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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

(Kama ilivyoanzishwa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania) 

Majukumu ya kisheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali yameainishwa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) 

na kufafanuliwa na Sheria ya Ukaguzi ya Umma, Na. 11 ya mwaka 

2008 (kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa na Kanuni za 

Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. 

Dira  ya Ofsi 

Kuwa kituo bora kwenye ukaguzi wa hesabu katika sekta ya 

ukaguzi wa  umma.  

Lengo la Ofisi 

Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya 

kuimarisha uwajibikaji unaozingatia thamani ya fedha katika 

kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
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Misingi Yetu 

Kutopendelea: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi, inayotoa 

huduma kwa wateja wake kwa haki bila 

upendeleo. 

Ubora: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi ya 

kitaalamu inayotoa huduma bora za ukaguzi 

wa hesabu kwa kuzingatia viwango vya 

kimataifa vya ukaguzi. 

Uadilifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na 

kudumisha maadili ya kazi ya kiwango cha 

juu na kuheshimu sheria. 

Kujali Watu: Tunajali mahitaji ya wadau kwa kujenga 

utamaduni mzuri wa kujali wateja na kuwa 

na watumishi wenye uwezo na kuongeza 

tija. 

Ubunifu: Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu 

ambayo wakati wote inaimarisha na 

kukaribisha mawazo mapya ya kimaendeleo 

toka ndani na nje ya taasisi. 

Matumizi bora ya 

Rasilimali za 

Umma:  

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi 

inayozingatia matumizi bora ya rasilimali 

zilizokabidhiwa kwake. 
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SHUKRANI 

 

Nina furaha kubwa sana kuwa, kwa 

mara nyingine, tumeweza kutimiza 

wajibu wa kikatiba wa Ofisi ya Taifa 

ya Ukaguzi (NAOT) kuwasilisha ripoti 

kwa Rais mwishoni mwa mwezi Machi. 

Kwa furaha kubwa natumia fursa hii 

kumshukuru Mheshimiwa Dk. John 

Pombe Joseph Magufuli, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

kwa msaada wake mkubwa na juhudi 

binafsi kuhakikisha ofisi yangu inatimiza jukumu lake kikatiba. 

Shukrani zangu za dhati ziende kwa Mheshimiwa Spika na Naibu 

Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Wenyeviti 

pamoja na Waheshimiwa Wabunge kwa wakati wote kuiunga 

mkono ofisi yangu. 

Kwa Wabia wetu wa Maendeleo, ningependa kutambua mchango 

wao mkubwa wa kuendelea kuzifanya kazi za ukaguzi katika 

katika ofisi yangu kuwa za kisasa kwa kudhamini mafunzo na 

kutoa zana muhimu za na msaada wa kiufundi. 

Pia, natoa shukrani zangu za dhati, kwa Bodi za Wakurugenzi, 

Maafisa Masuuli, Wasimamizi Waandamizi na Watumishi wa 

Mashirika yote ya Umma kwa msaada mkubwa na ushirikiano 

walioonyesha katika kaguzi zetu. 

Tukiwa tunajitahidi kudumisha viwango na ubora wa ripoti zetu, 

napongeza michango ya makampuni binafsi ya ukaguzi ambayo 

yamekuwa yakifanya kazi nasi kwa bidii na kwa weledi. Mchango 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

vii 

 

wao kuelekea maandalizi ya ripoti hii ni muhimu na wenye 

thamani kubwa. 

Mwisho, napenda kuwapongeza wafanyakazi wangu wote ambao 

wamekuwa wakifanya kazi bila kuchoka; tena, hata nje ya muda 

wa ofisi, wakisukumwa na wito wa kiweledi - bila motisha yoyote 

ya fedha - kukamilisha shughuli za ukaguzi. Ni umakini, dhamira 

ya dhati pamoja na moyo wa kujitolea ambavyo vimesababisha 

utoaji kwa wakati wa ripoti hii. 

 

Prof. Mussa Juma Assad 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 

27 Machi 2017 
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DIBAJI 

Ninayo furaha na heshima kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya 

ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa mwaka 

2015/2016. Hili linatekeleza matakwa ya Ibara ya 143 ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Sura ya 34 ya Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008. 

Ripoti hii ni mkusanyiko wa masuala muhimu yaliyojitokeza 

katika kaguzi za Mashirika ya Umma kwa vipindi vilivyoishia 

tarehe 31 Desemba 2015 na tarehe 30 Juni 2016. Pia, ripoti hii 

imejumuisha mapendekezo yaliyotolewa kwa wasimamizi wa 

mashirika haya ili kupunguza mapungufu yaliyojitokeza wakati 

wa ukaguzi. 

Kama ilivyokuwa kwa mwaka uliopita, nimekagua masuala ya 

kimkakati na ufanisi katika utendaji wa Mashirika kwa lengo la 

kujibu maswali muhimu ya kisera au changamoto muhimu na 

vikwazo vya kiutendaji ambavyo vinaathiri mikakati, mipango, na 

ufanisi kwa Mashirika 11 ya Umma katika Sura ya Tano ya Ripoti 

hii. 

Kufuatia ugunduzi wa hivi karibuni katika sekta ya mafuta na gesi 

eneo la Mtwara, na nia ya Serikali ya kujenga uchumi imara wa 

viwanda nchini, hakuna shaka kuwa mustakabali wa uchumi wetu 

hapo baadae utategemea sekta ya uchimbaji mafuta na gesi na 

madini (extractive industry). Mafuta na gesi asilia vitasaidia 

kuzalisha umeme wa kutosha, kwa gharama nafuu na wenye 

uhakika kwa ajili ya kuendeshea viwanda. Kwa maana hiyo, 

katika Sura ya Sita ya ripoti hii, nimekagua na kutathmini ufanisi 

wa sekta ya mafuta na madini na gesi Tanzania. 

Ripoti pia inajumuisha matokeo ya kaguzi maalumu na kaguzi za 

kiuchunguzi (forensic audit) kwa Mashirika ya Umma zilizoombwa 
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na wadau mbalimbali. Kaguzi hizi zilifanyika kwa mujibu wa 

Hadidu za Rejea za kaguzi husika. 
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MUHTASARI KWA WAANDAMIZI 

 

i. Utangulizi 

Muhtasari huu unaainisha kwa kifupi masuala mahususi 

yaliyojadiliwa kwa kina katika ripoti hii na ambayo yanahitaji 

kufanyiwa kazi na Serikali, Bunge, Bodi za Wakurugenzi na 

Menejimenti ya Taasisi husika ili kuhakikisha kuna ongezeko la 

ufanisi katika utendaji wa Mashirika ya Umma.   

Ripoti hii inajumuisha hoja mbalimbali zilizotolewa katika ripoti 

za ukaguzi za Mashirika ya Umma zinazoonesha kuwapo kwa 

mapungufu yanayokwamisha utendaji wa mashirika hayo ambayo 

yanahitaji kufanyiwa kazi kwa haraka. Masuala yaliyoainishwa 

kwa kifupi ni kama ifuatavyo: 

ii. Hati za Ukaguzi na Ripoti 

Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2015/2016 nilikagua na 

kukamilisha kaguzi za mashirika 150 kati mashirika 200 

yaliyotakiwa kukaguliwa. Niliweza kutoa maoni ya ukaguzi 126 

kwa hesabu za mashirika ikijumuisha maoni 14 ya kaguzi za 

miaka ya nyuma. Kati ya kaguzi za mashirika 112 zilizokamilika 

na kutolewa maoni (hati) ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 

2015/2016, mashirika manne (4) yalipata hati yenye mashaka 

wakati mashirika 108 yalipata hati zinazoridhisha. Hati 

isiyoridhisha na hati mbaya hazikutolewa kwa shirika lolote au 

taasisi nyingine za umma katika kipindi hiki cha mwaka wa 

fedha. 

iii. Muhtasari wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 

Katika kufuatilia utekelezaji wa kaguzi za miaka iliyopita 

nilibaini kwamba, kati ya mapendekezo 53 ni mapendekezo 39 

(sawa na asilimia 74) ndio ambayo yametekelezwa na hivyo 

kubakisha mapendekezo 14 (sawa na asilimia 26) yakiwa katika 
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hatua za utekelezaji. Mapendekezo haya yanapatikana katika 

sura ya tatu (3) ya  ripoti hii. 

Mapendekezo hayo ni pamoja na mapitio ya mchakato wa 

ubinafsishaji wa ATCL; TCAA kushindwa kutekeleza mpango wa 

njia za ndege; Maandalizi na mpango kazi wa mwaka katika 

Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA), Mapungufu 

katika mkataba baina ya TICTS na TPA; Umiliki wa hisa katika 

Kampuni ya General Tyre (EA) na mapitio ya faida na ufanisi wa 

uendeshaji wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO). 

iv. Maswala Yaliyopewa Uzito katika Ukaguzi 

Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) ilitoa Mikopo yenye jumla ya 

Shilingi milioni 655 bila kuthibitisha uwepo wa makampuni 

yaliyokopeshwa, pia imebainika kuwa hakuna dhamana 

iliyowekwa kwa mkopo ya Shilingi milioni 200 iliyotolewa. 

Nilibaini kwamba hakuna ushahidi unaoonesha kuwa uthamini 

ulifanyika kwa dhamana zilizowekwa dhidi ya mikopo yenye 

jumla ya Shilingi milioni 330. Kiasi cha mikopo ya Shilingi milioni 

355 imetolewa kwa wateja ambao muda wa matumizi wa leseni 

zao za biashara ulikwisha malizika. Zaidi nimebaini kwamba 

mtaji wa benki umepungua kulinganisha na kiwango 

kinachotakiwa kama kilivyoanishwa kwenye Kanuni namba 5 na 9 

za Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha. 

Katika kupitia uendelevu na uendeshaji wa benki ya Twiga 

nilibaini kwamba mpaka kufikia mwisho wa mwaka wa fedha, 

benki ya Twiga ilikuwa imepata hasara ya Shilingi bilioni 18.7 na 

pia mtaji wake ulipita kiwango cha chini cha bilioni tano 

ambacho kimeainishwa kwenye Kifungu cha 17 cha Sheria ya 

Benki na Taasisi za Fedha. 

Katika ukaguzi wa TANAPA nilibaini kwamba Mamlaka ilishindwa 

kukamilisha miradi ya maendeleo yenye gharama ya Shilingi 

milioni 756.89. Ilibainika kwamba utekelezaji wa miradi hiyo 
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ulisimamishwa kutokana na migogoro ya ardhi pamoja na 

mkandarasi kutotimiza wajibu wake kama ilivyooneshwa kwenye 

mkataba. Pia nilibaini kwamba Mamlaka haina utaratibu wa 

kuhakiki usahihi wa taarifa za mapato wanazopokea kutoka kwa 

wamiliki wa hoteli, nyumba za kupangisha na kambi za kulala 

watalii.  

Nilibaini kwamba utekelezaji wa mradi wa awamu ya kwanza wa 

Mfumo wa Usimamizi wa Anga (ADS-B) wenye thamani ya Shilingi 

bilioni 3.4 unaofanywa na Mamlaka ya Anga Tanzania (TCAA) 

umekuwa wa kusuasua. Hii imesababishwa na kufilisika kwa 

mkandarasi wa mradi huu. Pia nimebaini kuwa Mamlaka imeweza 

kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi wa kina wa mfumo 

uliofanyika hapa Tanzania na Shirika la Kimataifa la Usafiri wa 

Anga (ICAO) kwa asilimia 57.28 tangu mwaka 2013, hali ambayo 

inatishia usalama wa anga. 

v. Tathmini ya Ufanisi wa Kimkakati na Uendeshaji wa Mashirika 

ya Umma 

Ukaguzi niliofanya kutathmini ufanisi wa utendaji wa mashirika 

ya umma ulibainisha masuala makuu yafuatayo: 

TANESCO ina malimbikizo makubwa ya madeni katika manunuzi 

ya umeme kutoka kwa wazalishaji  huru wa nishati (IPPs) na 

Wazaluishajiwa dharura wa nishati (EPPs) watano. Hii 

imesababishwa na, TANESCO kununua umeme kwa bei ya wastani 

wa Shilingi 544.65 na kuuza kwa Shilingi 279.35 kwa kila uniti 

hivyo kusababisha hasara ya Shilingi 265.30 kwa kila uniti. 

Jitihada zaidi zinahitajika kuliokoa shirika katika hali liliyopo kwa 

kutafuta nishati mbadala yenye bei nafuu kama matumizi ya 

umeme unaozalishwa kwa maji na nishati ya gesi na kuachana na 

wazalishaji binafsi wanaotumia mafuta. 

Wizara ya Nishati na Madini inadaiwa na TANESCO kodi ya pango 

ya Shilingi bilioni 1.12. Kushindwa kulipa deni hili kunaweza 

kuongeza hali mbaya ya kifedha ya Shirika. 
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Nilibaini hali ya kushuka kwa mapato ya uwekezaji kwa kiasi 

kikubwa inayoikabili mifuko ya pensheni ya NSSF, PPF, PSPF na 

LAPF inatokana na kutokuwepo kwa ufanisi wa menejimeti katika 

kusimamia mikopo iliyotolewa kwa vyama vya ushirika wa 

kuweka na kukopa, Usimamizi hafifu wa kuratibu na kudhibiti 

madeni ya muda mrefu na kuchelewa kulipwa kwa madeni 

ambayo mifuko inaidai serikali. 

TCRA ina upungufu wa vituo vya kusimamia mfumo wa masafa 

vinavyotembea, kadhalika hakuna utaratibu wowote wa 

kuhakikisha makampuni yote binafsi yaliyopo Tanzania yanatumia 

mfumo wa „dot tz‟ (.tz) na hakuna Mpango wa kibiashara kuweza 

kurahisisha utekelezaji wa mpango wa kujisajili katika mfumo wa 

„dot tz‟. Mamlaka inashindwa kusimamia taarifa za intaneti, 

matumizi ya muda wa maongezi na watumiaji ambao 

hawajasajiliwa na wasiokuwa na vibali halali, hii inasababisha 

Mamlaka kukosa makadirio sahihi ya mapato ya kodi 

yanayotokana na utoaji huduma wa mawasiliano. 

Nilibaini mapungufu makubwa katika mkataba ulioingiwa kati ya 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) na „Mlimani City holding‟ 

yaliyosababisha muda wa miaka kumi kupita bila utekelezaji wa 

matakwa ya makubaliano ikiwa ni pamoja na kujenga hoteli ya 

kiwango cha nyota 3 na kuboresha bustani ya mimea ya Chuo. 

Vile vile, nimebaini kuwa Chuo inapata asilimia 10 kutoka katika 

kodi ya pango inayotozwa kwa wapangaji (ambayo haijumuishi 

gharama za huduma na uendeshaji) badala ya kutoza kwenye 

pato la jumla la kodi ya jengo kama ilivyoainishwa kwenye 

memoranda ya makubaliano. 

Nilibaini kupungua kwa ufanisi katika uendeshaji katika maeneo 

kadhaa kwa Mamlaka ya Bandari Tanzania, ambapo Mamlaka 

imeonesha kupungua kwa kiwango cha utekelezaji wa shughuli 

zake kulinganisha na malengo waliyojiwekea. Miongoni mwa 

viashiria hivi ni muda wa meli kukaa bandarini, ambapo kiwango 
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cha wastani cha sasa cha meli kukaa bandarini ni siku 6.1 mpaka 

8.6 ambapo ni chini ya kiwango kinachokubalika cha siku 5. Pia 

meli huchukua siku 4 katika sehemu ya gati badala ya siku 3 

zinazokubalika. Mapungufu haya yanaleta athari katika utoaji wa 

huduma.  

Mamlaka ya Bandari inakabiliwa na tatizo la utoaji mdogo wa 

mafuta katika gati za mafuta za KOJ na SPM, kutokana na umbali 

wa kutoka SPM au KOJ kwenda kwenye matenki ya kupokelea 

mafuta. 

Pia Mamlaka inaendelea kushusha mafuta kuelekea katika 

matenki ya kuhifadhi mafuta kupitia gati ya KOJ bila kutumia 

mita za kupimia mafuta hivyo kuathiri mapato ya Mamlaka. 

vi. Ukaguzi wa Sekta ya Madini, Mafuta na Gesi Madini; 

Ukaguzi niliofanya katika sekta ya Madini ili kuishauri serikali 

jinsi ya kuongeza mapato ulibaini mambo yafuatayo: 

Mikataba ya madini ina vifungu vinavyoathiri maslahi ya umma 

kama vile masharti yasiyoridhisha katika kuongeza mikataba, 

vifungu vinavyozuia mabadiliko ya sheria kuathiri mikataba 

husika, sera zisizoridhisha katika miamala ya fedha za kigeni na 

forodha, motisha za kodi ziliozidi kwenye taratibu za kodi na 

kihasibu katika manunuzi ya vifaa vya uchimbaji. 

Pia nilibaini kuwa, wachimbaji wadogo wengi hawalipii leseni za 

uchimbaji madini kwa mwaka na mrabaha kama inavyotakiwa na 

Sheria ya Madini ya mwaka 2010.  

Nimebaini kuwa, kifungu cha 21 cha Sheria ya madini ya Mwaka 

2010 kimeondoa mamlaka ya kutafiti na kujihusisha na tafiti za 

madini kwa Wakala wa Jiolojia Tanzania (GST) hivyo kuathiri 

usiamamizi wa serikali kwenye shughuli za utafiti wa madini 

zinazofanywa na makampuni binafsi. 
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Pia nilibaini kuwa, kuna mapungufu kadhaa kwenye ubia kati ya 

Shirika la Madini la Taifa (STAMICO) na „Tanzanite One Mining 

Limited‟ ikiwa ni pamoja na kutofanyika kwa vikao vya Kamati ya 

pamoja ya uendeshaji wa mgodi (Joint Operation Committee), 

kuchelewa kufunguliwa kwa Akaunti ya Pamoja na Akaunti ya 

ukarabati wa mazingira ya mgodi, Kutofanyika kwa Biashara ya 

Grafiti na Marumaru, uongezaji thamani na utafutaji masoko ya 

Tanzanite kufanywa na kampuni inayoendesha mgodi kinyume na 

makubaliano ya ubia, Changamoto ya uhalisia wa bei ya 

Tanzanite kutokana na ushiriki wa makampuni tanzu katika kuuza 

na kununua madini ya tanzanite.  

Ukaguzi kwenye shughuli za mgodi wa dhahabu wa Buckreef 

kupitia Mkataba wa ubia kati ya Shirika la Madini la Taifa 

(STAMICO) na Kampuni ya TANZAM 2000 ulibaini kuwa mwaka 

2011 TANZAM (2000) ililipa kiasi cha Dola za Kimarekani milioni 3 

kwa STAMICO kama gharama za kununua asilimia 55 ya thamani 

ya mgodi bila ya kuwa na vigezo vinavyotambulika kama 

uthaminishaji wa mali za mgodi kabla ya ubia. Zaidi ya hayo, 

tangu mwaka 2011 hadi wakati wa Ukaguzi huu, Januari, 2017 

mgodi ulikuwa haujaanza kufanya kazi. 

Ukaguzi wangu kwenye shughuli za uendeshaji wa mgodi wa 

makaa ya mawe wa Kiwira ulibaini kuwa, Mgodi haujaanza 

shughuli za uchimbaji tangu ulivyorudishwa kwenye umiliki wa 

serikali mwaka 2004 kutokana na changamoto za kifedha na 

maswala ya kisheria yaliyochagizwa na kushindwa kuhamisha jina 

la umiliki wa mgodi kutoka kwa mwekezaji wa awali ambaye ni 

Tan Power Resources Ltd kwenda Shirika la Madini  la Taifa 

(STAMICO). 

Mapitio yangu ya marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani na 

Kodi ya Makampuni yanayohusu migodi mitano ya Geita Gold 

Mine, Bulyanhulu Gold Mine, North Mara Gold Mine na Pangea 

Gold Mine kwa miaka mitano kuanzia 2012 hadi mwaka 2016 

ulibaini rejesho la Kodi ya Ongezeko la Thamani ya kiasi cha 
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Shilingi trilioni 1.14 iliyosababishwa na Kampuni za Madini 

kutotozwa Kodi ya Ongezeko la Thamani kwa madini 

yanayosafirishwa nje ya nchi. Pia, kutokulipa kodi ya makampuni 

kutokana na hasara mfululizo makampuni iliyosababishwa na 

kuruhusiwa kutoa kwa asilimia 100 gharama za vifaa vya 

uchimbaji. Pia nilibaini kuwa Serikali inapoteza mapato kwa 

kutoza kiwango kidogo cha Kodi ya Zuio katika Gharama za 

Menejimenti kutoka kampuni tanzu kwa mujibu wa Mikataba ya 

Madini. 

Mafuta na Gesi; 

Mapitio yangu ya sekta ya Gesi na Mafuta yalibaini mambo 

yafuatayo: 

Ujenzi wa bomba la kusafirisha gesi kutoka Mtwara hadi Dar es 

Salaam ulifanywa bila kutambua wateja jambo lililopelekea TPDC 

hadi sasa kuwa na  mnunuzi mmoja tu ambaye ni TANESCO na 

kusababisha mapato yatokanayo na uuzaji wa gesi kuwa ya 

kiwango cha chini kuliko ilivyotizamiwa. 

Pia nilibaini, matumizi ya bomba ya kiwango cha chini cha ujazo 

kwa asilimia 94 huku TANESCO akiwa ndiye mteja pekee akitumia 

wastani wa futi za ujazo milioni 46.61  ambayo ni sawa na 

asilimia 6 tuu ya ujazo wa bomba husika licha ya kuwepo 

makubaliano kati ya TPDC na TANESCO ya kusambaza  futi za 

ujazo milioni 138.8 katika vituo 6 vya kuzalisha umeme vya 

TANESCO.  

Pia nilibaini TPDC inatoza gharama sawa ya Dola za Kimarekani 

5.14/mmBTU kwa wateja wote bila kuzingatia umbali wa mteja 

kutoka kwenye chanzo cha gesi. 

Hata hivyo, kuna deni la Dola za Kimarekani Milioni 61.35 

(Shilingi bilioni 133.37) ambalo Shirika la TANESCO halijailipa 

TPDC bila kuwepo dhamana ya deni hilo. 
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Mapitio zaidi ya bei ya gesi yalibaini kuwa bei ya Dola za 

Kimarekani 5.14/mmBTU ambayo TPDC inaitoza TANESCO ni 

kubwa kulinganisha na ile ya Dola za Kimarekani 3.5/mmBTU 

ambayo Kampuni ya Pan African Energy Tanzania Limited (PAET) 

inaiuzia TANESCO. Hii inaweza kufanya wateja wengi ikiwa ni 

pamoja na TANESCO kununua gesi kutoka katika chanzo nafuu 

hivyo kuathiri utendaji wa TPDC kutokana na kukosa mapato. 

Pia nilibaini kuwa, Mkataba wa Ubia wa Uzalishaji wa Gesi (PSA) 

baina ya TPDC na Kampuni ya Pan African Energy Tanzania 

Limited (PAET) umetengenezwa kwa namna ambayo gawio la 

Serikali kutoka kwenye mauzo ya gesi asilia litakuwa linapungua 

kadri uzalishaji unavyoongezeka. Pia, TPDC na PAET, wana 

mgogoro tangu tarehe 30 Novemba 2012, wa gharama Dola za 

Kimarekani milioni 34 zilizotakiwa kurejeshwa. 

vii. Taarifa ya Kaguzi Maalumu na Kaguzi za Kiuchunguzi 

Zilizofanyika katika Mashirika ya Umma  

Ifuatayo ni taarifa fupi ya kaguzi maalum na kaguzi za 

kiuchunguzi zilizofanyika katika mashirika ya umma kwa mwaka 

2015/2016: 

Ukaguzi Maalum Juu ya Usimamizi wa Ardhi na Majengo 

yanayomilikiwa na Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogovidogo 

(SIDO) ulilenga kuhakiki uhalali na usahihi wa thamani ya Ardhi 

na Majengo, umiliki wa mali hizo na kutathmini misingi ya 

mchakato wa uuzaji wa mali hizo. Ukaguzi ulibaini mabadiliko ya 

umiliki wa Viwanja 25 vya SIDO ambao haukufuata taratibu za 

kisheria uliofanywa na Halmashauri za Wilaya za Kinondoni, 

Mtwara, Mbeya na Moshi. Pia ukaguzi ulibainisha uuzaji wa 

viwanja vitano (5) vya SIDO vyenye Na.09 na 10 Kitalu "X" 

Mwakibete, Mbeya na viwanja Na.673 - 675 Kitalu 46 

Kijitonjama, Dar es Salaam kwa watu binafsi na Mfuko wa 

Pensheni wa PPF bila kufuata utaratibu. 
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Pia nilifanya ukaguzi maalumu kwenye ubia kati ya Shirika la 

Madini la Taifa (STAMICO) na kampuni ya uchimbaji madini ya 

Tanzanite One (TML). Ukaguzi huu ulijikita katika kukagua iwapo 

TML (Mwendeshaji) alikuwa na udhibiti wa ndani katika 

kutekeleza uendeshaji wa Ubia huo. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa 

Wizara ya Nishati na Madini ilitoa ridhaa ya mauzo ya hisa 50% za 

TML (mbia wa Serikali) zilizokuwa zikimilikiwa na M/s Richland 

Resources Ltd kwenda kwa M/s Sky Associates Ltd bila kufanya 

upembuzi yakinifu juu ya uwezo wa kifedha na kiufundi wa M/s 

Sky Associates katika kufanya shughuli za uchimbaji wa madini ya 

Tanzanite. 

Vile vile nilibaini kuwa, hapakuwa na Akaunti ya pamoja ya 

mauzo kama inavyotakiwa na mkataba hivyo mapato yote ya 

mauzo ya Tanzanite yaliingia katika akaunti zinazomilikiwa na 

TML. Hivyo kufanya STAMICO ambaye ni mmiliki wa asilimia 50 

katika ubia kutokuwa na udhibiti wa mapato na taarifa ya mauzo 

ya Tanzanite. 

Ukaguzi Maalumu Kuhusu Malipo ya Ushuru Forodha kwenye 

Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) ulilenga kubaini waliohusika 

katika ukwepaji wa ushuru wa forodha na kubaini kiwango cha 

hasara iliyotokana na ukwepaji wa ushuru huo. Ukaguzi wangu 

ulibaini kuwa, ushuru wa Shilingi bilioni 15.02 haukukusanywa na 

Mamlaka ya Bandari kutokana na ubadhirifu wa makampuni ya 

kutoa mizigo bandarini, wafanyakazi wa Mamlaka ya bandari na 

watumishi wa mabenki. 

Pia nilifanya Ukaguzi Maalum wa Ubia kati ya Shirika la 

Maendeleo la Taifa (NDC) na ETC Holding Limited (ETC) wenye 

lengo kuu la kubaini kama makubaliano ya ubia yalitekelezwa 

kwa mujibu wa madhumuni yaliyokusudiwa. Ukaguzi wangu 

ulibaini kuwa mkataba wa ubia Kati ya NDC na ETC ulitiwa saini 

bila Mapitio na Ridhaa ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Pia, 

mabadiliko ya umiliki wa Kiwanja Na.1-66 Kitalu "R" kwenda kwa 

M/s ETC Cargo Ltd haukupata idhini ya Bodi ya Wakurugenzi wa 
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NDC wala ridhaa ya Msajili wa Hazina. Pia Kiwanja Na.101 Kitalu 

"Q" kilikodishwa kwa miaka 98 kwa ETC Cargo Ltd bila idhini ya 

Bodi ya Wakurugenzi. 

viii. Taarifa ya Masuala Mengineyo na Matokeo ya Jumla ya Ukaguzi 

Kwa mwaka huu wa ukaguzi, kulikuwa na Bodi 18 ambazo 

zimemaliza muda wake na hakuna Bodi mpya zilizochaguliwa 

mpaka ninapokamilisha ukaguzi wangu mwezi Machi 2017. Baadhi 

ya taasisi zimekuwa zikiendelea na utendaji wa kazi bila ya Bodi 

kwa zaidi ya mwaka mmoja. 

Kaguzi za Mifuko ya Pensheni, zimebaini kuwa Mifuko bado 

haijapokea majina na taarifa za wafanyakazi hewa kutoka Hazina 

na hakuna uhakiki binafsi uliofanywa na menejimenti za Mifuko 

ili kutambua deni linalotokana na michango ya wafanyakazi 

hewa. Kuna uwezekano wa kuwepo deni kwa Mifuko linalotokana 

michango ya wafanyakazi hewa. 

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2015/16 imebainika ya 

kwamba, serikali inadaiwa Shilingi bilioni 1.60 kwa madeni 

yaliyozidi muda wake wa kulipwa kutoka Mifuko ya Hifadhi ya 

Jamii. Madeni haya yanatokana na mikopo ya moja kwa moja, 

dhamana, na michango ambayo haikuwasilishwa kulingana na 

matakwa ya kisheria. 

Tathmini ya makato ya kisheria ilibaini kuwa, baadhi ya 

mashirika hayakupeleka makato yake katika muda uliowekwa 

kisheria. Makato hayo yanajumuisha Kodi ya Ongezeko la 

Thamani (VAT), Kodi Kadri ya Kipato chako (PAYE), michango ya 

pensheni pamoja na Kodi ya Mafunzo na Maendeleo (SDL) yenye 

thamani ya Shilingi bilioni 26.26. 

Pia nilibaini kuwa, taasisi mbalimbali za Serikali zilifanya malipo 

ya Shilingi bilioni 5.61 bila kupatiwa Ankara/risiti za kielectroniki 

(EFD). 
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Ukaguzi ulibaini jumla ya madeni Shilingi bilioni 61.28 

yanayodaiwa na mashirika na taasisi mbalimbali kutoka kwa 

wateja wake. Madeni hayo yamepita ukomo wake kama 

iivyoelekezwa katika Ankara na sera za kusimamia ukusanyaji wa 

maduhuli za mashirika husika. 
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SURA YA KWANZA 

TAFSIRI YA VIFUPISHO 

 

ADS-B Mfumo wa Usimamizi wa Anga 

AFROSAI-E Umoja wa Ofisi za Taifa za Ukaguzi za Nchi za 

Kiafrika Zinazozungumza Lugha ya Kiingereza 

AMHS Mfumo wa Utunzaji wa Mawasiliano ya Ndege 

AOC Cheti cha Mwendeshaji wa Huduma za Ndege 

ATC Shirika la Ndege Tanzania 

ATCL Kampuni ya Ndege Tanzania 

ATM Mfumo wa Usimamizi wa Safari za Ndege 

BoT Benki Kuu ya Tanzania 

CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali 

CBE Chuo cha Elimu ya Biashara 

CDA Mamlaka ya Uendelezaji wa Makao Makuu 

CHC Shirika Hodhi ya Mali za Serikali 

CMS Mfumo wa Usimami wa Forodha 

CMSA Mamlaka ya Masoko ya Mitaji 

COSTECH Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania 

DAWASCO Shirika la Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 

DIT Chuo cha Teknolojia Cha Dar es Salaam 

DUCE Chuo Kikuu Kishiriki Cha Elimu Dar es Salaam 

EADB Benki ya Maendeleo ya Afrika Mashariki 

EFD Kifaa cha Ukusanyaji Fedha cha Kielektroniki 

EWURA Mamlaka ya Usimamizi na Udhibiti wa Nishati na 

Maji 

GmbH Kampuni Ambayo Dhima ya Deni ya Wamiliki 

Inabaki kwenye Mtaji Wanaomiliki tu 

HESLB Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

IAS Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu 
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IATA Jumuiya ya Usafirishaji wa Anga ya Kimataifa 

ICAO Shirika la Kimataifa la Usafiri wa Anga 

ICD Bandari Kavu 

IFAC Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 

IFM Chuo cha Usimamizi wa Fedha 

IFRS Mfumo wa Kimataifa wa Kutoa Taarifa na Uandaaji 

wa Hesabu 

IOSA Ukaguzi wa Usalama Viwanjani wa Kimataifa 

IPSASs Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za 

Taasisi za Umma 

ISA Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu 

ISSAIs Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu wa 

Taasisi za Umma 

KOJ Gati ya Kupakulia Mafuta ya Kurasini 

KPI Kiashiria cha Utendaji 

LAPF Mfuko wa Pensheni wa LAPF 

LCMS Mfumo wa Kusimamia na Kudhibiti Mawasiliano ya 

Ndani 

MNH Hospitali ya Taifa ya Muhimbili 

MOI Taasisi ya Mifupa ya Muhimbili 

MoU Randama za Makubaliano 

MSD Bohari Kuu ya Dawa 

MUCCOBs Chuo cha Ushirika na Biashara Moshi 

MUST Chuo cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 

MWAUWASA Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 

Mwanza 

NACTE Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 

NAOT Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

NARCO Kampuni ya Ranchi za Taifa 

NBC Benki ya Taifa ya Biashara 

NCAA Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro 

NDC Shirika la Maendeleo la Taifa 

NECTA Baraza la Mitihani la Taifa 
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NHC Shirika la Nyumba la Taifa 

NHIF Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

NIMR Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya 

Binadamu 

NIT Taasisi ya Taifa ya Usafirishaji 

NSSF Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 

OUT Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 

PA &oBs Mashirika na Taasisi Nyinginezo za Umma 

PAA Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008 

PAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 

PAYE Lipa Kodi Kadri ya Pato Lako 

PMG Mlipaji Mkuu wa Serikali 

PPF Mfuko wa Pensheni wa PPF 

PPP Ushirikiano wa Taasisi za Umma na Binafsi 

PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

PRIDE Taasisi ya Kukuza Maendeleo Vijijini 

PSPF Mfuko wa Pensheni wa Sekta ya Umma 

PSRC Tume ya Rais ya Kurekebisha na Kubinafsisha 

Mashirika ya Umma 

RAHCO Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli Tanzania 

SACCOS Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo 

SAI Taasisi ya Ukaguzi ya Taifa 

SPM Kiwanda cha Karatasi Kusini 

SSRA Mamlaka ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii 

SUMATRA Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi kavu na 

Majini  

TAFIRI Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania  

TANAPA Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa 

TANCIS Mfumo wa Pamoja wa Forodha wa Tanzania 

TANESCO Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania   

TBC Shirika la Utangazaji  Tanzania 

TBS Shirika la Viwango Tanzania  

TCAA Mamlaka ya anga Tanzania  
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TCB Bodi ya Pamba Tanzania  

TCRA Mamlaka ya Udhibiti Mawasiliano Tanzania  

TFDA Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania  

TICTS Kituo cha Huduma za Makontena ya Kimataifa 

TPA Mamlaka ya Bandari Tanzania  

TPDC Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 

TPRI Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Madawa  

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 

TSN Kampuni ya Magazeti Tanzania 

TTCL Kampuni ya Simu Tanzania  

TTMS Mradi wa Mfumo wa Usimamizi wa Nyendo za 

Mawasiliano ya Simu 

TZS Shilingi ya Tanzania 

UCSAF Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote  

UDOM Chuo Kikuu Cha Dodoma 

UTT-AMIS Mfuko wa Uwekezaji Tanzania wa kusimamia Mali 

na Uwekezaji 

UTT-PID Mfuko wa Uwekezaji Tanzania wa Kusimamia 

Miradi na Maendeleo ya Ujenzi 

VAT Kodi ya Ongezeko la Thamani 

WHC Kampuni ya Nyumba za Watumishi 
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UTANGULIZI NA TAARIFA ZA JUMLA 

 

1.0 Uanzishaji wa Ofisi ya Ukaguzi Kisheria 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ni Ofisi 

iliyoanzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa 

mara kwa mara). Ibara ya 143 (5) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania pamoja na kifungu cha 34 cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 na kifungu cha 48(3) cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya Mwaka 2011 inamtaka 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kukagua 

Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma angalau mara moja kwa 

mwaka wa fedha. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu ana mamlaka ya kufanya ukaguzi wa 

hesabu na ukaguzi wa thamani ya fedha au kaguzi nyingine katika 

Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kama ilivyoainishwa 

kwenye vifungu Na. 26, 27, 28 na 29 vya Sheria ya Ukaguzi wa 

Umma Na. 11 ya Mwaka 2008. Kifungu cha 12 cha Sheria hiyo 

kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kutoa maoni kwa nia 

ya: 

 Kuzuia au kupunguza matumizi ya fedha za umma yasiyokuwa 

na tija; 

 Kuongeza makusanyo ya maduhuli ya umma; 

 Kuzuia hasara inayoweza kutokea kwa uzembe, wizi, kukosa 

uaminifu, udanganyifu, au rushwa kuhusiana na fedha na 

rasilimali za umma; 

 Kuongeza uchumi, tija na ufanisi katika matumizi ya fedha za 

umma. 
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Mashirika na Taasisi Nyingine za umma nchini zinafanya kazi kwa 

kutumia mifumo ya uhasibu (accrual basis of accounting) ambayo 

inayalazimu kufuata Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 

Hesabu (IFRSs) au Viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa Hesabu 

katika Taasisi za Umma (IPSASs). Miongozo zaidi ya kisheria 

inayotumika kuandaa hesabu ni pamoja na Sheria ya Makampuni 

ya Mwaka 2002 au sheria yeyote iliyopitishwa na Bunge ya 

kuanzishwa kwa Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma na Sheria 

ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya Mwaka 2008. 

Sheria namba 418 ya Msajili wa Hazina na kifungu cha 6 cha 

Sheria ya Mashirika ya Umma namba 16 ya mwaka 1992 

zinahusiana na majukumu ya Msajili wa Hazina katika Mashirika 

ya Umma. Sheria hizo zinaelezea kuwa Msajili wa Hazina ana kazi 

na jukumu la kusimamia vyema uendeshaji wa shughuli za 

Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa kushirikiana na Bodi 

za Wakurugenzi wa Mashirika husika. Vyombo vyote hivyo 

vinafanya kazi katika kusimamia na kuongoza kwa ukaribu 

Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa ufanisi na kwa kutoa 

maelekezo ya kiusimamizi. 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa 

kuwasilisha ripoti za mwaka kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania kama ilivyoelekezwa katika Ibara ya 143 (4) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977. 

Katika kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, ripoti hizo 

zinatakiwa kuwasilishwa kwa Rais ifikapo tarehe 31 Machi ya kila 

mwaka. Baada ya kupokea ripoti hizo, Rais atawataka wahusika 

kuwasilisha ripoti hizo Bungeni ndani ya siku saba tangu kuanza 

kwa kikao cha kwanza cha Bunge.  

Kama Rais hatachukuwa hatua zozote za kuwasilisha taarifa hizo 

Bungeni, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu atawasilisha nakala za ripoti 

hizo kwa Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muungano (au Naibu Spika 
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ikiwa kiti cha Spika kiko wazi wakati huo au ikiwa kwa sababu 

yeyote Spika hawezi kutekeleza majukumu yake) ambaye 

atawasilisha ripoti hiyo Bungeni. Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali inayohusu Mashirika na Taasisi 

Nyingine za Umma itajadiliwa kwanza na Kamati za Bunge za 

Hesabu (PAC) kwa niaba ya Bunge na kuandaa ripoti ambayo 

itawasilishwa Bungeni. 

 

1.1 Wigo wa Ukaguzi na Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika   

1.1.1 Wigo na Madhumuni ya Ukaguzi  

Madhumuni ya kufanya ukaguzi ni kumuwezesha Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serekali kutimiza jukumu la kutoa 

maoni huru kuhusu hesabu za Mashirika na Taasisi Nyingine za 

Umma kwa mwaka 2014/2015 ili kuona iwapo zimeandaliwa kwa 

kuzingatia viwango vya kimataifa vya uandaaji wa hesabu. 

Ukaguzi huu unahusiana na hesabu zilizokaguliwa kwa kipindi 

kinachoishia tarehe 31 Desemba, 2015 na tarehe 30 Juni, 2016.  

Wigo wa ukaguzi wangu unajumuisha tathmini ya ufanisi wa 

mifumo ya kihasibu na udhibiti wa ndani katika shughuli za 

taasisi husika. Pia unahusisha ukaguzi na uhakiki wa hesabu, 

ripoti za utekelezaji, na taratibu nyingine za kikaguzi ambazo ni 

muhimu katika kukamilisha ukaguzi. Ukaguzi huu ulifanyika kwa 

kuzingatia viashiria vya hatari na kiwango cha juu cha miamala 

kinachokubalika “risk and materiality”. Kwa hiyo, matokeo ya 

ukaguzi yanatokana na kiwango ambacho kumbukumbu, nyaraka, 

na taarifa zilizoombwa kwa madhumuni ya ukaguzi na 

zikawasilishwa kwangu.  

1.1.2 Viwango vya Ukaguzi Vilivyotumika  
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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali ni mwanachama 

katika Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi Duniani (INTOSAI), 

Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi za Nchi za Afrika (AFROSAI) 

na Shirikisho la Ofisi za Taifa za Ukaguzi kwa Nchi za Afrika 

Zinazoongea Kiingereza (AFROSAI-E). Hivyo, Ofisi inatumia 

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Shirikisho la Ofisi za Taifa 

za Ukaguzi Duniani (ISSAI) vinavyotolewa na “INTOSAI” na 

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Hesabu (ISA) zilizowekwa 

na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu (IFAC). 

1.2 Majukumu ya Bodi za Wakurugenzi na Watendaji Wakuu wa 

Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma  

Bodi za Wakurugenzi na Menejimenti za Mashirika na Taasisi 

Nyingine za umma zina jukumu la kutayarisha kwa usahihi hesabu 

kama inavyotakiwa katika Viwango vya Kimataifa vya Utayarishaji 

wa Hesabu (IFRSs) au Viwango vya Kimataifa vya Utayarishaji wa 

Hesabu katika Taasisi za Umma (IPSAS). Majukumu hayo 

yanajumuisha: 

 Kuhakikisha taarifa za hesabu zinaandaliwa kwa kiwango cha 

kimataifa ikiwa ni pamoja na kubuni, kutekeleza, na 

kudumisha mifumo thabiti ya ndani itakayowezesha kuwandaa 

mahesabu yaliyo huru, yasiyo na makosa, wala mapungufu 

yatokanayo na udanganyifu; 

 Kuchagua na kutumia sera sahihi za uandaaji wa mahesabu; na  

 Kufanya makadirio ya mahesabu yanayoendana na mazingira 

halisi. 

Viwango vya Kimataifa vya Kihasibu (IAS 1) na viwango vya 

Kitaifa vya Utayarishaji wa Hesabu za Taasisi za Umma (IPSAS 1) 

vinaainisha aina za hesabu zinazotakiwa kuwandaliwa na taasisi 

hizi.  
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1.3 Mpangilio na Uteuzi wa Makampuni Binafsi kwa Kazi ya 

Ukaguzi 

Ili Ofisi yangu iweze kutimiza majukumu ya ukaguzi kwa ufanisi 

katika Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma nchini, kaguzi za 

baadhi ya Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma yamekaguliwa 

na makampuni binafsi ya ukaguzi kwa niaba yangu. Hii ni kwa 

mujibu wa kifungu cha 33 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 

ambacho kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali ya kumruhusu mtu au kampuni yeyote iliyosajiliwa 

chini ya Sheria ya Wakaguzi wa Hesabu na Wahasibu Na. 33 ya 

Mwaka 1972 iliyorekebishwa mwaka 1995 kufanya ukaguzi 

kwenye Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa niaba yake.  

Kulingana na Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, 

wakaguzi watakaoteuliwa watafuata sheria kama inavyotakiwa 

na pia hawatatoa siri za mashirika wanayoyakagua. Wajibu wa 

kutoa hati ya ukaguzi unabaki kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali. Kaguzi zitakazofanywa na Makampuni binafsi 

zitahakikiwa ubora wa kazi zake na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

(NAOT). 
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SURA YA PILI 

AINA ZA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA 

 

2.0 Utangulizi  

Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi Namba 200 (ISA 

200), lengo la kufanya ukaguzi wa hesabu ni kumwezesha 

Mkaguzi kutoa hati ya ukaguzi inayoeleza iwapo hesabu 

zinaonyesha hali halisi ya kifedha ya Shirika na kama 

zimeandaliwa kwa kufuata viwango na mfumo unaokubalika. 

Ukaguzi wa hesabu unafanyika ili kumuongezea imani mtumiaji 

wa hesabu husika kwamba zimetengenezwa kwa kuzingatia 

viwango vinavyokubalika. Hivyo, kumfanya Mkaguzi kupata 

sababu za uhakika kwamba hesabu kwa ujumla wake hazina 

makosa na pia kutoa taarifa ya matokeo ya ukaguzi.  

 

2.1 Aina za Hati za Kaguzi Zilizotolewa  

2.1.1 Hati Inayoridhisha  

Hati hii inatolewa wakati Mkaguzi anaporidhika kuwa hesabu 

zimetayarishwa kwa usahihi na kwa kuzingatia Viwango vya 

Kimataifa vya Uhasibu, na vile vinavyotolewa na Bodi ya Taifa ya 

Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu Tanzania au viwango vingine 

vya utoaji wa taarifa za fedha vinavyokubalika kimataifa.  

2.1.2 Hati Yenye Shaka  

Aina hii ya hati hutolewa pale mkaguzi anapokutana na mazingira 

ya kutokukubaliana na Menejimenti au mazingira yenye shaka 

ambayo yana athari lakini si za kimsingi katika usahihi wa 

hesabu. Maelezo ya hati yenye shaka yanafanana sana na hati 
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inayoridhisha lakini aya ya ufafanuzi inaongezwa ili kuelezea 

sababu zinazoleta shaka. 

Hivyo, hati itaonyesha kuwa hesabu kwa ujumla zinaonesha vizuri 

uandaaji wa hesabu isipokuwa kwa kasoro zitokanazo na masuala 

yaliyohojiwa. 

2.1.3 Hati Isiyoridhisha  

Hati isiyoridhisha inatolewa pale Mkaguzi anapoona kuwa, taarifa 

za fedha za Shirika au Taasisi Nyingine za Umma kwa kiasi 

kikubwa zina makosa, na zikiangaliwa kwa ujumla wake zinakuwa 

hazikufuata viwango vinavyokubalika vya uandaaji wa hesabu. 

2.1.4 Hati Mbaya  

Aina hii ya hati ni mojawapo ya sababu zinazoweza kubadilisha 

hati ya ukaguzi. Hati hii hutolewa pale mkaguzi anaposhindwa 

kupata uthibitisho wa kutosha kuhusu hesabu zilizoandaliwa kwa 

ajili ya ukaguzi. Hali hiyo inaathiri hesabu kiasi cha kushindwa 

kutoa maoni ya ukaguzi kuhusiana na hesabu hizo. 

2.1.4.1 Aya za Msisitizo wa Jambo Kwenye Ripoti ya Mkaguzi  

Aya za msisitizo wa jambo hujumuishwa kwenye ripoti ya 

mkaguzi kwa lengo la kutoa maelezo ya ziada kwa watumiaji wa 

taarifa za hesabu ili kuvuta umakini wa watumiaji husika kwa 

jambo ambalo limeoneshwa au kuwainishwa kwenye taarifa ya 

fedha, na ambalo limeonekana kuwa ni muhimu na la msingi kwa 

ajili ya kuleta uelewa wa taarifa hizo kwa ajili ya kufanya 

maamuzi yenye tija.  

Ujumuishaji wa suala lenye msisitizo kwenye ripoti ya mkaguzi 

hauathiri hati ya ukaguzi iliyotolewa na mkaguzi; na si mbadala 

wa: (a) Hati Isiyoridhisha, Hati yenye shaka na hati mbaya 

iliyotolewa na mkaguzi pale inapohitajika kutokana na mazingira 

maalumu ya ukaguzi; au (b) Masuala ambayo yanaonyeshwa 
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kwenye taarifa ya fedha ambayo Menejimenti ilipaswa kufanya 

kutokana na mahitaji au matakwa ya mfumo uliokubalika wa 

uaandaaji wa taarifa za hesabu. 

2.2 Maoni ya Ukaguzi yaliyotolewa katika kipindi cha mwaka 

Katika kipindi cha mwaka ninaoripoti, kulikuwa na jumla ya hati 

za ukaguzi 112, kati ya hizo; zinazoridhisha 108; Pia, kulikuwa 

hati nne (4) zenye mashaka zilitolewa; na hapakuwa na hati 

yoyote mbaya. 

2.3 Muelekeo wa Hati za Ukaguzi  

Uchambuzi wa muelekeo wa hati za ukaguzi zilizotolewa kwa 

Mashirika ya Umma kwa muda wa miaka mitano  kuanzi 

2011/2012 mpaka 2015/2016 ni kama ifuatavyo:- 

Jedwali Na. 1: Muelekeo wa Hati za Ukaguzi 
Aina ya Hati ya 

Ukaguzi 
Ripoti ya Mwaka  

Mwaka wa 
hesabu 

2011/2012 2012/2013 2013/2014 2014/2015 2015/2016 

Zinazoridhisha 85 92 117 107 108 

Zenye mashaka 9 1 3 5 4 

Isiyoridhisha 1 0 1 0 0 

Mbaya 0 0 0 0 0 

Total 95 93 121* 112** 112 

* Inajumuisha hati za ukaguzi nne (4) ambazo hazikuwepo mwaka 2013/2014 na 2014/2015 

**Inajumuisha hati za ukaguzi kumi (10) ambazo hazikuwepo za mwaka 2014/2015 
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SURA YA TATU 

MUHTASARI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA UKAGUZI 

WA MIAKA ILIYOPITA 

 

3.0 Utangulizi 

Sura hii inaainisha muhtasari wa mapendekezo ya Ripoti za 

Ukaguzi wa Mashirika na Taasisi Nyingine za Umma kwa miaka 

iliyopita; ambayo bado hayajatekelezwa au yapo kwenye hatua 

za utekelezaji hadi ilipofikia wakati wa kuandaa taarifa hii. 

3.1 Majibu ya Ripoti za Ukaguzi za Miaka Iliyopita 

Mwezi Julai, 2016 nilipokea majibu ya Serikali ya ripoti ya mwaka 

uliopita kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. Ninapenda 

kutambua juhudi zilizofanywa na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika 

kujibu na kuandaa mpango wa utekelezaji wa masuala na 

mapendekezo yaliyotolewa kwa Mashirika na Taasisi Nyingine za 

Umma. Tathmini ya majibu imeonyesha kuwa mapendekezo 

mengi bado hayajatekelezwa na mengine yapo kwenye hatua za 

utekelezaji. Kwa hali hiyo, hatua za ziada zinahitajika katika 

utekelezaji wa mapendekezo hayo ili menegimenti za Mashirika 

ya Umma na Taasisi Nyingine ziweze kuwajibika juu ya matumizi 

ya rasilimali za umma. 

Napenda kurejea mapendekezo yote niliyoyatoa katika ripoti 

zilizopita ambayo hayajatekelezwa au yametekelezwa kwa 

kiwango kidogo na Mashirika ya Umma husika kama 

inavyoonekana kwenye viambatisho V(a) na V(b). 
  



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

14 

 

SURA YA NNE 

MASUALA YALIYOPEWA UZITO KATIKA UKAGUZI 

 

 

4.0 Utangulizi 

Sura hii inaainisha masuala muhimu yaliyojitokeza wakati wa 

Ukaguzi wa Mashirika ya Umma na Taasisi Nyingine pamoja na 

Mapendekezo ya nini kifanyike ili kutoa ufumbuzi wa masuala 

hayo. Masuala hayo yamegawanyika katika sehemu mbili, yale 

yaliyozihusu taasisi moja moja na yale yaliyozihusu taasisi 

mbalimbali kwa ujumla. 

 

4.1 Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) 

4.1.1 Kukosekana kwa Mkataba na Uthibitisho wa Udhamini Kutoka 

kwa Serikali kwa Mkopo wa Shilingi bilioni 44.29 

NHIF ilitoa mkopo  wa Shilingi bilioni 44.29 kwa ajili ya kujenga 

kituo cha afya cha Chuo Kikuu cha Dodoma.  

Hata hivyo, imebainika kuwa, mkopo huo haukuwa na mkataba 

wala uthibitisho wa udhamini kutoka serikalini. Kuwapo kwa 

mkataba kungesaidia kuweka wazi haki na wajibu wa kila upande 

katika mkopo huu na utaratibu wa riba na urejeshaji wa mkopo.  

Kukosekana kwa mkataba na uthibitisho wa udhamini wa serikali 

kunaweza kuusababishia mfuko kupoteza fedha za wanachama 

endapo mkopaji atashindwa kuwa mwaminifu, na itakuwa vigumu 

kupata haki mahakamani. 
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Menejimenti ya NHIF inashauriwa kuhakikisha mkataba wa mkopo 

unaingiwa kati yake na mkopaji.Pia uthibitisho wa udhamini 

unapatikana kutoka serikalini. Pia, NHIF inashauriwa kuhakikisha 

inaingia katika mkataba kabla ya kutoa mkopo wowote mbeleni. 

4.1.2 Kutorejeshwa kwa Gharama za uendeshaji za Mfuko wa Afya 

ya Jamii (CHF) Shilingi bilioni 1.20 

Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) ulisaini Hati ya Makubaliano (MoU) 

na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa pamoja na Ofisi ya 

Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ikiitaka 

Serikali kutoa fedha kwa ajili ya kuendesha malengo ya Mfuko wa 

Afya ya Jamii (CHF) ambayo ilihusisha gharama za kawaida za 

uendeshaji Mfuko. 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2015, NHIF ilipaswa kuwa 

imerejeshewa na Serikali Shilingi bilioni 1.20 kutokana na 

gharama ilizotumia kwenye miradi ya CHF kama ilivyoainishwa 

kwenye Hati ya Makubaliano. Hata hivyo, gharama hizo 

hazikuweza kurejeshwa na Serikali. 

