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1Uwasilisho 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 4 
Barabara Ukaguzi, S.L.P. 950, 41104 Dodoma. Simu ya Upepo: ‘Ukaguzi’ 

D’Salaam, Simu: 255(026) 262179, Tarakishi: 255(026)2171527, Barua pepe: 
ocag@nao.go.tz, tovuti: www.nao.go.tz 

Unapojibu tafadhali taja: 

Kumb. Na.CFA.27/249/01/2017/2018  28 Machi 2019 

Mh. Dkt. John Pombe Joseph Magufuli, 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Ikulu, 

S.L.P. 9120,  

1 barabara ya baraka obama, 11400 dar es salaam. 

 

YAH: KUWASILISHA RIPOTI KUU YA MWAKA YA MDHIBITI NA 

MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI JUU YA UKAGUZI 

WA TAARIFA ZA FEDHA ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 

ULIOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2018 

Kulingana na Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005), pia Kifungu Na. 34 

(1)(c) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 pamoja na 

Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009, 

ninawasilisha kwako ripoti yangu ya ukaguzi wa Taarifa za Fedha za 

Taasisi za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 

18. 

Wako mtiifu; 

 

Prof. Mussa Juma Assad 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

mailto:ocag@nao.go.tz
http://www.nao.go.tz/
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5Mamlaka ya Ofisi 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Ofisi Taifa ya 

Ukaguzi-Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

(Imeundwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania).  

Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali yameainishwa kwenye Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyofanyiwa marekebisho 

mara ya mwisho mwaka 2005) na kufafanuliwa zaidi na Kifungu cha 

10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008 

(iliyofanyiwa marekebisho) na Kanunu za Ukaguzi wa Umma ya za 

Mwaka 2009.  

Dira ya Ofisi  

Kuwa Taasisi ya Hali ya Juu katika ukaguzi wa sekta ya Umma.  

Dhamira  

Kutoa Huduma za Ukaguzi wa Sekta ya Umma Zenye ubora wa Hali ya 

Juu Zinazoimarisha utendaji, Uwajibikaji na Uwazi Katika Usimamizi 

wa Rasilimali za Umma  
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Mamlaka ya Ofisi 

Misingi ya Maadili 

Uadilifu  
Sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna 

isiyo na upendeleo  

Ubora  
Sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye 

ubora kwa kuzingatia viwango kubalifu vya 

ukaguzi.  

Uaminifu  
Tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha 

uaminifu na kuzingatia Utawala wa sheria.  

Kuwalenga watu  
Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu 

kwa kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia 

mteja na kuwa na watumishi wataalamu na 

wenye motisha ya kazi.  

Ubunifu  
Tunamakinikia zaidi matarajio ya wadau wetu 

kwa kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia 

mteja na kuwa na watumishi wataalamu na 

wenye motisha ya kazi.  

Kujielekeza 

kwenye 

matokeo  

Sisi ni taasisi inayojikita kwenye mafanikio 

kulingana na malengo tuliyojiwekea  

Kufanya Kazi 

kwa 

Kushirikiana  

Tunafanya kazi pamoja kama timu, kujadiliana 

kitaalamu na kubadilishana maarif  
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6Vifupisho 

Na. Kifupisho Maelezo 

1.  AAFP Alliance for African Farmers Party 
2.  ACGEN Mhasibu Mkuu wa Serikali 
3.  ADA(TADEA) African Democratic Alliance Party 
4.  ADC Alliance for Democratic Change 
5.  ADEM Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 
6.  AFIS Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole 
7.  AFRM Mpango wa kujitathimni kwa Nchi za Afrika 
8.  AG Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
9.  AGITF Mfuko wa Udhamini wa pembejeo za kilimo 
10.  AO Afisa Masuuli 
11.  APP Mpango wa Manunuzi wa Mwaka 
12.  ASA Wakala wa Mbegu za Kilimo 
13.  BOQ Mchanganuo wa Gharama za Ujenzi 
14.  BoT Benki Kuu ya Tanzania 
15.  BRT Mabasi Yaendayo Haraka 
16.  BVR Mfumo wa Kidijitali wa Kusajili Wapiga Kura 
17.  CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  
18.  CCK Chama Cha Kijamii 
19.  CCM Chama cha Mapinduzi 
20.  CCTV Kamera za Usalama 
21.  CDF Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 
22.  CG Serikali Kuu 
23.  CHADEMA Chama Cha Demokrasia na Maendeleo 
24.  CHAUMMA Chama Cha Ukombozi wa Umma 
25.  CID Idara ya Upelelezi Makao Makuu ya Jeshi la Polisi 
26.  CTA Kibali cha Kazi cha Muda Mfupi 
27.  DART Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 
28.  DDCA Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 
29.  DK Dola za Kimarekani 
30.  NPS Kurugenzi za Mashitaka ya Umma 
31.  EFD Mashine za Kielekroniki 
32.  e-RCS Mfumo wa Ukusanyaji Mapato 
33.  ERPP Mradi wa Upanuzi na Uzalishaji Mpunga 
34.  ETD Hati za Dharura za Kusafiria 
35.  FETA Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 
36.  FRF Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
37.  GCC Masharti ya jumla ya Mkataba 
38.  GCLA Wakala wa Maabara za Serikali 
39.  GEPGS Mfumo wa Ukusanyaji Mapato 
40.  GN Tangazo la Serikali 
41.  GoT Serikali ya Tanzania 
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Na. Kifupisho Maelezo 

42.  GPSA Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 
43.  GST Wakala wa Utafiti wa Miamba 
44.  HESLB Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
45.  HQ Makao Makuu 
46.  ICT Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
47.  IFMS Mfumo Jumuifu wa Taarifa za Fedha  
48.  IGP Mkuu wa Jeshi la Polisi 
49.  IJA Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto (IJA) 
50.  IPSAS Uandaaji wa Hesabu za Sekta ya Umma Kwa 

Viwango vya Kimataifa 
51.  ITT Maelekezo Kwa Wazabuni 
52.  LGAs Mamlaka za Serikali za Mtaa 
53.  LGTI Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mtaa 
54.  M/F Mwaka wa Fedha 
55.  MDAs Wizara Idara na Wakala 
56.  MP Mbunge 
57.  NCCR National Convention for Construction and Reform 
58.  NGO Mashirika yasiyo ya Kiserikali 
59.  NIDA Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
60.  NLD National League for Democracy 
61.  NMB Benki ya NMB 
62.  NRA National Reconstruction Alliance 
63.  NSSF Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
64.  NWIF Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji 
65.  OI Taasisi Nyingine  
66.  PAC Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu Serikali Kuu 
67.  PMG Mlipaji Mkuu wa Serikali 
68.  PO-RALG Ofisi ya Raisi – Tawala za Mikoa na Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa 
69.  PSPF Mfuko wa Pensheni wa Watumishi wa Umma 
70.  PTF Mfuko wa Rais wa Kujitegemea 
71.  REA Wakala wa Umeme Vijijini 
72.  RITA Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 
73.  RS Sekretarieri ya Mikoa 
74.  SAU Sauti ya Umma 
75.  Sh. Shilingi ya Kitanzania 
76.  TAA Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
77.  TAKUKURU Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
78.  TANCIS Mfumo wa Forodha 
79.  TANROADS Wakala wa Barabara Tanzania 
80.  TARURA Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini 
81.  TBA Wakala wa Majengo Tanzania 
82.  TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
83.  TEMESA Wakala wa Ufundi na Umeme 
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84.  TLP Tanzania Labour Party 
85.  TOSCI Chuo cha Kuthibitisha ubora wa Mbegu 
86.  TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania  
87.  UDP United Democratic Party 
88.  UMD Union for Multiparty Democracy 
89.  UPDP United Peoples Democratic Party 
90.  UWT Umoja wa Wanawake 
91.  VAT Kodi ya Ongezeko la Thamani 
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7Dibaji 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Bungeni kupitia kwa Waziri mwenye dhamana hiyo. Kwa mujibu wa matakwa 

hayo, ninafurahi kuwasilisha ripoti hii inayohusiana na ukaguzi wa taarifa za 

fedha wa taasisi za Serikali Kuu kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2018 

Lengo kuu la kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuwaaminisha watumiaji 

wa taarifa hizo kama zimeandaliwa pasipo kuwa na makossa kulingana na 

matakwa ya viwango vya kubalifu vya uhasibu, yaani Viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyozingatia pesa taslimu (IPSAS accrual 

basis). Ripoti hii inajumuisha matokeo ya ukaguzi wa taasisi za Serikali Kuu 

kwenye maeneo ya taarifa za fedha na nyaraka zake, mfumo wa udhibiti wa 

ndani, mchakato na taratibu za manunuzi na uzingatiaji wa sheria na kanuni 

mbalimbali. Pia, inajumuisha matokeo ya kaguzi maalumu zinazohusiana na 

taasisi za serikali kuu pamoja na utekelezaji wa mapendekezo yangu ya kaguzi 

zilizopita na maelekezo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali. 

Ripoti hii imejumuisha matokeo ya ukaguzi wa taarifa za fedha 255 za Wizara, 

Prof. Mussa Juma Assad 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali 

 

Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya Mwaka 1977 (kama 

ilivyorekebishwa) inamtaka 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kuwasilisha 

kwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kila ripoti 

anayoiandaa kulingana na Ibara 

ndogo ya pili ya Ibara hii1. Pia, 

Kanuni ya 88 ya Kanuni za 

Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009 

inataka ripoti kuu za ukaguzi 

ziwasilishwe kwa Mheshimiwa 

Rais ifikapo tarehe 31 Machi kila 

mwaka ambapo zitawasilishwa  
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Idara zinazojitegemea, Wakala, Sekretarieti za Mikoa, Ofisi za Balozi, Mifuko 

Maalum, Bodi za Mabonde ya Maji, Vyama vya Siasa pamoja na taasisi nyingine 

za Serikali. Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 

Taasisi Kuu za Ukaguzi vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 

ambavyo ni mahsusi kwa ukaguzi wa taasisi za sekta ya umma. Kutokana na 

ukaguzi huu, ripoti za taasisi mojamoja zilitolea zikiwa na maoni ya ukaguzi, 

vilevile barua ya mapungufu yaliyobainika ambayo hayakupata majibu wakati 

wa ukaguzi ilitolewa kwa kila Afisa Masuhuli zikiwa na mapendekezo kwa ajili 

ya maboresho kwa vipindi vinavyofuata. Pia, ripoti hii ina matokeo ya kaguzi 

maalumu saba (7) ambazo zilifanyika kwa mwaka unaoishia tareher 30 Juni 

2018.  

Ni matumaini yangu kuwa mapungufu yalibainika na mapendekezo 

yaliyotolewa yatafaniwa kazi kwa nia ya kuimarisha uwajibikaji, uwazi na 

uadilifu kwenye utendaji wa Serikali na taasisi za umma.  

 

 

 

 

 

Prof. Mussa Juma Assad, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali-Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania 
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8Shukrani 

Ofisi yangu imeendelea kuonyesha umuhimu, uwezo na uaminifu kwa 

wadau wake katika kuimarisha uwajibikaji, uwazi na uadilifu katika 

sekta ya umma na Serikali kwa ujumla kwa kutoa taarifa bora za 

ukaguzi. Mafanikio haya yasingepatikana bila kuwapo kwa juhudi za 

pamoja kutoka kwa watendaji tofauti ambao walielekeza nguvu zao, 

muda na rasilimali zao nyingine. 

Natoa shukrani zangu za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, Mh. Dkt. John Joseph Pombe Magufuli, kwa kuendelea 

kuamini ofisi yangu; Wabunge, na Kamati za Kudumu za Bunge za 

Serikali Kuu na Serikali za Mitaa kwa kushiriki katika majadiliano 

mazuri na kwa kujitolea ili kuhakikisha kuwa ripoti za ukaguzi 

zinabaki kuwa na umuhimu, na ofisi yangu inaendelea kuwa huru 

kifedha bila kuingiliwa na taasisi and mtu yeyote. 

Ninashukuru pia wafanyakazi wa Ofisi yangu katika ngazi zote, 

makampuni ya ukaguzi yaliyofanya kazi na sisi, Menejimenti za taasisi 

zilizokaguliwa kwa ushirikiano wao muhimu katika ukaguzi, Wizara ya 

Fedha na Mipango na washirika wa maendeleo kwa jitihada zao za 

bidii na rasilimali ili kutimiza mamlaka yangu ya kikatiba. 

 

 

 

 

 

Prof. Mussa Juma Assad,  

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
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9Muhtasari 

Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wangu wa taarifa 

za fedha za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha 2017/2018. Mawanda 

ya ukaguzi katika Serikali Kuu ni pamoja na Wizara na Idara za Serikali 

65, Wakala 33, Mifuko maalum 16, taasisi nyingine 42, Vyama vya 

Siasa 14, Sekretariati za Mikoa 26, Balozi za Tanzania 41, Bodi za 

mabonde ya Maji 14. Pia, inajumuisha ukaguzi wa Mamlaka ya kodi ya 

mapato Tanzania (TRA), Hesabu Jumuifu za Taifa, ukaguzi wa awali 

wa mafaili ya mafao ya wastaafu na kaguzi maalum. 

Hati za Ukaguzi 

Lengo la kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuwaaminisha 

watumiaji wa taarifa hizo kama zimeandaliwa kwa usahihi katika 

maeneo yote, na taarifa za fedha zina ujumbe unaohusu kipindi 

husika kwa kuzingatia miongozo ya utoaji taarifa na sheria 

zilizotumika. Taarifa ya ukaguzi huwapa watumiaji habari za uhakika 

kuhusu kiwango cha taarifa za fedha, kwamba ni sahihi na za 

kuaminika kwa kuzingatia taratibu zilizotumika na kubaini kuwa, 

hazina dosari.  

Matokeo ya ukaguzi yanaonesha kwamba, kati ya taarifa za fedha 241 

zilizokaguliwa bila kujumuisha Vyama vya Siasa, 234 (97%) zilipata 

hati zinazoridhisha. Hawa ni wakaguliwa ambao taarifa za fedha 

hazikuwa na dosari yoyote; hii inamaanisha kuwa miamala ya fedha 

katika taarifa ni sahihi 7 (3%) zilipata hati yenye shaka; hapakuwa na 

hati isiyoridhisha wala hati mbaya. 

Matokeo ya ukaguzi wa vyama vya siasa kwa taarifa za fedha za 

mwaka 2017/2018 yanaonesha kwamba, vyama vya siasa 14 

vilikaguliwa 3 (21%) vilipata hati zinazoridhisha; 4 (29%) vilipata hati 

yenye shaka; 5(36%) vilipata hati mbaya; na 2 (14%) vilipata hati 

isiyoridhisha. Hii inamaanisha kuwa, taarifa za fedha za vyama vya 

siasa zilikuwa na dosari katika miamala ya fedha. Maelezo ya kina 

yanapatikana sura ya pili ya ripoti hii. 
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Muhtasari 

Mapendekezo ya jumla 

Kwa mantiki ya matokeo ya ukaguzi, taarifa za fedha 18 

zilizokaguliwa hazikuzingatia miongozo ya kimataifa katika sekta ya 

umma katika kuandaa taarifa za hesabu; hivyo, kusababisha kupata 

hati zisizoridhisha, zenye shaka na mbaya.  

Ninawashauri Maafisa Masuuli wote waendelee kufanyia kazi maeneo 

yenye dosari yaliyoainishwa katika taarifa ya ukaguzi ili, hatimaye 

kuwa na taarifa zenye kuonesha usahihi. 

Ufuatiliaji wa mapendekezo ya miaka ya nyuma 

Katika sura ya tatu; ninatakiwa kwa mujibu wa kifungu cha 40 cha 

PAA, 2008 (iliyorekebishwa mwaka 2013) kuelezea katika Taarifa 

yangu ya mwaka hali ya utekelezaji wa mpango kazi unaoandaliwa na 

na Maafisa Masuuli juu ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi na 

maagizo yanayotolewa na Kamati ya PAC. 

Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi na 

Maelekezo ya PAC kwa Taasisi moja moja sio ya kuridhisha kwa mwaka 

huu wa fedha ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita, umkini, hali 

hiyo inatokana na jitihada zisizoridhisha za utekelezaji wa Mpango 

kazi wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi uliondaliwa na 

kuridhiwa na Menejimenti za Taasisi nilizozikagua. 

Hivyo basi, ijapokuwa ninazitambua juhudi zinazofanywa na Maafisa 

Masuuli, PMG na Serikali nzima katika kuyaweka mapendekezo yangu 

kwenye vitendo, ninaendelea kusisitiza juu ya utekelezaji wa 

mapendekezo ya ukaguzi kikamilifu ili kuepuka kujirudiarudia kwa 

mapungufu katika miaka ijayo. Kwa kufanya hivyo, itaonesha 

umuhimu wa uwajibikaji na utawala bora kwa Taasisi ninazozikagua. 

Tazama sura ya tatu (3) kwa maelezo zaidi. 

Mapendekezo ya Jumla 

Ukaguzi wa sasa unaonesha ongezeko la asilimia 4 la hoja zinazosubiri 

utekelezaji ikilinganishwa na wa mwaka uliopita (Angalia sura ya 3 

ya ripoti hii). Pia, uchambuzi unaonesha kwamba, sehemu kubwa 

(38%) ya mapendekezo ya kaguzi zilizopita utekelezaji wake umeanza 
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lakini haujahitimishwa. Hii inamaanisha kwamba jitihada za sasa za 

Serikali kuimarisha utaratibu wa kushughulikia mapendekezo ya 

ukaguzi kupitia vikosi kazi vya wataalamu katika MDA zote na Taasisi 

za Umma bado hazijatoa matokeo tarajiwa. 

Kwa hiyo, ninapendekeza Serikali iendelee na mkakati wake wa 

kukamilisha Mfumo wa Serikali wa Kielektroniki wa Ufuatiliaji wa 

Taarifa za Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi (GARI-ITS) chini 

ya Idara ya Mkaguzi Mkuu wa Ndani na Wizara ya Fedha na Mipango. 

Mfumo huu una lengo la kuwezesha ufuatiliaji wenye ufanisi wa 

utekelezaji kwa kupitia Wakaguzi wa Ndani wa Taasisi za Serikali Kuu 

zote na zile za Serikali za Mitaa.  

Kufuatia mapitio ya Taarifa zitakazopatikana kutoka kwenye Mfumo 

wa GARI-ITS, ni matumaini yangu kuwa, zitaisaidia serikali kufanya 

ufuatiliaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita. Pia, mfumo huo 

unapaswa kuhakikisha kuwa unawekewa mpango kazi na Taarifa ya 

inayochambua muda wa utekekelezaji wa kila pendekezo la ukaguzi 

ili kuhakikisha mapendekezo yanatekelezwa kwa wakati na ufanisi. 

Usimamizi na Utekelezaji wa Bajeti 

Katika Mwaka wa Fedha 2017/18 Serikali ilipanga kukusanya jumla ya 

Sh. bilioni 31,711.99, sawa na ongezeko la Sh. bilioni 2,172.39 

ikilinganishwa na makadirio ya Sh. bilioni 29,539.6 yaliyoripotiwa 

mwaka 2016/17. Makusanyo halisi kutoka katika vyanzo vya mapato 

vilivyotambulika ni Sh. bilioni 27,695.96, pungufu kwa Sh. bilioni 

4,016 sawa na asilimia 12.66 ya makusanyo yote. 

Makusanyo ya ndani ni Sh. bilioni 16,739 sawa na asilimia 60 ya 

makusanyo yote ya Sh. bilioni 27,695.96. Hii inaonesha kuna ongezeko 

la makusanyo ya kodi kwa Sh. bilioni 878.17, (sawa na asilimia 6.15) 

ikilinganishwa na makusanyo ya kodi yaliyoripotiwa mwaka wa fedha 

2016/17. Hii inaonesha upungufu wa Sh. bilioni 1,956.87 (11.44%) 

ikilinganishwa na makadirio yaliyopitishwa na Bunge ya Sh. bilioni 

17,106.34. 

Makusanyo ya mapato yasiyotokana na kodi yamepungua kwa Sh. 

bilioni 483.03, sawa na asilimia 23.3 ukilinganisha na makusanyo 
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yaliyoripotiwa mwaka 2016/17. Hata hivyo, kumekuwa na makusanyo 

pungufu kwa Sh. bilioni 1,280.80 sawa na asilimia 44.62 ikilinganishwa 

na makadirio ya Sh. bilioni 2,870.67 yaliyopitishwa na Bunge. 

Makusanyo kutoka katika Mikopo ya ndani na nje ni Sh. bilioni 

10,956.62, sawa na asilimia 40 ya makusanyo yote ya Sh. bilioni 

27,695.96. Mapato kutoka katika mikopo ya ndani ili kugharamia 

bajeti na mikopo inayoendelea yamepungua kwa Sh. bilioni 211.35 

sawa na asilimia 3.57 ikilinganishwa na mikopo iliyoripotiwa mwaka 

2016/17. Pia, kumekuwa na upungufu wa mikopo ya ndani kwa Sh. 

bilioni 464.40 ikilinganishwa na makadirio ya yaliyopitishwa na Bunge 

ya Sh. 6,168.90 

Mikopo ya Nje, Misaada ya Wahisani na Misaada ya Washirika wa 

Maendeleo imeongezeka kwa Sh. bilioni 2,204.69 ikilinganishwa na 

mikopo ya Nje iliyoripotiwa mwaka 2016/17. Hata hivyo kumekuwa 

na upungufu wa Sh. bilioni 314 kutoka kwenye Mikopo ya Nje, Misaada 

ya Wahisani na Misaada ya Washirika wa Maendeleo ikilinganishwa na 

makadirio yaliyopitishwa na Bunge.  

Aidha, Bajeti ya matumizi ilikuwa Sh. bilioni 31,711.99 sawa na 

ongezeko la Sh. bilioni 2,172.39 ikilinganishwa na makadirio 

yaliyoripotiwa ya Sh. bilioni 29,539.6 ya mwaka 2016/17. Kulingana 

na marejeo ya bajeti Na.1 ya mwaka 2017/18, Sh. bilioni 20,278.99 

zilitengwa kwa matumizi ya kawaida na Sh. bilioni 11,432.99 

zilitengwa kwa matumizi ya maendeleo, hili ni ongezeko la Sh. bilioni 

2,194.43 sawa na asilimia 12.13 kwa matumizi ya kawaida 

yaliyoripotiwa mwaka 2016/17 na upungufu wa Sh. bilioni 29.27 sawa 

na asilimia 0.26 ya matumizi ya maendeleo yaliyoripotiwa mwaka 

2016/17. 

Kwa Serikali Kuu kiasi cha Sh. bilioni 22,627.28 kilitolewa. Hii ni sawa 

na asilimia 87 ya makadirio ya Sh bilioni 25,867.88. Sh. bilioni 

15,328.66 sawa na asilimia 68 zilitumika katika matumizi ya kawaida 

na kupunguza Deni la Serikali, na Sh. bilioni 7,100.42 sawa na asilimia 

32 kilitumika katika matumizi ya Maendeleo. Hii ni sawa na ongezeko 

la asilimia 14.27 Kwa matumizi ya kawaida na asilimia 17.44 matumizi 

ya maendeleo ikilinganishwa na matumizi yaliyoripotiwa katika 

mwaka 2016/17. Kiasi cha Sh. bilioni 198.20 kilichotolewa 
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hakikutumika hadi kufikia tarehe 30 Juni 2018, na kuwasilishwa Mfuko 

Mkuu wa Hazina. 

Katika kuangalia mwenendo wa uzingatiaji wa sheria ya kuwasilisha 

makusanyo yote Mfuko Mkuu, nimebaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 2.54 

kilichokusanywa na balozi 7 katika mwaka wa fedha 2017/18 

kakikuwasilishwa Mfuko Mkuu. Mwenendo huu unaonesha ongezeko la 

uzingatiaji wa sheria kwa upungufu wa asilimia 82.5 ikilinganishwa na 

Sh. bilioni 14.5 za balozi 21 zilizoripotiwa katika mwaka wa fedha 

2016/17. Maelezo zaidi na mapendekezo yamebainishwa katika Sura 

ya Nne. 

Mapendekezo ya jumla 

Makusanyo ya ndani yamekuwa yakionesha mwenendo chanya kwa 

ongezeko la mfululizo ndani ya miaka mitano kuanzia 2013/14 hadi 

2017/18. Licha ya ongezeko hilo katika makadirio na makusanyo 

kumekuwa pia na changamoto ya ukusanyaji hafifu ikilinganishwa na 

makadirio yaliyowekwa. Pia kumekuwa na ucheleweshwaji katika 

kutoa Fedha zilizobajetiwa katika mwaka husika Kutokana na hayo, 

utekelezaji wa malengo ya taifa ya kiutendaji na kimkakati 

yatashidwa kutekelezwa kama ilivyopangwa awali, na kuongeza 

utegemezi katika mikopo ya ndani, nje na washirika wa maendeleo. 

Kwa mantiki hii, Serikali inapaswa kutafiti vyanzo mbadala ili 

kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani. Pia kuhamasisha wananchi 

kulipa kodi bila shuruti. Aidha, Hazina itoe fedha za utekelezaji wa 

bajeti kwa wakati. Vilevile kuhakikisha fedha zilizotolewa 

zinatumika ndani ya mwaka wa fedha husika.  

Pia, ningependa kutoa ushauri kwa Balozi zote juu ya uzingatiaji wa 

miongozo na Kifungu Na. 11 cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha cha 

mwaka 2001. Pia, kuhakikisha kwamba makusanyo yote ya serikali 

yanawasilishwa katika Mfuko Mkuu kwa wakati, ili fedha zote 

zinazokusanywa ziweze kupangiwa matumizi kulingana na mpango 

wa Bajeti uliopitishwa. 
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Ukaguzi wa mapato yatokanayo na kodi  

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Mamlaka ya Mapato Tanzania 

ilikusanya Sh. bilioni 15,386.50 dhidi ya malengo yaliyowekwa ya Sh. 

bilioni 17,315.77. Hali hii inaonesha upungufu wa makusanyo kwa Sh. 

bilioni 1,929.27 ambazo ni sawa na asilimia 11 ya malengo. Jumla ya 

makusanyo hayo haikuhusisha Sh. bilioni 18.95 ambazo ni vocha za 

misamaha ya kodi kutoka Hazina. Hivyo makusanyo halisi ya mwaka 

2017/18 ni Sh. bilioni 15,405.44 yakijumuisha vocha za misamaha ya 

kodi kutoka Hazina. 

Kodi zilizoshikiliwa katika kesi za muda mrefu kwenye mamlaka za 
rufaa za kodi 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha wa 2017/18, nilibaini 

kwamba, Mamlaka ya Mapato ina kesi za kodi katika mamlaka za rufaa 

za kodi kwa muda mrefu zenye kodi ya Sh. trilioni 382.6. Hili ni 

ongezeko la kiasi cha shilingi trilioni 378.2 (asilimia 85) ikilinganishwa 

na kesi za Sh. trilioni 4.4 katika mwaka wa fedha 2016/17. Ongezeko 

hili kubwa la kesi za kodi limetokana na walipakodi na jamii kupata 

uelewa zaidi wa kuhusu kuwapo kwa mamlaka za rufaa za kodi pamoja 

na mabadiliko ya taratibu za Bodi ya Rufaa za Kodi za mwaka 2018 

ambazo zimerahisisha utaratibu wa kushughulikia mapingamizi ya 

kodi. Aidha, kati ya jumla ya kesi za kodi zinazopo Bodi ya Rufaa za 

Kodi (TRAB) ya Sh. trilioni 382, kesi nne zenye jumla ya kodi ya Sh. 

trilioni 374.7 sawa na asilimia 98.08 zinahusu kampuni ya uchimbaji 

madini ya ACACIA. 

Mapungufu katika kushughulikia mapingamizi ya kodi 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa Mamlaka ina mapingamizi ya kodi 

yenye thamani ya Sh. 77,857,964,376.52 kutoka kwa walipakodi. 

Mapingamizi hayo yalikuwa hayajashughulikiwa kwa muda mrefu 

kinyume na taratibu za Mamlaka za utoaji huduma. Kuchelewa 

kushughulikia mapingamizi ya kodi kuna madhara katika kufikia 

malengo ya ukusanyaji wa mapato ya serikali kwani mapingamizi haya 

yanashikilia kiasi kikubwa cha kodi. 

Usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa makusanyo ya madeni ya 

kodi  
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Pia, katika ukaguzi wa mwaka huu nimebaini kuwa kodi ya Sh. 

119,604,133,635.16 haikukusanywa kutoka kwa walipakodi. Kuwapo 

kwa madeni ya kodi kunasababishwa na mifumo na mikakati 

isiyoridhisha kwenye ufuatiliaji wa madeni ya kodi hasa katika Idara 

ya Kodi za Ndani. 

Mapungufu katika ukaguzi wa kodi na ukadiriaji wa kodi 

Nilipitia ukaguzi na ukadiriaji wa kodi unaofanywa na Mamlaka na 

kubaini makusanyo pungufu ya kodi ya jumla ya Sh. 

46,548,934,370.70. Makusanyo haya pungufu yalisababishwa na 

mawasilisho pungufu ya kodi ya makampuni, kodi ya ongezeko la 

thamani (VAT) na kodi ya zuio ambayo haikukusanywa. 

Kadhalika, nilibaini kuwa kodi ya kipato (PAYE) na tozo ya maendeleo 

ya ujuzi (SDL) ya walipakodi 30 haikuwasilishwa Mamlaka ya Mapato 

kwa kipindi cha jumla ya miezi 149. Pia, kodi ya mapato (PAYE), tozo 

ya maendeleo ya ujuzi (SDL) na kodi ya zuio yenye jumla ya Sh. 

1,951,215,244.93 haikuwasilishwa Mamlaka ya Mapato na walipa kodi 

wa Idara ya Kodi za Ndani. 

Tathmini ya Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya serikali 

Ukaguzi katika ukusanyaji wa mapato yanayotokana na tozo za 

huduma za kusafiri za viwanja vya ndege na bandari ulibaini mapato 

ya Sh. 1,845,250,227 na Dola za Kimarekani 2,747,249 

hayakuwasilishwa Mamlaka ya Mapato kutoka mashirika ya ndege 19, 

Mamlaka ya Viwanja vya ndege (TAA) na Kampuni ya huduma za meli.  

Pia, nilibaini kuwa mafuta yaliyoingizwa kutoka nchi nyingine kwa 

ajili ya matumizi ya ndani ya nchi yenye kodi ya Sh. 4,772,815,004.75 

yaliyoingizwa na makampuni 20 ya mafuta pamoja na bidhaa zenye 

kodi ya Sh. 35,223,221,808.42 ziliruhusiwa na Mamlaka ya Mapato 

kuchukuliwa na makampuni husika (walipakodi) kabla ya kukamilisha 

taratibu za kiforodha, na hapakuwa na ushahidi kuthibitisha kuwa 

kodi husika zilikusanywa.  

Kadhalika, mafuta yenye kodi ya Sh. 2,519,765,899.69 yaliyoingizwa 

kutoka nchi nyingine na makampuni matatu ya mafuta (kupitia 

nyaraka 4 za kuagizia mizigo nje ya nchi) hayakuingizwa kwenye 



xxxi Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

M
u
h
ta

sa
ri

 

Muhtasari 

mfumo wa TANCIS kwa ajili ya kukadiriwa na kulipia kodi. Pia, 

nilibaini kuwa malipo pungufu ya kodi ya Sh. 1,167,107,857 kutoka 

makampuni tisa (9) ya mafuta na ada ya bandari (wharfage fees) ya 

Sh. 1,286,992,434.00 hazikukusanywa kutoka kwa makampuni 

mbalimbali ya mafuta. 

Mifumo isiyoridhisha ya udhibiti wa bidhaa zinazosafirishwa 
kwenda nchi nyingine na bidhaa zinazouzwa nje ya Tanzania 

Ukaguzi uliofanyika katika bidhaa zinazoingizwa nchini kwa ajili ya 

kusafirishwa kwenda nchi nyingine (mafuta na bidhaa nyingine) 

ulibaini kuwa, mizigo yenye kodi ya Sh. 57,098,864,624.83 haikutoka 

nchini kwenda nchi zilizokusudiwa. Wakati wa uhakiki sikupata 

ushahidi wowote kuthibitisha kuwa bidhaa hizi zilitoka kwenda nchi 

zilizokusudiwa kupitia mipaka husika. 

Pia, nilibaini mizigo inayosafirishwa kutoka nchini kwenda nchi 

nyingine yenye kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ya Sh 649, 

451,067.85 ambayo iliruhusiwa kwenda nje ya nchi bila kukamilisha 

taratibu za kiforodha; na hakukuwa na ushahidi wa nyaraka za 

kuthibitisha kuwa kodi stahiki ilikusanywa.  

Udhibiti hafifu katika ukusanyaji wa kodi na usimamizi wa bidha 

zilizo katika bandari kavu (ICDs)  

Baada ya kupitia taarifa za ukadiriaji kodi za bidhaa zilizoingizwa 

kutoka nchi nyingine uliofanyika katika bandari kavu (ICDs) 

mbalimbali, nilibaini makadirio ya kodi ya Sh. 4,734,719,220.80 

yaliyofanywa na waingizaji wa bidhaa yalikuwa hayajalipwa kwa 

Mamlaka kwa muda mrefu. Kadhalika, uhakiki wa mizigo iliyowekwa 

kwenye bandari kavu 13 na bandari kuu (TICTS na Mamlaka ya 

Bandari). Nilibaini bidhaa katika makontena zaidi ya 286 

zilizoharibika na kutofaa kwa matumizi ya binadamu, kwani 

hazikukidhi vigezo na viwango vya Mamlaka ya Chakula na Dawa 

(TFDA) na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). Hii ilisababisha mapato 

ya serikali katika bidhaa hizi kutokusanywa. 
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Mapendekezo ya jumla 

Naishauri Serikali ihakikishe mamlaka za rufaa za kodi zinapata 

rasilimali watu wenye uwezo na fedha za kutosha ili ziweze 

kusilikiliza na kumaliza kesi za kodi. Pia, Serikali iongeze 

wafanyakazi wenye uwezo, uzoefu na weledi wa kutosha ili 

kuiwezesha Mamlaka ya Mapato kushughulikia mapingamizi ya kodi, 

na kukusanya kwa wakati madeni ya kodi na kodi zilizokadiriwa.  

Kadhalika Serikali idhibiti mifumo ya ukusanyaji wa tozo za huduma 

za kusafiri kwenye viwanja vya ndege na bandari. Pia pawe na 

udhibiti wa mafuta na bidhaa zinazoingia kwa matumizi ya hapa 

nchini, na zinazokwenda nchi nyingine ili kuhakikisha kuwa 

hazitumiki bila kulipa kodi stahiki. 

Pia, serikali ihakikishe mafuta yote yanayoingia nchini yanaingizwa 

kwenye mfumo wa TANCIS kwa ajili ya kudhibiti makadirio na malipo 

stahiki ya kodi za mafuta. Vilevile Mamlaka ya Chakula na Dawa 

(TFDA) na Shirika la Viwango Tanzania (TBS) zihakiki bidhaa kabla 

hazijaingizwa nchini kwa ajili ya kulinda afya na usalama kwa 

watumiaji. Kodi stahiki zikusanywe pia kwenye mizigo 

inayosafirishwa kwenda nchi nyingine na kwenye bidhaa zilizoingizwa 

nchini na kuwekwa kwenye bandari kavu (ICDs). 

Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, ofisi yangu imekagua majalada 

2,868 ambapo majalada 2,814 yenye jumla ya Sh. 165,446,698,552.92 

yalikaguliwa na kuidhinishwa na ofisi yangu kwa malipo. Majalada 

hamsini na nne (54) yalihojiwa na kurudishwa kwa Maafisa Masuuli 

husika kwa ajili ya masahihisho. Jumla ya Majalada 569 yalikuwa bado 

katika ukaguzi wakati wa kufunga mwaka wa fedha tarehe 30 Juni, 

2018. 

Pia, nilibainisha kwamba kiwango cha malipo ya hitimisho la kazi kwa 

viongozi wa kisiasa hakijawekwa wazi kwenye sheria. Hii ni kutokana 

na marekebisho yaliyofanyika kwenye kifungu cha 21 (3) cha Sheria 

ya Mafao kwa Viongozi wa Kisiasa ya mwaka 1999 (kama 

ilivyorekebishwa mwaka 2005) kwa kufuta kiwango kilichokuwa 
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kimebainishwa; na badala yake kuipa nguvu mamlaka husika 

kutathmini kiwango cha malipo hayo. Hiyo itafanya malipo hayo 

yaathiriwe na maamuzi ya mamlaka hiyo. 

Mapendekezo ya jumla 

Serikali kupitia kwa Maafisa Masuuli iimarishe udhibiti na utaratibu 

wa kufanya mapitio ya uandaaji wa mafao. Hii itahakikisha kuwa 

waandaaji wa mafao ya kiinua mgongo na pensheni wanafuata 

kanuni na vigezo vya ukokotoaji na sheria kabla ya kuwasilisha kwa 

ukaguzi wa awali wa malipo. Aidha, kuepuka kucheleweshwa kwa 

mafao ya hitimisho la kazi na hasara kwa serikali.  

Serikali kupitia Mamlaka husika wafanyie marekebisho kifungu cha 

21(3) cha Sheria ya Mafao ya Hitimisho la Kazi kwa Viongozi wa 

Kisiasa ya mwaka 1999 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2005) kwa 

kuainisha kiwango cha malipo ya posho la hitimisho la kazi. 

Usimamizi wa Deni la Serikali 

Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni 2018 lilikuwa Sh. bilioni 

50,926.51, ambapo deni la ndani lilikuwa Sh. bilioni 14,732.45 na deni 

la nje Sh. bilioni 36,194.06. Hii inaonesha ongezeko la Sh. bilioni 

4,845.08 sawa na asilimia 10.5 ikilinganishwa na deni la Sh. bilioni 

46,081.43 lililoripotiwa tarehe 30 Juni 2017. 

Katika ukaguzi wangu nilibaini masuala ya msingi kuhusu Deni la 

Serikali na usimamizi wake. Nayo ni haya yafuatayo: Upotoshwaji wa 

mapokezi ya mikopo kutokana na mapungufu ya Udhibiti wa Ndani 

katika kurekodi na kutaarifu, Kuchelewesha kulipa madeni ya Benki 

Kuu, Sh. bilioni 212.7; Kutokuwapo kwa uwiano wa taarifa za mfumo 

wa malipo (Epicor) na mfumo wa kutunza taarifa za deni la taifa 

(Common Wealth Secretariat-Debt Record Management System – (CS-

DRMS)); Kushindwa kutambua madeni yatokanayo na malimbikizo ya 

michango ya pensheni; na kutapanywa kwa shughuli za ofisi ya mbele, 

kati na ya nyuma. Hizi ndizo changamoto kuu katika kutunza 

kumbukumbu na kutoa taarifa sahihi zinazohusu deni la serikali.  
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Mapungufu mengi yaliyojitokeza mwaka huu, yalijitokeza pia miaka 

iliyopita. Hii inaashiria kuwa, serikali imekuwa na umakini hafifu 

katika utekelezaji wa mapendekezo yangu. Kama nilivyoeleza awali 

mapungufu mengi kwenye Deni la Serikali yanasababishwa na 

kutapanywa kwa shughuli za ofisi kuu, kati na ya nyuma. Pamoja na 

kwamba Muundo mpya wa Wizara ya Fedha na Mipango ulioidhinishwa 

mwaka 2017/18 umewezesha kuwapo kwa kitengo cha kusimamia 

madeni, bado muundo huo haujatekelezwa. 

Kwa kuzingatia hayo, napendekeza serikali ifanye yafuatayo:  

i) kupata uhakika wa mapokezi ya fedha za mikopo kutoka kwa 

wanufaika kabla ya kuingiza kumbukumbu hizo katika mfumo 

wa kutunza kumbukumbu za madeni. Pia kuzingatia kubuni 

vidhibiti ambavyo vitawezesha usahihi wa taarifa za fedha 

kuchukuliwa kutoka CS-DRMS; 

ii) Kulipa sehemu yake ya gharama ya kudhibiti ukwasi pamoja na 

riba ya nakisi katika akaunti yake kwa mujibu wa Sheria ya 

Benki Kuu ya mwaka 2006 na mkataba wa makubaliao (MoU) 

baina yao. Kuwezesha bajeti ya Fungu Na. 22 ili kuweza 

kumudu gharama hizo ndio njia sahihi hapo mbeleni;  

iii) Kuzingatia kufanya marekebisho ya Sheria ya Benki Kuu ya 

mwaka 2006 ili kuruhusu Benki Kuu kupunguza madeni yake 

kwa Serikali kutoka katika gawio lake. Juhudi hizi zitapunguza 

kasi ya ukuaji wa madeni yatokanayo na gaharama ya kudhibiti 

ukwasi pamoja na riba ya nakisi ya Serikali; 

iv) Iimarishe mifumo ya ndani ili kuhakikisha hesabu zinapitiwa 

kwa umakini kabla ya kuwasilishwa kwa Ukaguzi; kuzingatia 

kutumia programu zake zilizopo, ikiwa ni pamoja na Lawson 

na GSPP, 

v) Katika kupata taarifa halisi kwa wakati kuhusu madai ya 

michango ya kisheria na kulipa kwa wakati huohuo ili kuepuka 

malimbikizo yasiyokuwa ya lazima kwa serikali na kuripoti 

madai kwa upungufu. 
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Taarifa za Fedha Jumuifu 

Wakati tunatambua juhudi zilizofanywa na serikali kwa kuandaa 

taarifa za fedha jumuifu kwa taasisi zinazosimamiwa na Serikali, kuna 

changamoto katika uandaaji wa taarifa za fedha jumuifu ambazo ni 

pamoja na; ufafanuzi usiofaa na upimaji wa uwekezaji wa mitaji 

(Equity investments Held for Trading) Mali za Kibaiolojia 

zimeainishwa kwenye hesabu Jumuifu pasipo kuainishwa kwenye 

hesabu za taasisi husika Sh.100.9 Bilioni, Mpangilio wa vipengele usio 

sawa baina ya hesabu jumuifu na hesabu za taasisi hivyo kusababisha 

uwasilishwaji usio sahihi Sh. 251.7 Bilioni, Hesabu zilizojumuishwa 

zikiwa na tarehe tofauti bila kufanyiwa marekebisho, utofauti wa 

kiasi kilichoondolewa kwenye ruzuku zilizoenda kwenye taasisi za 

serikali na ruzuku zilizotoka taasisi za serikali kwa kiasi cha Shilingi 

2,323 Bilioni, takwimu zisizo sahihi kuhusu ziada / nakisi ya uwekezaji 

katika Washirika na Ubia, Bakaa Hasi ya Mfuko wa Fedha za 

Walipakodi Shilingi 10,860 Bilioni. 

Mapendekezo ya jumla 

Napendekeza Serikali ihakikishe kuwa Taasisi za umma ziandae 

taarifa za ziada na marekebisho ya taarifa za kifedha yafanyike kwa 

usahihi ili kuendana na mahitaji ya miongozo ya uandaaji wa taarifa 

za fedha katika sekta ya umma. 

Tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani na utawala bora 

Sura hii inafupisha matokeo ya tathmini ya mifumo ya udhibiti wa 

ndani na utawala uliofanywa kwa Wizara, Sekretarieti ya Mikoa, 

Taasisi Nyingine, Mabalozi na Mawakala kwa mwaka wa fedha 

2017/2018. Inashughulika na mapungufu yaliyotambuliwa katika 

maeneo yafuatayo: tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani na 

utawala, na masuala ya utawala, changamoto zilizokabiliwa na 

huduma za mashitaka ya umma za Taifa (NPS) katika utekelezaji wa 

sheria za Utaifishaji na Urejeshaji, mfumo wa teknolojia ya habari 

(TEHAMA), kamati za ukaguzi, Mfumo wa ukaguzi wa ndani, tathmini 

za ubadhirifu pamoja na tathmini ya usimamizi wa vihatarishi. 

Tathmini yangu ya mifumo ya udhibiti wa ndani ilibaini kuwa kuna 

taasisi 33 zenye mapungufu ambayo yalitokea katika mfumo wa 
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ukaguzi wa ndani. Taasisi hizo ni: Wizara 11, Wakala 3, Taasisi 

Nyingine 5, na Sekretarieti za Mikoa 15. Katika tathmini ya Kazi ya 

Kamati ya Ukaguzi kulikuwa na Taasisi 30 zenye mapungufu. Nazo ni 

Wizara 12, Sekretarieti za Mikoa 11, Wakala 3 na Taasisi Nyingine 4. 

Pia, tathmini ya usimamizi wa vihatarishi ilibainisha Mawakala 8 

zenye mapungufu, ikiwa ni pamoja na Wizara 2 , Sekretarieti za Mikoa 

3, Wakala 1 na Taasisi Nyingine 1. 

Tathmini ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) inaonesha 

kuwa kuna taasisi 40 zenye mapungufu katika mfumo. Nazo ni Wizara 

10, Sekretarieti za Mikoa 11, Wakala 8, Taasisi Nyingine 6 na Balozi 

5. Katika masuala ya utawala kulikuwa na vipengele 5 

vinavyosababishwa. Tathmini yangu ya kuhusu viashiria vya rushwa 

ilibaini kuwa Sekretarieti za Mkoa (7) zilikuwa na mapungufu katika 

masuala ya rushwa. Mbali na kuwa nimejumuisha changamoto 

zilizokabiliwa na NPS katika utekelezaji wa Sheria za utaifishaji na 

urejeshaji wa mali masuala mengine ya serikali ni kutokuanzishwa 

kwa Bodi ya wasimamizi, kutoteuliwa kwa Mkurugenzi wa NGOs na 

Bodi ya Ushauri wa Waziri. Matokeo ya kina yanaoneshwa katika Sura 

ya Sita. 

Mapendekezo ya jumla 

Baadhi ya taasisi zimeonyesha maboresho hasa katika eneo la 

kuanzisha na kufuata sheria na kanuni kuhusiana na kitengo cha 

Ukaguzi wa Ndani, Bodi za Wakurugenzi, Kamati ya Ukaguzi na 

usimamizi wa vihatarishi. Ninashauri taasisi zote ziendelee 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani. 

Maoni yangu ni kwamba, kutokana na kukosekana kwa Bodi ya 

Wadhamini, maamuzi ya kisera hayakuweza kufanyika; na kwa 

ujumla, mwelekeo na mkakati wa shughuli za Taasisi havikuweza 

kutathiminiwa. 

Nashauri kwamba mamlaka husika ihakikishe uteuzi wa Bodi 

unafanyika ili kuongeza utawala na kusimamia kazi na majukumu ya 

Taasisi. 
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Serikali inapaswa kuwa na muundo mzuri wa mipango ya kukabiliana 

na majanga. Aidha, pawe na mikakati ya kuhakikisha kuwa vifaa vya 

kompyuta na programu vinatunzwa ili kuweza kukabiliana na 

majanga pale yanapotokea. 

Usimamizi wa raslimali watu  

Katika mwaka huu niliofanya ukaguzi nilibaini kuna mwendelezo wa 

kupungua kwa hoja katika usimamizi wa rasilimali watu na mishahara. 

Hii inaashiria kuwa serikali inaendelea kuchukua hatua katika kutatua 

mapungufu sugu katika usimamizi wa rasilimali watu na mishahara. 

Miongoni mwa hoja zilizoibuliwa mwaka huu ni pamoja na watumishi 

wanaokaimu nafasi za ukuu wa idara kwa muda mrefu, upungufu wa 

watumishi, kutozingatia mafunzo kwa watumishi, Makato katika 

mishahara kwa kiwango kisichoruhusiwa, kucheleweshwa kulipwa kwa 

stahiki za watumishi kiasi cha Sh. 591,662,727.  

Mengine ni malipo ya Makato katika mishahara na mishahara 

isiyochukuliwa kiasi cha Sh. 132,951,455 ambayo hakuna hati za kukiri 

kupokea, mishahara isiyochukuliwa ya kiasi cha Sh. 227,883,921.55 

hakikupelekwa Hazina, malipo ya kazi za ziada kiasi cha Sh. 

306,645,407.99 ambayo hayakuthibitishwa na wasimamizi. Dosari 

katika usimamizi wa rasilimali un aweza kusabisha kutofikia malengo. 

Masuala yote haya yameelezwa zaidi sura ya saba. 

Mapendekezo ya jumla 

Pamoja na kuwa kumekuwapo na maendeleo mazuri katika eneo hili, 

nazidi kuwashauri Mafisa Masuuli kutatua masuala yanayojitokeza 

kama vile; watumishi kukaimu kwa muda mrefu, upungufu wa 

watumishi, kutokuwapo na mpango wa mafunzo, makato ya 

mshahara zaidi isivyostahili na madai ya watumishi.  

Kukosekana kwa udhibiti wa ndani katika eneo la usimamizi wa 

rasilimali watu kunasababisha utendaji usio na tija kwani taratibu 

zote zinahitaji uwapo wa watumishi. Kwa hiyo changamoto katika 

eno hili zinahitaji kufanyiwa kazi haraka ili kuepusha watumishi 

kukosa motisha na kufikia malengo ye taasisi. Hivyo nashauri Maafisa 

Masuuli yafuatayo: 
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a) Kutoa taarifa mapema kwa mamlaka zinazohusika na uteuzi 

pindi inapotokea nafasi zilizo wazi. 

b) Kuandaa mpango kwa nafasi zinazotarajiwa kuwa wazi ili 

kuepuka kukaimu nafasi za kazi kwa muda mrefu, 

c) Kuandaa mpango wa kuwajengea uwezo watumishi waliopo 

kazini. 

d) Maafisa Masuuuli wanakumbushwa kutoidhinisha mikopo kwa 

watumshi kinachozidi kiwango 

Ukaguzi wa Wakala wa Serikali, Mifuko Maalum na Taasisi nyingine 

Sura hii inaeleza matokeo ya ukaguzi wa Wakala wa Serikali 33, 

Mifuko Maalumu ya Fedha 17, Taasisi Nyingine za Serikali 41, na 

Mabonde ya Maji, ambapo nilibaini masuala muhimu yafuatayo katika 

kila ngazi:  

i. Udhaifu uliobainika kwenye kaguzi za Wakala wa Serikali 

Nilibaini udhaifu katika usimamizi kwa baadhi ya Wakala wa Serikali 

kwenye masuala muhimu kama nilivyobainisha hapo chini: 

a) Kushindwa kwa Wakala wa Serikali kujiendesha kwa kutumia 

mapato yao ya ndani kutekeleza bajeti ya maendeleo na ya 

kawaida kwa asilimia 84. Pia, nilibaini kuna anguko la 

makusanyo ya ndani kwa asilimia 8 ikilinganishwa na ya mwaka 

wa fedha uliopita.  

b) Wakala wa Serikali wameshindwa kupeleka kiasi cha Sh. 

9,268,048,701 kwenda Mfuko Mkuu wa Hazina kama 

inavyotakiwa na Kifungu cha 11 (3) cha Sheria ya Fedha ya 

mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 2016). 

c) Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) anadaiwa kiasi cha 

Sh. 57,094,951,223 ikiwa ni tozo ya riba kwa ucheleweshaji wa 

malipo ya Wakandarasi wa ujenzi na washauri.  

d) Kasi ndogo ya utekelezaji wa ujenzi wa majengo yenye thamani 

ya Sh 24,068,482,278 na Wakala wa Majengo Tanzania (TBA). 
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e) Uwekezaji usio na tija wa Nyumba za Makazi 851 huko Bunju, 

Dar es Salaam ambao ulitarajiwa kukusanya maduhuli ya Sh. 

145,338,500,000. 

f) Baadhi ya Halmashauri zimeshindwa kuhamisha fedha ambazo 

zilitegemewa kwa ajili ya tozo ya Wakandarasi na fedha za zuio 

la kazi zenye jumla ya Sh. 6,655,417,488.24 kwenda kwa 

Wakala wa Barabara Vijijini na Mjini (TARURA). 

g) Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) alitarajia kuwa na 

jumla ya mabasi 305 kuanzia Juni 2015. Hata hivyo, ni mabasi 

140 ndiyo yanayofanya kazi, huku kukiwa na ongezeko la abiria 

likikadiriwa kutoka 77,000 mwezi Mei 2016 hadi 200,000 mwezi 

Juni 2017. 

ii. Udhaifu uliobainika kwenye kaguzi za Taasisi za Serikali 

Nilibaini udhaifu na changamoto katika usimamizi wa Taasisi za 

Serikali katika kutekeleza malengo yao kama yalivyobainishwa hapo 

chini:  

Nilibaini ubia usio na faida ulioingiwa baina ya SUMA JKT na Equator 

Automech Company Ltd (EACL), ambapo malengo ya ubia 

hayakutekelezwa kwa kipindi cha miaka 8 na kusababisha 

kutopatikana kwa mapato.  

Nilibaini kuwa, kati ya watu 19,662,105 waliosajiliwa na Mamlaka ya 

Vitambulisho vya Taifa (NIDA), ni kadi 4,511,809 za vitambulisho 

ndizo zilizotengenezwa sawa na asilimia 23 tu ya idadi ya watu 

walioandikishwa. Pia, nilibaini kampuni ya IRIS Corporation Berhad ya 

Malaysia (Mkandarasi) imesimamisha shughuli zote za kutengeneza 

vitambulisho kuanzia 14 Machi 2018. 

Kuwapo kwa wateja 1,317 waliolipia gharama za umeme na bado 

hawajaunganishwa mkoani Kagera  

iii. Udhaifu uliobainika kwenye kaguzi za Bodi za Mabonde ya 

Maji na Mifuko Maalumu ya Serikali 

Kaguzi za usimamizi wa Bodi za Mabonde ya Maji na Mifuko Maalumu 

ya Serikali zilibaini yafuatayo: 
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a) Bodi za Mabonde ya Maji 4 (28%) kati ya 14 zilihamisha fedha 

za maendeleo kiasi cha Sh. 88,378,660 kwenda kugharamia 

matumizi ya kawaida  

b) Umiliki wa matrekta yaliyotolewa kwa mkopo 

hayajaandikishwa kwa pamoja baina ya wakopaji na Mfuko wa 

Udhamini wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) kama inavyotakiwa 

na Sera za Mkopo. 

c) Kiasi cha Sh. 1,108,783,664 kiliondolewa kimakosa na Mamlaka 

ya Mapato Tanzania (TRA) kwenye akaunti ya benki ya Mfuko 

wa Taifa wa Uwekezaji (NWIF) kwa nia ya kufidia deni la muda 

mrefu la kodi ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji.  

iv. Mapungufu mbalimbali yaliyobainika kwenye usimamizi wa 

Malipo, Manunuzi na udhibiti wa Bajeti. 

a) Kwenye usimamizi wa malipo, nilibaini kuwa kuna matumizi 

yenye nyaraka pungufu ya Sh. 1,347,912,012.83, masurufu 

yasiyorejeshwa ya Sh. 380,947,840.76; malipo ya Sh. 

88,356,439.84 yaliyofanywa bila kukata kodi za zuio pamoja na 

malipo ya Sh. 7,956,320,106 hayakuambatishwa risiti za EFD.  

b) Kwenye usimamizi wa Manunuzi, nilibaini kuwa kuna malipo ya 

Sh. 935,358,546.88 yaliyofanyika bila ya kukagua mali 

zilizonunuliwa na manunuzi ya Sh. 2,976,003,845.95 

yaliyofanyika bila kupata idhini ya Bodi ya Zabuni.  

c) Kwenye udhibiti wa Bajeti, nilibaini kuwa Kuna malipo ya Sh. 

232,512,534 yaliyofanyika nje ya bajeti iliyopitishwa na Malipo 

ya shilingi 235,697,497.24 yaliyofanyika nje ya makubaliano ya 

mkataba (MOU) baina ya Serikali na Bodi ya Mfuko wa 

Barabara.  

Mapendekezo ya Jumla – Usimamizi wa matumizi katika Wakala wa 
Serikali 

Mbali na mapendekezo niliyoyatoa katika taarifa zangu zilizopita, 

bado nimeendelea kubaini Taasisi za Serikali kuwa na udhibiti wa 

ndani usioridhisha unaosababisha kuwapo kwa mapungufu. 
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Hivyo basi, naendelea kuhimiza Wakala wa Serikali, Taasisi, na 

Mifuko Maalumu ya Fedha kuimarisha mfumo ya udhibiti wa ndani 

wa taasisi zao, ikiwa ni pamoja na kujenga uwezo wa wafanyakazi. 

Mbali na hayo, nyaraka zinapaswa kuboreshwa kwa kufuata Sheria na 

Kanuni za Fedha za Umma, Sheria na Kanuni za Manunuzi ya Umma, 

pamoja na Sheria na Kanuni za Bajeti. 

Mapendekezo kwa wakala maalum 

a) Ili kupunguza utegemezi wa Serikali, nazishauri Menejimenti 

za Wakala wa Serikali kukusanya mapato ya ndani ili 

kujiendesha, kubuni vyanzo vipya vya mapato, kuendesha 

shughuli zao kwa kutumia mbinu za kisasa za kibiashara, 

pamoja na kupitia upya viwango vya tozo wanazotumia.  

b) Nashauri serikali kutoa fedha za utekelezaji wa miradi ya 

barabara zinasosimamiwa na Wakala wa Barabara Tanzania 

kwa wakati kama ilivyoidhinishwa na bunge ili kuepuka malipo 

ya ziada yanayotokana na riba. 

c) Nashauri Menejimenti ya Wakala wa Majengo (TBA) 

kubadilisha mkakati wake wa masoko ikiwa ni pamoja na 

kutafuta ushauri kutoka Wizara mama ili kuwezesha nyumba 

zilizokamilika kuuzwa kwa mtu yeyote badala ya watumishi wa 

Serikali peke yao. 

d) Nawashauri Mamlaka za Halmashauri tajwa kuhamisha mali na 

madeni yote yanayohusiana na miradi ya barabara kwenda kwa 

Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA). Pia, Ofisi ya 

Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) inapaswa 

kufuatilia utekelezaji 

e) Nashauri Wakala wa Mabasi Yaendayo kwa kasi (DART) 

kuharakisha mchakato wa kumpata mtoa huduma wa pili na 

kuongeza mabasi zaidi ili kuendana na kasi ya ukuaji wa 

mahitaji ya usafiri wa mwendo kasi. 
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Mapendekezo kwa Taasisi nyingine za Serikali 

a) Nashauri SUMA JKT kufanya upembuzi wa kina kabla ya kuingia 

katika ubia. Hii itasaidia kupunguza athari ya kuingiza 

rasilimali zake kwenye uwekezaji usio na faida 

b) Nashauri Mamlaka ya Vitambulisho ya Taifa kuharakisha zoezi 

la usajili na utengenezaji wa vitambulisho vya taifa. Pia, 

kutathimini utendaji kazi wa mkandarasi ili kuweza kuchagua 

kama kumuongezea muda wa mkataba au kuingia kwenye 

makubaliano mapya na mkandarasi mwingine. 

c) Nashauri Wakala wa Nishati Vijijini (REA), kusimamia kwa 

ufanisi na kuhakikisha kwamba miradi yote inayotekelezwa 

inakamilika ndani ya muda uliowekwa ili kufikia malengo 

yaliyokusudiwa. 

Mapendekezo kwa Bodi za Mabonde ya Maji na Mifuko Maalum 

a) Nashauri Bodi za Mabonde ya Maji kuhakikisha zinaboresha 

makusanyo yao ya ndani ili kuepukana na uchepushaji wa 

fedha ambapo yanaweza kuathiri Miradi ya Maji  

b) Nashauri Mfuko wa Udhamini wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) 

kuhakikisha matrekta yote ya mkopo yanaandikishwa kwa 

usajili wa pamoja. Pia, yanasimamiwa vizuri na wakopaji ili 

kulinda dhamani yake ikiwa mkopaji atashindwa kulipa. 

c) Nashauri Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji (NWIF) pamoja na 

Wizara ya Maji na Umwagiliaji kufanya ufuatiliaji na kuitaka 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kurejesha fedha 

zilizochukuliwa kwenye akaunti ya Benki ya NWIF.  

Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

Katika ukaguzi wa manunuzi na usimamizi wa mikataba kwa mwaka 

wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2018, nilibaini taasisi za umma 

kadhaa zilizofanya ukiukaji wa Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011 

(iliyorekebishwa mwaka 2016) na Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. Hoja zenyewe zimeelezewa kwa kina katika sura ya tisa. 
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Pia, katika ukaguzi nimebaini kuwa Taasisi za Serikali Kuu zimeonesha 

juhudi na nia ya kutekeleza ushauri na mapendekezo mbalimbali 

yaliyotolewa kwa taasisi husika. Pamoja na hayo, ukaguzi ulipokuwa 

unafanyika ilibanika kuwa udhibiti wa ndani uliokuwa unatarajiwa 

kuwapo haukuthibitika wakati wa ukaguzi. Kuwapo kwa hoja nyingi 

za ukaguzi katika manunuzi na usimamizi wa miradi kunaleta mashaka 

kuwa thamani ya fedha haikuweza kupatikana katika manunuzi na 

mikataba iliyoingiwa na wazabuni/wakandarasi.  

Ufuatao ni muhtasari wa hoja za ukaguzi na ushauri:  

a) Ukaguzi wa Manunuzi katika mwaka wa fedha 2017/2018 

umebaini kiasi cha Sh 4,615,040,383.12 kimetumika katika 

kununua bidhaa, huduma, ushauri wa kitaalam na kazi za 

ujenzi ndani ya Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa pasipo 

kutumia taratibu za kushindanisha wazabuni. Hii ni kinyume na 

Kanuni ya 163 na 164 za Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. Hili linaleta shaka katika kufikia thamani ya 

fedha katika Taasisi husika.  

b) Taasisi nane (8) zilibainika kufanya manunuzi yenye thamani 

ya Sh 5,373,435,190.36 bila kupata kibali cha bodi ya zabuni 

ambayo ni kinyume na Kifungu cha 35(3) cha Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni 55 ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013. Kufanya Manunuzi bila 

kibali cha bodi ya zabuni kunaweza kusababisha kuingia 

mkataba na mzabuni asiyekuwa na uwezo wa kutoa huduma 

kama ilivyotarajiwa, Ukiachilia mbali kutofuata sheria na 

kanuni zilizotajwa hapo juu, pia thamani ya pesa katika 

Manunuzi haitoweza kufikiwa.  

c) Ilibainika kuwa Taasisi tano (5) zilifanya manunuzi ya kazi za 

Ujenzi, bidhaa huduma kiasi cha Sh 1,174,767,341 bila kuwapo 

kwa makubaliano ya kimkataba na wazabuni. Hii ni kinyume na 

Kanuni namba 10 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya umma ya mwaka 

2013. Hata hivyo, kuna maboresho ya asilimia 58 katika kufuata 

sharia; kwani Taasisi zimepungua kutoka saba (7) 
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ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo zilikuwa Taasisi kumi 

na mbili (12).  

d) Nilibaini mapungufu mbalimbali katika taratibu za manunuzi 

na usimamizi wa miradi niliyokagua katka taasisi 13 ya kiasi 

cha Sh. 119,228,294,260.45.  

e) Nilibaini kuwapo kwa Taasisi 14 zilizonunua bidhaa na kupata 

huduma zenye thamani ya Sh 628,364,144.05 bila kuzikagua na 

kukubaliwa na Kamati ya Kukagua na Kupokea. Hii ni kinyume 

na Kanuni ya 244 (1) ya Kanuni za Manunuzi za mwaka 2013. 

Hivyo, nazishauri Taasisi za Serikali Kuu kuanzisha Kamati ya 

Mapokezi na Ukaguzi.  

f) Nilibaini Taasisi 13 zilifanya Manunuzi ya bidhaa na huduma 

zenye thamani ya Sh 5,356,549,884.76 ambazo 

hazijapokelewa, na kufanya thamani ya fedha kutopatikana.  

g) Nilibaini Taasisi 14 zilikiuka Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 kwa kufanya manunuzi ya bidhaa na huduma za 

kiasi cha Sh.432,737,939,877.68 kutoka kwa wazabuni 

wasiokuwamo katika orodha ya waliopitishwa na Wakala wa 

Ugavi, dawa kununuliwa nje ya MSD pamoja na matengenezo 

kutoka kwa mkandarasi asiyesajiliwa na Bodi ya Wakandarasi. 

h) Taarifa ya PPRA inaonesha kuwa, kwa mwaka wa fedha 

unaoishia tarehe 30 Juni 2018, taasisi zilizofanya manunuzi 

zimekidhi matakwa ya Sheria ya Manunuzi kwa hali ya wastani 

wa asilimia 74 ambayo ni sawa na ile ya mwaka wa fedha 

uliopita 2016/2017. Hata hivyo, hii ni chini ya malengo ya 

mwaka 2017/2018 yaliyotarajiwa kufikia asilimia 80. Kwa 

kulinganisha na mwaka uliopita, mwaka huu wa Ukaguzi 

unaonesha kuwa wastani wa kuzingatia sheria za manunuzi 

umeshuka toka asilimia 78 hadi 75 ambayo haikuwa na athari 

yoyote katika wastani wa uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya 

Umma wa asilimia 74 uliofikiwa mwaka wa fedha uliopita.  
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Mapendekezo ya Jumla 

Taasisi zinashauriwa kufuata muda uliopangwa katika mpango wa 

manunuzi wa mwaka, hasa katika utekelezaji wa miradi ya 

maendeleo ili kuendana na sheria.  

Ili kuendana na changamoto za kisekta, PPRA inahitajika kufanya 

yafuatayo; (i) Kuendelea kufuatalia na kuhakikisha kuna uzingatiaji 

wa Sheria ya Manunuzi na kuchukua hatua stahiki kwa wahalifu, (ii) 

Kuendelea kuwajengea uwezo watumiaji wote wa Sheria ya Manunuzi 

kupitia mafunzo mbalimbali (iii) Wadau wanaotumia Sheria ya 

Manunuzi waelimishwe na kutumia zana na mifumo iliyoanzishwa na 

PPRA (iv) Kuungana na Taasisi mbalimbali zinazohusika kuandaa na 

kutoa viwango vya bidhaa na huduma mbalimbali zinazotumika 

katika Taasisi za serikali. (v) Kuungana na makundi maalum 

yanayosaidia kuzijengea uwezo taasisi za serikali na kuzipa usajili 

maalumu. (vi) PPRA waendelee kujitangaza katika huduma 

wanazotoa kupitia kuandaa na kusambaza sera na mikakati ya 

vitendea kazi ili kuhamasisha wadau waweze kuchangia huduma 

zinazohitaji fedha. 

Mapitio ya taarifa ya Mhakiki Mali wa Serikali. Kupitia taarifa yake ya 

mwaka 2016/2017, nimebaini kuna makosa yenye thamani ya Sh 

6,223,172,903.52 katika Taasisi ishirini (20) ikilinganishwa na ya 

mwaka wa fedha 2017/2018 ambapo yalikuwa na thamani ya Sh. 

968,085,433.63 katika Taasisi ishirini (20). Hii inamaanisha kuwapo 

kwa upungufu wa kiasi cha Sh. bilioni 5.26, sawa na asilimia 84. Zaidi, 

hii inamaanisha kuwa, Taasisi zimeongeza uzingatiaji wa sheria na 

kanuni za manunuzi. Masuala yote muhimu yameelezwa kwa kina 

katika sura ya Tisa. 

Usimamizi wa matumizi 

Usimamizi wa matumizi unahusisha taratibu zote muhimu 

zilizowekwa katika kusimamia malipo yaliyofanywa na Wizara na 

Idara, na kuhakikisha kuwa yanazingatia masuala ya ufanisi, ufasaha 

na yanafanyika kwa wakati.  
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Ukaguzi umebaini kuwa, kutokana na kutokuwapo kwa nyaraka 

stahiki, baadhi ya Wizara na Idara zimeendelea kuonesha dosari 

katika matumizi yaliyosababishwa na udhaifu wa udhibiti. 

Wakaguliwa walifanya miamala ambayo haikuzingatia kanuni na 

miongozo mingine iliyowekwa. Zifuatazo ni dosari hizo:   

Dosari kwenye matumizi ya Sh. 4,665,410,500 yaliyofanywa na Ofisi 

ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwenda kampuni binafsi za kisheria 

bila kufuata makubaliano ya Mkataba, mapungufu katika usimamizi 

wa ankra za Matibabu nje ya nchi Sh.7,013,014,856.65, utata wa 

miamala iliyofanywa na DAS Tarime Sh.514,000,000, ongezeko la 

gharama za kukodi magari katika balozi za Tanzania zilizopo Moroni 

na Brasilia Sh. 87,461,046,99, malipo yasiyo na vithibitisho Sh. 

4,369,240,033.86, Kodi ya zuio ambayo haijadaiwa Sh. 

722,173,494.09, malipo yasiyokuwa na risiti za kielektroniki (EFD) 

Sh.1,432,,407,818.97 na malipo ya posho kwa Watumishi yasiyo ya 

kawaida yalitofanywa na Tume ya Huduma za Walimu Sh. 

721,050,000. 

Aidha, nimebaini 18% ya VAT ambayo haikudaiwa na Wizara ya Maji 

na Umwagiliaji (Fungu na 49) kwenye mradi wa Programu ya Sekta ya 

Maendeleo ya Maji (WSDP) Sh.49,385,014.88, malipo ya madeni ya 

miaka ya nyuma ambayo yalikuwa hayajaoneshwa Sh. 

145,067,788.50, kiasi kilichoazimwa kwenye akaunti za amana bila 

kurejeshwa Sh. 562,635,234.24, dosari katika usimamizi wa Masurufu 

Sh.6,356,450,927.45, na malipo yaliyofanyika kimakosa kwenye 

vifungu visivyotahili Sh.885,994,926,713.82. Vilevile nimebaini 

malipo yasiyo na tija Sh.668,764,264.53 malipo yaliyofanyika bila 

kuidhinishwa Sh. 193,182,333.28, malipo yasiyostahili kutoka kwenye 

akaunti za amana Sh.192,582,796.42, na Bakaa za Amana zilizokaa 

muda mrefu bila kudaiwa Sh.2,532,574,210.92. Ukaguzi pia ulibaini 

hasara ya fedha za umma zilizosababishwa na ujazaji usio sahihi wa 

madai kutoka NHIF Sh. 291,933,248 pamoja na malipo yaliyozidishwa 

kiwango Sh. 133,528,196.68 

Naamini kama mapendekezo yangu yatafanyiwa kazi kwa umakini, 

yataondoa udhaifu ulioibuliwa. Maelezo ya kina yametolewa kwenye 

Sura ya Kumi. 
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Mapendekezo ya jumla 

Katika mwaka huu wa fedha taasisi nyingi zilikuwa na changamoto za 

usimamizi wa matumizi kutokana na kutozingatia Sheria husika na 

Kanuni, ikiwemo Sheria ya fedha za umma (Iliyorekebisha 2004) 

pamoja na Sheria ya Bajeti ya mwaka 2015. 

Ili Serikali iimarishe uangalizi, uwazi, uwajibikaji, utawala bora na 

kuchochea matumizi mazuri ya usimamizi wa rasilimali fedha katika 

nyanja zote za Wizara, Idara, Balozi na Sekretarieti za Mikoa, 

inashauriwa kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ambao, kwa 

kiwango kikubwa, umesababisha mapungufu katika usimamizi wa 

matumizi yaliyofanyika. 

Vilevile, kwa masuala yanayoashiria kuwapo kwa ubadhirifu, Serikali 

inashauriwa kutumia vyombo vyake vya kiuchunguzi ili kuthibitisha 

zaidi kiwango cha udhaifu ulioibuliwa na Ukaguzi. 

Aidha, baadhi ya udhaifu ulioibuliwa umekuwa ukijirudia katika 

ripoti zangu, Hiyo jitihada zaidi zinapaswa kufanywa ili udhaifu 

unaoonekana upunguzwe au kuondolewa kabisa. Pia, kuna haja ya 

kuwa na usimamizi wa jumla ambao ni endelevu ili kuhakikisha kuwa 

Maafisa Masuuli/Mamlaka na Menejimenti za uandamizi 

wanawajibika kutoa uhakika wa viwango vinavyotakiwa ili kuwa na 

hali itakayoboresha matokeo ya ukaguzi. 

Usimamizi wa Mali za Kudumu na Madeni 

Mapungufu katika Usimamizi wa Mali za Kudumu 

Wizara ya Fedha imeweka taratibu mbalimbali za namna ya 

usimamizi wa Mali za Kudumu ambao unaonyesha muelekeo, 

kuzingatia matakwa ya taaluma ili kuwe na ufanisi katika matumizi 

ya mali za umma. Hata hivyo, mapitio yaliyofanywa katika usimamizi 

na taarifa za Mali za Kudumu zilizoko chini Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa na ofisi za Ubalozi nje ya Nchi yalibainika mapungufu 

mbalimbali. Nayo ni: majengo ya umma yalitelekezwa, ujenzi wa 

majengo unaosuasua, kutoshughulikia mapungufu yaliyojitokeza 

kwenye majengo ya umma ambayo bado yapo kwenye kipindi cha 
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matazamio, na usimamizi usioridhisha wa Mali za Kudumu 

zilizotaifishwa na Serikali. Mengine ni regista ya Mali za Kudumu 

kutokuwa kamilifu, Mali za Kudumu ambazo hazitumiki lakini 

hazijauzwa wala kufanyiwa matengenezo, kukosekana kwa nyaraka 

za umiliki wa ardhi na nyumba za Serikali, pamoja na Mali za Kudumu 

kutokuwa na namba za utabulisho. Zaidi, ukaguzi ulibaini 

kutokutenganisha ardhi na majengo kwenye taarifa za fedha 

kulingana na matakwa ya viwango vya kimataifa vya kuandaa taarifa 

za fedha katika sekita ya umma na kutokuwapo kwa mpango na 

taarifa za matengenezo ya Mali za Kudumu. Maelezo ya kina 

yameripotiwa katika sura ya Kumi na Moja 

Mapungufu katika Usimamizi wa Matumizi ambayo Hayajalipwa  

Nilibaini mlundikano wa matumizi ambayo hayajalipwa yaliyofikia 

kiasi cha Sh. 3.106 Trilioni ikiwa ni ongezeko la Sh.0.426 trilioni sawa 

na asilimia 15 ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 2.683 trilioni kwa mwaka 

uliopita. Moja ya sababu za msingi inayofanya taasisi kuwa na 

mlundikano wa matumizi yasiyolipwa kwa wakati na Wizara ya Fedha 

kutokupeleka fedha kwenye taasisi kama bajeti zilivyoidhinishwa.  

Pia, nimebaini kuwapo kwa matumizi ambayo hayajalipwa. Matumizi 

hayo yanajumuisha gharama za matibabu kwa wagonjwa wanaotibiwa 

Hospital za India kupitia Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto Sh. 29 bilioni. Ikilinganishwa na mwaka wa fedha 

uliopita ambapo gharama zilikuwa kiasi cha Sh. 28 bilioni, kuna 

ongezeko la kiasi cha Sh.0.5 bilioni sawa na asilimia mbili (2). 

Madai ya kisheria kiasi cha Sh. 52,631,626,396.69 yaliripotiwa chini 

ya taasisi kumi na moja (11) na yanasubiria maamuzi ya mahakama 

dhidi ya makampuni na watu binafsi. Taasisi husika hazina bajeti kwa 

ajili ya madai kama haya. Hivyo, kama madai yakithibitishwa na 

mahakama itabidi yalipwe kutoka katika fedha za bajeti ya taasisi 

husika ambapo fedha hizo zilikuwa zimelengwa kutoa huduma, 

hatimaye kupunguza uwezo wa kifedha wa taasisi. Maelezo ya kina 

yapo katika Sura ya Kumi na Moja. 
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Mapendekezo  

Usimamizi wa Mali za Kudumu 

Licha ya mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma, taasisi bado zina 

kazi ya kufanya kuhusiana na usimamizi wa Mali za Kudumu. Kazi hizo 

zinajumuisha kuwa na regista ya Mali za Kudumu zenye taarifa sahihi 

zilizojazwa kwa wakati kwa kuzingatia sheria zilizopo; pamoja na 

kuhakikisha usimamizi endelevu unakuwepo, ikijumuisha kuondosha 

Mali za Kudumu kwenye regista.  

Kwa ujumla, baadhi ya viashiria vya hatari ambavyo nimeviona kama 

sehemu ya ukaguzi ni pamoja na uwezekano wa Mali za Kudumu 

kutumika vibaya, na baadaye taarifa ambazo sio sahihi kuingizwa 

kwenye mfumo wa kutoa taarifa za fedha, hivyo kuathiri usahihi wa 

taarifa za fedha.  

Mlundikano wa matumizi ambayo hayajalipwa 

Serikali inadhibiti matumizi yake kupitia ukomo wa bajeti 

inayoingizwa kwenye mfumo – Epicor. Kwa hiyo, ili kudhibiti 

mlundikano wa matumizi ambayo hayajalipwa kwenye taasisi, 

matumizi yote yaingizwe kwenye mfumo (Epicor) wakati 

yanapotokea. Ili kufanikisha hili, nashauri Wizara ya Fedha pamoja na 

mzabuni (SOFTECH) kuutengeneza mfumo utakaowezesha matumizi 

ambayo hayajalipwa kuingizwa wakati yanapotokea ili kupunguza 

mlundikano. Aidha mfumo huo utengenezwe ili kukidhi matakwa ya 

Mfumo wa Kimataifa wa Uandaaji wa Taarifa za Fedha katika Sekita 

za Umma (IPSAS Accrual). 

Madai yaliyopo Mahakamani 

Kama nilivyopendekeza katika taarifa zangu zilizopita, naendelea 

kupendekeza Serikali ihamasishe kila taasisi ya serikali iwe na 

mikakati thabiti ya usimamizi wa madeni kulingana na mazingira yao 

kwa ajili ya kuhakikisha hatari zilizopo katika taasisi zao 

zinasimamiwa na kupunguzwa mpaka kufikia kiwango cha 

kudhibitiwa. 
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Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Mfumo wa Kidigitali wa Usajili wa 
Wapiga Kura (BVR) Uliofanywa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi  

Nilibaini kwamba kabla ya kusainiwa kwa mkataba Na. IE/018/2012-

2013/HQ/G/19 kwa ajili ya manunuzi ya BVR 8,000 baina ya Tume ya 

Uchaguzi (NEC) na Kampuni ya Lithotec Exports LTD ilikubalika kuwa, 

vifaa vya usajili wa wapiga kura (BVR) vitakavyoletwa vilandane 

kimatumizi na vile vilivyokwishanunuliwa na Mamlaka ya Vitambulisho 

vya Taifa (NIDA) na Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini ( RITA). 

Hata vivyo, wakati wa utekelezaji Mzabuni, hakuweza kuleta BVR 

zinazolandana na zile zinazotumiwa na RITA na NIDA. Hivyo 

kusababisha matumizi yasiyo na tija ya Sh. 862,085,100 yaliyofanywa 

na NIDA ya kununua leseni mpya za “Windows na Biometric 

Algorithms” ili kubadilisha BVR 5,000 zilizopokelewa kutoka NEC 

ziweze kufanya kazi na mfumo wa BVR wa NIDA. Matumizi haya 

yangeweza kuepukwa kama mkataba ungesimamiwa vya kutosha na 

NEC. Pia, nilibaini mzabuni alilipwa kiasi cha Dola za Kimarekani 

148,243.73 zaidi ya bei ya mkataba na mafunzo kwa maafisa TEHAMA 

15 wa NEC hayakufanyika licha ya malipo ya Dola za Kimarekani 

358,650 kulipwa kwa mzabuni. 

Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Mfumo wa Utambuzi wa Alama za 
Vidole (AFIS) Uliofanywa na Jeshi la Polisi Tanzania 

Katika ukaguzi wangu wa mkataba baina ya Katibu Mkuu wa Wizara 

ya Mambo ya Ndani na Mzabuni Lugumi Enterprises Limited, nilibaini 

kuwa mahitaji ya kitaalamu kutoka idara ya mtumiaji wa mfumo 

hayakuzingatiwa wakati wa kutathmini na kutoa zabuni hiyo. Pia, 

nilibaini tofauti ya bei ya jumla ya Sh.556, 647,610 kwa vifaa 

vinavyounda mfumo huo ambavyo vimetengenezwa na mtengenezaji 

mmoja, vikiwa na sifa moja na utendaji kazi unaofanana kama 

ilivyonekana katika orodha la Jedwali la Mahitaji. Pia, Mzabuni 

alipewa zabuni pasipokuwa na leseni ya Biashara inayoendana na 

uuzaji na ufungaji wa mitambo ya udukuzi (AFIS). Zaidi, nilibaini kuwa 

Manunuzi haya hayakuwamo kwenye bajeti iliyopitishwa na Bunge la 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Pia, nilibaini kuwa utaratibu 

uliotumika kuhamisha fedha toka Hazina kwenda Jeshi la Polisi 

haukuwa sahihi. 



li Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

M
u
h
ta

sa
ri

 

Muhtasari 

Pia, nilibaini Vifaa vya Utambuzi wa Alama za Vidole vyenye thamani 

ya Sh. 1,736,056,030.45 havikufungwa kwenye Magereza 35 

yaliyoainishwa; badala yake, vifaa hivyo vilionekana kuhifadhiwa 

katika Ofisi ya Upelelezi ya Makao Makuu ya Jeshi la Polisi (CID). 

Vilevile, mafunzo kwa Wataalamu 30 yaliyogharimu jumla ya Sh. 

604,390,244 hayakufanyika. Zaidi, nilibaini “Monitor 58” aina ya Dell 

zenye thamani ya Sh.159,166,100 zilizopelekwa kwenye Kitengo cha 

Uchunguzi wa kisayansi cha Makao Makuu ya Jeshi la Polisi (Forensic 

Unit) havikuonekana wakati wa Ukaguzi huu. Zaidi, hakukuwa na 

ushahidi wa kufanyika kwa huduma ya matengenezo na ufuatiliaji wa 

jumla ya Sh.3,304,000,000 kwenye mikoa minane (8) ya Temeke, 

Mwanza, Simiyu, Rukwa, Tabora, Kigoma, Geita na Kinondoni. Pia, 

nilibaini “Monitor” 213 aina ya dell optiplex modeli ya L2250P zenye 

ukubwa wa inchi 22 hazikuletwa na Lugumi Enterprises Limited, hivyo 

kusababisha hasara ya Sh.195,221,682 kwa Serikali. 

Ukaguzi Maalum wa Tuhuma za Ubadhirifu wa Fedha za Umma 
wakati wa Ujenzi wa Uwanja wa Ndege Songwe Uliofanywa na 
Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, jumla ya Sh.5,482,610,339.86 zililipwa 

kwa Mkandarasi bila ya kuidhinishwa na Mhandisi Mshauri. Zaidi ya 

hilo, nilibaini jumla ya Sh. 570,508,125 zililipwa zaidi ya gharama 

zilizoidhinishwa na Mhandisi Mshauri. Pia, nilibaini kati ya malipo ya 

awali ya Sh.1,704,766,352.25 aliyolipwa Mkandarasi kwa ajili ya 

kuanzisha shughuli za ujenzi, ni Sh.176,565,475.27 tu ndizo 

zilizorejeshwa; na bakaa ya Sh.1,528,200,879.98 haikurejeshwa hadi 

kufikia muda wa Ukaguzi. Zaidi, nilibaini malipo mara mbili ya 

Sh.1,433,387,095.46 yaliyofanyika kwa udanganyifu kupitia Maafisa 

wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA). Aidha, jumla ya Sh. 

1,950,000,000 zililipwa bila ya kuwapo kwa Jedwali la Vipimo na Hati 

za madai zilizoidhinishwa na Mhandisi Mshauri. 

Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Sare za Polisi uliofanywa na Jeshi 
la Polisi Tanzania 

Katika Ukaguzi huu maalum nilibaini maoni ya Kisheria ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali yanayohusu uwasilishaji wa Kiapo cha 

Nguvu ya Kisheria (Power of Attorney) na leseni halali ya biashara 
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hayakuzingatiwa na Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani 

wakati wa kusaini Mkataba na ME.014/PF/2015/2016/G/30 Lot 2 

uliohusu ununuzi wa Sare za Polisi. Pia, nilibaini kuwa Jeshi la Polisi 

lililipa jumla ya Sh. 16,660,000,000 bila ya kuwa na ushahidi wa 

uagizaji na upokeaji wa Sare za Polisi kwa Boharia Mkuu wa Jeshi la 

Polisi.  

Ukaguzi Maalum wa Masufuru uliofanyika Katika Wizara ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43), Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia (Fungu Na. 46), Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52) na Wizara ya Ujenzi, 

Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu Na. 98) 

Wakati wa Ukaguzi huu Maalum nilibaini Masufuru ya jumla ya 

Sh.245,194,247 yaliyotolewa kwa maafisa wa Wizara ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43) na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52) hayakurejeshwa hadi 

muda wa ripoti hii mwezi Agosti 2018. Zaidi, nilibaini jumla ya 

masufuru ya Sh.32,529,895 yalitumika kulipia shughuli za Wizara ya 

Kilimo, Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43) ambazo hazikubajetiwa. Pia, 

nilibaini jumla ya Masufuru ya Sh.11,756,128,459.71 kutoka Wizara ya 

Kilimo, Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43), Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia (Fungu Na. 46), Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52) na Wizara ya Ujenzi, 

Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu Na. 98) yalitolewa na kurejeshwa nje 

ya mfumo wa “Epicor” licha ya kuwapo kwa Moduli ya Masufuru 

(Imprest Module) iliyogharamiwa na Serikali kwa jumla ya Sh. 

5,371,391,852.05. 

Kwa kuongezea, nilibaini nyaraka pungufu kwenye masufuru ya jumla 

ya Sh. 2,610,449,214 yaliyorejeshwa kutoka Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52), Wizara 

ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (Fungu Na. 46) na Wizara ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43). Zaidi ya hilo, nilibaini masufuru ya 

jumla ya Sh.672,248,976.80 kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia (Fungu Na. 46), na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52) yalirejeshwa bila ya kuwapo 

na nyaraka zozote. 
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Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Magari 777 aina ya Ashok Leyland 
uliofanywa na Jeshi la Polisi Tanzania. 

Nilibaini kuwa hadi kufikia mwezi Desemba 2018 gharama za kujitolea 

ya mkopo (Commitment charges) ya Dola za Kimarekani 287,087.17 

(sawa na Sh. 642,256,630.39) zilizalishwa kwenye mkopo ambao 

haujatumiwa na Serikali. Hakuna ushahidi uliowasilishwa kuthibitisha 

kama mahitaji ya Magari haya yaliibuliwa na mtumiaji. Pia, nilibaini 

Ashok Leyland hakuwa na uwezo wa kuleta magari yote kwani kati ya 

magari 777, ni magari 507 (sawa na asilimia 65) yenye gharama ya 

Dola za Kimarekani 25,498,100 ndiyo yaliweza kutoka kwake. Magari 

270 yaliyobakia (sawa na asilimia 35) yenye gharama ya Dola za 

Kimarekani 4,103,000 yaliagizwa kutoka kampuni ya Great Wall 

Motors (mtengenezaji kutoka China). 

Zaidi, nilibaini kuwa mikataba yote iliyosainiwa haikuwa na Jedwali 

la uletaji magari (delivery schedule); na muda wa mkataba 

haukuoneshwa wazi kwenye mkataba wa awali, nyongeza na mwisho. 

Pia, nilibaini magari 497 yaliletwa bila ya kuwapo kwa taarifa ya 

ukaguzi kutoka kwa mtengenezaji. Hivyo, hakuna uhakika kama 

magari hayo yalikaguliwa kabla ya kuwasili kwenye Bandari ya Dar es 

Salaam. Zaidi, nilibaini kuwa kabrasha la Zabuni na Barua ya mwaliko 

vilitumwa kwa mzabuni kabla ya mkopo kuidhinishwa na Wizara ya 

Fedha na Mipango. Pia, nilibaini Magari yote yalikaguliwa na Wakala 

wa Ufundi na Umeme (TEMESA), lakini magari 181 yenye thamani ya 

Dola za Kimarekani 7,447,428 yalikuwa na hitilafu. Shehena hiyo 

haikutoa uhakika kama magari ni mapya au la. Pia, nilibaini magari 

22 yenye thamani ya Dola za Kimarekani 572,506 yalikuwa na kasoro, 

na hayakupokelewa na Jeshi la Polisi. 

Pia, nilibaini kuwa magari 497 yalitolewa Bandarini bila ya Hati ya 

kutolea Mizigo (Release Order) toka Idara ya Forodha na Ushuru, 

kinyume na taratibu za Idara ya Forodha na Ushuru CED-702-F. Hii pia 

ilisababisha taratibu za bandari kukiukwa. Pia, nilibaini masharti ya 

mkopo yalikuwa ya kibiashara; na masharti ya malipo kwenye 

mkataba wa magari yalikuwa hayaendani na masharti yaliyotajwa 

kwenye mkataba wa mkopo. 
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Ukaguzi Maalum wa Tuhuma za Matumizi Mabaya ya Marejesho ya 
Mikopo kutoka Mfuko wa Rais wa Kujitegemea (PTF) Tawi la 
Morogoro  

Katika uchunguzi wangu, nilibaini kuwa taarifa za Mfuko zimeonesha 

kiasi cha mikopo kilichotolewa kuanzia tarehe 1 Januari, 2016 mpaka 

31 Desemba, 2017 ni Sh.196,900,000 kwa vikundi 26; na kiasi cha 

Sh.128, 642,800 kilirejeshwa na wakopaji kupitia NMB benki. Hata 

hivyo, katika uhakiki nilioufanya kwenye vikundi husika, nilibaini kiasi 

cha Sh.196,131,800 kilirejeshwa hadi kufikia Desemba 2017. Hii, 

inamaanisha kuwa, kiasi cha Sh.67,489,000 hakikuoneshwa kwenye 

Taarifa za Mfuko wala benki. Katika majadiliano na wakopaji, 

niliambiwa kuwa watumishi wa Mfuko walikuwa wanawataka 

wakopaji kulipa marejesho ya mkopo kwa fedha taslimu. 

Vilevile, nilibaini wanakikundi 16 wa “Nyota na Ing’ae” walipata 

mkopo wa Sh. 15, 500,000 tarehe 7 Desemba 2016 kupitia benki ya 

NMB. Ukaguzi ulithibitisha kuwa kiasi cha Sh.2,500,000 

hakikupokelewa na wanakikundi kwa sababu kiasi hicho kililipwa kwa 

Meneja wa tawi kama marejesho ya deni ambalo, kimsingi, 

halikuwepo; kwani kikundi hakikuwahi kuchukua mkopo hapo nyuma. 

Nilibaini pia, stakabadhi zenye kiasi cha Sh. 76,560,550 hakikuwa na 

nakala halisi na hazikuwapo kwenye taarifa za Mfuko. Hata hivyo, 

Watumishi wa Mfuko hawakuwa na la kusema kuhusiana na jambo hili.  

Zaidi, nilibaini wafanyakazi wa Mfuko wa tawi la Morogoro walifanya 

udanganyifu kwa kughushi nyaraka za utambulisho wa wanachama 

watano (5) wa kikundi cha Kilakala Kijana Jiari na kujipatia mkopo wa 

kiasi cha Sh. 15,000,000 kupitia kikundi kinachoitwa Mwale Cleaners 

Company. Pia, nilibaini uanzishwaji wa kikundi hewa chenye jina la 

Maendeleo Uhuru ambacho nyaraka za wanakikundi 10 wa kikundi cha 

Raha Kikoba zilitumika na kujipatia mkopo wa kiasi cha Sh. 5,000,000 

kupitia benki ya NMB Bank. Kwa taarifa zaidi rejea Sura ya 12.  

Mapendekezo  

Napendekeza kuwa Serikali iwajengee uwezo watumishi wa Idara ya 

Manunuzi pamoja na Wanasheria katika kusimamia na kufuatilia 

utekelezaji wa Mikataba kwa kuwapa mafunzo stahiki na ya mara 
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kwa mara. Mafunzo haya yataongeza uelewa katika usimamizi wa 

mikataba na kupunguza matukio yatokanayo na usimamizi wa 

usioridhisha wa mikataba na ambao umesabisha upotevu wa fedha 

wa umma wa mara kwa mara. 

Nachukua fursa hii kupendekeza hatua stahiki za kisheria na 

kinidhamu zichukuliwe dhidi ya Maofisa waliohusika moja kwa moja 

na wote walioshirikiana na wazabuni kupora mali za umma. 

Nasisitiza, pawe na ufuatiliaji wa marejesho kutoka kwa wazabuni. 

Hili litatekelezwa kwa ufanisi kwa kuanzisha Kitengo Maalum kwa 

ajili ya ufuatilaji. 

Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Ukaguzi wa Vyama vya Siasa umebaini kuwa Vyama vinne (4) kati ya 

kumi na tisa (19) vyenye usajili wa kudumu havikuwasilisha Taarifa za 

Fedha. Vyama hivyo ni NRA, ADC, TLP na Demokrasia Makini. 

Nimeshindwa kuthibitisha uhalali wa matumizi ya fedha za Vyama 

husika. Katika ukaguzi, nimebaini kuwa chama cha CHADEMA 

kilinunua gari jipya aina ya Nissan Patrol Y61 Series GRX kwa Dola za 

Kimarekani 63,720 (sawa na Sh.147,760,080). Gari hilo halikusajiliwa 

kwa jina la Bodi ya Wadhamini ya CHADEMA, bali limesajiliwa kwa 

jina la mwanachama ambaye ni Mbunge. Ukaguzi huo umebaini kuwa, 

gari lililonunuliwa lilioneshwa kwenye taarifa za fedha kama mkopo 

kwa Mbunge huyo bila kuwa na makubaliano ya mkopo yaliyosainiwa 

kati ya Mbunge huyo na Bodi ya Wadhamini ya CHADEMA. Pia, ukaguzi 

umebaini kuwa bado kuna magari yenye thamani ya Sh.172,227,083 

ambayo hayajapokelewa hadi wakati wa ukaguzi mwezi Januari 2019. 

Pia, hapakuwa na nyaraka za manunuzi na uagizaji kutoka nje. 

Katika Ukaguzi, nimebaini kuwa UWT (Umoja wa Wanawake wa CCM) 

haukuwasilisha michango ya kila mwezi kwenda Mfuko wa Taifa wa 

Hifadhi ya Jamii (NSSF). Hadi kufikia Mei, 2018 UWT (CCM) ilikuwa na 

deni la Sh.3,741,358,870.97 likiwamo deni la adhabu lililotokana na 

ucheleweshaji wa uwasilishaji wa michango ya Sh.2,730,509,964.73. 

Mbali na hilo, nimebaini kuwa UWT (CCM) uliingia mkataba na 

mwekezaji Manji Holdings Limited wa kukodisha ardhi kwa ajili ya 

uendelezaji wa jengo (kwa sasa ZANRAN TOWER). Hata hivyo, 
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hakukuwa na mkataba mpya kwa ajili ya kukodisha jengo na 

kusababisha hasara ya kiasi cha Sh.230,000,000 pamoja na Ada ya 

ucheleweshaji wa malipo ya 10% kwa mwaka ambayo ingeleta 

ongezeko la DK. 10,000 kwa miaka mitano (sawa na Sh.23,000,000). 

Kwa nyongeza, nimebaini kuwa, hapakuwa na msingi wa wazi wa 

kukokotoa kodi ya upangishaji iliyooneshwa kwenye makubaliano. 

Kwa hiyo, kodi ya mwaka ya upangishaji haikuweza kuthibitishwa 

wakati wa Ukaguzi. Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwapo kwa tatizo la 

uendelevu wa biashara (Going concern) katika Kampuni ya 

Uchapishaji ya Uhuru inayomilikiwa na CCM. Pia, Hati za Ardhi za 

nyumba 199 zinazomilikiwa na CCM Zanzibar zilionekana 

hazijasajiliwa kwa jina la Bodi ya Wadhamini; badala yake, nimebaini 

zimesajiliwa kwa majina ya Maafisa wa chama. Pia, nilibaini kuwa 

CCM kilishindwa kukusanya Sh.1,457,173,050 hadi Juni, 2018. Kwa 

upande mwingine, nimebaini kuwapo kwa manunuzi ya gharama za 

uchapichaji yanayofikia Sh. 524,777,538 yaliyofanywa na Kampuni ya 

Uchapishaji ya Uhuru bila kufuata taratibu za manunuzi.  

Ukaguzi wangu pia umebaini kuwa, Vyama vitano (5) yaani CCM, UDP, 

UPDP, CKK na ADA-TADEA havitunzi Rejista ya maelezo ya mali. Zaidi, 

nimebaini vyama saba (7) vimefanya matumizi ya Sh.777,910,739.72 

bila kuwa na nyaraka toshelezi. Hivyo, nilishindwa kuthibitisha kama 

malipo hayo yalikuwa halali na kama yalihusiana na shughuli za Vyama 

vya siasa. Zaidi, nimebaini kuwa CCM, CHADEMA na ACT Wazalendo 

havikudai na kutunza risiti za kielektroniki kwa kiwango kinachofikia 

Sh.85,186,705. Nimebaini kuwa kulikuwa na mikutano michache ya 

Bodi ya Wadhamini ya Chama cha ACT Wazalendo; na hakuna 

mikutano yoyote iliyofanywa na Chama cha CCK tangu kuanzishwa 

kwake. Pia, nimebaini kuwa SAU hakijateua Bodi ya Wadhamini. 

Vilevile, taarifa za fedha kutoka SAU, UPDP, UMD, ADA-TADEA, NLD 

na AAFP zilikuwa haziendani na mwongozo wa mfumo dhanifu wa 

Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma. Kadhalika, 

bakaa la madeni yanayofikia Sh.85,366,000 yaliyoelezwa kwenye 

Taarifa za Fedha za NCCR Mageuzi hayakuwa na nyaraka za 

kuyathibitisha. Kwa maelezo zaidi, rejea Sura ya 12. 
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Mapendekezo ya jumla 

Napendekeza uongozi wa Vyama vya siasa kuhakikisha kuwa, udhibiti 

unaanzishwa na kuimarishwa, hasa kwenye malipo ili malipo yote 

yawe na vielelezo na nyaraka toshelezi, zikiwamo risiti za 

kielektroniki. Aidha viboreshe utunzaji wa nyaraka kwa muda 

unaotakiwa kama ilivyoelezwa kwenye Kanuni za fedha za Vyama 

husika. Licha ya hiyo, mfumo wa uandaaji wa taarifa za fedha 

unaotumika unapaswa kuzingatiwa na kutumiwa katika namna 

hiyohiyo ili taarifa zote za fedha ziandaliwe zikiwa na maelezo ya 

kina. Pia, nahimiza mawasilisho ya michango ya kisheria yafanyike 

kwa wakati na ufuatiliaji wa washitiri na malipo ya madeni yafanyike 

ndani ya muda husika.
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1Sura ya Kwanza 

Maelezo ya Awali 

1.1 Mamlaka 

Ripoti hii Kuu ya Mwaka inajumuisha hoja za ukaguzi na mapendekezo 

niliyotoa kwenye kaguzi za Taarifa za Fedha za Taasisi zilizoko chini 

ya Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2018, ikiwa ni 

kwa mujibu wa Ibara 143 (2) & (4) ya Katiba ya Jamuhuri ya Muungano 

wa Tanzania ya mwaka 1977 (iloyorekebishwa 2005) na Kifungu cha 

10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008. Pia imejumuisha 

matokeo ya ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya kustaafu na 

ukaguzi maalum uliofanywa katika mwaka wa fedha 2017/2018. 

Kama mkuu wa Taasisi ya Juu ya Ukaguzi wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, ninayakubali majukumu yangu, kazi na mamlaka kama 

ilivyoelezewa katika Katiba, Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 2008 na 

Sheria ya Fedha za Umma ya 2001 (kama ilivyorekebishwa 2004) kwa 

kuhakikisha kuwa, ubora wa juu wa ripoti za ukaguzi unazingatiwa ili 

kuwezesha Serikali na Taasisi za Serikali kuwajibika kwa umma.  

1.2 Malengo na Mawanda ya Ukaguzi  

Ukaguzi ulifanyika hasa kwa lengo la kutoa uhakika wa kutosha wa 

kutokuwapo kwa upotoshaji (makosa/utoaji/udanganyifu) katika 

taarifa za fedha na kama zimeandaliwa kuendana na Viwango vya 

Kimataifa vya uandaaji wa taarifa za fedha kwa msingi usiotumia 

fedha taslimu (IPSAS accrual basis). Pia lengo lingine ni kuchunguza 

ikiwa sheria na kanuni zinazohusika zimezingatiwa na ikiwa Maafisa 

Masuuli wameunda na kutekeleza udhibiti makini wa ndani ambao 

unaweza kuzuia na kubaini makosa pale tu yatakapojitokeza. 

Ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Taasisi 

Kuu za Ukaguzi (ISSAIs). Viwango hivi vinahitaji wakaguzi kuzingatia 

mahitaji ya kimaadili, mipango ya ukaguzi, kukagua na kutoa ripoti 

juu ya matokeo ya ukaguzi. Katika mwaka huu wa fedha, taarifa za 

fedha 255 kati ya 266 ziliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi kama 

inavyotakiwa na Kifungu cha 25 (2) cha Sheria ya Fedha za Umma ya 
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mwaka 2001 na Kanuni ya 71 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma za 

mwaka 2009. Taarifa zote za fedha zilizowasilishwa zilikaguliwa na 

kuunda msingi wa ripoti ya ukaguzi. Uchambuzi wa kina wa taasisi 

zilizokaguliwa ikilinganishwa na taasisi zilizotakiwa kukaguliwa ni 

kama ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali hapo chini;  

Jedwali Na. 1: Uchambuzi wa Ukaguzi wa Serikali Kuu na Taasisi zake  

Na Taasisi Taasisi 
zilizotakiwa 
Kukaguliwa 

Taasisi 
zilizokaguliwa 

Tofauti 

1 Fungu ndani ya 
Wizara 

66 65 1 

2 Wakala 37 33 4 

3 Balozi/Misheni 41 41 0 

4 Sekretarieti za Mikoa  26 26 0 

5 Mifuko 17 16 1 

6 Vyama vya Siasa 19 14 5 

7 Bodi za Mabonde ya 
Maji  

9 9 0 

8 Mamlaka za Maji Safi 
na Maji Taka 

5 5 0 

9 Taasisi Nyingine 42 42 0 

10 Taarifa ya Fedha ya 
Pamoja & Mfuko Mkuu 
wa Hazina 

2 2 0 

11 Mamlaka ya Mapato– 
Mapato & Matumizi 

2 2 0 

Jumla 266 255 11 

 

Kutokana na Jedwali la hapo juu, inaonekana kwamba idadi ya taasisi 

zilizokaguliwa ni tofauti na idadi halisi ya taasisi zilizopo. Hii ni 

kutokana na sababu zifuatazo; 

a) Ukaguzi wa Tume ya UNESCO (Fungu Na. 18) ulikuwa 

unaendelea kipindi taarifa hii inaandaliwa. Hivyo basi, 

matokeo ya ukaguzi huo yataoneshwa katika taarifa ya mwaka 

ujao wa fedha. 

b) Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) na Wakala wa 

Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu (ADEM) kaguzi zake zilikuwa 

bado zinaendelea kipindi cha kuandaa taarifa hii. Matokeo ya 

ukaguzi yataonyeshwa kwenye taarifa ya mwaka ujao. Shughuli 
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za Wakala wa Maendeleo ya Kigamboni (KDA) zimesitishwa kwa 

kipindi huku Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania (TMAA) 

shughuli zake zilifungwa tangu 7 Julai 2017. Hii inasababisha 

Taasisi tajwa kutojumuishwa kwenye taarifa hii. 

c) Mfuko wa Maendeleo ya Vijana ukaguzi wake ulikuwa 

haujaanza wakati wa kuandaa taarifa hii kutokana na ukosefu 

wa fedha. 

d) Kati ya Vyama vya Siasa vitano (5), vinne (4) havikuwasilisha 

taarifa za kifedha kwa ukaguzi, wakati Chama cha Wananchi 

(CUF) hakikuwasilisha taarifa ya fedha kwa sababu ya migogoro 

yake ya ndani ambayo bado haijaweza kutatuliwa. 

Taarifa za kifedha zilizotakiwa kuwasilishwa kwa ukaguzi 

zimeongezeka hadi 266 kutoka 255 za mwaka uliopita. Hii ni kutokana 

na kuanzishwa na kutambuliwa kwa taasisi mpya kama 

ilivyobainishwa kwenye jedwali lifuatalo: 

Jedwali Na. 2: Taasisi mpya zilizotambulika 

Na Jina la Taasisi Kipengele 

1 Tume ya Taifa ya Mipango na Matumizi Bora 
ya Ardhi 

Fungu Na. 3 

2 Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji Fungu Na 60 

3 Wizara ya Uvuvi na Mifugo (Sekta ya Uvuvi) Fungu Na. 64 

4 Mfuko Mkuu wa Hazina  Mfuko 

5 Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini Wakala 

6 Ubalozi waTanzania Seoul – Korea Ubalozi 

7 Mamlaka ya Maji safi na taka Maswa  NWSSA 

8 Mfuko wa Barabara OR-TAMISEMI Mfuko 

9 Taasisi ya Mafunzo ya Misitu Taasisi 
Nyingine 

10 Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu Taasisi 
Nyingine 

11 Bodi ya Usajili wa Maafisa Mipango Miji Taasisi 
Nyingine 

12 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki - Idara ya Zanzibar (SV 1003) 

Taasisi 
Nyingine 

 

Chombo cha Kusimamia Ufuatiliaji wa utekelezaji wa programu na 

Miradi ya Maendeleo kwenye Maendelo ya Kimkakati ya Kitaifa 
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Maelezo ya Awali 

(Presidential Delivery Bureau) shughuli zake zimesitishwa mwaka 

huu; hivyo kusababisa kutoingia kwenye taarifa hii.  

Ingawa tumeweza kufanya ukaguzi kama sheria inavyotutaka kwenye 

taasisi zilizoandaa taarifa za fedha, kulikuwa na changamoto kwenye 

mawanda ya ukaguzi kutokana na upungufu wa fedha. Changamoto 

kubwa tuliyoipata ni kwenye kaguzi za shughuli za Serikali kuu 

mikoani. Timu za ukaguzi ziliweza kutembelea mikoa mitatu (3) kati 

ya ishirini na sita (26) ambapo, kwa maoni yangu, ni kiwango kidogo 

tofauti na uhalisia. 

Katika ngazi ya taasisi mojamoja, ukaguzi ulihusisha uchambuzi wa 

taarifa za fedha ambapo maoni ya ukaguzi yakatolewa. Pia ulihusisha 

vipengele vifuatavyo: tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani, 

ukaguzi wa utekelezaji wa mapendekezo ya miaka ya iliyopita, 

usimamizi wa manunuzi na mikataba, usimamizi wa rasilimali watu na 

mshahara, matayarisho ya bajeti na utekelezaji, usimamizi wa 

malipo, mali na madeni, pamoja na usimamizi wa mapato na utendaji 

kazi wa Wakala. 

Mbali na ukaguzi wa taarifa za kifedha, ripoti hii ina matokeo ya awali 

ya uhakiki wa pensheni za wastaafu; ambapo, mafaili 3,437 ya 

pensheni yaliwasilishwa kwa ukaguzi, huku mafaili 2,868 

yalikaguliwa. Kati ya hayo, mafaili 2,814 yalipitishwa kwa ajili ya 

malipo.  

Pia, taarifa hii ina matokeo ya ukaguzi maalumu wa taasisi 7 

uliofanywa kwenye mwaka huu wa fedha. Hii ni kama walivyoomba 

wadau mbalimbali na ilivyoonyeshwa katika jedwali hapo chini. 

Matokeo ya kina ya ukaguzi maalum yameelezwa kwa kwenye Sura ya 

kumi na mbili ya ripoti hii. 

Jedwali Na. 3: Idadi ya Kaguzi Maalumu zilizofanyika 

Na. Maelezo Maombi Kutoka 

1 Madai ya Udanganyifu wakati wa Ujenzi 
wa Uwanja wa Ndege wa Songwe Mbeya 
na Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 

Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na 
Rushwa 

2 Ununuzi wa Sare na Vifaa vya Jeshi la 
Polisi la Tanzania 

Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na 
Rushwa 
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Na. Maelezo Maombi Kutoka 

3 Ununuzi wa magari 777 ‘Ashok Leyland’ 
uliofanywa na Jeshi la Polisi la Tanzania 
 

Katibu Mkuu, Wizara 
ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi. 

4 Manunuzi ya Mfumo wa Utambuzi wa 
Alama za Vidole (AFIS) yaliyofanywa na 
Jeshi la Polisi 

Waziri Mkuu 

5 Usimamizi wa masurufu katika Wizara ya; 
Kilimo (Fungu Na.43), Elimu (Fungu 
Na.46), Afya (Fungu Na.52) na Ujenzi 
(Fungu Na.98) 

Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu  

6 Ununuzi wa Mfumo wa Kidigitali wa 
Kuandikisha Wapiga Kura (BVR) uliofanywa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi  

Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na 
Rushwa 

7 Madai ya Matumizi Mabaya ya Fedha za 
ulipaji wa mkopo kutoka kwenye  Mfuko 
wa Rais wa Dhamana  

Katibu Mkuu 
Kiongozi 

 

Wakati wa ukaguzi, tulielekeza juhudi zetu kwenye kutumia njia za 

ukaguzi na kutetea maadili yetu ya msingi ili kuhakikisha kuwa 

ukaguzi wa ufanisi unafanyika. Tulihakikisha mawasiliano bora na 

menejimenti za wakaguliwa katika kipindi chote cha ukaguzi na bila 

kuacha misingi ya uhuru wa ukaguzi. Kama wakaguzi wa sekta ya 

umma, tumejitolea kwa taaluma yetu ili kudumisha uaminifu kwa 

umma katika kazi zetu na kutoa ripoti inayoaminika na inayoendelea 

kuimarisha uwajibikaji, uwazi na ukweli katika usimamizi wa 

rasilimali za umma. 
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Hati za Ukaguzi 

2Sura ya Pili 

Hati za Ukaguzi 

2.1 Utangulizi  

Lengo la kufanya ukaguzi wa taarifa za fedha ni kuwaaminisha 

watumiaji wa taarifa hizo kama zimeandaliwa kwa usahihi. Uaminifu 

huo hutolewa kwa njia ya maoni ya ukaguzi kwenye ripoti kama 

taarifa za fedha zilizoandaliwa kwa ujumla wake zinatoa picha halisi 

ya utendaji wa taasisi husika, yaani hazina makosa au ubadhirifu 

mkubwa. 

Hata hivyo, katika ukaguzi wa sekta ya umma, lengo la ukaguzi ni 

pana zaidi ya kutoa maoni kwenye taarifa za fedha, kwani huenda 

zaidi na kuripoti juu ya uzingatiaji wa sheria na kanuni mbalimbali 

pamoja na ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa ndani ambao kwa pamoja 

inaitwa ukaguzi wa kawaida wa taarifa za fedha kulingana na kifungu 

cha 26 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008.  

Kwa kuzingatia matakwa haya ya kisheria, jukumu langu lilikuwa ni 

kukagua taarifa za fedha ili kutambua hali halisi ya mali na madeni, 

utendaji wa fedha, mtiririko wa fedha na uzingatiaji wa sheria na 

kanuni zinazohusiana na usimamizi wa fedha.  

Kwa kuzingatia umuhimu wa taarifa za fedha ambao unawezesha 

kuwepo kwa uwazi na uwajibikaji katika usimamizi wa rasilimali 

fedha ukaguzi wangu umefanyika kwa umakini mkubwa kulingana na 

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi katika Sekta Umma ili kuhakikisha 

kuwa maoni ya ukaguzi yanayotolewa yanaendana na mazingira halisi 

ya utendaji wa taasisi husika na hivyo kuwaongeza hari watumiaji wa 

taarifa hizo ya kuziamini taarifa za fedha. 

Katika kutoa maoni ya ukaguzi, taarifa za fedha na nyaraka zake 

zilitathiminiwa dhidi ya Viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa 

taarifa za fedha (Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa za 

Fedha katika sekta ya Umma kwa msingi usio taslimu. 
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2.2 Maoni ya Ukaguzi yaliyotolewa kwa mwaka huu 
ikilinganishwa na maoni ya miaka ya nyuma (bila kuhusisha 
Vyama vya Siasa) 

Kwa mwaka huu wa fedha Taarifa za fedha 255 kati ya 266 

ziliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi vikiwamo vyama 14 vya siasa. 

Ukiondoa vyama vya siasa, Taarifa za fedha zilipaswa kuandaliwa 

kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma 

kwa msingi usio wa fedha taslimu. Hata hivyo, hapakuwa na 

mwongozo wowote kutoka Serikalini juu ya Uandaaji wa taarifa za 

fedha za vyama vya siasa. Kukosekana kwa mwongozo huo 

kumepelekea kila chama kutumia mwongozo wake katika kuandaa 

taarifa zake za fedha. Kwa maana hiyo, maoni ya ukaguzi wa vyama 

vya siasa yametenganishwa na maoni ya taarifa nyingine za fedha 

ambazo zinazotumia mwongozo unaofanana wa uandaaji wa hesabu. 

2.2.1 Hati inayoridhisha (Hati safi) (bila kuhusisha vyama vya 

siasa) 

Katika mwaka 2017/2018, kati ya taarifa za fedha 241 zilizokaguliwa 

ukiondoa vyama vya siasa1, 234 (97%) zilipata hati inayoridhisha ikiwa 

na maana kuwa taarifa za fedha hazikuwa na makosa au ubadhilifu, 

na zimeandaliwa kwa kuzingatia mfumo wa uandaaji wa taarifa hizo. 

