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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 
OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

 
Dira 

Kuwa kituo cha ubora cha ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma 
 

Dhamiri 
Kutoa huduma za ukaguzi wa hesabu zenye tija ili kuimarisha 
uwajibikaji na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia 

rasilimali za umma. 
 

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya 
msingi vifuatavyo: 

 
Uadilifu 

Kuwa taasisi adilifu inayotoa huduma bila upendeleo. 
 

Weledi 
Tunalenga kutoa huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango cha juu 

kwa kuzingatia taratibu bora 
 

Uaminifu 
Tunahakikisha tuna na kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 

utawala wa sheria. 
 

Mkazo kwa watu 
Tunalenga kufanikisha matarajio ya wadau wetu kwa 

kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia wateja na kuwa na 
watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

 
Uvumbuzi 

Kuwa taasisi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 
kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya taasisi 

 
Matumizi bora ya rasilimali 

Kuwa taasisi inayothamini na kutumia kwa umakini mkubwa rasilimali 
za umma ilizokabidhiwa. 
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JAMHURI YA MUUNGANO WA 
TANZANIA 

 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

Mtaa wa Samora , S.L.P. 9080, Dar es Salaam 
Simu ya Upepo : “Ukaguzi", Simu: 255(022)2115157/8, Nukushi: 255(022)2117527,BaruaPepe: 
ocag@nao.go.tz,  

Tovuti : www.nao.go.tz  
 
Kwa majibu tafadhali taja Kumb. Na.FA 27/249/33/2017/2018 27 Machi, 2018 
 
Mheshimiwa Dkt. John P. Magufuli, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
Barabara ya Barack Obama Na 1,  
11400 Dar es salaam.  
 
Yah:  KUWASILISHA RIPOTI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU 

ZA SERIKALI KUHUSU RIPOTI KUMI ZA UKAGUZI WA UFANISI  
  

Kwa mujibu wa ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (iliyorekebishwa mwaka 2005) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria 
ya Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha kwako ripoti yangu ya tisa 
ya Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi Maalumu. 

Ripoti hii inajumuisha ripoti kumi za Ukaguzi wa Ufanisi ambazo zinahusu 
Serikali Kuu na Serikali za Mitaa zilizowasilishwa Bungeni katika nyakati 
tofauti.  
  
 
Ninawasilisha. 
  
 
 
 
 

Prof. Mussa Juma Assad 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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DIBAJI 
 
Nina furaha kuwasilisha Ripoti yangu ya Tisa ya Jumla ya Ukaguzi wa Ufanisi na 
Ukaguzi Maalumu. Ripoti hii ya jumla inahusu ripoti kumi za Ukaguzi wa Ufanisi 
kwa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mamlaka zenye wajibu wa kushughulikia 
masuala ya usalama kwa wafanyakazi pamoja na watumiaji wa huduma 
zinazotolewa na Serikali.  
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa serikali kuu 
na serikali za mitaa, wanahabari, wafadhili, na asasi za kijamii na zisizo za 
kiserikali kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyopo kwenye ripoti za Ukaguzi 
wa Ufanisi na Ukaguzi Maalumu zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa 
Hesabu za Serikali kufikia Mwezi Machi 2018. Ufafanuzi wa kina kuhusiana na 
taarifa zilizoandikwa kwa kifupi unapatikana kwenye ripoti husika za ukaguzi 
ambazo zilikabidhiwa kwa Maofisa Masuhuli (Makatibu Wakuu) wa wizara husika.  
 
Ripoti hii imekabidhiwa kwa Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, Dkt. 
John Pombe Magufuli kwa mujibu wa ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Vifungu 34 (1) na (2) vya Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Namba 11 ya mwaka 2008. 
  
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 kama inavyorekebishwa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa kwa mujibu wa 
Ibara ndogo (2) ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, Rais 
atamwelekeza waziri husika kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao cha kwanza 
cha Bunge kabla ya siku saba kupita toka kikao cha kwanza cha Bunge kuanza. 
Ibara hiyohiyo inamruhusu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
kuwasilisha ripoti yake kwa Spika wa Bunge iwapo Rais kwa sababu zozote zile 
atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo kwa Spika kama sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008, 
kumeimarisha uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu katika kutimiza majukumu yake 
ya kikatiba. Uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu unatarajiwa kuniwezesha kupata 
taarifa na kuwa na udhibiti muhimu wa rasilimali zote zilizopo kwa ajili ya Ofisi 
ikiwa ni pamoja na rasilimaliwatu na fedha, ambazo zitaiwezesha Ofisi yangu 
kufanya kazi bila kuingiliwa na mtu au mamlaka yoyote zikiwemo zile 
ninazozikagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka ya kufanya 
Ukaguzi wa Ufanisi, Ukaguzi wa Utambuzi, Ukaguzi wa Mazingira, na Ukaguzi 
Maalumu. Aina hizi za ukaguzi ni zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha 
kama ambavyo tumekuwa tukifanya kwa miaka mingi. 
 
Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge kuhusiana na 
matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi, na uadilifu katika matumizi ya rasilimali 
za umma hususani katika masuala ya usalama kwenye huduma ya usafirishaji, 
makazi, mchakato, na uingizaji wa chakula nchini.  
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Lengo kuu la kufanya aina hizi za ukaguzi ni kuangalia iwapo rasilimali 
zilizotengwa zimetumika kwa ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija, na ufanisi 
kama ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati Ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa ripoti 
ya utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mashirika ya Umma kulingana 
na sheria katika taratibu zilizopo, wajibu wa kuhakikisha uwepo wa ufanisi, 
uwekevu, na tija katika matumizi ya rasilimali za umma ni wa Maofisa Masuhuli. 
Wakati huohuo, ni wajibu wa Maofisa masuhuli kuhakikisha uchunguzi 
unafanyika na mapendekezo niliyoyatoa yanatekelezwa kikamilifu. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ataandaa taarifa za fedha kuhusu usimamizi wa rasilimali za umma 
ndani ya Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mashirika ya Umma kuhusiana na tija 
na ufanisi kwenye utekelezaji wa programu mbalimbali za Serikali. Ofisi yangu 
inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha utendaji katika sekta ya 
umma. Kwa jinsi hiyo, Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, na 
Ofisi yangu kwa pamoja zina mchango mkubwa kwa Bunge katika kujenga imani 
kwa umma katika usimamizi wa rasilimali za umma. Ingawa majukumu 
yanatofautiana, matarajio ya usimamizi bora kwa rasilimali yanafanana. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya ukaguzi na kuongeza 
wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji na uwajibikaji 
katika sekta ya umma. Aidha, Ofisi yangu inahakikisha ukaguzi wake unalenga 
na kuyapa kipaumbele maeneo muhimu yanayochangia au kutarajiwa kuchangia 
maendeleo ya sekta ya umma hasa usimamizi wa masuala yahusuyo usalama wa 
wanachi wanapopata huduma mbalimbali. Hivyo, kazi ya ukaguzi ni chachu 
katika usimamizi wa rasilimali za umma. 
 
Ninapenda kutambua weledi na dhamira ya wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa 
juhudi kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya 
kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa fedha za 
kutosha, kukosa vitendea kazi, mishahara duni, na wakati mwingine kufanya 
kazi kwenye maeneo yasiyofikika kirahisi. 
 
Ninatarajia kuwa Bunge, vyombo vya habari na jamii kwa ujumla itaona taarifa 
hii ni muhimu katika kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa 
rasilimali za umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo, nitafurahi 
kupata mapendekezo ya jinsi ya kuboresha taarifa kama hii kwa siku zijazo. 
 
 
 
 
 
Prof. Mussa Juma Assad,  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
28 MachI 2018 
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SHUKRANI 
 
Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote walioweka mazingira 
wezeshi kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa kikatiba. Ninapenda 
kumshukuru kila mfanyakazi katika Ofisi yangu kwa jitihada zake ambazo 
zimeniwezesha kutoa ripoti kwa wakati. Ninalazimika kuishukuru familia yangu 
na za wafanyakazi katika Ofisi yangu kwa uvumilivu wao waliouonesha wakati 
wa kipindi chote cha kutimiza wajibu huu wa kikatiba. 
 
Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu kwa kuendelea kuisaidia 
Ofisi yangu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wafadhili hasa Ofisi ya 
Ukaguzi ya Uholanzi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden 
kupitia Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Sweden, Serikali ya Ujerumani 
kupitia Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa la Ujerumani, Benki ya Dunia kupitia 
Programu ya Maboresho ya Usimamizi wa Fedha na wote waliotutakia mema 
ambao walichangia kwa njia moja au nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko 
katika Ofisi yangu. Mchango wao katika kuimarisha ujuzi wa wafanyakazi, 
mfumo wa teknolojia ya habari na mawasiliano, na nyenzo mbalimbali 
umechangia kwa kiasi kikubwa katika mafanikio yetu.  
 
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa ni pamoja na 
Maofisa Masuhuli wa taasisi nilizozikagua kwa kutoa mchango mkubwa na taarifa 
muhimu zilizohitajika kwa ajili ya maandalizi ya ripoti mahususi za ukaguzi wa 
ufanisi ambazo ndizo zimewezesha uandaaji wa ripoti hii ya jumla.  
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa kada 
mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Mzumbe, 
wataalamu wa kujitegemea, na maofisa wastaafu wa serikali kwa michango yao 
ambayo iliboresha ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kupitia maoni na uhakiki 
walioufanya katika rasimu za ripoti.  
 
Ninapenda pia kuishukuru Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu ambayo 
ripoti hii pamoja na ripoti mahususi zitafikishwa kwa ajili ya uchunguzi, 
majadiliano, na kutoa maelezo yake. Tunatarajia kuwa Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali Kuu itatupa maboresho na mwelekeo utakaotokana na 
mjadala wa ripoti hizi. 
 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru Maofisa Masuhuli na watumishi wote wa 
taasisi za umma Tanzania nzima. Ninatambua pia mchango wa walipakodi 
ambao ripoti hii tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki nyote kadri 
mnavyojitoa katika kusimamia uwajibikaji wa matumizi ya rasilimali za umma 
nchini. 
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MUHTASARI 
Utangulizi 
 
Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kuboresha muundo wa uwajibikaji na utendaji wa 
taasisi za serikali. Pia, unatoa tathmini huru ya namna ambavyo taasisi hizo 
zinatumia rasilimali katika kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia uwekevu, 
tija, na ufanisi. Kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, namba 11 ya 
mwaka 2008 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
ya kufanya ukaguzi wa ufanisi kwenye sekta ya umma. 
 
Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi inaelezea mapungufu ya jumla yaliyobainika, 
hitimisho, pamoja na mapendekezo katika Ripoti kumi (10) za Ukaguzi wa 
Ufanisi uliofanyika mwaka 2014 na 2017 unaohusu usimamizi wa samani za 
barabarani; ukaguzi wa vyombo usafiri wa majini; ukaguzi magari na udhibiti wa 
mwendokasi; ukaguzi wa chakula na ufuatiliaji wa mitambo ya usindikaji na 
maeneo ya kuingizia chakula nchini; Udhibiti katika uzalishaji uchakataji wa 
nyama; Usimamizi wa usalama dhidi ya majanga ya moto katika majengo ya 
umma; tathmini za athari za mazingira katika maendeleo ya miradi; usimamizi 
wa mipango-miji; usimamizi wa mifumo ya udhibiti wa mazingira katika sekta 
ya madini; na kaguzi za ufuatiliaji. 
 
Kwa ujumla, ripoti hii inalenga kuwasaidia wabunge, serikali, vyombo vya 
habari, umma, pamoja na wadau kufanya maamuzi sahihi ili kutekeleza 
pendekezo la kubana matumizi, na kuongeza tija na ufanisi kwenye kulinda 
usalama na afya kwa watumiaji mbalimbali wa huduma. Hata hivyo, ripoti hii 
haijalenga kuwa mbadala wa ripoti zingine kumi za ukaguzi zilizotajwa ambazo 
zilifanyika mwaka wa fedha uliopita. Hivyo basi, msomaji wa ripoti hii 
anashauriwa kuzingatia zaidi ripoti husika. 
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Matokeo ya Ukaguzi 
Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi uliofanyika: 
 
Utekelezaji usiojitosheleza wa Mipango na Mpango Mkakati wa Mafunzo ya 
Usalama 
 
Wakala wa Barabara na Jeshi la Polisi Tanzania hawakuweza kutekeleza mipango 
na mpango mkakati wa mafunzo ya usalama kwa wafanyakazi wao. Pia, Jeshi la 
Polisi Tanzania halikuunganisha mpango mkakati wa mafunzo wa usalama na 
mpango wa rasilimaliwatu kwa ajili ya mafunzo ya kupeleka polisi kwenye 
maeneo yaliyotambuliwa kuwa na matukio mengi ya ajali.  
 
TANROAD ilifanya mafunzo ya ndani kwa wafanyakazi wake katika ukaguzi wa 
usalama barabarani. Hata hivyo, wafanyakazi hao hawakupatiwa mafunzo ya 
kuweza kushughulikia au kusimamia masuala ya usalama. Wakala wa Barabara 
ilitoa kipaumbele cha chini katika utekelezaji wa mipango ya shughuli 
zilizowekwa kuhusu usalama. Hii ilisababisha samani za barabarani kutofanyiwa 
matengenezo au kutowekwa kabisa barabarani. 
 
Kwa mfano, iligundulika kwamba Wizara ya ujenzi iliipa Wakala wa Barabara 
gawiwo la shilingi millioni 310 kwa ajili ya uwekaji wa samani au alama za watu 
wenye ulemavu. Hata hivyo, Wakala wa Barabara haikuweka samani hizo kama 
ilivyotarajiwa. 
 
Vilevile, utekelezaji wa mipango ya uchunguzi na ukaguzi wa meli ndogo 
haikufanyika ipasavyo. Ilivyogundulika kwamba asilimia 85 ya meli ndogo 
hazikufanyiwa uchunguzi na ukaguzi. Hii ni kwa sababu uhalisia wa shughuli za 
ukaguzi haukuwa sawa na mkataba wa makubaliano ya utekelezaji ya mwaka na 
pia haikulingana na mipango yao ya kaguzi. Hii ni kwa sababu Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini haikuanzisha kanzidata ya meli kubwa 
na meli ndogo. 
 
Usimamizi Duni wa Sheria na Viwango vya Barabarani na majini 
 
Uwekaji wa alama za barabarani, michoro na kingo za barabara kwa kiwango 
duni na kutokarabati samani za usalama barabarani zilizochakaa, zilizofutika, 
na zilizotelekezwa na Wakala wa Barabara ni ishara ya usimamizi duni wa sheria 
na viwango vya usalama.  
 
Vilevile, kutokidhi viwango na sheria za usalama kwa vyombo vya usafiri wa 
majini kulisababishwa na usimamizi duni wa sheria ya viwango na usalama . 
Katika mwaka wa fedha 2011/2012 na 2015/2016 asilimia 1.85 tu ya wakiukaji 
sheria waliwajibishwa au waliadhibiwa. Kwa kuongezea, Mamlaka ya Udhibiti 
wa Usafiri wa Nchikavu na Majini haikutoa amri ya kusimamisha wamiliki wa 
vyombo vya baharini waliokiuka sheria na viwango kwa meli zilizokuwa na 
kiwango cha chini cha kukidhi vigezo vya usalama. Badala yake, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini ilitoa vibali vya uendeshaji wa meli 
ambazo ni hatarishi kwa usalama wa watumiaji ambazo hazikukidhi vigezo. Hii 
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ilisababishwa na kiwango cha kutokidhi vigezo kwa asilimia 52 mwaka wa fedha 
2011/2012 na asilimia 68 kwa mwaka wa fedha 2013/2014. Ongezeko hili la 
kutokidhi vigezo lilisababishwa na kupungua kwa kaguzi za meli 
 
Pia, kulikuwa na utekelezaji duni wa sheria kwa wakiukaji sheria za barabarani 
kwa faini zisizotija. Kwa mfano, idadi ya watuhumiwa 6,026 sawa na Shilingi 
milioni 338 kwa mwaka 2017 hazikukusanywa. Hii inaonesha kwamba kuna 
usimamizi duni wa sheria za barabarani. 
 
Ufuatiliaji na Tathmini Isiyojitosheleza ya Usalama katika Sekta ya 
Usafirishaji 
 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mwasiliano haikufuatilia na kutathmini utendaji 
wa usalama katika sekta ya uchukuziikiwa ni pamoja na mashirika na mamalaka 
zake. Vivo hivyo, Wizara ya Ujenzi, Wakala wa Barabara , Jeshi la Polisi na 
Mamlaka ya Usafiri wa Nchikavu na Majini haikufuatilia na kutathmini utendaji 
wake katika kutekeleza shughuli zao kwa kulinganisha na malengo 
waliyojiwekea. Hii ilisababishwa na upungufu wa rasilimaliwatu wa 
kushughulikia na masuala ya usalama; ukosefu wa mipango ya ufuatiliaji na 
tathmini masuala ya usalama; ukosefu wa viashiria muhimu vya kiutendaji ili 
kupunguza ajali; na vipaumbele vya chini vilivyowekwa na wadau wakuu wa 
usalama katika sekta ya uchukuzi. 
 
Vilevile Wakala wa Barabara haukuwasilisha ripoti za robo mwaka kwa Wizara 
ya Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya 
uchunguzi na kaguzi za meli kama ilivyoelekezwa katika Mkataba wa Utendaji 
kati yao. Hii ilisababishwa na Wizara ya Ujenzi kutoweka kipaumbele shughuli 
za ufuatiliaji na tathmini kama ilivyoonesha wazi kuwa mwaka wa fedha 
2012/2013 hakukuwa na fedha yoyote iliyotengwa kwa ajili ya ufuatiliaji na 
tathmini ya masuala ya usalama. 
 
Hatua za Udhibiti wa Usalama wa Chakula katika Usindikaji na Uagizaji 
Usio na Ufanisi 
 
Hakuna uhakika kwamba chakula kinachosindikwa kwenye mitambio na 
kinachoagizwa kutoka nje na kusambazwa kwa wananchi ni salama kwa 
matumizi ya binadamu. Wizara ya Afya, Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Serikali za 
mitaa na wakala zao ikiwa pamoja na Mamlaka ya Chakula na Dawa na Shirika 
la Viwango Tanzania hazikutekeleza majukumu yao kuhakikisha usalama wa 
chakula kinachosambazwa kwa umma. 
 
Hii ni kwa sababu Wizara zina upungufu wa hatua madhubuti za udhibiti wa 
usalama na ubora wa chakula nchini. Shughuli za kusimamia ukaguzi wa chakula, 
usajili wa mitambo ya kusindika chakulana usafirishaji chakula haukufanyika 
kwa ufanisi ili kuuhakikishia umma umadhubuti wao katika udhibiti wa hatari ya 
chakula vinavyozalishwa ndani ya nchi na vile vinavyoingizwa kutoka nje. 
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Shughuli za Ukaguzi Ili Kusimamia Usalama wa Chakula Hazikufanyika kwa 
Ufanisi  
 
Mipango ya ukaguzi iliyoandaliwa na Wizara ya Afya; Wizara ya Kilimo na Mifugo; 
na TAMISEMI; na mashirika yake ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Chakula na Dawa 
Tanzania pamoja na Shirika la Viwango la Tanzania viashiria vya hatari ya 
viwango vya bidhaa, malengo na ukaguzi wa ufanisi wa bidhaa za chakula na 
usindikaji wa chakula. Matokeo yake, Ukaguzi uliofanyika haukuwa na ufanisi 
kwa kuwa haukulenga vihatarishi vya bidhaa ya chakula na usindikaji wa bidhaa 
za vya chakula viwandani. Kwa hiyo, kulikuwa na hatari ya kuzalisha chakula 
kisichofaa na hivyo kupungua kwa uwezo wa matumizi ya kibinadamu 
yasiyowekewa tahadhari na hatua za haraka. 
 
Ukaguzi usiojitosheleza ulisababishwa na upungufu wa rasilimaliwatu na fedha 
zisizotosheleza kwa Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi kwa ajili ya shughuli za ukaguzi na ukosefu wa mipango ya kutosha kwa 
ajili ya ukaguzi unaozingatia vihatarishi wa bidhaa zilizoagizwa kutoka nje. 
Sababu nyingine ni mtazamo usio wazi ambao umejikita katika ukaguzi wa 
shughuli zao, upungufu wa wakaguzi katika vituo vya kuhifadhia bidhaa, 
makontena yaliyoingizwa ikilinganishwa na idadi ya nyaraka au mizigo 
iliyokaguliwa kwa siku na usimamizi dhaifu wa sheria na kanuni za usalama wa 
madawa na bidhaa za chakula katika viwango vinavyohitajika. 
 
Bandari ya kuingizia bidhaa kutoka nje ikiwa ni pamoja na didhaa za chakula 
haikukaguliwa kiufanisi. kwa hiyo. Hali hii huhatarisha au ni hatari kubwa 
kuagiza bidhaa za chakula kutoka nje zikiwa chini ya kiwango kinachotakiwa na 
kuhatarisha afya za watu kama wangetumia au wangekula chakula cha chini ya 
kiwango. 
 
Kuhusu nyama, shughuli za ukaguzi wa nyama zilizofanywa na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, Mamlaka ya Chakula na Dawa na mamlaka za serikali za Mitaa 
hazikuwa za ufanisi na pia hazikuelekeza ufanisi katika tatizo la usafi wa 
mazingira ya machinjio na usindikaji wa nyama. Hii inaonesha kuwepo kwa 
wachinjaji wa nyama na machinjio yasiyosajiliwa ambazo hutumia magari 
madogo ambayo si usafi. 
 
Vilevile, Mamlaka ya Chakula na Dawa , haikukagua vihatarishi katika mitambo 
yote ya usindikaji wa chakula ambayo huzalisha bidhaa nyingi hatarishi za 
chakula kama vile samaki, bidhaa za samaki, maziwa na didhaa za maziwa, 
nyama na bidhaa za nyama, pamoja na mboga zilizosindikwa, viungo vya 
chakula, na bidhaa za viungo vya chakula. Hakukuwa na ukaguzi wa ufanisi pia 
katika bidhaa za vyakula kama vile chokoleti, viambata vya mboga kama vile 
sosi za chili, asisi za vinywaji na biskuti na viungo vya chakula vinavyoingizwa 
kutoka nje. Hali hii inahatarisha afya watu wengi wenye magonjwa hatarishi 
yanayosababishwa na magonjwa yasiyoambukizwa ikiwa ni ukiukaji wa matumizi 
ya bidhaa za chakula ambazo hazikukaguliwa katika viwango vilivyowekwa. 
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Aidha ,uhakiki wa nyama haukufanywa vizuri kwa sababu kuna upungufu wa 
asilimia 40 ya wakaguzi wa nyama. Waliopo wanaelemewa na kazi ya ukaguzi 
ina walemea kutokana na ukubwa wa kazi. Wakaguzi wa nyama walikuwa 
wanatakiwa kukagua wanyama 100 hadi 150 kwa siku hali iliyoathiri ufanisi na 
usahihi wa ukaguzi. Kwa masuala ya nyama, miundombinu duni, machinjio 
mabovu, na vifaa duni vya kuchinjia pamoja na ujuzi usiofaa vilichangia ubora 
usiofaa wa nyama iliyozalishwa. 
 
Usajili wa Mitambo na Vifaa vya Usindikaji Chakula Havifanyiki ki ufanisi na 
kimadhubuti 
 
Usalama wa chakula ndani ya nchi haukuhakikishwa kwa sababu asilimia kubwa 
ya mitambo inayosindika chakula, majengo, na vifaa vya usafirishaji 
havikusajiliwa. Hii ni kwa sababu hakukuwa na hali ya usafi na usalama muhimu 
unaouhakikishia umma usalama wa chakula vilivyozalishwa viwandani. Pia, 
hakukuwa na viwango vya usafi na udumishaji usafi. Pia, mitambo yote ya 
kusindikia nyama au chakula, majengo, miundombinu na vituo vya usafirishaji 
wa chakula viliandikishwa vichache. Kwa uchache huo wasajili hawakuweza pia 
kudumisha hali ya usafi wa mazingira katika maeneo yake. 
 
Ukosefu wa Utaratibu wa Ufanisi na Mfumo wa Wadau Waliohusika 
Kutekeleza Usalama wa Chakula 
 
Ushauri wa wadau wanaohusika katika ukaguzi wa chakula katika mitambo ya 
usindikaji wa chakula na milango ya bandari kama vile Mamlaka ya Mapato 
Tanzania, Ofisi ya Viwango ya Tanzania, Tume ya Ushindani wa Kibiashara, 
mamlaka ya serikali za mitaa, Bodi ya Boti, Bodi ya Sukari na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi hawakuunganisha uratibu wa pamoja wa kutosha. Hii ilisabishwa na 
mipango isiyofaa kukosekana kwa ukaguzi unaozingatia hatari au vihatarishi. 
 
Ufuatiliaji na Tathmini ya Shughuli za Usalama wa Chakula hazifanyi vya 
kutosha 
 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Afya, Sekta ya Biashara na Uwekezaji, na 
serikali za mitaaa hazifanyi ufuatiliaji na tathmini ya kutosha ya shughuli za 
usalama wa chakula na mitambo ya kusindika chakula, miundombinu na vituo 
vya kusafirishia ndani na nje ya nchi ambyo ni bandari. Wizara hizo hazikuweka 
mipango madhubuti wa utekelezaji na utendaji wa Mamlaka za serikali za mitaa, 
mamlaka ya Chakula na Dawa na Shirika la viwango Ofisi ya Viwango Tanzania 
juu ya utekelezaji wa masuala ya usalama wa chakula kupitia shughuli zao za 
ukaguzi. 
 