Kushindwa kwa Serikali kuilipa NHIF kumeuongezea Mfuko mzigo 

mkubwa wa kifedha. Hivyo, kusababisha kuongezeka kwa 

gharama za uendeshaji na kushindwa kupanua wigo wa shughuli 

zake. 

Menejimenti ya NHIF inashauriwa kuchukua hatua za ziada ili 

kuhakikisha Serikali inarejesha fedha husika. 

4.1.3 Kukosekana kwa Hatimiliki za Viwanja Vyenye Thamani ya 

Shilingi Milioni 550.71 

Katika mwaka wa fedha 2013/14 na 2014/15 NHIF ilinunua 

viwanja saba (7) vyenye thamani ya Shilingi milioni 550.71 katika 

mikoa saba ya Tabora, Simiyu, Geita, Kigoma, Singida, Lindi na 

Kigoma. Hata hivyo, tumebaini Hatimiliki hizo hazipatikani. 
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Kukosekana kwa Hatimiliki kunasababisha kukosekana kwa uhalali 

wa  umiliki wa viwanja husika. Menejimenti ya NHIF inashauriwa 

kuongeza juhudi za ziada ili kuzipata hatimiliki za maeneo 

husika. 

 

4.2 Benki ya Wanawake Tanzania (TWB) 

4.2.1 Usimamizi Mbovu wa Taratibu za Kutoa Mikopo  

Kuna taratibu ambazo mkopaji anatakiwa kuzitimiza kabla ya 

mchakato wa kutoa mkopo haujaanza. Pia, benki inatakiwa 

kuhakikisha vibali na uidhinishaji katika ngazi zote unazingatiwa 

ikiwa ni pamoja na tathmini ya dhamana zilizowekwa na 

mkopaji. Taratibu hizi zinafanywa ili kulinda maslahi ya benki na 

kuzuia vitendo vyovyote vya udanganyifu ambavyo vinaweza 

kufanywa na mkopaji. 

Ukaguzi wa utendaji wa benki kwa mwaka wa fedha 2014/15 

umebaini hitilafu zifuatazo zinazohusiana na usimamizi wa 

mikopo na nyaraka. 

i. Mikopo yenye jumla ya Shilingi milioni 655.00 imetolewa kwa 

makampuni manne bila kuthibitisha uwepo wa makampuni 

hayo kwa Msajili wa Makapuni kinyume na Aya ya 3.3.3 ya 

Muongozo wa usimamizi wa mikopo wa benki (TWB). Badala 

yake, benki ilitakiwa kujipatia marejesho ya mwaka ya 

kampuni husika ili kujithibitishia uwepo wao. 

ii. Kifungu cha 2.1.1 cha makubaliano ya mkopo na Aya ya 

1.1.1.4 ya Mwongozo wa usimamizi wa mikopo wa TWB 

vinataka baadhi ya nyaraka kama hati ya dhamana 

isiyohamishika (mortgage deed), stakabadhi ya mkopo 

(debenture) na hati ya dhamana ya mali inayohamishika 

(chattel debenture) kusajiliwa na Msajili wa Hati/Nyaraka za 
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umiliki au Msajili wa Makampuni kama sehemu ya uthibitisho 

(documentation). 

Hata hivyo, imebainika kuwa hakuna dhamana iliyowekwa 

kwa mkopo wa shilingi milioni 200 uliotolewa kwa mteja 

mmoja kwa mwaka wa fedha 2014/15 tofauti na matakwa ya 

miongozo ya utoaji mikopo. 

iii. Kifungu cha 7.5.2 cha Sera ya Mkopo ya mwaka 2014  

(iliyorekebishwa) kinataka uthaminishaji ufanyike kwa kila 

mali iliyowekwa kama dhamana ya mkopo. Hakuna ushahidi 

unaoonesha kuwa uthamini ulifanyika kwa dhamana 

zilizowekwa kwa mikopo yenye jumla ya Shilingi milioni 330 

iliyotolewa kwa wateja wanne (4). 

iv. Mikopo ya shilingi milioni 355 imetolewa kwa wateja sita (6) 

ambao leseni zao zimemalizika muda wake wa matumizi. 

v. Mikopo ya waajiriwa (salary loans) ya shilingi milioni 134 

imetolewa kwa waajiriwa watano (5) bila kuwa na uthibitisho 

wa udhamini (guarantee) kutoka kwa waajiri wao kinyume na 

matakwa ya kifungu cha 8.9.7 cha Sera ya Mikopo ya TWB ya 

mwaka 2014 (illiyorekebishwa). Pia, imebainika kuwa katika 

wateja waliokopeshwa, wanne (4) kati yao ni wafanyakazi wa 

benki za NMB, NBC na Barclays Tanzania. 

Mapungufu katika nyaraka yanaweza kusababisha benki 

ikashindwa kurejeshewa fedha zilizokopeshwa. Pia, inawezekana 

kuna viashiria vya rushwa katika utoaji wa mikopo kwa kuwa ni 

vigumu sana kwa wafanyakazi wa benki moja kuchukua mkopo 

kutoka benki nyingine bila uthibitisho wa udhamini kutoka kwa 

waajiri wao.  

Menejimenti ya TWB inashauriwa kuboresha udhibiti katika utoaji 

mikopo kwa kuhakikisha hatua zote muhimu na nyaraka 
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zinafanyika kabla ya uidhinishaji. Pia, tahadhari zaidi 

zinahitajika kuchukuliwa dhidi ya mikopo iliyotolewa kwa 

waajiriwa wa benki ili kuhakikisha, pamoja na mambo mengine, 

kama kweli walikuwa wakifanya kazi na benki hizo na uthibitisho 

wa udhamini utolewe na waajiri wao. 

4.2.2 Kutokidhi Matakwa ya Kiwango cha Chini cha Mtaji 

Kanuni namba 5 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha 

(Utoshelevu wa Mtaji – Capital Adequacy) inaitaka benki au 

taasisi ya fedha zenye ukomo wa maeneo ya kutoa huduma (with 

limited scope of services) kuanza kutoa huduma na kuhakikisha 

wakati wote zina kiasi cha chini cha mtaji kisichopungua shilingi 

bilioni 5. Imebainika kuwa mtaji wa benki katika mwisho wa 

miezi ya Januari, Februari, Septemba, Oktoba, Novemba na 

Desemba 2015 ulienda chini ya kiwango cha chini cha shilingi 

bilioni 5. 

Kanuni namba 9 ya Kanuni za Benki na Taasisi za Fedha 

(Utoshelevu wa Mtaji – Capital Adequacy) inaitaka benki au 

taasisi ya fedha, wakati wote kudumisha kiasi cha chini cha mtaji 

wa msingi (core capital) usiopungua asilimia kumi na mbili na 

nusu ya jumla ya mali zinazoambatana na vihatarishi na mali 

zilizo katika hali hatarishi zilizo nje ya urari wa  kimahesabu (off-

balance sheet exposure) na mtaji wa jumla usiopungua asilimia 

kumi na nne na nusu ya jumla ya mali zinazoambatana na 

vihatarishi na mali zilizo katika hali hatarishi zilizo nje ya uhalali 

wa  kimahesabu (off-balance sheet exposure). 

Hata hivyo, kwa mwezi wa Desemba 2015, utoshelevu wa mtaji 

wa msingi na mtaji wa jumla (total capital) wa benki ulikuwa 

asilimia 12 ambayo ni chini ya kiwango cha chini cha mahitaji ya 

mtaji. 
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Kushindwa kwa benki kuzingatia kanuni zilizowekwa kunaweza 

kuisababishia benki adhabu ikiwa ni pamoja na kupokonywa 

leseni. 

Menejimenti ya TWB inashauriwa kuhakikisha inafuata matakwa 

ya kiwango cha chini cha mtaji kwa kufuatilia mwenendo wa 

mtaji (monitoring capital position) kila siku na kuchukua hatua 

thabiti kudumisha kiwango cha chini cha mtaji. 

4.3 Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH) 

4.3.1 Bidhaa zenye Thamani ya Shilingi Milioni 450.57 

Hazijawasilishwa Hospitali na Bohari Kuu ya Dawa (MSD)  

Mapitio ya ankara kutoka Bohari Kuu ya Dawa (MSD) yameonesha 

kuna ankara 48 za tangu mwaka 2010 zikiwa na jumla ya Shilingi 

bilioni 2.29. Hospitali ya Muhimbili walilipa kiasi chote cha 

fedha. Hata hivyo, imebainika kuwa bidhaa zenye thamani ya 

Shilingi bilioni 1.84 ndizo zimefika na kupokelewa na Hospitali ya 

Taifa Muhimbili mpaka kufikia Juni 2016, na kuacha bidhaa zenye 

thamani ya Shilingi milioni 450.57 zikiwa hazijafikishwa 

Muhimbili. Kutokufika kwa muda kwa vifaa vya matibabu 

kunasababisha usumbufu kwa hospitali katika utoaji wa huduma 

ya tiba. 

Menejimenti inashauriwa kuchunguza suala husika na kufanya 

usuluhishi wa taarifa na MSD na kufanya ufuatiliaji wa bidhaa 

ambazo hazijaletwa. 

 

4.4 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) 

4.4.1 Miradi isiyokamilika kwa muda mrefu – Utoaji wa Huduma ya 

Mawasiliano Vijijini 
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UCSAF imewezesha kifedha miradi 443 iliyopo katika mikoa yote 

ya Tanzania bara. Miradi hiyo inafanywa na watoa huduma ya 

mawasiliano kama TTCL, Airtel, MIC (Tigo), Vodacom na Zantel. 

Kukamilika kwa miradi yote kumechukua muda mrefu sana, 

ambapo, kati ya miradi 443 ni miradi 217 tu (sawa na asilimia 49) 

imekamilika mpaka kufikia mwishoni mwa mwaka 2015/16 

ikiacha miradi 226 ambayo bado haijakamilika. Mingi kati ya 

miradi ambayo haijakamilika ni ile inayofanywa na kampuni za 

Vodacom na TTCL. 

Juhudi za ufuatiliaji wa miradi ambayo haijakamilika inatakiwa 

kuongezwa kuhakikisha hakuna ucheleweshaji zaidi na 

kushughulikia tatizo la ucheleweshaji kwa mujibu wa masharti ya 

mkataba. 

 

4.5 Shirika la Posta Tanzania (TPC) – 2014/15 

4.5.1 Kudorora kwa Mwenendo wa Biashara wa Shirika la Posta 

Tanzania 

Mapitio ya Shirika la Posta Tanzania (TPC) yamebaini kuwa 

shirika linakumbana na changamoto za aina mbalimbali ikiwemo 

ukosefu wa fedha kwa ajili ya shughuli za utendaji na madeni ya 

muda mrefu,kwa mfano deni la shilingi bilioni 3.87 linaloidai 

Serikali kuhusiana na malipo ya pensheni kwa wastaafu wa 

Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) iliyovunjika. Kukosekana kwa 

mapitio, mipango ya kimkakati na ya biashara, pamoja na 

miundombinu duni ya huduma ya posta (kama vile kukosekana 

kwa mifumo ya kielektroniki ya mipango ya rasilimali (ERP)) ni 

mambo ambayo yamesababisha biashara kudorora. 

Biashara ya Shirika la Posta itaendelea kuanguka kama mageuzi 

hayatafanyika kushughulikia changamoto zinazolikabili shirika.  



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

21 

 

Shirika la Posta linahitaji mapinduzi makubwa ya kimkakati 

likilenga watu, michakato, teknolojia, na fedha. Pia, Serikali 

inatakiwa kulirejeshea Shirika kiasi cha Shilingi bilioni 3.87 

kilichotumika kuwalipa wastaafu wa iliyokuwa Jumuiya ya Afrika 

Mashariki. 

4.5.2 Kushindwa Kulipa Ada na Mirabaha Shilingi bilioni 1.38 

Shirika la Posta Tanzania (TPC) lilishindwa kulipa kiasi cha 

Shilingi bilioni 1.38 kwa Mamlaka ya Udhibiti Mawasiliano 

Tanzania (TCRA) ikiwa ni mjumuisho wa madeni ya ada ya mwaka 

na mirabaha kwa mwaka wa Fedha 2015/2016 pamoja na miaka  

iliyopita. Katika mwaka wa Fedha 2015/2016 kiasi cha Shilingi 

milioni 286.8 hakikulipwa kama fedha ya mrabaha na Shilingi 

milioni 9 kama fedha ya ada ya mwaka, kiasi cha Shilingi bilioni 

1.08 kinawakilisha madeni ya miaka iliyopita. Hii ni kinyume na 

kifungu cha 157 cha sheria ya mawasiliano ya kielektroniki na 

posta ya mwaka 2010 na Kanuni ya 28(1) mpaka (3) ya 

Mawasiliano ya kielektroniki na posta ya mwaka 2011 ambavyo 

vinahitaji shirika la Posta Tanzania kuhakikisha linalipa mrabaha 

na ada kila mwaka kwa Mamlaka ya Udhibiti Maasliliano Tanzania 

(TCRA). 

 

Iwapo Shirika la Posta Tanzania litashindwa kuzingatia sheria na 

kanuni kwa kulipa mirabaha na ada kama inavyotakiwa, TCRA 

inaweza kuwapa adhabu au kusimamisha leseni ya biashara.  

Hivyo basi menejimenti inashauriwa kufuata sheria, kanuni na 

taratibu zote na kuhakikisha kwamba deni lote linalipwa kwa 

Mamlaka(TCRA). 

 

4.6 Benki ya Twinga (TBCL) 

4.6.1 Tatizo la Uendelevu wa Benki ya Twiga 
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Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba 2014, benki 

ya Twiga ilipata hasara ya shilingi bilioni 13.08. Pia kwa mwaka 

wa fedha ulioishia 31 Desemba 2015, benki ya Twiga ilipata 

hasara ya Shilingi bilioni 3.4. Aidha, katika mwaka ulioishia 31 

Desemba 2014, benki ilikuwa na upungufu wa mali ya wana hisa 

(Equity) shilingi bilioni 20.62. Pia katika mwaka unaoishia 31 

Desemba 2015, benki ilikuwa na upungufu wa mtaji kwa wana 

hisa wenye thamani ya Shilingi bilioni 18.7. Hali hii inaleta 

mashaka juu ya uwezo wa benki hii kuendelea kujiendesha bila 

mashaka. Aidha, mtaji wa msingi wa benki katika miaka miwili ni 

chini ya kiwango cha chini (kidogo) kinachohitajika cha thamani 

ya shilingi bilioni 5 kama kinavyosomeka kwenye kifungu cha 17 

cha sheria ya benki na taasisi za fedha. Pia, sheria hii inahitaji 

benki kuhakikisha kwamba, nyakati zote inakuwa na mtaji wa 

msingi usiopungua asilimia 10 na mtaji wa jumla usiopungua 

asilmia 12. 

Naishauri menejimenti ya benki kufanya uchunguzi na kuanisha 

sababu zilizopelekea benki kufanya vibaya. Pia, kubuni mikakati 

itakayo saidia kuleta kuokoa utendaji wa benki. 

 

4.7 Mamlaka ya Elimu Tanzania (TEA) 

4.7.1 Kuchelewa kwa Utekelezaji wa Mpango Mkakati wa Kujenga 

Nyumba za Walimu 

Mamlaka ya Elimu Tanzania ilipanga kujenga nyumba 53 za 

walimu katika sehemu mbalimbali zisizofikika kwa urahisi, 

ambapo, bajeti ya Shilingi bilioni 7.5 ilitengwa. Mradi huo 

ulitarajiwa kukamilika tarehe 30 Juni 2016. Hata hivyo, mamlaka 

ilifanikiwa kujenga nyumba 15 kwa kuchelwa (ujenzi huo ulianza 

Agosti 2016 mpaka Desemba 2016). Kuchelewa kwa mradi huu 

kulisababishwa na serikali kuchelewesha kuwasilisha fungu la 
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pesa zilizotengwa kwa ajili ya mradi huu na mchakato wa 

kuwatafuta wazabuni wa ujenzi wa nyumba hizo. 

Serikali inashauriwa kuweka fungu la kutosha katika muda sahihi 

kwa mamlaka ili kukamilisha miradi yake na kuondoa tatizo la 

makazi ya kutosha kwa walimu. 

 

 

 

 

4.8 Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa (TANAPA) 

4.8.1 Kucheleweshwa kwa Miradi ya Maendeleo 

TANAPA ilishindwa kukamilisha miradi minane ya maendeleo 

kama ilivyoainishwa kwenye mikataba yenye gharama ya shilingi 

milioni 756.89. 

Ilibainika kwamba utekelezaji wa miradi hiyo ulisimamishwa 

kutokana na migogoro ya ardhi pamoja na mkandarasi kutotimiza 

wajibu wake kama ilivyooneshwa kwenye mkataba. Kuchelewa 

kukamilika kwa miradi ya maendeleo kunaweza kusababisha 

kuongezeka kwa gharama za ziada kufikia ukamilishaji miradi hii. 

Menejimenti inashauriwa kuhakikisha kwamba matatizo yote 

yanayozuia utekelezaji wa miradi yanatatuliwa ili kuhakikisha 

miradi inakakamilika ndani ya muda. 

4.8.2 Uwezekano wa kupoteza Mapato Kwenye Mikataba ya 

Upangishaji 

Hoteli, nyumba za kupangisha, na kambi za kulala watalii 

wanapaswa kuilipa Mamlaka tozo kwa ajili ya kuendesha biashara 

ndani ya eneo la Mamlaka ya Hifadhi ya TANAPA. Kuna njia mbili 
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za kutoza tozo hizo, yaani, asilimia 10 ya mapato yanayopatikana 

kwa kila mteja kwa siku au kiwango maalumu kilichokubalika. 

Ukaguzi ulibaini kuwa, taarifa za wateja wanaolala kwenye 

hifadhi zinahifadhiwa na kutolewa na wamiliki wa hoteli, nyumba 

za kupangisha kambi zilizopo. Mamlaka haina utaratibu wa 

kuhakiki usahihi wa taarifa husika wanazopata kutoka kwa 

wamiliki wa sehemu hizo za malazi. Hii inapelekea Mamlaka 

kutegemea zaidi na kutumia taarifa kutoka kwa wamiliki wa 

hoteli hizo. Hali hii inaashiria kupotea kwa mapato ya Mamlaka 

kutokana na Menejimenti ya Hifadhi kutokuwa na uwezo wa 

kuhakiki usahihi na ukamilifu wa taarifa kutoka kwa wamiliki wa 

hoteli hizo.  

Menejimenti ya Mamalaka inashauriwa kuwa na chombo cha 

kuiwezesha kuhakiki usahihi na ukamilifu wa taarifa za wageni 

kama zinavyotolewa na wamiliki wa hoteli hizo. Pia, kuwe na 

kiwango maalumu cha tozo hizo ili kuondokana na udanganyifu 

unaoweza kufanywa na wamiliki wa mahoteli na mabanda ya 

kulaza watalii. 

4.8.3 Wizara Kushindwa Kulipa Deni la Pango Shilingi 2.4 bilioni 

Wizara ya mambo ya nje imepangisha moja ya majengo ya 

TANAPA katika mkoa wa Arusha na kutumia jengo hilo kama ofisi 

yake. Hata hivyo, Wizara imeshindwa kulipa kodi ya jengo hilo 

kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja, ambapo mpaka tarehe 

31 June 2016 Hifadhi ya TANAPA inadai kiasi cha Shilingi bilioni 

2.4. 

Menejimenti ya TANAPA inashauriwa kuweka juhudi zaidi na 

kufuatilia ili kuhakikisha Wizara inalipa ada ya pango inayodaiwa 

kama inavyoelezwa kwenye makubaliano. 

 

4.9 Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) 
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4.9.1 Uendelevu wa Hifadhi ya Ngorongoro 

Hifadhi ya Ngorongoro ilianzishwa ikiwa na malengo mengi, 

yakiwemo kuendeleza na kuhifadhi maliasili iliyopo katika 

Hifadhi, kulinda maslahi ya wakazi wa asili wa NCAA na kukuza 

utalii. Hifadhi hii ilipoanzishwa, Mamlaka ilikuwa na idadi ya 

wakazi asili wasiozidi 20,000 wakiwa na mifugo yao, kadhalika, 

hapakuwa na nyumba za kudumu. 

Sensa ya makazi ya mwaka 2012 ilionesha kwamba Hifadhi ya 

Ngorongoro ina jumla ya wanakijiji wanaofikia 80,000 ambao 

wanategemea kuongezeka kwa asilimia 4 kila mwaka. Kuna 

makazi ya kudumu yaliyoandikishwa yenye nyumba za kisasa na 

vijiji vingine vinachukuliwa kama miji. Mnamo mwaka 1976, kata 

ya Ngorongoro ilikuwa na vijiji vine (4). Hadi kufikia Aprili 2016, 

kulikuwa na vijiji 36 vilivyounda kata 13. Makazi haya yanahitaji 

miundombinu na huduma zote za kijamii kama vile shule na vituo 

vya afya. Hata hivyo, hakuna vigezo vilivyowekwa ili mtu kuweza 

kujiunga na jamii ya ufugaji. Hali hii inahamasisha watu wengi 

kuhamia katika eneo la Hifadhi ya Ngorongoro. Kutokana na hali 

hii, NCAA inaweza kupokea watu wengi zaidi na hatimaye kuweza 

kusababisha migogoro mingi ya ardhi. Pia, kuweka ugumu wa 

jinsi ya kufanya shughuli za kuhifadhi maliasili iliyopo katika 

Hifadhi, kulinda maslahi ya wakazi wa asili na kukuza utalii. 

Menejimenti ya NCCA inashauriwa kuwa na mpango wa matumizi 

ya ardhi. Pia, kuhakikisha hatua za kuzuia makazi ya binadamu 

na maendeleo katika eneo la hifadhi ya Ngorongoro. 

4.9.2 Matatizo ya Wanafunzi Waliofadhiliwa na Hifadhi 

Baraza la wafugaji la Ngorongoro (NPC) hufadhili wanafunzi wa 

jumuiya ya wafugaji masikini. Hata hivyo, katika ufadhili huu 

kaguzi ilibaini yafuatayo: - 
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a) Kulikuwa hakuna ushahidi unaoonesha kwamba kamati ya 

maendeleo, elimu na utendaji zilijadili majina ya wanafunzi 

kutoka kwenye jamii masikini ya wafugaji kabla ya 

kupitishwa na kamati ya wafugaji (NPC) kama inavyohitajika 

na aya ya 1.9 ya Muongozo wa Kudhamini Wanafunzi. Bajeti 

ya baraza ya mwaka 2015/2016 imetoa orodha ya majina ya 

wanafunzi waliodhaminiwa na baraza katika shule na vyuo 

mbalimbali, lakini hakuna ushahidi wowote wa jinsi majina 

hayo yalivyopatikana. 

b) Kwa mwaka wa fedha 2015/2016, wanafunzi 1,036 

walidhaminiwa na NPC, ambapo, kiasi cha Shilingi milioni 846 

kililipwa na Baraza kwa ajili ya shule za msingi, sekondari, 

VETA, vyuo vya kati na vyuo vikuu bila kusaini mkataba kama 

inavyohitajika kwenye muongozo. 

c) Kulikuwa hakuna nyaraka sahihi zilizowekwa na Baraza kama 

hifadhi za msingi (data base) kwa ajili wanafunzi wote 

waliodhaminiwa na wanaoendela kudhaminiwa na Baraza 

mpaka sasa. Kwa mfano, orodha ya wanafunzi iliyotolewa na 

bajeti ya Baraza haikufanana na sampuli ya shule/vyuo 

vilivyotembelewa katika kipindi cha ukaguzi. Kwa mujibu wa 

kumbukumbu za bajeti ya Baraza, idadi ya wanafunzi watano 

walidhaminiwa na Baraza la AIA 5, LITA Tengeru ni 20, na 

Shule ya Sekondari Embarway ni 194, wakati namba halisi 

kwa AIA ni 10, LITA Tengeru ni 3 na Shule ya Sekondari 

Embarway ni 152. 

Kutokuzingatia muongozo wa udhamini, kunanyima haki kwa 

wanafunzi wenye kuhitaji msaada. Kutokuwepo kwa utaratibu 

maalum wa kutunza kumbukumbu (kanzi data) za wanafunzi 

wote waliodhaminiwa na Baraza kunaweza sababisha ulipwaji 

hewa wa ada. 
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Menejimenti za Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) na 

Baraza la Wafugaji (NPC) zinanatakiwa kuhakikisha kanuni na 

miongozo yakudhamini wanafunzi inafuatwa. Pia, taarifa za 

wanafunzi waliodhaminiwa zinahifadhiwa na taarifa 

zinaboreshwa kuonesha uhalisia. 

 

4.10 Ukumbi wa Mikutano ya Kimataifa wa Arusha (AICC) 

4.10.1 Hasara Iliyopatikana Kufuatia Ukiukaji wa Mkataba na Mfuko 

wa Pensheni wa LAPF Shilingi Milioni 473.76 

Ukumbi wa Mikutano ya Kimataifa wa Arusha (AICC) unamiliki 

hekta 3.8 za ardhi iliyosajiliwa namba ya kiwanja 24 katika kitalu 

namba Z kilichopo Kaloleni mkoani Arusha, ambapo, kulikuwa 

kina jumla ya nyumba 72 zilizojengwa. 

Mnamo mwaka 2012, nyumba hizi zilibomolewa ili kupisha 

ujengaji wa duka la kisasa lililokuwa na makadirio ya gharama ya 

awali ya shilingi bilioni 40.5. Kutokana na mkataba uliosainiwa 

tarehe 6 Disemba 2012, duka hilo la kisasa lilikuwa lijengwe na 

AICC katika makubaliano ya ubia na Mfuko wa Pensheni wa LAPF. 

Ripoti ya uthaminishaji iliyotolewa na kampuni ya Africa Property 

Limited mnamo Februari 2012 ilionesha kuwa thamani ya soko ya 

nyumba zilizobomolewa ilikuwa shilingi bilioni 1.85. 

Hata hivyo, mpaka kufikia Januari 2017, kiwanja hicho kilikuwa 

hakijaendelezwa kufuatia kusimamishwa kwa mradi na Mfuko wa 

Pensheni wa LAPF waliojitoa kwenye makubaliano yaliyoingiwa 

mnamo tarehe 16 Julai 2014 kupitia barua yenye kumbukumbu 

namba LAPF/A.26/01/30.Barua hiyo ilidai kwamba Mfuko wa 

Pensheni LAPF ulikuwa umeifikia kiwango cha juu cha uwekezaji. 
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Kufuatia kubomolewa kwa mali, AICC inapoteza shilingi milioni 

473 kila mwaka, kiasi ambacho kingekuwa kinakusanywa kutoka 

kwenye nyumba 72.  

Menejimenti ya AICC inashauriwa kutafuta msaada wa kifedha 

kutoka kwenye vyanzo mbalimbali kutekeleza mradi huo. Pia, 

inashauriwa kukaa na LAPF na kuna jinsi gani ya kurudisha hasara 

iliyotokea. 

 

4.10.2 Mapato Yaliyopotea kwenye Mali za Uwekezaji ya Shilingi 

Bilioni 1.53 

Katika mapitio na kufanya tathmini ya matumizi na hali ya kazi 

ya jengo linalomiliiwa na AICC, ilibainika kuwa mali nyingi zipo 

wazi, hivyo, hazijatumika kwa zaidi ya mwaka mmoja. 

Ngorongoro, Serengeti na Kilimanjaro yana nafasi za wazi za mita 

za mraba 7,507 ambazo zingeweza kuzalisha shilingi bilioni 1.153 

kila mwaka. Pamoja na hayo, kulikuwa na nyumba mbili za 

makazi karibu na barabara ya zimamoto zilizokuwa wazi. 

Tathmini ilionesha kwamba nyumba hizo zingeweza kuzalisha 

mapato ya Shilingi milioni 15.6 kila mwaka kama zingepangishwa. 

Kuongezeka kwa nafasi za wazi za ofisi kunasababishwa na 

mmoja wa mpangaji muhimu, Utaratibu wa Mahakama za 

Kimataifa za Uhalifu (MICT), [zamani Mahakama ya Kimataifa ya 

Mauaji ya Kimbari ya Rwanda (ICTR)], ambayo ilikuwa 

inachukuwa ukubwa wa mita za mraba 11,106 na kupungua 

mpaka mita za mraba 3,269. 

Menejimenti inatakiwa kuanzisha kampeni kabambe kutafutia 

soko sehemu za ofisi zilizopo wazi kwa kukodishwa. 

4.10.3 Majengo Yenye Mmiliki Zaidi ya Mmoja 

Shughuli ya uhakiki wa mali ilibainisha kuwa, moja ya mali 

ilihamishwa kwenda AICC mnamo tarehe 15 Aprili 1983 kama 

ilivyo kwenye tangazo la serikali namba 51 ambalo kwa sasa 
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linatumika na Chuo cha Uongozi cha Mashariki na Kusini mwa 

Afrika (ESAMI). Japokuwa jingo hilo lilihamishiwa AICC, lakini 

chuo hicho cha ESAMI kina hati miliki ya kisheia na ipo chini ya 

umiliki wake. Hii ilitokana na kutokuwepo kwa utaratibu wa wazi 

wa kuhamisha umiliki kutoka kwa Serikali. 

Menejimenti inatakiwa kuendelea kufuatilia kwa ukaribu juu ya 

jambo hili na kusuluhisha umiliki wa kiwanja na jingo husika. 

 

 

 

 

4.11 Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA) 

4.11.1 Ukosefu wa Maendeleo ya Utekelezaji wa Awamu ya Kwanza 

ya ADS-B 

Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA) iliingia mkataba na kampuni 

ya COMSOFT GMBH kwa ajili ya kufunga mifumo na mitambo ya 

kuongoza yenye thamani ya sarafu ya ulaya milioni 1.58 sawa na 

Shilingi bilioni 3.4 mnamo mwaka 2013. 

Katika mapitio ya mkataba huo na utekelezaji wake, iligundulika 

kwamba kumekuwa hakuna maendeleo yoyote kwenye 

kutekeleza mradi wa awamu ya kwanza ya Mfumo wa udhibiti wa 

Anga (ADS-B) ulioanza Mei 2013. Utekelezaji huu umesimama 

tangu kipindi cha 2014/2015 kutokana na ukosefu wa vitu 

muhimu vya kuongozea na ili kusaidia mradi huo kufanya kazi, 

aidha imebainika pia mzabuni, COMSOFT GMBH ametangaza 

kufilisika. 
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Uchunguzi zaidi uligundua kuwa mzabuni alikuwa hajawasilisha 

dhamana ya utendaji, hivyo, kuwa ngumu kwa Mamlaka kuokoa 

fedha ambazo zimeshalipwa. 

Kutokufuata kwa mpango wa kurekebisha hatua za kurekebisha 

zilizopo kwenye mpango (Correction action plan) walizokubaliana 

na ICAO na ushauri wa kikaguzi wa ICAO kunaweza kuhatarisha 

usalama wa Anga. 

Menejimenti inashauriwa kufanya tathmini ya changamoto za 

utekelezaji wa mradi na kuchukua hatua sahihi ili kuboresha 

shughuli za udhibiti wa anga. 

4.11.2 Kasi Ndogo ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Usalama na 

ICAO 

Ukaguzi wa kina wa mfumo  ulifanyika hapa Tanzania na Shirika 

la Kimataifa la Usafiri wa Anga  (ICAO) mnamo Mei 2013. Matokeo 

ya ukaguzi yalionesha kuwa Mamlaka ilipata asilimia 38 ya alama 

chini ya wastani wa viwango vya kimataifa ambavyo vinahitaji 

angalau asimilia 60 kwenye Utekelezaji Madhubuti (EI) wa 

uangalizi wa mfumo wa usalama wa nchi kwa ajili ya mambo 

manane muhimu ya (CEs) hali ya mfumo wa usafiri wa anga ya 

nchi. Iligundulika pia kuwa, kati ya matokeo 529 ya utafiti na 

maswali ya itifaki kuhusu Utekelezaji Madhubuti (EI), Mamlaka 

ilimaliza na kushughulikia 226 tu (asilimia 42.72) na kuacha 303 

(asilimia 57.28) hayajashugulikiwa. 

Ni maoni yetu kwamba kutofuatwa kwa Mpango Sahihi wa 

Utekelezaji (CAP) iliyokubaliana na ICAO and mapendekezo yake 

ya ukaguzi, kunaweza kuhatarisha usalama wa anga. 

Mamlaka inashauriwa kumalizia utekelizaji wa Mipango Sahihi wa 

Utekelezaji (CAPs) kama ilivyopendekezwa kutoka kwenye 

ukaguzi ICAO na kuweka ushahidi unaohitajika ili kudumisha 
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wastani wa kimataifa kwa ajili Utekelezaji Madhubuti wa asilimia 

60. 

 

4.12 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini (IRDP) 

4.12.1 Uwezo mdogo (asilimia 6) wa kukidhi malazi ya wanafunzi 

wote  

Katika mwaka wa fedha 2015/16 Chuo kilikuwa na jumla ya 

wanafunzi 5,347, ambapo 2,755 ni wanawake na 2,592 ni 

wanaume katika  kampasi zake zote ambazo ni Dodoma na 

Mwanza. Ukaguzi ulibainisha kuwa Chuo kilikuwa na hosteli moja 

tu iliyopo katika kampasi yake ya mjini Dodoma iliyokuwa na 

uwezo wa kuchukua wanafunzi 312 kati ya wanafunzi 3,945 

waliokuwa wamesajiliwa. Uwezo huu wa malazi ni sawa na 

asilimia 7.9 tu. Katika kampasi ya Mwanza, kulikuwa na 

wanafunzi 1,402 ijapokuwa hakuna hosteli yoyote ile ambayo ni 

sawa na asilimia 0 ya uwezo wa malazi. 

Kwa asilimia ya uwezo wa malazi iliyopo, ufaulu wa wanafunzi 

unaweza kuathirika.Aidha linaweza kuwa tatizo kubwa zaidi kwa 

wanafunzi wa kike kutokana na kuwepo kwa uwezekano mkubwa 

wa kukumbana na unyanyasaji wa kijinsia.  

Menejimenti inashauriwa kuweka mpango wa kujenga hosteli za 

chuo ambazo zinaweza kukidhi angalau asilimia 80 ya wanafunzi 

wote chuoni ilikuongeza ufaulu kwa wanafunzi na kuondooa 

hatari kwa wanafunzi wa kike. 

 

4.13 Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 

4.13.1 Kiwango cha Juu Sana cha Utoro cha Asilimia 81.76 

Kupitia mkutano wa 107 wa Uongozi wa Bodi, Menejimenti ya 

chuo cha CBE iliagizwa kuchunguza sababu za wanafunzi kufeli 
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kwenye masomo yao kama matokeo ya muhula wa kwanza 

yalivyobainisha katika mwaka wa masomo 2015/16. Wanafunzi 

1,089 tu kati ya 5009 walifanikiwa kufaulu kwenye mitihani ya 

Muhula wa kwanza, sawa na asilimia 21.7. 

Menejimenti ilitanabaisha kuwa utoro wa walimu na wanafunzi 

kama chanzo kikubwa cha kufeli kwa wanafunzi. Hivyo 

menejimenti ilipendekeza kuanzishwa kwa jalada la mahudhurio 

ili kufuatilia walimu na wanafunzi wanapoingia na kutoka katika 

vipindi vya masomo. Tathmini ya mahudhurio, hata hivyo, 

imebaini kuwapo kwa utoro wa asilimia 81.76 katika mwaka wa 

fedha 2015/2016.Kiwango cha chini kilikuwa asilimia 30.56. 

Utoro unaathiri utendaji wa kitaaluma wa wanafunzi pamoja na 

hadhi na ubora wa chuo. Hali hii itaathiri utendaji na mapato 

kwa Chuo. Pia itasababisha wateja watarajiwa na wadau 

kuchagua vyuo mbadala kwa misingi ya kushuka kwa hadhi ya 

chuo. 

Menejimenti inashauriwa kuchukua hatua kali na za haraka katika 

kutatua tatizo la utoro. Kiwango cha utoro kilichobainishwa 

kinaashiria ukosefu wa dhamira kwa menejimenti ya chuo katika 

kudhibiti masuala yanayoathiri chuo. 

 

4.14 Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania (TANESCO) 

4.14.1 Kodi ya Zuio Haikutozwa Shilingi Bilioni 1.36  

Kifungu kidogo Na. 1 cha Kifungu Na. 83 cha Kodi ya Mapato  

2008 kinahitaji mlipaji kutoza kodi ya zuio inayotokana na ada 

zote za huduma na malipo ya mkataba. Hata hivyo, tumebaini 

kuwa TANESCO halikuzuia kodi ya zuio yenye thamani ya Shilingi 

bilioni 1.36. 
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Kwa kutotoza kodi ya zuio, si tu kunaipotezea serikali mapato, 

bali kunaweza kusababisha adhabu na riba ambayo inaweza, kwa 

kiasi kikubwa, kuongeza gharama zisizo za lazima kwa Kampuni. 

Menejimenti inakumbushwa kuzuia kodi ya zuio inayotokana na 

ada za huduma na malipo ya mkataba.Aidha, kuwasilisha TRA 

kuepuka matokeo ya baadaye yahusianayo na kutofuata kanuni 

na sheria za kodi.  

4.14.2 Limbikizo la Madeni ya Wateja ya Thamani ya Shilingi Bilioni 

24 Kutoondolewa 

TANESCO limekuwa likihamisha data za akaunti za wateja wake 

kutoka mita za kawaida za zamani kwenda mita mpya za LUKU. 

Ukaguzi ulibani kwamba, limbikizo la wateja wengi wenye deni la 

jumla la shilingi bilioni 24 halijalipwa na hakuna dalili kwamba 

deni hilo litalipwa. 

Hali hii inaikosesha kampuni mapato. Pia inaweza kuathiri 

shughuli zake. Hali kadhalika, inaweza kuashiria kuwapo kwa 

mianya ya rushwa baina ya wateja na wafanyakazi wa TANESCO 

ambayo inapelekea wateja kuunganishiwa tena umeme bila 

kulipa bili zao. 

Menejimenti inashauriwa kuchukua hatua muhimu ambazo zipo 

ndani ya uwezo wake kuhakikisha fedha zinakusanywa.  
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SURA YA TANO 

MAPITIO YA MIKAKATI NA UENDESHAJI WA KIUFANISI KATIKA 

MASHIRIKA YA UMMA 

 

5.0 Utangulizi 

Usimamizi wa kimkakati unajumuisha mipango endelevu, 

ufuatiliaji, uchambuzi, na tathmini ya shughuli zote muhimu kwa 

ajili ya shirika kuweza kufikia malengo na madhumuni yake. 

Usimamizi wa kimkakati unahusisha kuchambua uwezo na udhaifu 

wa ndani na nje; kutengeneza mipango na tathmini ya 

utekelezaji wake, pamoja na kutathmini mafanikio na kufanya 

mabadiliko ili kufikia malengo. 

Katika muktadha wa kibiashara, ufanisi katika uendeshaji ni 

uwiano kati ya mtaji uliowekwa katika kuendesha biashara na 

mapato yatokanayo na biashara. Ufanisi katika uendeshaji 

unajumuisha mikakati kadhaa iliyotumika ili kutimiza lengo la 

msingi la kutoa bidhaa zenye ubora au huduma kwa wateja 

katika gharama nafuu na kwa wakati muafaka. Pia, inahusisha 

upatikanaji wa thamani zaidi kutoka kwenye rasilimali au 

uendeshaji wa taasisi kwa lengo la kuongeza tija. 

Tathmini yangu ya mikakati na ufanisi katika uendeshaji 

inajumuisha mashirika 11 ya umma ambayo ni: 

(i) Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO); 

(ii) Shirika la taifa la hifadhi ya jamii (NSSF); 

(iii) Mamlaka ya Ukanda wa Uwekezaji Tanzania (EPZA); 

(iv) Mfuko wa Pensheni (LAPF); 

(v) Mfuko wa Pensheni (PPF); 

(vi) Mfuko wa Pensheni wa Sekta ya Umma (PSPF); 

(vii) Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania (TCRA); 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

35 

 

(viii) Shirika  la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda (TIRDO); 

(ix) Chuo kikuu dar es salaam (UDSM); 

(x) Chuo cha Ufundi Stadi Tanzania (VETA); na 

(xi) Shirika la Bandari Tanzania (TPA). 

 

 

5.1 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 

5.1.1 Usimamizi wa Kampuni Binafsi za Uzalishaji Umeme na 

Gharama Zake 

Katika jitihada za kuhakikisha kunakuwa na upatikanaji wa 

uhakika wa umeme nchini, Shirika limeingia mikataba na 

makampuni matano binafsi yanayozalisha umeme. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Shirika linanunua umeme kwa bei ya 

wastani wa Shilingi 544.65 kwa kila uniti na kuuza kwa Shilingi 

279.35. Hivyo, kwa kila uniti moja, shirika linapata hasara ya 

Shilingi 265.3 kama inavyooneshwa kwenye jedwali Na. 2 hapa 

chini: 

Jedwali Na.  1: gharama za uzalishaji za makampuni binafsi 
ya kuzalisha umeme 
Kampuni Aina ya 

Mafuta 
Uwezo 
MW 

Mtambo 
(%) 

Bei ya 
Umeme 
(US$/kWh) 

Gharama 
za 
uzalishaji 
(US$/Mon) 

EPP’s 

Aggreko Petroli 100 75 0.38 1,806,255 

Symbion 112 Mafuta ya 
ndege 112 75 0.38 2,827,283 

Symbion DOM & 
Arusha Petroli 105 75 0.39 3,779,213 

IPP’s 

Songas-Gas  Gesi asilia 189 92 0.03 5,266,169 

IPTL (Interim) Mafuta 
mazito 100 75 0.23 2,678,233 

Chanzo: TANESCO 
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Kabla ya kusitishwa kwa mkataba na Symbion, Shirika lilikuwa 

linalipa jumla ya Dola z a Marekani milioni 16.36 kama gharama 

za umeme (capacity charges) kwa makampuni matatu 

yanayozalisha umeme wa dharura na mawili ya binafsi kama 

inavyonekana kwenye jedwali hapo juu. Kwa sasa, Shirika 

linatumia Dola za Marekani  milioni 9.75 kwa mwezi kununua 

umeme kutoka Aggreko, Songas  na  IPTL gharama za umeme 

zinazolipwa na TANESCO kwa mwezi ni Dola za Marekani milioni 

9.75. 

Ili kuliwezesha Shirika nashauri: 

i. Bei za umeme zinazopitishwa na EWURA zizingatie gharama 

halisi zinazotumiwa na TANESCO kuzalisha umeme au 

kununua toka kwa makampuni binafsi ya uzalishaji umeme. 

Vile vile, bei itayopitishwa izingatie gharama za uendeshaji 

wa shirika na uwezo wa kufanya uwekezaji kwenye 

miundombinu ili huduma ya umeme iendelee kuwa ya 

uhakika. 

ii. Manunuzi ya umeme toka kwenye makapuni binafsi ya 

uzalishaji umeme yafanywe kwa uwazi na ushindani kama 

ianvyotakiwa na sheria ya manunuzi ili kuwezesha TANESCO 

kupata bei nafuu. 

iii. Serikali iiwezeshe TANESCO fedha ili iweze kuwekeza kwenye 

uzalishaji umeme wa bei nafuu hivyo kusaidia kuepukana na 

utaratibu wa kununua toka vyanzo vya gharama kubwa. 

 

5.1.2 Kuchelewa kuendeleza miradi yakuzalisha umeme kwa njia ya 

maji 

a) Ujenzi wa mradi wa maji wa kuzalishia umeme katika 

korongo la Stiegler (Selous) 
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Mradi wa korongo la Stiegler ulikuwa katika mpango mkakati 

wa maendeleo ya sekta ya umeme wa mwaka 2012. Kabla ya 

kuingizwa kwenye mpango mkakati, kampuni ya ujenzi ya 

M/s. Oderbecht kutoka Brazil illifanya upembuzi yakinifu wa 

mradi Agosti 2011 na kuja na mapendekezo yafutayo: 

i. Mradi una manufaa zaidi kiuchumi ukilinganisha na 

mingine. 

ii. Mradi upo katika mbuga ya Selous ambayo iko chini ya 

maeneo tengefu ya urithi wa dunia chini ya uangalizi wa 

UNESCO hivyo ruhusa maalumu inatakiwa ipatikane kabla 

ya kuendeleza mradi huu mbugani. 

iii. Gharama kamili ya kujenga mradi ni Dola ya Marekani 

bilioni 2.4. 

Nimebaini kuwa RUBADA walisaini Memoranda ya 

Makubaliano na kampuni ya Oderbecht tarehe 9 Julai 2012. 

Hata hivyo, mpaka sasa kilichofanyika pekee ni tathmini ya 

eneo la mradi. Tathmini zingine kama madhara ya mradi 

kwenye mazingira na jamii bado hazijafanyika. Nyongeza ya 

mamemoranda ya makubaliano kwa miaka mitatu zaidi 

ilisainiwa 05 Desemba 2016. 

Mapitio ya taarifa mbalimbali yanaonyesha  kuwa mradi huu 

ukikamilika utakuwa na uwezo wa kuzalisha megawati 2,100. 

Mpango mkakati wa sekta ya umeme wa mwaka 2012 

unaonyesha kuwa mradi unatakiwa kujengwa kwa  awamu 

tatu: Stiegler 1 megawati 300 - kukamilika 2024; Stiegler II 

megawati 600 - kukamilika 2026; na Stiegler III Megawati 300 

- kukamilika 2028. 

Pia, nimebaini kuwa RUBADA inakabiliwa na changamoto ya 

kifedha kuweza kuuendeleza mradi. Vilevile kwa kuwa eneo 

la mradi lipo ndani ya eneo la urithi wa dunia chini ya 
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uangalizi wa UNESCO, serikali inatakiwa kufanya jitihada za 

ziada ili kuweza kupata kibali cha kuendeleza mradi huo. 

Ninashauri 

i. RUBADA ishirikishe Wizara ya Nishati na Madini, TANESCO 

na wadau stahiki katika hatua zote za uendelezaji mradi. 

ii. Serikali iziwezeshe RUBADA/TANESCO kupata vyanzo vya 

kuaminika vya fedha ili waweze kuwekeza kwenye mradi 

unaotegemewa  kuwa wa bei nafuu zaidi ukilinganishwa 

na umeme unaotumiwa toka kwa makampuni binafsi ya 

uzalishaji umeme. 

iii. Serikali ifanye jitihada za makusudi na mapema ili 

kuweza kupata vibali stahiki toka UNESCO ili kuendeleza 

mradi kwenye eneo tengefu la urithi wa dunia. 

5.1.3 Ujenzi wa Mradi wa Kuzalisha Umeme Eneo la Songwe 

Mradi wa Bonde la Mto Songwe unahusisha uzalishaji umeme kwa 

kutumia maji eneo la mpakani mwa Tanzania na Malawi na 

umepangwa kufanyika kwa miaka mitano kuanzia mwaka 2017 

kwa gharama ya Dola ya Marekani milioni 550. Sambamba na 

kuzalisha umeme, mradi huu pia una lengo la kudhibiti mafuriko 

na kutumia maji kama sehemu ya kilimo cha umwagiliaji. 

Nilibaini kuwa Shirika halina udhibiti wa moja kwa moja kwenye 

ujenzi wa mradi huo. Jambo hili linaweza kuchelewesha 

ukamilishaji wa mradi  ambao unamilikiwa kwa ushirikiano 

kupitia Kamisheni ya Bonde la Mto Songwe ambayo inahusika na 

oparesheni za kila siku na usimamizi wa ujenzi wa miundombinu 

kwa niaba ya Serikali za Tanzania na Malawi.  

Kwa sasa nchi za Tanzania na Malawi zinasubiri Serikali zao 

kuridhia makubaliano ya uanzishwaji wa Kamisheni ya Bonde la 

Mto Songwe kwa ajili ya usimamizi wa mradi.  
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Pia, mradi unakabiliwa na changamoto za kifedha hivyo 

Kamisheni inatakiwa kuhakikisha inakusanya fedha kutoka kwa 

wahisani ili kufanikisha ujenzi wa mradi huu. Kwa sasa mradi 

unakadiriwa kuwa utakamilika kwa gharama ya Dola za Marekani 

milioni 829. 

Naishauri Serikali kupitisha Makubaliano ya Uanzishwaji wa 

Kamisheni ya Bonde la Mto Songwe kuwezesha mradi kufanyika 

kwa ufanisi. Pia Serikali, ihusishe Shirika kwenye ujenzi wa 

bwawa na ununuzi wa mitambo ya uzalishaji ili iweze kutoa 

ushauri wa kitaalamu pindi utakapohitajika. 

5.1.4 Uhalisia wa Bei ya Umeme Inayotozwa na TANESCO  

Bei za nishati ya umeme inayotozwa na Shirika la Umeme 

Tanzania (TANESCO) zinadhibitiwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 

Nishati na Maji (EWURA) kila robo mwaka baada ya mapitio ya 

gharama halisi za uzalishaji. 

Nilibaini kuwa mapitio ya kila robo mwaka ya bei ya nishati ya 

umeme hayahusishi madeni yaliyojitokeza kabla ya kuanzishwa 

kwa utaratibu wa mapitio ya bei ya umeme ya robo mwaka. 

Hivyo, utaratibu huu hauiwezeshi TANESCO kulipa madeni yote 

inayodaiwa. 

Pia nilibaini kuwa bei ya umeme inayopitishwa na EWURA 

haionyeshi gharama halisi zilizotumiwa na TANESCO jambo 

linaloathiri uwezo wa TANESCO katika kulipa madeni 

yanayolikabili Shirika. 

Ninashauri EWURA kupitia kwa umakini gharama za umeme ili 

kuhakikisha kuwa gharama zote za uzalishaji wa umeme 

zinahusishwa, ili hatimaye, kusaidia upatikanaji wa faida baada 

ya uwekezaji wenye lengo la kuboresha huduma na kuongeza 

matokeo chanya kwa TANESCO. 
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5.1.5 Mapungufu Katika Ukusanyaji Madeni  

Ukaguzi wangu ulibani kwamba, pesa nyingi za TANESCO ni 

madeni ambayo hayajakusanywa. Mpaka kufikia tarehe 30 Juni, 

2016 jumla ya deni la umeme kwa Serikali na taasisi zake zilifika 

Shilingi bilioni 144.854, sawa na asilimia 67.4 ya deni lote la 

umeme. Deni lililobaki kwa wateja binafsi ni Shilingi bilioni 

70.063 sawa na asilimia 33. 

Ni wazi kuwa, kutokulipwa kwa madeni ya umeme na taasisi za 

umma na binafsi kunaathiri uwezo wa TANESCO kujiendesha kwa 

ufanisi na kulipa madeni kwa wadai wake. 

Nashauri: 

i. TANESCO ifanye jitihada madhubuti za kukusanya madeni 

kwa wateja wake, hasa Serikali na Taasisi za Umma. 

ii. Serikali iiwezeshe TANESCO kulipwa madeni yake kwa kutoa 

maelekezo kwa Taasisi zake kulipa madeni ya umeme kwa 

wakati. 

5.1.6 Wizara ya Nishati na Madini Kutolipa Deni la Kodi ya Pango 

Shilingi Bilioni 1.12 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa, Wizara ya Nishati na Madini 

iliingia makubaliano na TANESCO ya kupanga jengo kwa muda wa 

miaka 10 kwa ajili ya matumizi ya ofisi kwenye jengo la TANESCO 

lililopo barabara ya Samora, Dar es Salaam. 

Muda rasmi wa kuanza makubaliano hayo ilikuwa tarehe 1 

Januari, 2013 kwa kodi ya Shilingi milioni 26.60 kwa mwezi. Hata 

hivyo, Wizara haijalipa kiasi chochote tangu mkataba 

uliposainiwa, kiasi ambacho hakijalipwa kimefikia Shilingi bilioni 

1.12 Jitihada zilizofanywa na menejimenti za kuhakikisha Wizara 

inalipa deni hilo hazijazaa matunda mpaka sasa. 
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Kiasi hicho ambacho hakijalipwa kinazidi kudumaza uwezo wa 

kifedha wa TANESCO na kuongeza ukata wa Kampuni hiyo. 

Menejimenti ya TANESCO inashauriwa kuongeza jitihada za 

kufuatilia Wizarani ili deni hilo lilipwe. Pia, Wizara ya Nishati na 

Madini ambayo ni Wizara mama ya TANESCO ihakikishe haiwi 

chanzo cha ukata wa fedha unaoikumba kampuni yake. 

