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MAMLAKA YA OFISI  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi Taifa ya Ukaguzi, 
(Imeundwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania). 
Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

yameainishwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 (iliyofanyiwa marekebisho mara ya mwisho mwaka 2005) 

kama yalivyofafanuliwa zaidi na Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa 

Umma Na. 11 ya mwaka 2008 (iliyofanyiwa marekebisho) na Kanunu za Ukaguzi wa 

Umma ya za Mwaka 2009. 

 Dira ya Ofisi 

Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika ukaguzi wa sekta ya Umma. 

Dhamira 
Kutoa Huduma za Ukaguzi wa Sekta ya Umma Zenye ubora wa Hali ya Juu 

Zinazoimarisha utendaji, Uwajibikaji na Uwazi Katika Usimamizi wa 

Rasilimali za Umma 

Misingi ya Maadili 

Uadilifu Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo 
na upendeleo 

Ubora  Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa 

kuzingatia viwango kubalifu vya ukaguzi. 

Uaminifu Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na 

kuzingatia Utawala wa sheria. 

Kuwalenga 
watu  

Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 
kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 
na watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

Ubunifu Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu kwa 

kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa 

na watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

Kujielekeza 
kwenye 
matokeo  

Sisi ni taasisi inayojikita kwenye mafanikio kulingana na 
malengo tuliyojiwekea 
 

Kufanya Kazi 
kwa 
Kushirikiana  

Tunafanya kazi pamoja kama timu, kujadiliana 
kitaalamu na kubadilishana maarifa, mawazo na uzoefu. 
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VIFUPISHO 

ACGEN Mhasibu Mkuu wa Serikali 

ADEM Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 

AFRM Mpango wa kujitathimni kwa Nchi za Afrika 

AGITF Mfuko wa Pembejeo za Kilimo 

AO Afisa Masuuli 

APP Mpango wa Manunuzi wa Mwaka 

ASA Wakala wa Mbegu za Kilimo 

BOQ Mchanganuo wa Gharama za Ujenzi 

BoT Benki Kuu ya Tanzania 

CAG Mdibiti na Mkaguzi Mkuu 

CDF Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 

CG Serikali Kuu 

CTA Kibali cha Kazi cha Muda Mfupi 

DART Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 

DDCA Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 

EFD Mashine za Kielekroniki 

ETD Hati za Dharura za Kusafiria 

FETA Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 

FRF Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

GCLA Wakala wa Maabara za Serikali 

GN Tangazo la Serikali 

GoT Serikali ya Tanzania 

GPSA Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 

GST Wakala wa Utafiti wa Miamba 

HESLB Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

HQ Makao Makuu 

IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 

IJA Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto (IJA) 

IPSAS Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 

hesabu katika Sekta za Umma 
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DIBAJI 

Kwa mujibu wa mamlaka niliyopewa 

chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 

mwaka 1977 (iliyorekebisha 2005) na 

kama ilivyofafanuliwa na Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008; kwa 

mara nyingine tena ninafurahi 

kuwasilisha kwa Mh. Rais ripoti ya 

ukaguzi kwa taasisi za Serikali Kuu kwa 

mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2017. 

Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa 

Umma za mwaka 2009 inanitaka 

kuwasilisha kwa Mh. Rais ripoti kuu ya 

ukaguzi kufikia tarehe 31 Machi kila mwaka kisha kuwasilishwa bungeni 

kwa maelekezo ya Rais kupitia kwa Waziri husika (Waziri wa Fedha na 

Mipango).  

Ripoti hii inajumuisha mambo muhimu yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 

taasisi za Serikali Kuu kwenye tathmini na ukaguzi wa taarifa za fedha 

pamoja na nyaraka husika, mifumo ya udhibiti wa ndani, taratibu na 

mchakato wa manunuzia na uzingatifu wa Sheria na Kanuni mbalimbali. 

Pia inajumuisha matokeo ya kaguzi maalumu zilizofanyika kwa mwaka 

2016/17, hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa 

miaka ya nyuma na utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na Kamati ya 

Fedha ya Bunge (PAC). 

Nimefanya jumla ya kaguzi 241 zinazohusisha; Wizara zote, Idara za 

Serikali zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa yote, Balozi, Wakala wa 

Serikali, Mifuko Maalumu, Bodi za Mabonde ya Maji, pamoja na taasisi 

nyingine za Serikali. Kufuatia kukamilika kwa kaguzi hizo nimetoa hati za 

ukaguzi kwa kila taasisi kuhusiana na taarifa za fedha zilizoandaliwa kama 

zinaonesha hali halisi ya shughuli zilizofanywa kulingana na mfumo wa 

uandaaji wa taarifa za fedha usiofuata misingi ya fedha taslimu (IPSAS 

Accrual basis of accounting).  

Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi Kuu 

za Ukaguzi (ISSAIs)1 vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 

(IFAC) ambavyo ni mahsusi kwa ukaguzi wa sekta ya umma. Ofisi yangu 

imekuwa ikitimiza majukumu yake kitaalamu ili kuonyesha umuhimu na 

uhalisia wake kwa wananchi, Bunge na wadau wengine.  

                                            
1 International Standards of Supreme Audit Institutions  
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Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 

2008, ofisi yangu imepanga kufanya yafuatayo kwenye ukaguzi wa 

2017/18;  

 Kufanya ukaguzi wa kina na wa kitaalamu kwenye maeneo yenye 
uwekezaji mkubwa wa serikali kama vile: ujenzi wa barabara, 
ujenzi wa reli za kisasa ujenzi na ukarabati wa viwanja vya ndege, 
miradi ya nishati (umeme) na miradi ya mafuta na gesi; 

 Kufanya ukaguzi wa kina kuhusiana na usimamizi wa masurufu 
(imprests), hasa kwenye taasisi ambazo zina bakaa kubwa na 
ambazo zimekaa kwa muda mrefu bila kurejeshwa; vilevile, taasisi 
ambazo zimekuwa zikitoa masurufu mapya kabla ya kurejeshwa 
yaliyotolewa awali; 

 Kitengo cha Ukaguzi wa kiforensiki kitajikita zaidi kufanya chunguzi 
zilizopo kwenye mpango wake na kupunguza kaguzi ambazo 
zinaombwa na wadau wengine. Kwa mwaka 2017/18 kitengo hicho 
kitafanya ukaguzi wa kiuchunguzi kwenye maeneo yenye 
vihatarishi, hasa kwenye utaratibu na mchakato wa manunuzi, wizi 
wa fedha pamoja na matumizi mabaya ya mali za serikali.  

 Kwa kuwa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi itafaidika na mpango wa DFID 
ambao utashughulikia masuala ya rushwa na udanganyifu kupitia 
mchakato wa kutengeneza mazingira ya kupunguza matukio ya 
udanganyifu. Ofisi inatarajia kupendekeza kuanzishwa kwa mapitio 
ya matukio ya udanganyifu kila mwaka (Annual Fraud Survey), 
ambapo jamii katika ngazi zote itatoa taarifa ya maeneo na 
taasisi/ofisi zinazojihusisha na udanganyifu na rushwa na kiasi cha 
udanganyifu na rushwa kilichohusika. Hii itaenda sambamba na 
uanzishwaji wa mtandao wa intaneti, ambapo jamii itakuwa inatoa 
taarifa kuhusiana na matukio ya rushwa na undanganyifu. Pia 
itaendana na pendekezo la 11 la mkutano wa 16 wa INCOSAI 
uliofanyika nchini Uruguai mwaka 1998 ambao mada yake ilikuwa ni 
'Jukumu la Taasisi Kuu za Ukaguzi katika kupambana na rushwa'. 

Naamini kuwa, kama matokeo na mapendekezo yaliyopo kwenye ripoti hii 

na yatakayojitokeza kwenye maeneo yaliyopangwa kukaguliwa kwa mwaka 

2017/18 yatatekelezwa kikamilifu, yataboresha kwa kiasi kikubwa utendaji 

wa serikali na taasisi katika utoaji wa huduma; hivyo kuimarisha 

uwajibikaji, uwazi na uaminifu.  

 

 

 

 

Prof. Mussa Juma Assad,  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
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SHUKRANI 

Sina budi nianze na neno la shukrani kwa Ofisi mbalimbali, watu 

binafsi na wafanyakazi ambao wamechangia kwa kiasi kikubwa sana 

katika kufanikisha kutimiza majukumu yangu ya kikatiba ya 

kuwasilisha ripoti yangu ya mwaka ya Serikali Kuu kwa Mh. Rais 

kabla ya mwisho wa mwezi Machi kila mwaka. 

Natoa shukrani zangu za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mh. Dkt. John Joseph Pombe Magufuli, kwa kuendelea 

kuiunga mkono na kuwa na imani na Ofisi yangu. 

Rasilimali fedha na rasilimali watu ni nyenzo muhimu sana katika 

jitihada za taasisi yoyote, hivyo natoa shukrani zangu za dhati kwa 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Kamati zake kwa 

kutimiza majukumu yake ya kuhakikisha rasilimali fedha kwa ajili ya 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi zinapatikana kwa mwaka wa fedha 

2017/2018.  Kwa vyovyote, vile mafanikio ya ofisi yangu 

yasingepatikana kama sio juhudi, ushirikiano na uratibu wa Wizara 

ya Fedha na Mipango, hivyo naishukuru sana. 

Pia, nashukuru Menejimenti za taasisi zilizokaguliwa kwa ushirikiano 

mkubwa walionipatia wakati wote wa ukaguzi.  

Mwisho, natambua jitihada kubwa zinazofanywa na wafanyakazi wa 

Ofisi yangu katika ngazi zote. Nimeweza kusimama kifua mbele na 

kuzungumzia ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kwa sababu tu wao walijitahidi kutimiza majukumu yao; na 

wakati mwingine, katika mazingira magumu sana, walifanya kazi yao 

kwa kiwango cha hali ya juu sana na kutoa ripoti zao kwa wakati.  

 

 

 

 

Prof. Mussa Juma Assad,  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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MUHTASARI 

Utangulizi 

Sehemu hii ya taarifa ya ukaguzi wa jumla wa Serikali kuu inatoa 

muhtasari mfupi wa matokeo makubwa, hitimisho na 

mapendekezo ya Ukaguzi. Ripoti hii imejumuisha ukaguzi wa 

Mafungu 65 ya Wizara na Idara ya Serikali, Wakala za Serikali 35, 

Mifuko Maalum ya Fedha 17, Taasisi Nyingine za Serikali 38, 

vyama vya siasa10; Sekretarieti za Mikoa 26, Balozi 39, Bodi za 

Maji ya Bonde 13. Pia taarifa hii inajumuisha ukaguzi wa 

Mamlaka ya Mapato ya Tanzania, Akaunti ya Jumla, ukaguzi wa 

awali wa Taarifa za Pensheni na ukaguzi maalum. 

Hati za Ukaguzi 

Kwa mwaka wa fedha 2016/2017, Kati ya taasisi 241 

zilizokaguliwa Taasisi 237 zimekaguliwa na kupewa hati ya 

Ukaguzi wa hesabu waliozo andaa. Balozi za Tanzania 4 

hazikupata hati za Ukaguzi kwa sababu ndio kwanza 

zimeanzishwa. Mlinganisho wa hati za ukaguzi kwa miaka mitatu 

iliyopita ni kama ionekanavyo hapo chini 

Jedwali Na. 1: Mwenendo wa Maoni ya Ukaguzi 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Hati 
Inayoridhish

a 

Hati 
zenye 

Mashaka 

Hati 
isiyo 

ridhisha 

Hati 
Mbaya 

 
Jum
la 

Na. % Na % Na % Na %  

2016-17 204 86 22 9 4 2 7 3 237 

2015-16 190 86 24 11 3 1 5 2 222 

2014-15 181 91 17 9 1 1 0 0 199 

Katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita kumekuwa na ongezeko 

la ripoti za ukaguzi kutoka ripoti 199 zilizotolewa mwaka 

2014/2015 hadi ripoti 244 mwaka 2016/2017. Ongezeko hili 

linatokana na kuongezeka kwa taasisi mpya. 

Pia kumekuwa na maboresho ya hati za ukaguzI kwa kila mwaka. 

Matokeo ya ukaguzi kwa 2016/17 yamekuwa mazuri sana licha ya 

kuwa Serikali Kuu imeanza kufuga kikamilifu hesabu zake kwa 
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kutumia viwango vya kimataifa visivozingatia pesa taslim (full 

IPSAS accrual). Matokeo kamili ya hati za ukaguzi zilizotolewa 

yameanishwa kwenye Sura ya Pili ya ripoti hii. 

Ufuatiliaji wa mapendekezo ya ukaguzi na maagizo ya PAC 

Nilipitia hali ya utekelezaji wa mapendekezo yangu na kubaini 

kuwa kati ya mapendekezo 4,108 ya ukaguzi 1.543 (37.57%) 

yaliopendekezwa yametekelezwa, 1454 (35.39%) yalikuwa katika 

utekelezaji, 721 (17.55%) hayakutekelezwa na 390 yalikuwa 

yamepitwa na wakati. Pia nashukuru kwa jitihada zilizofanya na 

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (Fungu 57) kuwasilisha 

hati zote za malipo za kiasi cha Shilingi 91,261,040,310 ambazo 

hazikuwasilishwa wakati wa ukaguzi mwaka jana. Hati hizo za 

malipo zote zilihakikiwa na ripoti ilitolewa. 

Kwa ripoti kuu yangu ya mwaka 2015/2016, mapendekezo 

ambayo hayajafanyiwa kazi mpaka mwisho wa mwaka wa fedha 

30 Juni, 2016 ambayo yalihitaji kujibiwa na Serikali yamepungua 

kutoka 102 hadi 85. Kati ya mapendekezo 85 ambayo yalikuwa 

hayajashughulikiwa, 14 (16.5%) yalitekelezwa, 51 (60.0%) 

yalikuwa katika utekelezwaji, 9 (10.6%) hayakutekelezwa na 11 

(12.6%) yalikuwa yamepitwa na mwakati. 

Kwa maagizo ya PAC juu ya ripoti kuu ya ukaguzi, kulikuwa na 

maagizo 16 ambayo yalikuwa hayajafanyiwa kazi. Kati ya 

maagizo 16 ambayo yalikuwa hayajafanyiwa kazi, 1 (6%) 

lilitekelezwa, 10 (63%) yako katika utekelezaji, 3 (19%) 

hayajatekelezwa na 2 (12%) yamepitwa na wakati. 

Kwa maagizo ya PAC kwa kila Mkaguliwa, PAC ilifanya vikao na 

Wizara, Idara na Wakala wa Serikali na kutoa baadhi ya maagizo 

kwa ajili ya utekelezaji. Kwahiyo, jumla ya utekelezaji kwa kila 

Mkaguliwa yamejumuisha maagizo yale za miaka iliyopita na ya 

mwaka huu. Nimefanya ufuatiliaji wa utekelezwaji wa maagizo 

ya PAC kwa kila mkaguliwa ambapo maagizo 106 (39%) 

yaliyotolewa na PAC yalitekelezwa, 106 (39%) yalikuwa katika 

utekelezaji, 54 (17%) hayakutekelezwa na 9 (3%) yalikuwa 
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yamepitwa na wakati. Maelezo zaidi ya utekelezaji huu ipo 

katika Sura ya Tatu 

Usimamizi wa Fedha za Umma 

Ili kugharamia bajeti ya 2016/17, Serikali ilipanga kukusanya 

Shilingi bilioni 29,539.6 hii ni sawa na ongezeko la Shilingi bilioni 

7,044.10 ikilinganishwa na makadirio yaliyopangwa ya Shilingi 

bilioni 22,495.5 kwa mwaka 2015/16.  

Mapato halisi yaliyokusanywa kutoka kwenye vyanzo 

vinavyotambulika yalifikia Shilingi bilioni 25,307.48. Hii 

inaonyesha Serikali ilikusanya chini ya makadirio kwa kiasi cha 

Shilingi bilioni 4,232.12 sawa na asilimia 14.33. 

Katika Mwaka wa Fedha 2016/2017 Mapato yaliyotokana na kodi 

yalikuwa Shilingi bilioni 14,271.30 sawa na asilimia 94.48 ya 

bajeti, hii ni sawa na ongezeko la Shilingi bilioni 1,807.47 

(asilimia 14.5) ikilinganishwa na makusanyo yaliyokusanywa 

mwaka 2015/16. 

Mapato yasiotokana na kodi bado yanaendelea kukusanywa chini 

ya makadirio ambapo mwaka huu wa fedha kiasi cha Shilingi 

bilioni 2,072.9 kimekusanywa ukilinganisha na makadirio ya 

Shilingi bilioni 3,358.4 sawa na asilimia 61.72 ukilinganisha na 

mwaka 2015/16. 

Mapato yanayotokana na Mikopo ya Ndani ambayo ni kwa ajili ya 

bajeti na kulipa amana za Serikali zilizoiva yalikuwa Shilingi 

bilioni 5,915.85 ambayo ni kubwa kuliko makadirio kwa asilimia 

10.08 na kubwa zaidi kwa asilimia 11.52 ikilinganishwa na 

mapato ya 2015/16. 

Mapato yanayotokana na kukopa Nje, Misaada ya Wahisani na 

Wadau wa Maendeleo iliyopokelewa kwa Mwaka wa Fedha 

2016/17 ilikuwa Shilingi bilioni 3,047.43 sawa na asilimia 53.45 

dhidi ya makadirio yaliyopitishwa ya Shilingi bilioni 5,701.80. 

Kiasi cha Shilingi bilioni 2,654.37 sawa na asilimia 46.55 

hakikupokelewa kama ilivyopangwa.  
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Bajeti ya matumizi ilipangwa Shilingi bilioni 29,546.84 sawa na 

ongezeko la Shilingi 7,051.34 bilioni ukilinganisha na Shilingi 

bilioni 22,495.5 zilizokadiriwa mwaka 2015/16. Shilingi bilioni 

18,084.56 zilielekezwa kwenye matumizi ya kawaida na Shilingi 

bilioni 11,462.28 zilielekezwa kwenye matumizi ya maendeleo 

ambapo ilipelekea ongezeko la Shilingi bilioni 1,510 kwa 

matumizi ya kawaida na Shilingi bilioni 5,541.18 kwa matumizi ya 

maendeleo. Bajeti ya maendeleo imeongezeka mara mbili zaidi 

kutoka Shilingi bilioni 5,921.1 na kufikia Shilingi bilioni 11,462.28 

na matumizi ni Shilingi bilioni 4,184.26. 

Shilingi bilioni 219.47 zilitolewa na Serikali kwa ajili ya kulipa 

madeni, ambapo Shilingi bilioni 184.10 kwa ajili ya madeni ya 

matumizi ya kawaida na Shilingi bilioni 35 kwa ajili ya madeni ya 

matumizi ya maendeleo. Selikali imeendelea kulipa madeni ya 

yaliyohakikiwa ya Wazabuni, Wakandarasi, Watumishi na Watoa 

Huduma mbalimbali kwa kutegemea upatikanaji wa fedha, kwa 

maoni yangu kutumia mapato ya mwaka kulipia madeni 

kunaathiri utekelezaji wa bajeti. 

Ukaguzi wangu wa leseni za uchenjuaji madini kwa migodi iliyoko 

Mwanza, Kahama na Shinyanga ulionesha mitambo ya kuchenjulia 

madini 8, 25 na 51 mtalia ilikuwa ikiendeshwa bila kuwepo kwa 

leseni hivyo kusababisha hasara ya upotevu wa maduhuli ya Dola 

za Kimarekani 104,400, sawa na Shilingi milioni 231.66 kwa 

mwaka. 

Jumla ya Shilingi bilioni 14.55 zilikusanywa na balozi zetu nje ya 

nchi ikiwa ni mapato yasiyotokana na kodi kwa mwaka 2016/17, 

hata hivyo kiasi hicho cha fedha hakikupelekwa mfuko mkuu wa 

Serikali; na kusababisha Serikali kushindwa kutumia fedha hizo. 

Vilevile, fedha hizo zaweza kutumika isivyokusudiwa. Maelezo 

zaidi ya yanapatikana katika Sura ya Nne 

Usimamizi wa Mapato Yatokanayo na Kodi 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka ya Mapato, 

Tanzania ilikusanya jumla ya Shilingi bilioni 14,249.25 dhidi ya 

malengo yaliyowekwa ya Shilingi bilioni 15,261.5. Hali hii 



 

xx Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

M
u
h
ta

sa
ri

 

 

inaonesha upungufu wa makusanyo kwa Shilingi bilioni 1,012.1 

ambazo ni sawa na asilimia 6.63 ya malengo. Jumla ya 

makusanyo hayo haikujumlisha Shilingi bilioni 22.13 ambazo ni 

misamaha ya kodi iliyotolewa na serikali. Hivyo, makusanyo halisi 

ya mwaka 2016/17 ni Shilingi bilioni 14,271.38.  

Kesi za muda mrefu katika mamlaka za rufaa za kodi zikisubiri 

hukumu 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017 nilibaini kwamba, Mamlaka ya 

Mapato ina kesi nyingi za kodi zilizokwama kwa muda mrefu 

katika Bodi ya Rufaa za Kodi, Baraza la Rufaa za Kodi na 

Mahakama ya rufaa. Kesi hizi zinazosubiri maamuzi zina kodi 

yenye thamani ya Shilingi trilioni 4.44.  

Nilibaini kuwa, Taasisi hizi zina ufanisi mdogo unaochangiwa na 

upungufu wa makamu wenyeviti na wajumbe wa bodi zake, 

upungufu huu unapelekea kushindwa kufanyika kwa vikao vya 

kutosha kwa ajili kusikiliza na kuamua kesi za kodi. 

Mapungufu katika kushughulikia pingamizi za kodi 

Katika mwaka 2016/17 nilibaini kuwa Mamlaka ya Mapato ina 

pingamizi za kodi ambazo bado hazijashughulikiwa zenye 

thamani ya jumla ya Shilingi 738,619,739,113.48. Mlundikano wa 

pingamizi za kodi ambazo hazijashughulikiwi kwa wakati 

unachangiwa na uwezo na ufanisi hafifu wa kitengo cha ukaguzi 

wa kodi na kitengo cha ufundi katika Mamlaka ya Mapato. 

Pia, suala hili limesababishwa na upungufu wa wafanyakazi 

wenye weledi na uzoefu wa kutosha kushughulikia mapingamizi 

ya kodi ikilinganishwa na idadi kubwa ya mapingamizi 

yanayowasilishwa na walipa kodi. 

Kadhalika, Mamlaka haikukusanya kodi yenye thamani ya Shilingi 

1,558,116,225,302.76 iliyotakana na mapingamizi ya kodi ambayo 

yalikuwa yameshughulikiwa na kukamilishwa, na kodi ya Shilingi 

269,612,850,131.28 haikukusanywa kwa mapingamizi 

yaliyokataliwa na Kamishna kwa sababu mapingamizi hayo 

hayakukidhi vigezo vya kisheria.   
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Pia, Mamlaka ilipokea mapingamizi ya kodi yenye thamani ya 

Shilingi 296,099,930,972.27 bila kukusanya amana za 

mapingamizi hayo; pia hapakuwa na kibali cha msamaha wa 

amana kutoka kwa Kamishna. Mapungufu haya ni kinyume na 

matakwa ya sheria, na yanaweza kuhamasisha walipa kodi wasio 

waaminifu kuleta mapingizi mengi yasiyofuata misingi ya kisheria 

na kupelekea ukwepaji kodi. 

Udhibiti wa misamaha ya kodi za mafuta yaliyonunuliwa kutoka 

nje ya nchi kwa ajili ya matumizi ya uchimbaji wa madini 

Nilibaini kuwa malori 94 yalikuwa yamebeba mafuta lita 

3,147,289 yenye kodi ya Shilingi 2,083,246,836.00 kutoka Dar es 

Salaam kwenda migodi ya dhahabu minne (Buzwagi, Bulyanhulu, 

North Mara na Geita) kwa kipindi cha mwezi Julai 2016 hadi Juni 

2017, lakini hapakuwa na nyaraka zinazothibitisha kuwa mafuta 

hayo yalipokelewa na makampuni hayo manne huko migodini. 

Kukosekana kwa nyaraka hizo kunaashiria kwamba mafuta hayo 

hayakutumika kwa shughuli zilizokusudiwa za uchimbaji wa 

madini, hivyo kuisababishia Serikali hasara ya ukosefu wa 

mapato. 

Kadhalika, nilibaini kuwa mafuta yenye msamaha wa kodi ya 

Shilingi 11,052,806,957.20 yaliyolengwa kwa ajili ya matumizi ya 

uchimbaji madini yalitumiwa na wakandarasi na watu wengine 

ambao sio wanufaika wa msahama huo wa kodi katika kipindi cha 

mwezi Januari 2016 hadi Juni 2017.  

Mifumo isiyoridhisha ya udhibiti wa mafuta na mizigo 

inayoingizwa nchini, inayopita kwenda nchi nyingine katika 

ukadiriaji wa kodi 

Nilipitia taarifa za mafuta yaliyoingizwa nchini kwa ajili ya 

matumizi ya ndani na kulinganisha na taarifa za mafuta 

zilizoingizwa kwenye mfumo wa TANCIS kwa ajili ya kukadiriwa 

na kulipiwa kodi. Nilibaini kuwa mafuta lita 31,254,211 yenye 

kodi ya Shilingi 14,749,404,154.26 ambayo yaliingizwa kupitia 

nyaraka 73 za kuagizia bidhaa nje ya nchi (bills of ladding) za 

makampuni ya mafuta 22 hayakuingizwa kwenye mfumo wa 
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TANCIS kwa ajili ya kukadiriwa na kulipiwa kodi. Kitendo hiki ni 

kinyume cha matakwa ya taratibu za Mamlaka. 

Mafuta kutokuingizwa kwenye mfumo wa kodi (TANCIS) 

kunamaanisha kuwa mafuta yaliyoingizwa nchini kupitia nyaraka 

hizi hayakulipiwa kodi, na hivyo, kusababisha upotevu wa mapato 

ya Serikali. 

Kadhalika, katika ukaguzi wa mafuta na mizigo inayopita nchini 

kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine nilibaini lita 

21,228,114.50 za mafuta na mizigo 68 yenye kodi ya Shilingi 

bilioni 14.75 haikusafirishwa kwenda nchi zilizokusudiwa. 

Mapungufu haya yanamaanisha kuwa mizigo na mafuta haya 

yaliuzwa na kutumika ndani ya nchi bila kulipia kodi.  

Usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa makusanyo ya madeni ya 

kodi 

Mwaka huu wa ukaguzi Mamlaka inadai kodi ya Shilingi 

262,293,791,682 kutoka kwa walipakodi. Kuwapo kwa madeni ya 

kodi kunasababishwa na mifumo na mikakati isiyoridhisha kwenye 

ukusanyaji wa madeni ya kodi hasa katika ofisi za mikoa. 

Kadhalika, nilibaini makadirio ya kodi yaliyokuwa pungufu kwa 

kiasi cha Shilingi 9,363,346,393.23. Makadirio pungufu 

yalisababishwa na mapitio na uchambuzi hafifu wa taarifa za 

walipakodi. 

Mapato yaliyokusanywa na Mamlaka kwa niaba ya Taasisi 

nyingine lakini hayakuwasilishwa kwenye Taasisi husika 

Mamlaka ilikusanya Shilingi 1,671,096,919,536.3 kama tozo na 

ushuru uliokusanywa kwa niaba ya Taasisi nyingine. Makusanyo 

hayo yanahusu tozo za barabara, tozo ya petroli, ada ya 

maendeleo ya maji, tozo ya maendeleo ya reli na tozo ya 

bandari; Lakini nilibaini kwamba, kati ya makusanyo yote, kiasi 

cha Shilingi 410,448,166,098.44 hakikuwasilishwa kwenye taasisi 

husika, swala ambalo ni kinyume na matakwa ya sheria. 

Kuchelewa kuwasilisha makusanyo haya kwenda kwenye Taasisi 

husika kunaathiri utoaji wa huduma na utekelezwaji wa mipango 

ya Taasisi hizo. 
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Tathimini ya Deni la Taifa 

Deni la Taifa kufikia tarehe 30 Juni, 2017 lilikuwa Shilingi bilioni 

46,081.43 ambapo deni la ndani lilikuwa Shilingi bilioni 13,335.65 

na deni la nje Shilingi bilioni 32,745.78 ikiwa ni ongezeko la 

Shilingi bilioni 5,042.05 sawa na asilimia 12 ikilinganishwa na 

deni la Shilingi bilioni 41,039.39 lililoripotiwa tarehe 30 Juni 

2016.  

Katika ukaguzi wangu nilibaini masuala ya msingi yafuatyo 

kuhusu deni la taifa na usimamizi wake;  

Kushushwa Kiwango cha Deni la Taifa kwa Kiasi cha Shilingi 

Bilioni 4,588.39 kutokana na kutojumuishwa kwa madeni ya 

mifuko ya pensheni na dhamana zilizokiukwa masharti, Ukuaji 

hafifu wa dhamana za Serikali katika soko la mtaji, Mikopo 

iliyosainiwa mikataba lakini haijapokelewa, Shilingi bilioni 2,367, 

Mapungufu katika utaratibu wa kuingiza kumbukumbu za 

mapokezi ya mikopo, Usimamizi usioridhisha wa mikataba ya 

mikopo iliyofaulishwa „on-lending contracts‟ na kutapanywa kwa 

shughuli za ofisi ya mbele, kati na ya nyuma kunakoongeza 

changamoto katika kutunza kumbukumbu na kutoa taarifa sahihi 

zinazohusu deni la taifa; tatizo hili limekuwa ndio chanzo kikuu 

cha changamoto nyingi kwenye deni la taifa. Kwa maelezo zaidi 

ya kodi na deni la taifa tazama Sura ya Tano 

Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani na utawala bora 

Utekelezaji wa udhibiti wa mfumo wa ndani ni jukumu la 

menejimenti ya Taasisi husika. 

Tathmini yangu katika mifumo ya udhibiti wa ndani nilibaini 

mapungufu mbalimbali kwenye Kitengo cha Mkaguzi wa Ndani 

katika Wizara 3 na Sekretariati za Mikoa 15 .Vilevile, katika 

tathmini yangu ya kamati za ukaguzi, nilibaini mapungufu katika 

taasisi 27 ikijumuisha Wizara 6, Sekretarieti za Mikoa 18 na 

Wakala za Serikali 3. Pia, tathmini yangu ya vihatarishi nilibaini 

Taasisi 16 zenye mapungufu ambazo ni Wizara 4, Sekretariati 11 

na balozi 1. 
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Katika kupitia tathmini ya Teknolojia ya habari na mawasiliano 

(TEHAMA) nilibaini kuwa Wizara 5, Sekretarieti za Mikoa 13, na 

Balozi 13 zinamapungufu ya TEHAM. Katika masuala ya utawala 

kulikuwa na Wizara 1 yenye mapungufu. Katika tathmini yangu 

nilibaini Ubalozi mmoja wenye miamala ya udanganyifu. Mbali 

hayo, nimejumuisha changamoto zilizobainishwa katika 

usimamizi wa mali zilizotaifishwa na sheria yake. Maelezo ya 

kina yanapatikana katika Sura ya Sita 

Usimamizi wa Rasilimali watu na Mishahara 

Ingawa katika miaka ya hivi karibuni Serikali imefanya 

mabadiliko makubwa ya kusafisha na kuboresha taarifa na 

kumbukumbu za watumishi ambayo imesababisha maboresho 

muhimu, lakini bado baadhi ya maeneo yanahitaji hatua zaidi. 

Kwa mwaka huu nimebaini mapungufu katika usimamizi wa 

rasilimali watu na mishahara kama ifuatavyo;  

Kushindwa kufanya mikutano ya baraza watumishi, kutokamilika 

kwa taarifa za watumishi katika mfumo wa kuhifadhi 

kumbukumbu za watumishi kama vile tarehe za kuzaliwa, 

watumishi waliohamishwa, waliostaafu na walioacha kazi 

hawajaondolewa katika mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu na 

kutokuonesha kama watumishi waliothibitishwa kazini. 

Pia nimebaini makato ya Kisheria kutowasilishwa kwa wakati 

kwenye mifuko ya pensheni, kulipa mishahara watumishi 

wasiokuwepo katika utumishi wa umma kiasi cha Shilingi 

31,296,376, kushindwa kufanya tathmini na upimaji wa utendaji 

kazi kwa watumishi, watumishi kukaimu katika nafasi za kazi kwa 

zaidi ya miezi sita, stahiki za watumishi ambazo hazijalipwa kiasi 

cha Shilingi 4,604,984,054.64, ukosefu wa watumishi katika 

Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Ofisi za Balozi na watumishi 

kupokea mshahara chini ya kiwango kinachokubalika kisheria. 

Taarifa zaidi ya masuala haya inapatikana Sura ya Saba 

Katika Sura ya Nane, nimebainisha masuala yote yaliyoibuliwa 

wakati wa ukaguzi wa Wakala za serikali 33, Mifuko Maalamu ya 
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Fedha 17, Taasisi nyingine za Serikali 38 na Bodi za Mabonde ya 

maji 13. 

Mapungufu yaliojitokeza katika Ukaguzi wa Wakala za Serikali 

Nimebaini Wakala za Serikali kuendelea kutegemea fedha za 

Serikali kujiendesha; Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa mapato 

yatokananyo na vyanzo vya mapato ya ndani kwa Wakala za 

serikali yana uwezo wa kutekeleza bajeti za Wakala kwa asilimia 

16 tu ya matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo, hivyo 

taasisi hizi hutegemea fedha za Serikali kuu kwa asilimia 84 ili 

kutekeleza bajeti zao. Pia, nilibaini kuwa kuna kushuka kwa 

makusanyo ya mapato ya ndani kwa asilimia 24 ikilinganishwa na 

makusanyo ya mwaka uliopita.  

Uzingatiaji wa Sheria za Kodi kwa Wakala wa serikali 

Katika ukaguzi huu nilibaini kuwa baadhi ya Wakala wa Serikali 

hawazingatii sheria za Kodi. Katika suala hili nimebaini taasisi 

tano ambazo zimefanya malipo bila ya kuchukua stakabadhi za 

kieletroniki kutoka kwa watoa huduma katika manunuzi ya 

Shilingi 41,830,706,134. Kiasi hiki ni ongezeko la Shilingi 

38,854,212,890 sawa na asilimia 93 ukilinganisha na manunuzi 

kama hayo yaliofanyika mwaka uliopita.  

Mapugufu Katika Ukaguzi wa Manunuzi na Utekelezaji wa 

Mikataba 

Katika ukaguzi wa mikataba iliyoingiwa na wakala za Serikali 

nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Tanzania amefanya malipo 

zaidi ya Shilingi 1,177,740,226 kimakosa yatokanayo na 

mabadiriko ya bei.  

Pia, katika ukaguzi huu nilibaini kuwa Wakala wa Barabara Nchini 

pamoja na Wakala wa Majengo Nchini kwa ujumla walilipa kiasi 

cha Shilingi 587,226,567 kama adhabu itokanayo na 

ucheleweshwaji wa kulipa madai ya Wakandarasi na marejesho 

ya mkopo.  



 

xxvi Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

M
u
h
ta

sa
ri

 

 

Mapungufu yaliobainika katika utekelezaji wa bajeti za wakala na 

taasisi nyingine 

Katika ukaguzi wa utekelezaji wa bajeti za wakala wa serikali, 

nilibaini kuwa kiasi cha Shilingi 18,780,000 kilifanyika nje ya 

bajeti, kiasi cha Shilingi 89,473,398 kilifanyika bila kuzingatia 

vifungu sahihi vya bajeti, na kiasi cha Shilingi 173,889,382 

kimefanyika nje ya utaratibu na mfumo wa kibajeti.  

Pia, katika ukaguzi huu nilibaini kuwepo kwa matumizi ya Shilingi 

529,296,700 kwa wakala saba za serikali bila kuwepo na nyaraka 

za kutosha. Nimebaini pia kuna wakala nyingine nne ambazo 

zilikuwa na masurufu ambayo hayajarejeshwa yenye jumla ya 

Shilingi 118,134,300. 

Mapungufu niliyobaini katika ukaguzi wa shughuli za uwekezaji 

wa Mashirika ya Majeshi ya Ulinzi. 

Katika ukaguzi wa Shirika la Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga 

Taifa, SUMA (JKT) nilibaini kuwa kuna madai ya muda mrefu 

yasiokusanywa kutoka kwa wakulima waliokopeshwa kiasi cha 

Shilingi 40,047,937,000 kwa kukopeshwa matrekta na vifaa vya 

kilimo.  

Pia, nilibaini kuwa SUMA JKT ina kukopeshwa pampu za 

umwagiliaji zenye thamani ya Shilingi 2,912,369,000 ambazo 

haziuziki. Pampu hizi zimekaa muda mrefu hivyo hazina hali 

nzuri ya kuuzika 

Katika ukaguzi huu wa Uwekezaji wa mashirika haya ya jeshi, 

nilibaini kuwepo kwa mashine mpya za kusagia nafaka zenye 

thamani ya Shilingi 148,135,000 ambazo zimetelekezwa kwa 

muda wa miaka mine hazitumiki. Pia nimebaini kuwa kuna 

matrekta 11 yametelekezwa na Shirika hili bila kutengenezwa. 

mapungufu haya yameelezewa kwa kina katika Sura ya Nane 

Mapungufu katika ukaguzi wa Bodi za Mabonde ya Maji  

Katika ukaguzi hu nimepaini kuwa katiaka bodi za bonde la maji, 

nilibaini kiasi cha shillingi 42,889,557,718 kutoka katika mradi wa 
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maendeleo katika sekta ya maji hazikutolewa kutekeleza bajeti 

ya bodi hizi.  

Pia katika ukaguzi huu nilibaini kuwa kuna kiasi cha Shilingi 

110,702,495 kilikopeshwa kwa wizata ya maji na umwagiliaji 

ambazo hazijarejeshwa mpaka wakati wa ukaguzi. Kiasi hiki 

kilitakiwa kutekeleza bajeti ya Bodi hizi. 

Katika matumizi ya Bodi za Bonde la Maji kwa kutumia pesa za 

Mradi wa Maendeleo katika Sekta ya Maji (WSDP) nilibaini kuwa 

kiasi cha Shilingi 251,437,021 kililipwa kama kodi ya ongezeko la 

thamani. Kwa mujibu wa makubaliano baina Serikali na WSDP 

pesa za mradi huu hazitakiwi kulipa kodi aina yoyote ile. Kiasi 

hili kinatakiwa kirejeshwe na Mamlaka ya kodi. 

Pia, nilibaini uchepushwaji wa Shilingi 333,790,806 zilizokuwa 

zinatakiwa kukarabati mabwawa ya maji. Mapungufu haya 

yameelezewa kwa kina katika Sura ya Nane 

Mapungufu yaliobainika katika ukaguzi wa Mifuko ya fedha za 

serikali  

Katika ukaguzi wa Mifuko maalum ya Fedha za Serikali, nilibaini 

kuwa kuna mifuko inayotoa mikopo kwa wananchi lakini mifuko 

hiyo haijafanya jitihada za kutosha kuhakikisha kuwa mikopo 

hiyo inarejeshwa kwa wakati. Katika mikopo hiyo nimebaini kuwa 

kiasi cha Shilingi 1,141,590,806 kilikopeshwa na Mfuko wa 

ufadhili wa Pembejeo za Kilimo, Kiasi cha mkopo wa Shilingi 

510,572,419 kilitolewa na Mfuko wa Ufadhili wa Rais, na jumla ya 

Shilingi 1,085,430,924 kilikopeshwa na mfuko wa maendeleo ya 

Wanawake.  

Pia wakati wa Ukaguzi wa Mfuko wa Maendeleo ya Madini, 

nilibaini kuwa kiasi cha Shilingi 732,631,200 kilitakiwa kutolewa 

na Kampuni ya Buzwagi Gold Mine (ACACIA Ltd) lakini kiasi hiki 

hakijatolewa na Mgodi huu kama ilivyokubalika katika Mkataba 

wa uzalishaji. 

Katika Ukaguzi wa Mfuko wa Maafa, nilibaini kuwa kiasi cha 

Shilingi 206,318,360 kilitakiwa kurejeshwa na Katibu Tawala wa 

Mkoa wa Dar Es Salaam kutokana na salio la fedha zilizotumika 



 

xxviii Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

M
u
h
ta

sa
ri

 

 

katika maafa ya Gongolamboto. Kiasi hiki cha pesa hakijareshwa 

na katibu Tawala. Mapungufu haya yameelezewa kwa kina katika 

Sura ya Nane 

Mapungufu katika Ukaguzi wa Manunuzi 

Katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2017, niliweza 

kubaini mapungufu kadhaa katika Taasisi za Serikali kutokuweza 

kuzingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake wakati 

wa kufanya manunuzi. 

Katika Taasisi za Serikali Kuu nane (8) nilizokagua, nilibaini 

manunuzi ya vifaa na huduma yenye thamani ya Shilingi 

52,678,585,370 vilivyoagizwa na kulipiwa lakini havikupokelewa. 

Mwaka jana hoja kama hii ilikuwa inajumla ya Shilingi 

3,452,112,838 hivyo imeongezeka Shilingi 49,226,472,532,] na 

kufikia Shilingi 52,678,785,370. Ongezeko hili limetokana na 

ununuzi wa ndege aina ya Q400 Bombardier yenye thamani ya 

Shilingi bilioni 51.838  

Nilibaini kuwa, Taasisi kumi na moja (11) zilinunua bidhaa, na 

huduma za za ujenzi za Shilingi bilioni 1.453 kutoka kwa 

wazabuni mbalimbali bila ya kuwa na mikataba. Kufanya hivyo ni 

kinyume na kanuni ya 10(4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. Kwa kutokuwapo mikataba kati ya Serikali na 

watoa huduma ikitokea mmojapo anashindwa kutimiza 

makubaliano hatua za kisheria hazitaweza kuchukuliwa dhidi 

yake.  

Taasisi za Umma saba (7) zilibainika kufanya manunuzi ya Shilingi 

bilioni 2.997 bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni kinyume na 

kifungu cha 35(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2011 na Kanuni ya 55 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 

2013.  

Jumla ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa kumi na tatu (13) 

ziliingia katika makubaliano ya Mikataba na Wakandarasi katika 

ujenzi wa miradi mbalimbali. Nilibaini kuchelewa kukamilika kwa 

miradi hii yenye thamani ya Sh. 21.877 bilioni, kinyume na muda 

ulivyoainishwa kwenye mikataba. Kuchelewa kukamilika kwa 
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miradi/mikataba kunaweza kusababisha Serikali kuingia gharama 

zisizo za lazima zinazotokana na mfumuko wa bei pamoja na 

kuongezeka kwa gharama za vifaa. 

Ilibainka kuwa Taasisi kumi na nne (14) zilizokaguliwa zilinunua 

na kupokea bidhaa na huduma zenye thamani ya Shilingi bilioni. 

1.689 bila ya kukaguliwa na kamati zinazohusika na ukaguzi na 

upokeaji wa bidhaa na huduma zilizonunuliwa, hii ni kinyume na 

matakwa Kanuni 244(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

Mwaka 2013. Kupokea mali na huduma bila kukaguliwa na kamati 

kunaweza kutengeneza mianya ya manunuzi ya bidhaa au 

huduma hafifu. 

Taarifa ya kina ya mapungufu haya iko katika Sura ya Tisa.  

Mapungufu yaliojitokeza katika Usimamizi wa Matumizi 

Sura ya kumi ya taarifa hii inahusu matokeo ya ukaguzi wa fedha 

za matumizi za Wizara, Idara na Balozi kwa mwaka wa fedha 

2016/2017.  

Baadhi ya Mapungufu ya msingi niliyoyabaini katika ukaguzi huu 

na ushauri wangu ni kama ifuatavyo: Kuna ubadhirifu wa Shilingi 

milioni 332.86 uliotokea katika Ubalozi wa Tanzania Nchini 

Maputo; Matumizi ya Shilingi milioni 61.79 yasio na tija kwa 

serikali; Hasara ya Shilingi milioni 343.62 iliyotokana na NHIF 

kutozilipa hospitali zenye madai ya bima ya afya yenye dosari; 

Malipo zaidi ya kiasi stahiki ya Shilingi milioni 306.38; Hati za 

Malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi za Shilingi milioni 

243.846, fedha zilizochepushwa kutekeleza shughuli nje 

madhumuni yaliyokusudiwa za Shilingi milioni 6,810.78.  

Pia kuna malipo yasiokuwa na nyaraka za kutosha ya Shilingi 

milioni 4,508.13; Malipo yasiokuwa na Stakabadhi za Kieletroniki 

ya Shilingi 1,551.18; Malipo yaliofanyika bila kuzingatia vifungu 

stahiki ya Shilingi milioni 751.94; Malipo yaliofanyika nje ya 

bajeti iliyoidhinishwa ya Shilingi milioni 3,044.07; Masurufu 

yasiorejeshwa kwa kipindi kirefu ya Shilingi milioni 135.77; 

Malipo yasiokuwa na stakabadhi ya Shilingi milioni 2,142.96; 

Malipo yaliyofanywa bila kutozwa kodi ya zuio ya Shilingi milioni 
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109.16; Ulipaji wa madeni ya nyuma ambayo hayakwemo kwenye 

hesabu za mwaka uliopita ya Shilingi milioni 23.18; na Malipo 

yalioyokopwa kutoka idara moja kwenda nyingine bila 

kurejeshwa ya Shilingi milioni 2,113.76.  

Ni maoni kwamba, mapungufu kwenye usimamizi wa matumizi 

yanasababishwa na uwepo wa madhaifu yafuatayo; kutoandaliwa 

na kuwasiliswa kwa nyaraka kamilifu kwa ajili ya ukaguzi, 

mapungufu kwenye mfumo wa udhibiti wa ndani (interanal 

controls) kama vile kutoandaliwa Taarifa za Usuluhishi wa 

Kibenki, Kutokuwepo Mgawanyo wa Majukumu, na kukosekana 

kwa udhibiti wa matumizi kwa mujibu wa bajeti na kutosanifiwa 

vyema kwa mfumo EPICOR unaozingatia Viwango vya Kimataifa 

vya Uandaaji wa Hesabu za Umma kwa Mfumo usio Taslimu 

(IPSAS accrual) . Maelezo ya kina ya mapungufu haya yapo Sura 

ya Kumi  

Mapungufu katika usimamizi wa Mali 

Usimamizi wa mali na utoaji wa ripoti ya mali ni mojawapo ya 

maeneo yenye changamoto nyingi hasa kwa kuzingatia Viwango 

vya Kimataifa visivyo vya Msingi wa Taslimu (IPSAS accrual) hivyo 

zinahitaji mikakati thabiti ya kufanya ili kufikia malengo. 

Mapitio yangu ya usimamizi wa mali mbalimbali na utoaji wa 

taarifa ya mali uliofanywa na Wizara, Idara, Taasisi za Serikali na 

Sekretarieti za mikoa umeonyesha madhaifu kadhaa ikiwa ni 

pamoja na; kuripoti ardhi na majengo kama kitu kimoja cha 

mali, mali ambayo haitumuki, mali iliyosajiliwa kwenye rejista 

bila kuonyesha eneo ilipo, mali isiyo na nambari za utambulisho, 

mali isiyohamishika isiyo kwenye rejista, taarifa katika rejista 

haijaboreshwa, na mali zilizoandikwa katika rejista bila 

kuonyeshwa thamani yake. 

Ukaguzi pia ulibainisha makosa ya hesabu kama vile 

kutokuthaminisha ardhi na mali nyingine, na kutokutambuliwa 

kwa uchakavu wa mali kwa miaka kadhaa. Matokeo ya kina 

yameonyeshwa katika Sura ya Kumi na Moja ya taarifa hii 
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Mapungufu katika usimamizi wa madeni 

Nilibaini kiasi kikubwa cha madeni kinachofikia Shilingi trilioni 

2.68 kiasi ambacho ni ongezeko la Shilingi trilioni 0.793 sawa na 

asilimia 36 kulingana na salio la Shilingi trilioni 1.979 kwa mwaka 

unaoishia 30 Juni 2016. 

Pia nilibaini ongezeko kubwa la deni la gharama za matibabu nje 

ya nchi kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto katika hospitali za India kutoka kiasi cha 

Shilingi 28,609,803,615.40 klichoripotiwa tarehe 30 Juni 2017 

hadi kiasi cha Shilingi 45,731,070,267.31 kufikia tarehe 31 

Desemba, 2017. 

Pia, nilibaini Taasisi 10 zilikuwa na kesi zenye madai ya Shilingi 

135,598,347,446 na yanasubiria maamuzi ya mahakama dhidi ya 

makampuni na watu binafsi. Maelezo ya kina yako Sura ya Kumi 

na Moja ya taarifa hii. 

Ukaguzi wa Vyama vya Siasa  

Nilikagua taarifa za fedha za vyama vya siasa na niliona udhaifu 

mkubwa katika vyama vingi vya siasa kama vile kutokuwepo kwa 

mfumo wa uandaaji wa taarifa za fedha; Kwa mwaka huu wa 

fedha vyama vya siasa tisa (9) havikuwasilisha kabisa taarifa za 

fedha za kila mwaka wa ajili ya ukaguzi. Ufafanuzi wa kina 

umeelezewa kwenye Sura ya 12 ya Ripoti hii. 

Kutokana na udhibiti mdogo wa ndani katika vyama hivi, nilibaini 

vyama vitatu (3) vya siasa kati ya vyama kumi (10) 

vilivyokaguliwa villikuwa na malipo yasiyo na viambatisho 

yaliyofikia kiasi cha Shilingi 735,978,559. Nilibaini kuwa vyama 

vinne (4) havina regista ya mali za kudumu. 

Pia, niliona kwamba usuluhishi kati ya kitabu cha fedha taslimu 

na mizania ya benki haikufanyika katika vyama vitano (5) vya 

siasa. Ufafanuzi wa kina umeelezewa kwenye Sura ya 12 ya 

Ripoti hii. 
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Ukaguzi Maalum juu ya Ukusanyaji Maduhuli/Mapato na Ununuzi 

wa Kiwanja Katika Idara ya Uhamiaji  

Ukaguzi ulikuwa na lengo la kuangalia ukweli wa tuhuma 

zilizotolewa kwa Menejimenti ya Idara ya Uhamiaji kuhusiana na 

matumizi mabaya ya fedha na ununuzi wa kiwanja Mbeya. Katika 

uchunguzi maalum umeonyesha kuwa manunuzi ya kiwanja Na. 

622 kilichopo Kasumulu katika wilaya ya Kyela mkoani Mbeya 

gharama zake zilikuwa zimeongezwa kwa Sh 132,365,604. 

Nilibaini jumla ya makusanyo kiasi cha Dola za marekani 127,184 

sawa na Shilingi milioni 205 hayakupelekwa benki na wahasibu 

wanne (4) mpaka tarehe 31 Januari, 2013. Ufafanuzi wa kina 

umeelezewa kwenye Sura ya 12 ya Ripoti hii. 

Ukaguzi Maalum wa Chama cha Walimu (CWT) 

Ukaguzi huu maalum ulifanyika kutokana na tuhuma kwa 

menejimenti juu ya matumizi mabaya ya fedha za Chama cha 

Walimu. 

Uchunguzi wangu ulibaini kwamba menejimenti ya Chama cha 

Walimu, Bodi ya Wadhamini, na menejimenti ya kampuni ya 

TDCL wamefanya ubadhilifu wa mali na fedha za Chama cha 

Walimu kwa kipindi hicho. 

Mapungufu katika mfumo wa udhibiti wa ndani ulichangia 

sehemu kubwa katika mfumo mbaya wa kuhifadhi kumbukumbu 

za kutosha wa wanachama, mkanganyiko wa sheria juu ya 

usimamizi wa mali za Chama chini ya Bodi ya Wadhamini, uwepo 

wa malipo yenye nyaraka pungufu kiasi cha Shilingi 

11,924,250,620.13 na malipo yaliyolipwa nje ya bajeti 

Sh.26,857,334,119. 

zaidi ya hayo, nilibainisha usimamizi usiofaa wa miradi ya 

Uwekezaji ya Chama cha Walimu hasa Benki ya Walimu (MCBL) 

na Mwalimu House na pia nilibaini nyaraka zilizogushiwa juu ya 

uanzishwaji wa kampuni ya Mwalimu (TDCL). Ufafanuzi wa kina 

umeelezewa kwenye Sura ya 12 ya Ripoti hii. 
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Ukaguzi Maalum Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

Nilibaini kuwa menejimenti ya NIDA kwa kushirikiana na mwenye 

nyumba, na kampuni ya Gotham International Limited (GIL) wote 

walishiriki katika udanganyifu wa fedha za Serikali katika 

kukodisha jengo la ofisi Shilingi 402,210,885.  

Pia, nilibainisha kuwa malipo yalifanywa katika Shilingi za 

kitanzania kwa viwango vya kubadilishana vilivyoonyeshwa na 

Mabenki ya Biashara badala ya viwango vya ubadilishaji 

vilivyoainishwa na zinavyotolewa na Benki Kuu ya Tanzania 

Sh.167,445,671.96 na ukaguzi wangu maalum umeonyesha malipo 

mara mbili kwa utoaji wa Huduma za Ushauri kiasi cha Sh. 

899,935,494. 

Ukaguzi Maalum Katika Utekelezaji wa Mradi wa Vituo Vya Polisi 

vya Mfano Tanzania Chini ya Mpango wa STACA 

Ukaguzi huu maalum unalenga kutoa ukweli kutokana na 

utekelezaji wa Mpango kazi wa ujenzi wa Vituo vya Polisi vya 

Mfano (MPS) na kutoa ripoti juu ya usahihi wa masuala ya kifedha 

na kuzingatia sheria za ujenzi / ukarabati wa Vituo vya Polisi vya 

Mfano. 

Masuala makuu yaliyotajwa katika ukaguzi huu ni udhaifu juu ya 

mfumo wa udhibiti wa ndani uliosababisha, Wafadhili wa DFID 

kusitisha utoaji wa Paundi za Uingereza (GBP) 320,000 kutokana 

na Menejimenti ya Polisi kushindwa kuzingatia makubaliano 

(MoU) na kutokumaliza ujenzi wa vituo vilivyojengwa katika 

mikoa mbalimbali 

Masuala mengine yaliyojitokeza yamefupishwa kama ifuatavyo:- 

Nilibaini matumizi juu ya kiasi kilichopangwa kwa ajili ya ujenzi 

wa Vituo vya Polisi vya Mfano Sh. 365,756,625 tangu 2012-2015. 

Jumla ya Sh.1,052,020,000 zilipangwa kwa Vituo vya Polisi vya 

Mfano thelathini na tano (35) lakini vibanda kumi na sita tu (16) 

vilikarabatiwa/ kujengwa kwa gharama ambazo zilizidi fedha 

zilizoidhinishwa kwa Shilingi 365,756,625 na kuacha vituo kumi 

na tisa (19) ambavyo havikujengwa, kati ya vituo 

vilivyokarabatiwa/ jengwa vituo sita (6) havikukamilika ina 
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maana kuwa kutakuwa na fedha zaidi zinazohitajika ili 

kukamilisha ujenzi wa vituo hivyo. 

Pia, kinyume na kanuni 73 (1) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

2013 nilibainisha kugawanywa kwa makusudi kazi za ujenzi 

zilizotolewa kwa M/s Posh Alliance Ltd katika Kituo cha Polisi cha 

Lushoto zenye gharama ya Shilingi 515,233,760 

Ukaguzi Maalum wa Fedha za Shirikisho la Serikali za Mitaa 

(ALAT) 

Ukaguzi ulikuwa na lengo la kujua ukweli juu ya madai kuhusu 

kuweka fedha za ALAT kwenye akaunti binafsi na wafanyakazi 

kufanya kazi bila mikataba kwa kipindi cha mwaka 2010 hadi 

2017 

Nilibaini kuwa menejimenti ya ALAT ilitumia fedha kiasi cha 

Shilingi 284,599,600 kwa matumizi ya kawaida bila kupata kibali 

kutoka Mkutano Mkuu wa Mwaka. Mbali na hilo jumla ya Sh. 

3,769,667,891.27 zililipwa kwa shughuli mbalimbali bila kuwa na 

viambatisho stahiki na pia kulikuwa na nyaraka na miamala ya 

benki iliyogushiwa. 

Nilibaini kuwa fedha za ALAT zimewekwa kwenye akaunti ya 

binafsi ya M/S Vision Investment kiasi cha Shilingi 150,000,000 

bila kibali kutoka kwa menejimenti 

Menejimenti ya ALAT imeshindwa kuwasilisha viambatanisho vya 

malipo yenye thamani ya Sh.3,567,766,421,72. zaidi ya hayo, 

nilibaini udanganyifu kwa malipo ya TZS 76,666,835 na 

makusanyo ya mapato mbayo hayakupelekwa benki ya TZS 

14,330,000. Tazama zaidi kwenye Sura ya 12 ya Ripoti hii. 

Ukaguzi Maalum juu ya Ujenzi wa Mtandao wa Usambazaji 

Umeme kwa ajili ya Mradi wa Mtwara (MEP) 

Ukaguzi huu maalum una lengo la kuhakiki uhalali na usahihi wa 

gharama za kurejesha zilizotumika wakati wa ujenzi wa mtandao 

wa usambazaji umeme Mtwara (MEP). 

Mapungufu yaliyojitokeza katika usimamizi wa mikataba 

yalipelekea M/S Wentworth Gas Limited pamoja na kampuni zake 
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ndogo (M/S Umoja Light Company) kufanya kazi zake bila 

kuzingatia masharti ya mikataba ya Tariff Equalisation Fund na 

MICRA, pia ununuzi wa mitambo ya umeme ulifanyika bila 

kumshirikisha Mthamini Mkuu wa Serikali. 

zaidi ya hayo, Ukaguzi wangu maalum unahitimisha kwamba 

Serikali inapaswa kurejeshewa kutoka kwa Kampuni ya 

Wentworth Gas Limited (Umoja Light Co Ltd) kiasi cha Dola za 

Marekani 8,426,819.33 kati ya madai yanayodaiwa ya Dola za 

Marekani 8,121,058. Kwa maelezo ya kina ya kaguzi hizi, tazama 

Sura ya Kumi na Mbili ya Ripoti hii. 

Ukaguzi wa CCM 

Katika ukaguzi huu nilibaini Chama cha Mapinduzi (CCM) kilitoa 

Mikopo ya Maendeleo kwa makampuni isiyo na faida, mikopo ya 

maendeleo haikuwa na viambatisho vya kutosha na mikopo 

iliyotolewa haijarejeshwa. Tazama Sura ya Kumi na Mbili 

Mapendekezo ya Ujumla ya ukaguzi 

Ili kuwa na Uwazi, Uwajibikaji, Utawala Bora, Usimamizi na 

kufuata sheria na kanuni ambazo hatimaye huhakikisha matumizi 

bora ya rasilimali za Umma, inakuwa muhimu sana kutekeleza 

mapendekezo ya CAG na maelekezo ya PAC na hivyo kufanya 

jukumu la CAG na uwajibikaji kwa PAC kuwa na maana. 

Katika kupitia utekelezaji wa katika mapendekezo yangu ya 

mwaka uliopita na maagizo ya PAC, nimebainisha kuwa kuna 

maboresho kwa kutekeleza mapendekezo yangu na maagizo 

yaliyotolewa na PAC. Hata hivyo, mapendekezo mengi na 

maagizo bado yapo katika hatua ya utekelezaji.  

Ninawahimiza Maafisa Masuuli kuhakikisha maagizo yaliyo katika 

hatua ya utekelezaji yanatekelezwa kikamilifu. Vivyo hivyo 

jitihada nyingi zinahitajika ili kuhakikisha mapendekezo na 

maelekezo yote yanatekelezwa. 

Kwa hiyo, ninawashauri Maafisa Masuuli kubora kitengo cha 

kujibu na kufuatili utekelezaji wa hoja za ukaguzi. Hii iendane na 
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kuimarisha kwa mifumo ya Udhibiti wa Ndani ambayo ni sababu 

inayochangia madhaifu katika usimamizi. 

Serikali inahimizwa kuchunguza vyanzo vingine vya ndani vya 

mapato au kutafuta njia bora ya kutumia, ushirikiano wa ubia 

kati ya sekta binafsi na sekta ya umma kama njia ya kuhamisha 

baadhi ya majukumu ya sekta binafsi na kupunguza gharama ya 

uendeshaji wa bajeti kwa kutumia mikopo na Misaada. Shughuli 

nyingi za maendeleo zinapaswa kufanyika kwa ushirikiano wa 

ubia kati ya sekta binafsi na sekta ya Umma ambayo itasababisha 

upatikanaji wa kazi kwa urahisi na ubora; na itasaidia kuongeza 

kiwango cha maisha ya wananchi na kutengeneza fursa nyingi za 

ajira. 

Naishauri Serikali ihakikishe mamlaka za rufaa za kodi zina idadi 

kamili ya makamu wenyeviti na wajumbe itayowezesha mamlaka 

hizo kufanya vikao vya kutosha ili kuendana na wingi wa kesi za 

kodi. Pia Serikali iongeze wafanyakazi wenye uwezo, uzoefu na 

weledi wa kutosha ili kuiwezesha Mamlaka ya Mapato 

kushughulikia mapingamizi ya kodi kwa wakati. Kadhalika Serikali 

iongeze ukaguzi na udhibiti wa bidhaa za mafuta zinazoingia kwa 

matumizi ya hapa nchini, zinazotumika migodini na 

zinazokwenda nchi nyingine ili kuhakikisha kuwa hazitumiki bila 

kulipa kodi stahiki. Madeni ya kodi pia yanatakiwa kukusanywa 

kwa wakati ili kuiongezea serikali mapato, kwa upande wa ada 

na tozo zinazokusanywa na Mamlaka kwa niaba ya taasisi 

nyingine, ni vema ada na tozo hizo zikawalishwa kwa wakati 

kwenda kwa taasisi husika.  

Tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

Katika Tathmini ya Mifumo ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

nilizingatia katika Tathmini ya Kamati za Ukaguzi, Kazi za 

Ukaguzi wa Ndani, mchakato wa Udhibiti wa Vihatarishi, 

TEHAMA, uhakiki wa kutambua udanganyifu na kuzuia 

udanganyifu, changamoto katika utekelezaji wa sheria za 

kunyanganya na kurejesha pamoja na masuala ya Utawala Bora . 

Kuna mapungufu yaliyojitokeza katika tathmini zote kwa 

maelezo zaidi rejea sura ya sita. 
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Ninashauri Serikali kuendelea kufuatilia na kuboresha mfumo wa 

Udhibiti wa Ndani kwa kuja na utaratibu wa udhibiti ambao 

unasaidia ufanisi na ilikupunguza mapungufu ambayo hujitokeza. 

Ninazishauri menejimenti za MDA kuweka udhibiti madhubuti wa 

kuangalia vikwazo hivi katika mfumo wa udhibiti wa ndani na 

kuhakikisha kuwa hali hiyo inakaa sawa. 

Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi zimeendelea kuwa na 

udhaifu katika usimamizi wa rasilimali watu na mishahara, 

udhaifu ulioendelea kujitokeza ni kama – mapungufu katika 

mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za watumishi na mishahara, 

mishahara iliyolipwa kwa watumishi ambao hawapo katika 

utumishi wa umma, kushindwa kufanya tathmini na upimaji wa 

utendaji kazi kwa watumishi, kuchelewesha kuwasilisha kwa 

makato ya kisheria kwenye mifuko ya pensheni, watumishi 

kupokea mishahara chini ya kiwango kilichokubalika na idadi 

kubwa ya ukosefu wa watumishi katika Taasisi nyingi na 

mikutano ya kisheria ya watumishi kutokufanyika. 

Kwahiyo napendekeza Maafisa Masuuli kwa kushirikiana na Ofisi 

ya Rais – Menijementi ya Utumishi wa Umma na Utawala bora 

kuhakikisha dosari zote zilizoonekana katika ripoti hii 

zinatafutiwa ufumbuzi na zoezi la usafishaji na uboreshaji wa 

taarifa za watumishi katika mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za 

watumishi linakuwa zoezi endelevu katika Taasisi zote. Vile vile 

Kanuni na Sheria lazima zizingatiwe katika kuongoza na 

kusimamia rasilimali watu. 

Nashauri Wakala za Serikali kuboresha utoaji wa huduma zao, 

kuangalia upya tozo wanazotoza katika huduma zao, kutumia 

njia mpya za kisasa za kibiashara katika utoaji wa huduma na 

kubuni njia mpya za kuongeza mapato yao ili Wakala hizi ziweze 

kujiendesha na kupunguza utegemezi kwa Serikali. 

Nasisitiza kwa Watendaji wakuu wote wa Serikali kutekeleza 

shughuli zao kulingana na kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2013, 

Sheria ya Fedha ya Umma 2001 (iliyorejewa 2004) pamoja na 
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Sheria za kodi, pamoja na kuboresha mifumo ya udhibiti wa 

ndani ilikudhibiti mapungufu yaliojitokeza. 

Nazishauri Wakala na Taasisi zote za Serikali kutenga kiasi cha 

fedha kwa ajili ya kilipa Madeni ya Serikali kuzuia kulipa adhabu 

zinazotokana na madeni hayo. 

Nashauri menejimenti ya kila Taasisi ya Umma;  

Kama inavyoelekezwa katika kifungu cha 35 cha Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011, nashauri menejimenti za 

Taasisi husika zizingatie kikamilifu ushiriki wa Bodi ya Zabuni 

katika kuidhinisha manunuzi ili kuepuka manunuzi yasiyo kuwa na 

tija au mikataba isiyo tekelezeka 

Kuhakikisha inazingatia Kanuni ya 114 ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2013 na kusimamia kikamilifu mikataba 

inayoendelea ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati bila 

kuchelewa. 

Nashauri kwamba menejimenti ya Taasisi za Serikali Kuu 

zijitahidi kufuatilia uletwaji wa vifaa vyote. Na inaposhindikana 

zihakikishe fedha zilizolipwa zinarejeshwa kutoka kwa Wazabuni 

na Wakandarasi, na hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wale 

walioshindwa kuleta vifaa na huduma. 

Ziendelee kufanya juhudi za ufuatiliaji rasilimali fedha kutoka 

Hazina ili kuweza kutekeleza miradi iliyopangwa katika bajeti  

miradi yenye fedha kidogo itekelezwe kwa hatua ili kurahisisha 

usimamizi wa miradi na ulipaji wake  

Vile vile, zihakikishe hakuna cheti cha malipo kwa kazi 

iliyothibitika kuwa imekamilika kinachobakia bila kulipwa. 

Nashauri uongozi wa Taasisi za Serikali kuu; 

Kubadilisha mtazamo katika kusimamia miradi na mikataba 

mbalimbali kwa kuangalia mashariti yaliyomo katika mikataba na 

kuangalia na kusimamia utekelezaji wake ipasavyo. 

Kutambua kuwa TBA ni Taasisi ya Umma ila imepewe uwezo wa 

kujenga majengo ya Serikali, lakini siyo kwamba yenyewe 
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imeruhusiwa kutozingatia mashariti yanayowekwa katika 

mikataba iliyosainiwa au kutozingatia Sheria ya Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 2013. 

Ninawahimiza Maafisa Masuhuri Wizara, Idara na Balozi 

kuendelea kuimarisha mfumo wa udhibiti wa ndani wa taaisis zao 

ikiwa ni pamoja na kujewanga uwezo watumishi wao. Mbali na 

hayo, nyaraka zinapaswa kuboreshwa na kufuata kanuni za 

kifedha zilizowekwa. 

Ninashauri kuwa Mhasibu Mkuu kwa kushirikiana na menejimenti 

za Wizara, Idara pamoja na benki Kuu kuondokana na vikwazo 

vilivyomo ambavyo vinazuia Wahasibu Mkuu wa Wizara na katibu 

Tawala kuwa na uwezo wa kuzipata taarifa zao benki za akaunti 

zao jambao hili linapelekea ugumu kwao kufanya upatanisho wa 

benki.  

Ninapendekeza Serikali kuwa na mipango mazuri ya mafunzo 

iliyoandaliwa mahsusi kwa kuwapa mafunzo wafanyakazi 

wanaofanya kazi ya usimamizi wa Mali za Kudumu, kutafakari 

upya taratibu za usimamizi wa Mali za Kudumu na kufanya kazi 

kwa moduli ya Mali za Kudumu iliyopo katika mfumo wa EPICOR-

IFMS. 

Ninapendekeza kwa Menegimenti za taasisi mbalimbali kuchukua 

hatua muhimu ili kusimamia kwa ufanisi madeni na kuhakikisha 

yanalipwa kwa ukamilifu, hasa madeni ya matibabu. 

Naishauri Serikali ihamasishe kila taasisi yake iwe na mikakati 

thabiti ya usimamizi wa madeni kulingana na mazingira yao kwa 

ajili ya kuhakikisha hatari zilizopo katika taasisi zao 

zinajumuishwa na kupunguzwa mpaka kufikia kiwango cha 

kudhibitiwa. 

Kuhusiana na madeni ya matibabu ya nje ya nchi naishauri 

Serikali ifanye yafuatayo: (i) ije na Mpango Mkakati wa kina 

katika Sekta ya Afya ili kujijengea uwezo wa matibabu kwa 

Watanzania ndani ya Nchi ili kuhudumia idadi kubwa ya watu na 

kupunguza matumizi ya fedha za kigeni; Ishirikiane na wadau 
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wote kuhamasisha ukusanywaji wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu na mahitaji ya wafanyakazi. 

Naishauri menejimenti za Vyama vya Siasa zihakikishe inazingatia 

Miongozo ya fedha ili kuhamasisha ushindani na uwazi katika 

manunuzi kwa ajili ya kupata thamani ya fedha ya bidhaa au 

huduma inayonunuliwa. 

Menejimenti ya Vyama vya Siasa ihakikishe kuwa inaweka 

utaratibu wa kufanya usuluhishi wa kibenki na maafisa husika 

wanapitia vizuri na kuhakiki miamala ya benki na vitabu vya 

hesabu ili kurekebisha makosa katika hatua za mwanzo. 

Namkumbusha Msajili wa Vyama vya Siasa kwa kushirikiana na 

wadau wa vyama vya siasa kukamilisha kuandaa muundo wa 

uandaaji wa hesabu za vyama. Kuwa na mfumo mmoja wa 

muundo wa uandaaji hesabu utakaopelekea kuwa na muendelezo 

unaofanana na usawa kwa kuandika miamala na maandalizi ya 

uandaaji wa hesabu za vyama. 
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SURA YA KWANZA 

1.0 MAELEZO YA AWALI 

1.1 Utangulizi 

Kama nilivyotangulia kusema katika muhtasari, ripoti hii inatoa 

maelezo ya kina ya matokeo ya ukaguzi, mapendekezo na 

hitimisho kutokana na ukaguzi wa hesabu za Serikali Kuu2 kwa 

mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2017. Ripoti hii inatoa pia 

matokeo ya kaguzi maalum zilizofanyika katika mwaka 2016/17. 

Ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia matakwa ya Ibara ya 143(2) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

kama ilivyorekebishwa mwaka 2005. 

1.2 Madhumuni ya Ukaguzi 

Madhumuni ya kaguzi hizi ni kuweza kutoa maoni huru ya ukaguzi 

kwamba hesabu kwa ujumla wake na nyaraka zilizotumika wakati 

wa kuziandaa hazikuwa na makosa makubwa ambayo yanatokana 

na udanganyifu au makosa wakati wa maandalizi na iwapo 

ziliandaliwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya uhasibu 

visivyo vya Misingi ya Taslimu pia iwapo Sheria nyingine pamoja 

na Kanuni zake zinazohitajika wakati wa kuandaa hesabu 

zilifuatwa. 

1.3 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi ulifanyikwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 

Asasi Kuu za Ukaguzi na taratibu nyingine kama zilivyoonekana 

zinafaa kutokana na mazingira. 

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/17, Jumla ya taasisi 241 za 

Serikali Kuu zilikaguliwa na kutolewa taarifa kati ya taasisi 256 

zilizotakiwa kukaguliwa kama inavyoonekana katika jedwali hapa 

chini;

                                            
2 Serikali Kuu inajumuisha Wizara, Idara za Serikali, Wakala wa Serikali, Sekretariati za 

Mikoa, Balozi, Mifuko, Mabonde ya Maji, Vyama vya Siasa na Taasisi nyingine zinazoangukia 
Serikali Kuu 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

Jedwali Na. 2: Mchanganuo wa taasisi za Serikali Kuu 

zilizokaguliwa 

SN Taasisi Jumla 
ya 
Taasisi 

Maoni 

1 Wizara 65  Ikijumuisha Mamlaka ya Mapato 
(Matumizi) na TRA (Mapato) na Taarifa 
Jumuifu za Serikali. 

 Fungu 11 – Tume ya Ushauri Gesi na 
Mafuta ambayo ilianzishwa na 
kuripotiwa katika kipindi hiki. 

2 Wakala wa 
Serikali 

35  Kati ya wakala 37, wakala 35 
zilikaguliwa ambapo wakala wawili 
taarifa zao zimejumuishwa kwenye 
ripoti ya jumla ya mashirika ya umma3. 

 Kama ilivyokuwa katika kipindi cha 
nyuma, Mamlaka ya Kuendeleza 
Kigamboni haikuwasilisha hesabu zake 
hivyo haikukaguliwa. 

 Wakala wa Ukaguzi wa Migodi ilifungwa 
katika mwaka wa ukaguzi. 

3 Balozi 39  Balozi saba zilifunguliwa katika mwaka 
huu wa ukaguzi na kufanya jumla ya 
balozi kufika 41; 

 Kati ya balozi saba, balozi tano 
zilikaguliwa ila ni ubalozi mmoja tu 
uliweza kupewa hati. Nyingine nne 
zilikaguliwa tu kwa kuangalia tu mfumo 
wa ndani. Hazikuweza kuandaa hesabu 
maana hazikua na mhasibu kulikua na 
balozi peke yake. 

 Balozi mbili hazikukaguliwa kabisa kwa 
sababu ndio tu zilikua zimeanza kufanya 
kazi. 

4 Sekretariati 
za Mikoa 

26  Sekretariati za Mikoa zote zilikaguliwa 

5 Mifuko 17  Ukaguzi wa Mifuko miwili ulikua 
unaendelea wakati wa uandaaji wa 
ripoti hii.4 

6 Vyama vya 
Siasa 

10  Kati ya vyama 19 vya Siasa, 9 
havikukaguliwa kwa sababu 

                                            
3 Tume ya Taifa ya Takwimu na Wakala wa Chakula na Dawa wa Taifa 
4 Mfuko wa Maendeleo ya Vijana na Mfuko wa Huduma za Afya 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

hawakuandaa hesabu zake na 
kuziwasilisha kwa ukaguzi5 

7 Mabonde 
ya Maji 

9  Mabonde ya Maji yote yalikaguliwa 

8 Mamlaka za 
Maji safi na 
Maji taka  

4  Zote zilikaguliwa 

9 Taasisi 
Nyingine 

38  

JUMLA 243**  

Jumla ya kaguzi maalum sita zilifanyika katika mwaka husika wa 

ukaguzi zilizoombwa na wadau mbali mbali kama inavyoonekana 

katika jedwali hapa chini. Matokeo ya kaguzi hizi yanapatikana 

katika Sura ya Kumi na Mbili ya ripoti hii. 

Jedwali Na. 3: Kaguzi maalum zilizoombwa katika mwaka husika 

Na. Ukaguzi Maalum Aliyeomba Maelezo 

1 Chama cha Serikali za Mitaa Mwenyekiti wa 
ALAT 

Umekamilika 

2 Ukaguzi maalum kwenye 
ukusanyaji wa mapato na ununuazi 
wa vitalu (Idara ya Uhamiaji) 

Wizara ya Mambo 
ya Ndani 

Umekamilika 

3 Uhakiki wa madai yaliyotolewa na 
Wentworth Gas Limited juu ya 
ujenzi wa mtandao wa 
maambukizi na usambazaji wa 
Mradi wa Nishati ya Mtwara 
(Umoja Light Company) 

Wizara ya Nishati 
na Madini 

Umekamilika 

4 Ukaguzi maalum juu ya 
utekelezaji wa vituo vya polisi vya 
Mfano (MPS) ndani ya Jeshi la 
Polisi la Tanzania chini ya mpango 
wa STACA (Jeshi la Polisi la 
Tanzania) 

STACA-PCO Umekamilika 

5 Ukaguzi maalum wa Umoja wa 
Walimu wa Tanzania (CWT) 

Ofisi ya Rais Ikulu Umekamilika 

6 Ukaguzi maalum katika Mamlaka 
ya Vitambulisho ya Taifa (NIDA) 

Mamlaka ya 
Uchunguzi 

Umekamilika 

                                            
5 1). TADEA, 2). NCCR MAGEUZI, 3). UDP, 4). CUF, 5). APPT, 6). ACT Wazalendo, 7). NRA, 
8). UPDP and 9). CHAUMA 
** Wakala wawili wa Serikali wameripotiwa kwenye Ripoti ya Mashirika ya Umma 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

Ripoti hii inajumuisha ukaguzi wa awali wa mafaili ya wastaafu 

ambapo mafaili 3,694 yalifanyiwa ukaguzi wa awali. Matokeo ya 

ukaguzi huo yanapatikana katika sura ya tano ya ripoti hii. 

Katika ngazi ya taasisi, ukaguzi ulifanyika kwa sampuli; hivyo 

matokeo ya ukaguzi yalikuwa ni kutokana na nyaraka zilizopitiwa 

na maelezo yaliyoombwa na kutolewa kwa ukaguzi. 

Ukaguzi ulipangwa kufanyika kwa kufuata njia ambayo itatoa 

uhakika pasipo shaka, kama kungekua na makosa makubwa au 

hesabu zingekuwa zimekosewa kwa sehemu kubwa ikijumuisha 

udanganyifu au makosa ya kutokukusudia yangeonekana. Ni 

jukumu la menejimenti ya Taasisi za Serikali Kuu kugundua na 

kuzuia makosa mbalimbali ikiwamo udanganyifu na kutengeneza 

mfumo wa ndani madhubuti katika sehemu zao za kazi. 

Ripoti hii inajumuisha matokeo ya ukaguzi na mapendekezo 

kutoka katika maeneo yafuatayo; 

a) Tathimini ya mifumo ya ndani ya taasisi; 

b) Maandalizi ya bajeti na utekelezaji wake; 

c) Menejimenti ya rasilimali watu na usimamizi wa 

mishahara; 

d) Manunuzi na utunzaji wa Mikataba; 

e) Usimamizi wa Matumizi; 

f) Usimamizi wa Mali za Kudumu na Madeni; 

g) Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi za miaka ya nyuma 

na maelekezo ya Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Hesabu 

za Serikali Kuu; 

h) Kupima ufanisi wa wakala wa Serikali, Taasisi nyingine, 

Mifuko na Bodi za Mabonde ya Maji. 

1.4 Mchakato wa Ukaguzi 

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ikiwa 

mwanachama wa asasi za kitaaluma; INTOSAI6, AFROSAI na 

AFROSAI – E; inatumia viwango na miongozo inayotolewa na asasi 

                                            
6 Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi; ushirikiano duniani kote wa vyombo 
vya serikali na Umoja wa Mataifa 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

hizi. INTOSAI inatoa viwango vya wakaguzi wa nje (ISSAI)7 kwa 

ajili ya sekta za Umma na Umoja wa Mataifa. Viwango hivi 

vinamtaka mkaguzi kufuata uadilifu katika kupanga na kufanya 

ukaguzi ili kupata uhakika pasipo shaka kwamba hesabu 

zilizokaguliwa hazina makosa makubwa yanayotokana na 

udanganyifu au makosa ya kutokukusudia. 

Hivyo basi, ukaguzi ulipangwa na kufanyika kwa uhakika. Ukaguzi 

wa Hesabu ulijumuisha; kutekeleza taratibu za tathmini ya 

kutambua maeneo ya hatari kama sehemu ya mchakato wa 

mpango wa ukaguzi. Kupata ushahidi sahihi wa kutosha kwamba 

hakuna makosa makubwa kwa kupanga na kutekeleza matokeo ya 

tathimini ya maeneo ya hatari yaliyotambuliwa pamoja na 

kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya miaka ya nyuma na 

maelekezo yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Kudumu ya 

Hesabu za Serikali na kuhakikisha hatua stahiki zimechukuliwa. 

1.5 Mchakato wa Kuripoti 

Mchakato wa ukaguzi unatumia mbinu shirikishi, ambapo taasisi 

inayokaguliwa inashirikishwa kikamilifu katika mchakato. 

Inajumuisha Afisa Masuuli, viongozi waandamizi, Kamati ya 

Ukaguzi na kitengo cha Mkaguzi wa Ndani, maana tunaamini 

viongozi waliokasimiwa madaraka wana nafasi nzuri ya kutueleza 

iwapo hesabu zilizoandaliwa ni sahihi na nyaraka nyingine 

zilizotolewa kwa ajili ya ukaguzi zimezingatia Sheria na Kanuni. 

Kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi yamezingatia; vigezo 

vilivyowekwa au mazoea bora, athari na mapendekezo ya 

maboresho ya baadaye kwa menejimenti yametolewa kupitia 

barua za udhaifu kwa menejimenti. Pia tumetoa hati za ukaguzi 

zinazojumuisha matokeo ya nyenzo kwenye hesabu 

zilizokaguliwa, pamoja na mapungufu makubwa yaliyoonekana 

katika udhibiti wa ndani. 

Kama inavyotakiwa na Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

                                            
7 Viwango vya Kimataifa vya Asasi Kuu za Ukaguzi 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

Serikali anapeleka kwa Rais kila ripoti anayoiandaa kufuatia 

maelezo ya ibara ndogo ya (2) ya ibara tajwa. Pia Kanunii ya 88 

ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 inaelezea kuwa, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anawasilisha 

ripoti yake ya jumla kwa Rais ifikapo tarehe 31 Machi ya kila 

mwaka ambayo itapelekwa Bungeni kupitia Waziri mwenye 

dhamana (Waziri wa Fedha na Mipango). Kwa hiyo ripoti hii ya 

jumla inafanya msingi wa hitaji hili. 

1.6 Msingi wa maandalizi ya Hesabu 

Fungu A2 na A38 la Viwango vya Kimataifa ya Asasi Kuu za 

Ukaguzi (ISSAI) 1210 limeweka mahitaji ya ukaguzi 

yanayokubalika (masharti ya awali ya ukaguzi - mfumo 

unaokubalika wa taarifa za fedha). Hivi ndivyo vipaumbele vya 

maandalizi ya Hesabu kwa menejimenti na ndivyo vigezo 

anavyotumia mkaguzi kukagua na kutoa hati ya ukaguzi. Bila 

kuwepo kwa vigezo vinavyokubalika kuandaa hesabu, 

menejimenti haitakua na msingi mahsusi wa maandalizi ya 

hesabu na wakaguzi hawatakuwa vigezo mahsusi vya kukagua 

hesabu. 

Fungu la 7 la Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 

(iliyorekebishwa 2004) inamtaka Mhasibu Mkuu kutoa maagizo 

kuhusiana na misingi ya uhasibu itakayotumika na uainishaji 

utakaotumika kuandaa Hesabu. Pia, Kifungu cha 25(4) cha Sheria 

ya Fedha za Umma kinataka Hesabu zote zilizoandaliwa na 

kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali ziandaliwe kwa kuzingatia Misingi ya Jumla ya Kihasibu 

iliyokubalika pamoja na maagizo mengine yaliyotolewa na 

Mhasibu Mkuu wa Serikali na kuthibitishwa na Katibu Mkuu wa 

Wizara ya Fedha; yakieleza misingi itakayotumika kuandaa 

Hesabu na kutambua kama kuna ikikuwaji na sababu ya kukiuka. 

Serikali Kuu ilihamia kwenye Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 

visivyo vya Misingi ya Taslimu kama misingi ya kuandaa Hesabu 

zake rasmi kuanzia Julai 1, 2012 na kupita katika kipindi cha 

                                            
8 Maombi na vifaa vingine vya maelezo 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

mpito kama kinavyotolewa na viwango husika; hivyo mwaka huu 

imemaliza kipindi cha mpito kimekwisha na wameanza kuandaa 

Hesabu kwa kufuata viwango hivyo kwa ukamilifu katika mwaka 

wa fedha 2016/17. Hesabu zote zimeandaliwa kwa katika msingi 

endelevu; hata hivyo kuna mapungufu mengi yamejitokeza kwa 

baadhi ya Taasisi katika matumizi ya sera za kihasibu hasa katika 

kutolea taarifa mali za kudumu na mitambo. Serikali ilichagua 

kutumia modali ya gharama halisi wakati baadhi ya Taasisi 

zimetumia mtindo wa kurekebisha thamani ya mali na mitambo 

ambazo zina madhara kwenye kuandaa hesabu jumuifu za Taifa. 

1.7 Kuwasilisha Hesabu 

Kifungu cha 25(2) cha Sheria ya Fedha za Umma, 2001 

(iliyorekebishwa 2004) na Kanuni ya 71 ya Kanuni za Ukaguzi wa 

Umma, 2009 inamtaka Afisa Masuuli kutengeneza Hesabu na 

kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali ndani ya miezi mitatu baada ya mwaka wa fedha husika 

kuisha. 

Tunaipongeza Serikali kwa jitihada zake za dhati zilizowezesha 

kuandaa na kuwasilisha hesabu zilizokidhi vigezo vya viwango vya 

kimataifa vya kuandaa hesabu za umma visivyo vya misingi ya 

taslimu. Viwango vya uhasibu visivyo vya misingi ya taslimu 

vinaitaka taasisi kutambua matumizi pale yanapotumika na 

maduhuli pale yanapopatikana sio lazima pale hela inapolipwa au 

inapopokelewa. Pia inataka kuonesha kwa ukamilifu thamani ya 

mali za kudumu, kama vile vifaa na mitambo, na madeni kama 

madeni ya watumishi ambayo hayakuweka kama sehemu ya 

hesabu hapo kabla. 

Licha ya mafanikio yaliyofikiwa na Serikali ya kutoa hesabu 

zilizozingatia kwa ukamilifu viwango vya kimataifa vya uhasibu 

visivyo vya misingi ya taslimu, viwango vya uzinngatiaji 

vinatofautiana baina ya taasisi moja na nyingine. Kumekuwapo 

changamoto katika kutambua, kupima na kuonesha mali za 

kudumu za Serikali kama ifuatavyo; 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

a) Uchakavu wa mali za kudumu kwa mwaka, uchakavu wa mali 
zisizoshikika na hasara ya kushuka kwa thamani ya mali (Kila taasisi 
inatakiwa kufanya tathimini ya uchakavu huo na kuona kama kuna 
viashiria vya mali za kudumu kushuka thamani) pamoja limbikizo la 
uchavu na limbikizo la kushuka kwa thamani ya mali hazikutolewa 
taarifa ingawa mali hizo za kudumu zipo tangu mwaka 2012 hadi 
sasa. 

b) Mali zote zisizo za muda mfupi zilifanyiwa uchakavu kama vile 
zilinunuliwa mwaka 2012 wakati zilikuwepo kabla ya hapo. 

c) Baadhi ya taasisi zina mali za kudumu ambazo hazitumiki kwa kuwa 
zimeharibika kupitiliza lakini hazikufanyiwa tathimini ya kushuka 
kwa thamani ya mali kama inavyotakiwa na IPSAS 17 na 21 badala 
yake zimeripotiwa katika thamani yake ya awali kutoka mwaka 
2012/13 hadi 2016/17 na zimeoneshwa kwa thamani yake ya 
kwenye vitabu. 

d) Kulikuwa na maoni tofauti juu ya matumizi ya Para 42 ya IPSAS 17 
(Jinsi ya utambuzi wa awali na kupima mali za kudumu za Serikali). 
Kulingana na sera ya Serikali, imechagua mtindo wa gharama kama 
sera yake ya uhasibu; hata hivyo, baadhi ya vyombo vimetumia 
mfumo wa kurekebisha ambayo ilipingana na sera ya Serikali. 
Baadhi ya Taasisi zimekuja na thamani mpya ya mali zao hata zile 
zilizoripotiwa kwa gharama wakati wa maandalizi ya Utangulizi wa 
Ufunguzi wa mizania ya hesabu na nyongeza zao baadae mnamo 
Juni 30, 2017 na bado kuchukuliwa kwa thamani mpya kama hesabu 
ambayo kwa kweli ilikuwa uhakiki kama uamuzi uliosababisha ziada 
ya upungufu / upungufu. Gharama zilizohesabiwa zimewekwa kama 
tarehe 30 Juni 2017 hata mali zilizo na gharama za awali na zile 
zilizopatikana kwa gharama ndogo ikilinganishwa na gharama halisi 
ilipaswa kupimwa kwa thamani ya halisi wakati wa ununuzi. 

e) Thamani za mali za kudumu zinatofautiana kati ya thamani 
zilizoandikwa kwenye daftari la mali za kudumu na zilizooneshwa 
kwenye hesabu. 

Changamoto hizi zimesababisha kuwepo na mijadala mirefu kati 

ya wakaguzi na wakaguliwa ambapo taasisi nyingi zilibadilisha 

hesabu zao ambazo tayari zilikua zimeshawasilishwa. Hesabu 

zilizorekebishwa ziliwasilishwa tena tarehe 6 Februari 2018 na 

bado baadhi na Wizara, Idara za Serikali, Sekretariati za Mikoa 

na Wakala wa Serikali zilishindwa kuwasilisha hesabu zao 

zilizorekebishwa hivyo kusababisha kupata hati zenye mashaka. 
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Utangulizi na Maelezo ya Ofisi 

Ufanisi katika utekelezaji wa Viwango vya Kimataifa vya 

uhasibu visivyo vya misingi ya taslimu 

Wakati tukipongeza kazi kubwa iliyofanyika na mafanikio 

yaliyofikiwa ya kuzalisha hesabu zilizotengenezwa kwa viwango 

vya IPSAS; uwekezaji wa ziada unachukuliwa kuhakikisha 

upatikanaji wa miundombinu ya kutosha kwa utekelezaji wa 

ufanisi wa mfumo wa IPSAS. Uwekezaji unapaswa kuzingatia zaidi 

kuwa na; mfumo jumuishi wa usimamizi wa fedha (ERP) 

unaounga mkono kikamilifu ujuzi wa IPSAS, kuimarisha ujuzi wa 

usimamizi wa kifedha na uwezo, kuunganisha sera za uhasibu 

kwa kufuata mahitaji ya ziada ya IPSAS na marekebisho ya sheria 

na kanuni ambazo zina athari ya moja kwa moja juu ya 

utekelezaji wa msingi wa malipo ya IPSAS. 

Tunakumbuka kuwa, serikali sasa inatumia mfumo wa uhasibu wa 

Epicor ambayo ina uwezo wa kuunganishwa na programu 

nyingine, lakini kwa sasa; mfumo huo hauwezi kuunga mkono 

kikamilifu utekelezaji wa IPSAS. Kwa mfano; Epicor ina moduli ya 

mali za kudumu lakini haifanyi kazi matokeo hakuna njia thabiti 

ya kurekodi mali za kudumu na kusimamia mienendo yake; 

moduli ya madeni pia haifanyi kazi. Moduli ya usimamizi wa 

manunuzi (moduli ya ununuzi) haitumiwi kikamilifu kama 

inaruhusu tu utaratibu wa malipo, taratibu zote za manunuzi 

hazifanyiki kwenye mfumo. 

Vile vile, Serikali inatumia Mfumo wa malipo wa kibenki (TISS), 

japo kuwa huo mfumo haujaunganishwa na mfumo wa malipo 

(Epicor) matokeo yake Taasisi haziwezi kufanya usuluhisho wa 

hesabu.  

Menejimenti inapaswa kuchunguza ufanisi wa mfumo wa Epicor 

ili kuweza kufikia mahitaji ya viwango vya kimataifa vya uandaaji 

wa hesabu za umma (IPSAS) na pia kwa kuzingatia vigezo vya nje 

ambavyo zinaathiri ufanisi. Kwa mfano ukuwaji wa haraka wa 

teknolojia katika sekta za kibenki ambao unahitaji mfumo wa 

kihasibu kuunganishwa moja kwa moja na mfumo wa kibenki. 
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SURA YA PILI 

2.0 HATI ZA UKAGUZI 

2.1 Utangulizi  

Kama ilivyoelezwa katika sura zilizopita, madhumuni ya kufanya 

ukaguzi ni kupata uhakika kama Taarifa za Fedha kwa ujumla ni 

huru kutokana na kukosewa au udanganyifu na kutoa ripoti ya 

ukaguzi ambayo itakuwa na hati ya ukaguzi. Nimefanya ukaguzi 

wangu kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa 

Taasisi za Umma (ISSAIs). Ninatoa uhakika wa hali ya juu lakini 

sio dhamana kuwa ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia viwango 

hivyo utatambua mapungufu yote yaliyopo. Mapungufu yanaweza 

kutokana na makosa au udanganyifu na yanaonekana kuwa 

makubwa kama likiwa moja au ukiyakusanya kwa ujumla wake 

yanaweza kuathiri maamuzi ya kiuchumi ya watumiaji wa taarifa 

za fedha.  

Ninaamini kuwa ushahidi wa ukaguzi nilioupata ni wa uhakika na 

wakutosha kuweza kupata msingi wa kutoa maoni. Katika utoaji 

wa hati za ukaguzi nilikuwa huru kwa Taasisi zilizokaguliwa kama 

inavyotakiwa na Bodi ya Kimataifa ya Maadili kwa Kanuni za 

Maadili ya Wahasibu (Kanuni ya IESBA) pamoja na mahitaji ya 

kimaadili ambayo yanafaa kwa ukaguzi wangu wa taarifa za 

Fedha nchini Tanzania. 

Kati ya kaguzi 243 zilizofanyika mwaka huu (hati 2 

zimejumuishwa katika ripoti za Mashirika ya Umma), zifuatazo ni 

aina za hati zilizotolewa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 

Ukaguzi wa Taasisi za Umma namba 17009 na 170510  

                                            
9 Kutoa hati na kuripoti taarifa za fedha 
10 Marekebisho ya maoni katika ripoti ya mkaguzi 
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Hati za Ukaguzi 

2.2 Aina na misingi ya hati za ukaguzi 

2.2.1 Hati inayoridhisha 

Hii inatokea pale mkaguzi anahitimisha kuwa taarifa za fedha 

zimeandaliwa kwa kuzingatia mfumo wa uandaaji wa hesabu11. 

Hii inamaanisha kuwa taarifa za fedha ni huru na hazina makosa 

au udanganyifu, japo kutolewa kwa hati inayoridhisha hakutoi 

uhakika wa asilimia mia kuwa Taasisi ni fanisi na fasaha katika 

mifumo yake ya ndani ila inaamanisha kuwa hakuna chochote 

alichokiona mkaguzi ambacho angeweza kutoa hati yenye 

mashaka.  

2.2.2 Hati yenye shaka  

Hii ni hati ambayo mkaguzi anahitimisha kuwa taarifa za fedha 

zinamakosa makubwa lakini makosa hayo sio muhimu12. Hii 

inamaanisha kuwa, kuna kikwazo au kutokubaliana kwenye eneo 

fulani lakini sehemu nyingine za taarifa za fedha zinaonyesha 

ukweli na uhalisia. 

2.2.3 Hati isiyoridhisha  

Hii ni hati ambayo mkaguzi anahitimisha kuwa makosa ambayo 

aidha moja moja au kwa ujumla wake ni makubwa na ya 

muhimu13. Hii inamaanisha kuwa kutokukubaliana na 

menejimenti kutokana na mapungufu ya kutokuonyesha njia 

sahihi za kihasibu zinazoathiri ripoti za fedha. 

2.2.4 Hati mbaya  

Hii ni hati ambayo mkaguzi ameshindwa kupata ushahidi sahihi 

na wakutosha ambao angeweza kuutumia kutoa hati, hivyo 

                                            
11 ISSAI 1700.16 (iliyorekebishwa) 
12 ISSAI 1705.7 (iliyorekebishwa) 
13 Makosa ya muhimu ni yale ambayo; hayajafungwa katika sehemu ya akaunti 
au sehemu ya hesabu na kama imefungamanishwa inaweza kusababisha 
sehemu kubwa ya hesabu 
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Hati za Ukaguzi 

mkaguzi anahitimisha kuwa hii inaweza kusababisha 

kutokutambua makosa ambayo ni makubwa na ya muhimu14.  

2.3 Mambo mengine ya kuripoti  

Wakati wa kutoa taarifa, tumetumia muongozo mpya uliotolewa 

na viwango vya kimataifa vya ukaguzi, ISSAIs 1701; pamoja na 

ISSAIs 1706 na 1720 iliyorekebishwa ambayo kwa pamoja 

inamtaka mkaguzi kutoa taarifa za ziada katika ripoti ya ukaguzi 

ili kuweza kutoa meelezo mengine kwa watumiaji wa taarifa za 

fedha zilizokaguliwa. Hii inafanyika wakati wakuonyesha aya 

inayohusiana na: mambo muhimu ya ukaguzi (ISSAI 1701), 

kusisitiza baadhi ya mambo (ISSAI 1706 iliyorekebishwa) na 

taarifa nyingine (ISSAI 1720 iliyorekebishwa). 

2.3.1 Masuala ya Msisitizo  

Aya ya masuala yenye msisitizo inaonyeshwa katika report moja 

moja ili kuwaonyesha watumiaji wa taarifa mambo muhimu japo 

yamaeonyeshwa na kuripotiwa vizuri katika taarifa za fedha 

lakini yanasisitizwa kuwa ni muhimu kwa watumiaji ili kuelewa 

tarifa za fedha15.  

2.3.2 Mambo muhimu 

Aya hii inaonyeshwa katika ripoti ya ukaguzi ili kuonyesha 

mambo muhimu ukiacha yale yalionyeshwa katika tarifa za fedha 

ambayo yanaonekana ni muhimu kwa watumiaji ili kuelewa 

ukaguzi, majukumu ya mkaguzi au ripoti za ukaguzi.16 

2.3.3 Mambo muhimu ya Ukaguzi  

Mambo yanayajiri kama vile aya ya mambo muhimu ya ukaguzi 

yameingizwa katika ripoti moja moja, ili kuongeza uwazi katika 

ukaguzi na kuwaelezea watumiaji wa ripoti za fedha maeneo 

yenye viatarishi zaidi kwa makosa na wote waliohusika katika 

kufanya maamuzi na tahadhari muhimu ya mkaguzi. 

                                            
14 ISSAI 1705.9 
15 ISSAI 706.8 (iliyorekebishwa) 
16 ISSAI 706.10 (iliyorekebishwa) 
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Hati za Ukaguzi 

Jambo hili limeelekezwa katika ukaguzi wa taarifa za fedha 

kama moja ya kutoa hati ya ukaguzi. Hakuna hati tofauti ya 

ukaguzi itakayotolewa katika mambo muhimu.  

2.3.4 Maelezo mengine  

Viwango vya kimataifa vya ukaguzi namba 1720 (ISSAI 1720 - 

imerekebiswa) inahitaji ripoti ya ukaguzi kuonyesha aya ya 

maelezo mengine. Maelezo mengine imekusanya ripoti ya 

wakurugenzi (taarifa ya Waheshimiwa mawaziri, taarifa ya 

Katibu Mkuu, taarifa ya Mwenyekiti wa bodi ya ushauri) na tamko 

la wakuu wa idara ya uhasibu kuonyeshwa katika taarifa za 

fedha. Menijementi ya Taasisi zinazokaguliwa wanajukumu la 

kutoa maelezo mengine. Mkaguzi anahitajika kusoma maelezo 

mengine na kuhakikisha kuwa haitofautiani kwa kiwango kikubwa 

na taarifa za fedha au kwa uelewa nilioupata katika ukaguzi, ina 

makosa makubwa na kuripoti inavyotakiwa. Maoni yangu ya 

ukaguzi hayajumuishi taarifa nyengine zilizoonyeshwa katika 

taarifa za fedha na sitatoa hati kwenye taarifa nyengine. 

2.3.5  Tathmini za Kisheria na matakwa ya Udhibiti  

Kifungu namba 1700.43 cha Viwango vya kimataifa vya ukaguzi 

(ISSAI 1700.43- imerekebishwa) imetoa muongozo kwa wakaguzi 

katika kuelezea mambo mengine ya kuripoti. Kifungu namba 

48(3) cha sheria ya Manunuzi ya Umma namba 7 ya 2011 

inanihitaji kuelezea katika ripoti yangu ya mwaka kwamba 

Taasisi zilizokaguliwa zimezingatia sheria na miongozo ya 

manunuzi. Katika mwaka wa ukaguzi, nimepitia shughuli za 

manunuzi nikiwa na lengo la kupima utekezaji wa sheria za 

manunuzi za mwaka 2011 (imerekebishwa mwaka 2016) na 

kanuni zake za 2013. Matokeo ya tathmini hii yameelezewa 

katika sura ya tisa ya ripoti hii. 

2.4 Hati za ukaguzi zilizotolewa kwa mwaka 2016/2017 

Kati ya kaguzi 241 zilizofanyika kipindi hiki, balozi nne (4) 

hazikutolewa maoni kwa sababu wakati wa ukaguzi ndio zilikuwa 

zimeanzishwa. Matokeo ya ukaguzi kwa taasisi 237 zilizobaki kwa 
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Hati za Ukaguzi 

mwaka 2016/2017 ni kama ilivyochambuliwa katika jedwali hapa 

chini ikilinganishwa na matokeo ya ukaguzi wa mwaka jana. 

Jedwali Na. 4: Uchambuzi wa maoni ya ukaguzi yaliyotolewa 

kwa mwaka 2016/17  

 

Ikilinganishwa na mwaka jana kumekuwa na ongezeko la idadi ya 

ripoti za ukaguzi zilizotolewa kutoka 222 hadi 241 mwaka 

2016/17. Vivyo hivyo, licha ya kuwa, Serikali Kuu iliandaa hesabu 

zake kwa mara ya kwanza kwa mujibu wa viwango vya hesabu 

vya kimataifa vya sekta ya umma vizivyozingatia fedha taslim 

(IPSAS accrual) kipindi hiki cha 2016/17 kumekuwa na maboresho 

katika hati za ukaguzi ikilinganishwa na mwaka uliopita. 

Taasisi 19 zimeboresha taarifa zao kutoka hati yenye shaka 

mwaka jana na kupata hati inayoridhisha kwa mwaka 2016/17. 

wakati, taasisi moja (1) taarifa yake iliimarika kutoka hati 

isiyoridhisha na kupata hati inayoridhisha. Taasisi mbili (2) 

ziliboresha taarifa zao kutoka hati mbaya na kuwa hati ya 

mashaka na taasisi moja (1) iliboreshwa kutoka hati isiyoridhisha 

kuwa hati yenye mashaka.Taasisi 167 zimeendelea kuwa na hati 

inayoridhisha, wakati huo taasisi saba (7) zilianzishwa na taasisi 

saba (7) ambazo hazikukaguliwa kwa mwaka uliopita zilipata hati 

iinayoridhisha.  

Taasisi 17 zilishuka kutoka hati inayoridhisha na kupata hati 

yenye shaka; taasisi tatu (3) zilitoka kwenye hati yenye shaka na 

kupata hati isiyoridhisha. Taasisi nne (4) zimeendelea kupata 

Mwaka wa fedha 2017 2016 2017 2016 2017 2016 2017 2016 2017 2016

Wizara 52 46 6 11 6 9 1 1 0 1

Idara za Serikali 27 24 2 7 3 2 1 0 0 0

Balozi 32 28 1 5 2 1 0 0 0 0

Sekretarieti za

Mikoa
23 14 2 6 1 0 0 1 0 0

Vyama vya Siasa 0 0 0 0 3 0 0 0 7 4

BWB/NWSSA 9 12 0 0 4 0 0 0 0 0

Mifuko ya kijamii 14 11 3 1 0 0 0 0 0 0

Taasisi zingine 31 22 2 3 3 12 2 1 0 0

Jumla 188 157 16 33 22 24 4 3 7 5

Hati mbaya

                    Maoni

Aina ya Taasisi

hati inayoridhisha

Hati inayoridhisha

yenye masuala ya

msisitizo/masuala 

mengine

Hati yenye shaka Hati Isiyoridhisha
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Hati za Ukaguzi 

hati zenye mashaka na taasisi nyingine nne (4) ziliendelea na hati 

mbaya. Taasisi tatu (3) ambazo hazikukaguliwa kwa mwaka 

uliopita, mwaka huu zimepata hati mbaya. Orodha ya kina ya 

taasisi na Hati za Ukaguzi husika kwa mwaka 2016/2017 

ikilinganishwa na a mwaka uliopita imeunganishwa na ripoti hii 

kama Kiambatisho 2.1. 

Taasisi zenye hati yenye shaka na msingi wa hati hiyo 

zimeambatishwa katika ripoti hii katika Kiambatisho 2.2, zenye 

hati isiyoridhisha na msingi wake imeonyeshwa katika 

kiambatisho 2.3, na wakati huo taasisi zenye hati mbaya 

zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho 2.4 cha ripoti hii. 
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SURA YA TATU 

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 

UKAGUZI NA MAAGIZO YA KAMATI YA KUDUMU YA 

HESABU ZA SERIKALI KWA MIAKA ILIYOPITA 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 

miaka iliyopita ya ukaguzi wa CAG kwa ripoti mojamoja, ripoti 

kuu na ufuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo ya PAC. 

Hii ni kuzingatia kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Na.11 ya mwaka 2008 (iliyorekebishwa 2013) kinachonitaka 

kujumuisha mipango ya utekelezaji kutoka kwa Maafisa Masuuli 

na majibu jumuifu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 

katika Ripoti kuu ya mwaka ya ukaguzi.  

Ili mapendekezo yangu na maagizo ya PAC kuwa na maana, 

inapaswa kuwa na umuhimu sawa katika kuhakikisha kuwa 

mapendekezo yanatekelezwa ipasavyo, kwa ufasaha na kuzaa 

matokeo yaliyokusudiwa. 

Utekelezaji wa mapendekezo ya CAG na maagizo ya PAC 

huonesha dhamira ya Wakaguliwa na Serikali kwa ujumla katika 

kuimarisha Uwazi, Uwajibikaji, Utawala bora, Uangalizi na 

Kuboresha usimamizi bora wa fedha na rasilimali katika ngazi 

zote.Kwahiyo, kutotekeleza au kuchelewa kutekeleza 

mapandekezo ya CAG na maagizo ya PAC kunaweza kusababisha 

usimamizi mbaya wa mapato ya Serikali, Matumizi na Mali na 

hivyo kufanya uaminifu na ukamilifu wa mifumo na taratibu 

kutoaminika. 

Baadhi ya Wizara, Idara na Wakala wa Serikali hawajafanya 

jitihada za kutekeleza mapendekezo ya CAG.Mtazamo huu wa 

kutoshughulikia mapungufu na kasoro kunaweza kupelekea 

kujirudia katika miaka ijayo.Hii pia ni ishara ya kutokuwa makini 

na kukosa dhamira kwa Maafisa Masuulii na menejimenti za 

Wizara, Idara na Wakala wa serikali husika
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

Vigezo vyetu vilivyotumika kutathmini hali ya utekelezaji 

vimeoneshwa kwenye jedwali hapo chini 

Jedwali Na. 5: Maana ya maneno yaliyotumika kutathmini hali ya 

utekelezaji 

Vigezo 
vilivyotumika 
kwenye tathmini 

Maana ya maneno husika 

Yaliyotekelezwa 
 

Mapendekezo na Maagizo yametekelezwa kikamilifu na 
Mkaguliwa aidha, kama ilivyoelezwa kwenye taarifa au 
katika namna ambayo jambo limetatuliwa 
 

Yaliyo katika 
utekelezaji 

Mkaguliwa ana mipango mahususi ya kuanza nayo au 
ameshaanza kutekeleza na amedhamiria kutekeleza 
pendekezo kikamilifu au ametekeleleza sehemu ya 
pendekezo na maagizo 

Yasiyotekelezwa Mkaguliwa hajatekeleza pendekezo na inaonesha 
hatafanya hivyo 

Yaliyopitwa na 
wakati 

Mkaguliwa amejitahidi kwa kiasi kikubwa kwamba 
mapungufu ya nyuma hayatokei tena katika mwaka 
(Miaka) ujayo (ijayo) au mapendekezo na maagizo siyo 
ya muhimu tena kutekelezwa au utekelezaji wake 
hauwezekani au siyo muhimu kwa sababu ya mabadiliko 
ya sheria, vipaumbele vya serikali, maagizo na 
miongozo. 

3.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
wa CAG wa miaka iliyopita kwa kila Mkaguliwa 

Wakati wa kupitia hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya CAG 

tumebaini kuwa kati ya mapendekezo ya ukaguzi 4,108, 

1,543(37.57%) yalitekelezwa, 1,454(35.41%) yalikuwa katika 

hatua mbalimbali ya utekelezaji 721(15.5%) hayakutekelezwa na 

390(9.49%) yalikuwa yamepitwa na wakati.Hali ya utekelezaji 

imeelezwa katika Jedwali Na 6 na Kielelezo Na 1 

Angalizo: Maelezo ya hali ya utekelezaji imeelezwa kwa kina 

kwenye barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa. 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

Jedwali Na. 6: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya CAG kwa 

kila Mkaguliwa 

 
Chanzo: Barua ya mapungufu kwa kila Mkaguliwa kwa mwaka 2016/17 

Hitimisho la jedwali hapo juu linaonesha mapendekezo 

yaliyokuwa yamesalia yametekelezwa kwa 37.57% % na 35.39% 

ama sehemu yake imetekelezwa au yako katika 

utekelezaji.Kwahiyo naendelea kusisitiza juu ya utekelezaji wa 

17.55% ya mapendekezo ambayo hayajatekelezwa na 

Wizara,Idara na Wakala wa Serikali. 

Kielelezo Na. 1: Chati inayoonesha hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya CAG kwa mwaka wa fedha 2015/2016  

Chanzo: 

Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa  2016/17  

Yaliyotekelezwa 411 266 154 195 402 22 58 35 1,543

Yaliyo katika

utekelezaji
439 213 189 206 240 11 92 64 1,454

Ambayo 

hayajatekelezwa
125 61 144 118 173 37 15 48 721

Yaliyopitwa na wakati 78 6 45 73 171 2 13 2 390

Jumla 1053 546 532 592 986 72 178 149 4,108

M
if

u
k
o

M
a
b

o
n

d
e
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a
 

M
a
ji

Jumla

                         Taasisi

Utekelezaji M
a
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

3.3 Mwenendo wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 
Ukaguzi wa CAG kwa kila Mkaguliwa kwa miaka miwili 
mfululizo 

Jedwali la hapo chini linaonesha mwenendo wa hali ya 

utekelezaji wa mapendekezo ya CAG wa miaka ya nyuma kuanzia 

2013/14 hadi 2015/16 kwa Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 

kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 7 na Kielelezo Na. 2 

hapo chini; 

Jedwali Na. 7: Mchanganuo wa hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo kuanzia 2013/14 hadi 2015/16  

A
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Jumla 

Na. % Na. % Na % Na. % Na. 

Mafungu, Balozi 
na Tawala za 
Mikoa 

2013/14 803 38 666 32 444 21 188 9 2101 

2014/15 883 35 866 35 570 23 183 7 2502 

2015/16 967 38 868 34 442 17 294 11 2571 

Wakala 2013/14 132 35 168 45 65 17 11 3 376 

2014/15 372 47 291 37 114 14 15 2 792 

2015/16 266 49 213 39 61 11 6 1 546 

Taasisi nyingine 2013/14 93 51 57 31 28 15 5 3 183 

2014/15 197 32 197 32 158 26 58 10 610 

2015/16 305 31 369 38 216 22 88 9 978 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa kuanzia 2014/15 hadi 

2016/17 

Angalizo: Taasisi nyiginezinajumuisha Taasisi, Mifuko, Vyama vya Siasa, 

Mabonde ya Maji na Mifumo ya Taifa ya Usambazaji wa Maji safi na Taka 

3.4 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
yaliyotolewa na CAG kwenye Ripoti ya Jumla 

Majibu ya Serikali kwa Ripoti ya jumla ya 2015/16 yaliwasilishwa 

Kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali kupitia barua yenye 

kumb.Na CHA.114/474/01/78 ya tarehe 10/7/2017.Natambua 

jitihada za Maafisa Masuulii, Mlipaji Mkuu wa Serikali na Serikali 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

kwa Ujumla kwa kuifanya kazi yangu ya kikatiba na kisheria kuwa 

na maana, Hivyo naendelea kusisitiza juu ya utekelezaji kamili 

wa mapendekezo yangu ili kuzuia kujirudia kwa mapungufu 

yaleyale kwa miaka ijayo. 

Katika Ripoti zangu kuu za miaka iliyopita,kulikuwa na limbikizo 

la mapendekezo ambayo hayajashughulikiwa mpaka tarehe 30 

Juni,2016 yaliyohitaji kujibiwa na serikali yamepungua kutoka 

102 hadi 85. 

Kati ya mapendekezo 85 ambayo yalikuwa 

hayajashughulikiwa,14(16.5%) yametekelezwa, 51(60.0%) yako 

katika utekelezaji, 9(10.6%) hayakutekelezwa na 11(12.9%) 

yaliyalikuwa yamepitwa na wakati.Hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo imetolewa kwenye Jedwali Na. 8, Kielelezo Na. 2 

na kiambatisho 3.1 

Jedwali Na. 8: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Ukaguzi 

wa CAG wa miaka iliyopita 

Mwaka wa Fedha 
Utekelezaji 

2014/2015 2015/2016 

No. % No. % 

Yaliyotekelezwa 19 19 14 16.5 

Yaliyo katika utekelezaji 53 52 51 60.0 

Ambayo hayajatekelezwa 20 20 9 10.6 

Yaliyopitwa na wakati 10 9 11 12.9 

Jumla 102 100 85 100 

Kielelezo Na. 2: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Ripoti 

kuu ya CAG 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

Kwa ujumla, Kutokana na Jedwali Na. 8 na kielelezo Na. 2 ni 

ishara kuwa kuna maboresho katika utekelezaji wa mapendekezo 

ya CAG ambapo mapendekezo ambayo hayatajekelezwa 

yamepungua kutoka 20% hadi 10.6% .Mapendekezo mengi ambayo 

yalikuwa hayajashughulikiwa yako katika hatua za utekelezwaji 

kwa 60.0% kwa mwaka 2015/16 ikilinganishwa na 52% kwa mwaka 

2014/15.Jitihada zaidi zinahitajika ili kuhakikisha kutekeleza 

kikamilifu mapendekezo yaliyo katika hatua ya 

utekelezwaji.Vilevile, bado nasisitiza utekelezaji wa 10.6% ya 

mapendekezo ambayo hayajatekelezwa licha ya maboresho 

muhimu ya kupungua kwa mapandekezo ambayo 

hayajatekelezwa kutoka 20% mpaka asilimia 10.6% ikilinganishwa 

na mwaka jana.Hii itasaidia Wizara,Idara na Wakala wa Serikali 

kuwajibika katika matumizi ya rasilimali za Umma. 

3.5 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo ya PAC kwenye 
Ripoti kuu ya mwaka 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali ni chombo cha juu 

kabisa cha usimamizi wa Wizara, Idara na Wakala wa Serikali kwa 

mujibu wa kifungu cha 117(15) cha Kanuni za kudumu za Bunge 

toleo la Januari, 2016. Majukumu ya Kamati yameelezwa kwa 

kina chini ya kifungu cha 14 na 16 cha nyongeza ya nane ya 

Kanuni za Kudumu za Bunge ambapo Ripoti za CAG huwa nguzo 

muhimu katika kujenga misingi ya shughuli za PAC. 

Kwa sababu ya umuhimu wa kimuundo,utekelezwaji wa maagizo 

yaliyotolewa yanapaswa kushughulikiwa ipasavyo na Maafisa 

Masuulii husika.Utekelezaji wa maagizo ya PAC ni muhimu ili 

kuhakikisha shughuli zinafanyika kwa utaratibu unaokubalika, 

kuzingatia maadili, ufanisi, ufasaha wa maendeleo ya 

kiuchumi,Uangalizi na uwajibikaji unazingatiwa,sheria na kanuni 

zilizopo zinazingatiwa na Rasilimali zinasimamiwa dhidi ya 

upotevu,matumizi mabaya na uharibifu.Hivto ni muhimu mambo 

yote yaliyoibuliwa na PAC yanashughulikiwa vizuri na maagizo 

yote yanatekelezwa ipasavyo. 

Kwahiyo, naendelea kushukuru PAC na Bunge zima juu ya 

mwendelezo wa msaada wa kupitia ripoti ya CAG na 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

mapendekezo na kufanya majukumu yangu ya kisheria kuwa 

muhimu na ya manufaa, 

Katika ripoti iliyopita kulikuwa na maagizo 16 yaliyopaswa 

kutekelewa na Serikali.Kati ya maagizo 16 ya utekelezaji, Agizo 

1(6%) lilitekelezwa,10(63%) yako katika utekelezaji, 3(19%) 

hayakutekelezwa na 2(12%) yamepitwa na wakati.Maelezo ya hali 

ya utekelezaji yametolewa chini ya Jedwali Na 9 na 

Kiambatisho 3.1 

Jedwali Na. 9: Muhtasari wa Utekelezaji wa maagizo ya PAC kwa 

miaka iliyopita juu ya Ripoti kuu ya CAG ya Mwaka 

 

Chanzo: Majibu ya PMG juu ya maagizo ya PAC 

[1] NB: Kwa mwaka wa fedha 2013/14 hakuwa na maagizo ya PAC kwa kuwa kamati 

haikujadili ripoti ya CAG kutokana na kukamilisha katiba ya bunge la mwaka 2015 

Kutokana na Jedwali hapo juu,hali ya utekelezaji imeoneshwa na 

Kielelezo Na.3 

2
0
1
1
/
1
2

2
0
1
2
/
1
3

2
0

1
3

/1
4

[1
]

2
0
1
4
/
1
5

 2
0
1
5
/
1
6

No % No % No % No % No %

Yaliyotekelezwa 0 0 1 33 0 0 0 0 1 6

Yaliyo katika utekelezaji 4 80 2 67 0 0 4 57 10 63

Ambayo hayajatekelezwa 0 0 0 0 0 0 2 29 3 19

Yaliyopitwa na wakati 1 20 0 0 0 0 1 14 2 12

Jumla 5 100 3 100 0 0 7 100 16 100

                         Mwaka wa Fedha

Utekelezaji 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

Kielelezo Na. 3: Mchanganuo wa hali ya utekelezaji wa maagizo 

ya PAC ya miaka iliyopita juu ya Ripoti kuu ya Mwaka ya Ukaguzi 

Chanzo: Majibu ya PMG juu ya maagizo ya PAC 

Kutokana na jedwali Na.9 na Kielelezo Na.3 hapo juu, Hitimisho 

linaonesha maagizo mengi bado yako katika hatua ya utekelezaji 

ikimaanisha kuwa jitihada zaidi zinatakiwa kuhakikisha maagizo 

ambayo hayajatekelezwa kikamilifu (63%) yanatekelezwa.Vilevile 

maagizo ambayo hayajatekelezwa sawa na 16% yanapaswa 

kutekelezwa ili Maagizo ya PAC kuwa yenye tija 

3.6 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo ya PAC ya miaka 
iliyopita juu ya Ripoti za kila Mkaguliwa 

Katika mwaka huu uliokaguliwa, Wajumbe wa PAC walifanya 

vikao na Wizara, Idara, na Wakala wa Serikali 15 na kutoa 

maagizo mbalimbali kwa ajili ya utekelezaji.Kwahiyo hali ya 

utekelezaji inajumuisha maagizo ya mwaka huu na yale ya miaka 

iliyopita.Nimefanya ufuatiliaji juu ya utekelezaji wa Maagizo ya 

PAC kutoka kwa Wakaguliwa ambapo 106 (39%) ya mapendekezo 

yaliyotolewa na PAC yalitekelezwa,106 (39%) yako katika 

utekelezaji,54(17%) hayakutekelezwa na 9(5%) yamepitwa na 

wakati. Hali ya utekelezaji wa maagizo imetolea katika Jedwali 

Na.10 na Kiambatisho 3.2 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

Angalizo: Maelezo ya kina ya utekelezaji wa maagizo ya PAC 

yametolewa kwenye barua za mapungufu za Kila Mkaguliwa 

Jedwali Na. 10: Muhtasari wa utekelezaji wa maagizo ya PAC wa 

miaka ya nyuma 

Wakaguliwa 
Utekelezaji 
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Yaliyotekelezwa 58 8 0 5 35 0 0 0 106 39 

Yaliyo katika 
utekelezaji 63 8 0 3 32 0 0 0 106 

39 

Yaliyotekelezwa 
23 0 0 12 19 0 0 0 54 

17 

Yaliyopitwa na 
wakati 9 0 0 0 0 0 0 0 9 

5 

Jumla 153 16 0 20 86 0 0 0 275 100 

 Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Mkaguliwa 2015/16 

Nawasihi sana Maafisa Masuuli kutekeleza kikamilifu maagizo 

yote ya PAC ambayo yametekelezwa kiasi (39%) na yale ambayo 

hayajatekelezwa (17%) ili kupata manufaa yanayotokana na 

maagizo ya PAC 

3.7 Mwenendo wa hali ya utekelezaji wa maagizo ya PAC ya 
miaka iliyopita juu ya ripoti za kila Mkaguliwa kwa 
miaka miwili mfululizo 

Jedwali hapo chini linaonesha mwenendo wa hali ya utekelezaji 

wa maagizo ya PAC kwa miaka miwili kuanzia 2014/15 na 

2015/16 kwa Wizara,Idara na Wakala wa Serikali kama 

ilivyooneshwa na Jedwali 11 na Kielelezo Na. 4 hapo chini: 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

Jedwali Na. 11: Mchanganuo wa hali ya utekelezaji wa maagizo 

yaliyotolewa kwa mwaka 2014/15 na 2015/16 

 
     Mkaguliwa 

Hali 
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Mwaka wa fedha 

2
0
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5
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2
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Yaliyotekelezwa 91 93 7 8 4 5 102 106 35 39 

Yaliyo katika 
utekelezwaji 

75 95 10 8 2 3 87 106 30 39 

Ambayo 
hayajatekelezwa 

85 42 0 0 0 12 85 54 29 20 

Yaliyopitwa na 
wakati 

16 9 0 0 0 0 16 9 6 3 

Jumla 267 239 17 16 6 20 290 275 100 100 

 Chanzo: Barua za mapungufu za kila Mkaguliwa kwa mwaka 2014/15 ,2015/16 na 

2016/17 

Kutokana na Jedwali hapo juu,hali ya utekelezaji inaweza 

kuoneshwa na Kielelezo Na. 4 hapo chini 
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Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

Kielelezo Na. 4: Hali ya utekelezaji wa Maagizo ya PAC kwa 

ulinganisho wa miaka miwili 

 

Kutokana na Jedwali Na. 11 na Kielelezo Na.4 hapo juu ni ishara 

kwamba kuna maboresho katika utekelezaji wa maagizo kutoka 35% 

hadi 39% Maagizo mengi ambayo yalikuwa hayajatekelezwa 39% kwa 

mwaka 2015/16 ikilinganishwa na 30% ya mwaka 2014/15 bado yako 

katika utekelezaji.Jitihada zaidi zinahitajika ili kutekeleza 

kikamilifu maagizo ambayo yalikuwa bado hayajatekelezwa.Vilevile, 

Naendelea kusisitiza juu ya utekelezaji wa 20% ya maagizo ambayo 

hayajatekelezwa licha ya maboresho muhimu ya utekelezaji kutoka 

29% hadi 20% ikilinganishwa na mwaka uliopita. 
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SURA YA NNE 

4.0 USIMAMIZI WA FEDHA ZA UMMA 

4.1 UTANGULIZI 

Bajeti ya Serikali kwa mwaka wa fedha 2016/17 ilielekezwa 

katika kuhakikisha kuwa kila raia anafaidika kutokana na 

rasilimali za Taifa. Ilisisitiza juu ya umuhimu wa kukabiliana na 

changamoto pamoja na matatizo yanayowakabili wananchi hasa 

wa kipato cha chini. Mkazo huo umetangazwa na kauli mbiu ya 

Rais ya 'Hapa kazi tu' iliyopangwa kubadili mtazamo wa watu 

katika utendaji kazi. Msingi wa bajeti ya 2016/17 ulijengwa 

katika "Ukuaji wa viwanda na uongezaji wa ajira". 

4.2 Muelekeo wa Bajeti ya mwaka 2016/17 

Bajeti ya mwaka 2016/17 ilijielekeza katika vipaumbele vingi 

miongoni mwavyo ni: -  

  

  

  

Sura hii inatoa taswira ya vipengele vifuatavyo: Bajeti ya Serikali 

iliyoidhinishwa na Bunge ikiwa ni makisio ya mapato na 

matumizi, fedha halisi zilizokusanywa na kutolewa na Serikali 

kwa ajili ya matumizi ya kawaida na maendeleo ikilinganishwa na 

makisio na mwenendo wa mapato pamoja na matumizi katika 

mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2017. 

4.3 Muonekano wa Jumla wa Bajeti 

Katika mwaka wa fedha 2016/17, Serikali iliweka sera na 

miongozo mbalimbali ya kuwezesha utekelezaji mzuri wa bajeti 

yake. 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

 

Kati ya miongozo na sera zilizowekwa ni zile zitakazoondoa 

mianya ya upotevu wa maduhuli, kuimarisha ukusanyaji wa kodi 

katika vituo vyote vya kukusanyia kodi, kurasimisha biashara 

zisizokuwa rasmi, kukusanya kodi kwa uwezo wake wote na 

mirabaha, na kuhamasisha matumizi ya vifaa vya kieletroniki 

katika ukusanyaji wa maduhuli. 

Mikakati ya matumizi inahusisha kuweka nidhamu ya matumizi ya 

fedha za umma ikiwa ni pamoja kufuata sheria, kanuni na 

taratibu za fedha pamoja na miongozo. Lengo likiwa ni 

kupunguza matumizi yasiyo ya lazima kwenye matumizi ya 

kawaida na miradi ya maendeleo.  

Hatua zilizochukuliwa ni pamoja na kutumia kumbi za serikali 

kwa ajili ya mikutano, warsha, mafunzo na semina mbalimbali za 

kiserikali, kuimarisha tathmini na ufuatiliaji wa matumizi ya 

umma katika miradi ya maendeleo, kuunganisha Halmashauri 

zote kwa kutumia Mfumo wa Kieletroniki wa kuhamisha Fedha 

(EFTS) nk. 

Katika mwaka wa Fedha 2016/17, Serikali ilipanga kukusanya na 

kutumia kiasi cha Shilingi bilioni 29,539.6 ikiwa ni ongezeko la 

kiasi cha Shilingi bilioni 7,044.10 sawa na asilimia 31 

ikilinganishwa na kiasi cha makisio ya Shilingi bilioni 22,495.5 

kilichopangwa kwa mwaka wa fedha 2015/16. 

