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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu Wa Hesabu Za Serikali, 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
 

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali vimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

(Iliyorekebishwa 2005) kama ilivyofafanuliwa zaidi na kifungu 

cha 45 na 48 vya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya 

mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na Kifungu cha 10 (1) cha 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 

 

Dira ya Ofisi 
 

Hakiki kwa kurejea mpango mkakati wa Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi (2016/17 – 2020/2021 

 

Lengo La Ofisi 
 

Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya 

kuimarisha uwajibikaji ili kupata thamani ya fedha katika 

kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 

 

Misingi ya Maadili 
 

Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi 

inaongozwa na vigezo vya msingi vifuatavyo: 

 

 Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi 
isiyopendelea, inayotoa huduma kwa wateja wake kwa 
haki.




 Ubora: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu inayotoa 
huduma bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia 
viwango vya kitaaluma.




 Uadilifu: Ofisi ya Taifa ya kaguzi inazingatia nidhamu na 
kudumisha haki kwa kiwango cha juu na kuheshimu sheria.



 Zingatio kwa Wadau: Tunalenga matakwa ya wadau wetu


 
kwa kujenga utamaduni wa kutoa huduma bora kwa  
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wateja na kuwa na watumishi wenye uwezo, weledi na ari 

ya kazi. 
 

 Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 
ambayo wakati wote inaimarisha na kukaribisha mawazo 
mapya ya kimaendeleo kutoka ndani na nje ya taasisi.




 Matumizi bora ya rasilimali: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni 
Taasisi inayozingatia matumizi bora ya rasilimali 
zilizokabidhiwa kwake




 Tunafanya kazi kwa pamoja kama timu, kushirikishana na 
wadau mbalimbali kitaaluma; pia kubadilishana ujuzi, 
mawazo na uzoefu.



 

Tumeweza kuyafanya yote haya kwa: 

 

 Kufanikisha usimamizi bora wa fedha za umma kwa 

kuhakikisha kuwa wakaguliwa wanawajibika ipasavyo 

kwenye rasilimali walizokabidhiwa.


 Kusaidia kuimarisha ubora wa huduma za jamii kwa kuunga 

mkono juhudi za ubunifu kwenye matumizi ya rasilimali za 

umma.


 Kutoa ushauri wa kiufundi kwa wakaguliwa kuhusu 

mapungufu ya kiutendaji kwenye mifumo yao ya 

uendeshaji.


 Kuwashirikisha wakaguliwa katika mchakato wa ukaguzi na 

hatua zake.


 Kuwapatia wakaguzi wa hesabu mafunzo yanayofaa, 

vitendea kazi vya kutosha ambavyo vitachangia wafanye 

kazi kwa uhuru.
 

 

© Taarifa hii ya ukaguzi ni kwa ajili ya matumizi ya Serikali. Hata hivyo, 

taarifa ikishapokelewa na Spika na kujadiliwa bungeni inakuwa 

kumbukumbu ya rejea kwa umma; hivyo, inaruhusiwa kusambazwa. 
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UTANGULIZI  
 

 

Ninawasilisha ripoti hii 

kwa mujibu wa Ibara 

ya 143 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 
 

1977 (kama 

ilivyorekebishwa) 
 

inayonitaka nifanye 

ukaguzi angalau mara 

moja kwa kila mwaka 

na kutoa ripoti katika 
 

masuala ya hesabu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano, 

hesabu zinazosimamiwa na maafisa wote wa Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na mahakama pamoja na 

hesabu zote zinazosimamiwa na Mahakama pamoja na Karani 

wa Bunge. Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 

mwaka 2008 na Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma 

wa mwaka 2009 vinanitaka niwasilishe Ripoti Jumuifu ya 

Ukaguzi kwa Rais ifikapo tarehe 31 Machi kila mwaka, 

ambapo, baadaye huwasilishwa Bungeni kupitia Waziri 

mwenye dhamana (mwenye dhamana ya Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa). 

 

Ripoti hii imejumuisha matokeo muhimu ya Ukaguzi wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, hasa kwenye tathmini na 

uchunguzi wa taarifa za fedha pamoja na kumbukumbu zake, 

mifumo ya udhibiti wa ndani, pamoja na taratibu na 

michakato ya manunuzi na kufuata sheria na kanuni za 

manunuzi. Pia, inajumuisha matokeo ya Ukaguzi Maalum 

uliofanywa, na utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya 

miaka ya nyuma na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge 

ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2017/18. 
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Kufuatia Ukaguzi uliofanyika, maoni ya ukaguzi yametolewa 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zipatazo 185 zilizokaguliwa, 

na nimeweka wazi katika maoni hayo kama taarifa za kifedha 

zinaonesha usahihi kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 

uandaaji taarifa wa fedha katika sekta ya umma (IPSAS). 

 

Ukaguzi ulifanyika kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
 

Taasisi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) ambayo  ni Mahususi kwa 
 

Ukaguzi katika Sekta ya Umma vinavyotolewa na Shirikisho la 
 

Kimataifa la Wahasibu (IFAC). 

 

Ninaamini kwamba, matokeo na mapendekezo 

yaliyojumuishwa katika ripoti hii, yakitekelezwa yataboresha 

sana shughuli za serikali katika utoaji wa huduma, hivyo 

kuimarisha uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika serikali na 

taasisi za umma. 

 
 
                 

 

 
 
Prof. Mussa Juma Assad, 

 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA 

SERIKALI 28 Machi, 2019 
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SHUKRANI 
 

Ripoti hii ya mwaka uliomalizika Juni 30, 2018 imeandaliwa 

na kukamilika vyema kwa msaada na ushirikiano niliopokea 

kutoka kwa wadau mbalimbali. 

 

Kwanza, ningependa kutoa shukrani zangu za pekee kwa 

Mheshimiwa, Dkt John Pombe Joseph Magufuli, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali yake yote, kwa 

kuunga mkono ofisi yangu na kuchukulia kwa umuhimu wa 

pekee mapendekezo kuhusu matokeo ya ukaguzi niliyoyatoa 

katika ripoti zangu za ukaguzi kwa lengo la kuboresha 

uwajibikaji katika ukusanyaji na utumiaji wa rasilimali za 

umma. 

 

Napenda pia kutoa shukrani zangu kwa Mlipaji Mkuu wa 

Serikali, Mhasibu Mkuu wa Serikali na wafanyakazi wote wa 

Hazina, kwa kujituma na msaada wao katika mchakato wa 

ukaguzi. Mhasibu Mkuu wa Serikali amekuwa mstari wa mbele 

katika utoaji wa mara kwa mara wa nyaraka na miongozo ya 

fedha inayolenga kupata ufumbuzi wa mapungufu 

tuliyobainisha kwenye ukaguzi wa taarifa za fedha. 

 

Zaidi ya hayo, ninaishukuru kwa dhati Ofisi ya Rais - Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa, Maafisa Masuuli na menejimenti 

za Halmashauri za Jiji, Manispaa, Wilaya na Miji kwa kushiriki 

kwao kikamilifu katika mchakato mzima wa ukaguzi. 

 

Pia ninashukuru Bunge kwa; kujitolea kwa dhati kuhakikisha 

kuwa bajeti ya kutosha imetengwa kwa ofisi yangu ili 

kufanikisha kutekeleza jukumu langu la kikatiba; nia ya dhati 

kuzungumzia ripoti zangu wakati wa majadiliano katika vikao 

vyake; na kufanya vikao vya Kamati za Kudumu za Bunge na 

Maafisa Masuuli ambavyo huchangia kwa kiasi kikubwa 

uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali za umma. 
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Kwa upande mwingine, napenda kutambua mchango wa 

wadau wengine ikiwa ni pamoja na washauri, asasi za kiraia, 

taasisi za uchunguzi za serikali, kwa michango na maoni yao 

wakati wa utayarishaji wa ripoti hii. Tunathamini sana kujitoa 

kwao. 

 

Mwisho, lakini si kwa umuhimu, napenda kuwashukuru 

watumishi wote wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kwa kujitoa 

kwao kufanya kazi katika mazingira magumu na saa za ziada 

ili kukamilisha ripoti hii kwa ajili ya kuwasilishwa ndani ya 

muda uliowekwa kisheria. 

 

Mungu awabariki nyote.  
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA TAARIFA YA JUMLA YA 

UKAGUZI 
 
 

Utangulizi 
 

Muhtasari huu unatoa maelezo ya jumla juu ya mambo 

muhimu yaliyojitokeza katika ripoti hii. Unadokeza kwa ufupi 

mambo muhimu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi ambayo 

yanahitajika kufahamika kwa Umma, Serikali, Bunge na 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. Maelezo 

ya kina ya mambo muhimu yaliyojitokeza pamoja na 

mapendekezo yanaonekana chini ya sura husika zinazofuata. 

 

(i) Hati za Ukaguzi 
 

Nimefanya ukaguzi wa Taarifa za Fedha kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 185, na nimetoa hati mbalimbali kwa kaguzi 
zilizofanyika kama inavyooneshwa katika Jedwali hapa chini: 

 
 

  

Idadi ya 
  

 

    
 

Hati zilizotolewa  Halmashauri  % 
 

Hati zinazoridhisha 176  94 
 

Hati zenye mashaka 7  4 
 

Hati zisizoridhisha 1  1 
 

Hati mbaya 1  1 
 

Jumla 185  100 
 

 
 

Nimefanya tathmini ya hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa muda wa miaka minne na 

jinsi gani mwenendo wa hati za ukaguzi unaathiri mwelekeo 

wa kimkakati na maendeleo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Ikilinganishwa na ukaguzi wa mwaka ulipita, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zenye hati zinazoridhisha zimeongezeka 

kutoka 166 hadi 176, ikiwa ni ongezeko la asilimia 4. Pia, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye hati zenye shaka 

zimepungua kutoka 16 hadi 7, sawa na asilimia 5. 
  

xxi 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



 

Aidha, hati zisizoridhisha zimepungua kutoka 3(%) hadi 1(%), 

hii inaashiria maboresho katika utayarishaji wa taarifa za 

fedha; kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2013/2014, 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa moja ndio imepata hati mbaya 

(Disclaimer of Opinion). 

 

Hatua stahiki zinahitajika kuchukuliwa katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Kigoma Ujiji ambayo katika miaka minne 

mfululizo, imepata hati isiyoridhisha. Tahadhari hiyo hiyo 

inahitajika katika Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe ambayo 

imepata Hati yenye shaka kwa kipindi cha miaka minne 

mfululizo. 

 

(ii) Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka 
ya nyuma  
Kati ya mapendekezo 11,774 yaliyotolewa kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 185 mwaka 2016/17, mapendekezo 4,469 

(38%) yalitekelezwa kikamilifu; mapendekezo 2,768 (24%) 

yalikuwa katika hatua ya utekelezaji; mapendekezo 2,168 

(18%) hayajatekelezwa; mapendekezo 376 (3%) yamejirudia 

na mapendekezo 1,993 (17%) yamepitwa na wakati. 

 
Pia, hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka 

nyuma ya ripoti ya jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

inaonesha kuwa, kati ya mapendekezo 13 ambayo yalikuwa 

hayajatekelezwa kwa mwaka 2016/17, mapendekezo nane 

(62%) yalikuwa katika hatua ya utekelezaji na matano (38%) 

hayakutekelezwa. 

 
Zaidi ya hayo, maagizo mengi yaliyotolewa na Kamati ya 

Bunge ya Kudumu ya Hesabu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LAAC) hayajatekelezwa kwa kipindi kirefu, na hakuna hatua 

zilizochukuliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kati ya 

maagizo 882 yaliyotolewa na LAAC kwa Maafisa wa Masuuli wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika mwaka wa fedha 
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2016/17, maagizo 391 (44%) yalitekelezwa; maagizo 322 (37%) 

yalikuwa katika hatua za utekelezaji; na maagizo 169 (19%) 

hayakutelezwa. 

 

Maelezo ya kina juu ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo 

ya ukaguzi ya miaka ya nyuma yapo katika sura ya tatu ya 

ripoti hii. 

 

(iii) Mapitio ya maandalizi na utekelezaji wa Bajeti 
 

Sura ya nne inatoa ufahamu juu ya bajeti zilizoandaliwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya Kifungu cha 43(1) cha 

Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, 1982 (Iliyorekebishwa 

mwaka 2000) na Sheria ya Bajeti Na. ya 11 ya 2015. Eneo 

moja ambalo limenipa wasiwasi ambalo nimelielezea katika 

sura hii ni bajeti ya mapato yanayotokana na vyanzo vya 

ndani ikilinganishwa na mapato halisi yaliyokusanywa. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi zimeendelea kukusanya 

mapato chini ya makadirio isipokuwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 34 ambazo zimeweza kukusanya jumla ya Sh. 

140,212,085,829 sawa na 13% zaidi ya bajeti ya Sh. 

123,830,915,271. Hata hivyo, kwa ujumla kulikuwa na 

makusanyo pungufu ya Sh. 111,236,258,525 sawa na 16%. 

 
Ulinganisho wa makusanyo halisi na matumizi ya kawaida 

umeonesha kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza 

kukidhi tu asilimia 13 ya matumizi ya kawaida. Hii 

inamaanisha kuwa, 87% ya matumizi yake ya kawaida 

yanategemea ruzuku kutoka Serikali Kuu. 

 
Mambo mengine yaliyojitokeza na kuyatolea mapendekezo ni 

haya yafuatayo: 

 

 Kutolewa zaidi kwa ruzuku ya maendeleo katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 23 yenye jumla ya Sh.22,061,211,649 

na kutolewa zaidi kwa ruzuku ya matumizi ya kawaida
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katika Mamlaka za Serikali za mitaa 20, jumla Sh. 

42,635,742,871 
 

 Kutolewa kiasi pungufu cha ruzuku ya maendeleo katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 156, jumla ya Sh. 

480,006,523,690; na kutolewa pungufu kwa ruzuku ya 

matumizi ya kawaida katika Halmashauri 165, jumla Sh. 

987,889,016,662


 Kulikuwa na ruzuku ya matumizi ya kawaida ambayo 

haikutumika hadi mwishoni mwa mwaka katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 174, jumla ya Sh. 139,556,805,020


 Kulikuwa na ruzuku ya maendeleo ambayo haikutumika 

hadi mwishoni mwa mwaka katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 176 ya jumla ya Sh. 261,449,918,916


 Kulikuwa na bajeti ya ziada iliyopokelewa katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa sita(6) bila kuidhinishwa, kiasi cha Sh. 

8,398,973,253


(iv) Ukaguzi wa taarifa za fedha 
 

Nimeandaa muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika 

ukaguzi wa taarifa za fedha kulingana na Viwango vya 

Kimataifa vya Kihasibu katika Sekta za Umma (IPSAS Accrual) 

katika sura ya tano ya taarifa. 

 
Kwa ujumla, Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 ziliwasilisha 

taarifa zao za fedha kwa ajili ya ukaguzi kwa mujibu wa 

tarehe iliyowekwa kisheria. Hata hivyo, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa nyingi ziliwasilisha taarifa za fedha ambazo zilikuwa 

na makosa mengi na kutoingiza baadhi ya miamala katika 

taarifa hizo na kusababisha kufanyika kwa marekibisho ili 

kusahihisha makosa hayo yaliyobainishwa. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6) kati ya 185 zilipata hati 

zenye shaka kwa sababu ya dosari kubwa katika taarifa za 

hesabu za mwisho na makosa yaliyofikia kiasi cha 

Sh.159,573,105,737. 
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Hati Mbaya ilitolewa kwa Halmashauri ya Wilaya ya 

Nyang'hwale kwa sababu ya kudhibitiwa kwa mawanda ya 

ukaguzi na kutofautiana kwa baadhi mambo katika taarifa ya 

fedha yenye jumla ya Sh. 4,946,846,052. 

 

Aidha, hali ya Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma Ujiji 

iliendelea kuwa mbaya zaidi; kwani imeendelea kupata hati 

isiyoridhisha kwa mwaka wa nne mfululizo. Taarifa za fedha 

za Manispaa zilikuwa na dosari kubwa zenye jumla ya Sh. 

150,114,910,215. 

 

Masuala mengine yaliyojitokeza katika taarifa za fedha 

ambayo Mamlaka za Serikali za Mitaa zinahitaji 

kuyashughulikia vizuri wakati wa kuandaa taarifa za fedha ni 

kutokuwapo kwa taarifa zinazoonesha umri wa madai na 

madeni; na madai yaliyotokana na kesi dhidi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

 

(v) Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani na utawala bora 
 

Nimefanya tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, usimamizi wa vihatarishi na 

mfumo wa utawala bora na nimeonesha masuala kadhaa 

yanayohitaji kufanyiwa kazi kuhusu dhana ya utawala bora. 

 
Katika tathmini yangu ya mfumo wa udhibiti wa ndani wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, nilibaini kuwa mifumo ya 

LGRCIS, LAWSON, PLANREP na FFARS bado haijaunganishwa 

moja kwa moja na mfumo wa kihasibu, yaani IFMS Epicor. Pia 

moduli za usimamizi wa mali, madeni na madai katika mfumo 

wa IFMS Epicor hazitumiki, hivyo kusababisha kufanyika kwa 

njia ya kawaida. 

 
Katika eneo la utawala bora, nimeendelea kubaini mapungufu 

katika utendaji wa Kamati za Ukaguzi. Pia, Vitengo vya 

Ukaguzi wa Ndani vina upungufu wa vitendea kazi, upungufu 
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wa watumishi na kukosa mafunzo ya mifumo inayotumiwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kama vile IFMS Epicor, LGRCIS, 

LAWSON, PLANREP na FFARS. 

 

Katika tathmini yangu ya usimamizi wa vihatarishi vya 

udanganyifu, nimebaini matukio matatu ya udanganyifu yenye 

thamani ya jumla ya Sh. 321,377,067 ambayo yanahitaji 

uchunguzi zaidi na hatua stahiki kuchukuliwa. Matokeo na 

mapendekezo ya kina yamejumuishwa katika sura ya sita ya 

taarifa hii. 

 

(vi) Usimamizi wa  mishahara na rasilimali watu 
 

Nilifanya ukaguzi wa kina katika masuala yanayohusiana na 

usimamizi wa rasilimali watu, mishahara, maslahi ya 

watumishi. Kwa kufanya hivyo, nilizingatia zaidi kumbukumbu 

za uajiri, upandishwaji vyeo, nyongeza za mishahara, 

uhamisho na usitishwaji wa ajira. Yafuatayo ni masuala 

muhimu niliyobaini katika eneo hili: 

 

 Kuwepo kwa madai mbalimbali ya watumishi na 

malimbikizo ya mishahara katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 22 ambayo hayajalipwa yenye jumla ya 

Sh.11,141,505,574.


 Malipo ya mishahara na makato ya kisheria kwa taasisi 

mbalimbali yanayohusisha watumishi ambao hawako 

kwenye ajira Sh. 207,375,726.


 Kulikuwa na makato ya mishahara ambayo 

hayakuwasilishwa kwa taasisi husika katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 41 yenye jumla ya Sh.1,048,170,313.


 Kutorejeshwa kwa mikopo ya Bodi ya Mikopo kwa 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu kutoka kwa watumishi wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, ya Sh. 269,913,969.


 Malipo kwa watumishi wa muda mfupi bila kuwapo 

mikataba halisi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa tano
(5) jumla ya Sh. 210,093,152. 
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Masuala mengine yaliyojitokeza katika eneo hili ambayo 

yanaweza kuathiri utendaji kazi wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ni haya yafuatayo: 

 

• Kuchelewa kuidhinisha upandishwaji vyeo na ongezeko la 

mishahara kwa watumishi 10,899 katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 17.  
• Mapungufu katika mfumo wa wazi wa upimaji utendaji 

kazi (OPRAS) wa Mamlaka za Serikali za Mitaa.  
• Kuwapo kwa watumishi 491 wanaokaimu nafasi za ukuu wa 

vitengo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 129 kwa zaidi 

ya miezi 6 na kuwepo kwa nafasi za wazi 74 katika 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 20.  
• Upungufu wa watumishi 149,943 katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 158.  
• Kutohamisha taarifa za mishahara za watumishi 13,090 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 33 waliohamishiwa 

katika taasisi nyingine za Serikali. 

 
(vii) Ukaguzi wa miradi ya maendeleo na miradi mingine 
 

Katika kupitia taarifa ya mapato na matumizi ya miradi ya 

maendeleo nimebaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 

zilikuwa na jumla ya Sh. 793,817,895,707 kwa ajili ya miradi 

ya maendeleo ambapo jumla ya Sh. 532,367,976,921 

zilitumika hadi kufikia tarehe 30 Juni 2018. Hivyo, kuwa na 

fedha ambazo hazikutumika jumla ya Sh. 261,449,918,916 

sawa na asilimia 33%. 

 
Katika tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

nilibaini baadhi ya mapungufu kama yanavyoonekana hapa 

chini: 

 

 Miradi 27 yenye thamani ya Sh. 5,242,553,134 ilikamilika 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 16, lakini haitumiki. 
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 Mamlaka za Serikali za Mitaa 32 zilichepusha jumla ya Sh. 

5,020,875,367 ili kufadhili shughuli zisizokusudiwa.


 Mamlaka za Serikali za Mitaa 45 hazikutekeleza miradi ya 

maendeleo yenye thamani ya Sh. 41,495,010,188 kama 

ilivyokuwa imepangwa kutokana na kutotolewa kwa fedha 

na Serikali Kuu.


 Usimamizi hafifu wa miradi na kutelekeza miradi kwa 

muda mrefu kuimesababisha kutokamilika kwa miradi ya 

maendeleo yenye thamani ya Sh. 52,429,796,288 katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 46.


 Mamlaka za Serikali za Mitaa 142 hazikuchangia asilimia 10 

sawa na Sh. 40,377,882,284 katika Mfuko wa Wanawake na 

Vijana kutokana na mapato yao ya ndani.


 Kutorejeshwa kwa Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya 

wanawake na vijana katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

90 yenye thamani ya Sh. 10,044,453,656.


 Mamlaka za Serikali za Mitaa 62 hazikupeleka jumla ya Sh. 

3,323,304,516 ngazi za chini (Vijiji, Mitaa, Kata) kama 

fidia iliyopokelewa kutoka Serikali Kuu.



(viii) Ukaguzi wa usimamizi wa manunuzi na Mikataba 
 

Jumla ya Sh. 1,302,794,588,840 zililitumiwa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 185 nilizokagua kwa ajili ya manunuzi ya 

bidhaa, huduma na kazi. Hii inaonesha kupungua kwa Sh. 

54,567,593,469 au 4% ikilinganishwa na Sh. 1,357,362,182,309 

zilizotumika mwaka wa fedha uliopita wa 2016/2017. Ukaguzi 

wa utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma namba 7 ya 

mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013 umebaini 

mapungufu kadhaa ambayo yanahitaji kufannyiwa kazi haraka 

kama ifuatavyo: 

 

 Manunuzi yenye thamani ya Sh. 3,936,238,236 yalifanyika 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 48 bila kuwapo 

uthibitisho sahihi wa ushindanishi wa wazabuni;
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 Manunuzi ya bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. 

9,047,221,353 yalifanyika katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 32 bila kuidhinishwa na bodi ya zabuni;


 Bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. 923,836,408 

zilinunuliwa kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa na 

Wakala wa Manunuzi wa Serikali katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 18;


 Ununuzi wa bidhaa mbalimbali na huduma zenye thamani 

ya Sh. 471,407,452 kwa kutumia masurufu ulifanyika 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 18;


 Bidhaa zenye thamani ya Sh. 1,412,005,295 zilipokelewa 

bila kukaguliwa na kamati za ukaguzi na mapokezi katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 31;


 Kulikuwa na manunuzi yenye thamani ya Sh. 

28,540,519,010 ambayo hayakujumuishwa katika mpango 

wa manunuzi wa mwaka katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 14;


 Kutothibitishwa kwa matumizi ya bidhaa zenye thamani ya 

Sh. 1,574,468,541 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 34;


 Kuondolewa kwa wazabuni wenye bei ya chini bila sababu 

za msingi na kusababisha hasara ya Sh. 2,369,417,124;


 Mikataba yenye thamani ya Sh.24,852,726,272 

ilitekelezwa bila kuwapo kwa dhamana ya utendaji;


 Kulikuwa na bidhaa na huduma katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 15 zenye thamani ya Sh. 573,039,278 ambazo 

zililipiwa lakini hazikupokelewa . Hii ni kinyume na Kanuni 

Na. 132(2)(a) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma, 2013.



(ix) Tathmini ya usimamizi wa matumizi ya fedha za umma 
 

Ukaguzi wa usimamizi wa matumizi ya fedha za umma kwa 

mwaka 2017/18 umebaini udhaifu katika Halmashauri nyingi 

ambao unahitaji kushughulikiwa. Baadhi ya mambo muhimu 

yaliyoonekana ni haya yafuatayo: 
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 Malipo yaliyofanyika ya Sh. 6,716,649,510 yakiwa na 

nyaraka pungufu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 106


 Hati za malipo zenye jumla ya Sh. 1,672,467,823 katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 17 hazikuwasilishwa kwa ajili 

ya Ukaguzi;


 Matumizi yasiyokuwa na tija yenye juma ya 

Sh.720,206,743 yamefanyika katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 20;


 Matumizi yaliyopita katika vifungu visivyo sahihi jumla ya 

Sh. 1,998,119,250 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 48;


 Matumizi yasiyo halali yamefanyika katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 36 jumla ya Sh. 859,145,488;


 Malipo ya Sh. 3,940,747,359 katika Serikali za Mitaa 41 

yamefanyika bila kufanyiwa ukaguzi wa awali;


 Malipo ya jumla ya Sh. 5,006,011,465 yalifanywa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 46 nje ya bajeti;


 Madeni ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 13 kati ya 

vifungu na vifungu, hayajarudishwa Sh. 2,610,914,088;


 Malipo yasioidhinishwa Sh.1,033,321,426 katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 17;


 Madeni kutoka Akaunti ya Amana hayajarudishwa katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 73 Sh. 4,698,595,158;


 Malipo yaliyokosa uthibitisho wa fedha zake kuwapo katika 

akaunti ya amana katika Serikali za Mitaa 45 Sh. 

6,955,860,441;


 Mamlaka za Serikali za Mitaa 74 zilifanya malipo ya jumla 

ya Sh. 8,506,758,463 bila kudai stakabadhi za kielektroniki 

(EFD);


 Mapungufu katika matumizi ya mafuta yaliyonunuliwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 43 Sh. 495,392,079; na


 Mamlaka za Serikali za Mitaa 28 zimefanya malipo ya 

Sh.1,209,541,377 kwa wadai ambao hawakuoneshwa 

kwenye taarifa za fedha za mwaka uliopita.
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(x) Usimamizi wa makusanyo ya mapato ya vyanzo vya ndani 
 

Tathmini yangu ya mapato ya vyanzo vya ndani iliangalia 

sera, udhibiti wa ndani, ufuatiliaji na mikakati ya kukusanya 

iliyoanzishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
Miongoni mwa mapungufu ya ki-sera yaliyotambulika yalikuwa  
ni kukosekana kwa sheria ndogondogo ambazo 

zimeboreshwa/kupitishwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

13, sera ya ushuru wa huduma yenye mapungufu katika 

Mamlaka za Serikali za mitaa 19, stakabadhi za kitabu 

kutumika kukusanya maduhuli badala ya stakabadhi za 

kieletroniki (POS) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 19. Pia 

Vituo vya Afya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 11 

havikuwa na mfumo wa kielektroniki wa kukusanya mapato 

kinyume na maelekezo ya Serikali. 

 
Kwa kuangalia udhibiti wa ndani kwenye makusanyo ya 

mapato na matumizi yake, nimebaini mapungufu kadhaa 

ambayo yanajumuisha: 

 

 Mashine 56 za kukusanyia mapato katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 7 kutosajiliwa katika mfumo wa mapato 

(LGRCIS).


 Mamlaka za Serikali za Mitaa 8 zina mawakala 195 wa 

kukusanya mapato bila kuwa na mikataba nao.


 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 7 zimefanya marekebisho 

kwenye mfumo wa mapato ya jumla ya Sh. 35,827,926,334 

bila uthibitisho.

 

Katika sura hii, niliangalia kwa umakini usimamizi usioridhisha 

wa mapato wenye viashiria vya udanganyifu. Katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 78 nimebaini makusanyo ya Sh. 

5,267,839,129 kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato ambayo 

hayakuthibitishwa kupelekwa benki kinyume na Agizo la 50 

(5) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
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Mwaka 2009. Zaidi ya hayo, marekebisho kadhaa ya ankara 

katika Halmashauri 50 yenye thamani ya Sh. 9,431,859,590 

yaliombwa na kuidhinishwa na mtu mmoja katika mfumo wa 

ukusanyaji wa mapato (LGRCIS) kinyume na utaratibu wa 

udhibiti wa ndani katika ugawaji wa majukumu, na pia kiasi 

cha Sh. 18,701,694,586 hakijakusanywa katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 90. 

 

(xi) Usimamizi wa Mali 
 

Mapitio ya usimamizi wa mali za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

umebaini kuwa jumla ya magari, mitambo na pikipiki 504 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 97 yamekaa muda mrefu 

bila kutumika, na madawa yenye thamani ya Sh. 276,887,999 

yako katika stoo za Halmashauri sita (6) kwa vipindi 

mbalimbali kuanzia mwaka 1990 hadi 2018 bila kuteketezwa. 

 
Zaidi ya hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zimethaminisha 

ardhi na kuzijumuisha katika taarifa zao za fedha bila kufanya 

jitihada za kupata hati za umiliki wa ardhi. 
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1SURA YA KWANZA 

 

USULI NA TAARIFA KWA UJUMLA 

 

1.1 Utangulizi 
 

Ripoti hii inaonesha matokeo, mapendekezo na hitimisho 

kutokana na ukaguzi wa taarifa za fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa1 kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 

2018. 

 

Ukaguzi umefanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 cha Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania ya mwaka 1977 (kama 

iliyorekebishwa), na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Umma 

ya Ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008 pamoja na Kifungu cha 45 

cha Sheria za Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 

1982 (Iliyorekebishwa mwaka 2000) 

 

1.2 Malengo ya Ukaguzi 
 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kuniwezesha kupata uhakika 

wa kutosha kuniwezesha kutoa maoni juu ya taarifa za fedha 

za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, na kujiridhisha kuwa 

zimeandaliwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 

Uandaaji wa Taarifa za Fedha za Umma (IPSAS), na kama 

sheria na kanuni zimezingatiwa. 

 

1.3 Mawanda ya ukaguzi 
 

Ukaguzi umefanyika kwa mujibu wa Viwango vya Ukaguzi wa 

Hesabu vya Kimataifa (ISA), Viwango vya Kimataifa vya Asasi 

Kuu za Ukaguzi (ISSAI) pamoja na taratibu nyingine kama 

ilivyoonekana inafaa kulingana na mazingira yaliyokuwapo. 

Hii inajumuisha tathmini ya mifumo ya uhasibu na mifumo ya 

udhibiti wa ndani wa shughuli mbalimbali za Halmashauri. 
 
 
 
 

 

1 185 Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
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Ukaguzi ulifanyika kwa kuchagua sampuli. Hii ina maana 

kwamba, matokeo ya ukaguzi na maoni yalitolewa kwa 

kuzingatia kiwango ambacho nyaraka na taarifa zilizoombwa, 

ziliwasilishwa kwangu kwa ajili ya ukaguzi. 

 

Kama Mkaguzi, wajibu wangu mkuu sio kuchunguza 

ubadhirifu, na hivyo ukaguzi wangu hauwezi kutegemewa 

kuweka bayana ubadhirifu. Hata hivyo, nina matarajio 

makubwa kuwa ukaguzi wangu umepangwa kwa namna 

ambayo makosa na ubadhirifu katika vitabu vya hesabu 

yataonekana. Ni wajibu wa Uongozi wa Halmashauri kubaini 

na kuzuia mapungufu au ubadhirifu pamoja na kuweka mfumo 

imara wa udhibiti wa ndani na unaojitosheleza ili kuzuia 

kadhia za ubadhirifu zisitokee. 

 

Ripoti hii ina matokeo ya ukaguzi na mapendekezo 

yanayotokana na tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa; maandalizi ya bajeti na 

utekelezaji; usimamizi wa rasilimali watu na usimamizi wa 

mishahara; manununuzi na usimamizi wa mikataba; usimamizi 

wa matumizi; usimamizi wa mali na madeni; masuala 

yaliyojitokeza kwenye ukaguzi wa taarifa za fedha; ukaguzi 

wa miradi ya maendeleo na mengineyo; tathmini ya 

utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa mwaka uliopita 

na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (LAAC). 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/18, ofisi yangu ilikagua 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 kama zilivyooneshwa katika 
 

Jedwali Na.1-1 hapa chini  
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Jedwali Na.1- 1: Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zilizokaguliwa 2017/18 
 

 

Na. 
  

Aina ya Halmashauri 
  

Idadi ya Halmashauri 
 

 

      
 

1.   Halmashauri za Jiji 6  
 

2.   Halmashauri za Manispaa 20  
 

3.   Halmashauri za Mji 22  
 

4.   Halmashauri za Wilaya 137  
 

    Jumla 185  
 

 

1.4 Mbinu za Ukaguzi 
 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu kwa kuwa ni 

mwanachama wa vyombo Taasisi za (INTOSAI2, AFROSAI na 

AFOSAI-E) inatumia viwango na miongozo iliyotolewa na 

vyombo hivi. INTOSAI hutoa viwango vya ukaguzi wa nje 

(ISSAIs3) kwa sekta ya umma na Umoja wa Mataifa. Viwango 

hivi vinahitaji wakaguzi kuzingatia mahitaji ya kimaadili, 

kupanga na kufanya ukaguzi ili kupata uthibitisho thabiti 

kama taarifa za fedha hazina dosari inayoweza kusababishwa 

na ubadhirifu au makosa. 

 

Katika ukaguzi wangu, njia zilizotumika ni pamoja na kupitia 

kumbukumbu za hesabu na taratibu zingine ili kujiridhisha 

kama malengo ya ukaguzi yamefikiwa. Taratibu zilizotumika 

ni hizi zifuatazo: 

 

 Kupanga ukaguzi ili kubaini na kupima athari ya 

uwezekano wa dosari inayoweza kutokea kutokana na 

udanganyifu au makosa, kutegemeana na uelewa wa 

taasisi na mazingira yake pamoja na udhibiti wa ndani wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa.
 
 
 
 
 
 

 
2 Shirika la Kimataifa la Taasisi Kuu za Ukaguzi; linalofungamana duniani kote na vyombo vya 
serikali na Umoja wa Mataifa.

 

3 Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu za Ukaguzi
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 Kupata ushahidi sahihi na unaojitosheleza wa uwezekano 

wa kuwapo kwa dosari, kwa kubuni na kutekeleza namna 

sahihi ya kukabiliana na viashiria vya hatari.



 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa matokeo ya ukaguzi ya 

mwaka uliopita, mapendekezo, pamoja na maagizo ya 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuhakikisha hatua sahihi zinachukuliwa 

katika hoja zote zilizoibuliwa.

 

1.5 Mchakato wa kuandaa taarifa 
 

Mchakato wa ukaguzi unafuata mbinu shirikishi, ambapo 

mkaguliwa anashirikishwa kikamilifu wakati wote wa 

mchakato. Njia ya ukaguzi shirikishi inahusisha maafisa 

Masuuli, Maafisa waandamizi, Kamati za Ukaguzi na Vitengo 

vya Ukaguzi wa Ndani; kwani, tunaamini wapo kwenye nafasi 

nzuri ya kutoa majibu sahihi kuhusu usahihi wa taarifa za 

fedha na nyaraka nyingine muhimu kwa ukaguzi pamoja na 

kufuata sheria na kanuni. 

 

Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi yanaripotiwa kwa kuzingatia 

vigezo vilivyowekwa au njia bora iliyozoeleka, uhusiano wa 
 

athari na kilichosababisha, na kupendekeza hatua za 

kuchukua ili baadae kuboresha usimamizi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zilizokaguliwa, kwa kutoa barua za 

mapungufu. 

 

Pia, ninatoa maoni ya ukaguzi/ripoti inayohusisha matokeo ya 

ukaguzi wa taarifa za fedha zilizokaguliwa, kama sheria na 

kanuni husika zimefuatwa, pamoja na mapungufu makubwa 

katika mifumo ya udhibiti wa ndani. 

 

Kama Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania inavyotaka, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali hupeleka kwa Mh. Rais kila ripoti anayofanya 

kulingana na masharti ya Ibara ndogo ya (2) ya Ibara hii. Zaidi 
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ya hayo, Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, ya 

mwaka 2009 inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali kuwasilisha Ripoti Kuu za Ukaguzi kwa Mh. Rais 

ifikapo tarehe 31 Machi kila mwaka; ambayo pia itasomwa 

bungeni kupitia Waziri mwenye dhamana (Waziri wa Nchi, 

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa). Kwa hiyo 

ripoti hii ya jumla imetoa msingi wa mahitaji hayo. 

 

1.6 Vigezo vya Uandaaji wa Taarifa za fedha 
 

Aya ya A2 na A3 ya Viwango vya Kimataifa vya Asasi Kuu za 

Ukaguzi (ISSAI) Na.1210 inatanabaisha mahitaji muhimu ili 

kazi ya ukaguzi ikubalike na msingi wa utaratibu wa kuripoti 

taarifa za fedha unaokubalika; na ambao menejimenti 

inautumia kuandaa taarifa za fedha na unaweka vigezo kwa 

Mkaguzi kukagua taarifa za fedha. Bila utaratibu wa kuripoti 

taarifa za fedha unaokubalika, menejimenti haitakuwa na 

msingi sahihi wa uandaaji wa taarifa za fedha na wakaguzi 

wangekosa vigezo vinavyofaa vya ukaguzi wa taarifa za fedha. 

 

Kifungu cha 40 cha Sheria ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 (Iliyorekebishwa mwaka 2000) 

kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka na kuhifadhi 

vitabu vya kumbukumbu kwa kila fedha zinazopokelewa na 

kutumiwa. Pia kuweka kumbukumbu ya miamala mingine ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa; mali na madeni ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, vilevile itapaswa kila mwaka wa fedha 

kutoa taarifa ya mizania kuonesha mapato na matumizi ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, mali zake zote na madeni. 

 

Katika kuandaa taarifa za fedha, Agizo la 11 hadi la 14 la 

Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009 inazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka 

udhibiti wa ndani kadri menejimenti itakavyoona inafaa ili 

kuwezesha taarifa za fedha zinazoandaliwa zisiwe na dosari 

yoyote, iwe ni kwa ubadhirifu au makosa ya kiuandishi. 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaandaa taarifa za fedha kwa 

mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 

Umma (IPSAS accrual basis). Taarifa zote za fedha 

zimeandaliwa katika msingi wa mfumo endelevu. 

 

1.7 Uwasilishwaji wa Taarifa za Fedha 
 

Agizo la 31 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linamtaka Afisa Masuuli kuandaa 

taarifa za fedha za mwisho na kupeleka kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu kwa ajili ya ukaguzi kabla ya au 

tarehe 30 Septemba kila mwaka. Agizo hilo hilo linazitaka 

menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa taarifa 

za fedha kwa mujibu wa sheria, kanuni, na maagizo 

yaliyotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa, 

Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009 na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 

ya Umma (IPSAS accrual basis). 

 

Tunaishukuru Serikali kwa juhudi zake ambazo zimefanikisha 

maandalizi na uwasilishwaji wa taarifa za fedha 

zilizoandaliwa kwa kufuata misingi ya Viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma na kwa wakati. 
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SURA YA PILI 
 
 

 

HATI ZA UKAGUZI 

 

Utangulizi 
 

Hati za ukaguzi hutolewa kwa kufanya tathmini ya hitimisho 

linalotolewa kutokana na ushahidi uliopatikana wakati wa 

ukaguzi; na kama taarifa za fedha za mwisho kwa ujumla 

wake zimeandaliwa kwa kufuata Mfumo wa Kimataifa wa 

Uandaaji Taarifa za Fedha (kama vile IFRS au IPSAS). Hati ya 

ukaguzi inatolewa kwenye ripoti kwa uwazi na kwa 

maandishi, ambapo pia inaelezea msingi wake. Matakwa ya 

kutoa hati ya ukaguzi yameainishwa chini ya Kifungu cha 10 

(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. 

 

Ripoti ya ukaguzi inajumuisha utoaji wa hati kwenye taarifa 

za fedha na mambo mengine yoyote yanayotakiwa na sheria 

au matakwa yaliyopo kwenye kazi ya ukaguzi husika. 

Kulingana na Kifungu cha 48, Kifungu kidogo cha 3 cha Sheria 

ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya mwaka 2011, ninatakiwa 

kuelezea kwenye ripoti yangu ya mwaka kama taasisi 

kaguliwa imefuata matakwa ya Sheria ya Manunuzi na kanuni 

zake. 

 

Kulingana na tathmini ya mapungufu yaliyopatikana dhidi ya 

kiwango kilichowekwa cha mapungufu kinachovumilika, hati 

ya ukaguzi inatolewa kwa kuangalia taarifa zote 

zinazoambatana na taarifa za fedha anazowasilisha 

mkaguliwa ili zikaguliwe. Hati ya ukaguzi hutolewa kwa 

kuangalia iwapo taarifa za fedha za mwisho kwa ujumla wake 

zinaonesha kwa usahihi hali halisi au kuonesha katika hali 

zote, hali halisi za mizania ya taasisi kaguliwa katika mwaka 

husika wa fedha. 

 

2.1 Aina za hati ya Ukaguzi 
 

Kuna aina nne tofauti za hati ya ukaguzi:   
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 Hati inayoridhisha – Hati hii hutolewa pale mkaguzi 

anapojiridhisha kuwa hesabu za mwisho za mkaguliwa 

zimeandaliwa kwa kiasi kikubwa kulingana na viwango vya 

uandaaji wa hesabu vinavyokubalika.



 Hati yenye shaka - Hati hii hutolewa wakati Mkaguzi 

anapokuwa amejiridhisha kuwa, kuna makosa kwenye 

taarifa za mwisho za fedha, ama kwa moja moja au kwa 

ujumla wake; lakini ni makosa yasiyoenea na kuathiri 

maeneo mengine ya taarifa hiyo. Au hutolewa wakati 

mkaguzi ameshindwa kupata ushahidi sahihi wenye 

kujitosheleza ambao angeweza kutumia kutoa hati lakini 

amejiridhisha kuwa madhara yanayoweza kujitokeza 

kwenye taarifa ya fedha za mwisho ambayo mapungufu 

yake hayajagundulika, kama yatakuwapo, yanaweza kuwa 

na athari lakini zisizoenea na kuathiri taarifa hiyo kwa 

ujumla.



 Hati isiyoridhisha – Hati hii hunatolewa pale Mkaguzi 

baada ya kupata ushahidi sahihi na wa kujitosheleza wa 

kiukaguzi amejiridhisha kuwa mapungufu kwenye taarifa 

ya fedha za mwisho, kwa moja moja au kwa ujumla wake 

ni makubwa na yameenea na kuathiri sehemu kubwa ya 

taarifa hiyo.



 Hati mbaya - Hati hii hutolewa wakati Mkaguzi anapokuwa
ameshindwa kupata vielelezo vya kiukaguzi 

vinavyojitosheleza ili kupata msingi wa kutoa maoni ya 

ukaguzi na kujiridhisha kuwa makosa ambayo 

hayatagundulika kutokana na kukosekana kwa vielelezo
 

yatakuwa makubwa na huathiri maeneo mengi ya taarifa 

za fedha. 
 

Madhara makubwa yanayoathiri taarifa ya mwisho ya fedha ni 

yale ambayo kwa utashi wa mkaguzi yameenea sehemu 

kubwa au kwenye vipengele vingi vya taarifa hiyo. Mapungufu 

hayo yameonekana katika sehemu kubwa ya kitabu cha 
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mwisho; au kuhusiana na maelezo ya ziada kwenye kitabu cha 

mwisho, ambayo ni yenye umuhimu kwa watumiaji kuelewa 

taarifa hiyo. 

 

Asili ya mambo Uamuzi   wa mkaguzi kuhusu 
 

yanayoweza kuenea/kusambaa kwa madhara 
 

kusababisha ya makosa   au makosa 
 

kutotolewa kwa hati yanayoweza kutokea, kwenye 
 

inayoridhisha kitabu cha mwisho  
 

 Mapungufu   Mapungufu 
 

 makubwa lakini  makubwa 
 

 hayajaenea   yaliyoenea 
 

 kwenye taarifa  kwenye taarifa 
 

 yote    yote  
 

Kitabu cha mwisho     
Hati 

 
 

kinapokuwa na Hati yenye shaka 
  

 

 isiyoridhisha  

makosa makubwa 
    

 

      
 

Kushindwa kupata       
 

vielelezo vya kutosha       
 

kwa ajili ya ukaguzi Hati yenye shaka  Hati mbaya 
 

(ambao hautokani na       
 

uzembe wa mkaguzi)       
  

 

Maoni ya mkaguzi kuhusu hati ya ukaguzi yako kwenye aya 

tofauti kwenye ripoti ya ukaguzi na jina la aya hiyo 

linaonesha aina ya hati iliyotolewa. 

 

2.2 Mambo ambayo hayaathiri maoni ya Ukaguzi 
 

Iwapo mkaguzi ataona ni muhimu kujumuisha taarifa ya ziada 

kwenye ripoti ya mkaguzi ambayo hayana madhara kwenye 

maoni yake, aya zifuatazo zinaweza kujumuishwa kwenye 

ripoti hiyo ya mkaguzi: 

 

 Aya ya masuala muhimu ya msisitizo - ni aya yenye lengo 

la kumtaarifu mtumiaji wa ripoti ya ukaguzi kuhusu 

masuala yaliyoandikwa au kuelezewa kwenye kitabu cha 

mwisho cha mkaguliwa ambayo ni muhimu kwa mtumiaji 

wa taarifa hiyo kuyaelewa.
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 Aya ya mambo mengine - Aya hii inajumuishwa katika 

taarifa ya ukaguzi ili kueleza mambo ambayo si yale 

yaliyoelezwa na kufafanuliwa katika taarifa za fedha; 

ambayo ni muhimu kwa watumiaji kuelewa maana/nia ya 

ukaguzi, wajibu wa mkaguzi, au taarifa ya mkaguzi.


 Aya ya Mambo muhimu ya ukaguzi - ni aya yenye lengo la 

kutoa taarifa kuhusu mambo muhimu yaliyojitokeza 

wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha za mwisho kwa 

mwaka huu. Mambo hayo yanachaguliwa kutoka kwenye 

mambo mengi yaliyowasilishwa kwa uongozi wa taasisi. 

Mambo muhimu ya ukaguzi yaliyotokea yanaweza kuwa 

maeneo hatarishi kifedha ambapo kazi kubwa ya ukaguzi 

ilifanyika, maeneo magumu ambapo nilipata ugumu 

kupata vielelezo vya ukaguzi au tukio lililojitokeza wakati 

wa ukaguzi ambalo lina athari kubwa kwenye mipango ya 

ukaguzi.

 

2.3 Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa mwaka wa fedha 2017/18 

Kwa mwaka wa fedha 2017/18, nimetoa hati za ukaguzi 

kwenye Halmashauri za Wilaya zote 185. Hati hizo za ukaguzi 

zimetolewa baada ya kupata vielelezo kuhusu taarifa za 

fedha na maelezo ya ziada yaliyopo kwenye taarifa za fedha 

za mwisho za halmashauri zilizowasilishwa kwangu tarehe 30 

Septemba, 2018 na halmashauri husika. 

 

Mchanganuo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa inaoneshwa kwenye Jedwali Na. 2-1 hapo 

chini: 
 

Jedwali Na.2-1: Aina ya hati za ukaguzi zilizotolewa 
 

 

Hati iliyotolewa 

  

Idadi ya Halmashauri 
  

Asilimia 

 
 

      
 

 Hati inayoridhisha 176  94  
 

      
 

 Hati yenye shaka 7  4  
 

      
 

 Hati isiyoridhisha 1  1  
 

      
 

 Hati mbaya 1  1  
 

       
 

 Jumla 185     
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Maelezo ya kila Halmashauri yenye hati inayoridhisha, hati 

yenye shaka, hati isiyoridhisha na hati mbaya na msingi wake 

inaoneshwa kwenye Kiambatisho Na.1 na Kiambatisho Na.2 

kwenye ripoti hii. 

 

2.4 Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa makundi mbalimbali ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

Kama ilivyoelezwa katika sura iliyopita, uendeshaji wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa umegawanyika katika makundi 

manne ya Halmashauri. Jedwali Na.2-2 hapo chini linaonesha 

makundi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na Hati za ukaguzi 

zilizotolewa mwaka huu. 

 

Jedwali Na. 2-2: Muhtasari wa hati za ukaguzi zilizotolewa 

kwa makundi manne ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

 

Aina ya 

  

Idadi ya 

  

Aina za Hati za Ukaguzi 
  

 

       
 

 Mamlaka za   Halmash   Hati   Hati   Hati   Hati  
 

 Serikali za   auri   inayorid   yenye   isiyoridhi   mbaya  
 

 Mitaa      hisha   shaka   sha     
 

 Jiji 6 6 -  -   -  
 

           
 

 Manispaa 19 19 -  -   -  
 

           
 

 Miji 22 22 -  -   -  
 

        
 

 Wilaya 138 129 7 1  1 
 

           
 

 Jumla 185 176 7  1   1  
 

                  
 

 

2.5 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa kipindi cha 

miaka minne mfululizo 
 

Nimetathmini kuhusu hati za ukaguzi zilizotolewa kwa kipindi 

cha miaka minne na mwenendo wa hati hizo unavyoathiri 

mikakati na mipango ya maendeleo ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. 

 

Ikilinganishwa na ukaguzi wa mwaka jana, idadi ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zilizopata hati inayoridhisha imeongezeka 

kutoka 166 hadi 176 ambalo ni ongezeko la asilimia nne. Pia 
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zilizopata hati yenye shaka zimepungua kutoka 16 hadi 7, 

sawa na asilimia 5. 

 

Pia, hati zisizoridhisha zimepungua kutoka tatu (3) hadi moja 

(1); hii inaonesha maboresho kwa asilimia moja; wakati kwa 

mara ya kwanza tangu mwaka 2013/14, Halmashauri moja 

imepata hati mbaya. Maelezo zaidi yapo katika Jedwali Na. 

2-3. 

 

Jedwali Na.2-3: Mwenendo wa Hati za ukaguzi kwa miaka minne 

mfululizo 
 

 

Mwaka 
  

Hati 
  

Hati yenye 
  

Hati 
  

Hati 
    

 

             
 

   inayoridhisha   shaka   isiyoridhis  mbaya  

J
u
m

la
 

 
 

            ha       
 

   Jumla  %   Jumla %   Jumla %  Jumla %    
 

2017/18  176  94  7 4  1 1 1 1 185 
 

              
 

2016/17  166  90  16 9  3 2 - - 185 
 

              
 

2015/16  138  81  32 19  1 1 - - 171 
 

              
 

2014/15  110  79  28 20  2 1 - - 140 
 

                    
 

 

Orodha ya Halmashauri zote 185 na hati za ukaguzi 

zilizotolewa kwa miaka minne mfululizo imeoneshwa kwenye 

Kiambatisho Na.3 cha ripoti hii. 

 

2.6 Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye hati yenye shaka au 

isiyoridhisha kwa miaka minne mfululizo 
 

Uangalizi wa karibu unatakiwa kufanywa kwa Halmashauri ya 

Manispaa ya Kigoma-Ujiji ambayo kwa miaka minne mfululizo 

imepata hati isiyoridhisha wakati pia Halmashauri ya Wilaya 

ya Ukerewe imepata Hati yenye Shaka kwa miaka minne 

mfululizo. Nina wasiwasi na kuendelea kushuka kwa utendaji 

wa halmashauri hizo na kuitaka Serikali kuingilia kati na 

kuchukua hatua stahiki kutokana na mwendelezo wa utendaji 

mbovu. 
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2.7 Hati zinazoridhisha 
 

Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 176 zilipata hati 

zinazoridhisha. Hii ni kutokana na maoni ya mkaguzi kuwa 

taarifa za fedha zimetayarishwa kulingana na misingi ya 

utayarishaji wa taarifa za fedha; lakini haimaanishi kuwa 

Halmashauri husika ina mfumo safi kabisa wa udhibiti wa 

ndani. Kila Halmashauri pia imeandikiwa taarifa kwenda kwa 

uongozi wenye dhamana ya utawala bora inayoeleza masuala 

mbalimbali ambayo yanatakiwa kuyafanyiwa kazi. 

 

2.8 Hati zenye mashaka 
 

Hati zenye mashaka zilitolewa kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa saba baada ya kujiridhisha kuwa kuna mapungufu 

makubwa katika taarifa za fedha zilizoandaliwa 

yaliyosababishwa na taarifa kuwa na makosa makubwa au 

vikwazo katika mawanda ya ukaguzi. 
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SURA YA TATU 
 
 

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI YA 

MIAKA ILIYOPITA 

 

Utangulizi 
 

Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 

mwaka 2008 kama kilivyofanyiwa mabadiliko ya mwaka 2013 

kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kujumuisha katika ripoti kuu za mwaka kuhusu hali ya 

utekelezaji wa mipango mikakati iliyoandaliwa na maafisa 

masuuli ili kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa kupitia 

ripoti za miaka iliyopita. Aidha, kifungu hicho kinamtaka 

Mlipaji Mkuu wa Serikali kuandaa majibu jumuifu pamoja na 

mpango mkakati juu ya hoja na mapendekezo na kuuwasilisha 

kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili 

ya uhakiki. 

 

Tathmini kuhusu hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 

ukaguzi imebaini kuwa menejimenti ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa imekuwa zikisuasua katika kutekeleza mapendekezo 

yaliyotolewa miaka iliyopita. Kushindwa kutekeleza 

mapendekezo ya Ukaguzi kumepelekea kujirudia kwa hoja za 

ukaguzi kunakoathiri usimamizi mzuri wa rasilimali hivyo 

kuathiri ubora wa huduma inayotolewa kwa jamii. Baadhi ya 

mapendekezo ya ukaguzi yamebaki bila kutekelezwa kwa 

kipindi cha miaka miwili hadi mitano. Kwa ujumla, idadi ya 

mapendekezo 1906 kutokana na ukaguzi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 142 yamebaki bila kutekelezwa kwa kipindi 

kinachozidi miaka miwili kama inavyoainishwa kwenye 

Kiambatisho Na.4 cha ripoti hii. 

 

Aidha,  katika  ripoti  zangu  za  miaka  iliyopita  nilielezea 

wasiwasi wangu kuhusu hali isiyoridhisha juu ya utekelezaji 

wa mapendekezo yaliyokaa muda mrefu bila kufanyiwa kazi 
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na kujirudia kwa hoja za ukaguzi katika ripoti kuu, ripoti za 

kila taasisi na mapendekezo ya maagizo ya Kamati ya Bunge 

ya Serikali za Mitaa. Kwa mwaka huu, nimebaini kuwepo kwa 

baadhi ya mapungufu kama yaliyoripotiwa mwaka jana 

ambayo yamejitokeza tena mwaka huu. Majibu jumuifu na 

mpango mkakati wa Mlipaji Mkuu wa Serikali haukukidhi 

utekelezaji kamilifu wa mapendekezo yote. 

 

Hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka 

iliyopita kupitia ripoti zangu mbalimbali ni kama ifuatavyo: 

 
 

3.1 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka 
iliyopita  
Kati ya mapendekezo 11,774 yaliyotolewa kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 185 kwa mwaka 2016/17, mapendekezo 
4,469 (38%) yalitekelezwa, 2,768 (24%) utekelezaji ulikuwa 
unaendelea, 2,168 (18%) hayajatekelezwa, mapendekezo 376 
(3%) yamejirudia na 1,830 (17%) yalipitwa na wakati kama 
inavyooneshwa katika chati duara hapa chini. Taarifa za kina 
kuhusu hali ya utekelezaji wa mapendekezo imeoneshwa 
katika Kiambatisho Na.5.  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya miaka mitatu 

iliyopita ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na.3-1 hapa 

chini: 
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Jedwali    Na.3-1:    Mwenendo    wa utekelezaji    wa 

mapendekezo ya miaka ya nyuma      

            
 Hali ya utekelezaji   2016/17   2015/16   2014/15  

 Mapendekezo yaliyotekelezwa 4,469   4,251  2,914 

 Mapendekezo yanayoendelea 2,768   2,993  3,287 

 Kutekelezwa            

 Mapendekezo yasiyotekelezwa 2,168   3,213  3,650 

 Mapendekezo yaliyopitwa   na 1,830   2,256  1,431 

 wakati            

 Jumla ya mapendekezo 11,756   12,643  11,283  
 
 

Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo hairidhishi. 

Hivyo, jitihada zinahitajika ili kutekeleza kikamilifu 

mapendekezo yaliyosalia hasa yale yenye muda zaidi ya 

mwaka mmoja. 

 

Kushindwa kutekeleza mapendekezo yangu kunasababisha 

kujirudia kwa mapungufu hayo, hivyo kusababisha utendaji 

usioridhisha ambao huathiri utoaji wa huduma kwa jamii. 

 

Kwa hiyo, ninasisitiza Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kuongeza juhudi zaidi katika utekelezaji wa 

mapendekezo yangu ili kuboresha utendaji kazi na kutoa 

huduma ya kuridhisha katika jamii. 

 

3.2 Hali ya Utekelezaji ya mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka 
iliyopita kama yalivyotolewa kwenye Ripoti Kuu ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  
Nilipokea majibu ya Serikali yahusuyo taarifa ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya mwaka wa fedha 

ulioishia tarehe 30 Juni 2017, kupitia barua yenye Kumb. Na 

CHA 114/474/01/81 ya tarehe 10 Juni 2018. Ninazipongeza 

jitihada zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika kutoa 

majibu ya mapendekezo yangu. Baada ya uhakiki wa majibu, 

ifuatayo ni hali ya utekelezaji wa mapendekezo yangu ya 

ukaguzi: 
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Kati ya mapendekezo 13 yaliyokuwa hayajatekelezwa kwa 

mwaka 2016/17, mapendekezo nane (62%) utekelezaji wake 

ulikuwa unaendelea na mapendekezo saba (38%) 

hayakutekelezwa kabisa. Taarifa za kina kuhusu hali ya 

utekelezaji wa mapendekezo zipo katika Kiambatisho Na.6. 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Mwenendo wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyotolewa kwenye Ripoti Kuu ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa miaka mitatu iliyopita yameoneshwa katika 

Jedwali Na.3-2 hapo chini. 

 

Jedwali Na. 3-2: Mwenendo wa majibu ya Ripoti Kuu ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwa miaka mitatu 

 
 

Hali ya utekelezaji 

  

2016/17 

  

2015/16 

  

2014/15 

 
 

        
 

 Mapendekezo yaliyotekelezwa 0  0  3  
 

 Utekelezaji unaendelea 8  9  19  
 

 Mapendekezo yasiyotekelezwa 5  5  16  
 

 Mapendekezo yaliyopitwa na          
 

 wakati 0  0  0  
 

 Jumla ya mapendekezo 13  14  38  
 

 

Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo hairidhishi 

kutokana na jitihada hafifu za utekelezaji wa mapendekezo 

yangu katika Ripoti Kuu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Matokeo yake, ni kujirudia kwa mapungufu hayo katika miaka 
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inayofuata ambayo huathiri tija na ufanisi wa shughuli za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

3.3 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa katika 
ripoti za ukaguzi maalum 

 

Orodha ya Halmashauri ambazo mapendekezo yangu bado 

hayajatekelezwa yanayohusiana na kaguzi maalumu 
 

zilizofanyika kwenye Halmashauri 27 ni kama 

zinavyoonyeshwa kwenye Jedwali Na.3-3 hapo chini: 

 

Jedwali Na. 3-3:Mambo ambayo hayajatekelezwa kutokana na 

kaguzi maalumu kwa kipindi cha miaka minne mfululizo 

 

Mwaka wa Idadi ya Idadi ya mapendekezo Katika hoja 

fedha Halmashauri ambayo, zilizothaminishwa 

  hayajatekelezwa (Sh.) 

2016/2017 1 11 27,050,414,666 
    

2013/2014 6 111 38,725,436,111 
    

2012/2013 6 146 35,717,988,924 
    

2011/2012 14 302 66,471,126,999 
    

Jumla 27 570 167,964,966,700 
    

 

3.4 Hali ya utekelezaji Kwa Maagizo yaliyotolewa na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC)  
Maagizo mengi yaliyotolewa na LAAC hayajatekelezwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kipindi kirefu. Kati ya 

maagizo 882 yaliyotolewa na LAAC kwa Maafisa Masuuli wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 2016/2017, maagizo 

391 (44%) yalitekelezwa, 322 (37%) yanaendelea kutekelezwa 

na 169 (19%) hayajatekelezwa. Taarifa ya maagizo ya LAAC 

yasiyotekelezwa yameoneshwa katika Kiambatisho Na.7. 
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Mwenendo wa Utekelezaji wa Maagizo yaliyotolewa na Kamati 

ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa kipindi cha 

miaka mitatu umeoneshwa katika Jedwali Na. 3-4 hapo chini. 

 
 
 

Jedwali Na. 3-4: Maagizo yaliyotolewa na LAAC kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 

 

 M
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2016/2017 138  882  391 322   169 

2015/2016 115  748  233 256   259 

2014/2015 142  1,094  433 231   430 

 

Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa maagizo ya LAAC 

hairidhishi. Hivyo, ninawashauri Maafisa Masuuli wote 

kuhakikisha Halmashauri zao zinatekeleza kikamilifu 

mapendekezo yaliyotolewa na LAAC kwa lengo la kuboresha 

utendaji kazi katika maeneo yao. 
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SURA YA NNE 
 
 

 

MAANDALIZI YA BAJETI NA UTEKELEZAJI WAKE 
 

 

Utangulizi 
 

Sura hii inatoa maelezo ya jumla ya bajeti iliyoidhinishwa ya 

ya mapato na matumizi. Mamlaka za Serikali za Mitaa, dhidi 

ya fedha halisi zilizotolewa na mapato yaliyokusanywa kwa 

mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2018. 

 

4.1 Mtizamo wa Bajeti kwa Ujumla 
 

Bajeti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa imeoneshwa katika 

Mpango wa Muda wa Kati wa Mapato na Matumizi wa mwaka 

wa fedha 2017/2018 ambao hutokana na Mpango wa 

Maendeleo wa Mwaka awamu ya II, Malengo endelevu ya 

maendeleo na Dira ya Maendeleo ya Tanzania 2025. 

 

Kifungu cha 43(1) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 

9 ya mwaka 1982 (Iliyorekebishwa mwaka 2000) kinazitaka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika muda usiopungua miezi 

miwili kabla ya mwanzo wa mwaka wa fedha, katika kikao 

maalum, kupitisha bajeti ya makadirio ikionesha: (a) kiasi cha 

mapato kinachotarajiwa kupokelewa; 
 

(b) Kiasi kinachotarajiwa kutolewa na Mamlaka katika mwaka 

wa fedha husika, na kama kuna uhitaji Mamlaka zinaweza 

kupitisha bajeti za nyongeza katika mwaka wowote wa fedha. 

 

Nimekagua bajeti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka 

wa fedha 2017/2018 ili kuhakiki kama bajeti iliyoidhinishwa 

inaendana na Mpango wa maendeleo wa miaka mitano awamu 

ya pili, Sera na mipango mingine ya Taifa. Kwa ajili ya 

kuboresha mchakato wa uandaaji na utekelezaji wa bajeti, 

nimeainisha maeneo ambayo Serikali inatakiwa iangalie kwa 
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umakini ili kuongeza tija na thamani kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa. 

 

4.2 Mwenendo wa makusanyo ya mapato yatokanayo na vyanzo 

vya ndani yakilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa 
 

Mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani ni mapato 

yaliyokasimiwa na kukusanywa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kutoka vyanzo vya mapato ambavyo havikusanywi na 

Serikali Kuu. 

 

Mapato ya ndani pamoja na ruzuku inayopokelewa kutoka 

Serikali Kuu hutumika kufadhili bajeti za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa. Mapato ya ndani ni pamoja na fedha 

zinazokusanywa kutoka kwenye ushuru, tozo, ada za leseni, 

vibali vya ujenzi na vyanzo vingine vilivyotajwa katika sheria 

ndogondogo za Halmashauri husika. 

 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2017/2018, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 185 zilifanikiwa kukusanya jumla ya Sh. 

566,729,291,189 kutoka kwenye vyanzo vyake vya ndani 

ikilinganishwa na bajeti ya Sh. 677,965,549,714 ambapo 

ilipelekea upungufu wa mapato kwa kiasi cha Sh. 

111,236,258,525 sawa na 16% ya bajeti ya mapato yatokanayo 

na vyanzo vya ndani yaliyokadiriwa kukusanywa. Kwa maelezo 

zaidi. Rejea Kiambatisho Na.8. 

 

Jedwali Na. 4-1 hapa chini linaonesha mwenendo wa 

makusanyo ya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ikilinganishwa na bajeti kwa 

muda wa miaka mitano. 
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Jedwali Na. 4- 1: Mwenendo wa bajeti ya makusanyo 

ya mapato ikilinganishwa na Mapato halisi 
 

 

Mwaka 
  

Bajeti 
  

Makusanyo halisi 
 

Tofauti 
  

% 
 

 

         
 

    (Sh.)   (Sh.)  (Sh.)     
 

2017/2018 677,965,549,714  566,729,291,189 (111,236,258,525) 16  
 

2016/2017 628,045,048,644  523,564,835,716 (104,480,212,928) 17  
 

2015/2016 536,203,527,158  482,898,501,332 (53,305,025,824) 10  
 

2014/2015 471,192,301,516  409,100,130,028 (62,092,171,489) 13  
 

2013/2014 400,389,496,906  353,530,397,453 (46,859,099,453) 12  
 

 

Jedwali Na.4-1 hapo juu linaonesha kuwa, kwa miaka mitano 

mfululizo kumekuwa na mwendelezo wa upungufu katika 

ukusanyaji wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 

ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa. 

 

Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya upembuzi 

yakinifu kwa lengo la kubuni vyanzo vingine vya mapato ili 

kupanua wigo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani. Aidha, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuimarisha 

usimamizi wa mapato ili kuongeza ukusanyaji wa mapato 

ya ndani. 

 

4.3 Mwenendo wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 

ikilinganishwa na ruzuku ya matumizi ya kawaida 
 

Matumizi ya kawaida ni malipo yote yanayofanyika kukidhi 

mahitaji ya Serikali isipokuwa gharama za miradi ya 

maendeleo. Yanajumuisha mishahara, ununuzi wa bidhaa na 

huduma ambazo zinafadhiliwa na ruzuku ya matumizi ya 

kawaida kutoka Serikali Kuu na mapato yatokanayo na vyanzo 

vya ndani. 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 185 zilikusanya jumla ya Sh. 566,729,291,189 ikiwa ni 

mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani na kufanya matumizi 

ya kawaida ya jumla ya Sh. 4,396,541,585,486. Rejea 
 

Kiambatisho Na.9.  
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Jedwali Na. 4-2 hapo chini linaonesha kwa ufupi mwenendo 

wa makusanyo ya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 

ikilinganishwa na matumizi ya kawaida kwa muda wa miaka 

mitano mfululizo. 

 

Jedwali Na. 4-2: Mwenendo wa Makusanyo ya Mapato 

Yatokanayo na Vyanzo vya Ndani Ikilinganishwa na 

Matumizi ya Kawaida 
 
 

    Makusanyo   
Matumizi ya 

  % ya  
 

 
Mwaka 

  
halisi 

    
kujiteg 

 
 

     
kawaida  (Sh.) 

   
 

    

(Sh.) 
    

emea 
 

 

          
 

2017/2018  566,729,291,189  4,396,541,585,486  13  
 

        
 

2016/2017  519,863,656,618  4,656,643,395,963  11  
 

        
 

2015/2016  482,898,501,334  4,453,470,809,033  11  
 

        
 

2014/2015  409,100,130,028  3,569,212,750,970  11  
 

        
 

2013/2014  353,514,526,384  3,264,872,488,097  11  
 

            
  

 

Kutokana na Jedwali hapo juu, mwenendo unaonesha kuwa 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza kukidhi asilimia 13 ya 

jumla ya bajeti ya matumizi ya kawaida, kwa kutumia mapato 

ya ndani. Hii inamaanisha kwamba asilimia 87; ya matumizi yake 

ya kawaida hutegemea ruzuku kutoka Serikali Kuu. Hivyo, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa hazitakuwa na uwezo wa 

kufanya shughuli zake za kila siku kwa ufaninisi pasipo 

kutegemea ruzuku toka Serikali Kuu. 

 

Jedwali Na. 4-3 hapo chini linaonesha asilimia ya utegemezi 

wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika ruzuku kufadhili 

matumizi ya kawaida kwa miaka mitatu mfululizo. 
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Jedwali Na. 4-3: Asilimia ya Utegemezi wa rukuzu katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kufadhili matumizi ya 

kawaida. 

 
 

Asilimia (%) 

 

 

Idadi ya Halmashauri 
 

 

  
 

   

2017/2018 
  

2016/2017 
  

2015/2016 
 

 

         
 

91-100  103  118  116  
 

        
 

81-90  57  45  40  
 

        
 

71-80  11  13  6  
 

        
 

61-70  15  05  7  
 

            
 

 

Kutokana na Jedwali hapo juu, tahadhari inatakiwa 

kuchukuliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 129 ambazo 

utegemezi wake ni zaidi ya asilimia 87 hii inamaanisha 

kwamba zina utegemezi mkubwa wa ruzuku kutoka Serikali 

Kuu. Rejea Kiambatisho Na.10 

 

Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha 

udhibiti imara wa usimamizi wa mapato ambao utasaidia 

kuongeza ukusanyaji wa mapato yatokanayo na vyanzo vya 

ndani ili kupunguza utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali 

Kuu. 

 

4.4 Makusanyo ya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 
 

Vyanzo vikuu vya makusanyo ya mapato ya ndani katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ni ushuru wa mazao, tozo za 

utoaji wa huduma, ada za leseni, ushuru wa soko na tozo, 

vibali vya ujenzi, na vibali katika shughuli za biashara. 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/18, Ukaguzi wa mapato ya 

ndani yaliyokusanywa na Halmashauri za Jiji, Manispaa, 

Wilaya na Miji kwa Serikali za Mitaa 185 ulibainisha masuala 

yafuatayo: 
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4.4.1 Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya ndani Sh. 
 

127,426,457,083 
 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 150 zilikadiriwa kukusanya kiasi cha Sh. 

552,991,784,443 kutoka kwenye mapato ya ndani lakini 

zilifanikiwa kukusanya kiasi cha Sh. 425,565,327,360 sawa na 

asilimia 77. Hivyo, kuwa na makusanyo pungufu ya jumla ya 

Sh.127,426,457,083 sawa na asilimia 23% ya bajeti ya mapato 

ya ndani. Rejea Kiambatisho Na.11. 

 

Jedwali Na. 4-4 hapa chini linaonesha alama za asilimia za 

makusanyo kwa kila Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo zina 

upungufu wa makusanyo ya mapato yatokanayo na vyanzo vya 

ndani. 

 

Jedwali Na. 4-4: Makusanyo pungufu ya mapato yatokanayo 

na vyanzo vya ndani kwa asilimia 

 
 

Asilimia 

  

Idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

 
 

    
 

 

(%) 
  

2017/18 
  

2016/17 
  

2015/16 
  

        
 

            
 

61-80  05  07  06  
 

        
 

41-60  22  20  12  
 

        
 

21-40  44  47  45  
 

        
 

01-20  80  107  75  
 

            
 

 

Kutokana na Jedwali hapo juu, hatua muhimu zinapaswa 

kuchukuliwa ili kuboresha ukusanyaji wa mapato yatokanayo 

na vyanzo vya ndani kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 27 

ambazo zimekuwa na asilimia kubwa ya upungufu katika 

makusanyo kwa tofauti ya zaidi ya asilimia 40 ya kiasi 

kilichotarajiwa kukusanywa, ambacho kwa maoni yangu 

hakiridhishi. Tofauti hiyo kubwa inaonesha kuwa menejimenti 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa husika hazina mikakati yenye 

ufanisi wa kuongeza mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani. 
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Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuboresha mikakati ya usimamizi wa mapato na 

kurasimisha biashara zisizo rasmi kwa lengo la kuongeza 

mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani. Pia, ninahimiza 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia na kurekebisha sheria 

ndogondogo ili ziendane na hali ya kiuchumi ya sasa. 

 

4.4.2 Makusanyo ya Mapato ya vyanzo vya ndani zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa Sh. 16,381,170,558 
 

Katika mwaka wa fedha 2017/18, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 34 zilipanga kukusanya mapato ya jumla ya Sh. 

123,830,915,271 kutoka kwenye vyanzo vya ndani lakini 

zilifanikiwa kukusanya Sh. 140,212,085,829, zikipelekea 

makusanyo ya ziada ya Sh.16,381,170,558 kiasi ambacho ni 

zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa kwa asilimia 13%. Rejea 
 

Kiambatisho Na.12. 

 

Hali ya makusanyo yatokanayo na vyanzo vya ndani kuzidi 

bajeti katika Mamlaka za Serikali za Mitaa imesababishwa na 

kuandaliwa kwa bajeti isiyo na uhalisi yenye malengo ya 

kufikia bajeti iliyopangwa; ambapo vyanzo muhimu vya 

mapato ya ndani havikuweza kuanishwa katika mchakato wa 

uandaaji wa bajeti. 

 

Ninapendekeza kwa  Mamlaka  za Serikali za Mitaa 

kuimarisha mchakato wa uandaaji wa bajeti kwa kuweka 

bajeti  yenye  uhalisia  kwa  kutumia  taarifa  zilizohuishwa 

kutoka  kwenye mfumo wa  ukusanyaji  wa  mapato   wa 

Serikali za Mitaa (LGRCIS).    

4.5   Kiwango   cha ruzuku kilichotolewa zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa       
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4.5.1 Fedha za ruzuku ya miradi ya maendeleo zilizopokelewa zaidi 

ya bajeti Sh. 22,061,211,649 
 

Katika kipindi cha ukaguzi, Mamlaka za Serikali za Mitaa 23 

zilikuwa na bajeti ya ruzuku ya miradi ya maendeleo 

iliyoidhinishwa ya jumla ya Sh. 84,214,721,967. Hata hivyo, 

zilipokea kiasi cha Sh.106,275,933,616 na kusababisha 

mapokezi zaidi ya bajeti kwa Sh. 22,061,211,649 sawa na 

asilimia 26 ya kiasi kilichotarajiwa kupokelewa. Rejea 
 

Kiambatisho Na.13. 

 

4.5.2 Fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida zilizopokelewa 

zaidi ya bajeti Sh. 42,635,742,871 
 

Katika kipindi cha ukaguzi, Mamlaka za Serikali za Mitaa 20 

zilikuwa na bajeti ya ruzuku ya matumizi ya kawaida 

iliyoidhinishwa ya Sh. 473,197,252,447. Hata hivyo, zilipokea 

kiasi cha Sh. 515,832,995,318 na kusababisha mapokezi zaidi 

ya bajeti kwa Sh. 42,635,742,871 sawa na asilimia 9 ya kiasi 

kilichotarajiwa kupokelewa. Rejea kiambatisho Na.14. 

 

Kutoidhinishwa kwa bajeti ya nyongeza kunaweza 

kusababisha matumizi mabaya ya fedha zilizotolewa zaidi au 

kutokea kwa ubadhirifu. 

 

Ninapendekeza kwa Wizara ya Fedha kupeleka fedha katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa bajeti 

iliyoidhinishwa na endapo kuna fedha zaidi iliyopelekwa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwe zinaomba idhini ya bajeti 

ya nyongeza kwa mamlaka husika kabla ya kufanya matumizi. 

 

4.6 Fedha zilizopokelewa pungufu ya bajeti iliyoidhinishwa 

 

4.6.1 Fedha za miradi ya maendeleo zilizopokelewa pungufu ya 

bajeti iliyoidhinishwa Sh. 480,006,523,690 
 

Katika  mwaka  wa  fedha  2017/2018,  Bajeti  ya  Miradi  ya 

Maendeleo iliyoidhinishwa kwa ajili ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa  156  ilikuwa  Sh.  977,288,124,668.  Kiasi  cha  Sh. 

497,281,600,978   kilipokelewa   na   kupelekea   mapokezi 27 
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pungufu kwa kiasi cha Sh. 480,006,523,690 sawa na asilimia 

49% ya jumla ya bajeti iliyoidhinishwa. Hii inamaanisha 

kwamba asilimia 49 ya shughuli za Miradi ya maendeleo 

zilizokuwa kwenye mpango hazikutekelezwa. Rejea 
 

Kiambatisho Na.15. 

 

Jedwali Na. 4-5 hapa chini linaonesha mwenendo wa fedha 

za miradi ya maendeleo ambazo hazikupokelewa katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka mitano mfululizo. 

 

Jedwali Na. 4-5: Mwenendo wa fedha za maendeleo 

ambazo hazikupokelewa 

 
   

Kiasi halisi 
  

Kiasi 
  

A
si

li
m

ia
 (

%
) 

   

H
a
lm

a
sh

a
u
ri

 

 
 

           
 

 Bajeti  kilichotole   pungufu     

Id
a
d
i 
y
a

 

 
 

Mwaka iliyoidhini  wa cha   cha      
 

wa fedha shwa (Sh.  Ruzuku   Ruzuku      
 

 milioni)  (Sh.   (Sh.      
 

   
milioni) 

  
milioni) 

     
 

             
 

2017/2018 977,228 497,282  480,007  49  156  
 

2016/2017 1,034,123 501,908  532,214  51  167  
 

2015/2016 1,010,650 390,525  620,124  61  151  
 

2014/2015 752,832 363,123  389,708  52  147  
 

2013/2014 743,216 743,216  312,037  42  137  
 

 

H/W ya Ludewa, H/M Temeke na H/W Kyela zilikuwa na 

upungufu mkubwa sana wa kutokupelekewa fedha za ruzuku 

ya Miradi ya Maendeleo, ikiwa ni zaidi ya asilimia 94, 

zikifuatiwa na Halmashauri ya H/Mji Bariadi yenye asilimia 

91, H/W Siha na H/W Bagamoyo ambazo zina asilimia 89%. 

 

4.6.2 Fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida zilizopokelewa 

pungufu ya bajeti Sh. 987,889,016,662 
 

Katika kipindi cha ukaguzi, Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida ilikuwa Sh. 4,850,399,634,913 kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 165. Hata hivyo, kiasi cha Sh. 

3,862,510,618,291 kilipokelewa na kusababisha mapokezi 

pungufu ya jumla ya Sh. 987,889,016,622 sawa na asilimia 20 
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ya bajeti iliyoidhinishwa ya matumizi ya kawaida. Hii 

inamaanisha kwamba asilimia 20 ya shughuli za matumizi ya 

kawaida yaliyoidhinishwa hazikuweza kutekelezwa. Rejea 
 

Kiambatisho Na.16. 

 

Jedwali Na. 4-6 hapa chini linaonesha mwenendo wa fedha 

za ruzuku ya matumizi ya kawaida ambazo hazikupokelewa 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka mitano 

mfululizo. 

 

Jedwali Na. 4- 6: Mwenendo wa fedha za matumizi ya 

kawaida ambazo hazikupokelewa 
 

 

M
w

a
k
a
 

  

Bajeti ya mwisho 

  

Kiasi halisi kilicho 

 

 
Kiasi ambacho 

 

 

U
p
u
n
g
u
fu

 (
%

) 

  

Id
a
d
i 
y
a
 

H
a
lm

a
sh

a
u

ri
 

 
 

          
 

   ya matumizi ya     hakikutolewa      
 

     pokelewa (Sh.)        
 

   kawaida (Sh.)     (Sh.)      
 

             
 

               
 

                   
 

2017/2018 4,850,399,634,913  3,862,510,618,291  987,889,016,622  20  165  
 

2016/2017 3,989,650,046,115  3,408,122,819,649  581,527,226,466  15  146  
 

2015/2016 1,010,650,744,099  390,525,992,297  620,124,751,801  61  151  
 

2014/2015 752,832,745,765  363,123,775,781  389,708,969,984  52  147  
 

            

2013/2014 2,755,118,626,066  2,337,889,784,223  417,228,841,843  15  126  
 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa ilikuwa na upungufu 

mkubwa wa kutopelekewa fedha ya ruzuku ya matumizi ya 

kawaida kwa asilimia 83, ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya 

ya Itigi kwa asilimia 70 na Manispaa ya Ubungo kwa asilimia 

53. 

 

Kwa maoni yangu, mwendelezo wa kutoleta fedha za ruzuku 

ya maendeleo na matumizi ya kawaida kutazuia juhudi za 

kufikia malengo ya Maendeleo ya Tanzania ifikapo mwaka 

2025. 

 

Ninasisitiza Wizara ya Fedha kupeleka fedha kwenye 

Mamlaka za Mitaa kwa mujibu wa bajeti iliyoidhinishwa. 
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4.7 Fedha isiyotumika 

 

4.7.1 Bakaa  ya  fedha  za  ruzuku  ya  matumizi  ya  kawaida  Sh. 
 

139,556,805,020 
 

Katika mwaka 2017/2018, Mamlaka za Serikali za Mitaa 174 

zilitumia kiasi cha Sh. 4,121,063,901,962 kwa matumizi ya 

kawaida kati ya Sh. 4,260,620,706,982 ya ruzuku matumizi ya 

kawaida iliyopokelewa na hivyo kusababisha uwapo wa bakaa 

ya Sh.139,556,805,020 sawa na asilimia 3 ya fedha 

zilizopokelewa. Rejea Kiambatisho Na.17. 

 

Jedwali Na. 4-7 linaonesha mwenendo wa bakaa ya fedha za 

ruzuku ya matumizi ya kawaida kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa miaka mitano mfululizo. 

 

Jedwali Na. 4-7: Mwenendo wa Ruzuku ya matumizi ya 

kawaida isiyotumika 
 

    

Jumla ya fedha ya 
 

       

(%
) 

 
 

            
 

    

ruzuku 
  

Matumizi ya 
      

 

 
Mwaka 

      
Bakaa  (Sh.) 

  

B
a
k
a
a
 

 
 

   
iliyopokelewa 

  
kawaida (Sh.) 

     
 

            
 

    (Sh.)          
 

              
 

               
 

2017/18  4,260,620,706, 982  4,121,063,901,962  139,556,805,020  3  
 

          
 

2016/17  1,984,176,305,424  1,714,044,062,102  270,132,243,323  14  
 

           

2015/16  4,523,484,681,888  4,350,297,589,014  173,327,538,558  4  
 

          
 

2014/15  3,482,376,848,057  3,388,531,416,909  93,845,431,148  3  
 

          
 

2013/14  3,111,989,730,119  2,982,063,854,808  129,925,875,311  4  
 

               
 

 

4.7.2 Bakaa  ya  fedha  za  ruzuku  ya  miradi  ya  maendeleo  Sh. 
 

261,449,918,916 
 

Katika mwaka unaotolewa taarifa, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 176 zilikuwa na jumla ya Sh. 783,141,038,617 kwa ajili 
ya shughuli za maendeleo. Hata hivyo, zilitumia Sh. 
521,691,119,831 sawa na asilimia 67% ya fedha iliyotolewa. 
Hii inamaanisha kwamba kiasi cha Sh. 261,449,918,916 
hakikutumika. Rejea Kiambatisho Na.18.  
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Jedwali Na. 4-8 hapa chini linaonesha mwenendo wa bakaa 
ya fedha za ruzuku ya maendeleo kwa miaka mitano 
mfululizo. 

 

Jedwali Na. 4-8: Mwenendo wa Ruzuku ya maendeleo 
isiyotumika  
 Mwaka wa   Ruzuku   Ruzuku halisi   Bakaa (Sh.)    Ba

k
aa

(

%
) 

  Id
ad

iy
a H

a
l

m
a

s
h

au
ri
 

 
 Fedha   iliyotolewa   iliyotumika             

    (Sh.)   (Sh.)             

                    
2017/2018  783,141,038,617  521,691,119,831  261,449,918,916   33  176  

             

2016/2017  732,166,960,118  471,319,264,186  260,847,695,932   36  168  
             

2015/2016  586,306,528,447  388,699,819,438  197,606,709,009   34  171  
            

2014/2015  550,868,372,532  449,532,701,737 101,335,670,796   18  151  
             

2013/2014  734,721,779,087  531,594,614,629  203,127,164,458   28  157  
                     

 

Bakaa ya fedha za ruzuku ya maendeleo na ruzuku ya 

matumizi ya kawaida kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ilisababishwa na ucheleweshwaji wa mapokezi ya fedha 

kutoka Hazina. Ucheleweshwaji wa mapokezi ya fedha hasa 

za miradi ya maendeleo kunaweza kuzisababishia halmashauri 

kutekeleza miradi kwa gharama kubwa. 

 

Ninarejea mapendekezo yangu ya awali kwamba, Hazina 

inatakiwa kupeleka fedha kwenye Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kulingana na bajeti iliyoidhinishwa na kwa wakati ili 

kuwezesha utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

 

4.8 Nyongeza ya bajeti isiyoidhinishwa Sh. 8,398,973,253 

Kifungu Na. 43(2) cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015 

kinaeleza kuwa, “ongezeko la bajeti linapaswa kuwa ni kwa 

ajili ya (a) ongezeko lolote au punguzo kutoka bajeti 

iliyopitishwa, mabadiliko ya malengo, au ongezeko la vifungu 

vipya ndani ya sheria husika (b) Uhamisho au mabadiliko 

yoyote ya vifungu vya bajeti kama haviwezi kutekelezeka 

kupitia mabadiliko ya vifungu vya ndani ya taasisi husika au 
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kubadilika kwa malengo au (c) kuonesha namna ambavyo 

mfuko mkuu ulivyotumika”. Pia Kifungu Na. 43(1) cha Sheria 

ya Bajeti kinaitaka Serikali kuwasilisha nyongeza ya bajeti 

Bungeni kwa ajili ya kuidhinishwa; bajeti ya nyongeza 

kuonesha fedha zilizotumika zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa au 

kutekeleza malengo ambayo hayakuwa yamepangwa. 

 

Nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Serikali za Mitaa 6 

zilipokea jumla ya Sh. 8,398,973,253 ambazo hazikuwa 

kwenye bajeti, pia hazikuwa na bajeti ya nyongeza 

iliyoidhinishwa, hivyo kufanya matumizi zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

imeoneshwa katika Jedwali Na. 4-9 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 4-9: Mamlaka za Serikali za Mitaa 6 zisizokuwa 

na bajeti ya nyongeza iliyoidhinishwa 

 
 

Na. 
  

Halmashauri 
  

Nyongeza ya bajeti (Sh.) 
 

 

      
 

1.   H/W Longido 2,727,524,635  
 

2.   H/W Monduli 7,333,208  
 

3.   H/W Hanang’ 400,000,000  
 

4.   H/W Bunda 2,877,097,600  
 

5.   H/W Bumbuli 1,054,715,596  
 

6.   H/W Handeni 1,332,302,214  
 

    Jumla 8,398,973,253  
 

 

Ninapendekeza kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zihakikishe kwamba kabla ya kutumia fedha za bajeti ya 

nyongeza zinapata idhini ya mamlaka inayohusika. 

 

4.9 Asilimia 60 ya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 

haikutengwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo 

Sh.30,592,410,877 
 

Mwongozo wa maandalizi ya mipango na bajeti wa 2017/2018 

unazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutenga asilimia sitini 

(60%) ya mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani kwa ajili ya 

shughuli za maendeleo. 
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Ukaguzi wa taarifa za ulinganisho wa bajeti na kiasi halisi na 

matumizi ya miradi ya maendeleo katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zilionesha kwamba, Halmashauri 44 zilikusanya 

jumla Sh. 98,556,221,765 kutoka kwenye mapato ya vyanzo 

vya ndani na zilitenga na kuhamishia kwenye Akaunti ya 

Maendeleo jumla ya Sh. 29,001,220,234 sawa na asilimia 48. 

Kiasi cha Sh. 30,592,410,877 sawa na asilimia 52 

hakikutengwa kwa ajili ya maendeleo. Rejea Kiambatisho 

Na.19. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuzingatia mwongozo uliotajwa hapo juu kwa kuhakikisha 

kwamba asilimia 60 ya mapato yatokanayo na vyanzo vya 

ndani yanatengwa na kutumiwa kwa ajili ya shughuli za 

maendeleo. 
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SURA YA TANO 
 
 

 

UKAGUZI WA TAARIFA ZA FEDHA 
 

Utangulizi 
 

Katika sura hii, nimeagusia mambo muhimu yaliyojitokeza 

katika ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Serikali za Mitaa 185 

zilizokaguliwa kwa mwaka wa fedha 2017/2018. 

 

Lengo la ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuniwezesha kutoa 

maoni, kama taarifa za fedha zimeandaliwa kwa kuzingatia 

sheria, taratibu, kanuni na miongozo yote, kwa mujibu wa 

Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma. 

 

Ili kuongeza ufanisi wa kiutendaji, nimebaini maeneo ambayo 

yanahitaji kufanyiwa kazi na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuwezesha kupatikana kwa thamani ya fedha katika 

Halmashauri. 

 

5.1 Madai ya Halmashauri na malipo kabla ya kupokea huduma 

yaliyokaa kwa muda mrefu Sh.143,045,745,088 
 

Madai ya Halmashauri ni mapato ambayo Halmashauri 

itapokea kutoka kwa wateja wake waliopata huduma kwa 

mkopo, mapato ambayo hayajawasilishwa na mawakala wa 

kukusanya mapato, masurufu ambayo hayajarejeshwa na 

watumishi pamoja na mikopo ya wanawake na vijana. 

 

Kufikia tarehe 30 Juni 2018, Taarifa za Fedha za mamlaka za 

Serikali za Mitaa 166 pamoja na vitabu vya viambatisho vyake 

zilionesha madai ya muda mrefu yenye thamani ya Sh. 

143,045,745,088 yaliyokaa zaidi ya miezi 12 bila kukusanywa 

kama ilivyoonyeshwa katika Kiambatisho Na.20 cha taarifa 

hii. 
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Madai ya Halmashauri na malipo kabla ya kupokea huduma 

katika kipindi cha miaka miwili mfululizo yameongezeka kwa 

Sh. 4,138,299,061 kutoka Sh. 138,907,446,027 katika 

Halmashauri 161 kwa mwaka 2016/2017 hadi Sh. 

143,045,745,088 kwa Halmashauri 166 zilizokaguliwa mwaka 

2017/2018 kama inavyooneka na katika Jedwali Na.5-1. 

 

Jedwali Na.5-1: Mwenendo wa Madai ya Halmashauri na 

malipo kabla ya kupokea huduma 
 

  

Mwaka 
   

Kiasi (Sh.) 
  

Idadi ya 
  

 

         
 

         Halmashauri   
 

 2017/2018   143,045,745,088  166   
 

 2016/2017   138,907,446,027  161   
 

 2015/2016   134,927,106,170  148   
 

 2014/2015   179,026,643,470  163   
  

 

Pia, Taarifa za Fedha za Halmashauri Tano (5) hazikuchambua 

umri wa madai yao kama inavyoonekana kwenye Jedwali 

Na.5-2. 

 

Jedwali Na.5-2: Halmashauri ambazo hazikuchambua 

umri wa madai 
 

 

Na. 
  

Halmashauri 
  

Madai (Sh.) 
 

 

      
 

1.  H/W Mlele 388,438,000 
 

2.  H/W Mpanda 1,241,658,270 
 

3.  H/M Mpanda 679,766,441 
 

4.  H/W Mpimbwe 146,668,048 
 

5.  H/W Nsimbo 731,050,438 
 

 Jumla   3,187,581,197 
 

 

Kutokuandaa mchanganuo wa umri wa madai kumesababisha 

nishindwe kufanya tathmini kujua ni kwa kiwango gani madai 

haya yameathiri mahitaji ya uendeshaji wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. Nina wasiwasi na urejeshwaji wa kiasi hiki 

cha madai kwa kuwa bado hakuna dalili kuwa Halmashauri 

husika zitakusanya kiasi hicho cha madai hivi karibuni au 

baadaye na huenda yakawa ni madai yasiyolipika. 
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Ninashauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha zinaharakisha ukusanyaji wa madai hayo na 

kutumia fedha zitakazopatikana kufadhili shughuli 

zilizokwishapangwa na Mamlaka hizo, hivyo kurahisisha 

utekelezaji wa majukumu yao. 

 

5.2 Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu Sh. 185,645,016,191 
 

Madeni ni malipo yanayopaswa kufanywa, yenye nguvu 

kisheria yanayotokana na manunuzi yaliyofanywa au huduma 

iliyotolewa kwa Halmashauri kwa mkopo. Malipo haya kwa 

kawaida huthibitishwa na kuwepo kwa hati za madai au madai 

kutoka kwa watumishi. 

 

Halmashauri 172 zimeripoti jumla ya Sh. 185,645,016,191 
katika Taarifa za Fedha zilizoishia tarehe 30 Juni 2018 kama 
Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu, kama inavyoonekana 
kwenye Kiambatisho Na.21. Hili ni ongezeko la  
Sh.20,082,803,816 ikilinganishwa na Madeni ya 
Sh.165,562,212,375 yaliyoripotiwa mwaka 2016/2017 katika 
Halmashauri 158, kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 5-
3 

 

Jedwali Na.5-3: Mwenendo wa Madeni yasiyolipwa kwa 

muda mrefu 
 

 

Mwaka 

  

Kiasi (Sh.) 

  

Idadi ya 
 

 

      
 

     

Halmashauri 
 

 

        
 

2017/2018  185,645,016,191  172  
 

2016/2017  165,562,212,375  158  
 

2015/2016  155,804,155,420  154  
 

2014/2015  212,130,677,853  163  
 

 

Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa saba (7) zinazoonekana 

katika Jedwali Na. 5-4 hapo chini hazikuandaa mchanganuo 

wa muda wa madeni wakati wa kuwasilisha taarifa zao za 

fedha hivyo kusababisha ugumu katika kufanya tathmini ya 

athari za madeni haya kwenye ukwasi wa Halmashauri hizo. 
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Jedwali   Na.   5-4:   Halmashauri ambazo   hazikuandaa 

mchanganuo wa umri wa madeni     
         

 Na.   Halmashauri   Kiasi (Sh.)  

1.   H/W Ludewa  398,381,296 

2.   H/W Mlele  388,438,000 

3.   H/W Mpanda  1,241,658,270 

4.   H/W Mpanda  679,766,441 

5.   H/W Mpimbwe  146,668,048 

6.   H/W Nsimbo  731,050,438 

7.   H/W Songea  1,301,763,468 

 Jumla    4,887,725,961 

 

Kushindwa kulipa madeni kwa wakati kunaweza kusababisha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kukosa sifa za kukopesheka. Pia, 

madeni ya muda mrefu yanaweza kusababisha kushtakiwa 

mahakamani na kupata hasara zitokanazo na madai ya 

kisheria na tozo. Ni vema kutunza mahusiano mazuri kati ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na watumishi wake pia na 

wazabuni mbalimbali ili kujenga uaminifu kwa watumishi na 

kwa jamii wanayoihudumia. 

 

Ninaishauri Serikali kupitia kwa OR – TAMISEMI kuweka 

mikakati na utaratibu wa kulipa madeni pindi yanapoiva na 

kuhakikisha kwamba madeni halali ya muda mrefu 

yanalipwa ili kuzirejeshea Halmashauri nafasi nzuri ya 

kukopesheka. Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 

ziandae mchanganuo wa umri wa madeni ili muda wa 

madeni haya utambulike na hivyo kuwezesha kuweka 

Mikakati ya kulipa. 

 

5.3 Kesi dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

zinazoweza kuathiri mtiririko endelevu wa kifedha Sh. 

413,787,030,280 
 

Kifungu cha 5 cha Sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(Mamlaka za Wilaya) ya mwaka 1983 na Kifungu cha 5 cha 

Sheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Mijini) ya 
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mwaka 1983 vinaeleza kuwa, moja ya malengo ya kuanzishwa 

kwa Mamlaka za serikali za Mitaa ni kuanzisha, kusimamia, 

kuendeleza na kutoa huduma endelevu zinazokidhi mahitaji 

ya watu na kuleta tija kwa watu wa eneo husika. 

 

Hata hivyo, katika ukaguzi wa mwaka huu nimebaini kuwapo 

kwa madeni tarajiwa yatokanayo na kesi 1,086 zilizopo katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Kati ya Halmashauri 185 zilizokaguliwa, Halmashauri 120 zina 

kesi zenye deni tarajiwa la Sh. 413,787,030,280. Matokeo yake, 

Halmashauri 48 zenye kesi 522 (asilimia 48) zina deni tarajiwa 

la Sh. 327,561,346,790 na madeni hayo yametengwa na 

kutolewa taarifa katika Taarifa za fedha kwa mujibu wa Aya 

100 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 

Umma Na.19; wakati kesi 564 (asilimia 52) katika Halmashauri 

72 zenye kiasi cha Sh. 327,561,346,790 hazikutengwa wala 

hazikuoneshwa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa. 

 
 

 

Madeni tarajiwa yameongezeka kwa kasi cha Sh. 

227,343,929,721 katika mwaka huu wa ukaguzi ikilinganishwa 
 

na mwaka uliopita (2016/17); ambapo Jumla ya Sh. 
 

186,443,100,559 ziliripotiwa katika Halmashauri 116. 

 

Katika kesi 1,086 zinazoendelea, Halmashauri ya Manispaa ya 

Kinondoni ina kesi 90 sawa na asilimia 8 ya kesi zote kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho Na.22. Kesi nyingi 

zinatokana na migogoro ya Ardhi pamoja na kuvunjwa kwa 

Mikataba. 

 

Madeni tarajiwa yana athari kubwa kwenye rasilimali fedha 

za Halmashauri kwani huongeza gharama za uendeshaji na 

yanaweza kusababisha hasara kubwa pindi Halmashauri 

inaposhindwa kesi. Pia yanaweza kuathiri utoaji wa huduma. 
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Nazishauri Menejimenti za Halmashauri husika kuzingatia 

sheria, kanuni na taratibu katika kutimiza majukumu yao 

ya kila siku ili kupunguza au kuondoa uwezekano wa 

matukio yatakayopelekea kushtakiwa. Pia, mamlaka za 

Serikali za Mitaa zifuatilie kwa karibu mwenendo wa kesi 

na kuhakikisha kwamba, masuala yaliyoko mahakamani 

yanashughulikiwa na kukamilishwa kwa muda stahiki. Pale 

inapowezekana, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa 

kuwashawishi washtaki ili yafanyike majadiliano nje ya 

mahakama ili kupunguza uwezekano wa kulipa fedha nyingi 

iwapo Mamlaka za Serikali za Mitaa zitashindwa kesi hizo. 

 

5.4 Kutoonesha miamala inayohusisha viongozi wa juu wa 

Taasisi kwenye Taarifa za Fedha 
 

Aya ya kwanza ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 

Sekta ya Umma Na. 20 inaelekeza kwamba, Taasisi 

inayoandaa Taarifa za Fedha kwa msingi wa miamala 

isiyohusisha fedha taslimu (Accrual Basis) zinawajibika 

kuonesha taarifa za miamala inayohusu viongozi wakuu wa 

Taasisi husika. 

 

Katika ukaguzi wa mwaka huu nilibaini kuwa, Halmashauri 

Tano (5) hazikuonesha taarifa za viongozi wa juu wa 

Halmashauri kuhusiana na maslahi yao, mikopo na malipo 

mengine yanayofanana na hayo; hivyo, watumiaji wa Taarifa 

za Fedha za Halmashauri wanaweza wasipate taarifa muhimu 

zinazoweza kuwasaidia katika kufanya maamuzi. 

 

Jedwali Na.5–5: Orodha ya Halmashauri ambazo 

hazikuonesha miamala inayohusu viongozi wake wa juu 
  

Na. Halmashauri  
1. H/W Arusha  
2. H/Mji Ifakara  
3. H/W Korogwe  
4. H/W  Malinyi  
5. H/W  Ulanga 
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Ninapendekeza kwamba, Halmashauri husika zioneshe 

taarifa za viongozi wake kama inavyotakiwa na Aya ya 

kwanza ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 

ya Umma Na. 20 ili kuwe na uwazi na kuaminika kwa 

Taarifa za Fedha za Halmashauri. 

 

5.5 Makosa katika taarifa za fedha zilizowasilishwa Sh. 
 

154,626,259,685 
 

Baada ya kukamilika kwa taarifa za fedha, Agizo 31(1) la 

Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009 linamtaka Afisa Masuuli kuwasilisha taarifa hizo 

kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili 

ya ukaguzi ifikapo tarehe 30 Septemba kila mwaka. 

 

Pia, Kifungu 45(4) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 1982 (Iliyorekebishwa 2000) kinazitaka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuziwasilisha taarifa za fedha kwa Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali mapema 

iwezekanavyo baada ya kufunga mwaka wa fedha. 

 

Kinyume na sheria tajwa hapo juu, wakati wa ukaguzi wa 

taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 

nimebaini kuwa, baadhi ya taarifa hizo zina makosa kadhaa 

ya kitarakimu na nyingine kuacha kuonesha baadhi ya taarifa 

muhimu. Hii inaashiria kuwa taarifa hizo ziliandaliwa na 

wahasibu ambao hawana upeo wa kutosha katika kuandaa 

taarifa za fedha kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 

Uhasibu katika Sekta ya Umma. 

 

Nilibaini kwamba Halmashauri tano (5) zilipata hoja 

mbalimbali za ukaguzi zinazohusiana na makosa katika taarifa 

za fedha zenye jumla ya Sh. 154,626,259,685 ambazo 

zimenipelekea kutoa Hati isiyoridhisha moja (1) na hati zenye 

shaka Nne (4), kama zilivyoainishwa kwenye Jedwali Na.5-6 

hapa chini. 
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Jedwali Na.5-6: Makosa katika taarifa za fedha 

 

 
Halmashauri 

  
Hati ya ukaguzi 

  Jumla ya Makosa  
 

     

(Sh.) 
 

 

        
 

 H/M Kigoma Ujiji  Hati isiyoridhisha 150,114,910,215  
 

 H/W Rungwe  Hati yenye shaka 1,130,605,694 
 

 H/W Makete  Hati yenye shaka 599,607,068 
 

 H/W Tabora  Hati yenye shaka 537,172,362 
 

 H/W Ukerewe  Hati yenye shaka 2,243,964,346 
 

 Jumla    154,626,259,685 
 

 

Mafunzo ya mara kwa mara ya kujenga uwezo kwa watumishi 

yanahitajika ili kuwawezesha kuandaa Taarifa za Fedha 

zinazoendana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 

Sekta ya Umma na hivyo kupunguza makosa na dosari 

nyingine katika kuandaa taarifa za fedha. 

 

Pia, Maafisa Masuuli wote wa Halmashauri husika 

wanapaswa kuimarisha mchakato wa kudhibiti ubora wa 

taarifa na kuandaa ratiba ya uandaaji wa taarifa za fedha 

ili kuhakikisha usahihi wa taarifa zinazowasilishwa kwa 

ukaguzi kwa mujibu wa viwango vya kimataifa 

vinavyokubalika. 
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SURA YA SITA 
 

 

TATHMINI YA MFUMO WA UDHIBITI WA NDANI NA MASUALA YA 

UTAWALA BORA 

 

Utangulizi 
 

Sura hii inaelezea tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 

wa Serikali za Mitaa, Usimamizi wa Vihatarishi na Mfumo wa 

Utawala Bora. Zaidi, inaelezea masuala yahusuyo utendaji 

kazi wa vitengo vya ukaguzi wa ndani na kamati za ukaguzi, 

mazingira ya udhibiti wa Teknolojia ya Habari na 

Mawasiliano, usimamizi wa vihatarishi na masuala 

yanayohusiana na ubadhirifu. 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/18, ukaguzi wa mfumo wa 

udhibiti wa ndani, usimamizi wa vihatarishi na dhana ya 

utawala bora ulibaini udhaifu ufuatao: 

 

6.1 Mapungufu katika Mifumo Funganishi wa Usimamizi wa 

Fedha ( IFMS) 
 

Miamala ya kifedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

huandaliwa kwa kutumia mfumo wa uhasibu ujulikanao kama 

EPICOR Toleo la 10.2 ambao ni Mfumo Funganishi wa 

Usimamizi wa Fedha (IFMS). 

 

Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatumia Mfumo wa Taarifa 

za Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LGRCIS) na Mfumo wa Taarifa za Kifedha na Uhasibu ya Vituo 

vya Afya, Zahanati na Mashule (FFARS). Lengo la kutumia 

Mfumo funganishi wa usimamizi wa Fedha (IFMS) ni kuwezesha 

uwepo wa usimamizi wa bajeti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, mapato na matumizi wenye tija na ufanisi. 
 

Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu yafuatayo katika vidhibiti 

vya Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa Fedha (IFMS-Epicor) 

kama inavyoneshwa kwenye Kiambatisho Na.23 
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 Taarifa kutoka mifumo ya LGRCIS, LAWSON, PLANREP na 

FFARS huingizwa katika Leja Kuu (General Legder) iliyoko 

Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa Fedha (IFMS Epicor) 

kwa njia ya mkono (manually) kutokana na kutokuwapo 

kwa muingiliano wa moja kwa moja baina ya mifumo. Hii 

inasababisha wa tofauti ya taarifa katika mifumo ambapo 

hupunguza kuaminika kwa taarifa za kifedha. Aidha, 

kuingiza taarifa kwa mkono huongeza uwezekano wa 

kuwepo kwa taarifa za kiubadhirifu na makosa ya 

kibinadamu.


 Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa Fedha (IFMS Epicor) 

Toleo 10.2 unafanya kazi kama chombo cha udhibiti wa 

miamala ya fedha taslimu na hautambui miamala ya 

kifedha ambayo malipo au mapato hufanyika baadae 

(accrual basis). Hata hivyo, bado Mamlaka za Serikali za 

Mitaa huandaa taarifa zao za fedha kwa msingi usiokuwa 

wa fedha taslimu (IPSAS Acrual).


 Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa Fedha (IFMS Epicor) 

Toleo 10.2 una moduli za usimamizi wa mali, madeni na 

madai lakini moduli hizi hazitumiki.

 

Ninapendekeza kwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI, kuhakikisha 

kuwa Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa Fedha (IFMS-

Epicor) unaimarishwa na unaunganishwa na mifumo 

mingine ya kifedha inayotumiwa na unatambua miamala 

isiyo ya fedha taslimu (IPSAS Acrual) na pia kuhakikisha 

kuwa moduli zote za mfumo wa uhasibu zinatumiwa 

kikamilifu. 

 

6.2 Mapungufu katika Vidhibiti vya Mfumo wa Teknolojia ya 

Habari 
 

Udhibiti wa teknolojia ya habari ni sehemu ya mfumo wa 

udhibiti wa ndani wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ili 

kuhakikisha kuwa mifumo inaendelea kufanya kazi kama 

ilivyotarajiwa. 
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Katika ukaguzi wa vidhibiti vya Teknolojia ya Habari nilibaini 

mapungufu yafuatayo: (Rejea Kiambatisho Na.24) 
 

 Vitengo vya Teknolojia ya Habari vya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa vina upungufu wa watumishi na uhaba wa vifaa 

kama vile Kompyuta na vitendea kazi vya kutunza mfumo 

ambavyo vinaathiri ufanisi na tija katika utendaji kazi.


 Kompyuta za Mezani (desktops) na kompyuta mpakato 

(laptops) hazihuishwi mara kwa mara na vidhibiti vya 

usalama wa taarifa (antivirus). Hali hii inaweza 

kusababisha upotevu wa taarifa na kuruhusu 

wasioruhusiwa kuona taarifa.


 Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hazina mpango wa 

upatikanaji wa taarifa au mpango wa kuendeleza biashara 

endapo maafa yakitokea. Kwa hivyo, endapo maafa 

yatatokea, ni vigumu Mamlaka za Serikali za Mitaa kurejea 

katika shughuli za kiutendaji kwa wakati.

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa: (a) 

Kuimarisha vitengo vya teknolojia ya habari kwa kuvipatia 

vifaa vinavyohitajika; Kuhakikisha kompyuta zinafanya kazi 

zikiwa zimewekewa vidhibiti usalama wa taarifa (antvirus) 

vilivyohuishwa; na Kuandaa Mpango wa Kuendeleza 

Biashara na Mpango wa kujinusuru na Majanga pale 

inapohitajika. 

 

6.3 Utendaji usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi 
 

Kwa mujibu wa Agizo Na. 12 (5) la Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ya Mwaka 2009, Kamati ya 

Ukaguzi ina jukumu la kupitia ripoti za ukaguzi wa ndani na 

nje, kutoa ushauri kwa Afisa Masuuli juu ya maandalizi na 

mapitio ya taarifa za fedha na kuandaa taarifa ya mwaka ya 

utendaji wa majukumu ya Kamati. 

 

Katika kutathmini utendaji kazi wa Kamati za Ukaguzi, 

mapungufu yafuatayo yalibainika; Rejea Kiambatisho Na.25 

cha taarifa hii: 
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 Kamati za ukaguzi hazikutoa ushauri kwa Maafisa Masuuli 

katika masuala ya taarifa za fedha.



 Wajumbe wa Kamati za Ukaguzi hawakupatiwa mafunzo 

juu ya mabadiliko ya viwango vya kimataifa vya uhasibu 

(IPSAS); na bado kamati zinapaswa kutoa ushauri juu ya 

taarifa za fedha zilizoandaliwa kwa kutumia viwango vya 

kimataifa vya uhasibu (IPSAS).



 Kamati za Ukaguzi zilishindwa kukutana angalau mara 

moja kila robo ya mwaka kwa mujibu wa Agizo 12 (5) (a) 

la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya Mwaka 

2009.



 Kamati hazikuandaa taarifa ya mwaka juu ya utekelezaji 

wa shughuli wailizofanya kwa mwaka wa fedha husika, na 

kuziwasilisha kwa maafisa masuuli kwa utekelezaji wa 

mapendekezo.

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kutengeneza mazingira wezeshi kwa ajili ya utendaji 

thabiti wa Kamati za Ukaguzi ili kuongeza ufanisi wa 

mazingira ya udhibiti wa ndani. 

 

6.4 Mapungufu katika vitengo vya ukaguzi wa ndani 
 

Kifungu cha 48 (1) cha Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 

Mwaka 1982 (Iliyorekebishwa 2000) kinazitaka menejimenti za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha Kitengo madhubuti 

cha Ukaguzi wa Ndani katika kukagua na kutathmini ufanisi na 

utoshelevu wa vidhibiti vya ndani katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa. 

 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, tathmini ya utendaji kazi wa 

Vitengo vya ukaguzi wa ndani, mapungufu yafuatayo 

yalibainika: (Rejea Kiambatisho Na.26 cha taarifa hii). 
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 Vitengo vya ukaguzi wa ndani vilibainika kuwa na 

upungufu wa vitendea kazi kama vile usafiri wa kuaminika 

na kompyuta;


 Vitengo vilibainika kuwa na upungufu wa watumishi hivyo 

kuzuia wigo wa ukaguzi;


 Baadhi ya wakaguzi wa Ndani hawana ujuzi na uelewa wa 

mifumo inayotumiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kama vile; EPICOR, LGRCIS, LAWSON, PLANREP na FFARS

 

Ninarejea tena mapendekezo yangu ya awali kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa: Kuviimarisha Vitengo vya Ukaguzi wa 

Ndani kwa kuviongezea rasilimali fedha na rasilimali watu 

pamoja na vitendea kazi vinavyohitajika katika utendaji 

wao wa kazi pia wakaguzi wa ndani wapatiwe mafunzo 

kuhusu Mfumo Funganishi wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) 

Epicor na mifumo ya kifedha inayohusika ili kuwawezesha 

kuongeza mawanda ya ukaguzi na hatimaye kuongeza 

ufanisi. 

 

6.5 Mapungufu katika usimamizi wa vihatarishi 
 

Wizara ya Fedha, kupitia ofisi ya Mkaguzi wa Hesabu Mkuu wa 

Ndani, ilitoa Mwongozo wa Usimamizi wa Vihatarishi mwaka 

2013 ambao unaweza kusaidia katika utekelezaji wa 

Usimamizi wa vihatarishi katika Halmashauri ikiwa ni pamoja 

na kuandaa mfumo sahihi wa kusaidia Sera ya Usimamizi wa 

Vihatarishi. 

 

Viwango vya Kimataifa vya Taasisi za Ukaguzi (ISSAI 1315) 

vinanitaka kufanya tathmini ya mfumo wa udhibiti wa 

viahatarishi ili kubaini kama mfumo huo unakidhi matakwa ya 

uandaaji wa taarifa za fedha. Pia, endapo mfumo huo haupo 

kufanya tathmini kama mazingira yanaruhusu au kama 

mapungufu hayo yanaathiri mfumo wa udhibiti wa ndani. 
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Kwa Mwaka wa fedha 2017/18, tathmini ya usimamizi wa 

vihatarishi ilibaini mapungufu yafuatayo. (rejea Kiambatisho 

Na.27 cha taarifa hii): 

 

 Kutokuwapo sera ya udhibiti wa vihatarishi iliyoidhinishwa.  

 Kutokuwapo kwa rejista ya vihatarishi.
 Kutofanyika kwa tathmini ya vihatarishi.

 

Kutokuwapo kwa mchakato madhubuti wa usimamizi wa 
vihatarishi, kutapelekea uchukuaji wa hatua kwenye 
vihatarishi kuwa finyu na hivyo utazuia Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa za 

kutekeleza Mfumo wa Usimamizi wa vihatarishi kwa 

kuhakikisha kuwa, Sera za Usimamizi wa Vihatarishi 

zinaandaliwa na kuidhinishwa; kufanya tathmini ya 

vihatarishi na kutunza rejista ya vihatarishi iliyohuishwa. 

 

Pia ninashauri OR-TAMISEMI kuwawajibisha maafisa Masuuli 

kwa ajili ya mapungufu yaliyobainishwa katika vitengo 

vyao vya kudhibiti vihatarishi na kuhakikisha kwamba, 

mapungufu yote yaliyobainishwa yanarekebishwa. 

 

6.6 Usimamizi wa vihatarishi vya udanganyifu 

 

6.6.1 Mapungufu katika mfumo wa usimamizi wa vihatarishi vya 

Udanganyifu 
 

Halmashauri nyingi Tanzania zinakabiliwa na hatari ya 

ubadhirifu. Tathmini ya Ubadhirifu inalenga kuimarisha uwezo 

wa taasisi katika kuzuia au kubaini ubadhirifu kwa wakati 

kabla haujatokea. 

 

Kwa mujibu wa Miongozo ya kuanzisha na kutekeleza Mfumo 

wa Usimamizi wa Vihatarishi vya Udanganyifu katika Sekta ya 

Umma ya 2015, kila Shirika na Sekta za Umma (PSO) 
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linatakiwa kuanzisha na kutekeleza mfumo wa usimamizi wa 

vihatarishi vya ubadhirifu. 

 

Pia, viwango vya Kimataifa kwa Taasisi Kuu za Ukaguzi 

(ISSAIs) Na.1224 vinatoa mwongozo kwa wakaguzi juu la 

jukumu la kukagua ubadhirifu na taarifa za fedha. Kwa 

mantiki hiyo, ninalo jukumu la kutoa taarifa kuhusu masuala 

ya ubadhirifu 

 

Wakati wa tathmini ya utekelezaji wa mfumo wa usimamizi 

wa vihatarishi vya udanganyifu, nilibaini mapungufu 

yafuatayo: (Rejea Kiambatisho Na.28 cha taarifa hii). 

 

 Kutokuwapo kwa Sera ya vihatarishi vya Ubadhirifu


 Kutokuwapo kwa utaratibu wa kuzuia na kutambua 

vihatarishi vya ubadhirifu
 Kutokufanyika kwa tathmini ya vihatarishi  vya ubadhirifu

 

Kutokuwapo kwa mchakato wa ufanisi wa usimamizi wa 

vihatarishi vya ubadhirifu, uwezo wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuzuia na kutambua vihatarishi vya udanganyifu 

unadhoofika. 

 

ninareja mapendekezo yangu niliyokwishatoa kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kuimarisha Mfumo wa Usimamizi wa 

Vihatarishi vya ubadhirifu na kuhakikisha kuwa Sera za 

vihatarishi vya ubadhirifu zinaandaliwa na kuidhinishwa. 

 

Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuweka mifumo 

ya usimamizi wa vihatarishi ambayo itasimamiwa ipasavyo na 

kuhakikisha kuwa inakuwa ni sehemu muhimu ya taratibu za 

Halmashauri katika kutoa huduma kwa jamii. Kamati za 

Ukaguzi zenye ufanisi zinaweza kutekeleza jukumu muhimu la 

ufuatiliaji na kutathmini shughuli za usimamizi wa vihatarishi 

katika Halmashauri. Hii inawezekana tu ikiwa ofisi ya mkaguzi 

wa ndani nayo inafanya majukumu yake kwa ufanisi. 
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6.6.2 Matukio ya udanganyifu yaliyotambuliwa Sh. 321,377,067 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini matukio matatu ya udanganyifu 

yenye jumla ya Sh. 321,377,067 ambayo yanahitaji uchunguzi 

zaidi. Matukio hayo yanaonekana katika Jedwali Na. 6-1 hapo 

chini: 

 

Jedwali  Na.  6-1: Matukio ya udanganyifu  na  kiasi 

kinachohusika          
            

 Na.   Halmashauri   Aina ya Ubadhirifu   Kiasi (Sh.)  

1.   H/W  Mapato   ambayo 7,050,000  

    Mkuranga  hayajapelekwa Benki     

2.   H/W Tabora  Udanganyifu katika 270,540,067  

       Mabadiliko ya hati ya    

       Malipo na orodha ya    

       walipwaji       

3.   H/W Sikonge  Malipo kwa shughuli 43,787,000  

       ambazo hazikufanyika    

    Jumla       321,377,067 

 

Kuwapo kwa matukio haya ya ubadhirifu ni dalili kwamba 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizohusika hazichukui hatua 

stahiki za kubaini ubadhirifu kutokana na kutokuwa na mfumo 

madhubuti wa udhibiti wa ndani. 

 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuimarisha udhibiti wa ndani kwa kuanzisha mpango 

wa kuzuia ubadhirifu ndani ya Halmashauri ili kuhakikisha 

kuwa tathmini ya vihatarishi vya ubadhirifu inafanyika 

mara kwa mara. 
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SURA YA SABA 
 
 
 

 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 

 

Utangulizi 
 

Usimamizi wa rasilimali watu na mishahara ni sehemu 

muhimu ya mfumo wa malipo ya mshahara na utoaji huduma 

kwa watumishi ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Usimamizi mzuri wa rasilimali watu na mishahara ni muhimu 

sana katika kuhakikisha kuwa watumishi wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wanaridhika na kuzifanya kazi zao kwa 

weledi katika kuhudumia jamii. 

 

Sura hii inaainisha matokeo ya ukaguzi yanayohusu usimamizi 

wa misharaha, posho, stahili nna madeni ya wafanyakazi wa 

Serikali za Mitaa. Pia, inaelezea matokeo ya ukaguzi wa 

taarifa za mishahara zinazotumika wakati wa kuajiri, 

kupandisha vyeo na mishahara, kufanya uhamisho na 

kuachisha kazi. 

 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu kwa mwaka 2017/18 

nilibaini dosari mbalimbali katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa katika kutimiza malengo yake kama inavyoelezwa hapa 

chini: 

 

7.1 Upungufu wa watumishi 149,943 katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 158 
 

Idadi ya kutosha ya watumishi wenye ujuzi mbalimbali na 

uzoefu wa kutosha ni muhimu kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ili kutimiza malengo yake. Mapitio ya hali ya 

wafanyakazi katika Halmashauri 158 yalibainisha upungufu wa 

watumishi 149,943 sawa na 33% ikilinganishwa na uhitaji wa 

watumishi 460,438 katika Halmashauri hizi. 
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Tathmini yangu ya kina kwa idara zilizoathirika zaidi 

ilibainisha kuwa, walioathirika zaidi ni walimu wa shule za 

msingi ambako kuna upungufu wa watumishi 58,057 sawa na 

asilimia 29 katika Halmashauri 146, elimu ya sekondari ina 

upungufu wa watumishi 21,257 sawa na asilimia 24 katika 

Halmashauri 151 na Idara ya Afya (hospitali, vituo vya afya na 

zahanati) ina upungufu wa watumishi 37,544 sawa na asilimia 

47 kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na.29. 

 

Mwenendo wa uchambuzi wa upungufu wa watumishi katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa miaka 4 unaonesha 

kuongezeka kwa asilimia ya upungufu kutoka asilimia 22 

mwaka 2014/2015 hadi asilimia 33 mwaka 2017/2018 licha ya 

mapendekezo ya kila mwaka kwa OR-TAMISEMI na Ofisi ya 

Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR-MUU) ya 

kupunguza asilimia ya upungufu wa watumishi kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 7-1 hapo chini: 

 

Jedwali Na.7- 1: Mwenendo wa kiwango cha watumishi 

katika Serikali za Mitaa kwa miaka minne mfululizo 
 

 

Mwaka 
  

Halmashauri 
  

Mahitaji 
  

Mapungufu 
  

Asilimia 
 

 

          
 

    zilizojaribiwa         (%)  
 

2017/18  158  460,438  149,943  33  
 

          
 

2016/17  161  477,829  155,013  32  
 

          
 

2015/16  126  349,974  106,426  30  
 

          
 

2014/15  117  324,557  71,803  22  
 

               
 

 

Kupungua kwa watumishi kwa sehemu kubwa kulichangiwa na 

uhakiki unaoendelea wa taarifa za watumishi wa serikali 

ambao hauendi sambamba na kujaza nafasi zilizo wazi. 

 

Kutokana na upungufu wa watumishi nilioubainisha, ubora na 

ufanisi katika utoaji wa huduma katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa umeathirika kutokana na Watumishi waliopo kuzidiwa 

na majukumu. 
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Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za mitaa, OR-

TAMISEMI na OR-MUU kufanya tathmini ya mahitaji ya 

watumishi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuja na 

mikakati ambayo itahakikisha kwamba, watumishi wenye 

sifa wanaajiriwa kujaza nafasi zilizopo, watumishi wenye 

ujuzi na uzoefu wanaendelea kuwepo kazini na pia 

kuwezesha utoaji wa motisha maalum kwa wafanyakazi 

hasa wale wa sekta ya elimu na afya ambao wanafanya kazi 

katika Halmashauri za mbali. 

 

7.2 Malimbikizo ya mishahara na madai mengine 

Sh.11,141,505,574 
 

Mapitio ya majalada ya watumishi, nyaraka pamoja na 

mahojiano na Maafisa Rasilimali Watu katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ishirini na mbili (22) nilibaini kuwepo kwa 

madai yanayohusisha malimbikizo ya mishahara na madai 

mengine (likizo, Kukaimu, kujikimu, uhamisho na madai 

mengine) kwa kipindi cha zaidi ya miezi 12 yenye jumla ya 

Sh. 11,141,505,574 ambazo bado hazijalipwa na Serikali Kuu 

kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 7-2 hapo chini: 

 

Jedwali  Na.7-2: Malimbikizo  ya  mishahara  na  madai 
 

mengine         
 

               
 

 
Na 

  
Halmashauri 

  Malimbikizo ya   Madai mengine   
Jumla (Sh.) 

 
 

     

mishahara (Sh.) 
  

(Sh.) 
   

 

             
 

1.   H/W Busokelo  288,110,922  996,337,272 1,284,448,194  
 

          
 

2.   H/Mji Ifakara  65,433,700  290,201,600 355,635,300  
 

3.   H/W Igunga  19,005,000  - 19,005,000  
 

4.   H/W Karatu  -  816,329,061 816,329,061  
 

5.   H/M Kinondoni  1,325,000  1,599,558,227 1,600,883,227  
 

6.   H/W Longido  137,629,030  - 137,629,030  
 

7.   H/Mji Masasi  306,564,598  - 306,564,598  
 

8.   H/W Mbulu  -  203,617,470 203,617,470  
 

9.   H/W Momba  24,101,418  1,190,902,012 1,215,003,430  
 

10.   H/M Morogoro  -  538,911,259 538,911,259  
 

11.   H/W Moshi  -  39,720,000 39,720,000  
 

12.   H/W Mtwara  74,318,000  - 74,318,000  
 

13.   H/W Muleba  72,804,500  - 72,804,500  
 

14.   H/W Mvomero  -  738,981,164 738,981,164  
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Na 

 
Halmashauri 

 Malimbikizo ya  Madai mengine  
Jumla (Sh.)  

   

mishahara (Sh.) 
 

(Sh.) 
 

 

         
 

 15.  H/W Newala 185,086,000 - 185,086,000  
 

 16.  H/Mji Newala 214,597,350 - 214,597,350  
 

 17.  H/W Nsimbo 466,597,933 589,333,973 1,055,931,906  
 

 18.  H/W Ruangwa - 111,298,383 111,298,383  
 

 19.  H/W Same - 14,980,000 14,980,000  
 

 20.  H/W Songwe 21,636,900 623,655,395 645,292,295  
 

 
21. 

 H/W 85,955,029 813,586,543 899,541,572 
 

 

  

Sumbawanga 
 

 

          
 

 22.  H/M Ubungo 2,949,475 607,978,360 610,927,835  
 

   Jumla 1,966,114,855 9,175,390,719 11,141,505,574  
  

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2016/2017 za 

Halmashauri husika 

 

Ninatambua juhudi zinazofanywa na Serikali za kulipa madai 

ya muda mrefu ya watumishi. Hata hivyo, wasiwasi wangu ni 

juu ya ucheleweshaji wa kulipa madai ya muda mrefu. 

 

Madai ya watumishi huongeza madeni ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa na serikali kwa ujumla na kupunguza motisha kwa 

watumishi katika utoaji wa huduma zenye ubora na ufanisi 

kwa jamii. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa, OR-

TAMISEMI pamoja na OR-MUU kushirikiana na Hazina 

kuhakikisha kuwa fedha zinatengwa katika bajeti ili kulipa 

madai yote ya watumishi na kuhakikisha kuwa hakuna 

madai mapya ya watumishi yanayoibuka kwa kulipa stahiki 

zote za watumishi kwa wakati na kuepuka kuingia katika 

madeni pasipokuwa na fedha. 

 

7.3 Uwapo wa nafasi 74 za Utumishi zilizopo wazi na watumishi 

491 kukaimu kwa zaidi ya miezi 6 
 

Kanuni ya D.24 (3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2009 inamtaka mtumishi wa umma 

kutokaimu katika nafasi iliyo wazi kwa muda unaozidi miezi 

sita na kwamba. Mamlaka ya uteuzi inahakikisha kuwa 
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mchakato wa kumteua mhusika wa nafasi hiyo unakamilika 

ndani ya muda wa miezi sita. 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/18 nilibaini kuwa, Maafisa 491 

walikuwa wakikaimu kama Wakuu wa Idara au Vitengo kwa 

zaidi ya miezi sita katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 129 

kinyume na Kanuni D.24(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma 

za mwaka 2009. Pia, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwapo kwa 

nafasi 74 za Wakuu wa Idara na Vitengo zilizo wazi katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 20 kama inavyoonekana kwenye 
 

Kiambatisho Na.30. 

 

Hata hivyo, nilibaini kuwa maafisa wengi wanaokaimu wapo 

katika mchakato wa upekuzi, na baadhi yao walikosa sifa 

stahiki kwa nafasi hizo. Pia, nilibaini kuwa kuna kuchelewa 

kuteua watu wenye sifa kwa ajili ya nafasi husika na mamlaka 

ya uteuzi. Tathmini yangu ilibainisha kuwa ukosefu wa 

wafanyakazi wenye sifa ndiyo sababu ya nafasi zilizo wazi 

kutojazwa. 

 

Uchambuzi wa mwenendo wa ujazaji wa nafasi zilizo wazi 

kwa miaka 3 mfululizo unaonesha kuongezeka kwa Maafisa 

wanaokaimu. Katika mwaka 2017/18, idadi ya watumishi 

wanaokaimu imepungua kwa 16% ikilinganishwa na mwaka 

2016/17 kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 7-3 hapa 

chini. 

 

Jedwali Na.7-3: Mwenendo wa watumishi wa Halmashauri 

wanaokaimu 
 

 

Mwaka 
  

Idadi ya 
  

Idadi ya 
 

 

      
 

    Halmashauri   watumishi  
 

       wanaokaimu  
 

2017/18   129  491  
 

2016/17   113  586  
 

2015/16   78  373  
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Kwa maoni yangu, kukaimu nafasi kwa muda mrefu 

kunashusha morali ya maafisa wanaokaimu katika kutekeleza 

majukumu yao. 

 

Nahimiza Halmashauri, kwa kushirikiana na OR-MUU na OR-

TAMISEMI, kuongeza kasi ya mchakato wa kuajiri watumishi 

wapya ili kujaza nafasi zilizo wazi. Pia, nawahimiza OR-

TAMISEMI kuhakikisha kuwa Wakuu wa Idara 

wanaohamishwa vituo vya kazi nafasi zao zinajazwa 

mapema ili kuepuka nafasi kubaki wazi. 

 

7.4 Mfumo wa wazi wa tathmini ya utendaji kazi kwa 

watumishi usioridhisha (OPRAS) 
 

Taasisi zote za serikali zinatumia mfumo wa wazi wa tathmini 

ya utendaji kazi kama ilivyoainishwa katika Sura ya 298 ya 

Sheria ya Utumishi wa Umma, Kanuni za Utumishi wa Umma 

za mwaka, 2003 na Mwongozo Na. 2 wa mwaka 2004. 

 

Mfumo wa tathmini ya utendaji kazi unaweza kutofautiana 

kati ya Taasisi na Taasisi kulingana na misingi na asili ya kazi 

zao na kati ya ngazi tofauti lakini utakuwa ni mfumo wenye 

uwazi. 

 

Kanuni ya D.63 (1) ya kanuni za kudumu za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2009 inataka tathmini ya utendaji kazi 

ifanyike kwa watumishi wa umma wanaohudumu kwa 

mikataba ya kudumu, ajira za mikataba, mikataba ya muda 

maalum wa utumishi wa umma. Pia Kanuni ya D.63 (2) ya 

Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 

inasema, lengo la tathmini ya utendaji kazi ni kubaini, 

kuchambua na kuweka kumbukumbu za uwezo na mapungufu 

ya watu binafsi ili kuwezesha hatua za kuchukuliwa kwa ajili 

ya kuboresha ufanisi. 

 

Ubora na ufanisi wa usimamizi wa utendaji wa mtumishii ni 

muhimu kwa utoaji wa huduma za Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa kwani itawezesha kila mtumishi kuelewa kikamilifu na 

kuchangia kufikia malengo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

Tathmini ya utendaji binafsi kwa kila mtumishi wa umma 

inasaidia katika kupima utendaji wake katika kazi zake na 

kutambua hitaji la mafunzo au kupandishwa cheo. 

 

Katika tathmini ya wazi ya utendaji kazi wa watumishi 

(OPRAS) kwa mwaka wa fedha unaoishia Juni, 2018, nilibaini 

watumishi 661 kati ya watumishi 874 katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 27 sawa na asilimia 76 tahimini haikufanyika 

au ilifanywa chini ya kiwango kinyume na Kanuni ya 22 (1) ya 

Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 na 

Kanuni ya D.42, D.62, D.63, D.67 na D.68 za Kanuni za 

Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 na Mwongozo 

Na. 2 wa mwaka 2004. Taarifa ya uchambuzi imeoneshwa 

katika Jedwali Na. 7-4. 

 

Jedwali Na. 7-4 Mapungufu katika tathmini ya wazi ya 

utendaji kazi 
 

 

S/N 
  

Halmashauri 
  

Mafaili 
  

Idadi ya 
  

Asilimia 
 

 

          
 

       yenye   mafaili   (%)  
 

       mapungufu   yaliyokaguliwa     
 

1.   H/W Bumbuli 88  97  91  
 

2.   H/W Chamwino 68  105  65  
 

3.   H/W Chunya 33  56  59  
 

4.   H/M Dodoma 13  50  26  
 

5.   H/W Hai 10  10  100  
 

6.   H/W Handeni 91  96  95  
 

7.   H/M Ilala 7  15  47  
 

8.   H/M Ilemela 9  9  100  
 

9.   H/W Karatu 11  11  100  
 

10.  H/Mji Kasulu 8  20  40  
 

11.  H/Mji Kibaha 13  13  100  
 

12.  H/W Kisarawe 5  5  100  
 

13.  H/W Korogwe 26  44  59  
 

14.  H/W Longido 19  19  100  
 

15.  H/W Madaba 14  20  70  
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S/N Halmashauri Mafaili Idadi ya Asilimia 

  yenye mafaili (%) 

  mapungufu yaliyokaguliwa  

16. H/W Masasi 4 5 80 

17. H/W Meru 27 27 100 

18. H/M Mpanda 4 20 20 

19. H/W Mufindi 45 48 94 

20. H/W Muheza 49 57 86 

21. H/ Jiji Mwanza 14 14 100 

22. H/Mji Nanyamba 23 23 100 

23. H/W Ngorongoro 18 24 75 

24. H/Mji Njombe 9 9 100 

25. H/W Nkasi 15 30 50 

26. H/W Pangani 24 33 73 

27. H/W Sikonge 14 14 100 

 Jumla 661 874 76  

 

Utendaji usioridhisha wa Idara ya Rasilimali Watu katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kuhakikisha fomu za 

OPRAS za watumishi zinajazwa kwa wakati, na kutokuwa na 

uelewa wa kutosha kwa watumishi wote na wasimamizi wao 

juu ya umuhimu wa OPRAS katika utendaji wa jumla wa mtu 

binafsi na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kuwahudumia 

wananchi umekuwa sababu kubwa ya mapungufu 

yaliyoonekana. Uelewa kuhusu upimaji wa utendaji wa 

watumishi (OPRAS) kwa watumishi wa Serikali za Mitaa 

ulikuwa mdogo kutokana na ukosefu wa mipango thabiti ya 

kuwajengea uelewa watumishi kutoka Idara ya Rasilimali 

Watu. 

 

Upimaji usioridhisha wa utendaji kazi kwa watumishi wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa una athari hasi katika uendelevu 

wa utoaji huduma ndani ya Serikali za Mitaa kwani 

hakutakuwa na msingi wa hatua zitakazochukuliwa na 

watumishi ambao hawatakuwa wamefanya vizuri na 

kuwazawadia watumishi waliovuka malengo utendaji wao. 
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Ili kuboresha utendaji katika Serikali za Mitaa, 

napendekeza uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa na 

Serikali kwa ujumla kuhakikisha kuwa kuna bajeti ya 

kutosha kwa ajili ya shughuli za utekelezaji wa OPRAS na 

kuandaa mpango wa kuwajengea uelewa watumishi wa 

Serikali za Mitaa juu ya umuhimu wa OPRAS kwa 

wafanyakazi wa serikali. Pia nasisitiza juu ya kujaza, 

kukamilika na tathmini ya kina ya fomu za OPRAS (katikati 

ya mwaka na kila mwisho wa mwaka) kwa watumishi wote 

wa Serikali za Mitaa. 

 

7.5 Malipo ya mishahara kwa watumishi waliokoma utumishi 

wao Sh. 207,375,726 
 

Watumishi wa Serikali wanalipwa mishahara moja kwa moja 

kupitia akaunti zao za benki na Hazina kila mwezi. Hii inaleta 

changamoto kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuwa na 

mfumo mzuri wa kudhibiti malipo ya mishahara kwa 

watumishi waliostaafu, waliofariki, watoro au kufukuzwa. 

 

Agizo Namba 79 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linamtaka Afisa Rasilimali 

watu au Mkuu wa Idara husika, kutunza rejista ya watumishi 

wote na utamtaarifu Mweka Hazina mara moja juu ya 

masuala yote yanayoathiri malipo ya mishahara ikiwa ni 

pamoja na uteuzi, kujiuzulu, kufukuzwa kazi, kusimamishwa, 

kupewa majukumu mapya na kuhamishwa. 

 

Pia, Agizo Na. 79 (8) la Memoranda ya Fedha kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linasisitiza juu ya ukaguzi wa 

mara kwa mara utakaofanywa na Afisa Rasilimali Watu kwa 

kushirikiana na Wakuu wa Idara na Mkaguzi wa ndani, 

kuthibitisha uhalali wa taarifa za kiutumishi katika mfumo wa 

mishahara na kuhakikisha kuwa watumishi wote waliofikia 

umri wa kustaafu wanastaafu kwa wakati. 
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Wakati wa ukaguzi wa taarifa za malipo, majalada ya 

watumishi na taarifa za watumishi waliofariki, kustaafu na 

watoro katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa 

fedha 2017/18 nililibaini kuwa, jumla ya Sh. 207,375,726 

zililipwa kwa watumishi mbalimbali katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 17. 