 

5.2 Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 

5.2.1 Kiwango cha Chini cha Ukaliwaji wa Majengo 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) uliwekeza kwa kiasi 

kikubwa kwenye majengo na kupangisha kwa wateja  kama vile 

hoteli, kampuni, watu binafsi na nyingine kutumika na Mfuko 

kama ofisi..  Iligundulika kuwa, kiwango cha ukaliwaji katika 

majengo tisa (9) ya uwekezaji kilikuwa chini ya kusudio la 

kiwango cha soko cha asilimia 80 ambapo kiwango cha ukaliwaji 

wa mali hizo kilikuwa kati ya asilimia 0 mpaka 43. Rasilimali hizi 

za uwekezaji zinajumuisha  Hoteli ya Mwanza, Kigoma, Jengo 

jipya Biashara la Old Moshi - Arusha, Jengo jipya la Biashara la 

Kaloleni - Arusha, Kahama (Jengo jipya), Njiro Arusha, Jengo 

kubwa la kibiashara Kilimanjaro (Kilimanjaro Commercial 

Complex), Mafao House Ilala na  Jengo kubwa la kibiashara 

Morogoro (Morogoro Commercial Complex).   

NSSF ilieleza kwamba, itapunguza uwekezaji katika majengo na 

kutatua tatizo hilo kwa kuongeza kiwango cha upangishaji. Pia, 

ofisi za mikoani zimepewa jukumu ya kupangisha wa majengo 

katika mikoa husika. Kwa hali hii, ni wasiwasi wangu kwamba, 

thamani ya pesa haitapatikana kutoka kwenye mali hizo za 

uwekezaji. 

NSSF inashauriwa kama ifuatavyo; 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

42 

 

i. Kuendelea kutangaza nafasi za kupangisha katika mali hizo 

za uwekezaji ili kuongeza kiwango cha upangishaji; pia, 

kupunguza uwekezaji katika majengo. 

ii. Kuhakikisha kuwa uwekezaji wowote wa majengo, huhitaji 

kuhusisha utafiti wa hali ya juu na uchambuzi yakinifu wakati 

wa kuandaa mipango ya uwekezaji. Lengo likiwa ni kuangalia 

uwezekano wa majengo haya yanayopangishwa kujaa  ili 

kuhakikisha uwekezaji huu unaleta matokeo chanya.. 

5.2.2 Usimamizi na Udhibiti Juu ya Mikopo ya Chama cha Ushirika 

cha Akiba na Mikopo 

Niligundua kwamba NSSF ilisimamisha kutoa mikopo kwa 

wanachama wa Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo Mwezi 

June 2016 ili kuimarisha usimamizi na kuhakikisha kuwa kuna 

ukusanyaji wa mikopo. Kwa mujibu wa Kanuni za usimamizi wa 

mikopo, mikopo ilihitajika kupewa kwa Chama cha Ushirika cha 

Akiba na Mikopo ambazo zilikidhi vigezo. Hata hivyo, mikopo 

iliyotolewa katika kipindi kilichopita kabla ya kusimamisha utoaji 

wa mikopo, kulikuwa na mapungufu yafuatayo: 

i. Mikopo ya Shilingi Bilioni 1 Ilitolewa kwa Chama cha 

Ushirika cha Akiba na Mikopo Zaidi ya Kiwango cha Ukomo 

Niligundua NSSF ilitoa Shilingi bilioni 21.3 kwa Chama cha 

Ushirika cha Akiba na Mikopo cha Bunge (National Assembly 

SACCOS); na Shilingi bilioni 2.2 kwa Chama cha Ushirika cha 

Akiba na Mikopo ya Jumuiya ya Ndugumbi (Ndugumbi 

Community SACCOS). Utolewaji huu wa mikopo ulizidi 

kiwango cha ukomo kwa Shilingi bilioni 1. Menejimenti ya 

NSSF ilieleza kwamba mikopo kwa wanachama wa Bunge 

ilitolewa kama mpango maalum wa kuvutia wanachama 

wapya kwenye mfuko. 
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ii. Mikopo kutolewa kwenye Chama cha Ushirika cha Akiba na 

Mikopo zaidi ya asilimia 50 ya mali zote 

Niligundua kwamba Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo 

saba vilipewa mikopo zaidi ya asilimia 50 ya mali zake zote 

tofauti na kiwango kilichopitishwa. Jedwali la 2 linaonesha 

mikopo hiyo iliyotolewa: 

Jedwali Na.  2: Mikopo juu ya asilimia 50 ya mali zote za 
Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo 

Jina Thamani ya Mali zote  

Asilimia 50 ya 
mali za Chama 

cha Ushirika cha 
Akiba na Mikopo 

‘Million 

Mkopo 
uliotole

wa 
‘Million 

Mafanikio Chama cha 
Ushirika cha Akiba na 
Mikopo 

Shilingi milioni 651 mpaka 
kufikia tarehe 31 Desemba 
2013 

325.50 490 

Masoko Madogo 
Chama cha Ushirika 
cha Akiba na Mikopo 

Shilingi milioni 305 mpaka 
kufikia tarehe 31 Desemba 
2013  

152.50 500 

Ngima AMCOS  
Chama cha Ushirika 
cha Akiba na Mikopo 

Shilingi milioni 163  mpaka 
kufikia tarehe 31 Desemba, 
2014 

81.50 50 

UVIKASA TZS  Shilingi milioni 494 mpaka 
kufikia tarehe 31 Desemba 
2014 

247 500 

VETA Mikumi Chama 
cha Ushirika cha 
Akiba na Mikopo 

Shilingi milioni 83 mpaka 
kufikia tarehe 31 Desemba 
2014 

41.50 500 

Jumla 848 2,490 

iii. Kutokuwapo kwa Ushahidi wa Kulipwa kwa Ushuru wa 

Stempu 

Niligundua kuwa Ushuru wa Stempu ulikuwa haujalipwa kwa 

vyama vinne vya Ushirika vya Akiba na Mikopo ambavyo 

vilipewa mikopo.. Hii ni kinyume na matakwa ya Kifungu 

Namba 42(2) cha Sheria ya Ushuru wa Stempu Sura ya 189 

(iliyofanyiwa marekebisho 2006). Vyama hivyo ni Masoko 

Madogo Madogo chenye Shilingi milioni 500, Chama cha 

Ngima chenye Shilingi milioni 500, Chama Mafanikio chenye 
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Shilingi milioni 490 na Chama cha Mount Meru Hotel chenye 

Shilingi milioni 260. 

Kutokufuatwa kwa Sheria ya Ushuru wa Stempu kwa 

kutokulipa Ushuru wa Stempu kwenye mikataba kunaiweka 

NSSF katika hatari ya kupewa adhabu na TRA. 

iv. Vyama vya Ushirika cha Akiba na Mikopo Kutolipa Mikopo 

Mikataba ya mikopo inahitaji Chama cha Ushirika cha Akiba 

na Mikopo kulipa mikopo yake kila mwaka kwa NSSF. 

Niligundua kuwa Vyama vya Ushirika cha Akiba na Mikopo 14 

vilikuwa havijalipa deni la Shilingi bilioni 4.8 tangu mwaka 

jana. Tulitaarifiwa kuwa NSSF wamechukua hatua za Kisheria 

kwa vyama hivyo vyote vilivyoshindwa kulipa mikopo hiyo. 

Niligundua kuwa, malipo mengi ya vyama vya Ushirika cha 

Akiba na Mikopo yalikuwa hayafuati mpangilio wa malipo ya 

mwanzo. Kutokulipwa kwa deni lisilo na riba  husika na 

wanachama wa vyama kunaleta wasiwasi juu ya kutolewa 

kwa mikopo hiyo na uwezekano wa kulipwa. 

v. Mikopo ya Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo 

kutolewa kwa Wanachama Wasio Wanachama wa NSSF 

Chama cha Ushirika cha Akiba na Mikopo ya WADOKI 

kilipokea mkopo kutoka NSSF wa Shilingi milioni 838 kwa ajili 

ya kukopesha wanachama wa NSSF kufuatana na orodha ya 

wanachama wa NSSF uliowekwa kwenye maombi ya mkopo. 

Hata hivyo, wanachama 80 wasio wa NSSF walilipwa Shilingi 

milioni 200 tofauti na Makubaliano ya Mkopo. Aya namba 2 

(2.2) inasema, “Mkopaji hapa anatakiwa kuhakikisha Mkopo 

uliopatikana kutoka NSSF utatakiwa kukopeshwa kwa 

wanachama wa NSSF kama ilivyoambatanishwa katika 

kiambatisho namba 1 cha Mkataba wa Mkopo.”  
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Pia, niligundua kuwa, baadhi ya wanachama wa NSSF 

waliojumuishwa kwenye orodha ya awali iliyotumwa kwa ajili 

ya maombi ya mkopo hawakupata mkopo; na baadhi yao 

walipata chini ya maombi yao. 

Menejimenti ya NSSF inatakiwa kufanya yafuatayo: 

i. Kufuata kanuni na mahitaji ya Sera za Mikataba ya Mikopo 

wakati wa utoaji wa mikopo kwa wanachama wa Chama cha 

Ushirika cha Akiba na Mikopo. 

ii. Kuanzisha udhibiti madhubuti ili kuhakikisha malipo ya 

mikopo iliyotolewa yanafanyika kama inavyohitajika. 

5.2.3 Udhaifu Uliogundulika kwenye Uwezekaji wa Ardhi 

Taarifa za Fedha za NSSF zilionesha kuwa uliwekeza kwenye 

viwanja (Benki ya Ardhi) kwa ujumla vyenye thamani ya Shilingi 

bilioni 97.2. Niligundua upungufu kuhusu ununuaji na uwepo wa 

ardhi zilizonunuliwa kama ifuatavyo:- 

i. Kulikuwa hakuna mipango na upembuzi yakinifu kuhalalisha 

sababu za kuwekeza katika rasilimali kinyume na aya ya 3.3 

ya Sera ya Uwekezaji ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) ya 

mwaka 2012 inayohitaji NSSF kuwekeza rasilimali zake katika 

uwekezaji unaolipa zaidi ili kuweza kuleta mafanikio kwa 

wanachama wake. Pia, niligundua mali zote za 

viwanja/mashamba zilikuwa bado hazijaendelezwa. 

ii. Sikuweza kupata hati ya umiliki ya viwanja/mashamba vinne 

(4) kwa sababu vipo katika mzozo wa umiliki. Viwanja hivi 

vilikuwa ni Nunge Beach kilichopo Bagamoyo chenye ukubwa 

ekari 67.35; kiwanja namba 146/4 Barabara ya Old Moshi 

kilichopo Halmashauri ya Jiji Arusha chenye ukubwa wa 

ekari; Clement Mabina Farm Bugando Magu chenye ekari; na 

kiwanja namba 98 Barabara ya Nyerere (Pugu) Temeke 

chenye mita za mraba 8,825. 
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iii. Mfuko uliingia mkataba na Halmashauri ya Jiji la Mwanza kwa 

ajili ya kununua viwanja 692 (viwanja 405 Kiseke na 287 

Bugarika) kwa Shilingi 1,887,018,700. Hata hivyo, ni viwanja 

156 tu vilielekezwa Kiseke; wakati hakuna kilichoelekezwa 

kwa upande wa Bugarika. Pia, tarehe 8 Septemba 2011, 

Mfuko ulialika kampuni ya HABCONSULT Limited ili kutoa 

huduma  

iv. Kulikuwa na shamba namba 113 lililonunuliwa kwa Shilingi 

bilioni 1,260 Mapinga katika Manispaa ya Kinondoni chenye 

ukubwa wa hekta 127; lakini ni hekta 58 tu zilizokuwa 

zimetengwa na kufanyiwa kazi. 

Ukaguzi uligundua kuwa hapakuwa na uangalifu wa kutosha kabla 

ya kununua viwanja/mashamba hayo ili kutathmini thamani yake 

katika soko, umiliki, na ukubwa wake; na hivyo, kuondoa 

mashaka kuwa Mfuko ulinunua viwanja hewa. 

Menejimenti inashauriwa kuchukua hatua stahiki kuhakikisha 

viwanja/mashamba yaliyonunuliwa yanarudisha faida ya 

uwekezaji kama yalivyo malengo ya sera ya uwekezaji. 

5.2.4 Mapungufu kwenye Mkataba wa Mshauri kwenye ununuaji wa 

Pan Africa Energy Limited ya Dola za Marekani 946,500 na 

Shillingi milioni 551.61 

NSSF waliingia mkataba namba NSSF/CS/20/2014-2015 mnamo 

tarehe 12 Februari 2016 na Yakubu and Asssociates Chamber 

lengo la mkataba ikiwa ni kutoa huduma ya ushauri ili  

kuwezesha kupatikana kwa mshirika kampuni ya Pan Africa 

Energy Limited kwa ada ya utaalamu ya Dola za Marekani 946,500 

na Shilingi milioni 551.61 kwa ajili ya matumizi ya ziada na kodi 

za ndani. Yafuatayo ni mapungufu yaliyogundulika:- 

i. Kanuni namba 253 na 258 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 (PPR, 2013) imeweka vigezo vya kuchagua njia 
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mbalimbali na kusisitiza kutaarifu Bodi ya Udhibiti wa 

Manununuzi kuhusu kazi zenye utata kabla ya washauri 

kuwasilisha mapendekezo. Uhiari wa kuweka wazi maslahi 

haukuwepo wala kutangazwa. Hii ni kinyume na kanuni 

tajwa. 

ii. Mshauri alikosa uzoefu uliohitajika kama ilivyoelekezwa 

kwenye Hadidu za Rejea  iliyohitaji uzoefu wa mali 

zisizohamishika za ndani na mambo ya mazingira, Ushauri wa 

kodi za ndani na nje pamoja na leseni na kanuni za mfumo 

wa hydrocarbon. Pia iligundulika kuwa Kampuni ya Yakubu 

and Associate Chamber ndiyo ilikuwa imesajaliwa mwaka huo 

huo wa kukaribisha zabuni na washauri walikuwa hawana 

uzoefu na mazingira ya ndani.  

iii. Mshauri alitakiwa kukagua taarifa ya uchunguzi iliyoandaliwa 

chini ya mkataba namba NSSF/CS/20/2014-2015 ulioingiwa 

mnamo tarehe 11 Desemba 2014 kwa ajili ya kutoa huduma 

ya ushauri wa ununuzi wa kampuni ya Pan Africa Energy 

Limited. Kanuni namba 257(2)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013 (PPR, 2013) iliyotumika na Bodi ya 

Zabuni ili kuhalalisha utoaji wa zabuni hiyo kama 

muendelezo wa kazi ya zamani haikuwa sahihi. 

iv. Mkataba ulikuwa umekwisha muda wake tangu tarehe 26 

Aprili 2016, lakini uliongezwa muda kupitia Kanuni namba 

111(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 (PPR, 

2013) inayomruhusu Afisa Masuuli kuongeza muda wa 

mkataba na kuelezea sababu ya kufanya hivyo. Mshauri 

aliwasilisha bili namba 01031604 ya tarehe 1 Machi 2016, 

lakini mpaka kufikia tarehe 7 Oktoba 2016 malipo yalikuwa 

hayajafanyika. 
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Maoni yangu ni kwamba, NSSF haikufuata vigezo vya kuchagua 

Mshauri kama vilivyoainishwa kwenye Kanuni za Manunuzi ya 

Umma na Hadidu za Rejea (ToR) zilizoandaliwa na Bodi ya 

Wadhamini. 

Menejimenti ya Mfuko inashauriwa kuvunja/kusimamisha 

mkataba kuendana na kifungu namba 67.1 kwa sababu za Mshauri 

kutokuwa na uzoefu tosha unaohitajika kufanya kazi hiyo. 

5.2.5 Shamba la Dungu na Mradi wa Uwekezaji Tuangoma 

Mfuko uliingia mikataba mbalimbali yenye thamani ya Shilingi 

bilioni 165.4 kwa ajili ujenzi wa kijiji cha setilaiti katika Shamba 

la Dungu/Tuangoma Kigamboni katika Manispaa ya Temeke Dar 

es Salaam. Mfuko ulikuwa umeshaingia gharama ya Shilingi bilioni 

73.4; Yafuatayo ni mapungufu yaliyoonekana:- 

i. Kutokuwepo kwa Upembuzi Yakinifu kuhusu Miradi 

NSSF ilitekeleza miradi bila kufanya upembuzi yakinifu 

ambao ungeupa Menejimenti uhakika wa uwekezaji husika. 

Kwa sababu hiyo, nilishindwa kupata misingi na vigezo 

vilivyoshawishi maamuzi ya Menejimenti kuwekeza, malengo 

ya uwekezaji na mipango ya kurudisha fedha zilizowekezwa. 

ii. Eneo Lisilokuwa na Uhalisia la Shamba la Dungu 

Katika kipindi cha kuanza mradi, NSSF iligundua kuwa 

sehemu ya ardhi ilikuwa inamilikiwa na Shirika la Nyumba 

(NHC); hivyo, baadhi ya ujenzi ulihamishiwa Tuangoma. Hata 

hivyo, Menejimenti haikuweza kutoa nyaraka za ununuzi wa 

viwanja vya Tuangoma na kama vilikuwa vina ukubwa sawa, 

vinauzika kwenye soko na kiwango cha kurudisha uwekezaji 

kama ilivyo kwa Dungu. Pia, maamuzi ya Bodi ya Wadhamini 

au Menejimenti kuhamishia majengo Tuangoma 

hayakupatikana kwa ajili kupitiwa na wakaguzi. 
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iii. Utoaji wa Zabuni Nyingi kwa Ajili ya  Kusambaza Maji 

Shamba la Dungu 

Niligundua kuwa NSSF ilitoa taarifa ya kumzawadia Mzabuni 

Canopies International kwa zabuni namba PA/004/2014-

2015/HQ/W/27 kwa ajili ya kusambaza maji katika Shamba 

la Dungu tarehe 7 Septemba 2016; lakini shughuli hii ilikuwa 

tayari imeshazawadiwa kwa wazabuni watatu (3) kwa 

thamani ya Shilingi bilioni 4.363, hivyo, kuwa ngumu kupata 

uhalali wa zabuni ya ziada. Kulikuwa hakuna ufafanuzi 

ulioelezea uharaka wa zabuni hii na ni kwa jinsi gani 

mkataba uliopo ungeathiri utoaji wa zabuni hii na eneo gani 

mradi utatekelezwa.  

Kuna hatari kwamba Mfuko unaweza kutopata marejesho 

mazuri ya thamani ya uwekezaji wa miradi inayoendelea 

Dungu na Tuangoma. 

Menejimenti ya NSSF inashauriwa kuchunguza mradi wa Shamba 

la Dungu/Tuangoma ili kupata uhalisia wa eneo lake; na 

kusuluhisha tuzo zote za mikataba mingi iliyotolewa kwenye 

usambazaji wa Mtandao wa maji katika Shamba la Dungu. 

NSSF inashauriwa kufanya upembuzi yakinifu kabla ya kutekeleza 

mradi wowote ili kupata uhakika wa kupata marejesho mazuri ya 

uwekezaji katika miradi yake. 

 

5.3 Mamlaka ya Ukanda wa Kutengeneza Bidhaa za Kuuza Nje ya 

Nchi (EPZA) 

5.3.1 Kutokujitosheleza kwa Ufuatiliaji na Tathmini za Leseni za 

Wawekezaji wa EPZA 

Kifungu cha 14 (1) cha Sheria ya Kanda ya Maalum ya Kiuchumi 

(SEZ) ya 2012 inataka Mamlaka kuanzisha, kuendeleza na 

kusimamia uendeshaji shughuli za kanda maalumu za kiuchumi 
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kwa niaba ya serikali. Aidha, Kanuni ya 5(a) ya Kanuni ya Kanda 

Maalumu za Kiuchumi, 2012 inataka Mamlaka kudhibiti, 

kusimamia na kufuatilia shughuli za kila siku za taasisi za 

kibiashara zilizopo katika Ukanda Maalum wa Kiuchumi, na 

wakazi waliopo katika kila kanda maalum ya kiuchumi ili 

kuhakikisha Sheria na Kanuni zinafuatwa. 

Ukaguzi ulibaini ya kwamba EPZA haikuwa na mfumo wa 

kutathmini uwekezaji, utendaji na utekelezaji wa matakwa ya 

leseni pamoja. Kwa mwaka huu wa fedha, tulibaini kwamba 

Mamlaka haikufanya ziara hata mara moja kwenye maeneo ya 

uwekezaji na uzalishaji.  

EPZA wanashauriwa:- 

(a) Kufuatilia na kutathmini wawekezaji ili kuhakikisha 

maendeleo na utendaji wa jumla wa EPZA kwa uchumi wa Taifa. 

(b) Kuanzisha Idara ya ufuatiliaji na tathmini ili kutekeleza 

jukumu la usimamizi, udhibiti, na ufuatiliaji wa shughuli za kila 

siku. 

5.3.2 Ukosefu wa Ushirikiano wa Taarifa (data) kati ya TRA na EPZA 

Ili kupata msamaha wa kodi, wawekezaji wanapaswa kuwasilisha 

orodha ya bidhaa zinazohitaji misamaha ya kodi kwa Mamlaka ya 

EPZA ambayo inafanya tathmini na kupendekeza kwa Mamlaka ya 

Kodi Tanzania (TRA) kwa ajili ya kupitishwa. Ukaguzi ulibaini 

kuwa EPZA ilikuwa na wawekezaji 158 ambao wamesajiliwa na 

kuripotiwa TRA. Hata hivyo, mfumo wa EPZA na mfumo wa TRA 

haukuwa na muunganiko wa pamoja katika utendaji. Pia, hakuna 

taratibu za ufuatiliaji uliowekwa kuweza kupatanisha taarifa kati 

ya hizi Mamlaka mbili. Kutokana na hili, EPZA haiwezi kuamua 

kwa usahihi kiasi cha misamaha ya kodi kwa wawekezaji na jinsi 

misamaha hiyo inavyotumika. 
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Ukosefu wa ushirikiano wa taarifa baina ya EPZA na TRA 

unadhoofisha uwezo wa EPZA kupatanisha misamaha ya kodi 

wanayopewa wawekezaji na TRA dhidi ya taarifa zao.  

EPZA wanapaswa kuwasiliana na TRA ili kupata taarifa sahihi na 

muhimu za wawekezaji na miradi yao, kuwezesha taarifa zote 

muhimu kupatikana kwa wakati hasa katika kipindi cha 

usimamizi. 

5.3.3 Utendaji Duni wa Wawekezaji Wenye Leseni 

Serikali ilianzisha programu ya EPZ ya mwaka 2002 ikiwa na 

malengo ya kuanzisha uuzaji wa nje kwa uwekezaji unaofanywa 

ndani ya ukanda ulioainishwa ili kujenga ushindani wa kimataifa 

kwenye bidhaa zinazouzwa nje, hatimaye kuleta ukuaji wa 

uchumi. 

Mnamo mwaka 2006, kanda maalum za kiuchumi (SEZs) 

zilianzishwa kama mkakati wa kufikia Uchumi wa Kati mwaka 

2020‟. Malengo yake yalikuwa:- Kukuza maendeleo ya haraka na 

muhimu katika ukuaji wa uchumi; kupata mapato yatokanayo na 

kuuza bidhaa nchi za nje; kutengeneza ajira; na kuvutia 

uwekezaji binafsi katika aina ya uwekezaji wa kigeni wa moja 

kwa moja‟(FDI)‟ na uwekezaji wa ndani „(DDI)‟ inayotokana na 

sekta ya uzalishaji na sekta ya huduma. 

Kama sehemu ya taratibu za kupata leseni, mwekezaji huandaa 

andiko la mradi ambao unafanyiwa tathmini; ambapo mitaji ya 

uwekezaji na ajira zitakazotengenezwa zitakuwa sehemu ya 

vigezo ambavyo baadaye vinakuwa mikataba ya kiutendaji kati ya 

EPZA na mwekezaji husika baada ya kupatiwa leseni. 

Ukaguzi ulipitia mafaili 13 kati ya 57 ya wawekezaji hai wenye 

leseni. Uhakiki wetu ulibainisha kwamba mtaji halisi wa 

uwekezaji ulikuwa Shilingi bilioni 43.4 sawa na asilimia 33 ya 

jumla ya ahadi mtaji wa uwekezaji wa Shilingi bilioni 132.4. 
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Wakati ajira halisi iliyotokana na uwekezaji ni 3,850, sawa na 

asilimia 87, dhidi ya ahadi ya ajira 4,439 kama ilivyoainishwa 

katika pendekezo la mradi na wawekezaji. Hii ilisababishwa na 

EPZA kushindwa kutekeleza mkataba wa utendaji kati ya EPZA na 

mwekezaji baada ya leseni kutolewa. 

Kuna hatari ya Mamlaka kushindwa kutimiza malengo yake ya 

kimkakati katika suala uwekezaji wa mtaji na utengenezaji wa 

ajira kutokana na kushindwa kutekeleza mikataba ya kiutendaji 

na wawekezaji. 

EPZA inashauriwa kuanzisha mfumo wa kuwashawishi wawekezaji 

kuzingatia mapendekezo yao yaliyowasilishwa wakati wa maombi 

ya leseni na kusaini mkataba wa utendaji na wawekezaji. 

 

5.4 Mfuko wa Pension wa LAPF  

5.4.1 Sera kwa Ajili ya Ufuatiliaji na Tathmini ya Uwekezaji 

Aya 5(2) (f) ya Mwongozo wa Uwekezaji kwa Mifuko ya Hifadhi ya 

Jamii wa mwaka 2015 unazitaka Bodi za Wadhamini za kila mfuko 

kuhakikisha, katika kiwango cha chini, sera za uwekezaji 

zinakuwa na taratibu za kufuatilia na kutathmini uwekezaji. 

Taratibu hizo zitauwezesha Mfuko kujua matatizo na iliposhindwa 

kufikia malengo na kuchukua hatua za haraka kurekebisha hali 

husika. Kuweka taratibu katika sera kunasaidia kufanya 

utekelezaji kwa kuwa inakuwa lazima kwa menejimenti au/na 

wale wanaohusika na utawala bora. 

Nimebaini kuwa sera ya uwekezaji ya LAPF haijitoshelezi kwa 

kazi za ufuatiliaji na tathmini ya uwekezaji. Hii ni kwa kuwa 

zinalenga kwenye marejesho/mapato (returns) peke yake na 

kuacha mambo mengineyo. Hivyo, uwekezaji umekuwa 

ukifanyiwa tathmini kwenye mapato ya marejesho peke yake. Hii 

haijitoshelezi kwa kuwa imelenga uwanda mmoja tu wa 
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uwekezaji unaozalisha mapato; na kuacha uwanda wa uwekezaji 

unaoendelea kufanyika ambao ni chanzo cha mapato ya baadaye 

na nyanja nyingine ambazo, kwa namna moja au nyingine, 

zinaathiri uhakika wa mapato katika uwekezaji. Sera ya 

uwekezaji ya LAPF haijatazama ufuatiliaji na tathmini ya 

utekelezaji wa bajeti ya uwekezaji, tathmini ya asilimia ya 

ukamilifu wa malipo kwa wakandarasi dhidi ya ukamilifu wa 

ujenzi wa miradi. Sera haijaongelea hoja ya urejeshaji wa 

mikopo na ulipaji wa kodi wa wapangaji. 

Menejimenti ya LAPF inashauriwa: 

 Kuongeza nyanja za kufuatilia na kutathmini uwekezaji   ili 

kuwa na ufanisi/ubora katika utendaji (effective 

performance) na kufikia malengo yake. 

 Kuipitia sera ya uwekezaji kuhusiana na ufuatiliaji na 

tathmini ili kuongeza uwanda na kujumuisha nyanja ambazo 

zinaathiri utendaji wa Mfuko katika utekelezaji wa bajeti ya 

uwekezaji, tathmini ya asilimia ya ukamilifu wa malipo kwa 

wakandarasi dhidi ya ukamilifu wa miradi husika ya ujenzi na 

kuongelea urejeshaji wa mikopo na ulipaji wa kodi wa 

wapangaji. 

5.4.2 Udhaifu katika kufuata Matakwa ya Sheria ya SSRA 

Mfuko wa LAPF unatakiwa kufuata vifungu mbalimbali vya sheria 

ya SSRA. Ukaguzi umebaini maeneo mbalimbali ambapo sheria 

husika haikufuatwa kama ifuatavyo: 

 Kifungu cha 271(d) cha Sheria ya SSRA kinataka mifuko 

kuwasilisha taarifa inayoonyesha michango ya wanachama 

ambayo haijalipwa kwa kipindi kinachozidi siku thelathini (30) 

mara moja. Ukaguzi umebaini kuwa taarifa za robo mwaka 

peke yake ndizo zilizowasilishwa SSRA na Benki Kuu (BOT). 

Kifungu husika, kinataka taarifa za michango peke yake ndizo 
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ziwasilishwe mapema badala ya taarifa za robo mwaka peke 

yake kama inavyofanyika. 

 Kifungu cha 53(1) cha Sheria ya SSRA kinataka taarifa ya 

mwaka kuwasilishwa SSRA miezi sita (6) baada ya kumalizika 

mwaka wa fedha. Kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2015, 

ripoti ya mwaka ilitakiwa kutumwa tarehe 30 Disemba 2015. 

Ukaguzi umebaini kuwa, ripoti ya mwaka ilisainiwa na Bodi ya 

Mfuko Februari 2016. Hii inaonesha kuwa ripoti ilitayarishwa 

na kuwasilishwa baada ya kipindi kilichoainishwa na Sheria. 

Hii inaonesha kutofuatwa kwa matakwa ya sheria ya SSRA; 

ambapo, inaweza kusababisha adhabu. 

Menejimenti inashauriwa kutii matakwa ya Sheria ya SSRA ili 

kuondokana na matatizo yanayoweza kusababishwa na kutokutii 

Sheria husika. 

5.4.3 Ufanisi Mdogo katika Kukusanya Kodi ya Pango 

Mfuko wa Pensheni wa LAPF uliingia mikataba ya kupangishia 

wapangaji ambapo wapangaji; walihitajika kulipa kodi ya pango 

mwanzoni. Hata hivyo, iligundulika kuwa jumla ya Shilingi milioni 

774 zilikuwa zinadaiwa zaidi ya miezi mitatu. Shilingi milioni 261 

zilikuwa zinadaiwa kwa zaidi ya miezi kumi na miwili. 

Hali hii inaathiri kwa kiasi kikubwa hali ya kifedha ya Mfuko; 

hatimaye itaathiri uwezo wake kwa ujumla. Hii ni kwa sababu 

mapato yanayotokana na kodi ya pango yanachangia kwa kiasi 

kikubwa mapato kwa ujumla. 

Menejimenti inashauriwa kufuatilia kwa umakini ukusanyaji wa 

kodi ya pango unafanyika na kwa wakati. 

5.4.4 Uwekezaji katika Kampuni Tanzu 

Mfuko wa Pensheni wa LAPF unamiliki hisa kwa asilimia 80 

kwenye kampuni ya Mwanza Commercial Complex Company 
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Limited (MCCCL) na asilimia 60 kwenye kampuni Msamvu 

Properties Company Limited (MPCL). Hisa zilizobaki za kampuni 

ya Mwanza Commercial Complex Company Limited (MCCCL) 

zinamalikiwa na Halmashauri ya Jiji la Mwanza na za Msamvu 

Properties Company Limited (MPCT) zinamilikiwa na Halmashauri 

ya Mji wa Morogoro. 

Kwenye taarifa za MPCT, Halmashauri ya Mji wa Morogoro 

ilichangia ardhi iliyokuwa na thamani ya Shilingi bilioni 2.9, 

wakati Mfuko ulikubali kutoa fedha zote zilizohitajika kujenga 

kituo cha mabasi. Kwenye taarifa ya MCCCL, Halmashauri ya Jiji 

la Mwanza ilichangia ardhi iliyokuwa na thamani ya Shilingi 

bilioni 6.2, wakati Mfuko ulikubali kutoa fedha zote zilizohitajika 

kujenga duka kubwa la kisasa. Kufikia tarehe 30 Juni 2016, Mfuko 

wa Pensheni wa LAPF ulichangia Shilingi bilioni 7.3 kwenye 

kampuni ya MPCT na Shilingi bilioni 65.9 kwenye kampuni MCCCL. 

Aya ya 12 katika Mkataba wa Makubaliano (MoU) wa Mfuko na 

Halmashauri ya Mji wa Morogoro na aya ya 14 katika Mkataba wa 

Makubaliano (MoU) wa Mfuko na Halmashauri ya Jiji wa Mwanza 

inajumuisha kifungu kinachosema “kampunzi hizo zitahamishiwa 

kwenye Halmashauri husika pindi Mfuko utakaporudisha fedha 

ilizowekeza pamoja na riba zilizokubalika na pande zote”. 

Hakuna maelezo zaidi yaliyopo kuhusiana na suala hili kwenye 

mikataba hiyo. 

Hata hivyo, Menejimenti ya Mfuko wa Pensheni wa LAPF ina 

maoni kwamba kifungu hicho kilichopo kwenye mkataba hakina 

uhalali na hakuna mali itahamishwa kama ilivyoelekezwa 

baadaye. Pia, Menejimenti kuwa inaamini mpango huu 

haujumuishi huduma ya ada (service concession arrangement) 

kwa mujibu wa IFRIC 12; ambapo Serikali (kupitia Halmashauri) 

haijaweka bei ya kutoza watumiaji wa standi ya mabasi. Bei 

zinawekwa na Bodi na kupitishwa na wanahisa wa AGM. 
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Wakati utaratibu wa kimahesabu wa kampuni tanzu unaweza 

kuwa sahihi kulingana na uhalisia dhidi ya utaratibu (substance 

over form), inaweza kupingana kwenye upande wa kisheria na 

wadau baadaye; ambapo, matokeo yake yanaweza kuleta 

kutokuelewana. 

Menejimenti inatakiwa kupitia Mkataba wa Makubaliano (MoU) na 

kufanya marekebisho ili kuonesha kwa wazi kuwa hakuna 

uhamisho wa uwekezaji kwenye kampuni tanzu utafanyika hapo 

baadaye. 

 

5.5 Mfuko wa Pensheni PPF 

5.5.1 Mapungufu katika Kurejesha Mikopo na Wadaiwa 

PPF inatoa mikopo kwa wadau mbalimbali kama vile wanachama 

wa Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo, Serikali, taasisi 

binafsi na kwa wafanyakazi mbalimbali kama ilivyoanishwa 

kwenye Sheria ya SSRA na miongozo ya uwekezaji ya mifuko ya 

pensheni. 

Marejesho ya mikopo ya Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo 

yanafanyika kupitia mishahara ya wafanyakazi kwa wale 

wafanyakazi wa Serikalini. Kutokana na mabadiliko katika mfumo 

wa malipo ya mshahara wa Hazina. Hazina sasa inaweka 

mishahara moja kwa moja kwenye akaunti za wafanyakazi, hali 

hii inapunguza uwezo wa Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo 

kupokea marejesho ya mkopo moja kwa moja. Kwa taasisi 

binafsi, malipo yalipaswa yafanyike mara moja. Tumegundua 

mapungufu yafuatayo katika marejesho:- 

Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2016 wanachama wa  Vyama vya 

Ushirika vya Akiba na Mikopo walipewa mikopo  yenye julma ya 

shilingi bilioni 42.81. Ukaguzi ulibaini kwamba Vyama vya 

Ushirika vya Akiba na Mikopo 14 kumi na vinne vilikuwa na 
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madeni ya nyuma yaliyokomaa yenye thamani ya shilingi bilioni 

2.78 lakini hayajalipwa. Pamoja na jitihada zilizofanywa na 

menejimenti kufuatilia marejesho haya, kuna hali inayoashiria 

kwamba PPF inaweza kushindwa kupokea marejesho hayo kutoka 

kwenye mifuko ya SACCOS kwa kuwa mifuko hiyo mingi iko katika 

taasisi za Serikali.  

Jedwali lifuatalo linaonesha mikopo ambayo imeiva kutoka 

Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo lakini bado hajalipwa: 

 

 

 Jedwali Na.  3: Mikopo ya SACCOS Ambayo Haijalipwa 

Na. Jina la Chama 
Kiasi cha deni 

Kiasi 
kilicholipwa 

Kiasi 
kinachodaiwa 

Shilingi bilioni Shilingi bilioni Shilingi bilioni 

1 
Chama Vya Kuweka 
na Kukopa cha SUA                 0.61                 0.51                 0.11  

2 Chama IFM                 1.91                 1.78                 0.13  

3 NYUMBU                 0.49                 0.34                 0.15  

4 Chama cha TPRI                 1.53                 1.09                 0.44  

5 Chama cha MLIMANI                 0.41                 0.38                 0.03  

6 Chama cha TIB                 1.10                 0.99                 0.11  

7 Chama cha TPAWU                 0.28                 0.18                 0.09  

8 Chama cha OUT                 0.17                 0.09                 0.07  

9 Chama cha DIT                 0.34                 0.31                 0.03  

10 Chama cha TSN                 1.97                 1.15                 0.82  

11 Chama cha NDC                 2.17                 1.75                 0.42  

12 Chama cha RELI                 1.26                 0.95                 0.31  

13 Chama cha DUCE                 0.10                 0.09                 0.01  

14 Chama cha SANAPA                 0.07                 0.05                 0.02  

  Jumla              12.42                 9.67                 2.75  

Chanzo: Taarifa kutoka Mfuko wa Pensheni PPF 

Fedha inapokuwa kwenye madeni kwa muda mrefu inaharibu na 

kuathiri utendaji wa Mfuko. Pia, kitendo cha Serikali kushindwa 

kutoa hati fungani kwa wakati kama inavyotakiwa, kinahatarisha 
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uwezo wa Mfuko kupokea marejesho ya mikopo kutoka Chuo 

Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu cha Nelson Mandela, pamoja na 

NIDA; ambapo mikopo hii imedhaminiwa na Serikali. 

Menejimenti ya Mfuko inashauriwa kuendelea kuchukua hatua na 

kupanga mikakati madhubuti ili kuhakikisha Kiasi cha mikopo 

wanachodaiwa wanachama wa Vyama vya Ushirika vya Akiba na 

Mikopo inalipwa. Pia iendelee kufanya mawasiliano na Wizara ya 

Fedha ili kuhakikisha hati fungani zinatolewa kwa ajili ya kulipa 

deni. 

 

 

5.5.2 Udhaifu katika Kufuata Matakwa ya Sheria ya Mamlaka ya 

Udhibiti ya Hifadhi za Jamii 

Kifungu cha 27(1)(d) cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti ya 

Hifadhi za Jamii kinataka mifuko kuwasilisha mara moja taarifa 

inayoonesha michango ya wanachama ambayo haijalipwa kwa 

kipindi kinachozidi siku thelathini (30).  

Ukaguzi umebaini kuwa PPF haikupeleka ripoti inayoonesha 

michango ya wanachama ambayo haijalipwa kwa siku zinazozidi 

30. Imebainika kwamba menejimenti imekuwa ikituma taarifa za 

robo mwaka kama inavyotakiwa na mwongozo wa uwakezaji ya 

mifuko ya jamii lakini haiendani na sheria za SSRA. Pia, nilibaini 

kwamba msimamizi (Mamlaka ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii) 

amekuwa ikitilia mkazo ripoti ya robo mwaka tu; na kutotilia 

mkazo taarifa inayoonyesha michango ya wanachama ambayo 

haijalipwa kama inavyotakiwa na sheria ya Mamlaka ya Udhibiti 

ya Hifadhi za Jamii. Menejimenti ya Mfuko ilikubali kufanya 

majadiliano na Mamlaka ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii ili 

kupanga utaratibu wa kutuma ripoti hizi kama inavyotakiwa na 

sheria ya Mamlaka ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii 27(1)(d). 
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Hii inaonyesha kuwa PPF haikufuata matakwa ya sheria ya 

Mamlaka ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii. Hali hii ambapo inaweza 

kusababisha adhabu kwa Mfuko  hivyo kuathiri shughuli zake. 

Menejimenti inashauriwa kufuata matakwa ya Sheria ya Mamlaka 

ya Udhibiti ya Hifadhi za Jamii ili kuondokana na matatizo 

yanayoweza kusababishwa na kutokutii Sheria husika.  

5.5.3 Kushindwa Kufikiwa kwa Malengo ya Mwaka ya Miradi ya 

Uwekezaji 

Kifungu cha 14 cha Sera ya uwekezaji wa PPF kinauhitaji mfuko 

kujitathmini wenyewe kwa kulinganisha malengo ya muda 

waliojiwekea dhidi ya utendaji halisi. Tathmini inasaidia 

kuwezesha mfuko kujikita kwenye kufikia malengo waliojipangia. 

Nilibaini ya kwamba, katika mwaka wa fedha 2015/2016 PPF 

hawakuweza kufikia malengo ya bajeti ya uwekezaji kwa shilingi 

bilioni 131.55 (Bajeti ya shilingi bilioni 207.74 kulinganisha na 

kiasi halisi kilichotolewa cha shilinig bilioni 76.19) sawa na 

asilimia 63 ya matumizi yaliyopangwa ya miradi hiyo ya 

uwekezaji. 

Matumizi ya kiwango cha chini cha bajeti ya dhamana za fedha 

yalichangiwa kwa kiasi kikubwa kwa kutokutoa hati fungani za 

makampuni kwenye soko; ambapo, Shilingi bilioni 18.03 

zilibajetiwa na shilingi bilioni 14.14 hazikuweza kutumika. 

Utendaji mdogo wa uwekezaji wa mali umesababishwa na  bajeti 

ya isiyo isyoangalia vipaumbele. Nina wasiwasi kwamba, PPF 

haitaweza kufikia malengo iliyojiwekea; hivyo kuhatarisha azma 

yake ya malengo ya kimkakati ya uendeshaji wa kiutendaji. 

Hivyo, Menejimenti inashauriwa kuchukua hatua madhubuti ili 

kuhakikisha kazi ambazo hazijatekelezwa zinatekelezwa kama 

ilivyopangwa. 
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5.5.4 Kiwango cha chini cha upangishaji wa majengo ya PPF 

PPF wameajiri wasimamizi wa majengo kwa ajili ya uwekezaji 

wake wa majengo yaliyoko sehemu mbalimbali nchini. 

Wasimamizi majengo hao wamepewa majukumu ya kuleta 

wapangaji na kuhakikisha kodi ya pango inakusanya na mfuko. 

Katika kutathmini kiwango cha upangishaji majengo, nilibainisha 

kwamba baadhi ya sehemu za majengo haya hayajapangishwa 

kwa kadiri ya malengo yao. Kwa kuwa na kiwango cha chini cha 

ukodishaji wa dola za kimarekani 12 kwa mwezi, mfuko 

unapoteza kiasi cha dola za kimarekani 43,000 kwa mwezi, sawa 

na dola za kimarekani 516,000 kwa mwaka. Hii inashiria ugumu 

wa kuweza kuongeza thamani kwenye mfuko. Jedwali lifuatalo 

linaonesha hasara iliyoingiwa: 

Jedwali Na.  4: Hasara iliyoingiwa na PPF 
Na Jina la Jengo Eneo 

linaloweza 
kupangish
wa 

Eneo 
linalota
rajiwa 

Eneo 
lililopan
gishwa 

Uwiano 
wa 
upangisha
ji 

Uwiano 
unaokad
iriwa 

Hasara kwa 
dola za 
kimarekani 

1 

Jengo la PPF na 
egesho la 
magari 13,567 12,210.3 9,900 72.97% 90.00%   27,723.60  

2 
Jengo la PPF 
Plaza Mwanza 3,664 3,297.6 3,089 84.31% 90.00%   2,503.20  

3 
Jengo la PPF 
Plaza Arusha 7,515 3,757.5 2,670 35.53% 50.00%   3,050.00  

Jumla   33,277 

Chanzo: Taarifa za Mahesabu za Mfuko wa Pensheni PPF 

Menejimenti ilieleza kwamba wanafanya kazi kwa ukaribu sana 

na wasimamizi majengo ili waweze kufikia malengo ya 

upangishaji majengo kwa asilimia 90. Aidha, menejimenti 

inafanya tathimini na kusimamia utendaji kazi wa wasimamizi wa 

majengo katika kila kipindi cha robo mwaka. 

Nina shaka kwamba, majengo yasiyo na wapangaji yatasababisha 

kukosekana kwa mapato. Kadhalika, nina mashaka na utendaji 
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kazi wa wasimamizi majengo ambao umesababisha mfuko 

kutoweza kufikia malengo yake kuhusiana na kiwango cha 

upangishaji. 

Menejimenti inashauriwa kufanya yafuatayo: 

i. Kuendelea kuwafuatilia wasimamizi majengo kwa ukaribu ili 

kuweza kutathmini uwezo wao wa kuleta wapangaji na 

kuhakikisha kodi zinakusanywa. 

ii. Kuchukua hatua stahiki ili kuhakikisha malengo ya 

upangishaji waliojiwekea yanafikiwa. 

 

5.5.5 Mapato kwenye miradi ya uwekezaji 

Kifungu cha 9(1) cha sehemu ya miongozo ya uwekezaji ya 

mipango ya Hifadhi ya jamii kinaihitaji Bodi ya Wadhamini ya kila 

mpango kuhakikisha kwamba uwekezaji wowote wa tofauti na 

dhamana za serikali unaleta mapato ya zaidi kuliko mapato ya 

hati fungani.  

Hata hivyo, ukaguzi wetu ulibaini kwamba, PPF ina uwekezaji wa 

miradi yenye kuleta mapato ya chini kuliko dhamana za serikali 

katika wakati wa utekelezaji. Haya ni matokeo ya kutokuwa na 

mchanganuo unaojitosheleza wa uwekezaji katika majengo. 

Menejimenti inadai kwamba kuwekeza katika majengo ni njia 

madhubuti ya kutunza mtaji. Pia, makadirio ya mapato 

yaliowekwa yamezingatia makadirio ya makusanyo ya mapato tu 

bila kuzingatia ongezeko la thamani la majengo. 

Kuna hatari ya mfuko kupoteza nafasi ya kupata viwango vikubwa 

vya mapato kwa kutowekeza serikalini. Huu ni uwekezaji 

usiokuwa na mashaka na una mapato makubwa kulinganisha na 

kuwekeza kwa watu binafsi.  
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Menejimenti inashauriwa kufanya tathimini ya kutosha kuhusiana 

na uwekezaji wa majengo kwa kujumuisha umri utarajiwao wa 

majengo na kuweka makadario yanayoweza kufikiwa kwa 

kuangalia ongezeko la thamani katika kipindi kilichoainishwa na 

kufanya mlinganisho ulio sawia. 

5.5.6 Utoaji wa Mikopo kwa SACCOS Zaidi ya Ukomo wa Kutoa 

PPF inatoa mikopo kwa Vyama vya Ushirika vya Akiba na Mikopo 

(SACCOS) kwa kutumia vigezo mbalimbali ikiwa ni pamoja na 

taarifa za fedha zilizokaguliwa ili kuweza kutumika katika kukopa 

ambayo inasaidia kutambua hatari ya mikopo kwenye uwekezaji.  

 

Hata hivyo, imebainika kwamba Chama cha Ushirika cha Akiba na 

Mikopo cha SANAP kilipatiwa mkopo wa shilingi milioni 500 

badala ya shilingi milioni 234.40. Kiasi cha mkopo kilichotolewa 

zaidi ni shilinig milioni 265.6 zaidi ya kiwango cha mkopo 

kilichotakiwa kulingana na taarifa za fedha zilizokaguliwa. 

Kutoa mkopo zaidi ya kiwango kinachostahili kunaongeza hatari 

ya uwezakano wa kutokulipwa kwa mkopo huo. Hivyo, PPF 

inashauriwa kuhakikisha mikopo yote inatolewa katika kiwango 

kinachostahili kufuatana na sera ya mikopo ya Mfuko. 

 

5.6 Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Umma (PSPF) 

5.6.1 Uwekezaji Usiofanya Vizuri 

Mfuko wa pensheni wa watumishi wa umma ulianza ujenzi wa 

nyumba za bei nafuu ziapatazo 1,144 mnamo mwaka 2008. Mfuko 

ulipanga kutekeleza mradi kwa awamu nne. Awamu ya kwanza 

nyumba 668, awamu ya pili nyumba 141, ya tatu nyumba 200, na 

awamu ya nne nyumba 135. 
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Mfuko ulianza utekelezaji wa sehemu ya kwanza ya  mradi kwa 

kujenga nyumba 666 katika mikoa ya Dar es salaam, Mtwara, 

Morogoro, Shinyanga, Tabora na Iringa kwa gharama ya TZS 29.7  

bilioni. Nyumba hizo zilitakiwa kuuzwa ndani ya miaka miwili 

baada ya kukamilika mwezi Julai 2014 kwa kadirio la faida ya TZS 

5.1 bilioni kwa kipindi chote cha mradi. Aidha, nilibaini kuwa 

mfuko uliuza nyumba 304 kati ya 666. Nyumba ziliuzwa ni 

asilimia 46 tu. 

Pia nilibaini kuwa PSPF imekuwa na changamoto katika uuzaji wa 

nyumba. Changamoto hizo inawezekana zilisababishwa na 

kukosekana kwa huduma za kijamii. 

Menejimenti ya mfuko inashauriwa kufanya yafuatayo; 

i. Kuhakikisha wanaweka huduma za kijamii kwenye miradi ya 

Kihonda, Morogoro, Tabora, Buyuni – Dar es Salaam. 

ii. Kuwa na Mpango mkakati kwa ajili ya kuuza nyumba 

zilizobaki na kukusanya mapato ya nyumba zilizouzwa kwa 

mkopo. 

 

5.6.2 Ukiukwaji wa Taratibu za Uwekezaji 

Mamlaka ya Mifuko ya Hifadhi za Jamii na Benki kuu ya Tanzania 

ilitoa muongozo wa uwekezaji kupitia kifungu 26(2) cha Sheria ya 

Mamlaka ya Mifuko ya Jamii namba 8 ya 2008 ambayo imeainisha 

kikomo cha kukopa na maeneo yanayoruhusiwa kwa mifuko ya 

hifadhi za jamii kufanya uwekezaji, benki na taasisi za fedha. 

Viwango vilivyowekwa ni asilimia 20-70 ya jumla ya mali kwenye 

dhamana za serikali na asilimia 10% ya mikopo. 

Tulibaini kwamba Mfuko wa pensheni wa watumishi wa umma 

uliwekeza asilimia 3.32 kwenye dhamana za serikali  ya jumla ya 
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mali zote  na mkopo kwa serikali wa asilimia 25.69 ya jumla ya 

mali zote kinyume na ukomo kama sheria inavyosema. 

Pia, kifungu namba 27 cha sheria ya mamlaka ya kudhibiti mifuko 

ya jamii kinaitaka mifuko ya jamii yote kutumia fedha za 

wanachama kwa ajili ya manufaa ya wanachama na si vinginevyo. 

Hii inamaanisha kwamba, viwango vilivyowekwa inabidi 

viangaliwe wakati wote. 

Kutokufuatwa kwa viwango vilivyopangwa kunaweka michango ya 

wanachama wa Mfuko wa Pensheni ya Watumishi wa Umma 

kwenye hatari ya kupoteza; hivyo wanachama kupoteza mafao 

yao. 

Uongozi unashauriwa kufuata maelekezo ya Mamlaka ya Kudhibiti 

Mifuko ya Jamii. Pia, iweze na kuandaa mikakati ambayo 

itawanufaisha wanachama na kuwaondolea matatizo yasiyo ya 

lazima. 

5.6.3 Tathmini ya uwezo wa Mfuko 

Taarifa ya tathmini ya uwezo wa  wa Mfuko wa Pensheni ya 

Watumishi wa Umma ya mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2014 

ambayo iliandaliwa na Muhana & Co Actuaries & Consultants 

ilionyesha kuwa Mfuko una jumla ya fedha za Shilingi milioni 

1,306,707; na deni halisi lilikuwa Shilingi trilioni 12.46 Hivyo 

kufanya upungufu wa shilingi trilioni 11.15. 

Ukaguzi Ulibaini Mambo Yafuatayo; 

i. Jumla ya madeni yote yaliyothaminishwa yalikuwa ni shilingi 

milioni 12,460,217. Hii inajumuisha kiasi cha shilingi milioni 

7,224,634 ambayo ni deni la Serikali; shilingi milioni 

4,553,294 deni la wafanyakazi 99 waliopo hadi Juni 30, 2016; 

na shilingi milioni 2,671,340 ikiwa ni malipo kwa wafanyakazi 

waliostaafu kati ya mwaka 2004 hadi Juni 30, 2014. Haya ni 
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malipo ya kiinua mgongo na stahiki zao za kila mwezi ambazo 

hazikulipwa na riba zake. 

ii. Barua kutoka Wizara ya fedha yenye kumbukumbu namba 

CJA.452/479/01 ya tarehe 3 Novemba mwaka 2015 kwenda 

Benki kuu ya Tanzania kuomba dhamana maalumu ya kiasi cha 

shilingi milioni 2,671,340. Serikali, kupitia kikao cha Baraza la 

Mawaziri kilichofanyika tarehe 5 Machi 2015, ilipitisha 

dhamana maalum kwa ajili ya kulipia kiasi cha deni cha 

shilingi milioni 2,671,340 ambalo Serikali inadaiwa na Mfuko 

wa Hifadhi za Jamii wa PSPF. Inajumuisha malipo 

yaliyofanywa na PSPF kwa wafanyakazi 99 waliostaafu kuanzia 

mwaka 2004 hadi 30 Juni, 2015 ikiwa ni kiinua mgongo na 

stahiki zao za kila mwezi ambazo hazikulipwa na riba zake. 

iii. Ripoti ya ya tathmini inaonyesha makadirio ya mapato na 

matumizi kutoka PSPF kwa ajili ya kutathmini hali ya kifedha 

ya muda mrefu na mfupi. Ripoti ilibaini kushuka kwa mapato 

kwenye uwekezaji. Jedwali lifuatalo linaonesha makadirio ya 

mzunguko wa fedha kuanzia mwaka 2015 hadi 2019. 