Jedwali hapa chini linaonesha makisio ya mapato ya Serikali kwa 

vyanzo vilivyotambuliwa na asilimia ya kuiwezesha bajeti;  
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Jedwali Na. 12: Mchanganuo wa Bajeti ya Makusanyo 

VYANZO Kiasi katika Shilingi 
Bilioni 

Asilimia ya 
makisio kwa kila 
chanzo 

Kodi 15,105.10 51.14 

Yasiyo ya Kodi 3,358.40 11.37 

Mikopo ya Ndani 5,374.30 18.19 

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani 

5,701.80 19.30 

Jumla 29,539.60 100 
Chanzo: Hotuba ya Waziri wa Fedha na Mipango, 2016/17 

Bajeti ya matumizi iliyofanyiwa marekebisho ya mwaka 2016/17 

ilikuwa Shilingi bilioni 29,546.8417
, ongezeko la Shilingi bilioni 

7,051.34 (31.35%) ikilinganishwa na bajeti iliyotengwa ya Shilingi 

bilioni 22,495.50 kwa mwaka wa fedha 2015/16. Kutoka katika 

bajeti iliyorekebishwa, Shilingi bilioni 18,084.56 zilitengwa kwa 

ajili ya matumizi ya kawaida ikiwa ni ongezeko la Shilingi bilioni 

1,510 (9.11%) ikilinganishwa na Shilingi bilioni 16,574.40 

zilizotengwa mwaka wa fedha 2015/16 na matumizi halisi 

yalikuwa kiasi cha Shilingi bilioni 17,294 ikiwa ni ongezeko la 

Shilingi bilioni 1,324 (8.29%) ikilinganishwa na Shilingi bilioni 

15,970 zilizotumika kwa matumizi ya kawaida katika mwaka wa 

fedha 2015/16. 

Shilingi bilioni 11,462.28 zilitengwa kwa ajili ya Shughuli za 

Maendeleo ikiwa ni ongezeko la Shilingi bilioni 5,541.18 (94%) 

ikilinganishwa na Shilingi bilioni 5,921.1 zilizotengwa mwaka wa 

fedha 2015/16. Shilingi bilioni 6,498.3 zilikuwa matumizi halisi 

kwa ajili ya Maendeleo, sawa na asilimia 57 ya bajeti 

iliyorekebishwa; hili ni ongezeko la Shilingi bilioni 2,447.47 

(60,42%) ikilinganishwa na matumizi halisi ya Shilingi bilioni 

4,050.83 yaliyotumika kwa ajili ya shughuli za maendeleo kwa 

mwaka wa fedha 2015/16. Maelezo zaidi yanapatikana katika 

Jedwali Na. 13 hapo chini kwa muhtasari. 

                                            
17 Hii hesabu imepatikana katika Taarifa ya Robo ya nne ya Utekelezaji wa Bajeti 2017 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Jedwali Na. 13: Bajeti na Matumizi Halisi kwa miaka miwili 

 
Chanzo: Taarifa ya Utekelezaji wa Bajeti robo ya nne, 2017 

4.4 Muhtasari wa Ukusanyaji wa Mapato na fedha 
zilizotolewa 

Mapato halisi yaliyokusanywa kutoka kwa vyanzo 

vinavyotambuliwa yalifikia Shilingi bilioni 25,307.48 na 

kushindwa kufikia lengo kusudiwa kwa kiasi cha Shilingi billioni 

4,232.12 sawa na asilimia 14.33 ya makisio. 

Mapato kutokana na kodi 

Makusanyiko ya kodi yalikuwa Shilingi bilioni 14,271 sawa na 

94.48% ya makisio hivyo kutofikia lengo kwa asilimia 5.52. 

Ikilinganishwa na mapato halisi kutokana kodi yaliyoripotiwa 

mwaka wa fedha 2015/16 kumekuwa na ongezeko la Shilingi 

bilioni 1,807.77 sawa na asilimia 14.50 ambayo ambayo 

inaonesha matokeo chanya. 

Mapato Yasiyotokana na Kodi 

Mapato yasiyotokana ya kodi yalikuwa Shilingi bilioni 2,072.9 

dhidi ya lengo la Shilingi bilioni 3,358.4 sawa na asilimia 61.72. 

Ikilinganishwa na ukusanyaji wa 2015/16 kuna ongezeko la 

asilimia 28.43. TZS 1,285.5 bilioni hazikukusanywa sawa na 

asilimia 38.28 ya makadirio yaliyothibitishwa. 

Mikopo ya Ndani 

Mikopo ya Ndani ambayo hasa ni kwa ajili kugharamia bajeti 

pamoja na amana za Serikali zilizoiva ilikua Shilingi bilioni 

5,915,85 ambayo ni ya juu kuliko makadirio kwa asilimia 10.08 

Bajeti 

Iliyorekebishwa

Matumizi 

Halisi

Bajeti 

Iliyorekebishwa

Matumizi Halisi

Matumizi ya Kawaida 18,084.56       17,294.00  16,574.40        15,970.00     9.11       8.29       

Matumizi ya Maendeleo 11,462.28       6,498.30    5,921.10          4,050.83       93.58     60.42     

Jumla 29,546.84     23,792.30 22,495.50      20,020.83   31.35     18.84     

Asilimia ya 

kubadilika 

Bajeti

Asilimia ya 

kubadilika 

halisi

2016/2017 2015/2016

Maelezo
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

na asilimia 11.52 juu ikilinganishwa na mapato kutoka mwaka 

2015/16. 

Mikopo ya Nje, Misaada ya Wahisani na Misaada ya Washirika 

wa Maendeleo 

Mapato yaliyotokana na Mikopo ya Nje, Misaada ya Wahisani 

yenye masharti nafuu na Misaada ya Washirika wa Maendeleo 

katika Mwaka wa Fedha 2016/17 yalifikia Shilingi bilioni 3,047.43 

sawa na asilimia 53.45 dhidi ya makadirio yaliyopitishwa ya 

Shilingi bilioni 5,701.80. Shilingi bilioni 2,654.37 sawa na asilimia 

46.55 a malengo yaliyothibitishwa hazikupokelewa. Maelezo zaidi 

kuhusu mikopo ya Ndani na Nje pamoja na misaada ya wahisani 

imeelezewa katika sura ya tano ya ripoti hii. 

Makadirio ya mapato ya Serikali na mwenendo wa makusanyo 

kwa miaka minne mfululizo ni iliyotolewa katika kielelezo hapa 

chini; 

Kielelezo Na. 5: Mwenendo wa Makisio ya Serikali kwa miaka 

minne 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Kielelezo Na. 6: Mwenendo wa Mapato ya Serikali kwa miaka 

minne 

 

 

Kielelezo Na. 7: Mwenendo wa Mapato ya Serikali kwa miaka 

minne ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Jedwali Na. 14: Makisio ya Mapato na Matumizi yaliyoidhinishwa 

 

Aina ya Mapato Makisio katika

shilingi bilioni

Halisi katika

shilingi bilioni

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Asilimia iliyozidi/

Kupungua 

kulingana na

makisio

Asilimia ya

Ongezeko/Punguzo 

ikilinganishwa na

mwaka jana

Kodi 15,105.10      14,271.30     (833.80)       (5.52)               14.50               

Yasiyotokana na Kodi 3,358.40       2,072.90      (1,285.50)     (38.28)              28.43               

Mikopo ya Ndani 5,374.30       5,915.85      541.55         10.08               11.52               

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

5,701.80       3,047.43      (2,654.37)     (46.55)              76.52               

JUMLA 29,539.60    25,307.48   (4,232.12)   (14.33)            19.89             

Aina ya Mapato Makisio katika

shilingi bilioni 

Halisi katika

shilingi bilioni 

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Asilimia iliyozidi/

Kupungua 

kulingana na

makisio

Asilimia ya

Ongezeko/Punguzo 

ikilinganishwa na

mwaka jana

Kodi 12,362.96      12,463.53     100.57         0.81                15.69               

Yasiyotokana na Kodi 1,634.56       1,613.99      (20.57)         (1.26)               113.05             

Mikopo ya Ndani 6,175.45       5,304.94      (870.51)       (14.10)              33.33               

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

2,322.53       1,726.40      (596.13)       (25.67)              (52.07)             

JUMLA 22,495.50    21,108.86   (1,386.64)   (6.16)              10.45             

Aina ya Mapato Makisio katika

shilingi bilioni 

Halisi katika

shilingi bilioni 

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Asilimia iliyozidi/

Kupungua 

kulingana na

makisio

Asilimia ya

Ongezeko/Punguzo 

ikilinganishwa na

mwaka jana

Kodi 11,318.20      10,773.22     (544.98)       (4.82)               15.98               

Yasiyotokana na Kodi 1,318.30       757.57         (560.73)       (42.53)              18.19               

Mikopo ya Ndani 2,955.20       3,978.95      1,023.75      34.64               20.96               

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

4,261.60       3,601.95      (659.65)       (15.48)              16.76               

JUMLA 19,853.30    19,111.68   (741.62)      (3.74)              17.22             

Aina ya Mapato Makisio katika

shilingi bilioni 

Halisi katika

shilingi bilioni 

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Asilimia iliyozidi/

Kupungua 

kulingana na

makisio

Asilimia ya

Ongezeko/Punguzo 

ikilinganishwa na

mwaka jana

Kodi 10,412.95      9,289.00      (1,123.95)     (10.79)              15.36               

Yasiyotokana na Kodi 763.43          640.95         (122.48)       (16.04)              33.21               

Mikopo ya Ndani 1,699.87       3,289.41      1,589.54      93.51               31.96               

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

5,011.60       3,084.93      (1,926.67)     (38.44)              (22.73)             

JUMLA 17,887.85    16,304.29   (1,583.56)   (8.85)              8.56               

2016/2017

2015/2016

2014/2015

2013/2014
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Vyanzo: Taarifa ya utekelezaji wa Bajeti, Taarifa ya fedha ya Mamlaka ya Mapato 

iliyokaguliwa na taarifa ya Wizara ya Fedha 

4.5 Uchanganuzi wa makadirio ya mapato kugharamia 
matumizi 

Katika mwaka huu unaopitiwa, sehemu ya bajeti iliyogharamiwa 

na kodi na yasiyotokana na kodi ilikuwa Shilingi bilioni 18,463.5 

sawa na asilimia 62.50 ya bajeti iliyoidhinishwa ya Shilingi bilioni 

29,539.60 ikiwa ni ongezeko la Shilingi bilioni 4,465.98 sawa na 

asilimia 31.91 ikilinganishwa na sehemu ya bajeti ambayo 

ilifadhiliwa na kodi mwaka 2015/16. Makusanyo halisi ya fedha 

kwa matumizi ya kodi yalifikia Shilingi bilioni 16,344.20 sawa na 

asilimia 64.58 ya bajeti ikionesha ongezeko la uwiano wa bajeti 

iliyogharamiwa kwa kutumia kodi kwa Shilingi bilioni 2,266.68 

sawa na asilimia 16.10 ikilinganishwa fedha zilizopatikana kwa 

mwaka wa fedha 2015/16. 

Serikali ilipanga kukusanya na kutumia kiasi cha Shilingi bilioni 

11,076.10 sawa na asilimia 37.5 ya makaridio yaliyoidhinishwa 

kutoka katika vyanzo vya mikopo ya Ndani na Nje na Misaada ya 

Wahisani na Washirika wa Maendeleo. Kiasi halisi kilichopatikana 

kutokana na chanzo hiki ni Shilingi bilioni 8,963.28 sawa na 

asilimia 35.42 ya mapato halisi. 

Kati ya Shilingi bilioni 25,307.48 zilizokusanywa, Shilingi bilioni 

23,792.30 zilitolewa kwa ajili ya mishahara ya watumishi, 

matumizi mengine, matumizi ya maendeleo na fedha kwa ajili ya 

kulipa madeni yatokanayo na amana za Serikali pamoja na riba. 

Kielelezo cha hapo chini kinaonesha fedha za matumizi katika 

mwaka wa fedha 2016/17  



 

35 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

S
u
ra

 y
a
 N

n
e
 

 

 

Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Kielelezo Na. 8: Fedha za Matumizi zilizotolewa kwa mwaka wa 

fedha 2016/17 

 
Chanzo: Taarifa ya utekelezaji wa bajeti 2017, Hesabu zilizokaguliwa na taarifa za 

miamala toka Hazina 

Kielelezo Na. 9: Mwenendo wa makisio ya Bajeti kwa miaka 

mitatu 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Kielelezo Na. 10: Mwenendo wa makusanyo ya mapato kwa 

miaka mitatu 

 

Kuendelea kukopa ndani kumeongezeka kila mwaka; na kwa 

mwaka huu unaotolewa taarifa yake Serikali ilikopa Ndani zaidi 

ya bajeti iliyoidhinishwa kwa asilimia 10.08. Wakopeshaji wa 

Serikali kwa sehemu kubwa ni mabenki ya kibiashara ambayo 

kwa upande mwingine ina athari kwa wakopaji wengine, kwani 

sehemu kubwa ya mtaji wa mabenki unakuwa umefungwa 

kwenye fedha walizokopesha Serikali kwa muda mfupi na muda 

mrefu; na matokeo yake, riba ya kukopesha kwa watu binafsi 

inakuwa kubwa na gharama ya maisha inakuwa juu. 

4.6 (a) Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya 
kawaida ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa 

Makadirio ya matumizi ya kawaida yaliyoidhinishwa katika 

mwaka uliopitiwa kwa Wizara/Idara za Serikali na Sekretatiati za 

Mikoa yalikuwa Shilingi bilioni 13,882.04; hili ni ongezeko la 

Shilingi bilioni 977.28 sawa na asilimia 7.57 ikilinganishwa na 

bajeti ya 2015/16 ya Shilingi bilioni 12,904,75. 

Mapitio yangu ya taarifa za fedha kwa Wizara/Idara za Serikali na 

Sekretariati za Mikoa yalibainisha kuwa Shilingi bilioni 13,159.75 

zilitolewa kama matumizi ya kawaida sawa na asilimia 94.80 ya 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

makadirio ya yaliyopitishwa, hivyo Shilingi bilioni 722.29 sawa na 

asilimia 5.20 ya makadirio yaliyoidhinishwa hazikutolewa. 

Pia, kuna ongezeko la fedha zilizotolewa kwa kiasi cha Shilingi 

bilioni 1,094.53 sawa na asilimia 9.07 ikilinganishwa na fedha 

zilizotolewa mwaka wa fedha 2015/16. Fedha zilizotolewa katika 

Mwaka wa Fedha 2015/16 zilikuwa Shilingi bilioni 12,065.22. 

Ni dhahiri kuwa fedha ambazo hazikutolewa pamoja zile 

zilizotolewa kwa kuchelewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida 

zilizuia utekelezaji mzuri wa shughuli za Serikali. Maelezo zaidi 

ya fedha zilizoidhinishwa pamoja na fedha zilizotolewa kama 

zilivyooneshwa katika kiambatisho 4.1 kwa kila taasisi 

iliyokaguliwa. 

(b) Uwiano wa fedha za matumizi ya kawaida 

zilizotolewa na matumizi halisi 

Kuna ongezeko katika matumizi ya kawaida kwa kiasi cha Shilingi 

bilioni 1,366.93 sawa na asilimia 11.35 kwa mwaka wa fedha 

2016/17 ikilinganishwa na matumizi halisi ya katika mwaka 

2015/16. 

Matumizi halisi kwa mwaka fedha 2016/17 yalikuwa kiasi cha 

Shilingi bilioni 13,413.69 dhidi ya fedha zilizotolewa kiasi cha 

Shilingi bilioni 13,159.75. Kiasi cha Shilingi bilioni 144 kati ya 

fedha zilizotolewa hakikutumika; na kiasi cha Shilingi bilioni 

104.02 kati ya fedha ambazo hazikutumika zilirudishwa kwa 

Mlipaji Mkuu wa Serikali. Matumizi yaliyozidi fedha zilizotolewa 

husababisha kuzaliwa kwa madeni ambayo yamekuwa 

yakiongezeka kila mwaka ama kutokana na fedha kutotolewa kwa 

wakati au kutolewa kwa kutozingatia bajeti iliyoidhinishwa. 

Maelezo zaidi kuhusu madeni yanayozalishwa kila mwaka 

inapatikana katika sura ya kumi na moja ya ripoti hii. 

Nilibaini kuwa kuna baadhi ya Wizara/Idara za Serikali zimetumia 

zaidi ya fedha zilizoinishwa kwa matumizi ya kawaida kwa kiasi 

cha Shilingi bilioni 397.23. Taarifa ya Utekelezaji wa Bajeti ya 

robo ya nne ya mwaka 2017 ilionesha baadhi ya Idara za Serikali 

zilizotumia zaidi ya bajeti zao ikiwa ni pamoja na Idara za Deni 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

la Taifa na Huduma za Kijamii kwa asilimia 101, Waziri Mkuu 

asilimia 115, Tume ya Uchaguzi asilimia 192 na Uhamiaji asilimia 

143. Maelezo zaidi kuhusu fedha zilizotolewa na matumizi halisi 

kwa kila Wizara/Idara za Serikali na Sekretariati za Mikoa 

yanapatikana katika kiambatisho 4.1. 

Kielelezo Na. 11: Makisio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi 

kwa miaka minne 

 

4.7 (a) Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa shughuli za 
maendeleo zikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa 

Makisio yaliyoidhinishwa katika mwaka wa fedha husika kwa 

shughuli za maendeleo kwa Serikali kuu yalikuwa kiasi cha 

Shilingi bilioni 10,235.41likiwa ni ongezeko la Shilingi bilioni 

5,266.55 sawa na asilimia 106 ikilinganishwa na fedha 

zilizotengwa kwa mwaka wa fedha 2015/16 ambazo ni kiasi cha 

Shilingi bilioni 4,968.86. 

Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara, Idara za Serikali na 

Sekretariati za Mikoa yalibaini kuwa kiasi cha Shilingi bilioni 

6,939 zilitolewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo ikiwa ni sawa 

na asilimia 67.79 ya makisio yaliyoidhinishwa, hivyo kuonesha 

kuwa kiasi cha Shilingi bilioni 3,296.46 sawa na asilimia 32.21 

hazikutolewa. Hata hivyo, kuna ongezeko katika fedha 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

zilizotolewa kwa shughuli za maendeleo kwa kiasi cha Shilingi 

bilioni 3,170.40 sawa na asilimia 84.13 ikilinganishwa na fedha 

zilizotolewa kwa mwaka 2015/16 za Shilingi bilioni 3,768.59. 

Kutotolewa kwa fedha za maendeleo kama zilivyoidhinishwa 

katika bajeti kunasababisha kutokamilika kwa miradi ya 

maendeleo iliyopangwa kufanyika, hivyo kukwamisha miradi ya 

maendeleo. Maelezo zaidi ya fedha zilizoidhinishwa pamoja na 

fedha zilizotolewa kama zilivyooneshwa katika kiambatisho 4.2 

kwa kila taasisi iliyokaguliwa. 

(b) Uwiano wa fedha za matumizi ya maendeleo zilizotolewa 

na matumizi halisi 

Fedha zilizotolewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo katika 

mwaka wa fedha 2016/17 zilikuwa Shilingi bilioni 6,939 ikiwa ni 

ongezeko la asilimia 84.13 ikilinganishwa na fedha zilizotolewa 

mwaka 2015/16. Matumizi halisi yalikuwa Shilingi bilioni 6,045.81 

sawa na asilimia 87.13 ya fedha zilizotolewa, hivyo kusababisha 

bakaa la Shilingi bilioni 892.60 sawa na asilimia 12.87 ya fedha 

zilizotolewa na kiasi cha Shilingi bilioni 80.77 ya fedha ambazo 

hazikutumika zilirejeshwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali mwishoni 

mwa mwaka. 

Kuna ongezeko katika matumizi halisi katika mwaka wa fedha 

2016/17 kwa Shilingi bilioni 2,316.63 sawa na asilimia 62.11 

ikilinganishwa na fedha zilizotumika katika mwaka wa fedha 

2015/16 ya Shilingi bilioni 3,729.72. Maelezo zaidi kuhusu fedha 

zilizotolewa na matumizi halisi kwa kila Wizara/Idara za Serikali 

na Sekretariati za Mikoa yanapatikana katika kiambatisho 4.2. 

Kielelezo cha hapo chini kinaonesha mwenendo wa makisio, 

fedha zilizotolewa na matumizi halisi ya maendeleo kwa kipindi 

cha miaka minne. 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Kielelezo Na. 12: Makisio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi 

kwa miaka minne 

 

Chanzo: Hesabu za Wizara/Idara za Serikali na Sekretatiati za Mikoa zilizokaguliwa 

Kuwepo kwa bakaa kunamaanisha kwamba baadhi ya shughuli 

zilizopangwa hazikutekelezwa ama kutokana na fedha 

kutotolewa kwa wakati au uwezo wa utekelezaji wa taasisi 

husika. Kiasi cha Shilingi bilioni 6,543.90 sawa na asilimia 27.5 ya 

Shilingi bilioni 23,792 ya fedha zilizotolewa, zilitolewa katika 

robo ya mwisho wa mwaka 2017, wakati kiasi cha Shilingi bilioni 

3,511.97 sawa na asilimia 14.76 ya Shilingi bilioni 23,792.30 

zilitolewa mwezi Juni 2017 ikionesha kulikuwa na ucheleweshaji 

wa kutolewa fedha.  

4.8 Fedha zilizotolewa kwa ajili ya kulipa madeni ya miaka 
ya nyuma Shilingi bilioni 219.47 

Wakati napitia hesabu za Wizara/Idara za Serikali na Sekretariati 

za Mikoa nilibaini kuwa kiasi cha Shilingi bilioni 219.47 zilitolewa 

kwa ajili ya kulipa madeni ya miaka ya nyuma. Kiasi cha Shilingi 

bilioni 184.10 kwa ajili ya kulipa madeni yaliyotokana na 

matumizi ya kawaida wakati kiasi cha Shilingi bilioni 35 kilikuwa 

ni kwa ajili ya madeni yaliyotokana na shughuli za maendeleo. 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Matumizi haya hayakuwa sehemu ya bajeti iliyoidhinishwa kwa 

mwaka wa fedha husika, hivyo kupelekea matumizi nje ya bajeti 

na kuathiri utekelezaji wa bajeti ya mwaka husika, hatimaye 

kuendelea kuzalisha madeni mengine. Matokeo yake ni kuwa, 

Serikali itaendelea kulipa madeni ya ndani ya wazabuni, 

wahandisi na watumishi kwani bajeti haitekelezwi kama 

ilivyoidhinishwa. 

4.9 Mapato yasiyotokana na Kodi na bajeti iliyoidhinishwa 

Bajeti iliyoidhinishwa ya mapato yasiyotokana na kodi 

iliyoidhinishwa kwa Wizara, Sekretariati za Mikoa na Balozi kwa 

mwaka wa fedha 2016/17 ilikuwa kiasi cha Shilingi bilioni 365.94, 

Shilingi bilioni 0.086 na Shilingi bilioni 24.56 mtawalia. 

Makusanyo halisi yalikuwa kiasi cha Shilingi bilioni 473.27, 

Shilingi bilioni 0.077 na Shilingi bilioni 27.85 kwa Wizara/Idara, 

Sekretariati za Mikoa na Balozi mtawalia. 

Wizara na Idara za Serikali ziliweza kuvuka lengo kwa kusanya 

Shilingi bilioni 107.32 sawa na asilimia 29.3, Balozi zilivuka lengo 

kwa Shilingi bilioni 3.29 wakati Sekretariati za Mikoa zilishindwa 

kufikia lengo kwa Shilingi bilioni 0.01 sawa na asilimia 10.4 ya 

makisio yaliyoidhinishwa. 

Hata hivyo taarifa ya robo ya nne ya utekelezaji wa bajeti robo 

ya nne ya mwaka 2017 inaonesha kwamba mapato 

yaliyokusanywa kutoka katika vyanzo visivyo vya kodi 

yalichanganuliwa kwa asilimia kwa kuzingatia ufanisi wake 

ambapo Gawio kutoka mashirika ya umma ilitoa asilimia 93 

ilinganishwa na asilimia 80 ya mwaka uliopita, Kerejesha Mitaji 

ya ziada asilimia 35, Wizara na Mikoa asilimia 80 ikilinganishwa 

na 39 ya mwaka jana na Mamlaka ya Mapato ilikusanya maduhuli 

yasiyotokana na kodi kwa asilimia 279 ikilinganishwa na 207 ya 

mwaka 2015/16. Matokeo yake ni kwamba mapato yasiyotokana 

na kodi yalifikia asilimia 76 ikilinganishwa na asilimia 71 

iliyofikiwa mwaka 2015/16. Muhtasari ni kama unavyoonekana 

hapa chini. 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Jedwali Na. 15: Mchanganuo wa mapato yaliyopatikana kutoka 

vyanzo visivyo vya kodi na asilimia ya ufanisi wake kwa miaka 

miwili (Kiasi katika Shilingi bilioni) 

 
Chanzo: Taarifa ya utekelezaji wa bajeti robo ya nne 2017 

Jedwali Na. 16: Mwenendo wa Mapato yasiyotokana na Kodi 

kwa miaka minne (Kiasi katika Shilingi bilioni) 

 
Chanzo: Hesabu za Wizara/Idara za Serikali, Sekretariati za Mikoa na Balozi 

Makisio 

2016/17

Makusanyo 

Halisi 

2016/17

Asilimia ya

Makisio

Makusanyo 

Halisi 

2015/16

Ongezeko/P

ungufu

Asilimia ya

Badiliko mwaka

kwa mwaka

Gawio la Mashirika

ya Umma

756.60       701.20      93% 388.60     312.60    80%

Marejesho Mitaji ya 

Ziada

549.90       192.80      35% -          192.80    0%

Wizara na Mikoa 1,386.50    1,107.70   80% 799.40     308.30    39%

Mamlaka ya Mapato 25.60         71.30       279% 23.20       48.10      207%

Mwaka wa Fedha  Maelezo  Makisio  Makusanyo 

Halisi 

 (Pungufu)/

Zaidi ya 

Makusanyo 

 % ya Halisi Dhidi 

ya Makisio 

 % ya Makisio dhidi 

ya Kisichokusanywa 

2016/17  Wizara/Idara za 

Serikali 

366                473            107                 129                    29                        

 Sekretariati za 

Mikoa 

0.09               0.08           (0)                   90                      (10)                       

Balozi 25                  28             3                     113                    13                        

2015/16  Wizara/Idara za 

Serikali 

692                727            36                   105                    5                          

 Sekretariati za 

Mikoa 

26                  0.047         (26)                  0                        (100)                     

Balozi 18                  22             4                     122                    22                        

2014/15  Wizara/Idara za 

Serikali 

702                598            (104)                85                      (15)                       

 Sekretariati za 

Mikoa 

40                  89             49                   225                    125                       

Balozi 16                  19             4                     123                    23                        

2013/14  Wizara/Idara za 

Serikali 

640                532            (107)                83                      (17)                       

 Sekretariati za 

Mikoa 

0                   14             14                   28,571                28,471                  

Balozi 17                  21             4                     123                    23                        
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Kielelezo Na. 13: Mwenendo wa Mapato yasiyotokana na Kodi 

kwa Wizara/Idara za Serikali, Sekretariati za Mikoa na Balozi 

(Kiasi katika Shilingi bilioni) 

 
Chanzo: Hesabu zilizokaguliwa za Wizara na Idara za Serikali 

Mwenendo wa mapato yasiyotokana na Kodi kwa Wizara na Idara 

za Serikali yanaonesha kuwa makadirio na makusanyo halisi 

yameongezeka katika kipindi cha miaka miwili; na kwa mwaka 

husika yalishuka ukilinganisha na mwaka uliopita. Licha ya 

kuwapo kwa ongezeko katika makusanyo, baadhi ya Wizara na 

Idara za Serikali zimekuwa haziweki makisio ya mapato 

yasiyotokana na kodi ingawa wamekuwa wakikusanya. Hii 

inaonesha kuwa kuna upungufu wa makisio ya mapato 

yasiyotokana na kodi kwa Wizara na Idara za Serikali. 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Kielelezo Na. 14: Mapto yasiyotokana na Kodi Kwa Sekretarieti 

za Mikoa 

 
Chanzo: Hesabu zilizokaguliwa za Sekretariati za Mikoa 

Kumekuwa na hali ya kupanda na kushuka kwa makisio na 

makusanyo ya mapato yasiyotokana na kodi kwa Sekretariati za 

Mikoa. Baada ya kupitia taarifa za fedha za Sekretariati za Mikoa 

nimebaini kuwa wengi walikusanya ingawa walikuwa hawana 

makisio. Ninashauri Sekretariati za Mikoa kuweka makisio ya 

mapato yasiyotokana na kodi na kuongeza bidii katika kufikia 

malengo watakayokuwa wamejiwekea. 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Kielelezo Na. 15: Mapato yasiyotokana na Kodi kwa Balozi 

 
Chanzo: Hesabu za Balozi zilizokaguliwa 

Mwenendo wa mapato yasiyotokana na kodi kwa balozi 

yanaonesha matokeo chanya; baadhi ya balozi zimekusanya zaidi 

ya malengo waliyojiwekea wakati nyingine zikishindwa kufikia 

malengo waliyojiwekea. Kati ya hesabu za balozi 39 nilizopitia, 

balozi 23 zimekusanya zaidi ya makisio yao wakati balozi 16 

hazikuweza kufikia malengo waliyokuwa wamejiwekea. 

4.10 Fedha za Ushuru wa Maendeleo ya Utalii ambazo 
hazikuletwa kiasi cha Shilingi 8,248,083,588 

Kanuni ya 4(2) ya Kanuni ya Tozo za Maendeleo ya Utalii, 2013 

inamtaka Mkurugenzi wa Utalii kupeleka Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) orodha ya wote waliosajiliwa kuhusika na 

maswala ya malazi ya watalii na ambao wanapaswa kulipa tozo 

ya kulala. Fedha zote zitumwe kwenye Mamlaka ya Mapato 

Tanzania (TRA) katika mwaka wa fedha husika na baadaye 

kuwekwa katika akaunti ya Tozo za Maendeleo ya Utalii kama 

ilivyoelekezwa katika Kifungu cha 9 (1). 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Katika mwaka wa ukaguzi, Mamlaka ya Mapato Tanzania 

ilikusanya kiasi cha Shilingi 8,248,083,588 kama ilivyokuwa katika 

taarifa ya makusanyo ya kila mwezi ya Mamlaka ya Mapato 

Tanzania. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi mwezi Juni 30, 

2017 fedha hizo zilizokuwa zimekusanywa hazikuwa 

zimehamishiwa kwenye akaunti ya Tozo za Maendeleo ya Utalii 

kama inavyotakiwa na Kanuni husika. Katika mwaka wa Fedha 

2015/16 kiasi cha Shilingi bilioni 6,357,529,854 kilichokusanywa 

na Mamlaka ya Mapato kwa tozo za Maendeleo ya Utalii 

hazikutolewa kwa Wizara ya Malisasili, niliandika kwenye taarifa 

yangu iliyopita. 

Kushindwa kuwasilisha makusanyo kama inavyotakiwa na kanuni 

husika kunazuia utekelezaji wa shughuli za maendeleo ya Utalii 

ikiwa ni pamoja na uendelezaji wa bidhaa za utalii, kukuza 

masoko ya utalii, kujenga uwezo kwa watumishi wa sekta ya 

utalii, utafiti wa utalii na shughuli nyingine yoyote kwa ajili ya 

maendeleo na kuboresha sekta ya utalii kama ilivyoelezwa katika 

Kifungu cha 10 (a-e) cha Kanuni ya Tozo za Maendeleo ya Utalii, 

Kanuni, 2013. 

Kwa minajili hiyo, ni maoni yangu kuwa madhumuni ya mfuko 

yanaweza yasifikiwe. 

4.11 Mapato yasiyotokana na Kodi ambayo hayakuwasilishwa 
Mfuko Mkuu Shilingi 14,546,473,045 

Kifungu cha 11 cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha ya mwaka 

2001, “kinataka maduhuli au fedha nyingine zozote 

zinazokusanywa au kupokelewa kwa ajili ya Serikali ziwekwe 

katika Mfuko Mkuu isipokuwa pale tu ambapo fedha 

zilizokusanywa zinapelekwa katika mifuko mingine iliyoanzishwa 

kisheria kwa madhumuni maalumu au kubakizwa katika mamlaka 

iliyozipokea kwa ajili ya kulipia gharama za mamlaka hiyo kama 

inavyotakiwa na Sheria maalumu”. 

Ukaguzi wangu kwenye ofisi za ng‟ambo ya nchi ulibaini kuwapo 

kwa maelekezo yaliyotolewa na Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki wa tarehe 5 Julai 2016 wenye 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

namba ya kumbukumbu CA 441/527/01 kukataza balozi zetu 

kutotumia fedha wanazokusanya katika kuendesha shughuli zake 

kama walivyokuwa wakifanya hapo awali. 

Hivyo basi fedha zilizokusanywa sizizotokana na kodi katika 

balozi zetu 21 kwenye mwaka wa fedha 2016/17 kiasi cha Shilingi 

14,546,473,045 hakikuwasilishwa katika Mfuko Mkuu kinyume na 

Kifungu cha 11 cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha za Umma ya 

mwaka 2001; badala yake, kiasi hicho kilibaki katika akaunti za 

Balozi zetu bila kutumika kwa muda mrefu. Mchanganuo wake ni 

kama unavyoonekana katika jedwali hapo chini; 

Jedwali Na. 17: Balozi zilizokusanya Maduhuli pasipokuyarejesha 

kwenye Mfuko Mkuu 

 
Chanzo: Hesabu za Balozi zilizokaguliwa 

Ni mtazamo wangu kuwa, kutopeleka fedha zilizokusanywa kiasi 

cha Shilingi 14,546,473,044 kama inavyotakiwa na Sheria ya 
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Usimamizi wa Utekelezaji wa Bajeti 

Fedha za Umma sio tu kumezuia Serikali fursa ya kutumia fedha 

hizo bali pia imeongeza shaka ya fedha hizo kutumika bila 

utaratibu. 

Nashauri menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 

wa Afrika Mashakiri kuhakikisha kuwa fedha zilizokusanywa 

zimeripotiwa ipasavyo kama inavyotakiwa na Kifungu cha 11 cha 

Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 na kupunguza shaka ya 

fedha hizo kutumika bila utaratibu maalumu ikiwa ni pamoja na 

kupunguza gharama za benki katika kutunza bakaa. 

4.12 Uendeshaji wa Mitambo ya Kuchenjua Madini bila 
kuwapo kwa leseni hivyo kupelekea upotevu wa 
maduhuli kiasi cha Shilingi 158,436,600 na Dola za 
Kimarekani 71,400 

Kifungu cha 60(1) cha Sheria ya Madini Na.14 ya Mwaka 2010 

kinasema “mtu ambaye hana haki ya kuchenjua madini mahali 

popote ndani au nje ya eneo la madini anaweza akaomba leseni 

ya kuchenjua madini”. Kifungu kidogo cha tatu cha kifungu hicho 

hicho inasema “Kamishina atamwandikisha mwombaji na kutoa 

leseni baada ya kukidhi vigezo na masharti kama yalivyoelezewa 

katika leseni”.  

Kanuni ya 3(2) ya Kanuni ya Madini ya mwaka 2010 (iliyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2012) imeweka bayana kwamba leseni ya 

kuchenjua madini gharama yake ni dola za kimarekani 200, ada 

ya kaandaa leseni ni dola za kimarekani 200 na ada ya kila 

mwaka kwa leseni ni dola za kimarekani 1000 kama ilivyo katika 

jedwali la kwanza la Kanuni ya Madini ya mwaka 2001 

(iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2012). 

Ukaguzi wangu wa leseni za kuchenjua madini kwa Mikoa ya 

Mwanza, Kahama na Shinyanga ulionesha kuwa mitambo ya 

kuchenjua madini 8, 25 na 51 mtawalia huo ilikuwa inatumika 

bila kuwa na leseni halali za uendeshaji kama inavyoonekana 

katika jedwali hapo chini; 
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Jedwali Na. 18: Mitambo ya kuchenjua madini bila kuwa na 

leseni 

 

Kutokana na kutokuwapo kwa leseni za mitambo ya kuchenjulia 

madini 51, Serikali imepata hasara ya dola za Kimarekani 71,400 

sawa na Shilingi 158,436,60018 kwa mwaka (Mitambo 51x (USD 

200 ada ya matayarisho ya leseni + USD 200 ada ya maombi ya 

leseni + USD 1000 ada ya leseni kwa mwaka)). Pia kuendesha 

mitambo ya kuchenjulia madini bila leseni ni kosa la kisheria 

ambalo limepelekea upotevu wa kodi ya pango na ada ya maombi 

kwa mwaka. 

Wakati wa ukaguzi wangu nilibaini kuwa mitambo 33 ilikuwa 

ikiendeshwa bila kuwa na leseni ingawa tayari waendeshaji 

walikuwa wameomba leseni kwa Kamishina wa Madini, matokeo 

yake ni kuwa Serikali ilipoteza kiasi cha dola za Kimarekani 

33,000 sawa na Shilingi 73,227,000 kama ada ya leseni kwa 

mwaka. 

Ninapendekeza kuwa Wizara ya Madini ihakikishe watu wote 

wanaojihusisha na mitambo ya kuchenjulia madini wanatekeleza 

Sheria ya Madini ya Mwaka 2010 na Kanuni zake. Kushindwa 

kufanya hivyo ni kosa; na hatua za kisheria zichukuliwe kwa 

wakiukaji. Pamoja na hayo, ufuatiliaji wa hatua za kurejesha 

fedha ambazo hazijakusanywa ufanyike mara moja na Wizara 

husika. 

                                            
18 Dola moja ya Marekani kwa shilingi 2,219 za Tanzania 
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SURA YA TANO 

5.0 HESABU JUMUIFU ZA TAIFA 

5.1 Ukaguzi na Usimamizi wa Deni la Taifa 

5.1.1 Utangulizi 

Deni la Taifa linajumuisha madeni inayodaiwa Serikali Kuu na 

Taasisi zake kama inavyoelezwa katika Sheria ya Madeni, 

Dhamana na Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 (iliyorekebisha 

2004). Kulingana na vifungu namba 3 na 6 vya Sheria ya Madeni, 

Dhamana na Misaada ya Serikali, 1974 Waziri wa Fedha ndiye 

mwenye dhamana ya kukopa na kutoa dhamana kwa niaba ya 

Serikali. 

5.1.2 Mseto wa Deni la Taifa 

Deni la Taifa kufikia tarehe 30 Juni, 2017 lilikuwa Shilingi bilioni 

46,081.43 ambapo deni la ndani lilikuwa Shilingi bilioni 13,335.65 

na deni la nje Shilingi bilioni 32,745.78 ikiwa ni ongezeko la 

Shilingi bilioni 5,042.05 sawa na asilimia 12 ikilinganishwa na 

deni la Shilingi bilioni 41,039.39 lililoripotiwa tarehe 30 Juni 

2016.  

Deni la taifa limekuwa likiendelea kukua kila mwaka kutokana na 

kuwapo kwa nakisi ya mapato ya serikali na matumizi, 

ubadilishwaji wa hati za ukwasi kugharamia bajeti ya serikali, 

ukopaji kwa ajili ya shughuli za maendeleo pamoja na hasara 

katika kubadilisha fedha za kigeni ikisababishwa na kushuka kwa 

thamani ya Shilingi ikilinganishwa na fedha nyingine za kigeni 

ambazo ni imara. Chati hapo chini kinaonesha mwenendo wa 

ukuaji wa deni kwa miaka mitano iliyopita;
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Deni la Taifa 

Kielelezo Na. 16: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni kwa Miaka 

Mitano 

Chanzo: Hesabu za fedha za Fungu 22 - Deni la Taifa 

5.1.3 Mseto wa Deni la Ndani  

Mseto wa deni la ndani unajumuisha dhamana zinazouzwa 

sokoni, na zisizouzwa zenye ukomo tofauti kama vile dhamana za 

muda mrefu na hati fungani. Hadi kufikia 30 Juni 2017, Deni la 

ndani lilifikia Shilingi 13,335.65 bilioni ikilinganishwa na kiasi cha 

Shilingi bilioni 11,193.39 zilizofikiwa mwishoni mwa Juni, 2016. 

Deni la ndani limeongezeka kwa Shilingi bilioni 2,142.27 sawa na 

asilimia 19 ya deni la ndani lililorekodiwa mwaka jana. 

5.1.4 Mseto wa Deni la Nje 

Deni la nje linahusisha mikopo kutoka, Taasisi za Kimataifa na 

Washirika wa Maendeleo. Hadi tarehe 30 Juni 2016 Deni la nje 

lilikuwa Shilingi bilioni 32,745.78 sawa na asilimia 71 ya deni la 

Taifa. Deni hili liliongezeka kwa Shilingi bilioni 2,899.78 sawa na 

asilimia 10 ya deni la nje la Shilingi bilioni 29,846.00 

lililoripotiwa mwaka 2015/16. Mlinganisho wa Madeni ya nje kwa 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17

Deni la Ndani 5,775 7,145 7,990 11,193 13,336

Deni la Nje 15,634 19,343 25,550 29,846 32,746

Jumla ya Deni 21,409 26,488 33,540 41,039 46,081
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Deni la Taifa 

aina tofauti ya vyanzo ni kama ilivyo katika Kielelezo Na. 2 hapa 

chini;  

Kielelezo Na. 17: Vyanzo vya deni la Nje hadi tarehe 30 Juni 

2017 

 

Ukaguzi wangu umebaini kwamba, ongezeko la deni la nje 

limechangiwa na ukopaji kutoka katika Mashirika ya Kimataifa 

kama vile Shirika la Maendeleo la Kimaitaifa (IDA) ambapo 

tumepokea jumla ya Shilingi bilioni 995.7 kwa ajili ya miradi 

mbalimbali ya maendeleo na kijamii ikiwa ni pamoja na Mradi wa 

uwezeshaji wa uzalishaji katika kaya maskini (Shilingi bilioni 

205.9), Mradi wa Kuboresha Biashara na Usafirishaji Kusini mwa 

Afrika (Shilingi bilioni 168.3), Programu ya Kuboresha Miji na 

Serikali za Mitaa (Shilingi bilioni 95.2), Programu ya Matokeo 

Makubwa Sasa katika Elimu (Shilingi bilioni 52.3), Mradi Na. II wa 

Miji ya Kimkakati Tanzania (Shilingi bilioni 51.8).  

Vilevile, Serikali ilipokea fedha kutoka nchi wahisani (Ufaransa, 

Saudi Arabia na Japan) Shilingi bilioni 181.3, Mikopo yenye 

Masharti ya Kibiashara (ENCB) katika mfumo wa Mpangilio wa 
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Deni la Taifa 

Mkopo wa nje kiasi cha Shilingi bilioni 372.7. Mikopo kutoka ENCB 

ambayo hutolewa za Benki ya Korea, China na India zilielekezwa 

kwenye miradi muhimu kama vile Ujenzi wa Kituo cha Kuhifadhi 

Taarifa kwa ajili ya Mfumo wa Vitambulisho vya Taifa (Shilingi 

bilioni 28.2), Awamu ya Kwanza ya Ujenzi wa Kituo cha Afya kwa 

ajili ya Chuo Kikuu cha Afya Muhimbili (Shilingi bilioni 17.1), 

Mradi wa Gesi Asilia wa Mnazi Bay na Songosongo (Shilingi bilioni 

15.0), Mradi wa Usambazaji Maji Dar es Salaam na Chalinze 

(Shilingi bilioni 61.4), na Awamu ya Tatu ya Mradi wa Taifa wa 

TEHAMA (Shilingi bilioni 41.3).  

Pia, Serikali ilipokea fedha kutoka Benki za biashara kiasi cha 

Shilingi bilioni 978.0 ikiwemo Shilingi bilioni 887.6 kutoka Benki 

ya Credit Suisse AG (UK) ikiwa ya masharti nafuu, na Shilingi 

bilioni 74.2 kutoka Benki ya Hong Kong Shanghai kwa ajili Ujenzi 

wa Jengo Na. III la abiria katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 

wa Julius Nyerere. Benki ya ING N.V. Corp. Serv. Amsterdam 

ilitoa Shilingi bilioni 16.1 kwa ajili ya Ukarabati na Uboreshaji wa 

Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro. Kiambatisho 5.1 

kinaonesha mchanganuo wa miradi iliyowezeshwa na mikopo 

mipya iliyotolewa kwa Serikali kwa mwaka 2016/17. 

Ingawa ukopaji wa kibiashara ni muhimu kiuchumi hasa katika 

miaka ya karibuni ambapo serikali inashughulikia miradi mikubwa 

ya miundombinu, ninaona kuwa ukuaji mkubwa wa deni la taifa 

kupitia mikopo ya nje unapaswa kutazamwa kwa makini na 

tahadhari ili kupunguza ukuaji wake pamoja na madhara ya 

baadaye.  

5.1.5 Mkakati wa Usimamizi wa Deni la Taifa 

5.1.5.1  Kasi ndogo ya ukuaji wa soko la hati fungani za 
serikali 

Uchambuzi wangu wa muda wa kuiva kwa dhamana za serikali 

kufikia 30 Juni, 2017 ulibaini kwamba asilimia 72 ya dhamana 

hizo zinaivaa ndani ya kipindi cha miaka mitano ikilinganishwa na 

asilimia 59 katika kipindi hicho hicho mwaka 2015/16 kama 

inavyooneshwa katika jedwali hapa chini: 
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Deni la Taifa 

Jedwali Na. 19: Muda wa kuiva dhamana za serikali 

Chanzo: Mpango wa Uuzaji Hati Fungani 

Jedwali la hapo juu linaonesha dhahiri kuwa hati fungani za 

muda mfupi zinatawala sehemu kubwa ya soko la dhamana 

zikiwa na asilimia 42 zikifuatiwa na hati fungani zinazoiva kati ya 

miaka miwili na mitano zikiwa na asilimia 29. Uchambuzi huu 

unaonesha pia kwamba, soko la dhamana za miaka kumi au zaidi 

lipo katika kiwango cha chini; hivyo, kufanya wawekezaji wa 

muda mrefu kushindwa kuvutiwa kushiriki katika soko hilo.  

Uchambuzi zaidi umebaini kuwa katika kipindi cha miaka mitatu 

kumekuwa na ongezeko kubwa la kuhuisha hati fungani za muda 

mfupi na kiwango kikubwa cha riba katika dhamana za serikali. 

Kielelezo Na. 18 hapa chini kinaonesha: 

2016/17 Muundo 2015/16 Muundo

Kiasi katika 

Sh.TZ bilioni
%

Kiasi katika 

Sh.TZ bilioni
%

Siku 35 hadi siku 364 4,948.20 42% 679 11%

>1 hadi miaka 3 2,011.90 17% 1,197.20 19%

>3 hadi miaka 5 1,460.90 12% 1,826.70 29%

>5 hadi miaka 10 2,323.40 20% 2,036.20 32%

Zaidi ya miaka 10 963.7 8% 569.9 9%

Total 11,708.10 100% 6,309.00 100%

Kipindi kabla ya

kuiva 
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Deni la Taifa 

Kielelezo Na. 18: Kuhuishwa kwa hati fungani na Malipo ya Riba, 

2015 hadi 2017 

 

Uchambuzi wa hapo juu unaonesha kuwa hati fungani za muda 

mfupi zimeendelea kutawala soko la dhamana za Serikali kitu 

ambacho kwa mtazamo wangu kinavuruga mkakati wa Serikali wa 

kupunguza madai yatokanayo na mikopo inayoiva ndani ya muda 

mfupi. Hivyo ni muhimu kwa Serikali kuupa kipaumbele 

kinachostahili mkakati wake wa kupata fedha ili kumudu 

vihatarishi vitokanazo na kuhuisha dhamana za Serikali pale 

inapolazimu. 

Kwa kuzingatia hayo, napendekeza yafuatayo kwa Serikali: (i) 

Itenge sehemu ya mapato ya ndani kwa ajili ya kulipa sehemu ya 

deni la ndani ili kupunguza kiwango kinachohuishwa kila mwaka; 

na (ii) Iweke juhudi zaidi katika kuhakikisha kuwa mseto wa deni 

la taifa unakuwa katika mizania, na kuwezesha maendeleo ya 

soko la dhamana za Serikali za muda mrefu. 

5.1.5.2 Ukuaji hafifu wa dhamana za Serikali katika soko la 
mtaji  

Uchambuzi wangu wa taarifa za fedha za Fungu 22 na Mpango wa 

Ukopaji wa Ndani kwa kipindi cha miaka mitatu, kuanzia 2014/15 

mpaka 2016/17, ulibaini kwamba soko la dhamana za Serikali za 

muda mrefu limekuwa halifikii malengo yaliyokusudiwa. Hapa 



 

56 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

S
u
ra

 y
a
T
a
n
o
  

 

  

Deni la Taifa 

chini kinaonesha mwenendo wa soko la hati fungani za muda 

mrefu kwa kipindi cha miaka mitatu iliyopita. 

Kielelezo Na. 19: Mwenendo wa soko la hati fungani za muda 

mrefu  

 

Chanzo: Mpango wa Ukopaji wa Ndani na hesabu za Fungu 22 

Kielelezo cha hapo juu kinaonesha kuwa hati fungani za muda 

mrefu zilizowekwa sokoni hazikufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Kiwango kilichokusudiwa kukopwa Kikilinganishwa na kiwango 

halisi kilichopatikana ni wazi kuwa soko la mtaji halikufikia 

malengo.  

zaidi ya hapo, ilifahamika kwamba katika mwaka 2016/17 

Serikali ilikopa Shilingi bilioni 2,420 kutoka soko la mtaji 

ikilinganishwa na Shilingi bilioni 2,670.7 iliyokusudiwa katika 

Mpango wa Ukopaji wa ndani. Hata hivyo, uchambuzi wa kina wa 

mwenendo wa kukopa ulibaini kuwa soko la dhamana za muda 

mrefu liliwezesha kupatikana kwa Shilingi bilioni 2,420 mwaka 

2016/17 [2015/16: Bilioni 1,076.80] ambapo ni sawa na ongezeko 

la asilimia 125. Kwa mtazamo wangu, huu ni mwelekeo mzuri 

katika kuendeleza soko la dhamana za serikali za muda mrefu 

ikilinganishwa na miaka iliyopita.  

Ingawa mipango na mikakati ya Serikali inaweza kuwa 

imechangia katika kuboresha soko la dhamana za Serikali, nina 

mashaka na ukuaji hafifu wa soko la dhamana hapa nchini 
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Deni la Taifa 

ukihusishwa na jinsi Serikali inavyoendelea kuchagua kuhuisha 

hati fungani za muda mfupi ili kutimiza mahitaji yake ya kifedha. 

Napendekeza Serikali ifanye yafuatayo ili kuboresha soko la 

mtaji: (i) Kuzingatia kufungua soko la mtaji kuruhusu wakazi 

wasio wa nchi za Afrika Mashariki kushiriki, (ii) Kupunguza 

vikwazo vya kushiriki katika soko la mtaji kitu ambacho 

kinapunguza kasi ya ushiriki19, (iii) Kuendelea kuboresha sheria 

na kanuni zilizopo kuruhusu mtiririko wa mitaji nje na ndani ya 

soko pamoja na kuboresha soko la hati fungani za muda mrefu; 

na (iv) Kufanya uelimishaji wa jamii juu ya soko la mtaji kwa 

lengo la kuliboresha. 

5.1.5.3 Kukopa Ndani ya Nchi Kupita Kiwango Kilichowekwa 
Katika Mpango wa Ukopaji wa Ndani kwa asilimia 7.2 

Mapitio yangu ya Mpango wa Ukopaji wa Ndani kwa mwaka 

2016/17 ulibaini kwamba Serikali ilipanga kukopa Shilingi bilioni 

6,480 kwa kuuza hati fungani za muda mfupi na muda mrefu. 

Hata hivyo, Serikali ilikopa Shilingi bilioni 6,944.99 kinyume 

Mpango wa Ukopaji wa Ndani.  

Pia, niligundua kuwepo kwa deni (overdraft) katika akaunti za 

serikali za benki kuu lililofikia Shilingi bilioni 1,546.56 mnamo 30 

Juni, 2017 [2015/16: Shilingi bilioni 1,188.09]. Matokeo yake, 

riba iliongezeka kwa asilimia 269 kutoka Shilingi bilioni 42.57 

mwaka 2015/16 hadi Shilingi bilioni 157.22 mwaka 2016/17. 

Kama Serikali ingetekeleza matumizi ya akaunti moja ya hazina 

(Treasury Single Account), naamini kwamba riba itokanayo na 

deni hilo ingepungua kwa kiwango kikubwa; na fedha hizo 

kuelekezwa katika maeneo mengine. 

Hivyo, nashauri Serikali ifanye yafuatayo: (i) Kuharakisha 

utekelezaji wa akaunti moja ya hazina (Treasury Single Account) 

na maandalizi ya utekelezaji wa Makubaliano ya Jumuiya ya 

                                            
19 Serikali ifikirie kuanzisha hati fungani za muda mrefu zaidi (miaka 20 na miaka 
30) katika soko la dhamana ili kufanikiwa katika malengo yake na iendelee 
kuboresha na kudumisha soko la hati fungani za miaka 15.  
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Deni la Taifa 

Afrika Mashariki katika masuala ya Kifedha; na (ii) Kufuata 

Mpango wa Ukopaji wa Ndani inapokopa ndani ya nchi. 

5.1.5.4 Dhamana za Serikali kusababisha msongamano wa 
sekta binafsi 

Katika kipindi cha mwaka 2016/17, Serikali iliuza hati fungani za 

muda mfupi za Shilingi bilioni 4,524.71. Hii ni kinyume na 

Mpango wa Ukopaji wa Ndani, ambapo ilipanga kuuza dhamana 

za Shilingi bilioni 3,594.76 kiwango ambacho ni zaidi kwa asilimia 

26 ya mpango. 

Hali hii ilidhihirika pia nilipopitia taarifa za minada 10 ya hati 

fungani za muda mfupi iliyofanyika kati ya februari na juni 2017, 

ambapo Serikali iliweka sokoni dhamana za Shilingi bilioni 

1,393.40 kati ya Shilingi bilioni 1,382.60 iliyojipangia na 

kufanikiwa kuuza dhamana za thamani ya Shilingi bilioni 

1,637.96. Niligundua pia kuwapo kwa hali ya hati fungani za 

muda mfupi kutakiwa na wawekezaji kuliko kiwango 

kilichotolewa, kwani wawekezaji walitoa kiasi cha Shilingi bilioni 

3,853.05 kitu ambacho kilisababisha kuzidi kwa kiasi cha Shilingi 

bilioni 2,459.65. 

Suala la kulegalega kwa uwezo wa taasisi za kifedha kukopesha 

na kuongezeka kwa mikopo isiyolipika limepelekea taasisi za 

fedha kuvutiwa zaidi kuwekeza katika dhamana za Serikali za 

muda mfupi ambazo hazina vihatarishi. Mtazamo huu unaendana 

na mashaka yaliyojitokeza kwenye Mkakati wa Madeni wa Muda 

wa Kati wa Desemba 2017 na Waraka wa Benki Kuu Na. 

FA.178/461/01/02 wa tarehe 19 Februari, 2018. Masuala haya 

pamoja na kushuka kwa uingiaji wa fedha za kigeni ni kati ya 

sababu kubwa zilizochangia soko la dhamana za Serikali 

lionekane linafanya vizuri. Hata hivyo, ni muhimu Serikali 

kutazama mwenendo huu wa kiuchumi kwa makini, kwani kwa 

mtazamo wangu uwezeshwaji wa sekta binafsi kifedha 

unaathiriwa na taasisi za fedha kupendelea zaidi dhamana za 

Serikali. 
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Deni la Taifa 

Kwa mantiki hiyo, ni muhimu Serikali ichukue hatua sahihi za 

kisera katika kurekebisha hali hii ambayo inahatarisha ukuaji wa 

sekta binafsi na uchumi kwa ujumla katika muda wa kati na 

mrefu. 

5.1.6 Shughuli za ukopaji 

5.1.6.1 Mikopo iliyosainiwa mikataba lakini haijapokelewa, 
Shilingi bilioni 2,367 

Katika mapitio yangu ya orodha ya mikopo iliyosainiwa lakini 

haijapokelewa niligundua kuwapo kwa mikataba 16 iliyosainiwa 

kati ya mwaka 2001 na 2016 inayofikia kiasi cha Shilingi bilioni 

2,367 ambayo haijatambuliwa wala kuripotiwa katika taarifa za 

deni la taifa hadi kufikia 30 Juni 2017. 

Ufuatiliaji zaidi ulibaini kuwa, kati ya mikataba hiyo, ipo miwili 

iliyoingiwa mwaka 2001 kiasi cha Shilingi bilioni 11; ambapo, 

mkopeshaji anadai kufanya malipo yote lakini Serikali 

imeshindwa kuthibitisha mapokezi wala matumizi ya ya fedha 

hizo. Hii inadhihirisha kwamba mfumo wa uwajibikaji katika 

mapokezi na matumizi ya mikopo hapa nchini hauko thabiti. 

Napendekeza Serikali ifanye yafuatayo: (i) Kuweka utaratibu 

thabiti wa kufuatilia na kutathmini mapokezi na matumizi ya 

fedha zitokanazo na deni la taifa. Utaratibu wa ufuatiliaji 

utahakikisha watekelezaji wa miradi wanatunza kumbukumbu 

sahihi za matumizi ya fedha hizo; na (ii) Kuanzisha utaratibu ili 

kuwezesha usuluhishi wa taarifa za madeni na kuboresha 

maandalizi na mipango ili kuhakikisha masharti ya mikopo 

yanatekelezwa kabla ya kusaini mikataba na kupokea fedha hizo. 

5.1.6.2 Mapungufu katika utaratibu wa kuingiza 
kumbukumbu za mapokezi ya mikopo 

Katika mapitio niliyofanya katika sampuli ya miamala 53 ya 

mikopo iliyopokelewa kiasi cha Shilingi bilioni 56.1 ambazo 

kumbukumbu zake ziliingizwa katika mfumo wa kutunza 

kumbukumbu za madeni „CS-DRMS‟ sambamba na nyaraka zake 

za uthibitisho, niligundua kwamba mapokezi ya fedha za mikopo 
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Deni la Taifa 

yaliingizwa katika kumbumumbu bila kuwa na uthibitisho kutoka 

kwa waliopokea fedha hizo. Kumbukumbu hizo ziliingizwa kwa 

kigezo cha taarifa ambazo Fungu 22 ilipokea kutoka kwa 

wakopeshaji. 

Kwa mtazamo wangu, Idara ya Fedha za Nje, ambayo ndiyo 

yenye wajibu wa kufuatilia kutolewa kwa fedha kwa wakopeshaji 

na wapokeaji inapaswa kuwapatia uthibitisho wa maandishi kwa 

fungu 22 juu ya mapokezi ya fedha za mikopo ili kutunza 

kumbukumbu stahili na sahihi. 

Naishauri Serikali kupata kutoka kwa wanufaika uhakika wa 

mapokezi ya fedha za mikopo kabla ya kuingiza kumbukumbu 

hizo katika mfumo wa kutunza kumbukumbu za madeni. 

5.1.6.3 Usimamizi usioridhisha wa mikataba ya mikopo 
iliyohaulishwa „on-lending contracts‟ 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa muundo wa usimamizi wa mikataba 

ya mikopo iliyohaulishwa na usimamizi wa deni la taifa kwa 

ujumla umegawanyika. Msajili wa Hazina anasamamia kanzi 

data, kutoa taarifa na malipo ya mikopo iliyohaulishwa kwa 

Mashirika ya Umma wakati ile ya Serikali ya Zanzibar iko chini ya 

Idara ya Sera iliyopo chini ya Fungu 21-Hazina, lakini taarifa ya 

bakaa yake inatolewa na Fungu 50-Wizara ya Fedha. Mgawanyiko 

wa namna hii umekuwa ni moja ya changamoto kubwa katika 

uratibu na kutoa taarifa za deni la taifa. 

zaidi ya hapo, kupitia taarifa kutoka Fungu 22 ya mikataba ya 

mikopo iliyohaulishwa, nilibaini kuwapo kwa mikataba 30; kati ya 

hiyo saba (7) ikiwa ni kwa Serikali ya Zanzibar na 23 kwa 

Mashirika ya Umma. Hata hivyo, mpaka kufikia kipindi cha 

uandishi wa taarifa hii, mwezi Februari 2018, sikuweza kupatiwa 

mikataba 25 kati ya 30 iliyopo katika taarifa ya Fungu 22. 

Kinyume na taarifa nilizopokea kutoka Fungu 22, taarifa za fedha 

za Msajili wa Hazina za mwaka unaoishia 30 Juni 2017 zinaonesha 

kuwapo kwa mikataba minne tu ya mikopo iliyohaulishwa kwa 

Mashirika ya Umma hivyo kuwa na tofauti ya mikataba 19 

ambayo Msajili wa Hazina hajaitambua. Tofauti hizi zinazidi 
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Deni la Taifa 

kudhihirisha kutokuwapo kwa mfumo thabiti wa uratibu na 

changamoto za utoaji taarifa za deni la taifa na usimamizi wake 

kwa ujumla. 

Kwa kuongezea, mikataba minne iliyopo katika taarifa za Msajili 

wa Hazina ina kiwango tofauti na taarifa za Fungu 22, kitu 

ambacho kinashuhudia kutokuwepo kwa urari wa taarifa kati ya 

pande zinazohusika. Kwa kuzingatia mapungufu niliyoeleza, 

taarifa za mikataba ya mikopo iliyohaulishwa katika idara 

mabalimbali za Serikali ni za kupotosha. 

5.1.6.4 Kutolipwa kwa mikopo iliyohaulishwa 

Katika mapitio ya marejesho ya mikopo iliyohaulishwa nilibaini 

kwamba mikataba yote 13 iliyopo katika taarifa ya Msajili wa 

Hazina marejesho yake hayafanyiki kulingana na matakwa ya 

mikataba husika. Hii imepelekea mikopo minne kuombewa 

kufutwa na mitatu kuongezewa muda wa kulipa. Mikopo sita 

hailipwi kwa wakati kutokana na changamoto za fedha katika 

Mashirika husika. Kwa mikopo iliyohaulishwa ambayo haipo 

katika taarifa za Msajili wa Hazina sikuweza kupata taarifa za 

urejeshwaji wake. Kuhusu changamoto zinazojitokeza katika 

kurejesha mikopo iliyohaulishwa, maoni yangu ni kwamba miradi 

ipitiwe kwa makini; na uchambuzi wa kina wa kiufundi ufanyike 

kabla haijaidhinishwa.  

Napendekeza yafuatayo kwa Serikali: (i) Kutekeleza pendekezo 

langu la muda mrefu la kuanzisha ofisi ya pamoja ya kusimamia 

shughuli za deni la taifa; (ii) Kuhakikisha mikopo inayotolewa 

katika utaratibu wa kuhaulisha inarejeshwa na wahusika kadiri 

ya makubaliano; (iii) Kuhakikisha uhifadhi bora wa mikataba na 

kupatikana ile ambayo haijaonekana na kuiwasilisha kwa 

uhakiki; na (iv) Kuhakikisha usuluhishi wa viwango vya mikopo 

iliyohaulishwa ili kutunza kumbukumbu sahihi baina ya pande 

zote zinazohusika na utunzaji wake. 
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Deni la Taifa 

5.1.6.5 Kuchelewesha kulipa madeni ya Benki Kuu, Shilingi 
bilioni 46.73 

Uchambuzi wangu wa mwenendo wa gharama za kuhudumia 

madeni ambayo Serikali inadaiwa na Benki Kuu ulibaini kuwapo 

kwa jumla ya Shilingi bilioni 46.73 ambazo hazikulipwa kwa 

wakati. Kati ya hizo, Shilingi bilioni 42.57 zinatokana na riba ya 

nakisi ya Serikali, na Shilingi bilioni 4.15 ikiwa ni sehemu ya 

Serikali ya gharama za kudhibiti ukwasi kwa mwaka 2015/16 

ambapo zilikuwa hazijalipwa hadi wakati wa ukaguzi mwezi 

Oktoba 2017. 

Katika kufanya uchambuzi zaidi, niligundua kuwapo kwa mkataba 

wa makubaliao (MoU) kati ya Serikali na Benki Kuu ambao 

unaitaka Serikali kulipa kila robo mwaka sehemu yake ya 

gaharama ya kudhibiti ukwasi pindi hati ya madai inapotolewa. 

Suala la ucheleweshaji wa malipo likiendelea litaongeza kuwapo 

kwa mali za Benki Kuu zisizo na tija; na kwa mtazamo wangu, hii 

ni dalili ya Serikali kushindwa kutimiza majukumu yake ya 

kifedha kinyume na Sehemu ya 3.02 ya mkataba wa makubaliao 

kati yake na Benki Kuu. 

Hivyo, natoa wito kwa Serikali: (i) Kulipa sehemu yake ya 

gharama ya kudhibiti ukwasi pamoja na riba ya nakisi katika 

akaunti yake kwa mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya mwaka 2006 

na mkataba wa makubaliao (MoU) baina yao. Kuwezesha bajeti 

ya Fungu 22 kuweza kumudu gharama hizo ndio njia sahihi hapo 

mbeleni; na (ii) Kuzingatia kufanya marekebisho ya Sheria ya 

Benki Kuu ya mwaka 2006 ili kuruhusu Benki Kuu kupunguza 

madeni yake kwa Serikali kutoka katika gawio lake. Juhudi hizi 

zitapunguza kasi ya ukuaji wa madeni yatokanayo na gaharama 

ya kudhibiti ukwasi pamoja na riba ya nakisi ya Serikali. 

5.1.7 Taarifa ya Fedha ya Kitengo cha Deni la Taifa 

5.1.7.1 Kushushwa Kiwango cha Deni la Taifa kwa Kiasi cha 
Shilingi Bilioni 4,588.39 

Mapitio yangu ya mchanganuo wa deni la taifa yalibaini kwamba 

kiwango cha deni la taifa kilifikia Shilingi bilioni 46,081.43 
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kufikia tarehe 30 Juni, 2017. Kiwango hiki hakijumuishi madeni 

ya Shilingi bilioni 4,588.39 ikiwa ni madeni ya mifuko ya pensheni 

kiasi cha Shilingi bilioni 4,421.75
20

 na dhamana zilizokiukwa 

masharti kiasi cha Shilingi bilioni 166.64 chini ya Idara ya Msajili 

wa Hazina.  

Mapitio ya taarifa maalum ya serikali juu ya uhakiki wa madeni 

ya serikali kwa Mifuko ya Pensheni uliofanywa Aprili na Desemba 

2016 ilibainisha kuwa mifuko iliwasilisha madeni ya jumla ya 

Shilingi bilioni 5,343 kwa uhakiki. Hata hivyo, Mkaguzi Mkuu wa 

Ndani alikubali madeni ya Jumla ya Shilingi bilioni 3,183 sawa na 

asilimia 59 ya madeni yaliyowasilishwa na kuacha madeni ya 

jumla ya Shilingi bilioni 2,160 yakikataliwa kwa sababu ya usahihi 

wa takwimu na sababu nyingine. 

Mapitio yangu zaidi kuhusu msingi wa kukataliwa yalibaini 

kwamba, baadhi ya madeni hayo, kimsingi, hayakukataliwa; bali 

kulikosekana nyaraka za kuthibitisha wakati wa uhakiki; na 

baadhi yamekataliwa kulingana na makosa ya kiufundi. Kwa 

mfano, nimeona mfano ambao mkopo ulikataliwa kwa sababu tu 

mkopeshaji [NSSF] alielekeza fedha kwenye akaunti ya benki 

aliyoelekezwa na wizara mama, ambayo kimsingi ni akaunti ya 

mkopaji (serikali) badala ya ile aliyoelekezwa na Mlipaji Mkuu wa 

Serikali awali. Kwa mtazamo wangu, hili suala haliwezi 

kuthibitisha msamaha kwa mkopaji; hii ni kwa sababu mkopo, 

kwa kweli, ulikuwa umemfikia mkopaji [serikali]. 

Nilitambua kuwa, adhabu zinazohusiana na madeni hayo pia 

zimeachwa kwa kuwa Kamati ya Akaunti ya Bunge ilielekeza 

hivyo; bila kuzingatia masharti ya mikataba ya mikopo kati ya 

serikali na mifuko ya pensheni na taratibu zingine zilizotakiwa 

kufuatwa kabla ya kuondolewa. Hata hivyo, taarifa zangu za 

kikao cha PAC, ambacho suala hili lilijadiliwa, zinaonesha kuwa 

kuondolewa kwa adhabu kulipaswa kufikiriwa na kupitishwa na 

Bodi za Wakurugenzi za mifuko ya pensheni husika; pia kulipaswa 

kuendane na utoaji wa hati fungani maalum. Ninachokitambua ni 

                                            
20 Shilingi bilioni 4,422 ni sawa na 4.14% ya pato la taifa ambalo ni shilingi bilioni 
106,867 
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kwamba, kwa hakika, utoaji wa hati fungani maalum bado 

haujafanywa na serikali, kitu ambacho kinafanya maelekezo ya 

PAC kutotekelezeka kwa sasa. 

Kwa hiyo, nina mtazamo tofauti kuhusiana na kukataliwa kwa 

malimbikizo ya riba na adhabu za kisheria juu ya madeni ya 

serikali yaliyokokotolewa kwa kuzingatia sheria za mifuko husika, 

na ninafikiria kuwa Serikali imefanya uamuzi huo kibinafsi. 

Kuondolewa kwa riba na adhabu hakuwezi kufanywa na mtu 

yeyote mwingine isipokuwa Bodi za Wakurugenzi za mifuko ya 

pensheni husika. Kwa hiyo, kutojumuishwa kwenye orodha ya 

madeni ya serikali kunashusha kiwango cha deni la taifa; na hii 

ndiyo sababu iliyofanya uthibitisho toka mifuko ya pensheni 

Machi 2018 ulikuwa na takwimu za juu kuliko takwimu ambazo 

serikali inaripoti. 

Tatizo jingine ni kwamba, PSPF haikutaja deni la Serikali kabla 

ya 1999 katika hesabu zake kwa mwaka ulioishia Juni 30, 2017. 

Hii pia ilikuwa hivyo kwa mifuko mingine iliyokadiria kiasi 

kikubwa cha uharibifu (impairment) baada ya kutokuwa na 

uhakika kuhusiana na utoaji wa hati fungani maalum kwa mifuko 

ya pensheni na uamuzi binafsi wa serikali wa kutaka kufuta 

baadhi ya madeni. Kwa hiyo, Mifuko ya pensheni imethibitisha 

madeni ya Shilingi bilioni 4,421.75 kinyume na takwimu za 

serikali ambazo zinataja Shilingi bilioni 3,182.83 zilizotajwa 

kwenye hesabu za fungu 22 mnamo 30 Juni 2017. Hii inafanya 

upungufu unaofikia Shilingi bilioni 1,238.75 baina ya mifuko ya 

pensheni na Serikali. 

Kwa mujibu wa uchambuzi huo, ninachukulia kwa uzito wa juu 

suala la kushushwa kwa kiwango cha deni la serikali kwa mifuko 

ya pensheni kwa kuwa linahatarisha maendeleo uendelevu ya 

sekta ya pensheni nchini Tanzania kama Serikali inashindwa 

kuheshimu ahadi yake katika utoaji wa hati fungani maalum 

[Hotuba ya bajeti 2015/16; 2016/17; 2017/18] kulingana na 

mchakato unaoendelea wa kuunganisha mifuko ya pensheni. Kwa 

namna yoyote ile, hatua ya kutolipa madeni ya serikali kwa 

mifuko ya pensheni kabla ya kuinganisha kutaongeza hatari ya 
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uendelevu wa sekta ya pensheni. Ukweli huu unahitaji 

kuzingatiwa kwa tahadhari kubwa na watunga sera ili kuufikia 

ustawi wa kifedha wa nchi wa baadaye. Madeni ya mifuko ya 

pensheni yameoneshwa kwa muhtasari katika jedwali la Na.2 

chini; 

Jedwali Na. 20: Madeni ya serikali kwenye mifuko ya pensheni  

  Kiasi katika Shilingi bilioni 

S/
No 

Mfuko  
Kilichoku
baliwa na 
serikali  

Kilichothib
itiswa na 
mfuko 
mnamo 30 
Juni 2017 

tofauti 
21[kilichosh
ushwa] 

 
Kilichope
lekwa 
kwa IAG 
na 
mifuko 

Kilichothib
itiswa na 
mfuko 
mnamo 31 
Des 2017  

1 LAPF 178.00  220.00  42.00  199.00  231.00  

2 NSSF 409.00  1,104.00  695.00  1,212.00  1,188.00  

3 PPF 100.00  278.00  178.00  132.00  283.00  

4 GEPF 8.00  8.75  0.75  25.00  9.20  

5 NHIF   151.00  189*22 38.00  166.00  189.00  

6 PSPF   235.00  520.00  285.00  533.00  521.00  

7 PSPF 
pre-1999  

 2,102.00  2,102**23 - 3,077.00  2,102.00  

  Grand 
Total  

 3,183.00  4,421.75  1,238.75  5,344.00  4,523.20  

 

                                            
21 Tofauti ya taarifa inatokana na: kwanza, na tofauti ya muda 
katika ripoti; na pili uamuzi wa kufuta madeni fulani kama 
ilivyooneshwa awali. 
22 * kiasi kimechukuliwa toka kwenye taarifa za kifedha za Mfuko 
kwa mwaka ulioishia 30 Juni 2017 
23 ** takwimu imetolewa kutoka katika ripoti maalum ya serikali 
[Mkaguzi Mkuu wa Ndani] juu ya Madeni ya serikali kwa mifuko ya 
Pensheni mnamo Juni 30. 
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Deni la Taifa 

Jedwali Na. 21: Muhtasari wa dhamana zilizokiukwa masharti 

mnamo 30 Juni 2017 

 

Kutotambuliwa kwa Madeni ya serikali kwenye mifuko ya 

pensheni na dhamana zilizokiukwa masharti hakuna athari 

kwenye uhimilivu wa deni la taifa kwa kuwa taarifa ya 

uchambuzi wa uhimilivu wa deni kwa mwaka 2016 ilizingatia 

kuwapo kwa madeni haya.  

Katika uchambuzi wangu wa taarifa za fedha za Fungu 22 za 

mwaka 2016/17 pamoja na Mpango wa Uuzaji Hati Fungani wa 

mwaka 2015/16, nilibaini kuwapo kwa taarifa za madeni tarajiwa 

zisizoendana, na ambazo hazikuwa na vielelezo vya kutosha 

(Deni la mafao ya kabla ya Julai 1999 ni Shilingi bilioni 2,044.45 

kwa mujibu wa Mpango wa Uuzaji Hati Fungani. Hii ni kinyume 

na Shilingi bilioni 2,102.32 zilizotajwa kwenye hesabu).  

Kwa kuzingatia hayo, ninapendekeza yafuatayo kwa Serikali: (i) 

Kuharakisha utoaji dhamana isiyo ya fedha kwa mifuko ya 

pensheni ili kuwezesha madeni yake kuingia katika kasma ya 

deni la taifa; (ii) Kuweka utaratibu madhubuti wa kukusanya 

madeni kutoka kwa wadaiwa waliokiuka masharti ya dhamana na 

kuweka masharti madhubuti ya utaratibu wa utoaji dhamana 

hapo mbeleni; na (iii) Kuhakikisha madeni na madeni tarajiwa 

yanakuwa na vielelezo vya kutosha kabla ya kuwasilishwa katika 

taarifa za fedha. 

Na Mkopeshaji Mkopaji  Kiasi kisicholipwa 

1 Wallis trading Inc. ATCL 69,213,679,476.21

2 NSSF General tyre E. A Ltd 19,050,540,000.00

3 Exim Bank of China Urafiki-Friendship textile 36,583,497,775.58

4 CRDB bank Tanzania Fertilizer company 26,055,439,680.01

5 ABC bank 15,735,444,827.00

166,638,601,758.80Jumla
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Deni la Taifa 

5.1.7.2 Kutokuwapo kwa uwiano wa taarifa za mfumo wa 
malipo (Epicor) na mfumo wa kutunza taarifa za deni 
la taifa (CS-DRMS) 

Katika ukaguzi wangu wa hesabu za Fungu 22 za mwaka 2016/17 

na taarifa za mfumo wa kutunza taarifa za deni la taifa (CS-

DRMS), nilibaini kuwapo kwa tofauti baina ya taarifa hizo 

kulikotokana na kutokuwepo kwa uwiano wa taarifa za mfumo 

wa malipo (Epicor) na mfumo wa kutunza taarifa za deni la taifa 

(CS-DRMS) kabla na wakati wa kuandaa taarifa za fedha hesabu 

za Fungu 22. 

Kwa mtazamo wangu, taarifa za fedha hazikuwianishwa na 

vyanzo vyake hivyo kuhatarisha uadilifu wa taarifa 

zilizowasilishwa. 

Napendekeza Serikali ifanye yafuatayo: (i) Iimarishe mifumo ya 

ndani ili kuhakikisha hesabu zinapitiwa kwa umakini kabla ya 

kuwasilishwa kwa ukaguzi; na (ii) Iwianishe tofauti kati ya 

taarifa za mfumo wa kutunza taarifa za deni la taifa (CS-DRMS) 

na taarifa za fedha za Fungu 22. 

5.1.8 Huduma za Jumla  

5.1.8.1 Mapungufu katika mfumo wa kielektroniki wa 
kufuatilia majalada ya malipo ya mafao 

Idara ya mafao ina mfumo wa kielektoniki wa kufuatilia majalada 

ya malipo ya mafao (Treasury Pension Payment System (TPPS)) 

tokea Juni 2014. Nilipitia matakwa ya mtumiaji wa mfumo huo 

na kubaini kuwa moduli za kufuatilia majalada na ukokotoaji wa 

mafao ya hitimisho la kazi, kupokea na kutoa majalada, 

kufuatilia mwenendo wa jalada na utafutaji wa taarifa za 

mstaafu hazikuwezeshwa kufanya kazi. Kwa mtazamo wangu, 

kutowezeshwa kwa moduli hizo kunasababisha ucheleweshaji wa 

malipo, na hivyo, kusababisha kuwapo kwa malalamiko toka kwa 

wastaafu.  

Napendekeza Serikali iongeze bidii ili kuhakikisha moduli zote za 

mfumo wa kielektroniki wa kufuatilia majalada ya malipo ya 

mafao zinawezeshwa kama ilivyo kwenye matakwa ya mtumiaji. 
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5.1.8.2 Malipo ya nyongeza ya mafao bila kuwepo kwa 
kanzidata 

Mapitio yangu ya vocha za malipo na barua yenye Kumb. 

PSPF/PA.24/1049/01/03 ya tarehe 15 Agosti, 2017 

yalinibainishia kuwa Fungu 22 walilipa Shilingi bilioni 127.94 

kwa PSPF ikiwa ni malipo ya nyongeza ya mafao kwa ajili ya 

wastaafu 7,486.  

Hata hivyo, haikuweza kuelezwa ni kwa nini malipo hayo ya 

nyongeza yalifanyika licha ya idadi ya wastaafu kutobadilika 

kwa kipindi cha miaka minane tokea 2009/10. Kwa mtazamo 

wangu, kutobadilika kwa idadi ya wastaafu kwa muda mrefu 

wakati matukio ya vifo na kustaafu yapo dhahiri, 

kunamaanisha kuwa hakuna kanzidata sahihi na kamilifu. 

Hivyo ni dhahiri kuwa usahihi wa malipo haukuweza 

kuthibitika kwa kutumia taarifa zilizopo. Udhaifu huu 

unaweza kutoa mwanya wa malipo ya mafao kutumika kwa 

namna isiyokusudiwa. 

Napendekeza yafuatayo kwa serikali: (i) Iweke utaratibu wa 

kuhuisha kanzidata mara kwa mara ili kuwa na kanzidata 

sahihi na iliyokamilika muda wote; na (ii) Ichunguze malipo 

ya nyongeza ya mafao yaliyolipwa ili kufahamu iwapo 

yalilipwa kwa wanufaika sahihi. 
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Pensheni 

5.2 UKAGUZI WA AWALI WA MALIPO YA MAFAO YA 
WASTAAFU 

5.2.1 Utangulizi  

Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi 

hufanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, 1977 (Iliyofanyiwa marekebisho mwaka 

2005) na Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi No.11 ya mwaka 

2008. Kifungu cha 5(a) cha sheria hiyo kinamtaka Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuidhinisha malipo yafanyike 

kutoka katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali baada ya 

kujiridhisha kwamba, Ibara ya 136 ya Katiba imezingatiwa.  

Hivyo ni muhimu kufanya ukaguzi wa awali kwenye malipo yote 

ya Serikali ambayo siyo rahisi kuyatabiri na kutengewa fedha. 

Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi 

hufanyika kwa kuzingatia sheria za mafao ya hitimisho la kazi 

ambazo ni pamoja na Sheria ya Hitimisho la Kazi katika Utumishi 

wa Umma ya mwaka 1999; Sheria ya Mfuko wa Pensheni wa 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2006; Sheria ya Utumishi wa Umma 

ya mwaka 2002; Sheria ya Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ya 

mwaka 1997; Sheria ya Ulinzi wa Taifa ya mwaka 1966 

(Iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002); Sheria ya Utumishi wa 

Usalama wa Taifa ya mwaka 1996; Sheria ya Mamlaka ya 

Kudhibiti na Kusimamia Sekta ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 

2008; Sheria ya Mafao ya Kustaafu ya GEPF ya mwaka 2013 na 

Sheria ya Mafao ya Viongozi wa Kisiasa ya mwaka 1999.  

5.2.2 Lengo la kufanya Ukaguzi wa Awali 

Lengo la ukaguzi huu ni kuhakiki usahihi wa mafao ya hitimisho la 

kazi yaliyokokotolewa na waajiri kwa ajili ya kuwalipa wanufaika 

ili kuwezesha kutambua makosa mapema huku kukiwa na lengo 

la kuhakikisha kuwa wastaafu wanalipwa kile wanachostahili. Hii 

pia ni muhimu kwakuwa, kiasi chochote kitakacholipwa kimakosa 

ni vigumu kurejeshwa kutoka kwa wastaafu. 
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Kwa upande mwingine, madhumuni ya uhakiki wa mafao ni 

kuhakikisha kuwa sheria husika, kanuni za mafao ya hitimisho la 

kazi, sera za kazi zinazohusiana na utumishi wa umma, nyaraka 

mbalimbali, Ikama na muundo wa mishahara vinazingatiwa. 

5.2.3 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya hitimisho la kazi unahusisha 

Watumishi wa Umma ambao mafao yao hulipwa kutoka Mfuko 

Mkuu wa Hazina ya Serikali na hauhusishi Watumishi wa umma 

ambao ulipwaji wa mafao yao unashughulikiwa na Mfuko wa 

Mafao ya Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma (PSPF), 

Mfuko wa Mafao ya Hitimisho la Kazi kwa Mashirika ya Umma 

(PPF), Mfuko wa Hitimisho la Kazi kwa Serikali za Mitaa (LAPF), 

Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na mifuko mingine ya 

hifadhi ya jamii. Kazi ya ukaguzi wa awali inayofanywa na ofisi 

yangu ni kwa ajili ya malipo ya mafao ya hitimisho la kazi 

yanayolipwa moja kwa moja kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina ya 

Serikali, malipo ambayo yanahusisha:- 

 Pensheni na kiinua mgongo kwa watumishi wa umma watoa huduma 
mchanganyiko, wanajeshi na viongozi wengine, walimu na maafisa 
wa usalama. 

 Malipo ya kimkataba kwa viongozi wa kisiasa, wageni toka nje, 
wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi, na raia walioajiriwa 
wakiwa na umri wa zaidi ya miaka 45. 

 Kiinua mgongo kwa watumishi wasio kwenye masharti ya pensheni 
na;  

 Malipokiinua mgongo kwa askari polisi. 

5.2.4 Ufafanuzi wa Hoja za Ukaguzi na Mapendekezo  

Sehemu hii ya ripoti inaeleza mambo muhimu yaliyobainika 

wakati wa ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya uzeeni na 

mapendekezo kwa mwaka wa fedha 2016/17 kama ifuatavyo; 

5.2.4.1 Mukhtasari wa matokeo ya ukaguzi 

Zoezi la ukaguzi wa awali lilianza na majalada 273 yaliyotokana 

na ukaguzi wa kipindi cha mwaka 2015/16 na jumla ya majalada 

ya wastaafu 3,671 yalipokelewa na kufanya jumla ya majalada 
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3,944 yaliyokuwepo kwa ajili ya ukaguzi wa awali kwa kipindi cha 

mwaka 2016/17. Kati ya hayo majalada 3,694 yalikaguliwa na 

kuidhinishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kwa malipo na kubaki majalada 250 ambayo yalijumuisha 

majalada yaliyorejeshwa kwa Maafisa Masuuli husika kwa ajili ya 

masahihisho na mengine yalikuwa bado yakiendelea na ukaguzi 

wakati wa kufunga mwaka wa fedha tarehe 30 Juni, 2017 kama 

inavyooneshwa katika jedwali Na.1 hapo chini:- 

Jedwali Na. 22: Mafaili ya wastaafu yaliyokaguliwa 2015/2016 

Maelezo  Majalada 

Majalada yaliyokuwepo tarehe 1 July, 2014 273 

Majalada yaliyopokelewa  3,671 

Jumla ya majalada yaliyokuwepo kwa ukaguzi 3,944 

Majalada yaliyokaguliwa 3,694 

Majalada yaliyosalia tarehe 30 June, 2016 250 

5.2.4.2 Kuzidisha mafao ya hitimisho la Kazi– TZS. 
24,886,232.80 

Ukaguzi niliyofanya katika nyaraka za malipo ya pensheni kwa 

mwaka wa fedha 2016/2017 ulibaini kuwa baadhi ya nyaraka 

zilizoletwa kwangu kwa ukaguzi wa awali zilionyesha mafao ya 

uzeeni yaliyokokotolewa kwa makosa.  

Kati ya majalada 3,694 yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha 

2016/17 mafao ya uzeeni kwa wastaafu 406 (11%) yalibainika 

kukokotolewa kimakosa. Kati ya hayo, majalada 230 yamebainika 

kuwa na ziada ya malipo ya TZS 541,065,048.91 huku majalada 

176 yakiwa na pungufu ya malipo ya TZS. 516,178,816.11 Hata 

hivyo, makosa yaliyoainishwa hapo juu yanatia shaka juu ya 

kutosheleza kwa utaratibu wa uhakiki wa karatasi za mafao, 

uwezo wa waandaaji na wahakiki katika ustadi na uzoefu wa 

masuala ya pensheni na sheria husika, na ufungashaji wa 

majalada ya mafao ya uzeeni. Mukhtasari unaonyeshwa katika 

jedwali namba 2 hapo chiniKama ilivyo ainishwa kwenye jedwali 

Na.2 hapo chini 
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Jedwali Na. 23: Makosa katika ukokokotozi wa mafao ya 

hitimisho la akazi  

Chanzo: fomu za malipo ya mafao, 2016/17 

Kutokana na uchambuzi wa hapo juu, serikali ingepata hasara ya 

TZS 541,065,048.91 kutokana na kuzidishwa kwa mafao lakini 

pia, wastaafu wangeweza kupunjwa mafao yao kwa kiasi cha 

TZS. 516,178,816.11. Ukokotoaji wa mafao kwa makosa 

ungesababisha serikali kupata hasara halisi ya TZS 24,886,232.80.  

Kiasi hicho kilichookolewa ni matokeo ya ufanisi wa ukaguzi wa 

awali wa mafao yanayolipwa moja kwa moja toka kwenye Mfuko 

Mkuu wa Hazina ya Serikali. zaidi ya hayo inaonesha jinsi 

ambavyo kushindwa kwa mifumo ya ndani ya udhibiti na 

mapungufu ya maafisa masuuli yangeweza kuigharimu Serikali na 

wastaafu kama ukaguzi wa awali usingefanyika.  

5.2.5 Ucheleweshwaji katika uaandaji wa mafao 

Kanuni ya 89 ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 

inawataka waajiri na waajiriwa kutunza kumbukumbu za 

kiutumishi kwa lengo la kufanya marejeo wakati wa ukokotozi wa 

mafao ya hitimisho la kazi. Kanuni ya 32(2) inaeleza kuwa ni 

wajibu wa waajiri kupitia taarifa za waajiriwa walioko chini yao 

ili kuhakikisha kuwa utumishi wa watumishi wa umma unakoma 

pale wanapofikisha umri wa kustaafu. Pia Kanuni Na. F.48 ya 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 

ikisomwa pamoja na Kanuni ya 32(3) ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2003 inamtaka mtumishi wa umma aliyetayari 

kwa kustaafu, kutoa taarifa ya maandishi ya kusudio lake hilo 

Jumla Halisi (a-b) 

Idadi ya kesi Kiasi (TZS) Idadi ya kesi Kiasi  (TZS) (TZS)

1 Kipindi cha utumishi kisicho sahihi 104 145,819,468.77 94 171,667,021.06 -25,847,552.29

2 Mishaharaya iliyokosewa 45 154,329,202.53 41 157,300,602.02 -2,971,399.49

3 Makosa katika michango ya NSSF 38 62,051,566.82 25 38,773,558.42 23,278,008.40

4 Mikopo/madeni 7 12,033,885.72 2 857,246.34 11,176,639.38

5 Kuchangia kimakosa PSPF 10` 58,298,558.00 0 - 58,298,558.00

6 Makosa mbali mbali katika ukokotoaji 26 108,532,367.07 14 147,580,388.27 -39,048,021.20

Jumla 230 541,065,048.91 176 516,178,816.11 24,886,232.80

S/N Maelezo
Mafao yaliyozidishwa  (a) Mafao yaliyopunjwa  (b)
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kwa mwajiri wake kupitia taratibu za kawaida, kwa uchache 

miezi sita kabla ya kustaaafu. 

Hata hivyo, ukaguzi wa awali wa majalada ya wastaafu 102 kati 

ya majalada 3,694 ulibaini kuwepo kwa waajiri waliochelewa 

kuaandaa na kuwasilisha taarifa za mafao kwa Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG) kwa ajili ya ukaguzi wa awali. 

Ucheleweshwaji huo ulikuwa kati ya miezi sita (6) hadi miezi 326 

na waathirika wakuu katika ucheleweshwaji huu ni wastaafu 

waliokuwa katika utumishi wa umma wa masharti ya kawaida. 

Aidha, ukaguzi niliofanya katika mchakato wa malipo ya mafao 

ulibaini kuwa majalada 170 kati ya 1,094 ya mafao ya uzeeni 

ambayo yalipokelewa kutoka kwa waajiri na Idara ya Pensheni 

katika Wizara ya Fedha na Mipango kwa mwaka unaoishia tarehe 

30 Juni, 2017 yalikataliwa na kurudishwa kwa waajiri bila 

kulipwa. Hii ni inaashiria kukataliwa kwa asilimia 16 ya mafaili 

yaliyowasilishwa kwa malipo, kutokana na sababu za kutojazwa 

kikamilifu kwa nyaraka zinazohusiana na malipo ya mafao ya 

uzeeni na kukosekana kwa nyaraka muhimu zinazopaswa 

kuambatana na mafao yaliyokokotolewa kwa malipo. 

Katika mazingira yote hayo, ukiukwaji wa taratibu unaofanywa 

na waajiri umepelekea kucheleweshwa kwa ulipaji wa mafao ya 

hitimisho la kazi. Ni maoni yangu kuwa vitendo hivyo visingeweza 

kutokea kama waajiri wangekuwa makini katika kuandaa mafao 

na kupelekea ukiukwaji wa matakwa ya sheria na kanuni, suala 

linaloathiri wanufaikaji na kusababisha usumbufu usio wa lazima 

achilia mbali kupungua kwa thamani ya fedha/mafao. 

5.2.6 Hitimisho  

 Kutokana na mchanganuo hapo juu, kuna umuhimu mkubwa 

kwa waajiri kuwa na udhibiti na utaratibu wa uhakiki katika 

kuandaa karatasi za mafao ya wastaafu. Kukosekana kwa mfumo 

wa udhibiti wa ndani na udhaifu kwa afisa Masuuli kunatoa 

mwanya kwa watumishi wasio waaminifu kuharibu utaratibu wa 

ulipaji wa mafao kwa ukokotozi usio sahihi kitu ambacho 

kingeigharimu serikali na wastaafu kama tu ukaguzi wa awali 
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usingewezesha kubaini. Ucheleweshaji wa uandaaji wa mafao ya 

hitimisho la kazi kwa wastaafu wa utumishi wa umma unachangia 

pia na kuwepo makosa ambaayo ukaguzi unayabaini. Usumbufu 

huu usio wa lazima ungeweza kuepukika kama umakini 

ungezingatiwa katika uaandaaji wa mafao na uwasilishaji wa 

karatasi za mafao kwa ajili ya ukaguzi wa awali. 

Kwa upande mwingine, ucheleweshwaji wa michango na ulipaji 

wa madai kwa mifuko ya hifadhi ya jamii imepelekea 

ucheleweshwaji zaidi wa ulipaji wa kiinua mgongo kwa wastaafu 

katika kipindi cha mwaka 2016/2017. Kitendo hiki kinasababisha 

usumbufu usio wa lazima kwa wastaafu na matatizo ya kifedha 

kwa Mifuko ya Pesheni kama haikukaguliwa. 

Mapendekezo  

a) Serikali kupitia kwa afisa Masuuli iimarishe udhibiti na utaratibu 
wa kufanya mapitio ya uandaaji wa mafao. Hii itahakikisha kuwa 
waandaaji wa mafao ya kiinua mgongo na pensheni wanafuata 
kanuni na vigezo vya ukokotoaji na sheria kabla ya kuwasilisha kwa 
ukaguzi wa awali na malipo na kuepuka kucheleweshwa kwa mafao 
ya hitimisho la kazi na hasara kwa serikali. 

b) Serikali ihakikishe kuwa mafisa Masuuli wote wanaandaa na 
kuwasilisha karatasi za mafao ya wastaafu zikiwa na nyaraka 
muhimu zimeambatishwa kwa ukaguzi wa awali miezi sita kabla ya 
tarehe halisi ya kustaafu kuepuka ucheleweshwaji wa malipo ya 
mafao. 

c) Serikali ihakikishe michango ya mafao inapelekwa kwa wakati na 
madai yote yanalipwa kwa lengo la kuepuka matatizo ya kifedha 
kwa Mifuko na ucheleweshwaji wa malipo kwa wastaafu. 

d) Serikali ihakikishe maafisa masuuli wote wanawajengea uwezo 
maafisa wanaohusika kuandaa karatasi za mafao ili kuleta uelewa 
hususani katika uandaaji wa mafao, taratibu na sheria za mafao. 
Kuhimiza uendeshwaji wa mara kwa mara wa program za mafunzo 
ya waandaaji wa pensheni ili kuboresha uelewa wa pamoja juu ya 
sheria, kanuni na taratibu. 

e) Serikali itoe muongozo au waraka kwa maafisa masuuli jinsi ya 
kuaandaa karatasi za mafao na kuonyesha aina za nyaraka 
zinazopaswa kutumika  
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Mamlaka ya Mapato 

5.3 MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA 

5.3.1 Utangulizi 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilianzishwa kwa mujibu wa 

Sheria Na.11 ya mwaka 1995 na ilianza kutekeleza majukumu 

yake tarehe 01 Julai 1996, ikiwa na majukumu ya kusimamia na 

kukusanya mapato ya kodi kwa niaba ya Serikali. 

Mamlaka inatayarisha aina mbili za Taarifa za Fedha, Taarifa za 

Mapato na Taarifa ya Hesabu za Matumizi. Kwa kipindi cha 

mwaka wa fedha 2016/17 taarifa zote mbili za Hesabu 

zimeandaliwa kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 

katika Sekta ya Umma visivyo vya misingi ya fedha taslimu (IPSAS 

Accrual basis of accounting). Taarifa za mapato hufafanua 

masuala yahusuyo makusanyo ya kodi mbalimbali, na ile ya 

hesabu za matumizi hufafanua kuhusu jinsi fedha zilizotolewa na 

serikali na vyanzo vingine zilivyotumika. 

5.3.2 Mwelekeo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka 
Iliyopita 

Katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu ya mwaka wa fedha 

uliopita (2015/16) mapendekezo hamsini na manane (58) 

yalitolewa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2016; 

na mapendekezo mia moja thelathini na manane (138) yalisalia 

yakisubiri kufanyiwa kazi toka mwaka wa fedha 2001/02 mpaka 

2014/15. Nimepitia hatua zilizochukuliwa katika utekelezaji wa 

jumla ya mapendekezo mia moja na tisini na sita (196). Kati ya 

hayo, mapendekezo 73 (asilimia 37.2) yanahusiana na Kitengo 

cha Forodha na Ushuru wa bidhaa, mapendekezo 45 (asilimia 23) 

yanahusiana na kitengo cha walipa kodi wakubwa, na 

mapendekezo 78 (asilimia 39.8) yanahusiana na kitengo cha 

mapato ya ndani kama ilivyoainishwa hapo chini.  
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Mamlaka ya Mapato 

Jedwali Na. 24: Idadi ya mapendekezo yaliyotolewa kwa miaka 

iliyopita 

Na. Mwaka Kitengo cha 
Forodha na 
Ushuru wa 
Bidhaa 

Kitengo cha 
Walipa kodi 
Wakubwa 

Kitengo cha 
Mapato ya 
Ndani 

Jumla 

1. 2001/2002 1 0 0 1 

2. 2002/2003 0 0 0 0 

3. 2003/2004 0 0 0 0 

4. 2004/2005 2 0 0 2 

5. 2005/2006 4 0 0 4 

6. 2006/2007 3 0 0 3 

7. 2007/2008 5 1 1 7 

8. 2008/2009 1 2 2 5 

9. 2009/2010 2 2 2 6 

10. 2010/2011 1 4 1 6 

11. 2011/2012 3 5 0 8 

12. 2012/2013 2 6 3 11 

13. 2013/2014 7 6 4 17 

14. 2014/2015 20 13 35 68 

 Jumla 
Ndogo 

51 39 48 138 

14. 2015/2016 22 6 30 58 

 Jumla Kuu 73 45 78 196 

Kati ya mapendekezo 196, thelathini na matano (asilimia 18) 

yalitekelezwa, mia moja arobaini na tano (asilimia 74) yalikuwa 

kwenye hatua za utekelezaji na kumi na sita (asilimia 8) 

hayakutekelezwa kabisa. Muhtasari wa mwelekeo wa 

utekelezwaji wa mapendekezo kwa vitengo vyote vitatu 

umeoneshwa katika Jedwali hapo chini.  

Jedwali Na. 25: Mwelekeo wa utekelezaji wa mapendekezo 

yaliyopita 

Jumla ya mapendekezo yaliyo kwenye hatua za utekelezaji na 

Kipaumbele 

cha Juu

Kipaumbele 

cha Kati 

Kipaumbele 

cha Chini 

(idadi) (idadi) (idadi) Idadi %

Yaliyotekelezwa 35 - - 35 18

Yapo kwenye utekelezaji 145 - - 145 74

Hayajatekelezwa 16 - - 16 8

Jumla 196 - - 196 100

Mwelekeo wa Utekelezaji
Jumla
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yale ambayo hayajatekelezwa ni mia moja sitini na moja 

(asilimia 82). Baada ya kupitia zaidi utekelezaji wa mapendekezo 

niligundua kuwa, kati ya jumla ya mapendekezo yaliyotolewa, 

kumi na matano (15) sawa na asilimia 9 yanahitaji maamuzi ya 

Taasisi nyingine nje ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kama vile 

Bodi za Rufani za Kodi, Mahakama ya Rufaa ya Tanzania na Bunge 

kwa madeni ya kodi yaliyopendekezwa na Mamlaka ya Mapato 

kupitia Hazina kwa ajili ya kufutwa. Maamuzi ya kesi hizo na 

kufutwa kwa madeni yamesubiriwa kwa muda mrefu toka mwaka 

wa fedha 2001/2002. Mapendekezo mia moja arobaini na sita 

(146) yaliyobaki, sawa na asilimia 91, yanashughulikiwa na 

Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Kulingana na uhalisia wa mapendekezo husika, mwelekeo wa 

utekelezaji unaridhisha, lakini Uongozi ya Mamlaka ya Mapato 

Tanzania unatakiwa kuongeza jitihada katika utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyoko chini ya utekelezaji ili kukomboa mapato 

yaliyozuiwa kutokana na mapungufu yaliyoainishwa. Hatua hii 

itaongeza ukusanyaji wa mapato zaidi. 

5.3.3 Mwelekeo wa Mapato nchini Tanzania 

Kwa mwaka wa fedha wa 2016/2017 Mamlaka ya Mapato 

ilikusanya jumla ya Shilingi bilioni 14,249.2 dhidi ya malengo 

yaliyowekwa ya Shilingi bilioni 15,261.5. Hii inaonesha 

makusanyo yalikuwa pungufu kwa Shilingi bilioni 1,012.1 ambazo 

ni sawa na asilimia 6.63 ya malengo. Jumla ya makusanyo 

haihusishi Shilingi bilioni 22.13 za makusanyo ya hazina katika 

vipengele vya misamaha ya kodi pamoja na fedha zilizorejeshwa. 

Mapato halisi ya mwaka wa fedha 2016/2017 ni Shilingi bilioni 

14,271.38. Jedwali la hapo chini linaonesha jumla ya makisio na 

makusanyo ya mapato toka Tanzania bara na visiwani:  
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Mamlaka ya Mapato 

Jedwali Na. 26: Jumla ya makusanyo kwa mwaka 2016/17 

kiidara (Shilingi kwa mamilioni) 

 
Chanzo: Taarifa za mapato zilizokaguliwa za mwaka 2016/17 

Kwa ujumla, idara zote tatu zilishindwa kufikia malengo kwa 

mwaka huu wa fedha 2016/17. Kielelezo cha hapo chini 

kinaonesha kwamba Idara ya walipa kodi wakubwa ilikusanya 

asilimia 42 ya makusanyo yote ambayo ndiyo sehemu kubwa 

kuliko idara zote; ikifuatiwa na Idara ya Forodha yenye asilimia 

40 na idara ya kodi za ndani yenye asilimia 18 ambayo ndiyo ya 

mwisho kwa mwaka wa fedha 2016/2017, ukitoa vocha za 

misahama ya kodi. 

Uwiano wa Makusanyo halisi Kwa Idara kwa mwaka 2016/17  

 

Kutokana na mchanganuo huo, ni dhahiri kuwa mchango wa 

makusanyo kutokana na mapato ya ndani umekuwa nyuma 

ikilinganishwa na idara nyingine. Hivyo basi, nashauri ufanisi na 

makusanyo katika idara hii uongezwe kwa kutumia mbinu 

Idara
Lengo – Tanzania 

bara na visiwani

Makusanyo halisi kwa 

Tanzania bara na visiwani

Makusanyo 

pungufu

Makusanyo pungufu 

kwa asilimia

Mapato ya ndani 3,166,464.90 2,659,011.83 -507,453.07 -16.03%

Walipa kodi wakubwa 6,539,234.20 5,981,295.28 -557,938.92 (8.53%

Forodha na ushuru wa

bidhaa
6,322,291.16 5,685,192.55 -637,098.61 -10.08%

Marejesho ya kodi -766,504.50 -76,250.08 -690,254.42 -90.05%

Jumla 15,261,485.76 14,249,249.58 -1,012,236.18 -6.63%

Vocha za misamaha ya

kodi
32,413.59 22,132.55 -10,281.04 -31.79%

Jumla Kuu 15,293,899.35 14,271,382.13 -1,022,517.22 -6.69%

18% 

42% 

40% 

Mapato ya ndani Walipa kodi wakubwa Forodha na ushuru wa bidhaa
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Mamlaka ya Mapato 

mbalimbali ikiwemo kuongeza wigo wa vyanzo vya kodi, ufatiliaji 

wa karibu kwenye kukusanya madeni ya kodi na kutumia taratibu 

za kisheria ili kuhakikisha kodi inalipwa. 

5.3.4  Mwelekeo wa Makusanyo ya Mapato 

Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa kipindi cha miaka 

mitano iliyopita, kwa wastani, ulikuwa chini ya makadirio 

yaliyoidhinishwa, isipokuwa kwa mwaka wa fedha 2015/16 

ambapo makusanyo halisi yalikuwa juu ya makadirio kwa asilimia 

0.13. Aidha, kwa mwaka huu wa fedha, Mamlaka imefanikiwa 

kuongeza kidogo ufanisi wa mapato (uwiano wa kodi dhidi ya 

pato la jumla la ndani la taifa (GDP)) mpaka kufikia asilimia 13.2 

ikilinganishwa na asilimia 12.9 kwa mwaka 2015/16. Ijapokuwa 

naipongeza Serikali kwa juhudi ilizochukua za kuweka mikakati 

madhubuti dhidi ya wakwepa kodi na makusanyo ya mapato, 

uwiano wa kodi dhidi ya pato la ndani la taifa bado uko chini kwa 

asilimia 6.7 ya lengo ambalo ni asilimia 19.9 lililowekwa na 

Mamlaka ya Mapato hadi kufikia mwaka 2017/2018. Jedwali la 

hapo chini linaonesha mwelekeo wa makusanyo na uwiano wa 

kodi dhidi ya pato la ndani la taifa kwa kipindi cha miaka mitano 

kwa Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki. 

Jedwali Na. 27: Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa 

Tanzania na nchi za Afrika Mashariki, 2013 – 2017 (Shilingi kwa 

milioni) 

Chanzo: Takwimu za Mamlaka ya Mapato Tanzania, 2013 -2017 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 2016/17

Lengo 7,978,158 10,957,001 12,078,015 13,220,252 15,293,800

Makusanyo halisi 7,912,304 10,026,659 10,743,765 13,238,045 14,271,300

Tofauti ya lengo na

makusanyo
-65,854 -930,342 -1,334,250 17,793 -1,022,500

Tofauti ya lengo na

makusanyo kwa asilimia
-1% -8% -11% 0.13% -6.69%

Tanzania 11.70% 12.50% 11.60% 12.90% 13.20%

Uganda 11.10% 11.30% 12.30% 12.80% 14.00%

Kenya 17.80% 19.10% 18.70% 18.80% 19.30%

Rwanda 14.50% 14.90% 15.1%% 16.10% 15.20%

Burundi 15.10% 13.60% 13.70% 13.00% 13.40%

Uwiano wa kodi dhidi ya pato la jumla la ndani (Kodi/pato la jumla la ndani)

Maelezo
Mwaka wa fedha
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Mamlaka ya Mapato 

Mchanganuo linganifu wa ufanisi wa kodi kwa nchi za Afrika 

Mashariki unaonesha kwamba, Tanzania iko nafasi ya mwisho kwa 

mwaka huu wa fedha. Kwa kuzingatia mwelekeo linganifu wa 

nchi za Afrika Mashariki, ni vema Serikali iongeze ufanisi24 katika 

ukusanyaji wa kodi ili kufikia malengo yake, kwani bado kuna 

fursa za kuboresha zaidi ukusanyaji wa mapato kwa kuongeza 

wigo wa vyanzo vya kodi, kudhibiti mianya ya upotevu wa kodi na 

kuongeza ulipaji kodi kwa hiari. Kwa ujumla, hatua zote hizi 

zitasaidia kupunguza kiwango cha utegemezi wa bajeti.  

5.3.5 Changamoto katika ukusanyaji wa mapato na 
mapendekezo 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Mamlaka ya mapato 

Tanzania haikuweza kufikia malengo ya ukusanyaji wa kodi, 

isipokuwa kwa mwaka wa fedha 2015/16 na mwelekeo wa 

ukusanyaji wa mapato umekuwa chini ya makadirio 

yaliyoidhinishwa kwa wastani wa asilimia 5 katika kipindi cha 

miaka mitano iliyopita. 

Kuna changamoto ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi na Serikali ili 

kuongeza ukusanyaji wa mapato ambazo ni pamoja hizi 

zifuatazo: 

a) Kuwapo kwa kesi za kodi za muda mrefu katika Bodi ya Rufaa 
za Kodi (TRAB), Baraza la Rufaa za Kodi (TRAT) na Mahakama 
ya Rufaa Tanzania. Pamoja na maboresho kidogo katika 
kushughulikia kesi za kodi kwa mwaka wa fedha 2016/17, 
swala hili limekuwa kikwazo kikubwa katika juhudi za 
ukusanyaji wa mapato. Mahojiano yangu na Uongozi wa Bodi 
ya Rufaa za Kodi na Baraza la Rufaa za Kodi juu ya ufanisi 
mdogo kwenye kusikiliza na kukamilisha kesi za kodi, 
yalinijuza kwamba Taasisi hizi zina tatizo la idadi ndogo na 
uwiano usio sawa wa Makamu Wenyeviti na Wajumbe wa 
Taasisi unaosababisha kushindwa kufanyika kwa kikao zaidi ya 

                                            
24 Kuongeza uwezo wa walipa kodi wa kujikadiria wenyewe, kutoa Elimu ya kodi, 

kuendelea kurahisisha sheria za kodi na usimamizi wa kodi, usimamizi bora wa viashiria 

hatarishi, kusaidia kuboresha biashara, kuongeza umakini katika uchambuzi na ukaguzi wa 

kodi, kupunguza gharama za utekelezaji wa sharia za kodi, kuendelea kuboresha mifumo 

ya kodi ili kurahisisha utekelezaji wa sheria na ufanisi katika ukusanyaji wa kodi. 
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Mamlaka ya Mapato 

kimoja kwa wakati mmoja kwani akidi inayotakiwa inashindwa 
kutumia, hasa kutokana na upungufu wa Makamu Wenyeviti. 
Kadhalika, Taasisi hizi zimekuwa na tatizo la ufinyu wa bajeti, 
hivyo kuathiri kufanyika kwa vikao vya kutosha vya kusikiliza 
kesi kama inavyotakiwa na sheria. Mapungufu haya 
yamesababisha wafanyabiashara wasio waaminifu kutumia 
mwanya huu kuchelewesha malipo ya kodi kisheria kwa 
kupeleka kesi zao kwenye taasisi hizi wakijua zitachukua 
muda mrefu kusikilizwa. Jambo hili linazuia ukusanyaji wa 
mapato makubwa ya Serikali, kwani kesi hizi zinakuwa na kodi 
nyingi sana. Ni vema Serikali ikahakikisha Taasisi hizi 
zinakuwa na idadi kamili wa Makamu Wenyeviti na wajumbe, 
pia zipewe bajeti ya kutosha ili kuongeza ufanisi wa utendaji 
kazi. 

Naishauri Serikali iziboreshe na kuziongezea uwezo Bodi ya 

Rufaa za Kodi na Baraza la Rufaa za Kodi kwa kuteua 

makamu wenyeviti na wajumbe wa kutosha ili kuziwezesha 

Taasisi hizi kufanya vikao vya kusikiliza kesi za kodi zaidi ya 

kimoja kwa wakati mmoja. Hatua hii itasaidia kupunguza 

mlundikano wa kesi za kodi zilizokaa muda mrefu bila 

kuhitimishwa. Kadhalika, naishauri Serikali iongeze bajeti na 

kutoa pesa za kutosha kwa ajili ya kuziwezesha Taasisi hizi 

kufanya shughuli zao kwa wakati na kwa ufanisi.  

b) Uwezo hafifu wa Mamlaka wa kushughulikia maswala ya 
mapingamizi ya kodi umepelekea kuchelewa kuyashughulikia 
maswala hayo na kushindwa kukamilishwa kwa wakati. 
Ufuatiliaji wangu pamoja na mahojiano na uongozi wa 
Mamlaka juu ya sababu za kuchelewa kumaliza mapingamizi 
haya, vilinibainishia kuwa kuna upungufu wa wafanyakazi 
wenye uzoefu na weledi wa kutosha katika kitengo cha 
ukaguzi wa kodi na kitengo cha ufundi wanaoweza 
kushughulikia na kuendana na idadi kubwa ya mapingamizi ya 
kodi kutoka kwa walipa kodi. Kadhalika, Utaratibu wa 
kupokea mapingamizi ya kodi kutoka kwa walipa kodi bila 
kukusanya amana au kuwa na kibali cha kutokukusanya amana 
kwa mujibu wa matakwa ya sheria, umechangia na 
kuhamasisha wafanyabiashara wengi kuleta mapingamizi ya 
kodi katika Mamlaka ya mapato.  
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Mamlaka ya Mapato 

Nashauri Uongozi wa Mamlaka uhakikishe kuwa unaongeza 

kasi katika kushughulikia mapingamizi ya kodi ili kuyamaliza 

mapingamizi yote yaliyokaa kwa muda mrefu bila kupata 

ufumbuzi. Jambo hili linaweza kufanyika kwa kuongeza idadi 

ya wafanyakazi wenye uwezo, uzoefu na weledi wa kutosha 

katika kushughulikia mapingamizi ya kodi. Kadhalika, 

Mamlaka ihakikishe mapingamizi yote ya kodi yanapokelewa 

baada ya walipa kodi kulipa amana (sehemu ya moja ya tatu 

ya kiasi cha kodi kilichokadiriwa au kiasi cha kodi ambacho 

hakijapingwa) au Mamlaka itoe kibali cha kutokukusanya 

amana kwa mujibu wa matakwa ya sheria za kodi. 

Uongozi wa Mamlaka ushirikiano na Serikali ili kuongeza 

wafanyakazi watakaowezesha kutatua mashauri ya 

mapingamizi ya kodi. Hii itasaidia kuinua makusanyo ya 

mapato ya ndani.  

c) Usimamizi usioridhisha wa udhibiti wa mifumo ya uagizaji wa 
bidhaa, mafuta yanayonunuliwa kutoka nchi za nje na mafuta 
yanayosafirishwa kwenda nchi za nje pia umesababisha 
upotevu wa mapato kwa Serikali. 

Naishauri Serikali iendelee kuimarisha ukaguzi na udhibiti wa 

bidhaa za mafuta zinazoingia kwa matumizi ya hapa nchini 

na zinazokwenda nchi nyingine na kuhakikisha kuwa 

hazitumiki nchini bila kulipa kodi stahiki; na endapo 

zimeuzwa katika soko la ndani, Mamlaka ikusanye kodi 

stahiki kwa mujibu wa sheria. Pia naishauri Serikali itumie 

mita za mafuta kwenye maghala ya forodha ya mafuta “off-

bond meters” na kuweka au kujenga Tanki la Akiba la Mafuta 

(National Reserve Tank) katika kila bandari inayoingiza 

mafuta ili kuhakikisha kuwa taarifa za mafuta yanayoingizwa 

nchini zinaandikwa sawasawa na usimamizi wa utoaji mafuta 

unaimarishwa sambamba na ulipaji wa kodi zinazotakiwa. 

Matumizi ya mita za mafuta “flow meters” na tenki la akiba 

la mafuta (National Reserve tank) yatasaidia Mamlaka kuwa 

na taarifa sahihi za mafuta yaliyoingia na yanayotoka; na 

hatimaye, kuimarisha makusanyo ya kodi kwenye mafuta. 
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Mamlaka ya Mapato 

d) Mapungufu katika usimamizi wa makusanyo ya kodi, tozo na 
riba zinazotokana na uchunguzi wa kodi, na kodi ambazo 
hazijalipwa na walipa kodi kwa kipindi kirefu kama 
inavyotakiwa na Sheria za kodi. Mapungufu haya ambayo ni 
kinyume na matakwa ya Sheria na Kanuni za kodi yanaathiri 
ukusanyaji wa mapato ya Serikali. 

Naishauri Serikali iboreshe mikakati katika usimamizi, 

ufuatiliaji na ukusanyaji wa madeni na kuhakikisha kuwa kodi 

zote, tozo na riba zinakusanywa kwa wakati. Maboresho haya 

yataepusha malimbikizo ya kodi zilizokaa muda mrefu bila 

kukusanywa wakati tayari zimekadiriwa na walipa kodi 

wenyewe, au Idara ya Uchunguzi wa Kodi au kitengo cha 

ukaguzi wa kodi. 

e) Kutotilia mkazo matumizi ya mashine za kielektroniki za kodi 
(EFD) kwa wafanyabiashara wanaotakiwa kutumia mashine 
hizo, na kuwapo kwa wafanyabiashara wanaofanya biashara 
zisizo rasmi kumechangia katika kupunguza kasi ya ukusanyaji 
wa mapato. 

Naishauri Serikali iendelee kusisitiza matumizi ya mashine za 

kielektroniki (EFD) kwa kuhakikisha kuwa kila mlipa kodi 

mwenye vigezo vya kutumia mashine hizi anapata hizo 

mashine na kuzitumia kwa usahihi ili kuendana na matakwa 

ya kifungu namba 36 cha sheria ya Usimamizi wa kodi (Tax 

Administration Act, 2015) na kanuni za sheria ya mashine za 

kielektroniki (EFD Regulations). Utaratibu huu utasaidia sana 

kurasimisha baiashara na kuhakikisha kwamba kodi stahiki 

inalipwa na kuongeza mapato kwa serikali. 

5.3.6 Masuala maalum yaliyoonekana katika ukaguzi wa 
mwaka 2016/17 

Sehemu hii inatoa taarifa juu ya maeneo makuu manne ambayo 

yanahitaji usimamizi na uangalifu wa karibu wa Mamlaka ya 

Mapato ili kuongeza ufanisi katika ukusanyaji wa mapato. 

Maeneo hayo muhimu ni: Usimamizi wa mapingamizi ya Kodi, 

Usimamizi wa Misamaha ya Kodi, Usimamizi wa Makusanyo ya 

Kodi na makusanyo ya tozo na ada zinazokusanywa na Mamlaka 

kwa niaba ya Taasisi nyingine. 
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Mamlaka ya Mapato 

5.3.6.1 Usimamizi wa Mapingamizi za Kodi: Kesi za muda 
mrefu katika mamlaka za rufaa za kodi Shilingi 
trilioni 4.44 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 

Juni 2017, nilibaini kwamba, Mamlaka ya Mapato ina masuala 

yaliyo katika Bodi ya Rufaa za Kodi, Baraza la Rufaa za Kodi na 

Mahakama ya rufaa kwa muda mrefu yenye jumla ya Shilingi 

trilioni 4.44, ambapo, kiasi cha Shilingi trilioni 3.57 (asilimia 

80.2) kimekwama katika Bodi ya rufaa za kodi, Shilingi bilioni 

144.55 (asilimia 3.3) kimekwama katika Baraza la Rufaa za Kodi, 

na kiasi kilichobaki cha Shilingi bilioni 733.83 (asilimia 16.5) 

kinasubiri maamuzi katika Mahakama ya Rufaa Tanzania. Katika 

mahojiano yangu na Uongozi wa Taasisi hizi nilibaini kwamba hali 

hii huchangiwa na upungufu wa watendaji unaosababisha 

kushindwa kufanyika kwa vikao vya kutosha kwa ajili kusikiliza 

kesi za kodi. Kwa mfano, katika kipindi cha mwaka 2016/17 

Baraza la Rufaa za Kodi (TRAT) lilifanya asilimia 48 tu ya vikao 

vilivyohitajika ili kusikiliza mashauri ya kesi za rufaa. Sababu 

kubwa ikiwa ni upungufu wa makamu wenyeviti watatu na 

wajumbe wawili ambao bado hawajateuliwa. Hali hii imepelekea 

kutotimia kwa akidi inayowezesha kufanyika kwa vikao vya 

kutosha na kuendesha mashauri ya kesi za rufaa, kwani kila kikao 

ni sharti kiendeshwe na Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti. 

Jedwali la hapa chini linaonesha muhtasari wa kesi za kodi katika 

Mamlaka za Rufaa za kodi. Jedwali Na.5: Muhtasari wa kesi zilizo 

katika Mamlaka za Rufaa za Kodi  
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Mamlaka ya Mapato 

Jedwali Na. 28: Kesi za Rufaa ya Kodi ambazo Bado Kuamuliwa  

 
Jumla ya mapato yaliyokwama kwenye rufaa kama asilimia ya Bajeti 25ya mwaka 2016/17 15% 

Jumla ya mapato yaliyokwama kwenye rufaa kama asilimia ya Pato26 la Ndani la Taifa kwa mwaka 

2016/17 

4.2% 

Ikilinganishwa na taarifa yangu ya mwaka wa fedha uliopita 

(2015/16), mapato yaliyokwama katika rufaa za kodi 

yamepungua kwa Shilingi trilioni 2.9 sawa na asilimia 39.9 

(kutoka Shilingi trilioni 7.23 kwa mwaka 2015/16 hadi kufikia 

Shilingi trilioni 4.44 kwa mwaka 2016/17). Uchanganuzi wangu 

unaonyesha kuwa mapato yaliyokwama katika rufaa ni asilimia 

kumi na tano (15%) ya bajeti ya mwaka 2016/2017; na ni asilimia 

nne nukta mbili (4.2%) ya pato la ndani la Taifa (GDP) kwa 

mwaka 2016/2017, uwiano ambao ni wa juu. Hivyo, thamani ya 

kodi inayobishaniwa katika Bodi ya Rufaa za Kodi, Baraza la 

Rufaa za Kodi na Mahakama ya Rufaa za kodi ni kubwa mno, na 

serikali inaingia gharama kubwa kuendesha kesi hizi bila ufanisi 

kwa vile zinachukua muda mrefu. Pia, Serikali huingia hasara 

kwenye mapato pale mrufani anapofilisika kabla ya kesi 

kuamuliwa.  

                                            
25 Bajeti ya mwaka 2016/17 ilikuwa Shilingi trilioni 29.54 [2015/16: Shilingi trilioni 22.50]. 
 
26 Pato la ndani la Taifa kwa 2016/17 lilikuwa Shilingi Trilioni 106.867 [2015/16: Shilingi 
Trilioni 96.80 ] 

DK SH. DK SH. DK SH.

(milion

i)
(Milioni)

(milion

i)
(Milioni) (milioni) (Milioni)

Walipa Kodi Wakubwa 315 91.87 1,308,664.25 - 34,297.94 273.09 77,512.72 2,226,470.82

Kodi za Ndani 338 21.135 1,949,380.57 17.99 60,696.99 - 34,469.79 2,128,755.55

Ushuru wa Forodha 56 - 60,042.07 - 9,827.88 - 18,725.35 88,595.30

Jumla kwa 2016/17 709 112 3,318,086.89 17.99 104,822.80 273.09 130,707.86 4,443,821.67

Jumla kwa 2015/16 451 56.19 6,691,855.00 30.68 139,191.00 41.25 124,582.00 7,233,644.00

Idara

Idadi ya 

kesi

Kesi za Bodi ya Rufaa 

za Kodi

Kesi za Baraza la 

Rufaa za Kodi

Kesi za Mahakama ya 

Rufaa

Jumla SH. 

(Milioni)
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Mamlaka ya Mapato 

Ninaishauri Serikali iimarishe utendaji wa mfumo mzima wa Bodi 

ya Rufaa za Kodi na Baraza la Rufaa za Kodi katika kuendesha 

kesi za rufaa za kodi kwa kuhakikisha kuwa wakati wote nafasi za 

makamu wenyeviti na wajumbe wa Taasisi hizi zinajazwa 

kulingana na sheria husika; jambo hili litaharakisha usikilizwaji 

wa kesi za rufaa za kodi ambazo zinazuia kiasi kikubwa cha 

mapato ya Serikali. Pia, ni muhimu sana kuziongezea uwezo wa 

kifedha taasisi hizi kwani bajeti zao ni ndogo ikilinganishwa na 

mahitaji na majukumu yao. 

5.3.6.2 Mapungufu na mifumo isiyoridhisha kushughulikia 
mapingamizi ya kodi 

Katika ukaguzi wangu wa kipindi cha mwaka wa fedha wa 

2016/17, nilibaini kuwa jumla ya mapingamizi mia mbili 

themanini na tisa (289) ya kodi kutoka kwa walipa kodi yenye 

thamani ya Shilingi 2,566,348,814,547.35 yaliwasilishwa katika 

Mamlaka ya Mapato yakipinga kiasi cha kodi kilichokokotolewa na 

kufanyiwa tathmini na Kamishna wa kodi. Kati ya mapingamizi 

hayo, mamlaka ya mapato imefanikiwa kushughilikia na kumaliza 

mapingamizi hamsini na tano (55) yenye thamani ya Shilingi 

1,558,116,225,302.76 ambayo ni sawa na asilimia 61 ya 

mapingamizi yaliyowasilishwa. Uongozi wa Mamlaka umeonesha 

maboresho katika kushughulikia mapingamizi ya kodi katika 

kipindi cha mwaka huu wa fedha ikilinganishwa na mwaka 

uliopita wa 2015/16 ambapo mapingamizi yalizoshughulikiwa na 

kukamilishwa yalikuwa na thamani ya Shilingi 1,378,200,249 kati 

ya mapingamizi yenye thamani ya Shilingi 858,236,909,894 

yaliyowasilishwa na walipa kodi, ambayo ni sawa na asilimia 0.16 

tu. Hata hivyo, ushahidi wa nyaraka kuthibitisha kuwa kodi ya 

Shilingi 1,558,116,225,302.76 ilikusanywa kutokana na 

mapingamizi yaliyoshughulikwa na kumalizwa haukutolewa kwa 

ajili ya uhakiki. 

Kadhalika, katika ukaguzi wa mapingamizi 234 yaliyobaki yenye 

thamani ya Shilingi 1,008,232,589,244.59 nilibaini kuwa 

mapingamizi 13 yenye thamani ya Shilingi 269,612,850,131.28 

yalikataliwa na Kamishna wa Mamlaka ya Mapato kwani walipa 
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Mamlaka ya Mapato 

kodi walishindwa kuwasilisha mapingamizi hayo ndani ya siku 30 

baada ya kutoa maamuzi ya kodi, hii ni kwa mujibu wa Kifungu 

Na. 51 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015. 

Hivyo, idadi ya mapingamizi 221 yenye thamani ya Shilingi 

738,619,739,113 bado hayajashughulikiwa na Mamlaka. Hata 

hivyo, mamlaka ya mapato haikukusanya kodi ya kiasi cha Shilingi 

269,612,850,131.28 kutoka kwenye mapingamizi yaliyokataliwa 

na Kamishna. Kushindwa kukusanya kodi za mapingamizi 

yaliyotolewa maamuzi kunaashiria kuwapo kwa mifumo 

isiyoridhisha ya usimamizi na ufuatiliaji wa ukusanyaji wa kodi za 

pingamizi zilizotolewa maamuzi na kutakiwa kukusanywa.  

Vile vile, katika ukaguzi wangu wa mapingamizi ya kodi kwa 

mwaka huu wa fedha nilibaini kuwa, Mamlaka ya Mapato ilipokea 

na kushughulikia mapingamizi ya kodi bila kukusanya Shilingi 

296,099,930,972.27 ambazo ni fedha za amana zinazotakiwa 

kulipwa na walipa kodi ikiwa ni kiasi kikubwa kati ya moja ya 

tatu ya kiasi cha kodi kilichofanyiwa tathmini na kutakiwa 

kulipwa, au kiasi cha kodi ambacho hakijapingwa na walipa kodi, 

wala kupewa msamaha wa kutolipa hiyo amana (waiver) kutoka 

kwa Kamishna Mkuu. Swala hili ni kinyume na Kifungu Na. 51 (5) 

cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015. 

Kutokukusanywa kwa fedha za amana kunachangia kwa kiasi 

kikubwa walipa kodi kutumia mwanya huu kuwasilisha 

mapingamizi mengi ili wakwepe kodi. Hii inatokana na 

kutokuwapo kwa ufanisi katika kushughulikia mifumo ya 

mapingamizi ya kodi, hivyo kusababisha mapato ya Serikali 

kutokukusanywa kwa wakati na Mamlaka kushindwa kufikia 

malengo ya makusanyo ya mapato, hivyo kuathiri utekelezaji wa 

mipango ya Serikali.  

Kuwapo kwa mapingamizi mengi ya kodi ambayo 

hayashughulikiwi kwa wakati na kutolewa maamuzi 

kunachangiwa na uwezo na ufanisi hafifu wa kitengo cha ukaguzi 

wa kodi na kitengo cha ufundi katika Mamlaka ya Mapato. 

Kutokana na mahojiano yangu na uongozi wa mamlaka nilibaini 

kuwa swala hili limesababishwa pia na upungufu wa wafanyakazi 
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Mamlaka ya Mapato 

wenye weledi na uzoefu wa kutosha kwa ajili ya kushughulikia 

mapingamizi ya kodi ikilinganishwa na idadi kubwa ya 

mapingamizi yanayoletwa na walipa kodi.  

