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Yah: Kuwasilisha Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
Kuhusu Ukaguzi wa Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka Ulioishia Tarehe 30 Juni, 
2017 
 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na Kifungu  cha 34 (1)(c) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 (kama ilivyorekebishwa), ninawasilisha 
kwako ripoti ya saba inayohusu miradi ya maendeleo kwa mwaka ulioishia tarehe 
30 Juni, 2017.   
 
Nawasilisha.  
  
 
 
  

Prof. Mussa J. Assad 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
(Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania) 
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
vimeelezwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
(kama ilivyorekebishwa) na kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10(1) cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 (kama ilivyorekebishwa) pamoja na 
Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009.  
 
Dira 
Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu Katika Ukaguzi wa Sekta ya Umma. 

Dhamira 
Kutoa Huduma ya Ukaguzi wa Hesabu Yenye Tija ili Kuimarisha Uwajibikaji na 
Thamani ya Fedha Katika Kukusanya na Kutumia Rasilimali za Umma. 

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya msingi 
vifuatavyo: 

 Uadilifu: Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na 
upendeleo. 

 Ubora: Sisi ni weledi tunaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia 
viwango kubalifu vya ukaguzi. 

 Uaminifu: Tunazingatia na kudumisha kiwango cha juu cha uaminifu na 
kuzingatia utawala wa sheria. 

 Kuwalenga watu: Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na watumishi 
wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

 Uvumbuzi: Sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 
kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi. 

 Matumizi bora ya rasilimali: Sisi ni asasi inayothamini na kutumia 
rasilimali za umma ilizokabidhiwa kwa umakini mkubwa. 

 
Tunatimiza haya kwa kufanya yafuatayo:- 

 Kuchangia katika matumizi bora ya fedha za umma kwa kuhakikisha 
kwamba wakaguliwa wetu wanawajibika kutunza rasilimali 
walizokabidhiwa; 

 Kusaidia kuimarisha ubora wa utoaji huduma kwa kuchangia ubunifu kwa 
matumizi bora ya rasilimali za umma; 
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 Kutoa ushauri wa kitaalamu kwa wadau wetu kuhusu mapungufu katika 
uendeshaji wa shughuli zao; 

 Kuwahusisha wadau wetu katika mfumo wa ukaguzi; na 

 Kuwapa wakaguzi nyenzo za kufanya kazi ambazo zitaimarisha uhuru wa 
ofisi ya ukaguzi. 

 
 
© Kwa mujibu wa Kifungu cha 39 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008 (ilivyorekebishwa), Ripoti hii imekusudiwa kwa matumizi ya 
Mamlaka za Serikali. Hata hivyo, mara baada ya kupokelewa na Spika na 
kuwasilishwa Bungeni, ripoti hii huwa ni kumbukumbu ya umma na usambazaji 
wake hauwezi kuzuiwa. 
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AfDB Benki ya Afrika ya Maendeleo Afrika 

AFROSAI-E Umoja wa Taasisi za ukaguzi  Afrika Zinazozungumza Kiingereza 

ASDP Programu ya Maendeleo katika Sekta ya Kilimo 

CCHP Mpango Kabambe wa Afya 

DADPs Mipango ya Maendeleo ya Kilimo katika Wilaya 

DFID Shirika la Maendeleo ya Kimataifa la Uingereza 

DK Dola za Kimarekani 

GIZ Shirika la Kijamii la Kijerumani la Ushirikiano wa Kimataifa 

Global Fund Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na Malaria, UKIMWI na Kifua 
Kikuu 

HBF Mfuko wa Uchangiaji wa Afya 

IDA Shirika la Maendeleo la Kimataifa  

IFAC Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu na Wakaguzi 

IFAD Mfuko wa Kimataifa kwa Maedeleo ya Kilimo 

INTOSAI Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi 

ISSAIs Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Ofisi za Ukaguzi wa Umma 

JICA Shirika la Maendeleo la Nchi ya Japani 

JMT Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

LAAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 

LGFM Randama ya Fedha ya  Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

NAOT Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

NWIF Mfuko wa Uwekezaji wa Maji Kitaifa   

OPEC Umoja wa Nchi Zinazozalisha Mafuta  

PAA Eneo la Mamlaka la Mradi 

PAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali 

RSSP Programu ya Msaada katika Sekta ya Barabara  

SDR Haki ya kutoa fedha 

Sh. Shilingi za Kitanzania 

SNAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Sweden  
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TAMISEMI Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

TANROADS Wakala wa Barabara Tanzania 

TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

TEMESA Wakala wa Ufundi na Umeme Tanzania 

TPRS Mpango wa kupunguza Umaskini Tanazania 

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 

TSSP Programu ya Msaada wa Sekta ya Usafiri 

UN Umoja wa Mataifa 

UNDP Shirika la Maendeleo la Umoja wa Mataifa 

UNICEF Sherika la  Umoja wa  Mataifa Linalohudumia Watoto  

USAID Shirika la Misaada la Watu wa Marekani 

VAT Kodi ya Ongezeko la Thamani 

WB Benki ya Dunia 

WSDP Programu  ya Maendeleo  katika  Sekta ya Maji  
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Dibaji 
 
Taarifa hii ni majumuisho ya matokeo ya 
kaguzi za miradi ya maendeleo kwa mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2017. 
Hii ni taarifa ya saba ya miradi ya 
maendeleo ambayo inajumuisha miradi 
mikubwa minne inayofadhiliwa na Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
(JMT) na Wahisani wa Maendeleo kupitia 

mifuko ya pamoja na Mfuko wa Barabara ambao huchangiwa 
na chanzo cha mapato ya ndani yatokanayo na kodi ya 
mafuta. Miradi minne ya maendeleo ambayo huchangiwa kwa 
pamoja ni Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), 
Mfuko wa Uchangiaji wa Afya (HBF), Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF), na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
(WSDP). Aidha, tumekagua miradi mingine inayofadhiliwa na 
Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya Africa, Wakala wa 
Umoja wa Mataifa (UN), na makubaliano ya kifedha baina ya 
nchi mbalimbali. 

 
Ripoti hii ya ukaguzi itawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa) na Kifungu 
34(1) & (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008. Inajumuisha taarifa muhimu zilizo katika ripoti za 
ukaguzi walizopewa menejimenti za watekeleza miradi. 
 
Ni matarajio yangu kuwa ripoti hii itawasaidia wadau wa 
miradi ya maendeleo kuweza kutathimini kama fedha 
zimetumika kwa malengo yaliyokusudiwa. Pia itasaidia 
kutathmini mchango katika maendeleo ya jamii kiuchumi. 
Aidha, itasaidia kutathmini kama thamani ya fedha 
imepatikana.  
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Kwa mujibu wa Ibara ya 143(2)(c)(4) ya Katiba ya JMT ya 
mwaka 1977 (kama ilivyorekebishwa), Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa, angalau mara moja 
kila mwaka, kufanya ukaguzi na kutoa taarifa ya ukaguzi wa 
hesabu hizo kwa Rais wa JMT ambaye ataiwasilisha bungeni. 
 
Aidha, uhuru wa ofisi yangu umeimarika katika kutimiza 
jukumu lake la kikatiba kutokana na kutungwa kwa Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 na Kanuni zake za 
mwaka 2009. Hata hivyo, jitihada zinahitajika ili kuboresha 
rasilimali za kufanyia kazi ili kunisaidia kufanya vyema katika 
kutekeleza majukumu na wajibu wangu wa kikatiba. 

 
Natarajia kuwa Serikali, Bunge, washirika wa maendeleo na 
umma kwa ujumla wataichukulia taarifa hii kuwa ni muhimu 
katika kuelewa jinsi maafisa masuuli wanavyosimamia miradi 
ya maendeleo na namna mafanikio katika miradi ya 
maendeleo yanavyosaidia katika kutatua matatizo 
yanayowakabili Watanzania. Hivyo, ili kuboresha ripoti hii 
siku zijazo nitashukuru kupata maoni kutoka kwa jamii na 
watumiaji wengine wa taarifa hii kwa muda muafaka.  

 
 
 
 

Prof. Mussa Juma Assad  
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI  
___________________________________________  
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi,  
Dar es Salaam,  
 
Machi, 2018 
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Shukrani 
 

Natoa shukrani za dhati kwa wadau wetu waliotuwezesha 
katika kutuwezesha kutimiza majukumu yetu ya kikatiba. Nao 
ni pamoja na Bunge na kamati zake, hususani Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na Kamati ya Bunge ya 
Bajeti, Mlipaji Mkuu wa Serikali, Maafisa Masuuli wote wa 
wizara, mashirika ya umma na tawala za mikoa ambao 
wanasimamia utekelezaji wa miradi ya maendeleo pamoja na 
walipa kodi.  
 
Napenda kutoa shukrani zangu kwa watumishi wa ofisi yangu 
kwa kujitolea na kujituma katika kutimiza majukumu yetu ya 
kikatiba. Ni matumaini yangu kuwa wataendelea kutoa 
huduma ya kutosha na yenye ufanisi katika ukaguzi ili 
kuongeza uwazi na uwajibikaji katika ukusanyaji na matumizi 
ya rasilimali za umma.  

 
Aidha, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili, hasa  
Benki ya Maendeleo Afrika (AfDB), Shirika la Kimataifa ya 
Maendeleo ya Uingereza (DFID), Shirika la Kimataifa la 
Kijerumani la Ushirikiano wa Kimataifa (GIZ), Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Shirika la Misaada la Watu wa 
Marekani (USAID), Benki ya Dunia (WB) na washirika wetu 
wengine ambao wametoa mchango mkubwa katika ofisi yangu 
na kuzifanya kazi za ukaguzi ziwe za kitaalam zaidi kwa kutoa 
fedha kwa ajili ya kujenga uwezo kwa wafanyakazi na kutoa 
vitendea kazi.  
 
Wakati nawasilisha taarifa zangu za ukaguzi mwezi Machi 
2017, Mheshimiwa Rais alimuagiza Waziri Mkuu kuhakikisha 
kwamba naziwasilisha taarifa hizo pia kwa Mawaziri, 
Makatibu Wakuu, Wakuu wa Mikoa na Maafisa Tawala wa 
Mikoa. Kutokana na juhudi za Waziri Mkuu mkutano 
uliandaliwa na niliwasilisha taarifa hizo kama ilivyoagizwa. 
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Aidha, kutokana na mkutano huo nimeona kuwa kuna juhudi 
za makusudi zinazofanywa na watekeleza miradi ambapo 
ufuatiliaji wa mapendekezo yaliyomo kwenye taarifa zangu 
umeboreka. 
 
Mwisho, natoa shukrani zangu kwa mchapishaji wa taarifa hii 
kwa kuniwezesha kuitoa kwa wakati. 
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU  

i. Utangulizi  
Sehemu hii ya ripoti inatoa maelezo ya jumla ya matokeo ya 
ukaguzi wa taarifa za hesabu yanayotakiwa kuzingatiwa kwa 
umakini na Serikali, Bunge, Maafisa Masuuli na Wadau 
wengine wa miradi ya maendeleo. 

 
Taarifa hii inajumuisha muhtasari wa mambo muhimu 
yaliyotokana na ukaguzi ambapo taarifa zake kwa ujumla 
zimeelezwa katika barua ya mapungufu na katika taarifa ya 
ukaguzi inapelekwa kwa watekelezaji wa miradi. Katika ripoti 
hii tumewasilisha mambo ambayo tumeona ni ya muhimu 
kuletwa kwa Serikali, wasimamizi wa taasisi pamoja na 
Umma.  

 
Aidha, nimegundua mapungufu katika masuala ya usimamizi 
wa fedha na bajeti, mifumo ya ndani, na usimamizi wa kanuni 
na sheria. Mapungufu haya yanahitaji kufanyiwa kazi na 
watekeleza miradi ili kuboresha utendaji katika siku zijazo.  

ii. Hoja Muhimu Zilizojitokeza Wakati wa Ukaguzi 
Aya hii inaelezea hoja muhimu zilizojitokeza kwenye ukaguzi 
zinazohitaji kufanyiwa kazi kipekee kama mapendekezo 
yanavyoonesha katika aya ya 6.2 ya taarifa hii. 

a) Kutolipwa Fidia kwa Watu Waliothiriwa na Miradi Sh.Tz. 
bilioni 11.9  
Nimeibaini kuwa watu walioathiriwa na utekelezaji wa miradi 
mitatu; Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP II), 
Programu ya Msaada wa Sekta ya Usafiri (TSSP) na Mradi wa 
Barabara ya Arusha-Taveta / Holili-Voi hawajalipwa fidia ya 
jumla ya Sh.Tz. 11,870,767,751 (kiambatisho 1(i)). 
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b) Kutolipa Gharama za Uchangiaji Kutoka Wizara ya Afya,    
  Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  na “Global   

Fund” Sh.Tz. bilioni 61.4  
Ukaguzi wangu umegundua kuwa Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Mfuko wa Kimataifa wa 
Kupambana na Malaria, UKIMWI na Kifua Kikuu (Global Fund) 
wameshindwa kuchangia jumla ya Sh.Tz. 61,441,762,383.76 
kwenda Bohari ya Dawa (MSD). Kiasi hiki kinatokana na 
kutochangia asilimia 5.6 kwa ajili ya gharama za uhifadhi na 
usambazaji wa dawa na vifaa-tiba kama inavyoelekezwa na 
mkataba wa makubaliano baina yao (kiambatisho 1(ii)). 

 
c) Malipo ya Riba Iliyotokana na Adhabu kwa Kuchelewesha 

Malipo ya Wakandarasi  Sh.Tz. bilioni 3.9  
Ilibainika kuwa jumla ya Sh.Tz. 3,889,404,110 zililipwa kama 
riba kutokana na adhabu ya kutolipa madai ya wakandarasi 
kwa wakati. Malipo haya yalihusisha miradi ya Programu ya 
Msaada katika Sekta ya Barabara Awamu ya Kwanza (RSSP I), 
RSSP II na Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji awamu ya 
pili (WSDP II). Aidha nilifahamishwa kwamba malipo ya 
wakandarasi yalishindikana kufanyika kwa wakati kutokana na 
Hazina kutopeleka fedha za miradi kwa wakati (kiambatisho 
1(iii)). 

 
d) Fedha za Ushuru wa Mafuta na Usafirishaji Zilizokusanywa 

na Mamlaka ya Mapato Tanzania Zimepelekwa Pungufu 
Kwenye Akaunti ya Mfuko wa Barabara  Sh.Tz. bilioni 14.8  
Kwa kawaida Mamlaka ya Mapato Tanzania hukusanya fedha 
za ushuru wa mafuta na usafirishaji kisha huzihamishia 
kwenye Akunti ya Mfuko wa Barabara kupitia Wizara ya Fedha 
na Mipango. 

 
Ukaguzi wangu umebaini kwamba Mamlaka ya Mapato 
Tanzania haikupeleka kiasi cha Sh.Tz. 14,828,686,613.55 
kwenye Akaunti ya Mfuko wa Barabara. Hii inatokana na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kukusanya kiasi cha Sh.Tz. 
755,688,604,775.57 na kupeleka kiasi pungufu kwenye 
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akaunti ya mfuko wa barabara ambacho ni Sh.Tz. 
740,859,918,162.02. 

 
e) Kutorejeshwa kwa Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

Ambazo Zililipwa kwa Kaya Zisizostahili Sh.Tz. milioni 
593.3  
Iligundulika kuwa jumla ya Sh.Tz. 593,320,300 zililipwa kwa 
kaya zisizostahili kutoka kwenye maeneo 13 ya mamlaka ya 
mradi (PAA). Aidha, kaya hizo bado hazijarejesha kiasi hicho 
cha fedha kinyume na Ibara 1.7 ya Muongozo wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (kiambatisho 1(iv)). 

 
f) Matumizi Yaliyofanyika Nje ya Bajeti Iliyoidhinishwa Sh.Tz. 

bilioni 4.3  
Watekeleza miradi 46 walitumia jumla ya Sh.Tz. 
4,296,264,090.79 kufanyia shughuli ambazo zilikuwa nje ya 
bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya miradi ya maendeleo. 
Kufanya matumizi nje ya shughuli zilizoidhinishwa na bajeti 
kulisababisha kutokamilika kwa baadhi ya shughuli za miradi 
hiyo zilizokuwa kwenye mpango (kiambatisho 1(v)). 

 
g) Kutolewa Fedha Pungufu kwa Ajili ya Utekelezaji wa Miradi 

ya Maendeleo Sh.Tz. bilioni 274. 6 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa watekeleza miradi 257 sawa 
na asilimia 35 ya watekeleza miradi wote walipokea fedha 
pungufu kwa Sh.Tz. 274,647,963,420.86 kinyume na bajeti 
iliyoidhinishwa. Hazina na baadhi ya Wafadhili walichelewa 
kutoa fedha hizi kutokana na sababu mbalimbali ikiwemo 
upelekeji wa taarifa za fedha zenye mapungufu kwenda kwa 
wafadhili kinyume na makubaliano. Aidha, utoaji wa fedha 
pungufu hupelekea miradi hiyo kutokukamilika kwa wakati na 
kuwa kwenye uwezekano wa kukabiliwa na ongezeko la 
gharama za miradi (viambatisho 1(vi) na 1(vii)). 
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h) Malipo Yaliyofanyika na Viambatisho Pungufu Sh.Tz. bilioni 
8.7    
Nilibaini uwepo wa malipo ya jumla ya Sh.Tz. 
7,248,937,125.89 ambayo yalifanywa na watekeleza miradi 
163 bila kuwa na viambatisho vya kutosha. Aidha, nilishindwa 
kupata hati za malipo kwa matumizi ya Sh.Tz. 
1,464,506,137.88 ambazo zililipwa na watekeleza miradi 21. 
Hivyo, kwa ujumla nimeshindwa kutambua uhalali wa malipo 
ya Sh.Tz. 8,713,443,263.77 kutokana na kukosekana kwa 
nyaraka za viambatisho (viambatisho 1(viii) na 1(ix)). 

 
i) Kutokudai Marejesho ya Kodi ya Ongezeko la Thamani 

(VAT) Sh.Tz. bilioni 1.6  
Niligundua kuwa watekeleza miradi 16 wameshindwa kudai 
kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) jumla ya Sh.Tz. 
1,588,581,132.46 kutokana na kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT) kinyume na makubaliano yaliyosainiwa kati ya Serikali 
na Wafadhili (kiambatisho 1(x)). 

j) Malipo Yaliyofanyika  Kwenye Vifungu vya Matumizi Visivyo 
Sahihi Sh.Tz. bilioni 1.1  
Nimebaini kuwa jumla ya Sh.Tz. 1,091,406,059 zililipwa 
kupitia vifungu vya matumizi ambavyo siyo sahihi, kinyume na 
Agizo Na.23 (1) la Randama ya Fedha za Serikali za Mitaa 
(LGFM) 2009. Kuchanganya vifungu vya matumizi 
kunasababisha baadhi ya vifungu kupungukiwa na fedha, 
hivyo kushindwa kutumika kufanya kazi zilizokusudiwa 
(kiambatisho 1(xi)). 

iii. Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi Yatokanayo na 
Ripoti za Kaguzi za Miaka Iliyopita  
Imeonekana kuwa Maafisa Masuuli na watendaji wakuu wa 
taasisi zinazotekeleza miradi ya maendeleo hawatekelezi 
kikamilifu mapendekezo yangu; ambapo, mapendekezo 2,720, 
sawa na asilimia 35 ya mapendekezo yangu ya mwaka 
uliopita, hayakutekelezwa kama ilivyooneshwa kwa undani 
kwenye Sura ya 2.1 ya ripoti hii.  
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iv. Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa 
Nimekagua jumla ya miradi ya maendeleo 742 ndani ya 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2017. Idadi hiyo 
inajumuisha miradi ya maendeleo 664 kutoka katika ripoti 
kubwa tano, yaani Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
(ASDP), Mfuko wa Uchangiaji wa Sekta ya Afya (HBF), Mfuko 
wa Barabara (RF), Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) na 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) ikiwa na 
idadi ya hati 56, 181, 177, 70 na 180 mtawalia. Aidha miradi 
mingine ilikuwa na hati 78. 

