
8 H/W  Urambo  

2,667,761,0
00 1,888,212,812 779,548,188 29% 

13
9 H/W  Ushetu  

2,317,292,2
00 2,162,962,268 154,329,932 7% 

14
0 H/W  Uvinza  

1,727,538,0
00 1,400,239,444 327,298,556 19% 

 Total 
516,564,97

8,035 
400,593,349,3

06 115,971,628,729 22% 
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Kiambatisho 4:4: Mchanganuo wa makusanyo ya mapato unaoonesha 
ziada ya mapato yakilinganishwa na bajeti  

Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh) % 

1 H/W Chalinze  3,221,053,148 4,475,744,670 1,254,691,522 39 
2 H/W 

Nachingwea  
2,405,623,000 3,359,532,000 953,909,000 40 

3 H/M Dodoma  3,938,919,695 4,874,531,192 935,611,497 24 
4 H/W Mbarali  2,828,000,000 3,701,179,098 873,179,098 31 
5 H/W Mkuranga  3,853,120,945 4,680,724,614 827,603,669 21 
6 H/W Mtwara  2,203,274,000 1,471,105,000 732,169,000 33 
7 H/M Mpanda  2,023,510,000 2,721,707,194 698,197,194 35 
8 H/M Mtwara  4,583,079,000 3,976,122,000 606,957,000 13 
9 H/W 

Tandahimba  
5,561,904,000 6,070,362,222 508,458,222 9 

10 H/Jiji Arusha  14,082,684,000 14,576,016,000 493,333,000 4 
11 H/W Tunduru  2,719,120,592 3,175,274,809 456,154,217 17 
12 H/Mji Masasi  1,867,104,000 2,302,967,128 435,863,128 23 
13 H/W Musoma  1,071,156,502 643,987,947 427,168,555 40 
14 H/W 

Nanyumbu  
1,408,429,000 1,778,787,857 370,358,857 26 

15 H/W Ulanga  1,763,069,010 1,454,880,964 308,188,046 17 
16 H/W Itilima  1,467,028,000 1,163,086,413 303,941,887 21 
17 H/W Newala  2,065,714,000 1,785,696,719 280,017,281 14 
18 H/W Kaliua  3,555,477,337 3,813,091,723 257,614,386 7 
19 H/W Babati  2,441,255,130 2,690,867,000 249,611,948 10 
20 H/W Morogoro  1,893,354,500 2,115,136,913 221,782,413 12 
21 H/W Mlele  781,051,000 991,135,463 210,301,463 27 
22 H/W Lushoto  1,757,000,000 1,938,574,510 181,574,510 10 
23 H/Mji 

Nanyamba  
1,226,868,000 1,391,761,030 164,893,030 13 

24 H/Mji Newala  1,939,486,000 2,092,836,191 153,350,191 8 
25 H/Jiji Dar es 

Salaam  
12,158,118,000 12,308,529,000 150,411,000 1 

26 H/Mji Geita  5,090,512,000 5,224,086,138 133,574,138 3 
27 H/M Shinyanga  2,196,611,000 2,327,068,994 130,457,994 6 
28 H/W Kilwa  3,110,060,000 3,232,501,697 122,441,697 4 
29 H/W Kibondo  1,100,022,000 986,724,000 113,298,000 10 
30 H/W Mkalama  769,428,000 878,308,914 108,880,914 14 
31 H/Mji Handeni  610,404,880 684,486,871 74,081,991 12 
32 H/M Lindi  1,339,769,800 1,408,992,606 69,222,806 5 
33 H/M Musoma  1,634,773,000 1,694,508,366 59,735,366 4 
34 H/W Iringa  3,090,296,000 3,137,722,606 47,426,606 2 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Makusanyo halisi 
(Sh.) 

Tofauti (Sh) % 

35 H/W Masasi  3,876,913,000 3,913,655,278 36,742,278 1 
36 H/W Bahi  793,267,000 804,866,385 11,599,385 1 
37 H/W 

Wang'ing'ombe  
901,354,706 905,476,381 4,121,675 0 

 
Jumla 107,328,810,24

5 
111,050,856,79

6 
3,722,046,55

1 
4 

 

 

Kiambatisho 4:5: Fedha za ruzuku ya maendeleo zilizopokelewa zaidi ya 
bajeti 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kilichopokelewa 
(Sh.) 

Tofauti (Sh) % 

1 H/W  
Bukombe  

1,008,247,000 1,330,456,000 322,209,000 32 

2 H/W  
Bumbuli  

2,104,471,731 2,882,535,829 778,064,098 37 

3 H/W  
Busokelo  

3,016,246,089 6,383,001,801 3,366,755,712 112 

4 H/W  Gairo  679,288,144 2,301,789,345 1,622,501,201 239 
5 H/W  Iramba  5,911,974,850 7,202,622,399 1,290,647,549 22 
6 H/W  

Kalambo  
2,513,757,000 2,569,021,000 55,264,000 2 

7 H/W  Kaliua  2,095,472,136 2,513,445,569 417,973,433 20 
8 H/W  

Lushoto  
218,050,519 672,866,373 454,815,854 209 

9 H/W  Mlele  2,287,694,000 3,449,114,000 1,161,420,000 51 
10 H/W  

Newala  
3,896,499,412 3,900,182,195 3,682,783 0 

11 H/M  Songea  4,680,786,358 9,857,220,930 5,176,434,572 111 
12 H/W  

Urambo  
1,151,385,181 1,323,926,400 172,541,219 15 

13 H/Jiji  
Arusha  

10,022,837,000 13,152,913,000 3,130,076,000 31 

14 H/Jiji  
Tanga  

4,860,037,717 4,981,845,561 121,807,844 3 
 

 
Jumla 

 
44,446,747,137 

 
62,520,940,402 

 
18,074,193,265 

 
41 
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Kiambatisho  4:6: Fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida 
zilizopokelewa zaidi ya bajeti 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Bajeti 

iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Kilichopokelewa 
(Sh.) 

Tofauti (Sh) % 

1 H/W 
Bumbuli  

18,336,903,000 18,963,812,450 626,909,450 3 

2 H/Mji Bunda 8,139,682,000 12,219,756,249 4,080,074,249 50 
3 H/W Busega  21,000,000,000 21,496,453,000 496,453,000 2 
4 H/W 

Busokelo  
3,016,246,089 6,383,001,801 3,366,755,712 2 

5 H/M Dodoma 46,538,860,232 51,826,110,299 5,287,250,067 11 
6 H/W Gairo  13,526,100,608 15,822,277,704 2,296,177,096 17 

7 H/M Ilala 101,706,480,000 112,167,619,212 10,461,139,212 10 

8 H/W Ileje  15,633,775,914 15,826,596,011 192,820,097 1 

9 H/W Itilima  25,205,694,800 25,767,201,265 561,506,465 2 

10 H/W 
Kakonko  

9,997,099,000 11,667,028,000 1,669,929,000 17 

11 H/W 
Kalambo  

19,591,487,000 20,920,156,000 1,328,669,000 7 

12 H/W 
Kalambo  

19,591,487,000 20,920,156,000 1,328,669,000 7 

13 H/W Karatu  25,576,664,272 25,580,536,907 3,872,635 0 

14 H/W 
kigamboni 

5,327,650,904 5,365,657,265 38,006,361 1 

15 H/W Kilwa  16,763,459,044 20,544,109,509 3,780,650,465 23 

16 H/M 
Kinondoni 

102,090,198,605 106,739,038,749 4,648,840,144 5 

17 H/W 
Kisarawe  

20,754,570,377 23,947,289,632 3,192,719,255 15 

18 H/W Kyela  27,402,166,852 29,571,055,780 2,168,888,928 8 

19 H/W Mbulu  26,277,676,000 30,953,467,000 4,675,791,000 18 

20 H/W 
Missenyi  

19,893,036,303 20,262,863,349 369,827,046 2 

21 H/W Mlele  2,287,694,000 3,449,114,000 1,161,420,000 51 

22 H/W Momba  16,106,883,319 16,253,573,402 146,690,083 1 

23 H/M Moshi 29,558,455,690 29,800,397,421 241,941,731 1 

24 H/W Mpanda  12,238,299,000 14,907,719,629 2,669,420,629 22 

25 H/W 
Mpwapwa  

24,982,070,200 29,587,658,240 4,605,588,040 18 

26 H/W Muleba  38,237,340,400 40,264,516,130 2,027,175,730 5 

27 H/M Musoma 20,546,120,774 22,509,301,513 1,963,180,739 10 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti 
iliyoidhinishwa 

(Sh.) 

Kilichopokelewa 
(Sh.) 

Tofauti (Sh) % 

28 H/W 
Mwanga  

19,712,298,134 19,997,147,521 284,849,387 1 

29 H/Jiji 
Mwanza 

44,839,201,000 50,233,322,307 5,394,121,307 12 

30 H/Mji 
Newala  

723,213,000 1,306,316,296 583,103,296 81 

31 H/W Nyasa  15,274,253,280 16,868,989,498 1,594,736,218 10 

32 H/W 
Rungwe  

38,886,565,317 38,940,652,619 54,087,302 0 

33 H/W 
Simanjiro  

16,709,985,000 16,863,029,000 153,044,000 1 

34 H/M Songea 4,680,786,358 9,857,220,930 5,176,434,572 1 

35 H/W 
Sumbawanga  

24,358,067,000 25,593,298,156 1,235,231,156 5 

36 H/M Tabora 31,617,459,582 33,689,685,259 2,072,225,677 7 

37 H/Mji 
Tunduma 

5,116,546,000 6,605,928,500 1,489,382,500 29 

38 H/W 
Urambo  

17,245,074,000 18,302,332,409 1,057,258,409 6 

 
Jumla 909,489,550,054 991,974,389,012 82,484,838,958 9 

 

Kiambatisho  4:7: Fedha za ruzuku ya maendeleo ambazo 
hazijapokelewa 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Bajeti ya fedha za 
maendeleo(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 

(Sh.) 

% 

1 H/W Arusha  4,545,244,000 2,276,320,223 2,268,923,777 50 

2 H/W Babati  2,071,527,000 1,232,205,000 839,322,000 41 

3 H/Mji Babati 6,671,070,494 4,243,567,317 2,427,503,177 36 

4 H/W Bahi  7,554,524,774 5,557,605,376 1,996,919,398 26 

5 H/W Bariadi  8,799,985,000 1,384,200,000 7,415,785,000 84 

6 H/Mji Bariadi 11,751,394,000 7,610,201,000 4,141,193,000 35 

7 H/W 
Biharamulo  

1,568,107,454 1,189,351,992 378,755,462 24 

8 H/W Buchosa  2,766,000,000 1,359,763,000 1,406,237,000 51 

9 H/W Buhigwe  9,960,933,239 7,032,459,793 2,928,473,446 29 

10 H/W Bukoba  2,813,513,256 1,509,984,020 1,303,529,236 46 

11 H/M Bukoba  4,611,226,849 3,980,475,202 630,751,647 14 

12 H/W Bunda  3,132,361,000 1,565,444,000 1,566,917,000 50 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya fedha za 
maendeleo(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 

(Sh.) 

% 

13 H/Mji Bunda 1,190,030,009 826,530,941 363,499,068 31 

14 H/W Busega  3,238,205,763 2,226,122,115 1,012,083,648 31 

15 H/W Butiama  1,579,204,591 565,880,932 1,013,323,659 64 

16 H/W Chalinze  345,289,548 290,789,548 54,500,000 16 

17 H/W 
Chamwino  

11,921,001,871 3,829,772,321 8,091,229,550 68 

18 H/W Chato  6,738,259,000 6,096,373,505 641,885,495 10 

19 H/W Chemba  3,347,237,244 1,039,952,967 2,307,284,277 69 

20 H/W Chunya  2,756,500,000 2,021,918,865 734,581,135 27 

21 H/Jiji Dar es 
Salaam  

857,891,700 607,891,700 250,000,000 29 

22 H/M Dodoma  16,327,849,874 10,210,501,646 6,117,348,228 37 

23 H/W Geita  4,938,444,000 2,927,761,000 2,010,683,000 41 

24 H/Mji Geita 9,949,295,793 6,155,017,248 3,794,278,545 38 

25 H/W Hai  1,803,046,467 681,734,989 1,121,311,478 62 

26 H/W Hanang  4,102,285,000 2,221,506,000 1,880,779,000 46 

27 H/W Handeni   5,123,777,125 836,691,044 4,287,086,081 84 

28 H/Mji Handeni 2,623,225,999 1,651,306,138 971,919,861 37 

29 H/Mji Ifakara 3,383,220,800 1,876,780,440.18 1,506,440,360 45 

30 H/W Igunga  3,953,276,020 1,474,764,949 2,478,511,071 63 

31 H/W Ikungi  3,384,015,000 1,899,648,000 1,484,367,000 44 

32 H/M Ilala  23,866,695,780 11,787,989,390 12,078,706,390 51 

33 H/W Ileje  3,085,306,445 2,103,137,145.00 982,169,300 32 

34 H/M Ilemela  2,191,613,676 1,878,579,129 313,034,547 14 

35 H/W Iringa  10,026,771,487 7,641,468,833 2,385,302,654 24 

36 H/M Iringa  8,369,713,599 8,049,960,048 319,753,551 4 

37 H/W Itigi  5,604,941,772 3,965,237,749 1,639,704,023 29 

38 H/W Itilima  5,336,045,597 4,147,064,915 1,188,980,682 22 

39 H/Mji Kahama  2,394,259,896 1,491,501,665 902,758,231 38 

40 H/W Kakonko  7,994,790,074 1,255,063,020 6,739,727,054 84 

41 H/W Karagwe  4,356,377,846 2,703,465,478 1,652,912,368 38 

42 H/W Karatu  4,036,862,656 1,710,078,880 2,326,783,776 58 

43 H/W Kasulu  8,983,391,781 7,163,617,200 1,819,774,581 20 

44 H/Mji Kasulu  8,818,151,994 4,610,307,431 4,207,844,563 48 

45 H/W Kibaha  8,044,089,945 2,087,568,095 5,956,521,850 74 

46 H/Mji Kibaha  8,390,339,618 5,054,430,007 3,335,909,611 40 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya fedha za 
maendeleo(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 

(Sh.) 

% 

47 H/W Kibiti 
Dsrict 

5,797,314,890 3,300,911,800 2,496,403,090 43 

48 H/W Kibondo  9,245,140,198 1,127,566,938 8,117,573,260 88 

49 H/W 
kigamboni 

9,341,489,089 1,326,517,997 8,014,971,092 86 

50 H/W Kigoma  1,277,328,000 948,486,000 328,842,000 26 

51 H/M 
Kigoma/Ujiji  

8,350,746,660 8,317,862,702 32,883,958 0 

52 H/W Kilindi  2,284,645,000 1,406,498,968 878,146,032 38 

53 H/W Kilolo  4,967,016,852 4,303,014,687 664,002,165 13 

54 H/W 
Kilombero  

11,814,087,222 1,948,804,525 9,865,282,697 84 

55 H/W Kilosa  6,651,537,000 6,389,670,526 261,866,474 4 

56 H/W Kilwa  6,423,099,956 6,255,785,956 167,314,000 3 

57 H/M 
Kinondoni  

75,192,720,675 16,259,852,172 58,932,868,503 78 

58 H/W Kishapu  4,343,662,962 2,514,076,487 1,829,586,475 42 

59 H/W Kiteto  6,787,730,251 1,508,876,689 5,278,853,562 78 

60 H/W Kondoa  4,426,041,662 1,579,177,586 2,846,864,076 64 

61 H/Mji Kondoa  5,615,225,174 1,625,704,774 3,989,520,400 71 

62 H/W Kongwa  6,691,739,709 2,919,248,750 3,772,490,959 56 

63 H/W Korogwe  1,585,949,686 1,124,124,395 461,825,291 29 

64 H/Mji 
Korogwe 

4,577,844,338 3,225,673,987 1,352,170,351 30 

65 H/W Kwimba  7,236,349,582 2,478,281,206 4,758,068,376 66 

66 H/W Kyela  6,579,969,945 5,311,611,760 1,268,358,185 19 

67 H/W Kyerwa  4,963,014,660 3,275,286,437 1,687,728,223 34 

68 H/W Lindi  1,126,181,000 713,145,000 413,036,000 37 

69 H/M Lindi  7,295,267,566 5,288,643,174 2,006,624,392 28 

70 H/W Longido  4,075,532,000 2,734,827,000 1,340,705,000 33 

71 H/W Ludewa  2,839,149,724 1,413,090,791 1,426,058,933 50 

72 H/W Madaba  4,359,007,836 1,467,769,542 2,891,238,294 66 

73 H/W Mafia  2,345,385,879 2,090,159,997 255,225,882 11 

74 H/Mji Mafinga 2,454,075,048 2,091,977,053 362,097,995 15 

75 H/W Magu  6,669,298,201 2,727,511,800 3,941,786,401 59 

76 H/Mji 
Makambako  

1,982,272,199 1,697,948,412 284,323,787 14 

77 H/W Makete  3,825,041,667 1,684,374,321 2,140,667,346 56 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya fedha za 
maendeleo(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 

(Sh.) 

% 

78 H/W Malini  3,293,921,000 1,594,821,000 1,699,100,000 52 

79 H/W Manyoni  8,438,169,727 3,568,453,051 4,869,716,676 58 

80 H/W Masasi  8,225,965,412 3,181,845,829 5,044,119,583 61 

81 H/Mji Masasi  2,316,714,473 1,235,359,046 1,081,355,427 47 

82 H/W Maswa  5,505,067,657 2,003,147,758 3,501,919,899 64 

83 H/W Mbarali  8,552,168,242 6,318,531,671 2,233,636,571 26 

84 H/Jiji Mbeya  11,306,501,676 3,565,766,250 7,740,735,426 68 

85 H/W Mbeya  3,482,625,576 3,195,288,102 287,337,474 8 

86 H/W Mbinga  2,319,930,343 1,357,731,988 962,198,355 41 

87 H/Mji Mbinga  2,674,682,305 1,202,944,437 1,471,737,868 55 

88 H/W Mbogwe  5,697,482,727 2,220,360,421 3,477,122,306 61 

89 H/W Mbozi  2,821,310,645 1,183,123,497 1,638,187,148 58 

90 H/W Mbulu  1,731,100,189 1,251,235,451 479,864,738 28 

91 H/Mji Mbulu  2,795,904,000 1,155,904,000 1,640,000,000 59 

92 H/W Meatu  4,756,236,048 2,610,275,728 2,145,960,320 45 

93 H/W Meru  3,589,835,900 2,649,261,950 940,573,950 26 

94 H/W Missenyi  3,622,659,176 2,813,746,071 808,913,105 22 

95 H/W Misungwi  3,016,955,100 1,812,619,126 1,204,335,974 40 

96 H/W Mkalama  5,385,214,895 4,828,663,229 556,551,666 10 

97 H/W Mkinga  2,500,057,502 2,398,586,049 101,471,453 4 

98 H/W 
Mkuranga  

1,317,272,811 818,540,391 498,732,420 38 

99 H/W Momba  1,360,558,375 1,077,912,264 282,646,111 21 

100 H/W Monduli  2,923,497,796 1,650,955,997 1,272,541,799 44 

101 H/W Morogoro  11,844,306,277 3,636,079,579 8,208,226,698 69 

102 H/M Morogoro  14,913,899,384 11,673,283,585 3,240,615,799 22 

103 H/W Moshi  4,071,685,726 1,894,910,818 2,176,774,908 53 

104 H/M Moshi  26,199,823,598 9,719,678,487 16,480,145,111 63 

105 H/W Mpanda  7,588,449,000 1,546,784,770 6,041,664,230 80 

106 H/M Mpanda  7,620,861,000 5,357,029,180 2,263,831,820 30 

107 H/W 
Mpimbwe  

2,508,249,260 1,865,950,804 642,298,456 26 

108 H/W 
Mpwapwa  

3,033,179,847 2,690,374,922 342,804,925 11 

109 H/W Msalala  3,505,232,750 2,036,976,002 1,468,256,748 42 

110 H/W Mtwara  4,331,396,000 2,222,069,000 2,109,327,000 49 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya fedha za 
maendeleo(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 

(Sh.) 

% 

111 H/W Mufindi  9,206,354,697 1,327,106,695 7,879,248,002 86 

112 H/W Muheza  3,323,561,822 1,269,540,956 2,054,020,866 62 

113 H/W Muleba  8,901,475,506 4,044,791,765 4,856,683,741 55 

114 H/W Musoma  3,834,614,605 1,715,830,473.12 2,118,784,132 55 

115 H/M Musoma  9,692,084,296 6,680,321,369 3,011,762,927 31 

116 H/W Mvomero  5,111,286,391 2,235,659,168 2,875,627,223 56 

117 H/W Mwanga  2,559,849,514 1,721,849,985 837,999,529 33 

118 H/Jiji Mwanza  8,078,205,324.04 8,039,039,919.04 39,165,405 0 

119 H/W 
Nachingwea  

2,461,078,467 814,632,183 1,646,446,284 67 

120 H/W 
Namtumbo  

8,631,669,494 3,863,902,541 4,767,766,953 55 

121 H/Mji 
Nanyamba  

3,092,321,400 1,907,896,650 1,184,424,750 38 

122 H/W 
Nanyumbu  

1,856,507,042 1,256,507,042 600,000,000 32 

123 H/W Newala  4,331,396,000 2,222,069,000 2,109,327,000 49 

124 H/Mji Newala  3,749,298,000 1,980,735,621 1,768,562,379 47 

125 H/W Ngara  2,765,985,386 2,272,732,612 493,252,774 18 

126 H/W 
Ngorongoro  

3,412,316,474 1,622,276,587 1,790,039,887 52 

127 H/W Njombe  3,541,671,394.09 2,309,089,558.38 1,232,581,836 35 

128 H/Mji Njombe  9,483,160,159 6,521,646,637 2,961,513,522 31 

129 H/W Nkasi  4,840,855,000 2,958,242,320 1,882,612,680 39 

130 H/W Nsimbo  2,788,162,000 2,240,241,865 547,920,135 20 

131 H/W 
Nyang'hwale  

5,128,946,000 3,196,516,000 1,932,430,000 38 

132 H/W Nyasa  5,763,662,224 4,777,693,780 985,968,444 17 

133 H/W Nzega  3,185,583,690 1,819,154,598 1,366,429,092 43 

134 H/Mji Nzega 2,048,261,832 968,751,985 1,079,509,847 53 

135 H/W Pangani  1,333,694,523 1,301,322,541 32,371,982 2 

136 H/W Rombo  3,992,758,976 1,165,512,802 2,827,246,174 71 

137 H/W Rorya  3,005,339,856 2,656,507,498 348,832,358 12 

138 H/W Ruangwa  5,194,427,715.00 3,641,661,582.00 1,552,766,133 30 

139 H/W Rufiji  1,436,027,000 332,632,000 1,103,395,000 77 

140 H/W Rungwe  6,204,134,139 5,329,916,025 874,218,114 14 

141 H/W Same  4,073,471,400 2,089,263,119 1,984,208,281 49 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya fedha za 
maendeleo(Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 
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% 

142 H/W 
Sengerema  

7,682,625,000 1,989,674,000 5,692,951,000 74 

143 H/W 
Serengeti  

3,323,102,000 2,498,811,000 824,291,000 25 

144 H/W 
Shinyanga  

4,066,919,619 3,423,559,564 643,360,055 16 

145 H/M 
Shinyanga  

7,565,512,727 7,438,149,471 127,363,256 2 

146 H/W Siha  4,234,901,000 1,575,587,000 2,659,314,000 63 

147 H/W Sikonge  1,738,035,469 1,617,423,200 120,612,269 7 

148 H/W 
Simanjiro  

3,953,989,866 834,213,317 3,119,776,549 79 

149 H/W Singida  10,165,893,000 1,541,078,000 8,624,815,000 85 

150 H/M Singida  11,412,552,946 8,174,005,821 3,238,547,125 28 

151 H/W Songea  4,328,960,867 1,408,929,104 2,920,031,763 67 

152 H/W Songwe  3,459,124,500 1,541,435,079 1,917,689,421 55 

153 H/W 
Sumbawanga  

3,275,759,000 1,011,080,113 2,264,678,887 69 

154 H/M 
Sumbawanga  

12,215,655,000 7,531,506,642 4,684,148,358 38 

155 H/W Tabora  8,254,663,000 1,828,443,000 6,426,220,000 78 

156 H/M Tabora  7,457,719,414 6,866,116,299 591,603,115 8 

157 H/W 
Tandahimba  

1,393,752,439 441,079,830 952,672,609 68 

158 H/W Tarime  1,416,768,745 201,624,745 1,215,144,000 86 

159 H/Mji Tarime  1,373,681,500 831,591,555.00 542,089,945 39 

160 H/M Temeke  82,764,359,622 3,204,226,456 79,560,133,166 96 

161 H/Mji 
Tunduma  

4,622,500,748 2,411,385,132 2,211,115,616 48 

162 H/W Tunduru  1,633,709,470 1,239,864,000 393,845,470 24 

163 H/M Ubungo  2,005,779,940 1,654,510,580 351,269,360 18 

164 H/W Ukerewe  1,743,217,000 1,647,028,496 96,188,504 6 

165 H/W Ushetu  3,359,784,150 2,626,833,494 732,950,656 22 

166 H/W Uvinza  12,046,000,000 2,458,410,000 9,587,590,000 80 

167 H/W 
Wang'ing'ombe  

5,917,614,612 4,201,894,751 1,715,719,861 29 

 
Jumla 1,034,122,816,044 501,908,187,667 532,214,628,377 51 
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Kiambatisho  4:8: Fedha za matumizi ya kawaida ambazo 
hazijapokelewa 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya fedha 
za matumizi ya 
kawaida (Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 

(Sh.) 

% 

1 H/Jiji Arusha 44,086,542,000 40,588,953,000 3,497,589,000 8 
2 H/W Arusha  42,854,431,997 42,434,561,076 419,870,921 1 
3 H/W Babati  37,823,230,000 32,927,423,000 4,895,807,000 13 
4 H/Mji Babati 16,394,465,726 15,626,084,363 768,381,363 5 
5 H/W Bahi  22,595,166,524 21,369,498,449 1,225,668,075 5 
6 H/W Bariadi  22,637,882,400 20,915,753,300 1,722,129,100 8 
7 H/Mji Bariadi  20,998,989,000 18,558,229,000 2,440,760,000 12 
8 H/W 

Biharamulo  
26,281,508,681 23,367,105,364 2,914,403,317 11 

9 H/W Buchosa  22,353,123,000 15,769,934,000 6,583,189,000 29 
10 H/W Buhigwe  15,917,359,394 13,789,056,200 2,128,303,194 13 
11 H/W Bukoba  30,998,228,803 29,220,454,618 1,777,774,185 6 
12 H/M Bukoba  21,670,333,639 19,712,100,975 1,958,232,664 9 
13 H/W Bukombe  24,858,025,000 24,758,024,000 100,001,000 0 
14 H/W Bunda  33,892,651,000 24,497,505,000 9,395,146,000 28 
15 H/W Busokelo  14,240,647,857 14,062,199,647 178,448,210 1 
16 H/W Butiama  22,000,000,000 19,882,209,198 2,117,790,802 10 
17 H/W Chalinze  25,195,589,480 22,526,870,360 2,668,719,120 11 
18 H/W 

Chamwino  
39,469,248,580 34,219,290,544 5,249,958,036 13 

19 H/W Chato  34,085,136,600 32,302,851,333 1,782,285,267 5 
20 H/W Chemba  16,167,798,000 15,703,952,967 463,845,033 3 
21 H/W Chunya  20,066,528,557 15,251,204,343 4,815,324,214 24 
22 H/Jiji Dar es 

Salaam  
3,595,700,000 2,567,779,000 1,027,921,000 29 

23 H/W Geita  61,407,034,000 49,981,473,000 11,425,561,000 19 
24 H/Mji Geita  25,821,889,811 21,920,037,461 3,901,852,350 15 
25 H/W Hai  41,145,725,315 30,392,648,987 10,753,076,328 26 
26 H/W Hanang  29,049,206,000 29,047,721,000 1,485,000 0 
27 H/W Handeni   35,174,893,814 26,596,730,174 8,578,163,640 24 
28 H/Mji Handeni  5,818,001,455 5,587,738,593 230,262,862 4 
29 H/Mji Ifakara  13,475,153,291 7,227,050,572 6,248,102,719 46 
30 H/W Igunga  30,090,137,350 29,096,488,249 993,649,101 3 
31 H/W Ikungi  26,069,482,000 21,879,824,000 4,189,658,000 16 
32 H/M Ilemela  36,438,602,481 36,284,383,732 154,218,749 0 
33 H/W Iramba  25,560,570,238 22,434,746,000 3,125,824,238 12 
34 H/W Iringa  41,676,215,469 39,350,976,913 2,325,238,556 6 
35 H/M Iringa  30,772,168,788 27,070,766,651 3,701,402,137 12 
36 H/W Itigi  14,731,319,000 4,591,107,901 10,140,211,099 69 
37 H/Mji Kahama  32,752,744,271 27,245,537,673 5,507,206,598 17 
38 H/W Kaliua  30,310,450,469 25,394,235,385 4,916,215,084 16 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Bajeti ya fedha 
za matumizi ya 
kawaida (Sh.) 

Kiasi 
kilichopokelewa 

(Sh.) 

Kiasi ambacho 
hakikupokelewa 

(Sh.) 