Hili ni ongezeko la asilimia 15 ikilinganishwa na taarifa 204 (88%) za 

mwaka uliopita kati ya 231 ambazo zilikaguliwa. Kama inavyoonesha 

idadi ya taarifa ya fedha zilizokaguliwa zimekuwa zikitofautiana 

mwaka hadi mwaka ambapo taarifa 217 zilikaguliwa kwa mwaka 

2015/16, 231 mwaka 2016/17 na 241 zilikaguliwa kwa mwaka 

2017/18. Tofauti hii inatokana na uanzishwaji wa taasisi mpya, 

kufungwa kwa taasisi na kutoandaa na kutowasilisha taarifa za fedha 

kwa baadhi ya taasisi. Taasisi 11 kati ya 12 zilizoanzishwa na 

kukaguliwa kwa mara ya kwanza mwaka huu zilipata hati 

inayoridhisha. Hii inaonesha ni mwanzo mzuri, na ni msingi imara wa 

uandaaji wa taarifa za fedha kwa kipindi kijacho. Aidha, kati ya 

taarifa za fedha 234 zilizopata hati inayoridhisha, taarifa 164 (70%) 

ziliweza kuendelea kuwa na hati safi kwa kipindi cha miaka mitatu 

                                         
1 Hati za ukaguzi za vyama vya siasa zimeripotiwa kwenye aya  2.3 hapa chini. 
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Hati za Ukaguzi 

mfululizo, wakati taarifa za fedha 197 (84%) ziliendeleza kuwa na hati 

safi kwa mwaka huu na mwaka jana. Hii inaonesha kuna maboresho 

katika usimamizi na uwajibikaji wa fedha za umma. Mchanganuo wa 

taarifa za fedha zilizopata hati inayoridhisha upo katika Kiambatisho 

Na. 1 

Pia kati ya taarifa za fedha 234 zilizopata hati safi, taarifa 16 zilikuwa 

na masuala ya msisitizo kwenye maeneo ambayo ni muhimu kwa 

watumiaji wa taarifa hizo kuyajua. Masuala hayo ya msisitizo 

hayakuathiri hati zilizotolewa, 

2.2.2 Hati yenye shaka (bila kujumuisha Vyama Vya Siasa) 

Taarifa za fedha zilizokaguliwa za Taasisi sita (6) zimepewa hati 

yenye shaka. Aina hii ya hati hutolewa pale mkaguzi anapobaini kuwa 

taarifa za fedha zinamakosa makubwa kwenye baadhi ya maeneo ya 

taarifa hizo lakini taarifa hizo kwa ujumla wake hazina makosa. Hii 

inamaanisha kuwa, kuna kikwazo au kutokubaliana kwenye eneo 

fulani lakini sehemu nyingine za taarifa za fedha zinaonesha ukweli 

na uhalisia kulingana na viwango vya Kimataifa vilivyotumika kuandaa 

Taarifa hizo za fedha. Ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita 

ambapo taarifa za fedha za Taasisi 19 zilipata hati yenye shaka, katika 

mwaka huu wa fedha inaonesha kuna upungufu wa Taasisi 13. Hii 

inamaanisha kuwa Taasisi zinaimarika katika kuandaa kwa usahihi 

taarifa za fedha. Mienendo ya miaka mitatu ya Taasisi zilizopata hati 

yenye shaka ni kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini:- 

Jedwali Na. 4: Orodha ya Taasisi zenye Hati yenye Shaka 

 
chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Taasisi husika  

Na Taasisi Aina 2017/18 2016/17 2015/16

1 Tume ya Huduma za Walimu Fungu Na. 2 Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha Haikuwepo

2 Chuo cha Sanaa Bagamoyo Wakala Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha Hati Inayoridhisha 

3 Ubalozi wa Tanzania–Lusaka Kifungu kidogo Na. 2007 Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha Hati Inayoridhisha 

4 Idara ya Deni la Taifa na

Huduma za Jumla

Fungu Na. 22 Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha 

5 Idara ya Huduma za Uhamiaji Fungu Na. 93 Hati yenye shaka Hati yenye shaka Hati Inayoridhisha 

6 Tume ya Taifa ya mpango wa

Utumiaji Bora wa Ardhi

Fungu Na. 3 Hati yenye shaka Haikuwepo Haikuwepo

7 Hesabu Jumuifu za Taifa Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha Hati isiyoridhisha



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Hati za Ukaguzi 

66 

S
u
ra

 y
a
 P

ili 

Vigezo vilivyotumika kutoa hati yenye shaka vimeoneshwa katika 

Kiambatisho Na. 2 

2.2.3 Hati isiyoridhisha (ukiacha Vyama vya Siasa)  

Hapakuwa na hati isiyoridhisha kwa ukaguzi wa mwaka huu, Hii ina 

maanisha kuwa, taratibu za ukaguzi zilizotumika hazikubaini 

mapungufu ya kiasi kikubwa na yanayojirudia (kutokukubaliana) 

yanayoathiri taarifa za fedha na kusababisha kukosa uhalisia kwa 

msomaji. 

2.2.4 Hati Mbaya (ukiacha Vyama vya Siasa) 

Hapakuwa na hati mbaya kwenye ukaguzi wa mwaka huu. Hati mbaya 

hutolewa pale ambapo kuna kikwazo kwenye ukaguzi na mkaguzi 

ameshindwa kupata ushahidi sahihi na wa kutosha wa kiasi 

kilichoripotiwa kwenye taarifa ya fedha. 

Matokeo ya kaguzi kwa ujumla kwa mwaka 2017/2018 yameonyeshwa 

kwenye Jedwali la hapo chini ikilinganishwa na kaguzi za miaka 

iliopita.  

Jedwali Na. 5: Mchanganuo wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa kwa mwaka 

2017/18 

 

2.3  Hati za Ukaguzi Zilizotolewa Kwenya Vyama vya Siasa. 

Kumekuwa na mpishano wa uandaaji na uwasilishaji wa Taarifa za 

Fedha za Vyama vya Siasa kwa ajili ya Ukaguzi. Kwa mfano, kati ya 

Mwaka 

wa 

Fedha

2018 2017 2016 2018 2017 2016 2018 2017 2016 2018 2017 2016 2018 2017 2016

Mafung

u ya 

Wizara

53 52 46 8 6 11 4 6 9 0 1 1 0 0 1

Wakala 31 27 24 1 2 7 1 3 2 0 1 0 0 0 0

Ubalozi 40 32 28 0 1 5 1 2 1 0 0 0 0 0 0

Tawala 

za Mkoa
25 23 14 1 2 6 0 1 0 0 0 1 0 0 0

Bodi na 

Mamlak

a za 

Maji

14 9 12 0 0 0 0 4 0 0 0 0 0 0 0

Mfuko 15 14 11 2 3 1 0 0 0 0 0 0 0 0 0

Taasisi 

Nyingin

e

40 31 22 4 2 3 0 3 12 0 2 1 1 0 0

Jumla 218 188 157 16 16 33 6 22 24 0 4 3 1 7 5

Hati inayoridhisha
Hati inayoridhisha ikiwa

na kipengele cha msisitizo
Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha Hati mbaya 
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Vyama vya Siasa 19 vyenye usajili wa kudumu, vyama 14 pekee ndivyo 

vilivyoandaa na kuwasilisha Taarifa za Fedha kwa ajili ya Ukaguzi kwa 

mwaka huu wa fedha ikilinganisha na vyama 10 vilivyokaguliwa 

mwaka uliopita, 2016/17. 

Kati ya vyama vya Siasa 10 vilivyowasilisha Taarifa za Fedha mwaka 

uliopita, vyama vitatu (3) 2 havikuwasilisha Taarifa za Fedha mwaka 

huu. Kwa upande mwingine, vyama vitatu (3)3 vya siasa ambavyo 

havikuwahi kukaguliwa miaka ya nyuma lakini vimekaguliwa mwaka 

huu havikuandaa Taarifa za Fedha kwa miaka hiyo ya nyuma 

isipokuwa kwa vyama vinne (4)4 

Kwa sababu ya mpishano huo, imekuwa vigumu sana kuandaa 

mwenendo ili kubainisha kama kuna maboresho ya maandalizi ya 

taarifa za fedha au la. Pia, kuwasilisha taarifa za fedha za miaka ya 

nyuma pamoja na za mwaka huu kumeongeza mzigo wa ziada katika 

kufanya ukaguzi wa miamala ya miaka miwili au mitatu. 

Mpishano huo unahitaji hatua za haraka kutoka Serikalini (Msajili wa 

Vyama vya Siasa) kuhakikisha kuwa, vyama vya siasa vilivyosajiliwa 

vinaandaa na kuwasilisha taarifa za fedha kama inavyotakiwa 

kisheria. 

Kwa ujumla, vyama vya siasa vimeendelea kufanya vibaya katika 

maandalizi ya taarifa za fedha ambapo kati ya vyama 14 

vilivyokaguliwa mwaka huu wa fedha, ni vyama vitatu (3) tu vimepata 

Hati inayoridhisha (safi), ikiwa ni idadi sawa na mwaka uliopita. 

Vyama vinne (4) vimepata hati yenye shaka, hii ni sawa na mwaka 

uliopita. Vyama vitano (5) vimepata hati mbaya; wakati vyama viwili 

(2) zimepata Hati isiyoridhisha. Hati mbaya na hati isiyoridhisha ni 

hati chafu ambazo zinaonesha kuwa taarifa za fedha zilizoandaliwa 

haziwezi kutumiwa kwa ajili ya kufanya maamuzi mbalimbali kwani 

zinakuwa sio sahihi.  

Matokeo mabaya ya vyama vya siasa kwa kiasi kikubwa yalisababishwa 

na ukosefu wa mwongozo kwa vyama vya siasa wa wa uandaaji wa 

                                         
2ADC,TLP na Demokrasia Makini 
3 ADA,TADEA, NRA na UMD 
4 CHAUMA, UDP, ACT Wazalendo na NCCR Mageuzi 
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taarifa zao za fedha na ukosefu wa wataalamu wa uhasibu ndani ya 

muundo wa vyama vya siasa. Pia ilitokana na uhifadhi mbaya wa 

kumbukumbu za uhasibu na ukosefu wa ushahidi wa hesabu ili 

kukubaliana na kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa zao za fedha. 

Hii pia inahitaji hatua za haraka kutoka Ofisi ya Msajili wa Vyama vya 

Siasa ili kuhakikisha kuwa, vyama vya siasa vinaongozwa ipasavyo 

kwenye uandaaji wa taarifa zao za fedha na uhifadhi wa nyaraka za 

uhasibu na ushahidi. 

Mchanganuo wa kina wa hati za ukaguzi za vyama vya siasa ni kama 

ilivyooneshwa katika jedwali hapa chini. 

Jedwali Na. 6: Jwenendo wa Hati za Ukaguzi Kwa Mfululizo wa Miaka 

Mitatu 

Na
. 

Jina la chama cha siasa 2017/18 2016/17 2015/16 

1 United Democratic 
Party 

Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha  

Hakikukaguliwa 

2 Chama cha Mapinduzi 
(CCM)  

Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye shaka Hati yenye 
shaka 

3 Democratic Party (DP) Hati 
inayoridhisha 

Hati yenye shaka Hati mbaya 

4 CHADEMA Hati yenye 
shaka 

Hati yenye shaka Hati yenye 
shaka 

5 ACT-Wazalendo Hati yenye 
shaka 

 Hati 
inayoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

6 NCCR-Mageuzi Hati yenye 
shaka 

Hati yenye shaka Hati yenye 
shaka 

7 Chama cha Kijamii 
(CCK) 

Hati yenye 
shaka 

Hati mbaya Hati mbaya 

8 ADA-TADEA Hati mbaya  Hakikukaguliwa Hakikukaguliwa 

9 National Reconstruction 
Alliance (NRA) 

Hati mbaya Hakikukaguliwa Hakikukaguliwa 

10 Union for Multiparty 
Democracy (UMD) 

Hati mbaya Hakikukaguliwa Hakikukaguliwa 

11 Alliance for Africa 
Farmers Party  

Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

12 Sauti ya Umma (SAU) Hati mbaya Hati mbaya Hati mbaya 

13 Chama cha Ukombozi 
wa Umma (CHAUMMA) 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
inayoridhisha 

Hakikukaguliwa 

14 National League for 
Democracy 

Hati 
isiyoridhisha 

Hati mbaya Hati ya mbaya 

 

Msingi wa Hati yenye shaka, Hati isiyoridhisha na Hati mbaya 

kuhusiana na taarifa hizi za fedha zimejumuishwa kwenye 

Kiambatisho Na. 3, Kiambatisho Na. 4 na Kiambatisho Na. 5 mtawalia. 
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Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi na Maagizo ya Kamati ya PAC 

3Sura ya Tatu 

Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi na 

Maagizo ya Kamati ya PAC 

3.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa hali ya utekelezaji wa hatua zilizoridhiwa na 

Menejimenti za Taasisi nilizozikagua ili kuhakikisha kuwa 

mapendekezo ya ukaguzi niliyoyatoa pamoja na maagizo ya Kamati 

ya PAC yanatekelezwa kwa ufasaha na kwa wakati muafaka, ili hatua 

hizo zilizochukuliwa ziondoe mianya ya ubadhirifu iliyoibuliwa 

kwenye hoja za kaguzi zilizopita. 

Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008 

(Iliyorekebishwa mwaka 2013) kinanitaka kujumuisha katika ripoti 

yangu ya mwaka hali ya utekelezaji wa Mpangokazi wa utekelezaji wa 

mapendekezo yangu ulioandaliwa na Maafisa Masuuli na kufanyiwa 

majumuisho na Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa ajili ya kuandaa ripoti 

ya pamoja. Ili kukidhi matakwa ya Sheria hiyo, sura hii inaeleza hali 

na hatua za utekelezaji wa mapendekezo yangu na Maagizo 

yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali (PAC) 

Ili mapendekezo niliyoyatoa pamoja na maelekezo ya Kamati ya PAC 

yalete tija, ni muhimu kuhakikisha kwamba mapendekezo na maagizo 

hayo yanatiliwa maanani na yanatekelezwa ili yatoe matokeo 

yaliyotarajiwa. 

Utekelezaji wa mapendekezo ya CAG na maagizo ya Kamati ya PAC 

huonesha dhamira ya wakaguliwa na Serikali kwa ujumla katika 

kuimarisha uwazi, uwajibikaji, utawala bora, uangalizi na 

kuhamasisha usimamizi bora wa fedha na rasilimali katika ngazi zote. 

Kwa hiyo, kutotekeleza au kuchelewa kutekeleza mapandekezo ya 

ukaguzi na maagizo ya Kamati ya PAC kunaweza kusababisha 

mapungufu katika usimamizi wa mapato, matumizi na mali za 

Serikali. Hatimaye kusababisha kutoaminika kwa uthabiti wa mifumo 

na taratibu za fedha. 

Kwa ujumla, hali ya utekelezaji wa mapendekezo yangu katika 

mwaka huu wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2018 si wa kuridhisha 
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ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hii ni kutokana na kiwango 

kisichoridhisha cha Maafisa Masuuli na menejimenti za Wizara, Idara 

na Wakala wa Serikali husika kushughulikia utekelezaji wa 

mapendekezo yangu. Hali ya kina ya utekelezaji wa mapendekezo 

yangu inaelezewa kwa kina katika sura hii. 

Vigezo vyetu vilivyotumika kutathmini hali ya utekelezaji 

vimeoneshwa kwenye la hapo chini: 

Jedwali Na. 7: Maana ya maneno yaliyotumika kutathmini hali ya 

utekelezaji  

 
Chanzo: Taarifa Jumuifu ya CAG 

3.2 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa CAG wa 
miaka iliyopita 

3.2.1 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa CAG wa 

miaka iliyopita kwa kila Mkaguliwa wa Serikali Kuu 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, ripoti yangu ya ukaguzi inaonesha 

kuwa, katika miaka iliyopita nilitoa  jumla ya mapendekezo 3,843 juu 

ya hoja yanayowataka Menejimenti za Taasisi kuchukua hatua 

muhimu za marekebisho na maboresho (Tazama Jedwali hapo chini) 

Hata hivyo, kati ya jumla ya mapendekezo 4,282, uwiano wa kiwango 

cha mapendekezo yangu ya miaka ya  nyuma kwa Taasisi za Serikali 

Misamiati iliyotumika

kutathmini

Maana ya Maneno

Yaliyo katika utekelezaji

Mkaguliwa ana mipango mahususi ya kuanza nayo au

ameshaanza kutekeleza na amedhamiria kutekeleza

pendekezo kikamilifu au ametekeleleza sehemu ya

pendekezo na maagizo.

Yasiyotekelezwa
Mkaguliwa hajatekeleza pendekezo, na inaonesha

hatafanya hivyo.

Yaliyopitwa na wakati

Mkaguliwa amejitahidi kwa kiasi kikubwa kwamba

mapungufu ya nyuma hayatokei tena katika mwaka

(miaka) ujao (ijayo) au mapendekezo na maagizo siyo

ya muhimu tena kutekelezwa au utekelezaji wake

hauwezekani au siyo muhimu kwa sababu ya

mabadiliko ya sheria, vipaumbele vya Serikali, maagizo 

na miongozo.

Yaliyotekelezwa
Mapendekezo na Maagizo yametekelezwa kikamilifu na

Mkaguliwa ama, kama ilivyoelezwa kwenye taarifa au 
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Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi na Maagizo ya Kamati ya PAC 

Kuu unaoneshwa kwenye kielelezo Na. 1, kuwa Mafungu yalikuwa 

23%, Sekretarieti za Mikoa (20%), Taasisi Nyingine (18%), Balozi (14%), 

Wakala (11%), Vyama vya Siasa (7%), Taasisi za Mabonde ya Maji na 

Ugavi wa Maji Taifa (4%) na Mifuko ya Fedha (4%) ya jumla ya 

mapendekezo yote ya ukaguzi uliopita. 

Katika kufuatilia nimebaini kuwa hali halisi ya utekelezaji wa 

mapendekezo yangu ambayo, kati ya mapendekezo 4,282; 

Mapendekezo 1,459 (sawa na asilimia 34) yametekelezwa, 1,626 

(sawa na asilimia 38) utekelezaji wake unaendelea, 752 (sawa na 

asilimia 18) hayajatekelezwa na 445 (sawa na asilimia 10) utekelezaji 

wake umepitwa na wakati. 

Kielelezo Na. 1: Uwiano Utekelezaji wa Mapendekezo ya niliyotoa 
miaka iliyopita kwa Taasisi kwa Mwaka 2017/18 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Ufafanuzi wa kina juu ya utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 

umetolewa kwenye Taarifa za Ukaguzi za Taasisi husika: Hata hivyo, 

muhtasari wa uchambuzi wa jumla kutoka kwenye Taarifa hizo ni 

kama inavyoonekana katika jedwali hapo chini: 
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Jedwali Na. 8: Uwiano wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi kwa 

Mwaka wa Fedha 2017/2018 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 2017/18 

Uwasilisho wa picha ya hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 

ukaguzi ya mwaka uliopita unaweza kuonekana kwenye kielelezo 

hapa chini: 

Kielelezo Na. 2: Uwiano wa Hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
Ukaguzi kwa Taasisi- 2017/2018 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 2017/18 

3.2.2 Ulinganifu wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 

ukaguzi wa nilioufanya kati ya mwaka huu na mwaka uliopita  

Hali ya utekelezaji katika mwaka huu wa fedha unaoishia tarehe 

30/06/2018 si ya kuridhisha ikilinganishwa na mwaka uliopita. Hii 

inaweza kuwa ni kutokana na ufuatiliaji na usimamizi usioridhisha wa 

Menejimenti za Taasisi za Serikali katika utekelezaji wa mapendekezo 

Hali ya Utekelezaji
Idadi ya Mapendekezo 

2016/2017

Asilimia ya Mapendekezo-

2016/2017

Idadi ya Mapendekezo-

2017/18

Asilimi ya Mapendekezo-

2017/2018

Yaliyotekelezwa 1,543 38 1,459 34

Yaliyo katika Utekelezaji 1,454 35 1,626 38

Yasiyotekelezwa 721 18 752 18

Yaliyopitwa na Wakati 390 9 445 10

Jumla ya Mapendekezo 4,108 100 4,282 100
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Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi na Maagizo ya Kamati ya PAC 

ya ukaguzi. Angalia Kielelezo Na. 3 na Kielelezo Na. 4 kwa ufafanuzi 

zaidi. 

Kielelezo Na. 3: Jumla ya Mapendekezo ya Ukaguzi kwa 2017/18 
ikilinganishwa na 2016/17 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu kwa Menejimenti za Taasisi Husika 

Kielelezo Na. 3 hapo juu kinaonesha kuwa, jumla ya Mapendekezo ya 

Ukaguzi niliyotoa miaka iliyopita yameongezeka hadi kufikia 

Mapendekezo 4,282 kutoka Mapendekezo 4,108 ya mwaka uliopita, hii 

ni sawa na ongezeko la asilimia 4 ya Mapendekezo yanayosubiri 

utekelezaji kwenye mwaka uliopita. Hii inamaanisha kuwa, kasi ya 

serikali kutekeleza mapendekezo ya CAG ni ndogo ukilinganisha na 

idadi ya mapendekezo ya ukaguzi yanayotolewa kila mwaka kusubiri 

utekelezaji. 

# ya
Mapendekezo2016/20

17

# ya Mapendekezo-
2017/18

Jumla ya Mapendekezo 4,108 4,282
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Kielelezo Na. 4: Ulinganifu wa hali ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya 
Ukaguzi kati ya 2016/2017 na 2017/2018 

 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti za Taasisi Husika kwa Mwaka 
2017/18 

Kielelezo Na. 4 kinaonesha kwamba kiwango cha utekelezaji 

uliokamilika wa mapendekezo kimepungua kwa asilimia 4 kutoka 

asilimia 38 mwaka jana hadi 34 mwaka huu.  mapendekezo yaliyo 

katika utekelezaji na yale yaliyopitwa na wakati yameongezeka 

kwa asilimia 3 na asilimia 1, mtawalia. Mapendekezo 

yasiyotelekezwa yamesalia kwenye asilimia 18 ya mapendekezo 

yote kwa mwaka huu na uliopita. Kwa mantiki hiyo, Menejimenti za 

Taasisi za Serikali Kuu wanashauriwa kuongeza jitihada zaidi za 

kutekeleza mapendekezo ya ukaguzi. 

3.2.3 Hali halisi na uchambuzi wa Maagizo ya Kamati ya PAC kwa 

Taasisi za Serikali Kuu, Vyama vya Siasa na Bodi za Mabonde 

ya Maji katika Mwaka wa Fedha 2017/18 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali ni chombo cha juu kabisa 

cha usimamizi wa Wizara, Idara na Wakala wa Serikali kwa mujibu wa 

Kanuni 117(15) ya Kanuni za kudumu za Bunge (toleo la Januari, 

2016). Majukumu ya Kamati hii yameelezwa kwa kina chini ya Kanuni 

14 na 16 nyongeza ya nane ya Kanuni za Kudumu za Bunge, ambapo 

Ripoti za CAG huwa nguzo muhimu katika kujenga misingi ya shughuli 

za Kamati ya PAC. 

Yaliyotekelez
wa

Yaliyo katika
Utekelezaji

Yasiyotekelez
wa

Yaliyopitwa
na Wakati

% ya Mapendekezo
2017/2018

34% 38% 18% 10%

% ya Mapendekezo
2016/2017

38% 35% 18% 9%
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Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi na Maagizo ya Kamati ya PAC 

Kwa sababu ya umuhimu wa kimuundo, utekelezwaji wa maagizo 

yaliyotolewa yanapaswa kushughulikiwa ipasavyo na Maafisa Masuulii 

husika. Utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya PAC ni muhimu ili 

kuhakikisha shughuli zinafanyika kwa utaratibu unaokubalika, 

kuzingatia maadili, ufanisi, tija, uangalizi na uwajibikaji. Pia, 

kuhakikisha sheria na kanuni zilizopo zinazingatiwa, rasilimali 

zinasimamiwa dhidi ya upotevu, matumizi mabaya na uharibifu. Hivyo 

ni muhimu mambo yote yaliyoibuliwa na Kamati ya PAC 

yanashughulikiwa vizuri na maagizo yote yanatekelezwa ipasavyo. 

Kwa hiyo, ni muhimu sana kuyafanyia kazi masuala yote yaliyoibuliwa 

na Kamati ya PAC na kuyatekeleza kikamilifu maagizo yote iliyoyatoa. 

Aidha, ninaendelea kuishukuru Kamati ya PAC na Bunge kwa ujumla 

kwa ushirikiano wanaonipa kwa kuzitumia ripoti zangu na kusimamia 

utekelezaji wa mapendekezo ninayoyatoa; hivyo kufanya jukumu 

nililonalo kikatiba kuwa la umuhimu zaidi. 

Ripoti za ukaguzi za Taasisi mojamoja zinaonesha kwamba, katika 

mwaka wa ukaguzi kulikuwa na jumla ya maelekezo 272 ya Kamati ya 

PAC yaliyokuwa kwenye hatua mbalimbali za utekelezaji uliofanywa 

na Taasisi mbalimbali za Serikali Kuu. Anagalia Jedwali na kielelezo 

kinachofuata. 

Jedwali Na. 9: Melekezo ya Kamati ya PAC kwa Mwaka 2017/18 

                 Mwaka wa Fedha 
Hali ya Utekelezaji 

2014/15 2015/16 2016/17 

 
No % No % No % 

Yaliyotekelezwa 0 0 1 6 82 30.1 
Yaliyo katika Utekelezaji 4 57 10 63 163 59.9 
Yasiyotekelezwa 2 29 3 19 19 7.0 
Yaliyopitwa na Wakati 1 14 2 12 8 2.9 
Jumla ya Mapendekezo 7 100 16 100 272 100 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 2017/18 

Maelezo ya hapo juu yanaweza kuoneshwa kupitia kielelezo cha hapo 

chini: 
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Kielelezo Na. 5: Uwiano wa Idadi ya Maelekezo kwa Taasisi za Serikali 
Kuu 2017/2018 

 
Chanzo: Uwiano wa Utekelezaji wa Mapendkezo ya Hoja za Ukaguzi kwa Taasisi za 

Serikali Kuu 2017/18 

Uchambuzi wa Kielelezo Na. 5 hapo juu unaonesha kuwa, miongoni 

mwa maagizo 272 yaliyotolewa na Kamati ya PAC kabla ya mwaka wa 

fedha 2017/18, sehemu kubwa ya asilimia 62 yalitolewa kwa Wizara, 

Idara na Balozi; ikifuatiwa na Sekretariet za Mikoa wana asilimia 23, 

Taasisi nyingine wana asilimia 7, Wakala wana asilimia 5, Mifuko ya 

Fedha wana asilimia 3, Vyama vya Siasa na Bodi za Mabonde ya Maji 

kwa pamoja wana asilimia sifuri mtawalia. 

Licha ya Taasisi za Maji & Bodi za Mabonde ya Maji na Vyama vya Siasa 

kuwa na uwiano wa asilimia 4 na 7, mtawalia, wa jumla ya 

mapendekezo ya kaguzi za miaka ya nyuma (tazama kielelezo hapo 

juu). Hata hivyo, Kamati ya PAC haikuviita Vyama vya Siasa na Taasisi 

za Maji na Mabonde ili kutathmini ripoti zao za ukaguzi na kuzitolea 

maagizo ipasavyo. Ni matarajio yangu kwamba wakati ujao hali hii 

itarekebishwa. Wakati mkaguzi anapotoa hoja na mapendekezo, iko 

haja Kamati ya PAC kuhakikisha hatua zinachukuliwa kuyatekeleza 

mapendekezo husika. Bila kufanya hivyo, mapendekezo ya ukaguzi 

hayataleta matokeo tarajiwa. 
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Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi na Maagizo ya Kamati ya PAC 

3.2.4  Ulinganifu baina ya mwaka huu na mwaka uliopita wa fedha, 

juu ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya PAC ya ripoti za 

ukaguzi binafsi 

Ufuatiliaji wetu umebaini kuwa, hali ya utekelezaji wa maagizo ya 

Kamati ya PAC katika mwaka wa fedha 2017/2018 yameboreka; 

ambapo maagizo yasiyotekelezwa yamepungua hadi asilimia 7 mwaka 

huu kutoka asilimia 20 mwaka jana. Maagizo ambayo utekelezaji 

wake unaendelea yameongezeka hadi asilimia 60 kutoka asimia 39 

mwaka jana. Maelekezo yaliyopitwa na wakati yamesalia kwenye 

asilimia 3; ingawa maagizo yaliyotekelezwa yamepungua hadi asilimia 

30 kutoka asilimia 39 mwaka jana kama ilivyoelezwa kwenye 

Kielelezo Na. 6: Kiwango cha Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya 

PAC kwa M/F 2017/2018 hapa chini: 

Maelezo ya hapo juu yanaweza kuoneshwa kwenye hapo Kielelezo Na. 

6 cha chini: 

Kielelezo Na. 6: Kiwango cha Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya PAC 
kwa M/F 2017/2018 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti za Taasisi Husika kwa Mwaka 2017/18 

Kutokana na Kielelezo Na. 6 cha hapo juu, inawezekana kuhitimishwa 

kuwa maagizo mengi ya Kamati ya PAC (60%) bado yapo katika ya 

hatua ya utekelezaji. Hii inaashiria kwamba jitihada nyingi zinatakiwa 

kuchukuliwa ili kuhakikisha kuwa maagizo yote yasiyokamilika 
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yanatekelezwa kikamilifu. Vivyo hivyo, maagizo yasiyotekelezwa 

sawa na asilimia 7 yanapaswa kutekelezwa ili maelekezo ya Kamati 

ya PAC yalete tija. 

3.3 Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka 
iliyopita kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 

Kif. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Hesabu za Umma (Iliyorekebishwa 

2013) Kinahitaji Maafisa Masuuli kuandaa mpango kazi wa jinsi gani 

watatekeleza mapendekezo ya CAG na kuyawasilisha kwa PMG kwa 

ajili ya kuandaa Ripoti Jumuifu ambayo itajumuishwa kwenye Ripoti 

Jumuifu ya kila mwaka ya CAG. Zaidi ya hayo, Kanuni ya 38 ya Kanuni 

za Ukaguzi wa Umma inamuhitaji PMG kuwasilisha majibu kwa 

maandishi ndani ya miezi mitatu tangu tarehe ya kupokea 

mapendekezo yangu. 

Kwa kuzingatia matakwa ya kisheria ya hapo juu, nilipokea majibu ya 

Serikali kuhusiana na ripoti yangu ya mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 

2017 kutoka kwa PMG kupitia barua yenye kumbukumbu Na. CHA 

114/474/01/81 tarehe 10 Juni, 2018. 

Ripoti ya mwaka huu kuishia 30 Juni 2018 ilikuwa na jumla ya 

mapendekezo ya ukaguzi 100 ya miaka iliyopita. Kati ya hayo, 94 

yalikuwa na mapendekezo kabla ya 30 Juni 2017 yaliyohitaji majibu 

ya Serikali, 6 yalikuwa maagizo ya Kamati ya PAC 6. 

Kati ya mapendekezo 91 niliyotoa kwa Serikali, mapendekezo 2 

(asilimia 2.2) yalitekelezwa, mapendekezo 17 (asilimia 18.7) 

utekelezaji wake unaendelea, mapendekezo 4 (asilimia 4.4) 

hayakutekelezwa; na 68(asilimia 74.7) yalipitwa na wakati. Hali ya 

hutekelezaji wa mapendekezo inatolewa kwenye Jedwali na 

Kielelezo hapo chini: 
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Hali halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi na Maagizo ya Kamati ya PAC 

Jedwali Na. 10: Hali Halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 

ya Miaka iliyopita kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali  

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Jedwali la hapo juu linaweza kuwakilishwa na Kielelezo Na. 7 hapo 

chini: 

Kielelezo Na. 7: Halisi ya Utekelezaji wa mapendekezo niliyoyatoa kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 2017/18 

Kwa ujumla, Jedwali Na. 10  na Kielelezo Na. 7 hapo juu vinaonesha 

kuwa, utekelezaji wa mapendekezo ya CAG ni wa wastani; ambapo 

mapendekezo yasiyotekelezwa yalipungua hadi asilimia 4.4 kutoka 

                                 Mwaka wa Fedha

Utekelezaji

No. % No. % No. %

Yaliyotekelezwa 19 19 14 16.5 2 2.2

Yaliyo katika Utekelezaji 53 52 51 60 17 18.7

Yasiyotekelezwa 20 20 9 10.6 4 4.4

Yaliyopitwa na Wakati 10 9 11 12.9 68 74.7

Total 102 100 85 100 91 100

2015/2016 2016/2017 2017/2018
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asilimia 10.6 mwaka jana. Hata hivyo, mapendekezo ambayo yapo 

katika ngazi mbalimbali za utekelezaji kwa mwaka huu wa 2017/18 

yamepungua mpaka asilimia 17 kutoka asilimia 60.0 mwaka jana. 

Vilevile, mapendekezo yaliyotekelezwa kikamilifu yamepungua 

kutoka asilimia 16.5 mwaka jana hadi asilimia 2.2 mwaka huu. 

Mapendekezo yaliyopitwa na wakati yaliongezeka hadi asilimia 74.7 

kutoka asilimia 12.9. Angalia Kiambatisho Na. 6 na Kiambatisho Na. 7 

kwa maelezo zaidi. 

Ijapokuwa majibu ya Serikali juu ya mapendekezo ninayoyatoa na 

mipango kazi yao ya utekelezaji yameimarika, jitihada zaidi 

zinahitajika ili kuhakikisha utekelezaji kamili wa mapendekezo 

ambayo utekelezaji wake kwa sehemu umeanza lakini haujakamilika. 

Halikadhalika, ili kuhakikisha kuwa mapendekezo ambayo utekelezaji 

wake uliokwishaanza unakamilika kwa wakati, nashauri PMG na 

Maafisa Masuuli waweke msisitizo katika kutekeleza mapendekezo 

niliyoyatoa kwa kuzingatia muda uliopangwa kwenye mpango kazi wa 

utekelezaji wa kila hoja ya ukaguzi. 
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

4Sura ya Nne 

Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

4.1 Utangulizi  

Makadirio ya Mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha 2017/18 ni 

sehemu ya utekelezaji wa Mpango wa Pili wa Maendeleo wa Taifa wa 

Miaka Mitano (2016/17 - 2020/21) ikiwa na lengo la kuchochea 

mapinduzi ya Viwanda na Maendeleo ya Watu. Hatua 

zilizopendekezwa katika bajeti ya 2017/18 zina lengo la kujenga 

misingi imara ya kiuchumi kwa ajili ya uchumi wa viwanda na kupanua 

fursa za ajira pamoja na biashara chini ya kauli mbiu: “Kujenga 

uchumi wa viwanda utakaochochea ajira na ustawi endelevu wa 

jamii” Lengo likiwa ni kusaidia kufikia Dira ya Taifa kufikia uchumi 

wa kipato cha kati ifikapo 20255. 

4.2 Vipaumbele vya Bajeti ya mwaka 2017/18 

Bajeti ya mwaka 2017/18 ilijielekeza kutekeleza vipaumbele muhimu 

vifuatavyo: -  

 Shunghuli za kuendeleza ukuaji wa uchumi na ujenzi wa 

viwanda ; 

 Kufungamanisha uchumi na maendeleo ya watu;  

 Kujenga mazingira wezeshi kwa uendeshaji biashara na 

uwekezaji; 

 Kuimarisha usimamizi wa utekelezaji wa Mpango wa ufanisi; 

4.3 Muonekano wa Jumla wa Bajeti 

Ili kuhakikisha ufanisi katika utekelezaji wa Bajeti ya mwaka wa fedha 

2017/18 Serikali iliandaa sera na miongozo mbalimbali ili kuongeza 

ukusanyaji wa mapato na kuhakikisha serikali inafanya matumizi 

yenye tija. 

                                         
5 Muonekano wa jumla wa bajeti, sera na miongozo ya utekelezaji wa bajeti kama 
ilivyotolewe kwenye Hotuba ya Bajeti iliyowasilishwa Bungeni Juni, 2017; 
http://www.mof.go.tz 
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Kati ya miongozo na sera zilizowekwa katika ukusanyaji wa mapato 

ni; Kufanya marekebisho ya mfumo wa kodi ikiwa ni pamoja na 

viwango vya kodi, ada na tozo zinazotozwa chini ya sheria mbalimbali 

za kodi, Kuendelea kuhimiza matumizi ya vifaa vya kidigitali vya 

kukusanya mapato (EFDs) , Mfumo wa ukusanyaji mapato (e-RCS ) na 

(GEPGS), Kurasimisha mifumo ya kibiashara isiyo rasmi pamoja na 

kuanzisha maeneo ya kuhakiki na kuruhusu madini kusafirishwa nje ya 

nchi katika viwanja vya ndege vya kimataifa, migodini na kwenye 

maeneo mengine yanayofaa. 

Mikakati ya matumizi inahusisha kuweka nidhamu ya matumizi ya 

fedha za umma, kufuatisha sheria, kanuni na taratibu za fedha 

pamoja na miongozo. Lengo likiwa ni kupunguza matumizi yasiyo ya 

lazima kwenye matumizi ya kawaida na miradi ya maendeleo ili 

kupata thamani ya fedha.  

Hatua zilizotekelezwa ni pamoja na kuhakikisha mishahara inalipwa 

kwa wafanyakazi wanaostahili, kuzuia na kupunguza malimbikizo ya 

madeni, kuhakikisha taasisi za umma zinajiendesha kwa faida bila 

kutegemea ruzuku kutoka serikali Kuu, kuendelea kudhibiti 

gharama/matumizi ya taasisi, Kusisitiza matumizi ya Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano (TEHAMA) katika kufanikisha mawasiliano 

kwenye shughuli za Serikali, pamoja na Kuhakikisha kwamba 

mikataba yote inayoingiwa na Serikali na Taasisi zake inakuwa katika 

shilingi za kitanzania isipokuwa kwa mikataba inayohusisha biashara 

na huduma za kimataifa ili kujikinga na vihatarishi vya kifedha 

osipokuwa kwa mikataba yenye miamala ya fedha za kigeni n.k. 

Zaidi ya hayo, Bajeti ya serikali ya Tanzania inaandaliwa kwa mfumo 

wa fedha taslimu katika kipindi kinachoanzia Tarehe 1 Julai hadi 

Tarehe 30 Juni, hata hivyo mrejesho wa taarifa ya matumizi 

unaandaliwa kwa mfumo wa viwango vya kimataifa vya uandaji wa 

hesabu za umma kwa mfumo usio wa fedha taslimu- IPSASs. 

Sura hii inatoa mrejesho wa mapendekezo ya Bajeti ya Serikali 

iliyoidhinishwa na Bunge ikiwa ni makadirio ya mapato kupitia vyanzo 

mbalimbali, ugawaji na matumizi ya rasilimali fedha kwa shughuli za 

kawaida na maendeleo ikilinganishwa na makadirio na mwenendo wa 
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

mapato yaliyokusanywa katika mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 

Juni 2018. 

Katika mwaka wa Fedha 2017/18, Serikali ilipanga kukusanya na 

kutumia kiasi cha Sh. bilioni 31,711.99 ikiwa ni ongezeko la kiasi cha 

Sh bilioni 2,172.39 sawa na asilimia 7.35 ikilinganishwa na kiasi cha 

makadirio ya Sh. bilioni 29,539.60 kilichopangwa kwa mwaka wa 

fedha 2016/17. 

Jedwali hapa chini linaonesha makadirio ya makusanyo ya Serikali 

kwa vyanzo vilivyotambuliwa pamoja na asilimia ya kuchangia bajeti;  

Jedwali Na. 11: Mchanganuo wa Bajeti ya Makusanyo 

Chanzo cha Mapato Makadirio katika 
Sh. 

Asilimia ya makadirio 
kwa kila chanzo  

Kodi  17,106.34 53.94 

Makusanyo yasiyotokana na 
Kodi 

2,870.676 9.05 

Mikopo ya Ndani7 6,168.90 19.45 

Mikopo ya Nje na misaada ya 
Wahisani8 

5,566.09 17.55 

Jumla Kuu 31,711.99 100.00 
Chanzo: Hotuba ya Waziri wa Fedha na Mipango, 2017/18 

Kutokana na Hotuba ya bajeti kwa mwaka wa fedha 2017/18 kiasi cha 

Sh. billion 19,712.39 kilitengwa kwa matumizi ya kawaida na Sh. 

bilioni 11,999.599 kwa matumizi ya maendeleo, hata hivyo kutokana 

na kibali cha marejeo ya bajeti Na.1 cha 2017/18 iliyopitishwa katika 

vikao vya Bunge ilipitisha marekenisho ya bajeti Sh. bilioni 20,278.99 

kwa matumizi ya kawaida na Sh. bilioni 11,432.9910 Kwa matumizi ya 

maendeleo, ikiwa ni ongezeko la asilimia 12.13% kwa bajeti ya 

matumizi ya kawaida na punguzo la asilimia 0.26% kwa bajeti ya 

maendeleo ikilinganishwa na bajeti ya mwaka wa fedha uliopita Sh. 

                                         
6 Makusanyo yasiyotokana na Kodi; Sh. bilioni 2,183.36 zitakusanywa na Wizara/Idara na Sh. 
bilioni 687.31 zitakusanywa na Mamlaka za serikli za Mtaa (LGAs)  
7 Mikopo ya ndani inajumuisha; Sh. bilioni 1,220.67 na Sh. billioni 4,948.23 mikopo ya ndani 
inayoendele “rollover financing” 
8 Mikopo ya Nje na misaada ya Wahisani inajumuisha; Mikopo na misaada nafuu Sh. bilioni 
941.26, Mikopo na misaada nafuu kwa miradi ya maendeleo Sh. bilioni 2,473.77, Misaada na 
mikopo nafuu ya kisekta Sh. bilioni 556.08, Mikopo ya nje Sh. bilioni 1,594.99 
9 Kiasi hichi kimetoholewa kwenye Hotuba ya Waziri wa fedha ya Mwaka 2017/18 
10 Kiasi hichi kinatokana na marejeo ya Bajeti Kibali Na.1 cha mwaka 2017/18 (Marejeo hayo 
yamesababisha punguzo la Sh. bilioni 566.6 kwa bajeti ya maendeleo iliyopitishwa awali) 
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bilioni 18,084.56 matumizi ya kawaida na Sh. bilioni 11,462.28 

Matumizi ya maendeleo. Kielelezo kifuatacho kinaonyesha mgawanyo 

wa bajeti ya matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo. 

 

Kielelezo Na. 8: Mgawanyo wa Bajeti ya Matumizi ya Kawaida na 

Maendeleo. 

 

4.4 Muhtasari wa makadirio na Makusanyo ya Fedha  

Makusanyo halisi yaliyokusanywa kutoka katika vyanzo 

vinavyotambuliwa yalifikia Sh bilioni 27,695.96 hivyo kushindwa 

kufikia lengo lililokusudiwa kwa kiasi cha Sh. billioni 4,016 sawa na 

asilimia 12.66 ya makadirio. 

a) Makusanyo Yanayotokana na kodi 

Makusanyiko ya kodi yalikuwa Sh. bilioni 15,149.47 sawa na asilimia 

89 ya makadirio ya Sh. bilioni 17,106.34 hivyo kutofikisha lengo kwa 

kiasi cha Sh. bilioni 1,957 sawa na asilimia 11, Ikilinganishwa na 

makusanyo halisi kutokana na kodi yaliyoripotiwa katika mwaka wa 

fedha 2016/17, Kumekuwa na ongezeko la Sh. bilioni 878.17 sawa na 

asilimia 6.15 mwenendo huu wa ongezeko unaonyesha matokeo 

chanya katika ukusanyaji wa kodi. 

Matumizi ya 
Maendeleo

36%

Matumizi ya 
Kawaida

64%
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

b) Makusanyo ya Mapato yasiyotokana na Kodi 

Makusanyo yasiyotokana na kodi yalikuwa Sh. bilioni 1,589.8711 sawa 

na asilimia 55.38 ya makadirio ya Sh. bilioni 2,870.67 hivyo kutofikia 

lengo kwa kiasi cha Sh. billion 1,280.80 sawa na asilimia 44.62, 

kumekuwa na makusanyo pungufu ya Sh. billion 483 sawa na asilimia 

23.30 ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka wa fedha 2016/17. 

Upungufu huu unawea kumaanisha kupungua kwa jitihada za 

ukusanyaji wa mapato yasiyotokana na kodi katika Wizara, Idara, na 

Sekretarieti za Mikoa.  

c) Mikopo ya Ndani 

Mikopo ya Ndani yenye lengo la kugharamia bajeti pamoja na mikopo 

inayoendelea Sh. bilioni 5,704.50, kiasi cha mikopo ya Sh. bilioni 

464.40 sawa na asilimia 7.53 hakikupokelewa ikilinganishwa na 

makadirio yaliyopitishwa na Bunge. Mikopo ya ndani imepungua kwa 

Sh. bilioni 211.35 sawa na asilimia 3.57 ikilinganishwa na mikopo ya 

ndani iliyopokelewa na kuripotiwa kwa mwaka wa fedha 2016/17. 

d) Misaada 

Misaada iliyopokelewa katika mwaka wa Fedha 2017/18 ni kiasi cha 

Sh. bilioni 1,293.64 sawa na asilimia 88 ikilinganishwa na makadirio 

yaliyopitishwa na Bunge ya Sh. 1,477.40 billion, hivyo kiasi cha Sh. 

bilioni 183.77 sawa na asilimia 12 ya makadirio hakikupokelewa.  

e) Mikopo nyenye Masharti Nafuu 

Mikopo yenye Masharti Nafuu iliyopokelewa kwa mwaka wa fedha 

2017/18 ni kiasi cha Sh. bilioni 2,214.15 sawa na asilimia 89 ya 

makadirio waliyopitishwa na Bunge ya Sh. bilioni 2,493.70 billion. 

Hivyo kiasi cha Sh. bilioni 279.55 sawa na asilimia 11 ya makadirio 

hakikupokelewa. 

f) Mikopo isiyo na Masharti Nafuu 

Mikopo isiyo na Masharti Nafuu iliyopokelewa ni Sh. bilioni 1,744.34 

sawa na ongezeko la Sh. billioni 149.34 ikiwa ni sawa na asilimia 9 

                                         
11 Kiasi hiki kimetolewa kwenye taarifa ya Mfuko mkuu wa Hazina 
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ikilinganishwa na makadirio yaliyopitishwa na Bunge ya Sh bilioni 

1,595. 

Kwa ujumla, makusanyo kutoka kwenye Misaada, na Mikopo ya nje 

yenye mashari nafuu na isiyo na masharti nafuu ni Sh. bilioni 5,252.12 

sawa na asilimia 94 ya makadirio yaliyopitishwa na Bunge ya Sh. 

5,566.1, Hata hivyo kati ya Sh bilioni 5,252.12 zilizopokelewa, Sh. 

bilioni 1,557.06 billioni zilipokelewa maja kwa moja kwa watekelezaji 

wa Miradi ya maendeleo bila kupitia mfuko mkuu wa Hazina. 

Ni mapendekezo yangu kwa Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha 

kwamba usuluhisho wa fedha zote zilizopokelewa na vifungu 

mbalimbali kutoka Hazina au kutoka kwa wafadhili wa miradi ya 

maendeleo unafanyika, ili kuwezesha awajibikaji wa fedha 

zilizotolewa. 

Maelezo zaidi kuhusu mikopo ya Ndani na Nje pamoja na misaada ya 

wahisani imeelezewa katika sura ya tano ya ripoti hii. 

Ukizingatia mwenendo wa makadirio ya Bajeti na makusanyo ya kodi, 

makusanyo yasiyotokana na kodi, Mikopo ya ndani, Mikopo ya Nje, 

Misaada ya Wahisani na Misaada ya Washirika wa Maendeleo kwa 

miaka mitato mfululizo imeonyeshwa katika kielelezo hapo chini; 

Kielelezo Na. 9: Makadirio ya Bajeti pamoja na Makusanyo kutoka 

katika vyanzo vilivyotambulika kwa Mwaka wa fedha 2017/18 

(Kiasi katika Sh. Bilioni) 

 

Kodi
Makusanyo
yasiyotoka
na na kodi

Mikopo ya
ndani

Mikopo ya
nje na

misaada
kutoka

kwa
waisani

Makadirio 17,106.34 2,870.67 6,168.90 5,566.09

Makusanyo 15,149.47 1,589.87 5,704.50 5,252.12
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

Kielelezo Na. 10: Mwenendo wa Makadirio ya Serikali kwa Miaka Mitano 

(Kiasi katika Sh Bilioni) 

 

Kielelezo Na. 11: Mwenendo wa Makusanyo ya Serikali kwa Miaka 

Mitano (Kiasi katika Sh Bilioni) 

 

2013/20
14

2014/20
15

2015/20
16

2016/20
17

2017/20
18

Kodi 10,320 11,262 12,363 15,105.10 17,106.34

Yasiyo ya Kodi 763 1,028 1,635 3,358.40 2,870.67

Mikopo ya Ndani 2,948 2,955 6,175 5,374.30 6,168.90

Mikopo ya Nje na Misaada ya
Wahisani

3,855 4,262 2,323 5,701.80 5,566.09
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2013/
2014

2014/
2015

2015/
2016

2016/
2017

2017/
2018

Kodi 9,289 9,919 12,464 14,271 15,149

Yasiyo ya Kodi 641 917 1,614 2,073 1,590

Mikopo ya Ndani 3,289 3,979 5,305 5,916 5,705

Mikopo ya Nje na
Misaada ya Wahisani

3,085 3,602 1,726 3,047 5,252
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Kielelezo Na. 12: Mwenendo wa Makadirio na Makusanyo ya Serikali 

kwa Miaka Mitano  

 

Kutokana na taarifa iliyotolewa kwenye vielelezo vya michoro hapo 

juu, hali inaonyesha kwamba kumekuwa na ongezeko la Makadirio na 

Makusanyo ya serikali kwa mfululizo katika kipindi cha miaka mitano, 

ongezeko la makusanyo limekuwa likikuwa kwa wastani wa asilimia 

11.18%12. Hata hivyo makusanyo yamekuwa yakiripotiwa chini ya 

makadirio yaliyopitishwa na Bunge isipokuwa kwa wa fedha mwaka 

2015/16. 

Mwenendo wa ongezeko la makusanyo na matumizi kwa miaka mitano 

unamaanisha mwenendo chanya katika kuboresha huduma za jamii, 

miundombinu na miradi ya Maendeleo. 

4.5 Uchanganuzi wa Makadirio ya Mapato Kutoka Kwenye 
Makusanyo ya Ndani na Mikopo ili Kugharamia matumizi 

Katika mwaka huu wa ukaguzi sehemu ya bajeti iliyopangwa kutumia 

makusanyo ya ndani; mapato ya kodi na yasiyotokana na kodi ni Sh. 

bilioni 19,977.01 sawa na asilimia 63 ya bajeti ya 31,711.99 

iliyopitishwa na Bunge, ikiwa ni ongezeko la Sh bilioni 1,513.51 sawa 

na asilimia 8.2 ikilinganishwa na sehemu ya bajeti ilipitishwa kwa 

mwaka 2016/17. 

                                         
12 Makusanyo halisi ya mwaka 2017/18  ^1/5 
  Makusanyo halisi ya mwaka 2013/14           -1 x 100 
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

Makusanyo halisi kutoka kwenye kodi na makusanyo yasiyotokana na 

kodi yalifikia kiasi cha Sh. bilioni 16,739 sawa na asilimia 60 ya 

makusanyo yote, ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni 395 sawa na asilimia 

2.41 ikilinganishwa na makusanyo yaliyoripotiwa katika mwaka wa 

fedha 2016/7. 

Uchambuzi unaonyesha kwamba bila Mikopo na misaada kutoka kwa 

wahisani wa maendeleo, makusanyo ya ndani yangeweza kugharamia 

matumizi ya Serikali kwa asilimia 60. 

Katika mwaka wa Fedha 2017/18 Bajeti ya serikali ilipanga kutumia 

kiasi cha Sh bilioni 11,734.99 sawa na asilimia 37 ya makaridio 

yaliyoidhinishwa kutoka katika vyanzo vya mikopo ya Ndani na Nje, 

Misaada ya Wahisani na Washirika wa Maendeleo. Kiasi halisi 

kilichopatikana kutokana na chanzo hiki ni Sh. bilioni 10,957 sawa na 

asilimia 40 ya makusanyo yote, hili ni sawa na ongezeko la Sh bilioni 

1,993 ikiwa ni (22%) ya mikopo iliyotolewa mwaka wa fedha 2016/17. 

Uchambuzi wa mikopo unaonyesha ongezeko la utegemezi wa mikopo 

na misaada ya wahisani kwa mfululizo wa miaka mitano isipokuwa 

kwa mwaka wa fedha 2013/14 na 2015/1613 kama navyoonyeshwa 

katika kielelezo; 

                                         
13  Kwa mwaka wa Fedha 2013/14; kumekuwa na kupungua 2% kulinganisha na 2012/13, Kwa 
mwaka wa Fedha 2014/15; kumekuwa na ongezeko la 19% kulinganisha na 2013/14, Kwa 
mwaka wa fedha 2015/16; kumekuwa na kupungua kwa 7% kulinganisha na 2014/15, Kwa 
mwaka wa fedha 2016/17; kumekuwa na ongezeko la  27% kulinganisha 2015/16 na 2017/18 
kumekuwa na ongezeko la 22% kulinganisha na  2016/17 
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Kielelezo Na. 13: Mwenendo wa Makusanyo ya ndani na Mikopo kwa 

mfululizo wa miaka mitano 

 
Kwa ujumla, Mwenendo wa makusanyo ya ndani na mikopo 

inaonyesha uwiano sambamba na ongezeko la bajeti. Hata hivyo, 

utegemezi wa Mikopo ya ndani na nje huleta changamoto ya riba 

ambazo huathiri uchumi wa taifa. 

4.6 Uchambuzi wa Fedha zilizopokelewa Mfuko Mkuu wa 
Serikali na Fedha zilizotolewa kwa Mafungu 

Kiasi cha Fedha kilichotoka katika Mfuko Mkuu wa Serikali kwa 

matumizi ya kawaida na maendeleo katika Mwaka wa Fedha ni Sh. 

bilioni 26,947.41 kulinganisha na Sh. bilioni 26,531.56 zilizopokelewa 

mfuko mkuu, hivyo kufanya upungufu wa Sh. bilioni 415.84 hadi 

kufikia Tarehe 30 Juni, 2018. 

Jedwali linalofuatia linaonyesha Makusanyo kutoka vyanzo 

mbalimbali kama yalivyopokelewa Mfuko Mkuu wa Serikali aidha, 

Maelezo zaidi kuhusu Makusanyo na Matumizi ya Fedha zilizopokelewa 

Mfuko mkuu yamezungumziwa katika Sura ya Tano ya ripoti hii. 

Jedwali Na. 12: Makusanyo yaliyopokelewa Mfuko Mkuu 

Vyanzo vya Makusanyo Kiasi katika Sh 
bilioni 

Mkusanyo ya Kodi 15,542.1314  

Makusanyo yasiyotokana na Kodi 1,589.87  

Mikopo ya Ndani 5,704.50  

                                         
14 Kiasi hichi kinajumuisha Sh bilioni 15,149.47 kilichokusanywa kulingana na Bajeti husika 
na makusanyo mengine yasiyohusiana na Bajeti husika 
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

Vyanzo vya Makusanyo Kiasi katika Sh 
bilioni 

Misaada, na Mikopo ya ndani yenye mashari nafuu na 
isiyo na masharti nafuu 

3,695.0615 

Jumla 26,531.56  
Chanzo; Taarifa ya Mapato na Matumizi Mfuko mkuu 

Kati ya Sh. bilioni 26,947.4116 zilizotolewa mfuko Mkuu, kiasi cha Sh. 

bilioni 22,627.28 kilitolewa kwa Serikali kuu ikiwa ni Wizara, Idara 

pamoja na Sekretarieti za Mikoa katika uwiano wa Sh bilioni 15,408.03 

(68%) kwa matumizi ya Kawaida na kulipa madeni na Sh bilioni 

7,219.26 (32%) kwa matumizi ya Maendeleo, Sh bilioni 4,320.13 

zilitolewa kwa Serikali za Mitaa. 

Ikiinganishwa taarifa ya kutoa Fedha (Exchequer issue report) na 

taarifa ya Fedha zilizopokelewa na kuripotiwa katika taarifa za fedha 

za Mafungu husika pamoja na barua za kukiri mapokezi ya fedha 

kutoka Wizara ya Fedha na Mipango, nimebaini utofauti wa taarifa 

zilizo ripotiwa kama ilivyoonyesha kwenye Jedwali hapa chini; 

Jedwali Na. 13: Tofauti zilizoonekana kati ya Taarifa za kutoa 
Fedha na Taarifa za fedha zilizoandaliwa na wizara. 

 
Vyanzo; Taarifa ya kutoa fedha na Taarifa za fedha za wizara zilizokaguliwa. 

                                         
15 Kiasi hichi hakijumuishi; Misaada ya Sh bilioni 1,293.64, mikopo ya nje yenye masharti 
nafuu na isiyo na mmasharti nafuu Sh bilioni 2,401.57,na kutojuisha Sh bilioni 1,557.06 za 
mikopo ya nje yenye masharti nafuu na isiyo na masharti nafuu kilichopelekwa moja kwa 
moja kwenye Miradi. 
16 Kiasi hiki nimetolewa katika taarifa ya makusanyo na matumizi Mfuko mkuu, pamoja na 
taarifa ya fedha ya Mfuko mkuu iliyokagukiwa. 

Fungu Wizara/Idara Tarehe ya mapokezi
Aina ya 

Matumizi
Namba ya rejeo Kiasi Maoni

56
Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa
30-Jun-18

Fedha za 

Maendeleo
RW1413/2017/2018 21,428,196,476.30

30-Oct-17 EB/AG/159/17/0498 172,513,200.00

22-Mar-18 EB/AG/159/17/1263 78,711,000.00

15-Sep-17 947373795.7 947,573,795.65

20-Dec-17 1091702112 4,453,128,800

08-Dec-17 1121707908 5,551,114,000

09-May-18 1051831133 6,754,396,200

Taarifa zilizotolewa na 

Hazina na hazikuripotiwa 

katika taarifa za fedha za 

wizara
39 Jeshi la Kujenga Taifa

Fedha za 

matumizi ya 

40 Mahakama
Fedha za 

Maendeleo

Fedha zilizotolewa moja 

kwa moja katika miradi na 

hazikuripotiwa katika 

Taarifa ya fedha Hazina



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

92 

S
u
ra

 y
a
 N

n
e
 

Tofauti inayoonekana imesababishwa na kutokuwapo kwa mifumo 

thabiti ya usuluisho kati ya fedha zilizotolewa na hazina na fedha 

zilizotolewa na wahisani wa maendeleo moja kwa moja kwenye 

miradi ya maendeleo katika Wizara. 

Ni mapendekezo yangu kwa Menejimenti ya Wizara ya Fedha na 

Mipango kuhakikisha inafanya usuluishi sahihi wa taarifa za fedha 

zilizotolewa kwa wizara mbalimbali na fedha zilizopokelewa moja 

kwa moja na wahisani wa maendeleo katika miradi, ili kuwezesha 

utoaji wa taarifa sahihi za mapokezi na matumizi ya fedha. 

4.6.1 Uwiano wa Fedha zilizotolewa kwa Matumizi ya Kawaida 

ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa 

Makadirio ya matumizi ya kawaida yaliyoidhinishwa katika mwaka huu 

wa ukaguzi katika Wizara, Idara za Serikali na Sekretariati za Mikoa 

yalikuwa Sh bilioni 15,725.16 hili ni ongezeko la Sh bilioni 1,843.12 

sawa na asilimia 13.28% ikilinganishwa na bajeti ya 2016/17 ya Sh 

bilioni 13,882.04. 

Mapitio ya taarifa za fedha kwa Wizara, Idara za Serikali na 

Sekretariati za Mikoa yalibainisha kuwa Sh. bilioni 15,408.03 

zilitolewa kama matumizi ya kawaida sawa na asilimia 97.98 ya 

makadirio yaliyopitishwa na Bunge, hivyo Sh. bilioni 317.13 sawa na 

asilimia 2.02 ya makadirio hazikutolewa. Ikilinganishwa na fedha 

zilizotolewa kwa mwaka wa fedha 2016/17 kumekuwa na ongezeko la 

kiasi cha Sh 2,248.28 sawa na asilimia 17.08. 

Kutokana na uchambuzi uliofanywa hapo juu, kuwapo kwa bajeti 

pungufu ya matumizi ya kawaida kunamaanisha kwamba utekelezaji 

hafifu au kutotekelezwa kabisa kwa shunghulu za kawaida 

zilizokusudiwa. 

4.6.2 Uwiano wa Fedha za Matumizi ya Kawaida zilizotolewa 

kulinganisha na Matumizi halisi 

Kuna ongezeko la matumizi ya fedha za kawaida kwa kiasi cha Sh. 

bilioni 1,914.98 sawa na asilimia 14.28 ikilinganishwa na matumizi 

yaliyoripotiwa katika mwaka wa fedha 2016/17. 
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

Matumizi halisi kwa mwaka fedha 2017/18 yalikuwa kiasi cha Sh. 

bilioni 15,328.66 ikilinganishwa na fedha zilizotolewa kiasi cha Sh. 

bilioni 15,408.03, hivyo Kiasi cha Sh. bilioni 79.36 kati ya fedha 

zilizotolewa hakikutumika, uwepo wa bakaa ya fedha zisizotumika 

kunamaanisha kutotekelezwa au utekelezaji hafifu wa shughuli 

zilizokusudiwa awali, ucheleweshwaji katika kutolewa kwa fedha, au 

uwezo hafifu wa Taasisi katika kutumia pesa zilizotolewa kwa wakati.  

Maelezo zaidi ya makadirio ya fedha za matumizi, fedha 

zilizoidhinishwa na kutolewa, pamoja na matumizi halisi 

yaliyofanyika kwa kila taasisi iliyokaguliwa zimeonyeshwa katika 

Kiambatisho Na. 8. 

Jedwali Na. 14: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi ya ya 

Fedha za matumizi ya kawaida kwa miaka Mitano (Kiasi katika Sh 

billioni) 

 

Mwaka wa Fedha  Makadirio  Fedha zilizotolewa  Matumizi halisi 

2013/14  9,959.81                           9,559.56                                                            9,551.29 

2014/15 11,646.20                         11,190.11                                                        11,156.43 

2015/16 12,904.75                         12,065.22                                                        12,045.94 

2016/17                           13,882.04                             13,159.74                              13,413.69 

2017/18                           15,725.16                             15,408.03                              15,328.66 

Tofauti (2017/18-2016/17) 1,843.12                           2,248.28                             1,914.98                               

Asilimia ya  (punguzo)/ongezeko 13.28                                17.08                                 14.28                                   
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Kielelezo Na. 14: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi ya 

ya Fedha za mKielelezo Na. 15: atumizi ya kawaida kwa miaka 

Mitano (Kiasi katika Sh billioni) 

 

Vyanzo; Taarifa za Fedha zilizokaguliwa kutoka kwenye Wizara, Idara na 

Sekretariati za Mikoa 

4.6.3 Uwiano wa Fedha zilizotolewa kwa shughuli za Maendeleo 

zikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa 

Makadirio yaliyoidhinishwa kwa shughuli za Maendeleo katika Mwaka 

huu wa Ukaguzi ni Sh. bilioni 10,142.72 ikiwa ni pungufu ya Sh. 92.69 

sawa na asilimia 0.91 ikilinganishwa na Sh. bilioni 10,235.41 za bajeti 

ya mwaka wa fedha 2016/17. 

Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara, Idara za Serikali na Sekretariati 

za Mikoa yalibaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 7,219.26 zilitolewa kwa 

shughuli za maendeleo sawa na asilimia 71 ya makadirio, hivyo kiasi 

cha Sh. bilioni 2,923 sawa na asilimia 28.82 ya makadirio 

hakikutolewa. Hata hivyo kunaongezeka la Sh. billioni 280.26 sawa na 

asilimia 4.04 ikilinganishwa na Sh. bilioni 6,939.00 zilizotolewa katika 

mwaka wa fedha 2016/17. Ongezeko hili linamaana chanya katika 

maendeleo ya miradi Taifa.  

Utolewaji hafifu wa fedha katika shughuli za maendeleo 

kunamaanisha kutotekelezwa au utekelezwaji hafifu wa miradi ya 

2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18

Makadirio 9,959.81 11,646.20 12,904.75 13,882.04 15,725.16

Fedha zilizotolewa 9,559.56 11,190.11 12,065.22 13,159.74 15,408.03

Matumizi halisi 9,551.29 11,156.43 12,045.94 13,413.69 15,328.66
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

maendeleo iliyopangwa, hivyo kuzuia maendeleo endelevu ya miradi 

ya maendeleo. 

4.6.4 Uwiano wa Fedha za Matumizi ya Maendeleo zilizotolewa 

kulinganisha na Matumizi halisi 

Kuna ongezeko la matumizi ya fedha za Maendeleo katika Mwaka wa 

fedha 2017/18 kwa kiasi cha Sh. 1,054.61 sawa na ongezeko la 

asilimia 17.44 ikilinganishwa na matumizi yaliyoripotiwa katika 

mwaka wa fedha 2016/17. 

Matumizi ya fedha za maendeleo katika mwaka huu wa ukaguzi 

2017/18 ni kiasi cha Sh. bilioni 7,100.42 ikilinganishwa na Sh. bilioni 

7,219.26 ya fedha za maendeleo zilizotolewa, hivyo kiasi cha Sh. 

bilioni 118.83 sawa na asilimia 2 ya fedha zilizotolewa hazikutumika. 

Kutotumika kwa fedha za maendeleo zilizotolewa kunamaanisha 

utekelezaji hafifu au kutotekelezwa kwa miradi ya maendeleo 

iliyopangwa, mazingira haya yanaweza kuchangiwa na 

ucheleweshwaji katika kutoa fedha zilizokusudiwa ama uwezo hafifu 

wa taasisi husika katika kutumia fedha zilizototewa katika kipindi 

kusudiwa. 

Pia katika kupitia taarifa ya fedha zilizotolewa kutoka mfuko mkuu 

nimebaini kuwa kiasi cha Sh. bilioni 140.5317 ya fedha za maendeleo 

sawa na asilimia 2 ya fedha zote za maendeleo zilizotolewa, 

ziligawanywa kwa wizara mbalimbali katika kipindi cha robo ya 

mwisho ya mwaka wa fedha 2017/18, sababu hii inaweza kuchangia 

kuwapo kwa bakaa ya fedha za maendeleo ambazo hazikutumika hadi 

kufikia tarehe 30 mwezi Juni, 2018. 

Maelezo zaidi ya makadirio ya fedha za maendeleo, fedha 

zilizoidhinishwa na kutolewa, pamoja na matumizi halisi ya fedha za 

maendeleo yaliyofanyika kwa kila taasisi iliyokaguliwa zimeonyeshwa 

katika Kiambatisho Na. 9. 

                                         
17 Kiasi hiki kimetoka katika ripoti ya fedha (Exchequer Issue report- Development exchequer 
Issue-Loan/Grant) mwezi Aprili 2018 hadi Juni, 2018  
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Jedwali Na. 15: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi ya 

Fedha za maendeleo kwa miaka Mitano (Kiasi katika Sh. billioni) 

 

Kielelezo Na. 1: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi Halisi ya Fedha za 

maendeleo kwa miaka Mitano (Kiasi katika Sh. billioni) 

 

Vyanzo; Taarifa za Fedha zilizokaguliwa kutoka kwenye Wizara, Idara na 

Sekretariati za Mikoa 

Kutokana na Aya zilizotangulia hapo juu, kati ya Sh. bilioni 22,627.28 

zilizotolewa kwa matumizi ya Serikali Kuu, Sh. bilioni 22,429.09 18 

sawa na asilimia 99 zilitumika kwa matumizi ya kawaida, matumizi ya 

maendeleo pamoja na kupunguza madeni. Kiasi cha Sh. bilioni 198.20 

sawa na asilimia 1 hakikutumika hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2018.  

                                         
18 Matumizi ya Kawaida Sh. bilioni  15,328.66; Matumizi ya Kawaida Sh. bilioni  7,100.42 

Mwaka wa serikali  Makadirio  Fedha zilizotolewa  Matumizi halisi 

2013/14 5,035.94                           3,147.04                      3,145.08                    

2014/15 4,389.02                           2,954.20                      2,916.18                    

2015/16 4,968.86                           3,768.59                      3,729.72                    

2016/17                           10,235.41                       6,939.00 6,045.81                    

2017/18                        10,142.72                     7,219.26                   7,100.42 

Tofauti (2017/18-2016/17) (92.69)                              280.26                         1,054.61                    

Asilimia ya  (punguzo)/ongezeko (0.91)                                4.04                            17.44                        

2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18

Makadirio 5,035.94 4,389.02 4,968.86 10,235.41 10,142.72

Fedha zilizotolewa 3,147.04 2,954.20 3,768.59 6,939.00 7,219.26

Matumizi halisi 3,145.08 2,916.18 3,729.72 6,045.81 7,100.42
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

Kielelezo kifuatacho kinaonyesha mgawanyo wa fedha kama 

zilivyotumika katika matumizi ya kawaida na matumizi ya maendeleo. 

Kielelezo Na. 16: Matumizi halisi ya Kawaida na Maendeleo 

  

4.6.5 Uwiano wa Makadirio pamoja na Makusanyo ya Mapato 

yasiyotokana na Kodi. 

Kutokana na Bajeti iliyopitishwa Kiasi cha Sh. bilioni 2,183.35 

kilipangwa kukusanywa na Wizara, Idara za serikali pamoja na ofisi za 

balozi kutoka katika makusanyo yasiyo tokana na kodi. Hata hivyo, 

mgawanyo wa Bajeti kwa mwaka wa fedha 2017/18 kwa Wizara/idara 

ulikuwa Sh. bilioni 2,158.5919, Sekretarieti za Mikoa Sh bilioni 9.58 na 

Balozi Sh. bilioni 25.41.  

Makusanyo halisi yalikuwa Sh. bilioni 1,421.81 kutoka Wizara/idara, 

Sh bilioni 6.71 kutoka Sekretarieti za Mikoa na Sh. bilioni 31.06 kutoka 

ofisi za Balozi.  

Wizara ilikusanya pungufu ya Sh. bilioni 736.78 sawa na asilimia 34.13 

ya bajeti husika, Sekretarieti za mikoa zilikusanya pungufu ya Sh. 

bilioni 2.87 sawa na asilimia 29.9 ya makusanyo ya bajeti husika, 

Balozi zilikusanya zaidi kwa Sh. bilioni 5.65 sawa na asilimia 22 ya 

bajeti husika. 

                                         
19 Kiasi hichi hakijumuishi bajeti ya Fungu 34 Wizara ya mambo ya nje na ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, mwenendo wa makusanyo kwa fungu hili unaonekana katika makusanyo ya 
Balozi Kiambatisho Na. 11. 
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Vielelezo vifuatavyo vinaonyesha makusanyo ya mapato yasiyotokana 

na kodi kutoka kwenye Wizara/Idara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi 

kwa miaka minne mfululizo; 

Jedwali Na. 16: Mwenendo wa makusanyo yasiyotokana na kodi kwa 

miaka mitano Mfululizo (Kiasi katika Sh) 

 
Vyanzo: Taarifa za Fedha zilizokaguliwa kutoka katika Wizara, Idara za serikali na 

Balozi 

Kielelezo Na. 17: Makusanyo yasiyotokana na Kodi kutoka katika Wizara 

na Idara za serikali 

 
Chanzo:Taarifa za fedha zilizokaguliwa kutoka katika Wizara na Idara za serikali 

Makadirio na Makusanyo ya mapato yasiyotokana na kodi kutoka 

katika Wizara/Idara yamekuwa yakiongezeka kwa miaka minne 

Mwaka wa Fedha  Maelezo  Makadirio  Makusanyo halisi  Makusanyo 

zaidi/(pungufu) 

 Wizara/Idara za Serikali                           2,158.59                        1,421.81                         (736.78)

 Sekretarieti za Mikoa                                 9.59                               6.71                            (2.87)

 Balozi                               25.41                             31.06                             5.65 

Wizara/Idara za Serikali 0.00                                0.00                             (0.00)                           

Sekretarieti za Mikoa 0.09                                0.08                             (0.01)                           

Balozi 0.00                                (0.00)                            (0.00)                           

Wizara/Idara za Serikali 691.58                            727.12                          35.54                          

Sekretarieti za Mikoa 26.01                              0.05                             (25.96)                         

Balozi 18.06                              22.02                            3.97                            

Wizara/Idara za Serikali 701.56                            597.61                          (103.95)                       

Sekretarieti za Mikoa 39.67                              89.13                            49.46                          

Balozi 15.51                              19.03                            3.52                            

2017/18

2016/17

2015/16

2014/15

2014/15 2015/16 2016/17 2017/18

Makadirio 701.56 691.58 365.94 2,158.59

Makusanyo Halisi 597.61 727.12 473.27 1,421.81
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

mfululizo isipokuwa kwa makusanyo yaliyoripotiwa mwaka 2016/17. 

Licha ya makusanyo pungufu yanayoonekana katika jedwali, 

kumekuwa na ongezeko la makusanyo la Sh. bilioni 948.55 

kulinganisha na makusanyo ya ya Sh. bilioni 473.27 yaliyoripotiwa 

katika Mwaka wa fedha 2016/17. 

Maelezo ya kina katika Kiambatisho Na. 10. ya naonyesha 

Wizara/idara 20 zimeripoti makusanyo ya ziada, wakati 22 zimeripoti 

makusanyo pungufu. 

Hata hivyo, katika kupitia taarifa za hesabu na kitabu cha makadirio 

ya makusanyo kilichopitishwa na Bunge kutoka Tarehe 1 julai, 2017 

hadi tarehe 30 June, 2018 nimeona tofauti ya kati ya Sh. bilioni 

358.97 kati ya Makadirio yaliyoripotiwa katika vitabu vya Hesabu -

“Taarifa ya Bajeti dhidi ya makusanyo halisi” na Makadirio ya 

makusanyo yaliyopitishwa na Bunge kwa baadho ya vifungu.20  

Ni ushauri wangu kwa Wizara na Idara zote kuwa, makadirio ya 

makusanyo katika fungu husika yanapaswa kutokana na makadirio ya 

makusanyo katika vifungu kama ilivyopitishwa na bunge na sio 

vinginevyo ili kutoa taswira halisi ya makusanyo katika fungu husika, 

pia naendelea kushauri wizara na idara kuongeza juhudi katika 

ukusanyaji wa mapato yasiyotokana na kodi ili kuchangia Bajeti ya 

Taifa. 

Kielelezo Na. 18: Makusanyo yasiyotokana na kodi katika sekretarieti za 

Mikoa 

 
Vyanzo; Taarifa za Fedha zilizokaguliwa kutoka sekretarieti za Mikoa 

                                         
20 Vifungu 46, 62,99,52,37,56,35,39,68 na 16. 
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Licha ya makusanyo pungufu yanayoonekena katika vielelezo hapo 

juu, kumekuwa na ongezeko la makusanyo ya Sh. billioni 6.64 Katika 

Sekretarieti za Mikoa sawa na ongezeko la zaidi ya asilimia 100 

ukilinganisha na makusanyo ya Sh. bilioni 0.08 yaliyoripotiwa katika 

mwaka wa fedha 2016/17.  

Maelezo ya kina katika Jedwali yanaonyesha Sekretarieti za Mikoa 5 

zimekusanya zaidi, 6 zimekusanya pungufu, 1 imekusanya sawa sawa 

na makadiria na Sekretarieti zilizobaki hazikukusanya chochote. Hata 

hivyo Sekretarieti 3 ziliweza kukusanya mapato japo hazikuwa na 

makadirio yoyote ya ukusanyaji wa mapato yasiyotokana na kodi. 

Kama ilivyoelezwa katika Kiambatisho Na. 10. 

Ni ushauri wangu kwa Ofisi zote za Sekretarieti za Mikoa kuandaa 

makadirio ya makusanyo ya mapato yasiyotokana na kodi, pia kuweka 

juhudi zaidi katika ukusanyaji wa mapato. 

Kielelezo Na. 19: Makusanyo yasiyotokana na Kodi katika Balozi 

 

Vyanzo: Taarifa za Fedha zilizokaguliwa kutoka katika Balozi 

Makusanyo ya mapato kutoka katika Balozi yamekuwa yakionyesha 

ongezeko chanya kwa miaka Minne mfululizo, karibu Balozi zote 

zilizokaguliwa zimekusanya zaidi ya makadirio yaliyokuwa 

yamewekwa awali, kumekuwa na ongezeko la Sh. bilioni 3.21 sawa na 

asilimia 11.53 kulinganisha na makusanyo yaliyoripotiwa mwaka 

2014/15 2015/16 2016/17 2017/18

Makadirio 15.51 19.37 24.56 25.41

Makusanyo Halisi 19.03 22.02 27.85 31.06
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

2016/17. Balozi 11 zimekusanya chini ya makadirio, 26 zimekusanya 

zaidi, 2 haziyakusanya chochote kama ilivyoonyeshwa katika 

Kiambatisho Na. 11. 

4.6.6 Mapato yasiyotokana na Kodi ambayo hayakuwasilishwa 

Mfuko Mkuu Sh. 2,537,773,463.50 

Kifungu cha 11 cha Sheria ya Usimamizi wa Fedha ya mwaka 2001, 

“kinataka maduhuli au fedha nyingine zozote zinazokusanywa au 

kupokelewa kwa ajili ya Serikali zipelekwe katika Mfuko Mkuu 

isipokuwa pale tu ambapo fedha zilizokusanywa zinapelekwa katika 

mifuko mingine iliyoanzishwa kisheria kwa madhumuni maalumu au 

kubakizwa katika mamlaka iliyokusanya kwa ajili ya kulipia gharama 

za mamlaka hiyo kama inavyotakiwa na Sheria maalumu”. 

Pia, Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

kupitia barua yenye kumbukumbu Na. DA 68/226/02/83 ya tarehe 19 

Juni, 2018 ilitoa maelekezo kuwa makusanyo yote kutoka katika 

balozi mbalimbali yasiyotokana na kodi yanapaswa kuwasilishwa 

Mfuko mkuu wa ofisi za Hazina kabla ya tarehe 20 June, 2018 

Kinyume na agizo lililopo kwenye Kifungu cha sheria pamoja na 

maelekezo yaliyotolewa na Wizara, Ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha 

Sh. bilioni 2,537,773,463.50 kilichokusanywa na balozi 7 katika 

mwaka wa fedha 2017/18 hakikuwasilishwa Mfuko mkuu wa Hazina, 

badala yake kiasi hicho cha fedha kilibakizwa katika akaunti za fedha 

za Balozi husika, Hata hivyo rekodi hii inaonyesha punguzo la asilimia 

82.5 ukilinganisha na balozi 21 zilizo ripotiwa kutokuwasilisha kiasi 

cha Sh. bilioni 14,546,473,044.63 katika mwaka wa fedha 2016/17. 

Mwenendo huu unaonyesha ongezeko la kuzingatia wa sheria katika 

kuwasilisha Makusanyo mfuko mkuu. 

Maelezo zaidi ya kiwango cha fedha na Balozi husika zimeonyeshwa 

katika Jedwali lililoonyeshwa hapa chini; 

Jedwali Na. 17: Makusanyo yasiyotokana na Kodi ambayo 

hayakuwasilishwa Mfuko Mkuu 

Na. Kufungu 
kidogo 
 

Jina la Balozi Kiasi (Sh) 

1 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja 295,240,405.57 
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Na. Kufungu 
kidogo 
 

Jina la Balozi Kiasi (Sh) 

2 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis 
Ababa, Ethiopia 

259,358,948.85 

3 2024 Ubalozi wa Tanzania Riyadh, 
Saudi Arabia 

58,580,000.00 

4 2016 Ubalozi wa Tanzania Stockholm 828,362,785.00 

5 2035 Ubalozi wa Tanzania Kuwait 218, 224,307.91 

6 2007 Ubalozi wa Tanzania Tanzania – 
Lusaka 

93,280,322.12 

7 2018 Ubalozi wa Tanzania 
Washington, D.C. 

784,726,694.05 

Jumla Kuu 2,537,773,463.50 
Chanzo: Hesabu za Balozi zilizokaguliwa 

Ni maoni yangu wangu kwamba, kwa kutopeleka makusanyo 

yasiyotokana na kodi katika mfuko mkuu wa Hazina kiasi cha Sh. 

bilioni 2,537,773,463.50 kama ilivyoelezwa katika Sheria ya Fedha na 

miongozo iliyotolewa, kunainyima fursa serikali kutumia kiasi cha 

fedha kilichokusanywa katika shughuli nyingine za kimaendeleo, pia 

kunaongeza hatari ya kutumia fedha hizo zilizokusanywa katika 

matumizi yasiyokusudiwa. 

Ninashauri kwa menejimenti ya Wizara ya Mambo ya nje na 

ushirikiano wa Afrika mashariki kuhakikisha kwamba kiasi chote cha 

Fedha kilichokusanywa kinawasilishwa katika mfuko mkuu wa Hazina 

kama ilivyo elezwa katika Sheria ya Fedha ya mwaka 2001, ili 

kupunguza hatari ya matumizi yasiyokusudiwa. 

 

4.6.7 Uandaaji wa Taarifa ya Utekelezaji wa Bajeti isiyo na usahihi 

Kifungu cha 55 kifungu kidogo cha 3 cha Sheria ya Bajeti ya mwaka 

2015, kama ilivyo fanyiwa marekebisho katika kanuni ya 29 kifungu 

kidogo cha 4 cha kanuni za Bajeti, kinamtaka “Kamishina wa Bajeti 

akishirikiana na Kamishina wa Mipango kuandaa na kutoa taarifa ya 

robo mwaka ya utekelezaji wa Bajeti katika kila mwisho wa robo 

mwaka. Taarifa hiyo inalenga kutoa mrejesho wa utekelezajiwa 

bajeti kwa kipindi cha robo mwaka na mwaka mzima. 
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Ukaguzi wa Bajeti ya Serikali 

Katika ukaguzi wa Mapato yaliyokusanywa na Wizara ya Fedha na 

mipango kwa kipindi cha robo ya mwisho wa mwaka wa fedha 

unaoishia 2017/18, nimebaini kuwapo kwa tofauti kati ya kiasi cha 

fedha kilichoropotiwa katika taarifa ya fedha ya robo mwaka na 

taarifa ya fedha katika wizara/ idara za Wizara ya Fedha na mipango 

zilizokusanywa kwa kipindi kimoja. 

Jedwali linalofuata hapa chini linaonyesha Makusanyo ya mapato na 

mikopo iliyopokelewa hadi Tarehe 30 Juni, 2018 kama ilivyoripotiwa 

katika Taarifa ya utekelezaji wa Bajeti na Wizara. 

Jedwali Na. 18: Utofauti ulioonekana katika Taarifa ya utekelezaji wa 

Bajeti na Taarifa ya fedha katika wizara 

Vyanzo 
vya 
Makusanyo 

Taarifa ya 
Utekelezaji wa 
Bajeti 

Taarifa 
ilivyoripotiwa 
katika Fungu 21 

Taarifa kutoka 
Fungu 22 

Tfauti 
iliyoonekana 

 
Makusanyo halisi 
katika Sh. 

Makusanyo halisi 
katika Sh. 

Makusanyo halisi 
katika Sh. 

Tofauti katika Sh. 

Kodi 15,191,000,000,000 15,123,000,000,000   68,000,000,000 

Misaada 
(A) 

930,400,000,000 1,238,449,701,518   (308,049,701,518) 

Mikopo ya 
masharti 
nafuu (B) 

1,535,400,000,000 1,056,269,918,423 
 

479,130,081,577 

Mikopo ya 
nje isiyo 
na 
masharti 
nafuu (C ) 

1,474,300,000,000 - 1,807,752,875,530 (333,452,875,530) 

Mikopo ya 
Ndani 

5,704,400,000,000   5,704,400,000,000 - 

Kumbuka: Usahihi wa Taarifa umeonekana kwenye mikopo ya ndani pekee 

Hata hivyo katika kupata maelezo ya kina, nimebaini kwamba utofauti 

wa taarifa unaoonekana umesababushwa na kuwapo kwa nyakati 

tofauti za uaandaaji wa Taarifa. Taarifa ya utekelezaji wa bajeti 

inaandaliwa mwezi mmoja baada ya kufunga mwaka wa fedha wa 

serikali wakati Taarifa ya fedha inaandaliwa miezi mitatu baada ya 

kufunga mwaka wa fedha wa serikali, Kwa mantiki hiyo taarifa ya 

utekelezaji wa bajeti huandaliwa kwa kutumia taarifa ambazo 

hazijakamilika. 
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Ni maoni yangu kwamba, Taarifa ya utekelezaji wa bajeti ni taarifa 

muhimu kwa serikali inayolenga kutoa mrejesho wa utekelezaji wa 

bajeti kwa wadau mbalimbali ikiwemo Bunge, Wanataauma, Wadau 

wa maendeleo, Mkaguzi na mdhibiti wa hesabu za Serikali na 

wananchi kwa ujumla. Hivyo kutokuandaliwa kwa usahii kunaweza 

kupotosha ummna na kuathiri mwenendo wa tathmini ya Bajeti. 

Ni ushauri wangu kwa Menejimenti ya Wizara ya Fedha na idara 

inayohusika kuongeza usahihi katika uandaaji wa taarifa ya 

utekelezaji wa bajeti, ama kwa kubadili kipindi cha kuwasilisha 

taarifa husika kama kilivyoelezwa katika Bajeti, au kufanya 

mabadiliko ya kisheria ili kuruhusu uwasilishwaji wa taarifa iliyo 

fanyiwa marekebisho pia kuboresha njia za ukusanyaji wa taarifa 

katika kuandaa ripoti
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

5Sura ya Tano 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 

5.1.1 Utangulizi 

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilianzishwa kwa mujibu wa Sheria 

Na.11 ya mwaka 1995 na ilianza kutekeleza majukumu yake tarehe 

01 Julai 1996, ikiwa na majukumu ya kusimamia na kukusanya mapato 

ya kodi kwa niaba ya Serikali. 

Mamlaka inatayarisha aina mbili za Taarifa za Fedha, Taarifa za 

Mapato na Taarifa za Matumizi. Taarifa zote mbili za Fedha 

zinaandaliwa kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 

Sekta ya Umma visivyo vya misingi ya fedha taslimu (IPSAS Accrual 

basis of accounting). Taarifa za mapato hufafanua masuala yahusuyo 

makusanyo ya kodi mbalimbali, na ile taarifa ya matumizi hufafanua 

kuhusu jinsi fedha zilizotolewa na serikali na vyanzo vingine 

zilivyotumiwa na kutekeleza majukumu ya Mamlaka. 

5.1.2 Mwelekeo wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Miaka 

Iliyopita 

Katika taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu ya mwaka wa fedha 

uliopita (2016/17) mapendekezo hamsini (50) yalitolewa kwa mwaka 

wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2017; na mapendekezo mia moja 

hamsini na saba (157) yalisalia yakisubiri kufanyiwa kazi toka mwaka 

wa fedha 2001/2002 mpaka 2015/2016, hivyo kufanya jumla ya 

mapendekezo 207 yanayohitaji kutekelezwa.  

Nimepitia hatua zilizochukuliwa katika utekelezaji wa jumla ya 

mapendekezo mia mbili na saba (207). Kati ya hayo, mapendekezo 92 

(asilimia 44) yanahusiana na Idara ya Forodha na Ushuru wa bidhaa, 

mapendekezo 53 (asilimia 26) yanahusiana na Idara ya Walipakodi 

Wakubwa, mapendekezo 10 (asilimia 5) yanahusiana na Idara ya 

Uchunguzi wa Kodi na mapendekezo 52 (asilimia 25) yanahusiana na 

Idara ya Mapato ya Ndani kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapo 

chini. 
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Jedwali Na. 19: Idadi ya mapendekezo yaliyotolewa kwa miaka iliyopita 

kwa kila Idara 

 

Kati ya mapendekezo 207, mapendekezo arobaini na tano (45) sawa 

na asilimia 22 yalitekelezwa na mapendekezo miamoja sitini na mbili 

(162) sawa na asilimia 78 yalikuwa kwenye hatua za utekelezaji. 

Muhtasari wa mwelekeo wa utekelezwaji wa mapendekezo yote 

umeoneshwa katika Jedwali hapo chini; 

Jedwali Na. 20: Mwelekeo wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyopita 

 

Jumla ya mapendekezo yaliyo kwenye hatua za utekelezaji ni mia 

moja sitini na mbili (162) sawa na asilimia 78. Baada ya kupitia zaidi 

utekelezaji wa mapendekezo yaliyosalia nilibaini kuwa, jumla ya 

mapendekezo kumi na tisa (19) sawa na asilimia 12 yanahitaji 

maamuzi ya Taasisi nyingine nje ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 

kama vile Bodi za Rufani za Kodi, Baraza la Rufani za Kodi, Mahakama 

ya Rufaa ya Tanzania na Bunge kwa kodi zilizo katika mapingamizi na 

madeni ya kodi yaliyopendekezwa na Mamlaka ya Mapato kupitia 

Hazina kwa ajili ya kufutwa. Maamuzi ya kesi hizo na kufutwa kwa 

madeni kusubiriwa kwa muda mrefu tangu mwaka wa fedha 

Na Mwaka
Idara ya Forodha na 

Ushuru wa bidhaa

Idara ya Walipa kodi 

wakubwa

Idara ya uchunguzi 

wa kodi
Idara ya Mapato ya Ndani Jumla

1 2001/2002 1 - - - 1

2 2002/2003 - - - - -

3 2003/2004 - - - - -

4 2004/2005 2 - - - 2

5 2005/2006 4 - - - 4

6 2006/2007 3 - - - 3

7 2007/2008 5 1 - 1 7

8 2008/2009 1 2 - 2 5

9 2009/2010 2 2 - 2 6

10 2010/2011 1 4 - 1 6

11 2011/2012 3 5 - - 8

12 2012/2013 2 6 - 2 10

13 2013/2014 7 6 - 4 17

14 2014/2015 20 13 - 6 49

15 2015/2016 22 7 6 14 39

Jumla ndogo 73 46 6 32 157

16 2016/2017 19 7 4 20 50

Jumla 92 53 10 52 207

Kipaumbele cha juu Kipaumbele cha kati Kipaumbele cha chini

(idadi) (idadi) (idadi) (idadi) %

Yaliyotekelezwa 45 - - 45 22

Yapo kwenye hatua za 

utekelezwaji
162 - - 162 78

Hayajatekelezwa -  - - -  -  

Jumla 207 -   -   207 100

Mwelekeo wa 

Utekelezaji

Jumla
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

2001/2002. Mapendekezo mia moja arobaini na tatu (143) yaliyobaki, 

sawa na asilimia 88, yanashughulikiwa na Mamlaka ya Mapato 

Tanzania. 

Kwa ujumla, kulingana na uhalisia wa mapendekezo yaliyosalia, 

mwelekeo wa utekelezaji hauridhishi, hivyo uongozi ya Mamlaka ya 

Mapato Tanzania unashauriwa kuongeza jitihada katika utekelezaji 

wa mapendekezo ili kukomboa mapato yaliyokwama kutokana na 

mapungufu yaliyoainishwa. Hatua hii itaongeza zaidi ukusanyaji wa 

mapato. 

5.1.3 Mwelekeo wa Mapato nchini Tanzania 

Kwa mwaka wa fedha wa 2017/2018 Mamlaka ya Mapato ilikusanya 

jumla ya Shilingi 15,386,495,236,448 dhidi ya malengo yaliyowekwa 

ya Shilingi 17,315,767,525,241. Hii inaonesha makusanyo yalikuwa 

pungufu kwa Shilingi 1,929,272,288,793 ambazo ni sawa na asilimia 

11 ya malengo. Jumla hii ya makusanyo haihusishi Shilingi 

18,945,791,406 za vocha ya misamaha ya kodi kutoka hazina, pamoja 

na fedha za marejesho ya kodi. Mapato halisi ya mwaka wa fedha 

2017/2018 ni Shilingi 15,405,441,027,854. Jedwali hapo chini 

linaonesha jumla ya makisio na makusanyo ya mapato toka Tanzania 

bara na Zanzibar. 

Jedwali Na. 21: Jumla ya makusanyo kwa mwaka 2017/18 kwa idara 

(Shilingi kwa mamilioni) 

Idara Lengo - 
Tanzania bara 
na Zanzibar 

Makusanyo 
halisi 
Tanzania bara 
na Zanzibar 

Makusanyo 
Pungufu 

Makusanyo 
Pungufu kwa 
asilimia 

Mapato ya ndani 3,645,429 2,956,346 (689,083.00) (18.90%) 

Walipa kodi wakubwa 6,712,717 6,243,877 (468,840.00) (6.98%) 

Forodha na Ushuru wa 
bidhaa 

7,174,950 6,229,210 (945,740.00) (13.18%) 

Marejesho ya kodi (217,329) (42,938) 174,391.00 (80.24%) 

Jumla ndogo 17,315,767 15,386,495 (1,929,272.00) (11.14%) 

Vocha za misamaha ya kodi 49,285 18,946 (30,339.00) (61.56%) 

Jumla kuu 17,365,052 15,405,441 (1,959,611.00) (11.28%) 

Chanzo: Taarifa za mapato zilizokaguliwa za mwaka 2017/18 

Kwa ujumla, idara zote tatu za mapato zilishindwa kufikia malengo 

kwa mwaka huu wa fedha 2017/18. Kielelezo cha hapo chini 

kinaonesha kwamba Idara ya walipa kodi wakubwa ilikusanya asilimia 
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41 ya makusanyo yote ambayo ndiyo sehemu kubwa kuliko idara zote; 

ikifuatiwa na Idara ya Forodha yenye asilimia 40 na idara ya kodi za 

ndani yenye asilimia 19 ambayo ndiyo ya mwisho kwa mwaka wa 

fedha 2017/2018, makusanyo haya hayahusishi vocha ya misamaha ya 

kodi kutoka Hazina. 

Kielelezo Na. 20: Uwiano wa Makusanyo halisi Kwa Idara kwa mwaka 

2017/18 

 

Kutokana na mchanganuo huo, ni dhahiri kuwa mchango wa 

makusanyo kutoka Idara ya Mapato ya Ndani umekuwa nyuma 

ikilinganishwa na idara nyingine. Kwa maoni yangu, kuna mambo 

mengi ambayo mamlaka ikiyafanya yanaweza kuongeza mapato 

katika idara ya mapato ya ndani, nashauri ufanisi na makusanyo katika 

idara hii uongezwe kwa kutumia mbinu mbalimbali ikiwemo ufatiliaji 

wa karibu kwenye kukusanya madeni ya kodi na kutumia taratibu za 

kisheria ili kuhakikisha kodi zinalipwa, kushughulikia mapingamizi ya 

kodi kwa wakati, kuimarisha ukaguzi na ukadiriaji wa kodi, kusisitiza 

matumizi ya mashine na risiti za kielekroniki (EFD) na jitihada 

nyingine ili kuhakikisha kuwa kila mfanyabiasha na raia analipa kodi.  

5.1.4 Mwelekeo wa Makusanyo ya Mapato 

Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa kipindi cha miaka mitano 

iliyopita kwa wastani, ulikuwa chini ya makadirio yaliyoidhinishwa, 

Idara ya 
Mapato ya 

Ndani
19%

Idara ya Forodha na 
Ushuru wa bidhaa

40%

Idara ya 
Walipakodi 
Wakubwa 

41%
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

isipokuwa kwa mwaka wa fedha 2015/16 ambapo makusanyo halisi 

yalikuwa juu ya makadirio kwa asilimia 0.13. Hata hivyo, ufanisi 

katika ukusanyaji mapato kwa mwaka huu wa fedha haukuwa mzuri 

kwani uwiano wa kodi dhidi ya pato la ndani la taifa umepungua (kodi 

kwa pato la taifa) mpaka kufikia asilimia 12.8 ikilinganishwa na 

asilimia 13.2 kwa mwaka 2016/17. Hivyo Mamlaka imeshindwa 

kutimiza lengo na mkakati wa kufikia uwiano wa asilimia 19.9 wa kodi 

dhidi ya pato la ndani la taifa, lengo ambalo Mamlaka ilijiwekea ili 

lifikiwe kwa kipindi cha hadi kufikia mwaka 2018. Hivyo, nashauri 

serikali iongeze jitihada katika ukusanyaji wa mapato.  

Jedwali hapo chini linaonesha mwelekeo wa makusanyo na uwiano wa 

kodi dhidi ya pato la ndani la taifa kwa kipindi cha miaka mitano kwa 

Tanzania na nchi nyingine za Afrika Mashariki 

Jedwali Na. 22: Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa Tanzania na 

nchi za Afrika Mashariki, 2013/14 – 2017/18 (Shilingi kwa 

milioni) 

 
 Chanzo: Takwimu za Mamlaka ya Mapato Tanzania, 2014 -2018 

Mchanganuo linganifu wa ufanisi wa kodi kwa nchi za Afrika Mashariki 

unaonesha kwamba, Tanzania iko nafasi ya mwisho kwa mwaka huu 

wa fedha. Kwa kuzingatia mwelekeo linganifu wa nchi za Afrika 

Mashariki, nashauri kuwa Serikali iongeze ufanisi katika ukusanyaji wa 

kodi ili kufikia malengo yake, kwani bado kuna maeneo ya kuboresha 

zaidi kwenye ukusanyaji wa mapato, ikiwemo kuongeza wigo wa 

vyanzo vya kodi, kudhibiti mianya ya upotevu wa kodi na kuongeza 

2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18

Lengo 10,957,001 12,078,015 13,220,252 15,293,899 17,365,052

Makusanyo halisi 10,026,659 10,743,765 13,238,045 14,271,382 15,405,441

Tofauti kati ya Lengo na 

Makusanyo
-930,342 -1,334,250 17,793 -1,022,517 1,959,611

Tofauti kati ya Lengo na 

Makusanyo kwa asilimia
-8 -11 0.13 -6.69 -11.28

Tanzania 12.50% 11.60% 12.90% 13.20% 12.80%

Uganda 11.30% 12.30% 12.80% 14.00% 14.20%

Kenya 19.10% 18.70% 18.80% 19.30% 18.50%

Rwanda 14.90% 15.10% 16.10% 15.20% 15.80%

Burundi 13.60% 13.70% 13.00% 13.40% 13.00%

Maelezo
Mwaka wa Fedha [Shilingi kwa milioni)]

Uwiano wa kodi dhidi ya pato la jumla la ndani (Kodi/pato la jumla la ndani):
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ulipaji kodi kwa hiari. Kwa ujumla, hatua hizi na nyingine zitasaidia 

kupunguza kiwango cha utegemezi wa bajeti. 

5.1.5 Changamoto katika ukusanyaji wa mapato na mapendekezo 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Mamlaka ya Mapato 

Tanzania haikuweza kufikia malengo ya ukusanyaji wa kodi, isipokuwa 

kwa mwaka wa fedha 2015/16 na mwelekeo wa ukusanyaji wa mapato 

umekuwa chini ya makadirio yaliyoidhinishwa kwa wastani wa asilimia 

7.3 katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. 

Kuna changamoto ambazo zinatakiwa kufanyiwa kazi na Serikali ili 

kuongeza ukusanyaji wa mapato ambazo ni pamoja hizi zifuatazo; 

a) Kuwapo kwa kesi za kodi za muda mrefu  

katika Bodi ya Rufaa za Kodi (TRAB), Baraza la Rufaa za Kodi (TRAT) 

na Mahakama ya Rufaa Tanzania imekuwa ni kikwazo kikubwa katika 

juhudi za ukusanyaji wa mapato. Mahojiano yangu na Uongozi wa Bodi 

ya Rufaa za Kodi na Baraza la Rufaa za Kodi juu ya ufanisi usioridhisha 

kwenye kusikiliza na kukamilisha kesi za kodi, nilifahamu kwamba 

Taasisi hizi zinatakiwa wakati wote ziwe na uwiano sawa wa 

Mwenyekiti, Makamu Wenyeviti na Wajumbe ili ziweze kufanya vikao 

vingi na kwa wakati. Kadhalika, taasisi hizi zimekuwa na tatizo la 

ufinyu wa bajeti, hivyo kuathiri kufanyika kwa vikao vya kutosha vya 

kusikiliza kesi kama inavyotakiwa na sheria. Mapungufu haya 

yamesababisha wafanyabiashara wasio waaminifu kutumia mwanya 

huu kuchelewesha malipo ya kodi kwa kupeleka kesi zao kwenye 

taasisi hizi wakijua zitachukua muda mrefu kusikilizwa. Jambo hili 

linazuia ukusanyaji wa mapato makubwa ya Serikali, kwani kesi hizi 

zinakuwa na kodi nyingi sana. Ni vema Serikali ikahakikisha Taasisi 

hizi zinakuwa na idadi kamili ya Wenyeviti, Makamu Wenyeviti na 

wajumbe, pia zipewe bajeti ya kutosha ili kuongeza ufanisi wa 

utendaji kazi 

Naishauri Serikali iziboreshe na kuziongezea uwezo Bodi ya Rufaa za 

Kodi na Baraza la Rufaa za Kodi kwa kuteua wenyeviti, makamu 

wenyeviti na wajumbe wa kutosha ili kuziwezesha Taasisi hizi 

kufanya vikao vya kusikiliza na kuhitimisha kesi za kodi zaidi ya 

kimoja kwa wakati mmoja. Kadhalika, naishauri Serikali iongeze 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

bajeti na kutoa pesa za kutosha kwa ajili ya kuziwezesha Taasisi hizi 

kufanya shughuli zao kwa wakati na kwa ufanisi. Hatua hizi zitasaidia 

kupunguza mlundikano wa kesi za kodi zilizokaa muda mrefu bila 

kuhitimishwa. 

b) Mapungufu katika ufuatiliaji wa madeni ya kodi na makadirio 
ya kodi yaliyotolewa kwa walipa kodi.  

Mamlaka ya mapato ina kiasi kikubwa cha kodi ambacho 

hakijakusanywa kwa muda mrefu kutoka kwa walipa kodi mbalimbali. 

Mapitio yangu yalibaini kuwa kiasi hiki hakijakusanywa kutokana na 

ufuatiliaji hafifu wa Mamlaka kwa walipa kodi, kukosa taarifa za 

kutosha kuhusu biashara za walipa kodi, mamlaka kushindwa kutumia 

nguvu yake ya kisheria iliyopewa kupitia kifungu na.61 (1-3) cha 

sheria ya usimamizi wa kodi ya mwaka 2015, ambacho kimempa 

mamlaka Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania kuchukua 

mali za mlipa kodi ili kukomboa kiasi cha kodi ambacho mlipa kodi 

anadaiwa. Kwa maoni yangu, iwapo jitihada za kutosha na hatua 

madhubuti zingechukuliwa na Mamlaka kwa wakati, malimbikizo haya 

ya kodi yangekusanywa na kuongeza mapato ya mwaka huu wa fedha.  

Naishauri Serikali iongeze jitihada katika ukusanyaji wa kodi ambazo 

hazijalipwa na walipa kodi. Jambo hili linaweza kufanikiwa kwa 

kuboresha na kukiongezea uwezo kitengo cha ukusanyaji wa madeni 

na mikakati ya kuhakikisha kuwa kodi zote zinakusanywa kwa wakati 

baada ya kufanyiwa makadirio au uthamini hivyo kuzuia ulimbikizaji 

wa kodi. 

c) Mapungufu katika ukaguzi wa kodi na ukadiriaji kodi.  

Mapitio yangu katika ukaguzi wa kodi na ukadiriaji wa kodi nilibaini 

maeneo mbali mbali ambayo kodi ilikusanywa pungufu au 

haikukusanywa kabisa kwasababu ya kukosekana kwa ufanisi wakati 

wa kupitia taarifa za hesabu na nyaraka nyingine za walipa kodi ili 

kupata uhakika iwapo taarifa hizo zinatoa na kuonesha uhalisia wa 

biashara na kipato cha walipa kodi husika. Hali hii ilichangiwa na 

uchambuzi hafifu wa taarifa za fedha zilizowasilishwa na walipakodi 

hivyo kupelekea makadirio ya biashara kuwa madogo. Swala hili 
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limechangiwa na uwezo mdogo kwa baadhi ya wafanyakazi wa 

Mamlaka wakati wanatekeleza majukumu yao ya ukaguzi na ukadiriaji 

wa kodi.  

Naishauri Serikali iwaongezee uwezo na ujuzi wafanyakazi wote 

wanaohusika na ukaguzi wa kodi na ukadiriaji wa kodi kupitia 

mafunzo mbalimbali yatakayowawezesha kutekeleza majukumu yao 

kwa ufanisi na hivyo kuongeza mapato ya Serikali.  

d) Ufanisi mdogo katika ukusanyaji wa mapato ya serikali.  

Katika ukaguzi wangu niliangalia pia ufanisi na jitihada za Mamlaka 

ya Mapato katika kuhakikisha kuwa kodi kutoka vyanzo vyote na 

mapato ya serikali inakusanywa, nilibaini upungufu katika ukusanyaji 

wa mapato, ambapo baadhi ya mapato ya serikali yaliachwa bila 

kukusanywa. Moja kati ya vyanzo vya mapato ambavyo nilibaini kuna 

upungufu mkubwa kwenye makusanyo ni tozo za viwanja vya ndege 

na bandari zinazokusanywa na mashirika ya ndege na vyombo vya 

baharini kutoka kwa abiria wanaosafiri. Mapitio yangu yalibaini kuwa 

Mamlaka ya Mapato haikuwa na taarifa za kutosha na zilizokamilika 

kutoka kwa mashirika ya ndege na vyombo vya majini ambazo ni za 

muhimu kwa ajili ya kujua kiasi cha kodi (tozo) kinachotakiwa 

kukusanywa kutoka kwa mashirika ya ndege na vyombo vya baharini.  

Naishauri Serikali iongeze na kuimarisha udhibiti katika ukusanyaji 

wa mapato ya tozo za viwanja vya ndege na bandari na kuhakikisha 

mapato hayo yanakusanywa, kuzuia na kudhibiti mianya yote 

inayoweza kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali. 

e) Uhakiki na usimamizi usioridhisha wa udhibiti wa mifumo ya 
uagizaji na uingizwaji wa bidhaa na mafuta yaliyonunuliwa 
kutoka nchi nyingine, na bidhaa zinazopita nchini kwa ajili 
ya kusafirishwa kwenda nchi nyingine, pia imekuwa ni 
sababu ambayo inapelekea upotevu wa mapato ya Serikali. 

Naishauri serikali kuendelea kuimarisha ukaguzi na udhibiti wa 

bidhaa katika ukusanyaji wa kodi na ushughulikiaji wa bidhaa 

zinazoingizwa nchini kutoka nchi nyingine kwa ajili kutumika hapa 
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nchini na kuzuia bidhaa zinazopaswa kusafirishwa kwenda nje ya nchi 

zisitumike nchini bila kulipia kodi stahiki. 

f) Usimamizi usioridhisha wa bidhaa zilizokaa katika maghala 
ya kulipiwa ushuru wa forodha na bandari kavu.  

Nilibaini kuwa bidhaa zinazoingizwa nchini kutoka nchi nyingine 

zinakaa kwa muda mrefu katika maghala ya forodha na bandari kavu 

bila kulipiwa kodi, swala ambalo ni kinyume na sheria. Pia mapungufu 

ya mfumo wa kulipia kodi wa TANCIS yamepelekea Mamlaka 

kushindwa kukusanya kodi, hii imetokea kwa bidhaa zinazoingizwa 

nchini kupitia mipakani kutoka bandari ya Mombasa kwenda kwenye 

maghala ya forodha ambazo zilisafirishwa na malori ya kigeni ambayo 

yalikuwa hayajasajiliwa katika mfumo wa TANCIS. Hivyo bidhaa hizi 

hazikuweza kuingizwa kwenye mfumo wa TANCIS kwa ajili ya 

kukadiriwa na kukusanya kodi. 

Nashauri Serikali kurekebisha mapungufu kwa kukusanya kodi zote 

katika bidhaa zilizo katika maghala ya ushuru wa forodha na bandari 

kavu na kurekebisha kasoro zilizobainika katika mfumo wa TANCIS ili 

uweze kufanya ukadiriaji wa kodi zote za bidhaa zinazoingizwa 

kwenye maghala ya forodha na bandari kavu na kuhakikisha kuwa 

mapato yote ya Serikali yanakusanywa kwa wakati.  

5.1.6 Masuala maalum yaliyoonekana katika ukaguzi wa mwaka 

2017/18 

Sehemu hii inatoa taarifa ya maeneo makuu manne ambayo yanahitaji 

usimamizi na uangalifu wa karibu ili kuongeza ufanisi katika 

ukusanyaji wa mapato. Maeneo hayo ni: Usimamizi wa mapingamizi 

ya Kodi, Usimamizi wa Misamaha ya Kodi, Usimamizi wa Makusanyo 

ya Kodi, na Tozo na ada zinazokusanywa na Mamlaka kwa niaba ya 

taasisi nyingine. 
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5.1.6.1 Usimamizi wa Mapingamizi ya kodi. 

a) Kodi zilizoshikiliwa katika kesi za muda mrefu kwenye 
Mamlaka Za Rufaa za Kodi 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 

2018, nilibaini kwamba, Mamlaka ya Mapato ina kesi zilizo katika Bodi 

ya Rufaa za Kodi, Baraza la Rufaa za Kodi na Mahakama ya Rufaa kwa 

muda mrefu zenye jumla ya kodi ya Shilingi trilioni 382.6 ambapo, 

kiasi cha Shilingi trilioni 382 (asilimia 99.84) kimekwama katika Bodi 

ya Rufaa za Kodi, Shilingi bilioni 65.995 (asilimia 0.02) kimekwama 

katika Baraza la Rufaa za Kodi, na kiasi kilichobaki cha Shilingi bilioni 

548.31 (asilimia 0.14) kinasubiri maamuzi katika Mahakama ya Rufaa 

Tanzania.  

Ongezeko hili kubwa la kesi za kodi limetokana na uelewa zaidi wa 

walipakodi na jamii kwa ujumla kuhusu uwepo wa mamlaka za rufaa 

za kodi na mabadiliko ya taratibu za Bodi ya Rufaa za Kodi ya mwaka 

2018 ambazo zimerahisisha namna ya kushughulikia mapingamizi ya 

kodi. Aidha, kati ya jumla ya kesi za kodi zilizopo katika Bodi ya Rufaa 

ya Kodi ya shilingi trilioni 382, kuna kesi nne zenye jumla ya kodi ya 

shilingi trilioni 374.7 sawa na asilimia 98.08 zinahusu kampuni ya 

uchimbaji madini ya ACACIA.Ikilinganishwa na mwaka wa fedha 

uliopita (2016/17), mapato yaliyokwama katika Mamlaka za Rufaa za 

Kodi yameongezeka kwa Shilingi trilioni 378.2 (sawa na asilimia 85) 

kutoka kesi 709 zenye kodi yenye thamani ya Shilingi trilioni 4.4 kwa 

mwaka 2016/17 hadi kufikia kesi 817 zenye kodi yenye thamani ya 

Shilingi trilioni 382.6 kwa mwaka 2017/18. 

Uchambuzi wangu umeonesha kuwa mapato yaliyokwama katika 

Mamlaka za Rufaa za Kodi ni asilimia 1,206 ya bajeti ya mwaka 

2017/2018 na ni asilimia 317.9 ya pato la ndani la Taifa (GDP) kwa 

mwaka 2017/2018, kiwango ambacho ni cha juu sana.  

Naishauri Serikali iboreshe na kuimarisha utendaji wa mfumo mzima 

wa mamlaka za rufaa za kodi katika kuendesha kesi za rufaa za kodi 

kwa kuhakikisha kuwa inatenga na kutoa fedha za kutosha, na wakati 

wote mamlaka hizi zinakua na viongozi na wajumbe wa kutosha ili 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

ziweze kutekeleza majukumu yake kwa ufanisi hivyo kusikiliza na 

kuhitimisha kesi za kodi kwa wakati. 

b) Mapungufu katika kushughulikia mapingamizi ya kodi 

Katika ukaguzi wangu wa kipindi cha mwaka wa fedha wa 2017/18, 

nilibaini kuwa jumla ya mapingamizi ya kodi mia moja arobaini na nne 

(144) kutoka kwa walipa kodi yenye thamani ya Shilingi 

77,857,964,376.52 yaliyowasilishwa katika Idara ya Walipakodi 

Wakubwa na Idara ya Kodi za Ndani yalikuwa hayajashughulikiwa kwa 

muda mrefu. Swala huli ni kinyume na taratibu za Mamlaka za utoaji 

huduma ambazo zinahitaji mapingamizi madogo (yasio na utata) 

kumalizwa ndani ya miezi mitatu na mapingamizi makubwa (yenye 

utata) kumalizwa ndani ya miezi 6. Mapingamizi haya yalikuwa 

hayajashughulikiwa na kumalizwa kwa kipindi kati ya miezi 5 hadi 

miezi 89 tangu tarehe ya kupokelewa na Kamishna Mkuu wa Mamlaka. 

Ucheleweshwaji wa kushughulikia mapingamizi ya kodi una madhara 

katika kufikia malengo ya ukusanyaji wa mapato ya serikali kwani 

mapingamizi haya yanashikilia kiasi kikubwa cha kodi. 

Kadhalika, nilibaini kuwa Mamlaka ilipokea mapingamizi ya kodi 

yasiyokidhi vigezo vya kisheria kuhusu mapingamizi hayo. Nilibaini 

mapingamizi ya kodi yenye kodi ya jumla ya shilingi 863,565,515.07 

ambayo yaliwasilishwa na kupokelewa katika mkoa wa kikodi wa 

Arusha wakati muda wa kuwasilisha mapingamizi hayo ulikuwa 

umekwishapita, na hakukuwa na kibali kutoka kwa Kamishna Mkuu wa 

Mamlaka cha kuongezewa muda wa kuwasilisha mapingamizi hayo.  

Kuwapo kwa mapingamizi mengi ya kodi ambayo hayashughulikiwi 

kwa wakati na kutolewa maamuzi, kunachangiwa na uwezo na ufanisi 

hafifu wa kitengo cha ukaguzi wa kodi na kitengo cha ufundi katika 

Mamlaka ya Mapato. Pia swala hili limesababishwa na upungufu wa 

wafanyakazi kwa ajili ya kushughulikia mapingamizi ya kodi wakati 

idadi ya mapingamizi yanayoletwa na walipa kodi ni kubwa. 

Ninaishauri Serikali: 

a) Kuongeza ufanisi katika kushughulikia kesi za mapingamizi ya 

kodi yanayoletwa na walipa kodi ili kuyamaliza mapingamizi 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 

116 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

yaliyokaa kwa muda mrefu. Hili linawezekana kwa kuongeza 

idadi ya watumishi wenye uzoefu na ujuzi pamoja na 

kuwaongezea mafunzo watumishi wote walio katika kitengo 

cha Huduma za Kiufundi na Kitengo cha Ukaguzi wa Kodi ili 

kuboresha utoaji wa tathmini za kodi. 

b) Kuhakikisha kuwa Mamlaka ya Mapato inafanya uhakiki wa 

kutosha wa mapingamizi ya kodi yanayowasilishwa na walipa 

kodi ili kujiridhisha iwapo yanakidhi vigezo vya sheria ya 

usimamizi wa kodi (Tax Administration Act) kabla ya 

kuyashughulikia. Sheria hii inataka pamoja na mambo 

mengine, mapingamizi yote ya kodi yawasilishwe kwa 

Kamishna wa Mamlaka ndani ya siku thelathini tangu tarehe 

ambayo maamuzi ya kodi yalifanyika.   

5.1.6.2 Usimamizi na ufuatiliaji usioridhisha wa makusanyo ya 

madeni ya kodi  

Mapitio ya rejista zinazohifadhi taarifa za kodi ambazo hazijalipwa, 

majedwali ya madeni ya kodi, taarifa za uchunguzi wa kodi 

zilizokamilika, ritani za kodi za VAT, majalada ya makosa ya walipa 

kodi pamoja na nyaraka mbalimbali, nimebaini kuwa kodi ya Shilingi 

119,604,133,635 haikukusanywa kutoka kwa walipa kodi. Katika kiasi 

hicho, jumla ya Shilingi 37,764,033,242.06 kinahusiana na Idara ya 

Walipakodi Wakubwa na kiasi cha Shilingi 81,840,100,393.10 

kinahusiana na Idara ya Kodi za Ndani, kama ifuatavyo; 

a)  Kodi ya Ongezeko la thamani (VAT) ambayo haikulipwa 
Sh.4,417,426,199.94 

Nilipitia walipa kodi 15 waliosajiliwa katika kodi ya ongezeko la 

thamani (VAT) katika Idara ya Walipakodi wakubwa waliwasilisha 

ritani zao kwa Kamishna wa Mamlaka ili kujiridhisha iwapo walilipa 

kodi stahiki. Hata hivyo, nilibaini kuwa walipa kodi wanne (4) 

hawakulipa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ya jumla shilingi 

4,417,426,199.94 wakati wa kuwasilisha ritani zao kwa Kamishna wa 

Mamlaka. Jambo hili ni kinyume na kifungu na. (67) (3) cha sheria ya 

Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014 ambayo inataka tofauti 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

chanya ya Kodi ya Ongezeko la thamani kulipwa wakati wa kuwasilisha 

ritani za VAT. 

b) Madeni ya kodi ya muda mrefu ambayo hayajakusanywa 
Sh.114,463,396,095.22 

Mapitio yangu katika taarifa za madeni ya kodi, majalada ya walipa 

kodi na majedwali ya madeni ya walipa kodi nilibaini kuwa kodi ya 

shilingi Sh.114,463,396,095.22 haikukusanywa na mamlaka kutoka 

kwa walipa kodi. Kati ya kiasi hicho, jumla ya 

Shilingi.33,346,607,042.12 kinahusiana na Idara ya Walipa kodi 

Wakubwa na Kiasi cha Shilingi 81,116,789,053.10 kinahusiana na Idara 

ya Kodi za Ndani. Baadhi ya kodi hizi hazijakusanywa tangu mwaka 

2007. 

c) Tozo za adhabu kutokana na makosa ya walipa kodi ambazo 
hazikukusanywa Sh.723,311340 

Baada ya kupitia rejista na majalada ya makosa ya walipa kodi na 

taarifa za malipo ya kodi za wateja nilibaini tozo za jumla ya shilingi 

948,771,000 ambazo mamlaka iliwatoza walipa kodi mbalimbali 

kutokana na kutotumia mashine na risiti za kielektroniki (EFD). Hata 

hivyo, mamlaka iliweza kukusanya kiasi cha Shilingi 208,959,660, 

hivyo kiasi kilichosalia cha Shilingi 723,311,340 hakikukusanywa. 