Jedwali Na.  5: Makadirio ya Mzunguko wa Fedha 

Mwak
a 

 Mapato 
ya 

michang
o 

'Shilingi 
bilioni  

 Mapato 
kwenye 

uweekeza
ji 

'Shilingi 
bilioni  

 Jumla 
ya 

Mapato 
'Shiling

i 
bilioni  

 Faida 
za 

matumiz
i 

'Shilingi 
bilioni  

 Total 
outgo* 
'Shiling

i 
bilioni  

 
Makusany
o kwenye 

Mfuko 
'Shilingi 

bilioni  

 Jumla ya 
makusany
o halisi ya 

mapato 
Shilingi 
bilioni  

2015 0.65 0.11 0.76 0.84 0.88 1.19 1.19 

2016 0.74 0.10 0.84 0.93 0.97 1.06 0.99 

2017 0.77 0.08 0.85 1.02 1.06 0.85 0.75 

2018 0.83 0.06 0.89 1.09 1.14 0.60 0.50 

2019 0.89 0.03 0.92 1.21 1.26 0.26 0.21 

Chanzo: Mfuko wa Pensheni ya Watumishi wa Umma 
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Ukaguzi ulibaini kuwa kuna umuhimu wa kuibadili sheria ya 

Mafao ya Kustaafu ya Watumishi wa Umma ya mwaka 1999 

kuhusiana na madeni ya watumishi ya kabla ya mwaka 1999. 

Kifungu cha 75 cha sheria hiyo kinataka majukumu, haki, na 

madeni yaliyokuwa yakitekelezwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Pensheni kabla ya kuwepo sheria hii kuhamishiwa kwenye Mfuko 

wa Pensheni wa Watumishi wa Umma 

Pia, kifungu namba 46 cha Sheria hiyo kinasema kuwa, “Kama 

Mfuko kwa wakati wowote ukishindwa kulipa kiasi chochote 

ambayo ulitakiwa kulipa chini ya Sheria hii, jumla ya kiasi 

kinachohitajika kulipwa kitatolewa kwenye Mfuko Mkuu wa 

Serikali kama mkopo; na Mfuko  wa Pensheni kwa Watumishi 

wa Umma utafarudisha fedha kwa Serikali hapo baadaye”. 

 

 Kifungu hiki kina maana kuwa fedha zitakazolipwa kwa Mfuko 

kutoka Mfuko mkuu wa Serikali zitakuwa ni deni na zitatakiwa 

kurudishwa pindi hali ya Mfuko wa Pesheni kwa Watumishi wa 

Umma itakapoimarika. Kutokana na mapendekezo kadhaa 

yaliyofanyika, sharia hii kwa sasa haiendi na hali halisi hivyo 

inahitaji kurejewa. 

Kuchelewa kwa Serikali kulipa madeni yake, kutasababisha Mfuko 

wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma kutoweza kutatua 

matatizo yake ya kifedha. 

Ili kuweka mkazo na kuipa nguvu barua tajwa hapo juu pamoja 

na makubaliano mbalimbali na Serikali, ninashauri Sheria ya sasa 

kubadilishwa ili kutambua hali ya sasa ya madeni ya kabla ya 

mwaka 1999 (pre-1999 employee liabities) kisheria. 

Menejimenti inashauriwa kuwasiliana na Wizara ya fedha ili 

kuhakikisha serikali inalipa madeni yake na kutoa dhamana sisizo 

za kifedha ili kuimarisha hali ya kifedha ya mfuko. 
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5.7 Mamlaka ya Udbiti Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

5.7.1 Mitambo Michache Inayohamishika ya Kusimamia Masafa  

Kiwango cha mfumo kimekuwa kikiongezeka hali inayolazimisha 

TCRA kuanzisha mfumo wa ufuatiliaji wa masafa (spectrum 

monitoring system) unaoambatana na zana bora na za kisasa. 

Katika kupitia na kutathmini mahitaji ya ufuatiliaji mfumo wa 

masafa (Spectrum Monitoring System), nilibaini kwamba TCRA ina 

mitambo miwili inayohamishika badala ya mitambo sita 

inavyohitajika ili kukidhi mahitaji ya kanda zote sita za TCRA 

ambazo ni Zanzibar, Dar es Salaam, Arusha, Mwanza, Mbeya na 

Dodoma. Pia, nilibaini kwamba kati ya mitambo hiyo miwili, 

moja uliopo Zanzibar una programu ambayo haiendani na 

program iliyokuwepo sasa ya Scorpion Spectrum Monitoring 

inayoendeshwa na TCI International Inc kwani ina uwezo wa 

kwenda hadi GHz 3.  

Kukosekana kwa mitambo inayohamishika katika kanda za TCRA 

mbali na Dar es Salaam kunahatarisha ufuatiliaji wa ufanisi wa 

matumizi ya masafa. TCRA itashindwa kusimamia mfumo wa 

masafa marefu mitambo ya masafa katika kanda nne. 

Kutokana na umuhimu wa mitambo hiyo, ninashauri kwamba, ni 

muhimu kufanya tathimini ya mahitaji katika kila kanda ili 

kuhakikisha idadi ya mitambo inayohitajika inapatikana ili 

kuongeza ufanisi na ubora katika usimamizi wa masafa. 

5.7.2 Kuwepo kwa Makampuni Ambayo Hayajaandikishwa Kwenye 

Mfumo wa dot (.) tz 

Kanuni ya 10 (1) ya Mawasiliano ya Posta na Kielekroniki ya 

mwaka 2011 inataka chombo chochote cha umma au taasisisi 
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yoyote ya binafsi iliyosajiliwa Tanzania kujiandikisha na kutumia 

mfumo wa dot (.) tz. 

Mapitio ya mchakato wa usajili kwa mfumo wa .tz tulibaini 

kwamba, baadhi ya makampuni binafsi bado hayajaanza 

kutekeleza sheria hii ambapo bado yanatumia mifumo ya kigeni 

ambavyo inaendeshwa nje ya nchi. Pia, idadi ya makampuni 

yanayohitaji kubadili mfumo wa nje bado haijajulikana. 

Hali hii inaonesha kwamba kuna tatizo kubwa la uratibu kati ya 

tzNIC na mashirika mengine ya Serikali kama vile BRELA na TRA. 

Leseni ya biashara zinatolewa na BRELA na taarifa ya mapato ya 

robo mwaka ya makumpuni yote inawasilishwa na makampuni 

husika kwa TRA bila ya uthibitisho wa usajili wa mfumo wa dot 

(.) tz, hivyo, kutokuwa na usalama wa taarifa za Serikali. 

TCRA inashauriwa kuanzisha kanzidata (database) ya kuhakikisha 

idadi ya taasisi zinazohitajika kubadilisha mifumo ya tovuti zao 

(website domain) zinatambuliwa na kuhakikisha makampuni ya 

umma na ya binafsi yanajitokeza kujiandikisha na kuhakikisha 

TCRA inashirikiana na taasisi nyingine kama tzNIC, BRELA na TRA 

ili kuhakikisha makampuni yote yanajisajili kwenye mfumo wa 

.tz. 

5.7.3 Kutojulikana kwa Thamani ya Mchango wa Kiufundi  

Tanzania Network Information Centre (tzNIC) ilianzishwa mnamo 

mwaka 2006 na taasisi mbili ambazo ni TCRA na Ushirika wa 

watoa huduma za intanet (TISPA) katika mfumo wa ushirikiano 

wa umma na sekta binafisi (PPP). Ilianzishwa kama shirika lisilo 

la biashara lenye lengo na jukumu la kusimamia uendeshaji na 

usajili kwa mfumo wa dot (.) tz. Katika uanzishwaji wa taasisi 

hiyo, TCRA ilitakiwa kugharamia uanzishwaji wa tzNIC na TISPA 

walikuwa na jukumu la utoaji wa msaada wa kiufundi kwa tzNIC. 
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Hata hivyo, hadi sasa mchango wa kiufundi ulitolewa na TISPA 

haujathaminiwa ili kujua thamani yake kifedha. Hali hii 

inaongeza wasiwasi mkubwa juu ya jumla ya mchango wa TISPA 

katika uendeshaji wa kituo. Hivyo kusababisha kutofahamika kwa 

usahihi jumla ya thamani michango yote. 

Ni maoni yangu kuwa, uthaminishaji wa michango ya wadau wote 

wawili ni muhimu kwa ajili ya uwazi na kutambua juhudi 

zinazofanywa na kila mmoja katika kuhakikisha operesheni za 

tzNIC zinaendeshwa vizuri. Hivyo, nashauri TCRA na TISPA 

kujadili na kutathmini mchango wa kiufundi unaotolewa na TISPA 

ili kuwezesha kujua thamani ya michango kwa ujumla. 

5.7.4 Kushindwa Kuanzisha Mpango Kazi Unaorahisisha Utekelezaji 

wa Kujisalili Kwenye dot(.) tz 

Baada ya kufanikisha mchakato wa ugawaji mwaka 2010, tzNIC 

ilipewa mamlaka yote na shirika la kutoa Majina na Namba za 

Mtandao (Internent Corporation for Assigned Names and Numbers 

- ICANN) kufanya shughuli zote la kiutawala na za kifundi kwenye 

mawasaliano ya .tz country code Top Level Domain (ccTLD). 

Mapitio ya utaratibu uliotumika kuanzisha tzNIC ulibainisha 

kwamba hapakuwa na ushahidi kwamba upembuzi yakinifu 

ulifanyika kabla ya uanzishwaji wa tzNIC. Pia, hapakuwa na 

mpango kazi (business plan) unaorahisisha ukutekelezaji wa 

mradi wa tzNIC. 

Ukosefu wa mpango kazi na upembuzi yakinifu unaongeza 

vihatarishi kwenye utekelezaji wa mradi na uwezekano wa 

kushindwa kufikia malengo. Hali inasababisha kutokidhi malengo 

ya Serikali na yale ya sekta binafsi kama wadau wakuu wa 

huduma ya mtandao. 
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Nawashauri TCRA na TISPA kuandaa mpango wa biashara 

(business plan) wa kina ambao utasaidia kuboresha operesheni za 

tzNIC. 

5.7.5 Kutokuwa na Ufatiliaji Taarifa za Matumizi ya Intaneti na Muda 

wa Maongezi 

Kanuni ya 4(2)(b)-(d) ya Kanuni za Mawasiliano ya Posta na 

Kielektroniki (TTMS) ya mwaka 2013 inaitaka TCRA kuwa na kifaa 

kinachohakiki taarifa za mapato yanayopatikana kutoka kwenye 

makampuni ya mawasiliano ya simu. 

Mapitio ya kazi zinazofanywa na Mifumo (moduli) iliyopo kwenye 

kifaa maalumu cha kukusanyia taarifa za mawasiliano ya simu 

(TTMS) yalibainisha kuwa hakuna mfumo (moduli) wenye uwezo 

wa kutambua na kufuatilia taarifa za matumizi ya intaneti na 

matumizi ya muda wa maongezi. Katika mahojiano, menejimenti 

ya TCRA ilijibu kwamba, kimsingi, TTMS ilianzishwa kwa lengo la 

kufuatilia mawasiliano (telecommunication traffic). Kutokana na 

ongezeko la mahitaji, kuna uwezekano wa kuboresha kwa 

kuongeza mifumo zaidi; ambapo, kwa hivi sasa, kuna majadiliano 

yanayoendelea kati ya TCRA na Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TRA) ili kufanikisha jambo hili. 

Kutokuwa na uwezo wa kufatilia matumizi ya intanenti na muda 

wa maongezi kunaongeza wasiwasi juu ya uwezo wa TCRA 

kuthibitisha matumizi halisi ya intaneti na muda wa maongezi. 

Hivyo, kuathiri uwezo wa Serikali katika kupata taarifa sahihi 

kwa ajili ya kukusanya kodi ya mapato inayotokana na uendeshaji 

wa huduma za mawasilino ya simu. 

Naishauri TCRA washirikiane na TRA na BoT ambao ndio 

walengwa wakuu wa ongezeko la mifumo ya mapato kwenye 

TTMS kuhakikisha wanafanya hivyo mapema iwezekanavyo ili 
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kusimamia mapato yanayotokana na matumizi ya intaneti na 

gharama za matumizi ya muda wa maongezi. 

5.7.6 Muingiliano wa Masafa kwa Watumiaji 

Mapitio ya ripoti za muingiliano wa masafa kutoka Julai 2015-Juni 

2016 kwa ukanda ya TCRA ya Dar es salaam yalibaini kwamba 

kuna muingiliano wa mawasiliano kati ya masafa au mitandao. Hii 

ni kinyume na Kanuni 8(1) na 9(1)(a) ya Kanuni za Mawasiliano ya 

Posta na Kielektroniki (Mawasiliano ya Radio na Masafa ya 

Mawimbi) ya mwaka 2011. 

Pia, nilibaini ukosefu wa mwongozo kwa mtumiaji ambao 

ungetumika kuongeza ufahamu wa namna bora ya kufanya kazi 

ndani ya masafa yaliyotolewa; na kwamba, utaratibu pekee 

unaotumiwa na Mamlaka kufuatilia na kuhakikisha hakuna 

muingiliano wa mawasiliano ni kufanya ziara kwa wahusika. Hali 

hii inaongeza uwezekano wa waendeshaji wasiosajiliwa kujiunga 

na kujitoa mara kwa mara hali inayoongeza ungumu kwa TCRA 

kuwatambua. 

Ni maoni yangu kuwa katika mgawanyo wa masafa, masafa ya 

redio yapo karibu na masafa ya anga ya ndege. Hivyo, kuna haja 

ya kupunguza muingiliano ili kuongeza usalama wa matumizi. 

Ninashauri TCRA iandae mwongozo wa watumiaji ambao 

utatumika kama njia ya kuongeza ufahamu wa namna bora ya 

kufanyia kazi masafa yaliyotolewa. Aidha, mara kwa mara 

iwakumbushe watumiaji namna bora ya urushaji wa matangazo 

ndani ya mipaka ya masafa waliyopewa ili kupunguza muingiliano 

kwatumiaji. 

5.7.7 Kukosekana kwa Kanzidata ya Kuhifadhi Matumizi ya Mifumo 

ya Mawasiliano  

Mapitio ya michakato ya usimamizi wa masafa yalibaini kwamba, 

TCRA haikuwa na kanzidata (database) ya redio call, mifumo vya 
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usalama kwenye nyumba, na mfumo wa ufatiliaji magari. Hivyo, 

kufanya kiasi cha mapato yaliyoripotiwa na TCRA kutoendana na 

hali halisi. Hii ni kwa kuwa Mamlaka inategemea uamuzi binafsi 

na wa hiari wa makampuni au watu binafsi wenye kumiliki na 

kutumia mifumo hiyo.  

Nilibaini kwamba hapakuwa na ratiba ya mpango wa ukaguzi 

ambayo ingeweza kuonesha mahali, idadi ya wakaguzi, 

makampuni husika, muda uliotumika kufanya kazi ya ukaguzi, 

muda kati ya kaguzi na kaguzi, pamoja na ripoti zilizotolewa kwa 

shabaha ya kutambua idadi ya mali na sehemu zilizopatiwa 

huduma hizo. 

Hiari ya kutaarifu umiliki unaonyesha udhaifu katika mfumo wa 

kubaini utambulisho na ufuatiliaji wa redio call, mifumo ya 

usalama kwenye nyumba na mfumo wa ufuatiliaji kwenye 

magari. Ukosefu wa kanzidata unasababisha udhaifu katika 

usimamizi wa mifumo ya mawasiliano; hivyo, kusababishha 

kuwepo kwa watumiaji wasioandikishwa. 

Nawashauri TCRA kuwatambua watumiaji wote wa mifumo ya 

mawasiliano na kuwaweka katika kanzidata ya pamoja ili 

kurahisisha shughuli ya usimamizi na ukusanyaji mapato. 

5.7.8 Shughuli za Mkongo wa Taifa Kutosimamiwa na Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

Mamlaka ya Mawasiliano ya Taifa ina jukumu la kusimamia 

mawasiliano, huduma za utangazaji wa matangazo, mawasiliano 

ya kielektroniki, huduma za posta na masafa ya taifa. Mkongo wa 

taifa ni moja ya mifumo ya kielektroniki ya mawasiliano, hivyo, 

una kila sababu ya kusimamiwa na Mamlaka ya mawasiliano.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa kuna mgogoro wa majukumu kati ya 

Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano na TCRA. Hii ni kwa 
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vile, shughuli za mkongo kwa sasa zinaendeshwa na TTCL na 

Mamlaka kuwa na utaratibu kujiondoa katika majukumu hayo. 

Ninaishauri Mamlaka ya Mawasiliano nchini kufanya mazungumzo 

na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano ili kuweza kuweka 

wazi shughuli, usimamizi na majukumu yake kwenye sekta ya 

mawasiliano. 

 

5.8 Shirika  la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda (TIRDO) 

5.8.1 Mapungufu katika Utekelezaji wa Mpango Mkakati na Malengo 

Yalioanishwa katika Mpango Kazi 

Tumepitia utaratibu wa uandaaji wa Mpango kazi, bajeti, 

uandaaji wa mpango mikakati, na utekelezaji wake. Tumebaini 

mapungufu yafuatayo: 

a) Mapungufu katika uandaaji wa mipango kazi 

Katika kupitia nyaraka, nimegundua kuwa idara moja kati ya 

nne haikuandaa mpango kazi wake wa mwaka. Pia, mipango 

kazi ya idara tatu zilizobaki haikushabihiana na mpango 

mkakati wa taasisi hasa malengo na rasilimali fedha (bajeti) 

iliyohitajika kwa ajili ya kutekeleza shughuli zilizopangwa. 

 

b) Kutofanyiwa kazi vipaumbele vilivyowekwa katika malengo 

yaliyomo kwenye mpango mkakati na majukumu ya taasisi; 

Mapitio ya mipango kazi ya Shirika la Maendeleo na Utafiti wa 

Viwanda yanaonesha kuwa shirika halikufanyia kazi 

vipaumbele vilivyoainishwa katika mpango mkakati wake wa 

miaka mitano (2011-2016). Shughuli zilitekelezwa pasipo 

kuonesha vipaumbele na jinsi gani zilitekelezwa. Hatimaye, 

walishindwa kuweka vigezo vya kupimia utendaji kazi katika 

mipango yao ya kazi. Hivyo, kusababisha ugumu katika 

kupima matokeo yaliyotokana na malengo waliyojiwekea. 
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Mapungufu katika kushabihiana kwa nyaraka za mipango kazi 

yanaleta ugumu katika kupima mafanikio yaliyofikiwa dhidi ya 

rasilimali fedha zilizotumika. Hili linazuia taasisi kuweza 

kujua changamoto walizokutana nazo ili kupanga mipango 

endelevu. 

Menejimenti wa Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda 

unatakiwa kuhakikisha yafuatayo: 

a) Mipango ya utendaji ya Mwaka inashabihiana na vipaumbele 

na malengo ya taasisi. Pia, mipango inatakiwa kuhusisha 

vigezo vya upimaji kazi dhidi ya matokeo; na 

b) Mpango kazi wa mwaka uoneshe maeneo ya vipaumbele 

katika utekelezaji shughuli zilizopangwa na kwa muda 

uliowekwa. 

5.8.2 Mapungufu katika Usimamizi na Tathmini ya Ufanisi 

Mpango makakati wa Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda 

wa mwaka 2011-2016 unataka kuwepo kwa mchakato wa kufanya 

tathmini na ufuatiliaji ili kubaini ni kwa kiasi gani taasisi 

imeweza kufikia malengo iliyojiwekea. Katika mpango mkakati, 

kunatakiwa kuwa na tathmini katika ngazi mbili, yaani tathmini 

ya kila robo ya mwaka na ufuatiliaji ufanyike kila kati kati ya 

mwaka kwa kutumia mfuatiliaji wa nje. 

Tumebaini kuwa tathmini na ufuatiliaji unaofanyika katika 

shughuli mbalimbali haukujitosheleza ili kufikia malengo 

yaliyoainishwa katika mpango mkakati. 

Tumebaini pia kuwa Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda 

limefanya ufuatiliaji wa utendaji wa vikao vya kamati tendaji za 

wafanyakazi kulingana na miradi inayofanyika ambayo ni sehemu 

ya malengo yake. Hata hivyo, tumebaini kuwa ufuatiliaji huo 

ulilenga kazi zilizofanyika na si vigezo vya kiutendaji 
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vilivyowekwa wakati wanaandaa mipango kazi ya taasisi ya 

mwaka kwa kila lengo. 

Menejimenti ya taasisi inashauriwa kuhakikisha kuwa usimamizi, 

tathmini, na ufuatiliaji vinafanyika ili kuhakikisha inafikia 

malengo yake kama ilivyopangwa kwenye malengo ya taasisi. 

5.8.3 Mapungufu katika Usambazaji na Uendelevu wa Matokeo ya 

Tafiti 

Katika kutekeleza Mpango wa taifa wa ukuzaji wa uchumi na 

kupunguza umasikini na dira, mpaka mwaka 2025, usambaji wa 

tekinolojia na matokeo ya tafiti ni nyezo muhimu katika 

kuharakisha maendeleo ya viwanda na kukuza ujasiriamali na 

wajasiriamali. Hii ni sababu inayohitaji kuboreshwa kwa Shirika 

la maendeleo na utafiti wa viwanda. 

Katika kuangalia utoaji wa huduma wa Shirika la Maendeleo na 

Utafiti wa Viwanda kwa taasisi mbalimbali na wadau, 

tumegundua kuwa kuna mapungufu katika utendaji kazi wa 

shughuli mbambali za Shirika la Maendeleo na Utafiti wa 

Viwanda. Hakuna utaratibu mahsusi katika usambazaji na 

uendelezaji wa tafiti na teknolojia kwa wajasiriamali wadogo, 

wajasirimari wa kati na wadau wengine. 

Katika kuhoji kuhusu kuwepo kwa ushahidi wa usambazaji wa  

teknolojia na taaluma zilizopo ndani ya Shirika la Maendeleo na 

Utafiti wa Viwanda kwa wadau  muhimu, Mamlaka ilionesha 

matokeo mbalimbali ya tafiti ambayo yamesambazwa kwa 

wadau. Teknolojia zilizosambazwa zinajumuisha: uchenjuaji wa 

mihogo, ukaushaji juani na uchenjuaji wa mabaki ya bidhaa za 

plastiki na uandaaji wa bidhaa za chakula. Tumebaini kuwa 

usambazaji wa teknolojia hauko mikononi mwa Shirika la 

Maendeleo na Utafiti wa Viwanda kwa kuwa hakuna ushahidi wa 
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uendelevu wake, umiliki wake na hata mfumo wa usambazaji wa 

teknolojia hizo. 

Uongozi wa Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda ulieleza 

kuwa umekuwa ukitumia maonesho na makongamano ya 

kibiashara kuueleza umma kuhusu majukumu yake. Hata hivyo, 

tulibaini kuwa hakukuwa na mikakati ya kimaandishi inayonyesha 

utaratibu wa kusambaza taarifa au matokeo yaliyotokana na 

tafiti zilizofanyika. 

Uongozi unakosa taarifa kwa ajili ya kufanya maamuzi 

mbalimbali kwa sababu ya kukosekana na kutofanya uchunguzi ili 

kubaini matokeo ya tafiti zilizofanywa. Kuna hatari kuwa 

teknolojia za Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda na 

mchakato wa usambazaji wake hautakuwa endelevu na 

stamilihivu kwa ajili ya kuweka kumbukumbu za baadaye. 

Menejimenti ya Shirika la Maendeleo na Utafiti wa Viwanda 

unashauriwa kufanya yafuatayo:  

(i) Kuanzisha mfumo wa kuratibu na kusimamia ufanisi katika 

usambazaji wa matokeo ya tafiti za viwanda;  

(ii) Kuhakikisha kuwa jukumu la usambazaji wa teknolojia 

ndani ya taasisi unafanyika kwa ufanisi  

(iii) Kuangalia uwezekano wa kufanya uchunguzi wa matokeo 

ya tafiti zilizofanywa ili kupata takwimu ya thamani na 

athari kwa jamii.  

5.9 Chuo Kikuu cha Dar es salaam – Mradi wa Mlimani City 

5.9.1 Ucheleweshwaji wa Utekelezaji na Ukamilikaji wa Miradi 

Ujenzi wa mradi wa Mlimani City ulianza tarehe 01 Oktoba, 2004 

ukikadiriwa kukamilika tarehe 01 Septemba, 2016 au siku yoyote 

kwa makubaliano ya mkodishwaji na mkodishaji. 
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Tulibaini kwamba mradi mdogo wa hoteli ya nyota 3 (ambayo ina 

vyumba 100 kikiwemo chumba cha mikutano kinachochukua watu 

1,000) na uboreshaji wa bustani ya botania, ikiwa ni sehemu ya 

mradi wa Mlimani City, haujakamilika kwa kipindi cha miaka 10 

toka tarehe ya makubaliano ya kumaliza mradi. 

Ni mtazamo wangu kuwa, hakuna ufatiliaji wa karibu, usimamizi 

na tathmini ya mkataba huo kwa uongozi wa Chuo Kikuu cha Dar-

es-Salaam. Kwa sababu hiyo, kuna uwezekano wa kushidwa 

kumalizia kazi iliyobaki kwa sababu ya ongezeko kubwa ya 

gharama ya kumalizia mradi toka kipindi kilichopangwa kupita.  

Menejimenti ya Chuo Kikuu inashauriwa kuuangalia upya mkataba 

iliongia na Mlimani City Holding kuharakisha umaliziaji wa 

miradi. 

5.9.2 Ukiukwaji wa Ulipaji wa Ada ya Chuo 

Kifungu cha 1.1(j) ya mkataba pamoja na kifungu 10.1 ya Hati ya 

Ukodishaji wa Uwanja Kinaelezea kuwa Chuo Kikuu cha Dar-es-

Salaam kinapaswa kipate asilimia 10 ya mapato ya kodi ghafi. 

Kinyume na kufungu tajwa hapo juu, Mlimani Holding Limited 

(MHL) hufanya mahesabu ya gawio la kodi ya Chuo Kikuu kwa 

kuzingatia asilimia kumi ya mapato ya kodi baada ya kutoa 

gharama za uendeshaji badala ya kujumuisha gharama za 

uendeshaji. Ukiukwaji huu unakifanya Chuo Kikuu cha Dar-es-

salaam kuwa katika hatari ya kupoteza kiasi kikubwa cha mapato 

kutoka katika mradi wa Mlimani City. 

Tunashauri menejimenti ya chuo kufanya yafuatayo: 

(a) Kufanya upya mahesabu ya gawio lake la asilimia 10 

kutokana na mkataba na kuomba kulipwa na mpangaji 

kiasi kilichokuwa kimekosewa. 

(b) Kuwasiliana na mpangaji na kufikiria kubadilisha mkataba 

ili kuweka vifungu ambavyo vitaruhusu idara ya ugakuzi ya 
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ndani ya chuo kuangalia mapato na gharama za uendeshaji 

za mradi. 

5.9.3 Udhaifu wa Ufatiliaji na Usimamizi wa Mapato kutoka kwa 

Wapangaji Wadogo 

Kifungu cha 11.2(l) cha hati ya makubaliano mpangaji (MHL) 

anapaswa kutopangisha mtu yoyote ambaye hajathibitishwa na 

Mpangishaji (Chuu Kikuu cha Dar-es-Salaam). Hii inaweza 

kutumika kama njia ya kudhibiti mapato yake. 

Kinyume na makubaliano ya hapo juu, tumeona kwamba MHL 

amepangisha majengo kwa wapangaji wengine bila kupata kibali 

cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. 

Kuna mapungufu ya utekelezaji wa vipengele vya mkataba kwa 

upande wa Chuo Kikuu cha Dar-es-salaam hivyo, kupelekea Chuo 

kushindwa kujua kwa usahihi mapato ya kodi kutoka kwa 

wapangaji wote. 

Menejimenti ya Chuo Kikuu cha Dar-es-salaam inashauriwa 

kutekeleza vifungu na vipengele vyote vya hati ya makubaliano 

ya upangaji kikiwemo kifungu 11.2(l) cha hati ya makubaliano 

ambacho kinakitaka Chuo Kikkuu cha Dar-es-Salaam 

kuwathibitisha wapangaji wadogo wadogo. 

5.9.4 Kukosekana kwa Haki ya Kujua Kazi Zinazofanywa na MHL 

Mapitio ya mkataba wa upangishaji wa ardhi kati ya Chuo Kikuu 

cha Dar-es-Salaam na Mlimani Holding Limited yamegundua 

kwamba mkataba haumpi mmiliki wa ardhi, haki ya kukagua kazi 

zinazofanywa na mpangaji. Katika hali hii, mpangishaji, ambaye 

ni Chuo Kikuu cha Dar-es-Salaam hawezi kujua endapo mpangaji, 

Mlimani Holding Limited, anakiuka mkataba katika uendeshaji au 

kuna baadhi ya wapangaji wa nyumba hawawekwi wazi na 

mpangaji huyu. 
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Chuo Kikuu cha Dar-es-salaam kinashauriwa kuwasiliana na 

Mlimani Holding Limited ili kupata haki ya kukagua shughuli za 

miradi kwa manufaa ya pande zote mbili. 

5.9.5 Kutobainishwa kwa Hatari Zitakazobaki Kipindi Mkataba 

Utakapoisha 

Hatari zitakazojitokeza pindi mkataba utakapo isha wakati mali 

zitakapokua zinarudishwa serikalini. 

Mapitio ya mkataba yamegundua kuwa mkataba huo hauelezei 

hali halisi ya ugawanaji mali pindi mkataba utakapoisha (Miaka 

50 au 85 kutokana na makubaliano ya pande mbili). Hakuna 

makubaliano yoyote yanayoelezea mgawanyo wa mali na 

miondombinu itakayokuwepo wakati mkataba unaisha. 

Kwa hali hii, kuna uwezekano wa kutokea kwa mvutano wa 

kisheria mwisho wa mkataba. Hali hii ikitokea, Chuo Kikuu 

kitakosa msaada wa kisheria. Uongozi wa Chuo kikuu cha Dar-es-

Salaam unashauriwa kuingia katika mazungumzo na Mlimani 

Holding Limited ili kuweka vifungu vitakavyoonesha haki ya kila 

upande wakati wa mkataba utakapoisha. 

5.9.6 Kutokusanywa kwa Dola za Marekani 57,607 kutoka  kampuni 

ya Mlimani Holding Limited 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (USDM) kiliingia katika 

makubaliano na kampuni ya Ernest and Young kufanya ukaguzi 

maalumu ili kujua kiasi cha mapato ambacho chuo kinaidai 

kampuni ya Mlimani Holding Limited katika kipindi cha tarehe 1 

Mei 2006 mpaka tarehe 30 Juni 2014. 

Wakati wa ukaguzi niligundua kuwa kiasi cha Dola za Marekani 

309,458 kilitakiwa kipokelewe na Chuo kutoka MHL, lakini 

usuluhisho wa mahesabu ulionesha MHL ililipa Dola za Marekani 

213,850 kupitia uhamisho wa benki kwa njia ya kieletroniki na 

kubakisha Dola za Marekani 57,607. 
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Kuna ufuatiliaji duni kwa upande wa menejimenti ya Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam katika kukusanya deni hilo. Menejimenti ya 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam inashauriwa kuongeza nguvu katika 

kufuatilia na kukusanya deni wanalolidai MHL. 

 

5.10 Chuo cha Ufundi Stadi (VETA) 

5.10.1 Uendeshaji wa Shughuli za VETA 

Mwezi Machi 2002 VETA walianza kutumia mfumo wa ugatuaji wa 

maamuzi ambapo uendeshaji na maamuzi yalitolewa kwenye 

Mikoa na Kanda. Hii ilitoa fursa kwa uongozi wa juu kujikita 

katika mambo-mkakati ya kitaasisi na kisera. 

Tathmini yetu ya mfumo huu katika ufanisi, ubora na kiuchumi 

imegundua mapungufu ambayo yanahitaji kushughulikiwa na 

menejimenti ya chuo cha ufundi stadi. 

(a) Mapungufu ya Uongozi wa Kamati ya Ushauri Katika Vituo 

Sheria ya VETA ya mwaka 2004 inahitaji uanzishaji wa kamati 

ya ushauri katika vituo itakayowajibika na kuhakikisha 

mafunzo yanayotolewa na Chuo cha Ufundi Stadi yanaenda 

sambamba na mahitaji ya soko la ajira. 

Nimebaini kwamba mikoa ya Manyara na Kagera haijaanzisha 

kamati za ushauri. Pia nimeona kwamba mikoa mingine ina 

kamati lakini hazifanyi kazi kama zinavyopaswa; kwani 

hazijawahi kufanya mkutano wa mwaka wala kufanya 

majukumu yao toka zilipoanzishwa. 

Kutokafanya kazi kwa kamati hizi, kunaonyesha mapungufu ya 

uongozi wa Chuo cha Ufundi Stadi katika utoaji wa mafunzo. 

(b) Utawanyaji Mbaya wa Mali za Chuo cha Ufundi Stadi 
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Kifungu cha 3(3) cha sheria ya Chuo cha Ufundi Stadi kimeipa 

uwezo wa kumiliki mali za vituo vya chuo cha ufundi. Nilibaini 

kuwa kodi za ardhi na matengenezo ya majengo ya chuo 

katika vituo vya mikoani, wakati usimamizi na umiliki ni wa 

makao makuu. Katika uendeshaji wa hali hii, kila mkoa 

utatakiwa ulipie kodi ya ardhi ya kiwanja chake. Tumegundua 

ofisi za mikoa zimeshindwa kulipa kodi ya ardhi ambayo 

inatengeneza deni linalokisiwa kuwa Shilingi bilioni moja; na 

ofisi hizo hazina uwezo wa kifedha wa kulipa kiasi hiki. 

Ni maoni yetu kuwa usimamizi wa mali ni jambo ambalo 

linahitaji kufanywa na makao makuu ya Chuo cha Ufundi 

Stadi. 

(c) Ukosefu wa Utoaji wa Mikataba ya Utekelezaji kwenye 

Mamlaka za Chini 

Aya ya 2.2.1 ya Miongozo na Vyanzo vya Mapato ya ndani ya 

mwaka 2014 inawataka Mkurugenzi Mkuu, Mkurugenzi wa 

mkoa, Mkuu wa kituo kusaini mkataba wa utekelezaji 

unaoanisha malengo, madhumuni na mpango unaopaswa 

kutekelezwa katika kipindi cha utekelezaji. 

Mapitio yangu na mahojiano niliyofanya na wajasiriamali na 

waratibu wa kozi za muda mfupi  nchi nzima, yamegundua 

kwamba, kwa mwaka huu wa ukaguzi, hapakuwa na mkataba 

wa utekelezaji uliosaininiwa kati ya Mtendaji mkuu na 

watendaji wa mikoa wala waratibu wa vituo. 

 

Ukosefu wa mkataba wa utekelezaji unaweza kupelekea 

Mamlaka kushindwa kufikia malengo ya mwaka. 

VETA inashauriwa kutekeleza sheria na taratibu za ndani kama 

zilivyopangwa. 
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5.10.2 Usimamizi Usioridhisha wa Shughuli kwa Madaraka za 

Uzalishaji wa Maduhuli 

Miongozo na Shughuli za Uzalishaji wa ndani ya Mamlaka ya Elimu 

na ufundi  stadi (VETA) inataka mikoa na ofisi za vituo kuandaa 

na kusaini taarifa za usimamizi wa uzalishaji kila mwisho wa robo 

ya mwaka na mwisho wa mwaka kwa ajili kuidhinisha utendaji 

wa mradi. 

Aya ya 1.3.4 (b) inahitaji pawe na usimamizi wa mfumo katika 

ngazi za mikoa na Taifa kwa msingi wa kuhakikisha kwamba 

miongozo inaeleweka vyema na inatekelezwa na wadau wote 

katika kila robo ya mwaka. Aya 3 inaeleza kwamba Miongozo na 

Shughuli za Uzalishaji wa ndani ya Mamlaka ya Elimu na ufundi 

lazima iboreshwe kulingana na muundo wa Mamlaka ya Elimu na 

ufundi stadi kwa kuanzisha timu ya usimamizi na kutathmini; 

ambapo MKurugenzi ya Fedha atasimamia na kutathimini 

utendaji wa miongozo na shughuli za uzalishaji wa ndani ya 

Mamlaka ya Elimu na ufundi kwenye vituo vyote vya Mamlaka ya 

Elimu na ufundi sitadi (VETA) kwa ushirikiano na ofisi za kanda 

husika. 

Kinyume na taratibu zilizo elezwa hapo juu nilibainisha 

yafuatayo:- 

(a) Taarifa za robo ya mwaka haziandaliwi nakupelekwa makao 

makuu kwa ajili ya kutathimiwa; 

(b) Idara ya Fedha haina mipango ya kutosha wala taratibu za 

kusimamia hatari za fedha zinazoweza kujitokeza katika 

uzalishaji hivyo kuzuia mafanikio katika kazi zilizo 

kusudiwa. 

(c) Hakuna ushahidi wa kuwapo kwa utaratibu wa kusimamia na 

kupata uhakika kwamba shughuli zilizo pangwa 

zimefanikiwa kwa ajili ya kubaini muingiliano wa shughuli. 
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Kutokuwapo kwa mfumo wa usimamizi na kutathmini kunaweza 

kusababisha udhaifu katika kutathmini na kusimamia kazi 

zilizopangwa hivyo kusababisha upimaji wa malengo dhidi ya 

matokeo kutofanikiwa. 

Tunashauri Makao makuu ya chuo cha ufundi kuandaa na 

kutekeleza wa mfumo wa kusimamia, kutathimini na kutoa ripoti 

katika uzalishwaji wa mapato. 

5.10.3 Kuchelewa Katika Kutekeleza na Kufikia Malengo Yaliyowekwa 

Kwa mwaka wa fedha 2015/2016, Chuo kilipanga kutekeleza kazi 

mbalimbali za maendeleo zipatazo 48. Hata hivyo nimebaini 

kwamba ni kazi tatu (3) tu (sawa na asilimia 6) zilizotekelezwa 

na hivyo kupelekea kazi zipatazo 42 kutotekelezwa (sawa na 

asilimia 94). 

Pia nilibainisha kazi zilizopangiwa bajeti mwaka uliopita, 

utekelezaji hafifu wa mpango wa mwaka wa manunuzi, upungufu 

wa vifaa vya kufundishia na uhitaji wa matengenezo ya 

miundombinu ya mamlaka. 

Kushindwa kutekeleza kazi za maendeleo kunaonyesha kuwa 

chuo hakitaweza kufikia malengo iliyojipangia. 

Menejimenti inaombwa kuweka mikakati ambayo itahakikisha 

usimamizi na udhibiti wa shughuli zilizopangwa. 

5.10.4 Kutokutumika kwa Zana za Mafunzo na Vifaa vya Thamani ya 

Shilingi Milioni 321 

Mnamo mwaka 2012, VETA - Pwani ilipokea vifaa mbalimbali vya 

mafunzo vyenye thamani ya Shilingi milioni 321 kutoka Korea ya 

Kusini kwa ajili ya mafunzo mahususi ya ushonaji na kuunganisha 

vitu. Hata hivyo, zana za mafunzo na vifaa hivyo vimehifadhiwa 

katika makontena yaliyotumia kusafirishia kwa zaidi ya miaka 

mitano.  
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Mipango na usimamizi duni wa vifaa na zana zisizotumika 

unaweza kusababisha upotevu wa thamani wa mali hizo ambazo 

zingeweza kutumika ili kufikia malengo ya mafunzo. 

Menejimenti inashauriwa kusimika zana na vifaa hivyo vya 

mafunzo kwa ajili ya mafunzo lengwa ili kuhakikisha inafaidika 

na malengo ya vifaa hivyo. 

 

5.11 Mamlaka ya Bandari Tanzania 

5.11.1 Kupungua kwa ufanisi katika Utekelezaji wa Miradi ya 

Maendeleo 

Mamlaka ya bandari ilikuwa na Mpango Mkakati wa miaka mitano 

unaoanzia mwaka 2011/12 mpaka 2015/16. Nimepitia mpango 

mkakati na kubaini kuwa mamlaka ilikuwa na jumla ya miradi 52 

yenye gharama ya dola za kimarekani milioni 2,377 ambayo 

ilitakiwa kukamilika ndani ya miaka mitano ya Mpango Mkakati.  

Nimebaini kuwa kati ya miradi 52, 16 haijatekelezwa, 14 ipo 

kwenye hatua mbalimbali za utekelezaji na 22 imetekelezwa. 

Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi kunaweza kusababisha 

kutofikiwa kwa malengo yaliyowekwa kwenye Mpango Mkakati. 

Mamlaka inashauriwa kuweka juhudi katika utekelezaji wa miradi 

yote ili kufanikisha malengo yaliyowekwa. 

5.11.2 Mapitio ya Makubaliano ya Makusanyo ya Kuhifadhi Mizigo 

Bandarini  

Mamlaka ya Bandari (TPA) iliingia kwenye makubaliano na 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) yenye lengo la kuongeza 

ufanisi wa ukusanyaji wa mapato ya uhifadhi wa mizigo 

bandarini. Hata hivyo, mapungufu yafuatayo yalibainika:  
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i. Mapato ya Uhifadhi wa Mizigo Bandarini kutowasilishwa 

kwenye Akaunti ya Benki ya TPA 

Aya E (ii) ya Memoranda ya Makubaliano (MOU) inaitaka TRA 

baada ya kukusanya mapato ya kuhifadhi mizigo bandarini 

kuyawasilisha kwenye akaunti ya benki ya Mamlaka ya 

Bandari ndani ya siku 14. 

Hata hivyo, nilibaini kuwa kiasi cha Shilingi bilioni 98.7 

kilichokusanywa na TRA kati ya mwezi Agosti hadi Desemba 

mwaka 2016 hakikuwasilishwa kwenye akaunti ya TPA kama 

makubaliano yanavyotaka. Jedwali lifuatalo linaonesha 

mchanganua wa kiasi hicho: 

Jedwali Na.  6: Mapato ambayo hayakuwasilishwa kwenye 
akaunti ya TPA  
MWEZI (2016) BANDARI YA 

DSM 
'Shilingi 

bilioni 

TICTS 
'Shilingi 

bilioni 

BANDARI 
NYINGINEZO 

JUMLA 
'Shilingi 

bilioni (Tanga & Mtwara) 
'Shilingi bilioni 

AGOSTI 6.88 7.61 0.13 14.63 

SEPTEMBA 19.19 7.98 0.54 27.71 

OCTOBA 14.97 8.12 0.07 23.17 

NOVEMBA 18.66 8.37 6.21 33.25 

JUMLA 59.71 32.09 6.96 98.76 

Chanzo: Mamlaka ya Bandari Tanzania 

ii. TRA Kutokusanya Mapato ya Uhifadhi wa Mizigo kwenye 

Bandari Nyinginezo 

Aya ya 2.1 ya Makubaliano (MoU) inaitaka TRA kukusanya 

Mapato ya Uhifadhi wa Mizigo katika bandari zote zilizopo 

nchini, Mapitio yangu ya taarifa mbalimbali yalibaini 

linafanyika kwenye bandari za Dar es Salaam, Mtwara na 

Tanga peke yake; huku likiacha bandari zilizoko Ziwa 

Victoria, Ziwa Tanganyika na Ziwa Nyasa ambapo makusanyo 

yake yameendelea kufanywa na Mamlaka ya Bandari (TPA) 

kinyume na Memoranda ya Makubalino. 
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iii. Kutokuwapo kwa Utaratibu wa Kushughulikia Ongezeko au 

Punguzo lisilostahili la Gharama za Uhifadhi wa Mizigo  

Aya ya 1.4 ya Makubaliano inataka wahusika wa makubaliano 

hayo kuandaa utaratibu wa namna ya kushughulikia ongezeko 

lisilostahili au punguzo lisilostahili la gharama za uhifadhi 

mizigo bandarini zilizotozwa kwa wateja. 

Hata hivyo nilibaini kuwa hakuna utaratibu wa kushughulikia 

ongezeko aupunguzo la gharama hizo licha ya makubaliano 

tajwa hapo juu kutaka iwe hivyo. 

Nashauri Mamlaka ya Bandari kukubaliana na Mamlaka ya 

Mapato juu ya namna yakutekeleza majukumu yaliobainishwa 

kwenye Memoranda ya Makubaliano baina yao ili kuhakikisha 

kila upande unatekeleza majukumu yake ipasavyo kuisaidia 

Mamlaka ya Bandari kufikia malengo yake ya kimkakati ya 

uanzishwaji wake. 

5.11.3 Kupungua kwa Ufanisi Katika utendaji wa Mamlaka 

Mapitio yangu yalibainisha kwamba, wakati wa mwaka ulioishia 

tarehe 30 Juni 2016 TPA ilikuwa imejiwekea malengo ya kufikiwa 

ya kuongeza ufanisi wa shughuli zake. Sampuli ya vyombo vya 

maji viwili  vilivyochaguliwa wakati wa mapitio yangu. Nilibaini 

kwamba mamlaka haikufikia malengo yake iliyojiwekea ya tani 

900 kwa kila kundi kwa kila zamu. Kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali nambaa 7 hapa chini:- 
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Jedwali Na.  7: Ufanisi katika Meli 
Jina la 

chomb

o cha 

mali 

Tarehe 

iliyotia 

nanga 

Jumla ya 

mzigo 

ulioshush

wa  

Makundi 

yaliyotu

mika 

Wastani 

Tani/genge/

zamu 

Maleng

o 

Tofauti Watani 

wa 

siku 

baada 

ya 

kutia 

nanga. 

 

Blue 

Phoeni

x 

31.10.2015 2,580.18 4 645.05 900 254.95  

4 01.11.2015 3,322.18 6 553.70 900 346.3 

02.11.2015 3,388.78 6 564.80 900 335.2 

03.11.2015 1,225.40 4 306.35 900 593.65 

Hilal 

Bey 

05.12.2015 1,324.92 2 662.46 900 237.54  

4 

 06.12.2015 877.04 1 877.04 900 22.2 

 07.12.2015 1,393.60 2 696.80 900 203.2 

 08.12.2015 777.60 2 388.80 900 511.2 

Chanzo: Mamlaka ya Bandari Tanzania 

Nilibaini kwamba zoezi la kusubiri malori ya kupakulia mizigo 

linachukua muda mrefu.  Hali  hii inasababisha vyombo vya maji 

kuchelewa kung‟oa nanga. 

Kuchelewa kwa mawakala wa mizigo kuleta malori ya kupakia 

mizigo kwa wakati kunaongeza idadi ya siku ambazo meli imetia 

nanga hivyo,  kuathiri  ufanisi wa bandari. 

Naishauri menejimenti ya TPA kuwasiliana na wateja ili kujenga 

uelewa na kuwasisitiza wateja kuzingatia ratiba ya muda 

waliokubaliana kwa ajili ya kuwezesha Mamlaka kutoa huduma ya 

haraka ya moja kwa moja ili kuboresha utoaji huduma. 

5.11.4 Tathmini ya Muda ambao Vyombo vya Maji vinakaa Bandarini 

Nilipitia ripoti ya  utendaji wa bandari ya Dar es Salaam 

inayoishia tarehe 30 Juni 2016 ambayo inaonyesha muda ambao 
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mizigo inakaa bandarini. Ripoti hiyo iliandaliwa kwa madhumuni 

ya  kuangalia muda ambao unaotumika tangu wakati mizigo 

inashushwa mpaka wakati mzigo unaondoka bandarini. Bandari 

imejiwekea Muda wa wastani wa siku 5 kwa ajili ya mizigo yoyote 

kubakia ndani ya jengo au eneo la bandari. Nilibaini kwamba 

muda ambao mizigo inakaa bandarini ni kati ya siku 6.1 na siku 

8.6 kama inavyooneshwa hapa chini: 

Jedwali Na.  8: Repoti ya Utendaji Kazi 
 Robo ya 1 Robo ya 2 Robo ya 3 Robo ya 4 

Wastani wa Siku 6.9 7 8.6 6.1 

Chanzo: Mamlaka ya Bandari Tanzania 

Pia ilibainika kwamba mamlaka ilijiwekea malengo kwamba meli 

ikae siku  3 tangu inapotia nanga.  Hata hivyo, nilibaini kwamba 

siku ambazo meli inatumia baada ya  kutia nanga  zilikuwa ni  

siku 4 wakati muda wa wastani unaochukuliwa kwa meli katika 

Single Point Mooring (SPM) ilikuwa ni kati ya siku 5 hadi 9. 

Jedwali lifutalo linaonesha muda meli inakaa bandarini: 

Jedwali Na.  9: Wastani wa muda unaotumiwa na meli katika 
Single Point Mooring (SPM) 
Jina la 
chombo 

Tarehe ya 
kutia nanga 

Tarehe ya 
kuondoka 

  Uzito wa 
Mzigo 

Mzigo Jumla ya 
siku 
iliyokaa 

Phoenix Hope 02.8.2015 10.08.2015 95,211.671 Petroli 9 

Pacific Sky 19.8.2015 28.8.2015 103,202.305 Petroli 9 

Maersk 
Penguin 

2.10.2015 8.10.2015 85,769.974 Petroli 6 

Ashley Lady 16.10.2015 23.10.2015 101,626.064 Petroli 7 

Shan Hu Zuo 4.3.2016 11.3.2016 68,292.529 Petroli 6 

Selin 22.3.2016 28.3.2016 66,799.522 Petroli 5 

Pia nilibainisha kuwa wakati mwingine vyombo vya majini 

vinatumia kati ya siku 3 mpaka 26 vikiwa inasubiri mamlaka 

iwaonyeshe sehemu ambayo inaweza kutia nanga kwa ajili ya 

kushusha mizigo yao. 
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Jedwali Na.  10: Meli zilizokaa kwa muda mrefu zikisubiri 
gati 
Na. Jina la Meli  Kufika kwa 

meli kwenye 
OA and NOR 

Kufika kwa 
meli kwenye  

gati 

Muda 
wa 

Kufikia 
gati 

Tarehe ya 
iliyoondoka 

Aina ya Mzigo 

1 UACC HARMONY 21.07.2015 31.07.2015 10 04.08.2015 Dizeli 

2 BURSA 31.07.2015 05.08.2015 4 09.08.2015 Dizeli 

3 MELATI 7 19.08.2015 27.08.2015 8 31.08.2015 Mafuta ya Kula 

4 PHOENIX HOPE 30.07.2015 02.08.2015 3 10.08.2015 Petroli 

5 IPANEMA STREET 23.09.2015 8.10.2015 16 12.10.2015 Dizeli 

6 RIBE MAERSK 27.09.2015 12.10.2015 15 17.10.2015 Mafuta ya 
Mitambo 

7 HIGH LOYALTY 05.10.2015 17.10.2015 12 22.10.2015 Dizeli 

8 ALPINE MARINA 02.10.2015 22.10.2015 20 25.10.2015 Petroli 

9 BASTILLE STREET 11.02.2016 26.02.2016 15 3.03.2016 Dizeli 

10 FAIRCHEM EAGLE 06.02.2016 3.03.2016 26 4.03.2016 Mafuta Ghafi 

11 SILVER MONIKA 19.02.2016 9.03.2016 19 14.03.2016 Mafuta ya Kula 

12 STI MYTHOS 03.03.2016 14.03.2016 11 19.03.2016 Dizeli 

13 ARGO 03.03.2016 15.03.2016 14 17.03.2016 Mafuta Ghafi 

Ongezeko la meli kukaa kwa muda mrefu linaweza kuathiri 

uwezo wa Mamlaka wa kupakua mizigo bandarini.  Hii inaweza 

kupelekea meli kutotumia bandari hii kwa sababu ya mapungufu 

ya kiufanisi. 

Menejiment inashauriwa kuhakikisha kuwa matatizo ya kiufanisi 

katika utemdaji yanatatuliwa kwa ajili ya kuboresha utendaji wa 

bandari. 

5.11.5 Tathmini ya Uendeshaji wa Vituo vya Mafuta  

Mamlaka inaendesha vituo viwili vya mfuta, kimoja kipo Kurasini 

(Kurasini Oil Jetty (KOJ)) na kingine kipo Kigamboni (Single Point 

Mooring (SPM)). Kituo cha SPM kinatumika kutoa mafuta machafu 

na kituo cha KOJ kinatoa mafuta ya vilainishi, petrol, diseli, 

mafuta ya taa, mafuta mazito na mafuta ya asili. nilibaini 

yafuatayo: 

i. Kiwango Kidogo cha Utoaji wa Mafuta 

Ripoti za kila mwezi za Agasti 2015, Oktoba 2015 na Machi  

2016  mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2016 kwa kituo cha 
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Kurasini Oil Jetty (KOJ) and Single Point Mooring (SPM), 

zinaonyesha kuwa kiwango cha kutoa mafuta katika kituo cha 

KOJ NI 375 metriki tani kwa saa. Hii inaonyesha kiwango cha 

kusukuma mafuta kipo chini, hivyo, kusababisha siku za meli 

kutia nanga kuongezeka. 