% 

39 H/W Karagwe  28,976,439,000 27,301,349,000 1,675,090,000 6 
40 H/W Kasulu  36,528,415,334 27,552,057,410 8,976,357,924 25 
41 H/Mji Kasulu  15,991,203,130 13,292,557,375 2,698,645,755 17 
42 H/W Kibaha  22,311,120,508 17,947,950,378.00 4,363,170,130 20 
43 H/Mji Kibaha  22,757,614,847 21,036,356,286 1,721,258,561 8 
44 H/W Kibiti  2,424,918,000 2,253,314,000 171,604,000 7 
45 H/W Kibondo  26,966,231,000 23,698,702,270 3,267,528,730 12 
46 H/W Kigoma  25,409,191,000 21,959,860,000 3,449,331,000 14 
47 H/M 

Kigoma/Ujiji  
26,498,950,674 24,076,415,874 2,422,534,800 9 

48 H/W Kilindi  22,353,561,655 19,078,475,867 3,275,085,788 15 

49 H/W Kilolo  38,269,107,249 28,802,427,024 9,466,680,225 25 
50 H/W 

Kilombero  
37,846,214,097 32,331,589,569 5,514,624,528 15 

51 H/W Kilosa  38,822,902,000 34,119,591,597 4,703,310,403 12 
52 H/W Kishapu  30,654,288,806 28,824,422,425 1,829,866,381 6 
53 H/W Kiteto  23,271,442,180 18,706,915,793 4,564,526,387 20 
54 H/W Kondoa  29,434,426,959 28,863,400,814 571,026,145 2 
55 H/Mji Kondoa  10,428,584,500 1,498,125,851 8,930,458,649 86 
56 H/W Kongwa  29,370,895,076 27,172,953,328 2,197,941,748 7 
57 H/W Korogwe  32,478,567,838 30,390,497,904 2,088,069,934 6 
58 H/Mji 

Korogwe  
21,123,883,406 14,905,600,338 6,218,283,068 29 

59 H/W Kwimba  45,004,336,638 37,372,869,971 7,631,466,667 17 
60 H/W Kyerwa  23,297,584,611 20,431,196,195 2,866,388,416 12 
61 H/W Lindi  23,652,050,000 20,135,587,000 3,516,463,000 15 

62 H/M Lindi  15,600,986,653 13,136,116,000 2,464,870,653 16 
63 H/W Liwale  17,318,462,580 12,681,614,000 4,636,848,580 27 
64 H/W Longido  26,634,565,000 17,354,308,000 9,280,257,000 35 

65 H/W Ludewa  22,119,243,072 21,034,065,515 1,085,177,557 5 
66 H/W Lushoto  40,364,713,199 38,102,598,989 2,262,114,210 6 
67 H/W Madaba  7,093,803,500 5,389,568,414 1,704,235,086 24 

68 H/W Mafia  12,192,845,576 7,928,643,266 4,264,202,310 35 
69 H/Mji Mafinga  14,769,067,474 11,445,181,420 3,323,886,054 23 
70 H/W Magu  39,040,341,396 33,334,673,230 5,705,668,166 15 
71 H/Mji 

Makambako  
14,960,435,942 14,551,272,431 409,163,511 3 

72 H/W Makete  24,925,199,167 20,523,013,454 4,402,185,713 18 
73 H/W Malini  7,497,958,000 7,481,370,000 16,588,000 0 
74 H/W Manyoni  20,516,619,146 16,059,766,028 4,456,853,118 22 
75 H/W Masasi  25,035,338,987 24,750,349,610 284,989,377 1 
76 H/Mji Masasi  18,370,406,000 16,318,893,634 2,051,512,366 11 
77 H/W Maswa  34,436,832,039 30,528,403,268 3,908,428,771 11 
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78 H/W Mbarali  29,932,085,384 24,751,354,985 5,180,730,399 17 
79 H/W Mbeya  39,815,700,549 37,360,662,432 2,455,038,117 6 
80 H/W Mbinga  39,498,975,195 37,695,962,611 1,803,012,584 5 
81 H/Mji Mbinga  15,616,094,114 3,611,944,477 12,004,149,637 77 
82 H/W Mbogwe  17,417,162,273 16,367,656,675 1,049,505,598 6 
83 H/W Mbozi  50,319,525,202 43,862,314,719 6,457,210,483 13 
84 H/Mji Mbulu  18,058,974,000 9,910,464,000 8,148,510,000 45 
85 H/W Meatu  37,483,460,705 24,237,344,161 13,246,116,544 35 
86 H/W Meru  44,083,873,800 40,617,629,730 3,466,244,070 8 
87 H/W Misungwi  37,837,307,440 32,724,300,431 5,113,007,009 14 
88 H/W Mkalama  15,734,165,394 11,991,913,615 3,742,251,779 24 
89 H/W Mkinga  18,654,891,938 15,393,731,847 3,261,160,091 17 
90 H/W 

Mkuranga  
33,756,648,317 28,549,048,088 5,207,600,229 15 

91 H/W Monduli  29,595,673,026 25,444,685,004 4,150,988,022 14 
92 H/W Morogoro  35,682,901,900 31,574,971,725 4,107,930,175 12 
93 H/M Morogoro  50,486,092,766 49,620,477,915 865,614,851 2 
94 H/W Moshi  56,985,179,055 53,463,314,099 3,521,864,956 6 
95 H/W Mpanda  16,393,791,000 15,124,997,000 1,268,794,000 8 
96 H/W 

Mpimbwe  
4,161,092,676 3,664,856,377 496,236,299 12 

97 H/W Msalala  23,098,662,697 20,940,303,600 2,158,359,097 9 
98 H/W Mtwara  24,644,267,000 17,066,419,000 7,577,848,000 31 
99 H/W Mufindi  52,767,795,970 37,264,934,448 15,502,861,522 29 
100 H/W Muheza  28,151,660,152 25,189,398,892 2,962,261,260 11 
101 H/W Musoma  20,747,033,100 16,712,212,733 4,034,820,367 19 
102 H/W Mvomero  36,533,554,205 30,611,242,289 5,922,311,916 16 
103 H/W 

Nachingwea  
26,951,440,533 22,387,028,017 4,564,412,516 17 

104 H/W 
Namtumbo  

23,266,472,413 22,564,519,817 701,952,596 3 

105 H/Mji 
Nanyamba  

10,568,792,000 10458075000 110,717,000 1 

106 H/W 
Nanyumbu  

15,848,761,425 15,545,089,042 303,672,383 2 

107 H/W Newala  20,585,685,727 17,066,419,000 3,519,266,727 17 
108 H/W Ngara  32,621,902,259 31,616,710,336 1,005,191,923 3 
109 H/W 

Ngorongoro  
23,444,101,531 18261085101 5,183,016,430 22 

110 H/W Njombe  20,930,271,354 20,607,746,098 322,525,256 2 
111 H/Mji Njombe  22,975,704,343 21,871,431,969 1,104,272,374 5 
112 H/W Nkasi  26,064,795,000 18,716,911,000 7,347,884,000 28 
113 H/W Nsimbo  10,537,453,659 10,223,507,848 313,945,811 3 
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114 H/W 
Nyang'hwale  

18,935,653,000 13,729,671,000 5,205,982,000 27 

115 H/W Nzega  32,304,990,177 27,407,867,977 4,897,122,200 15 
116 H/Mji Nzega  14,628,404,085 7,177,162,324 7,451,241,761 51 
117 H/W Pangani  11,610,067,576 11,569,251,957 40,815,619 0 
118 H/W Rombo  40,556,722,846 35,710,963,381 4,845,759,465 12 
119 H/W Rorya  29,479,655,036 28,008,990,115 1,470,664,921 5 
120 H/W Ruangwa  20,339,369,400.00 15,971,779,920.00 4,367,589,480 21 
121 H/W Rufiji  25,403,350,000 22,904,619,000 2,498,731,000 10 
122 H/W Same  51,076,012,632 36,795,575,616 14,280,437,016 28 
123 H/W 

Sengerema  
48,183,472,000 41,662,696,000 6,520,776,000 14 

124 H/W 
Serengeti  

33,625,053,392 28,745,967,152 4,879,086,240 15 

125 H/W 
Shinyanga  

38,118,884,106 29,682,893,071 8,435,991,035 22 

126 H/M 
Shinyanga  

43,562,559,437 21,055,196,531 22,507,362,906 52 

127 H/W Siha  20,423,951,207 17,086,152,000 3,337,799,207 16 
128 H/W Sikonge  18,256,290,268 17,857,258,565 399,031,703 2 
129 H/W Singida  22,353,617,000 21,164,847,000 1,188,770,000 5 
130 H/M Singida  29,672,718,050 27,330,653,596 2,342,064,454 8 
131 H/W Songea  26,339,287,772 18,177,444,706 8,161,843,066 31 

132 H/M Songea  36,741,392,935 33,489,348,235 3,252,044,700 9 
133 H/W Songwe  443,938,000 158,025,000 285,913,000 64 
134 H/M 

Sumbawanga 
28,912,788,625 24,025,006,260 4,887,782,365 17 

135 H/W Tabora  27,679,243,172 26,940,225,000 739,018,172 3 

136 H/W 
Tandahimba  

25,630,453,406 23,903,529,906 1,726,923,500 7 

137 H/Jiji Tanga 44,489,229,463 39,726,163,511 4,763,065,952 11 
138 H/W Tarime  33,370,309,775 23,960,895,572 9,409,414,203 28 
139 H/Mji Tarime  16,073,165,213 15,007,494,804 1,065,670,409 7 
140 H/M Temeke  106,891,092,291 95,411,825,458 11,479,266,833 11 
141 H/W Tunduru  32,836,142,847 31,762,197,025 1,073,945,822 3 
142 H/M Ubungo  1,476,597,995 317,894,238 1,158,703,757 78 
143 H/W Ukerewe  32,500,599,280 27,657,512,470 4,843,086,810 15 
144 H/W Ushetu  20,827,360,000 20,672,583,230 154,776,770 1 
145 H/W Uvinza  30,731,300,000 24,507,042,000 6,224,258,000 20 
146 H/W 

Wang'ing'ombe  
21,699,500,798 18,948,863,392 2,750,637,406 13 

 
Jumla 3,989,650,046,115 3,408,122,819,649 581,527,226,466 15 
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Kiambatisho  4:9: Fedha za ruzuku ya kawaida ambazo 
hazikutumika 

Na
. 

Jina la Halmashauri Fedha za 
ruzuku 

zilizokuwepo 
(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha 
ambazo 

hazijatumika 
(Sh.) 

% 

1 H/W Mpwapwa  31,393,342,765 25,225,290,891 6,168,051,874 20 

2 H/W Chemba  16,093,346,764 15,677,411,617 415,935,147 3 
3 H/W Bahi  23,390,882,367 22,754,977,380 635,904,987 3 
4 H/W Kongwa  28,139,321,970 27,619,194,627 520,127,343 2 
5 H/M Kigoma/Ujiji  27,797,059,544 25,138,376,563 2,658,682,981 10 
6 H/W Kakonko  12,953,665,000 12,765,884,000 187,781,000 1 
7 H/W Uvinza  26,826,474,000 18,437,264,000 8,389,210,000 31 
8 H/W Kigoma  22,948,216,000 17,544,277,000 5,403,939,000 24 
9 H/M Tabora  34,507,874,259 34,133,718,342 374,155,917 1 
10 H/Mji Nzega  7,371,864,869 5,825,294,986 1,546,569,883 21 
11 H/W Igunga  29,960,415,669 23,172,893,214 6,787,522,455 23 

12 H/W Urambo  18,626,867,105 14,860,706,585 3,766,160,520 20 

13 H/W Sikonge  18,618,356,130 14,370,971,403 4,247,384,727 23 

14 H/W Kaliua  25,969,511,219 24,489,309,919 1,480,201,300 6 

15 
H/M Kinondoni  

107,778,209,004 34,897,419,957 72,880,789,04
7 

68 

16 H/M Temeke  98,616,565,526 95,411,825,458 3,204,740,068 3 

17 H/W Kisarawe  24,490,885,074 23,419,712,661 1,071,172,413 4 

18 H/W Rufiji  23,988,683,000 23,987,543,000 1,140,000 0 

19 H/W Gairo  16,851,784,869 15,343,777,337 1,508,007,532 9 

20 H/W Mtwara  17,762,685,000 15,607,060,000 2,155,625,000 12 

21 H/Mji Masasi  16,572,906,986 13,329,170,020 3,243,736,966 20 

22 H/Mji Nanyamba  10,691,689,000 8,179,040,000 2,512,649,000 24 

23 H/Mji Newala  1,306,316,296 925,873,175 380,443,121 29 

24 H/W Tandahimba  26,029,228,684 21,798,973,990 4,230,254,694 16 

25 H/W Nanyumbu  15,696,041,358 15,435,615,469 260,425,889 2 

26 H/M Lindi  13,630,063,099 10,651,441,000 2,978,622,099 22 

27 H/W Ruangwa  16,860,653,539 15,688,577,384 1,172,076,155 7 
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Na
. 

Jina la Halmashauri Fedha za 
ruzuku 

zilizokuwepo 
(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha 
ambazo 

hazijatumika 
(Sh.) 

% 

28 H/W Liwale  13,313,137,043 10,901,926,000 2,411,211,043 18 

29 H/W Nachingwea  23,620,842,017 20,160,252,000 3,460,590,017 15 

30 H/W Lindi  22,317,801,000 18,379,657,000 3,938,144,000 18 

31 H/W Kilwa  21,167,517,816 17,944,945,083 3,222,572,733 15 

32 H/W Busega  22,165,218,352 19,971,604,000 2,193,614,352 10 

33 H/W Itilima  26,756,045,943 26,493,277,709 262,768,234 1 
34 H/W Maswa  31,189,576,249 31,174,949,898 14,626,351 0 
35 

H/Mji Geita  
22,124,536,651 4,866,075,933 17,258,460,71

8 
78 

36 H/W Chato  33,174,844,110 31,174,616,934 2,000,227,176 6 
37 H/W Mbogwe  16,731,674,675 16,536,434,000 195,240,675 1 
38 H/W Butiama  21,797,325,214 20,108,574,990 1,688,750,224 8 
39 H/W Rorya  29,526,577,841 29,294,447,173 232,130,668 1 
40 H/M Bukoba  20,049,356,340 18,748,799,302 1,300,557,038 6 
41 H/W Karagwe  27,736,962,000 25,715,991,000 2,020,971,000 7 
42 H/W Biharamulo  23,798,041,073 20,060,038,286 3,738,002,787 16 
43 H/W Muleba  40,792,438,997 38,961,593,714 1,830,845,283 4 
44 H/W Bukoba  30,159,816,827 26,553,681,818 3,606,135,009 12 
45 H/W Ngara  31,908,406,992 28,348,904,602 3,559,502,390 11 

46 H/W Missenyi  20,421,085,677 18,875,862,018 1,545,223,659 8 

47 H/W Kyerwa  20,799,106,406 18,762,339,139 2,036,767,267 10 

48 H/W Kishapu  30,115,814,543 28,443,800,286 1,672,014,257 6 

49 H/W Shinyanga  30,341,540,736 27,088,135,689 3,253,405,047 11 

50 H/W Ushetu  21,090,902,934 20,356,548,348 734,354,586 3 

51 
H/W Arusha  

44,528,160,809 44,615,238,459 (87,077,650) (0
) 

52 H/W Monduli  27,222,752,909 27,045,352,138 177,400,771 1 

53 H/W Ngorongoro  21,086,900,175 19,351,229,909 1,735,670,266 8 

54 H/M Moshi  29,948,816,441 26,914,957,491 3,033,858,950 10 

55 H/W Moshi  54,245,445,290 48,806,095,134 5,439,350,156 10 

56 H/W Mwanga  20,627,572,569 19,191,315,034 1,436,257,535 7 

57 H/W Rombo  36,300,940,212 35,178,279,989 1,122,660,223 3 

58 H/W Same  37,779,751,576 33,280,240,321 4,499,511,255 12 

59 H/W Siha  17,269,846,035 16,412,758,000 857,088,035 5 

60 H/W Hai  31,128,664,424 28,117,501,321 3,011,163,103 10 
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Na
. 

Jina la Halmashauri Fedha za 
ruzuku 

zilizokuwepo 
(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha 
ambazo 

hazijatumika 
(Sh.) 

% 

61 H/W Bumbuli  19,296,658,998 18,954,697,424 341,961,574 2 

62 H/W Kilindi  19,931,115,972 19,513,667,236 417,448,736 2 

63 H/W Korogwe  31,602,409,274 30,652,551,704 949,857,570 3 

64 H/W Pangani  12,074,263,284 11,828,360,360 245,902,924 2 

65 H/Mji Babati  15,928,231,961 12,921,201,757 3,007,030,204 19 

66 H/W Mbulu  31,511,275,290 30,940,555,160 570,720,130 2 

67 H/W Mlele  18,932,827,000 13,186,572,000 5,746,255,000 30 

68 H/W Mpanda  15,124,997,000 14,589,694,000 535,303,000 4 

69 H/W Iringa  40,416,424,408 36,049,464,406 4,366,960,002 11 

70 
H/M Iringa  

54,364,217,043 29,464,728,811 24,899,488,2
32 

4
6 

71 H/W Mufindi  38,370,372,804 32,698,794,815 5,671,577,989 15 

72 H/W Busokelo  14,606,931,830 14,542,276,339 64,655,491 0 

73 H/W Momba  16,253,573,402 16,219,149,022 34,424,380 0 

74 H/W Madaba  5,389,568,414 5,037,517,034 352,051,380 7 

75 H/W Tunduru  34,263,109,772 32,917,809,337 1,345,300,435 4 
 

Jumla 1,984,176,305,4
24 

1,714,044,062,10
2 

270,132,243,3
23 

14 

 

Kiambatisho 4:10: Fedha za ruzuku ya maendeleo ambazo hazikutumika 
Na. Jina la Halmashauri Jumla ya fedha 

za maendeleo 
(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha ambazo 
hazijatumika 

(Sh.) 

%  

1 H/W  Arusha  6,457,292,971 3,317,171,749 3,140,121,222 49 

2 
H/W  Babati  

1,458,518,000 855,194,000 603,324,000 41 

3 
H/Mji  Babati  

5,801,790,240 1,878,110,441 3,923,679,799 68 

4 
H/W  Bagamoyo  

1,600,301,266 1,364,495,742 235,805,524 15 

5 
H/W  Bahi  

7,331,182,016 5,664,448,433 1,666,733,583 23 

6 H/W  Bariadi  3,064,739,000 1,905,673,500 1,159,065,500 38 

7 H/Mji  Bariadi  8,877,016,000 3,775,031,000 5,101,985,000 57 

8 H/W  Biharamulo  1,747,238,734 1,564,725,797 182,512,937 10 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya fedha 
za maendeleo 

(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha ambazo 
hazijatumika 

(Sh.) 

%  

9 
H/W  Buchosa  

1,712,737,000 630,309,000 1,082,428,000 63 

10 H/W  Buhigwe  2,235,057,905 793,665,496 1,441,392,409 64 

11 H/W  Bukoba  2,229,660,230 1,531,739,057 697,921,173 31 

12 H/M  Bukoba  15,208,494,023 12,641,736,177 2,566,757,846 17 

13 H/W  Bukombe  1,489,623,000 1,488,711,000 912,000 0 

14 H/W  Bumbuli  3,779,674,681 2,226,078,671 1,553,596,010 41 

15 
H/W  Bunda  

2,496,904,276 2,158,779,823 338,124,453 14 

16 
H/Mji  Bunda  

1,974,010,399 1,166,661,597 807,348,802 41 

17 H/W  Busega  2,495,413,255 2,352,984,980 142,428,275 6 

18 
H/W  Busokelo  

6,385,537,801 3,550,892,524 2,834,645,277 44 

19 
H/W  Chamwino  

11,848,145,662 2,795,002,534 9,053,143,128 76 

20 H/W  Chato  7,437,316,419 5,091,289,575 2,346,026,844 32 

21 H/Jiji  Dar es 
Salaam  

607,891,700 540,802,120 67,089,580 11 

22 
H/M  Dodoma  

11,692,416,825 8,532,200,254 3,160,216,571 27 

23 H/W  Gairo  3,918,688,259 1,992,730,631 1,925,957,628 49 

24 
H/W  Geita  

3,250,898,000 2,670,342,000 580,556,000 18 

25 
H/Mji  Geita  

9,525,041,889 2,754,249,889 6,770,792,000 71 

26 H/W  Hai  1,853,073,147 1,781,137,366 71,935,781 4 

27 
H/W  Hanang  

3,115,585,000 2,441,138,622 674,446,378 22 

28 
H/W  Handeni   

2,273,825,170 1,722,033,853 551,791,317 24 

29 H/Mji  Handeni  1,901,109,339 404,383,438 1,496,725,901 79 

30 H/Mji  Ifakara  2,004,467,916 351,987,281 1,652,480,635 82 

31 
H/W  Igunga  

3,147,326,348 2,600,987,091 546,339,257 17 

32 
H/W  Ikungi  

2,902,451,000 2,465,390,000 437,061,000 15 

33 H/M  Ilala  15,698,035,620 11,121,932,610 4,576,103,010 29 

34 H/W  Ileje  2,551,511,141 1,531,563,518 1,019,947,623 40 

35 
H/M  Ilemela  

2,047,490,115 1,284,244,892 763,245,223 37 

36 
H/W  Iramba  

2,682,274,000 1,288,726,000 1,393,548,000 52 

37 H/W  Iringa  9,809,462,771 7,348,257,211 2,461,205,560 25 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya fedha 
za maendeleo 

(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha ambazo 
hazijatumika 

(Sh.) 

%  

38 H/M  Iringa  11,180,690,427 8,733,547,145 2,447,143,282 22 

39 H/W  Itigi  2,405,317,846 770,245,783 1,635,072,063 68 

40 H/W  Itilima  4,846,335,662 2,792,881,634 2,053,454,028 42 

41 H/Mji  Kahama  2,065,970,788 1,715,415,529 350,555,259 17 

42 H/W  Kakonko  2,339,644,000 1,240,601,000 1,099,043,000 47 

43 H/W  Kalambo  2,971,851,000 2,029,649,000 942,202,000 32 

44 
H/W  Kaliua  

3,399,101,525 3,095,082,422 304,019,103 9 

45 H/W  Karagwe  4,007,970,594 3,972,728,804 35,241,790 1 

46 H/W  Karatu  4,293,333,963 2,803,885,950 1,489,448,013 35 

47 H/W  Kasulu  2,806,008,000 2,364,389,000 441,619,000 16 

48 H/Mji  Kasulu  4,743,152,058 3,330,269,265 1,412,882,793 30 

49 
H/W  Kibaha  

3,473,338,283 2,034,405,505 1,438,932,778 41 

50 
H/Mji  Kibaha  

8,096,672,897 1,119,253,094 6,977,419,803 86 

51 
H/W  Kibiti  

3,300,912,000 1,196,632,000 2,104,280,000 64 

52 H/W  Kibondo  791,002,349 431,194,238 359,808,111 45 

53 H/M  kigamboni  1,563,670,025 358,398,888 1,205,271,137 77 

54 H/W  Kigoma  1,497,329,000 1,186,466,000 310,863,000 21 

55 H/M  Kigoma/Ujiji  8,462,792,813 8,186,504,093 276,288,720 3 

56 H/W  Kilindi  2,086,583,457 961,117,367 1,125,466,090 54 

57 H/W  Kilolo  4,579,126,318 4,302,458,315 276,668,003 6 

58 H/W  Kilombero  5,420,982,286 4,413,686,382 1,007,295,904 19 

59 H/W  Kilosa  3,838,979,177 2,932,930,312 906,048,865 24 

60 H/W  Kilwa  6,320,642,940 5,607,784,822 712,858,118 11 

61 
H/M Kinondoni  

26,139,524,052 11,751,663,592 14,387,860,460 55 

62 
H/W  Kisarawe  

1,576,742,561 1,244,888,347 331,854,214 21 

63 H/W  Kishapu  3,360,040,299 2,452,970,217 907,070,082 27 

64 
H/W  Kiteto  

2,441,138,622 2,210,102,484 231,036,138 9 

65 
H/W  Kondoa  

3,151,935,997 1,920,161,402 1,231,774,595 39 

66 
H/Mji  Kondoa  

1,159,274,355 193,942,824 965,331,531 83 

67 H/W  Korogwe  1,435,699,894 1,066,004,453 369,695,441 26 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya fedha 
za maendeleo 

(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha ambazo 
hazijatumika 

(Sh.) 

%  

68 H/Mji  Korogwe  4,361,748,309 4,180,527,946 181,220,363 4 

69 
H/W  Kwimba  

3,271,573,085 2,013,387,934 1,258,185,151 38 

70 
H/W  Kyela  

6,185,725,486 2,236,283,714 3,949,441,772 64 

71 H/W  Kyerwa  4,505,313,773 2,783,696,257 1,721,617,516 38 

72 H/W  Lindi  1,186,391,000 1,100,861,000 85,530,000 7 

73 H/W  Liwale  1,062,363,000 767,533,000 294,830,000 28 

74 H/W  Longido  2,763,329,465 2,765,153,000 (1,823,535) 0 

75 H/W  Ludewa  2,290,474,687 2,256,079,675 34,395,012 2 

76 
H/W  Madaba  

1,467,769,542 275,000,000 1,192,769,542 81 

77 
H/W  Mafia  

2,432,139,874 1,297,858,290 1,134,281,584 47 

78 H/Mji  Mafinga  2,517,151,220 1,354,005,226 1,163,145,994 46 

79 
H/W  Magu  

3,466,660,268 2,659,843,971 806,816,297 23 

80 H/Mji  Makambako  2,836,612,228 2,064,810,569 771,801,659 27 

81 H/W  Makete  2,308,841,913 1,862,369,462 446,472,451 19 

82 H/W  Malinyi  1,822,027,000 1,038,035,000 783,992,000 43 

83 
H/W  Masasi  

6,150,387,670 4,802,385,770 1,348,001,899 22 

84 
H/Mji  Masasi  

1,904,910,251 896,966,401 1,007,943,850 53 

85 
H/W  Maswa  

2,539,493,458 2,107,330,183 432,163,275 17 

86 
H/Jiji  Mbeya  

5,211,461,088 3,009,552,208 2,201,908,880 42 

87 
H/W  Mbeya  

3,771,619,888 2,612,000,442 1,159,619,446 31 

88 
H/W  Mbinga  

2,506,566,215 2,076,499,827 430,066,388 17 

89 
H/Mji  Mbinga  

1,571,010,725 368,066,287 1,202,944,437 77 

90 
H/W  Mbogwe  

2,220,360,000 1,732,124,000 488,236,000 22 

91 
H/W  Mbozi  

1,298,807,117 1,256,576,207 42,230,910 3 

92 
H/Mji  Mbulu  

1,155,904,000 614,795,000 541,109,000 47 

93 H/W  Meatu  2,925,649,213 2,818,968,980 106,680,233 4 

94 H/W  Missenyi  3,622,659,176 3,496,613,931 126,045,245 3 

95 
H/W  Misungwi  

2,792,070,641 2,168,481,895 623,588,746 22 

96 
H/W  Mkalama  

1,812,913,000 1,154,572,000 658,341,000 36 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya fedha 
za maendeleo 

(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha ambazo 
hazijatumika 

(Sh.) 

%  

97 H/W  Mkinga  3,735,339,713 2,709,530,637 1,025,809,076 27 

98 
H/W  Mkuranga  

1,587,483,694 818,540,391 768,943,303 48 

99 
H/W  Mlele  

4,210,311,000 4,163,158,000 47,153,000 1 

100 H/W  Momba  2,153,093,840 1,439,478,165 713,615,675 33 

101 H/W  Morogoro  6,111,554,359 4,918,041,156 1,193,513,203 20 

102 H/M  Morogoro  19,700,870,797 10,325,732,692 9,375,138,105 48 

103 H/W  Moshi  2,236,320,590 2,024,262,170 212,058,420 9 

104 H/M  Moshi  13,194,966,812 6,836,152,876 6,358,813,936 48 

105 
H/W  Mpanda  

2,146,919,810 1,219,006,220 927,913,590 43 

106 H/M  Mpanda  7,146,257,787 2,976,910,257 4,169,347,531 58 

107 
H/W  Mpimbwe  

1,865,950,804 628,332,831 1,237,617,973 66 

108 
H/W  Mpwapwa  

3,699,558,018 2,038,446,277 1,661,111,741 45 

109 H/W  Msalala  2,201,389,066 1,573,265,655 628,123,411 29 

110 
H/W  Mtwara  

2,743,859,000 1,679,437,000 1,064,422,000 39 

111 
H/M  Mtwara  

12,961,141,000 11,394,098,000 1,567,043,000 12 

112 H/W  Mufindi  231,107,252 201,107,252 30,000,000 13 

113 H/W  Muheza  1,278,487,042 1,269,540,956 8,946,086 1 

114 H/W  Muleba  6,232,491,668 5,429,219,968 803,271,700 13 

115 
H/W  Musoma  

1,782,248,227 1,050,142,164 732,106,063 41 

116 
H/M  Musoma  

8,330,856,664 3,678,004,270 4,652,852,394 56 

117 H/W  Mvomero  1,879,173,799 1,081,763,114 797,410,685 42 

118 H/W  Mwanga  2,289,334,243 1,479,265,694 810,068,550 35 

119 
H/Jiji  Mwanza  

8,366,605,715 7,548,704,973 817,900,742 10 

120 H/W  Nachingwea  1,458,936,995 1,150,863,259 308,073,737 21 

121 
H/W  Namtumbo  

5,098,193,634 3,085,506,093 2,012,687,541 39 

122 
H/Mji  Nanyamba  

2,350,536,700 1,671,343,000 679,193,700 29 

123 
H/W  Nanyumbu  

404,521,865 135,939,090 268,582,775 66 

124 
H/Mji  Newala  

4,907,456,983 798,532,143 4,108,924,840 84 

125 H/W  Ngara  2,573,180,329 2,338,095,463 235,084,866 9 

126 H/W  Njombe  3,102,914,210 2,449,907,620 653,006,590 21 
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Na. Jina la Halmashauri Jumla ya fedha 
za maendeleo 

(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha ambazo 
hazijatumika 

(Sh.) 

%  

127 H/Mji  Njombe  16,444,004,794 4,208,477,572 12,235,527,222 74 

128 H/W  Nkasi  4,857,205,320 4,035,681,000 821,524,320 17 

129 
H/W  Nsimbo  

1,698,859,024 1,289,978,269 408,880,755 24 

130 H/W  Nyang'hwale  4,916,693,000 3,583,284,000 1,333,409,000 27 

131 
H/W  Nyasa  

5,537,663,325 3,562,581,197 1,975,082,128 36 

132 
H/W  Nzega  

2,804,213,633 2,551,631,113 252,582,520 9 

133 
H/Mji  Nzega  

1,077,816,914 575,034,868 502,782,046 47 

134 H/W  Pangani  1,733,814,064 793,535,524 940,278,540 54 

135 H/W  Rombo  1,251,175,077 1,136,357,062 114,818,015 9 

136 
H/W  Rorya  

3,173,721,707 3,090,981,179 82,740,528 3 

137 H/W  Ruangwa  4,821,265,144 3,867,185,390 954,079,754 20 

138 
H/W  Rufiji  

2,701,908,480 1,510,805,250 1,191,103,230 44 

139 
H/W  Rungwe  

6,220,443,353 4,471,921,321 1,748,522,032 28 

140 H/W  Same  2,718,907,464 2,335,765,314 383,142,150 14 

141 
H/W  Sengerema  

2,461,357,000 1,860,883,000 600,474,000 24 

142 
H/W  Serengeti  

2,522,769,000 1,993,867,000 528,902,000 21 

143 H/W  Shinyanga  3,880,911,686 2,508,754,032 1,372,157,654 35 

144 H/M  Shinyanga  8,199,123,253 4,174,341,980 4,024,781,273 49 

145 H/W  Siha  2,493,175,000 2,337,424,000 155,751,000 6 

146 
H/W  Sikonge  

1,624,920,097 1,069,137,062 555,783,035 34 

147 
H/W  Simanjiro  

4,289,857,000 2,073,892,000 2,215,965,000 52 

148 
H/W  Singida  

1,704,474,000 1,110,282,000 594,192,000 35 

149 
H/M  Singida  

6,920,841,296 6,020,535,750 900,305,546 13 

150 
H/W  Songea  

3,021,500,962 1,957,711,631 1,063,789,331 35 

151 
H/M  Songea  

12,617,721,374 4,954,613,278 7,663,108,096 61 

152 H/W  Songwe  2,006,396,149 880,144,699 1,126,251,450 56 

153 H/W  Sumbawanga  2,817,557,794 2,193,317,376 624,240,418 22 

154 H/M  Sumbawanga  13,270,210,669 4,530,737,960 8,739,472,709 66 

155 
H/W  Tabora  

1,182,359,000 1,137,078,000 45,281,000 4 



 
 

355 
 

Na. Jina la Halmashauri Jumla ya fedha 
za maendeleo 

(Sh.) 

Matumizi (Sh.) Fedha ambazo 
hazijatumika 

(Sh.) 

%  

156 
H/M  Tabora  

13,511,234,335 3,327,995,251 10,183,239,084 75 

157 
H/W  Tandahimba  

4,042,338,408 3,766,042,012 276,296,396 7 

158 H/Jiji  Tanga 15,282,249,342 13,754,103,948 1,528,145,394 10 

159 
H/W  Tarime  

2,129,685,246 2,102,910,686 26,774,560 1 

160 
H/Mji  Tarime  

1,600,429,453 1,579,521,668 20,907,785 1 

161 H/M  Temeke  15,875,732,277 13,437,881,908 2,437,850,369 15 

162 H/Mji  Tunduma  2,050,534,199 1,501,744,391 548,789,808 27 

163 
H/W  Tunduru  

5,809,729,363 4,598,156,559 1,211,572,804 21 

164 
H/W  Ukerewe  

2,521,504,281 2,219,051,898 302,452,383 12 

165 H/W  Ulanga  4,612,115,000 2,876,444,000 1,735,671,000 38 

166 
H/W  Urambo  

1,701,686,733 1,284,115,655 417,571,078 25 

167 H/W  Ushetu  3,320,250,688 2,202,850,084 1,117,400,604 34 

168 H/W  Uvinza  4,427,646,000 2,965,734,000 1,461,912,000 33 
 

Jumla 732,166,960,118 471,319,264,186 260,847,695,932 36 
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SURA YA TANO 
 
5.0 UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA  
Kiambatisho 5:1: Wadai na malipo yaliyofanyika kabla ya huduma yaliyokaa muda mrefu 
SH.TZ 138,907,446,027 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) 

1 H/JIJI Arusha  7,903,174,000 42 H/W Kakonko  48,552,000 
2 H/W Arusha  3,386,856,458 43 H/W Kalambo  132,818,303 
3 H/W Babati  362,794,750 44 H/W Kaliua  738,680,359 

4 H/MJI Babati  985,483,434 45 H/W Karagwe  1,306,809,624 

5 H/W Bagamoyo  723,988,120 46 H/W Karatu  115,249,328 

6 H/W Bahi  699,906,956 47 H/W Kasulu  741,650,000 

7 H/W Bariadi  552,601,000 48 H/MJI Kasulu  58,055,000 

8 H/MJI Bariadi  588,682,000 49 H/W Kibaha  529,226,951 

9 H/W Biharamulo  256,002,850 50 H/M JIKibaha  593,039,431 

10 H/W Buchosa  83,834,000 51 H/W Kibondo  96,016,348 
11 H/W Bukoba  104,873,259 52 H/M Kigamboni  3,801,331,900 
12 H/M Bukoba  81,735,287 53 H/M Kigoma/Ujiji  420,775,842 
13 H/W Bukombe  1,980,155,000 54 H/W Kilindi  300,042,167 
14 H/W Bumbuli  1,098,264,416 55 H/W Kilolo  675,024,051 
15 H/W Bunda  549,756,180 56 H/W Kilwa  21,936,541 
16 H/W Busega  30,078,000 57 H/M 

KiHapanandoni  
3,674,862,844 

17 H/W Busokelo  1,384,086,128 58 H/W Kisarawe  305,039,104 
18 H/W Butiama  969,657,140 59 H/W Kishapu  134,000,755 
19 H/W Chamwino  1,635,790,037 60 H/W Kiteto  930,132,180 
20 H/W Chato  1,004,470,622 61 H/W Kondoa  103,775,013 

21 H/W Chunya  1,313,163,920 62 H/W Kongwa  223,968,750 
22 H/JIJI Dar es 

Salaam  
1,625,935,814 63 H/W Korogwe  693,784,188 

23 H/M Dodoma  1,253,632,730 64 H/MJI Korogwe  32,340,696 
24 H/W Gairo  881,116,000 65 H/W Kyela  62,171,200 
25 H/W Geita  335,928,000 66 H/W Kyerwa  14,925,000 
26 H/MJI Geita  2,054,703,860 67 H/W Lindi  262,173,000 
27 H/W Hanang  310,285,000 68 H/M Lindi  890,935,000 
28 H/W Handeni   558,709,613 69 H/W Liwale  768,969 

29 H/MJI Handeni  61,826,330 70 H/W Longido  933,831,902 

30 H/MJI Ifakara  525,297,067 71 H/W Ludewa  1,057,959,974 

31 H/W Igunga  872,023,283 72 H/W Lushoto  54,129,200 
32 H/W Ikungi  749,330,000 73 H/W Mafia  1,263,384,535 
33 H/M Ilala  4,877,786,170 74 H/MJI Mafinga  97,280,887 
34 H/W Ileje  129,332,774 75 H/W Magu  1,445,053,597 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) 

35 H/M Ilemela  737,057,971 76 H/MJI 
Makambako  

211,019,314 

36 H/W Iramba  2,080,000 77 H/W Makete  35,846,455 
37 H/W Iringa  1,494,851,281 78 H/W Manyoni  75,916,049 
38 H/M Iringa  110,973,716 79 H/W Masasi  1,448,092,647 
39 H/W Itigi  500,795,890 80 H/MJI Masasi  283,542,573 
40 H/W Itilima  1,861,685,351 81 H/W Maswa  3,322,792,829 
41 H/MJI Kahama  10,499,534,893 82 H/W Mbarali  160,814,904 
83 H/JIJI Mbeya  827,195,274 124 H/W Nsimbo  458,078,267 
84 H/W Mbeya  2,073,066,874 125 H/W Nyang'hwale  235,456,682 
85 H/W Mbinga  10,592,093 126 H/W Nyasa  123,576,121 
86 H/MJI Mbinga  5,160,000 127 H/W Nzega  1,277,345,316 
87 H/W Mbogwe  1,026,723,000 128 H/MJI Nzega  22,319,639 
88 H/W Mbozi  320,080,256 129 H/W Pangani  24,065,978 
89 H/W Mbulu  1,339,136,000 130 H/W Rombo  929,298,194 
90 H/MJI Mbulu  16,500,000 131 H/W Rorya  394,573,605 
91 H/W Meatu  161,653,540 132 H/W Ruangwa  597,991,020 
92 H/W Meru  607,750,020 133 H/W Rufiji  1,002,173 
93 H/W Misungwi  588,886,343 134 H/W Rungwe  29,137,799 
94 H/W Mkinga  92,878,946 135 H/W Same  18,139,500 
95 H/W Mkuranga  219,100,000 136 H/W Sengerema  372,662,000 
96 H/W Momba  1,671,476,283 137 H/W Serengeti  2,974,718,000 
97 H/W Monduli  1,151,741,607 138 H/W Shinyanga  430,140,103 
98 H/W Morogoro  263,901,068 139 H/M Shinyanga  146,362,116 
99 H/M Morogoro  118,076,000 140 H/W Siha  562,367,302 
100 H/W Moshi  486,442,073 141 H/W Sikonge  446,285,515 
101 H/M Moshi  1,861,205,586 142 H/W Simanjiro  210,396,839 
102 H/W Mpanda  3,858,544 143 H/W Singida  1,693,000 
103 H/M Mpanda  638,760,022 144 H/MS ingida  3,137,288,497 
104 H/W Mpwapwa  166,916,950 145 H/W Songea  89,504,625 
105 H/W Msalala  5,269,038,077 146 H/M Songea  877,033,296 
106 H/W Mtwara  829,082,000 147 H/W 

Sumbawanga  
901,776,000 

107 H/W Mufindi  539,065,875 148 H/M Sumbawanga  147,293,825 
108 H/W Muheza  154,043,012 149 H/W Tabora  145,831,000 
109 H/W Muleba  149,513,638 150 H/M Tabora  3,177,232,411 
110 H/W Musoma  712,223,029 151 H/W Tandahimba  2,746,804,095 
111 H/M Musoma  3,144,389 152 H/JIJI Tanga  120,164,745 
112 H/W Mvomero  1,752,490,349 153 H/M Temeke  1,473,615,977 
113 H/W Mwanga  568,529,929 154 H/MJI Tunduma  288,303,000 
114 H/JIJI Mwanza  1,558,247,552 155 H/W Tunduru  32,000,000 
115 H/W Namtumbo  230,232,928 156 H/W Ukerewe  687,042,984 
116 H/MJI Nanyamba  20,629,000 157 H/W Ulanga  13,364,000 
117 H/W Nanyumbu  513,693,712 158 H/W Urambo  304,235,057 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi(Sh.) 