  
Nimetoa jumla ya hati za ukaguzi 742 kwa mwaka wa fedha 
2016/2017; ambapo hati 697, sawa na asilimia 94 ya hati zote 
zilizotolewa zilipata hati zinazoridhisha; hati 44, sawa na 
asilimia 6, zilipata hati zenye mashaka. Hati chafu ilitolewa 
kwa halmashauri moja; hakuna hati mbaya iliyotolewa. Aidha, 
sijagundua mabadiliko makubwa kwenye hati za ukaguzi 
zilizotolewa katika mwaka huu kulinganisha na mwaka wa 
fedha uliopita.  

 
 Hata hivyo, hati zenye shaka zimejitokeza kwa wingi kwenye 

mradi wa Mfuko Mkuu wa Afya na Programu ya Maendeleo ya 
Sekta ya Maji zikiwa na jumla ya hati zenye shaka 14 na 13 
mtawalia.  
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SURA YA KWANZA 

USULI NA TAARIFA ZA UJUMLA 

1.0 Utangulizi  
Ukaguzi wa Kisheria wa taarifa za fedha za miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa nchini kwa mwaka wa fedha 
unaoishia 30 Juni 2017 umekamilika. Ukaguzi huu 
umejumuisha miradi mitano mikubwa ambayo ni ASDP, HBF, 
RF, TASAF na WSDP, aidha, ilijumuisha miradi mingineyo 
inayofadhiliwa na Benki ya Maendeleo ya Afrika, Benki ya 
Dunia, Umoja wa Mataifa na makubaliano ya kifedha baina ya 
JMT na nchi nyingine kupitia taasisi zao. 

Ofisi yangu ilipanga kukagua jumla ya miradi 768 ikijumuisha 
miradi mikubwa mitano na miradi mingineyo. Kufikia tarehe 
31 Machi 2018, nilimaliza ukaguzi wa miradi 742 kama 
ifuatavyo; ASDP, HBF, RF, TASAF, WSDP na miradi mingineyo 
kwa idadi ya 56, 181, 177, 70, 180 na 78 mtawalia, ilhali 
ukaguzi wa miradi 26 ukiwa unaendelea. Hata hivyo, 
nimefanikiwa kumaliza ukaguzi wa miradi 31 iliyokuwa 
haijakamilika kwenye mwaka wa fedha 2015/2016 

 Muhtasari wa mambo muhimu yaliyotokana na ukaguzi 
yameonyeshwa katika taarifa hii ya jumla. Aidha, taarifa 
kamili zilipelekwa kwa uongozi wa kila mkaguliwa 
anayesimamia utekelezaji wa mradi na wadau wengine 
wanaohusika na miradi.  

1.1 Mamlaka na Umuhimu wa Ukaguzi  
Kutokana na Ibara ya 143 ya Katiba ya JMT, ninapaswa 
kukagua taarifa zote za hesabu za fedha katika ofisi zote za 
Umma, Mahakama na Mamlaka zote za Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na kutoa taarifa kwa Mheshimiwa Rais 
ambaye atahakikisha zinawasilishwa mbele ya Bunge.  
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Katika kutimiza wajibu huu, kifungu Na.10 cha Sheria Na. 11 
ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 kinanitaka kujiridhisha 
kwamba fedha zote zinazotolewa zinatumika kulingana na 
malengo yaliyokusudiwa. 

1.2 Wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
Wajibu wangu kama Mkaguzi wa Hesabu ni kutoa maoni ya 
ukaguzi kuhusu taarifa za fedha za miradi ya maendeleo 
kutokana na ukaguzi nilioufanya. Nilifanya ukaguzi kulingana 
na viwango vya kimataifa vinavyosimamia ukaguzi katika 
Taasisi za Umma za Ukaguzi (ISSAIs), mkataba wa 
makubaliano na taratibu nyingine nilizoona zinafaa.  

Aidha, kifungu Na. 10(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008 kinanitaka nijiridhishe kama taarifa za 
hesabu zimeandaliwa kwa misingi ya viwango vya kihasibu, na 
tahadhari za kutosha zimechukuliwa kulinda ukusanyaji wa 
mapato, stakabadhi, uhifadhi, uuzwaji, uhamasishwaji 
pamoja na matumizi sahihi wa mali ya umma. Na, ni wajibu 
wangu kuona kuwa sheria, kanuni maelekezo na maagizo 
yanafuatwa katika matumizi ya fedha za umma, na kwamba, 
yameidhinishwa ipasavyo.  

Zaidi, kifungu 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya 
mwaka 2011 kinanitaka katika ripoti yangu nitoe tathmini 
kama taarifa nilizokagua zinakidhi matakwa ya sheria na 
kanuni zake.  

1.3 Muundo wa Kazi za Ukaguzi katika Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  
Ripoti hii inatoa kwa muhtasari matokeo ya mwisho ya zoezi 
la ukaguzi ambalo lilifanywa na ofisi yangu nchini kote katika 
mwaka huu. Ili ofisi yangu iweze kushughulikia kikamilifu kazi 
hii kubwa ya kukagua miradi ya maendeleo iliyotekelezwa na 
Halmashauri zote nchini, wakala wa serikali, na wabia 
wengine, nimeunda ofisi katika mikoa yote Tanzania Bara ili 
kurahisisha utendaji. Ofisi hizo zinaongozwa na Wakaguzi 
Wakuu wa Nje.  Aidha, nafanya kaguzi zangu kwa kuzingatia 
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viashiria hatarishi (risk based audit) zinazotekelezwa kwa 
kutumia teknolojia maalum ya kompyuta (Computer Assisted 
Audit Techniques (CAATs)). 

Wakati mwingine niliazima wakaguzi kutoka nje ya ofisi yangu 
ili kusaidia ukaguzi kama ninavyoruhusiwa na Sheria Namba 
33 ya Ukaguzi wa Umma ambayo inanipa mamlaka ya 
kumthibitisha mkaguzi yeyote mwenye sifa na aliyesajiliwa na 
Bodi ya Uhasibu nchini chini ya Sheria Namba 33 ya Usajili wa 
Wahasibu Na Wakaguzi ya mwaka 1972 (iliyorekebishwa 
mwaka 1995). 

1.4 Mawanda na Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika  
 
1.4.1 Mawanda ya Ukaguzi  

Mawanda ya Ukaguzi yalihusisha tathmini ya ufanisi wa 
mifumo ya kihasibu pamoja na udhibiti wa ndani wa shughuli, 
upimaji na uthibitishaji wa viambatisho vya nyaraka za fedha, 
taarifa za utekelezaji na taratibu nyingine za kikaguzi 
zilizopaswa kuzingatiwa ili kupatikana kwa taarifa ya ukaguzi. 
Kaguzi zimefanyika kwa kuzingatia vihatarishi na uzito wa 
tatizo lilioibuliwa. Hivyo, hoja za ukaguzi zimetokana na 
taarifa zilizopokelewa kwa ajili ya kukaguliwa. 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi ni kumsaidia Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu kutoa maoni yake kwa uhuru kuhusiana na 
taarifa za fedha za miradi ya maendeleo zilizoandaliwa na 
kuwasilishwa kwa ajili ya kuzikagua. Vilevile, kuona kama 
zimeandaliwa kwa kuzingatia miongozo ya uandaaji wa 
taarifa za fedha wa kimataifa. 

1.4.2 Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika  
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali (NAOT) ni 
mwanachama wa Jumuiya Kuu ya Kimataifa ya Asasi Kuu za 
Ukaguzi wa Hesabu (INTOSAI) na Jumuiya ya Afrika ya Asasi 
Kuu za Ukaguzi kwa Nchi Zinazozungumza Lugha ya Kiingereza 
(AFROSAI-E). Hivyo basi, taratibu zilizotumika zimezingatia 
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Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi kama vile ISSAI na ISA 
vinavyotolewa na INTOSAI na IFAC mtawalia.  

Viwango hivi vinanitaka kuzingatia maadili katika kuandaa na 
kutekeleza ukaguzi wangu ili kupata uhakika kwamba taarifa 
za hesabu zipo sahihi na hazina makosa makubwa. Hata 
hivyo, taarifa za kifedha za Miradi ya Maendeleo ziwe 
zimeandaliwa kwa mujibu wa makubaliano baina ya wabia 
yaliyosainiwa. 

1.5 Wajibu wa Maafisa Masuuli  
Kifungu Na. 25(4) cha Sheria ya Fedha Na. 6 ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004) kinamtaka Afisa Masuuli kuandaa 
taarifa za fedha zilizo sahihi kwa kila kipindi cha mwaka 
kuonyesha mapato na matumizi ya mradi hadi kufikia mwisho 
wa mwaka. 

Aidha, maagizo namba 11, 14 na 31 (1) ya Randama ya Fedha 
za Serikali za Mitaa ya 2009, na Mkataba wa Makubaliano 
(MoU) baina ya watekelezaji wa Mradi na wadau wa 
maendeleo yanawataka wahusike kuhakikisha kwamba 
kumbukumbu sahihi za kihasibu za miradi zinatunzwa vizuri; 
na mfumo wa udhibiti wa ndani udhibitiwe. 
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SURA YA PILI 

HALI YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA RIPOTI ZA KAGUZI ZA 
MIAKA YA NYUMA 

2.0 Utangulizi  
Sura hii inalenga kutoa taarifa ya ufuatiliaji wa utekelezaji 
wa mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti za kaguzi za 
miaka ya nyuma. Pia, ni muhtasari wa masuala ya kifedha na 
yasiyo ya kifedha yaliyoibuliwa katika kila ripoti ya mradi 
yaliyokuwa yametekelezwa kwa sehemu au hayajatekelezwa 
kabisa. Mapendekezo ya ukaguzi yanayotolewa kwa 
wakaguliwa hulenga kuwezesha kufanya maboresho na 
kurekebisha kasoro zilizoonekana wakati wa ukaguzi wa 
taarifa za hesabu. 

2.1 Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi Zilizopita 
Kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na.3, kulikuwa na 
mapendekezo ambayo hayajatekelezwa kwenye Miradi ya 
Maendeleo kwa mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 2017. 
Kati ya hayo, 2,220 sawa na asilimia 29 yalitekelezwa; 1,325 
sawa na asilimia 17 yanaendelea kutekelezwa; 2,720 sawa na 
asilimia 35 hayakutekelezwa; na 1,475 sawa na asilimia 19 
yamefutika kutokana na mazingira na wakati.  

Ingawa utekelezaji wa mapendekezo yangu umeboreka kidogo 
kwa asilimia 5 ingawa kwa ujumla utekelezaji wa 
mapendekezo yangu bado hauridhishi ambapo asilimia 35 ya 
mapendekezo yangu hayajatekelezwa ikilinganishwa na 
asilimia 40 ya mwaka uliopita.   Aidha, utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi bado hauridhishi kutokana na idadi 
kubwa ya mapendekezo yaliyopita. Uchambuzi unaonesha 
kwamba mapendekezo 145 kati ya 408 ya Programu ya 
Maendeleo Sekta ya Kilimo ambayo ni sawa na asilimia 36 
bado hayajatekelezwa; mapendekezo 728 kati ya 2,043 ya 
Mfuko wa Barabara ambayo ni sawa na asilimia 36 
hayajatekelezwa. Aidha, mapendekezo 1,014 kati ya 2,437 ya 
Mfuko wa Uchangiaji Sekta ya Afya ambayo ni sawa na 
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asilimia 42 bado hayajatekelezwa; mapendekezo 678 kati ya 
2,058 ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji ambayo ni 
sawa na asilimia 33 bado hayajatekelezwa; na mapendekezo 
84 kati ya 424 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii ambayo ni sawa 
na asilimia 20 bado hayajatekelezwa. Zaidi ya hayo, 
mapendekezo 71 kati ya 370 ya Miradi Mingineyo ambayo ni 
asilimia 19 bado hayajatekelezwa. Rejea jedwali hapa chini 
kwa maelezo zaidi: 

Jedwali Na. 1: Utekelezaji wa Mapendekezo Katika Ripoti za Kaguzi za Miaka 
ya Nyuma 
Jina la Mradi Mapendek

ezo ya 
Miaka ya 
Nyuma 

Mapende
kezo 
Yaliyote
kelezwa 

Mapendekez
o 
Yanayoendel
ea 
kutekelezwa 

Mapendek
ezo 

ambayo 
hayajateke

lezwa 

Mapendekezo 
yaliyofutika 
kutokana na 
Mazingira na 

Wakati 
Programmu ya 
Maendeleo ya 
Sekta ya Kilimo 

408 76 87 145 100 

Mfuko wa 
Barabara 

2,043 566 309 728 440 

Mfuko wa 
Uchangiaji wa 
Afya 

2,437 651 332 1014 440 

Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Jamii 

424 221 74 84 45 

Programmu ya 
Maendeleo ya 
Sekta ya Maji 

2,058 517 436 678 427 

Miradi 
mingineyo 

370 189 87 71 23 

Jumla 7,740 2,220 1,325 2,720 1,475 
Asilimia 100 29 17 35 19 

Chanzo: Ripoti za Ukaguzi za miaka iliyopita 
 

Kwa hiyo, nasisitiza kuwa watekeleza miradi wahakikishe 
wanayafanyia kazi ili kuepusha kujirudiarudia kwa mapungufu 
hayo, hatimaye kuboresha uwajibikaji katika matumizi ya 
fedha zilizopokelewa. Aidha, nashauri kuwa mapendekezo 
yote ambayo yametekelezwa kwa sehemu au 
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hayajatekelezwa kabisa yatekelezwe kwa wakati ili kuboresha 
usimamizi wa miradi hiyo. 
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SURA YA TATU 

AINA NA MWENENDO WA HATI ZA UKAGUZI ZILIZOTOLEWA 

3.0 Utangulizi 
Katika kutimiza wajibu wangu wa kisheria, nina jukumu la 
kuwahakikishia wadau wote wa miradi ya maendeleo kuwa 
taarifa za fedha za miradi ya maendeleo yam waka unaoishia 
tarehe 30 Juni, 2017 zimeandaliwa kulingana na taratibu na 
miongozo sahihi ya kutengenezea hesabu. 

 
Hati ya ukaguzi inachukuliwa kama chombo muhimu wakati 
wa kuwasilisha taarifa ya kifedha kwa walengwa wanaotumia 
taarifa hizi. Katika sekta ya umma, inakusudiwa kulishauri 
Bunge na watumiaji wengine wa taarifa za Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa kama taarifa za fedha zimetayarishwa 
kwa kuzingatia viwango vinavyoendana na IPSAS na kwa 
namna inavyotakiwa chini ya Kifungu cha 25(4) cha Sheria ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) na 
Agizo namba 11-14 ya Randama ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
ya mwaka 2009, na mkataba wa makubaliano kati ya 
watekelezaji na wadau wa maendeleo, ambayo inawataka 
kuhakikisha kuwa usimamizi wa kumbukumbu za uhasibu na 
mfumo wa udhibiti wa ndani unaimarika. 
 
Kwa upande wa miradi ya maendeleo, nimetoa aina kuu tatu 
za hati kutokana na kukagua vitabu vya hesabu, mifumo ya 
udhibiti wa ndani, na uziangatiaji wa taratibu. Nimetoa jumla 
ya hati 742 kutokana na ukaguzi wa vitabu vya hesabu, hati 
35 kutokana na ukaguzi wa mifumo ya udhibiti wa ndani, na 
hati 6 kutokana na ukaguzi wa uziangatiaji wa taratibu.  
 
Aidha sijabaini mapungufu makubwa kiasi cha kutolea taarifa 
katika hati hizo 41 za mifumo ya udhibiti wa ndani na 
uzingatiaji wa taratibu, ambapo zimetokana na ukaguzi wa 
miradi iliyofadhiliwa na Programu ya Maendeleo ya Umoja wa 
Mataifa (UNDP), Shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia 
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Watoto na Elimu na Mfuko wa Kimataifa wa Kupambana na 
Malaria, UKIMWI na Kifua Kikuu. 