VileVile, Wizara hazielewi taratibu na utendaji, viashiria vya utendaji muhimu 
kwa kutathmini shughuli za utekelezaji kwa kuiangalia kwa karibu zaidi Mamlaka 
ya Chakula na Dawa Tanzania kwa karibu Zaidi na Halmashauri hasa katika 
usimamizi wa usalama wa chakula hasa mitambo ya usindikaji wa chakula, 
miundombinu na maeneo ya kuingizia chakula nchini. 
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Aidha, Wizara haijaweza kupima ufanisi wa zana na leseni zilizosajiliwa katika 
kukabiliana na masuala ya usalama wa chakula na mitambo ya kusindika bidhaa 
za chakula, vifaa vya kuchinjia, na masuala ya milango ya bandari ya kuingizia 
bidhaa za chakula. Uwajibikaji usiojitosheleza wa Wizara katika uratibu kati ya 
Wizara tatu kuhusu majukumu yao katika utekelezaji na usimamiaji wa sheria 
zinazoongoza usalama wa chakula ni sababu kuu ya uratibu mbovu. Matokeo 
yake, Wizara hazitambui kiwango ambacho wamefikia malengo yao ya kuzuia 
madhara ya chakula na vihatarishi vinavyoweza kusababisha afya hatarishi ili 
kuboresha usalama na ustawi wa jamii au umma.  
 
Utekelezaji Duni wa Hatua za Usalama katika Majengo ya Umma 
 
Majengo mengi yanayotumiwa na umma yako katika hatari kwa kuwa kuna 
utekelezaji hafifu wa mahitaji ya usalama wa moto na Kikosi cha Zima Moto na 
Uokoaji chini ya Wizara ya Mambo ya Ndani. Hii ni kwa sababu ya udhaifu 
uliobainika kutokana na ukaguzi wa majengo ya umma. 
 
Vilevile, hii ni kutokana na ukweli kwamba vyombo vyenye mamlaka 
havijafanikiwa kupanga na kufuatilia shughuli zao ili kuhakikisha kwamba 
majengo yote ya umma yanachunguzwa, yanakaguliwa kwa ubora wa juu na 
ukaguzi unazingatia maeneo hatarishi na matokeo ya ukaguzi yakanawasilishwa 
kwa mmiliki wa jengo la umma kwa hatua za kurekebisha. Hali hii imefanya 
majengo mengi ya umma kuwa si salama kwa matumizi ya umma kwakuwa 
hayakuwa na viwango na vigezo vilivyohitajika kwa usalama dhidi ya moto. 
 
Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo Si Rafiki kwa usalama wa Makazi ya 
Watu 
 
Ofisi ya Makamu wa Rais na Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira wana 
usimamizi dhaifu na usiojitosheleza katika utekelezaji wa mahitaji ya usimamizi 
wa mazingira ndani ya nchi. Miradi ya maendeleo iliyokubalika kutekelezwa 
imekuwa vyanzo vya mafuriko na uchafuzi wa mazingira. Hii husasbabisha 
maeneo kuwa si salama kwa binadamu kuishi au kutumia baadhi ya bidhaa kama 
vile maji. 
 
Hali hii imesababishwa na ukosefu wa ushirikishwaji wa wadau husika wakati wa 
upitiaji wa taarifa za miradi na taarifa za athari za Mazingira na ukaguzi usiofaa 
wa Taarifa za Mazingira kwa kuzingatia masuala muhimu kama vile kiwango cha 
hatari ya uchafuzi wa mazingira, aina au msisitizo wa sheria ya mazingira, 
ukiukaji na uharibifu wa eneo la kijiografia, na makazi ya binadamu. 
 
Udhibiti Usiojitosheleza wa Matumizi ya Ardhi 
 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais TAMISEMI 
haijaweza kudhibiti matumizi ya ardhi kwa sababu kuna miji mingi ambayo 
haijajengwa kiutaratibu kwa sababu ya ukosefu wa mipango-miji.Katika mji 
uliopangiliwa, maeneo mengi ya wazi hayajasajiliwa na utekelezaji wake ni 
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kinyume na mipango iliyowekwa. Kwa mfano, matumizi ya ardhi yalibadilishwa 
kutoka maeneo ya viwanda na kuwa makazi ya watu au kiunyume chake. 
 
Hii ilisababishwa hasa na utekelezaji dhaifu wa mamlaka ya mipango-miji na 
upungufu wa wafanyakazi. Udhibiti usiojitosheleza wa matumizi ya ardhi 
ulisababishwa makazi kuwa chini ya kiwango na miundombinu duni kutokana na 
kutowepo kwa miundombinu ya majitaka, mifereji ya maji ya mvua. Hali hii 
inahatarisha uwepo wa mafuriko na hivyo kuwa na ongezeko la magonjwa ya 
mara kwa mara ya kipindupindu na kuhara wakati wa mvua. 
 
Hitimisho  
 
Kwa ujumla, ukaguzi umetambua jitihada za serikali katika kutekeleza hatua za 
usalama na udhibiti katika maeneo mbalimbali. Hata hivyo, ripoti zimethibitisha 
kuwa serikali haijaweza kusimamia kwa ufanisi shughuli za utekelezaji wa hatua 
za usalama na udhibiti katika usafiri, makazi ya watu pamoja na usindikaji wa 
chakula na uagizaji wa chakula. Udhaifu umebainika katika mipango, 
utekelezaji, usajili, ujenzi wa uwezo, ukaguzi, uratibu, utoaji wa taarifa, 
mawasiliano, na ufuatiliaji na tathmini ya shughuli zinazohusiana na usalama wa 
chakula, uchukuzi na makazi ya watu nchini. 
 
Mapendekezo ya Ukaguzi 
 
Ili kukabiliana na mapungufu yaliyobainika, Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa 
kuhakikisha wizara na mamlaka au wakala zinawajibika katika usalama katika 
maeneo matatu ambayo ni uchukuzi chakula na makazi ya watu. Miongoni mwa 
mapendekezo muhimu katika maeneo yote matatu yalitokana na kutokuwa na 
matumizi ya njia ya vihatarishi katika ukaguzi wa usalama, uratibu, ufuatiliaji, 
na ugawaji wa rasilimali katika utekelezaji na usimamizi wa shughuli za 
usalama. Kwa kifupi Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa: 
 
1. Kutumia dhana ya mbinu msingi ya viashiria hatarishi katika kupanga na 

kufanya ukaguzi ambao utashughulikia masuala ya usalama katika uchukuzi, 
chakula na makazi ya watu. 
 

2. Kuanzisha na kuimarisha utaratibu wa ufanisi ambao utahakikisha kupeana 
na kubadilishana taarifa kati ya wadau wote muhimu wanaohusika na 
usimamizi na utendaji wa usalama katika eneo la uchukuzi, chakula, na 
makazi ya watu. 
 

3. Kuanzisha viashiria muhimu vya utendaji wa ufuatiliaji na tathmini ambavyo 
vitatumika kupima utendaji wa wadau wote wanaohusika na usalama  

 kulingana na mamlaka zao walizowekewa kwa mujibu wa sheria. 
 

4. Kuendeleza au kuanzisha mfumo wa kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali 
zote kama wafanyakazi, vifaa, na fedha za kutosha kushughulikia na 
kusimamia utekelezaji wa shughuli za usalama. Rasilimali zinapaswa 
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kufanyiwa uchambuzi na usawa wa mgawanyo ikilinganishwa na uzito wa 
kazi yenyewe katika shughuli za usimamizi wa masuala ya usalama. 
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SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 
 

1.1. Usuli wa Ukaguzi 
 
Usimamizi wa usalama wa umma unahusisha uratibu na utawala wa 
rasilimali zinazotolewa kwa ajili ya kuhakikisha usalama katika 
bidhaa na huduma zinazotolewa. Serikali inahusika na kuweka 
viwango, kufanya ukaguzi, kuhakikisha kuwa viwango vinafikiwa, na 
kudumisha mpango wa utekelezaji madhubuti wa kukabiliana na 
wasiozingatia viwango. Kuna aina mbalimbali za vihatarishi 
vinavyoweza kuhatarisha maisha ya watu kutokana na shughuli za 
kijamii au kiuchumi. Shughuli hizi ni pamoja na ujenzi, usindikaji wa 
chakula, usafiri, na nyingine. 
 
Hatari inayohusishwa na shughuli hizi ni pamoja na magonjwa, 
kuzuka kwa moto, ajali za barabarani, na za usafiri wa njia ya maji, 
na matukio mengine ambayo yanaweza kusababisha vifo, majeraha, 
au kupoteza mali. Serikali ina wajibu wa kulinda wananchi wake 
ikiwa ni pamoja na kutekeleza sheria na viwango vya usalama ili 
kupunguza hatari kwa kiwango cha kukubalika. Sehemu hii ya ripoti 
inaelezea hatari za usalama zinazoweza kutokea zinazohusiana na 
uchukuzi, usindikaji wa chakula na shughuli za makazi ya binadamu 
nchini. 
 
Inakadiriwa kuwa mwaka 2014 kuliripotiwa matukio ya ajali 
barabarani milioni 1.2 ikilinganishwa na matukio milioni 0.7 mwaka 
2013 nchini Tanzania. Hii ni ongezeko la asilimia 64. Matukio haya ya 
ajalibarabarani yalisababisha vifo vya watu 4,000 na majeruhi 15,000 
nchini kote. Utafiti unaonesha kwamba asilimia 80 ya ajali za 
barabarani zinahusishwa na makosa ya kibinadamu. Hata hivyo, 
barabara na samani za barabara kukosa matengenezo kwa wakati, 
na ukosefu au upungufu wa alama za barabarani ni miongoni mwa 
sababu zinazochangia kutokea kwa ajali za barabarani. 
 
Vilevile, katika usafiri wa njia ya maji, udhibiti wa usalama ni 
muhimu ili kulinda maisha ya watu, kupunguza majeruhi, na upotevu 
wa mali (mizigo) kwa kupunguza idadi ya ajali. 
 
Nchini Tanzania, kumekuwa na malalamiko ya kuwepo kwa bidhaa 
za chakula ambazo hazifai kwa matumizi ya binadamu. Miongoni 
mwa mifano ya hivi karibuni ni maziwa ya watoto wachanga, nyama 
zisizofaa kutoka kwenye machinjio, pamoja na kurejeshwa kwa 
samaki walioingizwa nchini.1. Katika siku za hivi karibuni, kumekuwa 

                                                           
1http://www.mwananchi.co.tz/habari/Kitaifa/Nyama-hatari-yauzwa-
nchini//1597296/2066152//145stot/-/index .html  
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na matukio ya bidhaa za chakula kuzuiliwa na vyombo husika kwa 
kuwa hazifai kwa matumizi ya binadamu.  
 
Aidha, karibu asilimia 80 ya machinjio hayafanyi kazi katika 
mazingira ya usafi na hayana miundombinu ambayo inaruhusu 
ukaguzi wa wanyama ufanyike kwa ufanisi. Kwa hiyo, kuna hatari 
kubwa ya kusambaza nyama isiyo salama kwa walaji. 
 
Majanga ya moto ni miongoni mwa changamoto za usalama katika 
maeneo ya makazi. Tanzania imeshuhudia matukio ya moto katika 
majengo ya umma ambayo yalisababisha upotevu wa maisha na mali. 
Matukio kama haya ni pamoja na tukio la moto katika mabweni 
katika Sekondari ya Idodi mwezi Agosti 2009 na kujirudia mwezi 
Machi 2015; kuungua kwa ofisi za bohar la Dawa (MSD) Tanga mwezi 
Julai 2014; kuungua kwa Machinga Complex Dar es Salaam mnamo 
Novemba 2014, kuungua kwa ofisi za Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo Julai 20152. Zaidi ya hayo, utafiti3 umeonesha kwamba 
majengo mengi ya umma yana uhaba wa watumishi wenye ujuzi na 
vifaa haba vya kukabiliana na au kijikinga dhidi ya moto. 
 
Kwa upande mwingine, kumekuwa na matukio la ajali na hatari 
nyingine ambazo zimeathiri wafanyakazi wengi duniani kote ikiwa ni 
pamoja na Tanzania. Mwaka 2003 na 2004, idadi ya ajali kazini 
zilizoripotiwa Tanzania Bara zilikuwa 1,692 na 1,889 kwa mfuatano 
huo na jumla ya shilingi milioni 668.5 zilitumika kulipa fidia 
waathirika wa ajali zitokanazo na kazi. 
 
Kuhusu masuala ya usalama wa mazingira, kulikuwa na hatari ya 
serikali kuruhusu miradi ya maendeleo kutekelezwa katika maeneo 
nyeti kwa uhifadhi wa mazingira bila kuchukua hatua zinazofaa za 
kupunguza athari. Hapa ilionekana kwamba taasisi muhimu 
zinazohusika na kusimamia mchakato wa tathmini ya mazingira 
hazikufanya kazi zake vizuri licha ya kupokea ruzuku kutoka 
serikalini. 
 
Kutokana na umuhimu wa usalama katika maisha na ustawi wa 
kijamii na kiuchumi kwa Watanzania pamoja na tishio linalohusishwa 
na matatizo yaliyotajwa, Ofisi yaTaifa ya Ukaguzi iliamua kuelezea 
suala la usalama katika ripoti ya mwaka huu. Lengo la ripoti hasa ni 
kuchambua masuala ya usalama yaliyopatikana katika ripoti za 
ukaguzi wa ufanisi, kutoa picha kamili ya nini kinachofanyika na 
serikali wakati wa kukabiliana na masuala ya usalama hasa katika 
uchukuzi, usindikaji, na uingizaji wa chakula nchini, pamoja na 
makazi ya watu. 

                                                           
2 Gazeti la Majira la Machi 10, 2015 (Idodi), gazeti la Mtanzania la Julai 25, 2014 (MSD), 

Gazeti la Mwananchi la Novemba 16, 2014 (Machinga Complex) na Gazeti la Tanzania 
Daima la 17 Julai 2015 (Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo). 

3 Utafiti kuhusu ya Uelewa wa Mipango ya Usalama wa Moto kwa Watumiaji na Wafanyakazi 
wa Maduka ya Ununuzi : Uchunguzi wa Kituo cha Mlimani na Ubora wa Dar es Salaam na 
Kikwasi G. J (2015) 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka 
ya kisheria ya kufanya Ukaguzi wa Ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi 
wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii 
kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, kwa 
lengo la kuthibitisha uwekevu, tija, na ufanisi katika matumizi ya 
fedha au rasilimali za taasisi ya umma, anaweza kukagua, 
kuchunguza, na kutoa ripoti kadri atakavyoona inafaa kuhusu: 
 
(a) Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katika wizara, idara, 

mamlaka za serikali za mitaa, na mamlaka nyingine za serikali; 
(b) Utekelezaji wa majukumu ya maofisa masuhuli, wakuu wa idara, 

na wakuu wa taasisi mbalimbali za umma; 
(c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, kanuni, na sera 

za ndani za mazingira na viwango. 
 

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu waheshimiwa 
wabunge, vyombo vya habari, umma, pamoja na wadau wengine ili 
waweze kutoa maamuzi yatakayoongeza uwekevu, tija, na ufanisi 
katika shughuli za serikali. Ripoti hii inatoa muhtasari wa mambo 
mbalimbali yaliyoonekana katika kaguzi za ufanisi zilizofanyika dhidi 
ya mambo yaliyotarajiwa kwa kuzingatia hatua zilizopangwa 
kuchukuliwa, utekelezaji wa hatua zilizopangwa, udhibiti wa 
vihatarishi, ufuatiliaji, na tathmini ya shughuli za udhibiti wa 
masuala ya usalama kwa watoaji na watumiaji wa huduma. 

 
1.2. Lengo na mawanda ya ripoti 
Ripoti hii imelenga kuonesha mapungufu yaliyooneshwa katika ripoti 
za ukaguzi wa ufanisi pamoja na hatua ambazo serikali imezichukua 
katika kusimamia masuala ya usalama kwa wananchi. 
 
1.2.1 Lengo la ripoti 
Lengo kuu lilikuwa ni kupima kiwango ambacho Serikali kupitia 
Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa inaimarisha utekelezaji 
wa mfumo wa usimamizi wa masuala ya usalama katika kupunguza 
athari. Ripoti inalenga hasa: 
a) kutathmini iwapo taasisi za serikali zina mipango madhubuti ya 

kupunguza athari zinazoweza kutokea; 
b) kutambua kiwango ambacho taasisi za serikali zinafanya ukaguzi, 

kutoa ripoti, kutoa adhabu, na kufuatilia utekelezaji wa mfumo 
wa usimamizi wa usalama katika shughuli za serikali za utoaji 
huduma; 

c) kutambua iwapo kuna uratibu mzuri wa taasisi za serikali katika 
utekelezaji wa mfumo wa usimamizi wa usalama; na 

d) kutathmini kiwango ambacho vyombo vya serikali kuu 
vinafuatilia utendaji wa mashirika yaliyo chini yake na vilevile 
mashirika na Mamlaka za Serikali za Mitaa hufuatilia utendaji 
wao wenyewe katika masuala ya salama. 
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1.2.2 Mawanda ya ripoti 
 
Ripoti hii imelenga kuchambua masuala ya usalama katika ripoti 
nane(8) za ukaguzi wa ufanisi zilizochapishwa kati ya 2015 na 2017 
na ripoti mbili za kufuatilia. Ripoti hizi zote zililenga kuangalia jinsi 
serikali inavyosimamia maeneo makuu matatu, yaani usalama katika 
chakula, usafiri, na makazi. Maelezo maalumu kuhusu mawanda ya 
kaguzi za ufanisi yametolewa katika Kiambatisho 2. Muhtasari wa 
masuala ya usalama kwa kila eneo ni kama ilivyoelezwa katika 
Jedwali 1.1. 

Jedwali 1.1: Masuala ya usalama yaliyoangaliwa ikilinganishwa na 
jukumu la serikali 
Huduma  Suala la Usalama Jukumu la serikali 

kuhakikisha usalama 

Usafiri  Usalama barabarani  

Ukaguzi wa magari, 
utekelezaji wa kikomo cha 
kasi ya mwendo, usimamiaji 
wa samani za barabara 

 Usalama katika 
usafiri wa majini 

Ukaguzi wa vyombo vya maji, 
utekelezaji wa viwango vya 
usalama  

Chakula  

Usalama katika 
mchakato wa 
chakula 

Udhibiti katika uzalishaji na 
uchakataji wa nyama; ukaguzi 
na ufuatiliaji, usindikaji na 
uingizaji wa chakula nchini. 

Usalama katika 
bidhaa 
zilizoingizwa nchini 

Ukaguzi wa bidhaa 
zinazoingizwa 

Makazi ya 
watu 

Usalama katika 
majengo ya umma 

Utekelezaji wa matakwa ya 
usalama dhidi ya moto katika 
majengo ya umma 

Usalama katika 
maeneo ya kazi 

Usimamizi wa ukaguzi wa 
usalama katika maeneo ya kazi  

Usalama wa 
mazingira 

Utekelezaji wa shughuli za 
matumizi ya ardhi, mipango-
miji, maeneo ya wazi, na 
tathmini ya athari ya 
mazingira  

Chanzo: Uchambuzi wa Mkaguzi na Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi 

Ukaguzi umefanyika kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya 
ukaguzi wa ufanisi. Viwango hivyo vinataka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
wa Hesabu za Serikali kupanga na kukagua ili kupata ushahidi wa 
kutosha ambao utakuwa kigezo cha kutolea taarifa mapungufu 
yaliyoonekana na kutoa hitimisho kwa kuzingatia lengo la ukaguzi 
husika. 
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1.3. Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu 
 
Wizara, Idara, Mashirika, Taasisi, na Wakala mbalimbali za Serikali 
zilizokaguliwa zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni yao juu ya 
matokeo ya ukaguzi na kusahihisha makosa yaliyojitokeza katika 
rasimu ya taarifa ya kaguzi za ufanisi zilizohusika katika ripoti hii. 
 
1.4. Muundo wa ripoti 
 
Ripoti hii ya jumla imeundwa katika sura saba. Sura zilizobakia ni 
kama ifuatavyo: Sura ya Pili inaelezea usimamizi wa masuala ya 
usalama nchini Tanzania; Sura ya Tatu inaongelea masuala ya 
usalama katika sekta ya usafirishaji; Sura ya Nne inaelezea usalama 
wa chakula; Sura ya Tano inaelezea masuala ya usalama katika 
makazi; Sura ya Sita inalenga hitimisho; na Sura ya Saba inajielekeza 
katika kutoa mapendekezo. 
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SURA YA PILI 

USIMAMIZI WA MASUALA YA USALAMA TANZANIA 
2.1  Usuli wa Mfumo wa Usimamizi wa Usalama 
Mfumo wa Usimamizi wa Masuala ya Usalama ni mpangilio wa mbinu 
za kusimamia usalama, ikijumuisha miundo muhimu ya kiutawala 
katika taasisi, dhana ya uwajibikaji, sera, na taratibu zinazoongoza 
shughuli nzima za kiusalama4. Jambo muhimu kwa mfumo wowote 
wa Usimamizi wa Usalama ni kutoa mbinu zinazowezesha kupunguza 
kiwango cha hatari zinazoweza kuathiri usalama ili kufikia kiwango 
cha hatari za kiusalama kinachokubalika kitalaamu. 
 
2.2  Mikakati ya Usalama Njia ya maji na Barabarani 
Katika usafiri wa majini, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu 
na Majini (Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini) 
inapewa mamlaka na Sheria ya Udhibiti wa Vyombo vya Majini Na. 
21 ya mwaka 2003 ili kuhakikisha viwango vya usalama vilivyowekwa 
na sheria hii vinatekelezwa. Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchikavu na Majini inawajibika kufanya ukaguzi kwa madhumuni ya 
kutoa hati kama vile uhalali wa usalama wa vyombo vya bahari 
kufavya shughuli za usafirishaji. Ukaguzi huo unafanywa kwa 
kutumia mwongozo unaoonesha mchakato wa ukaguzi husika. Kuna 
mwongozo maalumu wa ukaguzi kwa meli ndogo na meli kubwa. 
Miongozo yote inaonesha vipengele mbalimbali vinavyotakiwa 
kuzingatiwa wakati wa ukaguzi. Kimsingi, meli inatakiwa ifanyiwe 
ukaguzi wa awali kabla ya haijaanza kutoa huduma; ukaguzi 
unatakiwa kufanywa mara moja kila baada ya miezi 12; na kaguzi za 
ziada, kama hitaji linatokea. 
 
Mkakati mkubwa wa serikali uliokuwa ukikaguliwa ni ukaguzi wa 
usalama barabarani na usimamizi wa samani na alama za barabarani. 
Ukaguzi wa usalama barabarani ulizingatia mwenendo wa dereva 
kwani tafiti zinaonesha kuwa asilimia 76 ya ajali za barabarani 
zinatokana na sababu za kibinadamu ikiwemo mienendo na tabia za 
maadereva wa vyomo vya moto barabarani. Wizara ya Mambo ya 
Ndani kupitia Jeshi la Polisi Tanzania linawajibika kutekeleza sheria 
na kanuni za usalama barabarani kama zilivyoelezwa katika Sheria 
ya Usalama Barabarani ya mwaka 1973. 
 
Chini ya usimamizi wa alama na samani za barabarani, Sheria ya 
Barabara ya mwaka 2007 na Sera ya Taifa ya Usalama wa Barabara 
ya mwaka 2009 iliamuru Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano 
kufanya ukaguzi wa usalama wa barabara katika kila hatua ya 

                                                           
4 Shirika la Kimataifa la Usalama wa Anga (ICAO) Mwongozo wa Usimamizi wa Usalama wa 
Anga, 2013 
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utakelezaji wa mradi wa ujenzi wa barabara. Ukaguzi wa usalama 
barabarani unaangalia zaidi "kufaa kwa barabara kulingana na lengo 
la matumizi" badala ya kuzingatia viwango vya kiufundi5. Hii 
inamaanisha haja ya kuhakikisha kuwa mradi husika unakidhi 
mahitaji ya usalama ya kila mtumiaji wa barabara. Tahadhari 
maalumu hutolewa kwa watumiaji wa barabara ambao wako hatarini 
zaidi kwa kuwa uzoefu unaonesha kwamba wasanifu wa barabara 
huzingatia kwa kiasi kikubwa mahitaji ya vyombo vya moto kama vile 
magari. 
 
TANROADS pia inatakiwa kufanya matengenezo ya kawaida 
(matengenezoya mara kwa mara) na ya vipindi maalumu pamoja na 
maboresho ya papo kwa hapo ya barabara kwa lengo la kuhakikisha 
kuwa barabara hizo ni salama kwa watumiaji wote. Matengenezo ya 
kawaida, pamoja na mambo mengine, yanashughulikia matengenezo 
ya alama na samani za barabara. Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na 
Mawasiliano kupitia TANROADS imeanzisha mfumo wa usimamizi wa 
matengenezo ya barabara. Mfumo huu unahusisha kanzidata za 
barabara za TANROADS inayotumika kupanga mipango/programu, 
mikataba ya ufuatiliaji, na utoaji wa ripoti za matenegenzo ya 
barabara. 
 
2.3  Mikakati ya Usalama wa Chakula 
Kazi ya kuhakikisha kuwa chakula kinachozalishwa au kuagizwa 
kutoka nje ya nchi ni salama kwa mutumizi ya binadamu ipo chini ya 
Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania. Ili kutekeleza mamlaka 
yake, Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzaniainafanya ukaguzi wa 
bidhaa za chakula, majengo ya kuzalishia au kuhifadhia chakula, na 
hatua zinazohusiana na kuuza na kuagiza chakula kutoka nje ya nchi. 
Kwa upande mwingine, mfumo wa kusimamia ukaguzi wa bidhaa 
zilizoagizwa ikiwa ni pamoja na chakula pia unafanywa na Shiriaka 
la Viwango Tanzania. 
 
Ndani ya Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania, ukaguzi unafanywa 
na Idara ya Usalama wa Chakula ambayo ina vitengo vitatu, ambavyo 
ni Ukaguzi na Utekelezaji wa Sheria za Chakula, Upimaji na Usajili 
ya Chakula, na Uchambuzi wa Vihatari vya Usalama wa Chakula. 
Kuna waratibu wa kanda wa serikali za mitaa wanaopatikana katika 
kanda tano ambao wanaripoti kwa Mkurugenzi Mkuu kupitia 
Mkurugenzi wa Usalama wa Chakula. Waratibu hawa wana wajibu wa 
kufanya ukaguzi wa kawaida, ukaguzi wa dharura, na ukaguzi 
unaotokana na viashiria vya hatari za kiusalama. Kanuni za 
uchambuzi wa viashiria vya hatari na udhibiti wa usalama katika 
maeneo muhimu umetumiwa katika kusimamia usalama wa chakula. 

