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 Ukurasa i 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

Dira 
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali na taasisi za 

Umma. 
 

Dhamiri 
Kutoa huduma za ukaguzi wa hesabu zenye tija ili kuimarisha uwajibikaji 

na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
 

Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya 
msingi vifuatavyo: 

 
Uadilifu 

Kuwa taasisi adilifu inayotoa huduma bila upendeleo. 
 

Weledi 
Tunalenga kutoa huduma za ukaguzi zenye ubora wa kiwango cha juu kwa 

kuzingatia taratibu bora 
 

Uaminifu 
Tunahakikisha tuna kiwango cha juu cha uaminifu na kuzingatia 

utawala wa sheria. 
 

Mkazo kwa watu 
Tunalenga kufanikisha matarajio ya wadau wetu kwa 

kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia wateja na kuwa na watumishi 
wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

 
Uvumbuzi 

Kuwa taasisi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa kupokea 
na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya taasisi 

 
Matumizi bora ya rasilimali 

Kuwa taasisi inayothamini na kutumia kwa umakini mkubwa rasilimali za 
umma ilizokabidhiwa. 
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Yah:  KUWASILISHA RIPOTI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU 

ZA SERIKALI KUHUSU RIPOTI SABA ZA UKAGUZI WA UFANISI 

Kwa mujibu wa ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania (iliyorekebishwa mwaka 2005) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria 
ya Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha kwako ripoti yangu ya nane 
ya Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi Maalumu. 

Ripoti hii inajumuisha ripoti saba za Ukaguzi wa Ufanisi ambazo zinahusu 
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DIBAJI 

 
Nina furaha kuwasilisha ripoti yangu ya nane ya Jumla ya Ukaguzi wa Ufanisi na 
Ukaguzi Maalumu. Ripoti hii ya jumla inahusu ripoti saba za Ukaguzi wa Ufanisi kwa 
Serikali Kuu (Wizara ya Nishati na Madini, Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira, 
Shirika la Taifa la Maendeleo ya Petroli, pamoja na Baraza la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira).  
 
Ripoti hii inalenga kutoa taarifa kwa wadau (wabunge, maofisa wa Serikali Kuu na 
Serikali za Mitaa, wanahabari, wafadhili, na asasi za kijamii na zisizo za kiserikali 
kuhusiana na matokeo ya ukaguzi yaliyopo kwenye ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi na 
Ukaguzi Maalumu zilizofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali 
kufikia Mwezi Machi 2017. Ufafanuzi wa kina kuhusiana na taarifa zilizoandikwa 
kwa kifupi unapatikana kwenye ripoti husika za ukaguzi ambayo zilikabidhiwa kwa 
Maofisa Masuhuli (Makatibu Wakuu) wa wizara husika.  
 
Ripoti hii imekabidhiwa kwa Rais wa Jamhuri wa Muungano wa Tanzania, Dkt. John 
Pombe Magufuli, kwa mujibu wa ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na Vifungu 34 (1) na (2) vya sheria ya Ukaguzi wa Umma  Namba 11 ya 
mwaka 2008. 
  
Chini ya Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 kama inavyorekebishwa, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
anatakiwa kuwasilisha kwa Rais kila taarifa aliyotoa kwa mujibu wa Ibara ndogo (2) 
ya Ibara iliyotajwa. Mara taarifa hiyo inapopokelewa, Rais atamwelekeza waziri 
husika kuwasilisha taarifa hiyo mbele ya kikao cha kwanza cha Bunge kabla ya siku 
saba kupita toka kikao cha kwanza cha Bunge kuanza. Ibara hiyohiyo inamruhusu 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha ripoti yake kwa Spika 
wa Bunge iwapo Rais kwa sababu zozote zile atashindwa kuwasilisha ripoti hiyo 
kwa Spika kama sheria inavyotaka. 
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Namba 11 ya Mwaka 2008, 
kumeimarisha uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu katika kutimiza majukumu yake ya 
kikatiba. Uhuru wa utendaji wa Ofisi yangu unatarajiwa kuniwezesha kupata 
taarifa na kuwa na udhibiti muhimu juu ya rasilimali zote zilizopo kwa ajili ya Ofisi 
ikiwa ni pamoja na rasilimali watu na fedha, ambazo zitaiwezesha Ofisi yangu 
kufanya kazi bila kuingiliwa na mtu au mamlaka yoyote zikiwemo zile 
ninazozikagua. 
 
Sheria hii imepanua mawanda ya ukaguzi kwa kunipa mamlaka ya kufanya Ukaguzi 
wa Ufanisi, Ukaguzi wa Utambuzi, Ukaguzi wa Mazingira na Ukaguzi Maalumu. Aina 
hizi za ukaguzi ni zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa Taarifa za Fedha kama ambavyo 
tumekuwa tukifanya kwa miaka mingi. 
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Kimsingi, taarifa hii imeniwezesha kutoa maoni huru kwa Bunge kuhusiana na 
matumizi sahihi na uwajibikaji, uwazi, na uadilifu katika matumizi ya rasilimali za 
umma hususani kwenye maeneo ya Utekelezaji wa Mikataba ya Ugawanaji wa 
Mazao ya Mafuta na Gesi; Uendelezaji wa Rasilimali Watu katika sekta ya Mafuta 
na Gesi; Usimamizi na Udhibiti wa Athari za Mazingira zitokanazo na Shughuli za 
Mafuta na Gesi; Usimamizi wa Taratibu za Utoaji wa Zabuni na Leseni kwa 
Makampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi. Maeneo mengine ni Usimamizi wa 
Matumizi ya Taarifa za Kifiziolojia na Kijiolojia katika sekta ya Mafuta na Gesi; 
Uwezo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania wa Kufanya Uchambuzi na Kukusanya 
Mapato ya shughuli za mafuta na gesi asilia; na Wahitimu wanaozalishwa kwa ajili 
ya sekta ya Mafuta na Gesi asilia. 

Lengo kuu la kufanya aina hizi za ukaguzi ni kuangalia iwapo rasilimali zilizotengwa 
zimetumika kwa ufanisi kwa kuzingatia uwekevu, tija, na ufanisi kama 
ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge kwenye maeneo yaliyotajwa. 
 
Ni vizuri kufahamu kwamba wakati Ofisi yangu inafanya ukaguzi na kutoa ripoti ya 
utendaji wa Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mashirika ya Umma kulingana na 
sheria katika taratibu zilizopo, wajibu wa kuhakikisha uwepo wa ufanisi, uwekevu, 
na tija katika matumizi ya rasilimali za umma ni wa Maofisa Masuhuli.  Wakati 
huohuo, ni wajibu wa Maofisa masuhuli kuhakikisha uchunguzi unafanyika na 
mapendekezo niliyoyatoa yanatekelezwa kikamilifu. 
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi ataandaa taarifa za fedha kuhusu usimamizi wa rasilimali za umma ndani 
ya Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, na Mashirika ya Umma kuhusiana na tija na 
ufanisi kwenye utekelezaji wa programu mbalimbali za Serikali. Ofisi yangu 
inachangia kwa kutoa mapendekezo ili kuboresha utendaji katika sekta ya umma. 
Kwa jinsi hiyo, Serikali Kuu, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma, na Ofisi yangu 
kwa pamoja zina mchango mkubwa kwa Bunge katika kujenga imani kwa umma 
katika usimamizi wa rasilimali za umma. Ingawa majukumu yanatofautiana, 
matarajio ya usimamizi bora kwa rasilimali yanafanana. 
 
Ili kukidhi matarajio ya wabunge na umma kwa ujumla, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
imeendelea kufanya mapitio ya njia bora zaidi za kufanya ukaguzi na kuongeza 
wigo wa masuala yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji na uwajibikaji 
katika sekta ya umma. Aidha, Ofisi yangu inahakikisha ukaguzi wake unalenga na 
kuyapa kipaumbele maeneo muhimu yanayochangia au kutarajiwa kuchangia 
maendeleo ya sekta ya umma hasa eneo la usimamizi wa sekta ya mafuta na gesi. 
Hivyo, kazi ya ukaguzi ni chachu katika usimamizi wa rasilimali za umma. 
 
Ninapenda kutambua weledi na dhamira ya wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa juhudi 
kubwa walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia licha ya kufanya kazi 
katika mazingira magumu ambayo ni pamoja na kukosa fedha za kutosha, kukosa 
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vitendea kazi, mishahara duni, na wakati mwingine kufanya kazi kwenye maeneo 
yasiyofikika kirahisi. 
 
Ninatarajia kuwa Bunge, vyombo vya habari na jamii kwa ujumla itaona taarifa hii 
ni muhimu katika kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa rasilimali 
za umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania. Hivyo, nitafurahi kupata 
mapendekezo ya jinsi ya kuboresha taarifa kama hii kwa siku zijazo. 
 
 

 
 
 
 
 
Prof.  Mussa Juma Assad,  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Mtaa wa Samora, Na, 16 
S.L.P. 9080 
11101 Dar es Salaam 

27 March 2017 
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SHUKRANI 

 
Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa wote walioweka mazingira wezeshi 
kwangu kuweza kutimiza wajibu wangu wa kikatiba. Ninapenda kumshukuru kila 
mfanyakazi katika Ofisi yangu kwa jitihada zake ambazo zimeniwezesha kutoa 
ripoti kwa wakati. Ninalazimika kuishukuru familia yangu na za wafanyakazi katika 
Ofisi yangu kwa uvumilivu wao waliouonyesha wakati wa kipindi chote cha kutimiza 
wajibu huu wa kikatiba. 
 
Ninapenda kuishukuru Serikali na Bunge letu tukufu kwa kuendelea kuisaidia Ofisi 
yangu katika kutekeleza majukumu yake. 
 
Vilevile, shukrani za pekee ziende kwa jumuiya ya wafadhili hasa Ofisi ya Ukaguzi 
ya Uholanzi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitia 
Shirika la Kimataifa la Maendeleo la Sweden, Serikali ya Ujerumani kupitia Shirika 
la Ushirikiano wa Kimataifa la Ujerumani, Benki ya Dunia kupitia Programu ya 
Maboresho ya Usimamizi wa Fedha na wote waliotutakia mema ambao walichangia 
kwa njia moja au nyingine kwa nia ya kuleta mabadiliko katika Ofisi yangu. 



 

10 | U k u r a s a  

 

Mchango wao katika kuimarisha ujuzi wa wafanyakazi, mfumo wa teknolojia ya 
habari na mawasiliano, na nyenzo mbalimbali umechangia kwa kiasi kikubwa katika 
mafanikio yetu.  
 
Halikadhalika, ninapenda kuwashukuru wadau wengine wote ikiwa ni pamoja na 
maofisa Masuhuli wa Ofisi ya Makamu wa Rais Idara ya Mazingira, Wizara ya Nishati 
na Madini, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, Mamlaka ya Mapato Tanzania, 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, pamoja na Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira kwa kutoa mchango mkubwa na taarifa muhimu zilizohitajika kwa 
ajili ya maandalizi ya ripoti mahususi za ukaguzi wa ufanisi ambazo ndizo 
zimewezesha uandaaji wa ripoti hii ya jumla.  
 
Shukrani za kipekee ziende kwa jamii ya wanataaluma na wataalamu wa kada 
mbalimbali kutoka Chuo Kikuu Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha Mzumbe, wataalamu 
wa kujitegemea, na maofisa wastaafu wa serikali kwa michango yao ambayo 
iliboresha ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi kupitia maoni na uhakiki walioufanya katika 
rasimu za ripoti hizo.  
 
Ninapenda pia kuishukuru Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu ambayo ripoti 
hii pamoja na ripoti mahususi zitafikishwa kwa ajili ya uchunguzi, majadiliano, na 
kutoa maelezo yake. Tunatarajia kuwa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu 
itatupa maboresho na mwelekeo utakaotokana na mjadala wa ripoti hizi. 
 
Mwisho, ninapenda kuwashukuru Maofisa Masuhuli na watumishi wote wa taasisi za 
umma Tanzania nzima. Ninatambua pia mchango wa walipakodi ambao ripoti hii 
tunaitoa kwao. Mwenyezi Mungu awabariki nyote kadri mnavyojitoa katika 
kusimamia uwajibikaji wa matumizi ya rasilimali za umma nchini. 

MUHTASARI KWA WAANDAMIZI  

 

Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kuboresha muundo wa uwajibikaji na utendaji wa 
taasisi za serikali. Pia unatoa tathimini huru ya namna ambavyo taasisi hizo 
zinatumia rasilimali katika kutekeleza majukumu yao kwa kuzingatia ubanaji wa 
matumizi, tija, na ufanisi. Kifungu cha 28 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, namba 
11 ya mwaka 2008 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali ya kufanya ukaguzi wa ufanisi kwenye sekta ya umma. 

Taarifa hii ya jumla ya ukaguzi inaelezea mapungufu ya jumla yaliyobainika, 
hitimisho pamoja na mapendekezo katika Ripoti saba za Ukaguzi wa Ufanisi 
uliofanyika mwaka 2016 na 2017 unaohusu Usimamizi wa Taarifa za Kijiofizikia na 
Kijiolojia; Usimamizi wa Mchakato wa Utoaji wa Mikataba na Leseni za Utafutaji na 
Uendelezaji wa Gesi Asilia; Utekelezaji wa Maudhui ya Wazawa na Uhakiki wa 
Gharama Rejeshwa kwenye Mikataba ya Ugawanaji Mazao ya Mafuta na Gesi; 
Usimamizi wa Uendelezaji wa Rasilimali Watu katika Sekta ya Mafuta na Gesi; 
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Usimamizi na Uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni na Taraibu za Uhifadhi wa 
Mazingira kwa Makampuni ya Kimataifa ya Mafuta; Uzalishaji wa Wataalamu katika 
Ngazi ya Shahada kwenye Eneo la Mafuta na Gesi; na Kutathmini Uwezo wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania wa Kukusanya Mapato ya Kodi kwenye Eneo la Mafuta 
na Gesi Asilia. Ripoti hii imejikita zaidi katika Usimamizi wa Jumla wa Sekta ya 
Mafuta na Gesi Asilia; ufanisi wa serikali katika kutekeleza na kushughulikia 
masuala ya Mafuta na Gesi; na usimamizi wa vihatarishi vya kiutendaji kwenye 
eneo la mafuta na gesi kwa sekta ya umma. 

Kwa ujumla, ripoti hii inalenga kuwasaidia wabunge, Serikali, vyombo vya habari, 
umma, pamoja na wadau kufanya maamuzi sahihi ili kutekeleza pendekezo la 
kubana matumizi, na kuongeza tija na ufanisi kwenye sekta ya mafuta na gesi 
asilia. Hata hivyo, ripoti hii haijalenga kuwa mbadala wa ripoti zingine saba za 
ukaguzi zilizotajwa ambazo zilifanyika mwaka wa fedha uliopita. Hivyo basi, 
msomaji wa ripoti hii anashauriwa kuzingatia zaidi ripoti husika. 

Ripoti inatoa ufahamu wa ripoti mahususi kuhusu kiwango cha utendaji katika 
kusimamia sekta ya mafuta na gesi na kuhakikisha kuna ufanisi katika utekelezaji, 
usimamizi wa viashiria vya vihatarishi na shughuli za mafuta na gesi kwenye sekta 
ya mafuta na gesi. 

Yafuatayo ni matokeo makuu ya ukaguzi uliofanyika: 

 

Ufanisi wa Serikali katika Kuandaa Mipango Yake 

Ukaguzi ulibaini mapungufu katika kuandaa miongozo sahihi kwa ajili ya usimamizi 
wa sekta ya mafuta na gesi asilia. Mfumo uliopo wa kisheria kwa upande wa 
Ushirikishaji wa Wazawa ulikuwa na mapungufu. Hii ni kwa sababu Wizara ya 
Nishati na Madini haikuwa na sera ya ushirikishaji wa wazawa ili kutoa mwongozo 
wa shughuli za ushirikishaji wa wazawa kwenye eneo la mafuta na gesi nchini. 
Vilevile, Wizara haikuandaa kanuni, taratibu, na miongozo ya udhibiti wa masuala 
ya mafuta na gesi kama vipengele kwenye mikataba ya ugawanaji wa mazao ya 
mafuta na gesi. Sheria na kanuni zake hazikugusia mambo muhimu yanayohusiana 
na kuingia mikataba na kutoa vibali vya utafutaji na uendelezaji wa mafuta na gesi 
asilia unaofanywa na makampuni ya kimataifa ya mafuta. Pia, hapakuwepo udhibiti 
wa kutosha kuhakikisha mchakato wa utoaji wa mikataba ulizingatia sheria za 
manunuzi kwa ajili ya kubana matumizi, tija, na ufanisi. 

Ukaguzi uliofanyika ulibainisha kuwepo kwa mapungufu kwa namna Mamlaka ya 
Mapato Tanzania ilivyoandaa mipango yake ya kufanya ukaguzi wa kodi katika eneo 
la mafuta na gesi hususani kwenye hatua ya ukusanyaji wa taarifa kwa sababu ya 
udhaifu wa utaratibu na udhibiti wa ukusanyaji wa taarifa. Miongozo ya ukaguzi wa 
kodi iliyotumiwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania katika kufanya tathmini ya 
mapato ya kodi kwenye makampuni ya mafuta na gesi haitoi mwongozo wa kutosha 
wa utaratibu wa kupanga taratibu za kukusanya taarifa hususani kutoka kwa 
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chanzo cha ziada. Hakuna utaratibu unaowataka wasimamizi kuangalia na kutoa 
maoni juu ya mipango sahihi na matumizi ya taarifa ikiwa ni mbinu za ukusanyaji 
wa taarifa kwa kila aina ya taarifa iliyohitajika pamoja na kuchambua taarifa hizo. 

Ukaguzi ulibainisha kuwa Wizara ya Nishati na Madini haikuandaa na kutoa 
miongozo na taratibu zozote ambazo zingetumiwa na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli lingetumia katika kuandaa mipango yake ya ufuatiliaji na utekelezaji wa 
vipengele vya ushirikishaji wa wazawa vilivyo kwenye mikataba ya ugawanaji wa 
mazao ya mafuta na gesi. Vivyo hivyo, Shirika hilo halikuandaa miongozo kwa 
makampuni ya kimataifa ya mafuta kwenye eneo la mafuta na gesi. Matokeo yake, 
ajira za Watanzania kwa mujibu wa mikataba hiyo hazikupimika na hazikuweza 
kufuatwa na kusimamiwa na mamlaka husika. 

Wizara ya Nishati na Madini haikuwa na mipango ya kulinda ajira za Watanzania 
kwenye makampuni ya kimataifa ya mafuta na wakandarasi wadogo kwa mujibu wa 
mikataba. Kwa sababu ya mahitaji maalumu ya kitaaluma kwenye vitalu vya 
mafuta na gesi kama mdhibiti wa shughuli za mafuta na gesi, ilitakiwa kujenga 
uwezo wa wataalamu wazawa ili kufikia vigezo vya kupata ajira. Mpango 
Madhubuhti wa Kujenga Uwezo wa mwaka 2012-2016 haukujielekeza katika 
kutosheleza mahitaji ya taaluma muhimu zilizohitajika kwenye mchakato wa 
utendaji sekta ya gesi asilia. Hawa ni pamoja na wahandisi waendeshaji 
(Waendeshaji Mitambo), Wataalamu wa insuleta (wakiwemo wataalamu wa 
kraojeni na waendeshaji) na wataalamu wa matanusi a waendesha majukwaa. 

Mipango ya Wizara ya Nishati na Madini kuhusu uendelezaji wa rasilimali watu 
haikuakisi mahitaji ya Serikali kushiriki kwenye shughuli za utafutaji na uendelezaji 
wa mafuta na gesi. Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ilifanya tathmini ya mahitaji ya 
kiujuzi ambapo uchambuzi ulibaini upungufu wa wafanyakazi 329 wenye shahada 
za awali na umahiri, wafanyakazi 76 wa kozi fupifupi na wakufunzi 300. Hata hivyo 
taarifa iliyobainisha upungufu huu haukubainisha kada muhimu zilizohitajika katika 
shughuli za gesi asilia na ambazo zilikuwa na upungufu hii yote ni kwa sababu ya 
kutokuwepo kwa tathmini toshelevu ya mahitaji. 

Ukaguzi ulibaini kwamba mipango iliyowekwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Mafunzo ya Ufundi haikuwa na ufanisi. Hii inatokana na kutokufanyika kwa tathmini 
ya mahitaji yenye tija na ufanisi ingawa lilikuwa ni hitaji muhimu katika mchakato 
wa kuandaa mipango. Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi haikushirikisha wadau 
kutoka sekta binafsi kama vile makampuni ya mafuta na gesi katika kuandaa 
mipango yake. Sababu iliyotolewa ni matumizi ya mbinu ya maamuzi kuanzia ngazi 
za juu kwenda ngazi za chini ambayo haikuruhusu mchango wa wadau wengine 
kutoka ngazi za chini. Hivyo, mipango iliyoandaliwa haikugusia ujuzi unaohitajika 
kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia. 

Utekelezaji wa Shughuli za Mafuta na Gesi Unaofanywa na Serikali  
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Pamoja na kuwa Serikali ilishaandaa mikakati mbalimbali kwa ajili ya sekta ya 
mafuta na gesi asilia ambapo vitengo vya serikali vyenye dhamana vilipaswa 
kuitekeleza, ukaguzi ulibaini kuwa ripoti zilionesha kuwa taasisi za serikali 
hazikutekeleza shughuli zake kulingana na mipango na mikakati iliyokuwepo. 

Ukaguzi ulibaini kwamba ujuzi uliobainishwa kwenye programu ya uendelezaji wa 
rasilimali watu kwenye sekta ndogo ya gesi asilia haukupewa kipaumbele wakati 
wa utekelezaji. Badala yake, ujuzi mwingine ambao haukuwa kwenye mipango 
ndiyo ulioendelezwa. Matokeo yake, baadhi ya taaluma kama vile uhandisi wa 
visima na huduma ziliachwa.  

Ukaguzi ulibainisha kuwepo kwa mchakato usioleweka wa utoaji wa mikataba na 
leseni kwenye gesi asilia. Shughuli za manunuzi zilifanywa bila kuandaa mahitaji 
muhimu kama vile tamko la mahitaji, vigezo vya kutathmini zabuni, uandaaji wa 
masharti ya kifedha, pamoja na nyaraka za zabuni. 

Ripoti zilionesha kuwa Wizara ya Nishati na Madini ilishindwa kufikia mipango na 
mikakati ya uendelezaji wa rasilimali watu kwenye sekta ndogo ya gesi. Kwa 
mfano, kwa mafunzo ya muda mrefu (Shahada na Uzamili) kati ya watumishi 344 
waliopangwa, wizara iliweza kutoa mafunzo kwa watumishi 46 tu ambao ni sawa na 
asilimia 13 ya idadi iliyopangwa. Wizara ilishindwa kutoa mafunzo kwa wahandisi 
wa visima. Hii ilimaanisha kuwa zaidi ya asilimia 80 ya watumishi waliopaswa 
kupatiwa mafunzo ya muda mrefu ya ujenzi wa uwezo walishindwa kupata fursa 
hiyo. 

Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa matarajio yaliyowekwa kwa ajili ya kufanya ukaguzi na 
mapitio ya tamko la tathmini ya mazingira hayakufikiwa. Kwa mfano, taarifa 
ilionesha kuwa Baraza la Uhifadhi wa Mazingira lilitekeleza kaguzi 3 tu kati ya 71 
kwenye miradi iliyosajiliwa (ambayo ni sawa na asilimia 4). Lengo la ukaguzi huu 
ilikuwa ni kuangalia endapo makampuni ya mafuta yalizingatia mahitaji ya 
kimazingira wakati wote. 

Ripoti za ukaguzi zilibaini pia kuwepo kwa mapungufu katika uratibu wa usimamizi 
wa sekta ndani ya serikali. Ripoti ya ukaguzi ilionesha kuwa kulikuwepo na 
mapungufu katika uratibu na mawasiliano baina ya wadau mbalimbali kwenye 
sekta ya mafuta na gesi. Kwa mfano, hapakuwa na mtiririko mzuri wa taarifa kati 
ya Wizara ya Nishati na Madini na Shirika la Maendeleo ya Petroli katika kutoa hali 
ya mzunguko wa nne wa utoaji wa vibali kwenye ziwa Tanganyika (Kampuni ya 
RKGAS) kwa sababu ya mkanganyiko wa taarifa kati ya Wizara ya Nishati Madini na 
Shirika la Maendeleo ya Mafuta. 

Ukaguzi ulibaini pia kuwa fedha zilizotengwa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi katika kusaidia uzalishaji wa ujuzi katika ubora na idadi haikutosheleza. Hii 
ilikwamisha uzalishaji wa ujuzi wa kutosha unaohitajika katika sekta ya mafuta na 
gesi kama ambavyo imeanishwa katika mipango. Fedha zilizotolewa katika 
kuongeza uzalishaji wa ujuzi zilikuwa kidogo ikilinganishwa na bajeti 
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iliyoidhinishwa. Matokeo yake, shughuli muhimu za mafunzo katika taasisi za elimu 
zilisitishwa. 

Ukaguzi uliofanyika ulibaini kuwa majalada ya kesi nyingi za ukaguzi wa kodi ya 
kampuni za mafuta na gesi yalikuwa yanatumia taarifa za walipa kodi katika 
kufanya ukaguzi huo. Miongozo ilionesha utaratibu wa jumla wa kupima ubora wa 
taarifa zinazohusiana na mfumo wa kutoa taarifa za hesabu au taarifa 
zinazotumika kuandaa taaarifa za kodi. Kwa kuwa matumizi ya taarifa kutoka 
wadau wengine katika kuainisha ushahidi haukuonekana katika majalada 
yaliyofanyiwa mapitio, mkazo ulioneshwa zaidi kwenye mbinu zilizowekwa za 
kufahamu iwapo Mamlaka ya Mapato Tanzania ina taratibu hizo. Ukaguzi ukabaini 
kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania haina utaratibu unaowataka wakaguzi wa kodi 
kupima ubora na uhakika wa vyanzo vya taarifa hizo. 

Ukaguzi uliofanyika ulionesha kuwa taratibu zilizopo za ukusanyaji wa mapato 
kutoka kwenye makampuni ya mafuta na gesi hazikuwa na ufanisi hususani katika 
kupunguza gharama na urahisi wa ukusanyaji huo. Utaratibu wa hivi karibuni wa 
kukusanya mapato ya kodi kwenye bidhaa za mtaji zilizosamehewa kodi ulikuwa ni 
kulipa kwanza kodi ya ongezeo la thamani, kisha kudai marejesho ya kodi hiyo 
baadaye. Utaratibu huu unaiongezea serikali gharama na kutatiza ukusanyaji wa 
mapato kwa kuongeza majukumu ya ziada katika kuhakiki marejesho ya kodi pale 
ambapo serikali ilipaswa kulipa marejesho hayo. 

Ufanisi wa Serikali katika Kusimamia Vihatarishi vya Utendaji kwenye Sekta 
ya Mafuta na Gesi 

Ukaguzi uiliofanyika ulionesha kuwa serikali haikusimamia ipasavyo aina 
mbalimbali za vihatarishi ambavyo viliathiri au vinaweza kuathiri Serikali kupata 
manufaa yatokanayo na sekta ya mafuta na gesi. Ukaguzi ulibaini kuwa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli halina udhibiti kamili wa ubora, na uhakika na kiasi cha 
taarifa za kijiofizikia na kijiolojia linazosimamia. Mfumo wa kuzuia upotevu wa 
taarifa hizo ulikuwa haufanyi kazi ipasavyo. Shirika lilitumia vifaa vya utunzaji wa 
kumbukumbu kupitia seva lakini hapakuwa na mfumo mkuu wa uhifadhi wa taarifa 
wa akiba ambao ungetumika wakati wa dharura. 

Ripoti zilionesha uwepo wa hatari ya tafsiri isiyo sahihi na ya kupotosha ya 
matokeo ya kutokana na utaalamu finyu wa kuchakata taarifa za kijiolojia. Shirika 
la Maendeleo ya Petroli halikuwa na mfumo madhubuti wa kuhakiki taarifa 
zinazochakatwa kuhusiana na utenganishaji, uchambuzi, na uhakiki wa taarifa hizo 
unafanyika ipasavyo. Shirika linatumia mifumo mbalimbali ya usimamizi kama vile 
“Petrel” na “SMT” kwa mujibu wa mahitaji ya uendeshaji wa taarifa hizo. Lakini, 
watumishi wenye dhamana ya usimamizi wa taarifa hizo walikuwa na ujuzi mdogo 
wa kufanya uchambuzi makini wa taarifa kwa kutumia mifumo iliyokuwepo. 

Ukaguzi ulibaini pia kuwa Shirika la Mendeleo ya Petroli halikuwa na mifumo rasmi 
ya upimaji wa vihatarishi iliyobuniwa kuweza kutoa uhakika wa kutosha kuhusu 
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malengo ya manunuzi na zabuni kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta. Ingawa 
lilikuwa na kitengo kamili cha usimamizi wa vihatarishi hivyo, Shirika halikuwa na 
mikakati ya kusimamia vihatarishi vinavyotokana na michakato yake ya manunuzi 
na zabuni. 

Ukaguzi ulionesha pia kuwa Baraza la Taifa la Uhifadhi wa Mazingira halijaandaa 
mipango ya ukaguzi kwa ajili ya kufanya ukaguzi wa mazingira kwenye shughuli za 
utafutaji wa mafuta. Ukaguzi ulibaini kuwa maofisa wa baraza, mpango mkakati na 
mipango kazi yam waka haikuwa na zana na vifaa mambo yaliyochangia kuwepo 
kwa ukaguzi dhaifu. Kwa sababu ya kukosekana kwa mfumo wa uandaaji wa 
mipango, Baraza limeshindwa kuainisha maeneo ya utafiti ambayo yangepewa 
kipaumbele cha ukaguzi wa mazingira.  

Hatua za Serikali katika Ufuatiliaji na Tathmini kwenye Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia 

Ukaguzi ulibaini kwamba Wizara ya Nishati na Madini mbali na kusimamia 
utekelezaji wa udhibiti wa mazingira haijaandaa mfumo wa ufuatiliaji ambao 
ungeweza kutumika kwa ajili ya ufuatiliaji wa utendaji wa Baraza la Taifa la 
Uhifadhi wa Mazingira hususani kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia. Vivyo hivyo 
hapakuwa na kumbukumbu ya taarifa ndani ya mpango mkakati wa wizara ambazo 
zinaeleza kwa kina malengo ya jumla, mikakati, na vipaumbele vya kufuatilia 
utendaji wa Baraza. 

Ukaguzi ulionesha kuwa hapakuwa na ufanisi wa viashiria vya utendaji kwa ajili ya 
kufuatilia hali ya shughuli za usimamizi wa taarifa za kijiofizikia na kijiolojia. 
Ukaguzi unaonesha kuwa Wizara ya Nishati na Madini haikutumia viashiria vya 
utendaji katika shughuli zake. Wizara iliandaa mkakati wa ufuatiliaji na tathmini 
wa mwaka 2011/12 hadi 2015/16. Hata hivyo, ilionekana kuwa viashiria vya 
utendaji katika mkakati huo havikugusia masuala ya ushirikishaji wa wazawa. Pia, 
haukutaja masuala ya ushirikishaji wa wazawa ambayo yangefanyiwa ufuatiliaji na 
tathmini. 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Nishati na Madini haikufanya ufuatiliaji na 
tathmini kwa ajili ya utekelezaji wa programu ya rasilimali watu kama 
inavyotakiwa na sera ya gesi asilia ya mwaka 2013. Sera inaitaka Wizara kuandaa 
mpango wa ufuatiliaji na tathmini kwa kushirikisha wadau mbalimbali kama 
sehemu ya mkakati wa utekelezaji wa programu hiyo. Zaidi, wizara haikutani na 
wadau walioanishwa kwenye programu hiyo kujadili maendeleo ya programu hiyo. 

Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara imekaimisha majukumu yake ya udhibiti wa shughuli 
za mafuta na gesi kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli na yenyewe kubaki na 
jukumu la uandaaji wa sera na miongozo. Hata hivyo, Wizara haikufanya tathmini 
kuhakikisha shughuli zote ilizokaimisha kwa Shirika zinatekelezwa kama 
inavyopaswa, hususani zile zinazohusiana na utekelezaji wa vipengele vya 
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ushirikishaji wazawa vilivyo kwenye mikataba ya ugawanaji wa mazao ya mafuta 
na gesi. 

Ukaguzi pia ulibaini kuwa programu ya uendelezaji wa rasilimali watu kwenye 
sekta ndogo ya gesi haikutekelezwa kwa mujibu wa mpango uliowekwa. Wanufaika 
wakubwa waliohudhuria mafunzo hawakuwemo kwenye mipango. Matokeo yake, 
baadhi ya kada muhimu kwenye sekta haikujumuishwa na badala yake Wizara 
ilijikita zaidi kwenye mafunzo ya muda mfupi ambapo wanufaika waliohudhuria 
walikuwa zaidi ya walioko kwenye mpango kwa asilimia 165.4. 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi haikufanya ufuatiliaji wa kutosha kwenye 
shughuli za ukuzaji wa ujuzi. Ufuatiliaji huo ulifanywa kwa njia ya simu bila kujali 
umuhimu wa masuala yahusuyo sekta ya mafuta na gesi. Hata hivyo, mgawanyo 
hafifu wa rasilimali ulikwamisha shughuli za ufuatiliaji uliofanywa na Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi, Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Tume ya Vyuo 
Vikuu Tanzania. 