Naishauri Serikali iongeze jitihada na kuboresha mikakati katika 

usimamizi, ufuatiliaji na ukusanyaji wa madeni na kuhakikisha kuwa 

kodi zote na tozo zinakusanywa kwa wakati. Pamoja na mambo 

mengine, serikali inaweza kufanya makubaliano na walipa kodi ili 

malipo yafanyike kwa awamu na kutumia vizuri msamaha uliotolewa 

na Serikali kuhusu riba na adhabu za kodi. Maboresho haya 

yataepusha malimbikizo ya kodi zilizokaa muda mrefu bila 

kukusanywa. 

5.1.6.3 Mapungufu katika ukaguzi wa kodi na ukadiriaji wa kodi 

Baada ya kupitia majalada ya ukaguzi wa taarifa za walipa kodi, 

taarifa za hesabu za walipa kodi, uchambuzi wa ritani za VAT, taarifa 

za ukaguzi wa kodi, ritani za mapato na taarifa nyingine za walipa 

kodi, nilibaini makusanyo pungufu ya kodi ya jumla ya shilingi 
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46,548,934,370.70. Makusanyo haya pungufu yalisababishwa na 

mawasilisho pungufu ya kodi ya makampuni na kodi ya ongezeko la 

thamani (VAT) na kodi ya zuio ambayo haikukusanywa, ambazo 

zilikuwa na jumla ya shilingi TZS. 8,560,828,433.98 kutoka 

makampuni manne yaliyo chini ya Idara ya Walipakodi Wakubwa, na 

mawasilisho pungufu ya mapato ya jumla ya shilingi 

Sh.37,988,105,936.72 katika ritani zilizowasilishwa na walipa kodi 

katika idara ya kodi za ndani. Ukusanyaji huu pungufu ulichangiwa na 

kukosekana kwa ufanisi katika ukaguzi wa taarifa za hesabu za walipa 

kodi, ritani za mapato na taarifa nyingine zilizowasilishwa na walipa 

kodi ili kujiridhisha iwapo taarifa hizo zinaonyesha uhalisia wa 

biashara na kipato cha walipa kodi.  

Kadhalika, nilipitia taarifa za walipa kodi 71 katika mfumo wa kodi 

wa ITAX katika idara ya walipa kodi wakubwa na kubaini kuwa kodi ya 

mapato (PAYE) na tozo ya maendeleo ya ujuzi (SDL) ya walipa kodi 30 

haikuwasilishwa Mamlaka ya Mapato kwa kipindi cha jumla ya miezi 

149. Pia kodi ya mapato (PAYE), tozo ya maendeleo ya ujuzi (SDL) na 

kodi ya zuio yenye jumla ya shilingi 1,951,215,244.93 haikuwasilishwa 

Mamlaka ya Mapato na walipa kodi wa Idara ya Kodi za Ndani. 

Mapungufu haya yalisababishwa na ufanisi mdogo katika ukaguzi wa 

taarifa za walipa kodi na kukosekana kwa ufuatiliaji wa malipo ya kodi 

za mapato, tozo za maendeleo ya huduma na kodi ya zuio kutoka kwa 

walipa kodi, ambao umeathiri malengo ya kukusanya kodi na unaweza 

kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali. 

Naishauri serikali 

a) Kuongeza ufanisi katika ukaguzi na uhakiki wa taarifa za 

hesabu za walipa kodi, uchambuzi wa ritani za VAT, ritani za 

mapato na taarifa nyingine za walipa kodi ili kupata hali halisi 

ya biashara na kipato cha walipa kodi. Pia, hatua stahiki za 

kisheria zichukuliwe dhidi ya walipa kodi wanaowasilisha 

taarifa za udanganyifu ili kukwepa kodi.  

b)  Kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara kwa walipa kodi ili 

kuhakikisha kwamba kodi ya mapato (PAYE), tozo ya 

maendeleo ya ujuzi (SDL) na kodi ya zuio (withholding tax) 

inawasilishwa Mamlaka ya Mapato kwa wakati. 
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5.1.6.4 Ufanisi katika ukusanyaji wa mapato ya serikali 

Nilifanya ukaguzi katika ukusanyaji wa mapato yanayotokana na tozo 

za viwanja vya ndege na bandari zinazokusanywa na mashirika ya 

ndege na vyombo vya baharini kutoka kwa abiria wanaosafiri na 

kubaini mapato ya kiasi cha jumla ya shilingi 1,845,250,227 na Dola 

za Kimarekani 2,747,249 hayakuwasilishwa Mamlaka ya Mapato 

kutoka mashirika ya ndege 19, Mamlaka ya Viwanja vya ndege 

(Arusha) na Kampuni ya huduma za meli. Kutokukusanywa kwa 

mapato haya kulisababishwa na baadhi ya walipa kodi kutoa taarifa 

pungufu na wengine kutokutoa taarifa kabisa kuhusu tozo za jumla ya 

shilingi TZS.1,093,132,705 na Dola za Kimarekani 2,746,634 kutoka 

mashirika ya ndege, makusanyo pungufu ya shilingi 719,534,022 

kutoka Mamlaka ya Viwanja vya ndege na makusanyo ambayo 

hayakuwasilishwa na Kampuni ya huduma za meli ya shilingi 

32,583,500 na Dola za Kimarekani 615. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa 

hali hii ilisababishwa na Mamlaka ya Mapato kukosa taarifa 

zilizokamilika na sahihi kuhusu idadi ya abiria waliosafiri kutoka kila 

kiwanja cha ndege na bandari, na kwa kila kampuni; na hakukuwa na 

ulinganifu wa taarifa za abiria kati ya Mamlaka ya Viwanja vya ndege, 

kampuni za huduma za meli na Mamlaka ya Mapato (TRA). 

Kadhalika, nilibaini kuwa nyaraka za msingi ili kuthibisha malipo ya 

tozo za viwanja vya ndege yenye jumla ya Dola za Kimarekani 

21,048,320 na Sh.19,600,000 zilikosekana, hivyo sikuweza 

kuthibitisha na kujiridhisha kuhusu usahihi na ukamilifu wa mapato 

yaliyopelekwa Mamlaka ya Mapato kutoka makampuni ya ndege na 

kampuni ya huduma za meli. Kwa upande mwingine nilibaini tofauti 

ya taarifa za mapato kati ya Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) na 

makampuni ya ndege. 

Pia, nilibaini kukosekana kwa taarifa za abiria wanaosafiri kutoka 

viwanja vinavyomilikiwa na makampuni binafsi. Kwa mfano, nilibaini 

viwanja vya ndege nane (8) vyenye umiliki binafsi katika hifadhi ya 

wanyamapori ya Serengeti, hata hivyo, hakukuwa na taarifa zozote 

zilizowasilishwa Mamlaka ya Mapato na wamiliki wa viwanja hivyo 

kuhusu ukusanyaji wa tozo za huduma ya viwanja vya ndege. Pia, 

katika mkoa wa Kagera, nilibaini jumla ya abiria 56,379 walisafiri 
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kutoka bandari za Bukoba na Kemondo bila kulipa tozo. Vile vile 

kulikuwa na bandari na vyombo kadhaa vya usafiri wa majini 

vilivyosajiliwa na vilikuwa vikifanya safari zake ndani ya ziwa Victoria 

bila kukusanya tozo hizi.  

Naishauri Serikali 

a) Kuimarisha udhibiti katika taratibu za tozo za huduma za 

viwanja vya ndege na huduma za bandari kwa abiria 

wanaosafiri ili kuhakikisha kuwa taarifa sahihi zinapatikana, 

na mapato yanayowasilishwa yanaambatanishwa na idadi 

sahihi ya abiria waliosafiri ili kuzuia uwasilishwaji wa 

makusanyo pungufu kutoka kwa walipa kodi.  

b) Kuhakikisha kuwa usuluhishi na ulinganifu wa taarifa za abiria 

na mapato kulingana na taarifa za Mamlaka ya Viwanja vya 

ndege (TAA) na Mamlaka ya Bandari, dhidi ya taarifa za 

mapato zilizowasilishwa Mamlaka ya Mapato na kampuni za 

ndege na kampuni za meli. 

c) Kuhakikisha kuwa makampuni ya ndege na meli wanawasilisha 

ritani za mapato katika Mamlaka ya Mapato, zikionyesha idadi 

na taarifa za abiria waliosafiri na makampuni hayo kutoka 

viwanja vya ndege, viwanja vyenye umiliki binafsi na bandari 

zote. 

d) Ipitie na kufanya uhakiki maalumu katika eneo hili la tozo za 

huduma za viwanja vya ndege na bandari ili kubaini na 

kudhibiti viashiria hasi vinavyoweza kuathiri ukusanyaji wa 

mapato.  

5.1.6.5 Ufuatiliaji na usimamizi usioridhisha wa Misamaha ya 

Kodi 

Serikali, kwa kupitia Mamlaka ya Mapato, ilitoa misamaha ya kodi kwa 

ajili ya shughuli maalum zilizoainishwa katika sheria za kodi 

mbalimbali kama vile uwekezaji katika bidhaa za mtaji kwa kipindi 

maalum ili kuvutia uwekezaji kutoka nje ya nchi. Vilevile na kukuza 

sera maalum za kiuchumi kama vile kuhamasisha uwekezaji katika 

sekta maalum, kuendeleza uhusiano na mataifa mengine kwa kutoa 



121 Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

Mamlaka ya Mapato Tanzania 

misamaha kwa shughuli za kidiplomasia na kwa sababu za 

kibinadamu. 

Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa fedha 2017/18 

zinaonesha misamaha ya kodi yenye jumla ya Shilingi bilioni 1,215.6 

ikiwa ni ongezeko la Shilingi bilioni 178 (asilimia 17.2) ikilinganishwa 

na misamaha ya kodi iliyotolewa mwaka 2016/17 ambayo ilikuwa na 

thamani ya Shilingi bilioni 1,037.6. Ongezeko hili ni kubwa kwani ni 

asilimia moja (1) ya pato la ndani la taifa (GDP) kwa mwaka 2017/18 

ikilinganishwa na malengo ya Serikali ya kupunguza misamaha ya kodi 

kuwa chini ya asilimia moja ya pato la ndani la taifa (GDP). Mwenendo 

wa misamaha ya kodi iliyotolewa kwa kipindi cha miaka mitano 

iliyopita imeoneshwa katika jedwali hapo chini. 

Jedwali Na. 23: Mwenendo wa Misamaha ya Kodi kuanzia mwaka 

2013/14-2017/18 (Shilingi kwa mamilioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Mapato za Mamlaka ya Mapato, takwimu na uchambuzi wa 

wakaguzi, 2013/14-2017/18 

Kutokana na mchanganuo wa hapo juu, kwa wastani misamaha ya kodi 

kwa asilimia ya Pato la Ndani la Taifa (GDP) kwa kipindi cha miaka 

mitano iliyopita ni asilimia 1.7 ya Pato la Ndani la Taifa, kiwango 

hicho ni kikubwa kikilinganishwa na lengo la chini ya asilimia moja (1) 

ya pato la Ndani la Taifa (Rejea bajeti kuu ya Serikali ya mwaka 

2013/14). 

Ninashauri serikali kuendelea kuboresha udhibiti na kuwa na mikakati 

na juhudi za makusudi zitakazowezesha kupunguza misamaha ya kodi 

hadi kufikia chini ya asilimia moja ya pato la ndani la taifa hivyo 

kuongeza ukusanyaji wa mapato ya serikali.  

Mwaka wa 

Fedha

Pato la taifa la 

Mwaka (TZS)

Jumla ya misamaha 

ya kodi (TZS)

Asilimia ya misamaha ya kodi 

ikilinganishwa na pato la ndani la Taifa

2013/14 55,619,077 1,834,097 3.3

2014/15 84,279,922 1,627,012 1.9

2015/16 97,304,216 1,100,337 1.1

2016/17 106,866,941 1,037,643 1

2017/18 120,355,007 1,215,576 1
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5.1.6.6 Magari yenye msamaha wa kodi yaliyouzwa na wanufaika 

bila kulipia kodi Sh. 114,524,502 

Nilipitia taarifa za mfumo wa TANCIS na majalada ya walipakodi 

katika ofisi za forodha za mkoa wa Arusha kuhusu miamala ya ulipaji 

kodi za magari yenye msamaha wa kodi ambayo umiliki wake 

umehamishwa kwenda kwa watu wengine wasiowanufaika na 

misamaha ya kodi. Ukaguzi wangu ulibaini kodi ya shilingi 114,524,502 

ambayo haikukusanywa katika magari 29 yenye msamaha wa kodi 

yaliyouzwa na wanufaika. Jambo hili ni kinyume na kifungu na 119 (1) 

cha sheria ya forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 kinachotaka 

bidhaa zote zilizoingizwa nchini kwa msamaha wa kodi, zilipiwe 

ushuru wa forodha iwapo umiliki wake utabadilishwa au bidhaa 

kuuzwa kwa mtu mwingine asiye mnufaika. Aidha, nilibaini kuwa 

baadhi ya magari haya yalianza kumilikiwa na watu wasio wanufaika 

wakati kodi ya magari hayo ilikuwa bado haijalipwa kwa Mamlaka ya 

Mapato kwa zaidi ya miaka miwili. 

Kadhalika, ukaguzi wa nyaraka katika majalada, uliojumuisha 

mikataba ya mauziano baina ya wanufaika wa misamaha na wanunuzi 

wa magari yenye msamaha wa kodi, nilibaini kuwa magari 36 yenye 

jumla ya ushuru wa forodha wa shilingi 229,934,730 yalikabidhiwa 

kwa wanunuzi baada ya malipo kwa muuzaji, lakini kabla ya malipo 

ya ushuru wa forodha kwa Mamlaka ya Mapato. Wanunuzi waliendelea 

kutumia magari hayo ya msamaha wa kodi kwa muda mrefu bila 

kulipia kodi kwa wakati, badala yake walikaa muda mrefu ndipo 

wakaenda Mamlaka ya Mapato kwa muda wao kufanyiwa ukadiriaji na 

kulipa kodi husika. 

Nashauri 

a) Serikali iboreshe udhibiti, usimamizi na ufuatiliaji wa karibu 

wa misamaha ya kodi kwenye magari ili kuzuia matumizi 

mabaya ya misamaha hiyo ikiwemo uuzaji wa magari hayo bila 

kulipia kodi stahiki na kwa wakati. 

b) Serikali ikusanye kodi ya jumla ya shilingi 114,524,502 kutoka 

kwenye magari ya misamaha yaliyouzwa na wanufaika, pamoja 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

na tozo za adhabu na riba kwa kushindwa kuzingatia sheria ya 

forodha ya Afrika Mashariki. 

5.1.6.7 Tathmini ya mifumo ya udhibiti wa misamaha ya kodi za 

mafuta yaliyonunuliwa kutoka nje ya nchi kwa ajili ya 

matumizi ya uchimbaji wa madini 

Katika uchambuzi wangu wa nyaraka za matumizi ya mafuta 

yaliyopewa misamaha ya kodi katika kampuni za uchimbaji wa madini 

ya dhahabu za Buzwagi, North Mara na Geita niligundua mafuta ya 

dezeli yenye jumla ya lita katika kipindi cha kuanzia mwezi Julai 2017 

hadi Juni 2018 yalikuwa yametolewa kwenda kwa wakandarasi na 

watu wengine ambao sio wanufaika wa misamaha ya kodi. Jumla ya 

thamani ya mafuta yaliyopewa misamaha ya kodi kwa wakandarasi na 

watu ambao sio wanufaika ilikuwa ni Shilingi 401,332,896. Utolewaji 

wa mafuta kwenda kwa wakandarasi na watu ambao hawastahili 

kunufaika na misamaha ya kodi ni kinyume na matakwa ya Agizo la 

Serikali Namba 190 na 191 (GN) la mwaka 2011 ambalo linazuia 

kutolewa kwa mafuta yenye msamaha wa kodi kwenda kwa 

makampuni na watu ambao hawastahili kunufaika na msamaha huo. 

Nashauri Serikali; 

a) Ihakikishe inakusanya kodi yenye jumla ya Shilingi 401,332,896 

kwenye mafuta ya msamaha wa kodi ambayo yalitolewa 

kwenda kwa makampuni na watu wengine ambao sio 

wanufaika wa msamaha wa kodi. 

b) Kufanya Ukaguzi na uchunguzi wa kila mara kwa wanufaika wa 

misamaha ya kodi ili kuhakikisha kuwa wanufaika na 

makampuni yanatii sheria na kanuni za misahama ya kodi; 

hivyo kuepuka hasara inayoweza kutokea kwa kutumia vibaya 

misahama hii ya kodi 

5.1.6.8 Tathmini ya mifumo ya udhibiti wa misamaha ya kodi 

kwenye mafuta yaliyotumiwa na wawekezaji 

Katika ukaguzi wangu wa mafuta yenye msamaha wa kodi kwa ajili ya 

matumizi ya wawekezaji nchini, nilibaini kuwa kiasi cha lita 1,713,526 

za mafuta yenye kodi ya jumla ya shilingi TZS.1,041,823,808 
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kilichopokelewa na kutumika katika makampuni ya BAM International 

Ltd na Kilombero Plantation Ltd kilikosa udhibiti na usimamizi wa 

Mamlaka ya Mapato Tanzania. Hali hii ilitokea wakati Mamlaka ya 

Mapato ilikuwa ikisitisha kufanya udhibiti na usimamizi wa mafuta 

kipindi ambacho Matangazo ya Serikali (GN) yalikuwa yameisha muda 

wake, hivyo Mamlaka haikuwa na taarifa wala nyaraka zozote 

zilizohusu mafuta ya msamaha ambayo yalipelekwa na kutumika kwa 

wawekezaji baada ya Tangazo la Serikali kuisha muda wake. Hata 

hivyo, serikali ilitoa matangazo mengine mapya (GN) ambayo 

yalijumuisha kipindi cha nyuma siku ambayo matangazo yaliyopita 

yaliisha lakini kabla ya kutolewa matangazo mapya (retrospectively). 

Hivyo, maombi ya kurejeshewa kodi ya mafuta ya msamaha kutoka 

kwa wawekezaji yalijumuisha mafuta yaliyonunuliwa na kutumiwa 

katika kipindi ambacho Mamlaka ya Mapato ilisitisha kufanya udhibiti 

na usimamizi wa mafuta.  

Kadhalika, nilibaini kuwa Kampuni ya Kilombero Plantation Limited 

(KPL) ilipewa msamaha wa kodi kwenye mafuta bila kuwa na tangazo 

la Serikali (GN). Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa kampuni hiyo 

ilipewa kibali cha muda kupitia barua yenye kumbukumbu 

na.CAB.286/547/01 ya 13 Novemba 2015 kutoka Wizara ya Fedha na 

Mipango kununua na kutumia kiasi cha lita 1,065,989 za mafuta ya 

dizeli wakati wakisubiri Tangazo la Serikali (GN) ambalo lingetolewa 

na Waziri wa Fedha na Mipango. Hata hivyo, hadi kipindi cha msamaha 

wa kodi kinakwisha tarehe 23 Septemba 2017, Tangazo hilo la Serikali 

lilikuwa halijatolewa na kampuni hiyo ilikuwa imeshatumia kiwango 

chote cha mafuta ya msamaha cha lita 1,065,989 na kuwasilisha 

madai ya marejesho ya kodi ya shilingi 648,121,312 katika Mamlaka 

ya Mapato Tanzania. 

Aidha, nilibaini kuwa hakukuwa na ushahidi wa nyaraka kuthibitisha 

matumizi ya mafuta yaliyotumika kudai marejesho ya kodi ya jumla 

ya shilingi 7,446,592,735 kutoka kampuni ya Kagera Sugar Limited 

kwa kipindi cha Januari 2013 hadi Juni 2017, wakati taarifa na 

nyaraka za mafuta yaliyotumika katika kampuni kwa kipindi cha 

mwaka 2012 na kipindi cha Januari hadi Februari 2018 hazikuwepo 

Mamlaka ya Mapato wala kwa Kampuni husika. Kampuni haikuonesha 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

namna ambavyo kiasi cha marejesho kilivyokokotolewa na kufikiwa 

kwani hakukuwa na taarifa za masaa/umbali na uwezo wa kutumia 

mafuta yaliyotumika wa kila mashine ili kuthibitisha kiwango cha 

mafuta yaliyotumika kwenye mashine hizo. 

Pia, nyaraka na taarifa za mafuta yaliyotumika katika kampuni ya 

Kagera Sugar Limited hazikutofautisha kati ya kazi za upanuzi wa 

mradi na shughuli nyingine za kawaida. Swala hili ni kinyume na 

matakwa ya Tangazo la Serikali (GN) ambalo lilitaka mafuta ya 

msamaha yatumike tu kwenye shughuli za upanuzi wa mradi na sio 

kwenye shughuli nyingine za kawaida. Hivyo, hatukuweza kuthibitisha 

iwapo mafuta hayo yalitumika kwenye shughuli zilizokusudiwa au la. 

Vile vile, nilibaini madai ya marejesho zaidi ya kiwango kilichopaswa 

kurejeshwa ya jumla ya shilingi 122,109,804.4 katika lita 214,982 za 

mafuta ambazo hazikutumika na makampuni mawili, yaani kampuni 

ya Kagera Sugar lita63,022 zenye kodi ya Sh.35,796,496 na kampuni 

ya Mount Meru Millers Limited lita 151,960 zenye kodi ya 

Sh.86,313,308.4. Hali hii ilisababishwa na uhakiki dhaifu wa nyaraka 

za madai ya marejesho ya kodi zilizowasilishwa na makampuni haya 

ambayo yapo kwenye kundi la makampuni ya wawekezaji. 

Nashauri;  

a) Serikali ihakikishe kuwa Matangazo ya Serikali yanatolewa kwa 

wakati ili kuzuia makampuni kutumia mafuta yenye misamaha 

ya kodi bila kuwa na kibali cha Tangazo la Serikali. 

b) Serikali ihakikishe kuwa utolewaji wa matangazo mapya ya 

serikali (renewals) kwa ajili ya msamaha wa kodi za mafuta 

yanayotumika na wawekezaji unafanyika kwa wakati ili 

kuepuka kukosekana kwa udhibiti kunakoweza kusababisha 

upotevu wa mapato ya serikali. 

c) Serikali ifanye uhakiki wa kutosha ili kujiridhisha na usahihi wa 

kiwango cha mafuta kinachowasilishwa na makampuni kwa ajili 

ya madai ya marejesho ya kodi kwa kuhakiki na kukokota 

kiwango cha mafuta kilichotumika kwa kuzingatia masaa 

yaliyotumika na uwezo wa kila mashine katika kutumia mafuta, 

kabla ya kufanya malipo. 
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d) Serikali ifanye uhakiki wa kutosha katika misamaha ya kodi 

kwenye mafuta yanayotumika na wawekezaji na kuhakikisha 

kuwa ushahidi wa nyaraka unatunzwa kabla ya kutoa kibali cha 

malipo ya madai ya marejesho ya kodi  

e) Serikali ikomboe kiasi cha shilingi 122,109,804.40 cha 

marejesho ya kodi kilichorejeshwa kimakosa na Mamlaka ya 

Mapato kwa kampuni ya Kagera Sugar Limited na Mount Meru 

Millers Limited. 

5.1.6.9 Udhibiti na usimamizi usioridhisha wa bidhaa zilizo 

kwenye maghala ya kulipiwa ushuru wa forodha na 

bidhaa zilizoruhusiwa kuingia ndani ya nchi kwa muda 

maalum 

Ukaguzi na uhakiki uliofanyika katika maghala ya forodha ya Makao 

makuu ya Mamlaka, ofisi za forodha za mikoa na ofisi za forodha za 

mipakani ulibaini kuwa, bidhaa mbalimbali 1,129 katika maghala hayo 

zilikaa zaidi ya muda wa kisheria, ambapo baadhi ya bidhaa zilikaa 

kwenye maghala kwa zaidi ya miaka sita (6) zikisubiri taratibu na 

hatua za utoaji bidhaa zinazotakiwa kulipiwa ushuru wa forodha. Pia, 

nilibaini bidhaa 337 zenye kodi ya Shilingi 5,535,199,201.60 (ambazo 

kwa sehemu kubwa zilikuwa magari) katika maghala binafsi 99 

ambazo zilikaa kwa kipindi cha zaidi ya miezi sita (6). Swala hili ni 

kinyume na kifungu namba 42(1) na namba 57(1) cha Sheria ya 

Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 

ambavyo vinataka bidhaa zilizokaa kwenye maghala ya forodha ya 

Mamlaka (customs warehouses) wa zaidi ya siku 60 na zilizokaa 

kwenye maghala ya forodha ya binafsi (bonded warehouses) kwa zaidi 

ya miezi sita ziuzwe kwa njia ya mnada wa wazi au kwa njia yoyote 

ambayo Kamishna ataona inafaa. 

Kuchelewa kufanya minada kwa bidhaa zilizokaa muda mrefu 

kunaweza kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali kutokana na 

bidhaa hizo kuchakaa au kuharibika. 

Kadhalika, nilibaini bidhaa zilizoingizwa nchini kwa ajili ya kwenda 

kwenye maghala ya forodha ya binafsi zenye Kodi ya Ongezeko la 

Thamani ya shilingi 5,517,966,092 ambazo hazikuingizwa kwenye 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

mfumo wa TANCIS na hivyo kushindwa kuzifanyia tathmini na 

ukadiriaji wa kodi katika ghala la forodha la A To Z textile mills, na 

hivyo kushindwa kukusanya kodi katika bidhaa hizo. Hali hii 

ilisababishwa na bidhaa zilizokuwa zinazoingizwa nchini kupitia 

mipakani kutoka bandari ya Mombasa kwenda kwenye ghala binafsi la 

forodha la kampuni ya A To Z textile mills ya Arusha kwa kutumia 

malori ya kigeni ambayo yalikuwa hayajasajiliwa katika mfumo wa 

TANCIS. Ni vema hatua za haraka zichukuliwe kurekebisha kasoro na 

mapungufu ya mfumo wa TANCIS ili kuhakikisha kuwa kodi za serikali 

zinakusanywa na mizigo hiyo inaondolewa katika maghala ya forodha. 

Katika mapitio zaidi ya taarifa kutoka mfumo wa kodi za forodha wa 

Mamlaka (TANCIS) na rejista zinazohifadhi taarifa za magari 

(C32/C49) kutoka nje ya nchi na kuruhusiwa kuingia nchini kwa muda 

maalum katika mipaka kumi na moja (11), nilibaini magari 2,305 

yaliyoingizwa kuanzia Julai 2017 hadi Juni 2018 lakini yalikaa 

Tanzania zaidi ya miezi mitatu bila kutoka nje ya Tanzania, na 

hapakuwa na kibali cha kuongezewa muda wa magari hayo kuendelea 

kukaa nchini. Mchanganuo wa magari hayo umeoneshwa kwenye 

jedwali hapa chini. 

Jedwali Na. 24: Magari yaliyoingia nchini kwa muda maalum lakini 

hayakutoka nje ya Tanzania 

Kwa mtazamo wangu, utaratibu wa kuwapo kwa bidhaa zilizokaa zaidi 

katika maghala ya kuhifadhia bidhaa zikisubiri kulipiwa ushuru wa 

forodha na magari yaliyokaa nchini zaidi ya muda ulioruhusiwa 

kunasababishwa na usimamizi usioridhisha wa bidhaa katika maghala 

ya forodha na magari yaliyoruhusiwa kuingia ndani ya nchi kwa muda 

maalum. Mapungufu haya ni kinyume na kanuni na. 137 za Sheria ya 

Usimamizi wa Kodi za forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 2006 

ambazo zinataka magari yaliyoingizwa nchini kwa muda maalumu, 

kuondoka nchini ndani ya kipindi cha miezi mitatu, au kupata kibali 

maalumu kutoka Kamishna wa Mamkala kitakachoruhusu muda zaidi 

wa magari hayo kuendelea kubaki nchini. Mapungufu haya yanatoa 

mianya ya kukwepa kodi kwa wafanyabiasha wasio waaminifu kutumia 

vibaya utaratibu wa kuweka bidhaa kwenye maghala ya kulipia ushuru 
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na kuingiza magari kwa kipindi maalum, hivyo Serikali kushindwa 

kukukusanya kodi stahiki. 

Naishauri Serikali: 

a) Kuimarisha udhibiti katika bidhaa zinazowekwa kwenye 

maghala ya forodha ya Mamlaka na maghala ya forodha ya 

binafsi kwa kuhakikisha kuwa hatua stahiki zinachukuliwa kwa 

wakati, ikiwemo kufanya minada au kutoa misaada ili 

kuiondoa mizigo hiyo kwenye maghala ili kuzuia isiharibike na 

kupelekea kupoteza mapato ya serikali. 

b) Kuimarisha udhibiti na kufanya ufuatiliaji wa mara kwa mara 

kwenye magari yanayoingizwa nchini kwa muda maalumu, na 

kufanya uchunguzi kwenye swala hili ili kujiridhisha na kubaini 

iwapo magari haya yaliingizwa kwa matumizi ya ndani ya nchi 

bila kulipia kodi. 

c) Kufanya maboresho katika mfumo wa TANCIS ili uweze 

kufanya tathmini na ukadiriaji wa kodi kwa bidhaa 

zinazosafirishwa na magari yenye usajili wa nchi nyingine ili 

kurahisisha ukusanyaji wa mapato ya Serikali.  

5.1.6.10 Udhibiti hafifu katika ukusanyaji wa kodi na usimamizi 

wa bidhaa zilizo katika bandari kavu (ICDs)  

Baada ya kupitia taarifa za ukadiriaji kodi uliofanywa kupitia mfumo 

wa kodi za forodha wa TANCIS katika bandari kavu mbalimbali kwa 

bidhaa zilizoingizwa nchini kwa kipindi cha kuanzia Januari 2017 hadi 

Machi 2018, nilibaini makadirio ya kodi ya shilingi 4,734,719,220.80 

yaliyofanywa na waingizaji wa bidhaa ambayo yalikuwa hayajalipwa 

kwa muda mrefu wa kati ya miezi 3 hadi 12. Kutokusanywa kwa kodi 

hizi kulichangiwa na ufuatiliaji dhaifu kwa waingizaji wa mizigo na 

mawakala kwa makadirio ya kodi ambayo yamekaa muda mrefu bila 

kulipwa.  

Kadhalika, uhakiki wa mizigo iliyowekwa kwenye bandari kavu 13 na 

bandari kuu (TICTS na Mamlaka ya Bandari) nilibaini bidhaa katika 

makontena zaidi ya 286 zilizoharibika hivyo kutofaa kwa matumizi ya 

binadamu kwa mujibu wa vigezo vya Mamlaka ya Chakula na Dawa 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

(TFDA) na Shirika la Viwango Tanzania (TBS). Baadhi ya bidhaa hizi 

zilikuwa zimekaa kwenye bandari hizi tangu mwaka 2002. 

Mahojiano yangu na uongozi wa bandari hizi ulibaini sababu 

mbalimbali zilizochelewesha kufanyika minada na bidhaa kushindwa 

kupata soko, hivyo kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali; kati 

ya sababu hizo ni kushindwa kuchukua hatua kwa wakati na kutambua 

kwa wakati mizigo inayokaa bandarini kwa zaidi ya muda wa kisheria, 

kuchelewa kutoa idhini ya kuuza mizigo kwenye minada na upangaji 

wa bei kubwa kuliko hali halisi ya mizigo husika. Mchanganuo wa 

bidhaa zilizoharibika katika makontena umeoneshwa kwenye jedwali 

hapa chini. 

Jedwali Na. 25: Makontena (makasha) yenye bidhaa zilizoharibika 

 
Chanzo: uchambuzi wa kikaguzi 

Aidha, nilifanya uhakiki katika bandari kavu mbalimbali na kubaini 

kuwa zaidi ya makontena 2,537, magari 708 na mizigo mingine 450 

ilikuwa haijaondolewa na waingizaji kwenye bandari hizo na kodi 

husika zilikuwa hazijalipwa tangu mwaka 2001 hadi wakati nafanya 

ukaguzi huu mwezi Mei 2018.  

Jedwali Na. 26: Bidhaa/mizigo iliyokaa muda mrefu katika bandari, na 

bandari kavu bila kodi kukusanywa 

 
Chanzo: uchambuzi wa kikaguzi 

Na Bandari/ Bandari kavu Idadi ya makontena

1 TICTS Terminal 29

2 ZAMBIA CARGO - ICD 9

3 UBUNGO- ICD 76

4 TRH –ICD 50

5 AMI –ICD 91

6 DICD 31

Jumla 286

Na Bandari/ bandari kavu Idadi ya makontena Idadi ya magari Mizigo mingine

1 TICTS 630

2 ZAMBIA CARGO ICD 120 2 450 pcs of timber logs

3 AMI –ICD 331

4 TPA 668 673

5 DICD 270 11

6 SSB 149 3

7 PMM 38 3

8 AFRICAN  ICD 30

9 JIEFANG 18

10 ETC 2

11 AMI-ICD 280 15

12 AL HUSHOOM ICD 1 1

Jumla 2,537 708 450
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Nashauri serikali 

a) Ifanye ufuatiliaji kwa wakati kwa waagizaji au mawakala wa 

forodha ili kuhakikisha kuwa makadirio yote ya kodi yanalipwa 

kwa wakati, ikiwa ni pamoja na kukusanya kiasi cha shilingi 

4,734,719,220.80 pamoja na tozo za adhabu au riba kwa 

mujibu wa matakwa ya kifungu na.249 cha Sheria ya forodha 

ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 (EACCM, 2004). 

b) Kuimarisha udhibiti katika bidhaa/mizigo inayowekwa kwenye 

maghala ya bandari kavu na bandari kuu kwa kuhakikisha kuwa 

hatua stahiki zinachukuliwa kwa wakati kuondoa mizigo hiyo 

kwa mujibu wa matakwa ya sheria. 

c) Kufanya minada kwa wakati na kwa bei zenye uhalisia ili kuuza 

mizigo yote iliyokaa muda mrefu bandarini na kwenye bandari 

kavu, na kuchukua hatua nyingine kwa mujibu wa sheria 

zitakazo wezesha kuondoa mizigo iliyokaa kwa muda mrefu 

kwenye maghala ya bandari hizi. 

5.1.6.11 Mifumo isiyoridhisha ya udhibiti wa bidhaa 

zinazosafirishwa kwenda nchi nyingine na bidhaa 

zinazouzwa nje ya Tanzania.  

a) Bidhaa ngumu na mafuta yanayopita nchini kwenda nchi 
nyingine (dry cargo and fuel) 

Nilifanya ukaguzi katika bidhaa zinazoingizwa nchini kwa ajili ya 

kusafirishwa kwenda nchi nyingine kupitia katika mipaka ya Kabanga, 

Rusumo, Mutukula, Tunduma, Kasumulu, Namanga, Kilambo na 

Horohoro kuanzia mwezi julai 2017 hadi June 2018. Mizigo hii ilikuwa 

ikisafirishwa kutoka bandari ya Dar es Salaam na mipaka mingine ya 

Tanzania. Hata hivyo nilibaini kuwa mizigo yenye kodi ya jumla ya 

shilingi haikuondoka nchini kwenda nchi zilizokusudiwa. Wakati wa 

uhakiki wangu sikupata ushahidi wowote kwenye vitabu (registers) na 

mfumo wa TANCIS kuthibitisha kuwa bidhaa hizi zilitoka kwenda nchi 

zilizokusudiwa kupitia mipaka hiyo. 

Kadhalika, ukaguzi wangu ulibaini upungufu wa udhibiti na usimamizi 

katika mizigo inayopita nchini kwenda nchi nyingine. Baadhi ya 

mapungufu niliyobaini ni pamoja na mizigo iliyokuwa inasafirishwa 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

kutoka bandari ya Dar es salaam na maeneo mengine ambayo mizigo 

iliingilia, kwenda mipakani bila kufuata taratibu za kiforodha. Kwa 

mfano; nilibaini miamala 286 ya mizigo ambayo ilisafirishwa kwenda 

mipakani bila kukamilisha taratibu za kuruhusiwa kutoka katika 

bandari ya Dar es salaam. Pia nilibaini mizigo 53 ambayo iliwekewa 

ving’amuzi vya kielektroniki vya kufuatilia mizigo lakini ving’amuzi 

hivyo vilikuwa havifanyi kazi. Ving’amuzi hivyo havikufanya kazi kwa 

sababu havikuwashwa wakati mizigo inaondoka katika bandari ya Dar 

es Salaam. 

Pia, nilibaini kuwa miamala 1,871 ya mizigo na mafuta ilikamilishwa 

na mizigo na mafuta kusafirishwa kwenda nchi nyingine bila kuwa na 

amana au ilikuwa na amana pungufu kinyume na matakwa ya kanuni 

na.104 (3) za sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki za 

mwaka 2010. Kiasi kikubwa cha mizigo na mafuta hayo hayakuwa na 

uthibitisho kutoka mipakani kwamba ilivuka kwenda nchi husika, 

hivyo kuna uwezekano kuwa mizigo na mafuta hayo yailiuzwa nchini 

bila kulipiwa kodi stahiki.   

b) Bidhaa ambazo zimeuzwa nje ya nchi (Export goods)  

Taratibu za forodha zinataka bidhaa au mizigo isiondolewe kwenye 

eneo la forodha iwapo taratibu za kiforodha hazijakamilika na kodi 

husika hazijalipwa. 

Nilipitia taarifa za mizigo inayosafirishwa kutoka nchini kwenda nchi 

nyingine katika mfumo wa kodi za forodha wa TANCIS katika mipaka 

ya Mtambaswala, Horohoro, Bandari za Mtwara na Tanga, na kubaini 

miamala 99 ya mizigo kwa kuanzia Julai 2017 hadi Juni 2018 yenye 

kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ya shilingi 649,451,067.85 ambayo 

iliruhusiwa kwenda nje ya nchi bila kukamilisha taratibu za kiforodha. 

Jedwali hapo chini linaonyesha mchanganuo huo; 

Jedwali Na. 27: Bidhaa ambazo zimeuzwa nje ya nchi (Export goods) 
Na. Mpaka Mkoa Aina ya 

Muamala 
Idadi ya 
Miamala 

Thamani ya 
kiforodha ya 
Mizigo (Shilingi) 

Kodi ya 
ongezeko la 
thamani (VAT) 
(Shilingi) 

1 Mtambaswala Mtwara EX1 7 31,053,049.05 5,589,548.83 

2 Bandari ya 
Mtwara  

Mtwara EX1 16 647,036,460.16 116,466,562.83 

3 Horohoro Tanga EX1 45 1,639,970,219.33 295,194,639.48 
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Na. Mpaka Mkoa Aina ya 
Muamala 

Idadi ya 
Miamala 

Thamani ya 
kiforodha ya 
Mizigo (Shilingi) 

Kodi ya 
ongezeko la 
thamani (VAT) 
(Shilingi) 

4 Bandari ya 
Tanga 

Tanga EX1 31 1,290,001,759.50 232,200,316.71 

      Jumla 99 3,608,061,488.04 649,451,067.85 

Chanzo: uchambuzi wa kikaguzi 

Kutokamilika kwa taratibu za kiforodha na kukosekana kwa mizigo 

hiyo wakati wa uhakiki katika mipaka husika kunaashiria kwamba 

huenda mizigo hiyo haikusafirishwa kwenda nje ya nchi, bali ilitumika 

nchini bila kulipa kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 

Nashauri; 

a) Serikali iboreshe udhibiti wa mizigo inayosafirishwa kwenda 

nje ya nchi kwa kuhakikisha kuwa inazingatia taratibu za 

kiforodha za usafirishaji wa mizigo hiyo ili kuzuia isibaki kwa 

ajili ya matumizi ya ndani bila kulipia kodi. 

b) Serikali ikomboe kodi ya shilingi 57,748,315,692.68 kutoka 

kwenye bidhaa ambazo hazikusafirishwa kwenda nje ya nchi.  

c) Serikali ikomboe kodi ya ongezeko la thamani (VAT) ya shilingi 

649,451,067.85 kutoka kwenye mizigo ambayo haikusafirishwa 

kwenda nje ya nchi, na kuboresha udhibiti wa mizigo 

inayotoka nchini kwenye nchi nyingine kwa kuhakikisha kuwa 

inazingatia taratibu zote za kiforodha.  

5.1.6.12 Udhibiti usioridhisha katika ukusanyaji wa kodi kwenye 

mafuta yaliyoingizwa kutoka nchini nyingine kwa ajili ya 

matumizi ya ndani ya nchi  

Nilifanya ukaguzi wa taarifa za mafuta yaliyoingizwa kutoka nchi 

nyingine kwa ajili ya matumizi ya ndani ya nchi. Katika ukaguzi huo 

nilibaini mafuta yenye kodi ya jumla ya shilingi 4,772,815,004.75 

yaliyoingizwa nchini na makampuni ya mafuta 20, ila yaliruhusiwa na 

Mamlaka ya Mapato kuchukuliwa na makampuni hayo kabla ya 

kukamilisha taratibu za kiforodha, na hakukuwa na ushahidi wa 

kuthibitisha kuwa kodi husika zilikusanywa. Miamala ya mafuta haya 

ilikuwa katika hatua mbalimbali za taratibu za kiforodha (kama vile, 

uhakiki wa nyaraka, ukaguzi wa mizigo, ulinganifu wa nyaraka za 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

kuingizia na kutolea mzigo). Aidha miamala mingine ilioneshwa 

kufutwa kwenye mfumo bila kuwepo sababu za kufuta miamala hiyo 

au kuwepo miamala mbadala iliyotumika kulipia kodi za mafuta hayo. 

Kadhalika, katika ukaguzi huu nilibaini lita 1,898,502.18 za mafuta 

yenye kodi ya shilingi 2,519,765,899.69 yaliyoingizwa kwa ajili ya 

matumizi ya ndani, na yale yaliyobaki nchini kutoka kwenye mafuta 

yaliyokuwa yakisafirishwa kwenda nchi nyingine. Mafuta hayo 

yaliagizwa na makampuni matatu (3) ya mafuta (kupitia nyaraka 4 za 

kuagizia mizigo nje ya nchi) lakini hayakuingizwa kwenye mfumo wa 

TANCIS kwa ajili ya kukadiriwa na kulipia kodi. Kutoingiza mafuta 

kwenye mfumo wa TANCIS ni kinyume na matakwa ya taratibu za 

Mamlaka na inaashiria kuwa mafuta hayo hayakulipiwa kodi hivyo 

kusababisha upotevu wa mapato ya Serikali. 

Pia, nilifanya ulinganisho kati ya kiasi cha kodi kilichokadiriwa na kiasi 

cha kodi kilicholipwa kutoka kwenye mafuta yaliyoingizwa nchini kwa 

mwaka wa fedha wa 2017/18 na kubaini malipo pungufu ya kodi ya 

jumla ya shilingi 1,167,107,857 kutoka makampuni tisa (9) ya mafuta. 

Vile vile, nilibaini ada ya bandari (wharfage fees) yenye jumla ya 

shilingi 1,286,992,434.00 haikukusanywa katika miamala 17 ya 

mafuta yaliyoingizwa nchini na makampuni mbalimbali ya mafuta.  

Nashauri; 

a) Serikali ifanye uchunguzi wa mapungufu yaliyojitokeza ili 

kujua sababu za mafuta yenye kodi ya shilingi 

7,292,580,904.44 kutofuata taratibu za kodi na yaliruhusiwa 

kuchukuliwa na makampuni husika kabla ya kukamilisha 

taratibu za kodi za forodha; na ihakikishe kuwa kodi zote 

pamoja riba (kama ipo) zinakusanywa kutoka kwa makampuni 

husika. 

b) Serikali iendelee kuboresha udhibiti katika mafuta 

yanayoingizwa nchini kwa kufanya usuluhishi wa mara kwa 

mara wa nyaraka zinazotumika kuingiza mafuta nchini na 

nyaraka zilizoingizwa kwenye mfumo wa TANCIS kwa ajili 

kukadiriwa na kulipiwa kodi ili kuzuia kujirudia kwa matatizo 

kama haya siku za mbeleni.  
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c) Serikali iboreshe udhibiti katika ukadiriaji na ukusanyaji wa 

kodi kwenye mafuta ili kuhakikisha kuwa kodi zote 

zilizokadiriwa zinakusanywa. 

d) Serikali ikomboe malipo ya kodi pungufu ya shilingi 

1,167,107,857 na ada ya bandari (wharfages fees) ya shilingi 

1,286,992,434 ambayo haikulipwa. 

5.1.6.13 Mifumo isiyoridhisha ya udhibiti katika ukadiriaji na 

ukusanyaji wa kodi kwenye mizigo inayoingizwa nchini 

kutoka nchi nyingine 

Nilipitia taarifa kutoka katika mfumo wa kodi za forodha wa TANCIS 

kwa mizigo iliyoingizwa nchini kutoka nchi nyingine kupitia mipaka ya 

Kagera, Kilimanjaro, Arusha, Mara, Mwanza, Mtwara, Pwani na Tanga. 

Baada ya kupitia nilibaini kuwa miamala 1,095 ya mizigo yenye kodi 

ya jumla shilingi 35,223,221,808.42 haikukamilisha taratibu za 

forodha katika mfumo wa TANCIS, mizigo hiyo haikuwepo katika 

maghala ya ofisi hizo za forodha wakati wa uhakiki, na hapakuwa na 

ushahidi wa nyaraka zinazothibitisha kuwa kodi ilikusanywa kwenye 

mizigo hiyo. Kitendo hiki kinaashiria kwamba kuna uwezekano kuwa 

mizigo hiyo iliyoingizwa nchini iliruhusiwa na kuchukuliwa na 

waagizaji bila kodi husika kulipwa.  

Kadhalika, ukaguzi wangu katika uingizwaji wa mizigo kwa ajili ya 

matumizi ya ndani kupitia mipaka ya Holili na Sirari nilibaini kuwa ada 

kwa ajili ya taratibu za kiforodha (customs processing fees) ya shilingi 

318,920,914.38 haikukusanywa katika mizigo iliyoingizwa kutoka nchi 

zisizo Wanachama wa Jumuiya na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. 

Nashauri 

a) Serikali ifanye uchunguzi wa sababu zilizopelekea kuruhusu 

mizigo iliyoingizwa nchini kuchukuliwa na waagizaji kabla ya 

kukamilisha taratibu za forodha na ikomboe kodi ya jumla ya 

shilingi 35,223,221,808.42 kutoka kwenye mizigo hiyo. 

b) Serikali ihakikishe kuwa ada kwa ajili ya taratibu za forodha 

inakusanywa kwa mizigo yote inayoingizwa nchini kutoka nchi 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

zisizo Wanachama wa Jumuiya na Ushirikiano wa Afrika 

Mashariki. 

5.1.6.14 Bidhaa zinazoingizwa nchini bila kukaguliwa na Mamlaka 

nyingine za Serikali za kudhibiti ubora na viwango. 

Nilihakiki sampuli ya bidhaa zilizoingizwa nchini kupitia mipaka ya 

forodha ya bandari ya Bukoba, Murongo, Mtambaswala, Kilambo na 

Horohoro na kubaini kuwa bidhaa zilizoruhusiwa kuingia na Mamlaka 

nchini kati ya mwezi July 2017 na Juni 2018 hazikukaguliwa na Shirika 

la Viwango Nchini (TBS) ili kubaini iwapo bidhaa hizo zinakidhi vigezo 

na viwango vinavyostahili kutumika nchini kwa mujibu wa sheria ya 

viwango ya mwaka 2009.  

Kadhalika, hakukuwa na ushahidi wa ukaguzi uliofanywa na Mamlaka 

ya Chakula na Dawa (TFDA) kwenye vipodozi vilivyoingia nchini 

kupitia bandari ya Bukoba. Kitendo hiki ni kinyume na kifungu na.86 

cha sheria ya Mamlaka ya Chakula na Dawa ya mwaka 2003 ambacho 

kinazuia uingizaji wa vipodozi ambavyo haviendani na matakwa ya 

sheria hii. 

Katika mazingira haya kuna uwezekano bidhaa zilizoingizwa nchini 

hazikukidhi vigezo vya ubora na viwango vinavyofaa kutumika nchini, 

na kukosekana kwa ukaguzi wa bidhaa zinazoingia nchini kunaweza 

kusababisha uingizwaji wa bidhaa zenye ubora hafifu na zenye 

madhara kwa matumizi ya binadamu. Pia, serikali inakosa mapato 

ambayo yangekusanywa kutokana na tozo za ukaguzi wa bidhaa hizo. 

Nashauri Serikali; 

Ihakikishe kuwa, kabla ya kukusanya kodi kwenye bidhaa 

zinazoingizwa na waagizaji mbalimbali, ufanyike ukaguzi kwenye 

bidhaa hizo na kupewa vibali vya kukidhi vigezo vya ubora na viwango 

kutoka mamlaka za Serikali zinazohusika.  

Ihakikishe kuwa mamlaka zinazohusiaka na ubora na viwango vya 

bidhaa kama vile TBS na TFDA zinapeleka maafisa wake katika 

mipaka ambayo inatumika kuingiza bidhaa kutoka nchi za nje. 
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5.1.6.15 Mapato yaliyokusanywa na Mamlaka kwa niaba ya Taasisi 

nyingine ambayo hayakuwasilishwa kwenye Taasisi 

husika 

Ukaguzi wa ada, tozo na mapato mengine yanayokusanywa na 

Mamlaka ya Mapato kwa niaba ya taasisi nyingine kama vile Bodi ya 

Mfuko wa Barabara, Mamlaka ya Bandari na tozo ya maendeleo ya reli 

kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2018; ulibaini kuwa 

Shilingi 678,472,140,726.58 zilizokusanywa na Mamlaka ya Mapato 

lakini hazikuhamishwa kwenda kwenye taasisi husika, badala yake 

zilihamishwa kwenda kwa Mlipaji mkuu wa serikali. 

Katika mahojiano yangu na Uongozi wa Mamlaka, nilifahamishwa 

kwamba tozo na mapato hayo yaliingizwa kwenye akaunti za kawaida 

za makusanyo badala ya akaunti maalumu za amana, na iwapo tozo 

na mapato zimeingizwa kwenye akaunti za kawaida za makusanyo 

Mamlaka haina ruhusa ya kuhamisha tozo na mapato hayo kwenda kwa 

taasisi husika. Makusanyo hayo yaliyoingizwa kwenye akaunti za 

kawaida za makusanyo yanahusu tozo ya maendeleo ya reli, ada ya 

bandari, tozo za korosho na tozo kwenye ngozi ambazo kwa ujumla ni 

shilingi ambayo ni asilimia 99.8 ya makusanyo ambayo 

hayakuhamishwa kwenda kwenye Taasisi husika (Shilingi 

678,472,140,726.58). Wizara ya Fedha na Mipango, kupitia Hazina 

ndio ina wajibu wa kuhamisha fedha hizi kwenda kwa Taasisi husika 

baada ya kukusanywa na Mamlaka ya Mapato. 

Ucheleweshwaji wa tozo na mapato haya kwenda kwenye Taasisi 

lengwa kunaathiri utoaji wa huduma na utekelezwaji wa mipango 

mbalimbali ya Taasisi hizo. Mapungufu haya yakiachwa yaendelee 

yataharibu nia nzuri ya uanzishwaji wa utaratibu huu wa makusanyo 

ya tozo na mapato haya. Aidha, sio tu yatazuia utekelezwaji wa 

mipango ya Taasisi husika, bali pia kwa ujumla yataathiri upatikanaji 

wa huduma zilizotarajiwa kwa jamii. Muhtasari wa makusanyo hayo 

umeoneshwa katika Kiambatisho Na. 13 

Mapendekezo 

a) Serikali ihakikishe kuwa tozo na mapato yaliyokusanywa na 

Mamlaka kupitia akaunti maalum za amana kwa niaba ya 
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Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Taasisi nyingine yanahamishwa kwa wakati kwenda kwenye 

Taasisi husika ili kuziwezesha kutekeleza malengo na mipango 

iliyokusudiwa. 

b) Serikali ihakikishe kuwa tozo ya maendeleo ya reli, ada ya 

bandari, tozo za korosho na tozo kwenye ngozi zilizokusanywa 

na Mamlaka kwa niaba ya Wizara ya Uchukuzi na Usafirishaji, 

Mamlaka ya Bandari, Wizara ya Kilimo na mifugo na kuwekwa 

kwenye akaunti za kawaida za makusanyo zilizo chini ya 

Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) zinahamishwa kwenda taasi 

husika bila kuchelewa.  
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5.2 Hesabu za Taifa 

Deni la Serikali 

5.2.1 Utangulizi 

Deni la Serikali linajumuisha madeni inayodaiwa Serikali Kuu na 

Taasisi zake kama inavyoelezwa katika Sheria ya Madeni, Dhamana na 

Misaada ya Serikali ya mwaka 1974 (iliyorekebisha mwaka 2004). 

Kulingana na vifungu namba 3 na 6 vya Sheria ya Madeni, Dhamana na 

Misaada ya Serikali, ya mwaka 1974, Waziri wa Fedha ndiye mwenye 

dhamana ya kukopa na kutoa dhamana kwa niaba ya Serikali. 

5.2.2 Mchanganuo wa Deni la serikali 

Deni la Serikali kufikia tarehe 30 Juni, 2018 lilikuwa Sh. bilioni 

50,926.51 ambapo deni la ndani lilikuwa Sh. bilioni 14,732.45 na deni 

la nje Sh. bilioni 36,194.06 ikiwa ni ongezeko la shilingi bilioni 

4,845.08 sawa na asilimia 10.5 ikilinganishwa na deni la Sh. bilioni 

46,081.43 lililoripotiwa tarehe 30 Juni 2017. 

Deni la serikali limekuwa likiendelea kukua kila mwaka kutokana na 

kuwapo kwa nakisi ya mapato ya serikali dhidi ya matumizi, 

ubadilishwaji wa hati fungani, ukopaji kwa ajili ya shughuli za 

maendeleo na hasara katika kubadilisha fedha za kigeni ikisababishwa 

na kushuka kwa thamani ya shilingi dhidi ya fedha nyingine za kigeni 

ambazo ni imara. Kielelezo Na. 21 hapo chini kinaonesha mwenendo 

wa ukuaji wa deni kwa miaka mitano iliyopita: 

Kielelezo Na. 21: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni la serikali kwa Miaka 

Mitano, 2013/14 hadi 2017/18 

 

2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18

Jumla ya Deni 26,488 33,540 41,039 46,081 50,927

Deni la Nje 19,343 25,550 29,846 32,746 36,194

Deni la Ndani 7,145 7,990 11,193 13,335 14,732.45
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Deni la Serikali 

5.2.3 Sababu za kuongezeka kwa Deni la Serikali 

Kuongezeka kwa deni la serikali kwa kiasi kikubwa kunasababishwa 

na mikopo halisi (mikopo halisi hapa inajumuisha mapokezi ya fedha 

za mikopo, ulipaji wa mtaji, malipo ya riba za dhamana za Serikali za 

muda mfupi na misamaha ya madeni). Kwa miaka mitatu iliyopita, 

sababu hii imekuwa ikichangia ukuaji wa deni kwa zaidi ya asilimia 

70, ambapo mwaka 2016/17 ilikuwa juu zaidi na kufikia asilimia 88.  

Uchambuzi wa kina ulibainisha kuwa, kushuka kwa thamani ya 

sarafu/fedha ya Tanzania kumechangia ongezeko la deni la taifa kwa 

asilimia 20 kwa mwaka 2017/18 (ongezeko kubwa ikilinganishwa na 

asilimia 9 ya mwaka 2016/17). Ni wazi kuwa kushuka kwa thamani ya 

sarafu ya Tanzania kunaathiri vibaya ongezeko la deni, jambo ambalo 

linatoa wito kwa watunga sera kubuni mikakati itakayopunguza athari 

hizo. Malimbikizo ya riba yanatokana na nchi tano (Iraq, India, 

Romania, Angola na Iran) za kundi lisilo la wanachama wa Paris, 

ambazo hazijatoa misamaha ya madeni kulingana na makubaliano. 

Rejea Jedwali Na. 28 na Kielelezo Na. 22 

Jedwali Na. 28: Ukuaji wa Deni kwa miaka mitatu 2015/16 hadi 

2017/18 

 
Chanzo: Hesabu za fedha fungu 22-deni la serikali kwa mwaka ulioishia tarehe 30 

Juni 2018, 2017 na 2016. 

Maelezo Sh. Bilioni % Sh. Bilioni  % Sh. Bilioni  %

A Salio anzia (Deni) 46,081.43 41,039.39 33,539.59

B Mikopo Halisi 3,722.08 76 4,429 88 5,363 71

C Malimbikizo ya riba 178.04 4 161.64 3 221.92 3

D Kushuka kwa thamani ya Shilingi 944.96 20 451.53 9 1,914.88 26

E Jumla ya ongezeko = B+C+D 4,845.08 10.5 5,042.04 12 7,499.80 22

F Salio ishia (Deni) = A+E 50,926.51 46,081.43 41,039.39

2017/18 2016/17 2015/16
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Kielelezo Na. 22: Ukuaji wa Deni kwa miaka mitatu 2015/16 hadi 

2017/18 

 
Chanzo: Hesabu za Fedha-2016-2018 

5.2.4 Mwenendo wa Deni la Ndani kwa mwaka 2017/18  

Deni la ndani linajumuisha hati fungani, Hisa za serikali, dhamana za 

serikali za muda mfupi na deni lisilokuwa dhamana za serikali. Hadi 

kufikia 30 Juni 2018, Deni la ndani lilifikia Sh. 14,732.45 bilioni 

(2017:Sh. 13,335.65 billion). Deni la ndani limeongezeka kwa shilingi 

bilioni 1,396.79, sawa na asilimia 10 ya deni la ndani lililorekodiwa 

mwaka jana. 

Kwa kipindi cha mwaka 2017/18 serikali ilikopa fedha zenye thamani 

ya Sh. 6,664 bilioni (2017: Sh. 7,303.46 bilioni) toka soko la ndani 

ambazo zilijumuisha Sh. bilioni 1,828.94 (2017: Sh. bilioni 2,687.83) 

kwa ajili ya kusaidia Bajeti na Sh. 4,835.20 bilioni (2017: Sh. 4,615.63 

bilioni) kwa ajili ya kulipia dhamana za serikali zilizoiva. Malipo ya 

dhamana za serikali zilizoiva na riba yalifikia Sh. bilioni 6,152.75 kwa 

kipindi hicho. 

Ijapokuwa deni la ndani haliathiriwi na kushuka kwa thamani ya 

shilingi lakini linakuwa. Deni la ndani linaathiri ukopeshaji kwa sekta 

binafsi, na ni mzigo kwa serikali kwa siku zijazo. Uchambuzi 

unaonesha kuwa, jumla ya Sh. billion 5,704 zilizokopwa ndani 
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Deni la Serikali 

hazikuweza kulipa deni na riba za mwaka husika zilizofikia Sh Billion 

6,152.75. Hivyo serikali ilitumia Sh. billion 448.75 toka vyanzo vingine 

vya mapato ili kuhudumia deni la ndani. Kwa hiyo, deni la ndani 

halikuchangia miradi ya maendeleo. 

Kiwango cha kuhudumia deni la ndani kilifikia asilimia 108 ya fedha 

zilizopatikana toka mikopo ya ndani. Kwa maoni yangu, hii ni sehemu 

kubwa; na kuna uwezekano wa kuwa na madhara kwa uchumi 

isipotafutiwa ufumbuzi. Kwa hiyo, ni muhimu kwa watunga sera 

kubuni mbinu zitakazozuia ukuaji usio na tija wa deni la ndani kwa 

mtazamo wa kugeuza mwenendo wa matumizi ya fedha 

zinazopatikana kwa kukopa ndani.  

Mbinu hizo, pamoja na mambo mengine, zinaweza kuhusisha ulipaji 

wa deni la ndani kwa kutumia fedha za bajeti badala ya kukopa kwa 

ajili ya kulipa 

5.2.5 Mwenendo wa Deni la Nje kwa mwaka 2017/18 

Deni la nje linahusisha mikopo kutoka Taasisi za Kimataifa, nchi 

marafiki, Mabenki ya kuuza na kununua nje, na wakopeshaji wa 

kibiashara. Hadi tarehe 30 Juni 2018, Deni la nje lilikuwa Sh. bilioni 

36,194.06, sawa na asilimia 71 ya deni la Serikali. Deni hili 

liliongezeka kwa shilingi bilioni 3,448.28, sawa na asilimia 10.5 ya 

deni la nje la shilingi bilioni 32,745.78 lililoripotiwa mwaka 2016/17. 

Kama inavyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 23 na Jedwali Na. 29 hapa 

chini, Taasisi za Kimataifa ndio wakopeshaji wakubwa zaidi wakiwa 

na 58% [56% kwa 2017] ya deni lote la nje. Nchi marafiki zinashikilia 

sehemu ndogo zaidi zikiwa na 11% [13% kwa 2017] hii inahusiana na 

ukweli kuwa nchi nyingi marafiki zimeanza kutumia mabenki yao ya 

kuwezesha biashara ya forodha ili kutoa mikopo hiyo. 
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Kielelezo Na. 23: Vyanzo vya Deni la nje hadi 30 Juni 2018 

 
Uchambuzi wa madeni ya nje kwa makundi ya wakopeshaji hadi 

kufikia 30 Juni 2018 ni kama inavyoonesha kwenye Jedwali Na. 29 

hapa chini: 

 

Jedwali Na. 29: Vyanzo vya Deni la nje hadi 30 Juni 2018 

Kundi la wakopeshaji Kiasi cha Deni 

Asilimia Shilingi bilioni  

 Mashirika ya Kimataifa  58   20,843.00  

 Nchi Marafiki 11    4,144.95  

 Benki za kuwezesha biashara ya Forodha 17    6,055.55  

 Wakopeshaji wa kibiashara  14    5,150.56  

Jumla  100   36,194.06  

 

Kama ilivyooneshwa kwenye Kielelezo Na. 24, tathmini ilibainisha 

kuwa kupanda kwa deni la nje kulitokana na mikopo mipya. 

Mashirika ya 
kimataifa,

58%

Nchi marafiki,
11%

Benki za 
kuwezesha 
biashara ya 
Forodha,

17%

Wakopeshaji wa 
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Deni la Serikali 

Kielelezo Na. 24: Sababu za kuongezeka kwa deni la nje, 2015/16 hadi 

2017/18 

 

Kielelezo Na. 25 kinaonesha Vyanzo vya Deni la nje kwa mwaka 

2017/2018. Uchambuzi wa Kiasi cha ukopeshaji kwa kila chanzo 

umeoneshwa katika Jedwali Na. 30 na Kiambatisho Na. 15 

viinaonesha Miradi muhimu iliyopokea fedha za deni la nje kwa 

mwaka 2017/18. Kiambatisho Na. 14 kinaonesha mchanganuo wa 

miradi iliyowezeshwa na mikopo mipya iliyotolewa kwa Serikali kwa 

mwaka 2017/18. 

Kama inavyoonekana katika Kielelezo Na. 25, mashirika ya Kimataifa 

ndiyoyalikuwa wakopeshaji wakubwa zaidi yakiwa na 50%, 

yakifuatiwa na wakopeshaji wa kibiashara 34%. Nchi marafiki 

zilikopesha fedha kidogo zaidi 3%. Hii inahusiana na ukweli kuwa nchi 

nyingi marafiki zimeanza kutumia mabenki yao ya kuwezesha biashara 

ya forodha 13% ili kutoa mikopo hiyo. 

2017/18 2016/17 2015/16

Mikopo Halisi 2,325.29 2,286.62 2,159.61

Malimbikizo ya riba 178.03 161.63 221.69

Kushuka kwa thamani ya
Shilingi

944.96 451.53 1,914.88

Jumla ya Ongezeko Deni
la nje

3,448.28 2,899.78 4,296.18
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Kielelezo Na. 25: Vyanzo vya Deni la nje kwa mwaka 2017/2018 

 
 

Uchambuzi wa Kiasi cha ukopeshaji kwa kila kundi kwa mwaka 

2017/18 umeoneshwa katikaJedwali Na. 30 

Jedwali Na. 30: Vyanzo vya Deni la nje kwa mwaka 2017/2018 

Kundi la wakopeshaji Mikopo kwa 2017/18  

Asilimia Shilingi Bilioni 

 Mashirika ya Kimataifa    50  1,985.87 

 Nchi Marafiki 3  125.44 

 Benki za kuwezesha biashara ya Forodha      13  492.93 

 Wakopeshaji wa kibiashara         34  1,354.25 

Jumla   100 3,958.49 

 

5.2.5.1 Mwenendo wa deni la nje kwa miaka mitano 

Tathmini yangu ya deni la nje katika mwaka 2017/18 ilibainisha kuwa 

mikopo ya kibiashara kutoka vyanzo vya nje ilifikia shilingi bilioni 

1,354.3. Hili ni ongezeko la shilingi bilioni 376, sawa na asilimia 38 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 978 zilizokopwa kibiashara mwaka 

2016 / 17. Mikopo ya kibiashara inaongeza gharama za kuhudumia 

madeni kwa kuwa na vipindi vifupi vya neema, riba kubwa na muda 

mfupi wa kuiva. Kwa hiyo, ni muhimu kwa watunga sera kuwa na 

busara wakati wa kuchagua miradi ya kupewa fedha za mikopo ya 
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Deni la Serikali 

kibiashara. Katika hali hii, maamuzi yazingatie uzalishaji wa mradi 

husika. Vinginevyo shinikizo la gharama za kuhudumia litaikumba 

bajeti ya fedha. Jedwali Na. 31 na Kielelezo Na. 26 vinaonesha 

mlinganisho wa Muundo wa deni la nje kwa Unafuu wa masharti 

Jedwali Na. 31:Ulinganisho wa Muundo wa deni la nje kwa miaka 

mitano 

Mwaka wa 
fedha 

Masharti ya juu  Masharti nafuu Jumla 

  Kiasi (Sh 
bilioni) 

Asilimia 
(%) 

Kiasi (Sh 
bilioni) 

Asilimia 
(%) 

Kiasi (Sh 
bilioni) 

2013/14 4,746 25 14,597 75 19,343 

2014/15 7,835 31 17,715 69 25,550 

2015/16 9,155 31 20,691 69 29,846 

2016/17 10,125 31 22,621 69 32,746 

2017/18 11,206 31 24,988 69 36,194 

 

Mwenendo unaonesha kwamba, sehemu kubwa ya deni la nje bado ni 

la masharti nafuu; Sh. bilioni 24,988, sawa na asilimia 69 ya deni la 

nje. Asilimia ya mikopo ya masharti nafuu imebakia kuwa asilimia 69 

katika mwaka 2017/18 kama ilivyokuwa mwishoni mwa 2016/17. Hata 

hivyo, deni la kibiashara mnamo 30 Juni 2018 lilikuwa Sh. bilioni 

11,206 [2016/17: shilingi bilioni 10,125] ambayo ni sawa na ongezeko 

la asilimia 11. 

Kielelezo Na. 26: Muundo wa deni la nje kwa Unafuu wa masharti 
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5.2.6  Shughuli za Ukopaji 

5.2.6.1 Upotoshwaji wa mapokezi ya mikopo kutokana na 

mapungufu ya Udhibiti wa Ndani katika kurekodi na 

kutaarifu  

Katika mapitio niliyofanya katika sampuli ya miradi 15 (17%) kati ya 

87 iliyorekodiwa kupokea fedha kwa Mujibu wa mfumo wa kurekodia 

taarifa za deni (CS-DRMS), niligundua kwamba mapokezi ya fedha za 

mikopo yaliingizwa katika kumbumumbu bila kuwa na uthibitisho 

kutoka kwa waliopokea fedha hizo (benki kuu au watekelezaji wa 

miradi). Kumbukumbu hizo ziliingizwa kwa kigezo cha taarifa ambazo 

Fungu Na.22 ilipokea kutoka kwa wakopeshaji. Pia, niligundua 

kutofautiana kwa taarifa za mapokezi ya fedha baina ya mfumo wa 

kutunza taarifa (CS-DRMS) na hesabu za fedha kulikosababishwa na 

mchakato wa kianalojia katika kuchukua taarifa toka CS-DRMS. 

Kwa mtazamo wangu, Idara ya Fedha za Nje, ambayo ndiyo yenye 

wajibu wa kufuatilia kutolewa kwa fedha kwa wakopeshaji na 

wapokeaji, inapaswa kuwapatia uthibitisho wa maandishi kwa fungu 

Na. 22 juu ya mapokezi ya fedha za mikopo ili kutunza kumbukumbu 

stahili na sahihi. 

Naishauri Serikali kupata kutoka kwa wanufaika uhakika wa mapokezi 

ya fedha za mikopo kabla ya kuingiza kumbukumbu hizo katika mfumo 

wa kutunza kumbukumbu za madeni. Pia kuzingatia kubuni vidhibiti 

ambavyo vitawezesha usahihi wa taarifa za fedha kuchukuliwa kutoka 

CS-DRMS. 

5.2.6.2 Kuchelewesha kulipa madeni ya Benki Kuu, Sh. bilioni 

212.7 

Uchambuzi wangu wa mwenendo wa gharama za kuhudumia madeni 

ambayo Serikali inadaiwa na Benki Kuu ulibaini kuwapo kwa jumla ya 

Sh. bilioni 212.7 ambazo hazikulipwa kwa wakati. Kati ya hizo, Sh. 

bilioni 199.79 zinatokana na riba ya nakisi ya Serikali, na Shilingi 

bilioni 12.9 ikiwa ni sehemu ya Serikali ya gharama za kudhibiti ukwasi 

kuanzia mwaka 2015/16 hadi 2017/18 ambapo zilikuwa hazijalipwa 

hadi wakati wa ukaguzi mwezi Desemba 2018.  



147 Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

Deni la Serikali 

Katika kufanya uchambuzi zaidi, niligundua kuwapo kwa mkataba wa 

makubaliano (MoU) kati ya Serikali na Benki Kuu ambao unaitaka 

Serikali kulipa kila robo mwaka sehemu yake ya gaharama ya kudhibiti 

ukwasi pindi hati ya madai inapotolewa. Suala la ucheleweshaji wa 

malipo likiendelea litaongeza kuwapo kwa mali za Benki Kuu zisizo na 

tija; na kwa mtazamo wangu, hii ni dalili ya Serikali kushindwa 

kutimiza majukumu yake ya kifedha, kinyume na Sehemu ya 3.02 ya 

mkataba wa makubaliano kati yake na Benki Kuu. 

Hivyo, naishauri Serikali: (i) Kulipa sehemu yake ya gharama ya 

kudhibiti ukwasi pamoja na riba ya nakisi katika akaunti yake kwa 

mujibu wa Sheria ya Benki Kuu ya mwaka 2006 na mkataba wa 

makubaliano (MoU) baina yao. Kuwezesha bajeti ya Fungu 22 kuweza 

kumudu gharama hizo ndio njia sahihi hapo mbeleni; na (ii) Kuzingatia 

kufanya marekebisho ya Sheria ya Benki Kuu ya mwaka 2006 ili 

kuruhusu Benki Kuu kupunguza madeni yake kwa Serikali kutoka 

katika gawio lake. Juhudi hizi zitapunguza kasi ya ukuaji wa madeni 

yatokanayo na gaharama ya kudhibiti ukwasi pamoja na riba ya nakisi 

ya Serikali. 

5.2.6.3 Kutokuwapo kwa usuluhisho wa taarifa za mfumo wa 

malipo (Epicor) na mfumo wa kutunza taarifa za deni la 

taifa (CS-DRMS) 

Katika ukaguzi wangu wa hesabu za Fungu Na. 22 za mwaka 2017/18 

na taarifa za mfumo wa kutunza taarifa za deni la taifa (CS- DRMS), 

nilibaini kuwapo kwa tofauti baina ya taarifa hizo kulikotokana na 

kutokuwapo kwa uwiano wa taarifa za mfumo wa malipo (Epicor) na 

mfumo wa kutunza taarifa za deni la taifa (CS-DRMS) kabla na wakati 

wa kuandaa taarifa za fedha hesabu za Fungu 22. Ijapokuwa 

menejimenti ilirekebisha hesabu zilizotofautiana, lakini kiini cha 

tatizo hakijaondolewa. 

Kwa mtazamo wangu, taarifa za fedha hazikuwianishwa na vyanzo 

vyake, hivyo kuhatarisha uadilifu wa taarifa zilizowasilishwa. 

Napendekeza Serikali iimarishe mifumo ya ndani ili kuhakikisha 

hesabu zinapitiwa kwa umakini kabla ya kuwasilishwa kwa ukaguzi 
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5.2.7 Huduma za Jumla 

5.2.7.1 Kushindwa kutambua madeni yatokanayo na malimbikizo 

ya michango ya pensheni 

Serikali imekuwa ikiyalipa mashirika ya pensheni malimbikizo ya 

michango ya pensheni na adhabu zake kwa miaka kadhaa. Malimbikizo 

hayo, kwa kawaida, husababishwa na makosa yanayofanywa wakati 

wa kuingiza taarifa za watumishi kwenye mfumo wa Lawson na 

michango mingine iliyolimbikizwa kabla ya kuwapo kwa mfumo wa 

Lawson. Malimbikizo hugunduliwa na mifuko ya pensheni pindi 

mtumishi anapodai stahiki zake za kustaafu, hivyo kusababisha 

usumbufu usiotarajiwa kwa wastaafu na Mifuko ya pensheni. 

Serikali kupitia fungu Na. 22 ina wajibu wa kulipa sehemu ya mwajiri 

kwa watumishi wote wa serikali na sehemu ya mwajiriwa hulipwa na 

afisa masuuli husika. Malipo hufanyika kutoka fungu 22 baada ya 

sehemu ya malipo inayomhusu Afisa Masuuli kuthibitika. Utaratibu 

huu ni mzuri sana katika kuzuia malipo yaliyozidi kwenda mifuko ya 

penshen. Hata hivyo, husababisha malimbikizo ya michango ya 

pensheni; na malimbikizo hayo hayarekodiwi fungu 22 kama 

madeni/madai kutokana na fungu hili kutokuwa na uwezo wa kupata 

taarifa hizo kutoka kwenye mifumo ya kulipia mishahara. 

Mhasibu Mkuu (Fungu Na. 22) hulipa malimbikizo hayo kulingana na 

hati ya madai kutoka mifuko ya pensheni bila kuthibitisha kutoka 

mifumo ya serikali na yenye taarifa hizo (Lawson au GSPP). Kwa maoni 

yangu, haikupaswa kuwa hivyo. 

Tathimini ya taarifa za Ukaguzi kwa miaka iliyopita ilibainisha kuwapo 

kwa malipo ya malimbikizo kila mwaka kwa miaka mitano iliyopita 

kama inavooneshwa kwenye Jedwali Na. 32 hapa chini. 

Jedwali Na. 32 : Sampuli ya malimbikizo yaliyolipwa kwa mifuko ya 

Pensheni 

No Mwaka wa fedha Malimbikizo yaliyolipwa Shilingi21 

1 2013/14 299,978,036  

                                         
21 Tarakimu hizi ni kwa sampuli tu, Malipo halisi yaweza kuwa Zaidi 

ya hapo. 
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Deni la Serikali 

No Mwaka wa fedha Malimbikizo yaliyolipwa Shilingi21 

2 2014/15 359,386,600,377  

3 2015/16 385,301,247  

4 2016/17 268,440,612  

5 2017/18 591,495,998  

   Jumla 360,931,816,270  

 

Ninapendekeza Serikali kuzingatia kutumia programu zake zilizopo, 

ikiwa ni pamoja na Lawson na GSPP, katika kupata taarifa halisi kwa 

wakati kuhusu madai ya michango ya kisheria na kulipa kwa wakati 

huohuo ili kuepuka malimbikizo yasiyokuwa ya lazima kwa serikali na 

kuripoti madai kwa upungufu. 
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Pensheni 

5.3 Ukaguzi Wa Awali Wa Malipo Ya Mafao Ya Wastaafu  

5.3.1 Utangulizi  

Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi hufanyika 

kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 1977 (Iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2005) na Kifungu 

cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi No.11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 5(a) 

cha sheria hiyo kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kuidhinisha malipo yafanyike kutoka katika Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali baada ya kujiridhisha kwamba, Ibara ya 136 ya 

Katiba imezingatiwa.  

Hivyo, ni muhimu kufanya ukaguzi wa awali kwenye malipo yote ya 

Serikali ambayo siyo rahisi kuyatabiri na kutengewa fedha.  

Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi hufanyika 

kwa kuzingatia sheria za mafao ya hitimisho la kazi ambazo ni pamoja 

na Sheria ya Hitimisho la Kazi katika Utumishi wa Umma ya mwaka 

1999; Sheria ya Mfuko wa Pensheni wa Serikali za Mitaa ya mwaka 

2006; Sheria ya Utumishi wa Umma ya mwaka 2002; Sheria ya Mfuko 

wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ya mwaka 1997; Sheria ya Ulinzi wa Taifa 

ya mwaka 1966 (Iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2002); Sheria ya 

Utumishi wa Usalama wa Taifa ya mwaka 1996; Sheria ya Mamlaka ya 

Kudhibiti na Kusimamia Sekta ya Hifadhi ya Jamii ya mwaka 2008; 

Sheria ya Mafao ya Kustaafu ya GEPF ya mwaka 2013 na Sheria ya 

Mafao ya Viongozi wa Kisiasa ya mwaka 1999.  

5.3.2 Lengo la kufanya Ukaguzi wa Awali 

Lengo la ukaguzi huu ni kuhakiki usahihi wa mafao ya hitimisho la kazi 

yaliyokokotolewa na waajiri kwa ajili ya kuwalipa wanufaika ili 

kuwezesha kutambua makosa mapema huku kukiwa na lengo la 

kuhakikisha kuwa wastaafu wanalipwa kile wanachostahili. Hii pia ni 

muhimu kwa kuwa, kiasi chochote kitakacholipwa kimakosa ni vigumu 

kurejeshwa kutoka kwa wastaafu.  

Kwa upande mwingine, madhumuni ya uhakiki wa mafao ni 

kuhakikisha kuwa sheria husika, kanuni za mafao ya hitimisho la kazi, 
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Pensheni 

sera za kazi zinazohusiana na utumishi wa umma, nyaraka 

mbalimbali, Ikama na muundo wa mishahara vinazingatiwa.  

5.3.3 Mawanda ya Ukaguzi  

Ukaguzi wa awali wa mafao ya hitimisho la kazi unahusisha Watumishi 

wa Umma ambao mafao yao hulipwa kutoka Mfuko Mkuu wa Hazina 

ya Serikali na hauhusishi Watumishi wa umma ambao ulipwaji wa 

mafao yao unashughulikiwa na Mfuko wa Mafao ya Hitimisho la Kazi 

katika Utumishi wa Umma (PSPF), Mfuko wa Mafao ya Hitimisho la 

Kazi kwa Mashirika ya Umma (PPF), Mfuko wa Mafao ya Hitimisho la 

Kazi kwa Serikali za Mitaa (LAPF), Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 

(NSSF) na mifuko mingine ya hifadhi ya jamii. Kazi ya ukaguzi wa awali 

inayofanywa na ofisi yangu ni kwa ajili ya malipo ya mafao ya 

hitimisho la kazi yanayolipwa moja kwa moja kutoka Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali, malipo ambayo yanahusisha:-  

a) Pensheni na kiinua mgongo kwa watumishi wa umma watoa 

huduma mchanganyiko, wanajeshi na viongozi wengine, 

walimu na maafisa wa usalama; 

b) Malipo ya kimkataba kwa viongozi wa kisiasa, wageni toka nje, 

wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi, na raia walioajiriwa 

wakiwa na umri wa zaidi ya miaka 45; 

c) Kiinua mgongo kwa watumishi wasio kwenye masharti ya 

pensheni; na  

d) Malipo ya kiinua mgongo kwa askari polisi.  

5.3.4 Ufafanuzi wa Hoja za Ukaguzi na Mapendekezo  

Sehemu hii ya ripoti inaeleza mambo muhimu yaliyobainika wakati wa 

ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi na 

mapendekezo kwa mwaka wa fedha 2017/18 kama ifuatavyo:  

5.3.5 Muhtasari wa matokeo ya ukaguzi  

Zoezi la ukaguzi wa awali lilianza na majalada 250 yaliyotokana na 

ukaguzi wa kipindi cha mwaka 2016/17. Jumla ya majalada ya 

wastaafu 3,187 yalipokelewa na kufanya jumla ya majalada 3,437 

yaliyokuwepo kwa ajili ya ukaguzi wa awali kwa kipindi cha mwaka 
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2017/18. Kati ya majalada 3,437, ofisi yangu ilikagua majalada 2868; 

ambapo majalada 2,814 yenye jumla ya Sh. 165,446,698,552.92 

yalikaguliwa na kuidhinishwa na ofisi yangu kwa malipo. Majalada 

hamsini na nne (54) yalihojiwa na kurudishwa kwa Maafisa Masuuli 

husika kwa ajili ya masahihisho, hivyo kubakiwa na majalada 569 

ambayo yalikuwa bado yakiendelea na ukaguzi wakati wa kufunga 

mwaka wa fedha tarehe 30 Juni, 2018 kama inavyooneshwa katika 

jedwali Na.1 hapo chini:-  

Jedwali Na. 33: Majalada ya wastaafu yaliyokaguliwa 2017/2018 

Maelezo Idadi  

Majalada yaliyokuwepo tarehe 1 Julai, 2017 250 

Majalada yaliyopokelewa  3,187 

Jumla ya majalada yaliyokuwepo kwa ukaguzi  3,437 

Majalada yaliyokaguliwa na kuidhinishwa 2,814 

Majalada yaliyokaguliwa na kurejeshwa kwa waajiri 
yakiwa na hoja 

54 

Majalada yaliyosalia tarehe 30 Juni, 2018 569 

 

5.3.6 Kuzidisha Mafao ya Hitimisho la Kazi Sh.282, 975,824.31 

Ukaguzi nilioufanya katika nyaraka za malipo ya pensheni kwa mwaka 

wa fedha 2017/2018 ulibaini kuwa baadhi ya nyaraka zilizoletwa 

kwangu kwa ukaguzi wa awali zilionyesha mafao ya hitimisho la kazi 

yaliyokokotolewa kwa vinakosa.  

Kati ya majalada 2,868 yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha 2017/18, 

mafao ya wastaafu 295 (10.5%) yalibainika kukokotolewa kimakosa. 

Kati ya hayo, majalada 172 yamebainika kuwa na ziada ya malipo ya 

Sh. 577,327,968.39 huku majalada 123 yakiwa na pungufu ya malipo 

ya Sh. 294,352,144.07 kama inavyoonesha kwenye jedwali Na 2. Hata 

hivyo, makosa yaliyoainishwa hapo juu yanatia shaka juu ya 

kutosheleza kwa utaratibu wa uhakiki wa karatasi za mafao, uwezo 

wa waandaaji na wahakiki katika ustadi na uzoefu wa masuala ya 

pensheni na sheria husika, na ufungashaji wa majalada ya mafao.  
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Jedwali Na. 34: Makosa katika ukokokotozi wa mafao ya hitimisho la 

akazi 

Na Maelezo Mafao Yaliyozidishwa  Mafao Yaliyopunjwa  Jumla Halisi 
(a-b)  (a) (b) 

Idadi 
ya 

kesi 

Kiasi (Shilingi) Idadi 
ya 

kesi 

Kiasi (Shilingi) (Shilingi) 

1 Kipindi cha 
utumishi kisicho 
sahihi. 

97 249,343,899.75 74 224,939,285.20 24,404,614.55 

2 Mishahara 
iliyokosewa. 

37 214,304,826.32 20 41,534,063.32 172,770,763.01 

3 Makosa katika 
michango ya 
NSSF. 

26 27,120,657.17 26 21,637,642.29 5,483,014.88 

4 Mikopo/madeni. 4 40,298,754.00 0 0 40,298,754.00 

6 Makosa 
mbalimbali 
katika 
ukokotoaji. 

8 46,259,831.15 3 6,241,153.27 40,018,677.88 

 
JUMLA 172 577,327,968.39 123 294,352,144.07 282,975,824.31 

   Chanzo: Fomu za malipo ya mafao, 2017/18 

Kutokana na uchambuzi wa hapo juu, serikali ingepata hasara ya Sh. 

577,327,968.39 kutokana na kuzidishwa kwa mafao. Pia, wastaafu 

wangeweza kupunjwa mafao yao kwa kiasi cha Sh. 294,352,144.07. 

Ukokotoaji wa mafao kwa makosa ungesababisha serikali kupata 

hasara halisi ya Sh. 282, 975,824.31.  

Kiasi hicho kilichookolewa ni matokeo ya ufanisi wa ukaguzi wa awali 

wa mafao yanayolipwa moja kwa moja toka kwenye Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali. Zaidi ya hayo, inaonesha jinsi ambavyo kushindwa 

kwa mifumo ya ndani ya udhibiti na mapungufu ya Maafisa Masuuli 

yangeweza kuigharimu Serikali na wastaafu kama ukaguzi wa awali 

usingefanyika.  

5.3.7 Ucheleweshwaji wa uaandaji wa Mafao 

Kanuni ya 89 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 

2003 inawataka waajiri na waajiriwa kutunza kumbukumbu za 

kiutumishi kwa lengo la kufanya marejeo wakati wa ukokotozi wa 

mafao ya hitimisho la kazi. Kanuni ya 32(2) inaeleza kuwa ni wajibu 

wa waajiri kupitia taarifa za waajiriwa walioko chini yao ili 

kuhakikisha kuwa utumishi wa watumishi wa umma unakoma pale 

wanapofikisha umri wa kustaafu. Pia, Kanuni Na. F.48 ya Kanuni za 
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Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 ikisomwa pamoja na 

Kanuni ya 32(3) ya Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003 

inamtaka mtumishi wa umma aliye tayari kwa kustaafu, kutoa taarifa 

ya maandishi ya kusudio lake hilo kwa mwajiri wake kupitia taratibu 

za kawaida, kwa uchache miezi sita kabla ya kustaaafu. 

Hata hivyo, ukaguzi wa awali wa majalada ya wastaafu 1,501 kati ya 

majalada 2,868 ulibaini kuwapo kwa waajiri waliochelewa kuandaa 

na kuwasilisha taarifa za mafao kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG) kwa ajili ya ukaguzi wa awali. 

Ucheleweshwaji huo ulikuwa katika vipindi mbalimbali kama 

inavyoonesha kwenye jedwali Na 3. 

Jedwali Na. 35: Majalada yaliyocheleweshwa  

Na Muda(katika miaka) Idadi ya majalada 

1 Chini ya 1 862 

2 1 mpaka 4 443 

3 Zaidi ya 4 196 

JUMLA  1,501 
Chanzo: Fomu za malipo ya mafao 2017/2018 

 Katika mazingira hayo, ukiukwaji wa taratibu unaofanywa na waajiri 

umesababisha kucheleweshwa kwa ulipaji wa mafao ya hitimisho la 

kazi. Ni maoni yangu kuwa, vitendo hivyo visingeweza kutokea kama 

waajiri wangekuwa makini katika kuandaa mafao na kupelekea 

ukiukwaji wa matakwa ya sheria na kanuni, suala linaloathiri 

wanufaika na kusababisha usumbufu usio wa lazima achilia mbali 

kupungua kwa thamani ya fedha/mafao.  

5.3.8 Kiwango cha Malipo ya Hitimisho la Kazi kwa Viongozi wa 

Kisiasa hakijaainishwa kweye sheria  

Kifungu cha 21 (3) cha Sheria ya Mafao ya Hitimisho la Kazi kwa 

Viongozi wa Kisiasa ya mwaka 1999 (kama ilivyorekebishwa mwaka 

2005) inaelezea kuwa, nanukuu, ‘A Member of Parliament shall, in 

addition to the benefits granted under subsection (1), be granted a 

winding-up allowance, such other allowances and benefits as may be 

determined by the appropriate authority pursuant to the provisions 

of section 24’. 
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Kwa mujibu wa kifungu cha sheria kilichoanishwa hapo juu, 

marekebisho yaliyofanywa hayaoneshi kiwango cha kukokotoa posho 

za hitimisho la kazi kwa Viongozi wa Kisiasa; badala yake, kinaipa 

nguvu mamlaka husika kutathmini kiwango cha posho hizo. 

Kabla ya marekebisho ya kifungu cha 21 (3) cha Sheria ya Mafao ya 

Hitimisho la Kazi kwa Viongozi wa Kisiasa ya mwaka, 1999, ilikuwa 

ikisomeka, ‘’The former Member of Parliament shall in addition to 

the benefits granted under subsection (1) be granted a winding up 

allowance of a sum equal to twenty per cent of the total sum of the 

salaries he received in twenty four months’’. 

Kiwango cha posho Kilikuwa kimeainishwa kwenye sheria, hivyo 

hakukuwa na nafasi kwa mamlaka kutathmini kiwango cha posho hizo. 

Kutokuwapo kwa kiwango cha malipo ya hitimisho la kazi kwa viongozi 

wa kisiasa kwenye sheria kunaweza kusababisha malipo hayo 

kutolewa kwa matakwa ya mamlaka husika kwa kuwa yataathiriwa na 

maamuzi ya mamlaka hiyo kwa wakati huo. 

5.3.9 Majalada yenye Hoja ambayo hayakurudishwa kwa Ukaguzi 

wa awali 

Pensheni ya Serikali inahusisha hatua kuu tatu (3); uanzishaji na 

ukokotozi wa Mafao, Uhakiki wa awali unaofanywa na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na malipo yanayofanywa na 

Hazina. 

Ukaguzi wa awali wa mafao huanza kwa kupokea majalada ya 

wastaafu kutoka kwa waajiri husika. Mchakato wa ukaguzi unahusisha 

vigezo vitatu yaani Uhalali, Ukamilifu wa nyaraka zinazowasilishwa 

(kama vile barua ya ajira, fomu ya rekodi binafsi, barua za 

kupandishwa vyeo, barua ya hitimisho la kazi, kiambatisho cha 

mshahara wa mwisho), na usahihi wa hesabu kulingana na sheria, 

kanuni na Miongozo inayohusiana na malipo ya mafao. Ikiwa malipo 

hayo hayajakidhi vigezo, hoja huibuliwa ambayo huhitaji majibu ya 

haraka kutoka kwa mwajiri. 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa majalada sitini na tisa (69) 

yaliyorudishwa kwa waajiri kwa hoja yalikuwa hayajarudishwa ofisini 
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kwangu kwa ajili ya kukaguliwa upya mpaka mwisho wa mwaka wa 

fedha 2017/2018 ikiwa imepita muda wa miezi 3 hadi miezi 53 (miaka 

4). Ucheleweshwaji wa kurudishwa majalada yaliyohojiwa 

unasababisha kuchelewa kwa malipo ya hitimisho la kazi kwa 

wastaafu au wanufaika. 

5.3.10 Hitimisho  

Kutokana na mchanganuo wa hapo juu, kuna umuhimu mkubwa kwa 

waajiri kuwa na udhibiti na utaratibu wa uhakiki katika kuandaa 

karatasi za mafao ya wastaafu. Kukosekana kwa mfumo wa udhibiti 

wa ndani na udhaifu kwa Afisa Masuuli kunatoa mwanya kwa 

watumishi wasio waaminifu kuharibu utaratibu wa ulipaji wa mafao 

kwa ukokotozi usio sahihi, kitu ambacho kingeigharimu serikali na 

wastaafu kama tu ukaguzi wa awali usingewezesha kubaini. 

Ucheleweshaji wa uandaaji wa mafao ya hitimisho la kazi kwa 

wastaafu wa utumishi wa umma unachangia pia kuwapo kwa makosa 

ambayo ukaguzi unayabaini. Usumbufu huu usio wa lazima ungeweza 

kuepukika kama umakini ungezingatiwa katika uandaaji wa mafao na 

uwasilishaji wa karatasi za mafao kwa ajili ya ukaguzi wa awali.  

Zaidi ya hayo, kutokuwapo kwa kiwango cha malipo ya hitimisho la 

kazi kwa viongozi wa kisiasa kwenye sheria kunaweza kusababisha 

malipo hayo kutolewa kwa matakwa ya mamlaka husika kwa kuwa 

yanaathiriwa na maamuzi ya mamlaka hiyo. 

Mapendekezo  

Serikali, kupitia kwa Maafisa Masuuli, iimarishe udhibiti na utaratibu 

wa kufanya mapitio ya uandaaji wa mafao. Hii itahakikisha kuwa 

waandaaji wa mafao ya kiinua mgongo na pensheni wanafuata kanuni 

na vigezo vya ukokotoaji na sheria kabla ya kuwasilisha kwa ukaguzi 

wa awali na malipo, na kuepuka kucheleweshwa kwa mafao ya 

hitimisho la kazi na hasara kwa serikali.  

Serikali ihakikishe kuwa Maafisa Masuuli wote wanaandaa na 

kuwasilisha karatasi za mafao ya wastaafu zikiwa na nyaraka muhimu 

zimeambatishwa kwa ukaguzi wa awali miezi sita kabla ya tarehe 

halisi ya kustaafu ili kuepuka ucheleweshwaji wa malipo ya mafao.  
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Serikali ihakikishe Maafisa Masuuli wote wanawajengea uwezo 

maafisa wanaohusika kuandaa karatasi za mafao ili kuleta uelewa, 

hususani katika uandaaji wa mafao, taratibu na sheria za mafao. Pia, 

ihimize uendeshwaji wa mara kwa mara wa mipango ya mafunzo ya 

waandaaji wa pensheni ili kuboresha uelewa wa pamoja juu ya 

sheria, kanuni na taratibu.  

Serikali, kupitia Mamlaka husika, ifanyie marekebisho kifungu cha 

21(3) cha Sheria ya Mafao ya Hitimisho la Kazi kwa Viongozi wa 

Kisiasa ya mwaka 1999 (kama ilivyorekebishwa mwaka 2005) kwa 

kuainisha kiwango cha malipo ya posho la hitimisho la kazi. 
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Hesabu Jumuifu 

5.4 Ukaguzi Wa Hesabu Za Taifa-Hesabu Jumuifu 

5.4.1 Utangulizi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilirasimisha matumizi 

ya Kanuni za Uhasibu za Kimataifa katika Sekta ya Umma (IPSAS 

accrual basis of accounting) kuanzia tarehe 1 Julai, 2012. Hivyo 

Serikali iliandaa hesabu jumuifu kwa mara ya kwanza mwaka wa 

fedha ulioishia 30 Juni 2013 kwa kuzingatia matakwa ya IPSAS 35. 

Pamoja na nia ya dhati ya serikali katika kuboresha uwazi na 

uwajibikaji, ujumuishwaji wa taasisi za umma kwenye Taarifa za 

Hesabu za Majumuisho umeendelea kukumbwa na changamoto kadha 

wa kadha katika utekelezaji katika kipindi cha mwaka wa fedha 

2017/2018. Changamoto hizo ni pamoja na: 

5.4.2 Ufafanuzi Usiofaa na Upimaji wa Uwekezaji wa Mitaji (Equity 

investments Held for Trading) 

Aya ya 10 ya IPSAS 30 inahitaji taasisi kufafanua taarifa ambazo 

zitamsaidia msomaji wa hesabu kutathmini umuhimu wa mitaji ya 

kifedha (financial instruments) katika mizania na taarifa ya utendaji. 

Pia, Aya ya 48 ya IPSAS 29 inazitaka taasisi baada ya kutambua 

thamani ya uwekezaji wa awali kutambua mali za kifedha (financial 

assets) na kuthaminisha kwa bei ya soko la wakati husika bila kuondoa 

gharama za miamala inayoweza kuhusika wakati wa kuuza au 

kuiondoa kwenye umiliki mali hiyo. 

Mapitio yangu ya hesabu za taasisi 10 zenye Uwekezaji wa Mitaji 

(‘equity investments held for trading’) zenye thamani ya Sh. 

473,320,623,180 yalibaini kuwa, uwekezaji hauna maelezo ya kina 

juu ya bei ya soko la hisa na mbinu zilizotumika kuthaminisha bei za 

hisa husika. Pia, taasisi 9 kati ya 10 hazikuwa na taarifa za kina juu 

ya idadi ya hisa zinazomilikiwa isipokuwa kwa PPF pekee; hii ni 

kinyume na Aya ya 10 ya IPSAS 30 (rejea Jedwali Na. 36 hapo chini). 
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Hesabu Jumuifu 

Jedwali Na. 36: wekezaji wa Mitaji uliokosa Ufafanuzi wa Kina  

 

Mapitio zaidi yalibainisha kuwa, Uwekezaji wa Mitaji yenye thamani 

ya Sh. 18,477,500,000 (rejea Jedwali Na. 37 hapo chini) yaliripoti 

uwekezaji ambao ulibakia sawa na kipindi kilichopita. Kutokana na 

hali hiyo, sikuweza kuthibitisha usahihi wa uwekezaji wa Sh. 

1,030,589,862,000 zilizoripitiwa katika hesabu jumuifu kama 

uwekezaji wa mitaji kama matakwa ya Aya 48 ya IPSAS 29.  

Jedwali Na. 37: Uwekezaji ambao thamani yake imebaki ile ya mwaka 

uliopita 

 
Licha ya jambo hili kushauriwa katika taarifa yangu ya jumla ya 

mwaka 2016/2017 kupitia Aya Na. 5.4.6, mapendekezo yangu 

hayakufanyiwa kazi ipasavyo. 

Narejea tena mapendekezo yangu ya mwaka uliopita kwamba, 

Serikali ipime uwekezaji wa mitaji ya biashara kwa thamani halisi 

(fair value) na kuonesha taarifa muhimu za hisa zilizonunuliwa. 

Salio Anzia Julai 2017 Bakaa Juni 2018

Sh. Sh.

1 Mfuko wa Pensheni Mashirika ya Umma (PPF) 308,036,749,000 358,994,932,000

2 Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB) 146,400,000 146,400,000

3 Manispaa ya Kigoma Ujiji 1,605,000 1,605,000

4 Halmashauri ya Wilaya Kyela 550,000 550,000

5 Shirika la Bima la Taifa 21,420,795,000 21,488,896,500

6 Mfuko wa Uwekezaji – Miradi  (UTT Projects) 90,000,000 81,059,000

7 Mfuko wa Uwekezaji  (UTT – AMIS) 15,704,330,000 21,425,813,000

8 Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa Umma (PSPF) 75,631,398,000 69,965,653,000

9 Chuo Kikuu Dar es Salaam (UDSM) 8,000,000 8,000,000

10 Manispaa ya Kigamboni - 1,207,714,680

 Jumla 421,039,827,000 473,320,623,180

Na. Taasisi 

Salio Anzia 

Julai 2017
Bakaa Juni 2018

Sh. Sh.

1 Mfuko wa Pensheni Mashirika ya Umma (PPF) Benki NMB 13,290,945,000 13,290,945,000

2 Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa (LGLB) Benki CRDB 146,400,000 146,400,000

3 Manispaa ya Kigoma Ujiji Kiwanda cha sementi Tanga 1,605,000 1,605,000

4 Halmashauri ya Wilaya Kyela Kampuni ya Bia Tanzania 550,000 550,000

5 Mfuko wa Uwekezaji (UTT – AMIS) Swala 30,000,000 30,000,000

6 Mfuko wa Pensheni Watumishi wa Umma (PSPF) Benki ya Biashara Mwalimu 5,000,000,000 5,000,000,000

7 Chuo Kikuu Dar (UDSM) Tanzania Oxygen Ltd 8,000,000 8,000,000

18,477,500,000 18,477,500,000Jumla

Na. Taasisi/mwekezaji Mwekezwaji 
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5.4.3 Mali za Kibaiolojia zimeainishwa kwenye hesabu Jumuifu 

pasipo kuainishwa kwenye hesabu za taasisi husika Sh.100.9 

Bilioni 

Aya ya 39 ya IPSAS 27 inahitaji taasisi kutoa maelezo kuhusu mali za 

kibiolojia zinazotofautisha baina ya zinazotumika na kwisha 

(Consumable) na zinazozaa na zilizopo kwa ajili ya kuuza au 

kusambazwa bila malipo au kwa malipo pungufu ya thamani yake. 

Ibara ya 42 ya IPSAS 27 inasema kwamba, katika kufanya ufafanuzi 

kwa mujibu wa Aya ya 39, taasisi inahimizwa pia kutofautisha kati ya 

mali zilizokomaa na changa/zisizokomaa, kama inafaavyo. Pia, taasisi 

inapaswa kufafanua msingi wa kutofautisha/kuainisha huko. 

Nilibaini kuwa katika mapitio yangu ya taasisi 15 za serikali kati ya 

taasisi 17 ambazo mali za kibaiolojia zilioneshwa katika hesabu 

jumuifu za kitaifa kwa kiasi cha Sh. 100,937,953,540 hazikutofautisha 

mali hizo kwa makundi ya yaliyoanishwa hapo juu katika hesabu za 

taasisi husika. Hii ni kinyume na matakwa ya Aya 39 ya IPSAS 27 na 

ufafanuzi wa hesabu jumuifu (rejea Jedwali Na. 35 hapo chini). Licha 

ya jambo hili kushauriwa katika taarifa yangu ya Jumla ya 2014/15, 

bado serikali hakutekeleza ushauri wangu. 

Jedwali Na. 38: Taasisi zilizotoa ufananuzi wa Mali za Kibaiolojia  

 
Chanzo: Taarifa za Taasisi moja moja kwa mwaka 2017/18 

Fungu Na. Taasisi KiasiSh"000" Maelezo

Fungu Na. 29  MoHA 36,855,477.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 Missenyi DC  PO-RALG 25,424,110.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 Fungu Na. 43  MoAFSC 13,560,048.06 Haikuoneshwa kwa usahihi

Fungu Na. 99  MoLDF-F 4,791,450.83 Haikuoneshwa kwa usahihi

 H/W ya Ludewa   PO-RALG 2,975,329.80 Haikuoneshwa kwa usahihi

 H/W ya Makete  PO-RALG 2,920,500.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 NARCO  MoAFSC 2,728,907.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 H/M wa Mbinga  PO-RALG 1,998,165.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 SUMA  MoDNS 1,506,600.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 Makambako TC  PO-RALG 1,431,717.44 Haikuoneshwa kwa usahihi

 H/M ya Kinondoni   PO-RALG 1,000,000.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 LITA  MoAFSC 960,889.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 TVLA  MoAFSC 366,054.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 Fungu Na. 64  MoLDF-L 28,179.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

 H/J la Arusha  PO-RALG 1,400.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

H/W ya Mufindi PO-RALG 2,294,193.40 Haikuoneshwa kwa usahihi

H/W ya Muleba PO-RALG 2,094,933.00 Haikuoneshwa kwa usahihi

100,937,953.54

125,143,831.92

 Asilimia (%) 80

 Kiasi kilichofanyiwa uhunguzi  

 Kiasi chote katika fungu hili 
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Hesabu Jumuifu 

Narejea mapendekezo yangu ya awali kwamba Serikali ihakikishe mali 

za kibiolojia zinatofautishwa kuanzia kwenye hesabu za fedha za 

taasisi ili kuendana na matakwa ya Aya ya 39 ya IPSAS 27 na kusaidia 

uthibitisho wa mawasilisho ya Hesabu Jumuifu. 

5.4.4 Mpangilio wa vipengele usio sawa baina ya hesabu jumuifu 

na hesabu za taasisi hivyo kusababisha uwasilishwaji usio 

sahihi Sh. 251.7 Bilioni 

Aya ya 88 ya IPSAS 1 inatoa orodha ya vitu ambavyo vina utofauti wa 

kutosha kiasili au matumizi (nature and function) kusababisha 

uwasilishaji wa kujitegemea katika taarifa ya mizania. Zaidi ya hayo, 

aya ya 90 (a & b) ya IPSAS inahitaji vitu kujumuishwa kulingana na 

ukubwa, asili, au matumizi au mkusanyiko wa vitu vinavyofanana. Hii 

ni muhimu kwa uelewa wa taarifa ya hali ya kifedha ya taasisi; na 

mkusanyiko wa vitu vinavyofanana utafanyiwa marekebisho kwa 

mujibu wa hali ya tasisi na miamala yake. 

Kinyume na matakwa ya IPSAS hapo juu, tathmini yangu ya hesabu 

jumuifu (CFS) ilibainisha kuwa, mizania jumuifu iliunganisha takwimu 

zisizoendana toka mizania za hesabu za taasisi (rejea Kiambatisho 

Na. 16 ). Mapitio zaidi yalibaini kuwa, orodha ya makundi ya taarifa 

kwenye mizania jumuifu haikuwa sawa na ile ya mizania za taasisi, 

kwa sababu hiyo baadhi ya takwimu zilizoonekana kwenye mizania 

Jumuifu hazikuwepo kwenye hesabu za taasisi kama inavyoonekana 

katika Kiambatisho Na. 17 na Kiambatisho Na. 18. 

Ninapendekeza Serikali kuanzisha mikakati ya kiuhasibu kuhakikisha 

orodha ya makundi ya taarifa kwenye mizania jumuifu ni sawa na ile 

ya mizania za taasisi ili kuwako kwa urahisi katika kuwasilisha hesabu 

zinazoonesha ukweli na haki wa mizania jumuifu na pia kuendana na 

matakwa ya aya ya 88 ya IPSAS 1. 

5.4.5 Taarifa kwenye hesabu jumuifu bila kusainiwa/kuidhinishwa 

na Afisa Masuuli au Bodi ya Wakurugenzi 

Kanuni 11(3) (a) ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 (iliyorekebishwa 

mwaka 2004) inamtaka Afisa Masuuli kusaini taarifa za hesabu, 

biashara na taarifa zingine alizokasimiwa chini ya masharti ya Sheria 

au Kanuni za fedha; na kwa kufanya hivyo, huwajibika binafsi kwa 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Hesabu Jumuifu 

162 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

usahihi kama ilivyoelekezwa na sheria au na Mhasibu Mkuu wa 

Serikali. 

Mapitio ya hesabu za taasisi 376 zinazodhibitiwa na Serikali 

yaliyojumuishwa katika hesabu yalibaini taasisi 126, ikiwa ni sawa na 

asilimia 34, ambazo hesabu zake hazikusainiwa na mhusika Afisa 

Masuuli au Bodi ya Wakurugenzi ili kukidhi vigezo vya wajibu wa 

usahihi, ukamilifu na muonekano stahiki (Rejea Kiambatisho Na. 19). 

Katika mapendekezo yangu kwa Serikali kupitia taarifa yangu ya 

jumla ya kipindi cha mwaka 2016/2017, nilisisitiza suala hili katika 

Aya Na. 5.4.4. Hivyo, bado nina shaka kwa taarifa zilizounganishwa, 

kutokana na ukosefu wa umiliki wa Afisa Masuuli au Bodi ya 

Wakurugenzi. 

Narejea tena mapendekezo yangu ya mwaka uliopita, Serikali ifanye 

majumuisho ya hesabu ya taasisi zinazothibitishwa ambazo 

zimesainiwa na Maafisa Masuuli husika na wenyeviti wa Bodi za 

Wakurugenzi. 

5.4.6 Hesabu zilizojumuishwa zikiwa na tarehe tofauti na hesabu 

Jumuifu Bila Kufanyiwa Marekebisho 

Ukaguzi wangu wa Hesabu jumuifu za Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ulibaini kuwapo kwa hesabu za taasisi nne (4) za serikali 

zilizojumuishwa wakati zikiwa zimefunga hesabu zake tarehe tofauti 

na tarehe ya hesabu ya taasisi inayozidhibiti (rejea Jedwali Na. 39 

hapo chini). Hii ni kinyume na Aya ya 46 ya IPSAS 35 na Waraka wa 

Hazina Na.12 uliotolewa tarehe 9 Januari 2015 ambao unataka taarifa 

za fedha za Taasisi inayodhibiti na zinazodhibitiwa kuwa na tarehe 

sawa za ufungaji wa hesabu pamoja. Ikiwa tarehe zinatofautiana, 

kunatakiwa kuandaliwa taarifa za hesabu za nyongeza zenye tarehe 

zinanazofanana na Taasisi inayodhibiti.  

Pia, nilibaini kuwa hakuna marekebisho yaliyofanyika katika hesabu 

za Taasisi zinazodhibitiwa ili kuzioanisha na tarehe ya hesabu ya 

taasisi inayodhibiti. Pia, hakuna marekebisho ya madhara ya miamala 

muhimu au matukio yanayotokea kati ya tarehe hiyo na tarehe ya 

taarifa za kifedha za taasisi inayodhibiti. 
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Hesabu Jumuifu 

 Jedwali Na. 39: Mashirika yanayodhibitiwa yenye tarehe tofauti za 

kutoa taarifa 

 
Chanzo: Hesabu za taasisi inayodhibiti na zianzodhibitiwa 2017/2018 na 2017. 

Napendekeza Serikali ihakikishe kuwa Taasisi zake zinaandaa taarifa 

za ziada. Aidha, ihakikishe marekebisho ya taarifa za kifedha 

yanafanyika kwa usahihi ili kuendana na mahitaji ya IPSAS 35 na 

Waraka wa Hazina Na. 12 wa tarehe 9 Januari 2015. 

5.4.7 Uondoshwaji Usio sahihi wa miamala katika Hesabu Jumuifu 

za Kitaifa 

Aya ya 40 (a) hadi (c) ya IPSAS 35 inataka taasisi zinazoandaa taarifa 

Jumuiu kuunganisha mali, madeni, mapato na matumizi ya taasisi 

zinazodhibiti na zile za taasisi zinazodhibitiwa. Pia, inaitaka taasisi 

inayodhibiti kuondoa mali, madeni, mali halisi, mtaji, mapato, 

matumizi na mtiririko wa fedha ambazo zinazohusiana na miamala 

baina ya taasisi zinazojumuishwa. Lengo la utaratibu huu ni kuondoa 

kuhesabu mara mbili na kuboresha uhalisia wa matukio yaliyoripotiwa 

katika hesabu za taifa. 

Mapitio yangu ya hesabu jumuifu za kitaifa pamoja na hesabu za 

taasisi za kipindi cha mwaka unaoishia 30 Juni 2018 yalibaini 

mapungufu yafuatayo: 

a) Utofauti wa kiasi kilichoondolewa kwenye ruzuku zilizoenda 
kwenye taasisi za serikali na ruzuku zilizotoka taasisi za 
serikali kwa kiasi cha Shilingi 2,323 Bilioni 

Ruzuku kwa taasisi za serikali zenye thamani ya shilingi 

11,829,185,997,000 ziliondolewa dhidi ya ruzuku zilizopokelewa na 

taasisi za serikali zenye thamani ya shilingi 9,506,212,051,000 kwenye 

taarifa ya mahesabu ya mapato na matumizi. Hii imesababisha 

kuondolewa zaidi kwa ruzuku zilizoenda kwa taasisi za serikali kwa 

Na. Jina la Taasisi Tarehe ya Taasisi 

inayodhibitiwa

Tarehe ya Taasisi 

inayodhibiti

1 Benki ya Raslimali (TIB - Corporate Bank) 31Desemba, 2017 30 Juni, 2018

2 Benki ya Raslimali (TIB) - Development 

Bank)

31 Desemba, 2017 30 Juni, 2018

3 Benki ya Posta (TPB) 31 Desemba, 2017 30 Juni, 2018

4 Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB) 31 Desemba, 2017 30 Juni, 2018
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kiasi cha Sh. 2,322,973,946,000. Hivyo kiasi cha matumizi 

kilichooneshwa kwenye taarifa ya mapato na matumizi kwenye 

hesabu za majumuisho kimepunguzwa kwa kiasi hicho.  

b) Uwasilishwaji usio sahihi wa madeni uliotokana na 
uondoshwaji zaidi/pungufu Sh. 291Bilioni  

Uwasilishwaji wa madeni kwa kiasi cha Shilingi 291,840,344,994 

haukuwa sahihi kutokana na uondoshwaji wa Shilingi 901,247,049 

ambazo sio miamala ya kitaasisi inayooana (miamala ilihusisha taasisi 

binafsi) pamoja na kutoondolewa kwa kiasi cha Shilingi 

290,939,097,945 ambazo ni miamala ya taasisi zinazohusiana 

(miamala ya taasisi za kiserikali) (Rejea Kiambatisho Na. 20). 

5.4.8 1Takwimu zisizo sahihi kuhusu ziada / nakisi ya uwekezaji 

katika Washirika na Ubia  

Aya ya 36 (a na b) ya IPSAS 36 inazitaka taasisi kutumia taarifa za 

karibuni za kifedha za washirika au ubia katika kutumia njia ya usawa 

(equity method). Zaidi ya hayo, iwapo tarehe ya kufunga hesabu za 

taasisi ni tofauti na ya washirika au wabia, taasisi yaweza kupata 

taarifa za ziada za fedha za washirika na wabia kwa tarehe ya kufunga 

hesabu ya taasisi. Au huweza kurekebisha taarifa za fedha za karibuni 

zaidi za washirika au wabia ili kuepuka madhara ya shughuli muhimu 

au matukio yanayotokea kati ya tarehe ya kufunga hesabu za taasisi 

na ile ya washirika au wabia. 

Katika ukaguzi wangu wa hesabu jumuifu ikihusiana na uwekezaji 

katika mashirika ya ubia na katika hesabu za taasisi nilibaini kuwa:  

 Kati ya taarifa za fedha 30 za washirika (associates) na ubia 

(Joint venture) zilizojumuishwa katika hesabu jumuifu za 

kitaifa, 27 zilikuwa na tarehe tofauti na tarehe ya hesabu 

jumuifu (rejea Kiambatisho Na. 21). 

 Kati ya taarifa za fedha 30 za washirika na ubia zilizojumuishwa 

katika hesabu jumuifu za kitaifa, taarifa 23 ziliwasilishwa na 

kujumuishwa pia katika taarifa za fedha jumuifu, hivyo kuacha 

taarifa za fedha 7 ambazo hazikujumuishwa. Hii inafanya kiasi 

cha Sh. 1,691,052,208,000 kilichoripotiwa kama uwekezaji 
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Hesabu Jumuifu 

katika washirika na ubia kutokuwa na uhalisia katika 

uwasilishwaji (rejea Jedwali Na. 40 hapo chini) 

Jedwali Na. 40: Taasisi za Washirika na Ubia zisizoshirikishwa katika 

hesabu Jumuifu  

 

Kwa hali hiyo, sikuweza kuthibitisha uthabiti ‘reliability’, usahihi na 

ukamilifu wa kiasi cha mali halisi na mgawanyo wa ziada / nakisi 

(share of surplus/deficit) zilizoripotiwa katika hesabu jumuifu za 

kitaifa. 

Naishauri Serikali kutekeleza matakwa ya Aya ya 36 a & b ya IPSAS 

36 na kuhakikisha kuwa, hesabu zote za mashirika ya fedha za 

Washirika na Ubia ambazo hazikujumuishwa zinapatikana na 

kujumuishwa kwa ukamilifu. 