                                                           
5 Wizara ya Miundombinu ; Mwongozo wa Ukaguzi wa Usalama wa Barabara, 2009 
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Kanuni hizi zinaonesha viashiria vya hatari na hatua za udhibiti ili 
kuhakikisha chakula ni salama kwa matumizi ya binadamu. 
 
Mwongozo wa Ukaguzi wa Chakula wa mwaka 2009 unaitaka Mamlaka 
ya Chakula na Dawa Tanzania kuyagawa machinjio yote ya wanyama 
katika makundi kulingana na viashiria vya hatari na kuweka 
kipaumbele katika kukagua machinjio hayo kwa kuzingatia viashiria 
hivyo vya hatari. Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania ilitoa 
mwongozo wenye orodha ya vigezo vya ukaguzi kwa ajili ya ukaguzi 
wa machinjio ya ng'ombe, kondoo, na mbuzi kupitia waraka wake 
wenye kumbukumbu Na. F13/DFS/FRA/GL/002 ili kuwasaidia 
wakaguzi wa machanjio kukagua majengo ya machinjio na 
kupendekeza hatua zitakazochukuliwa katika kuyasajili. 
 
Zaidi ya hayo, mamlaka za serikali za mitaa kupitia wakaguzi wake 
wa nyama pia hufanya ukaguzi wa kila siku wa wanyama, nyama, 
machinjio, na magari ya kusafirishia nyama ili kuhakikisha kwamba 
nyama iliyoingizwa sokoni ni salama. Mkaguzi wa nyama anapaswa 
kutekeleza matakwa yote ya kisheria yanayohusiana na ukaguzi wa 
nyama kabla na baada ya uchinjaji na katika usafirishaji wa nyama. 
 
Ukaguzi wa chakula kinachoagizwa kutoka nje ya nchi hufanyika kwa 
kutumia wakaguzi ambao amaa ni maofisa wa Shirika la Viwango 
Tanzania au mtumishi yeyote wa umma kama ilivyooneshwa katika 
Sheria ya Udhibiti wa Viwango namba 2 ya mwaka 2009, sehemu ya 
23(1). Zaidi ya hayo, kwa mujibu wa Sheria ya Udhibiti wa Viwango 
namba 2 ya mwaka 2009 sehemu ya 4 (1), chakula kilichoagizwa 
kinapaswa kukaguliwa katika kila mlango wa mpaka kilipoingilia 
kabla ya kuingia katika soko la Tanzania. Ili kuwezesha ukaguzi wa 
bidhaa, kulikuwa na mkataba wa makubaliano uliotumiwa katika 
masuala ya forodha yanayohusisha taasisi mbalimbali za serikali 
ikiwa ni pamoja na Shirika la Viwango Tanzania na Mamlaka ya 
Chakula na Dawa Tanzania 
 
2.4  Mikakati ya Usalama Mahala pa Kazi  
Kulingana na Sheria ya Afya ya Usalama Mahali pa Kazi ya Mwaka 
2003, Wakaguzi wa Usalama na Afya mahali pa kazi wanatakiwa 
kukagua maeneo yote ya kazi ili kujua iwapo sheria na viwango vya 
afya na usalama mahali pa kazi vinazingatiwa. Kuna aina mbili kuu 
za ukaguzi wa mahali pa kazi unaofanywa na Mamlaka ya Afya na 
Usalama Mahali pa Kazi, yaani ukaguzi wa wa jumla na ukaguzi 
maalumu. 
 
Ukaguzi wa jumla unahusu ukaguzi wenye mawanda mapana ambapo 
mkaguzi anaaininisha masuala mbalimbali ya afya na usalama mahali 
pa kazi. Ukaguzi maalumu hufanyika baada ya ukaguzi wa jumla 
ambapo mkaguzi anafanya ukaguzi juu ya suala maalumu kama vile 
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umeme, mitambo, na usafi wa viwanda wakati wa kutembelea 
mahali pa kazi. Sheria pia inahitaji Mamlaka ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi kusajili maeneo yote ya kazi nchini na kutoa mafunzo 
ya afya na usalama kazini. 
 
Kuhusiana na usalama katika masuala ya moto, wamiliki na 
watumiaji wa majengo ya umma lazima wahakikishe vifaa 
vinavyohitajika kudhibiti majanha ya moto vinawekwa na kufanyiwa 
matengenezo yanayotakiwa. Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji kupitia 
kifungu cha 15 (3) (b) cha Sheria ya Moto na Uokoaji namba 14 ya 
Mwaka 2007 linatakiwa kufanya ukaguzi kwa ajili ya kuhakikisha 
wadau wote wanatimiza mahitaji ya usalama ndani ya maeneo yao. 
Pia, kufungu cha 15 (3) (c) cha Sheria hiyo inaeleza kwamba Jeshi 
litatoa vyeti kwa wale waliotimiza matakwa ya Sheria ya Sheria ya 
Moto na Uokoaji. Kwa mujibu wa Kanuni za Moto na Uokoaji (ukaguzi 
wa usalama na utoaji vyeti vya ukaguzi) ya mwaka 2008, kanuni ya 
12, cheti kitabaki halali kwa mwaka mmoja tangu ukaguzi 
ulipofanyika. 
  
Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji kinapaswa kufanya ukaguzi wa 
kawaida na wa kustukiza ili kutathmini kiwango cha usalama 
kuhusiana na hatari ya majanga ya moto katika majengo ya umma. 
Kikosi kinatakiwa kuchunguza na kubaini iwapo kuna vifaa vya 
kuzimia moto, vifaa hivyo vimewekwa vyema, vifaa vinakarabatiwa, 
na vinafanya kazi vizuri, na kisha kutoa ripoti ya ukaguzi kwa 
wamiliki wa majengo ya umma kwa ajili ya kuboresha. 
 
2.5  Mikakati ya Upangaji Miji na Udhibiti wa Maeneo ya 

Wazi 
Mchakato wa mipango-miji inahusisha mipango ya eneo, utekelezaji 
wake, pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mipango 
hiyo. Sehemu ya 79 (1) ya Sheria ya Mipango-Miji Namba 8 ya Mwaka 
2007 inazitaka mamlaka za mipango, katika kipindi cha muda wa 
miezi kumi na mbili, kuwasilisha katika Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi ripoti ya maendeleo na tathmini ya uendeshaji 
na utekelezaji wa mipango yao. 
 
Kwa mujibu wa Waraka Namba 1 wa Mwaka 2006 wenye 
kumbukumbu Na. CA.91/329/01.C uliotolewa na Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, na Maendeleo ya Makazi, mamlaka za mipango zinatakiwa 
kufanya ukaguzi wa kawaida na kuchukua hatua stahiki kila wakati 
kunapofanyika uendelezaji ambao haufuati taratibu za maeneo ya 
wazi ya umma yaliyopangwa. 
 
Vivyo hivyo, kwa mujibu wa Sheria ya Mipango-Miji Namba 8 ya 
Mwaka 2007, mamlaka za mipango zina uwezo wa kuhifadhi na 
kudumisha ardhi yote iliyopangwa kama maeneo ya wazi na bustani 
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ambazo zinaendana na mipango iliyoidhinishwa. Ili kuhakikisha 
sheria zinafuatwa, mamlaka za mipango zina wajibu wa kufanya 
ukaguzi katika maeneo ya wazi yaliyopangwa ndani ya mamlaka zao 
na kuchukua hatua zinazostahiki dhidi ya wavamizi.  
 
Maofisa watendaji wa kata wanawajibika kusimamia na kulinda 
maeneo ya wazi ya umma yaliyo katika maeneo ya mamlaka zao na 
kutoa taarifa za shughuli zozote za uendelezaji wa maeneo husika 
zinazofanywa na wavamizi kwa mamlaka za mipango. 
 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI ina jukumu la kufuatilia utendaji wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kupata taarifa kupitia utekelezaji 
wa maagizo na miongozo iliyotolewa. Zaidi ya hayo, Ofisi hii 
inaratibu kwa kuwasiliana na wadau wakubwa wa mipango ya 
maendeleo ya miji ambayo inapaswa kutekelezwa na mamlaka 
husika za mipango. 
 
2.6  Mikakati ya Tathmini ya Athari za Mazingira kwa Miradi 

ya Maendeleo 
Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira linatakiwa kuhakikisha 
kwamba tathmini ya athari za mazingira katika miradi ya maendeleo 
zinafanywa na kupitiwa kwa ufanisi kabla ya Waziri wa Mazingira 
hajatoa idhini kwa mwenye mradi. Kwa kufanya hivyo, halmashauri 
zina jukumu la kufuatilia mchakato mzima wa tathmini ya athari za 
mazingira na utolewaji wa idhini yake. Mchakato unahusisha hatua 
nane ambazo ni usajili, uchunguzi wa awali, mawanda, tathmini ya 
athari, kupitia ukaguzi husika, usikilizaji wa maoni ya umma, 
maamuzi ya mazingira, na rufaa. 
 
Kulingana na ISO 1900, Baraza la Taifa la Mazingira linatarajiwa 
kuanzisha malengo na mchakato unaohitajika kutoa matokeo 
kulingana na Tathmini ya Athari za Mazingira na Kanuni za Ukaguzi 
za Mwaka 2005. Kwa kutumia kanuni hii, Baraza la Taifa la Mazingira 
linatakiwa kuandikisha miradi ya maendeleo inayohitaji tathmini ya 
athari za mazingira kulingana na asili ya mradi au shughuli inayotaka 
kufanyika. Baraza la Taifa la Mazingira lina jukumu la kuchunguza 
miradi kwa lengo la kuamua iwapo tathmini ya athari za mazingira 
inahitajika au la. 
 
Baraza la Taifa la Mazingira linatakiwa pia kuwasilisha nakala za 
taarifa ya tathmini ya mazingira na taarifa ya ukaguzi wa mazingira 
kwa zizara na taasisi yoyote ya umma na inapaswa kuujulisha na 
kualika umma kutoa maoni yake ndani ya siku kumi na nne (14) toka 
siku taarifa ya athari za maazingira ilipopokelewa. 
 
Zaidi ya hayo, Baraza la Taifa la Mazingira linatakiwa kuanzisha 
Kamati za Kisekta za Ushauri wa Kitaalamu katika ngazi ya kitaifa na 
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ikiwa inafaa katika ngazi ya mamlaka za serikali za mitaa ili kushauri 
juu ya upitiaji wa taarifa zinazohusiana na tathmini za athari za 
mazingira. Kwa mujibu wa Waraka wa Marekebisho ya Sera ya 
Serikali za Mitaa ya Mwaka 1998, taasisi za serikali zinatakiwa 
kuwasiliana na mamlaka za serikali za mitaaa kupitia Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI. Kuhusiana na hili, Kitengo cha Uratibu wa Kisekta katika 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI kinatakiwa kuwa kiungo kati ya Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira, Ofisi ya Waziri Mkuu, na mamlaka 
za serikali za mitaa. 
 
Pia, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira inalitaka Baraza la Taifa la 
Mazingira kuwasilisha nakala za mwisho za Taarifa ya Tathmini ya 
Mazingira/Taarifa ya Ukaguzi wa Mazingira katika wizara za kisekta 
na halmashauri husika ambako mradi unapatikana ili taarifa hizi 
zitumiwe kama chombo cha kufanyia kazi za kuhakikisha sheria za 
usimamizi wa mazingira zinatekelezwa. Zaidi ya hayo, kifungu cha 
182 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira kinamtaka waziri 
anayehusika na mazingira kumteua kwa maandishi mfanyakazi 
yeyote wa halmashauri, wizara, au taasisi nyingine yoyote ya umma 
ama kwa jina au ofisi kuwa mkaguzi wa mazingira. 
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SURA YA TATU 

USALAMA KATIKA SEKTA YA UCHUKUZI 
3.1 Utangulizi 
Usalama katika sekta ya uchukuzi ni suala linalohitaji tahadhari 
kubwa ili kupunguza ajali na hivyo kuokoa maisha ya watu. Sura hii 
inajumuisha masuala yaliyoripotiwa na ripoti za ukaguzi wa ufanisi 
wa usimamizi wa usalama wa uchukuzi katika sekta ya usafiri wa 
barabarani na majini. 
 
Ripoti tatu za ukaguzi wa ufanisi wa utendaji zimetumika katika 
kuelezea masuala ya kushughulikia usalama wa usafiri wa 
barabarani na majini. Ripoti hizi za ukaguzi wa ufanisi ni: 
 Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa samani za barabarani; 
 Ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa ukaguzi wa vyombo vya 

usafiri wa majini;  
 Ripoti ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti ya 

usimamizi wa ukaguzi wa magari na vidhibiti mwendokasi nchini 
Tanzania ya mwaka 2017.  
 

Wadau wakuu waliohusika katika usimamizi wa usalama wa usafiri 
wa nchikavu na majini ni: Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na 
Mawasiliano; Mamlaka ya Usafiri wa Nchikavu na Majini; Wakala wa 
Barabara Tanzania; na Jeshi la Polisi Tanzania. 

Ripoti zote tatu za ukaguzi wa ufanisi katika utekelezaji, 
usimamizi, na ukaguzi wa usalama zilijielekeza katika kupunguza 
ajali na kuboresha utendaji katika sekta ya uchukuzi wa nchikavu 
na majini. Ripoti zote tatu zilionesha bayana udhaifu na mapungufu 
katika mipango (tathmini ya mahitaji na ukaguzi unaozingatia 
vihatarishi); kujenga uwezo wa masuala ya usalama; na utekelezaji 
wa sheria na kanuni. Ripoti hizi pia zilionesha udhaifu katika 
utekelezaji wa mipango; uratibu baina ya wadau mbalimbali; na 
ufuatiliaji na tathmini. Sehemu zifuatazo za sura hii zinaonesha 
uchambuzi wa masuala yaliyoonekana katika ripoti husika. 

3.2 Tathmini Isiyojitosheleza ya Mahitaji ya Usafiri wa 
Barabarani na Majini 

Tathmini ya mahitaji ni mchakato wa taratibu za kushughulikia 
mapungufu yaliyopo kulingana na uhitaji wake wa wakati uliopo. 
Umuhimu wa tathmini ya mahitaji unajibainisha katika kusaidia: 
kupanga gharama za utekelezaji wa mahitaji, hatua sahihi za 
kufuatwa, kuelewa ukubwa wa shughuli yenyewe, kutambua na 
kulinganisha malengo yake, na ufumbuzi mbadala katika kujiwekea 
vipaumbele.  
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Ripoti zote tatu za ukaguzi wa ufanisi zimeonesha udhaifu wa 
tathmini ya mahitaji wakati wa mipango ya awali ya upembuzi 
yakinifu kwa ajili ya kuweka alama na samani za barabarani; ukaguzi 
wa usalama barabarani; pamoja na uchunguzi na ukaguzi wa vyombo 
vya usafiri wa majini. Kwa mfano, ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika 
usimamizi wa alama na samani za barabarani ilieleza kuwa Wakala 
wa Barabara Tanzania haukuzingatia kwa ufanisi mahitaji ya 
watumiaji wa aina zote wa barabara katika awamu ya awali ya 
mipango ya uwekaji wa alama na samani za barabarani. Hii 
ilisababishwa na ushirikishaji mdogo au kukosekana kwa ushirikishaji 
wa wadau muhimu katika mipango husika. Mathalani, Wakala wa 
Barabara Tanzania katika usanifu wa barabara na upembuzi yakinifu 
wa awali wa barabara, hutumia mwendokasi wa magari ambao ni 
kilometa 50 hadi 100 kwa saa ambao ni kwa ajili ya vyombo vya 
mwendokasi tu. Hii inamaanisha kwamba watumiaji wengine wa 
barabara (waendao kwa miguu, walemavu, baiskeli n.k) husahaulika 
katika awamu za mwanzo kabisa za mipango ya uwekaji wa alama na 
samani za barabarani. Kwa hiyo, Wakala wa Barabara Tanzania 
ungeweza kuchangia kupunguza ajali kwa kuzingatia mahitaji ya 
awali kwa watumiaji wote wa barabara katika kipindi cha awali cha 
miradi yote ya barabara. 
 
Katika ripoti hiyohiyo ya ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa alama 
na samani za barabarani imeelezwa kuwa ukarabati na matengenezo 
ya alama na samani za barabarani haujumuishwa katika mifumo ya 
mipango ya ukarabati wa barabara ya Wakala wa Barabara. Hii 
inatokana na mfumo unaotumika kupanga kazi tofauti za 
matengenezo au ukarabati wa barabarani kutokuwa na uwezo wa 
kukusanya taarifa za kuangalia idadi na hali ya alama na samani za 
barabarani. Matokeo yake, Wakala wa Barabara Tanzania haujafanya 
uchambuzi wa masuala ya usalama barabarani na kuweka hatua za 
kudhibiti matengenezo ya alama na samani za barabarani. 
 
Vilevile, Ripoti ya Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
Mwaka 20176 ilionesha ukosefu wa mfumo wa kupanga maeneo ya 
kuweka vituo vya ukaguzi wa magari katika barabara kuu nchini. Hii 
ilisababishwa na ugawaji wa maofisa polisi, vitendea kazi kama vile 
rada za kupimia mwendokasi, na vipimo vya ulevi kwa ukaguzi wa 
usalama barabarani katika mikoa tisa (9) iliyochunguzwa 
haukuzingatia uhitaji au mahitaji katika maeneo hatarishi. Hii 
inamaanisha kwamba kulikuwa na ukosefu wa thathmini ya mahitaji 
ya awali kabla ya kufikiria upangaji wa polisi wa usalama na 
vitendeakazi kwa maeneo hatarishi.  
 

                                                           
6 Ripoti ya Ufatiliaji wa Utekelezaji wa Shauri (2017), Ukaguzi wa Usalama Barabarani na Vithibiti 
Mwendokasi 
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Vilevile, ilielezwa katika ripoti ya ukaguzi wa ufanisi juu ya 
usimamizi wa uchunguzi na kaguzi za vyombo vya usafiri majini kuwa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini haikuwa na 
kanzidata ya meli ndogo zilizosajiliwa. Matokeo yake, Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini iliandaa mipango isiyo ya 
uhalisia ya uchunguzi na kaguzi za meli ndogo kwa kuwa idadi ya 
ziara zilizopangwa zisingetosheleza kuchunguza na kukagua vyombo 
vyote vya usafiri wa majini vinavyofanya kazi Tanzania bara. 
 
Makadirio ya ukaguzi wa meli ndogo kwenye mikataba ya utendaji ya 
mwaka uliyosainiwa kati ya Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na 
Mawasiliano na Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini 
kwa mwaka wa fedha 2013/2014 hadi 2015/2016 yalikuwa ya chini 
kwa asilimia 85 ikilinganishwa na sensa ya 2012 ambayo ilibainisha 
jumla ya meli ndogo 30,866. Hivyo, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri 
wa Nchikavu na Majini haikutoa sababu sahihi kuhusiana na kupungua 
kwa ukaguzi na uchunguzi wa meli ndogo ukilinganishwa na 
makubaliano yaliyopangwa. Jedwali na 3.1 linatuonesha na 
kuthibitisha meli ambazo hazikuwekwa katika mipango ya uchunguzi 
na ukaguzi. 
 
Jedwali na 3.1: Asilimia ya meli ndogo zisizokuwepo katika 
mpango ya ufuatiliaji 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Uchunguzi/Kaguzi 
Zilizopangwa kwa 
kila Makubaliano 
ya Utendaji wa 
Mwaka 

Idadi 
ya Meli 
Ndogo 
kwa 
Sensa 
(2012) 

Tofauti Meli Ndogo 
Zinazotekelezwa 
kutokana na 
Mipango (%) 

Meli Ndogo 
Ambazo 
Hazikuzingatiwa 
katika Mipango 
au Makubaliano 
(%) 

2015/2016 2760 30,866 33,626 9 91 
2014/2015 4,600 30,866 26,266 15 85 
2013/2014 4,400 30,866 26,466 14 86 
2012/2013 Haikutolewa 30,866 N/A N/A N/A 
2011/2012 Haikutolewa - - - - 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi wa Ripoti ya Ukaguzi ya Usimamizi wa 
Uchunguzi na Ukaguzi wa Vyombo vya Usafiri wa Majini (2017) " 
 
Jedwali 3.1 linaonesha malengo yaliyowekwa ya uchunguzi na kaguzi 
za meli ndogo kuanzia mwaka wa fedha 2013/2014 hadi 2015/2016 
ambapo zaidi ya asilimia 85 ya meli ndogo hazikushughulikiwa katika 
uchunguzi na ukaguzi ikilinganishwa na Sensa ya Mwaka 2012 jambo 
ambalo ni hatari kwa usalama wa watumiaji.  
 
3.3 Ukaguzi wa Magari na Meli Kutozingatia Masuala Hatarishi  
Kaguzi zinazozingatia vihatarishi zinatarajiwa zipendekeze hatua 
zinazoweza kuchukuliwa ili kupunguza matukio ya ajali za 
barabarani na majini. Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi 
wa uchunguzi na ukaguzi wa vyombo vya usafiri wa majini; na ripoti 
ya ufuatiliaji wa ukaguzi wa usalama barabarani umeonesha tatizo 
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linalohusiana na kaguzi zinazofanyika kutozingatia vihatarishi vya 
ajali kama ifuatavyo. Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa 
uchunguzi na kaguzi za vyombo vya usafiri wa majini imeeleza 
kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini 
haikutumia mbinu za ukaguzi unaozingatia viashiria vya hatari au 
ajali katika mipango ya ukaguzi wa meli. Hii ni kwa sababu 
Mamlaka ilishindwa kuandaa maelezo ya viwango vya vihatarishi 
vya ajali katika usafiri wa majini. Matokeo yake, viashiria vya 
hatari kwa ajili ya usafiri wa majini havikufanyiwa kazi. 
 
Tathmini ya uzingatiaji wa vihatarishi vya ajali ingeisaidia mamlaka 
husika kugawa rasilimali chache zilizopo ili kuboresha usalama katika 
usafirishaji majini. Jedwali 3.2 linaonesha ugawaji wa ufuatiliaji na 
ukaguzi wa meli kwa mikoa ikilinganishwa na idadi ya meli kwa 
mujibu wa Sensa ya Mwaka 2012. 
 
Jedwali 3.2: Idadi ya meli ndogo ikilinganishwa na idadi ya 
wachunguzi 

Mkoa Idadi ya meli ndogo 
kwa Sensa ya 
Mwaka 2012 

Idadi ya ufuatiliaji na 
wakaguzi wa meli 

Mwanza 15,148 1 

Tanga 202 1 

Lake Tanganyika 1,619 1 
Chanzo: Sensa ya meli ndogo (2012)7 na wafanyakazi 
 
Aidha, katika mwaka wa fedha 2015/2016, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchikavu na Majini ilifanya kaguzi 684 wakati kulikuwa na 
meli ndogo 15,148 mjini Mwanza kwa mujibu wa Sensa ya Mwaka 
2012. Hii inamaanisha kuwa takribani asilimia 95 ya meli ndogo 
zinazofanya kazi Mwanza hazikuchunguzwa na kukaguliwa. Hii 
inaweza kuchangia ongezeko la matukio ya ajali katika usafiri majini. 
 
Aidha, katika ripoti hiyo imelezwa kwamba kaguzi za meli kubwa na 
ndogo zilifanywa bila kutumia fomu ya orodha ya kukagulia. Kwa 
mujibu wa ripoti, wakaguzi hawakujaza orodha za kukagulia kwa 
meli 38 zinazofanya kazi mkoa wa mwanza. 
 
Pia, katika mkoa wa Tanga, fomu za orodha za kukagulia 19 tu ndizo 
zilijazwa ambazo ni sawa na chini ya asilimia 10 ya meli ndogo 202 
zinazofanya kazi mkoa wa Tanga. Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchikavu na Majini ilitakiwa kufanya ukaguzi wa vyombo vya usafiri 
wa majini kwa kuzingatia uwezo wa meli, mifumo ya umeme, na 
vifaa vinavyotumika katika usafiri wa majini.  

                                                           
7 Ofisi ya Taifa ya Takwimu, takwimu za meli ndogo na orodha ya wafanyakazi 
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Badala yake, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini 
ilijikita kwenye ukaguzi wa makoti ya kujiokolea na vifaa vya kuzimia 
moto ambavyo havina mchango mkubwa kwa ajali za usafiri wa 
majini. Matokeo yake, ukaguzi wa usalama wa usafiri wa majini 
haukufanyika kwa utimilifu kwa kuhakikisha kuwa chombo chochote 
cha usafiri wa majini kinakidhi vigezo kwa matumizi na usalama wa 
watumiaji. 
 
Ripoti ya ufuatiliaji wa ukaguzi wa ufanisi kwa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi wa usalama barabarani imeonesha kwamba 
ukaguzi wa magari barabarani haukuweka kipaumbele kushughulikia 
masuala makuu yanayochangia ajali za barabarani.  
 
Mathalani, Jeshi la Polisi Tanzania lilijikita kwenye ukaguzi wa 
makosa ya kimitambo, leseni za barabarani, ukosefu wa pembe tatu 
za tahadhari, na ukosefu wa vizimia moto. Makosa haya hayana 
mchango mkubwa katika ajali zinazotokea ikilinganishwa na ajali 
zinazosababishwa na makosa ya kibinadamu ambayo huchangia hadi 
asilimia 74 ya ajali zote za barabarani nchini. 
 
Iliripotiwa kuwa Jeshi la Polisi Tanzania halikuwa na mpango wa 
kitaifa kuhusu viashiria vya hatari au ajali kwa kuweka mfumo sawia 
ikilinganishwa na gawio la rasilimali chache zilizopo. Vivyo hivyo, 
Jeshi la Polisi Tanzania halikutekeleza mapendekezo kuhusu uhifadhi 
wa nyaraka za maamuzi yote yaliyotolewa katika mchakato wa 
uchambuzi wa viashiria hatarishi vya ajali barabarani. 
 
Kutokuwepo kwa uendelezaji na uanzishaji wa mipango/mkakati au 
mfumo wa kusimamia ajali katika ukaguzi wa usalama barabarani na 
kutokuwepo kwa tathmini ya mahitaji ni mojawapo ya sababu za 
kutotekelezwa kwa mapendekezo. Hali hii ilisababishwa hususani na 
kutokuwepo kwa uanzishaji wa mpango wa njia za ukaguzi 
unaozingatia vihatarishi vya ajali.  
 