 

Kati ya kiasi kilicholipwa, Sh. 128,319,822 zililipwa kama 

mishahara kwa watumishi hewa wanaotokana na kustaafu, 

utoro au kufukuzwa, Sh. 53,946,549 ikiwa ni makato ya 

watumishi hao hewa na mishahara na Sh. 25,109,355 ililipwa 

mara mbili katika Halmashauri moja kama inavyoelezwa kwa 

kina katika Jedwali Na.7-5. 

 

Jedwali Na.7-5: Makato na malipo ya mishahara kwa 

watumishi hewa 
 

  

Na 
 

 

 

Halmashauri 
 

 

 

Mshahara 
 

 

 

Makato 
 

 

 

Malipo mara 
 

 

 

Kiasi (Sh.) 
  

 

              
 

          (Sh.)    (Sh.)    mbili (Sh.)       
 

 1.    H/Mji Babati 2,048,400  1,463,600  25,109,355  28,621,355   
 

 2.    H/W Bukoba 13,585,000  -  -  13,585,000   
 

 3.    H/W Bumbuli 5,345,141  4,414,863  -  9,760,004   
 

 4.    H/Mji Handeni 348,949  656,051  -  1,005,000   
 

 5.    H/W Kibondo 7,511,436  6,384,564  -  13,896,000   
 

 6.    H/W Kilindi 1,485,940  1,793,060  -  3,279,000   
 

 7.    H/Mji Korogwe 4,164,779  4,780,721  -  8,945,500   
 

 8.    H/W Kwimba 4,886,053  4,397,947  -  9,284,000   
 

 9.    H/W Kyela 21,473,021  11,996,979  -  33,470,000   
 

 10.    H/W Mkinga 750,252  1,448,748  -  2,199,000   
 

 
11. 

   H/Mji 
25,109,571 

 
- 
 

- 
 

25,109,571 
  

 

    

Nanyamba 
     

 

                       
 

 
12.    H/W 

1,495,515  700,485  -  2,196,000   
 

    

Ngorongoro 
     

 

                       
 

 13.    H/W Nzega -  2,937,349  -  2,937,349   
 

 14.    H/W Pangani 685,357  1,366,643  -  2,052,000   
 

 15.    H/W Songwe 27,566,000  -  -  27,566,000   
 

 16.    H/W Tunduru 2,462,156  3,894,791  -  6,356,947   
 

 17.    H/W Ukerewe 9,402,252  7,710,748  -  17,113,000   
 

      Jumla 128,319,822 53,946,549 25,109,355 207,375,726   
  

Chanzo: Taarifa za Mishahara 

 

Pamoja na juhudi zinazofanywa na Serikali katika kuhakiki 

taarifa za mishahara kwa kuondoa watumishi hewa, bado 
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malipo mishahara na makato kwa watu ambao hawapo tena 

katika utumishi wa umma hutokea. Kutokea tena kwa malipo 

hayo kunaonesha kuwa mapendekezo ya miaka ya nyuma juu 

ya kuboresha usimamizi wa mishahara hayakufanyiwa kazi 

kikamilifu. 

 

Kutohuishwa kwa wakati taarifa za watumishi, kutopitia mara 

kwa mara taarifa za malipo na kuchelewa kwa mawasiliano 

kati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, OR-TAMISEMI, OR-MUU 

na Hazina kwa ajili ya kufuta watumishi hewa ni sababu 

kubwa ya mapungufu yaliyoonekana. 

 

Kulingana na taarifa ya hapo juu, nNapendekeza kwa 

uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa 

wastaafu, watoro, waliohamishwa na kufukuzwa kazi 

wanashughulikiwa haraka kwa kuondolewa katika mfumo 

wa malipo ya mishahara. Pia, hatua za haraka zichukuliwe 

kurejesha kiasi cha Sh. 207,375,726 kilichotumika kulipa 

watumishi hewa. 

 

7.6 Mishahara iliyolipwa kwa watumishi 6,800 katika 
Halmashauri 53 ambayo makato yake yamezidi 2/3 ya 
mishahara ghafi  
Sehemu 3 ya Sheria No.7 ya udhibiti wa Madeni kwa Maafisa 
wa Serikal ya mwaka 1970 kama ilivyosisitizwa katika 
Mwongozo wenye Kumb. Na. CE.26 / 46/01/1/66 wa Novemba 
28, 2012 inataka watumishi wasikatwe zaidi ya theluthi mbili 
ya mishahara yao ya kila mwezi. 

 

Ukaguzi wangu wa orodha ya malipo katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 53 kwa mwaka wa fedha 2017/18 ulibaini 
kuwepo kwa wafanyakazi 6,800 ambao mishahara yao 
hukatwa kwa zaidi ya theluthi mbili. Nilitarajia kupungua kwa 
makato haya ya zaidi ya theluthi mbili baada ya muda 
kutokana na kuanzishwa kwa udhibiti katika mfumo wa 
mishahara wa LAWSON lakini inaonekana tatizo bado lipo. 
Maelezo zaidi yametolewa katika Jedwali Na. 7-6.  
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Jedwali Na. 7-6: Watumishi waliokatwa mishahara kwa 
zaidi ya theluthi mbili  

 

S/N 
  

Halmashauri 
  

Idadi ya 
  

S/N 
  

Halmashauri 
  

Idadi ya 
  

            
 

       Watumishi         Watumishi  
 

1.   H/W Arusha 94  27.   H/W Mbulu 85  
 

2.   H/W Bagamoyo 217  28.   H/W Meatu 21  
 

3.   H/W Bahi 104  29.   H/W Meru 100  
 

4.   H/W Buchosa 104  30.   H/W Misungwi 52  
 

5.   H/M Bukoba 162  31.   H/M Moshi 284  
 

6.   H/W Bumbuli 71  32.   H/M Mpanda 77  
 

7.   H/Mji Geita 127  33.   H/W Msalala 155  
 

8.   H/W Hai 237  34.   H/W Muleba 315  
 

9.   H/W Handeni 128  35.   H/W Mwanga 97  
 

10.   H/Mji Handeni 18  36.   H/ Jiji Mwanza 41  
 

11.   H/M Ilemela 337  37.   H/Mji Nanyamba 45  
 

12.   H/W Itilima 60  38.   H/W Ngorongoro 38  
 

13.   H/W Karatu 250  39.   H/W Nkasi 111  
 

14.   H/Mji Kibaha 90  40.   H/W Nsimbo 30  
 

15.   H/M Kigamboni 214  41.   H/W Nyangh’wale 76  
 

            
 

16.   H/M Kilwa 82  42.   H/Mji Nzega 38  
 

17.   H/W Kisarawe 217  43.   H/W Pangani 49  
 

18.   H/W Korogwe 211  44.   H/W Ruangwa 73  
 

19.   H/Kwimba 512  45.   H/W Rufiji 217  
 

20.   H/W Kyela 138  46.   H/W Same 217  
 

21.   H/M Lindi 39  47.   H/M Songea 98  
 

22.   H/W Liwale 34  48.   H/W Sumbawanga 44  
 

23.   H/W Longido 58  49.   H/M Sumbawanga 90  
 

24.   H/W Magu 242  50.   H/JijiTanga 257  
 

25.   H/W Mbarali 211  51.   H/M Temeke 56  
 

26.   H/Mji Mbinga 31  52.   H/W Tunduru 58  
 

         53.   H/W Ukerewe 88  
 

 Jumla           6,800  
 

 

Mwenendo wa makato kupita kiasi kwa miaka mitatu iliyopita 
unaonesha ongezeko kubwa ya watumishi ambao mishahara 
yao ya mwisho imekatwa zaidi ya theluthi mbili ya mishahara 
katika mwaka wa fedha 2017/18 ikilinganishwa na 
kilichoonekana katika mwaka wa fedha 2016/17 na 2015/16. 

 

Jedwali la 7-7 linaonesha mwenendo wa watumishi wenye 
mishahara ya mwisho chini ya theluthi moja kwa miaka 
mitatu mfululizo.  
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Jedwali la 7-7: Mwenendo makato kwa watumishi kwa 
miaka mitatu  

 

Mwaka 
  

Halmashauri 
  

Idadi ya 
  

Wastani wa idadi ya 
  

        
 

    zilizojaribiwa   watumishi   watumishi kwa  
 

          Halmashauri  
 

2017/18  53  6,800  128  
 

2016/17  58  4830  83  
 

2015/16  33  625  19  
 

 

Kuongezeka kiwango cha makato hadi kufikia asilimia 15 
yaliyotokana na marekebisho madogo ya mwaka 2016 ya 
sheria ya Bodi ya Mikopo kwa wafanyakazi ambao ni 
wanufaika wa Bodi hiyo (HESLB), kutoka asilimia 8 za awali ni 
chanzo kikubwa cha kuongezeka makato hayo. 

 

Ukataji wa makato kupita kiasi kilichowekwa kunaweza 
kuathiri utendaji wa watumishi na ustawi wao katika utoaji 
huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Makato kupita 
kiasi kwa watumishi wa Serikali kunaweza kusababisha 
watumishi kuwa katika majaribu ya kujihusisha na vitendo vya 
ulaghai na matumizi mabaya ya fedha za umma au matumizi 
mabaya ya ofisi ya umma kwa manufaa binafsi. 

 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali 
kwa ujumla kuja na mpango madhubuti wa ufuatiliaji 
ambao utahakikisha kuwa mikopo ya watumishi wa umma 
inafuatiliwa kwa ukaribu ili kuzuia watakaokuwa wanataka 
kukopa zaidi ya mshahara yao. 

 

7.7 Kuchelewa kuidhinisha kupandishwa madaraja na nyongeza 
za mishahara kwa watumishi 10,899  
Kanuni ya D. 51 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
za mwaka 2009 inahitaji tarehe ya kupandishwa daraja ya 
mtumishi wa umma iamuliwe na mamlaka sahihi ya uteuzi 
ambayo haitakuwa kabla ya tarehe ya nafasi ilipokuwa wazi, 
Afisa anakuwa na sifa stahili za kuweza kupandishwa daraja 
na kutekeleza majukumu katika nafasi yake mpya. 

 

Kinyume na hivyo, mapitio ya majalada binafsi, taarifa za 
Mfumo wa Watumishi (LAWSON) na nyaraka nyingine husika 
ulibainisha kuchelewa kupitishwa kwa orodha ya watumishi 
10,899 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 17  
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yaliyowasilishwa kwa Ofisi ya Rais (Utumishi) kwa ajili ya 
kupata idhini licha ya kuwa na vigezo stahiki kama 
inavyooneshwa katika Jedwali Na. 7-8. 

 

Jedwali Na.7-8: orodha ya Halmashauri zilizochelewa 
kupandisha mishahara na vyeo  
 
Na. 

  Jina la   Idadi ya   
Na. 

  Jina la   Idadi ya   
 

   

Halmashauri 
  

Watumishi 
    

Halmashauri 
  

Watumishi 
  

 

               
 

1.   H/W Bagamoyo 226 9.  H/W Moshi 1,110   
 

           
 

2.   H/W Hai 467 10.  H/M Moshi 1,177   
 

           
 

3.   H/M Ilala 134 11.  H/W Mtawara 89   
 

           
 

4.   H/Mji Kibaha 28 12.  H/W Newala 1,055   
 

           
 

5.   H/W Kyela 1563 13.  H/W Rombo 1,190   
 

           
 

6.   H/W Mbarali 2069 14.  H/W Rufiji 3   
 

           
 

7.   H/Mji Mbulu 23 15.  H/W Same 1,504   
 

           
 

8.   H/W Momba 19 16.  H/W Siha 196   
 

               
 

         17.  H/M Temeke 46   
 

                 
 

       Jumla       10,899   
 

                   
 

 

Kuchelewa kufanya mabadiliko kwenye mishahara kunatokana 

na Mwongozo wa OR-MUU Na. CFA.26/205/O1B/46 wa tarehe 

13 Juni 2016 ambao ulitaka taasisi zote za serikali nchi nzima 

kusimamisha upandishaji wa madaraja na nyongeza ya 

mishahara, ajira ya watumishi wapya na kubadilishwa miundo 

hadi ukakiki wa watumishi utakapokamilika. Hata hivyo, 

tarehe ya mwisho ya uhakiki wa watumishi haikujulikana. 

 

Kuchelewa kupandisha madaraja ya watumishi wa umma 

wenye sifa kunaweza kupunguza ari katika utendaji wa kazi 

zao na kusababisha matokeo mabaya katika utoaji huduma 

kwa jamii. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

na OR-TAMISEMI na OR-MUU kuongeza kasi ya 

kuwapandisha madaraja na vyeo watumishi wenye sifa 

stahiki. 
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7.8 Makato ya mishahara kutokupelekwa katika Taasisi husika 

Sh. 1,048,170,313 
 

Lengo la msingi la usimamizi wa mishahara ni kuhakikisha 

kuwa wafanyakazi wote wanapwa kwa usahihi na kwa wakati 

unaofaa, kodi stahili zinakatwa pamoja na makato mengine, 

na kwamba kodi iliyokatwa pamoja na makato mengine 

yanapelekwa kwa wakati kwenye taasisi husika. Ni muhimu 

kwa Mamlaka za Serikali za Serikali za Mitaa kuwasilisha 

makato ya mishahara kwa Taasisi husika kwa mujibu wa 

Kifungu Na. 11.1 (e) cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa mwaka 2010. 

 

Kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na miongozo iliyopo Tanzania 

Mishahara ya wafanyakazi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

inajumuisha makato ya kisheria na yasiyo ya kisheria kama 

vile makato kwenda Mifuko ya Hifadhi ya Jamii (PSPF, LAPF, 

NSSF, PPF, WCSF na NHIF), kodi ya mapato na ulipaji wa 

mikopo kwa taasisi za kifedha, SACCOS na michango ya vyama 

vya wafanyakazi. Makato hayo hukatwa kwenye chanzo na 

taarifa kupelekwa katika Halmashauri husika. Kwa upande wa 

watumishi ambao wanalipwa mishahara kutoka katika mapato 

ya ndani, mishahara yao hukatwa katika ngazi ya 

Halmashauri. 

 

Wakati wa ukaguzi kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 

Juni, 2018, nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 41 

zilishindwa kuwasilisha makato ya kisheria yenye jumla ya Sh. 

1,048,170,313 kwa taasisi mbalimbali kama inavooneshwa 

katika Jedwali Na. 7-9. 
 

Jedwali Na.7-9: Orodha ya Taasisi ambazo makato yake 
hayakuwasilishwa  

 

Jina la Taasisi 
  

Kiasi (Sh.) 
  

    
 

 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 19,462,710  
 

    
 

 Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 789,805,297.38  
 

    
 

 Taasisi nyingine 238,902,305.26  
 

    
 

 Jumla 1,048,170,312.64  
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Kuchelewa kuwasilisha makato kwa taasisi husika kunaweza 

kupelekea kutozwa faini ambazo ni matumizi yasiyo na tija 

kwa Halmashauri hizo kwa mfano, nilibaini kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 9 zilitozwa faini ya Sh. 6,929,864,089 kama 

adhabu kwa kuchelewa au kutowasilisha makato katika 

mifuko ya pensheni. Kuchelewa kuwasilisha makato katika 

taasisi husika. Kiambatisho Na.31 kina maelezo zaidi. 

 

Katika kaguzi zilizopita, nilibaini udhaifu huu ingawa kwa 

mwaka huu tatizo limeonekana kuwa kubwa zaidi kama 

inavyooneshwa katika Jedwali Na.7-10. 

 

Jedwali Na.7-10: Makato ya kisheria yasiyowasilishwa 

katika taasisi husika kwa miaka mitatu mfululizo 
 

 

Mwaka 

  

Idadi ya Halmashauri 
  

Kiasi (Sh) 

 
 

      
 

2017/18  41  1,048,170,313  
 

      
 

2016/17  31  963,796,371  
 

      
 

2015/16  30  1,123,229,274  
 

         
 

 

Kutokuwasilishwa kwa michango katika Mifuko ya Hifadhi ya 

Jamii kuna athari mbaya kwa mafao ya watumishi 

wanaostaafu. Kushindwa kupeleka kwa wakati makato 

kunaweza kusababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutumia 

fedha za makato ya watumishi kwa ajili ya shughuli nyingine 

zisizokuwa katika bajeti na hivyo kupelekea madeni na 

matumizi batili kwa njia ya faini kutokana na kuchelewa 

kuwasilisha makato. 

 

Pamoja na mapendekezo yangu ya miaka iliyopita, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa nyingi bado zilishindwa kuwasilisha 

makato ya mishahara kwa taasisi husika kwa wakati. Hii 

inaonyesha udhaifu katika utekelezaji wa mapendekezo yangu 

ya ukaguzi kuhusu uboreshaji wa usimamizi wa mishahara. 
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Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ujumla 

kuwa na mfumo wa kuhakikisha kwamba, makato ya 

kisheria yanawasilishwa kwa wakati sehemu husika. Pia 

napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 

kuwa makato ambayo hayakuwasilishwa kama ilivyoelezwa 

hapo juu yanawasilishwa mara moja kwa taasisi husika ili 

kuepuka matumizi yasiyo na tija yatokayo na adhabu. 

 

7.9 Kutokuhuishwa kwa taarifa za watumishi walihamishwa 

wapatao 13,090 katika mfumo wa LAWSON 
 

Taarifa za mishahara za watumishi wote wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinatunzwa katika mfumo wa kompyuta wa 

LAWSON. Taarifa zilizohuishwa za ajira mpya, uhamisho, 

kustaafu, utoro na kuachishwa kazi kwa watumishi wa serikali 

huonekana katika mfumo huo. Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinapaswa kufanya kazi kwa karibu na OR-MUU kwa ajili ya 

kuleta ufanisi katika kurekodi, kusahihisha na kufutwa kwa 

taarifa za watumishi katika mfumo. 

 

Agizo Na. 79 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linahitaji Afisa Rasilimali 

Watu au Mkuu wa Idara husika, kuweka rejista iliyohuishwa ya 

watumishi wote na maelezo yao na kumtaarifu Mweka Hazina 

mara moja mambo yanayoathiri malipo ya mishahara, 

ikiwemo: (a) uteuzi, kujiuzulu, kufukuzwa kazi, 

kusimamishwa, kubadilishiwa majukumu na uhamisho; (b) 

mabadiliko katika malipo, nje ya nyongeza ya kawaida ya 

mshahara na makubaliano ya malipo na namna ya kukokotoa; 
 

(c) kutokuwepo kituoni kwa ugonjwa au sababu nyingine 

mbali likizo iliyopitishwa; na (d) Taarifa muhimu kudumisha 

kumbukumbu za utumishi kwa kodi ya mapato, na kuchangia 

mifuko. 

 

Ukaguzi wa taarifa za mfumo wa malipo, majalada ya 

watumishi na rejista ya watumishi waliohama katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 33 umebaini kuwapo kwa watumishi 
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13,090 ambao walihamishiwa taasisi nyingine za Serikali lakini 

mishahara yao bado inasomeka katika vituo vyao vya awali. 

Nimetathmini mishahara iliyolipwa kwa watumishi waliohama 

katika Halmashauri 29 na kubaini kuwa, jumla ya 

Sh.620,648,000 zililipwa kwa watumishi waliohamishiwa 

kwenye taasisi nyingine lakini mishahara yao inaonekana 

kulipwa na Halmashauri walizotoka; hii inaongeza bila usahihi 

kiasi cha mishahara ya Halmashauri zao za awali. Maelezo 

Zaidi yapo katika Kiambatisho Na.32. 

 

Kuchelewa kuidhinishwa katika mfumo LAWSON na OR-MUU 

na ufuatiliaji usioridhisha wa taarifa za mishahara kutoka kwa 

uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni chanzo kikubwa 

cha dosari zilizooneshwa hapo juu. 

 

Kushindwa kurekebisha taarifa za watumishi na za mishahara 

ya wanaohamia vituo vipya vya kazi huweza kusababisha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kupoteza taarifa muhimu za 

watumishi. Hivyo kusababisha kulipa mishahara na 

marupurupu mengine kwa watumishi waliojiuzulu au 

wasiokuwapo. Pia, Vituo vipya vya kazi vinaweza kushindwa 

kusimamisha mishahara wakati wa mashauri ya kinidhamu 

dhidi ya watumishi katika vituo vipya vya kazi wakati 

watumishi husika wakisubiri uamuzi wa kinidhamu kutolewa. 

 

Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

kushirikiana na OR-TAMISEMI na OR-MUU kuhakikisha 

inahuisha haraka taarifa za watumishi waliohama katika 

mfumo wa LAWSON. 

 

7.10 Mishahara isiyolipwa kutorejeshwa Hazina Sh. 97,319,363 

Watumishi wa Serikali wanalipwa mishahara moja kwa moja 

kupitia akaunti zao za benki na Hazina kila mwezi. Utaratibu 

huu huleta changamoto katika kutambua kama utekelezaji wa 

Maelekezo ya Hazina Na.3 yenye Kumb. Na. 

CBA.187/495/01/23 ya tarehe 18/09/2014 na Agizo Na. 79 (6) 
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la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 

waka 2009 ambayo yanahitaji kurudisha mishahara isiyolipwa 

kutokana na kustaafu, kufariki, utoro, na kufukuzwa kazi 

kuirejesha Hazina ndani ya siku kumi na nne baada ya malipo 

ya mshahara. 

 

Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 9 ulibaini mishahara 

isiyolipwa ya jumla ya TZS 97,319,363 inayohusu na kustaafu, 

kufariki, utoro, na kufukuzwa kazi kwa watumishi kama 
 

inavyoonekana katika Jedwali Na.7-11 ambayo 

haikuthibitishwa kurejeshwa Hazina. 

 

Jedwali Na.7-11: Mishahara isiyolipwa ambayo 

haikurejeshwa Hazina    
        

 Na.   Halmashauri   Kiasi (Sh.) 

1.   H/Mji Babati   1,745,742 

2.   H/W Biharamulo   2,756,436 

3.   H/M Bukoba   14,373,640 

4.   H/W Busega   28,916,096 

5.   H/W Korogwe   12,689,049 

6.   H/W Liwale   6,826,256 

7.   H/W Lushoto   1,466,000 

8.   H/W Nyasa   22,108,624 

9.   H/W Tunduru   6,437,520 

    Jumla  97,319,363 

 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa fedha hizi zilizuiwa 

kutokana na malipo ya kimakosa kwa watumishi waliokuwa 

nje ya utumishi wa umma na mishahara iliyosimamishwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutokana na kufukuzwa kazi, 

utoro au watumishi kuwa na mashauri ya kinidhamu. 

 

Fedha zisizorejeshwa Hazina kwa wakati zinaweza kutumiwa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa matumizi 

yasiyokusudiwa. 
 
 

68 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



Hivyo, napendekeza uongozi wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuhakikisha kuwa fedha zisizolipwa au kulipwa 

kimakosa na kurudishwa kutokana na kufukuzwa au 

kutokuwepo kituoni kwa watumishi, zinarejeshwa Hazina 

ndani ya wiki mbili kama inavyotakiwa na Memoranda ya 

Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 na 

Maelekezo Na.3 yenye Kumb.Na.CBA.187/495/01/23 ya 

tarehe 18/09/2014. 

 

Pia napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa, OR-

TAMISEMI, OR-MUU na Hazina kuanzisha mfumo thabiti 

utakaoepusha ulipaji wa mishahara kwa watumishi watoro, 

waliohamishwa, kufukuzwa au kustaafu kazi. 

 

7.11 Mikopo isiyorejeshwa na watumishi 280 kwa Bodi ya Mikopo 

ya Elimu ya Juu TZS 269,913,969 
 

Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu (HESLB) ilianzishwa kwa 

mujibu wa Sheria No 9 ya mwaka 2004, ikiwa na mamlaka ya 

utoaji wa elimu ya kwa njia ya mikopo kwa wanafunzi wa 

elimu ya juu wanaosoma vyuo vinavyotambulika. Pia, ina 

mamlaka ya kukusanya na kurejesha fedha zote zinazodaiwa 

na wanufaika wa mikopo hiyo. 

 

Sehemu ya 19 ya Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu ya 

mwaka 2004, kama ilivyorekebishwa mwaka 2016, inahitaji 

kwa lengo la kuwatambua wanufaika wa mikopo hiyo. Kila 

mwajiri kuiarifu Bodi kuhusu ajira ya mtu yeyote ambaye ana 

shahada au stashahada, ndani ya siku ishirini na nane kutoka 

tarehe ambayo mtu huyo ameajiriwa. 

 

Nilipitia mfumo wa mishahara, mafaili binafsi na orodha ya 

wanufaika wa Bodi ya Mikopo wasiorejesha mikopo yao katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 6 na kugundua kwamba, mikopo 

ya elimu ya juu kwa watumishi 21 ya jumla ya TZS 

269,913,969 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 2 

haikurejeshwa kwa sababu Mamlaka za Serikali za Mitaa 
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zilishindwa kuiarifu Bodi ya Mikopo (HESLB) juu ya uwepo wa 

wanufaika kama inavyotakiwa na sheria yake. Pia nilibaini 

kuwepo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 4 ambazo 

hazikuitaarifu Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

(HESLB) juu ya uwepo wa wanufaika wa mikopo hiyo kwa 

watumishi wao kama inavyohitaji sheria ya Bodi ya mwaka 

2004 katika kipengele cha 19. 
 

Maelezo zaidi yapo kwenye Jedwali Na. 7-12. 

 

Jedwali Na.7-12: Halmashauri ambazo hazikutoa taarifa 

kwa Bodi ya Mikopo (HESLB) 
 

 

Na 
  

Jina la 
  

Idadi ya 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Maelezo 
 

 

          
 

    Halmashauri   watumishi         
 

1.   H/W Geita 257      Taarifa   
 

             haikutolewa HESLB 
 

2.   H/W Ikungi 7  113,142,786   Hazijarejeshwa 
 

3.   H/W Manyoni        Taarifa   
 

      2      haikutolewa HESLB 
 

4.   H/W Mbulu        Taarifa   
 

      -      haikutolewa HESLB 
 

5.   H/W Mkuranga        Taarifa   
 

      -      haikutolewa HESLB 
 

6.   H/W Songwe 14  156,771,183   Hazijarejeshwa 
 

 Jumla 280  269,913,969      
 

 

Kwa mtazamo wangu, hali hii imesababishwa na mapungufu 

katika Idara ya Rasilimali Watu katika kutambua watumishi 

wanufaika kwa lengo la kuitaarifu HESLB kama Sehemu ya 19 

ya Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu ya mwaka 2004 

inavyotaka. Kutokutolewa kwa taarifa Kunaweza kuwa 

kikwazo katika kurejesha mikopo hiyo hivyo; kutaathiri 

malengo ya Bodi ya Mikopo ya kutoa mikopo ya kutosha kwa 

wanafunzi zaidi wa elimu ya juu wenye uhitaji. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kupanga namna ya kufanya marejesho ya mikopo ya 

wafanyakazi walionufaika nayo na kuchukua hatua muafaka 

kutambua wanufaika wa mikopo hiyo ambao bado 

hawajaanza kufanya marejesho, na kuitaarifu HESLB kama 
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Sehemu ya 19 ya Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu 

ya mwaka 2004 inavyotaka. 

 

7.12 Malipo yaliyofanywa kwa wafanyakazi wa muda bila kuwa 

na mikataba halali Sh. 210,093,152 
 

Kipengele D.33 (1) cha Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2009 kinahitaji mwajiriwa katika utumishi 

wa umma kuingia katika mkataba (kwa masharti ya kiinua 

mgongo) unaoainisha masharti ya ajira yake kama 

ilivyoelezwa katika Kiambatisho D/V. Ibara ya 11.2 (f) ya 

Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LAAM) wa mwaka 2009 inasema kwamba, "Mara kwa mara, 

baadhi ya ajira zinaweza kutokea katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ambazo ni za muda hivyo kuhitaji watumishi wa 

muda. Kipindi cha juu kwa watumishi wa muda mfupi kawaida 

ni miezi 3 ingawa kipindi kinaweza kuongezwa upya 

panapotokea umuhimu. Wafanyakazi wa muda wanatakiwa 

wawe na usimamizi wa kutosha na kwa kawaida hawatahusika 

na makato. 

 

Nilipitia hati za malipo, vitabu vya fedha na mafaili ya 

watumishi wa muda katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 5 na 

kubaini kuwa malipo yalifanywa kwa watumishi wa muda kiasi 

cha Sh. 210,093,152 bila kuwa na mikataba iliyosainiwa 

kinyume na Kanuni za Kudumu zilizonukuliwa hapo juu kama 

inavyoonekana katika Jedwali la 7-13. 

 

Jedwali la 7-13: Malipo yaliyofanywa kwa wafanyakazi wa muda bila 

mikataba halali  
 

Na. 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

      
 

1.   H/W Hai 63,882,989  
 

      
 

2.   H/W Kasulu 7,800,000  
 

      
 

3.   H/M Kinondoni 48,250,000  
 

     
 

4.   H/W Mbeya 70,977,163 
 

      
 

5.   H/W Sengerema 19,183,000  
 

       
 

    Jumla 210,093,152  
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Udhibiti na usimamizi usiotosheleza umeonekana kuwa 

chanzo kikubwa cha madhaifu yaliyobainika. 

 

Kutokana na madhaifu hayo, kuna uwezekano wa malipo 

yalighushiwa kufanyika kwa kuwalipa watumishi hewa au 

kusababisha malipo ya ziada, malipo pungufu au kutolipa 

watumishi wote wa mikataba. Pia, inaweza kusababisha 

migogoro kati ya mwajiri na watumishi hao wa mkataba, na 

mamlaka za Serikali za mitaa haziwezi kuwa na nguvu ya 

kisheria hivyo zinaweza kupata hasara itokanayo na faini na 

adhabu. Endapo mishahara kwa watumishi hao wa mikataba 

itakuwa haijalipwa, itakuwa vigumu kuthibitisha madai yao 

kutokana na kutokuwepo kwa mikataba. 

 

 

Ninapendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuzingatia sheria na kanuni husika katika kusimamia 

watumishi wa mikataba kwa kuandaa mikataba ya kisheria, 

zitakazotiwa saini na pande zote mbili. Pia, kuwepo mfumo 

imara wa usimamizi na ufanyaji tathmini ya utendaji wa 

watumishi wa muda mfupi, uwepo wao na uhitaji wa kuwa 

nao katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 
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SURA YA NANE 
 
 
 

 

UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO NA MIRADI MINGINE 

 

Utangulizi 
 

Katika mwaka wa fedha 2017/18 miradi mbalimbali ya 

maendeleo ilitekelezwa. Utekelezaji wake ni chachu kubwa 

ya ukuaji wa uchumi. Kwa ujumla, miradi hii inafadhiliwa na 

Washirika wa Maendeleo, Serikali Kuu, mapato ya vyanzo vya 

ndani ya Halmashauri za Wilaya na michango ya jamii. Miradi 

mingi ya maendeleo ambayo inatekelezwa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa hutekelezwa na Halmashauri zote 185, 

isipokuwa miradi michache ambayo inatekelezwa na baadhi 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kutegemeana na utoaji wa 

fedha na malengo ya mradi husika. 

 

Utekelezaji wa miradi na shughuli za maendeleo unafadhiliwa 

na Ruzuku ya Maendeleo ya Serikali za Mitaa (LGCDG), Mfuko 

wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF), Malipo kwa 

Matokeo (Payment for Result) na Programu ya Uboreshaji wa 

Elimu Tanzania (EQUIP-T). 

 

Vilevile, miradi mingine ya maendeleo iliyotekelezwa katika 

mwaka wa fedha 2017/18 ni Mfumo wa Kimkakati wa Sekta 

Mbalimbali (NMSF), Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake na 

Vijana (WYDF), Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), Programu ya 

Kuimarisha Mamlaka za Miji (Urban Local Government 

Strengthern Programme), Asasi ya kitaifa inayolenga 

kutokomeza UKIMWI kwa watoto na familia (Ariel Glaser 

Pediatric Aids Healthcare Initiative), Utoaji wa Elimu bila 

Malipo na Mradi wa utafiti wa Ukimwi (Walter Reed). 

 

Miradi kama vile Mfuko wa Maendeleo ya Jamaii (TASAF III), 

Mfuko wa Pamoja wa Afya (HBF) na Programu ya maendeleo 
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Sekta ya Maji (WSDP) imekaguliwa na kutolewa taarifa kupitia 

Ripoti ya Miradi ya Maendeleo. Hivyo si sehemu ya Ripoti hii 

ya Jumla. 

 

8.1 Mapungufu yaliyooneka wakati wa kupitia ripoti ya mapato 

na matumizi ya Miradi ya Maendeleo 

 

8.1.1 Fedha za utekelezaji wa miradi ambazo hazikutumika 

Sh.73,971,440,559 
 

Nimepitia matumizi ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli za maendeleo na miradi kwa mwaka 

wa fedha 2017/18 na kubaini kuwa Halmashauri 60 zilikuwa 

na jumla ya Sh. 146,256,600,351 kwa ajili ya utekelezaji wa 

miradi mbalimbali iliyo kwenye bajeti. Hata hivyo, hadi 

tarehe 30 Juni, 2018, jumla ya Sh. 72,285,159,792 zilikuwa 

zimetumika, na kubaki Sh. 73,971,440,559 sawa na asilimia 

51 ya fedha zote za maendeleo kama inavyoonekana kwenye 
 

Jedwali Na. 8-1 

 

Jedwali Na. 8-1: Taarifa ya mapato na matumizi ya miradi ya 

maendeleo  
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LGCDG 25 35,995,482,105 13,426,702,349 22,568,779,756 63  
 

ULGSP 10 87,633,629,368 44,800,379,758 42,833,249,610 49  
 

EQUIP-T 21 16,629,916,902 11,861,879,059 4,772,126,416 29  
 

CDCF 8 67,262,000 53,087,968 14,174,032 21  
 

CHF 6 1,243,670,073 684,482,523 559,187,549 45  
 

Nyinginezo 8 4,686,639,903 1,458,628,135 3,228,011,768 69  
 

Jumla    146,256,600,351 72,285,159,792 73,971,440,559 51 
 

 

Taarifa ya mapato na matumizi ya Halmashauri husika 
imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.33. 

 

Bakaa ya kiasi kikubwa cha fedha imesababishwa ama na 

mipango dhaifu ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo au 

kucheleweshwa kwa fedha kutoka Hazina. 
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Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo na 

salio kubwa kuingiza kwenye bajeti ijayo miradi yote 

ambayo haikutekelezwa ili itekelezwe na kupata matokeo 

tarajiwa. 

 

8.1.2 Miradi Mikubwa ya Maendeleo 
 

Miradi Mikubwa ya Maendeleo ni miradi ya muda mrefu ya 

kujenga, kuboresha, kudumisha, au kuendeleza mali 

zisizohamishika. Halmashauri za Wilaya zinatumia kiasi 

kikubwa cha fedha kuwekeza kwenye miradi ya maendeleo ili 

kutoa huduma bora kwa wananchi. 

 

Nilipitia taarifa ya mapato na matumizi ya miradi mikubwa 

kwa mwaka wa fedha unaoishia Juni, 2018 na kubaini kuwa, 

Halmashauri 185 zilikuwa na jumla ya Sh. 793,817,895,707 

kwa ajili ya miradi ya maendeleo ambapo kati ya fedha hizo, 

Sh.532,367,976,921 zilitumika na kubakia kiasi cha 

Sh.261,449,918,916 sawa na asilimia 33 ya fedha zilizotolewa. 

Maelezo zaidi yanaonyeshwa kwenye Jedwali Na. 8-2 hapo 

chini: 

 

Jedwali Na. 8-2: Mwenendo wa fedha za maendeleo kwa miaka 4 

mfululizo  
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2017/18 185  793,817,895,707 532,367,976,921 261,449,918,916 33 
 

2016/17 185  796,708,520,009 531,652,643,504 265,055,876,504 33 
 

2015/16 171  584,417,654,676 370,970,071,298 212,934,270,535 14 
 

2014/15 164  718,749,785,161 532,156,786,062 186,592,999,099 26 
 

 

Jedwali Na. 8-2 hapo juu linaonesha kuwa uwezo wa 

Halmashauri za Wilaya kutumia fedha zilizopo kwa ajili ya 

miradi mikubwa ulikuwa asilimia 67 kwa mwaka wa fedha 

2017/18 na 2016/17. Kuwepo wa salio kubwa mwisho wa 
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mwaka kunaashiria kuwa, kuna udhaifu katika utekelezaji wa 

miradi ya maendeleo. 

 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka 

mikakati thabiti ili kuhakikisha kuwa miradi yote ya 

maendeleo inatekelezwa kwa wakati na kuleta tija kwa 

jamii husika. 

 

Taarifa ya mapato na matumizi ya miradi ya maendeleo kwa 

kila Halmashauri husika imeoneshwa kwenye Kiambatisho 

Na.34. 

 

8.2 Mapungufu yaliyoonekana wakati wa kukagua na 

kutembelea Miradi ya Maendeleo 
 

Uchambuzi wa utekelezaji wa miradi iliyokamilika na 

inayoendelea katika Halmashauri 26 umebaini mapungufu 

mbalimbali kwenye utekelezaji wake. Mapungufu mengi 

yalibainika kwenye miradi iliyotekelezwa katika ngazi ya Kata 

na Vijiji. Hii ni kutokana na kutokuwapo kwa usimamizi wa 

kutosha wa miradi hiyo. Orodha ya Halmashauri za Wilaya 

zilizokutwa na mapungufu kwenye utekelezaji wa miradi 

unaonyeshwa kwenye Kiambatisho Na.35. 

 

Ili kuzuia kutojirudia kwa mapungufu yaliyobainishwa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuimarisha 

ufuatiliaji na usimamizi kwenye utekelezaji wa miradi, na 

kuhakikisha kuwa wanaingia mikabata na wakandarasi au 

mafundi wenye sifa na uwezo wa kufanya kazi zenye 

ubora. Vile vile, menejimenti za Halmashauri zinashauriwa 

kurekebisha mapungufu yaliyoonekana katika utekelezaji 

wa miradi. 

 

8.2.1 Miradi ambayo haijatekelezwa Sh.49,767,355,499 Nimepitia 

utekelezaji wa miradi kwa mwaka wa fedha 2017/18 na 

kubaini kuwa Halmashauri 30 hazikutekeleza miradi ya 

maendeleo yenye thamani ya jumla ya 
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Sh.41,495,010,188 kutokana na ama kutopatikana kwa fedha 

kutoka Serikali Kuu au makusanyo hafifu ya mapato kutoka 

vyanzo vya ndani. 

 

Vilevile, kazi za miradi zenye thamani ya Sh. 8,272,345,311 

hazijatekelezwa licha ya ukweli kuwa fedha kwa ajili ya 

utekelezaji zilikuwapo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

18. 

 

Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa utekelezaji na ukamilishaji 

wa miradi kunaweza kusababisha ongezeko la gharama za 

utekelezaji kutokana na mabadiliko ya gharama ya vifaa vya 

ujenzi na mfumuko wa bei. Kwa upande mwingine, malengo 

yaliyokusudiwa ya miradi hii yanaweza yasifanikiwe. Maelezo 

zaidi ya miradi ambayo haijatekelezwa inaonyeshwa kwenye 
 

Kiambatisho Na.36. 

 

8.2.2 Miradi ambayo haijakamilika Sh. 52,429,796,288 
 

Tathmini niliyofanya kwenye utekelezaji wa miradi ya 
 

maendeleo nimebaini kuwa fedha za utekelezaji hazikutoka 
 

kwa wakati, ushiriki usioridhisha wa jamii kwenye shughuli za 
 

miradi, usimamizi usioridhisha wa miradi na kutelekezwa kwa 
 

miradi kwa muda mrefu kumesababisha kuwapo kwa miradi 
 

ambayo haijakamilika yenye thamani ya Sh. 52,429,796,288 
 

kwa Halmashauri 47. Maelezo ya miradi ambayo haijakamika 
 

imeoneshwa kwenye Kimbatisho Na.37. 

 

Naushauri Uongozi wa Halmashauri tajwa kuchukua hatua 

stahiki ili kuhakikisha kuwa miradi yote ya maendeleo 

inatekelezwa na kufanikisha malengo yaliyokusudiwa; 

kuimarisha ufuatiliaji na usimamizi wa miradi 

inayotekelezwa katika ngazi ya Kata na Kijiji. 

 

Kwa upande mwingine, Wizara ya Fedha inashauriwa kutoa 

fedha za utekelezaji wa miradi ili kuziwezesha 
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Halmashauri kutekeleza na kukamilisha miradi iliyopangwa 

kwa wakati. 

 

8.2.3 Miradi iliyokamilika lakini haitumiki Sh. 5,242,553,134 

Nimebaini kuwa miradi 27 katika Halmashauri 16 yenye 

thamani ya Sh. 5,242,553,134 ambayo imekamilika ilikuwa 

haitumiki. Kutokana na hali hiyo, thamani ya fedha kwa 

miradi hiyo haijapatikana kutokana na malengo yaliyopangwa 

na wanufaika wa mradi kutofikiwa. Maelezo zaidi kwenye 
 

Kiambatisho Na.38. 

 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua 

hatua stahiki kuhakikisha kuwa miradi yote iliyokamilika 

inatumika ipasavyo ili kufanikisha malengo yaliyowekwa na 

pia kupata thamani ya fedha. 

 

8.2.4 Fedha za utekelezaji wa miradi kutumika kwenye shughuli 

zisizokusudiwa Sh.5,020,875,367 
 

Kifungu cha 43, kifungu kidogo cha tano cha Sheria ya Fedha 

ya Serikali za Mitaa, 1982 kinasema kuwa, “pale ambapo 

Mamlaka za Serikali za Mitaa inapoidhinisha bajeti yake ya 

mwaka au nyongeza ya bajeti kwa ujumla, bajeti 

iliyoidhinishwa itakuwa inafuatwa na Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na itasimamia malipo ya kila fungu na kiasi chake kama 

kilivyoidhinishwa kwenye bajeti husika”. 

 

Wakati wa ukaguzi nimebaini kuwa, Halmashauri 40 

zilichepusha fedha za miradi ya maendeleo jumla ya Sh. 

5,020,875,367 na kuzitumia kwenye shughuli ambazo 
 

hazikukusudiwa. Hii inamaanisha kuwa, shughuli 

zilizokusudiwa hazikufanyika. Zaidi, hii itaathiri malengo ya 

Halmashauri husika kutoa huduma bora kwa jamii. Maelezo 

zaidi katika Jedwali Na.8-3 hapa chini 
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Jedwali Na. 8-3: Fedha za miiradi zilizotumika kwenye shughuli 

nyingine 
 

 

Na. 

  

Idadi ya 
  

Chanzo cha 
  

Kiasi (Sh.) 

 
 

        
 

   

Halmashauri 
  

Fedha 
   

 

          
 

1.  5   LGCDG 2,417,749,268  
 

2.  11   CDCF 191,170,366  
 

3.  7   CHF 145,151,656  
 

4.  4   WDF 275,642,451  
 

5.  4   EQUIP-T 430,270,107 
 

6.  1   NSTP 82,041,279  
 

7.  1   UNICEF 16,411,000  
 

8.  1   SEDP 138,894,901  
 

9.  3   Nyinginezo 428,687,479  
 

10.  2   P4R 577,140,091  
 

11. 
 

1 
  Mapato ya 

317,716,769 
 

 

   

ndani 
 

 

          
 

 Jumla 40     5,020,875,367  
 

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizochepusha fedha 

za maendeleo zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.39 

 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kufuata 

matakwa ya bajeti kama ilivyopitishwa na kuboresha 

utaratibu wa uandaaji wa bajeti kwa kutambua shughuli 

zote za vipaumbele ili kupunguza mabadiliko ya mara kwa 

mara ya bajeti wakati wa utekelezaji wake, na hivyo 

kuathiri lengo la bajeti. 

 

8.3 Mapungufu mengine yatokanayo na Miradi/Programu ya 

Maendeleo 

 

8.3.1 Halmashauri kushindwa kuchangia asilimia 10 kutoka 

kwenye vyanzo vya ndani kwenda kwenye Mfuko wa 

Wanawake na Vijana Sh. 40,377,882,284 
 

Aya ya 5.5 (i) ya Mwongozo wa Mfuko wa Maendeleo ya 

Wanawake na Vijana uliotolewa na Serikali unataka kila 

Mamlaka za Halmashauri za Wilaya kuchangia asilimia 10 ya 

mapato yake ya ndani kwenda mfuko huo. Lengo la uamuzi 
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huu ni kuwawezesha wanawake na vijana kupata mikopo 

rahisi na kujihusisha na shughuli mbalimbali za kiuchumi. 

 

Nimefanya tathmini ya utekelezaji wa agizo na kubaini kuwa 

Halmashauri 143 zimeshindwa kuchangia kiasi cha 

Sh.40,377,882,284 ikiwa ni asilimia 10 ya mapato yao ya 

ndani kwenda Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake na Vijana. 

Orodha ya Halmashauri ambazo hazijachanga zinaonyeshwa 

kwenye Kiambatisho Na.40. 

 

Jedwali Na. 8-4 hapo chini linaonesha mwenendo wa 

michango kwa miaka minne mfululizo. 

 

Jedwali Na. 8-4: Madeni kwa Mfuko wa Wanawake na Vijana  
 

Mwaka 
  

Idadi ya Halmashauri 
  

Kiasi ambacho hakijachangwa 
 

 

       

      
 

       (Sh.)  
 

2017/18  142  40,377,882,284  
 

2016/17  143  53,222,719,138  
 

2015/16  151  28,521,878,199  
 

2014/15  112  17,690,754,651  
 

 

Halmashauri za Wilaya kutochangia Mfuko wa Maendeleo ya 

Wanawake na Vijana kunakwamisha malengo ya Serikali 

katika kukuza nafasi ya kiuchumi kwa wanawake na vijana. 

 

Nazishauri Menejimenti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha kuwa, zinatoa mchango wa asilimia 10 ya 

mapato ya ndani kwenda kwenye Mfuko Wanawake na 

Vijana na kuhakikisha kuwa fedha za Mfuko zinasimamiwa 

vizuri ili kufanikisha malengo ya kuanzishwa kwake. 

 

8.3.2 Mikopo kwa wanawake na vijana ambayo haikurejeshwa Sh. 

10,044,453,656 
 

Tathmini iliyofanyika kuhusu ufanisi wa Mfuko wa Wanawake 

na Vijana katika Halmashauri 90 imebaini kuwa, mikopo mingi 

iliyotolewa kwenye vikundi vya wanawake na vijana 

haijarejeshwa. Hii ni kutokana na kutokuwapo kwa udhibiti 
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wa uhakika wa utoaji na ufuatiliaji wa mikopo.Nimebaini 

kuwa kati ya Sh. 17,009,608,283 ni kiasi cha Sh. 

6,965,154,627 tu ndio kimerejeshwa na kuacha kiasi cha Sh. 

10,044,453,656 sawa na asilimia 59. 

 

Mtazamo wangu ni kuwa, kutorejeshwa kwa fedha 

kutasababisha kushindwa kwa mfuko kutoa mikopo kwa 

vikundi vingine vya wanawake na vijana. Orodha ya 

Halmashauri za Wilaya ambazo mikopo yake haijarejeshwa 

imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.41 cha ripoti hii. 

 

Jedwali Na. 8-5 hapo chini linaonesha kiwango cha mikopo ya 

vikundi ambayo haijarejeshwa kwa miaka minne mfululizo. 

 

Jedwali Na. 8-5: Mwenendo wa mikopo isiyorejeshwa na vikundi vya 

wanawake na vijana kwa miaka minne mfululizo  
 

Mwaka wa Fedha 
  

Idadi ya 
  

Kiasi ambacho 
  

Asilimia 
 

 

        
 

    Halmashauri   hakijarejeshwa   (%)  
 

       (Sh.)     
 

2017/2018  90  10,044,453,656  59  
 

        
 

2016/2017  84  5,809,326,477  63  
 

        
 

2015/2016  76  4,746,008,627  50  
 

        
 

2014/2015  52  2,003,235,125  21  
 

            
 

 

Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuongeza juhudi 

katika urejeshaji wa fedha za mikopo ili kufanikisha 

malengo na uendelevu wa Mfuko wa Wanawake na Vijana. 

Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuanzisha 

mikakati ya uhakika itakayochochea wakopaji kurejesha 

mikopo kwa hiari ili kusaidia ukuaji endelevu wa mfuko 

huu. 

 

8.3.3 Mapungufu katika usimamizi wa Mfuko wa Afya wa Jamii 

Serikali imeanzisha mradi wa Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) 

kupitia Sheria ya Mfuko wa Afya ya Jamii Na. 1 wa mwaka 

2001. Lengo ni kuwawezesha wanachama kupata huduma ya 

afya ya kuaminika na uhakika kwa kuweka utaratibu endelevu 
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wa kifedha. Aya ya 3.3 ya Mwongozo wa Usimamizi wa Fedha 

ya Mfuko wa Afya wa Jamii Toleo la Mwaka 2014 inasema, 

“Timu ya Uongozi wa CHF inatakiwa kukamilisha na kuomba 

kwa wakati msaada linganifu.” 

 

Wakati wa ukaguzi wa mfuko wa CHF katika Halmashauri za 

Wilaya 17, nimebaini kuwa Halmashauri hizo hazikuomba 

ruzuku linganifu (matching grants) kiasi cha Sh. 

1,803,205,754; na ruzuku linganifu yenye jumla ya Sh. 

1,499,801,520 imeombwa kutoka Bima ya Afya (NHIF) kwa 

niaba ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 25 lakini hadi mwisho 

wa mwaka wa fedha 2017/18, fedha hizo hazijalipwa. Orodha 

ya Halmashauri hizo zimeoneshwa kwenye Kiambatisho 

Na.42. 

 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za mitaa zinashauriwa 

kuzingatia mwongozo wa Usimamizi na Uendeshaji wa 

Kifedha wa CHF ili kufanikisha manufaa na malengo ya 

mfuko. 

 

8.3.4 Asilimia 20 ya ruzuku ya fidia haikupelekwa vijijini 

Sh.3,323,304,516 
 

Mwaka 2004 Serikali ilifuta baadhi ya vyanzo vya ndani 

vilivyokuwa vinakusanywa na Halmashauri za Wilaya. Serikali 

Kuu hutoa ruzuku ya fidia ya vyanzo vilivyofutwa. Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ziliagizwa kupeleka asilimia 20 ya kiasi 

kilichopokelewa katika ngazi ya Kata na Vijiji. 

 

Katika ukaguzi huu, nimebaini kuwa jumla ya 

Sh.3,323,304,516 zilizopokelewa kutoka Serikali Kuu kama 

fidia ya mapato Halmashauri 62 hazikupelekwa kwenye 

Serikali za Vijiji na Kata. 

 

Orodha ya Halmashauri za Wilaya ambazo hazikupeleka 

vijijini ruzuku ya fidia ya vyanzo inaonyeshwa kwenye 

Kiambatisho Na.43 cha ripoti hii. 
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Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 

kuwa asilimia 20 ya fidia ya vyanzo vya ndani 

inayopokelewa kutoka Serikali Kuu inapelekwa kwa wakati 

kwenye serikali za Vijiji na Kata ili zikatekeleze shughuli 

mbalimbali walizojipangia. 

 

8.3.5 Kutorejeshwa kwa fedha na Bima ya Afya Sh.1,826,705,387 

 

Wakati wa ukaguzi wa Hospitali na Vituo vya Afya mbalimbali 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 27, nimebaini kuwa madai 

yenye jumla ya Sh. 744,983,182 yaliyopelekwa Bima ya Afya 

baada ya kutoa huduma kwa wanachama wa NHIF yalikataliwa 

kulipwa kutokana na mapungufu mbalimbali yaliyooneka 

wakati wa kujaza fomu ya maelezo ya mgonjwa. 

 

Pia hadi tarehe 30 Juni, 2018 madai yenye jumla ya Sh. 

1,081,722,205 yaliyopelekwa Bima ya Afya hayajalipwa kwa 

hospitali na Vituo vya Afya husika. Kuchelewesha kurudisha 

fedha hizi kunaweza kuathiri ufanisi wa Halmashauri katika 

kutekeleza shughuli walizopanga za kutoa huduma bora na 

kwa wakati. 

 

Orodha ya Halmashauri za Wilaya ambazo madai ya 

kurejeshewa fedha na kiasi cha fedha ambacho 

hakijakusanywa kutoka NHIF inaonyeshwa kwenye 

Kiambatisho Na.44 na Kiambatisho Na.45. 

 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha 

kuwa madai yanajazwa vizuri, yanapitiwa kwa umakini 

kabla hayajapelekwa Bima ya Afya. Pia kuwasiliana na 

Menejimenti ya Bima ya Afya iweze kutoa mafunzo na 

semina kwa watumishi wake kuhusu namna ya kutekeleza 

matakwa ya NHIF. 
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8.3.6 Fedha za ruzuku ya matumizi kwa Shule za Sekondari na 

Msingi kutolewa pungufu Sh. 2,443,301,913 
 

Tathmini niliyofanya kuhusu utekelezaji wa elimu bila malipo 

kwa mwaka wa fedha 2017/18 katika Halmashauri 18, 

nimebaini kulikuwa na fedha pungufu zilizotumwa mashuleni 

kiasi cha Sh. 2,443,301,913 ikiwa ni fedha za ruzuku ya 

matumizi kwa shule za Msingi na Sekondari sawa na asilimia 

20% ya kiasi kilichokadiriwa cha Sh.12,329,791,183. Kiasi 

kilichotumwa hakipo sawasawa na mwongozo wa utekelezaji 

wa elimu bila malipo kwa Shule za Msingi na Sekondari 

uliotolewa tarehe 28 Desemba, 2015 ambao umeelekeza 

ruzuku ya matumizi kwa kiwango cha Sh. 6,000 kwa kila 

mwanafunzi wa Shule za Msingi na Sh. 25,000 kwa 

mwanafunzi Shule za Sekondari. 

 

Kutokutolewa kwa fedha zilizopangwa kutumika, kutazifanya 

shule kushindwa kununua vifaa muhimu vya elimu kama 

vitabu, vifaa vya kufundishia, vifaa vya maabara na kemikali, 

marekebisho madogo, kujenga uwezo, utawala ikijumuisha na 

vifaa vya ofisi na gharama ya chakula kama ipo. 

 

Maelezo ya fedha zilizotolewa pungufu yanaonyeshwa kwenye 

Kiambatisho Na.46 cha ripoti hii. 

 

Naishauri Serikali kutoa fedha kulingana na bajeti 

iliyopitishwa ili kutengeneza mazingira mazuri ya elimu 

kwa walimu na wanafunzi na hivyo kuongeza ufanisi katika 

elimu na hatimaye kufanikisha malengo yaliyowekwa. 
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SURA YA TISA 
 

 

USIMAMIZI WA MIKATABA NA MANUNUZI 

 

Utangulizi 
 

Sura hii inaelezea masuala yaliyoibuliwa wakati wa kufanya 

ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa na huduma. Ukaguzi wa 

manunuzi ulifanyika ili kujiridhisha kama sheria zinazohusika, 

sera, taratibu, haki na uwazi vimezingatiwa katika mchakato 

mzima wa manunuzi. 

 

Kifungu cha 3 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya 

mwaka 2011 na marekebisho yake ya mwaka 2016 kinaeleza 

kuwa manunuzi ni pamoja na kununua, kukodi, au kununua 

bidhaa yoyote, kandarasi au huduma kwa taasisi inayonunua 

na inajumuisha shughuli zote zinazohusiana na upatikanaji wa 

bidhaa, kandarasi au huduma kulingana na maelekezo na 

matakwa yaliyowekwa ikiwa ni pamoja na utangazaji wa 

zabuni, kutunuku zabuni, uandaaji, utoaji na usimamizi wa 

mikataba. 

 

9.1 Taswira ya manunuzi yaliyofanyika katika kipindi 

kinachotolewa taarifa 
 

Ukaguzi huu umeonesha kuwa jumla ya Sh. 1,302,794,588,840 

zilitumiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 185 kwa ajili ya 

manunuzi ya bidhaa na huduma, ikiwa ni pungufu kwa 

asilimia 4 ikilinganishwa na jumla ya Sh. 1,357,362,182,309 

zilichotumika mwaka wa fedha 2016/17. 

 

Mtiririko wa fedha zilizotumiwa na Halmashauri kwenye 

ununuzi wa bidhaa, ushauri na huduma kwa miaka mitatu 

mfululizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-1 

hapa chini. 
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Jedwali Na.9-1: Gharama za manunuzi zilizofanywa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kwa kipindi cha miaka mitatu (katika mamilioni) 
 

Aina ya 
  

2017/18 
  

% 
  

2016/17 
  

% 
  

2016/15 
  

% 
  

              
 

 manunuzi                    
 

 Manunuzi ya 594,753  46 608,970  45 497,086  47  
 

 bidha                   
 

 Matengenezo 122,366  9  198,961  15 142,946  13  
 

 mbalimbali                   
 

 Manunuzi ya 585,676  45 549,431  40 419,733  40  
 

 mali za                   
 

 kudumu                   
 

 Jumla 1,302,795  100 1,357,362  100 1,059,765  100  
 

 

Kutokana na jedwali hilo hapo juu, pamoja kuongezeka kwa 

fedha zilizotumika kwenye miradi ya maendeleo kwa mwaka 

wa fedha 2016/17 na 2017/18 bado asilimia ya fedha hizo 

kwa mwaka 2015/16 na mwaka 2016/17 imeendelea kuwa 40 

lakini iliongezeka kwa asilimia 5 kutoka mwaka 2016/17 hadi 

2017/18. 

 

Gharama za matengenezo ziliongezeka kwa asilimia 2 mwaka 

2015/2016 hadi 2016/2017 na kwa mwaka 2016/2017 hadi 

2017/2018 zilipungua kwa asilimia 6. Manunuzi ya bidhaa na 

huduma yamepungua kwa asilimia 2 mwaka 2015/2016 hadi 

2016/2017 na kuongezeka tena kwa asilimia 1 mwaka 

2016/2017 hadi 2017/2018. Maelezo zaidi yanaoneshwa 

kwenye Kiambatisho Na.47. 

 

9.2 Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi na Kanuni zake 
 

Kifungu  cha  48  (3)  cha  Sheria  za  Manunuzi  ya  Umma  ya 
 

mwaka 2011 kinanitaka kueleza katika ripoti yangu ya mwaka 
 

kama taasisi nilizozikagua zimezingatia Sheria ya Manunuzi ya 
 

Umma na Kanuni zake. 
 

Kwa ujumla, michakato ya manunuzi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ilizingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma, 

2011 na Kanuni zake (zilizorekebishwa mwaka 2016) 

isipokuwa kwa mihamala michache ambayo imeainishwa 

katika taarifa zinazojitegemea zilizotolewa kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 
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Orodha ya Halmashauri ambazo hazikufuata Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 kama ilivyofanyiwa 

marekebisho 2016 na kanuni zake za mwaka 2013 ni kama 

zinavyoonyeshwa katika Jedwali Na.9-2 hapa chini: 

 

Jedwali Na.9-2: Orodha ya Halmashauri ambazo hazikufuata Sheria ya 

Manunuzi 
 

  

Na. 
 

 

 

Halmashauri 
 

 

 

Na. 
 

 

 

Halmashauri 
  

 

          
 

 1.    H/Jiji Arusha 18.    H/W Lushoto  
 

 2.    H/W Arusha 19.    H/Mji Makambako  
 

 3.    H/W Babati 20.    H/W Makete  
 

 4.    H/W Busokelo 21.    H/W Mbeya  
 

 5.    H/W Chemba 22.    H/W Mbinga  
 

 6.    H/W Chunya 23.    H/W Mbulu  
 

 7.    H/W Hanang’ 24.    H/Mji Mbulu  
 

 8.    H/W Handeni 25.    H/W Meru  
 

 9.    H/Mji Kahama 26.    H/W Mpwapwa  
 

 10.    H/M Kigoma/Ujiji 27.    H/W Muheza  
 

 11.    H/W Kilolo 28.    H/W Ngorongoro  
 

 12.    H/W Kishapu 29.    H/W Pangani  
 

 13.    H/W Kiteto 30.    H/W Rungwe  
 

 14.    H/W Kondoa 31.    H/W Sikonge  
 

 15.    H/W Korogwe 32.    H/M Songea  
 

 16.    H/Mji Korogwe 33.    H/W Tabora  
 

 17.    H/W Longido 34.    H/W Ushetu  
  

Chanzo: Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 2017/2018 

 

Kutokana na ulinganifu uliofanywa hapa chini, kiwango cha 

kutozingatia sheria kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kimeshuka kwa asilimia nne kutoka asilimia 22 mwaka 

2016/17 hadi asilimia 18 mwaka 2017/18 kama inavyoonekana 

katika Jedwali 9-3 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 9-3: Kiwango cha uzingatiaji wa sheria ya manunuzi kwa 

kipindi cha miaka miwili  
 

Uzingatiaji 
  

2017/2018 
      

2016/2017 
     

 

              
 

    

Idadi ya 
  

% 
  

Idadi ya 
  

% 
  

           
 

    Halmashauri       Halmashauri      
 

 Kutokuzingatia 34  18  41  22  
 

 Kuzingatia 151  82  144  78  
 

 Jumla 185  100  185  100  
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Ninaishauri Serikali iimarishe Vitengo vya Manunuzi katika 

Halmashauri kwa kutoa fedha za kutosha kwa ajili ya 

kujengea uwezo watendaji wake na na kuhakikisha kuna 

idadi ya watumishi inayotosheleza na wenye sifa ili 

kupunguza mapungufu yaliyojitokeza. 

 

9.3 Mapungufu katika kuzingatia taratibu za manunuzi wa 

umma 
 

Wakati wa kufanya tathmini katika kuzingatia taratibu za 

manunuzi, nilibaini kuwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa hazikufuata taratibu za manunuzi. Halmashauri 45 

zilikiuka taratibu za manunuzi kama vile kutozingatia muda 

wa utekelezaji wa mikataba; kufanya malipo zaidi ya kiasi 

cha mkataba; nyongeza ya muda wa mkataba isiyo sahihi 

pamoja na udhaifu katika ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

mikataba. Pia niligundua kuwa malipo mengine yalifanyika 

bila kuwa na ankara za malipo, hati za mapokezi ya bidhaa, 

hati za kuagiza bidhaa, vocha za kupokelea bidhaa, nukuu za 

bei, na fomu za kuainisha manunuzi. Vile vile niliona kuwa 

baadhi ya malipo yalifanywa kabla ya kupokelewa kwa bidhaa 

na huduma; hati za mapokezi ya bidhaa kutosainiwa na 

mpokeaji; ankara za malipo na hati za mapokezi ya bidhaa 

kutokuonesha tarehe; hati za mapokezi ya bidhaa na ankara 

za malipo kuonesha kuwa zilipokelewa kabla ya kutolewa kwa 

hati za kuagiza bidhaa. Mapungufu mengine ni baadhi ya hati 

za kuagiza bidhaa kutokuwa na saini ya Afisa Masuuli. 

Halmashauri zilizohusika zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho 

Na.48 cha ripoti hii. 

 

Kutokana na kutokuzingatia taratibu za manunuzi, kuna hatari 

kwamba baadhi ya mikataba haitatekelezwa au kukamilika 

kwa wakati, bidhaa na huduma zilizolipiwa zinaweza 

zisipokelewe, mikataba kutotekelezwa kikamilifu na hivyo 

Halmashauri zinaweza kutopata thamani ya fedha kutokana 

na manunuzi hayo. 
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Napendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa husika kuchukua hatua stahiki za kerekebisha 

mapungufu yaliobainishwa hapo juu na kuzingatia taratibu 

za manunuzi ili kupata ufanisi na thamani ya fedha. 

 

9.4 Udhaifu katika uandaaji na utekelezaji wa mpango ya 

manunuzi 
 

Nilifanya tathmini ya namna Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinavyofanya utekelezaji wa mpango wa manunuzi wa mwaka 

kama inavyotakiwa na Kifungu cha 49 cha Sheria ya Manunuzi 

ya Umma na Kanuni ya 69 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma. 

Wakati wa tathmini nilibaini kasoro mbalimbali kama 

inavyoonekana katika Jedwali 9-4 hapa chini: 

 

Jedwali Na.9-4: Kasoro katika Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango ya 

Manunuzi  
 

Na. 
  

Halmashauri 
  

Mapungufu. 
   

 

        
 

 a.  H/W Ngorongoro  Maandalizi   na   utekelezaji   hafifu   ya 
 

    H/W Meru  mpango wa Manunuzi wa mwaka kinyume 
 

       

na  Kifungu  cha  49(1)  cha  Sheria  ya 
 

       
 

       Manunuzi  ya  Umma  ya  mwaka  2011  na 
 

       Kanuni ya 69(7) ya Kanuni za Manunuzi ya 
 

    H/MJI Mafinga  Umma ya mwaka 2013.    
 

 b.  H/W Iringa  Kutokuandaa  ripoti  ya  utekelezaji  wa 
 

    H/W Kilolo  mpango  wa  manunuzi  wa  mwaka  katika 
 

       

kila robo ya mwaka kinyume na Kifungu 
 

    H/W Moshi  
 

     

cha 38 cha sheria ya manunuzi ya umma 
 

    H/W Mbulu 
 

 

     ya mwaka 2011     
 

    

H/W Magu 
     

 

          
 

    H/W Shinyanga       
 

    H/W Itigi       
 

    H/W Lushoto       
 

 c.  H/W Kyela  Kuandaa mpango wa manunuzi usio halisi, 
 

       kuutekeleza na kutoa  taarifa 
 

       zilizosababisha tofauti ya TZS 
 

       5,654,296,709 kinyume na kanuni ya 69(3) 
 

       ya  Kanuni  za  Manunuzi  ya  Umma  za 
 

       mwaka 2013.     
 

 

Hali iliyoelezwa hapo juu inaweza kupelekea kufanyika kwa 

manunuzi yasiyo kwenye mpango na yasiyo na ushindani. 
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Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuhakikisha kuwa zinafanya manunuzi yaliyo kwenye 

mpango wa manunuzi na kwa mujibu wa sheria za 

manunuzi. 

 

9.5 Tathmini ya Utendaji wa Vitengo vya Usimamizi wa 

Manunuzi na Bodi za Zabuni 
 

Tathmini juu ya utendaji wa Vitengo vya Manunuzi na Bodi za 

Zabuni za Mamlaka za Serikali za Mitaa ilifanyika wakati wa 

ukaguzi wa manunuzi na nilibaini masuala mbalimbali kama 

inavyoonyeshwa katika Jedwali 9-5 hapa chini: 

 

Jedwali Na.9-5: Mapungufu yaliyojitokeza katika Vitengo vya Manunuzi 

na Bodi za Zabuni  
 

Na. 
  

Halmashauri 
  

Mapungufu 
 

 

      
 

 a.  H/W Tarime  Afisa  Masuuli kutokusimamia  kwa  umakini 
 

       utekelezaji  wa  kazi  za  bodi  ya  zabuni  na 
 

       kitengo  cha  manunuzi  kinyume  na  Kifungu 
 

       cha  36  (1)  (a)  (b)  and  (c)  cha  Sheria  ya 
 

       Manunuzi ya umma mwaka ya 2011. 
 

      
 

 b.  H/W Bahi  Wajumbe wa bodi za zabuni na wakaguzi wa 
 

      

ndani kutopata mafunzo na kupelekea kasoro 
 

    H/W Mpanda  
 

       katika  utendaji  wa  bodi  za  zabuni  za 
 

       Halmashauri  kinyume  na  Kifungu cha  31(3) 
 

       cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
 

       2011 na Kanuni ya 17(e) ya Kanuni za Bodi ya 
 

       Zabuni ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2014 
 

      
 

 c.  H/W  Bodi  za  zabuni  kutokuwa  na  wajumbe 
 

    Ngorongoro  wanaostahili kinyume na Kifungu cha 31 cha 
 

      

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 
 

    H/W Makete  
 

       

na  kifungu  cha 7(1)&(2)(c)  cha  Kanuni  za 
 

    H/W Songwe  
 

     

Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
 

       
 

      2014.  
 

      
 

 d.  H/W Mbarali  Vitengo vya Manunuzi kutokuwa na wajumbe 
 

      

mchanganyiko kinyume na kifungu cha 37(2) 
 

    H/W Kondoa  
 

       

cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
 

    H/W Songwe  
 

    

2011. 
 

 

       
 

      
 

 e.  H/W Meru  Utendaji  hafifu  wa  vitengo  vya  manunuzi 
 

      

katika Halmashauri kinyumbe na kifungu cha 
 

    H/W Kiteto  
 

         
 

        90 
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Na. Halmashauri Mapungufu 
 

   
 

 H/W Songea 38  cha  Sheria  ya  Manunuzi  ya  Umma  ya 
 

  

mwaka 2011. 
 

 H/W Singida 
 

   
 

 H/W Mbozi  
 

   
 

f. H/W Meru Utendaji usioridhisha wa bodi za zabuni za 
 

  

Halmashauri  kinyume  na  kifungu  cha  31(3) 
 

 H/W Mbulu 
 

  

cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
 

 H/W Songea  

 

2011. na Kanuni ya 17(e) ya kanuni za Bodi 
 

  
 

 H/W Ikungi  

 

ya Zabuni ya Halmashauri ya mwaka 2014. 
 

  
 

 

H/W Singida  

  
 

   
  

 

Utendaji wa kazi usioridhisha wa Vitengo vya Manunuzi na 

bodi za zabuni kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kunaweza kupelekea manunuzi yasiyokuwa na tija na hivyo 

kukosekana kwa thamani ya fedha kwenye manunuzi husika. 

 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 

Vitengo vya Manunuzi na Bodi za Zabuni kwa kuvipatia 

rasilimali fedha na watumishi wa kutosha kulingana na 

mahitaji. Pia, bodi za zabuni ziwe na mchanganyiko wa 

wataalam ili kuwezesha taratibu za manunuzi kufuatwa na 

thamani ya fedha kupatikana. 

 

9.6 Matokeo ya ukaguzi wa manunuzi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
 

Kanuni ya 4(1), (2)(a) na (d), na 5 (1), (2) (a) (c) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 kama zilivyorekebishwa 

mwaka 2016 inazitaka taasisi za manunuzi kuhakikisha kuwa 

fedha za umma zinatumika kwa uaminifu na uadilifu wakati 

wa kufanya manunuzi. 

 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, nimekagua nyaraka za 

manunuzi katika Mamlaka za Serikali za mitaa 185 na kufanya 

tathmini ya taratibu za manunuzi, usimamizi wa mikataba na 

udhibiti uliowekwa na Halmashauri ili kuhakikisha kwamba 

taratibu za manunuzi zinakwenda sambamba na upatikanaji 

wa thamani ya fedha, usawa, haki, uwazi, ushindani, na kwa 
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kupunguza mianya ya udanganyifu, rushwa, upendeleo, 

uonevu na matendo mengine yasiyofaa. Yafuatayo ni 

madhaifu yaliyojitokeza: 

 

9.6.1 Mchakato usiokuwa na ushindani wa manunuzi Sh. 
 

3,936,238,236 
 

Kanuni ya 164(1) ya kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inaelekeza kufanyika kwa ushindanishi wa nukuu za bei 

kutoka kwa wauzaji angalau watatu na kwamba wakala wa 

wauzaji wa nje ya Tanzania wanaweza kuhusishwa. 

 

Pia, Kanuni ya 131 (5) inaelekeza taasisi za manunuzi kufanya 

ushindanishi wa bei katika manunuzi ya bidhaa au huduma 

kwa kutumia nukuu za bei angalau tatu kutoka kwa wazabuni 

mbalimbali; na mzabuni mwenye bei ya chini na kwa 

kuzingatia bei ya soko ndio atapewa mkataba wa manunuzi. 

 

Ukaguzi wa kumbukumbu za manunuzi kwa mwaka wa fedha 

2017/2018 umeonesha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 48 

zilitumia jumla ya Sh. 3,936,238,236 kwa ajili ya gharama za 

ujenzi, huduma na bidhaa bila ushindanishi wa wazabuni 

ambao ungepelekea kupata bei nzuri. Pia, manunuzi hayo 

yalikuwa kinyume na Kanuni ya 159 inayoongoza utaratibu wa 

kufanya manunuzi ya moja kwa moja. Hali hiyo inatia shaka 

kama thamani ya fedha ilipatikana katika Halmashauri 

zilizofanya manunuzi hayo. 

 

Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya manunuzi 

ya bidhaa, huduma, kazi na ushauri pasipo kushindanisha 

wazabuni pamoja na kiasi kilichohusika zimeorodheshwa 

kwenye Jedwali Na. 9-6 hapa chini: 

 

Jedwali Na.9-6: Orodha ya Serikali za mitaa zilizofanya 

manunuzi pasipo ushindani  
 

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

1.   H/W Arusha 41,024,117  25.   H/W Masasi 29,250,452  
 

2.   H/W Babati 14,877,220  26.   H/W Mbinga 197,230,000  
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Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

3. H/Mji Babati 3,432,950 27. H/Mji Mbinga 98,122,198 

4. H/W Buchosa 12,614,500 28. H/W Mbulu 5,600,000 

5. H/W Chalinze 13,062,500 29. H/W Meatu 6,837,600 

6. H/W Chunya 114,666,200 30. H/W Meru 39,920,800 

7. H/W Handeni 128,586,883 31. H/W Missenyi 15,282,120 

8. H/Mji Handeni 15,265,637 32. H/W Namtumbo 46,700,000 

9. H/W Iringa 17,410,000 33. H/W Ngara 28,000,000 

10. H/Mji Kahama 8,640,170 34. H/W Ngorongoro 20,113,240 

11. H/W Kaliua 88,779,228 35. H/Mji Njombe 11,190,000 

12. H/W Kibaha 12,769,260 36. H/W Nsimbo 3,750,000 

13. H/Mji Kibaha 13,438,088 37. H/W Nyasa 17,494,000 

14. H/W Kibiti 10,533,647 38. H/Mji Nzega 109,218,438 

15. H/M kigamboni 53,497,191 39. H/W Pangani 6,753,500 
16. H/M 40,830,000 40. H/W Rufiji 51,106,000 

 Kigoma/Ujiji     

17. H/M Kinondoni 12,822,538 41. H/W Rungwe 45,634,325 

18. H/W Kisarawe 11,036,026 42. H/W Sikonge 121,057,413 

19. H/W Kishapu 102,010,538 43. H/W Tabora 242,510,649 

20. H/W Kiteto 10,300,260 44. H/Jiji Tanga 48,790,330 

21. H/W Longido 18,924,880 45. H/M Temeke 1,741,593,074 

22. H/W Madaba 131,186,362 46. H/W Tunduru 46,700,000 

23. H/W Mafia 22,827,756 47. H/W Ukerewe 43,404,000 
24. H/W Malinyi 9,906,780 48. H/W 51,537,366 

    Wanging’ombe  

  Jumla   3,936,238,236  
 

 

Ulinganisho wa manunuzi pasipo ushindani kwa miaka mitatu 

ni kama inavyooneka katika Jedwali Na.9-7 hapa chini; 

 
Jedwali Na.9-7: Mwenendo wa manunuzi pasipo ushindani  
 

Mwaka 
  

Manunuzi pasipo 
  

Idadi ya Halmashauri 
 

 

      
 

    ushindani (Sh.)     
 

2017/18  3,936,238,236  48  
 

      
 

2016/17  1,413,388,622  32  
 

      
 

2015/16  2,120,374,651  36  
 

         
 

 

Kutokana na Jedwali hilo hapo juu, inaweza ikahitimishwa 

kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 16 zenye manunuzi yasiyo 

ya ushindani zimeongezeka kutoka mamlaka 32 kwa mwaka 

2016/17 hadi 48 kwa mwaka 2017/18 na kiasi cha fedha 

kilichohusika kimeongezeka kwa TZS 2,522,849,614 sawa na 

ongezeko la asilimia 178. 
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Napendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa zote 

kuhakikisha kuwa wazabuni wanashindanishwa ili kupata 

bei shindani na bidhaa/huduma zenye ubora na thamani ya 

fedha. Endapo mzabuni mmoja atatumiwa katika 

manunuzi, lazima kuwapo sababu na uhalali wa kutosha. 

 

9.6.2 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya bodi ya zabuni Sh. 
 

9,047,221,353 
 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2017/2018, nimebaini 

kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 32 zilifanya manunuzi ya 

bidhaa na huduma bila kupata idhini ya bodi ya zabuni 

kinyume na Kanuni za 55(2), 163(4) na 185(1) za Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013. Orodha ya Halmashauri 

na kiasi husika kinaonekana katika Jedwali Na.9-8 hapa 

chini: 

 

Jedwali Na.9-8: Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni  
 

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

1.   
H/W Arusha 46,730,220  17.   H/Mji 

74,453,340   

     

Makambako 
 

 

                
 

2.   H/W Buchosa 10,150,325  18.   H/W Makete 38,845,870  
 

3. 
  H/W 

15,895,578 
 

19. 
  

H/Mji Mbinga 10,762,000 
 

 

  

Chamwino 
    

 

                
 

4.   H/W Chato 329,977,792  20.   H/W Meru 31,189,992  
 

5.   H/W Chemba 1,250,714,144  21.   H/W Mkalama 91,553,016  
 

6.   H/W Geita 30,873,000  22.   H/W Msalala 24,952,112  
 

7.   H/W Handeni 36,218,000  23.   H/Jiji Mwanza 158,916,435  
 

8. 
  H/Mji 

23,439,690 
 

24. 
  H/W 

141,496,148 
 

 

  

Kahama 
   

Nanyumbu 
 

 

              
 

9.   H/W Kilosa 34,947,000  25.   H/W Newala 5,647,261,310  
 

10. 
  H/W 

21,262,286 
 

26. 
  

H/W Ngara 28,000,000 
 

 

  

Kisarawe 
    

 

                
 

11.   H/W Kishapu 58,202,500  27.   H/W Nkasi 43,935,850  
 

12.   H/W Kondoa 34,983,874  28.   H/W Nsimbo 29,230,000  
 

13. 
  H/Mji 

500,028,898 
 

29. 
  H/W 

204,996,680 
 

 

  

Korogwe 
   

Nyang’hwale 
 

 

              
 

14.   H/W Longido 11,670,820  30.   H/W Nyasa 14,145,320  
 

15.   H/W Lushoto 26,639,765  31.   H/W Rungwe 32,379,200  
 

16.   H/W Madaba 10,244,000  32.   H/W Urambo 33,126,188  
 

       Jumla       9,047,221,353 
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Ulinganisho wa manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya bodi ya 

zabuni kwa miaka iliyopita ni kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na. 9-9 hapa chini. 

 
Jedwali Na.9-9: Mwenendo wa manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya 

bodi ya zabuni kwa miaka mitatu inayofuatana 

 
  

Kiasi kilicholipwa bila idhini 
  

 

    
 

Mwaka  ya Bodi ya Zabuni (Sh.)  Idadi ya Halmashauri 
 

2017/18 9,047,221,353  32 
 

2016/17 2,703,509,121  25 
 

2015/16 907,898,325  17 
 

 

 

Jedwali Na. 9-9 hapo juu linaonesha kwamba, kiasi ambacho 

hakikupitishwa na Bodi ya Zabuni kimeongezeka kwa Shilingi 

1,795,610,796 kutoka mwaka 2015/2016 hadi 2016/2017 sawa 

na asilimia 198 na kwa kiasi cha Shilingi 6,343,712,232 kwa 

mwaka 2016/2017 hadi 2017/18 sawa na asilimia 235; hii 

ikimaanisha kuwa kuna ongezeko kubwa la kiasi na idadi ya 

Serikali za Mitaa zilizofanya manunuzi bila kibali cha bodi ya 

zabuni. 

 

Mbali na kutozingatia Sheria na kanuni husika, ukaguzi 

haukuweza kubaini kama thamani ya fedha katika manunuzi 

haya ilipatikana. 

 

Kwa hiyo, napendekeza kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zifuate Sheria ya Manunuzi ya Umma na kanuni zake na 

zihakikishe kwamba manunuzi yote yanaidhinishwa na Bodi 

ya Zabuni. 

 

9.6.3 Manunuzi yaliyofanywa kutoka kwa wauzaji ambao 

hawakuidhinishwa TZS 923,836,408 

 

Wakati wa ukaguzi wa matumizi na malipo yaliyofanywa katika 

mwaka wa fedha 2017/2018, nimegundua kuwa Mamlaka 18 za 

Serikali za Mitaa zilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma 

yenye thamani ya Sh. 923,836,408 kutoka kwa wazabuni 

ambao hawakuidhinishwa kinyume na Kanuni Na. 131(4)(b) ya 
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Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Orodha ya 

Halmashauri zilizofanya manunuzi kutoka kwa wauzaji ambao 

hawakuidhinishwa inaonyeshwa kwenye Jedwali Na. 9-10 

hapa chini: 

 

Jedwali Na. 9-10: Halmashauri zilizofanya manunuzi kwa wauzaji 

ambao hawakuidhinishwa  
 

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (SH.) 
  

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (TZS) 
 

 

            
 

1.   H/Jiji Arusha 112,826,742  10.   H/W Mlele 6,703,800  
 

2.   H/W Arusha 29,494,160  11.   H/W Monduli 83,579,706  
 

3.   H/W Chunya 141,504,018  12.   H/M Mtwara 14,062,195  
 

4.   H/W Kishapu 151,744,480  13.   H/M Shinyanga 22,336,709  
 

5.   H/W Korogwe 4,800,000  14.   H/W Sikonge 50,207,575  
 

6.   H/W Masasi 65,250,111  15.   H/M Singida 15,376,050  
 

7.   H/W Mbinga 108,950,119  16.   H/Jiji Tanga 15,118,640  
 

8.   H/Mji Mbulu 4,875,550  17.   H/M Temeke 29,772,931  
 

9.   H/W Meru 25,968,622  18.   H/W Ukerewe 41,265,000  
 

       Jumla       923,836,408 
 

 

Jedwali Na. 9-11: Mwenendo wa manunuzi yaliyofanyika 

kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa 
 

 

Mwaka 
  

Kiasi 
  

Idadi ya 
 

 

      
 

 (SH.)      Halmashauri  
 

2017/18   923,836,408   18  
 

        
 

2016/17   936,775,623   27  
 

        
 

2015/16   1,182,526,122   27  
 

        
 

2014/15   672,423,123   28  
 

     
 

Jedwali  Na.9-11 hapo   juu   linaonesha mwenendo   wa 
  

manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa wazabuni ambao 

hawakuidhinishwa yamepungua kwa Shilingi 12,939,215 

kutoka Mamlaka za Serikali za Mitaa 27 zilizoripotiwa miaka 

ya nyuma hadi Mamlaka za Serikali 18 za mwaka huu. 

 

Manunuzi ya bidhaa na huduma kutoka kwa wazabuni 
wasioidhinishwa kunajenga uwezekano wa kununua huduma 
na bidhaa zisizoendana na thamani ya fedha.  
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Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotajwa 
kufanya manunuzi kwa kuzingatia kanuni za manunuzi 
zilizoelezwa hapo juu pia kuzingatia ufanisi na tija katika 
matumizi ya fedha za umma. 

 

9.6.4 Ununuzi wa bidhaa na huduma kwa kutumia masurufu Sh. 
 

471,407,452 
 

Kanuni ya 166, ikisomwa pamoja na Jedwali Na. 7 la Kanuni 

za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, imeweka ukomo wa 

Sh. 5,000,000 kwa manunuzi kwa kutumia masurufu. 

 

Kinyume na sheria tajwa, katika mwaka wa fedha 2017/18, 

nimebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 18 zilitoa 

masurufu ya jumla ya Sh. 471,407,452 kwa watumishi wake ili 

kununua bidhaa mbalimbali kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na. 9:11. Hata hivyo, masurufu yaliyotumika kufanya 

manunuzi yalizidi kiwango kilichowekwa katika Jedwali saba 

la Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kama 

inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-12. 

 

Jedwali Na.9-12: Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya 

manunuzi kwa njia ya masurufu 
 

 

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na. 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

 .                 
 

1.   H/W Bumbuli 21,319,000  10.   H/W Muheza 14,156,080  
 

            
 

2.   H/W Handeni 11,960,000  11.   H/W Musoma 18,636,500  
 

            
 

3.   H/W Kalambo 31,746,600  12.   H/Jiji Mwanza 2,191,800  
 

            
 

4.   H/W Kibaha 13,467,580  13.   H/W Rungwe 13,435,200  
 

            
 

5.   H/M Kigoma/Ujiji 41,935,000  14.   H/M Tabora 26,401,000  
 

            
 

6.   H/W Kilindi 6,280,000  15.   H/W Tarime 86,640,692  
 

            
 

7.   H/W Manyoni 5,168,000  16.   H/M Temeke 19,740,000  
 

            
 

8.   H/W Momba 23,573,000  17.   H/M Ubungo 86,736,000  
 

            
 

9.   H/M Moshi 11,742,000  18.   H/W Urambo 26,279,000  
 

               
 

       Jumla       471,407,452 
 

                  
 

 

Manunuzi ya namna hii yanakiuka mchakato wa manunuzi ya 

umma, hasa kanuni za msingi za uwazi, ushindani, ufanisi, 

usawa na uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma. 
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Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa tajwa 

kuhahikisha kuwa manunuzi yote yanafanyika kwa kutoa 

hundi kwa wazabuni baada ya kuzingatia taratibu za 

manunuzi. Nasisitiza tena kwa Menejimenti za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuimarisha Vitengo vya Usimamizi wa 

Manunuzi na taratibu za manunuzi ili kupata thamani ya 

fedha katika matumizi ya fedha za umma. 

 

9.6.5 Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa Sh. 1,412,005,295 
 

Kanuni ya 244 na 245 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

Mwaka 2013 zinamtaka Afisa Masuuli kuunda kamati ya 

ukaguzi na mapokezi ya bidhaa itakayowajibika kukagua, 

kupima bidhaa na huduma zilizopokelewa kutoka kwa 

wazabuni na kujiridhisha kama idadi ni sawa, zinakidhi ubora 

na bei ni stahiki. 

 

Kinyume na kanuni iliyotajwa, Mamlaka za Serikali za Serikali 

za Mitaa 31 zilipokea bidhaa zenye thamani ya Sh. 

1,412,005,295 bila kukaguliwa na kamati ya mapokezi na 

ukaguzi. Orodha ya Serikali za Mitaa zilizopokea bidhaa bila 

kukaguliwa ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.9-13 

hapo chini. 

 
Jedwali Na.9-13: Serikali za Mitaa zilizopokea bidhaa bila kukaguliwa  
 Na   Halmashauri   Kiasi (Sh.)   Na   Halmashauri    Kiasi (Sh.)   

 

1.   H/W Arusha 47,359,102  17.   H/W Mbulu  44,756,611   
 

2.   H/W Babati 4,538,500  18.   H/W Meru  9,272,040  
 

3. 
  H/W 

4,987,000 
 

19. 
  

H/M Moshi 
 

56,372,960 
  

 

  

Bagamoyo 
      

 

                  
 

4.   H/W Chalinze 41,369,000  20.   H/W Mpimbwe  6,377,923  
 

5.   H/W Chunya 136,044,280  21.   H/M Mtwara  45,255,420   
 

6.   H/W Hanang’ 8,171,617  22.   H/W Muheza  73,436,200   
 

7.   H/W Handeni 32,532,100  23.   H/W Mwanga  21,924,400   
 

8. 
  

H/M Ilemela 52,327,430 
 

24. 
  H/W  

51,528,634 
  

 

     

Ngorongoro 
   

 

                  
 

9.   H/Mji Kibaha 7,704,212  25.   H/W Nyasa  119,470,000   
 

10   
H/W Kisarawe 25,375,995 

 
26. 

  
H/W Rufiji 

 
6,860,280 

 
 

. 
       

 

                  
 

11   
H/W Kiteto 5,827,230 

 
27. 

  
H/W Rungwe 

 
227,028,640 

  
 

. 
        

 

                  
 

12   H/W Korogwe 10,441,600  28.   H/W Same  50,155,027   
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Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 
 

.      
 

13 
H/W Longido 14,805,900 29. H/W Tabora 168,011,745  

. 
 

     
 

14 
H/W Ludewa 14,169,999 30. H/Jiji Tanga 11,585,000  

. 
 

     
 

15 
H/W Mbeya 62,634,400 31. H/M Temeke 34,981,430  

.  

     
 

16 
H/Mji Mbinga 16,700,620 

   
 

. 
   

 

     
 

 Jumla    1,412,005,295 
  

 

Jedwali Na.9-14: Mwenendo Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa na 

Kamati ya Mapokezi  
 

Mwaka 
  

Thamani ya bidhaa 
  

Idadi ya Halmashauri 
 

 

      
 

    zilizopokelewa bila     
 

    kukaguliwa (Sh.)      
 

2017/18    1,412,005,295 31  
 

        
 

2016/17     644,312,449 25  
 

        
 

2015/16     789,824,270 25  
 

           
 

 

Jedwali 9-14 hapo juu linaonyesha kuwa mapokezi ya bidhaa 

na huduma bila kukaguliwa na mamlaka husika yameongezeka 

kwa Sh. 767,692,846 kutoka Sh. 644,312,449 zilizoripotiwa 

mwaka 2016/17 hadi Sh. 1,412,005,295 zilizoripotiwa mwaka 

2017/18. Mwenendo unaonesha kuongezeka kwa idadi ya 

Halmashauri zilizonunua na kupokea bila ya kukaguliwa 

zimeongezeka kutoka 25 za mwaka 2016/17 hadi 31 kwa 

mwaka 2017/18. 

 

Kupokea bidhaa zilizonunuliwa bila kufanyiwa ukaguzi thabiti 

kunaweza kusababisha mapokezi ya bidhaa hafifu, 

zisizoendana na viwango tarajiwa na za bei ya juu kinyume na 

mkataba wa mauziano. 

 

Nazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha kuwa kamati ya ukaguzi na mapokezi ya 

bidhaa zinakagua na kutoa taarifa kama bidhaa 

zilizonunuliwa zina viwango na ubora unaotakiwa kama 

ilivyoainishwa katika mikataba. 
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9.6.6 Manunuzi yaliyofanywa nje ya Mpango wa Mwaka wa 

Manunuzi Sh. 28,540,519,010 
 

Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 

2013 inataka taasisi inayofanya manunuzi kukadiria mahitaji 

yake ya bidhaa, huduma na kazi kwa usahihi kama 

zinavyoonekana katika mpango kazi wa mwaka pamoja 

makadirio ya mwaka. Kadhalika, mpango husika lazima 

uonyeshe seti ya mkataba, gharama kadiriwa kwa kila seti ya 

mkataba na utaratibu wa manunuzi utakaotumika. 

 

Kinyume na kanuni hii, nimegundua kuwa bidhaa, kazi na 

huduma zenye thamani Sh. 28,540,519,010 zilinunuliwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 14 bila ya kuwa kwenye mpango 

wa mwaka wa manunuzi. 

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizonunua bidhaa, 

kazi na huduma nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka ni 

kama zinavyonekana kwenye Jedwali Na.9-15 hapo chini: 

 

Jedwali Na.9-15: Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizonunua bidhaa, kazi 

na huduma nje ya mpango wa manunuzi  
Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 

 Halmashauri    Halmashauri  

1. H/W Itigi  400,000,000 8. H/W Mwanga 16,104,000 

2. H/Mji Kibaha  144,700,000 9. H/W Namtumbo 85,305,000 

3. H/W Kisarawe 352,585,000 10. H/W Ngorongoro 7,684,907,284 

4. H/W Kishapu  828,270,000 11. H/W Ruangwa 181,499,054 

5. H/Mji Korogwe 403,416,600 12. H/M Shinyanga 68,395,967 

6. H/W Madaba  14,772,000 13. H/M Songea 17,168,103,755 

7. H/W Mbarali  22,110,000 14. H/M Temeke 1,573,766,950 
   Jumla   28,540,519,010 
       

 

Mwenendo wa manunuzi nje ya mpango wa manunuzi wa 

mwaka zimeoneshwa kwenye Jedwali Na.9-16 hapa chini: 
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Jedwali Na.9-16: Mwenendo wa manunuzi nje ya mpango kwa miaka 

mitatu 
  

Mwaka (Sh.) Thamani ya bidhaa Idadi ya Halmashauri 

 zilizopokelewa bila  

 kukaguliwa (Sh.)  

2017/18 28,540,519,010 14 

2016/17 2,384,412,108 21 

2015/16 1,720,839,381 20  

 

Jedwali Na.9-16 hapo juu linaonyesha kwamba, kiasi cha 

manunuzi yaliyofanywa nje ya mpango wa manunuzi wa 

mwaka kimeongezeka kwa Sh. 663,572,727 sawa na asilimia 

29 kutoka Sh. 1,720,839,381 zilizolipotiwa mwaka 2015/16 

hadi Sh. 2,383,412,108 mwaka 2017/18 kumekuwa na 

ongezeko kubwa la Sh. 26,156,106,902 sawa na asilimia 1,097 

kutoka Sh. 2,384,412,108 kwa mwaka 2016/2017 hadi Sh. 

28,540,519,010 za mwaka 2017/2018. 

 

Kwa maoni yangu, utaratibu huu wa kufanyika kwa manunuzi 

yasiyokuwa katika mpango na bila ushindani kunapelekea 

kutokufanyika kwa manunuzi yaliyopangwa kutokana na 

kuchepusha fedha; na thamani ya fedha katika manunuzi ya 

namna hii haiwezi kupatikana. 

 

Hivyo, ili Serikali iweze kufikia malengo yake ya manunuzi, 

napendekeza kwa Nashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa 

husika kuhakikisha kwamba manunuzi yote yanafuata 

mpango wa manunuzi wa mwaka na kuzingatia Kanuni ya 

69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 

9.6.7 Bidhaa zilizolipiwa lakini hazikupokelewa Sh. 573,039,278 

Agizo la 70 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa linaeleza kuwa “utakuwa ni wajibu wa kila mkuu wa 

idara kuhakikisha kuwa mali, na huduma zilizolipiwa 

zinakaguliwa zikilinganishwa na kiwango kilichoagizwa, bei na 

ubora wa bidhaa. 
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Kinyume chake, katika mwaka wa fedha 2017/2018 bidhaa 

zenye thamani ya Sh. 573,039,278 ziliagizwa na kulipiwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 15 bila kupokelewa kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-17 hapa chini. 

 

Jedwali Na.9-17: Halmashauri  zilizolipia bidhaa  ambazo 

hazijapokelewa             
                  

 Na.   Jina   Kiasi (Sh.)   Na.   Jina   Kiasi (Sh.)  

    Halmashauri         Halmashauri    

1.   H/Jiji Arusha 1,215,000  8.   H/Mji Mafinga 10,836,000  
            

2.   H/M Buchosa 12,614,500  9.   H/M Malinyi 6,200,000  

3.   H/M Chunya 33,885,910  10.   H/M Meru 3,685,730  

4.   H/M Karatu 79,542,000  11.   H/M Mkalama 13,933,408  

5.   H/Mji Kibaha 134,185,488  12.   H/M Morogoro 151,109,043  

6.   H/M Kisarawe 4,560,200  13.   H/M Mpwapwa 86,405,000  

7.   H/M Madaba 2,077,000  14.   H/M Mtwara 29,520,000  

         15.   H/Jiji Tanga 3,270,000  

       Jumla       573,039,278  

 

Kwa maoni yangu hii hali inaweza kuleta hatari ya kununua 

bidhaa na zisifike au zikafikishwa bidhaa ambazo ni tofauti na 

zilizoagizwa. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zihakikishe kuwa bidhaa zote zilizonunuliwa zinapokelewa 

na kutumika kama ilivyopangwa kwa ustawi wa umma. 

 

9.6.8 Matengenezo ya Magari yaliyofanyika katika karakana 

binafsi pasipo kibali cha TEMESA Sh. 384,603,132 
 

Kanuni ya 137 (1) (a), (2) na (3) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013 inaelekeza kwamba, TEMESA ifanye 

ukaguzi wa magari kabla na baada ya huduma kutolewa na 

kutoa cheti cha uthibitisho. Pale ambapo Mamlaka itashindwa 

kufanya matengenezo na ukarabati kutokana na kutokuwapo 

kwa vipuri, ujuzi au rasilimali zinginezo, inaweza kupata 

huduma hiyo kupitia kwa watoa huduma wengine wenye tuzo 

za mkataba kwa kushauriana na taasisi inayofanya manunuzi. 
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Kinyume na Kanuni ya 137 (1) (a), (2) na (3) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, ukaguzi kwa mwaka wa 

fedha 2017/2018 umebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

17 zililipa jumla ya Sh. 384,603,132 kwa karakana/gereji 

binafsi kwa ajili ya ukarabati na matengenezo ya magari bila 

ya idhini ya TEMESA. 

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya 

matengenezo ya magari bila idhini ya TEMESA ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-18 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-18: Matengenezo ya magari bila idhini ya TEMESA  
 

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

1.   H/W Arusha 22,546,992  9.   H/W Missenyi 15,895,000  
 

2.   H/W Bagamoyo 18,635,760  10.   H/W Mkinga 11,187,300  
 

3.   H/W Bukombe 7,343,000  11.   H/W Mkuranga 11,452,420  
 

4.   H/W Bunda 20,730,514  12.   H/M Mpanda 14,119,760  
 

5.   H/W Hai 14,973,250  13.   H/W Ngara 14,437,200  
 

6.   H/W Kaliua 16,055,719  14.   H/W Songea 8,882,000  
 

7.   H/W Kilombero 82,462,852  15.   H/M Tabora 18,614,791  
 

8.   H/W Maswa 15,424,673  16.   H/W Tunduru 42,209,000  
 

         17.   H/M Ubungo 49,632,901  
 

       Jumla       384,603,132 
 

 

Kutokuwapo kwa kibali kutoka TEMESA, kunaleta ugumu 

kuthibitisha iwapo matengenezo na ukarabati wa magari ya 

serikali yamefanywa kwa kuzingatia viwango vinavyohitajika 

na kwa gharama nafuu. 

 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia 

Kanuni ya 137 na 166 ya kanuni ya Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 kwa kuhakikisha kuwa matengenezo na 

ukarabati yanafanywa na TEMESA. 

 

9.6.9 Manunzi ya bidhaa yasiyothibitishwa Sh. 1,574,468,541 

Agizo la 54(3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009 linaelekeza kuwa taasisi nunuzi zinatakiwa 

kutunza kumbukumbu za mapokezi, matumizi na salio kwenye 

leja ya vifaa. 
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Kinyume na agizo hilo, Ukaguzi nilioufanya kwenye usimamizi 

wa manunuzi ya bidhaa umebaini kuwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 34 zilinunua bidhaa zenye thamani ya Sh. 1,574,468,541 

ambazo hazikuingizwa kwenye leja ya vifaa. Hii inamzuia 

mkaguzi kujiridhisha iwapo vifaa vilivyonunuliwa vilipokelewa 

na kutumika kama ilivyostahili. 

 

Jedwali Na. 9-19 hapa chini linaonesha orodha ya Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa ambazo hazikuingiza vifaa vilivyonunuliwa 

kwenye leja: 

 
Jedwal Na. 9-19: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

hazikuingiza bidhaa kwenye leja 

 
 

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na. 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

1   H/Jiji Arusha 79,002,170  18   H/W Masasi 77,396,916  
 

2   H/W Buchosa 104,333,012  19   H/Mji Mbinga 4,576,600  
 

3   H/W Bumbuli 9,743,000  20   H/W Momba 20,639,650  
 

4   H/W Busokelo 14,089,800  21   H/M Moshi 2,680,247  
 

5   H/W Chunya 65,239,265  22   H/W Muheza 7,112,850  
 

6   H/Jiji  Dar  es 3,146,330  23   H/Mji Newala 19,607,000  
 

    Salaam             
 

7   H/W Hanang’ 55,489,713  24   H/W Nyang’hwale 150,534,434  
 

8   H/Mji Handeni 6,409,100  25   H/Mji Nzega 27,367,500  
 

9   H/Mji Kahama 14,377,580  26   H/W Rufiji 23,750,900  
 

10   H/W Kalambo 41,156,036  27   H/W Rungwe 90,150,500  
 

11   H/W Kibaha 6,609,844  28   H/W Songea 3,828,770  
 

12   H/W 10,964,000  29   H/W Songwe 3,981,334  
 

    Kilombero             
 

13   H/W Kilosa 47,939,931  30   H/W Sumbawanga 51,878,514  
 

14   H/W Kisarawe 14,075,900  31   H/M Sumbawanga 244,859,487  
 

15   H/W Korogwe 10,441,600  32   H/W Tabora 259,143,112  
 

16   H/W Kwimba 43,657,482  33   H/Jiji Tanga 34,534,614  
 

17   H/W Longido 5,901,350  34   H/W Ukerewe 7,798,500  
 

       Jumla       1,574,468,541  
 

 

Kwa mtazamo wangu, bidhaa ambazo hazijaingizwa kwenye 

leja ya vifaa ama zinakuwa hazikuletwa au zilitumika kwa 

shughuli nyingine tofauti na ilivyokusudiwa bila uongozi wa 

Halmashauri kujua na hivyo kusababisha hasara ya fedha za 

umma. 
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Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka mifumo 

madhubuti ya usimamizi wa bidhaa zinazonunuliwa na 

kuhakikisha kwamba bidhaa zote zinaingizwa kwenye leja 

ambayo itakuwa ni ushahidi wa mapokezi na matumizi ya 

vifaa vilivyonunuliwa. 

 

 

9.6.10 Manunuzi madogo madogo ambayo hayakutolewa taarifa 

kwenye mamlaka husika Sh. 825,073,357 
 

Kanuni ya 166 (7) na (8 ) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 kama ilivyorekebishwa mwaka 2016 inaelekeza 

kuwa ‘manunuzi madogo madogo yote yatatolewa taarifa 

kwenye bodi ya zabuni kila mwezi kwa kutumia utaratibu 

maalum au fomu itakayotolewa na Mamlaka. Pia, taarifa za 

manunuzi madogo madogo zitawasilishwa kwa Mamlaka kila 

robo mwaka kwa kutumia fomu mahususi. 

 

Kinyume na kanuni tajwa, nimebaini kuwa katika mwaka wa 

fedha 2017/18 Mamlaka za Serikali za Mitaa 14 zilifanya 

manunuzi madogo madogo yenye thamani ya Sh. 825,073,357 

bila kuyatolea taarifa kwenye Bodi ya Manunuzi na Mamlaka 

ya Uthibiti wa Manunuzi ya Umma. 

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya manunuzi 

bila kuyatolea taarifa kwa Bodi ya Zabuni wala PPRA 

imeoneshwa katika Jedwali Na.9-20 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 9-20: Orodha ya Halmashauri zilizofanya manunuzi 

madogomadogo bila kuyatolea taarifa kwa Bodi ya Zabuni wala PPRA. 
 

 

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh,) 
 

 

            
 

1.   H/W Arusha 30,127,600  8.   H/W Mpwapwa 30,285,000  
 

2.   H/Mji Geita 207,529,619  9.   H/Jiji Mwanza 158,916,435  
 

3.   H/W Kalambo 10,564,500  10.   H/W Ngorongoro 4,130,200  
 

4.   H/W Kiteto 26,080,249  11.   H/M Singida 47,360,000  
 

5.   H/W Lushoto 26,639,765  12.   H/W Songea 35,343,926  
 

6.   H/W Makete 28,179,650  13.   H/W Sumbawanga 87,760,548  
 

7.   H/W Mkalama 12,861,500  14.   H/W Tandahimba 119,294,365  
 

       Jumla       825,073,357  
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Utaratibu wa namna hii unazizuia bodi za zabuni na Mamlaka 

ya Manunuzi ya Umma kupata taarifa muhimu zinazotumika 

kufanya maamuzi na katika kuandaa ripoti zao. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika 

kufuata matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2011 

pamoja na kanuni zake hasa Kanuni ya 166 inayotoa 

mwongozo juu ya utoaji wa taarifa za manunuzi 

madogomadogo kwa Bodi ya Zabuni na PPRA. 

 

 

9.6.11 Kuondolewa kwa wazabuni wenye bei za chini bila sababu 

za msingi na kusababisha hasara ya Sh. 2,369,417,124 

Kifungu cha 72 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya 

mwaka 2011 kinafafanua kuwa vigezo vya kutathmini zabuni 

na kumpata mzabuni vitatajwa kwa usahihi ndani ya nyaraka 

za zabuni. Nyaraka hizo za zabuni zitataja vigezo vya ziada 

nje ya bei vinavyoweza kuzingatiwa wakati wa tathmini ya 

kumpata mzabuni na namna vigezo hivyo vitakavyoweza 

kutumika kumpata mzabuni. 

 

Aidha, Kanuni ya 203 (1) na (2) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013 inahitaji zabuni zilinganishwe zenyewe 

kwa zenyewe ili kubaini zabuni yenye kiwango cha chini cha 

gharama za ununuzi wa bidhaa, kazi au huduma. 

 

Pia, kanuni ya 17 (2-4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inazitaka taasisi za ununuzi kabla ya kukataa 

zabuni zenye bei ya chini kupita kiasi kuomba maelezo ya 

wazabuni, kuthibitisha zabuni au sehemu ya zabuni isiyo ya 

kawaida na kuandika sababu ya kukataliwa kwa zabuni hiyo 

na mara moja kutoa taarifa kwa Mzabuni anayehusika. 

 

Kinyume na sheria na kanuni tajwa hapo juu,   mapitio ya 

tathmini  na  mchakato  wa  kutunuku  zabuni  kwa  mwaka 

2017/2018  yalibaini  kuwa  wazabuni/wakandarasi  kumi  na 

watatu  walioomba  zabuni  kwa  bei  ya  chini  waliondolewa 
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katika mchakato kwa sababu zisizo za msingi na kusababisha 

hasara ya Sh. 2,369,417,124. Kuwapo kwa tathmini 

isiyozingatia usawa na maamuzi ya Kamati za Fedha ndio 

ndiko kulikosababisha hasara hii kujitokeza. Hata hivyo, Bodi 

za Zabuni za Mamlaka ya Serikali za Mitaa pamoja kamati ya 

tathmini zilipaswa kutimiza majukumu yao ipasavyo na kwa 

mujibu wa Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011, na 

Kanuni zake za 2013. 

 

Idadi na maelezo ya wazabuni wenye bei za chini 

waliondolewa bila sababu za msingi na kusababisha hasara 

katika kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa yameoneshwa 

kwenye Jedwali Na. 9-21 hapa chini: 
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Jedwali Na.9-21: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizowaondoa Wazabuni wenye bei za chini bila sababu za 

msingi. 
 

 

Na. 
  

Halmas 
  

Na. Zabuni/Mkataba 
  

Zabuni ya chini 
  

Zabuni iliyoshinda 
  

Hasara 
 

 

            
 

    hauri      (Sh.)   (Sh.)   iliyopatikana (Sh.)  
 

1.   H/W  LGA/024/2017-18/W/23 Ujenzi wa Maabara 14,030,000  16,900,000  2,870,000  
 

    Bahi  kwenye Kituo cha Afya Mundemu.          
 

2.   H/W  LGA/027/LGDG 1,053,291,836  1,276,016,600  222,724,764  
 

    Kilolo  /SP/2016/2017/W/02          
 

       LGA/027/LGDG/SP 691,032,780  847,117,640  156,084,860  
 

       /2016/2017/W/03          
 

3.   H/M  LGA/103/2017/2018W/43 Ujenzi wa Stendi ya 5,311,354,755  6,189,340,930  877,986,175  
 

    Songea  Basi Kata ya Tanga.          
 

       LGA/103/2017/2018W/54 Ukarabati wa 9,907,279,700  10,960,078,225  1,052,798,525  
 

       barabara ya Songea Manispaa hadi Asphalt.          
 

       (10.3km)          
 

4.   H/W  Ujenzi wa Chumba cha upasuaji - Elieza Joram 
22,480,000 

 
32,200,000 

 
9,720,000 

 
 

    

Mbeya 
 

Syabo 
   

 

              
 

       Ujenzi wa maabara - Emanuael Nswilla 17,220,000  18,700,000  1,480,000  
 

       Ujenzi wa Wodi ya Wanawake - Abeid Adam 
22,405,500 

 
29,500,000 

 
7,094,500 

 
 

       

Mwambanga 
   

 

                
 

       Ujenzi wa nyumba za mbili wafanyakazi  - 
18,830,000 

 
19,550,000 

 
720,000 

 
 

       

Batazari Mponzi 
   

 

                
 

       Ujenzi wa Wodi ya Wazazi -  Enock Nwangosi 52,500,000  70,000,000  17,500,000  
 

       Ujenzi wa Chumba cha upasuaji -  Torati Aloyce 48,100,000  61,400,000  13,300,000  
 

       Ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje -  Andrew 
64,161,700 

 
69,000,000 

 
4,838,300 

 
 

       

Lugano Mwampongo 
   

 

                
 

       Ujenzi wa jingo la Mama na motto - Onesmo 
22,800,000 

 
25,100,000 

 
2,300,000 

 
 

       

Lugenge 
   

 

                
 

       Jumla       2,369,417,124 
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Kuwaondoa Wazabuni wenye bei ya chini bila sababu za 

msingi kunapelekea hasara ya fedha za umma ambazo 

zingetumika kutekeleza miradi mingine ya maendeleo ndani 

ya Halmashauri. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri husika kufuata 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 pamoja na 

Kanuni zake. Pia, hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 

wajumbe wote wa kamati ya tathmini ya zabuni pamoja na 

wajumbe wa bodi ya zabuni waliosababisha hasara hii. 

 
 

9.6.12 Nyongeza kwenye mikataba ambazo hazikuidhinishwa na 

bodi ya zabuni Sh. 578,026,601 
 

Kanuni ya 110(5) na (6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inataka mabadiliko yanayopendekezwa kama vile 

nyongeza au punguzo la makubaliano ambayo yanatokana na 

utekelezaji wa mkataba na ambayo hupelekea kubadilika kwa 

mawanda au lengo la mkataba ni lazima yapate idhini ya bodi 

ya zabuni. Taasisi nunuzi haitakuwa na uwezo wa kuidhinisha 

nyongeza nje ya mawanda ya mkataba bila kupata kibali cha 

maandishi kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali au mamlaka 

sahihi ya kibajeti ili kupata kibali cha fedha za kulipia 

gharama za ongezeko hilo. 

 

Kinyume Kanuni ya 110(5 & 6) ya Kanuni za manunuzi ya 

umma ya mwaka 2013, katika mwaka wa fedha 2017/18; 

nimebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6) 

zilikubali kutoa nyongeza ya muda kwa mikataba yenye 

thamani ya Sh. 578,026,601 bila kupata idhini ya bodi ya 

zabuni katika Halmashauri husika. 

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya 

mabadiliko kwenye mikataba bila kibali cha Bodi ya Zabuni 

imeoneshwa kwenye Jedwali Na. 9-22. 
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Jedwali Na.9-22: Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizofanya mabadiliko 

kwenye mikataba bila kibali cha Bodi ya Zabuni 
 

 

Na 
  

Jina la Halmashauri 
  

Gharama ya Nyongeza  (Sh.) 
 

 

      
 

1.   H/W Kilindi 20,230,000  
 

      
 

2.   H/Mji Kondoa 156,364,986  
 

      
 

3.   H/W Magu 69,016,728  
 

      
 

4.   H/W Masasi 279,072,678  
 

      
 

5.   H/W Mbeya 3,558,800  
 

      
 

6.   H/W Nyasa 49,783,409  
 

       
 

 Jumla    578,026,601  
 

         
 

 

Kutoa nyongeza ya mkataba bila idhini ya Bodi ya Zabuni 

kunaweza kusababisha malipo zaidi kwa mzabuni au kulipia 

shughuli ambazo hazikufanyika na kusababisha hasara kwa 

umma na kutopata thamani ya fedha. 

 

Napendekeza kwa menejimenti za Halmashauri husika 

kufuata Kanuni ya 110 (5 & 6) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma kuweka usimamizi thabiti wa matumizi kwenye 

mikataba ya miradi inayotekelezwa. 

 

9.6.13 Mikataba iliyotekelezwa bila kuwa na hati za dhamana Sh. 
 

24,852,726,272 
 

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013, inazitaka taasisi zote zinazofanya manunuzi kupewa 

dhamana ya utekelezaji wa kazi/mkataba kutoka kwa 

wazabuni walioshinda zabuni ili kuhakikisha utekelezaji wa 

mikataba unafanyika kwa uaminifu na malipo yanafanyika 

kwa wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi na 

wakandarasi wasaidizi wa mradi, kama wapo. 

 

Kinyume Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013, nilibaini kuwa Halmashauri kumi (10) 

hazikuwataka wazabuni walioshinda tuzo kuwasilisha hati ya 

dhamana kwa mikataba 20 yenye thamani ya Sh. 24,852, 

726,272 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-23 hapa 

chini: 
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Jedwali Na.9-23: Halmashauri ambazo hazikudai hati ya dhamana  
 

Na. 
  

Halmashauri 
  

Idadi ya 
  

Thamani ya 
 

 

        
 

       mikataba   Mkataba (Sh.)  
 

1.  H/W Chemba 1  536,583,103  
 

        
 

2.  H/W Kilombero 1  2,040,862,628  
 

        
 

3.  H/W Kiteto 3  6,804,709,000  
 

        
 

4.  H/W Msalala 1  4,314,837,383  
 

       
 

5.  H/Mji Mtwara Mikindani 1  684,160,873  
 

       
 

6.  H/Mji Nzega 5  5,785,815,792  
 

        
 

7.  H/W Rungwe 1  329,940,000  
 

       
 

8.  H/M Temeke 5  3,790,321,509  
 

        
 

9.  H/W Ulanga 1  113,000,000  
 

       
 

10. H/W Ushetu 1  452,495,984  
 

         
 

 Jumla    20  24,852,726,272  
 

            
 

 

Kutokuwapo kwa hati ya dhamana kunaziweka Halmashauri 

kwenye hatari ya kupoteza rasilimali zake kwenye miradi 

inayotekelezwa pindi mkandalasi anapokiuka masharti na 

kushindwa kutekeleza mkataba. 

 

Napendekeza kwa menejimenti za Halmashauri husika 

kuhakikisha kuwa mikataba yote inayotekelezwa 

imewekewa dhamana kwa mujibu wa sheria na kanuni za 

manunuzi ili kulinda maslahi ya Halmashauri na kuleta 

mafanikio katika utekelezaji wa miradi husika. 

 

9.6.14 Manunuzi ya dawa na vifaa tiba nje ya Bohari Kuu ya Dawa 

Sh. 107,815,258 
 

Kanuni ya 140(5-6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inaeleza kuwa vifaa tiba na madawa 

vitanunuliwa nje ya Bohari ya Kuu ya Madawa baada ya 

Halmashauri kupata hati ya kutokuwapo kwa vifaa tiba hivyo 

katika Bohari Kuu ya Madawa. 

 

Kinyume Kanuni ya 140(5-6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 

ya mwaka 2013, katika mwaka wa fedha 2017/2018, nilibaini 

kuwa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 3 zilihusika katika ununuzi 
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wa vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. 107,815,258 kwenye 

maduka nje ya Bohari Kuu ya Madawa bila ushahidi kuwa 

madawa hayo na vifaa tiba havikuweza kupatikana katika 

Bohari ya Kuu ya Madawa. 

 

Orodha ya Halmashauri zilizofanya manunuzi ya dawa nje ya 

Bohari Kuu ya Madawa imeoneshwa katika Jedwali Na. 9-24 

hapa chini: 

 
Jedwali Na.9- 24: Orodha ya Halmashauri zilizofanya manunuzi nje 

ya Bohari ya Kuu ya Madawa  
 

Na. 
  

Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

       

      
 

1.   H/W Iramba 6,489,033  
 

      
 

2.   H/W Mkuranga 8,181,500  
 

      
 

3.   H/M Temeke 93,144,725  
 

       
 

 Jumla    107,815,258  
 

         
 

 

Utaratibu huu unaweza kusababisha hasara ya fedha za umma 

na kupelekea kupungua kwa idadi ya dawa na vifaa tiba 

vinavyohitajika kutokana na gharama kubwa za manunuzi, na 

hivyo kusababisha lengo la serikali la kuongeza upatikanaji wa 

dawa kutofikiwa kwani rasilimali zilizopo ni chache. 

 

Napendekeza kwa Halmashauri husika kuzingatia Kanuni ya 

140(5-6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 

na kuhakikisha kuwa manunuzi ya madawa na vifaa tiba 

kutoka maduka binafsi yanafanyika pale tu ambapo kuna 

ushahidi wa maandishi kwamba madawa na vifaa tiba 

haviwezi kupatikana katika Bohari Kuu ya Madawa. 

 

9.6.15 Kasoro zilizojitokeza katika zoezi la kuhesabu mali za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

Agizo la 64(1&2) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 

ya mwaka 2009 linasema kwamba Mweka Hazina atahakikisha 

kuwa zoezi la kuhesabu mali linafanyika kila mwisho wa 

mwaka. Pia zoezi la kuhesabu mali litahusisha vitu na mali za 

Halmashauri. 
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Hata hivyo, katika zoezi la kuhesabu mali kwa mwaka wa 

fedha 2017/2018 lililofanywa na Halmashauri, nilibaini 

kuwepo kwa mapungufu katika Halmashauri tano (5) kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-25 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 9-25: Kasoro katika zoezi la kuhesabu mali  
 

Na 
  

Halmashauri 
  

Madhaifu 
     

 

          
 

1.   H/W Longido   Kutoteua na kuunda bodi ya usanifu wakati 
 

2.   H/W Mwanga   wa   zoezi   la   kuhesabu   mali   kama 
 

       

inavyoelekezwa na Agizo la 65(1) la 
 

3.   H/Manispaa ya  
 

   

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
 

    Moshi   
 

      

ya mwaka 2009. 
     

 

4.   H/W Siha 
       

 

           
 

5.   H/Mji Kahama   Timu ya watu huru walioteuliwa kuhesabu 
 

       mali haikuhusika ipasavyo kwenye 
 

       kuhesabu  mali.  Zoezi  lilifanywa  na  watu 
 

       walewale wenye dhamana ya kutunza mali 
 

       za Halmashauri kinyume na Agizo la 65(1) 
 

       la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 
 

       Mitaa ya mwaka 2009.    
 

 

9.7 Ukaguzi wa kina wa Usimamizi wa Mikataba 
 

Ukaguzi wa kina wa usimamizi wa Mikataba ulifanyika katika 

Halmashauri 20 zilizopo katika mikoa 14 ya Tanzania Bara. 

Lengo kuu la ukaguzi lilikuwa ni kutathmini kama Halmashauri 

zina mifumo ya ndani ya udhibiti iliyo madhubuti na matumizi 

bora ya rasilimali za Umma katika kusimamia Mikataba ya 

ujenzi kulingana na Sheria na kanuni ili kufikia thamani ya 

fedha. 

 

Nimekagua masuala yahusuyo uzingativu wa Sheria na 

usimamizi wa Mikataba katika Halmashauri 20 kwa mwaka wa 

fedha 2017/18 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-26 

hapo chini. 

 

Jedwali Na. 9-26: Maeneo yaliyokaguliwa 

Na. Mkoa Halmashauri iliyo kaguliwa/zilizo kaguliwa 

1. Pwani H/W Mafia; H/W Chalinze; H/W Kibiti 

2. Ruvuma H/W Nyasa; H/Mji Mbinga; H/W Madaba 

3. Lindi H/W Kilwa; H/W Liwale; H/W Ruangwa 

4. Arusha H/Jiji Arusha   
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5. Kagera H/W Missenyi 

6. Kilimanjaro H/M Moshi 

7. Mbeya H/W Mbarali 

8. Dodoma H/Mji Kondoa 

9. Morogoro H/W Morogoro 

10. Mtwara H/W Newala 

11. Mwanza H/W Misungwi 

12. Njombe H/Mji Makambako 

13. Singida H/W Manyoni 

14. Tanga H/W Pangani  
 

Ukaguzi huu ulifanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

(iliyorekebishwa 2005), Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 

mwaka 2008, Kifungu cha 10 pamoja na Viwango vya 

Kimataifa vya Asasi Kuu za Ukaguzi. 

 

Pia, ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Kifungu cha 28 cha 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008, ambacho 

kinanipa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi (Thamani ya 

Fedha) kwa lengo la kuthibitisha uwekevu, tija na ufanisi wa 

matumizi ya rasilimali za Umma katika Wizara, Idara na 

Wakala wa Serikali, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na 

Taasisi nyinginezo ambapo ukaguzi ulihusisha maulizo, 

uchunguzi na kutoa taarifa. 

 

Katika sehemu hii, nimeonesha ukiukwaji wa taratibu za 

usimamizi wa Mikataba ya ujenzi na kuhitimisha kwa kutoa 

mapendekezo kwa Halmashauri zote 20. Ukaguzi uliangalia: 

 

(a) Sababu ya uhitaji wa Mradi;  
(b) Taratibu za zabuni;  
(c) Ufanyaji wa tathmini na utoaji wa Mikataba; na  
(d) Usimamizi wa utekelezaji wa Mikataba. 

 

Aidha, mawanda ya ukaguzi yalihusisha Mikataba ya ujenzi 38 

iliyokuwa   na   thamani   kubwa,   yenye   jumla   ya   Sh. 

56,547,839,586.  Sampuli  iliyochaguliwa  ilihusisha  mikataba 

iliyotekelezwa katika mwaka wa fedha 2017/18 na iliyokuwa 
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inaendelea kutekelezwa tangu mwaka wa fedha 2014/15 

kama inavyoonekana katika Jedwali Na.9-27 hapo chini. 

 

Jedwali Na. 9-27: Mawanda ya Ukaguzi 
 

Mwaka Idadi ya mikataba 

2014/15 3 

2015/16 2 

2016/17 18 

2017/18 15 

JUMLA 38  

 

Katika Halmashauri zote 20 nilizokagua, nimebaini mapungufu 

54 ambayo yanahitaji kushughulikiwa kikamilifu na mamlaka 

husika (Serikali). 

 

9.7.1 Kutofanyika kwa tathmini ya athari za mazingira katika 

Miradi 15 yenye thamani ya Sh. 27,424,659,390 
 

Kanuni ya 241(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inasema, "taasisi inayofanya manunuzi inatakiwa 

kutathmini athari ya mazingira ya kazi yoyote katika hatua za 

maandalizi ya mradi na kabla ya kuanza mchakato wa 

manunuzi". Pia, Kifungu cha 81(2) ya Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira (EMA), 2004 inahitaji tathmini ya athari za 

kimazingira kuwa inafanyika kabla ya kupanga fedha au 

kuanza kwa mradi. 

 

Nimebaini kuwa Halmashauri nane zilitekeleza mikataba 15 

yenye thamani ya jumla ya Sh. 27,424,659,390 bila kufanya 

tathmini ya athari za mazingira kama inavyoonyeshwa katika 

Jedwali Na.9-28 hapo chini. 
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Jedwali Na. 9-28: Mikataba iliyotekelezwa pasipo tathmini ya athari za 

mazingira 
 

Mkoa  Halmashauri   Namba Ya Mkataba Jumla Ya  
 

      Mkataba (Sh.)  
 

Pwani  
H/W Mafia 

  LGA/008/2017/2018/W/08 5,539,233,443   

     
 

    

LGA/008/2017/2018/W/12 1,958,526,000 
 

 

      
 

  H/W Chalinze   LGA/171/2016-2017/W/01/1 1,809,749,602  
 

  
H/W Kibiti 

  LGA/013/2016/2017/W/04 5,358,829,757  
 

    

LGA/013/2016/2017/W/03 375,550,340 
 

 

      
 

Ruvuma     LGA/145/RWSSP-   
 

  
H/W Nyasa 

  II/2017/2018/W/03 1,020,259,235  
 

    

TBA/RUV/LGA/145/2016-   
 

       
 

     2017/W/33 649,694,825  
 

     LGA/175/2017/2018/HQ/W/C   
 

  
H/MJI Mbinga 

 /27 2,983,122,246  
 

    

LGA/175/2017/2018/HQ/W/C 
  

 

       
 

    /33 493,059,575  
 

     LGA/182/HQ/W/2016/2017/1   
 

  
H/W Madaba 

 0 493,009,406  
 

    

LGA/182/HQ/W/2016/2017/0 
  

 

       
 

    6 748,154,200  
 

Lindi     LGA/055/HQ/W/2014/2015/0   
 

  
H/W Kilwa 

 2 4,748,358,165  
 

    

LGA/055/HQ/2017/2018/DW/ 
  

 

       
 

    01 456,700,000  
 

Arusha  
H/Jiji Arusha 

  LGA/003/2016/2017/W/45 254,894,371   

     
 

    

LGA/003/2017/2018/W/38 535,518,225 
 

 

      
 

    Jumla 27,424,659,390  
  

Chanzo: Majalada ya Mikataba katika Halmashauri 

 

Kwa maoni yangu, utekelezaji wa miradi bila kufanya 

tathmini ya athari za mazingira kunaziweka Halmashauri 

katika hatari ya uharibifu wa mazingira hivyo kupoteza 

manufaa ya miradi kwa jamii na rasilimali za umma. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, katika siku zijazo tathmini ya athari za 

kimazingira zinafanywa kabla ya kuanza kwa miradi ili 

kuepuka hatari zozote zinazoweza kujitokeza. 

 

9.7.2 Kutojumuishwa kwa Mikataba yenye thamani ya Sh. 
 

16,641,124,736 katika mpango wa mwaka wa manunuzi 

ulioidhinishwa na kwenye Bajeti 
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Kanuni ya 69 (7) ya Kanuni za manunuzi ya Umma (PPR) ya 

mwaka 2013 inasema kwamba, " Taasisi inayofanya manunuzi 

inapaswa kuandaa mpango wa manunuzi kwa mahitaji 

ambayo yamepitishwa katika bajeti ya mwaka husika wa 

fedha au kama malipo yatalipwa kwa mwaka wa fedha 

unaofuata, malipo ya fedha hizo yawe yametengewa Bajeti.” 

Nimebaini Halmashauri saba zimetekeleza mikataba 10 yenye 

thamani ya Sh. 16,641,124,736. Aidha, mikataba hii (kiasi hiki 

cha fedha) haikujumuishwa katika mpango wa manunuzi wa 

mwaka ulioidhinishwa na pia kwenye bajeti kama Jedwali Na. 

9-29 hapo chini linavyoonesha. 

 

Jedwali Na. 9-29: Mikataba isiyojumuishwa katika 

mpango wa manunuzi wa mwaka/bajeti 
 

Halmashauri  Namba Ya Jumla Ya  Kiasi    Mahali  
 

   Mkataba Mkataba (Sh.)  Kisichojumuishw    Isipojum  
 

      a (Sh.)    uishwa  
 

Pwani (H/W  LGA/008/2017/2 5,539,233,443  5,539,233,443    Mpango 
 

Mafia)   018/W/08         
 

   LGA/008/2017/2 1,958,526,000  1,958,526,000    Mpango 
 

   018/W/12         
 

Pwani (H/W  LGA/171/2016- 1,809,749,602  1,809,749,602    Mpango 
 

Chalinze)  2017/W/01/1         
 

Ruvuma  TBA/RUV/LGA/1 649,694,825  649,694,825    Mpango 
 

(H/W Nyasa)  45/2016-         
 

   17/W/33         
 

Ruvuma  LGA/175/2017/2 493,059,575  79,104,815   Mpango 
 

(H/Mji   018/HQ/W/C/33       Na Bajeti 
 

Mbinga)           
 

Lindi (H/W  LGA/055/HQ/W/ 4,748,358,165  4,748,358,165    Mpango 
 

Kilwa)   2014/2015/02       Na Bajeti 
 

            

   LGA/055/HQ/20 456,700,000  456,700,000    Mpango 
 

   17/2018/DW/01       Na Bajeti 
 

           
 

Lindi   RH/W/LGA/056/ 229,864,250  229,864,250    Mpango 
 

(Ruangwa)  WSDP/W/FY/201       Na Bajeti 
 

   6-17/04         
 

   LGA/RH/W/056/ 726,707,720  726,707,720    Mpango 
 

   HQ/W/FY/2016-       Na Bajeti 
 

   2017/LOT 02 I         
 

Kagera (H/W  KGR/038/RWSSP 443,185,916  443,185,916    Mpango 
 

Missenyi)  /2017/18/01       Na Bajeti 
 

            
 

  
JUMLA 17,055,079,496 

 
16,641,124,736 

     
 

        
  

Chanzo: Majalada ya mikataba ya Halmashauri  
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Kwa maoni yangu, kutekeleza mikataba ambayo 

haijajumuishwa katika mpango wa mwaka wa manunuzi 

uliopitishwa na ambayo haipo kwenye bajeti kunaweza 

kusababisha michakato mibovu ya manunuzi na matumizi 

yasiyopangwa. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri husika 

kuhakikisha kuwa katika siku zijazo manunuzi yote 

yanaenda sambamba na mpango wa manunuzi na bajeti ili 

kuepuka matumizi yasiyopangwa. 

 

9.7.3 Halmashauri imetekeleza mpango wa manunuzi ambao 

haukuidhinishwa na mamlaka ya kuidhinisha Bajeti 

Nimepitia mihutasari ya vikao vya Kamati ya Mipango na 

Fedha ya H/W Manyoni na kubaini kuwa mpango wa manunuzi 

wa mwaka 2017/2018 haukupitishwa katika Kamati hiyo 

kinyume na Kifungu cha 49 (2) cha Sheria ya Manunuzi ya 

Umma, 2011 ambayo inahitaji mpango wa manunuzi wa 

mwaka na bajeti kuidhinishwa na mamlaka ya kuidhinisha 

bajeti. 

 

Kwa maoni yangu, tabia hii huzuia Halmashauri kufikia 

malengo yake ya kiuchumi na ufanisi. Mapungufu haya pia 

yanaweza kusababisha tofauti kati ya bajeti iliyopitishwa na 

mpango wa manunuzi wa mwaka. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri husika 

kuhakikisha kuwa mpango wa mwaka wa manunuzi 

unaidhinishwa na Kamati ya Mipango na Fedha. 

 

9.7.4 Zabuni zenye thamani ya Sh. 31,991,523,985 

hazikuchapishwa katika tovuti ya Mamlaka ya Udhibiti wa 

Manunuzi ya Umma (PPRA) 
 

Kanuni ya 19(1) na 20(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kuandaa 

ilani/tangazo na taarifa ya tuzo ya mkataba kuhusiana na 
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manunuzi yoyote na kuliwasilisha kwenye Mamlaka ya 

Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kwa ajili ya uchapishaji katika 

shajara na tovuti ya zabuni ya Mamlaka. 
 

Nimebaini kuwa Halmashauri tisa (9) zilitekeleza mikataba 18 
yenye jumla ya Sh.31,991,523,985 bila kuchapisha kwenye 
shajara na tovuti ya Mamlaka (PPRA) kama inavyotakiwa. 
Jedwali Na.9-30 la mikataba husika linaoneshwa hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-30: Zabuni ambazo hazikuchapishwa katika tovuti ya 

mamlaka 
 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba 
Jumla ya 

 

Mkataba (Sh.)  

   
 

Pwani H/W Mafia LGA/008/2017/2018/W/08 5,539,233,443 
 

  LGA/008/2017/2018/W/12 1,958,526,000 
 

 H/W Kibiti LGA/013/2016/2017/W/04 5,358,829,757 
 

  LGA/013/2016/2017/W/03 375,550,340 
 

Lindi H/W Kilwa LGA/055/HQ/W/2014/2015/02 4,748,358,165 
 

  LGA/055/HQ/2017/2018/DW/01 456,700,000 
 

 H/W RH/W/LGA/056/WSDP/W/FY/20  
 

 Ruangwa 16-2017/04 229,864,250 
 

 

LGA/RH/W/056/HQ/W/FY/2016- 
 

 

   
 

  2017/LOT 02 I 726,707,720 
 

 H/W Liwale LGA/054/2016/2017/W/85 321,130,522 
 

  LGA/054/2017/2018/HQ/15-16 559,358,965 
 

Arusha H/Mji Arusha LGA/003/2016/2017/W/45 254,894,371 
 

  LGA/003/2017/2018/w/38 535,518,225 
 

Morogoro H/W LGA/080/2014/2015/W/WSDP/0  
 

 Morogoro 5/43 2,222,384,629 
 

 

LGA/080/2014/2015/W/WSDP/0 
 

 

   
 

  1/39 1,078,458,640 
 

Singida H/W Manyoni LGA/117/2017/2018/W/01-PKG  
 

  VIII 2,278,285,898 
 

  LGA/117/2016/2017/W/04-PKG  
 

  VII 321,767,710 
 

Mtwara H/W Newala LGA/087/WS/2017/2018/W/2 3,098,749,080 
 

  LGA/087/WS/2017/2018/W/1 1,927,206,270 
 

Jumla   31,991,523,985 
  

Chanzo: Tovuti na Shajara ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma  

 

Kwa maoni yangu, kwa kutochapisha zabuni katika tovuti na 

shajara ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma, 

taasisi za manunuzi zimezuia uwazi na kubana wigo wa 

ushindani kwa wazabuni wachache. 

 

Ninapendekeza katika siku zijazo, uongozi wa Halmashauri 

uhakikishe zabuni na tuzo zote zinawasilishwa kwa 
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Mamlaka kwa ajili ya kuchapishwa ili kuleta uwazi, usawa 

na ushindani na kufikia thamani ya fedha. 

 

9.7.5 Bodi ya Zabuni haikuidhinisha nyaraka za zabuni kabla ya 

kutangaza zabuni 
 

Kanuni ya 185(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inasema kwamba, "kabla ya zabuni kutangazwa 

uthibitisho wa nyaraka za zabuni unatakiwa kufanyika na Bodi 

ya Zabuni." 

 

Mapitio yangu ya mihutasari ya Bodi ya Zabuni yamebaini 

kuwa Halmashauri tatu (3) zilizotekeleza mikataba minne (4) 

yenye jumla ya Sh. 3,891,430,356 ambayo nyaraka za zabuni 

hazikupitishwa na Bodi ya Zabuni kabla ya matangazo kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na.9-31 hapo chini. 

 

Jedwali Na. 9-31: Mikataba ambayo nyaraka za 
zabuni hazikuthibitishwa 

        Jumla ya  
 

  Mkoa  Halmashauri   Namba ya mkataba mkataba (Sh.)  
 

          
 

  
Ruvuma 

 
H/W Nyasa 

  TBA/RUV/LGA/145/2016-   
 

     
2017/W/33 649,694,825   

        
 

       LGA/117/2017/2018/W/01-   
 

  
Singida 

 
H/W Manyoni 

  PKG VIII 2,278,285,898  
 

     

LGA/117/2016/2017/W/04- 
  

 

         
 

       PKG VII 321,767,710  
 

  
Tanga 

 
H/W Pangani 

  LGA-   
 

     
129/2016/2017/LCDG/W/01 641,681,923   

        
 

     JUMLA 3,891,430,356  
  

Chanzo: Mihtasari ya Vikao vya Bodi ya Zabuni  

 

Kwa maoni yangu, kutangaza zabuni bila idhini ya Bodi ya 

Zabuni kunazinyima Halmashauri kinga muhimu katika 

manunuzi, udhibiti na uhakika na inaweza kusababisha 

kujumuishwa kwa mahitaji yasiyo ya lazima yenye kuongeza 

gharama au kuondoa vipengele muhimu. 

 

Napendekeza kwamba uongozi wa Halmashauri uhakikishe 

kuwa katika siku zijazo, nyaraka za zabuni zinapitishwa na 

kuthibitishwa na Bodi ya Zabuni kabla ya kutangazwa. 
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9.7.6 Ushindani  mdogo  kwa  manunuzi  yenye  thamani  ya  Sh. 
 

254,894,371 
 

Kanuni ya 149 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inataka ununuzi wa bidhaa, kazi na huduma zisizo za 

ushauri kupitia ushindanishaji wa zabuni kimataifa na kitaifa 

kutumika kabla ya njia nyingine za ushindanishaji zabuni 

kutumika. Aidha, Jedwali la saba la Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2013 linatoa mipaka kwa manunuzi ya 

ushindani wa nukuu ya bei kwa ajili ya kazi zinazofikia 

thamani ya Sh. 200,000,000 kwa mkataba. 

 

Kwenye sampuli ya Mikataba iliyokaguliwa, nilibaini Mkataba 

Na. LGA/003/2016/2017/W/45 wenye thamani ya Sh. 

254,894,371 katika Halmashauri ya Jiji Arusha ambapo 

ushindani wa nukuu ya bei ulitumika kununua kazi zenye 

thamani inayozidi kizingiti kilichotajwa katika Jedwali la saba 

la Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 badala ya 

mbinu ya ushindani wa kitaifa. 

 

Kwa mtazamo wangu, njia ya manunuzi iliyotumika 

imepunguza idadi ya wazabuni walioshindana; hivyo 

Halmashauri kukosa thamani ya fedha. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, katika siku zijazo mbinu za manunuzi za 

ushindani wa kitaifa na kimataifa zinapewa kipaumbele 

kutumika kabla ya mbinu nyingine za manunuzi. 