Ukaguzi uliofanyika pia ulionesha kuwepo kwa mapungufu kwenye uwepo wa vifaa 
vya kusaidia utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini. Ofisi ya Makamu wa 
Rais – Mazingira haikuwa ikifuatilia utendaji wa Baraza la Usimamizi wa Mazingira 
kwa sababu ya kutokuwa na mfumo uliochambuliwa vizuri wa kuiwezesha kuchukua 
hatua na maamuzi muhimu. Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira haikuweza pia 
kutathmini mfumo wa utendaji halisi wa shughuli za udhibiti wa uharibifu wa 
mazingira unaofanywa na Baraza dhidi ya matokeo ya shughuli hizo. Zaidi, 
ilibainika kuwa Wizara ya Nishati na Madini inafanya shughuli zake huku ikikabiliwa 
na upungufu mkubwa wa watendaji. 

Hitimisho 

Kwa ujumla, ukaguzi wote uliofanyika umetambua jitihada za Serikali katika 
kujipanga na kusimamia sekta ya mafuta na gesi zinazofanywa na Wizara ya Nishati 
na Madini ambayo ndiyo Wizara mama kwenye sekta nzima. Hata hivyo, kuna 
maeneo kadhaa ambayo yanahitaji kuboreshwa ambapo Wizara ya Nishati na 
Madini kama Wizara mama inatakiwa kuongoza taasisi zingine za kiserikali katika 
kufikia malengo ya Serikali yaliyowekwa. Udhaifu huo umejionesha kwenye 
mipango na mikakati inayoandaliwa na serikali, utekelezaji wa shughuli za 
usimamizi kwenye sekta ya mafuta na gesi, pamoja na ufuatiliaji na tathimini ya 
hatua zinazochukuliwa na serikali katika kusimamia vihatarishi vya kiusimamizi 
vinavyotokana na usimamizi wa shughuli za mafuta na gesi. 
 

Mapendekezo 

Wizara ya Nishati na Madini inatakiwa: 
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1. Kufanya upembuzi wa kina kwa kushirikiana na wadau muhimu ili kubainisha 
mapungufu ya ujuzi/utaalamu pamoja na fursa za ajira kwa Watanzania 
kwenye sekta ya mafuta na gesi ambapo mahitaji halisi yatabainishwa; 

 
2. Kuandaa mpango mahususi na wa kina wa uandaji wa mipango na mikakati 

ya uendelezaji wa rasilimali watu ambao utatatua mahitaji ya utaalamu na 
ujuzi unahitajika katika kila hatua ya mnyororo wa thamani kwenye sekta 
ya mafuta na gesi na kuhakikisha kuwa inatekelezwa na matokeo yake 
kupimwa na kuwasilishwa kwa wadau muhimu kwenye sekta ya umma na 
binafsi; 

 
3. Kuandaa mfumo wa uratibu wenye ufanisi ambao utahakikisha Wizara 

inashirikiana kwa ufanisi na wadau wote muhimu wa mafuta na gesi, kwa 
kuwashirikisha katika kubainisha mahitaji na changamoto zake, kubuni 
mipango na mikakati ya utendaji na utekelezaji wa mipango na mikakati 
iliyoidhinishwa na kuwapa mrejesho kwa wakati kuhusu utekelezaji wa 
mipango na mikakati hiyo kupitia taarifa za utendaji. 

 
4. Kuandaa mipango ya kina juu ya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa 

mipango na mikakati iliyohakikiwa kuhusu sekta ya mafuta na gesi na 
kuhakikisha utekelezaji wa ufuatiliaji na tathmini kwa wakati; 

 
5. Kuandaa mfumo ambao utaruhusu kufuatilia kwa hatua maendeleo ya 

Wizara pamoja na taasisi zake katika shughuli za mafuta na gesi asilia 
nchini; 

 
6. Kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, Wizara ya Nishati na Madini iweke 

mkakati wa kupima ongezeko kwa pato la Shirika la Maendeleo ya Petroli ili 
kushiriki kwenye biashara na shughuli za utafutaji, uendelezaji, na 
uzalishaji wa mafuta na gesi nchini; 

 
7. Kuandaa mfumo wa usimamizi wa kufanya tathmini juu ya ukamilifu na 

uhakiki wa taarifa za kijiofizikia na kijiolojia mara zinapopokelewa kutoka 
kwenye makampuni ya kimataifa ya mafuta na pia kuhakikisha kuwa taarifa 
hizo zinahifadhiwa kwa usalama na kulindwa dhidi ya matumizi mabaya, 
upotevu na wizi. 

 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania linatakiwa; 

8. Kuandaa mfumo wa usimamizi wa sera ambao utatumika kutoa mwelekeo 
wa usimamizi wenye ufanisi wa taarifa za kijiofizikia na kijiolojia; 
 

9. Kuandaa mipango ya kina ambayo itasimamia shughuli zote za taarifa za 
kijiofizikia na kijiolojia na kuhakikisha mipango hiyo inafuatwa na matokeo 
ya utekelezaji wake yanatolewa taarifa kwa Wizara ya Nishati na Madini. 
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Ofisi ya Makamu wa Rais – Kurugenzi ya Mazingira inatakiwa: 

10. Shughuli za udhibiti na usimamizi wa mazingira zinazofanywa na Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira, wizara za kisekta na Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa zinaratibiwa, zinaoanishwa, na kwamba mfumo wa utoaji wa 
taarifa unaimarishwa baina ya wadau wote wa sekta ya mafuta na gesi 
kwenye upande wa mazingira; 

 
11. Hali ya mazingira kwa ujumla inatolewa ripoti kila mwaka hususani kwenye 

eneo la mafuta na gesi. Kuwepo na majumuisho ya jumla ya masuala ya 
udhibiti wa mazingira unaofanywa na idara za serikali kwenye sekta ya 
mafuta na gesi na taarifa hizo zitumike kama msingi wa kuboresha shughuli 
za udhibiti. 

 
Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira linatakiwa: 

12. Kuweka viwango na vigezo vya utendaji katika shughuli za usimamizi wa 
uhifadhi wa mazingira ikiwa ni pamoja na kufanya tathmini ya vihatarishi, 
miongozo ya udhibiti na usimamizi, na muda utakaotumika katika kila 
shughuli ya udhibiti na usimamizi kwenye sekta ya petroli; 
 

13. Kuandaa mfumo wa taarifa zitokanazo na ukaguzi ambapo taarifa zitakuwa 
zikipatikana kutoka kwenye mfumo wa taarifa za mazingira; 

 
Mamlaka ya Mapato Tanzania inatakiwa: 

14. Kuandaa mkataba wa makubaliano baina yake na taasisi za serikali na 
mamlaka za kodi ili kusaidia ugawanaji mzuri wa taarifa zitakazosaidia 
kufanya tathmini ya kodi kwenye sekta ya mafuta na gesi; 
 

15. Kuweka tathmini mahususi ya uwezo unaohitajika katika kukusanya kodi 
kwenye sekta nzima ya mafuta na gesi; 
 

16. Kuandaa mfumo wa kuweka malengo ya ukusanyaji wa mapato kutoka 
kwenye sekta ya mafuta na gesi ili kupima kwa usahihi utendaji na matokeo 
ya shughuli za ukusanyaji wa mapato. 
 

Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi inatakiwa: 

17. Kuandaa mpango wa kina wa shughuli zinazohusu ukuzaji wa ujuzi. Mpango 
huo unatakiwa kushirikishwa kwa na kueleweka na wadau kama vile taasisi 
za elimu, mamlaka za udhibiti na wizara za kisekta ambazo zina jukumu 
kwenye ukuzaji wa ujuzi kwenye sekta ya mafuta na gesi. 
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18. Kuhakikisha kuna mfumo endelevu wa upatikanaji wa fedha kwa ajili ya 
kutekeleza ukuzaji wa ujuzi kwenye masuala ya mafuta na gesi katika vyuo 
vikuu na vyuo vinavyotoa mafunzo hayo. 

 
19. Kuhakikisha Tume ya Vyuo Vikuu na Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi lina 

mfumo madhubuti kuhakikisha mitaala kwa ajili ya taasisi hizo inajumuisha 
ujuzi wote unaohitajika katika kila hatua kwenye mchakato wa utendaji wa 
mafuta na gesi. Mitaala hiyo inatakiwa kufanyiwa mapitio na kuhuishwa kila 
wakati. 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

SURA YA KWANZA 

UTANGULIZI 

 

1.1 Usuli wa Ukaguzi  
 
Ukaguzi wa Ufanisi ni muhimu kwa sababu unalenga  kuboresha  uwajibikaji na 
utendaji  wa taasisi za serikali  ili wananchi  wapate  huduma zinazolingana na  
thamani ya fedha iliyotumika. Masuala kadhaa hutumika kuchagua maeneo 
yanayolengwa na Ukaguzi wa Ufanisi na Ukaguzi Maalumu. Miongoni mwa masuala 
hayo ni malalamiko kutoka kwa wananchi, umuhimu wa eneo linaloangaliwa, 
pamoja na mchango wake kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi. 
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Ukaguzi wa Ufanisi unalenga kutathmini ili kufahamu iwapo shughuli, mipango, au 
miradi inayohusisha rasilimali za umma katika  Wizara,  Idara,  Serikali za Mitaa, na 
Mashirika yote ya umma imesimamiwa  kwa  kuzingatia uwekevu, tija, na ufanisi. 
Uwekevu, tija, na ufanisi unaweza kuelezwa kama ifuatavyo: 
 

Uwekevu - Kupunguza gharama za rasilimali zinazotumika katika shughuli 
huku kukizingatiwa ubora sahihi. 

Ufanisi - Uhusiano kati ya rasilimali iliyotumika na matokeo, kwa 
kuzingatia bidhaa, huduma, matokeo, na rasilimali 
zilizotumika kuzalishia katika namna ambayo rasilimali chache 
zikitumika kuleta matokeo makubwa au kiwango sawa cha 
rasilimali kikitumika kutoa matokeo makubwa zaidi. 

Tija - Kiwango ambacho malengo yamefikiwa na uhusiano kati ya 
malengo yaliyokusudiwa na matokeo halisi katika shughuli 
husika. 

   

1.2 Mamlaka ya Kukagua 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali amepewa mamlaka ya kisheria ya 
kufanya Ukaguzi wa Ufanisi kupitia Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 
2008. Kifungu cha 28 cha Sheria hii kinasema “Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali, kwa lengo la kuthibitisha uwekevu, tija, na ufanisi katika matumizi ya 
fedha au rasilimali za taasisi ya umma, anaweza kukagua, kuchunguza, na kutoa 
ripoti kadri atakavyoona inafaa kuhusu: 
 

(a) Matumizi ya fedha na rasilimali za umma katika wizara, idara, mamlaka za 
serikali za mitaa, na mamlaka nyingine za serikali; 
 

(b) Utekelezaji wa majukumu ya maafisa masuhuli, wakuu wa idara, na wakuu 
wa taasisi mbalimbali za umma; 
 

(c) Utekelezaji wa matakwa ya sheria ya mazingira, kanuni, na sera za ndani 
za mazingira na viwango. 

Ukaguzi wa ufanisi unalenga kuangalia iwapo malengo ya awali yaliyowekwa 
yamefanikiwa. Kisha unaangalia iwapo uwekevu, tija, na ufanisi umezingatiwa. 
Hatimaye, mapendekezo yanatolewa kwa ajili ya kuboresha maeneo yaliyoonekana 
kuwa na mapungufu. 
 
Ukaguzi unafanyika kwa mujibu wa viwango vya kimataifa vya ukaguzi wa ufanisi. 
Viwango hivyo vinataka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kupanga na 
kutekeleza ukaguzi ili kupata ushahidi wa kutosha ambao utakuwa kigezo cha 
kutolea taarifa mapungufu yaliyoonekana na kutoa hitimisho kwa kuzingatia lengo 
la ukaguzi husika. 
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1.3 Madhumuni ya Ripoti 

Ripoti hii ya jumla inalenga kuwapa taarifa muhimu waheshimiwa wabunge, 
vyombo vya habari, umma, pamoja na wadau wengine ili waweze kutoa maamuzi 
yatakayoongeza uwekevu, tija, na ufanisi katika shughuli za serikali. Ripoti hii 
hutoa muhtasari wa mambo mbalimbali yaliyoonekana katika kaguzi za ufanisi 
zilizofanyika dhidi ya mambo yaliyotarajiwa kwa kuzingatia hatua zilizopangwa 
kuchukuliwa, utekelezaji wa hatua zilizopangwa, udhibiti wa vihatarishi, 
ufuatiliaji, na tathmini ya shughuli za utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi. Hii 
imezingatia uchambuzi uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali kutoka katika ripoti saba za ukaguzi wa ufanisi katika shughuli za utafutaji 
na uchimbaji wa mafuta na gesi. Ripoti hizo ni za Ukaguzi wa Ufanisi katika 
maeneo yafuatayo:   
 

 Utekelezaji wa Masharti ya Ushirikishwaji Wazawa na Uhakiki wa Gharama 
Rejeshwa katika Makubaliano ya Kugawana Uzalishaji; 

 Usimamizi wa Taarifa za Kijiofizikia na Kijiolojia katika Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia; 

 Usimamizi wa Mchakato wa Ugawaji wa Leseni na Mikataba ya Utafutaji na 
Uendelezaji wa Gesi Asilia; 

 Ufuatiliaji wa Matakwa na Utekelezaji wa Sera, Sheria na Kanuni za 
Mazingira kwenye shughuli za Utafutaji wa Mafuta na Gesi; 

 Uwezo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania katika Tathmini na Ukusanyaji wa 
Mapato Yatokanayo na Kodi katika Sekta ya Mafuta na Gesi; 

 Wahitimu wa Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia: 

 Uendelezaji Rasilimali Watu katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia. 
 
 

1.4 Lengo Kuu la Ripoti 
 
Ripoti hii imelenga kuonesha masuala yanayohusu namna ambavyo serikali 
imejiandaa katika kusimamia shughuli za utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi. 
Kulingana na Sera ya Petroli ya Mwaka 2013, Mafuta ni rasilimali inayoisha ambayo 
inamilikiwa na Watanzania. Hivyo, inahitaji kusimamiwa na kutumiwa kwa manufaa 
ya muda mrefu ya taifa kwa ujumla. Vivyo hivyo, iwapo haitasimamiwa vizuri, 
rasilimali hiyo inaweza kuwa laana badala ya kuwa baraka. Ni kwa kuzingatia hilo, 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali akaamua kuandaa ripoti ya jumla 
ya ukaguzi wa ufanisi katika shughuli za utafutaji na uchimbaji wa mafuta na gesi 
asilia. 
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1.5 Mchakato wa Uthibitisho wa Takwimu     

Wizara, Idara, Mashirika, Taasisi, na Wakala mbalimbali za Serikali zilizokaguliwa 
zilipewa fursa ya kujadili na kutoa maoni yao juu ya matokeo ya ukaguzi na 
kusahihisha makosa yaliyojitokeza katika rasimu ya taarifa hii. 
 
 
1.6 Muundo wa Ripoti 
 
Ripoti hii ya jumla ina sura nane kama ifuatavyo: 
 
Sura ya kwanza inatoa utangulizi wa ukaguzi wa ufanisi, mamlaka, na madhumuni 
ya ripoti ya jumla. Sura ya pili inajielekeza katika kutoa muhtasari kwa ufupi 
kuhusu usimamizi wa sekta ya mafuta na gesi asilia nchini Tanzania. Sura ya tatu 
inazungumzia mapungufu yanayofanana katika ufanisi wa serikali katika kupanga 
hatua zinazochukuliwa katika sekta ya mafuta na gesi kama ilivyoonekana katika 
ripoti saba zilizofanyika. Sura ya nne inazungumzia mapungufu yanayofanana 
kwenye ufanisi wa serikali katika kutekeleza hatua mbalimbali katika sekta ya 
mafuta na gesi katika ripoti saba za ukaguzi wa ufanisi zilizofanyika. Sura ya tano 
inazungumzia mapungufu yanayofanana katika ufanisi wa serikali katika kusimamia 
vihatarishi vinavyohusishwa na shughuli za uchimbaji na utafutaji wa mafuta na 
gesi katika ripoti saba za ukaguzi wa ufanisi zilizofanyika. Sura ya sita 
inazungumzia mapungufu yanayofanana kwenye hatua za serikali katika shughuli za 
ufuatiliaji na utathmini katika utendaji wa sekta ya mafuta na gesi. Sura ya saba 
na ya nane zinajielekeza katika kutoa hitimisho na mapendekezo, kwa mfuatanao 
huo kwenye maeneo matatu makuu yaliyoangaliwa. 
 
 
 
 
 
 

SURA YA PILI 

USIMAMIZI WA SHUGHULI ZA MAFUTA NA GESI ASILIA TANZANIA 

 
2.1  Utangulizi 
 
Kwa zaidi ya nusu karne baada ya upatikanaji wa mafuta na gesi asilia, Tanzania 
imevumbua akiba ya gesi asilia inayokadiriwa kuwa futi za ujazo trilioni 55.08. 
Uvumbuzi zaidi unatarajiwa. Uvumbuzi wa kiasi kikubwa cha gesi asilia kama hiki  
unatoa nafasi ya kipekee ya kuharakisha ukuaji wa uchumi wa nchi. 
 



 

23 | U k u r a s a  

 

Matumizi  sahihi ya rasilimali ya gesi asilia yatasaidia maendeleo endelevu yenye 
faida na yenye kuchangia mabadiliko ya uchumi wa Tanzania na katika kuboresha 
zaidi hali ya maisha ya Watanzania. Faida hizi zitaipatia serikali msingi wa kifedha 
kwa ajili ya maendeleo na kuboresha utoaji wa huduma za kijamii kwa wananchi. 
 
Hata hivyo, ukosefu wa uzoefu na ufahamu katika kusimamia kikamilifu sekta ya 
mafuta na gesi asilia, miundombinu duni, uwezo mdogo wa rasilimali watu, na  
ukosefu wa maandalizi kamilifu wa taasisi husika, yote haya ni sababu kuu ambazo 
zinaweza kurudisha nyuma taifa kutaka kuwekeza kwenye fursa hii adimu. 
 
Changamoto hizi zisiposhughulikiwa kwa haraka na kwa umakini, nchi yetu inaweza 
kuangukia katika kundi la nchi zinazoendelea barani Afrika zenye hifadhi kubwa ya 
mafuta na gesi asilia ambazo zimeshindwa kuongeza ubora wa maisha ya watu wao 
hata baada ya zaidi ya miongo mitatu ya uzalishaji wa mafuta na gesi asilia. 
 
Katika nchi kama vile Norway na Urusi zimepata mafanikio na matokeo mazuri  ya 
uzalishaji kutoka kwenye hazina yao ya gesi asilia, uzoefu unaonyesha kuwa 
kuwepo kwa ubora na kiwango sahihi cha wafanyakazi wenye ujuzi ni muhimu sana 
kwa mafanikio. Kwa hiyo, Tanzania inapaswa kujiandaa ili kutumia vizuri fursa 
zinazopatikana kwenye sekta hii. 
 
2.2 Uzoefu kutoka Nchi Nyingine za Afrika 
 
Katika nchi za Afrika zenye utajiri wa rasilimali kama Angola, Sudani, Ghana, na 
Naijeria bado zinashindwa kusimamia rasilimali zao ili kuhakikisha maisha bora ya 
watu wao. Nchi hizo zinakumbwa na changamoto zinazofanana na ambazo 
zinahitaji juhudi za pamoja ili kuzitatua. Kumeshuhudiwa changamoto mahususi 
katika nchi za Afrika katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 
 
Kwa mfano, Jumuiya ya Kimataifa inaamini kwamba Naijeria inakosa wataalamu 
wenye ujuzi katika sekta ya mafuta na gesi asilia, hivyo kuhalalisha ongezeko la 
wataalamu wa mafuta na gesi asilia na makandarasi kutoka nje ya nchi. Ghana ina 
ukuaji mkubwa wa sekta ya mafuta na gesi japokuwa inakabiliwa na changamoto 
kubwa. Miongoni mwa changamoto hizo ni ukosefu wa wafanyakazi wenye ujuzi, 
mameneja pamoja na wafanyakazi katika uzalishaji na uendeshaji ili kuweza 
kusaidia sekta hiyo. 
 
Kihistoria uwazi katika sekta ya mafuta na gesi asilia katika nchi za Nigeria na 
Angola, nchi za Kiafrika zenye uzalishaji mkubwa, limekuwa ni tatizo. Manunuzi ya 
umma na utoaji wa mikataba yenye gharama na faida kubwa umekuwa ukikabiliwa 
na changamoto za rushwa. Wakati mwingine makampuni yanayotaka kushinda 
mikataba ya kiserikali yanaweza yasitakiwe kushiriki katika mchakato wa zabuni ya 
ushindani. 
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Mnamo mwezi Februari mwaka 2012, Tume ya Dhamana na Mitaji iliyashitaki 
makampuni matatu ya mafuta kwa watendaji wake kudaiwa kuwahonga maofisa wa 
forodha katika nchi ya Naijeria. Maofisa hao walishitakiwa kwa kosa la kupata 
vibali haramu ili kuweza kurejesha biashara ya kuchimba visima vya mafuta, 
ambayo ni mikataba yenye faida kubwa. 

Aidha, nchini Naijeria utafutaji na uchimbaji wa mafuta umekuwa ukiendelela kwa 
miongo kadhaa katika Delta ya Naija. Hali hii imepelekea maafa ya athari za 
mazingira na imewaletea madhara makubwa watu waishio katika ukanda huo. 
Delta ya Naija inajumiuisha mazingira mbalimbali ikiwa ni pamoja na mabonde ya 
mikoko, mabonde ya maji safi, misitu ya mvua, na ni eneo lenye ardhi oevu kubwa 
barani Afrika. Delta ya Naija ni miongoni mwa maeneo 10 muhimu yenye mazingira 
oevu yaliyopo baharini duniani. Lakini, kutokana na uchafuzi wa mazingira, eneo 
hili limetawaliwa na mifereji na mito yenye uchafu wa mafuta, uharibifu wa misitu 
na upotevu wa viumbe hai. Kwa ujumla eneo hili ni eneo la kiikolojia lililoharibiwa.  
 
Hali hii inawaathiri wananchi ambao hutegemea mazingira hayo kwa ajili ya 
kuendesha maisha yao ya kila siku na hivyo kuchangia ongezeko la hali ya umaskini 
na ukosefu wa makazi. Viwanda vya mafuta  vilivyopo kwenye maeneo hayo 
vimechangia kwa kasi sana maendeleo ya nchi, ukweli ambao hauwezi kupingika. 
Hata hivyo, shughuli za uchimbaji wa mafuta usio endelevu zimepelekea ukanda 
wa Delta ya Naija kuwa miongoni mwa maeneo matano makubwa yaliyoathirika 
kwa uchafuzi wa mazingira uletwao na shughuli za uchimbaji wa mafuta duniani.  
 
Katika mwaka wa fedha wa 1999 Mapitio ya Sera ya Sekta ya Madini yaliyofanywa 
na MIREM na Benki ya Dunia yaligundua matatizo makubwa manne ambayo 
yanakabili maendeleo ya sekta ya madini, mafuta, na gesi asilia nchini Msumbiji. 
Matatizo hayo ni kukosekana kwa taarifa za kijiolojia nchini; udhaifu wa mfumo wa 
udhibiti na sheria; ukosefu wa uwezo wa taasisi za umma katika sekta hii, na 
ukosefu wa miundombinu. 
 
Kwa kuzingatia ukweli hapo juu kuhusu mafunzo na uzoefu wa mafuta na gesi 
katika nchi zinazozalisha mafuta na gesi asilia Afrika, Tanzania yenyewe bado iko 
kwenye hatari zote na inapata changamoto hizo. Tanzania iko katika hatari ya 
kupoteza thamani ya  takwimu zake za jiosayansi kwa sababu ya ukosefu wa 
usimamizi bora.  
 
Kukosekana kwa sera za usimamizi wa takwimu za jiosayansi, mazingira na vifaa 
vya uhifadhi wa takwimu visivyoridhisha ni baadhi ya masuala yanayoikabili 
Tanzania. Pia sekta hii inakabiliwa na ukosefu wa mipango na mikakati mizuri 
ambayo itahahakikisha upatikanaji endelevu wa rasilimali watu wenye uwezo na 
ufanisi wa kuendesha gurudumu hili la kiuchumi wa mafuta na gesi asilia. 
 
Zaidi ya hayo kumekuwa na uratibu usio na ufanisi kwa wadau muhimu katika sekta 
hii ya mafuta na gesi asilia kama vile ukosefu na uendelevu wa usimamizi sahihi wa 
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rasilimali watu. Pia mazingira yatakuwa katika hatari kubwa kwa sababu ya 
shughuli za uchimbaji mafuta iwapo tu sheria za uhifadhi wa mazingira 
hazitafuatwa . 
 
2.3  Historia ya  Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia Tanzania 
 
Katika historia ya Tanzania, tafiti za uchimbaji wa mafuta na gesi asilia zilianza 
mwaka 1952. Mafanikio ya shughuli za utafiti kwa mara ya kwanza yalipatikana 
miaka 22 baadaye ambapo mwaka 1974 gesi asilia iligunduliwa Songo Songo, katika 
mkoa wa Lindi. Baadaye, mwaka 1983 ugunduzi mwingine ulifanyika katika eneo la 
Mnazi katika mkoa wa Mtwara. 
 
Tokea wakati huo, shughuli madhubuti za utafiti wa uchimbaji ulikuwa ukiendelea 
na ilipofika Juni, 2015 ugunduzi wa gesi asilia ulikadiriwa kuwa trilioni za ujazo 
55.08. Kielelezo namba 2.1 kinaonyesha vipindi mbalimbali vya utafutaji wa gesi 
asilia nchini Tanzania. 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
Kielelezo 2.1: Vipindi vya Utafutaji wa Gesi Asilia Nchini Tanzania  
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2.4  Mfumo wa Kisheria na Udhibiti katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia 
 
Sheria kuu inayosimamia utafutaji na uzalishaji wa mafuta na gesi asilia ndani  ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ni Sheria ya Petroli ya mwaka 2015 ambayo 
imechukua nafasi ya Sheria ya Utafiti na Uzalishaji wa Petroli ya mwaka 1980 Ibara 
ya 328 kama ilivyorejewa mwaka 2002. Sheria zingine zinazotumika katika sekta ya 
mafuta na gesi kwa shughuli za uchimbaji kwenye mkondo wa juu ni Sheria ya Kodi 
ya Mapato ya mwaka 2004, Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, na 
Sheria ya Ushindani ya mwaka 2003. 
 
Hivi sasa, Tanzania imepitisha sheria tatu mpya ikiwa ni pamoja na Sheria ya 
Petroli ya mwaka 2015, Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi ya 
mwaka 2015 na  Sheria ya Uwazi na Uwajibikaji katika Shughuli za Utafutaji wa 
Mafuta, gesi asilia na madini Tanzania ya mwaka 2015, kwa lengo la kuboresha 



 

27 | U k u r a s a  

 

ubora wa usimamizi, huduma, na shughuli katika sekta ya mafuta na gesi kwa 
maslahi ya Tanzania na watu wake. 
 
2.5  Mchakato wa Uendeshaji katika Shughuli za  Mafuta na Gesi Asilia  
 
Sekta ya mafuta na gesi inajumuisha shughuli na taratibu mbalimbali ambazo kwa 
pamoja zinachangia mabadiliko ya rasilimali ya awali ya mafuta ya petroli na 
mwishowe kuwa bidhaa  inayoweza kutumika na yenye thamani  kwenye viwanda 
na watu binafsi. 
 
Shughuli hizi tofauti kwa asili yake zinahusiana (kinadharia, kimkataba, na/au 
kivitendo/kiutekelezaji), na mahusiano haya  hutokea  ndani ya  makampuni 
binafsi, na pia ndani  ya nchi au yanaweza kuvuka  mipaka ya kitaifa. Kielelezo 2.2 
kinaonesha mchakato wa uendeshaji katika shughuli za  mafuta na gesi asilia. 
 
Kielelezo 2.2: Modeli ya Mchakato wa Uendeshaji katika Shughuli za  Mafuta na 
Gesi asilia 
 

 
 
Chanzo: Ripoti ya Shirika la Mafuta na Gesi la Afrika Kusini, 2017 
 
 
2.6  Hitaji la ukaguzi katika Sekta ya Mafuta na Gesi 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania iliamua kutekeleza ukaguzi wa ufanisi katika 
maeneo saba tofauti sekta ya uchimbaji wa mafuta na gesi asilia. Maeneo haya 
yana umuhimu mkubwa kwani yanaweza kuchochea serikali ya Tanzania 
kuchangamkia fursa zinazotokana na sekta hiyo. 

Kwanza, rasilimali watu ni kipengele muhimu  katika  uzalishaji kwa sababu ndicho 
chenye  uwezo wa kubadilisha vipengele  vingine kwa manufaa ya maisha ya 
binadamu na ustawi wa jamii. Hivyo, pamoja na kujenga uwezo wa Watanzania 
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katika sekta ya mafuta na gesi asilia, nchi inaweza kuongeza manufaa 
yanayotokana na  utafutaji na uzalishaji wa mafuta na gesi asilia hapa nchini. 

Pili, takwimu za kijiofizikia zinatoa uhakika wa kutafuta haidrokaboni (mafuta na 
gesi), kwani hutumika kuonyesha matarajio ya uwepo wa haidrokaboni  ardhini. 
Hivyo,  ni muhimu takwimu hizi ziwe sahihi, halali, na za  kuaminika. Hali hii 
inategemea zaidi  usimamizi wa takwimu za kijiofizikia. 

Tatu, ni muhimu kupitia leseni zote  kwani itawezesha nchi kuingia mikataba yenye 
gharama nafuu na makampuni bora ya mafuta. Hivyo, baadaye nchi itaweza 
kufaidika na rasilimali zake na kufikia kikamilifu matarajio ya Watanzania kutokana 
na rasilimali hizo.  

Nne, usimamizi wa mazingira ni miongoni mwa masuala muhimu ambayo yanahitaji 
kipaumbele maalumu kwa nchi kama Tanzania kwa ajili ya kusaidia maendeleo 
yake. Ulinzi wa mazingira na matumizi yenye kulinda uendelevu wa maliasili, 
yatahakikisha usalama na kuongeza thamani ya mazingira na watu wake ili kufikia 
ubora wa maisha kwa Watanzania. 

Tano, faida ya petroli kwenye uchumi inaweza kupatikana moja kwa moja kwa njia 
ya mapato na kwa njia ya ushiriki wa wenyeji. Kwa hiyo, ni muhimu kuelewa jinsi 
serikali inavyotathmini na kuhakiki taarifa za mapato yatokanayo na mafuta na gesi 
asilia. Hii ni muhimu kwa ajili ya kuhakikisha kwamba serikali inapata mgao halali 
wa mapato kutokana na utekelezaji sahihi wa masharti ya Mikataba ya Utafutaji na 
Ugawanaji wa Mapato yatokanayo na Shughuli za Mafuta na gesi asilia na uhakiki 
wa gharama. 

Mwisho, kwa kuwa sekta ya mafuta na gesi asilia na teknolojia yake ni changamani, 
usimamizi wake unahitaji wafanyakazi  wazoefu na wenye ujuzi wa kutosha. Kwa 
hiyo, ni muhimu kuhakikisha ubora na idadi ya wahitimu katika sekta ya mafuta na 
gesi asilia  wanakidhi mahitaji ya sekta hii. 

2.7  Wadau Wakubwa katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia Tanzania  
 
Kuna wadau wakubwa kadhaa katika usimamizi wa sekta hii ya mafuta na gesi 
asilia Tanzania. Wadau hawa wamegawanyika katika makundi makuu manne. 
Makundi hayo ni wizara za kisekta, taasisi za uangalizi, makampuni ya kimataifa ya 
mafuta pamoja na taasisi zinazotoa huduma katika sekta hii.  
 
Wizara ya Kisekta: Wizara ya Nishati na Madini, Wizara ambayo ina wajibu wa 
kusimamia sekta ya mafuta na gesi asilia nchini. Mbali na wajibu huu, Wizara ina 
kazi ya kutengeneza na kupitia upya sera na kanuni katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia nchini. 
 
Taasisi za Uangalizi: Hizi zinahusisha taasisi kama vile Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania, Baraza la Kitaifa la Usimamizi wa Mazingira, Mamlaka ya 
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Usimamizi wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi pamoja na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. Hizi ni taasisi za serikali ambazo zina wajibu wa kusimamia shughuli za 
kila siku za makampuni ya kimataifa ya mafuta, mazingira, usalama na afya mahali 
pa kazi, pamoja na kusimamia mapato.  
 