3.1 Aina za Hati za Ukaguzi 
Katika mwaka huu wa fedha nimekagua jumla ya miradi ya 
maendeleo 742 na kutoa aina tatu za hati za ukaguzi ambazo 
ni hati inayoridhisha, hati isiyoridhisha na hati mbaya kama 
inavyoonekana kwenye jedwali namba mbili hapo chini: 

Jedwali Na 2: Muhtasari wa Hati za Ukaguzi Zilizotolewa 
Jina la Mradi Hati za Ukaguzi 

Hati 
Zinazoridh
isha 

Hati 
Zenye 
Shaka 

Hati 
Zisizoridh
isha   

Hati 
Mbaya 

Jumla 

Programu ya 
Maendeleo  ya Sekta 
ya Kilimo 

55 1   56 

Mfuko wa Uchangiaji 
wa Afya 

167 14   181 

Mfuko wa Bara Bara 169 8   177 
Mfuko wa Maendeleo  
ya Jamii Tanzania 

66 4   70 

Programu ya 
Maendeleo ya Sekta 
ya Maji 

166 13 1  180 

Miradi Mingineyo 74 4   78 
Jumla Kuu 697 44 1  742 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za miradi ya maendeleo za unaoishia 30 Juni 2017 

3.1.1 Hati Inayoridhisha 
Aina hii ya hati (kama ilivyoelezewa katika ISSAI 1700.16) 
hutolewa wakati taarifa za fedha zilizowasilishwa na 
kukaguliwa zinakutwa hazina makosa mengi na zimezingatia 
matakwa ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma   ikihusisha uzingatiwaji wa Sheria na Kanuni. 

Jumla ya hati zinazoridhisha 697 sawa na asilimia 94 
zilitolewa kwenye Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo, 
Mfuko wa Pamoja wa Afya, Mfuko wa Barabara, Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii, Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
na Miradi Mingineyo zikiwa ni 55, 167, 169, 66,166 na 74 
mtawalia, ikimaanisha kwamba hesabu zilizokaguliwa 
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hazikuwa na matatizo sana. Kama inavoonekana kwenye aya 
ya 3.2 hali ya hati hizo imeboreka kidogo kwa asilimia 3 
ikilinganishwa na mwaka 2015/2016 ambapo kulikuwa na hati 
725 zinazoridhisha sawa na asilimia 91 ya hati zote 
zilizotolewa (Kiambatisho 4(i) na 4(ii)).  

3.1.2 Hati Yenye Mashaka 
Hati yenye mashaka (Kama ilivyoelezwa katika ISSAI 1705.7) 
hutolewa wakati: (a) Mkaguzi anapopata ushahidi na vielelezo 
vya kutosha kujiridhisha kwamba mapungufu yaliyojitokeza ni 
makubwa lakini hayana athari kwenye hesabu kwa ujumla; (b) 
Mkaguzi hakuweza kupata vielelezo na ushahidi wa kutosha 
lakini amejiridhisha kwamba athari ya kukosekana kwa 
vilelezo hivyo siyo kubwa kwenye hesabu zilizokaguliwa. Kwa 
hali hiyo, hati yenye shaka inaonyesha kuwa taarifa za fedha 
zilizowasilishwa ni sahihi isipokuwa kwa madhara yatokanayo 
na masuala halisi ya kiukaguzi yaliyogunduliwa. 

Aidha, jumla ya hati za mashaka 44 sawa na asilimia 6 ya hati 
za ukaguzi zilitolewa kwa miradi ya maendeleo iliyokaguliwa 
ya ASDP, HBF, RF, TASAF, WSDP, na miradi mingineyo kwa 1, 
14, 8, 4, 13 na 4 mtawalia. Katika mradi wa afya nimegundua 
hati 14 zisidhoridhisha ambazo ni sawa na asilimia 32 ya hati 
zote zisidhoridhisha. Idadi kubwa ya miradi hii imepata hati 
zisizoridhisha kutokana na malipo mengi kukosa viambatisho 
pamoja na vitabu vya hesabu kuandaliwa vikiwa na makosa 
mengi ambayo hayakurekebishwa kwa wakati mpaka ukaguzi 
ulipomalizika (kiambatisho 4(iii)). 

Kuwapo kwa matumizi yasiyo na viambatisho kunaonesha 
kuna tatizo kubwa katika udhibiti wa matumizi na utunzaji 
wa kumbukumbu za hesabu katika miradi hiyo. Hii inaweza 
kusababisha malengo kusudiwa ya miradi kutofikiwa, hivyo 
Serikali na Watekeleza miradi wanatakiwa kuchukua hatua za 
kuhakikisha kwamba matumizi ya miradi yanakuwa na 
viambatisho stahiki. 
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3.1.3 Hati Isiyoridhisha 
Hati isiyoridhisha (Kama ilivyoelezewa kwenye ISSAI 1705.8) 
hutolewa inapogundulika kuwa taarifa za fedha kwa kiasi 
kikubwa si sahihi zinapoangaliwa katika ujumla wake; na 
kwamba, hazikuandaliwa kwa kuzingatia mifumo ya kihasibu. 
Maelezo ya hati isiyoridhisha huwa wazi ambapo inaeleza 
wazi kwamba taarifa za fedha hazikuzingatia na kufuata 
mfumo wa uhasibu na viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika sekta ya Umma. 

Katika ukaguzi huu nimetoa hati moja isiyoridhisha kwa 
Halmashauri ya Wilaya ya Makete kwa mradi wa programmu 
ya Maendeleo ya Sekta ya Maji. 

3.1.4 Hati Mbaya 
Hati mbaya (kama ilivyoelezewa katika ISSAI 1705.9&10) 
inaweza kusababishwa na kukosekana kwa uhuru au ufinyu 
mkubwa wa mawanda ya ukaguzi ama kwa makusudi au la. 
Mkaguliwa kukataa kutoa ushahidi na taarifa kwa mkaguzi 
katika maeneo muhimu kwenye taarifa za fedha na 
panapokuwa na mashaka makubwa katika uendeshaji wa 
shughuli za mkaguliwa.  Katika mwaka wa fedha unaoishia 30 
Juni 2017 sijatoa hati mbaya kwa mtekelezaji yeyote wa 
miradi ya maendeleo. 

3.2 Mwelekeo wa Hati za Ukaguzi 
Nawasilisha mchanganuo wa hati za ukaguzi kwa muda wa 
miaka miwili ya nyuma. Aidha, hakuna mabadiliko makubwa 
yaliyoonekana katika hati za ukaguzi zilizotolewa 
ikilinganishwa na mwaka 2015/2016 kama inavyoonekana 
kwenye jedwali namba 3 hapo chini: 
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Jedwali Na. 3: Mwelekeo wa hoja za ukaguzi 
Mwaka wa 

Fedha  
Hati zilizotolewa 

Jumla Zinazoridhisha Zenye shaka Zisizoridhisha 

No. % No. % No. % 

2016/2017 697 94 44 6 1 0.13 742 

2015/2016 725 91 71 9 1 0.13 797 

2014/2015 739 92 60 8 - - 799 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi wa Miradi ya Mendeleo za miaka ya nyuma 
 

Jedwali hapo juu linaonesha uborekaji katika hati 
zilizotolewa ambapo zinazoridhisha zimeongezeka kwa 
asilimia 3 na hati zenye shaka zimepungua kwa asilimia 3 pia. 
Aidha hakuna mabadiliko kwenye hati zisizoridhisha ambapo 
zimebakia kuwa asilimia 0.13 kwa miaka miwili mfululizo. 
 
Kama ilivoelezewa kwenye aya za 3.1.2 na 3.1.3, kwamba 
nimetoa hati 44 zenye shaka na hati 1 isiyoridhisha 
zilizotokana na makosa yasiyorekebishwa kwenye ufungaji wa 
hesabu pamoja na malipo yenye viambatanisho pungufu. 
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SURA YA NNE 

UTENDAJI WA KIFEDHA WA MIRADI 

4.0 Utangulizi 
Sura hii inatoa mchanganuo wa kina wa utendaji wa kifedha 
katika miradi ya maendeleo ikiwemo Programu ya Maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo (ASDP), Mfuko wa Uchangiaji wa Afya 
(HBF), Mfuko wa Barabara (RF), Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF), Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) 
pamoja na miradi mingine ya maendeleo. Inatoa mchanganuo 
wa kiasi cha fedha kilichotumwa na kutumiwa na 
watekelezaji wa miradi. Undani wa utendaji wa kifedha kwa 
kila mradi ni kama inavyooneshwa kwenye kiambatisho 5. 

4.1 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) 
 

4.1.1 Utangulizi 
Programu hii inajumuisha mipango ya kuendeleza kilimo 
kitaifa na kisekta inayofadhiliwa kwa pamoja na Serikali ya 
Tanzania na Washirika wa Maendeleo kupitia Mfuko wa 
pamoja wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo ambao ulitanguliwa 
na Programu ya kusaidia Sekta ya Kilimo (ASSP) na Programu 
ya Maendeleo ya Kilimo ya Wilaya (DADP). 
 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) 
inatekelezwa na Wizara na Serikali za Mitaa na malengo yake 
yamewekwa chini ya Mfumo wa Mpango Mkakati wa 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDS). 

 
4.1.2 Ufadhili  

Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP) 
inafadhiliwa na michango na mikopo kutoka Washirika wa 
Maendeleo kupitia Ubalozi wa Ireland, Shirika la Kimaendeleo 
la Kimataifa (IDA), Shirika la Kimataifa la Maendeleo ya 
Kilimo (IFAD) na Shirika la Maendeleo la Japan (JICA). Fedha 
zinapokelewa kupitia akaunti kuu ya mradi iliyoko Hazina na 
kisha kupelekwa kwa watekeleza miradi 
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Programu ilianza mwaka kwa salio anzia la kiasi cha Dola za 
Kimerakani (DK) 4,218,560.28 (Sh.Tz. 9,361,194,080.05) 
katika akaunti ya mfuko mkuu na haikupokea fedha kutoka 
kwa wadau wa maendeleo. Kiasi cha DK 344,849.35 (Sh.Tz. 
765,237,777.69) kilihamishwa na kubaki salio ishia la DK 
3,873,710.93(Sh.Tz. 8,595,956,302.36). 
 
Wakati mfuko mkuu wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Kilimo awamu ya pili wa Matokeo Makubwa Sasa ulikuwa na 
salio anzia DK 611,972.01 (Sh.Tz. 1,357,996,182.80) na 
kupokea kiasi cha DK 351,312.23 (Sh.Tz. 779,579,228.33) 
kutoka Shirika la Maendeleo la Kimataifa. Jumla ya DK 
361,287.48 (Sh.Tz. 801,714,801.85) na DK 157,537.47 (Sh.Tz. 
349,583,444.03) zilitumwa Wizara ya Kilimo na Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji na kubakiwa na salio la DK  444,459.29 (Sh.Tz. 
986,277,165.24) Jedwali hapo chini linaonesha.  

 
Jedwali Na. 4: Jumla ya Fedha za Mpango wa Maendeleo Sekta ya 
Kilimo Zilizopokelewa na Kuhamishwa 

Maelezo 

Kiasi (DK) 
Akaunti ya 
Mfuko mkuu wa 
ASDP 

Akaunti ya Mfuko 
mkuu wa ASDP II-
Matokeo Makubwa 
Sasa 

Salio anzia 1 Julai 2016 4,218,560.28 611,972.01 

Fedha iliyopokelewa:   
Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa 

- 351,312.23 

Jumla ya fedha 
zilizopokelewa 

4,218,560.28 963,284.24 

Fedha zilizohamishwa   

Wizara ya Maji na Umwagiliaji - 157,537.47 

Wizara ya Kilimo 204,958.14 361,287.48 

Fedha zilizorudishwa kutoka 
Shirika la Maendeleo la 
Kimataifa 

139,891.21 - 

Jumla ya fedha 
zilizohamishwa 344,849.35 518,824.95 

Salio Ishia  30 Juni 2017 3,873,710.93 444,459.29 
Chanzo: Taarifa ya fedha Mfuko mkuu wa Mpango wa Maendeleo ya sekta 
ya Kilimo ya 30 June 2017. 
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4.1.3 Fedha za Mradi kwa Serikali za Mitaa 
Mamlaka za serikali za mitaa zilikuwa na jumla ya Sh.Tz. 
14,496,390,704.20 kwa ajili ya utekelezaji wa Programu ya 
Maendeleo katika Sekta ya Kilimo; ambapo Sh.Tz. 
13,348,387,781.20 ilikuwa salio anzia na Sh.Tz. 1,148,002,923 
zilipokelewa mwaka huu kwa ajili utekelezaji wa miradi 
iliyopangwa. Aidha Sh.Tz. 9,177,271,288 zilitumika na kubaki 
na salio ishia la Sh.Tz. 5,319,119,416.20 ambalo ni sawa na 
asilimia 37 ya fedha iliyokuwepo kwa ajili ya kukamilisha kazi 
zilizopangwa. 

4.2 Fedha za Mfuko wa Uchangiaji wa Afya (HBF) 
 
4.2.1 Utangulizi 

Washiriki wa Mfuko wa Uchangiaji wa Afya nchini huchangiwa 
fedha na wadau wa kupitia akaunti maalum katika Benki Kuu 
ya Tanzania na baadaye kuhamisha fedha hizo kwenda Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, OR-
TAMISEMI na SM kwa kutoa fedha kwa mgawo wa robo mwaka 
kupitia Akaunti kuu ya Hazina. Ufadhili hufuata utaratibu wa 
kawaida wa Serikali ya Tanzania (JMT) ambapo fedha za 
Washirika wa maendeleo hujumuishwa katika bajeti kuu. 

 
4.2.2 Ufadhili   

Mfuko wa Uchangiaji wa Afya ulianza mwaka 2016/2017 ukiwa 
na salio anzia la DK 15,547,235.25 (Sh.Tz. 33,704,866,845.71) 
na kupokea kiasi cha DK 74,682,274.4 
(Sh.Tz.161,616,252,402.8) kisha kupeleka jumla ya DK 
68,008,853.98 (Sh.Tz. 148,705,727,340) kwa watekeleza 
miradi 181. Mpaka kufikia mwisho wa mwaka, Mfuko ulibaki 
na bakaa ishia la DK 22,220,655.67 (Sh.Tz. 
49,308,745,964.51). Wachangiaji wakuu katika mwaka huu wa 
fedha ni Denmark (asilimia 12) Ireland (asilimia12), 
Uswisi(asilimia8.2), KOICA (asilimia1.34), UNICEF 
(asilimia1.34), IDA (asilimia46) na Canada (asilimia 19) ya 
jumla ya fedha yote iliyochangwa. Jedwali hapo chini 
linaonesha mchanganuo huu: 
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Jedwali Na. 5: Jumla ya Fedha Zilizokusanywa  Kutumwa Mfuko wa 
Uchangiaji wa Afya 

Maelezo Kiasi (DK) 
Michango 

kwa asilimia 
Salio anzia 1 Julai 2016 15,547,235.25  
Mapokezi ya Fedha 

  
Denmark 8,724,129.27 12 
Ireland 8,981,600 12 
Uswisi 6,105,000 8.2 
Shirika la Misaada la Kijapani 
(KOICA) 1,000,000 1.34 

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Elimu na Watoto (UNICEF) 1,000,000 1.34 

Shirika la Maendeleo la Kimataifa 
(IDA) 34,671,730.70 46 

Canada 14,137,472.79 19 
Kurudishwa kwa fedha za ziada 62,341.64  
Jumla ya fedha iliyopokelewa 74,682,274.40  
Jumla ya Fedha iliyopo 90,229,509.65  
Fedha zilizohamishwa 

  
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na Watoto 67,879,547.02  
OR-TAMISEMI 129,306.96  
Jumla ya fedha zilizohamishwa 68,008,853.98  
Salio ishia  30 Juni 2017 22,220,655.67  

Chanzo: Taarifa ya fedha ya Mfuko wa Uchangiaji wa Afya inayoishia 30 
Juni 2017 

 
4.2.3 Fedha zilizotumwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto, OR-TAMISEMI na SM 
Jumla ya Sh.Tz. 8,768,477,000, Sh.Tz. 30,085,677,840; na Sh. 
105,827,586,360 ilipokelewa na Wizara ya Afya Maendeleo ya 
Jamii Jinsia, Wazee na Watoto, OR-TAMISEMI na SM mtawalia 
kwa ajili ya utekelezaji wa miradi ya Afya;  ambapo Sh.Tz. 
7,357,570,608, Sh.Tz. 6,192,407,085.06 na Sh.Tz. 
115,546,902,047.11 zilitumika na Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Watoto, OR-TAMISEMI, SM 
kama jedwali linavyoonesha hapa chini:  
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Jedwali Na. 6: Fedha zilizotumwa kwa Watekelezaji wa Miradi 
Maelezo  Kiasi (Sh.Tz.) 

Wizara ya Afya 
Maendeleo ya 
Jamii Jinsia, 

Wazee na 
Watoto  

OR-TAMISEMI SM 

Salio anzia 1 Julai 
2016 

149,913,966 
 

4,545,282,036.06 20,593,701,658 

Ongeza: Fedha 
iliyopokelewa 

8,768,477,000 
 

30,085,677,840 105,827,586,360 

Fedha iliyokuwepo 8,918,390,966 34,630,959,876.06 126,970,149,017.83 
Matumizi 
yaliyofanyika 

7,357,570,608 
 

6,192,407,085.06 115,546,902,047.11 

Marejesho kwenye 
akaunti kuu  

149,913,966 
 

- - 

Salio ishia  30 Juni 
2017 

1,410,906,392 
 

28,438,552,791.00 11,423,246,969.72 

Chanzo: Taarifa ya fedha inayoishia 30 Juni 2017 ya Mfuko wa Afya  

4.3 Mfuko wa Barabara  
 
4.3.1 Utangulizi 

Vyanzo  vikuu vya mapato ya Bodi ya  Mfuko wa Barabara ni 
pamoja na kodi itokanayo na mafuta, ushuru wa usafirishaji 
wa bidhaa na mali kwenda nje ya nchi, tozo ya kupakia 
mizigo kupita kiasi, riba, na mapato mengineyo, hasa kutoka 
Shirika la Kimataifa ya Maendeleo ya Uingereza. Fedha yote 
inayokusanywa kama mapato ya Mfuko wa Barabara 
inagawanywa kwa watekeleza miradi ya barabara ambao ni 
Mfuko wa Barabara, Wizara ya Ujenzi, Wakala wa Barabara 
wa Tanzania, OR-TAMISEMI na SM wakizingatia asilimia ya 
mgawanyo uliopitishwa na Bunge. 
 