Ilielezwa kuwa muda wa kusukuma mafuta unategemea 

sababu nyingi kama vile umbali kutoka kituo kimoja cha 

mafuta mpaka kingine mpaka kwenye sehemu ya kupokelea, 

uwezo wa pampu na kipenyo cha bomba la mafuta. 

Kiwango kidogo cha utoaji wa mafuta kinaathiri ufanisi wa 

Mamlaka kuweza kufikia malengo iliyojiwekea kuhudumia 

meli zilizopo bandarini.   

ii. Kutofanya Kazi Kwa Mashine za Kupimia Mafuta (Flow 

metres) 

Kituo cha KOJ kina mashine 16 za kupimia mafuta (Flow 

miters) 16; na zote hazifanyi kazi kwa muda mrefu. Mapitio 

ya metriki tani zilizotolewa kutoka katika kituo cha KOJ 

yalibaini kuwa wastani wa 202,476.76 metriki kwa mwezi 

(kwa miezi ya Agosti 2015, oktoba 2015  Machi 2016) 

zilitolewa kupitia kituo cha KOJ bila ya kupitia kwenye 

mashine za kupimia mafuta kwa sababu hazikuwa zikifanya 

kazi. 

Kutokuwapo kwa mashine za kupimia mafuta kunapelekea 

kutokuwa na usahihi katika utoaji mafuta yaliyohifadhiwa; hivyo, 

kupelekea hasara kwa Mamlaka. 

Menejimenti inashauriwa: 

a. Kujadiliana na serikali ili Mamlaka iweze kutumia hifadhi za 

matanki ya TIPER ili kupunguza umbali kati ya meli na vituo 

vya mafuta, hivyo kupunguza siku ambazo meli itakaa na 

kutia nanga bandalini; 
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b. Kutekeleza ujenzi wa kituo cha hifadhi ya mafuta kama 

ilivyopangwa ili kuboresha menejimenti ya mfumo wa 

uhifadhi mafuta; na 

c.  Kuhakikisha Mashine za kupimia mafuta zinafungwa katika 

kituo cha KOJ ili kuwezesha ukusanyaji sahihi wa mapato ya 

mafuta. 

5.11.6 Ukamilifu wa Madeni  

Mapitio ya madeni ya watoa huduma ya kibiashara na mengineyo 

yamebaini kiasi kikubwa cha fedha kuliko kile ambacho 

kimeakisiwa kwenye vitabu vya hesabu (General Ledger). Kiasi 

kilichothibitishwa na watoa huduma ni Shilingi bilioni 105.50 

wakati kiasi cha fedha kilichoakisiwa kwenye vitabu vikuu vya 

hesabu ni Shilingi milioni 687.23 hii inafanya tofauti ya Shilingi 

bilioni 104.81 ikiwa ni kiasi chini ya kiasi halisi ambacho 

kimeripotiwa na TPA. Pamoja na hayo, menejimenti ya TPA 

haikuwa ikifanya mara kwa mara usulihishi (reconciliation) kwa 

taarifa za watoa huduma. Hali hii imesababisha tofauti kubwa 

kati ya rekodi za watoa huduma na rekodi za TPA. 

Ni maoni  yangu kuwa, bakaa ya madeni ya kibiashara na madeni 

mengineyo imekosewa kwa kiasi kikubwa, hivyo haioneshi 

thamani halisi ya deni. 

Menejimenti ya Mamlaka ya Bandari inashauriwa kufanya 

usuluhishi wa mara kwa mara wa madeni yaliyoakisiwa katika 

vitabu dhidi ya rekodi za watoa huduma ili kuhakikisha usahihi. 

5.11.7 Mali za Kudumu Hazijathaminishwa 

Taarifa ya kimahesabu (statement of financial position) 

imejumuisha mali za kudumu zenye thamani baki (carrying/book 

value) ya Shilingi bilioni 646 mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2016 

ambayo inasabihi  mfumo wa uthamini (accounted for using 

revaluation model). 
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Kanuni ndogo G ya Kanuni 4.28.2 ya Kanuni za Fedha za TPA 

inataka uthamini wa mali ufanyike kila baada ya miaka mitano. 

Hata hivyo, nimebaini kuwa, uthamini wa mwisho ulifanyika 

tarehe 30 Juni 2008. Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2016 uthamini 

wa mali haukuwa umefanyika. Kwa kufuata Kanuni za Fedha za 

TPA za mwaka 2012, uthamini uliofuata ulotakiwa kufanyika 

tarehe 30 Juni 2013. Hii inaonyesha kuwa Mamlaka ya Bandari 

imeshindwa kufuata kanuni zake za fedha hivyo kutokidhi 

matakwa ya Kiwango cha Hesabu cha Kimataifa namba 16. 

Ni maoni yangu kuwa, thamani ya mali haiakisi thamani halisi. 

Hivyo naishauri menejimenti ya TPA kufanya uthamini wa mali 

zake zote kwa mujibu wa matakwa ya Kanuni zake za Fedha. 

5.11.8 Kutokulipwa Deni la Kodi Shilingi Bilioni 42.88 

Mapitio yangu yamebaini nyakati ambazo Mamlaka ya Bandari 

haikukidhi matakwa ya Sheria na Kanuni za Kodi. 

Baada ya kumalizika kwa mwaka, Mamlaka ya Bandari ilipokea 

taarifa ya ukaguzi wa kodi kutoka Mamlaka ya Kodi Tanzania 

iliyoonesha kiasi cha kodi ambazo mamlaka inadaiwa (kama vile 

Kodi Kadri ya Kipato chako - PAYE, Kodi Zuio, Kodi ya Mafunzo na 

Maendeleo - SDL na Kodi ya Ongezeko la Thamani) kwa miaka 

miwili ya 2013 na 2014, na haijatambua jumla ya deni la kodi 

katika vitabu vyake kwa miaka inayoishia tarehe 30 Juni 2015 na 

30 Juni 2016 kwa kutumia misingi iliyotumiwa na Mamlaka ya 

Mapato. Kukosekana kwa taarifa za kuwezesha kujua kiasi cha 

deni la kodi la miaka ya 2015 na 2016 kunapelekea jumla ya 

madeni iliyoripotiwa kwenye taarifa za fedha (statement of 

financial position) kutokuwa sahihi. 

Menejimenti ya TPA inahusisha limbikizo la deni la kodi na 

kushindwa kwa TRA kufuata makubaliano ya utumaji wa forodha 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

93 

 

katika akaunti ya TPA. Kutokukidhi matakwa ya sheria na kanuni 

za kodi kunaweza kusababisha adhabu zinazoweza kuzuilika. 

Menejimenti ya TPA inashauriwa kufuata sheria za kodi na kanuni 

zake. Pia, menejimenti inatakiwa kumaliza mzozo uliojitokeza 

kati yake na Mamlaka ya Kodi. 

5.11.9 Matokeo ya Ukaguzi katika Teknolojia ya Habari na Mifumo ya 

Udhibiti 

Mapitio ya Mifumo ya Teknolojia ya Habari na mifumo ya uhasibu 

yamebaini matumizi ya mfumo wa hesabu uliopitwa na wakati 

inayotambulika kwa jina la COBOL na mfumo wa kurekodi kwa 

mkono. Hii ni kusema kuwa, sehemu kubwa ya shughuli za 

kibiashara zinafanyika na kurekodiwa kwa mkono (manually) 

kupitia mfumo uliopitwa na wakati wa COBOL. 

Mfumo huu uliopitwa na wakati una mapungufu mengi ikiwemo 

kukosekana kwa uunganifu na mfumo wa bili na mfumo wa 

mshahara. Mapungufu yanaongeza uwezekano wa makosa 

kutokea na taarifa zilizorekodiwa kwenye mfumo kutokuwa 

sahihi. Taarifa zinazopatikana kwenye mfumo huu huwa 

zinaingizwa kwa mkono. Hata hivyo, vitabu vidogo ainishi vya 

hesabu (sub-ledgers) havipatikani katika mfumo ili kutoa taarifa 

zaidi ya rekodi na kufanya ziaminike, hivyo, kufanya ripoti 

zinazotokana na mfumo wa hesabu wa COBOL kutoaminika. 

Pia, nimebaini kuwa kuna meli 36 zilifika gatini katika bandari za 

Dar es Salaam, Tanga na Mtwara na kurekodiwa kwenye mfumo 

wa Kusimamia shughuli za bandari (Harbour View Plus – HVP) 

lakini hazikurekodiwa katika mfumo wa bili, hivyo hakuna ankara 

iliyotolewa kwa meli husika. Pia, hakukuwa na mgawanyo wa 

majukumu katika mfumo wa bili. Mapungufu haya inawezekana 

ndiyo yaliyosababisha kutokutolewa kwa ankara kwa meli hizo. 
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Nashauri kuwa, udhibiti wa mifumo ya Teknolojia ya Habari na 

mifumo ya jumla pamoja na ya matumizi ya mifumo (General and 

application) iboreshwe na Menejimenti ya TPA kuhakikisha meli 

zote zinzofika gatini zinapatiwa ankara sahihi. 
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SURA YA SITA 

MAPITIO YA UFANISI WA SEKTA YA MADINI NCHINI TANZANIA 

 

6.0 Utangulizi 

Sekta ya madini, gesi na mafuta inahusu utafutaji na uchimbaji 

wa madini, Mafuta na gesi asilia. Nchi ya Tanzania imebarikiwa 

kuwa na utajiri mkubwa wa madini na gesi, lakini mchango wa 

sekta kwenye uchumi hauridhishi. 

Katika mwaka huu wa fedha nimefanya ukaguzi katika sekta ya 

uchimbaji wa madini na gesi na kutoa mapendekezo ya jinsi ya 

kuboresha mchango wa sekta kwenye uchumi. 

Ukaguzi wangu umehusisha taasisi zote za Serikali nchini 

zinazohusika na sekta ya uchimbaji kama vile Wizara ya Nishati 

na Madini, Wakala wa Jiolojia Tanzania, Wakala wa Ukaguzi 

Madini Tanzania, Shirika la Taifa la madini, Mamlaka ya Mapato 

Tanzania, Kampuni ya STAMIGOLD na Shirika la Mafuta Tanzania. 

Hii sura ina sehemu kuu mbili; ya kwanza inajadili tathmini na 

ushauri wangu kwenye sekta ya madini, na sehemeu ya pili 

inajadili tathmini na ushauri wangu kwenye sekta ya gesi. Hoja 

zimeandaliwa na kutengwa kitaasisi. 
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6.1 Taarifa za Ukaguzi Maalumu Kuhusu Sekta ya Madini 

6.1.1 Wizara ya Nishati na Madini 

6.1.1.1 Mapungufu katika Mikataba ya uchimbaji Madini 

Nilipitia mikataba ya madini iliyoingiwa kati ya Serikali ya 

Jamuhuri ya Muungano ya Tanzania na makampuni ya madini ya: 

Geita Gold Mining (GGM) inayoendesha mgodi wa dhahabu wa 

Geita, na Kampuni ya ACACIA inayoendesha migodi ya Buzwagi, 

Bulyanhulu na Mara Kaskazini. 

Mapungufu ya msingi yalionekana katika taratibu zinazotumika 

kuingia mikataba, na mikataba husika kuwa na vifungu 

visivyolinda maslahi ya umma. Nimebaini kuwa, katika 

majadiliano, Serikali inategemea taarifa za uvumbuzi na 

upembuzi zilizofanywa na makampuni binafsi yanayoomba leseni 

bila kuwa na njia mbadala ya kuhakiki taarifa hizo; hivyo, 

kuipunguzia Serikali uwezo wa kutetea maslahi yake. 

Pia, mikataba ya madini iliyopitiwa ilibainika kuwa na vifungu 

visivyolinda maslahi ya umma kama vile masharti yasiyoridhisha 

katika kuongeza mikataba, vifungu vinavyozuia mabadiliko ya 

sheria kuathiri mikataba husika, sera zisizoridhisha kwenye fedha 

za kigeni na forodha, motisha za kodi ziliozidi kwenye taratibu za 

kihasibu katika kutambua na kutohoa matumizi ya mitaji.  

Serikali inashauriwa itumie kifungu kinachoruhusu kurejewa kwa 

mikataba kinachopatikana kwenye mikataba mingi ya madini 

(sanctity of fundamental clause) kinachotumika kurejea 

makubaliano yaliyoafikiwa na kuhakikisha kuwa Serikali peke 

yake haiwezi kufanya maamuzi yatakayoathiri matakwa ya 

wawekezaji kwenye madini ili kuyaita makampuni husika na 

kujadiliana nayo jinsi ya kuboresha maslahi ya pande zote. Vile 

vile, naishauri Serikali iboreshe usimamizi kwa makapuni binafsi 

yanayofanya kazi za kutafuta na kuvumbua miamba yenye madini 
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ili kuiwezesha Serikali kuwa na taarifa sahihi na za ziada 

zitakazoisaidia kwenye majadiliano na kufanya maamuzi. 

6.1.1.2 Changamoto Katika Makusanyo ya Kodi na Mrahaba Kutoka kwa 

Wachimbaji Wadogo wadogo. 

Sheria ya usimamizi wa madini ya mwaka 2010 inahitaji wamiliki 

wote wa leseni za kuchimba madini kulipia kodi migodi 

wanayomiliki na kulipa mrahaba kwa kadri ya uzalishaji wa 

migodi yao. Ukaguzi wangu umebaini kuwa, kwa kiasi kikubwa 

wachimbaji wadogo hawalipi kodi wala mirahaba. Nimebaini  

kuwa, kufikia tarehe 30 Juni 2016 kuna malimbikizo ya kodi za 

leseni za migodi inayofikia shilingi bilioni 9.8 kutoka kwa 

wachimbaji wadogo. Pia nimebaini kuwa wachimbaji wadogo 

wengi hawawasilishi taarifa za uzalishaji wao ili waweze 

kukadiriwa na kulipa mrahaba; na wachache wanaowasilisha.  

Nimebaini kwamba, changamoto hizo zinasababishwa na ukaguzi 

hafifu kwenye migodi utokanao na uhaba wa fedha, rasilimali 

watu na kutoa leseni kwa wachimbaji wasio na mitaji na 

utaalamu wa kuendeleza maeneo yao. 

Ninaishauri Serikali, kupitia Wizara ya Nishati na Madini, 

kuongeza uwezo wa ofisi za madini kanda kwa kuzipatia fedha za 

kutosha na wafanyakazi ili ziweze kufanya kaguzi za mara kwa 

mara kwenye migodi ili kufuatilia wachimbaji wadogo wasiolipa 

kodi za umiliki wa maeneo ya madini na wasioleta taarifa za 

uzalishaji ili watozwe mrahaba. Pia, naishauri Serikali iongeze 

kigezo cha kutathmimi utaalamu na uwezo wa kifedha wa 

muombaji leseni kabla hajaidhinishwa kupewa leseni. 

 

6.1.2 Wakala wa Jiolojia Tanzania 

Wakala wa Jiolojia Tanzania ni taasisi iliyoandaliwa madhubuti 

na taifa kufanya tafiti za miamba na kushauri Serikali ipasavyo. 
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Imewezeshwa wataalamu na vifaa stahili ili kufanya kazi yake 

kwa ufanisi. Kwa sasa, Wakala unafanya kazi zote zinazohusiana 

na tafiti za miamba isipokuwa utafutaji wa madini (prospecting). 

Wajibu wa Wakala kufanya au kujihusiha na kazi za utafutaji 

madini umezuiliwa na Kifungu cha 21 cha Sheria ya Madini ya 

Mwaka 2010. Katika kutekeleza hiyo sheria, kazi zote za utafutaji 

wa madini sasa hivi zinafanywa na makampuni binafsi; kisha 

kuwasilisha taarifa za uvumbuzi wao kwa Wizara ya Nishati na 

Madini. 

Wizara, kwa kutumia taarifa ilizopokea toka kwa makampuni 

binafsi inatunuku leseni za uchimbaji na uzalishaji madini kwa 

kampuni hitaji. Ni maoni yangu kuwa, Wizara ya Nishati na 

Madini haina uwezo wa kufanya tathmini za kina kwenye taarifa 

zilizowasilishwa na makampuni binafsi kama vile ambavyo 

Wakala angefanya. Bila usimamizi makini wakati wa utafutaji wa 

madini, na bila uhakiki wa kina wa taarifa zinazowasilishwa kwa 

ajili ya kuomba leseni ya uchimbaji, ni mashaka yangu kuwa taifa 

linakosa misingi thabiti ya kutetea maslahi yake kwenye 

majadiliano. 

Naishauri Serikali ipitie upya sheria ya madini ya mwaka 2010 

hususani kifungu kinachozuia Wakala kujihusisha na utafiti wa 

kugundua madini (prospecting) na kukirekebisha kwa kuuongezea 

Wakala mamlaka ya kujihusisha na kusimamia tafiti za madini 

zinazofanywa na makapuni binafsi. 

 

6.1.3 Wakala wa Ukaguzi Madini Tanzania 

6.1.3.1 Changamoto Zinazokabili Uchimbaji wa Tanzanite 

i. Madhara ya Kupunguza Tozo ya Mrahaba Kwenye 

Tanzanite. 
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Serikali kupitia sera ya madini ya mwaka 2009 na taarifa kwa 

umma No 146 iliyochapishwa kwenye Gazeti la Serikali la 

tarehe 02 Aprili, 2010 ilizuia usafirishaji nje ya nchi wa 

Tanzanite ghafi chini ya gramu moja. Pamoja na hayo,  

maboresho stahiki yalifanywa kwenye sheria ya madini ya 

mwaka 2010 kwenye kifungu cha 87(1)(d). 

Serikali kupitia kifungu tajwa hapo juu ilishusha mrahaba 

kwenye Tanzanite toka asilimia tano ikiuzwa au kusafirishwa 

ikiwa ghafi mpaka asilimia moja kama ikiuzwa au 

kusafirishwa baada ya kukatwa na kusafishwa nchini. Jitihada 

hizi zililenga kuongeza ajira kwa watanzania ili wawaeze 

kujiajiri kwenye ukataji na usafishaji wa Tanzanite. Pia, 

kuiongezea Serikali mapato ya mrahaba yatokanayo na 

kuongezeka kwa bei ya Tanzanite. 

Kinyume na matarajio, ukaguzi wangu umebaini ongezeko 

dogo sana la bei kwenye Tanzanite inayokatwa na kusafishwa 

nchini hali inayopelekea kupungua sana kwa mapato ya 

Serikali kwa kuwa tozo lake ni dogo zaidi. Kwa kutumia 

taarifa za bei ya Tanzanite zilizotolewa na TANSORT mwezi 

wa saba 2016, bei ya Tanzanite iliyoongezewa thamani ndani 

ya nchi kwa daraja B na C ilikuwa juu kwa tofauti ndogo sana 

ikilinganishwa na ile iliyouzwa au kusafirishwa ikiwa ghafi. 

Isivyotegemewa kwa daraja A bei ya Tanzanite iliyosafirishwa 

au kuuzwa ikiwa ghafi ilikuwa na bei ya juu zaidi 

ukilinganisha na iliyokatwa na kusafishwa nchini. 

Ukaguzi umebaini kuwa tekinolojia hafifu na uzoefu mdogo 

wa wataalamu wetu vinafanya kazi yao isifikie viwango 

vinavyotakiwa na kukubalika kimataifa; hivyo, kufanya 

thamani isiongezeke kama inavyotarajiwa. 
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Ni mashaka yangu kuwa thamani ya ajira zinazotengenezwa 

na shughuli ya kukata na kusafisha Tanzanite hailingani na 

kiasi ambacho Serikali inapoteza kwa kushusha mrahaba 

kwenye Tanzanite iliyoongezewa thamani nchini. 

Ninaishauri Serikali itathmini dhumuni na malengo yake kwa 

kufanya tathmini ya faida na hasara zinazoletwa na sera ya 

kushusha mrahaba kwenye Tanzanite inayoongezewa thamani 

nchini kwa kuzingatia mustakabali wake kwenye maslahi 

mapana ya taifa. 

ii. Usafirishaji na Uuzwaji wa Tanzanite kwa Njia za Magendo 

Tanzania ni nchi pekee inayozalisha madini ya Tanzanite 

ulimwenguni kwa kuwa hayapatikani mahali pengine popote 

duniani.. Taifa limekuwa halinufaiki inavyotakiwa na utajiri 

huu kutokana na kukithiri kwa utoroshwaji na uuzwaji wa 

Tanzanite kwa njia za magendo. Mapitio ya taarifa ya wakala 

wa ukaguzi wa madini nchini ya kupambana na magendo 

kwenye Tanzanite yamebaini kuwa kati ya mwaka 2012 hadi 

2016 gramu milioni 2.89 zenye thamani ya shilingi bilioni 

1.28 zilikamatwa kwenye viwanja mbalimbali vya ndege 

katika majaribio ya kutoroshwa nchini. 

Majadiliano yangu na menejimenti ya Wakala wa Ukaguzi 

Madini nchini yalibaini kwamba tatizo la magendo kwenye 

Tanzanite bado ni kubwa sana. Na upambanaji wake 

unakuwa mgumu kutokana na uholela wa ulinzi katika eneo 

la Mererani, kutokuwapo kwa cheti cha asilia kuhalalisha 

uuzwaji wa Tanzanite, pamoja na doria hafifu kwenye 

maeneo ya mipaka. 

Ninaishauri Serikali kuongeza ulinzi eneo la Mererani ili 

kupunguza mianya ya kutorosha Tanzanite, Pia, kuboresha 

mahusiano ya kidiplomasia na nchi zinazouza na kutumia 
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sana Tanzanite ili zihalalishe matumizi ya cheti cha uasilia 

(certificate of origin) kwenye kila Tanzanite inayoingia na 

kuuzwa nchini mwao. Naishauri pia Serikali iongeze uratibu 

na bajeti kwa taasisi zake zinazohusika na upambanaji kuzuia 

magendo kwenye Tanzanite. 

6.1.4 Shirika la Madini Tanzania (STAMICO) 

6.1.4.1 Tathmini ya Ushirikiano wa Kibiashara kati ya STAMICO na 

Tanzanite One Mining Limited (TML) 

STAMICO na TML ziliiingia makubaliano ya ushirikiano wa 

kibiashara 20 Juni 2013 ili kuendesha pamoja mgodi wa 

Tanzanite kitalu C Mererani Simanjiro kwa makubaliano ya 

kwamba kila mmoja atamiliki asilimia hamsini ya hisa zote. 

Tathmini yangu kwenye ufanisi wa mahusiano hayo ya kibiashara 

umebaini changamoto zifuatazo: 

i. Maamuzi ya Msingi Kutofanywa na Kamati ya Pamoja ya 

Kuendesha Mgodi 

Mkataba wa ushirikiano wa kibiashara kati ya STAMICO na 

TML unahitaji kuanzishwa kwa kamati ya pamoja ya 

kuendesha mgodi (Joint Operation Committee). Moja ya kazi 

kubwa ya Kamati hiyo ni kujadili na kufanya maamuzi yote ya 

msingi yanayohusu kuendesha mgodi. Ukaguzi wangu ulibaini 

kwamba kikao cha kwanza cha kamati ya pamoja ya 

kuendesha mgodi kilifanyika 14 Juni 2015 ikiwa ni miaka 

miwili tangu mgodi kuanza uzalishaji, baada ya hapo, 

mapitio niliyofanya kwenye taarifa za vikao vilivyofuata 

nilibaini kuwa bajeti ya mwaka na manunuzi makubwa 

yanayofanyika hayajadiliwi kwenye kamati ya pamoja ya 

kuendesha mgodi. Hii inamaanisha kwamba, STAMICO 

hawashirikishwi kwenye maamuzi ya msingi ya kuendesha 

mgodi.  Menejimenti ya STAMICO iliniambia udhaifu wa 

kamati hiyo unatokana na STAMICO kuwa na ushawishi mdogo 
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katika ubia huo kunakoletwa na kushindwa kuchangia mtaji 

mara anapotakiwa kufanya hivyo na mshirika wake. 

ii. Kukawia Kuanzishwa kwa Akaunti ya Pamoja ya Benki na 

Mfuko wa Ukarabati (rehabilitation) wa Mgodi  

Mkataba wa mahusiano ya kibiashara unataka ifunguliwe na 

itumike akaunti ya pamoja ya benki itakayohitaji ruhusa 

kutoka pande zote mbili ili kuidhinisha malipo. Hivyo, kuipa 

mamlaka kamati ya pamoja ya uendeshaji wa mgodi. Vile 

vile, makubaliano hayo yalihitaji kuanzishwa kwa mfuko wa 

ukarabati wa mazingira ya mgodi ili kusaidia kusawazisha 

mazingira pindi shughuli za mgodi zitapomalizika. Mapato ya 

mfuko huu yalipangwa kuwa asilimia moja ya mapato ghafi 

ya mgodi. Nimebaini kuwa akaunti zote mbili zimefunguliwa 

tarehe 30 Octoba 2016 ikiwa ni miaka mitatu tangu mradi 

uanze kazi. Hata hivyo mpaka wakati wa ukaguzi huu, Machi 

2017 akaunti zilizofunguliwa zilikuwa hazijaanza kutumika 

wala hazijawekwa chochote.  

iii. Kutofanyika kwa Biashara ya Grafiti (graphite) na Marble 

Mkataba wa ushirikiano wa kibiashara unasema kwamba 

kutachimbwa, kuchakatwa na kuuzwa graphite, Marble na 

Tanzanite. Kwa sasa, graphite na Marble zinachimbwa 

pamoja na Tanzanite; isipokuwa zenyewe hazichakatwi na 

kuuzwa. 

Ninaishauri Serikali iongeze mtaji STAMICO ili iweze 

kuongeza ushawishi kwenye miradi yake. Vile vile, 

ninaishauri STAMICO iongeze umakini katika kusimamia 

maslahi ya umma kwenye mikataba ya ushirikiano wa 

kibiashara. 

iv. Shughuli ya Uongezaji Thamani Tanzanite kwa Kampuni ya 

Nje kufanywa na Kampuni Endeshaji 
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Kipengele 15.1(b-d) cha makubaliano ya ubia kati ya kampuni 

ya TML na STAMICO yanataka Tanzanite itakayochimbwa 

isafishwe na kukatwa na kampuni tofauti na inayoendesha 

mgodi. Ili kutimiza masharti hayo ya mkataba, STAMICO na 

TML waliajiri kampuni ya Urafiki Gemstone EPZ kwa mkataba 

wa miaka mitatu kuanzia 12 Desemba 2013 ili ifanye kazi za 

kukata, kusafisha na kutafuta masoko ya Tanzanite. STAMICO 

na TML walikubaliana watailipa kampuni ya Urafiki Gemstone 

EPZ gharama isiyozidi asilimia tano ya mauzo watayofanya. 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa tangu kusainiwa kwa mkataba 

na kampuni ya Urafiki Gemstone EPZ mnamo 12 Desemba 

2013 hakuna kazi iliyofanywa na hii kampuni mpaka mkataba 

wake ulipomalizika Desemba 2016. Kipindi chote cha 

mkataba mpaka sasa uongezaji thamani na uuzaji wa 

Tanzanite umekuwa ukifanywa na kampuni ya TML ambayo 

inaendesha mgodi kinyume na makubaliano ya ubia. Uongozi 

wa TML ulitufahamisha kuwa kampuni ya Urafiki gemstone 

EPZ haikupewa kazi kwa sababu haikuwa na ujuzi wala 

utaalamu wa kutosha kufikia viwango vinavyohitajika 

kimataifa. 

Ni mtazamo wangu kuwa makubaliano ya ubia yanakiukwa. 

Vilevile, uongezaji thamani na mauzo kufanywa na kampuni 

inayoendesha mgodi kunaweka mashaka kwenye uwazi wa 

mchakato na usahihi wa taarifa za mauzo 

Ninaishauri kampuni ya STAMICO kutumia vyema kamati ya 

pamoja ya uendeshaji mgodi kuhakikisha shughuli za 

uongezaji thamani na masoko zinafanywa na kampuni yenye 

weledi tofauti na inayoendesha mgodi ili kuhakikisha maslahi 

ya pande zote yanalindwa.  
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v. Mauzo ya Tanzanite kati ya Kampuni endeshaji na 

Kampuni tanzu 

Kampuni ya Sky Associates ilinunua hisa za umiliki wa 

kampuni ya TML inayoendesha mgodi wa Tanzanite toka kwa 

kampuni ya Richland Resources tarehe 30 Januari 2015. 

Ukaguzi wangu wa mauzo ya Tanzanite kwa mwaka 2015 

ulibaini mauzo ya karati 230,953 zenye thamani ya dola za 

kimarekani milioni 1.75 kuuzwa kwa kampuni ya Sky 

Associates ambayo ni Kampuni mama ya TML. Kwa kuzingatia 

mahusiano ya muuzaji na mnunuzi, ninapata mashaka na 

ushindani wa bei iliyotumika. 

Pia, nimebaini kuwa TML inatafuta masoko na kuuza 

Tanzanite bila kupata ukubali wa mshirika wake STAMICO 

ambayo ni kinyume na kifungu cha 15.1(b-d) cha 

makubaliano ya ubia kati ya STAMICO na TML. 

Ninaishauri Wizara ya Nishati na Madini, kupitia STAMICO, 

ihakikishe mauzo ya Tanzanite yanafanyika kwa uwazi 

mkubwa kupitia minada ya hadhara ili kuondoa nafasi zozote 

za kuuzwa kwa bei isiyo ya ushindani kati ya kampuni ndugu. 

6.1.4.2 Mapitio ya Uendeshaji wa Mgodi wa Dhahabu wa Buckreef na 

Mkataba wa Ushirikiano Kati ya STAMICO na Tanzam 2000 

Shirika la Madini Tanzania (STAMICO) na Shirika la Kimataifa la 

Maendeleo la Marekani hapa Tanzania (TANZAM 2000) waliingia 

makubaliano mwaka 2011 ya ushirikiano wa kibiashara kuendesha 

mgodi wa dhahabu wa Buckreef uliopo Geita kwa mgawanyo wa 

hisa asilimia hamsini na tano (55%) kwa kampuni ya TANZAM na 

asilimilia arobaini na tano (45%) kwa STAMICO. Nimepitia 

mkataba wa ushirikiano na uendeshaji wa mgodi na kubaini 

changamoto zifuatazo:- 

i. Uuzaji wa Mgodi na Mgawanyo wa Hisa Bila Vigezo 
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Ukaguzi wangu umebaini kuwa TANZAM 2000 waliilipa 

STAMICO kiasi cha dola za marekani 3,000,000 kama 

gaharama za ununuzi wa umiliki wa mgodi kwa asilimia 

hamsini na tano. Uongozi wa TANZAM 2000's ulinieleza 

kwamba thamani hiyo ilitokana na kiasi cha fedha 

kilichowekwa mnada (bid) na kampuni tanzu ya TANZAM 

2000. Aidha, STAMICO haijatoa majibu yanayoridhisha wala 

kuthibitisha majibu ya TANZAM 2000. Ni mashaka yangu kuwa 

bila kufanyika kwa uthaminishaji mali wa kina ili kufahamu 

gharama halisi ya mradi, Serikali itakuwa inauza miradi yake 

chini ya thamani halisi. 

Serikali, kupitia STAMICO, inashauriwa kuhakikisha kuwa bei 

ya ununuzi ya migodi ya madini inayokubaliwa kwenye 

mikataba ya ushirikiano wa kibiashara sharti itokane na 

upembuzi wa kina, uthaminishaji wa mali au makadirio ya 

madini yaliyopo ardhini. 

ii. Kuchelewa Kuanza kwa Shughuli za Uchimbaji Mgodini 

Nimebaini kuwa tokea kusainiwa kwa mkataba wa ushirikiano 

wa kibiashara mwaka 2011 mpaka wakati wa ukaguzi wangu 

mgodini mwezi Machi 2017, uchimbaji rasmi ulikuwa bado 

haujaanza. Majadiliano kati yangu na uongozi wa TANZAM 

2000 yamebaini kuwa kuchelewa huko kumesababishwa na 

kushindwa kwa zoezi la majaribio ya kuchakata madini kwa 

njia ya mchujo toka kwenye mirundikano ya vifusi (heap 

leeching) iliyogharimu kampuni kiasi cha shilingi bilioni 2.3 

pamoja na uvamizi unaofanywa na wenyeji/wazawa katika 

maeneo ya mgodi. 

Mahojiano kati yangu na uongozi wa STAMICO pamoja na 

mapitio ya taarifa za fedha za TANZAM 2000 yalibaini 

vikwazo vya ukwasi kwa mwendeshaji kuchangia uchelewaji 

huo. Kufuatia uchelewaji huu, STAMICO walishitaki walipwe 
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fidia na TANZAM 2000; lakini shauri lilipingwa kwa hoja ya 

kwamba uchelewaji umesababishwa na wavamizi; na 

kwamba jambo hilo lipo nje ya uwezo wa muwekezaji. Hivyo 

ikaoenkana kana kwamba miradi hiyo ilichelewa kutokana 

majanga ya asili. 

Serikali, kupitia STAMICO na Wizara ya Nishati na Madini, 

inashauriwa kufanya tathmini ya uwezo wa kifedha wa TANZAM 

2000‟s wa kuendesha mgodi na kuhakikisha uchimbaji wa madini 

unaanza mapema iwezekanavyo. 

6.1.4.3 Tathmini ya Uendeshaji Mgodi wa STAMIGOLD - Biharamulo 

Serikali, kupitia STAMICO, ilichukua mgodi wa dhahabu wa 

Tulawaka kutoka kwa kampuni ya Pangea Minerals Ltd. Mkataba 

wa kuhamisha umiliki ulifikiwa tarehe 15 Novemba, 2013 na jina 

la mgodi likabadilika toka mgodi wa Tulawaka kwenda mgodi wa 

Biharamulo. Ili kuendesha mgodi, STAMICO iliunda kampuni mpya 

kwa jina la STAMIGOLD. Tathmini yangu ya ufanisi wa mgodi chini 

ya usimamizi wa kampuni ya STAMIGOLD ni kama ifuatavyo: 

i. Wizara ya Nishati na Madini Kuchelewesha Ruhusa ya 

Leseni Kubwa ya Uchimbaji Madini kwenda STAMIGOLD 

Kifungu cha 9(2) cha Sheria ya Madini ya 2010 kinahitaji 

kuwepo kwa kibali cha maandishi kutoka Wizara ya Nishati na 

Madini kabla umilikishwaji wa leseni kubwa ya kuchimba 

madini haijaamishwa kutoka kwa kampuni moja kwenda 

nyingine. Mapitio yangu yalibaini kuwa baada ya STAMIGOLD 

kuchukua mgodi walihitaji pia kurithi mkataba uliokuwepo 

awali kati ya Pangea Minerals Ltd na Serikali ili nao waweze 

kupata faida na motisha alizokuwa anapata muendesha 

mgodi wa kabla yake. Hata hivyo pamoja na kufatilia 

Wizarani na kuandika barua za kukumbushia, lakini bado 

kibali hakijatolewa. 
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Ni maoni yangu kuwa kuchelewesha kutoa kibali cha 

kuhamisha leseni ni kuwanyima haki STAMIGOLD kutumia 

fursa kama vile misamaha ya kodi zinazopatikana kwenye 

mkataba waliorithi kutoka African Barrick Ltd kuna athiri 

utendaji wa Kampuni hii ya Umma ukilinganisha na manufaa 

wanayopata makampuni binafsi. 

Ninaishauri Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Madini 

iharakishe mchakato wa kuipatia STAMIGOLD kibali cha 

kutumia mkataba wa kuchimba madini aliokuwa anautumia 

Pangea Minerals Ltd. 

ii. Leseni ambazo hazijaendelezwa muda mrefu 

Nilibaini kuwa kampuni ya STAMIGOLD ina leseni 11 za 

utafutaji madini zilizotolewa kati ya 2007 hadi 2014. Leseni 

hizi zinahusisha leseni moja kubwa ya utafutaji madini. Kati 

ya leseni zote 11, ni moja  tu yenye namba PL9548/2014 ya 

eneo lililopo Lyobahika ndio utafutaji madini unaendelea; 

nyingine zote bado. Mapitio ya mpango mkakati wa 

STAMIGOLD inaonyesha leseni ndogo tatu  PL 9548/2014, PL 

9549/2014 na 9578/2014 na moja kubwa SML 157/2003 ndiyo 

zipo kwenye mpango wa kuendelezwa, Hii inamaanisha 

zilizosalia hakuna matarajio ya kuendelezwa katika kipindi 

cha karibuni. 

Majadiliano na menejimenti ya STAMIGOLD yamedhihirisha 

kuwa tatizo limesababishwa na uhaba wa fedha. Ni maoni 

yangu kuwa kuchelea kundeleza leseni hizi ni kuinyima 

Serikali mapato ambayo yangeweza kupatikana kama leseni 

hizi zingaliendelezwa. 

Ninaishauri Serikali kuongeza mtaji wa STAMICO na 

STAMIGOLD na kuboresha menejimenti zake ili ziweze 

kuendeleza leseni zilizo chini yake. 
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iii. Mgodi Kutopatiwa Umeme na TANESCO 

Mapitio yangu ya kutathmini ufanisi wa shughuli za mgodi 

ulibaini kuwa umeme unaotumika mgodini unazalishwa kwa 

kutumia majenereta. Taarifa ya kila mwezi ya uendeshaji 

mgodi inaonyesha kuwa mahitaji ya umeme kwa mwezi 

mgodini ni takriban kilowati milioni 1.1 ambazo zinazalishwa 

na lita 300,000 za mafuta ya dizeli ambayo inagaharimu 

takriban shilingi milioni 670. Uchambuzi uliofanywa na 

STAMIGOLD unaonyesha kuwa hizo kilowati zinazohitajika 

kama zikipatikana kutoka TANESCO, gharama zake ni 

takribani shilingi milioni 273.79 (gharama ikihusisha tozo 

zote zilizopo kwenye umeme kama VAT (18%) REA (3%) na 

EWURA (1%) 

Kwa kutumia umeme wa TANESCO, STAMIGOLD itaokoa 

karibia nusu ya gharama inazoingia sasa kuzalisha umeme wa 

mafuta. Ni mtazamo wangu kwamba kupungua kwa gharama 

hizi kutakuwa na mchango chanya kwenye faida ya kampuni 

na mapato kwa taifa. Naishauri Serikali kupitia Wizara ya 

Nishati na Madini, unganishe mgodi wa STAMIGOLD kwenye 

gridi ya taifa ili kuupunguzia gharama za kujiendesha; na 

hivyo,  kuuongezea fursa ya kupata faida zaidi. 

iv. Fedha ya Ukarabati wa Mazingira ya Mgodi Dola za 

Kimarekani Milioni 3.22 Kutopelekwa STAMIGOLD 

Kifungu 7.2 cha mkataba wa kuhamisha umiliki wa mgodi 

kinataka kampuni ya Pangea kuhamisha fedha za mfuko wa 

kukarabati na kurejesha mazingira katika hali yake ya awali. 

Uhamishiwe kwenye kampuni ya STAMIGOLD pale ambapo 

Pangea atakuwa anakabidhi mgodi kwa STAMIGOLD. 

Mapitio yangu ya taratibu za kufunga mradi nilibaini kiasi cha 

shilingi milioni 19.98 kilikuwa kimetengwa kwa ajili ya 

kukarabati mazingira ya mgodi. Lakini katika hali isiyotarjiwa 
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kampuni ya Pangea iliweka bayana Dola za Kimarekani 

Milioni 16.76 baada ya makato yaliyoidhinishwa kimkataba ya 

Dola za Kimarekani Milioni 5.13. Kiasi kamili kilichoamishwa 

na kupokelewa na STAMICO kilikuwa Dola za Kimarekani 

Milioni 11.63. 

Mashaka yangu yamo katika kiasi kilichosalia cha Dola za 

Kimarekani Milioni 3.22 kati ya kiasi kilichokuwa kimetengwa 

cha Dola za Kimarekani Milioni 19.98 na kiasi kilichowekwa 

bayana kwa mgawanyo Dola za Kimarekani Milioni  16.76. 

Ninaishauri Serikali, kupitia Wizara ya Nishati na Madini na 

STAMICO, kufanya ufatiliaji wa kina kuhakiksha kiasi 

kilichosalia kinalipwa. 

6.1.4.4 Tathmini ya Uendeshaji wa Mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira 

Mgodi wa Makaa ya Mawe Kiwira kwa sasa unamilikiwa na Serikali 

kupitia STAMICO. Kabla ya mwaka 2005, mgodi huu ulikuwa chini 

ya usimamizi wa STAMICO. Lakini kufuatia sera ya ubinafsishaji 

katika mwaka tajwa, asilimia sabini (70%) za umiliki wa mgodi 

huu zilihamishiwa kwenda kwa kampuni iitwayo 'Tan Power 

Resources Ltd'. Kisha, ikachukuliwa na Serikali kupitia Msajili wa 

Hazina mwaka 2008 na umiliki wa mgodi huu ukarudishwa chini 

ya STAMICO mwaka 2014. Nilitembelea Mgodi wa Makaa ya Mawe 

Kiwira na kujiridhisha kuwa mgodi huu haujaanza tena kuchimba 

makaa ya mawe tokea ulipochukuliwa na Serikali. Mapitio yangu 

katika kuleta ufanisi wa uendeshaji wa mgodi huu yamebaini 

changamoto zifuatazo: 

i. Vikwazo vya Kisheria katika Uendelezaji wa Mgodi wa 

Makaa ya Mawe Kiwira 

Mapitio yangu yamebaini kuwa cheti cha hisa cha Mgodi wa 

Makaa ya Mawe Kiwira (KCML) bado hakijahamishiwa 

STAMIGOLD; na bado kinasomeka jina la Tan power 

Resources Ltd. Hali hii imesababishwa na kitendo cha 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania kutotoa hati ya kuthibitisha 

ulipaji wa kodi (tax clearance certificate) kwa kampuni ya 

Tan power Resources. Vilevile, Baraza la Taifa la Usimamizi 

wa Mazingira (NEMC), kwa mujibu wa kifungu 18(2)(b) cha 

Kanuni za Ukaguzi na Tathmini ya Athari za Mazingira (the 

Environmental Impact Assessment and Audit Regulations) 

2005, waliikataa taarifa ya Tathmini ya Athari za Mazinigra 

ya STAMICO (Environmental Impact Assessment (EIA) report 

kwa sababu hati ya hisa za kapuni hii ilikuwa bado inasomeka 

kwa jina Tan Power Resources Ltd.  

Ni mtazamo wangu kuwa kukosekana kwa hati ya umiliki 

yenye jina la STAMICO inakwamisha juhudi za shirika 

kuendeleza mgodi na pia inawia vigumu shirika kuingia ubia 

na wawekezaji wengine. 

Serikali, kupitia ofisi ya Msajili wa Hazina na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania (TRA), inashauriwa kuingilia kati suala hilo 

kuhakikisha hati ya kutodaiwa inapatikana na hati ya hisa 

inatolewa kwa jina la STAMICO.  

ii. Changamoto za Kiutendaji Zinazoukabili Mgodi wa Makaa 

ya Mawe Kiwira  

Ukaguzi wangu umebaini kuwa toka mgodi huu uhamishwe 

STAMICO mwaka 2014, hakuna fedha za maendeleo zimewahi 

kupelekwa. Suala hili limesababisha kushindwa kuanza 

kuzalisha. Vilevile, nimebaini kuwa hadi kufikia Juni 2016, 

TANESCO inaidai Kampuni ya Kiwira deni la muda mrefu kiasi 

cha shilingi bilioni 1.8; ili hali wafanyakazi wanaidai kampuni 

shilingi bilioni moja. 

Serikali inashauriwa kutafuta suluhu ya changamoto zilizobainika 

ili kuzitatua kabla ya kuanza uzalishaji. 
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6.1.5 Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 

6.1.5.1 Kutoza Kodi kwa Kiwango cha Sifuri katika Kusafirisha Bidhaa 

za Madini Nje ya Nchi 

Mapitio ya malipo ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) kutoka 

kwenye migodi mikubwa minne (4) ya dhahabu Geita, 

Bulyanhulu, Mara Kaskazini, Pangea na mmoja wa Almasi wa 

Williamson kwa kipindi cha kati ya Mwaka 2012 mpaka 2016 

yalibaini kuwa kulikuwa na marejesho makubwa ya kodi ya 

Ongezeko la Thamani kwa kiasi cha shilingi bilioni 1,144. 

Marejesho hayo makubwa yametokana na mianya inayotolewa na 

kifungu 55(1) cha sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 

ya mwaka 2014, sawia na sheria za zamani, ambazo, zote kwa 

pamoja ziliruhusu na bado zinaruhusu tozo ya kodi ya ongezeko 

la thamani kwa kiwango cha sifuri kwa bidhaa zinazosafirishwa 

kuuzwa nje ya nchi. Kwa kuwa soko kubwa la madini na vito liko 

nje ya nchi, madini yote yanayopatikana yanauzwa nje ya nchi na 

kupelekea kodi inayotokana na manunuzi (input tax) ya bidhaa za 

mtaji, mafuta na gharama nyingine yanayofanywa na makampuni 

ya migodi ndani ya nchi kuzidi ile inayotokana na mauzo (Output 

Tax). Hivyo, migodi hiyo kustahili marejesho ya kiasi kilichozidi 

kutokana na kifungu cha 83(2) cha sheria ya Kodi ya ongezeko la 

Thamani ya mwaka 2014.  

Lengo la Serikali kutoza kodi ya ongezekeo la thamani kwa 

kiwango cha sifuri kwenye bidhaa zote zinazosafirishwa kuuzwa 

nje ya nchi ilikuwa ni kukuza viwanda vya ndani, mapungufu 

yaliyojitokeza ni kuwa Sheria hiyo haikuweka makundi kuonyesha 

ni bidhaa zipi zinazostahili motisha hiyo. Hivyo basi madini 

ambayo kwa namna yoyote lazima yauzwe nje ya nchi nayo pia 

yananufaika na motisha hiyo kama vile ambavyo bidhaa za kilimo 

na viwandani zinavyonufaika.  
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Serikali inashauriwa  kupitia upya sheria ya Kodi ya Ongezeko la 

Thamani ya mwak 2014 na kufanya marekebisho ili kuondoa tozo 

ya kiwango cha sifuri kwenye mauzo ya madini na vito nje ya 

nchi. Pia kujadiliana na makampuni ya uchimbaji madini kuhusu 

matokeo ya mabadiliko hayo kwenye Mikataba yao (MDAs). 

6.1.5.2 Makampuni ya Madini Kutengeneza Hasara kwa Muda Mrefu  

Mapitio ya taarifa za fedha na taarifa za malipo ya kodi za migodi 

ya dhahabu ya Bulyanhulu, Mara Kaskazini, Pangea pamoja na 

mgodi wa Almasi wa Williamson kwa kipindi cha kuanzia mwaka 

2012 mpaka 2016 yameonesha kuwa Serikali imekuwa ikipata 

hasara mfululizo. Hasara hiyo, kwa kiasi kikubwa, imesababishwa 

na kuruhusiwa kupunguza kiasi chote cha gharama zitokanazo na 

manunuzi ya bidhaa za mtaji (capital expenditure) kutoka 

kwenye mapato ya uzalishaji kwa mwaka husika. 

Mikataba mingi ya madini inaruhusu kupunguza gharama za 

manunuzi ya bidhaa za mtaji (capital expenditure) kwa asilimia 

80 hadi 100 katika mwaka ambao bidhaa imenunuliwa kuanzia 

hatua za utafiti mpaka uzalishaji. Hatua hii hupelekea kupata 

hasara mfululizo. Jedwali la hapa chini linaonesha baadhi ya 

makampuni makubwa ya madini yanavyopata hasara mfululizo 

kwa kipindi cha kati ya mwaka 2011 mpaka 2015.  

Jedwali Na.  11: Mchangauo wa jinsi makampuni makubwa ya 
uchimbaji madini Tanzania yanavyopata Hasara 
Mwaka 
wa 
Fedha  

  Geita Gold 
Mine 

'Shilingi 
bilioni  

  Bulyanhulu 
Gold Mines 

Ltd 
'Shilingi 

bilioni   

  Pangea 
Minerals Ltd 

'Shilingi 
bilioni  

  North Mara 
Gold Mine 

'Shilingi 
bilioni  

  Williamson 
Diamond Ltd 

'Shilingi bilioni  

2015 107.02 (2,362.36) (959.03) (101.35) (135.54) 

2014 77.75 (2,047.71) (727.47) (234.35) (106.56) 

2013 33.77 (1,349.19) (785.83) (317.25) (188.34) 

2012 219.17 (182.95) (8.21) 75.91 (107.51) 

2011 41.62 (579.32) (196.47) 29.35 - 

 
479.34 (6,521.53) (2,677.02) (547.69) (537.95) 

Chanzo: TRA 
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Serikali inashauriwa kujadiliana na makampuni ya madini 

yanayopata hasara mfululizo ili Serikali iweze kutoza kodi kwa 

kiwango cha asilimia 0.3 ya mapato ghafi kama aya ya 3(3) ya 

Jedwali la kwanza la sheria ya kodi ya mapato ya mwaka 2004 

(toleo la 2015). 

6.1.5.3 Kuendelea Kutoza Kodi kwa Kiwango cha Chini Ikilinganishwa 

na Viwango Vinavyotozwa Sasa 

Mikataba ya uchimbaji madini kati ya Serikali na makampuni ya 

uchimbaji katika migodi ya dhahabu ya Mara Kaskazini, Geita, 

Buzwagi na Bulyanhulu ilisainiwa kabla Sheria ya Kodi ya Mapato 

ya mwaka 2004 haijatungwa, isipokuwa mkataba wa uchimbaji 

wa mgodi wa dhahabu wa Buzwagi uliosainiwa 2007. Viwango vya 

tozo za kodi katika mikataba hiyo vilitokana na sheria ya kodi ya 

mapato ya mwaka 1973 na havijabadilishwa kuendana na sheria 

mpya ya mwaka 2004 kutokana na kuwapo kwa kwa kifungu 

kinachozuia mabadiliko ya viwango vya tozo za kodi kwenye 

mikataba hiyo. Kwa mfano, mikataba hiyo inaainisha viwango vya 

zuio la kodi katika ada ya usimamizi pamoja na huduma za 

kiufundi kati ya asilimia 3 mpaka 5. Hii ni tofauti na asilimia 15 

kama ilivyoainishwa kwenye Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 

2004. Mikataba hiyo pia inataka ushuru wa halamashauri ulipwe 

kwa kiwango kisichozidi Dola za Kimarekani 200,000 kwa mwaka. 

Hii ni kinyume na kifungu cha 6 (1) (u) cha sheria ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 1982 inayotaka ushuru wa ndani ulipwe kwa 

kiwango cha asilimia 0.3 ya mauzo ya mwaka. 

Serikali inashauriwa kujadiliana na makampuni ya uchimbaji 

madini kupitia kifungu cha utakaso wa mkataba kinachopatikana 

kwenye mikataba tarkibani yote ili kurekebisha viwango vya tozo 

za kodi kwa kuzingatia vigezo vya kiuchumi vinavyobadilika 

kufatana na muda tangu kusainiwa kwa mikataba hiyo. 

6.1.5.4 Misamaha Kwenye Tozo na Ushuru wa Mafuta 
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Misamaha kwenye tozo na ushuru wa mafuta ilitolewa kwa 

makampuni ya madini ili kuyapunguzia gharama za uzalishaji 

umeme kwa ajili ya kuendeshea mitambo. Kifungu cha 8 cha 

Sheria ya Tozo za Ushuru wa Mafuta na Barabara ya mwaka 1985 

kinampa waziri wa fedha mamlaka ya kutoa msamaha wa tozo ya 

ushuru wa mafuta kwa kutangaza kwenye gazeti la Serikali. 

Waziri, kupitia gazeti la Serikali Namba 190 lililochapishwa 

tarehe 15 Julai 2011, alitoa msamaha wa tozo ya ushuru wa 

mafuta kwenye mafuta yanayoagizwa au kununuliwa na 

makampuni makubwa ya madini yanoyojihusisha na uchimbaji wa 

dhabu nchini. Toleo hilo pia lilibatilisha matoleo yote yaliyowahi 

kutolewa awali kuhusiu misamaha ya kodi; na likaweka utaratibu 

wa kutumiwa na makampuni husika ili kuweza kupata msamaha 

huo. Tathmini yangu kwa makampuni makubwa manne ya Geita 

Gold Mine, Bulyanhulu, Buzwagi na Mara Kaskazini 

yanayojihusisha na uchimbaji wa dhahabu nchini imebaini kuwa 

kiasi cha shilingi bilioni 126.7 kama tozo za ushuru wa ndani na 

mafuta zilisamehewa kati ya mwaka 2015 na 2016. 