Makampuni ya Mafuta ya Kimataifa: Hawa hufanya shughuli zinazohusiana na 
mafuta katika maeneo ya mikataba kulingana na sheria zinazokubalika, pia 
kulingana na sheria za utendaji za kimataifa . 
 
Taasisi Zinazotoa Huduma katika Sekta Hii: Hizi zinajumuisha taasisi kama vile 
Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia, na Wizara ya Kazi. Wizara hizi kwa  
kupitia taasisi  zake za mafunzo kama vile vyuo, na vyuo vya ufundi na usanifu zina 
wajibu wa kujenga uwezo wa Watanzania ili waweze kushiriki na kujihusisha na 
uchumi wa mafuta na gesi asilia. Aidha, zinapaswa kulinda ushiriki wa wenyeji na 
kutekeleza sheria za kazi katika sekta hii.  
 
2.8  Ripoti za Ukaguzi wa Ufanisi Zilizofanyika 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania ilifanya kaguzi saba za ufanisi katika eneo hili la 
mafuta na gesi asilia. Nia ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni kuhakikisha uwepo wa 
uimarishaji wa utendaji katika maeneo hayo katika hatua hizi za mwanzo za sekta 
hii. 

Kaguzi hizi za ufanisi zililenga katika: ushiriki wa wenyeji na uhakiki wa gharama 
zinazopatikana; taratibu za utoaji wa mikataba na leseni; usimamizi wa takwimu 
za kijiofizikia; ufuatiliaji wa utekelezaji na uzingatiaji wa mazingira katika 
shughuli za utafutaji wa mafuta na gesi asilia; usimamizi wa wahitimu 
wanaozalishwa katika sekta ya mafuta na gesi asilia na uwezo wa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania wa kutathmini na kukusanya mapato ya kodi yatokanayo na 
shughuli za mafuta na gesi asilia. 
 
Matokeo ya kaguzi na mahitimisho yaliyotokana na ripoti hizo saba za ukaguzi 
yametumika kutoa picha halisi kwa ujumla katika sekta nzima ya mafuta na gesi 
asilia nchini ambayo yameelezewa katika sura zilizofuata za ripoti hii. 
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SURA YA TATU 

UFANISI WA SERIKALI KATIKA KUPANGILIA MIKAKATI YAKE KWENYE SEKTA YA 
MAFUTA NA GESI ASILIA  

 

3.1 UTANGULIZI  

 
Kuweka mipango ndiyo jambo la kwanza na muhimu katika usimamizi wa suala 
lolote. Mipango inahitajika katika kila hatua ya usimamizi. Bila kuwa na mipango 
mahsusi, hakuna shughuli inayoweza kufanikiwa. Halikadhalika, ili serikali iweze  
kunufaika kikamilifu kutokana na shughuli za mafuta na gesi asilia kuwa na 
mipango mizuri na inayotekelezeka ni jambo la lazima na la msingi.  
 
Serikali kupitia Wizara ya Nishati na Madini, na taasisi zake kama Shirika la 
Maendeleo ya Petroli, Mamlaka ya Udhibiti wa Petroli Ghafi, na wadau wengine 
kama Mamlaka ya Mapato inahitaji kujidhatiti kimipango katika kusimamia tasnia 
hii ya mafuta na gesi asilia. Kila sekta inahitaji kupanga mikakati yake kulingana na 
malengo yake ili kuhakikisha lengo kubwa la serikali limefikiwa.  
 
Sura, hii inajadili udhaifu kama ulivyoonekana kwenye ripoti saba za ufanisi 
zinazohusu usimamizi wa shughuli za mafuta na gesi asilia. 

3.2 Mapungufu katika Sera, Mifumo, na Udhibiti kwa ajili ya usimamizi wa 
shughuli za mafuta na gesi 

 
Ripoti zote kwa sehemu kubwa zimegusia masuala yanahusiana na sheria, sera, na 
mifumo ya kitaasisi kuhusiana na mchakato wa uendeshaji sekta ya mafuta na gesi 
asilia. Mapungufu yaliyobainishwa yana mwelekeo  wa kuonesha kuwa sera, sheria, 
na mifumo ya kitaasisi ya mafuta na gesi asilia ina mapungufu. Ukaguzi umegundua 
kwamba Wizara ya Nishati na Madini na Shirika la Maendeleo ya Petroli hazikuwa 
na nyaraka hizi; na pale ambapo nyaraka hizi zilikuwepo, hazikuwa za kina kiasi 
cha kujumuisha masuala yote ya usimamizi wa mafuta na gesi. 
 
Kama ilivyooneshwa katika ripoti ya ukaguzi wa ufanisi juu ya Utekelezaji wa 
Ushiriki wa Wazawa na Uhakiki wa Gharama Rejeshwa katika Mikataba ya 
Ugawanaji wa Uzalishaji kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia ilionekana kwamba 
muundo wa kitaasisi uliopo kuhusiana na ushirikishaji wa wazawa katika sekta ya 
mafuta na gesi asilia haukujitosheleza. Hii ni kutokana na kwamba Wizara ya 
Nishati na Madini haikuwa na sera ya ushirikishaji wa wazawa. Vilevile Wizara ya 
Nishati na Madini haijaandaa kanuni juu ya usimamizi wa ushirikishaji wa wazawa 
Tanzania. Kwa upande mwingine, mikataba ya mgawanyo wa uzalishaji ilikosa 
vipengele vinavyoshinikiza ushirikishaji wa wazawa kama vile sheria, kanuni, na 
taratibu.   
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Vilevile, katika ripoti hiyo yalionekana mapungufu kwenye muundo wa kitaasisi 
pamoja na mfumo wa udhibiti. Utaratibu wa kawaida kwa mujibu wa Benki ya 
Dunia unazitaka serikali kuweka mifumo ya kitaasisi ili kusimamia makampuni ya 
kimataifa ya mafuta kutekeleza vipengele vya ushirikishwaji wa wazawa kwenye 
mikataba ya ugawanaji wa uzalishaji wa mafuta na gesi asilia. 
 
Wizara ya Nishati na Madini haikuweka utaratibu wa ufuatiliaji wa kawaida juu ya 
utendaji wa makampuni ya kimataifa ya mafuta na wakandarasi wadogo katika 
kutekeleza masuala ya ushiriki wa wazawa. 
 
Kwa upande mwingine, hapakuwepo kumbukumbuku yoyote inayoonesha 
uhamishaji wa majukumu kutoka Wizara ya Nishati na Madini kwenda Shirika la 
Maendeleo ya Petroli nchini katika kusimamia shughuli za uzalishaji wa mafuta 
ghafi. Hivyo basi, shirika limekuwa likifanya kazi kama kampuni ya mafuta na 
wakati huohuo likisimamia shughuli za uzalishaji wa mafuta ghafi katika sekta ya 
mafuta na gesi.   
 
Aidha, katika ripoti ya ufanisi juu ya Usimamizi wa Mchakato wa Utoaji wa 
Mikataba na Leseni za Utafutaji na Uendelezaji wa Gesi Asilia nchini, ilibainika 
kwamba vitengo vya manunuzi vilitegemea zaidi sheria za Mamlaka ya Usimamizi 
wa Manunuzi ya Umma katika kusimamia shughuli za manunuzi ya gesi asilia. Hata 
hivyo, sheria na kanuni hizo hazikugusia maeneo muhimu yanayohusiana na 
mchakato wa utoaji wa mikataba na leseni za utafutaji na uendelezaji wa gesi 
asilia kwa makampuni ya kimataifa ya gesi ya kimataifa. 
 
Pia, hapakuwepo na mifumo ya kutosha ya udhibiti ili kuhakikisha mchakato wa 
utoaji wa mikataba na leseni unazingatia sheria husika za manunuzi ili kupata 
thamani ya fedha. Hii ilitokana na kwamba sheria za Manunuzi ya Umma pamoja na 
Sheria ya Mafuta ya Petroli hazikugusia mchakato wa ugawaji wa vitalu kwa 
makampuni ya kimataifa ya gesi. Hata Sheria ya Mafuta ya Petroli ya mwaka 1980 
iko kimya kuhusu matumizi ya mbinu za ushindani za manunuzi ambazo 
zingetumika kugawa vitalu kwa makampuni ya kimataifa ya gesi. Hii ilionekana 
kupitia mahojiano baina ya maofisa wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, 
Wizara na Mamlaka ya Manunuzi ya Umma.  Kwa mantiki hiyo Shirika la Maendeleo 
ya Petroli halina udhibiti wa mchakato wa manunuzi katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia. 
  
Zaidi ya hapo, katika ripoti ya ukaguzi wa ufanisi juu ya Usimamizi wa Taarifa za 
Kijiofizikia na Kijiolojia za Mafuta na Gesi Tanzania udhaifu ule ule wa sera na 
mfumo wa kitaasisi ulibainika. Kwa mfano, matokeo ya ukaguzi yalionesha  
kwamba Shirika la Maendeleo ya Petroli halikuwa na mfumo ambao uliakisi 
mahitaji ya usimamizi wa taarifa za kifiziolojikia na kijiolojia. Hapakuwa na sera 
ya usimamizi wa taarifa hizo ndani ya Shirika la Maendeleo ya Petroli ambayo 
ilionekana kuwa muhimu katika usimamizi wa taarifa hizo. Hii ni kwa mujibu wa 
mahitaji ya Sheria ya Mafuta ya Mwaka 1980 inayohusu Utafiti na Uzalishaji wa 
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Mafuta ambayo ilihitaji uwepo wa mfumo wa usimamizi wa taarifa za mafuta na 
gesi.  
 
 

3.3 Mapungufu ya Miongozo ya Kusimamia Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia 
 
Kaguzi zilionesha kwamba kulikuwepo na udhaifu ndani ya Wizara ya Nishati na 
Madini pamoja na Shirika la Maendeleo ya Petroli katika kuendeleza na kuweka 
miongozo kwa ajili ya mipango na usimamizi wa shughuli za gesi asilia nchini. 
Udhaifu ulibainika katika ripoti zote saba za ukaguzi wa ufanisi kama inavyoelezwa 
hapa chini. 
 
Uchambuzi uliofanyika kwenye ripoti zote za ukaguzi wa ufanisi ulibainisha kuwepo 
kwa upungufu mkubwa wa miongozo juu ya uandaaji wa mipango na mikakati 
kwenye eneo la mafuta na gesi. Ukaguzi juu ya Utekelezaji wa Ushirikishaji wa 
Wazawa na Uhakiki wa Gharama Rejeshwa za Uzalishaji ulibaini kuwa, Wizara ya 
Nishati na Madini haikuwa na miongozo wala taratibu zozote ambazo zingelisaidia 
Shirika la Maendeleo ya Petroli kuandaa mipango yake kwa ajili ya kufuatilia 
utekelezaji wa vipengele vya ushirikishaji wa wazawa kwenye mikataba ya 
ugawanaji wa matokeo ya uzalishaji.   
 
Vilevile, Shirika la Maendeleo ya Petroli halikuwa na miongozo kwa ajili ya 
kuyabana makampuni ya kimataifa ya mafuta kutekeleza vipengele vya 
ushirikishaji wa wazawa katika mikataba husika. Matokeo yake, ajira kwa 
Watanzania kwa kiasi kikubwa hazikuweza kupimika, kufuatiliwa, au kusimamiwa. 
Mikataba hiyo haikuwa na vifungu vya adhabu ambavyo vingeweza kutumika pale 
ambapo makampuni hayo yangeshindwa kutekeleza vipengele vya ushirikishaji wa 
wazawa katika shughuli za mafuta na gesi. 
 
Katika hali hiyohiyo, Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli halikuandaa miongozo na utaratibu ambao ungeweza kuongoza mchakato 
mzima wa utoaji na uongezaji wa vibali vya kazi kwa ajili ya wafanyakazi kutoka 
nje ya nchi. Pia, Wizara ya Nishati na Madini haikushirkiana na taasisi zingine 
zilizojihusisha na utoaji wa vibali vya kazi. Ilibainika kuwa si makampuni yote ya 
kimataifa ya mafuta yaliyopitisha maombi ya vibali vya kazi kwa wafanyakazi 
kutoka nje ya nchi kwenye Wizara ya Nishati na Madini na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli. Maana yake ni kwamba, makampuni hayo hayakuzingatia matakwa ya 
mikataba ya ugawanaji wa mapato ambayo iliyataka makampuni hayo kupitisha 
maombi ya vibali vya kazi kwenye Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli.  
 

Matokeo yake, kwa kipindi cha miaka mitatu toka mwaka wa fedha wa 2011/2012 
hadi 2013/2014, Wizara imeshughulikia vibali arobaini na mbili tu (42) ingawa 
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ukaguzi ulibaini uwepo wa wafanyakazi kutoka nje ya nchi wapatao sitini na nane 
(68) katika makampuni matano yaliyofanyiwa tathmini na timu ya ukaguzi.  

Kwa upande mwingine, ukaguzi wa ufanisi juu ya Ufuatiliaji na Utekelezaji wa 
Sera, Sheria, na Kanuni za Shughuli za Mazingira ulibaini kwamba, ingawa Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira lilikuwa na Mwongozo wa Kitaifa wa Uchunguzi 
kwa ajili ya ufuatiliaji na utekelezaji wa shughuli za kimazingira, Baraza halikuwa 
na utaratibu maalumu uliowekwa kwa ajili ya kufuatilia utekelezaji hasa katika 
sekta ya petroli. Pia, Baraza halikuwa na mwongozo mahususi wa utekelezaji wa 
shughuli za petroli. 

 

Katika ukaguzi wa Usimamizi wa Uendelezaji wa Rasilimali Watu katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi ilionekana kwamba Wizara ya Nishati na Madini haikuandaa 
mwongozo wa ufuatiliaji na tathmini kwa ajili ya uendelezaji wa rasilimali watu 
kwenye sekta ya mafuta na gesi. Mwongozo huo ungesaidia kuweka mipango ya 
jinsi ya kutekeleza shughuli za ufuatiliaji, tathmini na utoaji wa taarifa za utendaji 
juu ya uendelezaji wa rasilimali watu. Matokeo yake, uendelezaji wa rasilimali 
watu unasimamiwa na kutekelezwa bila mfumo madhubuti wa ufuatiliaji na 
ubainishaji wa utekelezaji. 
 
Kadhalika, ripoti ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Mchakato wa Utoaji 
wa Mikataba ya Utafutaji na Uendelezaji wa Gesi Asilia ilibaini kwamba, 
hapakuwepo miongozo kuhusu mipango, utekelezaji na utoaji wa taarifa juu ya 
ufuatiliaji na tathmini kwenye eneo la utoaji wa zabuni na leseni kwenye eneo la 
gesi asilia. Pia, watumishi ambao walipata mafunzo kwa ajili ya utekelezaji wa 
jukumu hilo hawakuwa na miongozo mahususi ya utoaji wa mikataba na leseni 
kwenye eneo la gesi asilia. Madhara yake, ni kwamba malengo ya Shirika la 
Maendeleo ya Petroli katika manunuzi ya makampuni ya mafuta kwa kuzingatia 
thamani ya fedha hayakufikiwa.  

Matokeo ya ukaguzi kwenye ripoti ya ufanisi ya Usimamizi wa Taarifa za Kijiofizikia 
na Kijiolojia za Mafuta na Gesi Tanzania yalionesha kuwa  Shirika la Maendeleo ya 
Petroli halikuwa na miongozo ya usimamizi wa taarifa ili kurahisisha upatikanaji wa 
taarifa za kifiziologia na za kijiolojia. Miongozo hiyo ingelisaidia Shirika kubaini 
taarifa hizo kuanzia zinapopatikana, kuhamishwa, kuhifadhiwa, kurejeshwa, ama 
kutumiwa pamoja na ubora wa taarifa hizo ikiwemo ukamilifu, umaalumu, 
umadhubuti na uhalali wake.  

Pia, Shirika la Maendeleo ya Petroli halikuwa na miongozo ya kufanya marejeo ya 
taarifa za kiidara na kubaini mambo ambayo yangetakiwa kufanyiwa marejeo 
ikiwemo mbinu za kufuata na jinsi ya kutoa taarifa za marejeo husika. Hivyo, kuna 
hatari Shirika likatoa taarifa za kijiofizikia na kijiolojia ambazo hazioneshi thamani 
ya kisayansi.  

Kwa sababu ya udhaifu huo wa miongozo uliobainika ripoti za ukaguzi wa ufanisi 
uliofanyika, Wizara ya Nishati na Madini kupitia Shirika la Maendeleo ya Petroli 
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imekosa udhibiti kamili wa ubora, uhakika, na kiasi cha rasilimali watu kwenye 
sekta ya mafuta na gesi; taratibu za manunuzi katika utoaji mikataba ya gesi asilia; 
na utunzaji na matumizi ya taarifa za kijiofizikia na kijiolojia. Wakati huohuo, Ofisi 
ya Makamu wa Rais – Mazingira kupitia Baraza la Mazingira vimeshindwa kuwa na 
taarifa sahihi za kiasi cha uharibifu wa mazingira kinachofanywa na makampuni 
yanayoshughulika na utafutaji na uendelezaji wa shughuli za mafuta nchini. 

 

3.4 Mapungufu katika Mipango na Mikakati ya Usimamizi na Uendeshaji wa 
Shughuli za Mafuta na Gesi 

 
Taarifa zote saba za ukaguzi wa ufanisi, kwa kiasi kikubwa zimejadili mambo 
yanayohusiana na mikakati na mipango ndani ya taasisi za serikali zilizokaguliwa. 
Mambo hayo yalijumuisha maeneo yote katika mchakato wa uendeshaji za mafuta 
na gesi asilia. Mambo muhimu yaliyoonekana ni udhaifu wa utoshelevu na ubora wa 
mikakati na mipango ambayo imeandaliwa na kuwekwa na wizara, taasisi na idara 
zinazohusika na mchakato wa uendeshaji katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 
Baadhi ya taasisi hizo ni pamoja na Wizara ya Nishati na Madini, Shirika la 
Maendeleo ya Petroli pamoja na wadau wengine ikiwemo Wizara ya Elimu, Sayansi, 
Teknolojia, na Mafunzo ya Ufundi, Ofisi ya Rais – Mazingira, pamoja na Baraza la 
Taifa la Usimamizi wa Mazingira. 
 
Ripoti ya ukaguzi kuhusu Utekelezaji wa Vifungu vya Ushiriki wa Wazawa na 
Uhakiki wa Gharama Rejeshwa katika Mikataba ya Ugawanaji wa Mapato ilionesha 
kuwa Wizara ya Nishati na Madini haikuwa na Mipango ya Kuhakikisha inalinda ajira 
za wazawa kwenye makampuni ya kimataifa ya gesi au wakandarasi wadogo kama 
ilivyobainishwa kwenye mikataba ya ugawanaji wa mapato ya mafuta na gesi. Kwa 
sababu ya mahitaji maalumu ya kufanya kazi katika visima vya gesi asilia vilivyoko 
mbali na fukwe, Wizara kama mdhibiti wa shughuli za uzalishaji wa gesi ghafi 
haikuwajengea uwezo wataalamu wa ndani ili waweze kukidhi masharti ya msingi 
ya ajira. 
 
Kwa upande mwingine, wazawa walikuwa na fursa ya kupata ufadhili wa masomo 
kutoka kwenye makampuni ya mafuta, hata hivyo Wizara ya Nishati na Madini 
haikuweka mipango pamoja na ufuatiliaji wa karibu ili kuhakikisha wazawa wenye 
shahada wanatumia fursa za ajira zilizopo katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 

Pia, katika ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Uendelezaji wa Rasilimali Watu 
katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia ukaguzi ulibaini kuwa, mwaka 2012 Wizara ya 
Nishati na Madini ilifanya uchambuzi wa upungufu wa ujuzi uliopo katika sekta ya 
mafuta na gesi asilia. Matokeo ya uchambuzi huo yalibaini kuwepo kwa upungufu 
wa wafanyakazi 329 kwa kiwango cha shahada na uzamili, 76 wenye kozi za 
mafunzo ya muda mfupi, na wakufunzi 300. Hata hivyo, Mpango wa Kujenga Uwezo 
wa mwaka 2012-2016 haukujielekeza katika kutatua taaluma muhimu zilizohitajika 
kwenye mchakato wa uendeshaji kwenye sekta ya gesi asilia. Kwa mfano, 
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wahandisi uendeshaji, (Waendeshaji Mitambo), wataalamu wa insuleta wakiwemo 
wataalamu wa kraojeni na waendeshaji na wataalmu wa matanuri na waendesha 
majukwaa. 
 
Ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Mchakato wa Utoaji wa Mikataba ya 
Utafutaji na Uendelezaji wa Gesi Asilia, ulibaini kwamba Wizara ya Nishati na 
Madini pamoja na Shirika la Maendeleo ya Petroli haikuwa na mpango Mkakati wa 
Manunuzi kwa ajili ya kufanya manunuzi katika makampuni ya kimataifa ya Mafuta. 
 
Pamoja na hayo, hapakuwa na mkakati wa kusimamia mchakato mzima wa 
manunuzi na utoaji wa leseni kwa ajili ya utafiti na uendelezaji wa gesi asilia 
nchini. Maafisa kutoka Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la Maendeleo 
ya Petroli waliashiria kuwa kuna mkakati wa kijumla/kitaasisi ambapo mambo 
yanayohusiana na usimamizi wa manunuzi na utoaji wa leseni yalijumuishwa. 
 
Zaidi ya hayo, tathmini huru ya Benki ya Dunia juu ya Manunuzi ya Umma ilionesha 
umuhimu wa taasisi za umma kuwa na mkakati wa manunuzi unaoleweka. Uwepo 
wa mkakati huo utasaidia taasisi za umma kuwekeza katika ubora wa vigezo 
vilivyojitosheleza, hadidu za rejea na kujadiliana masharti yenye maslahi kwa 
taasisi ya manunuzi1 na zaidi Mkakati wa Manunuzi unatoa mwelekeo wa mfumo wa 
utawala bora na mwelekeo wa jinsi shughuli za manunuzi zitakavyotekelezwa na 
kufikia malengo2. Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la Maendeleo ya 
Mafuta halikuwa na mikakati ya manunuzi kwa ajili ya mikataba ya manunuzi ya 
makampuni ya kimataifa ya mafuta. 
 
Hali ya aina hiyo lijitokeza pia katika ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa 
Taarifa za Kijiofizikia na Kijiolojia ambapo Shirika la Maendeleo ya Petroli 
halikuandaa mipango maalumu kwa ajili ya usimamizi wa taarifa za kijiofizikia na 
kijiolojia kwenye sekta ya mafuta na gesi. Mikakati pekee iliyokuwepo ni ile ya 
kipindi cha miaka kumi (10) na mpango wa utekelezaji uliokuwa ukisimamiwa na 
Kurugenzi ya Uzalishaji Ghafi wa Mafuta na Gesi. Hata hivyo, ilibainika kuwa 
mipango ya mwaka haizungumzii kuhusu usimamizi wa taarifa za kijiofizikia na 
kijiolojia. 
 

Hata hivyo, mapitio ya mipango kazi ya Shirika la Maendeleo ya Petroli ya Mwaka 
2012/13 na 2013/2014 haikujitosheleza kwa kuwa haikutoa maelezo juu ya 
usimamizi wa taarifa za mitetemko kuanzia uzalishaji, uhifadhi, na mwingiliano 
wake kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia. Pia, timu ya ukaguzi ilibaini uwepo wa 
mipango kazi isiyokuwa na taarifa zozote za sampuli za kijiolojia. 

Aidha, ukaguzi ulibaini pia kuwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
halikuwa na mipango iliyozingatia vihatarishi vya kimazingira hasa katika ukaguzi 

                                         
1http://ieg.worldbank.org/Data/reports/chapters/procurement_vol2_appendix.pdf 
2Taasisi ya Ugavi Manunuzi  

http://ieg.worldbank.org/Data/reports/chapters/procurement_vol2_appendix.pdf
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wa shughuli za utafutaji wa petroli. Hii ilionekana kwenye ripoti ya ukaguzi wa 
ufanisi kuhusu Ufuatiliaji na Utekelezaji wa Sera, Sheria, na Kanuni juu ya Shughuli 
za Mazingira.  

Mahojiano na maafisa kutoka Wizara ya Nishati na Madini, Ofisi ya Makamu wa Rais 
– Mazingira, pamoja na Baraza la Mazingira juu ya sababu za udhaifu uliojitokeza 
kwenye mikakati na mipango ya usimamizi wa sekta ya mafuta na gesi asilia 
yalibainishwa kusababishwa na ugumu wa sekta husika. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini 
kuwepo kwa udhaifu katika kuandaa mikakati na mipango ambayo ingewaongoza 
kuunganisha mikakati na mipango hiyo kwa ajili ya usimamizi wa maeneo yote 
kwenye sekta ya mafuta na gesi ikiwemo ushiriki wa wazawa, sera, na mipango ya 
utunzaji na uhifadhi wa mazingira, uendelezaji wa rasilimali watu, manunuzi ya 
makampuni ya mafuta pamoja na usimamizi wa taarifa za kijiofizikia na kijiolojia.  

Matokeo yake Wizara ya Nishati na Madini, Shirika la Maendeleo ya Petroli, Ofisi ya 
Makamu wa Rais – Mazingira pamoja, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
pamoja na Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi imeshindwa 
kufanya shughuli za usimamizi wa sekta ya mafuta na gesi kwa maslahi ya umma. 
Shughuli hizo ni kama usimamizi wa Mikataba ya Ugawanaji wa Mapato ya Mafuta 
na Gesi ili kuhakikisha maslahi ya umma yamewakilishwa ndani ya mikataba hiyo; 
ukaguzi wa hali ya mazingira kwenye shughuli zinazoendeshwa na makampuni ya 
mafuta ili kuhakikisha sera, sheria na kanuni za mazingira zinafuatwa; mikakati ya 
uendelezaji wa rasilimali watu kwenye sekta ya mafuta na gesi vinahuishwa; na 
manunuzi katika makampuni ya mafuta inajumuishwa kwenye mikakati ya 
manunuzi kwa ajili ya mgawanyo wa rasilimali mbalimbali.  

3.5 Kukosekana kwa Tathimini ya Mahitaji  
 
Tathmini ya Mahitaji ni mchakato uliopangiliwa kwa ajili ya kuamua na kushughulia 
mahitaji au upungufu kati ya hali iliyopo na ile inayotakiwa kuwepo. Tofauti baina 
ya hali ilivyo na inavyotakiwa kuwa ni lazima ipimwe ili kutambua kikamilifu 
mahitaji husika. Mahitaji yanaweza kuwa matokeo ya nia ya kuboresha utendaji au 
kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza3 
 
Ripoti tatu za ukaguzi wa ufanisi kati ya saba zilizofanyika kuhusu usimamizi wa 
sekta ya mafuta na gesi asilia zimezungumzia udhaifu uliopo na mapungufu kwenye 
tathmini za mahitaji ndani ya Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli.  

Katika ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Uendelezaji wa Rasilimali Watu 
katika Sekta ya Mafuta na Gesi udhaifu ulionekana katika mipango ya kufanya 
tathmini ya mahitaji. Mipango yote juu ya uendelezaji wa rasilimali watu 
haikuonesha mahitaji halisi ya wafanyakazi wanaohitajika kwenye sekta ya mafuta 

                                         
3
http://www.adprima.com/needs.htm Kizlik, B., "Taarifa za Uchambuzi wa Mahitaji", ADPRIMA, ilitembelewa Tarehe 16 

Octoba 2010 

 

http://www.adprima.com/needs.htm
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na gesi. Katika moja ya uchambuzi wa kubainisha upungufu wa wafanyakazi 
kwenye sekta ya mafuta na gesi ulibainisha kuwepo kwa mapungufu mbalimbali. 
Kwa mfano, kulikuwa na upungufu wa wafanyakazi 329 wenye shahada na uzamili, 
76 wenye kozi fupi pamoja na wakufunzi 300. Hata hivyo, taarifa iliyobainisha 
upungufu huu haikubainisha kada muhimu zilizohitajika na ambazo zilikuwa na 
upungufu na hivyo kuhitaji kuwekwa kwenye mipango. 
 
Vilevile, pengo lililobainishwa halikuonesha kinagaubaga kada mahususi 
zilizohitajika kwenye eneo la mchakato wa uendeshaji wa gesi asilia kwa sababu ya 
kutokufanyika kwa tathmini ya kina ya mahitaji katika eneo hili. Uchambuzi huo 
pia haukuonesha dhahiri aina ya ujuzi uliokosekana na kwa kiasi gani unaotakiwa 
katika kila hatua ya mchakato wa uendeshaji wa mafuta na gesi. Pia, uchambuzi 
huo haukutanabahisha mapungufu yanayotokana na taasisi za Serikali au kwenye 
tasnia/sekta kwa ujumla. 
 
Hii imesababisha Wizara husika pamoja na taasisi kushindwa kuweka vipaumbele 
vya ufuatiliaji na tathmini ya mahitaji kwenye mipango yao. Matokeo yake, kwa 
mfano, kumekuwepo makosa ya kimahesabu juu ya mahitaji na jumla ya watumishi 
waliopo kama inavyooneshwa kwenye Jedwali la 3.1. 

 
 
Jedwali 3.1: Sehemu ya Mpango wa Dharura wa Kujenga Uwezo wa Watumishi  

 

Kada 
Idadi 
iliyopo 

Mahitaji 

Mapungufu 
yatokanayo na 
makosa ya 
kimahesabu 

Asilimia ya 
Mapungufu 

Mhandisi wa Mitambo 5 10 40 700 

Mhandisi wa Kemikali  2 10 25 213 

Mtaalamu wa Petroli 22 15 8 - 

Mkemia wa Petroli 0 10 5 (50) 

Watakwimu na Wasimamizi 
wa Mifumo 

4 20 15 (6) 

Chanzo: Mradi wa Uendelezaji wa Rasilimali Watu kwenye Sekta ya Mafuta na Gesi na Sekta 
Ndogo ya Gesi Asilia (2012) 

 
Kutokana na Jedwali 3.1, inaonekana kwamba, idadi ya wataalamu wa fani 
mbalimbali haikuhakikiwa. Mpango wa dharura ulioandaliwa mwaka 2012 hadi 2016 
ulitumiwa na Wizara ya Nishati na Madini hadi mwaka 2016 bila kutatua makosa ya 
kitakwimu. Hii ilisababishwa na kutokuwepo kwa mapitio ya mipango na mikakati 
ya Wizara. 
 

Hali kama hiyo ilijitokeza kwenye ukaguzi wa ufanisi wa Utekelezaji wa Vifungu 
vya Ushirikishaji wa Wazawa na Uhakiki wa Gharama Rejeshwa katika Mikataba ya 
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Ugawanaji wa Mapato, ambapo ilionekana kwamba Wizara ya Nishati na Madini 
pamoja na Shirika la Mendeleo ya Petroli haikuchukua hatua madhubuti 
kuhakikisha ushirikishaji wazawa unatekelezwa ipasavyo. Hatua hizo muhimu 
zinajumuisha: uandaaji wa mipango, miongozo na mikakati; na tathmini ya 
mahitaji na kuliwezesha Shirika la Maendeleo ya Petroli kushiriki ipasavyo katika 
shughuli za mafuta na gesi kama ilivyotarajiwa. 

 

Ilibainika pia makampuni ya kimataifa ya mafuta kwenye tasnia ya mafuta na gesi 
hayakutekeleza ipasavyo matakwa ya mikataba ya kuajiri wazawa ambao walikuwa 
na sifa zilizohitajika. Hii ilitokana na wataalamu hao kukosa msaada wa Wizara ya 
Nishati na Madini. Vilevile, Wizara haikufanya tathmini ya idadi ya wataalamu 
waliohitajika kwenye sekta ya mafuta na gesi nchini. Kwa sasa, Wizara haina 
taarifa kuhusu hali ya ajira za wazawa zilizoko katika shughuli za mafuta na gesi.  

 

Zaidi ya hilo, Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli halikukusanya taarifa juu ya wazawa walioajiriwa na makampuni ya 
kimataifa ya mafuta pamoja na wakandarasi wadogo kwa kuwa hali halisi ilionesha 
wakandarasi wadogo wa makampuni ya kimataifa ya mafuta zilitoa fursa za ajira 
zaidi kwa wazawa kuliko makampuni yenyewe. Hii ni kwa sababu shughuli nyingi za 
makampuni hayo zilifanywa na wakandarasi wadogo. 

Kwa upande mwingine, ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Taarifa za 
Kijiofizikia na Kijiolojia za Mafuta na Gesi Tanzania ulibaini kuwa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli halikufanya tathmini ya mahitaji ambazo zitaliwezesha 
Shirika kutambua changamoto za majukumu ya usimamizi wa programu za 
usimamizi wa taarifa. Hata hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa watumishi wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli hawakuwa na ujuzi wa kutosha kuweza kusimamia programu 
ya Petrel na SMT ili kutatua mahitaji ya programu za usimamizi wa taarifa hizo. Hii 
inaleta shaka kuhusu jinsi ambavyo Wizara inahakikisha inasimamia taarifa za 
kijiolojia kwa uhakika. Madhara yake hii imesababisha uwezekano mkubwa wa 
kufanya makosa pale ambapo mifumo hii ya taarifa inatekelezwa na watumishi 
wasio na ujuzi. 