5.4.9 Bakaa Hasi ya Mfuko wa Fedha za Walipakodi Shilingi Bilioni 

10,860  

Waraka Namba 2 wa Hazina wa mwaka wa fedha 2018/2019 wenye 

kumbukumbu Na.EG.3/102/03/01 uliotolewa na Katibu Mkuu Hazina 

tarehe 7 Novemba, 2018 uliwaelekeza Maafisa Masuuli wote namna 

sahihi ya kuonesha Mfuko wa walipa kodi (taxpayers fund) na 

kutambua mapato yatokanayo na matumizi ya fedha za mtaji. Kifungu 

cha 4.1 (i) cha waraka huo kinafafanua kuwa, mfuko wa walipakodi 

kuwa fedha za umma zinazojumuisha rasilimali zote zilizokusanywa 

na kutumiwa na serikali katika miundombinu mbalimbali kama vile 

shule, hospitali na miradi mingine ya kimkakati kwa manufaa ya 

wananchi. 

NO WASHIRIKA/UBIA ASILIMIA YA UMILIKI

1 Celtel Tanzania Ltd (now Airtel (T) Limited 40

2 Datel Tanzania Limited 35

3 Friendship Textile Co. 49

4 Kiwira Coal Mines 30

5 Mwananchi Engineering and Construction 

Company (MECCO)

25

6 Tanscan Timber Company Limited 49

7 Tanzania Development Finance Ltd (TDFL) 32.1
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Mfuko wa walipakodi unahusishwa na mtaji wa Serikali ambao 

husaidia kuanza kwa shughuli mbalimbali. Kipengee hiki kinaripotiwa 

kama moja ya vipengee vya mali (equity) za serikali, na kufuatilia 

jinsi inavyoripotiwa katika taarifa za taasisi mojamoja na Hesabu 

Jumuifu, mfuko wa walipakodi unatarajiwa kuwa na bakaa chanya. 

Mapitio yangu katika taarifa za Hesabu yalibaini kuwa, mfuko wa 

walipakodi una taarifa hasi ya shilingi 10,860,403,131,100. Mapitio 

zaidi ya usuluhishi wa hesabu kuanzia Julai 2016 yalibainisha kuwa 

taarifa hasi ilisababishwa na bakaa ya kuanzia mwaka shilingi 

36,251,977,396,000 na taarifa za mfuko wa walipakodi ya matumizi 

hasi shilingi 48,009,104,628,000. Hivyo, nilishindwa kuhakiki nini 

kinachofanya matumizi ya mfuko wa walipa kodi kuwa na matumizi 

hasi kwa mwaka 2016-17 ya shilingi 11,757,127,232,000. Hii ni 

kutokana na kuzingatia ukweli kwamba, hakuna taasisi ambayo ipo 

kwenye hesabu jumuifu ambayo imeripoti matumizi ya mfuko wa 

walipakodi.  

Ninapendekeza Serikali kuchunguza kipengele kilichoingizwa katika 

Hesabu Jumuifu kuhusiana na mfuko wa walipakodi kwa mwaka 2016-

17 ambayo imesababisha taarifa hasi na kufanya marekebisho ya 

taarifa ya mfuko wa walipakodi kwa miaka inayofuata. 
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

6Sura ya Sita 

Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

6.1 Utangulizi  

Uthibiti wa ndani ni mchakato unaofanywa kwa uimara na ufanisi ili 

kufikisha malengo ya taasisi kwa kutegemea ripoti za fedha, 

kuzingatia sheria, kanuni na sera. Udhibiti wa mfumo wa ndani ni 

kigezo muhimu katika uimarishaji na ufanisi wa menejimenti. 

Hujumuisha mfumo mzima wa fedha na usio wa kifedha katika 

menejimenti, na husaidia wakaguzi kuweza kufikia malengo 

waliyojipangia. Udhibiti wa mfumo wa ndani hushughulikia ukaguzi na 

udhibiti ili kuhakikisha ukuaji wa uchumi bora. 

Utawala bora unahusisha michakato ya kiutawala kupitia sheria, 

desturi na mamlaka ya jamii. 

Sura hii inatoa matokea ya tathmini ya uthibiti wa mfumo wa ndani 

uliojitokeza katika Wizara, Idara na Wakala katika mwaka wa fedha 

2017/2018. Mapungufu yaliyojitokeza katika tathmini ya udhibiti wa 

ndani ni pamoja na utekelezaji wa usimamizi wa mali 

zilizonyang’anywa, tathmini ya mifumo ya udhibiti wa ndani, utawala 

bora, mfumo wa teknolojia na habari, kamati za ukaguzi, kazi za 

ukaguzi wa ndani, tathmini za udanganyifu na vihatarishi. 

Matokeo na mapendekezo ya ukaguzi wa mfumo wa udhibiti wa ndani 

yanaonesha kwamba njia za udhibiti na uendeshaji lazima ziwekwe 

sawa ili kuongeza utoshelevu, ufanisi na umakini katika kudhibiti 

vihatarishi vinavyobainika. Mambo yaliyopewa kipaumbele zaidi ni 

Utendaji wa Kamati za Ukaguzi, na Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, 

Udhibiti Mkuu wa TEHAMA, taratibu za tathmini ya vihatarishi, 

uendeshaji wa ulaghai na udhibiti pamoja na masuala ya utawala. 

Mapungufu yafuatayo yalibainika: 

6.2 Utawala Bora  

Utawala bora ni hatua ya kufanya maamuzi ambayo yanatekelezwa 

au hayatekelezwi. Utawala bora ni muunganiko wa hatua za muundo 

wa taasisi ambao unatekelezwa na Bodi ya Wakurugenzi kutaarifu, 
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kutoa muongozo, kusimamia na kufuatilia rasilimali za taasisi, 

mkakati na sera katika kufanikisha malengo ya taasisi. 

Muundo wa utawala bora hufafanua kwa umakini uangalizi wa 

mamlaka, kuchukua hatua za maamuzi juu ya uwajibikaji na 

mawasiliano na usambazaji wa habari ili kufikia malengo ya taasisi. 

Kupitia ufanisi wa utawala bora, malengo hubainika, rasilimali 

zinasimamiwa, na maslahi ya wadau yanalindwa na kufanyiwa 

maamuzi sahihi.  

Nilitathmini kuwapo kwa utendaji wa Bodi za Uongozi katika taasisi 

za Serikali nilizochagua na kukuta mapungufu katika maeneo 

yafuatayo: 

6.2.1 Kutoteuliwa kwa Mkurugenzi wa NGOs  

Kifungu cha 4 (1) (b) ya Sheria ya NGO kinahitaji uteuzi wa Mkurugenzi 

wa kufanya Sheria iweze kutekelezwa ili kuhakikisha utekelezaji 

sahihi wa Sheria hiyo. Sheria ambayo haijatekelezwa ipaswavyo 

imesababishwa na Mkurugenzi wa NGO kutochaguliwa tangu 

kuanzishwa kwa NGO mwaka wa 2002 hadi 2018; na usimamizi wa 

uendeshaji wa NGO bado unasimamiwa na Idara ya NGO Wizara ya 

Afya ya Maendeleo ya Jamii, Wazee na Watoto. 

Menejimenti ilikubali ushauri na iliahidi kufanyia kazi kwa umakini 

kwa ajili ya uboreshaji wa shughuli za NGOs na sekta kwa ujumla. 

Kutokuteuliwa kwa Mkurugenzi wa NGO kumesababisha kushindwa 

kutekeleza malengo yaliyoanzishwa kwa kufuata Sheria ya NGO ya 24 

ya 2002 kama ilivyorekebishwa mwaka 2005. 

Ninapendekeza, Mkurugenzi na Bodi kuteuliwa na wanapaswa 

kujitegemea kutoka Wizara kwa kutekeleza mamlaka kama 

ilivyoelezwa katika Sheria ya NGOs ya 24 ya 2002 iliyorekebishwa na 

vifungu vya 4 - 11 vya Sehemu ya IV ya Sheria ya Marekebisho No 11 

ya 2005 na kanuni zinazohusiana na usimamizi sahihi wa shughuli za 

NGOs. 

6.2.2 Ukosekanaji wa Bodi ya Ushauri 

Kifungu cha Sheria ya Wakala ya mwaka 1997 (G. N. 83 ya 2003) 

kinamuhitaji Waziri anayehusika na Wakala kuanzisha Bodi ya 
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

Ushauri. Kutokana na Sheria ya Wakala (yenye marekebisho) ya 

mwaka 2009, kila Wakala anatakiwa kuwa na Bodi ya Ushauri, na kuwa 

na Mwenyekiti na wanachama wengine wasio zaidi ya tano. 

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri wa Waziri atateuliwa kutoka nje ya 

Wizara ambayo Wakala huyo ameanzishwa. Waziri atawateua 

Mwenyekiti na wajumbe wengine wa Bodi ya Ushauri kati ya watu 

ambao wanafahamu vizuri kazi za Wakala au mambo yaendayo na 

hayo. 

Katika mwaka huu wa ukaguzi nilibaini kuwa taasisi tatu 

zilizooneshwa katika jedwali Na. 6.1 hapo chini hazina Bodi za Ushauri 

kwa kipindi cha miaka miwili (2) hadi mitatu (3), kinyume na mamlaka 

ya uanzilishi. Jumla ya taasisi tatu (3) zina mapungufu makubwa 

ikilinganishwa na mwaka uliopita ambapo kulikuwa na taasisi nne (4); 

hivyo kusababisha kupungua kwa taasisi mmoja (1), ambayo ni sawa 

na asilimia 25. Hii inaonesha kuwa kuna maboresho mwaka huu. 

 Jedwali Na. 41: Wakala wasiokuwa na Bodi za ushauri 

Na  Jina la Wakala  Muda wa Mwisho 
wa Bodi 

Kipindi bila Bodi 
ya ushauri 

1 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na 
Mafunzo (FETA) 

Mei 2015 Miaka mitatu(3)  

2 Wakala wa Nyumba na Utafiti 
wa Majengo Tanzania 

Machi 2017 Miaka miwili(2)  

3 Wakala wa Barabara Vijijini na 
Mjini Tanzania 

Mei 2017 Miaka miwili(2) 

Chanzo: Barua ya mapungufu  

Kifungu cha 7 cha Sheria ya Wakala wa Serikali ya 1997 (G.N. Nambari 

ya 83 ya mwaka 2003), inaelezea kazi ya Bodi ya Ushauri ni kumshauri 

Waziri kuhusu yafuatayo: (a) malengo ya taasisi; (b) vipaumbele na 

mikakati ya kufikia malengo ya kila mwaka ya taasisi; (c) ripoti ya kila 

mwaka ya taasisi na akaunti na; (d) tathmini ya utendaji wa taasisi. 

Hii inaonesha kazi zote zilizotajwa hazikufanyika kwa kiwango 

kinachotakiwa na kuwa na vikwazo vya kupunguza uamuzi na utendaji 

wa taasisi husika. 
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Ukosefu wa Bodi ya Ushauri unazorotesha utendaji wa shughuli za 

Serikali, hasa katika sera zilizoidhinishwa, miongozo na mipango ya 

kimkakati. 

Ninapendekeza mawaziri husika kuanzisha Bodi ya Ushauri wa Waziri 

kulingana na mahitaji ya Sheria, kwa ufanisi wa usimamizi wa 

menejimenti katika ili malengo yao. 

6.2.3  Kutokuteuliwa kwa Bodi ya Wadhamini 

Kifungu cha tano (5) cha sheria ya Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za 

Mitaa (LGTI) ya mwaka 2002 kinahitaji taasisi hiyo kuwa na Bodi ya 

Wadhamini. Sehemu ya 17 ya sheria hiyo inahitaji Bodi ya mdhamini 

kuwasilisha taarifa za kifedha zilizokaguliwa kwa waziri. 

Ukaguzi huu umebaini kuwa, muda stahiki wa Bodi ya Wadhamini 

uliopo umekamilika tarehe 30 Aprili 2018. Kwa hiyo, Bodi ya 

Wadhamini iliacha kufanya kazi tarehe 30 Aprili 2018. Mpaka 29 

Januari 2019 (ambayo ni karibu miezi tisa) Bodi ya wadhamini ikiwa 

bado haija anzishwa. Aidha, Taasisi zinaendeshwa bila kusaini 

mkataba wa utendaji na Msajili wa Hazina kama ilivyooanishwa na 

kifungu cha 10 cha Sheria ya Msajili wa Hazina ya mwaka 2002 

Menejimenti ilijibu kuwa, tangu Bodi ya Wadhamini muda wake 

ulipokwisha mnamo tarehe 30 Aprili 2018, wamekuwa wakifuatilia 

kwa karibu kwa mamlaka husika (OR - TAMISEMI) ili kuhakikisha kuwa 

Bodi ya Wadhamini imeanzishwa kama inavyotakiwa na sheria. Kwa 

upande wake, mamlaka husika imewapa Mamlaka ya kufanya kazi kwa 

niaba ya Bodi ya wadhamini mpaka kuanzishwa kwa Bodi mpya. 

Kutokuanzishwa kwa Bodi ya Wadhamini kunakiuka mahitaji ya 

kifungu cha tano (5) cha Sheria ya Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2002. 

Ninapendekeza kwa menejimenti ya LGTI kushirikiana na Waziri 

anayehusika na OR - TAMISEMI ili kuhakikisha kuwa Bodi ya Wadhamini 

inaanzishwa kama inavyohitajika kisheria 
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

6.2.4  Changamoto zinazoikabili ofisi ya NPS katika utekelezaji wa 

sheria za kutaifisha na kuokoa mali 

Utaifishaji ni upotevu wa moja kwa moja wa umiliki wa haki kwa mali 

binafsi au mali isiyohamishika kwa kutofuata sharia, au kama 

mahakama iliamuru fidia kwa kupoteza au uharibifu kwa mdai. 

Ukaguzi wangu umebaini yafuatayo katika utaifishaji mali: 

 Ukaguzi wetu umegundua kuwa hakuna ufanisi wa usimamizi 

wa uuzaji wa mali zilizoshikiliwa na kunyanganywa kutoka kwa 

baadhi ya wadau waliohusika ambao hawafanani na hakuna 

sheria inayosimamia utaifishaji wa mali. 

 Ukosefu wa mfumo ulio wazi kwa kuwa hakuna mfumo dhabiti 

uliowekwa wa kufuatilia mali iliyoshikiliwa na kutathminiwa 

thamani yake katika kuwajibika na harakati za uuzaji 

 Ukaguzi umebaini kuwa, hakuna utunzaji wa kumbukumbu 

sahihi katika uuzaji; na ikitokea kuna mauzo, thamani ya 

mauzo haijulikani na haiwekwi benki. Kila mdau anawajibika 

bila kuwa na mawasiliano na wengine. 

  Ukosefu wa mfumo mmoja wa kisheria wa kusimamia mali 

zilizoshikiliwa na kunyang’anywa ikiwamo mamlaka ya kisheria 

ya kuhifadhi na kusimamia mali hizo. 

 Pia, tumegundua kuwa rasilimali hazitoshi katika kushughulikia 

nyanja zote za usimamizi wa mali. 

 Uwezekano wa ukosefu wa utaalamu katika kusimamia mali 

zilizotaifishwa 

Kuwapo kwa sheria nyingi zinazosimamia masuala ya kurejesha mali 

na kutaifisha; kila sheria inaunda usimamizi wake na taratibu za 

kuondoa. 

Kwa sasa, urejeshaji wa mali umewekwa katika kanuni kadhaa 

zifuatazo: 

Sheria ya Wanyamapori na Uhifadhi, Sheria Nambari ya 5 ya 2009 - 

Sehemu ya 111 (1) (a) na (b), Sheria ya Udhibiti wa Dawa na 

Utekelezaji, Nambari ya 5 ya 2015 - Sehemu ya 49 (1), 56 na 57, Sheria 
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ya Misitu 2002 - Sehemu ya 97 (1) (b) na Kanuni za Misitu GN No.153 

ya 2004 - Kanuni ya 57, Sheria ya Uvuvi, Na. 22 ya 2003 - Sehemu ya 

38 (1) na (39). 

Kila sheria ina usimamizi wake na utaratibu wa kuuza. Kwa mfano, 

Sheria ya Udhibiti wa Dawa na Utekelezaji wa Sheria, Sheria ya 

Nambari ya 5 ya mwaka 2015 inatoa wajibu wa usimamizi na uondoaji 

wa mali ya mtuhumiwa aliyehukumiwa na madawa ya kulevya. Hii 

ilitungwa na Serikali chini ya Kamishna Mkuu wa Udhibiti wa Dawa na 

Usimamizi. Kifungu cha 57 (2) cha Sheria kinaelezea mapato 

yanayotokana na kuuza mali zilizotaifishwa chini ya Sheria hii 

yanaweza kutumika kukidhi gharama zilizotumika katika hatua 

zilizochukuliwa kupambana na uuzaji haramu au kudhibiti matumizi 

mabaya ya madawa ya kulevya.  

Sheria ya Uhifadhi wa Wanyamapori, kwa upande mwingine, huweka 

usimamizi na uondoaji wa mali zilizotaifishwa kwa Serikali chini ya 

Sheria hiyo kwa Mkurugenzi wa Wanyamapori. Kifungu cha 111 (3) cha 

Sheria husema kwamba, mali yoyote ambayo imetaifishwa na Serikali 

inapelekwa kwa Mkurugenzi wa Wanyamapori.  

Kwa mujibu wa masharti ya kifungu cha 91 (3) (b) cha Sheria hiyo juu 

ya utoaji wa mali zilizotaifishwa, asilimia 25 ya mapato ya uuzaji wa 

mali zilizotaifishwa chini ya Sheria zinawekwa katika Mfuko wa Ulinzi 

wa Wanyamapori Tanzania. Fedha zilizowekwa katika Mfuko huu 

zinaweza kutumika kwa mujibu wa kifungu cha 91 (2) cha Sheria ili 

kuunga mkono vitu vingine vya kupambana na kuhamasisha 

utekelezaji wa sheria na uhifadhi wa wanyamapori. 

Sharia nyingi zinazolenga suala la kurejesha mali zinaleta ugumu 

kutathmini mali zilizopatikana kutoka kwa wahalifu na kusimamia 

mali zilizopatikana. Pia, huwa na changamoto za kuandaa taarifa za 

uhasibu. Mchakato wa kufufua mali unaweza kuwa wazi na ufanisi 

zaidi kama masharti ya kutaifisha mali yataingizwa katika sheria moja 

ya uhalifu au masharti ya kurejesha yanafanywa kwa kuzingatia sheria 

nyingine za kunyang’anya.  

Ninashauri Serikali kuunganisha taasisi za serikali / mashirika ya 

uchunguzi kwa mtazamo wa kuanzisha sheria moja inayotambuliwa 
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

na Sheria ya Uhalifu (Cap. 256 R.E.2002) ambayo inahusika na 

kurejesha kwa Mali na mchakato wa kutaifisha. 

6.3 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani 

Ukaguzi wa ndani ni shughuli inayojitegema na inayojiwekea malengo 

iliyoundwa ili kuongeza thamani na kuboresha shughuli za taasisi. 

Inasaidia taasisi kutekeleza malengo yake kujiwekea utaratibu makini 

ili kutathmini na kuboresha ufanisi wa usimamizi wa vihatarishi, 

udhibiti na utaratibu wa utawala. Kila taasisi, bila kujali ukubwa 

wake, inapaswa kuwa na mfumo wa udhibiti wa ndani. 

Kutokana na Kanuni ya 28(1) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 

2001, kila Afisa Masuuli anatakiwa kuanzisha Kitengo cha Ukaguzi wa 

Ndani ili kutoa maoni iwapo mifumo ya ndani ya taasisi inafanya kazi 

ipasavyo. 

Tathmini yangu kuhusu ukaguzi wa ndani kwenye sampuli ya Wizara, 

Idara na Taasisi pamoja na Sekretarieti za Mikoa ilibaini kuwa, Taasisi 

33 zikiwamo Wizara na Idara 10, Mawakala 3, Sekretarieti za Mikoa 

15 na Taasisi nyingine 5, zilionekana na mapungufu yakiwemo: 

kutokuanzishwa kwa vitengo vya ukaguzi wa ndani, vitendea kazi 

hafifu na mipango ya ukaguzi wa ndani kutoidhinishwa na Kamati ya 

Ukaguzi, upungufu wa wafanyakazi, kuwa na eneo dogo la kufanyia 

kazi na kutopata mafunzo kwa wafanyakazi. Orodha ya Taasisi zenye 

mapungufu kwenye kitengo cha Ukaguzi wa Ndani zimeoneshwa 

kwenye Kiambatisho Na. 22 

Jedwali Na. 42: Mlinganisho wa Tathmini ya Udhibiti wa Ndani 

 

Jedwali Na. 42 hapo juu linaonesha kuongezeka kwa idadi ya 

mapungufu katika kitengo cha ukaguzi wa ndani. Jumla ya mapungufu 

yaliyojitokeza kwa mwaka huu ni taasisi 33 ikilinganishwa na mwaka 

Taasisi 
 
 
Mwaka wa fedha  

Idadi ya 
Wizara 

Idadi 
Sekretarieti 
za Mikoa 

Idadi ya  
Taasisi 
Nyingine  
 

Idadi 
ya  
Wakala 

 Jumla ya 
Taasisi 

2016/2017 3 15 0 0 18 

2017/ 2018 10 15 5 3 33 

Tofauti 7 0 5 3 15 

Tofauti ya Asilimia 83.33 
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uliopita ambapo kulikuwa na taasisi 18. Hivyo, kuleta tofauti ya 

taasisi 15, ambazo ni sawa na 83.33%. Hii inaonesha kuwa hapakuwa 

na maboresho katika eneo hili. 

Chati ya hapo chini inaonesha ulinganisho wa miaka miwili ya fedha 

kati ya 2016/2017 na 2017/2018 yenye mapungufu ya ukaguzi wa 

ndani. 

Kielelezo Na. 27: Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani 

 
Kutokana na kutokuwapo kwa Ukaguzi wa ndani, taasisi inakosa 

kipengele muhimu cha utawala bora. Mara nyingi hukosa ufahamu 

kamili wa lengo katika ufanisi wa usimamizi wa vihatarishi, udhibiti 

wa ndani na utaratibu wa utawala, pamoja na tathmini na kuboresha. 

Ninapendekeza kuwa, Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani inapaswa kuwa 

huru na kupewa zana sahihi za ukaguzi. Wafanyakazi wanapaswa 

kuwa wenye sifa na kulipwa vizuri. Menejimenti inapaswa kuonyesha 

kujitolea kuimarisha kitengo cha ukaguzi wa ndani katika kutekeleza 

wajibu wake. Menejimenti inapaswa kutoa msaada na kutoa rasilimali 

za kutosha kwa ukaguzi wa ndani, na kukubali wakaguzi walete 

maboresho katika taasisi. Pia, wakaguzi wanatakiwa kupatiwa 

mafunzo endelevu. 

Wizara Sekretarieti
Taasisi

Nyingine
Wakala

2016/2017 3 15 0 0

2017/2018 10 15 5 3
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

6.4 Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi 

Kamati ya ukaguzi ina jukumu muhimu katika kusaidia taasisi 

kutekeleza majukumu yake ya uangalizi katika maeneo kama ripoti 

za kifedha, mifumo ya udhibiti wa ndani, mifumo ya usimamizi wa 

vihatarishi na kazi za ukaguzi wa ndani na nje. 

Kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 inahitaji 

kila Wizara au Mikoa kuwa na Kamati ya Ukaguzi. Uanachama wake 

(kuwa na mhasibu wa kitaaluma) na kazi zake zimeelezewa kwenye 

Kanuni ya 31 na 32 ya Kanuni za Fedha za Umma. Kamati ya Ukaguzi 

itaundwa na wajumbe wa Wizara, Wakala au Idara. Pia, inawezekana, 

kuteuliwa na Afisa Masuuli husika na angalau mwanachama mmoja 

atakayeteuliwa na Katibu Mkuu kutoka kwenye vyanzo vya nje 

Jumla ya wananachama wa Kamati ya Ukaguzi wanatakiwa isizidi tano 

au chini ya tatu; na angalau mmoja ya mwanachama anatakiwa kuwa 

na uzoefu wa majukumu ya uhasibu na ukaguzi. Pia, majukumu ya 

kamati ya ukaguzi ni pamoja kufanya mikutano ya robo mwaka, 

kuidhinisha mipango na mikakati ya ukaguzi ya kila mwaka ya Wizara, 

Wakala au Idara; kupitia upya ripoti zote za ukaguzi wa ndani na nje, 

kutoa ushauri kwa Afisa Masuuli juu ya hatua zitazochukuliwa juu ya 

masuala yaliyotolewa katika ripoti ya mkaguzi wa ndani au katika 

ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, na kuandaa 

ripoti ya kila mwaka juu ya kazi zake. 

Katika tathmini ya Kamati ya Ukaguzi, tumeona mapungufu 

yafuatayo: Kamati ya Ukaguzi haikuandaa ripoti ya kila mwaka juu ya 

kazi zake. Kamati haijawahi kukutana na wakaguzi wa nje angalau 

mara moja bila ya mtendaji wa wajumbe kutoka katika taasisi iliyopo 

ili kuhakikisha kuwa hakuna suala ambalo halijatatuliwa. Ukosefu wa 

utaratibu wa Kamati ya Ukaguzi inayohusika kushindwa kutekeleza 

majukumu yake ipasavyo, na kushindwa kufanya tathmini ya 

maendeleo ya Kamati ya Ukaguzi. 

Hata hivyo, tathmini ya ukaguzi katika utendaji wa Kamati za Ukaguzi 

katika Wizara, Idara, Sekretari za Mikoa ilibaini Taasisi 30 

zikijumuisha Wizara na Idara 12, Sekretarieti za Mikoa 11, Mawakala 

3, na Taasisi Nyingine 4 zilipatikana na mapungufu mbalimbali. 
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Orodha ya Taasisi zenye mapungufu kwenye Kamati za Ukaguzi 

zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. 23 

Jedwali Na. 43: Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi 

 

Jendwali la hapo juu linaonesha kuwa, kuna ongezeko la idadi ya 

taasisi zenye mapungufu katika Kamati ya Ukaguzi. Jumla ya taasisi 

zenye mapungufu mkubwa katika mwaka huu ni 30 ikilinganishwa na 

taasisi 27 za mwaka uliopita na kusababisha kuongezeka kwa taasisi 

3, sawa na 11.11%. Hii inaonyesha kuwa hakuna maboresho katika 

mwaka huu. 

Chati ya hapo chini inaonesha ulinganisho wa tofauti ya miaka miwili 

ya fedha kati ya 2016/2017 na 2017/2018 zenye mapungufu katika 

kamati ya ukaguzi. 

Kielelezo Na. 28: Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi  

 

Wizara
Sekretarieti ya

Mikoa
Wakala Taasisi Nyingine

2016/2017 6 18 3 4

2017/2018 12 11 3 4
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Idadi 
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Wizara 

Idadi ya 

Sekretarieti 

za Mikoa 

Idadi 

ya 

Wakala  

Idadi ya 

Taasisi 

Nyingine 

 Jumla 

ya 

Taasisi 

2016/2017 6 18 3 0 27 

2017/2018 12 11 3 4 30 

Tofauti 6 (7) 0 4 3 

Tofauti ya Asilimia 11.11 
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

Kutokuwapo kwa ufanisi wa Kamati ya Ukaguzi kunaweza kupunguza 

ufanisi katika mazingira kwa jumla, na udhibiti wa utawala bora ndani 

ya Taasisi. Ni vigumu kuelewa kama Kamati ya Ukaguzi na wanachama 

wake hufanya kazi zake kwa usahihi. Hii ni kwa sababu hakuna njia 

ya kupima utendaji wao 

Ninapendekeza Maafisa Masuuli kuimarisha Kamati ya Ukaguzi kwa 

kuboresha masuala ya utawala bora na udhibiti wa mazingira ya ndani 

ya taasisi na kuhakiki mwongozo wa Kamati ya Ukaguzi kwa kuweka 

sheria kwenye Kamati husika ili iweze kuwajibika. Ikiwa itashindwa 

kutekeleza majukumu yake na kutathmini utendaji wa kamati ya 

Ukaguzi angalau mara moja kwa mwaka. 

6.5 Tathmini ya Usimamizi wa Vihatarishi 

Tathmini ya vihatarishi ni jitihada za pamoja za kutambua na 

kuchambua matukio ya baadaye ambayo yanaweza kuathiri vibaya 

watu, mali, na mazingira na kufanya uamuzi "juu ya vihatarishi 

vinavyovumilika kutokana na uchambuzi wa vihatarishi" wakati 

unazingatia visababishi wakati wa kutathmini vihatarishi. 

Tathmini ya vihatarishi inachambua kitu gani kinaweza kwenda 

vibaya, kiwezekanavyo kutokea, jinsi gani kinaweza kuvumilika, na ni 

sehemu ya hatua ya matokeo ya kuelezea vihatarishi katika mtindo 

wa kiasi au ubora.  

Tathmini ya vihatarishi ni sehemu ya asili ya mkakati wa jumla wa 

usimamizi wa vihatarishi, ambao unajaribu, baada ya tathmini ya 

vihatarishi, "kuanzisha hatua za udhibiti ili kuondoa au kupunguza" 

matokeo yoyote yanayohusiana na vihatarishi. 

Mwaka huu, tathmini ya Usimamizi wa vihatarishi kwenye sampuli za 

Wizara, Mikoa, Wakala na Taasisi nyingine, nilibaini kuwa taasisi 8 

zilikuwa na mapungufu kwenye usimamizi wa vihatarishi. Nazo ni 

wizara 2, Sekretarieti ya Mikoa 3, Taasisi Nyingine 1 na Wakala 2. 

Taasisi hizi zina mapungufu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutokuwa 

na Rejista ya vihatarishi, kutokuwa na sera ya kudhibiti vihatarishi, 

kuwa na Rejista isiyoenda na wakati, pamoja na kukosekana kwa 

mpango wa kukabiliana na majanga. 
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Maelezo ya Taasisi pamoja na mapungufu ni kama inavyoonekana 

katika Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 44: Tathmini katika usimamizi wa vihatarishi 

Taasisi 
  
Mwaka wa 
fedha 

Idadi 
ya  
Wizara 

Idadi ya  
Sekeretarieti 
za Mikoa 

Idadi ya  
Wakala 

Idadi ya  
 Taasisi 
Nyingine 

Idadi 
ya 
Balozi  

Jumla 
ya 
Taasisi  

2016/2017 4 11 0 O 1 16 

2017/2018 2 3 2 1 0 8 

Tofauti (2) (8) 2 1 (1) (8) 

Tofauti ya asilimia  (50) 

 
Jedwali hapo juu linaonyesha kwamba kuna kupungua kwa idadi ya 

taasisi zenye upungufu wa kusimamia vihatarishi. Jumla ya taasisi 

zenye upungufu katika mwaka huu ni 8 ikilinganishwa na mwaka 

uliopita ambapo zilikuwa 16 na kusababisha kupungua kwa taasisi 8, 

sawa na asilimia 50. Hii inaonesha kwamba kuna maboresho kwa 

mwaka huu wa fedha 

Chati ya hapo chini pia inaonyesha picha ya tofauti ya miaka miwili 

ya fedha kati ya 2016/2017 na 2017/2018 zenye mapungufu katika 

tathmini ya usimamizi wa vihatarishi 

Kielelezo Na. 29: Tathmini ya usimamizi wa vihatarishi 

 

Wizara
Sekretarieti

ya Mikoa
Mawakala

Taasisi
Nyingine

Balozi

2016/2017 4 11 0 0 1

2017/2018 2 3 2 1 0

4

11

0 0
1

2
3

2
1

0

0

2

4

6

8

10

12

Id
ad

i y
a 

Ta
as

is
i

Taasisi

2016/2017 2017/2018
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

Kutokuwapo kwa sera ya usimamizi wa vihatarishi huhatarisha 

malengo ya taasisi na uwajibikaji wa wadau wote juu ya usimamizi 

wa vihatarishi ambavyo havijulikani; hatimaye huathiri utambuaji na 

upunguzaji wa vihatarishi. 

Ninashauri Maafisa Masuuli kuimarisha michakato ya usimamizi wa 

vihatarishi kwa kuhakikisha kuwa kuna tathmini ya vihatarishi, majibu 

ya vihatarishi, usimamizi wa vihatarishi na upatikanaji na utekelezaji 

wa mpango mkakati ulioidhinishwa ili kuwezesha taasisi katika 

kufafanua dira nzima ya kufikia malengo yake ndani ya kazi zake na 

mamlaka. 

6.6 Kupitia Mifumo ya TEHAMA 

TEHAMA ni dhana zinazozalisha bidhaa ambazo zitahifadhi, kupata, 

kuendesha, kutumikia, au kupokea taarifa za elektroniki kwa fomu ya 

kidigital kama vile; kompyuta binafsi, televisheni, barua pepe, au 

roboti. 

Udhibiti wa TEHAMA ni utaratibu au sera ambazo hutoa uhakika 

kwamba teknolojia ya habari inayotumiwa na taasisi inafanya kazi 

kama inavyotarajiwa; na kwamba, data ni za uhakika na taasisi 

inafuata sheria na kanuni zilizopo 

Katika tathmini ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na 

udhibiti wa mazingira katika Wizara, Idara, Wakala, Balozi, 

Sekretarieti ya Mikoa na Taasisi nyingine, nilibaini kuwa baadhi ya 

taasisi hazikuwa na sera ya TEHAMA, Mpango wa Mkakati wa TEHAMA, 

na hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga. 

Matokeo ya ukaguzi yalionesha kwamba, katika sampuli ya taasisi 40 

zilizopatikana na mapungufu ya TEHAMA, ni wizara 10, Sekretarieti 

ya Mikoa 11, Mawakala 8, Taasisi Nyingine 6 na Balozi 5 zilibainika na 

mapungufu makubwa katika TEHAMA. Baadhi ya mapungufu hayo ni 

kutokuandaa mpango na sera wa teknolojia ya habari na vifaa vya 

kuzuia majanga kama ilivyoonyeshwa katika Kiambatisho Na. 25 

Jedwali Na. 6.5: Kulinganisha Tathmini ya mazingira ya Habari na 

Teknolojia ya Mawasiliano (TEHAMA) 
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Jendwali Na. 6.5 hapo juu linaonesha kuwa kuna ongezeko la idadi ya 

Taasisi zenye mapungufu ya TEHAMA. Jumla ya taasisi zenye 

mapungufu katika mazingira ya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

(TEHAMA) katika mwaka huu ni 40 zikilinganishwa na 31 za mwaka 

uliopita. Hii inaonesha ongezeko la Taasisi 9 sawa na asilimia 29. Hii 

inaonyesha kuwa hakuna maboresho katika mwaka huu. 

Chati ya hapo chini inaonesha ulinganisho wa tofauti ya miaka miwili 

ya fedha kati ya 2016/2017 na 2017/2018 zenye mapungufu katika 

TEHAMA. 

 

Ukosefu wa mifumo ya habari ya upatikanaji wa kudhibiti unaweza 

kusababisha hatari ya kuwa na watumiaji ambao hawana ruhusa 

kupata mifumo ambayo inaweza kuathiri usiri wa mfumo, uaminifu na 

upatikanaji wa mifumo ya TEHAMA. 

Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli wa taasisi husika kuhakikisha 

kwamba, mfumo una usimamizi sahihi. Serikali inapaswa kuwa na 

muundo mzuri wa mipango ya kukabiliana na majanga na mikakati ya 

                 Taasisi 

Mwaka wa fedha

Idadi ya 

Wizara

Idadi ya 

Sekretarieti

Idadi ya 

Mawakala

Idadi ya Taasisi 

Nyingine 

Idadi ya 

balozi 

Jumla ya 

Taasissi

2016/2017 5 13 0 0 13 31

2017/2018 10 11 8 6 5 40

Tofauti 5 -2 8 6 -8 9

Tofauti ya asilimia 29

Wizara
Sekretarieti

ya Mikoa
Wakala

Taasisi
Nyingine

Balozi

2016/2017 5 13 0 0 13

2017/2018 10 11 8 6 5

5

13

0 0

13

10
11

8
6

5

0
2
4
6
8

10
12
14

Id
ad

i y
a 

Ta
as
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i

Taasisi

Tathmin i  ya  M i fumo ya  TEHAMA
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Tathmini ya Mifumo Ya Udhibiti wa Ndani na Utawala Bora 

kuhakikisha kuwa vifaa vya kompyuta na programu vinatunzwa ili 

kuweza kukabiliana na majanga pale yanapotokea.  

6.7 Tathmini ya Kutambua na Kuzuia Ubadhirifu 

Ubadhirifu ni udanganyifu au uhalifu uliopangwa kutokea kwa 

matokeo ya kifedha au matakwa ya kibinafsi. 

Tathmini ya vihatarishi vya ubadhirifu ni chombo kinachotumiwa na 

menejimenti ili kutambua na kuelewa vihatarishi vya ubadhirifu kwa 

taasisi. Mara vihatarishi vikiwa vimetambuliwa, mpango unaweza 

ukaundwa ili kupunguza vihatarishi hivyo kwa kuanzisha udhibiti au 

taratibu na kuwaagiza watu kufuatilia na kutekeleza mpango wa 

kupunguza. 

Kutokuwapo kwa tathmini ya vihatarishi vya ubadhirifu na taratibu 

zinazozuia uharibifu huvunja kanuni ya 35 (2) ya Kanuni za Fedha za 

Umma za mwaka 2001 inayosema kwamba, 'kuzuia, kugundua na 

uchunguzi wa ubadhirifu wa ndani ni wajibu wa menejimenti, ingawa 

katika kufanya kazi za ukaguzi, mkaguzi wa ndani atakuwa 

mwangarifu wa fursa, kama vile kudhibiti udhaifu ambao unaweza 

kuruhusu ubadhirifu na akihisi kuwepo kwa ubadhirifu ataijuza 

mamlaka husika ndani ya idara. 

Katika mwaka huu, tathmini ya ubadhirifu katika taasisi nilizofanyia 

sampuli (Wizara, Sekretarieti ya Mikoa, Wakala, Taasisi nyingine na 

Balozi), nilibaini Sekretarieti 7 zilikutwa na mapungufu katika 

tathmini ya ubadhirifu. Ikulinganishwa na mwaka uliopita, balozi 

moja tu ilikuwa na mapungufu ya kudhibiti ubadhirifu. Mapungufu 

hayo yameoneshwa katka Kiambatisho Na. 26. 

Uelewa mdogo wa sera za usimamizi wa ubadhirifu kati ya 

wafanyakazi wa idara unaweza kupunguza ufanisi na utekelezaji wa 

mafanikio yaliyofanywa. Hivyo, matokeo yaliyotarajiwa hayawezi 

kufikiwa; na udhibiti wa taasisi unaweza kuharibika na hatari kwa 

taasisi inaweza kuwa kubwa. 

Ninapendekeza kuwa, tathmini inapaswa kufanywa na menejimenti 

na viongozi wanaohusika na kila idara muhimu au eneo ndani ya 

taasisi, kisha kushirikiana na menejimenti ya juu. Kwa pamoja, pande 
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zote zinaweza kutekeleza katika shughuli za kuzuia ubadhirifu ili 

kupunguza vihatarishi vilivyotambuliwa, na kuhakikisha kuwa kuna 

udhibiti. 

6.8 Hitimisho  

Nashauri Serikali kuendelea kufuatilia na kuboresha mifumo ya 

udhibiti wa ndani kwa kuwa na mifumo ya udhibiti ambayo inasaidia 

ufanisi katika kupunguza makosa ambayo hujitokeza katika taasisi. 

Pia, nashauri Wizara na menejimenti za Sekretarieti za Mikoa 

ziwekewe udhibiti wa ufanisi wa kuchunguza makosa haya katika 

mifumo ya udhibiti wa ndani na kuhakikisha kuwa tatizo hilo 

limetatuliwa. 
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Ukaguzi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

7Sura ya Saba 

Ukaguzi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

7.1 Utangulizi 

Sehemu hii inahusiana na kuonesha matokeo ya Ukaguzi wa rasilimali 

watu na mishahara kama ilivyokaguliwa katika Wizara, Sekretarieti za 

Mikoa na Balozi. Katika Mwaka huu wa Fedha, nimebaini kupungua 

kwa changamoto mbali mbali ingawa bado kuna maeneo yanahitaji 

udhibiti zaidi. Miongoni mwa maeneo hayo yanaelezewa kwa kina 

katika aya zinazofuata kama yalivyoonekana katika Taasisi 

zilizokaguliwa. 

7.2 Watumishi Wanaokaimu Nafasi za Ukuu wa Idara Kwa Zaidi 
ya Miezi sita. 

Ukaguzi uliofanyika umebaini kwamba kuna watumishi wa umma 57 

ambao wanakaimu nafasi zao kwa Zaidi ya kipndi cha miezi 6 kama 

ilivyonekana katika Taasisi 20, hii ni kinyume na  matakwa ya kanuni 

namba D.24 (3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa umma ya Mwaka 

2009 ambayo inataka watumishi kutokaimu kwa Zaidi ya miezi sita na 

mamlaka za uteuzi zinatakiwa kuteua ili kuziba nafasi zilizowazi 

ndani ya kipindi cha miezi hiyo sita. Orodha ya Taasisi zenye 

watumishi wanaokaimu zaidi ya kipindi cha miezi 6 ni kama 

ilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. 27 

Kushindwa kuwathibitisha watumishi katika nafasi wanazokaimu kwa 

zaidi ya miezi sita kunaweza kuathiri uwezo wao juu ya ufanyaji 

maamuzi na kuwaondolea morali ya kazi hivyo kuathiri utoaji Huduma 

katika Taasisi husika. 

Ukilinganisha na taarifa yangu iliyopita, Mwaka huu inaonesha kukua 

kwa tatizo hili kwani kuna kuongezeka kwa Taasisi toka 15 za Mwaka 

uliopita hadi 20 kwa Mwaka huu wakati huo huo watumishi 

wanaokaimu kufikia 57 mwaka huu ukilinganisha na 50 wa Mwaka 

uliopita. 

Nawashauri Maafisa Masuuli wote kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais - 

Menejimenti ya Utumishi Umma na Utawala Bora, kuwathibitisha 
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watumishi wanaokaimu nafasi zao kwa zaidi ya miezi sita na pia kwa 

nafasi zinazofahamika kuwa zitakuja kuwa wazi ziwekewe mpango wa 

kuzibwa kabla hazijatokea. 

7.3 Upungufu wa Watumishi 

Katika Mwaka huu wa Fedha pia nimeangalia kwa mara ingine tena 

tatizo la upungufu wa watumishi katika Taasisi mbali mbali kwani 

tatizo hili lina athari kubwa katika utoaji wa huduma na ufanisi wa 

Taasisi. 

Mapitio niliyofanya katika ikama za Wizara, Wakala, Sekretarieti za 

Mikoa na Balozi 62 inaonesha kwamba watumishi waliopo ni 9,714 

ukilinganisha na mahitaji ya watumishi 19,469 ambayo inapelekea 

upungufu wa watumishi 9,755 sawa na asilimia 50.1 ya mahitaji, 

Kiambatisho Na. 28 kinaonesha kwa kina upungufu huu. Kuendelea 

kwa tatizo hili linahatarisha utendaji kazi wa Taasisi ikiwemo utoaji 

wa huduma hafifu kutokana na mlundikano wa kazi na kuchoka kwa 

watumishi waliopo.  

Ukilinganisha na taarifa yangu ya Ukaguzi uliopita, upungufu wa 

watumishi unaonekana kushuka kutoka watumishi 34,081 katika 

Taasisi 52 kwa Ukaguzi uliopita hadi kufikia watumishi 9,755 katika 

Taasisi 62 katika Mwaka huu wa Ukaguzi, hii ina maana ya kuwa nafasi 

zilizowazi bado zinaendelea kujazwa. 

Nawashauri Maafisa Masuuli wote kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais - 

Menejimenti ya Utumishi Umma na Utawala Bora kujaza nafasi 

zilizowazi au kufanya upya mapitio ya uhitaji wa watumishi 

ukilinganisha kwa watumishi waliopo na huduma zinazotakiwa 

kutolewa. 

7.4 Kutozingatia mafunzo kwa watumishi 

Kanuni namba G.1 (7) ya kanuni za Kudumu za Watumishi wa Umma 

ya Mwaka 2009 inasema kuwa, Taasisi zote zinatakiwa kuandaa 

mafunzo maalum kwa watumishi waliopo kazini kwa kuzingatia 

mahitaji ya mafunzo yaliotambulika wakati wa utendaji kazi zao. Kila 

Taasisi itatakiwa kutenga bajeti katika Mwaka wa fedha kwa ajili ya 

mafunzo. 
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Ukaguzi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Nilipopitia nyaraka katika Taasisi mbali mbali niligundua kuwa kuna 

Taasisi 5 (tano) hazikufanya tathimini ya mahitaji ya mafunzo wala 

kuwepo kwa mpango wa mafunzo kwa watumishi waliopo kazini kama 

ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 45 

Jedwali Na. 45: Orodha ya Taasisi ambazo hazikuwa na Mpango wa 

Uhitaji wa Mafunzo na Mafunzo kwa Watumishi. 

Na Fungu Taasisi 

1 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

2 91 Mamlaka ya Kuzuia Madawa ya Kulevya. 

3 41 Wizara ya Katiba na Sheria 

4 27 Msajili wa Vyama vya Siasa  

5 92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti za Taasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Kukosekana kwa tathimini ya mahitaji ya mafunzo na kutofanya 

mafunzo kwa watumishi unahatarisha ufanisi wa Taasisi husika kwani 

watumishi watashindwa kujiendeleza katika utendaji wao wa kazi 

kuendana na uhitaji wa wakati huo kama vile maboresho ya taratibu 

mbali mbali, kutumia vifaa vipya vilivyoanzishwa na Taasisi na 

mabadiliko ya sheria, yote haya yanaweza yasifungamane na kazi za 

kila siku za watumishi. Hivyo, itasababisha ufanisi wa Taasisi 

usiendane na taratibu, sheria na matokeo yanaotarajiwa. 

Hivyo ninawashauri Maafisa Masuuli wote kufanya tathimini ya uhitaji 

wa mafunzo kwa watumishi, kuandaa mpango wa mafunzo kwa 

watumishi wake kulingana na udhaifu ulioonekana kwa watumishi hao 

wakati wa utendaji wao wa kazi, kuandaa bajeti na kutekeleza 

mpango wao wa mafunzo kwa ajili ya uhai wa utoaji huduma katika 

Taasisi. 

7.5 Makato Yaliozidi Ukomo katika Mishahara ya Watumishi  

Kifungu namba 3 cha Sheria ya kurejesha Madeni ya mwaka 1970 

inasema “ikitokea Afisa yeyote anadaiwa, pasipo kuwa na upendeleo 

wowote ule mamlaka inayohusika na Afisa huyo inaweza , kutafuta 

njia ya kurejesha deni hilo kwa kuruhusu Afisa huyo akatwe kidogo 

kidogo katika mshahara wake kila mwezi kwa kiasi kisichozidi robo 

moja ya mshahara wake na makato hayo kupelekwa katika mamlaka 
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inayohusika na ikitokea Afisa huyo ana madeni zaidi ya moja basi kiasi 

kinachoruhusiwa kukatwa kila mwezi kisizidi theluthi mbili ya 

mshahara wa mwezi”. 

Halikadhalika, Waraka wa Serikali wenye kumbukumbu namba 

C/CE.45/271/01/1/87 wa tarehe 19 mwezi wa tatu 2009 uliotolewa 

na Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 

Utawala bora ukiwaelekeza Maafisa Masuuli wote kuhakikisha kuwa, 

makato yote ya mishahara ya watumishi kwa ajili ya marejesho ya 

madeni katika mwezi yasizidi theluthi mbili ya mshahara wa mtumishi 

kwa mwezi. 

Kinyume na matakwa ya sheria na Waraka nilioutaja hapo juu 

nimebaini mishahara ya watumishi 229 imekatwa juu ya theluthi 

moja, Makato haya yameshuhudiwa katika Taasisi 7 zilizokaguliwa 

kama zivyoonekana katika Jedwali Na. 46 

Jedwali Na. 46: Orodha ya Baadhi ya Taasisi zilizokata Makato makubwa 

katika mishahara 

Na. Fungu Taasisi Idadi ya Wafanyakazi 

1  50 Wizara ya Fedha na Mipango 21 

2 63 Sekretarieti ya Mkoa-Geita 30 

3 81 Sekretarieti ya Mkoa- Mwanza 18 

4 86 Sekretarieti ya Mkoa –Tanga 39 

5 78 Sekretarieti ya Mkoa –Mbeya 21 

6 36 Sekretarieti ya Mkoa –Katavi 16 

7  75 Sekretarieti ya Mkoa- Kilimanjaro 84 

Jumla 229 
 Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Katika hali hii, watumishi ambao wanapokea kipato kidogo tofauti na 

matarajio wataanza kutafuta njia mbadala za kuongeza kipato 

ikiwemo ubadhirifu wa muda ama mali za Taasisi na kupoteza uwezo 

katika kujikita na kazi zao hivyo, kupelekea kutotekeleza majukumu 

yao kama inavyotakiwa. 

Kama ilivyokuwa katika taarifa yangu iliyopita Mwaka huu pia kuna 

muendelezo wa kutozingatia sheria hii. 

Ulinganisho nilioufanya katika taarifa hii na ile iliyopita inaonesha 

kuwa udhibiti katika kuzuia watumishi wasikope zaidi unaendelea 
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Ukaguzi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

kushuka kwani Mwaka wa fedha 2016/2017 kulikuwa na Taasisi 12 

zenye watumishi 278 wakati Mwaka huu Taasisi zilizopitiwa 7 zina 

watumishi 229 wanakatwa kiwango kikubwa kutokana na mikopo 

iliyokopwa katika Taasisi mbali mbali na hivyo kupelekea kupokea 

mshahara chini ya theluthi mbili kwa mwezi.  

Katika hali hii bado naendelea kusisitiza katika ushauri nilioutoa kuwa 

Maafisa Masuuli kuongeza udhibiti kwa watumishi kutokuwa na 

mikopo mingi na mikubwa kwa kutokopa hadi itakapo pitiwa na 

kuthibitishwa kuwa mkopo wa awali umeisha au hautavuka kiwango 

cha juu cha makato, 

Pia kuwasiliana na wakopeshaji ili wasitoe mikopo kwa watumishi 

ambao Makato yatasababisha kupokea mshahara chini ya theluthi 

moja ya mshahara wa mwezi na ikitokea wamekopa pasipo Taasisi 

kujua basi inashauriwa wakopeshaji hao wasilipwe kupitia mshahara 

halikadhalika mfumo wa LAWSON utumike kama njia ya kudhibiti 

ukopaji holela. 

7.6 Usimamizi Usiofaa kwa malipo mbali mbali yanayohusu 
watumishi TZS 1,372,897,958.5 

Ukaguzi niliofanya katika usimamizi wa rasilimali watu na mishahara 

katika Taasisi 8 za Serikali Kuu nimebaini kuwa kuna muendelezo wa 

matukio niliyokwisha yatolea taarifa ikiwemo malipo ya watumishi 

ambao hayajalipwa kwa wakati, malipo ya mishahara na Makato 

ambayo wapokeaji wake hawajakiri kupokea, mishahara isiyolipwa 

ambayo haikurudishwa Hazina na malipo ya kazi za ziada ambazo 

hazikuoneshwa katika nyaraka na malipo kwa watumishi wasio 

hudhuria kazini. Mambo yote haya yanaelezewa kwa kina kwenye 

hapo chini na kwenye kiambatisho Kiambatisho Na. 29. 

7.6.1 Stahili za Watumishi Ambazo Hazijalipwa kwa Muda Mrefu 

kiasi cha TZS 591,662,727 

Katika Ukaguzi huu nimebaini kuwa kuna malimbikizo ya madai ya 

watumishi kuanzia Mwaka 2011 kiasi cha TZS 591,662,727 yakijumisha 

mishahara itokanayo na kupanda vyeo, ajira mpya na posho ya 

kukaimu. Hili nimeliona kwa kupitia sampuli ya Taasisi mbili ambazo 
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ni Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano yenye madai ya TZS 

204,161,612 na Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa TZS 387,501,115.  

Kuchelewesha kulipa stahili za watumishi kunaweza kushusha motisha 

kwa watumishi katika utoaji huduma kwa Wananchi. 

Ninawashauri Maafisa Masuuli wote kupunguza kuzalisha madeni 

mapya kwa kuandaa mpango na kuutumia kabla kuajiri, kupandisha 

vyeo na kuhamisha watumishi wakati huo huo Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora waajiri, 

kupandisha vyeo na kuhamisha watumishi kulingana na mpango wa 

Taasisi husika. 

Pia, kwa madai yanayoendelea ninawashauri Maafisa Masuuli 

washirikiane na Wizara ya Fedha na Mipango kuhakikisha wanalipa 

madai ya watumishi kufuatana na muda deni lilipozaliwa kwa wakati. 

7.6.2 Marejesho ya Mishahara Isiyochukuliwa na Makato Ambayo 

Wapokeaji Wake Hawajakiri Kupokea TZS 230,092,901.96 

Kutokana na sampuli ya Taasisi tatu nilizofuatilia nimebaini kuwa 

kuna malipo ya TZS 19,793,675 yamelipwa na Idara ya Zima Moto na 

Uokoaji kwenda Hazina ikiwa ni mishahara isiyochukuliwa malipo 

haya hayajaonekana kufika, TZS 113,157,780 iliyolipwa na 

Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza, fedha hii haijaonekana kufika PSPF 

na TZS 97,141,446.96 ilihusu malipo ya Makato kwenda Taasisi mbali 

mbali yaliofanywa na Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto nayo pia hayajaonekana kufika. 

Kukosekana kwa nyaraka za kukiri mapokezi kunaweza kupelekea 

kumlipa asiestahili na hivyo kuzalisha deni upya. 

Hivyo, naendelea kuwakumbusha Maafisa Masuuli wote kuwa ni 

jukumu lao kuhakikisha malipo yote wanayofanya yawe yana nyaraka 

za kukiri mapokezi kwa kiasi cha fedha kilicholipwa. 

7.6.3 Mishahara Isiyochukuliwa na Makato ya Mishahara Ambayo 

Hayajapelekwa katika Taasisi husika TZS 227,883,921.55 

Wizara ya Fedha na Mipango kupitia barua yake yenye namba za 

kumbukumbu EB/AG/485/01/Vol. V/32 ya tarehe 3 Juni 2016 (na 

kufutwa na ingine iliyotoka mnamo 31 agosti 2007) inawaelekeza 
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Ukaguzi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Maafisa Masuuli wote kurejesha fedha za mishahara ambayo 

haikuchukuliwa wanatakiwa kuituma Hazina katika akaunti 

iliyofunguliwa Benki Kuu lakini mapitio niliyofanya katika Taasisi 3 

nilizozionesha katika jedwali namba 7.4 zinaonesha kuwa kuna kiasi 

cha fedha cha TZS 51,825,065.10 ikiwa ni mishahara isiyochukuliwa 

katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi fedha hizi hazikurudishwa Hazina, 

pia kuna kiasi cha TZS 176,058,856.45 yakiwa ni Makato ambayo 

hayakuwasilishwa katika Mamlaka mbali mbali katika Wizara ya 

Mifugo na Uvuvi TZS 4,943,022, Wizara ya Maliasili na Utalii kuna TZS 

168,268,834.45,na mwisho ni TZS 2,847,000 katika Sekretarieti ya 

Mkoa wa Iringa. 

Kushindwa kupeleka mishahara isiyochukuliwa Hazina na kutopeleka 

Makato katika mishahara kwa mamlaka husika kunaweza kusababisha 

Taasisi kuzitumia fedha hizo katika matumizi yasiyo husika na 

kuzalisha madeni yasiyoweza kulipika. 

Hivyo, ninawashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha kuwa mishahara 

isiyochukuliwa inawasilishwa Hazina kwa wakati kama ilivyoelekezwa 

na Makato yote yawasilishwe kwa mamlaka husika ndani ya mwezi 

mmoja baada ya kukatwa katika mshahara wa mwezi. 

7.6.4 Malipo ya kazi za ziada ambazo hazikuthibitishwa kiasi cha 

Sh 315,317,407.99 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009, Kifungu 

namba L.24 (c) kinataka kulipwa kwa kazi za ziada ambazo 

zilisimamiwa na kuonesha kazi hizo zilifanywa nje ya muda wa 

kawaida wa kazi lakini mapitio niliyofanya katika Taasisi mbili 

niligundua kuwa kuna malipo ya kazi za ziada ambazo hazikuainishwa 

katika maombi ya madai, hazikusimamiwa wala kubainisha wahusika 

kama walifanya kazi nje ya muda wa kawaida wa kazi, hili 

limeonekana katika Wizara ya Mambo ya Ndani ambapo kiasi cha Sh 

306,645,407.99 kililipwa na Tume ya Mipango ya Matumizi bora ya 

Ardhi ambayo ililipa kiasi cha kiasi cha Sh 8,672,000. Angalia kwa 

maelezo ya kina. 

Kushindwa kudhibiti malipo ya kazi za ziada kunaweza kuvutia 

Watumishi kutumia muda wa kawaida wa kazi kufanya shughili zao 
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binafsi na zile za Taasisi kufanywa muda wa ziada ili kujipatia kipato, 

hii inaweza kupelekea kazi za Taasisi kuharibika kutokana makosa ya 

kibidamu yanayosababishwa na uchovu hivyo kuathiri utoaji huduma 

wa Taasisi. 

Hivyo, ninawashauri Maafisa Masuuli kufuatalia malipo ya kazi za 

ziada kwa kuwapa Watumishi wito maalum kuendelea na kazi muda 

wa ziada na watumishi hao lazima wawepo katika kazi husika ambayo 

itakuwa na usimamizi.  

7.6.5 Malipo kwa Watumishi Ambao Wamestaafu Kazi kiasi cha Sh 

7,941,000 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

imewalipa watumishi 2 waliomaliza muda wao wa utumishi kiasi cha 

TZS 7,941,000 ikiwa ni mishahara ya miezi 3 ambapo hadi tunamalizia 

Ukaguzi huu hakuna fedha iliyoonekana kurejeshwa. Kiambatisho Na. 

29 inaonesha kwa kina. 

Ulipwaji wa mishahara ya aina hii umeonekana kuendelea kushuka 

katika Mwaka huu kwani hatua zilizochukuliwa zimezaa matunda kwa 

kupunguza Idadi ya malipo kwa watumishi wasiokuwepo kazini. 

Bado ninawashauri Maafisa Masuuli kuendelea kuwatoa katika orodha 

ya malipo ya mishahara Watumishi wote ambao hawakuhudhuria 

kazini na wale waliolipwa kimakosa wagunduliwe mapema na fedha 

zilizolipwa ziweze kurudishwa ili kuepuka hasara kwa Serikali. 

7.7 Hitimisho 

Ukiachilia mbali hatua madhubuti za makusudi zinazochukuliwa na 

Serikali kupitia kwa Maafisa Masuuli katika kuongeza udhibiti wa ndani 

katika usimamizi wa rasilimali watu na mishahara nimebaini kuwa 

bado kuna maboresho zaidi yanahitajika kwa hoja ambazo zinajirudia 

rudia kama vile watumishi wanao kaimu kwa Muda Mrefu, upungufu 

wa watumishi, Kukosekana kwa mafunzo kwa watumishi, makato 

Yaliozidi Ukomo Katika Mishahara ya Watumishi na Stahili za 

watumishi ambazo zinacheleweshwa kulipwa kwa wakati. 

Uanzishwaji wa udhibiti wa ndani ambao matatizo yaliobainishwa 

yanaweza kuleta matokeo hasi katika uzalishaji wa huduma za 
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Ukaguzi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

Taasisi, kwani hatua nyingi za utoaji huduma zinahitaji rasilimali watu 

hivyo tatizo lolote katika eneo hili linahitaji utatuzi wa kipekee ili 

kuepuka uvunjwaji wamaadili katika kulinda maslahi ya Taasisi. 

Hivyo ninashauri Maafisa Masuuli kutoa taarifa mapema kwa mamlaka 

zinazohusika na uteuzi pindi inapotokea nafasi zilizo wazi huku 

pakiwepo na mpango kwa nafasi zinazotarajiwa kuwa wazi ili kuepuka 

kukaimu nafasi za kazi kwa muda mrefu, kufanya utathimini upya wa 

shughuli za Taasisi kulingana na mahitaji ya watumishi na kujazwa 

nafasi zilizowazi. Watumishi waliopo kazini wanatakiwa kupewa 

mafunzo kulingana na hitajiko na mpango wa mafunzo ulilopatikana 

wakati wa utendaji kazi zao za kila siku, 

Mengine ni pamoja na mikopo kwa watumishi iwe inafatiliwa kwa kina 

kiasi ambacho hakuna mkopo utakao tolewa kama mtumishi atavuka 

Ukomo wa marejesho kupitia mshahara, stahiki za watumishi zilipwe 

ndani ya kipindi cha mwaka wa fedha kwa kuwa na mpango 

uliondaliwa kupitia visababishi vinavyoleta madeni hayo na 

kuratibiwa kwa mujibu wa kisababishi. 
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8Sura ya Nane 

Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

8.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa Wakala wa Serikali 3322, 

Mifuko Maalumu ya Fedha 1723, Taasisi Nyingine za Serikali 4124, na 

Mabonde ya maji 1425. Sura hii inaonesha masuala mahususi na 

mtambuka yanayohitaji kushughulikiwa na Serikali, Bunge, Bodi ya 

Ushauri ya Wizara na Menejimenti za Taasisi husika ili kuhakikisha 

ufanisi katika utendaji wa shughuli za taasisi hizo. 

8.2 Matokeo ya Ukaguzi wa Wakala za Serikali 

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi wa Wakala wa Serikali kwa mwaka 

wa fedha 2017/2018: 

8.2.1 Utegemezi wa Ruzuku ya Serikali 

Kifungu. Na. 12 (2) (a) cha Sheria ya Wakala wa Serikali Na 30 ya 

mwaka 1997, kinataka Wakala wote kufanya kazi zao kwa mujibu wa 

kanuni za biashara; na kuhakikisha kuwa, mapato yao yanatosha 

kulipia matumizi ya Wakala husika. Kifungu Na. 12 (3) kinataka 

sehemu ya mapato ya Wakala kutumika ndani ya Wakala hao na 

sehemu nyingine ipelekwe Mfuko Mkuu wa Fedha za Serikali. 

Ifuatayo ni taarifa ya ukaguzi juu ya utegemezi wa Wakala kwa 

Serikali katika Ufadhili wa bajeti ya Matumizi ya Kawaida na bajeti ya 

Maendeleo: - 

                                         
22 Kaguzi ya TARURA imeingizwa kwa mara ya kwanza kwenye taarifa hii. Hii imetokana na wakala 

kuanza kazi Mei 2017. NFRA na ADEM hazijaingizwa kwenye hii taarifa. Hii imetokana na ukaguzi kuwa 

unaendelea kipindi cha kutayarisha taarifa hii  

23 Ukaguzi wa Mfuko wa Maendeleo ya Vijana haujaingizwa kwenye hii taarifa. Hii inatokana na kaguzi 

kuwa unaendelea kipindi cha kutayarisha taarifa hii.   

24 Taasisi 3 zilijumuishwa kwenye taarifa hii lakini hazikuwa kwenye taarifa ya mwaka uliopita, nazo ni 

Bodi ya Usajili wa Mpango Mji, Taasisi ya Mafunzo ya Misitu na Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu.  

25 Ukaguzi ya Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa Tanganyika umejumuishwa kwenye taarifa hii ambapo 

kwenye taarifa ya mwaka uliopita haikujumuishwa. 

Kumbuka: Maelezo ya hapo juu yanabainisha tofauti kati ya taasisi ambazo kaguzi zake zimejumuishwa 

kwenye taarifa hii na zilizojumuishwa kwenye taarifa ya mwaka 2016/2017 ambazo ni Wakala wa Serikali 

33, Mifuko Maalumu ya Fedha 17, Taasisi Nyingine za Serikali 38 na Mabonde ya maji 14.  
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

8.2.2 Uwezo wa Wakala wa Kujiendesha kwa kutumia mapato ya 

ndani kugharamia Matumizi ya Kawaida na ya Maendeleo 

Kwa mwaka 2017/2018 mapato ya ndani yana uwezo wa kutekeleza 

bajeti kwa asilimia 16 tu ikilinganishwa na asilimia 18 ya mwaka wa 

fedha 2016/17. Tazama Jedwali la hapo chini 

Jedwali Na. 47: Ulinganifu wa Bajeti kuu na makusanyo ya fedha kutoka 

vyanzo vya ndani 

Mwaka Jumla Kuu ya Bajeti  
(Shilingi) 

Mapato ya ndani 
(Shilingi) 

Asilimia ya 
mapato ya 
ndani katika 
bajeti kuu 

2017/2018 2,486,084,953,29526 393,434,851,146 16 

2016/2017 2,369,119,704,458 426,061,768,231 18 

2015/2016 1,050,130,006,901 472,090,811,427 45 
Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2017/2018  

Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa, kwa ujumla wake Wakala wa 

Serikali hawawezi kujiendesha kwa kutumia mapato yao ya ndani kwa 

asilimia 84. 

Mchanganuo wa kina wa ukusanyaji wa mapato ya Wakala za Serikali, 

unaonyesha kuwa, ni Wakala 16 (48%) tu ambao wana uwezo wa 

kutekeleza bajeti zao kwa asilimia 100; na zaidi, kwa kutumia mapato 

ya ndani. Wakala nyingine 17 (52%) hazina uwezo wa kutekeleza 

bajeti zao kwa kutumia mapato ya ndani, hivyo kutegemea ufadhili 

wa Serikali kujiendesha. 

Mchanganuo wa makusanyo ya mapato ya Wakala wa serikali na 

ulinganifu wa uwezo wa kufadhili bajeti zao za matumizi umeoneshwa 

katika Kiambatisho Na. 30 

Nazishauri Menejimenti za Wakala 17 kuongeza mapato ya ndani kwa 

kubuni vyanzo vipya vya mapato, kuendesha shughuli zao kwa 

                                         
26  

Maelezo Kiasi Sh. 
Bajeti ya fedha za Maendeleo 1,439,929,313,468 
Bajeti ya fedha za matumizi ya kawaida 1,046,155,639,827 
Majumuisho ya Bajeti 2,486,084,953,295 

 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

194 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

kutumia mbinu za kisasa za kibiashara, pamoja na kupitia upya 

viwango vya tozo wanazotumia.  

Pia, nazishauri Menejimenti za Wakala wote wa Serikali kuja na njia 

itakayoongeza kiwango cha makusanyo; na makusanyo yote ya ziada 

ya iwakilishwe katika mfuko mkuu wa fedha za serikali kama 

ilivyoelekezwa na Sheria ya Wakala za Serikali Na. 30 ya 1997. 

8.2.3 Ulinganifu wa fedha iliyoidhinishwa na fedha iliyotolewa na 

Serikali 

8.2.3.1 Fedha iliyoidhinishwa na serikali kwa matumizi ya 

kawaida haikutolewa Sh. 192,536,196,607 

Kwa mwaka huu wa fedha 2017/2018, nimebaini kuwa Serikali 

haikutoa kiasi cha Sh. 192,536,196,607 (18%) ikilinganishwa na 

makisio ya Sh. 1,046,155,639,827. Kwa mwaka huu, fedha za 

matumizi ya kawaida zilizopokelewa na Wakala wa Serikali ni Sh. 

853,619,443,220 ilikinganishwa na kiasi cha Shilingi 597,132,649,284 

kilichopokelewa mwaka jana. 

Fedha za matumizi ya kawaida zinazotolewa na Serikali kwenda kwa 

Wakala zimeongezeka kwa asilimia 43%27 ikilinganishwa na mwaka 

jana. Tazama Jedwali la hapo chini 

Jedwali Na. 48: Ulinganifu wa Fedha za matumizi ya kawaida 

zilizoidhinishwa na fedha iliyotolewa  

Mwaka 
wa Fedha 

Jumla Kuu ya 
Makisio (shilingi) 

Fedha 
iliyotolewa 
(Shilingi) 

Fedha ambayo 
haijatolewa 
(Shilingi) 

Asilimia ya 
fedha 
ambayo 
haijatolewa  

2017/2018 1,046,155,639,827 853,619,443,220 (192,536,196,607) 18 

2016/2017 863,713,444,873 597,132,649,284 (266,580,795,590) 18 

2015/2016 617,624,835,456 588,776,834,907 (28,848,000,549)  5 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2017/2018  

  

                                         
27 Fedha iliyotolewa kwa matumizi ya kawaida kwa mwaka   2017-18 –       Sh. 853,619,443,220 

  Kutoa: Fedha iliyotolewa kwa matumizi ya kawaida kwa mwaka 2016-17 - Sh. 597,132,649,284 

  Ongezeko la fedha zilizotolewa                                                        Sh. 256,486,793,936 (43%) 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa, shughuli za Wakala wa Serikali 

hazikufanikiwa kwa kiwango kinachokusudiwa kutokana na upungufu 

wa fedha Sh. 192,536,196,607, sawa na asilimia 18. 

Mchanganuo wa fedha za matumizi ya kawaida zilizoidhinishwa na 

fedha halisi zilizopokelewa na Wakala umeoneshwa kwenye 

Kiambatisho Na. 31Kiambatisho Na. 30 

Sheria ya Wakala wa Serikali inawataka Wakala wote wa Serikali 

kujiendesha kwa kutumia mapato yao ya ndani. Kulingana na 

upungufu huo wa Fedha zilitolewa na Serikali, nawashauri Wakala 

wote wa Serikali kuboresha ukusanyaji wa mapato yao ya ndani ili 

waweze kujiendesha kulingana na sheria ya uanzishwaji wa Wakala. 

8.2.3.2 Fedha ya Maendeleo kutolewa zaidi ya iliyoidhinishwa 

Sh. 272,874,426,737 

Katika mwaka wa Fedha 2017/2018, kiasi cha Sh. 1,712,803,740,205 

kilitolewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo ikilinganishwa na bajeti 

iliyoidhinishwa ya maendeleo ya Sh. 1,439,929,313,468. Hii 

inasababisha kiasi cha Sh. 272,874,426,737, sawa na asilimia 119, 

kutolewa zaidi ya bajeti kama ilivyooneshwa kwenye jedwali. Wakala 

wa Barabara pekee alipokea jumla ya Sh. 1,228,696,742,000 dhidi ya 

bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. 725,880,580,000; hivyo kuwapo kwa 

fedha iliyotolewa zaidi ya bajeti jumla ya Sh. 502,816,162,000. 

Hata hivyo, kwenye mwaka wa fedha 2017/2018, Serikali ilipeleka 

fedha za maendeleo zaidi ya Mwaka wa fedha uliopita kwa asilimia 

163%28. Angalia jedwali hapo chini: 

                                         
28 Fedha za maendeleo zilizopelekwa kwa mwaka 2017-18 –          Sh. 1,712,803,740,205 

  Toa: Fedha za maendeleo zilizopelekwa kwa mwaka 2016-17 -  Sh.    651,350,345,808 

  Ongezeko la fedha za maendeleo                                              Sh.  1,061,453,394,397 

  Asilimia ya ongezeko                                                                       163% 
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Jedwali Na. 49: Ulinganifu wa Fedha za Maendeleo ziliyoidhinishwa na 

fedha iliyotolewa 

Mwaka wa 
Fedha 

Jumla Kuu ya 
Makisio (Shilingi) 

Fedha iliyotolewa 
(Shilingi) 

Fedha ambayo 
haijatolewa 
(Shilinigi) 

Asilimia ya 
fedha 
ambayo 
haijatolewa 
/Kutolewa 
zaid 

2017/2018 1,439,929,313,468 1,712,803,740,205 272,874,426,737 19 

2016/2017 1,505,406,259,577 651,350,345,808 (854,055,913,769) (57) 

2015/2016 432,505,171,445 822,491,065,815 389,985,894,370 90 

Chanzo: Taarifa ya fedha za Wakala za mwaka 2017/2018  

Mchanganuo wa fedha za maendeleo zilizoidhinishwa na fedha halisi 

zilizotolewa umeonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. 32. 

Hii inadhihirisha kuwa, bila ya bajeti za ziada kupata idhini stahiki, 

kiasi cha ziada cha fedha kilichotolewa kinaweza kutumika kwa 

matumizi yasiyokuwa ya lazima. 

Nazishauri menejimenti za Wizara ya Fedha na Mpango, kutoa fedha 

kuendana na bajeti iliyoidhinishwa na Bunge, na kama kuna hitaji 

zaidi ya bajeti, inashauriwa kuomba idhini ya kutumia fedha zaidi ya 

bajeti kutoka Bungeni. 

8.2.3.3 Makusanyo ya Mapato kutoka vyanzo vya ndani kupungua 

kwa asilimia 8 

Katika ukaguzi wa ukusanyaji wa maduhuli ya Wakala wa Serikali, 

nimebaini kuwa makusanyo ya mwaka 2017/2018 yamepungua kwa 

asilimia 8%29 ikilinganishwa na makusanyo ya mwaka 2016/2017. 

Wakala wa Serikali 33 waliweza kukusanya kiasi cha Sh. 

393,434,851,146 ikilinganishwa na bajeti ya Sh. 420,229,790,256 na 

hivyo kuwa na makusanyo pungufu ya Sh. 26,794,939,110 (6%). 

Angalia jedwali hapo chini:  

                                         
29   Kiasi kilichokusanywa kwa mwaka   2017-18 –       Shs     393,434,851,146 

  Toa: Kiasi kilichokusanywa kwa mwaka 2016-17 -    Sh.    426,061,768,231 

  Anguko la makusanyo                                             Sh.    (32,626,917,085) 

  Asilimia la anguko                                                                             8% 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Jedwali Na. 50: Ukusanyaji wa Maduhuli kutumia vyanzo vya ndani 

Mwaka wa 
fedha 

Makisio ya 
Maduhuli 
(Shilingi) 

Makusanyo ya 
Maduhuli 
(Shilingi) 

Kiasi 
(pungufu)/Zaidi 
kulinganisha na 
makisio 

Asilimia ya 
makusanyo 
na 
ulinganisho 
wa 
makadilio 

2017/2018 420,229,790,256 393,434,851,146 (26,794,939,110) (6)  

2016/2017 465,832,080,527 426,061,768,231 (39,770,312,297)  (9) 

2015/2016 456,839,140,654 472,090,811,427 15,251,670,773 3 

Chanzo: taarifa za fedha za Wakala kwa mwaka 2017/2018 

Ukaguzi wa ukusanyaji wa Wakala mmoja mmoja umebainisha kuwa, 

Wakala 19 (58%) wamekusanya chini ya makisio yao. Wakala nyingine 

14 (42%) wamefanikiwa kukusanya zaidi ya makisio yao. Tazama 

Kiambatisho Na. 32. 

8.2.3.4 Ukaguzi wa Makusanyo yaliyotumwa kwenda Mfuko Mkuu 

wa Hazina 

Kifungu. 11 (3) cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 

(iliyorekebishwa mwaka 2016) inawataka Wakala, Mashirika ya 

Umma, Mamlaka za Umma au Taasisi za Umma ambazo zinatoza na 

kukusanya ada za huduma zilizotolewa, mwishoni mwa kila robo ya 

mwaka wa fedha, kupeleka kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina asilimia 

kumi na tano (15) ya mapato kwa ujumla.  

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nilipitia Taasisi nane (8) na nikabaini 

Taasisi nne (4) zilitakiwa kuhamisha kiasi cha Sh. 15,452,199,835 

kwenda Mfuko Mkuu wa Hazina, lakini ni kiasi cha Sh. 6,184,151,134 

tu ndizo zilizohamishwa kinyume na Sheria tajwa hapo juu.  

Taasisi tatu (3) zilihamisha kiasi cha Sh. 29,640,756,954 ambapo ni 

zaidi ya kiasi kilichohitajika cha Shilingi 20,808,053,039 kinyume na 

matakwa ya sheria. Hii inasababisha upotoshaji kwenye Taarifa za 

Kifedha za Taasisi husika pamoja na ukiukwaji wa Sheria. 

BRELA ilihamisha kiasi cha Sh. 1,012,818,000, sawa na asilimia 15 ya 

makusanyo ya Sh. 6,752,120,000 kama inavyotakiwa kisheria, kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. 33. 

Pia, nilibaini kuwa Taasisi tatu (3) zilizohamisha fedha hazikuwa 

kwenye orodha ya Taasisi zinazotakiwa kupeleka fedha Mfuko Mkuu 
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wa Hazina kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali la Kifungu 11 (2) cha 

Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 

2016); 

Jedwali Na. 51: Taasisi ambazo hazikutakiwa kuhamisha Fedha kwenye 

Mfuko Mkuu wa Hazina 

Na Taasisi 

1. Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori 

2. Wakala wa Usalama na Afya Kazini (OSHA) 

3. Mfuko wa Misitu Tanzania 
Chanzo: Jedwali la Sheria ya Fedha za Umma, 2001 

Serikali imeelekeza fedha zake za makusanyo ya ndani katika 

kutekeleza miradi mikubwa ya maendeleo ili kufikia uchumi wa 

ushindani unaoweza kuzalisha ukuaji endelevu na faida za pamoja. 

Kwa hiyo, nahimiza Taasisi tajwa kuhamisha asilimia 15 ya makusanyo 

ya jumla kwenda Mfuko Mkuu wa Hazina kama Sheria inavyotaka. 

8.2.4 Mapugufu Yaliyoonekana Kwenye Ukaguzi Wa Wakala 

8.2.4.1 Malipo ya ziada (riba) yanayodaiwa na wakandarasi 

kutokana na kuchelewesha malipo ya kazi walizofanya 

Sh. 57,094,951,223.34 

Katika ukaguzi wa Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS) 

nimebaini kuwepo kwa deni la Wakandarasi la kiasi cha Sh. 

833,000,944,462.02, ambapo ndani yake kuna riba ya Sh. 

57,094,951,223.34 iliyotokana na ucheleweshaji wa malipo hayo. 

Makubaliano ya kimkataba yaliyoingiwa na wakandarasi yanamtaka 

Wakala wa Barabara kumlipa Mkandarasi au Mshauri malipo ya ziada 

kama malipo yake yatacheleweshwa ndani ya muda uliotajwa kwenye 

Mikataba. Tazama Kiambatisho Na. 34 

Menejimenti ilitoa maelezo kwamba upungufu na ucheleweshaji wa 

fedha za maendeleo kutoka Hazina ndio sababu kuu ya kutowalipa 

Wakandarasi na Washauri kwa muda sahihi. 

Ni mtazamo wangu kuwa malipo haya ya ziada yanaweza kuepukika 

na fedha zikaelekezwa kwenye miradi mingine ya maendeleo. 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Naishauri serikali kutoa fedha za utekelezaji wa miradi ya barabara 

kwa wakati kama ilivyoidhinishwa na Bunge ili kuepuka malipo ya 

ziada yanayotakana na riba. 

8.2.4.2 Kutorudishwa kwa Fedha zilizokopwa kutekeleza miradi 

ambayo haikuidhinishwa Sh. 9,578,473,554  

Katika ukaguzi wa Wakala wa Serikali nimebaini fedha kiasi cha Sh. 

9,578,473,554 zilihamishwa kwenye matumizi yake yaliyoidhinishwa 

na kupelekwa kutekeleza miradi mingine. Mpaka mwisho wa mwaka 

2017/2018 fedha hizo hazikurejeshwa kwenye miradi husika. Lengo 

lilikuwa ni kurejesha fedha pale tu Wakala atakapopata Fedha za 

Maendeleo kutoka Hazina na makusanyo ya madeni. Tazama 

Kiambatisho Na. 35. 

Menejimenti ya Wakala ilitoa maelezo kwamba, ucheleweshaji wa 

fedha kutoka Hazina na Taasisi nyingine ndiyo sababu ya kukopa fedha 

kutoka kwenye vyanzo vingine. 

Nina mashaka na urejeshwaji wa fedha zilizokopwa na kutumika 

kwenye shughuli ambazo hazikuwa na bajeti kama vile; sherehe za 

uzinduzi wa barabara. Pia makusanyo ya ndani kutumika kugharamia 

miradi ya wateja huweza kuathiri utendaji wa Wakala kutekeleza kazi 

zake zilizoidhinishwa. 

Nashauri usimamizi wa Wakala wa Barabara Tanzania na Wakala wa 

Majengo Tanzania kurejesha kiasi kilichokopwa ili kufanikisha 

utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

8.2.4.3 Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi inayosimamiwa na 

Wakala wa Majengo (TBA)  

a) Kutokamilika kwa Ujenzi wa Miradi iliyopewa na Taasisi za 
Serikali Sh. 24,068,482,278 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) aliingia mikataba na taasisi 

nyingine za Serikali kujenga majengo mapya katika mikoa mbalimbali. 

Katika ukaguzi wa mwaka 2017/2018, nimebaini kulikuwa na 

ucheleweshaji katika utekelezaji na ukamilishaji wa miradi yenye 

thamani ya Sh. 24,068,482,278 kutokana na udhaifu mbalimbali kama 

ilivyoelezwa kwenye Kiambatisho Na. 36. 
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Aidha, kufuatia ziara nilizofanya kwenye miradi nilibaini udhaifu 

katika usimamizi wa vifaa vya ujenzi, mashine na wafanyakazi wenye 

ujuzi kama ilivyoelezwa hapo chini: 

 Vifaa vya ujenzi vilivyotolewa na kutumiwa havikuwa na 

kiambatisho cha karatasi ya kipimo kutoka kwa Mhandisi wa 

Mradi ili kuthibitisha uhalisi wa matumizi hayo kuendana na bili 

ya vipimo (BoQ). Hii inamaanisha kwamba, ni vigumu kupima 

thamani ya kazi iliyofanyika na kuhalalisha kiasi kinachodaiwa 

katika Hati za Muda za Malipo (IPC). 

 Vifaa vya ujenzi vilihamishwa kutoka kwenye mradi 

uliokusudiwa kwenda katika miradi mingine. Hii ilisababisha 

uhaba wa vifaa kwenye maeneo ya ujenzi; hivyo kuchangia kazi 

kutokamilika kwa muda uliopangwa. 

 Uhaba wa wafanyakazi wenye ujuzi na upungufu wa mashine 

za kutosha. Ilionekana kuwa miradi miwili ilikuwa inasimamiwa 

na Mratibu mmoja wa Mradi, na Vifaa kwa ajili ya mradi mmoja 

vilitumika kwenye miradi tofauti. Hii ilisababisha kasi ndogo 

katika utekelezaji wa miradi. 

b) Kuchelewa kukamilika kwa Ujenzi wa Nyumba za Magomeni 
na Nyumba za Makazi ya Gereza la Ukonga. 

Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) alipata maelekezo ya kujenga 

Nyumba za Magomeni na Nyumba za Makazi ya Gereza la Ukonga 

kutoka kwa Serikali. Taarifa za ujenzi ni kama ilivyooneshwa kwenye 

jedwali:  

Jedwali Na. 52: Miradi inayoendelea 

Na Jina la Mradi Tarehe ya 
Kuanza 

Tarehe ya 
Kumaliza 

Gharama ya 
Mradi (Sh.) 

1 Ujenzi wa Nyumba za 
Magomeni 

1 Octoba 
2016 

15 Februari 
2018 

20,000,000,000 

2 Ujenzi wa Nyumba za 
Makazi ya Gereza la 
Ukonga 

Machi 
2017 

5 Juni 2018 10,000,000,000 

Chanzo: Taarifa ya Upungufu wa Menijimenti 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Nilifanya ziara tofauti kwenye miradi tajwa hapo Januari 2019 na 

nilibaini mapungufu yafuatayo: 

 Ujenzi wa nyumba za Magomeni ulikuwa katika hatua ya 

kufungwa kwa sakafu katika ghorofa ya nne. Pia, Ujenzi wa 

nyumba za makazi Gereza la Ukonga ulikuwa kwenye hatua ya 

kufunga sakafu katika ghorofa ya kwanza. Hata hivyo, ilibainika 

kuwa muda wa ujenzi ulikuwa umeisha kama inavyoonekana 

kwenye jedwali hapo juu. 

 Kutokuwapo kwa vifaa vya ujenzi kwenye eneo la Ujenzi 

 Ucheleweshaji wa utoaji wa fedha za ziada na Serikali ili 

kuwezesha kukamilika kwa miradi hii. 

Udhibiti wa ndani usio na uwezo mzuri wa usimamizi wa mikataba, 

fedha za ujenzi kutolewa kwa kiwango cha chini na wateja na 

upungufu wa vifaa vya ujenzi ndio sababu kuu ya kasi ndogo katika 

kutekeleza miradi. 

Maoni yangu kwamba, kuchelewa kukamilisha miradi kunainyima 

jamii haki ya kutumia huduma kwa wakati. Hii pia inaweza 

kusababisha hatari ya gharama za ziada kwenye miradi 

Nashauri menejimenti ya Wakala wa Majengo (TBA) kuhakikisha kuna 

usimamizi wa kutosha katika miradi yote ili ikamilike ndani ya muda 

uliokubaliwa. Pia, ninahimiza uboreshwaji wa udhibiti wa ndani juu 

ya usimamizi wa fedha, vifaa vya ujenzi, mashine na wataalamu wa 

ujenzi ili kuharakisha kazi za ujenzi 

8.2.4.4 Uwekezaji usio na tija wa Nyumba za Makazi huko Bunju, 

Dar es Salaam – Sh. 145,338,500,000 

Katika mwaka wa 2012, Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) alianzisha 

uwekezaji wa ujenzi wa nyumba za makazi huko Bunju, Dar es 

Salaam. Mradi ulikuwa na makadirio ya ujenzi wa nyumba 851 

zitakazozalisha mapato ya Sh 145,338,500,000 baada ya mradi 

kukamilika kama ilivyoelezwa katika jedwali hapo chini: 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

202 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

Jedwali Na. 53: Uwekezaji wa Nyumba usio na tija, Bunju 

Aina ya 
Jengo 

Makadirio 
ya Idadi 

Idadi 
zilizokamilika 

Bei kwa 
kitengo 
(Sh.) 

Jumla ya 
Mapato 
Iliyopangwa 
(Sh.) 

  144  0 220,000,000 31,680,000,000 

280  0 200,000,000 56,000,000,000 

96  0 180,000,000 17,280,000,000 

144  0 150,000,000 21,600,000,000 

2-Storey 
(Villa) 

29 34 280,000,000 8,120,000,000 

Bungalow 10 18 175,000,000 1,750,000,000 

Detached Low 
cost 

23 18 49,500,000 1,138,500,000 

Semi 
Detached Low 
Cost 

26 24 38,000,000 988,000,000 

Detached 
Medium 

25 55 70,000,000 1,750,000,000 

Semidetached 
Medium 

74 70 68,000,000 5,032,000,000 

Jumla 851  219   145,338,500,000 
Chanzo: Taarifa ya mapungufu ya menejimenti 

Mnamo tarehe 24 Juni na 3 Septemba 2015, Wakala wa Majengo 

Tanzania (TBA) alifanikiwa kupata mkopo kutoka CRDB Bank Plc na 

PSPF wenye thamani ya Sh.19,500,000,000 na Sh. 3,500,000,000 ili 

kufadhili mradi husika. Mkopo huo uliambatana na makubaliano ya 

marejesho kutoka kwenye mapato ya mauzo ya nyumba hizo. Hata 

hivyo, tathmini yangu juu ya uwekezaji huo ilibainisha mapungufu 

yafuatayo: 

 Wakala wa Majengo Tanzania (TBA) alirejesha mkopo wenye 

thamani ya Sh. 21,059,668,320 wakati mapato yaliyopatikana 

kutoka kwenye mauzo ya nyumba ni Sh. 5,559,970,214 tu, kiasi 

cha ziada cha Sh. 15,499,698,106 kililipwa kutoka kwenye 

makusanyo ya ndani, kinyume na makubaliano yaliyotajwa 

hapo awali. Hii inamaanisha kwamba, shughuli zilizoidhinishwa 

kutekelezwa na makusanyo ya ndani hazikufanyika. 

 Mpaka sasa, ni nyumba 219 tu zilizokamilika kutoka kwenye 

matarajio ya ujenzi wa nyumba 851; hivyo nyumba 632 bado 

hazijakamilika. Katika nyumba ambazo hazijakamilika, 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

nyumba 60 ziko katika hatua mbalimbali huku ujenzi wake 

ukiwa umesimama tangu Machi 2018. Nyumba zilizobakia 572 

ujenzi wake haujaanza mpaka kipindi cha ukaguzi Desemba, 

2018 

 Idadi ya nyumba 164 kati ya nyumba 219 zilizokamilika ziliuzwa 

na kuzalisha mapato ya Sh. 5,559,970,214. Menejimenti 

ilinitaarifu kwamba, kasi ndogo ya uuzaji wa nyumba 

zilizokamilika inatokana na uamuzi wa Serikali kuhamia 

Dodoma. Hii ni kwa sababu baadhi ya watumishi wa umma 

waliolipa malipo ya awali waliamua kuondoa maombi yao na 

kurejeshewa kiasi cha Sh. 426,132,800 (pitia taarifa ya kifedha 

ya Wakala) 

Nashauri yafuatayo kwa Menejimenti ya Wakala wa Majengo (TBA): 

(a) Kubadilisha mkakati wake wa masoko, ikiwa ni pamoja na 

kutafuta ushauri kutoka Wizara mama ili kuwezesha nyumba 

zilizokamilika kuuzwa kwenye umma kwa ujumla badala ya 

Watumishi wa Serikali; na (b) kuelekeza rasilimali zake kwenye Mji 

wa Dodoma badala ya Dar es Salaam, ambapo mahitaji ya nyumba 

kwa wafanyakazi yameshuka tangu kutolewa kwa agizo la kuhamia 

Dodoma. 

8.2.4.5 Kutohamishwa kwa Fedha zenye thamani ya Sh. 

6,655,417,488.24 na Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGA) 

kwenda kwa Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini 

(TARURA) 

Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) alianzishwa kupitia 

Gazeti la Taifa na GN 211 ya 12 Mei 2017 kwa lengo la kutoa 

matengenezo endelevu na gharama nafuu za mtandao wa barabara za 

Vijijini na Mjini ili kusaidia maendeleo ya kiuchumi na kijamii nchini 

Tanzania. Wakala alianzishwa kutekeleza miradi ya barabara 

iliyokuwa inasimamiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.  

Kifungu namba 17 cha Sheria ya Wakala ya mwaka 1997 (GN nambari 

83 ya 2003) kinazitaka mali zote zinazohamishika na zisizohamishika, 

zinazohusiana na kuanzishwa kwa Wakala, tangia kipindi 

linachapishwa tangazo la kuanzishwa kwenye Gazeti, kuhamishiwa 
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maslahi yote, madeni, mashtaka, majukumu na muamana unaoathiri 

mali hizo. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kwamba, jumla ya Sh. 6,655,417,488.24 

hazikuhamishwa kutoka kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGA) 

kwenda kwa Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini (TARURA) baada ya 

uanzishwaji wake. Fedha hizo zilijumuisha fedha za zuio la kazi 

(retention money), tozo ya ucheleweshaji kazi (liquidated damage) 

na fedha nyingine zilizokopwa kutoka kwenye akaunti za miradi ya 

matengenezo ya barabara. Angalia jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 54: Fedha ambazo hazikupelekwa TARURA 

 
Chanzo: Taarifa ya Mapungufu kwa Menejimenti 

Nilibaini zaidi kuwa, Mamlaka za Serikali za Mtaa saba (7)30 bado 

hazikusaini Mkataba wa Maelewano na Wakala wa Barabara Vijijini na 

Mijini (TARURA), ikiwa ni kinyume na barua ya Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) yenye namba ya Kumb Na. 

AE.35/488/01/104 ya tarehe 5/10/2017 iliyowaelekeza Wakurugenzi 

wa Halmashauri kuhamisha kazi zote za barabara na majukumu 

pamoja na rasilimali zote muhimu kwa Wakala wa Barabara Vijijini na 

Mijini (TARURA). 

Uchunguzi wangu unaonesha kwamba, Serikali za Mitaa 84 

hazikuhamisha fedha zinazohusiana na zuio la kazi, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 18 hazikuhamisha fedha zinazohusiana na tozo ya 

ucheleweshaji kazi; na Serikali za Mitaa 13 hazikuhamisha fedha 

zilizokopwa kutoka kwenye Akaunti za Mfuko wa Barabara, kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. 37 (A-C) 

                                         
30 Bukombe DC, Chato DC, Geita DC, Tanga CC, Mwanga DC, Kilosa 

DC and Temeke MC 

Kiasi kilichotakiwa Kuhamishwa 

(Sh) 
Kiasi kilichohamishwa (Sh)

 Kiasi hakikuamishwa 

(Sh) 

A B [A-B]

Fedha za zuio la kazi (Retention money) 7,509,391,547.74 1,880,176,359.37 5,629,215,188.37

Tozo ya ucheleweshaji kazi (Liquidated 

damage)
336,551,627.05 12,701,368.35 230,576,773.76

fedha zilizokopwa 1,089,460,033.14 293,834,507.03 795,625,526.11

Jumla 8,935,403,207.93 2,186,712,234.75 6,655,417,488.24

Kipengele
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Kutohamishwa kwa fedha hizo kunaweza kuathiri uendeshaji wa 

Wakala wakati wa kulipa madeni ya nyuma. Kwa hiyo, nazihimiza 

Halmashauri tajwa kuhamisha mali na madeni yote yanayohusiana na 

miradi ya barabara kwa Wakala wa Barabara Vijijini na Mijini 

(TARURA) na; Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

(TAMISEMI) inapaswa kufuatilia utekelezaji. 

8.2.4.6 Tozo ya ucheleweshaji kazi (Liquidated damage) ya Sh. 

689,842,606 haikukusanywa kutoka kwa wakandarasi 

Kifungu namba 112 (1) cha Kanuni za Manunuzi ya Umma 2013 

(iliyorekebishwa mwaka 2016) kinasema kwamba taasisi ya manunuzi 

itatoza tozo ya ucheleweshaji wa kazi, huduma, bidhaa au vifaa.  

Masharti ya Kanuni za Mikataba yanamtaka mwajiri kutoza tozo ya 

ucheleweshaji kazi kwa kiwango maalum kilichooneshwa kwenye 

mkataba, ikiwa mkandarasi hawezi kufanya kazi ndani ya muda 

ulioelezwa. 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Wakala wa Serikali wawili (2) 

hawakutoza tozo ya ucheleweshaji kazi (liquidated dameges) yenye 

thamani ya Sh. 689,842,606 kwa wakandarasi waliochelewesha kazi 

zaidi ya muda uliokubalika kwenye mikataba, kama inavyoonekana 

katika jedwali hapa chini; 

Jedwali Na. 55: Fedha za ucheleweshaji wa kazi ambazo 

hazijakusanywa 

Na Wakala Kiasi Maelezo 

1 Wakala wa Vipimo 
(WMA) 

510,086,299 Ujenzi wa Jengo la Ofisi 
– mkoa wa Kilimanjaro  

2 Wakala wa Barabara 
Vijijini na Mijini 
(TARURA) 

179,756,307 Miradi mbalimbali ya 
ukarabati wa Barabara 

 Jumla 689,842,606  
Chanzo: Taarifa ya mapungufu kwa Menejimenti 

Ni maoni yangu kuwa, kushindwa kuwatoza wakandarasi tozo ya 

ucheleweshaji kazi kutafanya gharama zilizoongezeka baada ya 

ucheleweshaji wa kazi kulipwa na mwajiri badala ya Mkandarasi. 

Hivyo basi, nashauri menejimenti ya Wakala; (a) kutoza kiasi cha Sh. 
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689,842,606 kwa wakandarasi waliochelewesha kazi na; (b) kufuata 

kikamilifu masharti ya mkataba kwa ufanisi wa usimamizi wa miradi 

8.2.4.7 Ukaguzi wa Wakala wa Mabasi yaendayo Haraka (DART) 

Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) ni mfumo wa Usafiri wa 

Mabasi Yaendayo Haraka unaounganisha sehemu mbalimbali za Dar es 

Salaam na sehemu ya biashara katikati ya Mji. Nilipitia shughuli za 

Wakala ya Mabasi Yaendayo Haraka na nilibaini udhaifu ufuatao:  

a) Kukosekana kwa Mtoa Huduma na Mabasi ya kutosha  

Nimepitia utendaji wa Wakala kuendana na mpango wa kimkakati wa 

mwaka 2009/10 mpaka 2014/15 ambapo tathmini ya hali halisi ya 

utekelezaji wa mpango huo ilifanyika na kuoneshwa kwenye mpango 

wa sasa ulioanzia 2016/17 mpaka 2020/21. Nibaini ya kwamba, kuna 

mtoa huduma mmoja tu tofauti na mpango uliowekwa wa kuwa na 

watoa huduma wawili kuanzia mwezi Juni 2015. 

Pia nilibaini kuwa, Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) 

alitarajia kuwa na jumla ya mabasi 305 kuanzia Juni 2015. Hata hivyo, 

ni mabasi 140 tu ndiyo yanafanya kazi huku kukiwa na ongezeko la 

abiria linalokadiriwa kutoka 77,000 mwezi Mei 2016 hadi 200,000 

mwezi Juni 2017. Kukosekana kwa mtoa huduma na mabasi ya kutosha 

kunasababisha mabasi yaliyopo kujaa zaidi ya uwezo; hivyo kuchangia 

uchakafu, kuharibika kwa mabasi pamoja na usumbufu katika utoaji 

huduma. 

b) Upotefu wa Sh. 54,362,000 uliotokana na kutotumika kwa 
ardhi iliyokodiwa  

Mnamo tarehe 30 Machi 2011, ulisainiwa Mkataba wa Makubaliano kati 

ya Tanzania Friendship Textile Co LTD na Wakala wa Mabasi Yaendayo 

Haraka (DART). Sehemu hizo mbili zilikubaliana juu ya uanzishwaji na 

matumizi ya eneo la Urafiki kati ya China na Tanzania kwenye 

barabara ya Morogoro katika Wilaya ya Kinondoni, ili kuwezesha kazi 

ya mradi wa Usafiri wa haraka wa Mabasi Dar es Salaam (BRT). Eneo 

lilikodishwa kwa kipindi cha miaka 40 yaani mpaka 30 Machi 2051. 

Nilibaini kwamba, kiasi cha Sh. 271,810,000 zililipwa kwa ujumla na 

Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) tangu mwaka 2011 kwa 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

kukodi mita za mraba 2,471 kwa Sh. 110,000 kwa mita kwa muda wa 

miaka 40. Hata hivyo, eneo lilokodishwa halikutumika kwa miaka 8 

mpaka kufikia kipindi cha ukaguzi Desemba 2018. Hii ilichangia 

Wakala kupata hasara ya Sh. 54,362,000 (Sh 6,795,250 kodi ya mwaka 

mara miaka 8) kwa kutotumia ardhi kwa miaka hiyo minane (8).  

Menejimenti ilitoa maelezo kwamba, nia ya DART ya kutumia eneo 

haikubarikiwa na wanahisa wa kiwanda cha Urafiki kati ya Serikali ya 

Tanzania na China licha ya kwamba DART alikuwa amelipia tayari 

eneo na kukabidhiwa. Inavyooneka, DART ataendelea kupoteza pesa 

nyingi kama jitihada za haraka hazitafanyika kutatua hali hiyo.  

Nashauri yafuatayo kwa menejimenti ya DART; (a) kutafuta suluhisho 

mbadala ili kukabiliana na changamoto zilizopo kwenye huduma za 

BRT; (b) kudai fidia ya Sh. 54,362,000 kutoka Tanzania Friendship 

Textile Co Ltd; na (c) Kuendeleza ardhi iliyokodishwa bila kuchelewa 

zaidi. 

8.2.4.8 Kutokuwepo na mikataba kwa wapangaji wa majengo ya 

Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi (GPSA) 

Wakati wa ukaguzi nilipitia mikataba mbalimbali kati ya Wakala wa 

Ugavi na Huduma za Manunuzi (GPSA) (Mmiliki) na Wapangaji 

waliopangishiwa majengo ya Wakala nikabaini kwamba wapangaji 19 

hawakuwa na mikataba. Pia, wakala alishindwa kukusanya jumla ya 

Sh. 587,706,543.60 kutoka kwa wapangaji hao kama ilivyoneshwa 

kwenye Kiambatisho Na. 38 

Nina mashaka na usimamizi wa majengo hayo pamoja na mapato 

yanayotokana na majengo yaliyokodishwa. Hivyo, naikumbusha 

Menejimenti ya GPSA kuhakikisha wapangaji wote wana mikataba 

inayotambulika kisheria. 
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8.3 Ukaguzi Wa Taasisi Nyingine Za Serikali 

8.3.1 Ukaguzi wa Uwekezaji, Viwanda, Miradi na uendeshaji wa 

Makampuni yanayosimamiwa na Jeshi la Ulinzi. 

Katika ukaguzi wa mwaka 2017/2018, nimekagua shughuli za 

uzalishaji mali na uwekezaji zinazofanywa na SUMA-mradi wa 

matrekta, SUMA-Kampuni ya Ulinzi na SUMA-Kampuni ya Ujenzi. Pia, 

nimekagua kampuni ya uzalishaji mali ya Jeshi la Magereza, na Shirika 

la Nyumbu.  

Yafuatayo ni matokeo ya Ukaguzi wa mashirika haya yanayoendeshwa 

na majeshi: 

8.3.1.1 Matokeo ya Ukaguzi wa uwekezaji wa SUMA JKT. 

SUMA JKT ni Taasisi ya kujitegemea iliyoanzishwa kisheria chini ya 

Sheria ya Uwezeshaji (Sura ya 23) ya 1974 (Sura ya 119 Iliyorejewa 

2009) kwa amri ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1982. 

Kampuni hii inajihusisha na uwekezaji na uendeshaji wa miradi katika 

maeneo ya uhandisi na ujenzi, Kilimo na ufugaji, huduma za usalama, 

utengenezaji wa samani na uuzaji wa Matrekta na Vifaa vya Kilimo. 

Yafuatayo ni matokeo ya Ukaguzi na Mapendekezo: 

a) Mkataba wa ubia usiyo na tija baina ya SUMA JKT na Equator 
Automech Company Ltd (EACL) 

Mnamo tarehe 13 Novemba 2009, SUMA JKT iliingia mkataba wa 

pamoja wa Ubia na Equator Automech Company Ltd (EACL) wa kuunda 

kampuni iitwayo EQUATOR-SUMA JKT Limited. Lengo la ubia lilikuwa 

kufanya uunganishi wa magari mazito, vipuri na masuala mengine. 

Mkataba huo ulibadilishwa tarehe 19 Agosti, 2015 kwa kurekebisha 

sehemu ya hisa, ambapo asilimia 70 ya hisa alipewa EACL na 30% kwa 

SUMA JKT. 

Nilipitia nyaraka mbalimbali zinazohusiana na ubia na kubaini 

kwamba SUMA iko kwenye mchakato wa kujiondoa kwenye ubia kwa 

mujibu wa Ibara ya 14.10 ya Mkataba. Hii ni kutokana na mapungufu 

yafuatayo: 



209 Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Shughuli za ubia hazikufanyika tangu kuundwa kwa kampuni na 

kusababisha kutopatikana kwa mapato kwa kipindi cha miaka 8. Hii 

ina maanisha kwamba, kampuni iliyotengenezwa nje ya ubia ni ya 

kidanganyifu kulingana na Kifungu Na. 400 (1) cha Sheria ya 

Makampuni No.12 ya mwaka 2002. 

Mshirika wa Mradi wa Ubia, kampuni ya Equator Automech Company 

Ltd (EACL), alishindwa kutoa mtaji wa awali wa kiasi cha dola 

2,133,000 kama alivyotakiwa na Ibara ya 6.1 ya Mkataba huo. 

Haukufanyika upembuzi wa kina kabla ya kuingia ubia; pia, 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali hakuhusika katika kuanzishwa kwa ubia 

huo. 

Ni maoni yangu kwamba kutofanyika kwa upembuzi wa kina kabla ya 

kuingia kwenye makubaliano ndiyo sababu ya kuingia kwenye ubia 

usio na manufaa.  

Nashauri yafuatayo menejimenti ya SUMA JKT; (a) kufanya upembuzi 

wa kina kabla ya kuingia katika ubia ili kupunguza hatari ya kuingiza 

rasilimali zake kwenye uwekezaji usio na faida; (b) kuchukua 

tahadhari zote ili kulinda maslahi ya kitaifa mpaka kukamilika kwa 

mchakato wa kujiondoa kwenye ubia. 

b) Usimamizi na uendeshaji usioridhisha wa Mikataba ya Ubia 
kati SUMA JKT na Kampuni nyingine - Makao makuu ya SUMA 

Sheria ya uanzishwaji wa SUMA inalitaka shirika hili kujihusisha na 

shughuli za uzalishaji mali, Ujenzi, Kilimo, Viwanda na nyinginezo. 

Kutokana na gharama na teknolojia kuwa kubwa, SUMA limejikuta 

likilazimika kuingia ubia na mashirika mengine ili kuwezesha 

kufanikisha shughuli zake. Nimekagua kuangalia ufanisi wa mikataba 

ya ubia na kugundua mapungufu kadhaa, kama yanavyooneshwa 

katika jedwali la hapo chini; 

Jedwali Na. 56: Mapungufu katika Makubaliano ya Ubia 

Makubaliano ya Ubia Aina ya Shughuli % za Hisa S U M A
 

M b i a
 

SUMA JKT na Maoming  
Sino-Tanzania Great  
Wall Industrial  
&Trading Development  

Sekta ya mavazi pamoja na 
shughuli zingine 
zinazohusiana 

40% 60% 
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Makubaliano ya Ubia Aina ya Shughuli % za Hisa S U M A
 

M b i a
 

Ltd 

SUMA JKT na ANIT ASFALT 
INS.TES.TAAH.SAN.TIC.AS 
(ANIT ASFALT) 
Formed Joint venture Company-
SUMAJKT ANIT ASFALT  

Kujiunga katika uzalishaji wa 
kokoto,  
na kuuza lami 

30% 70% 

Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Katika ukaguzi wangu wa nyaraka kuhusiana na makubaliano ya ubia 

nimebaini mapungufu yafuatayo: 

 Kampuni zilizoanzishwa kwa ubia kukosa miundo ya uendeshaji 

wa siku hadi siku, mpango wa kazi, miundo ilyoandikwa ya 

Kampuni pamoja na Muundo wa timu ya usimamizi kutoka 

pande zote mbili. Hii inapelekea kutolindwa vizuri kwa kusudio 

na madhumuni ya SUMA JKT. 

 Umiliki wa Hisa usio na uhalisi. Nilibaini hisa za SUMA JKT 

katika ubia ni chini ya wastani wa udhibiti wa asilimia hamsini 

(50%). SUMA huchangia ardhi katika ubia, ambapo kwenye 

uwekezaji ni rasilimali muhimu sana. Hata hivyo, ardhi 

inayotolewa thamani yake haikuthaminiwa kuendana na 

uhalisia wa soko wa wakati huo. Hii inasababisha SUMA kupewa 

gawio dogo zaidi la hisa kuliko inavyostahili. 

Kutofanyika kwa upembuzi wa kina na kutathimini thamani ya ardhi 

kabla ya kuingia kwenye makubaliano ndiyo sababu ya kupata gawio 

dogo la hisa. 

Kwa kuwa Tanzania inakua kuelekea Uchumi wa Viwanda, nashauri 

menejimenti ya SUMA-Makao Makuu: (a) Kuhakikisha kuwa shughuli za 

uendeshaji wa kampuni zilizoanzishwa kwa ubia zimeelezewa vizuri 

kwenye nyaraka ili kuongeza ufanisi kwenye usimamizi na; (b) Mali 

zote zikadiriwe kwa thamani ya bei ya soko kabla ya kuingia ubia ili 

kupata gawio zuri la Hisa. 

Katika ukaguzi huu, nimebaini kuwa katika makubaliano yote ya ubia 

hapo juu, hakuna taarifa yoyote ya faida, mapato au gawio 

iliyopatikana kwa SUMA JKT kutokana na ubia hizo.  
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

8.3.2 Ukaguzi wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) ilianzishwa kama 

ilivyochapishwa katika Gazeti la Serikali, GN No.122, mwaka 2012, 

ikiwa inalenga kutoa Kadi za Vitambulisho vya Taifa kwa wananchi wa 

Tanzania, wakazi wa kisheria na wakimbizi ili kuimarisha amani na 

usalama wa Taifa na kuhifadhi maelezo ya msingi kwa maendeleo ya 

kijamii na kiuchumi. 

Katika mwaka huu wa ukaguzi nilipitia mkataba na uzalishaji wa 

vitambulisho na kubaini mapungufu yafuatayo: 

8.3.2.1 Kasi ndogo ya Uzalishaji wa Vitambulisho vya Taifa 

NIDA iliingia mkataba wa makubaliano wa miaka mitano na IRIS 

Corporation Berhad ya Malaysia (Mkandarasi) mnamo 21 Aprili 2011 

kwa kiasi cha Dola za Kimarekani 149,956,303 kwa Manunuzi na ugavi 

wa vifaa na utekelezaji wa mfumo wa vitambulisho vya Taifa 

kulingana na Teknolojia ya ‘Smartcard’. Muda wa mkataba ulianzia 

14 Septemba 2011 hadi Septemba 2016; na baadaye ukaongezwa hadi 

14 Machi 2018. 

Wakati wa ukaguzi (Januari 2019) nilibaini kuwa, uzalishaji wa Kadi 

za Vitambulisho umesimamishwa na mkandarasi kutokana na 

changamoto zifuatazo: 

 Kutotolewa kwa fedha na Serikali kwa ajili ya kulipa deni la 

mkandarasi lenye thamani ya Dola 30,175,107,60 sawa na Sh. 

69,983,747,348.10. 

 Kutoongezwa kwa muda wa mkataba kwa kipindi cha miezi 

kumi (10) tangu kuisha kwa kipindi cha mkataba, tarehe 14 

Machi 2018. 

Nilifanya tathmini kwenye uzalishaji wa vitambulisho na kubaini 

kwamba, Mamlaka ilikuwa ina mpango wa kusajili watu 22,268,463 ila 

ni watu 19,662,105 tu waliosajiliwa mpaka sasa ikiwa sawa na asilimia 

88. Pia, nilibaini kuwa, kati ya watu 19,662,105 walioandikishwa, ni 

kadi 4,511,809 tu za vitambulisho ndizo zilizotengenezwa, sawa na 

asilimia 23 tu ya idadi ya watu walioandikishwa. Jedwali la hapo chini 

linaelezea takwimu hizi; 
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Jedwali Na. 57: Kasi ya chini ya Uzalishaji wa vitambulisho vya Taifa 

Aina Matarajio Idadi ya 

waliosajiliwa 

Vitambulisho 

vilivyotengenezwa 

Wananchi 22,000,000 19,638,857 4,494,790 

Wahamihaji 

halali 

59,207 17,017 17,017 

Wakimbizi 209,256 6,231 2 

Jumla 22,268,463 19,662,105 4,511,809 

Chanzo: Taarifa ya mapungufu kwa menejimenti 

Nina mtazamo kwamba, lengo la NIDA halitofikiwa kama 

inavyotarajiwa bila ya Serikali kuingilia kati kwenye masuala ya 

fedha, ufuatiliaji na kutafuta ufumbuzi wa migogoro ya mkataba. 

Kwa hiyo, nashauri Serikali: (a) kumlipa Mkandarasi madai yake bila 

kuchelewesha zaidi; (b) kutathmini utendaji kazi wa Mkandarasi na 

kuamua kama kumuongezea muda wa mkataba au kuingia kwenye 

Mkataba na Mkandarasi mpya. 

8.3.3 Ukaguzi wa Wakala wa Nishati Vijijini (REA) 

Katika ukaguzi wa Wakala wa umeme vijijini, nilikagua Mikataba na 

miradi ya Ujenzi wa Miundombinu ya Umeme inayotekelezwa na 

Wakala. Katika ukaguzi huu nilitembelea utekelezaji wa Mradi wa 

uenezaji wa umeme, ujenzi wa umeme mkubwa pamoja na Mpango 

wa Umeme Vijijini na kubaini yafuatayo; 

8.3.3.1 Usimamiaji usioridhisha wa umeme katika Mkoa wa 

Kagera (REA Phase II) 

Mnamo 18 Februari 2014, REA iliingia mkataba na M/s Urban and Rural 

Engineering Services kwa Mradi na Usambazaji wa Transfoma, nyaya 

za umeme wa kawaida na mdogo na Kuunganisha Umeme kwa Wateja 

katika maeneo ya Vijijini visivyo na umeme katika Wilaya za 

Biharamulo & Ngara, Karagwe, Wilaya za Kyerwa, Misenyi, Bukoba 

Vijijini na Muleba katika Mkoa wa Kagera kwenye sehemu (lots) 2, 3, 

4, 5 & 6. Mkataba ulikuwa na thamani ya kiasi cha Sh. 

110,792,506,113.18 (iliyorekebishwa kutoka Shilingi 

98,373,054,560.75 kwa Mkataba wa Nyongeza uliosainiwa tarehe 28 

Aprili 2016), huku muda wa kukamilika wa tarehe 27 Agosti 2015 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

ulisogezwa mbele hadi tarehe 30 Juni 2016. Hitilafu zifuatazo 

zilibainishwa kwenye ziara ya kufuatlia utekelezaji wa miradi: 

 Vijiji 65 kutoka kipande (lot) cha 3, 4, 5 na 6 bado 

havijaunganishwa na huduma ya umeme kama ilivyoonekana 

kwenye ziara Oktoba 2018 (Angalia Taarifa ya Ukaguzi ya REA). 

 Vijiji 50 vilivyounganishwa na huduma ya umeme havikuwamo 

kwenye makubaliano ya mkataba; na mabadiliko hayo 

hayakuidhinishwa na Wakala. Hii ni kinyume na Kanuni 110 (3 

- 4) ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013 (Angalia 

Taarifa ya Ukaguzi ya REA). 

 Kuwapo kwa wateja waliolipia gharama za umeme ila bado 

hawajaunganishwa. Wakati wa kikao na Menejimenti, 

nilipatiwa idadi ya wateja kadhaa ambao wanasubiria 

kuunganishwa na huduma ya umeme zaidi ya mwaka mmoja, 

kama inavyoonekana katika Jedwali la hapo chini; 

Jedwali Na. 58: Idadi ya wateja wanaosubiria huduma ya umeme 

Na. Wilaya Kipande (Lot) Mita 

1 Karagwe 3 933 

2 Kyerwa 4 252 

3 Missenyi 5 64 

4 Muleba 6 68 

Idadi 1,317 

Chanzo: Taarifa ya mapungufu 

8.3.3.2 REA Awamu I na II: Kutokamilika kwa Utekelezaji wa 

Miradi kwa Wakati 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, Miradi 37 ya Awamu ya I na II 

imechelewa kukamilika kwa kipindi cha miaka 2. Ucheleweshaji huu 

wa mradi unawanyima walengwa kupata huduma ya umeme, pia 

gharama za mradi zinaendelea kuongezeka. 

Pia, nilibaini kuwa REA (kupitia TANESCO) haikutoa vyeti vya 

kukamilika kwa miradi 80 ya umeme ambayo ilikuwa imekamilika kati 

ya mwaka 2008 na 2017. Hii inaashiria kuwa, ukaguzi wa ubora wa 

kazi haukufanyika; hivyo baada ya muda zile kasoro ambazo zitaweza 

kugundulika wakati wa ukaguzi zitasababisha uchakafu wa vifaa 
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ambao utagharimiwa na Mwajiri badala Mkandarasi. Maelezo ya 

miradi iliyochelewa ya Awamu I na II imeoneshwa katika jedwali hapo 

chini. 

Jedwali Na. 59: Miradi ya REA iliyochelewa ya Awamu ya I na II 

Mwaka 
Fedha 

Idadi ya mradi 
ambayo haijapokea 
vyeti vya 
kukamilika 

Idadi ya 
Miradi 
inayoendelea 

Idadi ya miaka miradi iliyochelewa 

2008/09 2 - Cheti cha kukamilika kwa mradi 
hakijatolewa kwa miaka 7 

2010/11 5 - Cheti cha kukamilika kwa mradi 
hakijatolewa kwa miaka 5 

2011/12 7 - Cheti cha kukamilika kwa mradi 
hakijatolewa kwa miaka 4 

2012/13 12 - Cheti cha kukamilika kwa mradi 
hakijatolewa kwa miaka 3 

2013/14 18 9 Cheti cha kukamilika kwa mradi 
hakijatolewa; na kazi ya wakandarasi 9 
bado zinaendelea huku zikichelewa 
kukamilika kwa zaidi ya miaka 2. 