Aidha, riporti ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo 
ilionesha kuwa hapakuwa na mpango wa utekelezaji ulioandaliwa na 
Jeshi la Polisi Tanzania ili kushughulikia vihatarishi vya ajali kubwa 
zinazosababishwa na madereva kwa ajili ya usalama barabarani. Pia, 
hapakuwa na mikakati ya kupeleka maofisa wa polisi wa barabarani 
kwenye maeneo yaliyotambuliwa kuwa na kiwango kikubwa cha ajali 
za barabarani hapa nchini. Matokeo yake, Jeshi la Polisi Tanzania 
lilishindwa kupanga vituo vya ukaguzi wa magari barabarani kwa 
sababu ya ukosefu wa mpango wa utekelezaji wa ukaguzi 
unaozingatia vihatari vya ajali barabarani. 
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Ripoti ya Ufatiliaji wa Ukaguzi wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
Mwaka 2017 ilitambua juhudi zilizofanywa na Jeshi la Polisi Tanzania 
katika utekelezaji wa mapendekezo kwa kutumia vifaa vya kisasa 
ambavyo vinaweza kutoa taarifa za ukaguzi wa usalama barabarani 
kwa ufanisi zaidi. Miongoni mwa mifumo hiyo inayotumiwa na Jeshi 
la Polisi Tanzania ni pamoja na mfumo wa usimamizi wa taarifa za 
ajali za barabarani, ambao huhusisha kompyuta, mfumo wa 
kimataifa wa utambuzi wa mahali (GPS), simu za kisasa kwa ajili ya 
ukusanyaji wa taarifa, na rada za mwendokasi. Mifumo na vifaa hivi 
vinawezesha utambuzi wa maeneo hatarishi ya ajali za mara kwa 
mara. 
 
Mbali ya kuwa na mfumo wa ukasanyaji taarifa za ajali barabarani, 
ripoti hiyo ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ilionesha 
pia kutokuwepo kwa mfumo wa usimamizi wa vihatarishi unaotoa 
mchakato mzima wa taarifa za ajali barabarani na jinsi ya 
upatikanaji wa vihatarishi. Hii inatokana na kwamba hakukuwa na 
mipanga au mikakati madhubuti katika usimamizi wa ukaguzi wa 
usalama wa barabarani. Kwa hiyo, kungekuwepo na mfumo wa 
usimamizi wa vihatarishi vya barabarani kungesisitizwa maeneo 
muhimu ya usalama ili kuchukuliwa hatua za haraka za kupunguza 
ongezeko la kasi ya ajali. 
 
3.4 Utekelezaji Usiojitosheleza wa Mkakati wa Mafunzo ya 

Usalama Barabarani  
Ripoti mbili za ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi na utendaji wa 
shughuli za usalama kwenye sekta ya uchukuzi zimeonesha kuwa 
mamlaka husika hazikutekeleza mipango mkakati ya mafunzo ya 
usalama kwa usafiri wa barabarani kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa alama na samani za 
barabarani ilionesha kuwa Wakala wa Barabara Tanzania 
haukutekeleza ipasavyo mpango wa kutoa mafunzo kwa wafanyakazi 
wake kwa ajili ya usimamizi kiufanisi wa usalama wa barabarani. 
Kwa mfano, katika mpango wa utekelezaji wa makubaliano kwa 
Wakala wa Barabara Tanzania kwa mwaka wa fedha 2011/2012 hadi 
2015/2016 ilipangwa kufanyika kwa mafunzo kwa wafanyakazi wake 
ya ukaguzi wa usalama barabarani. Hata hivyo, hakukuwa na 
uwezeshaji ili wafanyakazi husika waweze kupata mafunzo hayo.  
 
Ilionekana pia kwamba Jeshi la Polisi Tanzania halikuendeleza 
mkakati wa mafunzo ambao ungeenda sambamba na kiwango cha 
rasilimaliwatu. Hii ni kutokana na sababu za awali zilizotolewa na 
Jeshi la Polisi Tanzania kuwa mpango wa rasilimaliwatu na usalama 
barabarani bado haujaandaliwa kwa ajili ya mkakati wa mafunzo. 
Matokeo yake, utekelezaji wa mafunzo ya usalama barabarani 
haukufanyika ili kuchangia punguzo la ajali barabarani. 
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3.5 Usimamizi Duni wa Sheria na Viwango vya Usalama  
Sheria za usalama, kanuni, na viwango zinatarajiwa kutoa mwongozo 
kwa wadau wakuu wote wanaoshiriki katika kusanifu na kujenga 
miundombinu, na watumiaji wa huduma za usafiri wa barabarani au 
majini. Ili kupunguza ajali barabarani na majini, adhabu zinapaswa 
zitolewe kwa wavunjasheria viwango vya usalama barabarani. Hata 
hivyo, ripoti tatu za ukaguzi wa ufanisi zilizohusika kwenye eneo hili 
la usalama, zilibaini kuwa usimamizi wa sheria na viwango vya 
usalama barabarani haukufanyika kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi wa usimamizi wa alama na samani za 
barabarani ilionesha uwepo wa alama za barabarani, mistari 
iliyochorwa barabarani, na reli kingamo za barabarani ambazo ni za 
chini ya viwango vilivyotakiwa kama inavyooneshwa kwenye icha 
3.1. Hii ilisababishwa na usimamizi dhaifu wa mwongozo wa alama 
za barabarani na udhaifu wa usimamizi wakati wa kuweka alama au 
samani za barabarani wakati wa ujenzi wa barabara.   
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Picha 3.1: Mwisho wa alama ya mwendo wa kilomita 50 kwa saa 
zikiwa chini ya kiwango zilizoonekana kwenye barabara mpya  
 

 
Picha 3.1a: Alama ya mwisho wa 
mwendo wa kilomita 50 kwa saa 
ilionekana imefifia. Picha ilipigwa 
Desemba 13, 2016 kwenye Barabara ya 
Segera - Tanga  

 
Picha 3.2b: Alama ya mwisho wa mwendo 
wa kilomita 50 kwa saa ilionekana 
imefifia. Picha ilipigwa Desemba 19, 2016 
kwenye barabara mpya ya Mbeya – 
Lwanjilo - Chunya  

Chanzo: Picha zilipigwa na wakaguzi wa ufanisi 

Ukaguzi wa Ufanisi wa Utendaji wa Usimamizi wa uchunguzi na 
kaguzi za vyombo vya usafiri wa wa majini umebaini kuwa wamiliki 
na waendeshaji wa meli ndogo hawakukidhi vigezo vya kisheria na 
kanuni zinazosimamia sekta ndogo ya usafiri wa majini. Jedwali 3.3 
linaonesha adhabu zilizotolewa kwa wakiukaji wa viwango vya 
usalama. 

Jedwali 3.3: Amri za kusimamishwa uendeshaji wa meli na adhabu kwa 
wakiukaji wa Viwango vya Usalama 
 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Idadi ya Meli 
Ndogo 

Zilizokiuka 
Viwango vya 

Usalama 

Idadi ya Vikwazo 
au Adhabu 

Zilizotolewa 

Kiwango cha 
Utekelezaji (%) 

Amri ya 
Kusimamis

hwa 

Fai
n
i 

Amri ya 
Kusimamis

h
w
a 

Fai
n
i 

2015/2
0
1
6 

1,667 0 31 0 1.8
5 

2014/2
0
1
5 

1,663 17 0 1.02 0 
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2013/2
0
1
4 

2,933 0 0 0 0 

2012/2
0
1
3 

4,161 159 0 3.82 0 

2011/2
0
1
2 

2,513 0 0 0 0 

Chanzo: Uchambuzi wa wakaguzi 
 
Kutoka katika Jedwali 3.4, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchikavu na Majini ilianza kutoa adhabu kwa wakiukaji wa sheria za 
usalama kuanzia mwaka wa fedha 2014/2015 hadi 2015/2016. Hata 
hivyo, katika mwaka wa fedha 2015/2016, ni asilimia 1.85 tu ya 
adhabu ndiyo ilitolewa kwa wakiukaji wa sheria za usalama. Matokeo 
yake, ukiukaji wa viwango vya usalama katika meli ndogo bado ni 
tatizo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali 3.4. 
 
 
Jedwali 3.4. Idadi ya Matukio ya Kutokidhi Viwango vya Usalama 

Mwaka 
wa fedha 

Idadi ya 
Uchunguzi 
na Ukaguzi 

(A) 

Idadi ya Vyeti 
vya Usalama 
Vilivyotolewa 

(B) 

Wasiokidhi 
Viwango vya 
Usalama (%) 
(1- B/A)*100 

2015/2016 3,748 2,081 46 
2014/2015 4,502 2,839 37 
2013/2014 4,634 1,701 63 
2012/2013 6,156 1,995 68 
2011/2012 4,825 2,312 52 

Chanzo: Uchunguzi wa wakaguzi 
 
 
Kupanda na kushuka kwa ukiukaji wa viwango kulitokana na 
ukaguzi na usimamizi dhaifu wa utekelezaji wa sheria na viwango 
vya usafiri wa njia ya maji. Ilibainika kuwa kukidhi viwango 
kulitegemeana na ongezeko la kaguzi na ufuatiliaji uliofanywa na 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini. 
 
Ripoti hiyohiyo ya ukaguzi ilionesha udhaifu katika utekelezaji wa 
sheria na viwango vya usalama katika ukaguzi wa meli ndogo 
zinazofanya kazi Tanzania Bara. Katika miaka ya fedha kati ya 
2011/2012 na 2015/2016, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchikavu na Majini ilifanya kaguzi chini ya asilimia 20 ya meli ndogo 
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30,866 zinazofanya kazi Tanzania8. Hii ilitokana na utekelezaji duni 
wa viwango vya usalama majini. 
 
Pia, iliripotiwa kuwa meli ndogo nne zinazoitwa MV Vero, MV 
Juliana, MV Norris, na MV St. Mathew zilizokuwa zikifanya kazi 
katika mwaka wa fedha 2015/2016 zilipatiwa vibali huku zikiwa na 
mapungufu yaliyobainika wakati wa uchunguzi na ukaguzi. Hata 
hivyo, Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano haikuchukua 
hatua yeyote kuhusiana na utoaji wa vyeti kwa meli zilizotajwa 
hapo juu kwa kutokidhi vigezo vya usalama; vilevile, Wizara 
haikuwachukulia hatua wamiliki wa meli hizo. Hii ilisababisha 
uwezekano wa matukio la ajali katika vyombo hivyo kutokana na 
ukiukwaji wa viwango vya usalama.  
 
Vilevile, ripoti ya kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya mwaka 
2017 ilibaini utolewaji wa adhabu dhaifu kwa wavunjasheria za 
barabarani. Jeshi la Polisi Tanzania lilitumia vifaa vya kisasa mkoani 
Dar es Salaam, ambavyo havikuwa na mafanikio, kukamata na 
kuwapa adhabu au faini wavunjasheria za barabarani wenye 
mafanikio duni.  
 
Kwa mfano, Jeshi la Polisi Tanzania lilianzisha njia za kutathmini 
ufanisi wa adhabu zinazotolewa na utekelezaji wake kupitia mfumo 
wa usimamizi wa usafiri wa magari, mfumo wa kompyuta kwa usajili 
wa madereva, na mfumo wa kompyuta wa usafiri wa magari. Njia 
hizi zilisaidia kutoa tiketi za kielektroniki uliofanywa mkoani Dar es 
Salaam. Kama mifumo hii ingekuwa imesambazwa nchi nzima 
ingeleta ufanisi na tija katika usimamizi wa sheria za usalama na 
utoaji adhabu kwa wavunjajisheria za usalama barabarani na kuleta 
tija na ufanisi kwa adhabu zinazotolewa na Jeshi la Polisi Tanzania. 
Pia, kwa kutumia mifumo hii imeonesha kuwa leseni za udereva za 
wavunjasheria zinaweza kusitishwa au kufutwa kabisa. 
 
Hata hivyo, ripoti ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
mwaka 2017 ilibaini kuwa Jeshi la Polisi Tanzania lilishindwa 
kusitisha au kufuta leseni za udereva 56 katika miezi mitatu ya 
mwanzo tangu kuanzishwa kwa mfumo wa usimamizi wa usafiri wa 
magari. Kwa mfano, katika mwaka wa 2017 kulikuwa na makosa ya 
uvunjifu wa sheria za barabarani 6,026 sawa na adhabu ya faini ya 
kiasi cha shilingi milioni 338 ambazo hazikukusanywa na Jeshi la 
Polisi Tanzania. Sababu iliyotolewa na Jeshi la Polisi Tanzania ni 
kwamba mifumo hiyo ilikuwa haijaanza kufanya kazi rasmi bali 
ilikuwa kwenye majaribio kwa mkoa wa Dar es Salaam. Matokeo 
yake, udhibiti wa uvunjifu wa sheria za barabarani uliotarajiwa 
kutokana na adhabu zilizotolewa haukufankiwa.. Hali hii imefanya 
madereva wengi kurudiarudia makosa waliyoyatenda awali. 
                                                           
8 Sensa ya Mwaka 2012: Idadi ya meli ndogo na wafanyakazi 
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3.6 Kutotekelezwa Kikamilifu kwa Mipango ya Kuangalia 

Usalama  
Utekelezaji wa mipango na viwango vya usalama barabarani 
unachangia kwa kiwango kikubwa uboreshaji wa usalama barabarani 
kwa kudumisha na kuboresha hatua dhidi ya usalama. Kaguzi 
zilizofanyika zimeonesha mapungufu katika utekelezaji wa mipango 
kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa alama na samani za 
barabarani iliripoti kuwa Wakala wa Barabara Tanzania ulipokea 
gawiwo la takribani shilingi milioni 310 kwa ajili ya uwekaji wa alama 
na samani za barabarani za watu wenye ulemavu kutoka Wizara ya 
Ujenzi. Hata hivyo, Wakala wa Barabara Tanzania ulizitumia kwa 
ajili yashughuli zingine za ukarabati na matengenezao ya barabara 
na si uwekaji wa alama za walemavu kama ilivyopangwa. Hivyo, 
Wakala wa Barabara Tanzania haukuweka alama za watu wenye 
ulemavu nchini. Hii ilisababishwa na kipaumbele cha chini/kidogo 
kilichowekwa na Wakala wa Barabara Tanzania katika utekelezaji wa 
mipango iliyopo. Kushindwa kuweka alama za barabarani za watu 
wenye ulemavu nchini huenda kulichangia ongezeko la ajali kwao, 
kwa kuwa hawakuweza kuongozwa vizuri na alama hizo. 
 
Ukaguzi pia uliripoti kuwa alama na samani nyingi hazikuwekwa 
barabarani na hazikufanyiwa matengenezo kwa kwa sababu ya 
utekelezaji dhaifu wa mpango wa matengenezo ya alama na samani 
za barabarani. Hii ilisababishwa na Wakala wa Barabara Tanzania 
kujiwekea vipaumbele vya ukarabati wa barabara na miundombinu 
mikubwa au barabara kuu badala ya alama na samani za barabarani 
pia. Matokeo yake, kulikuwa na alama na samani za barabarani 
ambazo hazikufanyiwa matengenezo. Hii inaweza kuwa ilichangia 
ongezeko la ajali barabarani. Kwa mfano, Picha 3.2 inaonesha alama 
za barabarani na reli kingamo za barabarani zikiwa hazijafanyiwa 
matengenezo. 
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Picha 3.2: Alama za barabarani na reli-kingamo zikiwa 
hazijafanyiwa matengenezo 

 

Chanzo: Picha ilipigwa na wakaguzi wa ufanisi 
 
3.7 Uratibu dhaifu baina ya wadau wakuu wa usafiri wa 

barabara 
Miongoni mwa mambo muhimu ya ushirikiano katika kuratibu ni 
pamoja na kubadilishana takwimu na habari, mtiririko mzuri wa 
habari baina ya wadau, na ufahamu wa kina wa majukumu ya kila 
mdau wa usalama. Usalama katika sekta ya usafirishaji itaendelea 
kuwa changamoto ikiwa uratibu wake ni dhaifu. Ripoti ya ukaguzi wa 
ufanisi katika utendaji wa usimamizi wa alama na samani za 
barabarani ilionesha udhaifu katika uratibu baina ya wadau wakuu 
na wadau wengine muhimu wa usalama barabarani. 
 
Kulikuwa na ushirikiano dhaifu kati ya Wizara ya Ujenzi, Usafirishaji, 
na Mawasiliano; Wakala wa Barabara Tanzania; na wadau wengine 
muhimu kama vile Jeshi la Polisi Tanzania. Mufumo wa takwimu na 
ushirikiano wa kuchangia taarifa baina yao haukuwa mzuri. Kwa 
mfano, taarifa za mfumo wa kimataifa wa utambuzi wa eneo kwenye 
sehemu za barabara zenye matukio mengi ya ajali kupitia mfumo wa 
taarifa au habari za ajali barabarani haukuhuishwa mara kwa mara 
na hivyo haukutumiwa ipasavyo na Wizara ya Ujenzi; Wakala wa 
Barabara Tanzania; na Jeshi la Polisi Tanzania. Matokeo yake, 
masuala yanayohusiana na usalama barabarani hayakushirikishwa 
vizuri baina ya wadau wakuu kwa lengo la kuwa na juhudi za pamoja 
za kupunguza ajali na kuboresha usalama barabarani. Hii 
ilisababishwa na uratibu dhaifu kati ya Wizara ya Ujenzi; Wakala wa 
Barabara Tanzania; na Jeshi la Polisi la Tanzania. 
 

 
Picha 3.2a: Alama ya mwanzo wa mwendo 
wa kilomita 50 kwa saa imeliwa na kutu. 
Picha ilipigwa na wakaguzi maeneo ya 
Chimala, barabara ya Igawa, Mbeya 
(TANZAM) tarehe 20/12/2016 

 
Picha 3.2b: Reli kingamo za barabarani 
zilizokosa baadhi ya vipande na kuliwa 
na kutu zaidi ya kilometa 2. Picha 
ilichukuliwa na wakauguzi maeneo ya 
Mikindani, Mtwara 
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Pia, ilibainika kuwa kulikuwa na ushirikishaji dhaifu baina ya Wakala 
wa Barabara Tanzania na TAMISEMI kwa barabara za mijini kuhusu 
utaratibu wa uwekaji wa mabango ya matangazo yaliyoko chini ya 
serkali za mitaa kwenye barabara zinazomilikiwa na Wakala wa 
Barabara Tanzania. Kwa mujibu wa Wakala wa Barabara Tanzania, 
mabango hayo huziba alama au samani za barabarani zilizowekwa 
karibu na mabango hayo na kuweza kusababisha ajali. Hii 
ilisababishwa na uratibu hafifu kati ya Wakala wa Barabara Tanzania 
na TAMISEMI kuhusu taratibu za uwekaji mabango katika barabara za 
mijini. Matokeo yake, mabango hayo yamekuwa yakizuia alama za 
barabarani kuonekana vizuri na hivyo kuwa na uwezekano wa 
kuchangia ongezeko la ajali za barabarani. 
 
Vivyo hivyo, ripoti hiyo ilionesha kuwa kulikuwa na juhudi tofauti 
kati ya Wizara ya Ujenzi na Wakala wa Barabara Tanzania katika 
utambuzi wa sehemu zenye matukio mengi ya ajali kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi Tanzania. Hii ni kwa sababu 
hakukuwa na majukumu ya wazi kati yao. Pia, iligundulika kuwa 
Wakala wa Barabara Tanzania na Wizara ya Ujenzi wote walifanya 
kazi moja ya ukaguzi wa usalama barabarani. Utaratibu huu ni 
gharama kubwa kwa serikali. Hii ilisababishwa na matumizi mara 
mbili ya rasilimali za serikali (yaani muda, watu, pesa na vifaa) kwa 
kazi moja, ambayo ingefanywa na mmoja wao. Iwapo kazi hiyo 
ingeunganishwa kati ya Wakala wa Barabara Tanzania na Wizara ya 
Ujenzi, gharama za ukaguzi zingepunguzwa kwa kiasi kikubwa. Hii 
ilisababishwa na mipango na juhudi za usalama barabarani 
kutounganishwa katika utekelezaji wake. Pia, imesababishwa na 
kushindwa kutambua kwa wakati stahiki wa visabababishi vya ajali 
za mara kwa mara kwenye maeneo hatarishi na kushughulikiwa 
katika hatua tofautitofauti za miradi ya ujenzi wa barabara kwa 
ujili ya kuboresha usalama katika usafiri wa barabara. 
 
3.8 Ufuatiliaji na tathmini isiyotosheleza ya usalama katika 
sekta ya usafirishaji 
Ufuatiliaji na tathmini inahusisha utambuzi wa udhaifu kwa lengo la 
kuboresha na kufanikisha malengo yaliyowekwa. Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi, na Mawasiliano; Wakala wa Barabara Tanzania; Jeshi la 
Polisi Tanzania; na Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na 
Majini walitarajiwa kufuatilia na kutathmini utendaji wao katika 
utekelezaji wa shughuli zao za kila siku. Vilevile, Wizara ya Ujenzi 
ilitakiwa kufuatilia na kutathmini utendaji wa mamlaka, wakala, 
pamoja na mihimili ya udhibiti iliyopo chini yake kuhusu utendaji 
wao katika kutekeleza shughuli zao.  
 
Riporti ya ukaguzi wa ufanisi katika utendaji wa usimamizi wa alama 
na samani za barabarani ilionesha kwamba Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi, na Mawasiliano, na Wakala wa Barabara Tanzania 
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hazikufanya kwa ufanisi ufuatiliaji na tathmini ya alama na samani 
za barabarani. Hii ilisababishwa na ukosefu wa mpango wa ufuatiliaji 
na tathmini uliotakiwa kuwekwa na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na 
Mawasiliano pamoja na Wakala wa Barabara Tanzania. 
 
Wakati huohuo, Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano ilitumia 
ukaguzi wa usalama barabarani kama nyenzo na sehemu ya mchakato 
wa kufuatilia na kutathmini usalama barabarani. Hata hivyo, Wakala 
wa Barabara Tanzania na Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano 
hazikufanya ukaguzi wa usalama barabarani katika hatua zote za 
miradi ya ujenzi wa barabara (yaani tathmini ya awali, usanifu, 
upembuzi yakinifu, ujenzi, na wakati wa kuitumia barabara) kama 
ilivyoelezwa katika ripoti ya ukaguzi na ufanisi wa alama na samani 
za barabarani. Ripoti hiyo ilisisitiza kuwa ni kaguzi tano tu ndizo 
zilifanyika kati ya kaguzi 66 za usalama barabarani zilizotakiwa 
kufanyika chini ya ukaguzi wa ufanisi na usimamizi wa alama na 
samani za barabarani. Hata hivyo, shughuli za ukaguzi wa usalama 
barabarani hazikufuatiliwa wala hazikutathminiwa kwa ajili ya 
viashiria ili kukabiliana na tahadhari za usalama ambazo zinapaswa 
kushughulikiwa katika mapendekezo yaliyotolewa kwenye ripoti ya 
Ukaguzi wa Usalama Barabarani. Hii ilisababishwa na ukosefu wa 
rasilimali-watu katika Wakala wa Barabara Tanzania na Wizara ya 
Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano hivyo kusababisha kutofanyika 
kikamilifu kwa ukaguzi wa usalama barabarani ili kuashiria maeneo 
hatarishi kwa lengo la kuboresha usalama barabarani. 

 
Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi wa Utendaji wa Usimamizi wa Tafiti na 
Kaguzi za Vyombo vy Usafiri wa Majini ilionesha kuwa kulikuwa na 
ufuatiliaji na tathmini dhaifu katika ukaguzi wa meli au vyombo vya 
usafiri wa majini. Hii ni hata baada ya Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, 
na Mawasiliano ilianzisha mkataba wa makubaliano ya utendaji kama 
chombo cha kupima utendaji wa Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa 
Nchikavu na Majini. 
 
Makubaliano ya mkataba huo yaliitaka Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchikavu na Majini kuwasilisha taarifa za robo mwaka kwa 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano na kisha Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini kupata mrejesho kutoka 
Wizarani. 
 
Hata hivyo, katika miaka ya fedha kuanzia 2013/2014 hadi 
2015/2016 hakukuwa na taarifa za robo mwaka zilizopelekwa wala 
maoni kutoka Wizarani. Hivyo, hakukuwa na ufuatiliaji na tathmini 
iliyofanyika kuanzia mwaka wa fedha wa 2012/2012 hadi 2015/2016 
kwa masuala ya uchunguzi na kaguzi za vyombo vya usafiri wa majini. 
Hii ilisababishwa na kushindwa kwa Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na 
Mawasiliano kuweka kipaumbele katika shughuli za ufuatiliaji na 
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tathmini ili kuhakikisha kuwepo kwa usalama katika usafiri wa majini 
kwakuwa kuanzia mwaka wa fedha wa 2012/2013 hadi 2015/2016 
hakuna matumizi yoyote ya fedha kwa ajili ya shughuli za ufuatiliaji 
na tathmini katika kitengo cha “Usalama wa Usafirishaji na 
Mazingira”9. Hivyo, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na 
Majini haikufikia malengo yaliyowekwa ya kupunguza idadi ya ajali 
za meli na matukio ya asilimia sifuri kwa meli kubwa na asilimia 10 
kwa meli ndogo. 
 
Ripoti hiyo pia iliongezea kuwa kulikuwa na utekelezaji wa ufuatiliaji 
na ukaguzi usiojulikana wa vyombo vya usafiri wa majini. Hii ni kwa 
kwa sababu Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini 
ilishindwa kufanya tathmini ya utendaji wa kila mwaka wa 
utekelezaji wa uchunguzi na kaguzi za meli zote ndogo hapa nchini10. 
Matokeo yake, Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini 
ilishindwa kuwianisha kaguzi zake halisi za meli ndogo na takwimu 
za Sensa ya Mwaka 2012 ili kutathmini utendaji wake kwa lengo la 
kuboresha usalama katika usafiri wa majini. Hii ingeweza kuipa 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini picha halisi ya 
utendaji wake kuelekea malengo iliyojiwekea na pia ingeonesha 
maeneo ya kuboreshwa wakati wa uchunguzi na ukaguzi wa vyombo 
vya usafiri wa majini kwa usafiri salama na bora. 
 