 
Wakati huohuo, tathmini ya uhitaji kwenye mchakato wa manunuzi kama 
ilivyojadiliwa kwenye ripoti ya ufanisi kuhusu Usimamizi wa Mchakato wa Utoaji wa 
Mikataba ya Utafutaji na Uendelezaji wa Gesi Asilia ilionesha kuwa kuna udhaifu 
kwenye tathmini ya mahitaji juu ya manunuzi ya huduma za mafuta na gesi. 
Ilibainika kuwa Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli hazikufanya mchakato wa tathmini ya mahitaji kwa njia sahihi. Mpango wa 
manunuzi haukuanzia kwenye hatua za kubuni, kuainisha, na kuandaa mzunguko 
wa mradi. Hii ni kinyume na kifungu cha 69 cha Kanuni za Manunuzi. Zaidi ya hapo, 
taasisi ya manunuzi hazikuweza kubashiri mahitaji ya manunuzi ya huduma na kazi 
ambazo tayari zilikuwa kwenye mpango kazi na makadirio. 
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Kwa ujumla, upambanuaji wa mahitaji unatakiwa kufanywa kwa pamoja baina ya 
Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirila la Maendeleo ya Petroli. Hata hivyo, 
katika mchakato huo kulikuwa na mapungufu ya mambo kadhaa yaliyokosekana. 
Upambanuaji huo ulijikita zaidi kwenye uwepo wa taarifa za msingi za kijiofizikia 
na kijiolojia; uwezo wa serikali kusimamia moduli ya mikataba ya ugawanaji 
mapato ya mafuta na gesi, mahitaji ya mafuta na gesi; pamoja na ubadilikaji wa 
bei ya mafuta na gesi katika soko la dunia. 
 
3.6 Uwepo wa Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini 
 
Wizara na taasisi zilizo na majukumu ya kusimamia na kutekeleza shughuli za 
mafuta na gesi zinatakiwa kutumia mbinu za ufuatiliaji na tathmini ambazo 
zinaashiria uwezo wa mchakato wa kupata matokeo ya mipango iliyowekwa na 
hatua za kuchukua kama inavyotakiwa. Hata hivyo, ufuatiliaji na tathmini 
ilionekana kuwa na mapungufu katika ukaguzi wote uliofanyika katika eneo la 
sekta ya mafuta na gesi asilia. 

3.6.1 Mapungufu ya Mipango ya Ufuatiliaji na Tathimini 

Kwa kujibu wa Sera ya Mafuta na Gesi Asilia ya mwaka 2013, mpango wa ufuatiliaji 
na tathmini utaandaliwa kwa kuzingatia mchakato wa ushirikishaji ikiwa moja ya 
kutekeleza sera hiyo na kuweka malengo na viashiria vya kiutendaji. Hususani, 
mipango itakuwa ni nyenzo ya kusimamia mchakato mzima wa ufuatiliaji, tathmini, 
na taarifa za kiutendaji katika kufikia malengo husika. 

Ukaguzi wa ufanisi juu ya Ufuatiliaji na Uzingatiaji wa Sera, Sheria, Kanuni, na 
Viwango vya Kimazingira kwenye sekta ya mafuta na gesi ulibaini kuwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais – Mazingira ilikosa mpango wa ufuatiliaji kuhusu utendaji wa 
Baraza la Mazingira kwenye eneo la udhibiti wa mazingira kama inlivyotakiwa na 
Sheria ya Usimamizi a Mazingira ya Mwaka 2004. Ukaguzi pia uliona kuwa Wizara hii 
ikiwa kama mwangalizi wa utekelezaji na uzingatiaji wa Sheria za Mazingira 
haijaandaa mifumo ya ufuatiliaji ambayo ingeweza kutumika kupima utendaji wa 
Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira. Vilevile hapakuwa na tamko rasmi la 
Wizara kwenye mpango mkakati ukielezea malengo ya ujumla, mikakati na 
vipaumbele vya ufuatiliaji wa utendaji wa shughuli za Baraza la Mazingira. 
 
Kukosekana kwa mipango ya ufuatiliaji kuna madhara mbalimbali kwa serikali. Kwa 
mfano, ukosefu wa mipango umeizuia Ofisi ya Rais – Mazingira kuwa na taarifa kwa 
ajili ya kutoa mwongozo kwa Baraza na kuhakikisha linatekeleza majukumu ya 
kusimamia utekelezaji wa sheria na kanuni za mazingira ambazo zingezifanya 
makampuni ya mafuta kuzingatia uhifadhi wa mazingira. 
 
Aidha, ukaguzi wa ufanisi kuhusu utekelezaji wa mikataba ya kushirikisha wazawa 
na uhakiki wa gharama rejeshwa ulibaini kutokuwepo kwa mfumo wa ufuatiliaji wa 
Shirika la Maendeleo ya Petroli kwa ajili ya kufanya mapitio ya ufuatiliaji wa 
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utekelezaji kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta kuhusu ushirikishaji wa 
wazawa. 

Katika ukaguzi wa ufanisi kuhusu Uendelezaji wa Rasilimali Watu kwenye Sekta ya 
Mafuta na Gesi Asilia, ilibainika kuwa Wizara ya Nishati na Madini haijaandaa 
mwongozo wa ufuatiliaji na tathimini katika eneo la uendelezaji rasilimali watu. 
Muongozo huo ungeweza kutumika kwa ajili ya kuandaa mipango ya utekelezaji wa 
shughuli za ufuatiliaji na tathmini. Matokeo yake, uendelezaji wa Rasilimali watu 
unafanyika bila kuwepo kwa mfumo imara wa kufanya ufuatiliaji na kubaini 
maendeleo yake kwenye sekta ya mafuta na gesi. 

Vilevile, ukaguzi wa Usimamizi wa Mchakato wa Uingiaji wa Mikataba na Utoaji wa 
Vibali vya Gesi Asilia ulibaini kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli halikuwa na 
miongozo ya namna ya kupanga, kutekeleza, na kutoa taarifa ya matokeo ya 
ufuatiliaji na ufanyaji wa tathmini katika maeneo ya utoaji wa mikataba na vibali 
kwa ajili ya gesi asilia. Pia, watumishi ambao walipata mafunzo ya ufanyaji wa 
shughuli hizi walikosa miongozo mahususi ya manunuzi kwa ajili ya kutoa mikataba 
ya gesi asilia. Matokeo yake malengo ya Shirika ya kufanya manunuzi katika 
makampuni ya kimataifa ya mafuta ili kufikia thamani ya fedha hayakufanikiwa. 

3.6.2 Kutokuwepo kwa Mawanda ya Viashiria vya Utendaji 

Viashiria vya utendaji ni sehemu muhimu katika mfumo wa Ufuatiliaji na Tathimini 
kwa kuwa ni msingi wa kupima malengo yaliyopangwa. Hata hivyo ukaguzi wote 
uliofanyika katika maeneo saba kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia ulibaini 
mapungufu kwenye viashiria vya utendaji kwa ajili ya kupima utendaji wa shughuli 
mbalimbali kwenye sekta ya mafuta na gesi. 

Ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Taarifa za Kijiofizikia na Kijiolojia ulibaini 
kuwa hapakuwepo na vishiria vya utendaji kwa ajili ya ufuatiliaji na hali ya taarifa 
za kijiofizikia na kijiolojia na shughuli za usimamizi wake. 

Vilevile, katika ukaguzi wa ufanisi wa Udhibiti na Uzingatiaji wa Sera, Sheria za 
Mazingira, ilibainika kuwa Ofisi ya Rais – Mazingira ilikuwa na jukumu la msingi la 
kufuatilia na kutathmini utendaji wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira. 
Hata hivyo, mapitio ya Mpango Mkakati wa Muda wa Kati wa Miaka 2011-2016 
pamoja na mipango ya ufuatiliaji na tathmini kama ilivyooneshwa kwenye mkakati 
huo yaliashiria kuwa Ofisi ya Rais – Mazingira haikuweka viashiria muhimu vya 
utendaji kwa ajili ya kufanya tathmini ya utendaji wa Baraza la Mazingira. 

Katika ukaguzi wa ufanisi kuhusu Ushirikishaji wa Wazawa katika shughuli za 
mafuta na gesi, ilibainika kuwa Wizara ya Nishati na Madini iliandaa mkakati wa 
miaka mitano (2011/12 hadi 2015/2016). Hata hivyo, viashiria vya utendaji kwenye 
mkakati huo havikujumuisha masuala ya ushirikishaji wa wazawa kwenye shughuli 
za mafuta na gesi asilia. Pia, Wizara haikutaja namna ambavyo masuala ya 
ushirikishaji wa wazawa utafuatiliwa na kufanyiwa tathmini. 
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Ukaguzi kuhusu Uwezo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania wa Kufanya Uchambuzi na 
Kukusanya Mapato ya shughuli za mafuta na gesi asilia ulibaini kuwa malengo 
yaliyowekwa hayakuwa ya kina. Malengo ya utendaji hayakulipa umuhimu wa 
kutosha eneo la uzalishaji wa mapato yasiyo ya kifedha. Kwa mfano, malengo 
yaliyowekwa kwenye ukusanyaji wa mapato kwa sasa yamejikita zaidi kwenye 
ukusanyaji wa kodi ya mapato na yameacha upande wa kodi ambazo zinaweza 
kuifanya mamlaka isipate mapato. Kodi ya mapato kwa makampuni ni moja ya aina 
za kodi zinazoiwezesha mamlaka kukusanya mapato kutoka kwenye makampuni ya 
mafuta na gesi asilia. Hii ni kwa sababu makampuni mengi zaidi bado yanafanya 
utafiti na uendelezaji wa mafuta na gesi. Makampuni haya yamekuwa yakitoa 
taarifa ya hasara zitokanazo na shughuli zake ambazo zinaifanya Mamlaka kutopata 
mapato kutoka kwenye makampuni hayo. 

Vilevile, hapakuwa na viashiria vya utendaji kwa ajili ya kufanya tathmini ya 
ukaguzi wa kodi na tathmini zingine ili kuhakikisha kodi tarajiwa haiathiriwi na 
hatari ya makampuni kutoa taarifa za hasara ambazo si za kweli. Kukosekana kwa 
malengo ya kupima kiwango cha hasara iliyohakikiwa kunawaondolea wakaguzi wa 
kodi jitihada za kuchunguza vipengele muhimu kutokana na kukosekana kwa 
motisha. Hii inaondoa ufanisi wa wakaguzi wa kodi katika kuhakikisha kiasi sahihi 
cha kodi kinakadiriwa. Zaidi ya hapo, ukaguzi ulibaini kwamba Mamlaka ilikosa 
viashiria vya utendaji vinavyoonesha muda katika ukusanyaji wa madeni ya kodi. 
Hii ni kinyume na Mpango Mkakati wa Mamlaka ili kuboresha ufanisi wa shughuli za 
ukusanyaji wa mapato kwa kupunguza gharama na madeni. 
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SURA YA NNE 

UTEKELEZAJI WA MIPANGO YA SERIKALI KATIKA SEKTA YA MAFUTA NA GESI 
ASILIA  

 
4.1 Utangulizi 
 
Serikali inapaswa kuandaa mikakati na mara kwa mara kufanya upya mapitio ya 
sera, mikakati, sheria, na taratibu, na pia kusimamia utekelezaji wake4. 
Utekelezaji wa mipango ya shughuli mbalimbali katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia uligundulika kuwa ni miongoni mwa maeneo yenye changamoto zinazoathiri 
ufanisi wa sekta hii.  
 
Sura hii inaonesha utendaji wa serikali5 katika kutekeleza mipango yake katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia kama ilivyoanishwa katika ripoti saba za ukaguzi wa 
ufanisi. Imejikita katika kutathmini iwapo mipango na mikakati inatakelezwa kwa 
ufanisi na wadau mbalimbali. Hii ni katika kuhakikisha kuwa kuna ongezeko la faida 
na matunda yatokanayo na sekta hii; hivyo kuchangia katika kuboresha uchumi wa 
Tanzania. 
 
Hivyo basi, matokeo yanayowasilishwa katika sura hii ya ripoti yamegusa maeneo 
makuu manne ambayo ni ufuatiliaji wa mpangilio na utekelezaji mipango na 
mikakati. Pia, imeonesha kiwango cha ufikiwaji wa mipango na mikakati 
iliyopangwa na ushirikishaji miongoni mwa wadau mbalimbali. 

4.2  Uzingatiaji wa Mipango na Mikakati ya Sekta ya Mafuta na Gesi asilia  
 
Serikali iliandaa mipango mbalimbali ya sekta ya Mafuta na Gesi asilia 
ambapo,taasisi mbalimbali zenye wajibu walipaswa kutekeleza kulingana na 
mipango na malengo. Ripoti mbili za ukaguzi wa ufanisi zimetoa taarifa kuwa 
taasisi za serikali hazikutekeleza mipango yake kulingana na mipango na mikakati 
iliyojiwekea kama ilivyoainishwa hapa chini.  
 
Kutekeleza Shughuli za Kuendeleza Rasilimali Watu Zisizokuwa kwenye 
Mipango  
 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa uendelezaji wa rasilimali watu 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia imeripoti kuwa, Wizara ya Nishati na Madini 
iliweza kufanya utambuzi wa ujuzi mbalimbali ambao ulipaswa kushughulikiwa kwa 
haraka. Hata hivyo, ripoti ya ukaguzi ilibainisha kwamba utambuzi huo wa ujuzi wa 
rasilimali watu haukupewa kipaumbele wakati wa utekelezaji.  
 

                                         
4 Sera ya  Taifa ya Gesi asilia, 2013 
5 Wizara ya Nishati na Madini, Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia,Baraza la Usimamizi wa Mazingira, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania  
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Badala yake kozi za kutoa ujuzi mwingine usiohusiana na sekta ya mafuta na gesi 
asilia ndizo zilitolewa kinyume na mipango iliyokuwepo. Matokeo yake ujuzi 
muhimu katika sekta ya mafuta na gesi asilia kama vile wahandisi wa visima na 
huduma ziliachwa.  
 
Sababu ya mabadiliko hayo ya vipaumbele au mtazamo wa Wizara ya Nishati na 
Madini pamoja na Shirika la Maendeleo ya Petroli ni uchambuzi duni wa upungufu 
wa ujuzi uliopo ulifanywa awali na Wizara ya Nishati na Madini ambao 
haukuonyesha mahitaji halisi ya sekta ya mafuta na gesi asilia.  
 
Mbali na hayo, programu ya kuijengea uwezo sekta ya nishati haikutekelezwa kama 
ilivyokuwa imepangwa. Walengwa wa programu hii walihudhuria mafunzo mengine 
ambayo hayakuendana na tathmini ya mahitaji. Jedwali Namba 4.1 linaonesha 
malengo yaliyowekwa kwa watendaji mbalimbali na kiwango cha utekelezaji. 

Jedwali 4.1: Tathmini ya Malengo na Utekelezaji wa Programu ya Kujenga 
Uwezo katika Sekta ya Nishati (ESCBP) kwa mwaka 2014/15 

Taasisi Idadi ya Maofisa Waliopangwa 
Kupata Mafunzo 

Idadi kamili ya Maofisa 
Waliopata Mafunzo 

Tofauti 

MEM 5 45 40 
TPDC 0 16 16 
NEMC 0 2 2 
OSHA 10 6 4 
EWURA 12 0 12 
VETA 0 4 4 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi pamoja na Ripoti za Utekelezaji za Programu ya 
Kuijengea Uwezo Sekta ya Nishati (ESCBP) kwa Juni, 2014. 

 
Jedwali la 4.1 linaonesha kwamba Wizara haikuzingatia mipango iliyojiwekea. Pia 
linaonesha kwamba Wizara iliweka mkazo kwa maofisa  wa serikali kuu ambao ni 
mameneja na watunga sera kuliko maofisa kutoka ngazi ya Ufundi yaani VETA 
ambao ndio walihitajika kwa wingi katika sekta ya mafuta na gesi asilia kulingana 
na aina ya sekta husika. 
 
Sababu za kushindwa kufuata Mipango na mikakati ilyowekwa ilikuwa ni ukosefu wa 
uratibu kati ya Wizara ya Nishati ya madini pamoja na wadau wengine ,kushindwa 
kufanya tathmini ya utekelezaji wa mradi na pia kushindwa kutenga bajeti kwa 
ajili ya utekelezaji wa programu ya kuijengea uwezo sekta ya nishati  
 
Udhaifu mwingine uliokuwa umebainishwa na ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi 
wa Uendelezaji wa Rasilimali Watu katika sekta ya mafuta na gesi asilia ni Wizara 
ya Nishati na Madini kuweka mkazo zaidi kwenye mafunzo ya muda mfupi ambapo 
ilivuka malengo  kwa asilimia 165.4   
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Kushindwa kuzingatia Mpango wa Mwaka wa Manunuzi  
 
Vilevile, ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa utoaji wa mikataba ya utafutaji na 
uzalishaji wa mafuta na gesi asilia ulionesha kwamba zabuni ya manunuzi ya 
mzunguko wa nne wa utoaji wa leseni kwa mwaka 2013/14 ilitekelezwa pasipo 
kuwekwa katika mpango wa manunuzi. Jambo hilo ni kinyume na kanuni na. 69(7) 
ya manunuzi ya umma ya mwaka 2013 inayozitaka taasisi za umma kuandaa 
mpango wa manunuzi kwa ajili ya mahitaji yake yenye uhakika wa upatikanaji wa 
fedha.  
 
4.3  Utekelezaji na Mafanikio ya Malengo na Shabaha Zilizowekwa 
 
Matokeo mazuri ya mipango huambatana na mpangilio mzuri wa utekelezaji wake. 
Ripoti saba za ukaguzi wa ufanisi zilionesha kuwa utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa haukufanyika kwa mpangilio mzuri kuwezesha kufikia malengo na 
shabaha zilizowekwa. Mapungufu yaliyoonekana ni kama yanavyoelezewa hapa 
chini. 
 
4.3.1 Mpangilio Usioridhisha wa Utekelezaji wa Shughuli  
 
Suala la mpangilio usioridhisha lilionekana katika ripoti mbili za ukaguzi wa ufanisi. 
Kwa mfano, ripoti ya ukaguzi wa ufanisi juu ya usimamizi wa uandaaji na utoaji wa 
mikataba na leseni za utafutaji wa gesi asilia ilionyesha  kuwa, michakato ya 
manunuzi ya Shirika la Maendeleo la Petroli Tanzania na Wizara ya Nishati na 
Madini haukupangiliwa vizuri. Hivyo, lengo la manunuzi halikuweza kufikiwa. 

Ili kuingia mikataba na makampuni sahihi ya kutekeleza shughuli za utafutaji wa 
gesi, kwa kawaida maafisa kutoka Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi cha Shirika 
la Maendeleo ya Petroli huhakikisha kwamba taratibu zote muhimu zimefanyika 
kama vile viwango na sifa, vigezo vya tathmini za zabuni, na maandalizi ya 
masharti ya kifedha kabla ya kufanya mwaliko wa awamu yoyote ya leseni. Hata 
hivyo, ukaguzi ulibaini kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli na Wizara ya Nishati na 
Madini haikuweza kuhakikisha kwamba maandalizi yote ya mahitaji mengine 
muhimu kama vile maandalizi ya maelezo ya mahitaji, vigezo vya tathmini, 
maandalizi ya masharti ya kifedha, pamoja na nyaraka za zabuni yamekamilika 
kabla ya kuanza kwa utekelelezaji wa awamu za leseni. 

Pia, iliripotiwa kuwa shughuli za manunuzi hazikupangiliwa vizuri. Ripoti hiyohiyo 
ya ukaguzi ilionesha kwamba manunuzi yalifanyika pasipo na mpango wa manunuzi 
wa mwaka, kwa mfano mzunguko wa 4 wa leseni. Mipango juu ya taratibu za 
kupambana na rushwa iliandaliwa kwa kuzingatia hatua moja tu (hatua ya 
maafikiano) bila  kuzingatia hatua nyingine ndani ya mchakato wa manunuzi. 

Aidha, ilibainika kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli na Wizara ya Nishati na 
Madini  haikuhakikisha kwamba maandalizi ya mahitaji mengine muhimu kama vile 
maandalizi ya vigezo vya mahitaji, vigezo vya tathmini ya zabuni, maandalizi ya 
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masharti ya kifedha pamoja na uwepo wa nyaraka zote za zabuni kabla ya kuanza 
kutangaza zabuni za leseni. 

Hata hivyo, majukumu ya manunuzi yalionekana kutokuwa na muundo maalumu wa 
kukabiliana na changamoto zitokanazo na ucheleweshaji na gharama. Licha ya 
mipango, utekelezaji pia uligundulika kutotosheleza. Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania na Wizara ya Nishati na Madini haikutimiza lengo lao la kuzuia na 
kupambana na rushwa kwenye mchakato wa manunuzi ambayo ilikuwa katika 
mipango mikakati yao ya mwaka 2011/12-2015 / 2016. 

Aidha, Wizara ya Nishati na Madini ilitakiwa kufanya tathmini katika sekta nzima ya 
mafuta na gesi nchini Tanzania na kuainisha fursa na idadi za ajira zinazotarajiwa  
kutolewa katika sekta ya mafuta na gesi nchini. Pia, ilipaswa kuainisha ni 
Watanzania wangapi watakaoweza kuajiriwa na viwanda na kwa sasa ni Watanzania 
wangapi waliokwisha ajiriwa kwenye sekta hiyo. 

Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi ya Ushiriki wa Wenyeji ilionesha kwamba Wizara ya 
Nishati na Madini haikupangilia vizuri mipango ya utekelezaji wa kipengele cha 
kutoa  nafasi za ajira kwa Watanzania kama ilivyo kwenye Mikataba ya Utafutaji na 
Ugawanaji wa Mapato yatokanayo na Shughuli za Mafuta na Gesi Asilia. Mipango 
yake ilifanyika bila kufanya tathmini ya kubaini fursa za ajira  za Watanzania. 
Matokeo yake, Wizara ya Nishati na Madini haikuweza kuthibitisha kama miongoni 
mwa fursa zote zilizochukuliwa na wageni zisingeweza kuchukuliwa na Watanzania 
wengine. 

 

4.3.2 Utekelezaji Dhaifu wa Mipango na Mikakati 

Serikali ilitakiwa kuhakikisha kuwa mipango na mikakati inatekelezwa kikamilifu. 
Taarifa za ripoti tatu za ukaguzi wa ufanisi zilionesha kwamba vyombo vya serikali 
vyenye wajibu katika sekta ya mafuta na gesi havikutekeleza vya kutosha mipango 
na mikakati iliyopangwa. Ifuatayo ni mipango iliyoripotiwa kutotekelezwa kwa 
kiwango cha kutosha. 

Utekelezaji Duni wa Mipango ya Kuendeleza Rasilimali Watu 
Wizara ya Nishati na Madini ilitakiwa  kutekeleza mipango na mikakati ya 
kuendeleza rasilimali watu katika sekta ya mafuta na gesi asilia; kufanya au 
kuwezesha kufanyika kwa utafiti kwenye petroli na gesi; na kutoa ushauri kuhusu 
teknolojia sahihi na mbinu muhimu za utendaji mzuri katika sekta ya petroli. 

Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi ya usimamizi wa uendelezaji rasilimali watu ilionesha 
kuwa Wizara ya Nishati na Madini ilishindwa kufikia malengo ya mipango na  
mikakati ya kuendeleza rasilimali watu katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 

Katika mipango ya kozi za muda mrefu (Shahada na Uzamili), Wizara ya Nishati na 
Madini imeweza kutoa mafunzo kwa wafanyakazi 46 sawa na asilimia 13 ya 
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wafanyakazi 344 waliopangwa kupatiwa mafunzo. Wizara ilishindwa kutoa mafunzo 
kwa baadhi ya wataalamu kama wahandisi wa visima na huduma. Hii ina maana 
kwamba zaidi ya asilimia 80 ya wale ambao walitakiwa kujengewa uwezo 
mbalimbali kupitia mipango ya kozi za muda mrefu walishindwa kupata fursa hiyo. 

Ingawa taasisi za elimu zina jukumu muhimu katika kuendeleza rasilimali watu, 
ripoti ilionesha kuwa baadhi ya ujuzi muhimu ulioainishwa katika Mpango wa 
Kuendeleza Rasilimali Watu haukuzingatiwa katika utekelezaji. Hizi ni pamoja na 
wajenzi wa matishali, waendeshaji wa mitambo mikubwa, vifaa vya bandari, 
makuli, waungaji wa mabomba na mafundi wa vifaa. Matokeo yake, malengo 
yaliyopangwa kwenye taasisi za elimu  hayakufikiwa kama ilivyo kwenye jedwali 
4.2. 

 

Jedwali 4.2: Utekelezaji wa Mipango ya Kuendeleza Rasilimali Watu Kwenye 
Taasisi za Elimu 

Programu ya 
Mafunzo 
Inayotolewa 

Idadi ya 
Watu 

Waliopangwa 
kupatiwa 
Mafunzo 

(2012-2016) 

Idadi 
Halisi ya 

watu 
walio-
patiwa 

mafunzo 
(tangu 
2015) 

Tofauti/Pungufu Asilimia 
ya 

Walio 
patiwa 

Mafunzo 
(%) 
 

Ngazi ya 
Utaalamu 
(Shahada na 
Uzamili) 

      344      196     325       6 

Ngazi ya Ufundi 
(Cheti na Stashahada) 

948 607 888 6 

Kozi za Muda Mfupi8 78 205 127 263 

Chanzo: Uchambuzi wa Wakaguzi, 2016 
 

Jedwali 4.2 linaonesha kwamba programu zote katika ngazi za kitaalamu (Shahada 
na Uzamili) na ufundi (Vyeti na Stashahada) hazikufikiwa kwa asilimia 6, ambapo 
malengo ya kozi fupi yalizidi kwa asilimia 263. Ripoti hiyo ilieleza kuwa Wizara ya 
Nishati na Madini haikupanga mikakati endelevu ya utekelezaji na ilitoa 
kipaumbele zaidi kwenye mafunzo ya muda mfupi ya kujenga uwezo. Hata hivyo, 
kwa uendelevu wa sekta, Wizara ya Nishati na Madini ina haja pia ya kushughulikia 
kwa ukamilifu mafunzo ya  muda mrefu  ya  kujenga uwezo. 

                                         
6 Wahitimu kutoka chuo kikuu cha Dodoma 

7 Wahitimu kutoka VETA (Lindi & Mtwara) 
8 Mafunzo ya muda mfupi yaliyotekelezwa na MEM kupitia programu ya mafunzo na  ESCBP 
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Vilevile, malengo ya kuendeleza rasilimali watu katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia kwa wadau9 mbalimbali hayakufikiwa. Jumla ya wafanyakazi 76 
walibainishwa kuhudhuria kozi mbalimbali lakini hakuna hata mmoja aliyehudhuria. 

Aidha, Wizara ya Nishati na Madini haikutimiza lengo lake la kutathmini utekelezaji 
wa mipango ya kuendeleza rasilimali watu angalau mara mbili kwa mwaka (nusu-
mwaka) kama inavyotakiwa na miongozo ya uendeshaji wa programu za kujenga 
uwezo katka sekta ya nishati.  
 
Hii ilisababishwa na ukosefu wa miongozo ya ufuatiliaji na tathmini ingawa kanuni 
za programu zilihitaji ufuatiliaji na tathmini ufanyike kwa lengo la kuelewa 
maeneo yanayohitaji maboresho zaidi. 

Kutokufanyika kwa tathmini kumesababisha Wizara ya Nishati na Madini kushindwa 
kujua ni kwa kiwango gani mipango na mikakati ya kuendeleza rasilimali watu 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia imetekelezwa. Matokeo yake, imeshindwa 
kuchukua hatua za kuboresha ili kuweza kufikia malengo yaliyowekwa au kufanya 
marekebisho ikiwa hatua zilizopo hazikuwa sahihi.  

Sababu za kutokutekeleza mipango ya kuendeleza rasilimali watu kwa kiasi cha 
kutosha ni pamoja na uandaaji wa mipango na mikakati bila ushirikiano, ufuatiliaji 
usiotosheleza wa tathmini ya utekelezaji wa mipango, na ukosefu wa mwelekeo 
wakati  wa utekelezaji wa mipango. 

Matokeo yake, ongezeko la upungufu wa ujuzi katika sekta ya mafuta na gesi asilia 
nchini liliendelea kukua. Ingawa baadhi ya Watanzania, haswa waliopangwa 
kwenye mipango ya kendeleza rasilimali watu wangeweza kuwa nguvukazi nzuri 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia, Wizara ya Nishati na Madini haikuweza kulipa 
kipaumbele jambo hili. 

Kushidwa Kufikia Malengo ya Manunuzi na Utoaji wa Mikataba na Leseni  
  
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa mchakato wa uandaaji na utoaji 
wa mikataba na leseni za utafutaji wa gesi asilia pia uliripoti kwamba, lengo la 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania la ununuzi na utoaji wa mikataba na 
leseni halikufanikiwa kutokana na ukosefu wa mwongozo wa muda maalumu; na 
kukosekana kwa sera sahihi, mikakati na miongozo. 

Ripoti ilionesha kuwa, malengo yaliyopangwa ya Shirika la Maendeleo ya Petroli 
yalifikiwa kwa kiasi kwa sababu ya matarajio madogo ya sekta nchini, na uwezo 
mdogo wa kiufundi na kifedha kama ilivyo kwenye Jedwali 4.3. 

 

                                         
9 Shirika la Maendeleo ya Petroli, Baraza la Usimamizi wa Mazingira, Mamlaka ya Udhibiti wa Nishati na Maji  , Taasisi ya 

Usimamizi wa Afya na Usalama mahali pa Kazi , Mamlaka ya Mapato ya Tanzania, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa hesabu za 
Serikali  and  Wizara ya Fedha na Mipango 
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Jedwali 4.3: Kiwango cha Utekelezaji wa Malengo ya Shirika la Maendeleo ya 
Petroli ya Manunuzi na Sababu za Kutofikia Malengo  

  Lengo Lililopangwa Kiasi/Kiwango cha 
Utekelezaji  

 Sababu ya Utekelezaji    
          Usioridhisha  

Kuvutia Tafiti za Uchimbaji wa      
haidrokaboni maeneo ya ndani 
ya bahari  

Halikufikiwa  
Kikamilifu/Limefikiwa kwa 
kiasi  

Mtazamo mdogo (matarajio 
madogo) wa sekta nchini  

Kualika makampuni ya 
kimataifa ya mafuta kwenye 
zabuni ya vitalu 1-4, 6-12 vya 
kina cha bahari vilivyobaki   

Halikufikiwa  
Kikamilifu/Limefikiwa kwa 

kiasi  

Mtazamo mdogo (matarajio 

madogo) wa sekta nchini  

Kuimarisha uendelevu wa 
uzalishaji wa petroli na hivyo 
kuchangia katika uchumi wa 
nchi kupitia kuzalisha mapato 
ili kusaidia sekta nyingine za 
uzalishaji za uchumi. 

Halikufikiwa  
Kikamilifu/Limefikiwa kwa 

kiasi  

Mtazamo mdogo (matarajio 

madogo) wa sekta nchini 

Kuvutia tafiti za uchimbaji wa 
mafuta na gesi kwenye vitalu 7 
vya kina kirefu cha bahari ya 
Tanzania 

Halikufikiwa  
Kikamilifu/Limefikiwa kwa 

kiasi  

MPSA 2013 iliandaliwa 
wakati bei ya mafuta 
ilikuwa Dola za Kimarekani 
100 kwa pipa. Shirika la 
Maendeleo ya Mafuta 
haikuweza kutabiri 
kwamba ndani ya miezi 
michache baadaye bei 
ingeshuka chini kwa zaidi 
ya ailimia 50 

Chanzo: Mipango Mikakati ya 2011/12- 2015/16 ya Wizara ya Nishati na Madini na 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 

 
Mapungufu mengine yaliyoonekana ni  katika uwasilishaji wa  majibu ya zabuni 
zilizotangazwa kuwa chini ya matarajio. Katika mzunguko wa nne wa leseni, kati 
ya zabuni za vitalu nane (8) zilizotangazwa, vitalu sita havikuguswa ambayo ni 
sawa na asilimia 75 ya jumla ya zabuni za vitalu vyote. Asilimia 25 tu ya zabuni za 
vitalu iliwavutia wawekezaji. Hali hii ilibainika katika mizunguko yote minne ya 
leseni, ambapo jumla ya zabuni za vitalu 32 zilitangazwa, lakini ni mikataba ya 
vitalu 5 tu ndiyo ilifanikiwa kutolewa ambayo ni sawa na asilimia 16 ya vitalu vyote 
kama ilivyo kwenye Jedwali la 4.4 
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Jedwali 4.4: Uhusiano kati ya Zabuni Zilizojibiwa na Zilizokidhi Vigezo  
Awamu Idadi ya Vitalu 

Vilivyotolewa  
Zabuni 
zilizo 
pokelewa  

Zabuni 
zilizokidhi 
vigezo  

Makampuni yaliyo 
fanikiwa/shinda 

Awamu ya 1 6 1 1 1 
Awamu ya  
2 

11 2 1 1 

Awamu ya  
3 

7 3 3 3 

Awamu ya  
4 

8 5 2 NIL 

Jumla 32 11 7 5 

Chanzo:  Uchambuzi wa mahojianona maofisa wa Shirika la Maendeleo ya Petroli 

 
Jedwali linaonesha kwamba kulikuwa na upungufu katika utoaji wa zabuni kwa 
makampuni ya kimataifa ya mafuta na gesi asilia. Mapungufu haya yalisababishwa 
na lengo la manunuzi halikukidhi vigezo kama gharama za kuendesha shughuli na 
mapato yanayotarajiwa. Pia, vigezo vingine ni pamoja na muda utakaotumika 
kukamilisha kazi au hata uzalishaji, ubora, na utaalamu wa makampuni 
yaliyonunuliwa. 