 

9.7.7 Zabuni ya Mkataba wenye thamani ya Sh. 559,358,965 

haikutangazwa katika magazeti 
 

Kanuni ya 370 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inahitaji zabuni kutangazwa katika gazeti 

linalosambazwa katika maeneo mengi. 
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Nimepitia zabuni Na. LGA/054/2017/2018/HQ/15&16 ya 

H/WLiwale na kubaini zabuni hazikutangazwa kwenye gazeti 

lolote. Viongozi wa Halmashauri walisema kwamba 

matangazo yalibandikwa katika mbao za matangazo za H/W 

ya Liwale na Nachingwea kutokana na uhaba wa fedha. 

 

Kwa maoni yangu, Afisa Masuuli amesababisha idadi chache 

ya wazabuni wenye uwezo kushindana kitu ambacho kinaweza 

kuisababishia hasara Serikali. 

 

Napendekeza uongozi wa Halmashauri uhakikishe kuwa 

zabuni zote zinatangazwa katika gazeti kama 

inavyohitajika na Sheria ya Manunuzi. 

 

9.7.8 Kuanza kwa michakato ya manunuzi bila ya uwapo wa 

fedha za kutosha 
 

Kanuni ya 75 (1) ya ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inasema, " kabla ya kuanzisha mchakato wa 

manunuzi taasisi zitahakikisha kuwa fedha zimetengwa au 

kuwekwa." 

 

Mapitio ya bajeti iliyoidhinishwa yalibainisha uwapo wa 

Halmashauri mbili zilizoanza kutekeleza miradi miwili yenye 

thamani ya Sh. 10,898,063,200 wakati fedha zilizokuwa 

zimetengwa kwa miradi hiyo ni Sh. 4,500,000,000 tu kama 

inavyoonyeshwa katika Jedwali Na. 9-32 hapo chini. 

 

Jedwali Na. 9-32: Mikataba iliyoanza tekelezwa pasi na uwapo 

wa fedha za kutosha 

Mkoa Halmashauri Namba Ya Mkataba Jumla  Inapatikana  

  Mkataba (Sh.)  Fedha (Sh.)  

       

Pwani H/W Mafia LGA/008/201     

  7/2018/W/08 5,539,233,443 1,350,000,000  
 H/W Kibiti LGA/013/201     

  6/2017/W/04 5,358,829,757 3,300,000,000  

Jumla   10,898,063,200  4,650,000,000   
Chanzo: Vitabu vya Halmashauri vya Muundo wa Bajeti ya Muda wa Kati 

- MTEF 
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Kwa maoni yangu, kuingia mikataba na kiasi kidogo cha fedha 

zilizotengwa (43% ya fedha zinazohitajika) kunaziweka 

Halmashauri katika hatari ya riba na uvunjaji wa Mikataba 

kama zitashindwa kupata fedha iliyobaki kwa muda 

unaotakiwa. Zaidi ya hayo, mikataba inaweza isikamilike 

kama inavyotarajiwa. 

 

Napendekeza uongozi wa Halmashauri uhakikishe kuwa 

fedha za kutosha zimetengwa kabla ya kuanzisha mchakato 

wa manunuzi na mikataba isainiwe pale tu fedha 

inapokuwa imetengwa. 

 

9.7.9 Manunuzi yenye thamani ya Sh. 14,771,256,588 

yaliyofanyika bila ushindani 
 

Kanuni ya 161 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inahitaji taasisi inayonunua kupata nukuu za bei kutoka 

kwa mkandarasi mmoja, kujadili na kuingia katika mkataba 

moja kwa moja kama; (a) kuna uhitaji wa dharura wa kazi, au 
 

(b) kuna mkandarasi mmoja tu ambaye taasisi inategemea 

anaweza kufanya kazi inayohitajika; au (c) kuna faida kwa 

taasisi katika kumtumia mkandarasi ambaye amefanya au 

anaifanya kazi kama hiyo au (d) kazi ambayo inatekelezwa 

inahitaji kuongezwa. 

 

Katika sampuli ya Mikataba iliyopitiwa, nimebaini mikataba 9 

katika Halmashauri 9 ambapo nyaraka za zabuni zilitolewa 

kwa mzabuni mmoja au wawili bila sababu za msingi. Mapitio 

zaidi yalibaini Halmashauri sita kati ya hizo zimetumia njia 

hiyo ya manunuzi kutokana na miongozo iliyopokelewa na 

Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa kupitia barua Kumb. Na. AB.39/156/01F. Mikataba hiyo 

ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 9-33 hapo chini. 
 
 
 
 
 

 

123 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



Jedwali Na.9-33: Mikataba ambayo nyaraka za zabuni zimetolewa kwa 
mzabuni mmoja tu au wachache 

 
Mkoa 

  
Halmashauri 

  Namba ya    Jumla ya  
Maono 

  
 

     

mkataba 
   

mkataba (Sh.) 
   

 

              
 

    
H/W Mafia 

 LGA/008/2017/2     Mzabuni  
 

     
018/W/12 1,958,526,000  mmoja  

 

         
 

 
Pwani 

 
H/W Chalinze 

 LGA/171/2016-     Mzabuni  
 

   
2017/W/01/1 1,809,749,602  mmoja  

 

         
 

    
H/W Kibiti 

 LGA/013/2016/2     Mzabuni  
 

     

017/W/04 5,358,829,757 
 

mmoja 
 

 

         
 

       TBA/RUV/LGA/1     Mzabuni  
 

    H/W Nyasa 45/2016-      mmoja  
 

       2017/W/33 649,694,825     
 

 
Ruvuma 

 
H/ Mji Mbinga 

 LGA/175/2017/2     Wazabun  
 

   

018/HQ/W/M/27 2,983,122,246 
 

i wawili 
 

 

         
 

    

H/W Madaba 
 LGA/182/HQ/W/     Mzabuni  

 

         
mmoja  

 

    2016/2017/10  

493,009,406 
  

 

           
 

             
 

 
Lindi 

 
H/W Kilwa 

 LGA/055/HQ/20     Mzabuni  
 

   

17/2018/DW/01 456,700,000 
 

mmoja 
 

 

         
 

 
Mwanza  

H/W Misungwi  LGA/093/2017/2     Mzabuni  
 

   

018/W/2 203,056,549 
 

mmoja 
 

 

         
 

 
Njombe 

 H/Mji  LGA/166/2016-     Wazabun  
 

  
Makambako  

2017/H/HQ/01 858,568,203  i wawili  
 

       
 

    JUMLA    14,771,256,588     
  

 

 

Kwa maoni yangu, kutoa nyaraka za zabuni kwa mzabuni 

mmoja au idadi ndogo ya wazabuni inazuia uwazi na 

ushindani katika mchakato wa manunuzi; hivyo kuzuia 

matumizi bora ya fedha za Umma. 

 

Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe mbinu za ushindani zinapewa 

kipaumbele ili kufikia thamani ya fedha. Aidha, Serikali 

inapaswa kuepuka kutoa miongozo ambayo inaenda 

kinyume na Sheria pamoja na kanuni za manunuzi. 

 

9.7.10 Hasara ya Sh. 124,225,000 kutokana na kutokuwa makini 

kwenye kuandaa mchanganuo wa gharama za kazi (BOQ) 

Kanuni ya 185 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inataka Kitengo cha Manunuzi kuhakikisha kuwa nyaraka 

za zabuni zina mambo yote yanayopaswa kuzingatiwa na 
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wazabuni tarajiwa kabla ya kuwasilisha nyaraka za zabuni 

kwa Bodi ya Manunuzi kwa ajili ya kuidhinishwa. 

 

Nimepitia majalada ya Mkataba Na. 
 

LGA/182/HQ/W/2016/2017/06 wenye thamani ya 

Sh.748,154,200 na kubaini kuwa H/W ya Madaba iliondoa 

mabomba daraja C,D na E (PN 12 na 16) kwenye BoQ ya 

nyaraka za zabuni ingawa mabomba hayo yalionekana kuwa ni 

muhimu katika hatua ya awali ya ubunifu wa mradi. Hii 

ilisababisha kuwekwa mabomba yasiyo sahihi (PN 10) katika 

mita 2094 yenye thamani ya Sh.119,625,000. Matokeo yake, 

Halmashauri imepanga kuchimba tena mita 1375 ambazo 

zimewekwa mabomba yasiyo sahihi kwa gharama ya Sh. 

4,600,000 na kuandaa Mkataba mdogo ili kurekebisha makosa 

yaliyojitokeza. Hali hii imesababisha upotevu wa Sh. 

124,225,000 (yaani Sh.119,625,000 + Sh.4,600,000). 

 

Kwa mtazamo wangu, matumizi ya ziada ya Sh. 124,225,000 

yangeweza kuepukwa kama mchanganuo wa gharama za 

ujenzi ungeainishwa kwa ufasaha kwenye nyaraka za zabuni. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, katika siku zijazo makadirio ya gharama za ujenzi 

(BoQ) yanaandaliwa kwa ufanisi ili kuepuka gharama za 

ziada. Aidha, hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya 

wote waliohusika na upotevu wa kiasi hiki cha fedha. 

 

9.7.11 Kukosekana kwa mahali salama pa kuhifadhi nyaraka za 

zabuni 
 

Kanuni ya 195 (1) ya Kanuni ya manunuzi ya Umma, 2013 

inahitaji Katibu wa Bodi ya Zabuni kupokea na kuweka zabuni 

katika kikasha cha zabuni kilichofungwa au katika mahali 

salama kwa niaba ya Bodi. 

 

Nimebaini kuwa, Halmashauri ya Wilaya ya Mafia na Kilwa 

hazikuwa na sehemu salama za kuhifadhia zabuni. Aidha, 
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zabuni za H/Jiji Arusha zilikuwa zikipokelewa na kuhifadhiwa 

na wafanyakazi wa masjala ya siri badala ya Katibu wa Bodi 

ya Zabuni. 

 

Kwa maoni yangu, kupokea na kuhifadhi zabuni katika Ofisi 

zisizo salama na wafanyakazi wa masjala ya siri badala ya 

Katibu wa Bodi kunaweza kukasababisha ubadilishwaji wa 

zabuni, kuondoa baadhi ya zabuni na kufanya marekebisho 

kwenye zabuni bila kugundulika na uongozi wa Halmashauri. 

 

Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe kuwa zabuni zinapokelewa na 

Katibu wa Bodi ya Zabuni na kuwekwa katika kikasha 

kilichofungwa au katika Ofisi yenye usalama kwa niaba ya 

Bodi ya Zabuni. 

 

9.7.12 Gharama za ziada zitokanazo na ubunifu duni wa mradi Sh. 
 

24,848,960 
 

Kifungu 69(6) cha Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009 kinataka "kabla Halmashauri haijanunua huduma 

kutoka kwa Mkandarasi kwa ajili ya utekelezaji wa kazi yake, 

Mkuu wa Idara ya Ujenzi anatakiwa kutayarisha makisio ya 

gharama ambayo yatakuwa ndio msingi wa zabuni”. 

 

Mapitio ya majalada ya Mkataba Na. LGA/145/RWSSP-II/2017-

2018/03 wa H/W Nyasa wenye thamani ya Sh.1,020,259,235 

yamebaini gharama za ziada kiasi cha Sh. 24,848,960 wakati 

wa utekelezaji wa mradi kutokana na mabadiliko katika 

ukubwa wa mabomba kutoka ubunifu wa awali. 

 

Kwa maoni yangu, ubunifu duni unaweza kusababisha 

nyongeza ya gharama za mradi na kuchelewa kwa utekelezaji 

wake. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba ubunifu na miundombinu ya miradi unafanywa 
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ipasavyo ili kuepuka ongezeko la gharama ya Mradi lisilo la 

lazima. 

 

9.7.13 Kutangaza zabuni kabla ya ubunifu na michoro ya mradi 

Kanuni ya 239(8) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inasema, "taasisi inayofanya manunuzi inatakiwa 

kutoalika zabuni kwa ajili ya kazi mpaka michoro na usanifu 

wa mradi kukamilika na makadirio ya gharama za mradi 

kuandaliwa". 

 

Nimebaini kuwa, wazabuni wa Mkataba Na. LGA/175/2017-

2018/HQ/W/C/27 wa H/Mji Mbinga wenye thamani ya Sh. 

Bilioni 2.98 walipewa nyaraka za zabuni pasipo kuwapo kwa 

michoro, usanifu wa mradi, na makadilio ya gharama za 

mradi. Hii ni kutokana na Halmashauri kukosa mafundi wenye 

uwezo wa kuandaa michoro na usanifu wa mradi. 

 

Kwa mtazamo wangu, kuitisha zabuni bila vipimo, usanifu na 

michoro kunaweza kusababisha kuingia mkataba ambao 

haukidhi mahitaji ya mtumiaji na maamuzi yasiyofaa wakati 

wa tathmini ya zabuni. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri katika siku 

zijazo, kuhakikisha michoro ya kiufundi, usanifu wa mradi 

inaandaliwa kabla ya kuwaalika wazabuni kuomba kazi. 

 

9.7.14 Kuanzisha mradi wa ujenzi bila kibali cha ujenzi na bila 

kuwa na eneo la kutekeleza mradi 
 

Kanuni ya 124 (1)(c) ya Kanuni za Serikali za Mitaa (Mamlaka 

za Miji) (udhibiti wa maendeleo) za mwaka 2008 inasema, 

"Hakuna mtu anayeruhusiwa kujenga au kuanza kujenga jengo 

lolote mpaka awe amepata kibali kinachoitwa ‘kibali cha 

ujenzi’ kutoka mamlaka husika.” Kifungu cha 22(2) cha 

Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 (na 

marekebisho ya 2016) kinataka "masharti yoyote, usanifu, 

mipango, michoro, na mahitaji au maelezo ya bidhaa, ujenzi 
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au huduma yanatakiwa kuendana na lengo husika, ubora wa 

bidhaa, ujenzi au huduma zinazotakiwa kununuliwa... ". 

 

Mapitio ya Mkataba Na. LGA/008/2017/2018/W/08 yamebaini 

mikataba minne katika Halmashauri tatu ambapo miradi 

yenye thamani ya Sh.13,006,046,230 ilianza kutekelezwa bila 

kupata kibali cha ujenzi au kuwa na eneo la kutekeleza mradi 

kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-34 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-34: Miradi iliyoanzishwa bila kuwapo kwa vibali 

vya ujenzi na mpango  
 

MKOA 
  HALMASHAU   NAMBA YA   JUMLA YA   

MAONO 
  

 

   

RI 
  

MKATABA 
  

MKATABA (SH.) 
    

 

               
 

 PWAN  H/W MAFIA  LGA/008/20 5,539,233,443  Sehemu ya ujenzi  
 

 I    17/     ilikabidhiwa kwa  
 

       2018/W/08    Mkandarasi siku  50  
 

            kabla ya kupata  
 

            kibali cha ujenzi  
 

       LGA/008/20 1,958,526,000  Halmashauri    
 

       17/2018/W/    haikuomba kibali  
 

      12     cha ujenzi    
 

    H/W KIBITI  LGA/013/20 5,358,829,757  Kibali  No.  
 

       16/2017/W/    KDC/BP/01    
 

      04     kilitolewa kwa  
 

            Mkurugenzi Tarehe  
 

            4 Januari 2018   
 

            wakati taratibu  za  
 

            kupata ardhi na hati  
 

            ya umiliki zilikuwa  
 

            bado hazijaanza  
 

            kinyume  na  
 

            matakwa ya Sheria  
 

    H/W  LGA/171/20 149,457,030  Makabidhiano ya  
 

    CHALINZE 17-     eneo la ujenzi  
 

      2018/01/1/3     hayakufanyika  
 

            kutokana na    
 

            mabadiliko ya eneo  
 

            la ujenzi. Mkataba  
 

            ulisainiwa  tarehe  
 

            30/11/2017 ila  
 

            mpaka kufikia 11  
 

            Septemba, 2018  
 

            Mradi ulikuwa bado  
 

            hujaanza.    
   

Jumla 13,006,046,230  
Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri  
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Kwa maoni yangu, uongozi wa Halmashauri ulipaswa kupata 

vibali vya ujenzi kabla ya kujenga majengo yaliyopendekezwa 

ili kuepuka hasara inayoweza kutokea kwa sababu ya 

migogoro ya ardhi. Aidha, kuanzisha mchakato wa manunuzi 

bila kupanga eneo la kutekeleza mradi, kunaiweka 

Halmashauri katika hatari ya kuchelewesha utekelezaji wa 

mradi, kutofikia malengo ya mradi, na ongezeko la gharama. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba katika siku zijazo: 
 

(a) Vibali vya ujenzi vinapatikana kabla ya kuanza 

kutekeleza mradi wowote na vibali vya ujenzi kwa  
miradi inayoendelea vinapatikana haraka 

iwezekenavyo;  
(b) Hati ya umiliki inapatikana kabla ya kupata kibali cha 

ujenzi ili kuepuka hasara; na  
(c) Michakato ya manunuzi inaanzishwa baada ya kufanyika 

mpango wa kina. H/W Chalinze inatakiwa kuharakisha 

upatikanaji wa eneo jipya la ujenzi kwa Mkataba Na. 

LGA/171/2017-2018/01/1/3 

 

9.7.15 Wajumbe wa Kamati za tathmini kutosaini matamko ya 

mgongano wa kimaslahi 
 

Kifungu cha 40(6) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma (PPA), 

2011 kinataka wajumbe wa Kamati ya Tathmini kusaini fomu 

za maadili ili kuweka wazi kwamba hawana mgongano wa 

kimaslahi katika mahitaji ya manunuzi. 

 

Mapitio ya sampuli za taarifa za tathmini za mikataba 

yamebaini mikataba miwili iliyotekelezwa katika Halmashauri 

mbili ambapo Kamati za Tathmini hazikukiri maslahi ambayo 

wanaweza kuwa nayo kwa kusaini tamko la agano kabla ya 

kuanza kwa tathmini. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali 

Na. 9-35 hapo chini. 
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Jedwali Na. 9-35: Mikataba ambayo fomu za tamko la 

agano hazikusainiwa 
 

Mkoa  Halmashauri  Na. ya mkataba  Mkataba   
 

      jumla (Sh.)   
 

Arusha  H/Jiji Arusha  
LGA/003/2017/2018/w/38 535,518,225 

  
 

      
 

Kilimanjaro  H/M Moshi  
LGA/046/2016/2017/HQ/W/45 37,210,120 

  
 

      
 

  

JUMLA  

 

 

 
 

  572,728,345  
  

Chanzo: Ripoti za Tathmini ya Tenda 

 

Kwa maoni yangu, kutokiri mgongano wa maslahi kunaiweka 

Halmashauri katika hatari ya upendeleo ambao unaweza 

kusababisha tathmini isiyo na usawa na kutunuku zabuni kwa 

mzabuni ambaye hajakidhi vigezo. 

 

Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe wajumbe wa Kamati ya Tathmini 

wanaweka wazi maslahi yao kwa kusaini fomu za tamko la 

agano kabla ya kuanza tathmini. 

 

9.7.16  Kuondolewa kwa mzabuni mwenye bei ya chini bila sababu 

za msingi kulikosababisha hasara ya Sh. 19,081,250 
 

Kanuni ya 17 (2-3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inahitaji taasisi inayofanya manunuzi kabla ya kukataa 

zabuni zenye bei ya chini kupita kiasi kuomba maelezo ya 

wazabuni, kuthibitisha zabuni au sehemu ya zabuni isiyo ya 

kawaida na kuandika sababu ya kukataliwa kwa zabuni hiyo 

na mara moja kutoa taarifa kwa mzabuni anayehusika. 

 

Aidha, kanuni ya 203 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inahitaji zabuni zilinganishwe zenyewe kwa 

zenyewe ili kubaini kiwango cha chini kilichotathminiwa cha 

gharama za ununuzi wa bidhaa, kazi au huduma. Tathmini ya 

zabuni inatakiwa kwenda sambamba na masharti yaliyo katika 

nyaraka za zabuni na tathmini hiyo inatakiwa kutumia vigezo 

vilivyodhihirishwa katika nyaraka za zabuni. 
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Mapitio ya tathmini ya zabuni Na. 

RDC/LGA/056/WSDP/W/FY/2016-2017/04 ya H/W Ruangwa 

yalibaini kupewa tuzo ya mkataba ilitolewa kwa mzabuni wa 

pili kwa bei ya chini kwa thamani ya Sh. 229, 864,250 baada 

ya majadiliano ya bei kutoka bei ya Sh. 238, 664,250. 

 

Mapitio zaidi yalibainisha mzabuni aliyekuwa wa kwanza kwa 

bei ya chini ambayo ni Sh. 210,783,000 aliondolewa kwa 

sababu ya kuwa na uzoefu wa mradi mmoja tu na alikuwa 

tayari amepewa mkataba mwingine katika Kijiji cha 

Namakuku ambayo ingepelekea kuchelewa kukamilika kwa 

Mradi huu kama angepewa mikataba yote miwili. Hata hivyo, 

vigezo hivi havikujumuishwa katika nyaraka ya zabuni. 

 

Kwa maoni yangu, kutumia vigezo vya tathmini ambavyo 

havikujumuishwa katika nyaraka ya zabuni kumesababisha 

kuondolewa kwa mzabuni aliyeomba kazi kwa kiasi cha chini 

na kusababisha hasara ya Sh. 19,081,250. 

 

Napendekeza Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, katika siku zijazo tathmini ya zabuni inafanywa 

kwa kutumia vigezo vilivyowekwa katika nyaraka ya 

zabuni. Pia, Afisa Masuuli na Bodi ya Zabuni wawajibike 

kwa hasara ya Sh. 19,081,250. 

 
 
 

9.7.17 Wazabuni walioshindwa kutopewa muda wa kuwasilisha 

malalamiko 
 

Kifungu cha 60 (3) cha Sheria za Manunuzi 2013 (na 

marekebisho ya 2016) kinataka, “baada ya kupokea taarifa ya 

uamuzi wa tuzo kutoka Bodi ya Zabuni na kujiridhisha, Afisa 

Masuuli anatakiwa atoe notisi ya nia ya kutangaza tuzo ya 

mkataba na kuwapa wazabuni siku saba ambazo watatakiwa 

kuwasilisha malalamiko, kama yapo". 
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Mapitio ya majalada ya mikataba yamebaini mkataba mmoja 

katika Halmashauri ya Jiji Arusha ambapo barua ya tuzo na 

barua za taarifa ya tuzo zilitolewa siku moja. Hii inamaanisha 

kuwa muda wa kuwasilisha malalamiko haukutolewa. Afisa 

Masuuli wa H/W Mbarali alitoa siku mbili tu kwa wazabuni 

washiriki kuwasilisha malalamiko yao katika mikataba miwili. 

Pia niliona mikataba miwili katika H/W Manyoni ambapo 

wazabuni walioshindwa hawakupewa taarifa kabisa kama 

inavyooneshwa katika Jedwali Na.9-36 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-36: Mikataba ambayo wazabuni walioshindwa 

hawakupewa muda wa kutoa malalamiko 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Mkataba Jumla  

   (Sh.)  
Arusha H/Jiji Arusha LGA/003/2016/2017/W/45 254,894,371  

     

Mbeya H/W Mbarali LGA/076/W/HL/2016/17/   

  02 86,963,000  
     

  LGA/076/W/HL/2016/17/   

  03 96,847,900  
     

Singida H/W Manyoni LGA/117/2016/2017/W/04   

  -PKG VII 321,767,710  
     

  LGA/117/2017/2018/W/01   

  -PKG VIII 2,278,285,898  
     

 Jumla 3,038,758,879   
Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Kwa maoni yangu, kwa kutowataarifu wazabuni walioshindwa 

zabuni, Maafisa Masuuli hawakuzingatia uwazi na usawa kwa 

tathmini na tuzo za mikataba. 

 

Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Uongozi wa 

Halmashauri uwataarifu wazabuni wote walioshindwa kabla 

ya kutangaza mshindi wa zabuni ili kuleta uwazi na usawa. 

 

9.7.18 Barua za taarifa za kushindwa zabuni, bila kueleza sababu 

za wazabuni kushindwa 
 

Kanuni ya 231(4)(c) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inahitaji Afisa Masuuli kueleza kwa uwazi sababu 

za wazabuni kutofanikiwa kupata kazi. 
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Nimebaini nia za tuzo za zabuni kwa zabuni Na. 

LGA/076/W/HL/2016/17/03 na LGA/076/W/HL/2016/17/02 

ya H/W Mbarali zilitolewa kwa wazabuni walioshindwa kupata 

kazi bila kutaja sababu za wao kutofanikiwa. 

 

Kwa maoni yangu, Kutokana na kutowataarifu wazabuni 

walioshindwa sababu za kushindwa kupata kazi kunazua 

maswali juu ya uwazi na usawa katika mchakato wa 

manunuzi. 

 

Napendekeza kwa Afisa Masuuli kuhakikisha kuwa katika 

siku zijazo, barua za nia ya kutangaza mshindi wa mkataba 

ziwe zinaeleza sababu ya wazabuni kushindwa. 

 

9.7.19 Makosa yaliyobainika kufuatia uhakiki wa Mikataba (vetting) 

yenye thamani ya Sh. 9,301,354,949 
 

Kanuni ya 59 na 60 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 (na marekebisho yake ya mwaka 2016) zinahitaji 

Mwanasheria Mkuu au Mwanasheria wa taasisi inayofanya 

manunuzi kuhakiki mkataba uliotokana na makubaliano husika 

kabla ya mkataba kusainiwa na pande mbili husika. Afisa 

Masuuli mara tuu baada ya kupokea ushauri wa kisheria 

anatakiwa kuingiza marekebisho hayo katika rasimu ya 

mkataba. 

 

Nimebaini mkataba mmoja katika Halmashauri moja ambapo 

maoni ya Mwanasheria Mkuu hayakuingizwa katika rasimu ya 

mkataba. Pia, nimebaini mikataba mitatu katika Halmashauri 

mbili ambapo mikataba haikuhakikiwa na Mwanasheria. 

Maelezo ni kama yanavyooneshwa katika Jedwali Na.9-37 

hapo chini. 
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Jedwali Na.9-37: Makosa yaliyobainika katika uhakiki wa Mikataba  
 Mkoa Halmashauri Namba ya  Mkataba Jumla   Makosa   

 

   Mkataba  (Sh.)  Yaliyobainishwa  
 

 Pwani H/W Kibiti LGA/013/2 5,358,829,757  Maoni   ya  
 

   016/2017/    Mwanasheria Mkuu  
 

   W/04   hakujumuishwa  
 

       kwenye rasimu  ya  
 

       Mkataba  kama  
 

       ifuatavyo: Na. ii)...  
 

       orodha  ya  
 

       mihtasari ya  
 

       mazungumzo, iv)  
 

       Kutosainiwa kwa  
 

       cheti cha mamlaka  
 

       ya kuiwakilisha  
 

       kampuni  v)...  
 

       kutotaja mahali  
 

       utakapofanyika  
 

       usuluhishi kama  
 

       migogoro ikitokea  
 

 Morogoro H/W LGA/080/2 2,222,384,629  Mkataba    
 

  Morogoro 014/2015/    umesainiwa kabla  
 

   W/WSDP/0   ya kuhakikiwa na  
 

   5/43    Mwanasheria   
 

   LGA/080/2 1,078,458,640  Mkataba    
 

   014/2015/    umesainiwa kabla  
 

   W/WSDP/0   ya kuhakikiwa na  
 

   1/39    Mwanasheria   
 

 Tanga H/W LGA- 641,681,923  Mkataba    
 

  Pangani 129/2016/2    umesainiwa kabla  
 

   017/LCDG/   ya kuhakikiwa na  
 

   W/01   Mwanasheria   
 

            
 

 JUMLA    9,301,354,949       
 

           
  

Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Kwa maoni yangu, kusaini mkataba kabla ya kuhakikiwa na 

kujumuisha maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kunaziweka Halmashauri katika hatari za kisheria na 

kupelekea thamani ya fedha za mirad kutopatikana. 

 

Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe kuwa mikataba inahakikiwa na 

kutolewa ushauri wa kisheria kabla ya kusainiwa ili 

kuepuka matatizo ya kisheria ambayo yanaweza kujitokeza 

wakati wa utekelezaji. 
 
 

134 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



 

9.7.20 Kujumuishwa kwa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kwa 

Miradi iliyosamehewa kodi Sh. 273,406,418 
 

Aya ya 9.2.2 ya Makubaliano (MoU) kwa ajili ya uanzishaji wa 
mfuko wa Programu ya Maendeleo ya sekta ya Maji (WSDP) 
pamoja na marekebisho yake ya Juni, 2013 inasema kwamba, 
"Serikali imekubali kusamehe kodi zote zilizowekwa moja kwa 
moja au zisizo za moja kwa moja kwenye matumizi yote 
yanayostahili ya bidhaa, kazi na huduma za kifedha chini ya 
WSDP". 

 

Nimebaini mikataba mitatu katika Halmashauri tatu ambapo 
kiasi cha VAT Sh. 273,406,418 kilijumuishwa katika miradi ya 
maji iliyosamehewa kodi. Rejea Jedwali Na.9-38 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-38: Mikataba iliyojumuishwa kodi ya ongezeko la thamani 

(VAT) 
 

        Kodi  
 

   Namba ya  Jumla ya   iliyojumuishw  
 

 Mkoa Halmashauri mkataba  mkataba (Sh.)   a (Sh.)  
 

 Ruvuma H/W Nyasa LGA/145/RWSS       
 

   P-       
 

   II/2017/2018/W       
 

   /03 1,020,259,235  155,632,765  
 

 Lindi H/W Liwale LGA/054/2017/       
 

   2018/HQ/15-16 559,358,965  85,312,281  
 

 Singida H/W Manyoni VII       
 

   LGA/117/2016/       
 

   2017/W/04-PKG 321,767,710  32,461,372  
 

 

Jumla 
  

 

  

273,406,418 
 

 

   1,901,385,910   
 

Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Kwa maoni yangu, VAT iliyowekwa kwenye mikataba ya 

miradi iliyosamehewa kodi itaongeza gharama za miradi hii 

kwa Sh. 273,406,418 (Kama italipwa) ambayo ingeweza 

kugharamia miradi mingine. Aidha, kutofuata MoU kunaweza 

kuwakatisha tamaa wafadhili kuendelea kutoa ruzuku katika 

miradi mingine. 

 

Ninapendekeza kwamba katika siku zijazo Uongozi wa 

Halmashauri kufuata makubaliano (MoU) yaliyosainiwa kwa 
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kuomba msamaha wa kodi kwa mamlaka husika. Aidha, 

Afisa Masuuli atakayelipa VAT katika miradi iliyosamehewa 

kodi achukuliwe hatua. 

 

9.7.21 Kutangaza washindi wa zabuni zenye thamani ya Sh. 

5,396,039,877 kabla ya idhini ya Kamati ya Mipango na 

Fedha 
 

Sehemu ya 60 (4) ya Sheria ya manunuzi ya Umma, 2011 

inamtaka Afisa Masuuli wa Mamlaka ya Serikali za Mtaa, 

kuwasilisha uamuzi wa mshindi wa zabuni katika Kamati 

yenye dhamana ya Fedha na Mipango, kwa ajili ya uchunguzi 

kabla ya kutoa notisi ya nia ya kutangaza mshindi wa mkataba 

na kama Kamati haitoridhika na uamuzi wa Bodi ya Zabuni, 

itaomba mamlaka ifanye uchunguzi kama sehemu ya 33(3) 

inavyoongoza. 
 

Katika sampuli ya mikataba iliyopitiwa nimebaini mikataba 

miwili katika Halmashauri mbili ambapo Maafisa Masuuli 

walitangaza washindi wa zabuni za mikataba kabla ya 

uchunguzi na kupitisha kwa Kamati ya Mipango na Fedha. 

Rjea Jedwali Na. 9-39 hapa chini. 

 

Jedwali 9-39: Mikataba iliyotangazwa tuzo kabla ya idhini ya Kamati ya 

Mipango na Fedha  
 

Mkoa 
  

Halmashauri 
  

Namba ya Mkataba 
   Jumla ya  

 

        

Mkataba (Sh.) 
 

 

            
 

 Pwani  H/W Kibiti  LGA/013/2016/2017/W/04  5,358,829,757  
 

 Kilimanjaro  H/M Moshi  LGA/046/2016/2017/HQ/W/45 37,210,120  
 

 Jumla       5,396,039,877  
  

Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Kwa maoni yangu Maafisa Masuuli wameinyima Kamati ya 

Mipango na Fedha haki ya kutekeleza wajibu wao wa 

usimamizi wa miradi. Hii inaweza kuiweka Halmashauri katika 

hatari ya kumpa mkataba mzabuni asiyekidhi vigezo. 

 

Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo Maafisa Masuuli 

wanawasilisha maamuzi ya mshindi wa mkataba kwa 
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Kamati ya Mipango na Fedha kwa ajili ya uchunguzi kabla 

ya kutoa nia ya kutunuku zabuni. 

 

9.7.22 Kutowasilisha nakala za barua za tuzo kwa mamlaka husika 
 

Kanuni ya 232(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 (Na marekebisho yake ya 2016) inamtaka Afisa Masuuli 

kupeleka nakala ya barua ya tuzo ya zabuni kwa Mamlaka 

(PPRA), Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu, Ofisi ya Mwanasheria 

Mkuu, Kitengo cha Usimamizi wa Mali za Serikali, Mkaguzi 

Mkuu wa Ndani na Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

 

Mapitio ya ukaguzi wa mikataba yamebaini mikataba tisa 
katika Halmashauri tano ambapo nakala za barua za tuzo 
hazikutumwa kwa mamlaka tajwa hapo juu. Rejea Jedwali 
Na.9-40 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-40: Mikataba ambayo nakala ya barua ya tuzo 

haikutumwa katika mamlaka husika 
 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba  Mkataba Jumla  

    (Sh.)  

Ruvuma H/Mji Mbinga LGA/175/2017/2018/HQ    

  /W/M/27 2,983,122,246  

  LGA/175/2017/2018/HQ    

  /W/M/33 493,059,575  

 H/W Madaba LGA/182/HQ/W/2016/2    

  017/10 493,009,406  

  LGA/182/HQ/W/2016/2    

  017/06 748,154,200  

Lindi H/W Ruangwa RH/W/LGA/056/WSDP/    

  W/AKIWASILISHA/2016-    

  2017/04 229,864,250  

  LGA/RH/W/056/HQ/W/    

  AKIWASILISHA/2016-    

  2017/MENGI 02 726,707,720  

Kagera H/W Missenyi KGR/038/RWSSP/2017/    

  18/01 443,185,916  

Mtwara H/W Newala LGA/087/WS/2017/2018    

  /W/2 3,098,749,080  

  LGA/087/WS/2017/2018    

  /W/1 1,927,206,270  

 Jumla 11,143,058,663  
Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri  
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Kwa maoni yangu, kutowasilisha nakala za barua za tuzo kwa 

mamlaka husika kunakwamisha maandalizi ya ukaguzi wa 

mikataba na madhumuni ya kuwatoza kodi ya mapato 

wazabuni husika. 

 

Napendekeza kwamba, katika siku zijazo, uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe kuwa nakala za barua za tuzo 

zinatumwa kwa mamlaka husika kwa dhumuni la 

maandalizi ya ukaguzi na kodi. 

 

9.7.23 Afisa Masuuli kuwa Mwenyekiti wa ya Bodi ya Zabuni 

Sehemu ya 41 ya Sheria ya manunuzi ya Umma, 2011 inahitaji 

Afisa Masuuli, Bodi ya Zabuni, na Kitengo cha Ununuzi na 

Ugavi (PMU), Idara tumizi na Kamati ya Tathmini kufanya kazi 

zao pasipo mwingiliano. Zaidi ya hayo Kanuni ya 202 (1) ya 

Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 inahitaji Afisa 

Masuuli kuunda Kamati ya tathmini ya zabuni yenye 

wanachama si chini ya watatu na si zaidi ya tano. 

 

Katika sampuli ya mikataba iliyopitiwa nimebaini zabuni ya 

Mkataba Na. LGA/045/2015-2016/W/21 wa H/M Moshi wenye 

thamani ya Sh. Bilioni 6.63 ambapo Afisa Masuuli alikuwa ni 

Mwenyekiti wa Bodi hiyo siku ya tarehe 11 Novemba 2015 

zabuni hiyo ilipoidhinishwa. 

 

Nilibaini pia Kamati ya tathmini ya zabuni Na. LGA-045/2016-

17/HQ/W/45 yenye thamani ya Sh. 37,210,120 iliteuliwa na 

Afisa Masuuli ambaye pia ni Mwenyekiti wa Bodi. 

 

Kwa maoni yangu, kitendo cha Afisa Masuuli kuwa Mwenyekiti 

wa Bodi ya Zabuni na kuteua Kamati ya tathmini kunasabisha 

mwingiliano wa majukumu ambayo yanaweza kushawishi 

maamuzi ya Bodi. Zaidi ya hayo, kunaweza kusababisha 

mgongano wa kimaslahi katika mchakato wa manunuzi na 

kuleta hatari ya uteuzi wa wazabuni wasiostahili. 
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Napendekeza kuwa uongozi wa Halmashauri uhakikishe 

unatofautisha majukumu kati ya Afisa Masuuli na Bodi ya 

Zabuni. 

 

9.7.24  Mapungufu katika upembuzi wa mzabuni baada ya tathmini 

kwa Mikataba yenye thamani ya Sh. 1,983,708,868 
 

Mapitio ya sampuli za ripoti za tathmini za zabuni yalibaini 
kutofanyika kwa upembuzi wa mzabuni baada ya tathmini 
kufanyika kwa H/W Nyasa ili kujiridhisha na ukweli wa 
nyaraka, kuwapo kwa vifaa na uzoefu unaotajwa na 
Wakandarasi, kinyume na kanuni ya 124 ya PPR, 2013. 
Nilibaini pia mkataba mmoja katika H/W Pangani aliopewa 
mzabuni asiye na vigezo kwa vile hakuwasilisha viambatisho 
vya kutathmini kama anakidhi vigezo. 

 

Zaidi ya hayo, nilibaini mkataba mmoja katika H/W Manyoni 
ambapo Kamati ya Tathmini ilipembua zabuni ya mzabuni wa 
tatu kwa kuwa na kiwango cha chini cha bei bila sababu za 
msingi, na kumuacha wa pili baada ya wa kwanza kushindwa 
kukidhi vigezo vya upembuzi wa baada ya tathmini. Maelezo 
ya mikataba tajwa yapo katika Jedwali Na.9-41 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-41: Mikataba yenye upembuzi usio na usawa na haki  
 

Mkoa 
  

Halmashauri 
  

Namba ya Mkataba 
   Mkataba Jumla  

 

        
(Sh.)  

 

            
 

Ruvuma H/W Nyasa 
 LGA/145/RWSSP-     

 

 

II/2017/2018/W/03 1,020,259,235 
 

 

        
 

       VII     
 

Singida H/W Manyoni  LGA/117/2016/2017/W/     
 

       04-PKG 321,767,710  
 

       LGA-     
 

Tanga H/W Pangani  129/2016/2017/LCDG/W     
 

      /01  641,681,923  
 

           

    Jumla    1,983,708,868  
   

Chanzo: Ripoti za Tathmini ya Tenda  

 

Kwa maoni yangu, ili kuepusha kazi zisizo na kiwango, Kamati 

ya Tathmini inapaswa kutopendekeza wazabuni baada ya 

kufanya upembuzi wa kina. 
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Napendekeza uongozi wa Halmashauri uhakikishe kwamba, 

katika siku zijazo Bodi ya Zabuni inaidhinisha mshindi wa 

zabuni baada ya kufanya upembuzi sahihi na wa haki. 

 

9.7.25 Ushiriki wa mjumbe wa Bodi ya Zabuni katika ufunguzi wa 

zabuni 
 

Kanuni ya 56 (1) na (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 (Na marekebisho ya 2016) yanataka ufunguzi wa 

zabuni za Umma pamoja na watu wengine kuhudhuriwa na 

mwanachama yoyote mmoja toka katika Idara au Kitengo 

chenye Mradi ambaye sio mwanachama wa Bodi ya Zabuni. 

 

Katika kupitia mihutasari ya vikao vya ufunguzi wa zabuni 

nimebaini kuwa mjumbe wa Bodi ya Zabuni alihudhuria kikao 

cha ufunguzi wa zabuni Na. LGA/008/2017/2018/W/08 katika 

H/W Mafia. 

 

Kwa mtazamo wangu, ushiriki wake katika ufunguzi wa zabuni 

unazuia uadilifu, uhuru na ufanisi wa mchakato wa manunuzi. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba hakuna mjumbe wa Bodi ya Zabuni anashiriki 

katika vikao vya ufunguzi wa zabuni. 

 

9.7.26 Ongezeko la gharama kwa kiasi cha Sh. 152,912,500 

kutokana na tathmini kufanyika kwenye nyaraka za zabuni 

zisizofanana 
 

Kanuni ya 202(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2016) inahitaji Kamati ya 

Tathmini kutathmini zabuni kwa usawa. Zaidi ya hayo, Kanuni 

ya 203 (2) pia inahitaji zabuni kulinganishwa zenyewe kwa 

zenyewe ili kumpata mzabuni aliyeshinda kwa bei ya chini. 

 

Mapitio ya nyaraka za zabuni kwa Mkataba Na. 

LGA/175/2017-2018/HQ/W/C/27 wa H/Mji Mbinga wenye 

thamani ya Sh. Bilioni 2.98 yalibaini Halmashauri iliwaalika 
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TBA na SUMA-JKT kuwasilisha zabuni zao kabla ya kuandaa 

michoro ya kiufundi, ubunifu na makadirio ya gharama za 

ujenzi (BoQ). Hii ilipelekea kila mzabuni kuandaa michoro 

yake mwenyewe, ubunifu wa Mradi, na makadirio ya gharama 

za ujenzi. Hivyo kusababisha tofauti kubwa ya bei 

zilizonukuliwa na kulipwa katika hatua za awali za mradi. 

Mshindi wa zabuni alinukuu bei ambayo ilikuwa juu 

ikilinganishwa na mzabuni aliyekosa kazi kwenye gharama za 

awali kwa Sh.152,912,500 kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na.9-42 hapo chini. 

 

Jedwali Na. 9-42: Shughuli za awali zilizoongezwa bei 

        Bei iliyonukuliwa   Bei iliyonukuliwa   
Kiasi 

  
 

        na idara ya ujenzi   na Shirika la     
 

  Vifungu vya BoQ       kilichozidishwa   
 

    ya huduma ya taifa   Ujenzi Tanzania     
 

            (Sh.)   
 

        (SUMA JKT) (Sh.)   (TBA) (Sh.)     
 

               
 

  Kinga dhidi ya           
 

  mabadiliko ya hali           
 

  ya hewa    10,000,000  975,000  9,025,000   
 

  Zana, mitambo na           
 

  vifaa vya kazi   30,000,000  22,000,000  8,000,000   
 

  Mahali pa kuishi           
 

  (site accomodation) 60,000,000  9,000,000  51,000,000   
 

  Simu     5,000,000  0 5,000,000   
 

  Maji  kwa ajili ya           
 

  kazi     30,000,000  15,000,000  15,000,000   
 

  Umeme  kwaajili ya           
 

  kazi     30,000,000  4,000,000  26,000,000   
 

  Ulinzi     20,000,000  13,000,000  7,000,000   
 

  Ubao wa matangazo 15,000,000  650,000  14,350,000   
 

  Kusafisha   eneo la           
 

  kazi     20,000,000  2,462,500  17,537,500   
 

   JUMLA   220,000,000 67,087,500 152,912,500  
  

Chanzo: Nyaraka za Zabuni Zilizowasilishwa 

 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa nyaraka halisi, michoro na 

BoQ zilizotayarishwa na Halmashauri kumeathiri bei ya zabuni 

na tuzo. Zaidi ya hayo, ukosefu wa uchambuzi wa gharama na 

faida na malipo bila kuzingatia kazi halisi iliyofanywa na 

Mkandarasi kumesababisha hasara ya Sh.152,912,500 kwa 

Halmashauri. 
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Napendekeza kuwa uongozi wa Halmashauri na Kamati za 

usimamizi kuhakikisha kuwa: 
 

(a) Hatua za kinidhamu na kisheria zinachukuliwa dhidi ya 

wajumbe wa Kamati ya Tathmini, wajumbe wa Bodi ya 

Manunuzi na Afisa Masuuli kwa kupuuza mapungufu 

hayo.  
(b) Kwa siku zijazo, nyaraka za zabuni zilizosanifishwa 

zitolewe kwa wazabuni ili kuruhusu ulinganisho wa bei 

za zabuni. Pia majadiliano ya vipengele vya BoQ 

yafanyike kabla ya tuzo ya mkataba kuepuka upotevu 

wa fedha za Umma. 

 

9.7.27 Mkataba wenye thamani ya Sh. 5,539,233,443 ulisainiwa 

na kampuni zilizoingia ubia kabla ubia haujasajiliwa 

Sehemu ya 22 (4) ya Sheria ya usajili wa makandarasi, CAP 

235 (marekebisho ya mwaka 2015) inasema, mwajiri 

anayefanya kazi na makampuni yasiyosajiliwa anatenda kosa; 

na endapo hilo litathibitika, inatakiwa alipe faini isiyozidi 10% 

ya thamani ya Mkataba lakini si chini ya asilimia moja ya 

jumla ya Mkataba au Shilingi milioni tano, kiasi chochote 

kilicho kikubwa au kifungo kwa muda usiopungua miaka 

mitatu au vyote viwili. 

 

Mapitio ya jalada la Mkataba na nyaraka za zabuni kwa 

Mkataba Na. LGA/008/2017/2018/W/08 (Ubia kati ya 

Mkandarasi Samka Co Ltd na Jossam Co. Ltd) wa H/W Mafia 

wenye thamani ya Sh. 5,539,233,443 yalibaini kuwa Mkataba 

ulisainiwa tarehe 13 Juni 2018 (siku 47 kabla ya kusajili ubia 

huo tarehe 30 Julai 2018). CRB kupitia barua ya tarehe 6 

/04/2018 yenye kumb Na. W.JV3 ilitoa angalizo la 

kutosainiwa kwa Mkataba kabla ya washirika wa ubia 

kuwasilisha ushahidi wa usajili wa ubia na mradi. 

 

Kwa maoni yangu, Halmashauri iko katika hatari ya kupoteza 

fedha kutokana na kutofuata Sheria. Hii inaweza kusababisha 

ongezeko la gharama za mradi. 
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Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuingia 

mkataba na ubia uliosajiliwa ili kuondoa uwezekano wa 

kupoteza fedha za Umma. Pia, Afisa Masuuli anapaswa 

kusimamia kila hatua ya mchakato wa manunuzi. 

 

9.7.28 Halmashauri ilitoa mikataba miwili zabuni ya kwa 

Wakandarasi wa viwango vya madaraja tofauti na mahitaji 

ya CRB 
 

Jedwali Na. 1 la Sheria ya usajili wa Wakandarasi, 1997 (kama 

ilivyorekebishwa mwaka 2017) linahitaji kazi ujenzi ya Sh. 

Bilioni 2 hadi Sh. Bilioni 4 kuwa katika daraja la nne, ambapo 

kazi za ujenzi wa majengo kwa daraja la kwanza zinaanzia 

Bilioni tano na hazina ukomo. 

 

Nimebaini kuwa H/W Mafia iliingia Mkataba Na. 

LGA/008/2017/2018/W/08 wenye thamani ya Sh. Bilioni 5.54 

na Mkandarasi daraja la tatu wakati daraja sahihi kwa kazi 

hiyo lilitakiwa kuwa la kwanza. Nilibaini pia kwamba 
 

Halmashauri ilitangaza zabuni ya Mkataba Na. 

LGA/008/2017/2018/W/12 wenye thamani ya Sh. Bilioni 1.95 

kwa kuwakaribisha Wakandarasi kuanzia daraja la nne badala 

ya kuanzia daraja la tano kinyume na matakwa ya CRB 

yanayotaka kazi yenye thamani ya Bilioni 1.10 hadi Bilioni 2.0 

kupewa Mkandarasi wa daraja la tano au zaidi. 

 

Kwa mtazamo wangu, kutayarisha na kupitisha matangazo 

bila kuzingatia mahitaji ya CRB kunasababisha kuzuia 

Wakandarasi wenye uwezo kuomba kazi na kumpa kazi 

Mkandarasi asiyekidhi vigezo. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kutoa taarifa ya 

tukio hili kwa CRB ili watoe hatua za kufuatwa au 

marekebisho kama yapo. Zaidi ya hayo, katika siku zijazo 

kazi za ujenzi zitolewe kwa Wakandarasi wa daraja sahihi. 
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9.7.29 Wajumbe wa Bodi ya Zabuni kuteuliwa mara kwa mara 

kukaimu majukumu ya Afisa Masuuli 
 

Kanuni ya 47(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013, inasema "Afisa Masuuli hatakiwi kumteua mtu wa Bodi 

ya Zabuni kama anamkaimisha mtu huyo kazi yake mara kwa 

mara". 

 

Mapitio yangu ya wajumbe wa Bodi ya Zabuni na majalada ya 

ukaimishaji yalibaini kuwa Afisa Masuuli wa H/W Mafia 

alikaimisha majukumu yake mara tisa ndani ya miezi 10 kwa 

wajumbe watatu wa Bodi ya Zabuni, ikiwa ni pamoja wa 

Mwenyekiti wa Bodi. 

 

Kwa maoni yangu, wajumbe wa Bodi ambao wanakaimu nafasi 

ya Afisa Masuuli mara kwa mara wanaweza kushawishi 

maamuzi ya Bodi na kuathiri maamuzi yake. 

 

Napendekeza kuwa Afisa Masuuli asiteue maafisa ambao 

anawakaimisha mara kwa mara majukumu yake kuwa 

wajumbe wa bodi ya zabuni. 

 

9.7.30 Mikataba yenye thamani ya Sh. 5,518,964,756 imesainiwa 

kabla ya idhini ya Bodi ya Zabuni 
 

Sehemu ya 35(2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2011 

inakataza mtu yeyote kuingia mikataba kabla tuzo za 

mikataba kupitishwa na Bodi ya Zabuni. 

 

Mapitio ya sampuli za majalada ya mikataba yamebaini kuwa 

mikataba mitatu katika Halmashauri mbili ilisainiwa kabla ya 

kutolewa idhini ya Bodi ya Zabuni. Maelezo zaidi yapo katika 

Jedwali Na.9-43 hapo chini. 
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Jedwali Na.9-43: Mikataba iliyosainiwa kabla ya idhini ya Bodi ya 

Zabuni 
 

 
Mkoa 

  
Halmashauri 

  Namba ya    Jumla ya    
Maono 

  
 

     

Mkataba 
   

Mkataba (Sh.) 
     

 

                  
 

 RUVU  H/W MADABA  LGA/182/HQ/  493,009,406    Afisa Masuuli  
 

 MA     W/2016/2017       alitangaza tuzo  
 

      /10        ya Mkataba  
 

               tarehe     
 

             9/09/2017    
 

               wakati Bodi  ya  
 

               Zabuni ilipitisha  
 

               tarehe     
 

             13/10/017    
 

               (mwezi mmoja  
 

               baada ya kusaini  
 

               Mkataba)    
 

 MTWA  H/W NEWALA  LGA/087/WS/ 1,927,206,270    Mikataba    
 

 RA     2017/2018/W       ilisainiwa tarehe  
 

      /1        28   Machi 2018   
 

       LGA/087/WS/ 3,098,749,080    kabla  ya  
 

       2017/2018/W       kupitishwa na  
 

      /2        Bodi ya Zabuni  
 

 Jumla       5,518,964,756        
  

Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Kwa maoni yangu, kusaini Mkataba kabla ya kutolewa idhini 

ya Bodi ya Zabuni kunaingilia mipaka ya uwajibikaji wa 

pamoja kati ya Afisa Masuuli na Bodi ya Zabuni. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kuwa mikataba inatiwa sahihi baada ya kuidhinishwa na 

Bodi ya Zabuni. 

 

 

9.7.31 Mkataba kupewa mzabuni asiyekidhi vigezo 
 

Kanuni ya 202 (4)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inahitaji zabuni apewe mtu aliyekidhi vigezo 

kama vilivyoainishwa katika nyaraka za zabuni. Aidha, kanuni 

ya 224(2) inahitaji vigezo vilivyowekwa vihusishe uzoefu na 

utendaji wa zamani kwenye mikataba inayofanana, na uwezo 

wa fedha katika kutekeleza mkataba. 
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Nimebaini kuwapo kwa mkataba Na. LGA-

055/2017/2018/HQ/DW/01 katika H/W Kilwa wenye thamani 

ya Sh. 426,700,000; ambapo ni mzabuni mmoja tu aliitwa na 

kupewa tuzo. Mzabuni hakukidhi vigezo kutokana na 

kutowasilisha leseni ya biashara, cheti za usajili kutoka CRB, 

vyeti vya ukamilishaji wa kazi zenye ufanano alizowahi 

kufanya katika kipindi cha nyuma na ushahidi wa uwezo wa 

kifedha. 

 

Aidha, nimebaini kusimama na kuchelewa kwa kazi kutokana 

na kutolipwa kwa fedha zilizoombwa kupitia ankara Na. 

INV001134 yenye thamani ya Sh. 28,900,000 tarehe 

14/04/2018. Wizara ya Maji ilikataa kulipa madai hayo kwa 

kuwa yalikuwa asilimia sita tu ya jumla ya mkataba. Mkataba 

uliongezwa siku 90 kutoka 15/6/2018-15/9/2018. Hadi wakati 

wa ukaguzi, muda wa nyongeza ulikuwa umekwisha na mradi 

haujakamilika. 

 

Kwa mtazamo wangu, kumpa kazi mzabuni asiyekidhi vigezo 

kumesababisha kutokamilika kwa mradi hata baada ya kupita 

siku 90 za nyongeza. 

 

Napendekeza kuwa Uongozi wa Halmashauri uhakikishe 

kwamba kwa siku zijazo, Kamati ya Tathmini inatekeleze 

majukumu yake ipasavyo ili kutoa tuzo za mikataba kwa 

wazabuni waliokidhi vigezo. Aidha, Uongozi uwakate fedha 

za ucheleweshaji wa mradi wakandarasi wanaochelewa 

kukamilisha kazi kwa wakati. 

 

9.7.32 Mapungufu yaliyobainishwa katika usahihishaji wa makosa 

ya kihesabu 
 

Kanuni ya 207 (2)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inasema, "Bila kukinzana na kanuni ya 202(5), 

taasisi inayofanya manunuzi itasahihisha makosa ya 

kimahesabu ambayo yatagundulika wakati wa uchunguzi wa 
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zabuni na kutoa taarifa haraka ya marekebisho yoyote kwa 

mzabuni aliyewasilisha zabuni". 

 

Mapitio ya taarifa za tathmini kwa mikataba iliyochaguliwa 

yamebaini mapungufu katika usahihishaji wa makosa ya 

kimahesabu ya mkataba katika mikataba mitano (5) yenye 

thamani ya jumla ya Sh. Bilioni 1.74 kwa Halmashauri nne (4) 

kama ilivyoelezwa kwenye Jedwali Na.9-44 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-44: Mikataba ambayo mapungufu yalibainishwa katika 

usahihishaji wa makosa ya kihesabu  
    Gharama Ya        

 

Mkoa Halmashauri  Namba ya Mkataba Mkataba (Sh.)   Maono  
 

         
 

Arusha H/Jiji Arusha  LGA/003/2016/2017 254,894,371  Mkataba  umetolewa 
 

   /W/45   kwa Sh.  254,894,371 
 

      badala  ya Sh. 
 

      251,960,280 kutokana 
 

      na marekebisho   ya 
 

      mahesabu  yenye 
 

      mapungufu.   
 

         
 

Lindi H/W Ruangwa  LGA/RDC/056/HQ/ 859,313,760  Mkataba  amepewa 
 

   W/FY/2016-   mzabuni wa pili kwa 
 

   2017/LOT 02I   bei ya  chini Sh. 
 

      859,313,760 baada ya 
 

      marekebisho  ya 
 

      hesabu  yasiyo na 
 

      sababu kutoka Sh. 
 

     867,544,260.  Hii 
 

      ilisababisha   
 

      kuondolewa  kwa 
 

      mzabuni  wa kwanza 
 

      kwa bei ya chini 
 

      ambayo  ni Sh. 
 

     860,847,760.   
 

         
 

Mbeya H/W Mbarali  LGA/076/W/HL/201 86,963,000  Kamati ya tathmini 
 

  6/17/02   ilirekebisha makosa 
 

      pasi na  kuwataarifu 
 

      

wazabuni.   
 

   LGA/076/W/HL/201 96,847,900    
 

          
 

  6/17/03         
 

Kagera H/W Missenyi  KGR/038/RWSSP/20 443,185,915  BoQ   iliyofanyiwa 
 

  17/2018/01   tathmini     
 

      inatofautiana na BoQ 
 

      zilizoambatishwa  
 

      kwenye   Mkataba 
 

      uliosainiwa  kwa kiasi 
 

      cha Sh.  35,164,799 
 

      kutokana  na makosa 
 

      ya hesabu ya jenereta 
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    Gharama Ya     

Mkoa Halmashauri  Namba ya Mkataba Mkataba (Sh.) Maono  

       
    ya dizeli ambayo 
    katika ripoti ya 
    tathmini imetajwa 
    kama Sh. 32,000 
    lakini ndani ya 
    nyaraka za Mkataba 
    imeandikwa kama Sh. 
    32,000,000 na kuleta 
    tofauti ya Sh. 
    31,968,000.  Kwa 
    hiyo, uongozi wa 
    Halmashauri ulisaini 
    Mkataba  wa Sh. 
    443,185,915 badala 
    ya Sh. 478,350,716 
    (kiasi kidogo kwa Sh. 
    35,164,801)   

 Jumla  1,741,204,946      
Chanzo: Ripoti za Tathmini ya Zabuni 

 

Kwa maoni yangu, masahihisho yenye makosa yanaweza 

kusababisha gharama za ziada. Zaidi ya hayo, kumuondoa 

mzabuni mwenye bei ya chini kwa masahihisho yenye makosa 
 

katika nyaraka na kutowataarifu wazabuni juu ya masahihisho 

yaliyofanyika kumezuia ushindani wa haki. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, kwa siku zijazo taarifa sahihi na zilizokamilika 

kutoka kwa wazabuni wote zinatathminiwa ili kuongeza 

usawa na uwazi na kuondoa masahihisho yenye makosa. 

Aidha, Uongozi uhakikishe kwa siku zijazo kuwa wazabuni 

wanataarifiwa juu ya masahihisho yaliyofanywa kwenye 

zabuni zao. 

 

9.7.33 Kutojumuishwa  kwa  Kodi  ya  Ongezeko  la  Thamani  Sh. 
 

33,085,962 kwenye Mkataba 
 

Kanuni ya 184(1)(h) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inahitaji nyaraka za zabuni ziwe na maelezo 

kuhusu namna ambavyo bei za zabuni zilivyoandaliwa na 

kuelezewa, ikiwa ni pamoja na taarifa ya kama bei 

inajumuisha mambo mengine zaidi ya gharama za bidhaa, 
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kazi au huduma kama vile usafiri husika na gharama ya bima, 

ushuru wa forodha na kodi yaani VAT vitakuwa sehemu ya 

bei. 

 

Nimebaini mikataba miwili katika H/W Mbarali ambayo 

nyaraka za zabuni ziliandaliwa bila kujumuisha VAT na 

kusababisha kuingia mkataba wenye thamani ya Sh. 

33,085,962 bila VAT. Mmoja ya wazabuni aliomba ufafanuzi 

ila maombi yake yalipuuziwa na Halmashauri. Taarifa zaidi 

zipo katika Jedwali Na.9-45 

 

Jedwali Na.9-45: Mikataba isiyojumuishwa kodi ya ongezeko la thamani 
 

Mkoa Halmashauri Namba ya Mkataba Jumla ya Mkataba 
   (Sh.) 
Mbeya H/W Mbarali LGA/076/W/HL/2016/17/03 96,847,900 
  LGA/076/W/HL/2016/17/02 86,963,000 

  Jumla 183,810,900  
Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Kwa mtazamo wangu, kutojumuishwa kwa VAT (18%) ni 

kukiuka Sheria na kumesababisha kupoteza mapato ya Sh. 

33,085,962. 

 

Napendekeza kwamba, katika siku zijazo Afisa Masuuli 

ahakikishe kuwa Mwanasheria wa Halmashauri, Kamati ya 

Tathmini, PMU na Bodi ya Zabuni wanazingatia Sheria na 

kanuni. 

 

9.7.34 Makubaliano ya Mkataba yamesainiwa na upande mmoja wa 

ubia 
 

Kifungu cha 10.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) 

kinahitajipande zote za ubia kusaini makubaliano ya mkataba 

na kuwajibika kwa pamoja kwa mteja kwa utimilifu wa 

matakwa ya mkataba. 

 

Nimebaini  kuwa  H/Mji  wa  Makambako  iliingia  mkataba  wa 
 

kusimamia kazi za mkataba Na. LGA/166/2016-  
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2017/W/HQ/01 wenye thamani ya Sh. Milioni 858.56 na 

Mhandisi Mshauri ambao ni ubia kati ya M/s Bereau of 

Industrial Cooperation (BICO) na AV Consult LTD. Hata hivyo, 

BICO pekee ndiye alisaini mkataba. 

 

Kwa maoni yangu, kwa kuingia mkataba na upande mmoja tu 

wa ubia kunaweza kusababisha ukosefu wa msukumo wa 

kisheria kama mgogoro ukitokea. 

 

Napendekeza uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, pande zote za ubia zinasaini Mkataba. 

 

9.7.35 Kutofautiana kwa mahitaji kati ya zabuni, nyaraka za 

zabuni na zabuni zilizowasilishwa 
 

Kifungu cha 69(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 

inasema "wazabuni wote wanatakiwa wapewe taarifa zilizo 

sawa, na kuhakikishiwa uwapo wa nafasi sawa ya kupata 

taarifa ya ziada." 

 

Mapitio ya Mkataba Na. LGA-129/2016/2017/LCDG/W/01 

wenye thamani ya Sh. Milioni 641.68 katika H/W Pangani 

yamebaini kuwa tangazo la kazi liliwaalika Wakandarasi 

daraja la tano na zaidi kuomba kazi wakati nyaraka za 

wazabuni (ITT 3.1) zilihitaji Wakandarasi wa daraja la kwanza 

kuomba kazi. Aidha, miongoni mwa vigezo vilivyotumika 

kumuondoa M/s Chichi Engineering (Daraja la tatu) ni kigezo 

cha kutokuwa daraja la kwanza. 

 

Pia nimebaini kurasa Na. 24, 26 na 27 za nyaraka za zabuni 

zilikuwa zimeondolewa kutoka katika nyaraka ya awali ya 

zabuni ya M/s Chichi Engineering na Kurasa Na. 24, 25 na 27 

za nyaraka ya M/s Siha Co. Ltd na bili Na. 2 na 5-9 zilikuwa 

zinakosekana kwenye nyaraka za wazabuni wote ukilinganisha 

na nyaraka ya zabuni ya awali. 
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Kwa mtazamo wangu, kutofautiana kwa taarifa miongoni mwa 

wazabuni kunaharibu ushindani wa haki na uwazi na 

kunaweka misingi ya baadhi wazabuni kupendelewa au 

kuondolewa bila vigezo halali. 

 

Ninapendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba katika siku zijazo wazabuni wote wanapewa 

taarifa zinazolingana kwa usawa na uwazi. 

 

9.7.36 Mwanasheria wa Halmashauri kutohudhuria mikutano ya 

Bodi ya Zabuni 
 

Kanuni ya 7(2)(c) ya Kanuni za Uanzilishi wa Bodi za Zabuni 

kwa Serikali za Mitaa ya mwaka 2014, inahitaji Mwanasheria 

wa Halmashauri au mwakilishi wake kuhudhuria vikao vyote 

vya Bodi ya Zabuni kama mshauri lakini hatakuwa na kura 

katika uamuzi wowote. 

 

Nimebaini kuwa Mwanasheria wa Halmashauri ya Pangani 

hakuhudhuria vikao vya Bodi ya Zabuni. 

 

Kwa maoni yangu, kitendo cha Mwanasheria kutohudhuria 

vikao vya Bodi ya Zabuni kunainyima Halmashauri msaada wa 

kisheria katika maamuzi yake. 

 

Napendekeza uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kwamba 

katika siku zijazo Mwanasheria anaalikwa na kuhudhuria 

mikutano ya Bodi ya Zabuni. 

 

9.7.37 Upungufu wa wafanyakazi katika Kitengo cha Manunuzi na 

Idara ya Maji ambao unaathiri utendaji katika kusimamia 

Miradi 
 

Nimepitia kiwango halisi cha nguvukazi cha Idara ya Maji na 

Kitengo cha Manunuzi dhidi ya kiwango kilichopangwa na 

kubaini kuwa H/W ya Nyasa Idara ya Maji haina Wahandisi wa 

Maji na ina upungufu wa wasaidizi wa ufundi, wakati katika 

Halmashauri ya Wilaya Missenyi, Mkuu wa Kitengo cha 
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Manunuzi hajasajiliwa na Bodi ya Manunuzi na Kitengo kina 

uhaba wa wasaidizi wawili. 

 

Kwa maoni yangu, upungufu wa wafanyakazi muhimu 

unasababisha Idara ya Maji na Kitengo cha Manununzi kuwa 

katika hatari ya kutotekeleza majukumu yao kwa tija ambapo 

imepelekea kazi kuwa za kiwango cha chini na kuchelewa kwa 

ukamilishwaji wa Miradi. 

 

Ninapendekeza uongozi wa Halmashauri kuwasiliana na 

Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili kupata 

kibali cha ajira kujaza nafasi zilizo wazi na kuongeza tija 

na ufanisi. 

 

9.7.38 Mikataba yenye thamani ya Sh. 14,381,102,760 

imetekelezwa bila kukatiwa bima 
 

Nimebaini kuwa Mikataba sita katika Halmashauri tano 

ambayo imetekelezwa pasipo kuwa na bima kinyume na 

kifungu cha 7 cha Masharti Maalum ya Mkataba na kifungu cha 

14.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba vinavyohitaji 

Wakandarasi kukatia bima kutoka tarehe ya kuanza hadi 

mwisho wa kipindi cha matazamio ya Mkataba kwa ajili ya 

vihatarishi mbalimbali. Rejea Jedwali Na.9-46 hapo chini. 

 

Jedwali 9-46: Mikataba iliyotekelezwa bila kukatiwa bima  
 

Mkoa 
  

Halmashauri 
  

Namba ya Mkataba 
  Jumla ya Mkataba  

 

       
(Sh.) 

 
 

           
 

 Pwani  H/W Mafia  LGA/008/2017/2018    
 

       /W/08 5,539,233,443  
 

    H/W Chalinze  LGA/171/2016-    
 

       2017/W/01/1 1,809,749,602  
 

 Ruvuma  H/Mji Mbinga  LGA/175/2017/2018    
 

       /HQ/W/M/27 2,983,122,246  
 

    H/W Madaba  LGA/182/HQ/W/20    
 

      16/2017/06  748,154,200  
 

 Morogoro  H/W Morogoro  LGA/080/2014/2015    
 

       /W/WSDP/05/43 2,222,384,629  
 

       LGA/080/2014/2015    
 

       /W/WSDP/01/39 1,078,458,640  
 

 Jumla        14,381,102,760  
 

Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri    
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Kwa maoni yangu, kukosekana kwa bima kunaiweka 

Halmashauri katika hatari ya kuchelewesha kazi kama 

matukio yanayokingika yakitokea. 

 

Napendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, katika siku zijazo miradi inakatiwa bima ili 

kupunguza hatari ya kutokea hasara. 

 

9.7.39 Mikataba iliyotekelezwa bila uwapo wa hati za dhamana ya 

utendaji 
 

Kanuni ya 29 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013, inahitaji taasisi inayofanya manunuzi kutaka dhamana 

ya utendaji kutoka kwa mzabuni aliyeshinda zabuni ili 

kuhakikisha utendaji wa mkataba wenye uaminifu na malipo 

ya wafanyakazi wote, wasambazaji, mafundi na wakandarasi 

wasaidizi wa mradi, kama wapo. 

 

Nimebaini Mikataba sita katika Halmashauri sita ambapo 

Mikataba yenye thamani ya jumla ya Sh. 5,978,037,475 

ilitekelezwa bila hati za dhamana za utendaji. Maelezo ni 

kama yanavyoonekana katika Jedwali Na. 9-47 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-47: Mikataba iliyotekelezwa bila kuwa na hati za 

dhamana ya utendaji  
 

Mkoa 
  

Halmashauri 
  

Namba ya Mkataba 
   Jumla ya   

 

        
Mkataba (Sh.) 

  
 

             
 

 Pwani  H/W Mafia  LGA/008/2017/2018/  145,200,000  
 

       C/14      
 

 Lindi  H/W Liwale  LGA/054/2017/2018/ 559,358,965  
 

       HQ/15-16      
 

 Arusha  H/JIJI Arusha  LGA/003/2016/2017/ 254,894,371  
 

       W/45      
 

 Dodoma  H/Mji Kondoa  LGA/188/HQ/2016/20 2,888,321,320  
 

       17/M/6      
 

 Mwanza  H/W Misungwi  LGA/093/2017/2018/ 203,056,549  
 

       W/2      
 

 Mtwara  H/W Newala  LGA/087/WS/2017/20 1,927,206,270  
 

       18/W/1      
 

 Jumla       5,978,037,475   
  

Chanzo: Hati za Dhamana ya Utendaji Zilizowasilishwa Halmashauri   
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Pia, ukaguzi wangu umebaini mapungufu katika hati za 

dhamana zilizowasilishwa na wakandarasi katika Halmashauri 

tano zilizotekeleza mikataba mitano yenye thamani ya jumla 

ya Sh. 7,042,093,528. Maelezo ni kama yanavyoonekana 

katika Jedwali Na.9-48 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-48: Mapungufu katika hati za dhamana zilizowasilishwa  
 

Mkoa 
  

Halmashauri 
  Namba ya   Jumla ya   

Mapungufu 
 

 

     
Mkataba   

Mkataba (Sh.)    
 

             
 

 Ruvuma  H/Mji Mbinga  LGA/175/201     Dhamana ya 
 

       7/2018/HQ/ 2,983,122,246   utendaji 
 

       W/M/27     imechelewa 
 

             kuwasilishwa 
 

    H/W Madaba  LGA/182/HQ     Dhamana ya 
 

       /W/2016/201 748,154,200   utendaji imeisha 
 

      7/06      muda wake kabla 
 

             ya kukamilika kwa 
 

             Mradi 
 

 Lindi  H/W  RH/W/LGA/0     Dhamana ya 
 

    Ruangwa  56/WSDP/W/ 229,864,250   utendaji haitoshei 
 

       

AKIWASILISH
A     kipindi chote cha 

 

      /2016-      Mkataba 
 

      2017/04        
 

 Morogoro  H/W  LGA/080/201     Dhamana ya 
 

    Morogoro  4/2015/W/W 2,222,384,629   utendaji 
 

       SDP/05/43     iliyowasilishwa 
 

             ilikuwa Sh. 
 

            443,745,495.50  
 

             (15%) badala ya 
 

             SH. 
 

            666,823,648.70  
 

             (30%). Thamani ya 
 

             dhamana ya 
 

             utendaji 
 

             iliyowasilishwa 
 

             ilikuwa chini ya 
 

             kiasi 
 

             kinachohitajika 
 

             kwa Sh. 
 

            223,078,153.20.  
 

 Njombe  H/Mji  LGA/166/201     Dhamana ya 
 

    Makambako 6-  858,568,203   utendaji imeisha 
 

       2017/H/HQ/0     muda wake kabla 
 

      1      ya kukamilika kwa 
 

             Mradi 
 

 Jumla        7,042,093,528     
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Kwa maoni yangu, kukosekana kwa hati za dhamana za 

utendaji kunaiweka Halmashauri katika hatari ya kupoteza 

rasilimali zake kwa Miradi inayoendelea kama ikitokea 

Wakandarasi wameshindwa kutekeleza mikataba au 

wakisitisha. 

 

Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe kuwa Mikataba yote inalindwa kwa 

hati za dhamana ya utendaji ili kulinda maslahi ya 

Halmashauri katika utekelezaji wa miradi. 

 

9.7.40 Kucheleweshwa kwa utekelezaji wa miradi yenye thamani 

ya Sh. 8,159,008,842 
 

Nimebaini Mikataba saba yenye thamani ya Sh. 8,159,008,842 

katika Halmashauri sita imechelewa kukamilishwa kinyume na 

vipengele vya Mikataba vinavyotaka miradi kuanza na 

kumalizika ndani ya kipindi ambacho kimetajwa katika 

mikataba iliyosainiwa. Rejea Jedwali Na.9-49 hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-49: Miradi iliyochelewa kukamilika 

Mkoa Halmashauri Namba Jumla ya Mapungufu 
  ya Mkataba (Sh.)   

  Mkataba    

Kagera H/W Missenyi KGR/038  Mkataba 
  /RWSSP/ 443,185,916 ulipangwa kuisha 
  2017/18  18 Novemba 

  /01  2018. Hadi 

    kufikia tarehe  4 

    Oktoba 2018, 

    Mkandarasi 
    alikuwa  
    ametekeleza 

    hatua ya awali tu 

    (kulaza  

    mabomba) 

Njombe H/Mji LGA/166 1,047,587,952 Awamu ya 
 Makambako /2016/  kwanza ya 
  2017/H/  Mkataba 

  HQ/01  ilitarajiwa kuisha 

    tarehe 2   Juni 

    2016. Ingawa 

    hadi Novemba 

    2018 Mradi 
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 Mkoa Halmashauri Namba Jumla ya Mapungufu 

   ya Mkataba (Sh.)       

   Mkataba        

     ulikuwa     

     haujakabidhiwa 
     na Halmashauri 

     ilikuwa imeingia 

     katika  Mkataba 

     wa awamu  ya 

     pili.      

 Mtwara H/W Newala LGA/087  Miradi ilitarajiwa 
   /WS/201 3,098,749,080 kuanza  tarehe 
   7/  25/04/2018  na 

   2018/W/  kukamilika   

   2  tarehe    26 

   LGA/087  Januari  2019. 
   /WS/ 1,927,206,270 Hadi  Novemba 
   2017/20  2018 (miezi saba 
   18/W/1  baadae)  ujenzi 
     ulikuwa     

     haujaanza   

     kutokana   na 

     wizara ya maji 

     kutolipa fedha. 

 Dodom H/Mji Kondoa LGA/188 810,029,284 Mkataba     

 a  /HQ/201  uliingiwa tarehe 
   7/  11  Oktoba 2017 

   2018/W/  na ulitarajiwa 

   03  kuanza tarehe 25 

     Oktoba   2017 
     mpaka  tarehe 

     26/04/  2018. 

     Tarehe     

     20/04/2018 Afisa 

     Masuuli  alitoa 

     nyongeza  ya 

     muda    wa 

     Mkataba   hadi 

     tarehe  30  Mei 

     2018.  Ingawa 

     hadi tarehe 3 

     Decemba  2018 

     Mradi  ulikuwa 

     haujakamilika. 

 Lindi H/W Kilwa LGA/055 456,700,000 Mradi ulitarajiwa 
   /HQ/W/  kamilika  tarehe 

   2017/  15/9/2018 baada 

   2018/D  ya  nyongeza ya 

   W/01  siku 90. Hadi 

     kufikia tarehe 18 

     Oktoba   2018 

     muda    wa 
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 Mkoa Halmashauri Namba Jumla ya Mapungufu 
 

   ya Mkataba (Sh.)    
 

   Mkataba     
 

     Mkataba umeisha 
 

     ila  Mradi 
 

     haujakamilika. 
 

     Mkandarasi  
 

     alikuwa   
 

     ametelekeza 
 

     Mradi wa zaidi ya 
 

     miezi miwili. 
 

       
 

 Pwani H/W Kibiti LGA/013 375,550,340 Mkataba  
 

   /2016/  ulitarajiwa  
 

   2017/W/  kukamilika  
 

   03  tarehe 13 Mei 
 

     2018  baada   ya 
 

     nyongeza ya 
 

     muda. Ingawa 
 

     hadi kufikia 
 

     tarehe 31 Agosti 
 

     2018  muda 
 

     ulikuwa umeisha 
 

     na Mkataba 
 

     haujakamilika. 
 

     Aidha nyongeza 
 

     ya muda haikuwa 
 

     imeombwa wala 
 

     kutolewa.  
 

 Jumla   8,159,008,842    
 

       
 

 Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri    
  

 

Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa utekelezaji na ukamilikaji 

wa miradi kunainyima jamii faida tarajiwa za miradi kwa 

wakati. Hii inaweza pia kusababisha hatari ya gharama za 

ziada kwa mradi. 

 

Ninapendekeza kuwa, katika siku zijazo Uongozi wa 

Halmashauri ufanye uangalizi wa kutosha ili kuhakikish 

kuwaa miradi inaanza na kukamilika ndani ya wakati 

uliopangwa ili kuepusha ongezeko la gharama. Pia, uongozi 

utoze fedha za ucheleweshaji wa miradi kwa Wakandarasi 

wanaochelewesha kazi. 
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9.7.41 Kutoidhinishwa kwa mabadiliko ya tarehe ya kuanza kwa 

Mkataba 
 

Kanuni ya 110(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inasema, "Mara unaposainiwa, Mkataba au makubaliano 

ya kimaandishi hayatakiwi kubadilishwa, isipokuwa kama 

mabadiliko hayo ni muhimu kwa manufaa ya taasisi au kama 

mabadiliko hayo hayataleta shida kwa taasisi inayonunua.” 

Kanuni ya 114(b) pia inahitaji taasisi kusimamia manunuzi, 

kufuatilia maendeleo na kukamilika kwa wakati muafaka 

kulingana na masharti ya mkataba. 

 

Nimebaini Mkataba Na. LGA/013/2016/2017/W/04 katika 

H/w Kibiti wenye thama ya Sh. Bilioni 5.35 kuwa ulipangwa 

kuanza tarehe 25/10/2017 na kukamilika tarehe 24/04/2019. 

Hata hivyo, tarehe ya kuanza na kukamilika zilibadilishwa 

kuwa 05/02/2018 na 04/08/2019 kwa mtiririko huo (na 

kuchelewa takriban miezi minne) bila sababu za msingi. 

 

Kwa mtazamo wangu, kubadilisha tarehe ya kuanza kwa 

mkataba kunaweza kusababisha kuisha kwa dhamana ya 

utendaji na dhamana ya malipo ya awali kabla ya mkataba 

kukamilika na kusababisha upotevu wa fedha za Umma kama 

Mkandarasi atashindwa tekeleza mkataba. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakisha 

kwamba, katika siku zijazo mabadiliko yote yanayofanywa 

yanalenga kuisaidia Halmashauri. 

 

9.7.42 Kasi ndogo katika utekelezaji wa Miradi yenye thamani ya 

Sh. 3,356,170,900 
 

Mapitio ya Mikataba iliyochaguliwa yameibaini mikataba 

miwili katika Halmashauri mbili ambapo kulikuwa na kasi 

ndogo ya utekelezaji wa Mikataba yenye thamani ya Sh. 

3,356,170,900. Rejea Jedwali Na.9-50 hapo chini. 
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Jedwali Na. 9-50: Miradi inayochelewa katika utekelezaji wake  
 

Mkoa 
  

Halmashauri 
  Namba Ya   Jumla ya   

Maono 
 

 

     
Mkataba 

  
Mkataba (Sh.) 

   
 

               
 

Dodoma  H/Mji  LGA/188/HQ/ 2,888,321,320   Hadi tarehe 12 
 

    Kondoa 2016/2017/6      Septemba, 
 

            2018  Mradi 
 

             ulikuwa   
 

             umefikia 25% 
 

             ya   utekelezaji 
 

             wakati  muda 
 

             ulioisha ni 50%. 
 

             Nilitembelea 
 

             Mradi  tarehe 
 

            27 Novemba 
 

             2018 na kubaini 
 

             kuwa,  Mradi 
 

             ulikuwa katika 
 

             hatua za awali. 
 

             Nondo zilikuwa 
 

             zimeanza 
 

             kupata kutu na 
 

             kupunguza 
 

             uimara wake. 
 

             Meneja wa 
 

             Mradi    
 

             alitujulisha 
 

             kuwa  bado 
 

             wanakusanya 
 

             vitendea kazi 
 

           
 

Morogoro  H/W  LGA/080/2014/ 467,849,580   Hadi  tarehe 
 

    Morogoro  2015/W/WSDP/    28/11/2018  
 

      01/39      kazi  ilikuwa 
 

             imefikia 98% 
 

             wakati  muda 
 

             ukiwa  100%. 
 

             Malipo    
 

             yaliyolipwa   ni 
 

             Sh.    
 

            467,849,580  
 

             (Asilimia 43%  
 

             ya Mkataba) 
 

               
 

    JUMLA     3,356,170,900       
 

 Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri      
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Kwa maoni yangu, kasi ndogo ya utekelezaji wa miradi inaweza 

kusababisha ongeko la gharama (mfumuko wa bei) na 

kuchelewesha matumizi ya huduma tarajiwa kwa jamii. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuimarisha 

usimamizi wa utekelezaji wa miradi kwa kuhakikisha kuwa 

Wakandarasi wanazingatia makubaliano ya mikataba. 

 

9.7.43 Ucheleweshwaji wa malipo kwa kazi iliyofanyika yenye 

thamani ya Sh. 1,950,097,908 
 

Vifungu vya mikataba vinahitaji Wakandarasi kuwasilisha 

makadirio ya thamani ya kazi iliyofanywa kwa kila mwezi, 

ambayo yatapitiwa na kuthibitishwa na meneja wa Mradi 

ndani ya siku 28. Kushindwa kufanya hivyo, Mkandarasi 

atatoza riba kwa kiasi kisicholipwa kwa kutumia kiwango cha 

riba ya kukopa kibiashara kwa wakati huo. 

 

Mapitio yangu ya sampuli za mikataba yamebaini kuwa 

mikataba nane katika Halmashauri nane ambapo Wakandarasi 

wamedai malipo ya kazi zao zilizokamilika zenye thamani ya 

Sh. 1,950,097,908 ingawa malipo hayajafanyika hadi kufikia 

kipindi cha ukaguzi. Rejea Jedwali Na. 9-51 hapo chini. 

 

 Jedwali Na.    9-51:    Mikataba    ambayoWakandarasi    wake 
 

 wamecheleweshewa malipo     
 

          
 

 Mkoa  Halmashauri  Namba ya Jumla ya  Kiasi  
 

     Mkataba Mkataba (Sh.)  Kilichochelew  
 

        eshwa (Sh.)  
 

 
Pwani  

H/W Kibiti  LGA/013/2016     
 

   

/2017/W/03 375,550,340 
 

291,774,298 
 

 

       
 

     LGA/145/RWS     
 

   
H/W Nyasa 

 SP-     
 

    II/2017/2018/     
 

         
 

     W/03 1,020,259,235  94,719,343  
 

 Ruvuma    LGA/175/2017     
 

   H/Mji Mbinga  /18/HQ/W/M/     
 

    33 493,059,575  456,826,627  
 

   
H/W Madaba 

 LGA/182/HQ/     
 

    
W/2016/17/06 748,154,200  243,787,100   

       
 

 
Lindi 

 
H/W Liwale 

 LGA/054/2017     
 

   

/18/HQ/15-16 559,358,965 
 

189,508,000 
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Mkoa Halmashauri Namba ya Jumla ya Kiasi 
  Mkataba Mkataba (Sh.) Kilichochelew 
    eshwa (Sh.) 
  LGA/188/HQ/   

Dodoma H/Mji Kondoa 2017/2018/C/   

  3 810,029,824 221,561,519 
  KGR/038/RWS   

Kagera  SP/2017/18/0   

 H/W Missenyi 1 443,185,916 123,104,000 
  LGA/080/2014   

Morogoro H/W Morogoro /2015/W/WSD   

  P/01/39 1,078,458,640 328,817,021 

Jumla    1,950,097,908  
Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa malipo kunaweza 

kuchelewesha kukamilika kwa miradi na kuongeza gharama. 

 

Ninapendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, katika siku zijazo kazi zote zilizokamilika 

zinahakikiwa na kulipwa kwa wakati ili kulinda maslahi ya 

pande zote. 

 

9.7.44 Marekebisho ya mawanda ya Mkataba kwa Sh. 353,654,887 

yasiyoidhinishwa 
 

Kanuni ya 110(4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 (Na marekebisho yake ya 2016) inaeleza kuwa, 

marekebisho ya Mkataba hayatakiwi kuzidi 15% ya bei halisi 

ya mkataba bila idhini ya Kamati inayohusika na fedha na 

mipango. Kanuni ya 110(5) pia inasema, "mapendekezo ya 

marekebisho kama nyongeza au makato ambayo si ya lazima 

au yanayotoka nje ya mkataba; na ambayo hubadilisha 

mawanda, kiwango au nia ya Mkataba huo, yanatakiwa 

yapelekwe kwa Bodi ya Zabuni kabla ya maelekezo kutolewa 

kwa Mkandarasi. 

 

Katika majalada ya mikataba yaliyopitiwa, nilibaini kuwa 

Halmashauri ya Mji Kondoa imetekeleza Mkataba Na. 

LGA/188/HQ/2017/2018/W/03 wenye thamani ya Sh. 

810,029,824. Maombi ya mabadiliko Na. 1 yanayofikia Sh. 
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156,364,986 yalitolewa bila kupitishwa na Bodi ya Zabuni. 

Mbali na hilo, hakukuwa na hati ya mabadiliko iliyokubalika 

na kusainiwa na pande zote mbili. Matokeo yake, hadi wakati 

wa ukaguzi (Dicemba 2018) mabadiliko yalikuwa 

hayajatekelezwa ingawa kipindi cha Mkataba kilikuwa 

kimeisha. 

 

Aidha, nilibaini kuwa H/Jiji Arusha ilifanya mabadiliko ya 

mawanda na kiasi cha Mkataba kwa Sh.197,289,901 kwa 

Mkataba Na. LGA/003/2016/2017/W/45 wenye thamani ya 

Sh. 254,894,371 ambayo hayakupitishwa na Bodi ya Zabuni. 

Mhandisi wa Jiji alieleza kuwa, mabadiliko yalifanyika 

kutokana na ukweli kwamba msingi ulikuwa chini ya kiwango 

cha ukubwa wa darasa unaohitajika, na kulikuwa hakuna 

vyoo. Hivyo, mabadiliko yalifanyika ili kupanua wigo wa 

madarasa na kuweka vyoo. 

 

Kwa maoni yangu, mabadiliko yaliyofanywa baada ya kusaini 

mkataba bila mamlaka halali na ushahidi wa nyaraka 

hayastahili na yanaweza kuleta matokeo duni ya kazi na 

upotevu wa fedha za Umma. 

 

Napendekeza kwamba, katika siku zijazo uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe marekebisho yanapitishwa na Bodi 

ya Zabuni. Zaidi ya hayo hatua za kinidhamu zichukuliwe 

kwa wale waliofanya mabadiliko kimakosa baada ya kusaini 

mkataba. 

 

9.7.45 Mapungufu katika malipo ya awali na dhamana zake Kifungu 

cha 54.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) kinasema, 

"Mkandarasi anatakiwa kutumia malipo ya awali katika kulipia 

gharama za vifaa, mitambo, bidhaa na gharama za kuleta 

vifaa zinazihitajika katika utekelezaji wa mkataba. 

Mkandarasi anatakiwa kuonesha matumizi ya malipo hayo kwa 

kupeleka nakala za ankara au nyaraka nyingine kwa meneja 

wa mradi. ” 
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Nimebaini mapungufu katika dhamana za malipo, malipo na 

urudishaji wake kutoka kwa Wakandarasi katika Halmashauir 

6 zilizotekeleza mikataba 7 yenye thamani ya Sh. 

16,712,977,871 kama inavyooneshwa katika Jedwali Na. 9-52 

hapo chini. 

 

Jedwali Na.9-52: Mikataba yenye mapungufu katika malipo ya awali 
na dhamana zake 

Halmashauri Namba ya Mkataba Thamani ya Mapungufu katika 
   Mkataba (Sh.) Usimamizi wa Malipo 
      ya Awali   

Pwani (H/W LGA/008/2017/2018 5,539,233,443 Mkandarasi  alileta 
Mafia)  /W/08  ‘performance bond’ 

    kama hati ya dhamana 
    ya malipo ya awali 
    badala  ya ‘bank 
    guarantee’.    

Pwani (H/W LGA/013/2016/2017 5,358,829,757 Mkandarasi    

Kibiti)  /W/04  hajawasilisha  maelezo 
    ya matumizi ya malipo 
    ya  awali  Sh. 
    793,346,250  kwa 
    meneja wa Mradi. 
    Dhamana  imeisha 
    muda wake kabla ya 
    kurudishwa kwa malipo 
    ya  awali yenye 
    thamani  ya  Sh. 
    348,250,000    

Lindi (H/W RH/W/LGA/056/WS 229,864,250 Mkandarasi    

Ruangwa) DP/W/AKIWASILISHA  amewasilisha   

  /2016-2017/04  ‘performance bond’ 
    kama dhamana ya 
    malipo ya awali yenye 
    thamani  ya  Sh. 
    45,972,850 kwa sita 
    miezi badala ya ‘bank 
    guarantee’.  Aidha, 
    dhamana iliisha muda 
    wake tarehe  10 
    Novemba, 2017  baada 
    marejesho  ya  Sh. 
    22,071,800 kati ya Sh. 
    45,972,850 na  kuacha 
    Sh. 23,901,050 zikiwa 
    hazijarejeshwa  bila 
    dhamana.      
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Halmashauri Namba ya Mkataba Thamani ya Mapungufu katika 
  Mkataba (Sh.) Usimamizi wa Malipo 
     ya Awali  

Mwanza LGA/093/2017/2018 203,056,549 Malipo  ya  50% 
(H/W /W/2  yalibainishwa  katika 
Misungwi)   Mkataba kinyume na 

   kiwango kilichotajwa 
   na zabuni cha asilimia 
   15 ya Mkataba. Pia 
   aina ya dhamana 
   haikutajwa   na 
   kulikuwa   hakuna 
   dhamana zilizotolewa 
   na Mkandarasi.   

 LGA/093/2016/2017 2,462,026,050 Mkandarasi  aliomba 
 /W/WSDP/01  malipo ya awali ya Sh. 
   369,303,907.5 (15%) ya 
   bei ya Mkataba  lakini 
   Halmashauri ililipa Sh. 
   390,303,907.50   

   (asilimia 20).    

Singida (H/W VIII 2,278,285,898 Mkandarasi  aliomba 
Manyoni) LGA/117/2017/2018  malipo ya awali tarehe 

 /W/01-PKG  18  Mei  2018. 
   Mkurugenzi  alituma 
   maombi ya Mkandarasi 
   Wizara ya Maji tarehe 
   21 Juni 2018. Mpaka 
   muda wa  ukaguzi 
   (tarehe 13  Oktoba, 
   2018), malipo ya awali 
   (‘advance payment’) 
   yalikuwa hayajalipwa 

Tanga  (H/W LGA- 641,681,923 Mkandarasi  alilipwa 
Pangani ) 129/2016/2017/LCD  Sh. 96, 252,288.48 

 G/W/01  kama malipo ya awali 
   lakini      

   Sh.28,875,686.18  

   zilirejeshwa na kuacha 
   kiasi     cha 
   Sh.67,376,602.30  

   ambacho     

   hakikurejeshwa na 
   Mkataba     

   umeshavunjwa.  

 Jumla 16,712,977,871          
Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri 

 

Ni maoni yangu ni kwamba: 
 

(a) Kuwa na dhamana iliyoisha muda wake, au kukubali 

dhamana ya malipo ya awali isiyo yenyewe inaiweka 

Halmashauri katika hatari ya kupoteza fedha za Umma 
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kama Mkandarasi ataacha kutekeleza Mkataba. Zaidi ya 

hayo mameneja wa miradi hawakuwa na ufanisi katika 

ufuatiliaji wa utekelezaji wa mikataba kwa kutothibitisha 

kama malipo ya awali yalitumiwa kwa ufanisi na 

Mkandarasi; 
 

(b) Kutolipa malipo ya awali kumesababisha kuchelewa kwa 

Mkataba Na. LGA/117/2017/2018/W/01-KPG VIII wa H/W 

Manyoni. 

 

Napendekeza kwamba: 
 

(a) Katika siku zijazo uongozi wa Halmashauri uhakikishe 

kuwa dhamana sahihi za malipo ya awali zinapatikana 

kutoka kwa Wakandarasi zenye kudhamini kipindi chote 

cha mkataba ili kuepuka upotevu wa fedha za Umma. 

Zaidi ya hayo, Mkandarasi akabidhi ankara zote za 

malipo kwa Meneja wa Mradi kwa ajili ya tathmini;  
(b) Wizara ya Maji ihakikishe kuwa fedha za malipo ya awali 

zinatolewa kwa wakati; na  
(c) Mkandarasi anarudisha kiasi cha Sh. 67,376,602.30 za 

malipo ya awali kwa mkataba uliositishwa H/W ya 

Pangani. Vinginevyo, hatua za kisheria zichukuliwe 

dhidi yake. 

 

9.7.46 Nyongeza za muda wa Mkataba zilizotolewa kimakosa 

Kanuni ya 111(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inasema nyongeza ya muda inaweza kutolewa na Afisa 

Masuuli tu, na sababu za nyongeza hiyo zinatakiwa kutunzwa 

kwenye jalada la utekelezaji wa mkataba. Aidha, vifungu vya 

mkataba vinahitaji mwajiri aongeze muda wa kukamilisha 

mkataba kama tukio la fidia likitokea. 

 

Mapitio ya mikataba iliyochaguliwa yamebaini nyongeza ya 

muda kwa Mkataba Na. LGA/166/2016-2017/H/HQ/01 wa 

H/Mji Makambako wenye thamani ya Sh. 858,568,203 

ilitolewa na Mhandisi Mshauri badala ya Afisa Masuuli. 

Nimebaini pia nyongeza ya muda kwa Mkataba Na. 
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LGA/182/HQ/W/2016/2017/10 wenye thamani ya Sh. 

493,009,406 wa H/W Madaba imetolewa kwa matukio yasiyo 

na fidia. 

 

Kwa mtazamo wangu, kuongeza muda wa mkataba bila 

sababu za msingi kumechelewesha huduma tarajiwa na 

kunaweza kuongeza gharama. Pia, Halmashauri imejinyima 

haki yake ya kumtoza Mkandarasi gharama ya ucheleweshaji 

wa mkataba. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kuwa nyongeza ya muda inatolewa na Afisa Masuuli na 

kuzuia kumpa Mkandarasi nyongeza ya muda kwa matukio 

yasiyo ya fidia. 

 

9.7.47 Kushindwa kuzuia Sh. 83,000,000 kutoka kwa Wakandarasi 

kwa kutohuisha mpango wa kazi 
 

Ukaguzi wa sampuli ya mikataba umebaini mikataba minne 

katika Halmashauri 3 ambapo Wakandarasi hawakuwasilisha 

mipango kazi iliyohuishwa lakini Halmashauri zilishindwa 

kuzuia kiasi cha Sh. 83,000,000. Hii ni kinyume na vifungu vya 

Masharti Maalum ya Mkataba ambavyo vinataja muda wa 

kuhuisha mpango na kiasi cha kuzuiwa na Msimamizi wa Mradi 

kwa kila awamu ambayo Mkandarasi atashindwa kuhuisha 

mpango wa kazi. Rejea Jedwali Na. 9-53 hapo chini. 

 
Jedwali Na. 9-53: Mikataba ambayo Wakandarasi wake walishindwa 

kuhuisha mipango kazi  
Mkoa Halmashauri Namba ya Jumla ya Kiasi 

  Mkataba Mkataba (Sh.) kisichokat 
    wa (Sh.) 

Mbeya H/W Mbarali LGA/076/W/HL/ 86,963,000 3,500,000 
  2016/17/02   

  LGA/076/W/HL/ 96,847,900 2,500,000 
  2016/17/03   

Mwanza H/W Misungwi LGA/093/2016/2 2,462,026,050 64,000,000 
  017/W/WSDP/01   

Njombe H/Mji LGA/166/2016- 858,568,203 13,000,000 
 Makambako 2017/H/HQ/01   

Jumla   3,504,405,153 83,000,000 

Chanzo: Majalada ya Mikataba ya Halmashauri   
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Kwa maoni yangu, kushindwa kuzuia kiasi hicho kunaiweka 

Halmashauri katika hatari ya ucheleweshaji wa huduma na 

upotevu wa fedha iwapo Mkandarasi atashindwa kutekeleza 

Mradi ndani ya kipindi kilichopangwa. 

 

Ninapendekeza kwa Uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba katika siku zijazo unazuia fedha endapo kuna 

ucheleweshwaji au kutowasilishwa kwa mpango kazi 

uliohuishwa. 

 

9.7.48 Usambazaji wa vifaa vya ujenzi kabla ya kuvifanyia 

majaribio kwa sampuli 
 

Kikao kilichofanyika tarehe 03 Januari 2018 kwa Mkataba Na. 
 

LGA/013/2016/2017/W/04 wenye thamani ya Sh. 

5,358,829,757 katika H/W Kibiti kilihitaji Mkandarasi kuleta 

majaribio ya sampuli ya vifaa vya ujenzi kwa ajili ya mapitio 

na kuidhinishwa kabla ya kuvitumia. 

 

Nimebaini vifaa vya ujenzi kama nondo, na matofali 

vilitumika katika ujenzi kabla ya kufanyiwa majaribio ya 

ubora na kuidhinishwa na Meneja wa Mradi. 

 

Kwa maoni yangu, kutumia vifaa vya ujenzi kabla ya kupima 

sampuli kunaiweka Halmashauri katika hatari ya kutumia 

vifaa visivyo na ubora ambavyo vinaweza kuathiri ubora wa 

mradi na kusababisha upotevu wa fedha za Serikali. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, majaribio ya sampuli za vifaa vya ujenzi 

yanafanyika kwa wakati ili kudhibiti ubora wa kazi. 

 

9.7.49 Kuchelewa kwa makibidhiano ya eneo la utekelezaji wa 

Mkataba wenye thamani ya Sh. 2,888,321,320 
 

Kifungu cha 10 cha masharti maalum ya Mkataba (SCC) Na. 
 

LGA/188/HQ/2016/2017/M/6 wa H/Mji Kondoa kinasema:  
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"makabidhiano ya eneo la utekelezaji wa mkataba yanatakiwa 

kuwa ndani ya siku saba baada ya kusaini mkataba". 

 

Nimebaini kuwa mkataba ulitiwa sahihi tarehe 14 Septemba, 

2017 na makabidhiano ya eneo la utekelezaji wake 

yalifanyika tarehe 6 Oktoba, 2017 (siku 22 baadaye). 

 

Kwa maoni yangu, kuchelewa kwa makabidhiano ya eneo la 

utekelezaji wa mkataba kunaiweka Halmashauri katika hatari 

ya kuchelewa kukamilika kwa mradi na gharama za ziada. 

 

Napendekeza kwamba, katika siku zijazo uongozi wa 

Halmashauri uhakikishe kwamba makabidhiano ya eneo la 

utekelezaji wa mradi yafanyika ndani muda uliopangwa. 

 

9.7.50 Kwenda kinyume na matakwa ya BoQ wakati wa utekelezaji 

wa Mkataba 
 

Makadirio ya gharama za ujenzi kwa Mkataba Na. 

LGA/166/2016-2017/H/HQ/01 yalihusisha uezekaji wa mbao 

sahihi ambazo zimepakwa rangi ya kuzuia uharibifu 

unaotokana na hali ya hewa. Pia, ujenzi wa majengo ya 

Serikali unahitaji kutumia mbao za kuezekea zilizotibiwa na 

‘Chromium’, shaba na ‘Arsenate’ kwa ajili ya kuzifanya 

zidumu kwa muda mrefu. 

 

Nimebaini kuwa Mkandarasi wa Mkataba Na. LGA/166/2016-

2017/H/HQ/01 wa H/Mji Makambako alitumia njia isiyo sahihi 

kutibu mbao kwa kuchanganya maji na ‘Green Wood 

Preservative’ na kuloweka kwa dakika 15 tu. 

 

Kwa maoni yangu, usimamizi mbovu wa Mkataba 

umesababisha kwenda kinyume na matakwa ya BoQ 

zilizoainishwa. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri katika siku 

zijazo, uhakikishe kuwa utekelezaji wa mkataba 
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unasimamiwa kwa ufasaha ili kuepuka kazi yenye kiwango 

cha chini. Zaidi ya hayo, Mkandarasi anatakiwa 

kuwajibishwa kwa kutumia mbao zenye ubora wa chini. 

 

9.7.51 Utunzaji duni wa rejista ya Mkataba 
 

Kifungu cha 5.15 cha Mwongozo wa Uhasibu katika Mamlaka 

za Mitaa wa mwaka 2009 kinahitaji rejista ya Mikataba 

kujumuisha taarifa ikiwa ni pamoja na namba tambulishi ya 

Mkataba, jina na anwani ya Mkandarasi, tarehe ya Mkataba, 

kumbukumbu ya tuzo ya Mkataba, dhamana iliyopokelewa, 

fedha ya matazamio na fedha ya matazamio zilizotolewa. 

 

Nimebaini kutojumuishwa kwa namba tambulishi ya Mkataba; 

anwani ya Mkandarasi; kumbukumbu ya tuzo ya Mkataba; 

dhamana iliyopokelewa; suluhisho la uvunjaji wa Mkataba, 

fedha ya matazamio na fedha ya matazamio iliyotolewa 

katika rejista ya Mkataba wa H/W Mafia. 

 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa taarifa muhimu katika 

rejista ya Mkataba inaweza kuathiri usimamizi wa utendaji 

wake. 

 

Napendekeza kwa Halmashauri kuhakikisha kwamba rejista 

ya Mkataba inaimarishwa na taarifa za kutosha zinawekwa 

ili kuongeza uwazi na ufuatiliaji bora wa Mikataba. 

 

9.7.52 Kutoandaliwa kwa taarifa za usimamizi wa Miradi ya ujenzi 

Kanuni ya 243 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inahitaji mameneja wa Mradi kwa ajili ya huduma zisizo 

za kishauri na kazi kufuatilia watoa huduma au utendaji wa 

Mkandarasi dhidi ya ratiba ya kazi kwa njia ya taarifa za kila 

siku, kila wiki au kila mwezi. 

 

Mapitio ya majalada ya Mkataba Na. LGA/145/RWSSP-II/2017-

2018/03 na TBA/RUV/LGA/145/2016-2017/W/33 ya H/W 
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Nyasa yalibainisha kwamba taarifa za usimamizi wa Mradi 

hazikuaandaliwa na kutunzwa. 

 

Kwa mtazamo wangu, kukosekana kwa taarifa za usimamizi 

wa Mradi kunaweza kusababisha Halmashauri kutogundua 

mapema kazi zenye viwango vya duni. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kuwa taarifa za maendeleo ya mradi zinaandaliwa na 

kutunzwa na Meneja wa Mradi ili kuimarisha ubora wa kazi 

zinazofanywa. 

 

9.7.53 Ukaguzi duni wa usimamizi wa Mikataba na Kitengo cha 

Ukaguzi wa Ndani 
 

Kanuni ya 86 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inahitaji Mkuu wa Kitengo cha ukaguzi wa ndani wa kila 

taasisi ya Umma kuandaa na kuwasilisha kwa Afisa Masuuli 

ripoti ya ukaguzi ya robo mwaka itakayojumuisha ripoti juu ya 

ufuataji wa Sheria ya Manunuzi na kanuni zake. 

 

Nimepitia ripoti za robo mwaka za wakaguzi wa ndani kwa 

mwaka 2017/2018 na kubaini kuwa wakaguzi wa ndani katika 

H/W Madaba na H/W Manyoni hawakuandaa ripoti 
 

zinazoonesha kama Halmashauri zimefuata Sheria ya 

Manunuzi na kanuni zake. 

 

Kwa maoni yangu, kitendo cha Wakaguzi wa Ndani kutokagua 

usimamizi wa Mikataba kinaweza kusababisha kutotambulika 

kwa udhaifu wa mchakato wa manunuzi. 

 

Napendekeza uongozi wa Halmashauri kuhakikisha kuwa 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani wa Wilaya kinafanya ukaguzi 

katika Mikataba yote hasa masuala ya manunuzi ili 

kuimarisha utekelezaji wa Sheria na kanuni za manunuzi. 
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9.7.54 Mradi wenye thamani ya Sh. 2,278,285,898 haukuwekwa 

katika ripoti ya manunuzi ya robo mwaka 
 

Kanuni ya 38 (o) ya Sheria za manunuzi ya Umma ya mwaka 

2011 inataka Kitengo cha Manunuzi kuandaa na kuwasilisha 

ripoti za robo mwaka juu ya utekelezaji wa mpango wa 

manunuzi wa mwaka kwenye vikao vya menejimenti. 

 

Nimebaini ripoti za robo mwaka za H/W Manyoni kwa mwaka 

2017/2018 hazikujumuisha ununuzi wa Mradi Na. 

LGA/117/2017/2018/W/01-KPG VIII wa maji eneo la 

Kintinku/Lusilile wenye thamani ya Sh. 2,278,285,898. 

 

Kwa maoni yangu, hii inaifanya ripoti ya manunuzi ya robo 

mwaka isiwe ya uhalisi, na kuondoa kutoaminika kwa ripoti 

hiyo katika kufanya maamuzi muhimu. 

 

Napendekeza uongozi wa Halmashauri kuhakikisha 

kwamba, katika siku zijazo, manunuzi yote yaliyojitokeza 

yanajumuishwa katika ripoti za manunuzi za robo mwaka. 

 
 

9.8 Taswira ya jumla ya ripoti ya PPRA juu ya tathmini ya 

kiutendaji kwa mwaka wa fedha 2017/18 
 

Sheria ya Manunuzi ya Umma (Sura ya 410) inaiagiza Mamlaka 

ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kufanya 

ufuatiliaji na ukaguzi wa thamani ya fedha ili kubaini kama 

taasisi za umma zinafanya manunuzi kulingana na sheria na 

kanuni za manunuzi. 

 

Kwa kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

(PPRA) ni moja ya taasisi zinazoshirikiana nazo katika 

kuhakikisha matumizi bora za rasilimali za nchi, kuna haja ya 

kuhusisha ripoti ya PPRA juu ya tathmimi ya kiutendaji kwa 

mwaka wa fedha 2017/18 kwenye ripoti yangu kwa kuainisha 

baadhi ya mambo muhimu yaliyoibuliwa na Mamlaka hii. 
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9.8.1 Tathmini ya Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

juu ya viashiria vya rushwa 
 

Katika kukusanya taarifa zinazohusu kuwapo kwa viashiria vya 

rushwa katika manunuzi ya Umma, wakaguzi walitumia 

dodoso lenye orodha ya viashiria5. Taasisi iliyopata alama 

sawa na asilimia 20 au zaidi ilihesabika kuwa na uwezekano 

wa kuwapo kwa rushwa. Hata hivyo, ni muhimu kueleza 

kwamba uwapo kwa viashiria vya rushwa pekee hakuthibitishi 

kuwapo kwa rushwa, ingawa kadri asilimia zinavyokuwa 

kubwa na huongeza uwezekano wa kuwapo kwa matendo ya 

rushwa. 

 

Tathmini iliyofanyika katika miradi/mikataba 26 

inayotekelezwa na Taasisi za serikali ilibaini kwamba, 

Mikataba minne (4) ilikuwa na uwezekano mkubwa wa 

kuwapo kwa vitendo vya rushwa. Mikataba mitano (5) 

ilionesha uwezekano wa kuwapo kwa rushwa katika hatua za 

tathmini ya zabuni, mikataba mitano (5) ilikuwa na viashiria 

vya rusha katika hatua za mwanzo za manunuzi; wakati 

mikataba 12 ilikuwa na viashiria vingi vya rusha katika hatua 

ya usimamizi. 

 

9.8.2 Tathmini ya Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

juu ya Taasisi za manunuzi zenye utendaji usioridhisha 

Mamlaka ilifanya tathmini kwa kutumia viashiria saba 

vinavyotumika kupima utendaji usioridhisha; na kila kiashiria 

kilichunguzwa ili kupata uhalisia wa namna taasisi za umma 

zinavyofuata taratibu za manunuzi. 

 

Mamlaka hutoa hati ya utendaji usioridhisha pale ambapo 

manunuzi mengi hayafuati matakwa ya sheria ya manunuzi ya 

umma kiasi kwamba hatua madhubuti zilihitajika kuchukuliwa 

ili kuondoa au kupunguza mapungufu yaliyojitokeza. 
 
 
 
 

5 Dodoso la viashiria vya rushwa liliandaliwa kwa kushirikiana na Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa pamoja na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma.  
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Kati ya viashiria saba vinavyopima utendaji usioridhisha, 

Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba ilipata alama 57 ambazo 

zinaonesha kiwango duni cha kufuata Sheria ya Manunizi ya 

Umma ya mwaka 2011. Ukaguzi ulibaini kuwa Manispaa ya 

Bukoba haijatekeleza mapendekezo yaliyotolewa na mamlaka 

ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kutokana na 

kupata alama duni katika manunuzi kwa kipindi cha miaka 

miwili mfululizo. 

 

9.8.3 Tathmini ya Mamlaka katika Ufanisi wa manunuzi ya Umma 

Mamlaka ilifaya tathmini ya ufanisi katika manunuzi ya Umma 

ili kubaini muda unaoutumiwa na taasisi nunuzi za umma 

kuanzia pale hitaji la manunuzi linapoibuliwa na Idara au 

kitengo husika hadi mkataba unaposainiwa kati ya taasisi 

nunuzi na mzabuni. 

 

 Tathmini ilionesha kwamba, kati ya taasisi 23 

zilizokaguliwa, manunuzi ya mkataba Na. LGA/058/2016-

2017/W/06 wa Halmashauri ya Mji Babati yalichukua siku 

150 kukamilika badala ya siku saba ambazo ni muda wa 

wastani uliozoeleka kwa taasisi kukamilisha manunuzi 

yake tangu siku hitaji linapoibuliwa hadi siku Afisa Masuuli 

anapoidhinisha.



 Kwa wastani, muda unaokubalika kwa taasisi kuanzia 

kuandaa nyaraka za zabuni hadi nyaraka hizo kuidhinishwa 

na bodi ya zabuni ni siku 7. Ufuatiliaji umeonesha kuwa 

kati ya taasisi 23, jumla ya taasisi nunuzi 16 zilizidi muda 

unaokubalika wa siku 7 kwani taasisi hizo zimetumia 

wastani wa siku 8 hadi 70. Pia, zabuni 10 kati ya 143 

zilikuwa na ucheleweshwaji mkubwa kwani muda 

uliotumika ni kati ya siku 33 hadi 154. Katika Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa, ucheleweshwaji ulionekana katika 

Manispaa za Songea, Mpanda, Morogoro na Singida.
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 Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 pamoja na 

kanuni zake inaeleza kuwa muda wa wazabuni kuandaa 

nyaraka zao za zabuni na kuzirejesha kwa taasisi nunuzi 

unatakiwa kuwa siku 4 kwa zabuni isiyo na ushindani hadi 

siku 21 kwa zabuni za ushindanishi kutegemeana na njia 

ya manunuzi itakayotumika. Tathimini ilionesha kuwa 

zabuni moja kati ya 143 iliyoandaliwa na Halmashauri ya 

Mji Korogwe ilitumia siku 112 kwa zabuni isiyo na 

ushindani ambazo ni siku nyingi.



 Muda mzuri na wa kawaida uliozoeleka kutumika katika 

kutathmini zabuni na kuwakilisha ripoti ya tathmini kwa 

Kitengo cha Manunuzi ni wastani wa siku 10. Ukaguzi 

ulibaini kuwa, zabuni moja moja kati ya 143 zilizokaguliwa 

iliyoandaliwa na Manispaa ya Songea tathmini na zabuni 

zilifanyika kwa siku 29 ambazo ni nyingi.



 Muda mzuri na wa kawaida uliozoeleka kutumika kuanzia 

pale Kitengo cha manunuzi kinapowasilisha taarifa ya 

tathimini ya zabuni kwa bodi ya zabuni hadi inapopitishwa 

na bodi ya zabuni ni wastani wa siku 14. Ukaguzi ulibaini 

kuwa zabuni mbili kutoka Mamlaka ya Mji Babati na 

Manispaa ya Singida zilikuwa na uchelewashaji mkubwa wa 

siku kati ya 30 hadi 142.



 Bodi ya zabuni inapokuwa imepitisha taarifa ya tathmini 

ya zabuni hadi kutoa barua ya nia ya kumchagua mzabuni 

kwa wazabuni wote walioshiriki kwenye zabuni husika ni 

wastani wa siku 7. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa 

zabuni mbili kati ya 143 ( Manispaa ya Songea na Babati 

Mji) zilikuwa na ucheleweshaji mkubwa wa kutoa barua 

hizo kwa wazabuni kwa siku kati ya 67 hadi 142.



 Muda mzuri na wa kawaida uliozoeleka kutumika kuanzia 

pale barua ya kuonesha nia ya kumteua mzabuni inapotoka 

hadi siku ya barua ya kumteua mzabuni ni siku
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7. Tathmini imeonyesha kuwa kati ya zabuni 143 

zilizofanyiwa tathmini, zabuni 2 zilizotolewa na 

Halmashauri mbili (Manispaa ya Songea na Singida) 

zilibainika kuwa na ucheleweshaji wa barua kati ya siku 18 

hadi 32. 

 

 Muda mzuri na wa kawaida uliozoleka kutumiwa na Taasisi 

nunuzi kuanzia wazabuni wanapopewa matokeo ya zabuni 

hadi siku ya kutoa barua kwa mzabuni aliyeshinda zabuni 

ni siku 7. Kati ya zabuni 143 zilizofanyiwa tathimini, 

Halmashauri ya mji Babati ilichelewesha utoaji wa barua 

ya kumkubali mzabuni kwa siku 30.



 Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na kanuni 

zake za mwaka 2013 inaelekeza kwamba mkataba wa 

zabuni unatakiwa kusainiwa ndani ya siku 14 za kazi baada 

ya barua ya kumkubali mzabuni kutolewa na kama 

ametimiza masharti ya zabuni. Mkataba wa zabuni moja 

kutoka Manispaa ya Morogoro ulichelewa kusainiwa kwa 

siku 84 na moja ya Manispaa ya Songwe ilichelewa kwa 

siku 56 kwa mzabuni kuwasilisha hati ya dhamana baada 

ya kuingia mkataba.

 

9.8.4 Mapendekezo juu ya Ripoti ya Tathmini utendaji wa 

Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma Mwaka 

2017/2018 
 

 Ninapendekeza kwa serikali kuweka utaratibu 

utakaowezesha Ofisi yangu, Mamlaka ya Usimamizi wa 

Manunuzi ya Umma (PPRA), Kamati ya Kudumu ya Bunge 

ya Hesabu za Serikali (PAC) na Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Serikali za Mitaa (LAAC) kuweza kufanya kazi 

kwa pamoja wakati wa ukaguzi na ufuatiliaji wa 

utekekelezaji wa mapendekezo yaliyoko katika ripoti ya 

tathmini ya utendaji ya Mamlaka ya Usimamizi wa 

Manunuzi ya Umma kwa mjibu wa Kifungu cha 29(1)(a) cha 

Sheria ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma. 
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 Pia, ninapendekeza kwa Serikali kusimamia utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyomo kwenye ripoti ya tathmini utendaji 

wa Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma Mwaka 

2017/2018 na kuchukua hatua kali kwa tasisi za umma 

zilizotajwa katika ripoti hiyo.



 Kwa mujibu wa kifungu cha 29(1)(a) cha Sheria ya 

Manunuzi ya Umma (Sura ya 410), ripoti ya kutathmini 

utendaji wa Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

Mwaka inapowasilishwa kwa Waziri wa Fedha na Mipango, 

Sheria inamtaka Waziri kuiwasilisha ripoti bungeni ndani 

ya miezi mitatu kuanzia tarehe ya kukabidhiwa au kikao 

cha bunge kitakachofuata.
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SURA YA KUMI 
 

 

USIMAMIZI WA MATUMIZI 

 

Usimamizi wa matumizi ya umma kwa ujumla unasisitiza 

ufanisi kwenye maeneo matatu ambayo ni nidhamu ya fedha, 

ufanisi kwenye kupanga matumizi pamoja na ufanisi kwenye 

utendaji. Hii inahusisha masuala yote ya udhibiti katika 

usimamizi wa fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

kujenga msingi wa uhakika na ufanisi kwenye matumizi ya 

rasilimali za umma, kuimarisha uwajibikaji na kuweka 

mamlaka za kisheria na udhibiti kwa lengo la kuimarisha 

maslahi endelevu ya umma. 

 

10.1 Mapungufu yaliyobainika kwenye Usimamizi wa Matumizi 

Kufuatia ukaguzi uliofanyika kwenye eneo la usimamizi wa 

matumizi ya umma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

mwaka 2017/2018, yamebainika mapungufu kadhaa ambayo 

yanahitaji kupatiwa ufumbuzi ili kupata matokeo 

yaliyotarajiwa na jamii. Muhtasari wa hoja hizo ni kama 

ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 10-1: Muhtasari wa mapungufu katika usimamizi wa 
matumizi  

 Yaliyobainishwa   
Na 

  
Maelezo ya hoja 

  Idadi ya   Thamani   
 

 

kwa ufupi 
      

Halmashauri 
  

(Sh.) 
  

 

              
 

 Kukithiri kwa 1   Matumizi   106  5,006,011,465   
 

 ukiukwaji wa     yasiyokuwa        
 

 bajeti     katika  bajeti  na        
 

 iliyoidhinishwa     fedha          
 

       zilizobadilishiwa        
 

       matumizi          
 

   2   Matumizi   48  1,998,119,250   
 

       yaliyolipiwa        
 

       katika vifungu        
 

       visivyostahiki        
 

   3   Uhamisho wa 13  2,610,914,088   
 

       Fedha  za  ndani        
 

       kutoka akaunti        
 

       moja kwenda        
 

       nyingine kwa        
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Yaliyobainishwa 
Na 

 
Maelezo ya hoja 

Idadi ya Thamani  
 

kwa ufupi  Halmashauri (Sh.)  
 

       
 

         
 

   njia ya mikopo    
 

   ambayo      
 

   haijarejeshwa     
 

 4  Mikopo kutoka 73 4,698,595,158  
 

   akaunti  ya    
 

   Amana      
 

   isiyorejeshwa     
 

 5  Malipo  ya 28 1,209,541,377  
 

   madeni ya miaka    
 

   ya  nyuma    
 

   ambayo      
 

   hayakuonyeshwa    
 

   kwenye Hesabu    
 

   za miaka husika    
 

 6  Fedha ambazo 4 88,522,400  
 

   hazikuhamishiwa    
 

   kwenye idara    
 

   husika      
 

Hoja 1  Matumizi yasiyo 45 6,955,860,441  
 

zitotakanazo na   na udhibiti, na    
 

mapungufu/udha   yaliyolipwa  zaidi    
 

ifu katika   kutoka katika    
 

udhibiti wa   akaunti  ya    
 

matumizi   Amana      
 

 2  Malipo ambayo 41 741,130,006  
 

   hayakukatwa     
 

   Kodi ya Zuio na    
 

   kuwasilishwa     
 

   TRA       
 

 3  Mapungufu  81 1,694,047,777  
 

   katika  usimamizi    
 

   wa masurufu     
 

 4  Malipo bila idhini 17 1,033,321,426  
 

   sahihi      
 

 5  Fedha za mapato 4 736,378,467  
 

   ya  ndani    
 

   zilizohamishiwa    
 

   akaunti  ya    
 

   amana      
 

 6  Malipo ambayo 41 3,940,747,359  
 

   hayakufanyiwa     
 

   ukaguzi wa awali    
 

Upotevu wa 1  Matumizi   20 720,406,743  
 

fedha za umma   yaliyofanyika     
 

kutokana na   pasipo serikali    
 

usimamizi mbovu   kupata huduma    
 

   wala manufaa     
 

 2  Malipo   36 859,145,488  
 

   yasiyostahili     
 

 3  Hati za malipo 17 1,644,766,399  
 

   zilizokosekana     
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Yaliyobainishwa 
Na Maelezo ya hoja 

Idadi ya Thamani 
 

kwa ufupi Halmashauri (Sh.)  

   
 

      
 

  wakati wa   
 

  ukaguzi    
 

 4 Ununuzi wa 74 8,506,758,463 
 

  bidhaa na   
 

  huduma    
 

  usioambatana na   
 

  utoaji wa   
 

  stakabadhi za   
 

  mfumo wa   
 

  kieletroniki    
 

 5 Malipo  106 6,716,649,510 
 

  yaliyofanyika    
 

  bila   kuwa na   
 

  viambata  stahiki   
 

  vya manunuzi    
 

 6 Mapungufu  43 495,392,079 
 

  katika matumizi   
 

  ya mafuta    
  

 

Katika mifumo ya udhibiti wa ndani yamefanyika maboresho 

makubwa na kuongezeka kasi ya kutekeleza mapendekezo 

yangu ya ukaguzi ili kukabiliana na mapungufu. Natarajia 

kuimarika kwa usimamizi na udhibiti wa matumizi kwa siku 

zijazo. 

 

Katika mwaka huu unaotolewa taarifa nilibaini kuwa 

mapungufu yanayojirudia mara kwa mara yalionekana kwenye 

maeneo yafuatayo: 

 

10.2 Malipo bila viambatisho muhimu/toshelezi Sh. 
 

6,716,649,510 
 

Agizo la 8 (2) (c) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 

ya mwaka 2009 linawataka Wahazini na Wakuu wa Idara 

kuweka mfumo madhubuti wa kudhibiti na kutunza nyaraka 

za fedha kwa usalama kwenye Idara zao. 

 

Katika  mwaka  huu  wa  ukaguzi  nimebaini  kiasi  cha  Sh. 

6,716,649,510 kulipwa kutoka katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa  106  bila  kuwa  na  viambatisho    toshelezi.  Hivyo, 

sikuweza  kuthibitisha  uhalali  wa  malipo  hayo  kutokana  
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kukosekana kwa nyaraka muhimu kama fomu ya posho ya 

safari zilizoidhinishwa, taarifa ya shughuli ziliyofanyika, na 

stakabaadhi ya kukiri mapokezi ya fedha. 

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa husika pamoja na 

kiasi kilicholipwa kwa kila Mamlaka kimeoneshwa katika 

Kiambatisho Na. 49 cha taarifa hii. Pia, nimebaini kuwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5) ndizo zenye malipo 

yenye thamani kubwa yaliyokosa viambatisho muhimu, hii 

ikiwa ni sawa na asilimia 34 ya malipo yote yasiyo na 

viambatisho kama invyooneshwa katika Jedwali Na. 10-2. 

 

Vilevile, nimebaini ongezeko la kiasi cha Sh. 1,353,740,699 

sawa na asilimia 25 ikilinganishwa na Mwaka uliopita 

(2016/2017) kwenye malipo yaliyofanyika bila viambatisho 

muhimu. Hii inadhihirisha kuwa Mamlaka za serikali za mitaa 

bado hazijafanikiwa kuweka mifumo thabiti ya kuhakikisha 

kuwa makosa hayo hayajitokezi tena siku zijazo. 

 

Jedwali Na. 10-2: Orodha ya Halmashauri 5 zenye malipo makubwa 

yaliyokosa viambatisho muhimu  

Na.  Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W Kilombero 687,298,082 

2.  H/W Makete 400,694,453 

3.  H/W Siha 362,098,590 

4.  H/W Nyang’hwale 339,768,595 

5.  H/M Musoma 296,179,087 

 Jumla 2,086,038,807 

 

Jedwali Na. 10-3: Mwelekeo wa malipo yaliyokosa viambatasho 

muhimu  
 

Mwaka 
  

Idadi ya Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

      
 

2017/2018  106  6,716,649,510  
 

      
 

2016/2017  114  5,362,908,811  
 

      
 

2015/2016  80  3,878,602,680  
 

         
 

 

Kama Jedwali Na.10-3 hapo juu linavyoonesha, ni dhahiri 

kuwa ingawa idadi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 
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mapungufu ya udhibiti wa matumizi yasiyo na nyaraka 

imeshuka, kiasi kinachohusika kimeendelea kuongezeka. 

Hivyo kusababisha tishio juu ya uhakika wa mifumo ya 

udhibiti ambayo imesimikwa na Halmashauri husika. 

 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuchukua hatua mahsusi zitakazohakikisha uhifadhi 

na usalama wa hati za malipo pamoja na viambatisho 

vyake. Pia, menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zihakikishe kwamba vitengo vya ukaguzi wa awali 

vinatumika kwa ufanisi katika kupitia hati za malipo na 

viambatisho vyote kabla ya kuidhinishwa na wahusika. 

 

10.3 Hati za malipo zilizokosekana Sh. 1,644,766,399 
 

Hati za malipo pamoja na viambatisho vyake vinatakiwa 

kuwekwa vizuri na kutunzwa kwa muda usiopungua miaka 

mitano (5). Hii ni kwa mujibu wa Agizo la 104 (3) la 

Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009. Pia, Agizo la 34 (1) la Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linawataka 

Wahazini wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka mfumo 

mzuri wa hesabu na kuhakikisha kuwa nyaraka zote muhimu 

zinatunzwa kwa usalama. 

 

Katika mwaka uliokaguliwa, nimebaini kuwa hati za malipo 

zenye thamani ya Sh. 1,644,766,399 yaliyofanyika katika 

Halmashauri 17 hazikuwamo kwenye makabrasha husika, 

kinyume na matakwa ya Agizo la 104 (3) la Memoranda ya 

Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Pia, 

Agizo la 34(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa la mwaka 2009. Kwa hivyo basi, sikuweza kupata 

uhalali wa matumizi yaliyofanyika kwenye Mamlaka za 

Serikali za Mitaa husika kwani matumizi yake hayakuweza 

kuthibitishwa, na kusababisha kupungua kwa mawanda ya 

ukaguzi wangu. 
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Jambo hili limejitokeza zaidi kwenye Halmashauri za Wilaya 

ya Nyang’hwale ambapo hati zilizokosekana ni sawa na 

asilimia 63 ya thamani ya hati zilizokosekana ikifuatiwa na 

Ukerewe yenye asilimia 17. 

 

Jedwali Na. 10- 4: Orodha ya Halmashauri ambazo hati za malipo 

zilikosekana  
 

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

      
 

    Halmashauri     
 

1.   H/W Nyang’hwale 1,049,140,091  
 

2.   H/W Ukerewe 277,429,694  
 

3.   H/W Mafia 70,110,189  
 

4.   H/M Kigoma/Ujiji 47,276,687  
 

5.   H/W Monduli 42,769,500  
 

6.   H/W Nsimbo 39,673,647  
 

7.   H/W Sengerema 21,671,400  
 

8.   H/W Sikonge 18,110,492  
 

9.   H/W Kilombero 17,189,206  
 

10.   H/W Missenyi 14,214,799  
 

11.   H/W Kwimba 13,094,695  
 

12.   H/W Ulanga 12,660,679  
 

13.   H/W Rungwe 8,645,000  
 

14.   H/W Shinyanga 7,859,520  
 

15.   H/W Buchosa 2,280,000  
 

16.   H/W Hanang’ 1,545,800  
 

17.   H/W Moshi 1,095,000  
 

 Jumla    1,644,766,399  
 

 

Narudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 

udhibiti wa kuhifadhi kwa usalama nyaraka muhimu ikiwa 

ni pamoja na hati za malipo ili kuepuka upotevu na 

zitekeleze matakwa ya maagizo tajwa hapo juu ili 

kupunguza uwezekano wa hati za malipo kupotea. 

 

10.4 Matumizi yaliyofanyika pasipo serikali kupata huduma 

wala manufaa Sh. 720,406,743 
 

Matumizi yasiyokuwa na manufaa ni matumizi yanayofanywa 

ambapo Halmashauri husika haipati faida yoyote kutokana na 

malipo hayo. Hii inajumuisha kwa uchache kulipa gharama za 
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tozo, adhabu au riba kwa kushindwa kuzingatia vipengele vya 

mikataba. Pia malipo ya posho kwa watumishi kwa shughuli 

ambazo hazikufanyika. Hivyo, matumizi yasiyo na manufaa na 

tija yeyote kwa Serikali. 

 

Katika mwaka unaotolewa taarifa, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 20 zililipa jumla ya Sh. 720,406,743 bila kupata 

manufaa yoyote. Aina ya malipo na kiasi kilichohusika ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na.10-5 hapa chini:- 

 

Jedwali Na. 10-5: Matumizi yaliyofanyika pasipo serikali kupata 

huduma  
 

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Aina ya matumizi 
 

 

        
 

    Halmashauri          
 

              
 

1.   H/W Mbeya  272,627,572  Gharama zilizotokana na 
 

         kutoshughulikia ipasavyo masuala ya 
 

         watumishi.    
 

2.   H/W Magu  105,906,090  Fidia baada ya Halmashauri 
 

         kuchelewesha malipo ya Mkandarasi  
 

3.   H/W Kilombero  55,331,060  Adhabu/riba kwa kushindwa kuzingatia 
 

         vipengele   vya mikataba,   ikihusisha 
 

         faini  na  fidia  kutokana  na  kesi  za 
 

         kisheria,  madai na  fidia  kwa kuvunja 
 

         mkataba.    
 

4.   H/M  38,565,000  Marejesho ya gharama za kesi baada ya 
 

    Sumbawanga    mtumishi kushinda shauri la kazi dhidi 
 

         ya Halmashauri.    
 

5.   H/W  38,099,001  Malipo ya posho za vikao, saa za ziada 
 

    Namtumbo    na   kujikimu   kwa   kazi   ambazo 
 

         hazijafanyika.    
 

6.   H/W Mkuranga  35,829,250  Gharama za kuchimba kisima ambacho 
 

         hakitoi maji    
 

7.   H/M Lindi  35,402,400  Mzabuni kulipwa kodi ya ongezeko la 
 

         thamani iliyosamehewa.   
 

8.   H/W Karagwe  22,144,901  Tozo  kwa  kushindwa  kuwasilisha  kwa 
 

         Mamlaka ya  Mapato  Tanzania makato 
 

         ya  kodi  la  zuio  yaliyofanywa  kwa 
 

         wazabuni    
 

9.   H/W Songea  18,028,865  Kutelekeza jengo la maabara baada ya 
 

         kubadili eneo la mradi   
 

        
 

10.   H/W Arusha  17,760,000  Kulipa stahiki ya posho ya nyumba kwa 
 

         Wakuu wa Idara badala ya  watumishi 
 

         hao kutumia nyumba za Halmashauri 
 

         zilizopo    
 

 11.   H/W Bumbuli   15,199,605  Tozo  kwa  kushindwa  kuwasilisha  kwa 
 

         Mamlaka ya  Mapato  Tanzania makato 
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Na. Jina la Kiasi (Sh.)  Aina ya matumizi  
 Halmashauri       
    

   ya  kodi  la  zuio  yaliyofanywa  kwa 
   wazabuni    

12. H/Mji Kibaha 15,000,000 Malipo  ya  fidia  kufuatia  kushindwa 
   mahakamani  kwenye  kesi  ya  madai 
   Na.16/2011    

13. H/W Sikonge 11,725,000 Malipo kwa shughuli ambazo 
   hazikufanyika    

14. H/W Monduli 10,000,000 Adhabu itokanayo na kuchelewa 
   kuwasilisha makato ya kisheria katika 
   mfuko wa LAPF    

15. H/W Kaliua 8,630,000 Malipo   ya   posho   ya   safari   kwa 
   watumishi  ambao  hawakulala  nje  ya 
   kituo cha kazi    

16. H/W Karatu 7,200,000 Malipo ya fidia kufuatia kushindwa kesi 
   mahakamani    

17. H/W Lushoto 4,502,078 Tozo  kwa  kushindwa  kuwasilisha  kwa 
   Mamlaka ya  Mapato  Tanzania makato 
   ya  kodi  la  zuio  yaliyofanywa  kwa 

   wazabuni    

18. H/W Kishapu 4,307,547 Adhabu kwa  kuchelewesha marejesho 
   ya mkopo    

19. H/Mji 2,469,874 Adhabu itokanayo na kuchelewa 
 Nanyamba  kuwasilisha makato ya kisheria katika 
   mfuko wa LAPF    

20. H/W Mwanga 1,678,500 Matumizi yanayoepukika ya kutoa vivuli 
   vya nakala    

 Jumla 720,406,743      
         

 

Malipo yasiyo na faida yametokana hasa na kutoshughulikia 

vizuri madai ya watumishi, wanasheria wa Halmashauri 

kushindwa kutafsiri baadhi ya vifungu vya sheria za kodi 

vinavyoweza kupunguza madeni ya kodi, kutokutoa kodi ya 

zuio kwenye malipo ya wazabuni, kushindwa kuwasilisha kodi 

ya zuio Mamlaka ya Mapato, na kushindwa kutatua migogoro 

ya wafanyakazi ndio mambo makubwa yanayosababisha 

malipo yasiyo na manufaa. Malipo haya pia yanaathiri 

utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuwajengea uwezo Maafisa wa Sheria wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na kuimarisha udhibiti wa ndani ili 

kuhakikisha kuwa kodi ya zuio inakatwa na kuwasilishwa 
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kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa mujibu wa matakwa 

ya sheria; na kuhakikisha kuwa kodi ya zuio iliyolipwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kushindwa kuzuia kodi 

hiyo kutoka kwa wazabuni inarejeshwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa na wazubuni husika. 

 

10.5 Matumizi  yaliyolipiwa  katika  vifungu  visivyohusika  Sh. 
 

1,998,119,250 
 

Agizo la 23 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linaagiza kwamba, kila malipo 

yafanywe kulingana na mapato ya kifungu husika na kwa 

mujibu wa maelekezo ya bajeti iliyoidhinishwa na fedha 

zitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 

 

Malipo ya matumizi kwa vifungu visivyohusika yanasababisha 

kuongezeka au kupungua kwa matumizi katika vifungu husika. 

Hali hii haioneshi uhalisi wa mali na matumizi kwenye taarifa 

ya mwisho wa mwaka. Hivyo basi, huu ni ukiukwaji wa 

udhibiti wa bajeti na maagizo. 

 

Katika mwaka husika, nimebaini kuwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 48 zilifanya malipo ya jumla ya Sh. 1,998,119,250 

kutoka kwenye vifungu visivyohusika, kinyume na agizo tajwa 

hapo juu kama inavyoonekana kwenye Jedwali Na.10-6 hapa 

chini: 

 

Jedwali Na. 10- 6: Matumizi yaliyolipiwa vifungu visivyohusika   
Na   Jina la Kiasi (Sh.)  Na   Jina la Kiasi (Sh.)  

 

   Halmashaur      Halmashaur   
 

   i      i   
 

1. 
  H/Jiji 

6,533,080 
 

25 
  

H/W Kyela 42,357,052 
 

 

  

Arusha 
    

 

           
 

2. 
  

H/W Arusha 42,547,349 
 

26 
  H/W 

30,818,180 
 

 

     

Rungwe 
 

 

           
 

3. 
  

H/W Karatu 11,166,000 
 

27 
  H/W 

56,650,000 
 

 

     

Kilombero 
 

 

           
 

4. 
  H/W 

2,720,000 
 

28 
  H/W 

28,944,100 
 

 

  

Ngorongoro 
   

Morogoro 
 

 

          
 

5.   H/W 29,545,500  29   H/M Ilemela 14,480,000  
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Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 
 

 Halmashaur   Halmashaur  
 

 i   i  
 

 Bagamoyo     
 

6. H/W Kibaha 19,830,000 30 
H/W 

10,600,000  

Misungwi 
 

     
 

7. 
H/W 

49,669,560 31 
H/Jiji 

19,713,652  

Kisarawe Mwanza 
 

    
 

8. 
H/M 

264,224,901 32 
H/W 

58,956,632  

Kinondoni Ukerewe 
 

    
 

9. H/M Ubungo 109,222,694 33 
H/W 

22,571,540  

Ludewa 
 

     
 

10. 
H/W 

57,217,426 34 H/W Makete 23,098,000  

Chemba 
 

     
 

11. H/W Geita 28,739,898 35 
H/Mji 

27,593,000  

Njombe 
 

     
 

 
H/W 

  H/W  
 

12. 15,637,280 36 Wanging’om 53,251,760  

Mafinga  

   
be 

 
 

     
 

13. H/W Mlele 30,210,400 37 
H/W 

23,114,000  

Madaba 
 

     
 

14. 
H/W 

22,761,528 38 
H/Mji 

37,848,080  

Mpanda Mbinga 
 

    
 

15. H/M Mpanda 3,998,913 39 H/W Songea 6,793,500 
 

16. H/W Kasulu 35,010,964 40 H/W Iramba 18,478,266 
 

17. H/W Moshi 25,070,560 41 H/W Ileje 47,600,000 
 

18. H/W Same 10,070,178 42 
H/W 

15,394,000  

Sikonge 
 

     
 

19. H/W Siha 38,278,340 43 
H/W 

34,163,409  

Handeni 
 

     
 

20. H/W Lindi 6,267,902 44 
H/Mji 

2,360,313  

Handeni 
 

     
 

21. H/Mji Mbulu 1,709,000 45 
H/W 

10,484,615  

Korogwe 
 

     
 

22. H/W Bunda 191,573,160 46 H/Jiji Tanga 11,245,320 
 

 
H/M 

  H/M  
 

23. 104,678,847 47 Kigoma/Ujij 270,961,862  

Musoma  

   
i 

 
 

     
 

24. H/W Kilindi 18,158,489 48 H/M Moshi 25,070,560 
 

 Jumla    1,998,119,250 
 

        

 

Ninarejea mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekeleza 

maagizo na kuhakikisha zinaandaa bajeti yenye uhalisi na 

kuanzisha udhibiti mkubwa wa bajeti katika mfumo wa 
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hesabu (Epicor) ili kupunguza uwezekano wa kuongezeka 

au kupungua kwa matumizi katika vifungu husika ambavyo 

huenda vikaathiri taarifa za fedha. 