Angalau asilimia 90 ya fedha zote zilizowekwa kwenye Mfuko 
wa Barabara zinatakiwa zitumike kwa ajili ya matengenezo na 
ukarabati wa dharura wa barabara zilizoainishwa. Pia, fedha 
hizo zinatumika kwenye shughuli za kiutawala zinazohusiana 
na matengenezo na ukarabati kwa upande wa Tanzania Bara 
kulingana na mpango kazi wa utekelezaji ulioidhinishwa. Kiasi 
kilichosalia pia hutumika kwenye miradi ya maendeleo 
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ikiambatana na gharama za utawala kwa upande wa Tanzania 
Bara. 

4.3.2 Ufadhili 
Mfuko wa barabara ulikuwa na kiasi cha Sh.Tz. 
870,518,855,605 ikiwemo na Sh.Tz. 92,806,884,046 kutoka 
kwa wafadhili kwa utekelezaji wa kazi zilizopangwa, angalia 
jedwali hapa chini. 
 
Jedwali Na. 7: Mwenendo wa Makusanyo ya mapato kwa Miaka 

Chanzo cha Mapato Mwaka wa Fedha (Kiasi-Sh.Tz.) 
2016/17 2015/16  2014/15  

Ushuru wa Mafuta 744,100,055,085 705,091,411,698 623,175,176,771.09 
Ushuru wa usafirishaji 11,588,549,889 9,491,496,859 7,904,356,679.48 
Tozo ya kuzidisha 
mizigo 

10,976,051,955 8,052,957,501 11,348,406,232 

Shirika la maendeleo 
la Uingereza (DFID) 

92,806,884,046 26,114,158,400 19,772,448,112 

Mfuko wa hifadhi ya 
barabara 

10,000,578,282 - 588,939,182 

Mapato Mengineyo 284,678,382 278,491,547 198,310,481 
Mapato yanayotokana 
na Riba 

762,057,966 818,778,313  

Jumla 870,518,855,605 749,847,294,318 662,987,637,457.57 
 Chanzo: Taarifa ya fedha ya Mfuko wa barabara inayoishia 30 Juni 2017 

 
Mchanganuo wa hapo juu unaonesha kuwa mwenendo wa 
fedha zinazopokelewa kutoka bodi ya mfuko wa barabara 
zimeongezeka kwa asilimia 16; na ongezeko kubwa 
limetokana na Shirika la Maendeleo la Uingereza na Mfuko wa 
Hifadhi ya Barabara kwa asilimia 255 na 100 mtawalia. 

  
4.3.3  Ufadhili wa Mfuko wa Barabara kwa SM 

SM zilikuwa na salio anzia la Sh.Tz. 54,555,130,277.46 
zilipokea  Sh.Tz. 219,391,809,477.54 ambapo Sh.Tz. 
191,941,807,039.36 zilitumika na kubaki na salio ishia la 
Sh.Tz. 82,005,132,715.64  ambalo ni sawa na asilimia 30 ya 
fedha zilizokuwepo kwa ajili ya kukamilisha miradi 
iliyopangwa. 
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4.4 Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Awamu ya Tatu – Mpango 
Uhaulishaji wa Fedha kwa Kaya Maskini 

 
4.4.1 Utangulizi  

Mradi wa Maendeleo ya Jamii awamu ya tatu uliombatana na 
mpango wa uhaulishaji kwa kaya maskini ulianzishwa tarehe 
15 June 2012 kufuatia makubaliano kati ya Serikali ya 
Tanzania na Benki ya Dunia kupitia Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo (IDA). Mfuko wa Maendeleo ya Jamii uliruhusiwa 
kupata mkopo wa thamani sawa na haki ya kutoa fedha (SDR) 
141,900,000 inayolingana na DK 220,000,000 kwa kipindi cha 
miaka mitano (5) kuanzia tarehe 13 Agosti 2012 hadi tarehe 
31 Desemba 2017 

 
Mradi wa Maendeleo ya Jamii ni sehemu ya mpango mkakati 
wa kitaifa wa kuondoa umasikini ulioanzishwa ili kujenga 
uwezo wa jamii kupata fursa zinazochangia kuboresha maisha 
kuendana na malengo ya milenia yenye mkakati wa 
kupunguza umaskini. Lengo la mradi ni kutengeneza mtandao 
salama wa uzalishaji wa kina, wenye ufanisi na unaolenga 
kaya maskini kwa jamii ya Tanzania. 

 
4.4.2 Ufadhili 

Katika Mwaka wa fedha 2016/2017 Mradi wa Maendeleo ya 
Jamii ulipokea jumla ya Sh.Tz. 318,577,767,464.44 Pia 
ulikuwa na salio anzia la Sh.Tz. 36,027,176,101.46 na kufanya 
jumla ya kiasi kilichokuwepo kwa matumizi kuwa Sh.Tz. 
354,604,943,565.90. Aidha mradi umetumia jumla ya Sh.Tz. 
324,188,446,473.51 (inajumuisha fedha zilizopelekwa kwa 
watekeleza miradi) hivyo kubakiwa na kiasi cha Sh.Tz. 
30,416,497,092.39, maelezo zaidi yanaoneshwa kwenye 
jedwali hapo chini: 
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Jedwali Na. 8: Ufadhili wa Mfuko Mradi wa Maendeleo ya Jamii 
Wachangiaji Kiasi (Sh.Tz.) 

Salio anzia 1 Julai 2016 36,027,176,101.46 
Mapokezi ya Fedha:  
Shirika la Maendeleo ya Kimataifa 211,484,550,359.60 
Programu ya Maendeleo ya Umoja wa Mataifa 339,926,500 

Wadau wa Maendeleo 101,631,309,004.60 

Jumuiya ya Nchi zinazozalisha  Mafuta 5,016,791,166.84 

Programu ya Uhifadhi Misitu Binafsi 105,190,433.40 

Jumla ya fedha iliyoko 354,604,943,565.90 

Matumizi 324,188,446,473.51 

Salio ishia Juni 2017 30,416,497,092.39 
Chanzo: Taarifa ya fedha ya Mradi wa Maendeleo ya Jamii inayoishia 30 
Juni 2017 

 
4.4.3 Fedha za Mradi kwa Serikali za Mitaa 

Mamlaka ya serikali za mitaa zilikuwa na jumla ya Sh.Tz 
3,074,534,134.34 kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
mradi wa maendeleo ya jamii. Ambapo Sh.Tz. 738,939,532.45 
zilikua ni salio anzia ambapo Sh.Tz. 2,335,594,601.89 
zilipokelewa mwaka huu kwa ajili utekelezaji wa miradi 
iliyopangwa. Kiasi cha Sh.Tz. 2,124,715,848.17 kilitumika na 
kubaki na salio ishia la Sh.Tz. 949,818,289.17 ambalo ni sawa 
na asilimia 31 ya fedha iliyokuwepo kwa ajili ya kukamilisha 
kazi zilizopangwa. 

4.5 Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) 
 

4.5.1 Utangulizi 
Utekelezaji wa Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
ulianza mwaka 2007/2008 chini ya usimamizi wa Mpango 
Mkakati wa Kitaifa wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (NWSDS) ili 
kutekeleza Mfumo Mkakati wa Sera ya Maji ya Kitaifa ya 
mwaka 2002. 
 
Programu inakusudia kuboresha usimamizi wa vyanzo vya 
maji kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi na kwa mazingira 
endelevu. Pia, inalenga kuhakikisha kuwa makundi yote ya 
kijamii mijini na vijijini yanapata huduma ya kutosha ya maji 
safi na salama na usafi wa mazingira. Programu hii 
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imefadhiliwa na Serikali ya Tanzania na wadau wa 
maendeleo, ambapo michango yao inakusanywa katika 
akaunti ya Mfuko Mkuu wa Sekta ya Maji ulioko Hazina. Fedha 
huhamishiwa katika akaunti ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji 
kwa ajili ya kuzigawa kwa watekelezaji. 

4.5.2 Ufadhili 
Programu hii imefadhiliwa zaidi na wafadhili watatu ambao ni 
Shirika la Maendeleo la Shirika la Maendeleo la Kimataifa 
(IDA) na Shirika la Maendeleo la Ufaransa ambao walichanga 
fedha katika akaunti ya mfuko wa pamoja wa Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Maji iliyoko Hazina. Serikali ya 
Tanzania na wadau wa maendeleo huchangia fedha hizo 
kupitia mfuko mkuu wa Hazina. 

Katika mwaka huu wa fedha, Programu ya Maendeleo katika 
Sekta ya Maji ilikuwa na Sh.Tz. 327,444,233,944.32 kwa ajili 
ya kutekeleza shughuli zake, kati ya hizo, Sh.Tz. 
323,165,998,923.32 zilichangwa na wadau wa maendeleo. 
Matumizi kwa mwaka wa fedha yalikuwa ni Sh.Tz. 
317,476,708,862.76 hivyo salio ishia lilikuwa ni Sh.Tz. 
9,967,525,081.56. Mchanganuo unaoneshwa kwenye jedwali 
hapo chini: 

Jedwali Na. 9: Vyanzo vya Fedha Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji 
Wachangiaji Kiasi(Sh.Tz.) 
Salio anzia 1 Julai 2016 4,278,235,021 
Mchango wa Serikali ya Tanzania 67,474,979,764 
Mfuko wa Uwekezaji wa Maji Kitaifa  (NWIF) 137,429,567,945 
 Wadau wa Maendeleo – Mfuko Mkuu 65,959,245,377 
Wadau wa Maendeleo - Miradi maalumu 50,403,025,774.74 
Mchango kutoka kwa Jamii  804,788,043.00 
Rekebisho: Kutokana na kubadilika kwa thamani 
ya kubadilisha fedha za kigeni 

1,094,392,019.58 

Jumla ya kiasi kilichokuwepo kwa mwaka 327,444,233,944.32 
Toa: Matumizi kwa mwaka 317,476,708,862.76 
Salio ishia 30 Juni 2017  9,967,525,081.56 

Chanzo: Taarifa ya fedha ya Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 
inayoishia 30 Juni 2017 
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4.5.3 Fedha zilizopelekwa Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, OR-TAMISEMI na SM 
Kampeni ya Kitaifa ya Usafi wa Mazingira chini ya Programu 
ya Maendeleo katika Sekta ya Maji (WSDP-NSC) kwa mwaka 
wa fedha ilikuwa na jumla ya Sh.Tz. 1,219,925,810.55 
ambazo zinajumuisha Sh.Tz. 789,256,499 zilizopokelewa na 
salio anzia kiasi cha Sh.Tz. 430,669,311.55. Kiasi cha Sh.Tz. 
817,396,711.27 Kilitumika na kubaki na Sh.Tz. 
402,529,099.28. Pia Jumla ya Sh.Tz. 104,296,994,806 
zilitumwa kwa SM 180 ambapo salio anzia lilikuwa ni Sh.Tz. 
36,112,091,297 na kufanya jumla ya matumizi kuwa Sh.Tz. 
140,409,086,103. Mpaka kufikia mwisho wa mwaka, Sh.Tz. 
109,015,286,092 zilitumika na kubaki na salio la Sh.Tz. 
31,393,800,011. OR-TAMISEMI ilikuwa na jumla ya Sh.Tz. 
263,960,572.60. Mwishoni mwa mwaka ilibakia Sh.Tz. 
2,672,649.16, ikimaanisha kuwa kiasi cha Sh.Tz. 
261,287,923.52 kilitumika ambacho ni sawa na asilimia 99 ya 
fedha zote kama inavyooneshwa kwenye jedwali la hapo 
chini: 

  
Jedwali Na. 10: Ufadhili  

Maelezo 

 Kiasi (Sh.Tz.) 
Wizara ya Afya 
Maendeleo ya 
Jamii Jinsia, 

Wazee na 
Watoto  

OR-TAMISEMI SM 

Salio anzia 
01/07/2016 

430,669,311.55 1,933,504.68 
 

36,112,091,297 

Ongeza: Fedha 
iliyopokelewa 

789,256,499 262,027,068.52 
 

104,296,994,806 

Jumla ya Fedha 
iliyopo 

1,219,925,810.55 263,960,572.68 
 

140,409,086,103 

Toa: Matumizi 
yaliyofanyika 

817,396,711.27 261,287,923.52 
 

109,015,286,092 

Salio ishia  30/6/2017 402,529,099.28 2,672,649.16 
 

31,393,800,011 

Chanzo: Taarifa za fedha Wizara ya Afya na Serikali za Mitaa inayoishia 
tarehe 30 Juni 2017  
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4.6 Miradi Mingine 
Nimekagua miradi mingine 78 ukiwemo Mfuko wa Kimataifa 
wa Kupambana na Malaria, UKIMWI na Kifua Kikuu, Taasisi za 
Umoja wa Mataifa, Benki ya Dunia, Benki ya Maendeleo ya 
Afrika pamoja na wachangiaji wengine kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli mbalimbali za  maendeleo kama vile 
uboreshaji wa afya, elimu, miundombinu, kupunguza 
umaskini na kuongeza weledi.  
 
Katika mwaka wa Fedha 2016/2017, Miradi Mingine ilipokea 
kiasi cha Sh.Tz. 1,557,495,429,551.36. Salio anzia kwa Miradi 
hiyo lilikuwa ni Sh.Tz. 196,728,362,020.74, ambapo kiasi cha 
Sh.Tz. 1,605,725,330,731.88 kilitumika na kufanya salio ishia 
kuwa Sh.Tz. 148,498,460,840.22. Bakaa katika miradi hii 
imetokana na kuchelewa kupokea fedha za miradi; aidha, 
fedha hizo zilitumika kutekeleza shughuli za miradi ambazo 
zilikuwa bado kukamilika. 
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SURA YA TANO 

MUHTASARI WA MATOKEO YA UKAGUZI 

5.0 Utangulizi 
Sura hii inatoa mapungufu yaliyobainika wakati wa ukaguzi 
mbali na mapungufu muhimu kama ilivyooneshwa kwenye Aya 
namba (ii) ya muhtasari wa mambo muhimu.  Mapungufu 
yaliyobainika ni kama ifuatavyo: 

5.1 Masuala ya Usimamizi wa Fedha na Bajeti 
 
5.1.1 Bajeti Iliyoathiriwa Kutokana na Malipo kwa Ajili ya 

Matumizi ya Mwaka Uliopita Bila Kibali Sh.Tz. milioni 222.3  
Nilibaini kuwa malipo ya kiasi cha Sh.Tz. 222,320,191 
yamefanywa na watekeleza miradi ya maendeleo 19 kwa ajili 
ya kulipia madeni ya mwaka uliopita.  

Hata hivyo, hakuna uthibitisho wa kuonesha kwamba malipo 
hayo ni madeni ya mwaka wa fedha 2015/2016 au yalikuwepo 
katika bajeti ya mwaka huu wa fedha kinyume na Agizo 22 (1) 
la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. Kazi 
zilizoainishwa kwenye bajeti hazikutekelezwa kama 
ilivyokusudiwa kutokana na tatizo hili, hivyo, kuathiri 
malengo ya miradi kwa kiasi kilichoelezwa. Mchanganuo 
umeoneshwa kwenye kiambatisho Na. 6 (i). 

5.1.2 Matumizi ya Fedha za Bakaa Bila Idhini ya Ofisi ya Rais 
TAMISEMI Sh.Tz. milioni 872.5 
Halmashauri nne (4) zilitumia fedha za bakaa za Mfuko wa 
Barabara kiasi cha Sh.Tz. 872,487,546 kutekeleza shughuli za 
mwaka wa fedha 2015/2016 bila kupata kibali toka OR-
TAMISEMI kinyume na Aya 3.5 ya Makubaliano ya Mwaka ya 
Utekelezaji wa Kazi za Barabara Wilayani, Mijini na Mitaani 
ambayo inaelekeza kuwa matumizi ya fedha za bakaa yapate 
kibali hicho kutekeleza shughuli mbalimbali zilizobaki. 
Mchanganuo umeoneshwa kwenye kiambatisho Na. 6 (ii) 
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5.1.3 Fedha za Tahadhari Hazikuhamishiwa Kwenye Akaunti ya 
Mfuko wa Barabara Sh.1.3 Bilioni 
Nilibaini kuwa Halmashauri 18 zilikata fedha ya tahadhari Sh. 
1,275,721,226 na kuweka Mfuko wa Amana bila kuzipeleka 
kwenye Akaunti ya Mfuko wa Barabara kinyume na Kifungu 
Na. 5.19 cha Mwongozo wa Kihasibu kwa Serikali za Mitaa, 
2009 kinachoelekeza kuwa fedha za tahadhari zilizokatwa 
zipelekwe kwenye akaunti ya Mfuko wa Barabara 
(kiambatisho 6 (iii)). 

5.1.4 Masurufu Yasiyorejeshwa Sh.Tz. milioni 998.9  
Nilibaini kuwa masurufu ya jumla ya Sh.Tz. 998,939,001.22 
yaliyotolewa kwa watekeleza miradi 51 kwa ajili ya 
kutekeleza shughuli mbalimbali za mradi hayakurejeshwa 
katika kipindi cha siku 14 baada ya kukamilika kwa shughuli 
zilizokusudiwa kinyume na Agizo Na. 40 (3) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 na Kanuni Na. 103(1) ya 
Sheria ya Fedha za Umma, 2001 (kiambatisho Na. 6(iv)). 
 

5.1.5 Malipo Yaliyofanyika kwa Manunuzi ya bidhaa na Huduma 
Bila Uthibitisho wa Stakabadhi za Kielektroniki Sh.Tz. 
bilioni 20.5 . 
Malipo kiasi cha Sh.Tz. 20,465,716,628.81 yalifanywa na 
watekeleza miradi 199 kwa ajili ya manunuzi ya bidhaa na 
huduma mbalimbali bila uthibitisho wa stakabadhi za 
kielekitroniki kinyume na Kanuni Na. 10(5) na 29(1) ya Kanuni 
za Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2012. Kutokudai 
stakabadhi za kielekitroniki kunapunguza jitihada za Serikali 
za kukusanya kodi (kiambatisho Na. 6(v)). 
 