Ninaishauri Serikali: 

(a) Kuongeza ufanisi katika kushughulikia kesi za mapingamizi ya kodi 
yaliyoletwa na walipa kodi kwa wakati ili kutoa maamuzi juu ya kodi 
stahiki inayopaswa kulipwa kwa wakati. Hili linawezekana kwa 
kuongeza idadi ya watumishi wenye uzoefu na ujuzi pamoja na 
kuwaongezea mafunzo watumishi wote walio katika kitengo cha 
Huduma za Kiufundi na Kitengo cha Ukaguzi wa Kodi ili kuboresha 
utoaji wa tathmini ya kodi inayopaswa kulipwa kwa wakati; hivyo, 
kupunguza idadi kubwa ya kesi za pingamizi za kodi ambazo 
zinachelewa kushughulikiwa.  

(b) Kukusanya amana ya kodi ambayo ni thamani kubwa kati moja ya tatu 
ya kiasi cha kodi kilichofanyiwa tathmini na kutakiwa kulipwa na 
walipa kodi au kiasi cha kodi ambacho hakijapingwa, amana hii 
inatakiwa kulipwa na walipa kodi kabla Mamlaka haijapokea 
mapingamizi ya walipa kodi kwa ajili ya kusikilizwa. 

(c) Kuhakikisha ukusanyaji wa kodi zote ambazo mapingamizi yake 
yalikataliwa na ambazo maamuzi ya mapingamizi yametolewa na 
kuhitimishwa. 

5.3.6.3 Ufuatiliaji na usimamizi usioridhisha wa Misamaha ya 
Kodi 

Serikali, kwa kupitia Mamlaka ya Mapato, ilitoa misamaha ya kodi 

kwa ajili ya shughuli maalum zilizoainishwa katika sheria za kodi 

mbalimbali kama vile uwekezaji katika bidhaa za mtaji kwa 

kipindi maalum ili kuvutia uwekezaji kutoka nje ya nchi. Vilevile 

na kukuza sera maalum za kiuchumi kama vile kuhamasisha 

uwekezaji katika sekta maalum, kuendeleza uhusiano na mataifa 

mengine kwa kutoa misamaha kwa shughuli za kidiplomasia na 

kwa sababu za kibinadamu. 

Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa fedha 

2016/17 zinaonesha misamaha ya kodi yenye jumla ya Shilingi 

bilioni 1,037.6 ikiwa ni pungufu ya Shilingi bilioni 62.7 (asilimia 

5.7) ikilinganishwa na misamaha ya kodi iliyotolewa mwaka 

2015/16 ambayo ilikuwa na thamani ya Shilingi bilioni 1,100. 

Ingawa kiasi cha misamaha ya kodi iliyotolewa katika mwaka huu 

wa fedha kimepungua kidogo ikilinganishwa na mwaka jana, 
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Mamlaka ya Mapato 

lakini bado kiasi kilichotolewa ni kikubwa, kwani ni asilimia moja 

(1) ya pato la ndani la taifa (GDP) kwa mwaka 2016/17 

ikilinganishwa na malengo ya Serikali ya kupunguza misamaha ya 

kodi kuwa chini ya asilimia moja (1) ya pato la ndani la taifa 

(GDP). Jitihada za kupunguza misamaha ya kodi zitasaidia 

Mamlaka ya Mapato kuongeza uwezo wake wa kukusanya kodi, 

hivyo kufikia malengo yaliyowekwa. Mwenendo wa misamaha ya 

kodi iliyotolewa kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita ni kama 

inavyoonekana katika jedwali la hapo chini: 

Jedwali Na. 29: Mwenendo wa Misamaha ya Kodi kuanzia mwaka 

2012-2017 (Shilingi kwa mamilioni) 

Mwaka Pato la Taifa 

kwa mwaka 

Jumla ya 

misamaha ya 

kodi 

Asilimia ya misamaha 

ikilinganishwa na Pato la 

Ndani la Taifa 

2012/13 48,385,100 1,515,607 3 

2013/14 55,619,077 1,834,097 3 

2014/15 84,279,922 1,627,012 2 

2015/16 97,304,216.4 1,100,337 1 

2016/17 106,866,941.4 1,037,643 1 

Chanzo: Taarifa za Mapato za Mamlaka ya Mapato, takwimu na 
uchambuzi wa wakaguzi, 2012-2017 

Kutokana na mchanganuo wa hapo juu, kiasi cha misamaha ya 

kodi kwa asilimia ya Pato la Ndani la Taifa (GDP) kwa kipindi cha 

miaka mitano iliyopita kwa wastani kilikuwa asilimia 2.10 ya Pato 

la Ndani la Taifa, kiwango hicho bado kiko juu ikilinganishwa na 

lengo la chini ya asilimia moja (1) ya pato la Ndani la Taifa au 

asilimia tano ya makusanyo yote (Rejea bajeti kuu ya Serikali ya 

mwaka 2013/14).  

Ninashauri; Kuendelea na mikakati na juhudi za makusudi 

zinazowezesha kupunguza misahama ya kodi hadi kufikia chini ya 

asilimia moja ya pato la ndani la taifa kwa kuboresha mifumo ya 

udhibiti ya ndani na ya ufatiliaji. Kwa mfano, matumizi ya 

Sheria mpya ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015 na Sheria ya 
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Mamlaka ya Mapato 

Kodi ya Ongezeko la thamani ya mwaka 2014 yamesaidia sana 

kupunguza misamaha ya kodi isiyo halali. Kuendelea kupitia sera 

za kiuchumi na kodi kwa lengo la kuondoa misamaha yote ya 

kodi isiyo na tija. Swala hili linawezekana kwa kuboresha kaguzi 

na udhibiti wa motisha za kodi, na kuimarisha usimamizi na 

uchunguzi dhidi ya matumizi ya motisha za kodi. 

5.3.6.4 Tathmini ya mifumo ya udhibiti wa misamaha ya kodi 
za mafuta yaliyonunuliwa kutoka nje ya nchi kwa 
ajili ya matumizi ya uchimbaji wa madini 

Ulinganishi wa nyaraka za mafuta yaliyonunuliwa kutoka nje ya 

nchi kwa ajili ya shughuli za matumizi ya uchimbaji wa madini 

zinazohusiana na kampuni za uchimbaji wa madini za Buzwagi, 

Bulyanhulu, North Mara na Geita pamoja na mapitio ya mifumo 

inayotunza taarifa za bidhaa za mafuta zilizotolewa na kitengo 

cha forodha makao makuu ulibaini kuwa jumla ya magari 94 

yenye lita 3,147,289 za mafuta yaliyonunuliwa kutoka nje ya nchi 

yalisafirishwa kwenda kwenye migodi hii minne. Hata hivyo, 

sikuweza kujiridhisha kama mafuta hayo yalipokelewa na 

makampuni ya uchimbaji madini kwa sababu hapakuwa na 

nyaraka za zinazothibitisha mapokezi ya mafuta hayo huko 

migodini. Magari husika yaliondoka Dar es Salaam katika kipindi 

cha mwezi Julai, 2016 hadi Juni, 2017. Nina mashaka kuwa lita 

3,147,289 za mafuta yaliyopewa misamaha ya kodi ya Jumla ya 

Shilingi 2,083,246,836.00 yanaweza kuwa yametumika kwa ajili 

ya matumizi mengine tofauti na shughuli zilizokusudiwa za 

uchimbaji wa madini; hivyo kuisababishia Serikali hasara ya 

ukosefu wa mapato. 

Kadhalika, katika uchambuzi wangu wa nyaraka za matumizi ya 

mafuta yaliyopewa misamaha ya kodi katika kampuni ya 

uchimbaji wa madini ya dhahabu ya Buzwagi, Bulyanhulu, North 

Mara na Geita niligundua mafuta yenye jumla ya lita 21,095,595 

katika kipindi cha miezi 18 kuanzia mwezi Januari, 2016 hadi 

Juni, 2017 yalikuwa yametolewa kwenda kwa wakandarasi na 

watu wengine ambao sio wanufaika wa misamaha ya kodi. Jumla 

ya thamani ya mafuta yaliyopewa misamaha ya kodi kwa 
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Mamlaka ya Mapato 

wakandarasi na watu ambao sio wanufaika ilikuwa ni Shilingi 

11,052,806,957.20. Utolewaji wa mafuta kwenda kwa 

wakandarasi na watu ambao hawastahili kunufaika na misamaha 

ya kodi ni kinyume na matakwa ya Agizo Na. 480 la Serikali 

lilitolewa tarehe 25 Oktoba 2002 ambalo linazuia kutolewa kwa 

misamaha ya kodi za mafuta kwa makampuni na watu ambao 

hawastahili kunufaika na misamaha hiyo. 

Ninaishauri Serikali: 

a) Kufanya uchunguzi wa kina kuhusiana na mafuta 
yaliyosamehewa kodi lakini hayakufika kwenye makampuni ya 
uchimbaji wa madini, na kukusanya ushuru wa forodha 
kwenye mafuta hayo wenye jumla Shilingi 2,083,246,836.00. 

b) Ihakikishe inakusanya kodi yenye jumla ya Shilingi 
11,052,806,957.20 kwenye mafuta ya msamaha wa kodi 
ambayo yalitolewa kwenda kwa makampuni na watu wengine 
ambao sio wanufaika wa msamaha wa kodi. 

Kufanya Ukaguzi na uchunguzi wa kila mara wa wanufaika 
wanaopewa misamaha ya kodi ili kuhakikisha kuwa 
makampuni yanatii sheria na kanuni za misahama ya kodi; 
hivyo kuepuka hasara inayoweza kutokea kwa kutumia vibaya 
misahama hii ya kodi.  

5.3.6.5 Usimamizi usioridhisha wa bidhaa zilizokaa katika 
maghala ya kulipiwa ushuru wa forodha na bidhaa 
zilizoruhusiwa kuingia ndani ya nchi kwa muda 
maalum 

Ukaguzi wa uhakiki uliofanyika katika maghala ya forodha ya 

Makao makuu ya Mamlaka, maghala ya forodha katika ofisi za 

mikoa na ofisi za mipakani ulibaini kuwa, bidhaa 115 za aina 

tofauti katika maghala hayo zenye kodi ya zaidi ya Shilingi 

6,899,846,547.25 zilikaa kwenye maghala kwa zaidi ya miaka 

minne (4) zikisubiri taratibu na hatua za utoaji mizigo 

inayotakiwa kulipiwa ushuru wa forodha na bidhaa hizi hazikuwa 

katika hali nzuri. Pia, nilibaini bidhaa zenye kodi ya Shilingi 

5,602,098,766.50 katika maghala binafsi 35 ambazo zilikaa kwa 

kipindi cha zaidi ya miezi sita (6). Kipindi cha miaka minne ni 

zaidi ya kipindi kilichowekwa kwa mujibu wa kifungu Na. 42(1) 
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Mamlaka ya Mapato 

cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika Mashariki 

ya mwaka 2004 ambacho kinataka bidhaa zote ambazo zimekaa 

katika maghala yaliyo chini ya uangalizi wa Idara ya Forodha 

(customs warehouses and customs bonded warehouses) kwa zaidi 

ya siku 60 ziuzwe kwa njia ya mnada wa wazi au kwa njia yoyote 

ambayo Kamishna ataona inafaa. Kwa upande mwingine bidhaa 

zilizokaa katika maghala ya watu binafsi kwa zaidi ya miezi sita 

zinatakiwa pia ziuzwe kwa njia ya mnada wazi au kwa njia 

yoyote ambayo Kamishna ataona inafaa, hii ni kwa mujibu wa 

kifungu Na. 57(1) cha Sheria ya Usimamizi wa kodi ya forodha ya 

Afrika Mashariki ya mwaka 2004. Kuchelewa kuzinadi bidhaa hizi 

kunaweza kusababisha hasara ya kukosa mapato ya Serikali 

kutokana na uchakavu au kuharibika, kwani bidhaa zinakuwa 

zimekaa kwenye maghala kwa muda mrefu.  

Kadhalika, baada ya kupitia nyaraka za maghala ya forodha 

nilibaini bidhaa 689 zenye thamani ya Shilingi 9,516,695,998 na 

kodi ya jumla ya Shilingi 3,876,583,713 ambazo zilipewa kibali 

cha kuhamishwa kutoka Kiwanja cha Ndege Dar es Salaam na 

Bandari ya Dar es Salaam kwenda kwenye maghala binafsi ya 

forodha. Hata hivyo, wakati wa uhakiki kwenye maghala husika, 

bidhaa hizi hazikuwemo kwenye hayo maghala na hakukuwa na 

ushahidi wa nyaraka kuthibitisha kuwa kodi husika ililipwa. 

Orodha ya bidhaa hizo imeoneshwa kwenye jedwali hapa chini. 

Jedwali Na. 30: Bidhaa ambazo hazikupatikana kwenye maghala 

binafsi ya forodha  

Na. Kituo  Bidhaa Thamani (TZS) Kodi (TZS) 

1. Uwanja wa Ndege 
(JNIA) 

275 1,599,218,443.87 320,301,655.00 

2. Bandari (Wharf) 414 7,917,477,554.14 3,556,283,058.00 

Jumla 689 9,516,695,998.01 3,876,584,713.00 
Chanzo: Taarifa za mfumo wa kodi za forodha (TANCIS) na uhakiki uliofanyika kwenye 

maghala 

Mapitio yangu zaidi ya taarifa kutoka mfumo wa kodi za forodha 

wa Mamlaka (TANCIS) na rejista zinazohifadhi taarifa za bidhaa 

na magari kutoka nje ya nchi na kuruhusiwa kuingia nchini kwa 

muda maalum katika mipaka ya Holili, Tarakea na Rusumo 
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Mamlaka ya Mapato 

yalibaini magari 459 yaliyoingizwa katika kipindi cha kuanzia 

Januari 2016 hadi Juni 2017 lakini hayakutoka nje ya Tanzania 

kwa kipindi cha zaidi ya miezi 12; na hakukuwa na vibali 

vilivyotolewa kisheria kuruhusu kuongezwa kwa muda wa magari 

hayo kuendelea kukaa hapa nchini. Mapungufu haya ni kinyume 

na Kifungu Na. 117(3) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 

forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 kinachotaka magari 

yaliyoingia kwa muda maalum hapa nchini yawe yametoka nje ya 

Tanzania ndani ya miezi 12 au pawepo na idhini ya kuruhusu 

kuongezewa muda wa kukaa hapa nchini. 

Jedwali Na. 31: Magari yaliyoingia nchini kwa muda maalum 

lakini hayakutoka nje ya Tanzania 

Na Mahali  Idadi ya 
magari  

1 Holili 42 

2 Tarakea  173 

3 Rusumo 244 

 Total  459 

Chanzo:Taarifa kutoka mfumo wa TANCIS 

 

Kwa mtazamo wangu, kuwapo kwa bidhaa zilizokaa zaidi katika 

maghala ya kuhifadhia bidhaa zikisubiri kulipiwa ushuru wa 

forodha na magari yaliyokaa nchini zaidi ya muda ulioruhusiwa 

kunaonesha usimamizi usioridhisha wa bidhaa katika maghala ya 

kulipiwa ushuru wa forodha na magari yaliyoruhusiwa kuingia 

ndani ya nchi kwa muda maalum kinyume na Kifungu Na. 117(3) 

cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika Mashariki 

ya mwaka 2004. Mapungufu haya yanatoa mianya kwa 

wafanyabiasha wasio waaminifu kutumia vibaya utaratibu wa 

kuweka bidhaa kwenye maghala ya kulipia ushuru na kuingiza 

magari kwa kipindi maalum, hivyo Serikali kushindwa 

kukukusanya kodi stahiki. 

Ninaishauri Serikali: 

a) Kupitia upya uhalisi wa bei za uuzaji wa bidhaa zilizokaa kwa 
muda mrefu katika maghala bila kupata wanunuzi katika 
minada iliyofanyika.  
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Mamlaka ya Mapato 

b) Kuboresha mifumo ya ufuatiliaji na utambuaji wa bidhaa 
zilizokaa zaidi katika maghala ya kulipia ushuru wa forodha na 
kuzinadi ili kuepuka hasara inayotokana na uchakavu wa 
bidhaa hizo, ambapo hupelekea Serikali kukosa mapato. 

c) Kufanya minada mara kwa mara kwa bidhaa zote zilizokaa 
kwa muda mrefu ili kuepuka hasara itakayotokana na 
uchakavu au kuharibika kwa bidhaa hizo, hivyo, kuikosesha 
Serikali mapato. 

d) Kuimarisha mifumo ya utoaji wa taarifa za bidhaa na magari 
yaliyoingia nchini na kupewa muda maalum ili kujua mahali 
yalipo na kuiunganisha mifumo hii katika mipaka yote ambayo 
magari haya yatatokea ili kuyafuatilia kwa ukaribu. 

e) Kuyatafuta magari yote yaliyoingia nchini kwa muda maalumu 
lakini hayakurudi na ikusanye kodi zote pamoja na tozo za 
adhabu kwa kuingiza magari nchini bila kulipia kodi, kwani ni 
kinyume na sheria. 

5.3.6.6 Mifumo isiyoridhisha ya udhibiti wa mizigo 
inayosafirishwa kwenda nchi nyingine. 

Mizigo iliyoingia na baadae kuuzwa nje ya nchi (re-export):  

Ukaguzi wangu wa bidhaa zinazotoka kwenye maghala ya forodha 

na kwenda nchi nyingine kupitia bandari ya Mwanza kwa kipindi 

cha kuanzia Januari 2014 hadi Juni 2017 ulibaini makontena 

1,846 kati ya makontena 2,267 (sawa na asilimia 81.13) ambayo 

hayakuwa na amana za kusafirishia, isipokuwa kwa makontena 

421 tu (sawa asilimia 18.57) ambayo yalikuwa na amana zenye 

thamani ya Shilingi 26,720,135.176. Mapungufu haya ni kinyume 

na kifungu na.104 (3) cha kanuni za sheria ya forodha ya Afrika 

Mashariki za mwaka 2011. Ni vigumu kwa Mamlaka kukadiria kiasi 

cha kodi stahiki endapo makontena hayana dhamana za 

kusafirishia mizigo. 

Ingawa makontena yote yalionesha kupokelewa kwenye vitabu na 

mfumo wa taarifa wa TANCIS na kuthibitishwa na afisa wa 

forodha kuwa yalitoka kupitia bandari ya Mwanza, lakini sikupata 

ushahidi wa nyaraka kuthibitisha kuwa makontena hayo yalitoka 

kwenda nchi nyingine kwa mujibu wa matakwa ya sheria. 
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Mamlaka ya Mapato 

Hata hivyo, katika mahojiano yangu na maafisa wa ofisi ya idara 

forodha katika mkoa wa Mwanza walinifahamisha kuwa 

hawajapokea bidhaa za kwenda nchi nyingine kwa muda mrefu, 

na hawakuwa na taarifa yeyote kuhusu makontena haya. Jambo 

hili linaleta mashaka kwa sababu bidhaa hizi zilioneshwa kwenye 

mfumo wa taarifa wa TANCIS kuwa zimetoka kupitia bandari ya 

Mwanza ijapokuwa maafisa wa forodha wa mkoa hawakuwa na 

taarifa. Hivyo basi, nina wasiwasi kwamba bidhaa hizi zilitumika 

nchini bila kulipiwa kodi, na hivyo, kusababisha upotevu wa 

mapato ya serikali.  

Bidhaa na mafuta zinazopita nchini kwenda nchi nyingine 
(Transit goods and fuel) 

Katika ukaguzi wa bidhaa zinazoingizwa nchini kupitia bandari ya 

Dar es Salaam kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine 

kwa kipindi cha kuanzia Julai 2015 hadi Juni 2017, nilibaini 

mizigo 68 yenye kodi ya thamani ya Shilingi bilioni 1.71 ambayo 

haikutoka kwenda nchi husika. Wakati wa uhakiki wangu sikupata 

ushahidi wowote wa vitabu (registers) au mfumo wa taarifa wa 

TANCIS kuthibitisha kuwa bidhaa hizi zilitoka kwenda nchi 

zilizokusudiwa kupitia mipaka ya Rusumo (Shilingi bilioni 0.33), 

Mutukula (Shilingi bilioni 0.4), na Kabanga (Shilingi bilioni 0.98)  

Kadhalika, ukaguzi wa mafuta yanayoingia nchini kwa ajili ya 

kusafirishwa kwenda nchi nyingine hadi mwezi Septemba 2017 

ulibaini lita 21,228,114.55 za mafuta ambazo zilikuwa 

zisafirishwe kwenda nje ya nchi kupitia mipaka mbalimbali 

ambazo hazikuthibitishwa kwenye mfumo wa taarifa wa TANCIS 

wala hakukuwa na ushahidi wa nyaraka kuthibitisha kuwa mafuta 

hayo yalitoka kwenda nchi zilizokusudiwa. Mafuta hayo yaliingia 

kupitia bandari ya Dar es Salaam kati ya mwezi January 2016 

hadi Juni 2017 na yalikuwa na kodi yenye thamani ya jumla ya 

Shilingi bilioni 13.05. 

Kutokana na mazingira haya, nina mashaka kuwa bidhaa hizi 

ambazo zilikuwa ni kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi 

nyingine, ziliuzwa na kutumika nchini bila kulipia kodi, jambo 

linaloonesha kuwa kuna mapungufu makubwa katika udhibiti wa 
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Mamlaka ya Mapato 

bidhaa zinazipita nchini kwa ajili ya kusafirishwa kwenda nchi 

nyingine.  

Ninaishauri Serikali: 

a) Iimarishe mifumo ya bidhaa zinazopita nchini kuelekea nje ya 
nchi na zile zinazotoka kwenye maghala ya forodha kwenda 
nje ya nchi ili kuhakikisha kwamba sheria na taratibu 
zilizowekwa zinafuatwa ili kuepuka uuzwaji holela wa bidhaa 
zisizolipiwa ushuru, hivyo kuisababishia serikali upotevu wa 
mapato. 

b) Kufanya uchunguzi wa makontena ambayo hayakusafirishwa 
kwenda nje ya nchi na ikusanye kodi kwenye makontena 2,267 
ambayo hayakulipiwa kodi kwa kipindi cha kuanzia 2014 hadi 
2017 kupitia bandari ya Mwanza.  

c) Serikali ikusanye kodi ya kiasi cha Shilingi bilioni 13.05 
kwenye lita 21,228,114.55 za mafuta ambazo hazikusafirishwa 
kwenye nchi nyingine.  

5.3.6.7 Mafuta yaliyoingizwa nchini ambayo hayakuoneshwa 
kulipiwa kodi wala kusafirishwa kwenda nchi 
nyingine, na mafuta ambayo hayakuingizwa kwenye 
mfumo wa TANCIS kwa ajili ya kukadiriwa na 
kulipiwa kodi ya Shilingi 28,400,160,309.58 

Nilifanya ulinganisho wa Jumla ya mafuta yaliyoingizwa nchini na 

meli 92 na kiwango cha mafuta kilichooneshwa kulipiwa kodi kwa 

ajili ya matumizi ya ndani ya nchi, kiasi kilichosamehewa kodi na 

kiasi kilichosafirishwa kwenda nje ya nchi kwa kipindi cha mwaka 

wa fedha 2016/2017, nilibaini tofauti ya lita 26,136,813 katika 

meli 9. Mafuta hayo yalikuwa na kodi yenye thamani ya Shilingi 

13,650,756,155.32 ambazo hazikukusanywa na Mamlaka.  

Kadhalika, baada ya kupitia taarifa za mafuta yaliyoingizwa 

nchini kwa ajili ya matumizi ya ndani na kulinganisha na taarifa 

za mafuta zilizoingizwa kwenye mfumo wa TANCIS kwa ajili ya 

kukadiriwa na kulipiwa kodi, nilibaini kuwa kiasi cha lita 

31,254,211 za mafuta zenye kodi yenye thamani ya Shilingi 

14,749,404,154.26 ambayo yaliingizwa kupitia nyaraka 73 za 

kuagizia bidhaa nje ya nchi (bills of ladding) za makampuni ya 

mafuta 22 hakikuingizwa kwenye mfumo wa TANCIS kwa ajili ya 
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Mamlaka ya Mapato 

kukadiriwa na kulipiwa kodi. Kitendo hiki kinyume na matakwa 

ya taratibu za Mamlaka. Mafuta kutokuingizwa kwenye mfumo 

wa kodi (TANCIS) humaanisha kuwa mafuta yaliyoingizwa nchini 

kupitia nyaraka hizi hayakulipiwa kodi, na hivyo, kusababisha 

upotevu wa mapato ya Serikali. 

Mambo ya msingi yanayotia mashaka yapo katika maeneo mawili, 

(a) ni namna gani mafuta katika nyaraka 73 za kuingizia mizigo 

yalitolewa kwenda kwa wahusika bila kulipia kodi iwapo udhibiti 

katika mfumo wa TANCIS unafanya kazi na usuluhishi baada ya 

vipimo unafanyika mara kwa mara; na (b) ni namna gani mafuta 

lita 26,136,813 katika meli 9 hayakuweza kubainika kwa kutumia 

taratibu zilizowekwa. Kwa namna yeyote ile, mapungufu haya 

yanaonesha kuwa kuna udhaifu katika udhibiti wa mafuta 

yanayoingizwa nchini, ambayo kwa maoni yangu unatoa mianya 

kwa wafanyakazi kuitumia vibaya mifumo ya kodi na kupelekea 

walipa kodi kukwepa kulipa kodi na kusababisha upotevu wa 

mapato ya Serikali.  

Ninashauri Serikali 

a) Ifanye uchunguzi wa maswala yote mawili ili kujua ni kwa 
namna gani taarifa za mafuta lita 26,136,813 katika meli tisa 
hazikubainika kupitia taratibu zilizowekwa, na makampuni 22 
ya mafuta yalikiuka taratibu za kukadiriwa kodi; na Serikali 
ihakikishe kuwa kodi zote ambazo hazikulipwa zinakusanywa.  

b) Iimarishe udhibiti wa taarifa na ukusanyaji wa kodi kwenye 
mafuta yanayoingizwa nchini kwa kufanya usuluhishi wa mara 
kwa mara kati ya nyaraka zote za kuagizia mafuta (bills of 
ladding) na zile zilizoingizwa kwenye mfumo wa kodi (TANCIS) 
ili kuzuia mapungufu kama haya kujirudia. 

5.3.6.8  Usimamizi usioridhisha wa makusanyo ya madeni ya 
kodi Shilingi 262,293,791,682:  

Makadirio ya kodi ambayo hayajakusanywa 

Mapitio ya rejista inayohifadhi taarifa za uchunguzi wa kodi, 

rejista inayohifadhi taarifa za kodi ambazo hazijalipwa pamoja 

na nyaraka mbalimbali yameonesha kuwa kiasi cha kodi cha 



 

98 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

S
u
ra

 y
a
T
a
n
o
  

 

  

Mamlaka ya Mapato 

Shilingi 262,293,791,682 hakikukusanywa kutoka kwa walipa 

kodi. Katika kiasi hicho, jumla ya Shilingi 144,204,393,621 

kinatokana na Idara ya Walipa kodi Wakubwa na Kiasi cha Shilingi 

118,089,398,061 kinahusiana na Idara ya Uchunguzi wa Kodi 

kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 32: Kodi iliyokokotolewa na kutokukusanywa (Kiasi 

katika Mamilioni)  

Idara Deni la Kodi 
iliyokokotolewa 

(SH.TZ) 

Kodi 
iliyokusanywa  

(SH.TZ) 
 

Kodi 
isiyokusanywa 

(SH.TZ) 

Idara ya Walipa 
kodi Wakubwa 

162,694.66 18,490.27 144,204.39 

Idara ya 
Uchunguzi wa 
Kodi 

136,661.68 18,572.28 118,089.40 

Jumla 299,356.34 37,062.55 262,293.79 

 

Kuwapo kwa madeni ya kodi ambayo hayajakusanywa kwa muda 

mrefu ni dalili kwamba Mamlaka imeshindwa kukusanya kodi 

hizo. Kwa mtazamo wangu, mifumo na mikakati isiyoridhisha ya 

ukusanyaji wa madeni ya kodi, hasa katika ofisi za mikoa 

vimechangia Mamlaka kushindwa kukusanya madeni haya kwa 

wakati. Hii inamaanisha kuwa kunahitajika uboreshaji wa mifumo 

ya ukusanyaji wa madeni yanayotokana na kodi. 

Makadirio pungufu ya kodi Shilingi 9,363,346,393.23 

Mapitio yangu katika baadhi ya majalada ya walipa kodi na 

nyaraka nyingine zinazowahusu walipa kodi kama vile marejesho 

ya kodi za mapato, taarifa za wanufaika wa misamaha ya kodi ya 

ongezeko la thamani, marejesho ya kodi ya ongezeko la thamani 

na nyaraka mbalimbali kwa mujibu wa taarifa za Mamlaka 

yalibaini kuwa kiasi cha kodi chenye thamani ya Shilingi 

9,363,346,393.23 kilifanyiwa makadirio pungufu. Katika kiasi 

hicho cha kodi, Shilingi 1,970,294,443.08 kilitokana na uchunguzi 

wa taarifa za walipa kodi wa Idara ya Walipa kodi Wakubwa, 

Shilingi 124,216,200 kilitokana na Idara ya Uchunguzi wa Kodi na 
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Mamlaka ya Mapato 

Shilingi 7,268,835,750.15 kilitokana na uchunguzi wa taarifa za 

walipa kodi katika mikoa ya kodi 13 katika Idara ya Mapato ya 

Ndani. 

Makadirio pungufu ya kodi yalisababishwa na uchambuzi hafifu 

wa taarifa za walipa kodi katika marejesho yao ya kodi za 

mapato ya kila mwaka, marejesho ya kodi ya ongezeko la 

thamani pamoja na makadirio binafsi ya walipa kodi. 

Kwa mtazamo wangu, kutokuwapo kwa ufanisi wa mifumo thabiti 

kunaweza kutoa mianya kwa watumishi wa Mamlaka wasio 

waaminifu kushirikiana na walipa kodi wasio waaminifu kutoa 

makadirio yasiyo stahiki hivyo kuikosesha Serikali mapato stahiki. 

Ninaishauri Serikali: 

a) Kuimarisha uhakiki na udhibiti wa ukaguzi, uchunguzi na 
ukusanyaji wa kodi zote zinazostahiki kukusanywa ili 
kupunguza mlundikano wa madeni ya kodi zinazotokana na 
makadirio binafsi ya walipa kodi, uchunguzi wa kodi, kitengo 
cha ufundi na kitengo cha ukaguzi.  

b) Kuboresha ukaguzi na uchunguzi ili kupunguza madai yasiyo 
stahiki ya walipa kodi yanayotokana na ukusanyaji wa kodi za 
ongezeko la thamani na ukadiriaji usio sawa wa kodi ya 
mapato. 

c) Kufanya uchunguzi katika maeneo yote yaliyogundulika kuwa 
na makadirio pungufu ya kodi na kuhakikisha kodi hizo 
zinakusanywa pamoja na riba kama inavyotakiwa na Sheria za 
kodi. 

5.3.6.9 Mapato yaliyokusanywa na Mamlaka kwa niaba ya 
Taasisi nyingine ambayo hayakuwasilishwa kwenye 
Taasisi husika 

Ukaguzi wangu wa ada, tozo na mapato mengine 

yanayokusanywa na Mamlaka ya Mapato kwa niaba ya Taasisi 

nyingine kama vile Bodi ya Mfuko wa Barabara, Mamlaka ya 

bandari na tozo za maendeleo ya reli kwa mwaka ulioishia tarehe 

30 Juni 2017 ulibaini kuwa kiasi cha Shilingi 410,448,166,098.44 

kilichokusanywa na Mamlaka ya Mapato lakini hakikuhamishwa 
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Mamlaka ya Mapato 

kwenda kwenye Taasisi husika, kitu ambacho ni kinyume na 

matakwa ya sheria. 

 Katika mahojiano yangu na Uongozi wa Mamlaka, nilifahamishwa 

kwamba kwa mapato yaliyoingizwa kwenye akaunti ya 

makusanyo, Mamlaka haina ruhusa ya kuyatoa na kuyahamisha 

kwenda kwenye taasisi husika. Makusanyo hayo yanahusu tozo za 

usambazi wa maji, tozo ya maendeleo ya reli, na ada ya bandari 

ambazo kwa ujumla ni asilimia 98.82 ya makusanyo ambayo 

hayakuhamishwa kwenda kwenye Taasisi husika. Wizara ya Fedha 

na Mipango, kupitia Hazina yenyewe, ndio ina wajibu wa 

kuhamisha fedha hizi kwenda kwenye Taasisi husika baada ya 

kukusanywa na Mamlaka ya Mapato. 

 Ucheleweshwaji wa fedha kwenda kwenye Taasisi lengwa 

unaathiri utoaji wa huduma na utekelezwaji wa mipango ya 

Taasisi hizo. Ni maoni yangu kwamba, mapungufu haya 

yakiachwa yaendelee yataharibu nia nzuri ya uanzishwaji wa 

utaratibu huu wa makusanyo. Aidha, sio tu yatazuia utekelezwaji 

wa mipango ya Taasisi, bali pia yataathiri kwa ujumla upatikanaji 

wa huduma zilizotarajiwa kwa jamii. Muhtasari wa makusanyo 

hayo umeoneshwa katika jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 33: Muhtasari wa mapato yaliyokusanywa na 

Mamlaka kwa niaba ya Taasisi nyingine 

 

Mapendekezo  

a) Ninaishauri Serikali ihakikishe kuwa mapato yote 
yaliyokusanywa na Mamlaka ya Mapato kupitia akaunti ya 
amana ya mafuta kwa niaba ya Taasisi nyingine yanahamishwa 

Na Aina ya mapato
Makusanyo ya Mamlaka 

[TZS ]

Makusanyo yaliyohamishwa 

[TZS ]

Makusanyo ambayo hayakuhamishwa 

[TZS ]
Taasisi husika 

1 Tozo za mafuta 744,100,054,886.23 741,429,506,006.01 2,670,548,880.22 Mamlaka ya Mapato

2 Tozo ya Petroli 316,518,926,711.18 314,957,113,082.28 1,561,813,628.90 Mamlaka ya Mapato

3 Tozo za nishati 17,240,550,741.87 16,645,165,064.09 595,385,677.78 Mamlaka ya Mapato

4 Usambazaji na usalama wa maji 134,463,913,485.95 134,453,825,069.65 10,088,416.30 Wizara ya fedha

5 Tozo ya maendeleo ya reli 194,687,198,522.06 46,164,191,789.25 148,523,006,732.81 Wizara ya fedha

6 Ada ya bandari 264,086,275,189.00 6,998,952,426.57 257,087,322,762.43 Wizara ya fedha

Jumla 1,671,096,919,536.30 1,260,648,753,437.90 410,448,166,098.44
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Mamlaka ya Mapato 

kwa wakati kwenda kwenye Taasisi hizo ili kuziwezesha 
kutekeleza malengo na mipango yao iliyokusudiwa. 

b) Serikali ihakikishe kuwa tozo za bandari na za maendeleo ya 
reli zilizokusanywa na Mamlaka kwa niaba ya Bandari na 
Wizara ya Uchukuzi na Usafirishaji katika akaunti za 
makusanyo kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 
zinahamishwa bila kuchelewa. 

c) Uongozi wa Mamlaka ya Mapato uhamishe kiasi cha Shilingi 
4,827,748,186.90 kinachohusiana na tozo za mafuta, nishati 
na usambazaji wa maji kwenda kwa wanufaika husika, na 
Hazina ihamishe tozo za maendeleo ya reli na tozo za bandari 
zenye Jumla ya Shilingi 405,620,417,911.54 kwenda Wizara ya 
Uchukuzi na Usafirishaji na Mamlaka ya Bandari kwa mujibu 
wa sheria.  
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

5.4 UKAGUZI WA HESABU ZA TAIFA-HESABU JUMUIFU 

5.4.1 Utangulizi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilirasimisha 

matumizi ya Kanuni za Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS 

accrual basis of accounting) kuanzia tarehe 1 Julai, 2012. Hivyo 

Serikali iliiandaa hesabu jumuifu kwa mara ya kwanza mwaka wa 

fedha ulioishia 30 Juni 2013 kwa kuzingatia matakwa ya IPSAS 6. 

Pamoja na nia ya dhati ya serikali katika kuboresha uwazi na 

uwajibikaji, ujumuishwaji wa taasisi za umma kwenye Taarifa za 

Hesabu za Majumuisho umeendelea kukumbwa na changamoto 

kadha wa kadha katika utekelezaji. Changamoto hizo ni pamoja 

na: 

5.4.2 Hali juu ya Utekelezaji wa Viwango vya Kimataifa 
katika sekta ya Umma visivyo na Msingi wa Taslimu 
(IPSAS Accrual) mnamo mwisho wa kipindi cha mpito 

Serikali ilihamia kutoka Viwango vya Kimataifa katika sekta ya 

Umma vya Msingi wa Taslimu kwenda Viwango vya Kimataifa 

katika sekta ya Umma visivyo na Msingi wa Taslimu mwaka wa 

fedha 2012/2013 ambapo kwa mujibu wa mpango wa utekelezaji 

(IPSAS roadmap), kipindi cha mpito cha miaka mitano kiliishia 

tarehe 30 Juni 2017. Natambua juhudi zilizofanywa na Idara ya 

Mhasibu Mkuu wa Serikali (ACGEN) na Kurugenzi ya uhakiki Mali 

za Serikali (DGAM) kuelekea upatikanaji hesabu ambazo 

zimefuata kikamilifu Viwango vya Kimataifa katika sekta ya 

Umma visivyo na Msingi wa Taslimu. 

Mapitio yangu ya mpango wa utekelezaji wa IPSAS pamoja na hali 

ya uthamini wa mali uliofanywa na kurugenzi ya mhakiki Mali za 

Serikali, nilibainisha mapungufu yafuatayo: 

Uthamini wa mali za serikali 

Uthamini wa samani, Vifaa, Magari na mitambo haujafanyika 

katika taasisi 12 (16%) kati ya taasisi 73 kwa upande wa ardhi na 

majengo ambao ndio uthamini mgumu zaidi kufanyika, tassisi 54 

(74%) hazijafanya uthamini. 
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

Ili kuendana na mpango wa utekelezaji, kwa mwaka uliopo 

wizara, wakala na idara zinazojitegemea (MDAs) nyingi zilichagua 

kutumia gharama za kihistoria na kutumiwa kushuka kwa thamani 

kwa jumla (accumulated depreciation) kwenye gharama za mali 

hizo kuanzia mwaka 2012/13. Hii kwa mtazamo wangu 

itapelekea mali nyingi kuwa zimeshuka thamani kikamilifu (Fully 

depreciated) kwa kipindi kifupi kijacho jambo litakalopelekea 

serikali kugharimia uthamini. 

Uanzishwaji na uhuishaji wa rejesta ya mali za kudumu 

Mhasibu Mkuu ameanzisha Daftari ya Mali za kudumu kwa wizara, 

wakala na idara zinazojitegemea (MDAs) 87. Nilibainisha rejista 

kwa baadhi ya taasisi hizo na Ofisi nyingine za Serikali ikiwa ni 

pamoja na Mashirika na Serikali za Mitaa bado hazijaanzishwa 

kwa kiwango cha kuweza kujumuishwa. Pia, Moduli ya mali za 

kudumu (Asset Management) haijaunganishwa na moduli zingine 

kwenye mfumo wa mahesabu (IFMS) kama vile moduli ya akaunti 

za malipo. Jambo hili linasababisha uhuishaji wa taarifa kwenye 

Rejista ya Mali za kudumu kutotumia mfumo unaojiendesha 

wenyewe. 

zaidi ya hayo, nilibaini, taratibu za Serikali, miongozo na sera 

bado vipo katika msingi wa taslimu (Cash basis) na hivyo 

husababisha changamoto za kiutendaji kwa msingi usiokuwa wa 

taslimu (Accrual basis). Kuhuishwa kwa moduli ya Madeni 

yasiyolipwa kwenye mfumo wa Epicor 9.05 ili kuzalisha taarifa za 

matumizi na madeni yasiyolipwa bado ni changamoto kama 

ilivojionesha kwenye upatikanaji wa miamala ya kihasibu na 

uandaaji wa hesabu jumuifu zenye kufuata Viwango vya 

Kimataifa katika sekta ya Umma visivyo na Msingi wa Taslimu.  

5.4.3 Hesabu zilizojumuishwa zikiwa na tarehe tofauti na 
hesabu Jumuifu Bila Kufanya Marekebisho 

Ukaguzi wa Hesabu jumuifu za Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania zinazoishia tarehe 30 Juni 2017 ulibaini kuwapo kwa 

taasisi moja; Twiga bancorp ambayo haikujumuishwa kwa sababu 

hesabu zake hazikuwasilishwa. Pia nilibaini, hesabu za taasisi 
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

nne zilizojumuishwa wakati zilikuwa na terehe tofauti 

ukilinganisha na hesabu jumuifu; taasisi hizo ni Benki ya 

uwekezaji ya Tanzania (TIB), Benki ya wanawake (TWB) na Benki 

ya maendeleo ya kilimo Tanzania (TADB) ambazo hesabu zake 

zilifungwa tarehe 31 desemba 2016 na Shirika la reli Tanzania 

(TRL) ambalo hesabu zake zilifungwa tarehe 31 desemba 2013. 

Hii ni kinyume na aya ya 46 ya IPSAS Na. 35, Waraka wa Hazina 

Na.12 uliotolewa tarehe 9 Januari 2015 na Waraka wa Uhasibu Na 

3 wa 2015/16; ambazo zinahitaji taarifa za fedha za Taasisi 

inayodhibiti na Taasisi zinazodhibitiwa kuwa na tarehe sawa ya 

ufungaji wa hesabu. Pia, nilibaini kuwa hakuna marekebisho 

yaliyofanyika katika hesabu ili kuoanisha tarehe. Hali hii inatia 

shaka kwenye uhalisia wa hesabu jumuifu. Tazama Jedwali Na 

34 hapa chini: 

Jedwali Na. 34: Uondoshaji usiokamilika wa miamala baina ya 

taasisi zinazojumuishwa shilingi bilioni 359 

Mfuko Michango ya serikali 
kwa mujibu wa 
fungu 22 

Mapato kwa mujibu 
hesabu za mifuko 
(TZS) 

Tofauti (TZS) 

 LAPF 218,053,120,921  209,168,330,096  (8,884,790,825)  

NHIF 200,511,342,363  175,324,961,000  (25,186,381,363)  

PSPF 549,028,566,434  523,141,220,000  (25,887,346,434)  

Total  967,593,029,717  907,634,511,096  (59,958,518,622) 

 

Napendekeza Serikali ihakikishe kuwa Taasisi zake zinaandaa 

taarifa za ziada na marekebisho ya kifedha yanafanyika kwa 

usahihi ili kuendana na mahitaji ya IPSAS 35, Waraka wa Hazina 

No 12 wa tarehe 9 Januari 2015 na Waraka wa Uhasibu Na 3 wa 

2015/16. 
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

5.4.4 Hesabu zilizojumuishwa kwenye hesabu jumuifu bila 
kusainiwa/kutolewa na mamlaka husika  

Kanuni 11(3) (a) ya kanuni za fedha umma, 2001 (iliyorejewa 

2004) inahitaji afisa masuuli kusaini hesabu kabla ya kutolewa. 

Kwa kufanya hivyo hukubali binafsi wajibu kwa ajili ya usahihi na 

kufuata masharti ya sheria na kanuni hizi za fedha za umma au 

na Mhasibu Mkuu. 

Mapitio yangu ya sampuli ya hesabu za taasisi zinazodhibitiwa 

yalibainisha uwepo wa taasisi 64 ambazo hesabu zake 

hazikusainiwa na mamlaka huskika ili kukubali wajibu kwa 

usahihi, ukamilifu na muonekano stahiki (Rejea Kiambatisho Na. 

5.2) 

Nina wasiwasi na usahihi wa taarifa zilizojumuishwa kutokana na 

kukosa umiliki wa maafisa masuuli husika. 

Ninapendekeza serikali ihakikishe hesabu zinasainiwa/kupata 

umiliki wa afisa masuuli na mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 

kabla ya kuijumuisha kwenye hesabu jumuifu.  

5.4.5 Uondoshaji usiokamilika wa miamala baina ya taasisi 
zinazojumuishwa Shilingi bilioni 359  

Aya 40 (c) ya IPSAS 35 inahitaji taasisi inayojumuisha (a 

consolidating entity) kuondoa kikamilifu mali, madeni, mali 

halisi, Mtaji, mapato, matumizi na mtiririko wa fedha ambazo 

zinazohusiana na miamala baina ya taasisi zinazojumuishwa. 

Lengo la utaratibu ni kuondoa kuhesabu mara mbili na kuongeza 

uhalisia wa matukio yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha. 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu yalibainisha uondoshwaji 

(Elimination) wa matumizi kiasi cha Shilingi 63,781,917,503,000 

dhidi ya mapato ya Shilingi 63,482,869,159,000 baina ya taasisi 

zinazojumuishwa hivyo kusababisha kushusha/kupandisha 

matumizi na mapato kwa kiasi cha Shilingi 299,048,344,000. 

zaidi ya hayo, mapitio yangu ya jumla ya uondoshwaji wa mapato 

na amtumizi ya mifuko ya hifadhi ya jamii yalibainisha 

kuondoshwa kwa Shilingi 1,216,046,479,000 katika pande zote 
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

mbili za Taarifa ya ufanisi wa fedha hivyo kupelekea madhara 

halisi kuwa sifuri. Hata hivyo kwa upande wa michango, 

niligundua serikali ilichangia Shilingi 967,593,029,717 kwa mifuko 

ya LAPF, NHIF na PSPF lakini mifuko hiyo ilikiri kupokea Shilingi 

907,634,511,096. Tazama Jedwali Na. 35 hapa chini: 

Jedwali Na. 35: Uondoshaji usiokamilika wa miamala baina ya 

taasisi zinazojumuishwa shilingi bilioni 359 

Mfuko Michango ya serikali 
kwa mujibu wa 
fungu 22 

Mapato kwa mujibu 
hesabu za mifuko 
(TZS) 

Tofauti (TZS) 

 LAPF 218,053,120,921  209,168,330,096  (8,884,790,825)  

NHIF 200,511,342,363  175,324,961,000  (25,186,381,363)  

PSPF 549,028,566,434  523,141,220,000  (25,887,346,434)  

Total  967,593,029,717  907,634,511,096  (59,958,518,622) 

Kwa mantiki hiyo, serikali iliondosha miamala hiyo kwa 

kuzingatia matumizi ya upande wa serikali, kitendo ambacho 

kilipelekea uondoshwaji wa kuzidi kwa Shilingi 59,958,518,622 

kutoka mapato ya mifuko husika. 

Ninapendekeza Serikali kurekebisha uondoaji uliofanywa ili 

kusahihisha takwimu zake. 

5.4.6 Uwekezaji wa mtaji wa biashara uliothaminishwa kwa 
gharama ya awali Shilingi bilioni 549  

Mapitio yangu ya sampuli 13 za hesabu za taasisi zilizojumuishwa 

na zenye uwekezaji wa mitaji kibiashara wenye thamani ya 

Shilingi 549,199,224,690; ulibainisha kuwa, uwekezaji hauna 

maelezo ya kina juu ya idadi ya hisa inayomilikiwa, bei ya soko la 

hisa, na mbinu zilizotumika kuthaminisha bei za hisa zilizotajwa. 

Kwa taasisi kama Halmashauri ya Wilaya ya Kigoma Ujiji, Shirika 

la Maendeleo la Petroli la Tanzania (TPDC) yaliripoti uwekezaji 

ambao ulibakia sawa na kipindi kilichopita. Tazama Jedwali 

hapa chini: 
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

Jedwali Na. 36: Uwekezaji wa mtaji wa biashara 

uliothaminishwa kwa gharama ya awali shilingi bilioni 549 

S/N Entity  Amount TZS 000'  

1 NBAA 93,800 

2 PSPF 45,737,484 

3 PPF 305,437,509 

4 LAPF 68,220,549 

5 GEPF 38,001,565 

6 TIB DEV 19,163,024 

7 TPDC 43,573,927 

8 KYELA DC 550.00  

9 TANESCO 1,055,000 

10 UTT PROJECT 1,390,000.00  

11 UTT-AMIS 13,810,149  

12 KIGOMA UJIJI DC 1,605  

13 NIC 12,714,063 

  TOTAL  549,199,224.69  

Chanzo: Hesabu za Fedha za Mwaka wa Fedha 2016/17 

Hii ni kinyume na aya ya 48 ya IPSAS 29 ambayo inahitaji mali za 

kibiashara (financial assets) baada ya kutambua thamani ya 

uwekezaji kwa mara ya kwanza; kuthaminishwa kwa bei ya soko 

la wakati husika bila kuondoa gharama za miamala inayoweza 

kuhusika wakati wa kuuza mali hiyo. Katika hali hiyo, msingi wa 

thamani ya Shilingi 607,361,958,000.amabazo zimeoneshwa 

katika hesabu jumuifu kama uwekezaji mitaji haikuweza 

kuthibitishwa. 

Ninapendekeza Serikali kupima uwekezaji wa mitaji ya biashara 

kwa thamani halisi (fair value) na kuonesha/taja habari muhimu 

(husika) juu ya hisa zilizopo. 

5.4.7 Kutoainisha na kutotambua dhima tarajiwa baada ya 
kuamuliwa  

Mapitio yangu ya dhima tarajiwa zilizotajwa kwenye hesabu 

jumuifu Shilingi bilioni 864 yalibainisha kutokuainishwa kwa 

dhima hizo kwa misingi ya uwezekano wa kulipwa na kitambo cha 

dhima tarajiwa kama inavyotakiwa na Aya 100 (a) - (c) ya IPSAS 

19.  
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

Nilibaini kuwepo kwa dhima za Shilingi 430,500,000 kutokana na 

kesi tano (5) ambazo hukumu ya mwisho ilifanyika dhidi ya 

serikali lakini hazikutambuliwa pia. Tazama Jedwali hapa chini: 

Jedwali Na. 37: kutotambua dhima tarajiwa baada ya kuamuliwa 

shilingi430,500,000 

 

Napendekeza Serikali kufanya uainishaji sahihi na kutambua 

dhima zilizokwisha kuamuliwa ili kuongeza uelewa wa taarifa 

zilizoripotiwa katika hesabu jumuifu na watumiaji wake. 

5.4.8 Uwekezaji hasi katika Mshikamano (Associate) na Ubia 
(Joint venture) Shilingi 405,349,237,000 

Aya ya 41 ya IPSAS 36 inahitaji mwekezaji kuacha kutambua 

sehemu yake ya upungufu/hasi alikowekeza mara tu uwekezaji 

huo unapokuwwa umepungua hadi kufikia sifuri. Baada ya hapo, 

kunahitajika kutaja/kuonesha (Disclose) upungufu wa thamani 

(impairment) wa mali husika. Aya ya 42 ya IPSAS 36 inahitaji pia 

mwekezaji kuendelea na kutambua sehemu yake ya ziada baada 

ya sehemu yake ya faida kuwa sawa na sehemu ya hasara / 

upungufu ambao haukutambuliwa awali. 

Hata hivyo, mapitio ya hesabu jumuifu; maelezo ya ziada (Note) 

77 yanayohusiana na uwekezaji katika Mashirika (associate) na 

Mipango ya pamoja (joint ventures) imebainishwa taasisi visa tisa 

S/n Fungu Jina la taasisi kesi Hali ya kesi tarhehe ya hukumu

Kiasi kilichoamuliwa na 

mahakama serikali ilipe 

(Shilingi)

1 43
Wizara ya kilimo, 

mifugo na uvuvi 

kesi No.4/2004 Jacob Swalehe Vs 

P/S. MoAFSC
Imefungwa

Haijatajwa kwenye

hesabu jumuifu
10,000,000.00

2 43
Wizara ya kilimo, 

mifugo na uvuvi

Kesi No.15/2003 TPM Company Vs 

P/S MoAFSC
Imefungwa

Haijatajwa kwenye

hesabu jumuifu
500,000.00

3 43
Wizara ya kilimo, 

mifugo na uvuvi

Kesi No.15/2003 TPM Company Vs 

P/S MoAFSC 
Imefungwa

Haijatajwa kwenye

hesabu jumuifu
400,000,000.00

4 52
Wizara ya Afya na 

maendeleo ya jamii 

Kesi No. 7/2008  Jared N. Mariwa 

Vs Wizara ya Afya
Imefungwa 23 Juni 2014 15,000,000.00

5 52
Wizara ya Afya na 

maendeleo ya jamii

Kesi No. 37/2004  Raphael Alberto 

na wenzake 35 VsWizara ya Afya
Imefungwa 23 Juni 2014 5,000,000.00

Jumla 430,500,000.00
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

(9) zilizoripoti uwekezaji hasi katika Mashirika na Mipango ya 

pamoja wa Shilingi 405,349,237,000 kwa mwaka 2016/2017 na 

Shilingi 362,241,134,000 kwa mwaka 2015/2016. Hii ni kinyume 

na IPSAS iliyotajwa hapo juu. Matokeo yake, uwekezaji katika 

mashirika na mipango ya pamoja umeonyeshwa pungufu kwenye 

mizania jumuifu ya taarifa za fedha kwa Shilingi 

405,349,237,000. Tazama Jedwali Na.  

Jedwali Na. 38: uwekezaji hasi  

 

Napendekeza Serikali kutaja/kuonesha jumla ya upungufu/nakisi 

itokanayo na uwekezaji katika Mashirika na Mipango ya pamoja 

kulingana na mahitaji ya IPSAS 36. Pia, irekebishe salio la kipindi 

kilichopita na la sasa kwenye mizania jumuifu ya taarifa ya 

fedha na Taarifa jumuifu ya ufanisi wa fedha kama ipasavyo. 

5.4.8 Kuhesabu mara mbili mapato yaliyokusanywa na TRA 
kwa niaba ya taasisi nyingine  TZS 325,308,753,499.97 

Mapitio ya hesabu jumuifu yalibainisha kuwa Shilingi 

15,094,949,741,000 zilionyeshwa kwenye hesabu jumuifu kama 

mapato ya kodi iliyokusanywa na TRA. Kiasi hiki kinajumuisha 

kodi iliyokusanywa na TRA kwa niaba ya taasisi nyingine Shilingi 

2,165,273,630,236 kama vile mapato ya meli kutia nanga kwa 

TPA, kodi ya mauzo kwa bodi ya korosho, tozo ya maendeleo ya 

ujuzi (SDL) kwa VETA na mikopo ya elimu ya juu (HESLB). 

Taasisi/Shirika TZS '000 TZS '000  TZS '000 

Airtel (T) Limited 40% -273,336,400 -49,972,800 -323,309,200

Datel Tanzania Limited 35% -235,502  -  -235,502

Friendship Textile Co. Limited 49% -7,431,094 -1,579,779 -9,010,873

Tanscan Timber Co. Limited 49% -104,321 -19,979 -124,300

Tanzania Development Finance Limited 32% -7,677,578 -2,809,920 -10,487,498

TAZAMA Pipelines Limited 33% 438,152 -950,357 -512,205

Williamson Diamond Limited 25% -73,059,356 11,786,880 -61,272,476

Darbrew Investment Limited 40% -396,883  -  -396,883

Tancoal Energy 0% -300

Total -43,545,955 -405,349,237
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Hesabu Jumuifu za Taifa 

Kati ya kiasi cha Shilingi 2,165,273,630,236, jumla ya Shilingi 

1,478,502,889,386 ingawa kwa kiwango kidogo kulinganisha na 

kiasi kilichokusanywa kutokana na ukomo wa bajeti na fedha 

zingine kutotolewa na Hazina, kiliripoti na taasisi husika. Hata 

hivyo, ni kiasi cha shilling 1,153,194,135,886 kilichoripotiwa na 

taasisi husika kama ruzuku ya serikali na ada ya mafuta, 

kiliondoshwa (elimination) katika hesabu jumuifu ipasavyo. Kiasi 

kilichobaki cha shilling 325,308,753,499.97 kilichoripotiwa na 

taasisi husika kama mapato na ada mbalimbali hakikuondoshwa 

na hivyo kusabaibisha kiasi hicho kuhesabiwa mara mbili katika 

hesabu jumuifu.(Kiambatanisho Na. 5.3)  

Katika hali hiyo, mapato yaliyoripotiwa katika hesabu jumuifu 

yanapotosha watumiaji wa taarifa hiyo. 

Napendekeza serikali kurejea hesabu Jumuifu na kufanya 

marekebisho stahiki. 
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SURA YA SITA 

6.0 TATHMINI YA MIFUMO YA UDHIBITI WA NDANI NA 

UTAWALA BORA 

Sura hii inaelezea matokeo ya tathmini ya mifumo udhibiti wa 

ndani inayoendeshwa ndani ya Taasisi kwa mwaka wa fedha 

2016/2017. Inaelezea mapungufu yaliyojitokeza katika tathmini 

ya mifumo ya udhibiti wa ndani, pamoja na masuala ya utawala 

bora ,mfumo wa teknolojia na habari, Kamati za Ukaguzi, Kazi za 

Ukaguzi wa Ndani, Tathmini za udanganyifu pamoja na usimamizi 

wa mali zilizonyang‟anywa. 

Ripoti hii inaelezea matokeo ya tathmini ya mfumo wa udhibiti 

wa ndani na mapendekezo. Pia inaangalia njia ambazo zinaweza 

kudhibiti na uendeshaji ambao unaweza kuboreshwa ili 

kuondokana na udhaifu unaoonekana katika kudhibiti na 

kuongeza ufanisi, ili kudhibiti vihatarishi vinavyojitokeza. 

Uchunguzi wetu wa udhibiti wa ndani ulikuwa na madhumuni 

machache, haungeweza kutambua mapungufu yote katika 

udhibiti wa ndani..Mambo yaliyojitokeza katika taarifa hii ni yale 

tu yanatokana na ukaguzi, na ambayo tunaamini kuwa 

yanatakiwa kuletwa mbele ya umma. Hatuwezi kuwajibika na 

kuripoti vitu vyote vya vihatarishi vinavyohusiana na udhaifu wa 

udhibiti wa ndani. 

Bodi zinahusika na sera, utawala na kazi za uangalizi. Wakati 

viongozi wanawajiibika kwa masuala ya uendeshaji ikiwa ni 

pamoja na wafanyakazi na mifumo ya udhibiti wa ndani. 

Mambo yaliyomakinikiwa zaidi ni, Utendaji wa Kamati za 

Ukaguzi, na Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, Udhibiti Mkuu wa 

TEHAMA, taratibu za tathmini ya vihatarishi, uendeshaji wa 

ulaghai na udhibiti pamoja na masuala ya utawala. Mapungufu 

yafuatayo yalibainika Ufafanuzi wa ufuatayo wafuatayo 

ulibainishwa. 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 
6.1 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani katika Taasisi 

Kulingana na Kanuni ya 28(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya 

mwaka 2001, kila Afisa Masuuli anatakiwa kuanzisha kitengo cha 

ukaguzi wa ndani ili kutoa uhakika iwapo mifumo ya ndani ya 

Taasisi inafanya kazi ipasavyo. Hata hivyo, tathmini yangu 

kuhusu ukaguzi wa ndani kwenye sampuli ya Wizara, Idara na 

Taasisi pamoja na Sekretarieti za Mikoa ilibani kuwa Taasisi 33 

zikijumuisha Wizara na Idara 14, Sekretarieti za Mikoa 17 na 

Taasisi nyingine 2 zilionekana na mapungufu yakiwemo: 

kutokuanzishwa kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani, vitendea kazi 

hafifu na mipango ya ukaguzi wa ndani kutoidhinishwa na Kamati 

ya Ukaguzi.  

Orodha ya Taasisi zenye mapungufu kwenye kitengo cha Ukaguzi 

wa Ndani zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho 6.1  

Jedwali Na. 39:Mlinganisho wa Tathmini ya Udhibiti wa Ndani 

 

Jedwali la hapo juu linaonesha kupungua kwa idadi ya 

mapungufu katika kitengo cha ukaguzi wa ndani. Jumla ya 

mapungufu yaliyojitokeza kwa mwaka huu ni taasisi 18 

ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo zilikuwa taasisi 31 na 

kuleta tofauti ya taasisi 13 ambazo ni sawa na 42% 

Kutokuwapo kwa kitengo cha Ukaguzi wa ndani ambacho ni 

madhubuti ni hatari kwa sababu kunaongeza uwezekano wa 

kuwapo udanganyifu, na kutofuatwa kwa sheria, taratibu, 

maelekezo na sera . Mbali na hayo, Taasisi zinakosa nafasi ya 

kupata mapendekezo kwa ajili ya kuimarisha sera na taratibu za 

utendaji. 

          Mwaka wa Fedha

Taasisi
30

 
June, 2016 30 June, 2017 Tofauti 

Tofauti ya 

Asilimia  

Wizara 14 3 11 35.5

Sekretarieti 17 15 2 6.5

Jumla 31 18 13 42
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 Upitiaji huru wa shughuli za taasisi ni jambo muhimu, na 

napenda kushauri Maafisa Masuuli kuwa na vitengo vya Ukaguzi 

wa Ndani vyenye rasilimali za kutosha; na kutimiza wajibu wao 

ambapo ni pamoja na kuainisha mapungufu ya udhibiti wa ndani 

na kutoa mapendekezo ya marekebisho na ushauri utakaoleta 

tija. 

6.2 Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi 

Kanuni ya 30 ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 

inataka kila Taasisi kuwa na kamati ya Ukaguzi. Wajumbe wa 

Kamati na majukumu yake vimeainishwa kwenye Kanuni ya 31 na 

32 ya Sheria ya Fedha. Majukumu yake ni pamoja na ; kuwa na 

vikao vya kila robo mwaka, uidhinisha mpango wa ukaguzi wa 

ndani kila mwaka, kupitia taarifa za ukaguzi wa ndani na nje, 

kutoa ushauri kwa Afisa Masuuli juu ya hatua za kuchukuliwa juu 

ya mambo yaliyojitokeza kwenye ripoti ya ukaguzi wa ndani au 

kwenye ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

na kuandaa ripoti ya kila mwaka juu ya kazi zake. 

Hata hivyo, tathmini ya ukaguzi katika utendaji wa Kamati za 

Ukaguzi katika Wizara, Idara, Sekretari za Mikoa ilibaini Taasisi 

24 zikijumuisha Wizara na Idara 6,Sekretarieti za Mikoa 18 

zilipatikana na mapungufu mbalimbali ikiwa ni pamoja na: 

Taasisi kutokuwa na Kamati ya Ukaguzi, kutokujadili na 

kuidhinisha mpango mkakati wa mwaka wa ukaguzi wa ndani na 

kutokupitia taarifa za hesabu za Taasisi. 

Orodha ya Taasisi zenye mapungufu kwenye Kamati za Ukaguzi 

zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho 6.2 

Jedwali Na. 40: Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi  

 

          Mwaka wa Fedha

Taasisi
30

 
June, 2016 30 June, 2017 Tofauti 

Tofauti ya 

Asilimia  

Wizara 14 6 8 26

Sekretarieti 12 18 -6 -19

Taasisi zingine 5 0 5 16
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 Jedwali la hapo juu linaonesha kupungua kwa idadi ya 

mapungufu katika kamati ya ukaguzi.Jumla ya mapungufu 

yaliyojitokeza kwa mwaka huu ni tasisi 27 ikilinganishwa na 

mwaka uliopita ambapo zilikuwa taasisi 31 na kuleta tofauti ya 

taasisi 4 ambazo ni sawa na 13% 

Menejimenti ina wajibu wa kuanzisha na kudumisha utawala 

bora, hasa katika kamati ya ukaguzi, ili kuleta mawasiliana ya 

vihatarishi na kuhabarisha maeneo husika katika wizara. 

Napendekeza kwamba, Maafisa Masuuli wahakikishe Kamati za 

Ukaguzi zinafanya kazi kulingana na sheria kama zilivyoainishwa 

kwenye sheria ya Fedha za Umma ili kuhakikisha malengo ya 

Taasisi husika yanafikiwa na kuhakikisha uwajibikaji, kuwepo 

kwa taarifa za fedha za kuaminika pamoja na kufuata sheria, 

taratibu na sera.  

6.3 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi 

Usimamizi wa vihatarishi ni utaratibu wa kufanya na kutekeleza 

maamuzi ambayo hupunguza madhara makubwa katika utendaji 

wa Taasisi. Utaratibu wa usimamizi wa vihatarishi inahusisha: 

kutambua na kuchambua vihatarishi vinavyoweza kuleta hasara, 

kuchunguza mbinu mbadala za kudhibiti vihatarishi, kuchagua 

mbinu sahihi zaidi ya usimamizi wa vihatarishi, kutekeleza mbinu 

iliyochaguliwa pamoja na ufuatiliaji wa matokeo. 

Pia, nilitathimini Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi katika 

utaratibu uliopo wa usimamizi wa vihatarishi kwa lengo la 

kupima maandalizi yao kwa matukio yasiyotarajiwa ambayo kama 

yatatokea yataathiri uendelevu wa utoaji wa huduma kwa umma. 

Nilibaini kuwa Taasisi 15, ikiwa ni pamoja na Wizara 11, 

Sekretarieti za Mikoa 1 na Balozi ambazo, zina mapungufu 

mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutokuwa na Rejista ya 

vihatarishi, kutokuwa na sera ya kudhibiti vihatarishi, kuwa na 

Rejista isiyoenda na wakati, pamoja na kukosekana kwa mpango 

wa kukabiliana na majanga.  

Maelezo ya Taasisi pamoja na mapungufu ni kama inavyoonekana 

katika Kiambatisho 6.3 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 Jedwali Na. 41: Tathmini katika usimamizi wa vihatarishi 

 

Jedwali la hapo juu linaonesha kupungua kwa idadi ya 

mapungufu kwenye Tathmini katika usimamizi wa vihatarishi. 

Jumla ya mapungufu yaliyojitokeza kwa mwaka huu ni tasisi 15 

ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo zilikuwa taasisi 26 na 

kuleta tofauti ya taasisi 11 ambazo ni sawa na 42% 

Ili kuhakikisha huduma bora kwa umma na kuwa na athari ndogo 

ya matukio yenye athari yasiyotarajiwa, Maafisa Masuuli 

wanashauriwa kuimarisha taratibu za usimamizi wa vihatarishi 

kwa: kuwa na kumbukumbu za usimamizi wa vihatarishi kwa 

kuvitambua, kuvichunguza,kuwa na mbinu mbadala ya usimamizi 

wa vihatarishi, kuchagua mbinu sahihi zaidi ya usimamizi wa 

vihatarishi, kutekeleza mbinu iliyochaguliwa pamoja na 

kufuatilia matokeo. 

6.4 Kupitia Mifumo ya TEHAMA 

Ikiwa ni sehemu ya ukaguzi, tathmini ilifanyika kwenye mifumo 

ya TEHAMA ili kujiridhisha kama Taasisi za Serikali zimeweka 

mfumo wa ndani wa TEHAMA unaodhihirisha usiri, wenye uwezo 

wa kutoa taarifa sahihi za kihasibu na nyinginezo ambazo 

zinatunzwa humo.  

Matokeo ya ukaguzi yalionesha kuwa Taasisi 31 zimekiuka 

taratibu za TEHAMA; ambazo ni Wizara 5, Sekretarieti 13 na 

Balozi 13. Ukiukwaji huo ni pamoja na; 

Kutokuwa na Mpango wa kukabiliana na majanga ya TEHAMA, 

sera, kutokujaribu ufanisi wa mpango uliopo wa kukabiliana na 

majanga. Hii inapelekea kuwa vigumu katika kurejesha mfumo 

          Mwaka wa Fedha

Taasisi
30

 
June, 2016 30 June, 2017 Tofauti 

Tofauti ya 

Asilimia  

Wizara 9 3 6 23

Sekretarieti 12 11 1 4

Taasisi zingine  5 0 5 19

Balozi 0 1 -1 -4

Jumla 26 15 11 42
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 kwa wakati kama mfumo utapata hitilafu yoyote, hivyo kupata 

hasara ya taarifa ambazo zinaweza kusababisha mwendelezo wa 

shughuli za taasisi kusitishwa. 

Hakuna Kamati ya Uendeshaji ya TEHAMA ambayo ina wajibu wa 

kuboresha ubora wa taarifa, mfumo na teknolojia ya habari na 

mawasiliano. Kamati inatakiwa kubuni mikakati ya TEHAMA 

katika Taasisi na mipango ya kuhakikisha gharama zinakuwa 

nafuu katika usimamizi wa mfumo na rasilimali kupitia taasisi za 

serikali 

Maelezo ya Taasisi pamoja na mapungufu ni kama inavyoonekana 

katika Kiambatisho 6.4 

Teknolojia ya Habari imekuwa muhimu katika shughuli za 

Serikali. Hata hivyo, pia ina madhara yake ambapo kuna haja ya 

Taasisi za Serikali kuhakikisha usiri, usalama, usahihi wa taarifa 

za uhasibu na taarifa nyingine. 

Ili kufafanua na kuweka mfumo wa TEHAMA ambao utawezesha 

ufanisi wa maamuzi ya kimkakati ya TEHAMA, uwekezaji na 

mipango ya kuhakikisha kwamba udhibiti wa TEHAMA unawekwa 

vizuri. 

Mfumo huo unapaswa kuhamasisha uundaji wa Kamati ya 

Uendeshaji wa TEHAMA, Mpango wa Mkakati wa Teknolojia na 

muundo wa utumishi ambayo itawezesha kufikia malengo ya 

taasisi 

Inaonyesha kuwa idadi ya Taasisi zenye mapungufu katika 

TEHAMA imeongezeka kutoka 19 hadi 31 ikilinganishwa na mwaka 

jana ikiwa ni ongezeko la taasisi 12 ambayo ni sawa na asilimia 

39 

Serikali inapaswa kuwa na muundo mzuri wa mipango ya 

kukabiliana na majanga na mikakati ya kuhakikisha kuwa vifaa 

vya kompyuta na programu vinatunzwa ili kuweza kukabiliana na 

majanga pale yanapotokea. 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 6.5 Tathmini ya kutambua na kuzuia udanganyifu 

Kama sehemu ya ukaguzi, tathmini ilifanyika ili kuthibitisha 

udhibiti sehemu za Wizara ili kujihakikishia kwamba vipengele 

vya ulaghai vinatambuliwa na kuzuiwa kutokea na sio kutafuta 

udanganyifu. Kwa ujumla, udanganyifu ni tendo la kukusudia, 

pengine kwa mene jimenti, wale wanaohusika na utawala, 

wafanyakazi au watu wengine ambao wanajihusisha na matumizi 

ya udanganyifu, ili kupata faida isiyofaa au kinyume cha sheria. 

Ndani ya udanganyifu kwa Serikali inaweza kuwa na taarifa za 

ulaghai za fedha au matumizi mabaya ya mali za serikali. 

Wajibu wa msingi wa kutambua na kuzuia udanganyifu na makosa 

mengine na uwekaji mzuri wa mfumo wa ufanisi wa kutosha na 

udhibiti wa ndani ni wa na menejimenti. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu nilibaini tukio moja la udanganyifu 

katika ubalozi wa Maputo. Mhasibu wa balozi huo alifanya 

miamala mitatu kwa ajili ya kujinufaisha na kusababisha hasara 

ya USD 150,000 ambayo ni sawa na Shilingi 332,856,000 za 

kitanzania .Uhamishaji wa fedha ulifanyika kati ya tarehe 26 

oktoba, 2016 na 13 Aprili, 2017 kutoka „Millennium bin Julius 

Nyerere Prestige‟ kwenye akaunti namba 79667362 kwenda 

akaunti namba 182283177 ambayo inamilikiwa na huyo mhasibu  

Balozi hakufanya ufatiliaji katika maombi ya fedha na utoaji wa 

fedha katika benki. 

Ninahimiza Serikali iendelee na ufuatiliaji na kuboresha mfumo 

wa udhibiti wa ndani kwa kuja na mfumo thabiti ambao 

unasaidia ufanisi katika kupunguza matukio ya udanganyifu. 

Mamlaka ya uchunguzi inapaswa kufanya uchunguzi wa kina juu 

ya shughuli hizi za udanganyifu ambazo zitahakikisha kwamba, 

hatua za nidhamu na kisheria zimefanyika dhidi ya mfanyakazi 

baada ya kupata ushahidi wa kutosha ambao unaweza 

kuthibitisha kesi bila shaka. 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 6.6 Masuala ya Kiutawala 

Utawala ni mchanganyiko wa utaratibu na miundo ya taasisi 

iliyotekelezwa na Bodi ya Wakurugenzi ili kuwajulisha, 

kuelekeza, kusimamia, na kufuatilia rasilimali za taasisi, 

mikakati na sera kuelekea kufikia malengo ya taasisi. 

Kazi za bodi hiyo ni kutoa ushauri kwa Wizara na Katibu Mkuu juu 

ya maendeleo na matengenezo ya mfumo wa kimkakati na 

malengo ya taasisi hiyo, bodi inapitia mipango na bajeti 

zilizohusishwa, na utendaji wa taasisi kila mwaka. 

Kwa mtazamo wa taratibu za ukaguzi wangu, nilitathmini kuwapo 

kwa utendaji wa Bodi za Uongozi katika vyombo vya Serikali 

zilizopangwa. Kuna mapungufu yaliyojitokeza katika utekelezaji 

wa muundo wa taasisi na kwenye Bodi ya Ushauri kama 

ifuatavyo: 

kutokuwapo kwa Bodi ya Ushauri ya Usimamizi kwa 
wanachama 

Nimepitia muundo wa Bodi ya Kamati ya Ushauri wa Idara ya 

Ofisi ya Rais na Idara ya Usimamizi wa Kumbukumbu na nilibaini 

kwamba kwa sasa, Bodi ina mjumbe mmoja tu anayefannya kazi 

kama mwenyekiti aliyechaguliwa Januari 2017, wanachama 

wengine walikuwa bado hawajachaguliwa. Hii ni kinyume na 

Sheria ya Usimamizi wa Kumbukumbu, sehemu ya 7 (2) ya 2002.  

6.7 Ukosekanaji wa Bodi ya Ushauri 

Sheria ya Wakala wa Serikali Na. 30 ya 1997 kifungu 6 (1) 

inasema kuwa kila wakala inatakiwa kuwa na bodi ya ushauri 

itakayoundwa na waziri husika. Bodi hiyo itaundwa na Katibu 

Mkuu kama mwenyekiti wa bodi na wajumbe wasiopungua 

wanane kutoka katika utumishi wa umma au kwingineko wenye 

vigezo na uzoefu wa shughuli za wakala husika.  

Wakati wa ukaguzi wa wakala nimebaini kuwa kuna wakala nne 

(4) ambazo hazina Bodi za Ushauri. Tazama Jedwali Na. 42 hapo 

chini 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 Jedwali Na. 42: Wakala zisizokuwa na Bodi Ya ushauri 

 

Kipindi tajwa ni mpaka wakati wa ukaguzi Desemba 2017 

Ukosekanaji wa bodi ya ushauri katika wakala hizi unasababisha 

shughuli za wakala kuendeshwa bila usimamizi, uangalizi na 

ushauri wa bodi. Kwa kipindi kirefu sasa wakala hizi zimekosa 

ushauri wa bodi hii katika masuala ya kupitia na kupitisha 

mpango kazi wa wakala, kuidhinisha malengo ya wakala ya kila 

mwaka, tathimini ya utendaji wa wakala na kuidhinisha taarifa 

za fedha za wakala. 

Nazishauri menejimenti za wakala husika, kwa kushirikiana na 

Makatibu Wakuu wa Wizara husika, kuwasiliana na Mawaziri wa 

wizara hizo ili waweze kuteua bodi ya ushauri ili kufanikisha 

shughuli za ushauri kufanyika katika wakala hizi.Mapitio ya 

muundo wa taasisi  

6.8 Ukaguzi wa Miundo ya Kiutawala 

Nimepitia muundo wa Ofisi ya Idara ya Rais na Idara ya 

Usimamizi wa Kumbukumbu na kubaini kwamba unapingana na 

kanuni moja ya utawala bora ambayo ni uhuru. Kwa mujibu wa 

muundo wa taasisi ya Idara ya usimamizi wa nyaraka, nafasi ya 

Bodi ya Ushauri iko chini ya Mkurugenzi Mkuu ambayo inaonyesha 

kwamba Bodi inaripoti kwa Mkurugenzi. 

Mapitio zaidi yalibainisha kuwa hakuna tofauti kati ya Mkurugenzi 

wa Taasisi ya Idara ya usimamizi wa nyaraka (mkuu wa taasisi) na 

Mwelekeo wa wakurugenzi wasaidizi ambao wote wanaonekana 

kama ni Wakurugenzi. Pia tumeona kuwa hakuna tofauti za kazi 

Muda wa Mwisho

wa Bodi

Kipindi 

bila Bodi

Ya shauri

Jina la wakala

Aprili 2016 Miezi 20 Chuo cha Mafunzo ya Takwimu

Afrika Mashariki

Juni 2016 Miezi 18 Wakala wa Mbegu za Kilimo

Mei 2015 Miezi 32 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na

Mafunzo

2013/2014 Miezi 48 Wakala wa Ndege za Serikali 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 zinazoonyesha utofauti kati ya wakurugenzi na wakurugenzi 

wasaidizi ndani taasisi. 

Taasisi ya Idara ya usimamizi wa nyaraka inashauriwa kupitia 

muundo wa taasisi yake ili kushughulikia suala la Utawala 

6.9 Changamoto katika utekelezaji wa sheria za kutaifisha 
na kuokoa mali 

Utaifishaji ni upotevu wa moja kwa moja wa umiliki wa haki kwa 

mali binafsi au mali isiyohamsshika kwa kutofuata sheria , au 

kama mahakama iliamuru fidia kwa kupoteza au uharibifu kwa 

mdai. 

Nimepitia kazi za Ofisi ya DPP. Hata hivyo, nimeona changamoto 

zifuatazo: katika ofisi hiyo kuhusiana na mchakato wa kuokoa 

mali kama zifuatazo  

6.10 Kuwapo kwa miongozo Mingi inayoongoza Masuala ya 
kuokoa mali na utaifishaji  

Huokoaji wa mali unasimamiwa na miongozo mbali mbali ya 

sheria .Na kila mwongozo unautaratibu wake katika usimamizi 

katika kutaifisha mali kama ilivyoonyeshwa katika kiambatisho 

6.5. 

6.11 Udhaifu wa Udhibiti wa Mali Zilizotaifishwa 

a) Kukosekana kwa Taarifa ya Mali Zilizotaifishwa  

Ukosefu wa sera na taratibu za kushiriki katika taasisi za serikali 

zinazohusiana na taarifa za uhasibu na fedha za mali 

zilizotaifishwa. Serikali haiandai ripoti moja ya kifedha ya 

kutaifisha mali, na matokeo yake, nilishindwa kuthibitisha 

mapato yanayotokana na mali za nchi zilizotaifishwa.  

a) Ukosefu wa Mwongozo juu ya Uendeshaji wa Akaunti ya 
AFR "9921161271" 

Hakuna mwongozo wa jinsi gani fedha zilizowekwa katika 

akaunti kwa ajili ya uondoaji wa mali zilizotaifishwa ambazo 

zinapaswa kutumiwa na vyanzo vingine vya amana, zinaweza 

kutumika kuongeza mfuko. Matokeo yake, sehemu ya mapato 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 yaliyowekwa katika akaunti hiyo haiwezi kutumiwa kufidia 

gharama za uchunguzi na mashtaka, udhibiti wa mali na 

gharama za uhamisho wa fedha; na fedha hizo haviwezi kutoka 

katika vyanzo vingine ili kuhakikisha upatikanaji wa mfuko wa 

kuendeleza programu ya uokoaji wa mali. 

b) Mapitio ya Mifumo ya Kisheria ya utaifishaji katika Sheria ya 
Mapato ya Uhalifu, [Cap 256 R.E.2002]. 

Sheria ya Uhalifu haielezi masharti ya kutosha ambayo yatasaidia 

usimamizi bora na uondoaji wa mali zilizoshikiliwa na 

kutaifishwa. Udhaifu ulibainishwa katika maeneo yafuatayo: 

Sheria ya Uhalifu haionyeshi masharti yoyote ya kufuta na 

kufungwa kwa mali ambayo inaharibika. hivyo huleta shida ya 

kuzisimamia. Hii hukwaza utekelezaji wa utaifishaji wa mali 

zinazoharibika. 

Sheria ya uhalifu pia ipo kimya juu ya utoaji wa mali ambazo 

zimetaifishwa na utolewaji na fidia kwa walioathirika. Pia hii 

huleta ugumu katika kuzirejesha mali ambazo zimetaifishwa.  

Sheria ya uhalifu haitoi masharti ya wazi juu ya usimamizi na 

uondoaji wa mali zilizotaifishwa. Inatoa mbadala wa usimamizi 

wa mali ambazo ziko chini ya usimamizi wa Msajili wa Hazina. 

c)  Kutokutathiminiwa kwa Mali zilizotaifishwa  

Niligundua kuwa magari 15, boti moja na pikipiki mbili katika 

mikoa ya Lindi, Tanga, Morogoro na Mbeya zilikuwa ni mali 

ambazo zimetaifishwa na hazikufanyiwa tathimini.Hii ni kinyume 

na sehemu ya 14 (2) ya Sheria ya Uhalifu inayosema kwamba, 

mahakama inapoamuru kuwa mali isiyohamishika nje ya pesa 

itaifishwe kwa Jamhuri ya Muungano, itaelezea kiasi ambacho 

kinadhani kuwa ndiyo thamani ya mali hiyo wakati wa amri hiyo 

inapotolewa.Wakati wa kuhakiki mali zilizotaifishwa, tulibaini 

kwamba ,mahakama iliagiza kutaifisha mali bila ya kuzifanyia 

tathmini. 

Kutokuwapo kwa tathmini kunasababisha vigumu wakurekodi 

mali katika kitabu cha akaunti 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 Naishauri Serikali kuzitambua taasisi husika ili kujua thamani ya 

mali za kuuzwa na zile ninazotakiwa ziorodheshwe kama mali za 

Serikali. 

d)   Kutokuwapo na rejista ya mali zilizotaifishwa 

Katika zoezi la uhakiki wa mali zilizotaifishwa kwenye kituo cha 

polisi huko Dar es salaam, Lindi, Mbeya naMorogoro nilibaini 

kuwa rejista ya mali isiyohamishika kwa ajili ya mali 

zilizotaifishwa haikuwepo. Mali zilizotaifishwa zinaweza kupotea 

bila menejimenti kutambua. 

e) Utunzajii wa Mali zilizozuiliwa kwa Muda mrefu bila 
matengenezo  

Uhakiki wa mali zilizozuiliwa katika mikoa ya Morogoro, Lindi, 

Tanga na Dar es Salaam unaonyesha kuwa magari 10, pikipiki 

moja, nyumba 7 na mashine moja ya boti zilizuiliwa zikisubiri 

hukumu ya mahakamani kwa muda kati ya mwaka mmoja mpaka 

miaka 7; na bado zingine ziko chini ya taasisi mbalimbali za 

uchunguzi kama vile Polisi, PCCB zikisubiri mchakato wa 

uchunguzi. Mali zimehifadhiwa kwa muda mrefu bila ukarabati na 

kusababisha kuchakaa. Kwa sababu ya hali iliyoelezwa hapo juu, 

serikali inaweza kuingia hasara na kushindwa kutambua malengo 

ya kurejesha mali katika thamani yake katika kutaifisha na 

uwenda ikapotea kabisa. 

f) Mali zilizotaifishwa hazikuchukuliwa kutokana na ukosefu 
wa maagizo ya kutaifishwa au Hukumu 

Kifungu namba 14 (1) cha Sheria ya Uhalifu kinasema kuwa 

“wakati Mwanasheria Mkuu anatumiwa na mahakama kwa 

kutaifisha, chini ya kifungu cha 9 dhidi ya mtu anayehukumiwa 

na kosa na Mahakama ikaridhika kuwa, mali yake ni mali 

iliyotokana na kosa, mahakama inaweza iwapo itaona kuwa 

inafaa, kuagiza kuwa mali hiyo kama ilivyo kwenye agizo 

kutaifishwa kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano” 

Wakati wa uhakiki wangu wa mali zilizotaifishwa katika Mkoa wa 

Tanga na Mbeya nimegundua kuwa, baadhi ya mali zilitaifishwa 

lakini Mwanasheria Mkuu wa Mkoa wa Tanga na Mbeya 
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Ukaguzi wa Mifumo ya Udhibiti wa Ndani Na Utawala Bora 

 wameshindwa kuzitaifisha kwa sababu hukumu au agizo la 

kutaifisha halijapatikana kutoka Mahakamani. Bila ya hukumu au 

agizo la kutaifisha, mali haiwezi kusajiliwa kwa jina la Msajili wa 

Hazina kama mali ya Serikali na mchakato wa kutaifisha hauwezi 

kufanyika. 

Namshauri Mkurugenzi wa Mashtaka kufanya kazi na Taasisi zote 

zinazohusika kutengeneza, kutekeleza na kurasimisha sera na 

taratibu za udhibiti ili kuhakikisha utaratibu wa kutaifisha ni 

sahihi Vile vile zionyeshwe katika taarifa za fedha kwa wakati, 

na ionyeshe sera mahususi na taratibu sahihi za kihasibu kwa 

kanuni za mali zilizotaifishwa au kuwekewa pingamizi la 

kutaifishwa. 

Ninashauri Serikali kupitia Mwanasheria Mkuu, kuendelea 

kuimarisha utaratibu wa vyombo vya uchunguzi ili kuhakikisha 

kumbukumbu za mali zinazotaifishwa zinatunzwa vema kulingana 

na mabadiliko ya thamani ya mali hizo yatakavyotokea. 
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SURA YA SABA 

7.0 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 

7.1  Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo muhimu yaliyotokana na ukaguzi wa 

rasilimali watu na mishahara katika Wizara, Sekretarieti za Mikoa 

na Balozi mbalimbali kwa mwaka wa fedha 2016/17 kama 

ifuatavyo: 

7.2  Mikutano ya Baraza la Wafanyakazi Kutofanyika 

Katika ukaguzi wangu wa rasilimali watu kwa mwaka huu wa 

fedha nilibaini yafuatayo: 

Mikutano ya baraza la watumishi haikufanyika. Hii ni kinyume na 

Kanuni namba Q12 (a), (b), na (c) ya Kanuni za Kudumu Za 

Utumishi wa Umma 2009 ambayo inathibitisha lengo la mikutano 

ya baraza la watumishi ili kutoa mazingira mazuri ambayo 

yanaleta ushauri na mazungumzo kati ya SerIkali na watumishi 

wa umma juu ya masuala yanayoathiri ufanisi na ustawi wa 

huduma za umma. 

Kufanya mikutano ya baraza la watumishi mara kwa mara katika 

sehemu ya kazi huongeza sana jitihada za mawasiliano ambazo 

hupelekea watumishi kuwa na msingi wa kufanya kazi kwa 

pamoja. Mikutano ya watumishi inaruhusu watumishi kuwa 

sehemu ya mchakato wa kufanya maamuzi ya Taasisi kwa sababu 

watumishi wanaweza kuwasilisha maoni yao, mawazo yao, nk 

kwa njia inayokubalika kwa pamoja. Hii inaonesha utaratibu 

unaofaa na utawala bora. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Taasisi tatu (3) hazikufanya 

mikutano ya Baraza la Watumishi kwa mwaka uliopita kinyume 

na utaratibu ulioelezwa hapo juu wa utendaji mzuri na utawala 

bora..
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Jedwali Na. 43: Taasisi ambazo hazikufanya mikutano ya baraza 

la Watumishi 

 
 Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016 /17 

Ninapendekeza kwa Menejimenti kufuata kifungu namba Q12 (a), 

(b), na (c) cha Kanuni ya Kudumu ya Utumishi wa Umma ya 

mwaka 2009 ili kuwapa watumishi fursa ya kutoa maoni yao kama 

njia ya utawala bora. 

7.3 Mapungufu yaliyobainishwa kwenye usimamizi wa 
kumbukumbu za Mishahara 

Kanuni ya 110 ya Kanuni ya Fedha za Umma 2001 

(iliyorekebishwa mwaka 2004) inawataka Maafisa Masuuli 

kuhifadhi kumbukumbu sahihi za watumishi ndani ya mamlaka 

zao, na kuhakikisha usahihi na mabadiliko yanafanyika mara kwa 

mara katika taarifa zao. Tumebaini Taasisi nyingi bado 

hazijaboresha kumbukumbu za watumishi wake. 

Pia, Kanuni ya 45 (1) ya Kanuni ya Utumishi wa Umma ya mwaka 

2009 toleo la tatu (III) inasema kuwa "mtumishi wa umma 

atastahili kuthibitishwa katika ofisi yake mara kipindi chake cha 

majaribio kitakapokoma kutokana na kuridhishwa na utendaji na 

ufanisi wake" 

Katika ukaguzi wangu kwenye utunzaji wa kumbukumbu za 

watumishi kwenye mfumo wa utunzaji wa taarifa za watumishi 

(HCMIS naLawson) niliofanya kwenye sampuli Taasisi saba (7), 

nilibaini kuwa kumbukumbu zinazohusiana na watumishi 

hazirekodiwi vizuri. Kwa mfano tarehe za kuzaliwa zisizo sahihi, 

watumishi waliohamishwa lakini taarifa zao bado 

hazijarekebishwa kwenye mfumo, uthibitisho wa baadhi ya 

watumishi hauonekani kwenye mfumo pamoja na kuwapo kwa 

watumishi wengine ambao wamestaafu lakini majina yao bado 

S/N Fungu  Taasisi

1 35 Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka 

2 55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 

3 59 Tume ya Marekebisho ya Sheria
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

yanaonekana kwenye malipo ya mishahara, kama inavyoonekana 

katika Kiambatisho 7.1: 

Taarifa zisizo sahihi za watumishi zinaweza kusababisha kulipa 

watumishi wasiokuwepo bila faida yoyote ya kiuchumi kwa 

Taasisi hiyo. 

Ikilinganishwa na ripoti yangu iliyopita, kuna ongezeko la Taasisi 

kutoka sita hadi saba zilizo na mapungufu katika mfumo wa 

kuhifadhi kumbukumbu za watumishi licha ya kwamba Serikali 

tayari imeshafanya zoezi la kusafisha na kuboresha taarifa za 

watumishi katika mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za 

watumishi. 

Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha wanaboresha mara kwa 

mara wa taarifa za watumishi katika mfumo wa kuhifadhi 

kumbukumbu za watumishi na kumbukumbu za watumishi 

zinatunzwa vizuri.  

7.4 Kuchelewa Kutuma Makato ya Kisheria ya Mishahara 
Shilingi 8,156,136 

Vifungu 40 na 41 vya Sheria ya Mafao ya Kustaafu Utumishi wa 

Umma, 1999 vinaelekeza kwamba kila mwajiri wa mwanachama 

wa mifuko ya hifadhi achangie mfuko kwa kwa kukata 

wanachama makato kutoka kwenye mshahara ghafi wa 

mwajiriwa kiasi cha asilimia tano na mwajiri kuchangia asilimia 

kumi na tano ya mshahara kwa kila mwezi. 

Mifuko ya Hifadhi ya jamii na Bima ya Afya inawataka waajiri 

wote wakate na kuwasilisha makato kutoka kwa waajiriwa na 

kuwasilisha michango yao kila mwezi. Ucheleweshaji wa makato 

ya Kisheria husababisha faini kutoka kwa Taasisi husika. 

Licha ya mapendekezo yangu katika ripoti za ukaguzi zilizopita 

nilizowashauri Maafisa Masuuli kuacha kuchelewesha kutuma 

makato ya kisheria, nimebaini tena, jumla ya kiasi cha Shilingi 

8,156,136 zimechelewa kulipwa na Serikali kwa mifuko ya hifadhi 

ya jamii ambapo zilichelewa kwa muda wa siku 60 hadi 730 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

baada ya malipo ya mshahara wa kila mwezi kinyume na sheria 

ya Mfuko wa hifadhi ya jamii na bima ya afya. 

Jedwali Na. 44: Taasisi zilizochelewa kutuma makato ya 

kisheria. 

Na Fungu Taasisi Mfuko Kiasi(Sh.TZ) Miezi 
iliyocheleweshwa 

1 37 Ofisi ya Waziri mkuu PSPF 1,096,136 24 

2 59 Tume ya Marekebisho 
ya Sheria 

PSPF 7,060,000 02 

  Jumla  8,156,136  
Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 

Matokeo yake Serikali ilitozwa adhabu ya kulipa jumla ya Shilingi 

9,154,429.6 kama adhabu kwa kuchelewesha makato ya kisheria 

kwa mfuko wa kijamii wa PSPF. 

Nilibaini kuwa, taasisi mbili hizo zilitozwa adhabu ya Shilingi 

9,154,429.6 kwa kuchelewesha makato hayo kama 

inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. Malipo kama haya ni 

hasara kwa walipa kodi. 

Jedwali Na. 45: Taasisi zilizopata adhabu kwa kuchelewa 

kupeleka makato 

Na Fungu Taasisi Kiasi (Sh.TZ) 

1 37 Ofisi ya Waziri mkuu 6,365,729.60 

2 59 Tume ya Marekebisho ya Sheria 2,788,700.00 

  Jumla 9,154,429.6 
Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 

Ninashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kwamba ulipaji wa 

makato ya kisheria unafanywa kwa wakati. Hatua za kutosha 

zinapaswa kuzingatiwa ili kuepuka hasara ya fedha za umma 

kutokana na adhabu zinazotolewa kwa kuchelewa kuwasilisha 

makato ya kisheria kwa vyombo husika. 

7.5 Malipo ya Mishahara kwa Watumishi ambao Hawapo 
kwenye Utumishi wa Umma Shilingi 31,296,376 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa taasisi 4 zililipa kiasi cha 

Shilingi 31,296,376 kama mishahara kwa watumishi 10 walioacha 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

kazi, waliokufa, waliostaafu na waliofukuzwa kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali 7.4 hapo chini. Mishahara hii 

ililipwa kwa kipindi kati ya mwezi mmoja hadi miezi kumi na 

nne. Hii ni kinyume na Kanuni ya 113 ya kanuni za Fedha za 

Umma za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004) inayosema Maafisa 

Masuuli watunze nyaraka za watumishi ili watumishi wanaolipwa 

wawe ni wale waliokuwepo na kufanya kazi. 

Kulipa mishahara kwa watumishi ambao hawapo kwenye utumishi 

wa umma ni kupoteza fedha za umma au Serikali ishughulikie 

hali hiyo. 

Jedwali Na. 46: Malipo ya Watumishi ambao hawapo kazini. 

 

Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 

Mwenendo wa miaka mitatu (3) ya Mishahara iliyolipwa kwa 

watumishi ambao hawakuwa tena katika Utumishi wa Umma 

kama inavyooneshwa katika kielelezo hapa chini: 

Na Fung

u

Taasisi Idadi ya 

Watumishi

Kiasi (Sh. TZ) Kiasi kilichorejeshwa 

(Sh. TZ)

1 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 2 5,222,017 1,851,000

2 83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 1 1,296,000 0

3 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,

Jinsia, Wazee na watoto.

6 11,478,359.38 0

4 Bonde la maji la Mto Kiabakari 1 13,300,000 0

Jumla 10 31,296,376.38 1,851,000
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Kielelezo Na. 20: Chati ya Mwenendo wa Malipo ya Mishahara 

Hewa 

 
Chanzo: Taarifa za CAG za miaka mitatu. 

Mwenendo hapo juu unaonyesha kuwa kiwango cha mishahara 

iliyolipwa kwa watumishi ambao hawapo katika utumishi wa 

Umma imepungua mwaka huu kutoka Shilingi bilioni 1.4 mwaka 

jana hadi Shilingi milioni 31.3 mwaka huu wakati idadi ya Taasisi 

zinazohusika pia zimepungua kutoka 19 mwaka jana hadi 10 

mwaka huu. Mwenendo huu unaonyesha kwamba, Serikali 

imeonyesha nia madhubuti ya kuondokana na malipo kwa 

watumishi ikiwa ni pamoja na kuhakikisha watumishi ambao 

hawapo katika utumishi wa umma kama watumishi waliostaafu 

na walioacha kazi wanaondolewa kwenye orodha ya malipo ya 

mishahara kwa wakati. 

Nawashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kwamba kiasi 

kilicholipwa kwa watumishi waliokuwa wamemaliza muda wao 

kinarejeshwa na watumishi husika kwa Wizara ya Fedha na 

Mipango. Kwa kuongezea, nawashauri Maafisa Masuuli kuendelea 

kufuatilia na kuimarisha udhibiti wa ndani kwa kuboresha taarifa 

za kumbukumbu za watumishi kupitia mfumo wa LAWSON na 

uboreshaji wa taarifa za watumishi kuwa zoezi endelevu kwa 

Wizara na Sekretarieti za Mikoa yote. 



130 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 S

a
b
a
 

 

 

Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Kwa kuongezea, nawashauri Maafisa Masuuli kuwaondoa kwa 

wakati watumishi wote walioacha kazi katika taarifa za malipo 

ya mishahara ili kuepuka upotevu wa fedha za Serikali na 

kurejesha fedha zilizolipwa kwa watumishi ambao hawapo katika 

utumishi wa umma. 

7.6 Kutokufanya Tathimini na Kupima Utendaji wa 
Watumishi  

Kanuni ya D.62 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya 

mwaka 2009 inasema kuwa, Taasisi zote ziwe na mfumo wa wazi 

wa kutathimini utendaji wa mtumishi kwa mujibu wa Sheria ya 

Utumishi wa Umma na Kanuni ya 22 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma ya mwaka 2003.  

Kanuni ya 22(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma ya mwaka 2003 

inasema kuwa, kila Taasisi katika utumishi wa umma iwe na 

mfumo wa wazi wa kutathmini utendaji wa watumishi wake 

wote. Lengo la kutathmini utendaji ni kubainisha, kupima na 

kuweka kumbukumbu za uwezo na mapungufu ya kila mtumishi 

ili kuweza kuchukua hatua za kuboresha ufanisi katika utumishi 

wa umma kama lengo endelevu. 

Ukaguzi wangu kuhusiana na ufuatiliaji wa Kanuni za Kudumu za 

Utumishi wa Umma pamoja na Kanuni za Utumishi wa Umma kwa 

taasisi tano za mfano nilibaini kuwa watumishi 74 hawakufanyiwa 

tathmini na kupima utendaji wao kwa kutumia mfumo wa wazi 

kama inavyotakiwa na Kanuni tajwa hapo juu. Muhtasari wake ni 

kama inavyooneshwa kwenye Jedwali Na 7.5 hapo chini. 

Jedwali Na. 47: Taasisi ambazo hazikufanya tathmini na kupima 

watumishi 

Na Fungu Taasisi Idadi ya watumishi 

1 54 Sekretarieti ya mkoa -Njombe 03 

2 89 Sekretarieti ya mkoa – Rukwa 32 

3 71 Sekretarieti ya mkoa – Pwani 19 

4 70 Sekretarieti ya mkoa - Arusha 07 

5 84 Sekretarieti ya mkoa - Singida 13 

 Jumla 74 
Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Kushindwa kutathmini na kupima utendaji wa watumishi 

husababisha uongozi kushindwa kutambua mapungufu ya 

kiutendaji ya watumishi wake ili kutengeneza mikakati na namna 

bora ya kuyashungulikia. Mbali na hayo, ni vema kuwa na mfumo 

wa wazi wa kupima na kutathmini utendaji ambao utazingatia 

utendaji wa mtumishi katika kupanda vyeo, mafunzo na 

uhamisho. 

Ikilinganishwa na ripoti yangu iliyopita, ushindwa kutathimini na 

kupima utendaji wa watumishi kumepungua kutoka watumishi 

764 hadi watumishi 74; hii inaonyesha nia dhabiti ya Serikali 

katika kushughulikia suala hili. 

Nawashauri Maafisa Masuuli wapime na kutathimini utendaji wa 

watumishi kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za Utumishi wa 

Umma ya mwaka 2009 ili uimara na udhaifu uonekane na 

kutatuliwa. 

7.7 Watumishi Wanaokaimu kwa zaidi ya Miezi Sita 

Kanuni ya D.24(3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya 

mwaka 2009 inasema kuwa, pale inapowezekana, watumishi wa 

umma wasikaimu kwenye nafasi kwa kipindi kinachozidi miezi 

sita. Mamlaka ya uteuzi ifanye mchakato wa uteuzi kwa nafasi 

iliyo wazi ndani ya kipindi cha miezi sita. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa watumishi 50 katika Taasisi 

15 wanakaimu nafasi mbalimbali zaidi ya miezi sita bila 

kuthibitishwa au nafasi hizo kujazwa kinyume na kanuni za 

kudumu za Utumishi wa Umma. Watumishi hao wamekaimu kwa 

kipindi cha kuanzia miezi 9 hadi 89 kama inavyoonekana katika 

Jedwali hapo chini: 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Jedwali Na. 48: Taasisi zenye watumishi wanaokaimu zaidi ya 

miezi sita 

 
Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 

Ikilinganishwa na ripoti yangu iliyopita, kuna ongezeko la 

watumishi wanaokaimu zaidi ya miezi sita kutoka watumishi 49 

hadi 50 mwaka huu ambao wanaokaimu nafasi kwa zaidi ya miezi 

sita. 

Kushindwa kuwathibitisha watumishi katika nafasi wanazokaimu 

kwa zaidi ya miezi sita kunaweza kuathiri uwezo wao juu ya 

ufanyaji maamuzi na kuwaondolea morali ya kazi hivyo kuathiri 

utendaji wao kazi.  

Nawashauri Maafisa Masuuli wanaohusika kwa kushirikiana na 

Ofisi ya Rais - Menejimenti ya Utumishi Umma na Utawala Bora, 

kuwathibitisha watumishi wanaokaimu nafasi zao kwa zaidi ya 

miezi sita. 

Watumishi wanafanya kazi bila mikataba ya ajira 

Na Fungu Taasisi
Idadi ya 

watumishi
Muda(miezi)

1 4
Idara ya usimamizi wa Nyaraka na

Kumbukumbu
1 30

2 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 3 24 hadi 84

3 58 Wizara ya Nishati na Madini 9 12 hadi 19

4 65
Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira

na Watu wenye ulemavu
3 29 hadi 31

5 96
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na

Michezo
4 12 hadi 48

6 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 3 32 hadi 89

7 63 Sekretarieti ya mkoa - Geita 3 19 hadi 51

8 87 Sekretarieti ya mkoa - Kagera 4 14 hadi 60

9 36 Sekretarieti ya mkoa - Katavi 2 12 hadi 16

10 82 Sekretarieti ya mkoa - Ruvuma 4 10 hadi 26

11 90 Sekretarieti ya mkoa - Songwe 2 18

12 76 Sekretarieti ya mkoa - Lindi 2 15 hadi 48

13 70 Sekretarieti ya mkoa - Arusha 3 10 hadi 54

14 84 Sekretarieti ya mkoa - Singida 3 09 hadi 29

15 79 Sekretarieti ya mkoa - Morogoro 4 21 hadi 64

 Jumla 50
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Nimebaini kuwa Tume ya Mipango ina watumishi wanne (4) 

kwenye nafasi za juu ambao walikuwa na mikataba ya ajira kwa 

muda wa miaka mitatu ambapo mikataba yao tayari imeisha 

muda wake kwa kipindi kati ya miezi nane na mwaka mmoja. 

Licha ya mikataba yao kuisha muda wake, watumishi hao 

wameendelea kuituimikia Serikali bila mikataba yoyote halali 

kinyume na kanuni namba D.33 na D.34 ya Kanuni za Utumishi wa 

Umma ya mwaka 2009. Menejimenti pia iliendelea kuwalipa 

mishahara kwa kutumia masharti ya mikataba uliyopita.Kwa 

kukosekana kwa mkataba halali unaoonesha vigezo na masharti 

inakuwa vigumu kwa mtumishi kuwajibishwa endapo atashindwa 

kutekeleza wajibu wake. 

Watumishi ambao hawajapandishwa madaraja 

Katika ukaguzi wangu wa juu ya kupandishwa madaraja 

watumishi katika ofisi ya Mwanasheria Mkuu (Fungu 16), nilibaini 

kuwa watumishi 26 hawakuwa wamepandishwa madaraja kutoka 

kwenye cheo kimoja kwenda kingine kutokana na maelekezo ya 

Serikali, ingawa kulikuwa na pendekezo la kuwapandisha vyeo 

tangu mwaka wa fedha 2014/15. Hii ni kinyume na kanuni za 

Kudumu D51 (a-c) ya mwaka 2009. Hali hii inaleta athari kwa 

utendaji wa watumishi na inaweza kushusha morali ya 

watumishi. 

Kutokana na matokeo ya ukaguzi wangu, kuendeleza na kubakiza 

watumishi kazini kunaweza kuwa na changamoto. Hivyo nahimiza 

Mafisa Masuuli kuja na mfumo madhubuti ambao utatoa motisha 

kwa watumishi na kuwapandisha watumishi madaraja kwa 

wakati. 

Ninashauri Maafisa Masuuli kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais –

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora kuhakikisha 

kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma zinafuatwa. 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

7.8  Stahili za Watumishi Ambazo Hazijalipwa kwa Muda 
Mrefu Shilingi 4,604,984,055 

Ukaguzi wangu wa rasilimali watu katika taasisi mbili ulibaini 

kuwa stahili mbalimbali za watumishi kiasi cha Shilingi 

4,604,984,055 hazikulipwa kwa kipindi cha kati ya mwaka mmoja 

hadi miaka mitatu kama inavyooneshwa katika jedwali Na 7.7. 

Kuchelewesha kulipa stahili za watumishi kunaweza kusababisha 

kukosa motisha, hivyo kusababisha ufanisi mdogo katika kutoa 

huduma bora kwa Umma. 

Jedwali Na. 49: Taasisi ambazo stahili za watumishi hazijalipwa 

Na Fungu Taasisi Kiasi(Sh TZ) Muda(miaka) 

1 39 Jeshi la kujenga 
Taifa(JKT) 

3,827,120,499.17 zaidi ya 
mwaka 1 

2 5 Tume ya 
Umwagiliaji maji 

777,863,555.47 3. 

  Jumla 4,604,984,054.64  
Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 

Kuchelewa kulipa madai ya watumishi kwa muda mrefu 

kunaweza kushusha motisha ya watumishi, hivyo kupelekea 

utendaji mdogo katika utoaji wa huduma kwa wananchi. 

Ninashauri Maafisa Masuuli, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 

na Mipango, wahakikishe kuwa stahiki za watumishi zinalipwa 

kwa wakati. 

7.9 Upungufu wa Watumishi 

Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi zina ikama iliyopitishwa 

ya idadi ya watumishi katika kila Taasisi. Nimebaini wakati wa 

ukaguzi kwamba, kutoka kwenye ikama nafasi nyingi katika 

Taasisi zina upungufu wa watumishi. Upungufu wa watumishi 

husababisha kuelemewa na kazi kwa watumishi wachache 

waliopo hivyo kuathiri kiwango cha huduma inayotolewa kwa 

jamii.  

Katika ukaguzi wa mwaka huu, kwa mara nyingine tena nilipitia 

muundo wa watumishi wa vyombo vya Serikali na mahitaji ya 

watumishi, nilibaini tatizo kubwa la upungufu wa watumishi. 

Uchache wa watumishi unaweza kukwamisha kufikiwa kwa 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

malengo, kutokana na kukosekana kwa ujuzi, uwezo na utaalamu 

haitawezekana. Vile vile, mgawanyiko wa majukumu na 

mzunguko wa kazi kwa watumishi ambao ni lazima katika uthibiti 

mzuri wa ndani hautaweza kufanyika kwa ufanisi. 

Katika ukaguzi wa sampuli ya Taasisi 48, nilibaini kuwa kuna 

upungufu wa watumishi 34,081 ukilinganishwa na mahitaji ya 

watumishi 54,937 kama inavyoonyeshwa katika Kiambatisho 7,2. 

Upungufu huu ni sawa na asilimia 62 ya mahitaji ya watumishi. 

Upungufu wa watumishi unazuia ufanisi wa utoaji wa huduma wa 

Taasisi kwa umma. Serikali inahitaji kuongeza juhudi zaidi ili 

kuboresha idadi ya watumishi kulingana na mahitaji ya sasa. 

Ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka uliopita, upungufu wa 

watumishi umeongezeka kutoka 11,892 katika Taasisi 38 hadi 

34,081 katika Taasisi 52; hii inaonyesha kwamba bado kuna 

upungufu mkubwa katika Taasisi nyingi za Serekali. 

Ninashauri Maafisa Masuuli, kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais – 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, kuhakikisha 

Taasisi zenye mapungufu ya watumishi zinapatiwa watumishi. 

7.10 Watumishi wa Umma Kupokea Mishahara Chini ya 
Kiwango Kinachokubalika Kisheria 

Katika kupitia malipo ya mishahara ya watumishi, nimegundua 

baadhi ya Taasisi zina watumishi wanaopokea mishahara chini ya 

kiwango kinachokubalika, kinyume na kifungu namba 3 cha 

Sheria ya kurejesha Madeni ya mwaka 1970 na Waraka wa 

Serikali wenye kumbukumbu namba C/CE.45/271/01/1/87 wa 

tarehe 19 mwezi wa tatu 2009 uliotolewa na Katibu mkuu, Ofisi 

ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala bora 

ukiwaelekeza Maafisa Masuuli wote kuhakikisha kuwa, makato 

yote ya mishahara ya watumishi kwaajili ya marejesho ya madeni 

katika mwezi yasizidi moja ya tatu ya mshahara wa mtumishi 

kwa mwezi. 

Katika ukaguzi wa Taasisi kumi na mbili nimegundua kuwa, 

watumishi 278 wanapokea mishahara chini ya kiwango 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

kinachokubalika kisheria. Hali hiyo ya watumishi kupokea 

mishahara midogo kuliko wanavyotegemea inasababisha 

watumishi kukosa ari ya kufanya kazi, hivyo kushusha ufanisi. Hii 

huwafanya watumishi kutokuwa na uhakika na kipato chao 

kazini. 

Taasisi zenye watumishi wanaopokea mishahara chini ya kiwango 

kilichokubalika kisheria ni kama zinavooneshwa kwenye Jedwali 

la hapo chini. 

Jedwali Na. 50: Taasisi zenye watumishi wanaopokea mishahara 

chini ya kiwango 

Na Fungu Taasisi Idadi ya 
Watumishi 

1 27 Msajili wa Vyama vya Siasa 2 

2 33 Ofisi ya Rais- Sekretarieti ya Tume ya Maadili 12 

3 47 Sekretarieti ya mkoa - Simiyu  21 

4 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto.  

21 

5 54 Sekretarieti ya mkoa - Njombe  23 

6 81 Sekretarieti ya mkoa - Mwanza  28 

7 87 Sekretarieti ya mkoa - Kagera  24 

8 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo.  

32 

9 76 Sekretarieti ya mkoa - Lindi  28 

10 86 Sekretarieti ya mkoa - Tanga  28 

11 70 Sekretarieti ya Mkoa - Arusha  34 

12 50 Wizara ya Fedha na Mipango 25 

  Jumla 278 

 Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17  

Kama ilivyobainishwa kwenye ripoti yangu iliyopita,Taasisi nyingi 

bado hazifuati muongozo na taratibu. Idadi ya watumishi 

wanaopokea mshahara chini ya kiwango kinachokubalika kisheria 

imeongezeka kutoka watumishi 49 hadi kufikia 278, na idadi ya 

Taasisi pia imeongezeka kutoka Taasisi sita mpaka kufikia kumi 

na mbili mwaka huu. 

Kwa hiyo, narudia mapendekezo yangu kwamba Maafisa Masuuli 

wanahitaji kuimarisha udhibiti wa ndani kwa kuthibitisha mikopo 

yote ya watumishi kabla ya kutoa mkopo mwingine na 
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Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

kuwasiliana na watoaji wa mikopo ili makato yasizidi moja ya 

tatu ya mshahara wa mtumishi kwa mwezi. 

Ninashauri Taasisi zote kufuata Kanuni na miongozo ya Serikali 

kwa kuchunguza na kuhakikisha mishahara na makato ya 

watumishi kabla ya kutoa mkopo kwa watumishi.  
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SURA YA NANE 

8.0 UKAGUZI WA WAKALA ZA SERIKALI NA TAASISI 

NYINGINE 

Utangulizi 

Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa Wakala wa Serikali 35, 

Mifuko Maalumu ya Fedha 17, Taasisi Nyingine za Serikali 38, na 

Mabonde ya maji 13. Sura hii inaonyesha masuala mahususi na 

musuala mtambuka yanayohitaji kushughulikiwa na Serikali, 

Bunge, Bodi ya Ushauri ya Wizara na menejimenti za taasisi 

husika ili kuhakikisha ufanisi katika utendaji wa shughuli za 

taasisi hizo. 

8.1 UKAGUZI WA WAKALA WA SERIKALI 

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi kwenye ukaguzi wa Wakala za 

Serikali kwa mwaka wa fedha 2016/2017; 

8.1.1 Utegemezi wa Ruzuku ya Serikali 

Kifungu. Na. 12 (2) (a) cha Sheria ya Wakala wa Serikali Na 30 ya 

1997, kinataka Wakala zote kufanya kazi zao kwa mujibu wa 

kanuni za biashara na kuhakikisha kuwa, mapato yao yanatosha 

kulipia matumizi ya Wakala husika. Kifungu Na. 12 (3) kinataka 

sehemu ya mapato ya Wakala kutumika ndani ya Wakala hizo na 

sehemu nyingine ipelekwe Mfuko Mkuu wa Fedha za Serikali. 

Ifuatayo ni taarifa ya ukaguzi juu ya utegemezi wa Wakala kwa 

Serikali katika Ufadhili wa bajeti ya Matumizi ya Kawaida na 

bajeti ya Maendeleo:- 

8.1.2 Uwezo Mdogo wa Wakala kutekeleza Bajeti zao za 
Matumizi ya Kawaida na Maendeleo kutumia mapato 
yao ya ndani 

Uwezo wa Wakala za Serikali kutekeleza bajeti zao za matumizi 

ya Kawaida na Maendeleo kwa kutumia vyanzo vyao vya mapato 

ya ndani kwa mwaka wa fedha 2016/2017 umepungua kwa kiasi 

cha asilimia 27 kulinganisha na mwaka uliopita 2015/2016.
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

 

Kwa mwaka 2015/2016 mapato ya ndani yalikuwa na uwezi wa 

kutekeleza bajeti ya matumizi ya kawaida na ya maendeleo kwa 

asilimia 45. Kwa mwaka 2016/2017 mapato ya ndani yana uwezo 

wa kutekeleza bajeti kwa asilimia 18 tu. Tazama Jedwali 8.0 

hapo chini 

Jedwali Na. 51: Ulinganifu wa Bajeti kuu na makusanyo ya fedha 

kutumia vyanzo vya ndani 

Mwaka Jumla Kuu ya 
Bajeti  

(Shilingi) 

Mapato ya ndani 
(Shilingi) 

Asilimia ya 
mapato ya 

ndani katika 
bajeti kuu 

2016/2017 2,369,119,704,45827 426,061,768,231 18 

2015/2016 1,050,130,006,901 472,090,811,427 45 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2016/2017  

Jedwali hapo juu linaonyesha kuwa kwa ujumla wake Wakala za 

Serikali haziwezi kujiendesha kwa kutumia mapato yao ya ndani 

kwa asilimia 82. 

Mchanganuo wa kina wa ukusanyaji wa mapato ya Wakala za 

serikali, unaonyesha kuwa, ni Wakala 15 (45%) tu ambazo zina 

uwezo wa kutekeleza bajeti zao kwa asilimia 100 na zaidi kwa 

kutumia mapato ya ndani. Wakala nyingine 18 (55%) hazina 

uwezo wa kutekeleza bajeti zao kwa asilimia 100 kwa kutumia 

mapato ya ndani, hivyo kutegemea ufadhili wa Serikali 

kujiendesha. 

Mchanganuo wa makusanyo ya mapato ya Wakala wa serikali na 

ulinganifu wa uwezo wa kufadhili bajeti zao za matumizi 

umeonyeshwa katika kiambatisho 8.1 

Nazishauri menejimenti za Wakala 18 (55%) ambazo hazina 

uwezo wa kukusanya mapato ya ndani kujiendesha, kubuni 

vyanzo vipya vya mapato, kuendesha shughuli zao kwa kutumia 
                                            
27 Jumla ya Bajeti ya matumizi ya kawaida  Shilingi    863,713,444,873 

 Jumla ya bajeti ya maendeleo          Shlingi   1,505,406,259,577 
 Jumla Kuu ya bajeti                 Shilingi 2,369,119,704,450 
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

mbinu za kisasa za kibiashara, pamoja na kupitia upya viwango 

vya tozo wanazotumia.  

Pia, nazishauri menejimenti kuhakikisha kuwa kiwango cha ziada 

cha mapato yao, kinawakilishwa katika mfuko mkuu wa fedha za 

serikali kama ilivyoelekezwa na Sheria ya Wakala za Serikali Na. 

30 ya 1997 

8.1.3 Ulinganifu wa fedha iliyoidhinishwa na fedha 
iliyotolewa na Serikali 

8.1.3.1 Fedha iliyoidhinishwa na serikali kwa matumizi ya 
kawaida haikutolewa Shilingi 266,580,795,590 

Kwa mwaka huu wa fedha 2016/2017 nimebaini kuwa Serikali 

haikutoa kiasi cha Shilingi 266,580,795,590 (18%) ulinganisha na 

makisio ya Shilingi 863,713,444,873. Kwa mwaka huu, fedha ya 

matumizi ya kawaida zilizopokelewa na Wakala wa serikali ni 

Shilingi 597,132,649,284 ulikinganisha na kiasi cha Shilingi 

588,776,834,907 kilichopokelewa mwaka jana. 

Upungufu wa fedha za matumizi ya kawaida zinazotolea na 

serikali kwenda kwa Wakala umeongezeka kwa asilimia 13 

ukilinganisha na mwaka jana. Tazama jedwali 8.1 hapo chini 

Jedwali Na. 52: Ulinganifu wa Fedha za matumizi ya kawaida 

zilizoidhinishwa na fedha iliyotolewa  

Mwaka wa 
Fedha 

Jumla Kuu ya 
Makisio (shilingi) 

Fedha 
iliyotolewa 
(Shilingi) 

Fedha ambayo 
haijatolewa 

(Shilingi) 

Asilimia ya 
fedha ambayo 
haijatolewa  

2016/201
7 

863,713,444,873 597,132,649,284 (-266,580,795,590) -18 

2015/201
6 

617,624,835,456 588,776,834,907 (28,848,000,549) -5 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2016/2017  

Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa shughuli za Wakala wa 

Serikali hazikufanikiwa kwa kiwango kinachokusudiwa kutokana 

na upungufu wa fedha shilingi 266,580,795,590 sawa na asilimia 

18. 
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

Mchanganuo wa fedha za matumizi ya kawaida zilizoidhinishwa 

na fedha halisi zilizopokelewa na Wakala umeoneshwa kwenye 

Kiambatisho 8.2 

Kwa kuzingatia Sheria ya Wakala wa Serikali, inazitaka Wakala 

zote za serikali kujiendesha kwa kutumia mapato yao ya ndani. 

Kulingana na upungufu huo wa Fedha zilitolewa na Serikali, 

nazishauri Wakala wote wa serikali kuboresha ukusanyaji wa 

mapato yao ya ndani ili waweze kujiendesha kulingana na sheria 

ya uanzishwaji wa Wakala. 

8.1.3.2 Fedha ya Maendeleo iliyoidhinishwa haikutolewa 
Shilingi 854,055,913,769 

Katika fedha za maendeleo, kiasi cha Shilingi 854,055,913,769 

sawa na asilimia 57 ya bajeti ya maendeleo ya Wakala 33 

zilizokaguliwa mwaka huu 2016/2017 hakikutolewa na Serikali. 

Kwa mwaka huu wa fedha kiasi cha Shilingi 651,350,345,808 

kilitolewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo kulinganisha na 

bajeti ya maendeleo ya Shilingi 1,505,406,259,577 

iliyoidhinishwa.  

Hii inaashiria kwamba, Wakala wa serikali zimeshindwa 

kutekeleza shughuli zao za maendeleo kutokana na ukosekanaji 

wa fedha za maendeleo. 

Mwaka wa fedha uliopita Serikali ilipeleka fedha za maendeleo 

Zaidi ya bajeti kwa kiasi cha Shilingi 389,985,894,370 (90%). 

Tazama jedwali la hapo chini  

Jedwali Na. 53: Ulinganifu wa Fedha za maendeleo 

ziliyoidhinishwa na fedha iliyotolewa  

 
Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2016/2017  

Mchanganuo wa fedha za maendeleo zilizoidhinishwa na fedha 

halisi zilizotolewa umeonyeshwa kwenye Kiambatisho 8.2 

Mwaka 

wa Fedha

Jumla Kuu ya Makisio 

(Shilingi)
Fedha iliyotolewa (Shilingi)

Fedha ambayo 

haijatolewa (Shilinigi)

Asilimia ya fedha ambayo 

haijatolewa 

2016/2017 1,505,406,259,577 651,350,345,808 -854,055,913,769 -57

2015/2016 432,505,171,445 822,491,065,815 389,985,894,370 90
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

Nazishauri menejimenti za Wakala, kuongeza makusanyo ya 

mapato ya ndani, ili waweze kutumia fedha hizo katika kufanya 

shughuli zao za maendeleo, kuliko kutegemea mgao toka serikali 

kuu. 

8.1.4 Ukusanyaji wa Mapato kutoka vyanzo vya ndani 
umepungua kwa asilimia 10 

Katika ukaguzi wa ukusanyaji wa Maduhuli ya Wakala za serikali, 

nimebaini kuwa makusanyo ya mwaka 2016/2017 yamepungua 

kwa asilimia 10 ukilinganisha na makusanyo ya mwaka 

2015/2016. 

Kwa mwaka 2016/2017 kiasi cha shilling 426,061,768,231 

kimekusanywa na Wakala 33, ukilinganishwa na kiasi cha Shilingi 

472,090,811,427 kilichokusanywa mwaka 2015/2016, hivyo kuna 

anguko la Shilingi 46,029,043,197 katika ukusanyaji wa Maduhuli 

sawa na asilimia 10.  

Mchanganuo unaoonesha makisio na ukusanyaji halisi wa 

maduhuli umeonyeshwa katika Jedwali 8.3 hapo chini 

Jedwali Na. 54: Ukusanyaji wa Maduhuli kutumia vyanzo vya 

ndani 

 
Chanzo: taarifa za fedha za Wakala kwa mwaka 2016/2017 

Kwa mwaka wa fedha 2015/2016 kulikuwa na ukusanyaji uliozidi 

makisio kwa shilling 15,251,670,773 sawa na asilimia 3 

kilinganishwa na makisio ya Shilingi 456,839,140,654. 

Ukaguzi wa ukusanyaji wa Wakala mmoja mmoja umebainisha 

kuwa, Wakala 20 (59%) wamekusanya chini ya makisio yao kwa 

kiwango cha asilimia 2 mpaka 67. Wakala nyingine 13 (41%) 

zimefanikiwa kukusanya zaidi ya makisio yao kwa kiwango cha 

asilimia 0.14 mpaka 500. Tazama Kiambatisho 8.3 

Makisio ya Maduhuli Makusanyo ya Maduhuli

(Shilingi) (Shilingi)

2016/2017 465,832,080,527 426,061,768,231 -39,770,312,297 -9

2015/2016 456,839,140,654 472,090,811,427 15,251,670,773 3

Mwaka wa 

fedha

Kiasi (pungufu)/Zaidi 

kulinganisha na makisio

Asilimia ya makusanyo na 

ulinganisho wa makadilio
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

8.1.5 MAPUGUFU YALIYOONEKANA KWENYE UKAGUZI WA 
WAKALA 

i. Malipo zaidi yaliyotolewa kwa wakandarasi kutokana 
na marekebisho ya bei katika mikataba ya ujenzi wa 
barabara Shilingi 1,177,740,226 

Mapitio ya masharti ya jumla ya mikataba ya ujenzi wa barabara 

nchini inayofanyika chini ya Wakala wa Barabara Tanzania, 

yalibaini kuwa Kifungu Na. 49.1 kinahitaji kiasi kinacholipwa kwa 

mkandarasi kurekebishwa kulinga na kuongezeko au kushuka kwa 

gharama za wafanyakazi, vifaa vya ujenzi, mitambo, malighafi 

na hali ya kiuchumi kwa kuzingatia kanuni iliyoelezwa katika 

kifungu hiki cha mkataba. Pia,Kifungu cha 49.4 kinaelekeza 

kutumia kanuni zilizoambatishwa katika Kiambatisho cha nyaraka 

za mkataba. 

Katika ukaguzi wa mikataba ya ujenzi wa barabara nimebaini 

kuwa kiasi cha Shilingi 1,177,740,226 kimelipwa kimakosa kwa 

wakandarasi kutokanana mapugufu katika kutumia kanuni za 

ukokotozi wa kiasi cha malipo kinachotokana na mabadiriko ya 

bei kulingana na kifungu cha 49.1. Rejea jedwali 8.4 la hapo 

chini 

Jedwali Na. 55: Malipo ya ziada kutokana na madabiliko ya bei 

katika mikataba 

Na Jina La 
Mkandarasi 

Taarifa za Mkataba Kiasi-Shilingi 

1 Nyanza 
Roads Works 
Ltd  

Mkataba Na. 
TRD/HQ/1022/2013/14 wa 
marekebisho ya barabara ya 
Nyamuswa – Bunda – Kisorya – 
Nansio mpaka Bitumen (121.9 km) 
pamoja na marekebisho ya 
barabara ya Bulamba - Kisorya 
(51km) 

225,924,562 

2 Mbutu Bridge 
JV 

Marekebisho ya barabara ya 
Makutano - Nata (50km) 

951,815,664 

  Jumla Kuu-shilingi 1,177,740,226 

Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya Wakala wa Barabara Tanzania 
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

Mabadiliko ya bei ya vitu mbalimbali na matumizi ya kanuni 

katika kukokotoa malipo ya wakandarasi imesababisha malipo 

zaidi kwenda kwa wakandarasi. Kutokana na ushauri wangu kwa 

menejimenti ya Wakala wa Barabara Tanzania katika miaka 

iliyopita, nimebaini kuwa kwa mwaka huu wa fedha, 

menejimenti hii imefanikiwa kuokoa na kurejesha kiasi cha 

shilingi Milioni 100 kutoka kwa Wakandarasi waliolipwa zaidi 

katika malipo yaliyopita kutoka na makosa ya kikanuni na 

mabadiliko ya bei. 

Mikataba yote ya ujenzi wa barabara inahusisha Mshauri wa 

ujenzi. Moja ya kazi za Mshauri ni kuisaidia Wakala katika 

usimamizi wa ujenzi wa barabara pamoja na malipo ya madai ya 

Mkandarasi kulingana na kazi iliyofanyika. Pamoja na kuwapo 

kwa mshauri huyu katika mikataba yote ya Ujenzi, bado kuna 

malipo yasiyo sahihi ambayo yanalipwa kwenda kwa Mkandarasi. 