 

10.6 Malipo yasiyostahili Sh. 859,145,488 
 

Katika mwaka unaotolewa taarifa, Halmashauri 36 zililipa 

jumla ya Sh. 859,145,488 kwa shughuli mbalimbali ambazo 

hazikukusudiwa awali. Malipo haya yanajumuisha malipo ya 

aina moja kufanyika mara mbili; kulipa posho kwa kutumia 

kiwango cha juu zaidi ya kinachokubalika;malipo bila 

kuzingatia sheria, kinyume na maagizo yaliyotolewa na 

menejimenti; na malipo ambayo hayako kwenye bajeti. 

 

Matumizi yasiyostahili yanapelekea matumizi mabaya ya 

fedha za umma, ambapo inaweza kuathiri utekelezaji wa 

shughuli zilizopangwa za Halmashauri ikiwa ni za maendeleo 

au za matumizi ya kawaida. 

 

Nimebaini kuwa, kushindwa kwa idara za fedha katika 

kudhibiti matumizi kama ilivyoidhinishwa kwenye bajeti; na 

kushindwa kutumia fedha kwenye vifungu sahihi vya matumizi 

ni sababu kubwa za matumizi yasiyostahili. Orodha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 18 zenye matumizi yasiyostahili 

pamoja na kiasi kinachohusika kinaonekana katika Jedwali 

Na.10-7 hapa chini: 

 
 

Jedwali Na. 10- 7:  Malipo yasiyostahili   
      

Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 
 Halmashauri   Halmashau  

    ri  
1. H/M Ilala 192,604,856 19 H/W 12,672,000 

    Mpwapwa  

2. H/W Tabora 133,920,000 20 H/W Kyela 12,485,000 

3. H/W Tarime 87,596,754 21 H/W 11,600,000 

    Ukerewe  

4. H/M Kinondoni 85,715,000 22 H/W 10,221,981 

    Ngorongoro  

5. H/W Rungwe 70,336,500 23 H/W 8,590,000 

    Longido  
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Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 

 Halmashauri   Halmashau  

     ri  

6. H/W  51,785,000 24 H/W 8,220,000 

 Nanyumbu   Rombo  
7. H/W Arusha 43,492,000 25 H/W 7,800,000 

     Serengeti  
8. H/W Tunduru 35,973,000 26 H/W 7,278,000 

     Busokelo  

9. H/M Songea 29,864,400 27 H/W 6,600,000 

     Kaliua  

10. H/W  29,120,000 28 H/W 6,000,000 

 Bariadi   Chunya  

11. H/W Kibaha 28,805,020 29 H/W 5,524,248 

     Mbogwe  

12. H/W Mbinga 25,084,650 30 H/W Moshi 5,310,000 

13. H/W Bunda 24,333,050 31 H/M 4,766,000 

     Tabora  

14. H/W Meru 24,215,585 32 H/W 4,050,000 

     Newala  

15. H/Mji  20,379,600 33 H/M 3,543,000 

 Korogwe   S’wanga  

16. H/W Ushetu 18,710,000 34 H/W 2,104,700 

     Mwanga  

17. H/W Kishapu 17,050,000 35 H/W Nzega 2,070,000 

18. H/W Karatu 12,850,000 36 H/W Siha 1,080,000 

 Jumla    859,145,488  

 

Narejea mapendekezo yangu niliyotoa kwenye ripoti 

zilizopita nikizihimiza Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuimarisha udhibiti wa bajeti na kuzingatia vifungu ya 

bajeti. Mbali na hayo, uthibitisho wa uhakika wa 

kimaandishi itabidi utolewe endapo hakuna namna ya 

kuepuka matumizi yasiyostahili. 

 

10.7 Malipo ambayo hayakufanyiwa ukaguzi wa awali Sh. 
 

3,940,747,359 
 

Sehemu ya ukaguzi wa awali katika Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa inatamkwa kwenye Aya 2.4.2 ya Mwongozo wa Uhasibu 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 ikielekeza 

kuwa malipo yote yafanyiwe ukaguzi wa awali kabla ya 

kuidhinishwa. Ukaguzi wa awali unasaidia kugundua mapema 
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kama kuna makosa au viashiria vya ubadhirifu kabla malipo 

hayajaidhinishwa. Malipo yanayofanywa bila ya kupitia 

kitengo cha ukaguzi wa awali yana uwezekano mkubwa wa 

kukosa viambatisho vya kutosha na mapungufu mengine kama 

kutoidhinishwa na kuweza kusababisha matumizi mabaya ya 

fedha za umma. 

 

Hata hivyo, ukaguzi wa nyaraka mbalimbali za malipo katika 

mwaka husika ulibainisha kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

41 zililipa kiasi cha Sh. 3,940,747,359 bila kufanyika ukaguzi 

wa awali. 

 

Jedwali Na. 10- 8: Malipo yaliyofanyika bila ukaguzi wa awali 
 

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

    Halmashauri         Halmashau     
 

             ri     
 

1   H/Jiji Mwanza 867,816,940  22   H/W 24,366,200  
 

             Mpimbwe    
 

            
 

2   H/W Rungwe 477,668,185  23   H/W 16,756,250  
 

             Korogwe    
 

            
 

3   H/W Tabora 450,149,184  24   H/W 14,277,380  
 

             Monduli    
 

            
 

4   H/M  S’wanga 237,049,490  25   H/M 13,678,023  
 

             Mpanda    
 

            
 

5   H/W Siha 216,562,868  26   H/W 13,519,382  
 

             Bumbuli    
 

            
 

6   H/W Mufindi 200,389,768  27   H/W 13,250,000  
 

             Njombe    
 

            
 

7   H/W Ikungi 175,957,254  28   H/Mji 12,827,566  
 

             Makambako    
 

            
 

8   H/Jiji Arusha 162,708,567  29   H/W 11,895,838  
 

             Handeni    
 

            
 

9   H/W 153,010,501  30   H/W Karatu 10,900,000  
 

    Mpwapwa             
 

            
 

10   H/W Sikonge 132,650,367  31   H/W Meru 9,723,800  
 

            
 

11   H/Mji Kondoa 100,589,364  32   H/Mji 8,593,000  
 

             Babati    
 

            
 

12   H/M Moshi 93,389,769  33   H/W 8,501,000  
 

             Ludewa    
 

            
 

13   H/W 83,468,894  34   H/W 6,380,844  
 

    Mkalama        Singida    
 

            
 

 14   H/W Makete   42,411,325   35   H/Mji   5,640,000  
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Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 

 Halmashauri   Halmashau  

    ri  
      

    Njombe  
      

15 H/W Bahi 42,299,100 36 H/W Moshi 4,770,000 
      

16 H/W Ulanga 38,167,800 37 H/W 4,168,000 
    Nsimbo  
      

17 H/W 34,808,835 38 H/W 2,942,000 
 Waging'ombe   Mkinga  
      

18 H/W 34,050,900 39 H/W 2,690,000 
 Mkuranga   Ngorongoro  
      

19 H/Jiji Tanga 25,955,711 40 H/W 2,665,911 

    Longido  
      

20 H/W 26,067,613 41 H/W 2,262,800 
 Tandahimba   Lushoto  
      

21 H/Jiji Tanga 25,955,711    

      
  Jumla   3,940,747,357 
       

 

Udhaifu katika sehemu ya ukaguzi wa awali huenda 

ikapelekea kuwapo kwa matumizi mabaya ya fedha za umma 

na hutoa mwanya kufanyika malipo yasiyo sahihi na batili. 

 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa awali na 

kuhakikisha kuwa malipo yote yanaidhinishwa ipasavyo. 

 

10.8 Matumizi yasiyokuwa katika bajeti na fedha 

zilizobadilishiwa matumizi Sh. 5,006,011,465 
 

Kifungu cha 43 (5) Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa Na. 9 

ya mwaka 1982 (Iliyorekebishwa mwaka 2000) kinazitaka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa mara zinapoidhinisha bajeti za 

mwaka na zile za nyongeza ni sharti zifungamane na bajeti 

hizo. Hivyo, matumizi hayana budi kufuata makisio ya 

mafungu na kiasi husika kama kilivyoidhinishwa. 

 

Wakati wa ukaguzi wangu nimebaini kuwa Halmashauri 46 

zililipa jumla ya Sh. 5,006,011,465 nje ya bajeti zao katika 

kutekeleza shughuli ambazo hazikuwa kwenye mpango. 
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Aidha, hapakuwapo na uthibitisho kuwa Mamlaka husika 

ziliidhisha matumizi hayo. 

 

Jedwali Na. 10- 9:  Halmashauri zilizofanya matumizi nje ya bajeti  
 

Na 
  

Jina 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Jina 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

 .   Halmashauri         Halmashauri     
 

1   H/W Madaba 1,294,926,07  24   H/W Mbinga 33,905,700  
 

      1          
 

            
 

2   H/W 1,285,547,39  25   H/W Singida 33,386,500  
 

    Nyang’hwale 4          
 

            
 

3   H/W Namtumbo 500,000,000  26   H/W 32,144,742  
 

             Mkalama    
 

            
 

4   H/Jiji Arusha 315,068,343  27   H/W Msalala 27,803,186  
 

            
 

5   H/M kigamboni 129,847,617  28   H/W 24,788,350  
 

             Longido    
 

            
 

6   H/W Misungwi 113,663,215  29   H/W Tabora 22,500,000  
 

            
 

7   H/W Serengeti 106,869,000  30   H/W Mbarali 22,110,000  
 

           
 

8   H/W Karagwe 77,281,996  31   H/W Kyerwa 21,206,200 
 

            
 

9   H/W Meru 76,657,945  32   H/W Maswa 20,809,666  
 

            
 

10   H/W Chamwino 68,069,800  33   H/M Mpanda 18,024,336  
 

            
 

11   H/W Missenyi 66,635,624  34   H/W 15,190,000  
 

             Rungwe    
 

            
 

12   H/W Kalambo 61,820,000  35   H/W 14,819,448  
 

             Monduli    
 

            
 

13   H/W Geita 60,710,223  36   H/W Itigi 14,391,000  
 

            
 

14   H/Mji Bariadi 58,350,000  37   H/W 13,986,000  
 

             Tunduru    
 

            
 

15   H/W Sengerema 53,498,512  38   H/W Rufiji 10,497,000  
 

            

16   H/W Kilombero 52,836,000  39   H/W 8,120,000 
 

             Wanging’om    
 

             be    
 

           
 

17   H/W Igunga 51,161,640  40   H/W Iramba 7,142,870 
 

           
 

18   H/W Kyela 51,110,000  41   H/W 6,950,000 
 

             Tandahimba    
 

           
 

19   H/W Muleba 50,573,180  42   H/W Mbeya 5,382,808 
 

            

20   H/M Temeke 45,067,670  43   H/W Songea 4,940,000 
 

           
 

21   H/W Ukerewe 43,988,000  44   H/W Ushetu 4,814,000 
 

           
 

22   H/W Kwimba 35,993,000  45   H/W Moshi 4,243,000 
 

           
 

23   H/W Mpanda 35,366,429  46   H/W 3,815,000 
 

             Mwanga    
 

               
 

 Jumla             5,006,011,465 
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Kuandaa bajeti isiyo sahihi na udhibiti duni wa vifungu vya 

bajeti ndizo sababu zilizopelekea kufanyika kwa matumizi nje 

ya bajeti na kubadilisha matumizi ya fedha. 

 

Hivyo, ninapendekeza kwa menejimenti za Halmashauri 

kuzingatia matakwa ya kifungu Na. 43 (5) cha Sheria ya 

Fedha ya Serikali za Mitaa Na.9 ya 1982 (Iliyorekebishwa 

mwaka 2000) na kuweka udhibiti imara ili kuzuia malipo 

yaliyo nje ya bajeti. 

 

10.9 Uhamisho wa ndani wa Fedha kutoka akaunti moja 

kwenda nyingine kwa njia ya mikopo ambayo 

haijarejeshwa Sh. 2,610,914,088 
 

Wakati bajeti inaidhinishwa na mafungu kutengwa, ni 

matarijio kwamba vifungu vya matumizi na makisio ya 

mapato vitaainishwa kulingana na bajeti iliyoidhinishwa. 

Mafungu hayo yatapaswa kutumika tu kwa malengo 

yaliyokusudiwa kama inavyoelekezwa na Agizo la 23(1) la 

Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009. 

 

Mapitio ya nyaraka mbalimbali za matumizi katika 

Halmashauri 13 yamebainisha kuwa jumla ya Sh. 

2,610,914,088 zililipwa kutoka akaunti moja kwenda nyingine 

kwa njia ya mikopo ambayo haikuwa imerejeshwa mwisho wa 

mwaka. Hii ni kinyume na matakwa ya agizo lililotajwa hapo 

juu; na inamaanisha kuwa shughuli zilizopangwa kwenye 

bajeti iliyoidhinishwa hazikufanyika. 

 

Orodha ya Halmashauri zenye mikopo kwenye akaunti za 

ndani ni kama zinavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 10-10 

hapa chini: 
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Jedwali Na. 10- 10: Uhamisho fedha kwa njia ya mikopo ambazo 

hazijarejeshwa 
 

 

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

 .   Halmashauri         Halmashauri     
 

1   H/W 1,749,454,4  8   H/W 35,000,000 
 

    Nyang’hwale 83     Biharamulo    
 

2   H/W Kilosa 334,026,020  9   H/W Kibiti 30,917,881 
 

           
 

3   H/W Babati 252,523,704  10   H/W Longido 13,500,000 
 

           
 

4   H/M Singida 50,927,000  11   H/W 8,660,000 
 

             Nanyumbu    
 

5   H/W Mwanga 47,372,000  12   H/W 5,748,000 
 

             Nanyamba    
 

6   H/W Meru 46,505,000  13   H/W Ukerewe 1,150,000 
 

               
 

7   H/W Tabora 35,130,000           
 

              
 

 Jumla          2,610,914,088  
 

                  
  

 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Halmashauri 

kurejesha fedha zilizokopwa kwenye akaunti husika ndani 

ya mwaka ili kuwezesha utekelezaji wa shughuli 

zilizopangwa kwenye akaunti zilizotoa fedha hizo. 

 

10.10 Malipo ambayo hayakukatwa Kodi ya Zuio na 
 

kuwasilishwa Mamlaka ya Mapato Tanzania Sh. 

741,130,125 
 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Halmashauri hazikukusanya 

kiasi cha Sh. 426,714,864 ambacho kilipaswa kukatwa kama 

kodi ya zuio kutoka kwenye malipo yaliyofanywa kwa watoa 

huduma mbalimbali. Hii ni kinyume na kifungu cha 83A cha 

Sheria ya Kodi ya Mapato, sura 332 (iliyorekebishwa mwaka 

2014) ambacho kinazitaka Taasisi kuzuia tozo kwa viwango 

vya asilimia tano (5%) kwa malipo yatokanayo na huduma na 

asilimia mbili (2%) kwa malipo yatokanayo na bidhaa. 

 

Kinyume na kifungu tajwa hapo juu, pia nilibaini baadhi ya 

Halmashauri zilikata jumla ya Sh. 314,415,142 lakini kiasi 

hicho hakikuwasilishwa kwa Kamishna wa kodi Mapato. 

Orodha ya Halmashauri husika imeoneshwa kwenye 
 

Kiambatisho Na.50.  
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Kodi ya zuio inapokatwa na Halmashauri kutoka kwenye 

chanzo inasaidia serikali kupunguza gharama za ukusanyaji 

kodi, kukuza kiwango cha utekelezaji na kupunguza 

uwezekano wa ukwepaji kodi. Ni maoni yangu kuwa 

Halmashauri kushindwa kukata kodi ya zuio kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali hapa chini ni kiashiria kuwa 

kuna uwezekano wa Serikali kupoteza mapato. 

 

Jedwali Na. 10-11: Orodha ya Halmashauri zenye dosari kwenye 

kodi ya zuio 
 

  

Na 
  

Maelezo 
  

Idadi ya 
   

Kiasi (Sh.) 
  

 

           
 

        Halmashau       
 

        ri       
 

 1.   Kiasi ambacho hakikukatwa kama 33  426,714,864   
 

     kodi ya zuio         
 

          
 

 2.   Kodi  ya  zuio  iliyokatwa  lakini 7  314,415,142   
 

     haijawasilishwaMamlakaya         
 

     mapato         
 

            
 

  Jumla      741,130,006   
  

Ninashauri menejimenti za Halmashauri kuimarisha 

udhibiti wa ndani na kuhakikisha kuwa, sheria, kanuni, 

miongozo inayohusiana na ukusunyaji wa kodi 

inatekelezeka. Hii itawezesha kuongezeka kwa mapato na 

kuepuka uwezekano wa kulipa tozo na adhabu zitokanazo 

na ukiukwaji wa sheria. 

 

10.11 Malipo ambayo hayakuidhinishwa na mamlaka husika Sh. 
 

1,033,321,426 

 

Agizo la 10 (2) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linahitaji maafisa wenye mamlaka 

kuhakikisha kwamba, matumizi yote ni halali na 

yamehalalishwa au kuidhinishwa vizuri; kuwe na fedha za 

kutosha kulipia matumizi yaliyoidhinishwa; matumizi yenye 

tija na yenye kuleta thamani; na kuwe na ushahidi husika 

(nyaraka) katika matumizi hayo. 
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Katika ukaguzi wangu nimebaini kuwa jumla ya Sh. 

1,033,321,426 zililipwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 17 

bila kuwa zimeidhinishwa na mamlaka husika. Hii inajumuisha 

malipo yaliyofanyika bila idhini ya Wakuu wa Idara na Maafisa 

Masuuli. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

zimeoneshwa hapa chini kwenye Jedwali Na. 10-12 

 

Jedwali Na. 10- 12:  Malipo yaliyofanyika bila kuidhinishwa   
 Na.   Jina la   Kiasi (Sh.)   Na.   Jina la    Kiasi (Sh.)  

    Halmashauri         Halmashauri      
1   H/Mji 277,180,903  10   H/W Mbeya 24,213,500  

    Makambako              
            

2   H/W Ludewa 168,716,113  11   H/M 23,680,000  
             Sumbawanga     
            

3   H/M Temeke 100,920,706  12   H/W 19,358,000  
             Kilombero     
            

4   H/W Ukerewe 86,409,421  13   H/Mji Mbinga 15,283,800  
            

5   H/W Sikonge 85,016,774  14   H/W Tunduru 14,740,000  
           

6   H/W Rungwe 63,286,310  15   H/W Uvinza 8,743,000 
           

7   H/W Morogoro 50,575,180  16   H/Mji Babati 6,895,000 
           

8   H/W Songea 44,023,512  17   H/W Bukombe 6,240,000 
                

9   H/W Kibiti 38,039,207            
               

    Jumla          1,033,321,426 
                    

 

Kufanya malipo pasipo idhini kunaweza kusababisha matumizi 

yasiyo sahihi na yasiyo na tija kwa taifa. Pia yanaweza kuwa 

chanzo kikuu cha malipo yasiyokuwa na nyaraka hivyo 

kuchangia upotevu wa fedha za umma. 

 

Narudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 

uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia 

taratibu zilizowekwa ili kuhakikisha kwamba, malipo 

yaliyolipwa yamepitishwa na mamlaka sahihi katika ngazi 

zote ili kupunguza matumizi yasiyoridhisha ya fedha na 

kusababisha hasara kwa serikali. 
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10.12 Mikopo isiyorejeshwa kutoka akaunti ya amana Sh. 
 

4,698,595,158 
 

Katika mwaka husika nimelibaini kuwa malipo ya jumla ya Sh. 

4,698,595,158 yalifanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 73 

kwenye akaunti ya amana na hapakuwa na ushahidi 

nilioletewa kuthibitsha kuwa kiasi hicho kiliwekwa awali kwa 

ajili ya shughuli hiyo. Matumizi hayo yanahesabika kama 

mkopo na hadi mwisho wa mwaka husika kiasi kilichoazimwa 

kilikuwa hakijarejeshwa. 

 

Hii ni kwenda kinyume na aya ya 5.19 ya Mwongozo wa 

Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 

unaoelekeza kwamba malipo yote kwenye akaunti ya amana 

yahusiane na madhumuni ambayo fedha hiyo imekusudiwa na 

kuwe na uthibitisho wa stakabadhi ya mapokezi ya fedha hizo 

kwenye akaunti hiyo. 

 

Maelezo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na kiasi 

husika kimeoneshwa kwenye Jedwali Na.10-13 

 

Jedwali Na. 10- 13: Halmashauri zenye kiasi kikubwa cha madeni 

kwenye Akaunti ya Amana  
 

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

    Halmashauri         Halmashauri     
 

1. 
 
H/W Babati 4,000,000 

37.  H/Mji 
7,225,000  

     
Mbinga  

                
 

        
 

2.  H/W Bagamoyo 10,586,000 38.  H/W Mbulu 34,525,000 
 

        
 

3.  H/W Bahi 166,016,013 39.  H/Mji Mbulu 2,876,169 
 

        
 

4.  H/Mji Bariadi 84,732,688 40.  H/W Meatu 17,009,000 
 

               
 

5. 
 
H/W Biharamulo 40,848,899 

41.  H/W 
46,365,500  

     
Missenyi  

                
 

               
 

6. 
 
H/W Buhigwe 20,127,530 

42.  H/W 
16,432,000  

     
Mkalama  

                
 

        
 

7.  H/M Bukoba 17,871,890 43.  H/W Mkinga 2,945,000 
 

                

8. 
 
H/W Bumbuli 281,078,195 

44.  H/W 
16,827,750  

     
Mkuranga  

                
 

        
 

9.  H/W Busega 54,925,790 45.  H/W Momba 67,212,051 
 

         

10.  H/W Butiama 14,586,000 46.  H/W Monduli 15,745,698 
 

        
 

11.  H/W Chalinze 25,386,261 47.  H/W Moshi 33,340,000 
 

               
 

12. 
 
H/Jiji Dodoma 33,242,129 

48.  H/W 
78,772,095  

     
Mpwapwa  
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Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 
 

 Halmashauri   Halmashauri  
 

      
 

13. H/W Handeni 2,250,000 49. H/W Muleba 61,670,579 
 

      
 

14. H/Mji Handeni 58,380,000 50. H/M Musoma 66,955,566 
 

      
 

15. H/W Ileje 18,454,000 
51. H/W 

263,866,459  

 
Namtumbo  

     
 

      
 

16. H/W Itigi 149,622,380 52. H/W Ngara 392,653,059 
 

       

17. H/W Itilima 65,000,000 53. H/W Nkasi 28,005,641 
 

      
 

18. H/W Kakonko 25,911,000 54. H/W Nyasa 188,108,593 
 

       

19. H/W Kalambo 52,141,213 55. H/Mji Nzega 29,388,684 
 

      
 

20. H/W Karagwe 267,325,806 56. H/W Rombo 8,512,874 
 

      
 

21. H/W Kasulu 27,302,652 57. H/W Rorya 34,622,353 
 

      
 

22. H/M 61,471,522 58. H/W 14,993,455 
 

 Kigoma/Ujiji   Ruangwa  
 

23. H/W Kigoma 10,644,200 59. H/W Rungwe 160,966,940 
 

      
 

24. H/W Kilombero 126,339,951 
60. H/W 

14,633,212  

 
Serengeti  

     
 

      
 

25. H/W Kisarawe 23,415,500 
61. H/W 

135,361,670  

 
Shinyanga  

     
 

      
 

26. H/W Kishapu 3,600,000 62. H/W Siha 16,077,000 
 

      
 

27. H/W Korogwe 85,489,052 63. H/W Sikonge 114,469,609 
 

      
 

28. H/Mji Korogwe 26,001,521 
64. H/W 

28,230,000  

 
Simanjiro  

     
 

      
 

29. H/W Kyerwa 40,984,300 65. H/W Songea 69,197,092 
 

      
 

30. H/M Lindi 43,588,550 
66. H/M 

18,772,000  

 
Sumbawanga  

     
 

      
 

31. H/W Longido 12,289,812 67. H/W Tabora 83,317,047 
 

      
 

32. H/W Lushoto 56,383,051 68. H/M Tabora 36,752,862 
 

      
 

33. H/Mji 62,115,990 69. H/Jiji Tanga 51,729,082 
 

 Makambako     
 

34. H/W Maswa 86,474,453 
70. H/Mji 

8,706,000  

 
Tunduma  

     
 

      
 

35. H/W Mbeya 18,615,000 
71. H/W 

122,558,776  

 
Tunduru  

     
 

      
 

36. H/W Mbinga 68,557,080 72. H/M Ubungo 81,685,600 
 

      
 

   73. H/W Ushetu 182,327,315 
 

      
 

  Jumla   4,698,595,159 
 

      
  

 

Kutorejeshwa kwa wakati kwa fedha zilizokopwa kutoka 

akaunti ya amana kunaongeza mzigo wa madeni kwa 

Halmashauri, hali ambayo inaweza kusababisha wanaowekeza 

kwenye akaunti ya amana kutokuwa na imani nazo. 

 

Nashauri menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuweka udhibiti imara ambao hautatoa mwanya wa 

matumizi ya aina hii kufanyika. Endapo kutajitokeza 
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dharura itakayopelekea kukopa fedha kutoka akaunti ya 

amana, marejesho hayana budi kufanyika mara moja ili 

mkopo huo usiathiri utekelezwaji wa shughuli 

zilizokusudiwa. 

 
 

 

10.13 Malipo yasiyodhibitiwa katika akaunti ya amana Sh. 
 

6,955,860,441 
 

Akaunti ya amana ni akaunti ambayo hutumiwa kwa ajili ya 

kuhifadhi fedha za watu tofauti kwa madhumuni tofauti. 

Matumizi ya fedha hizo yanatarajia kuwa sawa na lengo kuu 

la amana hizo. Katika mwaka huu wa ukaguzi, kiasi cha Sh. 

6,032,447,427 zililipwa kutoka kwenye akaunti za Amana za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 33 ili kutekeleza shughuli 

mbalimbali lakini hazikuweza kunukuu stakabadhi zilizoingiza 

fedha hizo. 

 

Pia, nimebaini kuwa Sh. 923,413,014 zililipwa zaidi ya fedha 

zilizowekwa katika akaunti ya amana katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 12 kutokana na kutokuwapo kwa udhibiti 

imara ambao ungesimamia vyema akaunti ya amana. 

Matumizi hayo yamepelekea kuathiri utekelezaji wa shughuli 

zilizopangwa. Orodha ya Halmashauri zenye matumizi 

yasiyodhibitiwa na yaliyolipwa zaidi katika akaunti ya amana 

yameoneshwa katika Jedwali Na.10-14 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 10- 14: Malipo yasiyodhibitika katika Akaunti ya Amana   
Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 

 Halmashauri   Halmashauri  
1. H/W Ukerewe 1,638,996,431 17. H/W Musoma 119,620,318 

        

2. H/W  434,264,406 18. H/W Sikonge 112,969,609 
 Kilombero      
        

3. H/W Msalala 413,481,367 19. H/W Bumbuli 87,449,428 
        

4. H/W Rungwe 343,986,924 20. H/Jiji Mbeya 70,033,400 
        

5. H/Mji  262,814,708 21. H/W Mlele 66,766,043 
 Handeni      
        

6. H/Mji  261,493,262 22. H/W Kaliua 53,989,438 
 Korogwe      
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Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 

 Halmashauri   Halmashauri  
        

7. H/Jiji Tanga 254,480,142 23. H/W Ileje 52,128,694 
        

8. H/W Mafia 233,647,846 24. H/W  51,255,368 
     Sumbawanga  
        

9. H/W Kibiti 207,476,800 25. H/W Nzega 46,108,126 
        

10. H/W Makete 198,377,568 26. H/Jiji Dodoma 29,656,863 
        

11. H/Mji  186,636,160 27. H/Jiji Mwanza 28,970,000 
 Makambako      
       

12. H/M  Moshi 184,335,574 28. H/W Meru 21,011,065 
       

13. H/W Tabora 176,205,526 29. H/M  Ilemela 20,567,428 
       

14. H/W  162,586,400 30. H/W  Hanang’ 17,060,883 
 Sengerema      
        

15. H/Mji Babati 161,246,567 31. H/W Buchosa 6,158,000 
        

16. H/W  124,869,083 32. H/W Mbeya 2,610,000 
 Shinyanga      
        

    33. H/W Mbulu 1,194,000 
        

Jumla Ndogo      6,032,447,420 
    

  Fedha iliyolipwa zaidi kutoka Akaunti ya Amana  
      

Na. Jina la Kiasi (Sh.) Na. Jina la Kiasi (Sh.) 
 Halmashauri   Halmashauri  
      

1. H/W Longido 34,776,815 7. H/W Same 216,981,803 
      

2. H/W Meru 80,405,495 8. H/W Siha 187,359,199 
      

3. H/M Ubungo 5,238,160 9. H/W Tarime 60,324,423 
      

4. H/W Iringa 58,809,537 10. H/W Buchosa 32,046,034 
      

5. H/W Kigoma 28,789,575 11. H/W Misungwi 6,779,800 
      

6. H/W Moshi 172,974,407 12. H/Mji Korogwe 38,927,767 
        

Jumla Ndogo      923,413,014 
       

Jumla Kuu      6,955,860,441 
         

 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha 

usimamizi wa Akaunti za Amana ikiwa ni pamoja na 

kuhakikisha kuwa matumizi yanahusiana moja kwa moja na 

madhumuni ya fedha iliyopokelewa. Mbali na hilo, 

Halmashauri zilizohusika zinapaswa kurejesha kwenye 

akaunti ya amana kiasi cha Sh. 6,955,860,441 

kilichotumika kutoka kwenye akaunti hayo. 
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10.14 Ununuzi wa bidhaa na huduma usioambatana na utoaji 

wa stakabadhi za mfumo wa kieletroniki Sh. 

8,506,758,463 
 

Kanuni ya 28(1) ya Kodi ya Mapato (Vifaa vya mfumo wa 

kielektroniki), 2012 inahitaji kila mnunuzi kudai na kuhifadhi 

stakabadhi au hati ya madai ya kielektroniki na kuionesha 

kwa Kamishna au Afisa aliyekasimishwa pale itakapohitajika. 

Matakwa haya yanabainishwa pia na kifungu cha 29(4) cha 

Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani, Sura 148 

(ilivyorekebishwa na Sheria ya Fedha ya mwaka 2010). 

 

Kinyume na miongozo hiyo, nimebaini kuwa jumla ya Sh. 

8,506,758,463 zililipwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 74 

kwa wakandarasi na watoa huduma wengine bila kudai 

kupatiwa stakabadhi za kielektroniki. Katika hali isiyo ya 

kawaida H/Mji Bariadi ilibainika kuwa na kiasi cha Sh. 

2,243,758,463 sawa na asilimia 26 ya miamala yote ambayo 

stakabadhi za mfumo wa kielektroniki hazikuambatishwa, 

ikifuatiwa na H/M Morogoro na H/Mji Korogwe ambazo 

zilishindwa kudai stakabadhi zenye thamani ya Sh. 

963,557,887 na Sh. 827,054,928 mtawalia. 

 

Kushindwa kudai stakabadhi za kielektroniki kunajenga na 

kulea ukwepaji kodi, na mwishowe kuikosesha Serikali 

mapato. Orodha ya Halmashauri pamoja na kiasi husika 

kimeoneshwa kwenye Jedwali Na. 10-15 hapa chini. 

 
Jedwali Na. 10-15: Manunuzi bila ya kudai stakabadhi za kielektroniki  
 

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

    Halmashauri         Halmashauri     
 

1   H/Mji Bariadi 2,243,403,081  38   H/W Rufiji 25,808,839 
 

           
 

2   H/M Morogoro 963,557,887  39   H/W Mpanda 25,752,303 
 

           
 

3   H/Mji Korogwe 827,054,928  40   H/W Kisarawe 25,735,921 
 

            

4   H/W Magu 675,151,576  41   H/W Makete 25,625,414 
 

           
 

5   H/M Ubungo 312,999,615  42   H/W Meatu 25,376,180 
 

           
 

6   H/Mji Kibaha 252,491,706  43   H/M Sumbawanga 25,190,369 
 

           
 

7   H/W Mkalama 243,345,846  44   H/Jiji Tanga 23,970,980 
 

           
 

8   H/M Moshi 176,135,098  45   H/W Rombo 21,348,200 
 

           
 

9   H/M Mpanda 160,552,256  46   H/W Itilima 20,960,447 
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Na. Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 
 Halmashauri   Halmashauri  
      

10 H/W Tabora 147,484,405 47 H/Jiji Arusha 20,060,600 
      

11 H/W Kilombero 143,727,410 48 H/M Lindi 19,353,981 
      

12 H/W 129,063,524 49 H/W Mlele 18,274,339 
 Ngorongoro     
      

13 H/W Korogwe 122,420,716 50 H/W Bukombe 17,482,306 
      

14 H/W Mpwapwa 121,104,942 51 H/W Rungwe 17,289,000 
      

15 H/Mji Babati 116,457,517 52 H/W Mpimbwe 16,150,645 
      

16 H/M Temeke 107,573,553 53 H/W Mbulu 16,010,754 
      

17 H/W Kibiti 97,083,887 54 H/W Monduli 15,223,889 
      

18 H/W 90,156,914 55 H/W Ulanga 14,923,000 
 Sengerema     
      

19 H/M Kinondoni 84,278,662 56 H/W Kiteto 14,812,000 
      

20 H/W Sikonge 79,754,000 57 H/W Kibaha 14,696,687 
      

21 H/W Ikungi 79,244,250 58 H/W Kongwa 14,358,558 
      

22 H/W Bumbuli 78,749,630 59 H/W Newala 14,124,130 
      

23 H/Jiji Mbeya 69,388,214 60 H/W Tandahimba 13,509,000 
      

24 H/W Handeni 63,670,294 61 H/M Singida 12,933,600 
      

25 H/W Kilosa 54,496,985 62 H/W Longido 12,478,325 
      

26 H/W Nkasi 50,726,924 63 H/Jiji Mwanza 12,361,720 
      

27 H/W Chunya 47,545,535 64 H/W Pangani 11,922,260 
      

28 H/W Hanang’ 46,706,897 65 H/W Kaliua 11,007,132 
      

29 H/W Nanyumbu 46,673,904 66 H/W Same 10,075,449 
      

30 H/W Chemba 46,045,697 67 H/W Kilindi 9,250,000 
      

31 H/W Chalinze 44,839,424 68 H/W Kilolo 8,772,759 
      

32 H/W Maswa 42,811,948 69 H/W Bahi 7,955,653 
      

33 H/W Moshi 42,098,271 70 H/W Lushoto 7,646,008 
      

34 H/W Mbarali 41,813,208 71 H/W Shinyanga 6,143,500 
      

35 H/W Mafia 34,132,323 72 H/W Meru 6,133,050 
      

36 H/W Morogoro 27,920,000 73 H/W Kalambo 5,029,301 
      

37 H/W Busokelo 26,278,583 74 H/W Njombe 2,072,554 
      

Jumla     8,506,758,463 
       

 

Natoa wito kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekeleza 

Kanuni ya 28(1) ya Kodi ya Mapato (Vifaa vya Mfumo wa 

Kielektroniki), 2012 na kifungu cha 29(4) cha Sheria ya 

Kodi ya Ongezeko la Thamani, Sura 148 kwa kudai 

stakabadhi ya kielectronic kwa kila miamala inayofanywa 

kwa watoa huduma. 
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10.15 Mapungufu katika usimamizi wa masurufu 

Sh.1,694,047,777 

 

Agizo la 40(5) la Memoranda ya fedha ya Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linataka masurufu yasiyorejeshwa 

kwa zaidi ya mwezi mmoja baada ya kazi kuisha kupigwa tozo 

kama kanuni za fedha za serikali zinavyotaka. Agizo 

linaelekeza masurufu kurejeshwa ndani ya siku kumi na nne 
 

(14) baada ya kazi kwisha. Pia, aya ya 5.17 ya Mwongozo wa 

Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 

inasema, rejesta ya masurufu ndio muongozo wa kutunza 

kumbukumbu kwa ufanisi wa urejeshaji wa masurufu. Katika 

kuongeza udhibiti, Agizo la 40 (4) la Memoranda ya Fedha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linakataza kutoa 

masurufu kwa mtu yeyote kama atakuwa hajarejesha 

masurufu ya awali. 

 

Hata hivyo, nimebaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

nyingi zimekiuka maagizo hayo hivyo zina mapungufu 

mbalimbali kwenye eneo la usimamizi wa masurufu. Orodha 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hizo na mapungufu husika 

yameainishwa kwenye Jedwali Na. 10-16 hapa chini na 

orodha kamili ya Halmashuri na mapungufu yaliyojitokeza 

imeoneshwa kwenye Kiambatisho Na.51 cha Ripoti hii ya 

Jumla. 

 

Jedwali Na. 10- 16: Mapungufu katika usimamizi wa masurufu  
 

Mapungufu 
  

Idadi ya 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

      
 

    Halmashauri     
 

 Masurufu kutambulika kama 21  627,992,703  
 

 matumizi kabla ya marejesho.       
 

 Masurufu yasiyorejeshwa. 40  673,534,162  
 

 Masurufu yaliyorejeshwa baada ya 10  170,692,119  
 

 muda mrefu.       
 

 Masurufu yaliyotolewa kabla ya 8  158,371,395  
 

 kurejesha ya awali.       
 

 Masurufu ambayo hayakurekodiwa 2  63,457,398  
 

 kwenye rejista.       
 

 Jumla    1,694,047,777  
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Madhaifu yaliyoelezwa katika Jedwali 10-16 hapo juu 

kunaonyesha mapungufu makubwa ya mifumo ya ndani; 

ambapo yasiposhughulikiwa huenda yakatoa mwanya wa 

udanganyifu na ubadhirifu wa fedha za umma. 

 

Narudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 

menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka 

udhibiti imara kwenye eneo la utoaji na urejeshaji wa 

masurufu ili kuendana na maagizo Na. 29(5) Na 40(15) ya 

Memoranda ya fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009 na aya 5.17 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa wa mwaka 2009. 

 

10.16 Mapungufu katika matumizi ya mafuta Sh. 495,392,079 

Agizo la 89 (3) (a - e) la Memoranda ya fedha ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009 linataka daftari la kuratibu matumizi ya 

gari liwepo katika kila gari, likionesha kila safari, tarehe na 

muda wa safari, mwanzo wa safari na mwisho wa safari, 

kilometa zinazosomeka kabla ya safari na mwisho wa safari, 

jumla ya kilometa ilizotembea katika safari, na mafuta 

yaliyokuwapo na yaliyopokelewa kwa matumizi ya gari. 

 

Nilipitia usimamizi wa mafuta na kufanya ulinganisho wa 

rekodi zilizo kwenye madaftari ya kuratibu matumizi ya 

magari (Logbooks) na umeonesha kwamba, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa hazikuweka kumbukumbu sahihi za upokeaji 

na utoaji wa mafuta. Hali hii ilisababisha kuwapo kwa taarifa 

tofauti kati ya madaftari ya kuratibu matumizi ya magari na 

rejesta ya mafuta na kubaini kwa kifupi mapungufu 

yafuatayo: 

 

 Sikuweza kuthibitisha matumizi ya mafuta yenye thamani 

ya Sh. 444,698,414 kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 

38 kwa kuwa kumbukumbu hizo hazikuwekwa ama kwenye 

daftari la kuratibu matumizi ya gari au kwenye daftari la 

vifaa/mafuta (rejesta). Hapakuwa na kumbukumbu
 

 

203 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



nyingine za kuthibitisha matumizi kama inavyooneshwa 

kwenye Kiambatisho Na.52. 

 

 Mafuta yenye thamani ya Sh. 50,693,665 yaliwekwa 

kwenye magari ambayo siyo mali ya Halmshauri husika. 

Hivyo sikuweza kuona kama matumizi ya mafuta haya 

yalikuwa kwa faida ya Halmashauri au vinginevyo. Na hii 

ilikuwa ni kutokana na kutokupatikana kwa rekodi za 

magari yaliyohusika na matumizi ya mafuta hayo.

 

Jedwali Na. 10- 17: Mapungufu katika matumizi ya mafuta  
 

Na 
  

Maelezo 
  

Idadi ya 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

        
 

       Halmashauri     
 

            
 

1.   Mafuta yasiyo na 38  444,698,414  
 

    kumbukumbu za matumizi       
 

        
 

2.   Mafuta kuwekwa kwenye 5  50,693,665  
 

    magari yasiyomilikiwa na       
 

    Halmashauri       
 

         
 

 Jumla   43  495,392,079  
 

            
 

 

Matumizi ya mafuta katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

yanagharimu fedha nyingi sana. Kwa msingi huo, kutokuwa na 

uwekaji na utunzaji mzuri wa madaftari ya kuratibu matumizi 

ya magari hupelekea mianya ya matumizi mabaya ya fedha za 

umma. Pia, kutokuwapo kwa stakabadhi za mafuta na rekodi 

za matumizi kulipelekea kushindwa kutambua matumizi ya 

mafuta yaliyonunuliwa. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kutekeleza matakwa ya Agizo la 89 (3)(a)-(e) na 

kuhakikisha zinaimarisha udhibiti uliowekwa wa kurekodi 

matumizi ya mafuta ikiwa ni pamoja na kuweka taarifa 

sahihi katika daftari la mafuta na daftari za kuratibu 

matumizi ya magari. Mbali na hilo, lazima kuwe na 

usimamizi wa kutosha kwa madereva ili vitabu vya 

kumbukumbu viwekwe vizuri kama taratibu na miongozo 

inavyoagiza. 
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10.17 Malipo ya madeni ya miaka ya nyuma ambayo 

hayakuonyeshwa kwenye Hesabu za miaka husika Sh. 

1,209,541,377 

 

Agizo la 22 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009, linahitaji Mamlaka hizo kufanya 

lolote liwezekanalo kuhakikisha matumizi yanafanyika katika 

mwaka husika, na kwa namna yeyote ile hayapaswi 

kuahirishwa ili yalipwe katika mwaka unaofuata kwa lengo la 

kuepuka kuwa na matumizi zaidi katika mwaka husika. 

 

Katika mwaka huu husika, nilibaini malipo yenye jumla ya Sh. 

1,209,541,377 kufanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 28 

kulipa madeni ya miaka iliyopita. Hata hivyo, hakuna ushahidi 

ulionionesha kuwa malipo hayo yalikuwa ni sehemu ya madai 

ya miaka ya nyuma. Pia, nilishindwa kuthibitisha kwamba 

yaliingizwa kwenye bajeti ya mwaka husika kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na.10-18 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 10-18: Malipo ya madeni ambayo hayakuoneshwa huko 
nyuma  

 

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

            
 

    Halmashauri         Halmashauri     
 

1.   H/M Kinondoni 360,562,484  15.   H/W Nsimbo 17,857,149  
 

            
 

2.   H/M Ubungo 124,951,730  16.   H/Jiji 17,786,014  
 

             Arusha    
 

            
 

3.   H/W Rungwe 89,574,000  17.   H/W Mafia 17,629,109  
 

            
 

4.   H/Mji Bariadi 82,724,152  18.   H/W Moshi 14,953,400  
 

            
 

5.   H/W Msalala 63,118,372  19.   H/W 13,255,000  
 

             Mbogwe    
 

            
 

6.   H/Jiji Mwanza 51,830,535  20.   H/W Rombo 9,580,000  
 

            
 

7.   H/W Urambo 51,760,159  21.   H/W Hai 9,120,000  
 

            
 

8.   H/W Rufiji 50,000,000  22.   H/W Arusha 8,053,486  
 

            
 

9.   H/W Karatu 49,395,762  23.   H/W 7,716,162  
 

             Handeni    
 

            
 

10.   H/Mji Mbinga 41,550,000  24.   H/W Kilindi 5,748,500  
 

            
 

11.   H/W Siha 35,084,050  25.   H/W 3,064,853  
 

             Longido    
 

            
 

12.   H/M Shinyanga 32,278,876  26.   H/W 2,576,349  
 

             Buchosa    
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Na Jina la Kiasi (Sh.) Na Jina la Kiasi (Sh.) 

 Halmashauri   Halmashauri  
      

13. H/W Itilima 24,385,215 27. H/W 2,258,000 
    Korogwe  
      

14. H/W Malinyi 20,477,760 28. H/W Iringa 2,250,260 
      

Jumla 1,209,541,377    
       

 

Kulipa madeni ya bidhaa na huduma zilizopokelewa miaka ya 

nyuma bila kuwa zimetambuliwa kama madeni halali 

kunasababisha kuongezeka fedha zaidi kwenye vifungu husika 

vya matumizi hivyo kuathiri taarifa za fedha za mwaka 

husika. 

 

Narudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 

menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kujiepusha 

kulipa madai ya watoa huduma ambao hawamo katika 

orodha ya wadai iliyothibitishwa. Pia, Halmashauri 

zilizohusika zifanye mchakato wa kuhalalisha matumizi 

yaliyokwishafanyika na kurekebisha taarifa za fedha za 

miaka husika. 

 

10.18 Fedha za ruzuku zisizohamishwa kwenda idara husika Sh. 
 

88,522,400 
 

Serikali Kuu ilitoa fedha kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kwa ajili ya kugharamia shughuli mbalimbali za kawaida. 

Fedha hizi zilipaswa kuhamishiwa kwenye akaunti za idara 

mbalimbali kama vile Elimu, Kilimo, Afya n.k. Hata hivyo, 

ukaguzi wangu umebaini kiasi cha Sh. 88,522,400 

hakikuhamishwa kwenda kwenye akauti za idara husika 

kutoka kwenye akaunti ya matumizi ya kawaida kwenye 

Halmashauri nne (4) zinazooneshwa kwenye Jedwali Na. 10-

19 hapa chini: 
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Jedwali Na. 10- 19: Fedha za ruzuku zisizohamishwa kwenda 

idara husika 
 

 

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
  

Akaunti ya 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

        
 

       Idara     
 

1.   H/W Tabora  Afya 35,130,000  
 

        
 

2.   H/W Sikonge  Afya 28,388,000  
 

        
 

3.   H/W Iramba  Maji, elimu 20,976,000  
 

        
 

4.   H/Mji Babati  Elimu 4,028,400  
 

          
 

 Jumla       88,522,400  
 

            
 

 

Kushindwa kuhamisha fedha kumetokana na kutokuwa na 

udhibiti wa ndani imara kwenye usimamizi wa rasilimali 

fedha. Pia hali hii inaweza kuwa imeathiri utekelezaji wa 

shughuli zilizopangwa kutokana na kukosekana kwa fedha. 

 

Narudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma kwa 

uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa 

fedha zinatumika kulingana na miongozo inayotolewa; na 

kuhakikisha fedha za matumizi ya kawaida zinahamishwa 

kwenda kwenye akaunti husika ili kutekeleza shughuli 

zilizokusudiwa. 

 

10.19 Uhamisho ya fedha kutoka akaunti ya mapato ya 

ndani kwenda akaunti ya amana Sh. 736,378,467 
 

Waraka Na.HB.3/114/01 wa tarehe 9 Agosti mwaka 2012 

kutoka Ofisi ya Rais-TAMISEMI unaelekeza fedha za mapato ya 

ndani kuhamishiwa kwenye akaunti ya matumizi mengineyo, 

akaunti ya maendeleo, na akaunti ya mishahara ili kuwezesha 

matumizi katika akaunti husika. Pia kufuatia kuanzishwa kwa 

mfumo wa malipo wa moja kwa moja kupitia benki (TISS) 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na taasisi nyingine za serikali 

zinatakiwa kuweka fedha zao za matumizi kwenye akaunti ya 

pamoja ya serikali iliyopo Benki Kuu ya Tanzania. 

 

Ukaguzi niliofanya kwenye akaunti za amana katika mwaka 

husika umebaini kuwa mapato ya ndani ya Sh. 736,378,467 

kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa nne (4) yalihamishiwa 
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kwenye akaunti za amana kinyume na maelekezo ya waraka 

tajwa hapo juu. Idadi ya Mamlaka za Serikali zilizokiuka 

maelekezo tajwa hapo juu ipo katika Jedwali Na.10-20 hapa 

chini. 

 
Jedwali Na. 10- 20: Orodha ya Halmashauri Zilizohamishia 

Fedha kwenye Akaunti ya Amana  
 

Na 
  

Jina la Halmashauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

      
 

1.   H/W Longido 306,521,617  
 

      
 

2.   H/W Ukerewe 287,747,000  
 

      
 

3.   H/W Meru 90,451,860  
 

      
 

4.   H/W Kwimba 51,657,990  
 

       
 

 Jumla    736,378,467  
 

         
 

 

Matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa yaliyolipwa kupitia 

akaunti ya amana hayana vifungu vya matumizi hivyo kukosa 

sifa ya kujumuishwa kwenye jumla ya matumizi na taarifa ya 

fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

 

Ninapendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kutekeleza maagizo na miongozo mbalimbali 

inayotolewa na Serikali ili kuhakikisha kuwa miamala ya 

fedha haifanywi bila kufuata maelekezo. 
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SURA YA 11 
 
 

 

MAPATO YA NDANI 
 

Utangulizi 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinakabiliwa na ongezeko kubwa 

la gharama katika kutoa huduma kwa jamii. Hivyo basi, ni 

muhimu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa sera na 

mikakati madhubuti itakayowezesha kuongeza mapato ya 

kutosha ili ziweze kuendelea kutoa huduma kwa kiwango 

sahihi kwa siku za usoni, hivyo kupunguza utegemezi wa 

ruzuku za Serikali. Kwa hiyo, ninaona ni muhimu kuleta na 

kujumuisha baadhi ya mambo kwa uchache katika taarifa 

yangu yanayokwamisha makusanyo ya mapato ya ndani na 

kutoa mapendekezo ya namna ya kuyadhibiti. 

 

 

11.1 Tathmini ya Sera na Mikakati ya kukusanya mapato 
 

Sera ya mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa inaandaliwa 

na kukubaliwa mapema kabla ya bajeti, na inaweka mkakati 

mzima ambao Halmashauri itatumia kuongeza mapato. 

Nimepitia sera na mikakati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa za 

kukusanya mapato, na kubaini nimeona vikwazo/matatizo 

kadhaa. Vikwazo hivyo ni kutofanyika kwa upembuzi yakinifu 

katika vyanzo vya mapato; kutumia stakabadhi za kukusanyia 

mapato kutoka kwenye vitabu vya kukusanyia mapato badala 

ya stakabadhi kutoka kwenye mashine za kielektroniki za 

kukusanyia mapato (POS); kutokuwapo kwa sheria 

ndogondogo zilizofanyiwa marekebisho ilikuendana na 

mazingira halisi au zilizoidhinishwa, upungufu wa vitendea 

kazi vya kukusanyia mapato kama vile magari; pamoja na 

upungufu wa watumishi katika Idara ya Fedha na Biashara. 

Yafuatayo nimaeleze ya mapungufu yalionekana katika 

tathmini ya sera na mikakati ya kukusanya mapato: 
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11.1.1 Ukosefu wa sheria ndogo ndogo za kukusanyia mapato 

zilizofanyiwa marekebisho na kuidhinishwa 
 

Katika ukaguzi wangu kwa mwaka wa fedha 2017/2018, 

nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 13 hazikuwa na 

sheria ndogondogo za kukusanyia mapato, kinyume na Kifungu 

cha 80 (1-3) cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Miji) 

ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2006) na Kifungu cha 

153(1) cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) ya 

mwaka 1982 iliyorekebishwa mwaka 2006 inayozipa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kukusanya mapato katika vyanzo vyake 

vyote muhimu kama vile ada katika minara ya mawasiliano 

katika maeneo yao kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 
 

11-1 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11-1: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zisizokuwa na sheria ndogo za mapato 
 

Na. 
  

Jina la 
  

Na. 
  

Jina la 
 

 

        
 

    Halmashauri      Halmashauri  
 

1.   H/W Bumbuli 7.   H/W Maswa 
 

2.   H/W  Bunda 8.   H/Mji Mbulu 
 

3.   H/Mji Bunda 9.   H/W Msalala 
 

4.   H/W Hai 10.   H/W Muheza 
 

5.   H/W Handeni 11.   H/W Ngorongoro 
 

6.   H/W Kakonko 12.   H/W Pangani 
 

      13.   H/W Songea 
 

 

Kutokana na kutokuwapo kabisa kwa sheria ndogondogo za 

kukusanya mapato au kutokuwapo kwa sheria zilizofanyiwa 

marekebisho na kuidhinishwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinakosa nguvu ya kisheria ya kukadiria au kukusanya mapato 

kutoka kwenye vyanzo mbalimbali visivyoidhinishwa. Hii pia 

ina athari katika uwezo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kutoa huduma zinazohitajika katika jamii kwa sababu vyanzo 

vya mapato vinapungua. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuanzisha, na kuzifanyia marekebisho Sheria ndogondogo 
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za kukusanyia mapato na kuzipeleka Ofisi ya Rais - 

TAMISEMI kwa ajili ya kuidhinishwa. Hii itawezesha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya mapato kutoka 

kwenye vyanzo vyake vyote muhimu na kuongeza kiwango 

cha mapato yao ya ndani na kupunguza kiwango cha 

utegemezi wa ruzuku kutoka Serikali Kuu. 

 

11.1.2 Kutumia stakabadhi kutoka kwenye vitabu vya kawaida 

(manual receipt) badala ya kutumia Stakabadhi kutoka 

katika Mashine za kielektroniki (POS) 
 

Barua yenye Kumb: Na. EB.151/297/01/92 ya tarehe 

14/06/2016 kutoka Ofisi ya Rais –TAMISEMI ilizitaka Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zote nchini kutumia mashine za 

kielektroniki (POS) katika kukusanya mapato na utoaji wa 

stakabadhi za kielektroniki, ili miamala yote ya wakusanya 

mapato iingie na kuonekana moja kwa moja kwenye mfumo 

maalum wa ukusanyaji wa mapato ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (LGRCIS). 

 

Kinyume na agizo la barua hiyo, katika ukaguzi wangu 

nilibaini Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 zilikuwa bado 

zinatumia stakabadhi za vitabu vya kawaida katika kukusanya 

mapato sambamba na utoaji wa stakabadhi kutumia mashine 

za kielektroniki (POS) kama inavyoonekana katika Jedwali 

Na. 11-2 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11- 2: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

zinatumia Stakabadhi za vitabu vya kawaida katika kukusanya mapato  
 

Na. 
  

Jina la 
  

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
 

 

        
 

    Halmashauri        
 

1.   H/Mji Babati 10.   H/W Monduli 
 

2.   H/W Babati 11.   H/W Moshi 
 

3.   H/W Hanang’ 12.   H/W Mwanga 
 

4.   H/W Lushoto 13.   H/W Ngorongoro 
 

5.   H/W Madaba 14.   H/W Nyang’hwale 
 

6.   H/Mji Masasi 15.   H/W Same 
 

7.   H/W Meru 16.   H/W Sikonge 
 

8.   H/W Mkinga 17.   H/W Simanjiro 
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9. H/W Momba 18 H/W Tandahimba 

  19. H/M Temeke 

 

Pia nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa tisa (9) 

hazikuwasilisha jumla ya vitabu 120 vya kukusanyia mapato 

kwa ajili ya ukaguzi kinyume na Agizo namba 34 (6 na 7) la 

Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

hazikuwasilisha vitabu vya kukusanyia mapato inaonekana 

katika Jedwali Na. 11-3 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11- 3: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

hazikuwasilisha vitabu vya kukusanyia mapato 
 

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
  

Idadi ya Vitabu 
 

 

      
 

1.   H/W Babati 1  
 

2.   H/W  Hanang’ 1  
 

3.   H/W Madaba 1  
 

4.   H/Mji  Masasi 34  
 

5.   H/W Meru 3  
 

6.   H/W Moshi 2  
 

7.   H/W Mwanga 1  
 

8.   H/W Nyang’hwale 50  
 

9.   H/W  Sikonge 27  
 

 Jumla    120  
 

 

Kwa kawaida, ufuatiliaji wa mapato yaliyokusanywa kwa 

kutumia vitabu vya stakabadhi vya kawaida unakuwa ni 

mgumu kwa sababu makusanyo hayo hayaonekani katika 

mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (LGRCIS). Pia unaweza kutokea ubadhirifu wa mapato 

yaliyokusanywa kwa kutumia stakabadhi za vitabu vya 

kawaida; hivyo, kufanya Halmashauri kushindwa kufikia 

malengo iliyojiwekea katika ukusanyaji wa mapato. 

 

Ninapendekeza kwa Serikali kupitia Ofisi ya Rais –TAMISEMI 

kuwawajibisha Maafisa Masuuli wanaohusika na mapungufu 

yaliyobainishwa ili waweze kuhakikisha kwamba, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa zinatekeleza agizo lililotolewa kuhusu 
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matumizi ya mashine za kielektroniki (POS) na kutumia 

mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (LGRCIS). Pia, menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa husika zinatakiwa kufuatilia na kutafuta vitabu vya 

kukusanyia mapato ambavyo havikuonekana, kuwa 

vinapatikana na kuwasilishwa katika ofisi yangu kwa ajili ya 

uhakiki. 

 

Zaidi ya hayo, nasimamia msimamo wangu wa miaka ya 

nyuma wa kusisitiza kuimarisha udhibiti wa ndani katika 

ukusanyaji wa mapato ya ndani kwa baadhi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ili kupunguza mianya ya udanganyifu 

inayohusiana na ukusanyaji wa mapato. 

 

11.1.3 Kutokuwapo kwa mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji 

wa mapato katika Vituo vya Afya na zahanati 
 

Tarehe 17 Oktoba, 2016 Katibu Mkuu Ofisi ya Rais – TAMISEMI 

alitoa barua yenye Kumb Na. CEB.151/297/02/"N"/61 ikizitaka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 11 kuhakikisha kuwa zinafunga 

mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato (Mfumo wa 

Taarifa ya Usimamizi wa Hospitali ya Tanzania-GoT-HoMIS) 

katika vituo vyake vyote vya afya na zahanati kwa lengo la 

kufuatilia na kudhibiti mapato yanayokusanywa. 

 

Kinyume na agizo la barua hiyo, nilibaini kuwa jumla ya vituo 

vya afya na zahanati 322 kati ya 323 katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 11 vilikuwa havijawekewa mfumo wa 

kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato kama inavyoonekana 

katika Jedwali Na. 11-4 hapa chini: 
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Jedwali Na. 11- 4: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

hazijaweka mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato katika 

zahanati na vituo vya afya  
 

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
  

Idadi ya Vituo vya Afya na 
 

 

      
 

        Zahanati  
 

1.   H/W Arusha 30  
 

2.   H/W Biharamulo 22  
 

3.   H/W  Bunda 26  
 

4.   H/Mji Bunda 14  
 

5.   H/W Butiama 28  
 

6.   H/W  Chato 27  
 

7.   H/W Geita 37  
 

8.   H/W Itilima 29  
 

9.   H/W Karatu 30  
 

10.  H/W  Muleba 30  
 

11.  H/W Serengeti 49  
 

 Jumla     322  
 

 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kutenga bajeti kwa ajili ya ununuzi na ufungaji wa 

mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato pamoja 

na vifaa vyake ili kuboresha ukusanyaji wa mapato katika 

Vituo vya Afya na Zahanati. 

 

Pia, Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinashauriwa kuhakikisha kuwa vituo vyote vya afya na 

zahanati zinakuwa na watumishi wenye utaalam wa 

kutumia mifumo hiyo vinginevyo jitihada na malengo ya 

Serikali hayatatimia. 

 

11.1.4 Mapungufu katika Sera ya ukusanyaji wa ushuru wa 

huduma 
 

Kifungu Na. 6 (1) (u) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa 

ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2000) kinazitaka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kukusanya fedha zote 

zinazopatikana kutokana na ushuru wa huduma inayolipwa na 

makampuni kwa kiwango kisichozidi asilimia 0.3 ya mauzo 

ukiondoa kodi ya ongezeko la thamani na ushuru wa bidhaa. 

Ni lazima kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoza ushuru wa 
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huduma kwa makampuni yanayofanya shughuli zao ndani ya 

eneo la halmsahuri. 

 

Katika tathmini yangu juu ya ukusanyaji wa ushuru wa 

huduma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, nilibaini kuwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 hazikukusanya ushuru wa 

huduma kutoka katika makampuni 8,613 yanayoendesha 

shughuli zake katika maeneo husika ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 11-5 hapa 

chini: 

 

Jedwali Na. 11-5: Orodha ya Halmashauri na idadi ya makampuni 

ambayo hayakulipa ushuru wa huduma 
 

 

Na. 
  

Jina la 
  

Idadi ya 
 

Na. 
  

Jina la 
  

Idadi 
 

 

           
 

    Halmashauri   Makampuni     Halmashauri   ya  
 

               Makam  
 

               puni  
 

1.   H/Jiji Arusha 1008  11.   H/W Mbinga 10  
 

2.   H/W Arusha 24  12.   H/W Mbulu 7  
 

3.   H/W Bukombe 38  13.   H/W Meru 21  
 

4.   H/W Bunda 109  14.   H/W Ngorongoro 107  
 

5.   H/W Karatu 33  15.   H/W Same 4  
 

6.   H/W Kilosa 10  16.   H/W Simanjiro 15  
 

7.   H/W Kisarawe 20  17.   H/M Tabora 7006  
 

8.   H/W Longido 45  18.   H/Jiji Tanga 41  
 

9.   H/Mji Mafinga 60  19.   H/M Ubungo 11  
 

10.   H/W Mbarali 44  Jumla    8,613  
  

 

Kutokukusanywa kwa ushuru wa huduma kutoka kwa 

makampuni usababisha ukosefu wa mapato ambayo Mamlaka 

za Serikali za Mitaa ingetumia katika kuboresha utoaji wa 

huduma katika jamii husika. Pia, kunazuia Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kufikia malengo yake ya ukusanyaji wa 

mapato kwa mwaka husika. 

 
 

 

Kwa kuwa lengo kuu la kuanzishwa kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ni kuboresha maendeleo ya jamii kwa njia ya utoaji 

wa huduma, ninapendekeza Menejimenti za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuandaa mikakati mizuri ambayo itawezesha 
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Mamlaka hizo kukusanya ushuru wa huduma kutoka kwa 

makampuni ambayo yanapaswa kulipa. 

 

Pia nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 zilikusanya 

mapato ya jumla ya Sh. 7,144,138,934 yanayohusu ushuru wa 

huduma bila uthibitisho wa kuwapo kwa taarifa za mapato 

(turnover) kutoka kwa makampuni husika ili kuhalalisha kiasi 

kilichokusanywa. Maelezo ya ushuru wa huduma ambao 

ulikusanywa bila kuwapo kwa uthibitisho wa taarifa za 

mapato (turnover) yanaonekana katika Jedwali Na. 11-6 

hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11- 6: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo 
kusanya Ushuru wa Huduma bila kuwapo kwa uthibitisho wa taarifa za 
mapato (turnover) kutoka kwa Makampuni husika  

 

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi  (Sh.) 
  

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi  (Sh.) 
 

 

            
 

    Halmashauri         Halmashauri     
 

1.  H/Jiji  Dar  es 639,573,815  10.  H/W Msalala 1,414,579,641  
 

    Salaam             
 

2.  H/W Hanang’ 35,013,567  11.  H/M Mtwara 30,788,650  
 

3.  H/W Handeni 15,337,846  12.  H/W Muheza 87,061,708  
 

4.  H/Mji Kahama 212,690,403  13.  H/M Newala 6,973,509  
 

5.  H/M 587,903,330  14.  H/W Pangani 23,582,201  
 

    Kigamboni             
 

6.  H/W Kishapu 16,466,970  15.  H/W 37,847,274  
 

             Shinyanga    
 

7.  H/W Kwimba 17,379,930  16.  H/W Songea 17,496,416  
 

8.  H/W Mbarali 52,881,059  17.  H/M Ubungo 3,861,206,995  
 

9.  H/W Mbinga 29,707,444  18.  H/W Ulanga 43,509,369  
 

         19.  H/W Ushetu 14,138,807  
 

       Jumla       7,144,138,934  
 

 

Kutokusanywa kwa ushuru wa huduma kutoka kwa makampuni 

kunakwamisha fursa ya kufikia malengo husika ya makusanyo 

ya mapato kwa mwaka husika, na kunazuia Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kufikia malengo yake katika utekelezaji wa 

shughuli ilizojipangia. Pia, kutokuwapo kwa uthibitisho wa 

taarifa za mauzo (turnover) kutoka kwa makampuni husika 

kunapelekea kutothibitishwa kwa usahihi wa ushuru wa 

huduma uliokusanywa. 
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Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuandaa mikakati ambayo itaziwezesha kuongeza 

mapato kutokana na ushuru wa huduma kutoka kwa 

makampuni yote yaliyopo katika maeneo ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na kufuatilia na kuhakikisha kuwa taarifa 

za mauzo zinapatikana ili kuhalalisha kiasi kilichokusanywa 

kama ushuru wa huduma. 

 
 

11.2 Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa mapato ya ndani 
 

11.2.1 Mashine za kukusanyia mapato za kielektroniki (POS 

Mashine) hazikusajiliwa katika mfumo wa habari wa 

ukusanyaji wa mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LGRCIS) 

 

Ukaguzi wa Mfumo wa Habari wa ukusanyaji wa Mapato ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS) ili kutambua Mashine 

za kukusanyia mapato za kielektroniki (POS Machine) 

zilizosajiliwa na zinazofanya kazi katika mfumo umebaini 

kwamba katika Mamlaka za Serikali za Mitaa saba (7) kuna 

Mashine 56 za kukusanyia mapato za kielektroniki (POS 

Machine) ambazo hazikusajiliwa wala kuonekana katika 

Mfumo wa Habari wa Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (LGRCIS) kama zinavyoonekana katika 

Jedwali Na. 11-7 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 11- 7:  
zina mashine za  
hazikuonekana wala 

 
 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 
kielektroniki za kukusanyia mapato ambazo 
kusajiliwa katika Mfumo wa Mapato (LGRCIS)  

 Na.    Jina la Halmashauri   Idadi ya Mashine za PoS  

1.    H/W Chemba 6  

2.    H/W Kibondo 3  

3.    H/Mji Kondoa 4  

4.    H/W Missenyi 21  

5.    H/W Msalala 15  

6.    H/Mji Newala 5  

7.    H/M Shinyanga 2  

 Jumla    56   
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Kuwapo kwa mashine za kielektroniki za kukusanyia mapato 

ambazo hazijasaliwa katika Mfumo wa Habari wa Ukusanyaji 

wa Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kunaongeza 

uwezekano wa upotevu wa mapato. Pia, Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zinaweza kushindwa kutimiza malengo katika 

ukusanyaji wa mapato. 

 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuboresha usimamizi na ufuatiliaji wa mashine za 

kielecktroniki (POS) za kukusanyia mapato na kuhakikisha 

kuwa mashine zote zimesajiliwa katika Mfumo wa 

Kukusanyia Mapato, na kuwasilisha makusanyo yote 

yaliyokusanywa na mashine za kielektroniki (POS) ambazo 

zilikuwa hazijasajiliwa. 

 

11.2.2 Kutofautiana kwa taarifa zinazotolewa za mapato 

yanayotokana na vyanzo vya ndani 
 

Katika mwaka wa ukaguzi wa 2017/2018, nilipitia na 

kutathmini mapato yanayotokana na vyanzo vya ndani na 

kubaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 zilikuwa na 

taarifa mbalimbali za mapato ya vyanzo vya ndani (Taarifa ya 

mfumo wa ukusanyaji mapato na taarifa mbalimbali za 
 

Halmashauri) zinazotofautiana kwa kiasi cha Sh. 

6,224,933,962 kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 11-8 

hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11- 8: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

utofauti katika taarifa za mapato ya vyanzo vya ndani  
 

Na. 
  

Jina la 
  

Taarifa Zinazotofautiana 
  

Kiasi  (Sh.) 
 

 

        
 

    Halmashauri        
 

1.   H/Jiji Arusha  Taarifa ya mfumo wa mapato 143,166,867  
 

       (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao    
 

       vya Halmashauri.    
 

        
 

2.   H/W Busega  Taarifa ya mfumo wa mapato 67,575,000  
 

       (LGRCIS) Na  Rejista ya ushuru    
 

       wa Pamba    
 

        
 

3.   H/W Chunya  Taarifa ya mfumo wa mapato 18,342,888  
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Na. Jina la Taarifa Zinazotofautiana Kiasi  (Sh.) 

 Halmashauri      
    

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri.   
    

4. H/W Gairo Taarifa  za  mapato  za  kila 6,702,000 

  mwezi na Mizania (Trial  

  balances)    
    

5. H/W Hanang’ Taarifa ya mfumo wa mapato 20,884,407 

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri.   
    

6. H/W Handeni Taarifa ya mfumo wa mapato  

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao 2,602,042,265 

  vya Halmashauri   
    

7. H/Mji Handeni Taarifa ya mfumo wa mapato 57,565,130 

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri   
    

8. H/Mji Ifakara Taarifa  za  mapato  za  kila 24,205,229 

  mwezi na Mizania (Trial  

  balances)    
    

9. H/W Kakonko Taarifa ya mfumo wa mapato 37,226,351 

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri.   
    

10. H/Mji Kibaha Taarifa ya mfumo wa mapato 460,996,901 

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri.   
    

11. H/W Kongwa Taarifa ya mfumo wa mapato 398,378,382 

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri.   
    

12. H/W Longido Taarifa ya mfumo wa mapato 107,688,329 

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri.   
    

13. H/W Monduli Taarifa ya mfumo wa mapato 4,724,278 

  (LGRCIS) Na Taarifa za Vikao  

  vya Halmashauri.   
    

14. H/W Moshi Taarifa ya mfumo wa mapato 70,476,048 

  (LGRCIS) Vs    

  Taarifa ya mwaka ya Mapato  

  na Matumizi    
    

15. H/W Muheza Taarifa ya mfumo wa mapato 284,851,007 

  (LGRCIS)  Na   Mfumo   wa  

  Uhasibu (EPICOR)   
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Na. Jina la Taarifa Zinazotofautiana Kiasi  (Sh.) 

 Halmashauri      
    

16. H/W Pangani Taarifa ya mfumo wa mapato 54,964,830 

  (LGRCIS) Na Mfumo wa  

  Uhasibu (EPICOR)    
    

17. H/W Rombo Taarifa ya mfumo wa mapato  

  (LGRCIS) VsTaarifa ya mwaka 612,757,259 

  ya Mapato na Matumizi   
    

18. H/W Rufiji Taarifa ya mfumo wa mapato 116,182,934 

  (LGRCIS) Na Mfumo wa  

  Uhasibu (EPICOR)    
    

19. H/Jiji Tanga Taarifa ya mfumo wa mapato 1,136,203,857 

  (LGRCIS) Na Mfumo wa  

  Uhasibu (EPICOR)    
       

Jumla     6,224,933,962 
        

 

Mapato yaliyokusanywa nje ya mfumo wa kukusanyia mapato 

(LGRCIS) yanaweza yasionekane moja kwa moja na hivyo 

kushindwa kuthibitishwa na watumiaji wa taarifa. Pia, 

inawaathiri watumiaji wa taarifa kwani wanashindwa kujua ni 

taarifa gani iko sahihi kwa ajili ya mapato yaliyokusanywa 

kwa mwaka husika. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuzingatia kikamilifu mwongozo uliotolewa unaohimiza 

kutumia mashine za kielektroniki na Mfumo wa Mapato 

(LGRCIS) katika kukusanya mapato ya vyanzo vya ndani. 

Pia, inahitajika kuandaa taarifa za fedha kwa usahihi bila 

kuwa na utofauti na kuziwasilisha taarifa hizo sahihi kwa 

wadau wake wote zinakowasilishwa kisheria. 

 

11.2.3 Kuwapo kwa mawakala wa kukusanya mapato ya ndani bila 

mikataba na makubaliano ya kisheria 
 

Kifungu cha 28 (1) (a) na (b) Cha Sheria ya Fedha ya Serikali 

za Mitaa na 9 ya 1982 kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zote kumteua mtu au watu kama Mawakala wa kukusanya 

mapato yake ya ndani na kuingia katika makubaliano ya 
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kimkataba kama inavyoonekana kuwa muhimu kwa mtu au 

watu hao. 

 

Pia, Aya ya 8 ya Mwongozo Na.16 wenye Kumb: Na. 

CAB:110/156/01/26 wa tarehe 11/7/2016 inaelezea namna ya 

kutumia Mawakala katika kukusanya mapato ya vyanzo vya 

ndani. Aidha Aya 8.3 na Aya 8.4 inazihitaji Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa kuingia mikataba na Mawakala wa kukusanya 

mapato na inapaswa kuhakikiwa na kuidhinishwa na 

Mwanasheria wa Mamlaka husika ili kuhakikisha haki na 

wajibu wa mkataba unatekelezwa na pande zote mbili. 

 

Kinyume na Sheria na Mwongozo huo hapo juu, katika ukaguzi 

wangu wa usimamizi wa mapato ya ndani nilibaini kuwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaaa nane (8) zilitumia Mawakala 

195 katika kukusanya mapato kutoka vyanzo kadhaa vya ndani 

bila mikataba kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 11-9 

hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11- 9: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizotumia 

mawakala katika kukusanya mapato ya ndani bila mikataba  

Na. Jina la Halmashauri Idadi ya mawakala 

1. H/W Buhigwe 31 

2. H/W Bunda 46 

3. H/W Karatu 71 

4. H/W Kasulu 9 

5. H/W Kigoma 25 

6. H/W Ludewa 2 

7. H/W Meru 2 

8. H/W Wanging’ombe 9 

Jumla  195 

 

Ikitokea migogoro au ukiukwaji wa aina yoyote ile kutoka kwa 

Mawakala wa kukusanya mapato, hakutakuwa na nguvu 

kisheria kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mawakala wa 

ukusanyaji wa mapato. 
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Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaaa, kupitia 

Kitengo cha Mapato na kitengo cha Sheria kuandaa 

mikataba itakayoweka wazi majukumu na wajibu wa 

mawakala wa kukusanya mapato ili kusimamia ukusanyaji 

wa mapato ya vyanzo vya ndani na kuanzisha udhibiti 

pamoja na ufuatiliaji wa mikataba hiyo. 

 

11.2.4 Marekebisho ya ankara za wateja katika mfumo wa mapato 

(LGRCIS) yaliyofanywa na kuidhinishwa na mtu mmoja 

katika mfumo wa LGRCIS 
 

Aya ya 10 ya maagizo yaliyotolewa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI 

kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia barua yenye Kumb. 

Na.EB.151 / 297/01/79 ya tarehe 6 Oktoba, 2017 inazitaka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia mgawanyo wa kazi 

kwenye mfumo (user matrix) kwa kuhakikisha kuwa kuna 

mgawanyo madhubuti wa majukumu ya kazi ambapo kazi 

mbalimbali zinatakiwa kufanywa na wafanyakazi tofauti 

katika viwango tofauti ili kuleta udhibiti wa hali ya juu katika 

miamala inayorudiwa na kurekebishwa na marekebisho katika 

ankara yanatakiwa kuidhinishwa na Afisa Masuuli. 

 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwapo kwa ankara kadhaa 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 50 zenye thamani ya Sh. 

9,431,859,590 zilizofanyiwa marekebisho, kinyume na agizo 

hilo hapo juu. Marekebisho hayo yalifanyika bila kuidhinishwa 

na Afisa Masuuli katika Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 

(LGRCIS) ambapo marekibisho hayo yalifanywa na 

kuidhinishwa na mtu mmoja, kama inavyoonekana katika 

Jedwali Na. 11-10 hapa chini: 
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Jedwali Na. 11- 10: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

Marekebisho ya ankara za wateja katika Mfumo wa Mapato (LGRCIS) 

yaliyofanywa na kuidhinishwa na mtu mmoja katika mfumo wa LGRCIS  
 

N 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 

     

Jina la 
    

 

              
 

 

a. 
  

Halamshauri 
    

Na. 
  

Halamshauri 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

             
 

1.   H/W Arusha 134,699,234  26.   H/Mji 1,065,000 
 

             Makambako    
 

2.   H/W  Bagamoyo 710,000  27.   H/W Mbarali 98,558,603 
 

3.   H/W Bahi 529,330,500  28.   H/W Mbeya 42,272,340 
 

4.   H/Mji Bariadi 2,851,850  29.   H/Mji 2,225,000 
 

             Mbinga    
 

5.   H/W Bunda 511,211,163  30.   H/W 1,527,849,638  
 

             Missenyi    
 

6.   H/W Busega 44,346,897  31.   H/W Mkinga 25,261,000 
 

7.   H/Jiji Dodoma 59,752,220  32.   H/W 426,000 
 

             Mpimbwe    
 

8.   H/Mji Handeni 5,132,200  33.   H/W Msalala 11,339,600 
 

9.   H/M Ilemela 344,704,252  34.   H/W Muheza 738,377,084  
 

10.  H/W Iringa 1,880,000  35.   H/W 69,575,266 
 

             Musoma    
 

11.  H/M Iringa 2,531,322,892  36.   H/JIJI 344,704,252  
 

             Mwanza    
 

12.  H/W Kalambo 6,690,500  37.   H/W 26,699,361 
 

             Namtumbo    
 

13.  H/W Karatu 33,189,707  38.   H/W 37,171,755 
 

             Nanyumbu    
 

14.  H/M kigamboni 340,819,427  39.   H/W 16,301,793 
 

             Ngorongoro    
 

15.  H/W Kilwa 10,380,900  40.   H/W Nkasi 156,086,650  
 

16.  H/W Kisarawe 316,011,530  41.   H/W Nyasa 174,000 
 

17.  H/W Kishapu 29,383,595  42.   H/W 37,677,679 
 

             Pangani    
 

18.  H/W Kiteto 4,149,980  43.   H/W Sikonge 25,503,000 
 

19.  H/Mji Kondoa 9,645,317  44.   H/M Songea 48,489,526 
 

20.  H/W Korogwe 20,566,000  45.   H/W 338,187,500  
 

             Sumbawanga    
 

21.  H/Mji Korogwe 32,208,650  46.   H/M 27,130,450 
 

             Sumbawanga    
 

22.  H/W Kyela 140,879,077  47.   H/W Tabora 142,607,532  
 

23.  H/W Kyerwa 13,196,680  48.   H/W Tarime 27,091,946  
 

24.  H/W Lindi 9,278,421  49.   H/W Ushetu 536,147,193  
 

25.  H/W Longido 5,426,730  50.   H/W Uvinza 13,169,700 
 

 Jumla          9,431,859,590 
 

 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuhakikisha kuwa, Afisa wa Masuuli anapatiwa uwezo 

wa kuingia na kuangalia miamala yote katika Mfumo wa 

Kukusanyia Mapato (LGRCIS) na kuhakikisha marekebisho 
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na marudio yote katika ankara za wateja anaidhinisha 

kikamilifu kabla hayajafanyiwa marekebisho(Adjustment). 

 

Pia, ninapendekeza Ofisi ya Rais – TAMISEMI kuhakikisha 

kuwa wahasibu wa kutosha wanapatiwa mafunzo kamili ya 

Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) ili wasiathiri 

mgawanyo wa kazi. 

 

11.2.5 Marekebisho katika Mfumo wa Kukusanyia Mapato (LGRCIS) 

bila uwapo wa nyaraka za kuthibitisha marebisho hayo ya 

Sh. 35,827,926,334 
 

Agizo la 37(6) la Memoranda ya Fedha katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 linasema kuwa, "endapo 

kosa limefanyika katika kuandika stakabadhi, stakabadhi 

husika lazima ifutwe mara moja na kuandaa nyingine iliyo 

sahihi. Stakabadhi halisi iliyofutwa inapaswa kuhifadhiwa 

katika kitabu cha stakabadhi cha mapokezi kwa ajili ya 

ukaguzi." Kwa hiyo ni muhimu kwa marekebisho yoyote 

yaliyofanyika katika mfumo wa kukusanyia mapato (LGRCIS) 

kuambatishwa na nyaraka halisi za zilizosababisha 

marekebisho hayo. 

 

Katika kupitia marekebisho ya mapato yaliyofanyika katika 

mfumo wa kukusanyia mapato nilibaini marekebisho yenye 

thamani ya Sh. 35,827,926,334 kwenye Mamlaka za Serikali za 

Mitaa saba (7) bila kuwapo kwa maelezo sahihi kwa nini 

marekebisho hayo yamefanyika. Pia, hayakuambatanishwa na 

nyaraka halisi za marekebisho hayo. Maelezo ya marekebisho 

yaliyofanyika katika mfumo wa kukusanyia mapato(LGRCIS) 

bila kuambatishwa na nyaraka halisi yanaonekana katika 

Jedwali Na. 11-11 hapa chini: 
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Jedwali Na. 11- 11: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

Marekebisho katika Mfumo wa Kukusanyia Mapato bila nyaraka za 

kuthibitisha  
 

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
  

Kiasi cha Marekebisho (Sh.) 
 

 

      
 

1.   H/W Kilombero 191,195,801 
 

2.   H/W Kishapu 33,378,451,057 
 

3.   H/W Morogoro 13,694,000 
 

4.   H/W Muheza 23,786,303 
 

5.   H/W Rungwe 873,222,264 
 

6.   H/W Singida 855,666,492 
 

7.   H/W Sumbawanga 491,910,417 
 

 Jumla    35,827,926,334  
 

         
 

 

Marekebisho yanayofanywa katika mfumo wa kukusanyia 

mapato bila kuwa na nyaraka za kuthibitisha marebisho hayo 

huweza kusababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kupoteza 

mapato yaliyokusanywa bila Menejimenti kugundua. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha kuwa kuna ufuatiliaji sahihi na utunzaji wa 

nyaraka za marekebisho ya mapato katika mfumo wa 

kukusanyia mapato (LGRCIS) ili kuepuka upotevu na 

matumizi mabaya ya mapato yaliyokusanywa. 

 

11.2.6 Maduhuli yaliyokusanywa bila ya uthibitisho wa kupelekwa 

Benki Sh. 5,267,839,129 
 

Katika ukaguzi, nimebaini kuwa kiasi cha Sh. 5,267,839,129 

kilichokusanywa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 78 na 

hakikuthibitishwa kupelekwa benki kinyume na Agizo la 50 (5) 

la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa la mwaka 2009 

linalozitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kupeleka benki 

maduhuli yote yaliyokusanywa kila siku ama siku ya kazi 

inayofuata. Agizo hili linasaidia kuepukana na ushawishi wa 

kutumia maduhuli hayo kwa shughuli ambazo hazikupangwa 

kama inavyoonekana katika Jedwali Na.11.12 hapa chini: 
 
 
 
 
 
 

225 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



Jedwali Na. 11- 12: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

zina Maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki 
 

 

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
  

Na. 
  

Jina la 
  

Kiasi (Sh.) 
 

 

            
 

    Halmashauri         Halmashauri     
 

1.   H/W Arusha 29,018,361  40.   H/W Maswa 16,025,940  
 

            
 

2.   H/W Bariadi 11,280,000  41.   H/W Mbeya 201,696,561  
 

            
 

3.   H/W 471,024,268  42.   H/W Mbinga 51,128,900  
 

    Biharamulo             
 

            
 

4.   H/W 8,672,480  43.   H/W Meru 19,555,712  
 

    Buchosa             
 

            
 

5.   H/W 12,163,480  44.   H/W 56,963,482  
 

    Buhigwe        Misungwi    
 

           
 

6.   H/W Bukoba 11,293,150  45.   H/W Mkalama 6,148,300 
 

           
 

7.   H/W 36,695,405  46.   H/W Mkinga 9,544,600 
 

    Bukombe             
 

           
 

8.   H/W 139,022,817  47.   H/W Monduli 9,729,834 
 

    Butiama             
 

           
 

9.   H/W 14,163,650  48.   H/W Moshi 3,866,400 
 

    Chalinze             
 

           
 

10.   H/W 222,600,758  49.   H/W 6,107,344 
 

    Chemba        Mpwapwa    
 

            
 

11.   H/W 493,500  50.   H/W Mufindi 22,755,650  
 

    Hanang’             
 

            
 

12.   H/Mji 17,579,220  51.   H/W Muheza 13,266,300  
 

    Handeni             
 

            
 

13.   H/W Igunga 33,490,706  52.   H/W Musoma 43,923,483  
 

           
 

14.   H/W Ikungi 47,673,271  53.   H/Mji Newala 29,856,242 
 

           
 

15.   H/W Ileje 41,661,150  54.   H/W Ngara 52,425,984 
 

            

16.   H/W Iringa 2,982,080  55.   H/W Nkasi 69,348,360 
 

           
 

17.   H/W Itigi 7,628,850  56.   H/W 51,477,500 
 

             Nyang’hwale    
 

           
 

18.   H/W Itilima 44,823,375  57.   H/W Nyasa 27,371,503 
 

           
 

19.   H/Mji 117,311,340  58.   H/W Pangani 1,089,910 
 

    Kahama             
 

            
 

20.   H/W 156,858,501  59.   H/W Rombo 7,486,000  
 

    Kalambo             
 

           
 

21.   H/W 63,002,550  60.   H/W Rufiji 8,201,838 
 

    Karagwe             
 

           
 

22.   H/W Kasulu 361,786,908  61.   H/W Rungwe 83,408,850 
 

           
 

23.   H/W Kibaha 59,005,650  62.   H/W 17,654,900 
 

             Sengerema    
 

           
 

24.   H/W 12,370,114  63.   H/W 8,270,000 
 

    Kibondo        Serengeti    
 

           
 

25.   H/M 2,933,800  64.   H/W 10,716,500 
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Na. Jina la Kiasi (Sh.) Na. Jina la Kiasi (Sh.) 

 Halmashauri   Halmashauri  
      

 Kigamboni   Shinyanga  
      

26. H/W Kigoma 8,912,361 65. H/W Sikonge 66,794,318 
      

27. H/W Kilindi 3,783,854 66. H/W 944,900 
    Simanjiro  
      

28. H/W 460,963,453 67. H/M Singida 120,546,120 
 Kilombero     
      

29. H/W Kishapu 22,372,653 68. H/W Songea 410,461,667 
      

30. H/W Kiteto 1,152,000 69. H/W 382,044,900 
    Sumbawanga  
      

31. H/Mji 10,315,100 70. H/M 8,836,850 
 Kondoa   Sumbawanga  
      

32. H/W 23,560,614 71. H/W Tabora 35,623,550 
 Korogwe     
      

33. H/Mji 78,726,204 72. H/W Tarime 14,124,385 
 Korogwe     
      

34. H/W Longido 5,760,000 73. H/W Tunduru 23,597,225 
      

35. H/W Ludewa 211,664,805 74. H/M Ubungo 28,977,274 
      

36. H/W Madaba 49,499,640 75. H/W Ukerewe 128,223,676 
      

37. H/W Magu 14,593,665 76. H/W Ushetu 41,638,642 
      

38. H/W Makete 284,372,282 77. H/W Uvinza 31,181,900 
      

39. H/Mji Masasi 39,756,614 78. H/W 5,855,000 
    Wanging’omb  

    e  
      

Jumla     5,267,839,129 
       

 

Kutokana na kukosekana kwa taarifa za kupeleka maduhuli 

benki, sikuweza kuthibitisha uhalali, usahihi na ukamilifu wa 

kiasi cha mapato ya ndani kilichokusanywa na kuripotiwa 

katika taarifa za hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

husika. 

 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
 

Mitaa kuhakikisha kuwa, makusanyo ambayo 

hayakupelekwa benki yamepelekwa mara moja; na 

kuzingatia Agizo la 50 (5) la Memoranda ya Fedha za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 kwa kuhakikisha kuwa 

mifumo ya udhibiti wa ndani katika usimamizi na 

ukusanyaji wa mapato imeboreshwa. 
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11.2.7 Mapato ambayo hayakukusanywa kutoka katika vyanzo 

mbalimbali vya ndani Sh. 18,701,694,586 
 

Katika ukaguzi wa makusanyo ya mapato kwa kutumia mfumo 

wa wa kukusanyia mapato nilibaini kuwa kiasi cha Sh. 

18,701,694,586 hakikukusanywa kutoka kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 90 kutoka katika vyanzo vya kodi za vibanda; 

maduka na vizimba vilivyopo katika soko na kituo cha mabasi; 

uuzaji wa viwanja Orodha ya wadaiwa ni kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Mfumo wa Kukusanyia Mapato 

kinyume na Agizo la 38 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali 

za Mitaa la mwaka 2009 kama ilivyofupishwa katika Jedwali 

Na. 11-13 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 11- 13: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo 

hazikukusanya Mapato kutoka katika vyanzo vyake mbalimbali vya ndani 
 

Na 
  

Jina la 
  

Kiasi  (Sh.) 
    

Jina la 
  

Kiasi  (Sh.) 
 

 

            
 

    Halmashauri     Na.   Halmash     
 

            auri     
 

1.   H/Jiji Arusha  2,540,926,475 
46. 

  H/W 15,968,186 
 

           

Mbozi 
   

 

               
 

2.   H/W Arusha  108,689,255  
47. 

  H/Mji 5,120,000 
 

           

Mbulu 
   

 

               
 

3.   H/W Babati  17,171,880  
48. 

  H/W 207,538,518  
 

           

Meru 
   

 

               
 

4.   H/Mji Babati  1,005,783,895  
49. 

  H/W 962,631,265  
 

           

Mkuranga 
   

 

               
 

5.   H/W  57,310,897  
50. 

  H/W 61,953,273 
 

    

Bagamoyo 
     

Mlele 
   

 

             
 

6.   H/W  5,040,000  
51. 

  H/W 129,512,514  
 

    

Biharamulo 
     

Monduli 
   

 

             
 

7.   H/W Buchosa  9,323,817  
52. 

  H/M 6,290,000 
 

           

Morogoro 
   

 

               
 

8.   H/W Bukombe  14,160,000  
53. 

  H/W 264,354,099  
 

           

Moshi 
   

 

               
 

9.   H/W Bumbuli  57,410,402  
54. 

  H/M 683,023,200  
 

           

Moshi 
   

 

               
 

10.  H/W Busega  39,887,396  
55. 

  H/W 15,326,837 
 

           

Mpanda 
   

 

               
 

11.  H/W Busokelo  132,173,257  
56. 

  H/M 192,930,593  
 

           

Mpanda 
   

 

               
 

12.  H/W Chalinze  49,126,856  
57. 

  H/W 142,170,337  
 

           

Mpimbwe 
   

 

               
 

13.  H/W Chemba  12,285,000  
58. 

  H/W 8,745,538 
 

           

Mtwara 
   

 

               
 

14.  H/W Chunya  35,681,000  
59. 

  H/M 83,829,570 
 

           

Mtwara 
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Na Jina la Kiasi  (Sh.)  Jina la Kiasi  (Sh.) 
 

 Halmashauri  Na. Halmash  
 

    auri  
 

15. H/JIJI  Dar  es 37,089,600 60. H/W 4,830,000 
 

 Salaam   Mwanga  
 

16. H/JIJI Dodoma 16,548,496 
61. H/JIJI 5,930,000 

 

   

Mwanza 
 

 

     
 

17. H/W Handeni 102,783,718  H/W 81,977,471 
 

   62. Namtum  
 

    bo  
 

18. H/W Igunga 58,489,000  H/Mji 23,809,290 
 

   63. Nanyamb  
 

    a  
 

19. H/M Ilala 90,749,980  H/W 242,359,414 
 

   64. Nanyumb  
 

    u  
 

20. H/M Ilemela 13,780,000 
65. H/W 410,013,166 

 

   

Newala 
 

 

     
 

21. H/Mji Kahama 55,837,053 
66. H/Mji 49,301,496 

 

   

Newala 
 

 

     
 

22. H/W Kalambo 191,588,450  H/W 309,149,831 
 

   67. Ngorongo  
 

    ro  
 

23. H/W Kaliua 215,729,716 
68. H/Mji 471,383,654 

 

   

Njombe 
 

 

     
 

24. H/W Karatu 371,643,681 
69. H/W 6,005,000 

 

   

Nkasi 
 

 

     
 

25. H/W Kibaha 170,149,355 
70. 

H/W 90,716,140 
 

   

Nsimbo 
 

 

     
 

26. H/W Kilindi 64,758,040 
71. 

H/W 228,545,426 
 

   

Nzega 
 

 

     
 

27. H/W Kilolo 34,107,892 
72. H/Mji 131,851,936 

 

   

Nzega 
 

 

     
 

28. H/W Kisarawe 1,726,729,710 73. H/W 47,475,900 
 

    Pangani  
 

29. H/W Kiteto 7,838,200 
74. 

H/W 37,292,000 
 

   

Rombo 
 

 

     
 

30. H/W Kongwa 351,020,339 
75. H/W 102, 504,000 

 

   

Ruangwa 
 

 

     
 

31. H/W Kwimba 37,490,000 
76. 

H/W 10,034,723 
 

   

Rufiji 
 

 

     
 

32. H/W Kyela 127,707,697 
77. 

H/W 373,215,430 
 

   

Rungwe 
 

 

     
 

33. H/W Kyerwa 17,801,417  H/W 35,299,520 
 

   78. Sengere  
 

    ma  
 

34. H/W Liwale 584,118,570 
79. 

H/W 27,526,500 
 

   

Simanjiro 
 

 

     
 

35. H/W Longido 62,311,573 
80. 

H/W 11,815,000 
 

   

Songea 
 

 

     
 

36. H/W Madaba 501,708,390 
81. H/M 416,690,819 

 

   

Songea 
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Na  Jina la Kiasi  (Sh.)  Jina la Kiasi  (Sh.) 
 

  Halmashauri  Na. Halmash  
 

     auri  
 

37.  H/W Mafia 656,810,434  H/M 25,973,000 
 

    82. Sumbawa  
 

     nga  
 

38.  H/W Magu 49,000,000 
83. H/W 26,120,000 

 

    

Tabora 
 

 

      
 

39.  H/Mji 51,538,728 
84. H/M 205,627,438 

 

  

Makambako 
 

Tabora 
 

 

     
 

40.  H/W Makete 458,254,723  H/W 69,892,730 
 

    85. Tandahi  
 

     mba  
 

41.  H/Mji Masasi 15,253,660 
86. 

H/Mji 14,271,555 
 

    

Tarime 
 

 

      
 

42.  H/JIJI Mbeya 466,558,519 
87. H/W 4,120,000 

 

    

Ukerewe 
 

 

      
 

43.  H/W Mbinga 37,304,494 
88. H/W 124,918,933 

 

    

Ulanga 
 

 

      
 

44.  H/Mji Mbinga 89,085,341 
89. 

H/W 1,626,004,638 
 

    

Urambo 
 

 

      
 

45.  H/W Mbogwe 10,152,000 
90. H/W 51,240,740 

 

    

Ushetu 
 

 

      
 

Jumla      18,701,694,586 
  

 

Mapato ambayo hayajakusanywa kutoka kwa wadaiwa wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa inamaanisha kuwa kulikuwa na 

ukusanyaji wa mapato chini ya bajeti. Pia kuna uwezekano 

wa kupoteza mapato ya Halmashauri kutokana na madeni 

yasiyolipika ambapo mapato hayo yangeweza kutumika katika 

kuboresha utoaji wa huduma kwa umma. 

 

Ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuanzisha mfumo madhubuti wa udhibiti wa ndani 

kwenye mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya vyanzo vya 

ndani na kuhakikisha kuwa mapato yote ya Sh. 

18,701,694,586 yanakusanywa na kuwasilisha kwangu 

nyaraka za uthibitisho wa kupelekwa benki kwa ajili ya 

uhakiki. 
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11.3 Mapungufu katika Mfumo wa Taarifa wa Kukusanya Mapato 

ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGRCIS) 
 

Mfumo wa Taarifa ya Ukusanyaji wa Mapato ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (LGRCIS) ni mfumo uliotenegenezwa kwa 

lengo la kusaidia na kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa 

mapato ya ndani kwa kuwatambua walipa kodi, kutoa ankara, 

kutambua wadaiwa na kuwezesha malipo ya kielektroniki au 

malipo kwa njia ya mtandao kupitia mfumo mmoja wa malipo 

wa kielektroniki. Miongoni mwa malengo ya mfumo huo ni 

kuondoa mapungufu yaliyojitokeza katika utaratibu wa 

kukusanya mapato kwa njia ya kawaida (manual) na kuzuia 

mianya yote ya upotevu katika ukusanyaji wa mapato, 

kuongeza uwazi na taarifa sahihi. 

 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2017/2018, nilifanya 

tathmini ya ufanisi wa mfumo huu wa ukusanyaji wa mapato 

katika kutekeleza malengo kusudiwa. Nilibaini katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 54 (kama zilivyoorodheshwa 

katika Jedwali Na. 11-14) Mamlaka zilikuwa na mapungufu 

yafuatayo: 

 

Jedwali Na. 11- 14: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

Mapungufu katika Mfumo Kukusanya Mapato  
 

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
  

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
 

 

        
 

1.   H/W Arusha 28.   H/Mji Mbulu 
 

2.   H/W Babati 29.   H/W Mkuranga 
 

3.   H/Mji Babati 30.   H/W Mlele 
 

4.   H/W Bagamoyo 31.   H/W Momba 
 

5.   H/W Buchosa 32.   H/W Moshi 
 

6.   H/W Bukoba 33.   H/W Mpanda 
 

7.   H/W Bunda 34.   H/W Msalala 
 

8.   H/W Busokelo 35.   H/W Musoma 
 

9.   H/Jiji Dar es Salaam 36.   H/JIJI Mwanza 
 

10.   H/W Hanang’ 37.   H/W Namtumbo 
 

11.   H/W Igunga 38.   H/W Ngorongoro 
 

12.   H/W Ikungi 39.   H/W Njombe 
 

13.   H/W Ileje 40.   H/Mji Njombe 
 

14.   H/W Kaliua 41.   H/W Nyasa 
 

15.   H/W Karatu 42.   H/W Nzega 
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Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la Halmashauri  

16. H/Mji Kibaha 43. H/W Rombo 

17. H/M kigamboni 44. H/W Ruangwa 

18. H/W Kigoma 45. H/W Same 

19. H/W Kilombero 46. H/W Shinyanga 

20. H/W Lindi 47. H/W Siha 

21. H/W Ludewa 48. H/W Simanjiro 

22. H/W Madaba 49. H/W Songwe 

23. H/W Mafia 50. H/M Tabora 

24. H/Mji Makambako 51. H/W Ulanga 

25. H/W Mbeya 52. H/W Ushetu 

26. H/W Mbozi 53. H/W Uvinza 

27. H/W Mbulu 54. H/W Wanging’ombe  

 

 Kutokuwapo kwa muingiliano wa moja kwa moja (interface) 

kati ya Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) na Mfumo 

Mkuu wa Taarifa ya Usimamizi wa Fedha wa Serikali 

(EPICOR) badala yake taarifa huhamishwa kwa njia ya 

kawaida (manual) kutoka Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato
 

(LGRCIS) kwenda Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (EPICOR); 

Kwa hivyo, ukamilifu wa taarifa za mapato katika Mfumo wa 
 

Usimamizi wa Fedha (EPICOR) una shaka. Ingawa 

nilijulishwa kuwa Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (EPICOR) 

Toleo 10.5 ambao ni mpya utatatua tatizo hili. 

 

 Moduli ya ankara zilizochapishwa katika Mfumo wa 

Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) haifanyi kazi.



 Taarifa ya wadaiwa katika leseni za biashara inakuwa sio 

sahihi kwa sababu ya Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato 

(LGRIS) unatoa taarifa ya mwaka wa fedha wa Serikali (Julai 

mpaka Juni) kwa wakati leseni nyingi za biashara zinaanzia 

Mwezi Januari mpaka Desemba



 Pia, idadi ya mashine za kukusanyia mapato za kielektroniki 

(POS) haitoshelezi kufikia maeneo yote ya kukusanya 

mapato, hivyo kufanya matumizi ya stakabadhi za kawaida 

kuendelea kutumika. Bado kuna haja ya mashine za
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kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) 981 katika 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 24 kama invyoonekana katika 

Jedwali Na. 11-15 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11-15: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

upungufu wa mashine za kielektroniki za kukusanyia mapato  
 

Na. 
  

Jina la 
  

Idadi ya 
  

Na. 
  

Jina la 
  

Idadi ya 
 

 

            
 

    Halmashauri   PoS      Halmashauri   PoS  
 

1.   H/W Babati 45  13.   H/W 71  
 

             Kisarawe    
 

2.   H/W 12  14.   H/W Lindi 53  
 

    Bagamoyo             
 

3.   H/W Busega 39  15.   H/W Madaba 18  
 

4.   H/W Busokelo 15  16.   H/W Mbulu 27  
 

5.   H/W Chunya 26  17.   H/Mji Mbulu 15  
 

6.   H/W Hanang’ 43  18.   H/W 49  
 

             Misungwi    
 

7.   H/W Handeni 20  19.   H/W Moshi 150  
 

8.   H/Mji Handeni 12  20.   H/W Mtwara 116  
 

9.   H/W Igunga 10  21.   H/W Muheza 9  
 

10.   H/W Iringa 100  22.   H/W 90  
 

             Mwanga    
 

11.   H/Mji Iringa 26  23.   H/W Rombo 19  
 

12.   H/M 2  24.   H/W Rorya 14  
 

    Kigamboni             
 

 Jumla             981  
 

 

 Ukosefu au kutopatikana kwa mtandao wa simu katika 

baadhi ya vijiji hufanya shughuli za ukusanyaji mapato 

ziwe ngumu. Hivyo kuwalazimu wakusanya mapato kuacha 

fedha taslimu katika ofisi ya mtunza fedha wa 

Halmashauri hadi kipindi kingine cha kukusanya (kila wiki 

au kila mwezi); na hivyo kusababisha kuchelewa kupeleka 

fedha benki.



 Katika kupitia Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) 

nilibaini kuwa baadhi ya moduli za ukusanyaji wa kodi, 

kama vile kodi ya ardhi, haifanyi kazi.
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 Mashine za kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) 

zinashindwa kuchukua taarifa za kina za mlipa kodi kama 

vile namba ya gari eneo, namba ya simu na maelezo 

mengine.



 Hapakuwa na usuluhishi wa benki uliofanywa kati ya 

mfumo na akaunti ya benki kwa sababu mfumo ulikuwa na 

moduli ya usuluhishi ambayo inaruhusu usuluhisho 

kufanyika kupitia mfumo.



 Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) hautozi faini na 

adhabu wenyewe hivyo kuwafanya watumiaji kutoza faini 

na adhabu kwa kutumia mkono (manual) na kuingiza 

katika mfumo.


 Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) haukumbushi 

walipa kodi kulipa ada zinazohitajika, hasa wakati muda 

wa malipo unamalizika.
 

 

Kukosekana kwa mfumo bora wa ukusanyaji wa mapato, 

taarifa zinazotoka katika mfumo zinaweza zisiwe za 

kuaminika na zenye shaka. Pia, zinaweza kusababisha dosari 

katika taarifa za hesabu. Hii inaweza kutoa mianya ya 

upotevu wa mapato badala ya kutatua tatizo. 

 

Ninashauri yafanyike mafunzo ya mara kwa mara kwa 

watumishi husika hasa wahasibu wa mapato juu ya 

matumizi mazuri ya mfumo. Wakati huo huo, kufanyike 

ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara pamoja na 

kubadilishana kwa majukumu ya watumishi. Pia, 

ninapendekeza kwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais- TAMISEMI 

kuhakikisha kuwa mfumo unatumiwa kwa ufanisi. Zaidi 
 

kuhakikisha mapungufu niliyoelezea hapo juu 

yanatatuliwa. 
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11.4 Mashine za kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) 

zilikuwa nje ya mtandao kwenye Mfumo wa Kukusanyia 

Mapato (LGRICS) kwa muda mrefu 
 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, nilikagua Mfumo wa 

Taarifa ya ukusanyaji wa mapato ya Serikali za Mitaa (LGRCIS) 

nilibaini katika ‘dashbod’ ya mfumo kuwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 29 zilikuwa na mashine za kielektroniki za 

kukusanyia mapato (POS) zipatazo 493 zilizokuwa nje ya 

mtandao (offline) au kuzimwa kabisa kwa kipindi cha siku 17 

hadi 1177. Maelezo yanaoneshwa katika Jedwali Na. 11-16 

hapa chini: 

 
Jedwali Na. 11- 16: Orodha ya Mamlaka za Serikali zenye Mashine za 

kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) zilizokuwa nje ya mtandao 

kwa muda mrefu 

 
       

Idadi ya 

  

Siku zilizokuwa nje 
 

 

          
 

 

Na. 
  

Jina la Halmashauri 
     

mtandao 
 

 

     mashine     
 

         

Kutoka 
  

Mpaka 
 

 

             
 

1.   H/W Arusha 26  92  102  
 

2.   H/W Babati 16  99  499  
 

3.   H/W Buhigwe 25  20  604  
 

4.   H/W Chamwino 19  102  725  
 

5.   H/W Chemba 14  33  528  
 

6.   H/W Geita 10  20  193  
 

7.   H/W Hai 12  65  704  
 

8.   H/W Handeni 14  20  721  
 

9.   H/Mji Handeni 26  50  674  
 

10.   H/W Kakonko 19  18  408  
 

11.   H/W Karatu 6  31  135  
 

12.   H/W Kasulu 8  17  243  
 

13.   H/W Kibaha 11  21  201  
 

14.   H/W Kigoma 4  30  244  
 

15.   H/M Kigoma Ujiji 51  31  1177  
 

16.   H/W Kondoa 15  20  546  
 

17.   H/W Korogwe 9  38  103  
 

18.   H/W Liwale 15  135  608  
 

19.   H/W Ludewa 13  46  205  
 

20.   H/W Mkinga 24  21  258  
 

21.   H/W Msalala 25  27  488  
 

22.   H/W Mwanga 14  66  359  
 

23.   H/Mji Newala 14  42  289  
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Idadi ya 

Siku zilizokuwa nje  
 

Na. 
 
Jina la Halmashauri 

 
mtandao  

 mashine  
 

   

Kutoka 
 

Mpaka 
 

     
 

24.  H/W Rufiji 6 172  682  
 

25.  H/M Tabora 12 27  90  
 

26.  H/M Temeke 37 65  573  
 

27.  H/W Urambo 11 21  151  
 

28.  H/W Uvinza 17 279  658  
 

29.  H/W Wanging’ombe 20 31  476  
 

Jumla  493     
  

 

Usimamizi hafifu wa mashine za kielektroniki za kukusanyia 

mapato (POS) na Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

umesababisha kuchelewa kugundua mashine za kukusanyia 

mapato zilizokuwa nje ya mtandao kwa kipindi kirefu. Mapato 

yaliyokusanywa na mashine hizo zilizokuwa nje ya mtandao 

hayakuonekana katika mfumo wa taarifa wa kukusanya 

mapato (LGRCIS). Kwa hiyo, mapato hayo hayakupelekwa 

benki na wakusanya mapato. Nilishindwa kujua ni mapato 

kiasi gani yaliyopotea kutokana na kukosa taarifa. 

 

Ninashauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha kuwa mashine zote za kielektroniki za 

kukusanyia mapato (POS) zilizokuwa nje ya mtandao 

zinaunganishwa kwenye Mfumo wa Kukusanyia Mapato 

(LGRCIS); na kiasi chochote kilichokusanywa na mashine 

hizi kinapelekwa benki.. 

 

Pia, nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuanzisha utaratibu wa usimamizi wa karibu wa mashine za 

kielektroniki za kukusanyia mapato (POS) ili kuepuka 

kujirudia kwa hali hiyo. 

 

11.5 Ushuru wa Korosho uliotozwa chini ya kiwango halisi na 

kusababisha kutokukusanywa kwa mapato ya jumla ya cha 

Sh. 14,722,215,776 
 

Katika mwaka 2017/2018, nilibaini kuwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 10 zilitakiwa kukusanya ushuru wa korosho kiasi cha 
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Sh. 24,117,108,583 kwa kuzingatia kiwango cha wastani cha 

bei ya soko. Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zilikusanya mapato ya jumla ya Sh. 9,394,892,810 kwa 

kuzingatia 3% ya bei ya maagizo. Hii ni kinyume na Kifungu 

Na. 7 (1) (g) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 

Mwaka 1982 (Iliyorekebishwa mwaka 2000) ambayo inataka 

fedha zote zinazotokana na ushuru wa mazao yoyote zilipwe 

katika chanzo kwenye mazao yoyote ya kilimo au mengine 

yaliyozalishwa katika eneo la Halmashauri ya Wilaya 

iliyowekwa chini ya Sheria hii au sheria yoyote iliyoandikwa; 

isipokuwa kwa mazao yanayosafirishwa nje ambayo ushuru 

wake wa mazao utakuwa kati ya sifuri na asilimia tano ya bei 

ya lango la shambani utatakiwa kulipwa hapo. 

 

Kulingana na ufafanuzi uliotolewa na Ofisi ya Mwanasheria 
 

Mkuu wa Serikali kwa barua yenye Kumb. 

Na.AGC/MTR/H.10/11/7 ya tarehe 11 Novemba 2016, bei ya 

wastani wa bei ya shambani unapaswa kuwa sawa na bei ya 

soko wakati wa uuzaji wa korosho wakati wa mnada. Maelezo 

yanaonekana katika Jedwali Na. 11-17 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 11- 17: Ushuru wa korosho ambao haukukusanywa  
       

Kiasi 

  

Kiasi 
  

Kiasi ambacho 

 
 

            
 

    Jina la     kilichokusany    
 

 Na     kilichotakiwa     hakiuikusanywa  
 

   Halmashauri     wa  kutokana    
 

      kukusanywa     (Sh.)  
 

         
na muongozo 

   
 

              
 

1.   H/W Liwale 1,973,283,464  744,538,388  1,228,745,076  
 

2.   H/W Masasi 3,459,965,687  1,277,552,902  2,182,412,785  
 

          
 

3.   H/Mji Masasi 1,023,963,542  418,238,630  605,724,912  
 

4.   H/W Mtwara 944,413,634 354,081,344  590,332,291  
 

5.   H/M Mtwara 215,253,090  82,136,048  133,117,043  
 

6.   H/W Nachingwea 2,548,927,140  1,006,326,300  1,542,600,840  
 

7.   H/Mji Nanyamba 2,202,825,048  851,986,215  1,350,838,833  
 

8.   H/W Nanyumbu 2,327,650,396  865,186,638  1,462,463,758  
 

9.   H/Mji Newala 1,503,189,522  573,585,476  929,604,047  
 

10.   H/W Tandaimba 7,917,637,060  3,221,260,869  4,696,376,191  
 

    Jumla 24,117,108,583  9,394,892,810  14,722,215,776  
 

 

Ninapendekeza kwa Ofisi ya Rais – TAMISEMI kuwasiliana na 

mamlaka nyingine za Serikali na kufanya ufuatiliaji wa 
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maelekezo yaliyotolewa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

na kuona uwezekano wa kupunguza au kuondoa maagizo 

yote ambayo yapo kinyume na kanuni za kifedha na yana 

madhara kwa ustawi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

hususani juu ya ukusanyaji wa mapato 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

238 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



 

SURA YA 12 
 

 

USIMAMIZI WA MALI 

 

Utangulizi  
Usimamizi wa Mali ni utaratibu maalum wa utumiaji, 

uendeshaji, uendelezaji, ufuataji na uuzaji wa mali kwa 

gharama nafuu kwa lengo la kuwa na usimamizi bora kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Utaratibu huu unahusisha zoezi 

la kutathmini umri na uwezo wa kila mali na kutengeneza 

taarifa muhimu zinazosaidia kuanisha mahitaji ya 

matengenezo, uwezo wa kutoa huduma na uwezo wa utendaji 

wa mali mpya. 

 

Mfumo madhubuti wa usimamizi wa mali unasaidia Mamlaka 

za Serikali za Mitaa katika kutathmini fursa na vihatarishi 

vilivyopo na kutafuta njia bora za kudhibiti vihatarishi dhidi 

ya mali ili kufikia malengo ya taasisi. 

 

Mapungufu katika usimamizi wa mali za Serikali za Mitaa 

Ukaguzi wa usimamizi wa mali katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 185 ulibaini mapungufu yafuatayo yanayohitaji 

kushughulikiwa: 

 

12.1 Ucheleweshaji uliokithiri katika kuondoa mali zisizotumika 

 

Agizo la 45 (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la 

mwaka 2009 inaelekeza kwamba mali zote ambazo 

hazitumiki, zisizotengenezeka na zilizochakaa zitambuliwe na 

ziondolewe baada ya kupata idhini ya Kamati ya Fedha 

pamoja na Baraza la Madiwani. Matakwa ya Agizo hili 

yanalingana na aya ya 26 ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uandaaji wa Hesabu za Umma inayozitaka taasisi kufanya 

tathmini kila tarehe ya mwisho ya kuandaa taarifa kama kuna 

mazingira yanayoashiria mali kupoteza thamani yake. 
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Mapitio ya usimamizi wa mali za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

yalibainisha magari, mitambo na pikipiki zipatazo 504 katika 

Mamlaka za serikali za Mitaa 97 ambazo hazitumiki kwa muda 

mrefu bila hatua yoyote kuchukuliwa kama inavyooneshwa 

katika Kiambatisho Na.53. 

 

 

Pia nilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa sita 

zimetelekeza magari katika karakana binafsi au TEMESA kwa 

kipindi kati ya miezi sita hadi miaka tisa kama inavyooneshwa 

katika Jedwali Na. 12-1. 

 

Jedwali Na. 12-1: Orodha ya magari yaliyotelekezwa  
 

Na. 
  

Maelezo 
  

Kipindi 
  

Halmashauri 
 

 

        
 

1.   SM 8591  Mwaka 1  H/W Kyela 
 

2.   SM 4773  Mwaka 1  H/Mji Babati 
 

3.   SM 3994,  Miaka 9  H/W  Ileje 
 

4.   DFP 8508  Miezi 6    
 

5.   DFPA 635  Miaka 2  H/W  Mbogwe 
 

6.   STL 947  Miezi 6    
 

7.   SM 4231  Miaka 5  H/W Mpanda 
 

8.   STK 6818  Miezi 6    
 

9.   DFP 5176  Mwaka 1    
 

10.   SM 6111  Miaka 3  H/W Kondoa 
 

 

Kutunza mali zisizotumika kwa muda mrefu huongeza 

gharama za matengenezo ambayo husababishwa na mali hizo 

kuharibika zaidi. Hivyo kupunguza thamani ya soko ambayo 

ingepatikana endapo mali hizo zingeondolewa au kuuzwa 

mapema. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua 

hatua ya kuziondoa mali hizo kwa mujibu wa Agizo la 45 
 

(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 

pamoja na aya ya 26 ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uandaaji wa Hesabu za Umma (IPSAS 21). Pia, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinapaswa kufanya tathmini ya mali zote 
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ambazo zimetekelezwa ili kufanya uamuzi wa kuziondoa 

au kuzifanyia matengenezo. 

 

12.2 Kuwapo kwa madawa yaliyoisha muda wa matumizi bila 

kuharibiwa Sh. 276,887,999 
 

Agizo la 45 (1) ya Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 

2009 inaelekeza kwamba, mali zote ambazo zimeharibika 

zitambuliwe na ziondolewe baada ya kupata idhini ya Kamati 

ya Fedha pamoja na Baraza la Madiwani. 

 

Pia, kwa mujibu wa Muongozo wa Mwaka 2009 kuhusu Njia 

Bora za kutupa taka zitokanazo na madawa na vipodozi 

vilivyoharibika, hatua ya kwanza ni kwa Mfamasia wa 

Hospitali, Wilaya au Mkoa kuthibitisha kuwa kuna mkusanyiko 

wa madawa yasiyohitajika ambayo si salama kwa matumizi ya 

binadamu au kwa tiba za mifugo. 

 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwapo kwa madawa yaliyoisha 

muda wa matumizi yenye thamani ya Sh. 276,887,999 katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6) yakiwa yamewekwa stoo 

katika vipindi tofauti kuanzia mwaka 1990 hadi 2018 bila 

kuharibiwa kama inavyoainishwa katika Jedwali Na. 12-2. 

 

Jedwali Na. 12- 2: Halmashauri zenye madawa yaliyoisha muda 
wa matumizi  
 

Na. 
  

Jina la 
  

Kipindi (Miaka) 
  

Thamani (Sh.) 
 

 

        
 

    Halmashauri        
 

1.   H/W Kasulu  Haikupatikana 155,747,871  
 

        
 

2.   H/W Kwimba 1990-2018  37,828,575  
 

        
 

3.   H/W Siha 2005-2018  35,624,284  
 

        
 

4.   H/Jiji Mbeya 2017-2018  20,865,034  
 

        
 

5.   H/W Same 2012-2018  17,910,843  
 

        
 

6.   H/Jiji Mwanza 2006-2017  8,911,392  
 

          
 

    Jumla    276,887,999  
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Madawa ya muda mrefu yaliyoisha muda wake huongeza 

gharama za uhifadhi kwa Halmashauri. Pia huchukua nafasi 

ambayo inaweza kutumika kwa ajili ya kuhifadhi vitu vingine. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Serikali za 

Mitaa kupata vibali kutoka kwa Mamlaka husika ili 

kuyaharibu kwa njia ya usalama na kwa haraka madawa 

yaliyoisha muda wake. 

 

12.3 Magari na mali zingine kukosa bima 
 

Agizo la 95 (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 

2009 linawataka maafisa usafiri kuhakikisha kuwa magari yote 

yanawekewa bima dhidi ya majanga yasiyotarajiwa na pia 

kuhakikisha malipo ya bima yanafanyika pindi muda 

unapowadia. 

 

Idadi ya mali za kudumu ambazo hazijalipiwa bima 

yameainishwa katika Jedwali Na. 12-3 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 12-3: Mali na Magari yaliyokosa bima 
 

S/N Jina la Halmashauri Idadi ya Mali 

1 H/Jiji Tanga 15 

2 H/Mji Mtwara 15 

3 H/W Tunduru 14 

4 H/W Iringa 12 

5 H/W Busokelo 11 

6 H/W Misungwi 11 

7 H/W Makete 11 

8 H/W Meatu 10 

9 H/Mji Mafinga 9 

10 H/W Mbeya 9 

11 H/W Newala 8 

12 H/W Mbinga 8 

13 H/W Namtumbo 8 

14 H/W Busega 8 

15 H/W Kaliua 8 

16 H/W Longido 7 

17 H/W Shinyanga 7 

18 H/W Mbozi 7  
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S/N Jina la Halmashauri Idadi ya Mali 

19 H/W Nzega 7 

20 H/W Kibaha 6 

21 H/W Chunya 6 

22 H/Jiji Mbeya 6 

23 H/W Mtwara 6 

24 H/W Nanyumbu 6 

25 H/W Kalambo 6 

26 H/W Sumbawanga 6 

27 H/W Handeni 6 

28 H/Mji Korogwe 6 

29 H/W Bagamoyo 5 

30 H/W Kisarawe 5 

31 H/W Kasulu 5 

32 H/W Ngorongoro 4 

33 H/Jiji Makambako 4 

34 H/W Singida 4 

Jumla  266  

 

Ninapendekeza kwa menejimenti ya Serikali za Mitaa 

kuhakikisha magari, pikipiki na mitambo yote inakatiwa 

bima kwa mujibu wa Agizo la 95 (1) la Memoranda ya 

Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009. 

 

12.4 Kutotunzwa Daftari la Mali za Kudumu 
 

Agizo la 103 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la 

mwaka 2009 linataka kutunzwa kwa daftari la mali za 

kudumu. Agizo hili pia linaainisha taarifa zinazotakiwa 

kujumuishwa katika daftari hilo. 

 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu, nilibaini kuwa, baadhi ya 

Halmashauri hazikutunza daftari za mali za kudumu, na 

baadhi ya halmashauri, daftari la mali zisizohamishika 

halikutunzwa kulingana na mahitaji ya Agizo la 103 la 

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la mwaka 2009. 
 

 

Kutokana na hali hiyo mali zenye thamani ya Sh. 372,533,607 

zilizonunuliwa mwaka huu wa ukaguzi hazikuingizwa katika 

daftari la mali za kudumu kama ifuatavyo:- 
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Jedwali 12 – 4 : Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zisizotunza vizuri dfatari la mali za kudumu 

Namba Jina la Daftari la Mali Thamani ya mali 

 Halmashauri halitunzwi (Sh.) 

1. H/W Longido V Haijaoneshwa 
    

2. H/W Kilolo V Haijaoneshwa 
    

3. H/W Mufindi V Haijaoneshwa 
    

4. H/W Buhigwe V Haijaoneshwa 
    

5. H/W Kibondo V Haijaoneshwa 
    

6. H/W Kigoma V Haijaoneshwa 
    

7. H/W Mwanga V Haijaoneshwa 
    

8. H/W Mbeya V Haijaoneshwa 
    

9. H/W Ulanga V Haijaoneshwa 
    

10. H/W Ludewa V Haijaoneshwa 
    

11. H/Mji Bariadi - 16,950,000 
    

12. H/Mji Makambako - 130,450,000 
    

13. H/M Songea - 225,133,607 
    

Jumla   372,533,607 
    

 

Mali ambazo hazijaingizwa katika daftari la kudumu la mali 

zinaweza kupelekea upotevu wa mali hizo, pia thamani halisi 

ya mali hizo inaweza isifahamike kirahisi. 

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutunza 

daftari la mali zisizohamishika kulingana na Agizo la 63 (5) 

na 103 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la 

mwaka 2009. 

 

12.5 Kukosekana kwa hati miliki za ardhi Sh. 25,709,450,864 

Wakati wa Ukaguzi, nilibaini kuwa, baadhi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zilithaminisha na kujumuisha thamani ya 

ardhi na majengo inayofikia thamani ya Sh. 25,709,450,864 

hata hivyo mali hizo zimekosa hati miliki za ardhi. Kwa 

mazingira hayo, sikuweza kujiridhisha juu ya uwepo, umiliki 

na usahihi wa taarifa za ardhi na majengo katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa tisa kama inavyoonekana katika Jedwali 

lifuatalo: 
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Jedwali 12-5: Mamlaka za Serikali za Mitaa zisizo na hati za ardhi 
 

 Jina la  Taarifa Thamani 

S/N Taasisi Mali zinazokosekana (Sh.) 

1. H/Mji Bunda Ardhi Hati miliki 43,205,000 
     

2. H/W Ardhi Hati miliki 3,061,110,974 

 Ngorongoro    
     

3. H/M Singida Ardhi Hati miliki 22,605,134,890 
     

4. H/W Longido Ardhi Hati miliki - 
     

5. H/W Uvinza Ardhi Hati miliki - 
     

6. H/W Kyela Ardhi Hati miliki - 
     

7. H/W Mbarali Ardhi Hati miliki - 
     

8. H/W Njombe Ardhi Hati miliki - 
     

9. H/M Ardhi Hati miliki - 

 Sumbawanga    
     

  Jumla  25,709,450,864 
      

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha zinapata hati miliki za ardhi kutoka kwa 

Mamlaka husika. 

 

12.6 Mali  za  kudumu  zinazokosa  namba  ya  utambulisho  Sh. 
 

151,444,230 
 

Wakati wa Ukaguzi nilibaini Mamlaka za Serikali za Mitaa saba 

ambazo hazikuzingatia matakwa ya Agizo la 63 (5) la 

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa la mwaka 2009 

inayotaka mali zote za kudumu kutunzwa kwenye daftari la 

mali za kudumu na kupewa namba ya utambulisho 

itakayorahisisha utambuaji wa mali hizo. 

 

Ni ngumu kusimamia mali ambazo hazina namba ya 

utambulisho. Aidha, mali hizo hazitaweza kutofautishwa na 

mali zingine zinazofanana na hizo zinazomilikiwa na taasisi 

zingine. 
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Jedwali 12-6: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye mali za 
kudumu zisizo na namba ya utambulisho  

S/N Jina la Halmashauri Thamani (Sh.) 

1 H/W Mwanga 1,500,000 

2 H/W Longido 2,760,000 

3 H/W Monduli 5,000,000 

4 H/W Tunduru 12,870,000 

5 H/M Moshi 27,538,560 

6 H/W Arusha 35,403,500 

7 H/W Ngorongoro 66,372,170 

Jumla  151,444,230  

 

Ninapendekeza kwa menejimenti ya Serikali za Mitaa 

kuzingatia matakwa ya Agizo la 63 (5) la Memoranda ya 

Fedha ya Serikali za Mitaa la mwaka 2009 kwa kuchukua 

hatua stahiki ikijumuisha kuzipa namba ya utambuzi mali 

zote za kudumu na kuhuisha daftari la mali za kudumu. 
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SURA YA 13 
 
 

MATOKEO YA KAGUZI MAALUM 
 

 

13.1 Utangulizi 

 

Ukaguzi maalum ni ukaguzi unaoangalia kwa kina eneo fulani 

la shughuli za taasisi. Aina hii ya ukaguzi inaweza kuombwa 

na taasisi ya Serikali au Mhimili. Kuna aina mbalimbali za 

ukaguzi maalum unaoweza kufanyika ikiwa ni pamoja na: a) 

Ukaguzi wa utekelezaji wa sheria na miongozo; b) Ukaguzi wa 

ujenzi c); Ukaguzi wa hesabu d); Ukaguzi wa mifumo ya 

taarifa e); Ukaguzi wa kiuchunguzi g); Ukaguzi wa kodi f); 

Ukaguzi wa kiutendaji nk. Ukaguzi maalum unahitajika wakati 

ikisadikika kuwa sheria au kanuni zimevunjwa katika 

usimamizi wa fedha wa Taasisi. Pamoja na uchunguzi wa 

ukiukwaji wa sheria na taratibu, Ukaguzi maalum unaweza 

kufanywa kama ubadhirifu unasadikika au umefanyika katika 

taasisi. 

 

Kifungu cha 29(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 

2009 kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu, kwa 

ombi la mtu yeyote, taasisi, mamlaka ya umma, Wizara, 

idara, mashirika, mamlaka za serikali za mitaa kufanya 

ukaguzi maalum wowote. Kutokana na hilo, Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu halazimiki kukubali ombi la 

kufanyika Ukaguzi Maalum. [Kanuni na 79 (1) ya Kanuni za 

Ukaguzi wa Umma, 2009] 

 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza 

kufanya maamuzi ya kufanyika kwa Ukaguzi Maalum kuhusu 

hesabu za mamlaka yoyote au taasisi, Wizara, Idara 

inayojitegemea, Shirika na Serikali za Mitaa na taasisi 

nyingine yoyote kulingana na Kanuni ya 78 ya Kanuni za 

Ukaguzi wa Umma, 2009 
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Kwa mujibu wa Kanuni ya 81 (a) hadi (c) ya Kanuni za Ukaguzi 

wa Umma, 2009, baada ya kukamilika kwa ukaguzi maalum, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali hutoa taarifa 

kwa njia ifuatayo: (a) Ikiwa Afisa Masuuli au taasisi ya mtu 

yeyote , mamlaka za umma, Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Taasisi, Mamlaka za Serikali za Mitaa na Taasisi nyingine, ndio 

iliyomuomba kwa maandishi Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kufanya Ukaguzi Maalum, taarifa 

itawasilishwa kwa Taasisi au Mhimili ulioomba au mamlaka 

nyingine yoyote ambayo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali ataona inafaa; (b) Kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa mtazamo wake mwenyewe, 

akaamua kufanya ukaguzi maalum, taarifa itapelekwa kwa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kupitia kwake 

itapelekwa Bungeni; na (c) Endapo Rais hatawasilisha taarifa 

kwenye mkutano wa Bunge kwa mujibu wa aya (b) ndani ya 

siku 7 ya mkutano wa Bunge unaofuata, Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali atawasilisha taarifa kwa Spika wa 

Bunge ndani ya siku kumi na nne za mkutano wa Bunge. 

 

Katika mwaka unaotolewa taarifa (2017/2018), nilifanya 

kaguzi maalum nane (8) katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
 

8. Miongoni mwa hizo, kaguzi maalum tatu (3) ziliombwa na 

Kamati ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

(LAAC), ukaguzi maalum mmoja (1) uliombwa na Katibu 

Tawala wa Mkoa (RAS) kwa mujibu wa Kifungu cha 29(1) ya 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 na ofisi yangu 

ilifanya Kaguzi maalum nne (4) kwa mujibu wa Kanuni ya 78 

ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009. Rejea 

maelezo katika Jedwali Na. 13-1 hapo chini: 
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Jedwali Na.13- 1: Orodha ya Kaguzi Maalum zilizofanyika 

mwaka 2017/18 
 

  

Na 
   

Jina la 
   

Mwaka wa Fedha 
   

Mamlaka 
  

 

             
 

      Halmashauri        Ilioomba   
 

                 
 

 1.    H/W Sengerema 2015/16    LAAC  
 

 2.    H/Mji Njombe 2015/16 & 2016/17    CAG  
 

 3.    H/M Kigoma 2014/15, 2015/16 & 2016/17    RAS-  
 

      Ujiji       Kigoma  
 

 4.    H/W Kaliua 2013/14, 2014/15, 2015/16 &    LAAC  
 

        2016/17       
 

 5.    H/W Ukerewe 2015/16 & 2016/17    CAG  
 

 6.    H/W Siha 2016/17 &2017/18    CAG  
 

 7.    H/W Rombo 2016/17    CAG  
 

 8.    H/W Hanang’ 2013/14, 2014/15, 2015/16 &    LAAC  
 

        2016/17       
   

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi Maalum 

 

Kutokana na taarifa za kaguzi maalum nilizofanya kwa mwaka 

wa fedha 2017/18, masuala muhimu yafuatayo yalibainishwa; 

 

13.1 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA H/W KALIUA 

 

(i) Udanganyifu unaodhaniwa kufanyika katika mchakato wa 

manunuzi  wakati  wa  Ujenzi  wa  Jengo  la  Ofisi  ya 

Mkurugenzi  na  Ujenzi  wa  Jengo  katika  Hospitali  ya 

 

a) Kutozingatia sheria na kanuni za manunuzi katika kazi za 

ujenzi alizopewa Mkandarasi-Kampuni ya Saram Ltd Sh. 

1,217,264,400  
Ukaguzi maalumu ulibainisha kuwapo kwa ukiukwaji wa sheria 

na kanuni za manunuzi katika mchakato wa kutoa zabuni ya  
mikataba miwili Na. LGA/KDC/2013/2014/W/04 na 

LGA/KDC/2013/2014/W/05 kwa Mkandarasi Saram Company Ltd 

kwa ajili ya ujenzi wa ofisi ya Mkurugenzi na Jengo la 

wagonjwa wa nje (OPD) katika Hospitali ya Wilaya ya Kaliua 

kwa gharama ya jumla ya Sh. 1,217,264,400. 
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Halmashauri ilikiuka mchakato mzima wa manunuzi kama 

unavyoelezewa katika sheria na kanuni za manunuzi ya 

Umma. Ukaguzi uligundua kwamba mkandarasi alipewa 

mikataba yenye thamani kubwa kuliko uwezo wake. Nyaraka 

za zabuni na matangazo ya zabuni hazikupitishwa na Bodi ya 

Zabuni. Zaidi ya hayo, hakukuwa na uwazi katika mchakato 

wa manunuzi ambao unataka ndani ya siku tatu, Halmashauri 

itoe taarifa ya kutoa zabuni kwa wazabuni walioshiriki katika 

mchakato wa zabuni, kuwapa siku 14 za kuwasilisha 

malalamiko yao (kama yapo) kulingana na Kanuni 231(2) ya 

Kanuni za Manunuzi wa Umma za mwaka 2013. 

 

b) Malipo ya awali yalifanyika kwa kutumia dhamana ya benki 

iliyogushiwa yenye thamani ya Sh. 121,726,340  
Katika ukaguzi maalum, niligundua kuwa Sh. 121,726,340 

zililipwa kwa mkandarasi kama malipo ya awali kwa mikataba 

miwili yenye jumla ya Sh. 1,217,264,400 kwa kutumia 

dhamana ya kugushi kutoka Benki ya Equity. Nyaraka za 

kughushi ziligundulika baada ya mawasiliano ya moja kwa 

moja na benki husika, ambapo Benki ilikataa kwa maandishi 

kwamba haijawahi kutoa dhamana kwa mkandarasi. 

 
c) Malipo ya awali ambayo hayakurudishwa na mkandarasi Sh. 

51,688,323  
Ukaguzi ulibaini kuwa kati ya Sh. 121,726,340 alizolipwa 

Mkandarasi kama malipo ya awali, Sh. 51,688,323 

hazikurejeshwa na mkandarasi kutoka katika malipo 

mbalimbali aliyokuwa akilipwa na Halmashauri hadi tarehe ya 

ukaguzi huu. Hivyo, kusababisha upotevu wa fedha za 

Halmashauri. 

 
d) Malipo kwa Mkandarasi zaidi ya thamani ya kazi 

zilizofanyika Sh. 11,335,000  
Katika ukaguzi maalum nilibainisha kuwa, meneja wa mradi 

aliidhinisha malipo ya Sh. 11,335,000 ambayo ni zaidi ya kiasi 

cha thamani ya kazi zilizofanyika kwa mujibu wa mchanganuo 
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wa gharama za kazi zilizotekelezwa. Aidha, hati za madai 

namba 03 na 04 hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi. 

 

e) Malipo kwa Mkandarasi bila kuwa na vipimo vya kazi na 

mchanganuo wa kazi zilizofanyika yenye thamani ya Sh. 

197,166,471 

 
Nilipitia hati za malipo zilizotumika kumlipa mkandarasi 

katika mkataba Na. LGA/KDC/2013/2014/W/04 wa ujenzi ya 

ofisi za Mkurugenzi wa Halmashauri na kugundua kuwa, 

Halmashauri ililipa Sh. 197,166,471 bila kuwa na orodha ya 

kazi alizofanya Mkandarasi wala vipimo vya kazi hizo. 

 
f) Malipo kwa mkandarasi kwa kazi ambazo hazikufanyika Sh. 

59,258,500  
Tarehe 28 Aprili 2018 na 04 Mei 2018 niliambatana na timu ya 

Menejimenti, kutembelea mradi wa ujenzi wa jengo la 

kuhudumia wagonjwa wa nje (OPD) katika Hospitali ya Wilaya 

ya Kaliua lililojengwa na Mkandarasi kupitia mkataba Na. 

LGA/KDC/2013/2014/W/05 na nilibaini kuwa, jumla ya Sh. 

27,652,500 zililipwa kwa kazi ambazo hazikufanyika. Pia 

katika Mkataba wa tarehe 3/11/2014 wa matengenezo 

madogo madogo ya barabara, jumla ya Sh. 31,606,000 

zililipwa kwa Mkandarasi kwa kazi ambazo hazikufanyika. 

 
Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua 

stahiki dhidi ya Mkandarasi kwa kosa la kugushi na kumtaka 

arejeshe Sh. 51,688,323 za malipo ya awali, Sh. 

11,335,000 za malipo yaliyozidi, Sh. 197,166,471 za 

malipo bila karatasi ya vipimo na Sh. 59,258,500 ambazo ni 

malipo kwa ajili ya kazi ambayo haikufanyika. Pia, hatua 

stahiki ichukuliwe dhidi ya mshauri Turnkey na Mamlaka 

husika Architects Ltd ikiwa ni pamoja na Bodi ya Usanifu 
 

wa Majengo kwa kushindwa kusimamia vizuri utekelezaji 

wa mradi. Hatua inapaswa pia kuchukuliwa kwa 
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wafanyakazi wa Halmashauri waliyotajwa katika taarifa 

husika kwa matumizi mabaya ya fedha za serikali. 

 

(ii) Mkandarasi Kulipwa mara Mbili kwa Mkataba wa Ujenzi wa 

Nyumba ya watumishi Sh. 44,754,035 
 

Nimepitia hati za malipo, vyeti vya malipo, taarifa za 

uthamini wa kazi zilizofanyika na kubaini kuwa Halmashauri 

ilifanya malipo kwa mkandarasi kupitia mkataba Na. 

LGA/KDC/2013/2014/W/03 kwa kazi ya ujenzi wa nyumba 

nne za watumishi na banda la maonyesho ya nanene, ambapo 

ni mara mbili zaidi ya kazi zilizofanyika katika cheti cha 

malipo Na. 3 na 4 (Sh. 5,416,448), cheti cha kumalizia kazi 

cha tarehe 29.12.2014 na 28/04/2015 (Sh. 32,264,400) na 

cheti cha malipo cha tarehe 22.06.2015 na 30/07/2015 (Sh. 