Malengo ya Utekelezaji wa Sera ya Mazingira katika shughuli za Tafiti za 
Uchimbaji wa Petroli Hayakufikiwa 

 
Kifungu cha 88 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 na 
mwongozo wa utekelezaji wa Programu ya Mazingira ya Umoja wa Mataifa 
(UNEP)10, unataka mipango kutoka Kitengo cha Mipango cha Baraza la Taifa la 
Usimamizi wa Mazingira kutumiwa na Kurugenzi ya Mazingira katika kufanya 
ukaguzi wa mazingira. Wakaguzi wanatakiwa kufanya ukaguzi wa miradi iliyopewa 
kipaumbele. Pia, mzunguko wa ukaguzi ulipaswa kuzingatia miradi iliyoanishwa 
kwenye mipango  na yenye viashiria vikubwa vya hatari.  

Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi kuhusu uzingatiaji, usimamizi, na utekelezaji wa sera, 
sheria, na kanuni za mazingira katika shughuli za utafutaji wa mafuta na gesi 
iliripoti kuwa malengo yaliyowekwa kwa ajili ya ukaguzi na tathmini ya athari za 
kimazingira  hayakufikiwa kama inavyoelezwa hapa chini: 

Ni Asilimia nne tu ya Miradi ya Mafuta na Gesi iliyosajiliwa ilikaguliwa: Kutoka 
mwaka 2010/11 mpaka 2014/15, iliripotiwa kuwa Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira lilikagua miradi 3 tu kati ya miradi 71 iliyosajiliwa (ambayo ni sawa na 
asilimia 4) ili kuangalia iwapo makampuni ya tafiti za uchimbaji wa petroli 
yanazingatia matakwa/vigezo vya mazingira. 

                                         
10

 Programu ya Mazingira Umoja wa Mataifa   
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Hali hii ilitokana na uwezo mdogo wa kitaalamu katika suala la mafuta na gesi; na 
zana na vifaa duni vya kufanyia ukaguzi haswa ndani ya bahari. Pia, ilichangiwa na 
uwepo wa mipango ya ukaguzi isiyozingatia viashiria vya hatari na upungufu wa 
rasilimali watu. Matokeo yake, kulikuwa na msisitizo mbovu wa kuzingatia sheria 
za mazingira. Hivyo, makampuni ya utafutaji na uchimbaji wa mafuta ya petroli 
yangeweza kuchafua mazingira. 
 
Asilimia 66 tu ya Taarifa  za Tathmini za Athari za Mazingira Zilipitiwa: Kwa 
kipindi cha miaka mitano 2010-2015, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
lilipokea taarifa 71 za tathmini ya athari katika mazingira, na lilifanikiwa kupitia 
taarifa 47 tu sawa na asilimia 66. Ucheleweshaji wa kuwasilisha taarifa za tathmni 
za athari katika mazingira kutoka makampuni ya mafuta kupitia kwa washauri wao 
wa mazingira ilichangia kushindwa kufikia malengo. 

Kutokuwepo kwa Mapitio ya Tathmini ya Ubora wa Kaguzi Zilizofanyika 
katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia 

Ukaguzi wa kuangalia uwezo wa Mamlaka ya Mapato kutathmini na kukusanya 
mapato ya kodi umebaini kuwa Idara ya Ukaguzi wa Ndani haikufanya tathmini ya 
ubora katika sekta ya mafuta na gesi asilia kwa sababu ya kukosa uwezo wa kufanya 
kazi hiyo. Ukaguzi pia ulibainisha kuwa kazi iliyofanywa na Idara ya Ukaguzi wa 
Ndani katika sekta nyingine mbali na sekta ya mafuta na gesi bado  halijalichukulia 
suala la kutozingatia ukusanyaji wa taarifa  kutoka vyanzo mbalimbali katika 
ukaguzi wa kodi kama ni jambo hatarishi. Hatari kubwa ambayo inaweza kuzuia 
utumiaji wa vyanzo mbalimbali vya taarifa katika kufanya ukaguzi wa kodi ni 
pamoja na wingi wa  kazi miongoni mwa wakaguzi wa kodi na wasimamizi wao hasa 
katika kufikia malengo ya ukusanyaji wa mapato na ucheleweshaji au kutokuwepo 
kwa taarifa kama hizi toka pande nyingine.  
 
Utekelezaji Duni wa Masharti ya Mkataba wa Ugawanaji wa Mapato Yatokanayo 
na Uzalishaji 
 
Ukaguzi wa Ufanisi kwenye usimamizi wa utekelezaji wa masharti ya Mkataba wa 
Ugawanaji wa Mapato yatokanayo na Uzalishaji katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia na  uhakiki wa urejeshaji wa gharama za uendeshaji ilionesha utekelezaji 
usioridhisha wa Mkataba wa Ugawanaji wa Mapato Yatokanayo na Uzalishaji katika 
Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia. Mapungufu yalionekana katika utoaji wa ajira kwa 
Watanzania; Manunuzi ya bidhaa za ndani ya nchi pamoja na manunuzi ya huduma; 
Mafunzo kwa wataalamu walioko ndani ya nchi pamoja na ushiriki katika biashara 
ya mafuta na gesi kama ilivyoainishwa kwenye Mkataba wa Ugawanaji wa Mapato 
yatokanayo na Uzalishaji katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 
 
Kulingana na Mkataba wa Ugawanaji wa Mapato yatokanayo na Uzalishaji ambayo 
ilitiwa saini kati ya Serikali ya Tanzania, Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
pamoja na Makampuni ya Kimataifa ya Mafuta; Wizara ya Nishati na Madini ilikuwa 
na wajibu wa kuhakikisha kuwa kipengele cha Ushiriki wa Wazawa kimewekwa 
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kwenye Mkataba wa Ugawanaji wa Mapato yatokanayo na Uzalishaji pamoja na 
Sheria ya Uzalishaji na Utafutaji wa Petroli ya mwaka 1980 zinatekelezwa kwa 
ufanisi. 
 
Wajibu wa Utoaji Ajira kwa Watanzania Haukutekelezwa: Hii ilisababishwa na 
upembuzi hafifu wa kutambua nafasi za ajira katika sekta ya mafuta na Gesi asilia 
na pia ukosefu wa mipango mkakakati ambayo ingehakikisha kupatikana kwa ajira 
kwa Watanzania katika makampuni ya kimataifa ya mafuta ya na gesi asilia. Pia, 
sababu nyingine ni ukosefu wa miongozo  na utaratibu wa kutoa ajira kwa 
wafanyakazi wa  kigeni. 
 
Kwa kuongezea, hii ilisababishwa na  mapungufu ya kisheria, udhibiti, na mfumo 
wa kitaasisi  kwa ajili ya usimamizi wa utekelezaji wa kipengele cha Ushiriki wa 
Wazawa katika Mkataba wa Ugawanaji wa Mapato yatokanayo na Uzalishaji wa 
mafuta na gesi asilia. 
 
Ushiriki Usioridhisha Katika  Biashara ya  Mafuta na Gesi Asilia: Ripoti ya ukaguzi 
katika usimamzi wa mikataba ya Ushiriki wa Wazawa ilionesha kuwa Shirika la 
Maendelelo ya Petroli Tanzania lilipaswa kushiriki katika mradi wa Songosongo 
pamoja na mradi wa Mnazi Bay ambayo ni miongoni mwa mikataba  michache 
ambayo ilikuwa katika hatua za uzalishaji. Hata hivyo, liliweza kushiriki katika 
mradi wa ghuba ya Mnazi pekee. Hii ilisababishwa na mipangilio mibaya kama 
ilivyooneshwa katika sura ya Tatu.  
 
Utekelezaji Duni wa Mipango Iliyopangwa ya Shughuli kwa Ajili ya Kujenga 
Ujuzi 

Ukaguzi wa ufanisi kuhusu wahitimu wanaozalishwa kwa ajili ya sekta ya Mafuta na 
Gesi asilia umebaini kuwa shughuli zilizopangwa katika kukuza ujuzi/stadi 
hazikutekelezwa vya kutosha. Ukaguzi ulionesha kuwa shughuli kama vile kutoa 
mafunzo ya vitendo kwa wanafunzi, kuendesha tathmini za mafunzo, mafunzo ya 
wakufunzi, ununuzi wa vifaa vya mafunzo, na vifaa vya usalama haukutekelezwa na 
taasisi za elimu11. Pia, shughuli  za kuhakikisha ubora kama vile mapitio na 
uthibitisho wa mitaala na ufuatiliaji wa taasisi za mafunzo hazikutekelezwa na 
Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania. 
 
 
Hii ilisababishwa na mgao duni wa fedha ambao umesababishwa na kukosa kulipa 
kipaumbele suala la shughuli za kukuza ujuzi katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 
Kwa hiyo, imepelekea uzalishaji mdogo wa wanafunzi ambao wanahitajika katika 
sekta hiyo.  

                                         
11

 Chuo Kikuu cha Dodoma, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Vituo vya Mafunzo ya Ufundi Lindi na 

Mtwara e 
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Utekelezaji Duni wa Shughuli za Kuboresha Uwezo wa Kutoa Mafunzo katika 
Taasisi za Elimu  

Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu wahitimu wanaozalishwa kwa ajili ya sekta ya mafuta na 
gesi asilia umebaini kuwa Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi haikutekeleza kwa 
ufanisi shughuli za kuimarisha uwezo wa taasisi za elimu pamoja na matengenezo 
ya miundombinu katika taasisi za mafunzo.   
 
Ukaguzi ulibaini kuwa taasisi za mafunzo hazikuwa na uwezo wa kutosha kwa ajili 
ya kuzalisha ujuzi unaohitajika katika viwanda vya mafuta na gesi asilia. Uwezo 
unaathiriwa na uhaba wa wakufunzi, umahiri mdogo wa wakufunzi, ufanisi duni wa 
mikakati ya mafunzo kwa wakufunzi, na miundombinu michache ya mafunzo na 
vifaa kama vile maabara, vifaa vya maabara, vifaa vya kisayansi, pamoja na vitabu 
vya rejea. Ukaguzi pia ulibaini kuwa kuna upungufu mkubwa wa ujuzi unaohitajika 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia ukilinganisha na sekta na wale wanaozalishwa 
katika taasisi za elimu. 
 

Upungufu wa ujuzi katika mitaala unajenga hatari ya kuzalisha wahitimu wenye 
ujuzi ambao hauhitajiki katika soko na hivyo wahitimu wanaweza kukaa bila ajira 
katika sekta au wanaweza kujiajiri wenyewe kwa kuwa ujuzi wao unaweza kuwa 
hauna manufaa katika sekta ndogo ya mafuta na gesi asilia.  
 
Kuchelewa katika Utekelezaji wa Mikakati Iliyopangwa  
 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa maendeleo ya  rasilimali watu 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia, inaonesha kwamba kulikuwa na 
uchelewashaji katika utekelezaji wa programu za mafunzo kwa stadi zinazohitajika 
katika taasisi mbalimbali.  Pia, imeonesha kwamba Wizara ya Nishati na Madini 
imechelewa kutekeleza programu ya mafunza kwa asilimia 54 katika mwaka wa 
fedha 2015.  
 
Kwa upande mwingine Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania lilichelewa katika 
kutekeleza mipango ya mafunzo kwa asilimia 50, ambapo Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia ilishindwa kutoa mafunzo ya maafisa 300.  
 
Sababu za kutofautiana utendaji kati ya taasisi mbalimbali ilikuwa ni mgao duni wa 
fedha  ambao ulisababishwa na Wizara ya Nishati na Madini kushindwa kuwa na 
vyanzo vya mapato vilivyo wazi.   
 
Wakati Wizara ya Nishati na Madini ambayo ndiyo mratibu mkuu wa mipango  
aliweza kutenga kiasi cha fedha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli mbalimbali 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia  ilishindwa kufanya hivyo.  
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Ripoti pia ilionesha kuwa kuna ucheleweshaji wa utekelezaji mipango ya mafunzo  
kwa njia ya mafunzo kwa ajili ya kupata ujuzi  ambapo Wizara ya Nishati na Madini 
pamoja na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania Waliweza kukamilisha moja ya 
sita ya mipango ya mafunzo ya  kuendeleza ujuzi wa kitaalamu. Taasisi zingine 
kama vile Taasisi ya Elimu ya Mafunzo ya Ufundi Stadi, Baraza la Taifa la Usimamizi 
wa Mazingira pamoja na Mamlaka ya Afya na Usalama Mahala pa kazi zilishindwa 
kutekeleza shughuli za kuongeza ujuzi wa kitaalamu uliobainishwa katika kipindi 
husika.  
 
Sababu za kushindwa kutekeleza mipango ya mafunzo zilikuwa ni kikosa vyanzo vya 
fedha hivyo kupelekea mgawanyo duni wa fedha. Sababu zingine zilikuwa ni 
kukosekana kwa kitengo cha uratibu  wa shughuli za maendeleo ya rasilimali watu 
katika Wizara ya Nishati na Madini kitu ambacho kimesababisha uratibu duni kati 
ya wadau muhimu. 
 
Ripoti hii pia ilionesha kuwa Mamlaka ya Mapato imeshindwa kufikia malengo yake  
iliyojiwekea katika suala zima la ukusanyaji wa mapato kwa ujumla. Kumekuwa  na 
kupungua kwa uwezo katika kufikia malengo yake  iliyojiwekea  katika ukusanyaji 
wa jumla wa kodi. Takwimu zinaonesha ufanisi wa mwenendo wa ukusanyaji wa 
mapato ikilinganishwa na  malengo na makusanyo halisi. 
 
Timu ya ukaguzi wa kodi imeshindwa kufanya kwa ufanisi majaribio ya ukaguzi wa 
kodi ya makampuni wakati wa kufanya ukaguzi wa kodi. Pia, ilibainika kwamba 
miaka ya mapato ambayo ilikuwa sampuli katika ukaguzi huu yalikuwa ni machache 
sana ukilinganishwa na kodi za aina nyingine kama vile Lipa Kadri Unavyopata, 
ushuru wa kuendeleza ujuzi pamoja na kodi ya zuio. Kodi ya makampuni 
inaonekana kuwa nyuma kimapato kwa sababu ilihusisha miaka ya nyuma 
ikilinganishwa na kodi zingine za miaka ya hivi karibuni.  
 
Zaidi ya hayo, katika majalada mengine  ya kesi za kodi, ukaguzi ulibaini kuwa 
wigo uliowekwa katika mipango ya ukaguzi kwa ajili ya kodi za makampuni 
ulipunguzwa kwa miaka miwili (20100-2013) ikilinganishwa na aina zingine za kodi 
ambazo zilikuwa na wigo wa miaka mitano (2010-2013) zilijumuisha kodi ya 
ongezeko la thamani, kodi ya ajira, kodi ya zuio pamoja na aina nyingine za kodi. 
 
Miongoni mwa sababu kubwa za kutokujumuisha kodi za mashirika wakati wa 
kufanya ukaguzi wa kodi ni ugumu wa tathmini yake. Kufanya jaribio la ukaguzi 
unaohusu uhakiki wa gharama za utafiti, gharama za mali, na makato yake; na 
kuhakikisha vipengele vingine kama vile taarifa za miamala isiyoakisi bei halisi ya 
soko inahitaji muda wa kutosha na uwezo wa kiufundi wa ukaguzi kama vile uwezo 
wa kiufundi katika kutafuta na kuchambua takwimu.  
 
Ripoti ya ukaguzi wa kutathmini uwezo wa Mamlaka ya Mapato katika kukusanya 
kodi, ilibaini kuwa kulingana na takwimu zilizotolewa kwenye ripoti ya mwaka 
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2014/15, uwiano wa gharama ya ukusanyaji ulikuwa katika kiwango 
kinachokubalika kwa wastani wa asilimia 2.49 kati ya miaka 2010/11 na 2014/15. 
Uchambuzi wa mwelekeo wa kiasi cha ukusanyaji wa mapato kwa kila kitengo ni 
kama ilivyotolewa katika Kielelezo 3.4 
 
 
 
Kielelezo 3.4: Kiasi cha Jumla ya Kodi za Mapato Kilichokusanywa kwa kila Shilingi 
ya Matumizi ya Fedha Mwaka 2010-2015 
 

 
Chanzo: Takwimu za Makusanyo za Mamlaka ya Mapato katika kipindi cha mwaka 

2010 -2015 

Kielelezo cha 3.4 kinaonesha kwamba kiasi cha makusanyo kwa kila shilingi ya 
matumizi katika Mamlaka ya Mapato kimekuwa kikipungua katika miaka ya hivi 
karibuni. Kiwango cha juu cha uwiano kilionekana katika mwaka wa fedha wa 
2011/12 ambapo katika kila shilingi ya matumizi kilikusanywa kiasi ambacho ni 
sawa na shilingi za Kitanzania 42. Kiwango cha uwiano cha chini kilionekana katika 
mwaka 2010/11 ambapo kila shilingi ya matumizi ilikusanya kiasi cha shilingi za 
kitanzania 37. Mwenendo huu wa hivi karibuni unaweza kuathiri lengo la Mamlaka 
ya Mapato katika kubana matumizi, kwa sababu kiwango cha matumizi kiliongezeka 
kwa kila shilingi iliyokusanywa. Hii ina madhara katika shughuli nzima za Mamlaka 
katika ukusanyaji wa kodi kwa sababu inazuia upanuzi wa Mamlaka ya Mapato kwa 
kuongeza wigo wa ukusanyaji wa kodi ambayo kwa kawaida  utahitaji nyongeza ya 
rasilimali  watu katika suala la fedha na bajeti. 
 
4.4  Uratibu miongoni Mwa Watendaji katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia  
 
Sera ya Gesi Asilia ya mwaka 2013 inaitaka Wizara ya Nishati na Madini kuunda 
uratibu na mawasiliano yenye ufanisi ambao utaweza kutoa taarifa kwa wakati na 
kwa usahihi kwa jamiii kuhusu shughuli zinazotekelezwa zinazohusiana na sekta ya 
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mafuta na gesi asilia pamoja na kusimamia matarajio ya umma katika usimamizi 
wa mafuta na gesi asilia. Ripoti mbili za ukaguzi wa ufanisi zilionesha uratibu na 
mawasiliano duni miongoni mwa watendaji mbalimbali katika  Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia. 
 
Wizara ya Nishati na Madini pamoja na Shirika la Maendelelo ya Petroli Tanzania 
zikiwa ni taasisi zinazoongoza kwa kuhusika na sekta ya  mafuta na gesi asilia, 
zilitarajiwa kuunda mpango mkakati wa uratibu na mawasiliano  ambao 
ungehakikisha kuna mawasiliano na uratibu kati yao na wadau wengine muhimu 
katika sekta hii .   
 
Ripoti ya ukaguzi wa ufanisi katika usimamizi wa mikataba na leseni za mafuta na 
gesi asilia imebaini uratibu duni kati ya Wizara ya Nishati na Madini pamoja na 
Shirika la Maendeleo ya Mafuta ya Petroli Tanzania. Uratibu duni ulionekana hasa 
katika utoaji wa vibali vya uchimbaji kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta.  
 
Hakukuwa na mtiririko mzuri wa mawasiliano kutoka Wizara ya Nishati na Madini 
kuelekea Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania katika utoaji vibali kwenye 
mzunguko wa nne katika kitalu cha Ziwa Tanganyika (Kampuni la KARGAS). 
Kumekuwa na taarifa zinazojichanganya kutoka Wizara ya Nishati na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania. Kutokana na tathmini ya makubaliano ya 
mgawanyo wa uzalishaji ambayo ilifanyika mwezi Novemba 2015, Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania lilieleza kuwa kampuni ya KARGAS iliwataarifu nia 
yake ya kujitoa katika kutia saini mkataba wa Tanganyika ya Kaskazini wa 
makubaliano ya kugawana mapato. Hata hivyo, Wizara ya Nishati na Madini 
haikuwa na taarifa hii na bado ilijua kuwa Kampuni ya KARGAS bado ina nia ya 
kuendelea na mkataba wa kitalu hicho.  
 
Sababu kubwa ya ukosefu wa mawasiliano ilikuwa ni kukosekana kwa mikakati ya 
manunuzi na pia ukosefu wa mipango ya pamoja ya kufanya manunuzi ambayo  
imeandaliwa kwa kushirikishana kati ya Shirika la Maendeleo ya Petroli na Wizara 
ya Nishati na Madini.  
 
Kwa sababu hiyo, imepelekea kuchelewa kwa kufanyika maamuzi na kwa kiwango 
kikubwa imechangia katika ukanilishaji wa taratibu za zabuni katika utafutaji na 
uchimbaji wa mafuta na gesi asilia katika maeneo mbalimbali yenye ugunduzi wa  
hifadhi ya gesi. 
  
Hii imewanyima Watanzania nafasi za ajira pamoja na fursa zingine za kiuchumi 
ambazo wakati wote zinaambatana na utekelezaji wa shughuli zinazohusiana na 
uchimbaji.  
 
Pia jambo hilo linachangia kupata hasara ya kushindwa kufikia malengo 
yaliyokusudiwa kama vile, kutafiti na kuzalisha mafuta ya petroli, kuingia  
mikataba, kumiliki dhamana au kushiriki katika makubaliano ya mafuta na leseni. 
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Wajibu wa kuliwezesha Shirika la Maendeleo ya Petroli katika kazi yake ya kufanya 
makubaliano ya idhini ya biashara na leseni katika utafutaji na uvunaji wa mafuta  
na gesi asilia nchini pia viliathirika.  
 
Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi juu ya upatikanaji wa wahitimu katika fani za sekta ya 
Mafuta na Gesi nchini imeonyesha kuwa uratibu wa wadau mbalimbali katika sekta 
ya mafuta na gesi si mzuri. Hali hii ilichangiwa na ukosefu wa mfumo madhubuti 
wa kuratibu shughuli hizo baina ya sekta binafsi na zile za umma ili kuweza 
kuandaa mipango na kufanya tathmini ya mahitaji na upatikanaji wa fani 
mbalimbali katika sekta ya mafuta na gesi nchini. Vilevile, ilionekana kuwa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia haikuwa na uratibu mzuri na wadau mbalimbali 
wakati wa utekelezaji wa majukumu yake katika sekta  hii.  Hali hii ilipelekea 
Wizara ya Elimu kushindwa kuwaunganisha na kufanya kazi hizo kwa kushirikiana 
na wadau hao.  
 
Hivyo, hali hii ilipelekea kila mdau katika sekta ya mafuta na gesi kufanya 
utekelezaji wa shughuli za kujenga uwezo wao katika eneo hilo bila ya kushirikiana 
na Wizara ya Elimu. Uratibu mzuri miongoni mwa wadau wote wakati wa 
utekelezaji wa mipango ya kujenga uwezo wa kiujuzi unaweza kufikiwa kwa 
malengo yaliyopangwa kwa wakati na pia kuwa na umadhubuti miongoni mwa 
wadau kama vile Wizara ya Elimu, bodi za usimamizi na taasisi za elimu na 
mafunzo nchini.  
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SURA YA TANO 

UFANISI WA HATUA ZA SERIKALI KATIKA KUSIMAMIA VIHATARISHI KWENYE 
UTENDAJI WA SEKTA YA MAFUTA NA GESI 

 

5.1  Utangulizi 
 
Sura hii inazungumzia usimamizi wa vihatarishi katika shughuli za uchimbaji wa 
mafuta na gesi. Sura imeanza na uwasilishaji wa umuhimu wa usimamizi wa 
vihatarishi na kisha udhaifu uliobainika katika kaguzi saba za ufanisi zilizofanyika. 
 

5.2  Umuhimu wa usimamizi wa vihatarishi katika sekta ya mafuta na gesi 
 
Usimamizi wa vihatarishi ni moja ya mambo muhimu kwa ajili ya kujihakikishia 
uwezekano wa kufikia malengo ya baadaye. “Kuelewa na kusimamia vihatarishi ni 
jambo muhimu kwa taasisi yoyote iwe ya umma au binafsi. Katika sekta binafsi, 
usimamizi wa vihatarishi ni moja ya vitu vinavyokubalika na vinavyotumiwa sana 
katika kudhibiti vihatarishi vinavyoweza kupelekea kufa kwa biashara iwapo 
havitasimamiwa. Katika sekta ya umma, viongozi wa serikali wanatakiwa kuweka 
juhudi katika kusimamia vihatarishi vinavyoongeza uwezekano wa taasisi kufikia 
malengo yake ya msingi na malengo ya kimkakati.” 12 
 
Usimamizi wa vihatarishi ni utambuzi, uchambuzi, na uwekaji vipaumbele wa 
vihatarishi. Usimamizi wa vihatarishi hujumuisha utumizi wa rasilimali adimu za 
kiuchumi kwa namna iliyoratibiwa ili kupunguza, kusimamia, na kudhibiti 
uwezekano wa matukio yasiyotabirika au kuongeza fursa. Kwa mujibu wa waraka 
namba 31000 wa Shirika la Viwango Duniani, usimamizi wa vihatarishi ni shughuli 
muhimu sana kwa taasisi ya ukubwa wa aina yoyote duniani. Shirika linalodhibiti 
vihatarishi kwa ufanisi huweza kustawi na kutoa huduma au bidhaa za ubora wa 
hali ya juu. Utekelezaji wa kiufanisi wa hatua za usimamizi wa vihatarishi huweka 
uhakiki wa ufikiwaji wa malengo ya taasisi husika. 
 
 
 

5.3  Udhaifu ulioonekana katika usimamizi wa vihatarishi katika shughuli za  
uchimbaji wa gesi na mafuta 

 
Wizara na taasisi zenye wajibu wa kusimamia na kutekeleza shughuli zihusuzo 
mafuta na gesi nchini Tanzania zilitarajiwa kutekeleza jukumu lao walilokabidhiwa 

                                         
12Sekretarieti ya Hazina ya Nchini Kanada, 2001 
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kwa usahihi ili kuhakikisha ufanikishaji wa malengo waliyojiwekea. Hii inajumuisha 
pamoja na mambo mengine uongezaji wa mapato yatokanayo na mafuta na gesi, 
nafasi za ajira, pamoja na uhifadhi wa mazingira. Hata hivyo, mapitio ya ripoti 
saba za ukaguzi wa ufanisi zilizowasilishwa mwaka 2016 na 2017 zilionyesha 
mambo yafuatayo. 
 
Katika ukaguzi wa ufanisi kuhusu Usimamizi wa Taarifa za Kijiofikizia na 
Kijiolojia, vihatarishi juu ya utegemezi, ubora, na usahihi wa taarifa za kijiofizikia 
na kijiolojia vilikuwa vigezo vya msingi vilivyopelekea kufanyika kwa ukaguzi huu. 
Shirika la Maendeleo ya Petroli halina udhibiti wa ujumla kuhusu ubora, usahihi, na 
kiwango cha taarifa za kijiofizikia na kijiolojia ilizokuwa ikizisimamia. Hii inaweza 
kupelekea kutoweka malengo sahihi katika sekta ya mafuta na gesi na hivyo 
kupoteza fedha na muda. Pia, usimamizi usiotosheleza wa taarifa za kijiofizikia na 
kijiolojia huweza kuwakatisha tamaa wawekezaji kununua leseni za utafutaji wa 
mafuta na gesi. 

Vivyo hivyo, vihatarishi kwa usalama wa taarifa vimeguswa katika ukaguzi wa 
taarifa za kijiolojia na kijiofikizia. Mfumo wa kuzuia upotevu wa taarifa za 
kijiofikizia na kijiolojia haufanyi kazi ipasavyo. Shirika la Maendeleo ya Petroli 
huhifadhi taarifa kwa kutumia vifaa vinavyofanya kazi kwa kutegemea mfumo wa 
seva. Ukaguzi ulibaini kwamba watumishi wanaofanya kazi katika usimamizi wa 
taarifa hawakuwa na ufahamu wa umuhimu wa kuwa na mfumo wa usimamizi wa 
taarifa ambao una uwezo wa kuhifadhi kumbukumbu wenyewe. Mfumo wa aina hii 
unahitajika pindi kunapokuwa na majanga ya upotevu wa taarifa na ambao ni 
muhimu ikilinganishwa na namna inavyofanyika hivi sasa. Kutokuwepo kwa seva 
kuu inayohifadhi taarifa yenyewe kunaweza kusababisha upotevu wa taarifa 
kunapotokea dharula. Mahojiano yaliyofanywa na maafisa wa Wizara ya Nishati na 
Madini yalibainisha kwamba hakuna mfumo mkuu wa uhifadhi wa taarifa unaoweza 
kuhifadhi taarifa wenyewe pindi kunapokuwa na dharula. Ukosefu wa ufahamu na 
kutokuwepo kwa rasilimali zinazojitosheleza ilikuwa ni sababu kubwa ya 
kutokuwepo kwa seva kuu ya uhifadhi taarifa katika Wizara.  

Licha ya kuwa na utaratibu uliodhibitiwa wa kuona taarifa kutoka katika seva za 
Shirika la Maendeleo ya Petroli, bado kuna vihatarishi vinavyoweza kujitokeza 
kutoka na kupunguzwa kwa kiwango cha kudhibiti usalama wa taarifa. Hatua 
zisizotosheleza za kulinda usahihi wa taaarifa za kijiolojia na kijiofizikia 
inachangiwa na kuwepo kwa vitendo vinavyoweza kuathiri usahihi wa taarifa. 
Mfano, wa vitendo kama hivyo ni pale ambapo mtu yeyote anaweza kuingia kupitia 
mfumo wa seva kudurufu na kufuta taarifa ya awali. Ilibainika katika Shirika la 
Maendeleo ya Petroli kwamba hakuna sera ya ndani inayoelekeza usimamizi wa 
taarifa za kijiolojia na kijiofizikia ikijumuisha usahihi wake. Hii iligundulika wakati 
wa mahojiano yaliyofanywa na maafisa waandamizi kutoka Wizara ya Nishati na 
Madini.  
 
Pia, ilibainika kwamba kuna vihatarishi vya kutoa tafsiri na matokeo yasiyo sahihi 
kutokana na kutokuwa na utaalamu wa kutosha kuchakata taarifa za kijiolojia. 
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Shirika la Maendeleo ya Petroli halina njia yenye ufanisi ya kuhakikisha kwamba 
hatua za uchakataji wa taarifa zihusuzo utenganifu, uchambuzi, na usahihi wa 
taarifa za kijiofizikia unafanyiwa kazi. Shirika la Maendeleo ya Petroli hutumia 
programu mbalimbali za usimamizi wa taarifa kama „Petrel‟ na „SMT‟ kulingana na 
mahitaji ya uchambuzi wa taarifa. Lakini wafanyakazi wa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli wanaohusika na usimamizi wa taarifa za kijiolojia na kijiofizikia hawana 
ujuzi wa kutosha wa kufanya uchambuzi sahihi kwa kutumia programu za kompyuta 
zilizopo. Zaidi ya hapo, programu za usimamizi wa taarifa zilinunuliwa bila 
kufanyiwa uchambuzi wa uhitaji na uwezo wa kufanya kazi; kitendo ambacho 
kinaleta shaka juu ya ufanisi wa ufanyaji kazi wa programu hizo. 
 
Vivyo hivyo, ukaguzi wa Ufanisi katika Usimamizi wa Mchakato na Ugawaji wa 
Leseni na Mikataba ya Utafutaji na Uendelezaji wa Gesi Asilia ulibaini udhaifu 
katika usimamizi wa vihatarishi. Ukaguzi ulibaini kwamba hakukuwa na hatua rasmi 
zilizochukuliwa za usimamizi wa vihatarishi ili kutoa hakikisho bila mashaka kuhusu 
malengo ya manunuzi na zabuni kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta. Licha ya 
kuwa na kitengo kamili cha usimamizi wa vihatarishi, Shirika la Maendeleo ya 
Petroli halikuwa na hatua sahihi za kuchukua ili kusimamia vihatarishi 
vinavyojitokeza katika mchakato wa zabuni za manunuzi. Kulingana na Waraka No. 
31000 wa Shirika la Viwango la Kimataifa, namna bora ya usimamizi wa vihatarishi 
hutakiwa kuwa na dodoso linalojumuisha usanifu wa vihatarishi, mkakati wa 
vihatarishi, pamoja na itifaki ya vihatarishi.   
 