118 H/W Newala  137,647,114 159 H/W Ushetu  5,011,458,254 
119 H/W Ngara  119,287,145 160 H/W Uvinza  427,319,000 
120 H/W Ngorongoro  610,506,246 161 H/W 

Wang'ing'ombe  
344,230,747 

121 H/W Njombe  180,915,131    
122 H/MJI Njombe  48,000,000    
123 H/W Nkasi 243,961,030    

JUMLA KUU 138,907,446,027 
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Kiambatisho  5:2: : Mamlaka za Serikali za mitaa zenye madeni ya muda mrefu 
SH.TZ 165,562,212,375 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/JIJI Arusha 2,786,694,677 39 H/W Iringa 431,010,269 
2 H/W Arusha 1,407,856,458 40 H/M Iringa 2,436,087,649 
3 H/W Babati 364,675,000 41 H/W Itigi 500,795,890 
4 H/MJI Babati 1,923,158,159 42 H/W Itilima 1,312,003,306 
5 H/W 

Bagamoyo 
1,005,195,283 43 H/MJI Kahama 2,498,694,561 

6 H/W Bahi 1,171,127,158 44 H/W Kakonko 602,494,000 
7 H/W Bariadi 332,919,962 45 H/W Kalambo 295,647,285 
8 H/MJI Bariadi 558,870,000 46 H/W Kaliua 339,167,645 
9 H/W 

Biharamulo 
1,393,166,093 47 H/W Karagwe 2,353,254,383 

10 H/W Buchosa 372,747,000 48 H/W Karatu 2,159,228,000 
11 H/W Buhigwe 64,358,610 49 H/W Kasulu 2,642,561,000 
12 H/W Bukoba 1,324,524,474 50 H/MJI Kasulu 2,400,000 
13 H/M Bukoba 2,072,338,311 51 H/W Kibaha 427,930,780 
14 H/W 

Bukombe 
4,033,000 52 H/W Kibiti 7,000,000 

15 H/W Bumbuli 1,212,292,386 53 H/WKibondo 336,889,188 
16 H/W Bunda 667,406,023 54 H/WKigoma 1,763,509,000 
17 H/W Busega 1,193,462,411 55 H/MKigoma/Uj

iji 
1,156,494,352 

18 H/W Busokelo 1,664,950,408 56 H/WKilindi 768,048,222 
19 H/W Butiama 969,657,140 57 H/WKilolo 941,475,847 
20 H/W 

ChamwiHapa
na 

1,007,420,297 58 H/WKilwa 250,588,396 

21 H/W Chato 1,171,236,589 59 H/W Kisarawe 528,068,665 
22 H/W Chemba 459,971,411 60 H/W Kishapu 1,113,143,751 
23 H/W Chunya 1,313,163,920 61 H/W Kiteto 718,386,926 
24 H/JIJI Dar es 

Salaam 
6,051,589,627 62 H/W Kondoa 1,311,778,583 

25 H/M Dodoma 3,275,344,597 63 H/W Kongwa 386,310,943 
26 H/W Gairo 1,198,577,990 64 H/W Korogwe 693,784,188 
27 H/W Geita 304,838,660 65 H/MJI 

Korogwe 
1,352,662,782 

28 H/MJI Geita 2,169,199,117 66 H/W Kwimba 695,523,174 
29 H/W Hai 731,237,092 67 H/W Kyela 1,080,911,346 
30 H/W Hanang 509,710,000 68 H/W Kyerwa 1,802,758,467 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

31 H/W Handeni 137,772,817 69 H/W Lindi 663,860,061 
32 H/MJI 

Handeni 
45,259,884 70 H/M Lindi 219,537,000 

33 H/W Igunga 537,624,103 71 H/W Liwale 1,304,455 
34 H/W Ikungi 1,710,007,000 72 H/W Longido 316,823,582 
35 H/M Ilala 9,456,960,926 73 H/W Ludewa 349,269,982 
36 H/W Ileje 31,763,488 74 H/W Lushoto 6,126,652 
37 H/M Ilemela 1, 007,770,853 75 H/W Mafia 1,227,856,150 
38 H/W Iramba 351,366,000 76 H/W Magu 498,198,753 
77 H/MJI 

Makambako 
95,273,684 116 H/W 

Nanyumbu 
191,330,304 

78 H/W Makete 1,033,356,237 117 H/W Newala 590,327,730 
79 H/W Masasi 1,259,296,093 118 H/W Ngara 811,012,239 
80 H/MJI Masasi 114,881,028 119 H/W 

Ngorongoro 
1,272,951,278 

81 H/W Maswa 2,208,893,485 120 H/W Nkasi 2,082,024,744 
82 H/W Mbarali 836,690,775 121 H/W Nsimbo 476,665,992 
83 H/JIJI Mbeya 1,642,164,000 122 H/W 

Nyang'hwale 
43,756,357 

84 H/W Mbeya 1,038,526,407 123 H/W Nyasa 123,576,121 
85 H/MJI Mbinga 22,316,660 124 H/W Nzega 1,579,357,710 
86 H/W Mbogwe 1,026,723,000 125 H/MJI Nzega 53,549,154 
87 H/W Mbozi 759,379,390 126 H/W Pangani 287,614,587 
88 H/W Mbulu 728,397,000 127 H/W Rombo 1,116,210,551 
89 H/W Meatu 3,932,875,081 128 H/W Rorya 2,302,597,333 
90 H/W Meru 871,711,750 129 H/W Ruangwa 930,901,117 
91 H/W Missenyi 150,106,721 130 H/W Rufiji 163,730,860 
92 H/W 

Misungwi 
697,796,125 131 H/W Rungwe 1,604,601,399 

93 H/W Mkinga 381,622,521 132 H/W Same 1,898,440,480 
94 H/W 

Mkuranga 
15,000,000 133 H/W 

Sengerema 
823,187,000 

95 H/W Momba 1,568,837,186 134 H/W Serengeti 1,117,044,809 
96 H/W Monduli 1,543,159,490 135 H/W 

Shinyanga 
210,224,686 

97 H/W 
Morogoro 

1,601,207,663 136 H/M Shinyanga 412,249,782 

98 H/M Morogoro 124,043,500 137 H/W Siha 628,931,000 
99 H/W Moshi 1,970,869,967 138 H/W Sikonge 575,732,367 

100 H/M Moshi 2,614,894,171 139 H/W Simanjiro 67,606,653 
101 H/W Mpanda 1,430,370,066 140 H/W Singida 670,927,000 
102 H/M Mpanda 1,897,990,105 141 H/M Singida 3,055,304,148 
103 H/W 

Mpwapwa 
1,652,893,038 142 H/W Songea 883,288,323 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

104 H/W Msalala 907,329,623 143 H/M Songea 62,343,537 
105 H/W Mtwara 1,103,367,000 144 H/W 

Sumbawanga 
36,800,059 

106 H/W Mufindi 22,498,000 145 H/M 
Sumbawanga 

1,474,307,503 

107 H/W Muheza 758,005,199 146 H/W Tabora 580,049,131 
108 H/W Muleba 367,977,335 147 H/M Tabora 4,441,672,629 
109 H/W Musoma 748,212,000 148 H/W 

Tandahimba 
227,343,228 

110 H/M Musoma 1,353,955,484 149 H/JIJI Tanga 1,129,223,260 
111 H/W 

Mvomero 
1,806,897,461 150 H/M Temeke 368,411,979 

112 H/W Mwanga 770,348,489 151 H/MJI 
Tunduma 

279,937,452 

113 H/JIJI 
Mwanza 

2,726,768,137 152 H/W Tunduru 1,238,053,862 

114 H/W 
Nachingwea 

13,313,000 153 H/W Ukerewe 250,677,481 

115 H/MJI 
Nanyamba 

319,509,000 154 H/W Ulanga 1,515,932,000 

      
155 H/W Urambo 586,511,420 158 H/W 

Wang'ing'ombe 
197,349,424 

156 H/W Ushetu 291,330,658    
157 H/W Uvinza 639,837,000    

Jumla Kuu 165,562,212,375 
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Kiambatisho  5:4: Bakaa ya fedha na thamani ya mtandao wa 
barabara zilizochukuliwa na Wakala wa Barabara Mjini na Vijijini 

Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

A: Kanda ya Kati   

  DODOMA   

1 H/M Dodoma  3,016,468,014  21,655,532,716  

2 H/W Mpwapwa  116,108,103 436,165,527  

3 H/W Chemba  3,443,878 78,622,590  

4 H/W Bahi  1,038,807,491 3,541,303,896  

5 H/W Chamwino  216,141,350 4,189,042,756  

6 H/W Kondoa  835,745,900 3,743,875,500  

7 H/W Kongwa  38,781,467 3,618,764,995  

8 H/Mji Kondoa  543,109,346 1,189,658,393  

  Jumla Ndogo  5,808,605,549 38,452,966,373 

       

  SINGIDA    

9 H/M Singida  476,129 1,091,178,036 

10 H/W Singida  54,700,000 474,462,000 

11 H/W Iramba  1,409,740,000 328,026,000 

12 H/W Manyoni  1,080,992 1,032,788,802 

13 H/W Ikungi  5,000 830,086,000 

14 H/W Itigi  12,063,116 6,864,500 

15 H/W Mkalama  852,000 10,000,000 

  Jumla Ndogo 1,478,917,237 3,773,405,338 

       

  KIGOMA     

16 H/M Kigoma/Ujiji  22,184,112 8,065,497,623 

17 H/W Kakonko  56,036,000 148,175,000 

18 H/W Buhigwe  224,732,564 217,046,893 

19 H/W Uvinza  340,639,000 106,504,000 

20 H/W Kasulu  0 2,891,480,000 

21 H/Mji Kasulu  1,047,229 115,335,512 

22 H/W Kibondo  7,601,000 507,019,350 

23 H/W Kigoma  213,990,000 6,778,000 

  Jumla ndogo 866,229,905 12,057,836,378 
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Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

  TABORA    

24 H/M Tabora  4,461,330 1,391,931,997 

25 H/Mji Nzega  20,985,355 1,156,100,695 

26 H/W Igunga  2,779,240 1,948,128,010 

27 H/W Nzega  35,418,122 238,798,690 

28 H/W Tabora  139,000 1,788,357,000 

29 H/W Urambo  291,554,611 1,573,054,970 

30 H/W Sikonge  84,700,614 671,920,118 

31 H/W Kaliua  203,732,949 63,309,000 

  Jumla ndogo 643,771,221 8,831,600,480 

      

  Jumla kwa Kanda ya Kati 8,797,523,912 63,115,808,569 

      

B: Kanda ya Pwani   

  DAR ES SALAAM   

32 H/JIJI Dar es Salaam  0 0 

33 H/M Kinondoni  13,481,698,156 33,181,022,500 

34 H/M Temeke    

35 H/M Ilala  1,939,812,060 138,276,797,000 

36 H/M Kigamboni  703,570,50 24,433,120 

  Jumla ndogo   

      

  PWANI   

37 H/MJI Kibaha    

38 H/W Mkuranga  303,743,004 1,325,461,275 

39 H/W Ba`gamoyo  291,397,032 3,475,866,389 

40 H/W Kibiti  1,008,283,000 372,387,000 

  JUmla ndogo   

      

  MOROGORO   

41 H/W Kilosa  1,139,579,529.05 253,232,000 

      

  MTWARA   

42 H/M Mtwara  572,579,000 36,161,353,000 

43 H/W Mtwara  36,640,000  
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Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

44 H/W Masasi  36,640,000  

45 H/MJI Masasi  314,934,116.37 499,145,953.45 

46 H/W Nanyumbu  376,047,833.80  

  Jumla ndogo   

      

  LINDI   

47 H/M Lindi  405,926,000 1,577,522,185.72 

48 H/W Kilwa  789,050,678 47,964,250 

      

C: Kanda ya Ziwa    

  SIMIYU   

49 H/W Bariadi  233,136 1,760,228,000 

50 H/MJI Bariadi  4,510,000 1,625,965,000 

51 H/W Busega  221,000 671,049,000 

52 H/W Itilima  346,783,929 1,045,032,530 

53 H/W Maswa  1,103,632 3,807,310,832 

54 H/W Meatu  22,913 927,106,980 

  Jumla ndogo 352,874,610 9,836,692,342 

      

  GEITA   

55 H/MJI Geita  572,156,103 3,581,297,905 

56 H/W Bukombe  912,000 3,471,557,000 

57 H/W Geita  107,743,000 581,108,000 

58 H/W Chato  1,051,450,477 1,471,863,856 

59 H/W Nyang'hwale  6,000,000 1,082,669,000 

60 H/W Mbogwe  22,149,000 3,081,768,000 

  Jumla ndogo 1,760,410,580 13,270,263,761 

    

  MARA   

61 H/M Musoma  67,548,706 9,546,033,773 

62 H/W Bunda  267,643,000 351,208,000 

63 H/MJI Bunda  10,498,632 1,440,943,912 

64 H/W Tarime  204,541,840 1,642,698,002 

65 H/W Serengeti  504,941,000 1,625,474,000 

66 H/W Butiama  4,463,415 799,928,281 
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Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

67 H/W Rorya  2,692,688 402,668,349 

68 H/W Musoma  78,653,847 1,933,014,032 

69 H/MJI Tarime  5,197,802 489,998,345 

  Jumla ndogo 1,146,180,930 18,231,966,694 

    

  MWANZA   

70 H/JIJI Mwanza  742,484,146 9,959,762,903 

71 H/M Ilemela  307,254,947 7,055,922,788 

72 H/W Kwimba  30,740,951 3,045,753,724 

73 H/W Misungwi  549,329,680 1,658,757,554 

74 H/W Magu  170,255,464 2,644,966,168 

75 H/W Buchosa  13,586,000 1,188,788,000 

76 H/W Sengerema  551,301,000 1,128,915,000 

77 H/W Ukerewe  4,328,461 632,208,045 

  Jumla ndogo 2,369,280,649 27,315,074,182 

    

  KAGERA   

78 H/M Bukoba  580,884,564 3,915,142,374 

79 H/W Karagwe  15,000 2,082,023,000 

80 H/W Biharamulo  9,294,790 780,289,539 

81 H/W Muleba  722,886,750 4,252,055,812 

82 H/W Bukoba  509,533,781 2,956,415,816 

83 H/W Ngara  0 1,399,344,595 

84 H/W Missenyi  51,592,840 2,281,233,160 

85 H/W Kyerwa  1,124,542,774 3,244,275,536 

  Jumla ndogo 2,998,750,499 20,910,779,832 

      

  SHINYANGA   

86 H/MJI Kahama  314,257,095 3,742,344,150 

87 H/W Kishapu  547,314,231 950,661,178 

88 H/W Msalala  569,177,304 771,556,203 

89 H/W Shinyanga  102,836,223 490,302,814 

90 H/M Shinyanga  313,074,389 371,589,005 

91 H/W Ushetu  14,215,763 950,661,178 

  Jumla ndogo 1,860,875,005 7,277,114,528 
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Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

  Jumla kwa kanda ya Ziwa 10,488,372,273 79,715,756,686 

    

D: Kanda ya Kaskazini   

  ARUSHA   

92 H/JIJI Arusha  78,530,000 3,152,070,000 

93 H/W Arusha  787,037,309.10 1,324,317,128.90 

94 H/W Karatu  194,364,203 491,528,437 

95 H/W Longido  8,618,000 135,000,000 

96 H/W Meru  127,893,190 3,153,318,500 

97 H/W Monduli  25,329,516 791,308,529 

98 H/W Ngorongoro  476,554,861 4,671,616,206 

   Jumla ndogo 1,698,327,079 13,719,158,801 

    

  KILIMANJARO   

99 H/M Moshi  244,769,623.71 90,196,884,688 

100 H/W Moshi  511,294,185 5,634,776,349 

101 H/W Mwanga  28,936,674 1,068,438,173 

102 H/W Rombo  457,885,000 - 

103 H/W Same  10,270,583 3,102,983,549 

104 H/W Siha  681,488,000 866,473,000 

105 H/W Hai  19,468,174 8,762,220,575 

  Jumla ndogo 1,954,112,239.71 109,631,776,334 

    

  TANGA   

106 H/W Bumbuli  0 383,229,652 

107 H/W Handeni   379,245,489 870,945,149 

108 H/MJI Handeni  211,688,657 229,539,227 

109 H/W Kilindi  408,747,652 0 

110 H/W Korogwe  906,205,964 313,866,990 

111 H/MJI Korogwe  80,671,099.52 3,569,037,217 

112 H/W Lushoto  0 273,050,985 

113 H/W Mkinga  105,939,929 413,330,887 

114 H/W Muheza  22,606,812 873,929,807 

115 H/W Pangani  6,183,158 467,485,217 

116 H/JIJI Tanga  506,694,571 39,039,077,940 
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Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

  Jumla ndogo 2,627,983,331.52 46,433,493,071 

    

  MANYARA    

117 H/W Babati  603,324,000 1,026,750,000 

118 H/MJI Babati  21,849,221 5,431,841,323 

119 H/W Hanang  15,623,035 273,677,000 

120 H/W Kiteto  447,266,681.35 2,666,450,493.83 

121 H/W Mbulu  59,289,000 1,422,841,226 

122 H/W Simanjiro  32,123,000 784,416,000 

123 H/MJI Mbulu  137,000 1,400,969,000 

  Jumla ndogo 1,179,611,937 13,006,945,043 

  Jumla kwa kanda ya Kaskazini   

    

E: Kanda za Juu Kusini   

  KATAVI   

124 H/W Mlele  15,527,000 1,668,028 

125 H/M Mpanda  3,206,123,812 3,977,129,425 

126 H/W Mpanda  536,679,000 1,757,319,949 

127 H/W Nsimbo  66,893,585 862,719,389 

128 H/W Mpimbwe  30,909,531 - 

  Jumla ndogo 3,856,132,928 3,856,132,928 

      

  NJOMBE   

129 H/MJI Njombe  822,293,809.91 3,924,445,962.64 

130 H/W Ludewa  - 4,645,156,086.16 

131 H/MJI Makambako  51,607,028.95 87,103,815.83 

132 H/W Makete    

133 H/W Njombe  83,807,675.83 2,885,805,341.79 

134 H/W Wang'ing'ombe  949,987,189.35 4,530,425,195 

    

    

  IRINGA   

135 H/W Iringa  125,489,785.93 1,164,565,386.92 

136 H/M Iringa  1,256,939,115.27 15,989,369,868.92 

137 H/MJI Mafinga  1,654,667.08 2,750,876,873.97 
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Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

138 H/W Kilolo  211,011,158.43 7,700,894,399.38 

139 H/W Mufindi  10,002,903.18 1,586,767,300 

  Jumla ndogo 1,605,097,629.89 29,192,473,829.19 

    

  MBEYA   

140 H/JIJI Mbeya    

141 H/W Mbeya  640,615,356.17 3,882,787,191.57 

142 H/W Rungwe  1,585,114,956.49 2,126,904,290.95 

143 H/W Mbarali  27,402.76 2,463,178,420.20 

144 H/W Kyela  4,129,977,630.34 6,568,652,753.07 

145 H/W Chunya  15,819.45 2,773,580,991.81 

146 H/W Busokelo  3,723,218,619.90 375,838,928 

 Jumla ndogo 10,078,969,785.11 18,190,942,575.60 

    

  SONGWE   

147 H/W Mbozi  373,939,059.64 1,408,738,037.60 

148 H/W Ileje  60,911,785.85 992,445,333.33 

149 H/W Momba  34,461.10 227,330,091.71 

150 H/MJI Tunduma  904,436.64 4,301,617,898.36 

151 H/W Songwe  21,829,969.88 1,296,606,552.61 

  Jumla ndogo 457,619,713.11 8,226,737,913.61 

    

  RUVUMA   

152 H/M Songea  220,360,215 6,426,662,629.40 

153 H/W Songea  380,560,578.25 1,166,638,336.16 

154 H/MJI Mbinga  286,373.56 1,479,400,000 

155 H/W Madaba  136,840,827.34 - 

156 H/W Nyasa  141,034,812 465,786,126.47 

157 H/W Namtumbo  649,791,103.18 4,589,382,771.75 

158 H/W Tunduru  280,012,056 2,757,492,302.77 

159 H/W Mbinga  40,782,554.95 136,840,827.34 

  Jumla ndogo 1,849,668,520.28 7,949,502,028.33 

    

  RUKWA   

160 H/M Sumbawanga  317,565,417.85 6,392,217,151.89 



 
 

376 
 

Na Jina la Mamlaka Bakaa ya fedha Mtandao wa Barabara 
(Sh.) 

161 H/W Sumbawanga  107,666,676 333,107,725.06 

162 H/W Kalambo  1,079,000 1,366,518.88 

163 H/W Nkasi  670,336,937.84 1,256,853,750 

  Jumla ndogo 1,096,648,031.69 7,983,545,145.83 

 Jumla Kuu 68,294,093,494.02 622,778,967,107.44 
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6.0 TATHMINI YA MFUMO WA UDHIBITI WA NDANI NA MASUALA YA 
UTAWALA 

Kiambatisho  6.0:1:Mapungufu katika mifumo ya TEHAMA na Uhasibu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mfumo 
haujafungam
anishwa na 

Viwango vya 
Kimataifa vya 

Uhasibu 
katika Sekta 

ya Umma 
(IPSAS) 

Kutoweza 
kutoa 

taarifa za 
mwisho 
za fedha 

kutofunga
manishwa 
na Mfumo  
wa ajeti 

na 
Mipango 

Tatizo la 
mtandao 

Kutotumi
a moduli 

zote 

1 H/Jiji  Arusha  v v v v v 
2 H/W  Arusha  v v v v v 
3 H/W  Bahi  v v v v v 
4 H/W  Buchosa  v v v v v 
5 H/W  Bumbuli  v v v v v 
6 H/Mji  Bunda  v v v   v 
7 H/W  Busokelo  v v v v v 

8 
H/W  
Chamwino  v v v v v 

9 H/W  Igunga  v v v v v 
10 H/W  Ileje  v v v v v 
11 H/M  Ilemela  v v v   v 
12 H/W  Kaliua  v v v v v 
13 H/W  Kiteto  v v v   v 
14 H/W  Kondoa  v v v v v 
15 H/Mji  Kondoa  v v v v v 
16 H/W  Kyerwa  v v v   v 
17 H/W  Lushoto  v v v   v 

18 
H/Mji  
Makambako v v v v v 

19 H/W  Maswa  v v v v v 
20 H/W  Mbarali  v v v v v 
21 H/W  Mbeya  v v v v v 
22 H/W  Mbozi  v v v v v 
23 H/W  Mbulu  v v v   v 
24 H/W  Meru  v v v v v 
25 H/W  Mkinga  v v v v v 
26 H/W  Mkuranga  v v v v v 
27 H/W  Momba  v v v v v 
28 H/W  Monduli  v v v v v 
29 H/M  Morogoro  v v v v v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mfumo 
haujafungam
anishwa na 

Viwango vya 
Kimataifa vya 

Uhasibu 
katika Sekta 

ya Umma 
(IPSAS) 

Kutoweza 
kutoa 

taarifa za 
mwisho 
za fedha 

kutofunga
manishwa 
na Mfumo  
wa ajeti 

na 
Mipango 

Tatizo la 
mtandao 

Kutotumi
a moduli 

zote 

30 H/M  Mpanda  v v v v v 

31 
H/W  
Mpwapwa  v v v v v 

32 H/W  Musoma  v v v v v 

33 
H/W  
Ngorongoro  v v v v v 

34 H/W  Nyasa  v v v v v 
35 H/W  Rungwe v v v v v 
36 H/W  Singida  v v v v v 
37 H/M  Singida  v v v v v 
38 H/W  Tabora  v v v v v 
39 H/W  Tarime  v v v   v 

 

Kiambatisho  6.0:2: Mapungufu katika Mazingira ya Jumla ya Mfumo 
wa Teknolojia ya Habari 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutoku
wa na 
sera ya 
Teknol
ojia ya 
Habari 

Kutokuw
epo kwa 
mpango 

wa 
kujiking

a na 
maafa 

Kutokua na 
mikakati 
ya kuzuia 
uharibifu 
ya kulinda 

vifaa 

Kutojenga 
uwezo wa 
kutosha 

kwa 
wafanyak

azi 

Kutokua na 
mpango 

mkakati wa 
Teknolojia 
ya Habari 

uhaba wa 
watumishi 

1 H/W Mpwapwa  
 

v v v v 
 

2 H/W Chemba  v v v v v 
 

3 H/W Chamwino  v v v v v v 
4 H/W Kondoa  

 
v v v v 

 

5 H/W Kongwa  v v v v v 
 

6 H/M Singida  
 

v v v v 
 

7 H/W Iramba  
 

v v v v v 
8 H/W Manyoni  

 
v v v v 

 

9 H/W Itigi  v v v v v 
 

10 H/W Mkalama  
 

v v v v v 
11 H/Mji Kasulu  

 
v v v v 

 

12 H/W Igunga  v v v v v 
 

13 H/W Tabora  
 

v v v v 
 

14 H/W Kaliua  v v v v v 
 

15 H/M Ilala  v v v v v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutoku
wa na 
sera ya 
Teknol
ojia ya 
Habari 

Kutokuw
epo kwa 
mpango 

wa 
kujiking

a na 
maafa 

Kutokua na 
mikakati 
ya kuzuia 
uharibifu 
ya kulinda 

vifaa 

Kutojenga 
uwezo wa 
kutosha 

kwa 
wafanyak

azi 

Kutokua na 
mpango 

mkakati wa 
Teknolojia 
ya Habari 

uhaba wa 
watumishi 

16 H/Mji Kibaha  v v v v v 
 

17 H/W Mkuranga  v v v v v 
 

18 H/W Mafia  v v v v v 
 

19 H/W Kisarawe  v v v v v 
 

20 H/M Morogoro  v v v v v 
 

21 H/W Malini  
 

v v v v 
 

22 H/W Mvomero  
 

v v v v 
 

23 H/W Gairo  v v v v v 
 

24 H/W Liwale  
 

v v v v 
 

25 H/W Nachingwea  v v v v v 
 

26 H/W Lindi  
 

v v v v 
 

27 H/W Kilwa  
      

28 H/M Ubungo  v v v v v 
 

29 H/W Busega  v v 
  

v v 
30 H/W Itilima  v v 

 
v v 

 

31 H/W Maswa  v v v v v v 
32 H/W Bukombe  

 
v 

 
v v 

 

33 H/W Nyang'hwale  v v 
 

v v 
 

34 H/M Ilemela  
 

v v v v 
 

35 H/W Kwimba  
 

v 
  

v 
 

36 H/W Misungwi  v v v v v v 
37 H/W Magu  

 
v v v v v 

38 H/W Buchosa  v v v v v v 
39 H/W Sengerema  

 
v v v v v 

40 H/M Bukoba  v v 
 

v v 
 

41 H/M Shinyanga  
 

v 
  

v 
 

42 H/Jiji Arusha  
 

v v v v 
 

43 H/W Arusha  
 

v 
  

v 
 

44 H/W Karatu  
 

v 
 

v v 
 

45 H/W Longido  v v v v v v 
46 H/W Meru  

 
v v v v v 

47 H/W Monduli  
 

v v v v 
 

48 H/W Ngorongoro  
 

v v v v v 
49 H/W Moshi  

 
v v v v v 

50 H/W Mwanga  
      

51 H/W Rombo  
 

v 
  

v 
 

52 H/W Hai  v v 
 

v 
  

53 H/W Bumbuli  
 

v 
  

v 
 

54 H/W Handeni   
 

v v v v v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutoku
wa na 
sera ya 
Teknol
ojia ya 
Habari 

Kutokuw
epo kwa 
mpango 

wa 
kujiking

a na 
maafa 

Kutokua na 
mikakati 
ya kuzuia 
uharibifu 
ya kulinda 

vifaa 

Kutojenga 
uwezo wa 
kutosha 

kwa 
wafanyak

azi 

Kutokua na 
mpango 

mkakati wa 
Teknolojia 
ya Habari 

uhaba wa 
watumishi 

55 H/W Kilindi  
 

v v 
 

v 
 

56 H/W Lushoto  
 

v v 
 

v 
 

57 H/W Mkinga  
 

v v 
 

v 
 

58 H/W Muheza  
 

v v 
 

v 
 

59 H/W Pangani  
 

v v v v 
 

60 H/Mji Babati  v v v v v 
 

61 H/W Mbulu  
 

v v v v 
 

62 H/Mji Mbulu  v v v v v 
 

63 H/W Mlele  
 

v v 
 

v 
 

64 H/M Mpanda  
 

v v 
   

65 H/W Mpanda  
 

v v 
   

66 H/W Nsimbo  
 

v v 
 

v 
 

67 H/W Mpimbwe  
 

v v 
   

68 H/Mji Makambako  v v v 
 

v 
 

69 H/W Makete  v v v 
 

v 
 

70 H/M Iringa  
 

v v 
 

v 
 

71 H/W Kilolo  
  

v 
   

72 H/W Mufindi  
 

v v 
 

v 
 

73 H/W Mbeya  
 

v v 
 

v v 
74 H/W Rungwe  

 
v v 

 
v 

 

75 H/W Mbarali  v v v 
 

v 
 

76 H/W Kyela  v v v 
 

v v 
77 H/W Chunya  v v v 

 
v 

 

78 H/W Busokelo  v v v 
 

v v 
79 H/W Mbozi  

 
v v 

 
v 

 

80 H/Mji Tunduma  
 

v v 
 

v v 
81 H/W Songwe  v 

  
v v v 

82 H/M Songea  
 

v v 
 

v 
 

83 H/W Songea  
      

84 H/Mji Mbinga  
 

v v 
 

v v 
85 H/W Madaba  

 
v v 

 
v 

 

86 H/W Tunduru  
 

v v 
 

v 
 

87 H/W Mbinga  
 

v v 
 

v 
 

88 H/M Sumbawanga  
 

v v 
 

v v 
89 H/W Sumbawanga  

 
v v 

 
v v 

90 H/W Kalambo  
 

v v 
 

v 
 

91 H/W Nkasi  
 

v v 
 

v 
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Kiambatisho 6.0:3: Utendaji usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kamati 
hazikukutana 
angalau mara 
moja kwa kila 
robo mwaka 