7,073,187). 

 

Nilibaini kuwa katika vyeti vya malipo tajwa hapo juu, 

Halmashauri ilimlipa Mkandarasi jumla ya Sh. 44,754,035 kwa 

ajili ya kazi ambazo zilishalipiwa hapo awali. 

 

Ninapendekeza kwa Halmashauri na mamlaka zinazohusika 

kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya wafanyakazi 

waliohusika katika usimamizi huu mbovu wa mradi, 

maandalizi ya vyeti vya malipo. Kupitisha na kuidhinisha 

kwa makosa malipo ya jumla ya Sh. 44,754,035 ambayo 

yamesababisha upotevu wa fedha za serikali. 

 

13.2 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA H/W SENGEREMA 

 

(i) Malipo yenye mashaka kwenye Mradi wa Usafi na Mazingira 
 

(WASH) Sh. 50,405,000 
 

Nilipitia hati za malipo za mradi wa Maji na Usafi wa 

Mazingira (WASH) pamoja na viambatisho vyake na kubaini 

kuwapo kwa malipo kwa watumishi wa Idara ya Afya, 

watendaji wa Kata na Vijiji, mafundi wa vyoo, pamoja na 

wazabuni mbalimbali, yenye kutia shaka ya jumla ya Sh. 
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50,405,000. Nilifanya mahojiano na uchunguzi kuhusu uhalali 

wa nyaraka zilizoambatanishwa kwenye hati za malipo na 

kubaini kuwa malipo mbalimbali yalifanyika, na ambayo yana 

mashaka kutokana na mapungufu yaliyoonekana. 

 

Ninapendekeza kwamba, wafanyakazi wa mradi wa usafi na 

mazingira waliotajwa katika taarifa husika walioomba na 

kuidhinisha malipo kupitia dokezo, wawajibishwe na 

kuchukuliwa hatua zinazofaa za kinidhamu kwa kushindwa 

kusimamia fedha za mradi. Pia, ninapendekeza Kitengo cha 

Ukaguzi wa Ndani na mamlaka nyingine kama TAKUKURU 

kufanya uchunguzi zaidi juu ya usimamizi wa fedha za 

mradi kutokana na kuwa ukaguzi wangu haukugusa maeneo 

yote ya mradi kwa sababu ya ufinyu wa muda. 

 

(ii) Malipo ya awali kwa Mradi wa Maji wa Chamabanda - 

Nyantakubwa hayajarudishwa na Mkandarasi Sh. 

41,210,300 
 

Niligundua kwa mwaka 2013/2014 Halmashauri iliingia 

mkataba na M/s Zubben Company Ltd wa ujenzi wa 

miundombinu ya mabomba kwa Vijiji vya Chamabanda-

Nyantakubwa kwa mkataba Na. LGA/094/10/2013-2014/02 

LOT 2 wa tarehe 21/01/2014 kwa gharama ya Sh. 

713,252,100. Kati ya Sh. 142,650,420 alizolipwa M/s Zubben 

Company Ltd, alikuwa hajarudisha, Sh. 41,210,300 hadi 

ukaguzi unakamilika. Mkataba huo ulisitishwa na Halmashauri 

tarehe 22/03/2017 kwa barua yenye kumbukumbu 

Na.CA.655/121, na kusababisha hasara kwa Halmashauri. 

 

Ninapendekeza kwa mamlaka husika kufanya jitihada za 

urudishwaji wa Sh. 41,210,300 zilizolipwa kama malipo ya 

awali kwa Mkandarasi lakini hazikurudishwa baada ya 

Mkataba kuvunjwa. Pia, hatua stahiki zinapaswa 

kuchukuliwa dhidi ya wafanyakazi wa Halmashauri 

waliotajwa katika taarifa ya ukaguzi maalumu ya 
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Halmashauri kwa kushiriki kwao katika matumizi mabaya 

ya fedha za Serikali. 

 

(iii) Fedha za matazamanio katika miradi ya maji kutumika kwa 

matumizi mengineyo Sh. 283,659,909  
Ukaguzi maalum uliofanywa katika malipo ya mradi wa maji 

uligundua kuwa, hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2016, 

Halmashauri ilibakiza na kuhamishia kwenye akaunti ya 

amana fedha ya matazamio jumla ya Sh. 283,659,909. 

 
Nilifanya ukaguzi kwenye akaunti ya Amana, rejista ya amana 

na taarifa za fedha za bakaa zinazoishia Juni, 2016 ambapo 

ilionesha salio katika akaunti ya amana kwa mwaka wa fedha 

ulioishia Juni, 2016 katika kitabu cha mapato na matumizi ni 

Sh. 121,427,218.30 na kwenye akaunti ya amana ambayo 

inajumuisha wawekaji mbalimbali ni Sh. 104,906,694. Hata 

hivyo, kutokana na utunzaji usioridhisha wa rejista kwa 

upande wa Halmashauri, imekuwa vigumu kutambua bakaa 

iliyokuwapo kwa ajili ya kila muwekaji. Bakaa iliyopo kwenye 

akaunti ya Amana ni kidogo kuliko fedha za matazamio 

zilizokatwa na Halmashauri ambazo ni Sh. 283,659,909. Hii 

Naashiria kuwa, fedha za amana zilitumika kwa mambo 

mengine. 

 

Napendekeza kuwa Menejimenti ya Halmashauri idudishe 

fedha za matazamio kutoka mapato yake ya ndani jumla ya 

Sh. 283,659,909 ambazo ni fedha za matazamio katika 

miradi ya maji zilizotumika vibaya. Hatua stahiki za 

kinidhamu zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya wafanyakazi 

waliotajwa katika taarifa ya Ukaguzi maalum kuhusika na 

matumizi mabaya ya fedha za miradi. 

 

13.3 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA H/W ROMBO 

 

(i) Mapato yaliyokusanywa hayajawasilishwa katika 

akaunti ya Benki ya Halmashauri Sh. 13,330,000 
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Nilifanya ukaguzi wa mapato ya ndani katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Rombo na kubaini kuwa jumla ya Sh. 13,330,000 

zilizokusanywa na wakusanyaji wa mapato ya Halmashauri 

lakini hazikuwasilishwa kwenye Akaunti ya Mapato ya 

Halmashauri hadi taarifa ya ukaguzi maalumu ilipokuwa 

inaandaliwa. 

 

Napendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua 

zinazofaa kwa wafanyakazi wote 12 wa Halmashauri 

waliotajwa katika taarifa kwa kujihusisha na matumizi 

mabaya ya fedha za Umma; na kuhakikisha kuwa kiasi 

hicho kinarejeshwa kwa kukatwa kwenye mishahara yao. 

 

(ii) Udanganyifu  katika  Malipo  ya  Sh.  267,893,950 
 

kwenye akaunti ya Matumizi Mengine (OC) 
 

Nilikagua malipo mbalimbali katika akaunti ya Matumizi 

Mengine (OC) na kubaini kuwa, kwa nyakati tofauti kuna 

watumishi walianzisha, kupitisha na kufanya malipo ya Sh. 

267,893,950 ambayo hayakuwa na viambatisho husika na 

mengine yalikuwa na viambatisho vyenye mashaka. 

 

Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua za 

kinidhamu chidi ya watumishi wa Halmashauri waliotajwa 

katika taarifa husika ya ukaguzi maalum kwa kujihusisha na 

matumizi mabaya ya fedha za umma jumla ya Sh. 

267,893,950 ikiwa ni pamoja na kuzirejesha fedha hizo 

Halmashauri. 

 

(iii) Hati za Malipo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi maalum 

Sh. 343,768,565 

 

Wakati wa ukaguzi, nilishindwa kupata hati za malipo pamoja 

na viambatisho vyake zinazofikia Sh. 343,768,565. Miongoni 

mwa hati za malipo ambazo hazikuweza kupatikana ni malipo 

ya fedha taslimu ya Sh. 196,825,491. 
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Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua 

stahiki kwa watumishi wa Halmashauri waliotajwa kwenye 

taarifa ya ukaguzi maalum walioshindwa kuwasilisha hati 

za malipo wakati zilipohitajika. Pia, napendekeza tena kwa 

Menejimenti ya Halmashauri kuhakikisha kuwa, hati zote 

za malipo zinatafutwa na kupelekwa kwenye mamlaka 

husika kwa uchunguzi zaidi. 

 

(iv) Malipo yaliyoghushiwa Sh. 20,386,000 
 

Malipo ya jumla ya Sh. 15,436,000 yalilipwa kwa watumishi 

mbalimbali kama posho kwa shughuli mbalimbali. Hata hivyo, 

katika mahojiano na baadhi ya watumishi waliolipwa posho 

hizo, walikana kuyatambua malipo hayo ya posho kutokana na 

saini zao kugushiwa na watumishi wasio waaminifu. Zaidi ya 

hayo, sikuweza kuthibitisha uhalali wa malipo ya jumla ya Sh. 
 

4,950,000 kutokana na kutokuwapo kwa watumishi 

waliolipwa. Hivyo, hufanya jumla ya Sh. 20,386,000 kuwa ni 

malipo ya kughushi. 

 

Napendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua za 

kinidhamu dhidi ya watumishi wa Halmashauri waliotajwa 

katika taarifa husika kutokana na kujihusisha kwao na 

matumizi mabaya ya fedha za umma. 

 

(v) Udanganyifu  unaodhaniwa  kufanyika  wakati  wa 
 

Uchaguzi Mkuu wa Novemba 2015, Sh. 113,836,435 

Mwezi Novemba 2015, Halmashauri ya Wilaya ya Rombo 

ilipokea jumla ya Sh. 618,168,828 kutoka Tume ya Uchaguzi 

ili kugharamia shughuli mbalimbali za uchaguzi. Hata hivyo, 

ukaguzi maalum ulibaini kuwa kati ya kiasi kilichopokelewa, 

Sh. 140,220,435 hakikutumika kama ilivyoagizwa na Tume ya 

Uchaguzi. 

 

Wakati wa ukaguzi wa fedha zilizotumika, nilibaini kwamba 

Sh. 113,836,435 zilitumika kukodisha magari ya biashara ili 
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kutumika katika shughuli za uchaguzi. Mawasiliano yangu na 

Meneja wa TRA Kilimanjaro tarehe 28/06/2018 kupitia barua 

yenye kumbukumbu na TRA / KRO / CMVR / VOL.5 / 2 pamoja 

na ukaguzi wa hati za malipo zilizolipwa yamebaini kasoro 

zifuatazo. 

 

Jedwali Na.13-2: Udanganyifu unaodhaniwa kufanyika wakati 
wa Uchaguzi Mkuu wa Novemba 2015  

 

Na 
  

Maelezo 
      

Kiasi (Sh. ) 
  

          
 

1. 
  Namba za   usajili  zilizoorodheshwa 

18,000,000 
 

 

  

zilikuwa za pikipiki, na si magari 
  

 

        
 

2. 
  Magari yaliyotajwa  hayakuandikishwa 

11,100,000 
 

 

  

TRA 
       

 

             
 

3. 
  Kiasi kilicholipwa  kwa kukodisha 

1,500,000 
 

 

  

magari ya serikali 
     

 

           
 

    Kiasi kilicholipwa kwa magari ambayo    
 

4.   hayawezi kutumika katika uchaguzi 13,200,000  
 

    (kama magari madogo)      
 

    Wamiliki ambao  walieleza kuwa    
 

5.   walilipwa chini ya kiasi kilichooneshwa 18,300,000  
 

    katika hati za malipo.      
 

    Kiasi kilicholipwa kukodisha magari    
 

6. 
  ambayo wamiliki walithibitisha 

51,736,435 
 

 

  kwamba magari yao   hayakushiriki  
 

       
 

    katika kazi hiyo        
 

 

Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua za 

kinidhamu dhidi ya watumishi wa Halmashauri waliotajwa 

kwenye taarifa. kutokana na kujihusisha katika matumizi 

mabaya ya fedha za umma ya jumla ya Sh. 113,836,435, 

ikiwa ni pamoja na kurejesha fedha hizo kwa Halmashauri. 

 

13.4 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA H/M KIGOMA UJIJI 

 

(i) Matumizi mabaya ya fedha za matazamio za miradi 

wa barabara Sh. 50,961,258 
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Ukaguzi wa hati za malipo za Mfuko wa Mradi wa Barabara wa 

Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/Ujiji kwa mwaka wa 

fedha 2014/2015 na 2015/2016, umebaini kuwa Halmashauri 

ya Mji Kigoma/Ujiji ilibakiza fedha kiasi cha Sh. 50,961,258. 

kutoka kwa makandarasi ambazo zilitakiwa kupelekwa katika 

Akaunti ya Amana hata hivyo, nilibaini kuwa fedha hizo 

zililipwa/zilihamishwa kwa hundi ya wazi badala ya hundi ya 

kufungwa na kutolewa Benki na Mtunza Fedha badala ya 

kuwekwa kwenye akaunti ya Amana kama ilivyopangwa. 

 

Napendekeza kwa mamlaka zinazohusika kufanya 

uchunguzi wa kina kugundua saini zilizotumika kufungua 

hundi ambayo ilifungwa na kuchukua hatua za kinidhamu 

dhidi ya wote waliohusika na udanganyifu huu. Pia, hatua 

stahiki zichukuliwe dhidi ya afisa wa benki ambaye 

alishirikiana na watumishi wa Halmashauri kufanya 

ubadhirifu huu wa fedha. NMB Tawi la Kigoma linahusika na 

uzembe huu. Nasisitiza kuwa hatua inayofaa inapaswa 

kuchukuliwa dhidi ya watumishi wa Halmashauri ambao 

walihusika katika ubadhirifu wa fedha za matazamio. 

 

(ii) Hasara katika Mradi wa EQUIP Sh. 42,622,710 

Nilibaini utoaji wa fedha za mradi wa EQUIP kiasi cha Sh. 

42,622,710 kwa njia ya hundi Na. 003157 ya tarehe 7 Machi 

2016. Hata hivyo, sikuweza kuthibitisha shughuli halisi 

ambazo zilifadhiliwa na kiasi hiki cha fedha; lakini nilibaini 

kuwa Sh. 42,622,710 ziliwekwa katika akaunti ya mmoja wa 

watumishi wa Halmashauri. 

 

Napendekeza kwa mamlaka zinazohusika kuiwajibisha NMB 

Tawi la Kigoma na wafanyakazi wake waliohusika kwa 

uzembe kwa kuruhusu na kuidhinisha malipo yenye shaka 

na kushindwa kuzuia mtumishi wa Halmashari kuweka kiasi 

kikubwa cha fedha kwa wakati mmoja. Hatua sahihi 

inapaswa kuchukuliwa dhidi ya watumishi wa Halmashauri 

waliotajwa katika taarifa husika ya ukaguzi maalum kwa 
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ubadhirifu wa Sh. 42,622,710 na kushindwa kuanzisha 

mfumo imara wa udhibiti wa ndani. 

 

(iii) Hasara ya Sh. 117,000,000 kwa Halmashauri ya 

Manispaa ya Kigoma Ujiji kutokana na kuuza kiwanja 

Na.151 kwa benki ya CRDB na kumlipa ndugu Asajile 

Issa Mwakalambile kiasi cha Sh. 167,000,000 bila 

Kibali 

 

Tarehe 18 Machi 2014 Halmashauri iliingia mkataba na Bwana 

Asajile Issa Mwakalambile wa kukodisha hoteli ya 

Halmashauri. Baada ya mwaka mmoja wa shughuli za 

mpangaji – (Bw. Asajile), Halmashauri kupitia barua Na 

J.10/4/81 ya tarehe 1 Juni 2015 ilisitisha mkataba ili kuuza 

kiwanja kwa CRDB. Hata hivyo mpango ulikataliwa na Katibu 

Mkuu OR - TAMISEMI kwa barua Na. GB.199/203/01/69 ya 

Agosti 11, 2016 baada ya kukiuka utaratibu wa uuzaji wa mali 

za Umma. 

 

Katika ukaguzi, nilibaini kuwa tarehe 30/7/2015 Halmashauri, 

iliingia mkataba wa uuzaji wa Kiwanja No. 151 kwa Benki ya 

CRDB kwa Sh. 320,000,000. 

 

Pia, nilibaini kuwa Halmashauri, kupitia hati ya malipo Na. 

2016-000460 na hundi na. 002854 ya tarehe 1 Septemba 2015, 

kutoka akaunti No. 51610000200 ilimlipa Asajile Issa 

Mwakalambile jumla ya Sh. 167,000,000 kama fidia ya 

kukatisha mkataba kwa kukodi mali ya Halmashauri kwenye 

Kiwanja No.151 (KIGODECO) licha ya kukataliwa na Kamati ya 

Fedha na Baraza la Madiwani kwa kuuza kwa kiasi cha Sh. 

167,000,000. Hivyo kusababisha hasara ya Sh. 117,000,000 

kwa Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma Ujiji. 

 

Napendekeza kwa mamlaka zinazohusika kuchukua hatua 

za kisheria na za kinidhamu dhidi ya watumishi wa serikali, 

hasa Afisa Masuuli wa wakati huo, ambaye alishiriki 
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mchakato wote (kutoka ngazi ya tathmini ya kuuza kiwanja 

mpaka ngazi ya ulipaji fidia) kama inavyoonekana katika 

taarifa ya ukaguzi maalum ya Halmashauri. 

 

13.5 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA HALMASHAURI YA WILAYA 

YA UKEREWE 

 

(i) Manunuzi ya Mfumo wa mapato (ICRA), machine za 

kukusanya mapato (POS), karatasi za kuchapisha 

stakabadhi za mfumo na kufanya mafunzo bila kufuata 

taratibu za manunuzi Sh. 101,647,000 

 
Halmashauri iliingia mkataba na Kampuni ya Iwachu wenye 

thamani ya Sh. 101,647,000 kwa ajili ya kufunga mfumo wa 

kukusanya mapato (ICRA) bila kuwa na maelekezo mahususi 

na bila kumhusisha Mkuu wa Idara ya Teknolojia na Habari. 

Pia, hakukuwa na ushindanishi wa wazabuni katika kuipatia 

mkataba Kampuni ya Iwachu. 

 
Bei za manunuzi kwenye mkataba ilikuwa ni Sh. 73,647,000 

kwa ajili ya mfumo wa ICRA, na Sh. 1,500,000 kwa kila 

machine moja ya kukusanya mapato (POS) badala ya bei ya 

Sh. 530,000 inayotolewa na Kampuni ya Day One Company; 

hivyo kusababisha hasara ya Sh. 9,700,000. 

 
Pia, Halmashauri iliingia gharama ya Sh. 8,000,000 kwa ajili 

ya kufanya mafunzo, fedha ambazo hazikuwa kwenye Bajeti 

na Sh. 20,000,000 zilitumika kununua karatasi za kuchapisha 

stakabadhi za mfumo bila ushindanishi wa nukuu za bei 

angalau tatu na kupekekea hasara nyingine ya Sh. 5,000,000 

kama ilivyoelezwa zaidi kwenye taarifa ya ukaguzi maalum. 

 
Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua 

stahiki dhidi ya maafisa wa serikali waliohusika katika 

mchakato wa manunuzi hayo yaliyofanyika kinyume na 

utaratibu na kuikosesha Halmashauri thamani ya fedha. 
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(ii) Halmashauri ya Wilaya ya Ukerewe Kulipa fedha TANESCO 

Sh. 21,209,351, fedha ambazo zipo kwenye mkataba wa 

mradi wa maji wa Kazirankanda Kijiji cha Chabilongo. 

 

Halmashauri ililipa jumla ya Sh. 21,209,351 kwa TANESCO 

Nansio kwa ajili ya huduma za umeme katika mradi wa maji 

Kazirankanda uliopo katika Kijiji cha Chabilongo zilizotumiwa 

na Mkandarasi katika kipindi cha majaribio. Gharama hizi 

ambazo zilikuwa ni sehemu ya gharama za mradi kwenye 

mkataba mkandarasi hakuzirejesha; hivyo, kwa maoni yangu, 

hii ni hasara kwa Halmashauri. 

 

Ninaishauri mamlaka husika kuchukua hatua za kinidhamu 

kwa maafisa waliotajwa katika taarifa ya ukaguzi ambao 

waliidhinisha malipo ya Sh. 21,209,351 kwa TANESCO 

Nansio kinyume na utaratibu. Pia Mkandarasi anapaswa 

kurejesha fedha hizo kwa Halmashauri. 

 

(iii) Fedha za matazamio katika akaunti ya amana ambazo 

hazikutumika kwa malengo kusudiwa Sh. 259,280,814 

 

Kiasi cha Sh. 259,280,814 fedha za matazamio kilikatwa 

kwenye malipo ya wakandarasi mbalimbali waliofanya kazi za 

kikandarasi katika miaka iliyotangulia kabla ya mwaka 2017. 

Fedha zote zilihamishiwa katika akaunti ya amana ya 

Halmashauri kusubiri muda wa matazamio uishe na kwamba 

kama hakuna uharibifu uliojitokeza katika kipindi hicho, basi 

fedha hizo zilipwe kwa wakandarasi husika. 

 

Uhakiki uliofanywa ulibaini kuwa hadi kufikia tarehe 30 Juni 

2017, Akaunti ya Amana ilikuwa imetoa fedha zaidi na 

kusababisha deni la Sh. 11,192,867 ikimaanisha kwamba 
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fedha za matazamio zilitumika kufanya shughuli nyingine za 

Halmashauri. 

 

Ninaihimiza Halmashauri kuhakikisha kwamba fedha 

zilizokopwa katika akaunti ya amana na kutumika katika 

shughuli nyingine zinarudishwa na kutumika inavyostahili. 

 

(iv) Malipo ya mkataba yaliyofanywa bila kuwa na Cheti cha 

uthibitisho wa kazi Sh. 154,919,393 

 

Halmashauri ilifanya malipo ya Sh. 154,919,313 kupitia hati 

ya malipo Na. PV 813050v1700899 na hundi/TISS namba Na. 

50000030 ya tarehe 31 Januari 2017 kwa M/S Cyril Investment 

ikiwa ni malipo ya mkataba Na.LGA 092/2013-14/RW/02. 

 

Nilishindwa kuhakiki uhalali wa malipo hayo, kwani sikupewa 

cheti cha uhakiki wa kazi iliyofanyika. 

 

Ninatoa ushauri kwa Halmashauri pamoja na mamlaka 

nyingine kuchukua hatua stahiki za kinidhamu kwa 

watumishi waliohusika katika usimamizi wa mradi, 

maandalizi ya hati ya malipo na walioidhinisha malipo 

isivyo halali na kusababisha hasara ya fedha za umma. 

 

13.6 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA H/W SIHA 

 

(i) Upotevu wa mapato ya ndani kutokana na mchakato wenye 

shaka wa utoaji wa leseni za biashara Sh. 29,756,500 

Katika ukaguzi wa vitabu vya mapato na nyaraka nyingine 

zinazohusiana na ukusanyaji wa mapato kutokana na leseni za 

biashara na taarifa za benki kwa mwaka 2016/2017, 

nimebaini kuwa wateja walipewa leseni za biashara 290 zilizo 

halisi zenye thamani ya Sh. 15,066,000 wakati thamani ya 

leseni hizo hizo ilibadilishwa kufikia kiasi cha Sh. 4,560,000 

katika nakala zilizobaki katika vitabu na kiasi hiki kilirekodiwa 

katika Kitabu cha mapato na matumizi cha Halmashauri 
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wakati tofauti ya Sh. 10,506,000 zilichukuliwa na wafanyakazi 

wasio waaminifu. 

 

Wakati mwingine, stakabadhi zisizo rasmi (bandia) zilitumika 

kukiri mapokezi ya ada za Leseni zenye jumla ya Sh. 

19,251,500. Leseni hazikurekodiwa katika Mfumo wa Taarifa 

za Ukusanyaji wa Mapato ya Serikali za Mitaa. Kwa hiyo, kiasi 

hicho hakikupelekwa benki wala kuonekana katika kitabu cha 

fedha cha Mapato na matumizi ya Halmashauri; Badala yake, 

kilichukuliwa na wafanyakazi wasio waaminifu. 

 

Ninapendekeza kwa mamlaka husika kuchukua hatua 

zinazofaa dhidi ya wafanyakazi wa Halmashauri waliotajwa 

katika taarifa husika kwa kushiriki katika matumizi mabaya 

ya fedha za umma jumla ya Sh. 10,506,000 ikiwa ni 

pamoja na kuzirejesha. Pia, hatua stahiki za kinidhamu na 

kisheria zichukuliwe dhidi ya wafanyakazi wote 

waliohusika katika kutumia stakabadhi isiyo rasmi (bandia) 

yenye thamani ya Sh. 19,251,500 kama ilivyoelezwa katika 

taarifa husika. 

 

(ii) Fedha za miradi ya maendeleo zilizotumika kufadhili 

shughuli ambazo hazikupangwa Sh. 200,000,000 

 
Katika mwaka fedha 2014/2015, Halmashauri ilipokea Sh. 

200,000,000 kutoka Wizara ya Fedha kwa stakabadhi Na. 

32155 ya tarehe 02/10/2014 kwa ajili ya ujenzi wa Bwawa la 

umwagiliaji la Ngaritati. 

 
Uchunguzi nilioufanya katika hati za malipo, rejesta ya hundi 

zilizotumika kufanya malipo, Mihutasari ya Kamati ya Fedha, 

Baraza pamoja na nyaraka Nyingine zinazohusiana na mradi 

zinaonesha kuwa, Kamati ya Fedha ilitoa idhini ya kubadili 

matumizi ya fedha ili zitumike kukamilisha maabara ya shule 

za sekondari kufutia maagizo yaliyotolewa na Mheshimiwa 

Jakaya M. Kikwete, aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 
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wa Tanzania kwa wakati huo kwa matarajio kuwa fedha hizo 

zingerejeshwa kutokana na mapato ya ndani. Hata hivyo, hadi 

wakati wa ukaguzi tarehe 14 Juni, 2018 hakuna ushahidi 

ulioletwa kuonesha kuwa fedha zilizokopwa zilirejeshwa. 

 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa inatakiwa kuhakikisha 

kwamba, fedha za maendeleo zinatumiwa kwenye miradi 

iliyopangwa. Endapo utatokea ulazima wa kubadili 

matumizi ya fedha, idhini iombwe kutoka kwa Mlipaji Mkuu 

wa Serikali. Halmashauri ihakikishe inarudisha fedha hizo 

kutoka kwenye vyanzo vyake vya ndani ili kujenga bwawa 

la umwagiliaji la Ngaritati. 

 

(iii) Fedha za matazamio katika akaunti ya amana 

hazikutumiwa kwa madhumuni yaliyopangwa Sh. 

191,827,173 

 
Uchunguzi wa Daftari la akaunti Amana, vitabu vya kupokea 

fedha, hati za malipo, na nyaraka zingine zinazohusiana na 

Akaunti ya amana zinaonesha kwamba, Halmashauri 

ilishindwa kuzingatia mamlaka, na kusudi la wawekaji wa 

fedha katika akaunti ya amana wakati wa kufanya malipo 

kutoka kwenye akaunti ya amana. Matokeo yake, Halmashauri 

imetumia zaidi kiasi cha Sh. 191,827,173. 

 
Mahojiano niliyofanya na Mhasibu anayehusika yalibainisha 

kuwa fedha zilitumika ili kufidia gharama za utawala na 

kifungu cha fedha kilichoathirika zaidi ni fedha za 

matazamio. 

 
Halmashauri ihakikishe kuwa inarudisha Fedha katika akaunti 

ya amana na kutumia fedha hizo kwa madhumuni 

yaliyokusudiwa. 
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13.7 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA H/MJI NJOMBE 

 

(i) Zabuni ya Ujenzi wa Stendi awamu ya III kutunukiwa kwa 

Mzabuni asiye na sifa Sh. 1,114,427,893 

 

Baada ya kupitia taarifa za tathmini za ujenzi wa Stendi 

awamu ya III pamoja na nyaraka za zabuni kwa wakandarasi 

wote, nimebaini kuwa wazabuni watatu walitolewa katika 

hatua za mwanzo kutokana na kukosa sifa kwa mujibu wa 

vigezo/miongozo iliyotumiwa katika mchakato wa tathmini. 

 

Nilipitia kwa makini nyaraka za zabuni pamoja na taarifa ya 

tathmini ili kujiridhisha ikiwa vigezo na miongozo vilifuatwa. 

Baada ya tathmini, ilibainika kwamba tuzo ya mkataba kwa 

M/s Hainan International Ltd wa Sh. 5,724,427,893 (bila Kodi 

ya Ongezeko la Thamani) haikutolewa kwa vigezo 

vilivyowekwa na zaidi ya hayo, ilitolewa kwa makosa kwa 

mkandarasi aliyekuwa na gharama kubwa zaidi badala ya M/s 

Nandhra Engineering Company ambaye alikuwa na gharama ya 

chini ya Sh. 4,610,000,000 (bila Kodi ya Ongezeko la Thamani) 

ambapo imesababisha serikali kupata hasara inayofikia Sh. 

1,114,427,893. 

 

Ninapendekeza kwa mamlaka zinazohusika kuchukua hatua 

za kisheria na za kinidhamu dhidi ya maafisa wa serikali 

waliotajwa katika taarifa husika iliyotolewa peke yake kwa 

kusababisha hasara ya fedha za umma. 

 

(ii) Malipo ya zaidi kwenye ujenzi wa majengo manne ya ulinzi 

Sh. 20,094,600 
 

Nimepitia malipo yaliyofanyika kwa ajili ya ujenzi wa Kituo 

cha Basi kwa awamu ya kwanza (1) ya Sh. 84,395,624.8 

yakilinganishwa na bei zilizoainishwa katika mkataba wa 

awamu ya kwanza (1) na kubaini kuwapo kwa malipo zaidi ya 

bei tajwa kwa ujenzi wa majengo manne ya ulinzi kwa kiasi 

cha Sh. 20,094,600. 
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Napendekeza kwa mamlaka zinazohusika kuchukua hatua 

za kisheria na za kinidhamu dhidi ya watumishi wote 

waliotajwa katika taarifa ya Halmashauri kwa kusababisha 

matumizi yasiyo ya lazima na upotevu wa fedha za umma. 

Aidha, wahusika warejeshe kiasi kilicholipwa zaidi kutoka 

kwa mkandarasi. 

 

 

13.8 MATOKEO YA UKAGUZI MAALUM WA H/W YA HANANG’ 

 

(i) Malipo   yasiyozingatia   sheria   pamoja   na   ubadhirifu 

uliosababishwa na mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani - 

 

Wakati wa Ukaguzi Maalum katika H/W ya Hanang’ nilibaini 

malipo yasiyozingatia sheria pamoja na ubadhirifu 

uliosababishwa na mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani wenye 

jumla ya Sh. 879,402,658. Kwa muhtasari, maelezo ya malipo 

hayo ni kama ifuatavyo: 
 

 Malipo yaliyoandaliwa na kuidhinishwa na mtu mmoja 

yenye jumla ya Sh. 203,548,000


 Matumizi ya fedha yasiyo na uthibitisho wa vielelezo 

yenye jumla ya Sh. 228,876,600


 Matumizi yasiyostahili yenye jumla ya Sh. 446,978,058 

yaliyolipwa kwa kutumia fedha za Akaunti ya Amana

 

Maelezo ya kina yahusuyo mapungufu yaliyobainika yapo 

katika Aya 2.1 ya taarifa inayojitegemea ambayo 

imewasilishwa kwa Mamlaka husika. 

 

Nasisitiza kwa Mamlaka husika kutekeleza mapendekezo 

yangu niliyoyatoa katika taarifa inayojitegemea ikiwa ni 

pamoja na kuwachukulia hatua stahiki wote waliobainishwa 

kuhusika na ubadhirifu huo. 
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(ii) Mianya katika mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

iliyopelekea upotevu wa mapato yenye jumla ya Sh. 

3,404,951,795 
 

Mapitio ya mfumo wa ukusanyaji wa mapato ya ndani 

yalibaini mapungufu mbalimbali, ikiwamo Halmashauri ya 

Wilaya ya Hanang’ kushindwa kuwasilisha vitabu 425 vya 

kukusanyia mapato. Mambo mengine yaliyobainika ni pamoja 

na: 
 

 Upotevu wa mapato ya ndani ya Halmashauri yenye jumla 

ya Sh. 1,040,897,255 yaliyokuwa yanakusanywa na 

Mawakala


 Kutopatikana kwa nyaraka muhimu za kampuni za 

mawakala wa ukusanyaji wa mapato kwa mikataba yenye 

thamani ya Sh. 2,364,054,540

 

Ninapendekeza kwa Mamlaka husika kuhakikisha kuwa, 

mianya yote niliyobainisha wakati wa ukaguzi inazibwa. 

Pia, uchunguzi wa kijinai ufanyike ili kubaini mahali vilipo 

vitabu 425 vya kukusanyia mapato, ikiwa ni pamoja na 

kuwachukulia hatua stahiki wote waliohusika na 

kutopatikana kwa vitabu hivyo. 

 

(iii) Upotevu wa fedha za malipo ya fidia ya ardhi kiasi cha Sh. 

23,263,256  
Ukaguzi maalum umebaini upotevu wa jumla ya Sh. 

23,263,256 ambazo hazikulipwa kwa waliotakiwa kunufaika 

na fidia ya ardhi. 

 
Nasisitiza kuwa, Mamlaka husika iwachukulie hatua stahiki 

wahusika wa ubadhirifu huo ikiwa ni pamoja na kuwataka 

kurejesha fedha hizo kama nilivyobainisha katika taarifa 

yangu inayojitegemea ambayo nimeiwasilisha katika 

Mamlaka husika. 
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(iv) Malipo hewa katika kandarasi za Programu ya Maendeleo ya 

Sekta ya Maji Sh. 73,458,847  
Ukaguzi maalum umebaini kuwa, fedha za Programu ya 

Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) kiasi cha Sh. 73,458,847 

zililipwa kwa wakandarasi kama dharura bila kuwapo kwa kazi 

za dharura. Ukaguzi umebaini kutokuwapo kwa ushahidi 

wowote wa kufanyika kwa kazi hiyo. Hivyo, matumizi hayo 

kudhihirika kuwa ni hewa. 
 

Nasisitiza kuwa, Mamlaka husika iwachukulie hatua stahiki 

wahusika wote ikiwa ni pamoja na kuwataka kurejesha 

fedha hizo kama nilivyobainisha katika taarifa yangu 

inayojitegemea ambayo nimeiwasilisha katika Mamlaka 

husika. 

 
(v) Ubadhirifu wa fedha za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015 Sh. 

76,750,000  
Ukaguzi maalum wa matumizi ya fedha za uchaguzi mkuu wa 

mwaka 2015, na chaguzi ndogo zilizofuata umebainisha 

mapungufu mbalimbali ukiwamo ubadhirifu wenye jumla ya 

Sh. 76,750,000 uliotokana na malipo hewa. 

 
Nasisitiza kwa serikali kutekeleza mapendekezo yangu 

niliyoyatoa katika taarifa yangu inayojitegemea, ikiwa ni 

pamoja na kuwachukulia hatua stahiki wote waliobainishwa 

kuhusika na ubadhirifu huo wa fedha za Umma. Pia, 

Serikali ihakikishe inaongeza usimamizi na uwazi wa fedha 

za Chaguzi mbalimbali ili kuepusha ubadhirifu uliobainika 

kujirudia, ikiwa ni pamoja na kuwataka wote waliohusika 

na ufujaji wa fedha hizo kuzirejesha. 

 
(vi) Ubadhirifu wa makusanyo ya kodi na tozo za ardhi kiasi cha 

Sh. 174,834,802  
Ukaguzi wa makusanyo na matumizi ya kodi ya pango la 

ardhi, ada na tozo zingine zinazohusiana na sekta ya ardhi 

ulibaini ubadhirifu wa makusanyo ya kodi, ada na tozo za 
 
 

268 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



ardhi ambayo hayajahamishiwa katika Akaunti ya Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, jumla 

ya Sh. 174,834,802. 

 

Nasisitiza kuwa, Mamlaka husika iwachukulie hatua stahiki 

wote waliohusika na ubadhirifu huo niliobainisha wakati wa 

ukaguzi ikiwa ni pamoja na kuhakikisha fedha hizo 

zinarejeshwa. 
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13.9  
SURA YA 14 

 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 
 

 

Unapopitia taarifa zangu, utagundua kuwa matokeo na 

mapendekezo ya ukaguzi ninayotoa yanashabihiana sana na 

yale niliyoyatoa katika kaguzi zilizopita. Kutokana na hali 

hiyo, mtu anaweza kuhoji jukumu la ofisi yangu katika 

kuboresha utendaji na uwajibikaji kwenye Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

 

Ni muhimu kutambua kwamba, ofisi yangu inasisitiza na 

kutetea utamaduni wa uwajibikaji, lakini haina mamlaka ya 

kisheria ya kuwawajibisha wakaguliwa. Mamlaka hayo ya 

kikatiba yamekabidhiwa kwa Serikali Kuu na Bunge. Pamoja 

na matokeo na mapendekezo ambayo tayari yamezungumzwa 

katika ripoti hii, ni muhimu tena kuikumbusha serikali juu ya 

masuala muhimu na kupendekeza namna ya kushughulikia 

masuala hayo na hatua zinazopaswa kuchukuliwa. 

 

 Mapendekezo ya ukaguzi ya miaka iliyopita
Napongeza jitihada zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa 

Serikali katika kujibu ripoti zangu na kutoa mpango wa 

utekelezaji wa mapendekezo. Hata hivyo, kuna 

utekelezaji usioridhisha na kujirudia kwa mapendekezo ya 

ukaguzi katika ripoti ya jumla, ripoti ya kila Halmashauri, 

ripoti za ukaguzi maalum na maagizo ya Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa


Serikali inapaswa kuimarisha miundo ya kitaasisi 

itakayoongeza ufanisi na uwajibikaji wa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa na kuendeleza mikakati ambayo itazuia 

kujirudia kwa mapungufu yaliyoonekana.
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 Udhibiti na ufanisi wa bajeti
Tathmini yangu ya ufanisi wa bajeti ilibainisha kwamba 

fedha zilizotolewa na Hazina kwenda kwenye 

Halmashauri, kwa kiasi kikubwa ni chini ya bajeti 

iliyoidhinishwa kwa matumizi ya kawaida na maendeleo. 

Pia, nilibaini fedha za ruzuku katika Halmashauri ambazo 

hazijatumika kulikosababishwa na ucheleweshwaji wa 

fedha kutoka Hazina. Zaidi ya hayo, bado kuna tatizo 

katika suala la uwazi, ufanisi na uwajibikaji katika 

usimamizi wa rasilimali fedha.



Wakati napongeza mipango ya Serikali ya kupunguza 

utegemezi kwa washirika wa maendeleo katika kufadhili 

bajeti ya maendeleo, nashauri Serikali kupunguza pengo 

la fedha lililoonekana kwa kuimarisha upatikanaji wa 

fedha kutoka kwenye vyanzo vya ndani; wakati huo 

huo, kukuza uwajibikaji na uwazi katika usimamizi wa 

fedha.



 Udhibiti wa ndani na utawala bora
Pamoja na mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma 

kuhusiana na udhibiti wa ndani na utawala bora, bado 

kuna utekelezaji mdogo, kwani matokeo niliyoonesha 

katika ripoti zangu zilizopita kama vile kutokufanyika kwa 

tathmini ya vihatarishi, ukosefu wa rejista na sera ya 

udhibiti wa vihatarishi ambayo imeidhinishwa, vitengo vya 

ukaguzi wa ndani kutokuwa na rasilimali watu na fedha za 

kutosha na kamati za ukaguzi za Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa kutokufanya vikao kama inavyotakiwa kisheria, na 

udhaifu katika udhibiti wa teknoloiia ya habari bado 

yanajirudia.



Menejimenti na Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na 

wenye jukumu la kusimamia utawala bora tayari wana 

ufahamu mkubwa wa mapungufu ambayo wakaguzi 

wameyabainisha wakati wa ukaguzi. Kwa hali hiyo, ni
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matarajiao yangu kwamba, watazingatia hatua 

zinazofaa kuchukuliwa na kwa wakati ili kurekebisha 

mapungufu yaliyojitokeza. 

 

 Usimamizi wa mapato
Ukusanyaji na udhibiti wa mapato ni changamoto kubwa 

sana katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Nimeweza 

kugundua kuwa Halmashauri nyingi hazifanyi upembuzi 

yakinifu ili kuweza kuainisha vyanzo vyote vya mapato; 

matumizi ya vitabu vya mapato kwa ajili ya kukusanya 

mapato badala ya mashine za kielektroniki kukusanyia 

mapato; kutokurekebisha au kuidhinisha sheria ndogo 

zinazohusiana na mapato; mashine za kielektroniki 

zisizojitosheleza kukusanyia mapato; na uhaba wa 

wafanyakazi katika Idara za Fedha na Biashara katika 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa



Pamoja na hayo yaliyotajwa hapo juu, nimeona pia 

udhaifu katika kurekebisha mapungufu yaliyoonekana 

katika mfumo wa taarifa wa ukusanyaji wa mapato wa 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGRCIS) ambayo 

nimekwishayaainisha katika ripoti zangu zilizopita ikiwa ni 

pamoja na mfumo kutosomana na mfumo wa malipo 

(Epicor), ukosefu wa moduli ya uchapishaji bili na idadi 

chache ya mashine za kukusanyia mapato. Kwa mtazamo 

wangu, mapungufu hayo yanaathiri ufanisi wa usimamizi 

na ukusanyaji wa mapato.



Serikali inashauriwa ifanye jitihada za kuboresha 

mfumo wa taarifa wa ukusanyaji wa mapato wa Serikali 

za Mitaa (LGRCIS) kwa kutafuta ufumbuzi wa 

changamoto zinazoukabili mfumo huo ili kuweza 

kuboresha ukusanyaji wa mapato.
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 Usimamizi wa Rasilimali watu
Rasilimali watu ni muhimu sana katika kuleta ufanisi wa 

utoaji wa huduma katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Wakati wa ukaguzi nimeona mapungufu ambayo bado 

hayajapatiwa ufumbuzi katika usimamizi wa rasilimali 

watu kama vile upungufu wa watumishi, madai ya maslahi 

ya muda mrefu, watumishi wanaokaimu nafasi za juu za 

uongozi zaidi ya kipindi kilichopendekezwa na malipo kwa 

watumishi ambao hawapo kazini.



OR-TAMISEMI, OR-Menejimenti Utumishi wa Umma na 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinahitaji kufanya kazi kwa 

pamoja ili kutatua masuala mbalimbali yaliyojitokeza 

katika ripoti zangu ili kufikia ufanisi katika usimamizi 

wa rasilimali watu. Zaidi ya hayo, serikali isimamie 

utekelezaji wa maslahi ya watumishi, ajira, mafunzo, 

tathmini ya utendaji na upandishaji vyeo ili kufikia 

mafanikio yaliyotarajiwa na Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa katika kutoa huduma.



 Miradi ya Maendeleo
Serikali huwa inapeleka fedha katika Mamlaka za Serikali

 
za Mitaa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo. 

Tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

imegundua dosari mbalimbali kama vile kutotumika kabisa 

kwa fedha za utekelezaji wa miradi, kutotekelezwa kwa 

miradi kutokana na kutokutolewa kabisa kwa fedha, 

miradi ambayo haijakamilika, miradi iliyotelekezwa, 

miradi iliyokamilika lakini haijaanza kutumika na fedha 

zilizobadilishwa matumizi kutoka miradi ya maendeleo na 

kutumika kwa shughuli ambazo hazikukusudiwa. 

 

Serikali ifikirie kuweka utaratibu ambao utahakikisha 

kuwa miradi ya maendeleo inatengewa rasilimali fedha 

za kutosha; fedha zinatumika kwa wakati kutekeleza 

miradi ya maendeleo; miradi ambayo haijakamilika na 
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iliyotelekezwa inakamilishwa; na pale inapowezekana 

kuhusisha sekta binafsi katika kutekeleza miradi 

mikubwa ya maendeleo kupitia ushirikiano wa sekta ya 

umma na sekta binafsi (PPP) kama ilivyotamkwa kwenye 

sera na sheria ya ushirikiano wa sekta ya umma na 

sekta binafsi. 

 

 Manunuzi na usimamizi wa mikataba
Wakati wa ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa na huduma, 

nilibainisha dosari kadhaa kwenye taratibu za manunuzi, 

hasa kutokana na kutofuata sheria ya manunuzi ya umma. 

Baadhi ya kasoro ni kama vile manunuzi yasiyozingatia 

ushindani, bidhaa na huduma zilizopatikana bila 

kuidhinishwa na bodi za zabuni, bidhaa kununuliwa kutoka 

kwa wauzaji wasioidhinishwa na bodi, na bidhaa 

kupokelewa bila kukaguliwa na kamati ya ukaguzi na 

mapokezi. Pia, nimegundua viashiria vya mapungufu 

makubwa katika utaratibu mzima wa zabuni, kwani zabuni 

nyingine zimetolewa kwa wazabuni wasiostahili; na baadhi 

ya wazabuni kutolewa kwenye mchakato bila sababu za 

msingi.



Sehemu kubwa ya rasilimali za serikali zinatumika 

katika kufanya matumizi yanayohusiana na manunuzi. 

Hivyo, ni muhimu sana kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuhakikisha kuwa sheria na taratibu za manunuzi 

zinazingatiwa. Pia kunakuwa na uwazi na uwajibikaji 

katika utaratibu mzima wa manunuzi.



 Usimamizi wa matumizi
Ripoti zangu zimeonesha kutokuwapo kwa ufanisi wa 

matumizi ya fedha kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Kumekuwapo na changamoto kubwa kwenye matumzi ya 

fedha za serikali katika baadhi ya taasisi za umma. Baadhi 

ya changamoto ni kushindwa kutoa ripoti sahihi ya 

matumizi, malipo yasiyo na vielelezo vya kutosha,
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matumizi yasiyo na faida, matumizi yaliyolipwa kutoka 

kifungu kisicho sahihi, matumizi ambayo hayapo kwenye 

bajeti, na malipo ambayo hayajafanyiwa ukaguzi wa 

awali. 

 

Ingawa baadhi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, zimekuwa 

zikifanya jitihada katika kuboresha udhibiti wa ndani, 

bado kuna kazi kubwa ya kufanya ili kuondokana na 

kujirudia rudia kwa mapungufu yaliyoonekana katika 

mwaka huu wa Ukaguzi. 

 

Ninashauri serikali kuimarisha udhibiti wa matumizi ili 

kuhakikisha kuwa rasilimali za umma zinatumiwa kama 

zilivyokusudiwa, kuzingatia kiasi kilichoidhinishwa, na 

kufuata kanuni bora za usimamizi wa kifedha. 
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14.0 Mapendekezo kwa Serikali kwa mujibu wa Kifungu cha 12 
 

cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 
 

Ninapenda kuwasilisha mapendekezo juu ya masuala 
 

yanayotakiwa kuzingatiwa na Serikali kwa ajili ya kuboresha 
 

usimamizi wa fedha za umma na rasilimali kama 
 

inavyoonekana hapa chini: 

 

(a) Haja ya kurekebisha Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya 2009 na Mwongozo wa Uhasibu wa 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa wa 2009  
Kifungu cha 42 cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 1982 kinampa Mamlaka Waziri mwenye dhamana ya 

Serikali za Mitaa ya kutoa maagizo yatakayojulikana kama 

Memoranda ya fedha kwa udhibiti na usimamizi bora wa 

fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

Memoranda ya fedha ya sasa (Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa wa mwaka 2009) imedumu kwa 

miaka kumi wakati mabadiliko mengi yametokea katika sekta 

ya fedha za umma, maendeleo ya teknolojia na mabadiliko ya 

kisheria ambayo yanaonesha msisitizo na haja ya kufanya 

marekebisho muhimu. Baadhi ya mabadiliko hayo ni pamoja: 
 

 Mfumo wa akaunti jumuifu;
 

 Matumizi ya mifumo kama vile Mfumo wa Malipo (EPICOR), 

Mfumo wa Bajeti (PLANREP), Mfumo wa Taarifa za Kifedha 

(FFARS), Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato (LGRCIS) na 

Mfumo wa Taarifa za Hospitali (GoT-HOMIS); 
 

 Matumizi ya mashine za kieletroniki za kukusanyia mapato 

(PoS);


 Mabadiliko katika Viwango vya Uhasibu vya Kimataifa 

katika Sekta ya Umma (IPSAS) na baada ya Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa kufikia muda wa kutakiwa kufuata 

viwango hivyo kwa ukamilifu;
 Mabadiliko katika Sheria ya Manunuzi ya Umma; 
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 Malipo kufanyika kwa njia ya Kieletroniki (TISS) badala ya 

hundi;
 Mabadiliko katika sheria ya bajeti; na
 Mabadiliko katika Sheria za Fedha ya Umma.

 

Mapendekezo 
 

Napendekeza kwa OR-TAMISEMI kufanya mapitio kwenye 

Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa wa 

mwaka 2009 na Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wa mwaka 2009 ili kuakisi mabadiliko 

katika sekta ya fedha ya umma. 

 

(b) Uwajibikaji kwa fedha zinazopelekwa ngazi ya chini katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa  
Mwaka 2016, Serikali iliongeza uwajibikaji wa kifedha kwa 

kupeleka fedha kwenda ngazi za Kata na Vijiji. Fedha 

zilizopelekwa ni pamoja na ruzuku kwa kila mwanafunzi, fidia 

ya ada, chakula cha wanafunzi, fedha za Mfuko wa Pamoja 

wa Afya na fedha za maendeleo. 

 
Lengo kuu la Serikali lilikuwa ni kukasimu madaraka na 

rasilimali kwa wananchi ili kufanikisha utoaji wa huduma 

bora. 
 

 
Pia, Serikali chini ya Kanuni ya 167 (2) ya Kanuni ya Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa mwaka 

2016) imesisitiza matumizi ya njia ya manunuzi yasiyohusisha 

wakandarasi katika utekelezaji wa miradi mbalimbali nchini 

ili kuhakikisha gharama nafuu na thamani ya fedha katika kazi 

hizo. 

 
Katika mwaka husika, kiasi kikubwa cha fedha kilipelekwa 

katika ngazi ya Kata na Vijiji kutekeleza shughuli za kawaida 

na maendeleo. 
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Licha ya hatua muhimu ambayo Serikali imefikia katika 

kufanikisha malengo yake, nilibaini dosari juu ya uwajibikaji 

kwa fedha zilizopelekwa ngazi za chini, hususani katika 

utekelezaji wa miradi, kwa kutumia njia ya manunuzi 

yasiyohusisha wakandarasi ambayo yatahitajika kufanyiwa 

kazi, ikiwa ni pamoja na kutokuwa na rasilimali za kutosha 

kwa ajili ya usimamizi na ufuatiliaji. Ili kufanikisha njia hii, 

zinahitajika rasilimali za kutosha kama vile watumishi wenye 

sifa katika kada mbalimbali, mafuta na magari ili kuwezesha 

ufuatiliaji na usimamizi. 

 

 

Wakati natambua jukumu la Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

katika kusaidia ngazi za chini katika usimamizi wa fedha za 

umma upungufu wa Wahasibu wasaidizi na kutotosheleza kwa 

rasilimali kama magari na mafuta vinaathiri uwezo wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kufanya ufuatiliaji na usimamizi 

wa fedha zilizopelekwa kwenye ngazi za Kata na Vijiji. 

 

Mapendekezo 
 

Ninashauri kuwa, OR-Tamisemi, ikishirikiana na OR-

Menejimenti ya utumishi wa Umma kuwapa mafunzo ya 

uhasibu watumishi walioko katika shule na vituo vya kutolea 

huduma za afya ili kuongeza ufanisi kwenye usimamizi wa 

fedha zinazopelekwa ngazi za chini. 

 

Zaidi ya hayo, ni vema Serikali ipeleke fedha za utekelezaji 

mapema ili kuzisaidia Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

kuhudumia magari, ikiwa ni pamoja na yale yaliyotelekezwa, 

ili kuwezesha ufuatiliaji na usimamizi wakati wa utekelezaji 

wa miradi kwenye ngazi za chini. 

 

(c) Kukosekana kwa usuluhisho wa kuaminika wa taarifa za 

benki kama sehemu ya taratibu za ukaguzi  
Tangu kuundwa kwa Ofisi Kuu ya Malipo (CPO), mfumo huu 

hauruhusu watumiaji kupata taarifa za benki ambazo ni 
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muhimu kwa ajili ya kufanya usuluhisho wa benki kulingana 

na Agizo Na. 29 (2) ya Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa ya 2009. Matokeo yake, nimebaini kuwa CPO 

imeshindwa kufanya usuluhisho wa benki kwa ufanisi kwa 

niaba ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa sababu ya ugumu 

katika kutambua vipengele ambavyo waweka hazina 

wangeweza kufuatilia na kurekebisha kwa urahisi. 

 

 

Wakati natambua majibu ya Katibu Mkuu OR-TAMISEMI kupitia 

barua Na. CCE.3/215/03/08 ya tarehe 13/12/2018 

inayoelezea kuwa usuluhisho wa benki kwa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa utafanywa na OR-TAMISEMI ili akaunti zote 

ziwe zimejumuishwa katika Mfuko Mkuu, nina wasiwasi 

kwamba, kutosuluhishwa kwa fedha taslimu na fedha 

linganifu za kila Mamlaka za Serikali za Mitaa kunaweza 

kupunguza au kuongeza hesabu za fedha halisi. Zaidi ya hayo, 

bila kufanya usuluhisho wa benki, hatari kama vile makosa au 

udanganyifu kutoka kwa mabenki, fedha zilizopelekwa benki 

moja kwa moja bila kupitia Halmashauri havitaweza 

kuthibitishwa, na hatimaye kukwamisha mawanda ya mkaguzi 

kuchunguza usahihi wa fedha taslimu na fedha linganifu hali 

ambayo inaweza kusababisha kupata hati isiyoridhisha kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

 

Mapendekezo 
 

 Ninapendekeza OR-TAMISEMI na benki (Benki Kuu) kutatua 

ugumu uliopo kwa waweka hazina wa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kushindwa kupata taarifa za benki za 

Halmashauri zao. Hii inawezekana kwa sababu, kama kila 

malipo yatakuwa na alama ya pekee kwa kila Halmashauri, 

itaiwezesha Benki Kuu kutoa taarifa za benki kwa kila 

Halmashauri japokuwa fedha za Halmashauri zote ziko 

katika akaunti moja ya Benki Kuu.
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 Nasisitiza usuluhisho wa taarifa za benki kufanywa na 

Waweka hazina badala ya CPO/OR-TAMISEMI. Hii ni kwa 

sababu, Waweka hazina ndio wanaotunza vitabu vya 

mapato na matumizi; hivyo;; inaweza kuwa rahisi kwao 

kufuatilia vipengele ambavyo havijasuluhishwa na 

kurekebisha kwa urahisi wakati wa usuluhisho wa taarifa 

za benki.
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Kiambatisho Na. 1: Orodha ya Halmashauri zenye Hati inayoridhisha 
 

Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 

1. H/Jiji Arusha 89. H/Mji Tarime 

2. H/W Arusha 90. H/W Busokelo 

3. H/W Karatu 91. H/W Chunya 

4. H/W Longido 92. H/W Kyela 

5. H/W Meru 93. H/W Mbarali 

6. H/W Monduli 94. H/Jiji Mbeya 

7. H/W Ngorongoro 95. H/W Mbeya 

8. H/W Bagamoyo 96. H/W Gairo 

9. H/W Chalinze 97. H/Mji Ifakara 

10. H/W Kibaha 98. H/W Kilosa 

11. H/Mji Kibaha 99. H/W Malinyi 

12. H/W Kibiti 100. H/W Morogoro 

13. H/W Kisarawe 101. H/M Morogoro 

14. H/W Mafia 102. H/W Mvomero 

15. H/W Mkuranga 103. H/W Masasi 

16. H/W Rufiji 104. H/Mji Masasi 

17. H/Jiji Dar es Salaam 105. H/W Mtwara 

18. H/M Ilala 106. H/M Mtwara/Mikindani 

19. H/M kigamboni 107. H/Mji Nanyamba 

20. H/M Kinondoni 108. H/W Nanyumbu 

21. H/M Temeke 109. H/W Newala 

22. H/M Ubungo 110. H/Mji Newala 

23. H/W Bahi 111. H/W Tandahimba 

24. H/W Chamwino 112. H/W Buchosa 

25. H/W Chemba 113. H/M Ilemela 

26. H/Jiji Dodoma 114. H/W Kwimba 

27. H/W Kondoa 115. H/W Magu 

28. H/Mji Kondoa 116. H/W Misungwi 

29. H/W Kongwa 117. H/Jiji Mwanza 

30. H/W Mpwapwa 118. H/W Sengerema 

31. H/W Bukombe 119. H/W Ludewa 

32. H/W Chato 120. H/Mji Makambako 

33. H/W Geita 121. H/W Njombe 

34. H/Mji Geita 122. H/Mji Njombe 

35. H/W Mbogwe 123. H/W Wang'ing’ombe 

36. H/W Iringa 124. H/W Kalambo 

37. H/M Iringa 125. H/W Nkasi 

38. H/W Kilolo 126. H/W Sumbawanga 

39. H/Mji Mafinga 127. H/M Sumbawanga 

40. H/W Mufindi 128. H/W Madaba 

41. H/W Biharamulo 129. H/W Mbinga 

42. H/W Bukoba 130. H/Mji Mbinga 

43. H/M Bukoba 131. H/W Namtumbo 

44. H/W Karagwe 132. H/W Nyasa 

45. H/W Kyerwa 133. H/W Songea  
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Na. Jina la Halmashauri Na. Jina la Halmashauri 

46. H/W Missenyi 134. H/M Songea 

47. H/W Muleba 135. H/W Tunduru 

48. H/W Ngara 136. H/Mji Kahama 

49. H/W Mlele 137. H/W Kishapu 

50. H/W Mpanda 138. H/W Msalala 

51. H/M Mpanda 139. H/W Shinyanga 

52. H/W Mpimbwe 140. H/M Shinyanga 

53. H/W Nsimbo 141. H/W Ushetu 

54. H/W Buhigwe 142. H/W Bariadi 

55. H/W Kakonko 143. H/Mji Bariadi 

56. H/W Kasulu 144. H/W Busega 

57. H/Mji Kasulu 145. H/W Itilima 

58. H/W Kibondo 146. H/W Maswa 

59. H/W Kigoma 147. H/W Meatu 

60. H/W Uvinza 148. H/W Ikungi 

61. H/W Hai 149. H/W Iramba 

62. H/W Moshi 150. H/W Itigi 

63. H/M Moshi 151. H/W Manyoni 

64. H/W Mwanga 152. H/W Mkalama 

65. H/W Rombo 153. H/W Singida 

66. H/W Same 154. H/M Singida 

67. H/W Siha 155. H/W Ileje 

68. H/W Kilwa 156. H/W Mbozi 

69. H/W Lindi 157. H/W Momba 

70. H/M Lindi 158. H/W Songwe 

71. H/W Liwale 159. H/Mji Tunduma 

72. H/W Nachingwea 160. H/W Igunga 

73. H/W Ruangwa 161. H/W Kaliua 

74. H/W Babati 162. H/W Nzega 

75. H/Mji Babati 163. H/Mji Nzega 

76. H/W Hanang’ 164. H/M Tabora 

77. H/W Kiteto 165. H/W Urambo 

78. H/W Mbulu 166. H/W Bumbuli 

79. H/Mji Mbulu 167. H/W Handeni 

80. H/W Simanjiro 168. H/Mji Handeni 

81. H/W Bunda 169. H/W Kilindi 

82. H/Mji Bunda 170. H/W Korogwe 

83. H/W Butiama 171. H/Mji Korogwe 

84. H/W Musoma 172. H/W Lushoto 

85. H/M Musoma 173. H/W Mkinga 

86. H/W Rorya 174. H/W Muheza 

87. H/W Serengeti 175. H/W Pangani 

88. H/W Tarime 176. H/Jiji Tanga  
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Kiambatisho Na. 2: Halmashauri zenye Hati yenye shaka, isiyoridhisha na Hati 

Mbaya na Msingi wa hati hizo 
 
 
Halmashauri za wilaya zenye Hati isiyoridhisha 

 
1. Manispaa ya Kigoma Ujiji  

(i) Dosari kwenye mapato Mengineyo Sh. 1,147,293,950  
Taarifa ya Mapato na Matumizi kwenye kitabu cha mwisho ilionesha 
mapato mengineyo kiasi cha Sh. 1,586,985,980. Hata hivyo, ukaguzi 
umebaini Halmashauri imejumuisha kwenye mapato yake mkopo tarajiwa 
wa kiasi cha Sh. 1,147,293,950 ambayo nimeshindwa kuthibitisha uhalali 
wake, hivyo kuripoti mapato zaidi kwa kiasi hicho tajwa. 

 
(ii) Madeni yaliyoripotiwa ambayo hayajathibitishwa Sh. 502,347,369 

Mpaka tarehe 30 Juni, 2018, Halmashauri iliripoti kwenye vitabu vyake 
madeni ya wazabuni jumla ya Sh. 554,212,539. Hata hivyo, nimeweza 
kuthibitisha uhalali wa madeni yenye thamani ya Sh. 51,865,170; na 
Halmashauri imeshindwa kutoa vielelezo muhimu kuthibitisha uhalali wa 
madeni yenye thamani ya Sh. 502,347,369. 

 
(iii) Mishahara na stahiki za watumishi zilizoripotiwa pungufu kwa Sh. 

171,148,226  
Kiasi kilichoripotiwa kama mishahara na stahiki za wafanyakazi kwenye 
Taarifa ya Mapato na Matumizi iliyopo kwenye kitabu cha mwisho ya Sh. 
19,414,703,798 haikujumuisha madai ya watumishi yenye jumla ya Sh. 
171,148,226; Hivyo kuripoti kiasi pungufu cha mishahara na stahiki 
kilichooneshwa kwenye taarifa ya mapato na matumizi. 

 
(iv) Dosari iliyoripotiwa kwenye ruzuku ya Miradi ya Mali za Kudumu 

iliyoahirishwa Sh. 11,533,124,604  
Halmashauri iliripoti kwenye vitabu vyake Ruzuku ya Mali za Kudumu 
iliyohairishwa yenye thamani ya Sh. 70,692,587,078 hadi kufikia tarehe 30 
Juni, 2018.  
Hata hivyo, wakati wa kupitia maelezo ya ziada nimebaini mapungufu 
yafuatayo:  
 Salio la mwisho la Ruzuku ya Mali za Kudumu iliyoahirishwa kwa 

mwaka wa fedha 2016/17 ilikuwa Sh. 74,402,757,740. Hata hivyo, 
tathmini ya taarifa linganishi kwenye Hesabu za mwisho 
zilizorekebishwa kwa mwaka wa fedha 2017/18 inaonesha 
Halmashauri imeripoti salio la kiasi cha Sh. 73,462,779,000, ambalo 
limesababisha kuripoti kiasi pungufu kwa Sh. 939,978,740 kwenye 
salio anzia ya Ruzuku ya Mali za Kudumu iliyoahirishwa kwa mwaka wa 
fedha 2017/18.



 Ruzuku ya mali ya kudumu iliyoahirishwa imejumuishwa kiasi cha Sh.
7,760,252,721 kilichoripotiwa kama “pungufu/ziada ya Ruzuku 
iliyoahirishwa kutokana na makosa ya mwaka wa nyuma ya ruzuku 
ambayo haijatumika”. Hata hivyo, nimeshindwa kuelewa na kutambua
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msingi wa marekebisho hayo kwa sababu hakuna ufafanuzi uliotolewa 
kwenye hesabu za mwisho.  

 

 Salio la mwisho la ruzuku ambayo haijatumika kwa mwaka wa fedha 
2016/17 ilikuwa Sh. 281,842,603. Hata hivyo, Halmashauri iliripoti 
salio anzia la kiasi cha Sh. 264,288,720 kwa mwaka wa fedha 
unaokaguliwa (2017/18), na hivyo kuripoti kiasi pungufu kwa Sh. 
17,553,883.



 Ruzuku ya Mali ya Kudumu iliyohairishwa imejumuisha kiasi cha Sh.
2,815,339,260 kilichoripotiwa kama “uchakavu wa jumla 
pungufu/zaidi kwa mwaka wa fedha uliopita kutokana na 
uthaminishaji upya wa mali”. Hata hivyo, nimeshindwa kutambua 
msingi wa marekebisho hayo kwa sababu hakuna ufafanuzi uliotolewa 
kwenye hesabu za mwisho.


(v) Kuripotiwa pungufu kwa fedha taslim na mfanano wa fedha taslim Sh. 

235,804,982  
Halmashauri imeripoti kwenye hesabu zake jumla ya Sh. 855,748,984 
kama ongezeko halisi la fedha taslim na mfanano wa fedha taslimU, chini 
ya taarifa ya mtiririko wa fedha. Hata hivyo, nilipojiridhisha kuhusu 
usahihi wa kiasi kilichotajwa nimebaini kuwa kiasi kilichotakiwa ni Sh. 
1,091,553,966. Hivyo kuripotiwa pungufu kwa Sh. 235,804,982. 

 
(vi) Kuripotiwa thamani zaidi ya bidhaa za matumizi ya kawaida kwenye 

hesabu za mwisho Sh. 1,147,084,158  
Halmashauri iliripoti kwenye hesabu zake za mwisho matumizi ya bidhaa 
za kawaida zenye thamani ya jumla Sh. 2,328,782,755. Uhakiki wa kiasi 
kilichoripotiwa kwenye urari wa kiuhasibu unaonesha kuwa, Halmashauri 
imejumuisha kwenye hesabu zake malipo ya madeni kwa matumizi ya 
bidha za kawaida kiasi cha Sh.1,147,084,158 ambayo imeripotiwa kwenye 
hesabu za mwisho za mwaka uliopita 2016/17; hivyo kusababisha 
kuripotiwa thamani zaidi ya matumizi wa bidhaa za kawaida kwa Sh. 
1,147,084,158 kwa mwaka wa fedha 2017/18. 

 
(vii) Dosari zilizotokea mwaka wa fedha uliopita ambazo hazijarekebishwa 

Taarifa linganishi iliyopo kwenye hesabu za mwisho za Halmashauri 
zinazoishia tarehe 30 Juni, 2018 inajumuisha makosa ya miaka ya nyuma 
ambayo hayajarekebishwa kama inavyotakiwa na Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu Sekta ya Umma (IPSAS) na. 3 Aya ya 47 ambayo inataka 
marekebisho kufanyika kwa kurudi kipindi cha nyuma kwa makosa yote 
makubwa yaliyotokea kwa mwaka wa fedha husika kwenye hesabu za 
mwisho za sasa zilizopitishwa baada ya kugundulika kwa makosa hayo. 
Makosa hayo ni haya yafuatayo: 

 
Kwa mwaka wa fedha 2015/16 
a.  Dosari iliyoripotiwa kwenye Ruzuku ya Mali ya Kudumu iliyohairishwa  

kiasi cha Sh. 1,860,151,000 

b. Madeni yaliyoripotiwa kwenye hesabu za mwisho ambayo  
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hayajathibitishwa Sh. 492,308,000  
c. Makosa ya kihesabu kwenye nyongeza halisi ya fedha taslimu na 

mfanano wa fedha taslimu Sh. 308,527,000  
d. Kuripotiwa pungufu kwa Mali za kifedha za aina nyingine kiasi cha Sh. 

6,697,610  
e. Kuripotiwa pungufu kwa kiasi cha uwekezaji kwa mshirika Sh. 

1,605,000 

 
Kwa mwaka wa fedha 2016/17  
a. Dosari kwenye kuripoti Ruzuku ya Mali ya kudumu iliyoahirishwa Sh. 

66,202,988,730  
b. Makosa ya kihesabu kwenye nyongeza halisi ya fedha na mfanano wa 

fedha kiasi cha Sh. 1,234,517,730  
c. Kuoneshwa pungufu kwa Mali za kifedha za aina nyingine Sh. 

6,697,610  
d. Kuoneshwa pungufu Uwekezaji kwa Mshirika Sh. 1,605,000  
e. Dosari kwenye kiasi cha Mali, Mitambo na Vifaa (PPE) iliyoripotiwa 

Sh. 65,263,009,850 

 
Halmashauri za Wilaya zilizopata hati yenye Shaka 

 
1. Halmashauri ya Wilaya Rungwe 

 
(i) Matumizi yenye nyaraka pungufu Sh. 114,409,400  

Matumizi ya jumla ya SH. Sh. 114, 409, 400 yalilipwa na Halmashauri 
pamoja na Kituo cha Afya cha Ikuti bila kuambatanishwa na nyaraka kamili 
kinyume na Agizo Na. (8)(2)(C) and 104(1) la Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa. Kukosekana kwa nyaraka kwenye hati ya malipo 
kumesababisha uhalali wa malipo hayo kutoweza kuthibitishwa. 

 
(ii) Hati za malipo zilizokosekana wakati wa ukaguzi Sh. 8,645,000  

Hati ya malipo Na.PV-2018-000308 yenye jumla ya Sh. 8,645,000 iliyolipwa 
kwa M/s Nafuu General Supply tarehe 4/01/2018 kwa ajili ya ujenzi na 
ukarabati wa Miundombinu katika Kituo cha Afya-Ikuti ilikosekana wakati wa 
ukaguzi kinyume na matakwa ya Kifungu 45 (1-5) cha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaaa, 1982 (Ilivyorekebishwa ya mwaka 2000). 

 
(iii) Madeni yaliyoripotiwa kwenye hesabu za mwisho yaliyokosa vielelezo Sh. 

20,102,000  
Madeni yenye jumla ya Sh. 20,102,000 yaliyotokana na vifaa vya ujenzi 
vilivyopokelewa hayakuwa na vielelezo kuthibitisha uhalali wake, kinyume 
na Agizo Na. 8(2) (c) and 104(1) ya Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009. Kiasi hicho kimeripotiwa kwenye Hesabu za mwisho chini ya 
maelezo ya ziada Na.34. 

 
(iv) Marekebisho ya makusanyo ya mapato kwenye mfumo wa LGRCIS 

yaliyokosa vielelezo muhimu Sh. 873,222,264  
Halmashauri ilifanya marekebisho ya mapato ya ndani yenye jumla ya Sh. 
873,222,264 bila kuambatanisha vielelezo muhimu kinyume na Agizo Na. 
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37(6) ya Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Hata 
hivyo sikuweza kuthibitisha uhalali na usahihi wa marekebisho hayo 
yaliyofanyika kwa mwaka wa fedha 2017/18.  

 
(v) Mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki Sh. 83,408,850 

Jumla ya Sh. 83,408,850 zilikusanywa na wakala wa mapato mbalimbali 
lakini fedha hizo hazikupelekwa benki kama inavyotakiwa na Agizo Na. 50  
(5) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka ya mwaka 2009. 
Kutokana na kukosekana kwa vielelezo vya kibenki, nimeshindwa 
kujiridhisha kuhusu uhalali, usahihi na ukamilifu wa kiasi cha mapato ya 
ndani ambacho hakijakusanywa. Zaidi, Halmashauri inaweza kuwa imefuja 
fedha hizo na kusababisha hasara ya fedha za Umma 

 
2. Halmashauri ya Wilaya ya Makete  

(i) Stakabadhi zilizofutwa bila sababu ya msingi kabla ya kutengenezwa 
Ankara Sh. 107,033,510  
Tathmini ya uthibiti kwenye Mfumo wa taarifa za makusanyo ya mapato 
kwenye Serikali za Mitaa (LGRCIS) imeonesha kuwa miamala kwenye 
mashine za kukusanyia mapato (POS) zilizopo kwa mawakala wa kukusanya 
mapato yenye kiasi cha Sh. 107,033,510 ilifutwa kabla ya kutengenezwa 
ankara bila kutoa sababu za msingi za kufuta stakabadhi hizo (vielelezo vya 
stakabadhi zilizofutwa). Hii inaonesha kuna hila ya pamoja kati ya 
watumishi wa Halmashauri na mawakala wa kukusanya mapato kuripoti 
makusanyo pungufu. 

 
(ii) Mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki Sh. 284,372,282 

Kulikuwa na fedha ambazo hazijapelekwa benki jumla ya 284,372,282 
kutoka kwenye sampuli ya vifaa vya kukusanyia mapato (POS) 105 kwenye 
Kata 23 kwa mwaka wa fedha 2017/18. Zaidi, vielelezo vya miamala 
iliyofutwa havikujitosheleza kama vile stakabadhi zilizofutwa na barua 
kutokuwa na muhuri wa Mtendaji wa Kijiji na Kata. 

 
(iii) Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 159,527,636  

Halmashauri ililipa kiasi cha Sh. 159,527,636 kutoka akaunti ya maendeleo 
na matumizi mengineyo kwa ajili ya shughuli mbalimbali bila kuwa na 
nyaraka za kutosha kinyume na Agizo Na. (8)(2)(c) la Memoranda ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 
(iv) Malipo yaliyofanyika kwa kutumia hati za madai vivuli Sh. 25,575,640 

Halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya Sh. 25,575,640 kwa Kampuni ya 
Uchapishaji ya Taifa na wazabuni wengine kwa ajili ya kununua vitabu vya 
makusanyo kwa vijijini na bidhaa na huduma nyingine lakini hati za malipo 
hazikuwa na vielelezo vya kutosha; badala yake, ni hati za madai tu au 
vivuli vya hati za madai ndizo zilikuwa zimeambatishwa. 

 
3. Halmashauri ya Wilaya ya Tabora  

(i) Madeni yaliyoripotiwa kwenye hesabu za mwisho bila kuwa na vielelezo 
Sh. 274,480,466  
Kati ya madeni yaliyoripotiwa kwenye hesabu za mwisho yenye jumla ya Sh. 
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3,044,312,000 kuna madeni ya wazabuni mbalimbali kiasi cha Sh. 
274,480,466 ambayo hayakuwa na vielelezo muhimu kama vile hati ya 
kununulia vifaa, hati za madai, maelezo ya kupokelewa kwa vifaa, hati ya 
kupokelea vifaa. Hivyo, nimeshindwa kuthibitisha uhalali na usahihi wa salio 
lililoripotiwa.  

 
(ii) Amana ambayo haijafika benki lakini uwapo wake haukuweza 

kuthibitishwa Sh. 30,454,856  
Halmashauri imejumuisha kwenye fedha taslimu na fedha taslimu mfanano 
kiasi cha Sh. 30,454,856 kama amana ambayo haijafika benki. Hata hivyo 
menejimenti ya Halmashauri imeshindwa kuleta vielelezo vya uwapo wa 
amana hizo. Hivyo, nimeshindwa kuthibisha uhalali wa kiasi kilichoripotiwa 
kama fedha taslimu na fedha taslimu mfanano. 

 
(iii) Malipo yenye shaka Sh. 95,260,000  

Nimebaini malipo yenye shaka yenye jumla ya Sh. 95,260,000 ambayo 
yanajumuisha sahihi za kughushi, malipo kwa watumisi hewa na malipo kwa 
shughuli ambazo hazikufanyika. Kutokana na hayo, nina sababu ya kuamini 
kuwa fedha hizo hazikutumika kwa manufaa ya Halmashauri. 

 
(iv) Manunuzi yenye shaka ya vifaa vya ofisi kwa ajili ya vikao Sh. 

116,547,040  
Halmashauri imeshindwa kuwasilisha mchanganuo wa vifaa vilivyonunuliwa 
vyenye thamani ya Sh. 116,547,040. Matokeo yake, nimeshindwa 
kuthibitisha iwapo vifaa vilivyonunuliwa vilipokelewa na kuandikwa kwa 
usahihi kwenye vitabu husika. 

 
(v) Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 20,430,000  

Halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya Sh. 20,430,000 bila kuwa na 
nyaraka zinazojitosheleza. Hivyo kushindwa kuthibitisha uhalali na usahihi 
wa malipo hayo. 

 
4. Halmashauri ya wilaya ya Ukerewe 

 
(i) Hati za Malipo zilizokosekana Sh. 277,429,694  

Hati za malipo zenye thamani ya Sh. 277,429,694 hazikuweza kuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi. Kutokana na kukosekana kwa hati hizo za malipo, 
nimeshindwa kubainisha uhalali wa malipo hayo. Hivyo mawanda yangu ya 
ukaguzi yamekwanzwa. 

 
(ii) Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 163,769,305  

Tathmini niliyofanya kwenye hati za malipo pamoja na vielelezo vyake 
nimebaini kuwa malipo yenye jumla ya Sh. 163,769,305 hayakuwa na 
vielelezo muhimu vya kutosha kinyume na Agizo la 8 (2) (c) ya Memoranda 
ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambayo inamtaka Mtunza 
Hazina wa Wilaya kudumisha mfumo bora wa kiuhasibu na kuhakikisha 
uhifadhi sahihi wa vielelezo vya malipo. Kutokana na kukosekana kwa 
nyaraka za malipo, nimeshindwa kujiridhisha pasiposhaka na uhalali wa 
malipo kutokana na kubanwa kwa mawanda ya ukaguzi wangu. 
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(iii) Malipo yaliyofanyika kwenye akaunti ya Amana bila kuwa na uhalali wa 
matumizi Sh. 1,638,996,431  
Nimebaini kuwapo na malipo ya jumla ya Sh. 1,638,996,431 kufanyika 
kwenye akaunti ya Amana kwa ajili ya matumizi mbalimbali ya shughuli za 
halmashauri bila kuwa na uhalali ulionukuliwa kwenye hati za malipo 
husika. Hivyo, nimeshindwa kuthibitisha iwapo malipo hayo yamefanyika 
kwa kufuata malengo ambayo fedha hizo zimewekwa. Kutokana na 
mapungufu hayo, mawanda ya ukaguzi wangu yamebanwa. 

 
5. Halmashauri ya Wilaya ya Sikonge  
i) Vitabu vya mapato (HW5) 27 havikurejeshwa  

Agizo Na. 34(6) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa 2009 
linasema, “watumishi wote waliopewa vitabu vya kukusanyia mapato  
(HW5) ni lazima warudishe vitabu vilivyotumika na visivyotumika kila 
mwisho wa mwezi kwa utaratibu uliolezwa”. Hata hivyo, ukaguzi 
umebaini kuwa vitabu vya wazi vya kukusanyia mapato 27 
havikurejeshwa Halmashauri na wahusikia waliopewa. Pia nimebaini 
kuwa vitabu hivyo vya kukusanyia mapato havikurejeshwa kwenye mwaka 
wa fedha 2016/2017 ambapo Halmashauri ilibadili mfumo wa kukusanya 
mapato kutoka kwenye vitabu kwenda kutumia mfumo wa kukusanya 
mapato. 

 
ii) Udanganyifu kwenye matumizi  

Wakati wa ukaguzi nimebaini malipo mbalimbali ya jumla ya Sh. 
128,081,374 ambayo yanaonesha uwapo wa udanganyifu. Mambo hayo 
yanajumuisha:  
 Ubadhirifu wa fedha zilizopelekwa kwa ajili ya matumizi ya Idara ya 

Afya Sh. 43,787,000
 Malipo ya posho kwa Mkurugenzi kwa ajili ya safari za nje bila kuwa 

na ruhusa ya maandishi kutoka kwa Katibu Mkuu Kiongozi Sh. 
17,439,000

 Udanganyifu kwenye malipo ya posho ya samani Sh. 18,337,600
 Malipo yasiyo sahihi na yenye shaka Ofisi ya Fedha Sh. 48,517,774 
Zaidi, nimebaini kuwa jambo hili limekwisharipotiwa kwenye Kamati ya 
Fedha na Mipango tarehe 18 Desemba, 2018 kwa ajili ya hatua zaidi na ipo 
chini ya uchunguzi wa TAKUKURU. Hivyo basi, kwa mwendo huu, kuna 
dalili ya uwapo wa udanganyifu.


iii) Matumizi yasiofahamika ya fedha zilizokusanya kutoka vyanzo vya 

ndani Sh. 55,813,309  
Hesabu za mwisho za Halmashauri zimeripoti mapato tarajiwa ya kiasi cha 
Sh. 1,296,272,570 kutoka kwa mawakala wa kukusanyo mapato. Hata 
hivyo, sijapata maelezo na vielelezo vya fedha ambazo hazijawekwa benki 
zenye jumla ya Sh. 55,813,309. 

 
Zaidi ya hayo, nimebaini kuwa suala hili limesharipotiwa kwenye Kamati 
ya Fedha na Mipango manamo tarehe 18 Disemba 2018 kwa hatua zaidi. 
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Hivyo basi, kwa hali hii kuna kila dalili ya kuwapo kwa udanganyifu.  
 

iv) Matumizi yasiyo sahihi wakati madaktari bingwa walipotembelea 
halmashauri Sh. 38,890,250  
Tathmini iliyofanyika wakati wa ugeni wa madakatari bingwa nimebaini 
jumla ya Sh. 38,890,250 (Cheki Na. 664 & 684) zilitolewa kama fedha 
taslimu na kulipwa kwa watu kadhaa bila kuwa na vielelezo kama vile 
orodha ya walipwaji iliyosainiwa, stakabadhi ya kukiri mapokezi ya fedha, 
hati ya madai, Maelezo ya mapokeo ya vifaa, nukuu ya bei na vielelezo 
vingine vya kuthibitisha uhalali wa malipo. 

 
v) Marejesho kwa ofisi ya fedha yenye shaka Sh. 13,250,000  

Jumla ya Sh. 13,250,000 zililipwa kama marejesho kwenda ofisi ya fedha 
ikiwa ni fedha zilizodaiwa kutumika kurejesha mkopo uliotumika 
kufanikisha ugeni wa madaktari bingwa. Hata hivyo, hakukuwa na ruhusa 
kutoka kwa Afisa Masuuli au aliyekasimiwa na Afisa Masuuli, kuruhusu 
matumizi hayo. Pia, nimebaini kuwa matumizi hayo hayakuwa na nyaraka 
za kuthibitisha uhalali wake. 

 
vi) Fedha zilizochepushwa kulipia matumizi yasiyofahamika Sh. 

73,213,197  
Ukaguzi niliofanya nimegundua kuwa Halmashauri imechepusha fedha za 
Mfuko wa Afya (HBF), Malipo kwa Matokeo (RBF) na fedha za Asasi ya 
kupunguza maambukizi kwa watoto ya Elizabeth Glaizer (EGPAF) jumla ya 
Sh. 73,213,197 kwa matumizi yasiyofahamika nje ya bajeti. 

 
vii) Fedha zilizotolewa benki kwa ajili ya posho hazikulipwa kwa wahusika 

Sh. 29,369,700  
Malipo ya posho kiasi cha Sh. 29,369,700 hayakuwa na vielelezo muhimu 
au maelezo yanayoonesha uhalali na usahihi wake. Hivyo, ilikuwa vigumu 
kwangu kupata uthibitisho kama kiasi hicho cha fedha kiliripotiwa kwa 
usahihi na kilitumika kwa shughuli zilizopitishwa na Halmashauri. 

 
viii) Hati za malipo ambazo hazikuoneka wakati wa ukaguzi Sh. 18,110,492 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa hati za malipo tisa zenye thamani ya Sh. 
18,110,492 hazikupatikana wakati wa ukaguzi, pamoja licha ya juhudi 
nilizofanya kuzifuatilia. 

 
ix) Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 15,055,020  

Malipo ya posho yenye jumla ya Sh. 15,055,020 hayakuwa na nyaraka wala 
maelezo ya kutosha kuthibitisha uhalali na usahihi wake. Hivyo; ilikuwa 
ngumu kwangu kuthibitisha iwapo matumizi haya yameripotiwa kwa 
usahihi; na kwamba matumizi yake yalifanyika kwa shughuli zilizopitishwa 
na Halmashauri. 

 
x) Matumizi ya Mapato yaliyokusanywa kutokana na uchangiaji wa 

gharama za matibabu hayakufahamika Sh. 5,001,500  
Wakati wa ukaguzi, nimebaini kuwa Kituo cha Afya cha Mazinge 
kilikusanya mapato yanayotokana na uchangiaji wa gharama za matibabu 
yanayofikia jumla ya Sh. 5,001,500 kati ya tarehe 1/7/2018 hadi  
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30/11/2017. Hata hivyo, sikuletewa ushahidi wa karatasi ya kuwekea 
fedha, taarifa ya mkusanyaji na vitabu vya makusanyo kubaini kama fedha 
hizi zimepelekwa benki kwa wakati na kwa ukamilifu.  

 
6. Halmashauri ya Wilaya Kilombero 

 
(i) Fedha za makusanyo ya vyanzo vya ndani ambazo hazikupelekwa benki 

Sh. 426,594,208  
Ukaguzi uliofanyika kwenye makusanyo ya vyanzo vya ndani ya mfumo wa 
LGRCIS umebaini kuwa, mapato ya fedha taslim jumla ya Sh. 426,594,208 
yalikusanywa kupitia vyanzo mbalimbali vya mapato ya ndani bila 
kupelekwa benki kinyume na Agizo Na. 38 (1) ya Memoranda ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 
Hii inashiria kuwa, Halmashauri inaweza kupoteza mapato ya kiasi hicho 
cha fedha kutokana na kutopelekwa benki kwa fedha hizo, hali 
inayoashiria udanganyifu. 

 
(ii) Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 383,971,082  

Malipo yenye jumla ya Sh. 383,971,082 yalifanyika bila nyaraka za kutosha 
kinyume na Kanuni 86 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2004. 

 
Katika mazingira hayo, uhalali wa malipo hayo haukuweza kuthibitishwa 
na hivyo kuna dalili ya ubadhirifu kufanyika. 

 
(iii) Hati za Malipo mbazo hazikuonekana Sh. 17,189,206  

Hati za Malipo zenye thamani ya Sh. 17,189,206 hazikupatikana kwa ajili 
ya ukaguzi kinyume na Agizo Na. 104 ya Memoranda ya Fedha ya Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2009. kwa mazingira hayo, uhalali wa malipo hayo 
haukuweza kuthibitishwa wakati wa ukaguzi. 

 
7. Halmashauri ya Wilaya ya Ulanga 

 
(i) Mapato yaliyokusanywa na Malipo taslim kwenye namba za simu bila 

kuwa na nyaraka za matumizi Sh. 200,089,470  
Wakati wa ukaguzi nimebaini kuwa, jumla ya Sh. 200,089,470 
zilikusanywa kupitia Kituo cha Makusanyo Kivukoni na kulipwa kupitia 
namba nne za simu ya mkononi bila kupitishwa kwenye akaunti ya benki 
ya Halmashauri kinyume na Kifungu Na. 39 (2) cha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa 1982 kama kilivyorekebishwa mwaka 2000. 

 
(ii) Kufutwa kwa Ankara za makusanyo ambazo hazijakamilika 

kulikopelekea makusanyo pungufu ya Sh. 704,779,000  
Wakati wa ukaguzi, Halmashauri ilifuta Ankara zenye thamani ya Sh. 
704,779,000 kutoka kwenye miamala miwili ya mapato. Ukaguzi 
uliofanyika kwenye orodha ya miamala iliyofutwa, ripoti iliyokubaliwa na 
akaunti ya benki ya makusanyo ya ndani nimegundua kuwa si kiasi 
kilichokusanywa wala Ankara zilizofutwa kiliripotiwa kwenye orodha ya 
miamala iliyofutwa na kukubalika au kuwekwa kwenye akaunti ya 
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makusanyo ya vyanzo vya ndani.  
 

 
(iii) Mchakato wa Marekebisho ya ankara kufanywa na mtu mmoja Sh. 

174,259,806  
Ukaguzi uliofanyika kwenye jalada la marekebisho ya ankara kwenye 
Halmashauri Umebaini kuwa marekebisho ya ankara kiasi cha Sh. 
174,259,806 yalianzishwa, kuruhusiwa na kupitishwa na mtu mmoja. Hii 
inaonesha kuwa marekebisho yalifanyika kwa malengo ya kupunguza 
mapato kwenye taarifa ya mapato na matumizi kwenye hesabu za mwisho 
za mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni, 2018  

 
HALMASHAURI ZILIZOPATA HATI MBAYA  

 
1. Halmashauri ya Wilaya ya Nyang’hwale  
 
(i) Nimeshindwa kuthibitisha malipo yaliyofanyika yenye jumla ya Sh. 

1,409,488,517 kwa sababu sikupatiwa hati za malipo na nyaraka zake 
kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. 

 
(ii) Sikuweza kuthibitisha uhamisho wa ndani wa fedha jumla ya Sh. 

1,749,454,482 kwa sababu sikupatiwa maelezo ya uhamisho kutoka akaunti 
moja kwenda nyingine; na shughuli ambazo zimetekelezwa hazikuainishwa. 
Hivyo, sikuweza kufuatilia kwenye akaunti iliyopokea fedha ili kujiridhisha 
kama fedha hizo zilitumika kwa mujibu wa malengo yake. 

 
(iii) Sikuweza kujiridhisha juu ya uhalali wa matumizi ya jumla ya Sh. 

339,768,595 kwa sababu malipo yalikuwa na nyaraka pungufu. Hivyo, 
kutokana na kukosekana kwa hati za malipo na nyaraka zake, sikuweza 
kuthibitisha kama matumizi hayo yalifanyika kwa kufuata shughuli 
zilizopangwa na kwa mujibu wa bajeti. Kwa hali hiyo, mawanda yangu ya 
ukaguzi yalikwazwa kwa kiwango kikubwa. 

 
(iv) Sikuweza kuthibitisha makusanyo ya mapato kutoka kwenye vitabu vya wazi 

50 vya kukusanyia mapato kwa sababu sikuweza kupatiwa vitabu hivyo 
wakati wa ukaguzi. Hivyo, makusanyo kwenye vitabu hivyo hayakuweza 
kufahamika.  
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Kiambatisho Na. 3: Mwenendo wa hati zilizotolewa kwa Mamlakaza ya Serikali 
za Mitaa kwa miaka minne mfululizo  
  Jina la      

Mkoa  Halmashauri 2014/15 2015/16  2016/17 2017/18 
Arusha        

  H/Jiji Arusha Hati Hati  Hati Hati 
1   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Arusha Hati Hati  Hati Hati 
2   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Karatu Hati Hati yenye  Hati Hati 
3   isiyoridhisha Shaka  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Longido Hati yenye Hati yenye  Hati yenye Hati 
4   Shaka Shaka  Shaka inayoridhisha 

  H/W Meru Hati yenye Hati  Hati yenye Hati 
5   Shaka inayoridhisha  Shaka inayoridhisha 

  H/W Monduli Hati Hati  Hati Hati 
6   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Ngorongoro Hati yenye Hati  Hati Hati 
7   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 
Coast        

  H/W Bagamoyo Hati Hati  Hati Hati 
8   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Chalinze - -  Hati Hati 
9      inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Kibaha Hati Hati  Hati Hati 
10   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/Mji Kibaha Hati Hati  Hati Hati 
11   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Kibiti - -  Hati Hati 
12      inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Kisarawe Hati yenye Hati  Hati Hati 
13   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Mafia Hati yenye Hati  Hati Hati 
14   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Mkuranga Hati yenye Hati  Hati Hati 
15   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Rufiji Hati yenye Hati  Hati Hati 
16   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 
Dar Es        

Salaam        

  H/Jiji Dar es Hati Hati  Hati Hati 
17  Salaam inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/M Ilala Hati yenye Hati  Hati Hati 
18   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/M kigamboni - -  Hati Hati 
19      inayoridhisha inayoridhisha 

  H/M Kinondoni Hati Hati  Hati Hati 
20   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/M Temeke Hati Hati  Hati Hati 
21   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/M Ubungo - -  Hati Hati 
22      inayoridhisha inayoridhisha 
Dodoma        

  H/W Bahi Hati yenye Hati  Hati Hati 
23   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Chamwino Hati yenye Hati  Hati Hati 
24   Shaka inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 

  H/W Chemba Hati Hati  Hati Hati 
25   inayoridhisha inayoridhisha  inayoridhisha inayoridhisha 
26  H/Jiji Dodoma Hati yenye Hati yenye  Hati Hati 
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 Jina la     

Mkoa Halmashauri 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18 
  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 
 H/W Kondoa Hati yenye Hati Hati Hati 

27  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
 H/Mji Kondoa - - Hati Hati 

28    inayoridhisha inayoridhisha 
 H/W Kongwa Hati yenye Hati Hati Hati 

29  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
 H/W Mpwapwa Hati yenye Hati Hati Hati 

30  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Geita      

 H/W Bukombe Hati yenye Hati Hati Hati 
31  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Chato Hati yenye Hati Hati Hati 
32  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Geita Hati yenye Hati Hati Hati 
33  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Geita Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
34  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mbogwe Hati Hati yenye Hati yenye Hati 
35  inayoridhisha Shaka Shaka inayoridhisha 

 H/W Nyang’hwale Hati Hati Hati Hati Mbaya 
36  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha  

Iringa      

 H/W Iringa Hati Hati yenye Hati Hati 
37  inayoridhisha Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Iringa Hati yenye Hati Hati Hati 
38  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kilolo Hati yenye Hati Hati Hati 
39  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Mafinga - Hati Hati Hati 
40   inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mufindi Hati Hati Hati Hati 
41  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Kagera      

 H/W Biharamulo Hati yenye Hati Hati Hati 
42  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Bukoba Hati yenye Hati Hati Hati 
43  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Bukoba Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
44  Shaka inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/W Karagwe Hati yenye Hati Hati Hati 
45  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kyerwa Hati yenye Hati Hati Hati 
46  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Missenyi Hati yenye Hati Hati Hati 
47  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Muleba Hati yenye Hati Hati Hati 
48  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Ngara Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
49  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 
Katavi      

 H/W Mlele Hati Hati Hati Hati 
50  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mpanda Hati yenye Hati Hati Hati 
51  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Mpanda Hati yenye Hati Hati Hati 
52  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
53 H/W Mpimbwe - - Hati Hati  
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    inayoridhisha inayoridhisha 
 H/W Nsimbo Hati Hati Hati Hati 

54  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Kigoma      

 H/W Buhigwe Hati Hati Hati Hati 
55  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kakonko Hati Hati Hati Hati 
56  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kasulu Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
57  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Kasulu - Hati Hati Hati 
58   inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kibondo Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
59  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kigoma Hati yenye Hati Hati Hati 
60  Shaka inayoridhisha isiyoridhisha inayoridhisha 

 H/M Kigoma/Ujiji Hati Hati Hati Hati 
61  isiyoridhisha isiyoridhisha isiyoridhisha isiyoridhisha 

 H/W Uvinza Hati Hati Hati Hati 
62  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Kilimanjaro      

 H/W Hai Hati Hati Hati Hati 
63  isiyoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Moshi Hati yenye Hati Hati Hati 
64  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Moshi Hati Hati Hati Hati 
65  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mwanga Hati yenye Hati Hati Hati 
66  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Rombo Hati yenye Hati yenye Hati yenye Hati 
67  Shaka Shaka Shaka inayoridhisha 

 H/W Same Hati yenye Hati Hati Hati 
68  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Siha Hati Hati Hati yenye Hati 
69  inayoridhisha inayoridhisha Shaka inayoridhisha 
Lindi      

 H/W Kilwa Hati yenye Hati Hati Hati 
70  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Lindi Hati yenye Hati Hati Hati 
71  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Lindi Hati Hati Hati Hati 
72  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Liwale Hati yenye Hati Hati Hati 
73  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Nachingwea Hati yenye Hati Hati Hati 
74  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Ruangwa Hati yenye Hati Hati Hati 
75  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Manyara      

 H/W Babati Hati yenye Hati Hati Hati 
76  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Babati Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
77  Shaka inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/W Hanang’ Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
78  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kiteto Hati Hati Hati Hati 
79  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
80 H/W Mbulu Hati Hati Hati Hati  
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  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
 H/Mji Mbulu - - Hati Hati 

81    inayoridhisha inayoridhisha 
 H/W Simanjiro Hati Hati Hati yenye Hati 

82  inayoridhisha inayoridhisha Shaka inayoridhisha 
Mara      

 H/W Bunda Hati yenye Hati Hati Hati 
83  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Bunda - - Hati Hati 
84    inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Butiama Hati Hati Hati Hati 
85  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Musoma Hati yenye Hati Hati Hati 
86  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Musoma Hati yenye Hati Hati Hati 
87  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Rorya Hati yenye Hati Hati Hati 
88  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Serengeti Hati yenye Hati Hati Hati 
89  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Tarime Hati yenye Hati Hati Hati 
90  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Tarime Hati Hati Hati Hati 
91  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Mbeya      

 H/W Busokelo Hati Hati Hati Hati 
92  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Chunya Hati yenye Hati Hati Hati 
93  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kyela Hati Hati yenye Hati Hati 
94  inayoridhisha Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mbarali Hati yenye Hati Hati Hati 
95  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Jiji Mbeya Hati yenye Hati Hati Hati 
96  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mbeya Hati yenye Hati Hati Hati 
97  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Rungwe Hati yenye Hati Hati Hati yenye 
98  Shaka inayoridhisha inayoridhisha Shaka 
Morogoro      

 H/W Gairo Hati Hati yenye Hati Hati 
99  inayoridhisha Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Ifakara - - Hati Hati 
100    inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kilombero Hati Hati Hati Hati yenye 
101  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha Shaka 

 H/W Kilosa Hati Hati Hati Hati 
102  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Malinyi - - Hati Hati 
103    inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Morogoro Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
104  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Morogoro Hati Hati Hati Hati 
105  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mvomero Hati yenye Hati Hati Hati 
106  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Ulanga Hati yenye Hati Hati Hati yenye 
107  Shaka inayoridhisha inayoridhisha Shaka  
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Mtwara      

 H/W Masasi Hati yenye Hati Hati Hati 
108  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Masasi Hati yenye Hati Hati Hati 
109  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mtwara Hati yenye Hati Hati Hati 
110  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Hati yenye Hati Hati Hati 
111 Mtwara/Mikindani Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Nanyamba - Hati Hati Hati 
112   inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Nanyumbu Hati yenye Hati Hati Hati 
113  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Newala Hati yenye Hati Hati Hati 
114  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Newala - - Hati Hati 
115    inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Tandahimba Hati yenye Hati Hati Hati 
116  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Mwanza      

 H/W Buchosa - Hati Hati yenye Hati 
117   inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/M Ilemela Hati Hati Hati Hati 
118  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kwimba Hati yenye Hati Hati Hati 
119  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Magu Hati yenye Hati Hati Hati 
120  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Misungwi Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
121  Shaka inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/Jiji Mwanza Hati yenye Hati Hati Hati 
122  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Sengerema Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
123  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Ukerewe Hati yenye Hati yenye Hati yenye Hati yenye 
124  Shaka Shaka Shaka Shaka 
Njombe      

 H/W Ludewa Hati yenye Hati Hati Hati 
125  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Makambako Hati Hati Hati Hati 
126  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Makete Hati yenye Hati yenye Hati Hati yenye 
127  Shaka Shaka inayoridhisha Shaka 

 H/W Njombe Hati yenye Hati Hati Hati 
128  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Njombe Hati yenye Hati Hati Hati 
129  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Hati Hati Hati Hati 
130 Wang'ing’ombe inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Rukwa      

 H/W Kalambo Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
131  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Nkasi Hati yenye Hati Hati Hati 
132  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
133 Sumbawanga Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Sumbawanga Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
134  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha  
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Ruvuma      

 H/W Madaba - - Hati Hati 
135    inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mbinga Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
136  Shaka inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/Mji Mbinga - - Hati Hati 
137    inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Namtumbo Hati yenye Hati Hati Hati 
138  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Nyasa Hati yenye Hati Hati Hati 
139  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Songea Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
140  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Songea Hati yenye Hati Hati Hati 
141  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Tunduru Hati yenye Hati Hati Hati 
142  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Shinyanga      

 H/Mji Kahama Hati Hati Hati Hati 
143  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kishapu Hati yenye Hati Hati Hati 
144  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Msalala Hati Hati yenye Hati Hati 
145  inayoridhisha Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Shinyanga Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
146  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Shinyanga Hati yenye Hati Hati Hati 
147  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Ushetu Hati Hati yenye Hati Hati 
148  inayoridhisha Shaka inayoridhisha inayoridhisha 
Simiyu      

 H/W Bariadi Hati yenye Hati Hati Hati 
149  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Bariadi Hati Hati Hati Hati 
150  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Busega Hati Hati Hati Hati 
151  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Itilima Hati Hati Hati Hati 
152  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Maswa Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
153  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Meatu Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
154  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 
Singida      

 H/W Ikungi Hati Hati Hati Hati 
155  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Iramba Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
156  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Itigi - Hati Hati Hati 
157   inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Manyoni Hati yenye Hati Hati Hati 
158  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mkalama Hati Hati Hati Hati 
159  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Singida Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
160  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/M Singida Hati Hati Hati Hati 
161  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha  

 

297 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

  
Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 

  
/ 2018 



 Jina la     

Mkoa Halmashauri 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18 
Songwe      

 H/W Ileje Hati yenye Hati Hati Hati 
162  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Mbozi Hati yenye Hati Hati Hati 
163  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Momba Hati yenye Hati Hati Hati 
164  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Songwe - - Hati Hati 
165    inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Tunduma Hati Mbaya Hati Hati Hati 
166   inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Tabora      

 H/W Igunga Hati yenye Hati Hati Hati 
167  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kaliua Hati Hati Hati Hati 
168  inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Nzega Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
169  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/Mji Nzega - Hati Hati Hati 
170   inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Sikonge Hati yenye Hati Hati Hati yenye 
171  Shaka inayoridhisha inayoridhisha Shaka 

 H/W Tabora Hati yenye Hati Hati Hati yenye 
172  Shaka inayoridhisha inayoridhisha Shaka 

 H/M Tabora Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
173  Shaka inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/W Urambo Hati yenye Hati Hati Hati 
174  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 
Tanga      

 H/W Bumbuli Hati Hati yenye Hati Hati 
175  inayoridhisha Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Handeni Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
176  Shaka inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/Mji Handeni - Hati yenye Hati Hati 
177   Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Kilindi Hati yenye Hati Hati Hati 
178  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Korogwe Hati yenye Hati yenye Hati yenye Hati 
179  Shaka Shaka Shaka inayoridhisha 

 H/Mji Korogwe Hati yenye Hati Hati Hati 
180  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Lushoto Hati yenye Hati Hati yenye Hati 
181  Shaka inayoridhisha Shaka inayoridhisha 

 H/W Mkinga Hati yenye Hati Hati Hati 
182  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Muheza Hati yenye Hati yenye Hati Hati 
183  Shaka Shaka inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Pangani Hati yenye Hati Hati Hati 
184  Shaka inayoridhisha isiyoridhisha inayoridhisha 

 H/Jiji Tanga Hati yenye Hati Hati Hati 
185  Shaka inayoridhisha inayoridhisha inayoridhisha  
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Kiambatisho Na. 4: Mapendekezo yaliyokaa bila kutekelezwa kwa 
kipindi kinachozidi miaka miwili na zaidi 

Na.  Jina la Halmashauri Mapendekezo yasiyofanyiwa Yasiyotekelezwa 

    kazi   
    Zaidi ya  Miaka  

    Miaka Miwili  miwili  
1.  H/Jiji Arusha 4  11 15 
2.  H/Mji Babati 4  0 4 
3.  H/W Bagamoyo 6  1 7 
4.  H/W Bariadi 1  1 2 
5.  H/Mji Bariadi 5  7 12 
6.  H/W Biharamulo 9  12 21 
7.  H/W Buhigwe 11  25 36 
8.  H/W Bukoba 6  4 10 
9.  H/M Bukoba 8  1 9 
10.  H/W Bukombe 2  9 11 
11.  H/W Bumbuli 11  2 13 
12.  H/W Bunda 2  3 5 
13.  H/Mji Bunda 0  1 1 
14.  H/W Busega 6  8 14 
15.  H/W Busokelo 6  1 7 
16.  H/W Butiama 7  7 14 
17.  H/W Chamwino 3  1 4 
18.  H/W Chato 6  8 14 
19.  H/W Chemba 1  2 3 
20.  H/W Chunya 5  8 13 
21.  H/Jiji Dar es Salaam 0  1 1 
22.  H/M Dodoma 3  0 3 
23.  H/W Geita 4  0 4 
24.  H/W Hanang 3  9 12 
25.  H/W Handeni 3  7 10 
26.  H/W Igunga 8  6 14 
27.  H/W Ikungi 3  9 12 
28.  H/M Ilala 4  0 4 
29.  H/W Ileje 2  7 9 
30.  H/M Ilemela 3  3 6 
31.  H/W Iramba 6  4 10 
32.  H/W Itilima 3  1 4 
33.  H/Mji Kahama 1  0 1 
34.  H/W Kakonko 15  5 20 
35.  H/W Kalambo 25  19 44 
36.  H/W Kaliua 2  7 9 
37.  H/W Karagwe 2  1 3 
38.  H/W Kasulu 15  7 22 
39.  H/Mji Kasulu 0  3 3 
40.  H/W Kibiti 0  5 5 
41.  H/W Kibondo 2  8 10 
42.  H/M Kigamboni 0  5 5 
43.  H/W Kigoma 10  1 11 
44.  H/W Kilindi 10  6 4 
45.  H/W Kilombero 0  1 1 
46.  H/W Kilosa 2  7 9 

       299 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa   Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018  



Na.  Jina la Halmashauri Mapendekezo yasiyofanyiwa Yasiyotekelezwa 

   kazi   
       

   Zaidi ya  Miaka  

   Miaka Miwili  miwili  
       

47.  H/W Kilwa 6  0 6 
48.  H/M Kinondoni 0  1 1 
49.  H/W Kishapu 52  6 58 
50.  H/W Kondoa 11  1 12 
51.  H/Mji Kondoa 0  7 7 
52.  H/W Kongwa 15  6 21 
53.  H/W Korogwe 11  3 14 
54.  H/W Kwimba 1  4 5 
55.  H/W Kyela 16  0 16 
56.  H/W Kyerwa 2  10 12 
57.  H/W Lindi 8  1 9 
58.  H/M  Lindi 4  2 6 
59.  H/W Liwale 3  6 9 
60.  H/W Longido 67  8 75 
61.  H/W Ludewa 1  10 11 
62.  H/W Lushoto 3  2 5 
63.  H/W Madaba 0  24 24 
64.  H/W Magu 1  0 1 
65.  H/Mji Makambako 7  2 9 
66.  H/W Makete 5  30 35 
67.  H/W Malinyi 0  7 7 
68.  H/W Manyoni 1  0 1 
69.  H/W Masasi 3  5 8 
70.  H/Mji Masasi 19  15 34 
71.  H/W Mbarali 3  8 11 
72.  H/Jiji Mbeya 1  0 1 
73.  H/W Mbeya 3  4 7 
74.  H/W Mbinga 5  23 28 
75.  H/Mji Mbinga 0  10 10 
76.  H/W Mbogwe 8  5 13 
77.  H/W Mbozi 1  13 14 
78.  H/W Meatu 4  2 6 
79.  H/W Missenyi 8  13 21 
80.  H/W Mkalama 3  1 4 
81.  H/W Mkuranga 1  1 2 
82.  H/W Mlele 8  5 13 
83.  H/W Momba 0  1 1 
84.  H/W Monduli 7  8 15 
85.  H/W Morogoro 1  16 17 
86.  H/M Morogoro 0  1 1 
87.  H/M Moshi 1  4 5 
88.  H/W Mpanda 9  3 12 
89.  H/M  Mpanda 12  10 22 
90.  H/W Mpwapwa 2  9 11 
91.  H/W Msalala 12  16 28 
92.  H/W Mtwara 4  5 9 
93.  H/M Mtwara 4  3 7 
94.  H/W Muleba 1  3 4 
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Na. Jina la Halmashauri Mapendekezo yasiyofanyiwa Yasiyotekelezwa 

  kazi   
      

  Zaidi ya  Miaka  

  Miaka Miwili  miwili  
      

95. H/W Musoma 0  3 3 
96. H/M Musoma 1  1 2 
97. H/W Nachingwea 6  6 12 
98. H/W Namtumbo 8  10 18 
99. H/Mji Nanyamba 1  0 1 
100. H/W Nanyumbu 3  1 4 
101. H/W Newala 1  2 3 
102. H/W Ngara 21  8 29 
103. H/W Ngorongoro 2  2 4 
104. H/W Njombe 3  1 4 
105. H/Mji Njombe 0  6 6 
106. H/W Nkasi 13  13 26 
107. H/W Nsimbo 3  3 6 
108. H/W Nyang'hwale 3  11 14 
109. H/W Nyasa 12  22 34 
110. H/W Nzega 8  16 24 
111. H/W Pangani 22  15 37 
112. H/W Rombo 63  38 101 
113. H/W Rorya 9  3 6 
114. H/W Ruangwa 1  1 2 
115. H/W Rungwe 3  7 10 
116. H/W Same 1  1 2 
117. H/W Sengerema 0  13 13 
118. H/W Shinyanga 4  1 5 
119. H/M Shinyanga 3  0 3 
120. H/W Siha 15  26 41 
121. H/W Sikonge 1  5 6 
122. H/W Simanjiro 1  2 3 
123. H/W Singida 5  1 6 
124. H/M Singida 2  1 3 
125. H/W Songea 32  31 63 
126. H/M Songea 0  7 7 
127. H/W Songwe 0  7 7 
128. H/W Sumbawanga 32  30 62 
129. H/M Sumbawanga 12  13 25 
130. H/W Tabora 6  18 24 
131. H/M Tabora 44  22 66 
132. H/W Tandahimba 16  3 13 
133. H/W Tarime 5  2 7 
134. H/Mji Tarime 5  1 6 
135. H/Mji Tunduma 1  2 3 
136. H/W Tunduru 2  4 6 
137. H/M Ubungo 0  3 3 
138. H/W Ukerewe 11  13 24 
139. H/W Ulanga 0  9 9 
140. H/W Urambo 9  15 24 
141. H/W Ushetu 1  9 10 
142. H/W Wang'ing'ombe 0  8 8 
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  kazi   
      

  Zaidi ya  Miaka  

  Miaka Miwili  miwili  
      

Jumla  931  975 1,906  
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Kiambatisho Na. 5: Hali ya utekelezaji kwa mapendekezo Yaliyosalia kwa kila 
Mamlaka za Serikali za Mitaa  

Na. Jina la Halmashauri 
 
 
 
 
 
 

 

1. H/W Arusha  
2. H/Jiji  Arusha  
3. H/W Babati  
4. H/Mji Babati  
5. H/W Bagamoyo  
6. H/W Bahi  
7. H/W Bariadi  
8. H/Mji Bariadi  
9. H/W Biharamulo  
10. H/W Buchosa  
11. H/W Buhigwe  
12. H/W Bukoba  
13. H/M Bukoba  
14. H/W Bukombe  
15. H/W Bumbuli  
16. H/W Bunda  
17. H/Mji Bunda  
18. H/W Busega  
19. H/W Busokelo  
20. H/W Butiama  
21. H/W Chalinze  
22. H/W Chamwino  
23. H/W Chato  
24. H/W Chemba  
25. H/W Chunya  
26. H/Jiji Dar es Salaam  
27. H/M Dodoma  
28. H/W Gairo  
29. H/W Geita  
30. H/Mji Geita  
31. H/W Hai  
32. H/W Hanang  
33. H/W Handeni  
34. H/Mji Handeni  
35. H/Mji Ifakara  
36. H/W Igunga  
37. H/W  Ikungi 
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105 37 18 14 36  0 

171 68 16 15 72  0 

78 33 16 5 24  0 

60 25 19 4 12  0 

65 31 12 7 15  0 

37 11 10 0 16  0 

63 24 16 2 21  0 

113 47 35 12 19  0 

73 13 21 21 18  0 

92 65 7  0 20  0 

41 0 5  36 0  0 

75 20 21 10 24  0 

81 21 22 9 29  0 

51 15 11 11 14  0 

68 6 36 5 21  0 

40 18 13 5 4  0 

23 7 4  1 11  0 

61 19 9  14 19  0 

55 11 14 7 11  12 

36 6 14 6 10  0 

27 5 5  17 0  0 

29 9 11 4 5  0 

46 12 14 14 6  0 

35 19 3  3 10  0 

51 15 10 13 1  12 

7 0 4  1 2  0 

92 38 18 3 33  0 

60 14 18 14 14  0 

48 13 13 5 0  17 

41 23 4  0 14  0 

43 9 13 5 16  0 

94 47 22 12 13  0 

52 14 9  10 11  8 

52 22 8  5 17  0 

32 19 6  0 0  7 

88 40 17 14 17  0 

65 16 21 20 8  0   
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Na. Jina la Halmashauri 
 
 
 
 
 
 

 

38. H/M Ilala  
39. H/W Ileje  
40. H/W Ilemela  
41. H/W Iramba  
42. H/W Iringa  
43. H/M Iringa  
44. H/W Itigi  
45. H/W Itilima  
46. H/Mji Kahama  
47. H/W Kakonko  
48. H/W Kalambo  
49. H/W Kaliua  
50. H/W Karagwe  
51. H/W Karatu  
52. H/W Kasulu  
53. H/Mji Kasulu  
54. H/W Kibaha  
55. H/Mji Kibaha  
56. H/W Kibiti  
57. H/W Kibondo  
58. H/M Kigamboni  
59. H/W Kigoma  
60. H/M Kigoma/Ujiji  
61. H/W Kilindi  
62. H/W Kilolo  
63. H/W Kilombero  
64. H/W Kilosa  
65. H/W Kilwa  
66. H/M Kinondoni  
67. H/W Kisarawe  
68. H/W Kishapu  
69. H/W Kiteto  
70. H/W Kondoa  
71. H/Mji Kondoa  
72. H/W Kongwa  
73. H/W Korogwe  
74. H/Mji Korogwe  
75. H/W Kwimba  
76. H/W Kyela 
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57 25 28 4 0 0 

89 56 15 9 9 0 

76 31 21 6 6 12 

103 33 22 10 38 0 

32 21 5 0 0 6 

42 28 8 0 6 0 

48 31 4 0 13 0 

69 20 11 4 34 0 

60 33 12 1 8 6 

71 19 15 20 17 0 

152 59 18 44 31 0 

45 4 32 9 0 0 

96 33 22 3 4 34 

169 35 9 54 71 0 

60 7 16 22 15 0 

22 7 2 3 10 0 

20 5 7 5 3 0 

31 22 8 0 1 0 

42 25 14 1 2 0 

28 5 5 10 8 0 

31 16 2 5 8 0 

52 21 17 11 3 0 

105 9 11 53 32 0 

43 15 17 10 1 0 

50 20 13 0 17 0 

20 9 0 0 0 11 

30 15 0 7 8 0 

53 36 8 6 1 2 

36 23 12 1 0 0 

61 43 18 0 0 0 

102 13 21 58 10 0 

48 26 15 0 7 0 

51 14 9 12 16 0 

34 6 4 7 17 0 

45 3 3 21 18 0 

55 10 20 14 11 0 

67 5 27 24 11 0 

38 0 30 5 0 3 

97 29 44 16 8 0  
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Na. Jina la Halmashauri 
 
 
 
 
 
 

 

77. H/W Kyerwa  
78. H/W Lindi  
79. H/M  Lindi  
80. H/W Liwale  
81. H/W Longido  
82. H/W Ludewa  
83. H/W Lushoto  
84. H/W Madaba  
85. H/W Mafia  
86. H/Mji Mafinga  
87. H/W Magu  
88. H/Mji Makambako  
89. H/W Makete  
90. H/W Malinyi  
91. H/W Manyoni  
92. H/W Masasi  
93. H/Mji Masasi  
94. H/W Maswa  
95. H/W Mbarali  
96. H/Jiji Mbeya  
97. H/W Mbeya  
98. H/W Mbinga  
99. H/Mji Mbinga  
100. H/W Mbogwe  
101. H/W Mbozi  
102. H/W Mbulu  
103. H/Mji Mbulu  
104. H/W Meatu  
105. H/W Meru  
106. H/W Missenyi  
107. H/W Misungwi  
108. H/W Mkalama  
109. H/W Mkinga  
110. H/W Mkuranga  
111. H/W Mlele  
112. H/W Momba  
113. H/W Monduli  
114. H/W Morogoro  
115. H/M Morogoro 
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44 5 16 12 11 0 

52 17 13 9 13 0 

36 12 9 6 0 9 

47 4 13 9 0 21 

174 20 38 75 41 0 

34 9 2 1 11 11 

58 16 24 5 13 0 

36 4 8 24 0 0 

53 43 9 0 1 0 

25 17 3 0 0 5 

118 86 8 1 23 0 

109 94 5 9 1 0 

84 25 14 35 10 0 

22 2 5 9 6 0 

101 40 21 1 39 0 

18 9 0 1 2 6 

61 43 18 0 0 0 

108 61 22 0 4 21 

77 52 4 11 10 0 

138 81 56 1 0 0 

154 80 30 7 7 30 

65 16 18 28 3 0 

36 7 19 10 0 0 

85 45 7 13 20 0 

83 35 10 14 24 0 

53 21 24 8 0 0 

29 12 5 6 6 0 

91 17 16 6 8 44 

143 31 26 15 71 0 

81 19 20 22 20 0 

28 0 26 0 0 2 

70 37 6 4 23 0 

76 4 42 27 3 0 

69 54 11 2 2 0 

91 50 11 13 17 0 

68 24 17 1 26 0 

74 26 14 15 19 0 

27 12 13 1 1 0 

59 38 3 9 9 0  
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Na. Jina la Halmashauri 
 
 
 
 
 
 

 

116. H/W Moshi  
117. H/M Moshi  
118. H/W Mpanda  
119. H/M  Mpanda  
120. H/W Mpimbwe  
121. H/W Mpwapwa  
122. H/W Msalala  
123. H/W Mtwara  
124. H/M Mtwara  
125. H/W Mufindi  
126. H/W Muheza  
127. H/W Muleba  
128. H/W Musoma  
129. H/M Musoma  
130. H/W Mvomero  
131. H/W Mwanga  
132. H/Jiji Mwanza  
133. H/W Nachingwea  
134. H/W Namtumbo  
135. H/Mji Nanyamba  
136. H/W Nanyumbu  
137. H/W Newala  
138. H/Mji Newala  
139. H/W Ngara  
140. H/W Ngorongoro  
141. H/W Njombe  
142. H/Mji Njombe  
143. H/W Nkasi  
144. N H/W Nsimbo  
145. H/W Nyanghw’ale  
146. H/W Nyasa  
147. H/W Nzega  
148. H/Mji Nzega  
149. H/W Pangani  
150. H/W Rombo  
151. H/W Rorya  
152. H/W Ruangwa  
153. H/W Rufiji  
154. H/W Rungwe 
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88 34 21 32 1 0 

88 45 29 8 6 0 

90 38 12 12 28 0 

73 15 17 22 19 0 

34 17 6 0 11 0 

43 8 24 11 0 0 

43 3 8 28 3 1 

21 8 5 8 0 0 

21 5 3 3 10 0 

33 20 7 5 1 0 

68 14 32 10 12 0 

68 19 24 4 6 15 

30 5 21 3 1 0 

54 41 8 2 3 0 

40 23 4 6 7 0 

96 29 8 29 30 0 

143 85 23 0 25 10 

50 28 10 7 5 0 

73 20 34 18 1 0 

20 5 7 5 3 0 

61 24 22 4 11 0 

41 0 7 34 0 0 

20 6 6 0 0 8 

85 16 14 29 26 0 

93 31 31 4 27 0 

32 14 5 4 0 9 

40 22 3 6 6 3 

108 41 13 26 28 0 

67 17 14 6 30 0 

26 0 8 15 3 0 

84 16 34 34 0 0 

64 17 23 24 0 0 

12 1 6 0 5 0 

100 22 20 38 20 0 

128 18 2 101 7 0 

35 17 9 0 9 0 

38 21 12 2 3 0 

44 35 8 0 1 0 

55 33 9 10 0 3  
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155. H/W Same 63 26 21 2 14 0 
 

156. H/W Sengerema 91 40 36 12 3 0 
 

157. H/W Serengeti 41 26 13 0 0 2 
 

158. H/W Shinyanga 54 12 24 5 5 8 
 

159. H/M Shinyanga 36 21 6 3 2 4 
 

160. H/W Siha 95 19 33 41 2 0 
 

161. H/W Sikonge 33 6 18 8 0 1 
 

162. H/W Simanjiro 114 53 35 3 23 0 
 

163. H/W Singida 161 103 43 10 5 0 
 

164. H/M Singida 59 24 11 9 15 0 
 

165. H/W Songea 97 12 13 63 4 5 
 

166. H/M Songea 62 22 23 7 10 0 
 

167. H/W Songwe 48 27 10 7 4 0 
 

168. H/W Sumbawanga 175 93 15 62 5 0 
 

169. H/M Sumbawanga 133 49 18 25 41 0 
 

170. H/W Tabora 43 9 10 24 0 0 
 

171. H/M Tabora 97 16 49 27 5 0 
 

172. H/W Tandahimba 30 0 11 16 3 0 
 

173. H/Jiji Tanga 48 9 12 10 0 17 
 

174. H/W Tarime 32 12 5 9 6 0 
 

175. H/Mji Tarime 53 27 15 6 5 0 
 

176. H/M Temeke 41 23 12 0 6 0 
 

177. H/Mji Tunduma 63 45 10 3 5 0 
 

178. H/W Tunduru 104 43 42 6 13 0 
 

179. H/M Ubungo 23 17 0 3 3 0 
 

180. H/W Ukerewe 135 69 25 26 15 0 
 

181. H/W Ulanga 24 11 6 0 0 7 
 

182. H/W Urambo 85 40 21 24 0 0 
 

183. H/W Ushetu 33 13 6 10 0 4 
 

184. H/W Uvinza 16 12 4 0 0 0 
 

185. H/W Wanging'ombe 19 5 6 8 0 0 
 

Jumla  11,774 4,469 2,768 2,168 1,993 376 
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Kiambatisho Na. 6: Utekelezaji wa mapendekezo ya Ripoti Kuu iliyopita        

Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini   Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 
wa         Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha                

2016/17 Menejimenti ya Serikali  imefanya  jitihada  nyingi  katika Ufuatiliaji  wa mapendekezo Utekelezaji 
 Mamlaka  za kuhakikisha mapendekezo ya ukaguzi ya miaka ya nyuma unaendelea 

 Serikali za Mitaa yanatekelezwa kikamilifu ikiwa ni pamoja unaonesha uboreshaji mdogo  

 ihakikishe hatua na kufanya vikao vya kazi vilivyoandaliwa kutoka asilimia 36 ya  

 sahihi    na  OR-TAMISEMI  na  Waziri  Mkuu  na mapendekezo  ambayo  

 zinachukuliwa  Wakurugenzi wa  Halmashauri, Wahasibu, hayajatekelezwa 2016/17,  
 katika  maeneo na  Wakaguzi  wa  Ndani  wa  Halmashauri hali ya sasa inaonesha kuwa  

 yenye udhaifu  ili zote.    asilimia 17 haijatekelezwa.  

 kukabiliana na            

 udhaifu huo             

2016/17 OR-TAMISEMI  Serikali  imefanya  jitihada  nyingi  katika 35% ya maagizo ya LAAC Utekelezaji 
 inahitajika  kuhakikisha mapendekezo ya ukaguzi hayakutekelezwa kwa mwaka unaendelea 

 kuimarisha  yanatekelezwa kikamilifu ikiwa ni pamoja 2016/17; kwa mwaka  

 usimamizi  wa na kufanya vikao vya kazi vilivyoandaliwa 2017/18, 18% ya maagizo ya  

 Mamlaka  za na  OR-TAMISEMI  na  Waziri  Mkuu  na LAAC hayakutekelezwa,  
 Serikali za Mitaa na Wakurugenzi wa  Halmashauri, Wahasibu, inaonesha uboreshaji kidogo.  

 kuhakikisha kuwa na  Wakaguzi  wa  Ndani  wa  Halmashauri        

 mikakati  na zote.           

 mipango  ya            

 kutekeleza             

 mapendekezo yote            

 yaukaguzi na            

 maagizo ya LAAC            

 huanzishwa na            

 kutathminiwa mara            

 kwa mara              
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Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini  Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 

wa        Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha              

2016/17 Wizara ya Fedha Hakuna majibu   Hali imeendelea mwaka Haijatekelezwa 

 kupitia  Hazina    2017/18     

 kutoa fedha kwa          

 wakati kulingana          

 na  bajeti          

 iliyoidhinishwa na          

 Mamlaka  za          

 Serikali za Mitaa ili          

 kupunguza shughuli          

 ambazo             

 hazikufanyika.           

2016/17 Mamlaka  za OR-TAMISEMI imetekeleza mikakati Kwa ujumla Kuna maboresho Utekelezaji 
 Serikali za Mitaa kadhaa  katika  Mamlaka  za  Serikali  za katika utendaji katika unaendelea 

 zinatakiwa   Mitaa ili kupunguza utegemezi wa ruzuku ukusanyaji wa mapato  ya  

 kuboresha mapato kutoka   Serikali   Kuu.   Hii   imeboresha Halmashauri, hata hivyo,  
 yao  ya ndani kwa utendaji wa ukusanyaji wa mapato katika uwiano wa utegemezi  bado  

 kubainisha  na Halmashauri ikilinganishwa mwaka mmoja ni wa juu.     

 kutumia vyanzo na mwingine.         

 vingine vya mapato          

 ili kupunguza          

 upungufu  wa          

 ruzuku   na          

 kupunguza            

 utegemezi katika          

 ushuru wa mazao          

 kama chanzo kikuu          

 cha mapato yao ya          

 ndani.             
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Mwaka  Mapendekezo  Majibu kutoka Serikalini  Maoni ya Mdhibiti na  Hali ya Utekelezaji 

wa         Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha              

2016/17 a) Ninapendekeza Mafunzo  yamefanyika  ili  kujenga  uwezo Kuna maboresho kuhusu Sera Utekelezaji 
  kuwa ziwekwe kwa Maafisa wote wa ICT wa Mkoani na ya IT hata hivyo tathmini ya unaendelea 

  sera za IT na Halmashauri  kuhusu  jinsi  ya  kuboresha utekelezaji wa kamati za  

  mipango  ya Usimamizi  na  Teknolojia  mbalimbali  za ukaguzi itafanyika kila  

  kuwajengea ICT zinazopatikana katika mahali     

  uwezo   http://ega.go.tz//standards.       

  wafanyakazi wa • Kuimarisha kazi ya kamati ya ukaguzi wa      

  IT.    Serikali za Mitaa, OR-TAMISEMI inakubali      

 b) Kamati  za mapendekezo ya ukaguzi. Kwa ushirikiano      

  Ukaguzi   na Wizara ya Fedha na Mipango (Idara ya      

  zinapaswa  Mkaguzi  Mkuu  wa  Ndani),  itaendelea      

  kuimarishwa kuhakikisha  kwamba  Kamati  za  Ukaguzi      

  vizuri  kwa zinasaidiwa ili kutekeleza majukumu yao      

  rasilimali  na kwa ufanisi.       

  kuwajengea         

  uwezo  ili         

  waweze           

  kutekeleza          

  majukumu yao         

  kwamujibu.          

        

2016/17 Narejea    Jitihada kadhaa zimefanyika ili kuongeza Kwa ujumla kuna maboresho Utekelezaji 
 mapendekezo  ufanisi  katika  usimamizi  wa  mapato  ya katika utendaji wa unaendelea 

 yangu   kwa Halmashauri. Hizi ni pamoja na, kusisitiza ukusanyaji wa mapato katika  

 usimamizi  wa Halmashauri za Serikali za Mitaa kutumia Halmashauri  za Serikali za  

 Mamlaka   za kwa ufanisi mfumo wa kukusanya mapato Mitaa, kutokana na  

 Serikali za Mitaa wa  kielectriniki  (LGRCIS).  Mfumo  huo kuanzishwa kwa    LGRCIS,  

 kufanya uboreshaji umeunganishwa na mashine ya kukusanya lakini kuna mapungufu fulani  
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Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini  Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 

wa          Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha               

 mkubwa  katika mapato (POS) na akaunti husika ya benki ambao  yanahitajika  
 usimamizi  wa ya  Halmashauri  ili  kuwezesha  kuhifadhi kushughulikiwa ili kuleta  

 mapato, kuruhusu kumbukumbu juu ya mapato usahihi na ufanisi   

 washiriki  katika yaliyokusanywa  na  kupeleka  benki  kwa      

 Wizara   na ajili  ya  kufuatilia  kirahisi.  Hivi  sasa,      

 mawakala   Halmashauri zote 185 zinatumia mfumo.      

 kuzingatia sheria          

 na kanuni husika.          

         

2016/17 Ninapendekeza  Kuhusu  nafasi  za  wakuu  wa  idara  /     Utekelezaji 
 kwa Mamlaka za vitengo   ambazo zinakaimiwa, Serikali     unaendelea 

 Serikali za Mitaa imeweza  kuongeza  idadi  ya  kuteua  ili      

 kwa kushirikiana na kuzijaza nafasi wazi kutoka nafasi 2,121      

 PO-PSM   na   OR- katika  Mwaka  wa  Fedha  2016/17  hadi      

 TAMISEMI    2,262  mnamo  2017/18.  Kwa  nyongeza,      

 kuharakisha   idadi ya wakuu wa Idara na vitengo ambao      

 mchakato  wa wapo   katika   mchakato   wa   upekuzi      

 kuidhinisha maafisa imeongezeka kutoka 802 hadi 927. Vivyo      

 wanaokaimu  na hivyo, idadi ya nafasi zilizo wazi za Wakuu      

 kumteua  afisa wa  Idara  na  vitengo  imepungua  kutoka      

 mwenye sifa kama nafasi 583 hadi 316.        

 anayekaimu hafai          

 kupitishwa kuwa          

 mkuu  wa  idara  au          

 kitengo.             

           
2016/17 Ninapendekeza  OR-TAMISEMI inakubaliana na Bado kuna hali ya Haijatekelezwa 

 kwa Mamlaka za mapendekezo  ya ukaguzi.Ufwatiliaji  wa kutokutolewa kwa fedha  
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Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 

wa      Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha        

 Serikali za Mitaa karibu utafanyika ili kuhakikisha miradi ya zilizopangwa  katika  bajeti,  

 kuanzisha    maendeleo iliyopangwa na rasilimali zake 49%   ilitolewa   ndani   ya  

 utaratibu   wa inatekelezwa  na  kukamilika  kwa  wakati mwaka uliopitaa  

 ufanisi  ambao kama ilivyopendekezwa na CAG   

 utahakikisha      

 kwamba  miradi    

 yote ya maendeleo    

 iliyopangwa  kwa    

 kutumia rasilimali    

 inatekelezwa na    

 kukamilika  kwa    

 kuzingatia muda na    

 gharama ili kupata    

 manufaa  mazuri    

 kwa jamii na taifa    

 kwa ujumla.      

2016/17 a)  Hatua na ufanisi OR-TAMISEMI  inakubaliana  na  hoja  za Hadi sasa hakuna uboreshaji Haijatekelezwa 
 lazima    ukaguzi  pamoja  na  mapendekezo  yake. na mapungufu yanajirudia  

 zichukuliwe ili Hata  hivyo,  mapungufu  mengi  kuhusu   

 kuhakikisha  mchakato wa manunuzi na usimamizi wa   

 kwamba kanuni mikataba  yalisababishwa  na  wafanyakazi   

 za    wa   Mamlaka   za   Serikali   za   Mitaa   

 haki,uwazi,uka wasiowajibika  kutekeleza  majukumu  yao   

 milifu,usawa na kulingana   na   mahitaji   ya   Sheria   ya   

 ufanisi   wa manunuzi ya Umma na Kanuni zake. Kwa   

 gharama katika hiyo, OR-TAMISEMI itaendelea kuhakikisha   

 mchakato  wa kuwa hatua za kisheria na za kinidhamu   

 ununuzi   zinachukuliwa dhidi ya Wafanyakazi wote   
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Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 

wa   Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha     

 hutumiwa  mara wa  Halmashauri  ili  kupunguza  kujirudia   

 kwa mara kwa mapungufu katika ukaguzi ujao.    
b) kuhakikisha  

kwamba PMU ina 
wafanyakazi 
ambao wana sifa 
za kutosha kama 
inavyotakiwa na 
kifungu Na. 37  
(2) cha PPA 2011 

 
c) Bodi ya zabuni 

inajumuisha 
timu sahihi ili 
kupata thamani 
ya fedha katika 
manunuzi 
yaliyofanyika 

2016/17  a)  Napendekeza  OR-TAMISEMI  itaendelea  kuwakumbusha Hadi sasa hakuna uboreshaji   Haijatekelezwa 

kwa usimamizi Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha na mapungufu yanajirudia 
wa  Halmashauri udhibiti wa ndani kama mapendekezo ya  
kuboresha  mkaguzi  
mifumo  yao ya   

udhibiti wa   
ndani juu ya   
ulinzi  wa   
nyaraka,  malipo   

ya matumizi   
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Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 

wa       Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha         

 kwa  vifungu    

 husika   vya    

 bajeti,       

 kuwasiliana na    

 OR-TAMISEMI     

 kuimarisha     

 udhibiti mkubwa    

 wa   bajeti    

 kwenye  mfumo    

 wa uhasibu wa    

 Epicor       

 b)  Ikiwa  malipo    

 kwa kifungu sio    

 sahihi       

 yakitokea, idhini    

 inapaswa      

 kufanyika kabla    

 ya  kupitisha    

 marekebisho juu    

 ya  matumizi    

 ambayo      

 yanaathiri     

 usahihi   wa    

 Taarifa za fedha    

2016/17 Ninawakumbusha OR-TAMISEMI itaendelea kuhakikisha kuwa Kuna uboreshaji katika eneo Utekelezaji 
 Mamlaka   za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatayarisha hili unaendelea 

 Serikali za Mitaa na kutunza madaftari ya mali za kudumu   

 kuandaa   na kwa  kuzingatia  mahitaji  ya  Kitabu  cha   
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Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 

wa           Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha             

 kutunza madaftari Uhasibu cha Mamlaka za serikali za Mitaa   

 ya mali za kudumu na   kuhuishwa   mara   kwa   mara   kwa   

 ambayo    kuandika taarifa  zote muhimu za   mali   

 yanazingatia   zote kama ilivyopendekezwa na CAG.   

 mahitaji ya Kitabu        

 cha Uhasibu cha        

 Mamlaka za serikali        

 za Mitaa na daftari        

 linapaswa          

 kuhuishwa mara        

 kwa mara  kwa        

 kuandika  taarifa        

 zote muhimu za        

 mali zote.          