5.1.6 Kodi ya Zuio Haikukatwa Kwenye Malipo Sh.Tz. milioni 
626.4 
Watekeleza miradi walipaswa kwa mujibu wa Kifungu 83(1) 
(b) cha Sheria ya Kodi ya 2006 kukata kodi ya zuio kutoka kwa 
wazabuni wa bidhaa na huduma. Kinyume na sheria hiyo, 
nilibaini kuwa watekeleza miradi 46 hawakukata kodi ya zuio 
kiasi cha Sh.Tz. 626,419,208.70, hivyo, Serikali kukosa 
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mapato kutokana na kodi ambayo haikukusanywa 
(kiambatisho Na. 6(vi)). 

5.1.7 Malipo Yasiyokubalika Sh.Tz. bilioni 6.5  
Nilibaini malipo yasiyokubalika kiasi cha Sh.Tz. 
6,496,891,250.54 kutoka kwa watekeleza miradi 30 
yaliyotokana na kutozingatia matakwa ya makubaliano ya 
mkataba kuhusu msamaha wa kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) ambao haukuombwa kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA); aidha, kiasi hiki kinahusisha malipo 
yaliyofanywa kwenye  shughuli zisizokubalika (kiambatisho 
Na. 6(vii)). 

5.1.8 Kutokuandaliwa kwa Taaarifa za Mkaguzi wa Ndani 
Tathmini niliyofanya kwenye idara za ukaguzi wa ndani 
kwenye miradi inaonesha kuwa idara hizo katika Halmashauri 
31 hazikuweza kufanya ukaguzi wa kina wa miradi pamoja na 
kuandaa taarifa za ukaguzi za robo mwaka zinazohusiana na 
shughuli za miradi ya Kilimo, Afya, Barabara na Maji. 
Kushindwa kwa Mkaguzi wa Ndani kufanya ukaguzi wa kina 
kwenye miradi kunafanya Halmashauri kushindwa kufanya 
ufuatiliaji na uangalizi wa kutosha wa miradi yao.  
 
Kwa mujibu wa nyaraka za makubaliano za miradi, kutokuwa 
na taarifa za ukaguzi wa ndani kwenye shughuli za miradi ya 
maendeleo ni kinyume na Aya 8.5 ya Taratibu za Mradi wa 
Maendeleo ya Kilimo 2006, Aya 6.3(b) ya Mwongozo ya 
Mpango wa Afya wa Halmashauri 2011, na Aya Na. 8.2.2 ya 
Mkataba wa Makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania na 
Washirika wa Maendeleo ya Februari 2007 (kiambatisho Na. 
6(viii)). 
 

5.1.9 Malipo Kwenye Shughuli Zisikokubalika kwa Mujibu wa 
Kanuni za Mradi Sh.Tz. 1.2  
Nilibaini kuwa kiasi cha Sh.Tz. 1,228,926,474 kililipwa na 
watekeleza miradi kwenye shughuli mbalimbali za afya 
ambazo ni kinyume na Aya Na. 3.5 (j) ya Mpango Kabambe wa 
Afya kwa Halmashauri za mwaka 2011 (kiambatisho Na. 
6(ix)). 
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5.2 Masuala Yanayohusu Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba  
 
5.2.1 Mapungufu Kwenye Usimamizi wa Mikataba 

Kadhia nyingi za utekelezaji wa majukumu ya kimikataba 
kwenye manunuzi hutokea kwa sababu ya usimamizi wa 
mikataba usioridhisha. Ukaguzi wangu ulibaini kasoro 
mbalimbali kwenye usimamizi wa Mikataba kwa watekeleza 
miradi 8. Kasoro hizo ni kama vile kutokuwasilishwa kwa 
dhamana ya utendaji kutoka kwa wakandarasi, kutokukata 
fedha ya tahadhari, mikataba ambayo haijaidhinishwa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa sheria, maombi 
ya kuongeza muda pamoja na mabadiliko ya gharama za 
mikataba yasiyoridhisha. Ninashauri uboreshaji ufanywe 
kwenye maeneo niliyoyaainisha; hii ni kwa sababu usimamizi 
wa mikataba usioridhisha huathiri utekelezaji wa malengo 
yaliyokusudiwa (kiambatisho Na. 6(x)). 

5.2.2 Manunuzi Bila Kibali cha Bodi za Zabuni Sh.Tz. bilioni 1.1  
Ukaguzi wangu ulibaini kuwa manunuzi ya bidhaa na huduma 
ya Sh.Tz 1,136,982,268 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 27 
yalifanyika bila kuwa na kibali cha Bodi za Zabuni kinyume na 
Kanuni Na. 57 (3) (a) cha Kanuni za Ununuzi wa Umma za 
2013 (kiambatisho Na. 6(xi)).  
  

5.2.3 Manunuzi Yaliyofanywa Bila Kushindanisha Wazabuni 
Sh.Tz. bilioni 1.2 Bilioni 
Bidhaa zenye thamani ya Sh.Tz. 1,198,574,396.16 
zilinunuliwa na watekeleza miradi 51 kutoka kwa wazabuni 
bila ushindanishi wa bei kwa angalau wazabuni halali 3 kama 
inavyotakiwa na Kanuni Na. 76 ya Kanuni ya Ununuzi wa 
Umma, 2013 na Jedwali la Kwanza la Kanuni zinazoongoza 
taratibu za zabuni katika Halmashauri ya mwaka 2007 
(kiambatisho Na. 6 (vxii)).  
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5.2.4 Manunuzi ya Bidhaa na Huduma yenye Thamani ya Sh.Tz. 
milioni 68.3 kwa Fedha Taslimu  
Nilibaini kuwa watekeleza miradi 8 waliwapa watumishi fedha 
taslimu Sh.Tz. 68,337,800 kwa ajili ya kununua bidhaa na 
huduma mbalimbali kinyume na Agizo Na. 68 la Randama ya 
Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 na Kanuni 131 ya 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 kwa manunuzi ya bidhaa 
na huduma ambazo zinaelekeza kuwa manunuzi yafanyike 
kupitia hati maalumu ya manunuzi na hundi (kiambatisho Na. 
6(xiii)). 

5.2.5 Manunuzi ya Bidhaa na Huduma Kutoka kwa Wazabuni 
Wasioidhinishwa Sh.Tz. milioni 35.8  
Nilibaini kuwa Halmashauri 4 zilifanya manunuzi ya bidhaa na 
huduma za Sh.Tz. 35,796,483 kutoka kwa wazabuni ambao 
hawajaidhinishwa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali au Bodi 
ya Zabuni kinyume na Kanuni Na. 57(3) (a) ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 inayotaka kuwa orodha ya 
wazabuni waliopendekezwa iidhinishwe na Bodi ya Zabuni 
ndipo maombi ya nukuu ya bei yapelekwe kwa wazabuni 
(kiambatisho Na. 5 (xiv)).  
 

5.2.6 Bidhaa Zilizonunuliwa Lakini Hazijapokelewa Sh.Tz. bilioni 
6.9     
Watekeleza miradi 26 hawakuweza kutoa uthibitisho wa 
kupokelewa kwa bidhaa zenye thamani ya Sh.Tz. 
6,944,728,519.36 zilizonunuliwa kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali kinyume na Agizo Na. 71(1) (b) la Randama ya 
Fedha za Serikali za Mitaa 2009 na Kanuni Na. 114 za Ununuzi 
ya Umma, 2013 (kiambatisho Na. 6(xv)). 
 

5.2.7 Vifaa na Mali Ambazo Hazijaandikishwa Kwenye Leja ya 
Vifaa Sh.Tz. milioni 411.3   
Vifaa na mali zenye thamani ya Sh.Tz. 411,311,518 
zilinunuliwa na watekeleza miradi 46 havikuandikishwa 
kwenye leja ya vifaa husika hivyo haikuwa rahisi kwa ukaguzi 
kufuatilia matumizi ya vifaa hivyo (kiambatisho Na. 6(xvi)). 
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5.2.8 Ununuzi wa Vifaa Tiba Bila Idhini ya Bohari Kuu ya Dawa 
Sh.Tz. milioni 943.8     
Nimebaini kwamba Halmashauri 30 walifanya manunuzi ya 
vifaa tiba vyenye thamani ya Sh.Tz. 943,766,485.50 kutoka 
kwa wauzaji binafsi bila idhini ya Bohari Kuu ya Dawa 
(kiambatanisho Na.6 (xvii)). 

5.3 Utekelezaji wa Miradi  
 

5.3.1 Miradi Iliyokamilika Lakini Haitumiki  
Nimefanya uhakiki kwa kutembelea miradi 14 ya ujenzi 
inayotekelezwa na Halmashauri na kubaini kwamba ujenzi wa 
miradi hiyo umeshakamilika lakini miradi haijaanza kutumika 
hivyo faida iliyotarajiwa bado haijapatikana kwa walengwa 
waliokusudiwa (kiambatisho Na. 6(xvii)). 
 

5.3.2 Upungufu wa Watumishi Katika Idara Zinazotekeleza Miradi  
Nimebaini upungufu wa watumishi 15,342 katika Halmashauri 
335 zinazotekeleza miradi iliyo chini ya Programu ya 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo, Mfuko wa Uchangiaji wa Afya, 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji na Mfuko wa 
Barabara. Upungufu huu wa watumishi huathiri utendaji wa 
shughuli za miradi (kiambatisho Na. 6(xix)). 
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SURA YA SITA 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

6.0 Utangulizi 
Sura hii inatoa muhtasari wa hitimisho na mapendekezo ya 
ujumla juu ya mapungufu yaliyobainika wakati wa kaguzi za 
miradi. Kwa mujibu wa Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Namba 11 ya mwaka 2008 na Kanuni 86 na 94 ya 
Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009, Maafisa Masuuli 
wanatakiwa kuandaa majibu na kuyawasilisha kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali. 

 
Mapungufu yaliyobainika yanahusu uzingatiaji wa taratibu, 
usimamizi wa fedha, udhibiti wa ndani na utawala, ambayo, 
kwa ujumla, yanahitaji juhudi za uongozi kutekeleza 
mapendekezo ili kuboresha hali. 

 
Mapungufu mengi yaliyobainika kwa mwaka 2016/2017 
yanafanana na yale yaliyojitokeza miaka ya nyuma. Hali hii 
inaashiria kuwa mapendekezo ya ukaguzi hayazingatiwi na 
kutekelezwa. Ufuatao hapa chini ni muhtasari wa mapungufu 
na mapendekezo yaliyotokana na ukaguzi wa miradi ya 
maendeleo kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 
2017. 

 
6.1 Hitimisho la Jumla 
 
6.1.1 Utawala na Uzingatiaji wa Taratibu 
 

 Utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi hayaridhishi, Maafisa 
Masuuli na watendaji wakuu wa taasisi wamekuwa 
hawashughulikii mapendekezo yangu ipasavyo; ambapo, 
mwaka huu kulikuwa na mapendekezo 2,720 sawa na asilimia 
35 ya mapendekezo yote ikilinganishwa na mwaka uliopita 
uliokuwa na mapendekezo 2,688 sawa na asilimia 40. 
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Kutokutekeleza mapendekezo yangu kunasababisha miradi 
kuwa na matatizo yanayojirudiarudia. 
 

 Matatizo ya kutozingatia taratibu za kibajeti yaligundulika 
ambapo, nilibaini ucheleweshaji wa fedha katika miradi 257 
yenye thamani ya Sh.Tz. bilioni 274.6 kwenda kwa 
watekeleza miradi 40. Pia nilibaini kuwapo kwa malipo 
yaliyofanywa kwa kazi ambazo zilikuwa nje ya bajeti ambapo 
jumla ya Sh.Tz. bilioni 4.3 zilitumika, pamoja na malipo 
yaliyofanywa kwa kutumia vifungu vya malipo visivyo sahihi 
ambapo jumla ya Sh.Tz. bilioni 1.1 zililipwa kwa utaratibu 
huo. Hali ya kutozingatia bajeti huiathiri serikali katika 
kutekeleza na kufanikisha malengo yake pamoja na kutoa 
taswira isiyo sawa juu ya matumizi yaliyofanyika kutekeleza 
kazi za miradi. 

 
6.1.2 Usimamizi wa Fedha na Bajeti 

Malipo yenye nyaraka pungufu na kutokuwapo kwa hati za 
malipo limeendelea kuwa tatizo kubwa na linalotokea kila 
mwaka. Katika mwaka huu wa ukaguzi nimebaini kutokuwapo 
kwa hati za malipo yenye thamani ya Sh.Tz. bilioni 8.7 
kutoka kwa watekeleza miradi 184. Kama ilivyoelezwa awali, 
asilimia 52 ya hati zenye mashaka zimesababishwa na ama 
kuwepo hati za malipo zenye nyaraka pungufu au kukosekana 
kwa nyaraka za malipo, hivyo kufanya wakaguzi kushindwa 
kuthibitisha uhalali wa malipo hayo. Tatizo hili linaashiria 
upungufu katika udhibiti wa ndani ambao umeshindwa 
kuondolewa na Maafisa Masuuli na watendaji wakuu. 

 
6.1.3 Usimamizi wa Manunuzi 

Mapungufu mengi yaliyobainika kwenye upande wa manunuzi 
yamekuwa yakijirudia mwaka hadi mwaka hali inayofanya 
nisiridhike na utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi juu ya 
manunuzi. Mapungufu yaliyobainika yalikuwa zaidi kwenye 
manunuzi ya bidhaa, usimamizi wa mikataba ambayo 
haijahakikiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali, kukosekana 
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kwa dhamana ya utendaji, pamoja na kuongeza muda wa 
mikataba iliyokwisha muda bila kufuata utaratibu.  

Mapungufu yaliyobainika kwa upande wa manunuzi ya bidhaa 
na huduma ni manunuzi yaliyofanyika bila kuidhinishwa na 
bodi ya manunuzi yenye thamani ya Sh.Tz. bilioni 1.1, 
manunuzi yaliyofanyika kwa fedha taslimu ya Sh.Tz. bilioni 
68.3, pamoja na bidhaa zilizonunuliwa lakini hazijapokelewa 
Sh.Tz. bilioni 7. Mengine ni manunuzi yaliyofanyika bila 
ushindanishi Sh.Tz. bilioni 1.2, na manunuzi yaliyofanyika 
toka kwa wazabuni wasioidhinishwa Sh.Tz. bilioni 35.8. 

6.2 Mapendekezo ya Jumla 
Mwisho, kwa mujibu wa mamlaka yaliyokasimishwa kwangu 
chini Sheria ya Ukaguzi Na. 11 ya Mwaka 2008 kifungu cha 12, 
nimetoa mapendekezo kadhaa kwa watekeleza miradi ya 
maendeleo ambayo baadhi ni marejeo ya mapendekezo ya 
kipindi cha nyuma. Ni imani yangu kuwa, mapendekezo haya 
yakitekelezwa ipasavyo yatasaidia kuboresha usimamizi wa 
miradi hii. Mapendekezo hayo ni:- 
i. Serikali itoe fidia mapema kwa watu waliothibitika 

kuwa wameathiriwa na miradi. 
 
ii. Maafisa Masuuli na Watendaji Wakuu wanaosimamia 

miradi ya maendeleo waweke nguvu zaidi kuhakikisha 
wanatekeleza mapendekezo ya kaguzi zilizopita kwa 
muda muafaka ili kuboresha udhibiti wa ndani ili 
kupunguza uwezekano wa mapungufu hayo kujirudia 
tena. 
 

iii. Watekeleza miradi wahakikishe kuwa kazi 
zinatekelezwa kama zilivyoainishwa na bajeti na 
zinatumika kutoka katika vifungu sahihi vya matumizi. 

 
iv. Watekeleza miradi wahakikishe kuwa wanapeleka kwa 

wakati taarifa za uwajibikaji wa fedha kwa wafadhili 
kwa mujibu wa makubaliano. 
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v. Maafisa Masuuli wanashauriwa kuongeza udhibiti wa 
ndani kwenye malipo na usimamizi wa nyaraka ili 
kuhakikisha kuwa malipo yote yanaidhinishwa ipasavyo 
na yanakuwa na nyaraka zote zinazohitajika kama 
inavyotakiwa na Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001 na Agizo namba 8 (2) (c) ya Randama ya Fedha ya 
Serilkari za Mitaa ya mwaka 2009. 

 
vi. Maafisa masuuli, watendaji wakuu, bodi za zabuni na 

vitengo vya manunuzi wanashauriwa kuhakikisha 
manunuzi ya bidhaa na huduma yanafuata taratibu za 
manunuzi kwa mujibu wa Sheria Na. 7 ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013, 
Agizo Na. 272 la Ramdama ya Fedha ya Serikali za 
Mitaa ya mwaka 2009 pamoja na makubaliano na 
wadau wa maendeleo. 

 
vii. Hazina inatakiwa itoe fedha kwa watendaji kulingana 

na bajeti. 
 

viii. Watekeleza miradi wawasiliane na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ili warejeshewe kodi ya ongezeko la 
thamani (VAT) waliyolipa. 

 
ix. Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto na Mfuko wa Kimataifa wa Malaria, UKIMWI na 
Kifua kikuu walipe kiasi cha Sh. 61.4 bilioni kama 
sehemu ya kuchangia gharama za Bohari ya Dawa ya 
Taifa. Aidha taratibu zifanyike ili kutambua deni la 
nyuma na kuweza kuwa na makubaliano ya jinsi ya 
kulilipa. 
 

x. Watekeleza miradi wanatakiwa kuwasiliana na Hazina 
ili kuhakikisha kuwa madai ya wakandarasi ya 
yanalipwa kwa wakati ili kuepuka gharama zitokanazo 
na ucheleweshaji wa malipo. Aidha watekeleza miradi 
wanashauriwa kuyapa kipaumbele na kuyawasilisha 
Hazina madai ya wakandarasi ambayo yana uwezekano 
wa kuwa na adhabu ya ucheleweshaji endapo 
hayatalipwa kwa wakati.   
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xi. Menejimenti ya Mfuko wa Barabara inatakiwa 
iwasiliane na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
warejeshewe kiasi cha Sh.Tz. 14,828,686,613.55 
kinachotokana na makusanyo ya ushuru wa mafuta na 
usafirishaji. 

 
xii. Menejimenti ya Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

inatakiwa kurejesha kiasi cha Sh.Tz. 593,320,300 
kutoka kwa walipwaji ambao hawakustahili. 
 

xiii. Watekeleza miradi ya Afya wa Halmashauri 
wanatakiwa kuhakikisha kuwa fedha za miradi ya Afya 
zinatumika kwa kuzingatia kanuni za Mpango Kabambe 
wa Afya kwa Halmashauri. 

 
xiv. Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha zinapata kibali 

kutoka Bohari Kuu ya Dawa kwa manunuzi ya vifaa vya 
afya kutoka kwa wazabuni binafsi. 

 
xv. Halmashauri ziwasialiane na Ofisi ya Rais Menejimenti 

ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora ili kuweza 
kuajiri wafanyakazi kwenye idara zenye upungufu. 

 
xvi. Watekeleza miradi wanatakiwa kukata kodi ya zuio 

kutoka kwa watoa huduma na wazabuni kisha 
kuwasilisha kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
ndani ya siku saba kama inavyoelekezwa na sheria ya 
kodi. 

 
xvii. Watekeleza miradi wanatakiwa kutumia fedha 

kutokana na vifungu vya matumizi vilivyoidhinishwa ili 
kuepuka matumizi yasiyohusiana na vifungu hivyo.  
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VIAMBATISHO 
 

Kiambatisho Na1: Majedwali Yanayochanganua Matokeo ya Uchaguzi 
 
1(i) Fidia Haikulipwa kwa Watu walioathiriwa Kutokana na Utekelezaji wa Miradi  

Sh.Tz. 11,870,767,751 – Miradi Mingineyo 
Na. Jina la Mradi  Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Programu ya Kusaidia Sekta ya Usafirishaji (TSSP)          36,826,419  
2 Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Kimataifa Arusha 

Taveta/Holili-Voi 
308,069,842 

3 Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji Awamu ya 
Pili (WSDP II) 

11,525,871,490 

  Jumla  11,870,767,751  
 
1(ii) Kutolipwa kwa Gharama za uchangiaji wa MoHCDGEC na Mfuko wa Global 

Sh.Tz. 61,441,762,383.76 – Miradi Mingineyo 
Na. Jina la Mradi  Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Mfuko Mkuu Mradi wa Ukimwi   58,740,555,793 

2 Mfuko Mkuu-Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya 
Afya/Malaria (TZA-H-MoF) 

2,701,206,591 

  Jumla 61,441,762,383.76  
 
1(iii) Tozo ya Riba kwa Kuchelewa Kulipa Madai ya Wakandarasi Kinyume na 

Mikataba Iliyoingiwa Sh.Tz. 3,889,404,109.89 – Miradi Mingineyo 
Na. Jina la Mradi  Kiasi   (Sh.Tz.) 