Hata hivyo, ukaguzi wa ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo 
wa mwaka 2017 ulionesha kwamba ufuatiliaji wa ukaguzi wa 
usalama barabarani unaofanywa na Jeshi la Polisi Tanzania ulikuwa 
finyu. Jeshi la Polisi Tanzania halikufuatilia utendaji wa 
wafanyakazi wake katika ukaguzi wa usalama barabarani 
unaozingatia vigezo au mambo manne. Vigezo vitatu kati ya hivyo 
ambavyo havikutekelezwa upimaji wa kiwango cha ulevi kwa 
madereva, upatikanaji wa vifaa vya ukaguzi, na utendaji yakinifu 
wa maofisa wa Jeshi la Polisi Tanzania. Hii ilisababishwa na 
vipaumbele vya kiwango cha chini vilivyoweka na Jeshi la Polisi 
Tanzania kuhusiana na ufuatiliaji na tathmini. Matokeo yake, 
masuala makubwa hayakuzingatiwa wakati wa ukaguzi wa usalama 
barabarani ili kuboresha usalama na pia kupunguza ajali 
barabarani. 
 
 

 

                                                           
9  Ripoti za Utendaji wa Mwaka za Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majinikwa 

mwaka wa fedha 2011/2012 hadi 2015/2016 
10 Mpango Mkakati wa Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini (2013 / 14-2017 
/ 18) 
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SURA YA NNE 
 

USALAMA WA USINDIKAJI NA UINGIZAJI CHAKULA NCHINI 
 

4.1 Utangulizi 
Sura hii inaeleza masuala yaliyobainika katika kusimaimia usalama 
wa chakula nchini. Imejikita katika maeneo matatu ya usalama wa 
chakula ambayo ni usalama wa chakula kinachoandaliwa viwandani 
na kwenye machunjio, usalama wa chakula kinachoingizwa nchini, 
na usalama katika mchakato wa kuandaa nyama. 
 
Hoja zimegawanywa katika makundi sita, ambayo ni mipango, 
ukagunzi, uratibu, utoaji taarifa za ukaguzi, ufuatiliajia na tathmini 
za shughuli zote zinazohusiana, na utekelezaji wa sheria za 
usindikaji na uingizaji wa chakula nchini. 
 
4.2 Mpangokazi Usiojitosheleza wa Shughuli Zinazohusiana 

na Usalama wa Chakula 
Serikali kupitia Wizara za Afya, Kilimo, Mifugo, na Uvuvi; na Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI; pamoja na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania, 
na Shirika la Viwango Tanzania imeandaa mpangokazi ambao ni 
mwongozo wa utekelezaji wa majukumu yao ya usimamizi wa 
chakula nchini kulingana na mamlaka zao. Kaguzi 2 kati ya 3 za 
usalama wa chakula zimeeleza mapungufu mbalimbali 
yanayohusiana na uandaaji wa mpangokazi wa utekelezaji wa 
matakwa ya usalama wa chakula kama inavyoelezwa hapa chini. 
 
4.2.1 Mpangokazi wa ukaguzi wa usalama wa chakula usio wa 

ufanisi 
Ripoti ya ufuatiliaji wa usimamizi wa ukaguzi wa bidhaa 
zinazoingizwa nchini imeeleza kuwa Shirika la Viwango Tanzania 
haliandai mpangokazi kama inavyotakiwa. Upitiaji wa ratiba za 
ukaguzi katika vituo vinne11 vya kuingiza bidhaa nchini 
vilivyotembelewa na wakaguzi umebaini kuwa ni kituo kimoja tu 
kilichokuwa na mpangokazi wa ukaguzi. Hata hivyo, ratiba hiyo 
ilikosa vipengele muhimu kama vilivyotajwa hapo juu. Vituo vingine 
vitatu havikuwa na ratiba ya ukaguzi ambavyo ni Sirari, Holili, na 
Namanga. Pia, katika vituo vyote vinne ambavyo ni Bandari ya Dar 
es Salaam, Lango la Mpaka wa Sirari, Lango la Mpaka wa Holili, na 
Lango la Mpaka wa Namanga hapakuwa na mfumo wa vihatarishi kwa 
ajili ya kuandalia mpangokazi wa ukaguzi. Kukosekana kwenye 
mpangokazi vipengele kama viwango vya vihatarishi vya bidhaa 
inayotarajiwa kukaguliwa inaashiria uwezekano mkubwa wa 
kuingizwa nchini bidhaa zisizokidhi viwango. 

                                                           
11 Vituo vya kuingiza mizigo vilivyotembelewa ni Bandari ya Dar es Salaam na bandari zake 

kavu; na milango ya Mipaka ya Sirari, Holili, na Namanga. 
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Hii imesababishwa na udhaifu katika mwongozo wa Shirika la 
Viwango Tanzania, ambao hautoi mwongozo wowote katika maeneo 
yafuatayo: 
 
a) Tathmini ya vihatarishi kwa ajili ya kutambua bidhaa 

inayoingizwa toka nje ya nchi inayoonesha vihatarishi vya hali ya 
juu ili ipewe kipaumbele cha ukaguzi. 

b) Sampuli inayolenga kuruhusu kupima matokeo ya ukaguzi ya nchi 
nzima. 

c) Njia ya aina moja ya kufanya ukaguzi, ambayo inahusisha mfumo 
mzima wa mawasiliano wa kutunza matokeo ya ukaguzi. 

d) Programu ya ufuatiliaji kwa waagizaji wa bidhaa toka nje ya nchi 
ili kuhakikisha hatua zinachukuliwa; na 

e) Uhakiki wa ubora ili kujiridhisha iwapo ukaguzi umefanyika vizuri 
na kiuthabiti. 

 
Ukaguzi wa ufuatiliaji katika usimamizi wa ukaguzi wa chakula na 
ufuatiliaji kwenye viwanda vinavyosindika chakula na wakati wa 
kuingiza chakula bandarini uliripoti kuwa Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania ina mpangokazi wa ukaguzi ambao hauna vipengele 
vya ukaguzi unaojikita kwenye vihatarishi. 
 
Pia, Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania imeweza kuainisha 
bidhaa za chakula na viwanda vya usindikaji wa chakula ambavyo ni 
hatarishi kulingana na aina ya bidhaa inayosindikwa. Hata hivyo, 
bidhaa na viwanda hivyo havikuoneshwa kwenye mpangokazi 
unaotumika kwenye ukaguzi. Mpangokazi haukuzungumzia mzunguko 
wa ukaguzi utakavyofanyika kwenye viwanda vinavyosindika bidhaa 
hatarishi na bidhaa za chakula zinazoingizwa nchini ambazo zina 
kiwango kikubwa cha vihatarishi. 
 
Kwa kusema hivyo, makundi ya viwanda vinavyosindika chakula 
chenye vihatarishi wa hali ya juu, kati, na chini vyote vilipewa 
kipaumbele sawa wakati wa ukaguzi. Hata ofisi za kanda za Mamlaka 
ya Chakula na Dawa Tanzania hazijaonesha mzunguko wa ukaguzi 
zaidi ya kutaja tu kwa ujumla kuwa ukaguzi utafanyika kwenye 
viwanda vyote vinavyofanya shughuli za usindikaji kwenye maeneo 
husika. 
 
Hii imebainika kuwa kinyume na mwongozo wa ukaguzi wa 
tahadhari ya mapema unaowataka mameneja wa kila kanda 
kuainisha viwanda vyote vinavyosindika bidhaa ambazo zina 
vihatarishi vikubwa na kuandaa mzunguko wa ukaguzi. Kukosekana 
kwa mzunguko wa ukaguzi kwenye mpangokazi kunapelekea 
viwanda vya usindikaji chakula kuzalisha chakula kisicho salama 
kwa matumizi ya binadamu. 
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4.3 Mazingira Hatarishi ya Uandaaji wa Chakula (nyama) 
Ripoti ya udhibiti wa usafi katika uandaaji/usindikaji wa nyama 
imebainisha mapungufu katika mazingira ya uandaaji wa nyama. 
Mathalani, miundombinu ya machinjio haikuwa katika hali ya usafi. 
Kulingana na ripoti, machinjio 9 kati ya 12 yaliyotembelewa 
hayakuwa katika hali usafi inayokubaliwa na sheria ya magonjwa ya 
wanyama. Jedwali 4.1 linaonesha udhaifu uliobainika pamoja na 
asilimia ya machinjio yaliyobainika kuwa na udhaifu huo. 
 
Jedwali 4.1: Mazingira yasiyo salama yaliyobainika katika 

machinjio yaliyotembelewa 
 

Udhaifu uliobainika Asilimia ya machinjio 
yenye udhaifu 

Ukosefu wa maeneo ya kufanyia usafi wa miguu, mikono, 
ukaguzi wa nyama 

67 

Kutokuwepo kwa maji ya kutosha kwa ajili ya kufanyia 
usafi 

50 

Harufu mbaya inayoweza kuharibu nyama  67 
Sakafu chakavu na chafu inayoweza kusababisha uchafu 
kwenye nyama 

42 

 
Hii imesababishwa na usimamizi dhaifu wa sheria na kanuni zilizopo 
na uwezo mdogo wa miundombinu ya machinjio.  
 
 
 
4.3.1 Usajili hafifu wa viwanda vinavyozalisha chakula, 

maeneo, na vyombo vya kusafirishia 
Kaguzi tatu za ufanisi zilizofanyika zimeonesha udhaifu wa usajili wa 
maeneo ya uzalishaji wa chakula, viwanda vinavyozalisha chakula, 
na vifaa vya kusafirishia chakula. Udhaifu ulihusiana na usajili hafifu, 
ufanisi mdogo katika kusajili vifaa, na kutofuata taratibu za usajili 
zinazotakiwa kama ilivyoelezwa hapa chini. 
 
Ripoti ya ufuatiliaji wa usimamizi wa ukaguzi wa chakula na 
ufuatiliaji kwenye viwanda vinavyosindika na vinapoingizwa nchini 
imeeleza kutokuwepo na uthibitisho wa kuonesha kuwa viwanda 
vyote vya chakula vilikuwa na leseni au vilikuwa vimesajiliwa. Kwa 
hivyo, viwanda vyote vya chakula havijaonekana katika rejista ya 
Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania. Kulingana na ripoti, rejista 
ina sensa ya ukaguzi tu. Hivyo, kuna hatari ya kuwa na viwanda vya 
usindikaji wa chakula ambayo vinafanya kazi bila kufikia viwango 
vinavyotakiwa kwa usalama wa chakula. 
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Ripoti ya udhibiti wa usafi katika uandaaji/usindikaji wa nyama, 
iliripoti kuwa machinjio 912 kati ya 932 (sawa na asilimia 98) 
yalikuwa hayajasajiliwa. Hii ni kinyume cha sheria Na.1, sehemu ya 
18(1) ya Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania ya Mwaka 2003; na 
kanuni Na. 5(1) ya Magonjwa ya Wanyama ambayo inataka machinjio 
yote yasajiliwe kabla ya kuanza kazi. 
 
Ripoti ilionesha kwamba machinjio yalikuwa yakiendeshwa huku 
yakiwa yamekosa vitu muhimu kama vyoo, sehemu ya kuoshea miguu 
na kunawa mikoni, na upimaji wa afya za wafanya, masuala ambayo 
ni muhimu kwa ajili ya kuweka uhakika wa hali ya usafi wa mazingira 
ya uandaaji wa nyama. Kulingana na ripoti hiyo, uandaaji wa nyama 
katika mazingira yasiyo safi huleta hatari ya kuweza kupeleka nyama 
isiyo salama kwa umma. 
 
Pia ripoti hiyo ilionesha magari ya kubebea nyama toka machinjioni 
yalikuwa hayajasajiliwa na kuthibitishwa na mamlaka husika. Magari 
hayakukidhi vigezo vya kubeba nyama kwakuwa yalikuwa katika hali 
ya uchafu na yenye kutu. Pia, ripoti iliendelea kuonesha kuwa nyama 
ilikuwa ikibebwa kwa kutumia njia ambazo hazijaidhinishwa kama 
vile pikipiki. Hii ilileta hatari ya nyama kuchafuliwa na kuhatarisha 
afya za watumiaji. 
 
Kulingana na ripoti ya ukaguzi wa ufanisi, usajili hafifu ulisababishwa 
na ukaguzi mdogo na usimamizi hafifu wa sheria na kanuni zake. Pia, 
imeeleza kuwa uwepo wa wadau watatu tofauti wenye jukumu la 
kusajili machinjio bila kuwepo mipaka ya kiutendaji kunaathiri 
usajili wa machinjio.  
 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
walikuwa na sheria tofauti za usajili wa machinjio bila kutengeneza 
mipaka ya kila mmoja. Matokeo yake, machinjio hayakusajiliwa kila 
mmoja akijua kuwa mwezake ameshafanya. 
 
4.3.2 Mapungufu ya Mwongozo wa Usajili  
Ukaguzi wa ufanisi katika udhibiti wa usafi katika 
uandaaji/usindikaji wa nyama umebaini kuwa mwongozo wa usajili 
unaotumiwa na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania; Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi; na Bodi ya Nyama Tanzania umeweka matakwa ya 
msingi ya kusajili machinjio ambayo ni kufikisha asilimia 55 ya 
matakwa yote yanayotakiwa. Matokeo yake, asilimia 50 ya machinjio 
yaliyosajiliwa yalikosa mambo muhimu12 yanayotakiwa kwa jili ya 
kuzuia uchafuzi wa nyama. Pia, imeelezwa katika ripoti ya usimamizi 

                                                           
12 Uwepo wa vyoo visafi na vya kutosha; uwepo wa maji na yenye msukumo wa kutosha; 
sakafu za machinjio zenye vining’inizio vya kutosha kwa ajili ya kutundikia nyama; wakaguzi 
wa nyama wenye sifa stahiki; uondoshaji madhubuti wa taka; miundombinu kwa ajili ya 
kusafishia vifaa; takwimu za matibabu kwa wafanyakazi.  
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wa ukaguzi wa chakula na ufuatiliaji kwenye viwanda vinavyosindika 
na vinapoingia nchini kuwa mwongozo wa ukaguzi wakati wa usajili 
unaotumika una mapungufu. Hii ni kwa sababu eneo linalokaguliwa 
linapofikisha kiwango fulani cha alama, eneo linaweza kuchukuliwa 
kuwa limefikisha sifa stahiki za kupata usajili na leseni/kibali au 
likapata sifa ya kusajiliwa na kupewa leseni kwa masharti ya kufanya 
maboresho zaidi baadaye. 
 
4.4 Ukaguzi Hafifu wa Viwanda Vinavyosindika Chakula, 

Mahali pa Kusindikia Chakula, na Sehemu Chakula 
Kinapoingizwa Nchini 

 
4.4.1 Uwezo na ufanisi mdogo wa ukaguzi wa viwanda na vifaa 

vya kuzalisha chakula  
Ripoti ya udhibiti wa usafi katika uandaaji/usindikaji wa nyama 
ilionesha kuwa ukaguzi wa shughuli za uzalishaji wa nyama 
unaofanywa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania; na mamlaka za serikali za mitaa ulikosa ufanisi na 
umakini katika kushughulikia tatizo la mazingira machafu ya 
uandaaji wa nyama. Kulingana na ripoti hiyo, ufanisi wa ukaguzi wa 
machinjio ulikuwa haujitoshelezi kutokana na kuwepo kwa machinjio 
yasiyosajiliwa yakiwa yanafanya kazi na magari ya kubebea nyama 
ambayo hayakuwa katika hali ya usafi. Hali hii ilitakiwa irekebishwe 
kwa kufanya ukaguzi wa mara kwa mara. 
  
Pia, ripoti ilionesha kuwa Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania na 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi haikufanya ukaguzi wa kutosha ili kubaini 
kiwango cha utekelezaji wa matakwa ya kiafya na kimazingira. Hii 
ilikuwa muhimu ili kuhakikisha kuwa mazingira ya uandaaji wa 
nyama yanakuwa katika hali ya usafi. 
 
Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kuanzia mwaka wa fedha 2010/11 hadi 
2013/14, Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania iliweza kukagua 
asilimia 37.7 (380 kati ya 1009) ya machinjio yote nchini; ambapo 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi haikufanya ukaguzi wowote kuazia mwaka 
wa fedha 2011/12 hadi 2014/15. Sababu za kufanya ukaguzi 
usiojitosheleza kwenye viwanda vinavyozalisha chakula ilikuwa 
uchache wa rasilimaliwatu na rasilimali-fedha zilizotengwa na 
Mamkala ya Chakula na Dawa Tanzania na Wizara ya Mifugo na na 
Uvuvi kwa ajili ya ukaguzi. 
 
Ukaguzi wa ufuatiliaji wa ripoti ya usimamizi wa ukaguzi wa chakula 
na ufuatiliaji kwenye viwanda vinavyosindika na vinapoingia 
bandarini iliripoti kuwa viwanda vyote vinavyosindika chakula 
hatarishi havikukaguliwa.  
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Ripoti iliainisha pia kutofanyika ukaguzi kwenye viwanda vyote 
vinavyozalisha bidhaa hatarishi kama samaki na bidhaa zitokanazo 
na samaki, maziwa na bidhaa zitokanazo na maziwa, nyama na 
bidhaa zitokanazo na nyama, mboga zilizochakatwa, na viungo. Hii 
huiweka nchi nzima na watu wake katika hatari ya kupata magonjwa 
yatokanayo na chakula kama viwanda vinavyozalisha chakula 
havijakaguliwa na vinakiuka matakwa ya usalama wa chakula. 
 
Kwa mujibu wa ripoti ya ukaguzi, sababu zilizopelekea kushindwa 
kukagua viwanda vinavyozalisha bidhaa hatarishi ni pamoja na 
ukaguzi usioeleweka unaotarajiwa kufanyika na mpangokazi wa 
ukaguzi wa chakula usiojitosheleza. Sababu nyingine ilikuwa 
kutotumia vinzuri rasilimali zilizopo za ukaguzi (rasilimali zote 
ambazo ni watu, fedha, na vifaa) na pia mwangozo wa ukaguzi 
uliokuwa hauoneshi vitu muhimu kuhusiana na ukaguzi wa chakula. 
 
4.4.2 Ukaguzi wa nyama haukufanyika vizuri 
Ripoti ya udhibiti wa usafi katika uandaaji/usindikaji wa nyama 
ilionesha kuwa uchache wa wakaguzi ulisababisha kushindwa 
kufanyika ukaguzi katika mchinjio yote. Ripoti ilionesha upungufu wa 
asilimia 40 ya wakaguzi wa nyama na kupelekea wakaguzi wa nyama 
kuelemewa na kazi. 
 
Ripoti ilionesha pia kwamba wakaguzi wa nyama walitakiwa kukagua 
wanyama 100 -155 kwa siku, idadi ambayo ni kubwa na hivyo kuathiri 
utendaji na usahihi wa ukaguzi. Sababu nyingne ya ukaguzi wa nyama 
kutofanyika vizuri ni pamoja na mfumo mbaya, miundombinu ya 
machinjio isiyojitosheleza, na ujuzi mdogo wa wakaguzi wa nyama. 
4.4.3 Ukaguzi bandarini haukufanyika katika maeneo yote 
Ukagunzi wa ufuatiliaji wa ukaguzi wa usimamizi wa bidhaa toka nje 
ulionesha kuwa kwenye bandari kavu 10 zinazosimamiwa na bandari 
ya Dar es Salaam zilizotembelewa, wastani wa asilimia 39 hadi 73 ya 
majalada au mizigo ilishughulikiwa kwa siku. Kwa wastani, bandari 
kavu zinapokea jumla ya majalada/mizigo 284 kwa siku. Pia, bandari 
kavu 8 ambazo hupokea mafaili/mizingo 158 kwa siku husimamiwa 
na wakaguzi watatu tu.  
 
Hii ilisababishwa na kukosekana kwa mpangokazi unaojitosheleza 
wenye mfumo wa vihatarishi kwa ajili ya ukaguzi wa bidhaa toka nje. 
Wakaguzi kupoteza saa za kazi wanapotoka bandari moja kwenda 
nyingine. Kuna wakaguzi wachache kwenye bandari kavu 
ikilinganisha na idadi ya majalada au kiasi cha mizingo inayotakiwa 
kushughulikiwa kwa siku.  
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4.5 Uratibu Hafifu wa Wadau Wanaojishughulisha na Usalama 
wa Chakula 

Ukaguzi wa ufuatiliaji wa ripoti ya usimamizi wa ukaguzi wa chakula 
na ufuatiliaji kwenye viwanda vinavyosindika na vinapoingia 
bandarini ilionesha kuwa kuna uratibu hafifu baina ya Idara ya 
Mipango na Idara ya Tathmini ya Vihatarishi wakati wa kuaanda 
mpangokazi wa ukaguzi wa chakula katika Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania. Idara ya Mipango katika Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania haitumii taarifa yoyote kutoka Idara ya Tathimini ya 
Vihatarishi wakati wa kuandaa mpangokazi wa ukaguzi wa chakula. 
 
Idara ya Tathimini ya Vihatarishi haitumii makubaliano ya ukaguzi 
wakati wa kuandaa makundi ya vihatarishi ya viwanda vinavyosindika 
chakula na bidhaa za chakula zinazoingizwa kutoka nje ya nchi. Pia, 
hakukuwa na mkaguzi hata mmoja anayetumia taarifa ya uchambuzi 
wa chakula wakati wa kufanya ukaguzi wa chakula. Hii itasababisha 
ukaguzi usiojitosheleza na kusababisha jamii kupata chakula kisicho 
salama. 
 
Pia, ripoti hiyo ya ukaguzi ilibaini kuwa utoaji taarifa wa matokeo ya 
ukaguzi na utaratibu wa utoaji wa mrejesho wa kaguzi za chakula 
zilizofanyika ulikuwa haufanyi vizuri na haukuratibiwa ipasavyo. Hii 
ni kwa sababu taarifa za ukaguzi kutoka kwenye kanda za Mamlaka 
ya Chakula na Dawa Tanzania zilichelewa kuwawasilishwa makao 
makuu. Hii imefanya iwe vigumu kwa Mamlaka ya Chakula na Dawa 
Tanzania kukusanya, kuchambua, na kutoa mapendekezo kwa aajili 
marekebisho. 
 
Taarifa hiyo ilionesha kuwa uratibu baina ya Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania na idara nyingine za serikali ulikuwa mdogo. Hii 
ilithibitishwa na mambo manne yafuatayo: 
 
i) Kutoshirikishana takwimu zinazohusiana na ukaguzi wa 

chakula  
Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania haijaanzisha utaratibu 
wowote ambao utawasaidia wakaguzi wake kutumia taarifa kutoka 
taasisi zingine za serikali. Taarifa kama vile wingi wa chakula 
kinachotarajiwa kuingizwa kutoka nchi nyingine hazikutafutwa 
kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania; orodha ya viwanda vyote 
vinavyofanya shughuli ya usindikaji wa chakula viliyosajiliwa na 
BRELA haikutafutwa; waagizaji wa chakula toka nje ya nchi 
waliosajiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania haikutafutwa; na 
taarifa ya utendaji wa viwanda mbalimbali vya usindikaji wa chakula 
na waagizaji wa chakula toka nje ya nchi hazikutafutwa kutoka kwa 
wazalishaji wa chakula husika. Hii iliathiri uandaaji wa mpangokazi 
wa ukaguzi wa chakula katika ngazi zote mbili yaani ngazi ya viwanda 
vya usindikaji pamoja na bandarini.  
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Taasisi kadhaa za serikali kama vile Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto kupitia Idara ya Afya kwa Umma; mamlaka 
ya serikali za mitaa; na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
ilifanya ukaguzi wa chakula. Hata hivyo, ilibainika kwamba taasisi 
hizi za serikali hazikushirikishana matokeo ya ukaguzi wao ingawa 
walikuwa na lengo moja.  
 
Ripoti ya udhibiti wa usafi katika uandaaji/usindikaji wa nyama 
ilionesha kwamba Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania na 
mamlaka za serikali za mitaa haziwasilishi au kushirikishana ripoti 
zao za ukaguzi kwa wadau muhimu ambao walitakiwa kupokea ripoti 
hizo. Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania huwasilisha ripoti za 
ukaguzi kwa mamlaka za serikali za mitaa, sekretarieti za mikoa, na 
wamiliki wa machinjio. Mara chache huwasilisha taarifa za ukaguzi 
kwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI. Ripoti za ukaguzi hazikutumwa Wizara 
ya Mifugo na Uvuvi au Wizara ya Afya. 
 
Pia, iliripotiwa kuwa mamlaka za serikali za mitaa zilikuwa 
zikiwasilisha mara chache matokeo ya ukaguzi katika ofisi za 
makatibu tawala wa mikoa na Ofisi ya Rais - TAMISEMI. Hata hivyo, 
mamlaka hizi hazikuwasilisha taarifa katika Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi wala Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto. 
 
Vilevile, tawala za mikoa haziwasiliani na Wizara ya Kilimo, Mifugo 
na Uvuvi. Mara chache huwasiliana na Wizara ya Afya, Ustawi wa 
Jamii, Jinsia, Wazee, na Watoto; mamlaka za serikali za mitaa; 
Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania; na Ofisi ya Rais - TAMISEMI. 
Hali hii ilisababisha kuwepo utekelezaji duni wa mapendekezo ya 
ukaguzi. 
 
Ripoti ya ukaguzi ilibainisha kwamba kushindwa kuwasilisha ripoti za 
ukaguzi kwa wadau wote muhimu kuliathiri utekelezaji wa hali ya 
usafi kwa sababu wadau/washiriki wengine, ambao pia walikuwa 
wasimamizi walikosa nafasi ya kutumia taarifa za ukaguzi katika 
kuchukua hatua ili kufanya marekebisho. Aidha, ukaguzi uliripoti 
kuwa uratibu duni/hafifu kati ya wadau muhimu katika sekta ya 
mifugo ulichangia tatizo hilo. Pia, kushindwa kuweka kumbukumbu 
sahihi za matokeo ya ukaguzi ilitokana na ukosefu wa usimamizi wa 
karibu na utekelezaji wa sheria katika machinjio. 
 
ii) Mfumo usioeleweka wa utoaji wa taarifa za ukaguzi  
Pamoja na ukweli kwamba maofisa wa afya (wakaguzi wa chakula) 
kutoka Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee, na Watoto 
walikuwa wakifanya ukaguzi wa chakula na kuandaa ripoti za ukaguzi 
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wa chakula, taarifa hizo hazikuwasilishwa kwenye Mamlaka ya 
Chakula na Dawa Tanzania.  
 