Kamati 
hazikupiti
a taarifa 
za fedha 

wanakamati 
wa Kamati 
za Ukaguzi 
hawakuwa 
na ufahamu 
wa  mambo 
ya kifedha 

Hazikuandaa 
na kuwasilisha 

ripoti ya 
majukumu 

yake ya 
mwaka 

Hakukuw
a na 

kamati 
ya 

Ukaguzi 

1 H/Jiji Arusha  
 

v 
 

v 
 

2 H/W Arusha  
 

v v v 
 

3 H/Mji Babati  
 

v 
 

v 
 

4 H/W Bagamoyo  
     

5 H/W Bahi  
 

v 
 

v 
 

6 H/W Buchosa  v v v v 
 

7 H/W Buhigwe  v v 
 

v 
 

8 H/W Bukoba  v v 
   

9 H/W Bumbuli  
 

v 
 

v 
 

10 H/W Bunda  v v v v 
 

11 H/W Busokelo  
 

v v v 
 

12 H/W Butiama  
 

v 
 

v 
 

13 H/W Chalinze  
 

v 
 

v 
 

14 H/W Chamwino  
 

v 
 

v 
 

15 H/W Chato  
 

v v 
  

16 H/W Chemba  
 

v v v 
 

17 H/W Chunya  v v v v 
 

18 H/M Dodoma  
 

v 
 

v 
 

19 H/W Gairo  
 

v 
 

v 
 

20 H/W Geita  
 

v 
 

v 
 

21 H/W Hai  
     

22 H/W Hanang  
 

v 
 

v 
 

23 H/W Handeni   
 

v 
 

v 
 

24 H/Mji Handeni  
     

25 H/Mji Ifakara  
 

v 
 

v 
 

26 H/W Igunga  
 

v 
 

v 
 

27 H/W Ikungi  
 

v 
 

v 
 

28 H/M Ilala  
     

29 H/W Ileje  v v v v 
 

30 H/W Iramba  
 

v 
 

v 
 

31 H/W Iringa  v v v v 
 

32 H/W Itigi  
 

v 
 

v 
 

33 H/W Kakonko  
     

34 H/W Kalambo  v v v v 
 

35 H/W Karatu  
 

v v v 
 

36 H/W Kasulu  
 

v 
 

v 
 

37 H/Mji Kasulu  v v 
 

v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kamati 
hazikukutana 
angalau mara 
moja kwa kila 
robo mwaka 

Kamati 
hazikupiti
a taarifa 
za fedha 

wanakamati 
wa Kamati 
za Ukaguzi 
hawakuwa 
na ufahamu 
wa  mambo 
ya kifedha 

Hazikuandaa 
na kuwasilisha 

ripoti ya 
majukumu 

yake ya 
mwaka 

Hakukuw
a na 

kamati 
ya 

Ukaguzi 

38 H/W Kibaha  
     

39 H/Mji Kibaha  
 

v 
 

v 
 

40 H/W Kibiti Dsrict 
     

41 H/W Kibondo  v v 
 

v 
 

42 H/W kigamboni 
    

v 
43 H/M Kigoma/Ujiji  

 
v 

 
v 

 

44 H/W Kilindi  
 

v 
 

v 
 

45 H/W Kilombero  
 

v 
 

v 
 

46 H/W Kilosa  v v v v 
 

47 H/W Kilwa  
 

v 
 

v 
 

48 H/M Kinondoni  v v 
 

v 
 

49 H/W Kisarawe  
 

v v v 
 

50 H/W Kishapu  v v 
 

v 
 

51 H/W Kiteto  
 

v 
 

v 
 

52 H/W Kondoa  
 

v 
 

v 
 

53 H/Mji Kondoa  v v 
 

v 
 

54 H/W Kongwa  
 

v v v 
 

55 H/W Kwimba  v v 
 

v 
 

56 H/W Lindi  
 

v 
 

v 
 

57 H/M Lindi  
 

v 
 

v 
 

58 H/W Longido  
 

v 
 

v 
 

59 H/W Ludewa  v v v v 
 

60 H/W Lushoto  
 

v 
 

v 
 

61 H/W Madaba v v v v 
 

62 H/W Mafia  v v v v 
 

63 H/Mji Makambako  v v v v 
 

64 H/W Manyoni  
 

v 
 

v 
 

65 H/W Masasi  
     

66 H/Mji Masasi  
 

v 
 

v 
 

67 H/W Maswa  
 

v 
 

v 
 

68 H/W Mbarali  
 

v 
 

v 
 

69 H/Jiji Mbeya  v v v v 
 

70 H/W Mbeya  
 

v 
 

v 
 

71 H/W Mbinga  v v v v 
 

72 H/Mji Mbinga  v v v v 
 

73 H/W Mbogwe  
 

v v 
  

74 H/W Mbozi  v v v v 
 

75 H/W Mbulu  
 

v 
 

v 
 

76 H/Mji Mbulu  v v 
 

v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kamati 
hazikukutana 
angalau mara 
moja kwa kila 
robo mwaka 

Kamati 
hazikupiti
a taarifa 
za fedha 

wanakamati 
wa Kamati 
za Ukaguzi 
hawakuwa 
na ufahamu 
wa  mambo 
ya kifedha 

Hazikuandaa 
na kuwasilisha 

ripoti ya 
majukumu 

yake ya 
mwaka 

Hakukuw
a na 

kamati 
ya 

Ukaguzi 

77 H/W Meatu  
 

v 
 

v 
 

78 H/W Meru  
 

v 
 

v 
 

79 H/W Misungwi  
 

v 
 

v 
 

80 H/W Mkalama  
 

v 
 

v 
 

81 H/W Mkinga  
 

v 
 

v 
 

82 H/W Mkuranga  
 

v v v 
 

83 H/W Mlele  
 

v v v 
 

84 H/W Momba  v v 
 

v 
 

85 H/W Monduli  v v 
 

v 
 

86 H/W Morogoro  
     

87 H/M Morogoro  
 

v 
 

v 
 

88 H/W Moshi  v v 
 

v 
 

89 H/W Mpanda  
 

v v v 
 

90 H/M Mpanda  v v v v 
 

91 H/W Mpimbwe  
  

v 
  

92 H/W Mpwapwa  
 

v 
 

v 
 

93 H/W Msalala  
 

v 
 

v 
 

94 H/W Mtwara  v v v v 
 

95 H/W Mufindi  
 

v 
 

v 
 

96 H/W Muheza 
 

v 
 

v 
 

97 H/W Muleba  
 

v v 
  

98 H/W Musoma  v v 
 

v 
 

99 H/M Musoma  
 

v v v 
 

100 H/W Mvomero  
 

v 
 

v 
 

101 H/W Mwanga  
 

v 
 

v 
 

102 H/Jiji Mwanza  
 

v 
 

v 
 

103 H/W Nachingwea  
 

v 
 

v 
 

104 H/Mji Nanyamba  
 

v 
 

v 
 

105 H/W Nanyumbu  
 

v v v 
 

106 H/W Newala  
 

v 
 

v 
 

107 H/Mji Newala  
 

v 
 

v 
 

108 H/W Ngara  
   

v 
 

109 H/W Ngorongoro  
 

v 
 

v 
 

110 H/W Nkasi  v v v v 
 

111 H/W Nsimbo  v v v v 
 

112 H/W Nyang'hwale  
 

v v 
  

113 H/W Nyasa  
 

v 
 

v 
 

114 H/W Pangani  
 

v v v 
 

115 H/W Rombo  
 

v 
 

v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kamati 
hazikukutana 
angalau mara 
moja kwa kila 
robo mwaka 

Kamati 
hazikupiti
a taarifa 
za fedha 

wanakamati 
wa Kamati 
za Ukaguzi 
hawakuwa 
na ufahamu 
wa  mambo 
ya kifedha 

Hazikuandaa 
na kuwasilisha 

ripoti ya 
majukumu 

yake ya 
mwaka 

Hakukuw
a na 

kamati 
ya 

Ukaguzi 

116 H/W Rorya  v v 
 

v 
 

117 H/W Ruangwa  
 

v 
 

v 
 

118 H/W Rufiji  
 

v 
 

v 
 

119 H/W Rungwe v v 
 

v 
 

120 H/W Sengerema  
 

v 
 

v 
 

121 H/W Serengeti  v v 
 

v 
 

122 H/W Shinyanga  v v 
 

v 
 

123 H/W Siha  v v 
 

v 
 

124 H/W Sikonge  
 

v 
 

v 
 

125 H/W Simanjiro  v v 
 

v 
 

126 H/W Singida  
 

v 
 

v 
 

127 H/M Singida  
 

v 
 

v 
 

128 H/W Songea  v v v v 
 

129 H/W Songwe  v v 
 

v 
 

130 H/W Sumbawanga  v v 
 

v 
 

131 H/M Sumbawanga  v v 
 

v 
 

132 H/W Tabora  v v 
 

v 
 

133 H/Mji Tarime  v v v v 
 

134 H/Mji Tunduma 
 

v v v 
 

135 H/W Tunduru  v v v v 
 

136 H/W Ukerewe  v v v v 
 

137 H/W Ulanga  
 

v 
 

v 
 

138 H/W Urambo  v v 
 

v 
 

139 H/W Uvinza  v v 
 

v 
 

140 H/W Wang'ing'ombe  v v 
 

v 
 

 
 
 
Kiambatisho 6.0:4: Mapungufu katika utendaji kazi wa Kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Uhaba wa 
watumishi 

Kutokuwa 
na vitendea 

kazi vya 
kutosha 

Kutofanyi
wa 

mafunzo 

Kutokua na 
mpango wa 

ukaguzi 

Bajeti 
isiyokidhi 

1 H/Jiji Arusha  
  

v 
  

2 H/W Arusha  v v v 
  

3 H/Mji Babati  v v v 
 

v 

4 H/W Bahi  
 

v v 
  



 
 

385 
 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Uhaba wa 
watumishi 

Kutokuwa 
na vitendea 

kazi vya 
kutosha 

Kutofanyi
wa 

mafunzo 

Kutokua na 
mpango wa 

ukaguzi 

Bajeti 
isiyokidhi 

5 H/W Bariadi  
 

v 
  

v 

6 H/W Buchosa  v v v 
  

7 H/W Buhigwe  v v v v 
 

8 H/W Bukoba  v v v 
  

9 H/M Bukoba  v v v 
  

10 H/W Bukombe  v v v 
  

11 H/W Bumbuli  v v v 
 

v 

12 H/W Bunda  v v v 
 

v 

13 H/W Busega  
 

v v 
  

14 H/W Busokelo  v v v v v 

15 H/W Chalinze  v v v 
 

v 

16 H/W Chamwino  v v v 
 

v 

17 H/W Chato  
 

v v 
  

18 H/W Chemba  v v v 
 

v 

19 H/W Chunya  
 

v v v 
 

20 H/M Dodoma  
 

v v v 
 

21 H/W Gairo  v v v 
 

v 

22 H/W Geita  v v v 
  

23 H/Mji Geita  v 
    

24 H/W Hai  v v v 
  

25 H/W Hanang  
 

v v 
 

v 

26 H/W Handeni   v v v v v 

27 H/Mji Handeni  
     

28 H/Mji Ifakara  v v v 
 

v 

29 H/W Igunga  v v v 
 

v 

30 H/W Ikungi  v v v v v 

31 H/M Ilala  v 
   

v 

32 H/W Ileje  v v v v v 

33 H/M Ilemela  v v v 
  

34 H/W Iramba  v v v v 
 

35 H/W Iringa  v v v v 
 

36 H/M Iringa  
    

v 

37 H/W Itigi  
 

v v 
 

v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Uhaba wa 
watumishi 

Kutokuwa 
na vitendea 

kazi vya 
kutosha 

Kutofanyi
wa 

mafunzo 

Kutokua na 
mpango wa 

ukaguzi 

Bajeti 
isiyokidhi 

38 H/W Itilima  v 
 

v 
  

39 H/W Kakonko  
 

v v 
 

v 

40 H/W Kalambo  
 

v v v v 

41 H/W Kaliua  v v v 
 

v 

42 H/W Karatu  v v v 
  

43 H/W Kasulu  v v v 
 

v 
44 H/Mji Kasulu  

 
v v v v 

45 H/W Kibaha  
 

v v 
 

v 

46 H/Mji Kibaha  
 

v v v 
 

47 H/W Kibiti Dsrict v v v 
 

v 

48 H/W Kibondo  v v v 
 

v 

49 H/W Kigoma  v v v 
 

v 

50 H/M Kigoma/Ujiji  
 

v v v v 

51 H/W Kilindi  
 

v v 
 

v 

52 H/W Kilombero  v v v 
 

v 

53 H/W Kilosa  v v v 
 

v 

54 H/W Kishapu  v v v 
 

v 

55 H/W Kiteto  v v v 
 

v 

56 H/W Kondoa  
 

v v 
  

57 H/Mji Kondoa  v v v 
 

v 

58 H/W Kongwa  v v v 
 

v 

59 H/W Kwimba  v v v 
 

v 

60 H/W Kyela  v v v v v 

61 H/M Lindi  
 

v v 
 

v 

62 H/W Liwale  v 
    

63 H/W Longido  v v v 
 

v 

64 H/W Lushoto  
 

v v v v 

65 H/W Madaba v v v v v 

66 H/W Mafia  v v v 
 

v 

67 H/W Magu  v v v 
 

v 

68 H/W Makete  
     

69 H/W Malini  v v v v 
 

70 H/W Masasi  
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Uhaba wa 
watumishi 

Kutokuwa 
na vitendea 

kazi vya 
kutosha 

Kutofanyi
wa 

mafunzo 

Kutokua na 
mpango wa 

ukaguzi 

Bajeti 
isiyokidhi 

71 H/Mji Masasi  v v v v 
 

72 H/W Maswa  v v v 
 

v 

73 H/W Mbarali  
 

v v v v 

74 H/Jiji Mbeya 
  

v v 
 

75 H/W Mbeya  
   

v v 

76 H/W Mbinga  
  

v v v 

77 H/Mji Mbinga  v v v 
 

v 

78 H/W Mbogwe  
 

v v 
  

79 H/W Mbozi  v 
 

v v 
 

80 H/W Mbulu  
 

v v 
  

81 H/Mji Mbulu  v v v 
 

v 

82 H/W Meatu  v v v 
 

v 

83 H/W Meru  v v v v v 

84 H/W Misungwi  v v v 
 

v 

85 H/W Mkalama  v v v v v 

86 H/W Mkinga  v v v v 
 

87 H/W Mkuranga  v v v 
  

88 H/W Mlele  v v v v v 

89 H/W Momba  
 

v v v v 

90 H/W Monduli  
 

v v 
  

91 H/W Morogoro  v v v 
  

92 H/M Morogoro  v v v 
 

v 

93 H/W Mpanda  v v 
 

v v 

94 H/M Mpanda  v v 
 

v v 

95 H/W Mpimbwe  v v 
 

v v 

96 H/W Mpwapwa  v v v v v 

97 H/W Msalala  v v v 
  

98 H/W Mtwara  v v v v v 

99 H/W Mufindi  v v 
 

v v 

100 H/W Muheza v v v 
 

v 

101 H/W Muleba  v v v 
  

102 H/M Musoma  v v v 
 

v 

103 H/W Mvomero  v v v 
 

v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Uhaba wa 
watumishi 

Kutokuwa 
na vitendea 

kazi vya 
kutosha 

Kutofanyi
wa 

mafunzo 

Kutokua na 
mpango wa 

ukaguzi 

Bajeti 
isiyokidhi 

104 H/W Mwanga  v v v 
 

v 

105 H/Jiji Mwanza  
 

v v v 
 

106 H/W Nachingwea  v v 
  

v 

107 H/Mji Newala  v v v v 
 

108 H/W Ngara  v v v 
  

109 H/W Ngorongoro  v v v 
 

v 

110 H/W Njombe  v v 
 

v v 

111 H/W Nsimbo  v v 
 

v v 

112 H/W Nyang'hwale  v v v 
  

113 H/W Nyasa  v v v v v 

114 H/Mji Nzega  
 

v v 
 

v 

115 H/W Pangani  
 

v v v v 

116 H/W Rombo  v v v 
 

v 

117 H/W Ruangwa  
 

v v v v 

118 H/W Rufiji  v v v 
  

119 H/W Rungwe 
 

v v v v 

120 H/W Same  
 

v v 
  

121 H/W Sengerema  v v v 
 

v 

122 H/W Serengeti  v v v 
 

v 

123 H/W Shinyanga  
 

v v 
 

v 

124 H/M Shinyanga  v v v 
  

125 H/W Siha  v v v v v 

126 H/W Simanjiro  v v v 
 

v 

127 H/M Singida  v v v 
 

v 

128 H/W Songwe  v v v v v 

129 H/W Sumbawanga  v v v v v 

130 H/M Sumbawanga  v v v v v 

131 H/W Tabora  v v v 
  

132 H/W Tarime  
 

v v 
 

v 

133 H/Mji Tunduma v v 
 

v v 

134 H/W Tunduru  v v v v v 

135 H/W Ukerewe  
 

v v v v 

136 H/W Urambo  v v v 
 

v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Uhaba wa 
watumishi 

Kutokuwa 
na vitendea 

kazi vya 
kutosha 

Kutofanyi
wa 

mafunzo 

Kutokua na 
mpango wa 

ukaguzi 

Bajeti 
isiyokidhi 

137 H/W Ushetu  v v 
   

138 H/W Uvinza  v v v 
 

v 

139 H/W Wang'ing'ombe  v v v v v 

 

Kiambatisho  6.0:5: Mapungufu katika uanzishwaji wa Kitengo cha 
Kusimamia Vihatarishi. 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kutofanya 
tathmini ya 
kutambua 
viashiria 
hatarishi 

Kutokua 
na Sera 
yavihata

rishi 

Kutokuwa 
na rejesta 

ya 
Viashiria 
hatarishi 

Kutokuw
a na 

mpango 
mkakati 
unaohus

u 
vihataris

hi 

Kutokuwa 
na 

mpango 
mkakati 

unaohusu 
vihatarish

i 

1 H/Jiji Arusha  v v v v 
 

2 H/W Bariadi  v v v v v 

3 H/W Busega  v v v v v 

4 H/W Busokelo  
 

v 
   

5 H/W Butiama  v v v v v 

6 H/W Chamwino  v v v v 
 

7 H/W Chunya  v v v v v 

8 H/W Geita  v v v v v 

9 H/W Igunga  v v v v v 

10 H/M Iringa  v v v v v 

11 H/W Itigi  v v v v v 

12 H/W Kalambo  v 
 

v v v 

13 H/W Karatu  v v v v v 

14 H/W Kibiti Dsrict v v v v v 

15 H/W kigamboni v v v v v 

16 H/W Kilindi  v v v v v 

17 H/W Kilombero  v 
 

v v v 

18 H/W Kiteto  v v v v v 

19 H/W Kwimba  v v v v v 

20 H/W Kyela  v v v v v 



 
 

390 
 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutofanya 
tathmini ya 
kutambua 
viashiria 
hatarishi 

Kutokua 
na Sera 
yavihata

rishi 

Kutokuwa 
na rejesta 

ya 
Viashiria 
hatarishi 

Kutokuw
a na 

mpango 
mkakati 
unaohus

u 
vihataris

hi 

Kutokuwa 
na 

mpango 
mkakati 

unaohusu 
vihatarish

i 

21 H/M Lindi  v v v v v 

22 H/W Longido  v v v v v 

23 H/W Lushoto  v v v v v 

24 H/W Madaba v 
    

25 H/W Mafia  v v v v v 

26 H/W Magu  v v v v v 

27 H/W Manyoni  v v v v 
 

28 H/W Masasi  v v v v v 

29 H/W Mbarali  v v 
   

30 H/W Mbeya  v v 
   

31 H/W Mbinga  v v 
 

v v 

32 H/Mji Mbinga  v v v v v 

33 H/W Mbozi  v v v v v 

34 H/W Mbulu  v v 
 

v v 

35 H/W Meru  v v v v 
 

36 H/W Mkinga  v v v v 
 

37 H/W Mkuranga  v v v v v 

38 H/W Mlele  v v v v v 

39 H/W Monduli  v v v v v 

40 H/W Moshi  v v v v v 

41 H/M Moshi  v v v v v 

42 H/W Mpanda  v v v v v 

43 H/M Mpanda  v v v v v 

44 H/W Mpimbwe  v v v v v 

45 H/W Msalala  v v 
 

v v 

46 H/W Mufindi  v v v v v 

47 H/W Muheza v v v v v 

48 H/W Mwanga  v v v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutofanya 
tathmini ya 
kutambua 
viashiria 
hatarishi 

Kutokua 
na Sera 
yavihata

rishi 

Kutokuwa 
na rejesta 

ya 
Viashiria 
hatarishi 

Kutokuw
a na 

mpango 
mkakati 
unaohus

u 
vihataris

hi 

Kutokuwa 
na 

mpango 
mkakati 

unaohusu 
vihatarish

i 

49 H/Jiji Mwanza  v v v v 
 

50 H/W Nachingwea  v v v v v 

51 H/W Ngorongoro  v v v v 
 

52 H/W Njombe  v v v v v 

53 H/W Nkasi  v v v v v 

54 H/W Nsimbo  v 
    

55 H/W Nyasa  v v v v v 

56 H/W Rorya  v v v v v 

57 H/W Rufiji  v v v v v 

58 H/W Rungwe v v v v v 

59 H/W Same  v v v v v 

60 H/W Shinyanga  v v 
 

v v 

61 H/W Simanjiro  v v v v 
 

62 H/W Singida  v v v v 
 

63 H/W Songwe  v v v v v 

64 H/W Sumbawanga  v 
 

v v v 

65 H/M Sumbawanga  v 
  

v v 

66 H/W Tabora  v 
 

v v v 

67 H/Mji Tarime  v v v v v 

68 H/Mji Tunduma v 
    

69 H/W Tunduru  v v 
 

v v 

70 H/M Ubungo  v v v v v 

71 H/W Ukerewe  v v v v 
 

 

Kiambatisho 6.0:6: Mapungufu katika mpango wa kuzuia na 
kukabiliana na ubadhirifu 



 
 

392 
 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutokua na 
mpango wa 

kutambua na 
kukabiliana na 

ubadhirifu. 

Hakuna 
udhibiti 
maalum 

uliowekwa 

Kutokua na 
mifumo 

maalum ya 
kutambua na 

kukabiliana na 
athari au 
makosa 

yanayotokana 
na ubadhirifu. 

Hakuna 
taratibu 

zilizowekwa 
za kufanyia 

kazi 
ubadhirifu 

ulioonekana. 

1 H/Jiji  Arusha  v v v v 

2 H/W  Arusha  v v v v 

3 H/W  Bariadi  v v v v 

4 H/W  Buchosa  v v v v 

5 H/W  Bukombe  v v v v 

6 H/W  Busokelo  v v v v 

7 H/W  Butiama  v v v v 

8 H/W  Chalinze  v v v v 

9 H/W  Chamwino  v v v v 

10 H/W  Chunya  v v 
  

11 H/M  Dodoma  v v v v 

12 H/W  Gairo  v v v v 

13 H/W  Handeni   v v v v 

14 H/W  Igunga  v v v v 

15 H/M  Ilemela  v v v v 

16 H/W  Iramba  v v v v 

17 H/W  Itilima  v v v v 

18 H/W  Kalambo  v v v v 

19 H/W  Kilwa  v v v v 

20 H/W  Kishapu  v v v v 

21 H/W  Kiteto  v v v v 

22 H/W  Kondoa  v v v v 

23 H/W  Kwimba  v v v v 

24 H/W  Kyela  v v v v 

25 H/M  Lindi  v v v v 

26 H/W  Longido  v v v v 

27 H/W  Lushoto  v v v v 

28 H/Mji  Mafinga  
 

v v v 

29 H/W  Magu  v v v v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutokua na 
mpango wa 

kutambua na 
kukabiliana na 

ubadhirifu. 

Hakuna 
udhibiti 
maalum 

uliowekwa 

Kutokua na 
mifumo 

maalum ya 
kutambua na 

kukabiliana na 
athari au 
makosa 

yanayotokana 
na ubadhirifu. 

Hakuna 
taratibu 

zilizowekwa 
za kufanyia 

kazi 
ubadhirifu 

ulioonekana. 

30 H/W  Mbinga  v v v v 

31 H/Mji  Mbinga  v v v v 

32 H/W  Mbogwe  v v v v 

33 H/W  Mbozi  v v v v 

34 H/W  Mbulu  v v v v 

35 H/Mji  Mbulu  v v v v 

36 H/W  Meatu  v v v v 

37 H/W  Meru  v v v v 

38 H/W  Mkalama  v v v v 

39 H/W  Mkuranga  v v v v 

40 H/W  Mlele  v v v v 

41 H/W  Monduli  v v v v 

42 H/M  Morogoro  v v v v 

43 H/W  Mpanda  v v v v 

44 H/M  Mpanda  v v v v 

45 H/W  Mpimbwe  v v v v 

46 H/W  Mpwapwa  v v v v 

47 H/W  Msalala  v v v v 

48 H/W  Mwanga  v v v v 

49 H/Jiji  Mwanza  v v v v 

50 H/W  Ngorongoro  v v v v 

51 H/W  Njombe  v v v v 

52 H/W  Nkasi  v v v v 

53 H/W  Nsimbo  v v v v 

54 H/W  Nyang'hwale  v v v v 

55 H/W  Nyasa  v v v v 

56 H/W  Rorya  v v v v 

57 H/W  Rufiji  v v v v 

58 H/W  Sengerema  v v v v 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kutokua na 
mpango wa 

kutambua na 
kukabiliana na 

ubadhirifu. 

Hakuna 
udhibiti 
maalum 

uliowekwa 

Kutokua na 
mifumo 

maalum ya 
kutambua na 

kukabiliana na 
athari au 
makosa 

yanayotokana 
na ubadhirifu. 

Hakuna 
taratibu 

zilizowekwa 
za kufanyia 

kazi 
ubadhirifu 

ulioonekana. 

59 H/W  Simanjiro  v v v v 

60 H/M  Songea  v v v v 

61 H/W  Songwe  v 
   

62 H/W  Sumbawanga  v v v v 

63 H/M  Sumbawanga  v v v v 

64 H/Mji  Tarime  v v v v 

65 H/Mji  Tunduma v v v v 

66 H/W  Tunduru  v v v v 

67 H/W  Ukerewe  v v v v 

68 H/W  Ushetu  v v v v 
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7.0 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 
 

Kiambatisho  7.0:1:Upungufu wa watumishi 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Mahitaji Waliokuwepo Upungufu % 

1 H/W Bahi   2,344   1,677   667   28  
2 H/W Chamwino   3,526   2,522   1,004   28  
3 H/W Kongwa   2,539   2,277   262   10  
4 H/Mji Kondoa  1,337   891   446   33  
5 H/M Singida   2,389   1,570   819   34  
6 H/W Singida   2,956   1,607   1,349   46  
7 H/W Iramba   2,937   1,814   1,123   38  
8 H/W Manyoni   2,686   1,610   1,076   40  
9 H/W Ikungi   3,732   2,199   1,533   41  
10 H/W Itigi   1,721   740   981   57  
11 H/W Mkalama   2,376   1,334   1,042   44  
12 H/M Kigoma/Ujiji  3,028   1,940   1,088   36  
13 H/W Kakonko   1,816   974   842   46  
14 H/W Uvinza   3,403   1,820   1,583   47  
15 H/W Kasulu   2,989   1,259   1,730   58  
16 H/Mji Kasulu   1,727   1,174   553   32  
17 H/W Kibondo   2,441   1,795   646   26  
18 H/M Tabora   2,766   2,129   637   23  
19 H/Mji Nzega   1,201   875   326   27  
20 H/W Igunga   4,341   2,475   1,866   43  
21 H/W Nzega   3,688   2,756   932   25  
22 H/W Tabora   3,039   2,310   729   24  
23 H/W Urambo   2,539   1,513   1,026   40  
24 H/W Sikonge   2,574   1,578   996   39  
25 H/W Kaliua   3,892   2,405   1,487   38  
26 H/M Kinondoni  6,193   4,238   1,955   32  
27 H/M Temeke   2,660   1,209   1,451   55  
28 H/W kigamboni  1,955   1,338   617   32  
29 H/M Ubungo   5,842   4,129   1,713   29  
30 H/Mji Kibaha   1,155   929   226   20  
31 H/W Bagamoyo   2,168   1,659   509   23  
32 H/W Mafia   1,337   758   579   43  
33 H/W Kisarawe   2,137   2,027   110   5  
34 H/W Kibaha   1,590   1,368   222   14  
35 H/W Rufiji   2,316   1,500   816   35  



 
 

396 
 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mahitaji Waliokuwepo Upungufu % 

36 H/W Kibiti Dsrict  2,389   1,216   1,173   49  
37 H/W Chalinze   3,367   1,933   1,434   43  
38 H/M Morogoro   588   299   289   49  
39 H/W Morogoro   3,392   2,953   439   13  
40 H/W Kilosa   4,995   4,090   905   18  
41 H/W Kilombero   4,195   2,632   1,563   37  
42 H/W Malinyi   1,445   848   597   41  
43 H/Mji Ifakara   1,253   994   259   21  
44 H/W Ulanga   2,695   1,754   941   35  
45 H/W Mvomero   4,189   3,091   1,098   26  
46 H/W Gairo   2,099   1,271   828   39  
47 H/W Newala   2,177   930   1,247   57  
48 H/W Masasi   3,074   1,826   1,248   41  
49 H/Mji Nanyamba   1,645   891   754   46  
50 H/Mji Newala   1,433   926   507   35  
51 H/W Nanyumbu   2,662   1,225   1,437   54  
52 H/M Lindi   1,101   888   213   19  
53 H/W Ruangwa   2,321   1,399   922   40  
54 H/W Nachingwea   2,267   731   1,536   68  
55 H/W Kilwa   2,794   1,885   909   33  
56 H/W Bariadi   2,688   1,741   947   35  
57 H/Mji Bariadi   2,505   1,478   1,027   41  
58 H/W Busega   2,491   2,025   466   19  
59 H/W Itilima   4,160   2,193   1,967   47  
60 H/W Maswa   3,253   2,461   792   24  
61 H/W Meatu   3,295   2,108   1,187   36  
62 H/Mji Geita   2,640   1,825   815   31  
63 H/W Bukombe   3,265   1,431   1,834   56  
64 H/W Geita   6,091   4,976   1,115   18  
65 H/W Chato   4,348   2,860   1,488   34  
66 H/W Nyang'hwale   2,055   1,349   706   34  
67 H/W Mbogwe   2,385   1,596   789   33  
68 H/M Musoma   2,381   1,715   666   28  
69 H/W Bunda   2,914   1,969   945   32  
70 H/Mji Bunda   2,211   1,665   546   25  
71 H/W Tarime   4,008   2,275   1,733   43  
72 H/W Serengeti   3,864   2,269   1,595   41  
73 H/W Butiama   3,008   1,743   1,265   42  
74 H/W Rorya   3,736   2,350   1,386   37  
75 H/W Musoma   2,770   1,773   997   36  
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mahitaji Waliokuwepo Upungufu % 

76 H/Mji Tarime   1,524   1,163   361   24  
77 H/Jiji Mwanza   5,358   4,438   920   17  
78 H/M Ilemela   8,439   7,684   755   9  
79 H/W Kwimba   4,222   3,214   1,008   24  
80 H/W Misungwi   3,325   2,256   1,069   32  
81 H/W Magu   4,801   2,927   1,874   39  
82 H/W Buchosa   3,521   1,837   1,684   48  
83 H/W Sengerema   4,750   3,507   1,243   26  
84 H/W Ukerewe   5,033   2,967   2,066   41  
85 H/M Bukoba   1,774   1,633   141   8  
86 H/W Karagwe   4,080   2,669   1,411   35  
87 H/W Biharamulo   2,786   2,126   660   24  
88 H/W Muleba   6,531   3,982   2,549   39  
89 H/W Bukoba   3,615   2,612   1,003   28  
90 H/W Ngara   3,540   2,541   999   28  
91 H/W Kyerwa   2,982   1,699   1,283   43  
92 H/Mji Kahama   3,286   2,314   972   30  
93 H/W Kishapu   3,131   1,979   1,152   37  
94 H/W Shinyanga   3,853   2,432   1,421   37  
95 H/W Ushetu   2,378   1,807   571   24  
96 H/Jiji Arusha   4,294   3,297   997   23  
97 H/W Arusha   3,425   3,078   347   10  
98 H/W Karatu   3,098   2,342   756   24  
99 H/W Longido   1,661   1,099   562   34  
100 H/W Meru   6,281   4,881   1,400   22  
101 H/W Monduli   2,166   1,831   335   15  
102 H/W Ngorongoro   2,536   1,587   949   37  
103 H/M Moshi   2,586   2,385   201   8  
104 H/W Moshi   6,281   4,881   1,400   22  
105 H/W Mwanga   3,010   2,108   902   30  
106 H/W Rombo   3,777   3,158   619   16  
107 H/W Same   3,759   3,009   750   20  
108 H/W Siha   1,913   1,333   580   30  
109 H/W Hai   4,008   2,470   1,538   38  
110 H/W Bumbuli   2,846   1,435   1,411   50  
111 H/W Handeni    3,442   2,421   1,021   30  
112 H/Mji Handeni   559   152   407   73  
113 H/W Kilindi   2,960   1,888   1,072   36  
114 H/W Korogwe   3,339   2,577   762   23  
115 H/Mji Korogwe   1,375   1,131   244   18  
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mahitaji Waliokuwepo Upungufu % 

116 H/W Lushoto   4,169   3,682   487   12  
117 H/W Mkinga   2,404   1,346   1,058   44  
118 H/W Muheza   3,106   2,080   1,026   33  
119 H/W Pangani   1,353   894   459   34  
120 H/Jiji Tanga   3,542   3,242   300   8  
121 H/W Babati   4,667   2,612   2,055   44  
122 H/Mji Babati   1,393   1,210   183   13  
123 H/W Hanang   2,870   2,442   428   15  
124 H/W Kiteto   2,325   1,446   879   38  
125 H/W Mbulu   2,931   1,599   1,332   45  
126 H/W Simanjiro   2,465   1,351   1,114   45  
127 H/Mji Mbulu   2,057   1,392   665   32  
128 H/W Mlele   742   340   402   54  
129 H/M Mpanda   1,749   1,337   412   24  
130 H/W Mpanda   1,820   1,123   697   38  
131 H/W Nsimbo   1,530   749   781   51  
132 H/W Mpimbwe   1,137   606   531   47  
133 H/W Ludewa   2,511   2,053   458   18  
134 H/Mji Makambako   2,353   1,261   1,092   46  
135 H/W Makete   2,442   1,640   802   33  
136 H/W Njombe   1,548   1,386   162   10  
137 H/W 