Ninashauri Menejimenti ya Wakala wa barabara Tanzania, 

kuboresha mifumo yake ya ndani katika kukokotoa kiasi 

anachotakiwa kulipwa Mkandarasi. Pia,ninashauri utazamwe upya 

uwajibikaji wa Mshauri wa ujenzi, ili kumfanya awajibike 

kikamilifu katika kuhakikisha malipo anayolipwa Makandarasi ni 

sahihi kabla ya malipo kufanyika. 

ii. Malipo ya Posho ya Kukaimu yamefanyika kabla ya 
kuidhinishwa na Mamlaka Husika Shilingi 164,639,854 

Kanuni za kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009, kifungu 

Na. D.19 (1) cha kanuni hii, kieleza kwa menejimenti kutafuta na 

kupata kibali cha awali kutoka kwa Katibu Mkuu Utumishi wa 

Umma (Uanzishwaji) kabla ya kuteua mtu katika nafasi ya iliyo 

wazi. Pia, kanuni hii inabainisha kwamba mapendekezo ya uteuzi 

wa nafasi ya kukaimu ni lazima iwe imewasilishwa kwa Katibu 

Mkuu (Uanzishwaji) mara moja pale nafasi inapokuwa wazi. 

Pia Kifungu Na. L.16 cha kanuni hizi za kudumu za Utumishi wa 

Umma, kinaelekeza kuwa Katibu Mkuu anao uwezo wa 

kuidhinisha malipo ya kukaimu kwa mtumishi wa umma 

anayekaimu katika nafasi ambayo ina mshahara mkubwa.  
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

Katika ukaguzi wa hesabu za Wakala wa serikali, nimebaini kuwa 

Wakala waliooneshwa katika Jedwali 8.5 hapo chini wamelipa 

kiasi cha shilingi 164,639,854 kwenda kwa watumishi 

waliokaimishwa nafasi mbalimbali bila kupata idhini ya Katibu 

Mkuu Kiongozi kama ilivyoelekezwa katika Kanuni za kudumu za 

Utumishi wa Umma ya mwaka 2009. 

Jedwali Na. 56: Malipo ya fedha za kukaimu bila idhini 

Na Jina La Wakala Kiasi Shilingi. 

1 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa 
Majengo Tanzania 

25,409,854 

2 Wakala wa Hifadhi ya chakula  139,230,000 

  Jumla Shilingi. 164,639,854 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Nashauri Wakala wa serikali kuhakikisha wanaendana na 

matakwa ya kanuni za kudumu za utumishi wa umma kwa 

kuomba kibali kutoka kwa Katibu Mkuu pindi nafasi za kazi 

zinapokuwa wazi ili kupata idhini ya kujizaja nafasi hizo. 

iii. Matumizi yasiyo na tija yaliyofanywa na Wakala wa 
Serikali kupitia adhabu ya kuchelewa kulipa madeni kwa 
muda kiasi cha Shilingi 587,226,567 

Katika mwaka 2016/2017, nimebaini kuwa Wakala Serikali 

zimelipa fedha kwa matumizi ambayo Serikali haijanufaika na 

kitu. Malipo haya ni adhabu iliyotozwa kwa Wakala hizi kutokana 

na kuchelewesha malipo kwa Wakandarasai, pamoja na 

kuchelewa kulipa marejesho ya mkopo. Taasisi hizo ni Wakala wa 

barabara nchini ambayo imelipa kiasi cha Shilingi 204,359,067, 

na Wakala wa Majengo ya Serikali kiasi cha shilingi 382,867,500 

kama inavyoonyeshwa katika jedwali 8.6 hapo chini. 

Jedwali Na. 57: Malipo yasiyo na tija kwa Serikali Shilingi 

587,226,56; 

Na Maelezo ya Muamala Taasisi Kiasi (Shilingi) 

1 Adhabu kwa kuchelewa kumlipa 
Mkandarasi Milka Singh Jawala Sing  

Wakala wa 
barabara nchini 

14,045,595 
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

Na Maelezo ya Muamala Taasisi Kiasi (Shilingi) 

2 Adhabu kwa kuchelewa kumlipa 
Mkandarasi Elerai Construction Co.  

Wakala wa 
barabara nchini  

39,226,425 

3 Adhabu kwa kuchelewa kumlipa 
Mkandarasi Rocktronic Ltd  

Wakala wa 
barabara nchini  

55,972,462 

4 Adhabu kwa kuchelewa kumlipa 
Mkandarasi Arusha Aggregates LTD 

Wakala wa 
barabara nchini  

10,342,981 

5 Adhabu kwa kuchelewa kumlipa 
Mkandarasi Controlled Blasting and 
Construction Co. Ltd 

Wakala wa 
barabara nchini  

7,685,648 

6 Interest paid to M/S Builders & 
Limeworks Ltd due to delay in 
settling approved IPC  

Wakala wa 
barabara nchini  

19,187,812 

7 Adhabu kwa kuchelewa kumlipa 
Mkandarasi Luneco Investment Ltd  

Wakala wa 
barabara nchini  

57,898,144 

8 Tozo kwa kuchelewa kulipa mkopo 
wa shirika la mafao la PSPF  

Wakala wa 
Nyumba 

382,867,500 

 Jumla Shilingi 587,226,567 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Katika Ukaguzi wa utekelezaji wa Mikataba ya Ujenzi wa 

barabara, nimebaini kuwa kifungu Na. 46.1 cha masharti ya 

jumla, kinabainisha kuwa, Mwajiri anatakiwa kumlipa Mkandarasi 

kiasi kilichohakikiwa ndani ya siku 28. Endapo Mwajiri 

atachelewa kufanya malipo hayo kwa wakati, atalazimika kulipa 

tozo (adhabu) ambayo itakokotolewa kwa kuzingatia kiwango cha 

riba za mikopo ya kibiashara iliyopo sokoni kwa kipindi hicho. 

Katika Ukaguzi wa Wakala wa Nyumba, nilibaini malipo yasiyo na 

tija kwa serikali ya Shilingi 382,867,500 yaliyotokana na Mkopo 

kutoka Mfuko wa Mafao ya Kustaafu wa shilingi 3,500,000,000 

wenye riba ya asilimia 15. Mpaka ninafanya ukaguzi, Wakala wa 

Nyumba alikuwa amebakiza shilingi 2,552,450,000; hivyo kwa 

kuchelewa kufanya malipo ya mkopo huu, imelazimika kulipa 

tozo ya Shilingi 382,867,500. 

Kwa maoni yangu, tozo hizi zisingekuwepo kama Serikali 

ingekuwa inafanya malipo yake kwa wakati. Na kiasi hiki cha 

shilingi 587,226,567 kilicholipwa kingeweza kutumika kutekeleza 

shughuli nyingine za maendeleo. 
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

Nashauri menejimenti za Wakala za Serikali kufanya malipo yao 

kwa Wazabuni na Wakandarasi kwa muda sahihi ili kuepusha 

adhabu kama hizi.  

iv. Kutokukata Marejesho ya Mikopo ya Wanafunzi Shilingi 
81,894,582 na ucheleweshaji wa kuwasilisha makato ya 
kisheria ya shilingi 97,749,131 

Sheria ya Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma Na. 2 ya 

1999, inawataka Watumishi wa Umma na Waajiri wao kuchangia 

katika Mfuko wa Pensheni kila mwisho wa mwezi. Makato haya 

yanatakiwa kuwasilishwa kwenye Mfuko ndani ya siku 30 baada 

ya kulipa mshahara wa mwezi. Mwajiri anawajibika kuwasilisha 

makato haya kwenye mfuko kwa wakati mwafaka kama 

inavyoelekezwa katika sheria hii. 

Kifungu Na. 20 (1) na (2) cha Sheria ya Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu Na. 9 ya 2004 kiawataka waajiriwa 

wote kushirikiana na waajiri wao kukata makato ya mikopo yao 

ya elimu ya juu na kuwasilisha katika Bodi ya Mikopo. Mwajiri 

atakata makato hayo ya mikopo kutoka katika mishahara ya 

Waajiriwa na kuyawasilisha ndani ya siku 15 baada ya mwisho wa 

mwezi. 

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/2017, nimebaini kuwa Wakala wa 

Nyumba na Utafiti wa Majengo hakukata marejesho yenye jumla 

ya shilingi 81,894,582 ya mikopo ya bodi ya mikopo ya wanafunzi 

wa elimu ya juu, na hivyo kushindwa kuwasilisha katika bodi hii 

ya mikopo. Pia, nimebaini kuwa Wakala wa Maabara za Serikali 

amechelewesha kuwasilisha makato ya kisheria katika mifuko 

mbalimbali ya pensheni yenye jumla ya shilingi 97,749,131. 

Tazama jedwali 8.7 hapo chini 

Jedwali Na. 58: Mapungufu katika kukata makato ya kisheria na 

uwasilishwaji wake 

Na. Jina la Taasisi Maelezo Kiasi 
(Shilingi) 

1 Wakala wa Maabara za 
Serikali 

Ucheleweshwaji 
wa kuwasilisha 
makato ya kisheria 

97,749,131 
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Ukaguzi wa Wakala wa Serikali 

Na. Jina la Taasisi Maelezo Kiasi 
(Shilingi) 

 2 Wakala wa Nyumba na 
Utafiti wa Majengo 

Kutokukatwa kwa 
marejesho ya 
mikopo ya 
wanafunzi 

81,894,582 

  Jumla  179,643,713 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Mikopo ya wanafuzi wa elimu ya juu ni mfuko unaojiendesha kwa 

kutegemea marejesho ya mikopo. Hivyo ili wanafunzi wengi 

waendelee kupata mikopo wale waliohitimu wanatikiwa 

kurejesha mikopo waliochukua.  

Ninashauri menejimenti za Wakala kuwatambua watumishi wote 

waliosoma elimu ya juu kwa kutumia mikopo ya bodi hii na 

kuwakata katika mishahara yao kama inavyoelekezwa katika 

sheria ya mikopo ya elimu ya juu. 

Kuhusu ucheleweshwaji wa kuwasilisha makato ya kisheria katika 

mifuko ya pensheni, naishauri menejimenti kutekeleza sheria ya 

mifuko ya mafao kwa watumishi wa umma kwa kuwasilisha 

makato yote ndani ya siku 30 baada ya mwisho wa mwezi ili 

kuepuka adhabu itokanayo na ucheleweshwaji. 
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

8.2 UKAGUZI WA TAASISI NYINGINE ZA SERIKALI 

8.2.1 Ukaguzi wa miradi, uzalishaji mali na uwekezaji 
unaofanywa na kampuni za Majeshi ya Ulinzi 

Utangulizi 

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/2017, nimekagua shughuli za 

uzalishaji mali na uwekezaji zinazofanywa na SUMA-mradi wa 

matrekta, SUMA-kampuni ya Ulinzi na SUMA-kampuni ya Ujenzi. 

Pia nimekagua kampuni ya uzalishajimali ya jeshi la Magereza, 

na Shirika la Nyumbu.  

Yafuatayo ni matokeo ya Ukaguzi wa mashirika haya 

yanayoendeshwa na majeshi; 

8.2.2 Makoteo ya Ukaguzi wa shughuli za SUMA JKT. 

SUMA JKT ni taasisi ya kujitegemea iliyoanzishwa kisheria chini 

ya Sheria ya Uwezeshaji (Sura ya 23) ya 1974 (Sura ya 119 

Iliyorejewa 2009) kwa amri ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya 1982. Kampuni hii inajihusisha na uwekezaji na 

uendeshaji wa miradi katika maeneo ya uhandisi na ujenzi, 

kilimo na ufugaji, huduma za usalama, utengenezaji wa samani 

na uuzaji wa matrekta na vifaa vya kilimo. 

i. Mikataba ya ubia isiyo na tija baina ya SUMA JKT na 
Wabia wengine  

Sheria ya uanzishwaji wa SUMA unalitaka shirika hili kujihusisha 

na shughuli za uzalishaji mali, ujenzi, kilimo, viwanda na 

nyinginezo. Kutokana na gharama na teknolojia kuwa kubwa, 

SUMA imejikuta ikilazimika kuingia ubia na mashirika mengine ili 

kuwezesha kufanikisha shughuli zake. Nimekagua kuangalia 

ufanisi wa mikataba ya ubia na kugundua mapungufu yafuatayo, 

tazama jedwali 8.8 hapo chini; 

Jedwali Na. 59: Mapungufu katika Makubaliano ya Ubia 

Makubaliano ya Aina ya biashara Umiliki Hali ya sasa ya 
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

Ubia 

S
U

M
A

 

M
b
ia

 

utekelezaji wa 
Ubia 

SUMA JKT na 
Cami Textile 
Tanzania Ltd 
kutoka China 
Jina la 
kampuni ni 
Cami-SUMA 
Garments 
Ilianzishwa 5 
Julai, 2006 

Utengenezaji wa 
Nguo wa ajili ya 
soko la ndani ya 
Nchi, Afrika na 
dunia kwa ujumla 

39% 61% Kiwanda kilijengwa 
Mgulani, kwa sasa 
kimefungwa. 
Baada ya kujunjika 
wa ubia kiwanda 
kinamilikiwa na 
SUMA JKT kwa 
asilimia 100. 
Kwa sasa hakuna 
uzalishaji 
unaoendelea katika 
kiwanda hiki. 

SUMA JKT na 
CHENGGONG 
(CG) (T) Ltd 
Ilianzishwa 26 
Agosti, 2015 

Kukodisha na 
kuuza mitambo 
ya ujenzi.  

80% 20% Mkataba 
haukufanyika kwa 
sababu ya matatizo 
ya kupata Barua ya 
Mikopo kwa ajili ya 
kuagizaji Mitambo 

SUMA JKT na 
Equator 
Automech 
Company Ltd 

Kutengeneza 
magari makubwa, 
malori, Mabasi, 
Mashine za 
kilimo, magari ya 
kuzima moto, na 
vipuri vya 
mitambo 

30% 70% Mkataba 
haujakelezeka na 
kwa sasa wabia 
wameridhiana kwa 
pamoja kuvunja 
ubia. 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Katika ukaguzi huu, nimebaini kuwa katika makubaliano yote ya 

ubia hapo juu, hakuna taarifa yoyote ya faida, mapato au gawio 

iliyopatikana kwa SUMA JKT kutokana na ubia hizo.  

Hii inaashiria kuwa SUMA JKT imewekeza mali zake katika ubia 

ambao hauna faida kwa maendeleo ya SUMA. 

Kwa kuwa kwa sasa Tanzania inatekeleza sera za viwanda, 

naishauri menejimenti ya SUMA kuunga mkono sera hii kwa 

kuvifungua viwanda vyote vilivyofungwa na kuanza uzalishaji, na 
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

kujihusisha katika mikataba ya ubia yenye kuleta tija na 

uzalishaji. 

ii. Mashine mpya za kusaga nafaka zilizogharimu Shilingi 
147,135,000 zimetelekezwa na SUMA 

SUMA JKT Ruvu ilichukua mkopo wa Shilingi 147,135,000 kutoka 

SUMA Makao Makuu kwa ajili ya kununua mashine za kusagia 

nafaka. Mashine hizi zimetengezwa na shirika jingine ya kijeshi 

liitwalo Mzinga mnamo mwaka 2014. Katika kutembelea mradi 

huu, nimebaini kuwa tangu mashine hizi zichukuliwe mwaka 

2014, hazijafanya kazi iliyokusudiwa kwa kipindi cha miaka 

minne. 

Lengo la mashine hii ilikuwa ni kusaga na kukoboa nafaka kwa 

ajili ya matumizi ya jeshi na kwa ajili ya malengo ya kibiashara. 

Nilifahamishwa na menejimenti kuwa mashine hizi hazifanyi kazi 

kutokana na ukosekanaji wa malighafi ya kusaga na kukoboa ya 

kutosha kuendesha mashine hizo. 

Naishauri menejimenti ya SUMA, kuboresha kilimo cha mahindi 

na nafaka kwa ujumla katika mashamba yake, kwa kutumia 

kilimo cha kisasa na cha umwagiliaji, ili kuweza kupata malighafi 

ya kutosha kuweza kuendesha mashine hizi.  

iii. Utunzaji mbovu wa Matreka na vifaa vya kilimo vilivyo 
igharimu SUMA shilingi 772.454,445 

SUMA Chita ilichukua mkopo wa matreka 14 kutoka SUMA 

Matrekta kwa gharama ya shilingi 772,454,445 mnamo mwaka 

2011. Wakati wa ukaguzi nilitembea SUMA Chita na kubaini kuwa 

ni matreka matatu tu yanayofanya kazi, mengine kumi na moja 

(11) yametelekezwa na kuachwa yakiharibika kwa uchakavu wa 

kukosa matengenezo. 

Katika mkopo huo, SUMA Chita wameshalipa kiasi cha shilingi 

10,000,000 kwa SUMA matreka;na bakaa ya mkopo kwa sasa ni 

shilingi 762,454,445 ambayo haijarudishwa kwa kipindi cha miaka 

sita.  

Licha ya kuwa na matreka matatu yanafanya kazi, nilibaini kuwa 

SUMA Chita imempa mkataba wa shilingi 114,410,000 Bw. 
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

Michael David Lukindo kwa ajili ya kukodisha matreka kwa ajili 

ya kulima mashamba ya mpunga ya SUMA. Katika hili, SUMA 

ilitakiwa kutumia matreka yake kulima mashamba hayo na sio 

kukodisha Matreka kwa Mtu binafsi wakati Matreka ya Kampuni 

hayatumiki. 

Naishauri menejimenti ya SUMA CHITA;(i) Kukarabati matrekta 11 

kwa ajili ya shughuli zake za kilimo (ii) Kutumia rasiliamali (watu 

na mitambo) zake kuendesha shughuli za kilimo; na (iii) Kuacha 

kukodisha watu katika shughuli ambazo zipo ndani ya uwezo wa 

shirika. 

iv. Vifaa vya umwagiliaji vilivyoharibika na visivyouzika 
vyenye thamani ya Shilingi 2,912,368,000 

Mnamo tarehe 27.08.2009 SUMA JKT iliingia makubaliano na 

Kampuni ya Escort Limited ya India wa ajili ya kununua 

matrekta, pampu za umwagiliaji na vifaa vingine vya kilimo kwa 

gharama ya Dola za Kimarekani 40,000,000.  

Katika mkataba huu pampu za umwagiliaji 1,100 pamoja na vifaa 

vyake viliingizwa nchini. Mpaka kipindi cha ukaguzi Novemba 

2017, ni mashine 147 sawa na asilimia 13 zilikuwa zimeshauzwa 

na kubaki mashine 953 sawa na silimia 87 ambazo hazijauzwa. 

Nilitaarifiwa na menejimenti ya SUMA kuwa pampu hizi zilikuwa 

na uwezo mkubwa sana wa kuvuta maji. Katika ukaguzi huu 

nilibaini kuwa, sababu ya kutokuuza mashine hizi za umwagiliaji 

ni na kuagiza vifaa vya kilimo bila ya kufanya upembuzi yakinifu 

kuanzia sokoni, pamoja na kutojua mahitaji halisi soko. 

Naishauri menejimenti ya SUMA matrekta kufanya upembuzi 

yakinifu kuhusu uhitaji sahihi ya vifaa kabla ya kuagiza kabla ya 

kuingiza vifaa vya kilimo na umwagiliaji,. Pia, naishauri 

menejiment hii kuangalia uwezekano wa kuboresha pumpu hizo 

kwa matumizi mengine ya kilimo. 

v. Kutorejeshwa kwa Mikopo ya matrekta kwenda kwa 
wakulima yenye thamani ya shilingi 40,047,937,000. 
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

Katika ukaguzi wangu nimebaini kuwa kwa kipindi cha kuanzia 

mwaka 2011 mpaka 2016, SUMA matrekta imetoa mikopo ya 

matrekta na vifaa mbalimbali vya kilimo kwa njia ya mikopo 

yenye thamani ya shilingi bilioni 40 kwenda kwa wakulima tofauti 

kama inavyooneshwa katika jedwali 8.9 hapo chini.  

Jedwali Na. 60: Mauzo ya Matrekta na vifaa vyake vya kilimo 

kwa mkopo 

 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti. 

Jumla ya madai ya SUMA matrekta ni shilingi bilioni 41; kati ya 

kiasi hiki, kiasi kinachotokana na madai ya kukopesha matrekta 

ni shilingi bilioni 40 sawa na asilimia 97 ya madai yote 

yasiyokusanywa. Kiasi hiki kikubwa cha fedha za SUMA kimekuwa 

nje kwa kipindi cha saba bila kukusanywa. 

Naishauri menejimenti ya SUMA kutumia dhamana zilizowekwa 

na wakopaji wakati wa kukopa ili kuhakikisha inakusanya madai 

yake yote ya shilingi bilioni 40 yaliyotokana na mikopo ya 

Matreka.  

8.2.3 Ukaguzi wa Miradi ya Shirika la Uzalishaji Mali la Polisi 
wa Magereza  

Shirika la uzalishaji mali la Magereza ni taasisi ya kujitegemea 

iliyoanzishwa kisheria chini ya Sheria ya Uwezeshaji (Sura 23) ya 

1974 (Sura ya 119 Iliyorejewa 2009) kwa amri ya Rais wa Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania ya 1982. Katika ukaguzi wa shirika hili 

la Magereza, nilibaini mapungufu yafuatayo. 

i. Mradi wa Mashine za kushonea nguo umetelekezwa 

Katika ukaguzi wa shughuli za uzalishaji mali za shirika la 

Magereza, nilibaini kuwa shirika hili linamiliki mashine za kisasa 

70 za kushonea nguo lakini mashine hizi za kushana nguo 

Maelezo Idadi ya 

trekta

Mwaka wa 

mauzi

Kiasi-Shilingi

1,846 2011 36,293,029,000

268 2013 1,690,084,000

108 2015 1,663,664,000

80 2016 401,160,000

2,302 40,047,937,000

Mauzi ya trekta na 

vifaa vingine vya 

kilimo kwa njia ya 

mkopo
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

hazifanyi uzalishaji. Mashine hizi zilipokelewa mjini Arusha 

mwaka 2015. Mpaka sasa, hakuna uzalishaji uliofanyika katika 

kiwanda hiki. 

Kiwanda hiki kina uwezo wa kushona sare za Wafungwa, Polisi wa 

Magereza, Jeshi na mahitaji mengine. Nilitaarifiwa na 

menejimenti ya mradi huu wa kushona nguo kuwa sababu kubwa 

ya kutokuanza kazi kwa kiwanda hiki ni ukosefu wa fedha za 

kuajiri na kununua malighafi za kushonea. 

Naishauri menejimenti ya Shirika la uzalishaji la Magereza 

kutafuta fedha kwa ajili ya uanzishwaji wa kiwanda hiki. 

8.2.4 Masuala mengine yaliojitokeza katika ukaguzi wa 
Wakala wa Serikali 

i. Ukaguzi wa Wakala wa Umeme Vijijini 

Katika ukaguzi wa Wakala wa umeme vijijini, nilikagua Mikataba 

na miradi ya Ujenzi wa Miundombinu ya umeme inayotekelezwa 

na Wakala. Katika ukaguzi huu nilitembelea utekelezaji wa Mradi 

wa uenezaji wa umeme, ujenzi wa umeme mkubwa pamoja na 

Mpango wa Umeme Vijijini. Ifuatayo ni taarifa ya utekelezaji wa 

Miradi ya Umeme Vijijini kama inavyoonekana katika jedwali 

8.10 hapo chini;  

Jedwali Na. 61: Mapungufu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa 

miradi ya umeme vijijini 

Na. Taarifa ya Mkataba Bei Ya Mkataba Hali ya Utekelezaji wa 
Mradi 

1 Utekelezaji wa Mradi wa 
Mkataba Na.AE/008/2014-
15/HQ/G/8 wa  
Ujenzi wa njia ya umeme 
ya 33KV, ujenzi wa kituo 
kidogo cha uzalishaji 
umeme mdogo wa 33, na 
ujenzi wa njia za umeme 
mdogo kwa ajili ya 
kuunganisha wateja katika 
mkoa wa Iringa 

Dola za Marekani 
3,432,199 
Na Shilingi 
2,066,092,059 

Mpaka kipindi cha 
ukaguzi mwezi wa 
Oktoba 2017 utekelezaji 
ulikuwa ni wa asilimia 
31. 
kulingana na mpango 
kazi, mradi huu ulikuwa 
umecheleweshwa kwa 
Mwezi Moja.  

2 Ukaguzi wa utekelezaji wa Dola za Marekani Mradi haujetekelezwa 
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

Na. Taarifa ya Mkataba Bei Ya Mkataba Hali ya Utekelezaji wa 
Mradi 

Mkataba Na.AE/008/2015-
16/HQ/G/39 wa Ugavi na 
Ujenzi wa Mtandao wa 
Usambazaji wa umeme 
mdogo na Uunganishaji wa 
Watumiaji umeme- Fung 
la 2-Mkoa wa Iringa 
(Mradi wa Densification) 

1,098,869.81  
Na 
Shilingi 
1,222,702,562.74 

kwa asilimia 97.3 na 
hakuna hatua iliyochu 
kuliwa na menejimenti 
ya Wakala kuhakikisha 
mkataba unatekelezwa 
kwa wakati 

3 Ukaguzi wa utekelezaji wa 
Mkataba Na.AE/008/2015-
16/HQ/G/39 wa Ugavi na 
Ujenzi wa Mitandao ya 
Usambazaji wa 
miundombinu ya umeme 
mdogo na uunganishaji wa 
watumiaji- Fungu la 1 
mikoa ya Mbeya na 
Songwe (Mradi wa 
Densification) 

Dola za Marekani 
9,138,022.59  
na 
Shilingi 
580,827,471.10 

Maendeleo ya jumla ya 
mradi huu wakati wa 
ziara ilikuwa ni asilimia 
39. 
Kazi kubwa iliyofanywa 
ni kusimamisha nguzo 
tayari kwa ajili ya kuvuta 
waya za umeme. 

4 Ukaguzi wa mradi wa 
Mkataba Na.AE/008/2015-
16/HQ/G/39 Fungu Na 6 
Mkoa wa Mara 

Dola za 
Kimarekani 
3,347,620.78 
Na Shilingi 
1,498,345,852 

Muda uliobaki kumaliza 
utekelezaji wa mradi ni 
miezi 5. 
Nimebaini kuwa sehemu 
kubwa ya mkataba 
haijatekelezwa kabisa 
katika wilaya za Tarime, 
Bunda, Seregenti, Rorya 
pamoja na Msoma. 
Mkataba haujatekelezwa 
kwa asilimia 90. 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Kutokana na ukaguzi wa miradi hiyo, nimebaini kwa kuna 

ucheleweshwaji wa utekelezaji wa Mradi. Ninaishauri 

menejimenti ya Wakala wa Umeme vijijini kuimalisha usimamizi 

wa Miradi ili kuwezesha miradi hiyo kukamilika kwa muda 

muafaka ili ipatikane thamani ya fedha ya serikali.  

ii. Malipo yaliyofanywa na taasisi za serikali bila ya 
kuwepo kwa Mikataba ya Makubaliano ya kazi TZS 
698,654,826 
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Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

Katika ukaguzi wa mwaka 2016/2017, nilibaini kuwa kuna taasisi 

za serikali zilitozo toa mikopo pamoja na kufanya manunuzi bila 

ya kuwa na mikataba ya makubaliano. Ni muhimu kuwa na 

mikataba ya kisheria kabla ya kufanya miamala yoyote ya kifedha 

baina ya Serikali watu wengine hii itasaidia kupata haki ya 

kisheria kipindi ambapo mgogoro utatokea. 

Katika ukaguzi huu nilibaini kuwa kiasi cha shilingi 698,654,826 kililipwa 
bila ya kusainiwa kwa mikataba ya makubaliano. Tazama jedwali 8.11 
hapo chini. 

Jedwali Na. 62: Malipo yaliyofanywa bila ya kuwepo kwa 

mikataba  

Na Jina la taasisi Kiasi -Shilingi 

1 Mamlaka ya vitamblisho vya taifa 23,952,375 

2 SUMA-JKT Agri-Machinery 145,484,800 

3 Mzinga Corporation 529,217,651 

 Jumla Shilingi 698,654,826 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Ninazishauri menjimenti za taasisi za serikali kuwa na mikataba 

ya makubaliano kabla ya kufanya manunuzi au kutoa mikopo ya 

aina yoyote ile. Pia, nawashauri wanasheria wa taasisi hizi 

kuzishauri menejiment zao namna ya kuboresha mikataba. 



157 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

 

 

Ukaguzi wa Taasisi Zinazosimamia Mabonde ya Maji 

 

8.3 UKAGUZI WA MABONDE YA MAJI  

Bodi za Mabonde ya Maji zilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Udhibiti wa Maji Na. 42 ya 1974 na marekebisho yake ya baadaye 

sheria hii imechukuliwa na Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali Na. 

11 ya 2009. 

Katika ukaguzi huu, nimekagua Bodi a Mabonde ya maji 13, na 

matokeo ya Ukaguzi huu ni kama ifuatavyo: 

i. Fedha pungufu zilizotolewa katika kutekeleza mpango 
wa maendeleo sekta ya maji TZS 42,889,557,718 

Bodi za Mabonde ya Maji zinapokea fedha za matumizi ya 

kawaida na za maendeleo kupitia mradi wa Maendeleo sekta ya 

Maji. Nimepitia utoaji wa fedha za maendeleo kwa mwaka wa 

fedha 2016/2017 na kubaini upungufu wa kiasi cha shilingi 

42,889,557,718 (87%) kutoka katika bajeti iliyoidhinishwa ya 

shilingi 49,472,627,301.  

Kwa ujumla, Mabonde haya yalipokea jumla ya shilingi 

6,583,069,583 sawa na asilimia 13 ya bajeti nzima ya Maendeleo. 

Utoaji pungufu wa fedha umeathiri utendaji wa bodi za 

Mabonde. Tazama Jedwali 8.12 hapo chini 

Jedwali Na. 63: Utolewaji pungufu wa fedha 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka 2016/2017 

Jina la Taasisi
Masikio 

(Shilingi)

Fedha 

zilizopokelewa 

(Shilingi)

Fedha ambazo hazijatolewa (TZS) %

Mamlaka ya Maji safi na Maji Taka Handeni 2,000,000,000 0 2,000,000,000 100

Bondi ya Bonde la Maji Ziwa Rukwa 3,820,453,671 770,616,700 3,049,836,971 80

Bodi ya Bonde la maji ziwa Victoria 3,118,500,000 118,661,480 2,999,838,520 96

Bodi ya Bonde la maji ziwa Nyasa 2,200,000,000 448,875,157 1,751,124,843 80

Mamlaka ya maji safi bonde la Makonde 951,225,662 101,000,000 850,225,662 89

Mamlaka ya maji safi Mugango-kiabakari 331,475,290 172,154,608 159,320,683 48

Bodi ya Bonde la maji Pangani 5,065,000,000 1,053,999,277 4,011,000,723 79

Bodi ya Bonde la maji Rufiji 6,173,001,800 432,285,399 5,740,716,401 93

Bodi ya Bonde la maji Ruvu 2,065,140,000 275,080,000 1,790,060,000 87

Mamlaka ya Maji Wanging‟ombe 2,000,000,000 874,649,000 1,125,351,000 56

Bodi ya Bonde la Maji Pwani ya kusini 

Ruvuma 
4,707,238,866 1,381,963,942 3,325,274,924 71

Bodi ya Maji ya Bonde la Ndani 17,040,592,012 953,784,020 16,086,807,992 94

Jumal 49,472,627,301 6,583,069,583 42,889,557,718 87
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Ukaguzi wa Taasisi Zinazosimamia Mabonde ya Maji 

 Jedwali hapo juu linaonesha kuwa Bodi hizi za Mabonde ya Maji 

zinahitaji fedha kwa ajili ya kutoa huduma ya maji kwa jamii. 

Naishauri Wizara ya Maji kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 

kutoa fedha za uendeshaji wa Bodi hizi za Maji kama 

ilivyoidhinishwa katika bajeti zao. 

ii. Fedha za Mradi wa Maendeleo ya Maji (WSDP) 
zilizokopeshwa Wizara ya Maji Hazijarudishwa TZS 
110,702,495 

Katika ukaguzi wa taarifa za fedha za Bodi za Mabonde ya Maji, 

nimebaini kuwa kati ya Bodi hizi 13, kuna Bodi 5 (38%) 

zimeikopesha Wizara ya Maji na Umwagiliaji kiasi cha Shilingi 

110,702,495, na mpaka mwisho wa mwaka 2016/2017 fedha hizo 

zilikuwa hazijarejeshwa na Wizara hiyo. Katika makubaliano 

baina ya Wizara na Bodi hizo ni kuwa Wizara ingerejesha fedha 

hizo kipindi Wizara itakapopata fedha za kujiendesha kutoka 

Hazina. Tazama jedwali 8.13 hapo chini 

Jedwali Na. 64: Mkopo kwenda Wizara ya Maji  

Na. Jina la bonde la Maji Kiasi -shilingi 

 1 Bodi ya Bonde la Maji Rukwa  16,328,495 

 2 Bodi ya Bondi la Maji Ziwa Nyasa 2,159,000 

 3 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji  45,150,000 

 4 Bodi ya Bondi la Maji Ziwa Tanganyika  21,000,000 

 5 Bodi ya Maji ya Bonde la Ndani 26,065,000 

   Jumla (Shilingi) 110,702,495 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Jedwali la hapo juu, linamaanisha kuwa kuna baadhi ya shughuli 

za Bodi za Mabonde ya Maji hazikuweza kutekelezeka kwa 

sababu ya kuhamisha fedha kuzipeleka Wizara ya Maji.  

Naishauri Wizara ya Maji na Umwagiliaji kurejesha fedha zote 

ilizokopeshwa na Bodi za Bonde la Maji ili zitumike katika 

maendeleo ya Bodi hizi.  
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Ukaguzi wa Taasisi Zinazosimamia Mabonde ya Maji 

 iii. Kiasi cha Shilingi 251,437,021 kutoka Mradi wa 
Maendeleo Sekta ya Maji (WSDP) kama kodi ya ongezeko 
ya thamani (VAT) haijarejeshwa na Mamlaka ya Mapato  

Kulingana na Mkataba wa Maelewano (MOU) baina ya Serikali ya 

Tanzania na Washirika wa Maendeleo kwa ajili ya utekelezaji wa 

Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) kwa kutumia 

Mipango ya Utekelezaji wa Kawaida, Serikali ya Tanzania 

imekubali kutoa kodi zote katika matumizi yote sahihi 

yatokanayo na ununuzi wa bidhaa, kazi na huduma 

zilizofadhiliwa chini ya mradi wa Maendeleo sekta Maji ya 

(WSDP).  

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Bodi ya Bonde la Maji 3 zililipa 

jumla ya Shilingi 251,437,021 kama kodi ya ongezeko la thamani 

(VAT) wakati wa manunuzi yao ya bidhaa. 

Katika ukaguzi huu nilibaini kuwa menejimenti hizi za Bodi ya 

Bonde la Maji hazijachukua hatua za kudai kurejeshewa fedha 

hizi na Mamlaka ya Mapato (TRA). Tazama jedwali 8.14 hapo 

chini 

Jedwali Na. 65: fedha zilizolipwa kama VAT hazijarudishwa 

Na Jina la Bodi ya Bonde la Maji Kiasi(Shilingi) 

1  Mamlaka ya Maji Wanging‟ombe 95,370,036 

2  Mamlaka ya maji safi bonde la Makonde 2,409,622 

3  Bodi ya Bonde la Maji Pwani ya kusini Ruvuma 153,657,363 

   Jumla Shilingi 251,437,021 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Ninazishauri menejimenti za Mabonde ya Maji kuzingatia Mkataba 

wa Makubaliano (MoU) kati ya Serikali na Mafadhili wa Mradi wa 

WSDP kwa kufuata taratibu za kurudishiwa kodi ya ongezeko la 

thamani (VAT) iliyolipwa kwa Mamlaka ya Mapato (TRA). 

Pia, ninaishauri Mamlaka ya Mapato TRA kufuata Makubaliano 

(MOU) hayo hayo kati ya Serikali na Washirika wa Maendeleo na 

kurejesha kodi zote zilizolipwa na taasisi za serikali wakati 

zimepewa msamaha wa kodi.  
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Ukaguzi wa Taasisi Zinazosimamia Mabonde ya Maji 

 iv. Uchepushaji wa fedha zilizotegwa kwa ajili ya ukarabati 
wa mabwawa ya maji TZS.333,790,806 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017 Serikali ilipanga kutumia kiasi 

chs Shilingi 500,000,000 kwa ajili ya kukarabati mabwawa manne 

ya Hodo- shinyanga, Nkiniziwa-Nzega, Enguikment II-Monduli na 

Lemino-Monduli. Wakati wa ukaguzi wa fedha hizi nilibaini kuwa 

Shilingi 333,790,806 zilichepushwa na kupelekwa katika shughuli 

ambayo iko njeya ukarabati wa mabwawa yaliotajwa hapo juu. 

Fedha hizi zilipelekwa kufanya tathimini ya ardhi kwa ajili ya 

kulipa fidia kwa ajili ya ujenzi wa bwawa la Farkwa katika Wilaya 

ya Chemba. Nilitaarifiwa kuwa maamuzi ya kuhamisha fedha hizi 

ulitoka kwa Katibu Mkuu wa Wizara ya Maji na Umwagiliaji 

Pia, nilibaini kuwa ujenzi wa bwawa hili la Farkwa bado 

haujaanza. Sehemu ya kwanza ya utekelezaji wa mradi huu 

ulianza Mnamo Septemba 2012 kwa kufanya upembuzi yakinifu 

na tathimini ya athari kwa Mazingira na kwa kijamii. 

Sehemu nyingine ya utekelezaji wa mradi huu ni kujua makadirio 

ya fidia itakayopaswa kulipwa kwa ajili ya kuwahamisha 

wananchi katika maeneo yao. Kwa mujibu wa utafiti wa awali, 

jumla ya Shilingi bilioni 10.9 zimekadiriwa kama fidia, ambayo 

mpaka kipindi cha ukaguzi fedha hizo zilikuwa bado hazijatolewa 

na Serikali. Bwawa hili la Furkwa litajengwa kwa ajili ya kutoa 

huduma maji ya kuaminika ya kwa Dodoma Manispaa na wilaya 

za Bahi, Chemba na Chamwino. 

Ninashauri Menejimenti ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji 

kurudisha fedha zilizochepushwa kutekeleza ukarabati wa 

mabwawa manne. Nashauri pia menejimenti kuzingatia umuhimu 

wa bwawa la Farkwa; na hivyo, kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi 

wa bwawa hilo na ulipaji wa
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Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

8.4 UKAGUZI WA MIFUKO MAALUMU YA SERIKALI 

8.4.1 Udhibiti wa Mikopo inayotolewa na Mifuko 
MaaluKielelezo Na. 21:mu 

i. Mfuko wa Udhamini wa pembejeo za kilimo (AGITF)-
Mikopo iliyotolewa na Mfuko haijarejeshwa shilingi 
1,141,590,806 

Mfuko wa Udhamini wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) ni mfuko 

unaojiendesha ulio chini ya usimamizi wa Bodi ya Wadhamini. 

Mfuko huo ulianzishwa na Sheria ya Bunge namba 9 ya 1994 kwa 

lengo la kuunga mkono ununuzi na usambazaji wa pembejeo za 

kilimo kupitia utoaji wa mikopo kwa wasambazaji wa pembejeo 

za kilimo. 

Wakati wa ukaguzi wa Mfuko huo wa pembejeo, nilibaini kuwa 

kiasi cha mikopo pamoja na riba wenye thamani ya shilingi 

2,647,694,736 kilitolewa kwa wasambazaji wa pembejeo za 

kilimo katika mikoa ya Mtwara, Dodoma, Morogoro na Pwani. 

Mikopo hii imerejeshwa kwa kiasi cha shilingi 1,506,103,930 

(asilimia 57), hivyo kiasi ambacho hakijarejeshwa mpaka kipindi 

cha ukaguzi ni shilingi 1,141,590,806 (asilimia 43). 

Kwa kuwa Mfuko huu wa Pembejeo za Kilimo unajiendesha kwa 

marejesho yatokanayo na mikopo, hivyo kushindwa kurejeshwa 

kwa mikopo hii kwa wakati huathiri wakulima wengine ambao 

wanahitaji msaada wa pembejeo za kilimo. 

Ninashauri menejimenti ya mfuko huu wa Pembejeo za Kilimo 

kuweka jitihada zaidi za kupata marejesho ya mikopo yote ya 

shilingi bilioni 1.14 na kuchukua hatua za kisheria kwa wale wote 

walioshindwa kurejesha mikopo yao kulingana na mikataba ya 

mkopo na kwa kuzingatia dhamana za mkopo zilizowekwa. 

ii. Mfuko wa udhamini wa Rais - Mikopo ya Shilingi 
510,572,419 hazijarejeshwa 

Mfuko wa Udhamini wa Rais (PTF) ni Taasisi ya Fedha, 

iliyoanzishwa na Serikali ya Tanzania, mwaka 1984 chini ya 

Sheria ya Usimamizi wa Wadhamini, Sura ya 375. Lengo la Mfuko 
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Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

huu ni kuhamasisha hali ya kujitegemea, ufanyaji kazi na 

kuhamasisha kujiajili kwa Watanzania wa hali ya chini, pamoja 

na kuwawezesha Vijana na Wanawake nchini kwa kuwapa 

huduma za kifedha, ushauri na fursa mbalimbali katika 

kuhakikisha Watanzania wanainuliwa kiuchumi. 

Katika ukaguzi, nilibaini kuwa Mfuko huu ulitoa mkopo wa shilingi 

538,545,669 kwa vituo vitano ambavyo ni kituo cha Vijana cha 

Shabani Robert, Kituo cha Vijana cha Mkwawa, Kituo cha Vijana 

cha Benjamini Mkapa, Kituo cha Vijana cha Mtwango na Kituo cha 

Vijana cha Mdete vyote vya mjini Makambako. 

Mpaka mwisho wa mwaka 2016/2017 kiasi kilichorejeshwa na 

vikundi hivyo ni shilingi 13,248,575 sawa na asilimia 2.5 na 

kuacha kiasi cha shilingi 510,572,419 (97.5%) kama mkopo ambao 

haujarejeshwa na vikundi hivyo. 

Ni muhimu sana kwa vikundi vya Vijana vilivyopewa mkopo 

kurudisha fedha za mfuko ili zitumike kusaidia vikundi vingine 

vya vijana na wanawake, na kufanya mfuko uendelee kukuwa 

zaidi. 

Ninashauri Usimamizi wa Mfuko wa Udhamini wa Rais kufanya 

ufuatiliaji wa karibu kwa vituo vyote vya vijana na wanawake 

vilivyokopeshwa na kuhakikisha vinarejesha mikopo waliopewa 

kwa wakati ulipangwa. 

iii. Mfuko wa Maedeleo ya Wanawake - fedha za mfuko 
zilizokopeshwa kwa Fungu 53 shilingi 326,282,817 
na kiasi cha shilingi 759,148,107 kwenda 
halmashauri hazijarejeshwa. 

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake ni mfuko ambao unalenga 

kusaidia na kuwawezesha Wanawake Tanzania kwa kuwapa 

mikopo ili kuwasaidia kujikwamua kiuchumi kwa kufanya 

Ujasiriamali. 

Katika ukaguzi wa Mfuko huu wa wanawake, nilibaini kuwa kuna 

uhamisho wa shilingi 326,282,817 kwenda Fungu 53 ili kuwezesha 

utekelezaji wa shughuli za Fungu hilo kutokana na upungufu wa 

fedha za matumizi ya kawaida kutoka Hazina. Katika uhamisho 
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Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

huu wa fedha nilibaini kuwa fedha hizi zilizohamishwa hazikuwa 

na makubaliano yoyote ya namna gani fedha, hizi zitarejeshwa 

kwenye Mfuko kwa ajili ya utekelezaj wa malengo ya Mfuko wa 

Maendeleo kwa Wanawake.  

Uhamisho wa fedha kwenda fungu 53 ni kinyume na Kifungu Na. 

2.1 cha Masharti ya Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake ya mwaka 

2016 ambayo inawataja wafaidika wa fedha kuwa: (i) Wanawake 

wenye umri wa miaka 18 na zaidi au chini ambao wanawatoto na 

wanasifa zinazohitajika, (ii) Kikundi cha wanawake/ mtu binafsi 

kutoka kwa kundi la mahitaji maalum; (iii) Mwanamke 

Mjasiriamali aliyejiunga na vikundi vya kijamii VICOBA SACCOS 

nk, ambao wanahusika katika shughuli za kiuchumi kama vile 

kilimo, mifugo, biashara ndogo na za kati (SME), usafiri, madini 

na biashara nyingine. 

Pia nilibaini kuwa kuna mikopo ya Shilingi 759,148,107 

iliyotolewa kwa Halmashauri mbalimbali za Wilaya. Ukwasi wa 

Mfuko huu upo mashakani kwa sababu za kushindwa kurejesha 

mikopo na kuhamisha fedha kwenda Wizarani bila ya 

makubaliano ya kurejeshwa kutasababisha Mfuko huu kushindwa 

kutopa mikopo zaidi kwa wahitaji wengine, hivyo kushindwa 

kuwainua kiuchumi Wanawake. 

Ninashauri menejimenti ya Fungu 53 na wale wa Halmashauri za 

Wilaya kurejesha mikopo yote iliyotolewa na Mfuko wa 

maendeleo ya Wanawake ili fedha hizo zitumike kwa makundi 

mengine ya wanawake. Ninashauri pia usimamizi wa Mfuko 

kuandaa mikakati ya kuhakikisha kuwa mikopo yote inarejeshwa 

pale muda wa kurejeshwa unapofika.Masuala mengine ya 

kiukaguzi yaliyobainika katika ukaguzi wa Mifuko ya Serikali 



164 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

 

 

Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

8.4.1.1 Ukaguzi wa Akaunti ya Uwezeshaji wa Maendeleo ya 
Madini (MDEF) 

8.4.1.1.1 Mchango wa Maendeleo ya sekta ya Madini 
Haujalipwa na Kampuni ya Mgodi wa Dhahabu ya 
Buzwagi (ACACIA Ltd) TZS 732,631,200 

Mfuko wa Maendeleo ya Sekta ya madini (MDEF) ulianzishwa 

kutokana na kifungu Na 4.1.3 cha Mkataba wa Maendeleo ya 

madini baina ya Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Madini na 

kampuni ya Pangea Madini (Kampuni tanzu ya Barick Gold). 

Mkataba huo ulisainiwa tarehe 17 Februari 2007 wakati wa 

kuanzishwa kwa Mgodi wa Dhahabu ya Buzwagi huko Kahama. 

Kifungu Na. 4.1.3 cha makubaliano hayo kinautaka Mgodi wa 

Dhahabu wa Buzwagi kuilipa Serikali jumla ya dola la Kimarekani 

125,000 kila ifikapo tarehe 31 Desemba ya kila mwaka wa 

uzalishaji kama mchango kwa Mfuko wa Maendeleo Sekta ya 

Madini. 

Hata hivyo, mapitio ya utekelezaji wa mkataba huu, nilibaini 

kuwa jumla ya Shilingi 732,631,200 zilikuwa hazijalipwa kwa 

kipindi cha miaka minane iliyopita. Uchambuzi wa kina wa kiasi 

ambacho hakijalipwa ni kama inavyoonyeshwa kwenye jedwali 

8.15 hapo chini 

Jedwali Na. 66: Mchango wa maendeleo ya madini haujaulipwa 

na Acacia Ltd TZS 732,631,200 

 

Kiasi cha madai

(Dola za 

kimarekani)

31.12.2009 125,000 1,594.68 199,335,400                     -   199,335,400

31.12.2010 125,000 1,594.68 199,335,400                     -   398,670,800

31.12.2011 125,000 1,594.68 199,335,400                     -   598,006,200

31.12.2012 125,000 1,594.68 199,335,400                     -   797,341,600

31.12.2013 125,000 1,779.17 222,396,038 777,500,000 242,237,638

31.12.2014 125,000 1,779.17 222,396,038                     -   464,633,675

31.12.2015 125,000 1,779.17 222,396,038 224,625,000 462,404,713

31.12.2016 125,000 2,161.81 270,226,488                     -   732,631,200

 Total  1,000,000 1,734,756,200 1,002,125,000 732,631,200

Kiasi ambacho 

hakijalipwa (shilingi)
Mwaka 

Viwango vya 

kubadilishia 

fedha TZS/USD

Kiasi cha Madai kwa 

Shilingi

Kiasi kilicho lipwa 

na Mgodi (Shilingi)
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Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimentiya mfuko wa maendeleo ya madini 

Ninashauri menejimenti ya Wizara ya Madini kufuatilia kwa 

karibu utekelezaji wa Mkataba huu na kuitaka ACACIA kulipa 

mchango wa kiasi cha shilingi 732,631,200 na kuanza kuzingatia 

kikamilifu matakwa ya Mkataba kati yao na Serikali kwa kulipa 

dola za kimarekani 125,000 kila ifikapo tarehe 31 Desemba ya 

kila mwaka wa uzalishaji. 

8.4.1.2 Ukaguzi wa mfuko wa Misitu (TaFF) 

8.4.1.2.1 Mapungufu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa Mradi 
wa Shilingi 104,072,000 wa ufugaji wa nyuki 

Mfuko wa Misitu Tanzania ni Mfuko wa Uhifadhi wa Hifadhi za 

Misitu ulioanzishwa chini ya Sura ya 323 ya sheria ya Misitu chini 

ya kifungu Na. 79 - 83[Iiliyorejewa 2002], kwa malengo ya kutoa 

msaada wa kifedha kwa malengo ya kutunza na kuendeleza 

hifadhi za Msitu na Usimamizi wa Kudumu wa Msitu yote nchini. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa kiasi cha shilingi 104,072,000 

kilitolewa kwa wafugaji saba wa nyuki kwa zaidi ya miaka miwili 

iliyopita, lakini wakati wa ziara yangu kwenye maeneo ya mradi 

nilibainisha kuwa mizinga mingi ya nyuki haina nyuki, hivyo lengo 

la mradi halijafanikiwa kama ilivyotegemewa. Tazama jedwali 

8.16 hapo chini. 
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Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

Jedwali Na. 67: Mapungufu katika mradi wa ufugaji Nyuki 

 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Mapitio yangu ya utekelezaji wa mradi na majadiliano baina 

yangu na Menejimenti ya Mfuko huu, juu ya changamoto 

zilizotokana na utekelezaji wa mradi huu, yalibaini kuwa udhaifu 

mkubwa katika miradi hii ya ufugaji wa Nyuki ni ukosefu wa 

upembuzi yakinifu wa mazingiza kabla ya utekelezaji wa Mradi. 

Mizinga yote imewekwa katka mazingira yasiyoruhusu nyuki 

kuzaliana na kuzalisha asali. 

Naishauri menejimenti ya mfuko huu, kabla haijatoa msaada wa 

kifedha kwa wafugaji wa nyuki, wafanye upembuzi yakinifu 

kuona kama eneo la kuweka Mizinga hiyo ya nyuki litawezesha 

nyuki kuzaliana na Kuzalisha asali. 

Na Jina la mradi Eneo Mapungufu yaliojiokeza. Kiasi (Shilingi)

Mizinga ya nyuki 150 iliwekwa, ukaguzi 

ulibaini kuwa ni mizinga 7 tu yenye nyuki 

kwa kipindi chote cha miaka miwili 

iliyopita.

Mizinga 143 haina nyuki.

2
Umoja wa akina 

mama Mwankoko

Manispaa ya 

Singida

Katika Mizinga 32 iliyowekwa katika 

kipindi cha miaka miwili ni mizinga 4 tu 

yenye nyuki, hivyo Mizinga mingine 28 

imekaa kipindi kirefu bila nyuki.

5,000,000

3

Mradi wa kufuga 

nyuki - Uyuwi 

Magharibi

Halmashauri ya 

wilaya Uyuwi

Katika Mizinga ya nyuki 76 iliyowekwa 

katika kipindi cha miaka miwili ni 

mizinga 18 tu yenye nyuki, hivyo mizinga 

58 haina nyuki

18,000,000

Mizinga ya nyuki 150 imewekwa kwenye 

eneo kavu ilisilokuwa na vivutio na 

mazingira sahihi kwa mazalia ya nyuki.

Kwa zaidi ya miaka miwili hakuna nyuki 

katika mizinga hii

5
Ufugaji wa Nyuki 

Mwasonge

Halmashauri ya 

Wilaya Misungwi

Katika Mizinga ya nyuki 150 iliyowekwa, 

ukaguzi ulibaini kuwa ni mizinga 14 tu 

yenye nyuki katika kipindi cha miaka 

miwili. Na hivyo Mizinga 136 haikuwa na 

nyuki.

20,000,000

6

Mradi wa ufugaji wa 

nyuki wa Andrew 

B.Marejesi

Halmashauri ya 

wilaya ya Bunda

Mizinga ya nyuki 30 imewekwa kwa 

muda wa miaka miwili, hakuna nyuki 

katika mizinga hiyo

5,000,000

104,072,000

4
Mradi wa ufugaji 

Nyuki Mipa

Halmashauri ya 

wilaya Kishapu
40,712,000

Jumla

1

Mradi wa Utunzaji 

wa Nyuki na ufugaji 

wa kuku-Zuzu

Manispaa ya 

Dodoma
15,360,000
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Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

8.4.1.3 Ukaguzi wa Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji katika 
Sekta ya Maji 

8.4.1.3.1 Fedha za Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji wa Sekta ya 
Maji zilizokopeshwa kwenda Wizara ya Maji 
hazijarudishwa TZS 171,843,000 

Katika ukaguzi wa shughuli za Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji wa 

Sekta ya Maji, nilibaini kuwa, katika mwaka wa fedha 2016/2017, 

Mfuko huu wa uwekezaji umehamisha shilingi 171,843,000 

kwenda Wizara ya Maji na Umwagiliaji kama mkopo. Katika 

kutafuta sababu za uhamisho wa fedha, niliambiwa na uongozi 

wa Mfuko huu kwamba Wizara ya Maji na Umwagiliaji ilihitaji 

fedha hizi kwa sababu ya upungufu wa fedha za matumizi ya 

kawaida kutoka Hazina. 

Katika ukaguzi wa fedha hizo zilizohamishwa, nilibaini kuwa 

hakuna mkataba wa makubaliano kati ya Mfuko huu na Wizara ya 

Maji, hivyo nilishindwa kubaini ni lini fedha hizi zitarudishwa na 

Wizara ya Maji kwa ajili ya Uwekezaji katika sekta ya Maji. 

Ninashauri menejimenti ya Wizara kurejesha kiasi hicho cha 

fedha za mkopo kutoka Mfuko wa Uwekezaji Sekta ya Maji ili 

kuruhusu utekelezaji wa shughuli zilizoidhinishwa. 

8.4.1.4 Ukaguzi wa Mfuko wa Maafa 

Fedha za Mfuko wa Maafa Hazijarudishwa Shilingi 206,318,360 

Katika Mapitio yangu ya nyaraka za utendeji wa kamati ya Maafa 

katika Mkutano uliofanyika tarehe 4 Novemba 2016 nilibaini 

kuwa, Kamati ya Maafa ilimuagiza Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar 

es Salaam kurejesha kiasi cha Shilingi 139,757,860 kilichobaki 

katika shughuli za maafa. Pia, katika kikao hicho iliamuliwa kuwa 

Katibu Tawala wa Mkoa kurejesha kiasi cha shilingi 66,560,500 

ambacho kililipwa mara mbili kimakosa. 

Hata hivyo, nilibaini wakati wa ukaguzi wa Hesabu za Mfuko wa 

Maafa kuwa kiasi hicho hakikurejeshwa na Katibu Tawala-Dar es 

Salaam kama ilivyo kubalika katika kikao cha Novemba 2016. Kwa 

maelezo zaidi rejea Jedwali 8.17 hapo chini: 



168 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

 

 

Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

Jedwali Na. 68: Fedha ambazo hazijarejeshwa na Katibu tawala-

Dar Es Salaam 

Na Taarifa Kiasi (Shilingi) 

1 Pesa iliyolipwa mara mbili kwa watu 
wengine wakati wa kulipa fidia kwa 
waathirika wa mabomu ya Gongolamboto 

66,560,500 

2 Fedha iliyobaki baada ya kuwanunulia 
viwanja waathirika wa mabomu ya 
Gongolamboto‟s 

139,757,860 

 Jumla  206,318,360 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Maelekezo aliyopewa katibu Tawala wa Dar Es Salaam na kamati 

ya Maafa, hayajafanyiwa Kazi. Hivyo fedha za Maafa 

hazijatumika kwa malengo yaliokusudiwa. 

Ninamshauri Katibu Tawala Dar es Salaam kurejesha kiasi cha 

shilingi 206,318,360 kwenye Mfuko wa Taifa wa Maafa ili fedha 

hizo zitumike kwa ajili ya kuwasaidia wengine wakati wa Maafa. 

8.4.1.5 Ukaguzi wa Mfuko wa Barabara 

8.4.1.5.1 Fedha za Ujenzi wa Barabara zilizohamishwa 
kimakosa kwenda Halmashauri ya Njombe 
Hazijarudishwa Shilingi 152,877,500 

Katika ukaguzi wa akaunti ya Mfuko wa Barabara, nilibaini kuwa 

tarehe 31 Machi 2017, Katibu Mkuu TAMISEMI iliiagiza benki ya 

CRDB kuhamisha fedha za maendeleo Shilingi 152,877,500 

kwenda Halmashauri ya Wilaya ya Makete. Nambari ya akaunti 

iliyotolewa kwa wa ajili ya uhamishiwaji wa fedha kutoka benki 

ya CRDB ilikuwa ya Akaunti ya Halmashauri ya Wilaya ya Njombe 

yenye Na. 60610001200 badala ya akaunti Na. 60410000340 ya 

Halmashauri ya Wilaya ya Makete. 

Benki ya CRDB ilihamisha shilingi 152,877,500 kwenda 

Halmashauri ya Njombe badala ya Halmashauri ya Makete. 

Ukaguzi zaidi wa kiasi kilichohamishwa, ulibaini kuwa 

Halmashauri ya Njombe haijakiri kupokea fedha hizo. 

Nilitaarifiwa na menejimenti ya Mfuko kuwa wamefanya juhudi 
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Ukaguzi wa MIfuko Maalum ya Serikali 

za kuhakikisha fedha hizi zinarejeshwa na Halmashauri ya 

Njombe. 

Ninaishari menejimenti ya Mfuko wa Barabara kuwa makini 

wakati wa kuhamisha fedha ili kuepuka kuhamishia katika 

akaunti zisizo sahihi na pengine upotevu wa fedha. Pia nashauri 

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Njombe kurejesha fedha hizo 

kwenda Akaunti ya Mfuko wa barabara ili iweze kuhamishiwa 

kwenda Halmashauri ya Makete kutekeleza shughuli 

zilizopangwa. 
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Masuala Mtambuka 

8.5 0Mambo Mtambuka Yaliobainika Katika Ukaguzi Wa 
Wakala, Mifuko Maalumu ya Fedha, Bodi za Mabonde ya 
Maji na Taasisi Nyingine Za Serikali 

8.5.1 Madeni ya Muda Mrefu Shilingi 1,312,983,248,513 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017 Nilibaini kuwa jumla kuu ya 

madeni katika Wakala 32 wa serikali, taasisi 29 za serikali, na 

Bodi 13 za Mabonde ya Maji ni shilingi 1,312,983,248,513. 

Katika mwaka 2015/2016 jumla ya madeni katika taasisi hizi 

ilikuwa ni shilingi 2,075,795,283,641, hivyo kwa mwaka 

2016/2017 kuna upungufu wa madeni kwa shilingi 

762,812,035,128 sawa na asilimia 37 ya madeni ya mwaka jana. 

Katika madeni yote ya serikali, nimebaini kuwa kiasi cha shilingi 

1,201,546,490,218 sawa na asilimia 92 ni madeni yaliyozidi miezi 

12 na kiasi cha shilingi 111,436,758,295 sawa na asilimia 8 ni 

madeni yaliojitokeza ndani ya miezi 12. Tazama jedwali 8.18 

hapo chini 

Jedwali Na. 69: Madeni yasiolipika  

Kipindi Mwaka wa fedha unaishia tarehe 30 
Juni 2017 

Kiasi (Shilingi) Asilimia  

Ndani ya miezi 12  111,436,758,295 8 

Zaidi ya miezi 12  1,201,546,490,218 92 

Jedwali  1,312,983,248,513 100 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Mchanganuo wa kina wa madeni haya umeonyeshwa katika 

Kiambatisho 8.4  

Sababu kuu ya kutokulipwa kwa madeni haya ya muda mrefu ni 

upungufu wa fedha zinazotolewa na Serikali wakati wa 

utekelezaji wa shughuli za serikali. Kushindwa kulipa madeni kwa 

muda muafaka kuna athiri sifa za taasisi za Serikali kwa watoa 

huduma na Makandarasi. 

Nilibaini kuwa katika mikataba ya ujenzi wa barabara kuchelewa 

kwa malipo baada ya siku 28 husababisha kutozwa adhabu. Hii 
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Masuala Mtambuka 

imeonekana katika madeni TANROADS ya kiasi cha Shilingi 

998,669,929,000, sawa na asilimia 77. Kuchelewa kulipa madai 

ya wakandarasi ndani ya muda wa siku 28 kumesababisha Wakala 

huyu kulipa adhabu. 

Ninaishauri Serikali kutoa fedha za utekelezaji wa bajeti yake 

kwa muda mwafaka ili kuziwezesha taasisi hizi kulipa madai yao 

kwa muda na kuepuka uwezekano wa kulipa adhabu kutokana na 

madeni hayo. 

8.5.2 Madai ya serikali yasikusanywa Shilingi 
657,992,846,515 

Katika mwaka wa fedha 2016/2017 nilibaini kuwa jumla kuu ya 

madai ya serikali kutoka kwa Wakala wa serikali 32, taasisi za 

serikali 29, na Bodi za Mabonde ya Maji 13 ni shilingi 

657,992,846,515. 

Kwa mwaka uliopita wa 2015/2016 jumla kuu ya madai ilikuwa 

shilingi 991,228,165,607, hivyo kwa mwaka 2016/2017 serikali 

imeweza kukusanya kiasi cha shilingi 333,235,319,092 sawa na 

asilimia 34 kutoka wa wadaiwa wake.  

Katika jumla kuu ya madai ya Serikali nimebaini kuwa kiasi cha 

shilingi 360,450,449,442 (55%) ni madai yaliyokaa zaidi ya miezi 

12 na kiasi cha shilingi 297,542,397,073 (45%) ni madai mapya 

yalio chini ya miezi 12 

Kutokusanya madeni kwa muda muafaka kunapunguza rasilimali 

za taasisi hizi katika kujiendesha, hivyo kushindwa kutimiza 

malengo yao. Tazama Jedwali  hapo chini 

Jedwali Na. 70: Madai yasiokusanywa 

Kipindi 
 

Mwaka wa fedha unaishia tarehe 
30 Juni 2017 

Kiasi (Shilingi) Asilimia 

Ndani ya miezi 12  297,542,397,073 45 

Zaidi ya miezi 12  360,450,449,442 55 

Jedwali  657,992,846,515 100 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Masuala Mtambuka 

Mchanganuo wa Madai haya ya serikali yamechanganuliwa katika 

Kiambatisho 8.5 

Naishauri Serikali kufuatilia kwa ukaribu madai yake yote kwa 

wadaiwa wake na kuweza kukusanya madeni hayo pale muda wa 

kukusanya unapofika. 

8.5.3 Mapungufu yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa Fedha za 
Matumizi ya Matumizi ya kawaida 

Wakati wa ukaguzi wa Wakala wa Serikali, Bodi za Bonde la Maji, 

Mifuko ya Fedha Maalum za Serikali na Taasisi nyingine za 

Serikali, nilibaini mapungufu kwenye usimamizi wa matumizi 

ambayo yanahitaji kushughulikiwa na menejimenti. 

Mapungufu yote niliyoyabaini mwaka huu nilishayatolea taarifa 

katika taarifa zangu za miaka iliyopita, hii ina maana kuwa 

utekelezaji wa mapendekezo yangu kwa taasisi za serikali ni 

mdogo. 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2016/2017 nilibaini 

kuwa kuna: (i) Matumizi yasiyokuwa na nyaraka za kutosha ya 

Shilingi 3,742,714,498, (ii) Masurufu yasiyorejeshwa ya shilingi 

706,469,653; na (iii) Malipo ya TZS 31,673,330 yaliyofanywa bila 

kukata kodi za zuio. 

Kwa kuwa mapungufu haya yote ya matumizi ya fedha za serikali 

nilishayatolea taarifa kipindi cha nyuma, hivyo narudia kusisitiza 

kwa menejimenti zote; (i) Kutengeneza mifumo imara ya uthibiti 

wa ndani ili kusaidia kutunza nyaraka zote za matumizi, (ii) 

Kurejesha masurufu yote ya kazi ambazo zimekamilika na (iii) 

Kuhakikisha taasisi hizi zinaisaidia SerIkali kukusanya Mapato kwa 

kukata Kodi ya zuio pale ambapo taasis hizi zipokuwa zinafanya 

malipo ya huduma. 

Katika ukaguzi wa ugavi na menejimenti ya mikataba, nimebaini 

kuwa kuna ukiukwaji wa sheria ya manunuzi. Nilibaini kuwa; (i) 

Kuna malipo ya shilingi 140,524,858 yaliyofanyika bila ya kukagua 

mali zilizonunuliwa; (ii) Ununuzi wa magari ya shilingi 65,830,014 

bila ya ushindanishi wa bei; na (iii) Manunuzi ya shilingi 
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Masuala Mtambuka 

932,422,979 yaliyofanyika bila kupata idhini ya bodi ya 

manunuzi. 

Katika suala la utekelezaji wa sheria ya Ununuzi ya Umma, 

ninazishauri menejimenti; (i) Kuhakikisha kuwa vifaa vyote 

vinavyonunuliwa vinakaguliwa na kamati maalumu ya ukaguzi 

kabla ya malipo kufanyika; (ii) Kuhakikisha kuwa ushindani 

unafanyika katika manunuzi ili kusaidia Serikali kupata thamani 

ya fedha katika manunuzi na (iii) Zabuni zote zipitishwe kwenye 

bodi ya manunuzi kuweza kupata idhini ya bodi. 

Pia, nilibaini kuwa kuna malipo yaliyofanyika bila kufuata 

utaratibu wa kibajeti. Katika suala hili nilibaini kuwa; (i) Kuna 

malipo ya shilingi 211,135,982 yaliyofanyika nje ya bajeti 

iliyopitishwa; (ii) Malipo ya shilingi 117,122,668,997 yalifanyika 

nje ya mfumo wa bajeti; (iii) Malipo ya shilingi 56,957,309 

yaliyofanyika nje ya makubaliano ya mkataba (MOU) baina ya 

Serikali na wafadhili, (iv) Malipo ya shilingi 89,473,398 

yaliyofanyika bila kuzingatia vifungu stahiki. 

Kuhusu suala la matumizi yaliyofanyika zaidi ya bajeti 

iliyoidhinishwa, ninashauri menejimenti kufuata Kanuni ya 46 (3) 

ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 (Marekebisho ya 2004) na 

kuboresha udhibiti wa ndani katika kuhakikisha matumizi 

yanaendana na bajeti. 

Kuhusu suala la matumizi yaliyofanyika nje ya makubaliano ya 

serikali na mkataba wa wafadhili nashauri menejimenti kufuata 

masharti yaliyokubalika kati ya Serikali na washirika wa 

maendeleo, na kuacha kufanya matumizi ambayo hayaendani na 

makubaliano baina ya washirika wa maendeleo na Serikali. 

Jumla kuu ya mapungufu yaliyo orodheshwa hapo juu yanatokana 

na ukiukwaji wa sheria ya Fedha ya Umma ya 2001 

(iliyoboreshwa 2004), Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2013, na 

sheria ya kodi ya 2008 ni shilingi 123,099,871,0117. Mchanganuo 

wa taasisi zilizopatikana na mapaungufu hayo katika matumizi ya 

fedha zinaonekana katika Kiambatisho 8.6  
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Masuala Mtambuka 

8.5.4 Ukosekanaji wa Hati Miliki za Ardhi zinazomilikiwa na 
Taasisi za Serikali  

Katika mapendekezo yangu ya ukaguzi wa mwaka 2015/2016 

nilipendekeza taasisi zote za Serikali kuwa na hati zinazoonesha 

umiliki wa ardhi zao. Katika ukaguzi wa mwaka huu wa 

2016/2017 nilibaini kuwa taasisi kumi na moja hazina Hati ya 

Umiliki wa ardhi. Tazama jedwali 8.20 hapo chini 

Jedwali Na. 71: Taasisi za Serikali zisizokuwa na hati Miliki ya 

Ardhi 

S/N Jina ya Wakala 

1 Wakala wa Maabara ya Mifugo Tanzania 

2 Tanzania Shirika la Maabara ya Mifugo 

3 Wakala wa Utafiti wa miamba Tanznia 

4 Wakala wa Hifadhi ya Chakula  

5 Wakala wa Huduma ya Misitu 

6 Taasisi ya Uhasibu 

7 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 

8 Bodi ya Bonde la Maji Ruvu 

9 Mamlaka ya Maji safi na Maji Taka Handeni 

10 Bodi ya Bonde la Maji Pwani ya kusini Ruvuma 

11 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Ukosekanaji wa hatimiliki ya ardhi katika taasisi za serikali ni 

kinyume na maelekezo yaliyotolewa na Katibu Mkuu Wizara ya 

Ardhi, Nyumba, Maendeleo ya Makazi kupitia barua yake yenye 

Na. AB 225/305/01 ya tarehe 7 Septemba 2016. Barua hii 

iliwataka Wakuu wote wa taasisi kuzitambua ardhi zao, 

kuzithaminisha na kuomba kupatiwa hati za umiliki za ardhi hizo. 

Ninazishauri Menejimenti za Wakala ambazo hazina hati miliki za 

viwanja vyao, kufuata maagizo yaliotolewa na Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya Makazi , kuthaminisha ardhi zao, na 

kuomba kupatiwa hati hizi na wizara ya ardhi.  
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Masuala Mtambuka 

8.5.5 Malipo yaliyofanyika bila kudai risiti za kielektroniki 
(EFD) - Shilingi 42,407,098,471 

Sheria ya Usimamizi wa kodi ya Mwaka 2017 kifungu Na. 36 

inamtaka kila mtu anayetoa huduma yoyote ile kutoa stakabadhi 

kwa kutumia kifaa cha kielektroniki. 

Katika mwaka huu wa fedha 2016/2017, taasisi za serikali 19 

zilifanya malipo ya kiasi cha Shilingi 42,407,098,471 bila Taasisi 

hizo kudai stakabadhi za kieletroniki (EFD) kinyume na Kanuni 

Na. 28(1) ya Kanuni za Sheria ya Kodi ya Mapato (Mashine za 

Stakabadhi za Kielektroniki) ya mwaka 2012.  

Mwaka 2015/2016 niliripoti kiasi cha malipo ya shilingi 

5,388,147,654 kutoka katika Wakala 11, Bodi 6 za Mabonde ya 

Maji, na taasisi nyingine 12 za serikali kilichofanyika bila kudai 

risiti za kielektroniki (EFD). 

Kwa mwaka huu wa 2016/2017 tatizo hili la kutokudai risiti 

limeongezeka kwa kiasi kikubwa kutoka kwa taasisi za umma kwa 

ongezeko la kiasi cha Shilingi 37,018,950,817, sawa na asilimia 

87. Tazama Jedwali 8.21 hapo chini 

Jedwali Na. 72: Malipo yasiyokuwa na risiti za kielektroniki-EFD 

Na. Jina la Wakala Kiasi (shilingi) 

1 Baraza la Wakunga na Wauguzi 
Tanzania 

3,370,000 

2 Baraza la Madaktari Tanganyika 4,330,816 

3 Mfuko wa Barabara 5,220,771 

4 Baraza la Wafamasia 11,223,400 

5 Bodi ya Maabara Binafsi 11,738,700 

6 Bodi ya Bonde la maji Ziwa 
Tanganyika 

12,065,000 

7 Bonde la Ndani la Mto 13,531,000 

8 Wakala wa Mbegu za Kilimo 14,370,623 

9 Bodi ya Bonde la maji Ziwa Rukwa 19,375,000 

10 Chuo cha Madini 23,762,929 

11 Mfuko wa Maendeleo ya Umeme 
Vijijini 

24,292,000 

12 Wakala wa vitambulisho vya Taifa 33,021,464 

13 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa 
Majengo Tanzania 

35,486,096 



176 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

   

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

 

 

Masuala Mtambuka 

Na. Jina la Wakala Kiasi (shilingi) 

14 Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mtaa 63,633,965 

15 Mfuko wa Maendeleo ya maji 84,980,000 

16 Wakala wa Majengo Tanzania 205,745,090 

17 Taasisi ya uzalishajimali Magereza 265,847,292 

18 Taasisi ya Uhasibu Tanzania  303,843,588 

19 Wakala wa Barabara Tanzania   41,271,260,737 

 Jumla Kuu  42,407,098,471 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Mwenendo wa kutokuchukua EFD kwa Wakala wa Serikali kwa 

miaka miwili unaonyeshwa katika chati hapa chini. 

Kielelezo Na. 22: Malipo yasiyokuwa na Stakabadhi za 

Kielekronik 

 

Kwa mujibu wa Jedwali la hapo juu, taasisi zisizochukua 

stakabadhi za kieletronmalipo zimepungua kwa asilimia 57 

wakati kiasi cha malipo kisichokuwa na stakabadhi za 
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Masuala Mtambuka 

kielektroniki kimeongezeka kwa asilimia 87 kulinganisha na kiasi 

cha mwaka jana. 

Nashauri Serikali iendelee kutoa elimu juu ya utekelezaji wa 

hiari wa Kanuni na Sheria ya Kodi ya Mapato za mwaka, 2012 

kuhusu matumizi ya hiari ya mashine za EFD zitakazochangia kwa 

kiasi kikubwa kuongeza mapato ya Serikali kama kila Manunuzi ya 

Serikali yataambatana na Stakabadhi za kielektroniki. 
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SURA YA TISA 

9.0 MANUNUZI NA USIMAMIZI WA MIKATABA 

9.1 Utangulizi 

Viwango vya uzingatifu vinaendelea kuwa chini katika vyombo 

vya umma kwa vinaendelea kutofuata taratibu za manunuzi. Hali 

isiposhughulikiwa, inaweza kusababisha kutofikiwa kwa malengo 

ya serikali katika utoaji wa hudma kwa umma. Ununuzi wa 

bidhaa na huduma ni muhimu kwa Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala wa Serikali na Sekretarieti; mara nyingi 

huhusisha inahusisha matumizi makubwa ya fedha za Serikali. 

Kesi zilizopita za rushwa zinaonesha kuwa hili ni eneo la hatari 

zaidi la kufanya udanganyifu na ubadhiribifu. Rushwa yoyote 

katika manunuzi haitaleta tu hasara za kifedha kwa kampuni au 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali na 

Sekeretarieti, bali pia huathiri sifa/ taswira ya Taasisi kama 

mshirika wa kuaminika katika utoaji huduma kwa jamii. 

Manunuzi ya Umma ni nguzo muhimu ya kimkakati katika utoaji 

w a  huduma Serikalini. Kutokana na Manunuzi ya Umma 

kutumia kiasi kikubwa cha fedha za Serikali, usimamizi wake ni 

muhimu katika kukuza ufanisi wa sekta ya Umma.  

Utekelezaji wa Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya 2011 

pamoja na Kanuni zake za msingi za mwaka 2013, na Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya 2016 iliyotolewa hivi karibuni hutoa 

mfumo wa kisheria unaosimamia taasisi na mchakato wa 

manunuzi katika sekta ya umma. Licha ya kuwapo kwa sheria, 

vyombo vingine vya serikali bado havizingatii kikamilifu na Sheria 

ya Ununuzi wa Umma ya 2011 na Kanuni zake za 2013. 

Mamlaka ya CAG kama ilivyoelezwa katika kifungu cha 48 (3) cha 

Sheria ya Ununuzi wa Umma (2011) ni kuhakikisha kuwa 

michakato ya manunuzi katika sekta ya umma ni wazi, ya haki, 

na ya uwazi na kwamba kwa ujumla wamekubaliana na mahitaji 

ya Sheria ya manunuzi ya umma Na.7 ya 2011 na Kanuni zake za 

msingi za 2013. 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

  

Sura hii inaoneesha matokeo ya ukaguzi kuhusu ununuzi na 

usimamizi wa mikataba kutokana na kaguzi za Kanuni ya 55 ya 

Kanuni za Ununuzi wa Umma wa 2013 kwa mwaka huu wa fedha 

husika. Katika ripoti yangu nimejumuisha ripoti ya Mamlaka ya 

Udhibiti wa Manunuzi ya Umma na Taarifa ya Mkurugenzi wa 

Idara ya Usimamizi wa mali za Serikali. 

9.1.1 Manunuzi Yaliyofanyika bila Idhini ya Bodi ya Zabuni 
Shilingi 2,997,009,109 

Ukaguzi niliofanya kwa kuzingatia Kifungu cha 35(3) cha Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 pamoja na Kanuni 55 ya 

Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2013 inayotaka Manunuzi 

kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni nilibaini kuwa jumla ya Taasisi za 

Serikali Kuu saba (7) zilifanya Manunuzi yenye thamani ya Shilingi 

2,997,009,109 bila idhini ya Bodi ya Zabuni kama 

zilivyoorodheshwa kwenye Jedwali Na.9.1 

Jedwali Na. 73:Manunuzi Yaliyofanyika bila Idhini ya Bodi ya 

Zabuni  

Na Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi  (Sh) 

1 Fungu 54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 
 Matengenezo ya Gari DFP 8998 na ununuzi wa 
matairi ,na mafuta ya dizeli lita 8,908 yalifanywa 
bila kibali cha Bodi ya Zabuni.  

28,530,178 

2 Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  
Ilibainika kuwa manunuzi ya madawa na vifaa vya 
hospitali, matairi 7 na tyubu za ukubwa wa 
250/65R17, vyakula na viburudisho yalifanywa bila 
ya kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni.  
 

157,294,700 

3 Fungu 43 Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 
MUnunuzi wa matairi ya magari ya serikali yenye 
namba za usajili STK 8142 na STL 2675, matengenezo 
ya gari lenye namba ya usajili STK 4770, machapisho 
ya sherehe za maonesho ya Nanenane ya 2016/2017 
na ukodishaji wa matrubai na mapambo 
hayakuwasilishwa wala kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni ya Wizara. 
  

47,801,487 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Na Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi  (Sh) 

4 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji -Zanzibar 
Kuna manunuzi ambayo yalifanyika kwa njia ya 
“circular resolution” ikiwa imepitishwa na pungufu 
ya wajumbe wanne (4) wa Bodi ya Zabuni ambapo 
idadi ya wajumbe wote katika Bodi ya Zabuni wako 
saba (7) katika ofisi ya uhamiaji ya Zanzibar 

76,658,561 

5 Fungu la 78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 
Manunuzi ya vifaa mbalimbali vya hospitali 
yalifanyika bila ya kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 

10,440,001 

6 Fungu la 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  
Zabuni ya mkataba wa ukarabati na ujenzi wa miradi 
minne yenye mkataba wa thamani ya Shilingi 
2,636,526,838 haikuridhiwa na kuidhinishwa na Bodi 
ya Zabuni. 

2,636,526,838 

7 Fungu la 63 Sekretariet ya Geita  
Ukaguzi umebaini manunuzi ya vyakula na 
viburudisho pamoja na matengenezo ya magari na 
manunuzi ya matairi ya magari hayakuidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni ya Mkoa wa Geita. 

 39,757,344 

 Jumla 2,997,009,109 

 Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017 

Wizara, Idara za Serekali na Sekretarieti za Mikoa zimeendelea 

kufanya vibaya katika uzingatiaji wa Kanuni ya 55 ya Kanuni za 

Ununuzi wa Umma ya 2013. Hii ni kutokana na ukaguzi 

uliofanyika kwa Taasisi za Serikali Kuu saba (7) ambapo jumla ya 

manunuzi yenye thamani ya Shillingi 2,997,009,109 hayakufuata 

Kanuni. Hii inaonesha kuwa Taasisi tatu (3) zimepungua 

ukilinganisha na mwaka jana ambapo kulikuwa na Taasisi kumi 

(10) zenye manunuzi yenye thamani ya Shillini 2,485,411,529.  

Kufanya manunuzi manunuzi bila kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni 

kunaweza kusababisha kazi kutolewa kwa wazabuni/wakandarasi 

wasiokuwa na vigezo au uwezo, hivyo kusababisha uwazi, ufanisi, 

na tija kukosekana katika manunuzi. bila ya kuiidhinishwa na 

Bodi ya Zabuni kunaweza kusababisha kazi kutolewa kwa 

wazabuni/wakandarasi wasiokuwa na vigezo au uwezo hivyo 

kusababisha uwazi, ufanisi na tija kukosekana katika. 

Kama inavyoelekezwa katika kifungu cha 35 cha Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011, nashauri menejimenti za 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 taasisi husika zizingatie kikamilifu ushiriki wa Bodi ya Zabuni 

katika kuidhinisha manunuzi ili kuepuka manunuzi yasiyo kuwa na 

tija au mikataba batili ili iweze kuondolewa. 

9.1.2 Manunuzi Yaliyofanyika bila Ushindanishi Shilingi 
6,536,468,043 na Dola ($)120,000 

Katika mwaka huu wa ukaguzi nimebaini kuwa Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala wa Serikali na Sekeretarieti kumi na 

moja (11) zilifanya manunuzi ya huduma na bidhaa zenye 

thamani ya Shilingi6,536,468,043 na Dola120,000 bila kuzingatia 

Kanuni ya 163 &164 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 

2013.  

Vilevile, nilibaini matumizi ya njia za manunuzi isivyostahili 

kama vile kutoka chanzo kimoja au kushindanisha wazabuni 

wachache kinyume na kanuni ya 159 ya kanuni za manunuzi ya 

umma ya mwaka 2013 ili kupata thamani ya fedha. Hali hii 

inaweza kupelekea kutokuwa na ushindani, na usambazaji wa 

bidhaa za chini kwa bei za juu. 

Orodha ya Taasisi ambazo zinahusika ni kama inavyoonekana 

kwenye Kiambatisho Na.9.1(a) na (b). 

Kiasi cha manunuzi yaliyofanyika bila ya ushindani kimepungua 

kutoka Shilingi bilioni 24.22 hadi Shilingi bilioni 6.54 

ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita. Katika mwaka wa 

fedha 2015/2016, jumla ya taasisi kumi na tano (15) zilibainika 

ikilinganishwa na taasisi kumi na moja (11) zilizokaguliwa katika 

mwaka huu wa fedha 2016/2017. 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali na 

Sekeretarieti kutokana na kutofuata taratibu za ushindanishi, 

kuna uwezekano wa kutopata bei nzuri ya ushindani kwa bidhaa 

na huduma walizopata. Ninapendekeza kwa menejimenti 

kuhakikisha wanakuwa makini katika usimamizi ili kuhakikisha 

kuwa Sheria ya Ununuzi wa Umma inatumika ili kukuza ushindani 

na kupata thamani ya fedha kwa bidhaa na huduma 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Ninapendekeza tena kuwa Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Wakala wa Serikali na Sekeretarieti zinapaswa kuepuka matumizi 

ya mbinu zisizofaa za manunuzi kama vile Mzabuni mmoja au 

zabuni zisizo za wazi kwa kuwa haziendani na matakwa ya 

Kanuni ya 159 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 2013 ili kufikia 

haki na uwazi wakati wa manunuzi kwa umma.  

9.1.3 Manunuzi ya Bidhaa, Huduma na Ujenzi bila ya 
Mikataba Shilingi 1,453,204,154.68 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilibaini jumla ya taasisi za 

Serikali Kuu kumi na moja (11) zilizokaguliwa zilifanya manunuzi 

ya kazi za ujenzi, bidhaa na huduma yenye thamani ya Shilingi 

1,453,204,154.68 bila mkataba wowote wa makubaliano kati ya 

mnunuzi na wauzaji na wakandarasi. Mkataba wa halali ni msingi 

ambao kila mmojawao atawajibika iwapo atakwenda kinyume na 

mkataba. 

 Hii ni kinyume na Kanuni ya 10 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma, 2013 ambayo inatamka bayana kwamba, taasisi za Umma 

zitahakikisha kwamba malipo ya mzabuni yanafanywa kwa haraka 

kulingana na masharti ya mkataba wa manunuzi kwa mujibu wa 

masharti ya kila mkataba wa ununuzi iliyoingia.  

Kwa kutokuwapo kwa mkataba halali sikuweza kuthibitisha 

uhalali wa taratibu zilizofuatiwa wakati wa kuingia na kukubali 

zabuni kama kanuni 60 (8) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 2013 

inavyotaka. “Inasema '' mkataba rasmi utakuwa katika namna 

hiyo na ina vifungu, masharti na Kanuni kama yalivyo katika hati 

ya zabuni ''Taasisi zinazohusika zimeoneshwa kwenye 

Kiambatisho 9.2  

Nimebaini kuwa kuna ongezeko kidogo la mapungufu kwenye 

Taasisi za serikali kuu, ambapo katika ukaguzi wa mwaka jana, 

Taasisi kumi (10) zilifanya manunuzi bila mikataba wakati wa 

mwaka huu kuna Taasisi kumi na moja (11). Hivyo kunaongezeko 

la taasisi moja (1), sawa na asilimia 10. Hali hiiinaaonesha 

kwamba, hakuna uboreshaji kwa mwaka huu wa ukaguzi. 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Ninapendekeza uongozi wa Wizara, Idara zinazojitegemea, 

Wakala wa Serikali na Sekeretarieti kuzingatia taratibu za zabuni 

kwa kuhakikisha kuwa shughuli zote za manunuzi zinaendana na 

mikataba halali ili atakayeshindwa kutimiza majukumu yake 

awajibishwe mbele ya sheria.  

9.1.4 Manunuzi ya Vifaa na huduma kutokakwaWazabuni 
wasioidhinishwa Shilingi 402,496,986  

Kanuni Na.131 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka, 2013 

inaeleza bayana taratibu za kununua bidhaa na huduma kutoka 

kwa Wazabuni walioidhinishwa na Wakala wa Manunuzi ya 

Serikali (GPSA). 

 Pia Kanuni 137 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2013 

imeweka bayana na kuelezea namna ya kufanya manunuzi ya 

Huduma za Umeme, Mitambo na vifaa vya kielektroniki kwa ajili 

ya matengenezo ya Magari ya Serikali kupitia TEMESA. Vile vile 

Kanuni za 139-141 za manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 zinatoa 

mwongozo kwa taasisi za Serikali kununua madawa kutoka Bohari 

Kuu ya Madawa (MSD). 

Hata hivyo, nilibaini kuwa jumla ya taasisi za Serikali kuu nane 

(8) zilifanya manunuzi yenye thamani ya Shilingi 402,496,986 

kutoka kwa Wazabuni wasioidhinishwa na TEMESA, GPSA na 

MSD.Kwa maelezo zaidi angalia jedwali Na.9.4 hapo chini : 

Jedwali Na. 74: Manunuzi ya Vifaa na huduma kutoka kwa 

Wazabuni wasioidhinishwa 

Na  Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

1 Fungu 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya:  
Hospitali ilinunuliwa vifaa na madawa kutoka kwa 
wazabuni ambao hawakuidhinishwa  

10,440,001 

2 Fungu 83 Sekretarieti ya Mkoa shinyanga:  
Manunuzi ya Madawa yalifanyika kutoka kwa Wazabuni 
ambao hawakuidhinishwa kupitia makubaliano ya 
mkataba (RAS/SHY/RPV/2016-17/01)  

80,020,920 

3 Fungu 74 Sekretarieti ya Mkoa Kigoma:  
Manunuzi ya vifaa na huduma kutoka kwa Wazabuni 
wasioidhinishwa na GPSA. 

89,955,393 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Na  Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

4 Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa Katavi:  
Manunuzi ya Madawa, vifaa vya hospitali kwa 
Wazabuni binafsi bila ya kupata kibali kutoka Bohari 
Kuu ya Madawa (MSD)  

44,165,000 

5 Fungu 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza:  
Manunuzi ya Madawa, vifaa vya hospitali kwa 
Wazabuni binafsi bila ya kupata kibali kutoka Bohari 
Kuu ya Madawa (MSD) 

23,699,928 

6 Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara:  
Manunuzi vifaa vya hospitali kwa Wazabuni binafsi bila 
ya kupata kibali kutoka Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

4,635,400 

7 Fungu 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga:  
Manunuzi ya Madawa, vifaa vya hospitali kwa 
Wazabuni binafsi bila ya kupata kibali kutoka Bohari 
Kuu ya Madawa (MSD)  

124,328,344 

8 Fungu 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha:  
Manunuzi vifaa vya hospitali kwa Wazabuni binafsi bila 
ya kupata kibali kutoka Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

25,252,000 

 Jumla  402,496,986 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017  

Nimebaini kuwa kuna maboresho ya asilimia 43 ya kufuata Kanuni 

131 ambapo mwaka 2015/2016 katika taasisi za Serikali Kuu kumi 

na nne (14) zilifanya manunuzi yenye thamani ya Shilingi 

7,395,231,560 na mwaka huu ni taasisi nane (8) zimefanya 

manunuzi yenye thamani ya Shilingi 402,496,986 kutoka kwa 

Wazabuni wasioidhinishwa.  

Ninapendekeza kwamba Afisa Masuuli kuendelea kuzingatia 

kikamilifu matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya ili 

kuhakikisha kunakuwa na uwazi na thamani ya fedha inakuwepo 

katika shughuli za ununuzi.  

9.1.5 Mapungufu Yaliyobainika katika Usimamizi wa Mikataba 
na Miradi Shilingi15,072,960,426.76 na Dola ($) 
239,244,515.56 

 Kanuni ya 114 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 

inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi ya Umma kusimamia 

manunuzi yote ya bidhaa, huduma au Ujenzi pamoja na: 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Kufuatilia gharama na upatikanaji wa bidhaa na huduma kwa 

muda na ubora ulioainishwa kwenye mkataba; 

Kufuatilia maendeleo na kukamilika kazi kwa wakati kwa mujibu 

wa masharti ya kila mkataba; 

Kuchukua hatua za kusahihisha mapungufu yaliyojitokeza katika 

kutekeleza masharti ya mkataba 

Kuhakikisha majukumu yaliyobainishwa kwenye mikataba 

yanatekelezwa yote. 

Kinyume na kanuni hii, nilibaini mapungufu kadhaa katika 

usimamizi wa Mikataba/Miradi, ambapo mikataba/miradi yenye 

thamani ya Shilingi bilioni 15.073 na Dola za Kimarekani milioni 

239.245 katika taasisi kumi na nane (18) za Serikali Kuu 

zilizokaguliwa haikusimamiwa vizuri. Kiambatisho 9.3 (a) na (b) 

kinaonesha taasisi zilizoshindwa kusimamia mikataba/miradi 

vizuri. 

Ikilinganishwa na mwaka wa ukaguzi 2015/2016, idadi ya Taasisi 

za Serikali kuu zilizokuwa na mapungufu katika usimamizi wa 

mikataba imeongezeka taasisi kumi (10) ikiwa ni kwa asilimia 

125% kutoka taasisi nane (8) mwaka 2015/2016 hadi taasisi kumi 

na nane (18)katika mwaka huu wa fedha; Hata hivyo, kiasi cha 

fedha kilibadilika kutoka Shilingi milioni 63.254 mpaka shilingi 

bilioni15.073 wakati kuna punguzo kutoka na Dola za Kimarekani 

Milioni 1,000 hadi kufikia na Dola za Kimarekani Milioni $239.245. 

Hali ya ongezeko la taasisi kwa asilimia 125% inaonesha 

uzingatiwaji hafifu wa Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma. 

KKwa ujumla, menejimenti ya Wizara, Idara na taasisi za Serikali 

kuu hazina budi kubadili mtazamo katika usimamizi wa mikataba 

mbalimbali inayoingia na wakandarasi/wazabuni na kuzingatia 

masharti ya mikataba. 

Pia, nashauri menejimenti ya Taasisi za Umma itambue kuwa 

pamoja na TBA kupewa jukumu la kujenga nyumba za Serikali 

inatakiwa ifuate masharti ya mikataba pamoja na Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya 2011 na Kanuni zake za 2013. 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 9.1.6 Mapungufu Yaliyobainika katika Mpango wa Manunuzi 
wa Mwaka 

Kifungu cha 49(2&3) cha Sheria ya Manunuzi Na.7 ya mwaka 2011 

kinaelekeza mamlaka ya bajeti kuidhinisha mpango wa manunuzi 

wa mwaka wa taasisi ya kwa mujibu wa bajeti iliyopitishwa. 

Kifungu hiki kinafafanua kuwa, taasisi ya manunuzi inapaswa 

kufanya manunuzi kwa mujibu wa mpango wa mwaka wa 

manunuzi na manunuzi yoyote ambayo hayakupangwa yanapaswa 

kupata barua ya idhini ya Afisa Masuuli wa taasisi ya Umma. 

Katika kupitia mchakato wa manunuzi ya Wizara, Idara, Wakala, 

Sekretarieti za Mikoa pamoja na Balozi nilibaini manunuzi yenye 

thamani ya Shilingi 501,495,718 yalifanyika nje ya mpango wa 

manunuzi kinyume na kifungu tajwa hapo juu. Jedwali namba 

9.3. 

Jedwali Na. 75: Manunuzi yenye Mapungufu katika Mpango wa 

Manunuzi wa Mwaka 

Na  Fungu mapungufu yalyobainika Kiasi Sh. 

1 Fungu 96 Wizara ya Habari, Utamaduni, sanaa na 
Michezo: 
Mpango wa Manunuzi wa Mwaka ulikuwa Shilingi 
20,000,000 lakini manunuzi yaliyo fanyika ya vitu 
mbalimbali ni ya thamani ya Shilingi 89,828,224. 
Tofauti ya manunuzi hayakuwepo kwenye mpango 
wa manunuzi  

69,828,224 

2 Kifungu kidogo 2024 Ubalozi wa Tanzania Riyadh 
Saudi Arabia; 
Manunuzi ya vifaa vya kudumu (Non currents assets) 
kwa matumizi ya Ofisi na kwenye makazi ya 
wafanyakazi, gharama za kumbi, n.k ambavyo 
havikuwemo katika mpango wa manunuzi wa 
mwaka.  

57,560,294 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Na  Fungu mapungufu yalyobainika Kiasi Sh. 

3 Fungu 23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali:  
Katika Zabuni Na. IE/031/2016-2017/HQ/C/05 kwa 
ajili ya huduma ya ushauri kwa Wahasibu 250 wa 
Serikali kuu, serikali za mitaa na idara zinazo 
jitegemea. Menejimenti iliweka kwenye mpango wa 
Manunuzi wa mwaka kwa mchakato wa ushindanishi 
wa kimataifa ukabadilishwa na kuwa wa 
kutoshindanishwa bila idhini ya bodi ya Zabuni 
kinyume na Kanuni 149 (2) ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma, 2013 (kama ilivyorekebishwa 2016),  

374,107,200 

   Jumla  501,495,718 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017  

Nimebaini kuendelea kuimarika kwa uzingatiaji wa sheria hii 

katika taasisi za Serikali Kuu. Manunuzi yaliyofanyika kinyume na 

Mpango wa Manunuzi yamepungua hadi kufikia asilimia 49%, 

kutoka Shilingi 980,345,532 kwa mwaka wa fedha 2015/2016 hadi 

Shilingi 501,495,718. 

Nazishauri Taasisi husika zizingatie kikamilifu Sheria ya Manunuzi 

ya Umma ili kuweza kuboresha zaidi mchakato mzima wa 

manunuzi katika taasisi za Umma.  

9.1.7 Mapokezi ya Vifaa Visivyofanyiwa Ukaguzi vyenye 
thamani ya Shilingi 1,688,784,207.90  

Katika mwaka huu wa ukaguzi, jumla ya Taasisi kumi na nne (14) 

zilifanya manunuzi ya vifaa vyenye thamani ya Shilingi 

1,688,784,207.90 bila ya kukaguliwa na kupokelewa kinyume na 

Kanuni ya 244 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 

2013 ambayo inaelekeza kuwa manunuzi yote yanayofanywa na 

taasisi za umma yanapaswa kukaguliwa ili kuweza kubaini kama 

yamefikia vigezo vilivyoainishwa kwenye mkataba. 

Kwa nyongeza, Kanuni ya 245 ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inamtaka Afisa Masuuli kuteua Kamati ya Ukaguzi na 

Mapokezi ya vifaa ambayo itawajibika kukagua, kuthibitisha 

ubora wa vifaa au huduma na kupokea pindi zinaponunuliwa 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 kutoka kwa Wazabuni. Taarifa zaidi zinapatikana kwenye 

kiambatisho 9.4  

Nimeona kwa wastani fulani kuna mabadiliko katika uzingatiaji 

wa sheria hii ambapo katika ripoti za ukaguzi zilizopita mwaka 

2014/2015 kulikuwa na Taasisi kumi na sita (16) zilifanya 

manunuzi ya bidhaa na huduma yenye thamani ya Shilingi 

15,361,328,135;taasisi tisa (9) manunuzi ya Sh 2,315,756,038 kwa 

mwaka 2015/2016 wakati mwaka wa 2016/2017 kuna manunuzi 

kumi na nne (14) ya taasisi yenye thamani ya Shilingi 

1,688,784,207,90 iliyofanywa bila ya ukaguzi kufanyika wakati 

wa kupokea bidhaa.ea vifaa bila kukaguliwa na kukubaliwa na 

Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi ya Vifaa na Huduma kunaweza 

kukatoa fursa kwa taasisi za umma kununua vifaa na huduma 

zisizokuwa na viwango vya ubora au zisizofuata mahitaji muhimu 

ya Manunuzi. 

Ili kuweza kukabiliana na matukio ya ukiukwaji wa Sheria za 

Manunuzi katika Taasisi za Serikali Kuu, nazishauri Wizara, Idara 

Wakala na Sekretarieti za Mikoa kuhakikisha kunakuwa na Kamati 

ya Uhakiki na Kukubali wakati huo huo kufuata Kanuni. 244 (1) ya 

Kanuni ya Manunuzi ya Umma 2013 na Kanuni. 245 ya Kanuni ya 

Manunuzi ya Umma 2013  

9.1.8 Huduma Zilizolipiwa Lakini Hazikupokelewa Shilingi 
52,678,585,370  

Katika Taasisi za Serikali Kuu nane (8) nilizokagua, nilibaini 

manunuzi ya vifaa na huduma yenye thamani ya Shilingi 

161,657,467,370 viliyoagizwa na kulipiwa lakini havikupokelewa; 

hivyo, thamani ya fedha haikupatikana. Bila ya kupata thamani 

ya fedha, manunuzi yatahesabika kama yamepotea. Hii ni 

kinyume na Makubaliano ya Mikataba kati ya Wazabuni na Taasisi 

za Manunuzi ambayo inataka malipo kufanyika baada cheti cha 

kazi kutolewa, bidhaa kuletwa au huduma kutolewa. Taarifa 

zaidi zinapatikana kwenye kiambatisho 9.5  
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Kutokana na mapungufu katika manunuzi, sikuweza kuthibitisha 

malipo yaliyofanywa. Hii ni Kwa kuwa sikiweza kujiridhisha kama 

huduma na bidhaa vilitolewa kwa kiasi cha kuridhisha. 

Ikilinganishwa na mwaka wa Ukaguzi 2015/2016, Taasisi za 

Serikali Kuu zilizobainika na mapungufu haya ni nane (8) ambapo 

kwa mwaka huu pia ni Taasisi nane (8). Ila kiasi cha fedha 

kimeongezeka toka Shilingi 3,452,112,838 kwa mwaka 2015/16 

hadi Shilingi 52,678,585,370 kwa mwaka 2016/2017, ikiwa ni 

ongezeko la shilingi 49,226,472,532. Ongezeko hilo kubwa 

limetokana na Shilingi 51,838,352,600 ambazo Serikali imelipa 

gharama ya manunuzi ya ndege aina ya Q400. Bila ya kupokea 

bidhaa na huduma zilizolipiwa, manunuzi yatahesabika kama 

yamepotea. Hii ni kinyume na makubaliano ya mikataba kati ya 

Wazabuni na Taasisi za Manunuzi ambayo inataka malipo 

kufanyika baada ya cheti cha kazi kutolewa, bidhaa kuletwa au 

huduma kutolewa. 

Napendekeza kwamba menejimenti ya Taasisi za Serikali Kuu 

zijitahidi kufuatilia uletwaji wa vifaa vyote. Na inaposhindikana 

zihakikishe fedha zilizolipwa zinarejeshwa kutoka kwa Wazabuni 

na Wakandarasi, na hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wale 

walioshindwa kuleta vifaa na huduma. 

9.1.9 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi ya Ujenzi yenye 
thamani ya Shilingi 21,877,102,830.86 

Jumla ya Wizara, Idara na Sekretatieti za Mikoa kumi na tatu (13) 

ziliingia katika makubaliano ya Mikataba na Wakandarasi katika 

ujenzi wa miradi mbalimbali. Nilibaini kuchelewa kukamilika kwa 

miradi hii yenye thamani ya Shilingi 21,877,102,830.86 kinyume 

na muda ulioainishwa kwenye mikataba.  

Kiambatisho 9.6 kinaonesha taasisi, miradi husika na muda 

uliocheleweshwa 

Kuchelewa kukamilika kwa miradi kunaweza kusababisha Serikali 

kuingia gharama zisizo za lazima zinazotokana na mfumuko wa 

bei pamoja na kuongezeka kwa gharama za vifaa. Menejimenti 

za taasisi husika zinashauriwa kuzingatia matakwa ya Kanuni 114 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 ya Manunuzi ya Umma ya 2013 na katika usimamizi wa mikataba 

ya manunuzi. 

Menejimenti inashauriwa kusimamia kikamilifu mikataba 

inayoendelea ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati bila 

kuchelewa. Nazishauri Taasisi ziendelee kufanya juhudi za 

ufuatiliaji rasilimali fedha kutoka Hazina ili kuweza kutekeleza 

miradi iliyopangwa katika bajeti. Nashauri pia miradi yenye 

fedha kidogo itekelezwe kwa hatua ili kurahisisha usimamizi wa 

miradi na ulipaji wake. Zaidi ninapendekeza ujenzi ufanyike kwa 

awamu ili kuwezesha kulipa madeni ili kuweza kuepuka kulipa 

gharama kwa riba. 

9.1.10 Manunuzi kwa kutumia Masurufu Shilingi 
1,224,684,689  

Ili kuhakikisha mchakato wa manunuzi unafuata kanuni za msingi 

wa uwazi, ushindani, uchumi, ufanisi, usawa na uwajibikaji; 

Kanuni ya 166 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 

inaeleza bayana manunuzi madogo madogo yanaweza kufanyika 

moja kwa moja kutoka maduka makubwa yanayotambulika, 

maduka au stoo za dawa, kama thamani ya manunuzi haizidi 

kikomo kilichowekwa katika jedwali la saba la Kanuni hizi. 

Taasisi inayofanya manunuzi inaweza kutumia masurufu au kadi 

ya manunuzi kufanya manunuzi madogo madogo. Kikomo cha 

manunuzi madogo kilichoruhusiwa ni chini ya Shilingi 5,000,000. 

Ukaguzi ulibaini taasisi sita (6) za serikali kuu kufanya manunuzi 

yenye thamani ya Shilingi 1,224,684,689 kwa njia ya masurufu au 

maofisa wa taasisi kulipwa fedha taslimu kwa ajili ya manunuzi 

ya bidhaa na huduma kama ilivyoneshwa kwenye kiambatiosho 

9.7 kinyume na Kanuni 166 ya kanuni za manunuzi ya umma za 

mwaka 2013 

Nashauri taasisi za umma kuzingatia kikamilifu sheria ya 

manunuzi ya umma ya mwaka 2011 pamoja na kanuni ya 166 ya 

kanuni za manunuzi za 2013 ili kuweza kuhakikisha kunakuwapo 

kwa uwazi na thamani ya fedha katika manunuzi ya serikali. 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 9.1.11 Vifaa vilivyonunuliwa ambavyo havikuingizwa katika 
vitabu vyenye thamani ya Shilingi 501,853,534.20  

Kanuni ya 198 na 203 ya Kanuni za Usimamizi wa Fedha za Umma 

za 2001 zinahitaji kupokea bidhaa, kutoa bidhaa na kiasi cha 

bidhaa kilichobaki stoo kwa kila aina ya bidhaa taarifa zake 

zioneshwe kwenye kurasa tofauti katika leja za stoo. Wakati wa 

ukaguzi wangu, nilishindwa kuthibitisha matumizi ya bidhaa 

zenye thamani ya Shilingi 501,853,534.20 zilizonunuliwa na 

taasisi 8 zilizokaguliwa kutokana na kutokuwapo kwa 

kumbukumbu sahihi katika leja za stoo na daftari la kudhibiti 

mwenendo wa matumizi ya gari na matumizi ya mafuta baada ya 

kupokelewa. Orodha ya taasisi zenye bidhaa ambazo 

hazikuingizwa katika vitabu zimeoneshwa katika Kiambatisho 

9.8  

Ulinganisho wa utendaji wa Taasisi za Serikali Kuu kwa miaka 

miwili unaonesha kwamba mwaka wa fedha wa 2015/2016 ni 

Taasisi nane (8) ambazo zilifanya vibaya ambapo kwa mwaka wa 

fedha wa 2016/2017 ni Taasisi kumi na nne (14). Kwa hiyo, 

Taasisi sita (6) zimeongezeka ikilinganishwa na mwaka jana, 

ongezeko hilo ni sawa na asilimia 75%.  

Kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu za stoo jinsi bidhaa 

na mafuta yalivyotumika sikuweza kujua namna manunuzi na 

matumizi ya bidhaa/mali zilizolipiwa. 

Kutokana na kuwapo kwa kiasi kikubwa cha fedha za umma 

zilizotumika kununua vifaa na mafuta ambavyo havikuingizwa 

popote, napendekeza kwamba uingizaji wa mali/bidhaa ufanyike 

kwa wakati katika leja kuimarishwe ili kuhakikisha matumizi bora 

ya rasilimali katika kutoa huduma kwa wakati kwa watumiaji wa 

vifaa vya stoo na kuingiza mafuta katika daftari la kuratibu 

mwenendo wa Gari na matumizi ya mafuta. 

9.1.12 Taarifa ya PPRA - Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka, 2011 na Kanuni zake za, 2013 

Kutokana na mamlaka iliyopewa chini ya kifungu cha 9(1)(i)cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 ,Mamlaka ya 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Udhibiti wa Manunuzi ya Umma (PPRA) ilifanya ukaguzi wa 

manunuzi katika Wizara na Idara za Serikali zipatazo 17. Lengo la 

ukaguzi lilikuwa ni kubainisha kama taratibu, mfumo na 

kumbukumbu za kuingia mikataba ilifanyika kufuatana na Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya 2011 na Kanuni zake za 2013 na fomu 

ya mkataba iliyoidhinishwa na PPRA na kama manunuzi 

yalifanywa kuzingatia uchumi, ufanisi na tija yaani kuweza 

kupata thamani ya fedha.  

Yafuatayo ni matokeo ya ripoti ya ukaguzi uliofanywa na PPRA:  

9.1.12.1 Matokeo ya Ukaguzi ya Uzingatiaji wa Sheria ya 
Manunuzi 

Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi (PPRA) ilifanya ukaguzi wa 

uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi kwa kutumia vigezo saba kama 

ifuatavyo: Kuanzishwa kwa Kitengo cha Manunuzi na utendaji 

kazi wake, kuandaa na kutekeleza Mpango wa Manunuzi wa 

mwaka, usahihi katika mchakato wa Zabuni, usimamizi wa 

Mikataba, Utunzaji wa kumbukumbu za Manunuzi, kutumia 

mifumo iliyoanzishwa na Mamlaka ya Manunuzi ya Umma; 

ufuatiliaji wa Malalamiko. 

9.1.12.2 Kiasi cha Manunuzi Yaliyokaguliwa 

Jumla ya mikataba ya manunuzi iliyofanyiwa ukaguzi na PPRA ni 

9,280 yenye thamani ya fedha Shilingi bilioni 1,863.72. Kati ya 

mikataba hiyo, 644 ilikuwa ya kazi zenye thamani ya Shilingi 

bilioni 1,329.88 au asilimia 71.40 ya jumla ya mikataba yote; 

mikataba 1,732 ilikuwa ya vifaa na bidhaa mbalimbali yenye 

thamani ya Shilingi 219.72 bilioni ikiwa ni asilimia 11.80 ya jumla 

ya thamani ya mikataba yote na mikataba 131 ni ya huduma ya 

ushauri ya thamani ya fedha ya Shilingi bilioni 103.52 sawa na 

asilimia 5.60 ya jumla ya mikataba mikataba yote. Pia Mamlaka 

ya usimamizi wa Manunuzi ilifanya ukaguzi wa mikataba mengine 

ikiwa ni pamoja na mikataba 831 ambayo ni ya huduma ambazo 

siyo ya kiuchauri ya Shilingi bilioni 154.76 au 8.30%, na mikataba 

midogo midogo 5,942 ya thamani ndogondogo ya Shilingi bilioni 

54.76 sawa na 2.90% 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 9.1.12.3 Viwango vya Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 

Uchambuzi unaonesha, kuwa wastani uliofikiwa wa uzingitiaji wa 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ulikuwa wa kiwango cha asilimia 

80%, kwa Serikali yote na Taasisi zake, ikiwa ni sawa na 

ongezeko la asilimia 9% ikilinganishwa na mwaka jana ambapo 

ilikuwa asilimia 71%. 

Wastani wa asilimia 80% uko sawa na kigezo kilichowekwa cha 

uzingatiaji kwa mwaka 2016/2017. Uzingatiaji huo mzuri 

umejikita katika eneo la vigezo viwili ambavyo ni kuwapo kwa 

mfumo wa manunuzi katika taasisi pamoja na utendaji na ufanisi 

wa mchakato wa zabuni. Hata hivyo, uzingatiaji ulikuwa chini ya 

kiwango katika eneo la maandalizi na utekelezaji wa mipango ya 

manunuzi; usimamizi wa mikataba na utekelezaji; usimamizi wa 

kumbukumbu za manunuzi pamoja na utekelezaji wa mifumo ya 

PPRA. 

Wastani wa uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Serikali kuu 

pekee pamoja na Taasisi zake ulikuwa asilimia 81% zaidi ya 

kigezo cha asilimia 80% kilichowekwa, ikiwa umeongezeka kutoka 

mwaka jana toka asilimia 75% hadi asilimia 81% sawa na 

ongezeko la asilimia 6%. Uchambuzi pia unaonesha kuwa Serikali 

kuu na Taasisi zake zilifanya vizuri katika eneo la kuweka mfumo 

wa manunuzi katika Taasisi na utendaji wa uzingatiaji wa sheria 

ulikuwa asilimia 81%. Katika eneo la Ufanisi wa Mpango wa 

Manunuzi wa Mwaka, maandalizi na utekelezaji, Taasisi za 

Serikali kuu zilipata asilimia 80% sawa na kigezo kilichowekwa 

kwa mwaka huu, ambacho kilikuwa ni kiwango cha kuridhisha. 

Kwa upande wa Mchakato wa kuendesha zabuni nao ulikuwa wa 

kuridhisha, ambapo zilipata asilimia 87%. 

Uchambuzi vile vile umeonesha kuwa Taasisi za Umma za serikali 

Kuu zilifanya vibaya katika kutekeleza mfumo wa PPRA, ambapo 

zilipata asilimia 52% ambayo ni chini ya kigezo kilichowekwa cha 

asilimia 80%. 

9.1.12.4 Uchunguzi wa Tuhuma, Malalamiko pamoja na 
Taarifa Zinazowasilishwa kwa Mamlaka ya Udhibiti na 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 Manunuzi ya Umma kutokana na Manunuzi yenye 
Mapungufu 

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya mwaka 

2011 kinatoa Mamlaka kwa PPRA kufanya uchunguzi inapotokea 

tuhuma za Manunuzi yenye mapungufu. Uchunguzi unaweza 

kufanywa na PPRA kwa kutumia juhudi binafsi au kupitia tuhuma 

zilizowasilishwa kwa Mamlaka.  

Katika mwaka wa fedha 2016/2017, Mamlaka ilifanya uchunguzi 

katika Taasisi nane (8) zenye mikataba kumi (10) ya thamani ya 

Shilingi 280 bilioni. Uchunguzi huo ulifanyika kutokana na 

maelekezo kutoka ngazi za juu na zingine Taasisi zenyewe 

ziliomba uchunguzi huo ufanyike kwenye Taasisi zao. 

Hata hivyo, Taasisi za Serikali kuu zilizofanyiwa uchunguzi ni tatu 

kati ya nane zilizofanywa na PPRA. Kwa hiyo, Mamlaka ya 

Manunuzi na Udhibiti wa Umma ilifanya chunguzi katika Taasisi 

za Serikali kuu kama ilivyooredheshwa hapa chini: 

Jedwali Na. 76: Taasisi zilizotakiwa kufanyiwa uchunguzi na 

PPRA 

Na Taasisi Idadi ya chunguzi Idadi ya Tenda 

1 Mamlaka ya vitambulisho 
(NIDA) 

1 1 

2 Mamlaka ya Mapato (TRA)  1 1 

3 Wizara ya fedha na 
Mipango (MoFP) 

1 1 

 Jumla 3 3 
   Chanzo: Ripoti ya PPRA ya mwaka 2016/2017 

Muhtasari wa Matokeo ya Uchunguzi Uliofanywa na PPRA 
katika Taasisi ya Umma NIDA na TRA kwa Mwaka wa Fedha wa 
2016/17 ni kama ifuatavyo; 

1) Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

Kwa mwaka wa fedha wa 2016/2017 kwenye Mpango wa 

Manunuzi wa NIDA kulikuwa na Zabuni Na.AE/061/2016- 

2017/HQ/G/01 yenye loti 3, Loti 1 likuwa ni kununua vifaa 

vifuatavyo; komputa ya mezani, komputa mpakato, mashine ya 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 kurudufu, printa na skana kwa njia ya makubaliano ya mfumo wa 

manunuzi); Loti ya pili ilikuwa ni manunuzi kwa njia ya 

makubaliano ya mfumo wa manunuzi. Loti ya tatu ilikuwa ni 

kununua na kusimika printa kubwa yenye uwezo wa kufanya kazi 

ngumu kwa njia ya manunuzi ya ushindanishi wa kimataifa (ICB). 

i. Wakati wa utekelezaji wa manunuzi hayo yenye loti 3 

katika Mpango wa Mwaka wa Manunuzi, NIDA walibadilisha 

ikawa katika Loti moja na kuitwa zabuni ya kununua, 

kusimika na matengenezo ya mashine.  

ii. Hapakuwa na ushahidi ulioonesha kama mabadiliko hayo 

yalipata kibali cha Afisa Masuuli inavyotakiwa na Kanuni za 

Manunuzi. Pia, hapakuwa na ushahidi kwamba Mpango wa 

Manunuzi wa Mwaka ulirekebishwa ili kuingiza mabadiliko 

yaliyofanywa.  

iii. Hakuna tathimini ya mahitaji iliyofanyika, kwa hiyo NIDA 

haikubainisha kiasi halisi cha vifaa vilivyokuwa vinatakiwa 

na wapi kwa kuviweka. Ratiba ya mahitaji haikuwa na 

maelezo ya kiasi kama inavyotakiwa kwenye hati ya 

zabuni. Kwa hiyo, kupelekea bei isiyo ya kweli kwa 

wazabuni.  

iv. NIDA haikuweka vifaa vinavyohitajika kwa hiyo ikawa 

vigumu kujua vifaa halisi vilivyokuwa vihitajika ambayo 

wazabuni wangetakiwa kunukuu.  

v. Baadhi ya vifungu vya hati ya Zabuni havikuwekwa vizuri 

kulingana na zabuni yenyewe. 

vi. Hapakuwa na ushahidi wa Bodi ya Zabuni kuidhinisha 

mabalidiko ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha zabuni. 

vii. NIDA haikuweza kuwasiliana na wazabuni juu ya 

mabadiliko ya bei. 

viii. Mzabuni aliyependekezwa hakukidhi baadhi ya vigezo 

vilivyokuwa vinahitajika kwenye zabuni. 

ix. Idara ya manunuzi haikurudishia timu ya tathmini ripoti ya 

tathmini kwa ajili ya marekebisho baada ya kuona 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 mapungufu, badala yake walipeleka moja kwa moja 

kwenye Bodi ya Zabuni. 

Maamuzi yaliyofanywa na PPRA baada Uchunguzi Kufanyika: NIDA 

inatakiwa kuanza upya mchakato wa manunuzi 

2) Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) 
Uchunguzi ulifanyika katika Usimamizi wa Mfumo wa Mapato ya 

ndani. Uchunguzi huo ulifanyika kutokana na ombi la TRA juu ya 

zabuni iliyofanyika mara nne baada ya kulalamikiwa na watu 

kwamba uligubikwa na taratibu ambazo hazikuzingatia taratibu 

za manunuzi. Yafuatatayo ni mapungufu yaliyoibuliwa na PPRA 

katika uchunguzi wa zabuni ya TRA ambapo ilibainika kwamba;  

i. Hapakuwa na tathimini ya kina ya mahitaji iliyofanywa na 

TRA kabla ya kuanza huo mradi;  

ii. TRA haikuomba ushauri wa kitaalam kutoka Wakala wa 

Kielektroniki wa Serikali ili kupata mwongozo wa matumizi 

ya ufanisi na Matumizi ya teknolojia ya mtandao kwa 

Taasisi ya Umma; 

iii. Hati ya zabuni haikuandaliwa vizuri, maana haikuainisha 

bayana muda maalum wa kufanya majaribio; 

iv. Uteuzi wa mjumbe mmoja wa timu ya tathmini 

haukuzingatia matakwa ya Sheria ya Manunuzi ya Mwaka 

2011; 

v. Tathmini ya zabuni haikufanyika vizuri; na 

vi. Majaribio ya moja kwa moja hayakuweza kufanyika na 

kusimamiwa ipasavyo. 

vii. Maamuzi yaliyofanywa na PPRA baada Uchunguzi 

Kufanyika: 

viii. TRA iliagizwa kuchukua hatua za kinidhamu kwa watumishi 

wote waliohusishwa na tuhuma kwa kukiuka sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011. 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 ix. TRA iliagizwa ifidie gharama za kurudia mchakato wa 

zabuni kutoka kwa Maofisa waliosababisha hiyo hasara ya 

kurudia; na 

x. Kuanza upya mchakato wa zabuni hiyo. 

3) Wizara ya fedha na Mipango (MoFP) 

Katika uchunguzi uliofanyika kwenye Taasisi za Serikali Kuu juu 

ya mchakato wa manunuzi ulivyofanyika katika Wizara ya fedha 

na Mipango (MoFP), PPRA ilichunguza na ilibainika kuwa 

mchakato wa manunuzi uliofanyika haukuwa na dosari. Hivyo, 

iliamriwa kuwa mradi huo uendelee kutekelezwa kama kawaida 

kwa kuwa hapakuwa na doasari zozote zilizobainika katika 

uchunguzi huo. 

9.1.12.5 Ushauri wa Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi 
(PPRA) 

Kama nilivyoshauri katika kaguzi za nyuma nashauri tena kuwa 

hatua stahiki ziweze kuchukuliwa ikiwa ni pamoja na 

kuchukuliwa hatua za kinidhamu dhidi ya watumishi wa umma 

ambao wamebainika kuwa na tabia ya kujihusisha na kufanya 

udanganyifu na ulaghai katika manunuzi. 

Ili kuhakikisha kwamba Taasisi za Umma zinafanya vizuri katika 

kufanya na kusimamia mchakato wa manunuzi na usimamizi wa 

miradi na mikataba nashauri wafanyakazi wa umma katika ngazi 

mbalimbali wawezeshwe kwa kupewa mafunzo ili kuboresha 

utendaji wa kazi. 

Pia, nashauri kwamba Taasisi zote ambazo utendaji wake uko 

chini ya asilimia themanini (80) ya lengo lililowekwa ziandae 

mafunzo kwa wafanya kazi wao ya namna ya kutumia Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya 2011, Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

2013, na Miongozo na maelekezo mbalimbali yaliyoandaliwa na 

Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi (PPRA). 
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Usimamizi wa Manunuzi na Mikataba 

 9.1.12.6 Taarifa ya Kurugenzi ya Uhakiki Mali za Serikali, 
Mapungufu katika Manunuzi na Utunzaji wa 
Bohari/Stoo 

Ikiwa sehemu ya wajibu wangu, nimepokea taarifa kutoka 

Kurugenzi ya Uhakiki Mali za Serikali yenye Mapungufu katika 

manunuzi na utunzaji wa bohari/stoo kama ilivyo kwa mujibu wa 

Kanuni 239-249 ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001, Mhakiki Mali 

wa Serikali anatakiwa kufanya uhakiki wa mali katika bohari/stoo 

za taasisi za umma na kutoa taarifa kutokana na uhakiki huo.  

Katika mwaka wa fedha wa 2016/2017, Mhakiki Mali wa Serikali 

alifanya uhakiki wa mali na matokeo ya uhakiki huo uliofanyika ni 

kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho 9.9 (a) na (b) pamoja 

na Kiambatisho Na.9.10 Kinachoonesha Taasisi zilizopata hoja 

mbalimbali za Mhakiki Mali wa Serikali..  

Hoja zilizoripotiwa na Mhakiki Mali ni za msingi sana ili kuwa na 

usimamizi unaostahili wa mali za Serikali katika Taasis za Umma, 

ambapo mali ya umma isiposimamiwa ipasavyo inaweza 

kusababisha upotevu wa raslimali.  

Maafisa Masuuli wanashauriwa wawe na usimamizi madhubuti 

kwa kutimiza wajibu wao na kuhakikisha wanaondoa mapungufu 

yote yaliyobainishwa na Mhakiki Mali wa Serikali. 

Ili kuweza kupunguza au kuepusha hasara ya mali kwa njia ya 

wizi, ufujaji au utumiaji mbaya wa matumizi, ninashauri uongozi 

wa Taasis za Umma uimarishe mfumo wa ndani kwa kuhakikisha 

bidhaa, vifaa na mafuta vinaponunuliwa viingizwe kwenye leja la 

mapokezi na kutolewa kwenye leja ya kutolea na pia kwa upande 

wa mafuta licha kuingizwa kwenye leja ya mafuta, yaingizwe 

kwenye leja ya kudhibiti mwenendo wa safari za gari na viweze 

kupatikana wakati wowote vinapohitajika kwa ajili ya ukaguzi.
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SURA YA KUMI 

10.0 USIMAMIZI WA MATUMIZI 

10.1 Utangulizi 

Sura hii inahusu matokeo niliyobaini katika ukaguzi wa matumizi 

ya fedha yaliyofanywa na Wizara, Idara zinazojitegemea, Balozi 

na Sekretarieti za Mikoa (RSs) katika mwaka wa fedha 

2016/2017. Muhtasari wa matokeo muhimu ya Ukaguzi na 

Mapendekezo niliyoyatoa ni kama ifuatavyo: 

10.2 Ubadhirifu wa Fedha-Ubalozi wa Tanzania-Maputo-USD 
150,000 (TZS 332,856,000) 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu wa Ubalozi wa Tanzania-

Maputo kwa Mwaka wa Fedha 2016/17, mapitio ya Taarifa ya 

Fedha katika kipindi hicho yamebaini ubadhirifu wa fedha wa 

kiasi cha Dola za Kimarekani 150,000 (Sh.TZ.332,856,000)28 

ambacho kilihamishwa kutoka katika akaunti ya Ubalozi. nambari 

79667362 yenye jina Millennium bin Julius Nyerere Prestige 

kwenda akaunti binafsi No.182283177 iliyoko katika benki 

hiyohiyo na ikimilikiwa na mhasibu wa Ubalozi. (Jedwali la hapa 

chini linaonesha miamala hiyo). Mapungufu yaliyobainika ni : 

i. Kutokuwapo kwa hati ya malipo wala viambatisho vyake 

vilivyowasilishwa kwa ukaguzi, hivyo imenipelekea 

kutoweza kubaini uhalali, uhalisia, aina na madhumuni ya 

matumizi hayo. 

ii. Taarifa ya benki iliyokuwa imeambatishwa kwenye Taarifa 

ya uwianish wa Kibenki haikuwa imesainiwa na afisa wa 

Benki husika; vilevile, taarifa inayoshukiwa haikuwemo 

katika Taarifa hiyo ya Benki. 

iii. Taarifa ya uwianishi wa Benki ya Mwezi Februari 2017 na 

Aprili 2017 haikuwasilishwa kwa Wakaguzi kwa Uhakiki 

                                            
28 BOT kiwango cha kubadilisha fedha 30/06/2017= TZS/USD 2,219.04 
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Usimamizi wa Matumizi 

Jedwali Na. 77: Miamala ya uhamisho wa Fedha kutoka Akaunti 

ya Amama kwa ubadhirifu  

Na. Tarehe Maelezo Kiasi (USD) 

1 26/10/2016 Joyce Moshi INSTR 1610055161-
61026152517019 

10,000 

2 14/02/2017 Joyce Moshi INSTR170202145-
170214112406795 

100,000 

3 13/04/2017 Joyce Moshi INSTR170401991-
170413135739559 

40,000 

Jumla 150,000 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Katika suala hili, Menejimenti ya Ubalozi ilikubali kuwa, Miamala 

iliyoripotiwa na Timu ya Ukaguzi yenye thamani ya dola za 

Kimarekani 150,000 ilikuwa na udanganyifu na imesharipoti suala 

hili kwa Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki kwa hatua zaidi. Wakati huo huo, tuhumiwa 

anashikiliwa ili kujibu tuhuma. Mwezi Januari 2018 suala hilo 

lilifikishwa mahakamani. 

Ninaamini kwamba, Udhibiti wa Mfumo wa Ndani usiotosheleza 

kama uwianishii huru wa benki na utenganisho wa majukumu ya 

Watumishi upande wa Ubalozi umesababisha udanganyifu huu 

kutokea. 

Ninapendekeza Menejimenti ya Ubalozi kwa kushirikiana na 

taasisi/mamlaka husika za kiuchunguzi kukamilisha jambo hilo 

kwa lengo la kurejesha kiasi kilichopotea. 

10.3 Matumizi Yasiyokuwa na Manufaa – Shilingi 
61,793,117 

Ukaguzi wa hati za malipo na viambatisho vyake ulibaini kuwa 

Taasisi tatu (3) zilifanya malipo kiasi cha Shilingi milioni 61.793 

ambayo yalifujwa na hayakuwa na manufaa yoyote kwa Serikali; 

ambapo, hasara hiyo ingeepukwa laiti kama hatua stahiki 

zingefuatwa kwa umakini kabla matumizi hayo kufanyika kama 

inavyoainishwa katika Kanuni 21 ya Kanuni za Fedha, 2001. 

Taasisi zilizolipa malipo yasiyokuwa na manufaa zinaonekana 

kwenye Jedwali hapo chini: 
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Usimamizi wa Matumizi 

Jedwali Na. 78: Matumizi Yasiyokuwa na Manufaa – 
Shilingi 61,793,117 

Na Fungu 
na. 