2014/15 25 20 Cheti cha kukamilika kwa mradi 
hakijatolewa; na kazi ya wakandarasi 20 
bado zinaendelea huku zikichelewa 
kukamilika kwa Zaidi ya mwaka 1. 

2015/16 11 8 Cheti cha kukamilika kwa mradi 
hakijatolewa na kazi ya wakandarasi 8 
bado zinaendelea huku zikichelewa 
kukamilika kwa Zaidi ya mwaka 1. 

Jumla 80 37  

Chanzo: Taarifa ya Mapungufu  

Usimamizi usioridhisha wa mkataba ni sababu kuu iliyochelewesha 

kukamilika kwa miradi hiyo. Hivyo basi, ninahimiza Menejimenti ya 

Wakala wa Nishati Vijijini (REA), kusimamia kwa ufanisi na 

kuhakikisha kwamba miradi yote inayotekelezwa inakamilika ndani ya 

muda uliowekwa ili kufikia malengo yaliyokusudiwa. Pia, 

ninawahimiza wasimamizi wa Miradi kufanya ukaguzi wa pamoja juu 

ya ubora wa kazi zilizofanyika kwa wakati na kutoa vyeti kwa kazi 

zilizokamilika.  

8.4 Ukaguzi Wa Bodi Za Mabonde Ya Maji  

Bodi za Mabonde ya Maji zilianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 

Udhibiti wa Maji Na. 42 ya mwaka 1974 na marekebisho yake ya 

baadaye Sheria hii imechukuliwa na Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali 

Na. 11 ya mwaka 2009. 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Katika ukaguzi huu, nimekagua Bodi za Mabonde ya maji 14 yafuatayo 

ni matokeo ya Ukaguzi huo: 

Kutolewa Fedha pungufu katika kutekeleza Mpango wa Maendeleo 

Sekta ya Maji Sh. 31,257,980,080  

Bodi za Mabonde ya Maji zinapokea fedha za maendeleo kupitia Mradi 

wa Maendeleo sekta ya Maji. Nimepitia utoaji wa fedha za maendeleo 

kwa mwaka wa fedha 2017/2018 na kubaini upungufu wa kiasi cha Sh. 

31,257,980,080 (81%) kutoka katika bajeti iliyoidhinishwa ya Sh. 

38,436,203,320.  

Kwa ujumla, Mabonde haya yalipokea jumla ya Sh. 7,178,223,240 

sawa na asilimia 19 ya bajeti nzima ya Maendeleo. Utoaji pungufu wa 

fedha umeathiri utendaji wa Bodi za Mabonde ya Maji. Tazama 

Jedwali na 8.12 hapo chini: 

Jedwali Na. 60: Fedha pungufu zilizotolewa kwa Miradi ya Maji 

 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka 2017/2018 

Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa Bodi hizi za Mabonde ya Maji 

zinahitaji fedha kwa ajili ya kutoa huduma ya maji kwa jamii. 

Na Jina la Taasisi

Makisio ya fedha 

za maendeleo 

(Sh.)

Fedha za 

maendeleo 

zilizopokolewa 

(Sh.)

Upungufu/(zaidi) 

(Sh.)
%

1 Bodi ya bonde la Maji la Ziwa Nyasa 1,050,000,000 241,709,409 808,290,591 77

2 Bodi ya bonde la Maji Ziwa Rukwa (LRBWB) 3,820,453,671 36,128,491 3,784,325,180 99

3 Bodi ya bonde la Maji Ziwa Tanganyika 1,148,500,000 - 1,148,500,000 100

4
Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Handeni 

(HTMWSSA) 
2,660,000,000 740,822,767 1,919,177,233 72

5
Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka 

Wanging’ombe (WANGIWASA) 
- - -  - 

6
Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Makonde 

Plateu 
3,199,692,000 955,651,802 2,244,040,198 70

7
Bodi ya Bonde la Maji la Ruvuma na Pwani ya 

kusini 
2,440,500,000 1,916,127,933 524,372,067 21

8 Bodi ya Bonde la Maji la Rufiji 5,445,541,800 25,000,000 5,420,541,800 100

9 Bodi ya Bonde la Maji la ndani 3,000,000,000 954,854,544 2,045,145,456 68

10 Bodi ya Bonde la Maji la Pangani 250,000,000 44,618,000 205,382,000 82

11 Bodi ya Bonde la Maji la Wami-Ruvu 12,648,040,000 - 12,648,040,000 100

12
Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Mugango-

kiabakari 
324,000,000 445,662,000 -121,662,000 -38

13 Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa Victoria 1,200,000,000 1,143,499,819 56,500,181 5

14 Mamlaka ya Maji Safi na Maji Taka Maswa 1,249,475,849 674,148,474 575,327,375 46

 Jumla 38,436,203,320 7,178,223,240 31,257,980,080 81
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Naishauri Wizara ya Maji, kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha kutoa 

fedha za uendeshaji wa Bodi hizi za Maji kama ilivyoidhinishwa katika 

bajeti zao. 

Fedha za Mradi wa Maendeleo ya Maji (WSDP) zilizotumika kwenye 

matumizi ya kawaida Sh. 88,378,660  

Katika ukaguzi wa taarifa za fedha za Bodi za Mabonde ya Maji, 

nimebaini kuwa kati ya Bodi hizi 14, kuna Bodi 4 (28%) zimetumia kiasi 

cha Sh. 88,378,660 za fedha za maendeleo kwenye matumizi ya 

kawaida. Lengo lilikuwa kurudisha kiasi cha fedha pale tu 

watakapokusanya makusanyo ya ndani. Hata hivyo, hadi mwisho wa 

ukaguzi Desemba, 2018 kiasi kilichokopwa kilikuwa hakijarejeshwa 

kama inavyooneshwa kwenye jedwali lifuatalo: 

Jedwali Na. 61: Fedha za maendeleo zilizotumika kwenye matumizi ya 

kawaida 

a Jina la Taasisi Kiasi Sh. 

 1 Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa Nyasa  10,200,000 

 2 Bodi ya Bonde la Maji la Pangani 35,354,360 

 3 Bodi ya Bonde la Maji Ziwa Tanganyika 28,664,300 

 4 Bodi ya Bonde la Maji la ndani  14,160,000 

   Jumla (Tshs) 88,378,660 

 Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka 2017/2018 

Nilibaini kuwa sababu kuu ni makusanyo hafifu ya mapato ya ndani 

yanayosababisha kutumia fedha za maendeleo. Nashauri mamlaka za 

bodi za maji kuhakikisha fedha zote zilizokopwa zinarudishwa ili 

zitumike katika miradi ya maendeleo. 

8.5 Ukaguzi Wa Mifuko Maalumu Ya Serikali 

Udhibiti wa Mikopo inayotolewa na Mifuko Maalumu 

8.5.1 Mfuko wa Udhamini wa pembejeo za kilimo (AGITF) - 

Kukosekana kwa Hati Miliki ya pamoja kwa Trekta 

zilizokopeshwa 

Mfuko wa Udhamini wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) ni mfuko 

unaojiendesha ulio chini ya usimamizi wa Bodi ya Wadhamini. Mfuko 

huo ulianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Bunge Na. 9 ya mwaka 1994 

kwa lengo la kuunga mkono ununuzi na usambazaji wa pembejeo za 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

kilimo kupitia utoaji wa mikopo kwa wasambazaji wa pembejeo za 

kilimo. 

Sehemu ya 3.3.5 (ix) ya Sera ya Mikopo ya AGITF (Mashine za Kilimo) 

inahitaji mashine iliyokopwa kuandikishwa kwa pamoja kati ya AGITF 

na Wakopaji mpaka ulipaji wa mkopo kukamilika 

Wakati wa ukaguzi wa Mfuko wa Udhamini wa pembejeo za kilimo 

(AGITF) nilibaini Matrekta yaliyokopeshwa hayakuandikishwa kwa 

pamoja kati ya AGITF na mkopaji, kadi za usajili zilizopitia katika 

kaguzi zilionesha kwamba Matrekta yamesajiliwa kwa jina la mkopaji 

tu ikiwa ni kinyume na sera ya mikopo kama ilivyotajwa hapo juu. 

Baadhi ya Kadi zilizopitiwa zimeonyeshwa kwenye jedwali la hapo 

chini; 

Jedwali Na. 62: Trekta ambazo hazina umiliki wa pamoja 

 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Mfuko kwa mwaka 2017/2018 

Sababu kuu ni usimamizi usioridhisha wa mfuko kwenye kuhakikisha 

sera za mkopo zinafuatwa. Hii inaweza kuchangia mkopaji akauza 

trekta bila ya mfuko kutambua hivyo kusababisha mkopo kukosa 

dhamana na hasara kama atashindwa kurudisha mkopo. Hivyo basi, 

nashauri menejimenti ya AGITF kuhakikisha kwamba, matrekta 

yaliyokopwa yanasajiliwa kwa pamoja na yanasimamiwa vizuri na 

wakopaji ili kulinda thamani yake.  

Na Kadi Na. Aina
Mwaka wa

kutengenezwa
Jina la mmiliki

1 T866 AQQ Dong Feng Hong 2006 Alhaj Shaweji Abdallah

2 T515 ALQ Fiat 1985 Ezekiel Malambo

3 T673 CNU Tiger 2013 John Kabeya Joseph

4 T714 CFD Sonalika 2011 Mwishehe Seif Kulita

5 T776 AYZ Massey Ferguson 2007 Nemburis Samwel Kimbele

6 T840 AQA Massey Ferguson 2006 Loserian Meiseye Loisujaki
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Masuala mengine ya kiukaguzi yaliyobainika katika ukaguzi wa 
Mifuko ya Serikali 

8.5.2 Ukaguzi wa Mfuko wa Barabara kwa Ofisi ya Rais Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa 

Fedha za Mfuko zilizokopeshwa kwenda Halmashauri 
hazijarudishwa Sh. 4,233,290,403 

Kiasi cha Sh. 4,233,290,403 kililipwa kutoka Mfuko wa Barabara kwa 

Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kwenda Halmashauri 

ya Manispaa ya Ilala na Kinondoni ili kukidhi madai mbalimbali ya 

fidia. Hata hivyo, hadi mwishoni mwa ukaguzi, Desemba 2018, kiasi 

hicho cha fedha bado hakikuwa kimerejeshwa. Fedha hizo zilikopwa 

kutoka Mradi wa Maendeleo ya Mjini Dar es Salaam (DMDP), kama 

inavyoneshwa kwenye Jedwali la hapo chini; 

Jedwali Na. 63: Fedha ambazo hazijarudishwa 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka 2017/2018 

Hii inaonesha kwamba, shughuli zilizoidhinishwa hazikutekelezwa 

kama ilivyopangwa kutokana na upungufu wa fedha. Hivyo basi, 

ninahimiza Halmashauri husika kurejesha kiasi cha mkopo kwa Mfuko 

wa Barabara-OR TAMISEMI ili kufanikisha utekelezaji wa shughuli 

zilizoidhinishwa. 

8.5.3 Ukaguzi wa Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji katika Sekta ya 

Maji (NWIF) 

Kuondolewa kimakosa na TRA kiasi cha Sh. 1,108,783,664 kwenye 
Akaunti ya Benki ya NWIF  

Mnamo tarehe 19 Desemba 2017, Mamlaka ya Mapato ya Tanzania 

(TRA) ilitoa kiasi cha Sh. 1,108,783,664 kutoka akaunti ya benki ya 

NWIF kwa nia ya kufidia deni la muda mrefu la Kodi kwa Wizara ya 

Maji na Umwagiliaji. 

Tarehe Halmashauri  Kiasi (Sh) Dhumuni

28/08/2017 Ilala Manispaa 1,274,030,103
Kulipia fidia kata ya Gongolamboto, Kiwalani

and Ukongo

10/10/2017 Ilala Manispaa 436,102,400 Kulipia fidia Majichumvi-Kilungule

10/10/2017 Kinondoni Manispaa 2,523,157,900 Kulipia fidia Kilimani – Manzese

4,233,290,403Jumla
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Menejimenti ilinitaarifu kwamba, fedha hizo ziliondolewa bila idhini 

yao na bila kuheshimu kwamba NWIF ni Taasisi, iliyoanzishwa chini ya 

Sheria ya Usambazaji wa Maji Safi na Taka ya mwaka 2009. Kitendo 

hicho kilichangia kuathirika kwa utekelezaji wa shughuli 

zilizoidhinishwa. 

Nashauri menejimenti ya Uwekezaji katika Sekta ya Maji (NWIF), kwa 

ushirikiano na Wizara ya Maji na Umwagiliaji, kufuatilia na kuiomba 

Mamlaka ya Mapato ya Tanzania kurudisha kiasi tajwa kwenye Akaunti 

ya Benki ya Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji katika Sekta ya Maji (NWIF). 

8.5.4 Ukaguzi wa Bodi ya Maabara ya Binafsi ya Afya (PHLB) 

Fedha kiasi cha Sh. 152,061,526.60 zilizokopwa na Wiazara ya 
Afya Maendeleo ya Jamii, Wazee na Jinsia Hazijarudishwa  

Katika ukaguzi wa shughuli za Bodi ya Maabara ya Binafsi ya Afya 

(PHLB) nilibaini kuwa, jumla ya Sh. 152,061,526.60 ilikopwa na 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Wazee na Jinsia kwa miaka 

minne kuanzia fedha 2013/2014 hadi 2017/2018. Hata hivyo, kiasi 

hicho cha fedha hakikurejeshwa hadi mwisho wa ukaguzi huu 

Desemba 2018 kama inavyooneshwa kwenye jedwali; 

Jedwali Na. 64: Fedha ambazo hazijarejeshwa na Wizara ya Afya 

 
Menejimenti ilinitaarifu kwamba, walishafanya mawasiliano 

mbalimbali na Wizara lakini bado hakuna kiasi kilichorudishwa. Hii 

inaonesha kwamba, Wizara ina desturi ya kukopa fedha kutoka 

kwenye Bodi hii mara kwa mara bila kurudisha, kitendo kinachoweza 

kuathiri shughuli zake. 

Nashauri Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Wazee na Jinsia 

kurejesha kiasi walichokopa kutoka Bodi ya Maabara ya Binafsi ya Afya 

(PHLB) ili kufanikisha utekelezaji wa shughuli zilizoidhinishwa. 

Mwaka 

wa 
Maelezo Kiasi (Sh.)

2017/18 Fedha alizokopa Wizara ya Afya 18,848,602

2015/16 Fedha alizokopa Wizara ya Afya 39,963,124

2014/15 Fedha alizokopa Wizara ya Afya 86,155,901

2013/14 Fedha alizokopa Wizara ya Afya 7,093,899.60

152,061,526.60Jumla
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8.6 Mambo Mtambuka Yaliobainika Katika Ukaguzi wa Wakala, 
Mifuko Maalumu ya Fedha, Bodi za Mabonde ya Maji na 
Taasisi Nyingine za Serikali 

8.6.1 Madeni ya Muda Mrefu Sh. 1,104,081,922,807 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, nilibaini Madeni katika Wakala 33 

wa Serikali, Taasisi 24 za Serikali, na Bodi 11 za Mabonde ya Maji 

yalikuwa yenye thamani ya Sh. 1,104,081,922,807. 

Katika madeni yote ya Serikali, nimebaini kuwa kiasi cha Sh. 

965,971,392,954 sawa na asilimia 87 ni madeni yaliyozidi miezi 12; na 

kiasi cha Sh.138,110,529,854 sawa na asilimia 13 ni madeni 

yaliojitokeza ndani ya miezi 12. Tazama Jedwali hapo chini: 

Pia, nilibaini kuwa madeni yamepungua kwa kiasi cha Sh. 

208,901,325,706 (16%)31 ikilinganishwa na madeni ya mwaka wa 

fedha uliopita 2016/2017 ya Sh. 1,312,983,248,513. 

Jedwali Na. 65: Madeni yasiolipika 

Kipindi Mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2018 

Kiasi (Sh.) Asilimia  

Ndani ya miezi 12  138,110,529,854 13 

Zaidi ya miezi 12  965,971,392,954 87 

Jedwali  1,104,081,922,807 100 

  Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Mchanganuo wa kina wa madeni haya umeonyeshwa katika 

Kiambatisho Na. 39 

Sababu kuu ya kutokulipwa kwa madeni haya ya muda mrefu ni 

upungufu wa fedha zinazotolewa na Serikali wakati wa utekelezaji wa 

shughuli za Serikali. Kushindwa kulipa madeni kwa muda muafaka 

kunaathiri sifa za Taasisi za Serikali kwa Watoa huduma na 

Makandarasi. 

Nashauri Taasisi za Serikali kulipa madeni yao kwa muda muafaka kwa 

kuongozwa na uchambuzi wa miaka ya madeni na kuunda mikakati ya 

                                         
31 Madeni ya Mwaka 2017/18      -    Sh 1,104,081,922,807 

   Toa: Madeni ya Mwaka 2016/17 – Sh 1,312,983,248,513 

 Kiasi kilichopungua cha deni           Sh (208,901,325,706) 

Asilimia                                                   16% 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

kulipa madai yao kwa muda ili kuepuka uwezekano wa kulipa adhabu 

kutokana na madeni hayo. Pia, udhibiti wa kutosha, sera na taratibu 

zinapaswa kuanzishwa na Menejimenti ili kuhakikisha kuwa Taasisi 

zinawajibika kwa mikataba wanayoingia bila kuwa na fedha. 

8.6.2 Madai ya serikali yasiyokusanywa Sh. 558,144,649,635 

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, nilibaini kuwa jumla kuu ya madai 

ya Serikali kutoka kwa Wakala wa Serikali 33, Taasisi za Serikali 33, 

na Bodi za Mabonde ya Maji 13 ni Sh. 558,144,649,635. 

Katika jumla kuu ya madai ya Serikali nimebaini kuwa kiasi cha Sh. 

422,867,433,636 (76%) ni madai yaliyokaa zaidi ya miezi 12 na kiasi 

cha Sh. 135,277,215,999 (24%) ni madai mapya yalio chini ya miezi 12 

Pia nilibaini kuwa madai yamepungua kwa kiasi cha Sh. 

99,848,196,880 (15%)32 kulinganishwa na madai ya mwaka wa fedha 

uliopita 2016/2017 ya Sh. 657,992,846,515. 

Kutokusanya madeni kwa muda muafaka kunapunguza rasilimali za 

Taasisi hizi katika kujiendesha, hivyo kushindwa kutimiza malengo 

yao. Tazama Jedwali la hapo chini: 

Jedwali Na. 66: Madai yasiokusanywa 

Kipindi  Mwaka wa fedha unaishia tarehe 30 Juni 2018 

Kiasi (Sh.) Asilimia 

Ndani ya miezi 12  135,277,215,999 24 

Zaidi ya miezi 12  422,867,433,636 76 

Jedwali  558,144,649,635 100 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Mchanganuo wa Madai haya ya Serikali yamechanganuliwa katika 

Kiambatisho Na. 40. 

Naishauri Serikali kufuatilia kwa ukaribu madai yake yote kwa 

Wadaiwa wake na kuweza kukusanya madeni hayo pale muda wa 

kukusanya unapofika. 

                                         
32 Madai kwa mwaka wa fedha 2017/18    - 558,144,649,635 

Toa: Madai kwa mwaka wa fedha 2016/17 - 657,992,846,515 

 Kiasi kilichopungua                                    (99,848,196,880) 

 Asilimia                                                             15% 
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8.6.3 Mapungufu yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa Matumizi ya 

Taasisi za Serikali. 

Wakati wa ukaguzi wa Wakala wa Serikali, Bodi za Bonde la Maji, 

Mifuko ya Fedha Maalum za Serikali na Taasisi nyingine za Serikali, 

nilibaini mapungufu mtambuka kwenye usimamizi wa matumizi 

ambayo yanahitaji kushughulikiwa na Menejimenti. 

Mapungufu yote niliyoyabaini mwaka huu nilishayatolea taarifa katika 

taarifa zangu za miaka iliyopita. Hii ina maana kuwa utekelezaji wa 

mapendekezo yangu kwa Taasisi za Serikali ni mdogo. 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2017/2018 nilibaini kuwa 

kuna: (i) Matumizi yenye nyaraka pungufu ya Sh. 1,347,912,012.83 (ii) 

Masurufu yasiyorejeshwa ya Sh. 380,947,840.76; na (iii) Malipo ya Sh. 

88,356,439.84 yaliyofanywa bila kukata kodi za zuio. 

Kwa kuwa mapungufu haya yote ya matumizi ya fedha za Serikali 

nilishayatolea taarifa kipindi cha nyuma, hivyo narudia kusisitiza kwa 

Menejimenti zote: (i) Kutengeneza mifumo imara ya uthibiti wa ndani 

ili kusaidia kutunza nyaraka zote za matumizi, (ii) Kurejesha masurufu 

yote ya kazi ambazo zimekamilika na (iii) Kuhakikisha Taasisi hizi 

zinaisaidia Serikali kukusanya Mapato kwa kukata Kodi ya zuio pale 

Taasisi hizi zinapokuwa zinafanya malipo ya huduma. 

Katika ukaguzi wa ugavi na menejimenti ya mikataba, nimebaini kuwa 

kuna ukiukwaji wa Sheria ya Manunuzi. Nilibaini kuwa: (i) Kuna malipo 

ya Sh. 935,358,546.88 yaliyofanyika bila ya kukagua mali 

zilizonunuliwa; na (ii) Manunuzi ya Sh. 2,976,003,845.95 yaliyofanyika 

bila kupata idhini ya Bodi ya Zabuni. 

Katika suala la utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma, 

ninazishauri menejimenti: (i) Kuhakikisha kuwa Vifaa vyote 

vinavyonunuliwa vinakaguliwa na Kamati Maalumu ya Ukaguzi kabla 

ya malipo kufanyika; na (ii) Zabuni zote zipitishwe kwenye Bodi ya 

Zabuni kuweza kupata idhini ya Bodi. 

Pia, nilibaini kuwa kuna malipo yaliyofanyika bila kufuata utaratibu 

wa kibajeti. Katika suala hili nilibaini kuwa: (i) Kuna malipo ya Sh. 

232,512,534 yaliyofanyika nje ya bajeti iliyopitishwa; na (ii) Malipo 
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

ya Sh. 235,697,497.24 yaliyofanyika nje ya Makubaliano ya Mkataba 

baina ya Serikali na Bodi ya Mfuko wa Barabara. Hii sio tu inapotosha 

taarifa ya utekelezaji wa bajeti lakini pia Taarifa za fedha kutokua 

sahihi. 

Kuhusu suala la matumizi yaliyofanyika zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa, 

ninashauri menejimenti kufuata Kanuni ya 46 (3) ya Kanuni za Fedha 

za Umma ya 2001 (Marekebisho ya mwaka 2004) na kuboresha udhibiti 

wa ndani katika kuhakikisha matumizi yanaendana na bajeti. 

Kwa ujumla, mapungufu yaliyoorodheshwa hapo juu yanatokana na 

ukiukwaji wa Sheria ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 (iliyoboreshwa 

mwaka 2004), Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, na Sheria 

ya Kodi ya mwaka 2008 ni Sh. 6,334,596,141.50. Mchanganuo wa 

Taasisi zilizopatikana na mapaungufu hayo katika matumizi ya fedha 

zinaonekana katika Kiambatisho Na. 41 

8.6.4 Malipo yaliyofanywa na Serikali bila mikataba & Zabuni za 

ushindani Sh. 3,709,380,004.68 

Katika kipindi cha ukaguzi, nilibaini kuwa Taasisi moja (1) ya Serikali 

ilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma zenye thamani ya Sh. 

258,189,948 kutoka kwa Wauzaji bila ya kuwa na mikataba; wakati 

Taasisi nne (4) zilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh. 

3,451,190,056.68 bila kuingia kwenye ushindanishi wa Zabuni kama 

ilivyooneshwa kwenye jedwali la hapo chini: 

Jedwali Na. 67: Wakala waliofanya malipo bila Mkataba na Zabuni 

 

Kwa maoni yangu, kukosekana kwa ushindani wakati wa Zabuni 

humaanisha kuwapo kwa hatari ya kukosekana kwa uwazi na uaminifu 

Na Taasisi Kiasi(Sh.) Maelezo

1 Wakala wa Uchimbaji 1,017,766,535.00 Ushindani wa zabuni haukuwepo

2  Kampuni ya Mzinga 258,189,948 Hakuna mkataba

3
Idara ya ujenzi wa Kitaifa -

SUMA JKT
1,659,613,000.00 Ushindani wa zabuni haukuwepo

4
Idara ya Kilimo na Viwanda -

SUMA JKT 
681,852,432.00 Ushindani wa zabuni haukuwepo

5 Baraza la Famasia 91,958,089.68 Ushindani wa zabuni haukuwepo

Jumla 3,709,380,004.68
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wa mchakato mzima wa manunuzi. Pia, ukosefu wa mikataba 

unaweza kusababisha migogoro ambayo haiko kisheria.  

Nashauri menejimenti ya Taasisi za Serikali: (a) kuhakikisha shughuli 

yoyote ya manunuzi inakuwa na mikataba ya makubaliano; (b) 

kuhakikisha ushindani katika mchakato wa utoaji wa zabuni kama 

Kifungu. 163 & 164 cha Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

Aidha, nashauri Wanasheria katika Taasisi za serikali husika kushauri 

vizuri jinsi ya kuboresha udhibiti juu ya usimamizi wa mkataba. 

8.6.5 Ukosekanaji wa Hati Miliki za Ardhi zinazomilikiwa na Taasisi 

za Serikali  

Katika mapendekezo yangu ya ukaguzi wa mwaka 2016/2017 

nilipendekeza Taasisi zote za Serikali kuwa na Hati zinazoonesha 

umiliki wa Ardhi zao. Katika ukaguzi wa mwaka huu wa 2017/2018 

nilibaini kuwa Taasisi kumi na mbili (12) hazina Hati ya Umiliki wa 

Ardhi. Tazama Jedwali la hapo chini 

Jedwali Na. 68: Taasisi za Serikali zisizokuwa na hati Miliki ya Ardhi 

 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Kukosekana kwa hatimiliki ya Ardhi katika Taasisi za Serikali ni 

kinyume na maelekezo yaliyotolewa na Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, 

Nyumba, Maendeleo ya Makazi kupitia barua yake yenye Kumb Na. AB 

225/305/01 ya tarehe 7 Septemba 2016. Barua hii iliwataka Wakuu 

wote wa Taasisi kuzitambua Ardhi zao, kuzithaminisha na kuomba 

kupatiwa Hati za umiliki za Ardhi hizo. 

Na. Jina la Taasisi

1 Wakala wa Uchimbaji Visima na Ujenzi wa Mabwawa (DDCA)

2 Wakala wa Maabara za Mifugo (TVLA)

3 Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi (OSHA)

4 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA)

5  Mamlaka ya Maji safi na Maji taka Mugango-Kiabakari

6 Mamlaka ya Maji safi na Maji taka Maswa

7  Bodi ya Bonde la Maji la Ruvuma na Pwani ya Kusini

8 Taasisi ya Maji

9 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji

10 Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA)

11 Bodi ya Bonde la Maji Pangani

12 Chuo cha Utumishi wa Umma
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

Ninazishauri Menejimenti za Taasisi za Serikali ambazo hazina Hati 

miliki za viwanja vyao kufuata maagizo yaliotolewa na Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kuthaminisha Ardhi zao, na 

kuomba kupatiwa hati hizi na Wizara ya Ardhi, Nyumba, Maendeleo 

ya Makazi.  

8.6.6 Malipo yaliyofanyika bila kudai Risiti za Kielektroniki (EFD) – 

Sh. 7,956,320,106.61 

Sheria ya Usimamizi wa kodi ya Mwaka 2017 Kifungu Na. 36 inamtaka 

kila mtu anayetoa huduma yoyote ile kutoa Stakabadhi kwa kutumia 

kifaa cha kielektroniki. 

Katika mwaka huu wa fedha 2017/2018, Taasisi za Serikali 14 zilifanya 

malipo ya kiasi cha Sh. 7,956,320,106.61 bila Taasisi hizo kudai 

stakabadhi za kieletroniki kinyume na Kanuni Na. 28(1) ya Kanuni za 

Sheria ya Kodi ya Mapato (Mashine za Stakabadhi za Kielektroniki) ya 

mwaka 2012.  

Mwaka 2016/2017 niliripoti kiasi cha malipo ya Shilingi 

42,407,098,471 kutoka katika Wakala, Bodi za Mabonde ya Maji, na 

Taasisi nyingine za serikali yaliyofanyika bila kudai risiti za 

kielektroniki (EFD). 

Kwa mwaka huu wa 2017/2018 tatizo hili la kutokudai risiti 

limepungua kwa kiasi kikubwa katika Taasisi za Umma na kufikia kiasi 

cha Sh. 7,956,320,106.61, sawa na asilimia 81 ikilinganishwa na kiasi 

cha Sh. 42,407,098,471 mwaka uliopita. Tazama Jedwali hapo chini 

Jedwali Na. 69: Malipo yasiyokuwa na risiti za kielektroniki-EFD 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti kwa mwaka 2017/2018 

Na Jina la Taasisi Kiasi (Shs)

1 Wakala wa Ufundi na Umeme (TEMESA) 131,965,866

2 Wakala wa Umeme Vijijini (REA) 6,578,636,440

3 Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi 181,042,753

4 Wakala wa Mabasi Yaendayo Haraka (DART) 48,384,400

5 Prisons Corporation Sole 90,113,356

6 SUMA Agriculture and industrial segment 531,852,850

7 Taasisi ya UONGOZI Institute 17,695,520

8 Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji katika Sekta ya Maji (NWIF) 24,591,366

9 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) 71,183,915

10 Mamlaka ya Maji safi na Maji taka Makonde Plateu 3,287,700

11 Bodi ya bonde la Maji Rufiji 17,872,929

12 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi (GPSA) 22,956,732

13 Chuo cha Uhasibu (TIA) 40,027,281

14 Bodi ya bonde la Maji Pangani 196,709,000

Jumla 7,956,320,107



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

226 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e
 

Mwenendo wa kutokuchukua EFD kwa Wakala wa Serikali kwa miaka 

miwili unaoneshwa katika chati ya hapo chini. 

Kielelezo Na. 2: Malipo yasiyokuwa na Stakabadhi za Kielekroniki 

 

Kwa mujibu wa kielelezo cha hapo juu, Taasisi zisizochukua 

Stakabadhi za Kieletroniki zimepungua kwa asilimia 26, wakati kiasi 

cha malipo kisichokuwa na stakabadhi za kielektroniki kimepungua 

kwa asilimia 81 ikilinganishwa na kiasi cha mwaka jana. 

Nashauri Serikali iendelee kutoa elimu juu ya utekelezaji wa hiari wa 

Kanuni na Sheria ya Kodi ya Mapato za mwaka 2012 kuhusu matumizi 

ya hiari ya mashine za EFD zitakazochangia kwa kiasi kikubwa 

kuongeza mapato ya Serikali kama kila Manunuzi ya Serikali 

yataambatana na Stakabadhi za Kielektroniki. 

8.7 Mapungufu yaliyobainika kwenye Usimamizi wa Mikataba ya 
Miradi ya Barabara 

8.7.1 Usimamizi Usiojitosheleza wa Mikataba ya Ushauri na Ujenzi 

kwenye Mradi wa Ujenzi wa Barabara ya Kisesa-Usagara kwa 

Kiwango cha Lami 

Tarehe 26 Machi 2013, Wakala wa Barabara (TANROADS) iliingia 

mkataba na kandarasi M/S Nyanza road Works Limited kujenga 

Barabara ya Usagara-Kisesa (km 16) kwa kiwango cha lami kwa 

gharama ya Sh.17,898,375,742.50 (kiasi hicho kilifanyiwa mapitio na 

2016/2017 2017/2018

Amount in TZ (billion) 42 8

Number of Entities 19 14
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Ukaguzi wa Wakala za Serikali na Taasisi Nyingine 

kuwa Sh. 20,328,392,742.50). Mkataba ulianza tarehe 2 Mei 2013 na 

ulikuwa unatakiwa kukamilika tarehe 01 Agosti, 2014, ila marekebisho 

yalifanywa mpaka tarehe 31 Machi, 2018. 

Wakati wa ukaguzi wa kiufundi Oktoba 2018 nilibaini kuwa, gharama 

ya mkataba iliongezeka kwa kiasi cha Sh. 2,430,017,000. Ongezeko 

hili kutoka Sh. 17,898,375,742.50 hadi Sh. 20,328,392,742.50 ambayo 

ni sawa na asilimia 13.5. Ongezeko hili la gharama lilisababishwa na 

ucheleweshwaji wa malipo ya fidia ya mali zilizokuwa ndani ya eneo 

la barabara. Hii inapingana na Kanuni Na. 5(2) (c) cha Kanuni ya 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kilichotolewa kwa mujibu wa 

tangazo la Serikali Na. 446 la mwaka 2013 (kama ilivyorekebishwa 

mwaka 2016) inayowataka watumishi wa umma na wajumbe wa bodi 

za zabuni wakati wa utekelezaji au uidhinishaji wa manunuzi, 

kuhakikisha bidhaa zinawasilishwa, huduma zinatolewa au 

utekelezaji wa kazi za ujenzi zinakamilishwa kwa wakati kwa mujibu 

wa vipaumbele vya tasisi inayofanya manunuzi hayo. 

Pia nilibaini, kutokana na kutolipwa kwa fidia, mkandarasi 

alikabidhiwa eneo la kazi kwa utaratibu ambao sio rasmi na hivyo 

kusababisha kuchelewa kuanza kazi kwa kipindi cha kuanzia siku 270 

hadi 3,338 (rejea Ripoti ya Ukaguzi wa Kiufundi). Hii, inapingana na 

Kipengele kidogo Na. 9 cha Masharti Maalum ya Mkataba (SCC) na 

Kipengele 23.1 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) inayomtaka 

mwajiri kukabidhi eneo la kazi kwa kandarasi kwa tarehe iliyotajwa. 

Endapo mwajiri atashindwa kukabidhi eneo la kazi kwa muda 

uliokubaliwa, itasababisha kwa kiasi kikubwa kuchelewa na 

kuongezeka kwa gharama za mradi. 

Kwenye, Mkataba wa Huduma za Ushauri kwenye ujenzi wa Barabara 

ya Usagara-Kisesa (Km 16) kwa kiwango cha Lami ambao ulioingiwa 

na AARVEE Associates Architects Engineers & Consultants PVT Ltd 

(India) kwa gharama ya Sh. 1,123,000,000 kwa muda unaomalizika 

tarehe 05 Februari 2015. Nilibaini pia, kulikuwa na ongezeko la 

gharama kutoka Sh. 1,123,000,000 hadi Sh. 3,483,509,927. Ongezeko 

hili la gharama lilisababishwa na uchelewaji wa malipo ya mkandarasi 

mshauri wakati wa kipindi cha utekelezaji, na kuongezeka kwa muda 

wa usimamizi ulioongezwa kutoka tarehe 24 Januari 2016 hadi tarehe 
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31 Januari 2018. Hii pia, inapingana na Kanuni Na. 75 (1) ya Kanuni 

ya Manunuzi ya Umma, tangazo la serikali namba 446 la mwaka 2013 

(kama lilivyorekebishwa mwaka 2016) ambayo inazitaka tasisi 

zinazofanya manunuzi kuhakikisha fedha imetengwa kabla ya kuanza 

michakato ya manunuzi.  

Kushindwa kuhakikisha upatikanaji wa fedha za kutosha kumeathiri 

mwenendo wa mradi iliyosababisha kuchelewa kukamilika na 

ongezeko la gharama kwa mkandarasi na mshauri kwa 13.5% na 210% 

kwa mtirirko huo ( kwa mhandisi mshauri gharama iliongezeka zaidi 

ya mara tatu ya gharama za awali za mkataba). 

Naushauri uongozi wa Wakala wa Barabara Tanzania, kuhakikisha 

upatikanaji wa fedha za miradi iliyoidhinishwa, ili kuzuia upotevu wa 

fedha za umma zinazotozwa kama riba ya ucheleweshaji wa malipo 

na makato mengine yanayohusiana na ongezeko la muda. 

8.7.2 Usanifu Usiojitosheleza kwenye Ujenzi wa barabara ya Njia 

Mbili ya Sakina Tengeru (Km14.1) na Kutokidhi kwa Viwango 

vya Lami kwenye Barabara ya Mchepuko ya Arusha (Km 

42.4) 

Tarehe 12 Februari 2015, Wakala wa Barabara (TANROADS) iliingia 

mkataba na Hanil Jiangsu Joint Venture kutekeleza Ujenzi wa 

Barabara ya Njia mbili Sakina –Tengeru (km 14.1) na Barabara ya 

Mchepuko ya Arusha (km 42.4) kwa gharama ya Sh. 139,345,512,351 

ikafanyiwa mapitio mpaka Sh. 185,241,986,981 ikiwa ni pamoja na 

Kodi ya Ongezeko la Thamani. Muda wa Mkataba ulikuwa ni miezi 33 

mpaka tarehe 29 Machi 2018. 

Wakati wa ukaguzi wa kiufundi uliofanyika Oktoba 2018, nilibaini 

usanifu usiojitosheleza uliotokana na kutozingatiwa kwa shughuli 

nyingine katika muundo wa awali. Hii ilisababisha, mapitio ya kina ya 

usanifu kufanyika wakati mkandarasi akiwa eneo la ujenzi na 

kuongeza gharama za mradi kwa Sh. 45,896,474,630, sawa na asilimia 

33. Ongezeko hili la kazi lilijumuisha: kusanifu upya wima na unyoofu 

wa barabara ili kuepuka kugusa nyaya zinazopitisha mkondo mkubwa 

wa umeme; ujenzi wa kuta za kuzuia kifusi kinachojazwa kisiondoke 

wakati wa mvua kwenye daraja la kwanza; miundombinu ya 
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umwagiliaji kwa maeneo yaliyokatwa ambayo ililazimu kupita chini 

ya barabara ambayo ni chini zaidi kuliko ilivyokuwa awali; ununuaji 

wa ardhi na kuhamisha miundombinu ya umeme na simu kwenye 

mizunguko miwili ya barabara; na kukata na kuondoa udongo usiofaa 

uliobainika wakati wa hatua za utekelezaji. Hii ilisababishwa 

mkandarasi mshauri kutosimamiwa vizuri na Wakala wa Barabara 

(TANROADS) kwenye hatua za awali za upembuzi yakinifu na usanifu. 

Pia ukaguzi ulibaini, mapungufu kwenye ubora wa kazi. Matokeo ya 

vipimo vya uimara (stability value), uwezo wa kutiririka (flow value) 

na viunganishi (binder content) katika kipande cha barabara ya 

mchepuko kuanzia umbali wa kilomita (chainage) 35+90 hadi 42+373 

havikukidhi kipimo cha viwango vinavyohitajika kwenye shughuli za 

barabara. Matokeo hayo yalitofautiana na kipimo cha Viwango vya 

Ujenzi wa Barabara cha Wizara ya Ujenzi cha mwaka 2000, Jedwali 

7205/2, kama inavyooneshwa kwenye Jedwali la hapo chini: 

Jedwali Na. 70: Mchanganuo wa Sampuli ya Msingi wa Tabaka la Saruji 

ya Lami. 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Kiufundi wa TANROADS 

Uimara mdogo (low stability value) unaweza kupelekea kupungua kwa 

uimara wa safu ya lami kuhimili mkandamizo wa magari. Udhaifu 

katika kiwango cha kumiminika (high flow value) cha tabaka la lami 

Kipimo (Test) Mahitaji kwa kadiri ya SPFRW na 

PMDM

Matokeo ya vipimo vya 

maabara wakati wa ukaguzi

Maoni

Kiwango pungufu (binder content)

Iko nje kwa kuwa juu ya kiwango kinachotakiwa

kwa 0.56 (kinachotakiwa isitoke nje zaidi ya 0.3)

Core thickness(mm) 50mm (matakwa ya mkataba) Unene ulianzia mm 40.05

hadi mm 50.37

2 (kati ya sehemu 10) kwenye umbali wa km

35+950 na Km 36+750 zilikuwa chini ya unene wa

mm 50

Air voids (%) 3%(kiasi cha chini) - 6% (kiasi cha juu)

jedwali 10.13 la PMDM

2.34%-7.53% Inatoka nje kidogo ya kiasi kinachotakiwa (Fell

slightly outside the range)

Stability value (N) For traffic TLC 20 8000N(min) and

max 18000N(max.)

Ilianzia 700N-4900N Iko chini(low stability value)

Flow value(mm) 2mm(kiasi cha chini) - 4mm(kiasi cha

juu) jedwali 10.13 la PMDM

Inaanzia mm6.09 – mm 8.89 Iko juu (High flow value)

Binder content (%) 5% (jedwali 420272 la SPFRW na

jedwali 10.14 la PMDM) kwa lami

inayotumia kokoto za mm 20 (AC20)

Wastani=4.14%
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unaweza kupunguza uwezo wa barabara ya lami kubonyea kutokana 

na magari yanayopita juu yake na kuchakaa haraka. 

Hivyo basi, nashauri menejimenti ya Wakala wa Barabara Tanzania: 

(a) kuhakikisha wahandisi washauri wanaofanya kazi zausanifu 

wanasimamiwa ipasavyo ili kuhakikisha kuwa utafiti na uchunguzi wa 

maeneo ya ujenzi vinafanyika kwa kina; (b) kupitia usanifu, michoro, 

makadirio ya gharama za ujenzi wa miradi ili kuepuka kukosekana kwa 

baadhi ya vitu muhimu ambayo inaweza kusababisha mabadiliko 

kwenye mikataba wa awali wakati wa ujenzi; na (c) kuchukua hatua 

za marekebisho kwa sehemu za barabara ambazo hazijakidhi viwango 

ili kuepuka hasara itokanayo na uharibifu wa barabara. 

8.7.3 Usimamizi usiojitosheleza wa Mkataba wa Ujenzi wa 

Barabara ya Kabuhoro-Ziwani wa Lami nyepesi ya Tabaka 

mbili (Double Surface Dressing) 

Tarehe 2 Mei 2018, Wakala wa Barabara za Mjini na Vijijini (TARURA) 

kwa Mkoa wa Mwanza aliingia Mkataba na Gemen Engineering 

Company Limited kutekeleza Ujenzi wa Barabara ya Kabuhoro - 

Ziwani kuwa ya Lami nyepesi yenye Tabaka mbili kwenye Manispaa ya 

Ilemela kwa gharama ya Sh. 785,011,519.03 (pamoja na Kodi ya 

Ongezeko la Thamani). Mkataba ulikua na muda unaoishia tarehe 6 

Novemba 2018. 

Wakati wa ukaguzi wa kiufundi uliofanyika mnamo Oktoba 2018 

nilibaini kuwa, TARURA - Ilemela alimlipa mkandarasi kiasi cha Sh. 

153,122,000 bila ya kupima thamani za kazi zilizofanywa. Hii, ni 

kinyume na Kifungu kidogo Na. 19 cha Masharti Maalumu ya Mkataba 

inayotaka, malipo yote ya kazi zilizofanywa na mkandarasi 

yaambatane na Taarifa ya Vipimo. 

Nilipima thamani ya kazi zilizofanywa na kubaini kuwa, mkandarasi 

alilipwa kiasi cha Sh. 78,900,000 sawa na asilimia 52 ya Hati ya Malipo 

ya Muda Namba 1, kwa kazi ambazo zimeainishwa kwenye Bili ya 

Vipimo lakini bado hazijafanyika, kama inavyonekana kwenye 

Kiambatisho Na. 42 

Ni mtazamo wangu kwamba, kukosekana kwa usimamizi madhubuti 

kwa mkandarasi kunaweza kusababishia hasara Serikali, pamoja na 
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ubora duni kwa barabara zetu. Hivyo basi, nashauri menejimenti ya 

Wakala wa Barabara za Mjini na Vijijini, kufanya ufuatiliaji wa karibu 

kwa mkandarasi na kuhakikisha malipo yanafanywa kwa kuendana na 

ubora wa kazi pamoja na muda. 

8.7.4 Mapungufu ya Ubora wa kazi za Ujenzi kuendana na 

Michoro, na Bili ya Vipimo katika Matengenezo ya Muda ya 

Barabara ya Moshono, Kalimaji na Ujenzi wa Kalavati katika 

Barabara za Arusha Modern, Seminari na TANESCO 

Tarehe 29 January 2018, Wakala wa Barabara za Mjini na Vijijini 

(TARURA) kwa Mkoa wa Arusha aliingia Mkataba na WULKAN 

Engineering wenye Namba. AE/092/2017-18/ACC/W/09, kwaajili ya 

Matengenezo ya Muda ya Barabara ya Moshono, Kalimaji na Ujenzi wa 

Kalavati katika Barabara za Arusha Modern, Seminari na TANESCO kwa 

gharama ya Sh. 114,000,000. Mkataba ulikuwa na muda unaoisha 

tarehe 11 Juli 2018. 

Wakati wa ukaguzi wa kiufundi uliofanywa mnamo Oktoba 2018 

nilibaini kuwa, sampuli 9 kati ya 11 zilizojaribiwa ukubwa wa 

changarawe (gravel thickness) hazikufikia kiwango cha chini cha 

ushindiliaji wa asilimia 96.3 kama invyotakiwa na Viwango vya Ubora 

wa Ujenzi wa Barabara Tanzania (Jedwali 7205/1). 

Pia nilibaini, matokeo ya kipimo cha kuangalia kiwango cha mshindilio 

(field density) kwenye changarawe aina ya (G25) ilionesha sampuli 

zote 11 zilizojaribiwa zilikua na mshindilio kati ya asilimia 75 hadi 94, 

kinyume na viwango maalumu vinavyotaka kiwango cha chini cha 

mshindilio kuwa asilimia 96.3. 

Nina mtazamo kwamba, barabara tajwa inaweza kuharibika mapema 

kwasababu ya tabaka dhaifu la changarawe na kusababisha muda wa 

baarabara kupungua. Hivyo nashauri menejimenti ya Wakala wa 

Barabara za Mjini na Vijijini, kuchukua hatua za haraka kurekebisha 

mapungufu, ili kuepuka uharibifu wa barabara unaotokana na udhaifu 

wa tabaka la changarawe. 
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9Sura ya Tisa 

Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

9.1 Utangulizi 

Manunuzi ya Umma ni nguzo muhimu ya kimkakati inayotakiwa 

kuzingatiwa katika utoaji wa huduma bora Serikalini. Kwa kuwa 

Manunuzi ya Umma yanatumia kiasi kikubwa cha fedha za umma, 

usimamizi wake ni muhimu kuzingatiwa ili kuleta ufanisi na tija katika 

sekta ya Umma. 

Viwango vya uzingativu wa sheria za manunuzi vinaendelea kuwa 

chini katika Taasisi za Serikali Kuu kwa kuendelea kutozingatia 

taratibu za manunuzi. Hali hii isiposhughulikiwa kwa kina, kuna 

uwezekano wa kutofikia malengo yaliyowekwa na serikali ya utoaji 

wa huduma bora kwa umma. Ununuzi wa bidhaa na huduma ni 

muhimu kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala wa Serikali na 

Sekretarieti; Kesi za rushwa zilizowahi tokea nchini zinaonesha kuwa, 

eneo la manunuzi ni hatarishi zaidi katika kufanya udanganyifu na 

ubadhiribifu. Rushwa yoyote katika manunuzi haileti tu hasara za 

kifedha kwa Taasisi za Serikali Kuu, bali pia huleta madhara katika 

taasisi za umma kwa kuharibu sifa na taswira ya Taasisi za Umma na 

kutokuaminika katika utoaji huduma kwa jamii. 

Mamlaka ya CAG kama ilivyoelezwa katika kifungu cha 48 (3) cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma, 2011 ni kuhakikisha kuwa michakato ya 

manunuzi katika Sekta ya Umma inafanyika kwa haki na uwazi; na 

kwamba, kwa ujumla mahitaji ya Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 

ya mwaka 2011 na Kanuni zake za msingi za Mwaka 2013 

zinazingatiwa. 

Utekelezaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya Mwaka 2011 

(iliyorekebishwa mwaka 2016) pamoja na Kanuni zake za msingi za 

mwaka 2013 hutoa mfumo wa kisheria unaosimamia taasisi na 

mchakato wa manunuzi katika sekta ya umma. Licha ya kuwapo kwa 

sheria, vyombo vingine vya serikali bado havizingatii kikamilifu Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni zake za Mwaka 2013. 
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Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

Sura hii inaonesha matokeo ya ukaguzi kuhusu manunuzi na usimamizi 

wa mikataba kutokana na ukaguzi uliofanyika. Katika ripoti hii 

nimejumuisha pia ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 

Umma na Taarifa ya Mkurugenzi wa Idara ya Usimamizi wa Mali za 

Serikali. 

9.2 Hoja zitokanazo na Usimamizi wa Manunuzi  

9.2.1 Manunuzi Yaliyofanyika bila Ushindanishi Sh. 

4,615,040,383.12 

Kwa kipindi cha mwaka huu wa ukaguzi Taasisi za Serikali Kuu kumi 

(10) zilibainika kufanya manunuzi ya bidhaa na huduma zenye 

thamani ya Sh. 4,615,040,383.12 bila kuzingatia Kanuni ya 163 na 164 

ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 inazozitaka Taasisi 

za Umma zinazofanya Manunuzi kuzingatia upatikanaji wa nukuu za 

bei zisizopungua tatu kutoka kwa Wazabuni/Wakandarasi tofauti. 

Pia, nilibaini matumizi yaliyofanyika kupitia njia za manunuzi 

isivyostahili kama vile kutoka chanzo kimoja au kushindanisha 

wazabuni wachache kinyume na Kanuni ya 159 ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma za Mwaka 2013. Orodha ya Taasisi ambazo hazikufuata 

Kanuni hizi zimeoneshwa kwenye Kiambatisho Na. 43 

Katika mwaka wa fedha wa 2017/2018 Taasisi za Serikali Kuu ambazo 

zilifanya manunuzi yasiyokuwa shindanishi zimepungua kutoka Sh. 

6,536,468,043 hadi Sh. 4,615,040,383.12 za mwaka wa fedha wa 

2017/18. Pia idadi ya Taasisi zimepungua kutoka kumi na moja(11) 

zilizobainika mwaka uliopita hadi kumi (10) kwa mwaka huu.  

Kitendo cha Taasisi za serikali kuu kutofuata taratibu za ushindanishi 

kinatia shaka kuwa haki haikutendeka vema katika manunuzi; na 

huenda hazikulipa bei stahiki katika manunuzi yaliyofanyika.  

Kwa hiyo nashauri taasisi za serikali kuu kuhakikisha kwamba 

zinajitahidi zaidi kuzingatia kikamilifu Sheria ya Manunuzi ya Umma 

ya mwaka 2011 ili kuwezesha manunuzi yote yanayofanyika pakiwa 

na ushindanishi wa bei ili kuboresha ushindanishi. Hivyo, kuweza 

kupata thamani ya fedha katika bidhaa na huduma zinazonunuliwa. 

Vilevile, nashauri taasisi za serikali kuu kutotumia njia zisizofaa za 
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kununua kutoka kwa mzabuni mmoja au kufanya zabuni zisizo za wazi 

kwa kuwa ziko kinyume na matakwa ya Kanuni ya 159 ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 ili kuwezesha kuwapo kwa 

utendaji haki na uwazi katika manunuzi ya umma. Orodha ya Taasisi 

ambazo hazikufuata Kanuni hizi ni zimeoneshwa kwenye Kiambatisho 

Na. 43 

9.2.2 Manunuzi Yaliyofanyika Bila ya Kupata Kibali/Idhini ya Bodi 

ya Manunuzi yenye Thamani ya Sh 5,373,435,190.36  

Kwa mwaka huu wa fedha, ukaguzi wa uzingatiaji wa kifungu cha 

35(3) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni 55 

ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2013 kuhusu zabuni za manunuzi 

kuidhinishwa na bodi ya manunuzi umebaini kuwa, taasisi mbalimbali 

zilifanya manunuzi mbalimbali ya bidhaa na huduma bila ya 

kuidhinishwa na bodi ya zabuni. Kutokufuata sheria ya manunuzi 

kumeonekana katika taasis nane (8) kwa mwaka 2017/2018 zenye 

thamani ya Sh. 5,373,435,190.36 ilihali kwa mwaka 2016/17 zilikuwa 

Sh. 2,997,009,109. Taasisi mbalimbali zilizofanya manunuzi bila idhini 

ya Bodi ya Zabuni husika zimeorodheshwa kwenye Kiambatisho Na. 44 

Taasisi za Serikali Kuu zimeendelea kufanya vibaya katika eneo hili 

kwa kutozingatia kanuni, hivyo katika mwaka huu wa fedha, taasisi 

nane (8) za Serikali Kuu zilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh. 

5,373,435,190.36 ambayo hayakufuata kanuni ya manunuzi. Hii 

inaonesha ongezeko la taasisi moja (1) kutoka saba (7) zilizobainika 

mwaka jana zenye thamani ya Sh. 2,997,009,109. Hii imeonesha 

ongezeko la utendaji mbovu la Sh. 2,376,426,081.36 sawa na asilimia 

79.29% ikilinganisha na ilivyobainika katika ukaguzi wa mwaka jana. 

Manunuzi yanayofanyika bila idhini ya bodi ya zabuni husababisha 

kuingia mikataba na wazabuni au wakandarasi wasiokuwa na sifa; 

hivyo kuwa na athari kubwa katika suala la uwazi, ufanisi na tija. 

Kwa maelekezo yaliyopo katika kifungu cha 35 cha Sheria ya Manunuzi 

ya Umma ya Mwaka 2011, napendekeza menejimenti za taasisi husika 

zifuate kikamilifu ushiriki wa Bodi ya Zabuni katika kuidhinisha 

manunuzi ili kuepuka manunuzi yasiyokuwa na tija au mikataba 

isiyotekelezeka. 
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Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

9.2.3 Malipo yaliyofanyika bila bidhaa, kazi na huduma kutolewa 

Sh. 5,356,549,884.76 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa taasisi za serikali kuu kumi na 

tatu (13) zimelipia bidhaa, huduma na kazi mbalimbali; zenye 

thamani ya Sh 5,356,549,884.76 ambazo bidhaa hazijapokelewa, wala 

huduma haijatolewa na kazi hazijafanyika. 

Kutokana na manunuzi kulipiwa bila bidhaa na huduma kupokelewa 

au kazi kutokufanyika, thamani ya fedha na tija havikuweza 

kupatikana za manunuzi hayo. Bila kuwapo kwa thamani ya fedha 

kwenye manunuzi yaliyofanyika ni sawa na fedha kutumika bila kuwa 

na manufaa kwa umma au kama vile zimepotea. Manunuzi ya jinsi hii 

ni kinyume na makubaliano yaliyofanyika kati ya 

Wazabuni/Wakandarasi na Taasisi za Serikali Kuu ambayo imeweka 

bayana kwamba malipo yasifanyike kabla ya kazi kufanyika, bidhaa 

kuletwa na huduma kutolewa. Kwa maelezo ya taasisi husika angalia 

Kiambatisho Na. 45. 

Kutokana na uwepo wa kasoro katika manunuzi nimeshindwa kubaini 

kama manunuzi yaliyofanywa kazi au huduma iliyotolewa au bidhaa 

zilizopokelewa vilikuwa sawa au hapana. Kwa kufanya malipo bila 

kupokelewa kwa bidhaa, kazi kutofanyika na huduma kutolewa, 

matarijio ya manufaa yaliyotaraiwa hayawezi kupatikana. Hii ni 

hatari katika kufanya manunuzi ya umma kwa kuwa bidhaa 

yawezekana zisipokelewe kabisa au kazi na huduma kutofanyika au 

vikafanyika kwa muda usiokuwa muafaka. 

Ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2016/17, idadi ya taasisi za Serikali 

Kuu zilizokuwa na kasoro kwenye manunuzi zimeongezeka toka taasisi 

nane (8) hadi kumi na tatu (13) kwa mwaka huu wa fedha; hilo ni 

ongezeko la asilimia 62.5. 

Ninashauri menejimenti za taasisi za Serikali Kuu kufanya jitihada za 

kufuatilia bidhaa ambazo hazijapokelewa ili kuokoa fedha za umma. 

Hii ni pamoja na kuwachukulia hatua za kisheria 

Wazabuni/Wakandarasi ambao watashindwa kufanya kazi au kutoa 

huduma. 
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9.2.4 Manunuzi ya Vifaa, Kazi na Huduma kutoka kwa Wazabuni 

Wasioidhinishwa Sh. 5,356,549,884.76 

Kanuni ya 131 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka za 2013 

imeweka wazi kuwa taratibu za kununua bidhaa na huduma kutoka 

kwa Wazabuni walioidhinishwa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali 

(GPSA). 

Pia, Kanuni ya 137 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013 

imebainisha nakuelezea namna ya kufanya matengenezo ya Magari ya 

Serikali kupitia TEMESA. Vilevile Kanuni za 139-141 za manunuzi ya 

Umma za Mwaka 2013 zinatoa mwongozo kwa taasisi za Serikali 

kununua madawa kutoka Bohari Kuu ya Madawa (MSD). 

Katika ukaguzi wa mwaka huu nilibaini kuwa taasisi tano (5) za 

Serikali zilikiuka kanuni ya kununua bidhaa na huduma ya Sh. 

432,737,939,877.68 kutoka kwa Wazabuni ambao hawajapata kibali 

au kuidhinishwa na GPSA, TEMESA, na MSD; na wengine 

hawajasajiliwa na Bodi ya Usajili wa Wakandarasi (CRB). Kwa maelezo 

Zaidi, angalia Kiambatisho Na. 46 

Nimebaini ongezeko la uzingatiaji wa Kanuni ya 131 ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma, kuna upungufu wa asilimia 38 ya Taasisi za 

serikali kuu ambazo hazikuzingatia; ambapo mwaka 2016/2017 

zilikuwa taasisi nane (8) zenye manunuzi yenye thamani ya 

Sh.402,496,986, wakati huo huo kwa mwaka ulioishia 2018 zilikuwa 

taasisi tano (5) zenye thamani ya Sh. 432,737,939,877.68 

Nashauri Maafisa Masuuli wa taasisi za Serikali Kuu kuhakikisha 

kwamba manunuzi ya umma yanafanywa kwa kuwatumia wazabuni na 

wakandarasi ambao wameidhinishwa na wamesajiliwa na mamlaka 

husika. Pia, kuhakikisha kwamba Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

Mwaka 2011 na Kanuni zake na marekebisho yake zinazingatiwa na 

kutekelezwa kikamilifu. 

9.2.5 Mapokezi ya Bidhaa na huduma bila Kukaguliwa Sh 

628,364,144.05 

Kwa mwaka huu wa ukaguzi, jumla ya Taasisi kumi na nne (14) 

zilibainika kufanya manunuzi ya bidhaa na huduma zenye thamani ya 
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Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

Sh 628,364,144.05 ambazo hazikufanyiwa ukaguzi na zikapokelewa 

kinyume na Kanuni ya 244 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013 ambayo inaelekeza kuwa manunuzi yote yanayofanywa 

na taasisi za umma yawe yanakaguliwa ili kuweza kubaini kama 

yamefikia viwango vilivyowekwa kwenye mkataba husika. 

Pia, Kanuni ya 245 ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 imeweka 

maelezo bayana kwamba Afisa Masuuli anatakiwa kuteua Kamati ya 

Ukaguzi na Mapokezi ya vifaa ambayo itawajibika kukagua, 

kuthibitisha ubora wa vifaa au huduma na kupokea mara 

zinaponunuliwa kutoka kwa Wazabuni mbalimbali. 

Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini bado uzingatiaji wa Sheria 

ya Manunuzi uko chini ingawa mwaka huu taasisi zimepungua kidogo. 

Mwaka huu ni taasisi kumi na nne (14) ambazo hazikuzigatia Sheria. 

Nimebaini kuwa tathmini ya ubora wa bidhaa za thamani zenye Sh 

628,364,144.05 haikuweza kufanyika. Wakati mwingine, Maafisa 

Masuuli hawakuweza kuunda kamati za Kaguzi na Mapokezi kwa ajili 

ya kukagua bidhaa, huduma kutoka jkwa wazabuni. Taarifa zaidi 

zinapatikana kwenye Kiambatisho Na. 47 

Katika mwaka huu wa fedha, ikilinganishwa na mwaka jana, 

nimebaini kuwa uzingatiaji wa sheria za manunuzi umeongezeka kwa 

kiasi fulani, Hii ni kwasababu mwaka 2016/2017 ni taasisi za serikali 

kuu ndizo zilikiuka kanuni za manunuzi zikiwa kumi na nne (14) 

thamani ya Sh. 1,688,784,207.90; ambapo kwa mwaka huu wa fedha 

ni taasisi kumi na nne (14) zilifanya manunuzi ya thamani ya Sh 

628,364,144.05 bila ya manunuzi hayo kukaguliwa na TEMESA au 

kamati ya ukaguzi na upokeaji. 

Kufanya manunuzi ya bidhaa na huduma bila idhini ya Bodi ya Zabuni 

kunaweza kuathiri kazi kutolewa kwa wazabuni/wakandarasi 

wasiokuwa na uwezo, hivyo kusababisha uwazi, ufanisi na tija 

kukosekana katika manunuzi.  

Ili kuhakikisha kwamba uvunjifu wa sheria za manunuzi katika taasisi 

za serikali kuu hauedelei kufanywa, nashauri kila taasisi ihakikishe 

kuwa inaunda kamati ya ukaguzi na upokeaji iliyo madhubuti ili 

kuzingatia utekelezaji wa sharia za manunuzi zilizokiukwa.  
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9.2.6 Manunuzi ya Kazi, Bidhaa na Huduma bila Mkataba Sh 

1,174,767,341  

Kanuni ya 10(4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 2013 imeweka 

bayana kuwa malipo kwa wazabuni yafanywe mapema kwa ukamilifu 

na kuzingatia masharti yaliyowekwa kwenye mikataba iliyoingia 

taasisi. Kutokana na kutokuwapo kwa mikataba halali kati ya taasisi 

za Serikali Kuu na Wazabuni/Wakandarasi, sikuweza kubainisha kama 

taratibu za kuingia mikataba zilifanyika kwa usahihi ili kuwapa kazi 

wazabuni mbalimbali kama isemavyo Kanuni ya 60(8) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya 2013.  

Katika mwaka wa fedha huu, kinyume na sharia, nimebaini idadi ya 

taasisi tano (5) zilizofanya manunuzi ya Sh 1,174,767,341 bila ya kuwa 

na mikataba na Wazabuni na Wazabuni. Kuwapo kwa mkataba ni 

kigezo cha kila upande kuwajibika kisheria. Taasisi zilizobainika 

kwenda kinyume sheria ya manunuzi zipo katika Kiambatisho Na. 48 

Nimebaini kuboreka kwa uzingatiaji wa taasisi za serikali kuu 

ikilinganishwa na mwaka uliopita wa 2016/2017 ambapo kulikuwa na 

taasisi kumi na mbili (12), ambapo mwaka huu zipo taasisi tano (5). 

Kwa hiyo, zimepungua taasisi saba (7) sawa na asilimia 58, 

ikiliniganishwa na mwaka jana. Kupungua huko kunaashiria 

kuongezeka kwa maboresho katika uzingatiaji wa sheria za manunuzi 

katika mwaka huu wa ukaguzi. 

Ninashauri menejimenti za taasisi za Serikali Kuu kuhakikisha kwamba 

manunuzi yote yanayofanyika yawe na mikataba ili itokeapo kuna 

upande utakaokiuka mkataba au sehemu ya mkataba iwe rahisi 

kuwajibishwa kisheria na itasaidia manunuzi yote kufanyika kisheria. 

9.2.7 Kutokuandaliwa kwa Ripoti za Manunuzi 

Kifungu 38 (n-q) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 

kimeweka bayana kwamba Kitengo cha manunuzi kinatakiwa kufanya 

yafuatayo: Kuandaa ripoti ya mwezi na kuwasilisha kwenye bodi ya 

zabuni, kuandaa ripoti ya robo mwaka kuhusiana na utekelezaji wa 

mpango wa manunuzi wa mwaka, na kuwasilisha kwenye 

manejimenti, na kuandaa ripoti za manunuzi zinazotakiwa 

kuandaliwa kila wakati. 
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Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

Vilevile Kanuni ya 137(4)(b) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2011 

inataka taasisi zinazofanya manunuzi ziandae ripoti za robo mwaka 

za manunuzi yaliyofanyika ikionesha majina ya 

wazabuni/wakandarasi, maelezo ya huduma au bidhaa na thamani 

yake na kuwasilisha kwa Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA). 

Katika ukaguzi wangu wa mwaka huu nimebaini kuwepo kwa udhaifu 

wa utekelezaji wa hii sheria kwenye taasisi za serikali kuu ambapo 

zimeshindwa kuandaa na kuwasilisha ripoti zinazotakiwa kupelekwa 

kwenye Mamlaka zinazohusika. Ripoti hizo ni Kuto kuandaa na 

kutopeleka ripoti ya manunuzi ioneshao jina la mzabuni, huduma 

iliyofanyika, na thamani, kutokuandaa ripoti za manunuzi za robo 

mwaka, Mpango wa manunuzi wa mwaka haukuwasilishwa PPRA ndani 

ya siku 14 baada ya kumalizi mchakato wa bajeti.  

Katika mapungufu hayo ya kutokuzingatia Sheria zilizotajwa hapo juu, 

idadi ya taasisi zilizobainika ni nane (8) ambazo zimeainishwa kwenye 

Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 71: Taasisi ambazo hazikuandaa Ripoti za Manunuzi 

Na  Fungu   Taasisi Husika 

 37 Ofisi ya Waziri Mkuu  

 41 Wizara ya Katiba na Sheria 

 31 Ofisi ya Makamu wa Rais  

 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa  

 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

 80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 

 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  

 43 Wizara ya Kilimo  
   Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2016/2018 

Hata hivyo, menejimenti za taasisi za Serikali Kuu zilikubaliana na 

ushauri wa CAG kuhakikisha kuwa zinazingatia sheria tajwa hapo juu; 

kwamba, kwa kipindi kijacho wataandaa ripoti za manunuzi na 

kuziwasilisha kwenye Bodi za Zabuni, menejimenti na PPRA ili 

kuendana na uhitaji wa Kifungu cha 38 cha Sheria ya manunuzi ya 

umma ya mwaka 2011 na Kanuni 137(4)(b) ya Kanuni za manunuzi ya 

umma za 2013. 
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9.2.8 Mpungufu katika Usimamizi wa Manunuzi, Mikataba na 

Miradi Sh 119,228,294,260.45 

Kanuni ya 114 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 

inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi ya Umma kusimamia manunuzi 

yote ya bidhaa, huduma au Ujenzi ifanye yafuatayo: Kufuatilia 

gharama na upatikanaji wa bidhaa na huduma kwa muda na ubora 

ulioainishwa kwenye mkataba, Kufuatilia maendeleo na kukamilika 

kazi kwa wakati kwa mujibu wa masharti ya kila mkataba, kuchukua 

hatua za kusahihisha mapungufu yaliyojitokeza katika kutekeleza 

masharti ya mkataba Kuhakikisha majukumu yaliyobainishwa kwenye 

mikataba yanatekelezwa yote.  

Pia, Kanuni ya 192 (1 na 2) na 232 (2) za Manunuzi ya Umma za mwaka 

2013 zimebainisha kwamba nyaraka za zabuni ziweke bayana muda 

halali wa maombi ya zabuni, Pia utoaji wa zabuni unatakiwa ufanyike 

ndani ya kipindi halali cha kushughulikia zabuni; ambapo mzabuni 

atajulikana kama ndiye aliyeomba kwa bei ya chini au bei ya juu 

baada ya tathimini kufanyika na mshindi wa zabuni atapewa ndani ya 

kipindi hicho. 

Kinyume na Kanuni zilizotajwa hapo juu, nilibaini mapungufu 

yaliyojitokeza katika usimamizi wa mchakato wa manunuzi, mikataba 

na utekelezaji wa miradi. Taasisi zilizobainika kuwa na udhaifu ni 

kumi na tatu (13) kwa thamani ya Sh. 119,228,294,260.45 Taasisi 

zenye madhaifu hayo zimeorodheshwa kwenye Kiambatisho Na. 49 

hapo chini: 

Ikilinganishwa na matokeo ya ukaguzi na mwaka wa fedha 2016/2017 

na 2017/2018, idadi ya taasisi za serikali zimepungua toka kumi na 

nane (18)hadi kumi na tatu (13), ikionesha kupungua kwa taasisi tano 

(5). Kupungua toka taasisi 18 hadi 13 kunaonesha ongezeko kidogo la 

Taasisi za Serikali Kuu katiko uzingatiaji wa sheria za manunuzi. 

Nazishauri taasisi za serikali kuu;- 

Ziendelee kuboresha usimamizi wa mchakato wa manunuzi, kazi za 

wakandarasi na wazabuni kwenye miradi mabalimbali kwa ufasaha na 

kwa kuzingatia sheria na mikataba iliyowekwa. 
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Pamoja na kwamba TBA imepewa mamlaka ya kujenga majengo ya 

Serikali, TBA haitakiwi kupuuza au kutozingatia vigezo na masharti 

yaliyomo kwenye mikataba iliyosainiwa na TBA pamoja na Sheria ya 

Manunuzi ya umma ya 2011 na Kanuni zake za 2013 zinatakiwa 

kuzingatiwa kwa ujumla wake. 

9.2.9 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi ya Ujenzi yenye thamani 

ya Sh. 2,878,272,902.49 

Katika ukaguzi wa mwaka huu nilibaini kuchelewa kukamilika kwa 

miradi yenye thamani ya Sh. 2,878,272,902.49 kinyume na muda 

ulioainishwa kwenye mikataba. Jumla ya Wizara, Idara na Sekretatieti 

za Mikoa nne (4) ziliingia katika makubaliano ya Mikataba na 

Wakandarasi katika ujenzi wa miradi mbalimbali. Tazama 

Kiambatisho Na. 50 

Kuchelewa kukamilika kwa miradi kunaweza kusababisha Serikali 

kuingia gharama zisizo za lazima. Hii ni kutokana na mfumuko wa bei, 

hatimaye unasababisha vifaa vya ujenzi kuongezeka bei ambayo 

huongeza gharama ya mradi. Kwa hiyo menejimenti za taasisi husika 

zinashauriwa kuzingatia Kanuni ya 114 ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za 2013 na kusimamia ipasvyo mikataba ya manunuzi. 

Pia, nashauri menejimenti kusimamia kikamilifu mikataba 

inayoendelea ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati bila kuchelewa. 

Nazishauri Taasisi ziendelee kufanya juhudi za ufuatiliaji rasilimali 

fedha kutoka Hazina ili kuweza kutekeleza miradi iliyopangwa katika 

bajeti. Nashauri pia miradi yenye fedha kidogo itekelezwe kwa hatua 

ili kurahisisha usimamizi wa miradi na ulipaji wake. Zaidi 

ninapendekeza ujenzi ufanyike kwa awamu ili kuwezesha kulipa 

madeni, hivyo kuepuka kulipa gharama kwa riba. 

9.2.10 Vifaa vilivyonunuliwa bila kuingizwa kwenye vitabu 

Sh 339,232,939 

Kanuni ya 198 na 203 ya Kanuni za Usimamizi wa Fedha za Umma za 

2001 zinahitaji kupokea bidhaa, kutoa bidhaa na kuandika taarifa za 

kiasi cha bidhaa kilichobaki stoo kwenye kurasa tofauti katika leja za 

stoo. Wakati wa ukaguzi wangu, nilishindwa kuthibitisha matumizi ya 

bidhaa zenye thamani ya Sh 339,232,939 zilizonunuliwa na taasisi 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

242 

S
u
ra

 y
a
 T

isa
 

kumi na mbili (12) zilizokaguliwa. Hii ni kutokana na kutokuwapo kwa 

kumbukumbu sahihi katika leja za stoo na daftari la kudhibiti 

mwenendo wa matumizi ya gari na matumizi ya mafuta baada ya 

kupokelewa.  

Ulinganisho wa utendaji wa Taasisi za Serikali Kuu kwa miaka miwili 

unaonesha kwamba katika mwaka wa fedha wa 2016/2017 kulikuwa 

na Taasisi kumi na nne (14) ambazo zilifanya vibaya; ambapo kwa 

mwaka wa fedha wa 2017/2018 kuna Taasisi kumi na mbili (12). Kwa 

hiyo, zimepungua taasisi mbili (2), sawa na asilimia 14 ukilinganishwa 

na mwaka jana.  

Orodha ya taasisi zilizonunua vifaa bila kuingizwa kwenye vitabu 

inapatikana kwenye Kiambatisho Na. 51 

Kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu za Stoo kuhusu jinsi 

Bidhaa na Mafuta yalivyotumika, sikuweza kujua namna matumizi ya 

Bidhaa/Mali zilizolipiwa. 

Kutokana na kuwapo kwa kiasi kikubwa cha fedha za umma 

zilizotumika kununua vifaa na mafuta ambavyo havikuingizwa kwenye 

Leja ya Stoo na Kitabu cha Gari, napendekeza kwamba Taasisi zote 

za Serikali Kuu zihakikishe zinaingiza mali/bidhaa kwa wakati katika 

Leja ili kuhakikisha matumizi bora ya rasilimali katika kutoa huduma 

kwa wakati kwa watumiaji wa vifaa vya stoo na kuingiza mafuta 

katika daftari la kuratibu mwenendo wa Gari na matumizi ya mafuta. 

9.3 Taarifa ya PPRA -Kuhusu Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka, 2011 na Kanuni zake za, 2013 

Mamlaka ya Udhibiti wa manunuzi ya Umma (PPRA) ilianzishwa chini 

ya kifungu cha 9(1)(i)cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 

2011. Kwa mwaka ulioishia 30 Juni, 2018 Mamlaka ilifanya ukaguzi wa 

manunuzi katika Wizara na Idara za Serikali. Ukaguzi ulilenga 

kuangalia na kujiridhisha kama taratibu, mifumo na kumbukumbu za 

kuingia mikataba ilifanyika kufuatana na Sheria ya Manunuzi ya Umma 

ya mwaka 2011 na Kanuni zake za 2013 na marekebisho yake ya 

mwaka 2016. Pia kuhakiki fomu ya mkataba iliyoidhinishwa na PPRA 

na kama manunuzi yalifanywa kuzingatia uchumi, ufanisi na tija 

pamoja na thamani ya fedha.  
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Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

9.3.1 Matokeo ya Ukaguzi ya Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 

Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi (PPRA) ilifanya ukaguzi kuhusu 

uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi kwa kutumia vigezo saba ambayo 

ni:- Kuanzishwa kwa kitengo cha manunuzi na utendaji kazi wake, 

kuandaa na kutekeleza mpango wa manunuzi wa mwaka, usahihi 

katika mchakato wa zabuni, usimamizi wa mikataba, utunzaji wa 

kumbukumbu za manunuzi, kutumia mifumo iliyoanzishwa na 

Mamlaka ya Manunuzi ya Umma; pamoja na ufuatiliaji wa Malalamiko. 

9.3.1.1 Kiasi cha Manunuzi Kilichokaguliwa 

Jumla ya mikataba 3,763 yenye thamani ya bilioni 805.68 ilifanyiwa 

ukaguzi na PPRA kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2018. Kati ya 

hiyo; mikataba 171 yenye thamani ya Sh bilioni 436.85 ilikua ni ya 

Ujenzi sawa na asilimia 4.5, mikataba 339 yenye thamani ya Sh bilioni 

270.99 ilikua ni ya Bidhaa sawa na asilimia 9.01, na mikataba 97 yenye 

thamani ya Sh bilioni 51.36 ilikua ni ya Ushauri sawa na asilimia 2.58.  

Mikataba mingineyo 227 yenye thamani ya Sh bilioni 27.61 ilikaguliwa 

ambayo siyo ya huduma ya kiushauri sawa na asilimia 6.03 na 

mikataba 2929 yenye thamani ya Sh bilioni 18.87 ya manunuzi madogo 

madogo sawa na asilimia 77.84. Pia ulifanyika ukaguzi wa zabuni ya 

kuuza mali za umma zenye thamani ya Sh milioni 81.22.  

Kati ya mikataba yote iliyokaguliwa mikataba 612 yenye thamani ya 

Sh bilioni 403.72 sawa na asilimia 50 ya thamani yake, ilihusiana na 

taasisi 11 ilikuwa ya taasisi zenye manunuzi makubwa. 

9.3.1.2 Viwango vya uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 

Uchambuzi wa uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi uliofanywa na PPRA 

ulijikita kwenye taasisi 58 kwa kutumia vigezo saba vinavyotakiwa 

kuzingatiwa. Matokeo ya ukaguzi huo ni kama ifuatavyo; wastani 

uliofikiwa wa uzingitiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma ulikuwa wa 

kiwango cha asilimia 74% ambao kwa mwaka 2016/2018 ulikuwa kwa 

kiasi hicho hicho. Wastani huo wa asilimia 74 ni chini ya makisio ya 

asilimia 80 iliyokadiriwa kwa mwaka 2017/2018. 

Uzingatiaji wa sheria za manunuzi kwenye Taasisi za Serikali Kuu 

umeshuka kutoka asilimia 78 ya mwaka jana hadi asilimia 75 kwa 
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mwaka huu wa 2017/2018. Matokeo ya ukaguzi kwa Taasisi za Umma 

katika kila kigezo katika vigezo saba ni kama ifuatavyo; Kuanzishwa 

kwa Kitengo cha Manunuzi na utendaji kazi wake ni asilimia 78 

ambayo ni nzuri kiasi; kuandaa na kutekeleza mpango wa manunuzi 

wa mwaka ni asilimia 79; ilikuwa asilimia 81 kwenye usahihi katika 

mchakato wa zabuni; usimamizi wa mikataba ni asilimia 81; utunzaji 

wa kumbukumbu za manunuzi ni asilimia 68; kutumia mifumo 

iliyoanzishwa na Mamlaka ya Manunuzi ya Umma ni asilimia 41. Hii 

inamaanisha kwamba uzingatiaji wake ni mbaya;  

Mapendekezo: 

Mafunzo ya sheria za manunuzi ya umma pamoja na kanuni za 

manunuzi ya umma zinatakiwa zifundishwe kwa wafanyakazi wa 

Kitengo cha Manunuzi, wajumbe wa Bodi ya Zabuni, na Wakaguzi wa 

Ndani. 

PPRA inatakiwa iandae mwongozo unaoelekeza muda unaotakiwa 

kuzingatiwa na Kitengo cha Manunuzi juu ya muda unaotakiwa katika 

kila hatua kwenye mchakato wa zabuni kwa kila njia ya manunuzi 

hasa kwenye maeneo ambayo kuna ucheleweshaji mkubwa ambao 

hauna mwongozo wa kisheria.  

Taasisi za Serikali Kuu zinatakiwa kuzingatia muda wa zabuni 

uliopangwa kwenye mpango wa manunuzi uliopitishwa ili pawe na 

ufanisi katika utekelezaji wa mipango na mairadi ya maendeleo. 

9.3.2 Muhtasari Wa Matokeo Ya Uchunguzi Uliofanywa Na Ppra 

Kwa Mwaka Wa Fedha Ulioishia 30 Juni, 2018 

9.3.2.1 Utangulizi 

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya Mwaka 2011 

kinatoa mamlaka kwa PPRA kufanya uchunguzi inapotokea tuhuma za 

Manunuzi yenye mapungufu. Uchunguzi unaweza kufanywa na PPRA 

kwa kutumia juhudi binafsi au kupitia tuhuma zilizowasilishwa kwa 

Mamlaka.  

Katika mwaka wa fedha 2017/2018, Mamlaka ilifanya uchunguzi 

katika Taasisi sita (6) zenye mikataba ishirini na nne (24) yenye 
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thamani ya Sh bilioni 280. Uchunguzi huo ulifanyika kutokana na 

maelekezo kutoka ngazi za juu; na Taasisi nyingine zenyewe ziliomba 

uchunguzi huo ufanyike kwenye Taasisi zao. 

Hata hivyo, Taasisi za Serikali Kuu zilizofanyiwa uchunguzi ni tatu (3) 

kati ya sita (6) zilizofanywa na PPRA. Kwa hiyo, Mamlaka ya Manunuzi 

na Udhibiti wa Umma ilifanya chunguzi katika Taasisi za Serikali kuu 

kama ilivyooredheshwa hapa chini kwenye Jedwali Na. 72 hapa chini  

Jedwali Na. 72: Taasisi zilizotakiwa kufanyiwa uchunguzi na PPRA 

NA Taasisi  Idadi ya 
chunguzi 

Idadi ya 
Tenda/Zabuni  

1 TANROADS 1 15 

2 Wakala wa Umeme Vijijini 
(REA)  

1 4 

3 Wiazara ya Elimu, sayansi na 
teknolojia 

1 5 

 Jumla  3 24 

 

9.3.2.2 Taasisi: Wakala wa Umeme Vijijni (REA) 

PPRA ilifanya uchunguzi baada ya kupokea taarifa toka vyanzo 

mbalimbali kutokana na ukiukaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma 

katika kupata Wakandarasi wa zabuni za kununua vifaa, kusimika 

transifoma, kuunganisha njia za umeme za wa kati na msongo mdogo 

wa umeme pamoja na kuunganishia umeme kwa wateja kwenye vijiji 

vya Tanzania bara ambavyo havina umeme. Uchunguzi huo ulijikita 

katika zabuni ya kazi ya ushauri na zabuni tatu za kupata Wakandarasi 

katika loti 29. Zabuni zilizochunguzwa zilikuwa katika mradi wa REA 

wa awamu ya tatu na thamani ya mikataba iliyokuwa inachunguzwa 

Sh 984,345,001,450. 

 Uchunguzi ulibaini yafuatayo:  

 REA iliingia mkataba na mshauri aitwaye SMEC ambaye 

hakuwaamesajiliwa kwenye bodi ya wakandarasi; kwa hiyo, 

ikaleta mashaka kwa mkataba ulioingiwa; 

 Zabuni ya kupata Wakandarasi ilitangazwa kwa Wazabuni kabla 

ya maandalizi ya nyaraka za zabuni na usanifu wa mradi 

kukamilishwa na mshauri;  
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 Tathimini ya kuwapata wakandarasi haikufanyika vizuri kwa 

kuwa ilikuwa na mapungufu kadhaa;  

 Majadiliano na mapendekezo ya wazabuni kupewa kandarasi 

hayakufanyika vizuri;  

 Makisio ya vifaa vilivyohitajika kutokana na BoQ ni vichache 

kuliko zilizooneshwa katika mikataba sita iliyosainiwa na 

wakandarasi na zilizoandaliwa na wakandarasi, Hii ilibainika 

baada ya kutembelea mradi ambayo jumla ya tofauti ni Sh 

bilioni 99.07 kwa mikataba yote. 

 Mkataba ulioingiwa kati ya REA na M/s Urban and Rural 

Engineering Limited uliandika mara mbili kodi ya ongezeka la 

thamani (VAT) ambayo ni Sh 3,834,378,471;  

 Mkataba ulikuwa na utata wa nani anawajibika kulipia gharama 

za kuingiza vifaa nchini. 

 Uhalali wa zabuni zilizowasilishwa na M/s Sengerema 

Engineering Limited ulikuwa na dosari nyingi;  

 Gharama ya mkataba iliyopitishwa na bodi ya zabuni katika 

zabuni Na. 9 Loti 9 inatofautiana na ilivyoshauriwa na kamati 

ya tathmini;  

 Vijiji 55 ambavyo tayari vilishapata umeme viliingizwa tena 

kwenye mikataba mingine ili wakandarasi waitekeleze katika 

mikoa ya Tanga, Shinyanga, Arusha, Manyara na Mwanza.  

 Kulikuwa na mashaka kwamba viwanda vya ndani havitaweza 

kukidhi mahitaji ya wakandarasi kama vile transifoma, nyaya 

na nguzo katika kutekeleza miradi. 

Maelekezo ya PPRA: REA ilipewa maelekezo sita (6), Kati ya 

maelekezo hayo sita (6) maelekezo matatu (3), sawa na asilimia 50, 

yametekelezwa na mengine matatu (3), sawa na asilimia 50, ya 

maelekezo yote hayajatekelezwa kama ripoti ya REA ilivyowasilishwa 

PPRA na kuhakikiwa. Malekezo ambayo bado hayajatekelezwa ni; 

 Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya maafisa waliokiuka 

sheria ya manunuzi ya umma walipokuwa wanatekeleza 
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majukumu yao. Maafisa hao ni kama vile Afisa Masuuli, bodi ya 

zabuni, Mkuu wa kitengo cha manunuzi, timu ya tathimini, na 

timu ya majadiliano. 

 Kufanya tathimini ya wazalishaji wa ndani wa nguzo, 

transiFoma, nyaya, na kuhakikisha kwamba mahitaji yote ya 

mradi yanapatikana pindiyanapohitajika; 

 Kuomba ushauri kwa Mwanasheria Mkuu juu ya uhalali wa 

mkataba ulioingiwa kati ya REA na SMEC International Pty. 

9.3.2.3 Taasisi: Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

Uchunguzi: Zabuni zilizotekelezwa mwaka wa fedha 2015/16 - 
2017/18 

Uchunguzi katika Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ulifanyika 

baada ya Mheshima Waziri mwenye dhamana kubaini kuwa kuna 

ukiukaji wa sheria za manunuzi na usimamizi wa mikataba. Baada ya 

hapo, wizara iliwasiliana na PPRA ili uchunguzi wa kina wa zabuni hizo 

ufanyike na ushauri uweze kufanyika. 

Uchunguzi huo ulihusisha zabuni tano (5) kwa ajili ya: kununua printa 

za mashine za kuchapa vitabu na nyaraka zinginezo; kuandaa 

mzangira kwa watu wenye uhitaji maalum; kununua kemikali na vifaa 

vya maabara kwa ajili ya vyuo vya ualimu saba vyuo hivyo ni: chuo 

cha Tabora, Kleruu, Morogoro, Mpwapwa, Butimba, Mtwara na 

Monduli. Kemikali na vifaa vya maabara kwa ajili ya vyuo vinne vya 

ualimu ambavyo ni chuo cha Songea, Kleruu, Mpwapwa na Morogoro; 

na samani za ukumbi wa kutolea mihadhara katika vyuo vya Morogoro, 

Butimba, Kasulu na Marangu. Mawanda ya ukaguzi yalihusisha mapitio 

ya uwezo wa kiutendaji wa kitengo cha manunuzi (PMU) kama kina 

uwezo wa kukabili shughuli za manunuzi na utendaji wa Bodi ya 

Zabuni ya wizara. Vilevile, uchunguzi wa utumiaji wa Bodi ya Zabuni 

kutumia ‘circular resolution’ katika kutoa zabuni kwa kutumia “force 

account” katika kutekeleza miradi ya maendeleo.  

a) Zabuni ya kununua mashine ya kuchapa vitabu: 

 Manunuzi ya mashine ya kuchapa vitabu na nyaraka zinginezo 

hayakuwa kwenye Mpango wa Manunuzi wa Mwaka wa wizara 
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 Nyaraka za zabuni zilizotumia hazikuwa za kiwango 

kinachotakiwa 

 Mahitaji ya kiufundi hayakuainishwa kwenye makisio ya 

kinachohitajika; na viliandaliwa ili kumpendelea Mazabuni 

mmoja aliyeomba hiyo zabuni.  

 Kulikuwa na utata wa taarifa ya vyanzo vya fedha kwa ajili ya 

manunuzi hayo; pia vigezo vya tathimini ya zabuni havikuwepo 

kwenye nyaraka za zabuni,  

 Zoezi la tathmini halikufanyika vizuri bila kuwapo kwa 

wataalamu kwenye taaluma husika na mapungufu katika 

urekebishaji wa tarakimu zenye makosa,  

 Kutokuzingatia ushauri unaotolewa na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kwenye rasimu za mikataba. 

Maamuzi na Maelekezo ya PPRA: PPRA iliagiza kuwa wizara iwe 

inaweka mahitaji yote ya manunuzi kwenye Mpango wa Manunuzi wa 

Mwaka na kuwa na mapitio ya Mpango wa Manunuzi ya Mwaka kwa 

kuingiza mahitaji yaliyojitokeza; kutumia nyaraka za zabuni zenye 

kukidhi viwango vilivyowekwa kwenye nyaraka za zabuni na 

ziandaliwa vizuri; kuandaa vigezo mahsusi vya kiufundi visiyokuwa na 

upendeleo; na tathimini ya zabuni ifanywe na wataalam wenye weledi 

wa kitaaluma wa zabuni inayofanyika. Maamuzi mengine 

yanayofanywa na Kitengo cha Manunuzi (PMU) kama inavyotakiwa na 

Kifungu cha 38 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2011 (kama 

ilivyorekebishwa mwaka 2016); na usahihi na uhalali wa mkataba 

uliosainiwa na M/s Achelis. 

b) Zabuni ya Manunuzi ya Huduma za Wanafunzi wenye Uhitaji 
Maalum 

 Timu ya tathmini ya zabuni ilitumia vigezo ambavyo havimo 

kwenye nyaraka za maombi ya zabuni 

 Muda wa uhalali wa zabuni haukuongezwa wakati Bodi ya 

Zabuni ilipokuwa ikisubiria kufanya maamuzi;  

 Kutokuweka wazi, kutoandaa na kutoweka vizuri mahitaji ya 

manunuzi yanayotakiwa; 
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Ukaguzi wa Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

 Bodi ya Zabuni ilifanya maamuzi ya kufuta zabuni kimakosa; 

 Ubalozi wa Swideni ulipewa taarifa yenye utata juu ya vigezo 

vilivyotumika wakati wa tathmini ya Mzabuni M/s Mbesa 

Bookshop. 

Maamuzi na maelekezo ya PPRA: PPRA iliagiza kwamba; tathimini ya 

zabuni iwe inafanyika kwa kutumia vigezo vilivyowekwa kwenye 

nyaraka za zabuni husika na tathmini ya zabuni iwe inafanywa na 

maafisa wenye weledi kufuatana na taaluma zao. Pia, kitengo cha 

Manunuzi (PMU) kinatakiwa kitimize wajibu wake kama matakwa ya 

Kifungu cha 38 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 

(iliyorekebishwa mwaka 2016). Vilevile, iliagizwa kuhakikisha 

kwamba zabuni na nyaraka zake ziandaliwe kwa ustadi, ikiwa ni 

pamoja na makisio ya mahitaji mbalimbali kwa uhalisia pamoja na 

njia ya manunuzi itakayotumika ili kuwezesha ushindani unakuwapo 

katika manunuzi. 

c) Zabuni ya Manunuzi ya Kemikali na Vifaa vya Maabara kwa 
Vyuo vya Ualimu. 

 Mzabuni aliyependekezwa kupewa mkataba hakukidhi baadhi 

ya vigezo vilivyowekwa, 

 Mzabuni hakuwasilisha kibali cha mzalisha bidhaa zilizotakiwa 

kununuliwa,  

 Mzabuni alishindwa kutekeleza ipasavyo mkataba wake, kwani 

alikadhi kemikali na vifaa baada muda wa mkataba kuisha, 

 Baadhi ya kemikali na vifaa vyenye thamani ya Sh 846,700 

muda wake wa matumizi ulikuwa ni chini ya miaka miwili tangu 

tarehe ya kupokelewa, kinyume na matakwa ya mkataba;  

 Vifaa vyenye thamani ya Sh 9,932,600 vilikabidhiwa vikiwa 

tofauti na vilivyokuwa vinahitajika; na 

 Kulikuwa na utunzaji mbaya wa nyaraka za manunuzi. 

Maamuzi na Maagizo ya PPRA: PPRA iliagiza na kutoa maelezo 

yafuatayo: 
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 Mahitaji ya vifaa vilivyooneshwa kwenye nyaraka za zabuni 

hazikuwa za kweli; pia kemikali za ziada zilipokelewa katika 

Chuo cha Ualimu Tabora ambazo zinatakiwa zipelekwe kwenye 

vyuo vingine vya walimu vyenye upungufu wa kemikali hizo. 

 Tathmini ya zabuni ifanywe na wafanyakazi wenye weledi kwa 

kutumia vigezo vilivyowekwa kwenye nyaraka za zabuni. 

 Kiasi cha cha Sh 19,854,345 kikatwe katika malipo 

yatakayofanyika kwa M/s Scientific Centre kwa sababu ya 

kuleta kemikali ambazo zilipokelewa zikiwa na muda wa 

matumizi ambao ni chini ya miaka miwili kuanzia tarehe ya 

kupokelewa. 

 Kuhakikisha kwamba, usimamizi wa mikataba unakuwa mzuri 

d) Zabuni ya Manunuzi ya Kemikali Vifaa vya Maabara kwa vyuo 
vya Ualimu Vinne  

Uchunguzi ulibaini mapungufu yafuatayo: 

 Baadhi ya Kemikali zilizonunuliwa za thamani ya Sh 1,059,250 

muda wake wa matumizi ulikuwa chini ya miaka miwili kuanzia 

tarehe zilipopokelewa ambayo ni kinyume na mkataba 

unavyotaka.  

 Kemikali zenye thamani ya Sh 34,695,000 hazikupokelewa toka 

kwa Mzabuni M/s Scientific Center ingawa malipo 

yalishafanyika; 

 Kazi ya tathmini ya zabuni ilikuwa na mapungufu. Hii ni pamoja 

na timu ya tathimini kushindwa kurekebisha makosa kwenye 

bei iliyowasilishwa na Mzabuni; ambapo bei ya zabuni ilizidi 

kwa Mzabuni kwa kiasi cha Sh 4,608,000. 

Maamuzi na Maelekezo ya PPRA: PPRA iliielekeza wizara kuhakikisha 

kuwa vyuo vya Ualimu vihakikishe vinakuwa na makisio sahihi ya vifaa 

na kutumia njia za manunuzi zenye ushindani ili kupata bei nzuri iliyo 

shindanishi. Wizara iliagizwa kuhakikisha inafidiwa Sh 40,362,250 

iliyolipwa kwa M/S Scientific Centre kwa malipo yaliyolipwa zaidi 

kutokana na makosa ya kutokujumlisha vizuri tarakimu za kihesabu 

kwenye zabuni yake ya maombi; na kwa Kemikali zilizopokelewa 
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muda wake wa kutumika ukiwa chini ya miaka miwili; pamoja na 

Kemikali ambazo hazikupokelewa kutoka kwa Mzabuni, na 

kuhakikisha kuna umakini katika maandalizi ya mikataba na usimamizi 

wa mikataba iliyosainiwa. 

e) Zabuni za Manunuzi ya Samani kwa ajili ya Ukumbi wa 
Kutolea Mihadhara 

Uchunguzi umebaini kuwa: 

 Mzabuni Jaffery Ind. Saini Limited aliwasilisha hati kifani kwa 

Wizara kabla ya Afisa Masuuli hajaidhinisha uanzwaji wa 

taratibu za manunuzi. 

 Vikao vya Bodi ya Zabuni kuidhinisha Wazabuni bila akidi (idadi 

ya wajumbe) inayohitajika kukamilika. 

 Kitengo cha Manunuzi kutoa taarifa zisizo za kweli kwa Bodi ya 

Zabuni ili kuidhinisha mikataba, wakati zabuni husika haziwahi 

kuanzishwa kwa taratibu zilizopo. 

 Kujua mahitaji ya samani ilifanyika baada ya mkataba na 

mzabuni kusainiwa. 

 Mapendekezo ya kitengo cha sheria cha Wizara kuhusu kuwepo 

kwa hati ya dhamana hayakuzingatiwa kwenye mikataba 

iliyosainiwa . 

 Bei ya viti iliyoonyweshwa na Mzabuni haiendani na bei iliyopo 

sokoni.  

Maamuzi ya PPRA: PPRA imeelekeza Wizara kuhakikisha inabainisha 

mahitaji na makadirio kabla ya kuanza taratibu za manunuzi. Vilevile 

imeelekezwa kuwe na uwazi na ushindani katika manunuzi ya Samani 

zilizobaki. 

f) Tathimini ya Uzingatiaji wa Sheria za Manunuzi na Viashiria 
vya Rushwa. 

PPRA ilifanya tathimini katika zabuni tano zilizofanyiwa uchunguzi 

kubaini kiwango cha Wizara katika uzingatiaji wa Sheria na kanuni za 

manunuzi. Tathmini imebaini uzingatiaji upo kwa kiwango cha 
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asilimia 50 ambacho ni utekelezaji usioridhisha kwa viwango 

vilivyowekwa na Mamlaka. 

Vilevile, tathmini ya viashiria vya rushwa imeonyesha kuwa na 

wastani wa asilimia 28, ambapo vigezo vilivyowekwa na PPRA 

inaonyesha kuwa manunuzi yanayofanywa na Wizara yana viashiria 

vya rushwa. Kwa muktadha huo, taarifa husika imepelekwa 

TAKUKURU kwa uchunguzi zaidi kulingana na Kifungu cha 15(1) cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2011 kama ilivyoboreshwa mwaka 

2016.  

Maamuzi ya PPRA: PPRA imeelekeza Wizara:  

 Kuhakikisha inabainisha mahitaji na makadirio kabla ya kuanza 

taratibu za manunuzi. 

 Kuhakikisha kuna uwazi na ushindani katika manunuzi ya 

Samani zilizobaki. 

g) Tathimini ya Uwezo wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, Bodi 
ya Zabuni na Kitengo cha Manunuzi  

PPRA ilifanya tathimini ya ufanisi kwenye ukaguzi wa ndani, Bodi ya 

Zabuni na kitengo cha manunuzi na kubaini;  

 Kitengo cha Manunuzi inaongozwa na mtu ambaye hana 

kiwango cha taaluma inayohitajika, idadi ndogo ya watumishi 

na kutokuwapo kwa mafunzo juu ya sheria za manunuzi.  

 Utunzaji mbovu wa nyaraka za manunuzi na mikataba kwenye 

kitengo cha manunuzi.  

 Wajumbe wa Bodi ya Zabuni hawana uelewa wa sheria za 

manunuzi ya Umma juu ya namna ya kusimamia manunuzi.  

 Kitengo cha ukaguzi wa ndani hawana uelewa wa kutosha wa 

sheria ya manunuzi ambapo inasababisha kutokuwa na uwezo 

wa kukagua manunuzi.  

Maamuzi ya PPRA: PPRA inapendekeza kwa Wizara; 

 Pawe na uwazi na ushindani kwenye manunuzi yote 

yanayotakiwa kushindanishwa ili kupata thamani ya fedha.  
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 Mkuu wa kitengo cha Manunuzi awe mtu mwenye sifa 

zinazohitajika.  

 Maofisa wanaohusika na usimamizi wa mikabata wapate 

mafunzo ya Sheria ya manunuzi ya Umma.  

 Kitengo cha manunuzi pamoja na ukaguzi wa ndani kiwe na 

wafanyakazi wa kutosha kuweza kutekeleza majukumu yao 

kwa ufanisi.  

 PPRA ilielekeza kuwachukulia hatua za kinidhamu wajumbe wa 

Bodi ya Zabuni, kamati ya tathimini waliotadhimini zabuni na 

wafanyakazi wawili waliokuwa wanakaimu ukuu wa kitengo 

cha manunuzi waliohusika katika kutokuzingatia sheria.  

9.3.2.4 Uchunguzi uliofanywa sampuli ya Zabuni - Wakala wa 

Barabara Arusha  

Mamlaka ilifanya uchunguzi wa Zabuni zilizotolewa na Wakala wa 

Barabara Arusha kwa miaka wa fedha 2015/16-2016/17 baada ya 

kupokea mashitaka yanayohusu uvunjwaji wa taratibu za manunuzi ya 

umma kutoka Sekiretarieti ya Maadili. Uchunguzi ulijumuisha zabuni 

118 za kiasi cha Sh 25,378,235,540 na LPO 139 zenye thamani ya Sh 

286,143,984. Vilevile zabuni kumi na tano (15) kati ya zilizofanyiwa 

uchunguzi zilipatikana na matatizo ya kutokufuata sheria. Mamlaka 

iliamua kupitia zabuni zote kumi na tano (15) ili kubaini kama 

taratibu, mchakato na utunzaji wa nyaraka za manunuzi na utoaji wa 

kandarasi kulingana na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 2011 

(iliyorekebishwa 2016) na Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 

2013. 

Mamlaka ilibaini mambo yafuatayo:  

 Kuna kutokufuata sheria kwenye hatua za awali za zabuni na 

madhaifu katika usimamizi wa mikataba. 

 Tathmini za zabuni hazikufanywa vizuri kwa kufuata vigezo 

vilivyoainishwa kwenye zabuni, hivyo kusababisha kutoa zabuni 

kwa mkandarasi asiyekidhi vigezo. 
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 Wakala wa Barabara Arusha ilivunja mkataba na Mkandarasi A 

& E Building and Civil Engineering Limited mkataba Na. 

AE/001/16-17/AR/TEN/W/08 kutokana na kushindwa 

kutekeleza mkataba husika. Kutokana na nyaraka zilizopitiwa 

ilibainika kuwa Mkandarasi A & E Building and Civil Engineering 

Limited hakuwa amekidhi vigezo vilivyokuwa vimeanishwa 

wakati wa kufanya tadhimini za zabuni zilizopokelewa. Kama 

tathimini ya zabuni ingefanywa ipasavyo angepatikana 

mkandarasi ambaye ana viwango vinavyotakiwa na kutekeleza 

majukumu ya kimkataba inavyotakiwa. 

 Wakala wa Barabara – Arusha haikufuata taratibu katika kutoa 

kazi kwa Mkandarasi mwenza (sub-contracting) mkataba 

Na.AE/001/16-17/AR/CON/W/47 na 05 baada ya Mkandarasi 

aliyeingia mkabataba kushindwa kutekeleza majukumu yake 

hivyo kuhamisha majukumu ya kimkataba kwa Mkandarasi 

mwingine. 

 Wakala wa Barabara – Arusha kushindwa kumsimamia kwa 

umakini Mkandarasi A & E Building and Civil Engineering 

Limited hivyo kushindwa kulipa kiasi cha Sh 63,151,174 baada 

ya kuvunja mkataba; 

 Kuwepo kwa ripoti ya uwongo wakati wa makabidhiano ya 

mradi kumesababisha Mkandarasi Luneco Investment Limited 

kulipwa kwa ajili ya kazi ambayo haikukaguliwa kupitia 

mkataba Na. AE/001/15-16/AR/CON/W/31 na 74. 

 Kazi ya ujenzi wa miundombinu ya maji katika mkataba 

Na.AE/001/15-16/AR/CON/W/31 na 74 haikutengenezwa 

kulingana na viwango viliyopo kwenye mkataba na matokeo 

yake wakati wa mvua miondombinu ikaharibika kiasi cha 

kutokufaa tena. Hii imetokana na usimamizi hafifu wakati wa 

ujenzi wa miundombinu na kupelekea Mkandarasi kujenga chini 

ya kiwango.  

 Mfanyakazi mmoja wa Wakala wa Barabara ni mmiliki 

mmojawapo wa Wincom Enterprises Company Limited ambayo 
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iliingia mkataba na Wakala wa Barabara Arusha, kinyume na 

matakwa ya Kifungu 84 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya 2011. 

Maamuzi ya PPRA: Mamlaka imeelekeza Wakala wa Barabara Arusha: 

 Wajumbe wa kamati ya tathmini na kitengo cha manunuzi 

wawajibike kwa kuwa na upendeleo kwa wazabuni; wakala wa 

barabara Arusha wafuate taratibu wanapoingia mikataba 

midogo (sub-contracting) na wakandarasi ili kuondokana na 

ucheleweshaji wa miradi na kuongezeka kwa gharama.  

 Wakala wa Barabara Arusha wadai kutoka kwa Mkandarasi A & 

E Building and Civil Engineering Limited kiasi cha Sh 63,151,174 

kilicholipwa kwa kutumia taarifa ya uongo katika ukaguzi wa 

mwisho.  

 Wakala wa Barabara Arusha wahakikishe Mkandarasi Luneco 

Investment Limited anarekebisha mapungufu yote kulingana na 

mkataba Na. AE/001/15-16/AR/CON/W/31 and 74 

 Wakala wa Barabara Arusha wafanye tathimini kujua kiasi halisi 

cha fedha kilichotumika kwenye mkataba Na. AE/001/2015-

16/AR/CON/W/31 na 74 na hatua stahiki.  

 Hatua za kinidhamu zichukuliwe juu ya mtumishi wa Wakala 

wa Barabara Arusha ambaye ni mmoja wa wamiliki wa Wincom 

Enterprises Company Limited iliyoingia mkataba na Wakala wa 

Barabara Arusha kinyume na Kifungu 84 (3) cha sheria ya 

manunuzi ya umma 2011. 

 Pia, hatua za kinidhamu kuchukuliwa kwa watumishi wote 

walioandaa taarifa ya uongo wakati wa ukaguzi wa mwisho wa 

Mradi mkataba Na. AE/001/15-16/AR/CON/W/31 na 74; na 

 TAKUKURU wafanye uchunguzi kwenye mkataba Na. 

AE/001/16-17/AR/CON/W/08, 05; Mkataba Na. AE/001/15-

16/AR/CON/W/31 Na mkataba Na AE/001/15-

16/AR/CON/W/74. 
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9.4 Makosa Katika Manunuzi na Usimamizi wa Stoo kama 
Ilivyotaarifiwa katika Taarifa ya Mhakiki Mali wa Serikali 

Katika kutekeleza majukumu yangu ya Ukaguzi, nimetumia taarifa ya 

Mhakiki Mali za Serikali ambaye amepewa jukumu la kuhakiki Mali za 

Serikali kupitia Kanuni ya Fedha za Umma Kifungu 239-249 ya Mwaka 

2001 ambayo inataka Mhakiki Mali kufanya uhakiki huru wa mali za 

serikali katika Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa na 

kutoa taarifa ya uhakiki huo. Katika mwaka wa fedha wa 2016/2017, 

alitoa taarifa inayoonesha makosa mbalimbali yenye thamani ya Sh 

6,223,172,903.53 katika Taasisi za umma ishirini (20) ukilinganishwa 

na mwaka wa fedha 2017/2018 iliyokuwa na thamani ya kiasi cha Sh 

968,085,433.63 katika Taasisi 20 (ishirini). Mwaka huu wa ukaguzi 

yamekuwa pungufu kwa kiasi cha bilioni 5.26 ambayo ni sawa na 

asilimia 84.44. Hii inamaanisha kuwa Taasisi zimeongeza uzingatiaji 

wa sheria katika usimamizi wa stoo ukilinganisha na mwaka wa fedha 

uliopita.  

Mapungufu katika manunuzi na usimamizi wa Stoo kama ilivyotolewa 

katika taarifa ya Mhakiki Mali wa Serikali yenye athari ya kifedha 

yameelezewa katika na Kiambatisho Na. 52, ambapo makosa 

yasiyokuwa na athari za kifedha yapo katika Kiambatisho Na. 53 

Hoja zilizotolewa katika taarifa ya Mhakiki Mali wa Serikali ni vyema 

zikafuatiliwa na kutatuliwa, kwani zinaleta viashiria vya usimamizi 

mbovu ambao unaweza sababisha kupotea kwa mali za umma. Maafisa 

Masuuli wanashauriwa kuyaondoa mapungufu yote yaliobainishwa na 

Mhakiki Mali wa Serikali 

Ili kupunguza au kuepuka upotevu wa mali kupitia wizi na matumizi 

mabaya, ninazishauri Taasisi husika kuongeza udhibiti wa ndani kwa 

kuhakikisha mali zote zinaingizwa katika kumbukumbu, na ziwe tayari 

kwa ukaguzi au kuonekana muda wowote itakapohitajika 

  



257 Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 

Usimamizi wa Matumizi 

10Sura ya Kumi 

Usimamizi wa Matumizi 

10.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa muhtasari wa mambo muhimu ya ukaguzi yaliyojiri 

pamoja na mapendekezo juu ya usimamizi wa matumizi kwa mwaka 

wa fedha unaoishia 2017/18. Sura hii inathibitisha kwa ujumla namna 

Maafisa Masuuli husika walivyozingatia Sheria mbalimbali, Kanuni, 

Maelekezo na Miongozo ya Serikali.Hivyo sura hii inatoa mrejesho wa 

namna rasilimali zilivyotumika na kusimamiwa na hivyo, kupelekea 

Serikali kuimarisha Uangalizi, Uwazi, Uwajibikaji, Utawala bora na 

kuchochea usimamizi bora wa rasilimali fedha katika nyanja zote za 

utendaji katika Wizara, I dara, Mabalozi na Sekretarieti za Mikoa. 

Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo, yakiwamo maelezo ya kina ya 

ukaguzi vimejadiliwa na Maafisa husika wa Wizara, Idara na Wakala 

wa Serikali; na maelezo yao yamezingatiwa katika kuandaa hii sura. 

10.2 Dosari katika Matumizi yaliyofanywa na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwenda kwenye Kampuni 
Binafsi za Kisheria Sh. 4,665,410,500  

Katika ukaguzi wangu nimebaini kuwa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali imetumia Sh. 4,665,410,500 kulipia ada za kisheria kwa 

kampuni tatu za kisheria, yaani M/S Curtis-Mallet, Prevost, Colt & 

Mosle LLP ya Londoni na Usharika kati ya Crax na kampuni ya uwakili 

ya Rweyongeza. Malipo yalikuwa kwa ajili ya kuiwakilisha Serikali ya 

Tanzania kwenye kesi ya usuluhishi kati ya Benki ya Standard 

Chartered (Hong kong) na Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania kwenye 

kesi Na. ICSID ARB/15/41. Mapitio ya nyaraka za malipo na 

viambatisho vingine yamebaini mapungufu yafuatayo: 

 Kiasi kilichohojiwa cha ada za kisheria Sh. 4,665,410,500 

hakikustahili kulipwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kwa niaba ya IPTL. Nimebaini kuwa, kulingana na vigezo vya 

kutoa hela katika Akaunti ya ‘Escrow’ ya Tegeta, IPTL ilikubali 

kulipia gharama za baadaye juu ya madai ambayo 

yangehusiana na hela iliyotolewa. Hata hivyo, Wanasheria 
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walipowasiliana na IPTL, Kampuni ilidai kuwa na hali tete ya 

kifedha. Aidha, barua ya IPTL ilieleza kuwa ingeweza kupata 

fedha kutoka kampuni nyingine zenye mahusiano lakini hilo 

halikuwezekana kwani lilihitaji kuapo kwa Mwenyekiti 

Mtendaji, jambo ambalo lilishindikana kwa sababu ya 

mashitaka yanayoendelea dhidi yake. 

 Malipo yaliyokatwa ya 15% ya Kodi ya zuio iliyopaswa kulipwa 

TRA kwa mujibu wa kifungu cha 83(1)(c)(ii) cha Sheria ya Kodi 

ya 2004 (iliyorekebishwa mwaka 2017). Hata hivyo, kampuni ya 

Curtis-Mallet ilidai tena kulipwa bila kukata kodi ya zuio, na 

hivyo kumlazimu Mwanasheria Mkuu wa Serikali kulipa kiasi 

kilichokuwa kimekatwa kama kodi ya zuio Sh. 512,073,000 kwa 

maelezo kuwa kiasi hicho kitakatwa kwenye malipo mengine: 

hivyo, kukiuka matakwa ya Sheria ya kodi. 

 Kutoshughulikiwa ipasavyo Mgongano wa maslahi tarajiwa na 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali kabla ya kukubaliana na 

Kampuni za kisheria. Nimebaini kuwa, tarehe 20/11/2015 

kupitia barua yenye kumbukumbu Na. AGC/C.130/1/68/70, 

Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali iliwasiliana na kampuni 

ya kisheria ya Crax na RK Rweyongeza juu ya Kuwepo Kwa 

mgongano wa maslahi na kampuni ya Uingereza kwani Benki ya 

Standard Chartered (Hong Kong) ni kampuni tanzu na Benki ya 

Standard Chartered (Uingereza).Hata hivyo, menejimenti 

ilijibu kuwa hakuna mgongano wa maslahi. 

 Aidha kulikosekana ushahidi wa kama huduma za kisheria 

zilipatikana kiushindani kulingana na matakwa ya Sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na kununi zake za mwaka 

2013 kwa kampuni zote tatu. Hii ni kwa sababu menejimenti 

iliamua kutumia manunuzi yasiyo ya wazi. 

 Ni maoni yangu kuwa, kiasi kilichotumika Sh. 4,665,410,500 

hakikupaswa kulipwa na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali, bali IPTL. Kutolipa kodi ya zuio huizuia Serikali 

kukusanya kodi zake. Mapungufu katika kutathmini mgongano 

wa maslahi kabla ya makubaliano huweza kuathiri uwakilishi 

kwenye kesi dhidi ya Serikali. Pia, manunuzi yasiyo na 
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ushindani yanayohusu huduma za kampuni za Sheria yanaweza 

kusababisha tozo kubwa ambazo haziwezi kuthibitishwa kwa 

kiwango kinachoridhisha. 

 Hivyo, nashauri menejimenti ya Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali kudai Sh. 4,665,410,500 kutoka IPTL ili kuendana na 

makubaliano kabla ya kutoa hela kwenye akaunti ya ‘Escrow’ 

ya Tegeta. Pia idai Sh. 512,073,000 kama kodi ya zuio kutoka 

kwa kampuni ya Curtis-Mallet. Pia, menejimenti ya Ofisi ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali inashauriwa kuhakikisha 

inafanya uchambuzi wa kina na wadau wa Sheria juu ya 

uwezekano wa kuwapo kwa mgongano wa maslahi katika hatua 

za awali. Aidha, Ofisi izingatie Sheria ya manunuzi ya umma ya 

mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013 juu ya manunuzi 

ya huduma za Kisheria. Zaidi, kuhakikisha vihatarishi 

vinadhibitiwa kikamilifu kabla ya kufanya malipo. 

 Vilevile, Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali pia itoe hali ya 

sasa ya kesi inayosikilizwa ICSID na kufanya ufuatiliaji wa 

karibu kuhakikisha kwamba makampuni yaliyohusishwa 

yanatuwakilisha kwa umakini na kulinda maslahi ya Nchi. 

10.3 Mapungufu katika Usimamizi wa Ankra za Matibabu Nje ya 
Nchi Sh. 7,013,014,856.65  

Ukaguzi wa Wizara ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto umebaini kuwa Sh. 7,013,014,856.65 zilitumika kwenye 

matibabu katika Hospital ya AHEL-India bila kuwa na uthibitisho kwa 

kiwango kinachoridhisha. Ankra zilizowasilishwa zinapingana na Aya 

ya 2 ya kifungu cha 2.2 cha makubaliano kati ya AHEL na MOHS (Kwa 

sasa MHCDGEC) kinachotaka mgonjwa kuruhusiwa AHEL baada ya 

kupokea nakala ya barua ya kibali inayotolewa na MHCDGEC. Mgonjwa 

atakayetibiwa anapaswa kuwa na nakala ya barua ya kibali ili AHEL 

waweze kutumia kibali hicho kuhakiki sifa za wagonjwa. Kwa lengo la 

udhibiti, baada ya kumaliza matibabu Wagonjwa wanapaswa kusaini 

ankra zao kabla ya kurejea Tanzania mara tu baada ya kuruhusiwa. 

Kwa kuongezea, kwenye ankra ambazo hazikusainiwa, madai mengine 

hayakuhakikiwa na kamati ya ufundi ya Ukaguzi wa kitabibu. Zaidi, 
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hapakuwa na nyaraka toshelezi na kutoingiza ankra kwenye rejista ya 

Wizara kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 73 hapo chini. 