1 Mradi wa Kusaidia Secta ya Barabara Awamu ya 
Pili (RSSP II) 

        368,827,729  

2 Mradi wa Kusaidia Secta ya Barabara Awamu ya 
Kwanza (RSSP I) 

425,969,165 

3 Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji Awamu 
ya Pili (WSDP II) 

3,094,607,216 

  Jumla   3,889,404,109.89  
 
1(iv) Fedha za Mradi ambazo Hazikurejesha na Zilizolipwa kwa Wasiostahili Sh.Tz. 

593.3 Milioni 

Na. Halmashauri   Kiasi  
(Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi   

(Sh.Tz.)  

1 Manispaa ya 
Ilemela  110,616,000 8 Wilaya ya 

Kwimba  35,744,000 

2 Wilaya ya 
Tunduru  104,040,000 9 Wilaya ya 

Mbinga  29,808,000 

3 Wilaya ya 
Nyasa  55,176,000 10 Wilaya ya 

Hanan’g  27,486,800 
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4 Wilaya ya 
Misungwi  54,230,000 11 Wilaya ya 

Songea   24,981,500 

5 Manispaa ya 
Songea   53,114,000 12 Wilaya ya 

Magu  17,340,000 

6 Jiji la 
Mwanza   38,820,000 13 Wilaya ya 

Ukerewe  5,116,000 

7 Wilaya ya 
Babati  36,848,000 Jumla 593,320,300 

 
1(v) Matumizi Yaliyofanywa Nje ya Bajeti Iliyoidhinishwa Sh.Tz. 4,296,264,090.79 

Na
. 

Mradi 2016/17 2015/16 Kiamba
tisho  Kiasi  (Sh) Idadi ya 

Watekel
ezaji 

Kiasi  (Sh) Idadi ya 
Watekel
ezaji 

1 Programu 
ya  
Maendele
o ya 
Sekta ya 
Kilimo 

  

-    - 

  

2 Mfuko wa 
Afya 

  317,477,73
7  

15 
 

3 Mfuko wa 
Barabara 

2,478,018,798 22 360,822,23
5  

9 
2(i) 

4 Programu  
ya  
Maendele
o ya 
Sekta ya 
Maji 

1,684,842,224 21 

153,398,12
5  

8 

2(ii) 

5 Mradi wa 
Maendele
o ya 
Jamii 

  
99,881,057

.95  
1 

 

6 Miradi 
Mingine 

133,403,068.7
9 

3 
-    - 

 2(iii) 

Jumla 4,296,264,09
0.79 

46 931,579,1
54.95  

33 
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1(vi) Fedha za Ruzuku Zilizopelekwa kwenye Miradi Pungufu ya Makadirio Sh.Tz. 
274,647,963,420.86 

Na
. 

Mradi 2016/17 2015/16 Kiamba
tisho  Kiasi  

(Sh.T
z.) 

Idadi ya 
Watekel
ezaji 

Kiasi  (Sh.Tz.) Idadi 
ya 
Wate
kele
zaji 

1 

Programu 
ya  
Maendele
o ya 
Sekta ya 
Kilimo 

12,422,089,19
5 

22 

32,112,617,66
6 

82 2(iv) 

2 
Mfuko wa 
Afya 

- 
- 

2,484,410,599 4  

3 
Mfuko wa 
Barabara 

54,434,454,84
0 101 

51,198,910,06
4.90 

112 2(v) 

4 

Mradi wa 
Maendele
o ya 
Jamii 

- 

- 

                   -    -  

5 

Programu 
ya  
Maendele
o ya 
Sekta  ya 
Maji 

115,619,475,9
13.86 

128 

45,750,660,55
3.43 

79 2(vi) 

6 Miradi 
Mingine 

  
92,171,943,47

1 

6 
                                            

-    
- 

2(vii) 

Jumla 
274,647,963,

420.86 
257 

131,546,598,
883.33 

277  

 

1(vii) Kuchelewa Kukamilika kwa Kazi za Miradi 

Na. Mradi 2016/17 2015/16 Kiambati
sho Upungufu wa 

Rasilimali 
Watu 

Idadi ya 
Wateke
lezaji 

Upunguf
u wa 

Rasilimal
i Watu 

Idadi 
ya 

Watek
elezaji 

2 Mfuko wa 2,567,237,86 10   2(viii) 
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Barabara 0 
3 Programu 

ya  
Maendeleo 
ya Sekta  ya 
Maji 

49,930,751,5
95 

22 

- - 

2(ix) 

Jumla 52,497,989,
455 

32 
- - 

 

 
1(viii) Malipo Yenye Nyaraka Pungufu Sh.Tz. 7,248,937,125.89 
Na. Mradi 2016/17 2015/16 Kiambatish

o Kiasi (Sh.Tz.) Idad
i ya 
Wat
ekel
ezaj

i 

Kiasi 
(Sh.Tz.) 

Idadi 
ya 

Wate
kelez

aji 

1 Programu 
ya  
Maendeleo 
ya Sekta 
ya Kilimo 

  

19,741,484 5 

 

2 Mfuko wa 
Afya 

948,295,388.6
6 

52 1,392,755,76
9 

49 
2(x) 

3 Mfuko wa 
Barabara 

1,701,447,185 28 2,170,524,78
8.33 

35 
2(xi) 

4 Mradi wa 
Maendeleo 
ya Jamii 

234,228,822.3
6 

11 
1,663,559,25

7.53 
39 

2(xii) 

5 Programu 
ya  
Maendeleo 
ya Sekta  
ya Maji 

946,059,557 56 

3,162,270,37
7.15 

45 

2(xiii) 

6 Miradi 
Mingine 

3,492,827,252
.81 

18 
- - 

2(xiv) 

Jumla 7,248,937,12
5.89 

163 8,408,851,6
76 

173 
 

 

 

 



 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali                                           AGR/DP/2016/2017 39 

 

    1(ix) Kukosekana kwa Hati za Malipo  
Na. Mradi 2016/17 2015/16 Kiamba

tisho Kiasi (Sh.Tz.) Idadi 
ya 

Watek
elezaji 

Kiasi (Sh.Tz.) Idadi 
ya 

Wate
kele
zaji 

1 Program
u ya  
Maendel
eo ya 
Sekta ya 
Kilimo 

85,077,600 1 

- - 

2(xv) 

2 Mfuko 
wa Afya 

165,568,036 13 
385,397,225.15 14 

2(xvi) 

3 Mfuko 
wa 
Barabara 

- - 
1,509,442,825.

67 
9 

 

4 Mradi 
wa 
Maendel
eo ya 
Jamii 

- - 

- - 

 

5 Program
u ya  
Maendel
eo ya 
Sekta  
ya Maji 

411,013,346.88 6 

307,362,062.88 14 

2(xvii) 

6 Miradi 
Mingine 

802,847,155 1 
  

2(xviii) 

Jumla 
1,464,506,137

.88 
21 2,202,202,114 37  

 
1(x) Kutokuomba madai ya marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani Sh.Tz. 
1,588,581,132.46 

Na. Mradi  2016/17 2015/16 Kiambati
sho Kiasi (Sh.Tz.) Idadi 

ya 
Wate
kele
zaji 

Kiasi 
(Sh.Tz.) 

Idadi 
ya 

Wate
kelez

aji 
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1 Programu 
ya  
Maendeleo 
ya Sekta ya 
Kilimo 

  

- - 

 

2 Mfuko wa 
Afya 

  
  

 

3 Mfuko wa 
Barabara 

  
- - 

 

4 Programu 
ya  
Maendeleo 
ya Sekta  ya 
Maji 

309,357,157.
86 

9 

- - 

2(xix) 

5 Mradi wa 
Maendeleo 
ya Jamii 

- - 
  

 

6 Miradi 
Mingine 

1,279,223,97
4.60 

7 
- - 

2(xx) 

Jumla 1,588,581,1
32.46 

16 
- - 

 

 
1(xi) Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia Vifungu Visivyohusika Sh.Tz. 

1,091,406,059 

Na Mradi 

2016/17 2015/16 

Kiambatis
ho 

Kiasi 
(Sh.Tz.) 

Idadi ya 
Watekel

ezaji 

Kiasi 
(Sh.Tz.) 

Idadi 
ya 

Wateke
lezaji 

1 Program
u ya  
Maendel
eo ya 
Sekta ya 
Kilimo 

5,117,000 1 

           -    - 

2(xxi) 

2 Mfuko 
wa Afya 

323,787,186 20    
148,597,260 

17 
2(xxii) 

3 Mfuko 
wa 
Barabar
a 

25,772,473 4 
   

119,867,143 
11 

2(xxiii) 
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4 Program
u ya  
Maendel
eo ya 
Sekta  
ya Maji 

123,053,297 16 

   
272,249,303 

12 

2(xxiv) 

5 Miradi 
Mingine 

613,676,103 2 
-  

2(xxv) 

Jumla 
1,091,406,

059 
43 540,713,706 40  

 

 

Kiambatisho Na 2: Cha Majedwali Yanayochanganua Kiambatisho Na. 1 
 
2(i) Matumizi Yaliyofanywa Nje ya Bajeti Iliyoidhinishwa Sh.Tz. 2,478,018,798 - 

Mfuko wa Barabara 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Manispaa ya 
Ilemela  670,228,757 12 Wilaya ya 

Magu  13,936,970 

2 Wilaya ya 
Makete  589,059,776 13 Wilaya ya 

Mbarali  11,822,200 

3 Mji wa 
Makambako  588,897,903.60 14 Wilaya ya 

Kalambo  9,673,810 

4 Wilaya ya 
Nyasa  245,371,625 15 Wilaya ya 

Pangani  6,907,800 

5 Manispaa ya 
Kigoma Ujiji 132,932,664 16 Wilaya ya 

Muheza 5,000,000 

6 Wilaya ya 
Kigoma  56,998,720 17 Wilaya ya 

Singida  3,350,000 

7 Wilaya ya 
Busokelo  46,450,000 18 Wilaya ya 

Turiani 3,266,202 

8 Wilaya ya 
Mbeya  22,718,670 19 Wilaya ya 

Moshi  3,250,000 

9 Wilaya ya 
Momba  22,613,000 20 Wilaya ya 

Bagamoyo  3,046,200 

10 Mji wa 
Tarime  19,712,500 21 Mji wa Kasulu  2,650,000 

11 Wilaya ya 
Sumbawanga  17,852,000 22 Mji wa Nzega  2,280,000 

Jumla 2,478,018,798 
 
2(ii) Matumizi Yaliyofanywa Nje ya Bajeti Iliyoidhinishwa Sh.Tz. 1,684,842,224 - 
Programu ya  Maendeleo ya Sekta  ya Maji 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  
(Sh.Tz.) 

1 Wilaya ya 703,286,324 12 Wilaya ya 11,078,400 
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Wanging’ombe  Mafia  

2 
Manispaa ya 
Songea  294,056,000 13 

Wilaya ya 
Kondoa  10,172,014 

3 
Wilaya ya 
Arusha  226,741,332 14 

Wilaya ya 
Mkuranga  9,468,760 

4 
Wilaya ya 
Makete  213,612,832 15 

Wilaya ya 
Chemba  8,546,000 

5 Wilaya ya Ileje  57,182,673 16 
Wilaya ya 
Chalinze  7,339,000 

6 
Wilaya ya 
Namtumbo  40,000,000 17 

Wilaya ya 
Hanang’  2,569,000 

7 
Wilaya ya 
Mkuranga  23,144,500 18 

Wilaya ya 
Mpanda  2,330,000 

8 Wilaya ya Iringa  20,689,000 19 
Wilaya ya 
Buchosa  2,321,389 

9 
Manispaa ya 
Iringa  19,578,000 20 

Wilaya ya 
Nzega  2,090,000 

10 Wilaya ya Kilolo  16,790,000 21 
Wilaya ya 
Missenyi  1,847,000 

11 
Wilaya ya 
Itilima  12,000,000   Jumla 

1,684,842,22
4 

 
 
2(iii) Matumizi Yaliyofanywa Nje ya Bajeti Iliyoidhinishwa Sh.Tz. 133,403,068.79 – 

Miradi Mingine 
Na. Jina la Mradi  Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Bodi ya Maji ya Bonde la Pangani         51,853,500  
2 Mradi wa Mtandao wa Afya kwa Umma Afrika 

Mashariki (EAPHN) 
76,989,568.79 

3 Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga (ERPP)           4,560,000  

  Jumla 133,403,068.79  
 
2(iv) Fedha za Ruzuku Zilizopelekwa kwenye Miradi Pungufu ya Makadirio Sh.Tz.  

12,422,089,195 - Programu ya  Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 
Na. Halmashauri   Kiasi (Sh)  Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 
Wilaya ya 
Tunduru  2,242,225,000 13 

Wilaya ya 
Kalambo  256,358,919 

2 
Wilaya ya 
Mpanda  1,809,693,900 14 

Wilaya ya 
Nkasi  241,858,400 

3 
Wilaya ya 
Mbozi  1,661,743,099 15 

Wilaya ya 
Geita  166,750,000 

4 
Wilaya ya 
Momba  1,081,755,000 16 

Manispaa ya 
Sumbawanga  154,078,000 

5 
Wilaya ya 
Mufindi  1,031,484,000 17 

Wilaya ya 
Ruangwa  144,500,000 

6 
Wilaya ya 
Hai  949,982,500 18 

Wilaya ya 
Itilima  128,242,100 
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7 
Wilaya ya 
Simanjiro  485,165,000 19 

Wilaya ya 
Mlele  121,000,000 

8 
Manispaa ya 
Mpanda  410,817,500 20 

Wilaya ya 
Songea  107,000,000 

9 
Wilaya ya 
Maswa  374,135,200 21 

Wilaya ya 
Meatu  70,050,800 

10 
Mji wa 
Korogwe  323,462,070 22 

Wilaya ya 
Nsimbo  65,000,000 

11 

Wilaya ya 
Sumbawang
a  302,787,707   Jumla 12,422,089,195 

12 
Wilaya ya 
Bagamoyo  294,000,000       

 
2(v) Fedha za Ruzuku Zilizopelekwa kwenye Miradi Pungufu ya Makadirio Sh.Tz. 
54,434,454,840 - Mfuko wa Barabara 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Jiji la Tanga  2,753,827,477 52 Mji wa Bunda  443,369,201 

2 Wilaya ya 
Ruagwa  1,865,078,049 53 Wilaya ya 

Manyoni  438,473,710.05 

3 Wilaya ya 
Temeke  

1,807,791,112.
12 54 Wilaya ya 

Kyela  426,442,103 

4 Manispaa ya 
Moshi  

1,686,873,478.
34 55 Wilaya ya 

Mpimbwe  424,128,159 

5 Wilaya ya 
Kigamboni  1,674,532,003 56 Wilaya ya 

Longido  410,715,061 

6 Wilaya ya 
Bahi  

1,620,701,854.
55 57 Manispaa ya 

Bukoba  401,702,856.80 

7 Jiji la 
Mwanza  1,329,389,520 58 Wilaya ya 

Hanang'  401,331,083.50 

8 Jiji la Arusha  1,278,888,060 59 Wilaya ya 
Kasulu  395,852,784 

9 Manispaa ya 
Kilwa  1,128,578,970 60 Wilaya ya 

Karagwe  394,624,250 

10 Wilaya ya 
Maswa DC 

1,038,259,630.
76 61 Mji wa 

Kabaha  387,595,317 

11 Manispaa ya 
Tabora  

1,016,876,208.
08 62 Wilaya ya 

Babati  384,125,976 

12 Wilaya ya 
Kilwa  988,841,698 63 Wilaya ya 

Buhigwe  359,291,426 

13 Wilaya ya 
Chamwino  987,495,903 64 Mkalama  356,077,947 

14 Wilaya ya 
Karatu  959,843,956 65 Wilaya ya 

Shinyanga  354,359,741.15 

15 Manispaa ya 
Dodoma  859,521,152 66 Wilaya ya 

Ikungi  349,987,609 

16 Mji wa 
Njombe  857,028,742 67 Wilaya ya 

Tunduru  311,874,367 
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17 Wilaya ya 
Urambo  856,916,409.71 68 Wilaya ya 