Ninaishauri Serikali, kupitia Wizara ya Nishati na Madini na 

Shirika la Umeme Nchini, kuhakisha inapeleka umeme kwenye 

migodi mikubwa nchini ili kuiondolea Serikali sababu za 

kusamehe kodi kwenye mafuta, Vile vile, itasaidia kuongeza 

mapato kwenye Serikali yatayotokana na kuuza umeme kwenye 

makampuni hayo. 

 

6.2 Taarifa za Ukaguzi Maalumu Kuhusu Sekta ya Mafuta na Gesi 

6.2.1 Mapitio ya Mradi wa Bomba la Usafirishaji Gesi Asilia Kati ya 

Mtwara na Dar es Salaam 

6.2.1.1 Ujenzi wa Bomba la Gesi kabla ya Kubaini Wateja 
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Bomba la kusafirisha Gesi asilia kutoka Mtwara hadi Dar es 

Salaam lilijengwa na Kampuni ya China Petroleum and 

Technology Development Company (CPTDC) kwa gharama ya Dola 

za Kimarekani bilioni 1.283 ambapo kati ya hizo, dola za 

Kimarekani bilioni 1.225 zilipatikana kama mkopo wa masharti 

nafuu kutoka Benki ya Exim ya China. Marejesho ya mkopo huo 

yalitegemea kupatikana kwenye mauzo ya gesi asilia baada ya 

kukamilika kwa mradi wa ujenzi wa bomba na kuanza kutumika 

kibiashara. 

Mapitio ya mkataba wa mikopo, mkataba wa mauziano ya gesi 

asilia, na mkataba wa ujenzi wa bomba yamebaini kwamba, 

bomba la gesi lilijengwa kabla ya kutafuta wateja na kusainiana 

mkataba wa mauziano ya gesi asilia kati ya Shirika la Maendeleo 

ya Petroli Tanzania (TPDC) na wateja lengwa wa gesi asilia. 

Mapungufu haya yanaathiri malipo ya mkopo kwa vile mauzo 

halisi ya gesi asilia yatakuwa chini ya kiwango cha makadirio ya 

awali cha futi za ujazo milioni 138.8 kwa siku (mmscfd).  

Pamoja na hayo, kwa sasa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 

ndilo mteja pekee wa gesi asilia; ambapo anatumia wastani wa 

futi za ujazo milioni 46.61 kwa siku. Hii ni tofauti na 

makubaliano ya awali ambayo ilikua TANESCO liweze kutumia 

takribani futi za ujazo milioni 80 kwa siku kama ilivyokuwa 

kwenye makubaliano ya mkataba wa mauziano ya gesi asilia 

(GA). 

Hata hivyo, mradi huu ulijaribiwa kwa matumizi kwa kutumia 

kiwango cha wastani wa futi za ujazo milioni 46.61 kwa siku 

ikiwa ni kiwango cha chini sana ukilinganisha na ukubwa 

(capacity) halisi wa bomba. Hivyo, TPDC itawajibika endapo 

itatokea hitilafu yoyote itakayotokana na majaribio ya 

upitishwaji wa gesi asili kufanyika chini ya kiwango cha bomba la 

gesi hilo. Hii ni kwa sababu kipindi cha uangalizi wa bomba 
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(defect liability period) kwa sehemu kubwa kilishakwisha tangu 

mwezi Agosti mwaka 2016. 

Napendekeza jitihada zaidi ziongezwe katika kuhakikisha wateja 

zaidi wa gesi asilia wanapatikana ili mkopo uweze kulipwa kabla 

ya marekebisho ya ulipaji ambayo yataongeza gharama kubwa 

kwa Serikali. 

6.2.1.2 Matumizi ya Bomba la Gesi Asilia Chini ya Kiwango kwa 

Asilimia 94 

Bomba la kusafirishia gesi asilia kutoka Mtwara hadi Dar es 

salaam lilijengwa ili kuwezesha usafirishaji wa gesi asilia kwa 

ajili ya matumizi ya kuzalisha umeme, viwandani, kwa ajili ya 

kupikia majumbani na kwa matumizi ya kwenye magari. 

Kwenye mapitio yangu niligundua kuwa Shirika la Umeme 

Tanzania (TANESCO) ndilo mteja pekee aliyeunganishwa kwenye 

bomba la gesi asilia toka Mtwara. Na, zinatumika wastani wa futi 

za ujazo milioni 46.61 kwa siku sawa na asilimia sita (6%) tu ya 

ujazo wa bomba; ambapo, kiasi hicho ni pungufu futi za ujazo 

milioni 737.39 kwa siku ili kujaza bomba. Hii ni tofauti na 

mkataba wa mauziano ya gesi asilia kati ya TPDC na TANESCO 

kuweka wazi kwamba TANESCO itatumia gesi asilia kwenye 

mitambo yake sita (6) ya kuzalisha umeme ya Kinyerezi I, 

Kinyerezi II, Ubungo I,Ubungo II, Tegeta na Symbion kwa kima 

cha chini cha matumizi cha futi za ujazo milioni 80 kwa siku na 

futi za ujazo milioni 138.8 kwa siku kama kiwango cha juu. 

Hata hivyo, hadi sasa mtambo wa kuzalisha umeme wa Kinyerezi 

I ndio pekee unaotumia gesi asilia kuzalisha umeme; na unatumia 

kiwango asilimia thelathini na nne (34%) ya kiasi cha gesi yote 

iliyolengwa kutumiwa na TANESCO. 

Mitambo mingine mitano iliyokuwa imekadiriwa kutumia kiasi cha 

futi za ujazo milioni 92.19 kwa siku, sawa na asilimi sitini na sita 
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(66%) bado haijaanza kutumika; na haijulikani ni lini mitambo 

hiyo itaanza kutumia gesi asilia. 

TANESCO bado lina mikataba ya muda mrefu na wazalishaji 

wakubwa wa umeme ambao ni  kampuni ya Independent Power 

Tanzania Ltd (IPTL) na Songas; ambapo mikataba yao inaisha 

mwaka 2022 kwa ule wa IPTL na mwaka 2023 kwa Songas. Hii 

inaiongezea TPDC na TANESCO ugumu kwenye kutimiza vifungu 

walivyokubaliana kwenye mkataba wa mauziano gesi asilia (GA). 

Ninashauri TPDC iwasiliane na TANESCO na Wizara ya Nishati na 

Madini ili wajadiliane ni kwa namna gani mitambo ya uzalishaji 

umeme ya TANESCO itaweza kumalizika kwa wakati ili bomba la 

gesi litumike kwa ufanisi na kuweza kulipa mkopo wa bomba la 

gesi kutoka Benki ya Exim ya China kwa wakati. Wakati huo huo, 

nguvu zaidi zielekezwe kwenye kutafuta wateja zaidi wa gesi 

asilia ili kuongeza mapato ya gesi na kuiwezesha TPDC kutimiza 

wajibu wa kulipa madeni inapostahili. 

6.2.1.3 Wateja wa Gesi Asilia Kulipa Bei Inayofanana ilihali wapo 

Umbali Tofauti 

Bei ya gesi ina makundi manne; ambapo, bei ya kisimani na tozo 

ya kuchakata na kusafirisha gesi hazibadiliki ila tu kwa 

makubaliano maalumu ya kimkataba au majadiliano na 

makampuni yanayozalisha gesi na Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati 

(EWURA). Tozo ya usambazaji na masoko na gharama nyingine 

zinategemea na hali halisi ya soko. 

Kwenye mapitio ya bei ya gesi nimegundua ya kwamba TPDC 

inatoza bei ya gesi kwa kiwango cha dola za Kimarekani 

5.14/mmBTU kwa wateja wote bila kujali umbali kutoka kwenye 

chanzo cha gesi. Hii inamaanisha kwamba wateja waliopo mikoa 

ya Lindi na Mtwara wanalipia bei ya gesi asili inayolingana na 

wateja waliopo Dar es Salaam. 
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Ni mtazamo wangu kwamba kutoza bei ya gesi inayolingana kwa 

wateja wa gesi asilia waliopo Dar es Salaam na waliopo jirani na 

chanzo cha gesi katika mikoa ya Mtwara na Lindi sio njia sahihi 

ya kuhamasisha upatikanaji zaidi wa wateja. 

Ninashauri TPDC kuandaa rasimu ya bei ya gesi itakayotofautisha 

bei za gesi zitakazokuwa zikilipwa na wateja mbalimbali 

kulingana na umbali kutoka kwenye chanzo cha gesi. Rasimu hiyo 

ipelekwe EWURA kwa uthibitisho ili kutoa fursa kwa wateja 

wengine waweze kuanza kutumia gesi asilia tofauti na TANESCO. 

 

6.2.1.4 Kutokulipwa kwa Ankara za Mauzo Gesi Asilia kutoka TANESCO 

Kwenda TPDC kiasi cha Dola za Kimarekani Milioni 61.35 

Mnamo 31 Oktoba 2013, TPDC na TANESCO walisainiana mkataba; 

ambapo, TPDC alitakiwa kuuza gesi asilia kwa TANESCO. Pia, 

walikubaliana kwamba Serikali iweke dhamana benki kiasi 

kinachoweza kulipa mauzo ya gesi kwa miezi mitatu au zaidi kwa 

ajili ya TPDC huku dhamana hiyo ikitakiwa kuwapo hadi pale 

madeni yote ya TANESCO yanayohusiana na kuuziana gesi asilia 

yatakapolipwa. 

Kinyume na makubaliano hayo, Serikali haijaweza kuweka 

dhamana hiyo. Hadi mwezi Desemba 2016, jumla ya deni la 

mauzo ya gesi asilia kiasi cha dola za kimarekani milioni 61.35, 

sawa na shilingi za Kitanzania bilioni 133.4, kilikuwa 

kimelimbikizwa bila kulipwa na TANESCO. 

Hali ya TANESCO kuchelewa kuilipa TPDC, inasababisha TPDC 

kuchelewa kuyalipa makampuni yanazouza gesi. Hivyo kuongeza 

hali ya sintofahamu kwenye ulipaji wa mkopo kutoka benki ya 

Exim ya China. Kuchelewa huku kwa malipo kunaweza 

kusababisha gharama zaidi za riba ambayo itatakiwa kulipwa na 

TPDC kwa wadai wake. 
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Ni mtazamo wangu kwamba, TPDC iandae mpango wa kufanya 

malipo kwa wauzaji wa gesi na mkopo kutoka Benki ya Exim ya 

China ili kuepuka kulipa riba kubwa hapo baadaye. 

6.2.1.5 Kipengele cha mkataba wa mkopo kisichoridhisha 

Tathmini ya mkataba  wa makubaliano ya mkopo wa dola za 

Kimarekani bilioni 1.225 kati ya Serikali kama mkopaji  mkuu na 

Benki ya EXIM ya China kama mkopeshaji  kwa ajili ya ujenzi wa 

bomba la gesi na kituo cha uchakataji wa gesi imebaini kuwa 

Ibara ya 8 inaondoa kinga juu ya  mali za Serikali, isipokuwa mali 

za kijeshi na kidiplomasia, iwapo kutakuwa na mgogoro wa 

kibiashara ambao utatakiwa kutatuliwa kimahakama isipokuwa 

kwa mali zote  zilizo zuiliwa kuondolewa kisheria  kabla ya  

makubaliano. 

Ni maoni yangu kwamba, kifungu hiki kitaleta  athari kubwa 

katika swala la fedha na uchumi wa nchi  iwapo nchi  itakabiliwa 

na mgogoro wa kibiashara utakaohitaji kutatuliwa kimahakama 

kutokana na utekelezaji wa mkataba huu. 

Ninashauri  Serikali kupitia upya  vipengele vya mkataba na 

kufanya marekebisho ya mkataba huu. Pia, iandae sera 

itakayotoa muongozo wa namna dhamana za Serikali 

zinavyotakiwa kuwekwa kwa kuhakikisha uhakiki wa dhamana 

ambayo itatakiwa kuwa sawa na jumla ya mkopo na riba yake 

badala ya kuweka mali nyingi za nchi. 

6.2.1.6 Tofauti ya Bei ya Gesi kwa Wauzaji wa Gesi kwa TANESCO  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa bei ya gesi inayotozwa kwa 

TANESCO na TPDC ni dola za Kimarekani 5.14/mmBTU wakati ile 

inayotozwa na PanAfrican Energy Tanzania Limited (PAET) kwa 

TANESCO ni dola za Kimarekani 3.5/mmBTU hivyo kuna tofauti ya 

kiasi cha dola za Kimarekani1.64/mmBTU kati ya bei ya TPDC na 

PAET kwa TANESCO. 
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Kutoza bei kubwa kuliko mshindani wako  kunaweza kuathiri 

upatikanaji wa wateja. Hali hiyo inawezakusababisha kushuka 

kwa mapato, hivyo, kusababisha ucheleweshaji wa malipo ya 

mkopo. 

Ninashauri TPDC kutathmini bei ya gesi  na kupata hitimisho la 

jinsi bei ya gesi itakavyotozwa kulingana na soko na  iwasilishwe 

kwa mamlaka husika kwa ajili ya kuidhinisha. Aidha, TPDC 

inatakiwa kufanya utafiti  juu ya kile kinachotokea katika sekta  

ya gesi na kujitathmini juu ya uwezekano wa ulipaji wa mkopo 

kulingana na masharti ya mkataba ya sasa na kupata suluhisho na 

kuishauri bodi yake na Serikali. 

6.2.1.7 Mapungufu ya Mfumo wa Usalama  Katika Kituo cha Kinyerezi 

Ukaguzi wa Uhakiki wa mradi wa bomba la gesi kutoka Mtwara 

hadi Dar es Salam uliofanyika kuanzia tarehe 8 Februari, 2017 

ulibaini kuwa hakuna eneo lilioachwa wazi (buffer zone) ili 

kutenganisha kituo cha  kupokelea gesi cha Kinyerezi na makazi 

ya watu. Aidha, nilibaini pia kuwa hakuna mwangalizi ambaye 

kazi yake moja kwa moja ni kuangalia na kufuatilia matukio 

yanayotokea kwenye kamera za kielectroniki (CCTV), licha ya 

kuwepo waangalizi kadhaa ambao walikua wakifuatilia 

mwenendo wa kinachojiri kwenye bomba la gesi. 

Zaidi ya hayo, sikuweza kumtambua  mmiliki halali wa eneo la 

kituo cha kupokelea gesi asilia  cha Kinyerezi kwa kuwa  hakuna 

hati miliki  iliyowasilishwa kwangu  kwa ajili ya ukaguzi. 

Mapungufu haya yanaweza kusababisha athari mbalimbali  ya 

usalama katika kituo cha kupokelea gesi cha Kinyerezi. 

Mathalani, kuvamiwa kwa kituo. Nashauri  TPDC  iboreshe mfumo 

wa usalama kwa kuhakikisha unajengwa ukuta mrefu na eneo la 

wazi  kati ya kituo na makazi ya watu. Pia, kuhakikisha kuwapo  

kwa mtu  katika chumba cha  udhibiti wa CCTV wakati wote; 

pamoja na kuwepo kwa walinzi katika eneo la kituo. 
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6.2.1.8 Mikataba ya Uuzaji wa Gesi yenye Kipengele cha Serikali 

Kulipia Gesi hata kama Haijatumia Gesi hiyo (Risks surrounding 

take or pay obligations) 

Nilibaini kuwa mkataba wa mauziano wa gesi baina ya TPDC na 

makampuni ya M&P na Ndovu Resources Limited unataka baada 

ya tarehe ya kuanza biashara (commercial operations date), kila 

mwaka TPDC inunue kiwango cha gesi ambacho hakitakiwi 

kupungua asilimia 85 ya kiwango cha gesi kilichokubaliwa kwenye 

mkataba kwa mwaka huo.  

Hata hivyo, hadi ukaguzi unafanyika tarehe halisi ya kuanza 

biashara ilikuwa haijaafikiwa kama inavyotakiwa na kifungu 

namba 6.4 cha mkataba wa mauziano ya gesi baina ya TPDC na 

M&P na kifungu namba 7.5 cha mkataba wa mauziano ya gesi 

baina ya TPDC na Ndovu Resources Limited. 

Kulingana na matumizi ya sasa ya gesi, TANESCO ndilo mteja 

mkuu wa TPDC, ikitokea tarehe ya kuanza baishara imeafikiwa 

kwa hali iliyopo sasa Serikali itapata hasara. 

Ni maoni yangu kuwa kabla ya kukubaliana tarehe halisi ya 

kuanza biashara, TPDC inahitaji kujitathimini kama inaweza 

kununua gesi kwa kiwango kilichokubaliwa kwenye mkataba bila 

kuathiriwa na gharama zinazoweza kuongezeka kutokana na 

masharti ya sasa ya mkataba. 

Nashauri uongozi wa TPDC ufanye majadiliano na makampuni ya 

M&P na Ndovu Resource Limited ili kuhakikisha mabadiliko ya 

vifungu vya mikataba ya mauziano ya gesi vinabadirishwa ili 

kuondoa ulazima wa TPDC kuwalipa wauzaji wa gesi hata kwa 

gesi ambayo haikununuliwa na TPDC katika kipindi husika. 

6.2.1.9 Mgogoro Usio na Ufumbuzi wa Bei ya Mabaki Yaliyotokana na 

Uzalishaji wa Gesi (Condensate)  
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Shirika la Maendeleo ya Petroli nchini (TPDC), kama muuzaji, 

liliingia mkataba na kampuni ya Kilimanjaro Oil Company Limited 

kama mnunuaji wa mabaki yaliyotokana na uzalishaji wa gesi 

(condensate) kwa kipindi cha mwaka mmoja na nusu hadi Januari 

2017 kwa bei ya bila kodi ya ongezeko la thamani ya dola za 

kimarekani 310 kwa tani. 

Hata hivyo, kabla mkataba huo haujafika mwisho, mnamo mwezi 

Februari mwaka 2016 mgogoro wa bei uliibuka baada ya kampuni 

ya Kilimanjaro Oil Company kuomba bei inayotozwa ipunguzwe 

kwa asilimia 35. Malalamiko hayo yaliwasilishwa kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama msuluhishi wa mgogoro kwa 

mujibu wa mkataba. Jambo hilo hadi leo hii halijapatiwa 

ufumbuzi kiasi cha kusababisha mlundikano wa mabaki hayo. 

Hivyo kuilazimu TPDC mnamo mwezi Juni 2016 kuingia mkataba 

na Kampuni ya Kimataifa ya Uhifadhi wa Petroli (TIPER) kwa 

gharama ya dola za Kimarekani 6.38 kwa kila mita ya ujazo kwa 

mwezi. Kwa sasa, tenki lenye ukubwa wa mita za ujazo 2,205 

linalomilikiwa na TIPER limeshajaa; na TPDC ilikuwa inafikiria 

kupata tenki jingine ili kuepukana na mlundikano wa mabaki 

hayo. Kwa sasa TPDC inapata mabaki ya tani 600 kwa miezi 

mitatu. 

Ni maoni yangu kuwa, gharama za uhifadhi kuanzia mwezi Juni 

hadi Desemba 2016 (USD 6.38 X 2205 X 6= USD 84,407) haikuwa 

sehemu ya makubaliano baina ya TPDC na kampuni ya 

Kilimanjaro Oil Company Limited; hivyo, kuongeza gharama za 

TPDC ambazo zinaweza zisilipike hata kama mteja mpya 

atapatikana. 

Nashauri TPDC lifuatilie ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kuhakikisha muafaka unapatikana. Kwa upande mwingine, TPDC 

iongeze nguvu katika kuhakikisha mnunuzi au wanunuzi wapya 
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wanapatikana kwa wakati ili kuondokana na gharama za 

kuhifadhi mabaki hayo. 

 

6.2.2 Mapitio ya Ulinganishi Kati ya PSA na MPSA na Utekelezaji na 

Makubaliano Katika Ibara za PSA. 

A. Ulinganishi Kati ya Ibara za PSA na MPSA 

6.2.2.1 Gharama Kubwa za Viwango Zitakazorejeshwa Kwenye PSA 

kuliko zilizopendekezwa kwenye MPSA 

Marejesho yaliyopendekezwa katika ibara 9(b) ya mfano wa 

mkataba wa makubaliano ya uzalishaji wa gesi (MPSA) ya mwaka 

1995 ni 60%; ibara 11(a) ya MPSA ya mwaka 2004 ni 70% na ibara 

11(c) ya MPSA ya mwaka 2008 ni 50%. Asilimia za marejesho 

zilizokubaliwa kwenye mkataba wa makubaliano ya uzalishaji wa 

gesi (PSA) husika ni 75% kwa kampuni ya Pan African Energy 

Tanzania (Songosongo), 72.5% kwa Ophir (Kitalu No.4), 60% kwa 

Dodsal (Ruvu), na 60% kwa Heritage Rukwa (Bonde la Rukwa) na 

60% kwa Heritage Rukwa (Bonde la Kyela). 

Tathimini yangu ya mikataba mitano ya uzalishaji wa pamoja wa 

mafuta na gesi (PSA)imebaini kuwa asilimia za marejesho 

zilizokubaliwa kwenye PSA husika zinatofautiana na 

zilizopendekezwa kwenye MPSA kwa 2.5% kwa Ophir (Kitalu 4), 

10% kwa Heritage Rukwa (Bonde la Rukwa na Kyela) na Dodsal 

(Ruvu), na 15% kwa Pan African Energy Tanzania (Songosongo). 

Ni maoni yangu kuwa gharama zinazorejeshwa kwa wakandarasi 

zisipo jadiliwa vizuri zitapunguza faida ya gesi itakayopatikana 

kwa ajili kugawana baina ya wakandarasi na TPDC,na hivyo, 

kupunguza mapato ya Serikali.  
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Hivyo, naishauri Serikali kuongeza nguvu katika majadiliano ya 

mikataba na kuhakikisha mfano ya PSA inafuatwa kwa manufaa 

ya Serikali. 

6.2.2.2 Kupungua Kwa Gawio la Faida kwa Serikali kadri Uzalishaji 

Unavyoongezeka 

Ibara ya 9(g) ya mfano wa mkataba wa makubaliano ya uzalishaji 

wa gesi (MPSA) ya mwaka 1995 inaelezea kuwa mgawo wa 

mapato kwa Serikali utakuwa ukiongezeka kulingana na ongezeko 

la uzalishaji wa kila siku. 

Hata hivyo, makubaliano ya mgawanyo wa uzalishaji (PSA) kati ya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, TPDC na Pan-

African Energy Tanzania Limited (PAET) yamekuwa kinyume 

ambapo gawio la Serikali hupungua wakati uzalishaji 

unaongezeka, kama ilivyoelezwa kwenye jedwali hapo chini:- 

Jedwali Na.  12: Faida Kulingana na PSA Iliyokubaliwa baina 
ya Serikali na PAET 

Wastani wa Mauzo kwa 
siku 

OR 

Ongezeko la mauzo kwa 
Gesi iliyoongezwa 

Gawio la Faida ya 
mauzo ya gesi 
lililokubaliwa (%) 

Mita za ujazo Millioni kwa 
siku  (mmcfd) 

Mita za Ujazo Billion 
(BCF) 

TPDC PAET 

0 hadi 20 0 to 125 75 25 

Zaidi ya 20 ila pungufu 
kuliko au sawa na 30 

Zaidi ya 125 ila pungufu 
kuliko au sawa na 250 70 30 

Zaidi ya 30 ila pungufu 
kuliko au sawa na 40 

Zaidi ya 250 ila pungufu 
kuliko au sawa na 375 65 35 

Zaidi ya 40 ila pungufu 
kuliko au sawa na 50 

Zaidi ya 375 ila pungufu 
kuliko au sawa na 500 60 40 

Zaidi ya 50 Zaidi ya 500 45 55 

Napendekeza kufanyika upya kwa makubaliano ya mgawanyo wa 

uzalishaji (PSA) ili kuiwezesha Serikali kunufaika zaidi pindi 

uzalishaji unapoongezeka. 

6.2.2.3 PSA Sita Ambazo TPDC ina Ushiriki Mdogo wa Maslahi 
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Ibara ya 9(b) (i) ya MPSA 2008 inaitaka TPDC inapoona inafaa 

ichangie ushiriki usiopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya 

gharama zote zilizo kwenye makubaliano ukiachana na gharama 

zilizotumika kwenye utafutaji wa gesi. 

Tathmini yangu ya mikataba 6 ya makubaliano ya uzalishaji wa 

gesi (PSA), imeonyesha kuwa, PSA tatu ambazo ni Swala Oil and 

Gas TZ Limited (Kilosa Kilombero), Petrobras(Kitalu 8) na Ndovu 

Resources Limited (Nyuni) zilikubaliana ushiriki wa maslahi kwa 

TPDC kuwa ni 15%, 20% na 20% kwa mfuatano huo. Mikataba 

miwili ambayo ni Heritage Rukwa inayofanya utafiti wa gesi 

Bonde la Rukwa na Heritage Rukwa (Bonde la Kyela) 

hazikuonyesha ushiriki wa maslahi wa TPDC. Wakati ushiriki wa 

maslahi wa TPDC kwa Motherland Industry Ltd walipatiwa 

kufanya utafiti Bonde la Malagarasi walikubaliana kuwa angalau 

iwe 20%. 

Ni maoni yangu kuwa, ushiriki mdogo wa maslahi wa TPDC 

unapunguza mgawo wa faida kwa Serikali katika mradi na 

hupunguza uwazi wa utendaji kazi wa mradi. 

Napendekeza Ushiriki wa Maslahi wa TPDC kwenye mikataba ya 

makubaliano ya uzalishaji wa gesi ili uongezwe kufikia asilimia 

ambazo zilioneshwa kwenye MPSA. 

6.2.2.4 Malipo ya Mrabaha na kodi ya ziada kwa Serikali 

i. Kiwango Kidogo cha Malipo ya Mrahaba Ukilinganisha na 

Kiwango Kilichopendekezwa Kwenye MPSA 

Tathmini yangu ya mikataba mitatu ya ushirikiano wa 

uzalishaji wa gesi iliyosainiwa kwa kutumia mfano wa 

mkataba wa ushirikiano wa uzalishaji wa gesi (MPSA) ya 

mwaka 1995 na 2008 ambayo ni Beach Petroleum(T) Ltd 

inayofanya utafutaji wa gesi kwenye ziwa Tanganyika yenye 

kiwango cha mrabaha cha 5%, Petrobas Tanzania LTD 
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inayofanya utafutaji wa gesi katika kitalu namba 8 yenye 

kiwango cha mrahaba wa 5%, na Pan African Energy Tanzania 

Ltd inayofanya uchimbaji katika eneo la Songosongo ambayo 

haina kiwango cha mrabaha. Kiwango cha asilimia 

kilichokubaliwa kwenye mikataba ya makampuni ya Beach 

Petroleum (T) LTD na Petrobras Tanzania LTD zinatofautiana 

na kiwango cha 12.5% kilichopendekezwa kwenye mkataba 

wa mfanano wa ushirikiano wa uchimbaji gesi (MPSA) ya 

mwaka 2008. 

Ni maoni yangu kuwa, kutoza kiwango kidogo cha mrabaha ni 

kuinyima Serikali mapato inayostahili. Hivyo, napendekeza 

Serikali kuimarisha timu zake zinazoshiriki katika majadiliano 

ya mikataba ili kulinda maslahi ya taifa. 

 

ii. Kukosekana kwa Kifungu cha Kutozwa Kodi ya Ziada Katika 

Mikataba Sita ya Ushirikiano ya Uchimbaji Gesi 

Tathmini yangu inaonesha kuwa mikataba wa ushirikiano wa 

uchimbaji gesi (PSA) ya makampuni sita ambayo ni Swala Oil 

and Gas Tz Limited (Eneo la Kilosa ), Mother Land Industry 

Ltd (Bonde la Malagarasi), Heritage Rukwa (Bonde la Kyela 

na Bonde la Rukwa), Petrobras (kitalu namba 8), Ndovu 

Resources Ltd (Eneo la Nyuni)  yote imesainiwa kulingana na  

mkataba wa mfanano wa ushirikiano wa uchimbaji gesi 

(MPSA) ya mwaka 2008. Na walahazijaweka kifungu 

kinachohitaji kutozwa kwa kodi ya ziada ambayo ni kwa 

mujibu wa ibara ya 15 ya MPSA ya mwaka 2008.  

Pia,nilibaini kuwa kifungu cha 13.1(a) cha Ibara ya XIII ya 

mkataba wa ushirikiano wa uchimbaji gesi ya eneo la 

Songosongo kinaitaka PAET kulipa kodi ya ziada ya faida 
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(Additional Profit Tax) ambayo inatakiwa kulipwa kulingana 

na mkataba kila mwaka na itategemea faida halisi 

inayopatikana kutokana na mzunguko wa fedha kwenye 

mkataba husika. 

Sambamba na hayo, nilibaini PAET haijawahi kuwasilisha 

ripoti ya kodi ya ziada ya faida (statements of additional 

profit tax report) licha ya kutakiwa kulipa kodi hiyo. 

Pia, Sheria ya Kodi ya Mapato ya Mwaka 2004 haikuwa na 

kipengele cha kodi la Ongezeko la Faida. 

Ni maoni yangu kwamba, kukosekana kwa kifungu cha 

kutozwa kodi ya ziada kunasababisha Serikali kukosa kodi 

kutoka kwenye chanzo hiki cha mapato. 

Napendekeza Serikali kupitia upya makubaliano ya mikataba 

na kufanya marekebisho ili iweke vifungu vinavyohusika na 

kutozwa kwa kodi ya ziada. Pia, Sheria ya Kodi ya Mapato 

inatakiwa ibadilishwe ili ijumuishe tozo la kodi ya ziada. 

TPDC ifuatilie kuhusu kodi ya Ongezeko la Faida kwa upande 

wa PAET ili kuhakikisha Serikali inapata mapato yake stahiki 

6.2.2.5 Mikataba 18 Inayotoa Haki kwa Wawekezaji Kumiliki Mali 

Zinazohamishika Ambazo Gharama Yake Inafidiwa 

Tathmini yangu imegundua kuwa jumla ya mikataba 18 ya 

ushirikiano wa uchimbaji gesi (PSA) imewapa haki wawekezaji 

kumiliki mali zinazohamishika licha ya kuwa gharama za kununua 

mali hizo zimehusishwa kwenye gharama ambazo zitafidiwa 

katika mkataba husika wa ushirikiano wa uchimbaji gesi. 

Mikataba hiyo ilisainiwa kwa kutumia mfano wa mkataba wa 

ushirikiano wa uchimbaji gesi (MPSA) ya mwaka 1995, 2004 na 

2008. 
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Orodha ya mikataba hiyo ya ushirikiano wa uchimbaji gesi na 

maeneo yake husika kwenye mabano ni Maurel & Prom (Bigwa), 

Pan Africa Energy Tanzania Ltd (Songosongo), Petrodel (Kimbiji), 

Dodsal (Ruvu), Ndovu resources (Bonde la Ruvuma), Petrodel 

(Tanga), Ophir (Kitalu namba 4), Petrobras (Kitalu namba 6), 

Ophir (Kitalu namba 1), Statoil (Kitalu namba 2), Swala Oil and 

Gas TZ Limited (Kilosa Kilombero), Swala Oil and Gas TZ Limited 

(Pangani), Mother land Industry Ltd (Bonde la Malagarasi), Beach 

Petroleum Tz Ltd (Ziwa Tanganyika), Heritage Rukwa (Bonde la 

Kyela), Heritage Rukwa (Bonde la Rukwa), Petrobras (Kitalu 

namba 8), na Ndovu Resources Ltd (Eneo la Nyuni). 

Kuwapa haki wawekezaji kumiliki mali hizo kulingana na 

mikataba ya ushirikiano wa uchimbaji gesi husika kunainyimahaki 

TPDC kumiliki mali hizo ikizingatiwa kuwa tayari zimefidiwa. 

Napendekeza Serikali kuangalia uwezekano wa kuboresha 

makubaliano yaliyopo kwa lengo la kuhakikisha mali 

zinazohamishika ambazo gharama zake tayari zimefidiwa 

kumilikiwa na Serikali. 

B. Mapitio ya Mkataba wa Songosongo Kama Vifungu vya 

Mkataba Vilizingatiwa. 

6.2.2.6 Kutokuanzishwa Kwa Mfuko wa Urejeshaji wa Eneo la Uchimaji 

Katika Hali ya Awali. 

Nimegundua kuwa ya mkataba wa mashirikiano ya uchimbaji gesi 

baina ya TPDC na PAET kuwapo kwa zaidi ya miaka 16 

iliyopita,hadi leo taasisi hizo mbili bado hazijaanzisha mfuko 

maalumu kwa ajili ya kutelekeza na kurejesha eneo la uchimbaji 

wa gesi asilia la Songosongo katika hali ya awali huku ikiwa 

imebaki miaka 9 tu kabla ya mkataba huo kufika kikomo mnamo 

tarehe 10 Oktoba, 2025.  
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Ni maoni yangu kwamba, jukumu la kurejesha eneo katika hali ya 

awali baada ya muda wa mkataba wa ushirikiano wa uchimbaji 

gesi kumalizika litabakia kwa Serikali. Hivyo,napendekeza 

wahusika wa mkataba huu kuanzisha mfuko huo ili kuepusha 

Serikali kuubeba mzigo wa kurejesha eneo hilo peke yake. 

6.2.2.7 Kodi na Mrabaha Kutokulipwa na PAET kwa Serikali. 

i. Makadirio ya Kodi ya Mapato Kupunguzwa Moja kwa Moja 

Kutoka Kwenye Ankara za Mauzo ya Gesi 

Mapitio yangu yamegundua kwamba, makadirio ya kodi ya 

mapato yanayolipwa na kampuni ya PAET kama ilivyo kwenye 

mkataba wa ushirikiano wa uchimbaji gesi wa Songosongo 

aya ya 12.(a) yanapunguzwa kwenye ankara za mauzo ya gesi 

kutoka TPDC. 

Hii inapelekea kupungua kwa mapato ya Serikali kwa vile 

inapunguza mgawanyo wa mapato ambao unapelekwa TPDC. 

Nashauri mkataba huu wa Songosongo uweze kujadiliwa upya 

ili kila upande uweze kulipa kodi yake stahili kwa Serikali. 

ii. Makubaliano Yasiyoridhisha ya Malipo ya Mrabaha kwa 

Serikali 

Mapitio ya kipengele XII cha mkataba wa uzalishaji wa 

pamoja wa gesi ya Songosongo yamegundua ya kwamba aya 

12.2(c) inaelekeza kwamba TPDC ndilo litakalolipa mrabaha 

kwa Serikali kutokana na mgawo wake wa mapato 

unaotokana na faida kutoka kwenye eneo la uwekezaji. 

Kutokana na kifungu tajwa hapo juu, nimegundua ya kwamba 

mrabaha umekuwa ukilipwa na TPDC kutoka kwenye mgawo 

wake wa mapato ya gesi, na mbia wake PAET halipi mrabaha 

ambapo ni kinyume na  hali halisi ya uvunaji wa maliasili za 

nchi. 
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Vile vile, mkataba huo haujaeleza ni asilimia ngapi inatakiwa 

kulipwa kama mrabaha.Hata hivyo,niligundua ya kwamba 

kiwango cha mrabaha ambacho kinalipwa na TPDC ni asilimia 

12.5 ya mapato inayopata toka kwenye mgao wa mapato ya 

mkataba. 

Ni maoni yangu kwamba, mrabaha kulipwa kutoka kwenye 

gawiwo la TPDC kunaifanya kampuni ya PAET kutokulipa 

mrabaha. Hivyo kunasababisha kupotea kwa mapato ya 

Serikali. Hivyo, napendekeza mkataba wa Songosongo 

ujadiliwe upya na kipengele cha mrabaha kiweze kulipwa 

kutoka kwenye jumla ya uzalishaji wa gesi kabla ya 

kuondolewa kwa gharama za utafutaji gesi. 

6.2.2.8 Mkataba wa Songosongo Kuruhusu PAET Kurudishiwa Gharama 

za Masoko na Utafiti wa Masoko. 

Mkataba wa Songosongo aya ya 2.6 ibara ya II na III kifungu 

kidogo D (Taratibu za Kihasibu) umeorodhesha gharama ambazo 

zinastahili kurejeshwa bila kuomba idhini ya TPDC. Gharama za 

utafiti wa masoko na utafutaji masoko ambazo hazijazidi dola za 

kimarekani 250,000 ni mojawapo ya gharama ambazo 

zimeorodheshwa kustahili kurejeshwa. 

Ni maoni yangu kwamba, gharama za masoko na utafiti wa 

masoko hazistahili kuingizwa kwenye gharama za utafutaji na 

uendelezaji wa gesi, hivyo kukubaliwa kurejeshwa kunapunguza 

mapato ya Serikali.  

Hivyo, napendekeza kwamba, marejeo ya mkataba huu 

yahakikishe gharama hizo zimeondolewa kwenye orodha ya 

gharama zinazostahili kurejeshwa kwa mwekezaji. 

6.2.2.9 Kushindwa kwa TPDC Kushiriki Kwenye Uwekezaji wa Shughuli 

za Maendeleo ya Uchimbaji wa Gesi 
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Katika kipindi cha ukaguzi, niligundua ya kwamba kinyume na 

kifungu cha 8(b) cha ibara ya VIII ya mkataba wa uzalishaji wa 

pamoja kati ya PAET na TPDC, TPDC haikuweza kushiriki kwenye 

uwekezaji wa shughuli za undelezaji wa uchimbaji wa gesi eneo 

la Songosongo tangu shughuli zilipoanza mwaka 2001. 

Vile vile, niligundua ya kwamba TPDC na PAET wanarasimu ya 

mkataba wa ushirikiano wa pamoja ambayo tangu mwaka 2009 

haijakamilika. 

Ni matumaini yangu kwamba, kwa TPDC kutoshiriki kwenye 

shughuli za maendeleo kunaongeza athari ya TPDC kupoteza 

sehemu ya mapato kwa kutojua namna mapato ya ujumla na 

shughuli za uchimbaji wa gesi zinavyofanyika. 

Napendekeza TPDC kuthathmini ulazima wa kushiriki kwenye 

shuguhuli za maendeleo kwa sasa, ikiwa hivyo TPDC na PAET 

wapiti upya na kusaini rasimu ya mkataba wa mashirikiano wenye 

tija kwa Serikali. 

6.2.2.10 Kutosuluhishwa kwa Mgogoro wa Kimkataba Kuhusu Gharama 

Zinazopaswa Kurejeshwa Kiasi cha USD milioni 34. 

Ukaguzi wangu umegundua ya kwamba TPDC na PAET bado wana 

mgogoro kuhusu usahihi wa gharama zinazopaswa kurejeshwa 

kiasi cha dola za kimarekani milioni 34 tangu tarehe 30 Novemba 

2012. 

Maoni yangu ni kwamba, kucheleweshwa kwa usuluhishwaji wa 

mgogoro huu unaweza kusababisha PAET kupeleka mashtaka 

mahakama ya usuluhishi wa migogoro. Kitendo hiki  kitaigharimu 

Serikali hasa katika swala la kulipia gharama za kisheria na faini 

endapo itashindwa kesi. 

Nashauri pande zote mbili kumaliza tofauti za mgogoro huu 

kwasababu unamadhara kwa kuathiri gharama zinazotakiwa 
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kurejeshwa hivyo kuchelewesha gawiwo lililokusidiwa kupatikana 

Kwa Serikali. 
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SURA YA SABA 

UKAGUZI MAALUM NA KAGUZI ZA UCHUNGUZI WA KISAYANSI 

KATIKA MASHIRIKA YA UMMA 

 

7.0 Utangulizi 

Sura hii inaangalia mambo muhimu zaidi yaliyojitokeza katika 

kaguzi maalum na kaguzi za uchunguzi wa kisayansi katika 

Mashirika ya Umma. Kaguzi hizi maalum zimefanyika kwa mujibu 

wa Kifungu Na. 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 

2008 na Kanuni ndogo Na. 1 ya Kanuni ya 79 ya Kanuni za Ukaguzi 

wa Umma ya mwaka 2009. 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, zilifanyika kaguzi maalum nne (4) 

na kaguzi wa Uchunguzi wa kisayansi mmoja (1). Kaguzi maalum 

nne zilifanyika katika Chuo cha Biashara (CBE), Shirika la 

Maendeleo la Taifa (NDC), Shirika la Maendeleo ya Viwanda 

Vidogo Vidogo (SIDO) na Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA). 

Ukaguzi wa kiuchunguzi ulifanyika kwenye Bodi ya Michezo ya 

Kubahatisha (TGB). Yafuatayo ni mambo muhimu zaidi 

yaliyojitokeza kwenye kaguzi hizo: 

 

7.1 Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 

Ukaguzi huu ulifanyika kufuatia maombi kutoka kwa Katibu Mkuu 

Uchukuzi kupitia barua yenye Kumb. Na. CCB.364/505/01 ya 

tarehe 23 Machi, 2016. Ukaguzi ulilenga kubaini waliohusika 

katika ukwepaji wa tozo za ushuru wa forodha na kubaini 

kiwango cha hasara iliyotokana na ukwepaji wa malipo husika. 
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Ukaguzi huu ulibaini upotevu wa malipo ya tozo za ushuru wa 

forodha Shilingi 15,021,886,716 ambayo hayakuingia katika 

akaunti ya TPA kutokana na ubadhirifu kwa njia zifuatazo: 

i. Ankara za zaidi ya shilingi bilioni 1.13 na stakabadhi zake 

zilikubaliwa katika kutoa mzigo katika Bandari ya Dar es 

Salaam kupitia Bandari za nchi kavu (ICDs/IFs) ikionesha 

ushuru wa forodha umelipwa. Hata hivyo, hakuna rekodi ya 

malipo yaliyoakisiwa katika mfumo wa malipo wa TPA. 

ii. Ankara zenye thamani ya Shilingi milioni 50.22 zilitambuliwa 

na TPA, hivyo kukubalika kutolea mzigo. Hata hivyo, ankara 

hizo hizo zilibainika kuwa zilifutwa katika mfumo wa malipo. 

iii. Jumla ya ankara 1,310 za Shilingi bilioni 4.17 ambazo namba 

zake zilibainika kuwa kwenye mfumo wa malipo wa Bandari, 

zilitumika kutoa mizigo tofauti ya mawakala tofauti wa kutoa 

mizigo bandarini yenye thamani tofauti na hivyo yenye 

ushuru tofauti wa forodha. 

iv. Ankara zenye zaidi ya Shilingi milioni 131.16 zimetumika kwa 

zaidi ya mzigo/nyaraka ya shehena (bill of lading) moja kwa 

wakala mmoja wa kutoa mizigo bandarini. 

v. Hundi za shilingi milioni 195.54, ambazo miongoni mwao 

nyaraka za kuweka fedha (deposit slips) zilipokelewa kutoka 

benki ya CRDB, ambazo zilifikishwa benki ya CRDB na 

mawakala mbalimbali wa kutoa mizigo bandarini kwa ajili ya 

kulipa ushuru wa forodha zilionesha kuwa zimetumika kutoa 

mizigo inayohusiana na mawakala tofauti. Pia wengine 

nyaraka zao za kuweka fedha bado hazijapatikana kutoka 

CRDB mpaka wakati ripoti hii inaandikwa. 
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Wakala wa kutoa mizigo bandarini wanaofikia 82 hawakuweza 

kuleta taarifa zao katika ukaguzi huu, hivyo hawajawekwa 

kwenye uchambuzi. 

Ukaguzi pia ulibaini mapungufu katika mfumo wa malipo kwa 

kuwa hakukuwa na muunganiko kati ya Bandari, Mamlaka ya 

Mapato na Benki ya CRDB katika taarifa za ulipaji. Hivyo, Kitengo 

cha mapato cha Bandari hakiwezi kujua kiasi cha ushuru wa 

forodha wa kutoza mpaka wakala wa kutoa mizigo bandarini 

alete nyaraka ya kuruhusu mzigo. 

Nashauri Mamlaka ya Bandari kufuatilia na kurejeshewa fedha 

kutoka Benki ya CRDB shilingi milioni 195.54, ambapo hundi za 

benki hiyo zilipokelewa na Mamlaka. Hundi za shilingi milioni 

616.37 na Dola za Marekani 21,789 ambazo zilipelekwa kwa ajili 

ya malipo katika benki ya CRDB hazikupatikana kipindi cha 

ukaguzi, zinatakiwa kukaguliwa vizuri na fedha husika 

kurejeshwa kutoka benki hiyo.  

Mfumo wa malipo wa Mamlaka unatakiwa kuimarishwa ili 

usiruhusu kujirudia kwa hati za madai na stakabadhi. TPA 

ihakikishe kuna uwepo wa muunganiko wa taarifa kati ya Mfumo 

wa TANCIS na Mifumo ya Uendeshaji ya Bandari (Harbour View, 

Mfumo wa Mizigo na Mfumo wa kutolea bili) ili kuwezesha usahihi 

wa taarifa za meli (Call ID), manifesto na nyaraka za kuruhusu 

mizigo kwa ajili ya kufanya mlinganisho na ukaguzi. 

7.2 Shirika la Viwanda Vidogovidogo (SIDO) 

Bodi ya Wakurugenzi SIDO iliiomba Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya Ukaguzi Maalum kwa mujibu 

wa Kifungu cha 29 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya Mwaka 

2008. Mnamo Oktoba 21, 2015 nilianzisha Ukaguzi Maalum Juu ya 

Usimamizi wa Ardhi na Majengo yanayomilikiwa na Shirika la 

Viwanda Vidogovidogo (SIDO). Ukaguzi huu ulilenga kuhakiki 
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uhalali na usahihi wa thamani za Ardhi na Majengo, umiliki wa 

mali hizo na kutathmini misingi ya mchakato wa uuzaji wa mali 

hizo. 

Ukaguzi ulibaini mabadiliko ya umiliki wa viwanja 25 vya SIDO 

ambayo hayakufuata taratibu za kisheria uliofanywa na 

Halmashauri za Wilaya za Kinondoni, Mtwara, Mbeya na Moshi. 

Mabadiliko hayo yalibatilishwa kupitia uthibitisho niliopokea 

kutoka Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi. 

Pia, iligundulika kuwa Menejimenti ya SIDO haikulinda ipasavyo 

ardhi waliyopewa na Serikali kwa kuwa hawakukamilisha taratibu 

za umiliki wa viwanja hivyo Wizara ya Ardhi. Pia, nyumba ya 

makazi katika Kitalu 41, Kinondoni ilikuwa inatumiwa na 

mfanyakazi wa zamani wa SIDO,ambapo, mtumishi huyo naye 

aliipangisha kwa mtu mwingine kinyume na taratibu. 

Ukaguzi ulibaini pia uuzaji wa Viwanja vitano (5) SIDO vyenye 

Na.09 na 10 Kitalu "X" Mwakibete, Mbeya na Viwanja Na.673 - 675 

Kitalu 46 Kijitonjama, Dar es Salaam kwa watu binafsi na Mfuko 

wa Pensheni wa PPF bila kufuata taratibu sahihi. 

Shughuli za wapangaji wa Jengo la SIDO Small Business House 

(SSBH) haziko sambamba na malengo makuu ya SIDO. Ilibainika 

kuwa baadhi ya vyumba zilipangishwa kama vibanda ya chakula 

na vinywaji, ofisi za mawakili, taasisi zisizo za Kiserikali (NGO‟s) 

n.k. Kwa upande mwingine, kumekuwa na kesi mahakamani dhidi 

ya SIDO kuhusiana na wapangaji wa SSBH za mwaka 2007 na 2012 

zilizofunguliwa na Scan-Tech Co. Ltd na Pluto Emanuel Minja na  

wengine 21 kwa mtiririko huo. Kesi hizi zimekuwa zikizuia SIDO 

kutumia jengo la SSBH kwa ufanisi.   

Kwa upande mwingine, ukaguzi ulibaini makubaliano yasiyofaa ya 

viwanja vilivyokodishwa na Menejimenti ya SIDO kwa JAE (T) Ltd 

ambayo yalipelekea utaratibu wa „Build Operate & Transfer 
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(BOT)‟ kufanyika kwa kipindi cha miaka 37 ambapo SIDO 

haikunufaika vya kutosha na matumizi ya Ardhi hiyo. Zaidi ya 

hayo, Mikataba kwa ajili ya kubadilishana sehemu ya ardhi ya 

SIDO na sheds  sita (6) za viwanda haikuwa na ripoti za thamani 

ya ardhi hali inayoonyesha kwamba thamani halisi ya Ardhi hiyo 

haikufahamika kabla ya kubadilishana. 

Tume ya Rais ya Kurekebisha Mashirika ya Umma (PSRC) 

iliibinafsisha Mbeya Ceramics Company (MBECECO), kampuni 

tanzu ya SIDO kwa Kyela Valley Foods Ltd mwezi Agosti 1995. 

Mkataba wa Mauzo ya Mali ulimtaka Kyela Valley Foods kuanza 

operesheni mara moja  baada ya kununua. Kinyume chake, 

utekelezaji ulichelewa, Julai 2011 mapitio ya kikosi kazi cha 

Consolidated Holdings Corporation (CHC) juu ya makampuni 

mbalimbali yaliyobinafsishwa yalipendekeza kusitishwa kwa 

mkataba huo. Hata hivyo, mapendekezo hayo hayajatekelezwa 

tangu mwaka 2011. 

Nilibaini kuwapo kwa Kesi Na. 4 ya 2012 ya Kyela Valley Foods 

Ltd wakidai Shilingi Bilioni 9.2 dhidi ya Mbeya City, SIDO na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Kesi inatuhumu Mbeya City na 

SIDO kuruhusu wafanyabiashara waliosababisha moto ulioleta 

hasara katika eneo lililobinafsishwa kwake.  

Mapendekezo; 

i. Napendekeza Menejimenti ya SIDO kuchukua hatua muhimu 

ili kuokoa viwanja vyote vilivyobadilishwa bila kufuata 

utaratibu;  

ii. Hatua mwafaka zichukuliwe dhidi ya wafanyakazi kutoka 

Halmashauri ya Manispaa za Kinondoni, Moshi, Mbeya, 

Mtwara na Wizara ya Ardhi ambao walihusika katika kubadili 

umiliki wa viwanja hivyo; 
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iii. SIDO iharakishe kufuatilia uhamisho wa umiliki wa viwanja 

ambavyo havina hati; 

iv. Menejimenti iishirikishe Serikali ili kupata fedha kwa ajili ya 

maendelezo ya viwanja visivyoendelezwa kwa muda mrefu;  

v. SIDO kujadili na JAE (T) Ltd ili kupata faida za makubaliano 

ya miaka 37 kipindi;  

vi. Serikali kupitia Msajili wa Hazina inatakiwa kufikiria 

kusimamisha makubaliano ya kuuza mali kati ya PPSRC na 

Kyela Valley Foods Limted kutokana na ukiukwaji wa 

mkataba; 

vii. Menejimenti ianzishe Kitengo cha „Real Estate‟ ili kuwezesha 

usimamizi wa kitaalamu wa mali za Shirika; na 

viii. Menejimenti ya SIDO inatikiwa kushirikiana na Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu ili kuwaondoa wapangaji wa SSBH huku 

wakitatua migogoro iliyopo kwa amani. 

7.3 Ukaguzi Maalum wa Ubia kati ya Shirika la Madini (STAMICO) na 

Tanzanite One Mining Limited (TML) 

Ukaguzi Maalum wa Ubia wa Uendeshaji kati ya STAMICO na TML 

(hisa 50% kila mmoja) ulifanyika baada ya kupata maombi kutoka 

kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Nishati na Madini kupitia barua 

yenye Kumb. Na. CA 2/88 /01/J/222 ya tarehe 15 Februari 2016. 

Ukaguzi huu ulijikita katika kutafuta kujua iwapo TML (Operator) 

alikuwa na udhibiti wa ndani katika kutekeleza uendeshaji wa 

ubia huo kutoka tarehe 20 Juni 2013 hadi Desemba, 2015. 