Taaasisi Kiasi  Maelezo  

1 55 Kamisheni ya Haki 
za Biinadamu 
naaaa Utawala 
Bora  

1,399,214 Adhabu ya kuchelewa kulipa pango  

2 99 Wizara ya Kilimo 
Mifugo na uvuvi  

9,000,000 50% Adhabu ya Menejimenti kuchelewa 
kulipa ,michango ya kila mwezi ya PSPF 

3 72 Sekretariati ya 
Mkoa wa Dodoma 

51,393,903 Riba ya kuchelewesha Malipo ya Cheti cha 
Mkataba namba RAS/002/W/2013/2014/13 
wa ujenzi na ukarabati wa makazi ya Mkuu 
wa Wilaya za Kongwa na Kondoa pamoja 
na ukarabati wa makazi ya Katibu Tawala 
wa Mkoa  

  Jumla  61,793,117  

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Ulinganisho na mwenendo wa Taasisi zilizofanya malipo 

yasiyokuwa na manufaa kwa miaka minne iliyopita: 

Kielelezo Na. 23: Mwenendo wa miaka 5 wa malipo yasiyokuwa 

na manufaa 

 

Ulinganisho wa hapo juu unaonesha kupungua kwa malipo 

yasiyokuwa na manufaa kutoka Shilingi milioni 1,460.57 kwa 

mwaka 2015/2016 hadi Shilingi milioni 61.793 kwa mwaka huu 

2016/2017. Pia, idadi ya Taasisi zilizohusika zimepungua kutoka 



202 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 

 

 

Usimamizi wa Matumizi 

6 hadi 3 mwaka huu. Pia, mwenendo kwa ujumla kwa miaka 

minne iliyopita unaonesha kupungu kwa tatizo hili hivyo kuashiria 

kuimarika kwa udhibiti wa ndani na umakini kabla ya malipo 

kufanyika. Ninapendekeza kuwa Manejimenti za Wizara husika & 

Sekretarieti za Mikoa waimarishe mifumo yao ya udhibiti wa 

ndani kukabili changamoto hii. 

10.4 Hasara ya Shilingi 343,616,421 iliyotokana na NHIF 
kutozilipa hospitali zenye madai ya bima ya afya yenye 
dosari  

Katika kupitia madai ya Hospitali za Serikali wanayoidai NHIF 

yatokanayo na huduma za matibabu walizowapatia wanachama 

wa Mfuko, nilibaini kuwa, Mfuko huo ama ulipunguza au ulikataa 

kuyalipa madai ya kiasi cha Shilingi milioni 343.616. Hali hiyo 

ilitokea na madai hayo Kanuni ya 27(2) ya Sheria ya NHIF ya 

Mwaka 1999 kutokana na hospitali husika za Serikali kukiuka bila 

sababu za msingi taratibu, Kanuni, sheria na mikataba 

walioingia, hivyo kwa kutolipwa fedha hizo kutasababisha 

hospitali hizo kupata hiyo hasara. 

Kwa sehemu kubwa, mapungufu yametokana na ujazwaji fomu 

za NHIF zikiwa na mapungufu kama vile kukosekana kwa sahihi za 

daktari ama mgonjwa, kukosekana kwa taarifa ya uchunguzi wa 

kitabibu matibabu yaliyotolewa, utoaji tiba na dawa zilizo nje ya 

wigo ulioruhusiwa na NHIF, utoaji wa huduma kwa wagonjwa 

ambao uanachama wao umekoma, madai zaidi ya mara mbili, 

idadi isiyo sahihi ya siku za kulazwa, kukosekana kwa maelezo 

sahihi ya tiba zilizotolewa n.k. 

Taasisi zilizokutwa na mapungufu hayo ni kama jedwali 

linavyoonesha hapa chini: 

Jedwali Na. 79: Taasisi zenye madai yaliyokataliwa na NHIF 

na Jina la Taasisi Kiasi Sh.TZ 

1 Fungu 47-Sekretarieti ya Mkoa- Simiyu  12,136,255  

2 Fungu 72-Sekretarieti ya Mkoa- Dodoma  117,725,645  

3 Fungu 73-Sekretarieti ya Mkoa-Iringa  42,690,080  

4 Fungu 82-Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma 40,713,770 

5 Fungu 84-Sekretarieti ya Mkoa- Singida 19,241,998 
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Usimamizi wa Matumizi 

na Jina la Taasisi Kiasi Sh.TZ 

6 Fungu 86-Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 71,006,895 

7 Fungu 87-Sekretarieti ya Mkoa- Kagera 18,292,572 

8 Fungu 89-Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa 12,286,570 

9 Fungu 95-Sekretarieti ya Mkoa- Manyara 9,522,636 

  Jumla 343,616,421 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Ikilinganishwa na Mwaka 2015/16, kiwango cha hasara itokanayo 

NHIF kutolipa madai ya marejesho ya gharama za matibabu kwa 

sababu mbalimbali kimepungua kutoka Sh.TZ 569,995 milioni 

hadi 343,616 milioni kwa mwaka huu wa Fedha 2016/17 

ikihusisha pia kupungua kwa idadi ya Taasisi zilizohusika kutoka 

10 hadi 9. 

Ninashauri hatua zaidi ziendelee kuchukuliwa kurekebisha kasoro 

hii; vinginevyo, hospitali hizi zitaelemewa na mzigo mkubwa wa 

hasara ya gharama za kutibu wanachama wa Mfuko wa NHIF bila 

mfuko huo kuzirejesha fedha hizo. 

Narejea tena ushauri wangu kuwa Wizara zinazohusika, kwa 

kushirikiana na Mkurugenzi wa NHIF, kuweka katika hospitali 

zote kubwa za Serikali angalau mtumishi mmoja wa NHIF ambaye 

pamoja na majukumu mengine, atakuwa akisimamia utekelezaji 

wa udhibiti wa ndani na pamoja na kuzikagua na kuhakiki 

uanachama na kuhakikisha kuwa fomu zimekidhi viwango kabla 

ya matibabu kutolewa. 

10.5 Malipo Yaliyolipwa zaidi Kiwango Stahiki-Shilingi 
306,376,812 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu 2015/16, nilibaini malipo ya 

kiasi cha Shilingi Shilingi 306,376,812 yaliyolipwa zaidi ya 

kiwango stahiki yakihusisha Taasisi sita (6) za Serikali kuu. Fedha 

zilizolipwa zaidi ya kiasi kinachostahili au kwa kazi ambazo 

hazijafanyika zinasababisha kutofanikisha kwa shughuli nyingine 

zenye manufaa kwa Umma. Malipo zaidi ya kiasi kilichostahili ni 

kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapa chini: 
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Usimamizi wa Matumizi 

Jedwali Na. 80: Taasisi zilizolipa zaidi ya malipo ya stahiki 

s/n Jina la Taasisi Kiasi  Mapungufu Yaliyobanika 

1 Fungu 71-
Sekretarieti ya 
Mkoa- Pwani 

 9,898,130  Kiasi cha 10,043,000 kilicholipwa kwa PPF kwa 
mwezi wa Januari 2017 kama makato Hata 
hivyo kiwango stahiki kilipaswa kuwa Sh.Tz 
144,900 hivyo kupelekea kilicholipwa kuzidi 
kiwango stahiki kwa 9,898,130 

2 Fungu 87-
Sekretarieti ya 
Mkoa- Kagera 

 8,760,000  Menejimenti ya Sekretarieti ililipa gharama za 
chakula kwa watu 250 X Siku 10 badala ya siku 
8 kama ilivyoonesha kwenye daftari ya 
Mahudhurio kusababisha ziada ya Shilingi 
8,760,000 

3 Fungu 2005-
Ubalozi wa 
Tanzania-Abuja 

 3,000,000  Kiasi hiki kililipwa zaidi ya kiwango stahiki 
kwenye mkataba wa zabuni ya manunuzi ya 
kamera za CCTV  

4 Fungu 2014-
Ubalozi wa 
Tanzania-Beijing 

 
114,770,538  

Kiasi hiki kililipwa kwa maafisa Ubalozi wawili 
kama gharama za uhamisho zaidi ya kiwango 
stahiki kwa Shilingi 23,370,156 (EURO 
10,450.04) na Shilingi 8,134,751 (Euro 
3,637.48) mtawalia pia Ziada ya RMB 238,440 
(83,265,631) kililipia ada ya shule ya watoto 
wa Wafanyakazi wa Ubalozi 

5 Fungu 48-Wizara 
ya Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi 

 
149,411,850  

Kiasi kilicholipwa zaidi ya bei stahiki ya 
mkataba kwa ajili ya huduma ya ushauri kwa 
ajili ya maandalizi ya Ramani ya Mpango Mji 
wa Arusha na Mwanza 

6 Fungu 42-Ofisi ya 
Bunge (Fungu 42) 

 20,536,294  Menejimenti ya Bunge ililipia gharama za 
usafiri, malazi na bima kwa wajumbe wawili 
waliohudhuria semina nchini Finland licha ya 
semina kufadhili kikamilifu na Serikali ya 
Finland, hivyo kupelekea malipo kufanyika 
mara mbili zaidi. 

  306,376,812  
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Chati inayoonesha Mwenendo wa malipo zaidi ya kiwango stahiki 

kwa miaka sita (6) iliyopita ni kama inavyoonekana kwenye 

Kielelezo hapa chini: 
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Kielelezo Na. 24: Mwenendo wa miaka saba (7) wa malipo zaidi 

ya Stahiki 

 

Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Ikilinganishwa na mwaka uliopita, kiasi kilicholipwa mwaka huu 

kimeongezeka mpaka Shilingi milioni 306.377 ikilinganishwa na 

Shilingi milioni 77.481(sawa na ongezeko la 295%) inayojumuisha 

taasisi 6 na 4 mtawalia. zaidi ya hayo,mstari wenye mwendelezo 

wa nukta unatoa taarifa ya mwenendo wa jumla wa malipo 

yaliyolipwa zaidi katika kipindi cha miaka mitano unaonesha 

kupungua kwa kiasi.Hivyo,,hivyo Maafisa Masuuli husika 

wanashauriwa kuendelea kuimarisha udhibiti wao wa ndani ili 

kupunguza vihatarishi vinavyosababisha malipo zaidi ya kiwango 

stahiki. Ninawasihi Maafisa Masuuli kuweka mipango ya kurejesha 

malipo yaliyozidishwa 

10.6 Kukosekana kwa Hati za Malipo Shilingi 243,846,688 

Kinyume ma kanuni ya 43 ya kanuni za Ukaguzi wa Umma Mwaka 

2009 inayoeleza kuwa “CAG atakuwa na nguvu isiyo na ukomo 

kupitia na kuhifadhi taarifa kutoka kwa mtu yoyote, mamlaka au 

chomo chochote ambayo kwa maoni yake taarifa hizo ni muhimu 

katika kutimiza kazi zake”  



206 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 

 

 

Usimamizi wa Matumizi 

Taasisi tano (5) zilishindwa kutoa hati za malipo na vielelezo 

vyake kudhibitisha matumizi ya Shilingi 243,846,688. Kulingana 

na kifungu cha 47(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 

mwaka2008, Mtumishi wa Umma atakuwa ametenda kosa la jinai 

kama atashindwa kumpa CAG, au mtu yoyote aliyeidhinishwa na 

yeye taarifa na maelezo kama yanayohitajika. 

Jedwali lifuatalo linaonesha taasisi zilizoshindwa kuwasilisha hat 

I za malipo kwa ajili ya ukaguzi: 

Jedwali Na. 81: Taasisi zenye malipo yasiyo na hati za malipo 

s/n Jina la Taasisi Kiasi Sh.TZ 

1 Fungu 70-Sekretarieti ya Mkoa- Arusha  24,060,000  

2 Fungu 2017-Ubalozi wa Tanzania-Tokyo 5,330,320 

3 Fungu 2024-Ubalozi wa Tanzania -Riyadh Saudi 
Arabia 

 13,904,557  

4 Fungu 48-Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

121,926,029.88 

5 Fungu 63-Sekretarieti Mkoa-Geita  78,625,782  

 Jumla  243,846,688  

 Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Kutowasilishwa kwa hati za malipo na viambatisho vyake 

kulisababisha kutoweza kubaini uhalali, uhalisi, aina na 

madhumuni ya matumizi hayo ya kiasi cha Shilingi milioni 

243,846,86. Kwa maoni yangu, kitendo hiki kinaashiria kuzuia 

mawanda ya ukaguzi na kinaweza kusababisha kufanyika 

udanganyifu. Aidha fedha hizo zaweza kutumika kinyume cha 

sheria au kufujwa. 

Mwenendo wa malipo yasiyokuwa na viambatisho vya kutosha 

kwa kipindi cha miaka sita (6) yameainishwa hapa chini kwa 

ulinganisho: 
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Kielelezo Na. 25: Mwenendo wa malipo ambayo Hati zake za 

Malipo zilikosekana na Taasisi zake: 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Kutokana na kielelezo cha hapo juu, mwenendo unaonesha kuwa 

tatizo la hati za malipo kukosekana limepungua kwa kiasi 

kikubwa kwa Shiliingi milioni 91,104.11 sawa na asilimia 

99.73.Kutoka mwaka jana hadi mwaka huu. Pia, idadi ya Taasisi 

zenye mapungufu hayo zimepungua kutoka 8 hadi 5 mtawalia. 

Aidha, mwenendo kwa ujumla kwa miaka 7 iliyopita ambao 

unaoneshwa kwa mstari wenye nuktanukta unabainisha kuwa 

udhibiti wa tatizo hili ulidhibitiwa kati ya mwaka 2010/11 hadi 

2013/14, ilipofika Mwaka wa fedha 2014/2015 hali imekuwa ya 

kutoridhisha. 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 18(1)(f) & (2) ya PFR 2001, kukosekana 

kwa hati za malipo ni sawa na hasara ya upotevu wa fedha. 

Hivyo, itampasa Mhasibu Mkuu wa Serikali kuorodhesha malipo 

hayo kwenye Taarifa ya Hasara ya mwaka ili yachunguzwe kwa 

kina na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali. 

Nilitoa wito kwa Menejimenti za Taasisi husika kuziwasilisha hati 

za malipo zilizokosekana kwa ajili ya ukaguzi; ambapo kushindwa 
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kufanya hivyo, hatua stahiki lazima zichukuliwe kwa mujibu wa 

Sheria ya Fedha za Umma na Kanuni zake kutokana na kutangaza 

kupatikana kwa hasara inayofikia Shilingi 243,846,688. Aidha, 

hatua za kufidia hasara hiyo lazima zichukuliwe kwa mujibu wa 

Kanuni 24 ya Kanuni za Fedha, 2001 kutoka kwa maafisa 

waliohusika kusababisha 

10.7 Fedha Kutumika kwa Shughuli Zisizokusudiwa Shilingi 
6,810,775,133 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa Wizara, Idara na Wakala wa 

Serikali mbalimali walichepusha fedha licha ya mapendekezo ya 

mara kwa mara kiatika ripoti zangu zilizopita. Kwa mwaka huu 

nimebaini taasisi 17 zilizokaguliwa bado zinatumia fedha 

kinyume na malengo yaliyowekwa na matokeo yake jumla ya 

Shilingi milioni 6,810.775 zilitumika katika shughuli zisizohusiana 

na ba bajeti iliyoidhinishwa. Matokeo yake malengo ya hiyo 

fedha hayawezi kutekelezwa kinyume na kanuniI ya 115 ya 

Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 kinachotaka fedha 

zitumike tu kwa malengo yaliyokusudiwa. Taasisi zilizohusika na 

mapungufu yake zimejumuishwakatika Kiambatisho 10.1. 

 Mchanganuo na mwenendo wa malipo yaliyofanika kwa shughuli 

sizizokusudiwa kwa miaka 6 ya nyuma kama umeoneshwa kwenye 

kielelezo cha hapo chini: 
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Kielelezo Na. 26: Chati ya Ulinganifu wa malipo yasiyokusudiwa 

kwa miaka 5 iliyopita : 

 

Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Kutokana na kielelezo hapo juu, malipo kwa shughuli 

zisizokusudiwa yameongezeka kwa kiasi kikubwa kwa Shilingi 

milioni 2,980.74 ikilinganishwa na mwaka uliopita sawa na 78% 

ya ongezeko 

Nashauri menejimenti husika kuacha kulipa kwa shughuli 

zisizokusudiwa. zaidi , Maafisa Masuuli husika wasiidhinishe 

matumizi nje ya fedha iliyotengwa kwa shughuli maalum kwa 

yale malengo yaliyokusudiwa 

zaidi ya hapo, Menejimenti za taasisi zilizokaguliwa wanapaswa 

kuzingatia bajeti zilizoidhinishwa na kuimarisha udhibiti wa 

kibajeti kuanzia uandaaji wake hadi kwenye utekelezaji, 

uchepushaji wowote unapaswa kutambuliwa, kumbukumbu zake 

kutunzwa na kushughulikiwa ipasavyo 

10.8 Hati za Malipo Zenye Nyaraka Pungufu Shilingi 
4,508,127,243 

Taasisi za Serikali zinatakiwa kudhibiti malipo ya fedha na 

kuhakikisha kuwa, miamala inafanyika vizuri ili kuonyesha 

kwamba, kiasi hicho ni halali na kinastahili kulipwa; na matumizi 

mengine ambayo hayafikii vigezo yanakataliwa. Hata hivyo 
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nilibaini kuwa hati za malipo kiasi cha Sh 4,508.13 milioni kwa 

muda uliopitiwa zilipatikana bila kuwa na nyaraka za kutosha 

kinyume na kifungu 86 (1), 95 (4) & 18 (f) cha Kanuni za Fedha za 

Umma, 2001. Tazama Kiambatisho 10.2. 

Muhtasari wa miaka 7 wa mwenendo wa malipo yaliyo na nyaraka 

pungufu ni kama unavyoonekana katika Kielelezo hapa chini: 

Kielelezo Na. 27: Mwenendo wa malipo yaliyo na nyaraka 

pungufu 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Kwa kulinganisha na ripoti yangu ya ukaguzi wa mwaka jana, 

chati ya hapo juu inaonesha kwamba kiasi kilichohusika katika 

malipo yasiyo na viambatisho vya kutosha imeshuka hadi milioni 

4,508.13 kutoka Sh 12,505 milioni mwaka jana sawa na kushuka 

kwa 64%. Idadi ya taasisi zinazohusika pia imepungua kutoka 29 

kwa mwaka uliopita hadi 27 mwaka huu. Hata hivyo, mistari 

inaonyesha kuwa kiasi kinachohusika katika upungufu huu 

hupungua kwa kasi ndogo.Hii inaashiria kwamba, wale 

wanaohusika na utawala hawajaweka mfumo wa udhibiti wa 

ndani ili kupunguza uharibifu huo. 

Ninapendekeza kuwa menejimenti ya taasisi zinazohusika lazima 

ziimarishe mfumo wao wa udhibiti wa ndani na nyaraka zote 
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ambazo hazikuonekana zifuatilie na kuwasilisha kwa ajili ya 

ukaguzi. 

10.9 Malipo Yaliyofanyika bila Kudai Risiti za Kielektroniki 
(EFD) Shilingi 1,551,184,131 

Katika mwaka 2016/2017, taasisi 29 zilishindwa kuomba na 

kutunza risiti za kielektroniki (EFD) kama viambatisho vya malipo 

kiasi cha Sh 1,551.184 milioni kinyume na kifungu cha 28(1) cha 

kanuni za kodi ya mapato (Vifaa vya Fedha za Elektroniki) Kanuni 

za 2012. Tazama Kiambatisho 10.3. 

Kwa kuongeza, kwa kutokupokea risiti za kielektroniki (EFD) 

taasisi za serikali husaidia wamiliki wa biashara husika kukweka 

kodi na hivyo kusababisha serikali kupoteza kiasi kikubwa cha 

mapato kila mwaka 

Kielelezo Na. 28: Mwenendo wa Kukosekana kwa EFD Stakabadhi 

kwa miaka 5 

 

Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Kutokana na takwimu hapo juu inaonyesha kuwa malipo yasiyo 

na risiti za kielektroniki (EFD) yamepungua kwa Sh 6,239.12 



212 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 

 

 

Usimamizi wa Matumizi 

milioni mwaka huu wa fedha ikilinganishwa na mwaka uliopita 

sawa na asilimia 80 ya kupungua. 

Ninashauri Serikali kuendelea kutoa programu za elimu na 

ufahamu juu ya kufuata kwa hiari kwa Kanuni za Kodi za Mapato 

ya Electronic, 2012 na matumizi ya mashine za EFD itaongeza 

mapato moja kwa moja ikiwa kila ununuzi utakuwa na risiti za 

EFD. 

Pia, nilipendekeza kwamba malipo yote lazima yawe na risiti ya 

kodi inayotokana na mashine ya EFD na serikali ikatae kununua 

bidhaa na huduma kutoka kwa wasambazaji ambao hawana 

usajili (VAT) na ambao hawatumii mashine za EFD. 

10.10 Malipo katika Vifungu vya Bajeti Visivyostahili Shilingi 
751,946,488 

Katika mwaka wa ukaguzi, nilibaini kuwa taasisi saba 

hazikufuatamasharti ya MTEF kinyume na kifungu cha 51 (1-8) 

cha Kanuni za Fedha za Umma 2001. Taasisi hizi zilifanya 

matumizi ya jumla ya Shilingi milioni 751,946 ambayo yalifanywa 

katika vifungu visivyo sahihi bila kibali. Kufanya matumizi kwa 

vifungu visivyo sahihi huonesha kwamba nidhamu ya kifedha na 

bajeti haikuwepo kwa menejimenti. Maelezo ya vyombo vyenye 

kanuni za matumizi mabaya yameonyeshwa katika Jedwali hapa 

chini: 

Jedwali Na. 82: Orodha ya Taasisi zilizolipa katika vifungu vya 

bajeti visivyostahili 

Na Jina la Taasisi Kiasi Shilingi 

1 Vote 61-Tume ya Uchaguzi 21,708,595 

2 Vote 41-Wizara ya Katiba na Sheria (Fungu 41) 334,304,480 

3 Vote 81-Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 99,604,410 

4 Vote 85-Sekretarieti ya Mkoa- Tabora 71,967,997 

5 Vote 96-Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni 
na Michezo 

12,630,000 

6 Vote 36-Sekretarieti ya Mkoa- Katavi 66,602,316 

7 Vote 48-Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

145,128,689 

 Jumla 751,946,488 
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Usimamizi wa Matumizi 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Uchepushaji huu wa fedha kwa matumizi mengineyo huweza 

kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

Mtiririko wa malipo yaliyotozwa katika vifungu visivyo sahihi kwa 

miaka mitano (5) yameonyeshwa kwenye kielelezo hapo chini: 

Kielelezo Na. 29: Malipo katika vifungu vya bajeti visivyostahili 

 

Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Kwa mwaka huu wa kifedha kiasi kilicholipwa kwa vifungu visivyo 

sahihi kimepungua kutoka Milioni 4,580 (inayohusisha vyombo 16) 

mpaka milioni 751.946 (inayohusisha vyombo 7) kwa mwaka 

uliopita wa fedha. 

Ninawashauri Maafisa Masuuli kuendelea kuepuka kuchanganya 

fedha na kuzingatia matumizi ambayo yanaangukia tu katika 

bajeti iliyoidhinishwa na kanuni za Serikali za Takwimu za Fedha 

(GFS). pale itakapoonekana uchepushaji hauwezi kuepukika na 

umepitishwa na Manmlaka husika, basi ni lazia kuomba kibali cha 
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Usimamizi wa Matumizi 

kuhamisha kulingana na kifungu cha Sheria ya bajeti Na. 11 ya 

2015 

10.11 Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti iliyoidhinishwa-
Shilingi 3,044,072,276 

Kinyume na kifungu cha 46 (3) cha ya Kanuni za fedha za Umma 

2001, uchunguzi wangu umeona kuwa vyombo 8 vilifanya 

matumizi ya Shilingi 3,044,072,276 kwa ajili ya kufadhili shughuli 

mbalimbali ambazo hazikupangwa. Jambo hili lisipokoeshwa 

huweza kusababisha uharibifu wa shughuli zilizopangwa. Jedwali 

la hapa chini linaonesha Taasisi zilizohusika kufanya malipo nje 

ya bajeti iliyoodhinishwa: 

Jedwali Na. 83: Taasisi zilizofanya malipo nje ya bajeti 

iliyoidhinishwa 

s/n Jina la Taasisi Kiasi (Shilingi) 

1 Fungu 43-Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 310,590,000 

2 Fungu 77-Sekretarieti ya Mkoa- Mara 10,160,000 

3 Fungu 81-Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 37,335,000 

4 Fungu 2003-Ubalozi wa Tanzania-Cairo 5,760,896 

5 Fungu 2017-Ubalozi wa Tanzania-Tokyo 154,107,100 

6 Fungu 2011-Ubalozi wa Tanzania-New York 2,487,084,911 

7 Fungu 2034-Ubalozi wa Tanzania-Comoros 26,298,936 

8 Fungu 79-Sekretarieti ya Mkoa-Morogoro 12,735,434 

  Jumla 3,044,072,276 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Mwenendo wa malipo yaliyofanyika nje ya bajeti iliyoidhinishwa 

kwa miaka 6 ni kama inavyoonesha katika Kielelezo hapa chini; 
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Usimamizi wa Matumizi 

Kielelezo Na. 30: Mwenendo wa matumizi yaliyofanyika nje ya 

bajeti iliyoidhinishwa 

 

Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Kielelezo cha hapo juu kinaonyesha kwamba, Idadi ya vyombo 

vilivyotumia kupita bajeti iliyoidhinishwa vilipungua mpaka 8 

kutoka 15 kwa mwaka 2015/16 pia kiasi cha makosa kimepungua 

mpaka Shilingi milioni 3,044.072 kutoka Shilingi milioni 4,997.962 

milioni mwaka uliopita wa fedha 2015/16 sawa na asilimia 39. 

Nawashauri Maafisa Masuuli kudhibiti matumizi kwa kuhakikisha 

huduma zinzotolewa hazizidi bajeti iliyoidhinishwa. Mtu 

akikihuka hili kulingana na fungu 48 la Kanuni za fedha za Umma 

2001, anaweza kuwajibika kwa matumizi yoyote ya ziada 

yaliyotokana bila kibali sahihi. 

10.12 Masurufu Yaliyokaa Muda Mrefu bila Kurejeshwa Shilingi 
135,767,151 

Wakati wa ukaguzi wangu wa hati za malipo, nilibaini kuwa 

jumla ya Shilingi 135,767,151 zilitolewa kwa maafisa mbalimbali 

kwa ajili ya kazi kwa niaba ya taasisi za serikali. Pia, nilibaini 

kuwa, ingawa Maafisa wamewahi kurudi bado masurufu kiasi cha 

Shilingi 135.767 milioni yaliyotolewa kwa vyombo 7 

hayajarejeshwa baada ya kukamilika kwa shughuli zilizotengwa. 

Hii kinyume na Kanuni ya 103 ya Kanuni za Fedha za Umma2001. 
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Usimamizi wa Matumizi 

Kutokurejeswa kwa masurufu kunaweza kusababisha matumizi 

mabaya ya fedha na kutokukamilika kwa shughuli tarajiwa. 

Taasisi na Sekretarieti za Mikoa zilizohusika zimeoneshwa 

kwenye jedwali la hapo chini: 

Jedwali Na. 84: Taasisi zenye masurufu ya muda mrefu 

Na Jina la Taasisi Kiasi (Shilingi) 

1 Fungu 23-Idara ya Mhasibu Mkuu  61,670,600  

2 Fungu 70-Sekretarieti ya Mkoa- 
Arusha 

 22,288,145  

3 Fungu 72-Sekretarieti ya Mkoa- 
Dodoma 

 6,358,000  

4 Fungu 83-Sekretarieti ya Mkoa- 
Shinyanga 

 2,712,000  

5 Fungu 93-Idara ya Uhamiaji 3,340,000 

6 Fungu 95-Sekretarieti ya Mkoa- 
Manyara 

3,778,406 

7 Fungu 48-Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 

35,620,000 

  Jumla 135,767,151 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Mwenendo wa miaka 7 wa masurufu yaliyokaa muda mrefu bila 

kurejeshwa ni kama unavyoonekana katika kielelezo cha hapa 

chini: 
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Usimamizi wa Matumizi 

Kielelezo Na. 31: Mwenendo wa Masurufu yasiyorejeshwa 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 

iliyopita 

Data ya hapo ju inaonesha kuwa kiasi cha masurufu 

yasiyorejeshwa yamepungua kwa Shilingi milioni 261.809 sawa na 

asilimia 66. Hata hivyo, kulinganishwa na miaka iliyopita ambapo 

kulikuwa na ongezeko la asilimia 71 la kiasi cha masurufu 

yasiyorejeshwa. Pia, idadi ya Taasisi zimepungua kutoka 9 kwa 

mwaka wa fedha 2015/16 hadi 7 kwa mwaka huu. Hali ya mwaka 

huu ya kupungua kwa asilimia 66 inaonyesha maboresho kidogo.  

Hivyo, nazishauri menejimenti za taasisi na Sekretarieti za Mikoa 

kuendelea kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ambayo 

itahakikisha masurufu yaliyotolewa yanarejeshwa kwa wakati 

baada malengo kusudiwa kuisha. 

Vinginevyo, kiasi kisichorejeshwa kikatwe mara moja kutoka 

kwenye mshahara wowote au haki zingine au kwa kiasi kingine 

chochote kutokana na wamiliki wa imprest kama inavyotakiwa na 

Kanuni 103 (2) ya PFR, 2001 
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Usimamizi wa Matumizi 

10.13 Malipo Yasiyokuwa na Stakabadhi za Mapokezi Shilingi 
2,142,955,603 

Ukaguzi wa hati za malipo ulionyesha kuwa hakukuwa na 

stakabadhi za kukiri mapokezi zilizopokelewa kutoka kwa 

walipwaji mbalimbali zenye thamani ya Shilingi 2,142.956 kwa 

taasisi za serikali sita (6) kwa mwaka wa ukaguzi. Nilishindwa 

kuthibitisha kwamba malipo hayo yalifanyika kwa watu stahiki. 

Hali hiyo hapo juu inapingana na kifungu 93 (2) cha Kanuni za 

fedha za umma, 2001 kinachomtaka Mkuu wa kitengo cha Hesabu 

ili kuhakikisha kuwa stakabadhi za mapokezi zinachukuliwa 

wakati wowote malipo yanapofanywa. Maelezo ya kuonyesha 

mashirika na kiasi kinachohusika katika uhaba huu ni kama 

yameonyeshwa katika jedwali la 7 hapo chini: 

Jedwali 1: Taasisi zilizofanya malipo yasiyokuwa na 
Stakabadhi za mapokezi 

s/n Jina la Taasisi Kiasi (TZS) 

1 Fungu 14-Kikosi Cha Zimamoto  73,150,499  

2 Fungu 86-Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 11,939,000 

3 Fungu 2021-Ubalozi wa Tanzania-Kampala 30,136,268 

4 Fungu 2011-Ubalozi wa Tanzania-New York  14,701,093  

5 Fungu 48-Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

1,404,714,500 

6 Fungu 79-Sekretarieti ya Mkoa-Morogoro 608,314,243 

  Jumla 2,142,955,603 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2017 

Chati inayoonesha mwenendo na ulinganisho wa miaka ya 
nyuma wa malipo yasiyoambatishwa na stakabadhi za kukiri 
mapokezi imeonyeshwa hapa chini: 
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Usimamizi wa Matumizi 

Kielelezo Na. 32:Mwenendo wa Malipo yasiyokuwa na Stakabadhi 

za Mapokezi 

 

 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 

2016 

Kutokana na takwimu hapo juu, ikilinganishwa na mwaka jana, 

kuna ongezeko la kiasi cha Shilingi milioni 2,045.24 kwa mwaka 

huu 2016/17 sawa na ongezeko la 2093%. Idadi ya mashirika 

yenye malipo ambayo hayana stakabadhi za kukiri mapokezi 

pamoja na kiasi kilichohusishwa pia imeongezeka hadi sita (6) 

kutoka mashirika matatu (3). Wakati huo huo, mwenendo wa 

jumla unaonyeshwa na mstari unaonyesha uimarishaji wa udhibiti 

tangu mwaka 2014/15. 

10.14 Kodi ya zuio haikutolewa Sh 109,163,824 

Ukaguzi wangu umebaini kufunguliwa kwa kesi za kutokuzingatia 

mahitaji ya kisheria kwa kukata kodi ya zuio ya 2% kwa utoaji wa 

bidhaa na 5% kwa utoaji wa huduma TRA kinyume na Sheria 83 

(1) (b) ya Sheria ya Kodi ya Mapato, 2004 (Marekebisho ya 2008). 

Mapitio yangu ya hati za malipo kwa mwaka wa fedha 2016/17 

yalibaini taasisi kushindwa kukata kiasi cha Sh.109,163,824 kama 



220 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 

 

 

Usimamizi wa Matumizi 

kodi ya zuio. Kielelezo hapo chini kinaonyesha maelezo ya 

vyombo na kiasi kinachohusika. Tazama Kiambatisho 10.4 

Kielelezo Na. 33: Mtiririko wa malipo bila kutoa kodi ya zuio kwa 

miaka mitatu iliyopita 

 
Data ya hapo juu inaonesha kwamba kwa mwaka huu 2016/2017 

kuna kupungua kwa thamani ya malipo yaliyofanywa bila kukata 

kodi ya zuio kwa -89% hili ni punguzo la kiasi kikubwa 

ikilinganishwa na ongezeko la 43% ya kipindi hicho mwaka jana 

2015/2016. 

Kwa hiyo, nazikumbusha menejimenti za taasisi zilizokaguliwa 

juu ya jukumu lao la msingi katika kuhakikisha kwamba, taasisi 

zinatakiwa kutoa na kuwasilisha kodi ya zuio kwenye chanzo na 

kupelekwa kwenye mamlaka husika kulingana na Sheria ya Kodi 

ya Mapato. 

10.15 Madeni ya nyuma yaliyolipwa lakini hayakuoneshwa 
katika vitabu vya fedha Shilingi. 23,181,792 

Katika kipindi cha ukaguzi, jumla ya Shilingi milioni 23.182 

zililipwa kwa wasambazaji mbalimbali kwa ajili ya kutoa bidhaa 

na huduma ambazo zimepokelewa lakini hazikulipwa kwa mwaka 

ulioishia tarehe 30 Juni 2016. Hata hivyo, nilibaini kwamba 

madeni haya hayakutambuliwa kama madeni katika mwaka wa 

fedha husika kinyume na Aya 7 ya IPSAS 1 ambayo inahitaji 

shughuli zote na matukio mengine kutambuliwa yanapotokea na 

2014/15 2015/16 2016/17

TZS Millions 692.539 992.492 109.164
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Usimamizi wa Matumizi 

kutokutambua shughuli hizi kunamaanisha kwamba hazikuwamo 

katika rejista ya madeni na kiasi kilichoripotiwa katika mwaka 

wa fedha uliopita kilikuwa pungufu. Yawezekana kuwa tatizo hili 

linasababishwa na Epicor kushindwa kutambua ankara na LPO 

wakati pesa au sawa na pesa inapopokelewa au kulipwa. Taarifa 

zake zimeoneshwa atika jedwali hapo chini 

The table below shows audited entities with undisclosed 

liabilities: 

Jedwali Na. 85: Taasisi zenye madeni yasiyoonyeshwa 

Na Fungu  Maelezo Kiasi (Shilingi) 

1 95 Secretarieti ya Mkoa wa Manyara 2,819,253 

2 48 Wizara ya Ardhi,Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

20,362,539 

  Jumla 23,181,792 

Chanzo:Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha unaoishia 30 Juni, 2017 

Ninamshauri Mhasibu Mkuu wa Serikali kuchunguza kazi za Epicor 

ili kuwezesha Epicor kuzingatia malipo ya IPSAS. Kwa sasa, Epicor 

hairuhusu kupitishwa kwa ankara na LPO ikiwa hakuna fedha 

zilizotengwa kwa ufanisi. Pia, ninaomba kuwakumbusha Maafisa 

Masuuli kuingiza ndani ya makadirio yao ya matumizi ya kila 

mwaka kiasi kinachotakiwa kutumiwa kwa kulipa madeni ya 

awali ili yaweze kupelekwa mbele ya Bunge kila mwaka kwa ajili 

ya ugawaji. zaidi ya hayo, wakati wa kulipa madeni ya nyuma, 

Maafisa Masuuli wanapaswa kulipa kutoka katika kifungu na 

viwango husika ambavyo ni tofauti na makadirio ya mwaka wa 

sasa. 

10.16 Madeni ya ndani yasiyorejeshwa Shilingi 2,113,764,574 

Uchunguzi wangu wa hati za malipo pamoja na nyaraka zake 

katika taasisi za Serikali 17 kwa mwaka 2016/17 ulibainisha 

malipo ya Shilingi milioni 2,113.765 zilizokopwa kutoka akaunti 

ya Amana na Maendeleo ili kulipia shughuli mbalimbali za 

kawaida kwa kutarajia kurejeshwa. Hata hivyo, hadi mwisho wa 

mwaka, fedha hizo zilikuwa bado hazijarejeshwa. Hii ina maana 

kwamba, shughuli ambazo fedha hizo zilipangiwa haziwezi 

kutekelezwa. 
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Usimamizi wa Matumizi 

Orodha ya MDAs zinazohusika zinaonyeshwa katika kifungu 10.15. 

Ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka uliopita, thamani ya 

uhamisho wa akaunti ya ndani kwa namna ya mkopo 

isiyorejeshwa imepungua mpaka Shilingi milioni 2,113.765 

mwaka huu wa fedha 2016/17 kutoka Sh 5,924,435 mwaka jana 

(upungufu wa 65%).Wakati huo huo idadi ya vyombo 

vinavyohusika pia imepungua hadi 10 kutoka 17 kwa mtawalia. 

Hii inaonesha kwamba, vipaumbele vilivyowekwa katika bajeti 

iliyoidhinishwa vinaweza kutekelezwa kama ilivyo kwenye bajeti 

iliyoidhinishwa. Hali hiyo ilisababishwa na utoaji wa fedha 

pungufu kutoka Hazina kwa ajili ya utekelezaji wa matumizi ya 

mara kwa mara. 

Menejimenti za taasisi za Serikali zinapaswa kulipa fedha 

zilizokopwa baada ya kupokea mgao wao wa bajeti. Mbali na 

hilo, ninazishauri menejimenti kusimamisha matumizi ya fedha 

za maendeleo ili kulipia shughuli za matumizi ya kawaida kwa 

sababu inaweza kutishia uendelevu wa miradi ya maendeleo. 

Tazama kiambatisho 10.5 

.
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SURA YA KUMI NA MOJA 

11.0 USIMAMIZI WA MALI NA MADENI 

11.1 Utangulizi 

Sehemu hii ya ripoti inalenga kutoa muhtasari wa matokeo 

muhimu ya ukaguzi yaliyotokana na ukaguzi wa usimamizi wa 

mali na madeni ikiwa ni pamoja na utekelezaji wa Serikali katika 

kuandaa taarifa za fedha kwa Viwango vya Kimataifa vya 

Uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma (IPSAS) katika mwaka 

wa fedha 2016/2017. 

11.2 Changamoto katika utekelezaji wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma kwa msingi 
usio wa taslimu  

Serikali Kuu ilianza kutumia viwango vya Kimataifa vya uandaaji 

wa hesabu katika Sekta za Umma mwaka wa fedha unaoishia 

tarehe 30 Juni, 2013 badala ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uandaaji wa Hesabu za Umma kwa msingi taslim isipokuwa 

kuripoti Mali za Kudumu ambapo kipindi cha mpito cha miaka 

mitano kama ilivyoainishwa chini ya Kifungu cha 95 hadi 106 cha 

IPSAS 17 (2001) ambacho kilimalizika mwaka wa fedha 2016/17. 

Tanzania ilipitisha IPSAS mwaka 2012/2013 kwa Serikali Kuu 

(Wizara, Idara na Wakala). Hii ilileta mafanikio na hatua muhimu 

katika kuongeza ubora na uwazi wa maelezo ya taarifa za 

kifedha. Nilibainisha kuwa kulikuwa na maeneo ambayo 

yameendelea kuwa na changamoto kama ifuatavyo: 

• Kuzitambua na kuziripoti mali zisizoshikika.  

• Taarifa za fedha zinaandaliwa kwa kufuata misingi isiyo 

taslimu (IPSAS accrual) wakati bajeti ya kitaifa inaandaliwa 

kuzingatia msingi wa fedha taslimu, hivyo taarifa za fedha 

zinazoandaliwa zinajumuisha viwango vya kimataifa vya uandaaji 

wa taarifa za fedha kwenye taasisi za umma IPSAS taslim na isiyo 

taslimu. 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

Vitabu vya matumizi vya Wizara, Idara na Wakala za Serikali 

pamoja na Sekretarieti za mikoa vya mwaka wa fedha unaofuata 

havioneshi salio ishia la mwaka wa fedha uliotangulia kama salio 

anzia kinyume na matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uandaaji wa Hesabu za Umma kwa msingi usio taslim (IPSAS 

Accrual) badala yake mafungu husika huhamisha fedha kwenda 

kwa mlipaji mkuu wa Serikali.  

• Mfumo wa kudhibiti vifaa hautumiwi kama inavyopaswa; hivyo 

vifaa vinaponunuliwa vinarekodiwa kwenye mfumo kama 

vimeshatumika. Wakati wa kufunga mwaka vifaa vilivyobaki 

huondolewa katika matumizi na kuonekana kama vifaa 

vilivyobaki stoo hivyo husababisha hatari ya uwezekano wa 

kuripoti vifaa kimakosa. 

• Madeni yanarekodiwa katika mfumo wa IFMS mwishoni mwa 

mwaka wa fedha lakini si kama yanavyotokea wakati wa 

utekelezaji wa shughuli.  

• Makosa katika kuripoti thamani za Mali za Kudumu katika 

baadhi ya taasisi kutumia njia ya gharama za awali na nyingine 

kutumia njia ya kutafuta thamani mpya na baadhi ya taasisi 

ulishindwa kujua thamani ya baadhi ya mali. 

Moduli ya usimamizi wa Mali za Kudumu uliopo kwenye Epicor 

hautumiki. Usimamizi wa Mali za Kudumu unafanyika nje wa 

mfumo. 

Kwa kuzingatia changamoto zilizotajwa, nashauri Mhasibu Mkuu 

wa Serikali na Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa Mali za 

Serikali kufanya jitihada zaidi ili kuhakikisha mfumo wa uhasibu 

unaotumiwa, taratibu za usimamizi wa mali na mfumo wa 

uandaaji wa bajeti unakidhi matakwa ya IPSAS isiyo tasilimu. 

11.3 Ukaguzi wa Usimamizi wa Mali za Kudumu  

Ukaguzi na usimamizi wa mali kwa mwaka wa 2016/17 ulizingatia 

uhakiki wa kufuata kikamilifu Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 

wa Sekta ya Umma (IPSAS) kwa Mali za Kudumu zilizoripotiwa 

katika taarifa za fedha za taasisi mbalimbali.  
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

Mapitio yangu kwenye regista za Mali za Kudumu kwa ajili ya 

usimamizi na kutoa taarifa za Mali za Kudumu (PPE) nilibainisha 

mapungufu mbalimbali ikiwa ni pamoja na: kutotenganishwa kwa 

thamani ya ardhi na majengo, mali zilizoonyeshwa kwenye 

rejista bila kuonyesha zilipo, mali zisizo na nambari za 

utambulisho, mali zisizosajiliwa kwenye rejista, maelezo katika 

rejista hayajasahihishwa na mali zilizosajiliwa katika rejista bila 

kuonyesha thamani. 

Mapitio pia yalibainisha mali zisizo na bima, na makosa katika 

uthaminishaji kama vile kuthamini mali ambazo thamani zake za 

awali zipo, kutokuwapo kwa thamani ya ardhi na mali nyingine, 

kutotambuliwa kwa kushuka kwa thamani kwa miaka ya awali na 

kuripoti mali za kudumu ambazo thamani yake ni ndogo 

ikilinganishwa na kiwango kilichoidhinishwa. Upungufu huu 

huongeza hatari ya upotevu wa mali bila ya kugundulika, na 

kuripoti Mali za Kudumu kimakosa katika taarifa za kifedha. 

Kwa ujumla,kuhusu utaratibu wa usimamizi wa Mali za Kudumu 

kwa Serikali Kuu pamoja na Sekretarieti za Mikoa nilibainisha 

kuwa, hakuna wafanyakazi ambao wanakuwa na wajibu wa 

usimamizi wa moja kwa moja wa Mali za Kudumu zinazomilikiwa 

na taasisi husika. Ni mtazamo wangu kwamba,kutokana na 

kukosekana kwa meneja wa Mali za Kudumu chini ya Mkurugenzi 

wa rasilimali watu ambaye atawajibika kwa kusimamia Mali za 

Kudumu zote katika taasisi husika, hakutakuwa na ufanisi katika 

usimamizi wa Mali za Kudumu pamoja na kukidhi matakwa ya 

kuripoti Mali za Kudumu katika taarifa za fedha.  

Mapungufu mbalimbali yaliyobainika wakati wa ukaguzi wa 

usimamizi wa Mali za Kudumu ni kama ifuatavyo: 

11.3.1 Rejista ya Mali za Kudumu Isiyo Timilifu  

Katika sampuli ya taasisi 28 nilizokagua nilibaini kuwa rejista za 

Mali za Kudumu hazikujazwa vizuri, vipengele hivyo ni kama vile: 

ardhi na majengo zimerekodiwa kama kitu kimoja, mali 

zimerekodiwa bila kuonyesha thamani, kuwapo kwa mali ambazo 

hazikuonyweshwa kwenye regista, katika taasisi zingine rejista 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

kutoonyesha taarifa muhimu kama vile eneo mali ilipo, tarehe ya 

manunuzi pamoja na kujumuisha mali ambayo thamani yake iko 

chini ya kiwango kilichoidhinishwa. Taasisi hizo zimeorodheshwa 

kwenye Kiambatisho Na.11.1 

Nina mtazamo kwamba, bila kuwapo kwa rejista ya Mali za 

Kudumu sahihi katika taasisi,utaendelea kukwaza uandaaji wa 

taarifa za kifedha ambazo zinakidhi viwango vya IPSAS isiyo 

taslimu. Kushindwa kurekodi rejista ya Mali za Kudumu kwa 

usahihi kunasababisha ugumu katika kusimamia Mali za Kudumu 

zisiibiwe au kutumika isivyopasa.  

Nasisitiza Maafisa Masuuli wa taasisi husika kutekeleza Muongozo 

wa usimamizi wa Mali za Kudumu uliotolewa tarehe 10 Desemba, 

2012 na Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

Menejimenti inapaswa kuhakikisha rejista ya Mali za Kudumu 

zinarekodiwa kwa usahihi kuanzia mali inaponunuliwa, matumizi 

yake na mpaka kuondoa mali kwenye rejista.  

11.3.2 Magari yaliyoegeshwa kwa muda mrefu bila 
matengenezo 

Katika mwaka wa Ukaguzi, nilibaini Menejimenti ya taasisi 

mbalimbali hawajachukua hatua ya kuchunguza magari yao ili 

kuona ni kiasi gani yamepata uchakavu ambao utaathiri hali za 

baadaye kama taasisi itaendelea kuzitunza kulingana na mahitaji 

ya IPSAS 21 na 26 au kuyaondosha kwa yale yanayohitaji 

matengenezo makubwa. 

Taratibu za Ukaguzi wangu na tafiti nilizofanya katika Wizara, 

Idara na Wakala wa Serikali na Sekretarieti za Mikoa, zilibaini 

kuwapo kwa magari 347 ambayo yameachwa bila kutumika kwa 

muda mrefu bila kufanyiwa tathmini ya uharibifu wake. 

Ingawa kifungu 253 & 254 cha Kanuni za Fedha za Umma kinatoa 

miongozo na taratibu za kuuza mali za kudumu ambazo 

hazitengenezeki na bidhaa zilizokaa ghalani muda mrefu pamoja 

na vifaa vingine, ukaguzi uliofanywa katika yadi za Wizara, Idara 

na Wakala wa Serikali na Sekretarieti za Mikoa umebaini kuwa 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

magari mbalimbali ambayo miaka yake ya kununuliwa haijulikani 

yametelekezwa bila alama yoyote ya kuonyesha kuwa 

yatafanyiwa matengenezo au yatauzwa kama inavyotakiwa na 

sheria. Mbali na kushuka kwa thamani kwa magari hayo pia 

hayachangii kufikia malengo ya kila mwaka ya taasisi hizo. 

Magari yaliyoegeshwa kwa muda mrefu bila matengenezo 

Kiambatisho 11.2 

Ninawahimiza Maafisa Masuuli kuzingatia mwongozo wa Mali za 

Serikali iliyotolewa tarehe 10 Desemba 2012 ambayo inahitaji 

Afisa Masuuli kuhakikisha kwamba mali zilizo chini ya udhibiti 

wao zinatunzwa vizuri kwa mujibu wa viwango vilivyopo. 

11.3.3 Isiyothaminishwa na Ukosefu wa Hati Miliki 

Kifungu cha 74 cha Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 

hesabu katika Sekta ya Umma kinahitaji ardhi ionyeshwe tofauti 

na majengo na wakati wa ukaguzi nilibaini maeneo ambayo 

taasisi za Umma zilionesha tu thamani ya majengo bila thamani 

ya ardhi. 

Matokeo yake, thamani ya majengo na ardhi ya Serikali Kuu 

iliyoonyeshwa katika baadhi taarifa za fedha imerekodiwa 

pungufu kwa kuwa inajumuisha uchakavu katika ardhi ambao 

hakutakiwa kutolewa katika vitabu vya fedha. 

Pia nilibaini kuwa taasisi kumi na mbili (12) hazina hati za umiliki 

wa ardhi wanazomiliki. Bila ya kuwa na hati za umiliki wa ardhi, 

sikuweza kuthibitisha ikiwa mali hizo zinamilikiwa na taasisi 

husika. Hii inaonyesha kuwa taasisi husika hazina umiliki halali 

wa ardhi zao; na ikitokea siku kukawa na mgogoro wa kisheria, 

Serikali ina asilimia kubwa ya kushindwa kesi. Pia, ukosefu wa 

hati za umiliki wa viwanja kunaziacha taasisi za serikali katika 

hatari ya maeneo yao kuvamiwa na wananchi. 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

Jedwali Na. 86: Jedwali la hapo chini linaonyesha taasisi hizo: 

 
Maafisa Masuuli wanashauriwa Kuhakikisha kuwa hati za umiliki 

wa viwanja zinachukuliwa kwa kufanya ufuatiliaji katika taasisi 

husika na pia uthamini wa ardhi ufanyike ili kuonyeshwa katika 

taarifa za fedha kwa kuzingatia viwango. 

ili Serikali iwe na ufanisi wa usimamizi wa mali zake na 

kuzingatia mahitaji ya kutoa taarifa ya mali za kudumu kama 

ilivyoelezwa na Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu 

katika Sekta za Umma (IPSAS 17), napendekeza Maafisa Masuuli 

na Mhasibu Mkuu wa Serikal wafanye yafuatayo:. 

a) Waweke mipango mizuri ya mafunzo kwa ajili ya wafanyakazi 

katika kitengo cha usimamizi wa mali za umma.Kuhakikisha 

kwamba moduli iliyopo na inayolipiwa ya usimamizi wa mali 

katika mfumo wa EPICOR (IFMS) inafanya kazi na kutumika 

Na Jina la Taasisi Vote Mapungufu

1 Idara ya Magereza 29 Umiliki

2 Ofisi ya Makamu wa Rais 31 Kutothaminishwa

3 Kurugenzi ya mashitaka ya umma 35 Umiliki

4 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 38 Umiliki

5 Wizara ya Fedha na Mipango 50 Umiliki

6 Wizara ya Mambo ya Ndani 51 Umiliki

7
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto
53 Umiliki

8 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 63 Umiliki

9 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 73 Umiliki

10 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 89 Umiliki

11 Idara ya Uhamiaji 93 Umiliki

12 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 2010 Umiliki

13 Ubalozi wa Tanzania Ottawa, Canada 2012 Kutothaminishwa

14 Ubalozi wa Tanzania Rome 2015 Umiliki

15 Ubalozi wa Tanzania Washington DC 2018 Kutothaminishwa

16 Ubalozi wa Tanzania Kampala, Uganda 2021 Umiliki

17 Ubalozi wa Tanzania Nairobi 2023 Kutothaminishwa

18 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura 2028 Kutothaminishwa
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

katika swala zima la usimamizi wa Mali za Kudumu kuanzia 

manunuzi, matumizi (depreciation), kuhamisha na kuondosha 

(disposal).  

b) Taasisi za Serikali na Sekretarieti za Mikoa ziwe na Meneja wa 

Mali ambaye atawajibika katika kusimamia utaratibu mzima 

wa mali chini ya idara ya Afisa Utawala na rasilimali Watu 

ambaye hatoki katika Kitengo cha Manunuzi (PMU) au Kitengo 

cha fedha na atakuwa Mshauri kwa Menejimenti na 

Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali katika 

masuala yanayohusiana na mali kwa kila taasisi husika. 

11.3.4 Mapato yaliyokaa muda mrefu bila kukusanywa Shilingi 
194,209,741,540.74 

Mpaka tarehe 30 Juni 2017 taasisi za serikali ishirini na tatu (23) 

zilikuwa na madai yasiyolipwa yanayofikia kiasi cha Shilingi 

194,209,741,540.74. Sehemu kubwa ya madai hayo ni kutoka 

Wizara ya Ujenzi, Usafirishaji na Mawasiliano yenye jumla ya 

Shilingi 131,947,757,132 sawa na asilimia 71 ya madai yote. Ya 

pili ni Wizara ya Nishati na Madini yenye jumla ya Shilingi 

40,447,224,824 sawa na asilimia 21 ya madai yote. 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

Jedwali Na. 87: Taasisi zenye madai yasiyokusanywa 

 

Pia, niliona ongezeko kubwa la madai yasiyolipwa katika Wizara 

ya Nishati na Madini kutoka Shilingi 9,722,377,845 kwa mwaka 

2015/16 hadi Shilingi 28,583,050,603 kwa mwaka 2016/17 

kutokana na kodi za madini na mirabaha katika kampuni za 

madini, na Asisa nyingine ni Polisi ambayo madai yaliongezeka 

kutoka Shilingi 2,386,352,950 kwa mwaka 2015/2016 mpaka kiasi 

cha Shilingi 5,649,020,188 kwa mwaka 2016/2017 kilichotokana 

na adhabu za makosa ya barabarani kama inavyoonyeshwa 

kwenye kiambatisho....; 

Na Jina la Taasisi Fungu Kiasi (Shilingi za TZ)

1 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 98 131,947,757,132.00

2 Wizara ya Madini na Nishati 58 40,447,224,824.00

3 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 48 9,336,711,691.20

4 Idara ya Polisi 28 6,415,580,038.00

5 Idara ya Magereza 29 2,070,665,714.20

6 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 84 1,624,999,900.00

7 Kikosi Cha Zimamoto 14 536,406,500.00

8 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 70 364,119,181.00

9 Idara ya Uhamiaji 93 353,399,502.52

10 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 49 319,371,767.82

11 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 87 244,307,849.00

12
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto
53 197,482,121.00

13 Ubalozi wa Tanzania Washington DC 2018 61,008,083.00

14 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo 96 59,614,956.00

15 Ofisi ya Waziri Mkuu 37 53,081,000.00

16 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 71 49,102,929.00

17
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 

ulemavu 
65 35,161,375.00

18
Ubalozi wa Kudumu wa Tanzania Umoja wa Mataifa- 

New York
2011 33,618,600.00

19 Mahakama 40 29,202,457.00

20 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 44 17,808,000.00

21 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 95 8,800,000.00

22 Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na Utawala Bora 32 4,317,920.00

Jumla 194,209,741,540.74
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

Na Fungu 2016/17 2015/16 

  Shilingi za TZ Shilingi za TZ 

1 58 28,583,050,603 9,722,377,845 

2 28 5,649,020,188 2,386,352,950 

 
Kwa mtazamo wangu, mapungufu haya yametokana na taasisi za 

serikali kushindwa kufuatilia madeni hayo na menejimenti 

kushindwa kuweka utaratibu mzuri wa ukusanyaji madai hayo 

pamoja na kutokuwa na sera ya ukusanyaji madeni.  

Nazishauri Wizara, Idara na Sekiretarieti za Mikoa zije na 

mikakati sahihi ya ukusanyaji wa madeni kwa muda muafaka. 

Kutokukusanya madeni kunaweza kusababisha taasisi hizo 

kushindwa kutoa huduma kwa ufanisi. 

Nazishauri Menejimenti za Taasisi husika kuchukua hatua stahiki 

kwa ajili ya kukusanya madeni hayo ndani ya muda na 

kuwachukulia hatua stahiki wale watakaoshindwa kulipa madeni 

hayo. 

11.4 Usimamizi wa Madeni  

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu 

katika Sekta za Umma Na.1 juu ya uwasilishaji wa taarifa za 

fedha, inasema “Madeni ni wajibu wa sasa wa taasisi 

yanayotokana na matukio ya zamani, malipo ya madeni hayo 

yanatarajiwa kulipwa na vyanzo vya taasisi kutokana na faida za 

kiuchumi au uwezo wa huduma”. Katika mwaka huu wa kifedha 

nilibaini udhaifu kuhusu usimamizi wa madeni katika taasisi 

nilizozikagua: 

11.4.1 Madeni Maalum (Kesi ambazo hazijaisha)  

Madeni maalum ni madeni ambayo yanatokea kulingana na 

matukio maalum. Imeonekana kuwa Wizara, Idara na 

Sekiretarienti za Mikoa zimeshitakiwa katika mahakama 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

mbalimbali lakini madai ya kesi hizo hayaonyeshwi kenye taarifa 

za fedha.  

Kwa mwaka wa fedha 2016/2017, nilibaini taasisi kumi (10) zina 

kesi zenye thamani ya Shilingi 135,598,347,446.55 zinazohusu 

makampuni na watu binafsi ambazo baadhi zipo katika hatua ya 

kusikilizwa na zingine zipo kwenye usuluhishi. Kesi hizi nyingi 

zina athari hasi katika utendaji wa Wizara, Idara na Sekretarieti 

za Mikoa. 

Mwelekeo huu unaonekana sio mzuri kwa sababu kesi nyingi 

zinapelekea kuwa na uwezekano wa kuongeza madeni. Taasisi 

ambazo zina kesi zimeonyeshwa hapa chini. 

Taasisi zenye Madeni tarajiwa  
Na Jina la Taasisi Fungu Kiasi (Shilingi) 

1 Wizara ya Nishati na Madini 58 103,063,591,003 

2 Wizara ya Maliasili na Utalii  69 23,399,564,809 

3 Wizara ya Ujenzi 98 8,446,467,433 

4 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

46 363,206,398 

5 Wizara ya Kilimo, Mifugo na 
Maendeleo ya Uvuvi 

99 154,062,000 

6 Wizara ya Uchukuzi 62 54,458,654 

7 Wizara ya Katiba na Sheria 41 37,063,319 

8 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  77 30,738,030 

9 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  85 29,195,800 

10 Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo 

96 20,000,000 

Jumla 135,598,347,446 

 
Kuna hatari ya matumizi yasiyo ya kawaida kufanywa na hizi 

taasisi kutokana na faini au adhabu zitakazotozwa na mahakama 

kama taasisi hizi zitashindwa kesi. 

Kama nilivyopendekeza katika taarifa zangu zilizopita, naendelea 

kupendekeza Serikali ihamasishe kila taasisi yake iwe na mikakati 

thabiti ya usimamizi wa madeni kulingana na mazingira yao kwa 

ajili ya kuhakikisha hatari zilizopo katika taasisi zao 

zinajumuishwa na kupunguzwa mpaka kufikia kiwango cha 

kudhibitiwa. 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

11.4.2 Mkusanyiko wa Madeni Shilingi 2,775,297,521,594.43. 

Kwa mujibu wa taarifa za fedha Mpaka kufikia 30 Juni 2017 

taasisi za Serikali zilikuwa na madeni ya kiasi cha Shilingi 

2,775,297,521,594.43 ikilinganishwa na bakaa ya mwaka jana ya 

Shilingi 1,979,323,563,821 kuna ongezeko la zaidi la Shilingi 

795,973,957,773.43 ikiwa ni asilimia 40 ya ongezeko la madeni.  

 

Jeshi la Polisi linachangia asilimia 28 sawa na Shilingi 

791,590,826,036, ya pili ni Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 

Taifa yenye asilimia 27 ambayo ni sawa na Shilingi 

712,055,242,561, inafuatiwa na Wizara ya Afya maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto yenye asilimia 10 sawa na 

Shilingi 276,529,971,057 ya Deni lote kama ilivyoonyeshwa hapa 

chini kwenye jedwali mduara: 

2014/15

2015/16

2016/17

1.44 

1.98 

2.77 

Kiasi (Trillioni) 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

  
Orodha ya taasisi za Serikali ambazo zina madeni ni kama 

inavyoonyeshwa kwenye kiambatisho 11.1 

Nazitambua jitihada zinazochukuliwa na Serikali za kutoa fedha 

kwa mwaka 2016/17 kiasi cha Shilingi 219.47 bilioni sawa na 

asilimia 11 ya madeni yaliyoripotiwa kiasi cha Shilingi 1.979 

trillioni mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2016 kwa Wizara, Idara 

na Sekretarieti za Mikoa kwa ajili ya kulipa madeni ya nyuma. 

Pamoja na juhudi kubwa za Serikali kulipa madeni hayo ya muda 

mrefu, madeni katika taasisi za Serikali kwa mwaka 2016/17 

yamezidi kuongezeka kwa kasi kubwa ikilinganishwa na miaka 

iliyopita. Hivyo naishauri Serikali: 

a) Kutoa fedha kwa mujibu wa makisio yaliyoidhinishwa kwa taasisi husika 
hivyo kuzisaidia taasisi kutokuzalisha madeni mapya katika utendaji 
wake. 

b) Kuingiza madeni yote ya miaka ya nyuma kwenye makisio ya miaka 
ijayo ili yaweze kulipwa na kuondoa migogoro na wazabuni na wadau 
wengine.  

11.4.3 Madeni yatokanayo na matibabu ya Nje Shilingi 
45,731,070,267.31 

Ukaguzi wangu wa taarifa za fedha katika Wizara ya Afya kwa 

mwaka unaoishia 30 Juni, 2017 unaonyesha kuwa kupunguzwa 
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

rufaa za nje ya nchi ni sehemu ya mafanikio muhimu kwa Wizara. 

Takwimu zilizokusanywa kutoka Wizara ya Afya inaonyesha kuwa 

wagonjwa 3,906 walipewa rufaa nje ya nchi kwa matibabu na 

Kamati ya Matibabu ya Wizara kutoka mwaka 2011 mpaka 31 

Desemba 2017. Magonjwa yaliyopewa rufaa nje ya nchi hasa ni 

magonywa ya mifumo ya fahamu, Kansa, Magonjwa ya Moyo, 

Magonjwa ya figo, Orthopedics, na Ophthalmology. 

Nilibaini kuwa madeni ya matibabu yaliyofikia Shilingi 

28,609,803,615,40 katika hospitali mbalimbali nchini India 

yalikuwa bado hayajalipwa licha ya kuwasilishwa kwa ankara ya 

madai hayo. 

Madai hayo yanajumuisha bakaa ya miaka ya nyuma kiasi cha 

Shilingi 25,244,449,833.86 na ongezeko la mwaka huu kiasi cha 

Shilingi 10,375,589,053.59 sawa na asilimia 36 ya madai yote ya 

Shilingi 28,609,803,615.40. Katika kipindi cha kutoa ripoti hii, 

Wizara iliweza kulipa Shilingi 7,010,235,272.05 ambayo ni 

asilimia ishirini na nane (28%) tu kwa hospitali za India. Katika 

uwiano madeni ya matibabu ni asilimia kumi (10%) tu ya madeni 

ya Wizara. 

Pamoja na malipo hayo, tumepewa taarifa na Balozi wa Tanzania 

nchini India kuwa kuna ongezeko la Shilingi 17,121,266,651.91 

sawa na asilimia 60 ya gharama za matibabu nje ya nchi kutoka 

Shilingi 28,609,803,615.40 mpaka Shilingi 45,731,070,267.31 kati 

ya tarehe 1 Julai, 2017 na Desemba 2017 kama ilivyoonyeshwa 

kwenye jedwali hapo chini: 

 

Jina la Hospitali  Madai katika Rupia 

za India 

Viwango vya 

RI kw Sh. Za 

TZ

Madai katika Sh.TZ

1 Apoloo Chennai 449,284,628.00       34.63 15,558,726,667.64     

2 Apoloo  Delhi 461,641,214.00       34.63 15,986,635,240.82     

3 Apollo Hyderabad 266,677,589.00       34.63 9,235,044,907.07      

4 Apollo Ahmedabad 67,833,722.00         34.63 2,349,081,792.86      

5 Apollo Bangalore 36,147,148.00         34.63 1,251,775,735.24      

6 Madra Medical Mission 38,977,936.00         34.63 1,349,805,923.68      

Jumla 1,320,562,237.00  45,731,070,267.31  
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Usimamizi wa Mali na Madeni 

Kushindwa kulipa madeni kwa wakati kunahatarisha uendelevu 

wa huduma ya matibabu na kuwanyima wahitaji wengine nafasi 

ya kupata matibabu hayo.  

Nashauri Serikali ifanye yafuatayo: (i) ije na Mpango Mkakati wa 

kina katika Sekta ya Afya ili kujijengea uwezo wa matibabu kwa 

Watanzania ndani ya Nchi ili kuhudumia idadi kubwa ya watu na 

kupunguza matumizi ya fedha za kigeni; Ishirikiane na wadau 

wote kuhamasisha ukusanywaji wa fedha kwa ajili ya ujenzi wa 

miundombinu na mahitaji ya wafanyakazi. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

12.0 KAGUZI MAALUM NA UKAGUZI WA VYAMA VYA SIASA  

12.1 KAGUZI MAALUM  

12.1.1 Utangulizi  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza kufanya 

ukaguzi maalum kwa mujibu wa Kifungu na. 29 cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008. Kwa kuongezea, Kanuni na. 

79 (1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma inasema; “Ukaguzi 

maalum unaweza kufanyika mahali ambapo Afisa masuuli au mtu 

yeyote, Taasisi, Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara 

zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Serikali za Mitaa na 

vyombo vingine vikiomba kwa maandishi kwa Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali, hata hivyo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali halazimishwi kukubali ombi hilo. 

Mawanda ya ukaguzi huo yataandaliwa na mtu au taasisi 

inayoomba huo ukaguzi maalum, hata hivyo, Kanuni na. 80 (2) ya 

Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 inamruhusu Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali afanye marekebisho 

katika mawanda ya ukaguzi atakapoona inafaa. 

Katika mwaka wa ukaguzi, nilifanya kaguzi maalum sita (6), 

ambao umehusisha taasisi zifuatazo:- 

a) Ukusanyaji wa mapato na manunuzi ya kiwanja cha Idara ya 

Uhamiaji Fungu 93; 

b) Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA); 

c) Utekelezaji wa Mradi wa Ujenzi wa Vituo vya Polisi vya Mfano 

Uliotekelezwa na Jeshi la Polisi Katika Mikoa Mbalimbali ya 

Tanzania Chini ya Mradi wa STACA unaofadhiliwa Na DFID; 

d) Uhakiki wa madai ya Kampuni ya WENTWORTH Gas Limited 

juu ya gharama zilizotumika kujenga miundombinu ya 

kusafirishia na kusambaza umeme katika Mradi wa Umeme wa 

Mtwara. 

e) Chama cha Walimu Tanzania; na 
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f) Shirikisho la Serikali za Mitaa. 
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Kaguzi Maalum 

Ripoti hizi za ukaguzi maalum zimeshatolewa kwa kila mamlaka 

husika kwa mujibu wa kanuni ya 81 ya Kanuni za Ukaguzi wa 

Umma za mwaka 2009. Matokeo ya kaguzi hizi maalum 

yameonyeshwa hapa chini.  

12.1.2 UKAGUZI MAALUM JUU YA UKUSANYAJI 
MADUHULI/MAPATO NA UNUNUZI WA KIWANJA KATIKA 
IDARA YA UHAMIAJI (FUNGU 93) 

Kwa mujibu wa kifungu cha 29 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa 

Umma 2008, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

(CAG) aliagizwa kufanya ukaguzi maalum juu ya kukusanya 

mapato na ununuzi wa kiwanja katika Idara ya Huduma ya 

Uhamiaji (Fungu 93). Kazi hiyo ilikuwa na lengo la kupata ukweli 

juu ya mashaka juu ya Kamishna Mkuu na Kamishna wa Fedha na 

Utawala kuhusu matumizi mabaya ya makusanyo ya mapato pia 

matumizi mabaya ya madaraka na ubadhirifu wa fedha kama 

ilivyoelezwa katika barua yenye Kumb. Na. SAB.365 / 439/01/59 

ya tarehe 1 Februari, 2016. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani kupitia barua yenye 

Kumb. Na. CAB 193/272/04 na mawasiliano mengine 

tulikubaliana na kukamilisha hadidu za rejea mnamo Mwezi 

Novemba 2016. Ukaguzi huo ulifanyika kwa kipindi cha miaka 

mitano (5) kuanzia Julai 1, 2011 hadi 30 Juni 2016. 

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi: 

a) Matumizi mabaya ya mapato yanayofikia dola za Kimarekani 
198,874 (sawa na Shilingi 321,280,947) 

Ukaguzi maalum ulibaini udhibiti dhaifu wa ndani uliofanywa na 

wahasibu wanne (4) kwenye makusanyo ya mapato katika Idara 

ya Uhamiaji uliopelekea mapato yenye jumla ya dola za 

kimarekani 198,874 sawa na Shilingi 321,280,947 kutopelekwa 

benki mpaka kufikia Januari 31, 2013. 

Hata hivyo, baada ya kufuatilia ilibainika kuwa ni kiasi cha 

Shilingi 115,814,500 tu kilikuwa kimerejeshwa na kuacha kiasi 

kikubwa cha Shilingi 205,466,447 kikiwa hakijarejeshwa na 
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Kaguzi Maalum 

kupelekwa benki. Ukaguzi uligundua kuwa kiasi hicho kilifanyiwa 

ubadhirifu, kwani ilithibitika kuwa kilichukuliwa na afisa 

aliyehusika na makusanyo.  

b) Thamani ya kiwanja Iliyozidishwa kwa kiasi cha Shilingi 
132,365,604  

Idara ya Uhamiaji, kupitia Bodi ya zabuni ya Wizara ya Mambo ya 

Ndani, ilikubali kununua Shamba Na. 622 lililoko eneo la 

Kasumulu kwa Shilingi 340,000,000 kupitia barua yenye Kumb. 

Na. CAB.48 / 468/01 ya tarehe 22 Juni 2015. Makubaliano ya 

mauziano yalitiwa sahihi mwezi Septemba 2015 na Katibu Mkuu 

na muuzaji Bw. Pius Nyambacha, aliyekuwa mmiliki wa kiwanja. 

Kiwanja kilithaminishwa kulingana na bei ya soko kwa kutumia 

njia ya kulinganisha. Bw. Noah Costa, Mthamini wa Halmashauri 

ya Jiji la Mbeya, alibainisha ukubwa wa shamba /kiwanja kuwa ni 

hekta 2.4108. Bei ya kiwanja ilifikiwa kwa kuzingatia njia ya 

kulinganisha, ambapo shamba/kiwanja cha jirani kilichopo „Block 

A‟ Lubele lilitumika kama msingi wa bei. 

Wakati wa uhakiki wa eneo timu ya ukaguzi iliongozwa na 

maafisa wa uhamiaji, mtendaji wa kijiji na mwakilishi wa mmiliki 

wa shamba kulitembelea shamba. Uhakiki ulifanyika kwa kutumia 

kifaa maalum kwa kazi hiyo (GPS Code tool) kilichobainisha kuwa 

ukubwa halisi ulikuwa hekta 1.47225 na wala sio hekta 2.4108 

iliyoko kwenye taarifa ya uthamini, na hivyo, kuwa na upungufu 

wa hekta 0.93855 kwa hiyo, kiasi cha fedha kilicholipwa kilikuwa 

juu kwa Sh.132,365,604 = (0.93855 x 340,000,000/2.4108). 

Kwa ujumla, yalibainika mapungufu katika masuala 

yanayohusiana na ununuzi wa shamba hilo la Kasumulu, Kyela 

Mkoani Mbeya na matumizi mabaya ya mapato yaliyokusanywa na 

Idara ya Uhamiaji. 

Mapendekezo kulingana na matokeo ya ukaguzi maalum 

huu; 

i. Uongozi uhakikishe makusanyo ya mapato ya jumla ya 

Shilingi 205,466,447 na Shilingi 132,365,604 zilizoongezwa 
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Kaguzi Maalum 

kwenye ununuzi wa kiwanja kwa udanganyifu, Kasumulu 

Kyela, Mbeya zinarejeshwa na kuweka kwenye akaunti ya 

Serikali; na 

ii. Hatua za kinidhamu na kisheria zichukuliwe dhidi ya wote 

waliohusika kwenye miamala hiyo. 

12.1.3 Ukaguzi Maalum katika Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) 

Kufuatia mahitaji ya kimahakama, na kwa kuzingatia Kifungu 

Na.29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008, 

niliamua kuongeza mawanda ya Ukaguzi katika Mamlaka ya 

Vitambulisho vya Taifa kwa kipindi cha Julai 2012 hadi Juni 2016.  

Ukaguzi huu ulilenga kutoa ushahidi kuhusiana na upangishaji wa 

majengo ya Ofisi za NIDA; Malipo yaliyofanyika kwa kutumia 

viwango tofauti vya kubadilishia fedha za kigeni; na Malipo 

yanayohusiana na ushauri elekezi wa kisheria. Ukaguzi huu 

ulibaini yafuatayo: 

a) Udanganyifu wa Mita za Mraba Katika Upangishaji wa Ofisi 
katika Jengo la BMTL Uliosababisha Mamlaka Kupata Hasara 
ya Shilingi 402,210,885.02 

Mamlaka iliingia Mkataba na kampuni ya BMTL mwezi Januari 

2012 kwa ajili ya kupanga jengo la BMTL lililopo Victoria, 

Kijitonyama – Dar es Salaam kwa matumizi ya Ofisi.  

Uhakiki wa mkataba na vipimo katika jengo husika (ghorofa ya 

pili na ya tatu) ulibaini kuwa eneo la mita za mraba (m2) 2,201 

zilizoainishwa katika mkataba halikuwa sahihi. Eneo halisi ni 

mita za mraba (m2) 1,946.9. Hali hiyo imesababisha Mamlaka 

kutozwa zaidi kwa mita za mraba (m2) 254.1 isivyostahili, hivyo 

kupata hasara ya jumla ya Shilingi 402,210,885.02. 

Ukaguzi maalum ulibaini kuwa menejimenti ya BMTL walikuwa 

wakifahamu kasoro hizi lakini walileta madai yao na kulipwa na 

NIDA. Suala hili limesababisha hasara kwa NIDA ya Sh 

402,210,885.02 
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Kaguzi Maalum 

b) Mamlaka ilipata Hasara ya Shilingi 167,445,671.96 kwa 
kutumia viwango vya benki za biashara badala ya viwango 
vya Benki Kuu kinyume na Mkataba 

Ilibainika kuwa Mamlaka ilifanya malipo ya jumla ya Shilingi 

12,538,099,500 kwa Kampuni ya Gotham International Limited 

(GIL) kama Mshauri Elekezi wa Mradi wa Vitambulisho vya Taifa 

yaliyokuwa yakitozwa kwa Dola za Marekani.  

Malipo yalifanyika kwa kutumia Shilingi ya Tanzania kwa viwango 

vya kubadilishia fedha vya Benki za Biashara vya siku husika 

badala ya viwango vya kubadilishia fedha vinavyoainishwa na 

Benki Kuu ya Tanzania kinyume na matakwa ya Mkataba husika, 

hivyo kupelekea Mamlaka kupata hasara ya jumla ya Shilingi 

167,445,671.96.  

c) Mamlaka kufanya malipo ya Ushauri Elekezi mara mbili na 
kusababisha hasara ya Dola za Marekani 551,500 sawa na 
Shilingi 899,935,494 

Ukaguzi ulithibitisha kuwa Mkataba wenye thamani ya Dola za 

Kimarekani 9,000,000 wa miaka mitano (5) kati ya NIDA na 

Gotham International Limited (GIL) ulisainiwa tarehe 14 Januari 

2010 kwa ajili ya kazi ya Ushauri Elekezi, ikiwemo Ushauri 

Elekezi wa Kisheria wa Mradi wa Vitambulisho vya Taifa.  

Pia, ilibainika kuwa NIDA iliingia mkataba mwingine na M-S Law 

Partners mnamo tarehe 7 Novemba 2011 wenye thamani ya Dola 

za Kimarekani 551,500 kwa muda wa miezi mitatu na M/s School 

of Law (ilijulikana kaam Faculty of Law) kwa ajili ya kazi ya 

Ushauri Elekezi wa Kisheria kazi ambayo kimsingi ilikwishatolewa 

kwa Gotham International kupitia Mkataba wake na NIDA.  

Hatua hiyo ilisababisha Mamlaka kufanya malipo mara mbili kwa 

kazi moja ambayo ilipaswa kufanywa na Gotham International 

Limited, suala ambalo liliisababishia Mamlaka hasara ya jumla ya 

Dola za Marekani 551,500 sawa na Shilingi za Tanzania 

899,935,494.  

Ukaguzi huu maalum kwa ujumla umebainisha mapungufu katika 

upangishaji wa jengo la Ofisi ya NIDA, gharama zaidi katika 
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Kaguzi Maalum 

malipo kutokana na kutumia viwango vya kubadilishia fedha 

visivyokuwa vya Benki Kuu kinyume na makubaliano. Vilevile 

mamlaka ililipia huduma za kisheria ambazo hazikutolewa.  

Mapendekezo: 

i. Mamlaka ihakikishe urejeshwaji wa jumla ya Shilingi 

402,210,885.02 kutoka Kampuni ya BMTL (sasa The Copy 

Cat Tanzania Ltd). 

ii. Mamlaka ihakikishe urejeshwaji wa kiasi cha jumla ya 

Shilingi 167,445,671.91 kutoka kwa Gotham International 

Limited na hatua stahiki zichukuliwe na Mamlaka ili 

kuhakikisha uzingatiwaji wa mikataba katika malipo ili 

kuepusha hasara zisizotarajiwa. 

iii. Menejimenti ya Mamlaka ihakikishe kuwa Gotham 

International Limited inarejesha jumla ya kiasi cha Dola 

za Kimarekani 551,500 zilizolipwa kwa ajili ya kufanya 

mapitio ya sheria ambayo hakuifanya. 

12.1.4 Ukaguzi Maalumu wa Utekelezaji wa Mradi wa Ujenzi 
wa Vituo vya Polisi vya Mfano Uliotekelezwa na Jeshi la 
Polisi Katika Mikoa Mbalimbali ya Tanzania Chini ya 
Mradi wa STACA unaofadhiliwa Na DFID 

Ukaguzi huu maalum ulifanyika kutokana na ombi kutoka ofisi ya 

Mratibu wa Mradi wa STACA (STACA – PCO) kupitia barua yenye 

kumb. Na. STACA/ADM/CONF/01 ya tarehe 17 Agosti, 2016 kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu. 

Kazi ya ukaguzi ililenga kutoa uhalali na usahihi wa matumizi ya 

Paundi za Uingereza 2,680,000 sawa na Shilingi za Tanzania 

6,946,866,248 fedha za mradi wa STACA wakati wa utekelezaji 

wa mradi wa uanzishwaji wa vituo vya polisi vya mfano (MPS) na 

Jeshi la Polisi la Tanzania (TPF), mradi uliofadhiliwa na Shirika la 

Maendeleo la Uingereza (DFID). Shabaha ilikuwa kutaka kuona 

kama utekelezaji huo ulizingatia mpango kazi na bajeti. 

Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi huu ni kama inavyooneka hapa 

chini. Hata hivyo, ripoti tayari imewasilishwa kwa mamlaka 
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Kaguzi Maalum 

husika kulingana na Kanuni ya 81 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma 

wa 2009. 

1. Kiasi cha fedha hakikutolewa na Idara ya Maendeleo ya 

Kimataifa kwenda Jeshi la Polisi la Tanzania Paundi za 

Uingereza 320,000 

Makubaliano (MoU) kati ya Serikali ya Uingereza na Ireland ya 

Kaskazini kupitia Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID) na 

Serikali ya Tanzania yaliyosainiwa tarehe 20 Februari 2012 

yanabainisha kuwa Jeshi la Polisi la Tanzania (TPF) litapokea 

jumla ya Paundi za Uingereza 3,000,000, sawa na Shilingi za 

Tanzania 7,732,064,000, kwa kipindi cha miaka mitano (5) 

kuanzia mwaka wa fedha 2011/2012 hadi 2015/2016. 

Wakati wa ukaguzi tulibaini kuwa, jumla ya Paundi za Uingereza 

£ 320,000 sawa na Shilingi za Tanzania 785,197,752 zilizuiwa 

kutolewa na DFID kufuatia Jeshi la Polisi kutokufuata mpango 

kazi wa mwaka ulioidhinishwa tangu mwaka wa fedha 

2011/2012.  

Kwa kutokutolewa kwa £ 320,000 na wafadhili kuliathiri 

utekeleza wa shughuli zilizokuwa zimepangwa katika mpango 

kazi wa STACA.  

2. Matumizi ya fedha zaidi ya bajeti iliyopangwa katika 

ujenzi wa Vituo vya Polisi vya mfano Shilingi 

365,756,625 

Jeshi la Polisi Tanzania (TPF) kupitia mipango kazi yake ya miaka 

mitatu ya fedha kuanzia 2012/2013 hadi 2014/2015 ilipanga 

kutengeneza/kujenga Vituo vya Polisi vya Mfano vipatavyo 

thelathini na vitano (35) kwa miaka mitatu kwa gharama ya 

jumla ya Shilingi 1,052,020,000.  

Wakati wa ukaguzi tulibaini kuwa kati ya vituo thelathini na tano 

(35) vilivyokuwa vimepangwa, ni vituo kumi na sita (16) tu ndivyo 

vilijengwa/kukarabatiwa kwa gharama ya Shilingi 1,417,776,625 

ambayo ni zaidi ya gharama iliyopangwa kwa Shilingi 

365,756,625.  
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Kaguzi Maalum 

Pia, ukaguzi ulibaini kuwa, kati ya vituo vyote vya mfano 

vilivyoanzishwa ujenzi, wa vituo Sita (6) ambavyo ni Ikungi, 

Mkarama, Manyoni, Mkuranga, Simiyu (Bariadi) na Lushoto 

havijakamilika. Hali hii inamaanisha kwamba kutakuwa na fedha 

za ziada zinazohitajika ili kukamilisha ujenzi huo. Matumizi ya 

fedha zaidi ya kiasi kilichopangwa kwenye bajeti yalisababisha 

kutokujengwa/kuanzishwa kwa vituo kumi na tisa (19) sawa na 

asilimia 54 kati ya vituo vilivyopangwa. 

3. Ujenzi wa vituo vitatu vya polisi katika Mkoa wa Singida 

(Manyoni, Ikungi na Mkalama) kinyume na Mpango Kazi 

na Bajeti 

Jeshi la Polisi Tanzania (TPF) lilijenga vituo vya polisi vya mfano 

vitatu (3) katika Mkoa mmoja wa Singida katika Wilaya za 

Manyoni, Ikungi na Mkalama kwa gharama ya Shilingi 

592,990,000. Ujenzi wa vituo vitatu katika mkoa mmoja 

ulifanyika kinyume na Mpango Kazi na Bajeti ya mwaka wa fedha 

2014/2015, ambapo Jeshi la Polisi na Wafadhiri (DFID) 

walikubaliana kujenga/kurekebisha kituo kimoja cha Polisi katika 

kila Mkoa. 

Ukaguzi ulibainisha kuwa kitendo cha Jeshi la Polisi kujenga vituo 

vitatu vya Polisi katika Mkoa mmoja kilinyima Mikoa mingine 

fursa ya kufaidika na huduma za vituo vya mfano katika Mikoa 

yao. 

4. Kugawanywa kwa zabuni ya ujenzi wa Kituo cha Polisi 

cha Lushoto ili kukwepa mahitaji ya kisheria katika 

mchakato wa kumpata Mzabuni Shilingi 515,233,760 

Jeshi la Polisi Tanzania liliingia mkataba na kampuni ya Posh 

Alliance Ltd ikiwa ni zabuni ya kutekeleza kazi ya ujenzi wa kituo 

cha Polisi cha Mfano (MPS) katika Wilaya ya Lushoto zabuni 

iliyokuwa na thamani ya Shilingi za kitanzania Shilingi 

515,000,000. Nukuu ya bei ilitumika kama njia ya manunuzi 

kumpata mzabuni huyo. 

Hata hivyo, zabuni ya ujenzi katika kituo cha Polisi cha Lushoto 

iligawanywa katika vipande(phases) viwili, hata hivyo mkandarasi 

huyo alipewa kazi zote mbili na katika kazi zote mbili mkandarasi 
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Kaguzi Maalum 

alipatikana kwa njia ya nukuu ya bei. Ukaguzi ulibaini kuwa 

kugawanywa kwa zabuni hiyo katika vipande viwili ulifanyika kwa 

lengo la kukwepa katazo la Jedwali la Saba la kanuni za 

manunuzi ya umma ya mwaka 2013 ambayo inahitaji zabuni zote 

zinazozidi kiasi cha Shilingi milioni Mia Mbili (200,000,000) 

zisitolewe kwa njia ya nukuu ya bei badala yake njia zingine 

zakiushindani zitumike kuongeza uwazi na ushindani ili kupata 

thamani halisi ya fedha katika matumizi ya fedha za Umma.  

Kwa ujumla, kuna masuala mbalimbali yaliyobainika juu ya 

matumizi ya fedha za mradi wa STACA yasiyostahili wakati wa 

utekelezaji wa ujenzi wa vituo vya polisi vya mfano vya Jeshi la 

Polisi la Tanzania (TPF). 

Kulingana na matokeo hayo,menejimenti inashauriwa kama 

ifuatavyo: 

i. Ihakikishe kuwa shughuli zote za miradi inayotekelezwa 

na Jeshi hilo zifanyike kwa kuzingatia Mikataba, Mipango 

kazi na Bajeti husika; na 

ii. Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ambayo 

itahakikisha sheria na kanuni zinafuatwa wakati wa 

mchakato wa manunuzi. 

12.1.5 Taarifa ya Ukaguzi Maalumu wa kuhakiki madai ya 
Kampuni ya WENTWORTH Gas Limited juu ya gharama 
zilizotumika kujenga miundombinu ya kusafirishia, 
kusambaza Umeme katika Mradi wa Umeme wa Mtwara 

Ukaguzi huu maalum ulifanyika kutokana na ombi kutoka Wizara 

ya Nishati na Madini kupitia barua yenye kumbu Na.CBD.180 / 

229/01/30 ya tarehe 26 Julai 2016 kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu. 

Kazi ya ukaguzi ililenga kutoa uhalali na usahihi wa gharama za 

kurejeshwa kwa Wentworth Gas Limited kutoka Wizara ya Nishati 

na Madini. Malengo maalum yalikuwa: 

a) Kutafuta maoni ya kitaalam juu ya gharama halisi 
inayotokana na M/s Umoja Light kwa Mradi wa “Mtwara 
Energy Project” kwa taarifa mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
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Kaguzi Maalum 

ripoti halisi ya “factual findings report” ya tarehe 30 Machi 
2012. 

Kuthibitisha uhalali wa taarifa zinazotolewa na kupendekeza 

hatua zinazofaa kuchukuliwa na serikali. 

Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi huu ni kama inavyoonekana 

hapa chini. Hata hivyo, ripoti tayari imewasilishwa kwa mamlaka 

husika kulingana na Kanuni ya 81 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma 

wa 2009. 

Malipo ya Gharama za Menejimenti zisizohusiana na MEP na 

MICRA Dola za Marekani 2,696,848 

Kampuni ya Umoja Light katika ripoti ya “factual findings report” 

ilionesha kuidai Wizara ya Nishati na Madini (MEM) jumla ya Dola 

za Marekani 3,246,682 ambazo ilizilipa kwa kampuni ya M/s 

Manitoba Hydro International kama Gharama za huduma za 

Menejimenti. 

Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kwamba Dola za Marekani 2,696,848 

kati ya madai hayo ni gharama ambazo hazihusiani na MEP na 

MICRA; ambapo Dola za Marekani 796,836 zililipwa kabla ya 

kusainiwa kwa mkataba wa MEP na MICRA, na Dola za Marekani 

948,804.38 zililipwa na M/s Artumas Group Inc. ikiwa ni gharama 

kwa ajili ya matawi (subsidiary) mengine; na Dola za Marekani 

951,208 hazistahili kudaiwa kwa sababu wakati gharama hizo 

zikilipwa tayari Serikali ilishahamisha fedha kwa ajili ya Tarrif 

Equalization Fund (TEF). Kwa hiyo, ni Dola za Marekani 549,834 

pekee kati Dola za Marekani 3,246,682 zimethibitika kuwa 

zinastahili kurejeshwa/kulipwa na MEM kwenda WENTWORTH. 

b) Gharama za Mali na Vifaa zisizo halali Dola za Marekani 
1,768,631 

Rekodi za matumizi zilizowasilishwa kwa MEM kuhusiana na 

gharama za Mali na Vifaa zilibainisha kuwa Umoja Light Co Ltd 

ililipa jumla ya Dola za Marekani 1,911,749.24 ikiwa ni gharama 

za ushauri, huduma za kisheria, zabuni, uchunguzi, chakula na 

malazi, tiketi za ndege na uhandisi na ubunifu. Hata hivyo, 

takwimu hii ya matumizi ilikuwa ni zaidi ya kiasi cha Dola za 
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Kaguzi Maalum 

Marekani 1,868,631 kilichoonyeshwa katika “factual finding 

report” 

Hata hivyo, ilibainika kuwa, gharama zinazofikia Dola za 

Marekani 100,000 pekee ndizo inastahili kulipwa. Hii ni kwa kuwa 

ndizo gharama pekee zilizolipwa baada ya kusainiwa mkataba wa 

MICRA mwaka 2008; na ina ushahidi unaojitosheleza. Gharama za 

kiasi cha Dola za Marekani (US$) 1,768,631 hazistahili kulipwa, 

kwani gharama ya kiasi cha Dola za Marekani (US$) 698,870 

zilitumika kipindi cha mwaka 2004 hadi 2007 kabla ya kusainiwa 

kwa makubaliano ya MICRA mnamo Desemba 2008; na Gharama 

za kiasi cha Dola za Marekani 1,169,761 hazikubaliki kwa kuwa 

hazina ushahidi wa kujitosheleza. 

c) Gharama za Ununuzi wa Majenereta 3 katika mradi wa 
Mtwara Gas – Fired Power Plant kwa kutumia fedha za TEF 
hazikukatwa wakati wa manunuzi ya mradi huo Dola za 
Marekani 1,669,568  

Mnamo tarehe 7 Februari 2012 TANESCO na Wentworth Power 

Limited walisaini Mkataba wa Mauzo na Ununuzi wa Mradi wa 

Mtwara Gas – Fired Power Plant na mali zake zote kwa gharama 

ya Dola za Marekani 13,500,000. 

Gharama zilizokubaliwa ya Dola za Marekani 13,500,000 

kulingana na ripoti ya hesabu ya Kituo cha Gas – Fired Power 

Plant inajumuisha gharama/thamani ya majenereta 3 

yalinayofikia Dola za Marekani 1,169,568 ambapo majenereta 

hayo yalinunuliwa kupitia fedha za mfuko wa TEF. Gharama hizo 

zinapaswa kuwa zimetolewa au kupunguzwa katika gharama za 

mauzo/manunuzi. Hii ni kwa sababu Mkataba wa Ununuzi na 

Uuzaji wa majenereta matatu (3) ulisainiwa tarehe 31 Machi, 

2009 kati ya Group Artumas G&P na Mantrac Tanzania lakini 

gharama zililipwa na Umoja Light Ltd kutoka akaunti ya TEF. 

Majenereta yalitumiwa na Mtwara Gas – Fired Power Plant 

kampuni iliyokuwa inamilikiwa na Artumas G&P Power (ambayo 

haikuwa kwenye mpango wa MEP ambao unafadhiliwa na mfuko 

wa Tariff Equalization Fund (TEF)).  
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Kaguzi Maalum 

Kutokupunguzwa au kutokukatwa kwa kiasi cha fedha ambacho 

kilitumika kununua majenerata 3 kutoka katika mfuko wa TEF 

ambazo hazihusiani na MEP na MICRA kunapelekea Wizara ya 

Nishati na Madini kulipa fedha zaidi na kuisabibishia Serikali 

hasara ya Dola za Marekani US$ 1,169,568.  

d) Bakaa ya fedha katika mfuko wa TEF haikurudishwa Wizara 
ya Nishati na Madini (MEM) Dola za Marekani 85,318.86 

Ripoti ya matumizi iliyowasilishwa kwa Wizara ya Nishati na 

Madini na Wentworth Gas Limited kwa barua yenye kumbukumbu 

Na.WGL/MEM/2016/063 ya tarehe 17 Juni, 2016 ilibainisha kuwa 

Serikali ya Tanzania ilitoa Dola za Marekani 13,500,000, sawa na 

Shilingi 18,158,790,634, kwenda kampuni ya Umoja Light Co Ltd 

ikiwa ni fedha za uimarishaji bei - Tarrif Equalization Fund (TEF). 

Ripoti hiyo inaonesha kuwa jumla ya Shilingi 18,024,034,608.99 

zilitumika, wakati ya Shilingi 134,756,025.01 sawa na Dola za 

Marekani 85,318.86 hazijatumika wakati wa kutekeleza mradi. 

Hata hivyo, hiyo inaonesha kwamba bakaa hiyo 

haikurudishwa/kurejeshwa Wizarani licha ya kukamilika na 

kukabidhiwa kwa mradi wa MICRA tarehe 14 Januari, 2012. 

Kutorejeshwa kwa bakaa hiyo kunadhirisha matumizi mabaya ya 

fedha ya Umma.  

e) Gharama zilizoongezwa katika ununuzi wa Mtambo wa 
Mtwara Gas Fired Power Plant na Mali zinazohusiana nazo 
Dola za Marekani 4,847,542 

TANESCO ilikubaliana na kampuni ya Artumas Power (Wentworth 

Gas Limited) kununua Mtwara Gas Fired Power Plant na mali zake 

zote kwa gharama ya kiasi cha Dola za Marekani 13,500,000. 

TANESCO ilifanya majadiliano na kukubali kulipa kiasi hicho cha 

fedha bila kuwa na ripoti yoyote ya udhamini kinyume na 

matakwa ya “Ministrial Circular” Na. 1 ya mwaka 1969 ambayo 

inataka taasisi zote za Serikali na Mashirika ya Umma kabla ya 

kununua au kuuza mali yoyote inapaswa kutafuta ushauri kutoka 

kwa Mdhamini Mkuu wa Serikali. 

Wakati wa ukaguzi kwa kushirikiana na ofisi ya Mdhamini Mkuu 

wa Serikali tulibaini kuwa mradi huo pamoja na mali zake zote 

una thamani ya Dola za Marekani 8,652,458 tu. Hivyo basi, 
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Kaguzi Maalum 

Wizara imelipa gharama kubwa zaidi kuliko thamani halisi ya 

mradi huo na kuisababishia Serikali hasara ya kiasi cha Dola za 

Marekani 4,847,542. 

Kwa ujumla, Ukaguzi huu umebaini kuwa sehemu ya gharama 

ambazo Kampuni ya Wentworth Gas Limited inadai kulipwa 

kutoka Wizara ya Nishati na Madini hazistahili kwa kukosa 

uthibitisho. 

Kulingana na matokeo hayo, yafuatayo yanashauriwa kama 

ifuatavyo: 

i. Gharama ya jumla ya Dola za Marekani 2,696,848 ikiwa 

ni gharama za Menejimenti haipaswi kulipwa na MEM 

kwa WENTWORTH; 

ii. Tunapendekeza menejimenti ya MEM kutokulipa 

gharama za Mali na Vifaa zenye thamini ya Dola za 

Marekani 1,768,631 kama zinavyodaiwa na kampuni 

Wentworth Gas Ltd kwa kuwa hazina uhusiano na 

miradi MEP na MICRA; 

iii. Wizara ya Nishati na Madini (MEM) inapaswa 

kukata/kupunguza gharama za ununuzi wa majenereta 

matatu yenye thamani ya jumla ya Dola za Marekani 

1,669,568 kutoka kwenye madai yaliyotolewa na 

Wentworth Gas Limited; 

iv. Wizara ya Nishati na Madini (MEM) inapaswa 

kukata/kupunguza kiasi cha dola za Marekani 

85,318.86 kutoka kwenye madai ya Wentworth Gas 

Limited ikiwa ni bakaa ambayo haikurudishwa MEM; na  

v. Wizara ya Nishati na Madini (MEM) inapaswa 

kukata/kupunguza kiasi cha dola za Marekani 4,847,542 

kutoka kwa madai yaliyotolewa na Wentworth Gas 

Limited kwa kuwa kampuni hiyo ilizidisha gharama za 

mradi wake ulionunuliwa na Serikali. 

12.1.6 Ukaguzi maalum Chama cha Walimu Tanzania (CWT) 

Niliombwa kufanya ukaguzi maalum katika Chama cha Walimu 

Tanzania (CWT) kufuatia barua ya maombi kutoka kwa Katibu 

Mkuu Kiongozi Ofisi ya Rais Ikulu kupitia barua yenye Kumb.Na. 

CAB.38/577/01/F/19 ya tarehe 27 Machi 2017 kwa mujibu wa 
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Kaguzi Maalum 

Sheria Na.29 ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 

2008 pamoja na Kanuni na.78 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 

mwaka 2009.  

Ukaguzi ulijikita katika tuhuma dhidi ya Uongozi wa Chama cha 

Walimu Tanzania zinazohusu ubadhirifu wa fedha na mali za 

Chama. Ukaguzi maalum ulikagua taarifa za mapato na matumizi 

ya Chama, uliangalia uhusiano uliopo kati ya Chama cha Walimu, 

Benki ya Waalimu (MCBL), Kampuni ya Waalimu (TDCL) na Jengo 

la Mwalimu (Mwalimu House). Vipengele vingine ni uhalali wa 

mitaji iliyonunuliwa na MCBL, pamoja na uimara wa mfumo wa 

udhibiti wa ndani kwa kipindi kinachoanza 2011 mpaka 2016. 

a) Mapungufu katika Udhibiti wa ndani 

(i) Kukosekana kwa mfumo mzuri wa kumbukumbu za 
wanachama  

Ibara ya (6.1 – 6.4) ya katiba ya Chama cha Walimu pamoja na 

Kanuni zake na.1(a-d) zimeeleza kuwa, kunatakiwa kuwe na 

wanachama wa aina nne (4) ambao kumbukumbu zao zinatakiwa 

kutunzwa na Viongozi tofauti tofauti wa Chama, kitu ambacho 

kinaleta ugumu wa kutambua idadi ya wanachama waliopo 

makao makuu ya Chama. 

Mapitio ya makubaliano yaliyofanyika tarehe 8 Aprili, 2014 chini 

ya Kanuni na.3 na Kanuni na.5 zinaonyesha kuna ongezeko la 

waajiriwa (waalimu) ambao sio wanachama wa Chama na ambao 

makato yao yatalipwa kupitia akaunti tofauti ya utawala 

inayodhibitiwa na Chama. Hivyo kuwa na ongezeko la 

wanachama pamoja na makato kwa mwezi ambayo yanatakiwa 

yaingizwe katika vitabu vya Chama.  

Pia, nimegundua kwa taarifa za wanachama zilizopo makao 

makuu ya Chama hazina taarifa muhimu za wanachama, hasa 

aina ya mwanachama, tarehe ya kuingia, mshahara kwa mwezi, 

namba ya uanachama na kiwango anachochangia kwa mwezi 

zaidi ya taarifa zilizopo Hazina. 

Kwa Menejimenti ya Chama kushindwa kuwa na taarifa za 

wanachama wake kunaweza kusababisha mapato mengine 
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Kaguzi Maalum 

yasipatikane au wanachama wengine kuchangia na wengine 

kutochangia; na inapofika kwenye maslahi inaweza kuleta 

migogoro kwa kukosa kumbukumbu sahihi. Vilevile inaweza 

kusababisha fedha za Wanachama kufujwa na watu wasio 

waaminifu kwa kuficha taarifa za Wanachama. 

Hivyo, nawashauri viongozi husika wahakikishe wanaandaa 

mfumo mzuri wa utunzaji wa kumbukumbu za Wanachama wao 

kwa ajili ya kufanya maamuzi sahihi. 

(ii) Mkanganyiko wa Katiba na Kanuni katika umiliki wa Mali za 
CWT 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa Katiba ya CWT na Kanuni zake 

zinakinzana juu ya majukumu ya Bodi ya Wadhamini katika 

kusimamia Mali za Chama. Hii ni kwa kuwa, kulingana na Katiba 

Ibara ya 35(b) Wadhamini ni waangalizi na wadhibiti wa mali za 

Chama; wakati Kanuni za Chama Na. 37(a) zinasema mali zote za 

Chama zitaandikishwa kwa jina la Wadhamini wa Chama. Hali hii 

inaleta mkanganyiko katika kujua majukumu halisi ya Bodi ya 

Wadhamini kwenye Mali za Chama, kwani kama Mali za 

Wanachama zitaandikwa kwa jina la wadhamini inatoa mianya 

kwa Watu wasio wanachama au watu binafsi kumiliki mali za 

Chama badala ya Chama kumiliki Mali zake chenyewe. 

Hofu yangu ni kuwa, mkanganyiko huo unaweza kusababisha mali 

za Chama kuingia katika hatari ya kupotea au kuingia katika 

matumizi mabaya ya mali za chama. 

Hivyo, nashauri Menejimenti ya Chama kufanya marekebisho ili 

Katiba ya CWT ioane na Kanuni zake. 

(iii) Malipo yaliyofanyika bila viambatisho vya kutosha Shilingi 
11,924,250,620.13 

Kanuni za Fedha Toleo la pili la Mwaka 2011(b) (v) inasema kuwa 

nakala ya vielelezo vya udhibitisho au idhini za malipo 

zitaambatishwa pamoja kwenye Hati za Malipo. Kinyume na 

Kanuni hiyo, nilibaini kuwa malipo ya matumizi mbalimbali ya 

Ofisi yenye thamani ya Shilingi 10,272,952,014.83 hayakuwa na 

vielelezo vya uthibitisho wa matumizi hayo, hali iliyosababisha 

kushindwa kujua uhalali wa malipo hayo.  
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Kaguzi Maalum 

Ni mtazamo wangu kuwa kitendo hiki kilinipunguzia mawanda ya 

ukaguzi na kuwa kitendo hiki kinaweza kusababisha matumizi 

mabaya ya fedha, kwani fedha hizi zinaweza kuwa hazikutumika 

kwa kufuata sheria na kwa ufanisi. 

Matumizi haya yanajumuisha kiasi cha Shilingi 1,651,298,605.70 

kwa ajili ya Waaalimu na Wachangiaji wenye mahitaji 

yanayotofautiana, lakini CWT walishindwa kutoa maelezo ya 

matumizi haya kati ya Mwaka 2011 na 2016 kwa sababu malipo 

hayo hayakuwa na nyaraka za kutosha. 

Ninapendekeza kwamba, Menejiment ya CWT inaweka mifumo 

ya Udhibiti wa Ndani kulingana na Memoranda ya Muongozo wa 

Fedha na ihakikishe hatua stahiki za kinidhamu inachukuliwa 

dhidi ya Watumishi waliohusika. 

(iv) Malipo yasiyoidhinishwa Shilingi 3,287,708,358  
Uchunguzi umebaini kuwa malipo yenye thamani ya Shilingi 

3,287,708,358 yalifanyika bila kuidhinishwa na Katibu Mkuu na 

Mweka Hazina wa Chama cha Walimu kwa kipindi kinachoanzia 

2011 mpaka 2016. Nina wasiwasi juu ya uhalali wa malipo hayo 

yaliyofanyika bila kuidhinishwa kama mahitaji ya kifungu katika 

nyongeza ya pili (b)(v) ya kanuni za fedha za mwaka 2011 

ambayo inahitaji viambatisho vyote vilivyoidhinishwa 

viambatishwe kwenye hati za malipo husika. 

Naishauri Menejimenti kuwa, wahusika wote wachukuliwe hatua 

za kinidhamu kwa upotevu huo wa nyaraka. 

(v) Malipo Yaliyofanyika bila kuzingatia makisio Shilingi 
11,924,250,620.13 

Kanuni za Fedha za Chama Toleo la pili la Mwaka 2011 kifungu 

cha 3.4 (b) (iii),(iv) na kanuni 5.1(a-b) inamtaka Mhasibu Mkuu 

kuhakikisha kuwa Matumizi yanafanyika kwa kuzingatia bajeti 

iliyoidhinishwa na makisio ya mapato na matumizi kwa mwaka 

yanaandaliwa kwa kushirikiana na idara zote za chama. Tofauti 

na kanuni zilizoelezwa, kiasi cha Shilingi 26,857,334,119 

kilitumika kwa kipindi cha mwaka 2011 mpaka 2016 bila 

kuzingatia bajeti.  
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Kaguzi Maalum 

Matumizi zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa yanaonesha ukosefu wa 

nidhamu ya matumizi ya fedha ambao utasababisha kuleta 

mianya ya matumizi mabaya ya fedha za Chama. 

zaidi, menejimenti inashauriwa iimarishe uthibiti wa bajeti 

kuanzia wakati wa maandalizi, utekelezaji, na uchepushaji 

wowote ujulikane, uandikwe na ushughulikiwe kwa utaratibu. 

(vi) Mapungufu katika umiliki wa Vitega Uchumi vya Chama 
b) Usimamizi usiofaa wa Miradi ya Uwekezaji ya Benki ya Walimu 

(MCBL) na Mwalimu House 

Ibara ya 31.3(f) ya katiba ya Chama inaeleza kuwa Miradi ya 

Uwekezaji ni mojawapo ya vyanzo vya mapato ya Chama. 

Vilevile, ibara ya 32.1(b) nayo inaeleza kuwa moja wapo ya 

matumizi ya Chama ni ujenzi wa Miradi ya Uwekezaji 

inayopitishwa na Baraza Kuu la Chama. 

Pia ibara na.20.1, 20.3 na ibara na.36 za katiba ya Chama 

zimetaja wahusika katika usimamizi wa mali za Chama. 

Tathmini iliyofanyika kuhusu umiliki wa Benki ya Walimu (MCBL) 

na Mwalimu House imeibua mapungufu yafuatayo:-  

i. Hakuna nyaraka zinazoonesha umiliki wa moja kwa moja wa 
Chama cha Waalimu juu ya Miradi yake ya Uwekezaji. 

ii. Hakuna nyaraka zinazoonesha mtiririko wa mapato kutokana 
na miradi ya uwekezaji iliyofanywa na Chama cha Waalimu 
tangu kianzishwe. 

iii. Chama cha Waalimu kimenunua hisa 8,000,000 sawa na 
asilimia 12.94 (12.94%) ya umiliki katika kampuni yake ya 
MCBL, hivyo kutokuwa na maamuzi ndani ya kampuni yake 
mwenyewe.  

iv. Kampuni ya Mwalimu House imeanzishwa na CWT na 
kupelekwa kwa kampuni ya TDCL kwa ajili ya usimamizi bila 
kuwa na mkataba ambao unaonyesha jinsi CWT na 
wanachama wake watakavyo faidika na kuwapo wa jengo 
hilo. 

Kwa maoni yangu Miradi ya Uwekezaji ya Chama haisimamiwi 

vizuri, hivyo kusababisha kutokuwa na faida yoyote kwa chama 

na wanachama kwa ujumla. Bila kuwa na usimamizi mzuri wa 
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Kaguzi Maalum 

Miradi ya Uwekezaji, Chama hakitaweza kufaidika na miradi hiyo 

na hivyo kutumiwa vibaya na watu wasio na nia njema na Chama. 

Naishauri menejimenti ya Chama wahakikishe umiliki wa mali 

zake unalindwa na nyaraka halisi pamoja na zile zilizotolewa 

kwa usimamizi wa kampuni zingine kuwa na mikataba ya 

makubaliano ambayo imeandaliwa kisheria kwa manufaa ya 

Chama. Pamoja na hayo, nakishauri Chama cha Waalimu 

kiongeze hisa katika umiliki wa MCBL ili kiwe na maamuzi katika 

kampuni yake.  

c) Mashaka katika kuwapo na umiliki wa Kampuni ya Chama 
(TDCL) 

Ukaguzi wangu wa nyaraka ulibainisha kuwa Menejimenti ya CWT 

ulihamishia usimamizi wa jengo la Mwalimu House kwa TDCL 

yenye nambari ya usajili 45719 kwa ajili ya usimamizi na 

uendeshaji wa jengo lililopo Ilala Boma DSM. 

Mapitio zaidi yaliyofanywa BRELA kuhusiana na uhalali wa 

Kampuni yenye usajili no.45719 yalibainisha kuwa kampuni 

iliyosajiliwa huko BRELA kwamba hiyo ni Teachers Development 

(T) Limited kwa hati ya usajili namba 45719 badala ya TDCL, hii 

imesisitizwa kwa barua na Ref.No.MITM / RC / MISC / 2017/21 ya 

07/05/2017 kutoka BRELA. Pia, ilibainika kuwa Teacher‟s 

Development (T) Limited haijawahi kufanya kazi tangu 

kuanzishwa. 

Kupitia ushirikiano na kampuni yenye hati za kughushi, uhalali wa 

makubaliano na utendaji wa masharti haviwezi kutekelezwa na 

sheria. Pia, faida inayotarajiwa ipo hatarini kwa sababu 

uendeshaji wa Kampuni ni kinyume cha sheria; kwa hiyo, hakuna 

kumbukumbu za uhasibu zinazoandaliwa kwa mujibu wa sheria. 

Ninaishauri Menejimenti kuhakikisha kwamba TDCL inafanya 

shughuli zake baada ya kutimiza mahitaji ya BRELA na mapato na 

mali zilizopatikana zinathibitishwa na zinagawanywa kulingana 

na makubaliano yaliyofanywa. 

Kulingana na matokeo ya ukaguzi maalum, ninapendekeza 
kuwa: 
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Kaguzi Maalum 

 Menejimenti inashauriwa kuimarisha mifumo ya Udhibiti 
wa Ndani. Hii ni kwa kuwa udhaifu uliojitokeza unatokana 
na kuwapo kwa udhibiti wa ndani usiotosheleza. 

 Mbali na kuimarisha udhibiti wa ndani kama hatua ya 
kukabiliana na udhaifu uliotajwa katika ukaguzi wa 
kitaaluma, hatua za kinidhamu na za kisheria zinapaswa 
kuchukuliwa kwa wale maafisa kwa kutotimiza majukumu 
yao kwa ufanisi, na hivyo kusababisha hasara kwa fedha za 
wanachama. 

 Kamati ya Ukaguzi inapaswa kuanzishwa kwa kusudi la 
msingi la kutoa uangalizi wa mchakato wa taarifa za 
kifedha, mchakato wa ukaguzi, mfumo wa udhibiti wa 
ndani na kufuata sheria na kanuni. 

c) Menejimenti ya CWT inapaswa kuhakikisha kuwa uwekezaji 
ulioanzishwa wa MCBL na Mwalimu House unaendeshwa vizuri 
kupitia sera iliyowekwa ya uwekezaji ambayo itaweka malengo 
na njia za kufikia malengo yaliyopangwa. 

12.1.7 UKAGUZI MAALUMU WA JUMUIYA YA SERIKALI ZA MTAA 
(ALAT) 

Nimemaliza ukaguzi maalum wa Jumuiya ya Serikali za Mitaa 

(ALAT) ambao umefanyika kufuatia barua ya maombi ya 

Mwenyekiti wa Jumuiya yenye Kumb.Na.ALAT/F.10/1/XIV/24 ya 

tarehe 19 Julai, 2017.  

Ukaguzi huu ulikuwa na lengo la kupata ukweli wa malalamiko 

dhidi ya Katibu Mkuu kuhusiana na uwekaji wa fedha za Jumuiya 

kwenye kampuni binafsi ya M/S Vision Invesment pamoja uwepo 

wa wafanyakazi wasio na mikataba ya kazi kwa kipindi 

kilichoanzia 2010 mpaka 2017. 

a) Matumizi mabaya ya fedha za Uwekezaji Shilingi 284,599,600 

Ilibainika kuwa ALAT ilitumia jumla ya Shilingi 284,599,600 kwa 

matumizi ya yasiyo ya Maendeleo kati ya 16/6/2012 hadi 

22/3/2013 bila kibali kutoka Mkutano Mkuu wa Mwaka au Kamati 

ya Utendaji.  

Fedha hizi zilitengwa kwa ajili ya Miradi ya Uwekezaji wa ALAT. 

Matumizi ya fedha nje ya malengo yaliyokusudiwa yanaonesha 
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Kaguzi Maalum 

kutokuwa na nidhamu ya matumizi ya fedha na inaweza kuvutia 

matumizi mabaya ya fedha za Umma. 

b) Kuwasilishwa kwa taarifa za benki zilizoghushiwa 

Nilibaini kuwa Mhasibu wa ALAT aliwasilisha taarifa za kibenki na 

miamala kwa lengo la kuficha uhalisia wa taarifa za kibenki za 

ALAT. 

Mhasibu alishindwa kuwasilisha miamala ya kibenki na salio 

katika akaunti ya benki ya uwekezaji yenye namba 

0150210630300 katika benki ya CRDB. 

c) Malipo yasiyo na nyaraka Shilingi 3,769,667,891.27  

Ukaguzi maalum umegundua kuwa malipo yenye thamani ya 

Shilingi 3,769,667,891.27 yanayojumuisha masurufu ambayo 

hayakurejeshwa, fedha zilizochepushwa pamoja na madeni 

hayana viambatisho vya kuthibitisha uhalali wake. Orodha 

imeonyeshwa kwenye jedwali hapa chini:  

Jedwali Na. 88: Malipo yasiyo na nyaraka 

 
Nahitimisha kuwa mawanda ya ukaguzi yamezuiwa na hivyo 

matumizi ya Shilingi 3,769,667,891.82 hayakuweza kuthibitishwa. 

Hii inaonyesha kuwa matumizi hayo yanaweza yasiwe halali na 

yametumika kwa kazi binafsi. 

Na. Maelezo Kiasi Shilingi

1 Kati ya masurufu yaliyotolewa ya kiasi cha Shilingi 

210,650,000 kwa ajili ya Mkutano Mkuu wa Tanga, kipekee 

Shilingi 167,414,000 zimerejeshwa zote na kuacha bakaa

ya Shilingi 43,335,950 

         43,335,950 

2 Masurufu yaliyochukuliwa kwa ajili ya Mkutano Mkuu kati

ya mwaka 2011 na 2015 hayakurejeshwa

         20,000,000 

3 Masurufu yaliyotolewa ni Sh 240,000,000, kati ya hizo Sh

163,055,780 zilirejeshwa na kuacha salio lisilorejeshwa la

Shilingi 76,944,220  

         76,944,220 

4 Masurufu yaliyochukuliwa kwa ajili ya shughuli za kiofisi

Shilingi 863,467,563.27 hayakurejeshwa.

        863,467,563 

5 Masurufu kwa ajili ya mkutano wa Bukoba hayakurejeshwa            4,838,790 

6 Matumizi mabaya ya fedha za maafa Bukoba            7,520,000 

7 Madeni mbalimbali yasiyo na viambatisho      2,753,561,369 

Jumla   3,769,667,892 
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Kaguzi Maalum 

d) Fedha za Jumuiya zilizowekwa kwenye Akaunti binafsi ya M/S 
Vision Investment Shilingi 150,000,000 

Menejiment ya Jumuiya ya Serikali za Mitaa iliingia makubaliano 

na Kampuni ya M/S Vision Investment mnamo tarehe 10 Machi 

2015 kwa ajili ya kutafuta fedha kiasi cha Shilingi 350,000,000 

kwa ajili ya kugharamia Mkutano Mkuu wa Jumuiya. Kifungu 

namba tano (5) cha Mkataba kinamtaka M/S Vision Investment 

kutafuta vyanzo vya mapato kwa ajili ya kugharamia Mkutano 

Mkuu, zaidi kiasi cha Shilingi 150,000,000 kilichoahidiwa na Benki 

ya NMB hakihusiani na makubaliano haya.  

Mapitio zaidi yalibainisha kuwa menejimenti ya ALAT kupitia 

barua yenye Kumb.Na. ALAT/C.10/2/VII ya tarehe 08/01/2015 

iliyosainiwa na Mwenyekiti na barua Kumb.Na. 

ALAT/C.10/2/VII/16 ya tarehe 17/02/2015 iliyosainiwa na Katibu 

zote zikiitambulisha Kampuni ya M/S Vision Investment kama 

Mshiriki Mkuu katika Mkutano Mkuu wa Jumuiya. 

Benki ya NMB iliidhinisha malipo kiasi cha Shilingi 150,000,000 

kwenda kwa Kampuni ya M/S Vision Investment kama mchango 

wake kwa ajili ya kugharamia Mkutano Mkuu wa Jumuiya 

kinyume na matakwa ya barua yenye Kumb.Na. 

ALAT/C.10/42.II/3 ya tarehe 11/03/2014 iliyotoka Jumuiya ya 

Serikali za Mitaa ambayo ilielekeza kuwa fedha zote za Jumuiya 

ziwekwe kwenye Akaunti namba 2061100067 iliyopo Benki ya 

NMB Morogoro. 

Tangu Kampuni ya M/S Vision Investment iteuliwe kama Mshiriki 

wa Mkutano Mkuu wa Mwaka wa ALAT kuhusiana na kutafuta 

vyanzo vya mapato kwa ajili ya shughuli za Mkutano huo, hakuna 

nyaraka zilizotolewa ili kuthibitisha makusanyo halisi 

yaliyopokelewa na Mshirika kwa ajili ya mkutano uliotarajiwa, 

hivyo matumizi mabaya ya makusanyo ya ALAT yaliyotolewa. 

Kwa hiyo, sikuweza kuthibitisha ikiwa fedha zilizopokelewa 

zilitumiwa kwa ufanisi na kiuchumi kwa manufaa yaliyokusudiwa. 

Ninaishauri Menejimenti kuhakikisha kwamba mfumo wa Udhibiti 

wa Ndani unaimarishwa, maafisa waliohusika kwenye amana hiyo 
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Kaguzi Maalum 

wanaadhibiwa na fedha ambayo haikutumika kiasi cha Shilingi 

90,000,000 kinarejeshwa kwa ajili ya shughuli za ALAT kutoka 

M/S Vision Investment. Pia, taarifa za makusanyo halisi 

yaliyokusanywa na M/S Vision Investment zinapaswa kutambuliwa 

na kuwasilishwa kwa ALAT. 

e) Hati za malipo ambazo hazikuwasilishwa kwa ukaguzi Shilingi 
3,567,766,421.72 

Menejimenti ya ALAT imeshindwa kuwasilisha hati za malipo 

pamoja na viambatisho vyake vya matumizi vyenye thamani ya 

Shilingi 3,567,766,421.72 kinyume na kifungu na.43 cha Kanuni 

za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. Hivyo, mawanda ya 

ukaguzi yalizuiwa. Bila ya kuwa na hati za malipo na viambatisho 

vyake uhalali wa malipo yenye thamani ya Shilingi 

3,567,766,421.72 haukuweza kuthibitishwa.  

Kwa maoni yangu, kitendo hiki kinapunguza upeo juu ya 

mawanda ya ukaguzi, na kinaweza kusababisha udanganyifu 

katika fedha za Umma na kutumika bila kufuata sheria na 

taratibu. 

Ninaishauri menejimenti kuhakikisha mfumo wa kumbukumbu wa 

ndani unaimarishwa na kuhakikisha hatua za nidhamu 

zinachukuliwa kwa maafisa waliohusika na upotevu wa hati hizo 

za malipo. 

f) Makusanyo ambayo hayakupelekwa benki Shilingi 14,330,000  

Matokeo ya ukaguzi maalum katika makusanyo yanayotokana na 

ada za wazabuni na marejesho ya masurufu ilionyesha kuwa kiasi 

cha Shilingi 14,330,000 kilikusanywa lakini hakikupelekwa benki 

na hakikuonyeshwa katika vitabu vya hesabu za ALAT kinyume na 

matakwa ya kifungu na.39 (2) cha Sheria za fedha za Serikali za 

Mitaa za mwaka 1982.  

Makusanyo yasiyopelekwa benki yanaonesha kuwa fedha hiyo 

imetumika vibaya. Hii inaathiri utekelezaji wa kazi zilizopangwa 

kufanyika kwa kutumia vyanzo vya ndani.  
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Kaguzi Maalum 

Fedha ni mali adhimu ambayo ni nyepesi kuharibika kuliko mali 

zote, ALAT haiwezi kuishi na kufanikiwa ikiwa haina udhibiti wa 

kutosha juu ya fedha zake. 

Ushauri wangu kwa Menejimenti ni kuimarisha mfumo wa udhibiti 

wa ndani. Mbali na hatua hiyo, hatua za kinidhamu zinapaswa 

kuchukuliwa dhidi ya maafisa wanaohusika pamoja na kurejesha 

kiasi cha Shilingi 14,330,000. 

g) Udanganyifu uliofanyika katika malipo Shilingi 76,666,835  

Ukaguzi wangu maalum juu ya malipo yaliyofanywa kwa muda 

huo ulibainisha kuwa, Menejimenti ya ALAT iliidhinisha malipo ya 

Shilingi 58,501,489 lakini kiasi halisi kilicholipwa ni Shilingi 

134,668,324, hivyo kusababisha kutoa fedha benki zaidi ya kiasi 

kilichoidhinishwa kwa Shilingi 76,666,835. 

Hali hii inaonesha udanganyifu unaofanywa na Mhasibu 

akishirikiana na Menejimenti ya ALAT, hasa kutokana na udhaifu 

juu ya udhibiti wa mfumo wa ndani uliopo na kutokuwapo kwa 

kitengo cha ukaguzi wa ndani ndani ya mfumo. 

Nashauri kwamba udhibiti wa ndani uimarishwe, kitengo cha 

Mkaguzi wa Ndani kianzishwe kama kichocheo cha kuboresha 

utawala wa taasisi, udhibiti wa hatari, na udhibiti wa 

menejimenti kwa kutoa ufahamu na mapendekezo kulingana na 

uchambuzi na tathmini ya data na mchakato wa biashara. 

Pia, Afisa Masuuli anashauriwa achukue hatua za kinidhamu kwa 

Mhasibu na Menejimenti kwa kushindwa kutimiza wajibu wao. 

h) Malipo yasiyo na viambatisho Shilingi 558,708,963.77 

Kifungu AP.20 (4.4) cha Mwongozo wa fedha wa mwaka 2013 

kinahitaji malipo yote yanayofanywa yawe na viambatisho 

vinavyotosheleza na Meneja wa fedha aridhike kabla ya 

kuidhinisha malipo hayo.  

Kinyume cha kifungu tajwa hapo juu, malipo ya kiasi cha Shilingi 

558,708,963.77 yamefanyika bila ya kuwa na viambatisho 

muhimu, hivyo uhalali wa malipo hayo umeshindwa kuthibitishwa 

na ukaguzi. 
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Kaguzi Maalum 

Kwa maoni yangu, tendo hili linapunguza upeo juu ya mawanda 

ya ukaguzi na huweza kusababisha udanganyifu katika fedha za 

Umma na kutumika bila kufuata sheria na taratibu. 

Napendekeza kuwa, mfumo wa udhibiti wa ndani uimarishwe 

sambamba na uanzishwaji wa kitengo cha ukaguzi wa ndani. 

zaidi ya hapo, napendekeza hatua za kinidhamu zichukuliwe kwa 

maofisa waliohusika katika udanganyifu huo.  

Kutokana na matokeo ya ukaguzi huo maalum, nashauri 

kwamba: 

Menejimenti ya ALAT iimarishe mifumo ya Udhibiti wa Ndani. 

Hii ni kwa kuwa udhaifu mkubwa uliotambuliwa umetokana na 

kushindwa kwa mfumo wa udhibiti. 

Uchunguzi wa kina, hatua za kisheria na za kisheria zinapaswa 

kuchukuliwa kwa maafisa hao kwa kutotimiza majukumu yao 

kwa ufanisi, hivyo kusababisha hasara kwa fedha za ALAT. 

Udhibiti wa ndani kuhusiana na makusanyo ya mapato 

uimarishwe, na makusanyo yasiyopelekwa benki yenye thamani 

ya Shilingi 14,330,000 yanapatikana na kuwekwa kwenye akaunti 

husika. 

Mkataba ulioingiwa kati ya Menejimenti ya ALAT na M/S Vision 

Investment hauhuishwi upya baada ya kukamilika. Hii ni kwa 

kuwa, asili yake ya kuwapo si wazi. zaidi, Menejimenti lazima 

ihakikishe kuwa makusanyo yasiyowasilishwa kiasi cha Shilingi 

90,000,000 na M/S Vision Investment yanarejeshwa. 
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 12.2 UKAGUZI WA VYAMA VYA SIASA 

12.2.1 Utangulizi 

Kwa mujibu wa mamlaka niliyopewa chini ya kifungu 14(1)(b)(ii) 

cha Sheria za uanzishwaji wa Vyama vya Siasa, Ninawasilisha 

mapungufu yaliyojitokeza sana katika mawanda yangu ya ukaguzi 

wakati wa ukaguzi wa vyama vya siasa. 

Nastahili kuwahakikishia washika dau wa vyama husika kuwa 

hesabu zao zimeonesha uhalisi na utekelezaji wa chama pamoja 

na matakwa ya sheria zinavyohitaji 

Nilifanya taratibu za kupata ushahidi kwamba Vyama vya Kisiasa 

vimetekeleza na sheria zinazohusika kuhusu masuala ya kifedha, 

usimamizi wa kifedha na masuala mengine yanayohusiana.  

Nimezingatia udhibiti wa ndani katika ukaguzi wa hesabu za 

mwisho za vyama vya siasa. Maoni yangu kwa mambo ambayo 

hayakuzingatia sheria zilizopo ni kama ifuatavyo:- 

a. Mapungufu katika hesabu zilizowasilishwa chini ya Viwango 
vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za 
Umma (IPSAS) 

Nilipitia taarifa za hesabu za vyama vya siasa na kuona 

mapungufu kwa mwaka husika kama inavyoonyeshwa hapo chini:- 

i. Muundo wa uandaaji wa hesabu haukuweza kujulikana kwa 
sababu hesabu zilizowasilishwa zinaonesha mapato na 
matumizi na hazikuwa na maelezo ya ujumla ya vyama. 

ii. Taarifa za fedha zinatofautiana na msingi wa uandaaji 
hesabu na muundo wake ambao ulitakiwa utumike wakati 
wa uandaaji. 

iii. Mpangilio na muda wa hesabu zinatofautiana, na 
hazionyeshi maelezo sahihi juu ya asili ya kuandaa hesabu 
hizo.  

iv. Pia sera za hesabu na maelezo ya ziada ya hesabu 
zilikosekana katika ukaguzi, hivyo kuzuia mawanda ya 
ukaguzi. Vyama ambayo vimekutwa na mapungufu hayo ni 
Chama cha Wakulima (AFP), ADC, Chama cha Kijamii (CCJ), 
Chama cha Demokrasia (DP), Demokrasia Makini na Chama 
cha Sauti ya Umma ((SAU). 

Kukosekana kwa uwasilishwaji mzuri wa hesabu, kunakwamisha 

kufikiwakwa lengo la jumla la kufikisha taarifa za mizania ya 
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 fedha, taarifa ya ufanisi wa fedha na taarifa ya mtiririko wa 

fedha ya chama ambazo ni taarifa muhimu kwa watumiaji kwa 

ajili ya kufanyia maamuzi.  