Muleba  307,610,844 

18 Wilaya ya 
Handen  834,319,137 69 Manispaa ya 

Iringa  294,479,128 

19 Wilaya ya 
Kongwa  820,261,463 70 Wilaya ya 

Songwe  291,845,421 

20 Wilaya ya 
Geita  797,016,625 71 Manispaa ya 

Sumbawanga  262,854,336 

21 Wilaya ya 
Igunga  773,196,282.53 72 Manispaa ya 

Shinyanga  259,895,764.11 

22 Manispaa ya 
Mpanda  739,802,047 73 Wilaya ya 

Nachingwea  247,895,130 

23 Wilaya ya 
Monduli  735,274,061.46 74 Mji wa 

Babati  220,443,605 

24 Wilaya ya 
Liwale  724,123,864 75 Wilaya ya 

Ngorongoro  197,992,738 

25 Mji wa 
Kondoa  698,799,887.91 76 Mji wa 

Bariadi  197,770,255.31 

26 Wilaya ya 
Muheza  698,509,991 77 Wilaya ya 

Ludewa  195,716,263 

27 Wilaya ya 
Lushoto  681,832,865 78 Wilaya ya 

Bumbuli  188,319,075 

28 Mji wa 
Mbinga  676,953,212 79 Wilaya ya 

Missenyi  182,555,413 

29 Wilaya ya 
Kyerwa  669,184,171 80 Mji wa Geita  156,278,893.22 

30 Wilaya ya 
Kilindi 660,854,154 81 Wilaya ya 

Nyang'hwale 153,600,627 

31 Manispaa ya 
Ilala  655,503,604 82 Wilaya ya 

Bukoba  152,020,506.08 

32 Wilaya ya 
Kibondo  612,208,257 83 Wilaya ya 

Rorya  146,895,631 

33 Mji wa 
Kasulu  611,149,676 84 Wilaya ya 

Butiama  144,174,446 

34 Wilaya ya 
Sengerema  610,005,516 85 Wilaya ya 

Chemba  142,937,784.68 

35 Manispaa ya 
Songea  551,849,413 86 Wilaya ya 

Hai  138,227,891 

36 Wilaya ya 
Bukombe  528,595,870.65 87 Wilaya ya 

Namtumbo  133,529,942.18 

37 Jiji la Mbeya  521,144,983 88 Wilaya ya 
Kakonko  119,319,250 

38 Wilaya ya 
Iramba  514,974,501 89 Wilaya ya 

Sumbawanga  115,947,334 

39 Mji wa 
Mafinga  514,437,364 90 Wilaya ya 

Ngara  112,785,467 

40 Wilaya ya 
Kabaha  506,316,527 91 Wilaya ya 

Biharamulo  106,602,544 
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41 Wilaya ya 
Makete  502,003,818 92 Wilaya ya 

Kondoa  99,719,648 

42 Wilaya ya 
Pangani  501,473,413 93 Wilaya ya 

Kalambo  91,758,970 

43 Mji wa Mbulu  499,777,858 94 Wilaya ya 
Meru  80,743,725 

44 Wilaya ya 
Bagamoyo 492,577,385 95 Wilaya ya 

Rombo  80,263,746.48 

45 Wilaya ya 
Kwimba  492,405,138 96 Wilaya ya 

Mbarali  78,444,652 

46 Wilaya ya 
Kishapu  471,239,635 97 Wilaya ya 

Chato  70,000,000 

47 Wilaya ya 
Mkinga  468,813,640 98 Wilaya ya 

Same  51,618,130 

48 Wilaya ya 
Momba  460,652,597 99 Wilaya ya 

Korogwe  34,282,004 

49 Wilaya ya 
Buchosa  455,658,858 100 Mji wa 

Tunduma  25,752,289 

50 Wilaya ya 
Rufiji  454,208,761 101 Wilaya ya 

Mwanga  13,010,676.68 

51 Mji wa 
Handeni  453,642,320 Jumla 54,434,454,84

0 
 
2(vi) Fedha za Ruzuku Zilizopelekwa kwenye Miradi Pungufu ya Makadirio Sh.Tz. 

115,619,475,913.86 - Programu ya  Maendeleo ya Sekta  ya Maji 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Wilaya ya 
Longido  

5,383,177,978
.85 65 Wilaya ya 

Gairo  603,991,052 

2 Wilaya ya 
Kilindi  3,338,291,328 66 Mji wa 

Tarime  603,821,886.36 

3 Wilaya ya 
Geita  3,073,381,401 67 Wilaya ya 

Karatu  592,818,397 

4 Wilaya ya 
Mbinga  2,971,890,230 68 Wilaya ya 

Handeni  578,052,893 

5 Wilaya ya 
Nkasi  2,949,204,911 69 Wilaya ya 

Namtumbo  551,076,346 

6 Wilaya ya 
Kwimba  2,817,934,350 70 Wilaya ya 

Korogwe  547,330,302 

7 Wilaya ya 
Kakonko  2,709,291,881 71 Wilaya ya 

Pangani  547,109,947 

8 Wilaya ya 
Mbeya  2,696,272,729 72 Wilaya ya 

Kishapu  525,957,784 

9 Wilaya ya 
Morogoro  2,506,109,645 73 Mji wa Geita  505,913,353 

10 Wilaya ya 
Uvinza  2,476,781,765 74 Manispaa ya 

Mpanda  504,876,029 

11 Wilaya ya 
Mkinga  2,467,339,069 75 Mji wa 

Masasi  493,669,208 
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12 Wilaya ya 
Musoma  2,384,476,034 76 Mji wa 

Mafinga  487,000,000 

13 Wilaya ya 
Mlele  2,307,614,801 77 Wilaya ya 

Nzega  477,162,858 

14 Wilaya ya 
Rombo  2,205,666,104 78 Jiji la 

Mwanza  474,908,873 

15 Wilaya ya 
Missenyi  2,187,874,055 79 Manispaa ya 

Bukoba  461,231,216 

16 
Wilaya ya 
Wanging’omb
e  

2,012,417,182 80 Wilaya ya 
Kibondo  429,467,284 

17 Wilaya ya 
Mbulu  

1,971,994,772
.53 81 Wilaya ya 

Muheza  383,055,130.88 

18 Wilaya ya 
Kibaha  1,820,721,507 82 Wilaya ya 

Tabora  359,181,812 

19 Wilaya ya 
Misungwi  1,811,666,335 83 Manispaa ya 

Moshi  355,167,448 

20 Wilaya ya 
Ulanga  1,784,558,014 84 Wilaya ya 

Busokelo  342,586,199 

21 Manispaa ya 
Iringa  1,768,542,550 85 Wilaya ya 

Chamwino  334,732,073 

22 Wilaya ya 
Meru  

1,749,388,692
.30 86 Wilaya ya 

Tandahimba  322,581,070.21 

23 Wilaya ya 
Chemba  1,735,576,234 87 Wilaya ya 

Muleba  290,179,820 

24 Mji wa 
Makambako  1,645,455,434 88 Manispaa ya 

Mtwara  285,665,622 

25 Wilaya ya 
Kongwa  1,617,237,990 89 Wilaya ya 

Igunga  282,971,845 

26 Wilaya ya 
Monduli  

1,471,526,146
.37 90 Wilaya ya 

Buhigwe  280,252,217 

27 Wilaya ya 
Ngara  1,448,997,886 91 Wilaya ya 

Nachingwea  265,159,089 

28 Wilaya ya 
Lindi  1,440,282,370 92 Wilaya ya 

Kyerwa  263,116,552 

29 Wilaya ya 
Kigoma  1,424,139,736 93 Wilaya ya 

Tarime  228,301,000 

30 Wilaya ya 
Babati  1,416,616,666 94 Wilaya ya 

Kiteto  221,589,043.60 

31 Wilaya ya 
Makete  1,357,523,088 95 Wilaya ya 

Ngorongoro  213,616,665 

32 Wilaya ya 
Songea  1,348,174,613 96 Wilaya ya 

Sengerema  207,338,355 

33 Wilaya ya 
Mpwapwa  1,331,169,121 97 Manispaa ya 

Singida 207,017,906 

34 Wilaya ya 
Arusha  

1,162,489,613
.72 98 Wilaya ya 

Urambo  195,491,140 

35 Mji wa 
Kasulu  1,146,677,125 99 Wilaya ya 

Bukombe  191,182,349.40 
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36 Mji wa 
Handeni  1,129,939,000 100 Wilaya ya 

Newala  185,000,000 

37 Wilaya ya 
Bariadi  1,111,514,000 101 Mji wa 

Bunda  184,990,000 

38 Wilaya ya 
Butiama  1,102,223,283 102 Wilaya ya 

Singida  183,388,133 

39 Wilaya ya 
Kisarawe  1,084,910,209 103 Manispaa ya 

Kigamboni  178,000,000 

40 Mji wa 
Kondoa  1,068,386,580 104 Mji wa 

Kahama  168,491,351 

41 Wilaya ya 
Bahi  1,042,102,617 105 Wilaya ya 

Manyoni  164,068,000 

42 Wilaya ya 
Mkuranga  1,033,794,800 106 Wilaya ya 

Momba  162,818,967 

43 Wilaya ya 
Nyang’hwale  1,030,358,836 107 Wilaya ya 

Mkalama  154,743,737 

44 Wilaya ya 
Ikungi  1,024,178,721 108 Wilaya ya 

Bukoba  120,486,349 

45 Wilaya ya 
Nyasa  1,004,923,378 109 Mji wa 

Babati  118,629,653.36 

46 Wilaya ya 
Mvomero  991,758,098 110 Wilaya ya 

Kilolo  104,059,726 

47 Wilaya ya 
Lushoto  967,297,857 111 Manispaa ya 

Temeke  95,741,520 

48 Manispaa ya 
Songea  909,383,838 112 Manispaa ya 

Tabora 93,735,157 

49 Wilaya ya 
Njombe  889,472,416 113 Jiji la Mbeya  75,124,149 

50 Wilaya ya 
Mpimbwe  862,967,578 114 Wilaya ya 

Msalala  74,332,363 

51 Wilaya ya 
Mufindi  857,601,677 115 Wilaya ya 

Same  66,648,003 

52 Manispaa ya 
Sumbawanga  816,814,147 116 Wilaya ya 

Rorya  65,838,409 

53 Wilaya ya 
Kaliua  801,352,219 117 Jiji la Arusha  64,697,294 

54 Wilaya ya 
Kalambo  767,690,017 118 Wilaya ya 

Kilombero  63,252,733 

55 Wilaya ya Hai  755,482,522.7
4 119 Wilaya ya 

Liwale  59,344,511 

56 Wilaya ya 
Kondoa   731,460,188 120 Wilaya ya 

Simanjiro  49,522,529.57 

57 Mji wa 
Tunduma  719,274,000 121 Wilaya ya 

Tunduru  49,241,761 

58 Wilaya ya 
Malinyi  707,000,000 122 Wilaya ya 

Kibiti  46,966,960 

59 Wilaya ya 
Nsimbo  700,804,416 123 Manispaa ya 

Kinondoni  45,528,760 
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60 Wilaya ya 
Mpanda  689,500,386 124 Manispaa ya 

Ilala  43,433,922 

61 Wilaya ya 
Chalinze  689,500,000 125 Wilaya ya 

Serengeti  41,171,446.60 

62 Wilaya ya 
Iramba  650,536,670 126 Manispaa ya 

Musoma  22,845,321 

63 Wilaya ya 
Kasulu  626,687,457 127 Mji wa Mbulu  8,908,000 

64 Manispaa ya 
Shinyanga  

606,258,124.3
7 128 Wilaya ya 

Siha  1,260,000 

Jumla 
115,619,475,91

3.86 
 
 
2(vii) Fedha za Ruzuku Zilizopelekwa kwenye Miradi Pungufu ya Makadirio Sh.Tz. 

92,169,943470.94 – Miradi Mingine 
Na. Jina la Mradi  Kiasi (Sh.Tz.) 

1 Programu ya Miundombinu ya Masoko, Ongezeko la 
Thamani na Msaada wa Fedha Vijijini  (MIVARF) 50,964,553,843 

2 Mradi wa Maboresho ya Mahakama Yanayomlenga 
Mwananchi na Utoaji wa  Haki 8,788,077,105 

3 Programu ya Kusaidia  Elimu ya Ufundi, Mafunzo na 
Elimu ya Ualimu (STVET-TE) 

       
23,041,670,839  

4 Mfuko Mkuu-Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya 
Afya/Malaria (TZA-H-MoF) 

            
671,442,554  

5 Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji Awamu ya 
Pili (WSDP II)      4,472,231,940  

6 Programu ya Mageuzi/Mabadiliko ya Usimamizi wa 
Fedha za Umma IV (PFMRP) 

         
4,231,967,190  

7 Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji Awamu ya 
Pili (WSDP II) 2,000,000 

  Jumla   92,171,943,471  
 
 
2(viii) Kuchelewa Kukamilika kwa Kazi za miradi zenye thamani ya Sh.Tz. 
49,930,751,595 - Programu ya  Maendeleo ya Sekta  ya Maji 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 
Wilaya ya 
Karagwe  

7,933,095,024 
12 

Wilaya ya 
Iramba  

966,174,000 

2 
Wilaya ya 
Uvinza  

6,628,991,988 
13 

Wilaya ya 
Tunduru  

931,018,891 

3 
Mji wa 
Njombe  

4,767,460,498 
14 

Wilaya ya 
Monduli  

868,071,873 

4 
Wilaya ya 
Mbarali  

4,691,403,987 
15 

Wilaya ya 
Kigoma  

786,642,000 

5 Wilaya ya 4,088,187,022 16 Wilaya ya 614,500,000 
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Kasulu  Chato  

6 
Wilaya ya 
Namtumbo  

3,985,728,126 
17 

Wilaya ya 
Biharamulo  

562,540,800 

7 
Wilaya ya 
Missenyi  

3,414,923,930 
18 

Wilaya ya 
Karatu  

505,883,635 

8 
Wilaya ya 
Ulanga  

3,006,636,441 
19 

Manispaa ya 
Lindi  

483,720,490 

9 
Wilaya ya 
Kondoa  

1,913,272,568 
20 

Wilaya ya 
Chunya  

405,317,000 

10 
Wilaya ya 
Kibaha  

1,490,202,720 
21 

Manispaa ya 
Bukoba  

378,290,088 

11 
Wilaya ya 
Arusha  

1,335,490,514.
16 22 

Wilaya ya 
Mwanga  

173,200,000 

Jumla 
49,930,751,59

5 
 
2(ix) Kuchelewa Kukamilika kwa Kazi za Mkataba zenye thamani ya Sh.Tz. 

2,567,237,860 – Mfuko wa Barabara 
Na Halmash

auri 
Mkandarasi Jumla ya 

Mkataba 
(Sh) 

Tarehe ya 
Ukomo 

Tarehe 
ya 

Uhakiki 

Uch
ele
wes
haji
(Sik
u) 

1 

Wilaya ya 
Bukoba  

Nyamweza 
Enterprises 
of Karagwe 

99,607,000 24/08/201
7 

10-06-17 43 

2 

Wilaya ya 
Makamba
ko  

M/s GS    
Contractor 
CO LTD 

293,979,30
0 

28/03/201
7 

21/09/17 178 

3 

Wilaya ya 
Mbeya  

Globalink 
General 
Contractors 
Limited 

613,042,21
4 

27/04/201
7 

08-01-17 92 

4 

Wilaya ya 
Karagwe  

M/S Jossam 
and Company 
Limited 

678,230,96
0 

1-8-2017 29/08/17 28 

5 

Wilaya ya 
Ngorongo
ro  

M/S Maheris 
Construction 
and General 
Supplies 

60,245,000 3-8-2017 09-01-17 31 

6 

MS RAY 69,470,000 27/08/201
7 

10-01-17 35 

Wilaya ya M/S 
J.P.Traders 

121,800,19
0 

21/6/2017 17/08/17 56 
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 M/S Sengo 
Construction 
Co. Ltd 

197,247,85
6 

22/6/2017 17/08/17 55 

7 Buhigwe Various 336,173,53
3 

13/09/201
7 

28/09/17 9 

9 Wilaya ya 
Moshi  

Chome 
construction 
Co. LTD 

97,441,807 23/02/201
7 

15/11/17 265 

10 Wilaya ya 
Mkuranga  

M/S Kerry 
Company 
Limited 

147,091,72
0 

13/10/201
7 

11-11-17 29 

M/S Mashauri 
Trading 
Company 
Limited 

119,313,46
0 

21/09/201
7 

11-10-17 50 

  M/S Jonenac 
Construction 
Limited 

43,084,750 21/07/201
7 

11-10-17 112 

Jumla 2,567,237,
860 

   

 
2(x) Malipo Yenye Nyaraka Pungufu Sh.Tz. 948,295,388.66 - Mfuko wa Afya 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  
(Sh.Tz.)  