Ukaguzi ulibaini masuala muhimu yafuatayo:  

i. Mnamo tarehe 30 Januari 2015, Wizara ya Nishati na Madini 

ilitoa ridhaa ya mauzo ya hisa za asilimi 50 za TML (mbia wa 
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Serikali) zilizomilikiwa na M/s. Richland Resources Ltd 

kwenda kwa M/s. Sky Associates Ltd bila kufanya upembuzi 

yakinifu (due diligence)  juu ya uwezo wa kifedha na kiufundi 

wa M/s. Sky Associates katika kufanya shughuli za uchimbaji 

wa madini ya Tanzanite. Uhamisho wa hisa za TML kati ya 

M/s. Sky Associates na M/s. Richland unahatarisha maslahi ya 

Serikali katika TML. 

ii. Hapakuwa na akaunti ya pamoja ya mauzo wala akaunti ya 

„Rehabilitation‟ iliyofunguliwa na TML, hivyo mapato yote ya 

mauzo ya Tanzanite yaliingia katika Amana Bank Akaunti 

Namba 005110122860001 na 005110122860002 zinazomilikiwa 

na TML. STAMICO  haina udhibiti wa mapato ya mauzo ya 

Tanzanite na haijapata faida yoyote bado katika ubia huu. 

iii. Januari hadi Septemba, 2015 Tanzanite yenye uzani wa Kilo 

367.94 yenye thamani ya Dola za Marekani 3,374,683 

ilichukuliwa kutoka mgodini kwenda Arusha kwa ajili ya 

kuchagua, kukata na kusafisha (polishing) kinyume na Ibara 

ya 15(1)(b) ya Mkataba. Kutengeneza Tanzanite nje ya mgodi 

huenda kusionyeshe thamani halisi ya madini hayo na hivyo 

kodi ya ongezeko la thamani na mrahaba isiwe katika 

viwango sahihi. 

iv. Hadi tarehe 31 Machi 2016 TML ilikuwa haijalipa malipo ya 

kisheria kiasi cha Shilingi 4,396,083,315.09 yanayopaswa 

kulipwa kwa TRA, NHIF, NSSF, Simanjiro DC na TAMICO hii 

ina maana kwamba TML haifuati Sheria na Kanuni 

mbalimbali. 

v. Uchimbaji madini haramu usiodhibitiwa unaoendelea chini ya 

ardhi ya Kitalu "C" ya TML yani "mitobozano" ni changamoto 

kubwa katika uzalishaji  wa Tanzanite. Hii ni   kwa kuwa 

unaleta wasiwasi mkubwa wa usalama katika shughuli za kila 
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siku za uchimbaji wa madini. Mahandaki hayo chini ya ardhi 

hutumiwa kwa ajili ya ulanguzi wa Tanzanite kutoka Kitalu 

"C" na wachimbaji haramu, hivyo kusababisha hasara katika 

Mapato ya Serikali. 

 

Mapendekezo: 

i. Wizara ya Nishati na Madini inapaswa kufanya upembuzi 

yakinifu na kutathmini uwezo wa M/s. Sky Associates Ltd 

katika kufanya shughuli za uchimbaji wa madini ya 

Tanzanite; 

ii. Menejimenti ya STAMICO ikishirikiana na TML (mbia mwenza) 

ihakikishe ufunguzi wa Benki Akaunti ya pamoja na wote 

kuhakikisha kwamba mapato yote ya mauzo Tanzanite 

yanaingia kwenye akaunti hiyo; 

iii. STAMICO iimarishe usimamizi katika uchakataji wa Tanzanite 

kwa kuhakikisha unafanyika mgodini kwa  kutumia mitambo 

ya TML katika uwepo wa STAMICO na Taasisi zingine za 

Serikali kama inavyotakiwa; 

iv. Menejimenti ya TML inapaswa kuhakikisha malipo yote ya 

kisheria yanalipwa kwa wakati kulingana na mahitaji ya 

Sheria husika; na 

v. Kamishna wa Madini mara moja afanye ukaguzi maalum chini 

ya ardhi katika vitalu vyote vya Tanzanite. Pia akague 

kwenye shughuli za wachimbaji wadogo katika eneo la 

migodi ili kubaini kiwango cha uchimbaji kinyume na sheria 

na kuchukua hatua stahiki ipasavyo. 

 

7.4 Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 
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Ukaguzi Maalum wa Chuo cha Elimu ya Biashara uliombwa na 

Katibu Mkuu (Biashara na Uwekezaji) wa Wizara ta Viwanda, 

Biashara na Uwekezaji, mnamo tarehe 19 Mei, 2016, kupitia 

barua yenye kumbukumbu na. CKA23/48/01/1 baada ya 

Wafanyakazi wa Chuo hicho kutoa malalamiko ya matumizi 

mabaya ya fedha yanayofanywa na utawala wa Chuo hicho katika 

Kampasi zake za Dar es Salaam, Dodoma, Mbeya na Mwanza. 

Ukaguzi wangu ulibaini yafuatayo: 

7.4.1 Matumizi Mabaya ya Ada za Wanafunzi 

Kifungu Namba 4(4) cha Muongozo wa Fedha wa Chuo kinataka 

ada za wanafunzi kulipwa moja kwa moja katika akaunti maalum 

ya Chuo, kisha stakabadhi ya malipo kupelekwa chuoni. Ukaguzi 

wangu katika Kampasi ya Dodoma ulibaini kuwa, shilingi milioni 

265.53 kutoka kwa wanafunzi hazikuonekana katika kumbukumbu 

za Chuo. Ada hizo zilizopokelewa hazikulipwa kupitia akaunti ya 

Chuo, bali zilipokelewa moja kwa moja na Ofisi ya uhasibu 

kinyume na matakwa ya muongozo wa fedha. 

Wafanyakazi sita (6) waliohusika katika upotevu huo walifukuzwa 

kazi huku wanafunzi wakiamriwa kulipa upya ada hizo. Mpaka 

wakati wa ukaguzi huu, kiasi cha shilingi 108,965,400 kilikuwa 

tayari kimeshalipwa na wanafunzi hao. 

Ukaguzi katika Kampasi ya Mwanza ulibaini ubadhirifu wa Shilingi 

17,671,600 uliofanywa na Mhasibu aliyekuwa akipokea ada za 

wanafunzi na kuwaaminisha kuwa angezipeleka benki. Hata 

hivyo, hakuzipeleka benki na wakati mwingine akipeleka kiasi 

pungufu. 

Tumebaini kwamba Mhasibu huyo alitumia mbinu ya kughushi 

risiti, ambapo, risiti halali iliyotolewa kwa mwanafunzi inaonesha 

kiasi sahihi alicholipa wakati nakala za risiti hizo zinazobaki 

kwenye kitabu zinaonesha kiasi pungufu. Kiasi hicho pungufu 
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kinachoonekana katika nakala za risiti (carbon copy) ni sawa na 

kiasi kinachoonekana katika slip ya benki na taarifa za benki 

(bank statement). 

Kufuatia ubadhirifu huo, Menejimenti ilichukua hatua ya kutoa 

taarifa Polisi. Mhasibu huyo aliacha kazi. Mpaka wakati wa 

ukaguzi huu, kiasi cha Shillingi 15,008,000 kilikuwa 

kimesharejeshwa Chuoni. 

 

7.5 Ukaguzi wa Uchunguzi Juu ya Tuhuma za Matumizi Mabaya ya 

Ofisi Katika Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 

2008 na baada ya kupokea tuhuma juu ya matumizi mabaya ya 

ofisi, mnamo Oktoba 26, 2016 nilifanya Ukaguzi wa kiuchunguzi 

katika Bodi ya Michezo ya Kubahatisha Tanzania na kubaini 

yafuatayo:  

7.5.1 Kodi ya Ushindi wa Michezo Isiyokusanywa Shilingi 

427,906,771 

Ukaguzi umebaini kiasi cha Shilingi 427,906,771 ambayo ni kodi 

ya ushindi wa michezo ya bahati nasibu haijakusanywa kutoka 

kwa M/s. Entertainment Africa Ltd kwa miezi ya Julai na Agosti 

mwaka 2015.   

Tarehe 30 Juni 2015 kodi ya ushindi wa michezo ilianzishwa 

kufuatia marekebisho ya Sheria ya Michezo ya Kubahatisha ya 

2003. Bodi ya Michezo kupitia barua yenye Kumb. Na. 

GBT/SB/131/VOL.i/42 ilitoa utaratibu wa namna ambayo 

ukusanyaji wa kodi hiyo utafanyika. 

Kampuni ya Entertainment Africa Ltd ilibaini matatizo katika 

ukusanyaji wa kodi hiyo, kwamba hakuweza kuratibu mashine 

zake za michezo ya kubahatisha ndani ya miezi miwili. Malipo ya 
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Shilingi 200,000,000 yalilipwa kufidia kodi ya Shilingi 300,899,241 

na Shilingi 327,007,530 kwa ajili ya mwezi wa Julai na Agosti 

2015. Kwa muktadha huo, kodi ya Shilingi 427,906,771 bado 

haijalipwa.  

7.5.2 Kodi ya Adhabu Isiyokusanywa Shilingi 80,237,357 

Kufuatia kuwasilisha malipo madogo ya kodi, Bodi ya Michezo ya 

Kubahatisha kwa barua yenye Kumb.Na. GBT/CAS/TEL/VOL.IV/14 

ya Desemba 3, 2013 iliitoza M/s. Le Grande Casino adhabu ya 

Shilingi 80,237,357 (ambayo ni asilimia 50% ya kiasi kikuu) kwa 

mujibu wa Kifungu cha 35 (2) cha sheria ya Michezo ya 

Kubahatisha No.4 ya mwaka 2003. 

M/s. Le Grande Casino aliomba msamaha kwa ajili ya adhabu 

hiyo kwa msingi kuwa kosa la kuwasilishwa kodi pungufu 

halihusiani na matakwa ya Kifungu cha 35 (2). Bodi ilikataa 

maombi hayo, kwani hawawezi kuondoa adhabu hiyo kwa mujibu 

wa sheria zilizopo. 

Ninapendekeza kuwa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha ishirikishe 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu na Kamishna Mkuu wa TRA 

kuhakikisha kodi ambazo hazijakusanywa kutoka kwa 

Entertainment Africa Ltd na Le Grande Casino zinakusanywa. 

7.6 Ukaguzi Maalum wa Ubia kati ya Shirika la Maendeleo la Taifa 

(NDC) na ETC Holding Limited (ETC) 

Ukaguzi Maalum wa ubia wa Uendeshaji kati ya NDC na ETC Cargo 

Ltd (wenye umiliki wa mtaji wa asilimia 25% kwa 75%) ulifanyika 

baada ya kupata maombi kutoka Katibu Mkuu Wizara ya Biashara 

Viwanda na Uwekezaji kupitia Barua yenye Kumb. Na. 

CAB.211/263/01/29 ya tarehe 21 Juni 2016. 

Ubia huo ulianza Januari 14, 2009 ukiwa na lengo kuu la 

kuendeleza Bandari Kavu na Kiwanda cha Usindikaji wa Bidhaa za 
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Kilimo kwenye viwanja No.1-66 Kitalu 'R' na 101 Kitalu 'Q' 

vilivyopo Mbagala Rangi Tatu, Dar es Salaam. 

Sambamba na Kifungu 29 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 

2008 nilianzisha Ukaguzi Septemba 19, 2016 wenye lengo kuu la 

kutaka kujua iwapo ubia huo unatekelezwa kwa mujibu wa 

malengo yaliyokusudiwa au la. Yafuatayo yalibainika: 

7.6.1 Uundaji na Kusaini Mkataba wa Ubia huo bila Mapitio na Ridhaa 

ya Mwanasheria Mkuu  

Mkataba kati ya NDC na ETC Holding Limited ulisainiwa tarehe 14 

Januari 2009 bila kupitiwa na kuridhiwa. Kaimu Msajili wa Hazina 

kupitia barua Na. TYC/N/40/6/17 ya tarehe 11Aprili 2011 

alisema kwamba NDC walipaswa kuwasilisha rasimu ya Mkataba 

huo kwa Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla ya kusainiwa kwa 

kuwa Mkataba huo unahusisha kiasi zaidi ya Shilingi milioni 50. 

7.6.2 Mkopo wa Dola za Marekani 9,647,605 kutoka ETC Holding 

Limited uliotolewa kwa ETC Cargo Limited bila kibali cha Bodi 

ya Wakurugenzi 

Tarehe 1 Januari 2012, ETC Holding Ltd iliingia mkataba na ETC 

Cargo Ltd wa mkopo wa USD 9,647,605 kufadhili mahitaji ya 

mtaji. Mkopo huo ulitolewa kwa riba ya asilimia 8.50 kwa mwaka 

kwa kipindi cha miaka mitatu (3). 

Mkutano wa 13 wa Bodi ya ETC Cargo Ltd uliofanyika tarehe 20 

Juni 2013, ikiwa ni miaka 4 na nusu tangu kuanzishwa kwa 

mkataba, uliidhinisha kutolewa kwa mkopo huo. Hata hivyo, 

idhini ya Bodi ya Wakurugenzi haikutolewa kabla ya kuingia 

mkataba. Aidha, jumla ya mkopo wa Dola za Marekani milioni 

10.35 ulitolewa kwenda kwa M/s. ETC Cargo Ltd tarehe 31 Mei 

2013 badala ya Dola za Marekani milioni 9.65 kama ilivyokuwa 

kwenye makubaliano, hivyo, kufanya Dola za Marekani 707,164 

kulipwa juu ya kiasi cha makubaliano. 
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7.6.3 Uhamisho wa Viwanja vya NDC Na 1-66 Kitalu "R" Mbagala 

Rangi Tatu kwenda kwa ETC Cargo Ltd (Company) bila Kufuata 

Taratibu 

Uhamisho wa umiliki wa Kiwanja Na. 1-66 Kitalu "R" kwenda kwa 

M/s ETC Cargo Ltd haukupata idhini ya Bodi ya Wakurugenzi wa 

NDC wala ridhaa ya Msajili wa Hazina. Pia, Kiwanja Na. 101 

Kitalu "Q" kilikodishwa kwa miaka 98 kwa ETC Cargo Ltd na 

Menejimenti ya NDC bila idhini ya Bodi ya Wakurugenzi. 

Kulingana na yaliyobainika ninapendekeza yafuatayo : 

i. Msajili wa Hazina kwa kushirikiana na Menejimenti na Bodi ya 

NDC, na kwa kushauriana na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 

wanapaswa kuhakikisha urejeshwaji wa mali za NDC ambazo 

zilihamishwa bila kufuata utaratibu.  

ii. Menejimenti na Bodi ya NDC inapaswa kuchukua hatua 

mwafaka kwa watumishi wote wa NDC wanaohusishwa katika 

masuala mbalimbali yaliyoanishwa katika ripoti hii. 
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SURA YA NANE 

MASUALA MENGINEYO NA MATOKEO YA JUMLA YA UKAGUZI  

 

8.0 Utangulizi 

Sura hii inaelezea masuala mengineyo ya ukaguzi na matokeo ya 

ukaguzi ambayo kwa ujumla wake yameelezwa katika aya ya 8.1 

na 8.2 kwa mtiririko huo hapa chini. 

8.1 Masuala ya Ukaguzi mengineyo 

Katika mwaka wa ukaguzi, nilifanya ukaguzi wa taasisi 150 na 

kubaini masuala muhimu ambayo yameripotiwa katika sura ya 

nne ya ripoti hii na masuala mengine na matokeo ya jumla ya 

ukaguzi ambayo yameelezwa katika aya ya 8.2 na Kiambatisho 

cha II. Pamoja na hayo, kulikuwa na kaguzi 32 zinazoendelea 

wakati wa wa kuandaa ripoti hii. 

Hata hivyo, sikuweza kufanya ukaguzi kwa taasisi 18 kama 

ilivyoorodheshwa katika kiambatisho IV kutokana na ukosefu wa 

fedha kutekeleza kazi ya ukaguzi kwa Taasisi na Mashirika ya 

Umma ambayo hayakuweza kumudu kulipa gharama za ukaguzi. 

8.2 Matokeo ya Jumla ya Ukaguzi 

Sehemu hii inahusisha masuala ambayo yamejitokeza kwenye 

mashirika mbalimbali. Masuala hayo yameainishwa hapa chini: 

8.2.1 Kutokuwepo kwa Bodi za Wakurugenzi za Mashirika ya Umma 

Kwa mwaka huu wa ukaguzi, kulikuwa na Bodi za mashirika 18 

ambazo zimemaliza muda wake; na hakuna Bodi mpya za 

kusimamia mashirika hayo zilizochaguliwa hadi tunakamilisha 

ukaguzi wetu mwezi Machi 2017. Baadhi ya taasisi zimekuwa 

zikiendelea na utendaji wa kazi bila ya Bodi kwa zaidi ya mwaka 

mmoja. Taasisi ambazo hazina Bodi zimeonyeshwa kwenye 

kiambatisho III. Kutokuwapo kwa Bodi ya Wakurugenzi na 
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Wadhamini kunazorotesha shughuli za kiutendaji za mashirika 

hayo. Taasisi ambazo zina Bodi lakini hazikuweza kukaa kujadili 

na kupitisha taarifa za mahesabu zimeonyeshwa kwenye 

kiambatisho VI.  

Tunashauri serikali iteue Bodi za Wakurugenzi na wadhamini kwa 

wakati pindi zinapomaliza muda wake.. Pia Bodi zipitie na 

kupitisha taarifa za mahesabu kwa muda muafaka ili kuwezesha 

mchakato wa ukaguzi kuendelea na kukamilika kwa wakati. 

8.2.2 Uwezekano wa Kuwepo kwa Deni Linalotokana na Wafanyakazi 

Hewa katika Mifuko ya Hifadhi ya Jamii 

Katika mwaka 2015/16, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ilianzisha kikosi kazi kwa ajili ya kufanya zoezi maalum 

la kuwatambua wafanyakazi hewa katika taasisi mbalimbali za 

Serikali. Wafanyakazi hewa waliotambuliwa walikuwa katika 

mfumo wa malipo ya mshahara wa taasisi hizi. Hivyo, kuna 

uwezekano kuwa michango yao ilipelekwa kwenye mifuko ya 

pensheni. 

Kaguzi za mifuko ya pensheni zimebaini kuwa mifuko bado 

haijapokea majina na taarifa za wafanyakazi hewa kutoka 

Hazina; na hakuna uhakiki binafsi uliofanywa na menejimenti za 

mifuko ili kutambua deni linalotokana na michango ya 

wafanyakazi hewa. 

Kuna uwezekano wa kuwapo kwa deni linalotokana michango ya 

wafanyakazi hewa katika Mifuko. Ukubwa wa deni kwa kila mfuko 

unategemea idadi ya watumishi hewa wa umma wenye 

uanachama katika mfuko husika. 

Menejimenti za Mifuko yaPensheni zinashauriwa kuwasiliana na 

Hazina ili kupata orodha ya wanachama waliotambuliwa kuwa 

wafanyakazi hewa. Zaidi ya hapo, mifuko inahitajika kufanya 

uhakiki binafsi kwa kuchambua wanachama waliopo ili kutambua 
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makisio ya deni linalodhaniwa. Pia inapaswa kuepuka kutambua 

mzigo mkubwa wa deni kwa wakati mmoja, kwani inaweza kuwa 

na athari kwenye utendaji wa mifuko. 

8.2.3 Madeni ya Serikali Yaliyozidi Muda wa Kulipwa Shilingi trilioni 

1.6 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inakopa kutoka 

taasisi za mbali mbali za umma. Pia inadhamini mashirika 

mengine kukopa katika taasisi za umma kwa kuwa ina wajibu 

kisheria kufanya hivyo. Kwa mantiki hiyo, Serikali inachukua 

jukumu la madeni hayo yanayotakiwa kulipwa kulingana na 

matakwa ya kisheria na kimikataba kama walivyokubaliana. 

Kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2015/16 imebainika ya 

kwamba, serikali inadaiwa shilingi trilioni 1.6 yaliyozidi muda 

wake wa kuliwa kutoka katika taasisi tofauti kumi na tisa (19). 

Madeni haya yanatokana na mikopo ya moja kwa moja, dhamana, 

na michango ambayo haikuwasilishwa kulingana na matakwa ya 

kisheria. 

Pamoja na hayo, kuna mkopo wa shilingi bilioni 44.29 uliotolewa 

kwa Chuo Kikuu cha Dodoma na NHIF kwa ajili ya ujenzi wa kituo 

cha Afya. Aidha hakuna makubaliano wala udhamini wa serikali 

uliotolewa. 

Jedwali Na.  13: Madeni ya Serikali yaliyozidi muda wa 
kulipwa 

Na. Taasisi 
inayokopesha 

Asili ya mkopo Muhusika/mkopwaji Kiasi 
‘Shilingi 
bilioni 

1 LAPF 
Kutokuwasilishwa 
kwa michango 

Wizara ya Fedha na 
Mipango 

44.47 

2 LAPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

PPL BUNGE 4.55 

3 LAPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

Chuo Kikuu cha Dodoma 42.70 

4 LAPF mkopo wa upanuzi HOMBOLO 69.85 
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Na. Taasisi 
inayokopesha 

Asili ya mkopo Muhusika/mkopwaji Kiasi 
‘Shilingi 
bilioni 

na uendelezaji 

5 LAPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

Chuo cha Nelson Mandela 7.43 

6 LAPF 

kufidia mabadiliko 
kutoka mfumo wa 
uchangiaji kwenda 
mfumo wa mafao  

Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 

74.43 

7 WCF 
Kutokuwasilishwa 
kwa michango 

Wizara ya Fedha na 
Mipango 

26.60 

8 PPF Mkopo wa ujenzi Chuo Kikuu cha Dodoma 121.95 

9 PPF Mkopo wa ujenzi Chuo cha Nelson Mandela 12.57 

10 PPF Mkopo wa ujenzi Mradi wa NIDA  5.03 

11 NHIF 
Upatikanaji wa 
vifaa 

Wizara ya Mambo ya 
Ndani 

42.60 

12 NHIF Miradi ya CHF  
Wizara ya afya Maendeleo 
ya Jamii Jinsia, Wazee na 
Watoto 

1.20 

13 PSPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

Bodi ya Mikopo ya 
Wanafunzi wa  Elimu ya 
Juu 259.67 

14 PSPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

Wizara ya Mambo ya 
Ndani 

32.72 

15 PSPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

Ofisi ya Rais 27.97 

16 PSPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

Chuo Kikuu cha Dodoma 289.55 

17 PSPF 
mkopo wa upanuzi 
na uendelezaji 

PCCB  14.02 

18 NSSF 
Dhamana ya 
Serikali 

Mikopo ya makampuni 428.47 

19 NSSF 
Mkopo wa miradi ya 
Serikali 

Taasisi mbalimbali 90.58 

 Jumla Kuu   1,596.35 

Kutokulipwa kwa madeni hayo kwa taasisi husika kunaathiri 

nguvu za kifedha za taasisi zinazotarajia kupokea fedha hizo; 

Kwa upande mwingine, kunaathiri shughuli zao za kiutendaji. 

Serikali inashauriwa kufanya juhudi za makusudi kuokoa hali hiyo 

kwa kulipa madeni hayo; kwani baadhi ya taasisi zimedhoofika 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

150 

 

kifedha kiasi kwamba haziwezi kutekeleza majukumu yake kwa 

ukamilifu na kwa ufanisi unaotakiwa. 

8.2.4 Ucheleweshaji na Kutopelekwa kwa Makato ya Kisheria Shilingi 

bilioni 26.26  

Tathmini ya makato ya kisheria ilibaini kwamba  baadhi ya 

mashirika hayakupeleka makato yake kwa muda uliowekwa. 

Makato hayo ya kisheria ambayo hayakupelekwa  yanajumuisha 

michango ya kodi ya VAT, PAYE, michango ya pensheni pamoja 

na kodi ya ujuzi na maendeleo lenye thamani ya shilingi bilioni 

26.26. 

Madeni hayo yameendelea kuongezeka kwa miaka kadhaa. Hali 

hii naweza kupelekea kulipa  faini, riba, na adhabu ambazo 

zitaathiri hali ya kifedha ya mifuko; hivyo kupelekea kushindwa 

kufikia malengo yaliyopangwa. 

Kutokulipa kwa kodi kunaweza kuaathiri kiasi cha mapato 

ambayo Serikali ingepata. Pia, kutolipa michango ya pensheni 

kwa wakati kunaathiri uwezo wa kulipa mafao kwa wafanyakazi  

wakati wa  kustaafu. 

Mafao ya wafanyakazi na kodi ambayo hayajapelekwa kwa 

wakati imeelezewa kwenye jedwali hapa chini: 

Jedwali Na.  14: Ucheleweshaji na kutopelekwa kwa makato 
ya kodi 

Entity Kodi 
(VAT & PAYE) 
'Shilingi bilioni 

Mifuko ya 
Pensheni 
'Shilingi 
bilioni 

SDL 
'Shilingi 
bilioni 

Jumla 
'Shilingi 
bilioni 

Mamlaka ya Maji Safi 
na Maji taka Songea 0.07 - - 0.07 

Chuo Huria cha 
Tanzania 3.64 0.44 - 4.08 

Shirika la Posta 
Tanzania 10.58 - 3.77 14.35 

DAWASCO 2.95 1.17 2.72 6.84 
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Entity Kodi 
(VAT & PAYE) 
'Shilingi bilioni 

Mifuko ya 
Pensheni 
'Shilingi 
bilioni 

SDL 
'Shilingi 
bilioni 

Jumla 
'Shilingi 
bilioni 

Ushirika wa Soko la 
Kariakoo (KMC) 0.37 - 0.27 0.64 

Mamlaka ya Maji Safi 
na Maji taka Lindi 0.06 0.09 - 0.15 

Mamlaka ya Maji Safi 
na Maji taka Tanga - - 0.12 0.12 

Jumla 17.68 1.70 6.88 26.26 

Menejimenti za taasisi hizo zinashauriwa kufanya jitihada za 

ziada ili kuhakikisha makato yote ya kisheria yanapelekwa 

kwenye taasisi husika kwa wakati. Hali hii itasaidia kuepuka 

faini, riba na adhab7 u  zisizokuwa za lazima. 

8.2.5 Malipo  Yaliyofanyika Bila Risiti za Kieletroniki (EFD) 

Serikali  ilianzisha utaratibu wa matumizi ya vifaa vya 

kielektroniki (EFD) ili kurahisisha utoaji wa risiti za mauzo kupitia 

Kanuni za Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) za mwaka 2010 na 

Kanuni za Kodi (Vifaa vya Kielekroniki) za mwaka 2012. Sheria 

hiyo  inafanya utoaji wa risiti za kielektroniki kuwa lazima pindi 

wauzaji wanapouza bidhaa zao. 

Kinyume na matakwa ya Sheria tajwa hapo juu, taasisi mbali 

mbali za umma zilifanya malipo ya jumla kiasi cha Sh 5.61 billioni 

bila kupatiwa risiti za kielektroniki kama uthibitisho wa malipo 

ya bidhaa zilizonunuliwa. 

Jedwali Na.  15: Taasisi zilizofanya malipo bila kupatiwa 
risiti za kielektroniki: 

Na Jina la Taasisi Kiasi 
kwenye 
Shilingi 
(Bilioni) 

1 Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) 0.87 

2 Chuo Kikuu cha Mzumbe (MU) 1.30 
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3 Mamlaka ya Majisafi na Majitaka Mbeya (MUWASSA) 3.44 

 Jumla 5.61 

Utoaji wa risiti za kielektroniki unarahisisha ukusanyaji wa kodi. 

Hii ni kwa sababu, vifaa hivyo hurahisisha upatikanaji sahihi wa 

taarifa za mauzo kadri risiti zinavyotolewa; hivyo kupunguza 

mwanya wa ukwepaji kodi. Kufanya malipo bila kupokea risiti za 

kielektroniki kama uthibitisho wa malipo kunaongeza mwanya wa 

ukwepaji kodi kwa wauzaji wa bidhaa; hivyo, kupunguza juhudi 

za Serikali katika ukusanyaji wa kodi. 

Uongozi wa taasisi tajwa za umma unakumbushwa kudai risiti za 

kielektroniki kwenye manunuzi yote yanayofanywa na taasisi hizo 

ili kukidhi matakwa ya sheria. 

8.2.6 Madeni ya Muda Mrefu ya Shilingi 61.28 bilioni 

Ukaguzi ulibaini kuwa  mashirika na taasisi mbalimbali zina 

wadaiwa ambao hawajalipa kwa muda mrefu. Madeni hayo  

yamepita  ukomo  wa malipo kama ilivyoelekezwa kwenye  sera 

za kusimamia ukusanyaji wa maduhuri za kila shirika. 

Kwa upande wa vyuo, tuligundua kuwa wanafunzi waliohitimu 

wameshachukua vyeti vyao bila kulipia madeni yao ya ada; 

Hivyo, kuwa ngumu kwa vyuo husika kuweza kukusanya madeni 

hayo. Vyuo ambavyo hali hii imeonekana ni  pamoja na Chuo 

Kikuu Dar es Salaam (UDSM), Chuo cha Usimamizi wa Fedha (IFM) 

na Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE). 

Malimbikizo hayo ya madeni ya muda mrefu yamesababishwa na 

ukosefu wa ufanisi katika usimamizi wa madeni. Zaidi ya hayo, 

kuna dalili za udanganyifu/rushwa kwa vile wahitimu hupokea 

vyeti vyao wakati hawajalipa na kumaliza madeni yao. 

Mchanganuo wa madeni hayo ni kama ifuatavyo:- 
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Jedwali Na.  16: Madeni ya Muda Mrefu 

Na. Shirika/Taasisi Asilimia ya 
deni zima 

Kiasi Shilingi 
‘Bilioni’ 

1 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Mwanza 42% 2.16  

2 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa 
Mazingira Moshi 86% 2.20  

3 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania 
(TCU) 61% 1.18  

4 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa (DUCE) 51% 0.85  

5 Chuo Kikuu cha Ardhi 99% 4.50  

6 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote 
(UCSAF) 70% 5.68  

7 Mamlaka ya Udhibiti Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) 51% 14.60  

8 Ubungo Plaza 87% 4.25  

9 Chuo cha Usimamizi wa Fedha 
(IFM) 69% 4.48  

10 Chuo Kikuu Dar es Salaam (UDSM) 29% 6.79  

11 Shirika la Utangazaji la Tanzania 
(TBC) 46% 2.57  

12 Shirika la Posta Tanzania (TPC) 64% 10.75  

13 Chuo cha Mipango na Maendeleo 
Vijijini (IRDP) 72% 1.26  

 Jumla  61.28 

Madeni yaliyoorodheshwa hapo juu ni muhimu  na yanaweza 

kuathiri shughuli za mashirika na taasisi husika kwa sababu fedha 

nyingi zipo katika mikono ya wadaiwa badala kulipwa ili ziweze 

kutimiza majukumu yaliyolengwa. 

Menejimenti za Mashirika na taasisi husika zinashauriwa kupitia 

upya taratibu na njia za usimamizi wa madeni kwa maboresho 

zaidi ili kuweza kukusanya madeni kwa wakati. 
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HITIMISHO 

 

Napenda kuchukua fursa hii kutoa shukrani zangu za dhati kwa 
menejimenti za Mashirika ya Umma niliyoyakagua kwa ushirikiano 
walioutoa katika kufanikisha ukaguzi huu na hivyo kuwezesha 
kuwasilisha ripoti hii kwa Mheshimiwa Rais, Dk. John Pombe 
Joseph Magufuli. 

Ni matumaini yangu kuwa, kupitia ripoti hii, Serikali itachukua 
hatua za haraka na muhimu kuhusiana na masuala yaliyojitokeza. 

Hili litawezekana iwapo Serikali itaweka mikakati kama sera 
mpya, taratibu na mfumo wa sheria ili kuboresha utendaji wa 
Mashirika ya Umma kama ilivyoshauriwa katika ripoti hii. 

Kuhusiana na mapendekezo yangu yaliyopita na yanayojirudia 
mara kwa mara, naisisitiza Serikali kuongeza juhudi katika 
utekelezaji wa mapendekezo hayo ili kuleta ufanisi katika 
Mashirika husika. 
  



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

155 

 

VIAMBATISHO 

Kiambatisho Na. I: Mchanganuo wa Hati Zilizotolewa katika 

mwaka 2015/2016 

Na. Shirika la Umma Hati 

1 
Bodi ya Usajili ya Wasanifu na Wakadiriaji Majengo 
(AQSRB) 

Hati Inayoridhisha 

2 Chuo Kikuu cha Ardhi Hati Inayoridhisha 

3 Ukumbi wa Kimataifa wa Arusha Hati Inayoridhisha 

4 Chuo cha Ufundi Arusha (ATC) Hati Inayoridhisha 

5 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Arusha Hati Inayoridhisha 

6 Taasisi ya Ukimwi ya Benjamini Mkapa Hati Inayoridhisha 

7 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Bukoba Hati Inayoridhisha 

8 Taasisi ya Saratani (Ocean Road) Hati Inayoridhisha 

9 Mamlaka ya Udhibiti wa Soko la Mtaji (CMSA) Hati Inayoridhisha 

10 
Kituo cha Zana za Kilimo na Ufundi Kijijini 
(CARMATEC) 

Hati Inayoridhisha 

11 Mamlaka ya Maji Safi Chalinze Hati Inayoridhisha 

12 Chuo cha Wanyama Pori – Mweka Hati Inayoridhisha 

13 Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) Hati Inayoridhisha 

14 Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (CRB) Hati Inayoridhisha 

15 Chuo cha Teknolojia Dar es Salaam (DIT) Hati Inayoridhisha 

16 Soko la Hisa Dar es Salaam (DSE) Hati Inayoridhisha 

17 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es Salaam (DUCE) Hati Inayoridhisha 

18 
Shirika la Maji Safi na Maji Taka Dar es Salaam 
(DAWASCO) 

Hati Inayoridhisha 

19 
Mamlaka ya Maji Safi na  Maji Taka Dar es Salaam  
(DAWASA) 

Hati Inayoridhisha 

20 Bodi ya Bima ya Amana ( DIB)  Hati Inayoridhisha 

21 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Dodoma Hati Inayoridhisha 

22 Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA) Hati Inayoridhisha 

23 
Baraza la Walaji la Mamlaka ya Usimamizi na 
Udhibiti wa Nishati na Maji (EWURA CCC) 

Hati Inayoridhisha 

24 Bodi ya Usajili wa Wahandisi (ERB) Hati Inayoridhisha 

25 Tume ya Ushindani (FCC) Hati Inayoridhisha 

26 Bodi ya Bahati Nasibu Tanzania Hati Inayoridhisha 

27 
Mfuko wa Taifa wa Mafao ya Watumishi wa Serikali 
(GEPF) 

Hati Inayoridhisha 

28 Chuo cha Usimamizi wa Fedha Hati Inayoridhisha 

29 Chuo cha Mipango na Maendeleo Vijijini Hati Inayoridhisha 

30 Taasisi ya Ustawi wa Jamii (ISW) Hati Inayoridhisha 

31 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Iringa Hati Inayoridhisha 

32 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama Hati Inayoridhisha 
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33 Shirika la Masoko la Kariakoo Hati Inayoridhisha 

34 Kituo cha Elimu Kibaha Hati Inayoridhisha 

35 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Kigoma Hati Isiyoridhisha 

36 
Kampuni ya uendelezaji wa uwanja wa Kimataifa wa 
Kilimanjaro (KADCO) 

Hati Inayoridhisha 

37 Mfuko wa Pensheni wa LAPF Hati Inayoridhisha 

38 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Lindi Hati Inayoridhisha 

39 Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu (MPRU) Hati Inayoridhisha 

40 Mamlaka ya Maji ya Masasi Nachingwea Hati Inayoridhisha 

41 Chuo Kikuu cha Sayansi na Teknolojia Mbeya  Hati Inayoridhisha 

42 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mbeya Hati Inayoridhisha 

43 Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Mkwawa Hati Inayoridhisha 

44 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Morogoro Hati Inayoridhisha 

45 Chuo Kikuu Cha Ushirika Moshi  Hati Inayoridhisha 

46 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Moshi Hati Inayoridhisha 

47 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mtwara Hati Inayoridhisha 

48 Hospitali ya Taifa Muhimbili Hati Inayoridhisha 

49 Chuo cha Afya na Teknolojia Muhimbili Hati Inayoridhisha 

50 Mamlaka na Maji Safi na Usafi wa Mazingira Musoma Hati Inayoridhisha 

51 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Mwanza Hati Inayoridhisha 

52 Chuo cha Mzumbe Hati Inayoridhisha 

53 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Namtumbo Hati Inayoridhisha 

54 Bodi ya Taifa ya Uhasibu na Ukaguzi (NBAA) Hati Inayoridhisha 

55 Taasisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) Hati Inayoridhisha 

56 Baraza la Elimu ya Ufundi Tanzania (NACTE) Hati Inayoridhisha 

57 Baraza la Taifa la Mazingira (NEMC) Hati Inayoridhisha 

58 Baraza la Mitihani Tanzania (NECTA) Hati Inayoridhisha 

59 Chuo cha Usafirishaji (NIT) Hati Inayoridhisha 

60 Baraza la Sanaa la Taifa Hati Inayoridhisha 

61 Hifadhi ya Taifa Ngorongoro Hati Inayoridhisha 

62 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Njombe Hati Inayoridhisha 

63 Mfuko wa Pensheni NSSF Hati Inayoridhisha 

64 Chuo Kikuu Huria cha Tanzania (OUT) Hati Inayoridhisha 

65 Mfuko wa Pensheni PPF Hati Inayoridhisha 

66 Bodi ya Wataalam wa Manunuzi na Ugavi  Hati Inayoridhisha 

67 Mamlaka ya Kudhibiti Manunuzi ya Umma (PPRA) Hati Inayoridhisha 

68 Mfuko wa Pension wa Utumishi wa Umma (PSPF) Hati Inayoridhisha 

69 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Same Hati Inayoridhisha 

70 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Shinyanga Hati Inayoridhisha 

71 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Singida Hati Inayoridhisha 

72 Mfuko wa mikopo kwa wajasiriamali wadogo (SELF) Hati Inayoridhisha 

73 Udhibiti ya Mifuko Kijamii Tanzania (SSRA) Hati Inayoridhisha 

74 Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira Songea  Hati Inayoridhisha 
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75 Bodi ya Sukari Tanzania Hati Inayoridhisha 

76 
Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira 
Sumbawanga  

Hati Inayoridhisha 

77 
Baraza la walaji la Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Nchi kavu na Majini 

Hati Inayoridhisha 

78 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchi kavu na 
Majini (SUMATRA) 

Hati Inayoridhisha 

79 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tabora Hati Inayoridhisha 

80 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tanga  Hati Inayoridhisha 

81 Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania Hati Inayoridhisha 

82 Tume ya Nguvu za Nyuklia Tanzania (TAEC) Hati Inayoridhisha 

83 Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) Hati Inayoridhisha 

84 Tume ya Sayansi na Teknolojia Tanzania Hati Inayoridhisha 

85 Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU) Hati Inayoridhisha 

86 
Mamlaka ya Udhibiti wa Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) 

Hati Inayoridhisha 

87 Bodi ya Maziwa Tanzania Hati Inayoridhisha 

88 Mamlaka ya Elimu Tanzania Hati Inayoridhisha 

89 Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea Tanzania (TFRA) Hati Inayoridhisha 

90 Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) Hati Inayoridhisha 

91 Mamlaka ya Chakula na Dawa (TFDA) Hati Inayoridhisha 

92 Taasisi ya Elimu Tanzania (TIE) Hati Inayoridhisha 

93 Benki ya Biashara - TIB Hati Inayoridhisha 

94 Benki ya  Rasilimali -TIB Hati Inayoridhisha 

95 Bodi ya Huduma za Maktaba Tanzania (TSLB) Hati Inayoridhisha 

96 Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) Hati Inayoridhisha 

97 Mamlaka ya Bandari Tanzania Hati Isiyoridhisha 

98 Benki ya Posta Tanzania Hati Inayoridhisha 

99 Bodi ya Tumbaku Tanzania Hati Inayoridhisha 

100 Bodi ya Utalii Tanzania Hati Inayoridhisha 

101 Bodi ya Usajili wa Maghala Hati Inayoridhisha 

102 Benki ya Wanawake Tanzania Hati Isiyoridhisha 

103 Bodi ya Chai Tanzania Hati Inayoridhisha 

104 Benki ya Maendeleo ya TIB Hati Inayoridhisha 

105 Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Madawa (TPRI) Hati Inayoridhisha 

106 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Tukuyu Hati Inayoridhisha 

107 Benki ya Twiga Bancorp Hati Inayoridhisha 

108 Kampuni ya Ubungo Plaza Hati Inayoridhisha 

109 Mfuko wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF) Hati Inayoridhisha 

110 Chuo Kikuu Dodoma Hati Isiyoridhisha 

111 Kampuni ya Nyumba za Watumishi Hati Inayoridhisha 

112 Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF) Hati Inayoridhisha 

Kiambatisho Na. II: Masuala Mengineyo ya Ukaguzi 
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Na. Shirika  Masuala yaliyopewa uzito Maoni 

        

1 MAMLAKA YA 
MAJI SAFI NA 
MAJI TAKA 
DODOMA 
(DUWASA) 

Ubadhilifu uliobainika wa shilingi milioni  590.85 

Menejimenti ya DUWASA 
iliripoti ubadhilifu wa shilingi 
milioni 590.85 ambao 
ulifanywa na wafanyakazi wa 
mamlaka hii kama 
ilivyoonyesha kwenye ripoti 
ya hesabu katika kipengele 
Namba 23. Ilibainika kwamba 
kiasi cha shilingi milioni 
408.85 zilikusanywa kutoka 
katika wateja wa maji lakini 
hazikuwekwa kwenye akaunti 
ya benki ya mamlaka. Pia, 
taarifa za wateja zenye 
thamani ya shilingi milioni 
185.85 zilibadilishwa na 
baadhi ya wafanyakazi wa 
mamlaka wasiokuwa 
waaminifu. Hii inasababishwa 
na kutokuwa na mifumo ya 
ndani madhubuti ya 
usimamizi wa makusanyo na 
fedha. Hali hii inaashiria 
uwezekano wa kuwapo kwa 
ubadhilifu mwingine 
unaoendelea ambao 
haujabainika. 

Menejimenti inashauriwa 
kuhakikisha kiasi cha 
fedha kilichopotea 
kinarudishwa kwenye 
mamlaka. Pia 
kuhakikisha mifumo ya 
usimamizi ya ndani 
inaimarika ili kupunguza 
uwezekano wa 
ubadhilifu.  
 

        

2 MAMLAKA YA 
MAJI SAFI NA 
MAJI TAKA 
MWANZA 
 
(MWAUWASA) 

Mikataba iliyosainiwa bila ya  dhamana ya utendaji  
shilingi milioni 529.05 

Kanuni za manunuzi 
zinamhitaji mzabuni 
aliyeshinda kuwakilisha 
kwenye taasisi husika 
dhamana ya utendaji 
(performance security) iwe 
kama dhamana yake ya 
kufanya na kumaliza kazi 
aliyopewa. 
 
Ilibainika kwamba kiasi cha 
zabuni zenye thamani ya 

Menejimenti inashauriwa 
kuhakikisha dhamana za 
utendaji  zinapatikana 
kutoka kwa wazabuni 
kabla ya kupewa 
mkataba wa kufanya kazi 
ili kupunguza usumbufu 
wowote utakaoweza 
katika kutekeleza 
majukumu ya mkataba 
wa kazi. 
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shilingi milioni 529.05 
zilitolewa kwa wazabuni bila 
ya mamlaka kupokea 
dhamana ya utendaji kutoka 
kwa wazabuni hao. Hali hii 
inaweza kulipa MWAUWASA 
hasara endapo mzabuni 
atashindwa kufanya kazi yake 
kama inavyotakiwa. 

 

    

Bidhaa zilizonunuliwa bila ya  mkataba shilingi bilioni 
1.19 

Kanuni ya 50 ya sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya 
mwaka 2011  inaitaka taasisi 
yoyote kuwa na mkataba 
(framework agreement) 
kabla ya kununa bidhaa ili 
kuhakikisha mchakato wa 
manunuzi unafanyika kwa 
ufanisi na kwa gharama 
nafuu. 
Imebainika kwamba bidhaa 
zenye thamani ya shilingi 
bilioni 1.19 zilinunuliwa 
katika mwaka 2015/2016 bila 
kuwa na mkataba. Manunuzi 
yote haya yalifanyika kutoka 
kwa wazabuni wawili tuu. 
Hali hii ya kutokuwa na 
mkataba baina ya wazabuni 
na Mamlaka inaweza kuathiri 
maslahi ya mamlaka.  

Menejimenti inashauriwa 
kuhakikisha kuwa sheria 
ya manunuzi 
inazingatiwa kikamilifu 
ili kupunguza uwezekano 
wa hasara au matatizo 
yananyoweza 
kusababishwa na 
kutofuata sheria hii ya 
manunuzi. 

        

3 MFUKO WA 
TAIFA WA 
BIMA YA AFYA 
(NHIF) 

Kutokuwa na mikataba na watoa huduma ya Afya 

Sheria ya Mfuko wa Bima ya 
Afya ya Mwaka 1999 
inauhitaji Mfuko kuwa na 
mikataba halali na watoa 
huduma katika kipindi chote. 
Pia, muongozo wa madai  
Inaihitaji menejimenti 
kushughulikia madai ya 
watoa huduma ambao Mfuko 

Menejimenti inashauriwa 
kuwa na mikataba na 
watoa huduma wote ili 
kuondokana na hatari 
zinazohusiana na 
kutofuata amri na sheria 
mbalimbali za Mfuko. 
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umeingia nao mkataba. 
Katika mwaka 2014/2015 
ilibainika kwamba vituo 6 vya 
kutoa huduma vilikuwa 
havijasajiliwa ikiwa  ni 
hospitali ya Tumaini, 
Regency, Kairuki, MOI, 
Muhimbili na Taasisi ya Kansa 
ya Ocean Road. 
Kutokuwa na mikataba na 
watoa huduma kunaweza 
kusababisha hasara kwa 
mfuko, hasa pale inapotokea 
mafarakano au 
kutokubaliana. 

 

Kuwa na usimamizi duni wa fedha  

NHIF haina sera rasmi 
amabayo imeweka kikomo 
cha juu ambacho anaweza 
kupatiwa mfanyakazi kwa 
ajili ya mafunzo ya kikundi, 
na mikutano. Matokeo yake 
ni kwamba,  mfanyakazi 
anaweza akapewa kiasi 
chochote kwenye akaunti 
yake ya benki ili kukidhi 
shughuli mbalimbali.  Katika 
kipindi cha mwaka unaoishia 
2014/2015 kiasi cha shilingi 
milioni 85.58 kilitumwa kwa 
wafanyakazi watatu kwa 
niaba ya wafanyakazi 
wengine kwa ajili ya 
kugharamia usafiri, mafunzo, 
mkutano, malazi, na posho 
mbalimbali. 
Utaratibu wa kuwapa hela 
nyingi wafanyakazi wa mfuko 
ambazo menejimenti  haina 
udhibiti wa moja kwa moja 
inaongeza hali ya hatari ya 
wizi na ubadhilifu. 

Menejimenti inashauriwa 
kuanzisha sera za 
kusimamia fedha na 
kuweka utaratibu 
utakaopunguza 
uwezekano wa kutuma 
hela kwenye akaunti za 
wafanyakazi ili 
kupunguza uwezekano 
wa wizi na ubadhilifu. 
 
  

    

4 MAMLAKA YA Makusanyo kupitia MAXCOM ambayo hayakuwasilihwa 
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MAJI SAFI NA 
USAFI WA 
MAZINGIRA 
MBEYA 

Shilingi milioni 400.52  

Mamlaka ya maji safi na usafi 
wa mazingira Mbeya iliingia 
mkataba na MAXCOM AFRICA 
LIMITED kukusanya pesa 
kutoka kwa wateja kupitia M-
Pesa. Jumla ya Shilingi 
milioni 400.52 zilikusanywa 
kupitia utaratibu huu kwa 
mwaka wa fedha 2015/16. 
Kufuatia utaratibu huu, 
nilibaini kuwa Shilingi milioni 
127.73 sawa na asilimia 32 ya 
jumla ya makusanyo kupitia 
MAXCOM iliwasilishwa kwa 
mamlaka lakini hazikuwekwa 
kwenye akaunti ya benki na 
uongozi. Pia, Shilingi milioni 
272.79  sawa na asilimia 68 
ya jumla ya makusanyo 
kupitia MAXCOM 
hazikuwasilishwa kwa 
mamlaka. 
Kwa kutoweka makusanyo 
hayo kwenye akaunti za 
benki kwa wakati, 
menejimenti inaweka mianya 
ya udanganyifu kwakuwa 
fedha inawepesi wa kuibiwa. 
Pia kutowasilisha makusanyo 
ya mapato kwa mamlaka 
kunaathiri utendaji kazi wa 
mamlaka. 

Menejimenti inashauriwa 
kufanya ufatiliaji wa 
karibu kwa MAXCOM 
AFRICA LIMITED ikiwa ni 
pamoja na kurekebisha 
mkataba wa awali ili 
kutekeleza kwa haraka 
uwasilishaji wa fedha 
zilizokusanywa. Pia, 
fedha zinazokusaywa 
ziwekwe kwenye akaunti 
ya benki kwa kadiri ya 
zinavyokusanywa kama 
sera ya mamlaka 
inavyotaka. 

       

5 TUME YA 
VYUO VIKUU 
TANZANIA 
(TCU) 

Kuwepo kwa maendeleo hafifu katika mradi wa 
Uporoto 

Mnamo mwaka 2013 TCU 
iliingia katika kutoa huduma 
za ushauri wa usanifu wa 
majengo pamoja na 
usimamizi kwa ajili ya ujenzi 
wa ofisi za kudumu za TCU 
katika eneo la Uporoto.  
Gharama ya Shilingi milioni 

Menejimenti inashauriwa 
kufanya maamuzi kuhusu 
muendelezo wa mradi 
huu. 
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126 zilitumika kuendeleza 
jengo hilo la Uporoto na 
kuripotiwa katika taarifa za 
fedha kama kazi 
inayoendelea, Aitha nilibaini 
ya kwamba hakukuwa na 
maendeleo yoyote katika 
mradi huu kwa miaka 3 
iliyopita tangu kuanzishwa 
kwa mradi.  

    

6 CHUO KIKUU 
CHA ARDHI 

Kushindwa kutekeleza mradi kwa wakati 

ARU ina jumla ya miradi 
mitano. Kati ya hiyo, miradi 
miwili ni mikubwa yenye 
thamani ya shilingi milioni 
642.70   na miradi mitatu ni 
midogo yenye thamani 
yashilingi milioni 698.40 na 
kufanya jumla ya Shilingi 
bilioni 1.34. Hadi kufikia 
sasa, miradi yote 
imekigharimu chuo jumla ya 
shilingi milioni 906. Nilibaini 
kuwapo kwa ucheleweshwaji 
wa kukamilisha miradi hiyo 
kwa zaidi ya miaka mitatu 
kinyume na matakwa Kanuni 
ya 114(b) ya manunuzi 2013 
inayoitaka taasisi inayofanya 
manunuzi kuwajibika kwa 
ufatiliaji na usimamizi bora 
wa miradi na kuhakikisha  
ukamilishwaji wa shughuli za 
miradi kwa wakati. 
Kuchelewa kukamilika kwa 
mradi kutasababisha 
kushindwa kufikia malengo 
na pia kusababisha 
kuongezeka kwa gharama 
kutokana na mfumuko wa 
bei, hivyo kulazimisha 
ongezeko la fedha za ziada ili 
kukamilisha miradi hiyo. 

Menejimenti  ya ARU 
inashauriwa kuhakikisha 
kwamba miradi  
inakamilishwa bila 
kusababisha 
ucheleweshaji zaidi 
utakaopelekea ongezeko 
la  gharama za 
kukamilisha miradi. 
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Deni la muda mrefu la shilingi milioni 631.7 

Chuo kimekuwa na deni la 
muda mrefu la shilingi 
milioni 631.7. Kati ya fedha 
hizo, kiasi cha shilingi milioni 
313.6 zinawasilisha wakala 
wa serikali ambao ni HESLB 
(Shilingi milioni 178.6), 
Wizara ya ardhi na 
maendeleo ya makazi 
(Shilingi milioni 62.7) NHIF 
(shilingi milioni 201.3) na 
kiasi cha shilingi milioni 
116.8 kinawakilisha wazabuni 
waasiojulikana walioweka 
fedha kwenye akaunti ya 
benki ya chuo. 
 
Ucheleweshaji wa kuilipa 
serikali/wasambazaji/ watoa 
huduma kwa wakati inaweza 
kuathiri uwezo wa 
kukopesheka wa chuo kikuu. 
Pia, deni la muda mrefu 
linatia shaka ya uhalali na 
usahihi wake. 

Chuo kifanye uchunguzi 
wa madeni yote ya muda 
mrefu. Kisha, itathmini 
kama madeni hayo ni ya 
kweli na ya halali na 
kutafuta namna ya 
kuweza kulipa madeni  
hayo bila kuchelewa 
zaidi. 

    

7 BOHARI KUU 
YA MADAWA 

Ongezeko la ada la mwaka lisilokuwa na uhalisia   

Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili iliingia mkataba 
wa huduma na kituo cha 
ufumbuzi wa afya cha M/s. 
NAPIER (India) kwa ajili ya 
msaada wa kiufundi wa 
JEEVA kwa kiasi cha shilingi 
milioni 172.9 kwa mwaka. 
Mkataba ulitoa nafasi ya 
ongezeko la asilimia 12 kwa 
mwaka ikiwa ni ongezeko la 
athari ya kushuka kwa 
thamani ya fedha (Shilingi 
milioni 196.7). Hata hivyo, 
kiwango cha asilimia 12 kwa 

Usimamizi kupitia na 
kujadili na kusaini 
mkataba mpya na 
NAPIER Healthcare 
(India) ltd kwa lengo la 
kupunguza kiasi cha 
athari ya kushuka 
thamani ya fedha ili 
kiendane na kiasi cha 
mfumko wa bei 
unaotangazwa na benki 
ya India. 
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mwaka ni ongezeko kubwa 
sana kulinganisha na 
inavyoainishwa na benki ya 
India ambayo ndio 
huchapisha viwango vya 
mfumuko wa bei kila mwaka 
kwa miaka 5 iliyopita na ndio 
mtoa huduma anapofanyia 
shughuli zake za msingi. 
 