Ninarejea ushauri wangu kwa Msajili wa Vyama vya Kisiasa kuwa 

na programu ya kuwajengea uwezo vyama vya siasa sawa na 

mahitaji ya Sheria ya Vyama vya Siasa ya 2009 (R.E 2015) pamoja 

na Kanuni zake za msingi na mahitaji ya IPSAS. 

b. Taarifa za fedha hazikuwasilishwa 

Wajibu wa maandalizi na uwasilishaji wa taarifa za kifedha kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali kwa ajili ya 

ukaguzi upo kwa Katibu Mkuu wa Chama. Kifungu cha 14 cha 

Shera ya Vyama vya Siasa Na.5 ya mwaka 1992 (Toleo 

lililorekebishwa 2015) Kinakitaka kila chama cha siasa chenye 

usajili wa kudumu kuandaa taarifa nzuri za fedha na taarifa ya 

mali za chama. Pia kuwasilisha kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 

taarifa ya mwaka ya hesabu za chama iliyokaguliwa na Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na taarifa ya hesabu na 

tamko la kila mwaka la mali yote inayomilikiwa na Chama. 

Kati ya Vyama kumi na tisa (19) vilivyosajiliwa usajili wa 

kudumu, vyama tisa (9) havikuwasilisha taarifa za fedha za kila 

mwaka wakati wa tarehe ya kisheria ya tarehe 30 Septemba, 

kama inavyotakiwa na kifungu cha 14 (1) (i) cha Sheria ya Vyama 

vya Kisiasa Namba ya 5 ya 1992 (iliyorekebishwa mwaka 1992). 

Ikilinganishwa na taarifa zangu zilizopita inaonekana kuna 

ongezeko la vyama kutoka Vyama vinne (4) mpaka tisa (9) 

ambavyo havikuwasilisha hesabu zao Hii inaonesha hakukuwa na 

hatua za kutosha zilizochukuliwa kwa wale ambao 

hawakuwasilisha kwa mwaka jana. 

Naendelea kuvisisitiza vyama vya siasa kuhakikisha wanazingatia 

kifungu na.14 (1)(i) cha Sheria ya Usajili wa Vyama vya siasa 

na.5 ya mwaka 1992 (Iliyorekebishwa 2015) 

Msajili wa vyama vya siasa anashauriwa kuwa na mpango wa 

ufahamu na kujenga uwezo kwa vyama vya siasa juu ya umuhimu 

wa maandalizi na uwasilishaji wa taarifa za kifedha. zaidi, 
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 ninarudia ushauri wangu kuwa Msajili lazima awawajibishe 

viongozi wa vyama vilivyoshindwa kuwasilisha taarifa zao za 

kifedha kwa lengo la ukaguzi. 

c. Kutokuwa na rejista ya mali za kudumu 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Vyama vinne (4) ambavyo ni 

CHADEMA Kanda ya Magharibi, NLD, Demokrasia Makini na ADC 

havina daftari la mali za kudumu.  

Kukosa daftari la mali za kudumu ni kinyume na kifungu 

na.14(1)(b)(ii) cha Sheria ya Usajili wa Vyama vya Siasa na.5 ya 

mwaka 1992 (Iliyorekebishwa 2015) inayovitaka vyama vya siasa 

vyenye usajili wa kudumu kuwasilisha kwa Msajili tamko la mali 

zote zinazomilikiwa na Chama kwa kila mwaka.  

Kushindwa kuweka daftari la mali za kudumu kunaleta ugumu wa 

kujua mali za chama, aina yake, gharama na sehemu ilipo, hivyo 

kuziacha mali za Chama kwenye hatari ya kuibiwa au kutumika 

vibaya. 

Ninashauri kuwa Vyama vya Siasa viwe na madaftari ya mali za 

kudumu ambayo yanahuishwa mara kwa mara kutokana na 

mununuzi au mauzo ya mali. 

d. Kutokufanyika kwa usuluhishi wa kibenki 

Udhibiti wa ndani unaohusiana na usuluhishi wa salio la vitabu 

vya fedha na salio la benki haukutekelezwa vizuri. Ufanyaji mara 

kwa mara wa usuluhishi wa kibenki unagundua mapungufu 

mapema, hivyo kurahisha na kufanya marekebisho. Inaweza, Pia 

husaidia kutambua ubadhirifu au makosa. 

Hata hivyo ilionekana kuwa vyama havifanyi usuluhishi wa 

kibenki mara kwa mara. Niliona kuwa usuluhishi kati ya salio la 

daftari la hesabu na salio la benki haukufanywa kwa Vyama 

vitano (5) vya Siasa ambavyo ni Chama cha kidemokrasia (ADC), 

Demokrasia Makini, Chama cha Sauti ya Umma (SAU), na NLD. 

Bila kufanya usuluhishi wa kibenki makosa hayawezi kugunduliwa 

na kurekebishwa mapema, hivyo kusababisha taarifa za fedha 

kuwa na makosa. 



265 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 M

b
il
i 

 

 

Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 Menejimenti ya Vyama vya Siasa ihakikishe kuwa inaweka 

utaratibu wa kufanya usuluhishi wa kibenki na maafisa husika 

wanapitia vizuri na kuhakiki miamala ya benki na vitabu vya 

hesabu ili kurekebisha makosa katika hatua za mwanzo. 

e. Malipo yenye nyaraka pungufu Shilingi 735,978,559 

Nimebaini vyama vya siasa vitatu (3) kati ya vyama tisa (9) 

vilivyokaguliwa vina malipo yenye nyaraka pungufu zenye 

thamani ya Shilingi 735,978,559 ambayo ni kinyume na miongozo 

ya kiuhasibu pamoja na kanuni na. 86(1) na kanuni na.95 (4) ya 

Kanuni za fedha za Umma za mwaka 2001 ambazo zinaelekeza 

kila malipo yawe yameambatishwa na nyaraka sahihi. Hivyo 

mawanda ya ukaguzi yamezuiwa; hata hivyo, uhalali wa malipo 

yenye thamani ya Shilingi 735,978,559 umeshindwa kujulikana. 

Orodha la malipo yameonyeshwa kwenye jedwali hapo chini:- 

Jedwali Na. 89: Malipo yenye nyaraka pungufu 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa kila Chama 2016/2017 

Navishauri vyama vya siasa kutii mahitaji ya miongozo ya fedha 

na kanuni na.86 (1) na kanuni na.95(4) ya Kanuni za Fedha za 

Umma za mwaka 2001 kwa kuhakikisha malipo yote yana 

viambatisho vya kutosha. 

f. Masurufu ambayo hayakurejeshwa Shilingi 558,915,600 

Nimekagua matumizi ya fedha ya CHADEMA na kubaini kuwa, 

masurufu kiasi cha Shilingi 400,038,600 kililipwa kwa waajiriwa 

kwa ajili ya shughuli mbalimbali za ofisi.  

Nilibaini kuwa kiasi hicho cha masurufu Shilingi 400,038,600, 

mwaka 2014/2015 (Sh 20,900,100) na mwaka 2015/2016 (Sh 

379,138,500) hakikurejeshwa wala kutambuliwa kama madai 

katika taarifa ya mizania ya fedha kwa mwaka tofauti na 

Chama

2014/2015 2015/2016 2016/2017 Jumla

1 CHADEMA 276,795,959 128,884,000 240,163,600 520,443,559

2 SAU 0 0 639,100 639,100

3 ADC 0 58,175,900 31,320,000 89,495,900

276,795,959 187,059,900 272,122,700 735,978,559JUMLA

Na Malipo yenye nyaraka pungufu kwa mwaka
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 maelekezo ya kifungu 9.3.1 mpaka kifungu 9.3.6 cha Miongozo ya 

kiuhasibu ya terehe 25 Aprili, 2012. Hivyo, nilishindwa kutambua 

kuwa malipo hayo yalitumika kwa malengo kusudiwa. 

Mbali na hayo, ukaguzi wangu wa marejesho ya mikopo kwa 

mwaka 2014/2015 umebaini kuwa kiasi cha Shilingi 158,877,000 

kilirejeshwa kutokana na mikopo iliyokuwa imetolewa kwa 

wafanyakazi wa Chama.  

Hata hivyo, hakukuwa na mkataba wala nyaraka zinazothibitisha 

uhalali wa marejesho hayo, na kama yamerejeshwa kulingana na 

makubaliano. 

Naishauri menegimenti ya CHADEMA iendelee kusimamia na 

kuendana na miongozo ya fedha inayotaka urejeshwaji wa 

masurufu baada ya kuisha kwa shughuli tarajiwa. 

g. Mkopo ambao haukuthibitishwa mapokezi yake ndani ya 
Chama Shilingi 2,000,000,000  

Mnamo tarehe 11 Aprili 2015, menejimenti ya CHADEMA 

(Mkopaji) iliingia makubaliano na mwanachama wake 

(mkopeshaji) kuhusu kukopeshwa kiasi cha Shilingi 2,000,000,000 

kwa shughuli za Chama. 

Hakuna nyaraka zinazoonesha kuwa kiasi cha mkopo 

walichokubaliana kilitolewa na kupokelewa na Chama husika. 

zaidi niliona kwamba, ankara ya kodi (tax invoice) na.201508226 

ya terehe 26 Agosti 2016 ya kiasi cha Shilingi 866,600,000 ililipwa 

na mwanachama kwa niaba ya Chama kwa ajili ya mabango ya 

matangazo yaliyoletwa na mzabuni M/S Milestone International 

Co. Ltd. Nje ya hilo deni, kiasi cha Shilingi 715,000,000 kililipwa 

kwa mwanachama kama marejesho ya fedha iliyokopwa kulipia 

ununuzi wa mabango bila ya kuambatishwa makubaliano ya 

kisheria. Yote hii ni kwa sababu chama hakijaandaa sera ya 

mikopo. 

h. Makusanyo ambayo hayakupelekwa benki Shilingi 
2,302,305,500 

Kwa kupingana na kifungu na.15 (1) cha Sheria ya Usajili wa 

Vyama vya siasa, CHADEMA kimeshindwa kupeleka makusanyo 

yake katika benki inayosimamiwa na wadhamini wa chama  
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 Ukaguzi wangu wa taarifa za makusanyo ya chama umebaini kiasi 

chs Shilingi 2,302,305,500 (Sh 4,420,000 kwa mwaka 2014/2015 

na Sh 2,297,885,500 kwa mwaka 2015/2016) zilikusanywa kutoka 

kwa wanachama lakini hazikupelekwa benki na matumizi yake 

hayakutolewa kwa ajili ya ukaguzi. 

Kutokupeleka makusanyo benki kunaonesha Chama kutokuwa na 

mfumo mzuri wa udhibiti wa ndani ambao utapelekea makusanyo 

kuwa katika hatari ya kutumika vibaya. 

Naishauri menejimenti ya chama ihakikishe makusanyo yote 

yanapelekwa benki bila kuchelewa pindi yanapokusanywa. 

i. Manunuzi yaliyofanyika bila ushindanishi Shilingi 
2,130,452,577.28  

Nimebaini kuwa CHADEMA kimefanya manunuzi ya bidhaa na 

huduma zenye thamani ya Shilingi 24,216,625,390 ambayo 

yanakinzana na kifungu cha 16.2.2 cha Muongozo wa fedha za 

Chama ambacho kinaeleza kuwa “manunuzi yote yafanyike kwa 

ushindanishi baada ya kujihakikishia ubora, uzoefu na uwezo wa 

mzabuni na Mhasibu ahakiki na kuchukua fomu tatu za 

ushindanishi wa bei kutoka kwa wazabuni tofautitofauti. 

Kushindwa kuchukua fomu za ushindanishi wa bei, kunakiingiza 

chama katika hatari ya kutumia vyanzo vyake vibaya. 

Naishauri menejimenti ya Chama ihakikishe inazingatia 

Miongozo ya fedha ili kuhamasisha ushindani na uwazi katika 

manunuzi kwa ajili ya kupata thamani ya fedha ya bidhaa au 

huduma inayonunuliwa. 

j. Mikopo ya Maendeleo kwa makampuni isiyo na faida Shilingi 
12, 011,038,049. 

Ukaguzi wangu wa taarifa za fedha ulibainisha kuwa CCM 

iliendelea kuwekeza katika makampuni 4 mikopo ya maendeleo 

yenye thamani ya Shilingi 12,011,038,049.61. Hata hivyo, 

tumejifunza kwamba mikopo hiyo haina faida yoyote 

iliyoonekana imeingia kwenye Chama. Pia, ilibainika kuwa, 

Shilingi 80,000,000 zilitambuliwa kama mapato ya uwekezaji 

katika taarifa za fedha kutoka kwa Jitegemee Trading Company 
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 Limited lakini hazikuwa na kiambatisho kinachothibitisha kama ni 

gawio au kitu kingine. 

Bila kuanzisha sera ya uwekezaji, uwekezaji wa Chama upo 

katika hatari ya kutumiwa vibaya na malengo yaliyowekwa 

yanaweza yasifikiwe kama ilivyopangwa. 

Ninashauri menejimenti ihakikishe kuwa sera ya uwekezaji 

inaanzishwa kwa usimamizi sahihi wa uwekezaji wake.  

k. Mikopo ya uwekezaji haikuwa na viambatisho Sh 
455,974,146,90  

Fungu 14-16 ya viwango vya kimataifa vya uandaaji hesabu (IFRS 

12) 'Ufafanuzi wa Maslahi katika vyombo vingine' inahitaji taasisi 

kufungua masharti ya mipango yoyote ya mkataba ambayo 

inaweza kuhitaji kampuni mama kutoa msaada wa kifedha, kiasi 

na malengo ya kutoa msaada wa fedha kwa matawi yake. 

Hata hivyo, nilibaini kupitia ukaguzi wa taarifa za fedha za CCM 

kwa mwaka 2016/2017 kuwa, haina taarifa za kutosha juu ya 

mikataba, masharti, kiasi na sababu za kutoa msaada wa kifedha 

wa Shilingi 455,974,146.90 kwa Radio Uhuru kinyume na fungu 

14-16 ya IFRS 12. Kwa hiyo, siwezi kuthibitisha mikopo ya 

maendeleo iliyoenda kwenye matawi hayo. 

Menejimenti inashauriwa kuzingatia Viwango vya kimataifa vya 

uandaaji hesabu (IFRS 12) kwa kuonesha mpangilio wa mkataba, 

masharti, kiasi na madhumuni ya msaada wa kifedha wa Sh 

455,974,146.90 iliyotolewa kwa Radio Uhuru kwa mwaka. 

l. Mikopo ya ndani ambayo haikurejeshwa Sh 
337,143,334  

Mapitio yangu ya taarifa za kifedha yalibaini kuwa menejimenti 

ya CCM ilikopa na kuhamisha fedha kiasi cha Sh 337,143,334.15 

kutoka akaunti ya malipo ya pensheni kwenda Akaunti ya Katibu 

Mkuu wa Chama na kupokelewa kwa stakabadhi namba 156424. 

Hata hivyo, kiasi hicho hakijarejeshwa hadi wakati huu wa 

ukaguzi Februari 2018; matokeo yake, madai ya wafanyakazi 

wastaafu yanaweza yasilipwe kwa wakati. 
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Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

 Naishauri menejimenti ihakikishe kuwa kiasi kilichokopwa 

kinarejeshwa kwenye akaunti husika. 

Namkumbusha Msajili wa Vyama vya Siasa, kwa kushirikiana na 

wadau wa vyama vya siasa, kukamilisha kuandaa muundo wa 

uandaaji wa hesabu za vyama. Kuwa na mfumo mmoja wa 

muundo wa uandaaji hesabu utakaopelekea kuwa na muendelezo 

unaofanana na usawa kwa kuandika miamala na maandalizi ya 

uandaaji wa hesabu za vyama. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

13.0  HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

13.1 Maelezo ya jumla 

Sura hii inatoa hitimisho na mapendekezo ya jumla kwa masuala 

yaliyojitokeza kwenye taarifa hii ambapo yanahitaji mpango kazi 

na kushughulikiwa na Serikali, Bunge pamoja na Menejimenti ya 

Taasisi za Serikali Kuu. Mapendekezo haya kwa sehemu kubwa 

yametokana na taarifa za Ukaguzi za taasisi husika 

zilizowasilishwa kwa kila Afisa Masuuli wakati wa ukaguzi pamoja 

na maswala mengine ya muhimu ambayo umma unapaswa 

kuyafahamu. 

13.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
yaliyopita 

Ili kuwa na Uwazi, Uwajibikaji, Utawala Bora, Usimamizi na 

kufuata sheria na kanuni ambazo hatimaye huhakikisha matumizi 

bora ya rasilimali za Umma, inakuwa muhimu sana kutekeleza 

mapendekezo ya CAG na maelekezo ya PAC na hivyo kufanya 

jukumu la CAG na uwajibikaji kwa PAC kuwa na maana. 

Wakati wa ukaguzi wa hali ya utekelezaji katika mapendekezo ya 

CAG ya mwaka uliopita na maagizo ya PAC, nimebainisha kuwa 

kuna maboresho kwa kutekeleza mapendekezo yangu na maagizo 

yaliyotolewa na PAC. Hata hivyo, mapendekezo mengi na 

maagizo bado yapo katika hatua ya utekelezaji. Kwa hiyo, 

ninawahimiza Maafisa Masuuli husika kuhakikisha maagizo yaliyo 

katika hatua ya utekelezaji yanatekelezwa kikamilifu. Vivyo 

hivyo jitihada nyingi zinahitajika ili kuhakikisha mapendekezo na 

maelekezo yote yanatekelezwa. 

Kwa hiyo, ninawashauri Maafisa Masuuli kuanzisha vitengo imara 

vya Ukaguzi ambavyo vitakuwa na wataalamu mbalimbali ili 

kutekeleza mapendekezo na maelekezo ipasavyo. Hii iendane na 

kuimarisha kwa mifumo ya Udhibiti wa Ndani ambayo ni sababu 

inayochangia madhaifu katika usimamizi. 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

13.3 Usimamizi Wa Fedha Za Umma 

Makusanyo ya ndani ya mapato yameonyesha mwenendo mzuri 

kwa miaka minne mfululizo. Licha ya kuongeza matarajio ya 

mapato na ukusanyaji bado Serikali imeweza kupata asilimia 

62.50 tu ya bajeti iliyoidhinishwa mwaka 2016/17 ambapo 

mwaka 2015/16 Serikali iliweza kutoa asilimia 62.58 ya bajeti 

yake. Hii inaonyesha kwamba, makadirio yote kwa jumla ya 

makusanyo na matumizi yameongezeka lakini mapato kutoka 

kwenye kodi kwa ajili ya kugharamia bajeti bado ni sawa licha ya 

hatua zilizochukuliwa na Serikali katika kuongeza mapato ya 

kodi. 

Kukopa haswa mikopo ya ndani ina athari kubwa kwenye uchumi 

katika mambo yafuatayo: Kwa Serikali ina athari kwenye riba 

ambayo itatakiwa kulipwa na vile vile ina athari katika kiwango 

cha kukopesha kutoka katika mabenki ya kibiashara. Katika 

mwaka huu wa ukaguzi, Serikali imekopa kutoka vyanzo vya 

ndani kwa asilimia 10.08 zaidi ya bajeti iliyopitishwa. Riba 

inayotakiwa kulipwa kwenye amana za muda mfupi kwa ajili ya 

kugharamia kwa mwaka huu ni asilimia 11.51 na amana za muda 

mrefu ni asilimia 30.25 ambayo ni tofauti ya thamani ya amana 

(face value) na gharama ya amana (cost value). Deni la nje huwa 

linaathiriwa na kiwango cha ubadilishwaji wa fedha, kwahiyo 

kugharamia bajeti kwa kutumia mikopo ni gharama sana. 

Serikali inahimizwa kuchunguza vyanzo vingine vya ndani vya 

mapato au kutafuta njia bora ya kutumia, ushirikiano wa ubia 

kati ya sekta binafsi na sekta ya umma kama njia ya kuhamisha 

baadhi ya majukumu ya sekta binafsi na kupunguza gharama ya 

endeshaji wa bajeti kwa kutumia mikopo na Misaada. Shughuli 

nyingi za maendeleo zinapaswa kufanyika kwa ushirikiano wa 

ubia kati ya sekta binafsi na sekta ya Umma ambayo itasababisha 

upatikanaji wa kazi kwa urahisi na ubora na itasaidia kuongeza 

kiwango cha maisha ya wananchi na kutengeneza fursa nyingi za 

ajira. 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

Katika kupitia utoaji wa leseni katika migodi iliyoko Mwanza, 

Kahama na Shinyanga niligundua kuwa kuna kampuni zinachenjua 

madini bila kuwa na leseni. Kufanya kazi bila kuwa na leseni 

kunaikosesha Serikali mapato ya Dola 104,400 sawa na Shilingi 

231,663,600 kwa mwaka. 

Kiasi cha Shilingi 14,546,473,044.63 kilikusanywa katika ofisi za 

Balozi 21, lakini iligundulika kuwa mapato hayakuhamishwa 

kwenda mfuko kuu wa Serikali hivyo kunainyima Serikali fursa ya 

kuzitumia na pia kuna leta ushawishi wa kutumika vibaya. 

13.4  Deni la Taifa 

Mapungufu mengi yaliyojitokeza mwaka huu, yalijitokeza pia 

miaka iliyopita, hii inaashiria kuwa serikali imekuwa na umakini 

hafifu katika utekelezaji wa mapendekezo yangu. Kama 

nilivyoeleza awali mapungufu mengi kwenye deni la taifa 

yanasababishwa na kukosekana kwa muundo wa kufuatilia 

madeni ulioimara. Mapungufu hayo ni pamoja na Kushushwa 

Kiwango cha Deni la Taifa, Ukuaji hafifu wa dhamana za Serikali 

katika soko la mtaji, Mikopo iliyosainiwa mikataba lakini 

haijapokelewa, Mapungufu katika utaratibu wa kuingiza 

kumbukumbu za mapokezi ya mikopo, Usimamizi usioridhisha wa 

mikataba ya mikopo iliyofaulishwa „on-lending contracts‟ 

Kwa kuzingatia hayo, napendekeza serikali ifanye yafuatayo; (i) 

kuharakisha utoaji dhamana isiyo ya fedha kwa mifuko ya 

pensheni ili kuwezesha madeni yake kuingia katika kasma ya 

deni la taifa,, (ii) Itenge sehemu ya mapato ya ndani kwa ajili ya 

kulipa sehemu ya deni la ndani ili kupunguza kiwango 

kinachohuishwa kila mwaka, (iii) kuweka utaratibu thabiti wa 

kufuatilia na kutathmini mapokezi na matumizi ya fedha 

zitokanazo na deni la taifa, (iv) kupata kutoka kwa wanufaika 

uhakika wa mapokezi ya fedha za mikopo kabla ya kuingiza 

kumbukumbu hizo katika mfumo wa kutunza kumbukumbu za 

madeni (CS-DRMS), (v) kuhakikisha usuluhishi wa viwango vya 

mikopo iliyofaulishwa ili kutunza kumbukumbu sahihi baina ya 

pande zote zinazohusika na utunzaji wake. na (vi Kutekeleza 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

pendekezo langu la muda mrefu la kuanzisha ofisi ya pamoja ya 

kusimamia shughuli za deni la taifa. 

13.5  Tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani na utawala 
bora 

Katika kutathmini mifumo ya udhibiti wa ndani na utawala bora, 

nilijikita zaidi kwenye tathmini ya kamati za ukaguzi, ukaguzi wa 

ndani, usimamizi wa vihatarishi kwenye mifumo ya TEHAMA, 

tathmini ya kutambua na kuzuia udanganyifu, changamoto 

kwenye utekelezaji wa Sheria ya utwaliwaji na upatikanaji 

tena wa mali pamoja na masuala ya utawala bora.  

Ninashauri Serikali iendelee kufuatilia na kuboresha mifumo ya 

udhibiti wa ndani kwa kuwa na utaratibu madhubuti ambao 

utasaidia kuongeza ufanisi na umakini katika kupunguza 

mapungufu yaliyojitokeza. Pia, ninashauri menejimenti za taasisi 

zilizokaguliwa kuweka udhibiti makini wa kufuatilia mapungufu 

kwenye mfumo wa udhibiti wa ndani na kuhakikisha kuwa 

mapungufu hayo hayajitokezi tena.  

13.6  Usimamizi wa raslimali watu na mishahara 

Wizara, Idara, wakala, Sekretarieti za mikoa na ofisi za balozi 

zimeendelea kuwa na mapungufu yaliyojitokeza kwenye kaguzi 

za nyuma kwenye eneo la usimamizi wa rasilimali watu na 

mishahara. Mapungufu yaliyojirudia ni pamoja na; mapungufu 

kwenye usimamizi wa mishahara, malipo ya mishahara kwa 

watumushi ambao hawapo tena kwenye utumishi wa umma, 

kutowafanyia tathmini ya utendaji watumishi wa umma, 

kuchelewesha kuwasilisha makato ya kisheria ya mishahara 

kwenye mifuko/taasisi husika, watumishi wa Umma kupokea 

mishahara chini ya kiwango kinachokubalika kisheria, upungufu 

wa watumishi kwenye taasisi nyingi na kutokufanyika kwa 

mikutano ya baraza la wafanyakazi.  

Hivyo, nashauri Maafisa Masuuli wote kwa kushirikiana na Ofis ya 

Rais Menejiment ya Utumishi wa Umma na UtawaIa Bora 

kuhakikisha kuwa mapungufu yote yaliyojitokeza kwenye ripoti 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

hii yanapatiwa ufumbuzi na kuhakikisha kuwa taarifa za 

wafanyakazi kwenye mifumo zinapitiwa mara kwa mara na 

kuondoa zile ambazo hazistahili katika ngazi zote za kila taasisi. 

Pia kuhakikisha kuwa Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 

pamoja na sheria na kanuni nyingine zinazohusiana na usimamizi 

wa rasilimali watu zinazingatiwa.  

13.7 Ukaguzi wa Wakala Wa Serikali, Bodi za Mabonde ya 
Maji, Mifuko Maalaumu ya Fedha na Taasisi Nyingine 

Katika sura ya nane nimekagua Wakala wa Serikali 35, Bodi za 

Mabonde ya Maji 13, Mifuko Maalumu ya Fedha 17 and Taasisi 

nyingine za Serikali 38. 

Wakala za Serikali zimeendelea kuwa tegemezi kwenye fedha za 

Serikali ili kujiendesha. Nashauri Wakala hawa kuboresha utoaji 

wa huduma zao, kuangalia upya tozo wanazotoza katika huduma 

zao, kutumia njia mpya za kisasa za kibiashara katika utoaji wa 

huduma na kubuni njia mpya za kuongeza mapato yao ili Wakala 

hizi ziweze kujiendesha na kupunguza wa ruzuku toka Serikalini. 

Katika mapungufu yaliojitokeza katika matumizi yasiozingatia 

taratibu za kibajeti, manunuzi yasiofuata kanunu za Manunuzi ya 

Umma za Mwaka 2013, utekelezaji wa mikataba na matumizi 

yote yasiofuata Sheria ya Fedha ya umma ya mwaka 2001. 

Nimebaini kuwa mapungufu yote haya yamekuwa yakijirudia 

mara kwa mara na nimekuwa nikishauri mara kwa mara namna 

ya kuepukana na mapungufu haya. Nasisitiza kwa Watendaji 

wakuu wote wa Serikali kutekeleza shughuli zao kulingana na 

kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2013, Sheria ya Fedha ya Umma 

2001 (iliyorejewa 2004) pamoja na Sheria za kodi, pamoja na 

kuboresha mifumo ya udhibiti wa ndani ilikudhibiti mapungufu 

yaliojitokeza. 

Katika ukaguzi huu nimebaini upungufu wa fedha zilizotolewa na 

serikali kutekeleza bajeti za matumizi ya kawaida pamoja na 

bajeti ya maendeleo. Naishauri Serikali kutoa fedha kama 

ilivyoidhinishwa katika bajeti na pia naishauri serikali kuzitoa 

fedha hizo kwa wakati ili kuwezesha utekelezaji wa shughuli za 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

Serikali. Pia nazishauri Wakala na Taasisi zote za Serikali kutenga 

kiasi cha fedha kwa ajili ya kilipa Madeni ya Serikali kuzuia 

kulipa adhabu zinazotokana na madeni hayo. 

Katika Utekelezaji wa shughul za Mifuko ya fedha ya Serikali 

katika kutoa Mikopo, nazishauri menejimenti za Mifuko hii, 

kufuatilia kwa ukaribu, mikopo yote iliyotolewa kwa muda mrefu 

na kuhakikisha wakopaji wote wanalipa madeni yao ili fedha hizo 

zitumike kuwanufaisha watanzania wengine. Pia nazishauri 

menejimenti za mifuko hii kutimiza malengo ya Mifuko hii kama 

ilivyoanzishwa 

Ninazishauri Bodi zote za Mabonde ya maji kutohamisha fedha 

kwenda wizara ya Maji na Umwagiliaji, Na zile zilizopelekwa 

Wizarani zirudishwe ili fedha hizo zitumike katika kutekeleza 

shughuli za Bodi hizo. Pia naishauri serikali kuhakikisha kuwa 

inatoa fedha za utekelezaji wa shughuli za Bodi za Mabonde ya 

Maji kwa wakati.  

13.8 Manunuzi Na Usimamizi Wa Mikataba 

Katika mwaka huu wa ukaguzi nimeweza kukagua Manunuzi na 

usimamizi wa mikataba kwenye Wizara, Balozi, Wakala za 

Serikali, Idara za Serikali na Sekretarieti za Mikoa juu ya 

uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2011 na Kanuni za 

2013 pamoja na miogozo mbalimbali inayotolewa na Mamlaka ya 

Usimamizi wa Manunuzi (PPRA). 

Katika ripoti hii zipo pia hoja za PPRA na Kurugenzi ya Mhakiki 

Mali wa Serikali.  

Licha ya kuwapo kwa sheria, baadhi ya Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa pamoja na Balozi bado hazizingatii kikamilifu Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 

2013.  

Kwa ujumla zifuatazo ni hoja zilizobainika wakati wa ukaguzi; 

Kuna manunuzi yaliyofanyika ambayo hayakuidhinishwa na Bodi 

ya Manunuzi; ilibainika kazi zimefanyika, bidhaa zimenunuliwa 

na huduma kutolewa bila ya kuwepo kwa mkataba wa aina 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

yoyote kati ya Taasisi ya Serikali na wazabuni na wakandarasi, 

pia ilibainika kuwa kufanyika kwa malipo kwa ajili ya Kazi 

mbalimbali, huduma na bidhaa kabla ya huduma kutolewa, vile 

vile kuna bidhaa na huduma mbalimbali ambazo zilipokelewa na 

Taasisi za Serikali ambazo hazikukaguliwa na Kamati inayohusika 

na Ukaguzi pamoja na Upokeaji wa bidhaa; kuna huduma na 

bidhaa mbalimbali zilinunuliwa kutoka kwa wazabuni ambao 

hawajasajiliwa; ilibanika baadhi ya mikataba na miradi 

haikutekelezwa vizuri; kuna baadhi ya mikataba na miradi 

ambayo imechelewa kukamilika ambayo inaleta mashaka kuwa 

bei yaweza kubadilika; tulibaini kuwa kuna manunuzi ya bidhaa, 

vifaa, kazi na huduma ambazo zilifanyika kwa fedha taslim au 

kwa njia ya kutumia masurufu; pia kuna manunuzi ambayo 

yalifanyika nje ya mpango wa manunuzi wa mwaka; nilibaini 

baadhi ya manunuzi ya bidhaa na mafuta kufanyika lakini 

hayakuingizwa kwenye leja ya vifaa na leja ya mafuta na pia 

mafuta hayakuingizwa kwenye daftari la kuratibu mwenendo wa 

safari za gari, kwa hiyo utumiaji haukuweza kujulikana. 

Manunuzi ya Umma ni nguzo muhimu ya kimkakati katika utoaji 

huduma Serikalini. Kutokana na Manunuzi ya Umma kutumia kiasi 

kikubwa cha fedha za Serikali, usimamizi wake ni muhimu katika 

kukuza ufanisi wa sekta ya Umma. Matukio mengi yaliyopita ya 

rushwa yalibaini kuwa Manunuzi ndiyo eneo hatarishi kwa rushwa 

na ufujaji wa fedha. Matukio ya rushwa katika manunuzi si tu 

kwamba husababisha hasara, bali huharibu taswira ya taasisi 

katika eneo la uaminifu katika kutoa huduma kwa jamii.  

Kwa hiyo, kutokana na hoja nilizozibaini kwenye manunuzi na 

usimamizi wake nazishauri Taasisi za umma kuhakikisha kwamba 

zinazingatia kikamilifu Sheria ya Manunuzi ya 2011 na Kanuni 

zake za 2013 pamoja na miongozo mbalimbali inayotolewa na 

PPRA mara kwa mara ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na 

thamani ya fedha, uwazi zaidi na thamani ya fedha iweze 

kupatikana katika manunuzi yanayofanyika. Pia nashauri 

menejimenti za Taasisi husika zizingatie kikamilifu ushiriki wa 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

Bodi ya Zabuni katika kuidhinisha manunuzi ili kuepuka manunuzi 

yasiyo kuwa na tija au mikataba isiyo kubalika kisheria. 

13.9 Mapungufu yaliojitokeza katika Matumizi ya fedha za 
Umma 

Licha ya mapendekezo niliyokwishayatoa mara kwa mara katika 

ripoti zangu za miaka ya nyuma, nimebaini kuwa, baadhi ya 

Wizara, Idara za Serikali, na Sekretariati za Mikoa zinaendelea 

kuwa na mfumo dhaifu wa udhibiti wa ndani usio na ufanisi juu 

ya usimamizi wa matumizi ambayo husababisha makosa kama 

ilivyoelezwa katika Sura ya kumi ya taarifa hii. 

Nawashauri Afisa masuuli wa Wizara, Idara za Serikali, Balozi 

pamoja na Sekretariati za Mikoa kuhakikisha kuwa mifumo yao ya 

ndani ya uthibiti inaboreshwa, ikiwa ni pamoja na kuwapeleka 

watumishi wao katika mafunzo mbalimbali ili kuwajengea uwezo 

zaidi. Utunzaji wa nyaraka za matumizi unatakiwa kuboreshwa 

zaidi ili kuendana na matakwa ya Sheria na Kanuni za Fedha za 

Umma. 

Ninamshauri Mhasibu Mkuu wa Serikali pamoja na Watendaji 

wakuu wa Wizara, Sekretariati za mikoa pamoja na Benki Kuu, 

kuhakikisha Wahasibu wakuu wa Wizara na Sekretarieti za Mikoa 

wanauwezo wa kupata taarifa zao za kibenki ili kuwarahisishia 

Wahasibu wakuu kufanya usuluhishi wa taarifa za benki kila 

mwezi. Najua kuwa Wizara zote zinatumia Akaunti moja ya 

Amana, Akaunti ya Maendeleo na Akaunti ya Matumizi ila kuna 

uwezekano wa kila muamala kwenye kila Akaunti ya Benki kuwa 

na kifungu chake ili kuiwezesha Benki kutoa taaarifa za Kibenki 

kwa kila Wizara kwa sababu kila wizara itakuwa nambari yake ya 

utambuzi. 

Kwa sasa idara ya CPO ndo inafanya usuluhishi wa taarifa za 

kibenki kila mwezi kwa niaba ya Taasisi zote,hii ina mapungufu 

mengi kwa sababu inaweza kushindwa kujua kutokukubaliana 

kwa taarifa kumetokea kwenye Taasisi ipi,lakini kama usuluhishi 

wa taarifa za kibenki ungekuwa unafanywa na wahasibu wakuu 

husika wangeweza kujua kwa urahisi. Pia kushindwa kufanya 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

usuluhishi wa taarifa za kibenki, kunaweza kusababisha 

kushindwa kujua salio sahihi la fedha katika akaunti ya wizara 

husika ambayo imeoneshwa katika taarifa za fedha. 

Pia Namshauri Mhasibu Mkuu wa Hesabu za Serikali kupitia upya 

Mfumo mzima wa EPICOR ili kuendana na Viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu Mfumo Usio wa Taslim (IPSAS-Accrual), kwa sasa 

Mfumo wa Epicor umezuiliwa kurekodi LPO au Hati za Madai 

ikiwa hakuna fedha yoyote ilioingizwa.  

Pia nashauri kuwepo na upitishwaji wa makisio ya fedha 

zitakazotumika kulipia madeni ya miaka iliyopita na makisio hayo 

yapitishwe na kamati za bunge tofauti na utendaji wa sasa 

ambapo malipo ya madeni mbalimbali yanafanyika kwa kutumia 

utaratibu wa kubadili matumizi kutoka katika Fungu mbalimbali. 

Vilevile wakati wa ulipaji wa madeni, Afisa Masuuli kufanya 

malipo katika vifungu tofauti na makadirio ya mwaka husika. 

13.10 Changamoto katika utekelezaji wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma kwa msingi 
usio wa taslim.  

Ripoti zangu za awali zilionyesha mapendekezo kadhaa juu ya 

kasi ya utekelezaji wa Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 

Hesabu za Umma kwa msingi usio wa taslim katika kutambua na 

kuripoti Mali za Kudumu. Mapungufu bado yanaonekana katika 

ripoti hii ikiwa ni pamoja na kutambua na kuripoti mali 

zisizoonekana, bajeti ya kitaifa inaandaliwa chini ya msingi wa 

taslim wakati taarifa za kifedha zinaandaliwa chini ya msingi usio 

wa taslim, taarifa za ardhi na majengo kama kitu kimoja, mali 

iliyoandikwa katika rejista bila thamani, mali kutokuwepo 

kwenye rejista hivyo kutoripotiwa, kutokuthaminisha ardhi, 

kutokuripoti uchakavu wa Mali za Kudumu kwa miaka ya nyuma, 

kuripoti ya Mali za Kudumu zenye thamani ya chini ya kiwango 

kilichoidhinishwa, mkanganyiko katika kuripoti Mali za Kudumu 

kwa kutumia gharama za awali na kuthaminisha pamoja na 

kutokuufanya Mfumo wa Epicor- IFMS kutoendana na mahitaji ya 

IPSAS accrual.  
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

Ninapendekeza Serikali kuwa na mipango mzuri ya mafunzo 

iliyoandaliwa mahsusi kwa kuwapa mafunzo wafanyakazi 

wanaofanya kazi ya usimamizi wa Mali za Kudumu, kutafakari 

upya taratibu za usimamizi wa Mali za Kudumu na kufanya kazi 

kwa moduli ya Mali za Kudumu iliyopo katika mfumo wa EPICOR-

IFMS. 

Nilibaini kwamba taasisi kushindwa kulipa madeni mbalimbali, 

matokeo yake madeni yameongezeka na kuadhiri makisio ya 

bajeti mwaka unaofuata. 

Ninapendekeza kwa Menegimenti za taasisi mbalimbali kuchukua 

hatua muhimu ili kusimamia kwa ufanisi madeni na kuhakikisha 

yanalipwa kwa ukamilifu, hasa madeni ya matibabu.  

13.11 Ukaguzi wa taarifa za fedha za vyama vya siasa 

Nilifanya taratibu za kupata ushahidi kwamba Vyama vya Siasa 

vianzingatia sheria zinazohusika kuhusiana na masuala ya fedha, 

usimamizi wa fedha na mambo mengine yanayohusiana. Sura ya 

kumi na mbili (12) ya ripoti hii inatoa maelezo juu ya matokeo 

juu ya mambo makubwa ambayo hayakufuatana na mambo 

maalum katika sheria husika na mapendekezo maalum. 

Nilifanya ukaguzi wa taarifa za kifedha za vyama vya siasa na 

niliona udhaifu mkubwa katika vyama vingi vya siasa kama vile 

kutokuwepo kwa mfumo wa kawaida wa taarifa za kifedha; 

kutokufanana kwa msingi wa uhasibu na baadhi 

hazijaambatishwa na maelezo ya uhasibu na hivyo kupunguza 

upeo wa ukaguzi. 

Ninaishauri menejimenti ya vyama vya siasa ili kuhakikisha kuwa 

mifumo yao ya udhibiti wa ndani inaimarishwa ili kuhakikishiwa 

kufikia malengo yaliyolengwa. 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

13.12 Matokeo ya ukaguzi maalum 

13.12.1 Ukaguzi Maalum Ukusanyaji Maduhuli/Mapato na 
Ununuzi wa Kiwanja Katika Idara ya Uhamiaji  

Kuhusu ukaguzi wangu maalum niliofanya, nimejiridhisha kuwa 

menejimenti ya Fungu 93 kwa njia moja au nyingine walishiriki 

katika matumizi mabaya ya fedha za umma, usimamizi usiofaa 

wa nyaraka za uwajibikaji hasa katika makao makuu ya Uhamiaji, 

RIO Arusha na RIO Tanga kutokana na udhaifu wa mfumo wa 

udhibiti wa ndani. Pia, kulikuwa na makosa katika masuala 

yanayohusu manunuzi ya kiwanja kilichopo Kasumulu, wilaya ya 

Kyela Mkoa wa Mbeya. 

Menejimenti lazima ihakikishe kwamba kiasi ambacho kilitumiwa 

vibaya cha dola za Marekani (US$) 127,184 sawa na shilingi za 

Tanzania milioni 205 zinarejeshwa na kupelekwa benki. Pia, 

hatua zinazofaa za kinidhamu na za kisheria zinapaswa 

kuchukuliwa kwa waliohusika. 

13.12.2  Ukaguzi Maalum wa Chama cha Walimu (CWT) 

Ukaguzi wangu umejiridhisha bila shaka kwamba menejimenti ya 

Chama cha Walimu, Bodi ya Wadhamini, na menejimenti ya 

kampuni ya TDCL ni sehemu ya udanganyifu wa mali na fedha za 

Chama cha Walimu kwa kipindi cha kuanzia 2011 mpaka 2016. 

Mapungufu katika Mfumo wa udhibiti wa ndani ulichangia sehemu 

kubwa katika mfumo mbaya wa kuhifadhi kumbukumbu za 

kutosha za wanachama, mkanganyiko wa sheria juu ya usimamizi 

wa mali za Chama chini ya Bodi ya Wadhamini, uwepo wa malipo 

yenye nyaraka pungufu na Malipo yaliyolipwa nje ya bajeti, 

malipo yasiyoidhinishwa na kutokuzingatia taratibu za manunuzi. 

Kutokana na udhaifu uliotajwa hapo juu, naishauri menejimenti 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani kwa ajili ya kuthibitisha 

mafanikio ya malengo ya shirika. 

Mbali na kuimarisha udhibiti wa ndani kama hatua ya kukabiliana 

na udhaifu uliotajwa katika ukaguzi maalum, hatua za kinidhamu 

na kisheria zinapaswa kuchukuliwa kwa maafisa waliohusika kwa 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

kutotimiza majukumu yao kwa ufanisi na hivyo kusababisha 

hasara kwa wanachama. 

13.12.3 Ukaguzi Maalum wa Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) 

Ukaguzi wangu ulijiridhisha kuwa menejimenti ya NIDA, BMTL na 

Gotham International Limited (GIL) ni sehemu ya udanganyifu wa 

fedha za NIDA. 

Menejimenti ya NIDA inapaswa kuhakikisha kiasi kilicholipwa kwa 

Kampuni za BMTL (sasa inajulikana kama Copy Cat Tanzania Ltd) 

(Sh.402,210,885.02), Kampuni ya Gotham International Limited 

(Sh 167,445,671.91) na dola za Marekani (US$) 551,500 

zilizolipwa kwa Huduma za kisheria ambazo hazikutolewa 

zinarejeshwa. 

13.12.4  Ukaguzi Maalum Katika Utekelezaji wa Mradi 
wa Vituo Vya Polisi vya Mfano Tanzania Chini ya 
Mpango wa STACA 

Nilifanya taratibu za kupata ushahidi wa ukaguzi husika, nilibaini 

kuwa menejimenti ya Jeshi la Polisi, Mratibu wa Mradi, 

wafanyakazi wengine na watoa huduma walihusika kwa matumizi 

mabaya ya fedha za DFID, matumizi ya fedha tofauti na 

memoranda ya makubaliano iliyosainiwa. 

Pia Vituo vya Polisi vya Mfano vilivyojengwa havikumalizika 

kutokana na uhaba wa fedha kwa kuwa fedha zilizopokelewa 

zilikuwa ni ukarabati na sio ujenzi mpya. 

Kutokana na mapungufu yaliyojitokeza nashauri kwamba:- 

Menejimenti ya Jeshi la Polisi (TPF) inabidi kuhakikisha kwamba 

shughuli zote zinatekelezwa kwa kufuata mikataba au 

Memoranda za Makubaliano ambayo Mpango kazi na Bajeti 

zilipangwa. Pia kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ambayo 

itahakikisha kufuata sheria na kanuni wakati wa mchakato wa 

manunuzi. 
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Hitimisho na Mapendekezo ya Jumla 

13.12.5  Ukaguzi Maalum wa Fedha za Shirikisho la 
Serikali za Mitaa (ALAT) 

Ukaguzi wangu umejiridhisha kuwa Menejimenti ya Shirikisho la 

Serikali za Mitaa (ALAT), Benki ya NMB, mzabuni M/S Vision 

Investment na wafanyakazi wengine ni washiriki wa udanyanyifu 

uliobainika kwa kipindi cha mwaka 2010 hadi 2017. Pia ukaguzi 

ulibaini mapungufu juu ya Udhibiti wa ndani ambao ulisababisha 

uwepo wa udanyanyifu na matumizi yasiyo na tija kwa fedha za 

chama. 

Kutokana na udhaifu uliotajwa hapo juu, naishauri menejimenti 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani, kwa sababu udhaifu 

mkubwa uliopo ni sababu ya udhibiti wa ndani usiofaa. Pia, hatua 

za kinidhamu na kisheria zinapaswa kuchukuliwa kwa maafisa 

hao kwa kutotimiza majukumu yao kwa ufanisi na hivyo 

kusababisha hasara kwa fedha za ALAT. 

13.12.6  Ukaguzi Maalum wa Ujenzi wa Mtandao wa 
Usambazaji Umeme kwa ajili ya Mradi wa Mtwara (MEP) 

Kwa kuzingatia matokeo ya ukaguzi na ushahidi uliokusanywa, 

nilijiridhisha kwamba Serikali inatakiwa irudishiwe/Mkandarasi 

akatwe kiasi cha Dola za Marekani US$ 8,426,819.33 kutoka 

katika madai ya kampuni Wentworth Gas ltd (M/S Umoja Light 

Company Ltd) kiasi cha Dola za Marekani US$ 8,121,058. 

Gharama hizo hazijakidhi matakwa ya kimkataba yaliyopo katika 

mikataba ya TEF na MICRA. 
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Viambatisho-Sura ya Pili 

 
APPENDIC ES  

VIAMBATISHO 
1. Kiamb.  S2  
2. K.S2 

Kiambatisho Na. 2.1: Orodha ya taasisi na aina ya hati zilizotolewa 

 

Taasisi zilizopata hati inayoridhisha

Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

1 Ofisi ya Rais – Ofisi ya Ushauri 

Mafuta na Gesi 

11 Hati inayoridhisha Taasisi mpya

2 Ubalozi wa Tanzania nchini Kuwait 2039 Hati inayoridhisha Taasisi mpya

3 SUMA – Makao Makuu Mfuko Hati inayoridhisha Taasisi mpya

4 Baraza la Madaktari wa Afya ya 

Mazingira

TN Hati inayoridhisha Taasisi mpya

5 Bodi ya Filamu Tanzania TN Hati inayoridhisha Taasisi mpya

6 Mamlaka ya Usimamizi wa 

Wanyamapori Tanzanai 

Mamlaka Hati inayoridhisha Taasisi mpya

7 Mfuko wa Uwekeza Maji 

KitaifaNational Water Investment 

Mfuko

Mfuko Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

Taasisi mpya

8 Ministerial Delivery Unit TN Hati inayoridhisha

9 Mfuko wa Taifa wa Mambo ya Kale Mfuko Hati inayoridhisha Haikukaguliwa

10 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe 90 Hati inayoridhisha Haikukaguliwa

11 Wakala wa Akiba ya Taifa ya 

Chakula

Wakala Hati inayoridhisha Haikukaguliwa

12 Mfuko wa Maendeleo ya Haki Miliki 

wa Wagunduzi wa Aina Mpya za 

Mbegu za Mimea

Mfuko Hati inayoridhisha Haikukaguliwa

13 Mfuko wa Bodi ya Barabara Mfuko Hati inayoridhisha Haikukaguliwa

14 Mfuko wa Dhamana wa Rais wa 

Kujitegemea

Mfuko Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

15 Tume ya Fedha ya Pamoja 10 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

16 Wizara ya Kilimo, Ufugaji na Uvuvi 43 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

17 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 78 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

18 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 81 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

19 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 85 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

20 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 87 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

21 Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa 

Umma

94 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

22 Ubalozi wa Tazania nchini Cairo 2003 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

23 Wakala wa Huduma za Manunuzi 

Serikalini 

Wakala Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

24 Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo Mfuko Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

25 SUMA – Idara ya Kilimo na Viwanda TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

26 SUMA – Idara ya Zana za Kilimo TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

27 SUMA – Idara ya Ujenzi TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

28 Mamlaka ya Mapato Tanzania - 

Mapato

TRA Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

29 Bodi ya Bonde la Maji Ziwa Nyasa BBM Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

30 Shirika Hodhi la Mzinga TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

31 Mzinga Corporation TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

32 Prisons Corporation Sole TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka

33 Treasury Registrar 7 Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

Hati yenye shaka

34 Tume inayosimamia matokeo 

makubwa sasa

6 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

35 Ubalozi wa Tazania nchini Ufaransa 2013 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

36 Ofisi ya Rais Bodi ya Mishahara ya 

Watumishi wa Umma

9 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

37 Tume ya Huduma ya Mahakama 12 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha
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Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

38 Kitengo cha Uchunguzi wa Fedha 13 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

39 Jeshi la zimamoto na Uokoaji 14 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

40 Tume ya Usululishi na Uamuzi 15 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

41 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali

16 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

42 Ofisi ya Rais Ikulu 20 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

43 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 23 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

44 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 24 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

45 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 25 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

46 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais 26 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

47 Msajili wa Vyama vya Siasa 27 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

48 Idara ya Huduma za Magereza 29 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

49 Ofisi ya Rais-Sekretarieti ya Baraza 

la Mawaziri

30 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

50 Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka 35 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

51 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 36 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

52 Ofisi ya Waziri Mkuu 37 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

53 Jeshi la Wanachi wa Tanzania 38 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

54 Mahakama ya Tanzania 40 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

55 Bunge la Tanzania 42 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

56 Wizara ya Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji

44 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

57 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 47 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

58 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 49 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

59 Wizara ya Fedha na Mipango 50 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

60 Wizara ya Mambo ya Ndani 51 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

61 Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora

55 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

62 Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa

56 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

63 Tume ya Kurekebisha Sheria 59 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

64 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 61 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 

Ajira na Watu wenye ulemavu

65 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

66 Ofisi ya Rais Tume ya Mipango 66 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

67 Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Ajira 

Utumishi wa Umma

67 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

68 Wizara ya Kazi, Uchukuzi na 

Mawasiliano

68 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

69  Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 71 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

70 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 72 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 73 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha
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Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 76 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

73 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 77 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

74  Sekretarieti ya Mkoa wa  Morogoro 79 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

75  Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 80 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

76  Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 83 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

77  Singida Regional Secretariat 84 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

78 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es 

Salaam 

88 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

79 Tume ya Kuzuia UKIMWI 92 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

80 Wizara ya Habari, Vijana, 

Utamaduni na Michezo

96 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

81 Wizara ya Kazi, Uchukuzi na 

Mawasilino

98 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

82 Ubalozi wa Tanzania, Addis Ababa 2001 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

83 Ubalozi wa Tanzania nchini

Ujerumani

2002 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

84 Ubalozi wa Tanzania nchini Kongo 2004 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

85 Ubalozi wa Tanzania nchini

Uingereza 

2006 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

86 Ubalozi wa Tanzania – Lusaka 2007 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

87  Ubalozi wa Tanzania nchini Urusi 2009 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

88 Ubalozi wa Tanzania nchini India 2010 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

89 Ubalozi wa Tanzania nchini Canada 2012 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

90 Ubalozi wa Tanzania nchini China 2014 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

91 Ubalozi wa Tanzania nchini  Italia 2015 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

92 Ubalozi wa Tanzania nchini Sweden 2016 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

93 Ubalozi wa Tanzania nchini Japani 2017 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

94 Ubalozi wa Tanzania nchini Uganda 2021 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

95 Ubalozi wa Tanzania nchini

Zimbabwe

2022 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

96 Ubalozi wa Tanzania nchini Kenya 2023 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

97 Ubalozi wa Tanzania nchini Saudi

Arabia

2024 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

98 Tanzanian embassy in Pretoria,

South Africa

2025 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

99 Ubalozi wa Tanzania nchini Rwanda 2026 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

100 Ubalozi wa Tanzania nchini Abu

dhabi, Umoja wa Falme za Kiarabu

2027 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

101 Ubalozi wa Tanzania nchini Burundi 2028 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

102 Tanzanian embassy in Lilongwe 2030 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

103 Ubalozi wa Tanzania nchini Brazil 2031 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

104 Ubalozi wa Tanzania nchini Malasia 2032 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

105 Ubalozi wa Tanzania nchini

Uholanzi 

2033 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha
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Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

106 Ubalozi wa Tanzania nchini –

Comoro

2034 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

107 Wakala wa Umeme, Mitambo na 

UMfukTN 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

108 Wakala wa Utafiti wa Miamba  Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

109 Agriculture Seeds Wakala Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

110 Wakala wa Usajili Lesseni na 

Biashara

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

111 Wakala wa Kuchimba Visima na 

Mabwawa

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

112 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na 

Mafunzo

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

113 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa    Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

114 Chuo cha Maji Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

115 Chuo cha Mafunzo ya Twakwimu 

Afrika Mashariki.

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

116 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

117 Chuo cha Utumishi wa Umma Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

118 Wakala wa Mbegu za Miti Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

119 Wakala wa Usalama na Afya Kazini 

(OSHA)

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

120 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni – 

Bagamoyo

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

121 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

122 Wakala wa Maabara za Serikali Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

123 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo   Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

124 Wakala wa Vipimo Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

125 Wakala wa Serikali wa Mtandao Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

126 Bodi ya Bonde la Maji Ruvuma na 

Pwani ya Kusini

BBM Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

127 Mfuko wa Maji Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

128 Mfuko wa Pembejeo za Kilimo) Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

129 Mfuko wa Usimamizi na Ukaguzi wa 

vyama vya Ushirika.

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

130 Mfuko wa Uwezeshaji Maendeleo 

ya Madini

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

131 Mfuko wa Hifadhi ya Wanyama Pori Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

132 Mfuko wa Taifa wa Maafa Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

133 Mamlaka ya Kuzuia Madawa ya 

Kulevya 

91 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

134 Shirika la SUMA TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

135 Chuo cha Kuthibitisha ubora wa 

Mbegu

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

136 Baraza la Manesi na Wakunga 

Tanzania 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

137 Chuo cha Maendeleo ya Jamii 

Tengeru 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

138 Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

139  Mkakati wa Kukuza na Kuratibu 

Biashara Tanzania

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha
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Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

140 Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

141 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

142 Bodi ya Maabara Binafsi za Afya TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

143 Mpango wa Kutathminiana katika 

nchi za Afrika

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

144 Balaza la Wataalamu wa Miyonzi na 

Picha

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

145 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 5 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

146 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi 

Dar es Salaam

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

147 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji BBM Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

148 Bodi ya Bonde la Maji Rukwa BBM Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

149 Bodi ya Bonde la Maji Ziwa Viktoria BBM Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

150 Bodi ya Bonde la Maji Ziwa 

Tanganyika 

BBM Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

151 Mfuko wa Misitu Tanzania Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

152 Mfuko wa Mikopo ya Hazina Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

153 Mfuko wa Bodi ya Uratibu wa 

Taasisi Sisizo za Kiserikali 

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

154 Mamlala ya Maji safi na Taka 

Handeni (HTM)

NWSSA Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

155 Mamlaka ya Maji ya Wanging‟ombe NWSSA Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

156 Baraza la Mifugo Tanzania TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

157 Chuo cha Rasilimali Madini TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

158 Chuo cha Utafiti wa Mifugo 

Tanzania 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

159 Chuo cha Usimamizi wa Mahakama TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

160 Chuo cha Uongozi TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

161 Baraza la Wataalamu wa Macho TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

162 Chuo cha Sayansi na Teknologia 

Afrika cha Nelson Mandela 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

163 Mamlaka ya Mapato Tanzania  - 

Matumizi 

TRA Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha

164 Ubalozi wa Tanzania wa Kudumu

UN – Geneva

2020 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

165 Ofisi ya Makamu wa Rais 31 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

166 Ofisi ya Rais, TAMISEMI, Utumishi 

wa Umma na Utawala Bora

32 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

167 Ofisi ya Rais - Sekretarieti ya 

Maadili 

33 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

168 Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki

34 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

169 Wizara ya Elimu, Sayansi, 

Teknologia na Mafunzo ya UMfukTN   

46 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

170 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

52 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

171 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

53 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

172 Wizara ya Nishati na Madini 58 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo

173 Wizara ya Maliasili na Utalii 69 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye 

masuala ya msisitizo
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 Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

174 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 86 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

175 Ubalozi wa Tanzania – Abuja 2005 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

176 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya 

Elimu

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

177 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

178 Chuo cha Taifa cha Utalii Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

179 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 70 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

180 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 74 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

181 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 82 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

182 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 95 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

183 Ubalozi wa kudumu wa Tanzania Marekani 2011 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

184 Ubalozi wa Tanzania - Washington 2018 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

185 Chuo cha Uhasibu Tanzania Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

186 Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 99 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

187 Mfuko wa Maendeleo ya Nishati Vijijini. Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

188 Shule ya Sheria Tanzania TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

189 SUMA -  Idara ya Ulinzi TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

190 Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake Mfuko Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha

191 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 75 Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

192 Ofisi ya Rais Idara ya Usimamizi wa 

kumbukumbu na Nyaraka za Serikali.

4 Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha

193 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) 39 Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha

194 Wizara ya Katiba na Sheria 41 Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha

195 Ubalozi wa Tanzanian Nchini Msumbiji 2008 Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha

Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

196 Nyumbu TN Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha

197 Health Laboratory Practitioners Council TN Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha

198 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 54 Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

Hati inayoridhisha

199 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi    Wakala Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

200 Wakala wa Barabara Tanzania Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

201 Wakala wa Majengo Tanzania Wakala Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

202 Rukwa Regional Secretariat 89 Hati inayoridhisha yenye masuala 

mengine

Hati isiyoridhisha

203 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 57 Hati inayoridhisha Hati mbaya

204 Wizara ya Ujenzi, Usafirishaji na 

Mawasiliano 

62 Hati inayoridhisha yenye masuala ya 

msisitizo

Hati inayoridhisha
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Taasisi zilizopata hati yenye shaka 

Na Jina Fungu 2016/17 2015/16

1 Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala za Afya TN Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha

2 Chama cha Demokrasia CCS Hati yenye shaka Hati mbaya

3 Baraza la Famasia TN Hati yenye shaka Haikukaguliwa

4 Chama Cha Mapinduzi CCS Hati yenye shaka Hati yenye shaka

5 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi 

48 Hati yenye shaka Hati yenye shaka

6 Chama cha Demokrasia na Maendeleo CCS[2] Hati yenye shaka Hati yenye shaka

7 Idara ya Hazina 21 Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

8 Idara ya Deni la Taifa 22 Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

9 Jeshi la Polisi Tanzania 28 Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

10 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 63 Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

11 Idara ya Uhaniaji 93 Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

12 Ubalozi wa Tanzania Muscat 2029 Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

13 Wakala wa Huduma za Ajira Tanzania Wakala Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

14 Wakala wa Maabara za Mifugo Tanzania Wakala Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

15 Wakala wa Ndege za Serikali Tanzania Wakala Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

16 Bodi ya Bonde la Maji Pangani BBM[3] Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

17 Bodi ya Bonde la Manj „Internal Drainage‟ BBM Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

18 Bodi ya Bonde la Maji Wami/Ruvu BBM Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

19 Mugango/Kiabakari/Butiama NWSSA Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

20 Baraza la Dawa Tanganyika TN Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

21 Ubalozi wa Tanzania Nchini Ubeligiji 2019 Hati yenye shaka Hati inayoridhisha yenye masuala 

ya msisitizo

22 Mamlaka ya Usambazaji Maji safi bonde 

Makonde

NWSSA Hati yenye shaka Hati inayoridhisha

Taasisi zilizopata hati isiyoridhisha

1 Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori Pasiansi TN Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka

2 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 

Tanzania

Wakala Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka

3 Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 

(HOMBOLO)

TN Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka

4 Hesabu Jumuifu za Taifa N/A  Hati isiyoridhisha Hati isiyoridhisha

Taasisi zilizopata hati mbaya 

1 Chama cha Alliance For Tanzania Farmers CCS Hati mbaya Hati mbaya

2 Chama Cha Kijamii CCS Hati mbaya Hati mbaya

3 Chama Cha Sauti ya Umma CCS Hati mbaya Hati mbaya

4 Chama cha Alliance For Tanzania Democratic ChangeCCS Hati mbaya Haikukaguliwa 

5 Chama cha Tanzania Labour Party CCS Hati mbaya Haikukaguliwa 

6 Demokrasia Makini CCS Hati mbaya Haikukaguliwa 

7 Chama cha National League For Democracy CCS Hati mbaya Hati mbaya

[1] TN maana yake Taasisi Nyingine

[2] Chama Cha Siasa

[3] Bodi ya Bonde la Maji
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 Kiambatisho Na. 2.2: Taasisi zenye hati yenye shaka na msingi 

wa hati hiyo 

Jina la taasisi na msingi wa hati Zenye Mashaka 

1. Jeshi la Polisi Tanzania (Fungu 28) 

Jeshi la Polisi Tanzania lilipokea magari 196 yenye thamani ya dola za 
Marekani 10,362,135 ambayo ni sawa na shilingi za Tanzania 
23,221,544,535 (kwa kiwango cha kubadilishia fedha cha dola 1 kwa Sh 
2241) kutoka kwa mzabuni M/S Ashok Leyland Limited kati ya mwezi 
Oktoba na Disemba 2015 na yalinza kutumika, hata hivyo magari haya 
hayakuingizwa katika vitabu vya fedha, hivyo kiasi cha mali za kudumu 
kilichoingizwa kwenye taarifa za fedha kilikuwa pungufu kwa Sh 
23,221,544,535.  

2. Idara ya Huduma za Uhamiaji (Fungu 93)  

a) Mali, mitambo na vifaa vilitolewa taarifa katika taarifa za fedha kwa 
thamani ya Shilingi 83,288,795,818. Hata hivyo kiasi hicho hakikujumuisha 
jumla ya uchakavu kwa miaka ya nyuma ila kwa mwaka 2016/2017 
kilitolewa taarifa, hivyo kiasi cha Mali, mitambo na vifaa kilichotambuliwa 
kilizidishwa na jumla ya uchakavu ilipunguzwa.  

b) Menejimenti ilitumia muundo wa kuthaminisha mali zake katika taarifa za 
hali ya fedha tofauti na muundo wanaoutumia wa gharama halisi, hivyo 
thamani baada ya kuthaminiwa zaidi kwa shilingi 50,454,255,585.06 
kilitolewa taarifa kwenye mali ikionyesha ongezeko la thamani ya mali, 
mitambo na vifaa vilivyotolewa taarifa. Hivyo thamani ya mali, mitambo na 
vifaa iliyoonyeshwa katika taarifa ya hali ya mali ilizidishwa kwa kiasi 
hicho.  

3. Idara ya Hazina (Fungu 21)  

a) Taarifa ya hali ya mali iliyotolewa katika mikopo ya chini ya mali “on-
lending loans” chini ya mali za fedha zenye thamani ya shilingi Shilingi 
255,281,929,856 hata hivyo, mapitio ya viambatisho na nyaraka husika 
ulibaini kuwa kiasi cha deni lililobakia chini ya utaratibu huo Sh 
310,098,343,856 lilisababisha kutolewa taarifa ya mali za fedha pungufu 
kwenye taarifa ya hali ya fedha kwa Shilingi 54,816,414,000.  

4. Deni la Taifa (Fungu 22) 

a) Taarifa ya madeni ilionyesha hali ya deni kiasi cha shilingi bilioni 46,081.43 
kwa kipindi kinachoishia 30 Juni 2017, hata hivyo kiasi hicho 
hakikujumuisha mfuko wa pensheni kiasi cha shilingi bilioni 3,182.8 na 
dhamana za muda mrefu (zilizopangwa) zenye thamani ya shilingi bilioni 
166.67 chini ya Ofisi ya Msajili wa Hazina, ambayo husababisha kuwa chini 
ya shilingi bilioni 3,349.48  

b) Taarifa za fedha zilionyesha masharti ya pensheni kiasi cha shilingi 
422,040,000,000, hata hivyo hakuna ripoti ya sasa “actuarial valuation 
report” kuthibitisha kiasi kilichoonyeshwa.  

5. Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi  

a) Taarifa ya mtiririko wa fedha taslimu kwa mwaka 2016/2017 ilionyesha 
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mapato mengine kiasi cha shilingi 85,978,598,700 wakati huo huo daftari la 
fedha taslimu lilionyesha kiasi cha shilingi 32,351,604,193.58 hivyo 
kusababisha kuripoti zaidi kwa Sh 53,626,994,507.  

b) Kodi ya ardhi iliripotiwa pungufu kwa kiasi cha Shilingi 848,065,969.27 
ambayo taarifa za fedha (maelezo 31) inaonyesha kodi iliyopokelewa kiasi 
cha Shilingi 93,312,138,404.90 wakati huo leja kuu ilionyesha kiasi cha 
Shilingi 94,160,204,374.17.  

c) Kulikuwa na malipo kiasi cha shilingi 1,980,983,456.50 kutoka mfuko wa 
maendeleo kwenda kwa wazabuni mbalimbali kwa ajili ya kulipa madeni ya 
miaka iliyopita, hata hivyo malipo kiasi cha shilingi 1,892,747,172.90 
yalibadilishwa na kusababisha tofauti ya shilingi 88,236,283.60 bila 
maelezo.  

d) Mpaka tarehe 30 Juni 2016, Wizara ilionyesha deni lililosalia kiasi cha 
shilingi 13,814,725,236.89 ambapo kipindi cha kutoa taarifa Sh. 
6,845,079,161.83 ililipwa na kuacha salio la Sh.6,969,646,074.97, haya 
hivyo kiasi cha shilingi 6,783,700,824.89 pekee kilitolewa taarifa mpaka 
kufikia tarehe 30 Juni 2017 ambayo ilipelekea kutolea taarifa pungufu kwa 
Sh 185,945,250.08.  

e) Wizara ilionyesha masurufu yasiyorejeshwa kiasi cha Shilingi 
2,025,045,495,76 wakati huo daftari la masurufu likionyesha kiasi cha 
Shilingi 4,637,238,044.78, hivyo kuonyesha madai kwa pungufu ya Sh 
2,612,192,549.02.  

f) Katika mwaka wa ukaguzi, Wizara ilionyesha ongezeko la mali, mitambo na 
vifaa vyenye thamani ya shilingi 150,821,598.96, hata hivyo uhakiki ulibaini 
kuwa kati ya mali, mitambo na vifaa vilivyoongezwa, kiasi cha shilingi 
70,000,000 hakipo, hivyo mali, mitambo na vifaa vilitolewa taarifa zaidi ya 
vilivyopo.  

g) Kwa kipindi cha mwaka 2016/2017 Wizara ilifungua Akaunti maalum ya 
ardhi na kiasi cha Shilingi 50,000,000,000 kiliwekwa kutoka akaunti ya 
Serikali ya Amana kwa ajili ya malipo. Hata hivyo hakuna malipo yoyote 
yaliyofanyika kwenye Akaunti hiyo maalum ya ardhi na taarifa za fedha 
hazikuonyesha kiasi hicho kama sehemu ya amana (deni).  

h) Hati za malipo kwa malipo kiasi cha shilingi 121,926,029.88 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, hivyo kuzuia mawanda ya ukaguzi.  

i) Katika mwaka wa ukaguzi, kiasi cha shilingi 13,652,670 kilihamishwa kutoka 
akaunti ya maduhuli ya ardhi namba 2011000025 iliyopo benki ya NMB 
kwenda benki ya biashara ya Afrika (CBA), hata hivyo hakukuwa na nyaraka 
yoyote ili kuthibitisha uhalali wa muamala huo. 

6. Sekretarieti ya Mkoa Geita  

a) Taarifa ya mizania ya fedha tarehe 30 Juni 2017 ilionyesha kuwa madeni 
kiasi cha Sh 364,807,178, kati ya hayo kiasi cha Sh 49,861,791 yanahusiana 
na bidhaa na huduma kwa miaka iliyopita lakini hayana viambatisho stahiki 
kuthibitisha uhalali wake na wala hayakuonyeshwa katika taarifa za fedha 
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 Jina la taasisi na msingi wa hati Zenye Mashaka 

za miaka iliyopita.  
b) Taarifa ya ufanisi wa fedha imeonyesha matumizi kiasi cha Sh 78,625,782, 

lakini hati za malipo husika hazikuweza kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi, 
hivyo uhalali wa malipo hayo umeshindwa kuthibitishwa.  

7. Wakala wa Maabara za Vetenari Tanzania  

a) Taarifa za mizania ya fedha mpaka tarehe 30 Juni 2017 na maelezo namba 
32 inaonyesha thamani ya mali, mitambo na vifaa Sh 60,748,612,361, hata 
hivyo ilibainika kuwa kiasi cha uchakavu Sh 617,301,294 kilitolewa kwa 
mwaka huu pekee kwa mara ya kwanza hata kwa mali zilizokuwepo tokea 
mwaka 2012/2013 and ongezeko lililofuata ni kama zilinunuliwa tarehe 1 
Julai 2016 kitu ambacho ni tofauti na fungu 71 la IPSAS 17. Hivyo 
ilisababisha mali, mitambo na vifaa kuripotiwa zaidi na uchakavu wa jumla 
kuonyeshwa kwa upungufu.  

b) Sera ya mali, mitambo na vifaa haionyeshi asilimia ya uchakavu na umri wa 
mali hiyo imesababisha ugumu wa kuhakiki kiasi cha uchakavu 
kilichoonyeshwa.  

c) Kulikuwa na mali isiyoshikika kiasi cha Sh 1,120,000 mpaka tarehe 30 Juni 
2017 lakini haikufanyiwa uchakavu kama inavyotakiwa na fungu 117 la 
IPSAS 31, hivyo kupelekea kuonyesha mali za kudumu zaidi ya halisia yake 
kwa mwaka. Kiasi cha fedha za walipa kodi kilichoonyeshwa katika taarifa 
ya mizania ya fedha na taarifa ya mabadiliko ya mtaji kiasi cha shilingi 
60,438,377,002 haikuwa na maelezo ya ziada hivyo kuzuia watumiaji wa 
taarifa kujua nini kilichojumuishwa.  

d) Taarifa za fedha ya Wakala haijaambatishwa pamoja na taarifa ya 
Mkurugenzi kama matakwa ya Viwango vya Uhasibu wa Fedha Tanzania.  

8. Baraza la Madaktari  

a) Mali, mitambo na vifaa vilionyeshwa katika taarifa za fedha kwa tarehe 30 
Juni 2017 katika gharama zake za awali bila ya kutoa uchakavu kwa mwaka 
kama inavyotakiwa na fungu 66 la IPSAS 17 ambayo inaeleza kuwa uchakavu 
wa mali utatengwa kwa utaratibu maalum juu ya maisha yake. Bila ya 
kuondoa uchakavu wa mali, mitambo na vifaa itasababisha kuonyesha mali 
hizo kwa zaidi ya thamani halisi na pia uchakavu utakuwa pungufu ya kiasi 
halisi. 

9. Baraza la Wafamasia  

d) Kulikuwa na kutofautiana kwenye malipo yaliyoripotiwa katika taarifa ya 
mtiririko wa fedha taslimu kiasi cha Sh.2,027,038,121 na zilizopo katika 
kitabu cha fedha taslimu cha Sh. 1,934,790,870. Uchunguzi wa kina juu ya 
taarifa iliyotolewa kwa ukaguzi, kiasi cha Sh.1, 927,757,760 
kimethibitishwa kuwa malipo halisi ambayo yanafanya kiasi cha Sh. 
99,280,361 kutofautiana.  

a) Kulikuwa na malipo yaliyofikia kiasi cha Sh.54,989,439 hayakuwa na 
viambatisho vya kutosha kinyume na mahitaji ya Kanuni 86 (1) na 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001. Kutokuwepo kwa nyaraka za 
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kutosha za kutosha, uhalali wa malipo haukuweza kujulikana.  

10. Baraza la tiba za asili na mbadala  

a) Uchakavu wa mali, mitambo na vifaa ulifanyika tu kwa mwaka 2016/17 
hata kwa mali zilizoripotiwa katika hali ya ufunguzi wa mizania ya fedha 
tarehe 1 Julai 2012 na nyongeza zake zilizofuata bila kutambua kushuka 
kwa thamani yoyote iliyokusanyika inayohusiana na mali hizi katika miaka 
yao ambayo zilitumika,. Hivyo imesababisha kuripotiwa zaidi kwa mali hizo.  

b) Menejimenti imetumia mtindo wa kurekebisha uwasilishaji wa CCSE katika 
Taarifa ya mizania ya Fedha kinyume na mtindo wa gharama uliopitishwa, 
kwa hiyo ziada ya uthaminishaji kiasi cha Sh 113,677,634,93 iliripotiwa 
katika mtaji hivyo inaonyesha ongezeko sawa na thamani ya mali 
iliyoripotiwa . Hivyo thamani katika taarifa ya mizania ya fedha ilikuwa 
imeripotiwa zaidi kwa Sh.113,677,634.93. 

11. Wakala wa ndege za Serikali  

a) Mapitio ya taarifa za fedha Shirika la Ndege Tanzania limeonyesha kuwa, 
ndege mbili za thamani ya Sh. 110,690,306,309,70 zilinunuliwa njia ya 
shughuli zisizo za kubadilishana na zitambuliwa kama mali na mtaji badala 
ya mali na mapato kama inavyotakiwa na fungu 44 la IPSAS 23, na hivyo 
kuzidisha mitaji na kupunguza jumla ya ziada/ upungufu. 

b) Hakukuwa na sera ya uhasibu iliyoonyeshwa kuhusiana na ruzuku kinyume 
na fungu 21 ya IPSAS 1 ambayo inahitaji kutoa taarifa ya muhtasari wa sera 
muhimu za uhasibu zinazoongozana na taarifa za fedha.  

12. Wakala wa Huduma za Ajira Tanzanzia  

a) Serikali imechagua sera ya gharama kama sera yake ya uhasibu kama 
inavyotakiwa na fungu 43 la IPSAS 17; hata hivyo, shirika hilo limetumia 
sera ua uthaminishaji kama kipimo cha baadaye cha mali hizo ambacho 
kinapingana na sera ya mtindo wa gharama iliyopitishwa na serikali nzima. 
Kwa hiyo, ziada ya Sh.79,908,226 ilitambuliwa katika taarifa ya mizania ya 
fedha na taarifa ya mabadiliko ya mitaji.  

13. Bodi ya Bonde la Mto Pangani 

a) Mapato mengine yamejumuisha madai yaliyokusanywa ya TZS 50,301,000 
kutokana na wadaiwa wariotambulika mwaka jana. Kwahiyo mapato 
yamezidishwa kwa kiasi hicho. 

b) Mizania ya hesabu imeripoti wadaiwa kiasi cha TZS 110,527,000 wakati 
taarifa ya maelezo 22 salio la kufungia TZS 172,072,000 na matokeo yake 
kupungua kwa wadaiwa kwa TZS 61,545,000.  

c) Taarifa ya mabadiliko ya mtaji imejumuisha pamoja na salio la TZS 
202,800,000 kutokana na ziada iliyosamanisha, kwa hali halisi 
hawakuthaminisha na Bodi walitumia gharama za awali. 

e)  

14. Bodi ya Bonde la Maji la Ndani  

a) Serikali iliamua kutumia gharama za awali kama sera ya uhasibu inavyotaka 
na aya 43 ya IPSAS 17; Pia,bodi ilitumia mfumo wa kuthaminishwa katika 
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kupima,Mali,Vifaa na Mitambo ambayo inapingana na mfumo wa sera za 
gharama za awali ambao umekubalika Serikalini na matokeo yake ziada na 
pungufu ya kuthaminisha ya TZS 2,059,514,106.96 na TZS 1,969,249,026 
kama inavyofuatana zimeripotia katika mahesabu. 

15. Bodi ya Bonde la Maji la Mto Ruvu Wami 

a) Imejumuishwa katika Mizania ya hesabu ya 30 Juni 2017 ya Mali,Vfaa na 
Mitambo katika taarifa ya mabadiliko ya mtaji wa TZS 465,274,567, Pia 
ilionesha uchaakavu wa TZS 121,626,333 iilikokotolewa kwa mwaka huu 
kwa mara ya kwanza tena hata mali zatangia 2012/13 na ongezeko la 
Mali,Vifaa na Mitambo iliyonunuliwa 1 Julai 2016 ambayo ni kinyume cha 
Aya 71 ya IPSAS 17. Uchakavu ulichajiwa tu kwa 2016/17 hata mali za 
kuanzia 2012/13 na ongezeko lilizidishwa kwa Mali,Vifaa na Mitambo 
lililoripotiwa na punguzo la limbikizo la uchakavu. 

16. Mamlaka ya maji safi na Maji taka Bonde la Makonde. 

a) Menejiment ya Mamlaka wamechaji uchakavu wa Mali,Vifaa na Mitambo 
kwa mwaka huu kwa mara ya kwanza tena hata mmali zatangia 2012/13 
na ongezzeko la Mali,Vifaa na Mitambo iliyonunuliwa 1Julai, 2016ambayo 
ni kinyume cha Aya 71 ya IPSAS 17.Uchakavu ulichajiwa tu kwa 2016/17 
hata malii za kuanzia 2012/13 na ongezeko lilizidishwa kwa Mali,Vifaa na 
Mitambo lililoripotiwa na Punguzo la limbikizo la uchakavu. 

17. Mugango/Kiabakari/Butiama 

b) Imejumuisha kwenye Taarifa ya ufanisi wa fedha ambayo ni bajeti ya 
mwisho ya mapato yanayotoka mfuko mkuu wa Serikali 
TZS.193,102,665.25 badala ya mapato halisi kutoka mfuko mkuu wa 
Serikali ya TZS.100,289,567.78, wamezidisha mapato yaliyoripotiwa kwa 
TZS.92,813,097.47.  

a) Katika kipindi cha mwaka ,Mamlaka walikuwa na mapato ambayo 
hayajakusanywa ya wadaiwa TZS 66,507,585; hata hivyo kiasi hicho 
hakuripotiwa kwenye mizania ya hesabu kama ni wadaiwa  

18.  Chama Cha Demokrasia  

b) Mezania ya Hesabu iliyokaguliwa haikuwa na viambatanisho vya taarifa ya 
maelezo kasoro mchango wa mwenyekiti(note 4)  

a) Chama kimerithi mfumo wa aandaji wa hesabu kwa mfumo wa taslimu, pia 
kimeripoti hasara ya TZS 12,873,500 kwa 2015/16 na TZS 17,660 kwa 
2016/17.  

19. CHADEMA 

CHADEMA imeripoti ardhi na majengo katika mizani ya hesabu kama zote 
sawa katika kundi moja kwa TZS 198,036,917.15 ambayo ni kinyume na 
Aya 74 ya IPSAS 17 inataka ardhi na majengo kutofautishwa hata kama 
vinanunuliwa kwa pamoja.Bila ya kuvitofautisha thamani ya ardhi na 
majengo,kiasi cha uchakavu wa ardhi na majengo pia kitaigawia ardhi 
ambayo haihusiki na uchakavu hivyo kupunguza thamani ya ardhi na ziada 
kwa mwaka.  
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20. Ubalozi wa Tanzania Brussels, Belgium  

Menejiment walitumia mfumo wa kuthaminisha Mali,Vifaa na Mitambo na 
kuzionyesha katika mizania za hesabu ambayo ni kinyume na mfumo wa 
gharama za awal,hivyo ziada ya kuthaminisha ya TZS 630,989,752 
iliripotiwa kwenye taarifa ya mbadiliko ya mtaji ni sawa na ongezeko la 
thamani ya Ardhii,Majengo na Mitambo.Hivyo salio lililobakia linaziidi kwa 
TZS. 630,989,752. 

21. Ubalozi wa Tanzania Muscat 

Taarifa za maelezo (Note 59) (na gharama zingine) zimejumuisha TZS 
72,524,673 zinazohusiana na malipo ya mkopo.Katika kupitia tumeona kuwa 
mkopo ulikuwa unahusiana na gari ndani ya mwaka 2015/2016 katika 
mizania ya hesabu.Kutokana na hivyo gharama zitakuwa zimeongezeka kwa 
mwaka 2016/17 

22.  Chama Cha Mapinduzi 

Chama akija tofautisha thamani ya ardhi na majengo ,zimeripotiwa kwa 
pamoja kwa kiasi cha TZS 7,626,465,206 ambayo ni kinyume na Aya 74 ya 
IPSAS 17.which is contrary to the requirements of paragraph Para 74 of 
IPSAS 17. Bila ya kuvitofautisha thamani ya ardhi na majengo,kiasi cha 
uchakavu wa ardhi na majengo pia kitaigawia ardhi ambayo haihusiki na 
uchakavu hivyo kupunguza thamani ya ardhi na ziada kwa mwaka. .  

 

Kiambatisho Na. 2.3: Sababu zilizosababisha Taasisi kupata Hati 

Isiyoridhisha 

Jina La Taasisi na Sababu zilizopelekea taasisi hizo kupata Hati Isiyoridhisha. 

1. Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 

a) Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo 
vya misingi ya taslimu (IPSAS) namba 17 Aya ya 74 inazitaka taasisi 
kutenganisha thamani ya ardhi na thamani ya majengo hata kama viwili hivyo 
vimenunuliwa pamoja. Bila kutenganisha ardhi na nyumba, thamani halisi ya 
vitu hivi itakuwa sio sahihi kwa sababu Nyumba inashuka thamani na wakati 
Ardhi haishuki thamani. Wakala huyu ameonyesha thamani ya Ardhi na 
Nyumba kwa jumla ya Shilingi 369,580,000. Kufanya hivi ni kukiuka viwango 
vya kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma. Athari ya 
kufanya hivi ni kuongeza gharama ya uchakavu na kupunguza ziada katika 
taarifa ya Ufanisi wa fedha.  

b) Taasisi hii imetoa taarifaa ya masurufu katika taarifa ya mizania ya hesabu 
kuwa ni shilingi 150,635,350. Taarifa sahihi ya masurufu iliyotakiwa 
kuonyeshwa katika mizania ya hesabu ni shilingi 407,993,568 hivyo mizani ya 
hesabu imepunguzwa kwa shilingi 265,065,017 katika taarifa ya masurufu.  

c) Nyaraka za malipo yenye thamani ya shilingi 21,752,000 hazikuwasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi. Pia Nyaraka za malipo zenye thamani ya Shilingi 70,612,052 
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 hazikuwa na nyaraka za viambatisho vya kutosha hivyo nimeshindwa kujua 
uhalali wa malipo hayo. Kwa ujumla malipo haya yenye nyaraka pungufu na 
malipo ambayo nyaraka zake hazikuwasilishwa kabisa ni shilingi 92,364,051 

d) Katika taarifa ya mabadiriko ya Mtaji ya mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 2017, 
inaonesha kuwa kuna marekebisho ya mtaji yenye mabadiriko ya shilingi 
837,249,326. Wakati wa ukaguzi niliomba Kupata viambatanisho na nyaraka 
zinazothibitisha marekebisho haya, menejimenti haikuweza kuwasilisa 
viambatanisho hivyo. Nimeshindwa kuthibitisha usahihi wa marekebisho ya 
mtaji.  

e) Makusanyo ya mapato kutoka katika vyanzo vya ndani yameonyeshwa katika 
taarifa ya ufanisi wa fedha kwa Upungufu wa shilingi 31,298,928 ambayo 
ilikuwa ni kodi ya ardhi iliyolpwa na wamiliki wa ardhi katika mwezi wa 
oktoba 2016.  

f)  

2. Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa (Hombolo) 

a) Viwango vya Uandaaji wa hesabu kimataifa vinataka taarifa za hesabu ziwe za 
ulinganisho. Pia inasisitiza kuwa kiasi kilichokaguliwa mwaka jana kionekane 
hivyo hivyo wakati wa ulinganif katika taarifa ya fedha ya mwaka huu. Katika 
kulinganisha mapato yam waka jana nimebaini kuwa kuna tofauti ya shilingi 
387,185,243 ambayo ni Zaidi ya mapato yalioonyeswhwa mwaka jana katika 
ulinganifu. Pia kiasi cha shilingi 2,927,102,913 kinaonekana kuongezeka katika 
linganisho wa matumizi ya mwaka jana. Hii inaonyesha kwa taarifa za taasisi 
hii hazina ulingano  

b) Sera za uandaaji wa taarifa za fedha za taasisi ya mafunzo ya serikali za mtaa 
Hombolo ni ya kutumia Gharama halisi katika kuonesha thamani ya mali zake. 
Katika hesabu za mwaka huu taasisi haijatumia sera hii ya gharama halisi, na 
badala yake imetumia grahama iliyorekebishwa na hivyo kusababisha kutoa 
taarifa ya ogezeko la thamani ya mali kwa jula ya shilingi 1,281,365,745 
ambayo sio sahihi. 

c) Kuna malipo yaliofanyika bila ya kuwa na viambatanisho na nyaraka za 
kutosha yenye jula ya shilingi 118,250,895. Katika malipo haya sikuweza 
kuthibitha uhalali wa kufanyika kwa malipo haya 

3. Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori-Pasiansi 

a) Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo 
vya misingi ya taslimu (IPSAS) namba 17 Aya ya 74 inazitaka taasisi 
kutenganisha thamani ya ardhi na thamani ya majengo hata kama viwili hivyo 
vimenunuliwa pamoja. Bila kutenganisha ardhi na nyumba, thamani halisi ya 
vitu hivi itakuwa sio sahihi kwa sababu Nyumba inashuka thamani na wakati 
Ardhi haishuki thamani. Wakala huyu ameonyesha thamani ya Ardhi na 
Nyumba kwa jumla ya Shilingi 1,474, 469,292. Kufanya hivi ni kukiuka viwango 
vya kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma. Athari ya 
kufanya hivi ni kuongeza gharama ya uchakavu na kupunguza ziada katika 
taarifa ya Ufanisi wa fedha.  

b) Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo 
vya misingi ya taslimu (IPSAS) namba 17 Aya ya 66 inaelekeza kuwa mali zote 



298 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o

 

 

Viambatisho-Sura ya Pili 

 kupunguzwa thamani yake kila mwaka kutokana na uchakavu katika kipindi 
chote cha maisha ya mali hizo. Katika kaguzi huu, nilibaini kuwa Mali za 
Taasisi hii zenye thamani ya shilingi 2,656,559,887 hazikupunguzwa kwa 
kiwango cha uchakavu katika mwaka husika. Hii imesababisha kuongeza 
thamani ya ziada kwa kupunguza gharama za uendeshaji wa taasisi. Hii ni 
kinyume na Aya 66 ya IPSAS 

c) Kuna tofauti ya shilingi 15,776,592 kati ya mataji ulioonyeshwa katika taarifa 
ya Mizania ya hesabu na taarifa ya Mabadiriko ya Mtaji. Taarifa ya Mizania ya 
hesabu imeonyesha mtaji wa shilingi 2,640,783,295 wakati taarifa ya 
Mabadiriko ya Mtaji inaonyesha kuwa kuna mtaji wa shilingi 2,656,559,887. Hii 
inaonyesha utofauti wa taarifa. Pia katika maelezo ya ziada namba 32 katika 
taarifa ya fedha inaonyesha kuna mtaji wa shilingi 2,648,142,446 taarifa hizi 
zote tatu zinaonyesha thamani tofauti za mtaji mmoja. 

d) Anzio la Limbikizo la ziada kwa tarehe 01 Julai 2016 ni shilingi 15,109,490 
wakati fungio la limbikizo la ziada kwa tarehe 30 Juni 2016 n shilingi 
104,337,321. Taarfa hii la limbikizo la ziada halijaonyesha uhalisia kwa 
utofauti wa shilingi 89,227,830.91 

e) Kuna taarifa zinazokinzana katika kiasi kinacho onyeshwa katika maelezo ya 
ziada ya taarifa za fedha na kiasi kile kinacho onyeshwa katika sura a taarifa 
ya fedha kaa inavyoonekana hapo chini;  

 Taarifa za ziada namba 12, 13 and 14 inaonyesha kiasi cha mapato 
yenye thamani ya shilingi 2,412,326,255 wakati katika uso wa taarifa 
ya ufanisi wa fedha inaonyesha mapato ya shilingi 2,748,594.009,  

 Taarifa za ziada namba 15 inayohusu taarifa ya mishahara na stahiki za 
watumishi inaonyesha kiasi cha shilingi 838,310,296 kimetumika kulipa 
mishahara, wakati katika taarifa ya ufanisi w fedha inaonyesha 
mishahara iliyolipwa ni shilingi 832,295,296,  

 Taarifa za ziada namba 16 inaonyesha taarifa yamanunuzi ya vifaa vya 
matumizi ya ofisini ya kiasicha shilingi 1,294,978,332 wakati katika uso 
wa taarifa ye ufanisi wa fedha inaonyesha taarifa ya ununuzi wa vifaa 
hivi kuwa ni shilinigi TZS 1,580,030,959  

 Taarifa ya ufanisi wa fedha inaonyesha kuwa matumizi mengine 
yaliofanyika katika mwaka huu ni shilingi 327,850,342. Kiasi hiki hakija 
onyeshwa katika taarifa ya zaida ambayo inatakiwa kupambanua kisai 
hiki kinatokana na vitu gani.  

 Katika taarifa ya Ufanisi wa fedha inaonyesha kiasi cha shilingi 
279,037,627 klitumika katika matengenezo ya vifaa vya taasisi. Kiasi 
hiki hakina mchanganuo kupitia taarifa ya Zaidi ya hesabu. 

f) Kiasi cha Ruzuku ya shilingi 15,109,490 ilichopokelewa hakijaonyeshwa katika 
taarifa ya mizania ya hesabu. 

4. Hesabu Jumuifu za taifa 

a) Taasisi 13 zilizojumuishwa na zenye uwekezaji wa mitaji kibiashara wenye 
thamani ya shilingi 549,199,224,690; ulibainisha kuwa, uwekezaji huo 
ulithaminishwa kwa bei za awali kinyume na matakwa ya aya ya 48 ya IPSAS 29 
ambayo inahitaji mali za kibiashara (financial assets) baada ya kutambua 
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 thamani ya uwekezaji kwa mara ya kwanza; kuthaminishwa kwa bei ya soko la 
wakati husika bila kuondoa gharama za miamala inayoweza kuhusika wakati wa 
kuuza mali hiyo. Kwa hiyo, msingi wa thamani wa uwekezaji uliotaarifiwa 
haukuweza kuthibitishwa. 

b) Maelezo ya ziada (Note) 77 yanayohusiana na uwekezaji katika Mashirika 
(associate) na Mipango ya pamoja (joint ventures) imebainishwa uwekezaji hasi 
katika Mashirika na Mipango ya pamoja (Joint Ventures) wa shilingi 
405,349,237,000 kwa mwaka 2016/2017 na shilingi 362,241,134,000 kwa 
mwaka 2015/2016. Hii ni kinyume na Aya ya 41 &42 ya IPSAS 36 inayohitaji 
mwekezaji kuacha kutambua sehemu yake ya upungufu/hasi alikowekeza mara 
tu uwekezaji huo unapokuwwa umepungua hadi kufikia sifuri. Baada ya hapo, 
kunahitajika kutaja/kuonesha (Disclose) upungufu wa thamani (impairment) wa 
mali husika.  

c) Mapitio ya hesabu jumuifu yalibainisha uondoshwaji (Elimination) wa matumizi 
kiasi cha shilingi 63,781,917,503,000 dhidi ya mapato ya shilingi 
63,482,869,159,000 baina ya taasisi zinazojumuishwa hivyo kusababisha 
kushusha/kupandisha matumizi na mapato kwa kiasi cha Shilingi 
299,048,344,000. Pia niligundua serikali ilichangia shilingi 967,593,029,717 kwa 
mifuko ya LAPF, NHIF na PSPF lakini mifuko hiyo ilikiri kupokea Shilingi 
907,634,511,096 na hivyo kulipelekea uondoshwaji wa kuzidi kwa shilingi 
59,958,518,622 kutoka mapato ya mifuko husika.  

d) Mapitio ya hesabu jumuifu yalibainisha kuwa shilingi 15,094,949,741,000 
zilionyeshwa kwenye hesabu jumuifu kama mapato ya kodi iliyokusanywa na 
TRA. Kiasi hiki kinajumuisha kodi iliyokusanywa na TRA kwa niaba ya taasisi 
nyingine shilingi 2,165,273,630,236 . 

e) Kati ya kiasi cha shilingi 2,165,273,630,236 jumla ya shilingi 1,478,502,889,386 
kiliripotiwa na taasisi husika. Hata hivyo, ni kiasi cha shilling 
1,153,194,135,886 kilichoripotiwa na taasisi husika kama ruzuku ya serikali na 
ada ya mafuta, kiliondoshwa (elimination) katika hesabu jumuifu ipasavyo. 
Kiasi kilichobaki cha shilling 325,308,753,499.97 kilichoripotiwa na taasisi 
husika kama mapato na ada mbalimbali hakikuondoshwa na hivyo kusabaibisha 
kiasi hicho kuhesabiwa mara mbili katika hesabu jumuifu. Katika hali hiyo, 
mapato yaliyoripotiwa katika hesabu jumuifu yanapotosha watumiaji kwa kiasi 
cha shilingi 325,308,753,499.97 kwa kuripotiwa mara mbili. 

f) Kati ya hesabu 23 za mashirika na Mipango ya pamoja zilizojumuishwa, 20 
(Sawa na 87%) zilikuwa na tarehe za kufunga hesabu tofauti na hesabu Jumuifu 
na hakukuwa na marekebisho kinyume na aya 36 ya IPSAS 36. Taasisi moja 
ilifunga hesabu tarehe 31 Desemba 2015, taasisi 18 zilifunga hesabu tarehe 31 
Desemba 2016 na taasisi nyingine ilifunga hesabu tarehe 31 Machi 2017. 

 

Kiambatisho Na. 2.4: Taasisi na Mambo yaliyopelekea Kupata 

Hati mbaya 

Taasisi na Mambo yaliyopelekea Kupata Hati mbaya 

1. Chama cha Wakulima (AFP) 
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 a) AFP haikuanda taarifa za fedha kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wahesabu katika Sekta za Umma visivyo vya misingi ya taslimu 
(IPSAS accrual), iliandaa taarifa ya ufanisi wa fedha na taarifa ya mapokezi ya 
fedha na malipo. 

b) Taaifa ya mapokezi ya fedha na malipo haikuwa na viambatanisho vyovyote 
kama vile kitabu cha fedha taslimu, risiti za mapokezi ya fedha na hati za 
malipo. 

2. Demokrasia Makini 

Demokrasia Makini haitunzi vitabu sahihi vya uhasibu kama vile hesabu za 
majaribio, kitabu cha fedha taslim na leja kuu za hesabu kama inavyotakiwa na 
kifungu namba 14(1) cha sheria ya vyama vya siasa namba 5 ya 1992, hivyo taarifa 
za fedha hazina viambatanisho vya chanzo cha taarifa ambayo inasababisha 
kukwamisha ukaguzi.  

3. Chama cha Kijamii (CCK) 

a) Menejimenti ya CCK haikuzingatia mfumo wa uandaaji wa taarifa za fedha na 
hakuna sera za kihasibu zilizoiongoza uandaaji wa hesabu. Hivyo 
tumeshindwa kujua msingi wa uandaaji wa hesabu. 

b) CCK haitunzi vitabu vya uhasibu kama vile vitabu vya risiti, kitabu cha fedha 
taslimu, vitabu vya leja, majaribia ya hesabu na kitabu cha mali za kudumu 
kwa ajili ya usimamizi na kuandaa ripoti za fedha, kinyume na kifungu namba 
14(1) cha sheria ya vyama vya siasa namba 5 ya 1992 (iliyorekebishwa mwaka 
2015). Matokeo yake risiti kiasi cha Shilingi 3,200,000 na malipo kiasi cha 
Shilingi 3,200,000 hayakuingizwa katika vitabu vya kihasibu. Hali hii inazuia 
mawanda ya ukaguzi. 

4. Chama cha National League For Democracy (NLD) 

a) Chama hakijaanda hesabu kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo vya misingi ya taslimu 
(IPSAS Accrual), taarifa ya mapato na matumizi tu ndo iliyoandaliwa, vile vile 
hakuna misingi wala sera za uandaaji wa hesabu zilizoonyeshwa katika 
taarifa za fedha. 

b) Hakuna utunzaji wa vitabu vya uhasibu kama vile majaribio ya hesabu, leja 
na kitabu cha mali za kudumu ambavyo vingesaidia katika uandaaji wa 
taarifa za fedha.  

c) Matumizi ya Shilingi 470,000 hayakuweza kukaguliwa kwasababu hakukuwa 
na hati za malipo na viambatanisho vyake. 

5. Chama cha Sauti ya Umma 

a) Menejimenti haikuzingatia mfumo wa uandaaji katika uandaaji wa taarifa za 
fedha na hakuna sera ya kihasibu iliyoanzishwa ili kuongoza uandaaji na 
uwasilishaji wa taarifa za fedha, kwahiyo hatukuweza kupata misingi 
iliyotumika katika uandaaji wa taarifa za fedha. 

b) Taarifa ya mapato na matumizi tu ndo iliyoandaliwa ambapo ni kinyume na 
viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo 
vya misingi ya taslimu (IPSAS Accrual). 

6. Chama cha Tanzania Labour Party (TLP) 

a) Misingi iliyotumika katika uandaaji wa taarifa za fedha haikuonyeshwa, hivyo 
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 taarifa za fedha zilizowasilishwa hazikuzingatia viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo vya misingi ya taslim 
(IPSAS Accrual). 

b) Madeni kiasi cha Shilingi 112,890,102 hayakuwa na viambatanisho hivyo 
uhalali wake haukuweza kupatikana. 

c) Ardhi na nyumba hazikutenganishwa katika taarifa za fedha kama 
inavyotakiwa na kifungu namba 74 cha viwango vya Kimataifa vya uandaaji 
wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo vya misingi ya taslim (IPSAS 
Accrual), hivyo thamani kamili ya mali za kudumu iliyoripotiwa 
imejumuishwa kiasi cha uchakavu wa ardhi. 

7. Chama cha Alliance For Tanzania Democratic Change (ADC) 

a) ADC haitunzi vitabu sahihi vya uhasibu ambavyo ni: kitabu cha fedha taslim, 
leja na kitabu cha mali za kudumu ili kusaidia katika uandaaji wa taarifa za 
fedha hivyo kukwamisha hatua za ukaguzi. 

b)  Menejimenti haikuzingatia na kuonyesha mfumo iliyotumika katika uandaaji 
wa taarifa za fedha. 

c) Taarifa ya mapato na matumizi tu ndo iliyoandaliwa kinyume na matakwa ya 
viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma visivyo 
vya misingi ya taslim (IPSAS Accrual) ambavyo Menijementi ilitakiwa 
kuvitumia. 

d) Hati za malipo kiasi cha Shilingi 31,320,000 hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi hivyo imekwamisha taratibu za ukaguzi katika kuhakikisha uhalali 
wake.  
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3. k  

Kiambatisho Na. 3.1: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka iliyopita katika 

Ripoti Kuu ya Ukaguzi wa CAG 

Na Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi kwa 
Majibu ya PMG 

          2006/2007 

1 Mapungufu katika usimamizi wa dhamana 

za serikali  

Wizara inashauriwa kupitia Sheria na Kanuni 

kwa kufanya marekebisho kwenye sheria ya 

dhamana na Kanuni zake ili kuendana na hali 

ya sasa 

 

Marekebisho yamefanyika kwenye Sera ya 

madeni na Mikopo ya Serikali na Sheria ya 

dhamana na mikopo Na. 30 ya 1974. 

Marekebisho hayo yatapelekwa bungeni 

kwa uidhinishaji hivi karibuni. Mkakati wa 

madai umerekebishwa 

Iko katika utekelezaji 

Marekebisho ya sheria ya 

mikopo ya Serikali, dhamana 

na ruzuku Na.3 ya mwaka 

1974 (iliyorekebishwa 2004) 

na mapitio ya 

Mkakati wa Deni la Taifa 

(NDS) yanasubiriwa  

2 Fedha zilizotolewa kuagiza bidhaa nje ya 

nchi ambazo hazijarudishwa Serikalini 

Tunaendelea kusisitiza kwamba Wizara 

ifanye juhudi ikishirikiana na mkusanyaji wa 

madeni ya Serikali kusisitiza makusanyo ya 

kiasi kilichobaki cha JPY 16,699,499,858 na 

kuwasilisha maendeleo yaliyofikiwa kwa ajili 

ya ukaguzi. 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

iliizuia Serikali kutochukua hatua yoyote 

mpaka pale maelekezo juu ya suala hili 

yatakapo tolewa. 

Haijatekelezwa 

 

  
         2008/2009 

3 Kutoandika kwa usahihi mikopo iliyotolewa Makubaliano hayo yaliyofikiwa baina ya Iko katika utekelezaji 
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na serikali kama dhamana  

Mlipaji Mkuu wa Serikali kuwasilisha 

makubaliano hayo yaliyofikiwa baina ya 

Serikali ya Tanzania na Makampuni hayo ya 

maua, ratiba ya ulipaji mikopo pamoja na 

vielelezo vingine vinavyoonyesha kuanza 

kulipwa kwa mkopo.  

Serikali na Makampuni ya maua pamoja na 

vielelezo vingine vya msingi vitawasilishwa 

ofisi ya ukaguzi kwa ajili ya uhakiki. 

  

 

               2011/2012 

4 Deni la Shirika la ndege (ATCL)  

Ninapendekeza hatua za kinidhamu 

zichukuliwe dhidi ya waliohusika katika 

kuiingiza serikali katika biashara zisizozaa 

matunda,na ambazo zimesababisha  serikali 

kudaiwa limbikizo la deni la dola za Marekani 

41,466,177.16 kuanzia 26/10/2012; na 

Kuanzia tarehe 26/10/2012 deni limekuwa 

likiongezeka mpaka kufikia dola za Marekani 

41,466,177.16 kutoka dola 39,000,000 

.Serikali inapaswa kujadili hili deni na 

kampuni ya Wallis kama kuna uwezekano wa 

kulifuta kwa vigezo kwamba serikali 

haikufaidika na biashara hiyo. 

Suala hili liko katika uchunguzi na 

TAKUKURU. Uongozi utawasiliana na 

Wakaguzi juu ya hatua zilizo chukuliwa 

baada ya TAKUKURU kukamilisha 

uchunguzi. Taarifa inayoonesha gharama za 

uendeshaji wakati ndege inafanya kazi na 

baada ya kutofanya kazi iko tayari na 

itawasilishwa kwa Wakaguzi kwa ajili ya 

uhakiki. Andiko linaandaliwa kwa ajili ya 

kupitisha na Baraza la Mawaziri. Kwa sasa 

kamati ndogo ya IMTC inajadiliana na 

wadai wa ATCL ili wapunguze deni kabla ya 

kuomba kibali cha baraza la Mawaziri 

Iko katika utekelezaji 

Suala hili bado liko katika 

uchunguzi na TAKUKURU. 

Hata hivyo tunasisitiza kuwa 

Mlipaji mkuu wa Serikali 

afanye majadiliano na 

kampuni ya kibiashara ya 

Wallis juu ya suala hili 

 

           2012/2013 

5 Kutofanyiwa kazi kwa changamoto ya 

upungufu wa nguvu kazi katika Wizara na 

Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Managementi 

ya Utumishi wa Umma ilitoa miongozo kwa 

Iko katika utekelezaji 

Utekelezaji hauko katika 
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Sekretarieti za Mikoa 

Ukaguzi ulibaini upungufu mkubwa wa 

wafanyakazi ikilinganishwa na ikama ya 

watumishi katika taasisi. Kwa hiyo, 

ninapendekeza: 

Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma (PO- PSM) ipitie upya ikama za 

Wizara, Idara za Serikali na Tawala za Mikoa 

na kuja na mapendekezo halisi ya idadi ya 

watumishi wanaohitajika. 

Maafisa Masuhuli wa Wizara, Idara za Serikali 

na Tawala za Mikoa wanapaswa kuhakikisha 

kwamba wana idadi ya kutosha ya watumishi 

wenye sifa stahiki. Uhaba wa watumishi 

unapaswa kutolewa taarifa kwa mamlaka 

husika ikiwa ni pamoja na Ofisi ya Rais – 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma (PO- 

PSM).  

waajiri juu ya mishahara ya Watumishi kwa 

mwaka wa fedha 2014/15 kwa kuendelea 

kuomba nguvukazi kulingana na mahitaji. 

Kwa kipindi cha kati year wa fedha 

2008/09 na 2013/15 nafasi mpya 373,280 

zilitolewa kwa Wizara, Idara, Wakala wa 

Serikali, Sekretarieti za Mikoa na 

halmashauri . 

 

kiwango kinachotakiwa 

 

6 Malipo ya mishahara kwa watumishi hewa  

Ili kuepuka upotevu kama huu katika siku 

zijazo, Maafisa Masuhuli katika Wizara, Idara 

na Mikoa husika wanapaswa kuangalia taarifa 

za mishahara ya watumishi wao mara kwa 

mara na kuthibitisha uhalali wa watumishi 

wote kabla ya malipo. Mawasiliano pia 

lazima yaimarishwe ili kuhakikisha kwamba 

Serikali imeanzisha Mfumo wa kusimamia 

Taarifa za Watumishi .Hii imewezesha 

jumla ya wafanyakazi 61,136 kufutwa 

kutoka kwenye orodha ya mishahara 

kutokana na sababu mbalimbali ikiwa ni 

pamoja na kifo na kustaafu, 

 

Iko katika utekelezaji 

Kazi ya kuondoa watumishi 

hewa linapaswa kuwa 

endelevu 
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majina ya wastaafu, watoro/walioacha kazi 

au walioachishwa kazi yanafutwa katika 

taarifa za wafanyakazi mara moja.  

 Mbali na hayo, Maafisa Masuhuli wanatakiwa 

kuhakikisha mishahara isiyolipwa kwa 

watumishi ambao muda wao wa utumishi 

umekoma kwa sababu moja au nyingine 

inarudishwa Hazina kwa wakati kulingana na 

maagizo. 

Zaidi ya hayo, Maafisa Masuhuli wanatakiwa 

kuhakikisha kuwa Mfumo wa kutunza taarifa 

za watumishi (HCMIS-LAWSON) unafanya kazi 

na unatumika kikamilifu ili kupata thamani 

ya fedha tarajiwa. 

7 Utendaji katika Balozi  

Balozi husika zikishirikiana na Wizara ya 

Mambo ya nje na Ushirikiano wa Kimataifa 

(MFAIC) zinatakiwa kusitisha malipo ya posho 

kwa maafisa wastaafu na kufanya utaratibu 

wa kuwarudisha nyumbani haraka pindi 

utumishi wao unapokoma. Napendekeza 

mamlaka husika iangalie ni jinsi gani 

zitakavyoweza kurudisha fedha zilizolipwa 

kwa maafisa wasiostahili wa Balozi.  

Menejimenti ya Balozi iwasiliane na Wizara 

ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Uongozi kwa kushirikiana na Wizara ya 

Mambo ya Nje inatathmini uwezekano wa 

kutenga fedha katika bajeti kwa ajili ya 

kufanya diplomasia ya kiuchumi na kukuza 

kivutio cha utalii ambayo itategemea 

upatikanaji wa rasilimali 

 

Iko katika utekelezaji 
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Kimataifa kwa ajili ya kuwarejesha 

majumbani watumishi waliomaliza utumishi 

wao ambao bado wanaendelea kuishi 

ubalozini na wale ambao wamekaa kituo 

kimoja muda mrefu wabadilishwe. Hii 

itakuwa chachu katika utoaji wa huduma 

kwa balozi zetu.  

Menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimataifa ione uwezekano wa 

kuanzisha mfuko katika bajeti yake kwa ajili 

ya kufanya shughuli za diplomasia ya 

kiuchumi na kukuza vivutio vya utalii, kwa 

kuzingatia kwamba hii ni kazi muhimu kwa 

uchumi wa nchi.  

8 Uendeshaji wa Hospitali Teule na Hospitali 

za Rufaa 

Wizara ya Afya inapaswa kuhakikisha kuwa 

fedha zote zinapohamishwa kwenda hospitali 

mbalimbali zinaambatana na mchanganuo wa 

matumizi yake badala ya utaratibu wa sasa 

usioainisha malengo ya fedha hizo kama 

ilivyodhihirika wakati wa ukaguzi.  

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa 

kushirikiana na Hazina ni muhimu waboreshe 

mawasiliano na menejimenti za Hospitali 

husika kuhakikisha kuwa watumishi hewa 

wanafutwa kwa wakati katika mfumo wa 

Wizara imewasiliana na hospitali zote teule 

nchini kwa barua yenye kumbukumbu Na. 

HC.209/320/01 ya tarehe 30 Oktoba, 2013 

na kuwataka kurejesha Wizara ya fedha 

mishahara yote haikustaili kulipwa.  

Iko katika utekelezaji 

Ushahidi wa mishahara 

iliyorejeshwa kutoka hospital 

teule na hospitali za rufaa 

unapaswa kuwasilishwa kwa 

ajili ya uhakiki 
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ajira serikalini 

Nasisitiza Hospitali teule zizingatie 

makubaliano ya mkataba kati yao na Wizara 

ya Afya na Ustawi wa Jamii 

Ninapendekeza Wizara ya Afya kwa 

kushirikiana na menejimenti za Hospitali 

husika ihakikishe ya kwamba, wanafungua 

akaunti ya benki inayojitegemea mahususi 

kwa ajili ya fedha za ruzuku za Serikali 

badala ya hali ya sasa ya kuchanganya fedha 

hizi za Serikali na fedha za matumizi 

mengine ya hospitali. Aidha, Menejimenti za 

hospitali zinapaswa kuwajibika kutoa taarifa 

za mara kwa mara za matumizi ya fedha hizo 

kwa Wizara husika.  

9 Ununuzi wa Kivuko cha Misungwi 

Hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa 

wa umma walioshindwa kusimamia 

utekelezaji wa mkataba wa ununuzi wa 

kivuko cha Misungwi. Na hatua za kisheria 

zichukuliwe dhidi ya mzabuni M/S Sinnautic 

international ambaye alishindwa kutekeleza 

kazi zote za kuleta vipuri vya thamani ya 

Euro 41,140 za kivuko cha Misungwi kwa 

mujibu wa mkataba. 

Hatua zimeshachuliwa dhidi ya maafisa wa 

umma ambao walishindwa kusimamia 

utekelezaji wa mkataba wa ununuzi wa 

kivuko cha Misungwi, 

Wizara ikishirikiana na Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali inaangalia utaratibu wa 

kuchukua hatua zaidi za kisheria dhidi ya 

Mkandarasi 

Iko katika utekelezaji 

Vipuri muhimu kwa ajili ya 

kivuko bado havijapokelewa. 

Taratibu za kisheria 

zinapaswa kufuatwa 
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10 Ulipaji wa kodi ya kupanga ofisi Sh. 

7,895,872,337  

Serikali kupitia Wizara ya Ardhi, nyumba na 

maendeleo ya makazikwa kushirikiana na 

Wakala wa majengoTanzania (TBA) watafute 

maeneo ambayo Serikali inaweza kujenga 

ofisi za wizara, idara na wakala wake. 

Serikali ifanye majadiliano na Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii ili waweze kupata mkopo 

kwa ajili ya kugharamia miradi ya ujenzi wa 

majengo ya Serikali. 

Serikali pia ifanye mazungumzo na washirika 

wa maendeleo kama vile Benki ya Maendeleo 

ya Afrika (AfDB) na Benki ya Dunia ili waweze 

kupata mikopo/misaada kwa ajili ya miradi 

ya ujenzi wa ofisi hizo. 

Nia ya Serikali ya ujenzi wa majengo 

inapaswa pia kuelekezwa kwenye Balozi Zetu 

kwani ni gharama sana kupangisha ofisi na 

nyumba za wafanyakazi 

Serikali kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi na Mamlaka ya 

Kustawisha Mji mkuu wameanza kutenga 

maeneo kwa ujenzi wa majengo ya Serikali 

Iko katika utekelezaji 

 

11 Changamoto zinazokabili huduma ya 

magereza Tanzania  

Mahakama ya Tanzania iharakishe kutoa 

maamuzi juu ya kesi zilizopo. Kuna idadi 

kubwa ya mahabusu katika magereza ambao 

Serikali kupitia Sheria ya Huduma za Jamii, 

Sheria ya kifungo mbadala (Parole act) na 

Magereza (Kinga ya ziada ya kifungo cha 

nje) Kanuni na Sheria zote hizi zinafanya 

kazi lakini idadi ya wafungwa ambao 

wanastahili ni wachache sana kutokana na 

Iko katika utekelezaji 
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wanasubiri kesi zao kusikilizwa na haki 

kutolewa na mahakama. Kukamilisha kesi 

zinazowakabili mahabusu kutasaidia 

kupunguza idadi ya mahabusu katika 

magereza, 

Serikali inaweza kuchagua kutumia njia 

nyingine ya kuwaadhibu wafungwa baada ya 

kupatikana na hatia. Serikali inaweza 

kuchagua kutumia njia mbadala kama 

wafungwa kutumikia kifungo cha nje cha 

kuanzia mwaka mmoja mpaka miwili chini ya 

uangalizi wa mkuu wa wilaya au mkoa huku 

akijushughulisha na shughuli za jamii kama 

usafi maofisini bila malipo (extra Mural 

labour), kifungo cha nje chini ya uangalizi 

cha miaka minne na kuendelea kutokana na 

makosa madogo madogo kwa wafungwa 

ambao tayari wametumikia theluthi moja 

(1/3) ya kifungo chao gerezani huku 

wakishughulika na huduma za jamii bila 

malipo (Parole).Hii kwa kiasi kikubwa 

itapunguza idadi ya mahabusu na wafungwa 

katika magereza, 

Kwa ajili ya wahalifu wadogo na wanaokiuka 

sheria ni bora kulipa faini , na kama wao 

wakishindwa kulipa faini, wanapaswa 

kupelekwa kwa uongozi wa miji yao, au 

wilaya na kupewa kazi za jamii (communal 

masharti husika. Jitihada zinafanyika ili 

sheria zilizotajwa kufanyiwa marekebisho 

ili wafungwa wengi waweze kustahili. 

Hadi Aprili, 2015 jumla ya wafungwa 4,402 

waliandikishwa chini ya kifungo mbadala 

(Parole)  

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 

(PAC) wataalikwa kutembelea Magereza na 

kuona hali halisi ili 

waweze kuendelea kutoa ushauri juu ya 

uboreshaji wa Idara ya Magereza. 
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based labour), 

Kuwahudumia mahabusu na wafungwa 

kunasababisha gharama kubwa kwa Serikali. 

Kuwalisha, kuwapa mavazi na matibabu ni 

ghali. Uongozi wa idara ya huduma ya 

magereza unashauriwa kuboresha shughuli 

zao za uzalishaji kama useremala, shughuli 

za kilimo, ushonaji, ujenzi wa nyumba na 

mafundi mitambo na magari. Baada ya hapo, 

watafute soko la bidhaa zao. Hii 

itawawezesha kuwa na uwezo wa kujilisha na 

kujinunulia mavazi wenyewe, 

Idara ya huduma ya Magereza inahamasishwa 

kuandika juu ya mapendekezo kadhaa ya 

maendeleo na kutafuta wahisani mbalimbali 

kama vile Benki ya Maendeleo ya Afrika 

(AfDB), Shirika la Misaada la Marekani 

(USAID), nk ambao watatoa fedha kwa ajiri 

ya kupanua na kuboresha magereza, 

Uongozi wa idara ya huduma ya 

magereza unashauriwa kutoa wito kwa 

wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Serikali 

Kuu (PAC) na viongozi wengine wa 

Serikali kutembelea magereza na kuona 

hali halisi katika magereza. Hii 

itawasaidia kufanya maamuzi sahihi juu 
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ya mgao wa rasilimali. 

            2013/2014 

12 Kuchelewa katika kushughulikia rufaa za 

kodi 

Naishauri Serikali kuongeza kasi ya 

kushughulikia hizo rufaa kwa kuzingatia 

umuhimu wake katika uchumi 

 

TRA imefanikiwa kushughulikia kesi za kodi 

kupitia Bodi ya Rufaa ya Mapato, Baraza 

laUshururishi wa Mapato ya Kodi na 

Mahakama ya Rufaa 

.Aprili 2016, Bodi ya Rufaa ya Mapato 

ilikuwa na kesi 117 zenye thamani ya 

shilingi bilioni 116 . Katika kipindi cha 

Aprili na Septemba 2016 jumla ya kesi 63 

zenye thamani ya shilingi bilioni 66 

zilitolea maamuzi.. TRA ilishinda kesi 50 

zenye thamani ya shilingi bilioni 58.TRA 

Ilishindwa Kesi 13 zenye thamani ya shilingi 

bilioni 8 (sawa na 12.5%). Kwa hiyo bado 

kuna kesi 54 zinazosubilia maamuzi ya 

mahakama 

Iko katika utekelezaji 

Matokeo ya kesi ambazo 

hazijafanyiwa maamuzi 

hayawezi kujulikana kwa 

sasa. Hivyo tutafanya 

Ufuatiliaji katika kaguzi 

zijazo 

 

13 Ukosefu wa Uwiano Sawia wa Ukomo katika 

Dhamana za Serikali 

 Napenda kuishauri serikali kuongeza 

ushindani katika soko la ndani la dhamana za 

serikali na hivyo kuongeza ushawishi wa 

ununuzi wa dhamana za muda mrefu. 

Mara kwa mara Serikali imekuwa ikichukua 

hatua kuboresha taratibu za ushiriki wa 

masoko ya dhamana za Serikali kwa 

kuwashawishi wawekezaji katika dhamana 

za Serikali za muda mrefu pamoja na kutoa 

misamaha ya kodi kwenye riba kutoka 

miaka miwili ya kuiva kwa dhamana za 

Serikali 

Iko katika utekelezaji 
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14 Usimamizi Usiotosheleza Kwenye 

Uwekezaji wa Serikali na Vipaumbele 

Vyake  

Naishauri serikali kuandaa Mfuko wa 
Uwekezaji utakaowezeshwa kutoka katika 
makampuni amabyo inamiliki hisa chache
 kwenye gawio na mapato mbalimbali ili 
kunusuru hisa za serikali, na pia kuiwezesha 
serikali kuwekeza katika sekta zingine 
ambazo itaona zinahitaji ushiriki wake. 
Mwisho, naishauri serikali kupitia mara kwa 
mara ufanisi wa uwekezaji wake na malengo 
k 

Utungaji wa sheria mpya ya Msajili wa 
Hazina uko katika hatua za mwisho. Kwa 
sasa andiko la Baraza la Mawaziri 
linapendekeza kutunga sheria ya Msajili wa 
Hazina linasubiri kujadiliwa na Mkutano wa 
Baraza la Mawaziri. Andiko limejumuisha 
mapendekezo yote ya IMTC 

Iko katika utekelezaji 

 

15 Mapungufu katika Usimamizi wa mali kwani 

kasi ya kutadhimini mali, kuandaa rejista 

ya mali na kuweka alama za utambulisho 

unaonekana kukwama 

Mlipaji Mkuu wa Serikali aharakishe 

mchakato huo na ahakikishe changamoto 

zote zilizobainika zinashughulikiwa kabla ya 

mwaka 2016/2017 ambapo serikali inatakiwa 

iwe inatekeleza IPSAS kikamilifu, 

 Mlipaji Mkuu wa Serikali atoe mwongozo wa 

namna ya kuweka kumbukumbu katika 

rejista ya mali za kudumu, msisitizo uwe 

katika jinsi ya kutathimini mali, kiwango cha 

uchakavu, kuweka alama za utambulisho na 

uboreshaji wa taarifa mara kwa mara katika 

Mshauri mwelekezi aliyeazimwa na Wizara 

ya Fedha kupitia Idara ya Usimamizi wa 

Mali za Serikali (DGAM) kwa kushirikiana na 

Wizara ya Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya 

Makazikwa ajili ya kuhakikisha ardhi yote 

inayomilikiwa na Serikaliinapewa nyaraka 

za usimamizi wa Ardhi na si lazima hati 

miliki 

 

Iko katika utekelezaji 
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rejista ya mali za kudumu, 

Kuzingatia matumizi ya mifumo ya kompyuta 

ambayo inaendana na kuingiliana na mfumo 

funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS) kwa 

ajili ya kusimamia mali za serikali ili kuepuka 

uandaaji wa taarifa nyingi na vihatarishi 

vinavyotokana na kuhamisha taarifa kutoka 

mfumo mmoja kwenda mwingine, 

Naishauri Serikali ihakikishe taarifa za 

kihasibu za Maafisa Masuhuli zinatenganisha 

ardhi na majengo ili kupata thamani ya ardhi 

na kutoza uchakavu kwenye mali 

zinazochakaa. Pia, nashauri serikali 

ihakikishe Wizara, Idara, Wakala na 

Sekretarieti za mikoa zinapata hati miliki ili 

kulinda mali zake, 

Nashauri serikali ichukue hatua stahiki 

kuweza kufuta ambazo zimechakaa na 

hazitengenezeki kwa mujibu wa kanuni za 

fedha za mwaka 2001. 

16 Madeni yanayotegemea Matukio 

(Contingent Liabilities) 

 Maafisa Nasuuli wa kila Wizara, Idara, 

Wakala na Sekretarieti za Mikoa kwa 

Kushirikiana na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali wahakikishe ufuatiliaji wa karibu 

Serikali iko hatua za mwisho za kutoa 

muongozo kwa Maafisa Masuhuli wote juu 

ya taratibu za kushughulikia kesi za 

kisheria ili kuwasaidia kuzifanyia kazi kwa 

kushirikiana na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali , hasa kutoa taarifa sahihi kwa 

wakati ili kumsaidia Mwanasheria Mkuu wa 

Iko katika utekelezaji 
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kuakikisha kesi ambazo hazijaamuliwa 

zinashughulikiwa mapema ili kuiondloea au 

kupunguza gharama zinazoweza kuotkana na 

kushindwa kesi 

Serikali kuandaa mashtaka au kuandaa 

taarifa ya upande wa utetezi kadri ya kesi 

itakavyokuwa na kuanza mashhtaka katika 

mahakama husika 

17 Ukaguzi maalum katika Wizara ya Ujenzi 

kuhusu uhalali wa fedha Shilingi 

252,975,000,000 za ujenzi wa barabara 

kutumika kulipia madeni nje ya utaratibu 

Bajeti inapaswa iandaliwe kwa kuzingatia 

mahitaji halisi. 

Serikali isaini mikataba mipya ya ujenzi wa 

barabara baada ya kupima uwezo ilionao wa 

kulipa madeni ya wakandarasi waliopo ili 

kuzuia kukua kwa madeni katika siku zijazo 

Serikali inakubali mapendekezo ya 

Wakaguzi juu ya kuhakikisha bajeti 

inaandaliwa kwa kuangalia shughuli halisi 

zitakazotekelezwa. 

Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi itaandaa 

bajeti na kuanza kujenga barabara mpya 

kulingana na uwezo wa kifedha ili 

kuepusha ukuaji wa deni kwa siku za usoni 

Iko katika utekelezaji 

           2014/2015 

18 Mapato yaliyokusanywa chini ya kiwango 

Shilingi 1,091.27 

Serikali inaombwa kutumia vyanzo vya 

mapato ya ndani. Jitihada zaidi zinahitajika 

kwa Serikali kuhakikisha uzingatiaji wa 

sheria na kuchukua hatua juu ya limbikizo la 

madeni ya kodi kwa kuweka riba na adhabu, 

kuimarishaukaguzi wa kodi na vikosi vya 

uhakiki vya Mamlaka ya Mapato na idara ya 

uchunguzi wa Kodi kupunguza kuongezek kwa 

ukwepaji na mazoea ya kukwepa kodi na 

Serikali inatambua mapendekezo ya Mdibiti 

na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali. Kupitia 

uongozi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania, 

Serikali itaendelea kuanzisha hatua za 

kudhibiti ili kuboresha ukusanyaji wa 

mapato. hatua ni pamoja na ukusanyaji wa 

malimbikizo ya kodi kwa nguvu, kusululisha 

mapingamizi ya kodi, na ufuatiliaji wa kesi 

za rufaa. Hatua nyingine zitajumuisha 

ukaguzi wa kodi na uchunguzi 

Iko katika utekelezaji 

Tutafanya tathimini ya 

utekelezaji katika kaguzi 

zinazofuata 
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kuimarisha ukaguzi, udhibiti na mmbinu za 

usimmashineamizi wa mizigo na mafuta 

kutoka nje au iliyo njiani ili kupata kaodi 

zote kulingana na sheria zilizopo, kuongeza 

wigo wa kodi, kuboresha utii na ukusanyaji 

wa kodi na hivyo kuongeza mapato ya 

Serikali 

 

19 Kushindwa kurejesha pesa za Mpango wa 

kubakiza makusanyo kiasi cha Shilingi 

bilioni 21.04  

Natoa wito kwa Wizara na Idara zilizo chini 

ya mpango wa kubakisha pesa kwa kukusanya 

mapato yasiyo ya kodi ili kufikia malengo 

yaliyowekwa, hii ni pamoja na kuwa na 

bajeti ya awali (zero budget) kwa ajili ya 

wale ambao walikuwa na uwezo wa 

kukusanya zaidi ya shilingi bilioni moja kwa 

mfano (Idara ya Magereza na Wizara ya 

Maendeleo ya Jamii chini ya CDTI). 

Kutorejeshwa kwa shilingi bilioni 21.04 

chini ya mpango wa kubakiza makusanyo 

ilitokana na ukweli kwamba mapato 

yaliyokusanywa hayakutosheleza kulingana 

na vipaumbeli 

 

Haijatekelezwa 

Tutafanya tathimini katika 

Ukaguzi unaofuata 

20 Kuandaa Hesabu za Majumuisho za Wizara, 

Idara zinazojitegemea, Wakala wa 

serikasli, Serikali za mitaa na Taasisi za 

Serikali zinazofanya biashara kwa Kutumia 

Mfumo Usiojiendesha 

Serikali inapaswa: 

Kuboresha mfumo wa Epicor unaojiendesha 

Serikali inatambua ukweli kwamba 

maandalizi ya taarifa za fedha hayatokani 

na mfumo unojiendesha. Taarifa jumuifu 

za fedha za Serikali zimeandaliwa kwa 

kutumia TEHAMA (ICT) kwa njia excel na si 

kwa mfumo wa EPICOR ambao ulijumuisha 

taasisi 553. Hata hivyo, uongozi unafanya 

mipango yote ili kuhakikisha kwamba 

Iko katika utekelezaji 

Tunatambua jitihada 

zilizofanywa na 

Serikali.Hatawivyo mfumo 

unaoandaliwa 

unasubiliwa.Vilevile 

tunaishauri Serikali kuweka 
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kujumuisha Wizara, Idara, Wakala wa 

Serikali, Serikali za Mitaa na Taasisi 

zinazojiendesha kibiashara 

Kuongeza jitihada za kujumuisha Balozi za 

Tanzania katika mfumo wa ili kuongeza 

udhibiti wa bajeti na kuaminiwa kwa taarifa 

za fedha 

Kuoanisha mfumo wa kutunza 

taarifa(Database) wa Wizara,Idara ,Wakala 

wa Serikali na Serikali za Mitaa ili kuweza 

kujiendesha kutoa taarifa za fedha kutoka 

kwenye mfumo wa Epicor, na hatimaye, 

kuendeleza mfumo bora wa kujumuisha 

taarifa za fedha za Serikali kwa kutumia 

Epicor lakini mazingira ya utendaji 

yanasababisha utenganisho wa mifumo ya 

kuhifadhi taarifa. 

kuoanisha/kushirikiana kwa programu 

mbalimbali ya kutumiwa na taasisi hizi 

baada ya utafiti wa kina juu ya jinsi 

muungano unaweza kufikiwa kwa 

kujiendesha wenyewe. Hivi sasa, uongozi 

unendelea na mchakato wa kuunganisha 

balozi katika EPICOR kwa majaribio ya 

Balozi saba. Wakati huo huo, utafiti wa 

jinsi programu mbalimbali ya kutumiwa na 

Taasisi za serikali unavyoweza 

kuunganishwa. 

ukomo wa mfumo 

unaosubiliwa 

 

21 Kukosekana kwa vigezo vya uthaminishaji 

kwa ajili ya utoaji wa Pensheni za Serikali 

shilingi bilioni 597.4 

Serikali kuzingatia IPSAS 25 juu ya uhasibu 

wa maslai ya wafanyakazi kwa kufanya 

tathimini ili kujua kiasi cha madeni ya 

wastaafu na Watumushi wa kudumu 

wanaoidai Serikali.  