2016/17 Ninapendekeza  Kuhusiana na muingiliano wa Mfumo, OR-  Utekelezaji 
 kwa  Serikali TAMISEMI imeanzisha Muungano Getiwey  unaendelea 

 kuhakikisha   (huduma ya ujumbe) ambayo imewezesha   

 kwamba,    muingiliano wa Mfumo wa Usimamizi wa   

 changamoto za ICT Fedha - IFMS Epicor ambayo   

 zinashughulikiwa imeunganishwa na mfumo wa bank (TISS),   

 kikamilifu na ili Mfumo  wa  Ukusanyaji  mapato  (LGRCIS),   

 kuhakikisha kuwa mfumo  wa  bajeti  (PlanRep)  na  mfumo   

 Mamlaka   za wauhasibu vituoni  (FFARS).  Utekelezaji   

 Serikali za Mitaa wa  muunganiko  umejaribiwa  na  utaanza   

 zinakwenda  kwa kufanya kazi tarehe 1 Julai 2018. Awamu   

 kasi ya uwekezaji ya pili ya muunganiko wa mfumo itakuwa   

 wa Serikali katika kwenye Mfumo utumishi (HCMIS / Lawson)   

 ICT ili  kukuza na  Mfumo wa  Hospitalini  (GoT HOSMIS)   
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Mwaka Mapendekezo Majibu kutoka Serikalini Maoni ya Mdhibiti na Hali ya Utekelezaji 

wa    Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  

Fedha      

 usimamizi wa ambayo inatarajiwa kufanyika kufikia Juni   

 fedha.  30 2019   

     

2016/17 Ninapendekeza Kuhusu dosari nyingine zilizotajwa na CAG Hakuna jibu ililopokelewa Haijatekelezwa 
 kwa Serikali kuhusu kifungu cha 77 (3) cha Sheria ya   

 kuunganisha sheria manunuzi  ya  Umma  namba 7  ya  mwaka   

 za manunuzi. 2011 na Kanuni  ya 58, 111 na 166 (1) &   

   (2) za  Kanuni  za  Ununuzi  wa  Umma  wa   

   mwaka  2013,  OR-TAMISEMI  itawasilisha   

   mapendekezo ya ukaguzi  kwa Wizara ya   

   Fedha kwa utekelezaji.    
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Kiambatisho Na. 7: Hali ya Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa kila Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Na.  Jina la Maagizo Yaliyotekel Yanayoendelea Yasitotekelez 
  Halmashauri yaliyotolewa ezwa kutekelezwa wa 
       

1.  H/W Arusha 11 6 5 0 
2.  H/Jiji Arusha 5 0 0 5 
3.  H/W Babati 5 5 0 0 
4.  H/Mji Babati 2 0 2 0 
5.  H/W Bagamoyo 11 9 2 0 
6.  H/W Bahi 4 1 3 0 
7.  H/W Bariadi 4 2 1 1 
8.  H/W Biharamulo 8 6 2 0 
9.  H/W Buchosa 2 0 2 0 
10.  H/W Bukoba 8 5 1 2 
11.  H/M Bukoba 5 1 4 0 
12.  H/W Bukombe 6 3 3 0 
13.  H/W Bunda 2 1 0 1 
14.  H/W Butiama 3 2 0 1 
15.  H/W Chamwino 3 2 0 1 
16.  H/W Chato 5 5 0 0 
17.  H/W Chemba 1 1 0 0 
18.  H/W Chunya 3 2 0 1 
19.  H/Jiji   Dar   es 1 1 0 0 

  Salaam     

20. 1 H/Jiji Dodoma 4 0 4 0 
21.  H/W Gairo 4 1 3 0 
22.  H/W Geita 5 2 2 1 
23.  H/W Hai 4 0 4 0 
24.  H/W Hanang 3 0 2 1 
25.  H/W Handeni 5 1 3 1 
26.  H/Mji Ifakara 3 0 3 0 
27.  H/W Igunga 3 1 2 0 
28.  H/M Ilala 8 4 4 0 
29.  H/W Ileje 9 4 5 0 
30.  H/M Ilemela 8 7 1 0 
31.  H/W Iramba 10 3 6 1 
32.  H/W Iringa 10 6 4 0 
33.  H/M Iringa 12 4 6 2 
34.  H/W Itilima 2 0 2 0 
35.  H/Mji Kahama 2 1 1 0 
36.  H/W Kalambo 6 4 2 0 
37.  H/W Kaliua 4 2 1 1 
38.  H/W Karagwe 4 0 1 3 
39.  H/W Karatu 4 0 0 4 
40.  H/W Kasulu 18 4 11 3 
41.  H/W Kibondo 5 0 5 0 
42.  H/M Kigamboni 4 1 3 0 
43.  H/W Kigoma 9 2 7 0 
44.  H/M 5 2 3 0 

  Kigoma/Ujiji     

45.  H/W Kilindi 17 9 4 4 
46.  H/W Kilolo 16 11 5 0 
47.  H/W Kilombero 10 10 0 0  
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Na. Jina la Maagizo Yaliyotekel Yanayoendelea Yasitotekelez 
 Halmashauri yaliyotolewa ezwa kutekelezwa wa 
      

48. H/W Kilosa 4 0 0 4 
49. H/W Kilwa 8 6 1 1 
50. H/M Kinondoni 3 2 1 0 
51. H/W Kisarawe 1 0 0 1 
52. H/W Kishapu 7 4 2 1 
53. H/W Kiteto 6 4 2 0 
54. H/W Kondoa 3 1 1 1 
55. H/W Kongwa 4 2 2 0 
56. H/W Korogwe 22 5 4 13 
57. H/Mji Korogwe 13 5 8 0 
58. H/W Kwimba 4 2 2 0 
59. H/W Kyela 7 3 4 0 
60. H/W Kyerwa 4 0 2 2 
61. H/W Lindi 7 7 0 0 
62. H/M  Lindi 3 1 2 0 
63. H/W Liwale 9 7 2 0 
64. H/W Longido 15 1 3 11 
65. H/W Ludewa 4 3 1 0 
66. H/W Lushoto 18 7 4 7 
67. H/W Mafia 5 0 5 0 
68. H/W Magu 7 4 1 2 
69. H/W Makete 5 5 0 0 
70. H/W Manyoni 8 1 7 0 
71. H/W Masasi 7 6 1 0 
72. H/W Maswa 4 2 2 0 
73. H/W Mbarali 11 4 7 0 
74. H/Jiji Mbeya 23 15 8 0 
75. H/W Mbeya 4 1 3 0 
76. H/W Mbinga 5 1 2 2 
77. H/W Mbozi 7 1 6 0 
78. H/W Meatu 8 8 0 0 
79. H/W Missenyi 4 2 2 0 
80. H/W Misungwi 4 2 2 0 
81. H/W Mkalama 5 0 0 5 
82. H/W Mkuranga 5 3 2 0 
83. H/W Mlele 8 6 2 0 
84. H/W Monduli 3 2 1 0 
85. H/W Morogoro 3 0 3 0 
86. H/M Morogoro 4 1 3 0 
87. H/W Mpanda 7 1 2 4 
88. H/M  Mpanda 9 4 5 0 
89. H/W Mpwapwa 7 3 4 0 
90. H/W Msalala 9 7 2 0 
91. H/W Mtwara 3 0 3 0 
92. H/M Mtwara 7 2 5 0 
93. H/W Mufindi 10 8 2 0 
94. H/W Muheza 8 7 0 1 
95. H/W Muleba 4 0 0 4 
96. H/W Musoma 2 1 0 1 
97. H/M Musoma 8 5 3 0 
98. H/W Mvomero 10 9 1 0  
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Na. Jina la Maagizo Yaliyotekel Yanayoendelea Yasitotekelez 
 Halmashauri yaliyotolewa ezwa kutekelezwa wa 
      

99. H/Jiji Mwanza 9 4 0 5 
100. H/W Nachingwea 3 0 0 3 
101. H/W Namtumbo 6 0 0 6 
102. H/W Nanyumbu 9 3 1 5 
103. H/W Newala 3 0 0 3 
104. H/W Ngara 4 1 3 0 
105. H/W Njombe 3 2 0 1 
106. H/W Nkasi 2 0 2 0 
107. H/W Nsimbo 6 2 4 0 
108. H/W Nyasa 2 0 0 2 
109. H/W Nzega 16 12 1 3 
110. H/W Pangani 11 1 3 7 
111. H/W Rombo 5 1 3 1 
112. H/W Rorya 4 2 0 2 
113. H/W Ruangwa 5 2 3 0 
114. H/W Rungwe 13 5 8 0 
115. H/W Same 8 3 2 3 
116. H/W Sengerema 7 0 0 7 
117. H/W Serengeti 4 1 3 0 
118. H/W Shinyanga 6 5 1 0 
119. H/M Shinyanga 4 2 2 0 
120. H/W Sikonge 12 6 3 3 
121. H/W Simanjiro 8 5 3 0 
122. H/W Singida 2 2 0 0 
123. H/M Singida 4 4 0 0 
124. H/W Songea 8 3 2 3 
125. H/M Songea 8 0 8 0 
126. H/M 3 1 2 0 

 Sumbawanga     

127. H/W Tabora 13 10 3 0 
128. H/M Tabora 17 1 0 16 
129. H/W 4 1 2 1 

 Tandahimba     

130. H/W Tarime 3 1 0 2 
131. H/M Temeke 4 1 3 0 
132. H/Mji Tunduma 1 1 0 0 
133. H/W Tunduru 1 1 0 0 
134. H/M Ubungo 3 0 3 0 
135. H/W Ukerewe 9 2 4 3 
136. H/W Ulanga 5 0 5 0 
137. H/W Urambo 5 3 2 0 
138. H/W Uvinza 3 1 2 0 

Jumla  882 391 322 169  
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Kiambatisho Na. 8: Orodha ya Halmashauri ikionesha Mwenendo wa Bajeti 

iliyoidhinishwa kulinganisha na Makusanyo halisi 

 

    
Jina la 

  Bajeti   Mapato halisi        
 

 Na     iliyoidhinishwa   yaliyokusanywa   Tofauti (Sh.)   %  
 

   Halmashauri          
 

      

(Sh.) 
  

(Sh.) 
       

 

                
 

1.   H/Jiji Arusha 15,769,913,000 12,733,495,000 3,036,418,000 19  
 

         
 

2.   H/W Arusha 3,493,318,000 2,924,417,191 568,900,809 16  
 

         
 

3.   H/W Babati 2,648,267,260 1,515,783,428 1,132,483,832 43  
 

         
 

4.   H/W Babati 2,656,715,000 3,072,414,000 (415,699,000) -16  
 

         
 

5.   H/W Bagamoyo 2,577,210,367 2,510,290,158 66,920,209 3  
 

         
 

6.   H/W Bahi 1,067,523,000 994,868,757 72,654,243 7  
 

         
 

7.   H/W Bariadi 1,909,946,000 1,468,265,000 441,681,000 23  
 

         
 

8.   H/Mji Bariadi 1,714,447,000 1,024,065,000 690,382,000 40  
 

                 
 

9.   H/W 
1,684,460,000 800,624,041 883,835,959 52  

 

  

Biharamulo  
 

                
 

10.   H/W Buchosa 2,095,991,000 1,163,995,000 931,996,000 44  
 

         
 

11.   H/W Buhigwe 452,980,000 322,751,000 130,229,000 29  
 

         
 

12.   H/W Bukoba 1,139,625,100 1,813,974,315 (674,349,215) -59  
 

         
 

13.   H/M Bukoba 2,114,320,000 1,938,914,210 175,405,790 8  
 

         
 

14.   H/W Bukombe 2,606,840,500 1,972,609,000 634,231,500 24  
 

         
 

15.   H/W Bumbuli 848,377,000 592,683,066 255,693,934 30  
 

         
 

16.   H/W Bunda 1,256,349,000 958,867,000 297,482,000 24  
 

         
 

17.   H/Mji Bunda 1,166,440,000 1,073,612,548 92,827,452 8  
 

         
 

18.   H/W Busega 1,598,393,000 1,144,677,000 453,716,000 28  
 

         
 

19.   H/W Busokelo 1,174,753,000 1,151,634,707 23,118,293 2  
 

         
 

20.   H/W Butiama 1,234,140,000 899,525,230 334,614,770 27  
 

         
 

21.   H/W Chalinze 4,359,126,000 4,011,316,482 347,809,518 8  
 

         
 

22.   H/W Chamwino 1,225,582,000 1,188,342,345 37,239,655 3  
 

         
 

23.   H/W Chato 2,158,800,000 1,956,905,536 201,894,464 9  
 

         
 

24.   H/W Chemba 1,477,127,000 1,128,680,021 348,446,979 24  
 

         
 

25.   H/W Chunya 3,989,370,000 4,910,884,140 (921,514,140) -23  
 

                 
 

26.   H/Jiji Dar es 
16,413,537,000 16,868,432,230 (454,895,230) -3  

 

  

Salaam  
 

                
 

27.   H/Jiji Dodoma 20,798,303,295 25,058,290,450 (4,259,987,155) -20  
 

         
 

28.   H/W Gairo 752,271,700 452,644,555 299,627,145 40  
 

         
 

29.   H/W Geita 2,972,780,000 3,558,551,000 (585,771,000) -20  
 

         
 

30.   H/Mji Geita 5,504,320,052 6,243,812,907 (739,492,855) -13  
 

         
 

31.   H/W Hai 2,146,799,600 1,738,418,474 408,381,126 19  
 

         
 

32.   H/W Hanang’ 3,373,611,050 2,415,930,448 957,680,602 28  
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33. H/W Handeni 2,587,831,780 1,644,201,385 943,630,395 36 
 

      
 

34. H/Mji Handeni 729,600,224 647,204,172 82,396,052 11 
 

      
 

35. H/Mji Ifakara 3,717,477,000 2,108,525,184 1,608,951,816 43 
 

      
 

36. H/W Igunga 3,124,861,000 1,310,013,236 1,814,847,764 58 
 

      
 

37. H/W Ikungi 929,500,000 1,074,873,000 (145,373,000) -16 
 

      
 

38. H/M Ilala 46,621,718,040 45,589,595,880 1,032,122,160 2 
 

      
 

39. H/W Ileje 1,426,821,000 818,730,879 608,090,121 43 
 

      
 

40. H/M Ilemela 5,777,131,000 5,196,561,307 580,569,693 10 
 

      
 

41. H/W Iramba 1,920,812,000 1,431,436,000 489,376,000 25 
 

      
 

42. H/W Iringa 3,388,855,000 2,895,056,487 493,798,513 15 
 

      
 

43. H/M Iringa 4,180,827,000 4,039,376,935 141,450,065 3 
 

      
 

44. H/W Itigi 1,363,512,335 1,049,208,568 314,303,767 23 
 

      
 

45. H/W Itilima 1,699,743,000 838,657,083 861,085,917 51 
 

      
 

46. H/Mji Kahama 5,126,231,000 5,214,506,644 (88,275,644) -2 
 

      
 

47. H/W Kakonko 792,615,000 321,692,000 470,923,000 59 
 

      
 

48. H/W Kalambo 2,219,532,000 1,041,827,000 1,177,705,000 53 
 

      
 

49. H/W Kaliua 3,871,431,000 5,215,991,617 (1,344,560,617) -35 
 

      
 

50. H/W Karagwe 1,107,757,000 943,559,000 164,198,000 15 
 

      
 

51. H/W Karatu 3,119,562,400 2,725,657,309 393,905,091 13 
 

      
 

52. H/W Kasulu 1,282,574,000 1,702,938,000 (420,364,000) -33 
 

      
 

53. H/Mji Kasulu 1,244,869,000 880,579,615 364,289,385 29 
 

      
 

54. H/W Kibaha 2,152,635,000 3,077,016,495 (924,381,495) -43 
 

      
 

55. H/Mji Kibaha 3,705,549,000 3,675,764,818 29,784,182 1 
 

      
 

56. H/W Kibiti 1,905,700,000 1,497,029,000 408,671,000 21 
 

      
 

57. H/W Kibondo 1,141,333,335 684,051,798 457,281,537 40 
 

      
 

58. H/M kigamboni 9,218,868,000 5,004,065,028 4,214,802,972 46 
 

      
 

59. H/W Kigoma 685,000,000 393,520,582 291,479,418 43 
 

      
 

60. H/M 
1,165,167,000 1,088,267,000 76,900,000 7  

Kigoma/Ujiji  

     
 

61. H/W Kilindi 1,727,908,000 2,325,068,666 (597,160,666) -35 
 

      
 

62. H/W Kilolo 3,395,209,000 2,824,691,547 570,517,453 17 
 

      
 

63. H/W Kilombero 4,429,336,729 4,437,909,694 (8,572,965) 0 
 

      
 

64. H/W Kilosa 3,609,711,000 2,958,113,254 651,597,746 18 
 

      
 

65. H/W Kilwa 2,935,328,474 2,881,735,716 53,592,758 2 
 

      
 

66. H/M Kinondoni 45,982,267,000 28,918,080,777 17,064,186,223 37 
 

      
 

67. H/W Kisarawe 2,524,073,000 2,013,280,371 510,792,629 20 
 

      
 

68. H/W Kishapu 4,115,665,001 2,227,229,070 1,888,435,931 46 
 

      
 

69. H/W Kiteto 2,175,188,000 1,650,751,335 524,436,665 24 
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70. H/W Kondoa 1,099,736,382 655,835,731 443,900,651 40 
 

      
 

71. H/Mji Kondoa 861,726,000 911,894,369 (50,168,369) -6 
 

      
 

72. H/W Kongwa 2,233,593,000 1,773,690,593 459,902,407 21 
 

      
 

73. H/W Korogwe 2,375,817,325 1,620,910,991 754,906,334 32 
 

      
 

74. H/Mji Korogwe 1,619,642,720 1,043,296,344 576,346,376 36 
 

      
 

75. H/W Kwimba 2,095,991,000 1,466,793,705 629,197,295 30 
 

      
 

76. H/W Kyela 4,299,409,000 2,924,031,534 1,375,377,466 32 
 

      
 

77. H/W Kyerwa 3,201,564,776 1,602,377,676 1,599,187,100 50 
 

      
 

78. H/W Lindi 1,399,800,000 1,312,269,000 87,531,000 6 
 

      
 

79. H/M Lindi 1,858,140,200 2,020,371,590 (162,231,390) -9 
 

      
 

80. H/W Liwale 2,511,408,448 2,354,396,000 157,012,448 6 
 

      
 

81. H/W Longido 1,105,171,000 1,760,150,000 (654,979,000) -59 
 

      
 

82. H/W Ludewa 1,370,452,000 1,202,465,190 167,986,810 12 
 

      
 

83. H/W Lushoto 2,092,509,000 2,140,058,990 (47,549,990) -2 
 

      
 

84. H/W Madaba 818,712,000 661,548,380 157,163,620 19 
 

      
 

85. H/W Mafia 1,822,321,000 1,307,460,110 514,860,890 28 
 

      
 

86. H/Mji Mafinga 3,120,969,000 2,586,597,967 534,371,033 17 
 

      
 

87. H/W Magu 1,774,971,000 1,805,094,011 (30,123,011) -2 
 

      
 

88. H/Mji 
2,892,597,705 2,640,416,346 252,181,359 9  

Makambako  

     
 

89. H/W Makete 1,536,449,351 1,455,159,861 81,289,490 5 
 

      
 

90. H/W Malinyi 2,105,204,000 2,066,280,000 38,924,000 2 
 

      
 

91. H/W Manyoni 2,501,746,950 1,969,859,190 531,887,760 21 
 

      
 

92. H/W Masasi 2,185,316,000 1,936,126,294 249,189,706 11 
 

      
 

93. H/Mji Masasi 1,970,149,286 1,308,411,643 661,737,643 34 
 

      
 

94. H/W Maswa 3,327,092,000 1,824,663,531 1,502,428,469 45 
 

      
 

95. H/W Mbarali 3,283,147,000 2,673,757,112 609,389,888 19 
 

      
 

96. H/Jiji Mbeya 11,010,640,000 7,856,169,412 3,154,470,588 29 
 

      
 

97. H/W Mbeya 2,867,013,000 2,814,946,586 52,066,414 2 
 

      
 

98. H/W Mbinga 9,658,656,000 1,986,408,162 7,672,247,838 79 
 

      
 

99. H/Mji Mbinga 1,878,002,000 1,374,587,958 503,414,042 27 
 

      
 

100. H/W Mbogwe 1,199,120,000 685,780,724 513,339,276 43 
 

      
 

101. H/W Mbozi 4,650,878,667 4,571,085,393 79,793,274 2 
 

      
 

102. H/W Mbulu 1,108,493,000 1,129,028,000 (20,535,000) -2 
 

      
 

103. H/Mji Mbulu 1,142,850,000 951,878,000 190,972,000 17 
 

      
 

104. H/W Meatu 3,211,545,535 1,792,720,509 1,418,825,026 44 
 

      
 

105. H/W Meru 5,387,791,750 3,642,807,370 1,744,984,380 32 
 

      
 

106. H/W Missenyi 1,787,880,283 1,473,938,786 313,941,497 18 
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107. H/W Misungwi 2,024,750,200 1,653,140,584 371,609,616 18 
 

      
 

108. H/W Mkalama 1,013,000,000 884,511,457 128,488,543 13 
 

      
 

109. H/W Mkinga 1,078,320,000 942,149,017 136,170,983 13 
 

      
 

110. H/W Mkuranga 3,626,293,345 4,082,037,020 (455,743,675) -13 
 

      
 

111. H/W Mlele 922,350,000 783,591,885 138,758,115 15 
 

      
 

112. H/W Momba 1,062,967,000 872,872,061 190,094,939 18 
 

      
 

113. H/W Monduli 2,211,206,000 2,290,256,236 (79,050,236) -4 
 

      
 

114. H/W Morogoro 1,960,560,500 1,137,989,642 822,570,858 42 
 

      
 

115. H/M Morogoro 6,116,080,468 5,822,821,121 293,259,347 5 
 

      
 

116. H/W Moshi 2,492,050,700 2,179,386,622 312,664,078 13 
 

      
 

117. H/M Moshi 6,688,899,834 5,043,302,438 1,645,597,396 25 
 

      
 

118. H/W Mpanda 3,144,498,500 3,085,117,013 59,381,487 2 
 

      
 

119. H/M Mpanda 2,578,800,000 2,229,613,007 349,186,993 14 
 

      
 

120. H/W Mpimbwe 1,258,667,000 1,552,516,085 (293,849,085) -23 
 

      
 

121. H/W Mpwapwa 1,694,775,000 1,398,466,993 296,308,007 17 
 

      
 

122. H/W Msalala 3,010,155,724 2,317,109,295 693,046,429 23 
 

      
 

123. H/W Mtwara 2,623,475,293 2,388,941,838 234,533,455 9 
 

      
 

124. H/M Mtwara 5,681,867,000 5,052,744,000 629,123,000 11 
 

      
 

125. H/W Mufindi 3,861,400,000 3,677,109,504 184,290,496 5 
 

      
 

126. H/W Muheza 2,064,940,000 2,021,056,865 43,883,135 2 
 

      
 

127. H/W Muleba 2,751,282,843 3,131,809,087 (380,526,244) -14 
 

      
 

128. H/W Musoma 1,117,242,800 1,008,774,506 108,468,294 10 
 

      
 

129. H/M Musoma 1,756,160,000 1,662,411,493 93,748,507 5 
 

      
 

130. H/W Mvomero 3,703,540,973 3,112,849,957 590,691,016 16 
 

      
 

131. H/W Mwanga 1,331,355,260 2,087,791,765 (756,436,505) -57 
 

      
 

132. H/Jiji Mwanza 10,500,000,000 10,888,271,861 (388,271,861) -4 
 

      
 

133. H/W 
2,835,657,000 1,554,351,000 1,281,306,000 45  

Nachingwea  

     
 

134. H/W Namtumbo 3,335,460,000 803,564,423 2,531,895,577 76 
 

      
 

135. H/Mji 
1,843,020,000 1,115,442,000 727,578,000 39  

Nanyamba  

     
 

136. H/W Nanyumbu 1,938,980,000 1,950,117,359 (11,137,359) -1 
 

      
 

137. H/W Newala 2,062,662,000 1,593,837,154 468,824,846 23 
 

      
 

138. H/Mji Newala 1,826,232,000 2,352,721,557 (526,489,557) -29 
 

      
 

139. H/W Ngara 1,772,460,447 1,782,161,230 (9,700,783) -1 
 

      
 

140. H/W 
2,429,883,000 1,768,278,000 661,605,000 27  

Ngorongoro  

     
 

141. H/W Njombe 1,658,998,901 1,574,516,614 84,482,287 5 
 

      
 

142. H/Mji Njombe 3,314,008,000 3,014,193,288 299,814,712 9 
 

      
 

143. H/W Nkasi 2,304,000,000 2,110,907,000 193,093,000 8 
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144. H/W Nsimbo 1,137,471,800 850,921,604 286,550,196 25 
 

      
 

145. H/W 
1,290,200,000 583,436,000 706,764,000 55  

Nyang’hwale  

     
 

146. H/W Nyasa 880,914,800 764,644,056 116,270,744 13 
 

      
 

147. H/W Nzega 3,337,876,512 1,810,647,221 1,527,229,291 46 
 

      
 

148. H/Mji Nzega 1,635,053,000 1,433,348,371 201,704,629 12 
 

      
 

149. H/W Pangani 1,290,012,426 1,170,379,481 119,632,945 9 
 

      
 

150. H/W Rombo 2,292,913,000 1,847,980,835 444,932,165 19 
 

      
 

151. H/W Rorya 1,833,557,333 612,401,004 1,221,156,329 67 
 

      
 

152. H/W Ruangwa 2,387,098,000 2,309,193,132 77,904,868 3 
 

      
 

153. H/W Rufiji 3,930,451,000 1,323,373,040 2,607,077,960 66 
 

      
 

154. H/W Rungwe 3,992,665,270 3,882,954,299 109,710,971 3 
 

      
 

155. H/W Same 2,673,157,000 2,451,124,495 222,032,505 8 
 

      
 

156. H/W 
1,258,534,000 1,156,280,000 102,254,000 8  

Sengerema  

     
 

157. H/W Serengeti 3,132,831,000 3,560,154,657 (427,323,657) -14 
 

      
 

158. H/W Shinyanga 1,759,693,685 1,712,269,899 47,423,786 3 
 

      
 

159. H/M Shinyanga 2,200,000,000 2,050,844,893 149,155,107 7 
 

      
 

160. H/W Siha 1,736,204,000 704,085,000 1,032,119,000 59 
 

      
 

161. H/W Sikonge 3,093,707,000 2,488,896,973 604,810,027 20 
 

      
 

162. H/W Simanjiro 2,195,749,994 1,934,044,000 261,705,994 12 
 

      
 

163. H/W Singida 1,009,324,000 958,624,000 50,700,000 5 
 

      
 

164. H/M Singida 3,257,680,792 2,962,933,014 294,747,778 9 
 

      
 

165. H/W Songea 2,308,747,000 809,502,136 1,499,244,864 65 
 

      
 

166. H/M Songea 3,349,647,000 2,704,300,945 645,346,055 19 
 

      
 

167. H/W Songwe 2,247,102,000 1,807,234,315 439,867,685 20 
 

      
 

168. H/W 
2,399,406,000 1,869,926,575 529,479,425 22  

Sumbawanga  

     
 

169. H/M 
1,952,197,000 1,365,183,755 587,013,245 30  

Sumbawanga  

     
 

170. H/W Tabora 2,295,132,000 2,382,592,000 (87,460,000) -4 
 

      
 

171. H/M Tabora 3,803,958,000 2,286,462,206 1,517,495,794 40 
 

      
 

172. H/W 
5,813,468,000 6,114,277,771 (300,809,771) -5  

Tandahimba  

     
 

173. H/Jiji Tanga 14,598,647,197 11,573,866,193 3,024,781,004 21 
 

      
 

174. H/W Tarime 7,501,394,555 7,181,956,586 319,437,969 4 
 

      
 

175. H/Mji Tarime 1,507,765,000 973,495,938 534,269,062 35 
 

      
 

176. H/M Temeke 37,550,528,600 32,318,219,179 5,232,309,421 14 
 

      
 

177. H/Mji Tunduma 4,058,235,000 3,935,655,410 122,579,590 3 
 

      
 

178. H/W Tunduru 2,745,767,342 2,663,861,044 81,906,298 3 
 

      
 

179. H/M Ubungo 24,219,635,000 15,122,814,843 9,096,820,157 38 
 

      
 

180. H/W Ukerewe 1,611,514,000 1,450,780,327 160,733,673 10 
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181. H/W Ulanga 2,318,411,000 2,331,167,000 (12,756,000) -1 
 

      
 

182. H/W Urambo 2,696,942,000 2,220,300,796 476,641,204 18 
 

      
 

183. H/W Ushetu 2,693,998,000 2,166,973,387 527,024,613 20 
 

      
 

184. H/W Uvinza 2,262,299,000 1,330,794,000 931,505,000 41 
 

      
 

185. H/W 
1,259,320,000 1,364,952,083 (105,632,083) -8  

Wanging’ombe  

     
 

 Jumla 677,965,549,714 566,729,291,189 111,236,258,525 16 
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Kiambatisho Na. 9: Mwenendo wa Mapato yatokanayo na Vyanzo vya 
ndani yaliyokusanywa ikilinganishwa na matumizi ya Kawaida. 

Na Jina la Halmashauri Mapato halisi Matumizi ya % ya 

  yaliyokusanywa Kawaida(Sh.) Uwezo 

  (Sh.)  wa 

    kujitege 

    mea 

1. H/Jiji Arusha 12,733,495,000 40,383,323,000 32 

2. H/W Arusha 2,924,417,191 40,050,743,337 7 

3. H/W Babati 1,515,783,428 30,574,234,000 5 

4. H/Mji Babati 3,072,414,000 17,163,154,823 18 

5. H/W Bagamoyo 2,510,290,158 25,156,143,535 10 

6. H/W Bahi 994,868,757 19,043,985,330 5 

7. H/W Bariadi 1,468,265,000 20,761,022,000 7 

8. H/Mji Bariadi 1,024,065,000 16,758,287,000 6 

9. H/W Biharamulo 800,624,041 24,665,454,000 3 

10. H/W Buchosa 1,163,995,000 20,283,893,000 6 

11. H/W Buhigwe 322,751,000 17,357,124,000 2 

12. H/W Bukoba 1,813,974,315 28,685,505,379 6 

13. H/M Bukoba 1,938,914,210 18,854,066,763 10 

14. H/W Bukombe 1,972,609,000 23,261,852,000 8 

15. H/W Bumbuli 592,683,066 17,143,306,973 3 

16. H/W Bunda 958,867,000 21,747,802,000 4 

17. H/Mji Bunda 1,073,612,548 14,546,717,463 7 

18. H/W Busega 1,144,677,000 16,217,579,000 7 

19. H/W Busokelo 1,151,634,707 14,636,821,854 8 

20. H/W Butiama 899,525,230 25,012,170,785 4 

21. H/W Chalinze 4,011,316,482 24,279,494,086 17 

22. H/W Chamwino 1,188,342,345 34,277,028,066 3 

23. H/W Chato 1,956,905,536 29,817,133,122 7 

24. H/W Chemba 1,128,680,021 21,053,357,382 5 

25. H/W Chunya 4,910,884,140 22,347,317,615 22 

26. H/Jiji Dar es Salaam 16,868,432,230 1,924,513,000 877 

27. H/Jiji Dodoma 25,058,290,450 50,170,904,245 50 

28. H/W Gairo 452,644,555 16,177,794,075 3 

29. H/W Geita 3,558,551,000 47,126,559,000 8 

30. H/Mji Geita 6,243,812,907 21,826,587,140 29 

31. H/W Hai 1,738,418,474 31,344,940,739 6 

32. H/W Hanang’ 2,415,930,448 26,913,676,689 9 

33. H/W Handeni 1,644,201,385 26,268,508,353 6 

34. H/Mji Handeni 647,204,172 8,593,652,938 8 

35. H/Mji Ifakara 2,108,525,184 11,669,283,852 18 

36. H/W Igunga 1,310,013,236 30,914,886,352 4 

37. H/W Ikungi 1,074,873,000 23,155,702,000 5 

38. H/M Ilala 45,589,595,880 109,448,871,220 42 

39. H/W Ileje 818,730,879 16,548,665,186 5 

40. H/M Ilemela 5,196,561,307 40,714,727,988 13 

41. H/W Iramba 1,431,436,000 22,432,403,000 6 

42. H/W Iringa 2,895,056,487 37,580,061,861 8  
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43. H/M Iringa 4,039,376,935 26,380,522,859 15 

44. H/W Itigi 1,049,208,568 7,401,891,000 14 

45. H/W Itilima 838,657,083 25,497,239,048 3 

46. H/Mji Kahama 5,214,506,644 27,361,700,367 19 

47. H/W Kakonko 321,692,000 13,325,876,000 2 

48. H/W Kalambo 1,041,827,000 19,081,777,000 5 

49. H/W Kaliua 5,215,991,617 23,480,384,426 22 

50. H/W Karagwe 943,559,000 27,055,438,000 3 

51. H/W Karatu 2,725,657,309 25,318,421,302 11 

52. H/W Kasulu 1,702,938,000 21,025,589,000 8 

53. H/Mji Kasulu 880,579,615 17,641,260,300 5 

54. H/W Kibaha 3,077,016,495 17,038,356,696 18 

55. H/Mji Kibaha 3,675,764,818 19,160,463,476 19 

56. H/W Kibiti 1,497,029,000 11,388,244,000 13 

57. H/W Kibondo 684,051,798 23,336,208,000 3 

58. H/M kigamboni 5,004,065,028 15,322,506,742 33 

59. H/W Kigoma 393,520,582 21,478,439,790 2 

60. H/M Kigoma/Ujiji 1,088,267,000 24,569,218,558 4 

61. H/W Kilindi 2,325,068,666 20,032,251,709 12 

62. H/W Kilolo 2,824,691,547 26,552,231,940 11 

63. H/W Kilombero 4,437,909,694 32,198,741,331 14 

64. H/W Kilosa 2,958,113,254 37,963,655,431 8 

65. H/W Kilwa 2,881,735,716 19,659,084,058 15 

66. H/M Kinondoni 28,918,080,777 75,936,882,174 38 

67. H/W Kisarawe 2,013,280,371 22,231,187,840 9 

68. H/W Kishapu 2,227,229,070 1,030,621,438 216 

69. H/W Kiteto 1,650,751,335 18,870,093,855 9 

70. H/W Kondoa 655,835,731 22,920,495,748 3 

71. H/Mji Kondoa 911,894,369 9,013,521,534 10 

72. H/W Kongwa 1,773,690,593 24,928,390,466 7 

73. H/W Korogwe 1,620,910,991 28,662,032,721 6 

74. H/Mji Korogwe 1,043,296,344 14,670,189,317 7 

75. H/W Kwimba 1,466,793,705 35,397,104,763 4 

76. H/W Kyela 2,924,031,534 28,822,255,976 10 

77. H/W Kyerwa 1,602,377,676 20,901,576,316 8 

78. H/W Lindi 1,312,269,000 21,517,439,000 6 

79. H/M Lindi 2,020,371,590 12,241,085,000 17 

80. H/W Liwale 2,354,396,000 12,859,802,000 18 

81. H/W Longido 1,760,150,000 17,765,443,000 10 

82. H/W Ludewa 1,202,465,190 21,543,278,977 6 

83. H/W Lushoto 2,140,058,990 36,567,378,138 6 

84. H/W Madaba 661,548,380 7,538,650,308 9 

85. H/W Mafia 1,307,460,110 7,179,060,361 18 

86. H/Mji Mafinga 2,586,597,967 13,088,336,950 20  
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87. H/W Magu 1,805,094,011 36,643,054,521 5 

88. H/Mji Makambako 2,640,416,346 14,385,942,559 18 

89. H/W Makete 1,455,159,861 20,890,440,415 7 

90. H/W Malinyi 2,066,280,000 8,172,660,000 25 

91. H/W Manyoni 1,969,859,190 14,703,836,010 13 

92. H/W Masasi 1,936,126,294 26,037,023,216 7 

93. H/Mji Masasi 1,308,411,643 13,221,653,916 10 

94. H/W Maswa 1,824,663,531 31,754,506,540 6 

95. H/W Mbarali 2,673,757,112 28,479,918,120 9 

96. H/Jiji Mbeya 7,856,169,412 48,012,856,579 16 

97. H/W Mbeya 2,814,946,586 36,849,133,545 8 

98. H/W Mbinga 1,986,408,162 26,221,514,391 8 

99. H/Mji Mbinga 1,374,587,958 14,445,652,263 10 

100. H/W Mbogwe 685,780,724 17,835,998,000 4 

101. H/W Mbozi 4,571,085,393 42,614,458,579 11 

102. H/W Mbulu 1,129,028,000 18,650,225,000 6 

103. H/Mji Mbulu 951,878,000 9,397,542,000 10 

104. H/W Meatu 1,792,720,509 23,852,063,929 8 

105. H/W Meru 3,642,807,370 41,630,246,080 9 

106. H/W Missenyi 1,473,938,786 20,897,747,072 7 

107. H/W Misungwi 1,653,140,584 3,465,733,983 48 

108. H/W Mkalama 884,511,457 14,993,453,000 6 

109. H/W Mkinga 942,149,017 15,072,608,913 6 

110. H/W Mkuranga 4,082,037,020 28,991,454,418 14 

111. H/W Mlele 783,591,885 5,755,041,000 14 

112. H/W Momba 872,872,061 13,981,242,358 6 

113. H/W Monduli 2,290,256,236 25,284,238,214 9 

114. H/W Morogoro 1,137,989,642 30,191,097,674 4 

115. H/M Morogoro 5,822,821,121 47,960,807,930 12 

116. H/W Moshi 2,179,386,622 51,219,922,065 4 

117. H/M Moshi 5,043,302,438 27,760,461,634 18 

118. H/W Mpanda 3,085,117,013 11,884,455,822 26 

119. H/M Mpanda 2,229,613,007 15,292,886,216 15 

120. H/W Mpimbwe 1,552,516,085 10,855,728,396 14 

121. H/W Mpwapwa 1,398,466,993 29,479,158,819 5 

122. H/W Msalala 2,317,109,295 19,820,393,837 12 

123. H/W Mtwara 2,388,941,838 17,203,046,596 14 

124. H/M Mtwara 5,052,744,000 16,348,092,000 31 

125. H/W Mufindi 3,677,109,504 34,672,610,275 11 

126. H/W Muheza 2,021,056,865 24,422,593,323 8 

127. H/W Muleba 3,131,809,087 40,424,790,291 8 

128. H/W Musoma 1,008,774,506 19,403,947,565 5 

129. H/M Musoma 1,662,411,493 21,028,765,589 8 

130. H/W Mvomero 3,112,849,957 33,729,525,612 9  
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131. H/W Mwanga 2,087,791,765 23,386,495,081 9 

132. H/Jiji Mwanza 10,888,271,861 52,781,204,089 21 

133. H/W Nachingwea 1,554,351,000 21,948,829,000 7 

134. H/W Namtumbo 803,564,423 22,590,865,466 4 

135. H/Mji Nanyamba 1,115,442,000 9,538,921,000 12 

136. H/W Nanyumbu 1,950,117,359 16,334,577,667 12 

137. H/W Newala 1,593,837,154 15,683,263,195 10 

138. H/Mji Newala 2,352,721,557 7,152,326,640 33 

139. H/W Ngara 1,782,161,230 27,800,246,899 6 

140. H/W Ngorongoro 1,768,278,000 20,232,098,564 9 

141. H/W Njombe 1,574,516,614 17,653,541,676 9 

142. H/Mji Njombe 3,014,193,288 21,762,383,269 14 

143. H/W Nkasi 2,110,907,000 21,551,776,000 10 

144. H/W Nsimbo 850,921,604 10,087,031,929 8 

145. H/W Nyang’hwale 583,436,000 14,818,374,000 4 

146. H/W Nyasa 764,644,056 15,822,478,359 5 

147. H/W Nzega 1,810,647,221 27,477,544,802 7 

148. H/Mji Nzega 1,433,348,371 9,541,494,080 15 

149. H/W Pangani 1,170,379,481 10,142,459,711 12 

150. H/W Rombo 1,847,980,835 32,524,589,472 6 

151. H/W Rorya 612,401,004 26,785,116,853 2 

152. H/W Ruangwa 2,309,193,132 17,373,961,389 13 

153. H/W Rufiji 1,323,373,040 16,584,018,770 8 

154. H/W Rungwe 3,882,954,299 40,294,068,339 10 

155. H/W Same 2,451,124,495 33,873,930,520 7 

156. H/W Sengerema 1,156,280,000 42,658,589,000 3 

157. H/W Serengeti 3,560,154,657 26,426,267,000 13 

158. H/W Shinyanga 1,712,269,899 25,469,316,462 7 

159. H/M Shinyanga 2,050,844,893 20,633,413,695 10 

160. H/W Siha 704,085,000 14,916,239,000 5 

161. H/W Sikonge 2,488,896,973 18,349,849,352 14 

162. H/W Simanjiro 1,934,044,000 15,788,256,000 12 

163. H/W Singida 958,624,000 21,745,183,000 4 

164. H/M Singida 2,962,933,014 18,205,326,959 16 

165. H/W Songea 809,502,136 22,424,449,946 4 

166. H/M Songea 2,704,300,945 32,175,995,692 8 

167. H/W Songwe 1,807,234,315 8,019,757,932 23 

168. H/W Sumbawanga 1,869,926,575 24,607,696,441 8 

169. H/M Sumbawanga 1,365,183,755 24,994,596,356 5 

170. H/W Tabora 2,382,592,000 22,284,813,000 11 

171. H/M Tabora 2,286,462,206 27,643,709,271 8 

172. H/W Tandahimba 6,114,277,771 23,908,804,364 26 

173. H/Jiji Tanga 11,573,866,193 38,518,831,694 30 

174. H/W Tarime 7,181,956,586 25,093,843,888 29  
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175. H/Mji Tarime 973,495,938 13,748,034,901 7 

176. H/M Temeke 32,318,219,179 80,181,752,764 40 

177. H/Mji Tunduma 3,935,655,410 8,503,208,287 46 

178. H/W Tunduru 2,663,861,044 34,168,611,614 8 

179. H/M Ubungo 15,122,814,843 30,203,116,692 50 

180. H/W Ukerewe 1,450,780,327 30,952,022,049 5 

181. H/W Ulanga 2,331,167,000 18,276,085,000 13 

182. H/W Urambo 2,220,300,796 16,556,292,629 13 

183. H/W Ushetu 2,166,973,387 18,211,810,969 12 

184. H/W Uvinza 1,330,794,000 22,429,448,000 6 

185. H/W Wanging’ombe 1,364,952,083 18,922,557,429 7 

 Jumla 566,729,291,189 4,396,541,585,486 13  
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Kiambatisho Na. 10: Asilimia ya utegemezi katika matumizi ya kawaida 

Na Halmashauri Mapato halisi Matumizi ya % ya 

  yaliyokusanywa kawaida (Sh.) utegemezi 

  (Sh.)   

1. H/W Buhigwe 322,751,000 17,357,124,000 98 

2. H/W Kakonko 321,692,000 13,325,876,000 98 

3. H/W Kigoma 393,520,582 21,478,439,790 98 

4. H/W Rorya 612,401,004 26,785,116,853 98 

5. H/W Biharamulo 800,624,041 24,665,454,000 97 

6. H/W Bumbuli 592,683,066 17,143,306,973 97 

7. H/W Chamwino 1,188,342,345 34,277,028,066 97 

8. H/W Gairo 452,644,555 16,177,794,075 97 

9. H/W Itilima 838,657,083 25,497,239,048 97 

10. H/W Karagwe 943,559,000 27,055,438,000 97 

11. H/W Kibondo 684,051,798 23,336,208,000 97 

12. H/W Kondoa 655,835,731 22,920,495,748 97 

13. H/W Sengerema 1,156,280,000 42,658,589,000 97 

14. H/W Bunda 958,867,000 21,747,802,000 96 

15. H/W Butiama 899,525,230 25,012,170,785 96 

16. H/W Igunga 1,310,013,236 30,914,886,352 96 

17. H/M Kigoma/Ujiji 1,088,267,000 24,569,218,558 96 

18. H/W Kwimba 1,466,793,705 35,397,104,763 96 

19. H/W Mbogwe 685,780,724 17,835,998,000 96 

20. H/W Morogoro 1,137,989,642 30,191,097,674 96 

21. H/W Moshi 2,179,386,622 51,219,922,065 96 

22. H/W Namtumbo 803,564,423 22,590,865,466 96 

23. H/W Nyang’hwale 583,436,000 14,818,374,000 96 

24. H/W Singida 958,624,000 21,745,183,000 96 

25. H/W Songea 809,502,136 22,424,449,946 96 

26. H/W Babati 1,515,783,428 30,574,234,000 95 

27. H/W Bahi 994,868,757 19,043,985,330 95 

28. H/W Chemba 1,128,680,021 21,053,357,382 95 

29. H/W Ikungi 1,074,873,000 23,155,702,000 95 

30. H/W Ileje 818,730,879 16,548,665,186 95 

31. H/W Kalambo 1,041,827,000 19,081,777,000 95 

32. H/Mji Kasulu 880,579,615 17,641,260,300 95 

33. H/W Magu 1,805,094,011 36,643,054,521 95 

34. H/W Mpwapwa 1,398,466,993 29,479,158,819 95 

35. H/W Musoma 1,008,774,506 19,403,947,565 95 

36. H/W Nyasa 764,644,056 15,822,478,359 95 

37. H/W Siha 704,085,000 14,916,239,000 95 

38. H/M Sumbawanga 1,365,183,755 24,994,596,356 95 

39. H/W Ukerewe 1,450,780,327 30,952,022,049 95 

40. H/Mji Bariadi 1,024,065,000 16,758,287,000 94 

41. H/W Buchosa 1,163,995,000 20,283,893,000 94 

42. H/W Bukoba 1,813,974,315 28,685,505,379 94 

43. H/W Hai 1,738,418,474 31,344,940,739 94 

44. H/W Handeni 1,644,201,385 26,268,508,353 94 

45. H/W Iramba 1,431,436,000 22,432,403,000 94  
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46. H/W Korogwe 1,620,910,991 28,662,032,721 94 
 

47. H/W Lindi 1,312,269,000 21,517,439,000 94 
 

48. H/W Ludewa 1,202,465,190 21,543,278,977 94 
 

49. H/W Lushoto 2,140,058,990 36,567,378,138 94 
 

50. H/W Maswa 1,824,663,531 31,754,506,540 94 
 

51. H/W Mbulu 1,129,028,000 18,650,225,000 94 
 

52. H/W Mkalama 884,511,457 14,993,453,000 94 
 

53. H/W Mkinga 942,149,017 15,072,608,913 94 
 

54. H/W Momba 872,872,061 13,981,242,358 94 
 

55. H/W Ngara 1,782,161,230 27,800,246,899 94 
 

56. H/W Rombo 1,847,980,835 32,524,589,472 94 
 

57. H/W Uvinza 1,330,794,000 22,429,448,000 94 
 

58. H/W Arusha 2,924,417,191 40,050,743,337 93 
 

59. H/W Bariadi 1,468,265,000 20,761,022,000 93 
 

60. H/Mji Bunda 1,073,612,548 14,546,717,463 93 
 

61. H/W Busega 1,144,677,000 16,217,579,000 93 
 

62. H/W Chato 1,956,905,536 29,817,133,122 93 
 

63. H/W Kongwa 1,773,690,593 24,928,390,466 93 
 

64. H/Mji Korogwe 1,043,296,344 14,670,189,317 93 
 

65. H/W Makete 1,455,159,861 20,890,440,415 93 
 

66. H/W Masasi 1,936,126,294 26,037,023,216 93 
 

67. H/W Missenyi 1,473,938,786 20,897,747,072 93 
 

68. H/W Nachingwea 1,554,351,000 21,948,829,000 93 
 

69. H/W Nzega 1,810,647,221 27,477,544,802 93 
 

70. H/W Same 2,451,124,495 33,873,930,520 93 
 

71. H/W Shinyanga 1,712,269,899 25,469,316,462 93 
 

72. H/Mji Tarime 973,495,938 13,748,034,901 93 
 

73. 
H/W 1,364,952,083 18,922,557,429 93 

 

Wanging’ombe 
   

 

    
 

74. H/W Bukombe 1,972,609,000 23,261,852,000 92 
 

75. H/W Busokelo 1,151,634,707 14,636,821,854 92 
 

76. H/W Geita 3,558,551,000 47,126,559,000 92 
 

77. H/Mji Handeni 647,204,172 8,593,652,938 92 
 

78. H/W Iringa 2,895,056,487 37,580,061,861 92 
 

79. H/W Kasulu 1,702,938,000 21,025,589,000 92 
 

80. H/W Kilosa 2,958,113,254 37,963,655,431 92 
 

81. H/W Kyerwa 1,602,377,676 20,901,576,316 92 
 

82. H/W Mbeya 2,814,946,586 36,849,133,545 92 
 

83. H/W Mbinga 1,986,408,162 26,221,514,391 92 
 

84. H/W Meatu 1,792,720,509 23,852,063,929 92 
 

85. H/W Muheza 2,021,056,865 24,422,593,323 92 
 

86. H/W Muleba 3,131,809,087 40,424,790,291 92 
 

87. H/M Musoma 1,662,411,493 21,028,765,589 92 
 

88. H/W Nsimbo 850,921,604 10,087,031,929 92 
 

89. H/W Rufiji 1,323,373,040 16,584,018,770 92 
 

90. H/M Songea 2,704,300,945 32,175,995,692 92 
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91. H/W Sumbawanga 1,869,926,575 24,607,696,441 92 

92. H/M Tabora 2,286,462,206 27,643,709,271 92 

93. H/W Tunduru 2,663,861,044 34,168,611,614 92 

94. H/W Hanang’ 2,415,930,448 26,913,676,689 91 

95. H/W Kisarawe 2,013,280,371 22,231,187,840 91 

96. H/W Kiteto 1,650,751,335 18,870,093,855 91 

97. H/W Madaba 661,548,380 7,538,650,308 91 

98. H/W Mbarali 2,673,757,112 28,479,918,120 91 

99. H/W Meru 3,642,807,370 41,630,246,080 91 

100. H/W Monduli 2,290,256,236 25,284,238,214 91 

101. H/W Mvomero 3,112,849,957 33,729,525,612 91 

102. H/W Mwanga 2,087,791,765 23,386,495,081 91 

103. H/W Ngorongoro 1,768,278,000 20,232,098,564 91 

104. H/W Njombe 1,574,516,614 17,653,541,676 91 

105. H/W Bagamoyo 2,510,290,158 25,156,143,535 90 

106. H/M Bukoba 1,938,914,210 18,854,066,763 90 

107. H/Mji Kondoa 911,894,369 9,013,521,534 90 

108. H/W Kyela 2,924,031,534 28,822,255,976 90 

109. H/W Longido 1,760,150,000 17,765,443,000 90 

110. H/Mji Masasi 1,308,411,643 13,221,653,916 90 

111. H/Mji Mbinga 1,374,587,958 14,445,652,263 90 

112. H/W Newala 1,593,837,154 15,683,263,195 90 

113. H/W Nkasi 2,110,907,000 21,551,776,000 90 

114. H/W Rungwe 3,882,954,299 40,294,068,339 90 

115. H/M Shinyanga 2,050,844,893 20,633,413,695 90 

116. H/W Kishapu 2,227,229,070 23,262,639,417 90 

117. H/W Karatu 2,725,657,309 25,318,421,302 89 

118. H/W Kilolo 2,824,691,547 26,552,231,940 89 

119. H/W Mbozi 4,571,085,393 42,614,458,579 89 

120. H/W Mufindi 3,677,109,504 34,672,610,275 89 

121. H/W Tabora 2,382,592,000 22,284,813,000 89 

122. H/W Kilindi 2,325,068,666 20,032,251,709 88 

123. H/M Morogoro 5,822,821,121 47,960,807,930 88 

124. H/W Msalala 2,317,109,295 19,820,393,837 88 

125. H/Mji Nanyamba 1,115,442,000 9,538,921,000 88 

126. H/W Nanyumbu 1,950,117,359 16,334,577,667 88 

127. H/W Pangani 1,170,379,481 10,142,459,711 88 

128. H/W Simanjiro 1,934,044,000 15,788,256,000 88 

129. H/W Ushetu 2,166,973,387 18,211,810,969 88 

130. H/M Ilemela 5,196,561,307 40,714,727,988 87 

131. H/W Kibiti 1,497,029,000 11,388,244,000 87 

132. H/W Manyoni 1,969,859,190 14,703,836,010 87 

133. H/W Ruangwa 2,309,193,132 17,373,961,389 87 

134. H/W Serengeti 3,560,154,657 26,426,267,000 87 

135. H/W Ulanga 2,331,167,000 18,276,085,000 87 

136. H/W Urambo 2,220,300,796 16,556,292,629 87  
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137. H/W Itigi 1,049,208,568 7,401,891,000 86 

138. H/W Kilombero 4,437,909,694 32,198,741,331 86 

139. H/W Mkuranga 4,082,037,020 28,991,454,418 86 

140. H/W Mlele 783,591,885 5,755,041,000 86 

141. H/W Mpimbwe 1,552,516,085 10,855,728,396 86 

142. H/W Mtwara 2,388,941,838 17,203,046,596 86 

143. H/Mji Njombe 3,014,193,288 21,762,383,269 86 

144. H/W Sikonge 2,488,896,973 18,349,849,352 86 

145. H/M Iringa 4,039,376,935 26,380,522,859 85 

146. H/W Kilwa 2,881,735,716 19,659,084,058 85 

147. H/M Mpanda 2,229,613,007 15,292,886,216 85 

148. H/Mji Nzega 1,433,348,371 9,541,494,080 85 

149. H/Jiji Mbeya 7,856,169,412 48,012,856,579 84 

150. H/M Singida 2,962,933,014 18,205,326,959 84 

151. H/W Chalinze 4,011,316,482 24,279,494,086 83 

152. H/M Lindi 2,020,371,590 12,241,085,000 83 

153. H/Mji Mbulu 951,878,000 9,397,542,000 83 

154. H/Mji Babati 3,072,414,000 17,163,154,823 82 

155. H/Mji Ifakara 2,108,525,184 11,669,283,852 82 

156. H/W Kibaha 3,077,016,495 17,038,356,696 82 

157. H/W Liwale 2,354,396,000 12,859,802,000 82 

158. H/W Mafia 1,307,460,110 7,179,060,361 82 

159. H/Mji Makambako 2,640,416,346 14,385,942,559 82 

160. H/M Moshi 5,043,302,438 27,760,461,634 82 

161. H/Mji Kahama 5,214,506,644 27,361,700,367 81 

162. H/Mji Kibaha 3,675,764,818 19,160,463,476 81 

163. H/Mji Mafinga 2,586,597,967 13,088,336,950 80 

164. H/Jiji Mwanza 10,888,271,861 52,781,204,089 79 

165. H/W Chunya 4,910,884,140 22,347,317,615 78 

166. H/W Kaliua 5,215,991,617 23,480,384,426 78 

167. H/W Songwe 1,807,234,315 8,019,757,932 77 

168. H/W Malinyi 2,066,280,000 8,172,660,000 75 

169. H/W Mpanda 3,085,117,013 11,884,455,822 74 

170. H/W Tandahimba 6,114,277,771 23,908,804,364 74 

171. H/Mji Geita 6,243,812,907 21,826,587,140 71 

172. H/W Tarime 7,181,956,586 25,093,843,888 71 

173. H/Jiji Tanga 11,573,866,193 38,518,831,694 70 

174. H/M Mtwara 5,052,744,000 16,348,092,000 69 

175. H/Jiji Arusha 12,733,495,000 40,383,323,000 68 

176. H/M kigamboni 5,004,065,028 15,322,506,742 67 

177. H/Mji Newala 2,352,721,557 7,152,326,640 67 

178. H/M Kinondoni 28,918,080,777 75,936,882,174 62 

179. H/M Temeke 32,318,219,179 80,181,752,764 60 

180. H/M Ilala 45,589,595,880 109,448,871,220 58 

181. H/Mji Tunduma 3,935,655,410 8,503,208,287 54 

182. H/W Misungwi 1,653,140,584 3,465,733,983 52  
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183. H/Jiji Dodoma 25,058,290,450 50,170,904,245 50 
 

184. H/M Ubungo 15,122,814,843 30,203,116,692 50 
 

185. 
H/Jiji Dar es 16,868,432,230 1,924,513,000 -777 

 

Salaam    
 

186. Jumla 566,729,291,189 4,396,541,585,486 87 
  

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

335 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



Kiambatisho Na. 11: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 
Makusanyo pungufu ya Mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani kwa asilimia 

Na. Halmashauri Bajeti Mapato halisi Makusanyo 

% y a U
p

un
g

uf
u 

  iliyoidhinishwa yaliyokusanywa Pungufu (Sh.)   

  (Sh.) (Sh.)    

       
1. H/W Mbinga 9,658,656,000 1,986,408,162 7,672,247,838 79  

2. H/W Namtumbo 3,335,460,000 803,564,423 2,531,895,577 76  

3. H/W Rorya 1,833,557,333 612,401,004 1,221,156,329 67  

4. H/W Rufiji 3,930,451,000 1,323,373,040 2,607,077,960 66  

5. H/W Songea 2,308,747,000 809,502,136 1,499,244,864 65  

6. H/W Kakonko 792,615,000 321,692,000 470,923,000 59  

7. H/W Siha 1,736,204,000 704,085,000 1,032,119,000 59  

8. H/W Igunga 3,124,861,000 1,310,013,236 1,814,847,764 58  

 H/W      

9. Nyang’hwale 1,290,200,000 583,436,000 706,764,000 55  

10. H/W Kalambo 2,219,532,000 1,041,827,000 1,177,705,000 53  

11. H/W Biharamulo 1,684,460,000 800,624,041 883,835,959 52  

12. H/W Itilima 1,699,743,000 838,657,083 861,085,917 51  

13. H/W Kyerwa 3,201,564,776 1,602,377,676 1,599,187,100 50  

14. H/M kigamboni 9,218,868,000 5,004,065,028 4,214,802,972 46  

15. H/W Kishapu 4,115,665,001 2,227,229,070 1,888,435,931 46  

16. H/W Nzega 3,337,876,512 1,810,647,221 1,527,229,291 46  

17. H/W Maswa 3,327,092,000 1,824,663,531 1,502,428,469 45  

 H/W      

18. Nachingwea 2,835,657,000 1,554,351,000 1,281,306,000 45  

19. H/W Buchosa 2,095,991,000 1,163,995,000 931,996,000 44  

20. H/W Meatu 3,211,545,535 1,792,720,509 1,418,825,026 44  

21. H/W Babati 2,648,267,260 1,515,783,428 1,132,483,832 43  

22. H/Mji Ifakara 3,717,477,000 2,108,525,184 1,608,951,816 43  

23. H/W Ileje 1,426,821,000 818,730,879 608,090,121 43  

24. H/W Kigoma 685,000,000 393,520,582 291,479,418 43  

25. H/W Mbogwe 1,199,120,000 685,780,724 513,339,276 43  

26. H/W Morogoro 1,960,560,500 1,137,989,642 822,570,858 42  

27. H/W Uvinza 2,262,299,000 1,330,794,000 931,505,000 41  

28. H/Mji Bariadi 1,714,447,000 1,024,065,000 690,382,000 40  

29. H/W Gairo 752,271,700 452,644,555 299,627,145 40  

30. H/W Kibondo 1,141,333,335 684,051,798 457,281,537 40  

31. H/W Kondoa 1,099,736,382 655,835,731 443,900,651 40  

32. H/M Tabora 3,803,958,000 2,286,462,206 1,517,495,794 40  

 H/Mji      

33. Nanyamba 1,843,020,000 1,115,442,000 727,578,000 39  

34. H/M Ubungo 24,219,635,000 15,122,814,843 9,096,820,157 38  

35. H/M Kinondoni 45,982,267,000 28,918,080,777 17,064,186,223 37  

36. H/W Handeni 2,587,831,780 1,644,201,385 943,630,395 36  

37. H/Mji Korogwe 1,619,642,720 1,043,296,344 576,346,376 36  

38. H/Mji Tarime 1,507,765,000 973,495,938 534,269,062 35  

39. H/Mji Masasi 1,970,149,286 1,308,411,643 661,737,643 34  
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40. H/W Korogwe 2,375,817,325 1,620,910,991 754,906,334 32 
 

41. H/W Kyela 4,299,409,000 2,924,031,534 1,375,377,466 32 
 

42. H/W Meru 5,387,791,750 3,642,807,370 1,744,984,380 32 
 

43. H/W Bumbuli 848,377,000 592,683,066 255,693,934 30 
 

44. H/W Kwimba 2,095,991,000 1,466,793,705 629,197,295 30 
 

 H/M     
 

45. Sumbawanga 1,952,197,000 1,365,183,755 587,013,245 30 
 

46. H/W Buhigwe 452,980,000 322,751,000 130,229,000 29 
 

47. H/Mji Kasulu 1,244,869,000 880,579,615 364,289,385 29 
 

48. H/Jiji Mbeya 11,010,640,000 7,856,169,412 3,154,470,588 29 
 

49. H/W Busega 1,598,393,000 1,144,677,000 453,716,000 28 
 

50. H/W Hanang’ 3,373,611,050 2,415,930,448 957,680,602 28 
 

51. H/W Mafia 1,822,321,000 1,307,460,110 514,860,890 28 
 

52. H/W Butiama 1,234,140,000 899,525,230 334,614,770 27 
 

53. H/Mji Mbinga 1,878,002,000 1,374,587,958 503,414,042 27 
 

54. H/W Ngorongoro 2,429,883,000 1,768,278,000 661,605,000 27 
 

55. H/W Iramba 1,920,812,000 1,431,436,000 489,376,000 25 
 

56. H/M Moshi 6,688,899,834 5,043,302,438 1,645,597,396 25 
 

57. H/W Nsimbo 1,137,471,800 850,921,604 286,550,196 25 
 

58. H/W Bukombe 2,606,840,500 1,972,609,000 634,231,500 24 
 

59. H/W Bunda 1,256,349,000 958,867,000 297,482,000 24 
 

60. H/W Chemba 1,477,127,000 1,128,680,021 348,446,979 24 
 

61. H/W Kiteto 2,175,188,000 1,650,751,335 524,436,665 24 
 

62. H/W Bariadi 1,909,946,000 1,468,265,000 441,681,000 23 
 

63. H/W Itigi 1,363,512,335 1,049,208,568 314,303,767 23 
 

64. H/W Msalala 3,010,155,724 2,317,109,295 693,046,429 23 
 

65. H/W Newala 2,062,662,000 1,593,837,154 468,824,846 23 
 

 H/W     
 

66. Sumbawanga 2,399,406,000 1,869,926,575 529,479,425 22 
 

67. H/W Kibiti 1,905,700,000 1,497,029,000 408,671,000 21 
 

68. H/W Kongwa 2,233,593,000 1,773,690,593 459,902,407 21 
 

69. H/W Manyoni 2,501,746,950 1,969,859,190 531,887,760 21 
 

70. H/Jiji Tanga 14,598,647,197 11,573,866,193 3,024,781,004 21 
 

71. H/W Kisarawe 2,524,073,000 2,013,280,371 510,792,629 20 
 

72. H/W Sikonge 3,093,707,000 2,488,896,973 604,810,027 20 
 

73. H/W Songwe 2,247,102,000 1,807,234,315 439,867,685 20 
 

74. H/W Ushetu 2,693,998,000 2,166,973,387 527,024,613 20 
 

75. H/Jiji Arusha 15,769,913,000 12,733,495,000 3,036,418,000 19 
 

76. H/W Hai 2,146,799,600 1,738,418,474 408,381,126 19 
 

77. H/W Madaba 818,712,000 661,548,380 157,163,620 19 
 

78. H/W Mbarali 3,283,147,000 2,673,757,112 609,389,888 19 
 

79. H/W Rombo 2,292,913,000 1,847,980,835 444,932,165 19 
 

80. H/M Songea 3,349,647,000 2,704,300,945 645,346,055 19 
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81. H/W Kilosa 3,609,711,000 2,958,113,254 651,597,746 18 
 

82. H/W Missenyi 1,787,880,283 1,473,938,786 313,941,497 18 
 

83. H/W Misungwi 2,024,750,200 1,653,140,584 371,609,616 18 
 

84. H/W Momba 1,062,967,000 872,872,061 190,094,939 18 
 

85. H/W Urambo 2,696,942,000 2,220,300,796 476,641,204 18 
 

86. H/W Kilolo 3,395,209,000 2,824,691,547 570,517,453 17 
 

87. H/Mji Mafinga 3,120,969,000 2,586,597,967 534,371,033 17 
 

88. H/W Mpwapwa 1,694,775,000 1,398,466,993 296,308,007 17 
 

89. H/W Arusha 3,493,318,000 2,924,417,191 568,900,809 16 
 

90. H/W Mvomero 3,703,540,973 3,112,849,957 590,691,016 16 
 

91. H/W Iringa 3,388,855,000 2,895,056,487 493,798,513 15 
 

92. H/W Karagwe 1,107,757,000 943,559,000 164,198,000 15 
 

93. H/W Mlele 922,350,000 783,591,885 138,758,115 15 
 

94. H/M Mpanda 2,578,800,000 2,229,613,007 349,186,993 14 
 

95. H/M Temeke 37,550,528,600 32,318,219,179 5,232,309,421 14 
 

96. H/W Karatu 3,119,562,400 2,725,657,309 393,905,091 13 
 

97. H/W Mkalama 1,013,000,000 884,511,457 128,488,543 13 
 

98. H/W Mkinga 1,078,320,000 942,149,017 136,170,983 13 
 

99. H/W Moshi 2,492,050,700 2,179,386,622 312,664,078 13 
 

100. H/W Nyasa 880,914,800 764,644,056 116,270,744 13 
 

101. H/W Ludewa 1,370,452,000 1,202,465,190 167,986,810 12 
 

102. H/Mji Nzega 1,635,053,000 1,433,348,371 201,704,629 12 
 

103. H/W Simanjiro 2,195,749,994 1,934,044,000 261,705,994 12 
 

104. H/Mji Handeni 729,600,224 647,204,172 82,396,052 11 
 

105. H/W Masasi 2,185,316,000 1,936,126,294 249,189,706 11 
 

106. H/M Mtwara 5,681,867,000 5,052,744,000 629,123,000 11 
 

107. H/M Ilemela 5,777,131,000 5,196,561,307 580,569,693 10 
 

108. H/W Musoma 1,117,242,800 1,008,774,506 108,468,294 10 
 

109. H/W Ukerewe 1,611,514,000 1,450,780,327 160,733,673 10 
 

110. H/W Chato 2,158,800,000 1,956,905,536 201,894,464 9 
 

 H/Mji     
 

111. Makambako 2,892,597,705 2,640,416,346 252,181,359 9 
 

112. H/W Mtwara 2,623,475,293 2,388,941,838 234,533,455 9 
 

113. H/Mji Njombe 3,314,008,000 3,014,193,288 299,814,712 9 
 

114. H/W Pangani 1,290,012,426 1,170,379,481 119,632,945 9 
 

115. H/M Singida 3,257,680,792 2,962,933,014 294,747,778 9 
 

116. H/M Bukoba 2,114,320,000 1,938,914,210 175,405,790 8 
 

117. H/Mji Bunda 1,166,440,000 1,073,612,548 92,827,452 8 
 

118. H/W Chalinze 4,359,126,000 4,011,316,482 347,809,518 8 
 

119. H/W Nkasi 2,304,000,000 2,110,907,000 193,093,000 8 
 

120. H/W Same 2,673,157,000 2,451,124,495 222,032,505 8 
 

121. H/W Sengerema 1,258,534,000 1,156,280,000 102,254,000 8 
 

122. H/W Bahi 1,067,523,000 994,868,757 72,654,243 7 
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 H/M     
 

123. Kigoma/Ujiji 1,165,167,000 1,088,267,000 76,900,000 7 
 

124. H/M Shinyanga 2,200,000,000 2,050,844,893 149,155,107 7 
 

125. H/W Lindi 1,399,800,000 1,312,269,000 87,531,000 6 
 

126. H/W Liwale 2,511,408,448 2,354,396,000 157,012,448 6 
 

127. H/W Makete 1,536,449,351 1,455,159,861 81,289,490 5 
 

128. H/M Morogoro 6,116,080,468 5,822,821,121 293,259,347 5 
 

129. H/W Mufindi 3,861,400,000 3,677,109,504 184,290,496 5 
 

130. H/M Musoma 1,756,160,000 1,662,411,493 93,748,507 5 
 

131. H/W Njombe 1,658,998,901 1,574,516,614 84,482,287 5 
 

132. H/W Singida 1,009,324,000 958,624,000 50,700,000 5 
 

133. H/W Tarime 7,501,394,555 7,181,956,586 319,437,969 4 
 

134. H/W Bagamoyo 2,577,210,367 2,510,290,158 66,920,209 3 
 

135. H/W Chamwino 1,225,582,000 1,188,342,345 37,239,655 3 
 

136. H/M Iringa 4,180,827,000 4,039,376,935 141,450,065 3 
 

137. H/W Ruangwa 2,387,098,000 2,309,193,132 77,904,868 3 
 

138. H/W Rungwe 3,992,665,270 3,882,954,299 109,710,971 3 
 

139. H/W Shinyanga 1,759,693,685 1,712,269,899 47,423,786 3 
 

140. H/Mji Tunduma 4,058,235,000 3,935,655,410 122,579,590 3 
 

141. H/W Tunduru 2,745,767,342 2,663,861,044 81,906,298 3 
 

142. H/W Busokelo 1,174,753,000 1,151,634,707 23,118,293 2 
 

143. H/M Ilala 46,621,718,040 45,589,595,880 1,032,122,160 2 
 

144. H/W Kilwa 2,935,328,474 2,881,735,716 53,592,758 2 
 

145. H/W Malinyi 2,105,204,000 2,066,280,000 38,924,000 2 
 

146. H/W Mbeya 2,867,013,000 2,814,946,586 52,066,414 2 
 

147. H/W Mbozi 4,650,878,667 4,571,085,393 79,793,274 2 
 

148. H/W Mpanda 3,144,498,500 3,085,117,013 59,381,487 2 
 

149. H/W Muheza 2,064,940,000 2,021,056,865 43,883,135 2 
 

150. H/Mji Kibaha 3,705,549,000 3,675,764,818 29,784,182 1 
 

 Jumla 552,991,784,443 425,565,327,360 127,426,457,083 23 
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Kiambatisho Na. 12: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokusanya 
Mapato ya ndani zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa 

Na.   Halmashauri Bajeti  Mapato halisi  Kiasi kilichozidi  % 
 

    iliyoidhinishwa  yaliyokusanywa  (Sh.)   
 

    (Sh.)  (Sh.)     
 

1.   H/Mji Babati 2,656,715,000  3,072,414,000  415,699,000  16 
 

2.   H/W Bukoba 1,139,625,100  1,813,974,315  674,349,215  59 
 

3.   H/W Chunya 3,989,370,000  4,910,884,140  921,514,140  23 
 

4. 
  H/Jiji Dar es 16,413,537,000 

 
16,868,432,230 

 
454,895,230 

 3 
 

  
Salaam 

    
 

          
 

5.   H/Jiji Dodoma 20,798,303,295  25,058,290,450  4,259,987,155  20 
 

6.   H/W Geita 2,972,780,000  3,558,551,000  585,771,000  20 
 

7.   H/Mji Geita 5,504,320,052  6,243,812,907  739,492,855  13 
 

8.   H/W Ikungi 929,500,000  1,074,873,000  145,373,000  16 
 

9.   H/Mji Kahama 5,126,231,000  5,214,506,644  88,275,644  2 
 

10.  H/W Kaliua 3,871,431,000  5,215,991,617  1,344,560,617  35 
 

11.  H/W Kasulu 1,282,574,000  1,702,938,000  420,364,000  33 
 

12.  H/W Kibaha 2,152,635,000  3,077,016,495  924,381,495  43 
 

13.  H/W Kilindi 1,727,908,000  2,325,068,666  597,160,666  35 
 

14.  H/W Kilombero 4,429,336,729  4,437,909,694  8,572,965  0.2 
 

15.  H/Mji Kondoa 861,726,000  911,894,369  50,168,369  6 
 

16.  H/M Lindi 1,858,140,200  2,020,371,590  162,231,390  9 
 

17.  H/W Longido 1,105,171,000  1,760,150,000  654,979,000  59 
 

18.  H/W Lushoto 2,092,509,000  2,140,058,990 47,549,990  2 
 

19.  H/W Magu 1,774,971,000  1,805,094,011  30,123,011  2 
 

20.  H/W Mbulu 1,108,493,000  1,129,028,000  20,535,000  2 
 

21.  H/W Mkuranga 3,626,293,345  4,082,037,020  455,743,675  13 
 

22.  H/W Monduli 2,211,206,000  2,290,256,236  79,050,236  4 
 

23.  H/W Mpimbwe 1,258,667,000 1,552,516,085  293,849,085  23 
 

24.  H/W Muleba 2,751,282,843  3,131,809,087  380,526,244  14 
 

25.  H/W Mwanga 1,331,355,260  2,087,791,765  756,436,505  57 
 

26.  H/Jiji Mwanza 10,500,000,000  10,888,271,861  388,271,861  4 
 

27.  H/W Nanyumbu 1,938,980,000  1,950,117,359  11,137,359  1 
 

28.  H/Mji Newala 1,826,232,000  2,352,721,557  526,489,557  29 
 

29.  H/W Ngara 1,772,460,447  1,782,161,230  9,700,783  1 
 

30.  H/W Serengeti 3,132,831,000  3,560,154,657  427,323,657  14 
 

31.  H/W Tabora 2,295,132,000  2,382,592,000  87,460,000  4 
 

32. 
 H/W 

5,813,468,000 6,114,277,771 
 

300,809,771 
 5 

 

 Tandahimba    
 

33.  H/W Ulanga 2,318,411,000  2,331,167,000  12,756,000  1 
 

34. 
 H/W 

1,259,320,000 
 

1,364,952,083 
 

105,632,083 
 8 

 

 Wanging’ombe     
 

   Jumla 123,830,915,271  140,212,085,829  16,381,170,558  13 
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Kiambatisho Na. 13: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopokea fedha 
za miradi ya maendeleo zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. 

Na. Halmashauri Kiasi  Kiasi  Kiasi kilichozidi.  % 
 

  kilichoidhinishwa  kilichotolewa  (Sh.)   
 

  (Sh.)  (Sh.)     
 

1. H/W Bariadi 9,972,553,000  10,695,056,000  722,503,000  7 
 

2. H/W Bukoba 4,319,847,226  6,384,607,544  2,064,760,318  48 
 

3. H/W Gairo 1,558,804,706  1,759,306,198  200,501,492  13 
 

4. H/M Ilala 9,869,859,070  13,338,182,990  3,468,323,920  35 
 

5. H/M Ilemela 3,476,429,053  3,968,438,915  492,009,862  14 
 

6. H/W Itilima 4,105,020,058  4,108,961,327  3,941,269  0.1 
 

7. H/Mji Kasulu 4,631,626,714  4,752,446,923  120,820,209  3 
 

8. H/W Kilindi 1,100,214,000  2,402,307,476  1,302,093,476  118 
 

9. H/W Kilwa 6,122,899,051  6,342,828,718  219,929,667  4 
 

10. H/W Kiteto 3,766,851,000  4,121,417,547  354,566,547  9 
 

11. H/W Lindi -  1,666,646,000  1,666,646,000  100 
 

12. H/W Longido 2,677,552,000  3,678,143,000  1,000,591,000  37 
 

13. H/W Madaba 3,154,243,170  3,244,318,778  90,075,608  3 
 

14. H/W Mafia 909,294,963  1,803,998,998  894,704,035  98 
 

15. H/W Mbogwe 872,980,408  1,959,491,900  1,086,511,492  124 
 

16. H/W Mbulu 2,339,779,000  2,468,528,707  128,749,707  6 
 

17. H/W Muleba 1,306,194,444  2,996,599,096  1,690,404,652  129 
 

18. H/Jiji Mwanza 7,469,342,251  8,297,108,867  827,766,616  11 
 

19. H/Mji 4,469,736,000  4,619,013,000 149,277,000  3 
 

 Nanyamba        
 

20. H/Mji Newala 59,525,939  1,965,693,389  1,906,167,450  3,202 
 

21. H/W Nkasi 4,120,596,000  5,353,673,000  1,233,077,000  30 
 

22. 
H/M 

7,027,397,569 
 

9,126,388,898 
 

2,098,991,329 
 30 

 

Shinyanga     
 

23. H/Mji Tarime 883,976,345  1,222,776,345  338,800,000  38 
 

 Jumla 84,214,721,967  106,275,933,616  22,061,211,649  26 
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Kiambatisho Na. 14: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopokea fedha 
za matumizi ya kawaida zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa. 

S/N   Halmashauri Kiasi Kiasi Kiasi % 
 

    kilichoidhinishwa kilichotolewa kilichozidi(Sh.)  
 

    (Sh.) (Sh.)   
 

1.   H/W 22,541,927,000 24,665,454,000 2,123,527,000 9 
 

   Biharamulo     
 

2.   H/W Buhigwe 15,076,714,000 16,574,381,000 1,497,667,000 10 
 

3.   H/M Bukoba 19,034,565,200 19,232,620,657 198,055,457 1 
 

4.   H/W Busokelo 13,930,925,400 14,636,821,854 705,896,454 5 
 

5.   H/W Igunga 30,090,137,350 30,914,886,352 824,749,002 3 
 

6.   H/M Ilala 95,298,195,000 108,130,584,750 12,832,389,750 13 
 

7.   H/Mji Kasulu 16,540,000,000 17,641,260,300 1,101,260,300 7 
 

8.   H/W Kilombero 26,501,980,894 33,046,218,804 6,544,237,910 25 
 

9.   H/W Liwale 11,269,862,000 12,947,466,000 1,677,604,000 15 
 

10.   H/W Ludewa 21,958,748,972 21,995,980,408 37,231,436 0.2 
 

11.   H/Jiji Mbeya 45,523,443,000 48,242,028,994 2,718,585,994 6 
 

12.   H/Mji Mbinga 11,023,214,904 14,208,063,609 3,184,848,705 29 
 

13.   H/W Mpimbwe 7,798,286,678 10,672,909,780 2,874,623,102 37 
 

14.   H/Jiji Mwanza 50,318,382,000 51,032,632,285 714,250,285 1 
 

15.   H/Mji Newala 6,020,848,249 7,280,315,157 1,259,466,908 21 
 

16.   H/W Nkasi 17,509,425,000 18,164,321,000 654,896,000 4 
 

17.   H/W Nyasa 15,274,253,280 15,633,416,434 359,163,154 2 
 

18.   H/W Songwe 7,484,670,000 8,003,770,194 519,100,194 7 
 

19. 
  H/M 24,372,099,520 25,991,669,757 1,619,570,237 7 

 

  
Sumbawanga 

    
 

       
 

20.   H/W Urambo 15,629,574,000 16,818,193,983 1,188,619,983 8 
 

   Jumla 473,197,252,447 515,832,995,318 42,635,742,871 9 
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Kiambatisho Na. 15: Fedha za ruzuku ya maendeleo zilizopokelewa chini ya 
bajeti iliyoidhinishwa. 

Na.  Halmashauri Kiasi Kiasi Kiasi % 
 

   kilichoidhinishwa kilichopokelewa kilichopungua  
 

   (Sh.) (Sh.) (Sh.)  
 

1.  H/W Ludewa 7,927,753,391 156,507,948 7,771,245,443 98 
 

2.  H/M Temeke 87,467,334,179 3,772,388,844 83,694,945,335 96 
 

3.  H/W Kyela 9,245,289,588 531,500,000 8,713,789,588 94 
 

4.  H/Mji Bariadi 8,537,407,170 737,753,000 7,799,654,170 91 
 

5. 
 H/W 327,207,000 37,380,000 289,827,000 89 

 

 
Bagamoyo     

 

      
 

6.  H/W Siha 1,590,950,697 173,025,000 1,417,925,697 89 
 

7.  H/W Mufindi 10,504,635,220 1,290,842,345 9,213,792,875 88 
 

8.  H/W Chunya 6,858,129,231 962,386,260 5,895,742,971 86 
 

9.  H/W Kakonko 9,161,778,467 1,530,755,000 7,631,023,467 83 
 

10.  H/W Kibondo 7,950,544,660 1,378,139,139 6,572,405,521 83 
 

11.  H/W Songea 9,388,391,220 1,627,536,172 7,760,855,048 83 
 

12.  H/W Karatu 9,166,486,952 1,654,018,455 7,512,468,497 82 
 

13.  H/W Manyoni 6,797,100,614 1,197,574,763 5,599,525,851 82 
 

14.  H/W Moshi 3,027,003,065 561,138,915 2,465,864,150 81 
 

15.  H/W Kisarawe 5,168,223,756 1,041,850,442 4,126,373,314 80 
 

16.  H/W Njombe 3,082,871,934 679,506,957 2,403,364,977 78 
 

17. 
 H/W 2,939,320,000 646,091,888 2,293,228,112 78 

 

 
Sumbawanga     

 

      
 

18.  H/W Kwimba 7,388,179,076 1,678,950,474 5,709,228,602 77 
 

19.  H/W Iringa 7,984,838,039 2,121,250,232 5,863,587,807 73 
 

20.  H/W Mkuranga 4,226,453,481 1,133,513,065 3,092,940,416 73 
 

21.  H/W Handeni 4,592,833,352 1,276,569,192 3,316,264,160 72 
 

22.  H/W Tabora 6,714,059,167 1,965,731,000 4,748,328,167 71 
 

23.  H/M Tabora 6,714,059,167 1,965,731,000 4,748,328,167 71 
 

24.  H/W Bahi 7,494,742,000 2,261,492,997 5,233,249,003 70 
 

25.  H/W Mbarali 5,956,274,919 1,808,798,319 4,147,476,600 70 
 

26.  H/W Shinyanga 4,901,913,749 1,473,527,411 3,428,386,338 70 
 

27.  H/W Kalambo 9,792,121,000 3,050,208,000 6,741,913,000 69 
 

28.  H/W Makete 3,825,041,667 1,198,326,878 2,626,714,789 69 
 

29.  H/W Kyerwa 8,599,407,283 2,741,548,079 5,857,859,204 68 
 

30.  H/W Mtwara 4,864,485,306 1,550,070,340 3,314,414,966 68 
 

31.  H/W 4,709,781,696 1,504,437,000 3,205,344,696 68 
 

 

Nachingwea 
    

 

      
 

32.  H/W Rombo 4,492,758,976 1,454,751,792 3,038,007,184 68 
 

33.  H/W 8,901,941,441 2,995,363,928 5,906,577,513 66 
 

 

Namtumbo 
    

 

      
 

34.  H/W Rufiji 3,753,756,327 1,269,992,920 2,483,763,407 66 
 

35.  H/W Ruangwa 4,620,119,465 1,602,811,600 3,017,307,865 65 
 

36.  H/W Kasulu 9,442,089,000 3,411,268,000 6,030,821,000 64 
 

37.  H/W Meatu 3,290,994,440 1,174,102,245 2,116,892,195 64 
 

38.  H/W Musoma 2,582,635,621 955,112,622 1,627,522,999 63 
 

39.  H/W Momba 5,230,241,100 1,996,758,047 3,233,483,053 62 
 

40.  H/W Mwanga 2,781,718,189 1,066,071,480 1,715,646,709 62 
 

41.  H/Mji 7,649,429,888 2,940,341,094 4,709,088,794 62 
 

 

Tunduma 
    

 

      
 

42.  H/W Butiama 4,500,159,970 1,750,159,971 2,749,999,999 61 
 

43.  H/W Hanang’ 2,740,840,253 1,076,633,984 1,664,206,269 61 
 

44.  H/W Itigi 9,850,768,910 3,841,342,108 6,009,426,802 61 
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45. H/W Muheza 2,213,805,911 866,489,169 1,347,316,742 61 
 

46. H/W Nzega 3,500,641,418 1,428,768,000 2,071,873,418 59 
 

47. H/W 2,480,999,000 1,009,489,000 1,471,510,000 59 
 

Sengerema     
 

     
 

48. H/W Kibaha 7,319,048,741 3,059,393,758 4,259,654,983 58 
 

49. H/M 10,930,140,498 4,573,399,273 6,356,741,225 58 
 

Kigoma/Ujiji 
    

 

     
 

50. H/W Morogoro 7,766,459,778 3,237,526,925 4,528,932,853 58 
 

51. H/W Kishapu 4,223,416,385 1,835,280,967 2,388,135,418 57 
 

52. H/W Mbeya 6,875,684,460 2,975,575,795 3,900,108,665 57 
 

53. H/W Bumbuli 4,381,757,576 1,947,910,922 2,433,846,654 56 
 

54. H/W Maswa 3,884,290,699 1,696,974,476 2,187,316,223 56 
 

55. H/W 3,036,880,429 1,359,931,414 1,676,949,015 55 
 

Tandahimba     
 

     
 

56. H/W Karagwe 8,272,098,599 3,875,060,599 4,397,038,000 53 
 

57. H/W Mlele 6,807,596,590 3,192,274,000 3,615,322,590 53 
 

58. H/W Singida 9,089,878,000 4,227,407,000 4,862,471,000 53 
 

59. H/M Songea 24,767,306,990 12,012,052,361 12,755,254,629 52 
 

60. H/W 4,130,610,167 2,034,548,835 2,096,061,332 51 
 

Kilombero 
    

 

     
 

61. H/W Buchosa 6,810,608,000 3,432,826,000 3,377,782,000 50 
 

62. H/Jiji Mbeya 10,376,484,978 5,200,819,966 5,175,665,012 50 
 

63. H/W Chemba 5,610,030,369 2,883,509,005 2,726,521,364 49 
 

64. H/Mji Kahama 2,190,296,795 1,115,260,037 1,075,036,758 49 
 

65. H/Mji Ifakara 3,182,868,000 1,668,963,318 1,513,904,682 48 
 

66. H/W Nsimbo 5,000,250,394 2,602,743,132 2,397,507,262 48 
 

67. H/M Ubungo 6,218,774,696 3,213,536,124 3,005,238,572 48 
 

68. H/W Chalinze 2,707,000,000 1,439,282,940 1,267,717,060 47 
 

69. H/Mji Masasi 3,793,591,389 2,002,790,294 1,790,801,095 47 
 

70. H/W Iramba 5,259,453,330 2,856,210,861 2,403,242,469 46 
 

71. H/W Kongwa 9,451,278,698 5,135,728,351 4,315,550,347 46 
 

72. H/W Mbinga 2,043,511,725 1,098,638,738 944,872,987 46 
 

73. H/W Mkalama 4,052,852,000 2,217,776,000 1,835,076,000 45 
 

74. H/W Ileje 3,085,306,445 1,731,031,078 1,354,275,367 44 
 

75. H/Mji Kondoa 9,015,342,959 5,145,976,815 3,869,366,144 43 
 

76. H/W Babati 9,290,075,794 5,345,981,998 3,944,093,796 42 
 

77. H/W Hai 496,896,935 287,747,763 209,149,172 42 
 

78. H/M Moshi 16,546,086,490 9,582,871,172 6,963,215,318 42 
 

79. H/W 7,742,866,940 4,522,379,416 3,220,487,524 42 
 

Wanging’ombe 
    

 

     
 

80. H/M Lindi 11,132,210,842 6,521,577,074 4,610,633,768 41 
 

81. H/W Ushetu 2,655,345,557 1,563,062,400 1,092,283,157 41 
 

82. H/W Kondoa 6,009,397,407 3,644,108,104 2,365,289,303 39 
 

83. H/W Pangani 3,547,382,859 2,161,756,983 1,385,625,876 39 
 

84. H/W 5,128,946,000 3,196,516,000 1,932,430,000 38 
 

Nyang’hwale 
    

 

     
 

85. H/W 12,552,809,466 7,970,787,854 4,582,021,612 37 
 

Chamwino     
 

     
 

86. H/M Dodoma 10,476,068,894 6,616,323,003 3,859,745,891 37 
 

87. H/W Mpanda 5,583,554,628 3,524,426,741 2,059,127,887 37 
 

88. H/W Same 1,366,647,018 855,936,222 510,710,796 37 
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89. H/W Serengeti 1,892,499,000 1,186,964,000 705,535,000 37 
 

90. H/W Uvinza 3,044,057,000 1,949,274,000 1,094,783,000 36 
 

91. H/W Busega 3,874,041,543 2,521,455,525 1,352,586,018 35 
 

92. H/W Liwale 2,127,150,000 1,377,317,000 749,833,000 35 
 

93. H/W Arusha 3,379,234,665 2,213,789,400 1,165,445,265 34 
 

94. H/W Igunga 3,285,149,712 2,183,616,941 1,101,532,771 34 
 

95. H/W Newala 2,999,441,891 1,984,667,480 1,014,774,411 34 
 

96. H/W Kilosa 4,970,737,902 3,335,089,254 1,635,648,648 33 
 

97. H/W Misungwi 2,339,782,767 1,572,069,767 767,713,000 33 
 

98. H/W Nyasa 4,137,182,537 2,761,733,987 1,375,448,550 33 
 

99. H/W Sikonge 4,061,421,019 2,735,279,128 1,326,141,891 33 
 

100. H/W Ulanga 2,610,276,000 1,740,412,000 869,864,000 33 
 

101. H/M Bukoba 10,638,623,144 7,266,769,735 3,371,853,409 32 
 

102. H/Mji Geita 15,204,179,920 10,309,629,612 4,894,550,308 32 
 

103. H/M Kinondoni 28,697,547,400 19,394,056,178 9,303,491,222 32 
 

104. H/Jiji Dar es 5,917,358,580 4,079,000,000 1,838,358,580 31 
 

Salaam 
    

 

     
 

105. H/W Korogwe 1,250,875,497 867,429,915 383,445,582 31 
 

106. H/Jiji Arusha 16,898,912,000 11,962,992,000 4,935,920,000 29 
 

107. H/W Geita 6,621,113,000 4,708,307,000 1,912,806,000 29 
 

108. H/W Simanjiro 1,673,414,000 1,187,330,000 486,084,000 29 
 

109. H/W Mpimbwe 1,228,195,226 889,833,376 338,361,850 28 
 

110. H/M Musoma 10,605,104,397 7,606,070,556 2,999,033,841 28 
 

111. H/Mji 2,395,505,829 1,736,746,667 658,759,162 27 
 

Makambako     
 

     
 

112. H/Mji Babati 2,748,396,000 2,077,544,000 670,852,000 24 
 

113. H/W 2,316,726,000 1,811,491,870 505,234,130 22 
 

Biharamulo 
    

 

     
 

114. H/M kigamboni 3,077,928,202 2,402,820,702 675,107,500 22 
 

115. H/M Singida 13,271,385,575 10,380,164,715 2,891,220,860 22 
 

116. H/W Busokelo 3,202,573,000 2,534,037,000 668,536,000 21 
 

117. H/W Lushoto 948,000,000 761,739,895 186,260,105 20 
 

118. H/W Mbozi 4,848,976,200 3,864,413,685 984,562,515 20 
 

119. H/Mji Mafinga 3,493,325,821 2,815,717,331 677,608,490 19 
 

120. H/Mji Mbinga 3,896,673,972 3,142,224,372 754,449,600 19 
 

121. H/W Tunduru 2,983,046,405 2,425,525,642 557,520,763 19 
 

122. H/W Masasi 7,286,554,033 5,966,848,312 1,319,705,721 18 
 

123. H/W Songwe 2,870,000,000 2,344,335,000 525,665,000 18 
 

124. H/W Missenyi 1,566,492,186 1,317,026,626 249,465,560 16 
 

125. H/W 2,907,578,294 2,429,571,481 478,006,813 16 
 

Ngorongoro 
    

 

     
 

126. H/W Ikungi 2,460,607,000 2,096,061,000 364,546,000 15 
 

127. H/Mji Nzega 3,524,391,066 2,995,559,182 528,831,884 15 
 

128. H/W Kilolo 2,706,773,071 2,320,335,848 386,437,223 14 
 

129. H/W Magu 4,145,206,424 3,563,514,013 581,692,411 14 
 

130. H/W Ngara 1,800,366,438 1,544,661,572 255,704,866 14 
 

131. H/W Kigoma 2,693,511,967 2,382,725,585 310,786,382 12 
 

132. H/Mji Korogwe 3,092,971,294 2,735,391,158 357,580,136 12 
 

133. H/W Malinyi 3,533,550,000 3,121,688,000 411,862,000 12 
 

134. H/M 11,372,990,102 10,032,171,472 1,340,818,630 12 
 

Sumbawanga 
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135. H/Mji Kibaha 8,788,044,605 7,836,915,240 951,129,365 11 
136. H/W Rungwe 3,447,996,051 3,061,189,218 386,806,833 11 
137. H/W Ukerewe 2,026,366,647 1,793,851,768 232,514,879 11 
138. H/W Bunda 1,990,576,000 1,799,954,000 190,622,000 10 
139. H/W Mkinga 4,292,516,365 3,842,321,615 450,194,750 10 
140. H/W Mvomero 5,047,638,402 4,562,567,233 485,071,169 10 
141. H/Mji Njombe 10,317,883,605 9,278,317,862 1,039,565,743 10 
142. H/M Iringa 7,297,293,368 6,659,581,858 637,711,510 9 
143. H/M Mtwara 2,225,192,000 2,047,507,000 177,685,000 8 
144. H/W Buhigwe 2,888,319,000 2,674,208,000 214,111,000 7 
145. H/M Morogoro 32,103,729,682 29,862,463,683 2,241,265,999 7 
146. H/W Msalala 1,814,531,937 1,693,080,102 121,451,835 7 
147. H/W Urambo 1,650,414,322 1,535,604,183 114,810,139 7 
148. H/W Monduli 2,768,633,224 2,612,667,064 155,966,160 6 
149. H/M Mpanda 8,179,194,000 7,689,096,408 490,097,592 6 
150. H/W Kibiti 3,989,564,270 3,794,574,270 194,990,000 5 
151. H/W Rorya 2,041,301,125 1,958,560,596 82,740,529 4 
152. H/W Tarime 895,941,859 862,499,730 33,442,129 4 
153. H/Jiji Tanga 7,532,453,267 7,339,952,952 192,500,315 3 
154. H/W Bukombe 1,002,332,000 996,036,000 6,296,000 1 
155. H/W Meru 2,121,399,920 2,117,988,960 3,410,960 0.2 
156. H/W Chato 6,518,352,465 6,513,352,465 5,000,000 0.1 

 Jumla 977,288,124,668 497,281,600,978 480,006,523,690 49  
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Kiambatisho  Na.  16:  Fedha   za Ruzuku   ya   Matumizi   ya   Kawaida 
 

zilizopokelewa chini ya bajeti iliyoidhinishwa   
 

      
 

N Halmashauri Kiasi Kiasi Kiasi ambacho % 
 

a  kilichoidhinishwa lichopokelewa hakikupokelewa  
 

  (Sh.) (Sh.) (Sh.)  
 

1. H/W Mpwapwa 37,694,362,106 6,367,871,697 31,326,490,409 83 
 

2. H/W Itigi 18,156,190,100 5,386,872,170 12,769,317,930 70 
 

3. H/M Ubungo 64,724,445,500 30,203,116,692 34,521,328,808 53 
 

4. H/W Kasulu 38,068,486,000 19,611,322,000 18,457,164,000 48 
 

5. H/Mji Mbulu 18,925,919,000 10,011,414,000 8,914,505,000 47 
 

6. H/W Ikungi 33,448,294,000 18,728,416,275 14,719,877,725 44 
 

7. H/W Mlele 10,551,301,000 5,860,861,000 4,690,440,000 44 
 

8. H/W Chalinze 39,178,768,063 22,680,477,443 16,498,290,620 42 
 

9. H/W Manyoni 30,420,956,101 17,617,885,974 12,803,070,127 42 
 

10. H/M Singida 31,381,726,366 18,122,863,669 13,258,862,697 42 
 

11. H/W Ulanga 30,907,486,000 18,062,251,000 12,845,235,000 42 
 

12. H/W Kongwa 42,924,334,000 25,237,881,242 17,686,452,758 41 
 

13. H/W Bukoba 47,225,411,373 28,560,135,082 18,665,276,291 40 
 

14. H/W Mafia 12,010,821,400 7,179,060,361 4,831,761,039 40 
 

15. H/W Rufiji 25,503,350,000 15,210,795,000 10,292,555,000 40 
 

16. H/W Mbogwe 29,253,011,163 17,835,997,000 11,417,014,163 39 
 

17. H/W Meatu 38,611,132,555 23,524,480,669 15,086,651,886 39 
 

18. H/W Kwimba 58,565,333,263 36,512,753,670 22,052,579,593 38 
 

19. H/W Kishapu 35,415,169,390 22,730,164,873 12,685,004,517 36 
 

20. H/W Mbinga 40,968,203,800 26,221,514,391 14,746,689,409 36 
 

21. H/W Siha 22,156,395,446 14,107,985,000 8,048,410,446 36 
 

22. H/M Kigoma/Ujiji 37,039,470,956 24,085,416,106 12,954,054,850 35 
 

23. H/W Geita 69,792,894,000 47,126,560,000 22,666,334,000 32 
 

24. H/W Iramba 23,565,386,670 16,101,436,540 7,463,950,130 32 
 

25. H/W Kibiti 16,794,962,000 11,429,131,000 5,365,831,000 32 
 

26. H/W Kyerwa 30,578,582,612 20,895,786,606 9,682,796,006 32 
 

27. H/W Nachingwea 32,161,348,000 21,948,829,000 10,212,519,000 32 
 

28. H/W Nzega 40,122,483,376 27,255,454,362 12,867,029,014 32 
 

29. H/W Newala 26,699,423,356 18,356,737,438 8,342,685,918 31 
 

30. H/W Bumbuli 27,082,047,942 19,039,659,566 8,042,388,376 30 
 

31. H/Mji Geita 30,678,266,453 21,414,782,182 9,263,484,271 30 
 

32. H/W Kisarawe 25,514,990,800 17,894,802,870 7,620,187,930 30 
 

33. H/Mji Kondoa 12,842,777,117 9,034,778,213 3,807,998,904 30 
 

34. H/M Lindi 17,097,015,198 11,964,246,000 5,132,769,198 30 
 

35. H/W Mbulu 26,277,676,000 18,507,257,000 7,770,419,000 30 
 

36. H/W Handeni 36,227,857,590 25,756,274,595 10,471,582,995 29 
 

37. H/W Pangani 13,804,217,139 9,782,527,086 4,021,690,053 29 
 

38. H/Mji 19,992,329,622 14,385,942,559 5,606,387,063 28 
 

Makambako     
 

     
 

39. H/W Mtwara 23,987,442,000 17,203,047,000 6,784,395,000 28 
 

40. H/Mji Nzega 13,276,057,729 9,541,494,080 3,734,563,649 28 
 

41. H/W Ileje 22,730,635,941 16,607,237,322 6,123,398,619 27 
 

42. H/W Maswa 43,217,112,761 31,423,988,626 11,793,124,135 27 
 

43. H/Mji Tunduma 11,440,714,000 8,397,262,598 3,043,451,402 27 
 

44. H/W 26,041,209,132 19,034,401,258 7,006,807,874 27 
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 Wanging’ombe     
 

45. H/W Kondoa 36,526,446,798 26,941,842,761 9,584,604,037 26 
 

46. H/W Malinyi 10,977,848,000 8,172,660,000 2,805,188,000 26 
 

47. H/W Ngara 39,668,576,266 29,522,579,461 10,145,996,805 26 
 

48. H/W Tarime 33,021,957,250 24,577,817,370 8,444,139,880 26 
 

49. H/M Temeke 112,094,957,000 83,243,533,345 28,851,423,655 26 
 

50. H/Mji Bunda 19,235,387,297 14,341,527,670 4,893,859,627 25 
 

51. H/W Muleba 54,572,897,208 41,051,406,336 13,521,490,872 25 
 

52. H/W Butiama 32,194,814,385 24,498,494,643 7,696,319,742 24 
 

53. H/W Kilolo 35,045,800,017 26,545,830,203 8,499,969,814 24 
 

54. H/W Monduli 32,068,034,120 24,489,383,837 7,578,650,283 24 
 

55. H/W Muheza 31,761,562,690 24,225,810,472 7,535,752,218 24 
 

56. H/M Musoma 27,667,280,335 20,910,141,981 6,757,138,354 24 
 

57. H/M Shinyanga 27,700,222,543 20,941,904,386 6,758,318,157 24 
 

58. H/W Bagamoyo 32,586,002,408 25,139,810,693 7,446,191,715 23 
 

59. H/W Misungwi 44,418,959,883 34,377,004,595 10,041,955,288 23 
 

60. H/W Same 46,045,632,747 35,575,974,767 10,469,657,980 23 
 

61. H/W Bukombe 30,106,673,000 23,361,419,000 6,745,254,000 22 
 

62. H/W Chato 38,133,107,024 29,864,185,016 8,268,922,008 22 
 

63. H/W Kilwa 19,916,786,011 15,570,995,500 4,345,790,511 22 
 

64. H/W Mpanda 16,199,882,400 12,637,715,028 3,562,167,372 22 
 

65. H/W 18,649,549,000 14,605,664,000 4,043,885,000 22 
 

Nyang’hwale 
    

 

     
 

66. H/W Rorya 34,479,655,035 26,785,116,853 7,694,538,182 22 
 

67. H/W Ruangwa 22,385,115,680 17,373,961,389 5,011,154,291 22 
 

68. H/W Serengeti 34,047,315,000 26,426,268,000 7,621,047,000 22 
 

69. H/W Busega 20,998,989,000 16,556,592,000 4,442,397,000 21 
 

70. H/Mji Kahama 32,480,474,000 25,818,934,347 6,661,539,653 21 
 

71. H/W Kaliua 29,849,690,282 23,480,384,426 6,369,305,856 21 
 

72. H/M kigamboni 19,751,951,500 15,520,201,795 4,231,749,705 21 
 

73. H/W Ushetu 21,743,440,708 17,236,409,425 4,507,031,283 21 
 

74. H/W Uvinza 28,319,880,000 22,429,448,000 5,890,432,000 21 
 

75. H/Mji Handeni 10,330,886,541 8,311,267,466 2,019,619,075 20 
 

76. H/W Kiteto 23,868,466,530 19,153,190,066 4,715,276,464 20 
 

77. H/Mji Korogwe 21,123,883,406 17,067,619,944 4,056,263,462 19 
 

78. H/W Mkinga 18,654,891,938 15,072,608,913 3,582,283,025 19 
 

79. H/W Bunda 27,401,330,000 22,484,412,000 4,916,918,000 18 
 

80. H/W Kigoma 25,409,191,000 20,851,994,103 4,557,196,897 18 
 

81. H/W Kilosa 38,855,915,407 31,792,004,855 7,063,910,552 18 
 

82. H/W Rungwe 46,681,319,237 38,269,592,291 8,411,726,946 18 
 

83. H/W Ngorongoro 23,883,090,585 19,917,797,546 3,965,293,039 17 
 

84. H/W Sengerema 51,547,910,000 42,650,208,000 8,897,702,000 17 
 

85. H/W Shinyanga 31,079,724,263 25,654,304,209 5,425,420,054 17 
 

86. H/W Buchosa 20,015,346,000 16,761,313,000 3,254,033,000 16 
 

87. H/W Gairo 19,328,703,343 16,177,794,075 3,150,909,268 16 
 

88. H/W Mbozi 51,507,447,766 43,392,485,907 8,114,961,859 16 
 

89. H/M Morogoro 57,388,043,508 47,960,807,930 9,427,235,578 16 
 

90. H/Mji Mafinga 15,413,161,460 13,121,786,580 2,291,374,880 15 
 

91. H/W Mufindi 41,332,775,480 35,317,587,261 6,015,188,219 15 
 

92. H/W Mvomero 39,589,578,524 33,776,392,138 5,813,186,386 15 
 

93. H/W Nsimbo 12,295,051,194 10,403,345,134 1,891,706,060 15 
 

94. H/Mji Tarime 16,073,165,213 13,699,616,722 2,373,548,491 15 
 

95. H/Mji Babati 34,936,623,000 29,929,384,000 5,007,239,000 14 
 

96. H/W Bahi 22,087,483,000 19,043,985,330 3,043,497,670 14 
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97. H/W Bariadi 19,537,087,000 16,731,047,000 2,806,040,000 14 
 

98. 
H/Jiji Dar es 2,229,302,000 1,924,513,300 304,788,700 14 

 

Salaam     
 

     
 

99. H/W Kakonko 15,285,046,621 13,193,417,000 2,091,629,621 14 
 

100. H/W Kalambo 22,215,538,000 19,104,496,000 3,111,042,000 14 
 

101. H/W Njombe 20,654,332,410 17,813,403,668 2,840,928,742 14 
 

102. H/W Rombo 38,556,722,846 33,018,610,934 5,538,111,912 14 
 

103. H/W Songea 25,678,493,572 22,043,633,695 3,634,859,877 14 
 

104. H/W Hai 36,153,727,304 31,615,168,893 4,538,558,411 13 
 

105. H/W Karatu 29,649,445,600 25,703,266,442 3,946,179,158 13 
 

106. H/W Mwanga 26,829,777,000 23,386,495,080 3,443,281,920 13 
 

107. H/W Korogwe 32,478,567,838 28,438,665,998 4,039,901,840 12 
 

108. H/Mji Masasi 15,612,577,459 13,767,862,019 1,844,715,440 12 
 

109. H/W Singida 24,187,665,000 21,185,218,000 3,002,447,000 12 
 

110. H/W Babati 19,495,408,237 17,303,197,198 2,192,211,039 11 
 

111. H/W Iringa 42,169,824,283 37,433,786,293 4,736,037,990 11 
 

112. H/W Kibaha 19,424,160,824 17,197,998,402 2,226,162,422 11 
 

113. H/W Masasi 28,330,483,531 25,195,138,122 3,135,345,409 11 
 

114. H/W Simanjiro 18,409,146,000 16,403,854,000 2,005,292,000 11 
 

115. H/Jiji Tanga 44,871,937,386 40,122,656,734 4,749,280,652 11 
 

116. H/Mji Bariadi 23,318,824,000 20,933,871,000 2,384,953,000 10 
 

117. H/Jiji Dodoma 55,078,870,732 49,683,013,845 5,395,856,887 10 
 

118. H/W Longido 19,219,483,000 17,242,722,000 1,976,761,000 10 
 

119. H/W Lushoto 39,664,511,601 35,839,512,271 3,824,999,330 10 
 

120. 
H/W 27,663,001,375 24,934,304,736 2,728,696,639 10 

 

Sumbawanga     
 

121. H/W Kibondo 25,656,793,500 23,322,244,189 2,334,549,311 9 
 

122. H/W Kilindi 20,931,061,000 19,077,369,388 1,853,691,612 9 
 

123. H/W Moshi 56,205,741,723 51,331,229,108 4,874,512,615 9 
 

124. H/W Arusha 41,530,764,500 38,272,652,515 3,258,111,985 8 
 

125. H/M Iringa 28,760,267,365 26,333,715,719 2,426,551,646 8 
 

126. H/Mji Kibaha 21,564,306,595 19,849,797,214 1,714,509,381 8 
 

127. H/W Kyela 29,915,978,000 27,553,820,949 2,362,157,051 8 
 

128. H/W Lindi 23,496,103,000 21,530,674,000 1,965,429,000 8 
 

129. H/W Mbarali 32,198,104,871 29,543,530,874 2,654,573,997 8 
 

130. H/W Mkalama 16,223,945,000 14,993,453,000 1,230,492,000 8 
 

131. H/W Momba 15,106,784,800 13,888,990,385 1,217,794,415 8 
 

132. H/M Mpanda 16,710,962,000 15,292,886,216 1,418,075,784 8 
 

133. H/W Chemba 21,638,216,400 20,186,639,548 1,451,576,852 7 
 

134. H/Mji Ifakara 12,639,520,300 11,702,199,824 937,320,476 7 
 

135. H/W Karagwe 28,719,861,000 26,567,808,000 2,152,053,000 7 
 

136. H/W Morogoro 32,578,154,656 30,191,097,674 2,387,056,982 7 
 

137. H/W Tandahimba 25,698,041,839 23,908,804,364 1,789,237,475 7 
 

138. H/W Madaba 8,008,603,489 7,538,650,308 469,953,181 6 
 

139. H/W Meru 43,083,960,880 40,621,615,810 2,462,345,070 6 
 

140. H/W Mkuranga 30,270,400,210 28,538,938,719 1,731,461,491 6 
 

141. H/Mji Nanyamba 10,250,500,000 9,617,595,000 632,905,000 6 
 

142. H/W Sikonge 16,946,911,000 15,995,578,958 951,332,042 6 
 

143. H/W Chunya 22,887,492,000 21,711,125,360 1,176,366,640 5 
 

144. H/M Ilemela 38,238,340,127 36,386,795,369 1,851,544,758 5 
 

145. H/M Kinondoni 80,152,922,854 76,162,848,039 3,990,074,815 5 
 

146. H/M Moshi 29,918,620,625 28,396,915,036 1,521,705,589 5 
 

147. H/Mji Njombe 23,494,700,600 22,267,794,027 1,226,906,573 5 
 

148. H/W Tabora 23,531,312,000 22,448,712,000 1,082,600,000 5 
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149. H/M Tabora 23,531,312,000 22,448,712,000 1,082,600,000 5 
150. H/W Ukerewe 32,500,599,280 30,952,022,049 1,548,577,231 5 
151. H/Jiji Arusha 40,685,830,000 39,076,182,000 1,609,648,000 4 
152. H/W Hanang’ 28,354,255,250 27,322,745,487 1,031,509,763 4 
153. H/W Itilima 22,108,232,034 21,162,181,762 946,050,272 4 
154. H/W Musoma 19,667,816,000 18,819,930,613 847,885,387 4 
155. H/M Songea 32,807,614,352 31,476,714,511 1,330,899,841 4 
156. H/W Tunduru 35,700,267,418 34,168,611,614 1,531,655,804 4 
157. H/W Makete 21,446,993,909 20,727,173,924 719,819,985 3 
158. H/W Msalala 20,315,700,000 19,613,299,363 702,400,637 3 
159. H/W Namtumbo 22,480,845,658 21,848,412,476 632,433,182 3 
160. H/W Nanyumbu 16,482,904,190 16,229,718,662 253,185,528 2 
161. H/W Chamwino 34,705,409,407 34,277,028,066 428,381,341 1 
162. H/W Magu 39,040,341,396 38,784,904,033 255,437,363 1 
163. H/W Mbeya 37,099,326,992 36,704,839,788 394,487,204 1 
164. H/W Missenyi 20,897,747,072 20,628,615,736 269,131,336 1 
165. H/M Mtwara 14,993,264,000 14,826,506,000 166,758,000 1 

 Jumla 4,850,399,634,913 3,862,510,618,291 987,889,016,622 20  
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Kiambatisho Na. 17: Fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida ambazo 
hazikutumika 

Na. Halmashau Kiasi Kiasi Kiasi ambacho % 
 ri kilichotolewa kilichotumika hakikutumika  

  (Sh.) (Sh.) (Sh.)  

 H/Jiji 41,160,095,000 40,383,323,000 776,772,000 2 
1. Arusha     

 H/W 42,673,113,657 40,050,743,337 2,622,370,321 6 
2. Arusha     

3. H/W Babati 31,059,064,000 30,574,234,000 484,830,000 2 
 H/Mji 17,603,203,364 17,163,154,823 440,048,541 2 
4. Babati     

 H/W 27,465,151,684 25,156,143,535 2,309,008,149 8 
5. Bagamoyo     

6. H/W Bahi 21,672,258,096 19,043,985,330 2,628,272,766 12 
 H/W 21,598,108,000 20,761,022,000 837,086,000 4 
7. Bariadi     

 H/Mji 16,866,617,000 16,758,287,000 108,330,000 1 
8. Bariadi     

 H/W 25,068,890,000 24,665,454,000 403,436,000 2 
9. Biharamulo     

 H/W 17,942,337,000 17,357,124,000 585,213,000 3 
10. Buhigwe     

 H/W 29,368,199,443 28,685,505,379 682,694,064 2 
11. Bukoba     

 H/M 19,276,837,040 18,854,066,763 422,770,277 2 
12. Bukoba     

 H/W 23,651,674,000 23,261,852,000 389,822,000 2 
13. Bukombe     

 H/W 17,388,582,948 17,143,306,973 245,275,975 1 
14. Bumbuli     

15. H/W Bunda 22,584,002,000 21,747,802,000 836,200,000 4 
 H/Mji 14,936,750,949 14,546,717,463 390,033,486 3 
16. Bunda     

 H/W 16,480,942,000 16,217,579,000 263,363,000 2 
17. Busega     

 H/W 14,938,802,622 14,636,821,854 301,980,768 2 
18. Busokelo     

 H/W 25,443,378,641 25,012,170,785 431,207,856 2 
19. Butiama     

 H/W 27,293,641,715 24,279,494,086 3,014,147,629 11 
20. Chalinze     

 H/W 35,132,048,632 34,277,028,066 855,020,566 2 
21. Chamwino     

22. H/W Chato 30,626,488,496 29,817,133,122 809,355,374 3 
 H/W 21,545,412,936 21,053,357,382 492,055,554 2 
23. Chemba     

 H/W 22,376,889,902 22,347,317,615 29,572,287 0 
24. Chunya     

 H/Jiji Dar 6,003,513,000 1,924,513,000 4,079,000,000 68 
25. es Salaam     

 H/M 50,740,087,903 50,170,904,245 569,183,658 1 
26. Dodoma     

27. H/W Gairo 16,672,612,271 16,177,794,075 494,818,196 3 
28. H/W Geita 48,328,506,000 47,126,559,000 1,201,947,000 2  
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Na. Halmashau Kiasi Kiasi Kiasi ambacho % 
 ri kilichotolewa kilichotumika hakikutumika  

  (Sh.) (Sh.) (Sh.)  

29. H/Mji Geita 22,370,580,060 21,826,587,140 543,992,920 2 
30. H/W Hai 31,955,538,603 31,344,940,739 610,597,865 2 

 H/W 28,002,477,522 26,913,676,689 1,088,800,833 4 
31. Hanang’     

 H/W 27,113,129,697 26,268,508,353 844,621,344 3 
32. Handeni     

 H/Mji 8,834,314,788 8,593,652,938 240,661,850 3 
33. Handeni     

 H/Mji 11,727,827,894 11,669,283,852 58,544,042 0 
34. Ifakara     

35. H/W Igunga 32,941,094,525 30,914,886,352 2,026,208,173 6 
36. H/W Ikungi 23,878,644,000 23,155,702,000 722,942,000 3 
37. H/M Ilala 111,720,679,420 109,448,871,220 2,271,808,200 2 
38. H/W Ileje 16,566,065,586 16,548,665,186 17,400,400 0 

 H/W 23,784,653,000 22,432,403,000 1,352,250,000 6 
39. Iramba     

40. H/W Iringa 38,269,209,404 37,580,061,861 689,147,543 2 
41. H/M Iringa 26,464,096,723 26,380,522,859 83,573,864 0 
42. H/W Itigi 7,779,813,000 7,401,891,000 377,922,000 5 
43. H/W Itilima 26,685,657,711 25,497,239,048 1,188,418,663 4 

 H/Mji 28,116,595,147 27,361,700,367 754,894,780 3 
44. Kahama     

 H/W 13,766,817,000 13,325,876,000 440,941,000 3 
45. Kakonko     

 H/W 19,424,316,000 19,081,777,000 342,539,000 2 
46. Kalambo     

47. H/W Kaliua 25,925,674,177 23,480,384,426 2,445,289,751 9 
48. H/W Karatu 26,344,999,812 25,318,421,302 1,026,578,510 4 
49. H/W Kasulu 22,394,847,000 21,025,589,000 1,369,258,000 6 

 H/Mji 18,489,602,799 17,641,260,300 848,342,499 5 
50. Kasulu     

 H/W 17,655,785,387 17,038,356,696 617,428,691 3 
51. Kibaha     

 H/Mji 21,148,273,983 19,160,463,476 1,987,810,507 9 
52. Kibaha     

53. H/W Kibiti 11,802,241,000 11,388,244,000 413,997,000 4 
 H/W 23,803,152,000 23,336,208,000 466,944,000 2 

54. Kibondo     

 H/M 16,068,601,289 15,322,506,742 746,094,547 5 
55. kigamboni     

 H/W 22,454,114,939 21,478,439,790 975,675,149 4 
56. Kigoma     

 H/M 24,735,530,651 24,569,218,558 166,312,093 1 
 Kigoma/Uji     

57. ji     

58. H/W Kilindi 20,122,834,321 20,032,251,709 90,582,612 0 
59. H/W Kilolo 26,965,034,469 26,552,231,940 412,802,529 2 

 H/W 33,086,358,774 32,198,741,331 887,617,443 3 
60. Kilombero     

61. H/W Kilosa 38,546,160,085 37,963,655,431 582,504,654 2 
62. H/W Kilwa 20,749,954,702 19,659,084,058 1,090,870,644 5 
63. H/M 76,411,053,051 75,936,882,174 474,170,877 1  
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 Kinondoni     

 H/W 22,601,500,357 22,231,187,840 370,312,517 2 
64. Kisarawe     

 H/W 1,302,599,855 1,030,621,438 271,978,417 21 
65. Kishapu     

66. H/W Kiteto 19,743,401,136 18,870,093,855 873,307,281 4 
 H/W 23,890,447,291 22,920,495,748 969,951,543 4 

67. Kondoa     

 H/Mji 9,665,503,925 9,013,521,534 651,982,391 7 
68. Kondoa     

 H/W 25,367,155,520 24,928,390,466 438,765,054 2 
69. Kongwa     

 H/W 29,314,348,659 28,662,032,721 652,315,938 2 
70. Korogwe     

 H/Mji 17,053,955,131 14,670,189,317 2,383,765,814 14 
71. Korogwe     

72. H/W Kyela 29,034,104,242 28,822,255,976 211,848,266 1 
 H/W 21,274,347,813 20,901,576,316 372,771,497 2 

73. Kyerwa     

74. H/W Lindi 22,621,265,000 21,517,439,000 1,103,826,000 5 
75. H/M Lindi 12,400,639,000 12,241,085,000 159,554,000 1 
76. H/W Liwale 13,269,502,000 12,859,802,000 409,700,000 3 

 H/W 17,805,050,000 17,765,443,000 39,607,000 0 
77. Longido     

 H/W 22,250,560,273 21,543,278,977 707,281,296 3 
78. Ludewa     

 H/W 37,407,224,614 36,567,378,138 839,846,476 2 
79. Lushoto     

 H/W 8,008,603,489 7,538,650,308 469,953,181 6 
80. Madaba     

81. H/W Mafia 8,064,123,992 7,179,060,361 885,063,631 11 
 H/Mji 13,160,342,062 13,088,336,950 72,005,112 1 

82. Mafinga     

83. H/W Magu 37,978,356,272 36,643,054,521 1,335,301,751 4 
 H/W 21,521,923,488 20,890,440,415 631,483,073 3 

84. Makete     

 H/W 8,562,219,000 8,172,660,000 389,559,000 5 
85. Malinyi     

86. H/W Masasi 26,429,444,692 26,037,023,216 392,421,476 1 
 H/Mji 13,590,959,568 13,221,653,916 369,305,652 3 

87. Masasi     

88. H/W Maswa 32,212,027,213 31,754,506,540 457,520,673 1 
 H/W 29,771,986,097 28,479,918,120 1,292,067,977 4 

89. Mbarali     

 H/Jiji 48,779,582,153 48,012,856,579 766,725,574 2 
90. Mbeya     

91. H/W Mbeya 37,228,309,318 36,849,133,545 379,175,774 1 
 H/W 26,725,899,219 26,221,514,391 504,384,828 2 

92. Mbinga     

 H/Mji 14,840,304,575 14,445,652,263 394,652,312 3 
93. Mbinga     

94. H/W 18,494,234,000 17,835,998,000 658,236,000 4  
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Na. Halmashau Kiasi Kiasi Kiasi ambacho % 
 ri kilichotolewa kilichotumika hakikutumika  

  (Sh.) (Sh.) (Sh.)  

 Mbogwe     

95. H/W Mbozi 43,537,700,323 42,614,458,579 923,241,744 2 
96. H/W Mbulu 18,772,546,000 18,650,225,000 122,321,000 1 

 H/Mji 10,294,752,000 9,397,542,000 897,210,000 9 
97. Mbulu     

98. H/W Meatu 24,309,773,641 23,852,063,929 457,709,712 2 
99. H/W Meru 42,799,964,380 41,630,246,080 1,169,718,300 3 

 H/W 21,051,667,628 20,897,747,072 153,920,556 1 
100. Missenyi     

 H/W 3,552,990,870 3,465,733,983 87,256,887 2 
101. Misungwi     

 H/W 16,136,421,000 14,993,453,000 1,142,968,000 7 
102. Mkalama     

 H/W 15,297,227,494 15,072,608,913 224,618,581 1 
103. Mkinga     

 H/W 29,869,729,560 28,991,454,418 878,275,142 3 
104. Mkuranga     

105. H/W Mlele 6,226,877,000 5,755,041,000 471,836,000 8 
 H/W 14,316,537,807 13,981,242,358 335,295,449 2 
106. Momba     

 H/W 26,666,077,609 25,284,238,214 1,381,839,395 5 
107. Monduli     

 H/W 31,871,199,981 30,191,097,674 1,680,102,307 5 
108. Morogoro     

 H/M 49,178,348,333 47,960,807,930 1,217,540,403 2 
109. Morogoro     

110. H/W Moshi 53,385,101,743 51,219,922,065 2,165,179,678 4 
111. H/M Moshi 28,777,361,188 27,760,461,634 1,016,899,554 4 

 H/W 13,250,396,607 11,884,455,822 1,365,940,785 10 
112. Mpanda     

 H/M 15,325,095,144 15,292,886,216 32,208,929 0 
113. Mpanda     

 H/W 30,069,733,957 29,479,158,819 590,575,138 2 
114. Mpwapwa     

 H/W 20,472,526,665 19,820,393,837 652,132,828 3 
115. Msalala     

 H/W 17,859,223,588 17,203,046,596 656,176,992 4 
116. Mtwara     

 H/M 17,290,854,000 16,348,092,000 942,762,000 5 
117. Mtwara     

 H/W 35,860,631,424 34,672,610,275 1,188,021,149 3 
118. Mufindi     

 H/W 24,648,266,615 24,422,593,323 225,673,292 1 
119. Muheza     

 H/W 42,362,467,175 40,424,790,291 1,937,676,884 5 
120. Muleba     

 H/W 20,199,649,089 19,403,947,565 795,701,524 4 
121. Musoma     

 H/M 21,665,281,148 21,028,765,589 636,515,559 3 
122. Musoma     

 H/W 34,582,699,456 33,729,525,612 853,173,844 2 
123. Mvomero      
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Na. Halmashau Kiasi Kiasi Kiasi ambacho % 
 ri kilichotolewa kilichotumika hakikutumika  

  (Sh.) (Sh.) (Sh.)  

 H/W 24,260,866,075 23,386,495,081 874,370,994 4 
124. Mwanga     

 H/W 23,239,320,000 21,948,829,000 1,290,491,000 6 
 Nachingwe     

125. a     

 H/W 22,921,324,331 22,590,865,466 330,458,865 1 
126. Namtumbo     

 H/Mji 9,916,890,000 9,538,921,000 377,969,000 4 
127. Nanyamba     

 H/W 16,518,592,388 16,334,577,667 184,014,721 1 
128. Nanyumbu     

 H/W 15,788,040,662 15,683,263,195 104,777,467 1 
129. Newala     

 H/Mji 8,548,543,203 7,152,326,640 1,396,216,563 16 
130. Newala     

131. H/W Ngara 28,332,275,794 27,800,246,899 532,028,895 2 
 H/W 22,017,669,227 20,232,098,564 1,785,570,663 8 

132. Ngorongoro     

 H/W 17,926,710,904 17,653,541,676 273,169,228 2 
133. Njombe     

 H/Mji 22,930,234,998 21,762,383,269 1,167,851,729 5 
134. Njombe     

135. H/W Nkasi 21,892,732,000 21,551,776,000 340,956,000 2 
 H/W 10,425,265,741 10,087,031,929 338,233,812 3 

136. Nsimbo     

 H/W 15,380,923,000 14,818,374,000 562,549,000 4 
 Nyang’hwal     

137. e     

138. H/W Nyasa 16,326,253,918 15,822,478,359 503,775,559 3 
139. H/W Nzega 28,707,400,205 27,477,544,802 1,229,855,403 4 

 H/Mji 9,744,982,988 9,541,494,080 203,488,908 2 
140. Nzega     

 H/W 32,781,691,439 32,524,589,472 257,101,967 1 
141. Rombo     

142. H/W Rorya 27,939,522,128 26,785,116,853 1,154,405,275 4 
 H/W 18,176,410,464 17,373,961,389 802,449,075 4 

143. Ruangwa     

144. H/W Rufiji 17,415,482,200 16,584,018,770 831,463,430 5 
 H/W 41,332,648,031 40,294,068,339 1,038,579,693 3 

145. Rungwe     

146. H/W Same 37,003,030,358 33,873,930,520 3,129,099,837 8 
 H/W 42,689,511,000 42,658,589,000 30,922,000 0 

147. Sengerema     

 H/W 27,646,739,000 26,426,267,000 1,220,472,000 4 
148. Serengeti     

 H/W 25,726,021,458 25,469,316,462 256,704,996 1 
149. Shinyanga     

 H/M 21,913,232,981 20,633,413,695 1,279,819,286 6 
150. Shinyanga     

151. H/W Siha 15,384,928,000 14,916,239,000 468,689,000 3 
 H/W 18,769,303,180 18,349,849,352 419,453,828 2 

152. Sikonge      
 
 

355 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

  
Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 

  
/ 2018 



Na. Halmashau Kiasi Kiasi Kiasi ambacho % 
 ri kilichotolewa kilichotumika hakikutumika  

  (Sh.) (Sh.) (Sh.)  

 H/W 16,960,348,000 15,788,256,000 1,172,092,000 7 
153. Simanjiro     

 H/W 21,831,560,000 21,745,183,000 86,377,000 0 
154. Singida     

 H/W 22,771,843,954 22,424,449,946 347,394,008 2 
155. Songea     

 H/M 32,522,467,318 32,175,995,692 346,471,626 1 
156. Songea     

 H/W 8,304,807,346 8,019,757,932 285,049,414 3 
157. Songwe     

 H/W 25,214,893,382 24,607,696,441 607,196,941 2 
 Sumbawang     

158. a     

 H/M 26,180,511,896 24,994,596,356 1,185,915,540 5 
 Sumbawang     

159. a     

 H/W 22,936,769,000 22,284,813,000 651,956,000 3 
160. Tabora     

 H/M 28,328,700,450 27,643,709,271 684,991,179 2 
161. Tabora     

 H/W 25,643,588,448 23,908,804,364 1,734,784,084 7 
 Tandahimb     

162. a     

 H/Jiji 40,310,872,340 38,518,831,694 1,792,040,646 4 
163. Tanga     

 H/W 26,027,756,023 25,093,843,888 933,912,135 4 
164. Tarime     

 H/Mji 14,063,801,685 13,748,034,901 315,766,784 2 
165. Tarime     

 H/M 81,505,691,408 80,181,752,764 1,323,938,644 2 
166. Temeke     

 H/Mji 8,611,186,546 8,503,208,287 107,978,259 1 
167. Tunduma     

 H/W 35,356,919,717 34,168,611,614 1,188,308,103 3 
168. Tunduru     

 H/M 30,631,111,750 30,203,116,692 427,995,058 1 
169. Ubungo     

 H/W 19,168,612,000 18,276,085,000 892,527,000 5 
170. Ulanga     

 H/W 16,933,845,303 16,556,292,629 377,552,674 2 
171. Urambo     

 H/W 19,022,310,517 18,211,810,969 810,499,548 4 
172. Ushetu     

 H/W 25,563,353,000 22,429,448,000 3,133,905,000 12 
173. Uvinza     

 H/W 19,069,253,029 18,922,557,429 146,695,600 1 
 Wanging’o     

174. mbe     

 Jumla 4,260,620,706,982 4,121,063,901,962 139,556,805,020 3  
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Kiambatisho Na. 18: Fedha za ruzuku ya miradi ya maendeleo ambazo 
hazikutumika 

 

Na Halmashauri Fedha zilizotolewa Kiasi kilichotumika Kiasi kilichobaki % 
  (Sh.) (Sh.) (Sh.)  

1. H/M Morogoro 8,958,226,000 8,415,290,000 542,936,000 6 
2. H/M Moshi 4,933,749,592 4,428,116,134 505,633,458 10 
3. H/W Mpanda 2,077,544,000 1,498,759,000 578,785,000 28 
4. H/M Mpanda 9,269,661,797 5,218,692,751 4,050,969,045 44 
5. H/W Mpimbwe 354,836,196 227,469,833 127,366,363 36 
6. H/W Mpwapwa 3,947,170,981 3,186,465,167 760,705,814 19 
7. H/W Msalala 1,896,819,000 1,878,119,000 18,700,000 1 
8. H/W Mtwara 15,797,031 10,506,037 5,290,994 33 
9. H/M Mtwara 1,968,606,660 1,679,737,121 288,869,539 15 
10. H/W Mufindi 4,536,834,000 3,094,117,000 1,442,717,000 32 
11. H/W Muheza 3,905,732,000 1,298,838,000 2,606,894,000 67 
12. H/W Muleba 6,803,539,050 5,841,891,947 961,647,103 14 
13. H/W Musoma 9,264,106,740 2,416,910,347 6,847,196,393 74 
14. H/M Musoma 996,948,000 490,757,000 506,191,000 51 
15. H/W Mvomero 3,501,506,933 2,416,095,513 1,085,411,420 31 
16. H/W Mwanga 1,870,436,000 1,250,785,000 619,651,000 33 
17. H/Jiji Mwanza 3,243,031,260 2,073,908,288 1,169,122,972 36 

 H/W 2,663,883,801 2,018,617,143 645,266,658 24 
18. Nachingwea     

19. H/W Namtumbo 6,580,861,813 4,482,803,824 2,098,057,989 32 
 H/Mji 1,879,900,612 903,859,936 976,040,675 52 
20. Nanyamba     

21. H/W Nanyumbu 3,238,778,392 1,824,196,204 1,414,582,188 44 
22. H/W Newala 7,884,339,309 7,414,503,573 469,835,736 6 
23. H/Mji Newala 2,883,509,005 1,736,455,759 1,147,053,245 40 
24. H/W Ngara 1,056,906,614 656,906,614 400,000,000 38 
25. H/W Ngorongoro 4,146,089,580 67,089,580 4,079,000,000 98 
26. H/W Njombe 7,229,122,204 6,190,902,133 1,038,220,071 14 
27. H/Mji Njombe 2,550,999,529 1,978,505,949 572,493,581 22 
28. H/W Nkasi 16,471,252,985 6,413,070,607 10,058,182,376 61 
29. H/W Nsimbo 496,896,935 263,104,532 233,792,402 47 

 H/W 1,301,045,759 849,438,856 451,606,903 35 
30. Nyang’hwale     

31. H/W Nyasa 1,828,360,510 853,069,521 975,290,989 53 
32. H/W Nzega 2,998,246,879 1,534,651,528 1,463,595,351 49 
33. H/Mji Nzega 2,525,159,712 1,901,729,025 623,430,687 25 
34. H/W Pangani 2,535,825,000 1,465,682,000 1,070,143,000 42 
35. H/W Rombo 15,722,134,470 8,341,053,020 7,381,081,450 47 
36. H/W Rorya 1,945,083,241 1,507,429,585 437,653,656 23 
37. H/W Ruangwa 4,731,684,138 4,197,404,517 534,279,620 11 
38. H/W Rufiji 1,589,860,000 1,511,988,000 77,872,000 5 
39. H/W Rungwe 9,803,322,770 7,342,117,211 2,461,205,559 25 
40. H/W Same 9,943,832,275 7,735,753,022 2,208,079,253 22 
41. H/W Sengerema 4,041,995,709 2,998,749,662 1,043,246,047 26 
42. H/W Serengeti 6,162,415,355 4,879,623,299 1,282,792,055 21 
43. H/W Shinyanga 1,302,599,855 1,030,621,438 271,978,417 21 
44. H/M Shinyanga 2,629,798,000 915,356,000 1,714,442,000 65 
45. H/W Siha 4,005,469,000 2,536,427,000 1,469,042,000 37 
46. H/W Sikonge 1,868,959,859 1,186,329,022 682,630,837 37  
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47. H/W Simanjiro 3,910,302,389 3,865,437,880 44,864,509 1 
48. H/W Singida 5,077,230,525 4,304,829,013 772,401,512 15 
49. H/M Singida 3,852,888,000 3,119,325,000 733,563,000 19 
50. H/W Songea 5,595,849,854 2,946,927,009 2,648,922,845 47 
51. H/M Songea 3,897,153,446 2,551,542,209 1,345,611,238 35 
52. H/W Songwe 14,814,335,042 8,145,546,310 6,668,788,732 45 

 H/W 5,070,534,550 3,043,585,810 2,026,948,740 40 
53. Sumbawanga     

 H/M 1,737,947,205 1,348,305,643 389,641,562 22 
54. Sumbawanga     

55. H/W Tabora 2,903,545,702 1,980,208,528 923,337,174 32 
56. H/Mji  Tabora 2,693,588,585 1,733,728,552 959,860,033 36 

 H/W 4,837,687,993 4,616,423,633 221,264,360 5 
57. Tandahimba     

58. H/Jiji Tanga 3,526,336,392 2,401,549,569 1,124,786,823 32 
59. H/W Tarime 2,978,061,524 2,901,061,755 76,999,769 3 
60. H/Mji Tarime 3,256,608,838 2,586,129,441 670,479,397 21 
61. H/M Temeke 3,343,526,392 2,286,571,759 1,056,954,633 32 
62. H/Mji Tunduma 19,947,997,033 15,952,909,577 3,995,087,456 20 
63. H/W Tunduru 3,673,741,567 2,493,695,008 1,180,046,559 32 
64. H/M Ubungo 1,913,703,683 1,513,703,683 400,000,000 21 
65. H/W Ukerewe 4,526,546,812 4,477,878,796 48,668,016 1 
66. H/W Ulanga 4,028,122,242 2,699,501,798 1,328,620,443 33 
67. H/W Urambo 6,577,738,764 4,028,399,535 2,549,339,229 39 
68. H/W Ushetu 6,001,372,979 5,329,310,033 672,062,946 11 
69. H/W Uvinza 1,237,125,356 1,191,295,308 45,830,048 4 

 H/W 2,916,611,521 2,355,488,408 561,123,113 19 
70. Wanging’ombe     

71. H/M Morogoro 2,937,135,624 1,905,615,142 1,031,520,482 35 
72. H/M Moshi 655,681,777 553,061,000 102,620,777 16 
73. H/W Mpanda 4,463,165,595 2,908,521,892 1,554,643,704 35 
74. H/M Mpanda 6,530,801,868 4,573,084,795 1,957,717,073 30 
75. H/W Mpimbwe 1,672,148,000 1,218,812,000 453,336,000 27 
76. H/W Mpwapwa 3,921,072,000 3,508,712,000 412,360,000 11 
77. H/W Msalala 2,161,739,895 1,215,623,160 946,116,735 44 
78. H/W Mtwara 3,688,290,989 1,802,352,108 1,885,938,881 51 
79. H/M Mtwara 2,907,608,705 1,239,316,293 1,668,292,412 57 
80. H/W Mufindi 3,513,074,471 2,790,859,741 722,214,730 21 
81. H/W Muheza 4,200,074,847 3,620,846,880 579,228,100 14 
82. H/W Muleba 2,149,485,458 1,007,084,425 1,142,401,033 53 
83. H/W Musoma 1,330,308,316 993,585,342 336,722,973 25 
84. H/M Musoma 3,638,766,000 2,281,262,000 1,357,504,000 37 
85. H/W Mvomero 1,229,565,161 631,166,151 598,399,010 49 
86. H/W Mwanga 7,312,554,033 6,695,696,727 616,857,306 8 
87. H/Jiji Mwanza 2,067,798,006 1,310,819,906 756,978,100 37 

 H/W 2,129,137,750 1,602,398,550 526,739,200 25 
88. Nachingwea     

89. H/W Namtumbo 6,024,565,226 5,392,413,334 632,151,892 10 
 H/Mji 3,332,020,306 2,555,374,421 776,645,885 23 

90. Nanyamba     

91. H/W Nanyumbu 945,318,430 685,193,528 260,124,902 28 
92. H/W Newala 3,579,896,632 2,790,767,074 789,129,558 22  
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93. H/Mji Newala 2,426,685,000 1,649,012,000 777,673,000 32 
94. H/W Ngara 5,000,352,443 4,677,891,342 322,461,101 6 
95. H/W Ngorongoro 2,509,779,657 706,735,145 1,803,044,512 72 
96. H/W Njombe 1,958,554,000 1,185,695,000 772,859,000 39 
97. H/Mji Njombe 1,280,782,456 880,387,560 400,394,896 31 
98. H/W Nkasi 2,129,902,670 1,769,063,130 360,839,540 17 
99. H/W Nsimbo 1,422,005,541 692,606,410 729,399,131 51 

 H/W 1,951,455,413 1,395,420,372 556,035,041 28 
100. Nyang’hwale     

101. H/W Nyasa 2,594,798,000 1,861,599,000 733,199,000 28 
102. H/W Nzega 4,867,094,124 3,792,635,526 1,074,458,598 22 
103. H/Mji Nzega 3,388,364,000 2,220,306,000 1,168,058,000 34 
104. H/W Pangani 2,748,099,722 1,807,736,064 940,363,658 34 
105. H/W Rombo 2,789,113,847 2,017,751,034 771,362,813 28 
106. H/W Rorya 4,218,522,964 2,827,788,880 1,390,734,084 33 
107. H/W Ruangwa 23,518,772,429 12,767,884,090 10,750,888,340 46 
108. H/W Rufiji 16,492,038,224 10,039,295,009 6,452,743,215 39 
109. H/W Rungwe 2,545,160,601 1,468,039,535 1,077,121,066 42 
110. H/W Same 11,850,477,513 6,516,921,680 5,333,555,833 45 
111. H/W Sengerema 1,668,769,892 1,667,721,037 1,048,854 0 
112. H/W Serengeti 3,699,558,018 2,038,446,277 1,661,111,742 45 
113. H/W Shinyanga 1,811,368,637 1,361,898,913 449,469,724 25 
114. H/M Shinyanga 2,754,560,426 1,558,637,497 1,195,922,930 43 
115. H/W Siha 1,692,050,000 1,397,551,000 294,499,000 17 
116. H/W Sikonge 1,728,832,027 1,133,736,177 595,095,850 34 
117. H/W Simanjiro 875,435,255 782,627,302 92,807,953 11 
118. H/W Singida 3,507,375,796 3,491,759,207 15,616,589 0 
119. H/M Singida 1,608,564,837 706,151,114 902,413,723 56 
120. H/W Songea 12,269,026,778 4,413,943,968 7,855,082,810 64 
121. H/M Songea 5,217,214,742 4,525,762,705 691,452,037 13 
122. H/W Songwe 1,915,531,178 1,348,572,516 566,958,663 30 

 H/W 9,073,563,093 8,424,321,446 649,241,647 7 
123. Sumbawanga     

 H/M 1,747,085,598 770,796,104 976,289,494 56 
124. Sumbawanga     

125. H/W Tabora 648,370,278 462,857,600 185,512,678 29 
126. H/M Tabora 4,982,936,000 4,715,958,000 266,978,000 5 

 H/W 2,283,910,344 1,831,859,549 452,050,795 20 
127. Tandahimba     

128. H/Jiji Tanga 2,071,146,004 1,984,667,480 86,478,524 4 
129. H/W Tarime 3,014,804,289 2,378,391,452 636,412,837 21 
130. H/Mji Tarime 1,800,366,438 1,633,961,998 166,404,440 9 
131. H/M Temeke 4,895,847,514 3,969,794,644 926,052,870 19 
132. H/Mji Tunduma 1,285,956,683 1,151,989,021 133,967,662 10 
133. H/W Tunduru 17,061,352,444 5,052,558,119 12,008,794,325 70 
134. H/M Ubungo 6,723,027,000 4,492,240,000 2,230,787,000 33 
135. H/W Ukerewe 2,685,534,809 2,628,067,327 57,467,482 2 
136. H/W Ulanga 5,219,928,000 3,886,519,000 1,333,409,000 26 
137. H/W Urambo 4,738,864,517 2,719,835,277 2,019,029,240 43 
138. H/W Ushetu 1,428,768,000 545,823,410 882,944,590 62 
139. H/W Uvinza 3,394,055,250 2,030,597,466 1,363,457,784 40 
140. H/W 3,102,035,522 1,362,977,501 1,739,058,021 56  
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 Wanging’ombe     

141. H/M Morogoro 1,882,927,296 1,762,793,650 120,133,646 6 
142. H/M Moshi 4,180,405,776 3,748,595,537 431,810,239 10 
143. H/W Mpanda 2,556,891,354 2,457,391,354 99,500,000 4 
144. H/M Mpanda 1,348,592,180 948,592,180 400,000,000 30 
145. H/W Mpimbwe 2,866,536,997 2,144,734,071 721,802,926 25 
146. H/W Mpwapwa 1,268,034,375 1,239,125,594 28,908,781 2 
147. H/W Msalala 1,609,963,000 1,512,018,000 97,945,000 6 
148. H/W Mtwara 1,715,866,000 1,095,653,000 620,213,000 36 
149. H/M Mtwara 2,827,436,112 2,511,892,069 315,544,043 11 
150. H/W Mufindi 13,151,170,170 3,588,052,844 9,563,117,326 73 
151. H/W Muheza 445,297,399 223,207,447 222,089,951 50 
152. H/W Muleba 3,352,730,244 1,704,536,344 1,648,193,900 49 
153. H/W Musoma 3,948,455,200 1,995,614,000 1,952,841,200 49 
154. H/M Musoma 1,529,797,000 955,552,000 574,245,000 38 
155. H/W Mvomero 11,290,652,612 10,914,531,982 376,120,630 3 
156. H/W Mwanga 2,691,325,503 1,650,162,004 1,041,163,499 39 
157. H/Jiji Mwanza 19,109,496,461 3,192,994,413 15,916,502,048 83 

 H/W 3,639,404,622 1,589,736,256 2,049,668,366 56 
158. Nachingwea     

159. H/W Namtumbo 1,140,572,689 900,081,690 240,490,999 21 
 H/Mji 18,457,323,976 14,033,778,305 4,423,545,671 24 
160. Nanyamba     

161. H/W Nanyumbu 6,254,318,000 5,588,302,000 666,016,000 11 
162. H/W Newala 18,816,171,079 7,508,603,813 11,307,567,266 60 
163. H/Mji Newala 1,252,217,565 1,115,355,073 136,862,492 11 
164. H/W Ngara 8,853,102,345 7,748,914,063 1,104,188,282 12 
165. H/W Ngorongoro 889,274,290 671,878,148 217,396,142 24 
166. H/W Njombe 1,243,684,130 337,776,345 905,907,785 73 
167. H/Mji Njombe 21,522,661,271 20,967,753,487 554,907,784 3 
168. H/W Nkasi 3,440,311,093 1,723,941,240 1,716,369,853 50 
169. H/W Nsimbo 3,091,302,756 1,988,787,913 1,102,514,843 36 

 H/W 5,799,545,911 2,749,588,911 3,049,957,000 53 
170. Nyang’hwale     

171. H/W Nyasa 1,798,899,267 1,242,148,676 556,750,591 31 
172. H/W Nzega 2,610,276,000 2,229,829,000 380,447,000 15 
173. H/Mji Nzega 1,647,740,744 1,203,927,696 443,813,049 27 
174. H/W Pangani 2,514,999,446 1,132,011,030 1,382,988,416 55 
175. H/W Rombo 2,089,687,520 1,360,429,000 729,258,520 35 
176. H/W Rorya 5,434,526,228 3,886,222,387 1,548,303,841 28 

 Jumla 783,141,038,617 521,691,119,831 261,449,918,916 33  
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Kiambatisho Na. 19: Kutenga fedha za maendeleo kutoka mapato ya ndani 
pungufu ya asilimia 60  

Na Halmashauri Jumla ya Asilimia 60 (Sh.) Kiasi Upungufu (Sh.) % 
  Mapato (Sh.)  kilichotengwa   

    (Sh.)   