Pia, ukaguzi umebaini ufinyu wa udhibiti katika kuhakikisha kwamba hatua za 
ugawaji wa leseni unakidhi kanuni husika. Hii ni kulingana na kifungu cha 63 (2) 
cha sheria ya manunuzi ya umma inayotaka mchakato wa manunuzi kufanyika kwa 
namna ambayo itaongeza ushindani na kutoa hakikisho la upatikanaji wa thamani 
ya fedha. 
 
Ripoti ya ukaguzi ilibaini kuwa mchakato wa utoaji wa zabuni kuwa ni wenye 
changamoto kwa kuwa sheria mbili za msingi: Sheria ya Manunuzi ya Umma, na 
Sheria ya Petroli hazijazungumzia mchakato wa ugawaji wa vitalu vya uchimbaji 
kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta. Kwa mfano, Sheria ya Petroli ya mwaka 
1980 iko kimya kuhusu matumizi ya mbinu shindanishi zinazoweza kutumiwa katika 
kugawa vitalu kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta kupitia taratibu za 
manunuzi. Hii ilibainika wakati wa mahojiano yaliyofanyika na maofisa wa Shirika 
la Maendeleo ya Petroli, Wizara ya Nishati na Madini, na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma. Licha ya kwamba Shirika la Maendeleo ya Petroli lilijaribu 
kutumia taratibu za manunuzi kama ilivyoainishwa katika Sheria ya Manunuzi ya 
Umma, vipengele maalumu na taratibu za ugawaji wa vitalu vya uchimbaji wa 
mafuta na gesi havijazungumziwa katika sheria hiyo. 
 
Ukaguzi uliofanyika ulibaini kutokuwepo kwa hatua mahsusi za udhibiti wa 
vihatarishi zinazochukuliwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania katika 
mchakato wa ugawaji wa leseni na mikataba kwa makampuni ya kimataifa ya 
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mafuta. Ripoti ya ukaguzi ilionesha kwamba maafisa wa Shirika la Maendeleo ya 
Petroli Tanzania hawakuwa na uzoefu wa kutosha wa uwepo na umuhimu wa 
usimamizi wa vihatarishi katika uuzaji wa mikataba na leseni kwa makampuni ya 
kimataifa ya mafuta kwa ajili ya utafutaji na uendelezaji wa gesi asilia. Ipo hatari 
ya kuajiri wakandarasi wasio na uwezo katika sekta ya mafuta na gesi kutokana na 
kuwa na hatua hafifu za manunuzi. 
 
Uchambuzi wa hatua zinazotumiwa na Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania 
katika utoaji wa mikataba na leseni unaonesha kwamba taratibu za ugawaji 
hazijaelezwa vizuri katika Sheria ya Petroli (Utafutaji na Uendelezaji) ya mwaka 
1980. Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Usimamizi wa Uendelezaji wa Rasilimali Watu 
katika sekta ya mafuta na gesi asilia nchini Tanzania ulionesha udhaifu katika 
kutambua upungufu wa ujuzi na pia uwepo wa programu zisizopunguza upungufu 
huo. Hii huweza kupelekea serikali kuwa katika hatari ya kukosa wataalamu wenye 
ujuzi unaotakiwa ili kusimamia, kutekeleza, na kufuatilia maazimio yake katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia nchini Tanzania. 
 
Kadhalika, Ukaguzi wa Ufanisi kuhusu Ufuatiliaji wa Matakwa na Utekelezaji wa 
Sera, Sheria na Kanuni za Mazingira kwenye shughuli za Utafutaji wa Mafuta na 
Gesi Asilia nchini Tanzania ulionesha kwamba Baraza la Taifa la Usimamizi wa 
Mazingira halikuandaa mipango ya ukaguzi unaozingatia vihatarishi ili kuweza 
kufanya ukaguzi katika shughuli za utafutaji wa mafuta na gesi asilia. Kutokana na 
ugumu wa miradi ya utafutaji wa mafuta na gesi asilia hasa iliyo mbali na eneo la 
mwambao, Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira lilitarajiwa kuwa na mipango 
ya ukaguzi ili kuitambua miradi mahususi kwa kuendana na vihatarishi au kulingana 
na uwezekano wake wa kuwa na uharibifu wa kiwango cha juu kwa mazingira. Hii 
ni kutokana na kuwa shughuli hizo huweza kuathiri makazi ya viumbe hai na 
kuchafua hewa. 
 
Ukaguzi ulibaini kwamba maofisa wa Baraza la Taifa la Usimamizi wa Mazingira 
walikosa nyenzo na zana hali iliyopelekea kuwa na udhaifu katika ukaguzi. 
Kutokana na kukosekana kwa mfumo wa mipango, Baraza limeshindwa kuainisha na 
kuweka kipaumbele maeneo hatarishi yenye miradi ya utafutaji wa mafuta. Katika 
nadharia ya kawaida, maeneo yenye shughuli za utafutaji wa mafuta yanatakiwa 
kuwa na ukaguzi wa mara kwa mara na ufuatiliaji endelevu wa miradi ya utafutaji 
wa mafuta na gesi katika kipindi chote cha shughuli za utafutaji. 
 
Ukaguzi wa Ufanisi wa Utekelezaji wa Masharti ya Ushirikishaji Wazawa na Uhakiki 
wa Gharama Rejeshwa katika Makubaliano ya Kugawana Mapato ilibainika kwamba 
kuna hatari ya kutopata manufaa ya kutosha yatokanayo na ugunduzi wa mafuta na 
gesi asilia. Hii ni kutokana na kupungua kwa mapato ya serikali kunakotokana na 
ushiriki hafifu wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania katika biashara ya 
mafuta na gesi asilia katika hatua ya uzalishaji. Hii ni kinyume na kifungu cha 9 cha 
Makubaliano ya Mfano ya Mgawanyo wa Mapato ambayo yamelipa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania fursa ya kushiriki katika biashara ya mafuta na gesi. 
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Makubaliano ya Kugawana Mapato yanaruhusu ushiriki wa kati ya asilimia tano hadi 
ishirini wakati wa kipindi cha uzalishaji na zaidi ya hapo ili mradi tu wachangie 
mtaji unaohitajika kuwekeza katika mradi husika. Ili kuhakikisha kwamba Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania linashiriki katika makubaliano yote ya kugawana 
mapato katika hatua ya uzalishaji, Shirika lilitakiwa kujumuisha kipengele hicho 
katika mikakati, mipango, na bajeti zake. Katika mantiki hiyohiyo, Wizara ya 
Nishati na Madini kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha ilitakiwa kutoa msaada 
unaohitajika kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli ili kupata mtaji unaohitajika 
kuweza kujiingiza katika kila Makubaliano ya Kugawana Uzalishaji wakati uzalishaji 
wa kibiashara unapoanza.  
 
Hatua zisizotosheleza katika kuzuia kupaishwa kwa gharama kunakotokana na 
kutofanyika kwa uhakiki wa gharama rejeshwa zinaweza kupelekea kupotea kwa 
mapato yatokanayo na mafuta na gesi hapo baadaye. Kulingana na Mkataba wa 
Makubaliano ya Mgawanyo wa Uzalishaji, Shirika la Maendeleo ya Mafuta inatakiwa 
kufanya uhakiki wa gharama rejeshwa za kila Mkataba katika kipindi cha ndani ya 
miaka miwili baada ya kufungwa kwa mwaka unaohusika. Hata hivyo, mapitio ya 
nyaraka kutoka katika mikataba teule iliyopitiwa yanaonesha kuwa gharama 
rejeshwa zilizorekodiwa na makampuni ya mafuta na gesi zinazofikia kiasi cha dola 
za Kimarekani Bilioni 1.5 hazijahakikiwa mpaka wakati wa ukaguzi huu. Uchambuzi 
zaidi unaonesha kwamba takribani dola za Kimarekani Bilioni 1.5 zilikuwa ni 
gharama rejeshwa zisizohakikiwa kwa kipindi cha mwaka 2011 na 2012 ambazo 
zilitakiwa kuwa zimehakikiwa ilipofika mwaka 2013 na 2014. 
 
Kwa mujibu wa mahojiano na maofisa wa Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania, 
Kitengo cha Ukaguzi wa ndani hakikutekeleza kwa kiwango cha kutosha majukumu 
yake ya kufanya ukaguzi wa ndani na kuhakiki gharama zilizoingiwa na makampuni 
ya mafuta na gesi asilia. Shirika la Maendeleo ya Petroli lilithibitisha kwamba 
upungufu wa wafanyakazi ulikuwa ni sababu kuu ya kuwa na utendaji hafifu. Hivyo 
basi halikuweza kutekeleza kwa ukamilifu shughuli zilizopangwa kufanyika kwa 
ukamilifu wake.  
 
Gharama hizo ambazo hazihakikiwi zinaleta hatari ya serikali kupoteza mapato 
yatokanayo na mafuta na gesi. Hii ni kutokana na kwamba mapato hukusanywa 
baada ya marekebisho ya gharama rejeshwa kama sehemu ya gharama. 
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SURA YA SITA 

 
UTENDAJI WA SERIKALI KATIKA UFUATILIAJI NA UFANYAJI TATHMINI KATIKA 

SEKTA YA MAFUTA NA GESI 

6.1  Utangulizi 
 
Sura hii inaonesha mapungufu yaliyobainishwa katika utekelezaji wa mipango ya 
ufuatiliaji na tathmini ya Wizara ya Nishati na Madini na mashirika ya serikali 
ambayo yana  jukumu katika  kusimamia sekta ya mafuta na gesi. Mapungufu hayo 
yemechambuliwa kutoka katika taarifa saba za ukaguzi wa ufanisi uliofanywa 
katika sekta hii. Mapungufu yaliyojitokeza yamewasilishwa katika makundi manne 
ambayo ni utekelezaji wa mipango ya ufatiliaji na tathmini uliopo, utoaji wa 
taarifa wa matokeo ya shughuli za ufuatiliaji na tathmini,  zana na rasilimali kwa 
ajili ya kusaidia shughuli ya ufuatiliaji na tathmini pamoja na hatua 
zinazochukuliwa kutokana na taarifa hizi ili kuboresha mapungufu yaliyojitokeza. 
 

6.2 Umuhimu wa  Ufutiliaji na Ufanyaji Tathmini katika Shughuli za Mafuta 
na Gesi 
 
Katika kuhakikisha utendaji na ufanisi wa serikali katika sekta ya aina yeyote, suala 
la  ufuatiliaji na  tathmini ni muhimu sana katika kuhakikisha usimamizi wa 
mchakato  ili kufikia malengo yaliyowekwa. Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
unaweza kusaidia taasisi kupata taarifa muhumu za sasa na zilizopita ambazo 
zinaweza kusaidia kurekebisha mapungufu yaliyojitokeza na kutumika katika 
upangaji wa shughuli zijazo. 
 

Bila ufuatiliaji na tathmini, itakuwa vigumu kutambua kama kazi inakwenda katika 
mwelekeo sahihi,  maendeleo na mafanikio yanapatikana, na jinsi juhudi za 
baadaye zinavyoweza kuboreshwa. Utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na 
tathmini katika sekta ya mafuta na gesi zinatoa uhakika kwa serikali kuhusu 
mafanikio yaliyopatikana katika kufikia malengo yaliyowekwa. Katika taarifa saba 
za ukaguzi  wa ufanisi zilizofanywa katika eneo hili zionaonesha mapungufu 
mbalimbali kama yanavyojadiliwa hapa chini. 

 

6.3  Mapungufu katika Ufanyaji wa Shughuli za Ufatiliaji na Tathmini 
 
Moja ya mambo muhimu katika mfumo wa  ufuatiliaji na tathmini ni utekelezaji wa  
shughuli za ufuatiliaji na tathmini kwa mujibu wa mpango. Uchambuzi wa 
utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini  kutoka katika kaguzi saba 
ulibaini kuwa shughuli za kufuatilia na kutathmini zinazofanywa na taasisi 
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mbalimbali  za serikali zinazoshiriki katika kusimamia sekta ya mafuta na gesi 
hazikutekeleza kama zilivyopangwa. 
 
Kwa mfano, ukaguzi wa ufanisi unaohusu Uendelezaji wa Mtaji wa Rasilimali Watu,  
ulibaini kuwa Wizara ya Nishati na Madini haikufanya ufuatiliaji na tathmini za  
utekelezaji wa programu ya Uendelezaji wa Mtaji wa Rasilimali Watu kama 
inavyotakiwa na Sera ya Taifa ya Gesi Asilia (2013). Sera pia inahitaji Wizara 
kuandaa mpango wa ufuatiliaji  na tathmini kupitia mchakato wa mashauriano 
kama sehemu ya mkakati wa utekelezaji wa sera na uainishaji wa malengo na  
viashiria muhimu vya utendaji. Hata hivyo, ukaguzi alibaini kuwa Wizara ilifanya 
mkutano mmoja kati ya mikutano mitatu inayoikutanisha kamati tendaji na wadau. 
Mkutano huu muhimu sana katika kujadili masuala mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kujadili taarifa ili kutathmini mafanikio yaliyopatikana katika sekta na kuchukua 
hatua sahihi. 

Katika ukaguzi wa ufanisi unaozingatia ufuatiliaji wa utekelezaji wa Sera ya 
Mazingira, ukaguzi ulibaini kuwa  Mpango Mkakati wa Baraza la Taifa la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira wa mwaka 2010 - 2014 unataka Kitengo cha Mipango cha 
Baraza kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utendaji wake. Mpango unahitaji 
mwishoni mwa kila mwaka, Baraza linatakiwa kujua kile kilichokuwa kimepangwa 
katika kufikia malengo ya mpango wake wa kazi wa kila mwaka. Lengo ni kujua ni 
kwa kiasi gani mafanikio yamefikiwa, sababu za zilizokwamisha mafanikio, na 
kuandaa taarifa za ufuatiliajii. Hata hivyo, mahojiano na maafisa wa kitengo cha  
Mipango yalibaini  kuwa Baraza halikufanya ufuatiliaji na tathmini ya zoezi  la 
ukaguzi wa shughuli za mazingira katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 

Aidha, ukaguzi ulionesha kuwa hakukuwa na ufuatiliaji na tathmini katika kubaini 
utendaji wa Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira katika 
utekelezaji wa sheria za mazingira katika sekta ya mafuta na gesi asilia. Pia, 
ilibainika kuwa kushindwa kufuatilia utendaji wa kahakikisha sheria za mazingira 
zinatekelezwa kulingana na malengo yaliyowekwa yalilikosesha  Baraza fursa ya 
kubaini iwapo limefanya vizuri au liko nyuma  katika utekelezaji wa malengo yake 
na kuchukua hatua stahiki. 

Katika ukaguzi wa ufanisi juu ya utekelezaji wa maslahi ya taifa katika sekta ya 
mafuta na gesi asilia , ukaguzi alibaini kuwa Baraza kama msimamizi wa shughuli 
za sekta ya  mafuta na gesi asilia nchini halikufanya ufuatiliaji na tathmini ya 
utekelezaji wa maslahi ya nchi na uhakiki wa gharama rejeshw. Hii ni kwa sababu 
Wizara ya Nishati na Madini kama mwangalizi wa sekta ya mafuta na gesi asilia 
nchini, haina kitengo maalumu au jukumu katika muundo wake wa ndani ambao 
unaweza kufuatilia kwa karibu makampuni ya kimataifa ya mafuta na  wakandarasi 
waliowapatia mikataba ili kuhakikisha utekelezaji wa kutosha wa masharti ya 
maslahi ya taifa. 

Zaidi ya hayo, ukaguzi uligundua kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli halikuwa 
likifanya ufuatiliaji na tathmini za ndani za shughuli za uhakiki wa gharama 
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rejeshwa. Mahojiano na viongozi wa Shirika yalibaini kwamba hakukuwa na  mfumo 
ndani ya Shirika wa kuhakikisha shughuli zinazofanywa katika eneo hili na wao 
zitakuwa zikifuatiliwa na kutathminiwa na mamlaka ya juu kama vile Wizara ya 
Nishati na Madini. 

Katika taarifa ya ukaguzi juu ya uwezo wa Mamlaka ya Mapato Tanzania  
kutathmini na kukusanya mapato yatokanayo na kodi, ukaguzi ulibaini kuwa 
mameneja hawakuwa wakipitia kwa uangalifu na kuboresha mipango ya ukaguzi wa 
kodi iliyokuwa ikiwasilishwa kwao kwa ajili ya kuipitisha. Hakukuwa na maoni 
yaliyokuwa yakitolewa na wasimamizi hawa katika mchakato wa kupitia mipango 
hasa ile ya ukusanyaji taarifa. Hii imeathiri ukaguzi wa kodi uliofanywa hasa katika 
upangaji na utumiaji wa  vyanzo mbalimbali vya taarifa katika kukokotoa  kodi na 
uhakiki wa jumla wa kuangalia iwapo sheria za kodi zinafuatwa. 

Kutokana na ripoti ya  ukaguzi wa ufanisi juu ya wahitimu wanaozalishwa katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia, ukaguzi ulibaini kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi, 
Teknolojia, na Mafunzo ya Ufundi haikufanya ufuatiliaji na tathmini ya kutosha kwa 
shughuli zilizopangwa kwa ajili ya kuzalisha ujuzi unaohitajika kama inavyoelezwa 
na Mapango Mkakati wa kati ya 2012/13 - 2015/16 na Mkakati wa Taifa wa  
Uendelezaji Ujuzi wa mwaka 2013. Mpango mkakati huu unahitaji Wizara kufuatilia 
na kutathmini utekelezaji wa elimu na mkakati wa mafunzo na kuhakikisha  
viwango vya utendaji vilivyowekwa vinafikiwa. Ukaguzi ulibaini kuwa Wizara 
haikufanya ufuatiliaji mara kwa mara. Kwa miaka mitatu iliyopita, Wizara 
haikufanya ufuatiliaji wa masuala yanayohusiana na uendelezaji ujuzi katika sekta 
ya mafuta na gesi asilia. Aidha, Tume ya Vyuo Vikuu na Mamlaka ya Taifa ya Elimu 
ya Ufundi haikufanya ufuatiliaji na tathmini za kutosha. 

 

6.4  Utoaji Taarifa Usiotosheleza katika Utekelezaji wa Shughuli za Ufuatiliaji 
na Tathmini 
 
Maandalizi ya taarifa za ufuatiliaji na tathmini ni suala muhimu sana kwa sababu 
zinaisaidia Serikali kupata mrejesho juu ya matokeo ya shughuli za ufuatiliaji na 
tathmini zilizofanyika. Hata hivyo, ukaguzi iligundua kuwa upande wa Serikali  
uandaaji wa taarifa za ufuatiliaji na tathmini haukuwa wa kutosha kwa  sababu 
baadhi ya taasisi za serikali hazikuwa zikiandaa taarifa hizi, na baadhi huandaa 
taarifa hizi pasipo kujumuisha  masuala muhimu. 

Kwa mfano, ukaguzi juu ya usimamizi wa mchakato wa utoaji mikataba na leseni 
za utafutaji na uendelezaji wa sekta ya mafuta na gesi asilia ulibaini kuwa Wizara 
ya Nishati na Madini na Shirika la Maendeleo ya Petroli halikuwa likiandaa taarifa 
za utendaji ili kuonesha maendeleo yaliyofikiwa kwa vipindi tofauti katika  eneo la 
kuyapata makampuni ya kimataifa ya mafuta kwa ajili ya utafutaji na uendelezaji  
wa mafuta na gesi asilia. Sababu kuu ya kutoandaa taarifa za utendaji juu ya 
shughuli zinazofanyika wakati wa mchakato wa utoaji mikataba na leseni kwa 
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makampuni ya kimataifa ya mafuta ni kushindwa kufanya shughuli za  ufuatiliaji na 
tathmini. 

Ukaguzi wa ufanisi uliohusu ufuatiliaji na utekelezaji wa sera ya mazingira, ulibaini 
kuwa taarifa za nusu mwaka au mwaka mzima za ufuatiliaji hazikuwa zikiandaliwa 
kama sheria ya Usimammizi wa Mazingira ya mwaka 2004 inavyotaka. Hii 
ilichangiwa na kukosekana kwa mwongozo wa ufuatiliaji na tathmini. Hata hivyo, 
wakati wa ukaguzi, maandalizi ya mwongozo wa ufuatiliaji na tathmini yalikuwa 
yakiendelea. 

Ukaguzi pia ulibainia kuwa Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
halikuwa likiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa kaguzi zake kwa Ofisi ya Makamu 
wa Rais - Mazingira. Katika suala hili, Baraza linahitajika kuandaa na kuwasilisha 
taarifa ya utekelezaji kwa Waziri mwenye dhamana ya Mazingira ndani ya miezi 
sita  baada ya kufunga  mwaka wa fedha husika. Taarifa hiyo inajumuisha taarifa 
ya nusu mwaka na mwaka mzima ambazo zinaonesha hali ya utekelezaji wa 
mifumo ya udhibiti wa mazingira katika shughuli za utafutaji mafuta na gesi asilia.   

Hali hii inaleta ugumu kwa Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira kupima  utendaji 
wa Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira. Pia, Baraza la Taifa la 
Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira lenyewe limeshindwa kuthibitisha iwapo 
utendaji wake umefikia malengo  liliyojiwekea katika Mpango Mkakati wake. Hivyo, 
kwa sababu hii, utekelezaji wa sheria za  mazingira katika shughuli za utafutaji wa 
mafuta na gesi asilia hazijatolewa taarifa mpaka hadi wakati wa ukaguzi. 

Katika ripoti inayohusu utekelezaji wa maslahi ya taifa, ukaguzi alibaini kuwa 
shughuli za ufuatiliaji zilizofanyika hazikuwa za mawanda mapana kwa sababu 
hazikujumuisha masuala ya utekelezaji wa maslahi ya taifa. Aidha, Kurugenzi ya 
Utafiti wa Mafuta ya Shirika la Maendeleo ya Petroli ilikuwa inawajibika kwa 
kufuatilia utekelezaji wa mkataba wa makubaliano ya ugawanyaji wa mapato  
kama mmiliki wa leseni. Hata hivyo, Shirika halikuwa makini katika ufuatiliaji wa 
mipango kazi na bajeti ya makampuni ya kimataifa ya mafuta  peke yake na kuacha 
kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa masharti ya  maslahi ya ndani ya taifa wakati 
wa zoezi la  ufuatiliaji wa mikataba ya makabuliano ya ugawanaji mapato. 

Ukaguzi ulibaini zaidi kuwa Wizara ya Nishati ilitakiwa kuunganisha taarifa kutoka 
katika kila taasisi zilizopo chini yake ikiwemo Shirika la Maendeleo ya Petroli na 
kuzipeleka Ofisi ya Makamu wa Rais - Tume ya Mipango. Shirika la Maendeleo ya 
Petroli lilipeleka taarifa za robo mwaka, nusu mwaka, na mwaka mzima kwa 
Wizara ya Nishati na Madini. Hata hivyo, taarifa hizo hazikuwa na vipengele 
vinavyohusu utekelezaji wa maslahi ya ndani ya taifa katika sekta ya mafuta na 
gesi asilia. Pia, Wizara ya Nishati na Madini haikuchukua hatua  yoyote ya kuziba 
mapungufu hayo. 

Ukaguzi wa uendelezaji wa mtaji wa rasilimali watu  ulibaini kuwa Wizara ya 
Nishati na Madini haikuwa  ikiandaa ipasavyo taarifa za utekelezaji wa Mpango wa 
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Uendelezaji mtaji  wa rasilimali watu  kutokana na ukosefu wa viashiria vinavyofaa 
katika kupima utendaji  wake. 

Ukaguzi wa uzalishaji wa wataalamu katika sekta ya mafuta na gesi asilia ulibaini 
kuwa Wizara ya Elimu, Sayansi, Teknolojia, na Mafunzo ya Ufundi haikutoa taarifa 
ya utendaji wake katika utekelezaji wa shughuli zilizopangwa katika kuendeleza 
utaalamu  kwa ajili ya sekta ya mafuta na gesi asilia. Kushindwa kufanya na  kutoa 
taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Wizara katika sekta ya mafuta na gesi asilia  
kama inavyotakiwa hufanywa kulisababisha ugumu kwa Wizara kujua ni kwa kiasi 
gani  shabaha na malengo katika mkakati wa kitaifa wa kuendeleza  ujuzi katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia yamefikiwa. Pia, ilikuwa vigumu kwa Wizara kuelewa 
iwapo Serikali ina uwezo wa kuzalisha wataalamu wenye ubora na kwa idadi 
inayohitajika katika sekta ya mafuta na gesi asilia. Kasoro hii inakwamisha ushiriki 
wa Watanzania katika mchakato wa uendeshaji sekta ya wa mafuta na  gesi asilia. 

 

6.5  Upungufu wa Zana na Rasilimali za Kusaidia Utekelezaji wa Shughuli za 
Ufutiliaji na Tathmini 
 

Katika kuchambua kaguzi za ufanisi  zilizofanyika katika sekta hii, mapangufu 
yatokanayo na kutokuwepo kwa zana na rasilimali mbalimbali katika  kusaidia  
utekelezaji wa mfumo wa ufatiliaji na  tathmini ulibainika. 

Katika ukaguzi wa ufanisi wa utekelezaji wa sera, sheria  na kanuni za mazingira 
katika shughuli za utafutaji mafuta, ilibainika kuwa moja ya sababu za kushindwa 
kufanya ufuatiliaji  kwa shughuli za Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira ni ukosefu wa miongozo iliyoandaliwa vizuri na mahususi kwa ajili ya 
shughuli za mafuta na gesi asilia. 

Pia, Baraza lilionekana kukosa kanzidata ya makapuni yote yanayojihusisha na 
utafutaji wa petroli nchini. Hii   ilisababishwa na ukosefu wa mgawanyo wa 
rasilimali watu na fedha ya kukamilisha kazi hii. Mathalani, hakukuwa na watumishi 
maalumu na bajeti iliyotengwa kwa ajili ya ufuatiliaji wa shughuli katika sekta ya 
mafuta na gesi asilia. Pia, iligundulika kuwa ukosefu wa kanzidata sahihi na 
iliyokamilika ya taasisi zinazodhibitiwa na Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira kumeleta ugumu zaidi kwa Baraza kuandaa mipango  kwa ajili ya 
ukaguzi. 

Aidha, imebainika kwamba Baraza halikuwa na mfumo unaojitosheleza wa 
kusimamia  mchakato wa uandaaji taarifa unaohakikisha kuwa taarifa zinazotokana 
ukaguzi zinapatikana na kuchakatwa na kutumika  kufuatilia utekelezaji wa 
masuala ya mazingira kwa mujibu wa sera ya mazingira katika sekta ya mafuta ya 
petroli. Kukosekana kwa ripoti za ukaguzi kumechangiwa na ukaguzi duni 
unaofanywa. Kwa sababu hiyo, hatua chache zimechukuliwa katika  sekta ya 
mafuta na gesi asilia. 
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Aidha, ilibainika kuwa sababu za Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira kutofuatilia 
utendaji wa Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira  katika 
kusimamia sheria ya mazingira ni ukosefu wa taarifa zilizochambuliwa vizuri ili 
kuiwezesha kuchukua hatua sahihi. Ofisi ya Makamu wa Rais - Mazingira pia ilikuwa  
haina uwezo wa kupima utendaji wa Baraza kwa kutumia rasilimali zinazotumika 
katika usimamizi wa shughuli hizi na kulinganisha na matokeo halisi ya usimamizi 
yaliyofikiwa baada ya utekelezaji wa shughuli za usimamizi. 

Suala la rasilimali na zana za kusaidia mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
limejitokeza pia katika ukaguzi wa ufanisi wa taarifa za kijiofizikia na kijiolojia. 
Ilibainika kuwa Wizara ya Nishati na Madini ilifanya  kazi na idadi ndogo ya 
watumishi kuliko mahitaji yake. Hii ilisababishwa na ukuaji wa kasi wa sekta 
yamafuta na gesi asilia nchini. Upungufu wa watumishi katika ngazi ya Wizara 
unasababisha shughuli ya Ufuatiliaji na Tathmini  kuwa dhaifu. 

Upungufu wa idadi ya wafanyakazi inaweza kuwa imesababisha Shirika la 
Maendeleo ya Petroli   kutokufanya shughuli zake za usimamizi wa taarifa za 
kijiofizikia na kijiolojia, ambazo zingeweza kusababisha  kuchepuka kutoka katika 
lengo lililokusudiwa. Mbali na upungufu wa watumishi, mahojiano yaliyofanyika na 
watumishi wa Wizara ya Nishati na Madini yalionesha  kuwa hakukuwa na kanzidata 
kuu ya serikali  kwa ajili ya kuweka kumbukumbu  za taarifa zilizopo hasa wakati 
wa dharura. Sababu ya kutokuwa na seva katika Wizara ni uelewa mdogo wa 
watumishi kuhusu masuala haya na kukosekana kwa rasilimali za kutosha. 

Ukaguzi wa uwezo wa Mamlaka ya Mapato kukadiria na kukusanya mapato 
yatokanayo na kodi katika sekta ya mafuta na gesi asilia ulibaini  kuwa Mamlaka 
haina taratibu zinazowataka wakaguzi wa kodi kupima uhalali na uhakika wa 
taarifa kutoka vyanzo vingine mbali na taarifa kutoka kwa walipa kodi. Hii ni kwa 
kuwa Mamlaka haikuwa na utaratibu wa kutosha wa kutumia taarifa kutoka vyanzo 
vingine ili kujazia ushahidi ambao haukuonekana kwenye majalada yaliyopitiwa na 
wakaguzi. Wakaguzi waliamua kuangalia mbinu za ukaguzi zilizopo 
zinazozungumzia upimaji wa uhalali na uhakika wa taarifa. Ukaguzi uligundua kuwa 
hakukuwa na mbinu za ukaguzi katika mwongozo wa kukagua zinazomwogoza 
mkaguzi wa kodi kupima uhalali na uhakika wa  taarifa kabla hazajitumika tofauti 
na taratibu za kupima taarifa zinazotoka katika mfumo wa uhasibu wa mlipakodi. 
Pia, hakukuwa na mchanganyiko unaofaa wa wataalamu wenye ujuzi mbalimbali 
katika uundaji wa timu zinazokwenda kufanya ukaguzi wa kodi ambao kwa pamoja 
wanaweza kubuni mbinu za ukaguzi zinazoshabihana na taarifa zilizopo. 

Aidha, ukaguzi alibaini kuwa Mamlaka ya Mapato bado haijaunda  mfumo wa 
taarifa ambao unasaidia katika ukaguzi wa kodi. Vilevile, ukaguzi umebaini kuwa 
taasisi hii haijabuni mfumo wa habari na mawasiliano ambao utasaidia wakaguzi wa 
kodi katika kutumia taarifa zinazopatikana ndani ya nchi hususani katika taasisi za 
serikali. Aidha, Mamlaka haina kanzidata yenye taarifa za kiasi cha hasara 
kilichopitishwa kutoka kwa makampuni ya mafuta na gesi asilia yaliyokadiriwa kodi  
. Mbali na uwepo wa taasisi mbalimbali za Serikali ambazo zinakusanya taarifa 
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ambazo zinaweza kutumika kwa makadirio ya kodi za aina mbalimbali, Mamlaka ya 
Mapato haijawahi kufanya utafiti kuona njia  zinazoweza kutumia vyanzo hivi 
katika makadairio ya kodi wanazokusanya.  Mfumo wa taarifa uliopo umejikita zaidi 
katika kusaidia ukokotoaji wa kodi katika biashara za kunua na kuuza nje ya nchi 
pamoja na ukaguzi wa miamala ambayo haiakisi bei halisi ya soko. Huduma hii 
inatolewa na Kitengo cha Kodi za Kimataifa chini ya Idara ya Walipakodi Wakubwa. 

Ukaguzi wa uendelezaji wa mtaji wa rasilimaliwatu ulibaini kuwa Wizara ya Nishati 
haikuwa na miongozo ya ufuatiliaji na tathmini bila kujali kanuni (v) ya Mpango wa 
Kuijengea Uwezo Sekta ya Nishati ambao unawataka ufanyaji wa shughuli za 
ufuatiliaji na tathmini kwa lengo la kuelewa maeneo yanayohitaji maboresho zaidi 
katika utekelezaji wa mpango wa uendelezaji wa mtaji wa rasilimaliwatu. 

Ukaguzi wa uzalishaji wa wataalamu katika  sekta ya mafuta na gesi asilia ulibaini 
kuwa upungufu wa fedha na ukosefu wa mwongozo wa ufuatiliaji ni chanzo cha 
kutofanyika kwa shughuli za ufutiliaji na tathmini katika uendelezaji wa shughuli 
za kuwezesha ujuzi katika mafuta na gesi asilia. Upungufu wa ufuatiliaji 
unasababisha changamoto kama vile kuanzisha vyuo vikuu vinavyotoa elimu katika 
programu bila uwezo katika suala la rasilimali. Hivyo, suala la  kuathiri ubora wa 
wahitimu wanaozalishwa lina uwezekano wa kutokea. 