Wang'ing'ombe  
 2,623   1,775   848   32  

138 H/Jiji Mbeya   4,537   4,080   457   10  
139 H/W Mbeya   4,072   3,213   859   21  
140 H/W Rungwe   4,489   3,643   846   19  
141 H/W Mbarali   3,774   2,578   1,196   32  
142 H/W Kyela   3,299   2,485   814   25  
143 H/W Chunya   1,906   1,189   717   38  
144 H/W Busokelo   2,173   1,146   1,027   47  
145 H/W Mbozi   5,765   4,067   1,698   29  
146 H/W Ileje   2,446   1,426   1,020   42  
147 H/W Momba   2,023   1,286   737   36  
148 H/W Tunduma   1,284   832   452   35  
149 H/W Songwe   1,867   799   1,068   57  
150 H/M Songea   3,282   2,829   453   14  
151 H/W Songea   2,071   1,258   813   39  
152 H/Mji Mbinga   2,731   1,378   1,353   50  
153 H/W Madaba   915   554   361   39  
154 H/W Nyasa   1,873   1,282   591   32  
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mahitaji Waliokuwepo Upungufu % 

155 H/W Namtumbo   3,177   1,912   1,265   40  
156 H/W Tunduru   5,417   2,269   3,148   58  
157 H/W Mbinga   4,257   1,909   2,348   55  
158 H/M Sumbawanga   2,611   2,136   475   18  
159 H/W Sumbawanga   4,116   2,357   1,759   43  
160 H/W Kalambo   3,154   1,855   1,299   41  
161 H/W Nkasi   3,119   1,934   1,185   38  
 Jumla  477,829   322,816   155,013   32 

 

Kiambatisho 7.0:2: maafisa wanaokaimu nafasi za uandamizi kwa 
muda mrefu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
maafisa 

wanaokai
mu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idad ya 
maafisa 

wanaokaim
u 
 

1 
H/Jiji Arusha 

1 43 H/M  
Kigoma/Ujiji  

3 

2 H/W Babati  7 44 H/W  Kilombero  5 
3 H/Mji Babati  2 45 H/W  Kilosa  7 
4 H/W Bahi  2 46 H/M  Kinondoni  2 
5 H/W Bariadi  4 47 H/W  Kiteto  2 
6 H/W Buchosa  4 48 H/W  Kondoa  8 
7 H/W Buhigwe  3 49 H/Mji  Kondoa 7 
8 H/W Bukoba  2 50 H/W  Kongwa  6 
9 H/W Bukombe  3 51 H/Mji  Korogwe  3 
10 H/W Bumbuli  1 52 H/W  Kwimba  2 
11 H/W Bunda  5 53 H/W  Kyela  4 
12 H/Mji Bunda  10 54 H/W  Longido  7 
13 H/W Busokelo  1 55 H/W  Ludewa  1 
14 H/W Butiama  8 56 H/W  Lushoto  2 
15 H/W Chalinze  4 57 H/W  Madaba  8 
16 

H/W Chamwino  
4 58 H/Mji  

Makambako  
3 

17 H/W Chato  2 59 H/W  Makete  7 
18 H/W Chemba  6 60 H/W  Malinyi  6 
19 H/W Chunya  7 61 H/W  Manyoni  9 
20 H/M Dodoma 3 62 H/W  Masasi  6 
21 H/W Geita  4 63 H/Mji  Masasi  4 
22 H/Mji Geita  2 64 H/W  Maswa  2 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
maafisa 

wanaokai
mu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Idad ya 
maafisa 

wanaokaim
u 
 

23 H/W Hai  4 65 H/W  Mbarali  9 
24 H/W Hanang  3 66 H/W  Mbeya  7 
25 H/Mji Handeni  5 67 H/Mji  Mbinga  8 
26 H/Mji Ifakara  8 68 H/W  Mbozi  4 
27 H/W Igunga  3 69 H/Mji  Mbulu  4 
28 H/W Ikungi  5 70 H/W  Meatu  4 
29 H/W Ileje  4 71 H/W  Misungwi  3 
30 H/M Ilemela  2 72 H/W  Mkalama  4 
31 H/W Iramba  6 73 H/W  Mkinga  2 
32 H/W Itilima  3 74 H/W  Mlele  3 
33 H/Mji Kahama  9 75 H/W  Momba  3 
34 H/W Kaliua  6 76 H/W  Morogoro  3 
35 H/W Karagwe  5 77 H/W  Mpanda  3 
36 H/W Karatu  6 78 H/M  Mpanda  6 
37 H/W Kasulu  3 79 H/W  Mpwapwa  3 
38 H/W Kibaha  2 80 H/W  Msalala  9 
39 H/Mji Kibaha  1 81 H/W  Mtwara  2 
40 H/W Kibiti  2 82 H/W  Muleba  3 
41 H/M Kigamboni 10 83 H/W  Musoma  4 
42 H/W Kigoma  6 84 H/M  Musoma  6 
85 H/W Mwanga  6 100 H/W  Serengeti  4 
86 H/W Namtumbo  2 101 H/W  Siha  5 
87 H/W Nanyumbu  3 102 H/W  Simanjiro  3 
88 H/W Newala  4 103 H/W  Singida  4 
89 H/W 

Ngorongoro  
6 104 

H/M  Singida  
2 

90 H/W Njombe  3 105 H/W  Songea  9 
91 H/W Nsimbo  4 106 H/M  Tabora 5 
92 H/W 

Nyang'hwale  
10 107 H/W  

Tandahimba  
5 

93 H/W Nyasa  12 108 H/Jiji  Tanga  6 
94 H/W Rorya  6 109 H/W  Tarime  8 
95 H/W Ruangwa  7 110 H/MJi  Tunduma  11 
96 H/W Rufiji  7 111 H/W  Ulanga  2 
97 H/W Rungwe  5 112 H/W  Urambo  55 
98 H/W Same  5 113 H/W  Uvinza  5 
99 H/W Sengerema  10 Jumla 586 
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8.0 UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO 
Kiambatisho  8:1: Miradi ambayo haijatekelezwa 

(i) Miradi ambayo haijatekelezwa kutokana na kutokana 
kupokea fedha pungufu TZS 1,052,416,585 
 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Jina la Mradi Chanzo 

cha 
fedha 

Kiasi (TZS) 

1.  H/W Kibondo   Kujenga nyumba mbili za 
watumishi wa zahanati za 
Magarama na Kigina @ TZS 
20,000,000 

  Kujenga vituo vidogo vya polisi 
vya Kagezi, Murungu na Busunzu 
@ TZS 9,000,000 

  Kujenga zahanati ya Kumkuyu. 

LGCDG 60,000,000 
 
 

 
27,000,000 

 
 

40,000,000 

2.  H/W Kondoa   Ujenzi wa madarasa 12 ya 
Kwadelo (2), Puhi (1), Puhi B (4), 
Pahi (1), Salanka (2), Kwadelo (1) 
na Pahi B (1) 

 Kumalizia ujenzi wa maabara 27 
za shule za sekondari za 
Berabera, Bukulu, Masange, 
Masawi, Bukulu, Busi, Kiteo, 
Sakami na IMBAFI  

 Umaliziaji/Ukarabati wa bweni 
katika shule ya sekondari Bereko 

LGCDG 
 
 
 
 
 
MMES 
 
 
 
MMES 

79,000,000 
 
 
 
 
 

162,000,000 
 
 
 

86,362,320 

3.  H/W Mpwapwa   Kumalizia ujenzi wa ukumbi wa 
Halmashauri ifikapo Juni, 2017 

 Kumalizia ujenzi wa maabara za 
shule za sekondari ifikapo Juni, 
2017 

 Ujenzi wa uzio wa hospitali ya 
wilaya ifikapo Juni, 2017 

LGCDG 71,395,244 
 
 

140,910,980 
 
 

100,000,000 

4.  H/Jiji Mwanza   Kumalizia ujenzi wa kituo cha 
afya cha Bullae  

 Kumalizia ujenzi wa kituo cha 
afya cha Isabenda  

LGCDG 
 
 
 
 

71,453,800 
 
 

54,000,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Jina la Mradi Chanzo 
cha 

fedha 

Kiasi (TZS) 

 Kumalizia jingo la utawala katika 
shule ya msingi Sweya  
 

 Miradi mbalimbali 

Mapato 
ya ndani 
 
Mapato 
ya ndani 

33,000,000 
 
 

127,294,241 

JUMLA  1,052,416,585 
 
 
 

(ii) Miradi iliyopokea fedha lakini haikutekelezwa TZS 
7,793,272,396 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Jina la mradi Chanzo cha 
fedha 

Kiasi (TZS) 

1.  H/W Buchosa  Ujenzi wa ofisi za Halmashauri LGCDG 500,000,000 

2.  H/W Buhigwe  Ujenzi wa hospitali ya wilaya Fedha 
maalum 

450,000,000 

3.  H/W Handeni  Umaliziaji wa miundombinu ya shule  LGCDG 106,000,000 
4.  H/M Ilala Utekelezaji wa miradi mbalimbali 

katika ngazi ya chini ya Halmashauri  
Mapato ya 
ndani 
 

543,000,000 

5.  H/Mji Kahama Ujenzi wa miundombinu ya Hospitali 
ya Kahama 

Mapato ya 
ndani 
 

1,293,459,771 

6.  H/W Karagwe  Ujenzi wa viwanja vya michezo vya  
Kayanga 

LGCDG 60,000,000 

7.  H/W Kibaha  Ujenzi wa jengo la ofisi za 
Halmashauri 

Fedha 
maalum 

750,000,000 

8.  H/W Kilosa  Utekelezaji wa miradi mbalimbali LGCDG/ 
Mapato ya 
ndani 

1,495,949,988 

9.  H/W Kwimba   Ujenzi wa sehemu ya maegesho 
ya magari yenye uzito mkubwa-  
Hungumalwa 

 Ujenzi wa nyumba 2 za watumishi 
makao makuu ya wilaya   

 Ununuzi wa trekta kwa ajili ya 
kukusanya takataka 

LGCDG 299,519,990 
 
 

200,000,000 
 
  

 50,000,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Jina la mradi Chanzo cha 
fedha 

Kiasi (TZS) 

10.  H/W Manyoni  Kuwezesha ujenzi unaoendelea wa 
mfumo wa mabomba ya maji ya kijiji 
cha Mkwese  

CDG 10,000,000 

11.  H/W Meru   Ukarabati na ujenzi wa soko jipya 
la Tengeru  

 Ujenzi wa soko la mifugo la 
Kikatiti  

 Kufanya marekebisho ya barabara 
ya Ndoombo-Mlimani (14km) 
kwenye kata ya Nkaorisambu  

Mapato ya 
ndani 

36,857,595 
 

14,974,761 
 
 

14,000,000 

12.  H/W 
Mkuranga  

Ujenzi wa vyoo vitatu na darasa shule 
ya msingi Matanzi 

CDG 11,020,000 

13.  H/W Moshi  Kuongeza hadhi ya Zahanati ya Okaoni 
kuwa Kituo cha Afya 

CDG 35,000,000 

14.  H/W Nzega   Umaliziaji wa ujenzi wa madarasa 
kwenye shule ya msingi Itobo  

 Ujenzi wa madarasa matatu 
kwenye shule ya msingi 
Mwakabasa  

LGCDG 
 
P4R 

12,000,000 
 

24,000,000 

15.  H/Mji Tarime Ujenzi wa jengo la utawala eneo la 
Bomani kwenye H/Mji Tarime  

LGCDG 500,000,000 

16.  H/M Ubungo  Utekelezaji wa Miradi mbali mbali 
kwenye kata mbali mbali  
 

LGCDG/ 
Mapato ya 
ndani 
 

562,023,000 

17.  H/W Ukerewe  Kusaidia ukamilishaji wa matundu ya 
vyoo  

LGCDG/ 
P4R 

10,000,000 
  3,658,044 

18.  H/W Ulanga  Kutekeleza miradi mbali mbali ya 
maendeleo ifikapo Juni 2017 

LGCDG/ 
Mapato ya 
ndani 
 

794,809,247 

19.  H/W Ushetu   Umaliziaji wa darasa moja shule 
ya msingi Nabe  

 Kuhamisha fedha kwenda 
zahanati ya Ulowa kwa ajili ya 
umaliziaji wa wodi ya wazazi   

LGCDG 
 

12,000,000 
 
 

5,000,000 

Jumla  7,793,272,396 
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Kiambatisho  8:2: Miradi iliyokamilika lakini haitumiki TZS 
782,468,997 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Jina la mradi Chanzo cha 
fedha 

Kiasi (TZS) 

1.  H/Jiji Arusha   Ujenzi uliokamilika 
wa choo katika shule 
ya sekondari Korona  

 Ujenzi uliokamilika 
wa bweni na choo 
katika shule ya 
sekondari Korona 

 Ujenzi uliokamilika 
wa choo na sehemu 
ya kufulia katika 
shule ya sekondari 
Korona  

CDG 
 
 
 
Mapato ya ndani 
 
 
 
Mapato ya ndani 
 

15,000,000 
 
 
 

37,597,600 
 
 
 

61,394,255 

2.  H/W Babati  Ujenzi wa zahanati 3 za  
Gesbert, Boay, Sabiro na 
Kituo cha afya cha Ufana  

CDG 83,226,600 

3.  H/W Geita  Uhamisho kwenda kata ya 
Nyamilyango; Ukamilishaji wa 
zahanati na nyumba ya 
watumishi (nyumba 2 katika 
moja) 

LGCDG 164,642,600 

4.  H/W Handeni  Ujenzi wa vyoo vya watu 
maalum katika shule ya 
sekondari Segera  

MMES 30,350,190 

5.  H/W Kilosa  Ujenzi wa vyoo katika stendi 
ya mabasi Kilosa Mjini 

LGCDG 14,712,275 

6.  H/W Malinyi  Ujenzi wa vyoo 8 katika shule 
za sekondari Igawa na Sofi  

LGCDG Not reported 

7.  H/W 
Mkuranga  

Ujenzi uliokamilika wa 
nyumba tano za watumishi 

LGCDG Not reported 

8.  H/W 
Morogoro  

Ujenzi wa miundombinu ya 
shule katika shule ya 
sekondari Kiroka  

MMES 88,652,799 

9.  H/W Moshi   Chumba cha kuhifadhia 
maiti kilichokamilika 
mwaka 2015 

 Ujenzi wa ujia kuelekea 
chumba cha maiti katika 
kituo cha afya Shimbwe  

 Ujenzi wa vyumba vya 
maabara awamu ya tatu 

CDG 6,552,000 
 
 

14,759,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Jina la mradi Chanzo cha 
fedha 

Kiasi (TZS) 

katika shule ya sekondari 
Kisuluni  

10.  H/Jiji Tanga  Ujenzi wa mizani 
umekamilika lakini haitumiki  

Mapato ya ndani 
 

8,781,678 

11.  H/W Ukerewe  Ujenzi wa nyumba za 
watumishi katika kituo cha 
afya Kagunguli  

LGCDG 25,000,000 

12.  H/W Urambo  Ujenzi wa vyoo vya watu 
maalum katika shule ya 
sekondari Vumilia  

LGCDG 35,800,000 

13.  H/W Ushetu   Ujenzi wa madarasa 8  
katika shule ya msingi 
Bugomba B  

 Ujenzi wa matundu 16 ya 
choo shule za msingi 
Bugomba B, matundu 4 
katika shule ya msingi 
kangoma  na matundu 2 
katika shule ya msingi 
Bunasani  

LGCDG 
 
P4R 

160,000,000 
 

36,000,000 

Jumla 782,468,997 
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Kiambatisho  8:3: Mapungufu yaliyoonekana wakati wa utekelezaji 
wa miradi 
Na. Jina la Halmashauri Jina la mradi Mapungufu yaliyoonekana wakati wa 

ukaguzi wa miradi 
1.  H/W Urambo  Ujenzi wa vyoo vya watu 

maalum katika shule ya 
sekondari Ukondamoyo  

 Milango yote imetengenezwa 
chini ya kiwango 

 Kuna nyufa kubwa kwenye 
kuta na sakafu  

 Mkandarasi amebadilisha 
mchoro wa choo na 
kimejengwa chini ya kiwango 

 Rangi iliyopakwa ndani ya 
jengo ipo chini ya kiwango 

 Baadhi ya maeneo ya mbao za 
kwenye paa yana mapungufu  

2.  H/W Kondoa  Majengo yaliyojengwa 
kijiji cha Puhi 
yanayokusudiwa kuwa 
shule ya msingi Disoma  

 Majengo yamejengwa kwa 
nguvu za wananchi bila kutumia 
ramani sahihi za ujenzi 
zilizotolewa na Wizara ya 
Elimu, sayansi na teknolojia 
kwa ajili ya ujenzi wa madarasa 
na nyumba za watumishi 

 Majengo yaliyojengwa 
hayakusimamiwa na Mhandisi 
wa Wilaya na matofali 
yametengenezwa kwa kutumia 
tope 

 Vyumba vya madarasa ni vidogo 
hivyo kupelekea shaka juu ya 
uwezo wake wa kuweka idadi 
inayotakiwa ya wanafunzi kwa 
kila darasa 

3.  H/W Sikonge  Ujenzi wa vyoo vya watu 
maalum na uwekaji wa 
umeme katika majengo 
mawili yenye madarasa 3 
kila moja na nyumba 3 za 
watumishi 

Mfumo wa umeme haufanyi kazi katika 
nyumba moja ya watumishi 

4.  H/W Kaliua   Ukamilishaji wa 
madarasa 8, 
utengenezaji wa viti 
na meza, ujenzi wa 
njia ya maji taka 
kwa ajili ya 
maabara, ujenzi wa 
mfumo wa maji taka 
katika shule za 
msingi Usinge, 

 Kazi haijakamilika 
 Upigaji lipu haukukamilika kwa 

baadhi ya maeneo 
 Mbao za kwenye paa yana 

mapungufu, hali ambayo inaweza 
kuruhusu mvua kupenya na 
kusababisha dari kulowana 

 Kazi imesimama kwa kuwa 
hawawezi kutoa fedha kwenye 
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Na. Jina la Halmashauri Jina la mradi Mapungufu yaliyoonekana wakati wa 
ukaguzi wa miradi 

Kaliua, Kapuya, na 
Mkuyuni. 

 Ukamilisha wa jingo 
la zahanati ya  
Imalampaka  
 

akaunti kutokana na mabadiliko ya 
watia saini kwenye akaunti 

 
 
 

5.  H/W Nzega  Mradi wa Lipa Kulingana 
na Matokeo  (P4R): 
 Ujenzi wa madarasa 

2, na matundu ya 
vyoo manne (4) 
katika shule ya 
sekondari Hamza 
Aziz  

 Ukamilishaji wa 
darasa 1 na maabara 
katika shule ya 
sekondari Mwangoye  

 
Mradi wa MMES: 
 Ujenzi wa nyumba ya 

walimu (6/1 multi-
unit) katika shule ya 
sekondari Budushi  

 Milango, madirisha na vigae vya 
sakafu havijawekwa kwenye 
madarasa 

 Lipu haijapigwa, sakafu haijapakwa 
rangi, milango na madirisha 
haijawekwa 

 
 Ufundi unaridhisha lakini vitasa 

vilivyowekwa milango ni vya 
kiwango cha chini ukilinganisha na 
bei iliyotozwa ya TZS 50,000 & 
60,000 kwa vitasa vya 14 & 7 
mortise lockset  

 Stopa za milango za 15x25mm 
zilizogharimu TZS 735,000 
hazikufungwa 

 SIM tenki mbili za ujazo wa Lita 
5,000 kila moja ziliwekwa badala 
ya tenki mbili za chini zenye ujazo 
wa lita 30,000 kila moja 

6.  H/W Ushetu  Ujenzi wa nyumba ya 
watumishi (nyumba 2 
katika moja) katika 
zahanati za Ihampula, na 
Mwabomba  

 Rangi haijapakwa, Shimo la maji 
taka, dari, vigae vya sakafu 
havikuwekwa. 

 Milango mitatu haijawekwa 

7.  H/W Tarime  Ujenzi wa uzio na vyoo 
vya watu maalum katika 
kituo cha afya Nyangoto  

Vifaa mbalimbali vyenye thamani ya 
TZS 17,235,720 kama ilivyo kwenye 
orodha ya ukadiriaji (BOQ) 
havikukamilika 

8.  H/W Biharamulo  Ujenzi wa jingo la 
kupokelea wagonjwa wa 
nje katika vijiji vya  
Kaniha na Nemba   

 Lipu haijapigwa ndani na nje 
 Sakafu haijajengwa ndani na nje 
 Madirisha hayajawekwa 

9.  H/W Ikungi  Kukamilisha ujenzi wa 
darasa moja katika shule 
ya sekondari Ntuntu  

 Kipengele 8; malipo yalikuwa kwa 
ajili ya manunuzi ya meza na viti 
40 kwa gharama ya TZS 3,200,000, 
lakini hazikuwa za Mninga kama 
ilivyobainishwa kwenye orodha ya 
ukadiriaji (BOQ); 

 Kipengele 1 Kifungu A; kwa ajili ya 
zege 15 ya 8.9MX6.9M ,100mm 
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Na. Jina la Halmashauri Jina la mradi Mapungufu yaliyoonekana wakati wa 
ukaguzi wa miradi 

sakafu inayogharimu Sh 2,520,000 
haijathibitishwa  

10.  H/M Bukoba  Ukamilishaji wa zahanati 
ya Nyanga (LGCDG) 

 Lipu haijapigwa kwenye kichomea 
taka kilichojengwa 

 Mlango wa chuma haujawekwa 
kwenye kichomea taka 

 Uwekaji wa mabomba na mfumo wa 
maji katika vyoo vilivyojengwa bado 
haujafanyika 

 Kuta za vyoo hazijapakwa rangi 
 Vigae vya sakafu vyooni 

havijawekwa 
11.  H/Jiji Mwanza  Ukarabati wa darasa 

katika shule ya msingi 
Mnaela  

 Nyufa kubwa zimetokea kwenye 
madarasa yaliyokarabatiwa, ofisi na 
stoo 

12.  H/W Sengerema  Ujenzi wa paa la soko la 
Nyatukubwa 

 Jengo lililokamilka lina nyufa kubwa 
nyingi 

13.  H/W Babati  Upanuzi wa jengo la 
wodi ya wazazi  
 

 Uwekaji wa mifumo ya maji katika 
vyoo na mabafu haukukamilika 

 Tenki la kuvuta maji na beseni la 
kunawia havikuwa vimewekwa 

 Bomba la maji ya juu katika bafu 
halikuwa limewekwa 

 Kiwango kibovu cha ujenzi 
kimeonekana katika ujenzi wa vigae 
vya sakafu hasa eneo la mapokezi 

 Upakaji wa rangi haukukamilika, 
wamepaka mara moja tu 

Kipindi cha mkataba kimeisha tarehe 
12/06/2017, na hakukuwa na nyongeza 
ya muda iliyotolewa, kwa hiyo, 
mkandarasi ilichelewa kumaliza kazi 
hadi tarehe 14/11/2017, hivyo 
kupelekea tozo ya ucheleweshaji ya TZS 
7,500,000 kutokana na siku 150 
alizochelewa kila moja anatozwa TZS 
50,000 kwa mujibu wa kifungu 14 cha 
mkataba 

14.  H/W Mkinga  Ukarabati wa madarasa 
nane (8) na chumba 
kimoja cha maabara 

 Madarasa mawili yamekarabatiwa 
badala ya manane kinyume na 
maelekezo ya tarehe 23/01/2017 

 Madarasa mawili ya maabara 
yamekarabatiwa badala ya moja 
kinyume na maelekezo ya tarehe 
23/01/2017 

 Ubora wa ufundi hauridhishi katika 
sakafu ya madarasa mawili 
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Na. Jina la Halmashauri Jina la mradi Mapungufu yaliyoonekana wakati wa 
ukaguzi wa miradi 
 Nyufa zimetokea katika sakafu za 

madarasa mawili ya maabara 
yaliyokarabatiwa 

 Nyufa zimetokea katika kuta za 
madarasa mawili ya maabara 
yaliyokarabatiwa 

 Kazi isiyoridhisha imefanyika 
kwenye ujenzi wa dari 

15.  H/W Mafia  Ujenzi wa Ofisi ya Afisa 
Mtendaji wa Kijiji cha 
Kifinge 

 Madirisha na milango haijawekwa  
 Lipu haijapigwa kwa baadhi ya 

maeneo 
 Rangi haijapakwa  
 Vifaa vya ujenzi kama matofali 

vilisalia bila kutumika 
 Hakukuwa na mchango wa jamii 

(wanufaika wa mradi) 
 Kodi ya zuio ya 5% haikukatwa. 
 Ujenzi wa choo haujaanza 
 Dari haijakamilika kuwekwa kwenye 

baadhi ya maeneo 
 

 

 
Kiambatisho  8:4: Mamlaka za serkali za mitaa zilizobainisha 
changamoto katika kutekeleza sera ya elimu bila malipo 

Jina la 
Halmashauri 

Changamoto 

H/Mji Babati   Ongezeko la idadi ya wanafunzi kutokana na usajili wa wanafunzi wa darasa 
la kwanza na kidato cha kwanza ambao hauna uwiano na kiasi cha fedha za 
elimu bila malipo zinazopokelewa kwenye akaunti za shule 

 Kukosekana kwa utaratibu sahihi wa wakaguzi wa ndani wa kukagua fedha 
za elimu bila malipo zilizopokelewa na kutumika mashuleni 

 Fedha za elimu bila malipo zimekuwa zikitolewa kwa kutumia idadi isiyo 
sahihi ya wanafunzi.  Idadi hiyo imekuwa ikibadililika mara kwa mara; hata 
hivyo, hakuna mabadiliko katika idadi inayotumika kupeleka fedha 
mashuleni.  Hii imesababisha fedha kupelekwa kwa ziada au pungufu katika 
mashule 

 Fedha hazitoshelezi kulipia gharama za maji, umeme na ulinzi kwenye 
mashule; badala yake, Mamlaka za serkali za mitaa zimebeba jukumu la 
kulipa 

 Fedha hazitoshelezi kuandaa mitihani ya ndani 
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Jina la 
Halmashauri 

Changamoto 

H/Mji Bariadi  Kamati za shule/wajumbe wa bodi hawajapewa mafunzo muhimu juu ya 
mchakato wa manunuzi na utunzaji wa fedha ambayo yangewawezesha 
kufanya majukumu yao kwa ufanisi 

 Walimu wakuu, Wakuu wa shule na watumishi wengine hawajapewa 
mafunzo juu ya manunuzi na utunzaji fedha ambayo yangewasaidia katika 
masuala ya fedha na manunuzi 

 Hakuna ushahidi uliotolewa kwa wakaguzi juu ya jukumu la usimamizi 
lililowekwa kwa menejimenti ya Halmashauri kuhusu usimamizi wa fedha za 
ruzuku ya elimu 

H/W Buchosa   Shule zote hazina wahasibu au watumishi wenye msingi wa uhasibu 
 Shule zote hazikuwa zikifanya usuluhishi wa kibenki kila mwezi  
 Hakukuwa na kamati za kukagua bidhaa zilizoundwa wakati manunuzi 

yanapofanyika kutegemeana na aina ya bidhaa au huduma zilizonunuliwa 
 Vitabu vya kutunzia kumbukumbu za vifaa havikuandaliwa na kutunzwa 

vema ili kuonesha vifaa vilivyonunuliwa na kutunzwa 
 Vitabu vya kutunzia kumbukumbu za vifaa havikutofautishwa kutokana na 

aina za vifaa vilivyonunuliwa 
 Nambari za stakabadhi na nyaraka ya kutolea vifaa ghalani hazikuandikwa 

kwenye vitabu vya kutunzia kumbukumbu za vifaa wakati wa kupokea na 
kutoa vifaa vilivyonunuliwa 

 Daftari la mapato na matumizi hazikuandaliwa vizuri kwani shule hazina 
madaftari ya mapato na matumizi tofauti kwa fedha za ruzuku na ada 

 Wadaiwa na wadai hawakuwekwa vema kwenye vitabu vya fedha ili 
kuonesha salio halisi la fedha 

H/M Kinondoni  Makatibu muktasi hawajaariwi tena kwa ajili ya kuwezesha uendeshaji wa 
shughuli za mashule 

 Fedha hazitoshelezi kulipa walinzi 
 Walimu wa muda kwa ajili ya masomo ya sayansi (kutokana na upungufu wa 

walimu wa sayansi) hawaajiri tena  
 Kushindwa kulipa ada za ukaguzi wa shule kanda 
 Kushindwa kununua vifaa vya usafi vya kutosha 
 Wanafunzi hawafanyi ziara za kimafunzo 
 Shajala hazitoshelezi 
 Vitambulisho vya wanafunzi havikuweza kutengenezwa 
 Hakuna masomo ya ziada kwa wanafunzi ili kuwaongezea uelewa  
 Hakuna fedha za kutosha kwa ajili ya ukarabati 
 Hakuna fedha zilizotengwa kwa ajili ya vyama vya walimu kuwezesha 

walimu kukutana na kubadilishana uzoefu 
 Kushindwa kulipa madeni ya wazabuni ambao waliihudumia shule kabla ya 

mfumo huu mpya 
 Shule zilishindwa kununua vitabu kwa kadiri ya uhitaji uliopo 
 Ni dhahiri kuwa, utekelezaji wa Elimu Bila malipo umeondoa ushirikiano 

baina ya walimu na wazazi kwa kuwa wazazi hawaitikii wito wa walimu pale 
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Jina la 
Halmashauri 

Changamoto 

wanapohitajika kwa dhana ya kwamba kila kitu kinashughulikiwa na Serikali, 
hivyo, Elimu bila malipo imechukuliwa kwa namna ya tofauti na wazazi 

H/W Mbulu   Hakuna fedha za matumizi ya kawaida zilizotengwa kwa ajili ya usimamizi 
wa sera ya elimu bila malipo. Wakati huohuo, katika bajeti ya mapato ya 
ndani, hakuna bajeti iliyotengwa kwa ajili ya malengo hayo hivyo kupelekea 
usimamizi kuwa mgumu 

 Mtizamo potofu wa jamii kuhusu elimu bila malipo, kuna dhana kwamba 
elimu sasa ni bure na hakuna matumizi yoyote yatakayofanywa na wazazi 
kwa wanafunzi hao ikijumuisha vifaa binafsi vya wanafunzi 

 Shughuli za maendeleo kama vile ujenzi wa madarasa, nyumba za walimu, 
na mabweni zimesimama baada ya utambulisho wa sera kwamba jamii 
haikutakiwa kuchangia chochote kwa ajili ya mashule 

 Ongezeko la idadi ya wanafunzi wanaosajiliwa kwa elimu ya msingi wakati 
miundombinu haitoshelezi na haina mazingira mazuri yatakayowezesha 
kukimu ongezeko hilo la wanafunzi (katika mwaka 2017, wanafunzi 
waliosajiliwa walikuwa 7,813 wakati mipango ilikuwa wanafunzi 6,733 hivyo 
kupelekea ongezeko la wanafunzi kwa asilimia 16) 

H/W Rombo   Daftari la kuorodhesha nyaraka muhimu za fedha halikuandaliwa 
 Mtumiaji wa stakabadhi ndiye yeye anayetunza vitabu vya stakabadhi 

ambavyo havijatumika 
 Daftari la mapato na matumizi linatumika kuweka kumbukumbu za matumizi 

tu, na kumbukumbu za mapato haziwekwi 
 Usuluhishi wa benki wa mwezi haukufanyika  
 Vitabu vya stakabadhi vimekutwa ofisini lakini havikuorodheshwa kwenye 

Daftari la kuorodhesha nyaraka muhimu za fedha 
 Hakuna utenganifu wa kazi, anayekusanya mapato ndiye anayetunza daftari 

ya kuorodhesha nyaraka muhimu za fedha na ndiye anayetunza vitabu vya 
stakabadhi ambavyo havijatumika 

 Kukosekana kwa weledi wa jinsi ya kuandaa vitabu vya fedha na taarifa ya 
mapato na matumizi 

 Ushindani haukutumika katika kuchagua wazabuni 
H/W Rorya   Vitabu vya fedha havikuandaliwa na mashule 

 Sheria na Kanuni za manunuzi hazikuzingatiwa 
H/M Tabora   Vitabu vya fedha havikutunzwa kwa usahihi 

 Usuluhishi wa benki haukufanyika  
H/W Uvinza  Hakuna utunzaji mzuri wa taarifa za fedha zinazopelekwa mashuleni 
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9.0 USIMAMIZI WA MIKATABA NA MANUNUZI 
Kiambatisho 9:1: Manunuzi ya bidhaa, ushauri na huduma 

Na. Halmashauri Bidhaa na 
huduma 

Gharama za 
matengenezo 

Gharama za mali 
za kudumu 

Jumla 

1 H/M Dodoma  3,315,776,837 575,805,686 5,262,842,579 9,154,425,102 
2 H/W 

Mpwapwa  
3,512,901,513 3,398,780,352 2,038,446,277 8,950,128,142 

3 H/W Chemba 1,272,891,560 799,821,918 2,103,195,172 4,175,908,650 
4 H/W Bahi  2,310,013,934 570,975,486 5,664,448,433 8,545,437,853 
5 H/W 