1. H/Mji Bariadi 1,024,065,000 614,439,000 120,313,364 494,125,636 80 
 H/W      

2. Biharamulo 800,624,041 480,374,425 105,331,149 375,043,276 78 
3. H/W Buchosa 1,163,995,000 698,397,000 66,744,393 631,652,607 90 
4. H/W Bukoba 1,103,873,808 662,324,285 29,701,178 632,623,107 96 
5. H/M Bukoba 1,775,851,544 1,065,510,926 268,235,059 797,275,867 75 
6. H/W Bunda 832,629,000 499,577,400 52,991,777 446,585,623 89 
7. H/W Hanang’ 2,114,869,238 1,268,921,543 726,274,115 542,647,428 43 
8. H/W Handeni 1,101,921,681 661,153,009 194,402,342 466,750,666 71 
9. H/Mji Handeni 646,952,872 388,171,723 47,002,300 341,169,423 88 
10. H/W Ileje 640,397,588 384,238,553 100,668,000 283,570,553 74 
11. H/M Ilemela 4,648,425,548 2,789,055,329 1,763,410,770 1,025,644,559 37 
12. H/W Iringa 1,880,489,495 1,128,293,697 349,150,169 779,143,528 69 
13. H/W Itilima 766,618,392 459,971,035 145,186,327 314,784,708 68 
14. H/W Karagwe 943,559,256 566,135,554 166,846,826 399,288,728 71 

 H/M      

15. Kinondoni 26,388,575,761 15,833,145,457 10,028,162,375 5,804,983,082 37 
16. H/W Kwimba 1,189,445,205 713,667,123 337,748,762 375,918,361 53 
17. H/W Longido 1,194,752,095 716,851,257 358,925,043 357,926,214 50 
18. H/W Magu 1,528,965,859 917,379,515 493,476,374 423,903,141 46 
19. H/W Manyoni 1,969,859,190 1,181,915,514 75,851,000 1,106,064,514 94 
20. H/W Mbogwe 632,552,958 379,531,775 67,651,500 311,880,275 82 
21. H/W Mbulu 862,588,049 345,035,219 80,326,000 264,709,219 77 
22. H/W Meatu 1,792,720,509 1,075,632,305 336,985,450 738,646,855 69 
23. H/W Misungwi 1,211,754,204 727,052,522 99,386,500 627,666,022 86 
24. H/W Momba 681,700,286 409,020,172 136,013,950 273,006,222 67 
25. H/W Monduli 1,481,158,691 888,695,215 427,036,307 461,658,908 52 
26. H/W Msalala 2,096,278,675 1,257,767,205 469,473,728 788,293,477 63 
27. H/W Muheza 1,785,116,783 1,071,070,070 536,333,412 534,736,658 50 
28. H/W Muleba 2,687,313,904 1,612,388,342 933,955,661 678,432,682 42 
29. H/W Musoma 1,008,794,506 605,276,704 229,935,599 375,341,105 62 
30. H/M Musoma 1,360,662,347 816,397,408 521,422,022 294,975,386 36 

 H/W Mwanga     10 
31.  116,859,893 70,115,936 - 70,115,936 0 
32. H/Jiji Mwanza 9,710,672,519 5,826,403,511 3,684,184,713 2,142,218,799 37 
33. H/W Ngara 930,708,085 558,424,851 27,618,032 530,806,819 95 
34. H/W Pangani 588,804,109 353,282,465 209,944,267 143,338,198 41 

 H/W      

35. Sengerema 1,156,280,000 693,768,000 337,213,762 356,554,238 51 
 H/M      

36. Shinyanga 1,944,797,920 1,166,878,752 966,946,852 199,931,900 17 
 H/W      

37. Simanjiro 1,934,045,056 773,618,022 260,159,300 513,458,722 66 
38. H/W Singida 626,837,740 376,102,644 54,681,079 321,421,565 85 

 H/M Singida     12 
39.  2,548,061,682 1,528,837,009 630,132,061 1,917,929,621 5 
40. H/W Songwe 1,738,654,303 1,043,192,582 362,550,312 680,642,270 65 
41. H/W Tabora 2,134,941,299 1,280,964,779 259,000,000 1,021,964,779 80 
42. H/W Tarime 4,406,096,461 2,643,657,877 2,265,071,376 378,586,501 14 
43. H/W Ukerewe 1,345,794,451 807,476,671 101,875,568 705,601,103 87 
44. H/W Ushetu 2,057,156,763 1,234,294,058 572,901,459 661,392,599 54 

 Jumla 98,556,221,765 58,574,406,438 29,001,220,234 30,592,410,877 52  
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Kiambatisho Na. 20: Madai ya Halmashauri na malipo kabla ya kupokea 

huduma yaliyokaa kwa muda mrefu  
Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1. H/Jiji Arusha 2,893,246,000 

2. H/W Arusha 3,704,467,582 

3. H/W Babati 412,192,750 

4. H/Mji Babati 1,616,001,395 

5. H/W Bagamoyo 365,485,012 

6. H/W Bahi 751,659,078 

7. H/W Bariadi 538,916,000 

8. H/Mji Bariadi 617,389,100 

9. H/W Biharamulo 144,161,000 

10. H/W Buchosa 67,834,000 

11. H/W Buhigwe 205,989,000 

12. H/W Bukoba 35,010,380 

13. H/M Bukoba 227,282,850 

14. H/W Bukombe 2,210,149,000 

15. H/W Bumbuli 10,919,750 

16. H/W Bunda 105,566,000 

17. H/W Busega 163,415,000 

18. H/W Busokelo 58,205,230 

19. H/W Butiama 1,462,340,453 

20. H/W Chalinze 243,724,201 

21. H/W Chamwino 1,306,892,739 

22. H/W Chato 6,156,751 

23. H/W Chemba 127,490,779 

24. H/W Chunya 99,919,351 

25. H/Jiji Dar Es Salaam 1,864,736,397 

26. H/Jiji Dodoma 2,580,468,995 

27. H/W Gairo 2,485,513,165 

28. H/Mji Geita 54,272,656 

29. H/W Hanang’ 1,127,468,766 

30. H/W Handeni 530,228,691 

31. H/Mji Handeni 88,460,135 

32. H/W Igunga 654,690,544 

33. H/W Ikungi 477,775,000 

34. H/M Ilala 8,401,125,464 

35. H/W Ileje 97,690,532 

36. H/M Ilemela 561,217,789 

37. H/W Iramba 70,598,000 

38. H/W Iringa 727,296,686 

39. H/M Iringa 1,102,191,876 

40. H/W Itigi 624,017,430 

41. H/W Itilima 787,101,834 

42. H/Mji Kahama 9,440,174,870 

43. H/W Kalambo 179,041,419 

44. H/W Kaliua 775,030,391 

45. H/W Karagwe 811,141,000  
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46. H/W Karatu 818,756,061 

47. H/W Kasulu 684,350,000 

48. H/Mji Kasulu 839,093,235 

49. H/W Kibaha 1,628,890,747 

50. H/Mji Kibaha 1,036,248,528 

51. H/W Kibiti 3,662,221 

52. H/W Kibondo 41,990,000 

53. H/M Kigamboni 2,448,011,000 

54. H/W Kigoma 78,722,527 

55. H/W Kilindi 268,486,132 

56. H/W Kilolo 15,238,500 

57. H/W Kilombero 449,642,033 

58. H/W Kilosa 2,759,075,511 

59. H/W Kilwa 161,094,691 

60. H/M Kinondoni 575,101,738 

61. H/W Kishapu 509,000,000 

62. H/W Kiteto 1,235,613,564 

63. H/W Kondoa 226,589,221 

64. H/Mji Kondoa 23,006,678 

65. H/W Kongwa 638,662,557 

66. H/W Korogwe 198,061,167 

67. H/W Kwimba 478,445,284 

68. H/W Kyerwa 23,531,000 

69. H/W Lindi 306,275,000 

70. H/M Lindi 1,395,338,000 

71. H/W Liwale 1,334,940,000 

72. H/W Longido 522,153,000 

73. H/W Ludewa 1,300,750,570 

74. H/W Lushoto 43,250,200 

75. H/W Madaba 238,705,113 

76. H/W Mafia 1,923,912,414 

77. H/Mji Mafinga 64,639,600 

78. H/W Magu 1,558,239,336 

79. H/Mji Makambako 123,432,756 

80. H/W Makete 14,288,200 

81. H/W Manyoni 65,074,304 

82. H/W Masasi 1,514,146,566 

83. H/Mji Masasi 87,500,000 

84. H/W Maswa 854,913,287 

85. H/W Mbarali 200,162,950 

86. H/Jiji Mbeya 883,187,969 

87. H/W Mbeya 265,627,000 

88. H/W Mbinga 5,140,187,379 

89. H/W Mbogwe 2,763,278,089 

90. H/W Mbozi 242,551,882 

91. H/W Mbulu 1,001,019,000 

92. H/Mji Mbulu 416,468,840  
 

 

363 
 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

  
Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 

  
/ 2018 



Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

93. H/W Meatu 2,730,295,660 

94. H/W Meru 328,074,403 

95. H/W Missenyi 58,914,000 

96. H/W Misungwi 52,842,982 

97. H/W Mkalama 729,233,000 

98. H/W Mkinga 116,770,950 

99. H/W Mkuranga 242,632,312 

100. H/W Mlele 78,299,000 

101. H/W Momba 1,100,900,116 

102. H/W Monduli 1,686,044,035 

103. H/W Morogoro 67,840,955 

104. H/M Morogoro 655,982,865 

105. H/W Moshi 2,227,037,215 

106. H/M Moshi 972,487,742 

107. H/W Mpanda 595,655,778 

108. H/M Mpanda 300,593,048 

109. H/W Mpimbwe 9,293,734 

110. H/W Mpwapwa 170,179,813 

111. H/W Msalala 6,325,036,927 

112. H/W Mtwara 341,455,841 

113. H/M Mtwara 1,079,476,000 

114. H/W Mufindi 434,923,100 

115. H/W Muheza 97,203,539 

116. H/W Muleba 190,644,426 

117. H/W Musoma 76,153,001 

118. H/W Mvomero 2,113,140,174 

119. H/W Mwanga 367,105,654 

120. H/W Nachingwea 316,509,000 

121. H/W Namtumbo 71,448,250 

122. H/Mji Nanyamba 4,540,000 

123. H/W Nanyumbu 526,740,329 

124. H/W Newala 356,349,714 

125. H/W Ngara 102,764,500 

126. H/W Ngorongoro 559,701,454 

127. H/W Njombe 56,915,250 

128. H/Mji Njombe 119,380,773 

129. H/W Nkasi 1,430,228,198 

130. H/W Nsimbo 57,388,850 

131. H/W Nzega 1,027,212,030 

132. H/Mji Nzega 25,044,268 

133. H/W Pangani 2,260,000 

134. H/W Rombo 238,448,626 

135. H/W Rorya 394,573,605 

136. H/W Ruangwa 517,623,516 

137. H/W Rufiji 1,002,173,000 

138. H/W Rungwe 40,250,897 

139. H/W Same 18,139,500  
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140. H/W Sengerema 311,977,000 

141. H/W Serengeti 142,428,000 

142. H/W Shinyanga 913,177,550 

143. H/M Shinyanga 79,997,586 

144. H/W Siha 834,427,500 

145. H/W Sikonge 260,739,816 

146. H/W Simanjiro 285,901,228 

147. H/W Singida 366,778,000 

148. H/M Singida 1,206,726,296 

149. H/W Songea 1,492,399,028 

150. H/M Songea 1,710,323,160 

151. H/W Songwe 29,722,956 

152. H/W Sumbawanga 901,776,000 

153. H/M Sumbawanga 335,245,364 

154. H/W Tabora 640,561,424 

155. H/M Tabora 1,653,857,258 

156. H/W Tandahimba 2,298,333,535 

157. H/M Temeke 285,368,189 

158. H/Mji Tunduma 286,203,000 

159. H/W Tunduru 591,851,595 

160. H/M Ubungo 474,355,096 

161. H/W Ukerewe 1,490,749,067 

162. H/W Ulanga 69,044,000 

163. H/W Urambo 1,401,480,767 

164. H/W Ushetu 5,350,835,976 

165. H/W Uvinza 1,117,783,387 

166. H/W Wang'ing’ombe 281,825,389 

 Jumla 143,045,745,088  
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Kiambatisho Na. 21: Madeni yasiyolipwa kwa muda mrefu 
 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1. H/W Arusha 2,569,181,844 

2. H/W Karatu 721,272,557 

3. H/W Longido 299,731,000 

4. H/W Meru 827,856,956 

5. H/W Monduli 1,633,691,316 

6. H/W Ngorongoro 589,421,008 

7. H/W Bagamoyo 1,450,278,494 

8. H/W Chalinze 1,452,469,255 

9. H/W Kibaha 1,272,766,429 

10. H/Mji Kibaha 565,087,274 

11. H/W Kibiti 4,005,326 

12. H/W Kisarawe 960,588,660 

13. H/W Mkuranga 10,000,000 

14. H/W Rufiji 454,403,000 

15. H/Jiji Dar es Salaam 6,047,735,390 

16. H/M Ilala 11,099,280,453 

17. H/M Kinondoni 558,013,197 

18. H/M Temeke 2,319,663,142 

19. H/M Ubungo 1,762,196,640 

20. H/W Bahi 1,762,535,165 

21. H/W Chamwino 2,210,539,393 

22. H/W Chemba 1,292,853,665 

23. H/Jiji Dodoma 10,776,212,856 

24. H/W Kondoa 1,488,586,662 

25. H/Mji Kondoa 1,058,003,621 

26. H/W Kongwa 387,740,208 

27. H/W Mpwapwa 1,604,188,407 

28. H/W Bukombe 2,518,959,000 

29. H/W Chato 1,669,048,694 

30. H/Mji Geita 461,497,628 

31. H/W Mbogwe 1,026,723,000 

32. H/W Nyang’hwale 10,629,000 

33. H/W Iringa 582,681,685 

34. H/W Kilolo 155,755,330 

35. H/Mji Mafinga 153,099,049 

36. H/W Mufindi 188,128,729 

37. H/W Biharamulo 1,754,833,460 

38. H/W Bukoba 1,180,124,566 

39. H/M Bukoba 430,509,355 

40. H/W Karagwe 1,859,499,000 

41. H/W Kyerwa 1,367,493,494 

42. H/W Missenyi 653,493,341 

43. H/W Muleba 114,249,221 

44. H/W Ngara 112,343,321 

45. H/W Mlele 388,438,000 

46. H/W Mpanda 1,241,658,270  
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47. H/M Mpanda 679,766,441 

48. H/W Mpimbwe 146,668,048 

49. H/W Nsimbo 731,050,438 

50. H/W Buhigwe 159,413,000 

51. H/W Kasulu 2,656,843,000 

52. H/W Kibondo 449,313,000 

53. H/W Kigoma 1,960,515,097 

54. H/W Uvinza 877,261,849 

55. H/W Hai 699,604,349 

56. H/M Moshi 1,682,517,510 

57. H/W Mwanga 588,924,176 

58. H/W Same 1,321,405,280 

59. H/W Kilwa 225,650,941 

60. H/W Lindi 189,728,000 

61. H/M Lindi 281,804,229 

62. H/W Liwale 332,445,000 

63. H/W Nachingwea 102,196,000 

64. H/W Ruangwa 883,978,465 

65. H/W Babati 53,503,517 

66. H/Mji Babati 1,503,839,276 

67. H/W Hanang’ 482,839,778 

68. H/W Kiteto 626,274,711 

69. H/Mji Mbulu 83,189,550 

70. H/W Simanjiro 5,044,500 

71. H/W Bunda 660,107,403 

72. H/Mji Bunda 81,276,845 

73. H/W Butiama 2,227,890,034 

74. H/W Musoma 852,416,913 

75. H/M Musoma 363,937,934 

76. H/W Serengeti 1,249,526,949 

77. H/W Tarime 998,760,250 

78. H/Mji Tarime 561,567,008 

79. H/W Busokelo 1,596,196,922 

80. H/W Chunya 1,428,105,186 

81. H/W Kyela 980,096,829 

82. H/W Mbarali 546,770,368 

83. H/Jiji Mbeya 2,827,088,126 

84. H/W Mbeya 1,370,607,577 

85. H/W Rungwe 2,140,908,968 

86. H/W Gairo 157,963,109 

87. H/W Kilombero 251,119,681 

88. H/W Kilosa 1,907,790,522 

89. H/W Morogoro 1,630,625,458 

90. H/M Morogoro 387,982,417 

91. H/W Mvomero 2,182,979,649 

92. H/W Ulanga 306,371,000 

93. H/W Masasi 840,560,791  
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94. H/Mji Masasi 14,682,076 

95. H/W Mtwara 1,431,972,718 

96. H/M Mtwara 1,004,748,000 

97. H/W Newala 673,967,501 

98. H/W Buchosa 1,321,501,000 

99. H/M Ilemela 1,448,631,167 

100. H/W Kwimba 235,798,996 

101. H/W Magu 380,413,505 

102. H/W Misungwi 486,125,276 

103. H/Jiji Mwanza 255,057,597 

104. H/W Sengerema 1,384,513,000 

105. H/W Ukerewe 1,159,150,212 

106. H/W Ludewa 398,381,296 

107. H/Mji Makambako 1,087,434,636 

108. H/W Makete 910,944,847 

109. H/W Njombe 716,511,126 

110. H/W Wang'ing’ombe 70,673,573 

111. H/W Kalambo 557,397,592 

112. H/W Nkasi 2,683,949,685 

113. H/W Sumbawanga 2,226,087,208 

114. H/M Sumbawanga 2,677,517,547 

115. H/W Mbinga 783,672,179 

116. H/Mji Mbinga 312,156,511 

117. H/W Namtumbo 15,181,300 

118. H/W Nyasa 19,031,992 

119. H/W Songea 1,301,763,468 

120. H/M Songea 1,201,524,235 

121. H/W Tunduru 1,664,854,356 

122. H/Mji Kahama 3,853,557,220 

123. H/W Msalala 143,400,447 

124. H/W Shinyanga 976,187,796 

125. H/M Shinyanga 346,564,269 

126. H/W Ushetu 89,000,348 

127. H/W Bariadi 119,710,000 

128. H/Mji Bariadi 149,032,000 

129. H/W Busega 163,415,000 

130. H/W Itilima 221,332,493 

131. H/W Maswa 1,316,154,740 

132. H/W Meatu 2,922,950,024 

133. H/W Ikungi 1,506,584,000 

134. H/W Iramba 640,935,000 

135. H/W Itigi 624,017,440 

136. H/W Manyoni 813,881,498 

137. H/W Mkalama 847,466,000 

138. H/W Singida 821,057,000 

139. H/M Singida 1,782,640,191 

140. H/W Ileje 337,058,692  
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141. H/W Mbozi 1,506,638,378 

142. H/W Momba 1,280,237,430 

143. H/W Songwe 51,047,360 

144. H/Mji Tunduma 263,313,490 

145. H/W Igunga 1,518,373,334 

146. H/W Kaliua 337,436,370 

147. H/W Nzega 1,382,723,738 

148. H/Mji Nzega 339,197,358 

149. H/W Sikonge 658,692,997 

150. H/W Tabora 2,940,479,665 

151. H/M Tabora 4,360,601,938 

152. H/W Urambo 698,964,055 

153. H/W Bumbuli 98,145,761 

154. H/W Handeni 238,849,274 

155. H/Mji Handeni 60,764,121 

156. H/W Korogwe 1,022,089,892 

157. H/Mji Korogwe 775,284,192 

158. H/W Lushoto 1,149,024,548 

159. H/W Mkinga 513,202,703 

160. H/W Muheza 754,072,743 

161. H/W Pangani 165,374,611 

162. H/Jiji Tanga 1,044,655,621 

163. H/Jiji Arusha 209,308,000 

164. H/W Siha 998,984,000 

165. H/W Kilindi 627,306,141 

166. H/W Moshi 2,227,037,214 

167. H/W Rorya 680,908,934 

168. H/W Mafia 470,567,886 

169. H/W Tandahimba 50,316,579 

170. H/M Iringa 403,685,438 

171. H/W Kishapu 583,560,000 

172. H/W Rombo 813,693,508 

Jumla  185,645,016,191  
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Kiambatisho Na. 22: Kesi dhidi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambazo zinazoweza kuathiri mtiririko endelevu wa kifedha 
 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Idadi ya Kesi Kesi 
   mahakamani zilizooneshwa 

    kwenye taarifa 

    za fedha 

1. H/W Arusha 1,032,441,382 6 v 

2. H/W Karatu 28,140,000 7  

3. H/W Longido 13,440,080 1  

4. H/W Meru 150,990,358 9 v 

5. H/W Monduli 220,074,747,464 6  

6. H/W 24,400,333 2 v 

 Ngorongoro    

7. H/W Bagamoyo 1,010,000,000 5  

8. H/W Chalinze 44,764,735 2 v 

9. H/W Kibaha 695, 947,938 6 v 

10. H/Mji Kibaha 1,465,232,462 17  

11. H/W Kibiti 316,000,000 6 v 

12. H/W Kisarawe 338,934,401 11 v 

13. H/W Mkuranga 1,331,671,282 4 v 

14. H/W Rufiji 404,382,984 10 v 

15. H/Jiji Dar es 2,789,990,542 13 v 

 Salaam    

16. H/M Ilala 9,554,055,526 25 v 

17. H/M kigamboni 95,000,000 6  

18. H/M Kinondoni 12,122,752,576 90 v 

19. H/M Temeke 8,105,960,911 51  

20. H/M Ubungo 2,123,703,500 28 v 

21. H/W Chamwino 375,007,080 4  

22. H/W Chemba 50,000,000 1 v 

23. H/Jiji Dodoma 884,968,398 52 v 

24. H/W Kondoa 1,512,078,332 7  

25. H/W Kongwa 200,000,000 2 v 

26. H/W Mpwapwa 648,951,486 4  

27. H/W Chato 13,275,000 1  

28. H/W Geita 121,830,000 13 v 

29. H/W Mbogwe 109,038,888 1  

30. H/W 188,783,000 8  

 Nyang’hwale    

31. H/W Karagwe 1,126,642,876 31  

32. H/W Kyerwa 310,000,000 9  

33. H/W Ngara 296,500,000 7  

34. H/W Mlele 16,787,500 2  

35. H/M Mpanda 73,440,856 3  

36. H/Mji Kasulu 1,090,000,000 2 v 

37. H/W Kibondo 135,531,340 15  

38. H/W Kigoma 93,530,150 5 v 

39. H/W Hai 4,395,854,321 11   
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40. H/M Moshi 2,460,821,627 22  

41. H/W Same 86,000,000 3  

42. H/W Kilwa 730,166,679 4 v 

43. H/M Lindi 317,000,000 3 v 

44. H/W Liwale 120,000,000 2  

45. H/W 2,145,066,778 2  

 Nachingwea    

46. H/W Babati 6,300,000 2  

47. H/Mji Babati 40,875,000 3  

48. H/W Hanang’ 88,351,877 5  

49. H/W Mbulu 284,314,609 3  

50. H/W Simanjiro 46,726,000 3 v 

51. H/W Musoma 39,000,000 1  

52. H/M Musoma 602,870,301 15  

53. H/W Serengeti 468,600,000 2  

54. H/W Tarime 356,977,500 5  

55. H/Mji Tarime 53,700,000 10  

56. H/W Chunya 58,550,000 4  

57. H/W Kyela 311,648,961 3  

58. H/W Mbarali 47,450,000 3  

59. H/Jiji Mbeya 15,440,320,529 49  

60. H/W Rungwe 1,110,709,784 6 v 

61. H/Mji Ifakara 9,430,000 5  

62. H/W Kilombero 18,622,664 5  

63. H/M Morogoro 374,224,532 36 v 

64. H/W Mvomero 27,150,000 2  

65. H/Mji Masasi 151,000,000 6 v 

66. H/W Mtwara 1,035,290,000 4 v 

67. H/M Mtwara 6,960,000,000 10 v 

68. H/Mji 6,050,000 1 v 

 Nanyamba    

69. H/W Newala 414,792,337 3 v 

70. H/Mji Newala 120,450,000 4 v 

71. H/W Kwimba 321,500,000 5  

72. H/W Magu 346,720,500 12  

73. H/W Misungwi 151,838,594 5  

74. H/Jiji Mwanza 580,037,345 6  

75. H/W Ukerewe 135,114,770 4 v 

76. H/Mji 184,000,000 4  

 Makambako    

77. H/W Njombe 284,853,432 10 v 

78. H/Mji Njombe 165,708,516 5  

79. H/W 34,862,000 2 v 

 Wang'ing’ombe    

80. H/W Kalambo 307,726,433 3   
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81. H/W Nkasi 143,961,030 3 v 

82. H/W 653,859,232 8 v 

 Sumbawanga    

83. H/M 473,327,210 9  

 Sumbawanga    

84. H/W Namtumbo 762,522,214 1  

85. H/M Songea 163,430,000 1  

86. H/Mji Kahama 67,111,141 2 v 

87. H/W Shinyanga 45,759,385,154 1  

88. H/W Ushetu 86,692,690 4  

89. H/W Bariadi 184,626,696 7  

90. H/Mji Bariadi 567,130,800 10  

91. H/W Busega 2,864,000,000 6 v 

92. H/W Maswa 98,958,000 5  

93. H/W Meatu 155,395,000 10  

94. H/W Iramba 87,500,000 1 v 

95. H/W Manyoni 218,000,000 5 v 

96. H/M Singida 243,550,222 13 v 

97. H/W Ileje 398,262,500 1 v 

98. H/W Mbozi 1,581,722,735 14  

99. H/W Momba 176,000,000 4 v 

100. H/W Songwe 7,698,000 3  

101. H/Mji Tunduma 795,000,000 9  

102. H/W Igunga 62,602,661 4 v 

103. H/M Tabora 358,541,045 7  

104. H/W Handeni 599,664,000 3  

105. H/Mji Handeni 213,670,400 9  

106. H/Mji Korogwe 15,000,000 8  

107. H/W Lushoto 266,294,940 8  

108. H/W Mkinga 432,845,968 7 v 

109. H/W Muheza 34,722,780 7  

110. H/W Pangani 50,274,643 2 v 

111. H/Jiji Tanga 5,450,988,000 37 v 

112. H/Jiji Arusha 655,951,845 28  

113. H/W Siha 405,425,940 13  

114. H/W Kilindi 686,799,640 5 v 

115. H/M Kigoma 200,189,000 29 V 

116. H/W Rorya 572,710,572 5  

117. H/W Kishapu 60,087,804 2  

Jumla  372,206,728,767 1,056   
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Kiambatisho Na. 23: Mapungufu katika mazingira ya Kiteknolojia na Mifumo ya 
Uhasibu 

   Moduli za  Mfumo wa  Mfumo wa  Mfumo wa 
 

Na.  Halmashauri Usimamizi   wa  FFARS is  LGRCIS  EPICOR  
 

   Mali, Madeni na  Haufungam  haufunga  unatunza  
 

   Madai hazifanyi  ani na  mani   na  kumbukumb 
 

   kazi katika  Epicor   EPICOR  u  za  malipo 
 

   mfumo wa       taslimu na 
 

   malipo wa       kuacha  
 

   EPICOR       madeni  
 

1.  H/Jiji Arusha          
 

            
 

2.  H/W Arusha          
 

            
 

3.  H/W Babati          
 

            
 

4.  H/Mji Babati          
 

            
 

5.  H/W Bagamoyo          
 

            
 

6.  H/W Bahi          
 

            
 

7.  H/W Bariadi          
 

            
 

8.  H/Mji Bariadi          
 

            
 

9.  H/W Biharamulo          
 

            
 

10.  H/W Buchosa          
 

            
 

11.  H/W Buhigwe          
 

            
 

12.  H/W Bukoba          
 

            
 

13.  H/M Bukoba          
 

            
 

14.  H/W Bukombe          
 

            
 

15.  H/W Bumbuli          
 

            
 

16.  H/W Bunda          
 

            
 

17.  H/Mji Bunda          
 

            
 

18.  H/W Busega          
 

            
 

19.  H/W Busokelo          
 

            
 

20.  H/W Butiama          
 

            
 

21.  H/W Chalinze          
 

            
 

22.  H/W Chamwino          
 

            
 

23.  H/W Chato          
 

            
 

24.  H/W Chemba          
 

            
 

25.  H/W Chunya          
 

             
 

26. 
 H/Jiji Dar Es           

 

 Salaam  
 

 
 

 
 

 
 

 
 

       
 

            
 

27.  H/M Dodoma          
 

            
 

28.  H/W Gairo          
 

            
 

29.  H/W Geita          
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Na. Halmashauri Usimamizi   wa FFARS is LGRCIS EPICOR  
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  Madai hazifanyi ani na mani   na kumbukumb 

  kazi katika Epicor  EPICOR u  za  malipo 
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  malipo wa    kuacha  

  EPICOR    madeni  
        

30. H/Mji Geita       
        

31. H/W Hai       
        

32. H/W Hanang’       
        

33. H/W Handeni       
        

34. H/Mji Handeni       
        

35. H/Mji Ifakara       
        

36. H/W Igunga       
        

37. H/W Ikungi       
        

38. H/M Ilala       
        

39. H/W Ileje       
        

40. H/M Ilemela       
        

41. H/W Iramba       
        

42. H/W Iringa       
        

43. H/M Iringa       
        

44. H/W Itigi       
        

45. H/W Itilima       
        

46. H/Mji Kahama       
        

47. H/W Kakonko       
        

48. H/W Kalambo       
        

49. H/W Kaliua       
        

50. H/W Karagwe       
        

51. H/W Karatu       
        

52. H/W Kasulu       
        

53. H/Mji Kasulu       
        

54. H/W Kibaha       
        

55. H/Mji Kibaha       
        

56. H/W Kibiti       
        

57. H/W Kibondo       
        

58. H/M Kigamboni       
        

59. H/W Kigoma       
        

60. H/M       
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  malipo wa    kuacha  
 

  EPICOR    madeni  
 

          

 Kigoma/Ujiji        
 

        
 

61. H/W Kilindi       
 

        
 

62. H/W Kilolo       
 

        
 

63. H/W Kilombero       
 

        
 

64. H/W Kilosa       
 

        
 

65. H/W Kilwa       
 

        
 

66. H/M Kinondoni       
 

        
 

67. H/W Kisarawe       
 

        
 

68. H/W Kishapu       
 

        
 

69. H/W Kiteto       
 

        
 

70. H/W Kondoa       
 

        
 

71. H/Mji Kondoa       
 

        
 

72. H/W Kongwa       
 

        
 

73. H/W Korogwe       
 

        
 

74. H/Mji Korogwe       
 

        
 

75. H/W Kwimba       
 

        
 

76. H/W Kyela       
 

        
 

77. H/W Kyerwa       
 

        
 

78. H/W Lindi       
 

        
 

79. H/M Lindi       
 

        
 

80. H/W Liwale       
 

        
 

81. H/W Longido       
 

        
 

82. H/W Ludewa       
 

        
 

83. H/W Lushoto       
 

        
 

84. H/W Madaba       
 

        
 

85. H/W Mafia       
 

        
 

86. H/Mji Mafinga       
 

        
 

87. H/W Magu       
 

         
 

88. 
H/Mji        

 

Makambako  
    

 
 

   
 

        
 

89. H/W Makete       
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  mfumo wa    taslimu na 

  malipo wa    kuacha  

  EPICOR    madeni  
        

90. H/W Malinyi       
        

91. H/W  Manyoni       
        

92. H/W Masasi       
        

93. H/Mji Masasi       
        

94. H/W Maswa       
        

95. H/W Mbarali       
        

96. H/Jiji Mbeya       
        

97. H/W Mbeya       
        

98. H/W Mbinga       
        

99. H/Mji Mbinga       
        

100. H/W Mbogwe       
        

101. H/W Mbozi       
        

102. H/W Mbulu       
        

103. H/Mji Mbulu       
        

104. H/W Meatu       
        

105. H/W Meru       
        

106. H/W Missenyi       
        

107. H/W Misungwi       
        

108. H/W Mkalama       
        

109. H/W Mkinga       
        

110. H/W Mkuranga       
        

111. H/W Mlele       
        

112. H/W Momba       
        

113. H/W Monduli       
        

114. H/W Morogoro       
        

115. H/M Morogoro       
        

116. H/W Moshi       
        

117. H/M Moshi       
        

118. H/W Mpanda       
        

119. H/M Mpanda       
        

120. H/W Mpimbwe       
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Na. Halmashauri Usimamizi   wa FFARS is LGRCIS EPICOR  
 

  Mali, Madeni na Haufungam haufunga unatunza  
 

  Madai hazifanyi ani na mani   na kumbukumb 
 

  kazi katika Epicor  EPICOR u  za  malipo 
 

  mfumo wa    taslimu na 
 

  malipo wa    kuacha  
 

  EPICOR    madeni  
 

         

121. H/W Mpwapwa       
 

        
 

122. H/W Msalala       
 

        
 

123. H/W Mtwara       
 

        
 

124. H/M Mtwara       
 

        
 

125. H/W Mufindi       
 

        
 

126. H/W Muheza       
 

        
 

127. H/W Muleba       
 

        
 

128. H/W Musoma       
 

        
 

129. H/M Musoma       
 

        
 

130. H/W Mvomero       
 

        
 

131. H/W Mwanga       
 

        
 

132. H/Jiji Mwanza       
 

        
 

133. H/W Nachingwea       
 

        
 

134. H/W Namtumbo       
 

        
 

135. H/Mji Nanyamba       
 

        
 

136. H/W Nanyumbu       
 

        
 

137. H/W Newala       
 

        
 

138. H/Mji Newala       
 

        
 

139. H/W Ngara       
 

        
 

140. H/W Ngorongoro       
 

        
 

141. H/W Njombe       
 

        
 

142. H/Mji Njombe       
 

        
 

143. H/W Nkasi       
 

        
 

144. H/W Nsimbo       
 

         
 

145. 
H/W        

 

Nyang’hwale       
 

        
 

146. H/W Nyasa       
 

        
 

147. H/WNzega       
 

        
 

148. H/Mji Nzega       
 

        
 

149. H/W Pangani       
 

        
 

150. H/W Rombo       
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  Moduli za Mfumo wa Mfumo wa Mfumo wa 
 

Na. Halmashauri Usimamizi   wa FFARS is LGRCIS EPICOR  
 

  Mali, Madeni na Haufungam haufunga unatunza  
 

  Madai hazifanyi ani na mani   na kumbukumb 
 

  kazi katika Epicor  EPICOR u  za  malipo 
 

  mfumo wa    taslimu na 
 

  malipo wa    kuacha  
 

  EPICOR    madeni  
 

         

151. H/W Rorya       
 

        
 

152. H/W Ruangwa       
 

        
 

153. H/W Rufiji       
 

        
 

154. H/W Rungwe       
 

        
 

155. H/W Same       
 

        
 

156. H/W Sengerema       
 

        
 

157. H/W Serengeti       
 

        
 

158. H/W Shinyanga       
 

        
 

159. H/M Shinyanga       
 

        
 

160. H/W Siha       
 

        
 

161. H/W Sikonge       
 

        
 

162. H/W Simanjiro       
 

        
 

163. H/W Singida       
 

        
 

164. H/M Singida       
 

        
 

165. H/W Songea       
 

        
 

166. H/M Songea       
 

        
 

167. H/W Songwe       
 

         
 

168. 
H/W        

 

Sumbawanga       
 

         
 

169. 
H/M        

 

Sumbawanga       
 

        
 

170. H/W Tabora       
 

        
 

171. H/M Tabora       
 

         
 

172. 
H/W        

 

Tandahimba       
 

        
 

173. H/Jiji Tanga       
 

        
 

174. H/W Tarime       
 

        
 

175. H/Mji  Tarime       
 

        
 

176. H/M  Temeke       
 

        
 

177. H/Mji Tunduma       
 

        
 

178. H/W Tunduru       
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  Moduli za Mfumo wa Mfumo wa Mfumo wa 
 

Na. Halmashauri Usimamizi   wa FFARS is LGRCIS EPICOR  
 

  Mali, Madeni na Haufungam haufunga unatunza  
 

  Madai hazifanyi ani na mani   na kumbukumb 
 

  kazi katika Epicor  EPICOR u  za  malipo 
 

  mfumo wa    taslimu na 
 

  malipo wa    kuacha  
 

  EPICOR    madeni  
 

         

179. H/M Ubungo       
 

        
 

180. H/W Ukerewe       
 

        
 

181. H/W Ulanga       
 

        
 

182. H/W Urambo       
 

        
 

183. H/W Ushetu       
 

        
 

184. H/W Uvinza       
 

         
 

185. 
H/W        

 

Wanging’ombe       
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Kiambatisho Na. 24: Mapungufu katika mifumo ya udhibiti wa mazingira ya 

kiteknolojia 
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 d

h
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ru

la
 

h
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n
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S/N 

  
Halmashauri 

                
 

                        
 

1. 
  H/W                     

 

  
Bagamoyo 

     

 
    

 
 

 
 

 
 

               
 

2.   H/W Bunda                  
 

                      

3.   H/Mji Bunda                  
 

                         
 

4. 
  H/W                     

 

  
Busokelo 

 

 
            

 
   

 

                    
 

5. 
  H/W                     

 

  
Chalinze 

           

 
     

 
 

                    
 

6.   H/W Hai                
 

7. 
  H/Mji                     

 

  
Handeni 

           

 
       

 

                      
 

8.   H/Mji Ifakara                   
 

                       
 

9.   H/W Ikungi                    
 

                       

10.  H/W Ileje                    
 

                      
 

11.  H/W Itigi                    
 

                       
 

12.  H/W                     
 

    Kalambo                   
 

13.  H/Mji Kibaha                  
 

                    
 

14.  H/W Kibiti                  
 

                    
 

15.  H/W Kibondo                  
 

                      

16.  H/W Kondoa                   
 

                     
 

17.  H/W Kongwa                   
 

                      
 

18.  H/W Longido                    
 

                       

19.  H/W Madaba                    
 

                         
 

20. 
 H/Mji                     

 

 Makambako                    
 

21.  H/W Makete                     
 

                       

22.  H/W Masasi                    
 

                      

23.  H/W Mbeya                   
 

                       

24.  H/Mji Mbinga                    
 

                       

25.  H/W Mbulu                    
 

                       

26.  H/W Meru                    
 

                        

27.  H/W                     
 

    Mkuranga                 
 

28.  H/M Moshi                    
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S/N Halmashauri U
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a 

 

         
 

29. H/W Muheza          
 

           
 

30. H/W Mwanga          
 

            

31. H/W Newala          
 

            

32. H/W          
 

 Ngorongoro          
 

33. H/W Njombe          
 

            

34. 
H/Mji          

 

Njombe          
 

35. H/W Nkasi          
 

            

36. H/W Pangani          
 

           
 

37. H/W Rufiji          
 

38. H/W Singida          
 

           
 

39. H/M Singida          
 

           
 

40. H/W Songea          
 

            

41. H/W          
 

 Sumbawanga          
 

42. 
H/M          

 

Sumbawanga          
 

43. H/Jiji Tanga          
 

            

44. H/W Tarime          
 

            

45. H/Mji Tarime          
 

           
 

46. H/W Ulanga          
 

            

 H/W          
 

47. Wanging’om          
 

 be          
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Kiambatisho Na. 25: Mapungufu katika utendaji kazi wa Kamati ya Ukaguzi 
 

Na.   Jina la        Kutokuwapo  Kutopatiwa  Kamati 
 

   Halma  

Ku to
a

nd aa
 

ta
a

ri
f

ay a 
M

w
ak

a K u t o p i t i a 
Ta

a
ri

fa

za
 

Fe dh
a 

kwa utaratibu  Mafunzo ya  hazikukutan 
 

   shauri        wa kuifanya  mabadiliko ya  a angalau 
 

           kamati ya  viwango vya  mara moja 
 

           ukaguzi  kimataifa vya  kwa kila 
 

           kuwajibika  uhasibu (  robo mwaka 
 

             IPSAS)   
 

1. 
  H/Mji             

 

  
Babati 

     

 
      

 

              
 

   H/W             
 

2.   Bagam             
 

   oyo           
 

3. 
  H/W             

 

  
Bariadi 

           

 
 

              
 

4. 
  H/Mji             

 

  
Bariadi 

 

 
       

 
 

           
 

   H/W             
 

5.   Buchos             
 

   a             
 

   H/W             
 

6.   Buhig             
 

   we             
 

   H/W             
 

7.   Bukom             
 

   be           
 

8. 
  H/W             

 

  
Bunda 

 

 
     

 
 

 
 

          
 

9. 
  H/Mji             

 

  
Bunda 

         

 
 

 
 

             
 

   H/W             
 

10.  Butia             
 

   ma           
 

   H/W             
 

11.  Chalin             
 

   ze             
 

12.  H/W             
 

   Chato           
 

   H/W             
 

13.  Chemb             
 

   a             
 

   H/W             
 

14.  Chuny             
 

   a           
 

   H/M             
 

15.  Dodom             
 

   a             
 

16.  H/W             
 

   Hai             
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Na. Jina la    Kutokuwapo Kutopatiwa Kamati 
 

 Halma 

K u t o a n d a a t a a r i f a y a M w a k a 

K u t o p i t i a T a a r i f a z a 
Fe

dh

a 

kwa utaratibu Mafunzo ya hazikukutan 
 

 shauri wa kuifanya mabadiliko ya a angalau 
 

    
 

     kamati ya viwango vya mara moja 
 

     ukaguzi kimataifa vya kwa kila 
 

     kuwajibika uhasibu ( robo mwaka 
 

      IPSAS)  
 

17. 
H/W       

 

Iringa       
 

18. 
H/W       

 

Itilima       
 

 H/W       
 

19. Kakon       
 

 ko       
 

 H/W       
 

20. Kalam       
 

 bo       
 

 H/W       
 

21. Karag       
 

 we       
 

22. 
H/W       

 

Kasulu       
 

23. H/Mji       
 

 Kasulu       
 

24. H/W       
 

 Kibaha       
 

25. 
H/Mji       

 

Kibaha       
 

26. 
H/W       

 

Kibiti       
 

 H/W       
 

27. Kibond       
 

 o       
 

 H/W       
 

28. Kigom       
 

 a       
 

29. H/W       
 

 Kilindi       
 

30. 
H/W       

 

Kilolo       
 

 H/W       
 

31. Kilomb       
 

 ero       
 

32. 
H/W       

 

Kilosa       
 

33. 
H/W       

 

Kilwa       
 

 H/W       
 

34. Kisara       
 

 we       
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Na. Jina la    Kutokuwapo Kutopatiwa Kamati 
 

 Halma 

K u t o a n d a a t a a r i f a y a M w a k a 

K u t o p i t i a T a a r i f a z a 
Fe

dh

a 

kwa utaratibu Mafunzo ya hazikukutan 
 

 shauri wa kuifanya mabadiliko ya a angalau 
 

    
 

     kamati ya viwango vya mara moja 
 

     ukaguzi kimataifa vya kwa kila 
 

     kuwajibika uhasibu ( robo mwaka 
 

      IPSAS)  
 

 H/Mji       
 

35. Kondo       
 

 a       
 

 H/W       
 

36. Kongw       
 

 a       
 

37. 
H/W       

 

Kyela       
 

38. 
H/W       

 

Lindi       
 

39. H/M       
 

 Lindi       
 

40. 
H/W       

 

Liwale       
 

 H/Mji       
 

41. Mafing       
 

 a       
 

42. H/W       
 

 Magu       
 

 H/Mji       
 

43. Makam       
 

 bako       
 

 H/W       
 

44. Maket       
 

 e       
 

 H/W       
 

45. Maliny       
 

 i       
 

 H/W       
 

46. Manyo       
 

 ni       
 

 H/W       
 

47. Mbaral       
 

 i       
 

48. 
H/Mji       

 

Mbinga       
 

 H/W       
 

49. Mbogw       
 

 e       
 

 H/W       
 

50. Missen       
 

 yi       
 

51. H/W       
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Na. Jina la    Kutokuwapo Kutopatiwa Kamati 
 

 Halma 

K u t o a n d a a t a a r i f a y a M w a k a 

K u t o p i t i a T a a r i f a z a 
Fe

dh

a 

kwa utaratibu Mafunzo ya hazikukutan 
 

 shauri wa kuifanya mabadiliko ya a angalau 
 

    
 

     kamati ya viwango vya mara moja 
 

     ukaguzi kimataifa vya kwa kila 
 

     kuwajibika uhasibu ( robo mwaka 
 

      IPSAS)  
 

 Misung       
 

 wi       
 

52. 
H/W       

 

Mkinga       
 

 H/W       
 

53. Mkura       
 

 nga       
 

54. 
H/W       

 

Mlele       
 

 H/W       
 

55. Momb       
 

 a       
 

56. 
H/W       

 

Moshi       
 

 H/W       
 

57. Mpand       
 

 a       
 

 H/M       
 

58. Mpand       
 

 a       
 

 H/W       
 

59. Mufind       
 

 i       
 

 H/W       
 

60. Musom       
 

 a       
 

 H/W       
 

61. Mwang       
 

 a       
 

 H/Jiji       
 

62. Mwanz       
 

 a       
 

 H/W       
 

63. Nachin       
 

 gwea       
 

 H/W       
 

64. Ngoro       
 

 ngoro       
 

 H/Mji       
 

65. Njomb       
 

 e       
 

66. 
H/W       

 

Nyang’       
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Na. Jina la    Kutokuwapo Kutopatiwa Kamati 
 

 Halma 

Ku
to

an
da

at

aa
ri

fa
ya

M
w

ak
a 

Ku
to

pi
ti

aT
aa

r

ifa
za

 

 kwa utaratibu Mafunzo ya hazikukutan 
 

 shauri 

F
e
d
h
a

 wa kuifanya mabadiliko ya a angalau 
 

  kamati ya viwango vya mara moja 
 

  ukaguzi kimataifa vya kwa kila 
 

  kuwajibika uhasibu ( robo mwaka  

     
 

      IPSAS)  
 

 hwale       
 

 H/W       
 

67. Rungw       
 

 e       
 

 H/W       
 

68. Shinya       
 

 nga       
 

 H/W       
 

69. Simanj       
 

 iro       
 

 H/W       
 

70. Singid       
 

 a       
 

 H/M       
 

71. Singid       
 

 a       
 

 H/W       
 

72. Songe       
 

 a       
 

 H/W       
 

73. Songw       
 

 e       
 

 H/Mji       
 

74. Tarim       
 

 e       
 

75. 
H/W       

 

Ulanga       
 

76. H/W       
 

 Uvinza       
 

 H/W       
 

77. 
Wangi       

 

ng’om       
 

 be       
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Kiambatisho Na. 26: Mapungufu katika utendaji kazi wa Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani 

   

U
pu

ng
uf

u

w
a 

 Wakaguzi wa ndani  

vi
te

nd
ea

k

az
i 

na
uf

in
yu

w
a 

 
 

   

w
a

tu m
is

hi
 

kutokuwa na 

U ha ba w a 

ba
j

et
i 

 

     uelewa wa mifumo     
 

     kama vile EPICOR,     
 

     LGRCIS, LAWSON,     
 

     PLANREP and     
 

Na. Jina la Halmashauri    FFARS.     
 

1. H/W Arusha      
 

2. H/W Bagamoyo      
 

3. H/W Bahi        
 

4. H/W Biharamulo      
 

5. H/W Buchosa      
 

6. H/W Buhigwe      
 

7. H/W Bukoba      
 

8. H/M Bukoba      
 

9. H/W Bunda      
 

10. H/W Butiama         
 

11. H/W Chalinze      
 

12. H/W Chemba      
 

13. H/W Chunya      
 

14. H/M Dodoma        
 

15. H/Mji Handeni       
 

16. H/Mji Ifakara      
 

17. H/W Igunga       
 

18. H/W Ikungi      
 

19. H/W Ileje      
 

20. H/M Ilemela      
 

21. H/W Iringa        
 

22. H/W Itigi      
 

23. H/W Itilima      
 

24. H/Mji Kahama      
 

25. H/W Kasulu      
 

26. H/Mji Kasulu       
 

27. H/W Kibaha      
 

28. H/Mji Kibaha         
 

29. H/W Kibiti      
 

30. H/W Kibondo      
 

31. H/W Kigoma      
 

32. H/W Kilindi        
 

33. H/W Kilolo      
 

34. H/W Kilosa      
 

35. H/W Kisarawe      
 

36. H/W Kondoa        
 

37. H/Mji Kondoa        
 

38. H/W Kongwa      
 

39. H/Mji Korogwe         
 

40. H/W Kwimba       
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  kutokuwa na 

Uh
ab

a

w
a  

  uelewa wa mifumo 
 

     
 

   kama vile EPICOR,   
 

   LGRCIS, LAWSON,   
 

   PLANREP and   
 

Na. Jina la Halmashauri  FFARS.   
 

41. H/W Kyela     
 

42. H/W Kyerwa     
 

43. H/W Liwale     
 

44. H/W Ludewa     
 

45. H/Mji Mafinga     
 

46. H/Mji Makambako     
 

47. H/W Malinyi     
 

48. H/Mji Masasi     
 

49. H/W Mbarali     
 

50. H/W Mbeya     
 

51. H/W Mbogwe     
 

52. H/W Mbozi     
 

53. H/MJI Mbulu     
 

54. H/W Meru     
 

55. H/W Mkinga     
 

56. H/W Mlele     
 

57. H/W Momba     
 

58. H/W Monduli     
 

59. H/W Moshi     
 

60. H/W Mpanda     
 

61. H/M Mpanda     
 

62. H/W Mpimbwe     
 

63. H/W Mpwapwa     
 

64. H/W Mtwara     
 

65. H/M Mtwara     
 

66. H/W Muheza     
 

67. H/M Musoma     
 

68. H/Jiji Mwanza     
 

69. H/W Nachingwea     
 

70. H/W Namtumbo     
 

71. H/Mji Nanyamba     
 

72. H/Mji Newala     
 

73. H/W Ngara     
 

74. H/W Ngorongoro     
 

75. H/W Njombe     
 

76. H/Mji Njombe     
 

77. H/W Nkasi     
 

78. H/W Nsimbo     
 

79. H/W Nyang’hwale     
 

80. H/W Pangani     
 

81. H/W Rufiji     
 

82. H/W Rungwe     
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  uelewa wa mifumo 
 

  kama vile EPICOR, 
 

  LGRCIS, LAWSON, 
 

  PLANREP and 
 

Na. Jina la Halmashauri FFARS. 
 

   
 

83. H/W Sengerema     
 

84. H/W Serengeti     
 

85. H/W Simanjiro     
 

86. H/W Singida     
 

87. H/W Songea     
 

88. H/W Songwe     
 

89. H/Mji Tanga     
 

90. H/M Temeke     
 

91. H/M Ubungo     
 

92. H/W Ukerewe     
 

93. H/W Ulanga H/W     
 

94. H/W Wanging’ombe     
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Kiambatisho Na. 27: Mapungufu katika Kitengo cha kusimamia vihatarishi 
 

Na. Jina la Halmashauri Kutokuwapo Kutokuwapo Kutofanyika 

  na sera ya kwa rejista ya kwa tathmini ya 

  udhibiti wa vihatarishi vihatarishi 

  vihatarishi   

1. H/W Arusha    

2. H/W Busokelo    
3. H/W Chalinze    

4. H/W Chamwino    
5. H/W Chunya    
6. H/Mji  Ifakara    
7. H/W Iringa    
8. H/Mji Kibaha    

9. H/W Kibiti    

10. H/M Kigamboni    
11. H/W Kilwa    
12. H/W Kishapu    

13. H/W Madaba    
14. H/Mji Mafinga    

15. H/Mji Makambako    
16. H/W Mbogwe    
17. H/W Mbulu    

18. H/W Meru    
19. H/W Mkinga    

20. H/W Mkuranga    
21. H/M Moshi    
22. H/W Mwanga    
23. H/W Ngorongoro    
24. H/W Nkasi    
25. H/W Rufiji    
26. H/W Serengeti    

27. H/W Simanjiro    
28. H/W Songea    
29. H/W Sumbawanga    
30. H/M Sumbawanga    
31. H/Mji Tarime    
32. H/W Tunduru    
33. H/W Ushetu     
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Kiambatisho Na. 28: Mapungufu katika Usimamizi wa Tathmini ya Ubadhirifu 

      Kutokuwapo  Kutofanya 
 

    Mapungufu  kwa utaratibu  tathmini ya 
 

    katika Sera  mahsusiu wa  kutambua 
 

    ya Kuzuia  kuzuia na  viashiria hatarishi 
 

   Jina la Ubadhirifu  kutambua  vya Ubadhirifu 
 

Na.   Halmashauri   Ubadhirifu   
 

1.   H/Jiji Arusha      
 

         
 

2.   H/W Babati      
 

         
 

3.   H/W Bagamoyo      
 

         
 

4.   H/W Buchosa      
 

         
 

5.   H/Mji Bunda      
 

         
 

6.   H/W Chunya      
 

         
 

7.   H/M Ilemela      
 

         
 

8.   H/W Kalambo      
 

          

9.   H/W Kaliua      
 

         
 

10.   H/W Kibiti      
 

         
 

11.   H/W Kiteto      
 

         
 

12.   H/W Lindi      
 

         
 

13.   H/W Longido      
 

         
 

14.   H/W Lushoto      
 

         
 

15.   H/W Mbulu      
 

         
 

16.   H/Mji Mbulu      
 

         
 

17.   H/W Mkuranga      
 

         
 

18.   H/W Momba      
 

         
 

19.   H/W Monduli      
 

         
 

20.   H/M Musoma      
 

         
 

21.   H/W Mwanga      
 

         
 

22. 
  H/W      

 

  
Namtumbo 

  

 
 

 
 

      
 

23.   H/Mji Njombe      
 

         
 

24. 
  H/W Nkasi      

 

  
H/W 

  

 
 

 
 

      
 

25.   H/W Siha      
 

         
 

26.   H/M Singida      
 

         
 

27.   H/W Ulanga      
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Kiambatisho Na. 29: Upungufu wa watumishi katika Halmashauri 
mbalimbali 

 

A: Upungufu wa watumishi kwa Idara zote 

Na. Jina la Halmashauri Mahitaji Waliopo Pungufu Asilimia 

     (%) 

1. H/Jiji Arusha 3,509 3,143 366 10% 

2. H/W Arusha 2,486 2,136 350 14% 

3. H/W Babati 2,297 1,428 869 38% 

4. H/Mji Babati 1,630 1,263 367 23% 

5. H/W Bagamoyo 2,096 1,734 362 17% 

6. H/W Bahi 2,333 1,706 627 27% 

7. H/W Bariadi 3,557 1,948 1,609 45% 

8. H/Mji Bariadi 2,648 1,496 1,152 44% 

9. H/W Biharamulo 3,176 2,108 1,068 34% 

10. H/W Buchosa 3,625 1,967 1,658 46% 

11. H/W Buhigwe 2,734 1,444 1,290 47% 

12. H/W Bukoba 4,092 2,272 1,820 44% 

13. H/W Bukombe 3,192 2,146 1,046 33% 

14. H/W Bumbuli 2,932 1,526 1,406 48% 

15. H/W Bunda 2,122 1,943 179 8% 

16. H/Mji Bunda 2,063 1,536 527 26% 

17. H/W Busega 2,877 2,044 833 29% 

18. H/W Busokelo 2,167 1,144 1,023 47% 

19. H/W Butiama 3,250 1,831 1,419 44% 

20. H/W Chalinze 3,407 2,074 1,333 39% 

21. H/W Chato 4,564 3,322 1,242 27% 

22. H/W Chamwino 3,632 2,427 1,205 33% 

23. H/W Chunya 1,782 1,205 577 32% 

24. H/Jiji Dar es salaam 272 215 57 21% 

25. H/W Gairo 2,099 1,329 770 37% 

26. H/W Geita 7,767 4,747 3,020 39% 

27. H/Mji Geita 2,641 1,930 711 27% 

28. H/W Hai 2,863 2,449 414 14% 

29. H/W Hanang' 3,152 2,268 884 28% 

30. H/W Handeni 3,442 2,419 1,023 30% 

31. H/Mji Handeni 1,133 854 279 25% 

32. H/Mji Ifakara 1,265 995 270 21% 

33. H/W Igunga 3,370 2,621 749 22% 

34. H/W Ikungi 3,504 2,036 1,468 42% 

35. H/M Ilala 10,099 8,973 1,126 11% 

36. H/W Ileje 2,124 1,317 807 38% 

37. H/M Ilemela 3,561 2,964 597 17% 

38. H/W Iramba 2,991 1,850 1,141 38% 

39. H/W Iringa 3,436 3,166 270 8% 

40. H/W Itigi 1,808 786 1,022 57% 

41. H/W Itilima 4,318 2,147 2,171 50% 

42. H/Mji Kahama T 1,854 710 1,144 62%  
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Na. Jina la Halmashauri Mahitaji Waliopo Pungufu Asilimia 

     (%) 
      

43. H/W Kakonko 1,775 915 860 48% 

44. H/W Kalambo 3,242 1,874 1,368 42% 

45. H/W Kaliua 3,707 2,604 1,103 30% 

46. H/W Karagwe 5,042 2,375 2,667 53% 

47. H/W Karatu 3,111 2,237 874 28% 

48. H/W Kasulu 2,148 1,346 802 37% 

49. H/Mji Kasulu 2,581 1,508 1,073 42% 

50. H/W Kibaha 1,678 1,343 335 20% 

51. H/Mji Kibaha 1,854 1,713 141 8% 

52. H/W Kibondo 2,799 1,748 1,051 38% 

53. H/M Kigamboni 2,084 1,240 844 40% 

54. H/W Kigoma 2,643 1,898 745 28% 

55. H/M Kigoma Ujiji 3,037 1,871 1,166 38% 

56. H/W Kilindi 2,760 1,860 900 33% 

57. H/W Kilombero 3,988 2,348 1,640 41% 

58. H/W Kilosa 5,424 3,346 2,078 38% 

59. H/W Kilwa 2,814 1,905 909 32% 

60. H/W Kisarawe 2,916 1,987 929 32% 

61. H/W Kiteto 2,333 1,622 711 30% 

62. H/Mji Kondoa 708 507 201 28% 

63. H/W Kongwa 3,469 2,254 1,215 35% 

64. H/W Korogwe 3,150 2,705 445 14% 

65. H/Mji Korogwe 1,261 1,126 135 11% 

66. H/W Kwimba 3,548 2,548 1,000 28% 

67. H/W Kyela 3,446 2,481 965 28% 

68. H/W Kyerwa 2,960 1,492 1,468 50% 

69. H/W Lindi 2,667 1,695 972 36% 

70. H/M Lindi 1,240 951 289 23% 

71. H/W Longido 1,704 1,263 441 26% 

72. H/W Lushoto 4,626 2,911 1,715 37% 

73. H/W Madaba 762 550 212 28% 

74. H/W Magu 4,074 2,594 1,480 36% 

75. H/Mji Makambako 1,799 1,271 528 29% 

76. H/W Malinyi 1,665 833 832 50% 

77. H/W Manyoni 2,696 1,523 1,173 44% 

78. H/W Masasi 3,531 1,967 1,564 44% 

79. H/Mji Masasi 1,459 1,052 407 28% 

80. H/W Maswa 3,352 2,420 932 28% 

81. H/W Mbarali 3,361 2,412 949 28% 

82. H/Jiji Mbeya 4,622 4,079 543 12% 

83. H/W Mbeya 4,040 3,052 988 24% 

84. H/W Mbinga 3,550 1,745 1,805 51% 

85. H/Mji Mbinga 2,709 1,357 1,352 50% 

86. H/W Mbogwe 2,345 1,685 660 28% 

87. H/W Mbozi 1,786 1,223 563 32% 

88. H/W Mbulu 2,316 1,628 688 30%  
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Na. Jina la Halmashauri Mahitaji Waliopo Pungufu Asilimia 

     (%) 
      

89. H/Mji Mbulu 2,151 1,494 657 31% 

90. H/W Meatu 2,764 1,877 887 32% 

91. H/W Meru 3,900 3,627 273 7% 

92. H/W Missenyi 2,870 1,621 1,249 44% 

93. H/W Misungwi 3,973 2,996 977 25% 

94. H/W Mkalama 2,649 1,336 1,313 50% 

95. H/W Mkinga 2,399 1,441 958 40% 

96. H/W Momba 1,786 1,223 563 32% 

97. H/W Monduli 2,392 1,835 557 23% 

98. H/W Morogoro 3,634 2,763 871 24% 

99. H/M Morogoro 3,764 3,621 143 4% 

100. H/W Moshi 6,287 4,158 2,129 34% 

101. H/M Moshi 2,371 2,256 115 5% 

102. H/W Mpanda 1,868 1,199 669 36% 

103. H/M Mpanda 1,580 1,187 393 25% 

104. H/W Mpimbwe 1,298 627 671 52% 

105. H/W Mpwapwa 3,621 2,473 1,148 32% 

106. H/W Msalala 2,055 1,803 252 12% 

107. H/W Mtwara 2,013 1,192 821 41% 

108. H/M Mtwara 1,675 1,346 329 20% 

109. H/W Muheza 3,194 2,089 1,105 35% 

110. H/W Musoma 2,770 1,818 952 34% 

111. H/M Musoma 2,064 1,595 469 23% 

112. H/W Mvomero 4,269 3,053 1,216 28% 

113. H/W Mwanga 3,176 1,966 1,210 38% 

114. H/Jiji Mwanza 5,321 4,375 946 18% 

115. H/W Nachingwea 3,507 1,785 1,722 49% 

116. H/W Namtumbo 3,673 1,862 1,811 49% 

117. H/Mji Nanyamba 1,645 896 749 46% 

118. H/W Nanyumbu 2,315 1,264 1,051 45% 

119. H/W Newala 2,255 991 1,264 56% 

120. H/Mji Newala 1,505 964 541 36% 

121. H/W Ngara 2,781 2,159 622 22% 

122. H/W Ngorongoro 2,882 1,338 1,544 54% 

123. H/W Njombe 1,548 1,386 162 10% 

124. H/W Nkasi 3,411 1,980 1,431 42% 

125. H/W Nsimbo 1,903 926 977 51% 

126. H/W Nyasa 2,046 1,445 601 29% 

127. H/W Pangani 1,152 868 284 25% 

128. H/W Rombo 3,934 2,831 1,103 28% 

129. H/W Rorya 3,667 2,283 1,384 38% 

130. H/W Ruangwa 2,321 1,530 791 34% 

131. H/W Rufiji 2,106 1,159 947 45% 

132. H/W Rungwe 5,478 3,320 2,158 39% 

133. H/W Same 3,249 3,087 162 5% 

134. H/W Sengerema 3,112 1,565 1,547 50%  
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Na. Jina la Halmashauri Mahitaji Waliopo Pungufu Asilimia 

     (%) 
      

135. H/W Serengeti 3,794 2,470 1,324 35% 

136. H/W Shinyanga 3,110 2,371 739 24% 

137. H/M Shinyanga 2,136 1,620 516 24% 

138. H/W Siha 1,904 1,355 549 29% 

139. H/W Simanjiro 2,192 1,390 802 37% 

140. H/W Singida 3,077 1,712 1,365 44% 

141. H/M Singida 2,525 1,539 986 39% 

142. H/W Songea 1,760 1,312 448 25% 

143. H/M Songea 2,757 2,499 258 9% 

144. H/W Songwe 2,127 934 1,193 56% 

145. H/W Sumbawanga 3,938 2,046 1,892 48% 

146. H/M Sumbawanga 2,611 2,168 443 17% 

147. H/W Tabora 3,294 1,962 1,332 40% 

148. H/M Tabora 2,992 2,324 668 22% 

149. H/Jiji Tanga 3,619 3,158 461 13% 

150. H/W Tarime 2,380 970 1,410 59% 

151. H/MTemeke H/M 7,045 6,390 655 9% 

152. H/Mji Tunduma 1,229 960 269 22% 

153. H/W Tunduru 5,060 2,347 2,713 54% 

154. H/W Ukerewe 4,943 2,585 2,358 48% 

155. H/W Ulanga 2,791 1,613 1,178 42% 

156. H/W Urambo 2,410 1,565 845 35% 

157. H/W Ushetu 2,313 1,921 392 17% 

158. H/W Uvinza 3,445 1,991 1,454 42% 

 JUMLA 460,438 310,495 149,943 33%  
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Kiambatisho 29-B: Upungufu wa watumishi Idara ya Shule za Msingi 

Na. Jina la Mahitaji Waliopo Pungufu Asilimia 

 Halmashauri    (%) 

1. H/W Arusha 1,694 1,522 172 10% 

2. H/W Babati 1,604 889 715 45% 

3. H/Mji Babati 556 482 74 13% 

4. H/W Bahi 935 686 249 27% 

5. H/W Bariadi 2,015 1,215 800 40% 

6. H/Mji Bariadi 1,299 799 500 38% 

7. H/W Biharamulo 1,709 1,183 526 31% 

8. H/W Buchosa 1,843 1,238 605 33% 

9. H/W Buhigwe 1,432 838 594 41% 

10. H/W Bukoba 2,362 1,229 1,133 48% 

11. H/W Bukombe 1,750 948 802 46% 

12. H/W Bumbuli 1,614 855 759 47% 

13. H/W Bunda 1,183 1,135 48 4% 

14. H/Mji Bunda 1,073 886 187 17% 

15. H/W Busega 1,528 1,106 422 28% 

16. H/W Busokelo 1,008 525 483 48% 

17. H/W Butiama 1,714 1,026 688 40% 

18. H/W Chalinze 1,414 956 458 32% 

19. H/W Chato 2,815 2,084 731 26% 

20. H/W Chamwino 1,684 1,150 534 32% 

21. H/W Chunya 753 607 146 19% 

22. H/W Gairo 930 705 225 24% 

23. H/W Geita 5,066 3,197 1,869 37% 

24. H/Mji Geita 1,451 1,062 389 27% 

25. H/W Hai 1,193 1,090 103 9% 

26. H/W Hanang' 1,678 1,274 404 24% 

27. H/W Handeni 1,326 1,126 200 15% 

28. H/Mji Handeni 410 360 50 12% 

29. H/Mji Ifakara 551 521 30 5% 

30. H/W Igunga 1,604 1,501 103 6% 

31. H/W Ikungi 1,523 1,012 511 34% 

32. H/M Ilala 4,210 4,074 136 3% 

33. H/W Ileje 836 613 223 27% 

34. H/M Ilemela 1,561 1,420 141 9% 

35. H/W Iramba 1,384 939 445 32% 

36. H/W Iringa 1,288 1,260 28 2% 

37. H/W Itigi 639 438 201 31% 

38. H/W Itilima 2,257 1,271 986 44% 

39. H/Mji Kahama 789 103 686 87% 

40. H/W Kakonko 678 486 192 28% 

41. H/W Kalambo 1,437 947 490 34% 

42. H/W Kaliua 2,379 1,705 674 28% 

43. H/W Karagwe 3,155 1,361 1,794 57% 

44. H/W Karatu 1,375 1,061 314 23% 

45. H/W Kasulu 1,136 770 366 32% 

46. H/Mji Kasulu 1,488 976 512 34%  
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47. H/W Kibaha 504 498 6 1% 

48. H/Mji Kibaha 662 649 13 2% 

49. H/W Kibondo 1,140 948 192 17% 

50. H/M Kigamboni 660 548 112 17% 

51. H/W Kigoma 1,553 1,224 329 21% 

52. H/M Kigoma Ujiji 1,166 895 271 23% 

53. H/W Kilindi 1,117 983 134 12% 

54. H/W Kilombero 1,889 1,077 812 43% 

55. H/W Kilosa 2,036 1,513 523 26% 

56. H/W Kilwa 1,219 814 405 33% 

57. H/W Kiteto 937 756 181 19% 

58. H/Mji Kondoa 448 338 110 25% 

59. H/W Kongwa 1,545 1,143 402 26% 

60. H/W Korogwe 1,349 1,168 181 13% 

61. H/W Kwimba 2,199 1,678 521 24% 

62. H/W Kyela 1,365 987 378 28% 

63. H/W Kyerwa 1,807 1,186 621 34% 

64. H/W Lindi 984 859 125 13% 

65. H/M Lindi 376 317 59 16% 

66. H/W Longido 496 463 33 7% 

67. H/W Lushoto 2,451 1,549 902 37% 

68. H/W Madaba 258 190 68 26% 

69. H/W Magu 2,174 1,272 902 41% 

70. H/Mji Makambako 629 528 101 16% 

71. H/W Malinyi 870 438 432 50% 

72. H/W Manyoni 1,260 740 520 41% 

73. H/W Masasi 1,683 1,044 639 38% 

74. H/Mji Masasi 606 420 186 31% 

75. H/W Maswa 1,653 1,285 368 22% 

76. H/W Mbarali 1,623 1,310 313 19% 

77. H/W Mbeya 1,944 1,409 535 28% 

78. H/W Mbinga 1,614 849 765 47% 

79. H/Mji Mbinga 880 568 312 35% 

80. H/W Mbogwe 1,013 914 99 10% 

81. H/W Mbozi 756 647 109 14% 

82. H/W Mbulu 977 850 127 13% 

83. H/Mji Mbulu 971 726 245 25% 

84. H/W Meatu 1,555 1,186 369 24% 

85. H/W Meru 1,642 1,564 78 5% 

86. H/W Missenyi 1,361 743 618 45% 

87. H/W Misungwi 2,067 1,527 540 26% 

88. H/W Mkalama 1,408 663 745 53% 

89. H/W Mkinga 819 540 279 34% 

90. H/W Momba 756 647 109 14% 

91. H/W Monduli 814 707 107 13% 

92. H/W Morogoro 1,581 1,329 252 16% 

93. H/W Moshi 2,309 2,011 298 13%  
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94. H/W Mpanda 896 715 181 20% 

95. H/M Mpanda 787 660 127 16% 

96. H/W Mpimbwe 727 378 349 48% 

 H/W     

97. H/W Mpwapwa 1,580 1,346 234 15% 

98. H/W Msalala 1,031 991 40 4% 

99. H/W Mtwara 773 606 167 22% 

100. H/M Mtwara 562 509 53 9% 

101. H/W Muheza 1,058 855 203 19% 

102. H/W Musoma 1,424 965 459 32% 

103. H/M Musoma 794 710 84 11% 

104. H/W Mvomero 1,676 1,429 247 15% 

105. H/W Mwanga 1,117 667 450 40% 

106. H/W Nachingwea 1,139 842 297 26% 

107. H/W Namtumbo 1,710 907 803 47% 

108. H/Mji Nanyamba 650 427 223 34% 

109. H/W Nanyumbu 908 560 348 38% 

110. H/W Newala 803 442 361 45% 

111. H/Mji Newala 579 394 185 32% 

112. H/W Ngara 1,818 1,457 361 20% 

113. H/W Ngorongoro 930 570 360 39% 

114. H/W Nkasi 1,831 1,093 738 40% 

115. H/W Nsimbo 1,002 458 544 54% 

116. H/W Nyasa 828 674 154 19% 

117. H/W Pangani 273 207 66 24% 

118. H/W Rombo 1,465 1,186 279 19% 

119. H/W Rorya 2,078 1,280 798 38% 

120. H/W Ruangwa 900 530 370 41% 

121. H/W Rufiji 768 436 332 43% 

122. H/W Rungwe 3,168 1,444 1,724 54% 

123. H/W Sengerema 1,122 693 429 38% 

124. H/W Serengeti 1,953 1,256 697 36% 

125. H/W Shinyanga 1,624 1,347 277 17% 

126. H/M Shinyanga 865 707 158 18% 

127. H/W Siha 729 529 200 27% 

128. H/W Simanjiro 986 665 321 33% 

129. H/W Singida 1,590 896 694 44% 

130. H/M Singida 1,006 715 291 29% 

131. H/W Songea 767 561 206 27% 

132. H/M Songea 1,126 1,109 17 2% 

133. H/W Songwe 910 395 515 57% 

134. H/W Sumbawanga 2,084 1,112 972 47% 

135. H/M Sumbawanga 1,166 990 176 15% 

136. H/W Tabora 2,015 1,255 760 38% 

137. H/M Tabora 1,139 907 232 20% 

138. H/W Tarime 1,065 400 665 62% 

139. H/M Temeke 4,227 4,119 108 3%  
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140. H/MjiTunduma 572 512 60 10% 

141. H/W Tunduru 1,976 1,122 854 43% 

142. H/W Ukerewe 3,094 1,429 1,665 54% 

143. H/W Ulanga 1,108 685 423 38% 

144. H/W Urambo 966 832 134 14% 

145. H/W Ushetu 1,248 1,098 150 12% 

146. H/W Uvinza 1,728 1,336 392 23% 

 JUMLA 199,796 141,739 58,057 29%  
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Kiambatisho 29-C: Upungufu wa watumishi Idara ya Shule za Sekondari 

 
Na. 

  Jina la   
Mahitaji 

  
Waliopo 

  
Pungufu 

  Asilimia  
 

   
Halmashauri 

        
(%) 

 
 

                
 

1.   H/Jiji Arusha 978  672  306  31%  
 

2.   H/W Arusha 300  267  33  11%  
 

3.   H/W Babati 9  8  1  11%  
 

4.   H/Mji Babati 428  398  30  7%  
 

5.   H/W Bahi 500  354  146  29%  
 

6.   H/W Bariadi 460  303  157  34%  
 

7.   H/Mji Bariadi 310  266  44  14%  
 

8.   H/W Biharamulo 604  521  83  14%  
 

9.   H/W Buchosa 737  336  401  54%  
 

10.   H/W Buhigwe 303  259  44  15%  
 

11.   H/W Bukoba 809  479  330  41%  
 

12.   H/W Bukombe 736  664  72  10%  
 

13.   H/W Bumbuli 486  281  205  42%  
 

14.   H/W Bunda 431  374  57  13%  
 

15.   H/Mji Bunda 397  320  77  19%  
 

16.   H/W Busega 627  467  160  26%  
 

17.   H/W Busokelo 512  339  173  34%  
 

18.   H/W Butiama 452  359  93  21%  
 

19.   H/W Chalinze 681  571  110  16%  
 

20.   H/W Chato 671  526  145  22%  
 

21.   H/W Chmwino 631  511  120  19%  
 

22.   H/W Chunya 388  256  132  34%  
 

23.   H/W Gairo 298  248  50  17%  
 

24.   H/W Geita 1,125  749  376  33%  
 

25.   H/Mji Geita 685  509  176  26%  
 

26.   H/W Hai 922  853  69  7%  
 

27.   H/W Hanang' 664  514  150  23%  
 

28.   H/W Handeni 770  574  196  25%  
 

29.   H/Mji Handeni 264  223  41  16%  
 

30.   H/Mji Ifakara 321  263  58  18%  
 

31.   H/W Igunga 631  421  210  33%  
 

32.   H/W Ikungi 632  520  112  18%  
 

33.   H/M Ilala 2,732  2,344  388  14%  
 

34.   H/W Ileje 383  292  91  24%  
 

35.   H/M Ilemela 1,152  1,044  108  9%  
 

36.   H/W Iramba 564  369  195  35%  
 

37.   H/W Iringa 1,087  992  95  9%  
 

38.   H/W Itigi 319  151  168  53%  
 

39.   H/W Itilima 744  460  284  38%  
 

40.   H/Mji Kahama 400  330  70  18%  
 

41.   H/W Kakonko 272  157  115  42%  
 

42.   H/W Kalambo 314  271  43  14%  
 

43.   H/W Kaliua 517  516  1  0%  
 

44.   H/W Karagwe 890  498  392  44%  
 

45.   H/W Karatu 844  587  257  30%  
 

46.   H/W Kasulu 313  271  42  13%  
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47. H/Mji Kasulu 270 208 62 23% 
 

48. H/W Kibaha 344 287 57 17% 
 

49. H/Mji Kibaha 560 557 3 1% 
 

50. H/W Kibondo 518 323 195 38% 
 

51. H/M Kigamboni 435 339 96 22% 
 

52. H/W Kigoma 455 338 117 26% 
 

53. H/M Kigoma Ujiji 1,175 565 610 52% 
 

54. H/W Kilindi 796 347 449 56% 
 

55. H/W Kilombero 976 729 247 25% 
 

56. H/W Kilosa 1,240 846 394 32% 
 

57. H/W Kilwa 562 349 213 38% 
 

58. H/W Kisarawe 605 556 49 8% 
 

59. H/W Kiteto 391 291 100 26% 
 

60. H/Mji Kondoa 238 161 77 32% 
 

61. H/W Kongwa 555 469 86 15% 
 

62. H/W Korogwe 734 684 50 7% 
 

63. H/Mji Korogwe 376 337 39 10% 
 

64. H/W Kwimba 896 480 416 46% 
 

65. H/W Kyela 927 739 188 20% 
 

66. H/W Kyerwa 195 38 157 81% 
 

67. H/W Lindi 663 259 404 61% 
 

68. H/W Longido 389 334 55 14% 
 

69. H/W Lushoto 875 799 76 9% 
 

70. H/W Madaba 230 188 42 18% 
 

71. H/W Magu 910 708 202 22% 
 

72. H/Mji Makambako 446 355 91 20% 
 

73. H/W Malinyi 237 142 95 40% 
 

74. H/W Manyoni 405 254 151 37% 
 

75. H/W Masasi 629 409 220 35% 
 

76. H/Mji Masasi 210 178 32 15% 
 

77. H/W Maswa 634 530 104 16% 
 

78. H/W Mbarali 591 417 174 29% 
 

79. H/Jiji Mbeya 1,523 1,191 332 22% 
 

80. H/W Mbeya 805 735 70 9% 
 

81. H/W Mbinga 700 416 284 41% 
 

82. H/Mji Mbinga 391 300 91 23% 
 

83. H/W Mbogwe 391 323 68 17% 
 

84. H/W Mbozi 210 201 9 4% 
 

85. H/W Mbulu 467 385 82 18% 
 

86. H/Mji Mbulu 418 339 79 19% 
 

87. H/W Meatu 614 314 300 49% 
 

88. H/W Meru 1,345 1,315 30 2% 
 

89. H/W Missenyi 534 462 72 13% 
 

90. H/W Misungwi 690 570 120 17% 
 

91. H/W Mkalama 374 260 114 30% 
 

92. H/W Mkinga 455 356 99 22% 
 

93. H/W Momba 210 201 9 4% 
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94. H/W Morogoro 747 602 145 19% 
 

95. H/W Moshi 2,053 1,216 837 41% 
 

96. H/M Moshi 914 898 16 2% 
 

97. H/W Mpanda 243 169 74 30% 
 

98. H/M Mpanda 341 287 54 16% 
 

99. H/W Mpimbwe 102 99 3 3% 
 

100. H/W Mpwapwa 694 425 269 39% 
 

101. H/W Msalala 421 370 51 12% 
 

102. H/W Mtwara 289 208 81 28% 
 

103. H/M Mtwara 416 414 2 0% 
 

104. H/W Muheza 732 620 112 15% 
 

105. H/W Musoma 482 358 124 26% 
 

106. H/M Musoma 556 494 62 11% 
 

107. H/W Mvomero 750 626 124 17% 
 

108. H/W Mwanga 846 660 186 22% 
 

109. H/Jiji Mwanza 1,329 1,160 169 13% 
 

110. H/W Nachingwea 514 383 131 25% 
 

111. H/W Namtumbo 635 424 211 33% 
 

112. H/Mji Nanyamba 281 176 105 37% 
 

113. H/W Nanyumbu 320 293 27 8% 
 

114. H/W Newala 381 171 210 55% 
 

115. H/Mji Newala 202 187 15 7% 
 

116. H/W Ngara 624 507 117 19% 
 

117. H/W Ngorongoro 382 281 101 26% 
 

118. H/W Nkasi 541 324 217 40% 
 

119. H/W Nsimbo 177 116 61 34% 
 

120. H/W Nyasa 349 269 80 23% 
 

121. H/W Pangani 189 162 27 14% 
 

122. H/W Rombo 1,348 1,071 277 21% 
 

123. H/W Rorya 719 474 245 34% 
 

124. H/W Ruangwa 455 436 19 4% 
 

125. H/W Rufiji 337 233 104 31% 
 

126. H/W Rungwe 1,155 1,088 67 6% 
 

127. H/W Sengerema 1,032 524 508 49% 
 

128. H/W Serengeti 725 488 237 33% 
 

129. H/W Shinyanga 442 440 2 0% 
 

130. H/M Shinyanga 607 467 140 23% 
 

131. H/W Siha 514 441 73 14% 
 

132. H/W Simanjiro 423 286 137 32% 
 

133. H/W Singida 491 382 109 22% 
 

134. H/M Singida 643 478 165 26% 
 

135. H/W Songea 337 333 4 1% 
 

136. H/M Songea 935 870 65 7% 
 

137. H/W Songwe 190 154 36 19% 
 

138. H/W Sumbawanga 398 310 88 22% 
 

139. H/M Sumbawanga 711 650 61 9% 
 

140. H/W Tabora 420 339 81 19% 
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141. H/M Tabora 948 821 127 13% 
 

142. H/Jiji Tanga 1,058 898 160 15% 
 

143. H/W Tarime 605 328 277 46% 
 

144. H/M Temeke 694 614 80 12% 
 

145. H/Mji Tunduma 256 206 50 20% 
 

146. H/W Tunduru 730 440 290 40% 
 

147. H/W Ukerewe 572 487 85 15% 
 

148. H/W Ulanga 383 343 40 10% 
 

149. H/W Urambo 576 288 288 50% 
 

150. H/W Ushetu 313 281 32 10% 
 

151. H/W Uvinza 456 273 183 40% 
 

 JUMLA 89,870 68,613 21,257 24% 
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Kiambatisho 29-D: Upungufu wa watumishi Idara ya Afya 

 
Na. 

  
Jina la Halmashauri 

  
Mahitaji 

  
Waliopo 

  
Pungufu 

  Asilimia  
 

           
(%) 

 
 

                 
 

1.   H/Jiji Arusha 573  394 179  31%  
 

2.   H/W Babati 275  239 36  13%  
 

3.   H/Mji Babati 359  183 176  49%  
 

4.   H/W Bagamoyo 577  261 316  55%  
 

5.   H/W Bahi 518  367 151  29%  
 

6.   H/W Bariadi 489  186 303  62%  
 

7.   H/Mji Bariadi 608  217 391  64%  
 

8.   H/W Biharamulo 359  186 173  48%  
 

9.   H/W Buchosa 572  167 405  71%  
 

10.   H/W Buhigwe 578  164 414  72%  
 

11.   H/W Bukoba 572  267 305  53%  
 

12.   H/W Bukombe 377  300 77  20%  
 

13.   H/W Bumbuli 457  188 269  59%  
 

14.   H/W Bunda 236  183 53  22%  
 

15.   H/Mji Bunda 332  185 147  44%  
 

16.   H/W Busega 367  255 112  31%  
 

17.   H/W Busokelo 301  126 175  58%  
 

18.   H/W Butiama 658  250 408  62%  
 

19.   H/W Chalinze 858  257 601  70%  
 

20.   H/W Chato 584  372 212  36%  
 

21.   H/W Chamwino 584  339 245  42%  
 

22.   H/W Chunya 258  163 95  37%  
 

23.   H/Jiji Dar es salaam 6  4 2  33%  
 

24.   H/W Gairo 429  168 261  61%  
 

25.   H/W Geita 699  282 417  60%  
 

26.   H/Mji Geita 168  114 54  32%  
 

27.   H/W Hai 392  325 67  17%  
 

28.   H/W Hanang' 464  267 197  42%  
 

29.   H/W Handeni 650  275 375  58%  
 

30.   H/Mji Handeni 224  175 49  22%  
 

31.   H/Mji Ifakara 198  118 80  40%  
 

32.   H/W Igunga 570  425 145  25%  
 

33.   H/W Ikungi 730  235 495  68%  
 

34.   H/M Ilala 1,896  1,619 277  15%  
 

35.   H/W Ileje 448  212 236  53%  
 

36.   H/M Ilemela 311  182 129  41%  
 

37.   H/W Iramba 577  269 308  53%  
 

38.   H/W Iringa 473  427 46  10%  
 

39.   H/W Itigi 532  72 460  86%  
 

40.   H/W Itilima 634  210 424  67%  
 

41.   H/Mji Kahama 392  212 180  46%  
 

42.   H/W Kakonko 543  144 399  73%  
 

43.   H/W Kalambo 878  314 564  64%  
 

44.   H/W Kaliua 329  187 142  43%  
 

45.   H/W Karagwe 339  234 105  31%  
 

46.   H/W Karatu 397  323 74  19%  
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47. H/W Kasulu 324 126 198 61% 
 

48. H/Mji Kasulu 584 228 356 61% 
 

49. H/W Kibaha 451 302 149 33% 
 

50. H/Mji Kibaha 314 240 74 24% 
 

51. H/W Kibondo 608 298 310 51% 
 

52. H/M Kigamboni 788 271 517 66% 
 

53. H/W Kigoma 313 184 129 41% 
 

54. H/M Kigoma Ujiji 333 214 119 36% 
 

55. H/W Kilindi 460 215 245 53% 
 

56. H/W Kilombero 561 273 288 51% 
 

57. H/W Kilosa 1,310 475 835 64% 
 

58. H/W Kilwa 359 319 40 11% 
 

59. H/W Kisarawe 1,008 362 646 64% 
 

60. H/W Kiteto 360 255 105 29% 
 

61. H/W Kongwa 879 393 486 55% 
 

62. H/W Korogwe 534 450 84 16% 
 

63. H/Mji Korogwe 155 129 26 17% 
 

64. H/W Kwimba 100 39 61 61% 
 

65. H/W Kyela 560 367 193 34% 
 

66. H/W Kyerwa 404 131 273 68% 
 

67. H/W Lindi 397 246 151 38% 
 

68. H/M Lindi 150 146 4 3% 
 

69. H/W Longido 326 188 138 42% 
 

70. H/W Lushoto 983 381 602 61% 
 

71. H/W Madaba 144 80 64 44% 
 

72. H/W Magu 621 469 152 24% 
 

73. H/Mji Makambako 299 199 100 33% 
 

74. H/W Malinyi 232 106 126 54% 
 

75. H/W Manyoni 535 263 272 51% 
 

76. H/W Masasi 378 165 213 56% 
 

77. H/Mji Masasi 297 266 31 10% 
 

78. H/W Maswa 366 251 115 31% 
 

79. H/W Mbarali 642 309 333 52% 
 

80. H/Jiji Mbeya 525 396 129 25% 
 

81. H/W Mbeya 535 391 144 27% 
 

82. H/W Mbinga 358 195 163 46% 
 

83. H/Mji Mbinga 818 310 508 62% 
 

84. H/W Mbogwe 408 184 224 55% 
 

85. H/W Mbozi 437 131 306 70% 
 

86. H/W Mbulu 454 203 251 55% 
 

87. H/Mji Mbulu 345 265 80 23% 
 

88. H/W Meatu 250 148 102 41% 
 

89. H/W Meru 480 425 55 11% 
 

90. H/W Missenyi 449 208 241 54% 
 

91. H/W Misungwi 601 478 123 20% 
 

92. H/W Mkalama 395 222 173 44% 
 

93. H/W Mkinga 600 196 404 67% 
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94. H/W Momba 75 35 40 53% 
 

95. H/W Monduli 677 308 369 55% 
 

96. H/W Morogoro 643 385 258 40% 
 

97. H/W Moshi 2,309 2,011 298 13% 
 

98. H/M Moshi 370 324 46 12% 
 

99. H/W Mpanda 293 129 164 56% 
 

100. H/M Mpanda 145 108 37 26% 
 

101. H/W Mpimbwe 244 56 188 77% 
 

102. H/W Mpwapwa 655 363 292 45% 
 

103. H/W Msalala 277 237 40 14% 
 

104. H/W Mtwara 517 163 354 68% 
 

105. H/M Mtwara 243 161 82 34% 
 

106. H/W Muheza 823 271 552 67% 
 

107. H/W Musoma 380 201 179 47% 
 

108. H/M Musoma 370 158 212 57% 
 

109. H/W Mvomero 1,099 439 660 60% 
 

110. H/W Mwanga 786 360 426 54% 
 

111. H/Jiji Mwanza 1,367 870 497 36% 
 

112. H/W Nachingwea 1,076 244 832 77% 
 

113. H/W Namtumbo 828 266 562 68% 
 

114. H/Mji Nanyamba 326 122 204 63% 
 

115. H/W Nanyumbu 419 202 217 52% 
 

116. H/W Newala 439 122 317 72% 
 

117. H/Mji Newala 420 215 205 49% 
 

118. H/W Ngara 298 163 135 45%  

 
 

      
 

119. H/W Ngorongoro 983 203 780 79% 
 

120. H/W Njombe 351 282 69 20% 
 

121. H/W Nkasi 372 303 69 19% 
 

122. H/W Nsimbo 459 173 286 62% 
 

123. H/W Nyasa 352 244 108 31% 
 

124. H/W Pangani 320 232 88 28% 
 

125. H/W Rombo 692 294 398 58% 
 

126. H/W Rorya 358 244 114 32% 
 

127. H/W Ruangwa 428 269 159 37% 
 

128. H/W Rufiji 606 254 352 58% 
 

129. H/W Rungwe 745 476 269 36% 
 

130. H/W Same 484 380 104 21% 
 

131. H/W Sengerema 660 245 415 63% 
 

132. H/W Serengeti 580 382 198 34% 
 

133. H/W Shinyanga 425 195 230 54% 
 

134. H/M Shinyanga 267 190 77 29% 
 

135. H/W Siha 314 175 139 44% 
 

136. H/W Simanjiro 419 219 200 48% 
 

137. H/W Singida 494 203 291 59% 
 

138. H/M Singida 500 147 353 71% 
 

139. H/W Songea 252 162 90 36% 
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140. H/M Songea 317 230 87 27% 
 

141. H/W Songwe 406 223 183 45% 
 

142. H/W Sumbawanga 763 363 400 52% 
 

143. H/M Sumbawanga 321 261 60 19% 
 

144. H/W Tabora 426 112 314 74% 
 

145. H/M Tabora 430 257 173 40% 
 

146. H/Jiji Tanga 620 412 208 34% 
 

147. H/W Tarime 518 185 333 64% 
 

148. H/M Temeke 1,569 1,265 304 19% 
 

149. H/MjiTunduma 170 110 60 35% 
 

150. H/W Tunduru 1,124 396 728 65% 
 

151. H/W Ukerewe 784 398 386 49% 
 

152. H/W Ulanga 789 332 457 58% 
 

153. H/W Urambo 442 221 221 50% 
 

154. H/W Ushetu 350 248 102 29% 
 

155. H/W Uvinza 732 226 506 69% 
 

 JUMLA 80,102 42,558 37,544 47% 
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Kiambatisho Na. 30: Maafisa wanaokaimu kwa zaidi ya miezi 6     
 

              
 

S/N Halmashari Idadi ya  idadi     Halmashari Idadi ya  idadi  
 

  watumishi  ya      watumishi  ya  
 

  wanao  nafasi      wanao  nafasi  
 

  kaimu        kaimu    
 

              
 

1. H/Jiji 
2 

 
- 

 
66. 

  
H/W Manyoni 3 

 
- 

 
 

 

Arusha 
      

 

             
 

2. H/W 
3 

 
- 

 
67. 

  
H/W Masasi 5 

 
- 

 
 

 

Arusha 
      

 

             
 

3. 
H/W Babati 4 

 
- 

 
68. 

  
H/Mji Masasi 6 

 
- 

 
 

       
 

              
 

4. H/Mji 
2 

 
- 

 
69. 

  
H/W Mbarali 2 

 
- 

 
 

 

Babati 
      

 

             
 

5. 
H/W Bahi 1 

 
- 

 
70. 

  H/Mji 
7 

 
- 

 
 

     

Mbinga 
  

 

             
 

6. H/W 
1 

 
- 

 
71. 

  
H/W  Mbogwe 2 

 
- 

 
 

 

Biharamulo 
      

 

             
 

7. H/W 
7 

 
1 

 
72. 

  
H/W Mbulu 4 

 
1 

 
 

 

Buchosa 
      

 

             
 

8. H/W 
5 

 
3 

 
73. 

  
H/Mji Mbulu 0 

 
3 

 
 

 

Buhigwe 
      

 

             
 

9. H/W 
8 

 
- 

 
74. 

  
H/W Meatu 6 

 
- 

 
 

 

Bukombe 
      

 

             
 

10. H/W 
2 

 
- 

 
75. 

  
H/W Meru 1 

 
- 

 
 

 

Bumbuli 
      

 

             
 

11. 
H/W Bunda 8 

 
- 

 
76. 

  H/W 
4 

 
- 

 
 

     

Mkalama 
  

 

             
 

12. H/Mji 
3 

 
- 

 
77. 

  H/W 
4 

 
- 

 
 

 

Bunda 
    

Mkuranga 
  

 

            
 

13. H/W 
5 

 
- 

 
78. 

  
H/W Mlele 4 

 
- 

 
 

 

Butiama 
      

 

             
 

14. H/W 
2 

 
- 

 
79. 

  
H/W Momba 5 

 
- 

 
 

 

Chalinze 
      

 

             
 

15. H/W 
1 

 
2 

 
80. 

  
H/W Monduli 2 

 
2 

 
 

 

Chamwino 
      

 

             
 

16. H/W 
8 

 
- 

 
81. 

  H/W 
6 

 
- 

 
 

 

Chemba 
    

Morogoro 
  

 

            
 

17. H/W 
1 

 
- 

 
82. 

  H/M 
4 

 
- 

 
 

 

Chunya 
    

Morogoro 
  

 

            
 

18. H/M 
3 

 
- 

 
83. 

  
H/W Moshi 3 

 
- 

 
 

 

Dodoma 
      

 

             
 

19. 
H/W Gairo 3 

 -  84.   H/W Mpanda 8 
 -  

 

       
 

              
 

20. H/W Hai 2 
 -  85.   H/M Mpanda 4 

 -  
 

       
 

              
 

21. H/W 
2 

 
- 

 
86. 

  
H/W Msalala 6 

 
- 

 
 

 

Hanang' 
      

 

             
  



S/N Halmashari Idadi ya idadi  Halmashari Idadi ya idadi 
 

  watumishi ya   watumishi ya 
 

  wanao nafasi   wanao nafasi 
 

  kaimu    kaimu  
 

        
 

22. H/W 
8 - 87. H/W Muheza 2 -  

 

Handeni  

       
 

23. H/Mji 
4 - 88. H/W Musoma 5 -  

 

Ifakara 
 

       
 

24. H/W 7 - 89. H/M Musoma 4 -  

 

Igunga 
 

       
 

25. 
H/W Ikungi 3 - 90. 

H/W 
4 -  

 

Mvomero 
 

       
 

26. 
H/M Ilala 2 - 91. H/W Mwanga 3 -  

 
 

        
 

27. 
H/W ileje 1 - 92. 

H/Mji 
2 -  

 

Nanyamba 
 

       
 

28. H/M 
3 - 93. 

H/W 
3 -  

 

Ilemela Nanyumbu  

      
 

29. H/W 
4 9 94. H/Mji Newala 0 9  

 

Iramba  

       
 

30. 
H/M Iringa 3 - 95. H/W Ngara 4 -  

 
 

        
 

31. 
H/W Itigi 6 2 96. 

H/W 
4 2  

 

Ngorongoro 
 

       
 

32. H/W 4 - 97. H/W Njombe 1 -  

 

Itilima  

       
 

33. H/Mji 
1 - 98. H/W Nkasi 10 -  

 

Kahama  

       
 

34. H/W 
3 - 99. H/W Nsimbo 8 -  

 

Kalambo  

       
 

35. 
H/W Kaliua 2 - 

100. H/W 
3 -  

  

Nyang'hwale  

       
 

36. H/W 
3 - 

101. 
H/W Nyasa 4 -  

 

Karatu 
 

 

       
 

37. H/W 
5 - 

102. 
H/Mji Nzega 6 -  

 

Kasulu 
 

 

       
 

38. H/Mji 
3 - 

103. 
H/W Pangani 5 -  

 

Kasulu 
 

 

       
 

39. Kibaha 
4 - 

104. 
H/W Rombo 2 -  

 

H/Mji 
 

 

       
 

40. 
H/W Kibiti 4 - 

105. 
H/W Rorya 5 -  

  
 

        
 

41. H/W 
3 - 

106. H/W 
6 -  

 

Kibondo 
 

Ruangwa 
 

      
 

42. H/W 
1 4 

107. 
H/W Rufiji 1 4  

 

Kigoma 
 

 

       
 

43. H/M 
8 - 

108. 
H/W Rungwe 2 -  

 

Kigoma 
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S/N Halmashari Idadi ya idadi  Halmashari Idadi ya idadi 
 

  watumishi ya   watumishi ya 
 

  wanao nafasi   wanao nafasi 
 

  kaimu    kaimu  
 

        
 

 Ujiji       
 

        
 

44. H/W Kilindi 2 - 109. H/W Same 3 -  

  
 

        
 

45. 
H/W Kilolo 1 - 

110. H/W 
8 -  

  

Sengerema  

       
 

46. H/W 
3 - 

111. H/W 
7 -  

 

Kilombero 
 

Serengeti  

      
 

47. 
H/W Kilosa 5 - 

112. 
H/W Siha 4 -  

  
 

        
 

48. H/M 
2 1 

113. 
H/W Sikonge 7 1  

 

Kinondoni 
 

 

       
 

49. H/W 
3 8 

114. H/W 
0 8  

 

Kisarawe 
 

Simanjiro 
 

      
 

50. H/W Kiteto 0 - 115. H/W Singida 3 -  

  
 

        
 

51. H/W 
6 - 

116. 
H/W Songwe 3 -  

 

Kondoa 
 

 

       
 

52. H/W 
8 - 

117. H/W 
2 -  

 

Kongwa 
 

Sumbawanga  

      
 

53. H/W 
2 - 

118. H/M 
6 -  

 

Korogwe 
 

Sumbawanga  

      
 

54. H/Mji 
1 4 

119. 
H/W Tabora 0 4  

 

Korogwe 
 

 

       
 

55. H/W 
2 - 

120. Tandahimba 
8 -  

 

Kwimba 
 

H/W  

      
 

56. 
H/W Kyela 8 - 

121. 
H/W Tarime 8 -  

  
 

        
 

57. H/W Lindi 5 - 122. H/Mji Tarime 7 -  

  
 

        
 

58. 
H/M Lindi 1 - 

123. H/Mji 
4 -  

  

Tunduma 
 

       
 

59. H/W 
3 - 

124. 
H/W Tunduru 1 -  

 

Longido 
 

 

       
 

60. H/W 
2 - 

125. 
H/M Ubungo 2 -  

 

ludewa 
 

 

       
 

61. H/W 
3 - 

126. 
H/W Ulanga 7 -  

 

Madaba 
 

 

       
 

62. 
H/W Mafia 5 - 

127. 
H/W Urambo 7 -  

  
 

        
 

63. H/W Magu 3 7 
128. H/W Uvinza 0 7  

  
 

        
 

64. H/W 
3 - 

129. H/W 
6 -  

 

Makete 
 

Wangingombe 
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S/N Halmashari Idadi ya idadi  Halmashari Idadi ya idadi 
 

  watumishi ya   watumishi ya 
 

  wanao nafasi   wanao nafasi 
 

  kaimu    kaimu  
 

        
 

65. H/W 
5 - 

    
 

 

Malinyi 
    

 

       
 

Jumla     491 74 
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Kiambatisho Na. 31:Makato yasiyowasilishwa katika Taasisi husika 
Na. Halmas  Kodi ya  Pensheni Mengine (Sh.) Kiasi (Sh.)    

 

 hauri  mapato  (Sh.)    Adhabu (Sh.)   

   

(Shs.) 
      

 

          
 

1. H/W 1,094,454 63,105,179 11,186,979 75,386,612 637,439,071.42 
 

 Arusha          
 

2. H/Mji 0 10,120,917 0 10,120,917 0 
 

 Bariadi          
 

3. H/W 0 6,885,000 0 6,885,000 0 
 

 Bunda          
 

4. H/W 0 15,286,152 4,536,705 19,822,857 0 
 

 Busega          
 

5. H/W 0 8,783,996 0 8,783,996 0 
 

 Gairo          
 

6. H/W 13,340,392 34,580,290 0 47,920,682 0 
 

 Igunga          
 

7. H/M 0 2,003,635 0 2,003,635 0 
 

 Ilemela          
 

8. H/W 0 5,544,900 0 5,544,900 0 
 

 Iramba          
 

9. H/W 0 0 2,244,800 2,244,800 0 
 

 Iringa          
 

10. H/W 677,800 34,860,502 366,668 35,904,970 557,564,950 
 

 Kilolo          
 

11. H/W 0 32,651,560 0 32,651,560 400,784,106 
 

 Kilwa          
 

12. H/W 0 7,410,250 0 7,410,250 0 
 

 Kisaraw          
 

 e          
 

13. H/W 0 96,220 0 96,220 7,019,788 
 

 Lindi          
 

14. H/M 0 3,221,160 0 3,221,160 2,333,288,989 
 

 Lindi          
 

15. H/W 0 0 1,399,794 1,399,794 0 
 

 Longido          
 

16. H/W 0 0 97,369,323 97,369,323 0 
 

 Lushoto          
 

17. H/W 0 0 28,222,096 28,222,096 0 
 

 Madaba          
 

18. H/W 0 10,485,240 0 10,485,240 0 
 

 Makete          
 

19. H/W 0 269,978,285 0 269,978,285 0 
 

 Mbinga          
 

20. H/W 0 0 13,692,665. 13,692,665. 0 
 

 Mbulu          
 

21. H/W 0 6,192,000 0 6,192,000. 0 
 

 Meru          
 

22. H/W 0 4,495,778 0 4,495,778 0 
 

 Misungw          
 

 i          
 

23. H/W 0 69,138,032 0 69,138,032 0 
 

 Monduli          
 

24. H/W 0 6,152,105 0 6,152,105 0 
 

 Msalala          
 

25. H/Jiji 0 11,081,921 0 11,081,921 0 
 

 Mwanza          
 

26. H/W 0 8,361,896 0 8,361,896 737,836,882 
 

 Naching          
 

 wea          
 

27. H/Mji 0 4,457,200 0 4,457,200 2,469,874 
 

 Nanyam          
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Na. Halmas Kodi ya Pensheni Mengine (Sh.) Kiasi (Sh.)  
 

 hauri mapato (Sh.)   Adhabu (Sh.)  

  

(Shs.) 
   

 

      
 

 ba      
 

       
 

28. H/W 1,820,850 2,396,200 4,101,470 8,318,520.00 0 
 

 Ngorong      
 

 oro      
 

29. H/Mji 0 20,363,080 0 20,363,080.00 0 
 

 Nzega      
 

30. H/W 2,108,014 3,448,568 3,953,108 9,509,690.00 0 
 

 Shinyan      
 

 ga      
 

31. H/W 0 19,850,842 0 19,850,842 0 
 

 Sikonge      
 

32. H/M 0 12,677,693 0 12,677,693 0 
 

 Sumbaw      
 

 anga      
 

33. H/Jiji 0 8,250,000 0 8,250,000 0 
 

 Tanga      
 

34. H/W 0 18,463,904 0 18,463,904 690,599,259 
 

 Tunduru      
 

35. H/W 0 1,558,380 0 1,558,380 0 
 

 Urambo      
 

36. H/W 0 0 5,440,527 5,440,527 0 
 

 Ushetu      
 

  19,462,710 789,805,297 238,902,305 1,048,170,313 6,929,864,090 
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Kiambatisho Na. 32: Watumishi waliohamishwa vituo vya kazi lakini mishahara 
yao inalipwa na Halmashauri walizotoka  

       Idadi ya Wafanyakazi      
 

 Na.   Halmashauri   
Waliohamia 

  
Waliohamia 

  
Jumla 

  Kiasi (Sh.)  
 

               
 

                  
 

1.  H/W Bagamoyo 235 0 
  235 0 

 
 

      
 

                 
 

2.  
H/W Bariadi 22 0 

  
22 0 

 
 

      
 

                 
 

3.  
H/W Bukombe 19 0 

  
19 0 

 
 

      
 

                 
 

4.  
H/W Busega 52 10 

 
62 0 

 
 

     
 

                 
 

5.  
H/M Dodoma 4 

 
0 
  

4 
 

0 
 

 

        
 

                 
 

6.  
H/M Ilemela 69 0 

  
69 72,217,000 

 
 

      
 

                 
 

7.  
H/Mji Kibaha 114 0 

  
114 0 

 
 

      
 

                 
 

8.  
H/W Kibondo 30 0 

  
30 0 

 
 

      
 

                 
 

9.  
H/M Kigamboni 11659 0 

  
11659 0 

 
 

      
 

                 
 

10.  
H/W Kigoma 15 0 

  
15 0 

 
 

      
 

                 
 

11.  
H/W Kilombero 17 0 

  
17 0 

 
 

      
 

                 
 

12.  
H/W Longido 10 29 

 
39 0 

 
 

     
 

                 
 

13.  H/W Mafia 5 
 0 

  5 
 0 

 
 

        
 

                 
 

14.  
H/W Malinyi 18 0 

  
18 0 

 
 

      
 

                 
 

15.  
H/Mji Mbinga 21 0 

  
21 80,392,000 

 
 

      
 

                 
 

16.  H/W Mbozi 9 
 0 

  9 
 69,411,000 

 
 

        
 

                 
 

17.  H/W Mbulu 103 23 
 126 0 

 
 

     
 

                  
  

 

414 
 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

  
Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 

  
/ 2018 



  Idadi ya Wafanyakazi   
 

Na. Halmashauri 
    

Kiasi (Sh.) 
 

Waliohamia Waliohamia 
 

Jumla 
 

    
 

       
 

18. H/Mji Mbulu 22 0 
 

22 58,848,000  

  
 

       
 

19. 
H/W Mkinga 12 0 

 
12 0  

  
 

       
 

20. 
H/W Morogoro 45 50 

 
95 0  

  
 

       
 

21. 
H/W Nachingwea 28 0 

 
28 0  

  
 

       
 

22. 
H/W Namtumbo 10 0 

 
10 186,828,000  

  
 

       
 

23. 
H/Mji Nanyamba 35 0 

 
35 0  

  
 

       
 

24. H/W Nyasa 27 0 
 27 152,952,000  

  
 

       
 

25. H/W Rufiji 56 0 
 

56 0  

  
 

       
 

26. 
H/W Simanjiro 26 10 

 
36 0  

  
 

       
 

27. 
H/Mji Songwe 17 0 

 
17 0  

  
 

       
 

28. 
H/M Tabora 24 0 

 
24 120,073,000  

  
 

       
 

29. 
H/W Tandahimba 5 0 

 
5 0  

  
 

       
 

30. 
H/M Temeke 224 0 

 
224 0  

  
 

       
 

31. 
H/Mji Tunduma 9 0 

 
9 0  

  
 

       
 

32. 
H/W Tunduru 6 0 

 
6 0  

  
 

       
 

33. 
H/W Ukerewe 20 0 

 
20 0  

  
 

       
 

 Jumla    13,090 740,721,000 
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Kiambatisho Na. 33:Fedha za utekelezaji wa miradi ambazo hazijatumika 
 
 Taarifa ya Mapato na Matumizi mradi wa miradi mikubwa ya maendeleo ya halmashauri 
 (LGCDG)     

Na. Jina la (A) (B) C=(A-B) C/A 
 Halmashauri Fedha zilizopo Matumizi Halisi Bakaa (Sh.) Bakaa 
  (Sh.) (Sh.)  (%) 
      

1. H/Jiji Arusha 1,100,000,000 527,383,570 572,616,430 52 
      

2. H/W Buchosa 2,000,000,000 1,167,180,203 832,819,797 42 
      

3. H/Mji Bukoba 1,023,130,000 - 1,023,130,000 100 
      

4. H/W Bumbuli 1,101,891,149 797,093,494 304,797,655 28 
      

5. H/W Bunda 2,457,895,000 1,288,772,028 1,169,122,973 48 
      

6. H/Mji Ifakara 2,457,895,000  887,812,639 36 
   1,570,082,361   

7. H/M Ilala 6,925,197,000  6,845,731,961 99 
   79,465,039   

8. H/W Itilima 968,692,145 637,187,045 331,505,100 34 
      

9. H/W Karatu 975,268,615 575,268,615 400,000,000 41 
      

10. H/W Kibiti 2,000,000,000  1,028,981,852 51 
   971,018,148   

11. H/W Kilosa 806,000,000 356,570,518 449,429,482 56 
      

12. H/W Kyerwa 400,000,000 - 400,000,000 100 
      

13. H/W Liwale 29,785,000 - 29,785,000 100 
      

14. H/W Longido 1,100,000,000 875,878,457 224,121,543 20 
      

15. H/W Malinyi 2,453,695,000  827,754,357 34 
   1,625,940,643   

16. H/W Mbulu 1,500,000,000 - 1,500,000,000 100 
      

17. H/Mji Mbulu 1,000,000,000 767,428,102 232,571,899 23 
      

18. H/W Missenyi 400,000,000 - 400,000,000 100 
      

19. H/W Nachingwea 882,119,200  520,942,342 59 
   361,176,858   

20. H/W Pangani 1,333,098,444 437,207,794 895,890,650 67 
      

21. H/W Rufiji 802,047,767  402,047,767 50 
   400,000,000   

22. H/W Serengeti 400,000,000 - 400,000,000 100 
      

23. H/Mji Shinyanga 500,000,000 28,801,000 471,199,000 94 
      

24. H/W Songwe 2,457,890,000 916,457,946 1,541,432,054 63 
      

25. H/Mji Tarime 920,877,785 43,790,528 877,087,257 95 
      

Jumla     63 
  35,995,482,105 13,426,702,349 22,568,779,756   
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   Taarifa ya Mapato na Matumizi mradi wa ULGSP  
 

       
 

Na.       
 

   (A) (B)  C/A 
 

 Jina la  Fedha zilizopo Matumizi Halisi C=(A-B) Bakaa 
 

 Halmashauri  (Sh.) (Sh.) Bakaa (Sh.) (%) 
 

1. H/W Babati 
6,291,186,308 2,273,014,134 4,018,172,174 64 

 

 
 

  
 

2. H/W Bariadi 
11,964,025,074 7,033,057,430 4,930,967,644 41 

 

 
 

  
 

3. H/W Korogwe 
3,398,426,222 2,218,789,642 1,179,636,580 35 

 

 
 

  
 

4. 
H/M Lindi      

 

 

4,727,056,519 3,087,521,237 1,639,535,282 35  

  
 

5. H/M Moshi 15,476,562,338 9,044,856,999 
6,431,705,339 42 

 

 
 

     
 

6. H/Mji Mpanda 
6,562,176,560 3,400,043,836 3,162,132,724 48 

 

 
 

  
 

7. H/M Musoma 
10,082,861,392 2,750,758,518 7,332,102,874 73 

 

 
 

  
 

8. H/W Serengeti 
975,579,577 717,796,526 257,783,051 26 

 

 
 

  
 

9. H/M Shinyanga 
12,255,235,625 3,136,105,821 9,119,129,804 74 

 

 
 

  
 

10. H/M      
 

 Sumbawanga 15,900,519,753 11,138,435,614 4,762,084,139 30 
 

 Jumla Ndogo 87,633,629,368 44,800,379,758 42,833,249,610 49 
 

 Taarifa ya mapato na Matumizi mradi wa program ya uboreshaji wa  
 

 elimu(EQUIP)      
 

   (A) (B)  C/A 
 

 Jina la  Fedha zilizopo Matumizi Halisi C=(A-B) Bakaa 
 

 Halmashauri  (Sh.) (Sh.) Bakaa (Sh.) (%) 
 

1. H/W Bariadi     10 
 

   726,341,626 650,220,626 76,121,000  
 

2. H/Mji Bariadi     21 
 

   466,515,127 367,609,032 98,906,095  
 

3. H/W Buhigwe     33 
 

   777,053,107 518,330,315 258,722,792  
 

4. H/W Bunda     23 
 

   559,870,767 432,682,729 127,188,038  
 

5. H/W Itilima     24 
 

   832,002,902 636,059,570 195,943,332  
 

6. H/Mji Kahama     30 
 

   713,587,305 499,781,276 213,806,029  
 

7. H/Mji Kasulu     38 
 

   864,298,649 540,182,055 324,116,594  
 

8. H/W Kibondo     30 
 

   775,832,883 544,490,377 231,342,506  
 

9. H/W Kigoma     14 
 

   795,226,937 683,190,135 112,036,802  
 

10. H/W Kilwa     28 
 

   891,202,198 640,521,024 250,681,174  
 

11. H/W Kishapu     27 
 

   917,121,523 672,298,213 244,823,310  
 

12. H/W Kongwa     24 
 

   761,837,779 576,607,714 185,230,065  
 

13. H/W Musoma     26 
 

   975,579,577 717,796,526 257,783,051  
 

14. H/M Musoma  
565,433,639 281,473,408 

 50 
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     283,960,231  
 

       
 

15. H/W Nachingwea     35 
 

  1,009,940,453 657,967,062  351,973,391  
 

16. H/W Ruangwa     33 
 

  800,629,197 540,129,014  260,500,183  
 

17. H/W Shinyanga 
1,068,488,409 723,462,327 

 
345,026,082 

32 
 

    
 

18. H/M Shinyanga     32 
 

  640,643,821 437,685,138  202,958,683  
 

19. H/W Rorya 924,976,190 726,106,081  202,958,683 22 
 

       
 

20. H/Mji Tarime     39 
 

  478,573,923 293,956,570  184,617,353  
 

21. H/M Tarime     34 
 

  1,084,760,890 721,329,868  363,431,022  
 

      29 
 

Jumla  14,787,819,189 10,463,474,765  4,772,126,416  
 

  Taarifa ya Mapato na Matumizi Mfuko wa Jimbo (CDCF) 
 

  (A) (B)   C/A 
 

 Jina la Fedha zilizopo Matumizi Halisi  C=(A-B) Bakaa 
 

 Halmashauri (Sh.) (Sh.)  Bakaa (Sh.) (%) 
 

1. H/W Babati     44 
 

  75,386,000 42,410,000  32,976,000  
 

2. H/W Kilosa     52 
 

  105,525,000 50,580,500  54,944,500  
 

3. H/Mji Korogwe     66 
 

  36,102,200 12,442,000  23,660,200  
 

4. H/W Longido     100 
 

  48,454,006 -  48,454,006  
 

5. H/W Mbulu     94 
 

  57,198,065 3,404,950  53,793,115  
 

6. H/W Meru     100 
 

  86,717,000 -  86,717,000  
 

7. H/W Rombo 59,079,058 20,860,000  38,219,058 65 
 

       
 

8. H/W Tarime 
52,348,000 33,687,436 

 
18,660,564 

36 
 

    
 

9. H/W Ukerewe 
67,262,000 53,087,968 

 
14,174,032 

69 
 

    
 

      63 
 

Jumla  528,992,271 195,612,854  371,598,475  
 

 Taarifa ya Mapato na Matumizi Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF)   
 

 Jina la (A) (B)  C=(A-B) C/A 
 

 Halmashauri Fedha zilizopo Matumizi Halisi  Bakaa (Sh.) Bakaa 
 

  (Sh.) (Sh.)   (%) 
 

       
 

1. 
H/W Chamwino 268,182,252 89,922,674 

 
178,259,578 66 

 

  
 

2. H/W Longido 
135,910,382 82,772,804 

 
53,137,578 39 

 

  
 

   
 

3. H/W Mpwapwa 293,229,938 164,721,361  128,508,577 44 
 

      
 

       
 

4. H/W Msalala 256,042,617 156,679,865  99,362,752 39 
 

       
 

5. H/W Shinyanga 123,654,683 77,824,703  45,829,979 37 
 

       
 

6. H/W Ushetu 166,650,201 112,561,116  54,089,085 32 
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 Jumla Ndogo 1,243,670,073 684,482,523 559,187,549 45 
 

 Taarifa ya Mapato na Matumizi Miradi mingine    
 

  (A) (B)   C/A 
 

 Jina la Fedha zilizopo Matumizi Halisi  C=(A-B) Bakaa 
 

 Halmashauri (Sh.) (Sh.)  Bakaa (Sh.) (%) 
 

 Fedha Maalum      
 

1. H/W Busokelo 1,400,000,000 229,657,595 1,170,342,405 84 
 

      
 

       
 

 Taarifa ya Mapato na Matumizi mfuko wa wanawake na vijana (WYDF)  
 

1. H/M Temeke 964,279,793 - 964,279,793 100 
 

       
 

 Taarifa ya mapato na Matumizi fedha za Maendeleo ya sekta ya Afya (HSDG)  
 

1. 
H/W Kilwa 1,800,000,000 883,333,367 916,666,633 51  

 
 

 Taarifa ya mapato na matumizi fedha za Lipa kwa Matokeo  Makubwa (MRADI WA LIPA 
 

 KWA MATOKEO)      
 

1. H/M Morogoro 112,459,218 72,012,357 40,446,861 36 
 

       
 

2. H/W Kilindi 145,893,854 77,326,322 68,567,532 47 
 

       
 

 Jumla 258,353,072 149,338,679 109,014,393 42 
 

       
 

 Taarifa ya mapato na matumizi fedha za mradi wa kutokomeza ukimwi kwa watoto na 
 

 familia  (EGPAF)      
 

1. H/W Rombo 187,066,863 149,335,370  37,731,493 20 
 

       
 

 Taarifa ya mapato na Matumizi Mfuko wa ABBOT    
 

1. H/W Mkinga 76,940,175 46,963,124  29,977,051 39 
 

       
 

 Jumla Kuu 4,686,639,903 1,458,628,135  3,228,011,768 69 
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Kiambatisho Na. 34: Fedha za Miradi ya maendeleo ambayo haikutumika 
Na.   Fedha  % ya 

 Halmashauri ya Fedha zilizokuwapo zilizotumika Fedha zilizobaki zilizob 
 Wilaya (Sh.) (Sh.) (Sh.) aki 

1. H/Jiji Arusha    6 
  8,958,226,000 8,415,290,000 542,936,000  

2. H/W Arusha    10 
  4,933,749,592 4,428,116,134 505,633,458  

3. H/W Babati    28 
  2,077,544,000 1,498,759,000 578,785,000  

4. H/Mji Babati    44 
  9,269,661,797 5,218,692,751 4,050,969,045  

5. H/W Bagamoyo    36 
  354,836,196 227,469,833 127,366,363  

6. H/W Bahi    19 
  3,947,170,981 3,186,465,167 760,705,814  

7. H/W Bariadi    1 
  1,896,819,000 1,878,119,000 18,700,000  

8. H/Mji Bariadi    33 
  15,797,031 10,506,037 5,290,994  

9. H/W Biharamulo    15 
  1,968,606,660 1,679,737,121 288,869,539  

10. H/W Buchosa    32 
  4,536,834,000 3,094,117,000 1,442,717,000  

11. H/W Buhigwe    67 
  3,905,732,000 1,298,838,000 2,606,894,000  

12. H/W Bukoba    14 
  6,803,539,050 5,841,891,947 961,647,103  

13. H/M Bukoba    74 
  9,264,106,740 2,416,910,347 6,847,196,393  

14. H/W Bukombe    51 
  996,948,000 490,757,000 506,191,000  

15. H/W Bumbuli    31 
  3,501,506,933 2,416,095,513 1,085,411,420  

16. H/W Bunda    33 
  1,870,436,000 1,250,785,000 619,651,000  

17. H/Mji Bunda    36 
  3,243,031,260 2,073,908,288 1,169,122,972  

18. H/W Busega    24 
  2,663,883,801 2,018,617,143 645,266,658  

19. H/W Busokelo    32 
  6,580,861,813 4,482,803,824 2,098,057,989  

20. H/W Butiama    52 
  1,879,900,612 903,859,936 976,040,675  

21. H/W Chalinze    - 
  1,439,282,940 1,439,282,940 -  

22. H/W Chamwino    44 
  3,238,778,392 1,824,196,204 1,414,582,188  

23. H/W Chato    6 
  7,884,339,309 7,414,503,573 469,835,736  

24. H/W Chemba    40 
  2,883,509,005 1,736,455,759 1,147,053,245  

25. H/W Chunya    38 
  1,056,906,614 656,906,614 400,000,000   
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Na.   Fedha  % ya 
 Halmashauri ya Fedha zilizokuwapo zilizotumika Fedha zilizobaki zilizob 
 Wilaya (Sh.) (Sh.) (Sh.) aki 

26. H/Jiji Dar es    98 
 Salaam     

  4,146,089,580 67,089,580 4,079,000,000  
27. H/Jiji Dodoma    14 

  7,229,122,204 6,190,902,133 1,038,220,071  
28. H/W Gairo    22 

  2,550,999,529 1,978,505,949 572,493,581  
29. H/W Geita    - 

  325,000,000 325,000,000 -  
30. H/Mji Geita    61 

  16,471,252,985 6,413,070,607 10,058,182,376  
31. H/W Hai    47 

  496,896,935 263,104,532 233,792,402  
32. H/W Hanang’    35 

  1,301,045,759 849,438,856 451,606,903  
33. H/W Handeni    53 

  1,828,360,510 853,069,521 975,290,989  
34. H/Mji Handeni    49 

  2,998,246,879 1,534,651,528 1,463,595,351  
35. H/Mji Ifakara    - 

  1,668,963,318 1,668,963,318 -  
36. H/W Igunga    25 

  2,525,159,712 1,901,729,025 623,430,687  
37. H/W Ikungi    42 

  2,535,825,000 1,465,682,000 1,070,143,000  
38. H/M Ilala    47 

  15,722,134,470 8,341,053,020 7,381,081,450  
39. H/W Ileje    23 

  1,945,083,241 1,507,429,585 437,653,656  
40. H/M Ilemela    11 

  4,731,684,138 4,197,404,517 534,279,620  
41. H/W Iramba    5 

  1,589,860,000 1,511,988,000 77,872,000  
42. H/W Iringa    25 

  9,803,322,770 7,342,117,211 2,461,205,559  
43. H/M Iringa    22 

  9,943,832,275 7,735,753,022 2,208,079,253  
44. H/W Itigi    26 

  4,041,995,709 2,998,749,662 1,043,246,047  
45. H/W Itilima    21 

  6,162,415,355 4,879,623,299 1,282,792,055  
46. H/Mji Kahama    21 

  1,302,599,855 1,030,621,438 271,978,417  
47. H/W Kakonko    65 

  2,629,798,000 915,356,000 1,714,442,000  
48. H/W Kalambo    37 

  4,005,469,000 2,536,427,000 1,469,042,000  
49. H/W Kaliua    37 

  1,868,959,859 1,186,329,022 682,630,837  
50. H/W Karagwe    1 

  3,910,302,389 3,865,437,880 44,864,509   
 

 

421 
 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

  
Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 

  
/ 2018 



Na.   Fedha  % ya 
 Halmashauri ya Fedha zilizokuwapo zilizotumika Fedha zilizobaki zilizob 
 Wilaya (Sh.) (Sh.) (Sh.) aki 

51. H/W Karatu    15 
  5,077,230,525 4,304,829,013 772,401,512  

52. H/W Kasulu    19 
  3,852,888,000 3,119,325,000 733,563,000  

53. H/Mji Kasulu    47 
  5,595,849,854 2,946,927,009 2,648,922,845  

54. H/W Kibaha    35 
  3,897,153,446 2,551,542,209 1,345,611,238  

55. H/Mji Kibaha    45 
  14,814,335,042 8,145,546,310 6,668,788,732  

56. H/W Kibiti    40 
  5,070,534,550 3,043,585,810 2,026,948,740  

57. H/W Kibondo    22 
  1,737,947,205 1,348,305,643 389,641,562  

58. H/M kigamboni    32 
  2,903,545,702 1,980,208,528 923,337,174  

59. H/W Kigoma    36 
  2,693,588,585 1,733,728,552 959,860,033  

60. H/M Kigoma Ujiji    5 
  4,837,687,993 4,616,423,633 221,264,360  

61. H/W Kilindi    32 
  3,526,336,392 2,401,549,569 1,124,786,823  

62. H/W Kilolo    - 
  2,420,155,417 2,420,155,417 -  

63. H/W Kilombero    3 
  2,978,061,524 2,901,061,755 76,999,769  

64. H/W Kilosa    21 
  3,256,608,838 2,586,129,441 670,479,397  

65. H/W Kilwa    32 
  3,343,526,392 2,286,571,759 1,056,954,633  

66. H/M Kinondoni    20 
  19,947,997,033 15,952,909,577 3,995,087,456  

67. H/W Kisarawe    32 
  3,673,741,567 2,493,695,008 1,180,046,559  

68. H/W Kishapu    21 
  1,913,703,683 1,513,703,683 400,000,000  

69. H/W Kiteto    1 
  4,526,546,812 4,477,878,796 48,668,016  

70. H/W Kondoa    33 
  4,028,122,242 2,699,501,798 1,328,620,443  

71. H/Mji Kondoa    39 
  6,577,738,764 4,028,399,535 2,549,339,229  

72. H/W Kongwa    11 
  6,001,372,979 5,329,310,033 672,062,946  

73. H/W Korogwe    4 
  1,237,125,356 1,191,295,308 45,830,048  

74. H/Mji Korogwe    19 
  2,916,611,521 2,355,488,408 561,123,113  

75. H/W Kwimba    35 
  2,937,135,624 1,905,615,142 1,031,520,482  

76. H/W Kyela    16 
  655,681,777 553,061,000 102,620,777   
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Na.   Fedha  % ya 
 Halmashauri ya Fedha zilizokuwapo zilizotumika Fedha zilizobaki zilizob 
 Wilaya (Sh.) (Sh.) (Sh.) aki 

77. H/W Kyerwa    35 
  4,463,165,595 2,908,521,892 1,554,643,704  

78. H/W Lindi    - 
  481,831,000 481,831,000 -  

79. H/M Lindi    30 
  6,530,801,868 4,573,084,795 1,957,717,073  

80. H/W Liwale    27 
  1,672,148,000 1,218,812,000 453,336,000  

81. H/W Longido    11 
  3,921,072,000 3,508,712,000 412,360,000  

82. H/W Ludewa    - 
  156,607,948 156,607,948 -  

83. H/W Lushoto    44 
  2,161,739,895 1,215,623,160 946,116,735  

84. H/W Madaba    51 
  3,688,290,989 1,802,352,108 1,885,938,881  

85. H/W Mafia    57 
  2,907,608,705 1,239,316,293 1,668,292,412  

86. H/Mji Mafinga    21 
  3,513,074,471 2,790,859,741 722,214,730  

87. H/W Magu    14 
  4,200,074,847 3,620,846,880 579,228,100  

88. H/Mji    53 
 Makambako     

  2,149,485,458 1,007,084,425 1,142,401,033  
89. H/W Makete    25 

  1,330,308,316 993,585,342 336,722,973  
90. H/W Malinyi    37 

  3,638,766,000 2,281,262,000 1,357,504,000  
91. H/W Manyoni    49 

  1,229,565,161 631,166,151 598,399,010  
92. H/W Masasi    8 

  7,312,554,033 6,695,696,727 616,857,306  
93. H/Mji Masasi    37 

  2,067,798,006 1,310,819,906 756,978,100  
94. H/W Maswa    25 

  2,129,137,750 1,602,398,550 526,739,200  
95. H/W Mbarali    - 

  2,005,515,426 2,005,515,426 -  
96. H/Jiji Mbeya    10 

  6,024,565,226 5,392,413,334 632,151,892  
97. H/W Mbeya    23 

  3,332,020,306 2,555,374,421 776,645,885  
98. H/W Mbinga    28 

  945,318,430 685,193,528 260,124,902  
99. H/Mji Mbinga    22 

  3,579,896,632 2,790,767,074 789,129,558  
100. H/W Mbogwe    32 

  2,426,685,000 1,649,012,000 777,673,000  
101. H/W Mbozi    6 

  5,000,352,443 4,677,891,342 322,461,101   
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 Wilaya (Sh.) (Sh.) (Sh.) aki 

102. H/W Mbulu    72 
  2,509,779,657 706,735,145 1,803,044,512  

103. H/Mji Mbulu    39 
  1,958,554,000 1,185,695,000 772,859,000  

104. H/W Meatu    31 
  1,280,782,456 880,387,560 400,394,896  

105. H/W Meru    17 
  2,129,902,670 1,769,063,130 360,839,540  

106. H/W Missenyi    51 
  1,422,005,541 692,606,410 729,399,131  

107. H/W Misungwi    28 
  1,951,455,413 1,395,420,372 556,035,041  

108. H/W Mkalama    28 
  2,594,798,000 1,861,599,000 733,199,000  

109. H/W Mkinga    22 
  4,867,094,124 3,792,635,526 1,074,458,598  

110. H/W Mkuranga    - 
  1,167,513,065 1,167,513,065 -  

111. H/W Mlele    34 
  3,388,364,000 2,220,306,000 1,168,058,000  

112. H/W Momba    34 
  2,748,099,722 1,807,736,064 940,363,658  

113. H/W Monduli    28 
  2,789,113,847 2,017,751,034 771,362,813  

114. H/W Morogoro    33 
  4,218,522,964 2,827,788,880 1,390,734,084  

115. H/M Morogoro    46 
  23,518,772,429 12,767,884,090 10,750,888,340  

116. H/W Moshi    - 
  1,011,987,976 1,011,987,976 -  

117. H/M Moshi    39 
  16,492,038,224 10,039,295,009 6,452,743,215  

118. H/W Mpanda    42 
  2,545,160,601 1,468,039,535 1,077,121,066  

119. H/Mji Mpanda    45 
  11,850,477,513 6,516,921,680 5,333,555,833  

120. H/W Mpimbwe    0 
  1,668,769,892 1,667,721,037 1,048,854  

121. H/W Mpwapwa    45 
  3,699,558,018 2,038,446,277 1,661,111,742  

122. H/W Msalala    25 
  1,811,368,637 1,361,898,913 449,469,724  

123. H/W Mtwara    43 
  2,754,560,426 1,558,637,497 1,195,922,930  

124. H/M Mtwara    17 
  1,692,050,000 1,397,551,000 294,499,000  

125. H/W Mufindi    34 
  1,728,832,027 1,133,736,177 595,095,850  

126. H/W Muheza    11 
  875,435,255 782,627,302 92,807,953  

127. H/W Muleba    0 
  3,507,375,796 3,491,759,207 15,616,589   
 

424 
 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

  
Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 

  
/ 2018 



Na.   Fedha  % ya 
 Halmashauri ya Fedha zilizokuwapo zilizotumika Fedha zilizobaki zilizob 
 Wilaya (Sh.) (Sh.) (Sh.) aki 

128. H/W Musoma    56 
  1,608,564,837 706,151,114 902,413,723  

129. H/M Musoma    64 
  12,269,026,778 4,413,943,968 7,855,082,810  

130. H/W Mvomero    13 
  5,217,214,742 4,525,762,705 691,452,037  

131. H/W Mwanga    30 
  1,915,531,178 1,348,572,516 566,958,663  

132. H/Jiji Mwanza    7 
  9,073,563,093 8,424,321,446 649,241,647  

133. H/W Nachingwea    56 
  1,747,085,598 770,796,104 976,289,494  

134. H/W Namtumbo    29 
  648,370,278 462,857,600 185,512,678  

135. H/Mji Nanyamba    5 
  4,982,936,000 4,715,958,000 266,978,000  

136. H/W Nanyumbu    20 
  2,283,910,344 1,831,859,549 452,050,795  

137. H/W Newala    4 
  2,071,146,004 1,984,667,480 86,478,524  

138. H/Mji Newala    21 
  3,014,804,289 2,378,391,452 636,412,837  

139. H/W Ngara    9 
  1,800,366,438 1,633,961,998 166,404,440  

140. H/W Ngorongoro    19 
  4,895,847,514 3,969,794,644 926,052,870  

141. H/W Njombe    10 
  1,285,956,683 1,151,989,021 133,967,662  

142. H/Mji Njombe    70 
  17,061,352,444 5,052,558,119 12,008,794,325  

143. H/W Nkasi    33 
  6,723,027,000 4,492,240,000 2,230,787,000  

144. H/W Nsimbo    2 
  2,685,534,809 2,628,067,327 57,467,482  

145. H/W    26 
 Nyang’hwale     

  5,219,928,000 3,886,519,000 1,333,409,000  
146. H/W Nyasa    43 

  4,738,864,517 2,719,835,277 2,019,029,240  
147. H/W Nzega    62 

  1,428,768,000 545,823,410 882,944,590  
148. H/Mji Nzega    40 

  3,394,055,250 2,030,597,466 1,363,457,784  
149. H/W Pangani    56 

  3,102,035,522 1,362,977,501 1,739,058,021  
150. H/W Rombo    6 

  1,882,927,296 1,762,793,650 120,133,646  
151. H/W Rorya    10 

  4,180,405,776 3,748,595,537 431,810,239  
152. H/W Ruangwa    4 

  2,556,891,354 2,457,391,354 99,500,000   
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153. H/W Rufiji    30 
  1,348,592,180 948,592,180 400,000,000  

154. H/W Rungwe    25 
  2,866,536,997 2,144,734,071 721,802,926  

155. H/W Same    2 
  1,268,034,375 1,239,125,594 28,908,781  

156. H/W Sengerema    6 
  1,609,963,000 1,512,018,000 97,945,000  

157. H/W Serengeti    36 
  1,715,866,000 1,095,653,000 620,213,000  

158. H/W Shinyanga    11 
  2,827,436,112 2,511,892,069 315,544,043  

159. H/M Shinyanga    73 
  13,151,170,170 3,588,052,844 9,563,117,326  

160. H/W Siha    50 
  445,297,399 223,207,447 222,089,951  

161. H/W Sikonge    49 
  3,352,730,244 1,704,536,344 1,648,193,900  

162. H/W Simanjiro    49 
  3,948,455,200 1,995,614,000 1,952,841,200  

163. H/W Singida    38 
  1,529,797,000 955,552,000 574,245,000  

164. H/M Singida    3 
  11,290,652,612 10,914,531,982 376,120,630  

165. H/W Songea    39 
  2,691,325,503 1,650,162,004 1,041,163,499  

166. H/M Songea    83 
  19,109,496,461 3,192,994,413 15,916,502,048  

167. H/W Songwe    56 
  3,639,404,622 1,589,736,256 2,049,668,366  

168. H/W    21 
 Sumbawanga     

  1,140,572,689 900,081,690 240,490,999  
169. H/M    24 

 Sumbawanga     

  18,457,323,976 14,033,778,305 4,423,545,671  
170. H/W Tabora    11 

  6,254,318,000 5,588,302,000 666,016,000  
171. H/M Tabora    60 

  18,816,171,079 7,508,603,813 11,307,567,266  
172. H/W    11 

 Tandahimba     

  1,252,217,565 1,115,355,073 136,862,492  
173. H/Jiji Tanga    12 

  8,853,102,345 7,748,914,063 1,104,188,282  
174. H/W Tarime    24 

  889,274,290 671,878,148 217,396,142  
175. H/Mji Tarime    73 

  1,243,684,130 337,776,345 905,907,785  
176. H/M Temeke    3 

  21,522,661,271 20,967,753,487 554,907,784   
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 Wilaya (Sh.) (Sh.) (Sh.) aki 

177. H/Mji Tunduma    50 
  3,440,311,093 1,723,941,240 1,716,369,853  

178. H/W Tunduru    36 
  3,091,302,756 1,988,787,913 1,102,514,843  

179. H/M Ubungo    53 
  5,799,545,911 2,749,588,911 3,049,957,000  

180. H/W Ukerewe    31 
  1,798,899,267 1,242,148,676 556,750,591  

181. H/W Ulanga    15 
  2,610,276,000 2,229,829,000 380,447,000  

182. H/W Urambo    27 
  1,647,740,744 1,203,927,696 443,813,049  

183. H/W Ushetu    55 
  2,514,999,446 1,132,011,030 1,382,988,416  

184. H/W Uvinza    35 
  2,089,687,520 1,360,429,000 729,258,520  

185. H/W    28 
 Wanging’ombe     

  5,434,526,228 3,886,222,387 1,548,303,841  
     33 
 Jumla 793,817,895,707 532,367,976,921 261,449,918,916   
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

427 
 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 / 2018 



Kiambatisho Na. 35: Dosari  zilizobainika wakati wa utekelezaji wa Miradi  
Jina la Jina la Mradi Mapungufu Halmashauri  

 

1.  H/W Wodi ya wazazi –  Mabomba na Mfumo wa maji 
Chato Kituo cha Afya  haujakamilika 

 Kachwamba  Milango  minane haijawekwa 

   Choo hakijapakwa rangi 

    Vigae kwenye vyoo viwili na bafu mbili 

   hazijawekwa 

 Wodi ya watoto-  Mabomba na Mfumo wa maji 
 Kituo cha Afya  haujakamilika 

 Kachwamba  Vitasa vya milango haijawekwa 

    Vitasa vya madirisha ya Alluminium 

   haijawekwa 

   Jengo halijapakwa rangi 

    Vigae kwenye baadhi ya sehemu 

   havijawekwa 

 Jengo la  Mabomba na Mfumo wa maji 
 Maabara - Kituo  haujakamilika 

 cha Afya  Milango tisa haijapakwa rangi 

 Kachwamba  Kabati la vyombo jengo la maabara 

   haijafanyika 

 Jengo la  Mabomba na Mfumo wa maji 
 Upasuaji - Kituo  haujakamilika 

 cha Afya  Milango kumi na tatu  haijawekwa 

 Kachwamba  Jengo halijapakwa rangi 

 Nyumba ya  Mabomba na Mfumo wa maji 
 watumishi (mbili  haujakamilika 

 kwa moja)-  Milango tisa haijapakwa rangi 

 Kituo cha Afya  Jengo halijapakwa rangi 

 Kachwamba   

 Chumba cha  Mabomba na Mfumo wa maji 
 maiti - Kituo cha  haujakamilika 

 Afya Kachwamba  Milango kumi haijapakwa rangi 

   Jengo halijapakwa rangi 

  Baadhi ya Milango imewekwa lakini 
   haijapakwa rangi 

  Meza kwa ajili ya uchunguzi wa maiti 

   haijakamilika 

   Jokofu halijawekwa 

 Sehemu ya  Mabomba na Mfumo wa maji 
 kufulia  - Kituo  haujakamilika 

 cha Afya  Milango haijapakwa rangi 

 Kachwamba  Jengo halijapakwa rangi 

    Mashine ya kufulia haijawekwa 

 Njia ya kupita  Mbao za dari hazijawekwa dawa 
 wagonjwa- Kituo  Njia ya kupitia wagonjwa imewekwa dari 

 cha Afya  nusu  
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  Kachwamba   Njia ya kupitia wagonjwa imetengenezwa 

    nusu 

    Sakafu haijakamilika 

    Mabati yaliyotumika ni ya  kipimo cha geji 

    30 badala ya kipimo cha geji  28 kama 

    inavyotakiwa kwenye majengo ya Serikali 

2. H/Mji Ukamilishaji wa Shule ya Msingi Bugosi 
 Tarime vyumba vya Fedha zilikuwa kwa ajili ya ujenzi wa 

  madarasa shule madarasa mawili lakini kutokana na upungufu 

  za msingi Bugosi wa fedha ni darasa moja tu limekamilika na 

  and Nyandoto lingine halijakamilika 

   Shule ya Msingi Nyandoto 

   Fedha zilikuwa kwa ajili ya ujenzi wa 

   madarasa mawili lakini kutokana na upungufu 

   wa fedha ni darasa moja tu limekamilika na 

   lingine halijakamilika 

  Shule ya Shule ya Sekondari Nyandoto 
  Sekondari • fedha ni kwa ajili ya ujenzi wa maabara 

  Bomani tatu 

  (Sh.12,312,235.2 • maabara mbili hazijawekewa madirisha ya 

  8)), Shule ya alumini 

  Sekondari • ukuta wa nje haujapigwa plasta kutokana na 

  Nyandoto upungufu wa fedha 

  (Sh.16,093,529.4 •mfumo wa maji taka haujakamilika na na 

  0) na shule ya shimo la maji taka halijatengenezwa 

  Sekondari • bodi ya dari haijawekwa kwenye maabara 

  Mogabiri zote tatu 

  (Sh.7,000,00) • vifaa vya maabara bado hazijanunuliwa 

   Shule ya Sekondari  Bomani 

   • fedha zilikuwa kwa ajili ya ukamilishaji wa 

   madarasa mawili na ofisi moja ya walimu 

   • ukamilishiji haujafanyika kutokana na 

   ukosefu wa fedha 

  Shule ya Msingi • Majengo hayana Samani za ofisi 
  Mtahuru   

  Fedha kwa ajili   

  ya ujenzi wa   

  madarasa   

  mawili, darasa   

  moja, ofisi moja   

  na choo cha   

  wanafunzi   

3. H/W Ujenzi wa (i) Ujenzi upo katika hatua za mwisho 
Kwimba nyumba  4 (Mbili (Mabomba na mfumo wa maji taka) . hata 

  kwa Moja) hivyo hatukuweza kujua kazi ambazo 
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   hazijafanyika za mabomba na majitaka 
   kutokana na kutojumuishwa kwenye 

   makadirio ya injinia 

   (ii) Mapungufu katika manunuzi  ya vifaa vya 

   ujenzi kiasi cha Sh..23,807,000 

4. H/W Miundombinu ya Milango bado haijawekwa. Pia nimebaini 
 Shinyang shule ya Msingi choo cha wanafunzi na choo cha walimu 

 a Mwabuki kimewekwa paa baadhi ya sehemu na shimo la 

   maji taka  kwa choo cha wanafunzi 

   linaendelea na ujenzi 

5. H/WMon Ujenzi wa -   Ujenzi wa Chumba cha maabara 

 duli maabara shule haujakamilika 

  ya Sekondari  

  Oltinga  

  Ujenzi wa darasa -   Ufa ukuta wa nyuma kati ya darasa na 

  na ofisi shule ya ofisi ya walimu 

  msingi Mfereji -   ujenzi umefanyika bila kuweka 

   miundombinu kwa wanafunzi wenye 

   mahitaji maalum 

   -   Kutokuwapo na ripoti ya ukaguzi ya injinia 

  Ujenzi wa darasa -   Hakukuwa na tangazo la Zabuniya kazi 
  na ofisi shule ya -   Hakukuwa na muhtasari wa vikao 

  Sekondari Ole kupitisha manunuzi ya vifaa  ya ujenzi 

  Sokoine -   ufa kwenye ukuta wa nyuma 

   -   veranda kuwa chini kuliko maeneo 

   mengine 

   -   ujenzi umefanyika bila kuweka 

   miundombinu kwa wanafunzi wenye 

   mahitaji maalumu 

   -   Kutokuwapo na ripoti ya ukaguzi ya injinia 

6. H/W Ujenzi wa kituo Kazi zenye thamani ya Sh. 26,441,590 
 Handeni cha afya Kabubu hazijakamilika 
    

7. H/Mji Ujenzi wa bweni -   Madirisha kumi hayajawekwa vioo na 

 Korogwe shule ya vitasa vyake 

  Sekondari -   Vifaa vya umeme na mfumo wa maji taka 

  Semkiwa havijawekwa 

   -   Sakafu haijawekwa vizuri ikiwa na 

   mwinuko usio wa kawaida na pia kukosa 

   sehemu ya kutolea maji wakati wa 

   kufanya usafi. 