Jedwali Na. 73: Muhtasari wa mapungufu yaliyobainika kwenye ankra 

za matibabu 

 
Chanzo: Barua ya Mapungufu ya MHCDGEC ya mwaka 2017/2018 

Wizara ilijibu kuwa imewaagiza matabibu ambata kusimamia udhibiti 

kwa kuhakikisha kuwa ankra zote zinasainiwa kulingana na tarehe za 

kuruhusiwa wagonjwa; zile ambazo hazina viambatisho menejimenti 

ilihaidi kuziwasilisha kwa ajili ya uhakiki. Menejimenti haikufanyia 

kazi mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma, kwani ankra za 

matibabu zinaelendelea kujirudia bila kuwa na mkakati wa 

kuziepuka. 

Kwa maoni yangu, naamini kuwa kushindwa kuwajibika kwenye 

matibabu nje ya nchi kunaweza kutengeneza mianya ya matumizi 

mabaya ye fedha za umma kupitia madai hewa kwa gharama ya mlipa 

kodi, hivyo, thamani ya fedha haiwezi kufikiwa. 

Hivyo, nashauri menejimenti ya MOHCDGEC kuhakikisha kuwa ankra 

zote zinapitiwa kitaalamu na kiueledi na Maafisa tabibu. Aidha, timu 

ya Ukaguzi wa Kitabibu kabla ya malipo ihakikishe kwamba madai 

yote yasiyo ya kweli yanaondolewa.Pia, ufuatiliaji wa ankra/hati za 

madai ambazo zinakosekana kutafutwa na ankra zote za kweli na 

kumbukumbu zake zinaingizwa kwenje rejista ya ankra. Madai yote 

yaliyohojiwa yanapawsa kuwasilishwa ipasavyo kwa ajili ya uhakiki. 

Na Mapungufu yaliyoibuliwa          Kiasi(TZS)

2
Ankra ambazo hazikusainiwa na

Wagonjwa
3,046,539,912.50

3 Ankra zisizo na viambatisho 121,497,661

7,013,014,856.65Jumla

1
Ankra ambazo hazikupitiwa na timu

ya Wakaguzi wa Kitabibu
3,785,840,959.33

4
Ankra ambazo hazikuingizwa

kwenye rejista
59,136,323.82
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10.4 Miamala yenye utata katika Sekretarieti ya Wilaya ya Tarime 
Sh. 514,000,000. 

Katika Ukaguzi wangu katika Sekretarieti ya Wilaya ya Tarime, 

nimebaini kuwa Sh. 514,000,000 zilipokelewa na DAS Tarime kwa ajili 

ya kuboresha miundombinu ya Hospitali ya Wilaya ya Tarime na 

kupima eneo lililopendekezwa kwa ajili ya kilimo cha miwa na 

kiwanda cha sukari kama ilivyoelezwa katika Jedwali Na. 74 hapo 

chini 

Jedwali Na. 74: Mihutasari wa miamala yenye utata 

Tarehe Maelezo Kiasi(Sh) 

29-04-2017 Malipo kwa DAS kupitia NMB akaunti Na. 
30410008369 kutoka kwa kampuni ya 
Biashara ya North Mara Comm kwa lengo 
la kupima eneo la kupanda miwa na 
kujenga kiwanda cha miwa 

214,000,000 

3-08-2017 Halmashauri ya Wilaya Tarime ilihuisha 
fedha kwenda akaunti Na. 30410008369 
kama mchango wa Halmashauri wa 
kukarabati na kuboresha Hospitali ya 
Wilaya ya Tarime 

300,000,000 

Jumla 514,000,000 
Chanzo: Barua ya mapungufu ya RAS-Mara kwa mwaka wa fedha 2017/18 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, nimebaini dosari zifuatazo: 

i. Kufungua akaunti ya benki NMB bila kibali cha Mamlaka 

husika 

Nimebaini kuwa akaunti Na.30410011011 haikufunguliwa chini ya 

mamlaka husika kwa mujibu ya kifungu cha 15 cha Sheria ya Fedha za 

Umma ya mwaka 2001(Iliyorekebishwa 2004) kinachotaka akaunti ya 

umma au akaunti ya ofisi kutofunguliwa bila mamlaka ya maandishi 

kutoka kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali kama ilivyoelezwa zaidi na 

kanuni ya 155(1) ya Kanuni za fedha za Umma ya mwaka 2001 

inayotaka pia Ofisa wa umma kutofungua akaunti ya benki ya amana, 

kuihifadhi au kutoa fedha za umma au fedha nyingine ambazo Afisa 

husika anawajibika nazo kulingana na majukumu ya ofisi au kwa ajili 

ya kufanya miamala ya kibenki bila kibali kutoka kwa Mhasibu Mkuu 

wa Serikali 
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ii. Utata katika kuhaulisha Sh. 300,000,000 

Tarehe 14 Agosti, 2017 ofisi ya DAS Tarime alihawilisha Sh. 

300,000,000 kutoka Akaunti ya DAS NMB Na 30410008369 kwenda 

kwenye akaunti ya biashara iliyofunguliwa Na. 30410011011 kwa jina 

la Akaunti ya Mageuzi ya Hospitali ya Tarime. Lakini tarehe hiyohiyo 

(14 Agosti, 2017) Sh. 300,000,000 zilihawilishwa tena kutoka akaunti 

Na. 30410011011 kwenda kwenye akaunti ya Zacharia Wambura. Nina 

shaka juu ya mzunguko wa hizi fedha kupitia kwenye akaunti 

iliyotajwa ambayo inamhusisha Zacharia Wambura anayehusika na 

ukarabati wa Hospitali ya Wilaya Tarime bila kuwa na ushaidi wa 

nyaraka. Kukosekana kwa nyaraka kunaacha kiasi kilicholipwa 

kuendelea kuwa chini ya muamala wenye utata. 

iii. Kutohakikiwa kwa maelezo ya matumizi ya fedha 

zilizochangwa na kampuni ya Biashara ya North Mara Comm 

Sh. 214,000,000 

Sikuweza kuhakiki maelezo ya matumizi ya Sh. 214,000,000 

zilizochangwa na kampuni ya Biashara ya North Mara Comm. Hii ni 

kwa sababu, hati za malipo na viambatisho vyake yaliyofanywa na DAS 

kutoka akaunti Na. 30410008369 zilichukuliwa na ofisi ya PCCB. 

Nimeshindwa kupata uhakika wa kiasi kilichohojiwa kwa sabubu ya 

kukosekana kwa nyaraka. Madhara yake ni kwamba, mawanda yangu 

ya Ukaguzi yameathiriwa kwa kiwango kikubwa katika nyanja zote.  

iv. Kukosekana kwa uthibitisho wa taratibu za manunuzi  

Nimebaini kuwa ofisi ya DAS Tarime haina Kitengo cha Manunuzi 

ambacho kingezingatia mchakato wa manunuzi kwa mujibu wa 

kifungu cha 31(1) cha Sheria ya manunuzi ya umma ya 2011. Kwa 

sababu hiyo, nimeshindwa kupata uhakika kama manunuzi ya vifaa 

vya Hospitali yamezingatia matakwa ya kifungu cha 64(1) cha Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013. 

Menejimenti ya RAS ilitoa maoni kwamba, udhaifu ulisababishwa na 

uelewa hafifu wa ofisi ya DAS juu ya namna ya kuendesha michakato 

ya manunuzi. Zaidi ya hilo, kulikuwa na kikwazo cha mawasiliano kati 

ya ofisi ya DAS na Katibu Tawala wa Mkoa juu ya namna ya kutekeleza 
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miradi iliyoanzishwa Matokeo yake hakupewa taarifa vizuri juu ya 

miamala iliyopitishwa kwenye akaunti husika. 

Ni mtazamo wangu kuwa, kukosekana kwa ushahidi wa nyaraka za 

kuthibitisha miamala iliyofanyika kunaweza kutengeneza mianya ya 

matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Kwa hiyo, nashauri menejimenti ya Sekretarieti ya Mkoa wa Mara, 

kwa kushirikiana na DAS Tarime, kuhakikisha: 

Kuzingatia matakwa ya Sheria ya Fedha za Umma ya 

2001(Iliyorekebishwa mwaka 2004) juu ya kufungua akaunti na Sheria 

ya Manunuzi ya umma ya mwaka 2011 na kanuni zake za mwaka 2013 

RAS anashauriwa kuingilia kati na kuchunguza suala hili kwa ukaribu; 

na  

Hatua stahiki zichukuliwe ili kutatua mapungufu yaliyobainika ili 

mbinu za kupunguza hayo mapungufu zinaanzishwa ili kuzuia kutokea 

mambo yaleyale kwa siku za usoni. 

10.5 Malipo yasiyo ya kawaida ya posho mbalimbali yaliyofanywa 
na Tume ya Huduma za Walimu Sh. 721,050,000 

Ukaguzi umebaini kuwa, wafanyakazi mbalimbali wa Tume ya 

Huduma za Walimu walilipwa posho inayofikia Sh. 721,050,000 kwa 

lengo la kutekeleza shughuli za ofisi, kwa kulipa posho ya safari kwa 

siku 324, posho ya kazi za ziada kwa siku 365 na posho za vikao kwa 

siku 127. Hii si kwamba inaashiria matumizi yenye mashaka bali 

kutokuwa na uhakika kama wafanyakazi walikuwa nje ya kituo cha 

kazi kwa mwaka mzima wakati rejista ya mahudhurio imeonesha 

Wafanyakazi hao walikuwapo ofisini kwa kipindi hicho. 

Ni mtazamo wangu kwamba, mapungufu haya yamesababishwa na 

udhibiti wa ndani na uaminifu hafifu juu ya kulinda na kutumia fedha 

za umma, ambapo kama hatua hazitachukuliwa yanaweza kuchochea 

matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Kwa sababu ya udhaifu ulioibuliwa hapo juu, nashauri menejimenti 

ya Tume ya Huduma za Walimu kuanzisha mifumo imara ya udhibiti 

wa ndani ikiwamo huduma za ukaguzi wa ndani, yenye vitendea kazi 
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vya kutosha na mgawanyo imara wa majukumu ambao unaweza kuwa 

na umuhimu katika kupunguza vihatarishi vilivyotambuliwa. 

Nashauri zaidi Ofisi ya Raisi Tawala za Mikoa na Serikali za mitaa 

kuchunguza kwa ukaribu suala hili, na itakapohitimishwa wahusika 

watapaswa kuwajibika.  

10.6 Kuongezeka kwa gharama za kukodi magari katika Balozi za 
Tanzania Moroni na Brasilia Sh 87,461,046.99 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa, Balozi za Moroni na Brasilia zimekuwa 

zikikodi magari kwa ajili ya shughuli za kila siku za Baloz; hivyo 

kukinzana na kanuni ya 84 ya kanuni za Huduma za Umma (Huduma 

za Nje ya Tanzania) ya mwaka 2016 inayotaka kutoa gari sahihi la 

uwakilishi kwa Mkuu wa Balozi na gari jingine linatolewa kwa ajili ya 

huduma za jumla. Katika ukaguzi wa mwaka husika, Balozi zililipa Sh. 

87,461,0546,99 kwa ajili ya kukodi magari. 

Menejimenti za Balozi husika zimekuwa zikifanya ufuatiliaji wa karibu 

na Wizara mama kupitia barua yenye kumbukumbu Na. 

CJB111/162/02/16 ya tarehe 8 Novemba, 2017 na CKCA.41/65/01/III 

ya tarehe 15 Januari 2019, mtawalia, lakini hakuna kilichofanywa na 

Wizara ili kumaliza tatizo hili kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 

10.3 hapo chini 

Jedwali Na. 10.3: Muhtasari wa gharama za kukodi magari 

Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.) 

1 2034 Ubalozi wa Tanzania Moroni  63,848,500.00 

2 2031 Ubalozi wa Tanzania Brasilia 23,612,546.99 

Jumla 87,461,046.99 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Naamini kuwa, gharama za kukodi zinazofikia Sh. 87,461,046.99 

zingeweza kuepukwa kama magari mapya yangenunuliwa na kutolewa 

kwa Balozi husika.  

Kwa hiyo, nashauri menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuachana na ongezeko la gharama za 

kukodi magari kwenye Balozi kwa kununua magari yake. 
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10.7 Malipo yasiyo na nyaraka toshelezi Sh. 4,369,240,033.86 

Katika Ukaguzi wa mwaka wa fedha 2017/18, nimebaini kuwa Taasisi 

arobaini (40) zilifanya malipo ya Sh. 4,369,240,033.86 ambayo 

hayakuwa na nyaraka toshelezi kama vile hati za madai, hati za kukiri 

kupokea huduma, hati za malipo na kadhalika. Kukosekana kwa hizi 

nyaraka kulizuia mawanda yangu ya ukaguzi katika kuthibitisha 

usahihi wa matumizi yaliyofanywa; hivyo kukinzana na kanuni ya 95 

ya kanuni za fedha za umma ya mwaka 2001 inayotaka malipo kuwa 

na nyaraka zinazojitosheleza. Kiambatisho Na. 54. 

Ni maoni yangu kuwa, malipo yasiyo na nyaraka toshelezi kwa 

kiwango kikubwa yamezuia mawanda yangu ya ukaguzi; hivyo uhalali 

wa malipo hauwezi kuthibitishwa katika kiwango kinachoridhisha. 

Nawashauri Maafisa Masuuli husika kukumbuka kuwa malipo yasiyo na 

nyaraka kisheria yanachukuliwa kama ni hasara ya fedha taslimu 

ambayo Mhasibu mkuu wa Serikali anapashwa kuijumuisha kwenye 

taarifa ya hasara ya mwaka ili kuchunguzwa na PAC kulingana na 

kanuni ya 18(1)(f) &(2) ya Kanuni za fedha za umma za mwaka 2001. 

Kwa sababu hiyo, Maafisa Masuuli wanawajibika na kutakiwa kuleta 

nyaraka zilizohojiwa kwa ajili ya uhakiki. 

Maafisa Masuuli pia wanashauriwa kuimarisha mifumo ya udhibiti wa 

ndani ya kumbukumbu za fedha kutoka hatua za awali za kutengeneza 

nyaraka, kuhifadhi, kutafuta na kuharibu nyaraka hizo. Hivyo, hatua 

za masahihisho kwa mujibu wa kanuni ya 24 ya Kanuni ya Fedha za 

Umma ya mwaka 2001 zinapaswa kuzingatiwa 

Kwa kulinganisha na Ripoti ya Jumla ya mwaka uliopita 2016/17 kiasi 

kilichohojiwa kimepungua kutoka Sh. 6,895 milioni mpaka Sh. 4,369 

milioni ijapokuwa idadi ya taasisi imeongezeka kutoka 27 mpaka 40. 

Katika mwaka huu nimejumuisha malipo yote yasiyo na viambatisho 

toshelezi kama vile malipo yasiyo na hati za malipo, na kukosekana 

kwa nyaraka. Hivyo kiasi kilichokuwa kimeoneshwa kwa utengano 

mwaka uliopita kimejumlishwa kwa lengo la ulinganisho. Kupitia 

ulinganisho huu, Maafisa Masuuli wamezingatia kwa kiwango kikubwa 

mapendekezo yangu kama inavyooneshwa hapo chini: 
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Kielelezo Na. 3: Ulinganisho wa malipo yasiyo na nyaraka toshelezi kwa 

miaka 8 mfululizo

 

10.8 Kodi za zuio ambazo hazikudaiwa Sh. 722,173,494.09 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa, Taasisi 7 zilishindwa kukata kodi ya 

zuio na kulipa TRA kama inavyotakiwa na kifungu cha 83(1)(c)(ii) cha 

Sheria ya Mapato ya mwaka 2004 (Iliyorekebishwa mwaka 2017) 

kinachotaka kukata kodi za zuio kwenye ada za huduma na malipo ya 

mikataba na kupeleka kwa Kamishna ndani ya siku saba baada ya kila 

mwisho wa mwezi kodi yoyote iliyokuwa imezuiliwa kulingana na 

kifungu cha 84(1) cha sheria hiyohiyo ya kodi ya mapato.Ukaguzi 

wangu umebaini kuwa Sh. 722,173,494.09 hazikukatwa kama kodi ya 

zuio; hivyo kukinzana na utii wa kodi kwa hiari kwenye vifungu 

vilivyotajwa hapo awali. Maelezo yametolewa kwenye Jedwali Na. 75 

hapo chini. 

Jedwali Na. 75: Muhtasari wa Kodi za Zuio ambazo hazikukatwa 

 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 
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Mwaka wa fedha

Chati inayoonesha ulinganisho wa malipo yasiyo na nyaraka toshelezi kwa 
miaka 8 mfululizo 

Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.)

1 78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya             12,578,443 

2 16 Mwanasheria Mkuu wa Serikali           512,073,000 

3 54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe             37,414,077 

4 67 Ofisi ya Rais-Sekretarieti ya Ajira             57,615,961 

5 96 Wizara ya Habari,Utamaduni,Sanaa na Michezo             56,420,478 

6 3 Tume ya Taifa ya mipango ya Matumizi ya Ardhi             14,000,000 

7 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha             32,071,535 

        722,173,494 Jumla
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Ikilinganishwa na Ripoti ya Jumla ya mwaka uliopita (2016/17), 

hakuna maboresho juu ya kuzingatia sheria za kodi. Hii ni kwa sababu 

kiasi kilichohojiwa kimeongezeka kutoka Sh. 109 milioni hadi Sh. 722 

milioni kama ilivyooneshwa kwenye picha hapo chini.Idadi ya taasisi 

ambazo hazijazingatia kifungu cha 83(1) imepungua kutoka taasisi 10 

hadi 7. 

Kielelezo Na. 4: kodi za zuio ambazo hazikudaiwa kwa miaka 4 

mfululizo 

 

Ni maoni yangu kuwa, kutozingatia vifungu vya 83(1) na 84(1) vya 

Sheria ya Kodi kunafanya taasisi zilizohojiwa kuwajibika kisheria 

kulipa kodi hizo ambazo zilipaswa kuwa zimezuiwa katika namna 

hiyohiyo. Hivyo, mgawanyo wa bajeti uliokuwa umeidhinishwa kwa 

malengo mengine unaweza kuathiriwa kwa gharama ya kushindwa 

kutii Sheria za Kodi. 

Napendekeza kuwa, Menejimenti za Taasisi husika zihakikishe kodi za 

zuio ambazo hazikukatwa zilipwe bila kuchelewa; na kwa siku za 

usoni, kodi hizo zinapaswa kuwa zinakatwa kwa usahihi na kupelekwa 

kwa Kamishna kama inavyotakiwa na vifungu vilivyotajwa hapo awali. 

2014/15
TZS 692,539 

(28%)

2015/16 TZS 
992,492 (39%)

2016/17. 
TZS109,164( 4%)

2017/18
TZS 722,173 (29%)

Chati inayoonesha kodi za zuio ambazo hazikudaiwa kwa 
miaka 4 mfululizo
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10.9 Malipo yasiyo na risiti za kielektroniki (EFD) Sh. 
1,432,407,818.97 

Ukaguzi wangu umebaini kuwa Taasisi 20 zililipa Sh. 1,432,407,818.97 

kwa Wazabuni mbalimbali wa bidhaa na huduma bila kudai risiti za 

kielektroniki kama inavyotakiwa na kifungu cha 36 (1) cha Sheria ya 

Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015 na Kanuni ya 28(1) ya Sheria ya 

Kodi ya Mapato (Vifaa vya Kielektroniki) kanuni za mwaka 2012 

zinazotaka Wazabuni wote na Wanunuzi kutoa na kudai risiti za 

kielektroniki. Hii ni kwa sababu, Serikali ina sera ya kuhakikisha 

miamala yote inaunganishwa na mifumo ya kielektroniki ili kuwa na 

ukusanyaji stahiki kupitia kudai risiti za kielektroniki wakati wa 

kununua bidhaa au huduma. Hivyo, Ukaguzi wangu umeshindwa 

kuthibitisha kama wazabuni hao wamesajiliwa kutoa risiti za 

kielektroniki. Rejea Kiambatisho Na. 62 

 

Ikilinganishwa na Ripoti kuu ya mwaka jana (2016/17) kiasi 

kilichohojiwa kimepungua kidogo kutoka TZS 1,533 milioni mpaka Sh. 

1,432 milioni. Vilevile idadi ya taasisi ambazo hazizingatii vifungu vya 

Sheria za Kodi vilivyotajwa imepungua kutoka taasisi 29 hadi 20. Kwa 

kipindi cha miaka 6, mwendelezo unaonesha kuna maboresho katika 

kuzingatia mambo ya kodi kama ilivyooneshwa kwenye chati ya hapo 

juu. 

TZS  47,935

TZS  4,005
TZS 6,185 TZS 7,790

TZS 1,553 TZS  1,432.00
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Usimamizi wa Matumizi 

Ni mtazamo wangu kuwa, kutodai risiti za kielektroniki kunaweza 

kutengeneza mianya ya kupoteza mapato ya serikali ikitokea miamala 

iliyohojiwa haitatamkwa na Wazabuni wakati wa kujaza mawasilisho 

ya makadirio ya kodi (Tax returns). Inapaswa kueleweka kuwa 

kushindwa kudai risiti za kielektroniki ni kosa kwa mujibu wa kanuni 

ya 50 na 55 ya Kanuni za Usimamizi wa Kodi (Kanuni za Jumla) za 

mwaka 2016. 

Napendekeza kuwa Maafisa Masuuli husika washughulikie na wazabuni 

wanaotumia mashine za kielektroniki au hati za madai 

zilizounganishwa na TRA. Zaidi, katika siku za usoni uzingatiaji wa 

sheria za kodi unapaswa kuzingatiwa ipasavyo. 

10.10  VAT ya 18% ambazo hazijadaiwa na Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji kwenye Programu ya Maendeleo ya Sekta ya 
Maji Sh. 49,285,014.88 

Mapitio ya ukaguzi wa malipo yaliyofanywa na Wizara ya Maji na 

Umwagiliaji yamebaini kuwa,Wzara ilifanya malipo kwa wazabuni 

mbalimbali wa bidhaa na huduma, ambapo Sh. 49,385,014.88 

ilitumika kama VAT ambayo ilipaswa kurejeshwa tena. Hii ni 

kulingana na Hati ya Makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania na 

Washirika wa Maendeleo katika utekelezaji wa mradi wa WDSP wa 

kutumia makubaliano ya utekelezaji wa kawaida; ambapo Serikali ya 

Tanzania ilikubali kusamehe matumizi yote halali ya bidhaa, ujenzi 

na huduma zinazofadhiliwa na WSDP katika kodi zinazotozwa moja 

kwa moja na zisizotozwa moja kwa moja na Serikali ya Tanzania. Pia, 

barua yenye kumbukumbu Na. TRA/HQ/CG/L.3 ya tarehe 7 

Septemba, 2015 na Sheria mpya (VAT Na.5 ya 2014) moja kwa moja 

vinasamehe kodi kwenye bidhaa zinazoagizwa nje na kutosamehe 

moja kwa moja bidhaa za ndani kwa kutaka VAT ilipwe kwanza na 

baade idaiwe chini ya kifungu cha 85 cha Sheria. Hivyo kusamehe 

kabisa bidhaa za nje na ndani. Menejimenti ilijibu kuwa imedai 

marejesho ya VAT kutoka TRA kupitia barua Na.CA.362/547/05B, 

CA.362/547/05B/02 na CA.362/547/05B/03.Hata hivyo, mpaka muda 

wa kuhitimisha ukaguzi wangu, Januari 2019, kiasi hicho kilikuwa 

hakijarejeshwa Wizarani. 
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Kwa maoni yangu, wanufaika wa WSDP waliokusudiwa hawakunufaika 

na matokeo ya mradi kwa kiwango sawa na kiasi ambacho hakijadaiwa 

Sh. 49,385,014.88. 

Napendekeza menejimenti ithibitishe marejesho ya VAT iliyolipwa 

awali na kuleta taarifa za marejesho kwa ajili ya uhakiki. 

10.11 Malipo ya madeni ya nyuma ambayo awali yalikuwa 
hayajaoneshwa Sh. 145,067,788.50 

Kanuni ya 85(3) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 

inayotaka matumizi kuingizwa kwa usahihi katika mwaka husika wa 

matumizi na hayapaswi kusogezwa mbele kwa lengo la kukwepa 

matumizi ya ziada yanayotolewa kwenye makadirio. Kinyume na 

kanuni hiyo, Ukaguzi wangu umebaini kuwa malipo ya Sh. 

145,067,788.50 yaliingizwa kwenye matumizi ya mwaka huu japo 

miamala husika ilifanyika kwenye mwaka wa fedha uliopita; na 

matumizi hayo hayakuingizwa kwenye taarifa za fedha zilizopita. 

Zaidi ya hayo, nimebaini kuwa, madai hayakuingizwa kama madeni 

katika mwaka husika. Hivyo, kukinzana na Viwango vya Kimataifa vya 

Uhandaaji wa Hesabu za Umma kwa Msingi usio Taslimu (Aya ya 7 ya 

IPSAS 1) inayotaka miamala na matukio mengine kutambuliwa 

inapotokea; na si lazima mpaka taslimu au taslimu linganishi ziwe 

zimepokelewa au kulipwa; na inapaswa kuingizwa kwenye mwaka 

husika.Taasisi husika zimeorodheshwa kwenye Jedwali Na. 76 hapo 

chini. 

Jedwali Na. 76: Malipo ya madeni ya nyuma ambayo hayakuoneshwa 

 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Ikilinganishwa na Ripoti kuu iliyopita ya 2016/17, idadi ya taasisi 

ambazo hazijazingatia kanuni ya 85(3) ya kanuni za Fedha za Umma 

Na Mafungu Mkaguliwa Kiasi (Sh.)

1 73 Sekretarieti ya Mkowa wa Iringa 16,139,800.00

2 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 64,991,818.00

3 72 Secretarieti ya Mkoa wa Dodoma 48,407,704.00

4 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 11,683,115

5 62
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 

Mawasiliano
3,845,351.50

145,067,788.50Jumla
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Usimamizi wa Matumizi 

za mwaka 2011 na aya ya 7 ya IPSAS 1 zimeongezeka kutoka 2 hadi 5. 

Hii inaonesha kuwa, hakuna maboresho katika kuzingatia kanuni na 

viwango. Kiasi kichohojiwa kimeongezeka kutoka Sh. 23 milioni hadi 

Sh. 145 milioni kama ilivyooneshwa hapo chini. Hii sio ishara nzuri 

katika usimamizi wa matumizi 

 

Naamini kuwa bajeti kwa ajili ya shughuli zilizobainishwa 

kutekelezwa katika mwaka huu zimeathirika vibaya kwa kiwango cha 

Sh. 145,067,788.50; hivyo kukinzana na makadirio ya bajeti 

iliyotengwa. 

Napendekeza kuwa, Maafisa Masuuli wachambue shughuli zote 

ambazo hazikutekelezwa kutokana na madhara ya kulipa madeni ya 

nyuma na kuhakikisha zinaingizwa tena kwenye bajeti ijayo. 

Menejimenti za Taasisi zilizohojiwa zinashauriwa muda wote 

kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma 

kwa Msingi usio Taslimu na kanuni ya 85(3) ya kanuni za Fedha za 

Umma za mwaka 2001 

10.12 Fedha ambazo hazijarejeshwa kwenye akaunti za amana Sh. 
562,635,234.24 

Ukaguzi wangu wa malipo umebaini kuwa Wizara, Idara na 

Sekretarieti 10 zilihaulisha Sh. 562,635,234.24 kutoka kwenye akaunti 

Taasisi 2

Taasisi-5
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za amana za ndani zilizokopwa kutoka kwenye akaunti za amana na 

miradi iliyotengwa kwa matumizi mahsusi kwa lengo la kuzirejesha 

tena. Kinyume chake, mpaka mwisho wa mwaka (30 Juni, 2018) kiasi 

kilichokopwa kilikuwa hakijarejeshwa kama ilivyooneshwa kwenye 

Jedwali Na. 77 hapo chini: 

Jedwali Na. 77: Fedha ambazo hazijarejeshwa kutoka kwenye akaunti 

ya Amana 

 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Nimebaini kuwa, kuchelewa kurejesha fedha zilizokopwa kunaweza 

kusababisha kuchelewa au kutotekelezwa kwa shughuli zilizopangwa. 

Hivyo kusababisha kutofanikiwa kwa malengo yaliyokusudiwa 

Kwa hiyo, napendekeza kuwa Maafisa Masuuli wanapaswa kurejesha 

fedha zilizokopwa ili kurahisisha utekelezaji wa shughuli zilipopangwa 

kutekelezwa. 

10.13 Dosari katika Usimamizi wa Masurufu Sh. 6,356,450,927.45 

Masurufu ni fedha taslimu ambazo Serikali hutumia kulipia vitu 

vidogovidogo na matumizi ya mara kwa mara. Pia humaanisha fedha 

za awali anazopewa mtu kwa lengo mahsusi. Ijapokuwa masurufu 

yanaweza kuhusisha kiasi kidogo, bado usimamizi wake unapaswa 

kuangaliwa kwa umakini kwani inaweza kuvutia udanganyifu na 

ubadhirifu katika kuyarejesha. Wakati wa Ukaguzi, nimebaini dosari 

zifuatazo: 

Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.)

1 73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 66,529,840

2 46 Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 223,200,000

3 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara-Hospitali ya Rufaa ya Mkoa 6,500,000

4 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara    48,172,339 

5 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 69,856,588

6 83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 18,332,000

7 40 Mahakama ya Tanzania 25,448,248

8 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 28,740,000

9 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 11,861,672

14,529,662

49,464,885

562,635,234

77

10 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha

Jumla
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Usimamizi wa Matumizi 

a) Ucheleweshaji wa kurejesha masurufu muda wake unapofikia 

ukomo; 

b) Masurufu yaliyolipwa moja kwa moja kama matumizi kwenye 

vifungu vya matumizi; 

c) Kutotumia mfumo wa Epicor 9.05 wakati wa kutoa masurufu 

(Moduli za masurufu); 

d) Rejista zinaandaliwa kwa mkono, hivyo kuwa katika hatari ya 

marejesho ya masurufu yenye udanyanyifu; 

e) Masurufu yaliyotolewa kwa majina tofauti na Maofisa 

waliopokea 

f) Masurufu yaliyorejeshwa na watu tofauti na waliopewa 

masurufu; 

g) Kuwapo kwa mazingira yalisababisha tarehe ya marejesho 

kuwa ya awali kuliko tarehe ya kulipa masurufu kwa wahusika; 

na 

h) Baadhi ya waajiriwa walipewa masurufu mengine wakati 

wameshikilia masurufu ambayo hayajarejeshwa kinyume na 

Kanuni ya 103 (7) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 

Katika Ukaguzi wangu, nimebaini kuwa, Wizara, Idara, Balozi na 

Sekretariaeti za mikoa 28 zilifanya malipo yanayofikia Sh. 

6,356,450,927.45 ambayo hayakuwa na uwajibikaji stahiki; hivyo, 

kuashiria kuwa kuna uwezekano wa matumizi mabaya ya fedha za 

Umma. 

 Kwa hiyo, napendekeza menejimenti za taasisi husika kuhakikisha 

masurufu yanafanyiwa marejesho mara tu baada ya lengo la hayo 

masurufu kukamilika; na muda haupaswi kuzidi siku 14 za kazi. 

Vinginevyo kiasi kilichosalia kinapaswa kurejeshwa kutoka kwenye 

mshahara au stahiki au malipo mengine ambayo hajapewa mshika 

masurufu kama inavyotakiwa na kanuni ya 103(3) ya Sheria ya Kanuni 

za fedha za Umma ya mwaka 2001. Tazama Kiambatisho Na. 56 
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10.14 Malipo yaliyofanyika kimakosa katika vifungu visivyostahili 
Sh. 885,994,926,713.82 

Kanuni ya 42(2) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inataka 

Bunge mara tu baada ya kuidhinisha makadirio, kutunga sheria ya 

matumizi itakayompa mamlaka Waziri kutumia kiasi kilichoidhinishwa 

kwenye makadirio na kuzigawa kwenye mafungu yaliyoelezwa kwenye 

sheria. Sheria hiyo inataka kila matumizi na mapato kuoneshwa kwa 

usahihi kulingana na maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa. Kinyume 

chake, katika Mwaka huu wa Ukaguzi nimebaini kuwa Sh. 

885,994,926,713.82 zililipwa kimakosa kutoka kwenye vifungu 

visivyostahili kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 78 hapo chini. 

Jedwali Na. 78: Malipo yaliyofanyika kimakosa kwenye vifungu 

visivyostahili 

 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Hii si tu inaonesha kwamba mchakato wa bajeti hauna uhalisia, bali 

pia inaashiria upotoshaji wa taarifa za fedha za taasisi zilizokaguliwa. 

Nimebaini kuwa malipo yaliyofanyika kimakosa kwenye vifungu 

visivyostahili imeongezeka kwa kiwango kikubwa sana kutoka Sh. 

751,946,000 hadi Sh. 885,994,926,713.82 kutoka mwaka jana 2016/17 

hadi 2017/18. Taasisi zilizohusika zimeongezeka kidogo kutoka taasisi 

7 hadi 10 kama ilivyooneshwa katika chati ya hapo chini. Tofauti hii 

imechangiwa zaidi na fungu Na. 22-Deni la taifa na Huduma za jumla. 

Na Fungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.)

1 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 25,358,936.00

2 91 Mamlaka ya Udhibiti wa Madawa ya Kulevya 24,975,375.98

3 92 Tume ya Kuzuia UKIMWI Tanzania 13,040,000.00

4 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 11,392,600.00

5 33
Ofisi ya Rais, Sekretariaeti ya Viongozi wa 

Umma  
24,756,381.84

6 2034 Ubalozi wa Tanzania -Moroni 430,859,250.00

7 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 4,816,700.00

8 13 Kitengo cha kuzuia Fedha Haramu 40,210,165.00

9 48
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya

Makazi 
27,700,000.00

10 22 Deni la Taifa na Huduma za Jumla 885,391,817,305.00

885,994,926,713.82Jumla
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Usimamizi wa Matumizi 

Kielelezo Na. 5: ulinganisho wa matumizi yaliyolipwa kimakosa kutoka 

kwenye vifungu visivyostahili 

 

Narudia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma na kushauri Maafisa 

Masuuli kutoendelea kuchepusha fedha na kuzingatia matumizi 

yanakuwa kwenye vifungu vya bajeti iliyoidhinishwa. Pale inapotokea 

uchepushaji haukwepeki, kibali cha kubadili matumizi lazima 

kiombwe kutoka kwenye mamlaka husika kwa mustakabali na kifungu 

cha 41 cha Sheria Na.11 ya Bajeti ya 2015. 

10.15 Matumizi yasiyo na tija Sh. 668,764,264.53 

Kama ilivyotafsiriwa na kanuni ya 21 ya Kanuni za fedha za Umma za 

2001, malipo yasiyo na tija ni yale yaliyofanywa kwenye huduma hewa 

(zisizo na manufaa), na ambayo yangeepukika kama umakini wa hali 

ya juu ungetiliwa maanani. Kwa maana hiyo,nimebaini kuwa taasisi 3 

zimetumia Sh. 668,764,264.53 kama matumizi yasiyo na tija kama 

ilivyofupishwa katika Jedwali Na. 79 hapo chini. 

Jedwali Na. 79: Orodha ya malipo yasiyo na tija 

 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 
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Na Mafungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.) Uhalisi wa matumizi

1 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 10,359,430.00 Matumizi ya ziada yasiyo muhimu kutokana na

kununua mashine mbovu ya kufulia nguo

2 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 657,949,308.53 Tozo, adhabu na riba zitokanazo na kushindwa

kuzingatia matakwa ya mikataba

3 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto

5, 455,521.00 Ikiwa ni 50% ya riba kwa menejimenti kushindwa

kupeleka makato kwa wakati kwenda PSPF

668,764,264.53Jumla
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Nimebaini kuwa matumizi yasiyo na tija yameongezeka kutoka Sh. 

milioni 61 mpaka Sh. 668, 764,264.53 kutoka mwaka 2016/17 hadi 

2017/18 kwa mtawalia. Idadi ya taasisi zilizohusika zimebaki zilezile 

tatu. 

Kielelezo Na. 6: matumisi yasiyo na tija kwa miaka miwili 

 

Maoni yangu ni kwamba, matumizi haya yasiyo na tija yangeweza 

kuepukika, na kiasi hicho cha fedha kutumika katika shughuli nyingine 

muhimu kwa kutumia vizuri fedha za walipa kodi. 

Hivyo, nawashauri Maafisa Masuuli husika kutumia vizuri sana fedha 

za umma katika kufanya malipo ndani ya muda unaotakiwa; na 

kuepuka adhabu zisizo za lazima na matumizi mengine yasiyo na tija. 

10.16 Malipo yaliyofanywa bila kuidhinishwa Sh. 193,182,333.28 

Ukaguzi wangu wa mwaka wa fedha 2017/18 umebaini kuwa taasisi 6 

zilifanya malipo ya Sh. 193,182,333.28 ambayo nyaraka zake za 

malipo hazikuidhinishwa kabla ya malipo. Hii ni kinyume na kanuni ya 

88(1) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inayotaka Afisa 

Masuuli au mtu yeyote kusaini/kuidhinisha hati za malipo kabla ya 

kufanya malipo. Malipo ambayo hayajaidhinishwa yameorodheshwa 

kwenye Jedwali Na. 80 hapo chini. 

, 2016/17, 
TZS 61,793, 8%

, 2017/18, 
TZS 668,764, 92%

Chati inayoonesha matumisi yasiyo na tija kwa miaka miwili
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Usimamizi wa Matumizi 

Jedwali Na. 80: Malipo yaliyofanyika bila kuidhinishwa 

 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka 2017/2018 

Ni maoni yangu kuwa, malipo ambayo hayajaidhinishwa yanaweza 

kusababisha matumizi mabaya ya fedha. Aidha, Wafanyakazi wasio 

waaminifu wanaweza kutumia mianya hii kufanya malipo hewa bila 

menejimenti kugundua. 

Nawashauri Maafisa Masuuli wanaohusika kuhakikisha malipo yote 

yanaidhinishwa ipasavyo katika ngazi zote ili kupunguza viatarishi 

vinavyohusiana na mifumo dhaifu ya udhibiti wa ndani 

10.17 Malipo yasiyostahili kutoka kwenye akaunti za amana Sh. 
192,582,796.42 

Kanuni ya 132 ya kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inasisitiza 

fedha zilizo kwenye amana kutumika kulingana na malengo ya kuweka 

fedha hiyo kama inavyoelezwa na kumtaka Ofisa muidhinishaji 

kujiridhisha kama malengo ya amana hiyo yametimizwa Ofisa huyo 

atapaswa kujiridhisha mwenyewe marejeo ya nyaraka halisi 

zilizotolewa, kwamba mtu anayedai amana ni mhusika halisi au 

vinginevyo anastahili kurejeshewa. Kinyume chake Sh. 

192,582,796.42 zililipwa kutoka kwenye akaunti za Amana kwa ajili 

ya shughuli ambazo hazina uhusiano na malengo yaliyowekwa kama 

ilivyooneshwa kwenye Jedwali Na. 81 hapo chini. 

Na Mafungu Mkaguliwa  Kiasit(Sh.) 

1 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 89,240,219     

2 41 Wizara ya Katiba na Mambo ya Sheria       34,000,000 

3 74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma (Hospitali ya Rufaa Maweni )       11,472,320 

4 80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara        1,400,000 

5 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha       51,919,753 

6 2 Tume ya Huduma za Waalimu        5,150,041 

  193,182,333 Jumla
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Jedwali Na. 81: Malipo yasiyostaki kutoka kwenye akaunti za amana 

 
Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka 2017/2018 

Ni mtazamo wangu kuwa, usimamizi duni wa amana husababisha 

kuwa na matumizi mabaya ya fesha taslimu kinyume na malengo 

yaliyowekwa. 

Menejimenti na Maafisa Masuuli husika wanapaswa kuweka jitihada 

zaidi katika kuanzisha mifumo imara ya udhibiti wa ndani. 

10.18 Bakaa ya fedha za amana ambazo hazijatumika kwa muda 
mrefu Sh. 2,532,574,210.92  

Kanuni ya 133(1) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 inataka 

‘Bakaa ya amana yoyote iliyobaki muda mrefu bila kudaiwa kwa miaka 

mitano inaweza, kwa kibali cha Mhasibu Mkuu wa Serikali, kulipwa 

kwenye akaunti ya mapato; na Mhasibu Mkuu wa Serikali anaweza 

kurejesha fedha ya amana kwa mtu yoyote anayestahili kama 

amejiridhisha kwamba madai ni sahihi. Nimebaini kuwa, Taasisi 5 

zimebakiza bakaa za amana bila kuomba kibali ili kutumia bakaa hiyo 

kwenye kazi nyingine muhimu kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali 

Na. 82 hapo chini: 

Jedwali Na. 82: Bakaa la Amana ambayo hazijatumika muda mrefu 

 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Na Fungu Mkaguliwa  Kiasi(Sh.) 

1 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma      14,937,160 

2 63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita        7,467,300 

3 87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera      35,872,189 

4 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara      36,118,000 

5 80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara      87,877,622 

6 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani      10,310,525 

 192,582,796 Jumla

Na Mafungu Maelezo Kiasi(Sh.)

1 53
Ofisi ya Huduma ya Mashtaka ya

Umma
447,825,930.31

2 2018
Ubalozi wa Tanzania, 

Washington, D.C 
231,781,467,00

3 50 Wizara ya Fedha na Mipango 203,423,657.91

4 43 Wizara ya Kilimo 95,698,152.25

5 2002 Ubalozi wa Tanznania- Berlini 1,553,845,003.45

2,532,574,210.92Jumla
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Usimamizi wa Matumizi 

Ni maoni yangu kuwa malengo yaliyokusudiwa yamekamilika. Hivyo, 

fedha za amana zinapaswa kuhamishiwa kwenye akaunti ya mapato 

au kutumika kwa shughuli nyingine baada ya kuomba kibali kutoka 

kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali; vinginevyo, bakaa iliyopo inaweza 

kutumiwa vibaya kwa siku za usoni. 

Napendekeza kwamba, Menejimenti za taasisi husika kutumia bakaa 

za amana zilizokaa muda mrefu kwenye akaunti za amana au 

kuzihawilishia kwenye akaunti ya mapato kulingana na Kanuni ya 133 

(1) ya kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001. 

10.19 Hasara ya fedha za umma kutokana na makosa ya kujaza 
madai ya NHIF Sh. 291,933,248 

Mapitio yangu ya madai ya kurejeshewa fedha kutoka NHIF nimebaini 

kuwa Sekretarieti za Mikoa zimepata hasara inayofikia Sh. 

291,933,248 kutokana na dosari katika kujaza madai, hivyo kukinzana 

na kifungu cha 27(2) ya Sheria ya NHIF ya mwaka 1999. Zifuatazo ni 

Sekretarieti za Mikoa zinazohusika kama ilivvyooneshwa kwenye 

Jedwali Na. 83 hapo chini. 

Jedwali Na. 83: Orodha ya Taasisi zenye madai yaliyokataliwa 

Na Mafungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.) 

1 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 16,014,180 

2 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 49,029,655 

3 86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 119,159,625 

4 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 41,091,435 

5 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 
(Hospitali ya Rufaa Mawenzi) 

33,637,340 

6 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 9,850,218 

7 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 23,150,795 

Jumla 291,933,248 

Chanzo: Barua za mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/18 

Kwa ulinganisho, Nimebaini kuwa hasara zilizotokana na kukataliwa 

kwa madai imepungua kutoka Sh. milioni 343 hadi Sh. milioni 292 

katika mwaka 2016/17 hadi 2017/18, mtawalia, kama ilivyooneshwa 

katika chati hapo chini. Taasisi zilizotumika zimepungua kidogo 

kutoka 9 hadi 7 
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Kielelezo Na. 7: mwenendo wa hasassa kutokana na kukataliwa kwa 

marejesho ya fedha kutoka NHIF 

 

Ni maoni yangu kuwa, kama menejimenti za Sekretariati za Mikoa 

husika na Hospitali hazitafanya usimamizi na kuhakikisha kwamba 

fomu za madai zinajazwa vizuri na kwa uwajibikaji zinaweza kuathiri 

utoaji wa huduma kwa gharama ya madai yaliyokataliwa. Madhara ya 

kutojaza vizuri fomu za madai ya NHIF yamepelekea kukataliwa kwa 

madai yanayofikia Sh. milioni 292 ikiashiria kuwa taasisi zilizohojiwa 

zimepata hasara kwa kiwango sawa na madai yaliyokataliwa. 

Nashauri menejimenti ya NHIF kuwa inatoa mafunzo ya mara kwa 

mara; na pale itakapowezekana, kila Hospitali ya Rufaa ipangiwe 

Afisa atakayewajibika ili kurahisisha zoezi la kujaza fomu. 

10.20 Malipo yaliyozidishwa kiasi kinachotakiwa Sh. 
133,528,196.68 

Kanuni ya 87 ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 inataka Afisa 

anayesaini nyaraka za malipo kuthibitisha usahihi wa kila maelezo ya 

malipo; kinyume chake, nimebaini kuwa taasisi 6 zililipa Sh. 

133,528,196.68 kununua bidhaa na huduma kwa kulipa zaidi ya kiasi 

kilichokuwa kinatakiwa. Kitendo hiki kinaonesha upotoshaji wa 

taarifa za fedha kwenye taasisi husika. Masuala haya yalijadiliwa kwa 

TZS 343 milioni  
(2016/17 )

TZS 292 milioni   
(2017/18)

Chati inayoonesha mwenendo wa hasassa kutokana na 
kukataliwa kwa marejesho ya fedha kutoka NHIF
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kila Mkaguliwa, ambapo Maafisa Masuuli waliahaidi kudai hela 

iliyolipwa zaidi kama ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 84 hapo chini. 

Jedwali Na. 84: Matumizi yaliyolipwa zaidi 

Na Fungu Mkaguiwa Kiasi(Sh.) 

1 73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa (Hospitali 
ya Mkoa wa Iringa) 

25,636,500.00 

2 2040 Ubalozi wa Tanzania– Tel Aviv, Israel  14,093,750.00 

3 88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam 16,874,258.68 

4 56 Ofisi ya Rais, Tawala za mikoa na Serikali 
za mitaa 

19,717,800.00 

5 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 4,485,888.00 

6 02 Tume ya Huduma za waalimu 52,720,000.00 

Total 133,528,196.68 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

Kwa kulinganisha na ripoti yangu iliyotangulia mwaka 2016/17 kiasi 

kilichohojiwa kimepungua kutoka Sh. 306 milioni hadi Sh. milioni 

133.Vilevile, idadi ya taasisi ambazo hazikuzingatia kanuni ya 87 

imebaki ileile ya taasisi 6. Kwa miaka 5 mwenendo unaashiria kuwa 

kuna maboresho kidogo kwenye usimamizi wa matumizi kama 

ilivyooneshwa kwenye chati hapo chini. 

Kielelezo Na. 8: linganisho la malipo yaliyozidishwa kwa miaka 5 

mfululizo 

 

Kwa mtazamo wangu, kiasi kilicholipwa kilisababishwa na udhibiti 

hafifu wa ndani katika mchakato wa malipo ambao labda 

ungesababisha nyaraka za malipo kuandaliwa kwa kutumia hati 

2013/14 2014/15 2015/16 2016/17 2017/18

TZS katika 000 440,722 373,842 11,489 306,377 133,528

Idadi ya Taasisi 8 6 4 6 6
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zilezile za madai na hati nyingine za madai kulipwa zaidi ya kiasi 

kilichokuwa kinatakiwa. Hivyo, nashauri yafuatayo: 

a) Menejimenti za taasisi husika kuimarisha udhibiti wa ndani wa 

mifumo ya kuchakata malipo  

b) Kiasi kilicholipwa mara mbili na kilicholipwa zaidi kinapaswa 

kurejeshwa na kufanya usuluhishi ili kurekebisha malipo 

yaliyozidishwa.  

10.21 Hitimisho 

Katika kupitia udhaifu uliyooneshwa hapo juu, nahitimisha kuwa, 

udhaifu na dosari vinaweza kuondolewa au kuwa katika kiwango 

kinachostahimilika kama tu ufanisi wa udhibiti wa ndani utasisitizwa 

kwa umakini, vihatarishi vinatathminiwa ipasavyo na Sheria husika 

zinazingatiwa kikamilifu. 
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Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

11Sura ya Kumi na Moja 

Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

11.1 Utangulizi 

Sehemu hii ya ripoti inatarajia kuonyesha muhtasari wa matokeo 

muhimu ya ukaguzi na mapendekezo husika kutokana na ukaguzi wa 

usimamizi mali na madeni kwa mwaka 2017/18. 

11.2 Usimamizi wa Mali za Kudumu 

Mali za Kudumu zinachangia sehemu kubwa kwenye Mali za Serikali. 

Kwa hivyo, kuna haja ya kuhakikisha kunakuwa na ufanisi katika 

usimamizi wake. 

Wizara ya Fedha imeweka miongozo mbalimbali inayoelekeza na 

kuweka mahitaji maalum kwa kuzingatia matakwa ya kitaaluma ili 

kuwe na ufanisi katika usimamizi na udhibiti wa Mali za Umma.  

Mapitio yangu yalibaini maeneo kadhaa ambayo yanatakiwa 

kuimarishwa katika usimamizi wa Mali za Kudumu za Umma. Maeneo 

hayo ni: 

11.2.1 Majengo yaliyotelekezwa, Ujenzi usiokamilishwa na 

Viwanja visivyoendelezwa  

Nilibaini kuwa Serikali ina majengo yaliyotelekezwa, viwanja 

ambavyo hajijaendelezwa kwa kipindi kirefu, ujenzi wa majengo kwa 

kipindi kirefu bila kukamilishwa na kutorekebishwa kwa mapungufu 

yaliyojitokeza katika kipindi cha matazamio. Nilibaini Taasisi saba (7) 

zimetelekeza majengo na mengine ujenzi umesitishwa; saba (7) zina 

majengo yanayojengwa pole pole sana na Ofisi za balozi tatu (3) zina 

viwanja ambavyo havijaendelezwa kwa muda mrefu kama 

zilivyoainishwa kwenye Tazama Kiambatisho Na. 57 

Miradi ya ujenzi isiyokamilishwa katika kipindi kilichopangwa inakuwa 

na athari nyingi, zikijumuisha kuongezeka kwa gharama za ujenzi, 

ucheleweshwaji wa huduma, mazingira hatarishi ya kufanya kazi na 

utolewaji wa huduma hafifu.  
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11.2.2 Kuwapo kwa Rejista ya Mali za Kudumu Isiyo Timilifu  

Katika sampuli ya Taasisi 28 mapitio ya Ukaguzi wa Rejista za Mali za 

Kudumu nilibainisha mapungufu yafuatayo; mali zisizo na nambari za 

utambulisho, kukosekana kwa tarehe ya manunuzi, aina ya mali, 

muda wa matumizi ya mali, uchakavu uliotolewa kwa mwaka 

ukilinganishwa na taarifa ya uchakavu wa Mali kwa miaka ya nyuma. 

Njia ya uchakavu na kiwango cha kutumia, Thamani halisi ya Mali, 

Uhamisho wa Mali, kuuzwa kwa Mali na kuziondoa Mali, hayo yote 

hayakuonyweshwa kwa Rejista ya Mali, kinyume na sehemu ya 5.2 ya 

muongozo wa Mali za Kudumu za Serikali 2012. Taasisi zilizobainika 

na mapungufu hayo zimeonyeshwa katika Kiambatisho Na. 58. 

Kazi muhimu ya usimamizi ni kuhakikisha mali za Taasisi zinalindwa 

kutokana na tishio lolote ambalo linaweza kuzuia Taasisi husika 

kufikia malengo yake. 

Kazi hii muhimu haiwezi kufikiwa ikiwa hakuna mfumo mzuri 

ulioanzishwa wa kusimamia Mali.  

Ninashauri Taasisi husika kurekebisha taarifa kwenye Regista ya Mali 

kwa wakati ili kuwe kwa mfumo sahihi wa kufuatilia mali ili kutoa 

repoti sahihi ya Mali za Taasisi. 

Regista ya Mali za Kudumu yenye taarifa sahihi inatumika kama 

kidhibitisho cha ukaguzi ili kutoa maoni juu ya usahihi wa taarifa za 

Fedha.  

11.2.3 Magari ambayo hayatumiki kwa muda mrefu bila 

kufanyiwa matengenezo au kuuzwa  

Kufuatia ukaguzi wa Mali za Kudumu uliofanyika kwenye Taasisi 

ikijumlisha Ofisi za Ubalozi Nje ya Nchi, nilibaini magari 264 na Mali 

zingine zipatazo 66 ambapo taratibu za kuziondosha kwa mujibu wa 

Kanuni Na.254 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 

haikufuatwa. Magari pamoja na Mali zingine vinachukua nafasi katika 

majengo ya Taasisi husika kwa muda mrefu pia vinaendelea 

kuharibika zaidi. Kwa taarifa Zaidi tazama Kiambatisho Na. 59 

Usimamizi wa hali ya Magari na Mali zingine za Serikali yanaangaliwa 

na watumiaji pale tu ubovu unapojitokeza. Hata hivyo hakuna 
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Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

taratibu zilizowekwa za kuhakikisha kunakuwapo na uchunguzi wa 

hali za magari na mali nyingine mara moja kwa mwaka na hakuna 

taratibu ya kuwa na kumbukumbu juu ya taarifa za uchunguzi wa kila 

gari au mali nyingine.  

Hali hii si kuwa tu inaongeza gharama za uendeshaji kwa Taasisi, bali 

pia inapelekea kutoa taarifa ya thamani za Mali za Kudumu isiyo 

sahihi.  

Naishauri Serikali kuanzisha taratibu za uchunguzi wa hali za Magari 

na Mali nyingine mara moja kwa mwaka; na kuwa na utaratibu wa 

kuweka kumbukumbu kuhusu taarifa za uchunguzi wa kila gari au mali 

nyingine kwenye Regista.Hii itasaidia Afisa masuuli kufanya maamuzi 

juu ya kuondoa kwenye matumizi Magari na Vifaa chakavu kwa 

wakati.  

11.2.4 Ukosefu wa Nyaraka za Umiliki wa Ardhi na Majengo 

ya Umma 

Barua yenye kumbukumbu Na.CAB142/626/01/A/42 kutoka kwa 

Katibu Mkuu Kiongozi ya tarehe 26/09/2014 na barua kumbukumbu 

Na.CNA.32/572/01/96 kutoka kwa Msajili wa Hazina ilielekeza kwa 

Taasisi zote za Umma zinafuatilia nyaraka za umiliki wa Ardhi 

wanazomiliki.  

Ardhi na Majengo yanayomilikiwa na Wizara na Sekretarieti za Mikoa 

hadi sasa hazina nyaraka za umiliki licha ya mapendekezo yangu ya 

awali. Jedwali Na. 85 linaonyesha orodha ya Taasisi ambazo 

hazijapata Hatimiliki kutoka kwa Mamlaka husika za Serikali. 

Jedwali Na. 85: Ukosefu wa Nyaraka za Umiliki wa Ardhi na 
Majengo ya Umma 
Na. Fungu Jina la Taasisi 
1 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
2 41 Wizara ya Katiba na Sheria 
3 78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya  
4 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto 
5 50 Wizara ya Fedha na Mipango 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 
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Hatimiliki inampa mmiliki uhalali kisheria kumiliki ardhi, bila 

hatimiliki Taasisi zinaweza kukosa haki pale inapotokea mgogoro wa 

mipaka ukizingatia kuwa Hati ndiyo inayothibitisha kisheria uhalali wa 

kumiliki ardhi.  

Ninashauri Mkurugenzi wa Usimamizi ya Mali za Umma chini ya Wizara 

ya Fedha na Mipango afuatilie Taasisi husika na kuhakikisha nyaraka 

za umiliki zinapatikana kwa kufanya ufuatiliaji wa karibu kwa 

mamlaka zinazohusika.  

11.2.5 Ukosefu wa Mpango wa Matengenezo na Kumbukumbu 

za Matengenezo ya Mali za Kudumu  

Kanuni Na.254 (1) ya kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 (rejeo 

2004) inahitaji kuwa, pamoja na matengenezo ya magari na mitambo, 

kuwe na taarifa za kila gari au mtambo kuhusu historia, utendaji, 

matengenezo pia kufanya ulinganifu kati ya utendaji wake na 

gharama zinazotumika kuitunza.  

Ukaguzi umebaini Taasisi 13 ambazo hazikutengeneza Mpango wa 

matengenezo ya Mali za Kudumu wala kuandaa Taarifa za 

matengenezo yake kinyume na Kanuni Na.254 (1) ya Kanuni za Fedha 

za Umma ya mwaka 2001 (rejeo 2004) pamoja na Aya ya 11 ya 

muongozo wa Mali za Kudumu wa 2012. 

Orodha ya Taasisi ambazo zimepatikana na mapungufu 

zimeonyweshwa katika Jedwali Na. 86 hapo chini: 

Jedwali Na. 86: Taasisi ambazo hazina Mpango wa Matengenezo na 

Kumbukumbu za Matengenezo ya Mali za Kudumu 

Na Fungu Jina la Taasisi 

1 68 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na Teknolojia 

2 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 

3 90 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe  

4 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki  

5 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

6 40 Mahakama 

7 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  

8 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  

9 2041 Ubalozi wa Tanzania –Doha 

10 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

11 2019 Ubalozi wa Tanzania –Brussels 
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Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

Na Fungu Jina la Taasisi 

12 2020 Ubalozi wa Tanzania-Umoja wa Mataifa,Geneva 

13 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Nashauri Wizara, Ofisi za Ubalozi na Sekiretarieti za Mikoa kuweka 

taratibu za kuweka kumbukumbu za matengenezo na kuandaa 

mpango wa matengenezo wa Mali za Kudumu kila mwaka.  

11.2.6 Kushindwa kufanya mapitio ya thamani na muda 

uliobaki wa matumizi ya Mali za Kudumu  

Mwongozo wa kusimamia Mali za Kudumu za Serikali Na. 6(3) 

uliotolewa na Mlipaji Mkuu tarehe 10 Desemba, 2012 ulielekeza, 

“kama thamani ya Mali ya Kudumu imekuwa sifuri kwenye vitabu na 

bado inaendelea kutumika, hiyo inamaanisha muda wa matumizi 

uliokadiriwa mwanzoni haukuwa sahihi. Hivyo muda wa matumizi ya 

Mali za Kudumu lazima urekebishwe”.  

Aya ya 67 ya Viwango vya Kimataifa vya kuandaa Taarifa za Fedha za 

Umma (IPSAS 17) inahitaji Taasisi kupitia angalau mara moja kwa 

mwaka muda uliobaki kutumika Mali za Kudumu ikilinganishwa na 

thamani yake iliyobaki.  

Ukaguzi umebaini Taasisi ishirini na mbili (22), zikiwamo Wizara nne 

(4) na Balozi kumi na nane (18) zilishindwa kukagua thamani ya muda 

wa Mali za Kudumu ikilinganishwa na thamani yake iliyobaki, na 

kupelekea Taasisi kuwa na Mali za Kudumu ambazo bado zinatumika 

lakini zimeripotiwa zikiwa na thamani sifuri.  

Orodha ya Taasisi ambazo zimepatikana na mapungufu zimeonyeshwa 

kwenye Jedwali hapo chini: 

Jedwali Na. 87: Taasisi ambazo zimeshindwa kufanya mapitio 
ya thamani na muda uliobaki wa matumizi ya Mali za Kudumu 

Na Fungu Jina la Taasisi 

1 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

2 43 Wizara ya Kilimo 

3 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 

4 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

5 2002 Ubalozi wa Tanzania -Berlin 
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Na Fungu Jina la Taasisi 

6 2006 Ubalozi wa Tanzania- London  

7 2007 Ubalozi wa Tanzania - Lusaka 

8 2008 Ubalozi wa Tanzania -Maputo 

9 2009 Ubalozi wa Tanzania -Moscow 

10 2010 Ubalozi wa Tanzania- New Delhi,India 

11 2016 Ubalozi wa Tanzania -Stockholm 

12 2019 Ubalozi wa Tanzania -Brussels 

13 2022 Ubalozi wa Tanzania –Harare,Zimbabwe 

14 2031 Ubalozi wa Tanzania -Brasilia 

15 2023 Ubalozi wa Tanzania- Nairobi 

16 2024 Ubalozi wa Tanzania- Riyadh,  

17 2025 Ubalozi wa Tanzania -Pretoria 

18 2029 Ubalozi wa Tanzania -Muscat 

19 2030 Ubalozi wa Tanzania -Lilongwe 

20 2032 Ubalozi wa Tanzania -Kuala Lumpur 

21 2028 Ubalozi wa Tanzania -Bujumbura 

22 2026  Ubalozi wa Tanzania - Kigali 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Kushindwa kufanya tathmini ya thamani na muda wa matumizi ya Mali 

za Kudumu angalau mara moja kwa mwaka ni kutozingatia matakwa 

ya Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za 

Umma (IPSAS 17).Hali hii husababisha taarifa za fedha kuwa na 

mapungufu.  

Wizara na Ofisi za Ubalozi zinatakiwa kufuata matakwa ya Viwango 

vya Kimataifa vya Uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma (IPSAS 

17) na mwongozo wa Mali za Kudumu Na.6 (3) katika kuandaa taarifa 

za fedha.  

11.2.7 Mapungufu yaliyoonekana katika usimamizi wa Mali 

zilizotaifishwa  

Mali kutaifishwa ni kitendo cha mali kuwa chini ya umiliki wa Umma 

kutokana na uhalifu.  

Kusudi la kutaifisha mali ni kuvuruga shughuli za uhalifu kwa kuchukua 

mali ambazo zinaweza kuwa na manufaa kwa mtu binafsi au shirika 

kulingana na Sheria ya Uhalifu (Cap 256 R.E.2002)  
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Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

Nilibaini mapungufu mbalimbali katika usimamizi wa Mali za Kudumu 

zilizotaifishwa katika sampuli ya Mikoa iliyotembelewa, mapungufu 

hayo yanahitaji kurekebishwa ili kukabiliana na vihatarishi 

vinavyohusiana na Mali za Kudumu zilizotaifishwa ili kuwe na 

usimamizi mzuri. Mapungufu yameainishwa kwenye Jedwali Na. 88 

hapo chini.  

Jedwali Na. 88: Taasisi zilizoonekana na mapungufu katika 
usimamizi wa Mali zilizotaifishwa 

Na. Mkoa Mapungufu 
1. Mbeya, Lindi, Mtwara, Mwanza, 

Bukoba, Arusha, Manyara, Dodoma, 
Morogoro, Mara, Kilimanjaro, 
Tanga, Ruvuma na Shinyanga, 

Mali zilizotaifishwa kutokusajiliwa 
kama Mali za Umma  

2. Arusha, Mbeya, Morogoro, Dar es 
salaam, Shinyanga, Tanga, Mtwara, 
Lindi, Dodoma na Bukoba. 

Mali zilizotaifishwa 
kutothaminishwa ili kujua thamani 
yake 

3. Mbeya, Lindi, Mtwara, Mwanza, 
Bukoba, Arusha, Manyara, Dodoma, 
Morogoro, Mara, Kilimanjaro, 
Tanga, Ruvuma na Shinyanga 

Mali zilizokamatwa na kuachwa 
muda mrefu bila kutunzwa  

4. Tanga, Arusha Kilimanjaro, Manyara 
na Ruvuma 

Uchelewashwaji taratibu za 
ukamilishaji wa kutaifisha Mali 
kutokana na kukosekana kwa Hati 
ya kutaifisha Mali.  

5. Manyara na Mtwara Mali zilizotaifishwa na 
zilizoorozeshwa kutoonekana 
wakati wa uhakiki.  

6. Morogoro na Mbeya Kutokuwa na taarifa muhimu 
kwenye rejista ya Mali 
zilizotaifishwa 

7. Lindi , Mtwara, Mwanza, Bukoba, 
Arusha, Manyara, Dodoma, Mara, 
Kilimanjaro, Tanga , Ruvuma na 
Shinyanga 

Kutokuwa na rejista ya Mali 
zilizotaifishwa  

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Serikali inashauriwa kuanzisha taratibu za udhibiti kuhakikisha 

mashauri ya kutaifisha Mali yanafanywa kwa wakati na kwa utaratibu 

unaofanana ili kuwe na usimamizi mzuri.  

Vilevile, Msajili wa Hazina anashauriwa kuhakikisha Taasisi 

zinazohusika wanaweka kumbukumbu sahihi za mali zilizotaifishwa 
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kwa ukamilifu na kwa wakati ili kukidhi matakwa ya sheria zilizopo na 

kuwa na utunzaji endelevu wa Mali zilizotaifishwa.  

11.2.8 Mapato ambayo hayajapokelewa Sh. 

222,695,169,207.36 

Mapato ambayo hayajapokelewa yanahitaji usimamizi mzuri ili 

kupunguza vihatarishi kama ubadhirifu, makosa na hasara. Makusudi 

ya kuwa na usimamizi mzuri wa ndani ni kuhakikisha ufanisi katika 

usimamizi wa makusanyo ya mapato ambayo hayajakusanywa. 

Hadi kufikia 30 Juni, 2018 jumla ya Taasisi ishirini na nane (28) 

zilionekana kuwa na mapato ambayo hayajapokelewa kiasi cha 

Sh.222,695,169,207.36 ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2016/2017, 

kuna ongezeko la mapato ambayo hayajapokelewa kiasi cha 

Sh.28,485,427,666.62  

Taasisi ambazo zilionekana na mapato ambayo hayajapokelewa 

zimeonyweshwa kwenye Kiambatisho Na. 60 

Nimebaini kuwa asilimia 59 ya mapato ambayo hayajapokelewa katika 

yapo Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Fungu 98, ikifuatiwa 

na Wizara ya Madini na Nishati yenye asilimia 20 kama inavyooneshwa 

kwenye kielelezo hapa chini  

Kielelezo Na. 9: 
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Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

Kwa maoni yangu, kutokukusanywa kwa mapato haya kunaleta athari 

katika kuihudumia jamii. Sio kwamba hupunguza tu uwezo wa kutoa 

huduma, bali pia huongeza madeni yasiyolipwa na kuwa mzigo kwa 

Taasisi husika.  

Nashauri Wizara na Menegimenti za Sekretariati za Mikoa kuanzisha 

mkakati wa kuhakikisha mapato ambayo hayapokelewa kwa wakati 

yanakusanywa. Maafisa Masuuli wanaohusika wanashauriwa kuwa na 

mfumo dhabiti wa ndani wa kukusanya mapato yasiyopokelewa.  

11.3 simamizi wa Madeni 

Usimamizi imara wa madeni ni eneo muhimu katika kusimamia 

madeni ya Nchi. Katika mwaka huu wa fedha, nilibaini mapungufu 

yafuatayo kwenye kaguzi za Taasisi.  

11.3.1 Madeni tarajiwa (Kesi ambazo hazijafanyiwa 

maamuzi) 

Madeni tarajiwa ni moja ya vyanzo vikuu vya vihatarishi vya kifedha 

kutokana na matarajio ya wajibu wa kulipa utakaotokana na matokeo 

tarajiwa. Usimamizi wa madeni kwa ufanisi ni muhimu katika 

kuhakikisha uthibiti wa fedha za Umma.  

Kuna viashiria vya hatari katika kuongezeka kwa madeni tarajiwa 

kwenye Wizara na Idara. Taasisi hazitengi bajeti kwa ajili ya madeni 

tarajiwa, ikiwa inatokea madeni tarajiwa yanakuwa madeni itabidi 

yalipwe kutoka kwenye bajeti ya Taasisi badala ya kutoa huduma na 

pia kuifanya Taasisi isiwe na uwezo wa kifedha.  

Nimebaini Taasisi kumi na moja (11) ambazo zina madeni tarajiwa 

yanayofikia kiasi cha Sh. billioni 52.6 zikisubiria maamuzi ya 

mahakama dhidi ya Makampuni na Watu binafsi.  

Taasisi zenye kesi za madeni tarajiwa zimeodhoreshwa kwenye 

Jedwali 8 hapo chini.  

Jedwali Na. 89: Taasisi zenye madeni tarajiwa 
Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
1 37 Ofisi ya Waziri Mkuu  6,846,922,629.49 
2 43 Wizara ya Kilimo 5,675,170,155.00 

3 46 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

572,677,709.00 
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Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 
4 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji  3,510,957,248.70 

5 52 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

2,696,360,000.00 

6 57 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa  

3,486,904,375.50 

7 64 
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

42,000,000.00 

8 65 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, 
Ajira na Walemavu 

21,890,260.00 

9 69 Wizara ya Maliasili na Utalii  23,399,564,809.00 

10 96 
Wizara ya Habari, Utamaduni na 
Michezo  

525,351,200.00 

11 98 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

5,853,828,010.00 

 Jumla 52,631,626,396.69 

 

Kiasi kikubwa cha madeni tarajiwa kipo katika Wizara ya Maliasili na 

Utalii kikiwa ni Sh.23,399,564,809.00 sawa na asilimia 44 ya kiasi 

chote cha madeni tarajiwa. Ya pili ni Ofisi ya Waziri Mkuu, kiasi cha 

Sh.6,846,922,629.49 sawa na asilimia 13. Ikifuatiwa na Wizara ya 

Kilimo yenye madeni tarajiwa Sh.5,675,170,155 sawa na asilimia 11 

ya madeni tarajiwa yote.  

Kuna hatari ya kuingia katika matumizi yasiyo na manufaa kwa Wizara 

kutokana na faini au adhabu ambayo inaweza kuamriwa na Mahakama 

kama Wizara zitashindwa kesi hizi. 

Kama nilivyopendekeza katika taarifa zangu zilizopita, naendelea 

kupendekeza Serikali ihamasishe kila taasisi ya serikali iwe na 

mikakati thabiti ya usimamizi wa madeni kulingana na mazingira yao 

kwa ajili ya kuhakikisha hatari zilizopo katika Taasisi zao 

zinasimamiwa na kupunguzwa mpaka kufikia kiwango cha 

kudhibitiwa. 

11.3.2 Matumizi ambayo hayajalipwa 

Sh.3,109,419,395,085.00 

Matumizi ambayo hayajalipwa ni gharama ya huduma mbalimbali 

ambazo Taasisi ilizipata lakini haikuzilipia katika kipindi cha mwaka 

wa Fedha husika. 
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Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2018 jumla ya Taasisi 92 zilikuwa na 

madeni kiasi cha Sh.3,109,419,395,085.00 ikilinganishwa na mwaka 

uliopita uliokuwa na madeni yaliyofikia Sh.2,658,415,707,437.81 kuna 

ongezeko kubwa la madeni la kiasi cha Sh.451,003,687,647.19 sawa 

na ongezeko la asilimia 16. 

Mwenendo wa madeni kwa kipindi cha miaka minne yameonyeshwa 

katika kielelezo hapo chini: 

Kielelezo Na. 10: Matumizi ambayo hayajalipwa kwa kipindi cha 
miaka minne 

 

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa Fungu Na 57 ina asilimia 

33, sawa na Sh.1,037,443,513,359; Ya pili ni Jeshi la Polisi Fungu Na 

28 lina asilimia 24, sawa na Sh.752,922,769,459 ikifuatiwa na Jeshi la 

Wananchi wa Tanzania Fungu 38 lina asilimia 10 sawa na Sh. 

300,802,361,005 ya jumla yote ya matumizi ambayo hayajalipwa 

kama zilivyoonyeshwa katika kielelezo hapo chini:  

0.00 0.50 1.00 1.50 2.00 2.50 3.00 3.50

2014/15

2015/16
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2017/18

1.44
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Kielelezo Na. 11: Taasisi ambazo zina matumizi ambayo hayajalipwa 

 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Matumizi ambayo hayajalipwa yanajumuisha matumizi ya Wizara 

ya Afya ya gharama za matibabu ya wagonjwa waliotibiwa katika 

Hospitali za rufaa nchini India. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2018 

gharama za hospitali zilikuwa kiasi cha Sh.29,172,371,931.26 

ukilinganisha na mwaka wa fedha uliopita gharama zilikuwa kiasi 

cha Sh.28,609,803,615.40 kuna ongezeko la kiasi cha 

Sh.562,568,315.80, sawa na asilimia mbili (2) kama 

ilivyoonyeshwa kwenye Jedwali Na. 90 hapo chini; 

Jedwali Na. 90: Mtiririko wa deni la Hospitali za India 
Maelezo Kiasi (Sh) 

Kiasi cha mwanzo cha Madai 01/07/2017 28,609,803,615.40 

Madai yaliyopokelewa 2017/18 20,920,066,404.80 

Jumla Madai  49,529,870,020.20 

Kutoa- Malipo yaliyofanyika 2017/18 20,357,498,089.00 

Madai ambayo hayajalipwa 30/06/2018 29,172,371,931.20 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa 2016/17 na 2017/18 

Napongeza juhudi za Serikali kwa kulipa deni kiasi cha Sh. 

20,357,498,089 kwa hospitali za India, ikiwa ni asilimia 41 kwenye 

kipindi cha mwaka wa fedha 2017/2018. Hospitali zenye madeni 

zimeonyeshwa kwenye Jedwali Na. 91 hapa chini.  

Jedwali Na. 91: Madeni ya Hospital za India 
Na. Jina la Hospital Madai (Sh) 

1 Apollo Bangalore 778,255,768.28 

Fungu Na 57, 
33%

Fungu Na 28, 
24%

Fungu Na 38, 
10%

Wengine, 33%
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Ukaguzi wa Mali na Madeni ya Wazabuni na Watumishi 

Na. Jina la Hospital Madai (Sh) 

2 Apollo Chennai 6,109,299,977.04 

3 Apollo Hyderabad 8,423,732,616.20 

4 Apollo Delhi 9,954,451,448.29 

5 Apollo Ahmedabad 2,327,339,250.49 

6 Madras Medical Mission 1,579,292,870.96 

 Jumla 29,172,371,931.26 
Chanzo: Taarifa za Wizara ya Afya za Madeni ya Hospitali za India 

Orodha ya taasisi zenye matumizi ambayo hayajalipwa kwa muda 

mrefu zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. 61 

Pamoja na juhudi kubwa za Serikali kulipa madeni hayo ya muda 

mrefu, madeni katika Taasisi za Serikali kwa mwaka 2017/2018 

yamezidi kuongezeka kwa kiasi cha Sh.451,003,687,647.19 

kulinganisha na mwaka uliopita. 

 Napendekeza yafuatayo kwa Serikali: 

a) Matumizi ambayo hayajalipwa yaingizwe kwenye mfumo 

(Epicor) pale yanapotokea. Ili kufanikisha hili, nashauri Wizara 

ya Fedha pamoja na Mzabuni wa Mfumo (SOFTECH) 

kuutengeneza Mfumo (Epicor) ili Taasisi ziweze kuingiza 

kwenye mfumo matumizi yasiyolipwa pale yanapotokea ili 

kuyadhibiti kulingana na Bajeti. Pia, kukidhi viwango vya 

Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu katika Sekta za Umma 

(IPSAS Accrual).  

b) Kuingiza madeni yote ya miaka ya nyuma kwenye makisio ya 

miaka ijayo ili yaweze kulipwa na kuondoa migogoro ya 

Wazabuni na wadau wengine.  

c) Kutoa fedha kwa mujibu wa makisio yaliyoidhinishwa na 

mahitaji husika ya Taasisi, hivyo kuzisaidia Taasisi 

kutokuzalisha madeni mapya katika utendaji wake. 
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12Sura ya Kumi na Mbili 

Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

12.1 Utangulizi 

Sura hii inaonesha masuala yaliyojitokeza na mapendekezo 

yanayohusu Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa kwa 

mujibu wa mamlaka yaliyoainishwa kwenye Kifungu cha 29 cha Sheria 

ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 na Kifungu cha 14(1) cha 

Sheria za Vyama vya Siasa Na.5 ya mwaka 1992 (iliyorekebishwa 

mwaka 2015), mtawalia. 

12.2 Kaguzi Maalum 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 

11 ya mwaka 2008 na Kanuni 79(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya 

Mwaka 2009. Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza 

kufanya Ukaguzi Maalum kufutia maombi kutoka kwa Afisa Masuuli, 

mtu yeyote, Taasisi, Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara, Wakala, 

Mamlaka ya Serikali za Mtaa na Vyombo vingine. Aidha, mawanda ya 

Ukaguzi huu maalum huandaliwa na muombaji. Hata hivyo, Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anaweza kufanya maboresho 

ya mawanda ya kaguzi hizi maalum kwa kuzingatia umuhimu na 

ufanisi kama ilivyoainishwa katika Kanuni 80(2) ya Kanuni za Ukaguzi 

wa Umma ya Mwaka 2009. 

Katika Mwaka huu wa fedha, nilifanya Kaguzi maalum zifuatazo; 

i) Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Mfumo wa Kidijitali wa Kusajili 

Wapiga Kura (BVR) uliofanywa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

(NEC).  

ii) Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Mfumo wa Utambuzi wa Alama 

za Vidole (AFIS) uliofanywa na Jeshi la Polisi Tanzania. 

iii) Ukaguzi Maalum wa Tuhuma za Ubadhirifu wa Fedha za Umma 

wakati wa Ujenzi wa Uwanja wa Ndege Songwe uliofanywa na 

Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) 

iv) Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Sare za Polisi uliofanywa na 

Jeshi la Polisi Tanzania. 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

v) Ukaguzi Maalum wa Masurufu uliofanyika katika Wizara ya 

Kilimo,Mifugo na Uvuvi (Fungu 43), Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia (Fungu Na. 46), Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52) na Wizara ya 

Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu Na. 98) 

vi) Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Magari 777 aina ya Ashok 

Leyland uliofanywa na Jeshi la Polisi Tanzania. 

vii) Ukaguzi Maalum wa Tuhuma za Matumizi Mabaya ya Marejesho 

ya Mikopo kutoka Mfuko wa Rais wa Kujitegemea (PTF) Tawi la 

Morogoro. 

Masuala yaliyojitokeza kwenye Kaguzi hizi maalum yamebainishwa 

kwenye kila ripoti ya Mkaguliwa na kuwasilishwa kwenye Mamlaka 

zilizoomba Kaguzi hizi maalum. Kwa muhtasari masuala 

yaliyojitokeza katika kila Ripoti yameainishwa katika Aya zifuatazo: 

12.2.1 Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Mfumo wa Kidijitali 

wa Kusajili Wapiga Kura (BVR) uliofanywa na Tume ya Taifa 

ya Uchaguzi (NEC).  

Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali iliombwa na 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kupitia barua 

yenye Kumb. Na. PCCB/HQ/RB/122/2017/OP3B ya tarehe 14 Mei 2018 

kufanya ukaguzi maalum kuhusu ununuzi wa Vifaa vya kidijitali vya 

kusajili wapiga kura (BVR) 8,000 uliofanywa na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi. Mawanda ya ukaguzi huu yalilenga kubaini kama vifaa vya 

kidijitali vya kusajili wapiga kura (BVR) 5,000 zilivyotolewa na Tume 

ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) vilipokelewa na Mamlaka ya Vitambulisho 

vya Taifa (NIDA) na kubaini kama kulikuwa na haja ya ununuzi wa 

leseni mpya za Windows na Biometric Algorithms uliofanywa na 

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA). Pia, Ukaguzi huu pia 

ulilenga kubaini gharama halisi zilizotumiwa na Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi (NEC) kufanya manunuzi ya vifaa vya kidijitali vya kusajili 

wapiga kura (BVR), na kubaini hasara iliyopata Serikali. Hadidu za 

rejea za ukaguzi huu ziliandaliwa na TAKUKURU na kuboreshwa na 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT), na ulihusu miaka ya fedha 

2013/2014, 2014/2015, 2015/2016 na 2016/2017, 2017/2018 kwenye 
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Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Mamlaka ya Vitambulisho vya 

Taifa (NIDA). Katika ukaguzi huu, nimebaini mapungufu yafuatayo: 

12.2.1.1 Mfumo wa kidijitali wa kusajili Wapiga kura (BVR) wa 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) Haukuunganishwa na 

BVR za Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na 

Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini (RITA) na Malipo 

yasiyokuwa na tija ya manunuzi ya leseni za windows na 

biometric algorithms kiasi cha Sh.862,085,100 

Mnamo tarehe 19 Machi 2014 makubaliano kuhusu kuunganishwa kwa 

Mifumo ya kidijitali ya kusajili wapiga kura (BVR) kati ya Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi (NEC), Mamlaka ya Vitambulisho (NIDA) na RITA 

(Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini) yalifikiwa. Aidha, mnamo 

tarehe 15 Mei 2014, Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) iliingia mkataba 

na kampuni ya Lithotec Exports LTD kwa ajili ya ununuzi wa vifaa 

10,500 vya kidijitali vya kusajili wapiga kura kupitia Mkataba Na. 

IE/018/2012-2013/HQ/G/19 na kuwekwa kwa vigezo vya kiufundi 

vinavyolandana na mifumo ya BVR ya NIDA na RITA. Aidha, mnamo 

tarehe 11 Desemba 2014, mkataba wa nyongeza ulisainiwa na 

kupunguza idadi ya vifaa vya BVR na kufikia 8,000.Hadi kufikia Mei 

2015, jumla ya vifaa vya kidijitali 8,000 vya kusajili wapiga kura 

vilipokelewa toka kwa mzabuni Lithotec Exports LTD; ambapo jumla 

ya vifaa 5,000 vilipelekwa NIDA kwa Hati ya kutolea vifaa Stoo Na. 

2996707 na 2996714 ya tarehe 11 Machi 2016 na 23 Mei 2016, 

mtawalia. Vifaa vilivyopokelewa toka Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

(NEC) vilikuwa havilandani na mfumo wa BVR wa Mamlaka ya 

Vitambulisho vya Taifa (NIDA), kinyume na makubaliano ya 

kimkataba. 

Pia, nilipitia Hati tatu (3) za malipo pamoja na Ankara za madai na 

kubaini kiasi cha Sh.862,085,100 kilitumiwa na NIDA kwa ajili ya 

manunuzi ya leseni mpya za Windows na Biometric Algorithms ili 

kubadilisha mfumo kwenye BVR 5,000 zilizopokolewa ili ziweze 

kulandana na mfumo wa BVR wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 

(NIDA). 

Kwa kuwa vigezo vya kiufundi vya mfumo wa BVR vilibainishwa kabla 

ya kusainiwa kwa mkataba, usimamizi dhaifu wa mkataba huu 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

uliofanywa na maafisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 

umesababisha serikali kupata hasara kwa kufanya malipo yasiyokuwa 

na tija. 

Kuhusiana na suala hili, naishauri Serikali kuongeza usimamizi wa 

mikataba kwa ukaribu ili kupunguza matatizo yatokanayo na 

ubadhirifu na matumizi mabaya ya rasimali za umma. 

12.2.1.2 Malipo zaidi kwa Mzabuni ya jumla ya Dola za Kimarekani 

148,243.73 

Mnamo tarehe 15 Mei 2014, Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) iliingia 

Mkataba Na. IE/018/2012-2013/HQ/G/19 na Mzabuni Lithotec 

Exports LTD kwa ajili ya ununuzi wa Mfumo wa Kidijitali wa Usajili wa 

Wapiga Kura (BVR kits) 10,500 kwa gharama ya Dola za Kimarekani 

89,094,407.05. Aidha, mnamo tarehe 11 Desemba, 2014 mkataba wa 

nyongeza ulisainiwa na kupunguza idadi ya BVR kuwa 8,000 pamoja 

na gharama za mkataba kupungua hadi kufikia Dola za Kimerekani 

72,154,907.05. Hata hivyo, nilipitia malipo yaliyokwishalipwa kwa 

Mazabuni kati ya Juni 2014 na Aprili 2015 na kubaini jumla ya Dola za 

Kimarekani 72,303,150.78 (sawa na Sh.128,252,142,319) zililipwa na 

Tume ya Taifa ya uchaguzi (NEC), na kubaini malipo ya ziada ya Dola 

za Kimarekani 148,243.73. Nilifanya mahojiano na Menejimenti ya 

Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) ili kubaini kama kuna mkataba wa 

nyongeza au vifaa vipya vilivyonunuliwa nje ya mkataba. Hata hivyo, 

hadi mwisho wa Ukaguzi wangu hakuna mkataba wa nyongeza wala 

orodha ya vifaa vipya iliyowasilishwa kwa ajili ya uhakiki. 

Malipo zaidi ya gharama za mkataba yalikuwa ni kinyume na mkataba; 

na yanaonesha viashiria vya rushwa na ubadhirifu wa mali za umma. 

Nashauri fedha zaidi zilizolipwa kwa Mzabuni zirejeshwe, na hatua 

kali za kisheria na kinidhamu zichukuliwe kwa Maafisa wa Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi (NEC) walioshirikiana na Mzabuni kupora Mali za 

Umma.  
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12.2.1.3 Malipo ya Mafunzo ambayo hayakufanyika ya Jumla ya 

Dola za Kimarekani 358,650 

Kifungu Na. 13 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba (GCC) ya Mkataba 

Na. IE/018/2012-2013/HQ/G/19 kati ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

(NEC) na Lithotec Exports LTD kilielekeza kufanyika kwa mafunzo ya 

mfumo kwa watalaamu kumi na tano (15) kutoka Tume ya Taifa ya 

Uchaguzi (NEC) nchini Uholanzi. Hadi kufikia Aprili 2015, jumla ya 

Dola za Kimarekani 72,303,150.78 (sawa na Sh.128,252,142,319) 

zililipwa kwa Mzabuni, ikijumuisha gharama za mafunzo ya kiasi cha 

Dola za Kimarekani 358,650. Hata hivyo, nilifanya mahojiano na 

maafisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na kupewa taarifa kuwa 

mafunzo haya hayakufanyika nchini Uholanzi; badala yake, mzabuni 

alileta timu ya wataaluma wake na kufanya mafunzo ya majaribio 

wakati wa zoezi la uandikishaji wa wapiga kura. Niliomba kupatiwa 

ushahidi wa mafunzo haya, lakini hakuna ushahidi wowote 

uliowasilishwa kwa ajili ya uhakiki. 

Serikali imepata hasara ya jumla ya Dola za Kimarekani 358,650 kwa 

ajili ya malipo ya mafunzo ambayo hayakufanyika. 

Kuhusiana na hili, nashauri Mzabuni arejeshe kiasi tajwa.Aidha, hatua 

za Kinidhamu na kisheria zichukuliwe kwa Maafisa wote wa Tume ya 

Taifa ya Uchaguzi (NEC) waliohusika kufanya malipo bila mafunzo 

kufanyika. 

12.2.2 Ukaguzi Maalum Kuhusu ununuzi wa Mfumo wa 

Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS ) uliofanywa na Jeshi la 

Polisi Tanzania 

Ukaguzi huu maalum umefanyika kufuatia maombi ya Mheshimiwa 

Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupita barua yenye 

Kumb Na.PMP/1567/24/25 ya tarehe 23 Aprili 2017 kwa Ofisi ya Taifa 

ya Ukaguzi (NAOT). Ukaguzi huu maalum ulilenga kubaini mapungufu 

yaliyojitokeza wakati mchakato wa manunuzi ya Mfumo wa Utambuzi 

wa Alama za Vidole (AFIS), kutathimini utekelezaji wa mradi mzima 

wa mfumo wa utambuzi wa alama za vidole (AFIS), pamoja na 

kutambua vifaa vizima na vibovu. Mawanda ya ukaguzi huu yalihusu 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

mwaka ya fedha 2011/2012 mpaka 2017/2018. Katika Ukaguzi huu, 

nimebaini yafuatayo: 

12.2.2.1 Vigezo vya Kiufundi zilivyoandaliwa na Mtumiaji Mfumo 

wa utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS) Havikuzingatiwa 

wakati wa Tathmini ya Zabuni 

Nimepitia vigezo vya Kiufundi vya Zabuni Na. 

ME.014/PF/2011/2012/G/12 Lot 1 kwa ajili ya manunuzi ya Mfumo 

wa Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS) vilivyoandaliwa na mtumiaji 

mfumo na kuwasilishwa kwa Inspekta Jenerali wa Polisi na kubaini 

kwamba, vigezo husika havikuzingatiwa wakati wa tathmini ya 

Zabuni. Zaidi, ukaguzi umebaini kuwa vigezo vilivyotumika wakati wa 

tathmini ya zabuni hii ni vile vilivyowasilishwa na Mzabuni Lugumi 

Enterprises Limited wakati wa mapendekezo ya kuomba Zabuni 

kupitia barua yenye Kumb Na.LE/GC/VOL I/5/11 ya tarehe 14 Juni 

2011 kwa Inspekta Jenerali wa Polisi. Hii ikiwa ni kinyume na Kifungu 

36(1) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2004 (imefutwa) 

ambayo ilitamka vigezo vyote kwa ajili ya manunuzi ziandaliwe na 

mtumiaji. 

Kutozingatia vigezo vya utumiaji mfumo kumesababisha Jeshi la Polisi 

kununua mfumo usiokuwa na tija. 

Kuhusiana na suala hili, nashauri manunuzi mapya yote kufuata 

mahitaji kama ilivyoelekezwa kwenye kifungu 39(1)(b)-(d) cha Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 ili kuweza kupata thamani halisi 

ya fedha. Pia, nasisitiza mamlaka husika zichukue hatua stahiki kwa 

maofisa wote waliohusika. 

12.2.2.2 Vifaa vya aina Moja vyenye Sifa na Uwezo unaolingana 

vilitozwa Bei Tofauti na Kusababisha Mzabuni Kulipwa 

zaidi ya Sh.556,647,610 

Mnamo tarehe 28 Oktoba 2011, Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya 

Ndani aliingia Mkataba Na. ME.014/PF/2011/2012/G/12 Lot 1 na 

Kampuni ya Lugumi Enterprises Limited kwa ajili ya ununuzi wa 

Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS) kwa gharama ya kiasi 

cha Sh.37,163,940,127.70. Hata hivyo, mapitio yangu yalibainisha 

kuwa, vifaa vya mfumo wa utambuzi wa alama za vidole (AFIS) 
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vilivyoorodheshwa kwenye jedwali la mahitaji vyenye uwezo, sifa na 

ufanyaji kazi sawa na kutengenezwa na kampuni moja viliuzwa kwa 

bei tofauti na kusababisha Mzabuni kulipwa zaidi ya kiasi cha Sh.556, 

647,610. 

Malipo haya ni matumizi mabaya ya fedha za walipa kodi. 

Nashauri hatua za kisheria na kinidhamu zichukuliwe kwa maafisa 

wote wa Jeshi la Polisi waliosababishia Serikali hasara ya jumla ya 

Sh.556,647,610. 

12.2.2.3 Zabuni yenye Kumb Na. ME.014/PF/2011/2012/G/12 Lot 

1 kwa ajili ya Ununuzi wa Mfumo wa Utambuzi wa Alama 

za Vidole (AFIS) ilitolewa kwa Mzabuni Asiyekuwa na Sifa. 

Nimepitia Kifungu Na. 13.3 (b) na (d) cha Maelekezo ya Jumla kwa 

Wazabuni na Kifungu 14 na 15 cha Masharti Maalumu kwa Wazabuni 

cha mkataba Na. ME/014/PF/2011/2012/G/12 Lot 1 kati ya Katibu 

Mkuu, Wizara ya Mambo ya Ndani na Lugumi Enterprises Limited na 

kubaini hitaji la uzoefu wa miaka mitatu kwa mzabuni kwa 

utekelezaji wa mradi unaofanana na mfumo wa utambuzi wa alama 

za vidole (AFIS). Aidha, nilipitia kabrasha la zabuni pamoja na ripoti 

ya tathmini ya zabuni na kubaini kutokuzingatiwa kwa kipengele cha 

uzoefu wa miaka mitatu kutoka kwa Mzabuni. 

Vilevile, nilipitia ripoti ya Ukaguzi iliyotolewa na Idara ya Kodi za 

Ndani pamoja na nyaraka za usajili wa Kampuni na kubaini kuwa 

Kampuni ya Lugumi Enterprises haikusajiliwa kufanya biashara ya 

ununuzi na ufungaji wa Vifaa vya upelelezi na udukuzi (Forensic 

Tools). Nina maoni kwamba, hakukuwa na weledi wakati wa tathmini 

ya zabuni hii na kusababisha kununua mfumo usiokuwa na manufaa. 

Kutokuwa na uangalizi wa kutosha kwenye vigezo vilivyowekwa 

imesababisha kununua mfumo (AFIS) kwa Mzabuni asiyekuwa na sifa 

na aliyeshindwa kutekeleza. 

Kwa mantiki hii, nashauri vigezo vilivyowekwa kwenye Zabuni 

vitumike wakati wote wa tathmini, uidhinishaji na utoaji wa Zabuni 

kama ilivyoelekezwa na Sheria ya Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 

pamoja na Kanuni zake za Mwaka 2013. Nasisitiza wajumbe wa Kamati 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

za Tathmini za Zabuni kuwa huru na kutumia weledi wakati wote wa 

utekelezaji wa majukumu yao.  

12.2.2.4 Manunuzi ya Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole 

Hayakuwa Kwenye Bajeti ya Jeshi la Polisi 

Nimepitia nyaraka za bajeti za Jeshi la Polisi kuanzia mwaka wa fedha 

2011/2012 hadi 2013/2014 na kubaini kuwa hakukuwa na bajeti 

iliyoidhinishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhusu 

ununuzi wa Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS) 

uliotekelezwa na Jeshi la Polisi. Hata hivyo, nilibaini kuwa ununuzi 

huu ulitekelezwa kwa malipo ya jumla ya kiasi cha Sh.40,300,000,000 

zilizohamishwa kutoka Hazina (Fungu Na. 21) kwenda Jeshi la Polisi 

(Fungu Na. 28) kwa mwaka wa fedha 2011/2012 hadi 2012/2013; 

ambapo, jumla ya kiasi cha Sh.34,000,000,000 kililipwa kwa Mzabuni 

Lugumi Enterprises Limited. Fomu zilizotumika kuhamisha fedha 

kutoka Hazina kwenda Jeshi la Polisi hazikuwa halisi, na ziliidhinishwa 

na Afisa asiyehusika. Zaidi, hapakuwa na ushahidi wa kibali kutoka 

Bunge kuhusu uhamisho wa fedha hizi. 

Manunuzi nje ya bajeti yalikuwa kinyume na Sheria ya Matumizi ya 

Fedha za Umma (Appropriation Act) kwa mwaka 2011/2012 na 

2012/2013 na kusababisha shughuli zilizobajetiwa kutotekelezwa. 

Kuhusiana na hili, nashauri matumizi yote yatokane na bajeti 

iliyopitishwa na kuidhinishwa na bunge; na uhamisho wowote ufuate 

taratibu zilizoainishwa kwenye kifungu Na. 41 cha Sheria ya Bajeti ya 

Mwaka 2015. 

12.2.2.5 Kutofungwa Kwa Vifaa Vya Utambuzi wa Alama za Vidole 

(AFIS) Vya Gharama Ya Sh.1,736,056,030.45 Kwenye 

Magereza 35 

Nilipitia Jedwali la Mahitaji la Mkataba na 

ME/014/PF/2011/2012/G/12 Lot 1 kwa ajili ya ununuzi wa Mfumo wa 

Utambuzi wa Alama za vidole (AFIS) kati ya Katibu Mkuu wa Wizara 

ya Mambo ya Ndani na Lugumi Enterprises Limited na kubaini kuwa 

vifaa vya thamani ya Sh.1,736,056,030.45 kwa ajili ya Magereza 35 

havijafungwa kwenye Magereza husika. Aidha, vifaa hivyo 
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vilihamishwa toka kwa Boharia Mkuu wa Jeshi la Polisi na kuhifadhiwa 

kwenye Idara ya Upelelezi ya Makao Makuu ya Jeshi la Polisi (CID).  

Hali ya vifaa hivi kuendelea kuhifadhiwa inaonesha ni jinsi gani Jeshi 

la Polisi halikuandaa Mpango kazi kabla ya kufanya Manunuzi ya 

Mfumo huu wa Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS); hivyo hakuna 

thamani halisi ya fedha za umma kwenye manunuzi haya. 

Nashauri vifaa hivi kufungwa kwenye Magereza 35 yaliyoainishwa bila 

kuchelewa.  

12.2.2.6 Mafunzo kwa Wataalamu 30 wa Mfumo Yaliyogharimu 

Sh.604,390,244 Hayakufanyika 

Nimepitia Mkataba na. ME.014/PF/2011/2012/G/12 Lot 1 unaohusu 

ununuzi wa Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS) ulioingiwa 

baina ya Katibu Mkuu, Wizara ya Mambo ya Ndani na Mzabuni Lugumi 

Enterprises Limited na kubaini kati ya gharama ya mkataba ya 

Sh.37,163,940,127.70, gharama za mafunzo na elimu zilikuwa 

Sh.4,101,680,000 (ikijumuisha kodi ya ongezeko la thamani) kwa 

waendeshaji 382 na wataalam 30 wa mfumo. Pia, nilibaini Hati za 

kupelekea Mzigo Na. 0161 na 0174 za tarehe 20 Februari 2012 na 30 

Aprili 2012 kutoka kwa Mzabuni zilipitishwa na Mkuu wa Kitengo cha 

Uchunguzi wa Kisayansi cha Jeshi la Polisi (Forensic Unit) na 

kuidhinisha malipo ya Sh.604,390,244 kwa ajili ya mafunzo ya 

wataalamu 30. Aidha, niliomba nyaraka za mafunzo ili kujiridhisha 

kama mafunzo husika yamefanyika. Hata hivyo, nyaraka hizo 

hazikuwasilishwa wakati wa Ukaguzi wangu. Hivyo, kutokana na 

kukosekana kwa nyaraka hizo, nimeshindwa kuthibitisha kama 

mafunzo husika yamefanywa na mzabuni Lugumi Enterprises Limited. 

Serikali imepata hasara kwa kulipia mafunzo ambayo hayakufanyika. 

Kwa mantiki hii, nashauri Mzabuni Lugumi Enterprises Limited ama 

akamilishe mafunzo ya wataalumu 30 au arudishe gharama za 

mafunzo alizolipwa. 



305 Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 M

b
il
i 

Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

12.2.2.7 “Monitor” 58 Aina ya L2250p zenye ukubwa wa inchi 22 

na zenye thamani Ya Sh.159,166,100 Hazikuonekana 

Wakati wa Ukaguzi 

Nimepitia Jedwali la Mahitaji la Mkataba Na. 

ME.014/PF/2011/2012/G/12 Lot 1 unaohusu ununuzi wa Mfumo wa 

Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS) na kubaini kuwa miongoni mwa 

orodha ya vifaa, kulikuwa na “monitor” 271 aina ya Dell optiplex 

zenye ukubwa wa inchi 21.5 pamoja “monitor” nyingine 271 aina ya 

Dell optiplex zenye ukubwa wa inchi 22 zote ziligharimu jumla ya 

Sh.2,513,029,651. Vilevile, nilipitia Hati ya malipo Na. 28VC1108240, 

Hundi Na. 256885/6, Hati ya kuletea Mzigo Na.0176, 0177 na taarifa 

ya Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi ya Vifaa ya tarehe 25 Mei 2012 na 

20 Februari 2012, mtawalia. Nilibaini uletwaji wa vifaa na malipo ya 

jumla ya kiasi cha Sh.159,166,100 kwa mzabuni Lugumi Enterprises 

Limited kwa “monitor” 58 aina ya Dell optiplex moduli L2250P yenye 

ukubwa wa inchi 22 “wide hybrid” 0282 TCO-5.0 1680X105075HZ. Pia, 

nimepitia Hati jumuifu ya kuombea na kutolea Vifaa na kubaini 

“monitor” 58 aina za Dell zilihamishwa toka kwa Boharia Mkuu wa 

Jeshi la Polisi na kupelekwa Ofisi ya upelelezi ya Makao Makuu ya 

Jeshi la Polisi tarehe 21 Februari 2012. Hata hivyo, monitor hizo 

hazikuonekana wakati nilipofanya Ukaguzi katika Ofisi ya Upelelezi ya 

Makao Makuu ya Jeshi la Polisi (CID). Aidha, mahojiano na Viongozi 

wa Ofisi ya Upelelezi (CID) hayakuweza kubainisha taarifa yoyote 

kuhusiana na suala hili. 

Malipo kwa vifaa ambavyo havikuonekana kunaonesha ubadhirifu na 

matumizi mabaya ya rasilimali za umma. 

Kuhusiana na suala hili, napendekeza hatua za kisheria na kinidhamu 

zichukuliwe kwa maafisa wote wa Ofisi ya Upelelezi Makao Makuu ya 

Jeshi la Polisi walioshindwa kutunza “monitor’’ 58 aina ya Dell 

optiplex modeli L2250P yenye ukubwa wa inchi 22. 

12.2.2.8 Malipo ya Huduma ambayo Haikufanyika 

Sh.3,304,000,000 

Nimepitia Kifungu cha 52 cha Jedwali la Mahitaji ya Mkataba 

ME.014/PF/2011/2012/G/12 Lot 1 kwa ajili ununuzi wa Mfumo wa 
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Utambuzi wa Alama za Vidole (AFIS) na kubaini huduma ya 

matengenezo na uwezeshaji ya kipindi cha miaka tatu (3) kwa vifaa 

vyote vya Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole kwa mpangilio 

ufuatao; matengenezo na uwezeshaji mwaka wa kwanza, uwezeshaji 

wa kiufundi mwaka wa pili na wa tatu. Pia, nilipitia Hati ya Malipo 

Na. 28VC12008548/9, Hati ya Madai Na. 0148, Hati ya kupelekea vifaa 

Na. 0161, Hundi Na.273071/2 ya tarehe 20 Februari 2012 na 28 Mei 

2013, mtawalia. Nilibaini kuwa malipo ya Sh.3,304,000,000 yalilipwa 

kwa mzabuni Lugumi Enterprises Limited kwa ajili ya huduma ya 

matengenezo na uwezeshaji. 

Hata hivyo, wakati wa kipindi cha ukaguzi kwenye mikoa ishirini na 

sita (26), nilibaini hakukuwa na huduma ya matengenezo na 

uwezeshaji kwenye Mikoa minane (8) ya Temeke, Mwanza, Simiyu, 

Rukwa, Tabora, Kigoma, Geita na Kinondoni, katika Mikoa 18, Maafisa 

wakuu walinitaarifu kuwa huduma ya matengenezo na uwezeshaji 

ilifanyika kati ya mara moja mpaka mbili, kinyume na matakwa ya 

mkataba yaliyomtaka Mzabuni kutoa huduma hiyo kwa awamu tatu 

tofauti. 

Kwa sababu ya kutokuwapo kwa usimamizi wa kutosha wa kimkataba 

uliofanywa na Kitengo cha Upelelezi cha Makao Makuu ya Jeshi la 

Polisi, huduma ya matengenezo na uwezeshaji haikukamilika kwa 

mikoa yote ishirini na sita (26), hivyo kusababisha hasara ya kiasi cha 

Sh.3,304,000,000 kwa Serikali. 

Hivyo, nashauri huduma ya matengenezo na uwezeshaji ikamilishwe 

na Mzabuni Lugumi Enterprises Limited kwenye mikoa yote ishirini na 

sita (26) kama ilivyoelekezwa kwenye maktaba. 

12.2.2.9 Malipo ya Monitor 213 Aina ya Dell yenye Ukubwa wa 

Inchi 22 (Modeli L2250P 22 Wide Hybrid 0282 TCO-5.0 

1680X105075HZ) zenye Gharama ya Sh.431,658,635 

ambazo Hazikuletwa 

Nimepitia Mkataba wa nyongeza na. ME.014/PF/2011/2012/G/12 Lot 

1 kwa ajili ya ununuzi wa Mfumo wa Utambuzi wa Alama za Vidole 

uliorekebisha gharama ya Mkataba toka Sh.41,475,728,579.50 na 

kuwa Sh.37,742,913,007.34 na kubaini orodha ya Dell Monitor 213 



307 Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

 

  

  

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 M

b
il
i 

Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

aina ya optiplex zenye modeli L2250P na ukubwa wa inchi 22. Zaidi, 

nimebaini Mzabuni Lugumi Enterprises alikwishalipwa jumla ya 

Sh.34,000,000,000 kabla ya kusaini kwa mkataba huu wa nyongeza. 

Aidha, jumla ya kiasi cha Sh.236,436,952.84 hakikuwa kimelipwa na 

Jeshi la Polisi kwa Mzabuni Lugumi Enterprises Limited. Hata hivyo, 

Ukaguzi wangu nilioufanya Mwezi wa Juni 2018 ulibaini kuwa, kati ya 

vifaa vyote vilivyoletwa na Lugumi Enterprises Limited, “monitor” 

213 aina ya Dell hazikuletwa licha ya mzabuni kulipwa malipo yote. 

Kwa maoni yangu, hakukuwa na haja ya kuletwa kwa “monitor” hizi 

213 zenye ukubwa wa inchi 22 kwani tayari “monitor” zenye ukubwa 

wa inchi 21.5 zilishafungwa kwenye vituo vya Polisi 184 nchi nzima, 

ikiwamo Zanzibar. 

Nimebaini malipo zaidi ya jumla ya kiasi cha Sh.195,221,682 kwa 

Lugumi Enterprises Limited kwa “monitors” ambazo hazikuletwa na 

zisizokuwa na matumizi kwenye mfumo wa Utambuzi wa Alama za 

Vidole na kusababishia Serikali hasara. 

Kuhusiana na suala hili, nashauri Jeshi la Polisi kutopokea Monitors 

213 ambazo hazina matumizi yoyote kwenye Mfumo wa Utambuzi wa 

Alama za Vidole. Hivyo, Lugumi Enterprises Limited arejeshe kiasi cha 

Sh.195,221,282 kilicholipwa zaidi. 

12.2.3 Ukaguzi Maalum wa Tuhuma za Ubadhirifu wa Fedha 

za Umma wakati wa Ujenzi wa Uwanja wa Ndege wa Songwe 

uliofanywa na Mamlaka ya Viwanja Vya Ndege (TAA) 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 

11 ya mwaka 2008, nilianzisha Ukaguzi huu Maalum kufutia tuhuma 

za ubadhirifu zilizojitokeza wakati wa ziara ya Mheshimiwa Waziri 

Mkuu aliyoifanya uwanja wa ndege wa Songwe mkoani Mbeya. Ukaguzi 

huu ulilenga kubaini mapungufu kwenye malipo yaliyohusu ujenzi wa 

uwanja wa ndege Songwe kupitia mkataba Na. TAA/C/19/2008/2099 

uliosainiwa baina ya Mamlaka ya Viwanja Vya Ndege (TAA) na 

Mkandarasi dp Shapriya & Co Limited. Ukaguzi huu umehusu mwaka 

wa fedha 2013/2014 mpaka 2017/2018. Yafuatayo ni mapungufu 

yaliyojitokeza: 
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12.2.3.1 Malipo ya Shughuli za Ujenzi ambazo Hazikuidhinishwa 

na Mhandisi Mshauri ya Sh. 5,482,610,339.86 na Malipo 

yenye Udanganyifu ya Sh.570,508,125 

Nimepitia Hati za Malipo ishirini na tatu (23) na kubaini malipo ya 

jumla ya Sh. 13,084,303,177.77 yalilipwa kwa Mkandarasi dp 

Shapriya& Co LTD kati ya mwaka wa fedha 2012/2013 na 2015/2016. 

Hata hivyo, kati ya Hati za Malipo ishirini na tatu (23) nilizozikagua, 

nimebaini kuwa jumla ya Hati za Malipo kumi na sita (16) zenye 

thamani ya Sh.7,601,692,837.91 ziliidhinishwa na Mhandisi Mshauri 

wakati Hati za Malipo saba (7) zenye thamani ya Sh.5,482,610,339.86 

hazikuidhinishwa na Mhandisi Mshauri, kinyume na kifungu 60.2 cha 

Masharti ya jumla ya Mkataba Na. TAA/C/19/2008/2009. Hivyo basi, 

nimeshindwa kuthibitisha kama kazi husika zilifanyika kama Hati za 

Malipo saba (7) hazikuidhinishwa na Mhandisi Mshauri. 

Mbali na hilo, nilipitia Hati kumi na sita (16) zilizoidhinishwa na 

Mhandisi Mshauri na kubaini mwajiri (TAA) aliongeza madai zaidi juu 

ya yale yaliyoidhinishwa na Mhandisi Mshauri kwenye Hati za Malipo 

223/6, 98/8 za tarehe 24 Juni 2014 na 15 Agosti 2013, mtawalia, 

zenye jumla ya Sh.570,508,125.  

Malipo zaidi yaliyoidhinishwa na Mhandisi Mshauri ni viasharia vya 

rushwa na ubadhirifu wa mali za umma. 

Kuhusiana na suala hili, napendekeza Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 

(TAA) kuanzisha uchunguzi kwenye Hati za Malipo Na. 10 na 03 kabla 

ya kukabidhiwa kwa Mradi na urejeshaji wa pesa zilizoshikiliwa kwa 

matazamio (Retention money) kwa Mkandarasi. 

12.2.3.2 Kutorejeshwa kwa Malipo ya Awali ya Kuanzisha Shughuli 

za Ujenzi Sh.1,528,200,879.98 

Nimepitia Hati za Malipo 98/8, 77/4 na 23/4 na kubaini malipo ya 

awali ya Sh. 1,704,766,352.25 yalilipwa kwa Mkandarasi dp Shapriya 

& Co LTD kabla ya kuanza shughuli za ujenzi tarehe 10 Aprili 2013. 

Vilevile, nilipitia Hati za Malipo Na. 126/9 ya tarehe 19 Septemba 

2014 na kubaini kiasi cha Sh.176,565,475.27 ndicho kilichorejeshwa 

kati ya jumla ya Sh.1,704,766,352.25 kilicholipwa kwa Mkandarasi 

kama Malipo ya awali, kinyume na Kifungi 60.7 cha Mkataba Na. 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

TAA/C/19/2008/2009 baina ya Mamlaka ya Viwanja Vya Ndege (TAA) 

na Mkandarasi dp Shapriya & Co LTD. 

Kama hatua za haraka za urejeshaji hazitachuliwa, kuna uwezekano 

mkubwa kiasi husika kutorejeshwa. 

Kuhusiana na hili, nashauri mwajiri (TAA) kurejesha kiasi husika 

kwenye Hati za Madai ambazo Mkandarasi hajalipwa. 

12.2.3.3 Malipo kwa Mkandarasi ambayo Hakustahili 

Sh.3,383,387,095 

Nimepitia Hati za Malipo Na. 171/10, Hati za Madai za Mkandarasi 

(IPC) Na. 9 na 10 za tarehe 15 Oktoba 2014 na kubaini malipo ya 

Sh.629,081,268.95 na Sh.804,305,826.51, mtawalia, yalilipwa kwa 

Mkandarasi dp Shapriya & Co LTD. Hata hivyo, wakati wa Ukaguzi 

niligundua malipo yote hayo yalishalipwa kwa Mkandarasi kupitia Hati 

za Malipo Na. 167/5 na 223/6 za tarehe 21 Mei 2014 na 24 Juni 2014, 

mtawalia. Aidha, vitendo vya udanganyifu vilivyofanywa na Maofisa 

wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) kwa kushirikiana na 

Mkandarasi dp Shapriya & Co LTD vimesababisha malipo mara mbili 

ya Sh.1,433,387,095.46. 

Vilevile, nilipitia jumla ya malipo yote ya Sh.13,084,303,177.77 

aliyolipwa Mkandarasi dp Shapriya & Co LTD na kubaini kiasi cha 

Sh.1,950,000,000 kililipwa kupita Hati ya Malipo na. 48/3 bila ya 

kuwapo kwa Cheti cha Madai kilichoidhinishwa na Mhandisi Mshauri 

pamoja na Jedwali la Vipimo, kinyume na Kifungu 56.1,60.1 na 

55.1,53.3 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba Na. 

TAA/C/19/2008/2009 kati ya Mamlaka ya viwanja vya Ndege (TAA) na 

Mkandarasi dp Shapriya & Co LTD. 

Malipo mara mbili ya Sh.1,433,387,095.46 na malipo ya 

Sh.1,950,000,000 bila ya Cheti cha Madai kilichoidhinishwa ni 

udanganyifu ambao Mkandarasi hakustahili kulipwa. Hivyo, rasilimali 

za umma za jumla ya Sh.3,383,387,095 zilitumiwa vibaya na Maaofisa 

wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA). 

Kuhusiana na suala hili, nashauri Mkandarasi dp Shapriya & Co LTD 

arejeshe kiasi cha jumla ya Sh.3,383,387,095 ambazo hakustahili 
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kulipwa, ikiwa ni pamoja na kuwachukulia hatua za kinidhamu na 

kisheria kwa Maafisa wote wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege (TAA) 

waliohusika. 

12.2.4 Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Sare za Polisi 

uliofanywa na Jeshi la Polisi 

Nilifanya Ukaguzi huu kufutia maombi kutoka Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa (TAKURURU), na kwa mujibu wa Kifungu 29 na 

36 ya Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008. Kazi hii ilifanyika 

kwa kuongozwa na hadidu za rejea zilizoandaliwa na Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi. Lengo la Ukaguzi huu lilikuwa kubaini kama Manunuzi ya sare 

za Jeshi la Polisi yalitekelezwa kwa kufuata sheria na kanuni za 

Manunuzi ya Umma, na kuthibitisha kama malipo aliyolipwa Mzabuni 

Daissy General Traders ni halali na yalihusu Sare alizoleta, 

kupokelewa na kuhifadhiwa na Boharia Mkuu wa Jeshi la Polisi. Katika 

Ukaguzi huu, yafuatayo ndiyo mambo ya msingi yaliyoibuka: 

12.2.4.1 Maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali Hayakuzingatiwa 

Nilipitia mawasiliano ya barua kati ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

na Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani na kubaini maoni ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhusiana na uwasilishaji wa Hati ya 

Nguvu ya Kisheria (Power of Attorney) na leseni halali 

hayakuzingatiwa na katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani wakati 

wa kusaini Mkataba Na. ME.014/PF/2015/2016/G/30 Lot 2 kwa ajili 

ya ununuzi wa Sare za Polisi mnamo tarehe 2 Novemba 2015 na 

Mzabuni Daissy General Traders. 

Kushindwa kuingizwa kwa maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kwenye rasimu ya Mkataba kunakinzana na matakwa ya kanuni 

59(1)(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 na kufanya 

mkataba uliosainiwa kuwa batili kwa mujibu wa Kanuni 59(1)(2) ya 

Sheria hiyo. 

Hivyo, nashauri Jeshi la Polisi mara zote kufanya manunuzi kwa 

kuzingatia sheria, ikiwa ni pamoja na kujumuisha maoni ya 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali mara baada ya kuhakiki rasimu za 

mikataba.  
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

12.2.4.2 Malipo ya Sare za Polisi ambazo Hazikuletwa Kwa Boharia 

Mkuu wa Jeshi la Polisi Sh.16,660,000,000 

Nilipitia Mkataba Na. ME.014/PF/2015/2016/G/30 Lot 2 kwa ajili ya 

manunuzi ya Sare za Jeshi la Polisi yenye thamani ya 

Sh.22,918,880,600 uliosainiwa tarehe 2 Novemba 2015 baina ya 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani na Mzabuni Daissy General 

Traders na kubaini yafuatayo: 

a) Mkataba ulitekelezwa kwa utaratibu wa Oda zenye uhitaji (Call 

off Order), ambapo Mzabuni mara tu apokeapo Oda zenye uhitaji 

huagiza mzigo wa Sare za Polisi kutoka kwa mtengenezaji aliyeko 

nchini China na kuzileta kwa Boharia Mkuu wa Jeshi la Polisi kwa 

kipindi kisichozidi siku 180 kutoka siku aliyopokea Oda. Mchakato 

wa manunuzi ulianza kwa Oda ya hitaji Na. 