Wizara ya Afya ilisema kuwa ilikuwa vigumu kushirikisha taarifa zao 
na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania kwani wao ndio wizara 
mama na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania ilitakiwa kutoa 
taarifa hiyo kwa Wizara.  
 
iii) Kutooanisha shughuli za ukaguzi kwenye bandari 
Wakaguzi wa chakula kutoka Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee, na Watoto na wale kutoka Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania walikuwa wakifanya ukaguzi wa chakula. Wakaguzi 
wa Wizara ya Afya walikuwa wakifanya ukaguzi wa chakula kulingana 
na Sheria ya Afya kwa Umma Namba 12 ya Mwaka 2009 pamoja na 
wakaguzi wa chakula wa Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania. 
 
Makundi yote wawili ya wakaguzi yalifanya ukaguzi wa aina moja 
unaolenga usalama wa chakula. Hii ilionesha kwamba licha ya 
ukaguzi wa chakula kuwa wa aina moja na ni shughuli za Mamlaka ya 
Chakula na Dawa Tanzania, hakukuwa na mipaka yoyote kuhusiana 
na ukaguzi wa chakula kati ya wadau hawa wawili. Ukaguzi wa 
chakula kufanywa na vyombo mbalimbali vya udhibiti kunaweza 
kusababisha usumbufu kwa waagizaji/wazalishaji wa chakula na 
kupandisha gharama ya kufanya biashara nchini. 
 
iv) Uratibu hafifu kati ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI na Idara za 

Wizara 
Hakukuwa na ushirikiano mzuri kati ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI na 
idara za wizara. Ofisi ya Rais - TAMISEMI haikuwa na viashiria muhimu 
vya utendaji kwa mamlaka za serikali za mitaa na tawala za mikoa 
ili kuchunguza utendaji wao katika idara ya mifugo hasa katika usafi 
wa mazingira ya machinjio. 
 
Vilevile, hakukuwa na ripoti iliyopatikana katika Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI inayoonesha utendaji wa huduma za mifugo na mamlaka 
za serikali za mitaa licha ya kuwa na mratibu anayehusika na sekta 
hiyo. Ripoti pekee iliyopatikana ni ile inayohusiana na Mpango wa 
Maendeleo ya Sekta ya Kilimo, ambapo kipengele cha usafi katika 
uandaaji wa nyama hakikuwepo wakati wa uandaaji wa mpangokazi 
na utekelezaji wa mikakati mbalimbali.  
 
Pia, hakukuwa na kipengele hicho katika Mkakati wa Maendeleo ya 
Mifugo wa Mwaka 2010, ambao unataka kuanzishwa kwa mfumo wa 
pamoja wa udhibiti wa magonjwa ya ‘zoonotic’ kati ya Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi; Wizara ya Afya; na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kwa 
lengo la kulinda afya za wananchi. 
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Badala yake, wizara tatu hukutana mara chache sana na zikikutana 
inakuwa ni baada ya kuripotiwa kwa hali hatarishi ya uchafu. 
Iliripotiwa wakati wa ukaguzi kwamba mbinu inayotumika kusimamia 
na kufuatilia hali ya usafi katika mchakato wa uandaaji wa nyama 
haikuwa endelevu kutokana na ukosefu wa mgawanyo unaoeleweka 
wa mipaka ya uwajibikaji. 
 
4.6 Utoaji Taarifa Usiojitosheleza wa Matokeo ya Usimamizi 

wa Usalama wa Chakula 
 

4.6.1 Utoaji wa taarifa ya matokeo ya ukaguzi wa bidhaa toka 
nje ya nchi 

Ripoti ya ukaguzi wa ufuatiliaji wa usimamizi wa ukaguzi wa bidhaa 
toka nje ya nchi ilibaini kuwa sababu ya kuwaelekeza kufanya 
ukaguzi zaidi kwenye baadhi ya mizigo haijawafikia kikamilifu 
maofisa wanaotakiwa kufanya uchunguzi/ukaguzi huo wa pili. Aidha, 
maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania huwa hawatunzi matokeo 
ya ukaguzi huo. 
 
4.6.2 Utoaji wa taarifa usiojitosheleza wa matokeo ya ukaguzi 

na ufuatiliaji wa chakula  
Kwa mujibu wa Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania, taratibu za 
uendeshaji wa ukaguzi wa chakula zinawataka wakaguzi wa chakula 
kuandaa na kuwasilisha taarifa za ukaguzi. Taarifa hizo za ukaguzi 
huchukuliwa kama zana mojawapo wakati wa ufuatiliaji inayotumika 
na idara ya mipango na utawala ya Mamlaka ya Chakula na Dawa 
Tanzania wanapofanya tathmini ya kaguzi zilizofanyika. 
 
Ripoti ya ufuatiliaji wa ukaguzi wa usimamizi wa ukaguzi na 
ufuatiliaji wa chakula kwenye viwanda vinavyosindika chakula na 
vinapoingia bandarini ilionesha kuwa mkataba wa ukaguzi 
hauruhusu wakaguzi kutoa maoni juu ya maagizo ya awali ya 
ukaguzi aliyopewa mmiliki wa kiwanda kinachosindika chakula. 
Aidha, orodha ya ukaguzi haionesha idadi ya maagizo ya awali 
yaliyotekelezwa au ambayo hayajatekelezwa ili yapewe 
kipaumbele katika ukaguzi ujao. 
 
4.7 Ufuatiliaji na Tathimini Isiyojitosheleza ya Ukaguzi wa 

Chakula  
Ukaguzi wa Ufuatiliaji juu ya ukaguzi wa bidhaa zinazoingizwa toka 
nje ya nchi ilionesha kuwa Wizara ya Viwanda, Biashara, na 
Uwekezaji haijaweka viashiria vya utendaji kwa ajili ya kuchunguza 
utendaji wa Shirika la Viwango Tanzania kwenye shughuli za ukaguzi. 
Linapokuja suala la kutathmini utendaji wa Shirika la Viwango 
Tanzania, Wizara inathibitisha tu iwapo fedha zimetumiwa kwa 
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mujibu wa mpangokazi na kama mikakati imetekelezwa kwa usahihi 
lakini haigusi kabisa mambo yanayohusu chakula toka nje ya nchi. 
 
Hii ilisababishwa na Wizara kukosa mwongozo wa kuwaongoza 
wafanyakazi wake kufanya ufuatiliaji na tathmini ya kazi 
inayofanywa na mashirika yaliyopo chini yake. Viashiria vya 
ufuatiliaji vilivyopo vilikuwa katika hali ya juu katika kuangalia 
utendaji wa sekta hiyo. Hii imesababisha Wizara kutofahamu 
changamoto ambazo zinalikabili Shirika la Viwango Tanzania na 
wateja/waagizaji wa bidhaa, takwimu, na mambo mengine ya 
utendaji ambayo yanaweza kutumika kama msingi wa kuboresha 
utendaji wa Shirika la Viwango Tanzania. Hali hii inaongeza hatari ya 
upatikanaji wa chakula ambacho si salama nchini. 
 
Pia, iliripotiwa kuwa Shirika la Viwango Tanzania limetengeneza 
mfumo wa ndani wa ufuatiliaji lakini haijatengeneza zana za 
ufuatiliaji na mbinu za kutumiwa kwa mujibu wa matakwa ya 
Mwongozo Namba 17020 (2012) wa Shirika la Kimataifa la 
Viwango/Tume ya Kimataifa ya Viwango vya Kielektroniki-Ufundi. 
Kwa hiyo, hakukuwa na taarifa yoyote ya ufuatiliaji na tathmini 
iliyoweza kuandaliwa kuhusu hali ya ukaguzi. Hata hivyo, kutokana 
na rekodi ya mkurugenzi juu ya hatua zilizochukuliwa ilibainika kuwa 
ufuatiliaji wa ndani ulifanyika bila kuwa na viashiria vya utendaji. 
 
Hata hivyo, masuala ya utendaji kama uwepo wa mpangokazi wa 
ukaguzi, kiwango cha ukaguzi kilichofanyika, idadi ya mapendekezo 
yaliyotolewa na kutekelezwa, ufuatiliaji kwa wale wanaokiuka, 
ukamilifu wa ukaguzi, na maoni kwa ajili ya maboresho ambayo ni 
muhimu kwa ufanisi wa ukaguzi wa bidhaa toka nje ya nchi 
hayakukaguliwa. 
 
Kutokana na hili kuna uwezekano mkubwa wa kuingiza chakula 
kilicho chini ya kiwango na kuathiri afya ya wananchi. Hii 
imesababishwa na ukosefu wa viashiria vya ufuatiliaji na utendaji, 
ambavyo vinaonesha hatua muhimu za utendaji wa shughuli za 
ukaguzi na ukosefu wa taratibu zilizowekwa kwa ajili ya ufuatiliaji 
wa shughuli za ukaguzi wa ndani. Ripoti ya ufuatiliaji wa usimamizi 
wa ukaguzi wa chakula na ufuatiliaji kwenye viwanda vinavyosindika 
chakula na vinapoingia bandarini ilionesha kwamba hakuna 
ufuatiliaji na tathmini yoyote iliyofanywa na Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania kwenye ofisi zake zote za kanda tano ili kupima 
utendaji wa shughuli za ukaguzi wa chakula kwenye viwanda 
vinavyosindika chakula na bandarini. Hii ilisababishwa na kukosekana 
kwa viashiria vya kutosha kwa ajili ya ufuatiliaji na tathmini ya 
ukaguzi wa chakula. Kushindwa kufuatilia utendaji wa shughuli za 
ukaguzi kwa kulinganisha na malengo ya ukaguzi kuliwanyima 
Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania fursa ya kujua iwapo inafanya 
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vizuri au iko nyuma ikulinganishwa na malengo yaliyokusudiwa kwa 
kipindi husika. 
 
Ripoti ya udhibiti wa usafi katika uandaaji/usindikaji wa nyama 
ilibainisha kuwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI haifuatilii utendaji wa 
mamlaka za serikali za mitaa katika uzalishaji wa nyama salama kwa 
umma. Badala yake, TAMISEMI inafuatilia tu shughuli zinazohusiana 
na uzalishaji wa ngozi za wanyama. Kutokana na hili, TAMISEMI haijui 
kiwango cha usafi katika mchakato wa uandaaji/uzalishaji wa nyama 
na hakuna mkakati uliofanywa ili kuleta afya kwa umma. 
 
Pia, iliripotiwa kuwa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jumii, Jinsia, 
Wazee, na Watoto haisimamii kikamilifu utendaji wa Mamlaka ya 
Chakula na Dawa Tanzania ili kuhakikisha inasimamia utekelezaji wa 
usafi katika uzalishaji/uandaaji wa nyama. Vilevile, iliripotiwa kuwa 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi haivifuatilii vituo vyake vya kanda vya 
mifugo ili kuhakikisha machinjio yote katika maeneo yao ya mamlaka 
yanatambuliwa na kupeleka fomu ya machinjio yenye taarifa za 
magonjwa ya wanyama kama inavyotakiwa. 
 
Hii imesababishwa na mifumo ya utoaji wa ripoti isiyofaa ambayo ni 
pamoja na: (a) ripoti kutozingatia usafi wa nyama, (b) kukosekana 
kwa viashiria muhimu kwa ajili ya kufuatilia utendaji wa Mamlaka ya 
Chakula na Dawa Tanzania, (c) mamlaka za serikali za mitaa, na 
vituo vya kanda vya mifugo kutofanya na kutotoa taarifa za ukaguzi, 
(d) uratibu hafifu kati ya Ofisi ya Rais -TAMISEMI na wizara za kisekta, 
(e) wizara kutogawiwa taarifa za ufuatiliaji, (f) ripoti za ufuatiliaji 
na tathmini kutoelezea mazingira ya uchafu katika mchakato wa 
uandaaji wa nyama, na (g) ufuatiliaji na uthamini hafifu ya tawala 
za mikoa kwenye ukaguzi wa chakula. 
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SURA YA TANO 

USALAMA KATIKA MAKAZI YA WATU 
5.1 Utangulizi 
Sura hii inaelezea matokeo ya usimamizi wa usalama katika makazi ya 
watu nchini yaliyotolewa katika ripoti tano za ukaguzi wa ufanisi 
zilizopita. Matokeo hayo yalihusu vipengele vitano vya usalama katika 
makazi ya watu ikiwa ni pamoja na usalama dhidi ya moto katika 
majengo ya umma, afya na usalama mahali pa kazi, utekelezaji wa 
udhibiti wa uendelezaji wa maeneo ya wazi ya umma, pamoja na 
mipango-miji. 
 
Mapungufu yaliyobainishwa yalihusu mipango, ukaguzi, uratibu, utoaji 
wa taarifa za matokeo ya shughuli za usalama, na ufuatiliaji na tathmini 
ya shughuli zote zinazozingatia kupunguza hatari zinazohusiana na 
usalama katika makazi ya watu. Yafuatayo ni madhaifu yaliyo onekana: 
 
5.2 Mipango Isiyojitosheleza ya Shughuli za Kudhibiti Usalama 

katika Makazi ya Watu  
Upangaji wa shughuli za kudhibiti usalama katika makazi ya watu ni 
muhimu kwa ajili ya kuweka mwongozo na kuwezesha uratibu wa 
shughuli za utekelezaji wa usalama. Shughuli za kutekeleza ni pamoja 
na ukaguzi na ufuatiliaji na utathmini. Pia, huongeza matumizi bora ya 
rasilimali maana huwezesha shughuli kutekelezwa kwa wakati na 
kufikia malengo ya pamoja yaliyotarajiwa. Ripoti tano za ukaguzi wa 
ufanisi zilibainisha udhaifu unaohusiana na mipango ya shughuli za 
kuimarisha usalama wa makazi ya watu kama ifuatavyo. 
 
5.2.1 Mipango ilikosa mikakati na miongozo yenye malengo na 

hatua muhimu zinazoeleweka  
Ripoti ya usalama dhidi ya moto katika majengo ya umma ulionesha 
kuwa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji hakikuandaa mpangokazi wa 
ukaguzi wa usalama dhidi ya moto kwenye majengo ya umma. Hii 
ilionekana katika makao makuu ya Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji na 
pia katika ofisi zake mikoa mitano iliyotembelewa13. Badala yake, 
Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji kilifanya ukaguzi wa kila siku kulingana 
na matakwa ya maofisa wake.  
 
Pia, ripoti hiyo ilionesha kuwa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
hakikuwa na malengo na miongozo ya kukiongoza katika kukamilisha 
malengo yake ya kufanya ukaguzi wa usalama dhidi ya majanga ya moto 
katika majengo ya umma. Hii ilisemekana kuchangia kuongezeka kwa 
matukio ya majanga ya moto katika majengo ya umma, ambayo 
yanasababisha kupoteza maisha ya watu na mali. 
 
                                                           
13 Dar es Salaam, Mwanza, Arusha, Mbeya, na Dodoma  
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Vilevile, ripoti kuhusu udhibiti wa uendelezaji wa maeneo ya wazi ya 
umma ilibainisha kuwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI haikuwa na mikakati na 
mipango inayoeleweka na inayozingatia utekelezaji wa uendelezaji wa 
maeneo ya wazi yaliyopangwa.  
 
Hii ilisababisha mamlaka za mipango-miji14 kushindwa kutoa hatimiliki 
kwa wizara, idara, na wakala wa ardhi na majengo ya umma zilizo chini 
ya usimamizi wao kwa kuwa haikuwa na miongozo, mikakati, na 
mipango kutoka Ofisi ya Rais - TAMISEMI. Matokeo yake, maeneo ya 
wazi yalivamiwa na kutumiwa kwa matumizi tofauti na yaliyokusudiwa. 
 
Hali hii ilihatarisha usalama wa watu ambao walitaka kutumia maeneo 
hayo kwa ajili ya shughuli za kijamii kama vile michezo mbalimbali 
mfano mashindano ya riadha, mpira, mafunzo ya mbio, mafunzo ya 
gofu, ngoma za jadi, shughuli ambazo ni muhimu kwa ajili ya kujenga 
afya ya wanajamii. 
 
Pia, ripoti ya udhibiti wa athari za mazingira katika sekta ya madini 
ilionesha kuwa mipango ilikosa malengo ya utekelezaji, viashiria 
muhimu vya utendaji, pamoja na matokeo yaliyotarajiwa ya 
utekelezaji. Matokeo yake, mipango ya Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira lilishindwa kushughulikia matatizo ya mazingira katika 
maeneo ya madini yaliyokuwa na hatari ya kusababisha uchafuzi wa 
mazingira na yenye athari mbaya kama vile umwagaji wa kemikali za 
sumu, uchafuzi wa hewa na maji, na uharibifu wa majengo ambayo 
moja kwa moja huathiri makazi ya watu. 
 
5.2.2  Ukosefu wa Mipango-Miji Madhubuti  
Ripoti ya usimamizi wa mipango miji ilionesha kwamba kulikuwa na miji 
mingi ambayo imeendelezwa kiholela. Hii ilidhihirishwa na kuwepo kwa 
nyumba zilizojengwa katika maeneo hatarishi kama vile kwenye 
mwambao wa bahari na ziwa, miteremko ya milima, na karibu na 
vyanzo vya maji au maeneo ya kuhifadhia maji kama mabwawa, 
sehemu ambazo hazikuwa salama kwa makazi ya watu. 
 
Hii ni kwa sababu asilimia 80 ya miji nchini haikuwa na mpango-miji 
madhubuti kwa ajili ya kutoa mwongozo wa kupanga matumizi ya ardhi 
kama vile maeneo ya viwanda, makazi, biashara, mpangilio wa 
miundombinu, maeneo ya burudani, maeneo ya wazi, na vituo vya 
umma kwa ajili ya huduma za kijamii kama shule, na vituo vya afya. 
Uendelezaji wa mipango-miji kiholela umepelekea ongezeko la matukio 
ya mafuriko kutokana na ujenzi holela ambao huzuia mifumo ya 
mifereji ya maji ya mvua na kusababisha mafuriko, na hivyo hufanya 
makazi ya watu kutokuwa salama. 
 

                                                           
14 Ofisi ya Raisi - TAMISEMI, Wizara ya Viwanda, na mamlaka za serikali za mitaa  
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5.2.3  Mipango Isiyozingatia Viashiria vya Hatari 
Ripoti ya Mfumo wa Udhibiti wa Mazingira katika Sekta ya Madini 
ilionesha kwamba mpango wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
halikuweka kipaumbele katika kuzingatia viashiria vya hatari kama vile 
hatari ya uharibifu wa mazingira, na aina au kiwango cha madhara ya 
ukiukaji wa sheria za mazingira katika maeneo husika na kwenye 
makazi ya watu. Ripoti hii ilieleza kuwa kukosekana kwa ripoti za awali 
za uchunguzi; kanzidata za ukaguzi wa awali zinazoonesha historia ya 
migodi ya kutofuata taratibu zilizopo; ukosefu wa taratibu 
zinazoeleweka za mchakato wa uandaaji wa mpangokazi; na uratibu na 
ushirikianaji duni wa taarifa ndani ya Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira zilikuwa sababu zilizochangia kutokuwepo kwa mipango 
yenye viashiria vya hatari katika makazi ya watu. 
 
5.2.4  Ugawaji usiojitosheleza wa rasilimali katika kusimamia 

usalama kwenye makazi ya watu 
Ripoti ya Usalama dhidi ya Majanga ya Moto katika Majengo ya Umma 
ilionesha kuwa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji hakikugawa kikamilifu 
rasilimali-fedha na rasilimali-watu kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa 
usalama dhidi ya majanga ya moto kwenye majengo ya umma na kwa 
ajili ya kufanya ufuatiliaji wa utendaji wa Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji wakati na baada ya ukaguzi. Ilibainika kuwa mikoa yenye 
takwimu kubwa za matukio ya majanga ya moto ilikuwa na hatari 
kubwa ya kuzuka kwa moto. Kwa hiyo, ukaguzi ulitakiwa ufanyike zaidi 
ili kutambua na kushughulikia maeneo yote ambayo hayakidhi matakwa 
ya usalama dhidi yamajanga ya moto. 
 
Ripoti ilionesha pia kuwa ugawaji wa wakaguzi haukufanyika kwa 
usawa, kwani wakaguzi wengi walipelekwa katika mikoa yenye matukio 
machache ya moto kama ilivyooneshwa katika Jedwali 5.1: 
Jedwali 5.1: Uwiano wa mgawanyo wa wakaguzi kulingana na 
matukio ya moto katika mikoa mitano iliyotembelewa 

 
Chanzo: Data zilizokusanywa kutoka katika Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji kuanzia 
2013/14 hadi 2015/16  
 
Kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 5.1, Mbeya na Dodoma kulikuwa 
na idadi ndogo ya matukio ya moto, lakini wakaguzi wengi walipangwa 
maeneo hayo ikilinganishwa na Mwanza na Arusha. Matokeo yake, vikosi 
vya zimamoto na uokoaji vilishindwa kufanya ukaguzi na ufuatiliaji wa 
kutosha kwenye majengo ya umma.  
 

Mkoa Idadi ya matukio ya moto Idadi ya wakaguzi
Uwiano wa matukio ya motopo na idadi 

ya wakaguzi

Dar es Salaam 404 140 3

Dodoma 63 10 7

Mwanza 135 12 12

Arusha 126 12 11

Mbeya 69 10 7
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Pia, ripoti ilionesha kulikuwa na utoaji wa rasilimali-fedha 
usiojitosheleza kwa ajili ya ukaguzi na ufuatiliaji wa vikosi vya 
zimamoto kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali 5.2: 
 
Jedwali 5.2: Fedha zilizotengwa kwa ajili ya ukaguzi wa majengo na 
ufuatiliaji wa vikosi vya zimamoto 

Mwaka wa 
Fedha 

Bajeti Iliyotengwa 
(Milioni TShs) 

Kiasi 
Kilichotolewa 
(Milioni TShs) 

Asilimia ya Kiasi 
Kilichotolewa (%) 

2015/16 1,617 1,215 75 
2014/15 2,660 1,139 43 
2013/14 2,826 912 32 
2012/13 861 821 95 
2011/12 - - - 

Chanzo: Jeshi a Zimamoto na uokoaji mfumo wa utendaji wa matumizi 
muhula wa kati kuazia mwaka 2011/12 mpaka 2015/16  
 
Jedwali 5.2 linaonesha kuwa kwa miaka ya fedha minne (2012/13 hadi 
2015/16) asilimia ya fedha zilizotolewa ilikuwa kati ya 32 na 95. Hali 
ilikuwa mbaya zaidi kwa miaka miwili ya fedha ya 2013/14 na 2014/15 
ambayo ni asilimia 32 na 43 tu ya fedha iliyotengwa ndiyo iliyotolewa. 
 
Ripoti ya mipango-miji ilionesha kuwa kuna upungufu wa asilimia 74 ya 
wafanyakazi kwa ajili ya kutekeleza shughuli za mipango-miji. 
Upungufu wa rasilimali-watu umepunguza uwezo wa mamlaka za 
mipango-miji wa kusimamia utekelezaji wa shughuli za usalama kwenye 
makazi ya watu. Mipango duni husababisha kutokea kwa mafuriko 
kutokana na ujezi holela ambao huziba mifumo ya maji ya mvua. Hii 
hupelekea kuzuka mara kwa mara kwa magonjwa ya mlipuko kama 
kipindupindu na kuhara hasa wakati wa mvua ambayo huathiri maisha 
ya watu.  
 
5.3 Utekelezaji Duni wa Shughuli za Kuboresha Usalama katika 

Makazi ya Watu 
Utekelezaji wa shughuli zilizolenga kuboresha usalama katika makazi 
ya watu uliripotiwa kukosa tija. Ripoti nne za ukaguzi wa ufanisi 
zilionesha mapungufu kama vile ubora wa kazi, ufanisi wa utekelezaji, 
na mwelekeo wake katika kulinda usalama kama inavyoelezewa kwa 
kina hapa chini. 
 
5.3.1  Shughuli zisizotosheleza za kuboresha usalama katika 

makazi ya watu  
Ripoti ya mipango ya miji iliripoti kuwa mamlaka chache za mipango-
miji zilizokuwa na skimu za mipango hazikutekeleza mipango hiyo. 
Hivyo, matumizi ya ardhi yalibadilishwa. Kwa mfano, maeneo mengi ya 
viwanda yalibadilishwa kuwa makazi ya watu. Sababu zilizoonyeshwa 
kwenye ripoti zilijumuisha utekelezaji dhaifu wa sheria wa mamlaka za 
mipango-miji uliotokana na mwingiliano wa majukumu na mamlaka 
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katika kazi za mipango-miji na kukosekana kwa uratibu baina ya 
mamlaka hususani Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Wizara ya Ardhi, na 
mamlaka za serikali za mitaa. Matokeo yake, majengo ya makazi ya 
watu yalijengwa maeneo yanoweza kukabiliwa na mafuriko na hivyo 
kuhatarisha usalama katika makazi hayo pindi yatokeapo mafuriko 
kutokana na uwezekano wa watu kupoteza maisha na mali zao. 
 
Ripoti ya Ukaguzi Udhibiti wa Uendelezaji wa Maeneo ya Wazi ya Umma 
ilionesha kuwa mamlaka za mipango-miji hazikuhimiza utekelezaji wa 
mipango ya kudhibiti uendelezaji wa maeneo ya wazi ya umma. Hii 
ilisababishwa na ukosefu wa vipaumbele vya utekelezaji wa udhibiti wa 
uendelezaji wa maeneo ya wazi ya umma. Matokeo yake, mamlaka za 
mipango-miji zilishindwa kuimarisha usalama wa miji kwa kukosa 
mipango-miji mizuri.  
 
Kwa hiyo, jumla ya maeneo ya wazi ya umma 573 kutoka kwenye 
mamlaka saba zilizotembelewa hazikukaguliwa na mamlaka za 
mipango-miji husika. Hivyo, asilimia 78 ya maeneo ya wazi ya umma 
yalivamiwa na kubadilishwa matumizi yake yaliyokusudiwa. 
 