1 Wilaya ya 
Chalinze  80,870,477 27 Wilaya ya Magu  9,771,300 

2 Wilaya ya Siha  52,388,044 28 Wilaya ya Same  9,380,000 

3 Manispaa ya 
Shinyanga  49,318,460 29 Wilaya ya 

Sumbawanga   8,772,796 

4 Wilaya ya 
Rombo  49,095,714 30 Mji wa Geita  8,475,000 

5 Wilaya ya 
Kongwa  48,903,210 31 Manispaa ya 

Ilemela  8,270,000 

6 Wilaya ya Hai  47,728,851.06 32 Wilaya ya 
Kisarawe   7,620,411 

7 Mji wa 
Kahama  45,876,317 33 Wilaya ya 

Misungwi  7,606,000 

8 Wilaya ya 
Iramba 45,152,517 34 Wilaya ya 

Bumbuli  7,000,000 

9 Manispaa ya 
Temeke  41,035,923 35 Wilaya ya Nyasa  6,781,980 

10 Wilaya ya 
Msalala  37,327,305.60 36 Wilaya ya Nzega  6,655,000 

11 Wilaya ya 
Chato  31,531,806 37 Wilaya ya Mbozi  6,000,000 

12 Wilaya ya 
Urambo  27,225,000 38 Wilaya ya 

Hanang    5,885,500 

13 Wilaya ya 
Longido  26,027,378 39 Wilaya ya 

Kasulu  5,142,000 
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14 Manispaa ya 
Moshi  25,105,000 40 Wilaya ya 

Bagamoyo  4,503,329 

15 Wilaya ya 
Rufiji  24,343,700 41 Mji wa Kondoa  4,275,540 

16 Mji wa 
Korogwe  23,066,739 42 Mji wa Mbulu   4,226,570 

17 Wilaya ya 
Moshi  22,872,946 43 Wilaya ya 

Songwe  3,655,400 

18 Mji wa Kibaha  21,141,073 44 Wilaya ya 
Busokelo  3,636,915 

19 Wilaya ya 
Tandahimba  19,776,000 45 Mji wa Njombe  3,613,000 

20 Wilaya ya 
Nkasi  18,149,339 46 Mji wa 

Nanyamba  3,336,000 

21 Wilaya ya 
Karatu  17,640,839 47 Wilaya ya 

Mkuranga  3,230,000 

22 
Wilaya ya 
Wang'ing'omb
e  

16,931,058 48 Manispaa ya 
Singida  3,050,000 

23 Wilaya ya 
Mbogwe  14,011,471 49 Wilaya ya Mbulu  2,309,000 

24 Manispaa ya 
Songea  13,641,680 50 Manispaa ya 

Dodoma  1,373,000 

25 Wilaya ya 
Lushoto  12,155,800 51 Wilaya ya 

Sikonge  1,210,000 

26 Wilaya ya 
Muheza    9,900,000 52 Wilaya ya 

Igunga  1,200,000 

Jumla 
948,295,38
8.66  

 
 
2(xi) Malipo Yenye Nyaraka Pungufu Sh.Tz. 1,701,447,185 – Mfuko wa Barabara 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.)  Na. Halmashauri   Kiasi  
(Sh.Tz.) 

1 Manispaa ya 
Moshi 403,345,869 15 Wilaya ya 

Kondoa  24,036,317 

2 Wilaya ya 
Nanyumbu  190,679,576 16 Wilaya ya 

Kilolo  21,369,052 

3 Wilaya ya 
Kishapu  154,653,126 17 Wilaya ya 

Meru  19,787,495 

4 Wilaya ya 
Momba  149,979,439 18 Wilaya ya 

Makete  14,020,000 

5 Wilaya ya 
Kibaha  136,288,525 19 Wilaya ya 

Longido  11,912,773 

6 Wilaya ya 
Serengeti  124,678,077.13 20 Wilaya ya 

Magu  9,325,000 

7 Wilaya ya 
Busokelo  86,913,137 21 Wilaya ya 

Iringa  8,915,239 
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8 Manispaa ya 
Mpanda  85,298,060 22 Wilaya ya 

Kigoma  7,598,017 

9 Wilaya ya 
Shinyanga  64,221,546.90 23 Wilaya ya 

Nsimbo  7,333,353 

10 Mji wa 
Babati  43,188,013 24 Wilaya ya 

Moshi  4,740,503.80 

11 Wilaya ya 
Songea  35,571,114 25 Mji wa Geita  3,500,000 

12 Wilaya ya 
Mbozi  32,242,084 26 Wilaya ya 

Mkuranga  2,265,000 

13 Mji wa 
Makambako  31,374,981 27 Manispaa ya 

Dodoma  1,619,004 

14 Wilaya ya 
Bagamoyo  25,514,505 28 Wilaya ya 

Nyang'hwale  1,077,378 

Jumla 1,701,447,1
85 

 
2(xii) Malipo Yenye Nyaraka Pungufu Sh.Tz. 234,228,822.39 - Mradi wa Maendeleo 
ya Jamii 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.)  Na. Halmashauri   Kiasi  
(Sh.Tz.)  

1 Wilaya ya 
Ngara  66,421,500 7 Wilaya ya 

Kyela  6,060,000 

2 Mji wa 
Makambako  54,517,117 8 Wilaya ya 

Bukombe  3,427,720 

3 Wilaya ya 
Mbinga  42,244,500 9 Wilaya ya 

Kyerwa  2,600,000 

4 
Wilaya ya 
Wang’ing’omb
e  

22,574,001 10 Wilaya ya 
Makete  1,717,640 

5 Wilaya ya 
Musoma  21,254,908.36 11 Wilaya ya 

Nkasi  1,666,436 

6 Wilaya ya 
Misenyi  11,745,000 Jumla  

234,228,822
.36 

 
2(xiii) Malipo Yenye Nyaraka Pungufu Sh.Tz. 946,059,557 – Programu ya  
Maendeleo ya Sekta  ya Maji 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.)  Na. Halmashauri   Kiasi  
(Sh.Tz.)  

1 
Wilaya ya 
Ukerewe  207,477,136 29 

Wilaya ya 
Mbinga  9,295,800 

2 Wilaya ya 
Missenyi  119,479,431 30 Wilaya ya 

Bunda  9,239,880 

3 
Wilaya ya 
Simanjiro  48,840,000 31 

Wilaya ya 
Kwimba  8,698,328 

4 
Wilaya ya 
Musoma  32,650,793 32 

Wilaya ya 
Mafia  8,290,700 
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5 
Wilaya ya 
Ngorongoro  30,675,534.40 33 

Wilaya ya 
Kibiti  7,898,400 

6 Wilaya ya Nkasi  30,064,817 34 Wilaya ya 
Kibaha  7,716,024.52 

7 
Wilaya ya 
Kasulu  26,846,933 35 

Wilaya ya 
Iramba  7,583,480 

8 
Mji wa 
Korogwe  25,365,141 36 

Wilaya ya 
Uvinza  7,138,000 

9 
Wilaya ya 
Sumbawanga  23,166,423 37 

Wilaya ya 
Kisarawe  6,452,000 

10 Wilaya ya 
Mkuranga  22,950,000 38 Wilaya ya 

Itigi  5,982,065 

11 Wilaya ya Ileje  21,024,614 39 
Wilaya ya 
Kongwa  5,117,680 

12 
Wilaya ya 
Makete  20,598,160 40 

Wilaya ya 
Mbeya  4,920,000 

13 
Wilaya ya 
Momba  20,349,010 41 

Manispaa ya 
Temeke  4,920,000 

14 Manispaa ya 
Mtwara  18,019,000 42 Manispaa ya 

Singida  4,504,000 

15 
Wilaya ya 
Buchosa  15,541,389 43 

Wilaya ya 
Moshi  4,439,191.40 

16 
Wilaya ya 
Kibondo  14,083,000 44 

Mji wa 
Kahama  3,972,669 

17 
Wilaya ya 
Longido  14,000,646.68 45 

Manispaa ya 
Kigoma Ujiji  3,556,896 

18 Wilaya ya Hai  13,256,000 46 Wilaya ya 
Mufindi  3,146,140 

19 
Wilaya ya 
Kilindi  13,113,294 47 

Wilaya ya 
Kiteto  3,035,000 

20 
Wilaya ya 
Rufiji  12,809,527 48 

Wilaya ya 
Madaba  2,923,100 

21 
Wilaya ya 
Msalala  11,459,440 49 

Wilaya ya 
Buhigwe  2,919,500 

22 Wilaya ya 
Pangani  10,720,000 50 Wilaya ya 

Mkinga  2,583,639 

23 
Wilaya ya 
Nsimbo  10,425,000 51 Mji waTarime  2,368,400 

24 
Wilaya ya 
Karagwe  10,000,000 52 

Wilaya ya 
Hanang’  1,775,000 

25 Jiji la Mwanza  10,000,000 53 
Wilaya ya 
Bukombe  1,610,000 

26 Wilaya ya 
Rombo  9,956,000 54 Jiji la Arusha  1,440,000 

27 
Manispaa ya 
Shinyanga  9,595,000 55 

Wilaya ya 
Sengerema  1,360,000 

28 
Wilaya ya 
Monduli  9,547,374.60 56 

Wilaya ya 
Manyoni  1,160,000 
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Jumla 946,059,557 
 
 
2(xiv) Malipo Yenye Nyaraka Pungufu Sh.Tz.  3,418,906,172.87 – Miradi Mingine 

Na. Jina la Mradi  Kiasi (Sh.Tz.)  
1 Chuo Kikuu cha Dar es Salaam – Idara ya Uchumi 

(UDSM DoE) 
             9,247,000  

2 Mradi wa Maendeleo ya Mji Mkuu wa Dar es 
Salaam  (DMDP) 

293,224,791 

3 Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi na Ukuaji wa 
Pamoja Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi 
(SWIOFish) 

             8,932,000  

4 Mradi wa Maliasili Stahimivu kwa Ajili ya 
Maendeleo ya Uongozi (REGROW) 

           60,025,000  

5 Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za 
Madini (SMMRP-II) 

         
350,429,676.60  

6 Mradi wa Maendeleo ya Nishati ya Gesi Asilia       61,578,500  
7 Programu ya Maendeleo ya Elimu katika Shule za 

Sekondari(SEDEP II) 
947,730,345.51  

8 Mradi wa Upanuzi wa Uzalishaji wa Mpunga 
(ERPP) 

  8,688,810.24  

9 Matokeo Makubwa Sasa Katika Mradi wa Elimu ya 
Malipo kwa Matokeo (BRNED) 

         
188,183,422.60  

10 Wakala wa Usafiri wa Mwendokasi (DART)    9,915,047.74  
11 Programu ya Kuboresha Miji Tanzania (TSCP) - PO 

RALG 
894,223,329.57  

12 Programu ya Kuimarisha Afya ya Msingi kwa 
Matokeo (SPHCRP) 

           
13,204,398.55  

13 Mfuko Mkuu- Mradi wa Kifua Kikuu (TZA-T-MoFP)      119,022,060  
14 Mfuko Mkuu- Mradi wa Ukimwi         81,593,450 
15 Mradi wa Ubunifu Ulio wazi Katika Tasnia ya 

Uchimbaji Madini Tanzania (TEITI CIDA) 
           81,593,450  

16 Mradi wa Ubunifu Ulio wazi Katika Tasnia ya 
Uchimbaji Madini Tanzania (TEITI - Umoja Wa 
Ulaya) 

        3,748,896  

 17 Programu ya Mageuzi/Mabadiliko ya Usimamizi 
wa Fedha za Umma IV (PFMRP) 

         287,565,995  

18 Mradi wa SPANEST kwa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA/SPANEST) 

73,921,080 

  Jumla 3,492,827,252.81   
 
2(xv) Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh.Tz. 85,077,600 - Programu ya  Maendeleo 
ya Sekta ya Kilimo 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.Tz.) 
1 Wilaya ya Bariadi  85,077,600 
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2(xvi) Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh.Tz. 182,039,950 - Mfuko wa Afya 

Na. Halmashauri   Kiasi 
(Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  

(Sh.Tz.) 

1 
Wilaya ya 
Ukerewe  56,000,000 8 

Wilaya ya 
Kongwa  4,380,000 

2 
Wilaya ya 
Bunda  36,800,460 9 

Wilaya ya 
Misungwi  4,190,000 

3 
Wilaya ya 
Kishapu 32,283,791 10 Wilaya ya Nkasi  3,631,000 

4 
Wilaya ya 
Arusha  15,795,000 11 

Wilaya ya 
Iramba 2,590,914 

5 
Wilaya ya 
Mbogwe  9,825,000 12 Mji wa Kondoa  1,680,000 

6 
Wilaya ya 
Bariadi  7,443,785 13 

Wilaya ya 
Rombo     1,640,477 

7 
Wilaya ya 
Siha  7,420,000 Jumla 165,568,036 

 
2(xvii) Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh.Tz. 411,013,346.88 - Programu ya  
Maendeleo ya Sekta  ya Maji 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 
Wilaya ya 
Musoma  

368,646,288.7
8 4 

Wilaya ya 
Mpwapwa  3,505,916 

2 
Wilaya ya 
Simanjiro  25,020,749.10 5 

Mji wa 
Makambako  3,337,993 

3 
Wilaya ya 
Chemba  9,002,400 6 

Wilaya ya 
Rufiji  1,500,000 

Jumla 
411,013,346.8

8 
 
2(xviii) Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh.Tz. 802,847,155 – Miradi Mingine  

Na. Jina la Mradi  Kiasi (Sh.Tz.) 
1 Matokeo Makubwa Sasa Katika Mradi wa Elimu ya 

Malipo kwa Matokeo (BRNED) 
802,847,155 

 
2(xix) Kutokuomba madai ya marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 

Sh.Tz. 309,357,157.86 - Programu ya  Maendeleo ya Sekta  ya Maji 
Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 
Wilaya ya 
Monduli  

96,225,895.88 
6 

Jiji la Arusha  16,501,260 

2 
Wilaya ya 
Biharamulo  

90,387,580 
7 

Wilaya ya 
Iringa  

6,311,209 

3 
Wilaya ya 
Namtumbo  

58,750,289 
8 

Wilaya ya 
Maswa 

2,203,205.03 

4 
Wilaya ya 
Arusha  

20,504,583.95 
9 

Wilaya ya 
Nachingwea  

949,500 
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5 
Wilaya ya 
Kishapu  

17,523,634 
 Jumla 

309,357,157.8
6 

 
2(xx) Kutokuomba madai ya marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 

Sh.Tz. 1,279,223,974.60 – Miradi Mingine  
Na. Jina la Mradi  Kiasi (Sh.Tz.) 

1 Mradi wa Vitabu vya Watoto Tanzania (CBPT)              830,290  
2 Mradi wa Maendeleo ya Mji Mkuu wa Dar es 

Salaam  (DMDP) 
       27,900,889.80  

3 Mfuko Mkuu- Mradi wa Ukimwi           395,781,031  

4 Mfuko Mkuu-Mradi wa Kuimarisha Mifumo ya 
Afya/Malaria (TZA-H-MoF) 

        399,400,156  

5 Taasisi ya Afya ya Msingi (PHCI)           12,200,400  
6 Programu ya Kitaifa ya Kudhibiti Malaria (NMCP)        63,702,764.52  

7 Programu ya Maendeleo Sekta ya Maji Awamu ya 
Pili (WSDP II) 

     379,408,443.28  

  Jumla 1,279,223,974.60  
 
 
2(xxi) Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia Vifungu Visivyohusika Sh.Tz.  
5,117,000 - Programu ya  Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) 
1 Wilaya ya Bagamoyo  5,117,000 

 
2(xxii) Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia Vifungu Visivyohusika Sh.Tz. 

323,787,186 - Mfuko wa Afya 
Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Manispaa ya 
Ilemela 111,092,460 11 Wilaya ya 

Same  9,142,240 

2 Wilaya ya 
Momba  41,766,000 12 Wilaya ya 

Mkuranga  6,679,000 

3 Wilaya ya 
Sumbawanga   24,133,557 13 Wilaya ya 

Kisarawe   6,106,000 

4 Mji wa 
Bariadi  20,040,800 14 Wilaya ya 

Kilolo  5,615,400 

5 Wilaya ya 
Meru  19,612,320 15 Wilaya ya 

Bumbuli  5,315,000 

6 Wilaya ya 
Handeni  14,898,000 16 Wilaya ya 

Igunga  3,840,000 

7 Manispaa ya 
Morogoro  13,735,000 17 Wilaya ya 

Mbinga  2,905,000 

8 Wilaya ya 
Bariadi  11,689,105 18 Wilaya ya 

Moshi  2,660,000 

9 Wilaya ya 
Kasulu  11,494,750 19 Wilaya ya 

Kibaha  1,941,200 

10 Wilaya ya 9,850,000 20 Wilaya ya 1,271,354 
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Madaba  Monduli  

Jumla 323,787,186 
 
2(xxiii) Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia Vifungu Visivyohusika Sh.Tz. 

25,772,473 – Mfuko wa Barabara 

Na. Halmashauri   Kiasi (Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  
(Sh.Tz.) 

1 
Wilaya ya 
Sumbawanga  12,404,853 3 

Wilaya ya 
Bariadi  3,384,500 

2 
Manispaa ya 
Sumbawanga  7,010,320 4 

Wilaya ya 
Same  2,972,800 

 Jumla 
25,772,47

3 
 
2(xxiv) Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia Vifungu Visivyohusika Sh.Tz. 

121,043,297 – Programu ya  Maendeleo ya Sekta  ya Maji 

Na. Halmashauri   Kiasi 
(Sh.Tz.) Na. Halmashauri   Kiasi  

(Sh.Tz.) 

1 
Manispaa ya 
Sumbawanga  19,229,500 10 

Wilaya ya 
Kishapu  4,004,000 

2 
Wilaya ya 
Kibondo  17,490,000 11 

Wilaya ya 
Bagamoyo  3,948,287 

3 
Wilaya ya 
Nsimbo  16,110,000 12 

Wilaya ya 
Mbinga  3,078,180 

4 
Wilaya ya 
Kisarawe  15,062,000 13 

Wilaya ya 
Meru  2,090,000 

5 
Manispaa ya 
Singida  11,521,000 14 

Wilaya ya 
Ruangwa  2,010,000 

6 Wilaya ya Ileje  10,470,300 15 
Wilaya ya 
Rufiji  720,000 

7 
Wilaya ya 
Msalala  6,514,440 16 

Wilaya ya 
Arusha  472,000 

8 
Manispaa ya 
Iringa  5,504,000   Jumla 123,053,297 

9 Mji wa Korogwe  4,829,590       
 
 
2(xxv) Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia Vifungu Visivyohusika Sh.Tz. 

613,676,103 – Miradi Mingine 
Na. Jina la Mradi Kiasi  (Sh.Tz.) 

1 Mradi wa SPANEST kwa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(TANAPA/SPANEST) 

           21,043,051 

2 Programu ya Mabadiliko ya Usimamizi wa Fedha 
za Umma IV (PFMRP) 

         592,633,052 

  Jumla       613,676,103  
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