6.6. Uchukuaji hatua Usiotosheleza katika Kurekebisha Mapungufu 
Yaliyoainishwa katika Taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini 
 

Sababu za kutoa  taarifa za matokeo ya shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia ni kuiwezesha serikali kuchambua masuala 
yaliyojitokeza na kuchukua hatua za kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa katika 
taarifa husika. Hii ni pamoja na kufuatilia kwa karibu masuala muhimu yaliyokuwa 
katika mpango. Hata hivyo, ukaguzi ulibainisha kuwa taasisi za serikali 
zinazohusika katika shughuli za ufuatiliaji na tathmini hazikufanya juhudi za 
kutosha katika kuchambua  taarifa zilizopokea kutoka vyombo vingine. Kwa 
kawaida, hakuna mrejesho uliokuwa ukitolewa, hakuna mpango wa utekelezaji 
uliokuwa ukiandaliwa, na kulikuwa na ufuatiliaji dhaifu wa masuala muhimu 
yaliyojitokeza. 

Kwa mfano, katika ukaguzi wa ushiriki wa wazawa katika shughuli za mafuta na 
gesi asilia, ilibainika kuwa Shirika la Maendeleo ya Petroli halikuwasilisha taarifa za 
robo mwaka zinazohusisha masuala ya uhakiki wa gharama rejeshwa kwa Wizara ya 
Nishati na Madini ambayo nayo ilitakiwa kuziunganisha taarifa hizo na kuziwasilisha 
kwa Tume ya Mipango. Hata hivyo, Wizara ya Nishati na Madini haikutoa mrejesho 
wowote kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli kuhusu taarifa hizo. Pia, ilibainika 
kwamba Wizara kama mwangalizi wa sekta ya mafuta na gesi asilia nchini Tanzania 
haikuwa  na kitengo  au jukumu maalumu katika miundo yake ya ndani ambayo 
inaweza kufuatilia kwa karibu makapuni ya kimataifa ya mafuta pamoja na 
wakandarasi waliopewa kazi na makampuni haya ili kuhakikisha kuna utekelezaji 
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wa kutosha wa masharti yaliyomo ndani Mikataba ya Makabuliano katika 
Ugawanywaji wa Mapato. 

Ukaguzi wa usimamizi wa mchakato wa utoaji  wa mikataba na leseni kwa za 
shughuli za utafiti na uendelezaji  mafuta ma gesi asilia, ulibaini kuwa Wizara ya 
Nishati na Madini haijatoa mrejesho kwa Shirika la Maendeleo ya Petroli kuhusu 
uchambuzi iliyoufanya kwa taarifa za tathmini kutoka Shirika la Maendeleo ya 
Petroli. Kwa mfano, mapitio ya utendaji wa Shirika na taarifa ya mwaka wa fedha 
ya 2013/14 ilionesha tu uzinduzi wa awamu ya nne ya utoaji leseni lakini haitoi 
marejesho juu ya mafanikio na mapungufu ambayo Shirika limekumbana nayo na 
iwapo limefikia au halijafikia malengo yake. 

Katika taarifa ya uedelezaji wa mtaji wa rasilimali watu, ukaguzi ulibaini kuwa 
Wizara ya Nishati na Madini ilishindwa kuchukua hatua za maboresho katika  
kukidhi malengo yaliyowekwa au kurekebisha maamuzi yaliyopo ambayo kwa sasa 
si sahihi. Hii ilitokana na udhaifu  katika shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika 
kutekeleza mipango na mikakati ya maendeleo ya mtaji wa rasilimali watu katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia. 
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SURA YA SABA 

HITIMISHO 

7.1 Utangulizi 

Sura hii inawasilisha hitimisho la matokeo ya ukaguzi uliofanyika kama 
yalivyobainishwa katika ripoti saba za ukaguzi wa ufanisi ambazo ni: Utekelezaji 
wa Mikataba ya Ugawanaji wa Mapato ya Mafuta na Gesi Asilia, Uendelezaji wa 
Rasilimali Watu katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia, Usimamizi na Udhibiti wa 
Athari za Mazingira Zitokanazo na Shughuli za Mafuta na Gesi Asilia, Usimamizi na 
Taratibu za Utoaji wa Zabuni na Leseni kwa Makampuni ya Kimataifa ya Mafuta na 
Gesi Asilia, na Usimamizi wa Matumizi ya Taarifa za Kifiziolojia na Kijiolojia katika 
Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia. 

Uchambuzi wa masuala yaliyobainishwa katika ukaguzi wa ufanisi kama 
yalivyowasilishwa kwenye ripoti hizo umetoa hitimisho katika maeneo makuu 
matatu ambayo Serikali inapaswa kuyaboresha katika usimamizi wa shughuli za 
mafuta na gesi asilia ili kupata thamani ya fedha na kulinda maslahi ya umma. 
Maeneo haya yanahusu mipango, utekelezaji, pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya 
hatua zinazochukuliwa na Serikali kwenye shughuli za mafuta na gesi asilia nchini. 
Maeneo haya yameelezwa kwa kina hapa chini. 

7.2 Hitimisho la Jumla  

Kwa ujumla, ukaguzi wote uliofanyika umetambua jitihada za Serikali 
zinazofanywa kupitia Wizara ya Nishati na Madini ambayo ndiyo Wizara mama 
kwenye sekta nzima katika kujipanga na kusimamia sekta ya mafuta na gesi asilia. 
Hata hivyo, kuna maeneo kadhaa ambayo yanahitaji kuboreshwa ambapo Wizara ya 
Nishati na Madini kama Wizara mama inatakiwa kuongoza taasisi zingine za 
kiserikali katika kufikia malengo ya Serikali yaliyowekwa. Udhaifu umeonekana 
kwenye mipango na mikakati inayoandaliwa na Serikali; utekelezaji wa shughuli za 
usimamizi kwenye sekta ya mafuta na gesi; pamoja na ufuatiliaji na tathmini ya 
hatua zinazochukuliwa na serikali katika kusimamia vihatarishi vya kiusimamizi 
vinavyotokana na usimamizi wa shughuli za mafuta na gesi asilia. 

7.3  Hitimisho Maalumu  

7.3.1  Ufanisi wa Serikali katika Mipango yake kwenye Usimamizi wa Sekta ya 
Mafuta na Gesi Asilia 

Changamoto mbalimbali ambazo zimebainishwa wakati wa ukaguzi wa ufanisi kwa 
kiasi kikubwa zilihusu jinsi Serikali ilivyoshindwa kuandaa sera, sheria, mfumo wa 
usimamizi, uandaaji wa miongozo ya utekelezaji wa shughuli za mafuta na gesi, 
uandaaji wa mipango mikakati, pamoja na utambuzi wa mahitaji ili kuweza kupima 
hali iliyopo pamoja na mahitaji yanayotakiwa. 

Sababu kubwa za udhaifu huo ni kutokuwepo kwa zana zinazotoa miongozo kwa 
taasisi husika na maafisa wake ambayo ingewezesha taasisi hizo kuandaa sera 
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inayofaa; Wizara ya Nishati na Madini haina mgawanyo wa majukumu 
unaoeleweka, ambao ungejikita katika masuala ya mipango mbalimbali; na ukosefu 
wa mfumo ambao ungewezesha kuwepo kwa mipango inayowiana baina ya taasisi 
za Serikali na wadau mbalimbali. 

Wizara ya Nishati na Madini haiandai miongozo ya kutosha ili kuwezesha mamlaka 
zinazohusika na uandaaji wa mipango na mikakati kuwa na mfumo wa pamoja 
utakaosaidia kujumuisha mambo yote katika mchakato wa uendeshaji wa sekta ya 
mafuta na gesi asilia.  

Wizara kwa kushirikiana na Shirika la Maendeleo ya Petroli haina mpango mkakati 
wa kusimamia sekta ya mafuta na gesi asilia. Wizara haijumuishi masuala ya 
mafuta na gesi katika mipango mikakati yake. Matokeo yake, kwa mfano, masuala 
ya kuhakikisha makampuni ya kimataifa ya mafuta na gesi asilia yanazingatia 
viwango vya uhifadhi wa mazingira, uendelezaji wa rasilimali watu, utoaji wa 
mikataba na leseni kwa makampuni ya kimataifa ya mafuta, ushirikishaji wa 
wazawa, na uhakiki wa gharama rejeshwa pamoja na usimamizi wa taarifa za 
kifiziolojia na kijiolojia kwenye sekta ya mafuta na gesi hayakujumuishwa katika 
mipango mikakati ya Wizara na taasisi za Serikali.  

Pia, Wizara ya Nishati na Madini haifanyi tathmini ya mahitaji inapoandaa mipango 
kazi yake kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia. Kwa mfano, hapakuwa na tathmini 
ya mahitaji iliyofanyika kwenye maeneo ya uendelezaji wa rasilimali watu, 
ushirikishaji wa wazawa, uhakiki wa gharama za uendelezaji, maeneo yaliyohitaji 
ufuatiliaji, manunuzi na utoaji wa leseni, pamoja na usimamizi wa taarifa za 
kijiofizikia na kijiolojia kwa ujumla wake. Matokeo yake, Wizara ya Nishati na 
Madini na Shirika la Maendeleo ya Petroli haliweki kumbukumbu za kitakwimu 
zitokanazo na shughuli za mafuta na gesi asilia. 

7.3.2 Ufanisi wa Serikali katika Kutekeleza Majukumu kwenye Sekta ya Mafuta 
na Gesi 
 

Wizara ya Nishati na Madini, Shirika la Maendeleo ya Petroli, na wadau wengine 
kama Baraza la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira, na Ofisi ya Rais – Mazingira 
kwa kiasi kikubwa hawatekelezi majukumu yao kwenye shughuli za mafuta na gesi 
asilia. Kwa mfano, Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira 
halitekelezi majukumu yake ya kusimamia na kufuatilia endapo makampuni ya 
kimataifa ya mafuta na gesi asilia yanazingatia sheria na viwango vya uhifadhi wa 
mazingira. Baraza halifanyi ukaguzi wa kutosha wa mazingira. Utoaji wa taarifa juu 
ya athari za kimazingira na kiwango cha uzingatiaji wa sheria na viwango vya 
mazingira haufanyiki ipasavyo. Vilevile, Ofisi ya Makamu wa Rais – Mazingira 
kupitia idara ya Mazingira imeshindwa kusimamia na kufuatilia utendaji wa Baraza 
ingawa inapaswa kufanya hivyo kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Mazingira 
ya Mwaka 2004. 
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Hakuna mikakati ya usimamizi wa utekelezaji wa mifumo ya udhibiti wa uharibu 
wa mazingira kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia. 

Vilevile, Wizara ya Nishati na Madini haisimamii kikamilifu vipengele vya Mkataba 
wa Ugawanaji Mapato ya Mafuta na Gesi Asilia. Wizara pia imeshindwa kusimamia 
kiasi cha waajiriwa ambao wameajiriwa na makampuni ya kimataifa ya mafuta na 
gesi asilia katika hatua zote za uzalishaji wa mafuta na gesi asilia. Pamoja na hilo, 
Shirika la Maendeleo ya Petroli halijajipa uwezo wa kitaasisi, utaratibu, na 
miongozo kwa ajili ya kuhakiki gharama za uzalishaji wa mafuta na gesi asilia. Pia, 
Shirika halifuatilii ushirikishaji wa wazawa kwenye mikataba ya Ugawanaji wa 
Mapato Yatokanayo na Mafuta na Gesi Asilia . Shughuli hizi zisiposimamiwa 
ipasavyo zinaweza kusababisha upotevu mkubwa wa kiuchumi kwa Serikali na kilio 
kwa umma. 

Zaidi ya hapo, Wizara haitekelezi ipasavyo mipango iliyowekwa pamoja na mikakati 
ya uendelezaji wa rasilimali watu. Kuna ushaifu mkubwa wa uratibu baina ya 
taasisi za Serikali zenye majukumu ya kuhakikisha kuwa kuna nguvukazi ya kutosha 
na yenye ujuzi unaostahili ndani ya nchi. Hii ni kwa sababu ya mapungufu kwenye 
ufuatiliaji, ufanyaji wa tathmini na utoaji wa taarifa za utendaji katika kuandaa na 
kutekeleza mipango ya uendelezaji wa rasilimali watu kwenye sekta ya mafuta na 
gesi asilia. 

Kwa upande mwingine, Wizara ya Nishati na Madini haitekelezi ipasavyo majukumu 
yake yanayohusiana na manunuzi, utoaji wa mikataba na leseni kwa makampuni ya 
kimataifa ya mafuta. Shirika la Maendeleo ya Mafuta limefikia asilimia ishirini na 
tano (25) tu ya malengo ya manunuzi na utoaji wa leseni. Hii ni kwa sababu ya 
mapungufu makubwa kwenye udhibiti wa muda, kutokuwepo kwa sera, mikakati, 
na miongozo inayosimamia utoaji wa mikataba na leseni kwa makampuni ya 
kimataifa ya mafuta na gesi asilia.  

Sababu kubwa inayoambatana na makosa haya ni uwepo wa mkanganyiko na 
mapungufu ya kiutendaji. Hata hivyo, suala la msingi ambalo limebainika ni 
kutokuwa na dhamira ya dhati katika kuzingatia muda uliowekwa na Serikali katika 
utekelezaji wa mipango ya miradi yake. Hii imechangia uwepo wa mapungufu 
katika usimamizi ikiwemo kutochukua hatua za kisheria (adhabu) kwa maofisa 
wanaosababisha ucheleweshaji wa makusudi na uhaba wa matokeo dhidi ya 
malengo yaliyowekwa. Pia, udhaifu wa kitaasisi pamoja na uratibu ni kikwazo 
kimojawapo. Mara nyingi, majukumu na mfumo wa uwajibikaji hauko thabiti hasa 
pale shughuli za mafuta na gesi asilia zinapojumuisha wadau zaidi ya mmoja. 

7.3.3 Ufanisi wa Serikali katika Kudhibiti Viashiria vya Hatari, Ufuatiliaji, na 
Tathmini ya Utendaji kwenye Sekta ya Mafuta na Gesi 

Timu za ukaguzi zinatambua juhudi za Serikali za kuanzisha mfumo wa utambuzi 
wa viashiria vya hatari  kwenye sekta ya umma pamoja na muundo wa ufuatiliaji 
na tathmini kwa ajili ya kuboresha utawala bora kwenye shughuli za Serikali. Hata 
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hivyo, matumizi ya mbinu za utambuzi wa viashiria vya hatari yanahitaji 
kuboreshwa zaidi hasa kwenye maeneo ya ukaguzi wa athari za mazingira, 
ufuatiliaji na  tathmini ya shughuli za makampuni ya kimataifa ya mafuta na gesi 
asilia. Aidha, kuna uhusiano mdogo kati ya mafunzo yanayotolewa kwa watumishi 
na vigezo vya vihatarishi kwenye sekta ya mafuta na gesi asilia. 

Kati ya vigezo vilivyochangia uwepo wa changamoto hizo ni ukosefu wa mfumo wa 
kuainisha vihatarishi kwa ajili ya kusimamia sekta ya mafuta na gesi asilia. Kwa 
mfano, kwa sababu ya kutokuwepo kwa mfumo huo, Baraza la Taifa la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira limeshindwa kubainisha na kuweka vipaumbele kwenye 
maeneo hatarishi ya utafutaji wa mafuta na gesi asilia ambayo yanahitaji ukaguzi 
wa muda wote na kusimamia utekelezaji wa sheria za mazingira kwenye utafutaji 
wa mafuta na gesi asilia. Katika maeneo mengine, ukaguzi ulibaini kuwa hakuna 
mfumo ya kimuongozo juu ya usimamizi wa kasoro za kiutendaji ambazo zinatoa 
uhakika wa mahitaji na sababu za utoaji wa zabuni kwa makampuni ya kimataifa 
ya mafuta na gesi asilia.  

Aidha, ufuatiliaji na  tathmini haukutekelezwa na Wizara kwa ufanisi hususani 
katika kufanya tathmini ya utendaji katika shughuli mbalimbali pamoja na ule wa 
taasisi zinazosimamiwa na Wizara ya Nishati na Madini.  

Vilevile, udhaifu katika utoaji wa mrejesho wakati wa kufanya ufuatiliaji na 
tathmini kwenye shughuli za mafuta na gesi asilia, kutokuwepo kwa taratibu za 
makusudi ndani ya Wizara ambazo zingeweka mwongozo wa nini kifanyike 
kutokana na taarifa zilizowasilishwa na taasisi mbalimbali kama vile Shirika la 
Maendeleo ya Petroli, pamoja na ujuzi mdogo wa watumishi kwenye sekta ya 
mafuta na gesi asilia ni kati ya sababu zinazochangia udhaifu katika kusimamia 
sekta nzima ya mafuta na gesi asilia. 

Ukaguzi ulibaini pia kuwa kwa kiasi fulani mfumo wa ufuatiliaji na tathmini 
ulikuwepo na unafanya kazi ila unakosa muundo na mfumo wa udhibiti wa ubora ili 
kuhakikisha kuwa mfumo huo unaleta ufanisi. 
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SURA YA NANE 

MAPENDEKEZO 

8.1 Utangulizi 
Matokeo ya ukaguzi pamoja na mahitimisho yake ambayo yametokana na mapitio 
ya ripoti saba za ukaguzi wa ufanisi yalionesha udhaifu katika maeneo ya mipango, 
utekelezaji wa mipango, pamoja na ufuatiliaji wa utekelezaji wa shughuli za sekta 
ya mafuta na gesi asilia.   

Sura hii inatoa mapendekezo ya ukaguzi kwenda kwa Ofisi ya Waziri Mkuu  
kulingana na mahitimisho ya masuala yanayotakiwa kufanyika  ili kuweza kutatua 
matatizo na mapungufu yaliyoonekana na kuboresha mipango, tathmini ya viashiria 
vya hatari, utekelezaji, na ufuatiliaji wa mafuta na gesi asilia nchini. 

8.2 Mapendekezo kwa Ajili ya Kuboresha Upangaji wa Mipango ya Mafuta na 
Gesi Asilia  
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara ya Nishati na Madini; 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na Mafunzo ya Ufundi; Mamlaka ya Udhibiti 
wa Uchimbaji wa Petroli Ghafi; Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania; na Baraza 
la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira wanafanya yafuatayo: 

1. Kwa kushiriakiana na madau wakuu, kufanya utambuzi yakinifu wa 
upungufu wa fursa za ajira kwa Watanzania katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia jambo ambalo linaweza kuonesha mahitaji halisi ya rasilimali watu  
pamoja na  nafasi za ajira katika sekta ya mafuta ana gesi asilia nchini; 

2. Kuandae mipango maalumu na ya kina ya maendeleo ya rasilimali watu 
pamoja na mikakati ambayo ingeweza kushughulikia ujuzi unaohitajika 
katika kila mchakato wa uendeshaji wa sekta ya mafuta na gesi asilia 
nchini. Pia kuhakikisha mipango iliyowekwa inafuatwa na matokeo ya 
kiutendaji yanatolewa taarifa kwa wadau waliotambuliwa katika sekta 
binafsi na sekta ya umma; 

3. Kutunga/kuandaa sera zitakazotoa mwongozo wa kuwezesha ufanisi na tija 
katika usimamizi wa takwimu za kijiofizikia na kijiolojia; na 

4. Kuandaa mipango maalumu na ya kina ya kuongoza shughuli za takwimu za 
kijiofizikia na kijiolojia na kuhakikisha kwamba kuna ufuatiliaji wa mara 
kwa mara wa taarifa za matokeo ya utekelezaji na kuhakikisha kuwa taarifa 
hizo zinapelekwa Wizara ya Nishati na Madini. 

8.3 Mapendekezo ya Kuboresha Utekelezaji wa Mipango ya Mafuta na Gesi Asilia  
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara ya Nishati na Madini; 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, na Mafunzo ya ufundi; na Ofisi ya Makamu 
wa Rais - Kurugenzi ya Mazingira wanafanya yafuatayo:  
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1. Kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha na Mipango, kuweka hatua za kimkakati 
ili kukuza mtaji kwa ajili ya Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania ili 
liweze kushiriki katika biashara ya mafuta na gesi asilia katika hatua ya 
kibiashara na uzalishaji; 

2. Kuandaa uratibu wa kifanisi  ambao utahakikisha Wizara ya Nishati na Madini 
inaratibu kwa ufanisi na wadau wote muhimu katika sekta ya mafuta na gesi 
asilia kwa kuwahusisha katika kutambua mahitaji na changamoto, maandalizi 
ya mipango na mikakati ya kiutendaji, utekelezaji wa mipango na mikakati,  
pamoja na kutoa mrejesho kwa wakati wa namna ilivyotekelezwa kwa njia ya 
taarifa ya utendaji; 

3. Shughuli za kuhakikisha uzingatiaji wa mazingira  zinazo tekelezwa  na 
Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingira, Wizara mama, na 
Serikali za Mitaa  zinaratibiwa vizuri, kuwianishwa na  kwamba wadau wote 
wanaanzisha mfumo imara wa kutoa taarifa za masuala ya mazingira; na 

4. Ripoti ya ujumla ya hali ya mazingira katika sekta ya mafuta na gesi asilia 
nchini zinaandaliwa kila mwaka. Mjumuisho wa taarifa za mwaka za 
utekelezaji wa majukumu ya kuhakikisha uzingatiaji wa mazingira katika 
sekta ya mafuta na gesi asilia kama iliovyofanywa na idara nyingine za 
serikali unaandaliwa na kutumika kwa ajili ya kutathmini utekelezaji na 
utendaji wa kila mwaka na kuwa msingi wa maboresho zaidi. 

8.4 Mapendekezo wa Kuboresha Taratibu za Tathmini ya Hatari katika 
Utekelezaji wa Masuala ya Mafuta na Gesi Asilia  
Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Baraza la Taifa la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira: 

1. Linaweka viwango vya upimaji wa utendaji au vigezo vya utekelezaji wa 
shughuli za kuhakikisha uzingatiaji wa mazingira ikiwa ni pamoja na kufanya 
tathmini ya changamoto/viashiria hatarishi, kuandaa miongozo ya 
utekelezaji, miongozo na kuweka muda maalumu wa kufuatilia utekelezaji 
wa kila shughuli  katika sekta ya mafuta na gesi asilia. 

8.5  Mapendekezo ya Kuboresha Usimamizi na Ufuatiliaji wa Shughuli za 
Mafuta na Gesi Asilia  

Ofisi ya Waziri Mkuu inapaswa kuhakikisha kuwa Wizara ya Nishati na Madini; 
Shirika la Maendeleo ya Petroli Tanzania; na Baraza la Taifa la Uhifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira wanafanya yafuatayo: 

1. Kutengeneza mfumo utakaoruhusu ufuatiliaji wa maendelelo ya Wizara ya 
Nishati na Madini pamoja na taasisi zake katika kutekekeleza shughuli 
zinazohusu mafuta na gesi asilia nchini;  

2. Kuandaa mfumo wa ufuatiliaji kwa ajili ya kutathmni ukamilifu  na usahihi 
wa takwimu za kijiolojia na kijiofizikia mara zinapopokelewa kutoka 
kwenye makampuni ya kimatatifa ya mafuta na pia kuhakiksha  kwamba 
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takwimu za kijiolojia na kijiofizikia zinalindwa kwa usahihi dhidi ya 
udanganyifu, wizi, na upotevu;  

3. Kuanzisha mfumo wa kukagua taarifa za utendaji ambao chanzo cha tawimu 
zake nyingi ni kutoka kwenye benki ya takwimu za mazingira zinazohusu 
mafuta na gesi asilia kutoka Baraza la Taifa la Uhifadhi na Usimamizi wa 
Mazingira (Mfumo wa Taarifa za Mazingira); na 

4. Kuandaa mipango ya kina ya utekelezaji kwa ajili ya kufuatilia na 
kutathmini utekelezaji wa mipango mikakati iliyoidhinishwa katika sekta na 
mafuta na gesi asilia ili kuweza kuhakikisha ufuatiliaji na kwamba 
utekelezaji wake unafanyika mara kwa mara. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

77 | U k u r a s a  

 

MAREJEO 

i. Akyeampong,  Justina (2009), “The Petroleum Regime in Ghana”, Accra, 
Ghana 

ii. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu (2016), “Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika 
Usimamizi wa Kuendeleza Rasilimali Watu katika Sekta ya Mafuta na Gesi 
Asilia”. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania, Dar Es Salaam, Tanzania. 

iii. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu (2016), “Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika 
Utekelezaji wa Masharti ya Huduma za Wenyeji ya Mikataba ya Ushirikiano 
katika Uzalishaji (PSAs) na Uhakiki wa Gharama”. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
ya Tanzania, Dar es Salaam, Tanzania. 

iv. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu (2016), “Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika 
Usimamizi wa Takwimu za kijiofizia na kijiolojia katika sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia nchini Tanzania. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania,”, Dar es 
Salaam, Tanzania. 

v. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu (2016), “Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika 
Usimamizi wa Mchakato wa kutoa Mikataba na Leseni ya 
Utafutaji/Uchimbaji na Kuendeleza Sekta ya Gesi Asilia nchini Tanzania”. 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Tanzania, Dar es Salaam, Tanzania. 

vi. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu (2016).“ Ripoti ya Ukaguzi wa Ufanisi katika  
Usimamizi wa Ufuatiliaji wa Uzingatiaji  na Utekelezaji wa Sera ya 
Mazingira, Sheria na Kanuni kama inayohusiana na shughuli ya 
Uchimbaji/Utafutaji wa Petroli nchini Tanzania”. Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
ya Tanzania, Dar es Salaam, Tanzania. 

vii. Deloitte Touche Tohmatsu (2014). “Mwongozo wa Mafuta na Gesi katika 
Afrika Mashariki wa Deloitte, 2014”, Dar es salaam, Tanzania. 

viii. Deloitte Touche Tohmatsu (2014). “Kucheki Uhalisia wa Mafuta na Gesi , 
Mambo Makuu yanayo ikabili Sekta ya Mafuta na Gesi, London, England. 

ix. Shirika la Viwango la Kimataifa (2009). “ISO 31000:2009, kanuni na 
Miongozo za Usimamisi wa hatari, ISO 31000, Usimamizi wa Hatari”, 
Geneva, Switzerland. 

x. Wizara ya Nishati na Madini. (2015). “Sera ya Taifa ya Nishati”. Dar es 
Salaam, Tanzania. 

xi. Olufemi, A (2009). “Human Capital Development Practices and 
Organizational Effectiveness: A Focus in the Nigerian Banking Industry” 
Pakistan Journal of Social Sciences, Vol.6 No. 4. 



 

78 | U k u r a s a  

 

xii. Organization for Economic Co-operation and Development – OECD (2007). 
„Bribery in Public Procurements-Methods, Actors and Counter measures’, 
Paris, France. 

xiii. Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma (2008). “Sera ya Ajira na 
Utumishi wa Umma”, Dar es salaam, Tanzania. 

xiv. Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma, (2013). “Sera ya Mafunzo 
kwa Watumishi”, Dar es salaam, Tanzania. 

xv. Kituo cha Uwekezaji Tanzania (2014). “Muongozo wa Uwekezaji Tanzania”, 
Dar es Salaam, Tanzania. 

 

xvi. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania (2011). “Sheria ya Sekta ya Mafuta,Gesi 
na Madini Tanzania (Uwazi na Uwajibikaji), 2015”, Dar es salaam, 
Tanzania. 

xvii. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, (1980). “Sheria ya Petroli (Tafiti za 
Uchimbaji na Uzalishaji) ”. Dar es Salaam, Tanzania: Mchapishaji wa 
Serikali. 

xviii. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, (1980). “Sheria ya Petroli (Tafiti za 
Uchimbaji na Uzalishaji) 1980”, Dar-es-salaam, Tanzania. 

xix. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, (2011). “Sheria ya Manunuzi ya umma, 
No. 9 ya mwaka 2011”, Dar es Salaam, Tanzania. 

xx. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, (2013). “Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za Mwaka 2013”, Dar es Salaam, Tanzania. 

xxi. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, (2015). “Sera ya Gesi”, Dar-es-salaam, 
Tanzania.  

xxii. Jamhuri ya Muungano ya Tanzania, (2015). “Sheria ya Petroli ya Mwaka 
2015”, Dar-es-salaam, Tanzania. 

xxiii. Ofisi ya Makamu wa Rais. (2005). “Sheria ya Usimamizi wa Mazingira”. Dar 
es Salaam, Tanzania.  

xxiv. The World Bank (2009). “A working Paper by the Oil, Gas and Mining Policy 
Division and the Africa Poverty Reduction and Economic Management 
Department”, Washington, USA. 

 

 

 



 

79 | U k u r a s a  

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

VIAMBATISHO 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

80 | U k u r a s a  

 

KIAMBATISHO 1: Muhutasari wa Mambo Muhimu Yaliyojitokeza Kuhusiana na 
Mipango Kwenye Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia 

Na. Jina la 
Ripoti 

Muundo wa 
Kisheria na 
Kitaasisi 
 

Mipango 
Mikakati 
pamoja na 
Mipango 
Kazi 

Miongozo Tathmini ya 
Mahitaji 

Uwepo wa 
Mfumo 
Kamili wa 
Ufuatiliaji 
na 
Tathmini 

1. Taarifa za 
Kijiofiziki
a na 
Kijiolojia 
 

 Shirika la 
Maendeleo 
ya Petroli 
halina 
mipango 
mahususi ya 
usimamizi 
wa taarifa za 
kijiofizikia 
na kijiolojia 
kwenye 
sekta ya 
mafuta na 
gesi asilia 

Shirika la 
Maendeleo 
ya Petroli 
halina 
miongozo 
mahususi 
ya 
usimamizi 
wa taarifa 
za 
kijiofizikia 
na 
kijiolojia 
kwenye 
sekta ya 
mafuta na 
gesi asilia 

Shirika la 
Maendeleo 
ya Petroli 
halikufanya 
tathmini ya 
mahitaji 
katika eneo 
la mafuta na 
gesi asilia. 
 

 

2. Ushirikish
aji wa 
wazawa 
na 
uhakiki 
wa 
gharama 
rejeshwa 

Udhaifu wa 
mfumo wa 
kisheria 
kuhusu 
Ushirikishaji 
wa Wazawa 
na Uhakiki 
wa Gharama 
Rejeshwa 
 
Wizara ya 
Nishati na 
Madini haina 
sera inayotoa 
mwongozo 
wa ya 
ushirikishaji 
wa wazawa 
katika sekta 
ya mafuta na 
gesi asilia. 
 

Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikuwa na 
mkakati 
unaotoa 
uhakika wa 
ajira kwa 
wazawa.  

Shirika la 
Maendeleo 
ya Petroli 
halikuanda
a 
mwongozo 
wowote wa 
utekelezaji 
wa 
vipengele 
vinavyohus
u 
ushirikishaj
i wa 
wazawa 
vilivyoko 
kwenye 
Mikataba 
ya 
Mgawanyo 
wa Mapato 
yatokanayo 
na Mafuta 
na Gesi 

Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikuchukua 
hatua 
kuhakikisha 
utekelezaji 
madhubuti 
wa mahitaji 
ya vipengele 
vya 
ushirikishwa
ji wa 
wazawa.  

Kutokuwep
o kwa 
mfumo wa 
ufuatiliaji 
na tathmini 
ndani ya 
Shirika la 
Maendeleo 
ya Petroli 
kwa ajili ya 
kufanya 
mapitio na 
ufuatiliaji 
wa 
utekelezaji 
wa 
vipengele 
vya 
ushirikishaji 
wazawa 
vinavyopas
wa 
kutekelezw
a na 
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Na. Jina la 
Ripoti 

Muundo wa 
Kisheria na 
Kitaasisi 
 

Mipango 
Mikakati 
pamoja na 
Mipango 
Kazi 

Miongozo Tathmini ya 
Mahitaji 

Uwepo wa 
Mfumo 
Kamili wa 
Ufuatiliaji 
na 
Tathmini 

Asilia. 
 
Wizara ya 
Nishati na 
Madini na 
Shirika la 
Maendeleo 
ya Petroli 
halikuanda
a 
mwongozo 
na 
utaratibu 
kuhusu 
mchakato 
wa 
uongezaji 
wa muda 
katika 
utoaji wa 
vibali vya 
kazi kwa 
wafanyakaz
i kutoka 
nje. 

makampuni 
ya 
kimataifa 
ya mafuta 
na gesi 
asilia. 
 

3. Utoaji wa 
Vibali na 
Mchakato 
wa 
Manunuzi 
 

Sheria na 
kanuni za 
utoaji wa 
vibali na 
manunuzi 
hazikujumuis
ha masuala 
yanayohusian
a na 
mikataba ya 
manunuzi na 
utoaji wa 
vibali kwa 
ajili ya 
utafutaji na 
uendelezaji 
wa mafuta na 
gesi asilia 
unaofanywa 

Mpango wa 
Manunuzi wa 
mwaka 
haukujumuis
ha mzunguko 
wa tatu wa 
utoaji wa 
vibali/zabuni 
kwa 
makampuni 
ya kimataifa 
ya mafuta na 
gesi asilia. 
 