Ripoti hiyo pia ilionesha kuwa kushindwa kufanya ukaguzi kulisababisha 
mamlaka za mipango-miji kutofahamu maeneo yaliyovamiwa na hivyo 
kushindwa kuchukua hatua stahiki dhidi ya wavamizi wa maeneo ya 
wazi ya umma. Kulingana na ripoti hiyo, hii imesababisha kuwepo kwa 
mzunguko mdogo wa hewa, ukosefu wa maeneo kwa ajili ya shughuli 
za kijamii kama mazoezi na burudani, na hivyo kusababisha athari za 
kiafya katika jamii. 
 
Ukosefu wa vifaa vya usafiri, upungufu wa wafanyakazi, ukosefu wa 
mpango wa ukaguzi, na ukosefu wa ufadhili wa shughuli za kulinda 
maeneo ya wazi ya umma viliripotiwa kuwa ni sababu kuu za kuwa na 
ukaguzi usiotosha wa maeneo ya wazi ya umma. 
 
Zaidi ya hayo, ripoti ya Tathmini ya Athari za Mazingira katika Miradi 
ya Ujenzi ilionesha kuwa kwa kipindi cha miaka ya fedha kuanzia 
2010/11 hadi 2014/15, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
lilipitia ripoti za tathmini za athari za mazingira 1,602 kati ya 3,811 
katika miradi ya ujenzi iliyosajiliwa. Hii ni sawa na asilimia 42 ya miradi 
yote kwa wakati huo. Hii inamaanisha kuwa miradi ya ujenzi 2,209 
iliyosajiliwa ilijengwa kwenye makazi ya watu bila ya tathmni za athari 
mazingira kupitiwa. 
 
5.3.2 Ukaguzi kutofanyika kama ilivyohitajika 
Ripoti ya Usalama dhidi ya Moto katika Majengo ya Umma ilionesha 
kuwa kwa zaidi ya mwaka mmoja, Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
hakikufanya ukaguzi wa kuangalia usalama dhidi ya moto katika 
majengo ya umma. Ripoti ilionesha kuwa Kikosi cha Zimamoto na 
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Uokoaji kilitakiwa kufanya ukaguzi na majaribio ya vifaa vya kinga dhidi 
ya moto kwa ajili ya kuhakikisha zinakidhi matakwa ya usalama. Hata 
hivyo, ripoti ilieleza kuwa mazingira ya majengo ya umma mfano 
majengo ya Chuo Kikuu cha Mzumbe, Tawi la Mbeya, katika Jiji la 
Mbeya yalikuwa hayajakaguliwa kwa zaidi ya mwaka mmoja, japokuwa 
majengo hayo yanabeba idadi kubwa ya watu kwa mara moja. Hii 
inaisharia hatari ya uwepo wa mazingira yasiokidhi matakwa ya usalama 
dhidi ya moto na pia kuwepo kwa hatari iwapo tukio la mlipuko wa moto 
litatokea. 

 
Kwa mujibu wa ripoti hii, sababu za kutokuwepo kwa ukaguzi 
usiotosheleza ni pamoja na ukosefu wa mipango ya ukaguzi na ugawaji 
usiotosheleza wa fedha, wafanyakazi, pamoja na vifaa. 
 
5.3.3 Ubora duni wa shughuli za usalama  
Ripoti ya Usalama dhidi ya Moto katika Majengo ya Umma ilionesha 
kuwa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji hakikufanya ukaguzi wa kina 
kubaini udhaifu wa usalama dhidi ya moto katika majengo ya umma.  
 
Ripoti hiyo ilieleza kuwa majengo ya umma yaliyokaguliwa bado 
yalikuwa na mapungufu mbalimbali kama inavyoonekana katika Jedwali 
5.3: 
 
Jedwali Na.5.3: Asilimia ya majengo ya umma yaliyokaguliwa na 
bado yalikuwa na mapungufu  

Mapungufu ambayo 
hayakubainishwa wakati wa 

ukaguzi  

Idadi ya 
majengo 

yaliyokaguliwa 
na Kikosi cha 
Zimamoto na 

Uokoaji  

Idadi ya 
majengo 

yaliyokuwa 
na 

Mapungufu 

Asilimia ya 
majengo 

yaliyokuwa 
na 

mapungufu 

Mitungi mibovu ya kuzimia 
moto/mtungi uliokwisha 
muda wake 

20 11 55 

Ukosefu wa kifaa cha 
kugundua moshi  

20 11 55 

Uwepo wa vizuizi kwenye 
milango/njia za dharura za 
kutokea wakati wa moto  

14 1 7 

Ukosefu wa mipira ya maji ya 
kuzimia moto  

11 7 64 

Chanzo: Uchambuzi uliofanywa na wakaguzi kulingana na yaliyoonekana 
kwenye mikoa iliyotembelewa  
 
Kama inavyoonekana kwenye Jedwali 5.3, zaidi ya nusu ya majengo 
yaliyokaguliwa yalionekana kuwa na vifaa vibovu vya zimamoto, vifaa 
vilivyokwisha muda wake, ukosefu wa vifaa vya kugundua moshi, na 
kukosekana kwa mipira ya maji ya kuzimia moto. Hii ilitokana na 
ukosefu wa umakini wa watumishi wa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
wakati wa ukaguzi. Matokeo yake, wamiliki wa majengo hawakuweza 
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kuboresha kiwango cha kukidhi matakwa ya usalama dhidi ya moto. Pia, 
hali hii iliashiria hatari kubwa ya kupoteza mali pamoja na maisha ya 
watu iwapo mlipuko wa moto ukitokea. 
 
Ripoti ya Tathmini ya Madhara ya Miradi ya Maendeleo kwenye 
Mazingira ilionesha kuwa mapitio ya ripoti za tathmini ya athari za 
mazingira katika miradi ya ujenzi haikufanyika kwa ufanisi. Hii ni kwa 
sababu ripoti hizo hazikuweza kubaini madhara yanayoweza kutokea 
wakati wa ujenzi wa miradi na kuanisha hatua za kuchukua ili 
kupunguza athari hizo. Ripoti hiyo ilitoa mfano wa yadi ya magari ya 
mradi wa mabasi yaendayo haraka iliyojengwa Jangwani, eneo 
ambalo hukabiliwa na mafuriko hasa wakati wa mvua kubwa. Matokeo 
yake, ilisababisha uharibifu wa makazi ya watu na upotevu wa mali. 
 
5.3.4 Ukaguzi haukujikita katika maeneo yenye hatari kubwa  
Japokuwa ukaguzi wa usalama dhidi ya moto uliofanywa na Kikosi cha 
Zimamoto na Uokoaji ulipaswa kuangalia zaidi majengo ya umma yenye 
idadi kubwa ya watu; majengo yaliyo kwenye hatari kubwa ya kutokea 
kwa moto; majengo yanayotumika kwa kiwango kikubwa; na kuzingatia 
aina ya vifaa vilivyohifadhiwa kwenye jengo husika, ripoti ya usalama 
dhidi ya moto ilibaini kuwa mambo haya hayakuzingatiwa wakati wa 
kuchagua majengo ya kukagua. Kwa mujibu wa ripoti hii, majengo 
yaliyokuwa yanaangukia ndani ya makundi haya kama Chuo Kikuu cha 
Mzumbe – Tawi la Mbeya hayakukaguliwa, hali ambayo inayafanya 
majengo kuwa katika hatari ya moto. 
 
Ripoti hiyo ilionesha kuwa kutofanyika kwa ukaguzi wa kutosha 
kulichangia ongezeko la idadi kubwa ya matukio ya moto katika 
majengo ya umma. Kwa mfano, kwa kipindi cha kati ya mwaka 2011/12 
na 2015/16 katika mikoa mitano iliyotembelea, jumla ya watu 44 
walipoteza maisha yao, na 80 walijeruhiwa kutokana na majanga ya 
moto. Ripoti hiyo ilionesha kuwa ndani ya kipindi hicho, vifo 40 na 
majeruhi 38 yaliripotiwa katika mkoa wa Dar es Salaam peke yake. 
 
Ukaguzi wa usalama dhidi ya moto kwenye majengo ya umma 
ulielekezwa sana kwenye maeneo yaliyokuwa na uhakika wa kukusanya 
ada za ukaguzi na maeneo ambayo yalionekana kusita kulipa ada za 
ukaguzi hayakupewa kipaumbele hata kama majengo yalikuwa na 
hatari kubwa kiusalama dhidi ya moto. 
 
Ripoti ya ukaguzi kwenye migodi ya madini ilionesha kuwa Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira lilifanya ukaguzi wa kudhibiti uharibifu 
wa mazingira kwenye migodi mikubwa ambayo ina teknolojia kubwa za 
kuzuia uchafuzi wa mazingira ukilinganishwa na migodi midogo. Ripoti 
hii ilionesha kuwa kwa mwaka 2013/14, Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira lilikagua migodi 12. Kati ya hiyo, 11 ilikuwa ni migodi 
mikubwa na mmoja ulikuwa ni mgodi mdogo. Wakati athari katika 
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mazingira kwenye migodi midogo ilionekana wazi ardhini (mashimo, 
vumbi yenye vyuma na uchafuzi wa maji) na hata matumizi ya kemikali 
zenye sumu katika migodi hiyo, Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira halikutoa kipaumbele kwenye migodi hiyo. 
 
5.4 Usajili Usiotosheleza  
Usajili usiotosheleza ulitajwa kuathiri shughuli zinazohusiana na 
usalama katika makazi ya watu. Ripoti tatu za ukaguzi wa ufanisi 
zilionesha mapungufu yafuatayo. 

5.4.1 Maeneo ya Wazi ya Umma katika Miji Hayakusajiliwa vya 
Kutosha 

Ripoti ya Udhibiti wa Uendelezaji wa Maeneo ya Wazi ya Umma 
ilionesha kuwa mamlaka sita za mipango-miji kati ya saba 
zilizokaguliwa, zilikuwa hazijaanza taratibu za kusajili maeneo ya wazi 
licha ya kukummbushwa mara nyingi na Ofisi ya Rais - TAMISEMI. Hivyo, 
maeneo ya wazi ya umma 573 yaliyopo kwenye mamlaka za mipango-
miji saba zilizo kaguliwa hayakuwa yamesajiliwa na hayakuwa na 
hatimiliki. Hii ilitoa mwanya kwa watumishi na wananchi wasiokuwa 
waaminifu kushiriki katika kugawa na kubadili matumizi ya ardhi 
kinyume na madhumuni yaliyokusudiwa. Matokeo yake, watu 
walishindwa kupata maeneo kwa ajili ya shughuli za kijamii kama vile 
burudani na michezo, ambazo ni shughuli muhimu kwa ajili ya kujenga 
usawa katika jamii.  

5.4.2 Baraza la taifa la usimamizi wa mazingira halikufanya 
usajili wa kutosha wa migodi ya madini na ujenzi wa miradi 
ya maendeleo  

Usajili wa migodi ya madini na ujenzi wa miradi ya maendeleo ni 
muhimu sana katika kupanga shughuli zinazolenga kudhibiti usalama 
katika makazi ya watu na mazingira. Kwa hiyo, ni muhimu kutathmini 
athari zote mbaya na nzuri zinazoweza kutokea kwenye mazingira 
wakati wa utekelezaji wa miradi ili kupendekeza hatua za kupunguza 
athari kubwa na mbaya. Athari hizi ni kama vile umwagaji wa majitaka; 
uchafuzi wa mazingira unaotokana na vumbi chafu kutokana na shughuli 
za madini linaloweza kuathiri afya kwa watu wanaoishi karibu na 
mgodi; mlipuko wa baruti kutoka kwenye migodi unaoweza kusababisha 
mipasuko ya nyumba za watu; na usambazaji holela wa uchafu na gesi 
kama moshi mzito na chembechembe za uchafu.  
 
Ripoti ya Tathmini ya Athari za Mazingira ya Ujenzi wa Miradi ya 
Maendeleo ilionesha kuwepo kwa upungufu wa usajili wa ujenzi wa 
miradi ya maendeleo, ambapo ni miradi 3,811 tu kati ya 15,266 sawa 
na asilimia 25 ndiyo iliyokuwa imesajiliwa na Baraza la Taifa la 
Mazingira kwa kipindi cha kuanzia mwaka 2010/11 hadi 2014/15. Hii 
ilitokana na kukosekana kwa mfumo wa kufuatilia taarifa za 
mapendekezo ya miradi ya ujenzi iliyosajiliwa na Bodi ya Usajili wa 
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Makandarasi. Hivyo, ujenzi wa miradi mingi ya maendeleo ilitekelezwa 
bila kujali athari zake katika mazingira. 
 
Vilevile, ripoti hii ilionesha kuwa mamlaka za serikali za mitaa zinatoa 
vibali vya ujenzi bila kuwa na ushahidi wa vyeti vya tathmini ya athari 
za mazingira au maamuzi yaliyotolewa. Ripoti ilionesha kuwa mamlaka 
za serikali za mitaa zilitoa leseni za biashara bila kuthibitisha iwapo 
tathmini ya athari za mazingira imefanyika. Hii ilisababishwa na 
udhaifu wa ushirikiano baina ya mamlaka za serikali za mitaa na Baraza 
la Taifa la Mazingira. 
 
Hali kama hii ilionekana pia katika ripoti ya Mfumo wa Kudhibiti Athari 
za Mazingira katika sekta ya madini ambapo Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira halikufahamu idadi ya migodi ya madini 
iliyosajiliwa nchini. Hii ilitokana na ukosefu wa mfumo mzuri wa 
kushirikishana taarifa kati ya Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
na Wizara ya Nishati na Madini. Kwa sababu hiyo, ripoti hiyo ilionesha 
kuwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira lilishindwa kuwa na 
mpango-kazi mzuri wa kuhakiki usalama na hatimaye kusababisha 
hatari ya uharibifu wa mazingira na makazi ya watu. 
 
5.5 Uratibu Usiotosheleza wa Shughuli za Kuhakikisha Usalama 

katika Makazi ya Watu 
Ripoti mbili za ukaguzi wa ufanisi zilionesha mapungufu katika suala 
la uratibu wa wadau mbalimbali wanaohusika katika kuhakikisha 
usalama kwenye makazi ya watu kama inavyoelezewa hapa chini. 
 
Ripoti ya Tathmini ya Athari za Mazingira kwenye Miradi ya Maendeleo 
ilionesha kuwa maelezo ya miradi 19 kati ya 214 ndiyo 
yaliyowasilishwa katika mamlaka za serikali za mitaa, tawala za 
mikoa, na wizara husika kwa ajili ya kufanyiwa tathmini; 
ikilinganishwa na idadi ya maelezo ya miradi yaliyopokelewa na 
Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira.  
 
Ripoti hiyo ilionesha kwamba katika miradi 38 iliyoteuliwa kutoka 
katika kanda tano za Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira, 
hakuna maelezo yoyote yaliyowasilishwa katka mamlaka za serikali za 
mitaa, sekretarieti za mikoa, na katika ofisi za kanda za Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira. Vilevile, ripoti hiyo ilionesha kuwa 
katika miradi 214 iliyotekelezwa kwenye mamlaka za serikali za mitaa 
kumi na moja (11), yalipatikana maelezo ya miradi kumi na tisa tu 
(19) toka halmashauri tano (5). 
 
Kwa upande wa ripoti ya tathmini ya athari za mazingira na ripoti ya 
ukaguzi wa athari za mazingira, ilionekana kuwa Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira halikupeleka nakala za ripoti kwa wadau 
wake na katika ofisi zake za kanda. Hii ni kinyume na Kanuni ya 23 (1) 
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ya Tathmini ya Athari Mazingira na Kanuni za Ukaguzi wa Athari za 
Mazingira za mwaka 2005 ambazo zinalitaka Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira kuwasilisha nakala za tathmini ya athari za 
mazingira na ripoti ya ukaguzi wa athari za mazingira kwa kila idara 
za Wizara na mamlaka za serikali za mitaa zinazohusika na mradi huo, 
na kuzijulisha na kuzitaka zitoe maoni ndani ya siku kumi na nne (14) 
baada ya kupokea taarifa husika. 
 
Katika kipindi cha kuanzia mwaka 2010/11 hadi 2014/15, iliripotiwa 
kuwa jumla ya ripoti za tathmini ya athari za mazingira na ripoti ya 
ukaguzi wa athari za mazingira 153 zilipelekwa kwa wadau, lakini 
hakukuwa na kumbukumbu iliyodhihirisha kuwa Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira lilipokea maoni kutoka kwa wadau waliopatiwa 
taarifa hizo ili wazipitie na kutoa maoni. Hii ilikuwa hasa kwenye 
mamlaka za serikali za mitaa za mkoa wa Dar es Salaam. 
 
Vilevile, ripoti hiyo ilibainisha kwamba kutowashirikisha wadau 
kwenye kupitia taarifa za ripoti za tathmini ya athari za mazingira na 
ripoti ya ukaguzi wa athari za mazingira hakutoi uhakika kwamba 
mradi huo umezingatia masuala ya mazingira na usalama wa wadau 
wote wanaoguswa na mradi huo. Hali hii ilisababisha utekelezaji wa 
miradi bila kuzingatia matakwa ya mazingira na usalama wa watu 
wanaoishi karibu na eneo la mradi. 
 
Zaidi ya hayo, iliripotiwa pia kuwa kutohusisha kwa wadau 
kulisababisha mgongano wa maamuzi baina ya wadau kulingana na 
maoni yao kuhusu matokeo ya ripoti ya tathmini ya athari za mazingira 
na ripoti ya ukaguzi wa athari za mazingira. Ripoti hiyo ilitoa mfano wa 
cheti cha tathmini ya athari za mazingira na ripoti ya ukaguzi wa athari 
za mazingira kilichokataliwa mwaka 2014.  
 
Hii ni baada ya rufaa dhidi ya maamuzi yaliyotolewa na Waziri wa Maji 
kwa Waziri wa Mazingira baada ya utoaji wa cheti cha tathmini ya 
athari za mazingira na ripoti ya ukaguzi wa athari za mazingira kwa ajili 
ya mapendekezo ya Kituo cha Mabasi cha Igumbilo katika Manispaa ya 
Iringa. Hii ilitokana na hoja iliyotolewa na Waziri wa Maji kwamba 
mradi huo uliopendekezwa ungeongeza uchafu kama vile mafuta 
machafu katika Mto Ruaha eneo ambalo kuna mtambo ambao hauna 
uwezo wa kuchuja kaboni katika maji. 
 
Vilevile, ripoti ya Mipango-miji iliripoti kuwa mamlaka za mipango-
miji hazikuwahusisha wadau wengine kama vile Kikosi cha Zimamoto 
na Uokoaji, taasisi za umma zinazohusika katika utoaji wa huduma za 
msingi kama vile maji, umeme, na barabara wakati wa maandalizi na 
utekelezaji wa mipango ya skimu za mipango-miji. 
 



 

Ukurasa | 50 
 

Iliripotiwa pia kuwa kushindwa kuhusisha wadau hawa muhimu kulizuia 
utoaji wa huduma zinazohitajika kama vile zimamoto na uokoaji, maji, 
na umeme kwa sababu baadhi ya mahitaji ya miundo hayakuzingatiwa. 
Kwa hiyo, Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji hushindwa kutoa huduma za 
msingi kwa kiwango cha kutosha kwa jamii na hivyo usalama wao 
unahatarishwa hasa ikiwa kuna matukio ya milipuko ya moto. 
 
 
 
 
 
5.6 Ufuatiliaji usiotosheleza wa shughuli za kuhakikisha usalama 

katika makazi  ya watu 
 
5.6.1 Ukosefu wa viashiria vya ufuatiliaji 
Ripoti ya Mipango-miji ilionesha ukosefu wa viashiria au zana za 
ufuatiliaji kwa ajili ya kupima utendaji katika kufikia malengo ya 
mipango-miji. Matokeo yake, ripoti za ufuatiliaji zilizoandaliwa 
zilikuwa na taarifa chache. Ripoti hiyo ilieleza kuwa ripoti za ufuatiliaji 
zilionesha changamoto pekee zinazozikabili mamlaka za mipango-miji 
badala ya kuonesha ni kwa kiasi gani idara hizo zimeweza kufikia 
malengo kama mwongozo wa skimu ya upangaji unavyoelekeza. 
 
Ripoti hiyo pia ilionesha kuwa mamlaka zote saba za mipango-miji 
zilizokaguliwa hazikufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa skimu za 
upangaji isipokuwa Mji wa Babati. Kulingana na taarifa hiyo, upungufu 
wa ufuatiliaji ulisababisha ujenzi holela wa makazi ya watu ambao 
ulichangia kukosekana kwa huduma katika makazi mapya na hivyo 
kuweka hatarini maisha ya wakazi. 
 
5.6.2 Ufuatiliaji haukufanyika kwa kiwango cha kuridhisha 
Ripoti ya Mipango-miji ilieleza kuwa taratibu zilizotumika kufuatilia 
shughuli zilizofanywa na mamlaka za mipango-miji hazikuweza kutoa 
taarifa za kutosha kuiwezesha Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuelewa kiwango 
cha utekelezaji wa maagizo au miongozo iliyoyatoa. Pia, iliripotiwa 
uwepo wa kiwango kidogo cha majibu ya taarifa zilizohitajiwa za 
mwelekeo wa mikakati iliyoandaliwa na Idara ya Maendeleo ya Miji ili 
kuhakikisha kuwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI inakuwa na taarifa ya hali 
halisi ya utekelezaji wa maagizo na miongozo iliyoitoa. 
 
Kuhusu ufuatiliaji wa shughuli za mamlaka za serikali za mitaa, ripoti 
hiyo ilionesha kwamba shughuli zinazofanywa na Idara ya Maendeleo ya 
Miji zilipewa kipaumbele kidogo. Matokeo yake, ufuatiliaji wa shughuli 
zilizofanywa na mamlaka za mipango-miji zilikosa miongozo na 
haikusimamiwa. Hii ilitokana na Ofisi Rais - TAMISEMI kutojua idadi 
halisi ya maeneo ya wazi ya umma yaliyotengwa. 
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Ripoti ya Usalama dhidi ya Moto katika Majengo ya Umma ilionesha 
kuwa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji nchini hakikufanya ufuatiliaji wa 
kutosha wa vikosi vya zimamoto na uokoaji vya mikoa katika kuhimiza 
utekelezaji wa shughuli za usalama. Hii ni kwa sababu Kikosi cha 
Zimamoto na Uokoaji hakikuwa na mpango wa ufuatiliaji na uhakiki wa 
utendaji na mfumo wa kufuatilia utendaji wa vikosi vya zimamoto na 
uokoji vya kanda katika majukumu waliyopewa.  
 
Vilevile, iliripotiwa kukosekana kwa mpango wa ufuatiliaji. Badala 
yake, ofisi za zimamoto za mikoa zilifanyiwa ufuatiliaji kwa kutumia 
ripoti za taarifa za shughuli zao za kila siku na pale zilipotembelewa na 
maofisa kutoka makao makuu. Ripoti hiyo ilionesha kuwa huu si 
ufuatiliaji wa ufanisi kwani hautoi fursa ya kumtathmini kila mmoja 
kulingana na kiwango alichotarajiwa kufikisha kulingana na mipango. 
 
Ukosefu wa mpango wa ufuatiliaji umesababisha Kikosi cha Zimamoto 
na Uokoaji kushindwa kusimamia vikosi vya zimamoto katika 
utekelezaji wa shughuli zao. Vilevile, Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji 
hakijafanya juhudi za kutosha katika kufuatilia utendaji wa kuhimiza 
usalama dhidi ya moto kwenye majengo ya umma. 
 
5.6.3 Uwasilishaji usiotosheleza wa taarifa za shughuli za 

kuboresha usalama katika makazi ya watu  
Ripoti ya Mipango-miji ilibainisha kuwa mamlaka za mipango-miji 
hazikutoa taarifa kwa Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya 
Makazi; na Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuhusu utekelezaji wa mpango/ 
skimu ya uendelezaji wa miji. Vilevile, Idara ya Mipango-miji 
haikufanya ufuatiliaji wa mwelekeo wa utekelezaji wa mipango. 
 
Ripoti hiyo ilieleza kuwa hapakuwa na utaratibu rasmi wa utoaji wa 
taarifa ulioanzishwa na TAMISEMI wa kufuatilia maendeleo ya mara kwa 
mara ya shughuli za mipango-miji. Ripoti ziliwasilishwa TAMISEMI pale 
tu zilipohitajika. Vilevile, ripoti hiyo ilionesha kuwa baadhi ya mamlaka 
za mipango-miji zilizotembelewa hazikufahamu uwepo wa idara mpya 
ya mipango-miji pamoja na kazi zake jambo lililoashiria kuwa Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI haijafanya ufuatiliaji wa kutosha katika mamlaka za 
mipango-miji. Hii inaonesha kuwa kuna udhaifu katika ufuatiliaji wa 
utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa na kuhakikisha uwajibikaji 
hususani katika shughuli za mipango-miji. 
 
Pia, ilieleza kuwa maofisa watendaji-kata hawakufanya kazi zao kama 
ilivyotakiwa kwakuwa hawakutoa ripoti iliyohusu masuala ya mipango-
miji. Hii ilisababisha maofisa watendaji-kata kutojaza rejesta 
zilizotolewa na pia hawakufanya ufuatiliaji wa maendeleo yaliyofanywa 
na wananchi katika maeneo yao ya mamlaka ili kuhakikisha kwamba 
walifuata viwango na kanuni. 
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Ripoti ya Maeneo ya Wazi ya Umma ilionesha kuwa Wizara ya Ardhi 
haikupokea taarifa ya mwelekeo wa utekelezaji wa mpango kabambe 
na mambo mengine yaliyohusu vibali vya ujenzi, ulinzi wa maeneo ya 
wazi ya umma, na mabadiliko ya matumizi ya ardhi. 
 
Ripoti ya Usalama dhidi ya Moto katika Majengo ya Umma nayo ilionesha 
kuwa Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji nchini kilitakiwa kupima utendaji 
na kutoa maoni yanayofaa kwa wahusika ili kuhimiza maboresho na 
kuhakikisha usalama dhidi ya milipuko ya moto. 
 