MOHA/PF/2015/2016/08 ya tarehe 04 Novemba 2015 kwenda kwa 

Mzabuni Daissy General Traders. Mnamo tarehe 06 Novemba 2015 

Mzabuni Daissy General Traders aliwasilisha Hati ya Madai Na. 

0403 na Hati ya kupokelea mzigo Na. 0106 akidai malipo kwa 

bidhaa alizoleta. 

b) Mnamo tarehe 09 Novemba 2015, kiasi cha Sh.16,660,000,000 

kililipwa kwa Mzabuni Daissy General Traders kupitia Hundi 

Na.369695, 369696,369701 za Sh.8,000,000,000, 

Sh.8,600,000,000, na Sh.60,000,000, mtawalia. Hata hivyo, 

katika mazingira yasiyo ya kawaida nilishindwa kukubali kuwa 

uagizwaji toka China na upelekaji wa Sare za Polisi kwa Boharia 

Mkuu wa Jeshi la Polisi ulichukua siku mbili (2) kutoka siku ya 

upokeaji wa oda za uhitaji. 

c) Kukosekana kwa nyaraka za kuthibitisha uletaji wa mzigo. 

Niliomba Hati ya kupokelea Shehena ya Mzigo Bandarini (Bill of 

Lading), Hati ya Madai kutoka kwa Mtengenezaji (Commercial 

Invoice), Hati ya Mzigo ulipotoka (Certificate of Origin), orodha 

za mali zilizopo kwenye meli (Packing List) na cheti cha ukaguzi 

wa bidhaa (Inspection Certificate) kutoka kwa Mzabuni Daissy 

General Traders kwa ajili ya kujiridhisha kama bidhaa husika 

zililetwa nchini. Hata hivyo, Mzabuni alishindwa kuwasilisha 

nyaraka hizo. Aidha, nilipitia Mfumo wa Forodha (TANCIS) wa 
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Mamlaka ya Mapato (TRA) na kubaini kuwa hapakuwa na shehena 

yoyote kutoka kwa Mzabuni Daissy General Traders mwezi 

Novemba 2015. 

d) Vilevile, nilifanya mahojiano na Maofisa wa Bohari kuu ya Jeshi la 

Polisi na kubaini hakukuwa na Sare zozote zilizoletwa na Mzabuni 

Daisy General Traders mwezi Novemba 2015.  

Hivyo, Serikali imepata hasara kubwa kwa kufanya malipo ya Sare za 

Polisi ambazo hazikuletwa na Mzabuni. 

Kuhusu suala hili, nashauri Mzabuni Daissy General Traders arejeshe 

kiasi alicholipwa kwa kutoleta Sare za Polisi na hatua stahiki za 

kinidhamu na kisheria zichukuliwe kwa Maofisa wote wa Jeshi la Polisi 

kwa kuisababishia Serikali hasara. 

12.2.5 Ukaguzi Maalum wa Masurufu Katika Wizara ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43), Wizara ya Elimu, Sayansi na 

Teknolojia (Fungu Na. 46), Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na.52) na Wizara ya 

Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu Na. 98) 

Nilifanya ukaguzi huu maalum wa usimamizi wa Masurufu kwenye 

Wizara ya Kilimo, Mifugo, na Uvuvi (Fungu Na.43), Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia (Fungu Na. 46), Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na.52) na Wizara ya Ujenzi, 

Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu Na.98) pamoja na Taasisi zake kwa 

mujibu wa Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 

Mwaka 2008. Lengo la ukaguzi huu lilikuwa kubaini utoshelezaji wa 

mifumo ya udhibiti wa ndani kuhusiana na uidhinishaji wa masufuru, 

kubaini kama Mfumo wa masufuru ndani ya “Epicor” umewezeshwa 

kudhibiti utoaji na urejeshaji wa Masurufu na kuhakiki uhalali wa 

nyaraka za marejesho za masurufu yaliyotolewa ikiwa ni pamoja na 

kuangalia utunzaji wake. Ukaguzi wangu umehusu masurufu yote 

yaliyotolewa na kurejeshwa katika kipindi cha mwaka wa fedha 

2014/2015 hadi 2016/2017 na yafuatayo yamebainika katika Ukaguzi 

huu: 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

12.2.5.1 Masufuru ambayo Hayajarejeshwa Sh.245,194,247.8 

Kipindi cha Ukaguzi wangu, nimebaini jumla ya masufuru ya 

Sh.245,194,247.8 33yalitolewa kwa Maofisa wa Wizara ya Kilimo, 

Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43), na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52) kwa ajili ya utekelezaji 

wa shughuli mbalimbali za kiofisi ambayo hayakurejeshwa hadi 

kipindi cha ripoti hii Agosti 2018. Hata hivyo, nilibaini hakuna hatua 

za urejeshaji au za kinidhamu zilizochukuliwa kwa Maafisa wote 

waliotajwa kwa mujibu wa Kanuni 103(2) ya Kanuni za Fedha za 

Umma za Mwaka 2001. Chini ya Kanuni hii, masufuru ambayo 

hayakurejeshwa hadi kufunga kwa mwaka wa fedha yanapaswa 

kurejeshwa na wahusika kutoka kwenye mishahara. 

Nilishindwa kuthibitisha kama masufuru husika yalifanya kazi 

iliyokusudiwa. 

Hivyo, napendekeza Maafisa Masuuli wa Wizara zilizotajwa 

kuhakikisha kuwa masufuru ambayo hayajarejeshwa yakatwe kwenye 

mishahara ya Watumishi husika kama ilivyoelekezwa na Kanuni 103(2) 

ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001. 

12.2.5.2 Masufuru yalitolewa kwa Shughuli ambazo Hazikuwa 

kwenye Bajeti Sh. 32,529,895 

Nimepitia nyaraka za Bajeti na Ripoti ya matumizi ya Mradi wa ERPP 

uliopo Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43) kutoka 

mwaka wa fedha 2014/2015 hadi 2916/2017. Nimebaini jumla ya 

Sh.32,529,895 kutoka mradi wa ERPP ilitumika kulipia shughuli za 

Wizara ambazo hazikuwa kwenye bajeti, kinyume na Kanuni 97(1) ya 

Sheria za Fedha za Umma ya Mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 

2004). Kiasi hicho hakijarejeshwa hadi muda wa Ukaguzi wangu 

mwezi wa Agosti 2018. Kwa mujibu wa kanuni 97(1), Masufuru 

yanapaswa kutolewa kwenye shughuli zote zilizopo kwenye bajeti 

iliyopitishwa na Bunge. 

                                         
33 Wizara ya Klimo,Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43) ,Sh. 72,147,077 na Wizara  ya  Afya 
,Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na.  52) ,Sh. 173,047,170.80 
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Shughuli za mradi wa ERPP zenye thamani ya jumla ya Sh.32,529,895 

hazikutekelezwa kwenye kipindi husika na kuathiri matokeo ya mradi. 

Kuhusiana na suala hili, nashauri Afisa Masuuli (Fungu Na. 43) kutoa 

Masufuru kwenye matumizi ambayo yamebajetiwa na kuhakikisha 

masurufu ya mradi wa ERPP yanarejeshwa. 

12.2.5.3 Masufuru ambayo Yameshughulikiwa nje ya Mfumo wa 

“Epicor Imprest Module” Sh.11,756,128,459.71 

Nimepitia mfumo wa “Epicor” pamoja na mwongozo wa uendeshaji 

na kubaini jumla ya Masufuru ya Sh.11,756,128,459.71 kutoka Wizara 

ya Kilimo,Mifugo na Uvuvi (Fungu Na. 43), Wizara ya Elimu, Sayansi 

na Teknolojia (Fungu 46), Wizara ya Afya,Maendeleo ya 

Jamii,Jinsia,Wazee na Watoto (Fungu Na. 52) na Wizara ya 

Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu Na.s 98) yalitolewa na 

kurejeshwa nje ya mfumo wa ‘’Epicor ” licha ya kuwapo kwa Moduli 

ya Masufuru “Imprest Module” ambayo leseni yake Serikali 

imegharamia jumla ya Sh.5,371,391,852.0534 toka mwaka wa fedha 

2010/2011 hadi 2015/2016. Masufuru ambayo hayakupita kwenye 

mfumo yameorodheshwa hapa chini. 

Jedwali Na. 92: Masurufu ambayo hayakupita kwenye mfumo - 
Wizara 

Chanzo: Nyaraka za Masurufu kutoka mwaka 2014/2015 mpaka 2016/2017 

Hakuna thamani halisi ya fedha kwenye ununuzi wa Mfumo wa 

“Epicor” kama “Imprest Module” haitumiki kushughulikia masurufu. 

                                         
34 Malipo ya leseni ya Epicor yaliyolipwa na Serikali, 2011: Sh. 670,844,160,2012: 
Sh.699,269,760,2013: Sh.699,269,760,2014: Sh. 980,943,673.05,2015: Sh.1,074,410,001, na 
2016: Sh. 1,246,654,498 

2014/2015 2015/2016 2016/2017

Wizara ya Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano

(Fungu Na. 98)

431,967,675.44 116,342,938.84 300,087,161.71 848,397,775.99

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia

(Fungu Na. 46)

1,394,229,597.96 959,375,982.66 1,066,834,668.14 3,420,440,248.76

Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi (Fungu

Na. 43)

3,249,313,912.00 909,748,870.00 937,652,465.00 5,096,715,247.00

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,

Jinsia,  Wazee na Watoto (Fungu Na. 52)

282,902,098.16 469,458,321.20 1,338,619,851.60 2,090,980,270.96

JUMLA 5,358,413,283.50 2,454,926,112.70 3,643,194,146.45 11,456,533,542.71

Jina la Taasisi Miaka Jumla (Sh.)
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Nashauri Maafisa Masuuli wote kushughulikia masufuru yote ndani ya 

mfumo wa “Epicor Imprest Module” ili kuwe na thamani halisi ya 

fedha ya ununuzi wa mfumo wa ‘‘Epicor”  

12.2.5.4 Masufuru yaliyorejeshwa ambayo yana Nyaraka Pungufu 

au yasiyokuwa na Nyaraka Sh. 3,282,748,190.42 

Nimepitia utaratibu wa masufuru kwenye Wizara ya Afya, Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na.52), Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia (Fungu Na. 46) na Wizara ya Kilimo, Mifugo na 

Uvuvi (Fungu Na.43) pamoja na Taasisi zake kwa mwaka wa fedha 

2014/2015 hadi 2016/2017 na kubaini masufuru ya jumla ya Sh. 

2,610,449,214 yalirejeshwa bila kuwapo kwa nyaraka za msingi kama 

vile fomu ya maombi ya masurufu, risiti za mafuta, tiketi na fomu za 

marejesho. Zaidi, nimebaini masufuru jumla ya Sh.672,248,976.80 

kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia (Fungu Na. 46), na 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu 

Na. 52) yalirejeshwa pasipokuwa na nyaraka zozote. Maelezo 

yameonyeshwa hapa chini.

Jedwali Na. 93: Maelezo yenye nyaraka pungufu au yasiyokuwa 
na nyaraka 

Chanzo: Nyaraka za masurufu kutoka mwaka 2014/2015 mpaka 2016/2017

Masurufu yasiyokuwa na 

nyaraka
Jumla (Sh.)

Fungu Taasisi

Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

(Fungu Na.46)
820,058,107.60 430,997,000.00 61,215,000.00 1,312,270,107.60

Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

(Fungu Na. 43)
- 582,767,616.50 - 582,767,616.50

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu Na. 52)
776,676,489.52 - 611,033,976.80 1,387,710,466.32

Jumla 1,596,734,597.12 1,013,764,616.50 672,248,976.80 3,282,748,190.42

Jina la Taasisi
Masurufu yenye nyaraka pungufu
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Kutokana na kutokuwapo kwa nyaraka muhimu za masufuru, 

nimepata kikwazo kutambua kiasi cha masurufu kilichotolewa na 

kuthibitisha kama masufuru yalitumika kwenye shughuli za matumizi 

zilizohusiana na masufuru hayo. 

Kuhusiana na suala hili, nashauri Afisa Masuuli kuwawajibisha Maafisa 

wote ambao wamerejesha masufuru yenye nyaraka pungufu, na wale 

ambao wamepoteza nyaraka za masufuru. 

12.2.6 Ukaguzi Maalum wa Ununuzi wa Magari 777 aina ya 

Ashok Leyland uliofanywa na Jeshi la Polisi Tanzania. 

Kifungu 27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya Mwaka 2008 

kinawezesha Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya 

ukaguzi wa kiuchunguzi baada ya kutambua dalili za ubadhirifu kama 

zipo katika taasisi fulani. Kwa suala hili, niliombwa na Katibu Mkuu 

wa Wizara ya Mambo ya Ndani kwa barua yenye Kumbukumbu Na. CAB 

89/369/01 ya tarehe 22 Februari 2018 kufanya uchunguzi wa ununuzi 

wa magari ya polisi yenye thamani ya Dola za Kimarekani 29,606,100 

(sawa na Sh.47,953,296,231). Nilianzisha uchunguzi huu kwa lengo la 

kupata uhakika kama magari 777 yaliyoagizwa na Jeshi la Polisi 

yalipokelewa, kuona utekelezaji wa mkataba pamoja na namna 

iliyotumika kupata mkopo kupitia Mkataba wa Mkopo (Buyers Credit 

Agreement). Katika Ukaguzi huu nilibaini yafuatayo: 

12.2.6.1 Mapugufu yaliyojitokeza kwenye ununuzi wa magari 777 

aina ya Ashok Leyland yenye thamani ya Dola za 

Kimarekani 29,606,100 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Ndani aliingia mkataba Na. 

ME.014 / PF / 2012/2013 / G / 40 na kampuni ya Ashok Leyland kwa 

ajili ya ununuzi wa magari 777 yenye thamani ya Dola za Kimarekani 

29,606,100 (sawa na Sh.47,953,296,231) mnamo tarehe 5 Septemba 

2013. Zaidi, nilibainisha kuwa mkataba wa nyongeza na mkataba wa 

mwisho ulisainiwa tarehe 07 Desemba 2015 na 15 Februari 2017, 

mtawalia. Hata hivyo, muda wa utekelezaji mkataba haukubainishwa 

wazi wazi kwenye kiambatisho cha Mkataba wa nyongeza na Mkataba 

wa mwisho. 

Ukaguzi wangu ulibainisha kuwa ununuzi wa magari uligharamiwa na 

mkopo wa Dola za Kimarekani 29,606,100 (sawa na 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Sh.47,953,296,231) zilizokopwa toka benki ya Exim India kupitia 

makubaliano ya mikopo yaliyosainiwa tarehe 19 Juni 2015 kati ya 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Benki ya Exim India. 

Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa kabrasha na barua ya mwaliko ya 

Zabuni vilipelekwa kwa kampuni ya Ashok Leyland tarehe 15 Aprili 

2013 kabla ya idhini ya mkopo kutolewa na Wizara ya Fedha tarehe 

30 Aprili 2014. 

Pia, nilibainisha kwamba masharti ya mkopo huu yalikuwa ya 

kibiashara. Hata hivyo, licha ya masharti hayo kuwapo, mkopo 

ulipendekezwa na kuidhinishwa na Kamati ya Kiufundi ya Usimamizi 

wa Madeni (TDMC), Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Madeni (NDMC) 

na Wizara ya Fedha, mtawalia. Kwa kuongezea, nilibaini kuwa 

masharti ya malipo yaliyotajwa kwenye Mkataba wa usambazaji ni 

tofauti na yale yaliyotajwa katika Mkataba wa mkopo. 

Hadi kufikia Desemba 2018, jumla ya mkopo wa Dola za Kimarekani 

16,128,529,70 kati ya Dola za Kimarekani 29,606,100 ulitumiwa na 

Serikali na kuacha bakaa ya Dola za Kimarekani 13,477,570,30 ambazo 

hazikutumiwa na kusababisha gharama za kujitolea (Commitment 

charges) za Dola za Kimarekani 287,087.17 (sawa na 

Sh.642,256,630.39) ambazo hazijalipwa na Serikali. Ukaguzi wangu 

zaidi ulibainisha masuala yafuatayo: 

a) Pamoja na ufuatiliaji wa kutosha, hakuna ushahidi 

uliowasilishwa ili kuthibitisha kama uhitaji wa magari 

ulianzishwa na Idara ya Usafiri na Lojistiki ya Jeshi la Polisi kabla 

ya kuanza kwa taratibu za ununuzi kama ilivyoelezwa katika 

kifungu cha 36 (1) (a) - (d ) ya Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 

mwaka 2004 (imefutwa). Mbali na hilo, nilibaini kwamba Ashok 

Leyland ilikuwa haina uwezo wa kuleta magari haya kwani 

anaweza kuleta magari 507 (sawa na asilimia 65) yenye thamani 

ya Dola za Kimarekani 25,498,100kati ya magari 777.Magari 270 

(sawa na asilimia 35) yenye thamani ya Dola za Kimarekani 

4,103,000 yalipatikana kutoka kampuni ya Great Wall Motors ya 

nchini China. 

b) Kwa Kuongezea, nimebaini magari 314 yenye thamani ya Dola za 

Kimarekani 7,436,194 yalipatikana bila ya kutathminiwa na 

Kamati ya Tathmini kulingana na Kanuni ya 90 ya Kanuni za 
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manunuzi wa Umma ya mwaka 2005 (imefutwa). Pia, Mkataba 

ulijumuisha Vipuri vya Magari vyenye thamani ya Dola ya 

Kimarekani 7,105,791 ambavyo aina zake hazikubainishwa 

kwenye Mkataba. Ilibainika wakati wa ukaguzi kwamba, vipuri 

vilikuwa vikiletwa kulingana na busara ya mzabuni. Hadi kufikia 

mwezi Februari 2019, vipuri vya thamani ya Dola za Kimarekani 

1,595,362, sawa na asilimia 22.45, vilipokelewa na Jeshi la Polisi 

la Tanzania bila kuwapo kwa ushahidi wa maombi kutoka Jeshi 

la Polisi. 

c) Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa mikataba yote iliyosainiwa 

ilikosa Jedwali la uletaji. Zaidi, muda wa mkataba haukuelezwa 

bayana katika mkataba wa awali, nyongeza ya mkataba na 

mkataba wa mwisho uliorekebishwa; Matokeo yake, magari 

yaliletwa kwa kuchelewa kwa kipindi kisicho cha kawaida. Hadi 

kufikia Desemba 2018, ni Magari 497 pekee yenye thamani ya 

Dola za Kimarekani 15,740,961 yalipokelewa na Magari 280 

yenye thamani ya Dola za Kimarekani 6,759,648 hayakuletwa; 

ambapo yalitakiwa kuletwa hadi kufikia Septemba 2014. 

d) Magari yote yaliyoletwa hayakuwa na ripoti za Ukaguzi. Kwa 

hiyo, hakuna uhakika kwamba magari hayo yalifanyiwa ukaguzi 

kabla ya kuwasili Bandari ya Dar es Salaam, kinyume na kifungu 

cha 9 cha Mkataba uliosainiwa. Pia, nilibaini Wakala wa Ufundi 

na Umeme (TEMESA) alifanya ukaguzi wa magari yote 

yaliyopokelewa; ambapo magari 181 yenye thamani ya Dola za 

Kimarekani 7,447,428 yalikuwa na hitilafu.Hivyo, hakuna 

uhakika kama magari hayo yalikuwa mapya au la. Aidha, magari 

22 yenye thamani ya Dola za Kimarekani 572,506 yalipatikana 

kuwa na kasoro, na hayakukubaliwa na Jeshi la Polisi la 

Tanzania. 

e) Pia, ilibainika kwamba magari yote 497 yalitolewa katika Bandari 

ya Dar es Salaam bila ya Hati ya Kutolea Mzigo kutoka Idara ya 

Forodha na Ushuru, kinyume na taratibu za Idara ya Forodha na 

Ushuru CED-702-F. Hiyo pia imesababisha taratibu za bandari 

kukiukwa na kusababisha madeni ya kodi na ada ya jumla ya 

Sh.6,858,417,450 na Sh.1,216,824,288 toka Mamlaka ya Mapato 

na Mamlaka ya Bandari zikiwa ni kodi (Kodi la Ongezeko la 

thamani na tozo za Bandari) na Ada za Bandari (gharama za 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

hifadhi na ubebaji), mtawalia.Fedha hizi zilikuwa hazijalipwa na 

Jeshi la Polisi hadi muda wa ukaguzi mwezi Februari 2019. 

Ukaguzi wangu wa Mfumo wa forodha na Mfumo wa utoaji wa 

mzigo pale Mamlaka ya Mapato na Mamlaka ya Bandari 

imethibitisha magari yaliyotolewa bado yapo chini ya miliki ya 

Forodha licha ya kuwa yameondolewa kutoka Bandari ya Dar es 

Salaam. 

f) Manunuzi ya magari 777 yalilenga kutumika wakati wa uchaguzi 

mkuu wa mwezi Oktoba 2015. Hata hivyo, nilibaini magari 104 

tu kati ya 777 yaliletwa hadi kufikia mwezi Oktoba 2015. Magari 

mengine 393 yaliletwa kati ya mwezi Aprili 2016 na Mei 

2018.Hadi kufikia Desemba 2018, nilibaini magari 280 yalikuwa 

bado hayajaletwa na Mzabuni Ashok Leyland. Kutokana na 

upungufu wa magari, mnamo mwezi Septemba 2015 Jeshi la 

Polisi lilipatiwa fedha za ziada jumla ya Sh.42,930,801,479 ili 

kuunua magari mengine 276 ili kufuta upungufu uliokuwapo hadi 

kufikia mwezi Oktoba 2015. Hivyo, nimebaini hakuna tija yoyote 

ya mkopo huu kwa Serikali. 

Ununuzi wa magari haya ya Ashok Leyland ulikuwa ni wa gharama 

kubwa, isiyokuwa na tija na ufanisi. Hivyo, malengo yaliyokusudiwa 

hayakupatikana. 

Kwa suala hili, napendekeza magari 22 yenye thamani ya Dola za 

Kimarekani 572,506 yaliyopatikana na kasoro na kukataliwa na Jeshi 

la Polisi yabadilishwe. Magari 280 yenye thamani ya Dola za 

Kimarekani 6,759,648 na vipuri vya thamani ya Dola za Kimarekani 

5,510,429 viletwe mara moja ili kuepuka ongezeka la gharama za 

kujitolea (commitment charges) za mkopo wa Dola za Kimarekani 

13,477,570,30 ambao haujatumika. Ninahimiza Serikali daima 

kuchambua mikopo yote kwa ufanisi na kuachana na mikopo yenye 

masharti ya kibiashara ambayo inaonekana kuwa ya gharama kubwa. 

Zaidi, ninahimiza Kamati za Usimamizi wa Madeni za Kitaifa kufanya 

kazi kitaalum na kutekeleza taratibu zote kama zilivyoainishwa 

kwenye Sheria ya mikopo ya Serikali, Dhamana na Ruzuku ya Mwaka 

1974 (marekebisho ya mwaka 2003) na Kanuni zake. 
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12.2.7 Ukaguzi Maalum Kuhusiana na Tuhuma za Matumizi 

Mabaya ya Marejesho ya Mikopo Katika Mfuko wa Rais wa 

Kujitegemea (PTF) Tawi la Morogoro 

Mnamo tarehe 17 Aprili 2018, Katibu Mkuu Kiongozi aliandika barua 

yenye Kumbukumbu Na. CAB 218/433 / 01D/ akiniomba kufanya 

Ukaguzi Maalum juu ya madai yanayohusiana na matumizi mabaya ya 

fedha katika Mfuko wa Rais wa Kujitegemea (PTF) Tawi la Morogoro. 

Tarehe 04 Oktoba 2018 niliagiza Ukaguzi huo kwa mujibu wa Kifungu 

Na.27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008. 

Ukaguzi wangu katika shughuli za PTF ulilenga tuhuma kwamba 

kulikuwa na matumizi mabaya ya fedha kuhusiana na utoaji na 

marejesho ya mikopo. Uchambuzi wa kina wa taarifa za kifedha 

ulifanyika, ikiwa ni pamoja na uthibitisho kutoka nje. Ukaguzi ulibaini 

mambo mbalimbali, yakiwamo: 

12.2.7.1 Matumizi mabaya ya Fedha Wakati wa Kulipa Marejesho 

ya Mikopo ya Jumla ya Sh.67,489,000 

Nilibaini kumbukumbu za TPF Tawi la Morogoro zinaonesha mikopo 

iliyotolewa kwa vikundi 26 ya kiasi cha Sh.196,900,000 kwa kipindi 

kinachoanzia tarehe 01 Januari 2016 hadi 31 Desemba 2017. Kiasi cha 

Sh.128,642,800 kimebainishwa kurejeshwa, na kilipokelewa kupitia 

akaunti ya PTF, Benki ya NMB No.22306600227. Uthibitisho kutoka 

kwa wajumbe wa vikundi husika ambao ndio walipaji wa mikopo 

husika ulibainisha kuwa, marejesho ya Sh.196,131,800 ya mkopo 

yamefanyika hadi kufikia Mwezi Desemba 2017. Hata hivyo, kiasi cha 

Sh.67,489,000 cha marejesho yaliyothibitishwa na wajumbe 

hakikubainishwa katika nyaraka za PTF wala kuanishwa kupokelewa 

Benki. Kutoanishwa kwa kiasi kilichopokelewa na Maafisa wa PTF Tawi 

kunathibisha ubadhirifu wa fedha hizo Sh.67,489,000. 

Namshauri Katibu Mkuu Kiongozi kuhakikisha kuwa Uongozi wa PTF 

unasimamia kikamilifu urejeshaji wa fedha kiasi cha Sh.67,489,000. 

Pia, achukue hatua stahiki za kisheria kwa Watumishi husika. 
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12.2.7.2 Mikopo Iliyotolewa Isiyothibitika Kupokelewa na 

Walengwa Sh.2,500,000 

Nilibaini kuwa, kumbukumbu za PTF Tawi la Morogoro zinaonesha 

kuwa Kikundi cha wanachama 16 "Nyota na Ing'ae" kilipewa mkopo wa 

Sh.15,500,000 tarehe 7 Desemba 2016 kupitia akaunti ya Benki ya 

NMB Na.22110032165. Hata hivyo, nilibaini baadhi yawanachama 

walipokea mikopo kiasi cha chini ya kile kilichobainishwa katika 

mfumo wa Fedha wa PTF uitwao “CRDB Finance Solution”. Zaidi, 

nilibaini wanachama wengine walipokea mikopo kiasi kinachozidi kile 

kilichoidhinishwa, pia wanachama wengine hawakupokea kiasi 

chochote cha mkopo kilichoidhinishwa.  

Wanachama wa kikundi walibaini kuwa, jumla ya Sh.2,500,000 

ililipwa kwa Meneja wa PTF Tawi kwa ajili ya marejesho ya ulipaji wa 

deni la mkopo la nyuma licha ya kuwa Kikundi husika hakikuwahi 

kuchukua mkopo kabla. 

Ninapendekeza Menejimenti ya PTF kupitia mfumo wake wa 

uendeshaji kwa mtazamo wa kudhibiti uwezekano wa matumizi 

mabaya ya mikopo. 

12.2.7.3 Risiti za Malipo ya Marejesho Zilizopatikana kwa 

Wakopaji Zisizoainishwa Katika Kumbukumbu za Malipo 

ya Marejesho ya TPF Kiasi cha Sh.76,560,550 

Mwongozo wa Uendeshaji wa PTF unahitaji kutolewa kwa Risiti ya 

malipo kwa mlipaji kutokana na malipo husika ambapo PTF hubaki na 

nakala (duplicate) ya risiti halisi. Risiti halisi za malipo yenye thamani 

ya Sh.76,560,550 zilizotolewa kwa wakopaji wakati wakirejesha 

mikopo hazikuwepo katika nyaraka/kumbukumbu za PTF. Stakabadhi 

zilizotolewa kwa Wanachama wa Vikundi wakati wa marejesho 

zimesainiwa na maafisa wa PTF Tawi, jambo linalothibitisha kuwa 

maafisa husika walipokea fedha hizo. Hata hivyo, maafisa husika wa 

PTF tawi la Morogoro hawakuthibitisha wala kukana mapokezi ya 

fedha za marejesho ya mikopo husika. 

Ufafanuzi uliotolewa na maafisa wa PTF kwamba utunzaji wa vitabu 

vya risiti vya mapato ni mgumu kwa kutokuwa na chumba cha 

kuhifadhia nyaraka hadi kufikia Mwaka 2017, unathibitisha kuwa 

tatizo hilo halikupewa kipaumbele na Menejimenti ya PTF. 
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Kutotunzwa wala kunukuliwa kwa kumbukumbu za urejeshwaji 

mikopo na PTF kunathibitisha ubadhirifu wa fedha husika uliofanywa 

na Maafisa wa Tawi la Morogoro. 

Ninapendekeza Katibu Mkuu Kiongozi kuhakikisha kwamba, kiasi hicho 

kilichotumika isivyostahili kinarudishwa na hatua stahiki 

zinachukuliwa. 

12.2.7.4 Udanganyifu kwa Kutumia Nyaraka za Wanachama wa 

Kikundi cha Mkopo Katika Maombi ya Mkopo 

Sh.15,000,000 

Ukaguzi wangu katika nyaraka ulibaini kuwapo kwa udanganyifu wa 

utambulisho katika nyaraka za maombi ya mikopo ya wanachama 5 

wa kikundi cha “Kilakala Kijana Jiajiri”. Nyaraka hizo zilitumiwa na 

Kampuni ya M / s Mwale Cleaners katika kuombea mkopo wa 

Sh.15,000,000 uliowekwa katika akaunti ya NMB ya Benki 

Na.22110042631 chenye marejesho ya Sh.20,062,500 (Mtaji na riba). 

Watumishi wa Tawi la PTF Morogoro na Mwenyekiti wa Mwale 

Clearners Group walihusika katika udanganyifu wa utambulisho, 

kuidhinisha maombi ya mkopo, na hatimaye, kufanya malipo ya 

mkopo. 

Utoaji wa Mkopo uliofanywa kiudanganyifu kwa Mwale Clearners 

unasababisha kukosekana kwa yakini katika urejeshaji wa mkopo huo. 

Ninapendekeza Katibu Mkuu Kiongozi kuhakikisha kuwa Uongozi wa 

PTF unasimamia urejeshaji wa mkopo wa Sh.20,062,500 na kuchukua 

hatua stahiki kwa waliohusika katika udanganyifu. 

12.2.7.5 Kuunda Kikundi Hewa na kupatiwa Mkopo kwa Njia ya 

Udanganyifu Sh.5, 000,000 

Nilibaini kuwa, Uongozi wa Tawi la PTF ulitoa Mkopo wa jumla ya 

Sh.7,000,000 kwa Wanachama 14 wa kikundi cha “Raha Kikoba” 

ambacho kilifanya marejesho kikamilifu. Katika kupitia nyaraka zaidi, 

nilibaini kuwa kulikuwa na utengenezaji wa kikundi hewa cha 

“Maendeleo Uhuru Two” ambacho kiliundwa kwa kutumia 

utambulisho wa wanachama kumi (10) wa “Raha Kikoba Group” 

isivyostahili katika kuomba na kulipa mkopo. Udanganyifu huo 

ulihusisha kughushi mwandiko, kuiga saini, kubandua na kubandika 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

picha za Wanachama kumi (10) kutoka “Raha Vikoba” kwenda faili la 

kikundi cha “Maendeleo Uhuru Two”, ambapo Meneja wa Tawi 

alihusika. 

PTF Makao Makuu ililipa mkopo wa Sh.5,000,000 ulioombwa kupitia 

Akaunti ya Benki NMB Na. 22110032491 ya Kikundi kiitwacho 

"Maendeleo Uhuru” (kinachoshabihiana) kwa maelezo ya Meneja wa 

Tawi kwamba muombaji “Maendeleo Uhuru Two” ni kundi tanzu la 

“Maendeleo Uhuru” lisilokuwa na Akaunti ya Benki. Baadaye, Meneja 

wa Tawi aliwajulisha wanakikundi wa “Maendeleo Uhuru” kuhusu 

kulipwa kimakosa katika akaunti yao ya Benki. Hivyo, kuwataka kutoa 

kiasi hicho cha pesa taslimu na kukikabidhi kwake ili kilipwe mahala 

husika, “Maendeleo Bigwa Group”. Hata hivyo, hakukuwa na 

kumbukumbu zozote za mkopo wa fedha hizo kwenye ofisi za PTF 

Tawi. 

Ninapendekeza menejimenti ya PTF kuhakikisha fedha hizo 

zinarejeshwa katika Mfuko. Pia, kuchukua hatua za kisheria dhidi ya 

aliyekuwa Meneja wa tawi la Morogoro kwa kushiriki katika shughuli 

za ubadhirifu. 

12.3 Ukaguzi Wa Vyama Vya Siasa 

Nimefanya Ukaguzi wa Vyama vya Siasa kwa mujibu wa Kifungu cha 

14(1) (i) cha Sheria za Vyama vya Siasa Na.5 ya mwaka 1992 

(iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2015) ili kuongeza kiwango cha 

kujiamini kwa wadau waliokusudiwa. Ukaguzi wangu umehusisha 

taratibu za kupata ushahidi kuhusu kiasi na ufafanuzi wake kama 

Ilivyooneshwa kwenye Taarifa za Fedha, kutathmini ufanisi wa sera 

za uhasibu zilizotumika, na uwazi wa makadirio ya hesabu. 

Nimezingatia mifumo wa udhibiti ya ndani katika uandaji wa Taarifa 

za Fedha za Vyama vya Siasa na kubuni miongozo mbalimbali 

iliyoniwezesha kufanya Ukaguzi; na wala sio kutoa Maoni kuhusu 

ubora wa Mifumo ya udhibiti wa ndani wa Vyama vya Siasa. Wakati 

wa Ukaguzi wangu, nilibaini masuala muhimu ambayo yamefupishwa 

hapa chini: 
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12.3.1 Kutowasilishwa Kwa Taarifa za Fedha kwa ajili ya 

Ukaguzi 

Kifungu cha 14 cha Sheria ya Vyama vya Siasa Na. 5 ya Mwaka 1992 

(Iliyofanyiwa marekebisho Mwaka 2015) kinataka kila Chama cha Siasa 

kilichosajiliwa kuhifadhi Mahesabu ya fedha na Mali za Chama na 

kuwasilisha Taarifa za Fedha kwa Msajili wa Vyama vya Siasa ili 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali afanye ukaguzi. 

Wakati wa Ukaguzi wangu wa Vyama vya Siasa, sikupokea Taarifa za 

Fedha kutoka Vyama vya Siasa vinne (4) kati ya Kumi na Tisa (19) 

vyenye usajili wa kudumu; kinyume na matakwa ya kifungu 14(1) cha 

Sheria ya Vyama vya Siasa Na. 5 ya Mwaka 1992 (iliyofanyiwa 

marekebisho mwaka 2015). Hivyo basi, sina uhakika Fedha 

zilizopokelewa kutoka kwa wanachamana au Serikalini zilitumika 

ipasavyo. Vyama hivyo ni NRA, ADC, Demokrasia Makini na TLP. 

Kuhusu CUF, nilipokea Taarifa za Fedha, lakini sikuweza kufanya 

Ukaguzi kwa sababu ya migogoro iliyopo ndani ya chama hicho 

inayosubiri maamuzi kutoka mahakamani. 

Nimebaini kuwa, hakuna uboreshaji katika eneo hili, kwani Vyama vya 

Siasa ambavyo havikuwasilisha Taarifa za Fedha mwaka huu ni vile 

vile ambavyo havikuwasilisha mwaka uliopita. 

Kwa hiyo, nasisitiza Uongozi wa Vyama vya Siasa kuwasilisha Taarifa 

za Fedha kwa ajili ya Ukaguzi. Kwa, Vyama visivyozingatia kuwasilisha 

Taarifa za Fedha, nasisitiza Msajili wa Vyama vya Siasa kuvilazimisha 

kufuata sheria na kuvichukulia hatua zinazostahili kulingana na 

Mamlaka yaliyotajwa katika Sheria ya Vyama vya Siasa Na. 5 ya 

mwaka 1992 (iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2015). 

12.3.2 Hakuna Nyaraka za Kuthibitisha Mkopo wa 

Sh.147,760,080 (Dola za Kimarekani 63,720) 

Mnamo tarehe 30 Machi 2017, Bodi ya Wadhamini ya Chama Cha 

Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) iliingia Mkataba na Kampuni ya 

AMC Tanzania Limited kwa ajili ya ununuzi wa gari jipya aina ya Nissan 

Patrol Y61 Series yenye moduli ya GRX kwa bei ya Dola za Kimarekani 

63,720 (sawa na Sh.147,760,080). Kifungu cha 1 cha Mkataba 

uliosainiwa kilitamka gari litakalonunuliwa lisajiliwe kwa jina la Bodi 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

ya Wadhamini ya CHADEMA. Hata hivyo, gari hilo lilisajiliwa kwa jina 

la Mbunge, kinyume na Sharti la 1 la Mkataba uliosainiwa. 

Vilevile, nilipitia Rejista ya Mali za Chama na kubaini hakukuwa na 

kumbukumbu za gari aina ya Nissan Patrol Y61 Series yenye Moduli ya 

GRX kwenye Rejista ya Mali za Chama, licha ya gari hilo kutumika na 

CHADEMA. Zaidi ya hayo, gari lililonunuliwa liliingizwa kwenye Taarifa 

za Fedha za Chama kama Mkopo uliotolewa kwa Mbunge bila ya 

makubaliano yoyote kati ya Mbunge na Bodi ya Wadhamini wa 

CHADEMA. 

Aidha, nilibaini kuwapo kwa mawasiliano ya barua kati ya Mbunge na 

CHADEMA kuhusu kusitishwa kwa Mkataba wa Mkopo na urejeshwaji 

wa gari hilo. Jambo hili lilitokea mapema tu baada ya kutoa hoja ya 

Ukaguzi. Hata hivyo, wakati wa ukaguzi wangu Februari 2019, 

Mkataba wa Mkopo huo haukuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

Maoni yangu ni kwamba, kuonesha thamani ya gari kama mkopo kwa 

Mbunge kunapotosha watumiaji wa Taarifa za Fedha za chama. 

Kwa mantiki hiyo, usajili wa gari husika ufanyike kwa jina la mmiliki 

ambaye ni Bodi ya Wadhamini wa CHADEMA na deni hili liondolewe 

kwenye Taarifa za Fedha za chama.  

12.3.3 Hakuna Uthibitisho wa Nyaraka za Magari ambayo 

Hayajapokelewa Kutoka Nje ya Nchi ya Thamani ya 

Sh.172,227,083 

Nimepitia Taarifa za Fedha zilizowasilishwa na Chama cha Demokrasia 

na Maendeleo (CHADEMA) na kubaini Magari yenye thamani ya 

Sh.172,227,083 hayajapokelewa kutoka nje ya nchi wakati wa 

Ukaguzi wangu mwezi wa Januari 2019. Aidha, niliomba nyaraka za 

manunuzi na uagizaji wa magari hayo ili kujiridhisha kama magari 

hayo yapo lakini hakuna nyaraka zilizowasilishwa kuthibitisha ununuzi 

wa magari hayo. 

Kutokana na kutokuwapo kwa nyaraka za manunuzi, nilishindwa 

kuthibitisha idadi ya magari yaliyonunuliwa, taratibu za manunuzi 

zilizotumika na kama CHADEMA ni wamiliki halali wa magari hayo kwa 

gharama zilizotajwa. 
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Kuhusiana na jambo hili, nakishauri CHADEMA kufuata taratibu za 

manunuzi na kuhifadhi nyaraka zake za manunuzi. 

12.3.4 Michango ya Uanachama ya Jumla ya Sh 

3,741,358,870.97 Haijawasilishwa kwenye Mfuko wa Taifa 

wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) na Umoja wa Wanawake (UWT) 

Kwa mujibu wa Kifungu cha 14(1) na (3) cha Sheria ya Mfuko wa Taifa 

wa Hifadhi ya Jamii Na. 28 ya Mwaka 1997, Mwajiri anapaswa kulipia 

michango ya wanachama wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii ndani 

ya kipindi cha mwezi mmoja toka mwezi wa uchangiaji kupita. 

Kushindwa kuwasilisha kwa wakati kutasababisha adhabu ya asilimia 

tano (5) kwa mwezi.  

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, michango ya wanachama ya kila mwezi 

iliyokatwa kutoka kwenye mishahara ya wanachama wa NSSF 

haikuwasilishwa na UWT kwenye Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii, 

kinyume na Kifungu 14 (1) cha Sheria ya Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 

Na. 28 ya Mwaka 1997. Hadi kufikia Mei 2018, UWT kulikuwa na 

madeni ya jumla ya Sh.3,741,358,870.97 yakiwamo madeni ya adhabu 

ya jumla ya Sh.2,730,509,964.73 yaliyosababishwa na ucheleweshaji 

wa uwasilishaji wa michango ya Wanachama. Kwa maoni yangu, 

kutokuwapo kwa ufuatiliaji kuhusu uwasilishaji wa michango ya 

Wanachama kwa wakati kumesababisha riba na adhabu kuwa kubwa. 

Suala hili sio tu linapotosha taswira ya chama bali, pia linaweza 

kuondoa ari ya kufanya kazi kwa wafanyakazi; na linaweza 

kusababisha changamoto wakati wa kupokea mafao ya mwisho ya 

kustaafu. 

Ninapendekeza UWT kulipa madeni yote ya Mfuko wa Taifa ya hifadhi 

ya Jamii. Aidha, Katibu Mkuu wa CCM aendelee kujenga utamaduni 

wa kulipa michango kwa wakati ili kuzuia mkusanyiko wa ada na 

adhabu. 

12.3.5 Udhaifu Uliobainishwa kwenye Mradi wa Uwekezaji 

wa Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) 

Mnamo tarehe 09 Februari 2007, Bodi ya Wadhamini ya Umoja wa 

Wanawake (UWT) ya Chama cha Mapinduzi (CCM) iliingia Mkataba wa 

Ukodishaji wa ardhi na mwekezaji Manji Holdings Limited kwa ajili ya 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

kuendeleza mradi wa ujenzi (hivi sasa ZANRAN TOWER) kwenye ardhi 

yake iliyopo Kitalu Na. 41, Mtaa wa Morocco, Kinondoni, Dar es 

Salaam, chenye Hati ya Umiliki Na. 186158/45. Kwa mujibu wa 

Mkataba huu, kipindi cha ukodishaji kilikubalika kuwa miaka 

thelathini na tatu (33) itakayoanza Mwezi Julai 2009 na kumalizika 

Mwezi Novemba 2042. Mara baada ya muda wa Ukodishaji kumalizika, 

mradi huo utarudishwa kwa mmiliki (UWT) au kuingia makubaliano 

mapya na Mwekezaji. Pia, ilikubalika kuwa mwekezaji (Manji Holdings 

Limited) atalipa kodi ya upangishaji ya jumla ya Dola za Kimarekani 

200,000 kwa mwaka. Kodi hiyo italipwa mapema kila robo ya mwaka 

kuanzia tarehe 1 Desemba 2009 na kuongezeka kwa asilimia 10 kwa 

mwaka kwa kipindi cha miaka mitano; na kama kodi hiyo haitalipwa 

kwa wakati uliopangwa, riba ya asilimia 10 itatozwa kwa mujibu wa 

Kifungu cha 7(b na c) cha Mkataba wa ukodishaji. Wakati wa Ukaguzi 

wangu nilibaini yafuatayo: 

a) Kodi ya upangishaji haikurekebishwa na kusababisha hasara 
ya Sh.230,000,000 

Kulingana na Kifungu cha 7 (b) cha Mkataba wa Ukodishaji, malipo ya 

kukodisha yalipaswa kuongezeka kwa asilimia 10 mnamo Mwezi 

Desemba 2014. Hata hivyo, wakati wa Ukaguzi wangu mwezi wa 

Desemba 2018, nilibaini hakukuwa na marekebisho ya kodi 

yaliyofanywa kati ya UWT na Mwekezaji; hivyo, kusababisha kupotea 

kwa mapato ya Dola za Kimerakani 100,000 (sawa na Sh.230,000,000). 

b) Mapato ya Dola za Kimarekani 10,000 (sawa na 
Sh.23,000,000) Yatokanayo na Ada ya Ucheleweshaji ya 
Asilimia 10 kwa Kipindi cha Miaka Mitano hayakukusanywa 

Kwa kuwa makubaliano ya kukodisha hayakurejewa tena na ongezeka 

la kodi la asilimia 10 halikulipwa.Hivyo,wakati wa ukaguzi wangu 

nimebaini kwa muda wa miaka mitano kiasi cha Dola za Kimarekani 

100,000 hazikulipwa na kupokelewa na Umoja wa Wanawake 

Tanzania (UWT) hivyo kusababisha hasara ya kiasi kilichotajwa . 
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c) Vigezo vya Ukokotoaji wa Kodi ya Pango ya Dola za 
Kimarekani 200,000 kwa Mwaka (sawa na Sh.460,000,000) 
havikubainishwa 

Vigezo vya ukokotoaji wa kodi ya pango havikubainishwa kwenye 

Mkataba wa upangishaji kati ya UWT na Mwekezaji Manji Holdings 

Limited. Hivyo, kodi ya upangishaji kwa mwaka ya Dola za Kimarekani 

200,000 haikuweza kupimwa wakati wa Ukaguzi. Aidha, nilibaini 

mawasiliano ya barua kati ya UWT na Mwekezaji Manji Holdings 

Limited kuhusu marekebisho ya kodi ya upangishaji. Mwekezaji 

aliomba makubaliano hayo kukamilika mwaka 2017. Hata hivyo, 

hakuna makubaliano yoyote yaliyofanyika mpaka wakati wa Ukaguzi 

wangu Mwezi Desemba 2018. 

d) Ukosefu wa Alama ya Umoja wa Wanawake Tanzania (UWT) 
Kwenye Mkataba wa Ukodishaji 

Mkataba wa Ukodishaji na Mradi wa jengo hauoneshi alama ya UWT 

ikilinganishwa na alama zilizowekwa za Mwekezaji Manji Holdings 

Limited na za mrithi wake ZANRAN Tower. Hata hivyo, Bodi ya 

Wadhamini ya Umoja wa Wanawake ilipendekeza kuwekwa kwa alama 

ya UWT. Mpaka kipindi cha uandishi wa ripoti yangu, Desemba 2018, 

alama ya UWT ilikuwa haijawekwa. 

Maoni yangu ni kwamba, UWT ilikosa weledi wakati wa kufanya 

makubaliano ya kimkataba; hivyo, kuingia kwenye makubaliano yenye 

utata yaliyosababisha hasara ambayo ingeweza kuepukika. 

Nashauri uongozi wa UWT na CCM kwa ujumla kufanya mashauriano 

mengine ya kikodi na kuingia makubaliano mapya yatakayounda 

ushirikiano wa pamoja wa kibiashara ambao utaleta manufaa sawa 

pande zote. 

12.3.6 Kuwapo kwa Matatizo ya Ustamihilivu wa Kibiashara 

kwenye Kampuni ya Uhuru Publication Limited 

Mapitio ya Taarifa za Fedha za Kampuni ya Uhuru Publication Limited, 

inayomilikiwa na Chama cha Mapinduzi (CCM) yamebaini kuwapo kwa 

matatizo stamihilivu ya kibiashara yanayohitaji kushughulikiwa. 

Kulingana na Mfumo wa Kihasibu, Taarifa za Fedha huandaliwa kwa 

dhana ya muendelezo wa shughuli za kibiashara, pamoja na kufuata 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

matakwa ya kisheria kwa kipindi kisichotabilika. Ukaguzi ulibaini 

matatizo yafuatayo: 

a) Kupungua kwa Mwenendo wa Mapato Yaliyoripotiwa kwa 
Kipindi cha Miaka Mitatu (3) Mfululizo 

Ukaguzi wangu wa Taarifa za Fedha kwa Miaka Mitatu kuanzia mwaka 

2016 mpaka mwaka 2018 umebaini kupungua kwa uwezo wa kifedha 

kwenye kampuni ya Uhuru Publication Limited uliotokana na 

kupungua kwa mauzo, mapato ya matangazo na mapato mengine ya 

uendeshaji kama ilivyooneshwa kwenye Jedwali la hapo chini. 

 Jedwali Na. 94: Mwenendo wa Mauzo kutoka Mwaka 2016 to 
2018 

Maelezo Mwaka 2016 Mwaka 2017 Mwaka 2018 
Mauzo  502,196,091 341,426,133 264,807,046 

Chanzo: Taarifa za mauzo na hesabu za mwaka 2016 mpaka Mwaka 2018 

Kushuka kwa mapato kuna athari mbaya juu ya utendaji na uendelevu 

wa huduma muhimu. 

b) Ongezeko la Gharama za uendeshaji Halifungamani na 
Mapato Yaliyotarajiwa 

Kulingana na ukaguzi wangu wa Taarifa za utendaji, nimebaini kuwa 

Uhuru Publication Limited imekuwa ikifanya biashara kwa gharama 

kubwa ikilinganishwa na mapato yaliyopatikana kwa zaidi ya miaka 

mitatu; hivyo kusababisha nakisi ya muda mrefu kama ilivyooneshwa 

hapo chini: 

Jedwali Na. 95: Mwenendo wa gharama za uendeshaji kutoka 
Mwaka 2016 mpaka 2018 

Maelezo Mwaka 2016 Mwaka 2017 Mwaka 2018 
Matumizi 
yaliyoripotiwa 
Sh. 

1,207,691,070 1,021,478,217 953,282,894 

Hasara 
iliyoripotiwa Sh. 

657,157,950 914,636,427 1,345,375,725 

Chanzo: Taarifa za hesabu za mwaka 2016 mpaka 2018 

Kutokana na mikakati dhaifu ya mauzo na masoko, mapato yamekuwa 

yakipungua kwa kiasi kikubwa; na hakuna fedha za kutosha 
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zinazozalishwa. Hivyo, wazabuni hawalipwi kwa wakati, na hakuna 

imani kutoka kwenye Taasisi za Fedha. 

Nashauri uongozi wa CCM kuongeza mtaji ikiwa ni pamoja na kuandaa 

mikakati ya mauzo na masoko yenye ushindani ili kuweza kupata 

mafanikio tarajiwa ya kimasoko. 

12.3.7 Majengo ya CCM Yanayomilikiwa kwa Majina ya 

Mwanachama 

Ukaguzi wa Hati Miliki za majengo mbalimbali yaliyo chini ya miliki ya 

Chama cha Mapinduzi (CCM) huko Zanzibar ulionesha jumla ya 

nyumba 199 hazikusajiliwa kwa jina la Bodi ya Wadhamini wa CCM. 

Majengo hayo yalitambuliwa kwa majina ya maafisa wa chama badala 

ya jina la mmiliki ambaye ni Bodi ya Wadhamini. 

Kwa hali hii, ikiwa hakuna hatua madhubuti zitakazotumika kufanya 

uhamisho wa majina, kuna uwezekano mkubwa wa majengo haya 

kumilikiwa na maafisa wa Chama bila Bodi ya Wadhamini kuwa na 

taarifa. Hii ni kwa sababu, Chama hakina Hati Miliki katika 

kuthibitisha umiliki wa majengo hayo. Aidha, endapo chama kitaingia 

kwenye migogoro, kuna uwezekano wa kupoteza majengo haya. 

Kwa uzito mkubwa, ninapendekeza kwa Katibu Mkuu wa CCM 

kuanzisha hatua za haraka za kuhakikisha majina ya wanachama 

yaliyopo kwenye Hati Miliki za Majengo ya Chama yanabadilishwa na 

kusajiliwa kwa jina la Bodi ya Wadhamini. 

12.3.8  Mapato Yasiyokusanywa Sh.1,457,173,050 

Nilibaini kwamba CCM ina Majengo mbalimbali na vyanzo vingi vya 

mapato. Hadi kufikia Mwezi Juni 2018, jumla ya Sh.1,457,173,050 

zilikuwa hazijakusanywa na CCM kutoka vyanzo mbalimbali nchi 

nzima. Zaidi, nimebaini kuwa hakuna utaratibu wa kutosha uliowekwa 

na Uongozi ambao ungesaidia ufuatiliaji na ukusanyaji wa mapato kwa 

wakati kutoka kwa wapangaji. Hali hii, sio tu inazorotesha hali ya 

kifedha, bali pia inapunguza fedha za uendeshaji Chama. 

Hali hii inaweza kusababisha upungufu wa mapato. Hivyo, 

kusababisha shughuli za chama kutokamilika kama ilivyopangwa 

kwenye mpango kazi wa mwaka. 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Uongozi wa CCM unashauriwa kuanzisha mfumo madhubuti ambao 

utahakikisha mapato yanakusanywa kwa wakati na kupunguza 

mwanya wa madeni sugu. Pia, hatua za kisheria zinapaswa 

kuchukuliwa dhidi ya wapangaji walioshindwa kulipa madeni yao. 

12.3.9 Taratibu za Manunuzi hazikufuatwa wakati wa 

Ununuzi wa Huduma za Uchapishaji Sh.524,777,538 

Mapitio yangu ya taratibu za Manunuzi ya Uhuru Publications Limited 

yalibaini kwamba, Kampuni ya FG Flint Graphics na Kill Deep Sea & 

Printing Services zililipwa jumla ya Sh.423,533,538 na Sh.101,244,000 

ikiwa ni gharama za uchapishaji wa Magazeti ya Uhuru na Mzalendo. 

Nilithibitisha kuwa hakukuwa na Mkataba rasmi ulioingiwa kati ya 

Uhuru Publications Limited na FG Flint Graphics Company Limited.  

Vilevile, Makubaliano na Kampuni ya Kill Deep Sea Printing Service 

hayakusainiwa wakati wa utoaji huduma Mwezi Mei 2018; badala 

yake, Mkataba ulisainiwa tarehe 3 Novemba 2018 miezi mitano (5) 

baadaye baada ya huduma kutolewa. 

Kushindwa kufuata taratibu za ushindanishaji wa Zabuni 

kumesababisha Uhuru Publications Limited kukosa fursa ya kupata 

huduma au bidhaa bora; na wakati mwingine, kupata huduma iliyo 

chini ya kiwango. 

Ninapendekeza kuwa, Katibu Mkuu CCM afuate taratibu za Manunuzi 

ya Umma wakati wa kufanya Manunuzi ili kupata thamani halisi ya 

fedha kwa kila manunuzi yatakayofanyika; hivyo, kujenga imani kwa 

wanachama. 

12.3.10 Kukosena kwa Rejista ya Kuhifadhi Kumbukumbu za 

Mali ya Chama 

Nilipitia usimamizi wa Mali za Vyama na kubaini kuwa Vyama vitano 

(5) (CCM35, UDP, UPDP, CKK na African Democratic Alliance (ADA-

TADEA)) havina Rejista ya kutunza kumbukumbu za Mali za Chama. 

Hii ni kinyume na Kifungu 14 (1) (b) (ii) cha Sheria ya Vyama vya Siasa 

Na. 5 ya mwaka 1992 (iliyorekebishwa Mwaka 2015) ambayo inataka 

                                         
35 Ofisi za CCM wilaya ya Ilala, Nyamagana, mkoa wa Mwanza, UVCCM (Makao Makuu), 
Zanzibar mjini, mkoa wa Mtwara , mkoa wa Ruvuma , Afisi Kuu Zanzibar, Afisi Mkoa wa Mjini 
na wilaya ya  Urambo. 
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kila Chama cha Siasa kilichosajiliwa kuhifadhi na kuwasilisha kwa 

Msajili wa Vyama vya Siasa tamko la Mali za Chama kila Mwaka. 

Maoni yangu ni kwamba, kutokuwapo kwa kumbukumbu ya Rejista za 

Mali za Vyama vya Siasa kunaweza kuleta hatari ya wizi au matumizi 

mabaya ya mali zinazomilikiwa bila Uongozi wa juu kuwa na taarifa. 

Ninapendekeza Vyama vya Siasa vilivyohojiwa kuweka kumbukumbu 

ya Rejista ya Mali kwajili ya kuweka Taarifa za Mali za Chama na 

Kukidhi Masharti ya Kifungu 14 (1) (b) (ii) ya Sheria ya Vyama vya Siasa 

Na.5 ya 1992 (iliyofanyiwa Marekebisho Mwaka 2015). 

12.3.11 Matumizi Yenye Nyaraka Pungufu Sh.777,910,739.72  

Wakati wa ukaguzi wangu wa usimamizi wa matumizi, nilibaini vyama 

vya siasa saba (7) vilifanya matumizi ya jumla ya Sh.777,910,739.72 

bila kuwepo kwa nyaraka za kutosha, kinyume na mahitaji ya Kanuni 

86 (1) na 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001. Hivyo, 

nimeshindwa kuthibitisha kama malipo hayo yalikuwa sahihi, 

yalitokea, au yalikuwa kamilifu, na yalihusu shughuli za kisiasa za 

chama. Orodha ya Vyama vya Siasa na malipo yenye nyaraka pungufu 

yameonyeshwa kwenye jedwali la 1 hapa chini: 

Jedwali Na. 96: Orodha ya vyama vya siasa vyenye matumizi 
yenye nyaraka pungufu 

Na. Jina la Chama cha Siasa  Kiasi (Sh.) 

1 CKK (Chama cha Kijamii) 10,948,800 

2 

CHADEMA (Chama cha Demokrasia na 

Maendeleo) 134,646,740 

3 AAFP ( Alliance for Africa Farmers Party) 9,475,000 

4 Chama Cha Sauti ya Umma (SAU) 7,404,205 

5 Union for Multiparty Democracy (UMD) 3,370,000 

6 CCM36 (Chama cha Mapinduzi) 604,996,994.72 

                                         
36 Ofisi ya CCM; Mkoa wa Njombe Sh. 25,668,000, Ruvuma Sh. 96,922,000, Wilaya ya Njombe 
Sh. 13,832,000, Mtwara Sh. 20,523,350, Lumumba Sh. 429,419,044.72, na UWT  Sh. 
18,632,600. 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Na. Jina la Chama cha Siasa  Kiasi (Sh.) 

7 

Chama cha Ukombozi wa Umma 

(CHAUMMA) 7,069,000 

   Jumla 777,910,739.72 

Chanzo: Taarifa ya Mapungufu ya Mwaka 2017/2018 
Kuhusiana na suala hili, ninapendekeza Vyama vya Siasa kuhakikisha 

kwamba kila matumizi yatakayotumika yanathibitishwa kwa nyaraka 

ili kupata uhakika na usahihi wa matumizi hayo kama masharti ya 

kanuni 86 (1) & 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma za Mwaka 2001 

yalivyoainishwa. 

12.3.12 Matumizi Yaliyofanyika bila ya Kuomba na Kuhifadhi 

Risiti za Kielektroniki Sh.85,168,705 

Nilipitia kiwango cha ufuatiliaji wa Sheria na taratibu za kodi na 

kubaini kuwa, CCM, CHADEMA na ACT Wazalendo havikuomba na 

kuhifadhi risiti za kielektroniki za jumla ya Sh.85,168,70537 kwa 

Mwaka wa fedha 2017/2018 na kutoka 2015/2016 hadi 2017/2018. Hii 

ni kinyume na mahitaji ya Kanuni 24 na 28 (1) ya Kanuni ya Kodi ya 

Mapato ya mwaka 2012 (Vifaa vya Risiti za Kielektroniki). Aidha, 

maoni yangu ni kwamba vitendo vinavyofanywa na Vyama vya Siasa 

vya kutozingatia taratibu na kukwepa kodi vinapunguza mapato ya 

serikali. 

Nashauri Vyama vya Siasa vilivyotajwa kuomba na kuhifahi risiti za 

kielektroniki kama inavyotakiwa na Kanuni 24 na 28 (1) ya Kanuni za 

Kodi ya Mapato ya Mwaka 2012 (Vifaa vya risiti ya kielektroniki). 

12.3.13 Mikutano ya Bodi ya Wadhamini Haikufanyika 

Nimepitia miongozo ya Bodi ya Wadhamini (Trustee deed) ya Vyama 

vya Kisiasa kumi na vinne (14) vilivyokaguliwa na kubaini kuwa idadi 

ya mikutano iliyotamkwa kwenye muongozo wa Bodi ya Wadhamini ya 

ACT Wazalendo haikutimizwa; kwani ni mkutano mmoja tu (1) kati ya 

mikutano minne (4) ulifanyika. Aidha, nimebaini, kuwa hakukuwa na 

mkutano wa Bodi ya Wadhamini wa Chama cha CCK tangu 

kiliposajiliwa. Nilibaini pia Chama cha SAU bado hakijasajili Bodi ya 

                                         
37 CCM (Mtwara), Sh. 19,820,000, CHADEMA, Sh. 44,347,177 na ACT Wazalendo Sh. 
21,001,550 
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Wadhamini. Hii ni kinyume na mahitaji ya Kifungu 21 cha Sheria ya 

Vyama vya Kisiasa Na. 5 ya 1992 (iliyofanyiwa marekebisho mwaka 

2015) ambayo inahitaji kila Chama cha Siasa kilichosajiliwa na 

kupewa hati ya usajili wa kudumu kuteua Bodi ya Wadhamini kwa ajili 

ya usimamizi wa mali na biashara au uwekezaji wa Chama. 

Maoni yangu ni kuwa, mikutano pungufu iliyofanywa na Bodi za 

Wadhamini za Vyama inapunguza fursa ya maamuzi kutoka ngazi za 

juu za chama kuhusu uwekezaji na masuala mengine yanayohusu 

chama kwa ujumla. 

Napendekeza Bodi za Wadhamini za Vyama vya Siasa kufanya 

mikutano ipasavyo kama ilivyoelezwa kwenye miongozo yao ili kuleta 

ufanisi katika usimamizi wa Yyama vya Siasa. 

12.3.14 Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha zenye Mapungufu 

Ukaguzi wangu wa Vyama vya Siasa ulibaini kuwa, Taarifa za Fedha 

za SAU, UPDP, UMD, ADA (TADEA), NLD na AAFP zina kiwango cha juu 

cha kutofautiana na Mfumo wa uandaaji wa Hesabu za Umma Kwa 

Viwango vya Kimataifa (IPSAS conceptual framework).Ufuatao ni 

udhaifu uliobainika: 

c) Taarifa za Kifedha zilizopokelewa zilikuwa na mapungufu, 

kwani taarifa zinazohusiana na mizania, ufanisi, mtiririko wa 

fedha na bajeti hazikuwasilishwa. 

d) Taarifa za kifedha zilizowasilishwa zilitoa maelezo juu ya 

Mapato na Matumizi bila ya kuonesha msingi wa uandaji kama 

ulifuata mfumo wa Kihasibu wa uandaaji wa hesabu. 

e) Hakukuwa na Sera za Uhasibu na maelezo juu ya taarifa za 

mapato na matumizi hivyo, kupunguza uelewa kwa watumiaji. 

f) Hakukuwa na chati ya vifungu vya Taarifa za Fedha 

zilizoandaliwa. Hivyo, vitabu vya mahesabu havikutayarishwa 

kwa kufuata mzunguko wa taratibu za kiuhasibu. 

Ripoti yangu inaonyesha kuwa idadi ya Vyama vya Siasa ambavyo 

havikuandaa taarifa kamili za kifedha kwa kufuata mfumo wa 

uandaaji wa hesabu za umma kwa viwango vya kimataifa zimepungua 

kutoka Vyama vya Siasa saba (7) hadi kufikia sita (6) mwaka huu. 
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Kaguzi Maalum na Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Nimebaini uboreshaji mdogo kwa Vyama vya Siasa kuhusiana na suala 

hili. 

Taarifa za Kifedha zilizotolewa kwa watumiaji zinatoa taarifa 

pungufu kuhusiana na ugawaji wa rasilimali zilizotolewa na 

wanachama wa vyama vya siasa. 

Hivyo, ninahimiza sana Vyama vya Siasa kuandaa taarifa kamili za 

kifedha kwa kufuata Mfumo wa Kimataifa wa Uandaaji wa Hesabu za 

Umma ili kutoa uwajibikaji sahihi wa rasilimali zilizotolewa na 

wanachama. 

12.3.15 Taarifa za Mwaka za Wajumbe wa Bodi ya Wadhamini 

Hazijawasilishwa kwa Kabidhi Wasihi (RITA) 

Ukaguzi wangu wa mwaka wa mawasilisho ya taarifa za wajumbe wa 

Bodi ya Wadhamini, ilibaini kuwa chama cha UPDP, UDP na CCK 

havijawahi kufanya mawasilisho ya taarifa za wajumbe wa Bodi ya 

Wadhamini kwa Kabidhi Wasihi (RITA) kwa muda wa miaka tisa (9), 

kumi na nane (18) na miaka miwili (2), mtawalia, tangu tarehe ya 

kupata cheti za kudumu cha usajili wa Bodi ya Wadhamini. Hii ni 

kinyume na Kifungu cha 16(3) cha Sheria ya Usajili wa Bodi wa 

Wadhamini Sura 318 (iliyorekebishwa mwaka 2002) ambayo inahitaji 

kila Bodi ya Wadhamini yenye usajili kufanya mawasilisho ya taarifa 

za wajumbe wa Bodi ndani kwa kipindi cha mwezi mmoja mara baada 

ya kumalizika kwa muda wa miezi kumi na miwili tangu tarehe ya 

utoaji wa Cheti cha Usajili wa Bodi. 

Kutokana na kushindwa kuwasilisha taarifa za Wajumbe wa Bodi ya 

Wadhamini, Kabidhi Wasihi (RITA) atachelewesha kufanya maboresho 

kwenye Rejista ya Bodi ya Wadhamini ikiwa maboresho hayo 

yatatokea. 

Hivyo, ninahimiza Vyama vya Siasa vyote vilivyosajiliwa kufuata 

matakwa ya Kifungu 16(3) ya Sheria ya Usajili wa Bodi ya Wadhamini 

Sura 318 (iliyorekebishwa mwaka 2002) kwa kuwasilisha taarifa za 

Wajumbe kwa Kabidhi Wasihi (RITA) kwa wakati. Mawasilisho ya 

taarifa hizo kwa wakati yatamwezesha Kabidhi Wasihi (RITA) kufanya 

maboresho wakati wowote yatakapojitokeza. 
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12.3.16 Hakuna Nyaraka za Kuthibitisha Madeni na Madai 

Mengine Jumla ya Sh.85,366,000 

Kwa mujibu wa Kifungu 4.1 cha Mwongozo wa fedha wa Chama cha 

NCCR Mageuzi, kila shughuli za fedha zilizoelekezwa katika Taarifa za 

Fedha zinapaswa kuwa na nyaraka za chanzo. Katika mwaka huu wa 

ukaguzi, nilibaini kuwa Madeni na Madai mengine ya jumla ya kiasi 

cha Sh.85,366,000 yalitajwa katika Taarifa za Fedha bila kuwapo kwa 

nyaraka za kuthibitisha bakaa iliyoripotiwa. Hii ni kinyume na 

mahitaji ya Kifungu cha 4.1. Hivyo, nimeshindwa kuthibitisha uhalali 

wa madeni na madai yaliyotajwa kutokana na NCCR Mageuzi 

kushindwa kutoa nyaraka za chanzo. Mbali na hilo, hakuna jedwali la 

mchanganuo wa umri wa madeni liliohifadhiwa kwa ajili ya uainishaji 

wa bakaa za madeni kwa kufuata umri ili kurahisisha ufatiliaji na 

malipo kwa wakati. 

Katika hali hii, matumizi yaliyofanywa hayakuweza kuthibitishwa. 

Kitendo hiki kinapotosha Taarifa za Kifedha, na kinaashiria 

mapungufu katika kuhifadhi kumbukumbu. 

Kuhusiana na suala hili, napendekeza Uongozi wa Chama cha NCCR 

Mageuzi kuhifadhi kumbukumbu za nyaraka za kifedha kwa kila 

Muamala wa Kifedha unaotokea. Pia, kianzishe jedwali la umri wa 

madeni kwa urahisi wa uainishaji na malipo kwa wakati. 
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13Viambatisho 

13.1 Viambatisho - Sura ya Pili 

Kiambatisho Na. 1: Orodha ya Taasisi Zenye Hati Zinazoridhisha 

Na. Jina Fungu Na. 2017/18 2016/17 2015/16 

1 Ofisi ya Rais – Bodi ya Mishahara 
ya Watumishi wa Umma  

9 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

2 Tume ya Huduma za Mahakama 12 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

3 Kitengo cha Uchunguzi wa Fedha  13 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

4 Jeshi la Zimamoto na Uokoaji  14 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

5 Tume ya Usuluhishi na 
Maridhiano 

15 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

6 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali 

16 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

7 Ofisi ya Rais - Ikulu 20 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

8 Idara ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali 

23 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

9 Tume ya Maendeleo na Ushirika  24 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

10 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu  25 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

11 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais  26 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

12 Msajili wa Vyama vya Siasa  27 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

13 Idara ya Huduma za Magereza  29 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

14 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri  

30 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

15 Huduma ya Taifa ya Mashtaka  35 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

16  Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  36 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

17 Ofisi ya Waziri Mkuu  37 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

18 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
(TPDF) 

38 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

19 Bunge la Tanzania  42 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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Na. Jina Fungu Na. 2017/18 2016/17 2015/16 

20 Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji 

44 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

21 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu  47 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

22 Wizara ya Maji na Umwagiliaji  49 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

23 Wizara ya Fedha na Mipango  50 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

24 Ministry of Home Affairs 51 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

25 Tume ya Haki za Binadam na 
Utawala Bora  

55 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

26 Ofisi ya Rais – Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

56 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

27 Tume ya Kurekebisha Sheria 
Tanzania 

59 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

28 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 61 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

29 Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye 
Ulemavu 

65 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

30 Ofisi ya Rais Tume ya Mipango  66 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

31 Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya 
Ajira  

67 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

32 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

68 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

33 Tume ya Kuzuia Ukimwi  92 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

34 Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo  

96 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

35 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  71 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

36 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma  72 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

37 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  73 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

38 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi  76 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

39 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  77 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

40 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro  

79 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

41 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara  80 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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Na. Jina Fungu Na. 2017/18 2016/17 2015/16 

42 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga  

83 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

43 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida  84 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

44 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es 
Salaam  

88 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

45 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Ethiopia 

2001 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

46 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Ujerumani 

2002 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

47 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
DRC, Congo  

2004 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

48 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Uingereza 

2006 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

49 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Urusi 

2009 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

50 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
India  

2010 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

51 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Canada 

2012 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

52 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
China 

2014 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

53 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Italia 

2015 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

54 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Swiden 

2016 Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

55 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Japan 

2017 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

56 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Uganda 

2021 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

57 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Zimbabwe 

2022 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

58 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Kenya 

2023 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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59 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Saudi Arabia 

2024 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

60 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Afrika Kusini 

2025 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

61 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Rwanda 

2026 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

62 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Umoja wa Falme za Kiarabu 

2027 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

63 Ubalozi wa Tanzanian Nchini, 
Burundi 

2028 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

64 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Malawi 

2030 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

65 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Brazil  

2031 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

66 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Malasia  

2032 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

67 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Uholanzi  

2033 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

68 Ubalozi wa Tanzanian Nchini 
Comoro 

2034 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

69 Wakala wa Mafunzo ya Takwimu 
Mashariki mwa Afrika  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

70 Wakala wa Mbegu za Miti 
Tanzania  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

71 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa  Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

72 Chuo cha Utumishi wa Umma 
Tanzania 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

73 Wakala wa Serikali Mtandao Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

74 Wakala wa Utafiti wa Miamba 
Tanzania 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

75 Wakala wa Usajili na Utoaji wa 
Leseni za Biashara 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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76 Wakala wa Uchimbaji wa Visima 
na Mabwawa  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

77 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na 
Mafunzo  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

78 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

79 Wakala wa Umeme, Mitambo na 
Ufundi Tanzania  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

80 Wakala wa Vipimo Tanzania Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

81 Wakala wa Mbegu za Kilimo Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

82 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 
Tanzania  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

83 Mamlaka ya Hali ya Hewa 
Tanzania  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

84 Wakala wa Mkemia Mkuu wa 
Serikali  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

85 Wakala wa Afya na Usalama 
Sehemu za Kazi 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

86 Chuo cha Maji  Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

87 Mamlaka ya Mapato Tanzania - 
Matumizi 

Mamlaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

88 Bodi ya Bonde la Maji, Ziwa 
Rukwa 

Bodi  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

89 Bodi ya Bonde la Maji Ziwa 
Victoria  

Bodi  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

90 Bodi ya Bonde la Maji Ziwa 
Tanganyika 

Bodi  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

91 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji  Bodi  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

92 Bodi ya Bonde la Maji Ruvuma na 
Pwani ya Kusini 

Bodi  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

93 Mfuko wa Misitu Tanzania  Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

94 Mfuko wa Mikopo Hazina Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

95 Mfuko wa Kulinda Wanyamapori 
Tanzania  

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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96 Mfuko wa Uwezeshaji Maendeleo 
ya Madini  

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

97 Mfuko wa Maji Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

98 Mfuko wa Usimamizi na Ukaguzi 
wa Vyama vya Ushirika  

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

99 Mfuko wa Taifa wa Usimamizi wa 
Majanga  

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

100 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi 
na Maji Taka Wanging'ombe 

Mamlaka ya 
maji 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

101 Mamlaka ya Usambazaji Maji Safi 
na Taka Handeni  

Mamlaka ya 
maji 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

102 Mamlaka ya Usambazi Maji Safi 
na Maji Taka Makonde  

Mamlaka ya 
maji 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

103 Chuo cha Usimamizi wa 
Mahakama 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

104 Chuo cha Uongozi  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

105 Chuo cha Rasilimali Madini  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

106 Chuo cha Utafiti wa Mifugo 
Tanzania  

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

107 Baraza la Wataalamu wa Mifugo 
Tanzania  

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

108 Baraza la Wataalamu wa Macho TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

109 Bodi ya Uratibu wa Taasisi Zisizo 
za Kiserikali 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

110 Mkakati wa Kukuza na Kuratibu 
Biashara Tanzania  

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

111 Taasisi ya Kuthibitisha Ubora wa 
Mbegu Tanzania 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

112 Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taaifa  

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

113 Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa  

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 
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114 Mpango wa Kujitathmini Kwa 
Nchi za Afrika 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

115 Shirik la Uzalishaji Mali – Makao 
Makuu 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

116 Baraza la Uuguzi na Ukunga 
Tanzania  

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

117 Chuo cha Maendeleo ya Tengeru  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

118 Baraza la Wataalamu wa Mionzi 
na Picha  

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

119 Bodi ya Maabara Binafsi ya Afya TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

120 Bodi ya Ushauri Hospitali Binafsi TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

121 Wizara ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi 

99 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

122 Wakala wa Barabara Tanzania Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

123 Wakala wa Umeme Vijijini  Wakal Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

124 Chuo cha Sheria Tanzania TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

125 Idara ya Ulinzi – SUMA TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

126  Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  70 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala mengine 

127  Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma  74 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

128  Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma  82 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

129  Manyara Regional Secretariat 95 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

130 Ubalozi wa Kudumu Umoja wa 
Mataifa – Marekani  

2011 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

131 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Marekani 

2018 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala mengine 
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132 Taasisi ya Mafunzo ya Uhasibu 
Tanzania 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala mengine 

133 Ofisi ya Makamu wa Rais 31 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

134 Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora  

32 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

135 Ofisi ya Rais Sekretarieti ya 
Maadili ya Umma 

33 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

136 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 

34 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

137 Wizara ya Elimu, Sayansi, 
Teknologia na Mafunzo ya Ufundi 

46 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

138 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  

53 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

139 Wizara ya Nishati na Madini  58 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

140 Ubalozi wa Tanzania, Abuja 2005 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

141 Ubalozi wa Kudumu kwenye 
Umoja wa Mataifa Nchini Uswisi 

2020 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

142 Wakala wa Huduma za Misutu 
Tanzania  

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

143 Chuo cha Taifa cha Utalii Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

144 Wizara ya Katiba na Sheria 41 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 

145 Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake 

Mfuko Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo na masuala 
mengine 

Hati inayoridhisha 

146  Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro  

75 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo na masuala 
mengine  

Hati inayoridhisha na 
masuala mengine 
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147 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 5 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

148 Wakala wa mabasi Yaendayo 
Haraka Dar es Salaam  

Wakala Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

149 Chuo cha Sayansi na Teknologia 
cha Nelson Mandela Afrika 

TN Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

150 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  

52 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

151 Wizara ya Maliasili na Utalii  69 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

152  Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga  86 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

153 Mahakama ya Tanzania  40 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

154 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano  

98 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

155 Mfuko wa Ufadhili wa Pembejeo 
za Kilimo 

Mfuko Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha 

156  Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe  54 Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 

157 Wakala wa Majengo Tanzania  Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha na 
masuala mengine 

158 Wakala wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

159 Ofisi ya Rais – Idara ya Usimamizi 
wa Nyaraka na Kumbukumbu 

4 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 

160 Jeshi la Kujenga Taifa  39 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 

161 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

62 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 

162 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Msumbiji  

2008 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 
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163 Nyumbu OI Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 

164 Baraza la Wataalamu wa Maabara 
za Afya 

OI Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati inayoridhisha 

165 Tume ya Pamoja ya Fedha  10 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

166 Wizara ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi 

43 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

167 Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi 
wa Umma 

94 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

168 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 78 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

169 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza  81 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

170 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  85 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

171 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera  87 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

172 Ubalozi wa Tanzania Nchini Misri 2003 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

173 Wakala wa Huduma za Manunuzi 
Serikalini 

Wakala Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

174 Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa 
Nyasa  

Bodi  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

175 Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo  Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

176 Shirika la Mzinga  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

177 Shirika la Uzalishaji Magereza  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

178 Idara ya Kilimo na Viwanda- 
SUMA 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

179 Idara ya Zana za Kilimo - SUMA  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

180 Idara ya Ujenzi - SUMA  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

181 Mamlaka ya Mapato Tanzania – 
Mapato 

Mamlaka Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

182 Kampuni Tanzu ya Mzinga  TN Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Hati yenye shaka 

183 Ubalozi wa Tanzania, Kuwait 2035 Hati inayoridhisha  Hati inayoridhisha Haikuwepo  

184 Hesabu Jumuifu za SUMA JKT  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  

185 Bodi ya Filamu Tanzania  TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  
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186 Baraza la Wataalamu wa Afya ya 
Mazingira 

TN Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  

187 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe  90 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  

188 Mfuko wa Bodi ya Barabara 
(Fungu 98) 

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  

189 Mfuko wa Maendeleo ya 
Hatimiliki za Wagunduzi wa Aina 
Mpya za Mbegu za Mimea 

Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  

190 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Ufaransa  

2013 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha  Haikuwepo  

191 Ofisi ya Ushauri Mafuta na Gesi 11 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  

192 Mfuko wa Taifa wa Mambo ya 
Kale  

mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha Haikuwepo  

193 Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori Tanzanai  

TN Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati inayoridhisha Haikuwepo  

194 Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji wa 
Maji  

Mfuko  Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo na masuala 
mengine 

Haikuwepo  

195 Mfuko wa Dhamana ya Rais Mfuko Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Haikuwepo  

196 Msajili wa Hazina  7 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
ya msisistizo 

Hati yenye shaka 

197 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa  89 Hati inayoridhisha Hati inayoridhisha na masuala 
mengine 

Hati isiyoridhisha 

198 Wakala wa Ndege za Serikali  Wakala Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

199 Wakala wa Maabara za Mifugo 
Tanzania  

Wakala Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

200 Baraza la Madawa Tanganyika TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

201 Baraza la Famasia  TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Haikuwepo  

202 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Ubeligiji 

2019 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

203 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita  63 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

204 Jeshi la Polisi  28 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 
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Na. Jina Fungu Na. 2017/18 2016/17 2015/16 

205 Mamlaka ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

91 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

206 Ubalozi wa Tanzania, Muscat 2029 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

207 Wakala wa Huduma za Ajira 
Tanzania  

Wakala Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

208 Bodi ya Bonde la Maji la Ndani  Bodi Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

209 Bodi ya Bonde la Maji Pangani  Bodi Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

210 Bodi ya Bonde la Maji Wami/Ruvu  Bodi Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

211 Mugango/Kiabakari/Butiama Mamlaka ya 
maji  

Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

212 Idara ya Hazina 21 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati yenye shaka Hati inayoridhisha 

213 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

48 Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati yenye shaka 

214 Baraza la Wataalamu wa Tiba 
Asilia na Tiba mbadala za Afya 

TN Hati inayoridhisha Hati yenye shaka Hati isiyoridhisha 

215 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa  

57 Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati yenye shaka Hati mbaya 

216 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa 
Majengo Tanzania 

Wakala Hati inayoridhisha Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka 

217 Chuo cha Mafunzo ya 
Wanyamapori Pasiansi  

TN Hati inayoridhisha Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka 

218 Chuo cha Mafunzo cha Serikali za 
Mitaa (Hombolo) 

TN Hati inayoridhisha na 
masuala ya msisistizo 

Hati isiyoridhisha Hati yenye shaka 

219 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Uturuki 

2037 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

220 Wizara ya Biashara, Viwanda na 
Uwekezaji 

60 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

221 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 64 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

222 Ubalozi wa Tanzania Korea 2039 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

223 Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (TARURA) 

Wakala Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

224 Mfuko Mkuu wa Serikali  Mfuko Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 
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Na. Jina Fungu Na. 2017/18 2016/17 2015/16 

225 Mfuko wa Barabara (TAMISEMI) Mfuko Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

226 Mamlaka ya Usambazaji wa Maji 
Safi na Maji Taka Maswa  

Mamlaka ya 
maji 

Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

227 Chuo cha Mafunzo ya Misitu TN Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

228 Mamlaka ya Uvuvi Kina Kirefu TN Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

229 Bodi ya Usajili ya Wapanga Miji TN Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

230 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki - 
Idara ya Zanziba 

TN Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

231 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Algeria 

2036 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

232 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Sudani 

2038 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

233 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Israeli 

2040 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

234 Ubalozi wa Tanzania Doha 2041 Hati inayoridhisha Haikuwepo Haikuwepo 

 

Kiambatisho Na. 2: Taasisi zilizopata hati yenye shaka na mapungufu yaliyopelekea hati hiyo 

 

Fungu Na. 2 – Tume ya Huduma za Waalimu 

Malipo ya madeni ya miaka iliyopita ambayo hayakuwahi kuripotiwa kwenye taarifa za fedha za miaka hiyo, SH. 2 
Madeni ya SH. 20,189,700 ya miaka ya nyuma yalilipwa, na malipo hayo yaliripotiwa kwenye taarifa za fedha za mwaka huu, 
2017/18, hata hivyo madeni hayo hayakuwahi kuripotiwa kwenye taarifa za fedha za miaka hiyo yalipoibuliwa. Vile vile, 
madeni hayo hayakuwahi kurekodiwa kwenye rejesta ya madeni, hivyo tulishindwa kuthibitisha uhalali wa madeni na malipo 
hayo.   
  
SH 10,805,700 zilibainika kuwepo benki lakini haikuripotiwa kwenye taarifa za fedha. 
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Kiasi cha SH 10,805,700 kilibainika kuwepo kwenye akaunti ya benki ya biashara (NMB) tawi la Dodoma tarehe 30 Juni 2018, 
kiasi hicho hakikuripotiwa kwenye taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018. Kutokuripotiwa kwa kiasi hicho 
kumepunja kiasi cha bakaa ya fedha kiiliyoripotiwa kwenye taarifa za fedha, na hivyo kupoteza uhalisia wake.  
 
Madeni yasiyokuwa na vielelezo, SH. 119,042,636 
Taarifa za fedha zimeripoti madai ya shilingi 119, 042,636 kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018, hata hivyo madai hayo 
hayakuwa na nyaraka na vielelezo vya kuthibitisha uhalali wake.  
 
Malipo ambayo hayakuwa na nyaraka muhimu, SH. 455,660,001.59 
Malipo ya kiasi cha SH. 455,660,001.59 yalifanywa kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2018, malipo hayo hayakuwa na 
nyaraka muhimu kama vile; mchanganuo wa malipo, risiti, barua za uteuzi na ripoti ya kazi zilizofanyika ili kuthibitisha 
uhalali wa malipo hayo.  

Fungu Na. 3 – Tume ya Taifa ya Matumizi Bora ya Ardhi 

Kutofautiana kwa taarifa za ulinganisho za mwaka jana na taarifa halisi zilizokaguliwa mwaka jana.  
Ilibainika kuwa taarifa za ulinganisho za mwaka jana kwenye taarifa za mtiririko wa fedha na tarifa ya mizania ya hesabu 
kwa mwaka 2017/18 zilikuwa zinatofautiana na taarifa halisi zilizokaguliwa na kuripotiwa mwaka jana, 2016/17. 
Kutofautiana huko kunapelekea taarifa zilizo andaliwa kukosa uhalisia na usahihi.  

Fungu Na. 22 – Idara ya Deni la Taifa  

Deni la taifa kuripotiwa kwa pungufu ya shilingi bilioni 4,588.39  
Taarifa ya mizania ya hesabu za Fungu 22 iliripoti deni la Serikali kuwa ni Shilingi bilioni 50,926.51 kufikia tarehe 30 Juni 
2018, hata hivyo, deni hilo halikujumuisha madeni ya serikali inayodaiwa na mifuko ya pensioni kiasi cha shilingi bilioni 
4,421.75 na madeni ya dhamana zinazotokana na kukiukwa kwa masharti ya mikopo kiasi cha shilingi bilioni 166.64 ambapo 
kwa pamoja vinafikia shilingi bilioni 4,588.39. 

Fungu Na. 93 – Idara ya Huduma za Uhamiaji 

Mali zisizogusika zilizopokelea kutoka Ofisi ya Rais kutokujumuishwa kwenye taarifa za fedha  
Kwa mwaka 2017/18, Idara ya Uhamiaji ilipokea mfumo wa kielectroniki wa uhamiaji (e-immigration system) kutoka Ofisi 
ya Rais; mfumo huo, haukuripotiwa kwenye taarifa za fedha na hivyo kupelekea kiasi cha mali za kudumu na mapato kuwa 
pungufu kwa kiasi ambacho hakikuripotiwa. Kwa mujibu wa aya ya 42 na 43 ya IPSAS 31, mfumo huo ulitakiwa kuripotiwa 
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kwa bei ya soko kwa tarehe uliopokelewa, hata hivyo gharama hiyo haikutafutwa wakati ulipopokelewa na hivyo hadi tarehe 
30 Juni 2018, gharama hiyo ilikuwa bado haijapatikana.  

 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo 

Mapokezi ya fedha yaliyoripotiwa zaidi ya kiasi kilichostaili kwa Sh. 78,638,290 
Taarifa ya ulinganisho kati ya bajeti na kiasi halisi kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018The Statement of Comparison of 
Budget and Actual Amounts for the year ended 30 June 2018 ilionesha mapokezi ya fedha kiasi cha shilingi 1,166,158,390 
kama msaada na ruzuku. Hata hivyo ilibainika kuwa kiasi hicho kilijumuisha Shilingi 78,638,290 ambazo ni fedha zilizokuwa 
zimepokelewa, kuripotiwa na kubaki kwa mwaka 2016/17 na kutumika kwa mwaka 2017/18.  
 
Shughuli za uwekezaji zimeripotiwa pungufu kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha kwa Sh. 15,614,920 
Uchunguzi wa nukuu namba 13 ya taarifa za fedha ulibaini manunuzi wa mali, mitambo na vifaa vya shilingi 210,718,000, 
wakati taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha manunuzi ya shilingi 195,103,080 tu hivyo kupelekea tofauti isiyo na maelezo 
ya shilingi 15,614,920.   

Hesabu Jumuifu za Taifa 
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Utofauti wa kiasi kilichoondolewa kwenye ruzuku zilizoenda kwenye taasisi za serikali na ruzuku zilizotoka taasisi za serikali 
kwa kiasi cha Shilingi 2,323 Bilioni 
 
Ruzuku kwa taasisi za serikali zenye thamani ya shilingi 11,829,185,997,000 ziliondolewa dhidi ya ruzuku zilizopokelewa na 
taasisi za serikali zenye thamani ya shilingi 9,506,212,051,000 kwenye taarifa ya mahesabu ya mapato na matumizi. Hii 
imepelekea kuondolewa zaidi kwa ruzuku zilizoenda kwa taasisi za serikali kwa kiasi cha Sh. 2,322,973,946,000, hivyo kiasi 
cha matumizi kilichooneshwa kwenye taarifa ya mapato na matumizi kwenye hesabu za majumuisho zimepunguzwa kwa 
kiasi hicho.  
 
Uwasilishwaji usio sahihi wa madeni uliotokana na uondoshwaji zaidi/pungufu Sh. 291Bilioni  
Uwasilishwaji wa madeni kwa kiasi cha Shilingi 291,840,344,994 haukuwa sahihi kutokana na uondoshwaji wa Shilingi 
901,247,049 ambazo sio miamala ya kitaasisi inayooana (miamala ilihusisha taasisi binafsi) na kutoondolewa kwa kiasi cha 
Shilingi 290,939,097,945 ambazo ni miamala ya taasisi zinazohusiana (miamala ya taasisi za kiserikali)  
 
Bakaa Hasi ya Mfuko wa Fedha za Walipakodi Shilingi 10,860 Bilioni 
Ukaguzi wa taarifa za fedha ulibaini kuwa mfuko wa walipa kodi una taarifa hasi ya shilingi 10,860,403,131,100. Mapitio 
zaidi ya usuluhishi wa hesabu kuanzia Julai 2016 yalibainisha kuwa taarifa hasi ilisababishwa na bakaa ya kuanzia mwaka 
shilingi 36,251,977,396,000 na taarifa za mfuko wa walipa kodi ya matumizi hasi shilingi 48,009,104,628,000. Hivyo, 
Nilishindwa kuhakiki nini kinachofanya matumizi ya mfuko wa walipa kodi kuwa na matumizi hasi ya mfuko wa walipa kodi 
mwaka 2016-17 ya shilingi 11,757,127,232,000 kwa kuzingatia ukweli kwamba, hakuna taasisi ambayo ipo kwenye hesabu 
jumuifu ambayo imeripoti matumizi ya mfuko wa walipa kodi.  

Ubalozi wa Tanzania nchini Comoro; Moroni 

Kiasi cha uchakavu wa mali za kudumu kiliripotiwa zaidi ya kilichostahili kwa Sh. 71,370,528.80 
Ukaguzi wa taarifa ya utendaji wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018 pamoja na nukuu namba 59 ulibaini kuwa 
kiasi halisi cha uchakavu wa mali, mitambo na vifaa vya kudumu kilikuwa ni shilingi 71,370,528.80 kulingana na nukuu namba 
59, hata hivyo kiasi kilicho ripotiwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kilikuwa ni shilingi 142,741,057.60 ni hivyo 
kupelekea ziada ya shilingi 71,370,528.80 

Ubalozi wa Tanzania Lusaka 
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Kiasi cha mtaji ambacho hakikusuluhishwa, Sh 334,698,363.87  
Ukaguzi wa taarifa ya mizania ya hesabu pamoja na taarifa ya mabadiliko ya mtaji ulibaini kuwa kulikuwa na kiasi cha shilingi 
334,698,363.87 ambacho hakikusuluishwa ambapo taarifa ya mizania ilionesha jumla ya mali zote ukitoa madeni yote kuwa 
na salio la shilingi 2,384,385 wakati taarifa ya mabadiliko ya mtaji ilionesha mtaji wa Shilingi 337,082,749.  
 
Mapato yaliyoripotiwa pungufu, Sh 68,404,183 
Taarifa ya utendaji wa fedha imeripoti kiasi cha shilingi 763,032,652 kama fedha iliyopokelewa kutoka Wizara ya Mambo ya 
Nje wakati uthibitisho wa fedha iliyopokelewa ulionesha kiasi cha shilingi 131,121,022,010,270 na hivyo kupelekea mapato 
yaliyopokelea kuripotia kwa pungufu ya shilingi 68,404,183.  

 

Kiambatisho Na. 3: Vyama vya Siasa vilivyopata Hati Yenye Shaka na Mapungufu yaliyosababisha Hati hiyo 

Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 

Taarifa ya mizania ya hesabu pamoja na nukuu namba 3 ya taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018 
zilionesha kuwa CHADEMA ina magari mawili yenye thamani ya Shilingi 172,227,083, ukaguzi ulibaini magari hayo 
hayakuwepo kufikia tarehe 30 Juni 2018, japo yalikuwa yameagizwa lakini hayakuwa yamefika kwenye himaya ya 
CHADEMA. Vile vile timu ya ukaguzi haikupewa nyaraka za mchakato wa manunuzi ya magari hayo hivyo haikuweza kubaini 
kama ulizingatia taratibu sahihi za manunuzi. 
 
Madai yasiyokuwa na nyaraka muhimu Sh. 147,760,080 
Taarifa za fedha za chama zilijumuisha madai ya shilingi 147,760,080 ambayo ni hela iliyokopeshwa kwa mwanachama, 
lakini mkopo huo haukuwa na nyaraka muhimu kama vile mkataba ya ukopeshanaji ili kuthibitisha uhalisia wake.  

Chama cha Kijamii 

Malipo yaliyofanya bila ya kuwa na nyaraka muhimu. 
Matumizi ya chama kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018, yalijumuisha kiasi cha shilingi 10,948,000, sawa na asilimia 
67 ya matumizi yote ambacho hakikuwa na nyaraka muhimu za kuthibitisha uhalali wake.  

Chama cha ACT-Wazalendo 

Mapato na matumizi ambayo hayakuwa na nyaraka muhimu 
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Taarifa ya utendaji wa fedha pamoja na nukuu namba 12 ya taarifa za fedha ilionesha michango ya hiari ya shilingi 
8,875,000; hata hiyo kiasi hicho hakikuwa na nyaraka na vielelezo muhimu vya kuthibitisha usahihi wake. Vilevile taarifa 
za fedha zilionesha malipo ya  shilingi 1,200,000 kwenda Zanzibari, lakini hakukuwa na nyaraka yeyote iliyowezesha 
kuthibitisha usahihi na uhalali wake.  

Chama cha NCCR-Mageuzi 

Taarifa za fedha pamoja na nukuu namba 7 ya taarifa hizo kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2018 zilionesha bakaa ya 
pesa taslimu kiasi cha Shilingi  2,777,975, hata hivyo hakukuwa na nyaraka yeyote iliyowezesha kuthibitisha kama kweli 
kiasi hicho kilikuwepo tarehe hiyo.  
 
Taarifa ya mizania ya hesabu kufikia tarehe 30 June 2018 ilionesha madeni ya kiasi cha shilingi 85,366,000; madeni hayo 
hayakuwa na nyaraka zozote za kuweza kuthibitisha uhalali wake kama vile hati za madai, n.k.  
 
Kiasi cha shilingi 1,500,000 kililipwa kwa Kituo cha Demokrasia Tanzania kama marejesho ya mkopo, hata hivyo hakukuwa 
na nyaraka zozote zinazoonyesha uhalali wa mkopo huo na marejesho yake.  

 

Kiambatisho Na. 4: Vyama vya Siasa vilivyopata hati isiyoridhisha na mapungufu yaliyopelekea hati hiyo 

 

Chama cha NLD (National League for Democracy) 

Mwongozo wa uandaaji wa hesabu uliotumika haukuwa wazi/ haujulikani  
Msingi uliotumika kuandaa taarifa za fedha za chama ulikuwa haueleweki kwa uwazi kwa kuwa taarifa hizo zilionesha 
kuwa zimeandaliwa kuendana na matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu pasipo kutaja kinagaubaga kuwa ni 
viwango gani hasa vilitumika. Vilevile nukuu zilikuwa haziendani moja kwa moja na taarifa zilizooneshwa kwenyo uso 
wa taarifa za fedha.  
 
Mapungufu kwenye taarifa ya ulinganisho kati ya bajeti na kiasi halisi, Sh. 12,309,528 
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Taarifa ya ulinganisho kati ya bajeti na kiasi halisi ilionesha kiasi halisi cha pesa kilichopokelewa kuwa ni Shilingi 
13,426,935 wakati mapokezi halisi yalikuwa ni Shilingi 1,117,407 kama ilivyooneshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa 
fedha na hivyo kupelekea tofauti ya Shilingi 12,309,528 ambacho hakikupatiwa maelezo. 
  
Kiasi cha uchakavu wa mali, mitambo na vifaa kilichoripotiwa kama fedha iliyotoka/kulipwa kwenye taarifa ya mtiririko 
wa fedha  
Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha kiasi cha Shilingi 43,000 cha uchakavu wa mali, mitambo na vifaa kama kiasi 
halisi kilicholipwa, wakati uchakavu hauhusishi mtiririko wa frdha.  
 
Mapungufu yaliyobainika kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji  
Taarifa ya utendaji wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 June 2018, ilionesha faida ya shilingi 293,094; hata hivyo 
kiasi kilichoripotiwa kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji kama faida ilionesha shilingi TZS 283,283 badala ya shilingi 
293,094. Pia taarifa ya mabadiliko ya mtaji ya tarehe 30 Juni 2017 ilionesha bakaa ya malimbikizo ya faida ya shilingi 
344,000, hata hivyo kiasi hicho hakikujumuishwa kwenye taarifa ya tarehe 30 Juni 2018 kama bakaa ya kuanzia mwaka.  

Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 

Mapungufu kwenye taarifa za fedha  
Jedwali la mabadiliko ya mali, mitambo na vifaa (nukuu namba 12) ilionesha kiasi cha uchakavu cha shilingi 1,350,000 
ambacho kilitakuwa kitolewe kwenye gharama ya mali, mitambo na vifaa, badala yake kilijumlishwa. Pia, kiasi cha 
uchakavu kilichoripotiwa kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kilikuwa shilingi 1, 300,000 badala ya shilingi 1350,000 
kama kilivyokuwa kwenye nukuu namba 12.  
 
Chama hakikuandaa taarifa ya mabadiliko ya mtaji, pia taarifa za ulinganisho za mwaka jana hazikuoneshwa kwenye 
taarifa za fedha kama inavyotakiwa na Viwango wa Kimataifa vya Uhasibu (IAS 1).  
 
Baadhi ya taarifa zilizooneshwa kwenye uso wa taarifa za fedha hazikuwa na mchanganuo (nukuu) wa kuelezea taarifa 
hizo, mfano, hakukuwa na mchanganuo wa wadaiwa wa kiasi cha Shilingi 2,600,000 walioripotiwa kwenye taarifa za 
fedha. 
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Malipo ya shilingi 7,069,000 hayakuwa na hati za malipo, hivyo hatukuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.  

 

Kiambatisho Na. 5: Vyama vya Siasa vilivyopata hati mbaya na mapungufu yaliyopelekea hati  

 

1. Chama cha NLD (National League for Democracy) 

Mwongozo wa uandaaji wa hesabu uliotumika haukuwa wazi/ haujulikani  

Msingi uliotumika kuandaa taarifa za fedha za chama ulikuwa haueleweki kwa uwazi kwa kuwa taarifa hizo zilionesha kuwa 

zimeandaliwa kuendana na matakwa ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu pasipo kutaja kinagaubaga kuwa ni viwango gani hasa 

vilitumika. Vilevile nukuu zilikuwa haziendani moja kwa moja na taarifa zilizooneshwa kwenyo uso wa taarifa za fedha.  

Mapungufu kwenye taarifa ya ulinganisho kati ya bajeti na kiasi halisi, Sh. 12,309,528 

Taarifa ya ulinganisho kati ya bajeti na kiasi halisi ilionesha kiasi halisi cha pesa kilichopokelewa kuwa ni Shilingi 13,426,935 wakati 

mapokezi halisi yalikuwa ni Shilingi 1,117,407 kama ilivyooneshwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha na hivyo kupelekea tofauti ya 

Shilingi 12,309,528 ambacho hakikupatiwa maelezo. 

Kiasi cha uchakavu wa mali, mitambo na vifaa kilichoripotiwa kama fedha iliyotoka/kulipwa kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha  

Taarifa ya mtiririko wa fedha ilionesha kiasi cha Shilingi 43,000 cha uchakavu wa mali, mitambo na vifaa kama kiasi halisi kilicholipwa, 

wakati uchakavu hauhusishi mtiririko wa frdha.  

Mapungufu yaliyobainika kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji  

Taarifa ya utendaji wa fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 June 2018, ilionesha faida ya shilingi 293,094; hata hivyo kiasi 

kilichoripotiwa kwenye taarifa ya mabadiliko ya mtaji kama faida ilionesha shilingi TZS 283,283 badala ya shilingi 293,094. Pia taarifa 

ya mabadiliko ya mtaji ya tarehe 30 Juni 2017 ilionesha bakaa ya malimbikizo ya faida ya shilingi 344,000, hata hivyo kiasi hicho 

hakikujumuishwa kwenye taarifa ya tarehe 30 Juni 2018 kama bakaa ya kuanzia mwaka.  

Chama cha Ukombozi wa Umma (CHAUMMA) 

Mapungufu kwenye taarifa za fedha  
Jedwali la mabadiliko ya mali, mitambo na vifaa (nukuu namba 12) ilionesha kiasi cha uchakavu cha shilingi 1,350,000 ambacho 
kilitakuwa kitolewe kwenye gharama ya mali, mitambo na vifaa, badala yake kilijumlishwa. Pia, kiasi cha uchakavu kilichoripotiwa 
kwenye taarifa ya utendaji wa fedha kilikuwa shilingi 1, 300,000 badala ya shilingi 1350,000 kama kilivyokuwa kwenye nukuu namba 
12.  
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Chama hakikuandaa taarifa ya mabadiliko ya mtaji, pia taarifa za ulinganisho za mwaka jana hazikuoneshwa kwenye taarifa za fedha 
kama inavyotakiwa na Viwango wa Kimataifa vya Uhasibu (IAS 1).  
Baadhi ya taarifa zilizooneshwa kwenye uso wa taarifa za fedha hazikuwa na mchanganuo (nukuu) wa kuelezea taarifa hizo, mfano, 
hakukuwa na mchanganuo wa wadaiwa wa kiasi cha Shilingi 2,600,000 walioripotiwa kwenye taarifa za fedha. 
Malipo ya shilingi 7,069,000 hayakuwa na hati za malipo, hivyo hatukuweza kuthibitisha uhalali wa malipo hayo.  
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13.2 Viambatisho-Sura ya Tatu 

Kiambatisho Na. 6: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa miaka uliopita 

Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

1.  2006/ 
2007 

Mapungufu katika usimamizi wa dhamana 
za Serikali  
Wizara inashauriwa kupitia Sheria na Kanuni 
kwa kufanya marekebisho kwenye sheria ya 
dhamana na Kanuni zake ili kuendana na hali 
ya sasa 
 

Marekebisho yamefanyika kwenye Sera 
ya madeni na Mikopo ya Serikali na 
Sheria ya dhamana na mikopo Na. 30 ya 
1974. Marekebisho hayo yatapelekwa 
bungeni kwa uidhinishaji hivi karibuni. 
Mkakati wa madai umerekebishwa 

Marekebisho ya sheria ya 
mikopo ya Serikali, dhamana 
na ruzuku Na.3 ya mwaka 
1974 (iliyorekebishwa mwaka 
2004) na mapitio ya 
Mkakati wa Deni la Taifa 
(NDS) yanasubiriwa  

Utekelezaji unaendelea 
 

2.  2013/2
014 

Usimamizi Usiotosheleza Kwenye 
Uwekezaji wa Serikali na Vipaumbele Vyake  
Naishauri Serikali kuandaa Mfuko wa 
Uwekezaji utakaowezeshwa kutoka katika 
makampuni ambayo inamiliki hisa chache
 kwenye gawio na mapato 
mbalimbali ili kunusuru hisa za Serikali. Pia 
kuiwezesha Serikali kuwekeza katika sekta 
zingine ambazo itaona zinahitaji ushiriki 
wake. Mwisho, naishauri Serikali kupitia mara 
kwa mara ufanisi wa uwekezaji wake na 
malengo. 

Utungaji wa sheria mpya ya Msajili wa 
Hazina uko katika hatua za mwisho. 
Kwa sasa, andiko la Baraza la Mawaziri 
linapendekeza kutunga sheria ya Msajili 
wa Hazina; linasubiri kujadiliwa na 
Mkutano wa Baraza la Mawaziri. Andiko 
limejumuisha mapendekezo yote ya 
IMTC 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi 
kutolewa kwenye taaria ya 
Ukaguzi ujao 

Utekelezaji unaendelea 

3.  2014/1
5 

Kutotumika kwa Mfumo wa kielektroniki 
kwenye Mchakato wa Uandaaji wa Hesabu 
Jumuishi za Serikali Kuu 
Serikali inapaswa: 
Kuboresha mfumo wa Epicor unaojiendesha 
kujumuisha Wizara, Idara, Wakala wa 

Serikali inatambua ukweli kwamba 
maandalizi ya taarifa za fedha 
hayatokani na mfumo unojiendesha. 
Taarifa jumuifu za fedha za Serikali 
zimeandaliwa kwa kutumia TEHAMA 
kwa njia excel na si kwa mfumo wa 
EPICOR ambao ulijumuisha taasisi 553. 

Tunatambua jitihada 
zilizofanywa na Serikali. Hata 
hivyo, mfumo unaoandaliwa 
unasubiliwa. Vilevile, 
tunaishauri Serikali kuweka 
ukomo wa mfumo 
unaosubiriwa 

Utekelezaji unaendelea 
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Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

Serikali, Serikali za Mitaa na Taasisi 
zinazojiendesha kibiashara 
Kuongeza jitihada za kujumuisha Balozi za 
Tanzania katika mfumo wa ili kuongeza 
udhibiti wa bajeti na kuaminiwa kwa taarifa 
za fedha 
Kuoanisha mfumo wa kutunza taarifa 
(Database) wa Wizara, Idara, Wakala wa 
Serikali na Serikali za Mitaa ili kuweza 
kujiendesha kutoa taarifa za fedha kutoka 
kwenye mfumo wa Epicor, na hatimaye, 
kuendeleza mfumo bora wa kujumuisha 
taarifa za fedha za Serikali kwa kutumia 
Epicor lakini mazingira ya utendaji 
yanasababisha utenganisho wa mifumo ya 
kuhifadhi taarifa. 

Hata hivyo, uongozi unafanya mipango 
yote ili kuhakikisha kwamba 
kuoanisha/kushirikiana kwa programu 
mbalimbali ya kutumiwa na taasisi hizi 
baada ya utafiti wa kina juu ya jinsi 
muungano unaweza kufikiwa kwa 
kujiendesha wenyewe. Hivi sasa, 
uongozi unendelea na mchakato wa 
kuunganisha balozi katika EPICOR kwa 
majaribio ya Balozi saba. Wakati huo 
huo, utafiti wa jinsi programu 
mbalimbali ya kutumiwa na Taasisi za 
Serikali unavyoweza kuunganishwa. 

 

4.  2014/15 Kukosekana kwa vigezo vya uthaminishaji 
kwa ajili ya utoaji wa Pensheni za Serikali, 
shilingi bilioni 597.4 
Serikali kuzingatia IPSAS 25 juu ya uhasibu wa 
maslahi ya wafanyakazi kwa kufanya tathmini 
ili kujua kiasi cha madeni ya wastaafu na 
watumishi wa kudumu wanaoidai Serikali.  

Serikali inaendelea na jitihada za 
kuhakikisha kazi ya kutathmini Pesheni 
inafanyika. Kwa kufanya hivyo bajeti 
imetengwa katika mwaka wa fedha 
2017/18 
 

Tutafanya tathmini ya 
utekelezaji wa wa pendekezo 
letu kwenye ukaguzi 
unaofuata 
 

Utekelezaji unaendelea 
 

5.  2014/15 Sheria ya Deni na Mpango Mkakati wa Deni 
la Taifa ilivyopitwa na Wakati 
Serikali ipitie Mkakati wa Deni la Taifa na 
kuhakikisha Sera ya Usimamizi wa Deni la 
Taifa inafanya kazi. Pia, Serikali Iharakishe 
marekebisho ya Sheria ya Dhamana za 
Serikali, Mikopo na Misaada ya 1974 
(Iliyorekebishwa 2004) ili kukabiliana na 
changamoto za Deni la Taifa na Usimamizi 
wake 

Serikali iko kwanye mchakato wa 
kupitia kuhakikisha Sera ya Usimamizi 
wa Deni la Taifa na kuhakikisha sera 
hiyo inatumika na kurekebisha Sheria 
ya Dhamana za Serikali, Mikopo na 
Misaada ya 1974(Iliyorekebishwa 2004) 
ili kukabiliana na changamoto za Deni 
la Taifa na Usimamizi wake 

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi 
kutolewa kwenye taarifa ya 
Ukaguzi ujao 

Utekelezaji unaendelea 
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Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

6.  2014/15 Madeni Mfu Yasiyolipwa kwa Muda Mrefu 
Bilioni 2,090  
Serikali Iharakishe mazungumzo na nchi 
husika kwa lengo la kutoa msimamo wa 
madeni husika na kuanza kuhudumia madeni 
hayo. 

Mazungumzo na Klabu ya Ufaransa 
(Parish Club-PC VII) ya mpango wa 
unafuu wa deni kwa pande zote mbili 
kwa Wadai wa Klabu ya Ufaransa na 
wale wasio wa Klabu ya Ufaransa 
yanaendelea: pale makubaliano 
yatakapohitimishwa, akaunti ya deni 
mfu itakuwa imetatuliwa 

Serikali haijaleta jibu la hali 
halisi ya utekelezaji wa sasa  

Utekelezaji unaendelea 
 

7.  2014/1
5 

Ukaguzi Maalum wa Hesabu za Mpango wa 
pili wa Maboresho ya Serikali za Mitaa 
(LGRP II D by D) kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30/6/2013 
Watekelezaji wenza kwa kushirikiana na 
Wenza wa Maendeleo kufanya uchunguzi wa 
kina juu ya mapungufu yaliyoonekana 
 

Kwa kutumia hesabu mpya za shilingi 
5,296,804,582 Serikali imeanza 
kurejesha fedha LGRP naada ya baada 
ya Wadau wa maendeleo kuwasilisha 
maombi yao. Mpaka sasa shilingi 
2,967,000,003.71 zimelipwa Sweden 
(Sh. 1,266,110,550), Ujerumani (Sh. 
805,533,493.71), Ireland (Sh. 
508,278,590), Uholanzi (Sh. 
387,077,370). Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa inasubilia 
Nchi mbili za Finland na Japan ili 
marejeshesho yaweze kufanyika 

Serikali haijaleta jibu la hali 
halisi ya utekelezaji wa sasa 

Utekelezaji unaendelea 

8.  2015/1
6 

Ukaguzi Maalumu Katika Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
Mamlaka za uchunguzi zifanye uchunguzi wa 
kina juu ya viashiria vilivyobainika juu ya 
adanganyifu kama ilivyo bainishwa kwenye 
Ukaguzi na hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya 
wahusika  

Uchunguzi ulifanyika na matokeo 
yalitolewa. Serikali inatekeleza 
mapendekezo ya Mamlaka ya Upelelezi. 

Ripoti ya uchunguzi na 
ushahidi wa utekelezaji wake 
unasubiriwa kwa uhakiki 

Utekelezaji unaendelea 

9.  2015/1
6 

Ukaguzi maalum wa fedha za msaada wa 
GAVI ALLIANCE wa chanjo ya Rubella kwa 
mwaka wa fedha 2014 
Licha ya kuboresha udhibiti wa ndani kama 
hatua za kuondoa mapungufu yaliyobainika 
katika ukaguzi maalum, hatua za kisheria na 

Serikali kupitia Wizara ya Afya 
imewachukulia maafisa wote 
waliotajwa katika ripoti ya CAG. Hatua 
ni pamoja na kuwapunguza vyeo, na 
kurejesha fedha. TAKUKURU bado 

Jibu limezingatiwa. Uhakiki 
kufanywa pindi ushahidi 
utakapowasilishwa 

Ushauri Haujatekelezwa 
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Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

kinidhamu zichukuliwe dhidi ya Maafisa 
waliohusika na tabia mbaya ya kutumia 
vibaya fedha za Serikali.Hatua zichukuliwe na 
vyombo vya kiuchunguzi kama vile Kurugenzi 
ya Mashtaka ya Umma, Kurugengi ya Makosa 
ya Jinai na TAKUKURU kama vyombo vya 
kutekeleza sheria. 

inachunguza mashaka yote kuhusiana 
na kampeni ya Rubella, 2014. 

10.  2017/1
8 

Kuimarisha makusanyo ya mapato katika 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi (Fungu 93) 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi iimarishe mifumo ya udhibiti wa ndani 
kwenye ukusanyaji wa mapato, 
Ili kuongeza udhibiti kwenye mapato 
yanayokuswanywa, Wizara licha ya Kutumia 
Mfumo wa Usimamizi wa Kodi za Ardhi 
ianzishe pia kutumia mashine za kielektroniki 
(EFD) katika Ukusanyaji wa mapato ya 
Serikali 
Mfumo wa Usimamizi wa Kodi ya Ardhi 
uunganishwe na Namba ya Utambuzi ya mlipa 
kodi ili kutambua idadi halisi ya walipa kodi 
kwa leno la kupunguza migogoro ya sasa ya 
ardhi. 
Wizara itafute njia maalumu ya kuhakikisha 
kodi ambazo hazijalipwa kwenye vitalu 
inakusanywa haraka iwezekanavyo. 

i) Serikali imefungua kesi ya Jinai Na. 
319 ya 2017 katika Mahakama ya 
Mahakama ya Mkazi wa Arusha ya wizi 
wa Fedha za Umma. 
ii) Serikali kupitia Idara ya Uhamiaji 
imemkumbusha Musa Ndembo, Lukas 
Mniko na Anne J. Uhuru kupitia barua 
yenye Kumb. Na. CPF 1767/30 ya 
tarehe 27/04/2018, CPF 1498/54 ya 
tarehe 27/04/2018 na CPF 3482/18 ya 
tarehe 27/04/2018 mtawalia ili 
kurejesha fedha 
iii) Aidha, Serikali kupitia Idara ya 
Uhamiaji kwa kushirikiana na Wakala 
wa Serikali Mtandao (eGA), BOT na 
Wizara ya Fedha na Mipango imeanzisha 
Mifumo Jumuishi ya Kielectroniki ya 
Uhamiaji kupitia Mradi wa Uhamiaji 
kwa Njia ya Kielektroniki kwa lengo la 
kupunguza hasara ya upotevu wa 
mapato 
 

Jibu limezingatiwa. Uhakiki 
kufanywa pindi ushahidi 
utakapowasilishwa 

Utekelezaji unaendelea 

11.  2017/1
8 

Ukaguzi wa Maalum wa Umoja wa Walimu 
wa Tanzania (TTU) 
i) Menejimenti inashauriwa kuimarisha 

mifumo ya Udhibiti wa Ndani, kwani 
sehemu kubwa ya mapungufu niliyoyabaini 

Hakuna majibu Hakuna majibu Ushauri haujatekelezwa 
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Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

yanatokana na kuwepo kwa Udhibiti wa 
Ndani usioridhisha. 

ii) Mbali na kuimarisha udhibiti wa ndani 
kama hatua ya kukabiliana na mapungufu 
yaliyotajwa katika ukaguzi maalum, hatua 
za kisheria na za kinidhamu zinapaswa 
kuchukuliwa maafisa ambao hawakitimiza 
majukumu yao kwa ufanisi na hivyo 
kusababisha hasara ya upotevu wa fedha 
za wanachama. 

iii) Kamati ya Ukaguzi inapaswa kuanzishwa 
kwa kusudi la msingi la kutoa uangalizi wa 
mchakato wa taarifa za kifedha, mchakato 
wa ukaguzi, mfumo wa udhibiti wa ndani na 
kufuata sheria na kanuni. 
iv) Menejimenti ya TTU inapaswa 
kuhakikisha kuwa uwekezaji ulioanzishwa wa 
MCBL na Mwalimu House unaendeshwa vizuri 
kwa mujibu wa sera ya uwekezaji 
waliyoianzisha ambayo inaanisha malengo na 
njia za kufikia malengo iliyopangwa. 