Serikali inaendelea na jitihada za 

kuhakikisha kazi ya kutathimini PPesheni 

inafanyika.Kwa kufanya hivyo bajeti 

imetengwa katika mwaka wa fedha 

2017/18 

 

Iko katika utekelezaji 

Tutafanya tathimini ya 

utekelezaji wa wa pendekezo 

letu kwenye ukaguzi 

unaofuata 
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22 Usimamizi usiojitosheleza katika uwekezaji 

wa Serikali na maslahi yake 

Serikali kuanzisha mfuko uliotayari kusubiri 

uwekezaji kutoka kwenye mapato 

yaliyopokelewa kutoka kwenye gawio na 

mapato mengine ili kujenga mfuko wa 

uwekezaji wa mtaji ambao Serikali ina hisa 

ili kuwekeza tena au kushiriki katika 

kufungua njia nyingine za uwekezaji ambayo 

Serikali anataka kuwekeza. Hii inaweza 

kuhusisha serikali kuruhusu Ofisi ya Msajili 

wa Hazina kubakisha makusanyo yote kwa 

kipindi maalum (miaka minne hadi mitano) 

Serikali kupitia, Wixara ya Fedha, ianzishe 

mpango wa kubakiza mapato kwa ajili ya 

Ofisi ya Msajiri wa Hazina ili kuanzisha mfuko 

wa uwekezaji uliopendekezwa. jMpango huu 

utasaidia pia kama kipimo cha ufanisi kwa 

Msajili wa Hazina ambacho kitawezesha 

Serikali kufanya tathimini uwezo wa Msajili 

wa Hazina kuhamasisha mapato kutoka 

kwenye mapato ya uwekezaji wake 

Serikali kupitia Msajiri wa Hazina 

amependekeza uanzishwaji wa Mfuko wa 

Uwekezaji.Imependekezwa kuwa vyanzo 

vya fedha vya mfuko wa uwekezaji utokane 

na bajeti ya Serikali, Kubakiza fedha 

zilizokuswanya kutoka kwenye gawio na 

michango kutoka PSCS, Fedha za Wafadhili 

na vyanzo vingine. 

Hatahivyo,kuanzisha kwa mfuko 

kutategemea kukamilika kwa sheria mpya 

ya Msajili wa Hazina.Kwasasa,Andiko la 

Balaza la Mawziri lilalopendekeza 

kutungwa kwa sheria ma Msajili wa Hazina 

linasubiliwa ili lijadiliwe na kaika mkutano 

wa Balaza la Mawaziri bada ya 

kutekelezamapendekezo ya IMTC 

Iko katika utekelezaji 

Tutafanya tathimini ya 

utekelezaji wa mapendekezo 

yetu katika ukaguzi 

utakaofuata 

 

23 Usimamizi wa Pingamizi za kodi na kesi za 

pingamizi za kodi za muda mrefu ambazo 

hazijafanyiwa maamuzi na Mamlaka ya 

Mapato 

Usikilizaji wa rifaa za kodi unapaswa 

Idara ya Sheria ya Mamlaka ya Mapato 

inafanya kazi kwa ukaribu na mahakama ili 

kuongeza kasi ya usikilizaji wa kesi 

mbalimbali za Rufaa pamoja na 

Tarehe 7/2/2017 siku ya Sheria, Rais wa 

Iko katika utekelezaji 
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kuhakishwa na Bodi ya Rufaa, Baraza la 

Rufaa za Kodi na Mahakama ya Rufaa 

Kwa utatuzi ulioshindikana kwa muda mrefu, 

Napendekeza Serikari kuunda Tume huru ya 

Malalamiko ili kuharakisha kushughulikia 

rufaa 

Uongozi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

uimarishe ukaguzi na uchunguzi ili kupunguza 

migogoro ya kodi kati ya Mamlaka na 

Walipakodi. 

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mheshimiwa, John Pombe Magufuli 

alimuagiza Jaji Mkuu, Othman Chande 

kuhakikisha usikilizaji wa kesi za kodi 

unaongezewa kasi.. Mahaakama ya Rufaa 

ya Tanzania imenza kusikiliza kesi ambazo 

hazijashughulikiwa.  

Kuanzisha Tume huru ya kushughulikia 

mlalamiko ni suala la sera 

litakaloshughulikiwa na Wizara ya Fedha na 

Mipango. Kwa maana hiyo TRA ina mradi 

wa majaribio katika Mkoa wa Manyara kwa 

kuanzisha mfumo wa utetezi wa 

WalipakodI (Taxpayer Advocacy System-

TAS) kwa kusikiliza na kumshauri Kamishina 

Mkuu juu ya mapingamizi ya kodi 

ziliyotokea kwa Walipakodi wadogo na 

wakati ili kufapa sululisho la haraka la hiyo 

migogoro 

TRA ina taarifa za kila robo mwaka juu ya 

Kesi zilizoshughulikia na kutengeneza ripoti 

za kesi ambazo hazijashughulikiwa  

24 Kasoro zilizoonekana katika 

mapingamizi ya Kodi na Mifumo ya 

ushawishi ya ulipaji Kodi 

a) Kushughulikia maombi ya 

mapingamizi ya kodi kwa 

Uongozi unachukua hatua stahiki za 
kuhakikisha maombi ya migogoro ya kodi 
yanashughulikiwa mapema na kujumuisha 
mapingamizi ya kodi ambayo muda wake 
wa kulipwa umefika lakini hayajalipwa 
Shilingi 580,718,607,384. Hizi ni pamoja na 

Iko katika utekelezaji 
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haraka ili kutatua hizo 

pingamizi. Hii inaweza 

kufanyika kwa kuongeza idadi 

wa Wafanyakazi hodari na 

wenye uzoefu na kuimarisha 

kitengo cha ufundi. Pia, 

kuimarisha mchakato wa 

kutathmini ili kupunguza idadi 

ya mapingamizi yaliyoweza 

kujitokeza 

b) Kuchunguza mahitaji ya sheria ya 
Kukusanya juu ya theludhi mona ya 
kodi iliyotathaminiwa au kiasi 
ambacho hakiko katika mgogoro 
kabla ya kupokea pingamizi la kodi 
na Kuokoa amana kutoka kodi 
iliyotathminiwa katika pingamizi 

hatua za muda mfupi kwa kuongeza muda 
wa kufanya kazi na hatua za muda mrefu 
zinajumuisha kutafuta wafanyakazi wenye 
ujuzi ili kuimarisha timu ya kushughulikia 
pingamizi . 

25 Usimamizi usioridhisha wa bidhaa 

zilizohifadhiwa katika maghala kabla ya 

kulipiwa ushuru wa forodha 

Serikali ichukue hatua za haraka kuuza 

bidhaa zilizokaa kwenye maghala kwa muda 

mrefu kwa njia ya mnada ili kuepusha 

kushuka kwa thamani na kuharibika kwa 

bidhaa zilizokaa muda mrefu na 

kuisababishia Serikali hasara ya mapato 

Serikali iongeze usimamizi na mbinu za 

Kati ya Kiasi kilichohojiwa, shilingi 

77,872,535,125 (71%) zilihusiana na 

bidhaa zilizoingizwa kwenye Ukanda 

wa kuuza Bidhaa nje (Export Processing 

Zone), Kutengeneza bidhaa chini ya 

dhamana,maduka yaliyosamehewa 

ushuru, maghala yaliyo ya ushuru wa 

kodi na wauaji wa magari mapya 

ambayo hayahusiki chini ya kifungu cha 

57 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 

Iko katika utekelezaji 
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uhakiki wa maghala ili kuzingatia 

mahitaji ya kifungu cha 42(1) cha Sheria 

ya Usimamizi wa Kodi ya forodha ya 

Afrika Mashariki ya mwaka 2004. 

Serikali itoe ushahidi wa bidhaa 

zilizouzwa nje kwa kusamehewa ushuru 

wa forodha wa shilingi 9,151,090,597. 

Vinginevyo, itoe ushahidi wa kuokoa kiasi 

kilichohojiwa. Pia, kuongeza mbinu za 

udhibiti wa bidhaa zote zilizo njiani na 

kuuzwa tena nje kuepusha kutumia 

katika soko la ndani kinyume na sheria 

na kuisababishia Serikali mapato ya 

Serikali 

forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 

2004. Pia 87% ya bidhaa zililipiwa 

ushuru wa forodha na bidhaa zilizobaki 

zinasubiria mnada na kuahribiwa 

Kati ya shilingi 9,151,090,596.72 

zilizohojiwa na Wakaguzi, shilingi 

8,822,432,335.36 (96.4%) ni bidhaa 

iliyouzwa nje kupitia vituo mbalimbali 

katika mipaka na kiasi kilichobaki 

shilingi 328,658,261.36 (3.6%) ya 

bidhaa hazijathibitishwa kama 

zimeuzwa nje.Jalada la hoja 

limepelekwa kwa Wakaguzi kwa 

uchunguzi na uhakiki 

26 Mifumo isiyoridhisha ya Udhibiti wa mafuta 

yanayosafirishwa nje ya nchi na bandari 

kavu 

Serikali iongeze uzingatiaji wa taratibu za 

kutoa bidhaa na kudhibiti mafuta yaliyo 

njiani na bandari kavu ili kuhakikisha 

makusanyo ya ushuru wa forodha. Serikali 

ichunguze mafuta yote ambayo 

hayajathibitishwa na kuokoa kodi kwa 

mafuta yaliyotumika soko la ndani 

Serikali itaendelea kuongeza uzingatiaji wa 

taratibu zote za kutoa bighaa kama 

ilivyopendekezwa. Maingizo 139 yenye 

shilingi 11,937,625,883 yamefsnyiwa kazi 

na kuingizwa kwenye mfumo. Ushahidi wa 

maingizo 139 kwenye mfumoumetumwa 

mipakani ili kuingiza kwenye nyaraka 

kuu.Zaidi ya hayo, TRA itaendelea 

kuchunguza mafuta yote ambayo 

hayajathibitishwa na kuokoa kodi kwa 

mafuta yaliyotumika kwenye soko la ndani 

Iko katika utekelezaji 
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27 Kodi zilizokokotolewa na kutokukusanywa 

kwa wakati TZS. 297,296,619,239 

Serikali ianzishe hatua kali za kisheria 

kukusanya kodi ambazo hazijalipwa kutokana 

na tathmini iliyofanywa na Idara ya 

Uchunguzi wa Kodi,Kitengo cha Uhakiki na 

Tkaguzi wa Kodi 

 

Kwa maana hiyo, Majibu ya hoja Na 32 

(Temeke) ya shilingi 1,235,580,882.00; 

Hoja Na. 50 (Kinondoni) shilingi 

6,860,707,985.43; Hoja Na. 120 (Ilala) 

shilingi 11,560,478,591.69 na Hoja Na. 148 

(Mwanza) shilingi 1,259,233,015 

yamewasilishwa kwa Wakaguzi kwa ajili ya 

uhakiki. Mpaka sasa tumeweza kukusanya 

shilingi 4,403,236,609.00. 

Mchakato wa ukusanyaji umebakiza shilingi 
17,945,963,865.12 zitakazo kusanywa 
kabla ya Septemba 2016. Mchakato huu 
utawashirikisha Wakaguzi. 

Iko katika utekelezaji 

28 Kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi halisi 

shilingi 

43, 911,472,701 

Kuboresha ukaguzi na uchunguzi wa 

ukokotoaji wa kodi ili kupunguza 

udanganyifu wa madai ya kodi 

zinazotokana na mauzo ya bidhaa kutoka 

kwa wafanyabiashara waliopo katika 

mfumo wa kodi ya ongezeko la thamani 

na kuzuia udanyanyifu wa utoaji wa 

taarifa zinazoonyesha makadirio ya chini 

ya mapato katika taarifa za mapato ya 

walipa kodi. 

Uongozi wa TRA utaendelea kuweka 

jitihada za kuimarisha ukaguzi wa kodi na 

uchunguzi ili kupunguza madai hewa 

kutoka kwenye mtandao wa Kodi ya 

Ogezeko la Thamani na kukabiliana na 

kutoa taariza za chini ya marejesho ya kodi 

Uongozi wa TRA utaendelea kuchunguza 

tathimini zilizo chini ya hali halisi na 

kuokoa kodi zote ambazo hazijalipwa 

pamoja na riba na faini kama inavyotakiwa 

na sheria za kodi. 

Iko katika utekelezaji 
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Kufanya uchunguzi wa kodi zilizobainika 

kuwa pungufu katika ukokotoaji na 

kuhakikisha tofauti ya kodi hizo 

zinakusanywa pamoja na riba na tozo 

kama inavyotakiwa katika Sheria za Kodi. 

29 Kuhudumia Deni na Uchambuzi wa Deni 

la Taifa 

Serikali iongeze juhudi za ndani katika 

kukusanya mapato ili kupata fedha ya 

kutosha kulipia madeni kutokana na 

kukosekana kwa mkakati wa vyanzo vya 

mapato. Mkakati utawezesha kulipia deni 

badala ya kulipa deni kwa kukopa (rollover) 

kama ilivyo sasa. 

Serikali iweke mkakati wa matumizi bora ya 

raslimali fedha, ikiwa ni pamoja na 

kupunguza matumizi na kukopa mikopo 

yenye masharti nafuu na usimamizi wenye 

ufanisi na kuratibu shughuli za kigeni nchini 

Serikali kupitia Mkakati wa Taifa wa Madeni 

ihakikishe Sera ya Taifa ya Usimamizi wa 

Deni inatekelezwa 

Serikali iko kwenye mchakato wa kupitia 

Sera ya Deni la Taifa na kurekebisha sheria 

iliyopo ya Mikopo ya Serikali, Dhamana na 

Misaada sura 134 (iliyorekebishwa 2004) ili 

iendane na Idara ya Usimamizi wa Deni la 

Taifa iliyoanzishwa chini ya Wizara ya 

Fedha na Mipango ili Sera ya ya Usimamizi 

wa Deni la Taifa iweze kufanya kazi 

 

Iko katika utekelezaji 

Tutafanya tathimini ya 

utekelezaji wa majibu ya 

Serikali katika ukguzi ujao 

 

30 

Kutoingizwa kwa dhamana za Serikali 

kwenye Deni la Taifa  

Serikali imeishaingia makubaliano na 

Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na itatoa 

dhamana zisizo taslimu na Dhamana 

Iko katika utekelezaji 
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Serikali iharakishe marekebisho ya Sheria ya 

Dhamana, Mikopo na Misaada ya 1974 

(Iliyorejewa 2004) ili kukabiliana na 

changamoto ya Usimamizi wa wa Deni la 

Taifa 

ambazo hazijalipwa baada ya kuhakikiwa 

zitatambuliwa kama Deni la Taida kwenye 

fungu husika 

31 Kukosekana kwa usuluhishi wa malipo kati 

ya Serikali na Benki Kuu 

Serikali ihakikishe inafanya ulinganisho wa 

hesabu mara kwa mara na Benki Kuu ya 

Tanzania ili kuepuka tofauti kama hizo katika 

siku zijazo. 

Serikali itahakikisha ulinganisho na 

udhibitisho wa hali halisi na Benk Kuu 

unafanyika mara kwa mara ili kuepusha 

tofauti kwa siku za usoni 

Iko katika utekelezaji 

32 Sheria ya Deni na Mpango Mkakati wa Deni 

la Taifa4vilivyopitwa na Wakati 

Serikali ipitie Mkakati wa Deni la Taifa na 

kuhakikisha Sera ya Usimamizi wa Deni la 

Taifa inafanya kazi. Pia Serikali Iharakishe 

marekebisho ya Sheria ya Dhamana za 

Serikali,Nikopo na Misaada ya 1974 

(Iliyorejewa 2004) ili kukabiliana na 

changamoto za Deni la Taifa na Usimamizi 

wake 

Serikali iko kwanye mchakato wa kupitia 

kuhakikisha Sera ya Usimamizi wa Deni la 

Taifa na kuhakikisha sera hiyo inatumika na 

kurekebisha Sheria ya Dhamana za Serikali, 

Mikopo na Misaada ya 1974(Iliyorejewa 

2004) ili kukabiliana na changamoto za 

Deni la Taifa na Usimamizi wake 

Iko katika utekelezaji 

 

33 Madeni Mfu Yasiyolipwa kwa Muda Mrefu 

Bilioni 2,090  

Serikali IharakishE mazungumzo na Nchi 

husika kwa lengo la kutoa msimamo wa 

Mazungumzo na Klabu ya Ufaransa (Parish 

Club-PC VII) bilateral ya mpango wa unafuu 

wa deni kwa pande zote mbili kwa Wadai 

wa Klabu ya Ufaransa wale wasio wa Klabu 

ya Ufaransa: pale makubaliano yatakapo 

Iko katika utekelezaji 
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madeni husika na kuanza kuhudumia madeni 

hayo. 

hitimishwa, akaunti ya deni mfu itakuwa 

imetatuliwa 

34 Kuchelewesha Makato ya Kisheria ya Mafao 

na Kusababisha Adhabu ya Shilingi Bilioni 

52.8 

Serikali kutoa michango ya makato ya 

kisheria kwa Mifuko ya Pensheni kwa wakati 

muafaka ili kuepuka adhabu zisizo za lazima 

na kuzingatia matakwa ya sheria. Kwa 

kufanya hivyo, itaboresha ukwasi wa fedha 

na kuwezesha walengwa wa pensheni 

kulipwa kwa wakati. 

Serikali inachukua hatua kadhaa kulipa 

maadhi ya madeni ya mafao. Pia Serikali 

inachukua jitihada kuboresha makusanyo 

ya mapato na kuimarisha hatua za 

ukusanyaji ili kuhakikisha fedha 

zinapatikana ili shughuli za Serikali 

fifanyike vizuri. 

Iko katika utekelezaji 

35 Kuchelewesha Makato ya Kisheria ya Mafao 

na Kusababisha Adhabu ya Shilingi Bilioni 

52.8 

Serikali kutoa michango ya makato ya 

kisheria kwa Mifuko ya Pensheni kwa wakati 

muafaka ili kuepuka adhabu zisizo za lazima 

na kuzingatia matakwa ya sheria. Kwa 

kufanya hivyo, itaboresha ukwasi wa fedha 

na kuwezesha walengwa wa pensheni 

kulipwa kwa wakati. 

Serikali inachukua hatua kadhaa kulipa 

maadhi ya madeni ya mafao. Pia Serikali 

inachukua jitihada kuboresha makusanyo 

ya mapato na kuimarisha hatua za 

ukusanyaji ili kuhakikisha fedha 

zinapatikana ili shughuli za Serikali 

fifanyike vizuri. 

Iko katika utekelezaji 

36 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani katika 

Taasisi 

Maafisa Masuhulii wahakikishe kuna rasilimali 

Serikali kupitia Mkaguzi Mkuu wa Ndani 

chini ya Wizara ya Fedha na Mipango 

itendelea kuimarisha uwezo wa Wakaguzi 

wa Ndani na kusimamia utendaji kazi wao 

Iko katika utekelezaji 
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za kutosha na kuwa na Kitengo cha Ukaguzi 

wa ndani kinachofanya kazi na kuhakikisha 

majukumu ya kisheria ikijumuisha utambuzi 

wa mifumo ya ndani na kupendekeza 

ipasavyo hatua za marekebisho  

ili kuhakisha uhalisia unatolea katika 

maeneo ya udhibit wa ndani, usimamizi wa 

majanga na utawala. Zaidi ya hayo, 

Maafisa Masuhulii wataelekezwa kuchukua 

hatia zote kurekebisha mapungufu 

yaliyoainishwa na Mkaguzi wa Ndani 

37 Kutozingatia Sheria ya Bodi ya Mikopo ya 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu ya 2004 kwa 

ajili ya malipo ya mkopo. 

Maafisa Masuhuli (Waajiri) kutoa taarifa Bodi 

ya Mikopo juu ya ariraya wanufaika wa 

mkopo na kulipa kila makato kutoka kwenye 

ujira au mshahara ndani yasiku kumi na tano 

baada ya mwisho wa kila Mwezi 

Serikali kupitia kwa Mlipaji mkuu wa 

Serikali, Msajiri wa Hazina na Katibu Mkuu 

wa Wizar ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

zilitoa barua kwa Maafis Masuhuri (Waajiri) 

wa Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na 

Taasisi binafsi juu ya Waajiri kuzingatia 

mawasilisho ya taarifa ya Wahitimu wa 

Elimu ya Juu kutoa makato kwenye 

mishahara kupitia barua kumb.. Na. 

CBE.165/328/01/3 ya tarehe 10/3/ 2016 

kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali na 

FB.41/185/01A/82 na tarehe 8/4/, 2016 

zimerejewa. 

Aidha, Serikali imeandaa rasimu ya 

marekebisho ya sheria ya Bodi ya Mikopo 

ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu ambayo 

imejumuisha kipengele cha malipo ya 

mkopo kuwa ya kisheria na makato ya 

mkopo kuwa tozo ya kwanza kabla ya 

makato mengine yasiyo ya kisheria. Rasimu 

itapelekwa Bungeni katika vikao 

Iko katika utekelezaji 
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vinavyofuata Septemba 2016. 

38 Upungufu wa Watumishi wa Umma 

Maafisa Masuhulii kwa kushirikiana na Ofisi 

ya Rais Managementi ya Utumishi wa Umma 

kuwa na idadi kamili ya nafasi zilizojazwa au 

kupitia nguvu kazi iliyopo kulingana na 

mahitaji halisi 

 

Waajiri wana mamlaka ya kuomba idadi 

inayotoshelewa ya waajiliwa wapya katika 

mwaka wa fedha husika kupita HCMIS 

kulingana na ukubwa wa kazi na mipango 

mkakati.Waajil pia wamepewa mamlaka 

kujaza nafasi zilizoachwa wazi kutokana na 

vifo, kustaafu, kuachishwa kazi nk 

Haijatekelezwa 

39 Wafanyakazi ambao hawajathibitiswa 

baada ya muda wa majaribio 

kumalizika 

Maafisa Masuhuli wahakikishe waajiliwa 
wanathibitishwa mara moja baada ya 
kumaliza muda wao wa majaribio na taarifa 
zao kuboreshwa kwenye mfumo wa LAWSON 

Serikai imepokea mapendekezo ya CAG na 

Maafisa Masuhulii watakumbushwa 

kuwathibitisha waajiliwa wapya baada ya 

kukamilisha muda wa majaribio 

 

Iko katika utekelezaji 

40 Kukosekana kwa ushahidi wa kupima na 

kutathimini utendaji wa wafanyakazi kwa 

uwazi  

Maafisa Masuhuli wafanye tathimini ya 
utendaji wa kazi kwa uwazi kwa wafanyakazi 
wao wote kulingana na Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma za Mwaka 2009 

Kulingana na Sheria Na.8 ya Utumishi w 
Umma ya mwaka 2002 kama 
ilivyorekebishwa na Sheria Na.18/2007 
mfumo wa tathimini ya utendaji wa wazi ni 
jambo la kisheria. Maafisa Masuhuli 
watakumbushwa kuzingatia matakwa ya 
sharia 

Iko katika utekelezaji 

41 Wakuu wa Vitengo kukaimu nafasi zilizo 

wazi kwa zaidi ya miezi sita  

Maafisa Masuhulii kwa kushirikiana na Ofisi 

ya Rais managementya utumishi wa Umma 

Serikali inakubaliana na mapendekezo ya 

CAG na mchakato wa kujaza nafasi za 

uongozi zinaendelea 

Iko katika utekelezaji 
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ijaze nafasi muhimu kwa kuweka waajiliwa 

wenye uwezo 

42 Kuchelewa kutuma makato ya kisheria 

kwenye Mishahara - Shilingi 707,169,904  

Serikli ihakikishe inawasilisha makato ya 
kisheria kulingana na sharia 

Katika kushughulikia hili tatizo,Serikali 
katika mwaka wa fedha 2014/1 iliwasilisha 
michango wa waajiliwa kwenda kwenye 
mifuko ya Hifadhi ya Jamii kama ifuatavyo 
NSSF – Shilingi bilioni 21.3 , GEPF – Shilingi 
bilioni 28.4 , PSPF – Shilingi bilioni 424.7 , 
LAPF – Shilingi bilioni 135.7 , PPF – Shilingi 
39.9 na NHIF – Shilinig bilioni 142.1. 

Iko katika utekelezaji 

43 Mishahara isiyolipwa ambayo haijarejeshwa 

Hazina - Shilingi 2,233,475,668 

Maafisa Masuhuli wazingatie kanuni 133(i)na 
(2) ya Kanuni za fedha za Umma za mwaka 
2001.Na Zaidi ya hayo kuhakisha mishahara 
ambayo haikulipwa inarejeshwa Hazina 

Serikali inakuba kulikuwepo na tatizo la 
kutorejesha Hazina mishahara 
The government acknowledges having 
problem in not remitting to Treasury 
unspent salaries. In order to solve the 
problem the Government has started 
paying employment salaries contrary 
through TISS 

Iko katika utekelezaji 
Tunatambua jitihada 
zilizofanywa na 
Serikali.Hatahivyo, kiasi 
kilichohojiwa kinapaswa 
kurejeshwa Hazina 
 

44 Watumishi waliostaafu kufanya kazi 

bila kuwa na mikataba ya ajira 

Ofisi ya Raisi-Menegementi ya Utumishi wa 
Umma isiingie mikataba ya ajira na Wastaafu 
mpaka pesa ya kulipia uhamisho itakapokuwa 
tayari. Nyongeza ya hapo, Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa iandae 
mpango endelevu kurahisisha kujaza nafasi 
za Wastaafu. 

Wizara ya Mambo ya nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa imeuelekeza Ubalozi wa 
Tanzania wa Washntoni kulipa gharama za 
uhamisho na gharama nyingine kwa 
Wastaafu kupitia barua yenye kumb. Na 
FAP 2506/106 na FAP 2506 ya Tarehe 17th 
May,2016 na 16 Juni, 2016 kwa mfuatano. 
Baada ya kurejea kwa Mstaafu Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 
tutapeleka mfanyakazi mwingine kujaza 
nafasi iliyoachwa wazi 

Iko katika utekelezaji 
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45 Kufanya kazi ubalozini zaidi ya muda 

ulioidhinishwa  

Afisa Masuhuli wa Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa Kimataifa azingatie kanuni 

ya 31(1) na (2) ya Kanuni za Huduma ya 

mambo ya nje ya Tanzania ya mwaka 2013 ya 

kuamisha wafanyakazi 

Kwa mwaka wa fedha 2015/16 Maafisa 

waliozidisha muda walirejeshwa nchini. 

Aidha,Serikali inatafuta fedha ili kulipa 

gharama za mizigo kwa wale wote 

waliozidisha muda ili kuendana na Kanuni 

ya 31(2) ya Huduma za mambo ya nje ya 

Tanzania ya mwaka 2013 

Iko katika utekelezaji 

46 Utegemezi wa Ruzuku za Serikali 

Serikali inashauriwa kuendelea mbinu 

zitakazosaidia Wakala kutegemea vyanzo 

vyao vya mapato badala ya ruzuku za Serikali 

 

Serikali imeishaanza kuhakikisha Mashirika 

ya Umma na Wakala wanajiendesha bila 

kutegemea fedha kutokaSerikalini. Baaddhi 

ya hizi hatua ni kupunguza matumizi yasiyo 

ya lazima kwa lengo la kuokoa fedha kwa 

ajili ya shughuli za msingi.Kwa kufanya 

hivyo, Serikali kupitia kwa Msajili wa 

Hazina ametoa waraka Na.1 wa mwaka 

2015 kuzuia Mashirika ya Umma na Taasisi 

nyingine kulipa posho za vikao kwa 

Wajumbe wa ya mapatoBodi. Serikali pia 

imerekebisha Sheria ya Fedha ya mwaka 

2015 iliyoweka ukomo wa gharama za 

uendeshaji kutozidi Asilimia 60% ya 

mashirika ya Umma. 

Katika bajeti ya 2016/17 Serikali 

haikutenga fesha kwa ajili ya Matumie 

mengine kwa baadhi ta Mashirika ya Umma 

yanayoweza kutengeneza mapato yake 

kama njia ya kupunguza utegemezi kutoka 

Iko katika utekelezaji 
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bajeti ya Serkali 

47 Ununuzi wa kivuko chenye kasoro Shilingi 

7,916,955,000 

Uongozi uwasiliane naMzabuni kurekebisha 

mapungufu yaliyobainishwa na kamati ya 

ukaguzi na upokezi yakijumuisha kasi ya juu 

na chini na mwishowe kutoa hati ta kupokea 

mizigo.Pia,Uongozi unashauriwa kuzingatia 

masharti ya mikataba na Sheria ya Manunuzi 

ya umma na kanuni zake za 2013. 

Mkandarasi alifahamishwa na TEMESA 

kupitia barua yenye kumb,Na TMS/F/86/32 

ya tarehe 4 Novemba,2017 na na barua 

yenye Kum.No TMS/CAE.023/97 ya tarehe 

18 Novemba,2016 iliyoboresha taarifa za 

mapendekezo ya kiufundi ilipokelewa na 

ilikuwa suala la Mkandarasi kuendelea na 

mchakato wa marekebisho.Tarehe 8 Juni, 

2017 Mkandarasi alitembelea TEMESA kwa 

ajili ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

mpando uliopendekezwa.Alisisitiza juu ya 

kuleta timu ya Wataalam kufanya 

mazungumzo juu ya gharama zinazoweza 

kuitajika katika kutia nanga na kuratibu 

vifaa na sehemu husika.TEMESA ilisisitiza 

Mkandarasi kufanya marekebisho katika 

Bandari ya Dare Salaam wakati TEMESA 

itashikilia 10% ya bei ya mkataba mpaka 

kazi ya kufanya marekebisho 

itakapokamilika.Mkandarasi amepokea 

mashariti na kwa sasa anajiandaa kuanza 

marekebisho. 

Iko katika utekelezaji 

Tunashauri menejimenti 

kuweka ukomo wa muda wa 

kutekeleza mapungufi yaliyo 

ibuliwa 

  

48 Kuchelewa kukamilika kwa kazi ya ujenzi 

Uongozi wa Wakala wa Barabara ufanye 
ufuatiliaji wa fedha kutoka Wizara ya Ujenzi 
n kuakikisha miradi inakamilika mapema. 
Utoaji wa mkataba ufanyike kwa awamu 

Wakati ukaguzi unafanyika kwenye miradi 

mwenendo wa mtiririko wa taslimu kwa 

Wakala wa Barabara haukuwa toshelevu. 

Hatahivyo, tangu Desemba 2015 mtiririko 

wa taslim imeboreswa na baada ya 

Iko katika utekelezaji 
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kulingana na upatikanaji wa fedha ili pasiwe 
na hati inayobaki bila kulipwa na hivyo 
kusababisha riba. Hii ingeisaidia Serikali 
kuzuia gharama ambazo zingekwepeka 
kukadiria mradi na muda. Uongozi wa Wakala 
wa Barabara kuweka jitihada Zaidi katika 
kusimamia miiradi/mikataba ili utekelezaji 
ufanyike ndani ya muda uliopangwa. 

kupokea hela kutoka Hazina kwa ajili ya 

malipo ya madeni yote ya 

Wakandarasi/Washauri ikijumuisha riba 

kwa kuchelewesha malipo. 

Kwa mwaka wa fedha 2015/16 kiasi cha 
shilingi 667,788,106,184 zililipwa kwa 
Wakala wa Barabara kutoka Wizara ya 
Ujenzi kwa ajili ya kupilia madeni dhidi ya 
shilingi. 70,955,371,965.78 zilizotengwa 
kwenye miradi iliyocheleweshwa. Kiasi 
kilicholipwa kimepunguza riba zilizopaswa 
kulimbikizwa kwa sababu ya kuchelewesha 
malipo 

49 Ongezeko la riba katika 15% mkopo Shilingi 

12,723,218,833 

RITA ilipe mkopo bila kuchelewa zaidi ili 

kupunguza mzigo kwa Serikali kutokana na 

riba inayozidi kuongezeka.  

Serikali kupitia kwa katibu Mkuu kiongozi 

alielekeza Wizara husika (Wizara ya Fedha 

na Mipango, Wizara ya Katiba na Sheria, na 

Wizara ya Kazi) kuunda Kamati ya ufundi ili 

kushauri namna ya kutatua ukata.Timu 

iliundwa tarehe 4 Aprili, 2016. Hii timu 

inajumuisha wajumbe kutoka Wizara ya 

Katiba na Sheria, RITA, NSSF, Wizara ya 

Fedha na Mipano na Wizara ya Kazi. 

Serikali inasublia ushauri kutoka kwenye hii 

timu na Serikali iko makini kutekeleza 

Iko katika utekelezaji 

50 Mapato yasiyokusanywa kwenye Mauzo ya 

nyumba za Serikali shilingi 214,748,556 

Uongozi wa Wakala wa Majengo ya Serikali 

uchukue hatua za kisheria dhidi ya 

Wakala wa Majengo ya Serikali umeingia 

makubaliano na Kampuni ya Minaya ya 

Yono Auction Mart kukusanya madeni 

katika mikoa yoteya Tanzania Bara na 

kuwafukuzia Wakwepaji wote walioshindwa 

Iko katika utekelezaji 



 

 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

3
3

1
 

R
ip

o
ti

 K
u
u
 y

a
 M

w
a
k
a
 2

0
1
6
-1

7
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

 y
a
 T

a
tu

 

Viambatisho 

 

wakwepaji na kuja na mikakati wa 

kuhakikisha fedha zote zinakusanywa 

kulingana na makubalianao ya mkataba kwa 

pande zote ili kuepusha hasara ya mapato ya 

Serikali 

 

kulipa madeni ndani ya kipindi cha notisi. 

Serikali imeishakusanya shilingi 

129,269,979.83 ambayo ni 60% ya madeni 

yote ya shillingi. 214,748,556.00. 

51 Utendaji usioridhisha wa Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji 

Serikali inashauriwa kuhakikisha vifaa vya 

kuzuia moto vinafanyiwa majaribio na 

kufanyiwa matengenezo ya mara kwa mara: 

pia kusaidia Idaza ya Zimamoto na Uokoaji 

wanakagua na kufundisha wafanyakazi 

namna ya kutimia vizuia moto 

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji litaendelea 

nz zoezi la ukaguzi wa usalama wa masuala 

ya moto nchi nzima na kutoa mafunzo Zaidi 

kwa Waajiriwa juu ya matumizi sahihi ya 

vizimia moto. Katika bajeti ya Mwaka 

2016/17 Jeshi limebajeti shilingi 

1.500,000,000 kwa ajili ya ununuzi wa 

zabuni mbili kama njia ya ya kupunguz 

upungufu mkubwa katika nchi      

Iko katika utekelezaji 

52 Ukaguzi Maalum wa Hesabu za Mpango wa 

pili wa Maboresho ya Serikali za Mitaa 

(LGRP II D by D) kwa mwaka wa fedha 

ulioishia tarehe 30/6/2013 

Watekelezaji wenza kwa kushirikiana na 

Wenza wa Maendeleo kufanya uchunguzi wa 

kina juu ya mapungufu yaliyoonekana 

 

Kwa kutumia hesabu mpya za shilingi 

5,296,804,582 Serikali imeanza kurejesha 

fedha LGRP naada ya baada ya Wadau wa 

maendeleo kuwasilisha maombi yao.Mpaka 

sasa shilingi 2,967,ooo,oo3.71 zimelipwa 

Sweden(TZS 1,266,110,550), Ujerumani 

(TZS 805,533,493.71), Ireland (TZS 

508,278,590) , Uholanzi (TZS ( 

387,077,370).Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa 

na Serikali za Mitaa inasubilia nci mbili za 

Finland na Japan ili marejeshesho yaweze 

Iko katika utekelezaji 



 

 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

3
3

2
 

R
ip

o
ti

 K
u
u
 y

a
 M

w
a
k
a
 2

0
1
6
-1

7
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

 y
a
 T

a
tu

 

Viambatisho 

 

kufanyika 

53 Kuhakiki na kuthibitisha fedha zilizotumwa 

kwenye Taasisi zilizo chini ya Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

Serikali ifanye uchunguzi wa kina kwa 

kurejea masuala yaha kwenye Mamlaka za 

Uchunguzi kwa lengo la kuchukua hatua na 

kuzuia kutokea tena katika Idara nyingine za 

Serikali 

Serikali kupitia kwa Maafisa Masuhuli 

kuhakikisha kuna udhibiti toshelezi kwenye 

kuhaurisha fedha kwenda kwenye Taasisi 

zilizo chini ya Wizara Mama na kuanzisha 

mbinu za kusimamia na ufuatiliaji kwa lengo 

la usululisho na utoaji wa taarifa za fedha 

Uchunguzi ulifanyika na Mwajiriwa aliyeiba 

hundi yuko katika Mahakama ya Kisheria na 

tunasubilia maamuzi ya mahakama. 

Kwa Taasisi zilizo chini ya Wizara, Udhibiti 

umewekwa kuhakikisha Taasisi zinapewa 

Nyaraka za Kutuma hela(Warant of funds) 

Wizara iwe inaomba stakabadhi ya kukiri 

kupokea hela zilizohaulishwa kwenye 

Akaunti za Banki za Taasisi 

Iko katika utekelezaji 

54 Utekelezaji wa Sera ya mambo ya Nchi za 

Nje za Kiuchumi na Diplomasia 

Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Serikali 

a) Mgawanyo wa Wafanyakazi 

katika Balozi uzingatie ujuzi 

na maarifa katika maeneo ya 

Biashara, Uwekezaji, Utalii 

na Usimamizi wa Uchumi ili 

kuhakikisha wafanyakazi hao 

wana uwezo wa kufanya kazi 

Serikali inakubaliana na mapendekezo ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali ya 

kupanga wafanyakazi katika balozi 

kulingana na ujuzi na maarifa katika 

maendeo ya Biashara, Uwekezaji , Utalii na 

Usimamizi wa Uchumi. Pia Serikali 

kuhakikisha fedha zinatolewa kwa 

wakatibila kuchelewa ili kuwezesha balozi 

kutimiza ankra zao kwa wakati kulingana 

na upatikanaji wa fedha 

  

Iko katika utekelezaji 
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na matarajio ya Huduma 

yanaweza kufanyika kupitia 

mfumo maalumu wa mafunzo 

ya lazima ya kujenga uwezo 

b) Wafanyakazi wa nyongeza 

katika maeneo yenye 

mapungufu ili kufikia 

mahitaji ya kujaza nafasi 

zilizo wazi na wafanyakazi 

wenye sifa katka muda 

unaotakiwa 

c) Serikali itenge fedha za 

kutosha kupitia fungu 

maalumu kwa ajili ya Balozi  

d) Serikali ihakikishe utoaji wa 

fedha zinazotesheleza katika 

Balozi ili kukidhu mahitaji 

yao ya fedha. Aidha, Fedha 

zitolewe kwa wakati bila 

ucheleweshaji ili kuwezesha 

kutimiza ankra zao kwa 

wakati 

e) Serikali iwe na Kamati ya 

Uratibu itakayo wajibika 

kikamilifu kwa uratibu na 

mawasiliano mbalimbali 

yanayohusiana na Balozi. 
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55 Udhaifu katika Usimamizi wa Mali 

Mlipaji Mkuu wa Serikali aboreshe na 

kutekeleza mbinu za usimamizi kuhakikisha 

kwamba Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na 

Sekretarieti za Mikoa wanazingatia 

maelekezoya Wizara ya Fedha ya kuanza 

kutumia kikamilifu Viwango vya Kimataifa 

vya Uandaaji wa Hesabu kwa misingi isiyo 

taslimu. 

Serikali kuhakikisha kwamba 

Wizara/Sekretariati za Mikoa zinapata 

umiliki wa nyaraka ili kulinda mali za 

Serikali.Serikali iwajibike katika kuhakikisha 

hatua zinachukuliwa kwa kuuza magari 

magari amabyo hayatengenezeki kwa kufuata 

sheria na kanuni ili kuokoa kiasi cha fedha 

kwenye uuzwaji wa mali za Serikali. 

Tathmini na Tafiti za Ardhi na Majengo 

zinaendela. Kazi hii inashughulikiwa kwa 

pamoja na Wizara ya Fedha na Mipango na 

Wizara ya Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya 

Makzai. 

Katika mwaka wa fedha 2015/16, jumla ya 

magari 546, pikipiki 40, mitambo na 

mashine 68 na ndege 6 ziifutwa kwenye 

daftari la mali na kuuzwa kwa njia ya 

mnada wa wazi ambapo kiasi cha shilingi 

2,137,195,351 kilikusanywa 

 

Iko katika utekelezaji 

56 Kupungua kwa Uwekezaji wa Serikali 

Serikali kupitia Wizara ya Fedha ianzishe 

mfumo wa kubakiza mapato katika Ofisi ya 

Msajili wa Hazina ili kutenga fesha za 

Uwekezaji uliopendekezwa. Mfumo utasaidia 

kama kipimo cha ufanisi kwa Msajili wa 

Hazina kwa kuwezesha Serikali kutathmini 

uwezo wa Msajili katika kuhamasisha mapato 

kutoka kwenye uwekezaji 

Katika bajeti ya mwaka 2016/17 serikali 

imeondoa mfumo wa kubakiza mapato na 

kutaka fedha zote kuingizwa kwenye mfuko 

wa Serikali Budget. Hatahivyo, Serikali 

inaangalia namna bora ya kuchangia katika 

Mashirka ya Umma ili kuhakikisha hisa za 

Serikali zinazingatiwa 

Iko katika utekelezaji 
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Serikali itathimini uwezo wa Msajili katika 

kuhamasisha mapato kutoka kwenye 

uwekezaji wake 

57  Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao ya 

Wastaafu 

Maafisa Masuhuli wahakikishe 
waanoshughulikia mafao wanazingatia kanuni 
za ukokotoaji wa mafao na sheria na 
kuhakikisha uwasilishaji wa majalada ya 
mafao umekamilika, umewasilishwa kwa 
muda kwa kuwa na taarifa sahihi ili kuepusha 
ucheleweshaji wa malipo ya mafao. Mafunzo 
yafantanyike kwa Wanaoshughulikia Mafao ili 
kuongeza uelewa wa sheria za mafao na 
masuala mengine 

Serikali iliandaa mwongozo wa mafao 

utakaoelekeza watumiaji masuala yote 

yanayohusiana na ukokotoaji wa mafao. 

Katika bajeti ya 2016/17 setikali imetenga 

shilingi milioni 464 kuwafundisha Wahasibu 

juu ya masuala ya ukokotoaji wa mafao 

 

Iko katika utekelezaji 
Kitabu cha mwongozo 
kuingana na majibu ya 
Serikali kinasubiliwa haraka 
iwezekanavyo 
 

            2015/2016 

58 Usimamizi wa Rasilimali watu na Mishahara 

Usimamizi wa Rasilimali watu na Mishahara 

imeendelea kuwa changmoto katika 

Wizara,Idara na Wakala wa Serikali,Tawala 

za Mikoa,Mifuko Maalum na Taasisi.Mambo 

yanayoendelea kujirudia yanajumuisha 

Mishahara na Makato kwa wafanyakazi 

wasiokuwa kazini na kutowasilisha makato ya 

kisheria kwenye taasisi husika,Uhaba wa 

wafanyakazi,Kushindwa kufanya tathimini ya 

utendaji kazi,Kumbukumbu za wafanyakazi 

kutotunzwa vizuri na kuboresha taafira za 

mishahara,Wafanya kazi wanao kaimu Zaidi 

Hakuna jibu Haijatekelezwa 
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ya muda unaotakiwa,Kutolipa kwa kwa 

madai ya wafanyakazi kwa muda mrefu na 

Waajiri kushindwa kutoa taafia Bodi ya 

Mikopo YA Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

kuhusu wanufaika wa mkopo walio katika 

malaka yao kinyume na kifungu cha 20 cha 

Sheria ya Bodi ya Mikopo iliyorekebishwa 

mwaka 2007.Uhaba katika usimamizi wa 

rasilimalti watu una madhara hasi katika 

ufanini wa kuitendaji serikalini.  

Mapendekezo ya CAG  

Nasisitiza pendekezo langu lililotangulia ili 
Serikali iedelee kusafisha taarifa za 
mishahara mara kwa mara na kuhakikisha 
hatua madhubuti zinawekwa na kusimamia 
rasilimali watu ipasavyo na kutoa miongozo 
kupunguza kujirudia kwa mapungufu kwa 
ajili ya utekelezaji bora wa mikakati na 
malengo ya kiutendaji 

59 Wakala wa Serikali, Taasisi nyingine na 

Mifuko Maalum 

Mapungufu mengi yaliyobainika yanafanana 

na miaka iliyopita hali inayoonesha 

mapendekezo yetu hayapewi umuhimu na 

Maafisa Masuhulii,Maofisa Watendaji Wakuu 

na Menejiment kwa ujumla. 

Nimebaini kuwa baadhi ya taasisi 

zilichepusha na kutumia fedha kwenye 

Hakuna majibu Haijatekelezwa 
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shughuli ambazo hazikuhusiana na 

Wakala,Mifuko,Taasisi nyinginezo na Bodi za 

Maji kwa kiwango ambacho kilikosa 

uwajibikaji.Kwa maana hiyo, Maafisa 

Masuhulii wa ALAT,Mfuko wa Rais wa 

Udhamini,Wakala wa Majengo 

Tanzania,Shirika la Uzalishaji Mali-Mradi wa 

Matrikta,Shirika la Uzalishaji mali la 

Magereza,Mfuko wa Mikopo ywa Hazina 

wanapaswa kuwajibika kwa matumizi 

mabaya ya fedha za umma 

Mapendekezo ya CAG  

Nawasihi Maafisa Masuhulii kusimamia 

viatarishi vy afedha mara kwa mara juu ya 

madeni kwa kutenga mgao wa bajeti 

unaotosheleza.Menejimenti za 

Wakala,Mifuko, Taasisi nyingie na Bodi za 

Maji kushirikiana na Wizara husika ili 

kurahisisha kutoa hela kwa wakatikwa 

kulipoa madeni yaliyoiva. 

Nawashauri Wakala wa Serikali kufanya 

ufuatiliaji wa karibu wa wafanya biashara 

ambao hawazingatii matakwa ya sharia juu 

ya Matumizi yam ashine za Kielektronik na 

kuanza kuzitumia pamoja na kuchukua hatua 

za kisheria dhidi ya Wakwepaji 
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60 Mapungufu katika usimamizi wa matumizi 

Licha ya mapendekezo yanayofanana kwnye 

ripoti zangu za nyuma,Uchunguzi wangu wa 

matumizi imenainika kuwa baadhi ya 

Wizara,Idara na Wakala wa Serikali na 

Sekretariati za Mikoa zimeendelea kuwa na 

mifumo hafifu ya udhibiti wa ndani juu ya 

usimamizi wa matumizi na kupelekea 

matumizi yasiyo na tija ya bilioni 1.445 

,Hasara kwa Hospitall za Mikoa kwa sababu 

ya kukataliwa kwa million 596,994 na 

NHIF,Uhamisho wa fedha usio na nyaraka 

toshelevu bilioni 6.575,Malipo ya ziada 

kwenye shughuli mbalimbali milioni ,Nyaraka 

mabazo hazijawasilishwa bilioni 

91,348,fedha zilizotumika kwenye matumizi 

yasiyokusudiwa bilioni 12.504,malipo yasifo 

na risiti za kielektroniki bilioni 7.790,Malipo 

yasiyozingatia mafungu husika bilioni 

4.563,Malipo yaliyofanywa nje ya bajeti 

bilioni 4.116,Masurufu yasiyoshughulikiwa 

bilioni391,575,Malipo yaliyofanywa bila 

stakabadhi za kukiri kupokea malipo bilioni 

97.719, Malipo ya madeni ya nyuma ambayo 

hayakuoneshwa bilioni 1.379.Mchanganuo wa 

maelezo umeelezwa katika sura ya kumi 

katika ripoti hii. 

Serikali kupitia Idara ya Mhasibu Mkuu wa 

Serikali ameendelea kufunga na kuimarisha 

Mfumo Jumuisu wa Usimamizi wa Fedha 

wenye EPICOR CSDRMS,Mfumo wa Kutoa 

Mikopo(ALS),Mfumo wa malipo ya Pensheni 

na Mfumo wa Usinamizi wa nyaraka 

(SEPERION) 

Maafisa Masuhuli wameendelea kusisitizwa 

mara kwa mara kutumia ifmis katika 

kuchakata malipo yao hasa manunuzi 

yanapaswa kuendana na mfumo na hivyo 

kutoa hati ya kuagiza Mizigo(LPO) kutoka 

kwenye mfumo.Na Zaidi,Wizara 

imeendelea kusisitiza umumiaji wa 

maschine za kutoa risiti za 

kielektroniki9EFD) kwa taasisi zote za 

umma kupitia hotuba za bunge na 

miongozo iliyotolewa 

Ofisi ya Mhasibu Mkuuwa Serikali 

ameendelea kuwajendea uwezo wadau 

wote has juu ya IPSAS na IFMIS ili 

kuwawezesha Wahasibu kupata maarifa na 

hivyo kutii yatakwa kma inavyotakiwa na 

viwango 

Iko katika utekelezaji 

Kwasasa mfumo 

aujawezeshwa kutoa hati za 

kuagizia mizigo(LPO) 
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Mapendekezo ya CAG 

Nawashauri Maafisa Masuuli wa 

Wizara,Idara, Wakala wa Serikali na 

Sekretariati za Mikoa kuendelea 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani 

katika taasisi zao ikiwemo kuwajengegea 

uwezo.Licha ya hilo,utunzaji wa nyaraka 

unapaswa kuboreshwa na kuzingatii utii 

wa kanuni za fedha. 

Kuhusu risiti za kielektroniki na kodi za 

zuio,narudia ushauri wangu wa nyuma 

kwa Taasisi zote za Serikali kuacha 

kufanya biasaha na Wazabunu wasio na 

mashine za kielektroniki.Pia napenda 

kuwakumbusha menejimenti za 

Wakaguliwawa jukumu lao la msingi la 

kuhakikisha kuwa kodi ya zuio sinakatwa 

kwenye chanzo ch malipo ya mamlaka 

husika kulingana la Sheria ya mapato ya 

kodi 

Zaidi ya hayo,Namsihi Mhasibu Mkuu wa 

Serikali kupitia ya kazi za Epicor ili 

mfumo wa Epicor kuendanan na IPSAS 

isiyo taslimu.Kwasasa Epicor hairuhusu 

kuweka hati za madai na hati za kuagiza 
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mizigo kama hakuna taslimu iliyotenga 

kwa kazi hiyo.Pia namuomba kutoa 

maagizo kwa Maafisa Masuhuli kuingiza 

makadirio yao ya matumizi ya mwaka ya 

kiasi kinachotegemewa kutumika kwa 

ajili ya malipo ya nyuma ili yawe 

yanapelekwa Bungeni kwa ajili ya 

kutengewa fedha.Vilevile,wakati wa 

kupima madeni ya nyuma,Maafisa 

Masuuli wanapaswa kutumia vifungu 

husika tofauti na vifungu vya maoteo ya 

mwaka husika 

61 Mapungufu katika usimamizi wa mali 

Mapungufu yaliyoonekana katika ripoti hii 

yanajumuisha kutokuwepo kw sera za 

mali,magari yaliyo haribika muda 

mrefu,kutothaminisha mali,kutoaandaa 

daftaru jumuifu ya mali,kukosekana kwa 

mikakati ta kuboresha ardi zinazo milikiwa 

na Serikali na utunzaji wa majendo ya 

mabazo nje ya nchi,Ardhi na majengo 

kutotenganishwa na kukosekana kwa nyaraka 

za umiliki 

Mapendekezo ya CAG 

 Kama nilivyopendekeza kwenye 
repoti zangu zilizopita juu ya 

Serikali inafendelea na utekelezaji wa 
Viwango vy Kiamtaifa vya Uhandaaji wa 
Hesabu za Umma usio wa Tasilimu kama 
ilivyokubaliana.Kamati tendaji ya Taifa 
imeundwa.Menejimenti kupitia Idara ya 
Usimamizi wa Maliza Sesrikali inaendelea 
na zoezi la kud=thamanisha maliikiwemo 
kutengaisha ardhi na majengo na kufanya 
ufuatiliaji wa uzingatiaji wa maagixo 
yaliyotolewa. 

Iko katika utekelezaji 
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utekelezaji mdogo wa kutambua 
na kuandaa Hesabu juu ya 
Mali,Mitambo na Vifaa chini ya 
Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Hesabu 
z,kutathimini mali,kuboresha 
daftari la mali na kuandaa sera za 
malia Umma usio na misingi ya 
taslimu.Narudia pendekezo langu 
to Idara ya Usimamizi wa Mali za 
Serikali chini ya Wizara ya Fedha 
na Mipango kuboresha na 
kutekeleza utaratibu wa 
ufuatiliaji utakaohakikisha 
kwamba Wizara,Idara na Wakala 
wa Serikali na Sekretariati za 
Mikoa wanazingatia maagizo 
yaliyotolewa 

  Pia nashauri Serikali kuhakikisha 
kuwa Wizara,Idara ana Wakala wa 
Serikali wanapata hati za umiliki 
ili kulinda mali za Serikali 

 Pia nashauri Serikali kuchukua 
hatua stahiki katika kuuza magri 
yaliyoharibika muda mrefu 
kulingana na sheria na kanuni ili 
kuokoa kiasi kinachoweza 
patikana kutokana na kuuza mali 
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 Hatua stahiki ziwepo ili 
kupunguza madai na madeni ya 
muda mrefu kwa kuweka sera 
zinazobana madai na madeni na 
kuhakikisha madeni yanalipwa 
kwa wakati.  

Kwa ardhi iliyo nje ya nchi ,Napendekeza 
iunde kikozi kazi kati ya Wizara ya Fedha 
,Wizara ya Ujenzi na Wizara ya Mambo ya 
njeili uendelezaji wa ardhi zilizo nje ya nchi 
kuwa chini ya ofisi au afisa mmoja 

62 Ukaguzi Maalumu Katika Mamlaka ya 

Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

Ukaguzi umejiridhipa kuwa menejiment ya 

NIDA,Wafanyakazi na baadhi ya Watoa 

huduma kwa namna moja au nyingine 

wamehusikankatika matumimizi mabaya na 

udanganyifu katika kutumia fedha za 

maendeleo ya Mradi wa Taifa wa 

Vitambulisho ikujumuisha mkataba wa 

ununuzi wa vifaa vya kutengeneza kaid za 

utambulisho,utambuzi,kununua vifaha vya 

TEHAMA kama vile Ipad,Vifaa na Programu za 

TEHAMA,upatikanaji wa Vibarua na gharama 

za kusafirisha na kufunga vifaa kwa ajili ya 

kusajili Raia amabapo takribani bilioni 4.5 

zina kadiliwa kuwa na udanganyifu. 

Zaidi ya hayo,kwa sababu ya mazingira ya 

usajili na kutoa vitambulisho vya Taifa kuwa 

Hakuna majibu Haijatekelezwa 
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mampya imepelekea kuwepo kwa maandalizi 

duni na menejimenti ya Mamlaka katika 

kuamua namna gani mfumo ungeweza 

kutumika vizuri kulingana na uwezo wa 

Mamlaka,jambo lililopelekea kuwa na 

mabadiliko makubwa ya uelekeo na 

kuigharimu Serikali manunuzi mabovu na 

udanganyifu kwa kutuia mianya ya 

kujinufaisha na kufaidika kinyume cha 

kanuni.  

Mapendekezo ya CAG  

Mamlaka za uchunguzi zifanye uchunguzi wa 
kina juu ya viashiria vilivyobainika juu ya 
adanganyifu kama ilivyo bainishwa kwenye 
Ukaguzi na hatua stahiki zichukuliwe thudi 
ya wahusika  

63 Ukaguzi maalum wa fedha za msaada wa 

GAVI ALLIANCE wa chanjo ya Rubella kwa 

mwaka wa fedha 2014 

Mapendekezo ya CAG  

Licha ya kuboresha udhibiti wa ndani kama 
hatua za kuondoa mapungufu yaliyobainika 
katika ukaguzi maalum,hatua za kisheria na 
kinidhamu zichukuliwe dhidi ya Maafisa 
waliohusika na tabia mbaya ya kutumia 
vibaya fedha za Serikali.Hatua zichukuliwe 
na vyombo vya kiuchunguzi kama vile 
Kurugenzi ya Mashtaka ya Umma,Kurugengi 

Hakuna majibu Haijatekelezwa 
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ya Makosa ya Jinai na TAKUKURU kama 
vyombo vya kutekeleza sharia 

 

Kiambatisho Na. 3.2: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo ya PAC juu ya Ripoti Kuu ya mwaka ya CAG 

 

Na 

Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya 

Hesabu za Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

                        2011/2012 hadi 2013 

 Kutotekelezwa kwa mapendekezo manne ya nyuma yaliyotolewa Januauri 2015 na Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

1.1 Mamlaka ya Mapato Tanzania kukamilisha 

kushughulikia madai ya Kodi 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

ilielekeza Serikali ihakikishe Mamlaka ya 

Mapato wanashughulikia kikamilifu madai 

mbalimbali ya kesi za kodi kwa lengo la 

kuongeza mapato ya Serikali. 

Mamlaka ya Mapato kupitia Bodi ya Rufaa 

za Kodi, Baraza la Rufaa za Mapato na 

Mahakama ya Rufaa imeshughulikia kwa 

ufanisi kesi za kodi. Ndani ya mwezi 

Aprili, Bodi ya Rufaa za kodi ilikuwa na 

kesi 117 zenye thamani ya shilingi bilioni 

116 na kesi 63 zenye thamani ya shilingi 

bilioni 66 ziliamuliwa. Mamlaka ya Mapato 

ilishinda kesi 50 zenye thamani ya shilingi 

bilioni 58 . Mamlaka ya Mapato ilishindwa 

kesi 13 zenye thamani ya shillingi 8 

(12.5%) . Kwahiyo, bado kuna kesi 54 

zinazosubiri maamuzi ya Mahakama 

Iko katika utekelezaji 

Ufuatiliajiwa rufaa 

ambazo 

hazijahitimishwa 

utafanyika katika 

ukaguzi ujao 

 

2.2  Serikali kulipa madeni ya PSPF Serikali ilimuelekeza Mkaguzi Mkuu wa ndani Iko katika utekelezaji 
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Serikali ilielekezwa kulipa mara moja deni la 

PSPF ili kuondoa mzigo wa fedha wa 

kuhudumia wastaafu katika siku za usoni. 

kuhakiki madeni yote inayodaiwa na Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii kama PSPF, LAPF, NSSF na 

GEPF mchakato wa uhakiki uko hatua za 

mwisho.Madeni yote yaliyohakikiwa 

yatajumuishwa ili kutambua madeni yote. 

Serikali iko kwenye maandalizi ya kutoa 

Amana kwa Mifuko yote ndani ya mwaka huu 

wa fedha. 

Tumekubali majibu ya 

Uongozi. Tutafanya 

tathimini ya utekelezaji 

katika ukaguzi ujao. 

1.3 Uchunguzi juu ya tuhuma za ujenzi wa 

jengo la Watu Mashuhuri katika Uwanja wa 

ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere  

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

iliiagiza Serikali kupitia vyombo vyake kama 

TAKUKURU kufanya uchunguzi wa jinai kwa 

Watuhumiwa waliohusika kuisababishia 

Serikali hasara ya shilingi bilioni 9.0 na 

kuchukua hatua za kisheria  

Serikali ya Tanzania ililipa Shilingi 1,042,286 

,911.00 tu katika mradi mzima na kwa 

mtazamo huo Serikali haikupata hasara ya 

bilioni 9.0 kama ilivyooneshwa na Kamati ya 

Kudumu ya Hesabu za Serikali 

Iko katika utekelezaji 

Uchunguzi wa kijinai 

haujahitimishwa kama 

ilivyoelekezwa na Kamati 

ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali. 

 

4 Kuimarisha makusanyo ya mapato katika 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi. 

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi iimarishe mifumo ya udhibiti wa ndani 

kwenye ukusanyaji wa mapato, 

Ili kuongeza udhibiti kwenye mapato 

yanayokuswanywa, Wizara licha ya Kutumia 

Mfumo wa Usimamizi wa Kodi za Ardhi 

Wizara ipo kwenye mkakati wa kuanzisha 

Mfumo Jumuifu wa Usimamzi wa Taarifa za 

Ardhi (Integrated Land Management 

Information System (ILMIS)‟ ambao 

utahuuishwa na taarifa zilizopo katika Taasisi 

kama vile Mmlaka ya Mapato, BRELA na TIC 

 

Iko katika utekelezaji 

Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi 

inashauriwa kuongeza 

jitihada ya kutekeleza 

maagizo ya Kamati ya 

Kudumu ya Heasabu za 

Serikali 
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ianzishe pia kutumia mashine za 

kielektroniki(EFD) katika Ukusanyaji wa 

mapato ya Serikali 

Mfumo wa Usimamizi wa Kodi ya Ardhi 

uunganishwe na Namba ya Utambuzi ya mlipa 

kodi ili kutambua idadi halisi ya walipa kodi 

kwa leno la kupunguza migogoro ya sasa ya 

ardhi. 

Wizara itafute njia maalumu ya kuhakikisha 

kodi ambazo hazijalipwa kwenye vitalu 

inakusanywa haraka iwezekanavyo. 

5 Dosari katika malipo ya awali kwa 

Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa jengo la 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

shilingi 780,662,138 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

inapendekeza Serikali kutoa maelezo juu ya 

dosari zilizobainishwa katika malipo ya awali 

kama vile kuchelewa kuanza kwa ujenzi 

wakati mkandarasi alishalipwa tangu miaka 

miwili iliyopita, Michoro iliyorekebishwa bila 

kufuta tatatibu na kutofuata taratibu za 

kutumia Mzabuni pekee 

Jumla ya shilingi 780,662,138 zililipwa kama 

malipo ya awali kwa ajili ya ujenzi wa jingo la 

ghorofa tatu mkoani Dodoma.Kiasi cha shilingi 

621,092,622.5 kimeisharejeshwa kwenye 

akaunti ya amana ya Wizara kupitia risiri Na 

40681988 wakati shilingi 119,084,055 ilikuwa 

ni Kodi ya Ongezeko la thamani(VAT) 

iliyolipwa Serikalini na shilingi 40,485,460.50 

ni thamani ya kazi ambayo tayari ilikuwa 

imefanyika ikijumuisha thamani ya vifaa vya 

ujenzi pamoja na thathimini ya kazi ambayo 

tyri ilikuwa imefanyika 

Iko katika utekelezaji 

Ukaguzi wetu haukuweza 

kuthibitisha Shilingi 

40,485,460.50 za kazi 

ambayo ilikuwa 

imeishafanyika 

ikijumuisha gharama za 

vifaa pamoja na tathimini 

ya kazi iliyokuwa 

imeishafanyika  

6 Limbikizo la hasara iliyotokana na 

kuharibika kwa tani 13,583 za mahindi 

zenye thamani ya shilingi 6,793,310,000 

Katika Mwezi Julai, 2016 Serikali ilifanya 

tathimini ya wali ya hali ya chakula nchini 

kwa lengo la kutambua ustahimilivu wa akiba 

Iko katika utekelezaji 
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kwa fungu 43-Wizara ya kilimo 

Serikali ilielekezwa kutathimini kwa kina na 

kutumia tathimini hiyo kuangalia katazo la 

kuuza mahindi katika masoko ya nje pamoja 

na ujenzi wa Maghala mapya ili kupunguza 

hasara kwa Serikali na kuhakikisha 

Watanzania wananufaika na Kilimo 

ya chakula katika mikoa yote.Thathimini 

ilionesha utoshelevu wa chakula kwa 123%. 

Kwasasa Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula ina maghala 33 yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 246,000 ambao hauendani na 

kiwango cha uzalishaji nchini. Kwasababu ya 

hizi changamoto, Wakala wa Taifa wa Hifadhi 

ya Chakula unapanga kuongeza uwezo wa 

hifadhi ya chakula kutoka tani 246000 hadi 

700000 kabla ya mwaka 2023/24.Ili 

kufanikisha hili Wakala anakamilishamchakato 

wa kupata Mkandarasi kwa ajili ya ujenzi wa 

maghala na Vihenge 

7 Kutozingatia Sheria ya Manunuzi na Kanuni 

zake 

Serikali ilielekezwa kuandaa utaratibu 

maalumu wa kikanuni ili ripoti za Ukaguzi wa 

Manunuzi uliofanywa na Mamlaka ya udhibiti 

wa Manunuzi ya Umma uwe unapitiwa na 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali, 

kisha kuziwasilisha Bungeni. 

Ripoti za ukaguzi wa manunuzi unaofanya na 

PPRA hujumuishwa kwenye Tathimini ya 

Ufsnisi ya mwaka.Kwa mujibu wa kifungu cha 

29 cha Sheria ya manunuzi ya umma ya 

mwaka 2011 kinataka kuwasilisha rioti kwa 

Waziri ndani ya miezi mitatu kila baada ya 

mwisho wa mwaka.Hivyo uandaaji wa taratibu 

za uratibu maalumu utahususha mabadiliko ya 

kanuni za manunuzi ya umma ambayo yako 

ndani ya mamlaka ya Waziri 

Iko katika utekelezaji 

Mababiliko ya kanuni za 

manunuzi ya umma 

yatakayo jumuisha 

maagizo ya PAC 

yanasubiliwa. 

8 Uhaba wa fedha katika Uwekezaji wa Umma 

PAC ilipendekeza kuanzhshwa kwa mfuko 

maalum wa Uwekezaji kupitia Msajili wa 

Hazina kwa kutumia Mfumo wa Kubakiza 

Maagizo ya PACyanafanyiwa kazi. Ofisi ya 

Msajili wa Hazina imependekeza kuanzishwa 

kwa Mfuko Maalumu wa uwekezaji, na 

ameandaa walaka wa ushauri na kuwasilisha 

kwenye Baraza la Mawazili kwaajili ya 

Iko katika utekelezaji 
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mapato ili hizo fedha katika huo mfuko 

zitumike kama mtaji wa kuwekeza au kupata 

hisa za nyongeza katika Taasisi ambazo 

Serikali ina hisa 

kupendekeza kuanzishwa kwa Sheria mpya (TR 

Act). 

9 Ufinyu wa Bajeti katika Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi(NAOT) 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

imeshauri Serikali itenge bajeti toshelezi na 

kutolewa kwa wakati kwenye Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi ili kutimiza majukumu ya kisheria 

bila kizuizi chochote. 

Mwenendo wa fedha zinazotolewa kwa Ofisi 

ya Taifa ya Ukaguzi kwa mwaka 2014/15 na 

2015/16 umekuwa wa kuridhisha ambapo kiasi 

cha shilingi 58,781,166,004 (74%) na 

shilingi(55,362,314,022 (67%) 

zilitolewa.Hatahivyo, bajeti ya mwaka 

2014/14 na 2015/17 ilikumbana na 

changamoto ya utekelezaji wa bajeti kwa 

sababu ya mahitaji makubwa ya maandalizi na 

kulipia Uchaguzi Mkuu 

Iko katika utekelezaji 

 

10 Ununuzi wa magari 777 yenye thamani ya 

Dola za Marekani 29,606,100 uliofanya na 

Jeshi la Polisi bila ya uwepo wa mkataba 

CAG aombwe kufanya ukaguzi maalumu 

utakaohusisha ukaguzi wa kiuchunguzi na 

kiufanisi takika mchakato mzima wa 

manunuzi ya magari husika ili kubaini 

iwapo sharia husika zilizingatiwa na 

iwapo manunuzi hayo yalikuwa na tija 

kwa Serikali 

Endapo itabainika kwamba kulikuwa na 

ukiukwaji wa taratibu za manunuzi hatua 

Hakuna majibu Haijatekelezwa 
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za kisheria na kinidhamu zichukuliwe kwa 

watu wote waliohusika katika mchakato 

wa manunuzi wa magari hayo 

 

11 Madeni ambayo SUMA JKT inadai kwa 

watu na Taasisi mbalimbali 

Serikali ifanye uchunguzi wa kina ili 

kubaini taratibu zilizotumika katika utoaji 

wa mikopo ya matrekta kwa Watu na 

Taasisi mbalimbali 

Serikali ichukue hatua stahiki kwa mujibu 

wa mikataba ya ukopeshaji matrekta 

kurejesha fedha za Serikali ambazo 

hazijakusanywa 

Serikali ichukue hatua stahiki za 

kurekebisha dosari za utoaji wa mikopo 

ya matrekta na kuchukua hatua kwa watu 

watakaothibitika walikiuka taratibu 

katika kutoa mikopo husika 

Hakuna jibu Iko katika utekelezwaji 

12 Matumizi mabaya ya fedha za umma kaika 

Jumuia ya Serikali za Mitaa(ALAT) 

Serikali inashauriwa kuchukua hatua za 

kisheria na kinidhamu kwa Watumishi wote 

Hakuna jibu Haijatekelezwa 
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wa ALAT waliohusika na matumizi hayo ye 

fedha zaumma 

13 Kutorejesha fedha zinazokusanywa na TRA 

kwa niaba ya Taasisi mbalimbali za Seriklai 

Serikali kupitia Wizara ya Fedha itekeleze 

kikamilifu masharti ya sharia na kanuni 

zinazohusiana na makusanyo kufanywa na TRA 

na kisha kurejesha kwenye Taasisi husika kwa 

muda mwafaka 

Hakuna jibu Haijatekelezwa 
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4.  

 Kiambatisho Na. 4.1: Fedha zilizotolewa kwa matumizi ya kawaida 

ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa 

 

WIZARA  Makisio katika Shilingi  Fedha zilizotolewa katika 

shilingi 

 Matumizi Halisi katika 

shilingi 

 (Pungufu)/Zaidi ya fedha 

zilizotolewa katika shilingi 

Ofisi ya Makamu wa Rais               9,734,258,163                    8,824,423,333 10,738,527,054            (909,834,830)                     

Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa            155,074,457,256                126,247,598,700 126,946,843,592          (28,826,858,556)                

Ofisi ya Waziri Mkuu             26,870,171,487                  20,519,599,997 20,519,599,997            (6,350,571,490)                  

Katiba na Sheria               8,566,031,619                    7,280,590,675 7,165,157,819              (1,285,440,944)                  

Kilimo Chakula na Ushirika            113,265,829,047                  87,110,860,635 84,357,460,455            (26,154,968,412)                

Viwand na Biashara             44,834,194,593                  55,931,016,028 51,242,843,201            11,096,821,435                 

Elimu Mafunzo ya Juu na Ufundi            507,870,642,074                465,039,555,209 451,677,779,100          (42,831,086,865)                

Aridhi na Makazi             46,245,083,821                  27,771,095,213 130,209,279,102          (18,473,988,608)                

Maji na Umwagiliaji             33,376,307,358                  31,367,008,272 42,547,580,769            (2,009,299,085)                  

Fedha Uchumi na Mipango             61,987,707,220                  53,850,598,116 57,611,802,269            (8,137,109,105)                  

Mambo ya Ndani             52,183,958,717                  19,493,050,396 6,054,130,468              (32,690,908,321)                

Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wanawake 

Wazee na Watoto

           304,848,064,305                294,921,759,519 369,802,163,158          (9,926,304,787)                  

Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wanawake 

Wazee na Watoto

            41,009,480,000                  23,083,984,733 23,785,210,410            (17,925,495,267)                

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa             30,407,921,393                  28,383,752,490 52,314,859,114            (2,024,168,903)                  

Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa             19,018,184,059                  14,741,369,729 14,740,583,264            (4,276,814,330)                  

Nishati na Madini             76,888,491,188                  55,911,965,933 55,683,236,777            (20,976,525,255)                

Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano             91,519,632,000                  87,883,202,062 87,550,825,260            (3,636,429,938)                  

Kazi Ajira na Maendeleo ya Vijana             13,092,843,598                  11,048,542,377 11,184,311,321            (2,044,301,221)                  

Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano             10,010,906,528                    9,400,430,621 9,368,750,085              (610,475,907)                     

Maliasili na Utalii            121,614,549,837                  61,936,674,617 63,994,607,484            (59,677,875,220)                

Habari Utamaduni na Michezo             17,326,176,000                  20,678,887,057 20,678,887,057            3,352,711,057                   

Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano             42,081,572,508                  35,569,714,201 35,561,440,182            (6,511,858,307)                  

Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi             44,918,124,174                  36,746,462,813 38,514,769,070            (8,171,661,361)                  

SEKRETATIATI ZA MIKOA                                 -                                        -   -                              -                                   

Katavi             19,879,313,772                    3,485,321,859 3,781,797,026              (16,393,991,913)                

Simiyu               5,401,989,925                    5,345,153,638 5,206,060,044              (56,836,287)                      

Njombe               4,783,776,624                    4,783,776,624 4,783,776,624              -                                   

Geita               4,837,343,791                    4,588,070,650 4,588,070,650              (249,273,141)                     

Arusha             14,233,542,281                  10,635,558,506 11,622,923,279            (3,597,983,775)                  

Pwani               6,020,656,343                    5,930,170,415 6,274,567,368              (90,485,928)                      

Dodoma             11,913,701,000                  11,685,468,432 11,591,189,599            (228,232,568)                     

Iringa               9,612,046,271                    9,427,091,500 10,814,385,610            (184,954,771)                     

Kigoma               6,576,140,515                    6,124,472,915 6,124,472,915              (451,667,600)                     

Kilimanjaro             12,936,111,001                  12,936,111,001 11,976,736,777            -                                   

Lindi               6,589,148,000                    5,314,345,500 6,177,386,310              (1,274,802,500)                  

Mara               9,155,820,414                    8,421,492,448 8,219,649,219              (734,327,966)                     

Mbeya               9,763,503,954                    8,930,773,945 8,613,561,318              (832,730,009)                     

Morogoro             13,579,152,216                  13,211,006,004 14,281,583,590            (368,146,213)                     

Mtwara               7,867,383,136                    6,893,468,294 6,893,468,294              (973,914,842)                     

Mwanza             10,947,939,657                  10,499,264,857 10,985,389,657            (448,674,800)                     

Ruvuma             11,478,430,033                  10,533,525,556 11,089,272,971            (944,904,477)                     

Shinyanga               7,866,691,848                    7,540,959,338 7,628,184,803              (325,732,510)                     

Singida               9,441,543,236                    8,854,407,636 8,854,084,755              (587,135,600)                     

Tabora             10,214,067,265                    9,265,494,348 9,157,835,342              (948,572,917)                     

Tanga             11,626,874,981                  11,192,549,659 11,356,751,014            (434,325,322)                     

Kagera               9,604,871,132                    8,655,568,602 8,655,568,602              (949,302,530)                     

Dar es Salaam               6,206,289,574                    5,145,160,078 5,107,306,843              (1,061,129,496)                  

Rukwa               8,459,330,281                    7,480,390,947 10,594,853,664            (978,939,334)                     

Songwe               1,286,571,688                    1,910,158,351 

Manyara               7,237,488,346                    6,440,448,082 6,201,347,394              (797,040,264)                     
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TUME                                 -                                        -   -                              -                                   

WIZARA   Makisio katika Shilingi    Fedha zilizotolewa katika 

shilingi  

  Matumizi Halisi katika 

shilingi  

  (Pungufu)/Zaidi ya fedha 

zilizotolewa katika shilingi  

Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka za 

Serikali

              1,455,356,658                    1,440,245,058 1,432,485,058              (15,111,600)                      

Tume ya Taifa ya Umwagiliaji               5,177,158,884                    4,394,656,384 3,799,434,207              (782,502,500)                     

Tume inayosimamia matokeo makubwa sasa                  397,278,000                                      -   -                              (397,278,000)                     

Msajili wa Hazina            176,646,422,240                155,371,168,662 172,078,230,254          (21,275,253,578)                

Bodi ya Mishahara ya Watumishi wa Umma               1,859,845,000                    1,231,012,110 1,231,003,996              (628,832,890)                     

Tume ya Pamoja ya Fedha               1,221,180,771                       948,825,550 1,221,180,771              (272,355,221)                     

Tume ya Ushauri ya Mafuta na Gesi               1,161,879,000                       234,926,050                  224,699,329 (926,952,950)                     

Tume ya Utumishi wa Mahakama               1,215,003,575                       751,822,475 662,529,323                 (463,181,100)                     

Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu               1,653,095,254                    1,553,990,254 1,476,787,723              (99,105,000)                      

Tume ya Usuluhishi na Uamuzi               2,781,016,053                    2,412,301,319 2,390,080,583              (368,714,734)                     

Tume ya Maendeleo ya Ushirika               5,107,348,755                    4,937,733,946 4,940,743,237              (169,614,809)                     

Tume ya Haki za binadamu na Utawala bora               3,781,088,084                    3,088,125,236 2,436,183,071              (692,962,848)                     

Tume ya Kurekebisha Sheria               1,768,159,025                    1,600,926,172 1,909,049,236              (167,232,853)                     

Tume ya Uchaguzi               3,715,814,000                    2,899,428,017 2,899,063,861              (816,385,984)                     

Tume ya Mipango               4,332,534,295                    3,904,897,945 3,773,463,475              (427,636,350)                     

Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya               2,690,236,000                    2,650,223,970 2,644,508,591              (40,012,030)                      

Tume ya Kudhibiti Ukimwi               5,388,745,361                    2,581,439,391 2,581,439,391              (2,807,305,970)                  

Tume ya Utumishi wa Umma               5,308,209,861                    4,518,295,522 4,592,089,463              (789,914,339)                     

Idara za Serikali                                 -                                        -   -                              -                                   

WIZARA   Makisio katika Shilingi    Fedha zilizotolewa katika 

shilingi  

  Matumizi Halisi katika 

shilingi  

  (Pungufu)/Zaidi ya fedha 

zilizotolewa katika shilingi  

Zimamoto na Uokoaji             30,148,823,540                  27,665,935,767 30,414,256,251            (2,482,887,773)                  

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali               6,837,273,484                    6,682,176,374 6,351,263,551              (155,097,111)                     

Ofisi ya Rais - Ikulu             14,962,054,000                  14,962,054,000 14,310,586,371            -                                   

Hazina            403,970,177,822                332,074,911,068 351,623,297,952          (71,895,266,754)                

Deni la Taifa na Huduma za Jumla         8,009,341,187,000             7,865,437,209,278 7,792,261,486,747       (143,903,977,722)              

Mhasibu Mkuu wa Serikali             62,549,150,454                  56,180,966,716 53,004,139,656            (6,368,183,738)                  

Ofisi ya Waziri Mkuu Binafsi               9,380,107,605                    8,852,139,405 8,852,131,903              (527,968,200)                     

Ofisi ya Makamu wa Rais Binafsi               5,759,871,273                    5,420,191,058 4,411,482,859              (339,680,215)                     

Msajili wa Vyama vya Siasa             19,730,151,148                  19,324,825,048 18,062,285,404            (405,326,100)                     

Mambo ya Ndani Idara ya Polisi            589,522,870,682                570,626,204,580 646,917,501,758          (18,896,666,102)                

Mambo ya Ndani Magereza            232,566,785,871                202,003,620,564 208,618,182,128          (30,563,165,307)                

Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la 

Mawaziri

           385,221,479,110                384,767,700,110 369,495,081,429          (453,779,000)                     

Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma

            28,819,247,134                  25,056,628,102 24,939,907,844            (3,762,619,032)                  

Sekretariati ya Maadili ya Umma               6,364,475,166                    5,410,052,066 5,355,935,258              (954,423,100)                     

Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma             13,942,961,126                  12,007,627,918 11,284,137,281            (1,935,333,207)                  

Jeshi la Ulinzi         1,187,543,711,000             1,169,651,184,292 1,200,327,424,698       (17,892,526,708)                

Jeshi la Kujenga Taifa            292,461,386,397                231,823,617,998 241,342,914,652          (60,637,768,399)                

Mahakama             85,277,852,915                  82,908,722,829 85,755,516,847            (2,369,130,086)                  

Ofisi ya Bunge            107,004,242,427                103,612,049,446 99,801,522,429            (3,392,192,981)                  

Tume ya Ajira               3,235,815,340                    2,706,153,523 2,694,726,080              (529,661,817)                     

Idara ya Uhamiaji             51,471,518,775                  49,077,348,778 43,685,962,843            (2,394,169,997)                  

JUMLA 13,882,035,827,315  13,159,743,688,892      13,412,633,586,187  (722,915,725,086)           
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 Kiambatisho Na. 4.2: fedha zilizotolewa kwa shughuli za maendeleo 

zikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa 

 

FUNGU WIZARA  Makisio  Fedha zilizotolewa  Matumzi halisi 

31 Ofisi ya Makamu wa Rais                       10,973,083,448                      1,271,597,569 1,271,597,099

34 Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa                         8,000,000,000                      3,489,315,000 3,489,315,000

37 Ofisi ya Waziri Mkuu                     140,467,620,000                    59,524,001,605 59,524,001,605

41 Katiba na Sheria                         1,396,472,613                         140,741,000 140,741,000

43 Kilimo Chakula na Ushirika                     101,331,357,000                      5,248,464,051 4,248,464,051

44 Viwand na Biashara                       40,196,140,000                      8,762,760,625 8,762,760,625

46 Elimu Mafunzo ya Juu na Ufundi                     897,657,547,625                   610,290,549,557 593,019,515,767

48 Aridhi na Makazi                       25,301,058,685                      5,918,500,493 8,720,390,214

49 Maji na Umwagiliaji                     781,681,591,805                   230,997,934,670 225,047,983,941

50 Fedha Uchumi na Mipango                       25,717,024,750                    20,195,121,500 16,654,224,584

51 Mambo ya Ndani                       30,000,000,000                    12,760,289,364 12,760,289,364

52 Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wanawake 

Wazee na Watoto

                    518,511,683,780                   344,883,580,052 356,047,626,395

53 Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia Wanawake 

Wazee na Watoto

                        8,848,583,276                      1,462,980,350 1,462,980,350

56 Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa                     357,804,819,136                   333,445,767,388 333,441,803,369

57 Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa                     237,496,915,000                   152,318,027,730 152,318,027,730

58 Nishati na Madini                  1,056,354,669,000                   698,612,973,035 698,612,973,035

62 Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                  2,495,814,130,000                1,901,372,268,021 1,842,783,352,223

65 Kazi Ajira na Maendeleo ya Vijana                       17,489,531,184                    14,202,185,780 5,655,868,100

68 Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                       63,797,840,000                         190,309,000 190,309,000

69 Maliasili na Utalii                       17,746,682,000                      2,199,870,358 2,199,870,358

96 Habari Utamaduni na Michezo                         3,000,000,000                      1,390,324,000 1,390,324,000

98 Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                  2,176,204,557,000                2,176,204,557,000 1,388,861,411,859

99 Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi                       15,873,215,000                         912,483,925 908,883,292

Sekretatiati za Mikoa                                        -   0

36 Katavi                         2,271,279,000                      1,145,585,650 1,593,628,500

47 Simiyu                         4,104,091,000                      3,484,969,744 1,630,959,228

54 Njombe                       11,003,203,500                      2,591,354,500 2,145,544,550

63 Geita                         3,271,212,500                      2,532,054,500 2,118,984,707

70 Arusha                         2,037,263,500                      1,110,313,500 422,830,304

71 Pwani                         2,759,233,866                      1,540,858,866 1,540,858,866

72 Dodoma                         4,315,016,500                      4,314,806,066 4,314,806,066

73 Iringa                         1,213,964,000                         649,628,500 684,119,000

74 Kigoma                         2,488,276,000                      1,552,492,000 1,552,492,000
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FUNGU WIZARA  Makisio  Fedha zilizotolewa  Matumzi halisi 

75 Kilimanjaro                         2,982,063,500                      2,036,081,500 2,022,651,896

76 Lindi                         1,331,101,000                         741,354,500 159,889,429

77 Mara                         3,275,145,000                      2,705,210,000 976,431,617

78 Mbeya                         1,561,011,000                      1,281,881,500 1,334,063,900

79 Morogoro                         1,870,473,965                      2,215,855,703 2,215,855,703

80 Mtwara                         1,571,590,000                         983,534,500 983,534,500

81 Mwanza                         2,505,380,727                      1,375,187,226 1,010,500,000

82 Ruvuma                         1,895,091,500                      1,141,808,278 689,549,999

83 Shinyanga                         1,592,537,530                         351,325,470 178,715,898

84 Singida                         3,436,263,500                      2,531,081,500 2,530,781,500

85 Tabora                         2,479,285,743                      1,509,541,366 912,779,740

86 Tanga                         2,306,274,500                      1,228,487,500 311,186,700

87 Kagera                         1,459,012,000                         825,303,500 478,882,072

88 Dar es Salaam                         2,570,789,000                      2,482,120,500 2,482,120,500

89 Rukwa                         1,463,580,500                      1,462,959,500 993,251,426

90 Songwe                       25,924,634,500                      9,353,513,201 

95 Manyara                         2,424,000,000                      1,196,376,396 1,196,376,396

TUME                                        -   0

5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji                       35,394,529,428                      8,131,833,055 8,063,297,226

6 Tume inayosimamia matokeo makubwa sasa                       27,218,829,000                      9,394,941,080 9,394,941,080

7 Msajili wa Hazina                         3,228,540,000                      1,795,577,000 1,038,590,628

13 Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu                                           -                                          -   0

55 Tume ya Haki za binadamu na Utawala bora                            179,959,200                             7,506,652 7,502,652

66 Tume ya Mipango                         5,799,592,000                      1,256,547,000 1,038,857,000

91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya                                           -                                          -   0

92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi                         5,525,823,413                      2,849,063,478 1,694,304,798

                                       -   0

IDARA ZA SERIKALI                                        -   0

14 Zimamoto na Uokoaji                         3,500,000,000                         117,045,000 117,000,000

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali                         1,000,000,000                         123,441,000 123,441,000

21 Hazina                     487,534,928,567                    21,684,412,914 20,976,761,605

23 Mhasibu Mkuu wa Serikali                         4,639,206,810                      4,559,186,810 2,569,069,821

28 Mambo ya Ndani Idara ya Polisi                         5,370,041,105                         190,308,000 189,999,934

29 Mambo ya Ndani Magereza                       13,053,380,000                      8,000,000,000 5,190,324,000

30 Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la 

Mawaziri

                    430,449,029,000                   210,938,504,210 210,895,063,443

32 Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma

                        7,550,000,000                      3,750,000,000 3,741,880,000

33 Sekretariati ya Maadili ya Umma                         1,000,000,000                         123,441,000 122,674,796

38 Jeshi la Ulinzi                       10,000,000,000                      1,000,000,000 1,000,000,000

39 Jeshi la Kujenga Taifa                         8,000,000,000                      1,000,000,000 1,000,000,000

40 Mahakama                       47,191,327,993                    18,730,017,281 18,730,017,281

42 Ofisi ya Bunge                         7,000,000,000                      7,000,000,000 6,399,940,000

93 Idara ya Uhamiaji                         6,000,000,000                         208,370,000 208,370,000

TOTAL 10,235,411,481,648           6,938,998,482,019           6,044,495,542,721           
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5. S.5 

Kiambatisho Na. 5.1:  

Na. Mradi/Mkopeshaji 

Fedha 

zilizopokelewa 

(TZS) 

 Umoja wa Ushirikiano wa Maendeleo Kimataifa 

(International Development Association):  
  

1 Shirika la maji safi na maji taka Dar es salaam 6,077,144,769.60 

2 Mradi wa maendeleo ya Nishati 34,395,277,440.90 

3 Mradi wa Usimamizi Endelevu wa Rasilimali za Madini 1,911,024,195.40 

4 Mradi wa Miundombinu ya Mawasiliano Tanzania & 

Serikali Mtandao 

41,266,061,656.90 

5 Mradi wa maendeleo na Upanuzi wa Upatikanaji ya 

nishati– Fedha ya nyongeza 

18,483,828,318.50 

6 Mradi wa kusafirisha umeme  7,980,439,019.10 

7 Mradi wa Mtandao wa Maabara za Afya za Umma -

Afrika Mashariki 

1,134,283,487.40 

8 Mpango wa maendeleo wa Elimu ya Sekondari II 18,296,703,256.10 

9 Mradi wa kusaidia Sekta ya Usafirishaji 27,157,273,034.10 

10 Mradi wa Huduma za Mjini Zanzibar 13,725,885,611.60 

11 Maendeleo ya Mfumo wa Taifa wa Takwimu 7,932,441,412.40 

12 Mradi wa maendeleo na Upanuzi wa Upatikanaji ya 

nishati– Fedha ya nyongeza 

13,176,974,063.70 

13 Mradi wa kusaidia Sekta ya Usafirishaji-Fedha za 

nyonge 

3,134,306,962.00 

14 Mpango wa Kuimarisha Serikali za Mitaa Mijini 95,223,716,237.80 

15 Mradi wa Huduma za Afya za Msingi 42,795,726.60 

16 Mradi wa Maendeleo ya Sekta ya Kilimo. 3,811,134,788.20 

17 Mradi wa kujenga Uwezo kwenye Sekta ya Nishati 1,133,510,015.40 
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Na. Mradi/Mkopeshaji 

Fedha 

zilizopokelewa 

(TZS) 

18 Mradi wa Pili wa usafirishaji ukanda wa kati 1,651,613,339.60 

19 Mradi wa Uwezeshaji wa Biashara na Usafiri wa Kusini 

mwa Afrika 

168,284,592,201.70 

20 Mradi wa umeme wa maji katika maporomoko ya Mto 

Rusumo 

22,869,315,514.40 

21 Sekta binafsi / ushindani wa biashara za kati na ndogo. 20,292,071,280.00 

22 Matokeo makubwa Sasa katika Mpango wa Elimu 52,317,243,494.80 

23 Mradi wa Maendeleo ya reli na usafiri wa Muda mfupi. 25,882,997,619.40 

24 Mradi wa Mpango wa II wa Maendeleo ya majiji 

Tanzania 

51,769,584,754.10 

25 Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi baharini na Ukuaji wa 

Pamoja kusini magharibi mwa bahari ya hindi 

4,074,514,333.00 

26 Mradi wa Fedha za Makazi Tanzania. Fedha za 

nyongeza 

34,531,436,773.40 

27 Fedha ya ziada kwa Mradi wa Usimamizi wa Mazingira 

wa Ziwa Victoria (Awamu ya 1) 

7,239,093,083.90 

28 Fedha ya ziada ya Usimamizi Endelevu wa Mradi wa 

Rasilimali za Madini 

21,026,485,261.50 

29 Kuimarisha Afya ya Msingi kwa Mpango wenye Matokeo 99,001,998,723.40 

30 Mradi wa Mtandao wa Maabara za Afya za Umma -

Afrika Mashariki 

311,886,678.70 

31 Mradi wa Maendeleo ya Makao makuu ya Dar es Salaam 25,267,135,496.80 

32 Fedha za ziada kwa Mpango wa uboreshaji kaya 

masikini 

205,968,216,960.20 

33 Mradi wa Uwekezaji na Kukuza Kilimo Kusini mwa 

Tanzania 

16,965,440,158.20 

34 Mpango wa kuboresha mahakama na utoaji huduma za 

haki kwa wananchi 

13,573,317,572.70 
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Na. Mradi/Mkopeshaji 

Fedha 

zilizopokelewa 

(TZS) 

35 Elimu na Ujuzi kwa ajili ya Programu ya Kazi zenye tija 553,465,066.40 

36 Mradi wa vituo bora vya elimu ya juu Afrika mashariki 

na kusini 

9,751,206,587.00 

37 Mradi wa kuboresha ari ya wanafuzi Zanzibar 9,067,684,009.00 

 African Development Fund.(ADF) 
 

38 Mradi wa kusaidia Sekta ya barabara I 43,420,504,649.80 

39 Awamu ya Pili ya Utafiti wa Mradi wa Reli wa Dsm-

Isaka-Kigali / Keza-Musongati 
29,373,029.30 

40 Mradi wa kusafirisha umeme toka Iringa hadi Shinyanga 13,175,200,184.90  

41 Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani 26,616,025,080.60 

42 Awamu ya pili ya njia mbadala za kujifunzia na 

mandeleo ya ujuzi 
3,029,111,440.50 

43 Mradi wa kusaidia Sekta ya barabara awamu ya pili 115,863,844,147.40 

44 Mradi wa maji na usafi wa mji Zanzibar 2013 5,816,572,924.60 

45 Mradi wa Kimataifa: Mradi wa barabara ya Arusha-Holili 

/ Taveta-Voi (Kipengele cha Tanzania) 
38,191,205,099.30 

46 Mradi wa kimataifa wa umeme wa maji mto rusumo 1,312,597,479.40 

47 Mradi wa kusaidia elimu ya ufundi, Mafunzo na elimu 

yaualimu 
2,630,437,644.30 

48 Vituo bora vya teknolojia afrika mashariki 107,541,410.90 

49 Mradi wa kurahisisha mawasiliano baina ya Tanzania na 

Kenya 
26,574,560,657.70 

50 Programu ya kusaidia sekta ya usafirishaji 819,702,500.70 

51 Mradi wa kusaidia taasisi kwa ajili ya utawala bora 

(awamu ya III) 
7,165,342,310.20 

52 Sekta ya Nishati & Utawala II & III 153,645,414,240.00 
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Na. Mradi/Mkopeshaji 

Fedha 

zilizopokelewa 

(TZS) 

  African Development Bank [ADB].    

53 ADB- Mradi wa Utoaji wa Maji Mjini na Usafi wa 

Mazingira wa Arusha –Fedha toka ADB 
1,692,350,985.50 

54 ADB- Mradi wa Utoaji wa Maji Mjini na Usafi wa 

Mazingira wa Arusha –Fedha toka AGTF 
976,028,049.10 

55 Mradi wa mabasi yaendayo kasi Dar es salaam awamu 

ya pili - Fedha toka ADB 
810,322,011.70 

56 Mradi wa mabasi yaendayo kasi Dar es salaam awamu 

ya pili- Fedha toka AGTF 
32,757,850.40 

57 Programu ya kuendeleza sekta ya usafirishaji 238,069,242.80 

 The OPEC Fund For International Development.   

58  Mradi wa barabara ya Ole-Kengeja  2,062,624,474.60  

59  Mradi wa maji Same  1,696,500,998.60  

60  Mradi wa elimu awamu ya tatu  666,760,977.90  

61 Mradi wa kupunguza umasikini awamu ya tatu  4,956,154,098.10 

  International Fund for Agricultural Development.    

62 Programu ya kusaidia Biashara ndogo na za kati Vijijini.  3,559,100,553.30  

63 Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani na 

kusaidia vijijini 
 17,893,114,364.10  

64 Fedha ya nyongeza kusaidia ufugaji endelevu   3,366,320,990.30  

 Nordic Development Fund.  

65 Msaada wa Kiufundi kusaidia Maendeleo ya Sekta ya 

Madini.  
 16,698,892,404.70  

  European Investment Bank [E.I.B.].    

65 Tanzania Backbone Interconnector Project  12,115,202,737.00 

66 LAKE VICTORIA WATSAN – MWANZA  13,853,803,200.00 
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Na. Mradi/Mkopeshaji 

Fedha 

zilizopokelewa 

(TZS) 

 The Arab Bank for Econ. Development.Africa-BADEA.  

67 Mradi wa kusambaza maji Same na Mwanga  647,909,439.10  

  Japan International Cooperation Agency (JICA)   

68 Mradi wa kusaidia sekta ya barabara 15,090,665,424.50 

69 Mradi wa kusafirisha umeme toka Iringa hadi Shinyanga 6,283,782,926.20 

70 Mradi wa kusaidia sekta ya barabara 45,749,554,506.60 

71 Mradi wa kuendeleza miradi midogo ya umwagiliaji 897,369,346.30 

72 Kenya - Tanzania Power Interconnection Project - TA-

P13 

Mradi wa umeme Tanzania na kenya 

31,425,670,775.60 

  Serikali ya France.    

73 Mradi wa kusambaza maji na usafi wa mji Bukoba & 

Musoma  
6,365,126,156.00 

74 Maendeleo ya sekta ya maji Awamu ya II 27,296,508,000.00 

 Serikali ya Saudi Arabia.   

75 Mradi wa maji safi kwa miji mitatu ya mkoa wa Mara 183,491,519.20 

 Serikali ya Poland  

76 Kilimo cha kisasa 48,035,460,000.00 

  Export Import Bank of China    

77 Mkonga wa taifa awamu ya III 41,287,765,009.30 

78 Mradi wa gesi asilia na bomba la gesi 11,896,666,728.30 

79 Mradi wa gesi asilia Mnazi Bay na Songosongo 14,998,506,056.00 

 Export Import Bank of India   

80 Mradi wa maji Dar Es Salaam na Chalinze 61,371,246,135.70 
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Na. Mradi/Mkopeshaji 

Fedha 

zilizopokelewa 

(TZS) 

 Export Import Bank of Korea   

81 Ujenzi wa Kituo cha Matibabu MUHAS-Awamu ya I 17,154,198,137 

82 Vifaa vya matibabu kwa ajili ya Chuo kikuu cha Afya 

MUHIMBILI 
16,204,060,160 

83  

Mradi wa kusafirisha umeme toka Iringa hadi Shinyanga 
10,171,047,117 

84 Mradi wa daraja la Malagarasi na barabara 

zinazohusiana nalo 
88,171,572 

85 Ujenzi wa kituo cha taarifa/data kwa ajili ya Mfumo wa 

vitambulisho vya taifa. 
28,161,640,125 

86 Ujenzi wa daraja jipya la sealander 4,274,040,855 

 ING Bank N.V. Corp. Bank Serv. Amsterdam   

87 Ukarabati na Uboreshaji wa kiwanja cha Ndege cha 

Kimataifa cha Kilimanjaro 
16,123,435,280 

  AB Svensk ExportKredit    

88 Usafirishaji wa umeme toka Makambako hadi Songea 

220Kv  
1,321,745,892.30 

  HongKong and Shanghai Bank    

89 Ujenzi wa jengo la abiria uwanja wa ndege wa 

Mwalimu Juliasi K Nyerere 
74,256,655,090.10 

 Japan Bank for International cooperation   

90 Mradi wa umeme wa Kinyerezi II MW 240  155,760,223,930.00 

 Raiffeisen Bank International AG 

 
 

91 Manunuzi ya vifaa kwa ajili ya chuo cha ufundi Arusha 9,208,100,798.30 

 Credit Suisse AG  
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Na. Mradi/Mkopeshaji 

Fedha 

zilizopokelewa 

(TZS) 

 

92 Mkopo wa masharti nafuu-Kuchangia bajeti kwa ujumla 887,647,520,000.00 
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 Kiambatisho Na. 5.2: Hesabu zilizojumuishwa kwenye hesabu jumuifu 

bila kusainiwa/kutolewa na mamlaka husika 

 

 

S/N Jina la taasisi FUNGU

1 Shirika la viwanda vidogo vidogo (SIDO)

2 Bodi ya mikopo ya elimu ya juu (HESLB)

3 Shirika la masoko Kariakoo 

4 SUMA JKT

5 Mamlaka ya maendelo ya bonde la Rufiji (RUBADA)

6 Shirika la Elimu Kibaha  (KEC)

7 Chuo kikuu cha Nelson Mandela

8 Wizara ya elimu na huduma za kiufundi 46

9  wizara ya fedha na mipango 50

10 Wizara ya ardhi, nyumba na makazi 48

11  Sekretaieti ya Mkoa wa Mtwara 80

12 Kikosi cha zimamoto na uokoaji 14

13 Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto

14 Chuo cha taifa cha usafirishaji (NIT)

15 Shirika la maendeleo ya petrol (TPDC)

16 Bohari Kuu ya Dawa (MSD)

17 Mfuko wa Taifa Wa Bima ya Afya (NHIF)

18 Mamlaka ya Usimamiazi wa MAwasiliano Tanzania (TCRA)

19 Bodi ya Pareto Tanzania (TPB) 

20 Shirika la Bima la Taifa (NIC)

21 Baraza la mitihani Tanzania (NECTA)

22 Chuo Kikuu Dodoma (UDOM)

23 Kilimanjaro Airport Development Company (KADCO)

24 Chuo kikuu Huria (Open University)

25 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO)

26 Mamlaka ya usimamizi wa Manunuzi ya umma (PPRA)

27 Mfuko wa pensheni wa mashirika ya umma (PPF)

28 Wakala wa Ukaguzi wa madini Tanzania (TMAA)

29 Shirika la Hifadhi ya Jamii (NSSF)

30 Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania

31 Huduma za ajiraTanzania  (TAESA)

32 Mamlaka ya elimu Tanzania (TEA)

33 Mamlaka ya udhibiti wa mboleaTanzania (TFRA)

34 Tanzania Global Learning Agency (TAGLA)

35 Shirika la pensheni kwa serikali za mitaa (LAPF)

36 Mfuko wa Pensheni kwa watumishi wa serikali (GEPF)

37 Mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro (NCAA)

38 Bodi ya mkonge Tanzania

39 Mamlaka ya maji safi na maji taka Iringa 

40 Shirika la viwango Tanzania (TBS)

41 Mamlaka ya usalama na afya mahali pa Kazi (OSHA)

42 Community Based Conservation Training Centre

43 Mamlaka ya maji Songea 

44 Kituo cha mahusiano ya nje (Centre for Foreign Relations)

45 Makumbusho ya taifa Tanzania

46 Universal Communication Access Fund

47 Taasisi ya sukari ya taifa 

48 Shirika la nyumba la taifa (NHC)

49 Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA)

50 Bodi ya chai Tanzania

51 Mamlaka ya chakula na dawa Tanzania (TFDA) 

52 Mamlaka ya maji safi na maji taka (DAWASCO)

53 Mamlaka ya Anga Tanzania (TCAA)

54 Mamlaka yaudhibiti wa mifuko ya hifadhi ya jamii (SSRA)

55 College of African Wildlife Management Mweka

56 Shirika la reli Tanzania (TRL)

57 Taasisi ya utafiti wa misitu Tanzania (TAFORI)

58 Shirika la Simu Tanzania (TTCL)

59 Chuo kikuu cha Sokoine 

60 Mamlaka ya maji safi na maji taka Tabora Mjini (TUWASA)

61 Mamlaka ya Maji safi na maji taka Njombe (NJUWASA)

62 Taasisi ya utafiti wa uvuvi Tanzania (TAFIRI)

63 Mamlaka ya Mai safi na maji taka Chalinze (CHALIWASA)

64 Mamlaka ya maji safi na maji taka Musoma 
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Kiambatisho Na. 5.3: Mchanganuo wa makusanyo yaliyofanywa na TRA kwa 

niaba ya taasisi zingine Julai 2016-Juni 2017 (Tarakimu ni katika mamilioni ya 

shilingi za kitanzania) 
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Viambatisho Sura ya 6 

 
6. S 

Kiambatisho Na. 6.1:Taasisi zenye upungufu kwenye ukaguzi 

wa ndani  

Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Wizara 

1 14 Jeshi la Zima Moto 
na Uokoaji 

Kitengo cha ukaguzi wa ndani hakina 
watumishi wa kutosha, wako 
watumishi wanne tu badala ya 
watumishi kumi.Upungufu wa bajeti  

2  55 Tume ya Haki za 

Binadamu na 

Utawala Bora 

 Upungufu wa wafanyakaziKutotekeleza 
mpango kazi wa mwaka 

3 51 Wizara ya Mambo 

ya Ndani 
 Upungufu wa watumishi kuna 

mtumishi mmoja tu badala ya 
wawiliUpungufu wa bajeti 

Sekretarieti za Mikoa 

1 81 Sekretarieti ya 

Mkoa Mwanza  

 Kitengo cha ukaguzi wa ndani hakina 
watumishi wa kutosha; kuna wafanyakazi 
wawili badala ya watatu.Ufinyu wa bajeti 

2 63 Sekretarieti ya 
Mkoa Geita  

 Ufinyu wa bajeti 

3 36 Sekretarieti ya 

Mkoa Katavi  

Ufinyu wa bajetiUpungufu wa 
wafanyakazi 

4 78 Sekretarieti ya 

Mkoa Mbeya  

Ufinyu wa bajeti 

5 89 Sekretarieti ya 

Mkoa Rukwa  

 Hakuna vitendea kazi mfano komputa 

6 90 Sekretarieti ya 
Mkoa Songwe  

 Kitengo cha ukaguzi wa 
ndanihakijaanzishwa 

7 77 Sekretarieti ya 

Mkoa Mara 

 Ufinyu wa bajetiKitengo cha ukaguzi wa 

ndani hakina watumishi wautosha; kuna 

wafanyakazi wawili badala ya 

watatu.Upungufu wa vitendea kazi mfano 

usafiri 

8 47 Sekretarieti ya 

Mkoa Simiyu  

 Kitengo cha ukaguzi wa ndani hakina 
watumishi wautosha ;kuna wafanyakazi 
wawili badala ya wanne.Hakuna vitendea 
kazi mfano usafiri 

9 88 Sekretarieti ya 
Mkoa Dar-es-

Ufinyu wa bajeti 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Salaam  

10 95 Sekretarieti ya 

Mkoa Manyara  

 Ufinyu wa bajeti 

11 70 Sekretarieti ya 

Mkoa Arusha 
 Kitengo cha ukaguzi wa ndani hakina 

watumishi wautosha; kuna 
wafanyakazi wawili badala ya 
watatu.Upungufu wa vitendea kazi 
mfano komputa. Ufinyu wa bajeti. 

12 74 Sekretarieti ya 

Mkoa Kigoma 
 kitengo cha ukaguzi wa ndani kina 

wakaguzi wawili tu badala ya 
wakaguzi watatu.Upungufu wa vitendea 
kazi.Ufinyu wa bajeti. 

13 84 Sekretarieti ya 

Mkoa Singida  

 Upungufu wa vitendea kazi kama gari, 

komputa na mashine za kopi.Ufinyu wa 

bajeti 

14 71 Sekretarieti ya 

Mkoa Pwani  

 Ufinyu wa bajeti 

15 79 Sekretarieti ya 

Mkoa Morogoro  

 Ukosefu wa vitendea kaziUfinyu wa 
bajeti 

     Chanzo: Kutoka kwenye taarifa ya mangufu ya menejimenti husika 

Kiambatisho Na. 6.2:Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye 

Kamati ya Ukaguzi 

Na  Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Wizara 

1 14 Jeshi la 
Zimamoto na 
Uokoaji 

 Kamati ya Ukaguzi haikupitia Taarifa 
za Fedha za mwaka. 

 Kamati ya Ukaguzi haitoi ushauri kwa 

menejimenti katika masuala ya 

kiuhasibu na ukaguzi yanayojitokeza. 

 Kamati ya ukaguzi haikuangalia 

mifumo ya udhibiti wa ndani.  

 

2 37 Ofisi ya Waziri 
Mkuu 

 Kamati ya ukaguzi haitoi ushauri kwa 

afisa masuhuli ya masuala 

yanayojitokeza katika ripoti mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

serikali. 

 Kamati ya ukaguzi haiandai ripoti za 
mwaka kwa ajili ya afisa masuhuli 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na  Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

kutokana na kazi zake kwa mwaka 
unaoishia 30 Juni, 2017 na kutuma 
kopi kwa mwasibu mkuu ,Katibu Mkuu 
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 

3 43 Wizara ya Kilimo, 
Mifugo na Uvuvi 

 Kamati ya ukaguzi haikuandaa ripoti 
ya mwaka 2016/2017. 

 Kamati ya ukaguzi haikuweka 
utaratibu wa kusimamia shughuli zake. 

 Kamati ya ukaguzi haikupitia ripoti 
za mkaguzi wa ndani. 

4 46 Wizara ya Elimu 
Sayansi,Teknolijia 
na Ufundi 

 Kamati haifanyi mikutano ndani ya 

mwaka kwa ajili ya tathmini 

5 91 Tume ya 
Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya. 

 Kamati ya ukaguzi haikuandaa 
ripoti ya mwaka. 

6  51 Wizara ya Mambo 
ya Ndani  

 Kamati ya Ukaguzi haikupitia 

taarifa za hesabu za Serikali  

 Kamati ya Ukaguzi haikufanya 

utaratibu wa kutathmini ya uthibiti 

wa ndani  

 Kamati ya Ukaguzi haikuweza 
kukamilisha shughuli zote 
zilizopangwa katika mwaka wa kifedha  

 
Sekretarieti za Mikoa 

1 81 Sekretarieti ya 
Mkoa Mwanza  

 Kamati ya Ukaguzi haina tathmini ya 

vihatarishi. 

 Kamati ya ukaguzi haitoi ushauri 

wowote kuhusiana na matatizo ya 

kiuhasibu na ukaguzi. 

2 63 Sekretarieti ya 
Mkoa Geita  

 Kamati ya Ukaguzi haipitii taarifa za 
fedha na ripoti 

 Kamati ya Ukaguzi haijatathmini 

vihatarishi kwa ujumla. 

 

3 36 Sekretarieti ya 
Mkoa Katavi  

 Kamati ya Ukaguzi haipitii taarifa za 
fedha na ripoti 

 Mwenyekiti wa Kamati ya Ukaguzi 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na  Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

ujitegemea kwa kuwa yeye ni 

mfanyakazi wa Sekretarieti kinyume 

na Mwongozo wa Kamati ya Ukaguzi 

iliyotolewa na PO- RALG mwezi 

Novemba 2013, ambayo inahitaji 

uteuzi wa Mwenyekiti kutoka nje ya 

taasisi. 

 

4 54 Sekretarieti ya 
Mkoa Njombe  

 Kamati ya Ukaguzi haina bajeti 
maalum kwa ajili ya kuendesha 
shughuli za ofisi 

5 89 Sekretarieti ya 
Mkoa Rukwa  

 Kamati ya Ukaguzi haipitii taarifa za 
fedha na ripoti 

 Kamati ya Ukaguzi haijatathmini 
vihatarishi kwa ujumla. 

6 90 Sekretarieti ya 
Mkoa Songwe  

 Kutokuwapo Kwa Kamati ya Ukaguzi 

7 83 Sekretarieti ya 
Mkoa Shinyanga  

 Kamati ya Ukaguzi haipitii taarifa za 
fedha  

 Kamati haikuandaa ripoti ya mwaka  

8 47 Sekretarieti ya 
Mkoa Simiyu  

 Kamati haikupitia Taarifa za Fedha 
 

9 88 Sekretarieti ya 
Mkoa Dar-es-
Salaam  

Kamati haikupitia Taarifa za Fedha  

10 76 Sekretarieti ya 
Mkoa Lindi  

 Kamati haikutani mara kwa mara 
kwenye vikao ndani ya mwaka. 

 Kamati haikupitia Taarifa za Fedha 
 

11 75 Sekretarieti ya 
Mkoa Kilimanjaro  

 Kamati ya Ukaguzi haikuidhinisha 

mpango kazi wa kitengo cha 

ukaguzi wa ndani ambayo ni 

kinyume na kanuni 32(1) ( c ) ya 

Kanuni za Fedha za Umma na 

kifungu namba 7 cha hati ya 

Kamati ya Ukaguzi. 

 Hakuna ripoti ya mwaka ya kamati 
ya Ukaguzi iliyoandaliwa  

12 95 Sekretarieti ya 
Mkoa Manyara  

 Kamati ya Ukaguzi haikupitia 
miongozo ya mifumo ya ndani. 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na  Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

13 86 Sekretarieti ya 
Mkoa Tanga  

 Kamati ya Ukaguzi haikuweza 
kuchunguza ufanisi wa vihatarishi 
wakati wa mwaka wa fedha 2016/17. 
 

14 70 Sekretarieti ya 
Mkoa Arusha  

 Kamati ya Ukaguzi haikupitisha 
mpango kazi na mkakati wa mwaka 
wa kitengo cha Ndani. 

 Kamati haikupitia Taarifa za Fedha 

15 74 Sekretarieti ya 
Mkoa Kigoma  

 Hakuna ushahidi wa kuthibitisha 

kwamba Kamati ilifanya mikutano 

angalau mara moja kwa kila robo kwa 

mwaka kama inavyotakiwa na Kanuni 

32 (1) (a) ya Kanuni za Fedha za 

Umma, 2001. 

16 84 Sekretarieti ya 
Mkoa Singida  

 Kutokuwa na rasilimali za kutosha 

za kifedha ili kuwawezesha 

wanachama wa Kamati ya Ukaguzi 

kufanya kazi zao kwa ufanisi. 

 Kamati haikupitia Taarifa za Fedha 

17 71 Sekretarieti ya 

Mkoa Pwani  

 Kamati haikupitia Taarifa za Fedha 

 

18  79 Sekretarieti ya 
Mkoa Morogoro  

 Hakuna ushahidi wowote unaoonesha 
kama Kamati  inapitia vihatarishi na 
sera za laghai. 

 

 Kiambatisho Na. 6.3: Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye 

Usimamizi wa Vihatarishi 

Na Fungu Jina la Taasisi Mupungufu 

Wizara 

1 65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 

Vijana, Ajira na Watu wenye 

ulemavu 

 Hakuna sera ya usimamizi 
ya Vihatarishi. 

2 42 Bunge  Hakuna sera ya usimamizi 
ya Vihatarishi pamoja 
rejista ya vihatarishi 

 

3 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya  Rejista ya vihatarishi 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na Fungu Jina la Taasisi Mupungufu 

Jamii Jinsia, Wazee na 

Watoto 

kutokwenda na wakati 

4 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi 

 Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi 

 Hakuna mpango wa 
kusimamia vihatarishi. 

Sekretarieti za Mikoa 

1 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza   Hakuna maandalizi ya  
kimkakati na uendeshaji  

2 78

  

Sekretarieti ya Mkoa Mbeya   Ukosefu wa mazingira ya 
kuzuia na inadhibiti ulaghai 

 Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi 

 

3 54 Sekretarieti ya Mkoa Njombe   Kutokuwa na Rejista ya 
vihatarishi  

 Kutokuwa na tathimini ya 
vihatarishi vya ulaghai 

4 89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa   Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi. 

 

5 82 Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma   Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi. 

6 90 Sekretarieti ya Mkoa Songwe   Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi 

7 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara   Kutopitishwa kwa Sera ya 
usimamizi wa vihatarishi.  

 Kutokuwa na Rejista ya 
vihatarishi. 

8 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara   Hakuna tathmini ya mara 
kwa mara ambayo inauthibiti 
wa vihatarishi vya ulaghai  

9 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha   Ukosefu wa mpango wa 
kuzuia majanga  

10 84 Sekretarieti ya Mkoa Singida   Ukosefu wa mpango wa 
kuzuia majanga  

 Hakuna sera ya usimamizi ya 
Vihatarishi 

11 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora   Hakuna sera ya usimamizi ya 
Vihatarishi 

 Kutokuwa na Rejista ya 
vihatarishi 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na Fungu Jina la Taasisi Mupungufu 

Balozi 

1 2008 Ubalozi wa Tanzania, Maputo  Hakuna udhibiti wa ndani   
uliopo kwa ajili ya 
kuchunguza shughuli za 
udanganyifu zinazofanyika 
ndani ya shirika. 

 Hakuna mgawanyo wa kazi; 
kuna mtu mmoja tu 
anayefanya kazi zote 
anaidhinisha malipo, saini, na 
kuhamisha fedha kutoka 
benki bila benki kuchunguza 
udanganyifu. 

 Hakuna taarifa ya usuluhisho 
wa kibenki, na matokeo ni 
kushindwa kuthibiti wizi 
uliojitokeza. Kwa maelezo 
zaidi soma sura ya 10. 

 

Kiambatisho Na. 6.4:Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu  

Wizara, Idara na Mawakala 

1 14 Jeshi la Zimamoto na 

Uokozi 

 Hakuna mpango wa mafunzo 
wa TEHAMA wa kujenga uwezo 
kwa wafanyakazii 

 Hakuna mwendelezo wa 

kibiashara na mpango wa 

kuzuia majanga. 

 Ukosefu wa wataalamu wa 

TEHAMA katika maeneo tofauti 

ya kiusalama. 

 Kitengo cha TEHAMA 

hakihifadhi rejista ya dharura 

za Kompyuta na vifaa vingine. 

 Hakuna sera za TEHAMA 

zinazohusiana na mazingira 

 Mfumo wa Taarifa ya 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu  

uendeshaji haufanyi kazi. 

2 42 Bunge  Ukosefu wa Kamati ya Mkakati 

wa TEHAMA 

 Ukosefu wa Kamati ya 

Uendeshaji 

 

3 51 Wizara ya Mambo ya 

Ndani 

 Ufinyu wa bajeti kwenye 

kitengo cha TEHAMA  

 Hakuna mwendelezo wa 

kibiashara na mpango wa 

kuzuia majanga  

4 52 Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii 

Jinsia, Wazee na 

Watoto 

 Idara ya TEHAMA haijafanya 

ukaguzi wa mali zake na 

kuzifanyia maboresho kutokana 

na Aya. 2.5.3.1 ya vifaa vya 

TEHAMA ya Januari 2016. 

 Hakuna mpango wa kuokoa 

majanga  

5 23 Idara ya Mhasibu 

Mkuu 

Kutokuanzisha mfumo wa ripoti ya 

Epicor 

Kutokuwapo kwa mfumo wa 

ujumuisho wa mali katika mfumo wa 

Epicor 

 

o Sekretarieti za Mikoa  

1 80 Sekretarieti ya Mkoa 

Mtwara  
 Hakuna mpango wa kimkakati 

wa TEHAMA 

 Hakuna mpango wa kuokoa 

majanga 

2 81 Sekretarieti ya Mkoa 

Mwanza  

 Hakuna Mpango wa Utekelezaji 

wa Mkakati wa TEHAMA 2014-

2018  

 Chumba cha TEHAMA hakina 

vifaa vya kutosha kama vile 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu  

kompyuta na samani 

 Hakuna kamera za mifumo ya 

usalama  

3 63 Sekretarieti ya Mkoa 

Geita  

 Hakuna mgawanyo wa kazi 

katika idara ya TEHAMA. 

 Mfumo wa EPICOR hautumiki 

wote. 

 Kutokuwepo kwa Kamati ya 

Uendeshaji wa TEHAMA. 

4 78 Sekretarieti ya Mkoa 

Mbeya 

 Kizuizi cha virusi vya kompyuta 

hakijawekwa na kuboreshwa 

katika kompyuta zote. 

 Ukosefu wa Kamati ya Mkakati 
wa TEHAMA. 

5 54 Sekretarieti ya Mkoa 
Njombe  

 Kizuizi cha virusi vya kompyuta 

hakijawekwa kwenye baadhi ya 

kompyuta 

6 89 Sekretarieti ya Mkoa 

Rukwa  
 Vifaa vya TEHAMA 

havijawekewa vizuizi vya 
virusi vya kompyuta na 
hawajaboresha programu za 
leseni.  

 Ukosefu wa mpango wa 
mafunzo ya wafanyakazi wa 
TEHAMA 

 Haitunzi taarifa za mifumo. 
7 47 Sekretarieti ya Mkoa 

Simiyu  

 Taasisi haijaweka vizuizi vya 

virusi vya kompyuta 

8 73 Sekretarieti ya Mkoa 

Iringa  
 Mfumo wa Epicor hauna 

mwingiliano na mikakati wa 
bajeti. 
 

9 75 Sekretarieti ya Mkoa 

Kilimanjaro  

 Hakuna mpango wa kuzuia 
majanga. 

10 86 Sekretarieti ya Mkoa  Hakuna mpango wa mafunzo 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu  

Tanga wa kuwajengea uwezo kwa 

wafanyakazi wa TEHAMA. 

 Upungufu wa wafanyakazi 

katika kitengo cha TEHAMA; 

,kuna mfanyakazi mmoja tu na 

hakuna hata Mkuu wa Kitengo. 

11 70 Sekretarieti ya Mkoa 

Arusha  
 Kutokuwapo kwa Kamati ya 

uendeshaji wa TEHAMA 

 Sera ya TEHAMA haijapitiwa 

kwa ajili ya kuwapo kwa 

usalama na usiri katika uwekaji 

wa mifumo. 

 Hakuna mpango wa kuzuia 

Majanga katika miongozo ya 

TEHAMA 

12 72 Sekretarieti ya Mkoa 

Dodoma  
 Ukosefu wa Sera na Mkakati wa  

o TEHAMA. 

 Hakuna nyaraka za sera za 

usalama. 

13 71 Sekretarieti ya Mkoa 

Pwani  
 Kitengo cha TEHAMA kina 

mfanyakazi mmoja tu 

badala ya wafanyakazi sita. 

 Hakuna Kamati ya endeshaji 

wa TEHAMA 

 Hakuna mpango endelevu 

wa kazi 

 Hakuna mpango wa kuzuia 

majanga  

 Balozi 

1 2027 Ubalozi wa Tanzania 

Abu Dhabi 

 Kutokutumika kwa mfumo wa 

EPICOR/ IFMS  

 

2 2032 Ubalozi wa Tanzania 

Kuala Lumpur  
 Kutokutumika kwa mfumo wa 

EPICOR/ IFMS  



374 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o

 

 

Viambatisho Sura ya 6 

 Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu  

3 2008 Ubalozi wa Tanzania 

Maputo 

 Kutokutumika kwa mfumo wa 
EPICOR/ IFMS  

4 2034 Ubalozi wa Tanzania 

Moroni 
 Kutokutumika kwa mfumo wa 

EPICOR/ IFMS  

5 2001 Ubalozi wa Tanzania 

Addis Ababa, 

Ethiopia 

 Kutokutumika kwa mfumo wa 
EPICOR/ IFMS  

6 2010 Ubalozi wa Tanzania 

New Delhi 

 Kutokutumika kwa mfumo wa 
EPICOR/ IFMS  

7 2012 Ubalozi wa Tanzania 

Ottawa 

 Kutokutumika kwa mfumo wa 
EPICOR/ IFMS  

8 2011 Ubalozi wa Tanzania 

UN- New York 
 Kutokutumika kwa mfumo wa 

EPICOR/ IFMS  

9 2040 Ubalozi wa Tanzania 

Tel Aviv, Israel 

 Kutokuwekwa kwa mashine ya 

viza. 

 Kutokuwapo kwa mifumo na 

program za ulinzi. 

10 2018 Ubalozi wa Tanzania 

Washington, DC, 

United States 

 Kutokutumika kwa mfumo wa 
EPICOR/ IFMS  

11 2035 Ubalozi wa Tanzania 

Kuwait  

 Kutokutumika kwa mfumo wa 
EPICOR/ IFMS  

12 2021 Ubalozi wa Tanzania 

Kampala 
 Kutokutumika kwa mfumo 

wa EPICOR/ IFMS  

 

13 2004 Ubalozi wa Tanzania 

Kinshasa 
 Kutokutumika kwa mfumo 

wa EPICOR/ IFMS  

 
Chanzo: Kutoka kwenye taarifa ya mangufu ya menejimenti husika 
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Viambatisho Sura ya 6 

  Kiambatisho Na. 6.5: Sheria mbalimbali zinazohusiana na 

kuzuia mali  
Na. Mada Maelezo  

1 Mfumo wa 

kisheria 

 

Masharti ya kisheria kwa ajili ya uhalifu hutolewa 

katika sheria ya uhalifu, ambayo ni sheria maalum 

inayosimamia kunyang‟anya na kurejesha mali na 

sheria zingine kama vile Sheria ya Utaratibu wa 

Jinai, Sheria ya Kudhibiti Uhalifu na Uchumi, 

Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori na Sheria ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa. 

 

2 Sheria ya 

Uhalifu, [Cap 

256 

R.E.2002] 

"POCA" 

 

Sheria ya Uhalifu ya 1991 kama ilivyorekebishwa 

na Sheria namba 2 ya 2012 ilianzishwa ili kutoa 

mpango na utaratibu wa sheria wa kurejesha mali 

ya uhalifu. Urejeshaji wa mali unatokana na 

uhalifu uliofanyika. 

 

3 Sheria ya 

Utakatishaji 

Fedha na.12 

ya 

2006(AMLA) 

 

Sheria ya Utakatishaji wa Fedha inazuia na 

kukataza utakatishaji wa fedha .Kifungu 28 cha 

sheria kinataka masuala yote ya kufuatilia, kuzuia, 

kuhifadhi, kufungwa, kupoteza mali na maagizo ya 

adhabu ya kifedha kuhusiana na makosa chini ya 

Sheria ya Utakatishaji Fedha unapaswa kufuatiliwa 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Uhalifu 

 

4 Sheria ya 

Makosa ya 

Jinai [Cap 20 

R.E. 2002] 

 

Masharti ya kifungu cha 351 cha Sheria ya Makosa 

ya Jinai, [Cap 20 R.E. 2002] yanatoa amri ya 

kunyanganya mali ambayo imetumika katika 

maovu. Mali iliyonyang‟anywa huuzwa kwa amri ya 

mahakama, Mapato yanayopatikana kutokana na 

mauzo yanawekwa katika Mfuko Mkuu. 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na. Mada Maelezo  

5 Sheria ya 

Uhifadhi wa 

Wanyamapori, 

2009 

 

Sheria ya hifadhi ya Wanyamapori, kwa upande 

mwingine, huweka usimamizi na uondoaji wa mali 

zilizotaifishwa na Serikali chini ya Mkurugenzi wa 

Wanyamapori. kifungu cha 111 (4) cha Sheria 

husema kwamba mali yoyote ambayo imetaifishwa 

na Serikali inapeleka kwa Mkurugenzi wa 

Wanyamapori. Kwa mujibu wa masharti ya kifungu 

cha 91 (3) (b) cha Sheria hiyo, juu ya utoaji wa 

mali zilizotaifishwa, asilimia 25 ya mapato ya 

uuzaji wa mali zilizotaifishwa chini ya Sheria 

zinawekwa katika Mfuko wa Ulinzi wa 

Wanyamapori Tanzania. Fedha zilizowekwa katika 

Mfuko huu zinaweza kutumika kwa mujibu wa 

kifungu cha 91 (2) cha Sheria ili kuunga mkono 

vitu vingine vya kupambana na kuhamasisha 

utekelezaji wa sheria na uhifadhi wa 

wanyamapori. 

6 Sheria ya 

Kudhibiti 

Madawa ya 

Kulevya na 

Utekelezaji, 

Na.5 ya 2015 

 

Masharti ya kifungu cha 49 (1) cha Sheria ya 

Udhibiti wa Madawa ya kulevya na Utekelezaji, 

kinasema kwamba mali ya mtu aliyehukumiwa na 

makosa ya madawa ya kulevya itanyang‟anywa 

kwa mujibu wa masharti ya Sheria ya Uhalifu. . 