Hivyo, ilipaswa mara ukaguzi unapofanyika, taarifa ya matokeo na 
mapendekezo ya ukaguzi itolewe kwa wakati kwa taasisi zilizokaguliwa 
ili ziweze kuchukua hatua za marekebisho ili kuleta maboresho. 
 
Hata hivyo, ripoti ilibaini kuwepo kwa ucheleweshaji wa utoaji wa 
ripoti ya ukaguzi kwa wamiliki wa majengo. Ingawa matokeo na 
mapendekezo ya ukaguzi yalipaswa yatolewe kwa wamiliki wa majengo 
ya umma kati ya siku tatu hadi saba mara baada ya kukamilika kwa 
ukaguzi, ripoti 7 kati ya 11 za ukaguzi zilitolewa baada siku saba 
kumalizika. Hii ilitokana na ukweli kwamba Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji hakikuweka kipaumbele katika kutoa taarifa za ukaguzi na 
kufanya jitihada za kutosha ili kuhakikisha taarifa za ukaguzi 
zinawafikia wamiliki na / au watumiaji wa majengo ya umma. 
 
 
5.6.4 Utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa kwa ajili ya 

kuboresha usalama 
 katika makazi ya watu 

Ripoti ya ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa 
kwenye ripoti ya Afya na Usalama Mahali pa Kazi ilionesha kwamba 
taasisi zilizokaguliwa15 zimeweza kuchukua hatua za kuboresha 
usalama katika makazi ya watu hasusani katika maeneo ya kazi. 
Ripoti hiyo ilionesha kuwa mapendekezo 20 kati ya 27 (sawa na asilimia 
74) yaliyotolewa kwa taasisi zilizokaguliwa yalitekelezwa kikamilifu 
kama ilivyotakiwa. Mapendekezo 6 kati ya 27 (sawa na asilimia 22) 
yalitekelezwa kwa kiasi, na pendekezo 1 kati ya 27 (sawa na asilimia 4) 
halikutekelezwa kabisa. 
 
Kulingana na ripoti hii ya ufuatiliaji, Mamlaka ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi na Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira ya Vijana, na Watu 
Walemavu ilifanya meboresha yafuatayo. 
 

                                                           
15 Ofisi ya Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) na Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Ajira ya 
Vijana, na Walemavu (PMO-LYED) 
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Ripoti hiyo ilibainisha kuwa mwaka 2016, Mamlaka ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi iliweza kuanzisha sheria ndogondogo mpya, ambazo 
ziliweza kuipa nguvu zaidi ya Mamlaka ya Usalama na Afya Mahali pa 
Kazi ya kutoa faini kwa makosa ya ukiukaji wa kanuni za usalama mahali 
pa kazi. Kwa mujibu wa ripoti hii, sehemu za kazi 22 zilishitakiwa kwa 
kushindwa kufanya usajili kwa mwaka 2014/2015 na nyingine 9 kwa 
kushindwa kulipa ankara ndani ya muda ulitengwa. 
 
Maboresho mengine yaliyofanywa na Mamlaka ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi kama ilivyobainishwa katika ripoti ni pamoja na 
uimarishaji wa ufuatiliaji na ukaguzi wa mara kwa mara. Kwa 
kushirikiana na Shirika la Viwango Tanzania, Mamlaka ya Usalama na 
Afya Mahali pa Kazi imeweza kuandaa viwango vya vumbi la saruji; 
vumbi la pamba; kiwango cha joto; na kiwango cha mwanga na mionzi 
ya ionizing (lighty intensity and ionizing radiation). Pia, Mamlaka 
imefanya tathmini ya mahitaji ya mafunzo kulingana na mapungufu 
yaliyoonekana na kuyafanya yawe ya lazima katika kozi kama vile 
huduma ya kwanza. Zana za ufuatiliaji ziliandaliwa na kuanza 
kutumika, ikiwa ni pamoja na ziara za ufuatiliaji kwenye kanda 
zinazosimamiwa na makao makuu ya Mamlaka ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi. 
 
Hata hivyo, ripoti hiyo ilionesha kuwa Mamlaka ya Usimamizi wa 
Usalama na Afya Mahali pa Kazi haikuweza kuandaa mkakati 
unaotekelezeka wa kutambua na kusajili maeneo yote ya kazi ambayo 
hayajasajiliwa. Haikuandaa pia mwongozo wa kufanya ukaguzi wa 
usalama na afya mahali pa kazi. Vilevile, Mamlaka haikutoa kipaumbele 
na kukamilisha ukaguzi katika maeneo ya kazi yaliyokuwa na viashiria 
vikubwa vya hatari ili kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali. 
 
Ripoti hii pia ilionesha kwamba Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira, na Walemavu haikuweza kuandaa mipango ya afya na usalama 
mahali pa kazi katika ngazi ya kitaifa. Vilevile, Wizara haikuweza 
kuandaa mpango wa ufuatiliaji na tathmini ya usalama na afya mahali 
pa kazi. 
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SURA YA SITA 
 

HITIMISHO 
 
6.1 Utangulizi 
Sura hii inatoa hitimisho kutoka kwenye mapitio na tathmini ya hoja 
zilizotoka kwenye ripoti kumi za kaguzi za ufanisi zilizotumika kwenye 
ripoti hii ya jumla. 
 
6.2 Hitimisho la Jumla 
Kwa ujumla, ripoti zilitambua juhudi za serikali katika usimamizi na 
utekelezaji wa taratibu za usalama katika maeneo mbalimbali. Hata 
hivyo, masuala yaliyobainishwa na ripoti za ukaguzi yamepelekea 
kuhitimisha kwamba serikali haijaweka mkazo wa kutosha katika 
usimamizi na udhibiti wa usalama katika maeneo ya uchukuzi, makazi 
ya watu, na kwenye uandajia/uzalishaji na uingizaji wa chakula nchini. 
Mapungufu haya yanasababishwa na ukosefu wa mbinu zinazozingatia 
viashiria hatarishi katika kupanga na kutekeleza mikakati ya shughuli 
za kusimamia usalama. 
 
Mikakati hiyo ni pamoja na usimamizi wa sheria na viwango va usalama, 
usajili, ukaguzi, na utoaji wa taarifa na ufuatiliaji wa matokeo ya 
kaguzi zilizofanyika ikiwa ni pamoja na kutoza faini kwa wanaoshindwa 
kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa. Eneo lingine linalohitaji 
kuboreshwa ni uratibu na ufuatiiaji na tathimini ya wetendaji 
wanaohusika na usalama. 
 
6.3 Hitimisho Maalumu 

 
6.3.1 Mfumo wa vihatarishi haikutumika kikamilifu katika 

kupanga na kutekeleza mikakati ya shughuli za kusimamia 
usalama 

Kimsingi, taasisi zilizokaguliwa hazikutumia kiufanisi mfumo wa 
kuzingatia viashiria hatarishi katika kupanga na kutekeleza mikakati ya 
shughuli za kudhibiti usalama. Miongoni mwa sababu kuu ni ukosefu wa 
mfumo wa usimamizi wa viashiria vya vihatarishi uliowekwa katika 
mchakato na mikakati inyotumiwa na taasisi za serikali katika 
kukabiliana na hatari zinazohusiana na usalama. Hii inazuia ugawaji 
bora wa rasilimali za serikali ambazo ni rasilimali-watu na fedha katika 
kusimamia usalama. 
 
Kwa mfano, hatua za usalama zilizotumiwa katika kukabiliana na ajali 
katika usafiri wa majini na barabarani hazikuzingatia masuala ya hatari. 
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini na Jeshi la Polisi 
Tanzania halikutumia mbinu za kuangalia viashiria hatari katika 
kupanga na kutekeleza ufuatiliaji wa meli na mienendo ya manahodha.  
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Udhaifu kama huo ulibainika pia katika usalama wa chakula ambapo 
Shirika la Viwango Tanzania na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
ilitoa vipaumbele sawa kwa ukaguzi aina zote za chakula kinachotoka 
nje ya nchi na kinachosindikwa hapa nchini bila kujali aina na ukubwa 
wa hatari zinazohusiana na shughuli hizo au chakula chenyewe. 
 
Pia, katika makazi ya watu, hali hiyo ilionekana katika kufanya ukaguzi 
wa makazi na usalama wa moto ambapo vigezo vya uhatarishi 
havikupewa kipaumbele. Vilevile, shughuli za mipango-miji zilikosa 
kipaumbele katika kusimamia uendelezaji wa maeneo ya wazi ya umma 
na kuyaacha katika hatari ya kuvamiwa. 
 
Miongoni mwa mifano michache inayoonesha hali hii ilikuwa ni Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri wa Nchikavu na Majini, ambayo ilishindwa kuaanda 
mchoro unaoonesha maeneo hatarishi majini. Mbali na kutokutumia 
mbinu ya kuzingatia kiwango cha vihatarishi katika ugawaji wa 
rasilimali-watu, ugawaji wa wachunguzi ambao wana wajibu wa 
kuangalia masuala ya usalama haukuendana na ukubwa wa kazi. 
 
Matokeo yake, katika mwaka wa fedha 2015/16 Mamlaka ya Udhibiti 
wa Usafiri wa Nchikavu na Majini ilifanya kaguzi 684 wakati kulikuwa 
na meli ndogo 15,148 jijini Mwanza kwa mujibu wa Sensa iliyofanyika 
mwaka 2012. Hii ina maana kwamba karibu asilimia 95 ya meli ndogo 
zilizokuwa zinazafanya kazi Mwanza hazikukaguliwa. Hii ilichangia 
hatari zaidi katika sekta nzima ya usafiri wa majini kwa kuwa 
kutokukagua meli hizo kunaathiri maandalizi ya mfumo wa tathmini ya 
viwango vya vihatarishi ambao ni muhimu katika mfumo wa usimamizi 
wa usalama wa usafiri wa majini. 
 
6.3.2 Viwango vya usalama hazikutekelezwa kwa ufanisi  
Bila kujali kuwepo kwa sera ya usalama na sheria, taasisi za serikali 
zinazohusika katika kutekeleza sheria na viwango vya usalama, sheria 
na viwango hivyo havikuwa na ufanisi. Mara nyingi, usajili na ukaguzi 
wa usalama haukufanyika vya kutosha kuhakikisha usalama katika 
chakula, usafirishaji, na makazi ya watu kwakuwa usajili na ukaguzi 
haukufanyika kwa kiwango cha kutosha.  
 
Pia, matokeo ya ukaguzi hayakuwekwa kwenye maandishi na ufuatiliaji 
wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi haukufanyika. Zaidi ya 
hayo, kulikuwa na utozaji usiotosheleza wa faini kwa wakosaji. 
 
Katika maeneo yote matatu, yaani usafiri, chakula, na makazi ya watu, 
ukaguzi haukufanyika vya kutosha. Kwa mfano, Mamlaka ya Udhibiti wa 
Usafiri wa Nchikavu na Majini ilishindwa kusajili meli ndogo. Matokeo 
yake, asilimia 50 ya meli ndogo zilizokuwa zinafanya shughuli zake 
Tanzania Bara hazikusajiliwa. 
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Wakala wa Barabara Tanzania haukusimamia vya kutosha viwango vya 
ubora wa barabara nchini hususani ufungaji wa alama na thamani za 
barabarani. Kwa mfano, alama za barabarani, reli kingamo za 
barabarani, na mistari ya barabarani iliyowekwa ilikuwa chini ya 
kiwango. Kwa kuongezea, baadhi ya alama na samani za barabarani 
zilizokosekana kabisa hazikufanyiwa kazi ili kuhakikisha zinakuwepo. 
Kukosekana kwa alama na samani za barabarani kungeweza 
kusababisha kutokea kwa ajali za barabarani. 
 
Ukaguzi unaofanywa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi; Mamlaka ya Chakula 
na Dawa Tanzania; na mamlaka za serikali za mitaa haukufanyika kwa 
ufanisi na ufasaha ili kusimamia usafi kwenye machinjio. 
 
Hii ilibainishwa na uwepo wa asilimia 98 ya machinjio yanayofanya kazi 
bila kusajiliwa. Vilevile, Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji hakikufanya 
ukaguzi wa kutosha wa usalama wa moto katika majengo ya umma. 
Kuchelewa kwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira kuandaa 
mawanda na hadidu za rejea kuliathiri zaidi ya nusu ya miradi ya 
maendeleo iliyokaguliwa. 
 
Katika kipindi kuanzia mwaka wa fedha 2011/12 hadi 2015/16, Mamlaka 
ya Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini ilitoza faini asilimia 1.85 
tu ya wale walioshindwa kufuata sheria na viwango vya usalama wa 
usafirishaji majini na nchikavu. Vilevile, Kikosi cha Zimamoto na 
Uokoaji hakikutoza faini kwa wamiliki wa majengo ya umma ambao 
hawakukidhi matakwa ya usalama dhidi ya moto kama inavyotakiwa na 
Sheria ya Zimamoto na Uokoaji Namba 14 ya Mwaka 2007 na kanuni 
zake. 
 
Pia, mfumo wa utekelezaji wa Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
uliruhusu kuendelea kuwachukulia hatua wakiukaji wa mara kwa mara 
wa sheria na kanuni. Hata hivyo, Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
ni mara chache sana imekuwa ikitoza faini kwa wakiukaji wanaojirudia. 
Kwa sababu hiyo, viwanda vya usindikaji na waagizaji wa chakula toka 
nje ya nchi vinapata motisha kidogo ya kuboresha mchakato kwa sababu 
hakuna madhara makubwa kwa kukiuka mara kwa mara matakwa ya 
usalama wa chakula. 
 
6.3.3 Uratibu duni wa taasisi za serikali katika utekelezaji wa 

shughuli za usalama 
Taasisi za serikali zinazojihusisha na kuhakikisha usalama katika 
usafirishaji, chakula, na makazi ya watu hazikuandaa na kuoanisha 
mifumo yao ya udhibiti wa usalama ili kuhakikisha hatari zote za 
usalama ndani ya maeneo yao zinashughulikiwa kwa ufanisi. 
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Mara nyingi, ukaguzi ulibaini kuwa usalama hauonekani kwa ujumla na 
wadau tofauti ndani ya serikali. Kulingana na mamlaka ya kila mdau, 
kuna hatari ya kuingiliana katika vipaumbele vya masuala ya usalama 
kama vile kuboresha mikakati ya usalama miongoni mwa wadau 
wanaofanya kazi katika sekta moja kama vile ukaguzi wa chakula 
unaofanywa bandarini. 
 
Kwenye usafirishaji, uratibu wa Jeshi la Polisi Tanzania wa masuala ya 
usalama katika sekta ya usafiriashaji haujitoshelezi pamoja na kwamba 
wote wanasimamia sekta moja na utendaji wao unategemeana. Kwa 
mfano, Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi, na Mawasiliano; Wakala wa 
Barabara Tanzania; na Jeshi la Polisi la Tanzania hawapeani taarifa 
kuhusu usalama barabarani. 
 
Hivyohivyo kwenye makazi ya watu, uratibu ulikuwa miongoni mwa 
changamoto inayoyowakumba wadau katika sekta hii. Ilibainika kuwa 
Kikosi cha Zimamoto na Uokoaji haishirikishwi na mamlaka ya serikali 
za mitaa kwenye mchakato mzima wa upitishaji wa michoro ya nyumba 
ili kuhakikisha nyumba zote zinazojengwa zinakidhi matakwa ya 
usalama dhidi ya moto. 
 
Pia, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira halijawashirikisha vya 
kutosha wadau mbalimbali katika shughuli zake. Wadau hao ni kama 
vile maofisa usimamizi wa mazingira katika kufanya mapitio ya miradi. 
Ofisi ya Makamu wa Rais na Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
halikuhakikisha wakaguzi wa manzingira wa kutosha wanateuliwa 
kwenye mamlaka za serikali za mitaa wakati mamlaka hizo zina 
wataalamu wenye sifa hizo za kuteuliwa. 
 
Hii insababisha upungufu mkubwa (asilimia 92) wa wakguzi wa 
mazingira. Pia, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira halipeleki 
taarifa za tathmini ya athari za mazingira na uchambuzi wa athari za 
mazingira katika Ofisi ya Rais – TAMISEMI (Kitengo cha Uratibu wa 
Kisekta). Matokeo yake, Ofisi ya Rais - TAMISEMI inakosa fursa ya 
kufanya uchambuzi wa athari za mazingira kwenye maeneo yao ya 
utawala. 
 
Kwa upande mwingine, wakati wa uandaaji wa mipango-miji, hakukuwa 
na ushirikishaji wa mashirika/taasisi za serikali zilizopewa jukumu la 
kutoa huduma za msingi kama maji, umeme, na barabara wakati wa 
uandaaji wa mipango kabambe licha ya ukweli kwamba taasisi hizo 
zinafanya kazi muhimu sana wakati wa utekelezaji. Hii husababisha 
serikali kuingia gharama kubwa zinazohusiana na uhamishaji wa 
miundombinu ambayo ingeweza. 
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6.3.4 Wizara zinazohusika hazifanyi ufuatiliaji wa kutosha wa 
utendaji wa taasisi za usalama zilizo chini yao 

Ufuatiliaji na tathmini ya mikakati ya usalama katika kushughulikia 
hatari na utendaji wa taasisi inayohusika haujitoshelezi. Hii ni kwa 
sababu mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ulioandaliwa kwa ajili ya 
kupima utendaji na matokeo ya mikakati iliyowekwa haujatoa 
majukumu, malengo, viashiria vya utendaji, pamoja na kuweka mfumo 
wa utoaji wa taarifa ili ufuatiliaji na tathmini iwe na ufanisi na tija. 
 
Kukosekana kwa mfumo kumeathiri utunzaji wa taarifa za matokeo au 
maendeleo yaliyofanyika ikilinganishwa na rasilimali zilizotumika 
katkia mikakati mbalimbali ya usalama. Hali hii inaathiri ufanisi kwa 
kutumia uzoefu wa awali na muda uliotumika kuchukua hatua kwa ajili 
ya maboresho.  
 
Katika maeneo yote matatu, hapakuwa na mfumo sahihi wa kuzuia na 
kurekebisha maamuzi ya pamoja yaliyofanyika. Kwa mfano, Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi na Wizara ya Mambo ya Ndani 
hazifuatilii utendaji wa Wakala wa Barabara Tanzania; Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini; na Jeshi la Polisi Tanzania 
kuhusu mambo ya usalama barabarani, majini, na ukaguzi wa magari 
kwa ajili ya kuboresha usalama barabarani na majini. 
 
Ufuatiliaji na tathmini ya ukaguzi wa bidhaa za chakula, pamoja na 
usimamizi wa usafi haukufanyika vya kutosha. Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi; Ofisi ya Rais – TAMISEMI; na Wizara ya Afya ziliandaa mpango wa 
ufuatiliaji na tathmini lakini hazikufanya ufuatiliaji na tathmini ya 
usimamizi wa usafi.  
 
Wizara ya Afya ilikosa mpango madhubuti wa ufuatiliaji wa utendaji wa 
mamlaka za serikali za mitaa na Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania 
katika kutekeleza hali ya usafi kupitia ukaguzi. Mamlaka ya Chakula na 
Dawa Tanzania haikusimia shughuli za ukaguzi na usajili wa machinjio 
kwa mamlaka za serikali za mitaa. 
 
Aidha, Mamlaka ya Chakula na Dawa Tanzania haikufuatilia kwa ufanisi 
na kusimamia utendaji wa mamlaka za serikali za mitaa licha ya kuwapa 
majukumu yake. Kwa njia hiyo, wizara zinazohusika na afya na mifugo 
zilikosa mfumo wa utoaji wa taarifa unaoeleweka na unaofanya kazi 
kuhusu hali ya usafi kwenye machinjio. Matokeo yake, miundombinu 
mingi ya machinjio ilionekana kuwa katika hali ambayo si rafiki kwa 
usafi. 
 
Aidha, katika makazi ya watu, ufuatiliaji wa vituo vya zimamoto na 
uokoaji haukufanyika kwa wakati ili kubaini hali halisi ya utekelezaji 
wa matakwa ya usalama wa moto. Ufuatiliaji wa mamlaka za mipango-
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miji na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi haikufanywa 
kwa kutumia viashiria vya utendaji. 
 
Matokeo yake, ufuatiliaji na utoaji wa taarifa ulizingatia changamoto 
badala ya kiwango cha utekelezaji wa mipango kabambe ulioidhinishwa 
na malengo mengine yaliyowekwa. Hata ufuatiliaji ulipofanywa na 
Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI, hakuna mrejesho uliotolewa kwa mamlaka za mipango-miji. 
 
Hii inamaanisha kuwa mamlaka za mipango-miji hazipati mapendekezo 
kutoka Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi na Ofisi ya 
Rais - TAMISEMI kuhusiana na utendaji wao. 
 
Ufuatiliaji uliofanywa na mamlaka za mipango-miji ulifanyika kwa 
kusudi maalumu kwa sababu hakukuwa na mpango wowote 
ulioandaliwa na kuingizwa kwenye mfumo wa matumizi wa mamlaka za 
mipango-miji husika. Katika baadhi ya mamlaka za serikali za mitaa, 
ufuatiliaji wa shughuli za upangaji mji zilizotekelezwa ulifanywa na 
wapima-ardhi ambao waliingizwa kwa majaribio wakati wa mradi 
unaazishwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba, na Maendeleo ya Makazi. 
 
Vilevile, hakukuwa na tathmini iliyofanyika ya utekelezaji wa mpango 
kabambe katika ngazi za serikali kuu na serikali za mitaa. Cha 
kushagaza, miji ilikuwa ikipanuka na kuendelezwa kiholela. 
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SURA YA SABA 

MAPENDEKEZO 
 

7.1 Utangulizi 
Mahitimisho yaliyotokana na uchambuzi uliofanywa kutoka katika ripoti 
kumi za ukaguzi wa ufanisi umeonesha kwamba kuna udhaifu katika 
maeneo yote matatu ambayo ni usalama katika makazi ya watu, sekta 
ya chakula, na uchukuzi. Kwa hiyo, sura hii inatoa mapendekezo kwa 
Ofisi ya Waziri Mkuu kulingana na mahitimisho yaliyotolewa kuhusiana 
na kinachofanyika ili kukabiliana na udhaifu uliobainishwa. Lengo likiwa 
ni kuboresha mipango na utekelezaji wake, usajili, ukaguzi, uratibu, 
utoaji taarifa, mawasiliano, na ufuatiliaji na tathmini ya masuala ya 
usalama nchini. 
 
7.2 Mapendekezo ya Kuberesha Usalama katika Sekta ya Usafirishaji  
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kwamba Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi, na Mawasiliano; Wizara ya Mambo ya Ndani; Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usafiri wa Nchikavu na Majini, Wakala wa Barabara 
Tanzania; na Jeshi la Polisi Tanzania: 
 
1. Wanatumia mbinu ya ukaguzi yenye kuzingatia viashiria vya hatari 

katika kuandaa na kufanya ukaguzi wa usalama ili kukabiliana na 
mambo muhimu ya hatari ambayo huchangia zaidi ajali kwa 
watumiaji wa usafiri wa barabarani na majini; 

 
2. Wanatengeneza mfumo madhubuti wa ufuatiliaji ili kupima 

maendeleo yaliyofanywa na watumiaji mbalimbali wa usafiri wa 
majini na barabarani katika kutekeleza na kutii matakwa ya 
usalama kwa kuwianisha na mikakati inayotumika kusimamia 
usalama; 
 

3. Waimarishe mifumo ya uratibu hasa katika eneo la kubadilishana 
taarifa za ajali baina ya wadau muhimu katika sekta ya usafiri. 

 
7.3 Mapendekezo ya Kuboresha Udhibiti wa Usalama wa Chakula Nchini 
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee, na Watoto; Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi; Wizara ya Viwanda, Biashara, na Uwekezaji; na Ofisi ya Rais – 
TAMISEMI; na wakala ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Chakula na Dawa; 
na Shirka la Viwango Tanzania: 
 
1. Wanaanzisha utaratibu utakaowezesha ukaguzi wa mara kwa mara 

wa viwanda vya uchakataji na usindikaji wa chakula na sehemu za 
kuingizia chakula kutoka nje ili kuhakikisha kwamba wazalishaji wa 
chakula, wamiliki wa viwanda vya usindikaji wa chakula, na 
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waagizaji wa chakula wanafuata sheria, kanuni, na viwango vya 
usalama wa chakula; 

 
2. Wanaanzisha mfumo wa utaratibu utakaohakikisha ufanisi katika 

uratibu wa wadau wote muhimu wanaohusika na kuimarisha 
usalama wa chakula katika uandaaji na utekelezaji wa mipango, 
mikakati, na katika kubadilishana taarifa kuhusu usalama wa 
chakula; 

 
3. Wanatengeneza vigezo vya kupima utendaji katika ufuatiliaji na 

ufanyaji tathmini ya maendeleo ya taasisi za serikali kuu na 
mamlaka za serikali za mitaa zinazohusika na utekelezaji wa 
shughuli za usalama wa chakula ikiwemo usindikaji wa chakula, 
machinjio, usafirishaji, na katika milango ya mipaka ya kuingizia 
chakula kutoka nje; 
 

4. Wanaandaa mfumo wa kuhakikisha upatikanaji wa rasilimali 
ikiwemo nguvukazi, vifaa, na fedha za kutosha kushughulikia 
utekelezaji wa matakwa ya usalama wa chakula.  

 
7.4 Mapandekezo ya Kuboresha Usalama katika Makazi ya Watu 
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara ya Ardhi, 
Nyumba, na Maendeleo ya Makazi; Wizara ya Mambo ya Ndani; Kikosi 
cha Zimamoto na Uokoaji; Ofisi ya Rais - TAMISEMI; Ofisi ya Makamu wa 
Rais - Kurugenzi ya Mazingira, na Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira:  
 
1. Wanaanzisha mfumo na utaratibu utakaohakikisha ufanisi katika 

uratibu wa wadau wote muhimu wanaohusika na kuimarisha usalama 
wa katika makazi ya watu katika uandaaji na utekelezaji wa mipango 
na mikakati, na katika kubadilishana taarifa kuhusu usalama wa 
makazi nchini; 
 

2. Wanabuni vigezo vya kupima utendaji katika ufuatiliaji na ufanyaji 
tathmini ya maendeleo ya taasisi za serikali kuu na mamlaka za 
serikali mitaa zinazohusika na utekelezaji wa shughuli za usalama 
wa makazi. 
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