Tovuti ya akiba ya Benki ya 
India imeainisha kiwango cha 
mfumuko wa bei nchini India 
kuwa wastani wa asilimia 
7.48 kwa mwaka kuanzia 
mwaka 2012 hadi 2016. 
Ongezeko la asilimia 12 kwa 
mwaka iliyoombwa na M/S 
NAPIER ni takribani mara 
mbili ya kiwango 
kinachoonekana. 
 
Kadhalika, bili hii iko katika 
sarafu ya dola ambayo ni 
fedha imara kuliko RUPII ya 
Kihindi, pia kasi ya mfumuko 
wa bei ya kila mwaka ya 
Marekani kwa miaka mingi 
imebakia chini ya asilimia 
2.5. Udhaifu katika 
kusimamia mikataba na 
majadiliano inaleta athari ya 
kutoza gharama za juu na 
kuleta hasara kwa taasisi.  

       

8 BODI YA 
TAIFA YA 
UHASIBU NA 
UKAGUZI 
(NBAA) 

Kushindwa kulipa deni la NSSF Shilingi bilioni 8.93 
kwa mwaka 2015/2016 

Tarehe 1 Novemba 2010, 
Bodi ya Taifa ya Uhasibu na 
Ukaguzi (NBAA) iliingia 
mkataba na Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF) ili kupewa 
mkopo wa Shilingi bilioni 15 
wenye asilimia 100 ya 

Bodi ya Taifa ya Uhasibu 
na Ukaguzi (NBAA) 
inashauriwa kufikia 
muafaka na NSSF kuhusu 
ongezeko la deni hilo na 
kulifanya jengo la APC 
liwe la kibiashara ili 
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dhamana ya Serikali kwa ajili 
ya ujenzi wa Kituo cha 
Taaluma ya Uhasibu (APC). 
Niligundua kuwa Bodi 
imeshindwa kusimamia 
mkopo huo kwa kuwa mpaka 
kufikia tarehe 30 Juni 2016 
ilikuwa inadaiwa Shilingi 
bilioni 8.93. 

kuweza kuzalisha fedha 
za kulipa mkopo huo. 

    

9 HIFADHI ZA 
BAHARI NA 
MAENEO 
TENGEFU 
(MPRU) 

Kuwapo kwa kambi ya wavuvi katika Hifadhi ya Eneo 
Tengefu Nyororo 

Kisiwa cha Nyororo 
kilitangazwa kuwa Hifadhi ya 
eneo tengefu kupitia Tangazo 
la Serikali namba 52 
lililochapishwa tarehe 2 
Machi 2007. Kifungu Na. 4 
cha Sheria ya Uvuvi (Marudio 
2002) kinasema, hakuna mtu 
atakayeruhusiwa kuingia au 
kukaa kwenye hifadhi ya 
bahari bila ruhusa ya 
maandishi kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Uvuvi”. 
 
Hata hivyo, kulikuwa na 
wavuvi 200 katika kisiwa 
hicho licha ya Menejimenti 
kutoa barua yenye 
kumbukumbu na. 
BC.152/230/02/12 ya tarehe 
4 Julai 2016 inayowataka 
wavuvi hao kuondoka mara 
moja. Kuwapo kwa kambi za 
wavuvi unaongeza hatari ya 
uvuvi wakutumia baruti 
ambazo hudhuru miamba ya 
matumbawe na maeneo ya 
uzalishaji. 

Hifadhi ikishirikiana na 
Wizara husika inatakiwa 
kuhakikisha wavuvi hao 
wanaondoka mara moja 
ili kuendelea kutunza 
mazingira ya hifadhi. 

    

10 
 

KAMPUNI YA 
NYUMBA ZA 
WATUMISHI 

Ukosefu wa Bima kwa Ujenzi wa Miradi ya Shilingi 
billioni 1.95 

Majengo ya Kampuni ya Mfuko wa WHC-REIT 
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(WHC) Shilingi billioni 1.95 
hayajakatiwa bima katika 
gharama kamili ya ujenzi 
kama inavyotakiwa na 
Kifungu Na. 51(8) cha Sheria 
ya Masoko ya Hisa na Mitaji 
pamoja na Kanuni zake za 
2011. Majengo 
yaliyoendelezwa na Mfuko wa 
WHC-REIT kupitia wahandisi 
wa ndani yapo katika hatari 
mbalimbali ya kutorejeshwa 
kwa thamani ya jingo pindi 
ikitokea janga la moto au 
majanga asilia. 

unatakiwa kufanya 
uchambuzi wa gharama 
na faida kwa kuweka 
bima ya majengo katika 
gharama nzima ili 
kuepuka hasara. 

    

13 BODI YA 
TUMBAKU 
TANZANIA 
(TTB) 

Kupungua kwa Soko la Tumbaku na Sekta kwa Ujumla 
Tanzania 

Soko la Tumbaku limekuwa 
likipungua na wanunuzi 
wameanza kutoka kwenye 
soko. Mnamo Agusti 2016, 
kampuni ya Alliance One 
Tobacco Tanzania ilitoa 
taarifa rasmi kwamba itatoka 
kwenye soko mara moja 
baada ya kipindi cha mwaka 
2018. Pia, baadhi ya 
wanunuzi wamejitoa 
wenyewe kwenye soko la 
Namtumbo na Songea. 
Hali hii inaonesha ushiriki 
hafifu na kuathirika kwa soko 
la tumbaku Tanzania. Hii 
itaathiri uchumi hasa 
ikizingatiwa tumbaku ni moja 
ya zao muhimu linalochangia 
uchumi wa taifa. 

Menejimenti ya Bodi 
inashauriwa kutathmini 
hali hii na kufanyia kazi. 
 
Mikakati ya soko 
inatakiwa kubadilishwa 
ili kushinda ushindani wa 
kimataifa. 

Udhaifu katika Ukusanyaji Mapato na Udhibiti wa 
Rekodi 

Imegundulika kuwa, Bodi 
inatumia mfumo wa fedha 
taslimu (cash basis) katika 
kuripoti taarifa za mapato 

Menejimenti inashauriwa 
kuhifadhi kumbukumbu 
za miamala ya mapato 
ya mfumo usiokuwa wa 
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badala ya mfumo usiokuwa 
wa fedha taslimu (accrual 
basis). Mapato ya ada ya 
Shilingi milion 212.40 (sawa 
na Dola za Marekani milioni 
0.91) ziliandikiwa Ankara 
katika kipindi cha mwezi 
Aprili na Juni 2016 lakini 
hazikuwekwa kwenye vitabu 
vya hesabu. 
Taarifa ya mapato 
isiyokamilika inaweza 
kusababisha ubadhirifu wa 
fedha, upotevu wa taarifa za 
wadeni na hivyo hasara kwa 
Serikali kwa kutokukusanya 
madeni husika. 

fedha taslimu hata kama 
ankara haijapelekwa kwa 
mteja. 

    

14 NHC AND PPF 
COMPANY 
LIMITED 

Uwepo wa Wapangaji Wasiokuwa na Mikataba 

Mapitio ya Mkataba wa 
ukodishaji yalionesha kuwa 
wapangaji 20 walikuwa 
hawana mikataba. Mikataba 
miwili ilikuwa imekwisha 
muda wake tangu 2014 na 
haikuhuishwa kufikia mwaka 
Juni 2016. Pia, niligundua 
baadhi ya mikataba ilikuwa 
haina ushuru wa stempu. 
Kushindwa kuingia mikataba 
inaathiri ufuatiliaji sahihi wa 
mapato na kunyima kampuni 
haki yake kwakuwa itakuwa 
ngumu kushinda mbele ya 
mahakama. 

Menejimenti inashauriwa 
kuhakikisha mikataba 
inakuwepo kwa kila 
mpangaji ili kuepuka 
kuvuja kwa mapato na 
kuhakikisha haki za 
kampuni zinalindwa. 

   
 
 

 

15 SHIRIKA LA 
UTANGAZAJI 
TANZANIA 
(TBC) 

Ukosefu wa Vifaa Muhimu vya Utangazaji 

Niligundua kuwa TBC haina 
vifaa muhimu vya shughuli ya 
matangazo. Upungufu wa kila 
vifaa ni kati ya asilimia 31 
hadi 467. Hali hii inazuia 

Menejimenti ya TBC 
inatakiwa kushirikiana na 
Serikali kuona ni jinsi 
gani upungufu huu wa 
vifaa unaweza 
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uwezo wa TBC kufanya 
shughuli zake kwa ufanisi na 
hivyo kuathiri ufanisi wa 
uendeshaji. 

kutatuliwa.  

    

16 MAMLAKA YA 
UDHIBITI WA 
USAFIRI WA 
NCHI KAVU 
NA MAJINI 
(SUMATRA) 

Usimamizi Duni wa Masurufu ya Mamlaka 

Kanuni Na. 282 Na. 425 ya 
Kanuni za Fedha za Mamlaka 
inahitaji masurufu 
kurejeshwa ndani ya siku 
saba baada ya kumalizika 
kwa safari au kazi husika. 
Hata hivyo, niligundua kuwa 
kuna jumla ya Shilingi milioni 
554 ambazo bado 
hazijarejeshwa na wahusika 
hadi kufikia 30 Juni 2016. 
Hali hii inaashiria udhibiti 
duni wa masurufu ambao 
unaweza sababisha makisio 
ya chini ya matumizi na 
matumzi mabaya ya fedha na 
Mamlaka. 

Menejimenti ya 
SUMATRA inashauriwa 
kufuata kanuni na 
udhibiti wa ndani uliopo. 

 

Kiambatisho III: Mashirika yasiyokuwa na Bodi ya Wakurugenzi 

au Bodi ya Wadhamini 

Na. Shirika la Umma 

1 Bodi ya Katani(TSB) 

2 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko(CPB)  

3 Chama cha haki miliki Tanzania(COSOTA) 

4 Mamlaka ya maendeleo ya Bonde la Rufiji (RUBADA) 

5 Bodi ya Pamba (TCB) 

6 Shirika la Chakula na Kituo cha Lishe Tanzania (TFNC) 

7 Wakala wa wakulima wadogo wadogo wa chai Tanzania (TSHTDA) 

8 Shirika la Ukaguzi na usimamizi wa vyama vya Ushirika (COASCO) 

9 Kituo cha uwekezaji Tanzania (TIC) 

10 Shirika la kuendeleza miradi na miundombinu UTT (UTT-PID) 

11 Chuo cha kumbukumbu ya mwalimu Nyerere (MNMA) 

12 Taasisi ya Taifa ya Uchunguzi wa magonjwa ya Binadamu (NIMR) 

13 Chuo cha Taifa cha Sukari (NSI) 

14 Shirika la kusimamia Mali na huduma kwa wawekezaji  (UTT - AMIS) 
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 15 Mamlaka ya Maji Safi na Usafi wa Mazingira Kahama 

16 Kampuni ya mbolea Tanzania (TFC) 

17 Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO) 

18 Kampuni ya kusimamia Ralisilimali za Shirika la Reli Tanzania (RAHCO) 

 

Kiambatisho IV: Kaguzi ambazo hazikufanyika kwa sababu ya 

kutokuwa na Fedha. 

Na. Jina la Shirika la Umma 

1 Mamlaka ya Maji Safi Mpanda    

2 Mamlaka ya Maji Safi Korogwe 

3 Mamlaka ya Maji Safi Kyela 

4 Mamlaka ya Maji Safi Karatu 

5 Shirika la Uhandisi na Ubunifu wa Viwanda Tanzania (TEMDO) 

6 Kampuni ya Marine Services  

7 Mamlaka ya Maji Safi Ngara 

8 Mamlaka ya Maji Safi Muleba 

9 Chuo cha kilimo na teknolojia Julius K. Nyerere 

10 Mamlaka ya Maji Safi Bariadi 

 

Kiambatisho V(a): Mapendekezo yaliyopita kwenye masuala 

muhimu ya ukaguzi 

Na. Aya Hoja za Ukaguzi na 
Mapendekezo 

Majibu ya Mlipaji 
Mkuu wa Serikali 

Maoni ya 
Mkaguzi 

Mwaka wa Fedha 2008/2009 

1 3.2.2 Mkopo wa Mfuko wa 
Pensheni kwa 
Wafanyakazi wa Umma 
Shilingi Bilioni 53  kwa 
Bodi ya Mikopo  
Mkopo wa PSPF Shilingi 
bilioni 53 kwa Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu 
bado haujarejeshwa kwa 
zaidi ya miaka 9 sasa. 
Mpaka kufikia tarehe 30 
mwezi Juni, 2015 Serikali 

Tayari Serikali 
imemuagiza Mkaguzi 
Mkuu wa Ndani wa 
Serikali kuhakiki 
madeni yote ya 
Serikali kwa Mifuko 
ya Hifadhi ya Jamii. 
Hivyo deni la PSPF 
litalipwa pale uhakiki 
utapokamilika na 
kushauriwa kufanya 
hivyo. 

Naendelea 
kusisitiza 
kwamba, 
Serikali 
ihakikishe 
inalipa deni 
lililobaki ili 
kuepuka 
gharama 
Zaidi za riba 
na adhabu ya 
kuchelewesh
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imeshalipa Shilingi bilioni 
21.9 kwa PSPF; hivyo, 
kubakiwa na deni la 
Shilingi bilioni 40 
inayojumuisha adhabu ya 
kuchelewesha marejesho. 
 
Serikali inapaswa ichukue 
hatua kuhakikisha 
kwamba inalipa ya deni 
lote la mkopo huu (ikiwa 
ni kiasi cha mkopo na 
riba) uliokopwa kutoka 
Mfuko wa Pensheni kwa 
Wafanyakazi wa Umma 
inalipwa, ili kuepuka 
gharama zaidi za riba na 
adhabu itokanayo na 
kuchelewa kulipa mkopo 
husika. 
 
 

(i) Mwaka 2006 na 
2007 Serikali 
iliidhamini Bodi 
ya Mikopo kulipa 
deni lake la 
Shilingi bilioni 
53 kwa PSPF. 

(ii) Kwa ajili ya 
kuharakisha 
malipo ya deni 
la Serikali kwa 
PSPF, mwezi 
Februari, 2016 
Mkaguzi Mkuu 
wa Ndani wa 
Serikali chini ya 
maelekezo ya 
Wizara ya Fedha 
na Mipango 
alifanya uhakiki 
wa deni la 
mkopo uliopewa 
Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu 
(HESLB)  

(iii) Ripoti ya uhakiki 
imeonesha kuwa 
mpaka kufikia 
tarehe 30 Juni, 
2015, Serikali 
ilikuwa 
imeshalipa 
Shilingi 
21,948,080,195.
48 kwa PSPF. 
Hivyo deni 
lililobaki ni 
Shilingi 
40,330,467,749.
72 
lisilojumuisha 
adhabu ya 
kuchelewesha 

a marejesho. 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

171 

 

Na. Aya Hoja za Ukaguzi na 
Mapendekezo 

Majibu ya Mlipaji 
Mkuu wa Serikali 

Maoni ya 
Mkaguzi 

marejesho.  
 

Mwaka wa Fedha 2010/2011 

2 3.3.1 3.3.1 Majengo ya Shirika la 
Maendeleo ya Taifa 
Kwenye Kitalu Na.2338 
yaliyopo Mbezi Beach, 
Barabara ya Bagamoyo 
Hayana Mkataba wa 
Pango 
Nilibaini kuwa Shirika la 
Maendeleo la Taifa halina 
mkataba wa pango na 
mpangaji wa sasa wa 
jengo hilo, Messrs Vignan 
Education Foundation 
(IMTU) baada ya mkataba 
na Shirika Hodhi la Mali za 
Serikali (CHC) kwisha 
mwezi Agosti, 2011. 
Vignan Education 
Foundation limekataa 
kukubali masharti ya 
mkataba ulioandaliwa na 
Shirika la Maendeleo ya 
Taifa ambao pamoja na 
mambo mengine una kodi 
ya mwezi ya Shilingi 
milioni 60, ambayo 
ilikadiriwa na mthamini. 
 
Kwa hali hiyo, bado 
naendelea kusisitiza 
mapendekezo 
yaliyotolewa kwa Shirika 
la Maendeleo ya Taifa 
yatekelezwe na suala hili 
kupatiwa ufumbuzi. 

Suala hili 
limeshafikishwa 
mahakamani, Serikali 
kupitia NDC 
itaendelea kufuatilia 
taratibu za 
mahakama. 

Naendelea 
kusisitiza 
mapendekez
o yangu 
yaliyopita. 
 

3 3.3.2 3.3.2 Usimamizi wa Rasilimali 
za UDOM 
Shirika la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), Mfuko wa 
Pensheni kwa 

Taarifa za kuhamisha 
vifaa na thamani za 
Hospitali zipo Makao 
Makuu ya Wizara kwa 
ajili ya umaliziaji.  

Naendelea 
kusisitiza 
mapendekez
o yangu 
yaliyopita. 
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Wafanyakazi wa Umma 
(PSPF), Mfuko wa 
Pensheni kwa 
Wafanyakazi wa Serikali 
za Mitaa (LAPF), Mfuko wa 
Bima ya Afya (NHIF) na 
Mfuko wa Pensheni wa 
PPF yalitumia jumla ya 
Shilingi bilioni 415.4 
kujenga Chuo Kikuu cha 
Dodoma (UDOM), chini ya 
makubaliano ya buni, 
jenga, endesha, na kisha 
hamisha miliki baada ya 
miaka kumi (10). Majengo 
haya hayapo kwenye 
vitabu vya Chuo Kikuu cha 
Dodoma wala katika 
vitabu vya Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii husika. 
 
Hivyo basi, naendelea 
kusisitiza majengo hayo 
kuingizwa kwenye vitabu 
vya UDOM kama 
nilivyopendekeza awali. 
 

Uhamishaji wa 
majengo bado 
haujafanyika. Hata 
hivyo, ujenzi wa 
awamu ya kwanza 
umeshakamilika 
tangu mwezi Oktoba, 
2015 na inategemewa 
kukabidhiwa na 
Mkandarasi mwezi 
Oktoba 2016 baada 
ya kipindi cha 
uangalizi wa mradi 
kuisha. 
 

 

Mwaka wa Fedha 2012/2013 

4 3.5.2 3.5.1 Umiliki wa Benki ya 
Azania 
Benki ya Azania (hapo 
mwanzo ikiitwa 1st Adili 
Bancorp Limited) ni benki 
binafsi iliyoanzishwa 
mnamo mwaka 1995. 
Wanahisa wake ni Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii (36%), 
Mfuko wa Pensheni wa 
PPF (30%), Mfuko wa 
Pensheni wa Watumishi 
Umma (12%), Mfuko wa 
Pensheni wa LAPF (14%), 
Benki ya Maendeleo ya 

Serikali imekubali 
mapendekezo ya CAG 
na kwa kuwa Benki 
inamilikiwa na Mifuko 
ya Hifazi ya Jamii 
itawasiliana na 
wadau wake ili 
kupata njia nzuri ya 
kushughulikia jambo 
hili. 

Naendelea 
kusisitiza 
mapendekez
o yangu 
yaliyopita. 
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Afrika Mashariki (2.3%), 
wafanyakazi wa Benki ya 
Azania na wanahisa 
wengine (1.4%). Mifuko ya 
Pensheni kwa pamoja 
inamiliki asilimia 92 ya 
hisa zote katika Benki 
hiyo. Hii inamaanisha 
kuwa Mifuko hii ina uwezo 
wa kuisimamia Benki hii 
kwa kutoa miongozo na 
maamuzi muhimu 
yanayohusu shughuli za 
uendeshaji. Kwa upande 
mwingine, Mifuko yote ya 
Pensheni inamilikiwa na 
Serikali kupitia Msajili wa 
Hazina. Kwa kuzingatia 
uhusiano huu, ni wazi 
kuwa Benki ya Azania 
inamilikiwa na Serikali 
kupitia Mifuko ya 
Pensheni. 
 
Benki ya Azania inatakiwa 
iwe chini ya Msajili wa 
Hazina, Hivyo, kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 ya 
Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na 
Kifungu cha 9(a) iii na iv 
cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma Na.11 ya mwaka 
2008 kinaitaka Benki hii 
kuwasilisha hesabu 
kwenye Ofisi yangu kwa 
ajili ya kukaguliwa. 
 

6 3.5.4 3.5.2 Taasisi ya Ukuzaji wa 
Maendeleo Vijijini (PRIDE 
Tanzania Limited)  
Taasisi ya PRIDE Tanzania 
ilianzishwa mnamo tarehe 

Pride Tanzania 
ilisajiliwa kama 
Kampuni yenye 
umiliki kwa dhamana 
na sio umiliki kwa 

Nasisitiza 
kuwa, bado 
haijawekwa 
wazi ni kwa 
jinsi gani 
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5 Mei, 1993 chini ya 
Sheria ya Makampuni (CAP 
212) kwa dhamana. 
Madhumuni ya kuanzishwa 
kwa chombo hiki ni kutoa 
mikopo midogo midogo 
kwa wajasiriamali. 
Taarifa ya Msajili wa 
Hazina iliyoonesha kuwa 
uwekezaji wa Serikali 
katika kampuni hii. 
Kufikia tarehe 30 Juni, 
2008, ilionyesha kuwa 
hisa zote za PRIDE 
zinamilikiwa na Serikali.  
Hata hivyo, kwa mujibu 
wa taarifa ya Msajili wa 
Hazina inayoishia tarehe 
30 Juni, 2012, Shirika hili 
liliondolewa katika orodha 
ya Mashirika ya Umma. 
Uhalali na sababu za 
kuondolewa kwa Shirika 
hili katika orodha ya 
Msajili wa Hazina 
haukuweza kubainika. 
Kwa mujibu wa kifungu 
cha 31 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 
ya mwaka 2008, kila 
Shirika la Umma 
linatakiwa kupeleka 
hesabu kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kukaguliwa 
katika kipindi cha miezi 
mitatu baada ya 
kumalizika kwa mwaka wa 
fedha. Hata hivyo, hesabu 
za PRIDE Tanzania 
hazijawahi kuwasilishwa 
kwenye Ofisi yangu kama 
inavyotakiwa na sheria. 

hisa, hivyo Serikali 
haikuwa na hisa. 
Hata hivyo, Serikali 
ipo kwenye mchakato 
wa kuibadilisha PRIDE 
Tanzania kutoka 
Kampuni yenye 
umiliki wa dhamana 
na kuwa Kampuni 
yenye umiliki wa hisa 
chini ya Msajili wa 
Hazina ambaye 
atakuwa na umiliki 
wa Kampuni kwa 
asilimia 100. 

umiliki wa 
serikali 
katika shirika 
ulivyo 
hamishwa 
kwenda kwa 
wamiliki 
binafsi. 
 
Hivyo basi, 
ninaendelea 
kusisitiza 
kuwa Msajili 
wa Hazina 
anapaswa 
kufuatilia 
kwa karibu 
juu umiliki 
wa kisheria 
wa 
hisa/dhaman
a za PRIDE 
Tanzania 
zilizokuwa 
zinamilikiwa 
na Serikali na 
baadaye 
kuamishiwa 
kwa wamiliki 
binafsi. 
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Pamoja na majibu ya 
serikali kuwa kampuni 
imeacha kupata fedha 
kutoka Serikali ya Kifalme 
ya Norway na Tanzania 
mwaka 2005, haijawekwa 
wazi jinsi hisa za kampuni 
hii zilivyohamishwa 
kwenda kwa wamiliki 
binafsi.  
 
Hivyo basi ninaendelea 
kusisitiza kuwa Msajili wa 
Hazina anapaswa 
kufuatilia kwa karibu juu 
umiliki wa  kisheria wa  
hisa za PRIDE Tanzania 
zilizokuwa zinamilikiwa 
na Serikali na baadaye 
kuamishiwa kwa wamiliki 
binafsi 

Mwaka wa Fedha 2014/2015 

8 4.4.1 4.1.1 Ongezeko la hasara katika 
thamani (Actuarial) na 
kutokulipwa kwa deni la 
Serikali 
Ripoti ya Tathmini 
(Actuarial) ya Mfuko ya 
mwaka 2014 inaonesha 
kwamba, Mfuko una hasara 
ya thamani ya Shilingi 
trilioni 11.15 (2014: 
Shilingi trilioni 6.49 kwa 
mujibu wa tathmini 
iliyofanyika mwaka 2010). 
Msingi wa hasara hii ni 
matokeo ya Serikali 
kuchelewa kulipa madeni 
ya mafao ya wanachama 
waliokuwepo kabla ya 
kuwanzishwa kwa Mfuko 
tarehe 01 Julai 1999. Pia, 
Mfuko una madai ya 

Serikali inatambua 
deni lililotokana na 
kuchelewa kulipa 
madeni ya mafao ya 
wanachama 
waliokuwepo kabla 
ya kuanzishwa kwa 
Mfuko tarehe 1 Julai, 
1999. 
Kwa sasa mipango ya 
kulipa deni hilo 
kupitia hati fungani 
inaendelea. Zaidi, 
Serikali inalipa deni 
kwa marejesho ya 
Shilingi bilioni 76.1 
kila mwaka ili 
kutimiza lengo la 
Mfuko la kulipa 
mafao wastaafu. 
Pia, Serikali 

Naendelea 
kusisitiza 
mapendekez
o yangu 
yaliyopita. 
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mikopo kutoka taasisi za 
Serikali yenye thamani ya 
Shilingi bilioni 499.7 
kufikia tarehe 30 Juni 2015 
(2014: Shilingi bilioni 
382.9). 
 
Serikali inashauriwa 
kuusadia Mfuko kulipa deni 
lililobaki hususani kwa 
Hati Fungani kama 
inavyopendekezwa. Hii 
itasaidia uwezo wa Mfuko 
kufikia majukumu yake 
yakiwemo mafao kwa 
wanachama wastaafu. Pia, 
taasisi zinazohusiana na 
Serikali zinashauriwa 
kuweka kipaumbele malipo 
ya madeni kutoka kwenye 
Mfuko wa Pensheni kwa 
Watumishi wa Umma 
(PSPF) ili kuokoa Mfuko 
katika hatari ya kufilisika. 

inatambua madeni 
yake yote kwa Mifuko 
ya Pensheni 
iliyowekeza kwa 
pamoja kwenye 
miradi mbalimbali ya 
maendeleo, PSPF 
ikiwemo. Taratibu wa 
kulipa deni lililobaki 
kwa kutumia hati 
fungani zinaendelea. 
Malipo yatafanyika 
pindi zoezi la uhakiki 
likikamilika.  

12 4.15.
1 

4.15.1 Utekelezaji wa Mkataba 
wa Ubia katika Mradi wa 
Mji wa Kisasa wa Arumeru 
kati ya NSSF na Azimio 
Housing Estate Ltd (AHEL) 
 
Kama ilivyoonekana katika 
mwaka wa fedha uliopita 
na katika mwaka huu wa 
fedha, shirika la Taifa la 
Hifadhi ya Jamii ilianzisha 
mradi mwingine wa 
kujenga mji wa kisasa 
katika Wilaya ya Arumeru 
mkoa wa Arusha kupitia 
kampuni iliyoanzishwa kwa 
ubia na kampuni ya Azimio 
kwa jina la Hifadhi Builders 
Ltd 

Serikali imekubali 
mapendekezo ya 
Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za 
Serikali na 
itahakikisha kabla ya 
kuingia makubaliano 
na Mwekezaji kwenye 
mradi wowote. NSSF 
ina pesa za kutosha 
kwa ajili ya 
kutekeleza 
makubaliano hayo. 

Kuingia 
katika mradi 
bila 
kujihakikishia 
uwepo wa 
fedha 
kungeweza 
kusababisha 
gharama 
zisizo za 
lazima 
pamoja na 
matumizi 
mabaya ya 
rasilimali 
kwa upande 
wa shirika.  
 
Hivyo, 
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Kifungu cha 5 cha mkataba 
huo kinaonesha kuwa 
pande zote zimekubaliana 
kutoa kiasi cha mtaji 
unaofikia Dola za Marekani 
bilioni 3.34 (Shilingi 
Trilioni 7.2) na ushauri wa 
kiufundi kwa ajili ya 
uanzishaji wa mji huo wa 
kisasa; ambapo, asilimia 20 
(sawa na Dola za Marekani 
milioni 668.12) imefanywa 
kuwa thamani ya ardhi. 
Azimio amekubali kutoa 
ardhi ya ekari 500 kwa ajili 
ya uendelezaji wa mradi 
huo. 
Katika ukaguzi, 
imeonekana kuwa shirika 
la Taifa la Hifadhi ya Jamii 
limepokea upembuzi 
yakinifu wa mradi 
pendekezwa kutoka Azimio 
Housing Estate Ltd kupitia 
barua yake ya tarehe 16 
Mei 2013 yenye 
kumbukumbu Na. 
AZIMIO/NSSF/ARUMERU/13
/5; ambapo, Bodi ya 
Wadhamini iliidhinisha 
kuingiza katika ubia ardhi 
iliyotolewa na kampuni ya 
Azania katika mikoa ya 
Lindi, Mtwara, Mwanza na 
Arusha kwa ajili ya 
uwekezaji unaofanana na 
huu. 
Ada ya ushauri kwa ajili ya 
kubuni mradi huo ni Dola 
za Marekani milioni 218.09 
(Shilingi bilioni 468.9) na 
ilipangwa Shilingi bilioni 
2.4 itumike katika awamu 

naendelea 
kusisitiza 
mapendekez
o yangu 
yaliyopita. 
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ya upangaji wa mradi. 
Hata hivyo, kiasi hicho 
kiliongezwa hadi kufikia 
Shilingi bilioni 102 bila ya 
idhini ya Bodi. Kiasi halisi 
cha ada ya ushauri mpaka 
kufikia mwisho wa mwaka 
kilikuwa Dola za Marekani 
milioni 20.1 (Shilingi bilioni 
43.9) kutoka katika Dola za 
Marekani bilioni 102 za 
ongezeko. 
Tarehe 20 Januari 2016, 
shirika na kampuni ya 
Azania walisaini 
makubaliano ya kusitisha 
utekelezaji wa mradi huu 
kwa makubaliano ya 
pamoja.  
Uongozi wa shirika la Taifa 
la Hifadhi ya Jamii umetoa 
sababu ya kutokulipwa 
marejesho ya mikopo yake 
kutoka kwa Serikali kama 
sababu ya kusitisha mradi 
huo. Kama ilivyoainishwa 
katika makubaliano ya 
usitishaji, kiasi cha Shilingi 
bilioni 43.9 ilicholipwa na 
shirika kama sehemu ya 
ada ya ushauri ibadilishwe 
kuwa mkopo ambao 
utarejeshwa na kampuni ya 
Azimio kupitia sehemu ya 
Mauzo ya nyumba katika 
mradi wa Dege ndani ya 
miaka mitatu kwa riba ya 
asilimia 3 kwa mwaka. 
Kuingia katika mradi bila 
kujihakikishia kuhusu 
kuwapo kwa fedha 
kungeweza kusababisha 
gharama zisizo za lazima 
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pamoja na matumizi 
mabaya ya rasilimali kwa 
upande wa shirika. 
Uongozi unatakiwa 
kuhakikisha kuwapo kwa 
fedha za kutosha 
kuendesha mradi 
uliopangwa kabla ya 
kuingia katika mkataba. 
Pia, linapaswa na 
kuhakikisha kiasi cha Dola 
za Marekani milioni 20.1 
(Shilingi bilioni 43.9) 
kinarejeshwa katika muda 
stahiki kwa kuzingatia 
mabadiliko ya thamani ya 
fedha kulingana na muda. 
Pia, kiasi cha riba 
kinatakiwa kuakisi kiasi 
cha riba kinatakiwa kuakisi 
kiasi kinachotozwa na 
soko.   

13 4.15.
2 

4.15.2 Malipo yaliyofanywa na 
Shirika la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii kwa zaidi ya 
kiasi kilichokubaliwa cha 
Dola Za Marekani milioni 
9.01 
Katika mwaka wa ukaguzi 
2014/2015 imegundulika 
kuwa mpaka sasa shirika 
limewekeza kiasi cha 
Shilingi bilioni 205.14 
(makadirio ya Dola za 
Marekani milioni 123). 
Kampuni ya Azania 
imechangia kiasi cha ziada 
cha Dola za Marekani 
milioni 5.5 kwenye mradi 
husika. Makubaliano kati 
ya pande husika ni kuwa 
shirika la Taifa la Hifadhi 
ya Jamii litawekeza mpaka 

Hakuna majibu Utaratibu 
dhaifu wa 
ufuatiliaji wa 
uchangiaji 
wa kila mbia 
ungeweza 
kusababisha 
mbia mmoja 
kuchangia 
zaidi ya mbia 
mwingine, 
wakati mbia 
aliyechangia 
kidogo 
akiendelea 
kupata mgao 
wa mauzo ya 
nyumba kwa 
mgawanyo 
ulio katika 
makubaliano. 
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pale thamani ya uwekezaji 
wao uwe sawa na thamani 
ya ardhi iliyotolewa na 
kampuni ya Azania, ndipo 
pande zote zianze 
kuchangia katika uwiano 
ulio sawa. Hii ina maana 
kuwa shirika la Hifadhi ya 
Jamii limechangia Dola za 
marekani milioni 9.01 zaidi 
ya kiasi kilichotakiwa 
kuchangia ili kuwa 
sambamba na vigezo vya 
makubaliano ya ubia. 
 
Uongozi unashauriwa 
kuhakikisha uwepo wa 
ufuatiliaji wa uchangiaji 
wa kila mbia kwenye 
mradi. Pia, viwango vya 
uchangiaji kwa mujibu wa 
makubaliano vizingatiwe. 

 
Hivyo, 
naendelea 
kusisitiza 
mapendekez
o yangu 
yaliyopita. 
 

14 4.15.
3 

4.15.3 Kutolewa kwa Mkopo 
zaidi ya asilimia 50 ya 
Thamani ya Mali za 
SACCOS 
Katika kupitia uwekezaji 
ulio katika mfumo wa 
mikopo, imegundulika 
kuwa shirika la Taifa la 
Hifadhi ya Jamii limetoa 
kiasi cha mikopo kwa 
SACCOS tisa kinachozidi 
asilimia 50 ya thamani ya 
mali za SACCOSS husika 
kinyume na Sera ya 
kukopesha ya shirika. 
Upembuzi wa awali wa 
maombi ya mkopo 
ulionyesha kuwa SACCOS 
zimeomba kiasi ambacho 
hazikustahili. Hata hivyo, 
ushauri huo ulipuuzwa na 

Hakuna majibu Naendelea 
kusisitiza 
mapendekez
o yangu 
yaliyopita. 
 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
Ripoti ya Mashirika ya Umma 2015/16 

181 

 

Na. Aya Hoja za Ukaguzi na 
Mapendekezo 

Majibu ya Mlipaji 
Mkuu wa Serikali 

Maoni ya 
Mkaguzi 

uongozi na maombi ya 
mkopo kuidhinishwa. 
Kukosekana Kwa ufanisi 
katika taratibu za kupitisha 
mikopo kunaliweka shirika 
katika hatari ya 
kutorejeshewa mikopo 
husika. 
 
Uongozi unashauriwa 
kufuata taratibu na sera 
zilizoidhinishwa na Bodi ya 
Wadhamini katika utoaji 
wa mikopo kwa SACCOS. 

 

 

Kiambatisho Na. V (b): Mapendekezo Yaliyopita kwenye 

Mapitio ya Mikakati na Uendeshaji wa Kiufanisi Katika 

Mashirika ya Umma ambayo hayakupatiwa majibu na Serikali 

Na. Aya  Hoja na Mapendekezo ya Ukaguzi 

Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) 

1 5.1.1 5.1.1 Tathmini ya Machakato wa Ubinasfishaji wa Shirika 
la Ndege Tanzania (ATCL) 
Serikali inashauriwa kufanya upembuzi yakinifu kati 
ya faida na hasara zinazoweza kupatikana kutokana 
na shughuli zozote za kibiashara zinanazohusisha 
ubinafsishaji pamoja na ushirikiano na sekta binafsi 
kabla ya kuingia mkataba wowote na sekta binafsi ili 
kuhakikisha maslahi ya umma yanalindwa. 

2 5.1.2 5.1.2 Kutokuwapo kwa Mfumo wa  Usimamizi wa 
Vihatarishi vya  Kibiashara 
Kampuni ya Ndege Tanzania (ATCL) inatakiwa 
kutengeneza mfumo, sera na mkakati wa usimamizi 
wa athari zinazoweza kujitokeza. Pia inapaswa 
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kuanzisha na kuendeleza regista ya vihatarishi ikiwa 
ni pamoja na mapitio ya kila mwaka ili kuimarisha 
muundo wa uongozi unaoshughulikia vihatarishi. Pia, 
uongozi wa Shirika unashauriwa kuandaa mpango wa 
utelelezaji ambao utaboresha utendaji kazi wa 
Shirika na kuwa wa kisasa zaidi. 

3 5.1.3 5.1.3 Ukodishaji wa Ndege Usiokuwa na Faida 
Kampuni iandae Mpango kabambe wa biashara baada 
ta kufanya uchambuzi wa kina wa ukodishaji wa 
ndege kabla ya kufanya maamuzi ya kuchukua mkopo 
kwenye Benki ya Uwekezaji Tanzania (TIB) ili kukodi 
ndege zinazohitajika. 

4 5.1.4 Kukosekana kwa Mkakati Mahususi wa Kufufua 
Shirika  
Kampuni ya Ndege Tanzania itengeneze mkakati 
utakaoliwezesha kurudi katika hali nzuri ya kifedha 
kwa kufanya tathmini ya kina kubaini sababu na 
matatizo yaliyopelekea kuwa na matatizo ya hali ya 
kifedha iliyopo, pamoja na kuboresha mifumo na 
namna ya kuendesha biashara hiyo ili kuwa na Shirika 
jipya lenye ufanisi na kujiendesha kwa faida. 

5 5.1.5 5.1.4 Kushindwa kupata vyeti muhimu vya usafiri wa 
anga 
Kampuni ya Ndege Tanzania iweke utaratibu wa 
kuwajengea uwezo watumishi au kuwajiri watumishi 
wapya wenye sifa stahiki pamoja na kuwa na mpango 
wa kurithishana ujuzi kwa nafasi muhimu za uongozi 
wa Shirika ili kuwa na watumishi wasomi, wazoefu, 
waliohamasika na wenye uwezo wa kukabiliana na 
ushindani katika soko linalokuwa kwa kasi la usafiri 
wa anga. 
(i) Kampuni ya ndege Tanzania (ATCL) inatakiwa 

kupata vyeti vyote kutoka Mamlaka ya Usafiri wa 
Anga ya Kimataifa (IATA) pamoja na ukaguzi wa 
usalama wa usafiri wa anga.  Kulingana na 
taratibu na kanuni za uendeshaji wa makampuni 
yote ya ndege kufuata taratibu za usalama za 
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usafiri wa anga. 

6 5.1.6 Kuporomoka kwa Hali ya Kifedha ya Shirika 
Ninapendekeza kuwa kuna ulazima Serikali iangalie 
changamoto zinazolikabili Shirika na kutafuta njia 
nzuri za kufanyia mageuzi Shirika la Ndege la Taifa 
na kuweka mfumo ambao utaliwezesha shirika kutoa 
huduma za kiushindani na pia kujiendesha kwa faida. 

 
Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania  (TCAA) 

7 5.7.1 Ukosefu wa Mpango Mkuu (Master Plan) wa Anga 
wa Nchi  
Menejimenti inashauriwa kuandaa Mpango Mkuu wa 
Anga nchini ili kuboresha utekelezaji wa majukumu 
yake. 

8 5.7.2 5.2.1 Mapitio ya Mipango na Utendaji wa Menejimenti 
katika Mradi 
(i) Menejimenti inashauriwa kufanya mapitio ya faida 

ya mradi wa ADSB na kuzingatia athari za 
kufilisika kwa muuzaji wa mfumo huo na gharama 
kamili zinazohitajika kuleta rada zenye uwezo 
kwa kutumia mfumo wa ADSB 

(ii) Uongozi unashauriwa kutengeneza mipango ya 
teknolojia ambayo itawajibika kwa uchunguzi na 
kipimo cha faida ya teknolojia kabla ya teknolojia 
mpya haijaweza kutumia na Mamlaka ya Usafiri 
wa Anga. 

Mamlaka ya Usimamizi wa Mawasiliano Tanzania (TCRA) 

9 5.7.3 Uandaaji na Utekelezaji wa Mpango Kazi wa Mwaka 
(i) Menejimenti ya Mamlaka inapaswa kuwandaa 

mpango wa utekelezaji na kuendelea na 
ufuatiliaji wake katika mwaka mzima wa 
uendeshaji wa shuguli za mamlaka ili kupata 
mafanikio na kufikia lengo la mkakati huo. 

(ii) Mamlaka ya Mawasiliano inatakiwa kuhakikisha 
kuwa uandaaji wa mpango wa utekelezaji 
unaimarika ikiwa ni pamoja na kujumuisha 
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viashiria na malengo katika kila shughuli 
inayotekelezwa. 

10 5.7.4 5.2.2 Kushindwa Kufanya Upembuzi Yakinifu Kabla ya 
Utekelezaji wa Mradi wa TTMS 
Menejimenti inapaswa kuandaa mpango wa 
utekelezaji utakaoziwezesha mamlaka kufanya 
upanuzi wa matumizi ya moduli ya TTMS kwa ngazi 
ya juu kwa kuwashirikisha wadau wengine kama 
makampuni ya simu, Mamlaka ya Mapato na Benki 
Kuu ya Tanzania. 

11 5.7.5 5.2.3 Kuanzisha Mpango wa Ufuatilia Mauzo ya Muda wa 
Mawasiliano (ARMS) 
Menejimenti inapaswa kubaini masuala ya muundo 
wa usimamizi na utawala bora katika kuimarisha 
mradi na kufanya tathmini ya vihatarishi vya mradi 
mzima ili kuongeza udhibiti wa kukusanya kodi ya 
mapato;  

12 5.7.6 Haja ya Matumizi Bora ya Moduli za TTMS  
Ni muhimu kuhakikisha kuwa mawasiliano kati ya 
wadau muhimu yanaimarishwa ili kuhakikisha 
kwamba mahitaji yote maalamu yanabainika na 
kufanyiwa kazi toka mwanzo wa mradi ili kuepuka 
kuwa na mradi usiokidhi mahitaji yao. 

13 5.7.7 5.2.4 Ukosefu wa Mawasiliano Miongoni mwa Wadau 
Muhimu wa Mradi 
(i) Taasisi za umma zinapaswa kushirikiana na wadau 

husika ili kuhakikisha kwamba miradi 
inayotekelezwa kwa utaratibu wa ubia wa sekta 
ya umma na sekta binafsi inalenga katika kupata 
thamani ya fedha. 

(ii) Ni muhimu sana upembuzi yakinifu na wa kina  
ufanyike kabla ya uamuzi wa utekelezaji wa 
mradi wowote mkubwa ili kuhakikisha miradi 
inatekelezwa kwa mafanikio, faida inapatikana na  
kufikia malengo yaliyokusudiwa.  

Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) 
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24 5.7.10 Kutofikia malengo ya viashiria muhimu vya ufanisi 
Kuanzisha chombo cha kusimamia miradi ili 
kuhakikisha na upembuzi yakinifu unafanyika 
kikamilifu kabla ya utekelezaji wa miradi. 

25 5.7.11 5.2.5 Mapungufu Katika Uendeshaji na Udhibiti wa 
Karakana ya Meli ya Gati ndogo ya Nchi Kavu Dar Es 
Salaam 
(i) Kuhakikisha kunakuwa na muunganisho na 

ushirikishaji wa wadau wote wa Bandari kama vile 
Wizara ya Fedha, Msajili wa Hazina, Wizara ya 
Uchukuzi na vyombo vingine vya utekelezaji 
kwenye kipindi cha mipango ya miradipamoja na 
kipindi cha utekelezaji wa miradi husika. 

(ii) Mamlaka ya Bandari kuupa kipaumbele ukarabati 
wa bandari ya Dar es Salaam ili kuiweka kwenye 
ushindani kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na 
Kusini mwa Afrika. 

27 5.7.13 5.2.6 Kusuasua kwa utekelezaji wa miradi iliyoainishwa 
kwenye Mpango Mkuu wa Bandari wa 2028 
Kuhakikisha ujenzi wa gati 13 & 14 unakamilika 
mapema iwezekanavyo kwani kwa kutokamilika 
kunaathiri utekelezaji wa malengo ambayo Mamlaka 
imejiwekea Malengo mengi yanategemea kukamilika 
kwa gati namba 13 & 14. 

28 
 

5.7.14 5.2.7 Mapungufu Kwenye Mkataba  Baina ya TICTS na 
Mamlaka ya Bandari 
(i) Mamlaka ya Bandari ikusanye maelezo kutoka 

kwenye mfumo wa kompyuta wa TANCIS ambayo 
yataionesha makontena yaliyopokelewa na TICTS 
na kuyalinganisha na idadi halisi yaliyopokelewa 
na TICTS. 

(ii) Serikali ipitie upya mkataba wa upangishaji wa 
TICTS ili kuona ni jinsi gani matakwa ya jamii 
yametekelezwa kwa kupitia mkataba huu. Pia, 
matakwa ya kisheria ya kuongezea muda mkataba 
huu kabla ya kuisha kwa muda kwa mkataba wa 
kwanza. Kutathmini na kuona kama kulikuwa na 
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manufaa na pia kuwangalia kama kuna uwezekano 
wa kuuvunja mkataba huu. 

(iii) Menejimenti ya Mamlaka ya Bandari ifuatilie kwa 
karibu masuala ya TICTS na kuhakikisha inafuata 
vigezo na masharti ya mkataba wa upangishaji. 

 

29 5.7.15 5.2.8 Matengenezo ya Eneo la Kuhifadhia Mizigo la 
Kisarawe 
Serikali ipitie upya maamuzi ya kuusimamisha mradi 
wa kujenga sehemu ya kuhifadhi mizigo ya Kisarawe 
ili kuhakikisha Mamlaka ya Bandari inatekeleza 
majukumu yake kwa upana ili kuongeza ufanisi. 

Shirika la Maendeleo la Taifa (NDC) 

34 5.5.4 5.2.9 Kukosekana kwa Utaratibu wa Ufuatiliaji na 
Tathmini ya Gharama za Ubia 
(i) Menejimenti inashauriwa kutengeneza sera 

ambayo itatoa mwongozo katika zoezi zima la 
ufuatiliaji na tathmini ya miradi kama 
inavyotakiwa na Kanuni na. 46 (2) ya Kanuni za 
Manunuzi za Mwaka 2013. 

(ii) Shirika la Maendeleo la Taifa lazima liimarishe 
mchakato mzima wa ufatiliaji na uthaminishaji 
kwa kuongeza kifungu ambacho bila kujali idadi 
ya hisa ambazo Shirika linamiliki katika mikataba 
ya ubia, mara kwa mara lazima kupitia na 
kupitisha ripoti za mapato na matumizi ya 
kampuni ya ubia ili kuhakikisha hakuna ongezeko 
la gharama na kupunguza mapato kwa ajili ya 
malipo ya mrahaba, kodi na mgawanyo wa gawio. 

35 5.5.5 Mapungufu katika Ununuzi wa Hisa za General Tyre 
(EA) 
Serikali inashauriwa kutoa fedha zinazohitajika ili 
kuwezesha Shirika la Maendeleo la Taifa kupata 
umiliki wa uendeshaji wa Kiwanda cha Tairi cha 
General Tyre (EA). 

36 5.5.6 5.2.10 Mlolongo wa Maamuzi ya Serikali Unaochelewesha 
Uanzishwaji wa Miradi 
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(i) Serikali inashuriwa kuongeza kasi katika mchakato 
wa Kiwanda cha Tairi cha General Tyre (EA) ili 
kuwa kwenye nafasi nzuri ya kuvutia wawekezaji. 

(ii) Stadi za upembuzi yakinifu na upatikanaji wa 
rasilimali pamoja na tathmini ya mali ni muhimu 
zifanyike ili kubaini masoko, mwekezaji na 
mahitaji ya rasilimali za kufufua kiwanda. 

(iii) Serikali inashauriwa kufuatilia kwa haraka 
mchakato wa kumilikisha mashamba makubwa ya 
mpira kwa Shirika la Maendeleo la Taifa ili 
kuiwezesha kuvutia wawekezaji. 

(iv) Serikali inashauriwa kuratibu shughuli zote za 
wizara ili kuepusha ucheleshwaji usio wa lazima, 
Kama ilivyo sasa mwekezaji kulipia gharama zote 
za mradi, hatua madhubuti zichukuliwe kabla 
mwekezaji hajajitoa katika mradi kama 
inavyoweza kuwa ngumu katika suala la muda na 
kutenga kiasi cha pesa cha kumpata mwekezaji 
mwingine mwenye nia ya kuwekeza. 

(v) Serikali inashauriwa kufanya maamuzi kwa wakati 
muafaka ili kuepukana na ongezeko la gharama za 
miradi zisizo za lazima na hivyo kuchelewa kupata 
manufaa yaliyotarajiwa katika miradi.   

(vi) Kama Shirika la Maendeleo la Taifaa bado inaona 
mradi una manufaa, inabidi kushirikiana na 
wanahisa wengine kwa kuwangalia vyanzo vya nje 
vya fedha kabla ongezeko la gharama 
halijakwamisha mradi. 

38 5.5.8 Mapungufu katika Utekelezaji wa Mradi wa 
Mchuchuma na Liganga. 
(i) Menejimenti inashauriwa kufanya tathmini ya 

uwezekano wa kuhakikisha kuwa serikali haipo 
katika hatari kwa kuingia makubaliano na 
washirika wa sekta binafsi. Iwapo hakuna njia 
mbadala ya kudhamini mkopo zaidi ya hati za 
uchimbaji za mradi kama ilivyopendekezwa katika 
mkataba, basi asilimia za umiliki zinapaswa 
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kubadilika. 
(ii) Menejimenti inashauriwa kutafuta fedha na 

kuwalipa mara moja fidia raia wote 
waliohamishwa ili kuepuka madai yoyote hapo 
baadaye. 

(iii) Shirika la Maendeleo la Taifa iwasiliane na 
menejimenti ya Shirika la Umeme Tanzania ili 
kuweza kuwanzisha mjadala ambao utasaidia 
pande zote mbili za ubia kufikia muafaka mzuri 
wa mkataba wa manunuzi ya umeme. 

Shirika la Ugavi wa Umeme (TANESCO) 

39 5.6.1 Mapitio ya faida ya kampuni na ufanisi katika 
uendeshaji. 
Menejimenti inatakiwa kuendelea kuchukuwa hatua 
stahiki za mda mfupi na mrefu katika kuhakikisha 
kwamba uwezo wa kifedha wa Shirika unaboreshwa 
kwa kutambua vikwazo vinavyorudisha nyuma ufanisi 
wake. 

 

Kiambatisho Na. VI: Ripoti Zinazosubiri Kuidhinishwa na Bodi 

Husika 
Na. Shirika la Umma 

1 Kituo cha Uwekezaji Tanzania 

2 Mfuko wa Uwekezaji Tanzania wa Kusimamia Miradi na Maendeleo ya Ujenzi 

3 Mfuko wa Uwekezaji Tanzania wa kusimamia Mali na Uwekezaji 

4 Shirika la Ukaguzi na Usimamizi wa vyama vya Ushirika (COASCO) 

5 Kampuni ya Uwekezaji ya NHC-PPF 

6 Shirika la Maendeleo ya Viwanda Vidogovidogo 

7 Mamlaka ya Maji Makambako 

8 Mfuko wa Uwekezaji wa Nyumba wa Watumishi 

9 Chuo cha Kilimo cha Sokoine 

10 Chuo cha Ufundi Stadi Tanzania (VETA) 

11 Chuo cha Elimu Watu Wazima 

12 Chuo cha Uhasibu Arusha 

13 Taasisi ya Taifa ya Sukari 

14 Taasisi ywa Utafiti wa Viwanda na Maendeleo 

15 Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu 

16 Chuo cha Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere 

17 Chuo cha Ubaharia Dar es Salaam 

18 Kampuni ya Ranchi za Taifa 
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19 Kampuni ya Mbolea Tanzania 

20 Kampuni ya Magazeti Tanzania 

21 Kampuni Hodhi ya Rasilimali za Reli Tanzania 

22 Mamlaka ya Maji Kahama 

23 Kampuni ya Mawasiliano Tanzania 

24 Baraza la Taifa la Biashara 

25 Bodi ya Pareto Tanzania 

26 Bodi ya Korosho Tanzania 

27 Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko  

28 Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) 

29 Baraza la Ujenzi la Taifa 

30 Bodi ya Pamba Tanzania 

31 Kituo cha Chakula na Lishe Tanzania 

32 Bodi ya Katani Tanzania 

33 Mamlaka ya Rufaa ya Manunuzi ya Umma (PPAA) 

34 Mamlaka ya maendeleo ya Bonde la Rufiji -RUBADA 

35 Chama cha Hakimiliki Tanzania (COSOTA) 

36 Bodi ya Kahawa Tanzania 

37 Wakala wa Maendeleo ya Wakulima Wadogo wa Chai Tanzania  

38 Baraza la Sanaa la Taifa 

 