Chamwino  
3,865,226,254 928,607,814 2,795,002,534 7,588,836,602 

6 H/W Kondoa  2,893,497,611 1,420,482,046 1,920,161,402 6,234,141,060 
7 H/W Kongwa  3,727,383,037 594,414,982 3,504,928,311 7,826,726,330 
8 H/Mji Kondoa  1,176,647,665 63,429,552 193,942,824 1,434,020,042 
9 H/M Singida  3,225,560,982 2,913,981,927 6,020,535,750 12,160,078,659 
10 H/W Singida  2,141,045,000 246,926,000 1,110,282,000 3,498,253,000 
11 H/W Iramba  4,003,363,000 1,155,443,000 1,288,726,000 6,447,532,000 
12 H/W Manyoni  2,730,098,783 685,128,056 969,990,137 4,385,216,976 
13 H/W Ikungi  2,751,315,000 194,736,000 2,465,390,000 5,411,441,000 
14 H/W Itigi  1,608,349,856 381,120,558 770,245,783 2,759,716,197 
15 H/W Mkalama  1,515,149,000 647,668,000 1,154,572,000 3,317,389,000 
16 M/M Kigoma 

Ujiji  
1,497,764,084 572,826,487 8,186,504,093 10,257,094,664 

17 H/W Kakonko 1,634,774,000 757,785,000 1,240,601,000 3,633,160,000 
18 H/W Buhigwe  974,754,738 543,563,405 773,665,496 2,291,983,639 
19 H/W Uvinza  4,809,838,000 650,897,000 2,965,734,000 8,426,469,000 
20 H/W Kasulu  4,340,022,000 1,002,176,000 2,364,389,000 7,706,587,000 
21 H/Mji Kasulu  2,174,871,681 752,575,863 3,330,269,264 6,257,716,808 
22 H/W Kibondo  2,991,910,690 1,107,699,100 431,194,238 4,530,804,028 
23 H/W Kigoma  2,758,749,000 451,652,000 1,186,466,000 4,396,867,000 
24 H/M Tabora  4,070,382,595 147,590,108 1,296,115,043 5,514,087,746 
25 H/Mji  Nzega  1,272,087,874 259,864,149 683,373,787 2,215,325,810 
26 H/W Igunga  3,317,679,547 93,753,259 2,697,494,676 6,108,927,482 
27 H/W Nzega  2,652,929,611 1,069,381,074 2,551,631,113 6,273,941,798 
28 H/W Tabora  4,095,227,000 1,425,286,000 1,137,078,000 6,657,591,000 
29 H/W Urambo  1,419,044,845 1,928,278,150 1,419,044,845 4,766,367,840 
30 H/W Sikonge  2,527,377,589 565,045,055 1,843,034,630 4,935,457,274 
31 H/W Kaliua  5,253,639,229 1,281,566,993 3,095,082,422 9,630,288,644 
32 H/Jiji Dar es 

Salaam  
1,956,260,000 182,540,000 540,802,120 2,679,602,120 

33 H/M 
Kinondoni  

18,766,641,694 6,113,693,583 11,751,663,592 36,631,998,869 

34 H/M Temeke 29,218,006,585 1,101,823,224 13,437,881,908 43,757,711,717 
35 H/M Ilala  20,981,026,810 22,256,154,970 11,121,932,610 54,359,114,390 
36 H/M 

Kigamboni  
2,700,863,875 1,642,361,882 358,398,888 4,701,624,645 

37 H/Mji Kibaha  3,600,524,250 1,294,590,294 3,718,589,363 8,613,703,907 
38 H/W 

Mkuranga  
2,110,054,471 872,511,473 1,196,714,443 4,179,280,387 

39 H/W 
Bagamoyo  

3,925,230,257 1,390,833,787 1,651,771,619 6,967,835,663 

40 H/W Mafia  875,256,669 426,336,405 1,297,858,290 2,599,451,364 
41 H/W Kisarawe  2,248,216,242 746,421,200 1,244,888,347 4,239,525,789 
42 H/W Kibaha  2,391,269,588 642,901,094 2,087,568,095 5,121,738,777 
43 H/W Rufiji  1,634,009,000 1,222,388,000 1,525,330,000 4,381,727,000 
44 H/W Kibiti  980,022,000 95,645,000 1,238,201,001 2,313,868,001 
45 H/W Chalinze  5,244,890,643 348,018,417 2,661,103,438 8,254,012,498 
46 H/M  

Morogoro  
4,535,175,374 1,834,799,067 10,325,732,692 16,695,707,133 
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Na. Halmashauri Bidhaa na 
huduma 

Gharama za 
matengenezo 

Gharama za mali 
za kudumu 

Jumla 

47 H/W Morogoro 1,720,332,046 432,102,599 4,918,041,156 7,070,475,801 
48 H/W Kilosa  1,396,399,082 32,776,669 2,932,930,312 4,362,106,063 
49 H/W 

Kilombero  
2,896,712,840 1,021,516,531 1,948,804,526 5,867,033,897 

50 H/W Malinyi  1,656,196,000 192,041,000 1,038,035,000 2,886,272,000 
51 H/Mji  Ifakara  1,851,654,185 118,032,847 2,004,467,916 3,974,154,948 
52 H/W Ulanga  3,225,220,000 700,314,000 2,296,939,000 6,222,473,000 
53 H/W Mvomero  2,136,915,434 653,180,030 1,081,763,114 3,871,858,578 
54 H/W Gairo  4,150,289,299 283,060,091 1,992,730,631 6,426,080,021 
55 H/M  Mtwara  3,696,301,000 1,355,047,000 11,394,098,000 16,445,446,000 
56 H/W Mtwara  1,526,004,000 302,557,000 1,679,437,000 3,507,998,000 
57 H/W Newala  691,742,725 1,014,342,725 4,741,196,130 6,447,281,580 
58 H/W Masasi  5,272,247,288 1,130,196,629 4,802,385,770 11,204,829,687 
59 H/Mji   Masasi  1,414,445,028 698,985,486 896,966,401 3,010,396,915 
60 H/Mji  

Nanyamba  
787,440,000 193,796,000 1,671,343,000 2,652,579,000 

61 H/Mji  Newala  907,228,670 217,619,780 798,532,143 1,923,380,593 
62 H/W 

Tandahimba  
3,576,246,652 1,420,260,916 3,766,042,012 8,762,549,580 

63 H/W 
Nanyumbu 

1,173,161,153 1,403,910,276 135,939,090 2,713,010,519 

64 H/M Lindi  2,389,793,000 1,631,656,000 6,966,481,293 10,987,930,293 
65 H/W Ruangwa  2,881,804,688 1,231,952,440 3,867,185,390 7,980,942,518 
66 H/W Liwale  4,564,780,000 1,678,793,000 767,533,000 7,011,106,000 
67 H/W 

Nachingwea  
4,792,640,000 669,460,000 1,150,863,259 6,612,963,259 

68 H/W Lindi  2,203,612,000 1,116,271,000 1,100,861,000 4,420,744,000 
69 H/W Kilwa  3,192,502,449 128,195,768 5,607,784,822 8,928,483,039 
70 H/M Ubungo  3,537,471,030 711,903,248 1,676,934,732 5,926,309,010 
71 H/W Bariadi  2,188,142,000 119,472,000 1,905,673,500 4,213,287,500 
72 H/Mji  Bariadi  2,391,967,000 1,054,313,000 3,775,031,000 7,221,311,000 
73 H/W Busega  1,683,870,000 192,065,000 2,352,984,980 4,228,919,980 
74 H/W Itilima  4,272,383,512 962,976,584 2,792,881,634 8,028,241,730 
75 H/W Maswa  1,863,505,212 442,909,187 2,107,330,183 4,413,744,582 
76 H/W Meatu  3,071,656,264 878,686,384 2,566,968,980 6,517,311,628 
77 H/W Geita TC 3,972,425,185 619,040,428 2,754,249,889 7,345,715,502 
78 H/W Bukombe  3,647,159,000 339,090,000 1,488,711,000 5,474,960,000 
79 H/W Geita  5,016,892,000 2,154,811,000 2,670,342,000 9,842,045,000 
80 H/W Chato  4,206,983,546 182,165,638 5,091,289,575 9,480,438,759 
81 H/W 

Nyang'hwale  
638,267,000 59,548,000 3,583,284,000 4,281,099,000 

82 H/W Mbogwe  1,641,099,000 1,060,800,000 1,732,124,000 4,434,023,000 
83 H/M  Musoma  3,294,483,350 1,519,893,315 3,678,004,270 8,492,380,935 
84 H/W Bunda  1,609,760,000 513,528,000 2,158,779,823 4,282,067,823 
85 H/Mji  Bunda  1,651,231,559 91,998,089 1,166,661,597 2,909,891,245 
86 H/W Tarime  1,147,786,909 1,857,834,007 2,102,910,686 5,108,531,602 
87 H/W 

Serengeti  
1,836,804,000 643,926,000 1,993,867,000 4,474,597,000 

88 H/W Butiama  2,447,320,157 884,602,553 1,435,997,515 4,767,920,225 
89 H/W Rorya  4,063,918,475 773,499,479 3,090,981,179 7,928,399,133 
90 H/W Musoma  751,511,568 743,216,372 1,050,142,164 2,544,870,104 
91 H/M Tarime  2,111,278,005 610,230,469 1,579,521,668 4,301,030,142 
92 H/Jiji  

Mwanza  
12,524,245,271 1,596,089,661 8,870,693,016 22,991,027,948 

93 H/M Ilemela  6,240,238,574 2,810,602,752 1,856,784,185 10,907,625,511 
94 H/W Kwimba  6,820,362,729 1,225,746,547 2,053,157,934 10,099,267,210 
95 H/W Misungwi  2,337,533,505 836,692,287 2,170,381,895 5,344,607,687 
96 H/W Magu  2,152,552,569 459,806,496 2,731,567,671 5,343,926,736 
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Na. Halmashauri Bidhaa na 
huduma 

Gharama za 
matengenezo 

Gharama za mali 
za kudumu 

Jumla 

  2,170,654,000 881,851,000 630,309,000 3,682,814,000 
98 H/W 

Sengerema  
4,385,283,000 84,806,000 1,997,758,000 6,467,847,000 

99 H/W Ukerewe  2,970,198,218 1,279,114,559 2,521,172,783 6,770,485,560 
100 H/M Bukoba  3,516,008,897 285,387,465 12,641,736,177 16,443,132,539 
101 H/W Karagwe  2,550,221,000 355,598,000 3,972,728,804 6,878,547,804 
102 H/W 

Biharamulo  
6,042,256,603 802,061,893 1,564,725,797 8,409,044,293 

103 H/W Muleba  2,599,952,051 445,851,128 5,429,219,968 8,475,023,147 
104 H/W Bukoba  3,705,570,700 225,208,207 1,531,739,057 5,462,517,964 
105 H/W Ngara DC 4,037,484,178 444,661,326 2,338,095,463 6,820,240,967 
106 H/W Missenyi  894,838,768 1,579,456,490 3,496,613,931 5,970,909,189 
107 H/W Kyerwa  1,375,153,885 1,950,244,247 3,216,890,702 6,542,288,834 
108 H/Mji  

Kahama TC 
5,243,542,661 2,426,501,223 3,134,303,245 10,804,347,129 

109 K H/W ishapu  4,580,279,328 1,002,050,049 3,099,338,709 8,681,668,086 
110 H/W Msalala  3,272,728,981 1,271,387,935 2,662,931,667 7,207,048,583 
111 H/W 

Shinyanga  
2,275,134,309 2,036,165,142 2,674,293,978 6,985,593,429 

112 H/M 
Shinyanga  

4,191,625,531 401,582,632 4,314,799,501 8,908,007,664 

113 H/W Ushetu  3,645,483,355 628,189,133 2,277,447,523 6,551,120,011 
114 H/Jiji Arusha  4,181,104,000 1,814,982,000 22,930,498,000 28,926,584,000 
115 H/W Arusha  7,062,934,092 2,165,979,511 4,650,555,749 13,879,469,352 
116 H/W Karatu  5,071,031,916 215,348,539 3,341,270,815 8,627,651,270 
117 H/W Longido  5,750,778,000 794,690,000 2,765,153,000 9,310,621,000 
118 H/W Meru  3,469,099,310 745,090,570 2,797,451,280 7,011,641,160 
119 H/W Monduli  6,163,196,211 1,516,325,371 2,382,720,113 10,062,241,695 
120 H/W 

Ngorongoro  
1,917,454,871 434,159,612 1,564,249,702 3,915,864,185 

121 H/M  Moshi  7,612,745,338 2,408,491,910 6,836,152,876 16,857,390,124 
122 H/W Moshi  6,890,565,960 856,633,212 2,024,262,170 9,771,461,342 
123 H/W Mwanga  1,352,681,036 1,183,011,719 1,479,265,694 4,014,958,449 
124 H/W Rombo  1,101,622,681 879,143,808 1,136,357,062 3,117,123,551 
125 H/W Same 3,860,064,269 1,073,883,522 2,335,765,314 7,269,713,105 
126 H/W Siha  423,252,000 742,270,000 2,337,424,000 3,502,946,000 
127 H/W Hai 3,093,026,044 1,099,634,541 1,781,137,366 5,973,797,951 
128 H/W Bumbuli  2,034,870,799 490,533,830 2,226,078,671 4,751,483,300 
129 H/W Handeni   4,371,159,243 853,543,274 1,722,033,853 6,946,736,370 
130 H/Mji  

Handeni  
1,442,585,853 495,401,903 404,383,438 2,342,371,194 

131 H/W Kilindi  877,873,750 2,827,225,810 961,117,367 4,666,216,927 
132 H/W Korogwe  2,264,182,894 235,431,665 1,066,004,453 3,565,619,012 
133 H/M  Korogwe  1,115,514,618 943,657,832 4,180,527,946 6,239,700,395 
134 H/W Lushoto  3,924,089,595 2,349,384,450 864,205,462 7,137,679,507 
135 H/W Mkinga  1,295,422,542 771,488,690 2,736,305,437 4,803,216,669 
136 H/W Muheza  2,307,722,438 1,131,168,527 1,259,540,956 4,698,431,921 
137 H/W Pangani  1,012,914,268 333,189,606 793,535,524 2,139,639,398 
138 H/Jiji  Tanga  6,975,162,134 1,845,706,235 13,754,103,948 22,574,972,317 
139 H/W Babati  6,146,711,000 1,893,992,000 855,194,000 8,895,897,000 
140 H/Mji  Babati  3,067,240,977 691,474,376 1,878,110,441 5,636,825,794 
141 H/W Hanang  3,862,314,000 170,944,000 2,867,223,000 6,900,481,000 
142 H/W Kiteto  1,863,236,351 2,482,964,543 2,210,102,484 6,556,303,378 
143 H/W Mbulu  1,060,702,000 1,549,195,000 1,432,974,528 4,042,871,528 
144 H/W 

Simanjiro  
3,378,006,000 1,238,753,000 2,073,892,000 6,690,651,000 

145 H/Mji  Mbulu  918,668,000 126,677,000 614,795,000 1,660,140,000 
146 H/W Mlele  3,034,101,000 3,322,145,000 4,163,158,000 10,519,404,000 
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Na. Halmashauri Bidhaa na 
huduma 

Gharama za 
matengenezo 

Gharama za mali 
za kudumu 

Jumla 

147 H/M  Mpanda  1,741,064,343 404,258,253 2,976,910,257 5,122,232,853 
148 H/M Mpanda  2,789,958,000 1,234,277,000 1,219,006,220 5,243,241,220 
149 H/W Nsimbo  1,404,752,312 186,473,113 1,289,978,269 2,881,203,693 
150 H/W 

Mpimbwe  
1,165,530,229 186,473,113 628,332,831 1,980,336,173 

151 H/Mji  
Njombe  

2,598,287,931 555,895,581 4,208,477,572 7,362,661,084 

152 H/W Ludewa  2,010,459,508 564,156,800 2,256,079,675 4,830,695,983 
153 H/Mji 

Makambako  
1,706,741,066 455,924,079 2,064,810,569 4,227,475,714 

154 H/W Makete  1,842,869,433 980,330,168 1,862,369,462 4,685,569,063 
155 H/W Njombe  2,543,229,282 261,557,346 2,449,907,620 5,254,694,248 
156 H/W 

Wang'ing'omb
e  

2,171,817,420 608,053,591 3,769,242,831 6,549,113,842 

157 H/W Iringa  7,137,479,044 1,398,943,258 7,348,257,211 15,884,679,513 
158 H/M  Iringa  3,111,104,524 753,534,812 8,733,547,145 12,598,186,481 
159 H/Mji  

Mafinga  
1,273,958,123 395,331,607 1,354,005,226 3,023,294,956 

160 H/W Kilolo  5,487,587,350 1,196,307,327 4,302,458,315 10,986,352,993 
161 H/W Mufindi  6,612,537,436 984,341,167 201,107,252 7,797,985,855 
162 H/Jiji Mbeya  3,782,867,000 4,620,663,000 3,009,552,208 11,413,082,208 
163 H/W Mbeya  4,574,820,429 530,788,339 2,612,000,442 7,717,609,210 
164 H/W Rungwe  5,476,783,651 878,785,483 4,471,921,321 10,827,490,455 
165 H/W Mbarali  4,859,855,105 493,326,362 6,261,778,023 11,614,959,490 
166 H/W Kyela  4,407,737,178 2,670,351,797 2,236,283,714 9,314,372,689 
167 H/W Chunya  3,637,280,863 631,423,777 2,660,883,587 6,929,588,227 
168 H/W Busokelo  1,746,996,582 321,222,935 3,550,892,524 5,619,112,041 
169 H/W Mbozi  7,250,859,781 1,417,362,867 1,550,045,911 10,218,268,559 
170 H/W Ileje  1,579,825,082 587,636,248 2,551,511,141 4,718,972,471 
171 H/W Momba  730,814,404 775,122,229 1,439,478,165 2,945,414,798 
172 H/Mji 

Tunduma  
1,474,446,547 450,239,346 1,501,744,391 3,426,430,284 

173 H/W Songwe  1,779,171,370 377,928,370 880,144,699 3,037,244,439 
174 H/M  Songea  2,288,538,236 1,752,926,849 4,954,613,278 8,996,078,364 
175 H/W Songea  803,858,690 997,528,966 1,957,711,631 3,759,099,288 
176 H/Mji  Mbinga  998,697,696 578,300,490 368,066,287 1,945,064,474 
177 H/W Madaba  508,829,263 276,050,138 275,000,000 1,059,879,401 
178 H/W Nyasa  509,047,693 714,903,754 3,562,581,197 4,786,532,644 
179 H/W 

Namtumbo  
944,076,964 1,396,125,001 3,085,506,093 5,425,708,058 

180 H/W Tunduru  3,522,283,470 773,077,123 4,598,156,559 8,893,517,152 
181 H/W Mbinga  2,300,478,507 768,434,610 3,900,080,679 6,968,993,796 
182 H/M 

Sumbawanga  
5,511,089,009 1,414,618,598 4,530,737,960 11,456,445,567 

183 H/W 
Sumbawanga  

5,821,648,869 1,212,793,798 2,193,317,376 9,227,760,043 

184 H/W Kalambo  1,713,576,000 521,709,000 2,029,649,000 4,264,934,000 
185 H/W Nkasi  559,303,000 521,709,000 4,035,681,000 5,116,693,000  

JUMLA 608,970,944,979 198,961,316,480 549,431,920,850 1,357,364,182,309 
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Kiambatisho  9:2: Orodha ya Halmashauri zenye mapungufu 
katika uzingatiaji wa sheria za manunuzi. 
Na M/Serikali za Mitaa Maoni 
a H/W Mbarali  Miradi ya H/W tajwa haikukamilika kuendana na muda 

wa utekelezaji wa mikataba ni kinyume na kanuni Na. 

74(1) ya Kanuni za Manunuzi ya mwaka 2013. 

 H/W Same  

b H/W Bariadi  Manunuzi yenye thamani ndogo yenye jumla ya SH.TZ 

534,410,767 hayakuripotiwa kwenye Bodi ya Zabuni kama 

ilivyoagizwa na Kanuni ya 166 (7)&(8) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 H/W Serengeti DC 
 H/M Musoma  
 H/W Ushetu  
 H/W Mbulu  
 H/W Kalambo  
 H/W Magu  
 H/M Ilemela  
 H/W Kalambo  
 H/M Mbulu  
 H/W Simanjiro  
 H/W Mbulu  
 H/W Bariadi  
 H/W Tabora  
 H/W Sengerema  
 H/M Musoma  
 H/W Babati  
c H/W Mbarali  Manunuzi yaliyofanywa kabla ya kutolewa hati ya 

manunuzi kinyume na Agizo Na. 69(1) ,(4)&(5)  la 

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 

2009. 

 H/W Kwimba  
 H/W Bunda  
 H/W Mbozi  
 H/MTunduma  
d H/Mji Makambako  Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi ya Bidhaa haikuandaa 

ripoti ya kuthibitisha kuwa bidhaa zilipokelewa na 

kukaguliwa kama ilivyoagizwa na Kanuni ya 244 ya 

Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013. 

 H/W Ushetu  
 H/W Misungwi  
 H/W Mbinga  
 H/W Madaba  
 H/W Songea  
 H/W Songwe  
 H/W Mbarali  
e H/W Magu H/W tajwa hazikutoza tozo ya kuchelewa kukamilisha 

mikataba kinyume na vifungu vya Masharti ya Jumla 

(GCC) na Masharti Maalum GCC and SCC na Kanuni ya 112 

(1) ya Kanuni za manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 H/W Mpwapwa  
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Na M/Serikali za Mitaa Maoni 
f H/W Magu  Kinyume na kanuni Na. 87 (2) (c) ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2016, H/W tajwa hazikuwasilisha 

taarifa ya utekelezaji wa manunuzi ya kila mwezi na kila 

robo mwaka kwa kwa Mamlaka ya Usimamizi wa 

Manunuzi. 

 H/W Misungwi  
 H/W Karatu  
  
 H/W Kiteto  
 Mbulu DC 
 H/W Rungwe DC 
 H/W Monduli DC 
 H/W Kalambo DC 
g H/W Sikonge DC Kinyume na kanuni namba 59(1)-(2) na 60(1) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2016,H/W tajwa ziliingia kwenye 

makubaliano ya kimkataba  bila ya ya mikataba kupitiwa 

na Afisa Sheria au Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 H/W Kaliua DC 
 H/W Kibondo DC 
 H/W Buhigwe  
 H/W Malinyi  
 H/M Ilemela  
 H/Jiji Mwanza  
h H/W Kibondo  Kinyume na kanuni namba 74(1) ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2016, H/W iliingia mkataba pasipo 

kuonesha tarehe ya kuanza na ya kukamilika mkataba. 

  
  
  

i H/W Urambo  Ilitekeleza baadhi ya miradi, kazi na ukusanyaji wa 

mapato pasipokuwepo kwa makubaliano au mkataba, 

kinyume na Kanuni Na. 233 za Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013 kama ilivyofanyiwa marekebisho 

mwaka 2016. 

 

 

 

  
  
  

j H/W Arusha  Kinyume na Kanuni Na. 224(6)(a) ya Manunuzi ya Umma 

ya mwaka 2013,halmashauri ziliwatunuku wazabuni 6 

ambao hawakukithi vigezo wakati wa mchakato wa 

tathimini. 

 H/W Tabora  
  
  
  
k H/W Magu DC Baada ya muda wa makubaliano wa mkataba kuisha 

wakandarasi hawakuomba muda wa nyongeza kama 

 H/W Sikonge  
 H/W Kaliua  
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Na M/Serikali za Mitaa Maoni 
  inavyohitajika na Kanuni Na. 111 ya Kanuni ya Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013. 

 

l H/W Magu  Wakandarasi walitekeleza kazi kwa dhamana iliyoisha 

muda kinyume na Na. 192 (1)&(2) ya Sheria ya Manunuzi  

ya mwaka 2013 na Aya Na. 5.1 ya Masharti ya Jumla. 

 H/Jiji Mwanza  
 H/W Sikonge  
 H/W Kasulu  

m H/W Arusha  Madhaifu mengi yaligundulika wakati wa kufungua zabuni 

kinyume na Kanuni Na. 10(1) ya Kanuni ya Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013 

Pia Udhaifu kadhaa uliogundulika wakati wa mapitio ya 

ripoti za tathmini za zabuni yaliyokuwa  kinyume na 

Kifungu Na. 40 cha sheria ya Manunuzi  ya mwaka 2011 

  
  
  

n H/W Babati  Wazabu waliotajwa dhamana ya zabuni zao zilizokuwa 

chini ya asilimia 10 ya kiasi cha mkataba kinyume na 

masharti maalum ya mkataba Na. LGA/057/2015-

2016/CDG/04D, LGA/057/2014-2015/PKG/01, 

LGA/057/2014-15/RF/PKG/05  

o H/MTabora Wazabuni walioshinda zabuni hawa kuwasilisha hati ya 

dhamana kwa kipindi husika ili kuthibitisha uhalisi wa 

mkataba kama ilivyo kwenye  kanuni Na. 29 ya Kanuni ya 

Manunuzi ya mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa mwaka 

2016. 

 H/W Kilosa  
 H/W Buchosa  
 H/W Kyerwa  
 H/W Arusha  
 H/W Buhigwe  
 H/W Nyasa  
 H/W Chunya  
 H/W Kiteto  
 H/W Babati  
 S H/W Same  
 H/Mji Newala  
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10.0 USIMAMIZI WA MATUMIZI YA UMMA  
 

Kiambatisho  10:1:Madhaifu katika matumizi yanayojirudia kwa miaka 
miwili inayofuatana 

Na
. 

Madhaifu 
kwenye 

matumizi 

2015/16 2016/17   

Kiasi 
(Sh.) 

Na. ya 
Halmasha

uri 

Wastani 
kiasi(Sh.

) 
(Milioni)(

A) 

Kiasi 
(Sh.) 

Milioni)(
A) 

Na. ya 
Halmasha

uri 

Wastani 
kiasi(Sh.

) 
(Milioni)(

B) 

% 
Wastani   
mabadili
ko (A-
B)/A 

1 Malipo 
yenye 
nyaraka 
pungufu 

9,818 109 90        
5,363  

114          47  47.77 

2 Hati za 
malipo 
zilizokoseka
na 

2,980 37 81          
477  

26          18  77.21 

3 Matumizi 
yaliyofanyw
a katika 
Vifungu 
visivyohusik
a 

3,271 62 53       
1,777  

44          40  23.43 

4 Matumizi 
Yasiyokuwa 
Katika 
Bajeti 

11,51
4 

60 192       
4,658  

63          74  61.47 

5 Ununuzi wa 
bidhaa na 
huduma 
usioambata
na na utoaji 
wa 
stakabadhi 
za mfumo 
wa 
kieletroniki 

16,19
4 

112 145        
7,422  

93          80  44.81 

6 Uhamisho 
wa ndani 
wa Fedha 
kutoka 
akaunti 
moja 

1,322 21 63       
1,241  

16          78  (23.15) 



 
 

420 

Na
. 

Madhaifu 
kwenye 

matumizi 

2015/16 2016/17   

Kiasi 
(Sh.) 

Na. ya 
Halmasha

uri 

Wastani 
kiasi(Sh.

) 
(Milioni)(

A) 

Kiasi 
(Sh.) 

Milioni)(
A) 

Na. ya 
Halmasha

uri 

Wastani 
kiasi(Sh.

) 
(Milioni)(

B) 

% 
Wastani   
mabadili
ko (A-
B)/A 

kwenda 
nyingine 
kwa njia ya 
mikopo 
ambayo 
haijarejesh
wa 

7 Madeni ya 
miaka 
iliyopita 
ambayo 
hayakulipw
a katika 
mwaka 
husika 

1,497 42 36        
1,179  

40          29  17.34 

8 Malipo 
Ambayo 
Hayakukat
wa Kodi ya 
Zuio na 
Kuwasilishw
a 

326 32 10           
156  

20            8  23.40 

9 Malipo 
ambayo 
hayakufanyi
wa ukaguzi 
wa awali 

3,989 41 97      
2,182  

34          64  34.03 

10 Malipo 
yasiyostahil
i 

661 21 31          
769  

36          21  32.08 

11 Malipo 
batili na 
yasiyokuwa 
na manufaa 

565 14 40       
1,012  

17          60  (47.52) 

12 Matumizi 
kwenye 
akaunti ya 
Amana bila 
kunukuu 

12,40
8 

70 177        
5,284  

53        100  43.75 



 
 

421 

Na
. 

Madhaifu 
kwenye 

matumizi 

2015/16 2016/17   

Kiasi 
(Sh.) 

Na. ya 
Halmasha

uri 

Wastani 
kiasi(Sh.

) 
(Milioni)(

A) 

Kiasi 
(Sh.) 

Milioni)(
A) 

Na. ya 
Halmasha

uri 

Wastani 
kiasi(Sh.

) 
(Milioni)(

B) 

% 
Wastani   
mabadili
ko (A-
B)/A 

stakabadhi 
zilizoingiza 
fedha 

13 Matumizi 
kufanyika 
zaidi ya 
kiasi cha 
amana 
kilichowek
wa 

1,443 17 85        
3,104  

26        119  (40.60) 

14 Mikopo 
kutoka 
akaunti ya 
Amana 
isiyorejesh
wa 

5,104 50 102        
5,612  

63          89  12.74 

15 Malipo 
yaliyofanyw
a bila kibali 

1,126 22 51           
822  

16          51  (0.39) 

  Jumla 72,2
19 

  1,253     
41,059  

        879  29.86 
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Kiambatisho 10:2: Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na 
utoaji wa stakabadhi za mfumo wa kieletroniki Sh. 7,421,735,182 
Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  8,405,900 2 H/W Makete  74,767,726 
3 H/W Arusha  40,180,000 4 H/W Malinyi  46,330,119 
5 H/W Babati  6,652,240 6 H/W Manyoni  33,900,950 
7 H/Mji Babati  18,393,170 8 H/W Maswa  9,957,177 
9 H/W Bagamoyo  52,103,744 10 H/W Mbarali  453,714,315 
11 H/W Bariadi  3,586,000 12 H/W Mbinga  4,102,800 
13 H/W Bumbuli  123,870,762 14 H/W Meatu  18,575,100 
15 H/W Busokelo  95,851,614 16 H/W Meru  75,653,694 
17 H/W Chalinze  29,951,123 18 H/W Missenyi  15,460,600 
19 H/W Chato  173,401,261 20 H/W Mkalama  15,628,490 
21 H/Jiji Dar es Salaam  66,605,073 22 H/W Mlele  166,551,323 
23 H/M Dodoma  543,507,333 24 H/M Morogoro  51,161,114 
25 H/W Gairo  2,626,485 26 H/W Moshi  15,179,213 
27 H/W Geita  241,139,033 28 H/M Moshi  18,495,840 
29 H/Mji Geita  15,682,962 30 H/W Mpanda  17,534,004 
31 H/W Hai  50,295,400 32 H/M Mpanda  36,953,613 
33 H/W Hanang  402,617,980 34 H/W Mpimbwe  8,915,085 
35 H/W Handeni   294,290,341 36 H/W Msalala  90,066,150 
37 H/Mji Ifakara  6,976,200 38 H/W Muheza  71,250,110 
39 H/M Ilala  5,230,000 40 H/W Mvomero  114,352,290 
41 H/M Ilemela  193,056,295 42 H/W Mwanga  8,255,572 
43 H/W Iramba  218,238,009 44 H/Jiji Mwanza  5,699,500 
45 H/W Itilima  81,466,252 46 H/W Nachingwea  14,860,000 
47 H/Mji Kahama  49,796,740 48 H/Mji Nanyamba  11,210,980 
49 H/W Kakonko  342,856,065 50 H/W Ngorongoro  43,027,340 
51 H/W Kalambo  147,290,090 52 H/W Nkasi  23,975,208 
53 H/W Kaliua  47,079,500 54 H/W Nsimbo  40,094,000 
55 H/W Karatu  10,620,302 56 H/W Nyasa  31,503,963 
57 H/W Kibiti  15,000,000 58 H/W Pangani  13,777,000 
59 H/M Kigamboni  144,400,682 60 H/W Rufiji  30,980,119 
61 H/M Kigoma/Ujiji  8,488,597 62 H/W Rungwe  69,582,155 
63 H/W Kilindi  703,440 64 H/W Sengerema  95,327,432 
65 H/W Kilolo  108,122,014 66 H/W Shinyanga  51,779,812 
67 H/W Kilombero  17,038,781 68 H/W Sikonge  551,860,478 
69 H/W Kilosa  23,580,000 70 H/W Simanjiro  41,054,971 
71 H/W Kilwa  26,308,122 72 H/W Songea  111,205,800 
73 H/M Kinondoni  487,659,674 74 H/W Sumbawanga  24,665,374 
75 H/W Kiteto  216,328,583 76 H/M Sumbawanga  22,941,620 
77 H/W Korogwe  44,641,890 78 H/M Tabora  50,859,780 
79 H/Mji Korogwe  39,890,553 80 H/W Tandahimba  58,678,939 
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

81 H/W Kwimba  27,630,000 82 H/Jiji Tanga  64,196,108 
83 H/W Kyela  30,257,700 84 H/M Temeke  42,898,768 
85 H/W Lindi  1,661,926 86 H/W Ukerewe  31,417,085 
87 H/W Longido  4,518,000 88 H/W Ushetu  91,411,512 
89 H/W Ludewa  3,966,171 90 H/W Uvinza  17,792,238 
91 H/W Madaba  8,922,000 92 H/W Wanging'ombe  24,890,903 
93 H/W Magu  28,350,806 

   
 

   Jumla 7,421,735,182 
 

Kiambatisho  10:3: Matumizi yasiyokuwa katika bajeti na fedha 
zilizobadilishiwa matumizi Sh. 4,658,384,441 

(A) Matumizi yasiyokuwa katika bajeti Sh. 2,568,677,586 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 
Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  202,608,128 2 H/W Kwimba  55,294,000 

3 H/W Bagamoyo  39,776,735 4 H/W Longido  20,000,000 
5 H/W Biharamulo  21,505,000 6 H/W Mafia  80,267,701 
7 H/W Buchosa  57,805,434 8 H/W Magu  103,338,401 
9 H/W Buhigwe  19,566,000 10 H/Mji Mbinga  12,380,000 
11 H/W Bukombe  38,679,830 12 H/W Meru  152,011,900 
13 H/W Bumbuli  4,970,000 14 H/W Missenyi  108,317,156 