Sheria ya Madawa ya Kulevya na Utekelezaji 

inasema kwamba mapato yaliyotokana na mali 

iliyonyang‟anywa italipwa katika Mfuko wa 

Udhibiti wa Madawa ulioanzishwa chini ya kifungu 

cha 56 cha Sheria hiyo. Zaidi ya hayo, kifungu cha 

57 cha Sheria kinasema kwamba moja ya fedha za 

Mfuko huo ni mapato ya mauzo ya mali hiyo. 

7 Sheria ya 

Kuzuia na 

Kupambana 

na Rushwa, 

2007 

 

Mkurugenzi wa Mashtaka amepewa jukumu la 

kuchukua hatua katika kunyang‟anya mali. Kifungu 

cha 38 cha Sheria kinasema kwamba Mkurugenzi 

wa Mashtaka anaweza kuomba katika mahakama 

ili kufungia mali wakati wa uchunguzi au wakati 

kesi inasubiri mahakamani. Kifungu cha 40 cha 
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Viambatisho Sura ya 6 

 Na. Mada Maelezo  

Sheria kinamtaka Mkurugenzi wa Mashtaka 

kushirikiana na Taasisi ya kuzuia na kupambana na 

rushwa kuchukua mapato yanayotokana na rushwa 

baada ya kesi hiyo kufungwa, 

 

8 Sheria ya 

Huduma za 

Mashtaka ya 

Taifa 

 

Majukumu yanayohusiana na kunyang‟anya mali 

yameelezewa katika kifungu cha 12 kinachosema 

kwamba iwapo huduma inatolewa na Mkurugenzi 

wa Mashtaka na sheria zingine ambazo zinatokana 

na kesi za mtu anayewajibika kulipa kiasi kwa 

Serikali au mali iliyonyang‟anywa na Serikali chini 

ya amri ya kisheria, Mkurugenzi wa Mashtaka 

atachukua hatua yoyote au hatua ambayo inaweza 

kuhitajika kurejesha kiasi au kunyang‟anya. 
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Viambatisho Sura ya 7 

 
7. Sura ya 7  

Kiambatisho Na. 7.1: Taasisi zenye mapungufu yaliyobainishwa 

kwenye ukaguzi wa mfumo wa usimamizi wa kumbukumbu za 

Watumishi 

Fungu 81: Sekretarieti ya mkoa wa Mwanza 

 Taarifa za kumbukumbu zinaonyesha tarehe ya kuzaliwa kwa watumishi 
zinatofautiana ambapo mtumishi alizaliwa mnamo tarehe 7/1/1945 lakini 
imeandikwa tarehe 1/7/1945 (mfano namba ya kumbukumbu ya mtumishi 
8012193). 

 Taarifa za kumbukumbuku zinaonyesha sehemu tofauti ya mahali pa kazi 
kwa watumishi wake (mfano namba ya kumbukumbu ya mtumishi 
7379101 mahali pa kazi ni Dodoma). 

 Taarifa ya tarehe ya kuthibitishwa kazini ya watumishi haijaonyeshwa 
kwenye taarifa za kumbukumbu za watumishi (mfano mtumishi mwenye 
namba ya kumbukumbu 10658804). 

 Kumbukumbu za mishahara zilionesha kuwa kuna watumishi 
wameshastaafu utumishi wa Umma na hawapokei mishahara lakini taarifa 
zao za mishahara zilionesha kuwa watumishi hao wapo kwenye utumishi. 

 Watumishi 9 tarehe zao za kuzaliwa katika majalada yao binafsi 
zinatofautiana na tarehe zao za kuzaliwa katika mfumo wa taarifa za 
kumbukumbu za watumishi. 

Fungu 47: Sekretarieti ya mkoa wa Simiyu 

Watumishi saba (7) hawana ushahidi wa kuthibitishwa kazini kama 

mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za watumishi (Lawson) hivyo 

kusomeka "hajathibitishwa” katika hali ya cheo cha mtumishi (Post 

status) 

Fungu 37: Ofisi ya Waziri Mkuu 

Watumishi 79 ambao majina yao hayajathibitishwa katika mfumo wa 

kuhifadhi kumbukumbu za watumishi licha ya kuwa katika utumishi kwa 

zaidi ya miaka mitatu. 

Fungu 53: Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto 

Watumishi 85 bado hawajathibitishwa kazini kama inavyoonekana 

katika mfumo wa Kuhifadhi kumbukumbu za watumishi (Lawson 

System). 
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Viambatisho Sura ya 7 

 Fungu 81: Sekretarieti ya mkoa wa Mwanza 

Fungu 70: Sekretarieti ya mkoa wa Arusha 

 Watumishi 104 bado hawajathibitishwa kazini katika taarifa zilizopo 
kwenye Mfumo wa kuhifadhi kumbukumbu za Watumishi wakati 
wameajiriwa kati ya mwaka 1983 na 2007.  

 Watumishi 393 ambao hali zao za ajira (Post status) hazikuonyeshwa 
katika Mfumo wa kumbukumbu za watumishi kama vile mwajiriwa wa 
mkataba, yupo kwenye likizo bila malipo na nk. 

 Watumishi kumi (10) waliajiriwa chini ya miaka 18 kama inavyoonyeshwa 
katika Mfumo wa Taarifa ya Usimamizi wa Watumishi (HCMIS) 
ikilinganishwa kati ya tarehe ya kuzaliwa na tarehe aliyoajiriwa. 

 Watumishi wanne (4) ambao hawafanyi kazi tena na Sekretarieti ya Arusha 
baada ya kupelekwa kwenye ofisi nyingine za Serikali lakini bado 
wanapata mshahara kutoka Fungu 70. 

Fungu 74: Sekretarieti ya mkoa wa Kigoma 

Watumishi 110 ambao walikuwa wameajiriwa kwa kipindi cha miaka 2 

hadi 18 nyuma walikuwa na hadhi ya kutokuthibitishwa katika mfumo 

wa Uhifadhi wa kumbukumbu za Watumishi (Lawson). 

Fungu 49: Wizara ya maji na umwagiliaji 

 Watumishi 120 hawakupokea mishahara yao ya mwezi Julai 2017 ambapo 
mishahara yao ilisitishwa kimakosa.  

 Mishahara ya watumishi 12 iliyozuiliwa na menejimenti kwa sababu 
mbalimbali, kama vile kustaafu, kutokuwapo kazini, vifo nk, 
hawakuondolewa kwenye orodha ya malipo ya watumishi. 

 Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 

 Kiambatisho Na. 7.2: Taasisi zenye upungufu wa watumishi 

Na Fungu Taasisi Watumishi 
wanaohitajika 

Watumishi 
waliopo 

Upungufu 

1 11 Ofisi ya Rais - Ofisi ya 
Ushauri wa Mafuta & Gesi 

7 2 5 

2 12 Tume ya Utumishi wa 
Mahakama 

34 18 16 

3 14 Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji 

6,258 2,171 4,087 

4 15 Tume ya Usuluhishi na 
Upatanishi 

408 128 280 

5 24 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika. 

1,528 262 1,266 
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Viambatisho Sura ya 7 

 Na Fungu Taasisi Watumishi 
wanaohitajika 

Watumishi 
waliopo 

Upungufu 

6 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Mashariki. 

505 404 101 

7 36 Sekretarieti ya Mkoa - 
Katavi  

207 86 121 

8 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 445 358 87 

9 40 Mahakama 24,463 6,194 18,269 

10 47 Sekretarieti ya Mkoa - 
Simiyu  

782 356 426 

11 52 Wizara ya afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto. 

3,454 1,009 2,445 

12 56 Ofisi ya Rais, TAMISEMI, 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora  

188 88 100 

13 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
kujenga Taifa 

172 119 53 

14 63 Sekretarieti ya Mkoa - Geita  916 380 536 

15 65 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Walemavu. 

528 272 256 

16 70 Sekretarieti ya Mkoa - 
Arusha  

1,049 713 336 

17 71 Sekretarieti ya Mkoa - Pwani  405 216 189 

18 72 Sekretarieti ya Mkoa - 
Dodoma  

894 660 234 

19 73 Sekretarieti ya Mkoa - Iringa  968 583 385 

20 74 Sekretarieti ya Mkoa - 
Kigoma  

832 358 474 

21 75 Sekretarieti ya Mkoa -
Kilimanjaro  

1,126 747 379 

22 76 Sekretarieti ya Mkoa -Lindi  976 232 744 

23 77 Sekretarieti ya Mkoa - Mara  1,038 497 541 

24 78 Sekretarieti ya Mkoa - 
Mbeya  

647 608 39 

25 79 Sekretarieti ya Mkoa - 
Morogoro  

1,092 818 274 

26 80 Sekretarieti ya Mkoa - 
Mtwara  

138 111 27 

27 82 Sekretarieti ya Mkoa - 238 152 86 
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Viambatisho Sura ya 7 

 Na Fungu Taasisi Watumishi 
wanaohitajika 

Watumishi 
waliopo 

Upungufu 

Ruvuma  

28 83 Sekretarieti ya Mkoa - 
Shinyanga  

751 461 290 

29 84 Sekretarieti ya Mkoa - 
Singida  

1,021 555 466 

30 85 Sekretarieti ya Mkoa -
Tabora  

655 527 128 

31 87 Sekretarieti ya Mkoa -Kagera  838 478 360 

32 89 Sekretarieti ya Mkoa - 
Rukwa  

726 494 232 

33 90 Sekretarieti ya Mkoa – 
Songwe 

276 74 202 

34 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI  113 85 28 

35 95 Sekretarieti ya Mkoa - 
Manyara  

828 305 523 

36 96 Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na 
Michezo 

289 252 37 

37 2001 Ubalozi wa Tanzania, Addis 
ababa, Ethiopia 

7 3 4 

38 2002 Ubalozi wa Tanzania, Berlin, 
Ujerumani 

8 3 5 

39 2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo, 
Misri 

7 5 2 

40 2004 Ubalozi wa Tanzania 
Kinshasa, Congo-Jamhuri ya 
Kidemokrasi  

7 4 3 

41 2005 Ubalozi wa Tanzania, Abuja 6 2 4 

42 2009 Ubalozi wa Tanzania 
Moscow, Urusi 

6 4 2 

43 2010 Ubalozi wa Tanzania, New 
Delhi 

9 4 5 

44 2016 Ubalozi wa Tanzania, 
Stockholm, Sweden 

6 3 3 

45 2021 Ubalozi wa Tanzania, 
Kampala, Uganda 

6 2 4 

46 2023 Ubalozi wa Tanzania, 
Nairobi, Kenya 

6 4 2 

47 2024 Ubalozi wa Tanzania, 
Riyadh, Saudi Arabia 

19 16 3 

48 2026 Ubalozi wa Tanzania Kigali, 
Rwanda 

5 2 3 
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Viambatisho Sura ya 7 

 Na Fungu Taasisi Watumishi 
wanaohitajika 

Watumishi 
waliopo 

Upungufu 

49 2029 Ubalozi wa Tanzania, 
Muscat 

14 11 3 

50 2032 Ubalozi wa Tanzania, Kuala 
Lumpur 

9 4 5 

51 2039 Ubalozi wa Tanzania, 
Kuwait 

13 8 5 

52 2040 Ubalozi wa Tanzania, Tel 
Aviv 

14 6 8 

   Jumla 54,937 20,856 34,081 

Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti ya 2016/17 
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Viambatisho Sura ya 8 

 
8. S8 

Kiambatisho Na. 8.1: Mlinganisho wa uwezo wa Makusanyo ya ndani 

kufanikisha bajeti matumizi ya kawaida na maendeleo ya wakala wa serikali  

 

Bajeti iliyopitishwa 

(Shilingi)

Makusanyo halisi ya 

mapato ya ndani

A B

1 Wakala wa Maabara za Serikali 17,758,951,000 1,801,235,452,000 -1,783,476,501,000 10042.69

2 Wakala wa Utafiti wa Miamba 747,301,593 7,219,312,000 -6,472,010,407 866.05

3 Mamlaka ya viwanja vya ndege 31,397,852,566 219,739,377,302 -188,341,524,736 599.85

4 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 388,854,290 2,098,222,310 -1,709,368,020 439.59

5 Wakala wa serikali Mtandao 1,869,656,000 7,967,729,280 -6,098,073,280 326.16

6 Chuo cha Maji 2,331,561,943 8,289,561,000 -5,957,999,057 255.54

7 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 600,146,264 1,489,126,000 -888,979,736 148.13

8 Wakala wa Ndege za Serikali 8,390,366,827 16,144,764,120 -7,754,397,293 92.42

9 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 3,417,831,371 5,630,650,561 -2,212,819,190 64.74

10 Wakala wa Huduma za Ajira 1,034,397,000 1,661,713,200 -627,316,200 60.65

11 Chuo cha mafunzo ya takwimu Afrika Mashariki 1,429,697,202 1,979,987,250 -550,290,048 38.49

12 Chuo Cha Utalii 4,142,763,698 5,532,138,000 -1,389,374,302 33.54

13 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa 8,493,701,632 11,328,000,000 -2,834,298,368 33.37

14 Wakala wa Mbegu za Kilimo 2,607,420,000 3,329,708,975 -722,288,975 27.7

15 Wakala wa Hifadhi ya Chakula 15,337,456,782 19,046,437,000 -3,708,980,218 24.18

16 Chuo Cha Uhasibu 20,869,093,838 23,322,697,019 -2,453,603,181 11.76

17 Wakala wa Maabara za Serikali 13,771,287,817 15,304,255,700 -1,532,967,883 11.13

18 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 1,397,817,896 1,431,126,000 -33,308,104 2.38

1 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania  102,394,206,890 95,100,460,500 7,293,746,390 7.12

2 Wakala wa Usajili wa Biashara na leseni 8,386,859,535 7,296,354,342 1,090,505,193 13

3 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 33,385,528,882 28,268,315,292 5,117,213,590 15.33

4 Mamlaka Ya Wanyama pori 45,360,424,925 38,272,878,833 7,087,546,092 15.62

5 Wakala wa Maabara za Mifugo 1,401,971,274 1,149,086,000 252,885,274 18.04

6 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi 6,106,318,137 4,816,406,467 1,289,911,670 21.12

7 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 1,336,040,808 849,922,000 486,118,808 36.39

8 Chuo cha Utumishi wa Umma 14,012,651,796 8,775,451,140 5,237,200,656 37.37

9 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo  2,292,332,321 1,382,242,000 910,090,321 39.7

10 Wakala wa Usalama na Afya Kazini  11,325,320,468 5,878,825,216 5,446,495,252 48.09

11 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 11,488,129,387 5,949,235,343 5,538,894,044 48.21

12 Wakala wa Majengo Tanzania 22,133,620,599 10,608,200,000 11,525,420,599 52.07

13 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 9,265,949,000 3,930,840,000 5,335,109,000 57.58

14 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 2,130,716,647 548,121,600 1,582,595,047 74.28

15 Wakala wa Vipimo 19,055,539,842 3,543,108,000 15,512,431,842 81.41

 Jumla Kuu 426,061,768,231 2,369,119,704,450 1,943,057,936,220

Na. Wakala
Tofauti kati ya Mapato ya ndani 

na Bajeti ya matumizi = (B)-(A)
%

Wakala 18 ambazo hazina uwezo wa kutumia mapato yao ya ndani kufadhiri bajeti za matumizi ya kawaida na maendeleo

Wakala 15 zenye uwezo wa kutumia mapato yao ya ndani kufadhiri bajeti zao za matumizi na maendeleo
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  Kiambatisho Na. 8.2: Mchanganua wa Makasio yaliyopitishwa na 

kiasi cha fedha kilichotolewa  

 

Na Wakala Makisio kwa 

matumizi ya 

kawaida

Fedha za matumizi 

ya kawaida 

zilizotolewa

Makasio ya fedha za maendeleo Fedha za 

maendeleo 

zilizotolewa

1 Wakala wa Mbegu za Kilimo 923,020,000 902,379,119 2,406,688,975 0

2 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 3,977,110,561 897,340,250 1,653,540,000 0

3 Wakala wa Usajili wa Biashara na leseni 7,296,354,342 8,440,792,300 0  0 

4 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 1,611,567,000 1,326,712,240 4,337,668,343 1,019,043,830

5 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 3,576,000,000 3,490,554,000 354,840,000 354,840,000

6 Wakala wa serikali Mtandao 4,967,729,280 3,329,732,000 3,000,000,000 3,000,000,000

7 Eastern Africa Chuo cha mafunzo ya takwimu Afrika 

Mashariki

1,607,687,250 1,565,057,102 372,300,000 0

8 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 1,025,914,000 471,233,000 405,212,000 40,000,000

9 Wakala wa Utafiti wa Miamba 7,219,312,000 8,204,370,972 0 0

10 Wakala wa Maabara za Serikali 15,304,255,700 13,771,347,781 0  0 

11 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo) 1,798,222,310 1,044,567,600 300,000,000 300,000,000

12 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo  932,242,000 563,301,450 450,000,000 40,000,000

13 Chuo Cha Utalii 5,532,138,000 1,997,545,742

14 Wakala wa Hifadhi ya Chakula 18,546,437,000 13,535,658,412 500,000,000 0

15 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 1,489,126,000 1,089,962,600 0 0

16 Wakala wa Usalama na Afya Kazini  3,678,825,216 1,719,334,000 2,200,000,000 0

17 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi 2,954,346,000 1,963,838,956 1,862,060,467 1,862,060,467

18 Mamlaka ya wanyamapori 0 0 0 0

19 Mamlaka ya viwanja vya ndege 30,739,377,302 27,795,586,607 189,000,000,000 65,121,055,052

20 Wakala wa Majengo Tanzania 10,608,200,000 4,139,101,000 0   0

21 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 7,580,695,500 7,216,263,035 20,687,619,792 6,801,770,700

22 Wakala wa Huduma za Ajira 1,661,713,200 871,097,000 0 0

23 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania  0   0 0 

24 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 0 0 0 0

25 Wakala wa Ndege za Serikali 548,121,600 350,876,000 0  0 

26 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa 5,144,764,120 3,915,122,913 11,000,000,000 11,549,746,759

27 Wakala wa Barabara Tanzania  11,328,000,000 11,008,998,466 0  0 

28 Chuo cha Utumishi wa Umma 536,159,122,000 466,392,836,000 1,265,076,330,000 560,761,829,000

29 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 8,775,451,140 3,955,800,600 0  0 

30 Wakala wa Maabara za Mifugo 849,922,000 629,071,265 0 0

31 Wakala wa Maji 849,086,000 938,276,313 300,000,000 0

32 Wakala wa Vipimo 6,789,561,000 2,206,427,560 1,500,000,000 500,000,000

33 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo) 3,543,108,000 3,399,465,001 0 0

 Total 707,017,408,521 597,132,649,284 1,505,406,259,577 651,350,345,808
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 Kiambatisho Na. 8.3: Mchanganuo wa Makusanyo Halisi na 

Makisio ya Mapato ya Ndani  

 

Makisio ya Makusanyo

Makusanyo halisi ya 

Mapatao ya Ndani 

(Shilingi)

Tofauti baina ya Makisio na 

Makusanyo halisi

(Shilingi) B  = (B)-(A)

A

1 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 10,432,804,886 3,417,831,371 -7,014,973,515 -67.24

2 Wakala wa Majengo Tanzania 47,669,760,000 22,133,620,599 -25,536,139,401 -53.57

3 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo  4,603,802,000 2,292,332,321 -2,311,469,679 -50.21

4 Chuo cha utalii 7,329,477,798 4,142,763,698 -3,186,714,100 -43.48

5 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 1,013,614,000 600,146,264 -413,467,736 -40.79

6 Wakala wa hifadhi ya Chakula 25,282,640,000 15,337,456,782 -9,945,183,218 -39.34

7 Wakala wa Huduma za Ajira 1,661,713,200 1,034,397,000 -627,316,200 -37.75

8 Wakala wa Mbegu za Kilimo 4,167,985,000 2,607,420,000 -1,560,565,000 -37.44

9 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 17,070,907,420 11,488,129,387 -5,582,778,033 -32.7

10 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 2,000,000,000 1,397,817,896 -602,182,104 -30.11

11 Chuo cha Utumishi wa Umma 19,943,024,000 14,012,651,796 -5,930,372,204 -29.74

12 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 2,952,500,000 2,130,716,647 -821,783,353 -27.83

13 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 38,139,915,746 33,385,528,882 -4,754,386,864 -12.47

14 Wakala wa Vipimo 21,555,171,647 19,055,539,842 -2,499,631,805 -11.6

15 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 10,464,000,000 9,265,949,000 -1,198,051,000 -11.45

16 Chuo Cha Uhasibu 23,322,697,019 20,869,093,838 -2,453,603,181 -10.52

17 Wakala wa Maabara za Serikali 15,304,255,700 13,771,287,817 -1,532,967,883 -10.02

18 Mamlaka ya viwanja vya ndege 34,317,614,747 31,397,852,566 -2,919,762,181 -8.51

19 Chuo cha mafunzo ya takwimu Afrika Mashariki 1,493,450,969 1,429,697,202 -63,753,767 -4.27

20 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa 8,711,485,000 8,493,701,632 -217,783,368 -2.5

1 Wakala wa Maabara za Mifugo 1,400,000,000 1,401,971,274 1,971,274 0.14

2 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi 5,786,001,000 6,106,318,137 320,317,137 5.54

3 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania  95,100,460,500 102,394,206,890 7,293,746,390 7.67

4 Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 7,287,849,342 8,386,859,535 1,099,010,193 15.08

5 Chuo cha Maji 2,022,911,800 2,331,561,943 308,650,143 15.26

6 Mamlaka ya Wanyama Pori 38,272,878,833 45,360,424,925 7,087,546,092 18.52

7 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 325,027,180 388,854,290 63,827,110 19.64

8 Wakala wa serikali Mtandao 1,504,000,000 1,869,656,000 365,656,000 24.31

9 Wakala wa Ndege za Serikali 5,990,616,100 8,390,366,827 2,399,750,727 40.06

10 Wakala wa Usalama na Afya Kazini  7,223,516,640 11,325,320,468 4,101,803,828 56.78

11 Wakala wa Utafiti wa Miamba 320,000,000 747,301,593 427,301,593 133.53

12 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 500,000,000 1,336,040,808 836,040,808 167.21

13 Wakala wa Barabara Tanzania  2,662,000,000 17,758,951,000 15,096,951,000 567.13

 Jumla Kuu 465,832,080,527 426,061,768,231 -39,770,312,297

Na Jina La Wakala %

Wakala wa serikali 20 ambazo hazina uwezo wa kutekeleza bajeti zao za matumizi ya kawaida na maendeleo kwa asilimia 100

Wakala wa Serikali 13 ambazo zinauwezo wa kutumia Mapatp ya ndani kujiendesha
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 Kiambatisho Na. 8.4: Orodha Ya Taasisi Za Serikali Zenye Madeni 

Shilingi 1,312,983,248,513 

 

Na Jina la Taasis Chini ya Miezi 12 Zaidi ya miezi 12 Jumla ya Madeni (Shilingi)

1 Mpango wa Kujitathimini Kwa Nchi za Africa 27,750,589.25 90,015,539.30 117,766,128.55

2 Taasisi ya Sheria Tanzania 234,801.00 53,060.00 287,861.00

3 Chuo cha Sheria 285,481,437.69 285,481,437.69

4 Bodi Ya Mikopo ya Serikali za Mitaa 34,636,340.00 581,707,753.00 616,344,093.00

5 Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa (Hombolo) 48,992,892.00 309,113,178.00 358,106,070.00

6 Baraza La Madaktari Tanganyika              -  28,898,167.00 28,898,167.00

7 Chuo Cha madini 511,125,220.00 438,159,770.00 949,284,990.00

8 Mpango wa Majibu 1,500,799,907.00 1,500,799,907.00

9 Shirika La Uzalishaji Mzinga 2,534,138,762.00 6,978,145,612.00 9,512,284,374.00

10 Kampuni Tanzu Ya Shirika la Mzinga 2,262,176,584.00 15,641,827.00 2,277,818,411.00

11 Mamlaka Ya Vitambulisho ya Taifa 13,916,280,728.00 62,902,300,159.00 76,818,580,887.00

12 Chuo cha Sayansi na technologia cha Nelson Mandela 61,778,716.00 2,467,281,441.90 2,529,060,157.90

13 Chuo cha mafunzo ya Wanyamapori cha Pasiansi 223,132,224.00               -  223,132,224.00

14 Shirika La Uzalishajimali La Magereza 230,300,552.82 1,969,430,971.22 2,199,731,524.04

15 Bodi ya Maabara Binafsi 3,707,638.00 242,094,356.00 245,801,994.00

16
Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za 

Wanyonge Tanzania
103,347,015.00 103,347,015.00

17 Shirika la Kilimo na Viwanda SUMA 2,925,649,000.00 215,202,000.00 3,140,851,000.00

18 Shirika la Uzalishajimali-SUMA 10,966,773,000 653,735,000 11,620,508,000.00

19 Shirika la SUMA Matrekta 3,297,586,000.00 3,297,586,000.00

20 Shirika la ujenzi la SUMA 3,209,946,000.00 438,533,000.00 3,648,479,000.00

21 Shirika la ulinzi la SUMA 1,145,032,000.00 312,540,000.00 1,457,572,000.00

22 Shirika la Nyumbu 415,429,000.00 134,824,000.00 550,253,000.00

23 Baraza la Sinema Tanzania 8,351,332.00               -  8,351,332.00

24 Taasisi ya Utafiti ya Wanyamapori 105,149,895.00 836,600,917.00 941,750,812.00

25 Taasisi ya Mafunzo ya Maendeleo ya Jamii ya Tengeru 147,330,448.00 263,000.00 147,593,448.00

26 Wakala wa Mbegu za Kilimo 136,510,320.00 190,498,573.08 327,008,893.08

27 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 82,539,094.00               -  82,539,094.00

28 Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 377,773,813.00               -  377,773,813.00

29 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 328,060,164.00 665,522,999.00 993,583,163.00

30 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 3,344,278,887.02 74,311,115.68 3,418,590,002.70

31 Wakala wa serikali Mtandao 2,924,959,547.00 1,649,963,507.00 4,574,923,054.00

32 Chuo cha mafunzo ya takwimu Afrika Mashariki 110,397,359.00 6,520,000.00 116,917,359.00

33 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 167,329,998.00               -  167,329,998.00

34 Wakala wa Utafiti wa Miamba 192,839,595.00               -  192,839,595.00

35 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 10,129,400.00 127,112,760.00 137,242,160.00

36 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo  117,221,413.00 67,732,310.00 184,953,723.00

37 Chuo cha Taifa cha Utalii 522,714,906.39 397,804,224.61 920,519,131.00

38 Wakala wa Hifadhi ya Chakula Cha Taifa 16,787,241,479.00 1,458,796,642.00 18,246,038,121.00

39 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 62,820,756.91 37,435,143.30 100,255,900.21

40 Wakala wa Usalama na Afya Kazini  59,227,503.00               -  59,227,503.00
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Na Jina la Taasis Chini ya Miezi 12 Zaidi ya miezi 12 Jumla ya Madeni (Shilingi)

41 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi  1,067,593,415.00 312,867,053.00 1,380,460,468.00

42 Chuo cha hasibu 1,867,980,751.92               -  1,867,980,751.92

43 Mamlaka ya viwanja vya ndege 14,560,896,029.00 71,692,406,350.00 86,253,302,379.00

44 Wakala wa Majengo Tanzania 10,189,261,903.00 20,674,279,050.00 30,863,540,953.00

45 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 8,668,743,611.00 9,076,873,056.00 17,745,616,667.00

46 Wakala wa Huduma za Ajira 20,539,644.00 113,746,002.00 134,285,646.00

47 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania  1,043,717,723.31 165,109,918.04 1,208,827,641.35

48 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 392,822,416.43 84,088,330.70 476,910,747.13

49 Wakala wa Ndege za Serikali 384,714,558.00 4,145,372,423.00 4,530,086,981.00

50 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa  269,204,883.00 249,880,683.00 519,085,566.00

51 Wakala wa Barabara Tanzania               -  998,669,929,000.00 998,669,929,000.00

52 Chuo cha Utumishi wa Umma 966,045,044.00 64,321,400.00 1,030,366,444.00

53 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 29,561,000.00 126,137,015.00 155,698,015.00

54 Wakala wa Maabara za Mifugo              -  320,956,659.00 320,956,659.00

55 Chuo cha Maji 281,640,507.51 520,536,235.58 802,176,743.09

56 Wakala wa Vipimo 210,968,021.00 472,684,039.00 683,652,060.00

57 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Nyaza 73,363,462.90 175,214,037.25 248,577,500.15

58 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Handeni 590,784,428.15 111,345,612.16 702,130,040.31

59 Bonde la Ndani la Maji 21,244,200.00 0 21,244,200.00

60 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Rukwa 0 0               -  

61 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Tanganyika 19,392,360 85,900,000 105,292,360.00

62 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Viktoria 43,592,593.00 64,867,483.20 108,460,076.20

63 Mamlaka ya Maji Safi na Maji taka Makode 41,116,964.00 732,092,239.86 773,209,203.86

64 Mamlaka ya Maji Safi na Maji taka Mugango 416,879.16 298,087,030 298,503,909.16

65 Bodi ya Bonde la Maji Pangani 0 0               -  

66 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji 10,050,000.00 82,337,557.25 92,387,557.25

67 Bodi ya Bonde la Maji Pwani ya Kusini Ruvuma 22,018,000.00 22,018,000.00

68 Bodi ya Bonde la Maji Ruvu 160,410,000.00 63,410,000.00 223,820,000.00

69 Bodi ya Bonde la Maji Wanging‟ombe 50,492,000 31,491,000 81,983,000.00

70 Mfuko wa Ufadhili wa Pembejeo za Kilimio 25,495,657 25,495,657.00

71 Mfuko wa Maendeleo ya maji 634,567,519 690,055,145 1,324,622,664.40

72 Mfuko wa maendeleo ya Wanawake 87,499,441 1,037,744,154 1,125,243,595.00

73 Mfuko wa maendeleo ya umeme vjijini 2,117,597,888 6,590,374,797 8,707,972,685.00

111,436,758,295 1,201,546,490,218 1,312,983,248,513
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Na Jina La Taasisi Chini ya miezi 12 Zaidi ya Miezi 12 Jumla ya Madai

40 Shirika La Uzalishaji Mzinga 1,089,418,154.69 4,743,183,842 5,832,601,997

41 Kampuni Tanzu Ya Shirika la Mzinga 703,070,979 3,485,373,601 4,188,444,580

42 Mamlaka Ya Vitambulisho ya Taifa 23,952,375 29,412,587,119 29,436,539,494

43 Chuo cha Sayansi na technologia cha Nelson Mandela 228,896,144 5,714,978,600 5,943,874,744

44 Baraza La wataalamu wa Macho 24,675,000 56,737,500 81,412,500

45 Chuo cha mafunzo ya Wanyamapori cha Pasiansi 12,777,000                 -  12,777,000

46 Baraza La Wafamasia 138,716,875 277,693,985 416,410,860

47 Shirika La Uzalishajimali La Magereza 4,123,847,235.78 2,868,500,673 6,992,347,908

48 Bodi ya Maabara Binafsi 117,098,520 207,884,039 324,982,559

49 Mpango wa Kurasimisha Rasilimali na Biashara za 

Wanyonge Tanzania

54,383,265                 -  54,383,265

50 Shirika la Kilimo na ViwandaSUMA 1,016,568,000 304,058,000 1,320,626,000

51 Shirika la Uzalishajimali-SUMA (JKT HQ) 47,620,922,000 6,105,611,000 53,726,533,000

52 Shirika la SUMA Matrekta 5,070,304,000 36,293,029,000 41,363,333,000

53 Shirika la ujenzi la SUMA 5,519,418,000 731,249,000 6,250,667,000

54 Shirika la ulinzi la SUMA 2,516,982,000 2,136,925,000 4,653,907,000

55 Shirika la Nyumbu 286,670,836.48 205,155,390 491,826,226

56 Baraza la Sinema Tanzania 25,000,000                 -  25,000,000

57 Taasisi ya Kudhibiti Ubora wa Mbegu 379,687,852 460,993,551 840,681,403

59 Taasisi ya Mafunzo ya Maendeleo ya Jamii ya Tengeru 349,009,226 1,050,000 350,059,226

60 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Nyaza 91,829,213.45 441,485,613.01 533,314,826

61 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Handeni 96,684,145.80 45,716,217.38 142,400,363

62 Bonde la Ndani la Maji 40,058,727.00 10,388,000.00 50,446,727

63 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Rukwa 56,573,513.80 378,746,923.18 435,320,437

64 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Tanganyika 109,702,706.00 337,495,806.00 447,198,512

65 Bodi ya Bonde la Maji ya Ziwa Viktoria 270,262,314.38 0 270,262,314

66 Mamlaka ya Maji Safi na Maji taka Makode 390,937,697.00 277,425,631.00 668,363,328

67 Mamlaka ya Maji Safi na Maji taka Mugango 63,587,036 343,308,261 406,895,297

68 Bodi ya Bonde la Maji Pangani 61,546,000.00 110,527,000.00 172,073,000

69 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji 51,136,788 111,225,517 162,362,305

70 Bodi ya Bonde la Maji Pwani ya Kusini Ruvuma 6,491,000.00 33,752,000.00 40,243,000

71 Bodi ya Bonde la Maji Ruvu 234,558,593 1,131,143,812 1,365,702,405

72 Bodi ya Bonde la Maji Wanging‟ombe 33,380,000 118,722,000 152,102,000

73 Mfuko wa Ufadhili wa Pembejeo za Kilimio 149,465,835 14,482,000 163,947,835.00

74 Mfuko wa Usimazi wa fedha za Ushirika 20,000,000 44,249,400 64,249,400.00

75 Mfuko wa Maedeleo ya mifugo 6,479,160 31,697,175 38,176,335.00

76 Mfuko wa Maendeleo ya maji                 -  351,644,004 351,644,003.80

77 Mfuko wa Maendeleo ya Madini 384,723,922 5,102,407 389,826,329.00

79 Mfuko wa Maafa                 -  1,119,868,071 1,119,868,071.00

81 Mfuko wa Mashirika yasiokuwa ya Kiserikali 154,223,178 258,312,539 412,535,717.00

82 Mfuko wa maendeleo ya Wazarishaji Mbegu 26,251,320 56,565,420 82,816,740.10

83 Mfuko wa maendeleo ya umeme vjijini 1,711,771,168 14,946,850,308 16,658,621,476.00

84 Mfuko wa maendeleo ya Wanawake 152,620,421 932,810,503 1,085,430,924.27

297,542,397,073 360,450,449,442 657,992,846,515
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Viambatisho Sura ya 8 

  Kiambatisho Na. 8.5: Orodha ya Taasisi za serikali zenye madai 

Shilingi 657,992,846,515 

 

Na Jina La Taasisi Chini ya miezi 12 Zaidi ya Miezi 12 Jumla ya Madai

1 Wakala wa Mbegu za Kilimo 416,418,226 910,930,300 1,327,348,526

2 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 269,282,631.00 7,500,000.00 276,782,631

3 Business Registration and Licensing Agency (BRELA) 209,543,074.00 30,000,000.00 239,543,074

4 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 1,056,007,759.00 1,418,201,521.00 2,474,209,280

5 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 1,051,416,000.00 1,167,370,000.00 2,218,786,000

6 Wakala wa serikali Mtandao 533,036,376.16 917,488,596.29 1,450,524,972

7 Chuo cha mafunzo ya takwimu Afrika Mashariki 236,498,431.00 198,575,000.00 435,073,431

8 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 66,092,500.00                 -  66,092,500

9 Wakala wa Utafiti wa Miamba 126,775,634.00                 -  126,775,634

10 Government Chemist Laboratory Agency 2,688,534,395.96 732,273,693.94 3,420,808,090

11 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo 21,307,000.00                 -  21,307,000

12 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo  24,834,930.00                 -  24,834,930

13 Chuo cha Taifa cha Utalii 122,991,990.00 40,443,700.00 163,435,690

14 Wakala wa Hifadhi ya Chakula Cha Taifa 3,341,741,810.00 170,979,430,575.00 174,321,172,385

15 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo Tanzania 319,818,934.00 108,124,042.00 427,942,976

16 Wakala wa Usalama na Afya Kazini  515,000,000.00 1,880,390,429.00 2,395,390,429

17 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi  84,845,190.00 1,038,002,024.00 1,122,847,214

18 Chuo cha hasibu 940,955,611.74                 -  940,955,612

19 Mamlaka ya viwanja vya ndege 10,688,843,245.00 16,030,937,141.00 26,719,780,386

20 Wakala wa Majengo Tanzania 31,339,040,558.00 3,756,844,451.00 35,095,885,009

21 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 4,837,625,460.00 10,202,867,405.00 15,040,492,865

22 Wakala wa Huduma za Ajira 137,072.00                 -  137,072

23 Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania  147,576,346.00                 -  147,576,346

24 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 265,370,395.12 90,158,491.03 355,528,886

25 Wakala wa Ndege za Serikali 379,153,797.00 25,774,884,244.00 26,154,038,041

26 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa  1,758,113,465.00 160,744,989.00 1,918,858,454

27 Wakala wa Barabara Tanzania  158,986,392,000.00 3,869,025,000.00 162,855,417,000

28 Chuo cha Utumishi wa Umma 498,729,749.64 228,356,514.80 727,086,264

29 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 71,400,000.00 71,400,000

30 Wakala wa Maabara za Mifugo 23,793,400.00 92,796,800.00 116,590,200

31 Chuo cha Maji 104,780,954.00 10,834,131.00 115,615,085

32 Wakala wa Vipimo 2,061,040,314.00 115,203,110.00 2,176,243,424

33 Taasisi Ya Sheria Tanzania 111,330 162,088 273,418

34 Chuo ch Sheria 47,579,980.98 95,926,790 143,506,771

35 Bodi ya mikopo ya Serikali za Mitaa 612,315,924.38 5,625,320,081 6,237,636,005

36 Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa(Hombolo) 107,925,400 634,753,249 742,678,649

37 Baraza la Wataalamu wa Mionzi                 -                  -                  -  

38 Chuo Cha Madini 4,894,000.00                 -  4,894,000

39 Mpango wa Majibu 168,792,988.75 226,376,168 395,169,157
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Viambatisho Sura ya 8 

  Kiambatisho Na. 8.6:Mapungufu katika ukaguzi wa Matumizi 

 

 

# Kigezo Hoja Taasisi Kiasi (Shilingi)

Baraza la Madaktari la 

Tanganyika 

83,694,141

Bara la Wauguzi na Wakunga la 

Tanzania

82,504,180

Bodi ya Mikipo ya Serikali za 

Mitaa

121,250,650

Shirika La Mzinga 313,193,390

Chuo cha sayasi na teknolojia 

cha Nelson Mandela 

89,006,818

Bodi Ya Ushari ya Hospitali 

Binafsi 

24,042,660

Shilika la Uuzalishamali 

Magereza

14,599,110

Shilika La Ulinzi SUMA 63,915,554

Baraza la Wafamasia 54,989,439

Taasisi ya Mafunzo ya Serikali ya 

Mitaa

118,250,895

Idara Ya Ujenzi-SUMA 164,500,394

Wakala wa Mbegu za Kilimo 63,904,763

Wakala wa taifa wa Hifadhi ya 

Chakula 

59,041,044

Wakala wa Nyumba na Utafiti 

wa Majengo Tanzania

70,612,052

Wakala wa Mafunzo ya 

Kimataifa

60,534,252

Wakala wa Barabara Tanzania  250,641,590

Wakala wa Maabara za Serikali 2,811,000

Wakala wa Nyumba na Utafiti 

wa Majengo Tanzania

21,752,000

Mamlaka ya maji safi na Maji 

taka Handeni

5,274,060

Mamlaka ya maji safi na Maji 

taka Makonde

16,898,100

Bodi ya Bonde la Maji Pangani 28,022,286

Bodi ya Bonde la Maji Wami -

Ruvu

152,450,000

Bodi la Bonde la pwani ya 

Ruvuma kusini

50,900,000

Mfuko wa Maendeleo ya mifugo 1,232,903,838

Mfuko wa Mambo ya kale 570,647,604

National Fund for Antiquities 26,374,678

3,742,714,498

1 Kanuni 95(4) vya 

Kanuni za Fedha 

za 2001

Malipo yasiokuwa na 

viambatisho

Jumla Ndogo (shilingi)



391 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o

 

 

Viambatisho Sura ya 8 

 

 

# Kigezo Hoja Taasisi Kiasi (Shilingi)

Bodi Ya Mikopo ya Serikali za 

mitaa

145,277,197

Kitengo cha uwezeshaji 

upatikanaji wa matokeo

22,259,000

Chuo cha Madini 1,650,000

Kampuni ya Mzinga 86,794,201

Mamlaka ya Vitambulisho vya 

taifa 

106,048,311

Bodi ya maabara Binafsi 6,662,490

Wakala wa Nyumba na Utafiti 

wa Majengo Tanzania

61,670,600

Wakala wa Nyumba na Utafiti 

wa Majengo Tanzania

23,158,500

Wakala wa Utafiti wa Miamba 2,749,000

Wakala wa Hifadhi ya taifa ya 

Chakula

30,556,200

Bodi ya Bonde la Mto Wami -

Ruvu

15,284,000

Road Funds 59,617,814

Mfuko wa kuwalinda Wanyama 

pori Tanzania 

144,742,340

706,469,653

Shirika la Uzalishajimali 

Magereza

74,230,970

Baraza la Wafamasia 66,293,888

140,524,858

Jumla Ndogo (shilingi)

3 Kanuni ya 

manunuzi ya 

Umman Na. 244 

Manuzuzi yaliofanyika 

bila kukaguliwa na 

kamati ya ukaguzi

Jumla Ndogo (shilingi)

2 Kanuni 103 (5) 

vya Kanuni za 

Fedha za 2001

Masurufu 

yasiyorejeshwa kwa 

muda mrefu
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Viambatisho Sura ya 8 

 

 

# Kigezo Hoja Taasisi Kiasi (Shilingi)

4 Kifungu Na 64 

cha sheria ya 

manunuzi ya 

Umma ya 

mwaka 2011 and 

kanuni Na. 136 

(5) ya Sheria ya 

Manunuzi ya 

Umma ya 

mwaka 2013

Manunuzi laiofanyika 

bila ushindanishi wa 

bei

Kampuni ya Ulinzi Suma 65,830,014

65,830,014

Mamlaka ya Usajili wa Biashara 

na Leseni

72,909,898

Wakala wa Nyumba na Utafiti 

wa Majengo Tanzania

16,563,500

89,473,398

Mamlaka ya Usajili wa Biashara 

na Leseni

18,780,000

Wakala wa Ugavi na Huduma za 

Manunuzi

155,109,382

Bodi ya Bonde la ziwa Rukwa 37,246,600

211,135,982

Mamlaka ya Maji safi na Maji 

taka makonde

30,000,000

Bodi ya Bonde la Ziwa Nyasa 26,957,309

56,957,309

8 Kifungu na 83 

cha Sheria ya 

kodi ya mwaka 

2008

Kushindwa kukata 

kodi ya zuio kwa 

washauri na 

kuwasilisha mamlaka 

ya mapato

Bodi ya Bonde la Maji Rufiji 31,673,330

31,673,330

9 Kanuni za 

Manunuzi ya 

Umma Na. 163 

(4) ya mwaka 

2013

Manunuzi yaliofanywa 

bila kupata idhini ya 

bodi ya Uzabun

Mfuko wa Maendeleo wa maji 

Ghala la Kati

932,422,979

932,422,979

10 Kanuni Na. 46 

(3) ya Kanuni za 

Fedha za Umma 

za 2001

Malipo yaliyofanyika 

nje ya bajeti

Mfuko wa Uwekezaji Sekta ya 

Maji

117,122,668,997

117,122,668,997

123,099,871,017

Jumla Ndogo (shilingi)

Jumla Ndogo (shilingi)

Jumla Kuu (Shilingi)

Jumla Ndogo (shilingi)

7 Mkataba wa 

Maelewano 

(MoU)

Matumizi nje ya 

Makubaliano

Jumla Ndogo (shilingi)

Jumla Ndogo (shilingi)

5 Kanuni Na. 51(1-

8) ya Kanuni za 

Fedha za Umma 

za 2001

Malipo yaliyofanyika 

kwenye vifungu 

visivyostahili

Jumla Ndogo (shilingi)

6 Kanuni Na. 46 

(3) ya Kanuni za 

Fedha za Umma 

za 2001

Malipo yaliyofanyika 

nje ya bajeti

Jumla Ndogo (shilingi)
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Viambatisho Sura ya 9 

 
9. Dsss 

 Kiambatisho Na. 9.1: Manunuzi Yaliyofanyika bila Ushindanishi  

Na Fungu an Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

 Fungu 90 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwea 
Ukarabati wa ofisi Mkuu wa Wilaya ya Songwe na 
nyumba ya kulala ya Mkuu wa Wilaya ya Songwe 
haukupitia mchakato wa manunuzi ulio fanyika 
bila shindanishi 
 

5,787,640 

Fungu 90 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe 
manunuzi ya bidhaa na huduma mbalimbali 
yalifanyika bila kuwepo kwa ushindani wa 
kinyume na Kanuni.163 & 164 ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma, 2013 

8,273,000 

 Fungu 28 Idara ya Jeshi la Polisi:  
Nilibaini malipo ya manunuzi ya huduma ya 
mkutano wa “SARPCCO (Southern African Region 
Police Chiefs Cooperation Organizations)” bila 
ya kuwa na ushindanishi wa angalau wazabuni 
watatu kwenye mkutano uliofanyika Arusha bila 
kutafuta washindani wa tatu hasa kwenye 
maeneo ya usafiri kwenda kwa IGP na 
wafanyakazi wengine, huduma za tafsiri na vifaa 
vinavyolingana.. 
  

103,469,108 

Ilibainika kuwa Watumishi Housing Company 
ilipewa kazi ya kujenga hanga la Polisi eneo la 
Nyang‟hwale Mkoani Geita ambapo mchakato wa 
kumpata huyo Mkandarasi haukuwa wa 
shindanishi na kazi haikuwa ya haraka.  

179,443,131 

 Fungu la 39 Jeshi la Kujenga Taifa  
Manunuzi yaliyo fanyika kwa kutumia mzabuni 
mmoja bila kuwepo vigezo vilivyothibitisha 
sababu ya kutokuwepo ushindani i kwa ununua 
wa Sare za JKT pamoja na kombati za Jeshi la 
Wananchi (PDF Combat).  

543,481,456 

 Fungu la 93 Idara ya Uhamiaji:  
(a). 
Hakukuwa na uzingatifu katika taratibu za 
Ununuzi katika mchakato wa zabuni kwa zabuni 
16 zilizotengenezwa Zanzibar kwa ajili ya Ujenzi 
wa uzio uliofanywa huko Wete, Ununuzi wa vifaa 
vya matumizi ya ofisi, maji na tiketi za ndege, 
mafuta; Utoaji wa Huduma za usafi; jenereta, 

1,992,765,096 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu an Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

“lift”, Matengenezo ya Magari na Utengenezaji 
wa mabomba ya Maji, Vifaa vya mabomba na 
samani, Huduma za ushauri na kazi za ukarabati, 
Udhibiti wa usalama na ufuatiliaji katika usanifu 
wa kijeshi. 
Suggest an edit 

 Fungu la 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha:  
Malipo kwaajili ya kurudurufu na kujaladia 
ununuzi wa Viti vya Ofisi yalifanyika kwa 
kutumia “LPO” na. 16000080 na vifaa vya 
Michezo kwa “LPO” Na. 16000240 na 16000241 
bila ya kupitia katika mchakato wa shindanishi 
wa manunuzi. 

21,502,000 

 Fungu la 39 JKT 
Manunuzi ya vyakula mbalimbali ya MMJKT, 
ununuzi wa sare 180 jozi za suti za wafanyakazi, 
madawa ya binadamu pamoja na vifaa 
mbalimbali vya hospitali kutoka kwa wazabuni 
mbalimbali vilinunuliwa bila ya kupitia kwenye 
mchakato wa ushindani wa angalau washidani 
watatu. 

139,064,832 

 Fungu 56 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa   
        Umma na Utawala Bora:  
Utoaji wa huduma za mafunzo juu ya uendeshaji 
na kutengeneza, uendelezaji wa “web portal for 
LGRCIS”, kupatikana kwa eneo la kuegesha 
magari hakukufuata taratibu za manunuzi 
hazikutangazwa kuhakikisha kwamba 
ushindanishi unafanyika kumpata mtoa huduma.  

634,377,942 

 Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji: 
Manunuzi ya samani za viongozi yalifanyika bila 
kuzingatia ushindani wa angalau wazabuni 
watatu. 

252,118,200 

 Fungu la 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara:  
Mapungufu niliyoyabaini katika katika mchakato 
wa zabuni wa Mikataba ya Ukarabati na kazi za 
ujenzi na mikataba minne, Sekretarieti ya mkoa 
zilifanyika bila ya kufuata matakwa ya Kanuni ya 
152 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 2013.  

2,636,526,838 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu an Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

 Fungu la 29 Jeshi la Magereza:  
Katika Gereza la Njombe ilibainika kuwa 
walipokea hati ya madai na mapokezi kabla ya 
kupokea huduma “Call off Order”huduma. 
 

19,658,800 

 Jumla (Sh) 6,536,468,043 

(b) Manunuzi Yaliyofanyika bila Ushindanishi  

 Fungu Mapungufu yaliyobainika  
Kiasi (Dola) 

11 fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji: 
Manunuzi ya dharura yaliyofanyika wakati wa 
kununua Chujio la Maji katika wilaya ya Chato 
katika Mkoa wa Geita kwa dola 120,000 
hayakutakiwa kuwa manunuzi ya dharura kwa 
kuwa yalikuwa yamepangwa kwenye mpango wa 
manunuzi ya mwaka. Kwa hiyo manunuzi hayo 
yalitakiwa yafanyike kama kawaida ili pawe na 
ushidanishi wa wazabuni. Kinyume na Kanuni.64 
(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 2013 ( 
iliyofanyiwa marekebisho 2016) 

 
120,000 

 Jumla ya Dola za kimarekani  120,000 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

 Kiambatisho Na. 9.2: Manunuzi ya Bidhaa, Huduma na Ujenzi 

bila ya Mikataba 

 Na  Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh.) 

1 Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi:  
Matengenezo ya STK 9545 na manunuzi ya mafuta 
bila ya kuwapo kwa makubaliano  

8,325,980.00 

2 Fungu 04: Ofisi ya Rais - Idara ya usimamizi wa  
nyaraka na Kumbukumbu:  
Huduma ya usafi na ulinzi vimefanyika bila ya 
kuwepo kwa mkataba halali wa aina yoyote. 

47, 414,944.62 

3 Fungu 96 Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo: 
Manunuzi ya matairi 28 ya magari pamoja na 
matengenezo ya Jenereta bila ya kuwepo 
mkataba halali  

25,692,424.68 
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Viambatisho Sura ya 9 

  Na  Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh.) 

4 Fungu 28 Idara ya Jeshi la Polisi: 
Malipo yalitolewa kwa muuzaji ambaye mkataba 
wake uliisha tangu tarehe 30 Septemba 2016. 

234,017,794.00 

5 Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto:  
Ujenzi wa mgahawa katika Ofisi ya Mkoa wa 
Mtwara- zimamoto ulifanyika bila kuwepo kwa 
Mkataba halali wa kufanya kazi hiyo.  

214,400,000.00 

6 
 

Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara:  
Sekretarieti iliipa kazi TBA kujenga nyumba ya 
kuishi Mkuu wa wilaya ya Mbulu bila ya kuwepo 
Mkataba wa kufanya hiyo kazi uliosainiwa na 
pande zote mbili..  

184,000,000.00 

Hospitali ya Rufaa ya Manyara inatoa huduma za 
dawa kwa Taasisi mbalimbali bila kuwepo kwa 
mikataba ya kutoleana huduma na kila Taasisi. 
Kwa mfano; AAR Insurance Ltd, the Jubilee 
Insurance, Strategies Insurance, TANESCO, TRA, 
na NHIF 

0.00 

Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara:  
Manunuzi ya huduma ya matengenezo ya magari, 
ununuzi wa madawa, mafuta, vyakula na 
viburudisho, kukodi kumbi, shajala, vifaa vya usafi 
n.k bila ya kuwa na mkataba wa kufanya 
manunuzi na wanao toa huduma au wanao uza 
vifaa. 

157,206,691.00 

7 Fungu 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha: 
Manunuzi ya bidhaa na huduma kama vifaa vya 
Computa, shajala, huduma ya matengenezo ya 
mashine na vifaa mbalimbali, manunuzi ya vifaa 
vya umeme, vifaa vya meno, vifaa vya hospitali, 
bahasha za X-ray, sare za nguo, vyakula na 
viburudisho nakadharika; vilifanyika bila ya 
kuwepo kwa mkataba kuuza au kutoa huduma. 

361,093,000.00 

Makusanyo ya mapato yamefanyika katika maeneo 
yaliyokodishwa kwa wafanya biashara kwenye 
jingo la hospitali ya Mount Meru, fedha 
imekusanywa bila kuwepo kwa mikataba na 
wapangaji.kuna mashaka kiasi kilichokusanywa 
kinaweza kisiwe sahihi kwa mikataba haipo 
inayoelezea makubaliano ya malipo. 

15,261,180.00 
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Viambatisho Sura ya 9 

  Na  Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh.) 

8 Fungu 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora:  
Hospitali ya Rufaa ya Kitete katika Mkoa wa 
Tabora ilibainika kununua madawa na vifaa 
mbalimbali vya hospitali, shajala, vifaa vya usafi, 
mifuko ya naironi, mafuta ya Gari bila ya kwa na 
mkataba wowote wa muuziano.  

201,130,265.00 

9 Fungu 21: Mamlaka ya Mapato Tanzania -   
       Matumizi:  
Ilibainika kwamba huduma za kufanya usafi, 
kupuliza dawa za kuua wadudu na huduma kwa 
ajili ya kuzima moto wa dharura mkataba unao 
tumika ulisha isha, kwa hiyo kwa sasa huduma 
inatolewa bila kuwepo mkataba na watoa 
huduma. 

52,302,800 

Sehemu ya juu ya jengo la Mapato House 
linatumiwa na TTCL ambapo wameweka mitambo 
yao tangu oktoba 2016 kama barua yenye kumb. 
Na TRA /HQ/EST/2/B/a ya tarehe 31 Oktoba 2016 
kutoka TRA kwenda Kampuni ya simu bila ya 
kuwepo kwa mkataba tangu kipindi hicho hadi 
sasa. 

0 

10 Fungu 23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali:     
Nilibaini Taasisi mbambali zikiwa zinamiliki na 
kutumia sehemu ya majengo ya Hazina Ndogo 
katika Ofisi zake za Morogoro, Manyara, 
Kilimanjaro and Dodoma kama wapangaji. Kwa 
mfano PSPF, TRA, Ofisi ya Kamishina wa ardhi na 
Mwanasheria Mkuu bila ya kuwa na mkataba wa 
aina ypyote. 

0 

11 Fungu 29 Idara ya Jeshi la Magereza 
Malipo yalifanyika kwa ajili ya pango la nyumba 
kwa mkataba ambao ulishaisha katika Ofisi ya 
Magereza Mkoa wa Lindi. 

8,100,000.00 

  Jumla  1,453,204,154.68 

 Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017 

Kiambatisho Na. 9.3: (a) Mapungufu Yaliyobainika katika 

Usimamizi wa Mikataba na Miradi  

Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 



398 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o

 

 

Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

  Fungu la 63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita:  

(a) Ukaguzi ulibaini ongezeko ziada ya bei ya 

mkataba Shilingi 200,000,000; 

Ongezeko la ziada lilibainika kwenye mkataba 

uliosainiwa kati ya Sekretarieti na B.B.Amuli 

Architect kwa mkataba 

Na.RAS/022/2014/2015/C/01 kwa ajili ya huduma 

ya kiushauri kutoa mchoro wa ramani na usimamizi 

wa kazi ya ujenzi wa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 

wa Geita, toka tarehe 24.7.2015 hadi 23.3.2022 

kwa shilingi798,500,000. Bei ya mkataba kwenye 

BoQ i ilikuwa ni Shilingi 598,108,000 na 

kusababisha kuongezeka la Shilingi200,000,000 

zaidi ya kwenye mkataba. 

200,000,000 

(b) Matumizi yasiyokuwa na tija : malipo 

yasiyokuwa na tija yalibainika kwenye mkataba wa 

B.J.Amuli Architect na Sekretarieti - Geita 

ilipouvunja mkataba kwa barua 

Na.CBC.153/165/01`A`/8 ya 17 Machi 2017 

kufuatia agizo la Ofisi ya Rais –TAMISEMI lenye 

kumb. (CAH.161/164/01/09 la tarehe 01 Mach 

2017). Ingawa Mkandarasi hakufanya kazi yoyote 

kamati ya ufundi ya Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 

ilishauri malipo yafanyike alipwe Mkandarasi. 

607,572,274 

 Fungu 87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera  

(a)Kuingia mkataba na mkandarasi bila kukamilisha 

utekelezaji wa mkataba wa kwanza ulioanza 13 

Juni, 2014 hadi 23 January, 2015  

Ukaguzi ulibainisha kuwa licha ya kwamba thamani 

ya kazi iliyofanywa na TBA ilikuwa ndogo kuliko 

kiasi kilicholipwa Shilingi 132,865,660 kama malipo 

ya awali, TBA iliacha kazi hiyo lakini menejimenti 

ya Sekretarieti ya Kagera ilisaini mkataba 

mwingine na TBA Kagera tarehe 31 Mei, 2017 kwa 

ajili ya ujenzi wa nyumba moja (Kyerwa DC House) 

mkataba Na. RAS / 019/2016/2017 / W / 09 kwa 

mkataba wa Shilingi 243,904,639.56. Kazi ya 

243,904,639.56  
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

mkataba ilikubalika kufanywa kwa miezi minne 

kutoka Juni 8, 2017 hadi 8 Oktoba, 2017. Hakuna 

hatua zilizochukuliwa na Sekretarieti Kagera wala 

Ofisi ya Rais-TAMISEMI kwa TBA kushindwa 

kukamilisha kazi yake kama mkataba ulivyo 

ainisha. 

(b) Malipo ya awali kwa mkandarasi ambaye 

alishindwa kutekeleza mkataba uliopita 

Katika ukaguzi ilibainika kuwa ingawa mkandarasi 

alipata malipo ya awali ya Shilingi162,080,098 hadi 

tunafanya ukaguzi tarehe 28/10/2017, kazi ya 

ujenzi bado ilikuwa haijaisha badala yake 

mkandalasi aliomba nyongeza ya muda wa kufanya 

kazi hadi 05/09/2017 kwa ajili ya ujenzi wa 

nyumba ya mkuu wa wilaya ya Kyerwa kwa barua 

yenye kumb. Na. GB:109/267/36/9 of 04/07/2017 

hadi tarehe 19/09/2017 kwa kazi yote iliyobaki 

kasro ujenzi wa nyumba ya mkuu wa wilaya Awamu 

ya pili ya barua ya ref.No.GB 109/267/36/10 ya 

04/07/2017 ambapo majibu ya maombi ya 

nyongeza hayakufanyika.  

162,080,098  

(c)Nilibaini mapungufu katika malipo ya vyakula na 

viburudisho ambapo malipo yalilipwa zaidi ya 

Shilingi 8,760,000 ya zile zilizotakiwa kulipwa  

Sekretarieti ilimlipa Shilingi24,500,000 Faiza 

Khalfan kwa manunuzi ya chakula na viburudisho 

kwa watu 250 waliokuwa wakisaisha mitihani 

kwenye kituo cha kusaishia mitihani kuanzia tarehe 

04/12/2016 hadi 13/12/2017 ambapo kwa siku kila 

mmoja alilipwa Shilingi10,000.                                           

i) Hati ya madai ya mtoa huduma ni Faiza Khalifan 

lakini risiti ya kukiri mapokezi ni ya Al-Samoud 

Enterprises. 

ii) Daftari la mahudhurio linaonyesha idadi ya 

waliokuwa wakisahisha mitihani ni 203 kuanzia 

tarehe 04/12/2016 hadi 11/12/2016 (ambazo ni 

siku 8) lakini Sekretarieti ililipa chakula kwa watu 

250 kila siku kwa siku 10 badala ya siku 8. Hii 

8,760,000 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

ilisababisha kufanyika kwa malipo mengine yasiyo 

takiwa kulipwa, ambayo ni Sh 8,760,000 

(Sh.5,000,000 kwa ajili ya chakula na kwa siku 2 za 

ziada na Sh.3,760,000 kwa chakula cha watu 47 

kwa watu wasio kuwepo kwenye daftari la 

mahudhurio).  

iii) Pia hapakuwa na ushindanishi wa kumpata huyo 

mzabuni aliyetoa huduma kwa kuzingatia masharti 

yaliyotolewa chini ya Kanuni ya 159 (1) ya Kanuni 

za Ununuzi wa Umma,2013 

iv) Hapakuwa na mkataba na mzabuni kwa ajili ya 

huduma iliyotolewa. 

(d)Malipo yalifanyika kwa fedha taslim 

Shilingi3,000,000  

Mnamo tarehe 10/02/2017 Sekretarieti ya Kagera 

ilihamishia kwenye Imprest kwa PV/No. 

087VC16001125, TISS No. 87015035 kwa kulipia 

hati ya madai Na. 201612312900 TTCL kama 

gharama za simu za mwezi Novemba 2016, ambapo 

fedha ilichukuliwa ikalipwa ikiwa fedha taslim.  

   3,000,000.00  

 Fungu 43 Wizara ya kilimo, mifugo na Uvuvi:  

Mapungufu yafuatayo yalibainika kwenye Mikataba 

ya ruzuku ya mbolea ya Shilingi9,500,000,000.  

(a) Mkataba uliosainiwa ulikuwa haujabainisha 

kiwango cha malipo ya awali cha Shilingi 

9,500,000,000 kuwa kilipatikanaje na ni asilimia 

ngapi ilitumika kupata kiasi hichohakukua na 

kigezo cha kulipa kiasi hicho kwenye mkataba.  

b) Mkataba ilikuwa ni kusambaza mbolea ya ruzuku 

lakini taini zilizokuwa zinatakiwa zisambazwe na 

TFC hazikuandikwa kwenye mkataba ulio sainiwa.  

c) kiasi cha Shilingi66,480,000 ambacho kililipwa 

hakikuhesabiwa kama malipo ya awali kwa huduma 

itolewayo na TFC. 

9,500,000,000 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji:  

Ukaguzi ulibaini kulikuwa na Mkataba wa 

kutengeneza kadi za wasafiri wanaoingia na kutoka 

(TIF 10&11) kati ya Ofisi ya Uhamiaji ya Zanzibar 

na Sumait University press mkataba huo 

haukuonesha bei ya kila kadi na kadi ngapi 

zitengenezwe kwa wanaoingia na kutoka. 

42,000,000 

 Fungu 58 Wizara ya Nishati na Madini: Manunuzi 

yalifanyika kabla ya kuidhinishwa kinyume na 

Kanuni 46 (3) ya Kanunni za Usimamizi wa Fedha 

za Umma za 2001  

7,866,000 

 Fungu la 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji: 

Yafuatayo ni mapungufu yaliyoonekana katika 

mikataba ya thamani ya Sh1llingi3,555,453,671.46  

(i) mkataba wa Nyongeza Na. 1 wa Shilingi 

639,538,147.40 ambao ni 18% juu ya jumla ya 

mkataba wa mwanzo. Hii ni kinyume na kanuni ya 

61(2) (c) na 61 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 

za 2013 ambazo zinazuia mabadiliko ya mkataba 

yasizidi asilimia 15% ya mkataba wa mwanzo. Pia 

nyongeza nyingi kwenye mkataba huo zimefanyika 

licha ya kwamba muda wa mkataba ulishaisha na 

hakuna ombi la nyongeza ya muda wa mkataba. 

639,538,147.40 

 Fungu la 39 Jeshi la Kujenga Taifa:  

Nilibaini manunuzi ya kalendaa na daftari la 

kumbukumbu“diary” kutoka kwa wazabuni binafsi 

kinyume na mwongozo wa budget wa 2016/2017 

unaoagiza manunuzi ambayo Taasisi za Umma 

zinaweza kuyafanya basi yanunuliwe kwenye 

Taasisi za Umma.  

32,824,650 

 (a)Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara:  

Katika ujenzi wa nyumba ya Mkuu wa Wilaya ya 

Mbulu Mkandarasi alilipwa kiasi cha asilimia 100 

cha bei ya mkataba mzima kinyume na matakwa ya 

kanuni ya 243 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 

184,000,000 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

za mwaka 2013. Pia tulibaini kuwepo kwa malipo 

ambayo yalitakiwa kulipwa kwa TBA kwa ajili ya 

kazi ya kiushauri ya ujenzi wa Loto I and Loto II wa 

hospitali ya Rufaa ya Mkoa na si ujenzi wa nyumba 

ya Mkuu wa Wilaya . 

 Fungu la 70 Sekretariet ya Mkoa wa Arusha:  

Malipo yalifanyika kwa wauzaji bidhaa ambapo 

yalikuwa na mapungufu malipo yalifanywa kabla ya 

kupokea bidhaa na ushindanishi ulifanywa kwa 

wauzaji ambao hawakusajiliwa.  

6,014,720 

 Fungu 80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara:  

Nilibaini mapungufu katika mkataba NA. 

RAS/011/HQ/2016/2017/NC/01 kwa ajili ya 

huduma za Magahawa Shilingi12,143,500. (a) 

Mkataba ulikuwa hauoneshi lini mkataba unaanza 

na utaisha lini; (b) Kiasi kilichoandikwa kwenye 

mkataba shilingi 12,143,500 na kilichoandikwa 

kenye barua ya kumtaarifu Mzabuni ni tofauti 

ambapo barua iliandikwa kiasi cha Shilingi 

1,200,000 kwa barua yenye kumbukumbu Na. 

CFA.8/304/01/92 ya tarehe 13 Februari 2017 

ambacho inatofautiana(c) Mkataba haujaongelea 

lolote kuhusiana na gharama za Maji na Umeme 

zitakavyogharimiwa.  

12,143,500 

 Fungu 90 Sekratarieti ya Mkoa Songwe:  

Mapitio ya mikataba mbalimbali iliyofanywa na 

Sekretaieti na Wazabuni (TBA) nimebaini kuwa 

mailpo ya awali kama ioneshavyo kwenye kifungu 

53.1 cha mashariti maalumu ya mkataba ni 15% ya 

jumla ya mkataba inaruhusiwa kulipwa kwa 

mzabuni kama malipo ya awali, lakini kinyume na 

hilo Secretariati ya Mkoa wa Songwe ililipa asilimia 

15% ikaongeza tena asilimia 35 ambayo jumla 

inakuwa asilimia 50% (Sh.805,816,052) ya jumla ya 

mkataba mzima. 

805,816,052 



403 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o

 

 

Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

 Fungu 73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa: 

 Nimebaini malipo ya awali ya Shilingi 74,957,996 

yalilipwa kwa TBA ambayo ni asilimia 50 ya jumla 

ya mkataba wenye gharama ya Shilingi 

149,915,992. Malipo hayo ni kinyume na mashariti 

maalum yaliyoko kwenye mkataba ambayo 

yanasema ni asilimia 20 sawa na 

Shilingi29,983,198.4 ya jumla ya fedha katika 

mkataba. Kiwango kilicholipwa zaidi ni 

Shilingi44,974,797.60.  

 74,957,996  

 Fungu 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro:  

Asilimia 5% ya fedha zilizozuiliwa kulipwa kwa 

wakandarasi mbalimbali baada ya madai ya kazi 

iliyothibitishwa kufanyika ikisubiria kurudishwa 

kwa hao wakandarasi iwapo kazi zilizofanywa 

hazitakuwa na dosari. Kinyume na lengo hilo 

nimebaini kuwa fedha hizo Shilingi 29,718,600 

zilitumika katika shughuli za kawaida za kulipa 

posho kwa wafanyakazi. 

29,718,600 

 

 

Fungu 72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma:  

Nilibaini ucheleweshaji wa malipo kwa 

Wakandarasi ya kiasi cha Shilingi51,393,902 ikiwa 

ni kinyume na kipengele 23.4 cha mkataba Na 

RAS/002/W/2013/2014/13 wa ujenzi na ukarabati 

wa Nyumba za Wakuu wa Wilaya za Kongwa na 

Kondoa pamoja na matengenezo ya nyumba ya 

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma yenye jumla ya 

mkataba shilingi199,967,166. 

51,393,902 

Ukaguzi ulibaini malipo kufanyika kwa Mkandarasi 

bila ya uthibitisho wa cheti cha kazi kuwa 

imefanyika kuwasilishwa Shilingi90,012,079 ililipwa 

kwa ajili ya ujenzi wa wadi ya Wazazi awamu ya 

nne katika hospitali ya Mkoa wa Dodoma kwa 

mkataba Na.horas/002/W/2016/2017/W/9 wa Sh. 

701,862,466 kwa siku 180. 

90,012,079 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

 fungu 93 Idara ya Uhamiaji:  

Katika ukaguzi wa ofisi ya uhamiaji Zanzibar 

nilibaini kuwa ofisi ilishindwa kutoa taarifa kwa 

wazabuni baada ya mchakato wa manunuzi 

kufanyika wa kuwapata wazabuni kwa kutosainiwa 

ndani ya siku kumi nanne na Katibu Mkuu wa Idara 

ya Uhamiaji tangia mchakato ulipokamilika wa 

kupita katika zabuni nne zenye thamani ya 

Sh.1,600,886,562.80. Kinyume na kifungu cha 35 

cha Sheria ya Umma ya Manunuzi ya mwaka 2011. 

Hii hali inarudisha nyuma ufanisi na tija ya 

mchakato wa manunuzi ya umma 

 

1,600,886,562.80 

 Fungu 72 Sekretariet ya Mkoa wa Dodoma:  

Wakati wa ukaguzi nimebaini kibali cha kuongeza 

muda kwenye mkataba wa mradi kinafanywa na 

Meneja wa Mradi badala ya Afisa Masuuli katika 

mkataba wa Shilingi 770,471,206 kinyume na 

Kanuni 111(1) ya Kanunui za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013 inayo sema kibali cha kuongeza muda 

kitatolewa na Afisa Masuuli tu na sababu ziandikwe 

vizuri kwenye taarifa za utekelezaji wa mradi. 

 

770,471,206 

 Jumla Shilingi 15,072,960,426.76 

 

Kiambatisho 9.3 (b) Mapungufu Yaliyobainika katika Usimamizi wa 

Mikataba na Miradi-Dola za Kimarekani $239,244,515.56 

s/n  Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi    Dola ($)  

 Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji:     

(a) Mkataba wa mkopo wa dola 238.35 Milioni 

kati ya Tanzania na Exim Import Bank ya India wa 

mwendelezo wa Mradi wa Ziwa Victoria wa 

tarehe 19 Juni, 2015 kupeleka maji Tabora- 

Nzega na Igunga kutokuwa mzuri. 

Katika maktaba huo unasema asilimia 75 ya 

mashine na vifaa vya kutumia katika mradi huo 

238,350,000 
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Viambatisho Sura ya 9 

 s/n  Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi    Dola ($)  

na huduma zinginezo zitatoka India na matumizi 

mengine halali ya asilimia 25% ya fedha katika 

huo mkopo za weza kununuliwa nje ya India. 

Mkataba wa hivi unawanyima Watanzania 

kunufaika katika ujenzi wa mradi huo.  

(b)Mapangufu yaliyoonekana katika kuendesha 

mradi wa dola za marekani 650,237 mkataba 

Na.ME-011/201516/G/CONTRACT/04. Katika 

mkataba huo dhamana ya asilimia 10% ya 

Gharama ya mkataba inatakiwa ambayo ni dola 

za marekani 65,023.75 lakini badala yake 

ilitolewa dahamana ya dola za kimarekani 8,000 

yenye namba 101GULC171320001 ya tarehe 11 

Mei, 2017 kutoka Bank ya NMB kinyume na 

mkataba. 

 65,023.75  

(c) Wakati wa ukaguzi nilibaini malipo aliyolipwa 

mkandarasi ya dola za kimarekani 319,337.20 

ikiwa ni 80% gharama ya mkataba wote bila ya 

mkandarasi kuwa ameleta dhamana yoyote kwa 

mradi wa loti 3 na loti 7.  

319,337.20 

 Fungu 28 Jeshi la Polisi:  

Nilibaini uchelewaji wa kusaini mkataba wa 

huduma na matengenezo ya “Bell Twin Pack 

Engine” kwa dola za marekani 510,154.61 

kwenye zabuni Na. ME.014/PF/2015/2016/NC/04 

kinyume na Kanuni ya 233 (1) ya Kanuni za 

Manunuzi za Umma ya mwaka 2013. Zabuni 

ilisainiwa tarehe 30 Desemba 2016 badala ya 

tarehe 16 Septemba 2016 ambao ni 

ucheleweshaji wa siku 133. Ambapo Mzabuni 

alipata fedha Shilingi 1,100,000,000 kwa 

kumbukumbu Na.028/EB/AG/159/16/0142 ya 

tarehe 19 Agost 2016. 

510,154.61 

 

 Jumla  239,244,515.56 

  Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017 
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Viambatisho Sura ya 9 

  Kiambatisho Na. 9.4: Mapokezi ya vifaa visivyofanyiwa Ukaguzi.  

   Fungu na Mapungu yaliyobainika Kiasi  (Sh.) 

 Fungu 78 Sekritariet ya Mkoa wa Mbeya:  

Manuuzi ya vifaa mbalimbali kwa matumizi ya 

hospitali vilinunuliwa bila ya kufanyiwa ukaguzi. 

32,538,000.00 

 Fungu 83 Sekrikarieti ya Mkoa wa Shinyanga:  

Vifaa mbalimbali vilinunuliwa bila ya kukaguliwa 

na kamatiya Mapokezi.  

12,099,820.00 

 Fungu 96 wizara ya habari , utamaduni, Sanaa na 

Michezo: Huduma ya kutengeneza Jenereta, 

kununua Tairi, vifaa vya umeme na vifaa 

vinginevyo bila ya kufanyiwa ukaguzi na TAMESA 

kabla na baada ya kutengenezwa  

105,272,996.90 

 Fungu 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya: 

Magari yalifanyiwa matengenezo bila ya 

kukaguliwa na TAMESA 

2,265,600.00 

 Fungu 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania  

Vifaa mbalimbali vilinunuliwa bila ya kukaguliwa 

na kamati upokeaji na ukaguzi 

826,408,600.00 

 Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara:  

Vifaa, samani, matairi vilinunuliwa na 

kupokelewa bila ya kuhusishwa kamati ya 

upokeaji na ukaguzi. 

23,816,740.00 

Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara:  

Manunuzi ya madawa na vifaa vya hospitali 

yalifanyika bila ya kukaguliwa na na Kamati ya 

Ukaguzi na Upokeaji wa vifaa. 

115,633,160.00 

 Fungu 84 Sekretariet ya Mkoa wa Singida:  

Mategenezo ya Magari yalifanyika bila ya TAMESA 

kuyakagua kabla na baada ya kuyatengeneza. 

18,868,893.20 

 Fungu 47 Sekritarieti ya Mkoa Simiyu:  

Matengenezo ya Magari kwenye Karakana binafsi 

16,226,536.20 
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Viambatisho Sura ya 9 

    Fungu na Mapungu yaliyobainika Kiasi  (Sh.) 

yalifanyika bila ya kupata kibali cha TEMESA. 

 Fungu 96 Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 

Michezo:  

Matengenezo ya Jenereta yamefanyika bila 

kupitishwa TEMESA kabla na baada ya 

matengenezo kufanyika. 

5,156,523.00 

 Fungu 80 Sekritarieti ya Mkoa wa Mtwara:  

Matengenezo ya magari yamefanyika bila 

kupitishwa TEMESA kabla na baada ya 

matengenezo kufanyika. 

9,268,728.00 

 Fungu 84 Sekritarieti ya Mkoa wa Singida:  

Matengenezo ya Magari yamefanyika bila 

kupitishwa TEMESA kabla na baada ya 

matengenezo kufanyika. 

18,868,893.20 

 Fungu 54 Sekritarieti ya Njombe: matengenezo 

ya Magari yamefanyika bila kukaguliwa na 

TEMESA kabla na baada ya matengenezo 

12,807,290.00 

 Fungu 75 Sekritariet ya Mkoa wa Kilimanjaro: 

manunuzi ya komputa 10 na vifaa vyake, mapazia 

na matairi vilipokelewa bila kuihusisha kamati ya 

mapokezi na ukaguzi. 

   19,220,740.00  

 Fungu 93: Idara ya Uhamiaji:    Manunuzi ya vifaa 

wino wa printa na mashine za kudurufu, viatu 

vya kijeshi 800, sokis, blanketi, fulana, 

kuchapisha kadi za wageni kuingia 300,000, 

kuchapisha kadi 300,000 za wageni kutoka, 

kununua mihuri 140 ya uhamiaji immigration 

stamps, samani, shajala, Bendara za taifa 120, 

kofia 500, viatu 500, sare za nguo za kijani 15 na 

vifaa vingine. Vyote hivyo vilinunuliwa bila ya 

kukaguliwa na kamati ya Mapokezi na Ukaguzi. 

465,175,164.40 

 Jumla  1,688,784,207.90 
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  Kiambatisho Na. 9.5: Vifaa na huduma zilizolipiwa 

hazikupokelewa 

 Na  Fungu na Mapungufu yaliyojitokeza  Kiasi (Sh) 

1 Fungu 82 Sekritariet ya Mkoa wa Ruvuma: Vifaa na 

bidhaa mbalimbali zimelipiwa lakini bidhaa na vifaa 

husika havikupokelewa.  

64,201,075 

2 Fungu 87 Sekretariet ya Mkoa wa Kagera: 

 Manunuzi ya madawa ya tiba kwa ajili ya idara 

inayoangalia wagonjwa waliohatarini au mahututi 

[Medical Supplies for Acute Care Unit (ACU)] 

yamelipwa ila bado kupokelewa. 

41,334,200 

3 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji: 

Sare za staff zimelipiwa ila bado hazijapokelewa 

kutoka kwa M/s Dundo Trading Co.  

83,233,500 

 4 

 

Fungu 99 : Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi  

Malipo kwa ajili ya ujenzi wa malambo Mkoa wa 

Mbeya yamefanyika lakini bado hayajajengwa  

561,660,735 

Fungu 99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi: 

Malipo yamefanyika kwa ajili ya kununua PikiPiki 10 

lakini hazijapokelewa kutoka Wakala wa Manunuzi 

wa Serikali  

83,000,000 

5 Fungu 75 Sekritariet ya Mkoa wa Kilimanjaro:  

Malipo ya kununulia madawa yamefanyika ila bado 

hayajapokelewa kutoka kwa General de pharmacy. 

5,681,500 

6 Fungu 75 Sekretariet ya Mkoa wa Kilimanjaro: 

Malipo ya mategenezo ya Ofisi za Utawala katika 

Hospitali ya Rufaa ya Mawenzi yamefanyika bila ya 

kazi kufanyika. 

1,121,760 

7 Nilibaini malipo Shilingi 51,838,352,600 zililipwa 

ikiwa ni bei ya kununulia ndege ya abiria aina ya 

Bombardier Q400 ambayo malipo yalifanyika tarehe 

4/11/2016 na 23/06/2017, lakini ndege hiyo bado 

haijapokelewa.  

 

51,838,352,600 
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  Jumla 52,678,585,370 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017  

 Kiambatisho Na. 9.6: Miradi ya ujenzi iliyochelewa kukamilika  

Na  Fungu na Mapungufu yaliyo bainika Kiasi (Sh) 

 Fungu 63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita:  

Hadi tarehe 5.12.2017 kulikuwa na uchelewaji wa 

ujenzi wa nyumba kumi (10 ) za viongozi kwa muda 

wa kinyume na mkataba Na. 

RAS/022/2016/2017/W/02 kati ya Sekretarieti ya 

Mkoa wa Geita na TBA  

724,711,087.80 

 Fungu 90 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe:  

(a) Kutokuisha ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 

Songwe. Mkandarasi alichelewa kuanza kazi. Kuna 

mashaka hataweza kumaliza ndani ya miezi sita ya 

makubaliano ya mkataba. (ilitakiwa kuanza 

01/06/2017 na kuisha 30/11/2017)                       

1,874,115,000 

(b)Nyumba ya kulala ya Mkuu wa wilaya ya Momba 

haijaisha na ujenzi bado unaendelea taratibu kiasi 

cha kuleta mashaka ya kutokuisha kwa wakati ndani 

ya miezi sita aliyopangiwa Mkandarasi kumaliza 

kujenga.  

243,940,425.00 

(c) Ukarabati wa nyumba ya Katibu Tawala wa 

Wilaya ulikuwa haujakamilika hadi tarehe 

4/8/2017, ni asilimia mbili tu ya kazi imefanyika 

ingawa mkataba bado haujaisha, ila kuna mashaka 

kazi haiwezi kuisha ndani ya mkataba wa miezi sita.  

50,000,000.00 

 Fungu 83 Sekritariet ya Mkoa wa Shinyanga:  

Kazi ya ujenzi wa jengo la Utawala Hospitali ya 

Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga mkataba kati ya 

SekretarietI na Suma JKT kwa mkataba Na. RAS-

018/2016/2017/HQ/W/03, mkandarasi 

ameongezewa muda kuanzia 13/10/2017 hadi 

150,672,416.00 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na  Fungu na Mapungufu yaliyo bainika Kiasi (Sh) 

12/01/2018. 

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji:  

Kuchelewa kumalizika kwa ujenzi wa Ofisi za 

Uhamiaji za; (a) Mkoa ya Pwani : Mkataba wa 

Shilingi 1,572,047,690, sehemu kubwa imeisha ila 

bado baadhi ya maeneo  

(b) kwa Mkoa wa Lindi mkataba ni Shilingi 

1,744,577,056, mkandarasi amelipwa 

Shilingi1,082,646,442.85 bado kukamilika na fedha 

za kumalizia bado kutoka Hazina; 

(c) Mkoa wa Mtwara mkataba ni 

Shilingi2,019,237,449.77, mkandarasi ameshalipwa 

Shilingi 774,949,281.08, jengo halijakamilika kwa 

sababu ya fedha za ujenzi hazijaja kutoka hazina. 

(d) ujenzi wa Ofisi ya Uhamiaji Manyara kwa 

Shilingi927,437,466.44, mkandarasi amelipwa 

Shilingi329,097,917.64 ila ameacha ujenzi na 

hayupo kwenye eneo la ujenzi ila ushahidi wa 

kuachishwa kazi haupo.  

(e) Ujenzi wa Ofisi ya Mkoa wa Geita gharama ni 

Shilingi 1,956,558,996.80 mkandarasi amelipwa 

Shilingi 930,126,630.37 mradi umesimama kwa 

sababu ya fedha kutokuwepo. 

    

  8,219,858,658.96  

 

  Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji: Kazi ya 

ukarabati wa Ofisi ya Maji Ubungo pamoja na 

kukarabati maabara ya kudhibiti ubora wa maji 

vimechelewa kumalizika kwa miezi 19 ambapo 

mkataba ilikuwa ikamilike ndani ya miezi 30  

896,485,844.00 

 Fungu 39 JKT:  

Kazi za ukarabati wa makambi matatu ya JKT 

hazijakamilika hadi tarehe 16.01. 2018. Makambi 

hayo ni 846KJ Luwa, 845KJ Itaka na 847KJ 

449,800,000.00  
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 Na  Fungu na Mapungufu yaliyo bainika Kiasi (Sh) 

Milundikwa. Yote yalikuwa katika hatua mbalimbali 

za ukamilishaji. Hazijaisha kwa sababu ya 

kukosekana kwa fedha. 

Uchelewaji mkubwa wa kukarabati Boti ya MV 

Bulombora iliyotelekezwa kwa miaka 11 hadi Julai 

2017 ambayo ilikuwa inatumika katika shughuli za 

kijamii na shughuli za kiuchumi kwa mfano uvuvi wa 

samaki, kusafirisha abiria na mizigo katika ziwa 

Tanganyika pamoja na kufanya doria ziwani dhidi ya 

maadui na maharamia nakadharika.  

0.00 

 Fungu 46 wizara ya Elimu, Sayansi na Ufundi: 

Kutokufanya ujenzi katika chuo cha Ualimu Ndala  

          

4,634,441,632.10 

 Kifungu kidogo 2010: Ubalozi wa Tanzania New 

Delhi – India: 

kuchelewa kwa kuanza mchakato wa manunuzi ya 

ukarabati wa jengo la Ubalozi. Anasubiriwa mtu 

kutoka wizara ya kazi ili kuanzisha mchakato huo 

wa manunuzi  

308,902,450.00 

 Fungu 29 Idara ya Jeshi la Magereza: Kuacha 

kutumia mradi wa Biogas uliotumia gharama ya 

shilingi365,336,850 kwenye gereza la Namajani 

lililojengwa mwaka 2013 chini ya wakala wa umeme 

vijijini (REA) na mkandarasi aitwaye CARMATEC. 

Lilitumika mwaka 2014 kwa muda wa miezi miwili 

tu. Hadi ukaguzi unafanyika tarehe 26/07/2017 

mradi haufanyi kazi kwa sababu ya kuharibika mara 

kwa mara kwa kuziba kwa mabomba ya gesi na 

nyufa katika mitambo minne katika mitambo sita. 

365,336,850.00 

Kazi ya ujenzi wa mabweni 2 na jengo la utawala 

katika gereza la Kagera ambapo kazi zilizobaki ni 

gharama ya shilingi 70,874,250 ambayo ni asilimia 

64 (64%) ya Shilingi110,000,000 ya fedha 

zilizopokelewa kwa ajili ya kazi hiyo. 

70,874,250.00 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na  Fungu na Mapungufu yaliyo bainika Kiasi (Sh) 

 Fungu 88 Sekritarieti ya Mkoa wa DSM:  

Kuna uchelweshaji wa ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa 

Wilaya ya Ubungo, Kigamboni na Ofisi ya Kata 

Kigamboni ambapo fedha zilipokelewa kwa ajili ya 

kazi hiyo zaidi ya miezi 12 hadi tarehe 02/10/2017. 

  

1,000,000,000.00 

 Fungu 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi:  

Kuchelewa kuisha kwa ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa 

Wilaya ya Ruangwa. Sekritarieti iliingia mkataba 

Na. RTB/LD/07/2008/2009 ulioanza tarehe 

15/06/2009 na kutakiwa kumalizika tarehe 

30/5/2016 baada ya marekebisho mbalimbali 

kufanyika. Bila kuangalia marekebisho mbalimbali 

ya mkataba yaliyofanyika imechelewa miaka 8 hadi 

ilipofika tarehe 30 Juni, 2017.  

366,707,600.00 

 Fungu 75 Seckretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro: 

(a)Ucheleweshaji wa miezi mitano katika ujenzi wa 

Nyumba ya Mkuu wa Wilaya ya Mwanga kwa 

mkataba Na. RAS/005/2016/2017/W/23 kati ya 

Sekretarieti na TBA ilikuwa iishe ndani ya miezi 6 

kuanzia tarehe 30/12/2016. Asilimia 83 (83%) ya 

mkataba ilishalipwa. hadi Novemba, 2017 bado 

jengo lilikuwa halijaisha. 

464,631,837.00 

(b) Ucheleweshaji wa miezi mitano katika ujenzi wa 

Nyumba ya Mkuu wa Wilaya ya Same kwa mkataba 

Na. RAS/005/2016/2017/W/24 kati ya Sekretarieti 

na TBA, ilikuwa iishe ndani ya miezi 6 kuanzia 

tarehe 30/12/2016, asilimia 81 ya mkataba 

ilishalipwa, hata hivyo hadi Novemba, 2017 bado 

jengo lilikuwa halijaisha.  

481,624,780.00 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na  Fungu na Mapungufu yaliyo bainika Kiasi (Sh) 

(c) Uchelewaji kwa miezi mitano wa Ujenzi wa 

Maternity block complex katika hospitali ya 

Mawenzi kwa mkataba 

na.RAS/005/2016/2017/W/16 wa tarehe 30 

Decemba 2016 hadi 30 Juni, 2017 kati ya 

Sekretarieti na TBA wa Sh.800,000,000. Hadi 

Novemba 2017 mkandarasi amelipwa asilimia 76 ya 

mkataba, bado kazi haijakamilika kama 

makubaliano yalivyo.  

800,000,000.00 

 Fungu 79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro:  

Kuchelewa kwa umalizikaji wa miradi 6 ambapo 

mkataba ulianza 3/2/2017 na kutakiwa kuisha 

30/6/2017. Hadi tarehe30/09/2017 miradi ilikuwa 

bado haijaisha ikiwa imechelewa kwa miezi 3 

775,000,000.00 

   Jumla  21,877,102,830.86. 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017  

Kiambatisho Na. 9.7: Manunuzi kwa kutumia Masurufu/Fedha 

Taslimu 

Na Fungu na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh) 

 Fungu 90 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe:  
Manunuzi yamefanyika kwa kutumia fedha taslim 
kulipa matengenezo mbalimbali kupitia kwa 
Mhandisi, kununua madawa kwa hela taslim n.k 
kinyume na matakwa ya kanuni  166 na jedwali la 
saba la Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 
2013. 

11,178,882 

 Fungu 79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro:  
Kununua kwa fedha taslim (masurufu) vitu 
mbalimbali kama Matairi, mafuta, shajala, 
vinywaji, n.k.  

26,011,100 

 Fungu 96 Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo: 
Fedha walipewa wafanya kazi wawili kama 
masurufu kwa ajili ya kununulia vifaa vya 
ukarabatia Jengo la Urithi wa Ukombozi wa Bara 
la Afrika  

23,330,000 

 Fungu Ofisi ya Rais- Tawala za Mikoa na   
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)  

88,424,577 
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Viambatisho Sura ya 9 

 

 Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017  

 Kiambatisho Na. 9.8: Vifaa vilivyonunuliwa ambavyo 

havikuingizwa katika vitabu  

Na Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

1 Fungu la 89 Sekretariet ya Mkoa wa Rukwa 

Vifaa vilinunuliwa bila kuingizwa katika leja ya vifaa.  

 8,035,000.00  

2 Fungu 63 Sekretariet ya Mkoa wa Geita: 

Manunuzi ya vifaa mbalimbali na mafuta 

hayakuingizwa kwenye leja ya vifaa na mafuta 

hayakuingizwa kwenye daftari la kuratibu safari za 

gari . 

 60,727,136.20  

3 Fungu la 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza; 

Mafuta hayakuingizwa kwenye daftari la kuratibu 

safari za gari. 

 10,476,800.00  

4 Fungu 47Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu:  

Mafuta yaliyonunuliwa hayakuingizwa kwenye daftari 

la kuratibu safari za gari. 

 3,532,134.00  

Fedha ililipwa taslim kwa ajili ya kulipia 
viburudisho walivyopewa RMOs, DMOs, RNOs na 
RHS  waliopewa wakati wa mkutano uliofanyika 
Dodoma tarehe 3/7/2017. 

 Fungu 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 
Malipo ya masurufu yalifanyika kwa ajili ya kulipia 
gharama za ujenzi wa ofisi ya madereva, 
matengenezo ya wadi ya wagonjwa katika 
hospitali ya Kitete na kutengeneza eneo la 
wagonjwa kupumzikia na ukarabati wa nyumba ya 
Katibu Tawala wa Wilaya ya Urambo 

40,954,150 

 Fungu 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki:  
Manunuzi ya zuria jekundu kwa ajili ya uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa - Julius Nyerere kwa kutumia 
masurufu ya Shilingi1,034,785,980 katika jumla ya 
masurufu ya Shilingi 116,820,000 yaliyotolewa.  

1,034,785,980 

 Jumla  1,224,684,689 
 



415 Ripoti Kuu ya Mwaka 2016-17 Serikali Kuu 

 
 

  

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

T
a
b
le

 o
f 

C
o
n
te

n
ts

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o

 

 

Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

5 Fungu la Wizara ya Mambo ya Ndani: 

Mafuta hayakuingizwa kwenye daftari la kuratibu 

safari za gari. 

 90,646,000.00  

6 Fungu 43 Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi: 

Mafuta ya ndege yalinunuliwa na kulipiwa ila 

hayakuingizwa kwenye leja ya mafuta yaliyoingia 

wala kutolewa, pia haijulikana namna yalivyotumika. 

 34,000,000.00  

7 Fungu 39 JKT: 

Mafuta aina ya dizeli lita 72000 na petroli lita 18000 

yalinunuliwa bila kuingizwa kwenye leja ya mafuta 

wala kwenye daftari la kuratibu safari za gari. 

 170,908,000.00  

8 Fungu la 42 Bunge:  

Mafuta na mafuta ya kulainisha mitambo 

hayakuingizwa kwenye leja ya mafuta na daftari la 

kuratibu safari za gari 

 65,000,000.00  

9 Fungu la 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara:  

Mafuta ya lita 4,350 hayakuingizwa kwenye leja ya 

mafuta na kwenye daftari la kuratibu safari za gari 

kinyume na inavyotakiwa. 

 8,800,050.00  

10 Fungu la 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani:  

Vifaa vilinunuliwa bila kuingizwa katika leja ya vifaa. 

 9,266,380.00  

11 Fungu 73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa:  

Vifaa vilinunuliwa bila kuingizwa katika leja ya vifaa. 

 2,906,404.00  

12 Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara:  

Mafuta yaliyo nunuliwa ya shilingi 4,360,000 na 

Shilingi 3,600,000 hayakuingizwa kwenye daftari la 

kuratibu safari za gari. 

 7,960,600.00  

13 Fungu la 86 Sekretariet ya Mkoa wa Tanga:  

Mafuta ya shilingi 11,586,510 na Shilingi 6,620,320 

hayakuingizwa kwenye leja ya mafuta na kwenye 

 18,206,830.00  
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Fungu na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh) 

daftari la kuratibu safari za gari. 

14 Kifungu kidogo 2028: Ubalozi wa Tanzania Bujumbura 

– Burundi: Vifaa vilinunuliwa bila kuingizwa katika 

leja ya vifaa. 

11,388,200.00 

  Jumla  501,853,534.20 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2017  

 Kiambatisho Na. 9.9 (a): Hoja Zitokanazo na Uhakiki wa Mali za 

Serikali, Mapungufu katika Manunuzi na Utunzaji wa Bohari/Stoo 

kwa Mwaka wa Fedha Unaoishia 30 June, 2017 

Na Hoja   Kiasi (Sh) 

 Bakaa ya vifaa isiyohamishwa  67,271,000.00  

 Upokeaji wa vifaa usio na nyaraka za kutosha  360,093,561.00  

 Ugawaji wa vifaa usio na nyaraka za kutosha  640,812,537.00  

 Samani na vifaa visivyoingizwa kwenye daftari la 

Mali.  

 102,616,680.00  

 Vifaa vilivyobakia kwa mkopo  55,194,200.00  

 Manunuzi ya vifaa vya bohari bila kutolewa 

maelezo 

 286,871,274.00  

  Vifaa vilivyotolewa bohari bila ya kuingizwa 

kwenye vitabu. 

 1,306,830,307.00  

 Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la bohari  93,566,244.00  

 Ugawaji wa vifaa bila kuingizwa katika leja ya 

vifaa 

 283,758,251.46  

 Upotevu wa vifaa vya bohari   135,072,037.00  

 Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani   582,875,432.88  

 Vifaa visivyopokelewa  423,130,456.00  

 Manunuzi ya vifaa vya bohari bila kutolewa 

maelezo  

 998,972,195.40  

 Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la kuratibu 

safari za gari 

 302,044,733.00  

 Matengenezo ya magari yasiyoidhinishwa na 

TEMESA 

 25,149,813.78  

 Mafuta yaliyoidhinishwa kutoka bohari yenye 

mashaka 

 1,503,000.00  

 Ajali za barabarani na ujenzi wa karavat bila ya  37,762,360.00  
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Viambatisho Sura ya 9 

 Na Hoja   Kiasi (Sh) 

kuwa na Mkataba halali wa kufanya kazi. 

 Ajali za Magari ya Serikali ambazo hazijatolewa 

taarifa 

 16,506,008.00  

 Vifaa visivyotumika Bohari kwa muda mrefu 

ambavyo muda wake wakutumika umeisha  

 28,434,730.00  

 Manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni  474,708,083.00  

 Jumla Kuu  6,223,172,903.52  

  

Kiambatisho 9.9 (b): Hoja Zinginezo     

 Viwanja ambavyo havijarasimishwa 
Uhakiki ukiofanywa katika Mahakama ya Wilaya ya Songea na 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kigoma zimejengea katika 
viwanja ambavyo havijarasimishwa.  

 Kasiki za chuma Zisizotumika 
Uhakiki wa Mahakama ya Hakimu Mkazi wa Mtwara ilibaini kuwa 
Kasiki za chuma 10 hazitumiki zimentunzwa kwenye stoo. 

 Miradi ya Maendeleo 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (chuo cha 
Ardhi Tabora) Kiliingia Mkataba na Mshauri wa huduma Brave 
Engineering Co.Ltd kwa ajili ya ujenzi wa Maktaba kwa Shilingi 
2,026,538,726. Ilibainika kuwa tangia Octoba 2015 hakuna kazi 
yoyote iliyofanyika. Huu ni uchelewaji wa miezi 19 ambapo 
hakuna hatua zozote zilizo chukuliwa kuhakikisha mradi unaisha. 
Mkandarasi aliacha na kuondoka eneo la kazi baada ya kulipwa 
Shilingi 810,750,550.00 

 Magari ya Serikali Kutelekezwa  
Uhakiki ulibaini kuwa Kamisheni ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora imetelekeza Magari sita (6) ambayo yaliachwa 
baada ya kuchakaa bila ya kufanya taratibu za kuyauza. 

 Utunzaji Mbaya wa Mali Zilizotaifishwa. 
Uhakiki wa mali ulibaini kwamba Kikosi dhid ya Ujangiri (KDU) 
Kanda ya Arusha kilitaifisha mali ikiwa ni pamoja na Magari kumi 
(10) ya aina mbalimbali na Pikipiki 32 viliwekwa katika mazigira 
ambayo si mazuri na kusababisha kuharibika vibaya. 

 Uwekaji wa Daftari la Mali 
Katika uhakiki uliofanywa katika Wizara ya Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo – Uwanja wa Taifa ulibaini kutokuwepo kwa 
kumbukumbu zozote za manunuzi au vifaa pale Uwanja wa 
Taifa. 

 Lack Of Tittle Deed of the Piece of Land of The National Stadium 
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Viambatisho Sura ya 9 

  Viwanja ambavyo havijarasimishwa 
Uhakiki ukiofanywa katika Mahakama ya Wilaya ya Songea na 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kigoma zimejengea katika 
viwanja ambavyo havijarasimishwa.  

Uhakiki uliofanywa katika Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa 
na Michezo – Uwanja wa Taifa, ulibaini kuwa Uwanja wa Taifa 
hauna hati ya umiliki wa ardhi ulipo Uwanja wa Taifa.  

 Kutokuwepo kwa Uwazi katika vitu na vifaa vilivyo nunuliwa toka 
nje ya nchi 
Uhakiki katika Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo – 
Uwanja wa Taifa ulibaini kutokuwepo kwa uwazi katika 
mchakato wa matumizi na uwekaji kumbukumbu za vitu na vifaa 
vilivyonunuliwai kutoka nje ya nchi. 

  Usalama usiotosheza 
Uhakiki katika Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo – 
Uwanja wa Taifa ulibaini; 
 Kutokuwepo kwa Vizima moto katika Uwanja wa Taifa kwa hiyo 
moto ukitokea ni vigumu kudhibiti.  
Pia tulibaini upungufu wa Walinzi walindao eneo hilo la Uwanja 
kwani waliopo hawatoshelezi. 
Hakuna mitambo ya kuweka kumbukumbu ya matukio 
yanayotokea katika uwanja wa Taifa. 

 Kusimikwa kwa Mitambo ya Tigo katika Uwanja wa Taifa 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo – Uwanja wa 
Taifa. Uhakiki ulibaini kusimikwa kwa Mitambo ya Tigo ya 
mawasiliano katika Uwanja wa Taifa bila ya kuwepo kwa 
mkataba wowote na Serikali.  

 Matengenezo ya MV Magogoni & MV Kigamboni bila ya kuwepo 
kwa nyaraka zozote 
Uhakiki uliofanywa kwenye Kivuko cha Magogoni na Kigamboni 
ulibaini kulipwa fedha za matengenezo Sh. 68,485,092 ambapo 
nyaraka zinazohusiana na matengenezo hazikuweza kupatikana 
ili kudhihirisha kama kweli matengenezo yalifanyika. 

     Chanzo: Ripoti ya Mhakiki wa Mali za Serikali ya 2016/2017 
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Viambatisho Sura ya 9 

 Kiambatisho Na. 9.10: Ripoti ya Mhakiki Mali wa Serikali Iliyo 

Wasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kwa Mwaka wa Fedha 2016/2017 

 

S/N Fungu, Taasisi na Hoja Kiasi(Sh)

(A) Bakaa ya vifaa isiyohamishwa

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 21,993,000.00

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto

 Jumla ndogo 67,271,000.00

(B) Upokeaji wa vifaa usio na nyaraka za kutosha

 Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 7,159,050.00

 Fungu 28 Jeshi la Polisi 36,272,450.00

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 25,920,000.00

Fungu 32 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa Umma na

Utawala Bora

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 40,777,203.00

 Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 39,165,256.00

 Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolijia na Ufundi 81,188,600.00

 Fungu 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 658,500.00

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto

 Fungu 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 15,592,000.00

 Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 2,143,200.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano 65,496,594.00

 Wakala wa huduma ya Mistu Tanzania 1,471,000.00

 Jumla ndogo 360,093,561.00

(C) Ugawaji wa vifaa usio na nyaraka za kutosha

 Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 1,685,550.00

 Fungu 28 Jeshi la Polisi 461,369,983.00

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 9,151,500.00

Fungu 32 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa Umma na

Utawala Bora

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 26,015,983.00

 Fungu 41 Wizara ya Katiba na Sheria 3,699,000.00

 Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 837,100.00

 Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolijia na Ufundi 10,570,750.00

 Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 1,695,500.00

 Fungu 58 Wizara Nishati na Madini 6,225,000.00

 Fungu 77 Sekretariesti ya Mkoa wa Mara 3,978,520.00

 Fungu 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 8,890,245.00

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 9,403,000.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 17,210,510.00

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 42,750,000.00

 Jumla ndogo 640,812,537.00

(D) Samani na vifaa visivyoingizwa kwenye daftari la Mali.

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 5,635,000.00

 42,652,500.00

 37,329,896.00

 45,278,000.00

 1,597,208.00
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Viambatisho Sura ya 9 

 S/N Fungu, Taasisi na Hoja Kiasi(Sh)

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto

 Fungu 58 Wizara Nishati na Madini 17,080,000.00

 Fungu 62 Wizara ya Usafirishaji 14,357,000.00

 Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 36,879,500.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 28,009,180.00

 Jumla ndogo 102,616,680.00

(E) Vifaa vilivyobakia kwa mkopo

  Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 15,635,000.00

 Fungu 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 2,520,000.00

 Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 770,000.00

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 10,479,000.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano 16,310,200.00

 Wakala wa Huduma za Mistu Tanzania 9,480,000.00

 Jumla ndogo 55,194,200.00

(F)  Manunuzi ya vifaa vya bohari bila kutolewa maelezo

 Fungu 28 Jeshi la Polisi 74,059,000.00

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 8,341,200.00

 Fungu 43 Wizara ya Kilimo, chakula na Ushirika 44,893,499.00

 Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 26,584,840.00

 Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolojia na Ufundi 517,050.00

 Fungu 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 2,188,866.00

 Fungu 62 Wizara ya Usafirishaji 1,937,448.00

 Fungu 65 Wizara ya Kazi na Ajira 2,200,000.00

 Fungu 82 Sekretarieti ya mkoa wa Ruvuma 1,350,500.00

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 106,513,000.00

 Fung 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 1,469,232.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 1,031,000.00

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 15,785,639.00

 Jumla ndogo 286,871,274.00

(G) Vifaa vilivyotolewa bohari bila ya kuingizwa kwenye vitabu.

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 176,882,160.00

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 97,818,935.00

 Fungu 43 Ministry of Agriculture Food Security And Cooperative 223,125,000.00

 656,000.00
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Viambatisho Sura ya 9 

 S/N Fungu, Taasisi na Hoja Kiasi(Sh)

 Fungu 44 Wizara ya Viwanda, biashara na Uwekazaji 301,169,129.00

 Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolojia na Ufundi 7,751,593.00

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto

 Fungu 58 Wiazra ya Nishati na Madini 57,919,500.00

 Fungu 77 Sekratarieti ya Mkoa wa Mara 1,126,200.00

 Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 5,968,000.00

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 33,798,700.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 175,546,090.00

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 223,125,000.00

 Jumla ndogo 1,306,830,307.00

(H)  Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la bohari

 Fungu 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 3,558,002.00

 Fungu 62 Wizara ya Usafirishaji 27,550,000.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 62,458,242.00

 Jumla ndogo 93,566,244.00

(I) Ugawaji wa vifaa bila kuingizwa katika leja ya vifaa

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 126,520,251.46

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 157,238,000.00

 Jumla ndogo 283,758,251.46

(J) Upotevu wa vifaa vya bohari

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 4,090,100.00

 Fungu 40 JMahakama ya Tanzania 19,763,300.00

 Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolojia na Ufundi 4,660,000.00

 Fungu 65 Wizara ya Kazi na Ajira 1,135,927.00

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 9,070,000.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 93,125,510.00

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 3,227,200.00

 Jumla ndogo 135,072,037.00

(K) Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani

 Fungu 12 Tume ya Mahakama 4,000,000.00

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 17,809,150.00

Fungu 32 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa Umma na

Utawala Bora

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 28,094,848.00

 Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 28,795,994.00

 2,600,000.00

 216,031,925.00
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Viambatisho Sura ya 9 

 S/N Fungu, Taasisi na Hoja Kiasi(Sh)

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 5,000,000.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 268,856,505.88

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 8,000,000.00

 Jumla ndogo 582,875,432.88

(L) Vifaa visivyopokelewa

 Fungu Tume ya Mahakama 2,310,000.00

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 6,146,200.00

 Fungu 41 Wizara ya Katiba na Sheria 22,632,827.00

 Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 340,684,184.00

 Fungu 58 Wizara ya Nishati na Madini 14,142,530.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 34,247,515.00

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 2,967,200.00

 Jumla ndogo 423,130,456.00

(M)  Manunuzi ya vifaa vya bohari bila kutolewa maelezo

 Fungu 12 Tume ya Mahakama 2,946,925.00

 Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 9,077,425.00

 Fungu 28 Jeshi la Polisi 15,296,198.00

Fungu 32 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa Umma na

Utawala Bora

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 322,541,693.00

 Fungu 41 Wizara ya Katiba na Sheria 8,400,000.00

 Fungu 43 Wizara Kilimo,Mifugo na Uvuvi 88,364,385.00

 Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 97,566,943.00

 Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolojia na Ufundi 28,835,576.00

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,

Wazee na Watoto

 
Fungu 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto - Community 

Development
10,984,600.00

 Fungu 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 4,371,900.00

 Fungu 55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 2,456,708.00

 Fungu 58 Wizara ya Nishati na Madini 60,721,500.00

 Fungu 62 Wizara ya Usafirishaji 5,462,000.00

 Fungu 65 Wizara ya Kazi na Ajira 3,776,183.00

 Fungu 69 Wiazra ya Mali Asili na Utalii 35,362,608.00

 84,858,260.00

 3,776,183.00

 6,287,010.00
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Viambatisho Sura ya 9 

 

Chanzo: Ripoti ya Mhakiki Mali wa Mali za Serikali ya 2016/2017  

S/N Fungu, Taasisi na Hoja Kiasi(Sh)

 Fungu 77 Sekratarieti ya Mkoa wa Mara 1,982,746.00

 Fungu 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 35,253,332.00

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 34,857,051.00

 Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 78,794,279.40

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 28,028,700.00

 Wakala wa Huduma za Mistu Tanzania 35,257,000.00

 Jumla ndogo 998,972,195.40

(N) Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la kuratibu safari za gari

 Fungu 12 Tume ya Mahakama 2,175,154.00

 Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 774,550.00

 Fungu 28 Jeshi la Polisi 188,972,627.00

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 33,952,452.00

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 33,975,861.00

 Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 4,864,797.00

 Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 1,059,194.00

 Fungu 58 Wizara ya Nishati na Madini 4,815,444.00

 Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 5,249,900.00

  Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 6,931,075.00

 Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 19,273,679.00

 Jumla ndogo 302,044,733.00

(O) Matengenezo ya magari yasiyoidhinishwa na TEMESA

 Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 4,741,480.00

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 11,198,094.00

 Fungu 41 Wizara ya Katiba na Sheria 6,106,604.38

 Fungu 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 3,103,635.40

 Jumla ndogo 25,149,813.78

(P) Mafuta yaliyoidhinishwa kutoka bohari yenye mashaka

 Fungu 77 Sekratarieti ya Mkoa wa Mara 1,503,000.00

 Jumla ndogo 1,503,000.00

(Q) Ajali za barabarani na ujenzi wa karavat bila ya kuwa na Mkataba halali wa kufanya kazi.

 Fungu 49 Wizara ya Mali Asili na Utalii 37,762,360.00

 Jumla ndogo 37,762,360.00

(R) Ajali za Magari ya Serikali ambazo hazijatolewa taarifa

 Fungu 40 Mahakama ya Tanzania 16,506,008.00

 Jumla ndogo 16,506,008.00

(S) Vifaa visivyotumika Bohari kwa muda mrefu ambavyo muda wa kutumika umeisha

 Fungu 29 Jeshi la Magereza 9,680,730.00

 Fungu 43 Wizara Kilimo, Mifugo na Uvuvi 18,754,000.00

 Jumla ndogo 28,434,730.00

(T) Manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni

  Wakala wa Huduma za Mistu Tanzania 474,708,083.00

 Jumla ndogo 474,708,083.00

 Jumla kuu 6,223,172,903.52
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Viambatisho Sura ua 10 

 
10. 1010 

 Kiambatisho Na. 10.1: Fedha Kutumika kwa Shughuli 

Zisizokusudiwa Shilingi 6,810,775,133 
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Viambatisho Sura ua 10 

 

 

Na. Jina la Taasisi Mapungufu Yaliyobainika Kiasi (TZS)

8 Vote 85-Sekretarieti 

ya Mkoa- Tabora

Fedha katika akaunti ya amana

zilizotumiwa ili kukidhi matumizi ya

kawaida yasiyohusiana na madhumuni ya

yaliyopangwa

6,610,132

9 Vote 86-Sekretarieti 

ya Mkoa-Tanga

Fedha zinazotumiwa kwa shughuli

zisizohusiana na waraka wa Muongozo

wa Mfuko wa Uchangiaji wa Gharama

8,278,000

10 Vote 87-Sekretarieti ya Mkoa- KageraFedha zilizotengwa kwa ajili ya gharama 

za mitihani zilikutumiwa kukidhi

gharama za matumizi mengine

yasiyokusudiwa

85,095,122

11 Vote 88-Sekretarieti ya Mkoa-Dar es Salaam-do-        9,658,135 

12 Vote 89-Sekretarieti ya Mkoa- RukwaShilingi 19,475,000 Fedha za Mfuko wa

Uchangiaji gharama zilichepushwa

kugharamia matumizi ya kawaida

kinyume Waraka Na. 1 wa Julai, 2015

wa muongozo wa Mfuko huo uliotolewa

na Wizara ya Afya. 

19,475,000

13 Vote 95-Sekretarieti ya Mkoa- ManyaraTZS 24,486,575 za akaunti ya Amana

zilitumiwa kugharamia matumizi

yasiyohusiana na amana husika; TZS

2,640,000 zilizotumiwa kukidhi gharama

ambazo haziruhusiwi na Kanuni 7.2 ya

sura ya Saba ya Muongozo wa Mfuko wa

Kuchangia Gharama za Huduma za Afya;

TZS 10,600,000 kwa Mfuko wa Taifa wa

Tiba na Ukoma (NTLP) Fedha

zilizotumiwa kwa matumizi

yasiyohusiana na mradi huo.

37,726,575

14 Vote 2008-Ubalozi wa Tanzania MaputoDola za Kimarekani 24,598 zilikopwa

kutoka akaunti ya amana kumlipa

asiyehusika na amana husika

54,583,946

15 Vote 36-Sekretarieti ya Mkoa- Katavi-do-       82,447,528 

16 Vote 2034-Ubalozi wa Tanzania-ComorosFedha zinahamishwa kutoka akaunti ya

mapato ili kulipia matumizi

yasiyoidhinishwa 

117,361,344

17 Vote 36-Sekretarieti ya Mkoa- KataviMalipo kwa Shughuli za Mbio za Uhuru

za Uhuru yasiyokwemo kwenye Bajeti

36,216,000

6,810,775,133
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Viambatisho Sura ua 10 

  Kiambatisho Na. 10.2: Taasisi Zilizofanya Malipo yenye Hati za 

Malipo Yenye Nyaraka Pungufu 

 

Na Jina la taasisi Kiasi (tzs)

1 Fungu 42-Ofisi ya Bunge (Fungu 42) 100,000,000

2 Fungu 56-Ofisi ya Rais-TAMISEMI (Fungu 56) 121,250,650

3
Fungu 55-Tume ya Haki za Binadamu na 

Utawala Bora
8,886,000

4 Fungu 61-Tume ya Uchaguzi 9,282,350

5 Fungu 27-Masajiri wa Vyama vya Siasa 63,435,928

6 Fungu 66-Ofisi ya Raisi Tume ya Mipango 5,949,890

7 Fungu 94-Tume ya Utumishi wa Umma 2,500,000

8
Fungu 30-Ofisi ya Raisi Sekretarieti ya Baraza 

la Mawaziri
4,291,492

9
Fungu 32-Ofisi ya Raisi-Utumishi wa Umma na 

Utawala Bora (Fungu 32)
1,304,122

10 Fungu 31-Ofisi ya Makamu wa Rais 5,140,000

11 Fungu 39-Jeshi la Kujenga Taifa 256,793,133

12 Fungu 28-Idara ya Polisi 380,974,388

13
Fungu 46-Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi (Fungu 46)
2,610,019,946

14 Fungu 54-Sekretarieti Mkoa-Njombe 6,581,057

15 Fungu 70-Sekretarieti ya Mkoa- Arusha 9,580,584

16 Fungu 71-Sekretarieti ya Mkoa- Pwani 25,946,742

17 Fungu 73-Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 16,352,128

18 Fungu 75-Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 33,157,688

19 Fungu 76-Sekretarieti ya Mkoa- Lindi 15,126,588

20 Fungu 78-Sekretarieti ya Mkoa- Mbeya 18,708,780

21 Fungu 83-Sekretarieti ya Mkoa- Shinyanga 3,822,000

22 Fungu 85-Sekretarieti ya Mkoa- Tabora 20,108,948

23 Fungu 2003-Ubalozi wa Tanzania-Cairo 2,878,055

24 Fungu 2005-Ubalozi wa Tanzania-Abuja 3,997,500

25 Fungu 2017-Ubalozi wa Tanzania-Tokyo 134,360,800

26
Fungu 48-Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi
397,875,181

27 Fungu 63-Sekretarieti Mkoa-Geita 249,803,293

Jumla 4,508,127,243
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Viambatisho Sura ua 10 

  Kiambatisho Na. 10.3: Malipo Yaliyofanyika bila Kudai Risiti za 

Kielektroniki (EFD) -Shilingi 1,551,184,131 

 

s/n Jina la Taasisi Kiasi (TZS)

1 Fungu 42-Ofisi ya Bunge (Fungu 42) 24,082,752

2 Fungu 35-Kurugenzi ya mashitaka ya umma 126,598,124

3 Fungu 12-Tume ya sharia 6,005,640

4 Fungu 61-Tume ya Uchaguzi 18,058,684

5 Fungu 27-Masajiri wa Vyama vya Siasa 25,021,963

6 Fungu 66-Ofisi ya Raisi Tume ya Mipango 55,826,386

7 Fungu 44-Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 82,462,746

8 Fungu 30-Ofisi ya Raisi Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 31,184,568

9 Fungu 14-Kikosi Cha Zimamoto 247,286,860

10 Fungu 40-Mahakama (Fungu 40) 82,263,911

11 Fungu 26-Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais 8,917,000

12 Fungu 31-Ofisi ya Makamu wa Rais 43,567,741

13
Fungu 32-Ofisi ya Raisi-Utumishi wa Umma na Utawala Bora 

(Fungu 32)
126,598,124

14 Fungu 33-Sekretarieti ya Maadili ya Umma 59,435,988

15 Fungu 46-Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi (Fungu 46) 130,945,177

16 Fungu 71-Sekretarieti ya Mkoa- Pwani 13,300,242

17 Fungu 73-Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 382,692

18 Fungu 75-Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 4,581,000

19 Fungu 76-Sekretarieti ya Mkoa- Lindi 11,548,320

20 Fungu 77-Sekretarieti ya Mkoa- Mara 6,241,600

21 Fungu 78-Sekretarieti ya Mkoa- Mbeya 12,173,267

22 Fungu 82-Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma 6,140,645

23 Fungu 83-Sekretarieti ya Mkoa- Shinyanga 21,823,308

24 Fungu 36-Sekretarieti ya Mkoa- Katavi 39,670,920

25 Fungu 48-Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 114,613,739

26 Fungu 63-Sekretarieti Mkoa-Geita 88,474,700

27 Fungu 79-Sekretarieti ya Mkoa-Morogoro 94,523,616

28 Fungu 80-Sekretarieti ya Mkoa- Mtwara 7,711,320

29 Fungu 20-Ofisi ya Rais-Ikulu 61,743,100

Jumla 1,551,184,131
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Viambatisho Sura ua 10 

  Kiambatisho Na. 10.4: Taasisi za Umma zisizotoza kodi ya Zuio-

Shilingi 109,163,824. 

s/n Jina la Taasisi Kiasi (TZS) 

1 Vote 94-Tume ya Utumishi wa Umma  348,623  

2 Vote 67-Sekretariati ya Ajira  3,208,789  

3 Vote 20-Ofisi ya Rais-Ikulu  3,003,669  

4 Vote 38-Ulinzi 49,860,334  

5 Vote 51-Wizara ya Mambo ya Ndani  1,476,050  

6 Vote 57-Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (Fungu 57)  1,818,196  

7 Vote 70-Sekretarieti ya Mkoa- Arusha 20,654,759  

8 Vote 78-Sekretarieti ya Mkoa- Mbeya  1,084,152  

9 Vote 88-Sekretarieti ya Mkoa-Dar es Salaam  6,885,598  

10 Vote 63-Sekretarieti Mkoa-Geita 20,823,654 

    109,163,824 

 

K Kiambatisho Na. 10.5: Fedha zilizokopwa ndani ya Taasisi bila 

kurejeshwa-shilingi 2,113,764,574 

S/

n 

Jina la taasisi Mapungufu yaliyobainika Kiasi (tzs) 

1 Fungu 49-Wizara ya 

Maji na Umwagiliaji 

(Fungu 49) 

Fedha zilizokopwa na Wizara 

kutoka Taasisi zilizo chini 

yake bila kuzirejesha 

256,480,495 

2 Fungu 46-Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi (Fungu 46) 

Fedha zilizokopwa na Wizara 

kutoka Taasisi ya P4R bila 

kuzirejesha 

 824,781,526  

3 Fungu 70-Sekretarieti 

ya Mkoa- Arusha 

Fedha zilizokopwa kutoka 

akaunti ya Amana kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida bila 

kurejeshwa 

 21,371,200  

4 Fungu 72-Sekretarieti 

ya Mkoa- Dodoma 

-do-  52,899,777  
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Viambatisho Sura ua 10 

 S/

n 

Jina la taasisi Mapungufu yaliyobainika Kiasi (tzs) 

5 Fungu 75-Sekretarieti 

ya Mkoa-Kilimanjaro 

-do-   

      25,803,100  
 

6 Fungu 81-Sekretarieti 

ya Mkoa-Mwanza 

-do- 8,528,100 

7 Fungu 82-Sekretarieti 

ya Mkoa- Ruvuma 

-do- 16,292,180 

8 Fungu 83-Sekretarieti 

ya Mkoa- Shinyanga 

-do- 30,564,000 

9 Fungu 86-Sekretarieti 

ya Mkoa-Tanga 

-do- 8,168,108 

10 Fungu 2002-Ubalozi wa 

Tanzania-German 

Fedha zilizokopwa kutoka 

akaunti ya Mapato kwa ajili ya 

matumizi ya kawaida bila 

kurejeshwa 

868,876,088 

    Total 2,113,764,574 
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Viambatisho Sura ya 11 

 
11. 11cfsf  

 Kiambatisho Na. 11.1: Orodha ya taasisi za Serikali ambazo 

zina madeni 

Na Jina la Taasisi Fungu Kiasi (Shilingi) 
1 Idara ya Polisi 28 791,590,826,036.00 
2 Wizara ya Ulinzi na JKT 57 712,055,242,561.00 
3 Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

52 276,529,971,056.93 

4 Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano 

98 268,174,392,869.00 

5 Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 

38 171,123,126,977.55 

6 Hazina 21 92,050,448,156.00 
7 Jeshi la Kujenga Taifa 39 85,337,978,537.07 
8 Idara ya Magereza 29 74,419,503,707.60 
9 Wizara ya Nishati na 

Madini 
58 43,025,799,667.00 

10 Wizara ya Kilimo, Chakula 
na Maendeleo ya Ushirika 

43 29,348,663,479.39 

11 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

46 22,830,168,369.00 

12 Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi 

48 20,452,107,802.53 

13 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 

49 19,350,003,255.14 

14 Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

34 16,751,939,377.00 

15 Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano 

62 11,725,983,794.00 

16 Idara ya Uhamiaji 93 11,179,392,207.25 
17 Ofisi ya Rais, TAMISEMI, 

Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora 

56 11,064,873,284.61 

18 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

5 9,218,785,912.79 

19 Wizara ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi  

99 6,778,112,747.09 

20 Kikosi Cha Zimamoto 14 6,432,352,092.00 
21 Ofisi ya Makamu wa Rais 31 5,106,723,828.79 
22 Wizara ya Habari, 96 4,647,242,338.00 
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Viambatisho Sura ya 11 

 Na Jina la Taasisi Fungu Kiasi (Shilingi) 
Utamaduni na Michezo 

23 Ofisi ya Rais, TAMISEMI, 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora 

32 4,556,857,470.22 

24 Ofisi ya Raisi Sekretarieti 
ya Baraza la Mawaziri 

30 3,648,296,365.00 

25 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, 
Vijana, Ajira na Walemavu  

65 3,520,989,014.00 

26 Tume ya Mipango 66 3,491,788,763.36 
27 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Dodoma  
72 3,306,987,494.00 

28 Wizara ya Katiba na Sheria 41 3,160,263,425.60 
29 Tume ya Utumishi wa 

Umma 
94 3,018,407,555.69 

30 Ofisi Binafsi ya Waziri 
Mkuu 

25 2,679,342,055.59 

31 Wizara ya Fedha na 
Mipango 

50 2,359,527,719.09 

32 Ofisi ya Bunge 42 2,312,654,008.00 
33 Wizara ya Maliasili na 

Utalii 
69 2,241,300,994.42 

34 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mwanza  

81 2,035,537,134.50 

35 Wizara ya Mawasiliano 
Sayansi na Teknolojia 

68 2,033,428,662.19 

36 Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

53 2,032,001,383.00 

37 Wizara ya Viwanda 
Biashara na Uwekezaji 

44 2,025,686,553.00 

38 Ubalozi wa Tanzania-
Moscow 

2009 2,019,730,479.00 

39 Mahakama 40 1,959,650,023.06 
40 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Kagera  
87 1,906,559,339.00 

41 Ofisi ya Waziri Mkuu 37 1,658,399,029.51 
42 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Arusha  
70 1,649,125,548.00 

43 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Singida  

84 1,648,065,034.00 

44 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma  

82 1,619,995,702.00 

45 Sekretarieti ya Mkoa wa 85 1,605,530,494.00 
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Viambatisho Sura ya 11 

 Na Jina la Taasisi Fungu Kiasi (Shilingi) 
Tabora  

46 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa  

89 1,575,005,324.00 

47 Sekretarieti ya Maadili ya 
Umma 

33 1,569,909,946.00 

48 Kurugenzi ya mashitaka ya 
umma 

35 1,490,256,806.93 

49 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga  

86 1,478,502,429.00 

50 Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora 

55 1,313,039,461.00 

51 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kigoma  

74 1,286,625,107.00 

52 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Iringa  

73 1,285,259,030.00 

53 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika 

24 1,184,487,043.24 

54 Wizara ya Mambo ya Ndani 51 1,128,434,498.00 
55 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Shinyanga  
88 1,047,284,586.00 

56 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Simiyu  

47 1,032,992,330.55 

57 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani  

71 1,021,874,889.00 

58 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Lindi  

76 1,020,274,732.98 

59 Masajili wa Vyama vya 
Siasa 

27 1,010,837,037.44 

60 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mara  

77 891,153,757.25 

61 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Dar es Salaam  

88 885,291,729.00 

62 Sekretariati ya Ajira 67 844,163,069.32 
63 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 16 829,654,763.17 
64 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Mbeya  
78 813,576,462.00 

65 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Geita  

63 797,369,184.00 

66 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara  

95 745,878,766.23 

67 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro  

75 677,860,849.00 

68 Tume ya Uchaguzi 61 669,353,614.49 
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Viambatisho Sura ya 11 

 Na Jina la Taasisi Fungu Kiasi (Shilingi) 
69 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Katavi  
36 664,310,403.00 

70 Ubalozi wa Kudumu Umoja 
wa Mataifa- New York 

2011 659,516,068.00 

71 Ubalozi wa Tanzania – 
Roma - Italy 

2015 552,829,311.64 

72 Ofisi Binafsi ya Makamu 
wa Rais 

26 540,664,238.07 

73 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe  

54 538,177,000.00 

74 Ofisi ya Rais, Bodi ya 
Mishahara utumishi wa 
umma  

9 498,400,408.41 

75 Idara ya Usimamizi wa 
Nyaraka na Kumbukumbu  

4 435,942,476.72 

76 Tume ya Usuluhishi na 
Upatanishi 

15 311,515,137.00 

77 Tume ya Marekebisho ya 
Sheria  

59 221,425,584.00 

78 Ubalozi wa Tanzania 
Kuwait  

2035 144,212,512.50 

79 Ubalozi wa Tanzania  
Nairobi  

2023 81,030,790.00 

80 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 92 67,665,058.52 
81 Ubalozi wa Tanzania - 

Kuala Lumpur  
2032 64,385,078.00 

82 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Songwe  

90 60,595,895.00 

83 Tume ya Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya 

91 26,410,468.00 

Jumla 2,775,149,928,146.43 
 

Kiambatisho 11. 2: Magari yaliyoegeshwa kwa muda mrefu bila 

matengenezo 

Na Jina la Taasisi Fungu Idadi 

1 Kikosi Cha Zimamoto 14 18 

2 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 24 3 

3 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 25 52 

4 Ofisi ya Makamu wa Rais 31 1 

5 Sekretarieti ya Maadili ya Umma 33 1 

6 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  36 6 
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Viambatisho Sura ya 11 

 Na Jina la Taasisi Fungu Idadi 

7 Jeshi la Kujenga Taifa 39 63 

8 Wizara ya Katiba na Sheria 41 12 

9 Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi  43 49 

10 Wizara ya Mambo ya Ndani 51 19 

11 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

53 9 

12 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

62 10 

13 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  70 9 

14 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  71 3 

15 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  73 4 

16 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro  75 32 

17 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  77 5 

18 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza  81 11 

19 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam  88 8 

20 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa  89 7 

21 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe  90 1 

22 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara  95 4 

23 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

99 20 

Jumla 347 

 

:  