   -   uboreshaji wa mazingira yanayozunguka 

   jengo haujafanyika. Vilima vya udongo 

   kuzunguka bweni vimeachwa bila 

   kusambazwa 

   -   bweni limepangwa kuhifadhi wanafunzi 80 

   lakini vitanda bado havijawekwa bwenini. 

   Ni vitanda 30 tu vilinunuliwa na kuwekwa 
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    kwenye bweni lingine ambalo limejengwa 
    kwa nguvu ya jamii . 
    

  Ujenzi wa darasa Plasta, paa, vioo vya madirisha havijakamilika 
  shule ya Msingi   

  Silabu   

8. H/W Ujenzi wa jengo Kuna uwezekano wa kuchoka na kuharibika 
 Pangani la Halmashauri kwa mbao za dari  kutokana na kuchelewa 

  eneo la Mkoma kuweka bati 

9. H/W Ujenzi wa kituo -   uwekwaji wa mfumo wa maji na milango 

 Kiteto cha Afya Sunya  kwenye nyumba ya watumishi, maabara, 

    chumba cha upasuaji, mochwari, wodi ya 

    watoto na kinamama haujakamilika 

   -   ujenzi wa shimo la taka na la maji 
    machafu haujakamilika na 

   - ujenzi wa chumba cha uchunguzi wa 

    maiti haujakamilika 

  Ukamilishaji wa -   Ubao wa kuandikia haujatengenezwa na 

  shule ya  kupigwa rangi vizuri 
  Sekondari -   darasa limekamilika lakini bado 

  Magungu  linatumika kama stoo ya vifaa; 

   -   kona ya kwenye madirisha haijawekwa 

    vizuri hivyo kuacha nafasi 

   -   uwekaji usioridhisha wa paa la uwekaji 
    mbaya wa dari 
    Kazi ambazo hazijafanyika 

   - uwekaji wa mfumo wa maji na milango 

    ya nyumba ya wmtumishi, maabara, 

    chumba cha upasuaji, mochwari, na wodi 

    ya watoto na wazazi, 

   - ujenzi wa shimo la taka na la maji 

    machafu haujakamilika 

10. H/W Kituo cha Afya Baadhi ya kazi hazijakamilika 

 Simanjiro Orkesumet   

  Ujenzi wa jengo Baadhi ya kazi hazijakamilika 
  la CTC kituo cha   

  Afya Mirerani   

11. H/W Ukarabati wa Nondo za madirisha hazijawekwa na plasta 
 Ludewa maabara ya haijakamilika kwa jengo lote 

  Manda   

  Ujenzi wa Ujenzi upo hatua ya lenta, plasta, milango na 
  Mochwari kituo madirisha bado havijawekwa 

  cha Afya Manda   

  Ujenzi wa  Vifaa zipo eneo la mradi. Ujenzi upo hatua ya 
  Majengo mapya msingi. Malipo kwa mafundi yanacheleweshwa 

  kituo cha afya   

  Luilo    
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12. H/W Ujenzi wa Kazi ambazo hazijafanyika 
Mpimbwe madarasa Sakafu/uwekaji vigae, kazi za kuweka paa, 

 matatu na ofisi kazi ya plasta na kupaka rangi,  kuweka 

 moja katika madirisha na milango,  huwekaji wa mbao za 

 shule ya msingi fisha 

 Migunga  

 Ujenzi wa Upo hatua ya ujenzi wa ukuta, 

 Maabara Kazi ambazo hazijafanyika 

 (Biology, Fizikia Kazi za uwekaji wa dari, sakafu/ uwekaji wa 

 na Kemia) shule vigae, uwekaji wa bodi ya paa, kuweka plasta 

 ya Sekondari na rangi. Kuweka madirisha na milango na 

 Majimoto uwekaji na uunganishaji wa umeme, maji na 

  gesi kwenye maabara 

 Ujenzi wa Kazi ambazo hazijafanyika 
 mabweni mawili Uwekaji wa mabati, uwekaji wa sakafu na 

 shule ya vigae, uwekaji wa bodi ya paa, uwekaji wa 

 sekondari plasta na upigaji wa rangi na uwekaji wa 

 Usevya wenye milango na madirisha na uwekaji wa umeme 

 thamani ya Sh. bwenini 

 215,500,000  

13. H/W Ujenzi wa soko -   utekelezaji wa mradi umeanza tarehe 

Namtum la kisasa 15/06/2018 badala ya tarehe iliyo kwenye 

b Halmashauri ya mkataba 29/03/22018 (ucheleweshaji kwa 

 Wilaya ya miezi mitatu) 

 Namtumbo -   utekelezaji wa mradi umefanywa kwa 

 (Kuanzia chini ya asilimia 10 wakati muda wa 

 29/03/2018 mkataba umefikia zaidi ya asilimia 41 

 mpaka -   siku ya kuanza kwa mradi 
 29/03/2019) imecheleweshwa kutokana na utaratibu 

  wa kumtafuta mkandarasi mshauri. Hata 

  hivyo Halmashauri iliamua kutumia injia 

  wa halmashauri badala ya mkandarasi 

  mshauri 

14. H/W Ujenzi wa kituo • Mitambo ya oksijeni na choo cha jumuia 
Rungwe cha afya Ikuti havijakamilika 

  • Majengo ya upasuaji, kufulia na Maiti 

  hayajawekewa vifaa 

 Ujenzi wa Bweni Mfumo wa maji safi  haujakamilika na upo 
 shule ya hatua za umaliziaji 

 Sekondari Ikuti  

 Ujenzi  wa Mradi haujakamilika 

 bweni la  

 wasichana shule  

 ya Sekondari  

 Lufingo  

15. H/W Ujenzi wa choo Ufanyaji wa kazi usioridhisha 

Sikonge cha umma   
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 Kitunda        
     

16. H/Mji Ujenzi wa Kazi ambazo hazijakamilika:   

Kilomber nyumba 6 za        

o watumishi shule  Sakafu ya ndani.    

 ya Sekondari  Uwekaji wa Milango.   

 Sh.149,022,588   Rangi ukuta wa ndani na nje  
   Bodi ya paa.     

    Uwekaji wa madirisha ya Alumi  

   Ujenzi wa Jiko    

   

17. H/W Ujenzi wa   Mradi unaitaji fedha zaidi kwa ajili ya 

Mvomero sehemu ya  ununuzi wa pampu ya maji na mabomba. 

 kunyweshea   Kipenyo cha sentimeta 30 sehemu ya 

 wanyama katika  kunyweshea sio rafiki na hakiruhusu 

 kijiji cha  wanyama kunywa maji kwa urahisi; na 

 Msongozi  kupunguza hatari ya wanyama kuangukia 

   sehemu ya kunyweshea wakati wa 

   kunywa maji    

18. H/W Ukamilishaji wa   Ujenzi bado unaendelea mpaka tarehe ya 

Karatu maabara shule  Ukaguzi huu Agosti, 2018   

 ya Sekondari Dr.        

 Wilbroad Slaa        
      

 Ujenzi wa  Ujenzi haujakamilika   

 madarasa shule        

 ya Sekondari        

 Florian        

 Secondari        

 Ukamilishaji wa Ujenzi haujakamilika mpaka tarehe ya 
 maabara shule Ukaguzi      

 ya Sekondari        

 Quru        

19. M/Mji Ujenzi wa Bweni Ujenzi huajakamilika    

Handeni shule ya        

 Sekondari        

 Handeni        

20. H/W Ujenzi wa choo  Ujenzi ulifanyika bila kufuata 

Arusha soko la Likamba  mchanganuo wa gharama (BOQ) 

   uliosababisha  ongezeko  la  gharama  kwa 

   Sh. 8,116,750    

    Ujenzi umefanyika bila kufuata michoro 

   iliyopitishwa  ambayo  inahitaji  jengo  la 

   choo  kujengwa  eneo  tofauti  na  ulipo 

   mfumo wa maji taka badala yake, choo 

   kimejengwa juu ya mfumo wa maji taka. 

    Mzabuni wa vifaa vya ujenzi (M/s Sakina 

   hardware) alisambaza vifaa zaidi   ya 

        433 
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     vilivyotakiwa kwenye BOQ Sh.15,915,750 

       Hata hivyo, jengo halijakamilika 
    

 Ukamilishaji wa Baadhi ya mabomba hayajahifadhiwa vyema 
 Mradi wa maji kutokana na kuwa wazi na kupigwa na jua 

 kijiji   cha kwa zaidi ya miezi 9. 

 Sambasha    
     

 Ujenzi wa choo Ujenzi huajakamilika kutokana na ukosefu wa 
 shule ya Msingi fedha 

 Ngiresi     

 Ujenzi   wa -   Ujenzi upo hatua ya ukamilishaji 
 zahanati   -   Ujenzi haujakamilia kutokana na ukosefu 

 Kigongoni   wa fedha 

 Ujenzi   wa -   Ujenzi haujakamilia kutokana na ukosefu 

 madarasa mawili wa fedha 

 kijiji cha Olasita  

 Ukamilisha wa -   Ujenzi haujakamilia, kutokana na ukosefu 

 nyumba  ya wa fedha 

 mtumishi  Sitti  

 Mwinyi     

 Ujenzi   wa -   manunuzi ya vioo vya alumini  (aluminium 

 madarasa   sheet) kwa fedha taslimu 

 matatu shule ya -   hakukuwa na nukuu ya bei 
 Sekondari   -   Haikuingizwa kwenye daftari la kutunzia 

 Losikitoo   vifaa 

     -   ujenzi haujakamilika upo; hatua ya paa 

21. H/W Ujenzi wa vyoo Ujenzihaujakamilikaupohatuaya 
Babati vya  walimu ukamilishaji 

 shule ya msingi  

 Kakoi     

 Ujenzi wa ofisi Ujenzihaujakamilikaupohatuaya 

 shule ya msingi ukamilishaji 

 Tarangire    

 Ujenzi   wa Ujenzi haujakamilika 
 nyumba  ya  
 mtumishi  wa  

 kata katika kata  

 ya Nkaiti    

 Marekebisho ya Ujenzi haujafanyika 
 ofisi ya kijiji na  

 miundombinu  ya  

 shule kijiji cha  

 Kakoi     

22. H/W Ukamilishaji wa  Madirisha   madogo   yamewekwa   hivyo 
Mkinga jengo   la kutokuwa na usawa kwenye umaliziaji wa 

 maabara shule maabara. 

 ya Sekondari  Flemu na komeo kwenye meza za maabara 

 Kigongoi   hazijakamilika. 
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      Paa linavuja ni hivyo kuharibu bodi ya paa. 

      Mfumo wa maji taka aujawekwa bado. 

       
 Ukamilishaji wa  Kutokuwapo kwa vigae kwenye   meza 
 jengo  la  ambazo   hazitoki   badala   yake   meza 

 maabara shule  zimepakwa tu rangi   

 ya Sekondari  Mitaro ya kemikali bado haijajengwa. 
 Mavovo         

   
 Ujenzi wa jengo Kazi mbovu kwenye gypsum, kuta zina ufa, 
 la maabara shule sakafu haijakamilika na mfumo wa maji na 

 ya sekondari  mashimo haujawekwa vizuri.   

 Manza         

23. H/W Ujenzi wa fensi   Ujenziwotehaujakidhimalengo 

Mwanga mnada wa    yaliyowekwa kutokana sehemu kubwa ya 

 Mgagao    fensi  kuharibiwa  na  ng’ombe  ambao 

      wanapenya kwenye minyororo kutokana 

      na kazi mbovu iliyofanywa kwenye ujenzi 

       Vipande 95 vya maboma liwango B. 2.8M 

      zilinunuliwa kwa bei ambayo 

      imezidishwa kwa Sh. 4,750,000 badala ya 

      bei halisi ya Sh. 3,087,500 kutokana na 

      maelezo ya afisa manunuzi  

24. H/W Ukamilishaji wa -   Ujenzi haujakamika (mfumo wa maji na 
Meru Maabara shule  gesi)     

 ya Sekondari -   viti 72 vimenunuliwa lakini havijawekewa 

 Lakitatu    namba ya utambulisho   

     -   uwekaji wa rangi bado hujakamilika 

 Ukamilishaji wa Meza kumi na saba na viti tisa vimenunuliwa 
 maabara shule lakini havijawekewa namba ya utambulisho 

 ya sekondari       

 Ngyeku         

 Ujenzi wa   Ujenzi haujakamilika upo hatua ya ujengaji 
 madarasa mawili wa paa     

 shule ya msingi       

 Kerikenyi         

 Shule ya Msingi Ujenzi haujakamilika upo katika hatua ya 

 Nganana   kujenga mashimo ya vyoo.   

 Ujenzi shule ya Ujenzi haujakamilika    

 msingi Nambala       

25. H/W Ujenzi wa   Kiasi kilichokuwapo wakati wa ukaguzi ni Sh. 
Geita madarasa mawili 2,651,000  ambacho  hakitoshi  kumalizia  Kazi 

 ya A level shule zilizobaki ambazo hazijakamilika:  

 ya Sekondari  (i) Ujenzi wa Paa  Ceiling work  Sh. 

 ISULWABUTUND  1,368,000    
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 WE  (ii) Ujenzi wa sakafu pamoja na vigae 
   (iii) Uwekaji wa Milango Sh. 765,000 

   (iv) Uwekaji wa madirisha Sh. 2,400,000 

   (v) Uwekaji wa umeme  

   (vi) Uwekaji  wa  rangi  na  upambaji  Sh. 

    3,492,000    

   (vii) Kazi za plasta Sh. 2,290,000  

 Ujenzi wa  (i) Umaliziaji  wa sakafu   hujafanyika 
 chumba cha  ikiwemo chumba cha kubadirishia Sh. 
 upasuaji   31,792,000    

 Zahanati ya (ii) Nondo zilizowekwa kwenye madirisha 

 KASOTA   hazina ubora   

 Ukamilishaji wa Ujenzi upo hatua ywa kuweka paa. Pia,  

 Jengo la  nimegundua kuwa mabati yaliyotumika  

 wagonjwa wa hayana ubora kwa kuwa yana kutu  

 nje kituo cha       

 afya        

 NYARUYEYE       

26. H/Jiji Ujenzi wa    Darasa moja limebadilishwa na kuwa 

Arusha madarasa   ofisi   ya   walimu  bila   ruhusa   ya 

 mawili shule ya  Mkurugenzi. Hii   inaonesha mradi 

 msingi Mkonoo  ulipangwa  na kutekelezwa bila 

    kushauriana na watumiaji.  Vilevile, 

    hii  inamaanisha  shule  ina  upungufu 

    wa ofisi ya walimu.  

      Kushindwa kupeleka kodi iliyozuiliwa 

    kwa   kamishina   wa   Mamlaka   ya 

    mapato Sh. 817,040. Jumla ya kodi 

    ya  zuio  kwa  mradi  mzima  ni  Sh. 

    880,695 hata hivyo ni kiasi cha  Sh. 

    63,655 tu kimepelekwa kwa 

    kamishna.     

 Ukamilishaji wa    Nyufa   zimetokea   zehemu   nyingi 

 madarasa shule  kwenye sakafu za madarasa  

 ya msingi       

 Olasiti        

 Ujenzi wa    Nyufa   zimetokea   zehemu   nyingi 

 madarasa   kwenye sakafu za madarasa  

 mawili shule ya       

 Msingi        

 Murongoine        
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Kiambatisho Na. 36: Orodha ya Halmashauri ambazo miradi haijatekelezwa 

  Jina la        
 

 Halmashauri   Jina la Mradi  Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.)  
 

Miradi ambayo haijatekelezwa kutokana na kutopokelewa kwa fedha   
 

1. H/M  Miradi ya maendeleo (miradi  Miradi mikubwa ya   
 

 mikubwa ya maendeleo ya  maendeleo ya   
 

  Singida     
 

   halmashauri)  halmashauri 1,014,888,560   

       
 

       Miradi mikubwa ya   
 

2. H/Mji    maendeleo ya   
 

  Ifakara    halmashauri /Mapato   
 

     Miradi mbalimbali  ya ndani 1,083,812,500  
 

       Miradi mikubwa ya   
 

3. H/W    maendeleo ya   
 

  Mvomero    halmashauri/Mapato   
 

     Miradi mbalimbali  ya ndani 1,404,668,000  
 

     Ukamilshaji wa soko kijiji cha   
64,918,350 

 
 

     

Nganyaga 
   

 

4. H/W      
 

 

Uchangiaji fedha za kukamilisha 
 

Miradi mikubwa ya 
  

 

  Liwale     
 

   
ujenzi wa soko kijiji cha  

maendeleo ya 15,000,000   

       
 

     Kinguluwila  halmashauri   
 

     Miradi ya maendeleo (MIRADI     
 

     MIKUBWA YA MAENDELEO YA  Miradi ya Maendeleo   
 

     HALMASHAURI)  Shule za Sekondari 2,020,690,836  
 

5. H/W  Miradi ya Elimu Sekondari     
 

  Bukombe  (MIRADI YA MAENDELEO SHULE  Miradi ya Maendeleo 471,536,000  
 

     ZA SEKONDARI)  Shule za Sekondari   
 

     Miradi ya Elimu shule za Msingi  Miradi za Elimu Shule 
654,215,000 

 
 

     

(PEDP) 
 

za Msingi (PEDP) 
 

 

        
 

     Miradi ya Elimu Sekondari     
 

6. H/W 
 (MIRADI YA MAENDELEO SHULE  Miradi za Maendeleo 471,536,000  

 

 ZA SEKONDARI)  Shule za Sekondari   
 

  Mbogwe     
 

   

Miradi ya Elimu shule za Msingi 
 

Miradi za Elimu Shule 
654,215,000 

 
 

       
 

     

(PEDP) 
 

za Msingi (PEDP) 
 

 

        
 

7. H/Mji 
 Miradi ya maendeleo (MIRADI  Miradi Mikubwa za   

 

 MIKUBWA YA MAENDELEO YA  Maendeleo za   
 

  Bunda     
 

   HALMASHAURI)  Halmashauri 913,109,177   

       
 

8. H/Mji  Miradi ya maendeleo (MIRADI  Miradi Mikubwa za   
 

 MIKUBWA YA MAENDELEO YA  Maendeleo za   
 

  Tarime     
 

   HALMASHAURI)  Halmashauri 1,248,561,410   

       
 

9. H/W  Miradi ya maendeleo (MIRADI  Miradi Mikubwa za   
 

  Sengerem  MIKUBWA YA MAENDELEO YA  Maendeleo za 
1,327,410,000 

 
 

  a  HALMASHAURI)  Halmashauri  
 

      
 

     Miradi ya maendeleo (MIRADI  Miradi Mikubwa za   
 

 10.  H/W Magu  MIKUBWA YA MAENDELEO YA  Maendeleo za   
 

     HALMASHAURI)  Halmashauri 958,390,000  
 

 

11.  H/W 
 Miradi ya maendeleo ya MIRADI  

Miradi Mikubwa za   
 

  
YA MAENDELEO YA    

 

   Maendeleo za   
 

  
Karagwe  HALMASHAURI    

 

    Halmashauri 
1,705,188,000 

 
 

        
 

         
 

     Miradi ya maendeleo ya MIRADI  
Miradi Mikubwa za   

 

 
12.  H/W  YA MAENDELEO YA    

 

   Maendeleo za   
 

  
Bukoba  HALMASHAURI    

 

    Halmashauri 
996,677,302 

 
 

        
 

         
 

 13. H/W   Miradi ya maendeleo ya MIRADI  Miradi Mikubwa za 531,013,100 
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 Jina la    
 

Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.) 
 

 Ngara YA MAENDELEO YA Maendeleo za  
 

  HALMASHAURI Halmashauri  
 

     
 

14.  H/W 
Miradi ya maendeleo ya MIRADI Miradi Mikubwa za  

 

YA MAENDELEO YA  
 

Maendeleo za  
 

 
Missenyi HALMASHAURI 1,292,599,687  

 Halmashauri  

    
 

     
 

  Miradi ya maendeleo ya MIRADI Miradi Mikubwa za  
 

15.  H/W YA MAENDELEO YA  
 

Maendeleo za  
 

 
Kyerwa HALMASHAURI  

 

 Halmashauri 
1,265,315,000 

 

   
 

    
 

  Ujenzi wa kituo cha afya Miradi Ya Maendeleo 
400,000,000  

  
Wendele za Halmashauri  

   
 

  Ukamilishaji wa zahanati ya Miradi Ya Maendeleo 
80,000,000  

16. H/Mji Nyasubi za Halmashauri  

 
 

 Kahama Ujenzi wa stendi  ya mabasi Miradi Ya Maendeleo 
830,000,000  

  

Mbulu za Halmashauri  

   
 

  
Ufuatiliaji na usimamizi Miradi Ya Maendeleo 

68,973,200  

  
za Halmashauri  

    
 

17.  H/W Miradi ya maendeleo ya MIRADI Miradi Mikubwa za  
 

MIKUBWA YA MAENDELEO YA Maendeleo za  
 

 Msalala  
 

 HALMASHAURI Halmashauri 1,410,360,000  

  
 

  Miradi yote ya maendeleo ya 
Miradi za Maendeleo  

 

  MIRADI YA MAENDELEO YA  
 

  za Halmashauri 1,793,749,700  

18.  H/W HALMASHAURI  

  
 

 Shinyanga Miradi ya Elimu Sekondari 
Miradi za Maendeleo 

 
 

  (MIRADI YA MAENDELEO SHULE  
 

  Shule za Sekondari 1,056,889,416  

  ZA SEKONDARI)  

    
 

  Ujenzi wa ofisi wa ofisi ya kata   
 

  ya Kambarage, Ndala, Chibe, Miradi za Maendeleo 50,000,000 
 

  Chamaguha na Mwamalili za Halmashauri  
 

  Manunuzi ya pikipiki 12 kwa ajili   
 

  ya watendaji kati na maafisa Miradi za Maendeleo 36,000,000 
 

  ugani za Halmashauri  
 

  Kusaidia ujenzi wa zahanati 6   
 

  maeneo ya Bugwandege, Seseko, Miradi za Maendeleo 100,000,000 
 

  Ihapa and Songambele. za Halmashauri  
 

  
Kusaidia ujenzi ofisi ya  MMOH 

Miradi za Maendeleo 
15,000,000  

19. H/M za Halmashauri  

  
 

 Shinyanga Kusaidia ujenzi wa zahanati Miradi za Maendeleo 
50,000,000  

  

kijiji cha Bushola za Halmashauri  

   
 

  Ujenzi na ukarabati wa vyoo 50   
 

  maeneo ya Bugoyi “A” (9)   
 

  Kizumbi (2) Buhangija (8),  100,000,000 
 

  Azimio (4) Chibe (8) Mwantini Miradi ya Maendeleo  
 

  (7)  Ibadakuli (4 ya Halmashauri  
 

  
Ujenzi wa madarasa 12 maeneo 

Miradi ya Maendeleo  
 

  ya Halmashauri  
 

  

ya Bugayambelele (2), Butengwa 
 

 

   182,155,600  

  (2), viwandani (2) and S/M  
 

    
 

  Mwadui (2)   
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Jina la    
 

Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.) 
 

 Kusaidia ujenzi wa maabara 32 Miradi ya Maendeleo  
 

 shule za Sekondari kufikia Juni, ya Halmashauri 22,934,800 
 

 2018   
 

    
 

 Ujenzi wa hosteli shule ya Miradi ya Maendeleo 
71,000,000  

 
Sekondari  Old Shinyanga ya Halmashauri  

  
 

  Miradi ya Maendeleo  
 

 Kusaidia ujenzi wa Bwaro shule ya Halmashauri 
42,000,000  

 ya Sekondari Old Shinyanga  
 

   
 

    
 

 Manunuzi ya madawa na vifaa   
 

 tiba Hospitali ya Olturumet Mapato ya ndani 10,000,000 
 

 kufikia Juni 2018   
 

    
 

 Ujenzi wa Jengo la X-Ray   
 

 Hopsitali ya Olturumet kufikia Mapato ya ndani 40,000,000 
 

 Juni 2018   
 

    
 

 Ukamilishaji Jumba ya mtumishi 
Mapato ya ndani 

 
 

 
J.K Nyerere kufikia Juni 2018 5,500,000  

  
 

 Ukamilishaji Jumba ya mtumishi   
 

 shule ya msingi Nengungu Mapato ya ndani 
5,500,000  

 kufikia Juni 2018  
 

   
 

    
 

 Ukamilishaji wa vyoo shule ya   
 

 msingi Endoyosoiye kufikia June Mapato ya ndani 
5,500,000  

 2018  
 

   
 

    
 

 Ujenzi wa madarasa mawili   
 

 shule ya msingi Iboru kufikia Mapato ya ndani 20,000,000 
 

 Juni 2018   
 

    
 

20.  H/W 
Ujenzi wa majengo ya shule ya   

 

msingi kijiji cha Bwawani kata 
Mapato ya ndani 20,000,000  

Arusha ya Bwawani Laroi (Ereto) kufikia  

  
 

 Juni 2018   
 

 Ukamilishaji wa madarasa shule   
 

 ya msingi Maziwa kufikia Juni Mapato ya ndani 
6,000,000  

 2018  
 

   
 

    
 

 Ukamilishaji wa madarasa ili 
Mapato ya ndani  

 

 

kufikia Juni 2018 6,000,000  

  
 

 Ujenzi wa mradi wa maji   
 

 Ilkiushin-Mindeu water kufikia Mapato ya ndani 25,000,000 
 

 Juni 2018   
 

    
 

 Ujenzi wa mradi wa maji 
Mapato ya ndani 25,000,000  

 
Salama-Oldonyowass  

   
 

 Ujenzi wa bweni shule ya   
 

 Sekondari Oljoro kufikia Juni Mapato ya ndani 30,000,000 
 

 2018   
 

 Ujenzi wa bweni shule ya   
 

 Sekondari Endeves kufikia Juni Mapato ya ndani 30,000,000 
 

 2018   
 

 Ujenzi wa bweni shule ya 
Mapato ya ndani 30,000,000  

 

Sekondari Musa kufikia 2018  
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Jina la    
 

Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.) 
 

 MIRADI MIKUBWA YA MAENDELEO Miradi Mikubwa ya  
 

 YA HALMASHAURI miradi ya Maendeleo ya  
 

 maendeleo Halmashauri 1,673,192,000 
 

 Ukamilishaji wa Jengo la X-Ray Miradi Mikubwa ya  
 

 na ujenzi wa kichomea taka Maendeleo ya 55,000,000 
 

 ngumu kituo cha afya Longido Halmashauri  
 

    
 

 Ukamilishaji Nyumba ya Miradi Mikubwa ya  
 

 watumishi Zahanati ya Tinga Maendeleo ya 130,000,000 
 

 Lesing’ita na Matale B’ Halmashauri  
 

    
 

 
Ukamilishaji wa wodi ya wazazi Miradi Mikubwa ya  

 

 Maendeleo ya 60,000,000  

 zahanati ya Ngereyani  

 Halmashauri  
 

   
 

 
Ukamilishaji wa  Jengo la 

Miradi Mikubwa ya  
 

 Maendeleo ya 30,290,962  

 Halmashauri  

 Halmashauri  
 

   
 

 Ukamilishaji wa nyumba nne za Miradi Mikubwa ya  
 

 watumishi shule za Sekondari Maendeleo ya 
184,714,069  

 Matale, Natron Flamingos, Halmashauri  

  
 

 Lekule na Tinga Tinga   
 

 Ukamilishaji wa matundu ya Miradi Mikubwa ya  
 

 vyoo 18 shule za Sekondari Tinga Maendeleo ya 24,736,035 
 

21.  H/W 
Tinga na Lekule Halmashauri  

 

   
 

Ukamilishaji wa bweni moja 
Miradi Mikubwa ya  

 

Longido  
 

Maendeleo ya 50,000,000  

 shule ya Sekondari Enduimet  

 Halmashauri  
 

   
 

 Ukamilishaji wa madarasa 5 Miradi Mikubwa ya  
 

 shule za  Sekondari Lekule na Maendeleo ya 64,854,283 
 

 Tinga Tinga Halmashauri  
 

    
 

 Ukamilishaji wa madarasa 10 Miradi Mikubwa ya  
 

 shule za Msingi Emurtoto, Maendeleo ya 120,720,601 
 

 Magadini, Kimwati na Kiserian Halmashauri  
 

    
 

 
Ujenzi wa matundu 8 ya vyoo Miradi Mikubwa ya  

 

 Maendeleo ya 20,000,000  

 shule ya Msingi Oltepes  

 Halmashauri  
 

   
 

  Miradi Mikubwa ya  
 

 Ukamilishaji wa nyumba mbili Maendeleo ya  
 

 (sita kwa moja) shule za Msingi Halmashauri 160,000,000 
 

 Ngereyani na Irkaswa   
 

    
 

 
Kusaidia ufatiliaji na usimamizi 

Miradi Mikubwa ya  
 

 Maendeleo ya 47,385,050  

 

wa miradi ya Maendeleo (5%) 
 

 Halmashauri  
 

   
 

    
 

22.  H/Mji Miradi ya maendeleo (MIRADI Miradi Mikubwa ya  
 

MIKUBWA YA MAENDELEO YA Maendeleo ya  
 

Mbulu  
 

HALMASHAURI) Halmashauri 1,081,823,000  

 
 

 Miradi ya maendeleo (MIRADI Miradi Mikubwa ya  
 

23.  H/W Meru MIKUBWA YA MAENDELEO YA Maendeleo ya  
 

 HALMASHAURI) Halmashauri 1,326,173,400 
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Jina la    
 

Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.) 
 

 Ujenzi wa ofisi za watendaji wa Miradi Mikubwa ya  
 

 Kata, Zahanati na Ujenzi wa Maendeleo ya  
 

24.  H/W 
shule za Msingi Halmashauri 915,013,600 

 

Miradi imefadhiliwa na fedha za 
  

 

Bumbuli   
 

Mapato ya Ndani Mapato ya Ndani 101,920,000  

 
 

  Miradi ya Maendeleo  
 

 Ujenzi wa majengo ya shule Shule Za Sekondari 600,000,000 
 

25.  H/Jiji Ujenzi wa madarasa , Maabara,   
 

Zahanati na uboreshaji wa   
 

Arusha   
 

miundombinu ya Elimu Vyanzo Mbalimbali 2,452,065,550  

 
 

26.  H/W Miradi mbalimbali iliyofadhiliwa Miradi Mikubwa ya  
 

na mfuko wa jimbo (MIRADI YA Maendeleo ya  
 

Babati  
 

MAENDELEO YA HALMASHAURI) Halmashauri 1,302,206,000  

 
 

27.  H/W 
Miradi ya maendeleo (MIRADI Miradi Mikubwa ya  

 

MIKUBWA YA MAENDELEO YA Maendeleo ya  
 

Hanang HALMASHAURI) Halmashauri 
1,501,982,000 

 

   
 

 Miradi ya maendeleo (MIRADI Miradi Mikubwa ya  
 

28.  H/W Geita 
MIKUBWA YA MAENDELEO YA Maendeleo ya  

 

HALMASHAURI) Halmashauri  
 

 

2,894,736,400 
 

   
 

Tandahimba Ujenzi wa Skimu ya umwagiliaji, Mapato ya Ndani 694,622,500 
 

H/W Nyumba 5 kwa ajili ya kata za   
 

 Dinduma, Chingungwe,   
 

 Mkundi,Mdumbwe & Nambahu,   
 

 Ukarabati wa majengo ya   
 

 nanenane na uboreshaji wa   
 

 uzalishaji wa korosho   
 

    
 

Kishapu H/W Ujenzi wa ofisi za kata, ujenzi Miradi Mikubwa ya 1,342,268,100 
 

 wa nyumba za walimu, ujenzi Maendeleo ya  
 

 wa hospitali na miundombinu Halmashauri  
 

 mengine ngazi ya kata na kijiji   
 

    
 

Jumla   41,495,010,18 
 

   8 
 

    
  

 
I) Miradi ambayo ina fedha lakini haijatekelezwa 

Halmashauri Husika Jina la Mradi Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.) 
 

  Ukamilishaji wa Miradi Mikubwa ya  
 

1. H/W Serengeti Jengo la Hospitali Maendeleo ya  
 

  ya wilaya Halmashauri 400,000,000 
 

  Ujenzi wa wodi ya   
 

  wazazi, Jengo la   
 

2. H/W Sengerema 
upasuaji,   

 

Mochwari, Maabara Miradi Mikubwa ya  
 

   
 

  na nyumba ya Maendeleo ya  
 

  Mtumishi Halmashauri 400,000,000 
 

   Miradi Mikubwa ya  
 

3. H/W Kyerwa Ujenzi wa kituo cha Maendeleo ya  
 

  afya  Kamuli Halmashauri 400,000,000 
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 Jina la      
 

Halmashauri  Jina la Mradi  Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.) 
 

    Miradi Mikubwa ya  
 

4. H/W Kondoa Ujenzi wa vituo vya Maendeleo ya  
 

   afya Halmashauri 1,400,000,000 
 

    Miradi Mikubwa ya  
 

5. H/W Rufiji Ujenzi wa kituo cha Maendeleo ya  
 

   afya  Mloka Halmashauri 400,000,000 
 

   Ujenzi wa    
 

6. H/W Kilwa Madarasa na    
 

   Maabara   61,375,386 
 

   Miradi mbalimbali    
 

7. H/W Karatu ngazi ya kijiji na    
 

   kata   167,299,986 
 

    Miradi Mikubwa ya  
 

   Ujenzi wa Jengo la Maendeleo ya  
 

   Halmashauri Halmashauri 1,500,000,000 
 

8. H/W Mbulu Ukamilishaji wa    
 

nyumba za walimu    
 

      
 

   shule za Msingi    
 

   Amaqaway, Danda    
 

   na Hhasama   13,000,000 
 

9. H/Jiji Mwanza 
Ujenzi wa majengo    

 

ya kituo Zahanati Miradi Ya Maendeleo ya  
 

   ya Igoma Halmashauri 400,000,000 
 

   Ujenzi wa    
 

10. H/M Bukoba miundombinu Miradi Ya Maendeleo ya 400,000,000 
 

   Zahanati ya Maruku Halmashauri  
 

   Rehabilitation of    
 

11. H/W Biharamulo Nemba Health Miradi ya Maendeleo ya  
 

   Centre Halmashauri 400,000,000 
 

   Miradi ya ujenzi    
 

   inayotekelezwa    
 

   kwa fedha za Lipa    
 

   kwa Matokeo    
 

   (MRADI WA LIPA Mradi wa lipa kwa  
 

12.  H/W Longido KWA MATOKEO) matokeo 59,515,521 
 

   Ujenzi kituo cha Miradi ya Maendeleo ya  
 

   Afya Engarenaibor Halmashauri 236,258,438 
 

    Miradi ya Maendeleo ya Miradi ya 
 

   Ujenzi kituo cha Halmashauri Maendeleo ya 
 

   Afya Eworendeke   Halmashauri 
 

    Miradi ya Maendeleo ya Miradi ya 
 

13. H/W Monduli Ujenzi kituo cha Halmashauri Maendeleo ya 
 

   Afya Makuyuni   Halmashauri 
 

    Miradi ya Maendeleo ya Miradi ya 
 

14. H/W Mwanga Ujenzi kituo cha Halmashauri Maendeleo ya 
 

   Afya  Kigonigoni   Halmashauri 
 

   Ujenzi wa maabara    
 

15. H/W Lushoto mashuleni ambao Mradi wa lipa kwa  
 

   haujakamilika Matokeo 44,729,605 
 

   Utekelezaji wa    
 

16. H/W Simanjiro miradi mbalimbali    
 

   kazi ya vijiji na   67,735,000 
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Jina la      
 

Halmashauri  Jina la Mradi  Chanzo cha fedha Kiasi (Sh.) 
 

  kata    
 

     
 

17.  H/W Chunya Ujenzi kituo cha Miradi ya Maendeleo ya  
 

Afya  Mamba Halmashauri 400,000,000  

  
 

  Ujenzi kituo cha Miradi ya Maendeleo ya  
 

  Afya  Muriti Halmashauri 400,000,000 
 

18.  H/W Ukerewe Ukamilishaji wa    
 

  madarasa shule ya    
 

  Msingi Bwisya Mfuko wa Jimbo 15,000,000 
 

Jumla    8,272,345,311 
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Kiambatisho Na. 37: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye miradi 
ambayo haijakamilika  

   Jina la   Thamani ya Mradi  
 

Na.   Halmashauri  Jina la Mradi (Sh.)  
 

   A: Miradi ambayo inaendelea   
 

1.   H/W Sikonge  Ujenzi wa ofisi ya Kijiji na Kata 24,187,721  
 

   H/M Temeke  Ujenzi wa Majengo mapya ya   
 

2. 
   

shule ya Martine Lumbanga 205,655,500 
 

 

     
 

   
H/W Chalinze 

 Ujenzi wa tenki la Maji shule ya   
 

3. 
   

Sekondari Talawanda 48,481,350 
 

 

     
 

4.   H/W Gairo  Ukarabati wa Kituo cha Afya Gairo 400,000,000  
 

5.   H/W Liwale  Ukarabati wa Machinjio 37,765,192   

     
 

     Ujenzi wa Kituo cha Mabasi 132,980,100   

       
 

     Ujenzi wa madarasa matatu,   
 

     mabweni mawili na matundu 
57,953,783 

 
 

     matano ya choo shule ya  
 

       
 

     Sekondari Nachingwea   
 

     Ujenzi wa madarasa matatu na   
 

     matundu 6 ya vyoo vya wanafunzi 17,599,580  
 

     shule ya Msingi Mkwajuni   
 

     Ujenzi wa darasa moja shule ya 
12,500,000 

 
 

     
Msingi Kibaoni 

 
 

       
 

     Ujenzi wa darasa moja shule ya 
12,000,000 

 
 

     
Msingi Mkukwe 

 
 

       
 

   

H/W Nachingwea 
 Ujenzi wa darasa moja shule ya 

16,000,000 
 

 

    
Msingi Mwenge 

 
 

      
 

     Ujenzi wa darasa moja shule ya 
8,000,000 

 
 

     
Msingi Namauni 

 
 

       
 

     Ujenzi wa darasa moja shule ya 
12,800,000 

 
 

     
Msingi Miumbuti 

 
 

       
 

     Ujenzi wa darasa moja shule ya 
16,000,000 

 
 

     
Msingi Mpiruka 

 
 

       
 

     Ujenzi wa darasa moja shule ya 
16,000,000 

 
 

     
Msingi Chilaile 

 
 

       
 

     Ujenzi wa majengo chini ya mradi   
 

     wa Program Ya Uboreshaji Wa   
 

     Elimu 145,288,000  
 

     Ujenzi wa majengo ya kituo cha   
 

6.     afya Kilimarondo 451,900,656  
 

   
H/W Kilwa 

 Ujenzi wa kituo cha Afya Tingi 362,509,790  
 

7. 
   

Ujenzi wa kituo cha Afya Nanjilinji 288,481,850 
 

 

     
 

8.   H/W Geita  Miradi mbalimbali ya maendeleo 371,009,100   

     
 

9.   H/W Nyang'hwale  Ujenzi wa kituo cha Afya 275,508,000   
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 Jina la  Thamani ya Mradi 
 

Na. Halmashauri Jina la Mradi (Sh.) 
 

  Miradi ambayo haijakamilika  
 

 H/jiji Mwanza inayotekelezwa ngazi ya kata na  
 

10.  mitaa 262,141,606.41 
 

 
H/W Ukerewe 

Kazi za ukarabati wa Kituo cha  
 

11. afya Bwisya 86,248,373  

 
 

  Ujenzi wa Mabweni mawili shule  
 

 
H/W Mkinga 

ya Sekondari Maramba 301,000,000 
 

 

Ujenzi wa maabara shule ya 
 

 

   
 

12.  Seondari Daluni 14,000,000 
 

  Miradi mbalimbali ya Elimu ngazi  
 

 H/Mji Mbulu ya Kata na Vijiji ambayo  
 

13.  haijakamilika 124,393,431 
 

 Jumla ndogo  3,700,404,032 
 

 B: Miradi  ambayo haijakamilika na kutelekezwa kwa muda mrefu 
 

 Jina la   
 

 Halmashauri Jina la Mradi Gharama (Sh.) 
 

 
H/W Chemba 

Ujenzi wa madarasa matatu kijiji  
 

1. cha Pongai 
 

 

  
 

 H/W Kondoa Mradi wa maji vijiji vya  
 

2. Hondomairo, Kwadinu and Suera 
 

 

  
 

  Ujenzi wa jengo la utawala la  
 

 H/W Mkalama kijiji, Zahanati, Nyumba ya  
 

3.  mtumishi na Kituo cha afya 2,578,190,981 
 

4. H/M Ubungo Miradi ya maji 809,381,739  

 
 

 
H/W Kilombero 

Ujenzi wa Jengo la Halmashauri  
 

5. ya Kilombero 2,040,862,628  

 
 

 
H/W Mvomero 

Ujeni wa jengo la Sokoine  
 

6. Memorial  high 1,002,000,000  

 
 

 
H/W Kwimba 

Bwawa la umwagiliaji Mahiga,  
 

7. Majengo ya Afya na Shule 797,534,938 
 

 
 

  
 

8. H/W Magu Majengo ya Afya 728,657,050  

  
 

9. H/W Ngorongoro Majengo ya Afya, shule na Masoko 4,425,000,000  

  
 

 
H/W Moshi 

Maabara za shule za Sekondari na  
 

10. nyumba za watumishi 720,630,510  

 
 

 
H/W Same 

Madarasa, Maabara za shule na  
 

11. Majengo ya afya 
 

 

  
 

 
H/W Hai 

Ujenzi wa madarasa shule ya  
 

12. Msingi Msamadi 
 

 

  
 

13. H/W Hanang Miradi mbalimbali  
 

 
H/W Mlele 

Jengo la upasuaji, maabara,  
 

14. mionzi na Mochwari 1,674,091,250  
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 Jina la  Thamani ya Mradi 
 

Na. Halmashauri Jina la Mradi (Sh.) 
 

  Mradi wa maji, kituo cha mabasi  
 

 H/W Iringa na bwawa la kukinga maji ya  
 

15.  mvua 2,238,614,119 
 

16. H/W Kilolo Ujenzi wa soko la Luganga 68,900,000  

 
 

 
H/W Mufindi 

Ujenzi wa Zahanati, nyumba ya  
 

17. mtumishi na majengo ya shule 781,775,650 
 

 
 

  
 

  Ujenzi wa madarasa ngazi ya kata  
 

 M/C Songea na kijiji, nyumba za watumishi na  
 

18.  Maabara 2,320,987,540 
 

  Majengo mbalimbali ya Hospitali,  
 

 H/W Mafia shule na ofisi kwenye Serikali ya  
 

19.  vijiji na kata 510,000,000 
 

 Jumla ndogo  20,696,626,405 
 

 C: Miradi ambayo haijakamilika na utekelezaji wake unasuasua 
 

1. H/Mji Kasulu Ujenzi wa Jengo la utawala 2,553,832,910 
 

  Ukamilishaji madarasa shule ya  
 

2. H/W Bahi Msingi Mpamantwa 12,600,000 
 

3. H/Mji Kondoa Ujenzi wa Jengo la ofisi 2,888,321,320 
 

4. H/W Itigi Ujenzi wa Jengo la Utawala 910,196,750 
 

  Ukamilishaji wa Bwaro na Bweni  
 

5. H/W Mkalama shule ya Msingi Munguli 304,493,342 
 

  Kutokamika kwa machinjio kijiji  
 

  cha Mpomvu village 2,712,465,435 
 

 H/W Geita Ukamilishaji utengenezaji na  
 

6.  uboreshaji wa barabara za Geita 4,161,623,440 
 

  Ukamilishaji wa miundombinu ya  
 

7. H/W Bukoba kituo cha mabasi 253,465,440 
 

  Ujenzi wa maabara shule ya  
 

8. H/W Muleba Sekondari Prof. Joyce Ndalichako 41,421,765 
 

  Ujenzi wa Jengo la wodi ya  
 

  wazazi, upasuaji, Maabara, Kliniki  
 

9. H/W Lushoto ya mama na mtoto na Mochwari 1,400,000,000 
 

10. H/W Msalala 
Ujenzi wa jengo la Halmashauri 

4,314,837,383  

 
 

11. H/W Chunya Ujenzi wa ofisi ya Halmashauri 2,191,731,764 
 

  Ukamilishaji wa eneo la viwanda  
 

  vidogo, sehemu ya kulia chakula,  
 

 
H/Jiji Dar es 

maduka , choo cha umma na  
 

12. 
ukuta wa fensi katika eneo la  

 

salaam H/JIJI ghala Mwananyamala ndani ya Dar 
 

 

  
 

  es Salaam 354,821,090 
 

  Ukamilisahi wa ukuta wa fensi  
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 Jina la  Thamani ya Mradi 

Na. Halmashauri Jina la Mradi (Sh.) 

   309,818,700 
    

  Ukamilishaji wa mfumo wa maji 147,963,740 

  Ukamilishaji wa ujenzi wa jengo  
13. H/M Lindi la machinjio na vifaa vyake 1,344,626,285 

  Ujenzi wa choo cha wanafunzi  
14. H/W Newala shule ya Sekondari Makela 14,999,900 

15. H/W Nyang’hwale Ujenzi wa jengo la Halmashauri 4,115,546,587 

 Jumla ndogo  28,032,765,851 

 Jumla kuu  52,429,796,288 
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Kiambatisho Na. 38: Orodha ya Mamlaka za Serikali za mitaa ambazo miradi 
imekamilika lakini haitumiki 

Jina la Halmashauri  Jina la Mradi  Chanzo cha Kiasi (Sh.)  
 

     fedha   
 

        
 

   Nyumba tano za watumishi  Miradi ya   
 

1. H/W Magu  zimekamilika kijiji cha  maendeleo ya   
 

   Ilungu  halmashauri 419,109,088  
 

   Ujenzi wa daraja dogo la     
 

2. H/M Moshi 
 zege   26,984,420  

 

 

Matundu ya choo shule ya 
    

 

       
 

   Msingi Njoro na Chemchem   30,000,000  
 

   Ujenzi wa Mochwari, wodi     
 

   ya wazazi, chumba cha     
 

3. H/W Biharamulo  umeme na njia za kupitia     
 

   wagonjwa katika kituo cha     
 

   afya   500,000,000  
 

   Ujenzi wa madarasa     
 

   mawili, ofisi na matundu  Program ya   
 

   mawili ya choo shule ya  Uboreshaji wa   
 

   Satelaiti Shalemwa  Elimu Tanzania 60,073,108  
 

   Ujenzi wa madarasa  
Program ya 

  
 

4. H/Mji Nzega  mawili, ofisi na matundu    
 

  Uboreshaji wa   
 

   mawili ya choo shule ya    
 

    Elimu Tanzania   
 

   msingi Itilo  22,744,346   

      
 

   Ukamilishaji wa maabara 3  Miradi ya   
 

   shule za Sekondari Chief  Maendeleo ya   
 

   Ntinginya na  Nzega  Halmashauri 57,300,806  
 

   Mochwari na chumba cha     
 

5. H/W Chato  kufulia nguo kituo cha Afya     
 

   Bwanga   67,638,911  
 

   Ujenzi Mabweni shule ya     
 

6. H/W Iramba  msingi mahitaji maalum     
 

   Kizega   221,000,000  
 

   Visima kwa ajili ya     
 

   usambazaji maji     
 

7. H/W Chunya  Makongolosi   22,000,000 
 

8. H/M Ilala  Ujenzi soko la Faru   30,331,015  
 

9. H/W Mtwara  Miradi ya maji   1,955,625,406  
 

10. H/W Kisarawe  Mochwari   Not found 
 

   Ujenzi wa madarasa     
 

   matano na choo kimoja     
 

   shule ya Sekondari     
 

   Mwandege   114,570,300  
 

   Miradi ya maji vijiji vya     
 

11. H/W Mkuranga  Kiparang’anda na Magawa   33,913,795  
 

     Miradi ya   
 

   Majengo ya hospitali  Maendeleo ya   
 

     Halmashauri 313,510,000  
 

   Meza zilizonunuliwa  Mradi wa lipa kwa   
 

12. H/W Meru  mashuleni  Matokeo 26,000,000  
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Jina la Halmashauri Jina la Mradi Chanzo cha Kiasi (Sh.) 
 

   fedha  
 

     
 

  Ukamilishaji wa Jengo la Mapato ya ndani 52,000,000  

  

wagonjwa wa nje Buziba  

    
 

  Ukamilishaji wa Jengo la   
 

  wagonjwa wa nje zahanati Mapato ya ndani 89,231,000 
 

  ya Magenge   
 

  Ujenzi wa Jengo la   
 

  Mochwari kituo cha Afya Fedha Maalum 65,905,850 
 

13. H/W Geita Nzera   
 

  Ujenzi wa vyoo na   
 

  matundu ya vyoo 10 shule  16,985,655 
 

  ya sekondari Terrat Mapato ya ndani  
 

  Ujenzi Madarasa Manne  
78,309,200  

  shule ya sekondari Terrat  
 

  

Mapato ya ndani 
 

 

    
 

  Ujenzi wa vyoo, matundu   
 

  ya vyoo 10 shule ya  16,985,655 
 

  sekondari Moivaro Mapato ya ndani  
 

  Ujenzi Madarasa Manne   
 

  shule ya Moivaro  78,309,200 
 

  Secondary School Mapato ya ndani  
 

  Ujenzi wa jengo la   
 

  wagonjwa wa nje Hospitali  535,518,226 
 

14. H/Jiji Arusha ya Wilaya Mapato ya ndani  
 

15. H/W Mafia 
Ujenzi wa nyumba za Miradi Mikubwa ya 

8,507,153 
 

Maendeleo ya  

watumishi uliokamilika  

  

Halmashauri 
 

 

    
 

16. H/W Kishapu 
Ujenzi wa kituo cha Afya  

400,000,000  

Songwa  
 

    
 

    
 

Jumla   5,242,553,134 
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Kiambatisho Na. 39: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizochepusha 

fedha za miradi 

 

     Chanzo cha fedha 
 

 Jina la Halmashauri kiasi (Sh.)   zilizochepushwa 
 

1. H/W Itigi 924,016,457    
 

     
 

2. H/W Mkalama 32,144,742    
 

     
 

3. H/W Bunda 76,040,675    
 

4. H/W Nyang'wale 1,285,547,394    
 

5. H/W Ukerewe 100,000,000   Fedha za Maendeleo  

     
 

Jumla Ndogo 2,417,749,268   (LGCDG) 
 

1. H/W Itigi 9,800,000    
 

     
 

2. H/W Kibondo 10,000,000    
 

     
 

3. H/W Ngara 29,036,776    
 

     
 

4. H/W Missenyi 11,831,000    
 

     
 

5. H/W Korogwe 5,340,000    
 

     
 

6. H/W Kigoma Ujiji 45,435,000   
Mfuko wa Jimbo (CDCF) 

 

    
 

7. H/W Mpwapwa 7,380,590 

  
 

   
 

     
 

8. H/M Songea 46,093,000    
 

     
 

9. H/Mji Mbinga 7,300,000    
 

     
 

10. H/W Tandahimba 9,454,000    
 

     
 

11. H/W Nyasa 9,500,000    
 

     
 

Jumla Ndogo 191,170,366    
 

1. H/W Mkalama 17,700,000    
 

     
 

2. H/W Bariadi 30,544,156    
 

     
 

3. H/W Kwimba 5,070,000    
 

    

Mfuko wa Afya ya Jamii 
 

4. H/W Biharamulo 41,770,000 
  

 

  (CHF)  

    
 

5. H/M Singida 10,050,000    
 

     
 

6. H/W Mbeya 14,160,000    
 

     
 

7. H/Mji Mbinga 25,857,500    
 

     
 

Jumla Ndogo 145,151,656    
 

      
 

1. H/M Bukoba 8,000,000    
 

    

Mfuko wa Wanawake 
 

2. H/W Missenyi 40,772,556 
  

 

  na Vijana (WYDF)  

    
 

3. H/Jiji Arusha 146,774,895    
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4. H/W Namtumbo 80,095,000   
 

    
 

Jumla Ndogo 275,642,451   
 

     
 

1. H/W Bunda 401,311,457   
 

2. H/W Missenyi 6,790,037   
 

    
 

3. H/W Ushetu 20,708,613 
Programu ya  

   
 

4. H/Mji Mpanda 
 

 

1,460,000 Uboreshaji   wa Elimu 
 

  

Tanzania (EQUIP) 
 

 

Jumla ndogo 
430,270,107  

 

  
 

   
 

H/W Missenyi 82,041,279 Miradi mpaka wa  
 

  82,041,279 Kaskazini na Kusini 
 

Jumla ndogo (NSTP) 
 

 

  
 

H/W Makete 16,411,000 
Miradi Wa Umoja Wa 

 

Mataifa Wa Kumlinda 
 

  
 

   
 

   Mtoto  
 

Jumla Ndogo 16,411,000   
 

H/W Longido 138,894,901 
Mradi wa kuboresha 

 

Miundombinu shule za 
 

  
 

   
 

   sekondari (SEDP)  
 

Jumla Ndogo 138,894,901   
 

H/W Wang'ing'ombe 8,120,000   
 

    
 

H/W Songwe 13,976,800   
 

    
 

H/W Namtumbo 406,590,679 Miradi Mingine ya   

Jumla Ndogo 
  

 

428,687,479 maendeleo  
 

H/W Liwale 1,094,000   
 

  

Lipa kwa matokeo 
 

H/W Nyang'wale 576,046,091 
 

Makubwa (P4R)  

  
 

Jumla Ndogo 577,140,091   
 

    
 

H/W Meru 317,716,769 
Mapato ya Ndani 

 
 

   
 

Jumla Ndogo 317,716,769 
 

 

  
 

    
 

Jumla Kuu 5,020,875,367   
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Kiambatisho Na. 40: Halmashauri ambazo hazijachangia asilimia 10 mfuko 

wa wanawake na vijana 
 

Na. Jina la Aslimia kumi Na. Jina la Aslimia kumi 
 Halmashauri ambayo  Halmashauri ambayo 
  haijachangwa   haijachangwa 
  (Sh.)   (Sh.) 

 H/W Arusha   H/Mji Makambako  

1.  288,868,047 73.  249,306,496 

 H/W Babati   H/W Makete  

2.  293,160,454 74.  73,160,079 

 H/Mji Babati   H/W Manyoni  

3.  817,787,602 75.  94,549,805 

 H/W   H/W Maswa  

 Bagamoyo     

4.  21,262,557 76.  781,084,527 

 H/W Bahi   H/W Mbarali  

5.  347,679,577 77.  425,488,983 

 H/W Bariadi   H/Jiji Mbeya  

6.  1,082,470,341 78.  1,630,745,995 

 H/Mji Bariadi   H/W Mbeya  

7.  547,183,985 79.  49,574,154 

 H/W   H/W Mbinga  

 Biharamulo     

8.  215,415,978 80.  168,783,314 

 H/W Buchosa   H/Mji Mbinga  

9.  165,741,658 81.  22,742,254 

 H/W Buhigwe   H/W Mbogwe  

10.  62,919,814 82.  63,255,296 

 H/W Bukoba   H/W Mbulu  

11.  278,857,529 83.  564,800,300 

 H/W Bumbuli   H/Mji Mbulu  

12.  98,262,492 84.  31,054,595 

 H/W Bunda   H/Mji Mbulu  

13.  59,462,900 85.  679,590,429 

 H/Mji Bunda   H/W Meatu  

14.  42,327,968 86.  616,909,972 

 H/W Busega   H/W Meru  

15.  371,558,060 87.  556,249,400 

 H/W Butiama   H/W Missenyi  

16.  63,273,965 88.  340,549,070 

 H/W   H/W Misungwi  

 Chamwino     

17.  590,469,075 89.  84,675,420 

 H/W Chemba   H/W Mkalama  

18.  370,870,941 90.  76,451,146 

 H/W Chunya   H/W Mkinga  

19.  306,095,508 91.  346,973,125 

 H/Jiji   H/W Morogoro  

 Dodoma     

20.  463,881,628 92.  101,208,055  
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Na. Jina la Aslimia kumi Na. Jina la Aslimia kumi 
 

 Halmashauri ambayo  Halmashauri ambayo 
 

  haijachangwa   haijachangwa 
 

  (Sh.)   (Sh.) 
 

       

 H/W Gairo   H/W Moshi  
 

21.  28,264,455 93.  118,388,175 
 

 H/W Geita   H/M Moshi  
 

22.  123,833,677 94.  221,393,141 
 

 H/W Hai   H/W Mpanda  
 

23.  246,484,671 95.  96,928,239 
 

 H/W Hanang   H/M Mpanda  
 

24.  516,585,780 96.  809,424,817 
 

 H/W Handeni   H/W Mpimbwe  
 

25.  431,594,402 97.  95,751,601 
 

 H/Mji   H/W Mpwapwa  
 

 Handeni     
 

26.  151,412,350 98.  533,074,357 
 

 H/Mji Ifakara   H/W Msalala  
 

27.  160,852,518 99.  80,190,817 
 

 H/W Igunga   H/W Muheza  
 

28.  557,272,222 100.  443,712,189 
 

 H/W Ikungi   H/M Musoma  
 

29.  31,705,250 101.  81,356,234 
 

 H/W Ileje   H/W Mvomero  
 

30.  264,035,329 102.  96,325,127 
 

 H/M Ilemela   H/Jiji Mwanza  
 

31.  348,842,555 103.  2,019,154,801 
 

 H/W Iringa   H/W Nachingwea  
 

32.  125,048,949 104.  51,483,308 
 

 H/M Iringa   H/W Namtumbo  
 

33.  213,371,672 105.  51,101,117 
 

 H/W Itigi   H/Mji Nanyamba  
 

34.  59,440,857 106.  65,714,000 
 

 H/W Itilima   H/W Nanyumbu  
 

35.  43,044,466 107.  54,658,944 
 

 H/Mji Kahama   H/W Newala  
 

36.  89,388,456 108.  59,697,457 
 

 H/W Kaliua   H/W Ngorongoro  
 

37.  922,535,061 109.  421,102,726 
 

 H/W Karagwe   H/W Nkasi  
 

38.  245,317,507 110.  170,844,086 
 

 H/W Karatu   H/W Nsimbo  
 

39.  321,606,324 111.  354,332,232 
 

 H/W Kasulu   H/W Nyang'hwale  
 

40.  594,607,026 112.  18,367,679 
 

 H/Mji Kasulu   H/W Nyasa  
 

41.  109,248,433 113.  61,388,648 
 

 H/W Kibaha   H/W Nzega  
 

42.  138,649,301 114.  185,323,785 
 

 H/Mji Kibaha 
142,484,385 

 H/W Pangani  
 

43. 
 

115. 
 

100,720,955  
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Na. Jina la Aslimia kumi Na. Jina la Aslimia kumi 
 

 Halmashauri ambayo  Halmashauri ambayo 
 

  haijachangwa   haijachangwa 
 

  (Sh.)   (Sh.) 
 

       

 H/W Kibiti   H/W Rombo  
 

44.  94,677,242 116.  123,465,267 
 

 H/W Kibondo   H/W Rorya  
 

45.  237,002,808 117.  49,073,687 
 

 H/W   H/W Ruangwa  
 

 Kigamboni     
 

46.  117,307,052 118.  97,766,240 
 

 H/W Kigoma   H/W Rufiji  
 

47.  189,428,897 119.  102,337,303 
 

 H/M Kigoma   H/W Rungwe  
 

 Ujiji     
 

48.  607,987,839 120.  131,543,207 
 

 H/W Kilindi   H/W Same  
 

49.  246,061,601 121.  98,301,594 
 

 H/W Kilolo 
164,699,113 

 H/W Serengeti  
 

50. 
 

122. 
 

185,175,000  

   
 

 H/W   H/W Shinyanga  
 

 Kilombero     
 

51.  153,115,972 123.  277,811,260 
 

 H/W Kilwa   H/M Shinyanga  
 

52.  22,569,154 124.  401,891,708 
 

 H/W   H/W Simanjiro  
 

 Kinondoni     
 

53.  1,122,434,634 125.  525,009,269 
 

 H/W Kisarawe   H/W Singida  
 

54.  95,874,727 126.  45,619,000 
 

 H/W Kishapu   H/M Singida  
 

55.  482,749,181 127.  279,307,477 
 

 H/W Kiteto   H/W Songea  
 

56.  465,388,173 128.  47,849,419 
 

 H/W Kondoa   H/M Songea  
 

57.  318,582,961 129.  89,114,006 
 

 H/W Kongwa   H/W Songwe  
 

58.  716,436,957 130.  76,627,694 
 

 H/W Korogwe   H/W Sumbawanga  
 

59.  153,448,086 131.  649,955,827 
 

 H/Mji   H/M Sumbawanga  
 

 Korogwe     
 

60.  465,054,524 132.  76,991,674 
 

 H/W Kwimba   H/W Tandahimba  
 

61.  105,944,520 133.  336,871,952 
 

 H/W Kyela   H/Mji Tarime  
 

62.  636,161,903 134.  69,909,608 
 

 H/W Lindi   H/M Temeke  
 

63.  37,470,673 135.  1,493,089,680 
 

 H/M Lindi   H/Mji Tunduma  
 

64.  123,403,906 136.  194,797,877 
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Na.  Jina la Aslimia kumi Na. Jina la Aslimia kumi 
 

  Halmashauri ambayo  Halmashauri ambayo 
 

   haijachangwa   haijachangwa 
 

   (Sh.)   (Sh.) 
 

        

  H/W Liwale   H/W Tunduru  
 

65.   157,730,437 137.  168,381,862 
 

  H/W Ludewa   H/W Ukerewe  
 

66.   31,020,932 138.  87,250,005 
 

  H/W Lushoto   H/W Ulanga  
 

67.   679,590,429 139.  57,052,335 
 

  H/W Madaba   H/W Urambo 
467,044,212  

68. 
  

86,355,188 140. 
 

 

    
 

  H/W Mafia   H/W Ushetu  
 

69.   31,514,466 141.  437,531,025 
 

  H/Mji Mafinga   H/W Uvinza  
 

70.   160,088,994 142.  355,989,438 
 

  H/W Magu   H/W  
 

     Wang'ing'ombe  
 

71.   119,096,586 143.  130,165,128 
 

Jumla     40,377,882,284 
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Kiambatisho Na. 41: Mikopo iliyotolewa kwa vikundi vya wanawake na 
vijana ambayo haijarejeshwa Sh. 10,044,453,656 

  Kiasi        
 

 Jina la kilichokopeshwa        
 

Na Halmashauri (Sh.)  Marejesho (Sh.)  Kilichobaki (Sh.)  %  
 

1. H/Jiji Arusha 
2,749,100,000 418,356,850 2,330,743,150 

 85  
 

    
 

       
 

2. H/W Arusha   
241,188,750 

  
59 

 
 

  
584,765,500 343,576,750   

 

       
 

3. H/W Babati       
31 

 
 

  

71,613,650 
 

49,500,000 
 

22,113,650 
  

 

       
 

4. H/Mji Babati 
743,813,280 455,230,880   

39  
 

  

288,582,400 
  

 

         
 

5. H/M Bukoba       
18 

 
 

  
197,971,745 162,271,798 35,699,947   

 

     
 

6. H/Mji Bunda 
12,650,000 4,411,000 

  
65 

 
 

  

8,239,000 
  

 

         
 

7. H/W Busokelo       
31 

 
 

  
8,250,000 5,730,000 2,520,000   

 

     
 

8. H/W Butiama       
61 

 
 

  
34,100,000 13,200,000 20,900,000   

 

     
 

9. H/W Chunya       
67  

 

  

1,035,603,400 
 

341,617,550 693,985,850 
  

 

      
 

10. H/Jiji Dodoma       
23 

 
 

  
117,124,175  90,607,518 26,516,657   

 

      
 

11. H/W Geita   
19,194,500 

  
62 

 
 

  
50,050,000 30,855,500   

 

       
 

12. H/W Hai       
58  

 

  

28,600,000 
 

12,148,800 
 

16,451,200 
  

 

       
 

13. H/W Hanang       
70 

 
 

  
101,422,500  30,019,656 71,402,844   

 

      
 

14. H/W Igunga       
37 

 
 

  
442,800,000 277,486,590 165,313,410   

 

     
 

15. H/W Ileje 
34,100,000 28,368,200 

  
17 

 
 

  

5,731,800 
  

 

         
 

16. H/W Iringa       
43 

 
 

  
169,400,000  96,914,333 72,485,667   

 

      
 

17. H/Mji Kahama       
61 

 
 

  
52,797,800  20,346,850 32,450,950   

 

      
 

18. H/W Kakonko       
54 

 
 

  

14,500,000 6,625,000 7,875,000 
  

 

     
 

19. H/W Kalambo 
66,687,500 38,835,400 

  
42 

 
 

  
27,852,100   

 

         
 

20. H/W Kaliua       
91 

 
 

  
406,300,000 38,172,600 368,127,400   

 

     
 

21. H/W Karatu   
21,175,000 

  
89 

 
 

  

199,650,000 
 

178,475,000 
  

 

        
 

22. H/W Kilombero   
50,249,850 

   
83 

 
 

  
290,675,000   

240,425,150   
 

        
 

23. H/W Kishapu 
105,410,000 

 50,544,580  54,865,420 
 52  

 

      
 

        
 

24. H/W Kongwa 
36,960,000 

    
30 

 
 

  

26,030,500 10,929,500 
  

 

       
 

25. H/Mji Korogwe 
32,865,500 7,187,300   78  
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    25,678,200  
 

      
 

26. H/W Kyela    
85  

  

121,221,000 17,747,200 103,473,800  

   
 

27. H/W Lindi  
17,983,000 

 
82  

  
99,384,000 81,401,000  

    
 

28. H/W Liwale  
145,638,400 

 
38  

  

235,455,000 89,816,600  

    
 

29. H/W Ludewa    
44  

  

140,606,936 78,648,192 61,958,744  

   
 

30. H/W Madaba    
81  

  
44,000,000 8,537,000 35,463,000  

   
 

31. H/W Mafia 
179,160,000 95,360,364 83,799,636 47  

  
 

    
 

32. H/Mji Mafinga    
25  

  

184,470,000 138,104,333 46,365,667  

   
 

33. H/Mji    
71  

 

Makambako 234,300,000 68,159,000 166,141,000  

  
 

34. H/W Malinyi    
47  

  
57,959,000 30,573,000 27,386,000  

   
 

35. H/W Manyoni    
58  

  

40,084,762 16,726,800 23,357,962  

   
 

36. H/W Masasi  
17565550  38  

  

28,257,200 10,691,650  

    
 

37. H/W Mbarali    
94  

  
382,338,000 22,939,000 359,399,000  

   
 

38. H/Jiji Mbeya 308,559,230 148,168,750 160,390,480 52  

  
 

      
 

39. H/W Mbeya 14,300,000   
26  

  

10,609,000 3,691,000  

    
 

40. H/Mji Mbinga 
30,800,000 25,587,500 

 
17  

  
5,212,500  

     
 

41. H/W Mbozi 
52,100,000 

  
45  

  

28,480,400 23,619,600  

    
 

42. H/Mji Mbulu  
1,881,000  87  

  

14,400,000 12,519,000  

    
 

43. H/W Meru  
154,345,400 

 
56  

  
354,200,000 199,854,600  

    
 

44. H/W Mkinga    
87  

  

21,247,000 2,694,400 18,552,600  

   
 

45. H/W Momba 
26,400,000 4,675,000  82  

  

21,725,000  

     
 

46. H/M Morogoro  
19,198,250 

 
68  

  
59,954,400 40,756,150  

    
 

47. H/W Moshi 175,450,000 121,736,000 53,714,000 31  

  
 

      
 

48. H/M Moshi    
47  

  

68,250,000 36,059,000 32,191,000  

   
 

49. H/W Mpanda    
37  

  
290,536,825 182,212,725 108,324,100  

   
 

50. H/M Mpanda    
32  

  
219,200,000 149,534,500 69,665,500  
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51. H/W Mpimbwe    
81  

  

165,600,000 32,050,100 133,549,900  

   
 

52. H/M Mtwara  

441,901,700 75,098,300 15 
 

 Mikindani 
517,000,000 

 

     
 

53. H/W Mufindi    
44  

  

248,292,000 139,360,700 108,931,300  

   
 

54. H/M Musoma 
44,552,200 10,358,700 

 
77  

  
34,193,500  

     
 

55. H/W Mwanga 
20,900,000 5,649,000  73  

  

15,251,000  

     
 

56. H/W  
247,321,900  55  

 

Nachingwea 545,450,000 298,128,100  

   
 

57. H/W Namtumbo    
49  

  
39,820,000 20,187,000 19,633,000  

   
 

58. H/Mji  
26,584,000  69  

 

Nanyamba 85,354,500 58,770,500  

   
 

59. H/W Nanyumbu  
32,420,000  83  

  

185,508,700 153,088,700  

    
 

60. H/W Newala  
- 

 
100  

  
39,095,000 39,095,000  

    
 

61. H/Mji Newala  
- 

 
100  

  

23,030,500 23,030,500  

    
 

62. H/W    
83  

 

Ngorongoro 383,902,300 64,767,257 319,135,043  

  
 

63. H/W Njombe    
11  

  
250,250,000 222,624,700 27,625,300  

   
 

64. H/Mji Njombe    
16  

  

388,208,080 325,283,229 62,924,851  

   
 

65. H/W Nkasi 
29,700,000 2,005,000 

 
93  

  
27,695,000  

     
 

66. H/W Nsimbo    
18  

  
105,215,000 86,676,900 18,538,100  

   
 

67. H/Mji Nzega 
321,420,000 107,113,750  67  

  

214,306,250  

     
 

68. H/W Rombo 52,400,000 5,155,600 47,244,400 90  

  
 

     
 

69. H/W Rorya 38,170,000 20,498,500 17,671,500 46  

  
 

      
 

70. H/W Rufiji  
15,926,000 

 
80  

  
79,200,000 63,274,000  

    
 

71. H/W Rungwe    
48  

  

193,435,000 101,012,500 92,422,500  

   
 

72. H/W Same    
31  

  
62,700,000 42,999,900 19,700,100  

   
 

73. H/W Serengeti    
45  

  
252,450,000 139,021,900 113,428,100  

   
 

74. H/M Shinyanga    
61  

  

209,292,600 81,423,600 127,869,000  

   
 

75. H/W Siha    
45  

  
55,700,000 30,500,000 25,200,000  
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76. H/W Sikonge 
273,900,000 117,955,900 

 
57  

  

155,944,100  

     
 

77. H/W Simanjiro    
79  

  

82,930,500 17,390,722 65,539,778  

   
 

78. H/W Songea    
75  

  
138,776,000 34,246,000 104,530,000  

   
 

79. H/W Songwe    
52  

  

488,250,000 232,444,500 255,805,500  

   
 

80. H/W 
92,180,000 32,213,000  65  

 

Sumbawanga 59,967,000  

    
 

81. H/M    
77  

 
Sumbawanga 44,000,000 10,170,500 33,829,500  

  
 

82. H/W Tabora  
65,882,300  57  

  

153,155,000 87,272,700  

    
 

83. H/M Tabora 
84,637,500 33,115,950  61  

  

51,521,550  

     
 

84. H/Mji Tarime    
42  

  
31,680,000 18,465,700 13,214,300  

   
 

85. H/Mji Tunduma    
28  

  

22,000,000 15,905,000 6,095,000  

   
 

86. H/W Tunduru    
64  

  
69,410,000 25,270,500 44,139,500  

   
 

87. H/W Ulanga  
17,357,250 

 
39  

  
28,600,000 11,242,750  

    
 

88. H/W Urambo    
98  

  

31,900,000 550,000 31,350,000  

   
 

89. H/W Ushetu    
32  

  
67,100,000 45,774,000 21,326,000  

   
 

90. H/W Uvinza    
48  

  
94,600,000 48,994,100 45,605,900  

   
 

Jumla    
59  

  

17,009,608,283 6,965,154,627 10,044,453,656  
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Kiambatisho Na. 42: Mapungufu kwenye utekelezaji wa mfuko wa afya 
ya Jamii (Mfuko Wa Afya Ya Jamii) 

 Jina la    Jina la  
 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)  Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
 

1. H/W Buhigwe 
93,512,000 

 1. H/W Bagamoyo 44,700,000 
 

      
 

2. H/W Chamwino 
28,470,000 

 2. H/W Biharamulo 55,200,000 
 

      
 

3. H/W Ileje 
215,608,000 

 3. H/W Bumbuli 69,990,000 
 

      
 

4. H/W Iringa 
3,170,000 

 4. H/W Handeni 349,130,000 
 

      
 

5. H/m Kasulu 
87,017,000 

 5. H/Mji Handeni 8,481,800 
 

      
 

6. H/W Kilindi 
6,018,000 

 6. H/W Igunga 43,660,000 
 

      
 

7. H/W Kyela 
137,913,000 

 7. H/W Ikungi 34,070,000 
 

      
 

8. H/Jiji Mafinga 
237,960,000 

 8. H/Mji Kasulu 45,660,000 
 

      
 

9. H/W Mbarali 
472,200,000 

 9. H/W Kibaha 39,570,000 
 

      
 

10. H/Jiji Mbeya 
134,975,000 

 10. H/W Kigoma 38,485,000 
 

      
 

11. H/W Mkalama 
13,327,060 

 11. H/M Lindi 27,270,000 
 

      
 

12. H/W Momba 
119,490,000 

 12. H/W Ludewa 146,800,000 
 

      
 

13. H/Jiji Njombe 
76,627,694 

 13. H/Jiji Mafinga 37,730,000 
 

      
 

14. H/M Songea   14. H/Jiji 12,425,000 
 

  41,570,000   Makambako  
 

15. H/W Songwe 
100,750,000 

 15. H/W Manyoni 28,690,000 
 

      
 

16. H/M Tabora 
34,598,000 

 16. H/W Meru 199,308,750 
 

      
 

 Jumla 1,803,205,754  17. H/W Missenyi 43,858,970 
 

    18. H/M Morogoro 38,260,000.00 
 

       
 

    19. H/W Muheza 93,985,000 
 

       
 

    20. H/Jiji Njombe 63,940,000 
 

       
 

    21. H/W Pangani 20,220,000 
 

       
 

    22. H/M Shinyanga 9,400,000 
 

       
 

    23. H/M Tabora 8,827,000 
 

       
 

    24. H/W Ushetu 40,140,000 
 

       
 

     Jumla 1,499,801,520 
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Kiambatisho Na. 43: Halmashauri ambazo hazikupeleka asilimia Ishirini 
ya fidia ya vyanzo vilivyofutwa kwenda kwenye vijiji 
   Jina la         

 

Na.   Halmashauri Kiasi (Sh.)  Na.   Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.)  
 

1.   H/W Bahi 36,966,283  32.   H/W Lindi 1,221,600  
 

             

2.   H/W Bariadi 278,211,873  33.   H/M Lindi 12,478,800  
 

             

3.   H/Mji Bariadi 31,567,129  34.   H/W Longido 73,331,950  
 

            
 

4. 
  H/W 

21,460,800 
 

35. 
  

H/W Madaba 8,627,000 
 

 

  
Biharamulo 

    
 

           
 

            
 

5.   H/W Buhigwe 162,770,086  36.   H/W Mafia 132,054,923  
 

             

6.   H/W Bukoba 24,890,180  37.   H/W Magu 19,923,800  
 

             

7.   H/W Busega 165,196,292  38.   H/W Masasi 109,830,749  
 

            
 

8.   H/W Butiama 15,811,258  39.   H/W Maswa 108,610,400  
 

            
 

9. 
  H/W 

96,886,860 
 

40. 
  

H/W Mbogwe 22,405,800 
 

 

  
Chamwino 

    
 

           
 

            
 

10.   H/W Chato 9,409,340  41.   H/W Mbulu 15,615,400  
 

            
 

11.   H/W Chemba 84,414,886  42.   H/W Meatu 25,214,800  
 

             

12.   H/W Dodoma 201,796,256  43.   H/W Meru 59,249,096  
 

             

13.   H/W Handeni 19,856,000  44.   H/W Missenyi 18,926,000  
 

             

14. 
  H/Mji 

8,481,800 
 

45. 
  

H/W Misungwi 17,724,439 
 

 

  
Handeni 

    
 

           
 

            
 

15.   H/W Ikungi 16,418,600  46.   H/W Moshi 5,043,000  
 

            
 

16.   H/M Ilemela 13,152,600  47.   H/W Mpwapwa 151,216,361  
 

            
 

17.   H/W Itigi 153,747,214  48.   H/W Muheza 5,694,400  
 

            
 

18.   H/W Itilima 39,724,200  49.   H/W Mwanga 4,341,361  
 

            
 

19.   H/W Kakonko 18,052,400  50.   H/W Namtumbo 22,873,600  
 

            
 

20.   H/W Karagwe 31,485,800  51.   H/W Ngara 42,972,000  
 

             

21.   H/W Karatu 117,315,928  52.   H/W Ngorongoro 92,021,396  
 

             

22.   H/W Kibondo 45,099,233  53.   H/Mji Nzega 2,645,400  
 

             

23.   H/W Kigoma 94,337,220  54.   H/W Pangani 90,399,000  
 

            
 

24.   H/W Kilindi 20,895,000  55.   H/W Ruangwa 18,899,800  
 

            
 

25.   H/W Kilosa 263,208,483  56.   H/W Sengerema 20,250,400  
 

            
 

26.   H/W Kilwa 8,149,947  57.   H/W Shinyanga 13,973,759  
 

            
 

27.   H/W Kishapu 19,057,800  58.   H/W Sikonge 16,994,535  
 

            
 

28.   H/W Kondoa 5,482,400  59.   H/W Tabora 19,823,081  
 

            
 

29. 
  H/Mji 

81,140,000 
 

60. 
  

H/M Tabora 2,768,400 
 

 

  
Korogwe 

    
 

           
 

            
 

30.   H/W Kwimba 27,707,400  61.   H/W Ushetu 23,105,758  
 

            
 

31.   H/W Kyerwa 26,084,600  62.   H/W Uvinza 26,289,640  
 

           
 

Jumla 
        3,323,304,51 

 

        
6 
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Kiambatisho Na. 44:Madai yaliyokataliwa na Bima ya Afya (NHIF) 

  Kiasi   Kiasi 
 Jina la kilichokataliw  Jina la kilichokataliw 

Na. Halmashauri a (Sh.) Na. Halmashauri a (Sh.) 

1. H/Jiji Arusha 7,870,589 15. H/Mji Mbulu 5,119,270.00 

2. H/W Bumbuli 17,510,380 16. H/W Misungwi 9,393,205.00 

3. H/W 37,353,766 17. H/W Mkinga  

 Busokelo    63,514,352.00 

4. H/W Chato 36,808,578 18. H/W Mlele 3,096,580.00 

5. H/W Chunya 81,381,970 19. H/W Morogoro 4,745,000.00 

6. H/W Handeni 17,685,221 20. H/Jiji Mwanza  

     24,376,449.00 

7. H/Mji 16,549,170 21. H/W Pangani  

 Handeni    11,584,325.00 

8. H/W Iringa 4,751,448 22. H/W Rungwe  

     37,796,665.00 

9. H/Mji 12,316,440 23. H/W Same  

 Kinondoni    15,589,165.00 

10. H/W Kwimba 38,821,145 24. H/W Siha 8,011,915.00 

11. H/W Ludewa 2,620,000 25. H/M  

    Sumbawanga 13,981,500.00 

12. H/W Lushoto 10,415,170 26. H/Mji Temeke 8,051,865.00 

13. H/Mji 9,033,960 27. H/W Ulanga 9,087,029.00 

 Mafinga     

14. H/W Mbarali 237,518,025    

Jumla     744,983,182  
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Kiambatisho Na. 45: Madai ambayo hayajalipwa na Bima ya Afya (NHIF)  
Na. Jina la Halmashauri Madai (Sh.) 

1. H/W Chunya 99,919,351 

2. H/W Korogwe 21,231,839 

3. H/W Lwale 316,867,730 

4. H/Mji Mafinga 6,997,045 

5. H/Mji Masasi 224,273,560 

6. H/W Mbarali 283,217,791 

7. H/Jiji Moshi 46,777,230 

8. H/Jiji Mpanda 6,326,520 

9. H/Mji Newala 2,549,885 

10. H/W Njombe 9,322,643 

11. H/Mji Njombe 8,765,713 

12. H/W Nsimbo 1,562,898 

13. H/Mji Singida 53,910,000 

Jumla  1,081,722,205  
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Kiambatisho Na. 46: Fedha ya Ruzuku ya matumizi mashuleni (capitation 
grants) iliyotolewa pungufu 

     Pesa  

  Jina la  Pesa iliyotakiwa iliyopokelewa  

S/N Halmashauri  (Sh.) (Sh.) Mapugufu (Sh.) 

 i) Pesa za gharama ya uendeshaji zilizotumwa Pungufu shule za 

  Msingi    

1. H/W Bariadi  482,028,000 416,156,592 65,871,408 

2. H/W Busokelo  150,156,000 129,629,734 20,526,266 

3. H/W Chunya  218,508,000 188,612,375 29,895,625 

4. H/Mji Geita  1,226,688,000 1,059,599,332 167,088,668 

5. H/Mji Kasulu  446,214,000 394,955,320 51,258,680 

6. H/W Kigoma  366,714,000 316,541,050 50,172,950 

7. H/W Kwimba  654,702,000 565,127,205 89,574,795 

8. H/W Liwale  277,560,000 118,972,980 158,587,020 

9. H/W Makete  422,832,000 362,762,883 60,069,117 

10. H/W Misungwi  709,824,500 630,918,863 78,905,637 

11. H/Jiji Mwanza  587,958,000 496,881,295 91,076,705 

12. H/W Njombe  221,280,000 160,212,604 61,067,396 

13. H/W   469,848,000 420,991,036 48,856,963 

 Nyang'hwale     

 Jumla Ndogo  6,234,312,500 5,261,361,269 972,951,230 

 ii) Pesa za gharama ya uendeshaji zilizotumwa Pungufu shule za 

  Sekondari    

1. H/W Bukoba  1,014,348,000 819,889,913 194,458,087 

2. H/W Busokelo  1,677,585,000 1,233,162,000 444,423,000 

3. H/Mji Geita  463,500,000 231,750,742 231,749,258 

4. H/W Kigoma  154,950,000 81,488,236 73,461,764 

5. H/W Kwimba  319,200,000 156,130,654 163,069,346 

6. H/W Madaba  141,866,250 126,129,744 15,736,506 

7. H/W Makete  287,820,000 263,534,823 24,285,177 

8. H/W Misungwi  239,220,000 194,291,760 44,928,240 

9. H/W Msalala  105,753,933 64,723,844 41,030,089 

10. H/Jiji Mwanza  917,908,000 826,832,351 91,077,761 

11. H/W   207,385,000 177,445,438 29,939,562 
 Nyang'hwale     

12. H/W Songwe  365,182,500 324,583,326 40,599,174 

13. H/W   200,760,000 125,167,282 75,592,718 

 Wanging'ombe     

 Jumla Ndogo  6,095,478,683 4,625,130,113 1,470,350,682 

 Jumla kuu  12,329,791,183 9,886,491,382 2,443,301,913  
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Kiambatisho Na. 47: Manunuzi ya bidhaa, Ushauri na Huduma 

Na. Halmasha Bidhaa za Gharama za Matumizi ya Jumla (Sh.) 
 uri matumizi ya matengenezo Maendeleo(Sh.)  
  kawaida (Sh.) (Sh.)   

1 H/W 4,444,138,126 304,649,781 2,680,585,605 7,429,373,512 
 Karatu     

2 H/W 7,459,146,946 888,050,843 2,386,947,313 10,734,145,102 
 Arusha     

3 H/W 7,841,716,946 944,019,945 2,017,751,034 10,803,487,925 
 Monduli     

4 H/W 6,496,739,000 1,510,345,000 3,508,712,000 11,515,796,000 
 Longido     

5 H/W 601,992,649 376,241,231 324,440,345 1,302,674,225 
 Ngorongor     

 o     

6 H/W Meru 4,810,332,000 431,338,000 1,769,063,000 7,010,733,000 
7 H/Jiji 3,574,570,000 1,567,055,000 8,415,290,000 13,556,915,000 

 Arusha     

8 H/W 3,412,675,000 427,158,000 3,119,325,000 6,959,158,000 
 KASULU     

9 H/W 1,286,295,000 115,571,000 915,356,000 2,317,222,000 
 KAKONKO     

10 H/W 2,559,961,000 769,062,000 1,348,305,643 4,677,328,643 
 KIBONDO     

11 H/Mji 2,426,736,424 225,092,408 2,946,927,009 5,598,755,841 
 KASULU     

12 H/W 1,635,044,000 640,459,000 1,298,838,000 3,574,341,000 
 BUHIGWE     

13 H/W 2,846,805,000 139,818,000 1,583,924,000 4,570,547,000 
 UVINZA     

14 H/W 685,452,004 157,582,155 1,666,198,136 2,509,232,295 
 KIGOMA     

15 H/M 2,328,782,755 1,231,209,992 4,307,679,339 7,867,672,086 
 KIGOMA/U     

 JIJI     

16 H/M Moshi 6,323,813,701 2,522,391,134 10,769,444,448 19,615,649,283 
17 H/W 7,304,029,554 292,756,983 1,168,874,152 8,765,660,689 

 Moshi     

18 H/W Siha 1,068,929,000 125,195,000 227,069,908 1,421,193,908 
19 H/W Hai 4,365,148,281 588,670,512 267,358,032 5,221,176,825 
20 H/W 1,144,703,056 272,888,139 1,560,126,160 2,977,717,355 

 Rombo     

21 H/W 1,345,468,381 4,077,554,854 1,437,839,447 6,860,862,682 
 Mwanga     

22 H/W Same 2,927,945,471 1,000,021,199 178,241,300 4,106,207,970 
23 H/W 7,533,461,000 745,959,000 2,209,113,000 10,488,533,000 

 Babati     

24 H/Mji 2,723,732,171 105,470,640 5,383,276,790 8,212,479,601 
 Babati     

25 H/W 1,494,840,000 1,200,759,000 706,735,145 3,402,334,145 
 Mbulu     

26 H/Mji 713,484,000 92,323,000 1,200,449,000 2,006,256,000 
 Mbulu     

27 H/W 3,734,746,000 359,743,000 2,029,893,000 6,124,382,000  
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 Simanjiro     

28 H/W 2,708,504,133 2,914,490,106 4,611,691,796 10,234,686,035 
 Kiteto     

29 H/W 6,336,983,106 122,143,860 1,113,142,968 7,572,269,934 
 Hanang'     

30 H/W 1,598,709,641 568,222,863 4,180,615,078 6,347,547,582 
 Namtumb     

 o     

31 H/Mji 1,184,055,332 212,127,483 2,181,892,309 3,578,075,123 
 Mbinga     

32 H/W 694,001,590 147,313,066 2,854,974,856 3,696,289,512 
 Nyasa     

33 H/W 3,959,659,162 115,596,379 4,847,519,281 8,922,774,822 
 Tunduru     

34 H/W 513,082,942 559,327,625 1,757,870,370 2,830,280,937 
 Madaba     

35 H/M 1,663,158,872 252,317,046 4,120,050,732 6,035,526,650 
 Songea     

36 H/W 2,475,584,974 417,074,576 1,234,304,879 4,126,964,429 
 Mbinga     

37 H/W 467,904,055 130,649,329 1,650,162,004 2,248,715,388 
 Songea     

38 H/W 2,174,851,944 218,302,764 2,193,483,349 4,586,638,057 
 Sikonge     

39 H/W 5,003,111,748 1,487,638,482 2,557,251,746 9,048,001,976 
 Kaliua     

40 H/W 1,562,023,949 358,919,309 1,203,927,696 3,124,870,954 
 Urambo     

41 H/W 3,489,818,305 62,792,878 1,934,959,054 5,487,570,237 
 Igunga     

42 H/W 3,507,666,000 124,479,000 1,270,289,000 4,902,434,000 
 Tabora     

43 H/W 2,996,625,951 137,210,944 974,034,669 4,107,871,564 
 Nzega     

44 H/M 3,659,642,981 76,456,307 1,115,137,020 4,851,236,308 
 Tabora     

45 H/Mji 1,757,699,267 163,162,830 2,160,933,282 4,081,795,379 
 Nzega     

46 H/W 3,618,891,382 622,818,176 937,694,665 5,179,404,223 
 Muheza     

47 H/W 1,867,413,654 970,104,875 853,069,521 3,690,588,050 
 Handeni     

48 H/Mji 2,832,796,052 243,214,654 2,334,646,608 5,410,657,314 
 Korogwe     

49 H/W 3,520,354,191 1,626,951,902 1,025,454,325 6,172,760,418 
 Korogwe     

50 H/W 1,288,585,815 91,425,031 1,389,215,131 2,769,225,977 
 Pangani     

51 H/W 2,100,153,550 1,385,693,617 1,847,225,538 5,333,072,705 
 Kilindi     

52 H/W 3,336,891,206 767,167,172 1,215,623,160 5,319,681,538  
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 Lushoto     

53 H/W 1,768,243,407 297,870,639 2,416,095,513 4,482,209,559 
 Bumbuli     

54 H/Jiji 10,201,672,738 2,849,839,921 3,630,394,764 16,681,907,423 
 Tanga     

55 H/W 2,095,617,997 306,096,329 2,079,893,501 4,481,607,827 
 Mkinga     

56 H/Mji 1,899,910,523 413,146,561 148,026,284 2,461,083,368 
 Handeni     

57 H/W 3,329,991,525 78,496,608 3,298,207,041 6,706,695,174 
 Mpwapwa     

58 H/Jiji 16,762,641,755 732,762,921 6,190,902,133 23,686,306,809 
 Dodoma     

59 H/W 4,246,233,513 75,215,498 5,329,310,033 9,650,759,044 
 Kongwa     

60 H/W 1,784,463,691 72,387,784 2,699,501,799 4,556,353,274 
 Kondoa     

61 H/W 4,284,401,114 53,200,362 1,736,455,759 6,074,057,235 
 Chemba     

62 H/Mji 1,771,851,320 116,332,019 34,887,015,365 36,775,198,704 
 Kondoa     

63 H/W Bahi 1,929,825,068 453,065,577 3,114,167,667 5,497,058,312 
64 H/W 5,394,434,254 184,709,916 1,844,846,059 7,423,990,228 

 Chamwino     

65 H/W 5,105,813,000 1,427,405,000 1,511,988,000 8,045,206,000 
 Iramba     

66 H/W 3,494,221,000 109,879,000 1,465,682,000 5,069,782,000 
 Ikungi     

67 H/W 1,619,499,000 71,309,000 1,861,599,000 3,552,407,000 
 Mkalama     

68 H/W Itigi 2,271,331,000 398,460,000 3,460,406,000 6,130,197,000 
69 H/W 1,431,044,501 140,094,480 715,415,150 2,286,554,131 

 Manyoni     

70 H/W 1,799,433,000 121,779,000 975,452,000 2,896,664,000 
 Singida     

71 H/M 2,587,794,712 1,120,739,716 8,585,998,595 12,294,533,023 
 Singida     

72 H/M Lindi 2,074,931,000 523,714,000 4,518,433,077 7,117,078,077 
73 H/W 3,866,554,231 518,788,376 2,457,391,354 6,842,733,961 

 Ruangwa     

74 H/W Kilwa 2,748,847,636 286,899,623 2,440,197,087 5,475,944,346 
75 H/W 2,445,128,000 152,740,000 1,242,854,000 3,840,722,000 

 Liwale     

76 H/W 2,642,407,000 2,102,180,000 940,119,171 5,684,706,171 
 Nachingw     

 ea     

77 H/W Lindi 1,966,306,000 342,807,000 481,831,000 2,790,944,000 
78 H/W 5,062,354,712 429,518,110 2,911,328,815 8,403,201,637 

 Mbeya     

79 H/Jiji 4,510,194,125 5,039,009,665 5,478,006,896 15,027,210,686 
 Mbeya      
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80 H/W 3,999,378,706 310,609,111 2,100,067,632 6,410,055,449 
 Mbarali     

81 H/W 4,856,275,112 541,278,872 1,019,116,793 6,416,670,777 
 Chunya     

82 H/W 906,606,606 251,049,230 4,482,803,824 5,640,459,660 
 Busokelo     

83 H/W 5,818,148,230 442,414,351 3,173,781,727 9,434,344,308 
 Rungwe     

84 H/W Kyela 3,869,100,650 439,255,743 763,019,507 5,071,375,900 
85 H/W 2,035,215,000 116,963,000 3,886,519,000 6,038,697,000 

 Nyang'wal     

 e     

86 H/W 2,216,636,000 59,548,000 1,685,623,000 3,961,807,000 
 Mbogwe     

87 H/W 3,384,009,097 99,728,066 7,414,503,573 10,898,240,736 
 Chato     

88 H/W Geita 4,148,143,000 2,263,111,000 1,190,104,000 7,601,358,000 
89 H/Mji 3,332,503,317 578,241,382 9,422,361,699 13,333,106,398 

 Geita     

90 H/W 2,752,619,000 68,883,000 500,657,000 3,322,159,000 
 Bukombe     

91 H/Jiji 10,303,064,305 797,756,297 8,742,563,306 19,843,383,908 
 Mwanza     

92 H/M 6,370,403,394 805,715,369 4,650,409,739 11,826,528,502 
 Ilemela     

93 H/W Magu 1,980,245,666 198,129,862 3,620,846,880 5,799,222,408 
94 H/W 4,949,677,959 259,285,147 1,905,615,142 7,114,578,248 

 Kwimba     

95 H/W 2,493,024,000 113,939,000 1,512,018,000 4,118,981,000 
 Sengerem     

 a     

96 H/W 2,060,996,000 267,158,000 3,134,396,000 5,462,550,000 
 Buchosa     

97 H/W 3,597,285,869 838,848,800 1,419,290,372 5,855,425,041 
 Misungwi     

98 H/W 3,950,449,478 925,579,169 1,242,148,676 6,118,177,323 
 Ukerewe     

99 H/M 1,217,377,271 150,757,922 2,592,084,871 3,960,220,064 
 Bukoba     

100 H/W 4,887,378,752 172,830,008 5,841,891,947 10,902,100,707 
 Bukoba     

101 H/W 1,690,217,000 323,710,000 3,865,437,880 5,879,364,880 
 Karagwe     

102 H/W 3,648,268,000 334,564,000 831,456,982 4,814,288,982 
 Biharanulo     

103 H/W 2,258,544,164 282,947,145 3,126,106,592 5,667,597,901 
 Kyerwa     

104 H/W 2,699,568,218 1,237,398,564 692,606,410 4,629,573,192 
 Missenyi     

105 H/W 3,118,713,141 295,478,312 3,532,629,273 6,946,820,726 
 Muleba      
 

468 
 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

  
Ripoti Kuu ya Mwaka 2017 

  
/ 2018 



Na. Halmasha Bidhaa za Gharama za Matumizi ya Jumla (Sh.) 
 uri matumizi ya matengenezo Maendeleo(Sh.)  
  kawaida (Sh.) (Sh.)   

106 H/W 6,393,639,323 651,206,225 1,628,601,512 8,673,447,060 
 Ngara     

107 H/W 2,544,387,000 259,159,000 1,250,785,000 4,054,331,000 
 Bunda     

108 H/Mji 1,202,302,930 88,688,083 1,633,412,288 2,924,403,301 
 Bunda     

109 H/W 5,210,022,991 241,440,194 903,859,936 6,355,323,121 
 Butiama     

110 H/W 1,540,229,071 189,438,338 706,151,114 2,435,818,523 
 Musoma     

111 H/M 1,281,036,071 162,544,226 337,776,345 1,781,356,642 
 Musoma     

112 H/W Rolya 4,353,925,678 128,286,582 1,878,341,721 6,360,553,981 
113 H/W 1,651,244,259 806,943,052 1,166,759,033 3,624,946,344 

 Tarime     

114 H/Mji 1,281,036,071 162,544,226 337,776,345 1,781,356,642 
 Tarime     

115 H/W 5,334,702,000 283,561,000 618,213,000 6,236,476,000 
 Serengeti     

116 H/Mji 4,060,416,807 1,204,497,775 2,650,994,021 7,915,908,603 
 Kahama     

117 H/W 2,561,216,145 1,010,830,296 2,547,278,739 6,119,325,180 
 Msalala     

118 H/W 2,397,498,654 313,839,811 1,609,340,521 4,320,678,986 
 Kishapu     

119 H/W 3,289,157,713 137,068,711 1,689,663,343 5,115,889,767 
 Ushetu     

120 H/W 2,170,472,588 644,730,228 2,535,324,069 5,350,526,885 
 Shinyanga     

121 H/M 2,003,245,092 149,281,822 3,662,805,315 5,815,332,229 
 Shinyanga     

122 H/Mji 2,263,785,000 108,630,000 10,506,037,000 12,878,452,000 
 Bariadi     

123 H/W 1,340,370,000 188,324,000 1,905,674,000 3,434,368,000 
 Bariadi     

124 H/W 260,343,000 186,189,000 2,018,617,143 2,465,149,143 
 Busega     

125 H/W 2,422,022,413 465,290,257 1,485,051,187 4,372,363,857 
 Meatu     

126 H/W 781,042,167 525,968,540 4,879,623,299 6,186,634,006 
 Itilima     

127 H/W 4,182,505,025 235,912,517 1,787,548,880 6,205,966,422 
 Maswa     

128 H/W 7,408,441,628 387,091,297 7,348,257,211 15,143,790,136 
 Iringa     

129 H/M Iringa 3,325,898,130 592,519,152 7,863,426,772 11,781,844,054 
130 H/W 3,129,408,682 719,634,250 3,279,577,417 7,128,620,349 

 Kilolo     

131 H/W 4,094,087,863 209,957,069 1,133,736,177 5,437,781,109 
 Mufindi     

132 H/Mji 479,861,431 406,437,063 1,598,934,642 2,485,233,136  
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 Mafinga     

133 H/W Nkasi 4,734,090,000 1,425,690,000 4,492,240,220 10,652,020,220 
134 H/W 3,582,749,000 251,180,000 2,536,427,000 6,370,356,000 

 Kalambo     

135 H/W 4,802,863,580 1,084,873,690 788,778,347 6,676,515,617 
 Sumbawan     

 ga     

136 H/M 2,538,154,304 4,415,947,717 1,304,656,573 8,258,758,594 
 Sumbawan     

 ga     

137 H/W 1,668,653,942 201,725,843 352,548,120 2,222,927,905 
 Ludewa     

138 H/Mji 1,915,354,165 739,253,021 1,234,359,425 3,888,966,612 
 Makambak     

 o     

139 H/W 1,813,061,574 577,970,790 1,016,237,560 3,407,269,924 
 Makete     

140 H/W 2,240,816,892 259,892,391 1,151,989,021 3,652,698,304 
 Njombe     

141 H/Mji 2,215,836,824 603,934,067 4,980,558,119 7,800,329,010 
 Njombe     

142 H/W 3,394,070,915 219,331,743 3,981,531,191 7,594,933,849 
 Wanging'o     

 mbe     

143 H/W Gairo 2,738,155,051 1,398,452,455 1,978,505,940 6,115,113,446 
144 H/Mji 1,368,340,212 76,513,928 2,505,943,028 3,950,797,168 

 Ifakara     

145 H/W 2,674,613,967 591,414,009 2,901,061,755 6,167,089,731 
 Kilombero     

146 H/W 2,428,453,285 1,763,191,077 2,156,918,500 6,348,562,862 
 Kilosa     

147 H/W 2,770,201,000 619,726,000 2,250,529,000 5,640,456,000 
 Ulanga     

148 H/W 2,152,253,076 970,879,540 3,464,402,117 6,587,534,733 
 Mvomero     

149 H/M 2,929,234,137 1,616,573,438 27,678,707,673 32,224,515,248 
 Morogoro     

150 H/W 990,447,517 428,623,974 2,827,788,880 4,246,860,371 
 Morogoro     

151 H/W 1,364,316,270 362,909,390 2,281,262,000 4,008,487,660 
 Malinyi     

152 H/M 4,048,117,000 628,260,000 2,968,670,000 7,645,047,000 
 Mtwara     

 Mikindani     

153 H/W 802,501,365 105,508,756 1,705,834,372 2,613,844,493 
 Mtwara     

154 H/Mji 1,084,151,000 385,460,000 5,351,145,250 6,820,756,250 
 Nanyamba     

155 H/W 4,384,754,767 758,642,545 3,922,981,335 9,066,378,647 
 Tandahim     

 ba      
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156 H/W 1,569,335,633 491,680,936 2,481,039,589 4,542,056,158 
 Newala     

157 H/Mji 1,347,223,300 161,448,990 1,154,434,837 2,663,107,127 
 Newala     

158 H/W 3,660,505,432 542,157,150 6,878,206,427 11,080,869,009 
 Masasi     

159 H/Mji 1,503,760,541 54,180,199 1,686,272,488 3,244,213,228 
 Masasi     

160 H/W 1,434,470,015 131,987,574 2,350,387,159 3,916,844,748 
 Nanyumbu     

161 H/M 14,120,187,487 3,437,948,963 16,406,132,577 33,964,269,027 
 Kinondoni     

162 H/M 5,060,395,816 4,009,439,737 2,776,787,400 11,846,622,953 
 Ubungo     

163 H/Jiji  Dar 1,292,915,000 71,324,000 1,632,523,631 2,996,762,631 
 Es Salaam     

164 H/W 3,031,547,567 1,160,275,013 1,746,211,185 5,938,033,765 
 Mpanda     

165 H/M 1,784,455,875 2,005,304,813 6,732,196,157 10,521,956,845 
 Mpanda     

166 H/W 2,507,763,342 1,125,837,603 1,667,721,037 5,301,321,982 
 Mpimbwe     

167 H/W 1,861,235,261 337,555,527 2,628,067,327 4,826,858,115 
 Nsimbo     

168 H/W Mlele 1,530,979,000 221,648,254 2,220,305,825 3,972,933,078 
169 H/M 22,915,674,490 795,395,893 20,967,753,487 44,678,823,870 

 Temeke     

170 H/M 4,078,194,139 271,400,918 1,980,208,528 6,329,803,585 
 Kigamboni     

171 H/W 5,154,723,644 529,631,915 5,590,651,898 11,275,007,456 
 Mbozi     

172 H/W Ileje 2,052,687,681 258,969,581 1,507,429,585 3,819,086,847 
173 H/W 519,156,690 191,011,233 1,850,786,568 2,560,954,491 

 Songwe     

174 H/W 1,550,788,660 351,097,214 1,943,750,014 3,845,635,888 
 Momba     

175 H/Mji 1,368,465,004 627,328,821 2,978,877,699 4,974,671,524 
 Tunduma     

176 H/W 3,612,186,442 1,046,857,200 1,122,326,953 5,781,370,595 
 Mkuranga     

177 H/W 2,317,355,648 212,075,499 2,551,542,209 5,080,973,356 
 Kibaha     

178 H/Mji 1,422,893,903 504,413,008 8,081,089,671 10,008,396,582 
 Kibaha     

179 H/W Rufiji 1,493,967,000 685,412,000 948,592,180 3,127,971,180 
180 H/W 1,682,767,452 211,432,794 1,439,282,940 3,333,483,186 

 Chalinze     

181 H/W Mafia 898,653,627 413,792,965 1,239,316,293 2,551,762,885 
182 H/W 2,966,158,854 805,711,019 240,400,897 4,012,270,770 

 Bagamoyo     

183 H/W 1,329,025,473 111,963,481 2,493,695,008 3,934,683,962  
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 Kisarawe     

184 H/W Kibiti 637,727,000 50,414,000 1,632,515,690 2,320,656,690 
185 H/M Ilala 15,396,375,920 6,121,318,990 20,188,423,980 41,706,118,890 

 Jumla 594,752,914,494 122,365,593,922 585,676,080,425 1,302,794,588,840 
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Kiambatisho Na. 48: Orodha ya Halmashauri Zilizokiuka Taratibu 
za Manunuzi 

Na. Jina la Halmashauri  Maoni    
 

a H/W Iringa  Kutokuwapo kipengele cha ripoti ya kila 
 

 H/W Kilolo  robo   mwaka   ya   Mkaguzi   wa   ndani 
 

   

inayoonesha kufuatwa kwa sheria, kanuni 
 

   
 

   na  taratibu  za  manunuzi,  kinyume  na 
 

   kifungu cha 48(2) cha sheria ya manunuzi 
 

   ya   ummaa   ya   mwaka   2011   (na 
 

 H/W Kwimba  marekebisho yake ya mwaka 2016) 
 

b H/Jiji Arusha  Kushindwa kufanya Tathmini ya athari ya 
 

 H/W Mpanda  mazingira kabla  ya miradi kuanza, 
 

   

kinyume na Kanuni ya 241(3) ya kanuni 
 

 H/M Mpanda  
 

   za sheria ya Manunuzi ya Umma za mwaka 
 

   

2013 na kifungu cha 81(1) cha Sheria ya 
 

   
 

   Utunzaji  wa  mazingira  ya  mwaka  2004 
 

   ambacho kinaelekeza  kwamba, tathmini 
 

   ya  athari  ya  mazingira  itekelezwe kama 
 

   ilivyoaishiwa  kwenye  Jedwali  la  tatu 
 

 H/W Kyela  kwenye sheria hyo.   
 

c H/W Kiteto  Kushindwa kusajili na kutumia Mfumo wa 
 

 H/W Msalala  Usimamizi  waTaarifa  za  Manunuzi  na 
 

   

kutoa taarifa kwa Mamlaka ya Usimamizi 
 

   
 

   wa  Manunuzi  ya  Umma,  kinyume  na 
 

   kanuni ya 70 na 87 ya Sheria ya manuzi ya 
 

 H/Mji Handeni  umma ya mwaka 2013.   
 

d H/W Arusha  Tozo  ya  uchelewaji  wa  kazi  haikutozwa 
 

   kutoka kwa wakandarasi waliochelewesha 
 

   kukamilisha Miradi, kinyume cha masharti 
 

   ya  kawaida  na  masharti  mahususi  ya 
 

   mkataba pamoja na kanuni ya 112(1) ya 
 

   kanuni za sheria ya manunuzi ya umma ya 
 

   mwaka  2013  na  marekebisho  yake  ya 
 

 H/Mji Nanyamba  mwaka 2016.   
 

e H/Mji Kibaha  Kutotunza daftari la kusajili, kinyume na 
 

 H/W Ngara  Aya ya 5.15 ya Mwongozo wa Uhasibu wa 
 

   

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
  

 H/W Mpanda   
 

 H/W Songea      
 

f H/W Arusha  Kutokuwanadaftarilakutunza 
 

 H/W Monduli  kumbukumbu za matengenezo ya magari 
 

   

kinyumbe na Kanuni ya ya 137(4)(a) of 
 

 H/W Bagamoyo  
 

   

PPR, 2013 
    

 H/W Mpanda     
 

 H/W Uvinza      
 

 H/W Moshi      
 

 H/W Rombo      
 

 H/Mji Babati      
 

 H/W Bunda      
 

 H/W Kyela      
 

 H/Jiji Tanga      
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Na. Jina la Halmashauri Maoni 
 

g H/W Buchosa Manunuzi yalifanyika pasopo kitengo cha 
 

  Manunuzi (PMU) kuwa na taarifa, kinyume 
 

  na Agizo Na. 77(1) la Memoranda ya Fedha 
 

  katika  Mamlaka  za  Serikali  za  Mitaa 
 

 H/W Kwimba mwaka 2009. 
 

h H/W Longido Manunuzi yaliyofanyika kabla ya kuandaa 
 

 H/W Mkuranga Hati ya Manunuzi (LPO) kinyume na Agizo 
 

  

namba  69(1),(4)&(5)  la  Memoranda  ya 
 

 H/W Rufiji 
 

  

Fedha  ya  Serikali  za  Mitaa  ya  mwaka 
 

 H/Jiji Dar Es Salaam 
 

  

2009. 
 

 H/M Ilala 
 

 H/W Mpanda  
 

 H/W Mpimbwe  
 

 H/W Nsimbo  
 

 H/W Hai  
 

 H/W Chunya  
 

 H/W Kilosa  
 

 H/W Mtwara  
 

 H/Jiji Mwanza  
 

i H/Mji Kasulu Manunuzi yaliyofanyika bila kuwa na Hati 
 

 H/W Rungwe ya  manunzi  (LPO)    Kinyume  na  agizo 
 

  

namba  69(1),(4)&(5)  la  memoranda  ya 
 

 H/W Kaliua 
 

  

Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
 

 H/W Handeni 
 

j H/W Mpwapwa Tangazo  la  zabuni,  Kutopeleka  kwenye 
 

 H/W Mwanga mamlaka  ya  Usimamizi  wa  manunuzi  ya 
 

  

umma  kwa  ajili  ya  kuchapishwa  kwenye 
 

 H/Mji Newala 
 

  

Tovuti  ya  Zabuni  kinyume  na  Kanuni  ya 
 

 H/W Manyoni 
 

  

370 (1)  ya Kanuni za Manunuzi ya Umma - 
 

  
 

 H/M Singida 2013 
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Kiambatisho Na. 49: Malipo bila viambata muhimu  

Na. Jina la Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1. H/Jiji Arusha  5,880,000 

2. H/W Arusha  6,222,950 

3. H/W Babati  1,675,000 

4. H/Mji Babati  4,239,347 

5. H/W Bagamoyo  7,418,556 

6. H/W Bahi  1,893,551 

7. H/Mji Bariadi  16,340,000 

8. H/W Biharamulo  70,732,380 

9. H/W Buchosa  9,368,000 

10. H/W Buhigwe  22,766,000 

11. H/M Bukoba  22,086,900 

12. H/W Bumbuli  48,998,209 

13. H/W Busokelo  21,650,000 

14. H/W Chamwino  101,590,959 

15. H/W Chato  37,155,750 

16. H/W Chunya  16,615,200 

17. H/Jiji Dar es salaam  10,907,300 

18. H/W Gairo  24,447,698 

19. H/W Geita  10,776,000 

20. H/W Hai  4,342,000 

21. H/W Hanang’  28,073,239 

22. H/Mji Handeni  2,600,000 

23. H/W Igunga  10,768,500 

24. H/M Ilala  198,170,988 

25. H/M Ilemela  40,080,900 

26. H/W Iramba  18,433,214 

27. H/W Iringa  2,648,000 

28. H/W Kalambo  11,622,741 

29. H/W Kaliua  27,739,000 

30. H/W Karagwe  5,457,000 

31. H/W Kibaha  13,981,072 

32. H/W Kibiti  388,506,635 

33. H/M kigamboni  15,600,000 

34. H/M Kigoma/Ujiji  142,645,921 

35. H/W Kigoma  14,600,050 

36. H/W Kilindi  7,180,000 

37. H/W Kilombero  687,298,082 

38. H/W Kilosa  200,597,406 

39. H/W Kilwa  25,561,000 

40. H/W Kishapu  43,251,589 

41. H/W Kiteto  1,117,500 

42. H/W Kongwa  50,131,840 

43. H/W Kwimba  61,733,874 

44. H/W Kyela  24,450,250 

45. H/W Kyerwa  60,085,000 

46. H/W Longido  5,511,687  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

47. H/W Ludewa 35,903,550 

48. H/W Madaba 20,290,579 

49. H/W Mafia 26,239,794 

50. H/W Makete 400,694,453 

51. H/Mji Masasi 41,277,836 

52. H/W Maswa 17,365,776 

53. H/Jiji Mbeya 32,305,000 

54. H/W Mbeya 71,008,187 

55. H/Mji Mbinga 26,488,000 

56. H/W Mbogwe 29,745,000 

57. H/W Mbulu 14,573,650 

58. H/Mji Mbulu 4,463,000 

59. H/W Meru 14,257,066 

60. H/W Missenyi 56,167,973 

61. H/W Misungwi 34,749,644 

62. H/W Mkalama 7,630,000 

63. H/W Mkinga 18,502,372 

64. H/W Mlele 4,840,000 

65. H/W Momba 5,745,000 

66. H/W Monduli 6,492,868 

67. H/W Morogoro 56,677,783 

68. H/M Morogoro 60,466,283 

69. H/M Moshi 108,259,121 

70. H/W Moshi 54,656,110 

71. H/W Mpanda 4,883,220 

72. H/M Mpanda 9,832,644 

73. H/W Mpimbwe 52,494,536 

74. H/W Mpwapwa 108,220,573 

75. H/W Msalala 103,798,271 

76. H/M Musoma 296,179,087 

77. H/Jiji Mwanza 28,526,800 

78. H/W Namtumbo 75,624,230 

79. H/Mji Nanyamba 113,748,862 

80. H/W Nanyumbu 13,251,800 

81. H/W Ngorongoro 7,535,195 

82. H/W Nyang’hwale 339,768,595 

83. H/W Nyasa 9,100,000 

84. H/W Pangani 3,603,585 

85. H/W Rombo 27,457,756 

86. H/W Rungwe 73,129,400 

87. H/W Sengerema 104,864,654 

88. H/W Shinyanga 40,969,620 

89. H/M Shinyanga 20,776,720 

90. H/W Siha 362,098,590 

91. H/W Sikonge 85,509,950 

92. H/W Simanjiro 2,520,000 

93. H/W Songea 25,512,060  
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Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

94. H/M Songea 35,057,710 

95. H/W Sumbawanga 43,595,000 

96. H/M Sumbawanga 29,813,480 

97. H/W Tabora 212,717,595 

98. H/W Tarime 23,740,000 

99. H/Mji Tarime 62,218,306 

100. H/M Temeke 201,040,758 

101. H/M Ubungo 219,515,702 

102. H/W Ukerewe 202,194,366 

103. H/W Ulanga 21,831,612 

104. H/W Urambo 16,962,500 

105. H/W Ushetu 47,366,000 

106. H/W Wanging’ombe 9,440,000 

Jumla  6,716,649,510  
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Kiambatisho Na. 50: Malipo ambayo hayakukatwa kodi ya zuio  
Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1. H/W Arusha 5,305,106 

2. H/W Babati 3,573,761 

3. H/Mji Babati 1,888,093 

4. H/W Buhigwe 5,228,515 

5. H/W Bumbuli 3,983,706 

6. H/W Chemba 4,320,179 

7. H/W Ikungi 1,885,560 

8. H/M Ilala 10,284,000 

9. H/W Kakonko 36,173,144 

10. H/W Kalambo 3,302,421 

11. H/W Karagwe 1,366,207 

12. H/W Kasulu 14,206,011 

13. H/W Kibiti 6,539,850 

14. H/M Kinondoni 7,411,510 

15. H/W Kondoa 173,637,714 

16. H/W Kongwa 4,614,163 

17. H/W Ludewa 7,416,421 

18. H/W Lushoto 6,829,758 

19. H/W Maswa 9,104,511 

20. H/Jiji Mbeya 1,946,688 

21. H/W Mbulu 2,390,350 

22. H/W Meru 1,737,659 

23. H/W Mkinga 2,902,499 

24. H/W Mkuranga 9,554,749 

25. H/W Moshi 13,620,459 

26. H/Mji Nanyamba 4,657,465 

27. H/W Nanyumbu 23,917,151 

28. H/W Ngara 2,450,960 

29. H/Mji Nzega 9,365,331 

30. H/W Rombo 773,422 

31. H/W Rungwe 6,718,004 

32. H/W Sikonge 16,731,569 

33. H/M Singida 10,495,921 

34. H/M Sumbawanga 8,581,706 

35. H/W Tabora 3,800,300 

Jumla  426,714,863 

Kiasi cha kodi ya zuio kilichokatwa na hakikuwasilishwa Mamlaka ya Mapato 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Arusha 9,615,686 

2 H/W Arusha 6,349,016 

3 H/W Bumbuli 34,980,380 

4 H/W Geita 22,191,152 

5 H/W Hai 4,428,199 

6 H/W Kyela 217,996,581 

7 H/W Longido 7,165,662 

8 H/W Meru 11,688,466 

Jumla  314,415,142  
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Kiambatisho Na. 51:Mapungufu katika usimamizi wa masurufu 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

 Masurufu kutambulika kama matumizi  

 kabla ya marejesho  

1 H/Jiji Mbeya 102,835,000 

2 H/W Lushoto 63,288,860 

3 H/Mji Korogwe 50,012,101 

4 H/W Longido 48,332,300 

5 H/Jiji Tanga 47,923,000 

6 H/W Kakonko 41,898,483 

7 H/W Kyela 38,363,200 

8 H/W Meru 38,307,500 

9 H/W Ileje 37,375,300 

10 H/W Mpwapwa 27,083,467 

11 H/W Nanyumbu 26,306,270 

12 H/W Chunya 23,565,000 

13 H/W Urambo 16,696,714 

14 H/W Mbeya 15,822,500 

15 H/W Korogwe 14,904,000 

16 H/W Siha 13,027,408 

17 H/W Handeni 5,023,000 

18 H/W Arusha 5,000,000 

19 H/W Ngorongoro 4,778,000 

20 H/W Kibaha 4,150,000 

21 H/Mji Handeni 3,300,600 

Jumla  627,992,703 

   

 Masurufu yasiyorejeshwa  

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Tandahimba 92,251,615 

2 H/W Tunduru 45,139,285 

3 H/M Tabora 43,732,039 

4 H/W Nsimbo 35,240,300 

5 H/W Arusha 32,598,450 

6 H/M Sumbawanga 30,198,670 

7 H/Mji Babati 23,971,000 

8 H/W Rungwe 22,474,770 

9 H/W Ukerewe 21,869,107 

10 H/W Kyerwa 21,732,850 

11 H/W Uvinza 19,397,041 

12 H/Jiji Dar es Salaam 18,920,000 

13 H/W Mpwapwa 18,130,467 

14 H/W Songea 16,743,000 

15 H/M Singida 16,466,260 

16 H/W Longido 16,261,400 

17 H/Mji Korogwe 15,503,000 

18 H/W Sikonge 15,473,790 

19 H/W Nkasi 15,181,900  
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Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

20 H/W Misungwi 14,279,000 

21 H/W Meru 13,931,000 

22 H/W Missenyi 13,869,193 

23 H/W Tabora 13,219,132 

24 H/W Kongwa 11,507,000 

25 H/W Shinyanga 11,012,500 

26 H/W Rombo 9,840,000 

27 H/W Magu 8,992,500 

28 H/M Mpanda 8,460,000 

29 H/W Sumbawanga 6,906,900 

30 H/W Moshi 5,863,450 

31 H/W Makete 5,742,250 

32 H/W Babati 4,816,380 

33 H/W Bumbuli 4,754,000 

34 H/Jiji Mwanza 4,717,200 

35 H/W Monduli 4,339,913 

36 H/W Handeni 3,479,000 

37 H/W Kibaha 2,030,000 

38 H/W Bagamoyo 1,774,800 

39 H/W Simanjiro 1,480,000 

40 H/W Muheza 1,235,000 

 Jumla 673,534,162 

   

 Masurufu yaliyorejeshwa baada ya muda  

 mrefu.  

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/Jiji Mbeya 32,876,805 

2 H/W Muleba 31,246,393 

3 H/W Kibondo 23,150,234 

4 H/W Longido 17,140,000 

5 H/W Monduli 16,214,190 

6 H/Jiji Arusha 12,698,450 

7 H/M Singida 10,893,047 

8 H/W Handeni 9,707,000 

9 H/W Bumbuli 8,798,000 

10 H/W Arusha 7,968,000 

 Jumla 170,692,119 

   

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
 Masurufu yaliyotolewa kabla ya kurejesha  

 ya awali.  

1 H/W Tabora 44,132,100 

2 H/M Sumbawanga 34,230,215 

3 H/W Ngorongoro 19,486,280 

4 H/W Kilolo 18,743,000 

5 H/W Nsimbo 16,233,300 

6 H/Mji Makambako 12,519,500  
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Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 

7 H/W Iringa 9,527,000 

8 H/W Kilindi 3,500,000 

Jumla  158,371,395 

   

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
 Masurufu ambayo hayakurekodiwa  

 kwenye rejista  

1 H/W Tabora 16,779,898 

2 H/M Tabora 46,677,500 

Jumla  63,457,398 

   

Jumla  1,694,047,777  
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Kiambatisho Na. 52: Mapungufu katika matumizi ya mafuta  
 Mafuta ambayo kumbukumbu za matumizi hazikuthibitishwa 

Na Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/W Sengerema 38,797,963 
2 H/W Kakonko 28,931,700 
3 H/W Masasi 28,811,900 
4 H/W Chunya 28,390,794 
5 H/W Handeni 25,758,054 
6 H/W Magu 25,430,000 
7 H/W Ikungi 23,041,188 
8 H/Mji Kasulu 22,962,859 
9 H/Jiji Dodoma 18,629,111 
10 H/W Mpwapwa 13,624,336 
11 H/Jiji Arusha 11,787,079 
12 H/W Rungwe 11,679,370 
13 H/Mji Nanyamba 11,641,877 
14 H/M Moshi 11,004,273 
15 H/M Mtwara 10,296,170 
16 H/W Tarime 9,946,197 
17 H/W Misungwi 9,158,489 
18 H/W Namtumbo 8,767,106 
19 H/Mji Kondoa 8,551,832 
20 H/W Kwimba 8,241,195 
21 H/Jiji Arusha 8,213,314 
22 H/W Same 8,184,070 
23 H/W Madaba 6,275,555 
24 H/W Pangani 6,264,198 
25 H/Jiji Mbeya 6,255,000 
26 H/W Ngorongoro 6,166,644 
27 H/W Nsimbo 6,139,137 
28 H/Jiji Mwanza 5,625,150 
29 H/W Mbinga 5,495,260 
30 H/W Lushoto 5,491,098 
31 H/W Kibondo 5,088,480 
32 H/W Siha 4,537,445 
33 H/W Simanjiro 4,235,090 
34 H/W Kiteto 2,758,950 
35 H/W Lindi 2,700,000 
36 H/W Mlele 2,574,030 
37 H/W Korogwe 2,053,015 
38 H/W Hai 1,190,485 

Jumla Ndogo  444,698,413 
 Mafuta yalitolewa kwa Magari yasiyo ya Halmashauri 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 H/Jiji Arusha 2,741,210 
2 H/W Arusha 4,884,437 
3 H/W Ngorongoro 7,852,260 
4 H/W Chunya 32,678,712 
5 H/M Mtwara 2,537,046 

Jumla Ndogo  50,693,665 
Jumla Kuu  495,392,079  
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Kiambatisho Na. 53: Orodha ya Halmashauri zenye Mali za kudumu 
zisizofanya kazi na zisizotengenezeka 

  Idadi    

  za   Idadi 
Na Halmashauri Mali Na Halmashauri za Mali 

1 H/W Ludewa 22 49 H/W Moshi 6 

2 H/M Ubungo 20 50 H/W Siha 6 

3 H/M Kinondoni 19 51 H/W Mbarali 6 

4 H/W Malinyi 17 52 H/W Mbeya 6 

5 H/W Meatu 17 53 H/Mji Mbinga 6 

6 H/W Geita 16 54 H/M Tabora 6 

7 H/W Mpanda 13 55 H/W Bumbuli 6 

8 H/W Rungwe 13 56 H/W Meru 5 

9 H/W Morogoro 13 57 H/W Kasulu 5 

10 H/W Ulanga 13 58 H/Mji Kasulu 5 

11 H/Jiji Mwanza 13 59 H/W Kigoma 5 

12 H/W Tunduru 13 60 H/W Hanang’ 5 

13 H/M Iringa 12 61 H/M Musoma 5 

14 H/W Muleba 12 62 H/W Serengeti 5 

15 H/W Makete 12 63 H/W Newala 5 

16 H/W Handeni 12 64 H/W Kalambo 5 

17 H/M Kibaha 11 65 H/W Busega 5 

18 H/M  Mafia 11 66 H/W Itilima 5 

19 H/W Iringa 11 67 H/W Singida 5 

20 H/W Simanjiro 11 68 H/W Nzega 5 

21 H/W Misungwi 11 69 H/W Tabora 5 

22 H/W Longido 10 70 H/W Urambo 5 

23 H/W Tarime 10 71 H/W Kibiti 4 

24 H/W Masasi 10 72 H/W Chamwino 4 

25 H/W Chemba 9 73 H/W Kibondo 4 

26 H/W Kyerwa 9 74 H/M Moshi 4 

27 H/W Chunya 9 75 H/Mji Bunda 4 

28 H/M Singida 9 76 H/W Mtwara 4 

29 H/W Bukoba 8 77 H/W Kishapu 4 

30 H/W Mbulu 8 78 H/W Bariadi 4 

31 H/W Busokelo 8 79 H/W Sikonge 4 

32 H/W Njombe 8 80 H/W Lushoto 4 

33 H/W 8 81 H/W Pangani 4 

 Sumbawanga     

34 H/Mji Bariadi 8 82 H/W Kondoa 3 

35 H/W Igunga 8 83 H/W Mbogwe 3 

36 H/W Korogwe 8 84 H/W Nsimbo 3 

37 H/W Karatu 7 85 H/Mji Ifakara 3 

38 H/W Monduli 7 86 H/M Mtwara 3 

39 H/Mji Mafinga 7 87 H/Mji 3 

    Makambako  

40 H/W Ruangwa 7 88 H/W Mbinga 3  
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  Idadi    

  za   Idadi 
Na Halmashauri Mali Na Halmashauri za Mali 

41 H/W Babati 7 89 H/W Maswa 3 

42 H/W Kyela 7 90 H/W Kaliua 3 

43 H/W Buchosa 7 91 H/W Mkinga 3 

44 H/M Nkasi 7 92 H/Mji Kibaha 2 

45 H/M Itigi 7 93 H/M Mwanga 2 

46 H/M Mbozi 7 94 M/Mji 2 

    Nanyamba  

47 H/M Ngorongoro 6 95 H/M Sengerema 2 

48 H/M Temeke 6 96 H/M Songea 2 

   97 H/W Ileje 2 

   JUMLA  504  
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