15 H/W Chalinze  94,184,392 16 H/W Misungwi  20,605,800 
17 H/W Geita  380,000,000 18 H/W Mlele  69,399,000 
19 H/W Igunga  5,687,500 20 H/W Mpanda  35,334,008 
21 H/W Ikungi  21,674,200 22 H/Jiji Mwanza  269,695,983 
23 H/M Ilemela  185,020,000 24 H/W Ngorongoro  5,580,000 
25 H/W Iramba  19,461,078 26 H/W Nsimbo  21,180,000 

27 H/Mji Kahama  80,611,336 28 H/W Nzega  23,941,000 
29 H/W Kalambo  38,122,990 30 H/W Same  36,626,676 
31 H/W Kaliua  41,748,100 32 H/W Sengerema  15,000,000 
33 H/W Karagwe  2,756,397 34 H/Mji Tarime  48,384,462 
35 H/W Kibaha  54,986,382 36 H/Mji Tunduma  4,562,306 
37 H/W Kilombero  120,197,328.03 38 H/W Ukerewe  57,398,363 

    Jumla 2,568,677,586 
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(B)  Fedha zilizobadilishiwa matumizi Sh. 2,089,706,855 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/W 
Biharamulo  

23,234,620 2 H/W Misungwi  33,930,500 

3 H/M Bukoba  21,295,192 4 H/W Morogoro  15,170,000 

5 H/Mji Handeni  7,916,918 6 H/W Moshi  3,458,698 
7 H/W Ikungi  2,200,000 8 H/M Mtwara  10,778,840 
9 H/M Ilemela  726,319,027 10 H/W Musoma  7,040,000 
11 H/W Itigi  141,117,000 12 H/W Ngorongoro  58,800,000 
13 H/Mji Korogwe  147,011,551 14 H/M Mpanda  27,750,000 
15 H/W Kwimba  11,614,583 16 H/W Pangani  106,454,963 

17 H/W Magu  157,252,970 18 H/W Rombo  90,000,000 
19 H/W Manyoni  52,777,760 20 H/W Sengerema  55,611,288 
21 H/W Maswa  1,930,000 22 H/W Sikonge  10,788,250 
23 H/W Meru  325,329,187 24 H/M Temeke  5,779,412 
25 H/W Missenyi  46,146,095       
       Jumla 2,089,706,855 

 

Kiambatisho 10:4:  Mikopo kutoka akaunti ya Amana isiyorejeshwa Sh. 
5,611,768,190 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  183,289,182 2 H/W Mbinga  380,870,558 
3 H/W Arusha  4,913,409 4 H/W Mbogwe  40,215,200 
5 H/Mji Bariadi  33,606,000 6 H/W Mbulu  25,175,000 
7 H/M Bukoba  28,733,400 8 H/W Meru  98,431,500 
9 H/W Bumbuli  219,152,040 10 H/W Missenyi  74,139,135 
11 H/W Bunda  68,249,494 12 H/W Mkinga  49,981,470 
13 H/W Busokelo         15,290,000  14 H/W Monduli  39,712,600 
15 H/W Butiama  107,789,151 16 H/W Mpwapwa  98,452,274 
17 H/W Chalinze  13,030,000 18 H/W Muheza  110,025,785 
19 H/W Chunya  14,815,727 20 H/W Musoma  30,270,000 
21 H/M Dodoma  277,143,371 22 H/M Musoma  151,633,133 
23 H/W Geita  36,874,000 24 H/W Mwanga  1,715,324 
25 H/W Hai  13,000,000 26 H/W Namtumbo  82,531,818 
27 H/W Handeni   114,828,107 28 H/W Newala  73,585,183 
29 H/Mji Handeni  12,000,000 30 H/Mji Newala  7,981,200 
31 H/W Ileje  13,400,000 32 H/W Ngara  126,377,128 
33 H/W Itigi  62,260,000 34 H/W Ngorongoro  33,052,400 
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35 H/W Kakonko  22,966,000 36 H/W Njombe  63,835,236 
37 H/W Kalambo  131,627,146 38 H/W Nyasa  134,976,900 
39 H/W Karagwe  187,433,961 40 H/W Rorya  52,858,450 
41 H/W Kilindi  90,703,514 42 H/W Same  11,720,000 
43 H/W Kilolo  34,140,000 44 H/W Serengeti  193,855,698 
45 H/W Kilombero  97,049,265 46 H/W Shinyanga  74,655,612 
47 H/M Kinondoni  42,145,165 48 H/M Shinyanga  32,502,928 
49 H/W Kisarawe  9,030,000 50 H/W Sumbawanga  225,933,894 
51 H/W Kiteto  15,720,000 52 H/M Tabora  8,680,000 
53 H/W Kondoa  276,085,027 54 H/Jiji Tanga  34,050,000 
55 H/W Kyerwa  98,456,315 56 H/Mji Tarime  21,270,908 
57 H/W Lushoto  35,134,572 58 H/W Tunduru  59,255,440 
59 H/W Makete  23,767,777 60 H/W Urambo  109,616,836 
61 H/W Masasi  829,118,058 62 H/W Wanging'ombe  47,583,000 
63 H/Jiji Mbeya  5,072,900       
       Jumla 5,611,768,190 

 

Kiambatisho  10:5: Malipo yasiyotambulika katika Akaunti ya Amana 
Sh. 8,388,155,073 

(A) Malipo yaliyofanyika bila nukuu ya stakabadhi zilizoingiza fedha 
hizo Sh. 5,284,410,826 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/Mji Bariadi  29,000,000 2 H/Mji Makambako  60,150,877 
3 H/W Biharamulo  21,340,000 4 H/W Makete  74,656,070 
5 H/W Buchosa  23,158,750 6 H/W Mbogwe  245,121,543 

7 H/W Buhigwe  86,464,478 8 H/W Meru  172,017,192 
9 H/W Bukombe  21,167,784 10 H/W Misungwi  108,789,815 
11 H/W Bunda  41,549,200 12 H/W Mkalama  114,514,000 
13 H/W Chalinze  73,996,042 14 H/W Mkuranga  43,270,298 
15 H/W Hai  6,965,000 16 H/W Mlele  35,989,600 
17 H/Mji Handeni  118,238,985 18 H/W Momba  56,818,800 

19 H/W Igunga  48,447,998 20 H/W Monduli  126,145,753 
21 H/M Ilemela  39,515,357 22 H/M Moshi  771,832,450 
23 H/W Iramba  71,317,501 24 H/W Msalala  195,576,956 
25 H/W Iringa  74,871,300 26 H/W Muheza  117,508,016 
27 H/M Iringa  63,458,800 28 H/W Musoma  588,237,129 
29 H/W Kaliua  344,406,743 30 H/Jiji Mwanza  123,209,017 

31 H/W Karagwe  14,000,000 32 H/W Nsimbo  7,830,000 
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33 H/W Karatu  6,939,155 34 H/W Nzega  68,498,000 
35 H/W Kasulu  105,686,812 36 H/W Pangani  158,870,971 
37 H/Mji Kibaha  41,387,385 38 H/W Same  34,621,000 

39 H/M Kigoma/Ujiji  41,114,000 40 H/W Sengerema  21,352,920 
41 H/W Kilolo  17,788,180 42 H/M Singida  30,578,500 
43 H/W Kilosa  121,332,857 44 H/W Songea  115,365,023 
45 H/W Kisarawe  12,838,500 46 H/M Songea  116,311,262 
47 H/W Kiteto  6,092,000 48 H/W Tarime  7,473,600 
49 H/W Kwimba  9,134,168 50 H/Mji Tarime  140,632,695 

51 H/W Longido  189,769,688 52 H/W Ushetu  5,440,000 
53 H/W Ludewa  113,618,656       
  

 
  Jumla 5,284,410,826 

 
 
(B) Malipo yaliyotolewa zaidi kwenye akaunti ya Amana Sh. SH.TZ 

3,103,744,247 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/Mji Babati  259,388,125 2 H/W Makete  73,359,714 
3 H/Mji Bariadi  31,343,916 4 H/W Mbogwe  16,304,500 
5 H/W Hai  258,955,541 6 H/W Meru  136,931,147 
7 H/W Ikungi  6,184,292 8 H/W Morogoro  45,269,278 
9 H/W Iramba  53,169,600 10 H/W Moshi  216,034,318 
11 H/M Iringa  33,352,780 12 H/W Rungwe  207,060,297 

13 H/Mji Kahama  31,713,563 14 H/W Same  221,660,583 
15 H/W Karagwe  6,000,000 16 H/W Siha  188,998,388 
17 H/W Kigoma  44,525,995 18 H/W Simanjiro  28,150,106 
19 H/W Kilolo  135,678,550 20 H/M Singida  58,053,000 
21 H/M Kinondoni  9,869,537 22 H/M Temeke  58,177,567 
23 H/W Kyela  22,490,764 24 H/W Ukerewe  604,724,062 

25 H/W Longido  122,888,066 26 H/W Uvinza  233,460,557 
       Jumla 3,103,744,247 
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Kiambatisho  10:6: Malipo bila kuwa na viambata muhimu Sh. 
5,362,908,811 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  25,015,500 2 H/Mji Masasi  126,547,604 

3 H/W Arusha  15,268,430 4 H/W Mbarali  66,674,000 
5 H/Mji Babati  28,726,716 6 H/W Mbeya  13,770,000 
7 H/W Bagamoyo  51,408,670 8 H/W Mbinga         92,809,400  
9 H/Mji Bariadi  11,222,242 10 H/Mji Mbinga          1,980,000  
11 H/W Buchosa  13,545,985 12 H/W Mbogwe  104,375,729 
13 H/W Bukombe  6,075,000 14 H/W Mbulu  1,640,000 

15 H/W Bumbuli  43,595,629 16 H/W Meru  29,181,454 
17 H/W Bunda  9,278,449 18 H/W Misungwi  29,008,230 
19 H/W Busega  5,073,314 20 H/W Mkalama  13,294,000 
21 H/W Busokelo         21,848,835  22 H/W Mkinga  212,504,010 
23 H/W Chalinze  52,383,631 24 H/W 

Mkuranga  
18,560,850 

25 H/W Chato  7,050,000 26 H/W Mlele  25,672,000 
27 H/W Chemba  31,690,000 28 H/W Momba  22,737,240 

29 H/M Dodoma  54,617,901 30 H/W Morogoro  145,938,000 
31 H/W Geita  12,573,570 32 H/M Morogoro  21,083,562 
33 H/Mji Geita  7,653,400 34 H/W Moshi  21,044,448 
35 H/W Hanang  72,545,697 36 H/W Mpanda  35,702,923 
37 H/W Handeni   84,534,100 38 H/W 

Mpwapwa  
2,889,166 

39 H/Mji Handeni  10,744,649 40 H/M Mtwara  17,892,642 
41 H/Mji Ifakara  8,561,000 42 H/W Mufindi  12,682,000 

43 H/W Igunga  7,927,851 44 H/W Muheza  69,871,000 
45 H/M Ilala  33,785,500 46 H/W Musoma  49,429,776 
47 H/W Ileje  4,088,000 48 H/M Musoma  88,680,611 
49 H/M Ilemela  234,001,909 50 H/W Mvomero  16,364,072 
51 H/W Iramba  26,266,798 52 H/W Mwanga  24,675,588 
53 H/W Itigi  6,974,000 54 H/Jiji Mwanza  9,529,000 

55 H/Mji Kahama  64,216,600 56 H/Mji 
Nanyamba  

11,500,000 

57 H/W Kalambo  198,725,521 58 H/W 
Nanyumbu  

104,687,061 

59 H/W Karagwe  12,350,536 60 H/W Newala  152,350,805 
61 H/W Karatu  5,749,469 62 H/W 

Ngorongoro  
24,821,850 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 
Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

63 H/W Kibaha  15,616,000 64 H/W Nyasa  27,450,000 
65 H/Mji Kibaha  36,473,894 66 H/W Nzega  2,581,200 

67 Kibiti H/W 9,515,940 68 H/W Pangani  8,112,557 
69 H/M Kigamboni  4,062,000 70 H/W Rombo  82,253,633 
71 H/M Kigoma/Ujiji  71,465,000 72 H/W Rufiji  81,200,000 
73 H/W Kilolo  6,000,000 74 H/W Rungwe  247,449,890 
75 H/W Kilwa  34,222,660 76 H/W Same  2,550,000 
77 H/M Kinondoni  216,110,627 78 H/W 

Sengerema  
4,401,044 

79 H/W Kisarawe  42,044,324 80 H/W Serengeti  46,711,000 

81 H/W Kishapu  30,599,183 82 H/W 
Shinyanga  

24,639,872 

83 H/W Kiteto  10,466,964 84 H/M 
Shinyanga  

42,401,000 

85 H/W Kongwa  22,949,000 86 H/W Siha  2,412,500 
87 H/Mji Korogwe  26,797,854 88 H/W Sikonge  10,553,000 
89 H/W Kwimba  179,253,232 90 H/W 

Simanjiro  
5,060,828 

91 H/W Kyela  37,791,500 92 H/W Singida  9,544,500 
93 H/W Lindi  9,525,000 94 H/M Songea  35,374,000 
95 H/W Longido  151,744,125 96 H/W Songwe  26,650,000 
97 H/W Lushoto  39,165,745 98 H/W 

Sumbawanga  
63,249,900 

99 H/W Madaba  18,642,000 100 H/M 
Sumbawanga  

13,818,977 

101 H/W Mafia  38,232,400 102 H/M Tabora  73,403,771 

103 H/Mji Mafinga  19,914,698 104 H/M Temeke  169,616,124 
105 H/W Magu  110,809,902 106 H/Mji 

Tunduma  
2,238,000 

107 H/Mji Makambako  48,902,000 108 H/W Ukerewe  182,048,052 
109 H/W Makete  95,470,834 110 H/W Urambo  14,386,035 
111 H/W Malinyi  10,398,712 112 H/W Ushetu  66,392,528 
113 H/W Masasi  36,105,302 114 H/W 

Wanging'ombe  
60,735,581 

  
 

  Jumla 5,362,908,811 
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Kiambatisho 10:7: Utunzaji wa Rejesta za Amana na Masurufu wenye 
Mapungufu 

(A) Orodha ya Halmashauri na mapungufu yaliyobainika kwenye Rejesta za Amana 
Na. Jina la 

Halmashauri 
Mapungufu kwenye utunzaji wa rejista ya Amana 

1. H/W Arusha   Kuna tofauti kati ya salio anzia kwenye daftari la fedha 
SH.TZ 1,300,851.92 (2016/17) na salio ishia kwenye rejista 
ya amana SH.TZ 83,061,766 (2015/16),hivyo kuna tofauti 
isiyo na maelezo kiasi cha SH.TZ 83,061,766 

 Baadhi ya makusanyo kwenye rejista yalikuwa hayana risiti 
namba 

 Baadhi ya vifungu vya mapato na matumizi kwenye rejista 
hazikurekebishwa na vingine viliandikwa kimakosa 

2. H/W  Babati  Halmashauri ilishindwa kuandaa vyema rejista ya amana na 
haikuendana na wakati 

3. H/W Chalinze  Halmashauri haikuandaa rejista ya amana   

4. H/W Chamwino  Halmashauri haikuandaa rejista ya amana   

5. H/M Dodoma   Madhumuni na maelezo ya amana hayakujitosheleza 
kwenye rejista ya amana 

 Hakukuwa na uingizaji sahihi na kwa wakati wa mapato na 
matumizi kwenye rejista ya amana, salio ishia 
lilitengenezwa mwishoni mwa mwaka wa fedha 

6. H/W Hanang  Rejista ya amana haikuendana na wakati 

7. H/Mji Handeni  Halmashauri haikuandaa rejista ya amana   

8. H/M Iringa   Amana zilizopokelewa hazikuwa na kumbukumbu 
zilizoonesha risiti zilizopokelea fedha 

 Taarifa za baadhi ya malipo ya akaunti ya amana hazikuwa 
na risiti iliyothibitisha makusanyo, hundi namba na namba 
ya hati ya malipo.  

 Sio risiti zote ziliainishwa kwa vifungu husika kwenye 
rejista ya amana 

9. H/W Itigi  Halmashauri haikurekebisha taarifa zake kwenye rejista ya 
amana na hivyo salio anzia na ishia halikuwa na uhalisia 

10. H/W Kalambo  Halmashauri haikuaandaa rejista ya amana   

11. H/W Karatu   Matumizi ya SH.TZ 5,615,449 hayakuingizwa kwenye 
rejista ya amana ingawa yamelipwa kwenye akaunti hiyo 

 Mapato kiasi cha SH.TZ 3,447,832 hayakuingizwa kwenye 
rejista ya amana 

 Kiasi kikubwa cha amana kilichoingizwa kwenye rejista ya 
amana hakikuainisha malengo ya makusanyo hayo 
isipokuwa namba ya risiti tu 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu kwenye utunzaji wa rejista ya Amana 

 Salio katika rejista ya Amani ziliandikwa kwa penseli hivyo 
inawezekana hazikuwa sahihi 

 Salio ishia kwa mwaka 2015/16 haikufanana na salio anzia 
kwa mwaka 2016/17 

12. H/W Kasulu  Halmashauri haikuaandaa rejista ya amana   

13. H/Mji Kasulu  Halmashauri iliandaa rejista ya amana isiyokuwa na taarifa za 
kutosha  

14. H/W Kigoma  Halmashauri iliandaa rejista ya amana isiyokuwa na taarifa za 
kutosha  

15. H/W Kisarawe  Halmashauri haikurekebisha taarifa zake kwenye rejista ya 
amana na hivyo salio anzia na ishia hazina uhalisia register 

16. H/W Longido  Halmashauri haikuaandaa rejista ya amana  kwa mwaka 
2016/17 

17. H/W Ludewa   Halmashauri haikurekebisha taarifa zake kwenye rejista ya 
amana  

 Kukosekana kwa mchanganuo unaoonesha fedha 
zilizopokelewa,kutumika na zilizosalia hivyo kupelekea 
ugumu wa kujua muda wa halisi wa fedha zilizobakia 

18. H/W Makambako   Kukosekana kwa taarifa zinazohusu 
mpokeaji,mlipwaji,kifungu,madhumuni ya 
fedha,tarehe,maelezo ya amana na salio kwa kila kifungu 
kwenye rejista ya amana. 

 Rejista haitenganishi aina za wawekaji wa fedha kwenye 
akaunti ya amana 

19. H/W Maswa  Halmashauri haikuandaa rejista ya amana kwa fedha 
zilizokuwepo SH.TZ.885,141,351.01 kwa mwaka 2016/17 

20. H/W Muleba  Halmashauri haijarekebisha taarifa zake kwenye rejista ya 
amana na hivyo salio anzia na ishia hazina uhalisia register 

21. H/M Musoma  Halmashauri haijarekebisha taarifa zake muhimu kwenye 
rejista ya amana na hivyo salio anzia na ishia hazina uhalisia 
register 

22. H/W Meru   Kutofatiana kwa taarifa za salio anzia kwenye daftari la 
fedha na kwenye rejista ya amana hususani Michango ya 
Mwenge, uchaguzi, na amana zinginezo 

 In some components opening balances as at 01 July 2016 
differs from reported as closing balance as at 30 June 2016;  
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu kwenye utunzaji wa rejista ya Amana 

 Wawekaji wa fedha kwenye akaunti ya Amani 
hawakutambulika kwa majina yao hivyo kupelekea ugumu 
kujua kifungu kipi kina salio na ambacho hakina 

 Kodi wa zuio ilikuwa na salio ishia SH.TZ 1,910,979.60 lakini 
halikutambulika kwenye rejista ya amana 

 Withholding tax with closing balance of SH.TZ 1,910,979.60 
was not recognized  

23. H/W Ngara  Salio ishia lililoripotiwa na Halmashauri halikuambatana na 
maelezo ya kujitosheleza na rejista ya amana haukuwasilishwa 
kwa ukaguzi. 

24. H/W Rombo  Halmashauri haikurekebisha taarifa zake kwenye rejista ya 
amana kwa muda wa miaka mitatu japokuwa 
kunamapendekezo yaliyotolewa kwa miaka ya nyuma. 

25. H/W Rufiji  Halmashauri haikuandaa rejista ya amana   

26. H/M  Songea  Halmashauri iliandaa rejista ya amana isiyokuwa na taarifa za 
kutosha  

 

 

(B) Orodha ya Halmashauri na mapungufu yaliyobainika kwenye Rejesta 
za Masurufu 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu yaliyobainika kwenye Rejesta za Masurufu 

1. H/Jiji Arusha  Mapungufu yafuatayo yalibainika: 

 Tarehe za kufanya marejesho hazikuingizwa katika Rejesta. 
 Namba za ajira hazikuingizwa katika Regista. 
 Namba za hundi zilizofanya malipo ya masurufu 

hazikurekodiwa. 
 Kiasi cha masurufu kilichoripotiwa kinatofautiana na kiasi 

kilicholipwa; mfano. 
 James Lobikoki  Sh. 3,289,500 kimeripotiwa kama 

Sh.3,500,000 
 Anneth B. Lymo Sh. 564,000 kimeripotiwa kama Sh. 

555,000 
 Katabi Sh. 500,000 kimeripotiwa kama Sh. 496,500 
 Bahati Chonya Sh. 1,068,000 kimeripotiwa kama Sh. 

1,064,000; 
 Sifaeli Edward Makula Sh. 4,693,657 kimeripotiwa kama 

Sh. 4,690,000 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu yaliyobainika kwenye Rejesta za Masurufu 

2. H/W Chalinze   Ukaguzi haukupata Rejesta ya ukaguzi hii ikionyesha 
masurufu yote waliyopewa watumishi hayakuingizwa 
katika Rejesta ya Masurufu 

 Masurufu yote yaliyorejeshwa hayakupitiwa na idara ya 
ukaguzi wa awali kwa uhakiki. 

3. H/W Hanang’  Imeonekana Rejesta ya hati za marekebisho, pia masurufu 
yaliyotolewa na kurejeshwa hayakukuwekewa namba kwa ajili 
ya utambuzi na kuingizwa katika Rejesta ya hati za 
marekebisho. 

4. H/W Itigi  Rejesta ya Masurufu ina kasoro zifuatazo;haina tarehe ya  
kupokea masurufu,tarehe ya kurejesha na rejest ya hati za 
marekebisho   

5. H/W Kilosa  Rejesta ya Masurufu haionyeshi namba ya rejesta ya 
marekebisho,Tarehe ya marejesho ya masurufu  

6. H/W Kisarawe   Rejesta ya Masurufu inakosa taarifa muhimu. 

7. H/W Longido   Hakuna mtiririko wa taarifa unaoeleweka katika taarifa za 
Masurufu. inaonekana Taarifa za masurufu hazirekodiwi 
kwa wakati.   

 Masurufu yalionekana kukamilika baada ya kuthibitika 
kutoka kwa mpokeaji hata hivyo ilionekana 
kutokurekebishwa katika rejesta kwa mfano masurufu 
yenye namba IMP000093 yenye thamani Sh. 780,000 
 

 Masurufu yaliyorejeshwa kwenye rejista hayaoneshi namba 
ya vocha ya marekebisho 
 

 Rejesta ya Masurufu haikuingiza masurufu yote. Hii 
inaonyesha baadhi ya masurufu hayakuingizwa katika 
Rejesta ya masurufu. 

 Mapungufu katika rejesta, kuna masurufu yaliyorejeshwa 
kwenye mfumo lakini hayaonekani kurejeshwa kwenye 
rejesta kwa mfano masurufu Na. IMP.000089 yenye thamani 
ya Sh. 502,000. 

8. H/W Madaba  Rejesta ilikutwa ikiwa haina taarifa muhimu kama vile namba 
ya cheki, tarehe za marejesho na maelezo mengine 

9. H/W Malinyi   Rejista ya msurufu haionyeshi kiasi kiasi kinachodaiwa 
 Haionyeshi tarehe ya masurufu na kiasi kinachotakiwa 

kurejeshwa 
 Haionyeshi namba za risiti wala namba za vocha za malipo 

na haionyeshi sehemu ya maelezo. 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu yaliyobainika kwenye Rejesta za Masurufu 

10. H/W Maswa  Rejesta ya masurufu haionyeshi taarifa muhimu, mfano. 
Namba za cheki, tarehe ya marejesho N.k  

11. H/Mji Mbinga   Baadhi ya masurufu yaliripotiwa katika Rejesta ya 
masurufu kama zimerejeshwa lakini lakini hakuna namba 
za vocha ama taarifa nyengine zinazoonyesha 
zimerejeshwa  

 Baadhi ya masurufu yaliripotiwa kuwa yamerudishwa bila 
kuonyesha tarahe ya marejesho,kuingizwa katika hati ya 
marekebisho kulingana na Rejesta ya Masurufu inavyotaka 

 Sehemu kubwa ya masurufu yameripotiwa katika Rejista 
ya masurufu bila kuonyesha namba za malipo. 

12. H/W Meru  Regista ya masurufu haitunzwi vizuri. 

13. H/W Njombe  Regista ya Masurufu haionyeshi tarehe ya marejesho, hati ya 
marekebisho, baadhi ya watumishi wamechukua masurufu 
lakini hakuripotiwa katika Rejesta ya masurufu. Baadhi ya 
watumishi wenye masurufu taarifa zao zimejirudia na hakuna 
tozo kwa watumishi waliochelewa kurejesha zaidi ya mwezi 
mmoja. 

14. H/W Rufiji   Rejesta ya masurufu haikuwasilishwa kwa ukaguzi 
ikimaanisha kuwa masurufu yote yaliyotolewa 
hayakuingizwa katika Rejesta ya masurufu. 

 Taarifa zote za masurufu hazikupitiwa na ukaguzi wa awali 
wakati wa kurejeshwa 

15. H/Mji 
Tunduma  

 Regista ya masurufu inayotunzwa na Halmashauri katika 
Ukaguzi imeonekana kuwa namba ya hati ya marekebisho 
haikuonyeshwa; pia imeonekana kuna masurufu yaliyokwisha 
rejeshwa lakini hayakuingizwwa katika Regista ya Masurufu. 

16. H/W Urambo   Kumbukumbu ya hati ya marekebisho haikuonyeshwa katika 
rejesta ya Masurufu ambayo imefanya ugumu wa kutambua 
kama masurufu yamesharejeshwa na kuingizwa katika kufungu 
sahihi. 

 

 

Kiambatisho  10:8: Mapungufu yaliyobainishwa katika kutunza 
masurufu Sh. 2,081,629,305 

(A) Masurufu ambayo hayaku rekodiwa kwenye rejista Sh. 
196,876,901 
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Na. Jina la 
Halmshauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) 

1 H/W Arusha  28,325,930 2 H/W Madaba  6,435,320 

3 H/W Buhigwe  23,505,000 4 H/Mji Makambako  16,279,750 
5 H/Mji Handeni  2,852,000 6 H/Mji Mbulu  8,769,036 
7 H/W Kakonko  2,000,000 8 H/W Mkalama  1,500,000 
9 H/W Kasulu  13,264,695 10 H/W Mkuranga  15,324,000 
11 H/M Kigoma/Ujiji  2,514,140 12 H/W Nkasi  17,325,030 
13 H/W Kisarawe  21,426,500 14 H/W Sengerema  6,914,000 

15 H/Mji Korogwe  17,288,000 16 H/M Sumbawanga  13,153,500 
    Jumla 196,876,901 

 

(B) Masurufu kutambulika kama matumizi kabla ya marejesho Sh. 
336,036,112 

Na. Jina la 
Halmshauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) 

1 H/W Buhigwe  20,554,000 2 H/Mji Korogwe  35,525,000 
3 H/W Hanang  3,854,000 4 H/W Lushoto  6,813,960 
5 H/W Igunga  6,341,500 6 H/Mji Makambako  11,486,300 
7 H/Mji Kahama  6,500,000 8 H/W Mbinga  20,989,562 

9 H/W Kibaha  3,826,000 10 H/W Meru  53,558,000 
11 H/W Kilindi  3,625,000 12 H/Jiji Mwanza  97,207,100 
13 H/W Kishapu  16,189,000 14 H/Jiji Tanga  49,566,690 
     Jumla 336,036,112 

 

(C)  Masurufu yaliyotolewa kabla ya kurejesha ya awali Sh. 
558,889,766 

Na. Jina la 
Halmshauri 

Kiasi(Sh.) Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  254,715,376 2 H/W Kaliua  95,283,375 
3 H/W Arusha  6,552,500 4 H/Mji Makambako  24,681,158 
5 H/M Iringa  9,170,755 6 H/W Meru  101,003,000 

7 H/W Itigi  800,000 8 H/W Nkasi  4,765,000 
9 H/W Kalambo  25,980,200 10 H/M Sumbawanga  35,938,402 
  

 
   Jumla 558,889,766 

 

(D) Masurufu yaliyorejeshwa baada ya muda mrefu Sh. 291,082,775 
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Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) Na. Jina la 
Halmshauri 

Kiasi(Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  16,140,000 2 H/W Mbinga  6,575,400 
3 H/W Arusha  12,300,000 4 H/W Meru  21,226,000 

5 H/W Bumbuli  13,320,500 6 H/W Momba  3,160,500 
7 H/W Kibiti  2,437,000 8 H/Mji Newala  29,827,600 
9 H/M Kigamboni  12,817,000 10 H/M Singida  43,169,883 
11 H/M Kigoma/Ujiji  12,716,000 12 H/W Songea  19,546,800 
13 H/W Kilwa  1,020,000 14 H/M Temeke  31,028,000 
15 H/W Mbeya  52,265,592 16 H/W Tunduru  13,532,500 

      Jumla 291,082,775 
 

(E) Masurufu yasiyorejeshwa Sh. 698,743,751 
Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) 
1 H/Jiji Arusha  12,267,650 2 H/W Mbinga  7,538,000 
3 H/W Arusha  3,114,000 4 H/W Meru  7,140,000 
5 H/Mji Babati  16,843,435 6 H/W Misungwi  23,508,140 
7 H/W Bahi  3,458,800 8 H/W Mkalama  7,077,900 
9 H/W Buhigwe  23,505,000 10 H/W Mkinga  12,100,000 
11 H/W Chato  5,225,000 12 H/W Mkuranga  3,184,000 
13 H/M Dodoma  6,256,958 14 H/W Momba  5,908,000 
15 H/Mji Geita  7,151,000 16 H/W Mpwapwa  8,825,800 
17 H/W Handeni   2,542,000 18 H/W Muleba  23,559,460 
19 H/Mji Handeni  6,992,600 20 H/Mji Nanyamba  17,395,200 
21 H/M Ilemela  10,166,500 22 H/W Newala  61,541,216 
23 H/Mji Kahama  12,350,000 24 H/W Ngorongoro  6,985,000 
25 H/W Kalambo  32,713,600 26 H/W Nkasi  17,325,030 
27 H/W Kaliua  23,252,030 28 H/W Rombo  12,964,500 
29 H/W Karatu  4,332,450 30 H/W Serengeti  32,328,000 
31 H/M Kigamboni  6,790,000 32 H/M Shinyanga  4,270,125 
33 H/W Kilindi  6,340,000 34 H/W Sikonge  29,702,700 
35 H/W Kiteto  9,395,000 36 H/W Simanjiro  2,250,000 
37 H/Mji Korogwe  20,091,000 38 H/W Songea  7,229,100 
39 H/W Longido  5,878,600 40 H/W Sumbawanga  8,232,600 
41 H/W Ludewa  12,474,643 42 H/M Sumbawanga  13,153,500 
43 H/W Mafia  2,251,880 44 H/W Tabora  5,025,800 
45 H/W Magu  5,345,500 46 H/M Tabora  23,735,950 
47 H/Mji Makambako  27,446,700 48 H/M Temeke  36,295,020 
49 H/W Masasi  1,220,500 50 H/W Ukerewe  54,063,864 
    Jumla 698,743,751 
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Kiambatisho 10:9: Mapungufu katika matumizi ya mafuta Sh. 
685,641,980 
(A) Manunuzi ya mafuta yasiyorekodiwa kwenye daftari la kuratibu 

safari Sh. 652,242,501 
Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) Na. Jina la 

Halmshauri 
Kiasi(Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  7,449,050 2 H/W Mbarali  14,363,616 

3 H/W Arusha  4,613,697 4 H/W Mbeya  17,972,500 

5 H/W Babati  4,794,308 6 H/W Mbozi  4,342,180 

7 H/Mji Babati  9,092,619 8 H/W Meru  10,923,506 

9 H/W Bahi  3,225,179 10 H/W Misungwi  17,841,362 

11 H/W Buchosa  39,386,013 12 H/W Monduli  15,171,199 

13 H/W Buhigwe  2,663,850 14 H/W Moshi  17,849,292 

15 H/W Bumbuli  5,093,269 16 H/W Mpanda  4,567,044 

17 H/W Butiama  26,009,199 18 H/M Mtwara  9,479,235 

19 H/Mji Handeni  4,239,160 20 H/W Muheza  468,320 

21 H/W Igunga  5,441,280 22 H/W Muleba  4,090,980 

23 H/W Iringa  5,423,400 24 H/W Mwanga  3,964,195 

25 H/Mji Kahama  11,071,754 26 H/W Namtumbo  3,535,960 

27 H/W Kakonko  83,051,281 28 H/Mji Nanyamba  2,305,274 

29 H/W Karatu  4,667,340 30 H/W Ngara  1,835,885 

31 H/M Kigoma/Ujiji  2,125,925 32 H/W Rombo  3,358,795 

33 H/W Kilindi  697,152 34 H/W Rorya  47,954,677 

35 H/W Kisarawe  2,783,865 36 H/W Serengeti  71,536,753 

37 H/W Kwimba  4,459,820 38 H/W Siha  1,364,138 

39 H/W Ludewa  25,423,953 40 H/W Sikonge  4,397,846 

41 H/W Madaba  1,660,608 42 H/W Singida  1,037,620 
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43 H/W Mafia  1,380,000 44 H/W Songea  46,318,816 

45 H/W Magu  22,307,540 46 H/Jiji Tanga  399,000 

47 H/W Makete  29,867,221 48 H/Mji Tarime  11,014,900 

49 H/W Manyoni  1,429,950 50 H/M Temeke  13,057,005 

51 H/Mji Masasi  7,940,105 52 H/W Uvinza  6,794,866 

      Jumla 652,242,501 

 
(B) Mafuta yaliyotolewa kwenye magari yasiyomilikiwa na 

Halmashauri Sh.33,399,479 
Na. Jina la Halmshauri Kiasi(Sh.) 
1 H/W Karatu  3,003,640 
2 H/Mji Makambako  5,653,050 
3 H/W Mbarali  21,615,184 
4 H/W Mwanga  1,968,945 

5 H/W Rombo  1,158,660 
  Jumla 33,399,479 

 

 

 

 

Kiambatisho  10:10: Mapokezi Pungufu ya Fedha za Ruzuku za Shule 
Sh. 1,930,944,815   

SHULE ZA SEKONDARI 
Na. Jina la 

Halmshauri 
Kiasi hitajika 

(Sh.) 
Kiasi 

Pokelewa 
(Sh.) 