Sheria na 
kanuni za 
manunuzi 
na utoaji 
wa vibali 
vya 
utafutaji 
na 
uendelezaji 
wa shughuli 
za mafuta 
na gesi 
asilia 
hazikutoa 
miongozo 
ya namna 
ya kuingia 
mikataba 
na 

 Hapakuwa 
na 
miongozo 
ya namna 
ya kuandaa 
mipango ya 
manunuzi, 
utoaji wa 
vibali, 
utendaji na 
utoaji wa 
taarifa za 
matokeo 
yatokanayo 
na 
ufuatiliaji 
na tathmini 
kwenye 
maeneo ya 
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Na. Jina la 
Ripoti 

Muundo wa 
Kisheria na 
Kitaasisi 
 

Mipango 
Mikakati 
pamoja na 
Mipango 
Kazi 

Miongozo Tathmini ya 
Mahitaji 

Uwepo wa 
Mfumo 
Kamili wa 
Ufuatiliaji 
na 
Tathmini 

na 
makampuni 
ya kimataifa 
ya mafuta na 
gesi asilia. 

makampuni 
ya 
kimataifa 
ya mafuta 
na gesi 
asilia.  

utoaji wa 
mikataba 
na vibali 
vya mafuta 
na gesi 
asilia. 

4. Uzingatia
ji wa 
Sheria, 
Kanuni, 
na 
Viwango 
vya 
Usimamiz
i wa 
Mazingira 

 Baraza la 
Taifa la 
Uhifadhi na 
Usimamizi 
wa Mazingira 
halikuwa na 
mipango ya 
ukaguzi 
iliyobainisha 
maeneo 
hatarishi kwa 
ajili ya 
shughuli za 
ukaguzi 
kwenye eneo 
la utafutaji 
na 
uendelezaji 
wa mafuta 
na gesi 
asilia. 

Hapakuwa 
na 
utaratibu 
wa 
kueleweka 
au muundo 
wa 
utekelezaji 
wa 
majukumu 
ya udhibiti 
hususani 
katika eneo 
la mafuta 
na gesi 
asilia.  

 Wizara ya 
Nishati na 
Madini/Ofis
i ya 
Makamu wa 
Rais – 
Mazingira 
haijaandaa 
mfumo wa 
ufuatiliaji 
ambao 
ungeweza 
kutumika 
kufuatilia 
utendaji wa 
Baraza la 
Taifa la 
Uhifadhi na 
Usimamizi 
wa 
Mazingira 
katika eneo 
la mafuta 
na gesi 
asilia. 
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Na. Jina la 
Ripoti 

Muundo wa 
Kisheria na 
Kitaasisi 
 

Mipango 
Mikakati 
pamoja na 
Mipango 
Kazi 

Miongozo Tathmini ya 
Mahitaji 

Uwepo wa 
Mfumo 
Kamili wa 
Ufuatiliaji 
na 
Tathmini 

5. Uendelez
aji wa 
Rasilimali 
Watu 
kwenye 
Sekta ya 
Mafuta na 
Gesi 
Asilia 

 Mpango wa 
Dharura wa 
Uendelezaji 
wa Rasilimali 
Watu wa 
Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haukuzingati
a masuala 
muhimu 
yaliyohitajik
a katika 
mchakato wa 
uendeshaji 
wa sekta ya 
mafuta na 
gesi asilia. 
Mikakati na 
mipango ya 
Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikuwa na 
ufanisi 
endelevu 
kwa ajili ya 
uendelezaji 
wa rasilimali 
watu. 
Hapakuwa na 
mikakati ya 
usimamizi 
wa mchakato 
mzima wa 
utoaji wa 
mikataba na 
vibali vya 
utafutaji na 
uendelezaji 
wa mafuta 
na gesi 
asilia. 

 Tathmini ya 
mahitaji 
ilionekana 
kuwa na 
mapungufu 
katika 
kutatua 
masuala ya 
uendelezaji 
wa rasilimali 
watu. 
Mipango ya 
Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
kuhusu 
uendelezaji 
wa rasilimali 
watu 
haikuakisi 
mahitaji ya 
Serikali 
katika 
kushiriki 
kwenye 
utafutaji na 
uendelezaji 
wa mafuta 
na gesi 
asilia. 

Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikuandaa 
miongozo 
ya tathmini 
ya 
uendelezaji 
wa 
rasilimali 
watu 
kwenye 
sekta ya 
mafuta na 
gesi asilia. 

6. Uwezo wa   Kutokuwep Taarifa  



 

84 | U k u r a s a  

 

Na. Jina la 
Ripoti 

Muundo wa 
Kisheria na 
Kitaasisi 
 

Mipango 
Mikakati 
pamoja na 
Mipango 
Kazi 

Miongozo Tathmini ya 
Mahitaji 

Uwepo wa 
Mfumo 
Kamili wa 
Ufuatiliaji 
na 
Tathmini 

Mamlaka 
ya 
Mapato 
Tanzania 
wa 
Kufanya 
Tathmini 
ya 
Ukusanya
ji wa 
Mapato 
 

o kwa 
taratibu na 
miongozo 
ya kuweka 
kumbukum
bu ya 
maombi ya 
wakaguzi 
wa kodi na 
msaada 
mahususi 
unaotolewa 
na Kitengo 
cha Kodi za 
Nje 
inayohusian
a na utoaji 
wa taarifa. 

ambazo 
zilibainishw
a kwenye 
mipango 
zilitoka kwa 
walipakodi 
tu na 
haikujumuis
ha Idara ya 
Kodi za Nje. 

7. Ukuzaji 
wa Ujuzi 
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KIAMBATISHO 2:  Muhutasari wa Masuala Muhimu Yaliyomo katika kila Ripoti 
Yanayohusu Utekekelezaji wa Mipango ya Utekelezaji katika Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia. 

Na. Jina la Ripoti ya 
Ukaguzi wa Ufanisi 

Uzingatiaji wa 
Mipango na 
Mikakati  
Iliyowekwa ya 
Mafuta na 
Gesi Asilia 
 

Utekelezaji na 
Mafanikio ya Malengo na 
Shabaha Zilizowekwa 
 
 

Uratibu miongoni 
mwa Wadau wa 
Sekta ya Mafuta 
na Gesi Asilia 

1. Taarifa ya Ukaguzi 
wa Ufanisi Kuhusu 
Usimamizi wa 
Maendeleo ya 
Rasilimali Watu 
katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi 
Asilia 
 

Utekelezaji wa 
Progamu za 
kuendeleza 
rasilimali watu 
zisizokuwa 
kwenye 
mipango.  

Utekelezaji duni wa 
Mipango ya Kuendeleza 
Rasilimali Watu  
Kuchelewa katika 
utekelezaji wa mipango 
na mikakati kama vile 
programu za mafunzo 
kama ujuzi uliotakiwa 
katika taasisi kutokana 
na ukosefu wa chanzo 
maalumu cha fedha 

Uratibu 
usioridhisha wa 
wadau 
mbalimbali katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia. 
Hali hii 
ilisababishwa na 
kukosekana kwa 
kitengo cha 
uratibu au ofisa 
maalumu 
anayehusika na 
shughuli za 
uratibu katika 
usimamizi wa 
maendeleo ya 
rasilimali watu 
katika sekta ya 
mafuta na gesi 
asilia.   

2. Taarifa ya Ukaguzi 
wa Ufanisi kuhusu 
Usimamizi wa 
Maendeleo ya 
Rasilimali Watu 
katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi 
Asilia 

Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli 
Tanzania 
halikuzingatia 
taratibu za 
vyumba vya 
kuhifadhia 
sampuli za 
kijiolojia 

Wizara ya Nishati na 
Madini haikuhakiki kwa 
kiwango cha kutosha 
utolewaji na usimamizi 
wa taarifa za kijiofizikia 
na kijiolojia. 
 
Wizara ya Nishati na 
Madini haikutumia kwa 
ufanisi viashiria vya 
utendaji katika kufuatilia 
hali na ufanisi wa 
usimamizi wa taarifa za 
kijiofizikia na kijiolojia. 

Wizara ya Nishati 
na Madini 
imeshindwa 
kusimamia 
kiukamilifu 
shughuli za 
usimamizi na 
umiliki wa taarifa 
za kijiofizikia na 
kijiolojia 
unaofanywa na 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli nchini. 

3. Taarifa ya Ukaguzi 
wa Ufanisi Kuhusu 
Usimamizi wa Hatua 

Utekelezaji wa 
manunuzi 
yasiyokuwa 

Taratibu za manunuzi 
hazikupangiliwa vizuri na 
kusababisha kushindwa 

Kuwepo kwa 
mfumo 
usioridhisha wa 
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Na. Jina la Ripoti ya 
Ukaguzi wa Ufanisi 

Uzingatiaji wa 
Mipango na 
Mikakati  
Iliyowekwa ya 
Mafuta na 
Gesi Asilia 
 

Utekelezaji na 
Mafanikio ya Malengo na 
Shabaha Zilizowekwa 
 
 

Uratibu miongoni 
mwa Wadau wa 
Sekta ya Mafuta 
na Gesi Asilia 

za Utoaji wa Leseni 
na Utafutaji na 
Uendelezaji wa 
Mafuta na Gesi 
Asilia  
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

kwenye 
mpango 
yalifanyika 
Mfano. Katika 
mzunguko wa 
nne wa leseni 
za utafutaji na 
uendelezaji wa 
mafuta na gesi 
asilia.  
 

kufikia malengo ya 
manunuzi. 
 
Kutofikiwa kwa malengo 
ya manunuzi, uandaaji, 
na utoaji wa mikataba na 
leseni. 

uratibu wa 
shughuli za 
manunuzi na 
upatikanaji wa 
makampuni ya 
kimataifa ya 
utafiti na 
uchimbaji wa 
mafuta na gesi 
baina ya Wizara 
ya Nishati na 
Madini na  Shirika 
la Maendeleo ya 
Petroli nchini 
kutokana na 
ukosefu wa 
mpango mkakati 
wa manunuzi 
katika sekta ya 
mafuta na gesi 
asilia nchini.  

4. Taarifa ya Ukaguzi 
wa Ufanisi wa 
Uzingatiaji, 
Usimamizi, na 
Utekelezaji wa 
Sera, Sheria, na 
Kanuni za Mazingira 
katika Shughuli za 
Utafutaji wa Mafuta 
na Gesi Asilia 

Kati ya 
makampuni 71 
ya mafuta na 
gesi asilia 
yaliyoajiriwa, 
ni makampuni 
matatu (3) tu 
ndiyo 
yalifanyiwa 
ukaguzi. 
 

Kutokufikiwa kwa 
malengo ya usimamizi 
wa utekelezaji wa sera 
ya mazingira katika 
shughuli ya utafutaji wa 
mafuta na gesi asilia  
Asilimia nne tu ya miradi 
ya mafuta na gesi asilia 
iliyosajiliwa ndiyo 
ilikaguliwa  
Asilimia 66 tu ya taarifa  
za tathmini za athari za 
mazingira ndiyo 
zilipitiwa 

Wizara ya Nishati 
na Madini 
haikuwa na 
mfumo 
madhubuti wa 
uratibu wenye 
kuwezesha kutoa 
taarifa na 
mrejesho kwa 
wadau kuhusu 
utekelezaji wa 
shughuli 
mbalimbali katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia 
 

5. Taarifa ya Ukaguzi 
wa Ufanisi kwenye 
eneo la ushiriki wa 
wazawa na uhakiki 
wa gharama 
zilizotumika awali 

Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli na 
Wizara ya 
Nishati na 
Madini 

Utekelezaji dhaifu wa 
masharti ya Mkataba wa 
Ugawanaji wa Mapato 
yatokanayo na uzalishaji  
wa mafuta na gesi asilia 
Kutofikiwa kwa lengo la 

Kukotokuwepo 
kwa mfumo 
madhubuti wa 
uratibu wa 
shughuli 
mbalimbali katika 
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Na. Jina la Ripoti ya 
Ukaguzi wa Ufanisi 

Uzingatiaji wa 
Mipango na 
Mikakati  
Iliyowekwa ya 
Mafuta na 
Gesi Asilia 
 

Utekelezaji na 
Mafanikio ya Malengo na 
Shabaha Zilizowekwa 
 
 

Uratibu miongoni 
mwa Wadau wa 
Sekta ya Mafuta 
na Gesi Asilia 

kama 
zilivyoainishwa 
katika mkataba wa 
kugawana mapato 

haikuchukua 
hatua 
madhubuti ili 
kuhakikisha 
kuwa 
makampuni ya 
kimataifa ya 
wanatekeleza 
sharti la 
ushirikishaji 
wa wazawa 
katika 
mikataba ya 
mikataba ya 
kugawana 
mapato 

wajibu wa utoaji wa 
ajira kwa Watanzania  
Ushiriki usioridhisha 
katika  biashara ya  
mafuta na gesi asilia 

sekta ya mafuta 
na gesi asilia; na 
pia kukosekana 
kwa mpango 
mkakati wa 
mawasiliano 
baina ya Wizara 
ya Nishati na 
Madini; Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli; na wadau 
mbalimbali katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia 
kwenye eneo la 
ushiriki wa 
wazawa katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia. 

6. Taarifa ya Ukaguzi 
wa Ufanisi katika 
Upatikanaji wa 
Wataalamu katika 
Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia 

Mipango ya 
shughuli ya 
kuzalisha ujuzi 
unaohitajika 
katika sekta ya 
mafuta na gesi 
asilia 
haikufanyika 
vizuri 
Kushindwa 
kufanya 
tathmini na 
uchambuzi wa 
kutosha  wa 
ujuzi 
unaohitajika 
katika sekta ya 
mafuta na gesi 
asilia. 

Upungufu katika 
utekelezaji wa Mipango 
ya Shughuli za kujenga 
Ujuzi   na kuboresha 
kuongeza uwezo wa 
taasisi za mafunzo. 

Wadau 
mbalimbali katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia 
kutoshirikishwa 
katika uandaaji 
wa mipango 
mbalimnali ya 
utekelezaji  
Kutowepo kwa 
mfumo 
madhubuti wa 
uratibu wa 
shughuli 
mbalimbali katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia 
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KIAMBATISHO 3: Ramani ya Vihatarishi Katika Sekta ya Mafuta na Gesi Asilia 
Tanzania 

Na. Ukaguzi 
Uliofanyika 

Vihatarishi Vikuu 
Vilivyoonekana 

Udhaifu wa Vidhibiti 
Vihatarishi 

1 Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Utekelezaji 
wa Masharti ya 
Ushirikishwaji 
Wazawa na Uhakiki 
wa Gharama 
Rejeshwa katika 
Makubaliano ya 
Kugawana 
Uzalishaji 

 Makampuni ya mafuta na 
gesi kuzidisha gharama 
rejeshwa  

 Kukusanya mapato chini ya 
kiwango tarajiwa  

 Kupungua kwa ushiriki wa 
serikali katika biashara ya 
mafuta na gesi katika 
hatua ya uzalishaji  

 Ukaguzi wa gharama 
rejeshwa haufanyiki kwa 
wakati 

 Hakuna hatua 
zinazochukuliwa na 
Shirika la Maendeleo ya 
Petroli ili kupata mtaji 
unaohitajika 

 Kutohakiki gharama 
rejeshwa kwa wakati 

2 Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Usimamizi 
wa Taarifa za 
Kijiofikizia na 
Kijiolojia katika 
sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia nchini 
Tanzania 

 Upotevu wa taarifa za 
Kijiofizikia na Kijiolojia 

 Upotevu wa Uhalisia wa 
Taarifa 

 Utafsiri usio sahihi wa 
taarifa na matokeo yenye 
kupotosha.  

 Kukosekana kwa sera ya 
usimamizi wa taarifa. 

 Kutokuwepo kwa mfumo 
wa usimamizi wa taarifa 
za kijiofizikia na 
kijiolojia. 

 Ujuzi hafifu wa 
kuchakata na kuchambua 
taarifa za Kijiolojia na 
Kijiofizikia 

 Kukosekana kwa mafunzo 
ya usimamizi wa taarifa 
kwa timu husika 

 Kukosekana kwa mfumo 
wa seva kuu ya 
kusimamia taarifa. 

3 Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Usimamizi 
wa Mchakato na 
Ugawaji wa Leseni 
na Mikataba ya 
Utafutaji na 
Uendelezaji wa 
Gesi Asilia 

 Hatari ya kutoa kandarasi 
kwa makampuni 
yasiyokuwa na uwezo 
shindani katika kuchimba 
mafuta na gesi 

 Kuchelewa kuona mapato 
tarajiwa kwa taifa 

 Kukosekana kwa timu 
yenye mchanganyiko wa 
kada za elimu katika 
hatua za ugawaji wa 
vitalu. 

 Sheria ya Manunuzi ya 
Umma kutokuwa na 
vifungu 
vinavyozungumzia hatua 
za ugawaji wa vitalu kwa 
sekta ya mafuta na gesi.  
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Na. Ukaguzi 
Uliofanyika 

Vihatarishi Vikuu 
Vilivyoonekana 

Udhaifu wa Vidhibiti 
Vihatarishi 

 Kuwa na ufahamu na 
uzoefu hafifu wa 
usimamizi wa vihatarishi 
katika ugawaji wa vitalu.  

4 Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Ufuatiliaji 
wa Matakwa na 
Utekelezaji wa 
Sera, Sheria, na 
Kanuni za 
Mazingira kwenye 
Shughuli za 
Utafutaji wa 
Mafuta na Gesi 
Asilia nchini 
Tanzania  

 Hatua za ugawaji wa vitalu 
vya mafuta na gesi asilia 
kutoendana na kanuni 
husika za ugavi. 

 Makampuni yanatekeleza 
miradi ya mafuta na gesi 
asilia inayoathiri 
mazingira. 

 Kutokuwepo kwa kaguzi 
za mazingira 
zinazozingatia vihatarishi 

 Uchache wa kaguzi za 
mazingira kwa ujumla. 

 Ukosefu wa zana na vifaa 
kwa ajili ya kufanya 
ukaguzi. 

5 Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Uwezo wa 
Mamlaka ya 
Mapato Tanzania 
katika Utathmini 
na Kukusanya 
Mapato Yatokanayo 
na Kodi katika 
Sekta ya Mafuta na 
Gesi Asilia. 

 Kuongezeka kwa ukwepaji 
wa kodi kunakofanywa na 
makampuni ya mafuta na 
gesi asilia 

 Kuongezeka kwa mashauri 
ya upingaji wa kodi na 
mazuio ya kulipa kodi 

 Makadirio ya chini ya 
kipato cha kukatwa kodi 

 Kupungua kwa makusanyo 
ya kodi yatokanayo na 
sekta ya mafuta na gesi 
asilia 

 Matumizi hafifu ya taarifa 
kutoka katika vyanzo 
vingine wakati wa kaguzi 
za kodi 

 Ujuzi hafifu katika 
kutathmini kodi kwenye 
shughuli za mafuta na 
gesi asilia. 

 Ujuzi usiotosheleza 
katika kusimamia kesi na 
mapingamizi mahakamani 

 Matumizi hafifu ya 
Kitengo cha Kodi za Nje 
katika mafuta na gesi 
asilia 

 Utendaji hafifu wa 
mfumo wa kielektroniki 
wa usimamizi wa kodi 

6 Ukaguzi wa Ufanisi 
kuhusu Wahitimu 
wa Sekta ya Mafuta 
na Gesi Asilia 

 Upungufu wa wahitimu 
wenye ujuzi katika sekta 
ya mafuta na gesi asilia 

 Uzalishaji wa wahitimu 
wenye elimu ya nadharia 
zaidi kuliko vitendo 

 Uzalishaji wa wahitimu 
wenye ujuzi usiohitajika 
katika sekta ya mafuta na 
gesi asilia 

 

 Mitaala haijagusia 
masuala yahusuyo mafuta 
na gesi asilia 

 Kutokuwepo kwa 
uchambuzi wa mahitaji 
ya ujuzi katika mafuta na 
gesi asilia 

 Kutokuwepo kwa maeneo 
ya wanafunzi kufanyia 
mafunzo kwa vitendo 
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KIAMBATISHO 4:  Muhutasari wa Masuala Muhimu Yaliyomo katika kila Ripoti 
Yanayohusu Utekekelzaji wa Mipango ya Ufuatiliaji na Tathmini katika Sekta ya 
Mafuta na Gesi Asilia 

Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

1. Ukaguzi 
wa 
Ufanisi 
kuhusu 
Utekelez
aji wa 
Masharti 
ya 
Ushirikish
aji 
Wazawa 
na 
Uhakiki 
wa 
Gharama 
Rejeshwa 
katika 
Makubalia
no ya 
Kugawan
a Mapato 

Wizara ya Nishati 
na Madini 
haikufanya shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini katika 
masuala 
yanayohusu maslahi 
ya ndani ya taifa na 
uhakiki wa gharama 
rejeshwa. 
 
Wizara ya Nishati 
na Madini 
haikuanzisha 
kitengo au jukumu 
maalumu katika 
muundo wake wa 
ndani ambalo 
lingeweza kufanya 
shughuli za 
ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa 
vipengele vya 
maslahi ya ndani ya 
taifa kama 
ilivyoainishwa 
katika Mkataba wa 
Makubaliano ya 

Taarifa za 
Ufuatiliaji na 
tathmini 
zilizofanywa na 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli hazikuwa 
za kina kwa kuwa 
hazikuhusisha 
masuala ya 
maslahi ya ndani 
ya taifa na yale ya 
ukokotoaji wa 
gharama rejeshwa 
  
 

Hakuna zana 
za 
kukusanyia 
taarifa za 
kuwezesha 
ufuatiliaji na 
tathmini na  
maslahi ya 
ndani ya 
taifa na 
gharama 
rejesheka 

Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikutoa  
mrejesho 
kwa  Shirika 
la Maendeleo 
ya Petroli 
kuhusu 
taarifa za  
gharama 
rejeshwa. 
  
Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikuazisha 
kitengo au 
jukumu 
maalumu 
katika 
muundo wake 
wa kwa ajili 
ya kufuatilia 
makampuni 
ya kimataifa 
ya  mafuta 
katika 
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Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

Kugawana Mapato. 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli halikufanya 
ufuatiliaji na 
tathmini  za ndani 
kwa shughuli ya 
uhakiki wa gharama 
rejeshwa.  

kutekeleza 
vipengele 
vinavyohusia
na na maslahi 
ya ndani ya 
taifa 
yaliyoainishw
a kwenye 
Mkataba wa 
Makubaliano 
ya 
Ugawanyaji 
wa Mapato. 

2. Ukaguzi 
wa 
Ufanisi 
kuhusu 
Usimamiz
i wa 
Mchakato 
wa 
Ugawaji 
wa Leseni 
na 
Mikataba 
ya 
Utafutaji 
na 
Uendelez
aji wa 
Mafuta na 
Gesi 
Asilia 

 Wizara ya Nishati 
na Madini na 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli 
halikuandaa 
taarifa za utendaji 
kuhusu maendeleo 
yaliyofanyika 
katika kupata 
makampuni ya 
kimataifa ya 
mafuta na gesi 
asilia katika 
kufanya shughuli 
za utafutaji na 
uendelzaji wa 
mafuta na gesi 
asilia. 

Hakukuwa na 
vigezo vya 
tathmini 
vilivyotoa 
mwongozo 
wa jinsi gani 
mchakato wa 
tahmini 
ufanyike. 
 
 
 
 
 

Wizara ya 
Nishati na 
Madinihaikut
oa mrejesho 
kwa Shirika 
la Maendeleo 
ya 
Petrolikuhusu 
tathmini 
zilizofanyika 
kuhusu 
taarifa za 
ufutiliaji 
zilizowasilish
wa na 
Wizarani.  
 

3. Ukaguzi 
wa 
Ufanisi 
kuhusu 
Ufuatiliaj
i wa 

Baraza la Taifa la 
Usimamizi na 
Uhifadhi wa 
Mazingirahalijafafut
ilia na kutathmini 
utendaji wa kaguzi 

Baraza la Taifa la 
Usimamizi na 
Uhifadhi wa 
Mazingirahalikuan
daa na kuwasilisha 
taarifa za nusu 

Baraza la 
Taifa la 
Usimamizi na 
Uhifadhi wa 
Mazingirahali
na mwongozo 
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Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

Matakwa 
na 
Utekelez
aji wa 
Sera, 
Sheria, 
na Kanuni 
za 
Mazingira 
kwenye 
shughuli 
za 
Utafutaji 
wa 
Mafuta na 
Gesi 
Asilianchi
ni 
Tanzania 

na utekelezaji wa 
sheria katika sekta 
ya mafuta na gesi.  
 
Hakuna ufuatiliaji 
na tathmini 
uliofanywa na Ofisi 
ya Makamu wa Rais 
– Mazingira ili 
kupima utendaji wa 
Baraza la Taifa la 
Usimamizi na 
Uhifadhi wa 
Mazingirakatika 
kutekeleza sheria 
za mazingira katika 
sekta ya mafuta na 
gesi asilia.  
 
 

mwaka na za 
mwaka mzima 
kwa Ofisi ya 
Makamu wa Rais – 
Mazingira. 
Baraza la Taifa la 
Usimamizi na 
Uhifadhi wa 
Mazingira 
halikuwa na 
mfumo 
unajitosheleza wa 
kushughulikia na 
kuhifadhi 
kumbukumbu ili 
kuhakikisha kuwa 
taarifa za kaguzi 
zinazofanyika 
zinashughulikiwa 
na kutumika 
kusimamia 
utekelezaji wa 
sheria za 
mazingira katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia.  
 

ulioandaliwa 
mahususi 
kwa ajili ya 
kufuatilia 
masuala ya 
mafuta na 
gesi asilia. 
 
Baraza la 
Taifa la 
Usimamizi na 
Uhifadhi wa 
Mazingira 
halina 
kanzidata ya 
makampuni 
yote 
yanayojihusis
ha na 
shughuli za 
utafutaji na 
uendelezaji 
wa mafuta na 
gesi asilia 
nchini. 
Kukosekan 
kwa 
kanzidata 
iliyokamilika 
katika 
kusimamia 
makampuni 
yanayokaguli
wa na Baraza 
la Taifa la 
Uhifadhi na 
Usimamizi wa 
Mazingira 
kunasababish
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Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

a ugumu kwa 
Baraza 
kupanga 
kaguzi zake. 
Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais – 
Mazingira 
haikuweza 
kutathmini 
utendaji 
halisi wa 
Baraza la 
Taifa la 
Usimamizi na 
Uhifadhi wa 
Mazingira 
kwa 
kuangalia 
rasilimali 
zinazotumika 
na 
kulinganisha 
na matokeo 
yaliyopatikan
a katika 
shughuli za 
kusimamia 
utekelezaji 
wa shughuli 
za 
kimazingira.  
Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais - 
Mazingira 
haina zana za 
kuchambulia 
taarifa ili 
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Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

kuwezesha 
kuchukua 
hatua 
stahiki. 

4. Ukaguzi 
wa 
Ufanisi 
kuhusu 
Uendelez
aji wa 
Rasilimali 
Watu 

Wizara ya Nishati 
na Madini 
haikufanya 
ufuatiliaji na 
tathmini za 
kuangalia 
utekelezaji wa 
Uendelezaji wa 
Mtaji wa Rasilimali 
Watu kama 
ilivyotakiwa na Sera 
ya Taifa ya Gesi ya 
mwaka 2013.  
 
 
Wizara ya Nishati 
na Madini ilifanya 
mkutano mmoja tu 
kati ya mitatu 
iliyotakiwa 
kufanyika kujadili 
maendeleo ya 
mpango wa 
undelezaji ujuzi 
katika sekta ya 
mafuta na gesi 
asilia. 

Wizara ya Nishati 
na Madini 
haikuandaa 
taarifa 
zinazotosheleza 
za ufuatiliaji wa 
utekelezaji wa 
shughuli za 
uendelezaji Mtaji 
wa Rasilimali 
Watu kwa sababu 
ya kukosa viashiria 
vinavyofaa vya 
kupima utendaji 
vinavyowezesha 
utoaji taarifa. 

Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikuwa na 
mwongozo 
wa ufuatiliaji 
na tathmini 
licha ya 
kuhitajika 
kufanya 
hivyo na 
kanuni 
zilizopo 
kwenye 
mpango wa 
Kuendeleza 
Ujengaji 
Uwezo katika 
Sekta ya 
mafuta na 
gesi asilia. 

 

5 Ukaguzi 
wa 
Ufanisi 
kuhusu 
Usimamiz
i wa 
Taarifa 
za 

  Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
inaendesha 
shughuli zake 
ikiwa na 
upungufu wa 
watumishi. 
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Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

Kijiofikizi
a na 
Kijiolojia 
katika 
Sekta ya 
Mafuta na 
Gesi 
Asilia 
nchini 
Tanzania 

Hali hii 
inaathiri 
shughuli za 
ufutaliaji na 
tathmini. 
 
Upungufu wa 
idadi ya 
watumishi 
katika Shirika 
la Maendeleo 
ya Petroli  
katika 
kufanya  kazi 
zinazohusian
a na 
usimamizi wa 
taarifa za 
kijeofizikia 
na kijeologia 
Shirika la 
Maendeleo ya 
Petroli halina 
mfumo wa 
kuweka 
kumbumbuku 
katika  seva 
kuu  ambayo 
itaweza 
kupatikana 
kirahisi  
wakati wa 
dharula 

6. Ukaguzi 
wa 
Ufanisi 
kuhusu 
Uwezo 
wa 

Wasismamizi 
hakupitia na 
kuboresha mipango 
ya ukaguzi wa kodi 
iliyokuwa ikiletwa 
kwao na wakaguzi 

 Mamlaka ya 
Mapato 
haikuwa na 
taratibu za 
kuwataka 
wakaguzi 
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Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

Mamlaka 
ya 
Mapato 
Tanzania 
katika 
kutathmi
ni na 
kukusany
a mapato 
yatokana
yo na 
kodi 
katika 
sekta ya 
mafuta 
na gesi. 

wa kodi. 
 
 
 

wao wa kodi 
kuangalia 
uhalali wa 
taarifa 
zinazotoka 
vyanzo 
mbalimbali 
kabla ya 
kutumia 
taarfa hizo. 
 
Mamlaka ya 
Mapato 
haijaunda 
mfumo 
mpana wa 
taarifa kwa 
ajili ya 
kusaidia 
ukaguzi wa 
kodi 
mbalimbali 
katika sekta 
ya mafuta na 
gesi asilia. 
Mamlaka ya 
Mapato haina 
kanzidata 
kwa ajili ya 
kurekodi na 
kutolea 
taarifa za 
kiasi cha 
hasara 
kilichokaguli
wa au 
kupitishwa 
na Mamlaka 
ya Mapato 



 

97 | U k u r a s a  

 

Na. Jina la 
Taarifa 
ya 
Ukaguzi  
wa 
Ufanisi 

Mapungufu katika 
ufanyaji shughuli 
za ufuatiliaji na 
tathmini  

Utoaji Taarifa 
Usiotosheleza 
katika 
utekelezaji wa 
shughuli za 
ufuatiliaji na 
tathmini  

Upungufu wa 
zana na 
rasilimali za 
kusaidia  
utekelezaji 
wa shughuli 
za ufuatiliaji 
na tathmini 

Uchukuaji 
hatua 
usiotoshelez
a katika 
kurekebisha 
mapungufu 
yaliyoainish
wa katika 
taarifa za 
ufuatiliaji na 
tathmini 

toka kwenye 
makampuni 
ya mafuta na 
gesi asilia. 
Mamlaka ya 
Mapato 
haijafanya 
utafiti 
kuhusu njia 
inayofaa ya 
kutumia 
taarifa 
zilizopo 
katika vyanzo 
mbalibali 
katika 
ukadiriaji wa 
kodi.  

7. Ukaguzi 
wa 
Ufanisi 
kuhusu 
Wahitimu 
wa Sekta 
ya Mafuta 
na Gesi 
Asilia. 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi, Teknolojia 
na Mafunzo ya 
Ufundihaijafanya 
ufuatiliaji na 
tathmini za kutosha 
katika shughuli za 
kuandaa wahitimu 
kama ilivyoainishwa 
katika Mpango 
Mkakati wa mwaka 
wa fedha 2012/13-
2015/16 na ule 
Mkakati wa Dharura 
wa Kitaifa wa 
Kuendeleza Ujuzi 
wa mwaka 2013. 

Wizara ya Elimu, 
Sayansi, 
Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi 
haitoi taarifa 
kuhusu utendaji 
wake katika 
kutekeleza 
shughuli za 
kimkakati za 
kundeleza ujuzi 
unaotakiwa katika 
sekta ya mafuta 
na gesi asilia. 

Tume ya 
Vyuo Vikuu 
Tanzania na 
Baraza la 
Taifa la 
Elimu ya 
Ufundi 
halikufanya 
ufuatiliaji na 
tathmini 
katika 
shughuli za 
kundeleza 
ujuzi katika 
sekta hii kwa 
sababu ya 
kukosa 
mwongozo na 
fedha za 
kufanyia kazi 
hiyo. 

Wizara ya 
Nishati na 
Madini 
haikuweza 
kufanya 
maboresho ili 
kufikia 
malengo 
iliyojiwekea 
au 
kurekebisha 
mipango 
iliyopo kama 
ilihitaji 
marekebisho 
kutokana na 
udhaifu 
uliopo katika 
mfumo wa 
ufuatiliaji na 
tathmini. 
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