Pungufu (Sh.) 

1 H/Mji Babati  97,650,000 83,513,661 (14,136,339) 
2 H/W Bahi  86,300,000 71,556,339 (14,743,661) 
3 H/W Bariadi  40,860,000 25,922,778 (14,937,222) 
4 H/W Chamwino  167,950,000 144,365,185 (23,584,815) 
5 H/Mji Kibaha  162,025,000 135,481,805 (26,543,195) 
6 H/W Kondoa  136,875,000 94,705,810 (42,169,190) 
7 H/W Magu  276,900,000 240,750,245 (36,149,755) 
8 H/W Mbarali  216,475,000 180,174,648 (36,300,352) 
9 H/W Mbeya  295,025,000 228,915,661 (66,109,339) 
10 H/W Mbulu  145,125,000 120,658,592 (24,466,408) 
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11 H/Mji Mbulu  125,475,000 108,364,441 (17,110,559) 
12 H/W Mkalama  232,385,628 221,867,310 (10,518,319) 
13 H/Jiji Mwanza  664,125,000 538,463,039 (125,661,961) 
14 H/W Nyang'hwale  136,450,000 92,418,538 (44,031,462) 
15 H/W Pangani  50,500,000 41,374,759 (9,125,241) 
16 H/W Rungwe  355,900,000 316,186,821 (39,713,179) 
17 H/W Tarime  227,335,416 187,314,964 (40,020,453)    

Jumla (585,321,449) 
SHULE ZA MSINGI 

1 H/W Babati  922,758,000 373,973,020 (548,784,980) 
2 H/Mji Babati  88,404,000 60,533,988 (27,870,012) 
3 H/W Kilolo  345,300,000 307,123,184 (38,176,816) 
4 H/W Kondoa  323,604,000 278,556,000 (45,048,000) 
5 H/Mji Kondoa  89,490,000 70,951,000 (18,539,000) 
6 H/Mji Mbulu  139,452,000 124,543,958 (14,908,042) 
7 H/W Nyang'hwale  252,828,000 220,301,051 (32,526,949) 
8 H/Mji Nzega  462,786,000 108,000,000 (354,786,000) 
9 H/W Pangani  68,242,500 45,704,781 (22,537,719) 
10 H/W Rungwe  528,310,000 344,153,688 (184,156,312) 
11 H/W Tarime  465,683,232 407,393,696 (58,289,536) 
   Jumla (1,345,623,366) 
     
   Jumla Kuu (1,930,944,815) 
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11.0 USIMAMIZI WA MAPATO 
 

Kiambatisho  11:1: : Fedha ambazo hazikukusanywa kutoka katika 
vyanzo vya ndani Sh. 12,191,753,217.78 
Na,. Jina la Halmashauri Chanzo Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha  Kodi ya nyumba 50,400,000 

2 H/W Arusha  Kodi ya Ardhi 393,805,778 

3 H/M Bukoba  Semina 16,000,000 

4 H/W Bumbuli  Kukodisha Mali za Halmashauri 30,410,400 

5 H/W Bunda  Kodi ya zao la pamba  78,662,246 

6 H/W Busokelo  Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwa wadaiwa mbali mbali 

58,205,230 

7 H/W Chunya  Mapato ambayo hayakukusanywa 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali 

1,475,532,893 

8 H/Jiji Dar es Salaam  Shughuli za uzoaji taka 232,012,500 

9 H/M Ilala  Ada ya egesho la magari 15,393,462 

10 H/W Ilemela Kodi ya huduma ambayo 
haikukusanywa 

167,495,748 

11 H/W Iringa  Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwa wadaiwa mbali mbali 

7,186,934 

12 H/W Karatu  Ukodishaji wa mali za 
halmashauri 

23,765,000 

13 H/W Kibaha  Leseni za vileo 2,827,982 

14 H/W Kigoma/ujiji Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwa wadaiwa mbali mbali 

709,944,308 

15 H/W Ludewa  Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwa wadaiwa mbali mbali 

5,137,417 

16 H/W Mafinga   Mapato ambayo hayakukusanywa 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali 

1,384,917,914 

17 H/W Makambako  Mapato kutoka vyanzo mbali 
mbali 

92,303,358 

18 H/W Mbinga  Mapato ambayo hayakukusanywa 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali 

1,041,390,031 

19 H/W Mkuranga  Mapato ya ndani 16,082,900 

20 H/W Monduli  Mapato yasiyokusanywa kutoka 
kwenye mauzo ya viwanja 

221,716,790 

21 H/W Morogoro  Kodi 24,550,000 

22 H/M Morogoro  Mapato kutoka vyanzo mbali 
mbali 

33,120,000 

23 H/M Mtwara  Mapato kutoka vyanzo mbali 
mbali 

334,709,369 

24 H/Jiji Mwanza Mabango 89,950,214 
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Na,. Jina la Halmashauri Chanzo Kiasi (Sh.) 

25 H/Mji Nanyamba  Ushuru wa mazao 11,892,575 

26 H/W NgoroNgoro  Viwanja 38,606,650 

27 H/W Rungwe  Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwa wadaiwa mbali mbali 

75,233,504 

28 H/W Tandahimba  Mapato ambayo hayakukusanywa 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali 

533,307,486 

29 H/Mji Tunduma  Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwa wadaiwa mbali mbali 

4,231,846,470 

30 H/M Ubungo  Mabango 230,915,559 

31 H/W Ukerewe  Mapato ambayo hayakukusanywa 
kutoka kwenye vyanzo mbalimbali 

541,391,000 

32 H/W Wang'ing'ombe  Mapato yaliyokusanywa kutoka 
kwa wadaiwa mbali mbali 

23,039,500 
  

Jumla 12,191,753,218 

 

Kiambatishop 11:1: mapungufu mengi yanayohusu mfumo wa 
udhibiti wa ndani unaohusiana na makusanyo ya mapato  
Na. Jina la 

Halmashauri 
Mapungufu yaliyojitokeza Kiasi (Sh.)) 

1 H/W Arusha  miamala ya mfumo kutokuwa na vifungu 
vinavyoendana na leja 

43,266,344 

2 H/W Babati  Mapato kukusanywa nje ya mfumo 37,200,000 

3 H/M Ilala  Leseni za biashara kutokuwepo kwenye 
mfumo  

146,172,740 
 

Leseni za biashara kutotolewa kwa 
wafanya biashara 

58,403,432 

5 H/W Iramba  Tofauti ya mapato kati yaliyotolewa 
taarifa kwenye kikao cha kamati ya fedha 
nay ale halisi ya kwenye mfumo 

186,494,635 

6 H/W Kakonko Kutofautiana kwa mfuno na taarifa 
zinazotolewa kwenye vikao 

27,993,261 

7 H/Mji Kasulu  Kutofautiana kwa majina ya wakusanyaji 
kati ya mikataba na mfumo 

- 

8 H/M kigamboni  Kodi ya huduma kukusanywa bila kuwa na 
kithibisho cha kukusanya kwa mapato hayo 

594,415,398 

9 H/W Kilosa  Kuonekana kwa mapato mbali mbali 
ambayo hayajakusanywa kwenye mfumo 

194,909,641 

10 H/W Kishapu  Kutofanyika kwa usuluhishi wa mapato 
yasiyowasilishwa kutoka kwenye mashine 
za POS 

672,719,212 

11 H/Mji Korogwe  Mpato kukusanywa kutoka kwa wapangaji 
kabla ya kusainiwa kwa mikataba 

8,700,000 

12 H/M Lindi  Maombi ya marekebisho ya makosa 
kuhidhinishwa na mtu aliyeyafanya 
maombi  

174,666,214 

13 H/W Longido  Mapato kukusanywa bila mikataba 149,096,920 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Mapungufu yaliyojitokeza Kiasi (Sh.)) 
 

Mapato yaliyokusanywa kwa risizi zisizo 
kuwa za mfumo ambazo hazijaripotiwa 
kwenye daftari la fedha 

574,705,482 

14 H/W Mbarali  Taarifa zisizowiana kati ya hati za madai 
za mfumo na mapato ya benki 
kunakosababisha kuwekwa kwa fedha 
pungufu benki 

10,651,992,027 

15 H/W Mpwapwa  Kutofanyika kwa usuluishi kati ya  
Taarifa ya benki na daftari la fedha la 
mapato ya ndani 

146,342,918 

18 H/W Mwanga  Kufanyika kwa marekebisho bila kibali cha 
muhusika  

30,688,300 

19 H/W Sengerema  Kodi ya huduma inayokusanywa kwa 
wakandarasi kutoingia kwenye mfumo wa 
mapato 

1,452,941 

20 H/W Shinyanga  Kutofanyika kwa usuluhishi wa fedha 
zisizokusanywa 

1,566,100,881 

21 H/W Songwe  Kodi ya huduma kukusanywa bila kuwa na 
kithibisho cha kukusanya kwa mapato hayo 

883,427,420 

22 H/W Temeke  Kodi ya huduma iliyokusanywa na  jiji 
isiyotolewa taarifa kuwa imetokana na 
mauzo yapi 

904,172,144 

23 H/Mji Tunduma  Mapato ya Epicor’s kuonekana kuwa juu 
zaidi yay a mfumo wa mapato  

478,467,565 

24 H/W Urambo  Taarifa ya ukusanyaji wa mapato 
kutofautiana na  makusanyo ya mawakala 

27,706,400 

  
Jumla 17,559,093,875 
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12.0 USIMAMIZI WA MALI  
 

Kiambatisho 12:1: Orodha ya Halmashauri yenye Mali za Kudumu 
zilizoachwa kwa mda mrefu na zisizotengenezeka  

Mkoa Na. Jina la Halmashauri Aina ya maliq Idadi 
Arusha 1.   H/W Karatu  Magari na Mitambo 2 

2.   H/W Longido  Magari, Pikipiki na mitambo 11 

3.   H/W Ngorongoro  Magari na Mitambo 8 

4.   H/W Meru  Magari na Mitambo 3 

5.   H/W Monduli  Magari 4 

6.   H/W Arusha  Magari na Mitambo 36 

Dodoma 
 
 
 

7.   H/W Chamwino  Magari 13 

8.   H/W Bahi  Magari 2 

9.   H/W Kongwa  Magari 5 

10.   H/W Chemba  Magari 4 

11.   H/W Kondoa  Magari 3 

12.   H/Mji Kondoa  Magari 5 

13.   H/W Mpwapwa  Magari 6 

14.   H/M Dodoma  Magari 3 

Iringa 15.   H/Mji Mafinga  Magari 4 

Njombe 16.   H/W Ludewa  Magari 2 

17.   H/W Njombe  Magari 7 

18.   H/Mji Njombe  Magari 3 

19.   H/W Makete  Magari 5 

20.   H/Mji Makambako  Magari 2 

21.   H/W Wanging’ombe  Magari 6 

Kigoma 22.   H/W Kibondo  Magari 4 

23.   H/M Kigoma/Ujiji  Magari 3 

Kilimanjaro 24.   H/W Hai  Magari 8 

25.   H/W Moshi  Magari 20 
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Mkoa Na. Jina la Halmashauri Aina ya maliq Idadi 
26.   H/M Moshi  Magari 14 

27.   H/W Rombo  Magari 8 

28.   H/W Same  Magari, Pikipiki na mitambo 14 

Lindi 29.   H/W Liwale  Magari 3 

30.   H/W Nachingwea  Magari na Pikipiki 7 

Manyara 
 
 

31.   H/W Babati  Magari 3 

32.   H/W Mbulu  Magari 8 

33.   H/Mji Mbulu  Magari 1 

34.   H/W Kiteto  Magari 3 

35.   H/W Simanjiro  Magari na Mitambo 6 

Mara 36.   H/M Musoma  Magari na Pikipiki 5 

37.   H/Mji Tarime  Magari 5 

38.   H/Mji Bunda  Magari 4 

39.   H/W Mbarali  Magari 3 

40.   H/W Morogoro   Magari 9 

41.   H/W Ulanga  Magari 6 

42.   H/W Tandahimba  Magari 15 

Mwanza 43.   H/W Buchosa  Magari 5 

44.   H/W Kwimba  Magari na Pikipiki 4 

45.   H/W Ukerewe  Magari na Pikipiki 5 

46.   H/Jiji Mwanza  Magari 7 

47.   H/W Misungwi  Magari 11 

Geita 48.   H/W Chato  Magari na Pikipiki 6 

49.   H/W Geita  Magari 5 

50.   H/W Bukombe  Magari 6 

51.   H/W Mbongwe Magari 6 

Rukwa 52.   H/W Sumbawanga  Magari 2 

53.   H/M Sumbawanga  Magari na Pikipiki 7 

54.   H/W Nkasi  Magari na Pikipiki 7 
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Mkoa Na. Jina la Halmashauri Aina ya maliq Idadi 
Katavi 55.   H/W Mlele  Magari 4 

56.   H/W Nsimbo  Magari 5 

Ruvuma 
 
 

57.   H/Mji Mbinga  Magari na Mitambo 3 

58.   H/W Songea  Magari na Mitambo 2 

59.   H/W Tunduru  Magari 9 

60.   H/W Namtumbo  Magari 12 

61.   H/W Nyasa  Magari 3 

Shinyanga 62.   H/W Kishapu  Magari na Mitambo 9 

63.   H/W Msalala  Magari 4 

Simiyu 64.   H/W Maswa  Magari 15 

65.   H/W Meatu  Magari 11 

66.   H/W Busega  Magari 4 

67.   H/W Bariadi  Magari 4 

68.   H/Mji Bariadi  Magari 6 

69.   H/M Singida  Magari 9 

 70.   H/W Manyoni  Magari na Mitambo 6 

Songwe 71.   H/W Ileje  Magari 8 

72.   H/W Momba  Magari 15 

73.   H/W Chunya  Magari 9 

Tanga 74.   H/W Mkinga  Magari 4 

75.   H/W Muheza  Magari 5 

76.   H/W Bumbuli  Magari 5 

77.   H/W Lushoto  Magari 5 

78.   H/W Tabora  Magari 4 

79.   H/W Kalambo  Magari 7 

Kagera 80.   H/M Bukoba  Magari 12 

81.   H/W Karagwe  Magari 7 

82.   H/W Misenyi  Magari 6 

83.   H/W Ngara  Magari 6 
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Mkoa Na. Jina la Halmashauri Aina ya maliq Idadi 
84.   H/W Ludewa  Magari 25 

85.   H/W Makete  Magari 8 

86.   H/W Mbeya C Magari 5 

87.   H/W Busekelo  Magari 8 

88.   H/W Rungwe  Magari 7 

89.   H/W Kyela  Magari 7 

90.   H/W Bariadi  Magari 50 

91.   H/W Itilima  Magari 5 

92.   H/W Ludewa  Magari 25 
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13.0 UKAGUZI MAALUM 
Kiambatisho 13:1: Kiasi ambacho hakikusuluhishwa kwenye vitabu vya hesabu 
kufikia 30 Juni, 2017 
NA. HALMASHA

URI 
 BAKAA YA 
FEDHA TASLIM 
KWA MUJIBU 
WA TAARIFA 
ZA FEDHA 
ZILIZOKAGULIW
A (SH.TZ) 

 BAKAA YA 
FEDHA TASLIM 
KWA MUJIBU WA 
TAARIFA ZA 
USULUHISHI WA 
BENKI (SH.TZ)  

  

     (A)   (B)   (A-B)  

MFUKO MKUU 
(GFT) 

        

1 H/W 
UKEREWE  

515,484.00  9,484,515.63    

2 H/JIJI 
MBEYA  

345,398,000.00  356,336,290.43    

3 H/W MBOZI  
 

110,413,003.32    

4 H/W MERU   55,789,076.53  54,785,076.53    

5 H/W 
CHAMWINO  

 
18,942,572.61    

6 H/W 
KOROGWE  

67,632.00  6,863,331.98    

7 H/W 
ULANGA  

 3,443,757.05    

  Jumla ndogo 290,056,775.47  411,115,185.17    

MAENDELEO         

8 H/M TEMEKE  1,718,776,560.4
7  

  751,972,17
6 

9 H/JIJI 
MBEYA  

742,262,000.00    444,973,19
1 

10 H/W 
MBARALI  

146,993,108.00    146,987,10
8 

11 H/W MBOZI  23,343,803.00    91,377,551 

12 H/W ILEJE  91,377,551.00    178,217,82
6 

13 H/W 
CHAMWINO  

1,351,857,560.0
0  

  1,364,977,
559 

14 H/W 
MPWAPWA  

 172,400.00    721,900,00
8 

15 H/W 
KONGWA  

           
19,372,200.00  

  622,917,82
2  
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16 H/M 
MOROGORO  

      
8,983,183,230.0
0  

  8,858,116,
643  

17 H/W 
MOROGORO  

         
419,539,461.18  

  114,707,71
9 

18 H/W KILOSA           
438,786,067.00  

  261,077,76
4 

19 H/W 
MVOMERO  

         
612,022,565.00  

  333,141,61
5 

20 H/W 
KILOMBERO  

      
1,519,486,241.0
0  

  587,457,29
0 

21 H/W 
ULANGA  

         
963,157,000.00  

  21,877,826 

  Jumla ndogo      
15,545,805,746.
65  

  13,253,320
,069 

MATUMIZI YA 
KAWAIDA 

        

22 H/M TEMEKE             
54,437,623.24  

                                  
-    

  

23 H/W MBOZI              
6,643,733.00  

198,663,717.53    

24 H/W ILEJE                             
-    

6,643,732.97    

25 MERU H/W             
5,038,799.49  

18,320,799.49    

26 H/W 
KONGWA  

               
618,071.00  

     

27 H/W 
MOROGORO  

            
8,576,072.01  

7,028,731.00    

28 H/W KILOSA                             
-    

9,661,087.74    

29 H/W 
KILOMBERO  

                           
-    

2,056,886.09    

  Jumla ndogo            
75,314,298.74  

178,388,427.29    

AMANA         

30 H/M TEMEKE        
2,481,410,930.5
0  

  741,674,04
5 

31 H/JIJI DSM        
5,517,295,957.4
2  

  5,400,816,
802 
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32 H/W 
MISUNGWI  

           
83,093,206.00  

  97,619,846 

33 H/W 
SENGEREMA  

         
172,257,000.00  

  148,957,45
2 

34 H/W MBEYA           
270,374,118.00  

  106,442,15
0 

36 H/W MBOZI           
452,212,954.00  

  94,213,202 

36 H/W  ILEJE             
94,213,202.00  

  29,363,410  

37 H/W  MERU             
50,960,264.71  

  136,684,19
6  

38 H/W 
LONGIDO  

  6,985,000.00    83,036,024  

39 H/W 
MONDULI  

         
109,047,980.00  

  83,073,517  

40 H/W 
KONGWA  

           
36,036,058.00  

  12,689,397 

41 H/JIJI 
TANGA  

           
81,375,370.00  

  80,624,803 

42 H/W 
LUSHOTO  

           
44,268,094.00  

  43,433,093 

43 H/M 
MOROGORO  

         
252,604,512.00  

  248,860,84
5 

44 H/W 
MOROGORO  

         
338,734,818.71  

  4,043,598 

45 H/W  
KILOSA  

           
14,901,609.00  

  4,845,518 

46 H/W  
MVOMERO  

         
117,334,704.00  

  37,261,270 

47 H/W 
ULANGA  

         
209,293,000.00  

  203,895,27
2 

  Jumla ndogo      
10,332,398,778.
34  

  7,391,387,
413 

SEKTA YA ELIMU         

48 H/M TEMEKE             
12,251,771.68  

9,656,471.68    

49 H/W 
MISUNGWI  

-          
18,576,625.00  

111,651,859.14    

50 H/W MBOZI              
1,073,746.00  

9,735,373.84    

51 H/W ILEJE                             
-    

1,073,735.71    

52 H/W 
LONGIDO  

-           
6,859,000.00  

7,089,061.85    
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53 H/W 
CHAMWINO  

           
21,259,017.00  

20,259,036.63    

54 H/W 
KONGWA  

            
1,050,667.00  

    -      

55 H/W 
PANGANI  

            
2,516,233.00  

27,610,556.40    

56 H/M 
MOROGORO  

         
344,031,260.00  

148,952.00    

57 H/W 
MOROGORO  

           
13,081,123.29  

2,045,418.00    

58 H/W KILOSA                             
-    

90,342,975.74    

59 H/W 
MVOMERO  

         
141,646,915.00  

  -      

60 H/W  
ULANGA  

            
5,666,000.00  

997,927.40    

  Jumla ndogo          
517,141,107.97  

62,185,709.53    

SEKTA YA AFYA         

61 H/W MAGU           
107,525,042.00  

201,360,580.78    

62 H/W 
KWIMBA  

           
98,197,069.00  

241,461,847.22    

63 H/W MBOZI             
61,195,762.00  

251,328,398.55    

64 H/W ILEJE           
251,328,299.00  

61,195,762.01    

65 H/W 
ARUSHA  

         
100,054,235.50  

77,100,821.53    

66 H/W 
KONGWA  

         
107,525,042.00  

919,943.64    

67 H/M 
MOROGORO  

         
187,602,369.00  

95,469.15    

68 H/W 
MOROGORO  

         
281,373,473.00  

232,292,111.91    

69 H/W  
KILOSA  

         
510,375,024.00  

340,448,636.60    

70 H/W 
MVOMERO  

         
123,786,182.00  

48,283,383.09    

71 H/W 
ULANGA  

         
234,339,000.00  

189,326,453.84    

  Jumla ndogo       
2,063,301,497.5
0  

1,643,813,408.32    

MFUKO WA 
BARABARA 
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72 H/W MBOZI             
60,911,786.00  

  373,939,05
9 

73 H/W ILEJE           
373,939,060.00  

  452,212,95
3 

74 H/W 
ARUSHA  

      
1,185,654,630.9
4  

  1,202,219,
920 

75 H/W MERU           
127,893,194.66  

  35,989,536 

76 H/W 
CHAMWINO  

         
254,815,173.00  

  257,135,17
3 

77 H/W 
MPWAPWA  

      
1,873,613,773.0
0  

  1,784,878,
542 

78 H/W 
KONGWA  

         
236,531,485.00  

  275,312,95
2 

79 H/W 
HANDENI  

         
120,257,877.00  

  258,987,61
2 

80 H/W 
MOROGORO  

         
311,993,977.82  

  253,552,24
2 

  Jumla  
ndogo 

      
4,545,610,957.4
2  

  4,894,227,
993 

SEKTA YA MAJI         

81 H/W MBOZI           
348,453,190.00  

10,440,043.53    

82 H/W ILEJE             
10,440,044.00  

402,642,714.16    

83 H/W 
KONGWA  

         
426,977,140.00  

428,911,140.29    

  Jumla ndogo          
785,870,374.00  

841,993,897.98    

MISHAHARA         

84 H/M TEMEKE   392 447 064.00   375,489,552.44    

85 H/W 
MISUNGWI  

                 
85,066.00  

 -      

86 H/JIJI 
MBEYA 

           
45,194,000.00  

34,879,109.66    

87 H/W MBOZI           
223,321,648.00  

2,934,882,745.76    

88 H/W ILEJE                             
-    

 29,151,000.04    

89 H/W 
ARUSHA  

            
4,113,920.00  

5,907,919.96    
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90 H/W 
MONDULI  

            
2,640,985.00  

3,806,485.05    

91 H/W 
MKINGA  

           
20,003,809.00  

11,574,013.88    

92 H/W 
MOROGORO  

            
4,539,673.05  

122,815.46    

  Jumla ndogo          
299,899,101.05  

3,302,661,764.25    

  JUMLA KUU   
33,875,285,08
6.20  

30,800,086,644
.10  

  

 
 

Kiambatisho 13:2: Kiasi ambacho hakikusuluhishwa kwenye kiasi salia 
cha benki kwa mamlaka za serikali za mitaa 

NA
. 

HALMASHAUR
I 

SALIO LA BENKI 
KWA MUJIBU WA 
BARUA YA OR-
TAMISEMI KWA 
HALMASHAURI 
(SH.TZ) 

SALIO LA BENKI KWA 
MUJIBU WA TAARIFA ZA 
USULUHISHI ZA KILA 
HALMASHAURI (SH.TZ) 

KIASI AMBACHO 
HAKIKUSULUHISHW
A (SH.TZ) 

  (A) (B) (B-A) 
AKAUNTI YA MFUKO MKUU NA. 9921210101 
1 H/M ILALA  -181,565,875.44 -175,823,875.44 5,742,000.00 
2 H/JIJI MBEYA  -345,397,521.36 0.00 345,397,521.36 
3 H/W MBARALI  8,751,660.49 21,163,280.49 12,411,620.00 
4 H/W RUNGWE  -14,760,386.02 0.00 14,760,386.02 
5 H/W ARUSHA  -29,760,891.43 -28,952,981.43 807,910.00 
6 H/MJI 

KOROGWE  
-23,221,520.65 

-21,041,520.65 2,180,000.00 

 Jumla ndogo -585,954,534.41 -204,655,097.03 381,299,437.38 
AKAUNTI YA MAENDELEO NA. 9921210301 
7 H/JIJI DSM  2,401,112,998.40 2,470,712,998.40 69,600,000.00 
8 H/W KWIMBA  552,335,740.45 591,681,740.45 39,346,000.00 
9 H/W MBARALI  133,597,938.19 146,987,108.19 13,389,170.00 
10 H/W KARATU  325,211,576.86 325,453,576.86 242,000.00 
11 H/W 

CHAMWINO  
1,364,977,559.99 

1,351,857,559.99 -13,120,000.00 

12 H/W KONGWA  622,917,822.16 637,393,302.16 14,475,480.00 
13 H/W HANDENI  4,638,001.48 44,638,001.48 40,000,000.00 
14 H/W MUHEZA  27,107,404.30 39,969,442.50 12,862,038.20 
 Jumla ndogo 5,431,899,041.83 5,608,693,730.03 176,794,688.2 
AKAUNTI YA MATUMIZI YA KAWAIDA NA. 9921210901 
15 H/M TEMEKE  20,851,400.00 0.00 -20,851,400.00 
16 H/W 

UKEREWE  
1,831,396.27 

16,927,396.27 15,096,000.00 
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17 H/W KYELA  31,074,682.00 47,045,682.00 15,971,000.00 
18 H/W RUNGWE  155,882.90 2,203,882.90 2,048,000.00 
19 H/W KARATU  3,318,921.72 19,719,921.72 16,401,000.00 
20 H/MJI 

KOROGWE  
-6,347,354.88 

152,645.12 6,500,000.00 

21 H/W KILOSA  -9,661,087.74 0.00 9,661,087.74 
 Jumla ndogo 41,223,840.27 86,049,528.01 44,825,687.74 
AKAUNTI YA AMANA NA. 9921169787 
22 H/M ILALA  166,050,961.90 293,250,961.90 127,200,000.00 
23 H/W 

MISUNGWI  
46,593,206.42 

83,093,206.42 36,500,000.00 

24 H/W 
SENGEREMA  

148,727,032.05 
148,957,452.05 230,420.00 

25 H/W MBARALI  59,186,100.16 225,189,917.16 166,003,817.00 
26 H/W RUNGWE  210,083,000.49 231,560,366.49 21,477,366.00 
27 H/W KARATU  129,873,607.18 149,873,607.18 20,000,000.00 
28 H/JIJI TANGA 306,721,180.87 80,624,803.11 -226,096,377.76 
29 H/W MUHEZA  94,534,519.96 167,503,115.26 72,968,595.30 
30 H/M 

MOROGORO  
156,431,498.48 

248,860,845.58 92,429,347.10 

 Jumla ndogo 1,318,201,107.51 1,628,914,275.15 310,713,167.64 
AKAUNTI YA SEKTA YA ELIMU NA. 9921210501 
31 H/W KYELA  25,418,839.50 4,581,703.37 -20,837,136.13 
33 H/W LONGIDO  -7,083,061.85 -7,089,061.85 -6,000.00 
34 H/W MONDULI  21,754,874.11 1,704,874.11 -20,050,000.00 
35 H/W CHAMWINO  20,259,036.63 21,259,016.63 999,980.00 
37 H/JIJI TANGA  14,678,464.22 15,678,464.22 1,000,000.00 
38 H/MJI 

KOROGWE  
-7,002,975.68 

497,024.32 7,500,000.00 

39 H/W KILINDI  339,442,269.63 0.00 -339,442,269.63 
40 H/W KILOSA  -130,528,488.31 170,378,150.03 300,906,638.34 
 Jumla ndogo 276,938,958.25 207,010,170.83 -69,928,787.42 
AKAUNTI YA AFYA NA. 9921210601 
41 H/M TEMEKE  145,716,263.13 115,216,263.13 -30,500,000.00 
42 H/W UKEREWE  20,864,375.89 27,109,375.89 6,245,000.00 
43 H/W MISUNGWI  62,779,548.36 71,493,548.36 8,714,000.00 
44 H/JIJI MBEYA 253,391,306.35 346,143,794.35 92,752,488.00 
45 H/W KYELA  174,714,766.65 182,491,766.65 7,777,000.00 
46 H/W 

NGORONGORO  
137,943,451.09 

26,822,933.64 -111,120,517.45 

47 H/MJI KOROGWE  37,668,678.72 42,141,678.72 4,473,000.00 
48 H/W MUHEZA  4,508,145.36 3,859,145.36 -649,000.00 
49 H/M MOROGORO  -339,530.85 95,469.15 435,000.00 
50 H/W KILOSA  332,953,693.20 340,448,636.60 7,494,943.40 
 Jumla  ndogo 1,170,200,697.

9 
1,155,822,611.85 -14,378,086.05 
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AKAUNTI YA MFUKO WA BARABARA NA. 9921210401 
51 H/M TEMEKE  1,983,989,977.18 1,957,733,705.18 -26,256,272.00 
52 H/W UKEREWE  6,180,535.88 4,328,460.88 -1,852,075.00 
53 H/W MISUNGWI  244,830,921.53 549,329,680.41 304,498,758.88 
54 H/W ARUSHA  1,021,791,913.06 1,202,219,920.42 180,428,007.36 
55 H/W MERU  227,347,814.66 0.00 -227,347,814.66 
56 H/W CHAMWINO  257,135,173.26 254,815,173.26 -2,320,000.00 
57 H/W MPWAPWA  1,784,878,542.48 1,873,613,772.77 88,735,230.29 
58 H/W KONGWA  275,312,952.10 622,893,302.16 347,580,350.06 
59 H/W HANDENI  217,829,505.28 258,987,612.28 41,158,107.00 
60 H/W 

KILOMBERO  
4,543,352,108.62 

4,428,582,108.62 -114,770,000.00 

 Jumla ndogo 10,562,649,444.05 11,152,503,735.9
8 

589,854,291.93 

AKAUNTI YA SEKTA YA MAJI NA. 9921210701 
61 H/W ILEJE  348,453,189.62 377,896,951.89 29,443,762.27 
62 H/W MVOMERO  29,374,461.30 49,374,461.30 20,000,000.00 
 Jumla ndogo 377,827,650.92 427,271,413.19 49,443,762.27 
AKAUNTI YA MISHAHARA NA. 9921210801 
63 H/M ILALA  148,958,535.30 92,105,715.30 -56,852,820.00 
64 H/JIJI DSM  0.00  13,873,733.04 13,873,733.04 
65 H/W MISUNGWI  85,066.00 0.00 -85,066.00 
66 H/W KWIMBA   0.00 -759,190.38 -759,190.38 
67 H/W CHUNYA    0.00 -925,783.07 -925,783.07 
68 H/W RUNGWE  48,532,863.60 49,304,863.60 772,000.00 
69 H/JIJI ARUSHA 45,445,187.32 0.00 -45,445,187.32 
70 H/W KARATU  4,973,760.71 7,005,760.71 2,032,000.00 
71 H/W MONDULI  2,640,985.05 3,806,485.05 1,165,500.00 
72 H/M DODOMA   0.00    21,029,987.71 21,029,987.71 
73 H/W MPWAPWA  3,915,904.96 5,103,104.96 1,187,200.00 
74 H/W KONDOA  1,092,000.00 9,286,109.12 8,194,109.12 
75 H/JIJI TANGA  17,460,650.10 22,460,649.17 4,999,999.07 
76 H/W KOROGWE  18,594,576.00 0.00 -18,594,576.00 
77 H/W MKINGA  14,464,849.02 0.00 -14,464,849.02 
 Jumla ndogo 306,164,378.06 222,291,435.21 -83,872,942.85 
 JUMLA KUU 

18,899,150,584.38 
20,283,901,803.2
2 

1,384,751,218.8
4 
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