12.  2017/1
8 

Ukaguzi maalum katika Idara ya Huduma ya 
Uhamiaji 
Menejimenti inapaswa ihakikishe kwamba 
ubadhirifu wa fedha wa kiasi cha dola za 
kimarekani 127,184 sawa na Sh. 205 milioni 
zinarejeshwa na kuwekwa kwenye akaunti 
husika ya Serikali. Pia, hatua zinazofaa za 
kisheria na za kinidhamu zinapaswa 
kuchukuliwa kwa wale ambao walihusika 
kufanya miamala kuanzia waandaaji wake 
hadi waidhinishaji. 

Hakuna majibu Hakuna majibu Ushauri haujatekelezwa 

13.  2017/1
8 

Ukaguzi maalum katika Mamlaka ya Taifa ya 
Utambulisho (NIDA) 

iv) Serikali imesimamisha mkataba wa 
jengo; Wakati huo huo, Usimamizi 

Jibu la usimamizi 
limezingatiwa, aidha ushahidi 

Utekelezaji unaendelea 
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Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

i) Kurejesha Sh. 402,210,885.02 kutoka 
kwa BMTL (inayojulikana pia kama Copy 
Cat Tanzania Ltd) kwa kutoza kodi zaidi 
ya kiwango stahiki 

ii) Kurejesha Sh. 167,445,671.91 kutoka 
kwa GIL kwa fedha za ziada zinazotolewa 
kwa kutumia kiwango cha ubadilishaji wa 
Benki za Biashara badala ya kiwango cha 
ubadilishaji wa BOT kama mahitaji ya 
mkataba. 

iii) Kurejesha Dola za Kimarekani 551,500 
kutoka Gotham International Limited 
(GIL) kiasi ambacho kililipwa kwa 
shughuli za Huduma za Ushauri wa 
Kisheria ambazo GIL hazifanya ingawa 
ilikuwa sehemu ya mkataba lakini badala 
ya shughuli hiyo ilifanyika kwa M / S 
Shule ya Sheria kwa kushirikiana na 
Washiriki wa Sheria ya M / S kwa kiasi 
hicho cha Dola za Kimarekani ambacho 
kililipwa tena na NIDA.  

wa agizo wa mkataba huo 
amesimamishwa pia. Pia kuna 
uchunguzi ulioendelea unaofanywa 
na taasisi mbalimbali za 
uchunguzi.  

v) Serikali pia imechukua hatua za 
kuandika barua kwa mmiliki wa 
jengo, akimwomba kurudi kiasi 
kisichofaa kilicholipwa, kama 
ilivyoagizwa na CAG katika ripoti 
yake ya ukaguzi maalum. Zifuatazo 
ni kumbukumbu na tarehe za barua 
(CA 2/182/04/84 ya 30 Septemba, 
2016 na CA 2/182/04/90 ya Oktoba 
27, 2016) 

wa nyaraka kuthibitisha 
utekelezaji zitahakikiwa 
kwenye kaguzi zijayo 

14.  2017/1
8 

Ukaguzi maalum wa Mfuko wa ALAT 
i) Menejimenti ya ALAT kuimarisha mifumo 

ya Udhibiti wa Ndani, kama udhaifu 
mkubwa uliotambuliwa ulitokea kutokana 
na kushindwa kwa Udhibiti wa ndani na 
udhibiti unaozidi udhibiti. 

ii) Uchunguzi wa kina na hatua za kisheria 
zinapaswa kuchukuliwa kwa maafisa hao 
kwa kutotimiza majukumu yao kwa ufanisi 
na hivyo kusababisha hasara kwa fedha za 
ALAT. Kiasi cha fedha cha Sh.14,330,000 
ambacho kilikusanywa kipelekwe benki 
katika akaunti husika.  

vi) Hatua za kuimarisha Udhibiti wa 
Ndani zimeanza kwa kuomba 
Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa OR-
TAMISEMI kuingiza ALAT katika 
ratiba ya ukaguzi wa ndani ya kila 
mwezi. Utekelezaji wa kipimo hiki 
ulianza Machi, 2018 ambapo timu 
ya Wakaguzi wa Ndani kutoka kwa 
OR-TAMISEMI ilifanya ukaguzi wa 
madeni na ukaguzi wa shughuli 
katika ofisi za ALAT 

vii) Hatua za kinidhamu na kisheria 
tayari zimechukuliwa kwa maafisa 

Jibu la usimamizi 
limezingatiwa, aidha ushahidi 
wa nyaraka kuthibitisha 
utekelezaji utahakikiwa 
kwenye kaguzi ijayo 

Utekelezaji unaendelea 
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Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

iii) Mkataba ulioingizwa kati ya Menejimenti 
ya ALAT na Uwekezaji wa M/S Vision 
Investment haupaswi kuingiwa upya baada 
ya kukamilika kwa kuwa uhalali wake 
unatia shaka, zaidi ya hayo, Menejimenti 
ya ihakikishe kuwa makusanyo 
yaliyokusanywa ya Sh. 90,000,000 na 
kutowasilishwa M/S Vision Investment 
yanarejeshwa. 

iv) Vilevile, Menejimenti ihakikishe kuwa 
makusanyo yote yaliyokusanywa na M/S 
Vision Investment yanatambuliwa na 
matumizi yake yawasilishwe kwa ukaguzi 
yahakikiwe 
 

waliosababisha hasara na upotevu 
wa fedha za ALAT.  

ALAT kupitia Mkutano wa Kamati ya 
Utendaji uliofanyika tarehe 31 Januari 
2018 hadi 2 Februari 2018 ilipendekeza 
/ kupitishwa hatua za kisheria na za 
kisheria kuchukuliwa. Hali ya sasa ni 
kama ifuatavyo: 
a. Mhasibu alishtakiwa na 

kusimamishwa kutoka kufanya kazi 
(Hatua ya adhabu inaendelea); 

b. Kukomesha mikataba ya maafisa 
watatu (Mtaalam, Utafiti na 
Meneja wa Fedha); na 

c. Kufukuzwa kwa maofisa wawili 
(Katibu Mkuu wa X na Afisa Habari 
na Mawasiliano). 

Zaidi ya hapo, hatua za kisheria kwa 
waliohusika kupitia TAKUKURU 

15.  2017/1
8 

Ukaguzi maalum wa Mradi wa Ujenzi wa 
miundombinu ya usambazaji wa Nishati ya 
Umeme (MEP) 
v) Jumla ya gharama ya usimamizi za dola 

2,696,848 za Marekani hazipaswi kulipwa 
na MEM kwa Wentworth Gas Ltd kama 
zilivyodaiwa  

vi) Wizara ya Nishati na Usimamizi wa Madini 
inapaswa kupunguza thamani ya mali zake 
za kudumu kwa dola 1,768,631 za Marekani 
kwa kuwa haiwezi kurejeshwa na MEP na 
MICRA kama ilivyodaiwa na kampuni ya 
Wentworth Gas Ltd. 

vii) Wizara ya Nishati na Madini inapaswa 
kupunguza kiasi cha madai yanayodaiwa na 

Serikali kupitia Wizara ya Nishati na 
Madini imeandikia kampuni ya 
Wentworth Gas Ltd (M/S Umoja Light 
Company Ltd) yenye kumub. Na. 
CBD.180/229/01 ya tarehe 8th 
February 2018 kudai kiasi cha Dola za 
KImarekani cha 8,426,819.33. Wizara 
ya Nishati na Madini inafanya ufuatiliaji 
wa kurejesha kiasi tajwa kutoka 
makampuni yanayodaiwa kwa haraka 
kadiri iwezekanavyo. 

Jibu la usimamizi 
limezingatiwa, aidha ushahidi 
wa nyaraka kuthibitisha 
utekelezaji utahakikiwa 
kwenye kaguzi ijayo 

Utekelezaji unaendelea 
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Na. M/F Mapendekezo ya CAG Majibu ya PMG Maoni ya Ukaguzi  Hali ya Utekelezajis 

kampuni ya Wentworth Gas Limited wa 
dola za kimarekani 85,318.86 

viii) Wizara ya Nishati na Madini inapaswa 
kupunguza kiasi kilichozidishwa kwenye 
ununuzi wa Mtambo wa wa Gesi cha kiasi 
cha Dola za Kimarekani cha 4,847,542 
kwenye madai yaliyoletwa na kampuni ya 
Wentworth Gas Limited. 

 

Kiambatisho Na. 7: Ufuuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi ya miaka iliyopita 

Na. M/F Maelekezo ya Kamati ya PAC  Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi Hali ya Utekelezaji 

1.  2011/
2012 

Serikali kulipa madeni ya PSPF 
Serikali ilielekezwa kulipa mara 
moja deni la PSPF ili kuondoa 
mzigo wa fedha wa kuhudumia 
wastaafu katika siku za usoni. 

Serikali ilimuelekeza Mkaguzi Mkuu wa ndani 
kuhakiki madeni yote inayodaiwa na Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii kama PSPF, LAPF, NSSF na GEPF 
mchakato wa uhakiki uko hatua za mwisho. 
Madeni yote yaliyohakikiwa yatajumuishwa ili 
kutambua madeni yote. Serikali iko kwenye 
maandalizi ya kutoa Amana kwa Mifuko yote ndani 
ya mwaka huu wa fedha.. 

Majibu ya Menejiment 
yamezingatiwa. 
Tathmini ya utekelezaji 
wake itatolewa wakati 
wa ukaguzi ujao 

Utekelezaji unaendelea 

2.  2011/
2012 

Uchunguzi juu ya tuhuma za 
ujenzi wa jengo la Watu 
Mashuhuri katika Uwanja wa 
ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere (JNIA) 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 
Serikali iliiagiza Serikali kupitia 
vyombo vyake kama TAKUKURU 
kufanya uchunguzi wa jinai kwa 
Watuhumiwa waliohusika 
kuisababishia Serikali hasara ya 
shilingi bilioni 9.0 na kuchukua 
hatua za kisheria 

Serikali ya Tanzania ililipa Shilingi 1,042,286 
,911.00 tu katika mradi mzima na kwa mtazamo 
huo Serikali haikupata hasara ya bilioni 9.0 kama 
ilivyooneshwa na Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 
Serikali 

Uchunguzi wa kijinai 
haujahitimishwa kama 
ilivyoelekezwa na 
Kamati ya Kudumu ya 
Hesabu za Serikali. 

Utekelezaji unaendelea 
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Na. M/F Maelekezo ya Kamati ya PAC  Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi Hali ya Utekelezaji 

3.  2014/
15 

Uhaba wa fedha katika Uwekezaji 
wa Umma 
Kamati ya PAC ilipendekeza 
kuanzihshwa kwa mfuko maalum 
wa Uwekezaji kupitia Msajili wa 
Hazina kwa kutumia Mfumo wa 
Kubakiza mapato ili hizo fedha 
katika huo mfuko zitumike kama 
mtaji wa kuwekeza au kupata hisa 
za nyongeza katika Taasisi ambazo 
Serikali ina hisa 

Maagizo ya Kamati ya PACyanafanyiwa kazi. Ofisi 
ya Msajili wa Hazina imependekeza kuanzishwa 
kwa Mfuko Maalumu wa uwekezaji, na ameandaa 
Walaka wa Ushauri na kuwasilisha kwenye Baraza 
la Mawazili kwaajili ya kupendekeza kuanzishwa 
kwa Sheria mpya (TR Act). 

Sijapokea jibu la hali 
halisi ya sasa kutoka 
Serikalini 

Utekelezaji unaendelea 
 

4.  2015/
2016 

Madeni ambayo SUMA JKT inadai 
kwa watu na Taasisi mbalimbali 
Serikali ifanye uchunguzi wa kina 
ili kubaini taratibu zilizotumika 
katika utoaji wa mikopo ya 
matrekta kwa Watu na Taasisi 
mbalimbali 
Serikali ichukue hatua stahiki kwa 
mujibu wa mikataba ya ukopeshaji 
matrekta kurejesha fedha za 
Serikali ambazo hazijakusanywa 
Serikali ichukue hatua stahiki za 
kurekebisha dosari za utoaji wa 
mikopo ya matrekta na kuchukua 
hatua kwa watu watakaothibitika 
walikiuka taratibu katika kutoa 
mikopo husika 

Hadi 30 Februari 2018, Shirika la SUMA-Matrekta 
lilikuwa linadai deni la jumla ya Sh. 
47,249,129,569. 
Hatua za ufuatiliaji zilichukuliwa na SUMA JKT ili 
kuhakikisha ufanisi katika ukusanyaji wa Madeni; 
a) Menejimenti imeanzisha SUMA JKT Auction Mart 
kwa lengo la kuimarisha utaratibu wa kukusanya 
madeni. 
b) Menejimenti imeandaa majina ya Wabunge 
(Wanaodaiwa) na kuyawasilisha kwa Katibu wa 
Bunge ili awakate kwenye mishahara yao kama 
ilivyoagizwa na Kamati ya PAC kwa barua ya 
kumbukumbu SUMA JKT 187-1 (CEO) ya tarehe 03 
Novemba 2017 
c) Menejimenti imebainisha majina yote ya 
watumishi wa umma (Wanaodaiwa) kwenda kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali ili kuwakata kwenye 
mishahara yao na Pensheni kama ilivyoagizwa na 
Kamati ya PAC kwa barua ya kumbukumbu SUMA 
JKT 187.2 / Mkurugenzi Mtendaji mnamo tarehe 
03 Novemba 2017 
d) Menejiment imeboresha usimamizi wa ndani 
kwa kuongeza idadi ya wataalamu wa Uhasibu, 

Majiibu la Menejiment 
yamezingatiwa. 
Ufuatiliaji utafanyika 
ukaguzi wa mwaka ujao 

Utekelezaji 
unaendelea 
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Na. M/F Maelekezo ya Kamati ya PAC  Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi Hali ya Utekelezaji 

Wanasheria, Maafisa wa Masoko na Ununuzi ili 
kuongeza ufanisi katika Mradi 

5.  2015/
2016 

Matumizi mabaya ya fedha za 
umma kaika Jumuia ya Serikali za 
Mitaa (ALAT) 
Serikali inashauriwa kuchukua 
hatua za kisheria na kinidhamu 
kwa Watumishi wote wa ALAT 
waliohusika na matumizi hayo ye 
fedha zaumma 

Hatua za kisheria na kinidhamu zimechukuliwa 
kwa maafisa ambao walionekana kusababisha 
hasara ya upotevu wa fedha za ALAT. ALAT kupitia 
Mkutano wa Kamati ya Utendaji uliofanyika 
Januari 31, 2018 hadi 2 Februari, 2018 
ulipendekeza / kuidhinisha hatua za kisheria na za 
kinidhamu zichukuliwe. Utekelezaji wake ni kama 
ifuatavyo: 
i) Mhasibu alishtakiwa na kusimamishwa kufanya 

kazi (Hatua za kinidhamu zinaendelea) 
ii) Kukomesha mikataba ya maofisa watatu 

(Mtaalam, Utafiti na Meneja wa Fedha); na 
iii) Kufukuzwa kazi kwa maafisa wawili (Katibu 

Mkuu wa Mkurugenzi na Taarifa na Afisa wa 
Kuwasiliana)  

iv) Aidha, hatua za kisheria zinaendelea 
kuchukuliwa kupitia PCCB. 

Majiibu la Menejiment 
yamezingatiwa. 
Ufuatiliaji utafanyika 
ukaguzi wa mwaka ujao 

Utekelezaji 
unaendelea 

6.  2015/
2016 

Kutorejesha fedha 
zinazokusanywa na TRA kwa 
niaba ya Taasisi mbalimbali za 
Seriklai 
Serikali kupitia Wizara ya Fedha 
itekeleze kikamilifu masharti ya 
Sheria na Kanuni zinazohusiana na 
makusanyo kufanywa na TRA na 
kisha kurejesha kwenye Taasisi 
husika kwa muda mwafaka 

Katika jitihada za kuboresha ukusanyaji wa 
Mapato ya Serikali, Serikali ilitoa uamuzi kwa 
baadhi ya vyanzo vya mapato ya kukusanywa na 
TRA kwa kuzingatia kiwango cha ufanisi na 
mifumo ambayo tayari imeendelezwa ndani ya 
TRA. 
Zaidi ya hayo, ni lazima ikumbukwe kwamba 
Serikali iliondoa mfumo wa kuhodhi makusanyo 
mnamo mwaka 2016/17 kufuatia Sheria ya Na. 11 
ya Bajeti ya 2015 Kif. Na. 58 (a) hadi (c) ambacho 
kinasisitiza kuwa mapato yote ya Serikali 
yanapaswa kukusanywa na kuwasilishwa Mfuko 
Mkuu wa Serikali kisha Tasisi husika zitapewa kwa 
fedha kulingana na bajeti zao zilizoidhinishwa. 

Majiibu la Menejiment 
yamezingatiwa. 
Ufuatiliaji utafanyika 
ukaguzi wa mwaka ujao 

Utekelezaji 
unaendelea 
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Na. M/F Maelekezo ya Kamati ya PAC  Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi Hali ya Utekelezaji 

Kufuatia uamuzi huu, ugawaji wa fedha kwa MDA 
zote utafanyika kwa mujibu wa bajeti 
iliyoidhinishwa. 
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13.3 Viambatisho-Sura ya Nne 

Kiambatisho Na. 8: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi halisi ya Fedha za Matumizi ya Kawaida 

FUNGU WIZARA  MAKADIRIO KATIKA 
Sh 

 FEDHA ZILIZO 
POKELEWA KATIKA 
Sh 

 MATUMIZI HALISI 
KATIKA Sh 

 (PUNGUFU)/ZAIDI 
YA FEDHA 
ZILIZOPOKELEWA 
KATIKA Sh 

 FEDHA AMBAZO 
HAZIKUTUMIKA  

26 Ofisi ya Waziri Mkuu 8,261,628,114.00 7,863,436,486.00 7,857,467,469.90 (398,191,628.00)  5,969,016.10  

 31  Ofisi ya Makamu wa Rais 14,257,588,503.00 12,939,964,413.00 12,934,786,642.43 (1,317,624,090.00)  5,177,770.57  

 34  Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

154,239,589,923.00 132,400,080,622.20 131,928,754,602.09 (21,839,509,300.80)  471,326,020.11  

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu 24,299,938,820.55 17,563,550,408.55 17,563,547,726.64 (6,736,388,412.00)  2,681.91  

 41  Katiba na Sheria 9,747,572,729.00 9,464,166,569.00 9,251,654,472.00 (283,406,160.00)  212,512,097.00  

 43  Kilimo Chakula na Ushirika 65,779,147,981.86 54,548,140,248.67 54,356,721,492.84 (11,231,007,733.19)  191,418,755.83  

 44  Viwand na Biashara 25,427,195,435.00 24,514,983,735.33 24,502,219,227.38 (912,211,699.67)  12,764,507.95  

 45  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 51,312,666,876 47,694,433,320.27 47,694,433,320.27 (3,618,233,556.00)  -  

 46  Elimu Mafunzo ya Juu na 
Ufundi 

435,207,798,884.01 428,217,890,521.00 428,007,916,370.61 (6,989,908,363.01)  209,974,150.39  

 48  Aridhi na Makazi 51,305,258,208.90 32,652,504,736.90 30,463,615,387.20 (18,652,753,472.00)  2,188,889,349.70  

 49  Maji na Umwagiliaji 44,600,001,614.55 40,229,178,585.49 30,535,835,990.59 (4,370,823,029.06)  9,693,342,594.90  

 50  Fedha Uchumi na Mipango 71,931,122,974.89 70,016,898,115.17 64,554,229,462.29 (1,914,224,859.72)  5,462,668,652.88  

 51  Mambo ya Ndani 24,243,774,566.02 23,277,026,037.22 22,982,033,066.95 (966,748,528.80)  294,992,970.27  

 52  Afya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia Wanawake Wazee na 
Watoto 

324,984,273,929.87 303,684,147,942.17 303,684,147,942.17 (21,300,125,987.70)  -  

 53  Afya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia Wanawake Wazee na 
Watoto 

35,830,310,566.78 22,961,858,609.78 22,961,265,141.50 (12,868,451,957.00)  593,468.28  

 56  Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa 

42,157,582,157 39,027,801,954 39,006,814,091.76 (3,129,780,203.00)  20,987,862.24  

 57  Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa 

19,427,724,579.00 15,770,989,525.00 15,770,989,525.00 (3,656,735,054.00)  -  

 58  Nishati na Madini 60,279,081,238 48,524,360,852 48,329,658,660.00 (11,754,720,386.00)  194,702,192.00  
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FUNGU WIZARA  MAKADIRIO KATIKA 
Sh 

 FEDHA ZILIZO 
POKELEWA KATIKA 
Sh 

 MATUMIZI HALISI 
KATIKA Sh 

 (PUNGUFU)/ZAIDI 
YA FEDHA 
ZILIZOPOKELEWA 
KATIKA Sh 

 FEDHA AMBAZO 
HAZIKUTUMIKA  

 60  Wizara ya Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji 

19,257,539,750.00 17,979,126,745.00 17,899,915,628.09 (1,278,413,005.00)  79,211,116.91  

 62  Ujenzi Uchukuzi na 
Mawasiliano 

120,005,758,430 117,285,145,664.70 116,706,991,822.91 (2,720,612,765.30)  578,153,841.79  

 64  Wizara ya Uvuvi na Mifugo 16,417,171,549.00 13,423,246,485.00 13,404,583,800.00 (2,993,925,064.00)  18,662,685.00  

 65  Kazi Ajira na Maendeleo ya 
Vijana 

15,627,582,074.21 14,620,088,920.77 14,514,222,031.71 (1,007,493,153.44)  105,866,889.06  

 68  Ujenzi Uchukuzi na 
Mawasiliano 

4,517,800,600.00 3,689,342,913.00 3,687,154,595.44 (828,457,687.00)  2,188,317.56  

 69  Maliasili na Utalii 97,211,868,209.04 60,842,672,622.00 60,842,672,622.00 (36,369,195,587.04)  -  

 96  Habari Utamaduni na 
Michezo 

21,892,695,000.00 23,029,320,644.00 23,008,286,500.00 1,136,625,644.00  21,034,144.00  

 98  Ujenzi Uchukuzi na 
Mawasiliano 

35,565,163,331.00 34,761,246,020.00 34,757,186,522.97 (803,917,311.00)  4,059,497.03  

 99  Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi 

33,448,698,384.30 30,569,353,555.87 30,515,416,800.97 (2,879,344,828.43)  53,936,754.90  

FUNGU  SEKRETARIATI ZA MIKOA 
    

 -  

36 Katavi 3,615,286,780 2,772,734,606 2,772,734,606.00 (842,552,174.00)  -  

47 Simiyu 5,393,890,000 4,231,945,740 4,228,586,597.00 (1,161,944,260.00)  3,359,143.00  

54 Njombe 4,748,077,400 4,229,865,736 4,229,726,795.85 (518,211,664.00)  138,940.15  

63 Geita 5,853,993,664 4,711,333,874 3,023,336,171.46 (1,142,659,790.00)  1,687,997,702.54  

70 Arusha 13,511,577,959 11,014,661,629 10,840,480,349.00 (2,496,916,330.00)  174,181,280.00  

71 Pwani  6,832,205,425 5,900,365,050 5,873,201,717 (931,840,375.00)  27,163,333.00  

72 Dodoma  12,209,149,978 10,710,731,429 10,697,287,525.00 (1,498,418,549.00)  13,443,904.00  

73 Iringa  10,067,199,000 8,586,911,114 8,586,641,652.57 (1,480,287,886.00)  269,461.43  

74 Kigoma  6,677,595,840 5,558,214,940.89 5,558,214,940.89 (1,119,380,899.11)  -  

75 Kilimanjaro  12,453,167,543 10,457,280,348 10,445,409,576.65 (1,995,887,195.00)  11,870,771.35  

76 Lindi  8,670,116,000 7,038,349,353 7,038,349,353.33 (1,631,766,647.00)  (0.33) 

77 Mara  8,717,252,216 6,938,522,122 6,493,619,903.00 (1,778,730,094.00)  444,902,219.00  

78 Mbeya  8,473,179,251 7,572,893,673 7,572,490,182.88 (900,285,578.00)  403,490.12  
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FUNGU WIZARA  MAKADIRIO KATIKA 
Sh 

 FEDHA ZILIZO 
POKELEWA KATIKA 
Sh 

 MATUMIZI HALISI 
KATIKA Sh 

 (PUNGUFU)/ZAIDI 
YA FEDHA 
ZILIZOPOKELEWA 
KATIKA Sh 

 FEDHA AMBAZO 
HAZIKUTUMIKA  

79 Morogoro  14,766,311,240 12,188,670,120 11,792,577,078 (2,577,641,120.00)  396,093,042.00  

80 Mtwara 7,178,976,000 6,201,511,000 6,201,511,000 (977,465,000.00)  -  

81 Mwanza  10,788,493,005 9,217,499,692 9,217,492,933.98 (1,570,993,313.00)  6,758.02  

82 Ruvuma  11,118,334,542 9,372,726,932 9,372,726,932.00 (1,745,607,610.00)  -  

83 Shinyanga 7,651,175,000 6,832,486,455 6,830,734,734.00 (818,688,545.00)  1,751,721.00  

84 Singida  8,859,410,329 7,610,453,038 7,610,453,038.00 (1,248,957,291.00)  -  

85 Tabora  11,313,051,470.00 7,531,315,597.00 7,527,457,345.27 (3,781,735,873.00)  3,858,251.73  

86 Tanga  11,210,943,000 9,302,000,663 9,297,508,277.66 (1,908,942,337.00)  4,492,385.34  

87 Kagera  9,955,434,034 7,920,450,434 7,917,656,887.00 (2,034,983,600.00)  2,793,547.00  

88 Dar es Salaam  5,965,427,200.52 4,647,874,512 4,647,874,512 (1,317,552,688.64)  (0.12) 

89 Rukwa  8,243,038,600 6,014,780,771 6,014,744,469.71 (2,228,257,829.00)  36,301.29  

90 Songwe 2,834,802,000 2,487,263,478 2,484,574,072.55 (347,538,522.00)  2,689,405.45  

95 Manyara  6,592,969,000 5,490,874,890 5,490,733,218.21 (1,102,094,110.00)  141,671.79  

FUNGU TUME 
    

 -  

2 Teachers Service 
Commission 

12,506,678,757.74 9,582,017,491.00 9,581,630,703.00 (2,924,661,266.74)  386,788.00  

3 Tume ya Taifa ya mipango 
na matumizi ya Aridhi 

2,364,778,300.62 1,855,677,465.62 1,855,677,465.62 (509,100,835.00)  -  

4 Utunzaji wa Kumbukumbu 
na Nyaraka za Serikali 

3,202,349,180.00 2,242,470,873.00 2,242,420,870.06 (959,878,307.00)  50,002.94  

5 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

4,055,481,000.00 3,902,460,879.67 3,902,460,879.67 (153,020,120.33)  -  

6 Tume inayosimamia 
matokeo makubwa sasa 

- - - -  -  

7 Msajili wa Hazina 29,651,900,087.30 21,435,188,376.60 14,474,469,221.46 (8,216,711,710.70)  6,960,719,155.14  

 9  Bodi ya Mishahara ya 
Watumishi wa Umma 

1,721,987,000.00 1,414,288,358.02 1,414,288,358.02 (307,698,641.98)  -  

 10  Tume ya Pamoja ya Fedha 1,452,741,954.61 1,181,186,259.61 1,180,946,259.61 (271,555,695.00)  240,000.00  

 11  Tume ya Ushauri ya Mafuta 
na Gesi 

711,107,000.00 319,570,800.00 211,210,382.00 (391,536,200.00)  108,360,418.00  
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FUNGU WIZARA  MAKADIRIO KATIKA 
Sh 

 FEDHA ZILIZO 
POKELEWA KATIKA 
Sh 

 MATUMIZI HALISI 
KATIKA Sh 

 (PUNGUFU)/ZAIDI 
YA FEDHA 
ZILIZOPOKELEWA 
KATIKA Sh 

 FEDHA AMBAZO 
HAZIKUTUMIKA  

 12  Tume ya Utumishi wa 
Mahakama 

1,124,528,995.00 865,937,700.00 865,599,606.62 (258,591,295.00)  338,093.38  

 13  Kitengo cha Kudhibiti Fedha 
Haramu 

1,515,586,000 1,469,961,300 1,469,961,300.00 (45,624,700.00)  -  

 15  Tume ya Usuluhishi na 
Uamuzi 

3,412,791,000.00 2,760,126,063.00 2,749,745,885.07 (652,664,937.00)  10,380,177.93  

 18  Tume ya UNESCO 663,123,000.00 281,535,300.00 281,535,300.00 
 

  

 24  Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika 

6,578,412,249 5,488,392,445.97 5,472,167,521.04 (1,090,019,803.03)  16,224,924.93  

 55  Tume ya Haki za binadamu 
na Utawala bora 

4,171,838,694.76 3,963,212,289.93 3,961,383,846.58 (208,626,404.83)  1,828,443.35  

 59  Tume ya Kurekebisha Sheria 2,234,264,006.00 1,949,883,406.00 1,947,388,279.34 (284,380,600.00)  2,495,126.66  

 61  Tume ya Uchaguzi 10,124,133,690.00 8,860,339,221.00 8,860,029,796.22 (1,263,794,469.00)  309,424.78  

 66  Tume ya Mipango 4,936,364,000.00 3,971,686,447.00 3,920,975,401.18 (964,677,553.00)  50,711,045.82  

 91  Tume ya Kudhibiti Madawa 
ya Kulevya 

4,269,245,230.00 3,995,387,500.00 3,990,218,326.63 (273,857,730.00)  5,169,173.37  

 92  Tume ya Kudhibiti Ukimwi 2,556,974,050.00 2,195,447,850.00 2,195,437,419.00 (361,526,200.00)  10,431.00  

 94  Tume ya Utumishi wa Umma 6,280,902,348 5,572,551,419 5,535,458,796.87 (708,350,929.00)  37,092,622.13  

FUNGU IDARA ZA SERIKALI 
    

 -  

 14  Zimamoto na Uokoaji 32,946,692,000.00 28,793,795,200.00 28,693,795,200.00 (4,152,896,800.00)  100,000,000.00  

 16  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali 

15,174,609,480.00 14,168,117,753.00 14,162,159,512.96 (1,006,491,727.00)  5,958,240.04  

 20  Ofisi ya Rais - Ikulu 17,548,548,613.00 17,431,912,500.00 17,430,912,500.00 (116,636,113.00)  1,000,000.00  

 21  Hazina 551,948,114,401 543,471,761,297 541,448,006,703.23 (8,476,353,104.00)  2,023,754,593.77  

 22  Deni la Taifa na Huduma za 
Jumla 

9,572,208,362,000 9,572,208,361,987 9,532,849,509,254.23 (13.00)  
39,358,852,732.77  

 23  Mhasibu Mkuu wa Serikali 69,103,595,951.00 66,362,953,014.00 65,309,121,869.00 (2,740,642,937.00)  1,053,831,145.00  

 25  Ofisi ya Waziri Mkuu Binafsi 6,036,351,537.44 5,596,096,533.44 5,596,096,169.44 (440,255,004.00)  364.00  

 27  Msajili wa Vyama vya Siasa 21,476,055,816.00 20,095,935,849.00 20,055,733,680.03 (1,380,119,967.00)  40,202,168.97  
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FUNGU WIZARA  MAKADIRIO KATIKA 
Sh 

 FEDHA ZILIZO 
POKELEWA KATIKA 
Sh 

 MATUMIZI HALISI 
KATIKA Sh 

 (PUNGUFU)/ZAIDI 
YA FEDHA 
ZILIZOPOKELEWA 
KATIKA Sh 

 FEDHA AMBAZO 
HAZIKUTUMIKA  

 28  Mambo ya Ndani Idara ya 
Polisi 

631,664,450,920 614,301,663,637 609,776,125,773.00 (17,362,787,283.00)  4,525,537,864.00  

 29  Mambo ya Ndani Magereza 226,850,313,287.00 217,749,028,106.70 217,749,028,106.70 (9,101,285,180.30)  -  

 30  Ofisi ya Rais Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

465,709,999,728.76 465,265,641,440.46 465,265,615,640.46 (444,358,288.30)  25,800.00  

 32  Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

30,757,741,981.58 30,688,128,077.00 29,761,384,077.84 (69,613,904.58)  926,743,999.16  

 33  Sekretariati ya Maadili ya 
Umma 

7,707,984,059.13 6,524,620,316.13 6,499,946,030.00 (1,183,363,743.00)  24,674,286.13  

 35  Kurugenzi ya Mashitaka ya 
Umma 

16,391,089,041.63 14,862,564,465.63 14,862,564,462.63 (1,528,524,576.00)  3.00  

 38  Jeshi la Ulinzi 1,294,059,869,835.10 1,285,083,033,129.0
0 

1,285,083,033,129.00 (8,976,836,706.10)  -  

 39  Jeshi la Kujenga Taifa 330,663,362,212.76 327,618,294,300.79 327,367,070,100.79 (3,045,067,911.97)  251,224,200.00  

 40  Mahakama  106,959,018,000.00 96,687,133,964.00 95,480,093,706.14 (10,271,884,036.00)  1,207,040,257.86  

 42  Ofisi ya Bunge 120,019,736,044.00 119,884,662,144.00 119,868,836,525.31 (135,073,900.00)  15,825,618.69  

 67  Tume ya Ajira 2,481,424,144.00 2,315,307,698.00 2,314,194,575.88 (166,116,446.00)  1,113,122.12  

 93  Idara ya Uhamiaji 50,979,329,600.00 43,516,199,474.51 43,487,433,724.06 (7,463,130,125.49)  28,765,750.45  

JUMLA KUU 15,725,159,426,101.2
0  

15,408,025,205,780.
90 

15,328,662,311,143.40 (316,752,632,620.26
) 

79,362,894,637.53 

  
 Kiasi katika Sh. Bilioni 

 15,725.16  15,408.03 15,328.66 (316.75) 79.36 

 

Kiambatisho Na. 9: Makadirio, Fedha zilizotolewa na Matumizi halisi ya Fedha za Maendeleo 
FUNGU WIZARA MAKADIRIO KATIKA Sh MAKUSANYO KATIKA 

Sh 

MATUMIZI HALISI 

KATIKA Sh 

(UPUNGUFU)/ZAIDI 

KATIKA Sh 

FEDHA AMBAZO 

HAZIJATUMIKA 

 31  Ofisi ya Makamu wa Rais 6,788,452,000.00 3,410,395,625.00 3,410,372,458.00 (3,378,056,375.00)  23,167.00  

 34  Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa 

8,000,000,000.00 3,420,195,655.00 3,361,674,655.00 (4,579,804,345.00)  58,521,000.00  

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu 66,165,372,763.00 48,428,597,647.64 48,428,597,647.64 (17,736,775,115.36)  -  
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FUNGU WIZARA MAKADIRIO KATIKA Sh MAKUSANYO KATIKA 

Sh 

MATUMIZI HALISI 

KATIKA Sh 

(UPUNGUFU)/ZAIDI 

KATIKA Sh 

FEDHA AMBAZO 

HAZIJATUMIKA 

 41  Katiba na Sheria 2,806,020,000.00 596,088,000.00 596,087,999.30 (2,209,932,000.00)  0.70  

 43  Kilimo Chakula na Ushirika 137,000,688,073 28,161,523,187.24 28,154,415,020 (108,839,164,885.76)  7,108,166.96  

 44  Viwand na Biashara 73,840,377,000.00 13,600,347,094.00 13,600,347,094.00 (60,240,029,906.00)  -  

 45   Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  11,800,948,000.00 2,529,007,742.00 2,529,007,742.00 (9,271,940,258.00)  -  

 46  Elimu Mafunzo ya Juu na Ufundi 916,841,822,000.00 742,627,502,685.00 742,610,025,784.14 (174,214,319,315.00)  17,476,900.86  

 48  Aridhi na Makazi 25,400,000,000 15,332,685,999.45 13,376,244,303 (10,067,314,000.55)  1,956,441,696.67  

 49  Maji na Umwagiliaji 619,096,812,286.05 342,470,591,862.94 342,287,462,718.80 (276,626,220,423.11)  183,129,144.14  

 50  Fedha Uchumi na Mipango 15,950,680,300.00 10,852,122,000 6,650,019,443 (5,098,558,300.00)  4,202,102,557.12  

 51  Mambo ya Ndani 20,000,000,000.00 20,000,001,300.00 20,000,000,000.00 1,300.00  1,300.00  

 52  Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia 
Wanawake Wazee na Watoto 

626,312,291,020.02 316,674,366,695 316,674,366,695 (309,637,924,325.27)  -  

 53  Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia 
Wanawake Wazee na Watoto 

2,606,278,000.00 549,344,411.00 549,344,411.00 (2,056,933,589.00)  -  

 56  Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 432,657,843,045.00 378,452,540,730 357,007,957,411 (54,205,302,314.70)  21,444,583,319.42  

 57  Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 206,187,399,353.00 206,187,393,353.00 206,187,393,353.00 (6,000.00)  -  

 58  Nishati na Madini 937,424,612,647 549,947,669,566 549,947,669,565 (387,476,943,081.00)  0.62  

60 Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji 

9,376,341,089.58 4,026,341,089.58 4,026,341,089.58 (5,350,000,000.00)  -  

 62  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano 2,477,714,253,000 1,445,590,235,525.96 1,381,987,305,897 (1,032,124,017,474.04)  63,602,929,628.76  

64 Wizara ya Uvuvi na Mifugo 2,000,000,000.00 2,000,000,000.00 2,000,000,000.00 -  -  

 65  Kazi Ajira na Maendeleo ya Vijana 17,400,000,000.00 4,985,058,375.80 3,516,578,653.30 (12,414,941,624.20)  1,468,479,722.50  

67 Tume ya Ajira 750,000,000.00 - - (750,000,000.00)  -  

 68  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano 14,000,000,000.00 2,589,395,223.00 2,589,324,423.00 (11,410,604,777.00)  70,800.00  

 69  Maliasili na Utalii 51,803,284,000.00 3,486,925,319.99 3,486,925,319.88 (48,316,358,680.01)  0.11  

 96  Habari Utamaduni na Michezo 6,320,000,000.00 4,358,000,000.00 4,242,196,041.96 (1,962,000,000.00)  115,803,958.04  

 98  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano 2,464,562,174,967.00 2,221,074,556,956.00 2,221,073,976,577.34 (243,487,618,011.00)  580,378.66  

 99  Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 4,000,000,000.00 - - (4,000,000,000.00)  -  

FUNGU   SEKRETARIETI ZA MIKOA            

 36   Katavi  3,370,234,033.00 1,251,980,790 1,221,980,791.48 (2,118,253,243.00)  29,999,998.52  

 47   Simiyu  4,255,237,645.00 1,788,106,272 1,788,106,272.00 (2,467,131,373.00)  -  

 54   Njombe  4,265,799,000.00 2,247,543,237 2,207,543,237.65 (2,018,255,763.00)  39,999,999.35  

 63   Geita  2,725,102,902 2,727,294,902.00 2,727,294,902 2,192,000.00  -  
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FUNGU WIZARA MAKADIRIO KATIKA Sh MAKUSANYO KATIKA 

Sh 

MATUMIZI HALISI 

KATIKA Sh 

(UPUNGUFU)/ZAIDI 

KATIKA Sh 

FEDHA AMBAZO 

HAZIJATUMIKA 

 70   Arusha  2,423,678,179 1,146,052,172 1,145,720,564.00 (1,277,626,007.00)  331,608.00  

 71   Pwani  6,466,684,404 4,647,010,405 696,846,316.93 (1,819,673,999.00)  3,950,164,088.07  

 72   Dodoma  4,354,943,394.00 1,745,479,035 1,745,423,899 (2,609,464,359.00)  55,136.00  

 73   Iringa  1,920,102,000.00 607,128,771 395,198,505.48 (1,312,973,229.00)  211,930,265.52  

 74   Kigoma  2,913,295,018.00 1,100,993,359.70 1,100,993,360 (1,812,301,658.30)  -  

 75   Kilimanjaro  3,142,699,806 2,970,639,505 2,952,335,418.90 (172,060,301.00)  18,304,086.10  

 76   Lindi  1,703,492,000 530,224,206 530,224,206 (1,173,267,794.00)  -  

 77   Mara  3,309,349,181.00 2,400,040,145 1,611,281,661 (909,309,036.00)  788,758,484.00  

 78   Mbeya  1,974,139,000.00 930,457,092 930,439,492.01 (1,043,681,908.00)  17,599.99  

 79   Morogoro  2,278,836,000 765,955,008 765,955,007 (1,512,880,992.00)  1.00  

 80   Mtwara  1,699,150,000 1,262,594,000 962,243,066 (436,556,000.00)  300,350,934.00  

 81   Mwanza  3,341,834,032.00 1,731,850,532 1,731,847,601.87 (1,609,983,500.00)  2,930.13  

 82   Ruvuma  2,623,397,000.00 2,443,260,855 1,160,687,415.31 (180,136,145.00)  1,282,573,439.69  

 83   Shinyanga  3,853,089,625.00 2,666,310,858 2,666,310,858.00 (1,186,778,767.00)  -  

 84   Singida  6,987,224,608 6,760,139,630 6,760,139,630 (227,084,978.00)  -  

 85   Tabora  1,956,753,703.00 945,484,232.28 944,983,030.37 (1,011,269,470.72)  501,201.91  

 86   Tanga  3,531,932,000.00 1,707,660,819 707,512,104.47 (1,824,271,181.00)  1,000,148,714.53  

 87   Kagera  2,475,391,970.00 2,258,478,340 2,257,937,140.00 (216,913,630.00)  541,200.00  

 88   Dar es Salaam  6,497,196,001.00 928,744,304.00 928,744,304 (5,568,451,697.00)  -  

 89   Rukwa  1,562,486,000.00 526,544,279 526,535,136.50 (1,035,941,721.00)  9,142.50  

 90   Songwe  8,959,473,457.00 7,171,625,427 5,888,645,791.62 (1,787,848,030.00)  1,282,979,635.38  

 95   Manyara  3,140,073,000 2,193,894,050 2,193,894,040.52 (946,178,950.00)  9.48  

FUNGU   TUME        -  -  

3 Teachers Service Commission - - -     

4 Tume ya Taifa ya mipango na 
matumizi bora ya Aridhi 

2,000,000,000.00 2,000,000,000.00 - -  2,000,000,000.00  

 5   Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka 
za Serikali  

20,103,412,150.00 5,708,550,527.93 5,708,275,246.31 (14,394,861,622.07)  275,281.62  

 6   Tume ya Taifa ya Umwagiliaji  - - - -  -  

 7   Tume inayosimamia matokeo 
makubwa sasa  

2,000,000,000 1,000,000,000 597,411,182.66 (1,000,000,000.00)  402,588,817.34  

 13   Tume ya Utumishi wa Mahakama  - - - -  -  
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FUNGU WIZARA MAKADIRIO KATIKA Sh MAKUSANYO KATIKA 

Sh 

MATUMIZI HALISI 

KATIKA Sh 

(UPUNGUFU)/ZAIDI 

KATIKA Sh 

FEDHA AMBAZO 

HAZIJATUMIKA 

 55   Tume ya Maendeleo ya Ushirika  2,272,796,000.00 76,737,680.00 76,737,680.00 (2,196,058,320.00)  -  

61 Tume ya Kurekebisha Sheria 10,000,000,000.00 6,010,533,400.00 3,295,617,839.95 (3,989,466,600.00)  2,714,915,560.05  

 66   Tume ya Uchaguzi  4,475,800,000.00 741,930,000.00 636,742,287.83 (3,733,870,000.00)  105,187,712.17  

 91   Tume ya Mipango  - - - -  -  

 92   Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya  9,514,259,868.72 6,376,549,258.23 6,376,549,258.23 (3,137,710,610.49)  -  

FUNGU   IDARA ZA SERIKALI        -  -  

 14   Idara za Serikali  3,500,000,000.00 1,213,648,950.00 12,754,650.15 (2,286,351,050.00)  1,200,894,299.85  

 16   Zimamoto na Uokoaji  - - - -  -  

 21   Ofisi ya Rais - Ikulu  307,672,566,727.80 293,963,540,210.27 293,566,342,973 (13,709,026,517.53)  397,197,237.30  

 23   Deni la Taifa na Huduma za Jumla  3,600,000,000.00 2,513,370,843 2,231,073,843 (1,086,629,157.00)  282,297,000.00  

27 Ofisi ya Waziri Mkuu Binafsi - - - -  -  

 28   Msajili wa Vyama vya Siasa  5,253,623,000 5,000,000,000 - (253,623,000.00)  5,000,000,000.00  

 29   Mambo ya Ndani Idara ya Polisi  7,254,742,000.00 5,000,000,000.00 5,000,000,000.00 (2,254,742,000.00)  -  

 30   Mambo ya Ndani Magereza  420,058,207,517.00 409,184,089,601.00 409,184,015,901.00 (10,874,117,916.00)  73,700.00  

 32   Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la 
Mawaziri  

7,000,000,000.00 6,761,312,949.00 6,755,562,173.22 (238,687,051.00)  5,750,775.78  

 33   Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma  

1,650,000,000.00 558,160,016.00 558,160,016.00 (1,091,839,984.00)  -  

 38   Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma  10,000,000,000.00 10,000,000,000.00 10,000,000,000.00 -  -  

 39   Jeshi la Ulinzi  6,000,000,000.00 1,000,000,000.00 1,000,000,000.00 (5,000,000,000.00)  -  

 40   Jeshi la Kujenga Taifa  61,210,095,318.70 28,485,215,795.65 23,743,083,037.01 (32,724,879,523.05)  4,742,132,758.64  

 42   Mahakama  6,621,146,560.00 3,699,980,000.00 3,681,424,626.45 (2,921,166,560.00)  18,555,373.55  

 93   Tume ya Ajira  4,000,000,000.00 3,158,000,000.00 3,158,000,000.00 (842,000,000.00)  -  

 JUMLA 10,142,723,892,643.90  7,219,257,997,501 7,100,424,208,769 (2,923,465,895,143) 118,833,788,732 

Kiasi katika Sh Bilioni 10,142.72  7,219.26 7,100.42 (2,923.47) 118.83 

 

Kiambatisho Na. 10: Makadirio na Makusanyo ya Mapato yasiyotokana na Kodi  

MWAKA WA FEDHA 2017/2018  

FUNGU WIZARA  MAKADIRIO   MAKUSANYO   MAKUSANYO (PUNGUFU)/ZAIDI  

 31  Ofisi ya Makamu wa Rais              4,000.00            2,319,800.00            2,315,800.00  
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MWAKA WA FEDHA 2017/2018  

FUNGU WIZARA  MAKADIRIO   MAKUSANYO   MAKUSANYO (PUNGUFU)/ZAIDI  

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu        2,500,004,000.00           12,610,157.67        (2,487,393,842.33) 

 41  Katiba na Sheria              3,000.00            1,350,000.00            1,347,000.00  

 43  Kilimo Chakula na Ushirika 2,015,010,000 2,402,337,668.59         387,327,668.59  

 44  Viwand na Biashara       28,000,014,000.00        12,220,461,085.29       (15,779,552,914.71) 

 45  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 12,000,000,000.00 11,726,149,809.00         (273,850,191.00) 

 46  Elimu Mafunzo ya Juu na Ufundi      112,726,236,000.00         7,117,219,340.00       (105,609,016,660.00) 

 48  Aridhi na Makazi 112,050,000,000 99,436,812,084.09      (12,613,187,915.91) 

 49  Maji na Umwagiliaji         590,010,000.00          565,616,898.00           (24,393,102.00) 

 50  Fedha Uchumi na Mipango          27,043,000.00           54,639,786.80           27,596,786.80  

 51  Mambo ya Ndani              5,000.00          197,228,223.00          197,223,223.00  

 52  Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia 

Wanawake Wazee na Watoto 

      17,815,767,913.00        25,789,932,095.63         7,974,164,182.63  

 53  Afya Maendeleo ya Jamii Jinsia 

Wanawake Wazee na Watoto 
       2,099,870,000.00         1,939,244,456.00  

        (160,625,544.00) 

 56  Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa          14,005,000.00  20,806,561           6,801,561.00  

 57  Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa            804,000.00             500,000.00             (304,000.00) 

 58  Nishati na Madini 727,502,002,763 298,678,495,990      (428,823,506,773.00) 

 62  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano 221,731,277,475 0      (221,731,277,475.00) 

64 Wizara ya Uvuvi na Mifugo              987,554,250         6,827,989,337.00         5,840,435,087.00  

 65  Kazi Ajira na Maendeleo ya Vijana       35,009,606,000.00        31,598,460,912.81        (3,411,145,087.19) 

66 Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano              5,000.00           10,161,322.50           10,156,322.50  

 68  Maliasili na Utalii           9,012,000.00            2,200,000.00           (6,812,000.00) 

 69  Habari Utamaduni na Michezo       21,289,295,007.00         6,163,803,149.00       (15,125,491,858.00) 

 96  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano        1,574,605,000.00          747,802,615.00          (826,802,385.00) 

 98  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano          62,007,000.00           94,590,000.00           32,583,000.00  

 99  Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi       36,105,371,551.00        21,265,058,985.32       (14,840,312,565.68) 

  JUMLA NDOGO  1,334,109,511,959.00     526,875,790,276.70    (807,233,721,682.30) 
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MWAKA WA FEDHA 2017/2018  

FUNGU WIZARA  MAKADIRIO   MAKUSANYO   MAKUSANYO (PUNGUFU)/ZAIDI  

 FUNGU  SEKRETARIETI ZA MIKOA                       -   

71 Pwani           38,010,000.00                    -            (38,010,000.00) 

72 Dodoma                    -            13,904,159.96           13,904,159.96  

73 Iringa                        -   

74 Kigoma                    -                     -                     -   

75 Kilimanjaro            2,836,208.00           32,630,462.00           29,794,254.00  

76 Lindi                        -   

77 Mara            4,000,000.00                    -            (4,000,000.00) 

78 Mbeya                    -             5,036,136.00            5,036,136.00  

79 Morogoro                    -                     -                     -   

80 Mtwara           4,400,000.00            2,850,000.00           (1,550,000.00) 

82 Ruvuma                    -             3,700,000.00            3,700,000.00  

83 Shinyanga           9,300,000.00            6,160,000.00           (3,140,000.00) 

84 Singida                   -                     -                     -   

86 Tanga            5,000,000.00            4,600,000.00             (400,000.00) 

87 Kagera           12,610,000.00           13,438,000.00             828,000.00  

88 Dar es Salaam                    -                     -                     -   

89 Rukwa        9,509,000,000.00         6,628,312,591.00        (2,880,687,409.00) 

95 Manyara           3,000,000.00            3,000,000.00                    -   

  JUMLA NDOGO 9,588,156,208 6,713,631,349       (2,874,524,859.04) 

FUNGU TUME                       -   

3 

Tume ya Taifa ya mipango na 

matumizi ya Aridhi 
    

                  -   

7 Msajili wa Hazina 522,315,584,291 625,362,827,502      103,047,243,210.93  

 13  Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu                       -   

 55  Tume ya Haki za binadamu na 

Utawala bora 
             4,000.00             725,000.00  

           721,000.00  
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MWAKA WA FEDHA 2017/2018  

FUNGU WIZARA  MAKADIRIO   MAKUSANYO   MAKUSANYO (PUNGUFU)/ZAIDI  

 59  Tume ya Kurekebisha Sheria            301,000.00                    -                     -   

 61  Tume ya Uchaguzi              2,000.00                    -               (2,000.00) 

 94  Tume ya Utumishi wa Umma              6,000.00                    -               (6,000.00) 

 66  Tume ya Mipango                   -            10,161,322.50           10,161,322.50  

FUNGU IDARA ZA WIZARA                       -   

 14  Zimamoto na Uokoaji       35,550,003,000.00         6,791,596,500.00       (28,758,406,500.00) 

 16  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali 

          3,002,000.00             (3,002,000.00) 

 21  Hazina                       -   

 23  Mhasibu Mkuu wa Serikali                   -             2,500,000.00            2,500,000.00  

 27  Msajili wa Vyama vya Siasa              3,000.00                    -               (3,000.00) 

 28  Mambo ya Ndani Idara ya Polisi 73,645,422,600 87,861,266,769       14,215,844,169.00  

 29  Mambo ya Ndani Magereza        2,650,003,000.00         1,732,763,591.35          (917,239,408.65) 

 32  Ofisi ya Rais Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma 

         21,325,120.00           53,157,133.37           31,832,013.37  

 33  Sekretariati ya Maadili ya Umma              2,000.00           11,039,700.00           11,037,700.00  

 35  Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma          13,002,000.00           21,477,333.00            8,475,333.00  

 38  Jeshi la Ulinzi          15,601,000.00           29,100,501.00           13,499,501.00  

 39  Jeshi la Kujenga Taifa          63,807,000.00           55,325,940.00           (8,481,060.00) 

 40  Mahakama         9,318,370,196.00        11,195,061,815.41         1,876,691,619.41  

 42  Ofisi ya Bunge          86,362,720.00           54,328,000.00           (32,034,720.00) 

 93  Idara ya Uhamiaji 180,800,000,000 161,756,514,459.28      (19,043,485,540.72) 

  JUMLA NDOGO    824,482,800,927.00     894,937,845,566.84     (32,591,897,571.09) 

  JUMLA KUU  2,168,180,469,094.00   1,428,527,267,192.50    (842,700,144,112.43) 
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Kiambatisho Na. 11: Makusanyo yasiyotokana na Kodi katika Balozi 

FUNGU 

DOGO BALOZI  MAKADIRIO   MAKUSANYO   MAKUSANYO (PUNGUFU)/ZIADA  

2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa, Ethiopia 186,700,000 190,575,018      3,875,018.00  

2002 Ubalozi wa Tanzania Berlin 1,684,852,050 2,087,363,938    402,511,888.00  

2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo 81,056,850.00 157,920,384.00     76,863,534.00  

2004 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa 78,441,300.00 52,314,420.00    (26,126,880.00) 

2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja 1,000,000,000.00 1,031,454,602.00     31,454,602.00  

2006 Ubalozi wa Tanzania London 3,095,414,000 3,983,994,054    888,580,054.00  

2007 Ubalozi wa Tanzania Lusaka 155,163,750 133,540,882    (21,622,868.00) 

2008 Ubalozi wa Tanzania Maputo 26,374,298 30,253,250      3,878,952.00  

2009 Ubalozi wa Tanzania Moscow 86,258,000 105,305,320     19,047,320.00  

2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 640,000,000 926,297,704    286,297,704.00  

2011 Ubalozi wa Tanzania UN - NY 1,419,069,183 3,012,467,566  1,593,398,383.00  

2012 Ubalozi wa Tanzania Ottawa, Canada 493,870,000 663,197,860    169,327,860.00  

2013 Ubalozi wa Tanzania Paris 920,000,000 1,606,508,586    686,508,586.00  

2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing, China 1,211,425,000 673,572,518   (537,852,482.00) 

2015 Ubalozi wa Tanzania Rome - Italy 436,100,000 511,146,895     75,046,895.00  

2016 Ubalozi wa Tanzania Stockholm 742,027,032 935,612,490    193,585,458.00  

2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo 1,896,639,150.00 1,341,003,604   (555,635,546.00) 

2018 Ubalozi wa Tanzania Washington, D.C. 5,421,606,000 6,440,168,032  1,018,562,032.00  

2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels, Belgium 344,466,000 557,308,481    212,842,481.00  

2020 Ubalozi wa Tanzania UN - Geneva 761,250,000 1,115,730,331    354,480,331.00  

2021 Ubalozi wa Tanzania Kampala, Uganda 149,954,640.00 159,617,762.00      9,663,122.00  

2022 Ubalozi wa Tanzania - Harare 175,000,000.00 107,292,281.47    (67,707,718.53) 

2023 Ubalozi wa Tanzania - Nairobi 300,000,000 253,417,802    (46,582,198.00) 

2024 Ubalozi wa Tanzania Riyadh, Saudi Arabia 84,750,000.00 122,849,371.00     38,099,371.00  

2025 Ubalozi wa Tanzania Pretoria, South Africa 245,966,000 347,771,906.39    101,805,906.39  

2026 Ubalozi wa Tanzania Kigali Rwanda 55,000,000 52,009,458     (2,990,542.00) 
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FUNGU 

DOGO BALOZI  MAKADIRIO   MAKUSANYO   MAKUSANYO (PUNGUFU)/ZIADA  

2027 Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi 720,000,000.00 705,893,512.00    (14,106,488.00) 

2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura 30,000,000.00 34,982,649.00      4,982,649.00  

2029 Ubalozi wa Tanzania Muscat 800,000,000.00 1,101,535,024.00    301,535,024.00  

2030 Ubalozi wa Tanzania Lilongwe 22,774,156 22,774,156              -   

2031 Ubalozi wa Tanzania Brasilia 70,000,000.00 51,381,773.15    (18,618,226.85) 

2032 Ubaozi wa Tanzania Kuala Lumpur 40,000,000 39,830,514      (169,486.00) 

2033 Ubalozi wa Tanzania The Hague 980,000,000 1,380,027,346.79    400,027,346.79  

2034 Ubalozi wa Tanzania Moroni, Comoro 720,300,400.00 825,550,000.00    105,249,600.00  

2035 Ubalozi wa Tanzania Kuwait 38,062,500 53,340,009.86     15,277,509.86  

2037 Ubalozi wa Tanzania Ankara Turkey 87,224,000 19,699,627.75    (67,524,372.25) 

2039 Ubalozi wa Tanzania Seoul-Korea  98,500,000 230,905,924.90    132,405,924.90  

2040 Ubalozi wa Tanzania Tel Aviv, Israel 63,255,400.00 -    (63,255,400.00) 

2041 Ubalozi wa Tanzania Doha 52,400,000.00 -    (52,400,000.00) 

JUMLA KUU  25,413,899,709.00  31,064,615,053.31 5,650,715,344.31 

KIASI KATIKA Sh BILIONI 25.41  31.06 5.65 
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13.4 Viambatisho-Sura ya Tano 

Kiambatisho Na. 12: Kesi katika mamlaka za rufaa za kodi ambazo bado kuamuliwa 

 
Mwaka 
 

Idadi ya kesi  Kesi za bodi ya rufaa za kodi Kesi za Baraza la rufaa za kodi Kesi za Mahakama ya 
rufaa  

Jumla 

DK SH DK SH DK SH DK SH 

(Milioni) (Milioni) (Milioni) (Milioni) (Milioni) (Milioni) (Milioni) (Milioni) 

2016/17 709 112.00 3,318,086.89 17.99 104,822.80 273.09 130,707.86 403.09 3,553,617.55 

2017/18 817 86.92  381,808,500.17    -    65,995.12   210.51  71,204.53   297.43  381,945,699.82  

 Mapato yaliyokwama kwenye kesi katika Mamlaka za Rufani kwa mwaka 2017/18 kwa Shilingi za 
Tanzania (1DK = SH.2,266.43) 

SH.674,104.27 381,945,699.82 

 A: Jumla ya mapato yaliyokwama kwenye kesi katika Mamlaka za Rufani kwa mwaka 2017/18 
(Sh.milioni) 

382,619,804.09 

 B: Bajeti ya Taifa ya mwaka 2018/17 (Sh. million) 31,711,986 

 C: Mapato ya kodi yaliyokwama kwenye rufaa za kodi kama asilimia ya Bajeti (A/B) x 100 1,206% 

 D: Jumla ya pato la taifa la mwaka 2017/18 (Sh. million) 120,355,007.81 

 E: Jumla ya mapato yaliyokwama kwenye rufaa kama asilimia ya Pato la Ndani la Taifa kwa mwaka 
(A/D) x 100 

317.9% 

 

Kiambatisho Na. 13: Muhtasari wa mapato yaliyokusanywa na Mamlaka kwa niaba ya Taasisi nyingine 

Na
. 

Aina ya mapato Taasisi husika Makusanyo ya 
Mamlaka  
Julai 2017- Juni 2018 
(SH) 

Makusanyo 
yaliyohamishwa na 
Mamlaka kwenda 
taasisi husika 
(SH) 

Makusanyo ambayo 
hayakuhamishwa 
(SH) 

A B C = (A-B) 

1 Tozo za mafuta Mfuko wa Barabara 791,206,425,800.23 790,037,411,195.98 1,169,014,604.25 

2 Tozo za petroli Mamlaka ya Umeme 
Vijijini 

315,894,376,893.57 315,689,433,474.85 204,943,418.72 

3 Tozo za nishati Mamlaka ya Umeme 
Vijijini 

18,305,234,688.97 18,289,463,783.40 15,770,905.57 
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Na
. 

Aina ya mapato Taasisi husika Makusanyo ya 
Mamlaka  
Julai 2017- Juni 2018 
(SH) 

Makusanyo 
yaliyohamishwa na 
Mamlaka kwenda 
taasisi husika 
(SH) 

Makusanyo ambayo 
hayakuhamishwa 
(SH) 

A B C = (A-B) 

4 Usambazaji na usalama wa maji Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 

150,197,226,463.14 150,197,226,463.14 - 

 Jumla ndogo kwenye akaunti 
maalumu za amana 

 1,275,603,263,845.91 1,274,213,534,917.37 1,389,728,928.54 

5 Tozo ya maendeleo ya reli Wizara ya Uchukuzi na 
Usafirishaji 

223,816,516,213.54 54,309,060,231.51 169,507,455,982.03 

6 Ada ya bandari Mamlaka ya Bandari  335,345,154,312.00 436,631,821.99 334,908,522,490.01 

7 Tozo za korosho Bodi ya Korosho 168,172,915,087.00 - 168,172,915,087.00 

8 Tozo kwenye ngozi za wanyama Wizara ya Maliasili na 
Utalii 

4,493,518,239.00 - 4,493,518,239.00 

 Jumla ndogo kwenye akaunti za 
kawaida za makusanyo 

 731,828,103,851.54 54,745,692,053.50 678,472,140,726.58 

  Jumla kuu   2,007,431,367,697.45 1,328,959,226,970.87 678,472,140,726.58 

 

Kiambatisho Na. 14: miradi iliyowezeshwa na mikopo mipya iliyotolewa kwa Serikali kwa mwaka 2017/18. 

No Kundi/ Mradi/ Mkopeshaji Mapokezi ya Fedha (Sh) 

 International Organizations (Multilaterals)  

 African Development Fund (ADF)  

1 Benki ya maendeleo ya kilimo (TADB) 104,691,940,675  

2 Mradi wa kusaidia Sekta ya barabara awamu ya pili 81,763,824,982  

3 Mradi wa Kimataifa: Mradi wa barabara ya Arusha-Holili/ Taveta-Voi (Kipengele cha Tanzania) 47,798,438,062  

4 Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani 21,304,022,685  
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No Kundi/ Mradi/ Mkopeshaji Mapokezi ya Fedha (Sh) 

5 Programu ya kusaidia sekta ya usafirishaji 13,966,519,687  

6 Mradi wa kusafirisha umeme kutoka Iringa hadi Shinyanga 13,767,234,702  

7 Mradi wa kusaidia Sekta ya barabara I 13,171,147,196  

8 Mradi wa kurahisisha mawasiliano baina ya Tanzania na Kenya 8,372,507,687  

9 Awamu ya pili ya njia mbadala za kujifunzia na maendeleo ya ujuzi 5,033,260,034  

10 Mradi wa kusaidia taasisi kwa ajili ya utawala bora (awamu ya III) 4,962,593,412  

11 Mradi wa kusaidia elimu ya ufundi, Mafunzo na elimu ya ualimu 4,746,054,043  

12 Mradi wa maji na usafi wa mji Zanzibar 2013 3,679,499,299  

13 Mradi wa Utoaji wa Maji Mjini na Usafi wa Mazingira wa Arusha –fedha kutoka ADF 2,838,966,152  

14 Vituo bora vya ujuzi na teknolojia Afrika Mashariki 1,340,295,581  

15 Mradi wa kimataifa wa umeme wa maji mto Rusumo 1,335,909,493  

16 Mradi wa kitaasisi wa kusaidia upatikanaji wa rasilimali za ndani ya nchi na utawala rasilimali 
asili 

681,016,601  

17 Mradi wa kimataifa wa kuboresha mawasiliano na usafirishaji ziwa Viktoria 184,965,532  

 African Development Bank (ADB)  

18 Programu ya kusaidia sekta ya usafirishaji 62,296,123,207  

19 Mradi wa Utoaji wa Maji Mjini na Usafi wa Mazingira wa Arusha –Fedha toka ADB 15,296,591,790  

20 Mradi wa Utoaji wa Maji Mjini na Usafi wa Mazingira wa Arusha Fedha kutoka AGTF 2,480,859,599  

21 Mradi wa mabasi yaendayo kasi Dar es salaam awamu ya pili Fedha kutoka ADB 1,566,542,609  

22 Mradi wa mabasi yaendayo kasi Dar es salaam awamu ya pili Fedha kutoka AGTF 165,625,940  

 International Development Association (IDA)  

23 Fedha za ziada kwa Mpango wa uboreshaji kaya masikini 183,611,814,613  

24 Mpango wa Kuimarisha Serikali za Mitaa Mijini 158,045,684,244  

25 Mradi wa Maendeleo ya reli na usafiri wa Muda mfupi. 149,388,275,561  

26 Mradi wa lango la Bahari Dar es Salaam 137,086,025,640  
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No Kundi/ Mradi/ Mkopeshaji Mapokezi ya Fedha (Sh) 

27  Programu ya upanuzi wa mradi wa umeme vijijini 110,188,878,965  

28  Mradi wa kuendeleza usafiri Jiji la Dar es Salaam 94,198,921,376  

29 Mradi wa kuendeleza Jiji la Dar es Salaam-DMDP 85,393,832,248  

30 Mradi wa kuimarisha Huduma za Afya za Msingi 79,447,016,608  

31 Mradi wa Miundombinu ya Mawasiliano Tanzania & Serikali Mtandao 66,960,350,523  

32 Elimu na Ujuzi kwa ajili ya Programu ya Kazi zenye tija 66,955,309,718  

33 Matokeo makubwa Sasa katika Mpango wa Elimu 57,469,694,356  

34 Mradi wa Uwezeshaji wa Biashara na Usafiri wa Kusini mwa Afrika 55,615,886,041  

35 Mradi wa Maendeleo ya majiji ya kimkakati Tanzania (nyongeza ya fedha ya pili) 50,543,122,723  

36 Mpango wa kuboresha mahakama na utoaji huduma za haki kwa wananchi 37,330,866,273  

37 Mradi wa maendeleo na Upanuzi wa Upatikanaji ya nishati Fedha ya nyongeza 31,642,544,123  

38 Fedha ya ziada ya Usimamizi Endelevu wa Mradi wa Rasilimali za Madini 22,173,443,705  

39 Mradi wa Fedha za Makazi Tanzania-Fedha za nyongeza 16,835,913,655  

40 Sekta binafsi / ushindani wa biashara za kati na ndogo. 13,362,118,800  

41 Mradi wa Usimamizi wa Uvuvi baharini na Ukuaji wa Pamoja Kusini Magharibi mwa bahari ya 
Hindi 

10,936,565,766  

42 Mradi wa umeme wa maji katika maporomoko ya Mto Rusumo 10,825,580,846  

43 Usimamizi wa Rasilimali za Maliasili kwa Utalii na Ukuaji 10,767,416,961  

44 Mradi wa Huduma za Mjini Zanzibar 9,032,913,320  

45 Maendeleo ya Mfumo wa Taifa wa Takwimu 6,697,901,100  

46 Maendeleo ya sekta ya maji Awamu ya II 5,792,667,962  

47 Maendeleo ya sekta ya maji Awamu ya II 5,792,667,962  

48 Fedha za nyongeza za mradi wa Afrika Mashariki ya Afya ya Umma na mtandao wa Maabara. 5,621,864,720  

49 Mradi wa huduma za mjini Zanzibar 5,430,215,243  

50 Mradi wa kuboresha ari ya wanafuzi Zanzibar 5,359,820,167  
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No Kundi/ Mradi/ Mkopeshaji Mapokezi ya Fedha (Sh) 

51 Mradi wa kusaidia Sekta ya usafirishaji 4,706,343,813  

52 Mradi wa kujenga Uwezo kwenye Sekta ya Nishati 4,367,940,953  

53 Mradi wa maendeleo na Upanuzi wa Upatikanaji ya nishati 2,529,022,508  

54 Mradi wa kusaidia Sekta ya usafirishaji (Fedha ya Nyongeza) 881,194,263  

55 Fedha ya nyongeza kwa Mradi wa Usimamizi wa Mazingira wa Ziwa Viktoria (Awamu ya 1) 687,243,203  

56 Mradi wa Fedha za Makazi Tanzania (1,634,071,516) 

 Mfuko wa kimataifa wa maendeleo ya kilimo (IFAD)  

57 Miundombinu ya Masoko, Uongezaji wa Thamani na kusaidia vijijini 51,402,721,002  

 Benki ya waarabu kwa ajili ya maendeleo ya Uchumi Afrika (BADEA)  

58 Mradi wa Ukarabati wa miundombinu ya usambazaji maji mkoa wa Mara 191,210,998  

 Mfuko wa OPEC kwa maendeleo ya kimataifa  

59 Mradi wa usambazaji maji Same, Mwanga na Korogwe (Awamu ya Pili)-OFID 3,994,228,487  

60 Mradi wa elimu (III) 3,656,873,686  

61 Mradi wa kupunguza umasikini (III) 3,116,240,603  

62 OPEC 1181p: Mradi wa barabara ya Ole-Kengeja 2,905,082,998  

63 Mradi wa usambazaji maji Orkesumet 2,879,163,720  

64 OPEC 1321p: Mradi wa maji Same 2,234,485,967  

 Mashirika ya kimataifa-Jumla 1,985,868,932,870 

   

 Nchi Marafiki  

 Serikali ya Ufaransa  

65 Mradi wa kusambaza maji na usafi wa mji Bukoba & Musoma 17,105,107,786  

66 Kuendeleza Ugavi wa umeme wa Kuaminika na Gharama fanisi Kaskazini-Magharibi - Tanzania 338,320,045  

 Uwakala wa ushirikiano wa Kimataifa wa Japan - (JICA)  

67 Mradi wa kusafirisha umeme toka Iringa hadi Shinyanga 10,599,264,754  
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No Kundi/ Mradi/ Mkopeshaji Mapokezi ya Fedha (Sh) 

68 Mradi wa kusaidia sekta ya barabara TA-P9 4,511,339,712  

69 Mradi wa umeme Tanzania na kenya 1,678,524,372  

70 Mradi wa kusaidia sekta ya barabara- TA-P11 1,455,363,473  

71 Mradi wa kuendeleza miradi midogo ya umwagiliaji 1,368,292,717  

 Nchi Marafiki - Jumla 19,612,785,028 

 kundi lisilo la wanachama wa Paris  

 Serikali ya Kuwait  

72 Mradi wa barabara ya Nyahua-Chaya 9,222,805,797  

 Serikali ya Poland  

73 Kilimo cha kisasa 61,439,735,881  

 Serikali ya Saudi Arabia  

74 Mradi wa kusambaza maji safi na salama Same na Mwanga 17,717,407,153  

 Kundi lisilo la wanachama wa Paris -Jumla 88,379,948,831 

   

 Benki za kuwezesha biashara ya Forodha (Exims)  

 AB Svensk Export Kredit-Sweden  

75 Usafirishaji wa umeme toka Makambako hadi Songea 220Kv 3,799,056,483  

 Exim China  

76 Mradi wa ujenzi kituo cha pili cha uwanja wa ndege wa kimataifa Zanzibar 79,198,244,462  

 Exim India  

77 Upanuzi wa mradi wa maji wa Ziwa Viktoria kuifikia miji ya Tabora, Igunga na Nzega 130,908,941,667  

78 Mpango wa usambazaji maji Dar es salaam na Chalinze 34,941,796,437  

79 Ununuzi wa magari 777 na vipuri 12,803,223,028  

80 Ukarabati na uboreshaji wa mfumo wa usambazaji maji Zanzibar 202,882,483  

 Exim Korea  
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No Kundi/ Mradi/ Mkopeshaji Mapokezi ya Fedha (Sh) 

81 Ujenzi wa kituo cha taarifa kwa ajili ya Mfumo wa vitambulisho vya taifa 19,953,249,408  

82 Mradi wa vifaa tiba kwa ajili ya Chuo kikuu cha afya Muhimbili 3,694,825,499  

 Benki ya Ushirikiano wa kimataifa Japan (JBIC)  

83 Mradi wa umeme wa Kinyerezi II MW 240 205,738,001,115  

 Raiffeisen Bank International AG-Austria  

84 Manunuzi ya vifaa kwa ajili ya chuo cha ufundi Arusha 1,687,894,390  

 Benki za kuwezesha biashara ya Forodha (Exims) - Jumla 492,928,114,973 

   

 Kibiashara  

 Credit Suisse AG-UK  

85 Mkopo wa masharti nafuu-Kuchangia bajeti kwa ujumla  1,127,198,000,000  

86 Mkopo wa masharti nafuu-Kuchangia bajeti kwa ujumla 224,269,000,000  

 ING Bank N.V. corp. bank serv. Amsterdam- Netherlands  

87 Ukarabati na Uboreshaji wa kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Kilimanjaro 2,786,958,662  

  Kibiashara - Jumla 1,354,253,958,662  

   Jumla kuu 3,958,487,168,195  

 

 

 



   

 

  Viambatisho     
 

3
8
9
 

V
ia

m
b
a
tish

o
-S

u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

Kiambatisho Na. 15: Miradi Muhimu iliyofadhiliwa kwa deni la nje 2017/18 

Kundi la 
wakopeshaji 

Mkopeshaji na Jina la Mradi Fedha 
zilizopokelewa 

2017/18 

% 
38 

Shilingi Bilioni 

Mashirika ya 
Kimataifa 

Miradi Muhimu - IDA (38%) 
  

Nyongeza ya fedha kwa Mradi wa uwezeshaji wa uzalishaji katika kaya 
maskini 

5 183.61 

Mpango wa Kuimarisha Serikali za Mitaa Mijini 4 158.05 

Mradi wa maendeleo ya reli  4 149.39 

Programu ya upanuzi wa mradi wa umeme vijijini 3 110.19 

Programu ya Matokeo Makubwa Sasa katika Elimu 1 57.47 

Mradi wa kuboresha usafirishaji Mjini Dar es Salaam 2 94.2 

Mradi wa kuendeleza Jiji la Dar es Salaam - DMDP 2 85.39 

     

Wakopeshaji wa 
kibiashara 

 Credit Suisse AG (UK) (34%) 
 

1,351.47 

Uboreshaji wa Bandari ya Dar es salaam na Ujenzi wa reli ya kisasa 
(Standard Gauge) pamoja na miradi mingine ya maendeleo 

  

     

Nchi Marafiki Serikali ya Poland (2%)   

Mradi wa Kilimo cha kisasa 2 61.44 

     

Benki za 
kuwezesha 

Benki ya ushirikiano wa kimataifa – Japan (JBIC) (5%)   

Mradi wa umeme wa Kinyerezi II MW 240 5 205.74 

                                         
38 Asilimia ya deni lote la nje. 
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Kundi la 
wakopeshaji 

Mkopeshaji na Jina la Mradi Fedha 
zilizopokelewa 

2017/18 

% 
38 

Shilingi Bilioni 

biashara ya 
Forodha (Exims) 

Exim India (5%)   

Upanuzi wa mradi wa maji wa Ziwa Viktoria kuifikia miji ya Tabora, 
Igunga na Nzega 

3 130.91 

Mpango wa usambazaji maji Dar es salaam na Chalinze 1 34.94 

Exim China (2%)   

Mradi wa ujenzi kituo cha pili cha uwanja wa ndege wa kimataifa 
Zanzibar 

2 79.2 

Exim Korea (1%)   

Ujenzi wa kituo cha mfumo wa takwimu za Taifa za Vitambulisho  1 19.95 

 

 

Kiambatisho Na. 16: Uwiano usio sahihi wa Vifungu vya hesabu za taasisi na hesabu jumuifu 

Kifungu   Taasisi Kiasi kilichoripotiwa 
kwenye Taarifa 

Jumuifu (SH.) 

Kiasi 
kisichohusiana na 

kifungu (SH.) 

Jina la kifungu 
kilihostahili kuhusika 
kwenye hesabu 
Jumuifu (CFS) 

Madeni na madai 
yasiyolipwa (Payables 
and Accruals to other 
third part) 

EPZA 67,465,358,032.97 1,083,312,218 Kodi iliyorejeshwa  
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Kifungu   Taasisi Kiasi kilichoripotiwa 
kwenye Taarifa 

Jumuifu (SH.) 

Kiasi 
kisichohusiana na 

kifungu (SH.) 

Jina la kifungu 
kilihostahili kuhusika 
kwenye hesabu 
Jumuifu (CFS) 

Madeni na madai 
yasiyolipwa  

SUMA JKT 11,781,380,000 218,374,000 Mikopo Mingine  

Madeni na madai 
yasiyolipwa  

UDSM 10,110,752,000 2,688,084,000 Mikopo Mingine  

Madeni na madai 
yasiyolipwa  

TANGAUWASA 2,794,101,000 704,258,718 Mikopo Mingine  

Madeni na madai 
yasiyolipwa  

TANGAUWASA 2,794,101,000 177,809,468 Makisio (Provision) 

Madeni na madai 
yasiyolipwa  

SSRA 1,827,560,593 763,503,593 Kodi iliyorejeshwa 

Madeni na madai 
yasiyolipwa  

Mbinga TC 987,839,693 4,311,711 Amana (Deposit) 

Madeni Mengineyo ya 
kifedha (Other financial 
liability) 

MOWASA 729,082,000 461,385,000 Mikopo Mingine 

Kodi iliyorejeshwa 
Ruzuku (Deferred 
Income – Subvention) 

VETA 11,759,910,000 
 

3,725,891,000 
 

Sh. 2,973,074,000 
Madeni na madai 
yasiyolipwa 
Sh. 752,817,000 ni 
makosa 

Madeni na madai 
yasiyolipwa  

NIC 199,894,986,210 137,776,154,000 Makisio (Provision) 

Jumla ndogo   147,603,083,708  
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Kiambatisho Na. 17: Utofauti wa ‘line items’ kati ya hesabu jumuifu na hesabu za taasisi binafsi 

Kipengele kwenye 
Hesabu Jumuifu  

Taasisi zilizohusishwa kwenye 
hesabu jumuifu 

 Kiasi kilichojumuishwa 
(SH.) 

Kifungu kwenye Hesabu 
za Taasisi 

Madeni    

Madeni kwa Fedha za 
Kigeni  

TIB-DEV 69,053,723,440 Hakikupatikana 

 Madeni mengineyo ya 
kifedha  

PPF 47,554,010,000 Hakikupatikana 

Madeni mengineyo ya 
kifedha 

MSD 8,489,289,690 Hakikupatikana 

Madeni mengineyo ya 
kifedha 

NHIF 
 

2,035,168,000 
 

Hakikupatikana 

Madeni mengineyo ya 
kifedha 

MOWASA 
 

729,082,000 
 

Hakikupatikana 

Makisio (Provision) MWAUWASA 842,374,000 Hakikupatikana 

Mtaji Kamili (Net Asset) H/W ya Ngara    

Mitaji Mingineyo (Other 
Reserves) 

 (23,627,235,000) Hakikupatikana 

 Jumla 105,076,412,130  
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Kiambatisho Na. 18: Utofauti kati ya ‘line items’ ya hesabu za taasisi na Hesabu Jumuifu 

Taasisi Mtaji halisi (Net Asset – 
Component) 

Kiasi kilichoonyeshwa 
hesabu za taasisi (SH) 

Kiasi 
kilichoonyeshwa 

hesabu Jumuifu (SH) 

Kifungu kwenye 
hesabu Jumuifu  

H/M ya 
Ubungo  

Thamani ya Ziada (Valuation 
surplus) 

13,393,834,920 - Hakipo 

H/M ya 
Ilala  

Kiwango cha ubadilishaji 
hakipatikani 
 (Exchange rate unrealized gain) 

64,893,000 64,893,000 Hifadhi ya Fedha 
ya Kutathmini 
Fedha za Nje 
(Foreign Currency 
Revaluation 
Reserve) 

 Uthaminishaji wa Ardhi (Land 
valuation) 

952,830,672,000 - Hakipo 

 Hisa kupanda /kushuka Thamani 
(Share appreciation/depreciation) 

(1,080,762,000) (1,080,762,000) Hifadhi ya 
Thamani ya Haki 
 (Fair Value 
Reserves) 

 Jumla  965,208,637,920 (1,015,869,000)  
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Kiambatisho Na. 19: Hesabu zilizojumuishwa kwenye hesabu jumuifu bila kusainiwa/kutolewa na mamlaka 

husika 

S/N FUNGU/ WAKALA WIZARA NA. FUNGU/ WAKALA WIZARA 

1 CMSA MoFP 64 NIP MoLEYD 

2 OSHA MoLEYD 65 NSI MoAFSC 

3 PPRA MoFP 66 TACRI MoAFSC 

4 SSRA MoLEYD 67 TAFOLI   

5 SUMATRA MoWTC-T 68 TICD MOEST 

6 TANTRADE MoTI 69 TIE MoEST 

7 TCAA MoWTC-T 70 TIRDO MoTI 

8 TFRA MoAFSC 71 TRIT MoAFSC 

9 TFDA MoHCDGEC-H 72 TOSCI MoAFSC 

10 TIRA MoFP 73 TPDF   

11 E-GOVT MoWTC-T 74 AIST MOEST 

12 KEC MoEST 75 NHIF MoHCDGEC-H 

13 TABORA WSA MOWATC 76 BAWASA MoWI 

14 TPA MOWTC-T 77 DAWASA MoWI 

15 MNH MoHCDGEC-H 78 GEUWASA MoWI 

16 NBS MoFP 79 IRUWASA MoWI 

17 TBS MoTI 80 KUWASA- 
korogwe 

MoWI 

18 JKCI MOHCDGEC-H 81 LUWASA MoWI 

19 CMA MoCAJ 82 MUWASA MoWI 

20 PBRDF MoAFSC 83 MBEYAUWSS MoWI 

21 UCSAF MoWTC-C 84 MTUWASA MoWI 

22 ARDHIUNI MoLHSD 85 MWAUWASA MoWI 

23 DIT MoWTC-C 86 SUWASA-RK MoWI 
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S/N FUNGU/ WAKALA WIZARA NA. FUNGU/ WAKALA WIZARA 

24 DUCE MoEST 87 TANGAUWASA MoWI 

25 DMI MoWTC-T 88 CHALIWASA MoWI 

26 IAA MoFP 89 LVEMP MoWI 

27 IFM MoFP 90 MANAWASA MoWI 

28 IRDP PMO 91 Makonde Plateu  MOWI 

29 ISW MoHCDGEC-C 92 Nyasa BWB MoWI 

30 MUCE MoEST 93 LRukwaBWB MoWI 

31 MoCU MoEST 94 LTBWB MoWI 

32 MUHAS MoHCDGEC-H 95 NWIF MoWI 

33 NIT MoWTC-T 96 Maswa WSA MoWI 

34 OUT MoEST 97 ATC MOE 

35 CBCTC   98 COASCO MoTI 

36 ATTI MoWTC-C 99 KADCO MoWTC-T 

37 PWTI   100 KMC PO-RALG 

38 NCT MoNRT 101 NARCO MoAFSC 

39 TAGRA POPS 102 RAHCO MoWTC-T 

40 MNMA MOE 103 SIDO MoTI 

41 CAWM MONRT 104 STAMICO MoEM-M 

42 TAWIRI MoNRT 105 TBC MoICS 

43 VETA MoEST 106 TEMDO MoTI 

44 MRI MoEM-M 107 TFC MoAFSC 

45 COSOTA MoTI 108 TRL MoWTC-T 

46 FCT MoTI 109 WATUMISHI MoWTC-W 

47 GST MoEM-M 110 UTT-AMIS MoFP 

48 MPRU MoNRT 111 UTT-Project MoFP 

49 MSD MoHCDGEC-H 112 NIC MoFP 
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S/N FUNGU/ WAKALA WIZARA NA. FUNGU/ WAKALA WIZARA 

50 NMT MoEST 113 BMH MoHCDGEC-H 

51 GBT MoTI 114 DCCBP PO-RALG 

52 HESLB MoEST 115 NDC   

53 TRAB MoFP 116 Vote 48  Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

54 TLSB MoEST 117 Vote 46  Elimu, Sayansi na Tekinolojia 
 

55 NAC MoICS 118 Vote 27  Msajili wa vyama vya siasa 

56 NCC MoWTC-W 119 Vote 15  Tume ya usuluhishi na Usuluhishi 
 

57 NACTE MoEST 120 Vote 32  Utumishi wa Umma na utawala Bora 

58 NEMC VPO 121 Vote 46  Elimu, Sayansi na Tekinologia 
 

59 NECTA MoEST 122 Vote 38  Ngome 

60 NSC MoICS 123 Vote 50  Fedha na Mipango 

61 TNBC PMO 124 Vote 52  Aya, Ustawi wa Jamii,  

62 TNMC MoHCDGEC-H 125  Vote 68  Ministry of Communication Science and 
Technology 

63 NIMR MoHCDGEC-H 126  Vote 65  Kazi, Vijana na Ajira  

  Taasisi zilizojumuishwa  562 

  Toa: Serikali za Mitaa 186 

  Bakaa 376 

  Asilimia ya taasisi zilizofanyiwa uchunguzi 34 
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Kiambatisho Na. 20: Uwasilishwaji usio sahihi wa madeni uliotokana na uondoshwaji wa zaidi/pungufu TZS 

291,840,344,994 

Taasisi  Kifungu   Kiasi hesabu 
Jumuifu 
(SH) 

 Kiasi 
kilichoondolewa 
(SH) 

Kiasi kilichostahili 
kuondolewa 
kuendana na 
hesabu ya taasisi 
(SH) 

 Sababu ya 
kutokustahili 
kuondolewa  

Maoni  

Mzumbe  Mikopo kwa 
Taasisi za 
Serikali 

1,389,278,049 
 

1,389,278,049 
 

135,278,049 
 

Mkopo CRDB   Iliondolewa 
zaidi ya 
kiwango 

MSD Madeni na 
Madai kutoka 
taasisi 
nyingine za 
Serikali  

72,625,527,790 72,625,527,790 765,969,000  Malipo yaliyolipwa 
kabla ya kupata 
huduma na wateja 
taasisi binafsi  

Iliondolewa 
zaidi ya 
kiwango 

 Jumla ndogo   901,247,049   

 

Taasisi Kifungu Kiasi Hesabu 
Jumuifu (SH) 

Kiasi 
kilichoondolewa  

Kiasi kilichostahili 
kuondolewa (nakala 
halisi ya hesabu ya 
taasisi) (SH) 

 Sababu ya 
Kustahili 

Maoni 

HESLB   Madeni 
Mengine 
ya Kifedha 

218,224,853,951 
 

0 
 

218,224,853,951 
 

Mkopo PSPF  Haikuondolewa  

TPDC Madeni ya 
fedha za 
kigeni 

3,100,864,000,000 0 
 

71,392,000,000 Mkopo TIB  Haikuondolewa  
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Taasisi Kifungu Kiasi Hesabu 
Jumuifu (SH) 

Kiasi 
kilichoondolewa  

Kiasi kilichostahili 
kuondolewa (nakala 
halisi ya hesabu ya 
taasisi) (SH) 

 Sababu ya 
Kustahili 

Maoni 

 

TPB Madeni 
Mengine 
ya Kifedha 

25,298,527,380 0 265,439,000 TRA – 
Malimbikizo ya 
Kodi 

Haikuondolewa  

MUST Madeni na 
Madai 
mengine  

2,281,323,719 0 1,047,511,994 Fedha za 
HESLB, NHIF, 
TRA, NACTE na 
TCU  

Haikuondolewa  

UTT-
AMIS 

Madeni na 
Madai 
mengine 

822,265,365.75 0 9,293,000 TRA – Kodi ya 
Kuzuia 
 

Haikuondolewa  

   Jumla ndogo 290,939,097,945   

   Jumla kuu 291,840,344,994   
Chanzo: Hesabu Jumuifu na Hesabu za Taasisi kwa mwaka 2017/18 

 

Kiambatisho Na. 21: Washirika na Ubia wenye tarehe tofauti za kufunga hesabu 

NO  WASHIRIKA ASILIMIA YA UMILIKI  Tarehe ya kufunga hesabu 

   1 Datel Tanzania Limited 35 31 Desemba 08 

        

   2  Tanzania Pharmaceutical Ltd 40 31 Desemba 13 

        

   3  Abood Seed Oil Industries Limited/Abood Soap 20 31 Desemba 14 
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NO  WASHIRIKA ASILIMIA YA UMILIKI  Tarehe ya kufunga hesabu 

   4  Mwananchi Engineering and Construction Company (MECCO) 25 31 Desemba 14 

        

   5  Usafiri Dar-Es-Salaam (UDA) 49 30 Desemba 15 

   6  Tanscan Timber Company Limited 49 31 Desemba 15 

        

   7  Mbozi Coffee Curing 32 30 Juni16 

   8  Mbinga Coffee Curing 43 30 Juni16 

        

   9  Mbeya Cement Co. Ltd 25 31 Desemba 16 

        

  10  Kilombero Sugar Co. 25 31 Machi 17 

        

  11 In flight Catering Services Company/LGS Sky Chef 21 30-Jun-17 

  12  New African Hotel 23 30-Juni-17 

  13  Keko Pharmaceuticals Ltd 40 30-Juni-17 

  14  Tanzania Zambia Railways Authority (TAZARA) 50 30-Juni-17 

  15  TIPER 50 30-Juni-17 

        

  16  Aluminium Africa Ltd (ALAF) 24 31-Desemba 17 

  17  Moshi Leather Company 25 31Desemba 17 

  18  East African Cables (T) LTD 29 31 Desemba17 

  19  National Bank of Commerce (NBC) 30 31 Desemba 17 

  20 National Micro Finance Bank (NMB) 30 31 Desemba 17 

  21 TANELEC Limited 30 31 Desemba 17 

  22  Tanzania Development Finance Ltd (TDFL) 32.1 31 Desemba 17 

  23  TAZAMA Pipelines Ltd 33 31 Desemba 17 
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NO  WASHIRIKA ASILIMIA YA UMILIKI  Tarehe ya kufunga hesabu 

  24  Celtel Tanzania Ltd (now Airtel (T) Limited 40 31 Desemba 17 

  25  Friendship Textile Co. 49 31 Desemba 17 

  26  Puma Energy Tanzania Limited (forner BP (T) Ltd) (PUMA) 50 31 Desemba 17 

  27  Chinese Tanzania Joint Shipping Company Ltd (SINOTASHIP) 50 31 Desemba 17 

        
Chanzo: Hesabu Jumuifu na Hesabu za Taasisi kwa mwaka 2017/18 
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13.5 Viambatisho-Sura ya Sita 

Kiambatisho Na. 22: Taasisi zenye upungufu kwenye ukaguzi wa ndani 

Na Fungu Jina la Taasisi  Mapungufu 

Wizara 

1 05 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

Kitengo kina wafanyakazi watatu badala ya sita  
Kutokuwapo na nafasi ya ofisi ya kufanyia kazi 
Ufinyu wa bajeti 
Ukosefu wa vitendea kazi, kama magari. 
Wafanyakazi wa Ukaguzi wa ndani kukosa mafunzo 

2 44 Wizara ya Viwanda, 
Biashara na Uwekezaji 

Ufinyu wa bajeti 
Kitengo kina wafanyakazi wawili badala ya sita. 

3 15 Tume ya Usuluhishi na 
Upatanishi 

Ukosefu wa vitendea kazi kama komputa mpakato, cabineti, printa na 
skana. 
Wafanyakazi wa Ukaguzi wa ndani kukosa mafunzo 
Ufinyu wa bajeti  

4 65 Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye ulemavu 

Ukosefu wa vitendea kazi kama skana, printa 
Ufinyu wa bajeti  
Kuna wafanyakazi wawili tu  
 

5 61 Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi 

Wafanyakazi wapo watano badala ya saba  

6 27 Ofisi ya Msajili wa 
vyama vya Siasa  

Kitengo kina wafanyakazi wawili badala ya watatu. 
Ukosefu wa vitendea kazi kama kompyuta na magari 

7 68 Wizara ya Ujenzi, 
Usafiri na Mawasiliano - 
Sekta ya Mawasiliano 

Kitengo kina Mtumishi mmoja badala ya watumishi watano 
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Na Fungu Jina la Taasisi  Mapungufu 

8 31 Ofisi ya Makamu wa 
Rais 

Ukosefu wa vitendea kazi mfano kompyuta, printa na magari 

9 38 Jeshi la wananchi 
Tanzania 

Ukaguzi wa ndani wametoa ripoti moja mwisho wa mwaka badala ya kutoa 
kila robo ya mwaka kama inavyotakiwa na kanuni (1) ya kanuni za fedha  
Kitengo hakina wafanyakazi ikilinganishwa na mahitaji. Kwa mfano Jeshi la 
nchi kavu lilikuwa na wafanyakazi watatu badala ya sita, Jeshi la majini 
lilikuwa na mfanyakazi mmoja badala ya wawili, Jeshi la angani lilikuwa na 
wafanyakazi wawili badala ya wafanyakazi wanne. 

10 24 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika Tanzania 

Kuna wafanyakazi watatu tu badala ya saba. 

Sekretarieti ya Mikoa 

1 54 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe 

Kitengo kina mfanyakazi mmoja badala ya watatu wanaotakiwa  
Ufinyu wa bajeti  
 

2 36 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Katavi  

Kitengo kina wafanyakazi wawili badala ya watatu 
Ufinyu wa bajeti  
Ukosefu wa usafiri. 
 

3 89 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa  

 Ufinyu wa bajeti  
 

4 74 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kigoma  

Ufinyu wa bajeti 
Ukosefu wa usafiri 
 

5 63 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Geita  

Ukosefu wa usafiri 
Kitengo kina wafanyakazi wawili badala ya watatu 
Ufinyu wa bajeti  
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Na Fungu Jina la Taasisi  Mapungufu 

6 77 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mara 

Ukosefu wa usafiri 
Kitengo kina wafanyakazi wawili badala ya wafanyakazi watatu 
Ufinyu wa bajeti  
 

7 86 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga 

Ufinyu wa bajeti 
Ukosefu wa vitendea kazi kama kompyuta 

8 76 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Lindi  

Kitengo kina wafanyakazi wawili badala ya watatu 
Ufinyu wa bajeti  

9 79 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro  

Ufinyu wa bajeti  
Ukosefu wa vitendea kazi kama kompyuta na nakala durufu 

10 80 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mtwara  

Kitengo kina mfanyakazi mmoja tu. 
Kitengo hakiandai ripoti ya maendeleo ya kazi kutokana na mpango kazi 
wao  
Kazi za mkaguzi wa ndani hazipitiwi  

11 71 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani  

Ufinyu wa bajeti  
Kitengo kina wafanyakazi wawili badala ya watatu. 
Hakuna mafunzo yanayofanyika. 

12  Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro  

Ufinyu wa bajeti 
Kitengo cha ndani kina wafanyakazi wawili badala ya watatu  
Ukosefu wa vitendea kazi kama komputa  

13 95 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara  

Ufinyu wa bajeti  
Kitengo cha ndani kina wafanyakazi wawili badala ya watatu 

14 84 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Singida  

Ukosefu wa vitendea kazi kama kompyuta mpakato, nakala durufu na 
magari. 
Ufinyu wa bajeti 

15 70 Sekretarieti ya Mkoa 
Arusha  

Kunawafanyakazi wawili badala ya watatu. 
Ufinyu wa bajeti  
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Na Fungu Jina la Taasisi  Mapungufu 

Wakala 

1  Wakala wa Elimu ya 
Uvuvi na Mafunzo (LITA)  

Kuna mfanyakazi mmoja tu badala ya wafanyakazi watatu. 

2  Wakala wa Huduma za 
Ajira Tanzania 

Kitengo kina mfanyakazi mmoja badala ya watatu. 
Ufinyu wa bajeti  

3  Wakala wa Barabara 
vijijini na Mjini 
Tanzania 

Ufinyu wa bajeti 
Ukosefu wa vitendea kazi kama kompyuta mpakato. 

Taasisi nyingine 

1  Mzinga Corporation Kitengo cha ndani kilikuwa na wafanyakazi wawili badaIa ya wanne.  
Kazi za ukaguzi wa ndani hazina vielelezo vya kutosha. 
Ufinyu wa bajeti. 

2  Baraza la Wataalamu 
wa Mionzi na Picha  

Baraza alikufanyiwa ukaguzi katika kipindi cha mwisho wa mwaka 30th  
Juni, 2018. 

3  Chuo cha Uongozi  Kitengo kimeandaa ripoti moja ya mwaka tu ni kinyume na kanuni za fedha 
ambako taasisi inatakiwa kukaguliwa kila baada robo mwaka 

4  Baraza la Maphamasia Kazi za mkaguzi wa ndani hazifanyiki 

5  Taasisi ya Utafiti wa 
Mifugo Tanzania 
(TALIRI)  

Kutoanzishwa kwa kitengo cha ukaguzi wa ndani  

Chanzo: Kutoka kwenye taarifa ya mangufu ya menejimenti husika 

 

Kiambatisho Na. 23: Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye Kamati ya Ukaguzi 

Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Wizara  
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

1 64 Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi 

Kamati haikai vikao mara kwa mara ndani ya mwaka 

2 05 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji 

Kamati ya Ukaguzi ilifanya mkutano mmoja tu, kinyume na kanuni 32 (1) (a) ya 
Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001 ambayo inahitaji Kamati ya Ukaguzi 
kukutana angalau kila robo mwaka 
Wengi wa wanachama wa kamati ya ukaguzi ni wafanyakazi wa Tume, hali 
ambayo huzuia uhuru wa kamati ya ukaguzi na inaweza kusababisha mgogoro wa 
maslahi 
Uundwaji wa wajumbe wa kamati ya ukaguzi kama ilivyo kwenye muongozo wa 
kamati ya ukaguzi haiendani na matakwa ya Kanuni ya 31 (1) ya Kanuni za Fedha 
za Umma 2001. 
 

3 44 Wizara ya Viwanda, 
Biashara na uwekezaji 

Kamati haikufanya mkutano wowote kwa muda wote kinyume na Kanuni 32 (1) 
(a) Kanuni za Fedha za Umma, 2001 ambazo zinahitaji kamati kukutana angalau 
mara moja kwa robo mwaka.  

4 12 Tume ya Huduma ya 
Mahakama  

Hakuna ripoti ya mwaka ya utendaji wala nyaraka za vikao za kamati ya ukaguzi 
. 

5 27 Msajili wa Vyama vya 
Siasa  

Kamati ya ukaguzi haikupitia taarifa za fedha ,hivyo kuna hatari ya hesabu 
kutokuwa sahihi. 
 

6 37 Ofisi ya Waziri Mkuu Kamati ya Ukaguzi haikuandaa ripoti ya mwaka ya kazi zao kama inavyotakiwa 
na kanuni ya 32(1)(g) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 
Kamati ya Ukaguzi haikupitia Taarifa za Fedha za mwaka kabla ya kuziwasilisha 
kwa ajili ya ukaguzi  

7 55 Tume za Haki ya 
Binadamu na Utawala 
Bora  

Kamati haikutani kila robo mwaka, kinyume na kanuni 30 ya kanuni za fedha ya 
mwaka 2001 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

8 99 Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi  

Kamati ilifanya mkutano mmoja badala ya minne kutokana na kanuni ya 32 ya 
Kanuni za Fedha za Umma ya 2001. 

9 49 Wizara ya Maji Kamati haikutani kila robo mwaka. 
Kamati haikupitia Taarifa za Fedha 

10 94 Ofisi ya Rais Tume ya 
Utumishi wa Umma 

Kamati haijapitisha mwongozo wa kufanyia kazi. 
Kamati ya Ukaguzi haikuandaa ripoti ya mwaka ya kazi zao kama hinavyotakiwa 
na kanuni ya 32(1)(g) ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001. 

11 23 Idara ya Mhasibu Mkuu 
wa Serikali 

Kutokuwapo kwa mutasari wa vikao 

12 24 Tume ya Maendeleo ya 
Ushirika 

Kamati ya ukaguzi iliyoteuliwa na Afisa Masuuli tarehe 10 Novemba 2015 hadi 
imepita muda wake tarehe 10 Novemba 2018, lakini kamati bado inaendelea na 
kazi. 

Sekretarieti ya Mikoa 

1 78 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mbeya 

Kamati haikuandaa ripoti ya mwaka ya kazi zao 
Kuna wajumbe wachache kwenye kamati 

2 54 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe 

Kamati haikupitia ufanisi na uthibiti wa mahesabu wa ndani kama inavyotakiwa 
na muongozo wa ukaguzi aya 4.4 

3 82 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma  

Kamati haikuandaa ripoti ya mwaka ya kazi zao 
Kamati haijawahi kukaa kikao na wakaguzi wa  nje angalau mara mmoja 

4 90 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Songwe  

Kamati ya ukaguzi haipo na ni kinyume na kanuni ya 30 ya Kanuni za Fedha za 
Umma 2001  

5 83 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga  

Kamati haikupitisha mpango kazi wa mwaka wa ukaguzi wa ndani. 
Kamati haikupitia taarifa za fedha za RS kwa mwaka unaoishia tarehe 30 Juni 
2018  

6 47 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Simiyu  

Kamati ilifanya mkutano mmoja tu (16 Novemba 2017) badala ya minne 
inayotakiwa 
Kamati haijawahi kukaa kikao na wakaguzi wa  nje angalau mara mmoja 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

7 76 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Lindi  

Kamati haikupitia Taarifa za Fedha 

8 79 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Morogoro  

kamati haikuandaa wala kuwasilisha ripoti ya mwaka  

9 71 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani  

Kamati haikufanya kikao chochote ndani ya mwaka 2017/2018 

10  Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro  

Kamati haikuandaa ripoti ya mwaka   
Kamati haipitii na kupitisha mpango kazi wa ukaguzi wa ndani 

11 70 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Arusha  

Hakuna ushahidi kuwa kamati inaandaa ripoti zake za mwaka  
Kamati haitoi ushauri kwa Afisa Masuhuli juu ya kuandaa na kupitia taarifa za 
fedha. 

Mawakala  

1  Wakala wa Elimu ya 
Uvuvi na Mafunzo (FETA) 

Kutokuanzishwa kwa Kamati ya Ukaguzi. 

2  Wakala wa Huduma za 
Ajira Tanzania  

Kamati inakutana mara mbili ndani ya mwaka 2017/2018 badala ya mara nne 
kama ipasavyo 

3  Wakala wa Utafiti wa 
Miamba (GST) 

Kamati ina wajumbe sita kilichozidi kiwango husika cha watano na kima cha 
chini cha watatu kutokana na mwongozo wa mahitaji ya kamati ya ukaguzi 
Mjumbe mmoja wa kamati anatoka nje, badala ya wawili wanaotakiwa na 
kamati ya ukaguzi. 

Taasisi nyingine  

1  Chuo cha Usimamizi wa 
Mahakama (IJA)-Lushoto 

Hakuna ufatiliaji unaofanywa na kamati juu ya utekelezaji wa hoja zilizoripotiwa 
na mkaguzi wa ndani na mkaguzi wa nje kwa ajili ya kumshauri Afisa Masuuli. 

2  Kituo cha Teknolojia ya 
Tanzania (Nyumbu) 

Kamati haipitii utekelezaji wa hatua uthibiti wa ndani katika taasisi juu ya mali, 
mapato na matumizi katika robo ya pili na tatu ya mwaka unaoishia 30 Juni, 
2018  
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

3  Mamlaka ya kusimamia 
Uvuvi wa Bahari Kuu 

Kamati haimshauri Afisa Masuuli juu ya uandaaji na upitiaji wa taarifa za hesabu  
Kamati haiandai ripoti ya mwaka juu ya kazi zake 
Kamati haikukutana kwa muda wa miaka miwili; 2016/17 na 2017/18 kinyume na 
Kanuni za Fedha za Umma pia inahitaji kukutana kila robo ya mwaka. 
 

4  Taasisi ya Mafunzo ya 
Serikali za Mitaa-
Hombolo 

Kamati haikupitisha mpango wa ukaguzi wa ndani. 

Chanzo: Kutoka kwenye taarifa ya mangufu ya menejimenti husika 

Kiambatisho Na. 24: Taasisi zenye Mapungufu Kwenye Usimamizi wa Vihatarishi 

Na Fungu Majina ya Taasisi Mapungufu 

Wizara 

1 05 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji • Taasisi haina mpango mkakati kwa muda wa miaka 
mitano hadi sasa  

2 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

• Mpango mkakati haujaidhinishwa tangu 2015-2016 

Sekretarieti za Mikoa 

1 78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya  • Rejista ya vihatarishi haijaanzishwa  

2 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  • Kutopitishwa kwa Sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

•  Kutokuwa na Rejista ya vihatarishi. 

3 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora • Mpango wa usimamizi wa vihatarishi ulianzishwa. 
Hata hivyo, tulibaini kuwa Sekretarieti haijawahi 
kutambua vihatarishi vyake kutoka kwa wamiliki wa 
vihatarishi, yaani idara 
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Na Fungu Majina ya Taasisi Mapungufu 

Wizara 

Wakala 

1  Chuo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika 
Mashariki 

•  Kutokuwa na Rejista ya vihatarishi. 

2  Wakala wa Utafiti wa Miamba (GST) • Kutopitishwa kwa Sera ya usimamizi wa vihatarishi. 

• Kutokuwapo na Rejista ya vihatarishi 
 

Taasisi Nyingine 

1  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori 

• Kutokuwapo na Rejista ya vihatarishi  

Chanzo: Kutoka kwenye taarifa ya mangufu ya menejimenti husika 

 

Kiambatisho Na. 25: Taasisi zenye Mapungufu Kwenye Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Wizara 

1 44 Wizara ya Viwanda, 
Usafirishaji na Uwekezaji 

Ukosefu wa msingi wa sehemu ya kutunzia takwimu 

2 04 Idara ya Usimamizi wa 
Nyaraka na Kumbukumbu 

Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga.  
Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA  
Hakuna sera za TEHAMA 
Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 

3 15 Tume ya Usuluhishi na 
Upatanishi  

Kutokutumika kwa mfumo wa IFMS 
Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 
Hakuna sera za kiusalama wa TEHAMA 

4 93 Idara ya Uhamiaji Kutokuwapo kwa kamati ya uendeshaji ya TEHAMA  
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Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Ukosefu wa utaratibu wa kudhibiti upatikanaji wa mifumo ya habari 

5 65 Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu wenye 
ulemavu 

Hakuna mpango mkakakati wa TEHAMA 

6 67 Ofisi ya Rais - Sekretarieti ya 
Ajira Utumishi wa Umma 

Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA  
Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga 

7 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto 

Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA  
Hakuna mpango mkakakati wa TEHAMA 
Hakuna sera za kiusalama za TEHAMA  

8 94 Ofisi ya Rais - Tume ya 
Utumishi wa Umma 

Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA 
Hakuna sera za kiusalama za TEHAMA 

9 50 Wizara ya Fedha na Mipango Hakuna mipango uliowekwa kwa ajili ya kinga ya kompyuta 

10 58 Wizara ya Nishati na Madini Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA  
Hakuna mpango wa kuzuia majanga 

Wakala 

1  Chuo cha Mafunzo ya Takwimu 
Afrika Mashariki 

Hakuna utekelezaji wa sera na miongozo 

2 S.7 Mamlaka ya Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA)  

Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga 

3  Wakala Wa Usajili Ufirisi na 
Udhamini (RITA) 

Hakuna hifadhi ya takwimu na sera  
Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga 

4  Wakala wa Barabara wa Taifa 
(TANROADS) 

Kutokuwapo kwa kamera za Kiusalama katika stesheni za mizani 

5  Wakala wa Huduma za Ajira 
Tanzania  

Hakuna sera za usalama wa TEHAMA 
Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA 

6  Wakala wa Umeme, Mitambo 
na Ufundi Tanzania (TEMESA)  

Kutokuwapo kwa vifaa vya ufatiliaji (Kamera za Kiusalama) maeneo ya feri. 

7  Wakala wa Utafiti wa Miamba 
(GST) 

Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga 
Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 
Hakuna kamati ya uendeshaji wa TEHAMA 
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Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

8  Wakala wa Barabara Tanzania 
Vijijini na Mjini 

Hakuna mfumo wa kihasibu (EPICOR) 

Taasisi Nyingine 

1 56 Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa 

Hakuna mfumo wa(IFMS). 

2  Shule ya Sheria Tanzania Hakuna hatua zozote za kujikinga na majanga 
Haitunzi taarifa za mifumo. 
Chumba cha seva hakina usalama 

3  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori 

Hakuna kamati ya uendeshaji ya TEHAMA 

4  Taasisi ya Mafunzo ya Serikali 
za Mitaa (Hombolo) 

Hakuna sera za TEHAMA 

5  Mamlaka ya Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) 

Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 

6  Chuo cha Kuthibitisha Ubora 
wa Mbegu 
 

Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 
Hakuna wenye ujuzi wa TEHAMA 
Hakuna sera za TEHAMA 
Hakuna (IFMS) 

Sekretarieti ya Mikoa  

1 78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya  Hakuna Sera za TEHAMA zilizoidhinishwa 
Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 

2 54 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Njombe  

Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga 

3 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  Hakuna mpango wa uendeshaji wa kamati ya TEHAMA  
Wafanyakazi hawatoshi, kitengo kina mfanyakazi mmoja tu 

4 90 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Songwe  

Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga 

5 74 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kigoma  

Hakuna mpango mkakati wa kamati. 
Hakuna mafunzo yanayotolewa yanayohusiana na TEHAMA 

6 63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita  Kihifadhio cha taarifa hakijawekwa  
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Na. Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

7 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  Mfumo wa uhasibu wa Epicor 9.05 unafanya kazi kama mfumo wa udhibiti wa miamala 
taslimu na kuacha miamala isiyo taslimu, kinyume na Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Hesabu za Umma kwa mfumo usio taslimu 

8 81 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mwanza  

Hakuna mpango mkakati wa kamati ya TEHAMA  

9 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  Hakuna mpango mkakati wa TEHAMA 
Hakuna mpango wa kuzuia majanga  

10 75 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro  

Hakuna mwendelezo wa kibiashara na mpango wa kuzuia majanga 

11 95 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara 

Kasi ndogo katika kuboresha mfumo wa huduma za TEHAMA  

Balozi 

1 2005 Ubalozi wa Tanzania – Abuja Kutokutumika kwa mfumo wa EPICOR/ IFMS 

2 2036 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Algeria 

Kutokutumika kwa mfumo wa EPICOR/ IFMS 

3 2031 Ubalozi wa Tanzania  Nchini 
Brazili 

Kutokutumika kwa mfumo wa IFMS 

4 2004 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Congo  

Kutokutumika kwa mfumo wa EPICOR/ IFMS 

5 2035 Ubalozi wa Tanzania - Kuwait Kutokutumika kwa mfumo wa EPICOR/ IFMS 
 

Chanzo: Kutoka kwenye taarifa ya mangufu ya menejimenti husika 

Kiambatisho Na. 26: Tathmini ya Ubadhirifu 

Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu  

Sekretarieti za Mikoa 

1 36 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Katavi 

Hakuna nyaraka zinazoonesha tathmini ya menejimenti ya mfumo wa ndani 
unaonesha mapungufu ya kutambua ubadhilifu. 
Hakuna uelewa wa sera za kusimamia ubadhirifu katika Idara 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu  

2 89 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Rukwa  

Hakuna tathmini ya uthibiti wa mfumo wa ndani katika kutambua na kuzuia 
ubadhilifu.  
Hakuna nyaraka za udhibitisho wa sera za ubadhirifu  

3 74 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kigoma  

Hakuna mpango wa kutambua na kuzuia ubadhirifu  

4 63 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Geita  

Hakuna mpango wa kutambua na kuzuia ubadhirifu  

5 77 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Mara  

Hakuna sera inaoneesha viashiria vya ubadhirifu  

6 81 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Mwanza  

Hakuna mkakati wa utekelezaji wa vihatarishi 

7 85 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Tabora  

Hakina uanzilishaji wa vihatarishi vya ubadhirifu juu ya muundo 
menejementi. 

 Chanzo: Kutoka kwenye taarifa ya mangufu ya menejimenti husika 

 

 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
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Viambatisho-Sura ya Saba 

13.6 Viambatisho-Sura ya Saba 

Kiambatisho Na. 27: Watumishi Wanao Kaimu Nafasi za Ukuu wa 

Idara 

Na Fun
gu 

Taasisi Idadi ya 
watumishi 

1 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 9 

2 10 Tume ya Pamoja ya Fedha 1 

3 93 Idara ya Huduma za Uhamiaji 1 

4 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

11 

5 77 Sekretarieti ya Mkoa-Mara 6 

6 83 Sekretarieti ya Mkoa-Shinyanga 5 

7 65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye Ulemavu 

2 

8 61 Tume ya Uchaguzi  2 

9 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 2 

10 31 Ofisi ya Makamo wa Rais 1 

11 54 Sekretarieti ya Mkoa-Njombe 3 

12 36 Sekretarieti ya Mkoa-Katavi 2 

13 90 Sekretarieti ya Mkoa-Songwe 1 

14 63 Sekretarieti ya Mkoa-Geita 1 

15 32 Ofisi ya Rais –Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora 

2 

16 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 1 

17 85 Sekretarieti ya Mkoa-Tabora 2 

18 84 Sekretarieti ya Mkoa-Singida 2 

29 95 Sekretarieti ya Mkoa-Manyara 2 

20 75 Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 1 

  Jumla 57 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 

Kiambatisho Na. 28: Orodha ya Taasisi Zilizopitiwa na kukutwa na 

upungufu wa Watumishi 

S/n Fungu Taasisi Mahitaji Waliopo Upungufu 

1 4 Idara ya Usimamizi wa 
Nyaraka na Kumbukumbu 

317 78 239 
 

2 15 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 433 128 305 

3 26 Makamo wa Rais 26 9 17 

4 27 Msajili wa Vyama vya Siasa 71 38 33 

5 33 Sekretarieti ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma 

285 175 110 

6 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa 

585 447 138 

7 36 Sekretarieti ya Mkoa-Katavi 247 77 170 

8 44 Wizara ya Viwanda, Biashara 
na Uwekezaji 

195 167 28 

9 47 Sekretarieti ya Mkoa-Simiyu 782 356 426 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 
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S/n Fungu Taasisi Mahitaji Waliopo Upungufu 

10 50 Wizara ya Fedha na Mipango 772 483 289 

11 52 Wizara ya Afya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake, 
Wazee na Watoto 

2,808 718 2,090 

12 55 Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora 

12 6 6 

13 61 Tume ya Uchaguzi 231 159 72 

14 63 Sekretarieti ya Mkoa-Geita 324 152 172 

15 64 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 1,661 470 1,191 

16 71 Sekretarieti ya Mkoa-Pwani 406 204 202 

17 72 Sekretarieti ya Mkoa-Dodoma 805 551 254 

18 74 Sekretarieti ya Mkoa-Kigoma 832 418 414 

19 75 Sekretarieti ya Mkoa-
Kilimanjaro 

1,118 725 393 

20 76 Sekretarieti ya Mkoa-Lindi 335 167 168 

21 77 Sekretarieti ya Mkoa-Mara 778 464 314 

22 78 Sekretarieti ya Mkoa-Mbeya 938 510 428 

23 79 Sekretarieti ya Mkoa-Morogoro 940 712 228 

24 80 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 266 195 71 

25 82 Sekretarieti ya Mkoa-Ruvuma 1,014 652 362 

26 83 Sekretarieti ya Mkoa-
Shinyanga 

253 129 124 

27 84 Sekretarieti ya Mkoa-Singida 1,021 522 499 

28 85 Sekretarieti ya Mkoa-Tabora 270 184 86 

29 89 Sekretarieti ya Mkoa-Rukwa 254 130 124 

30 90 Sekretarieti ya Mkoa-Songwe 109 29 80 

31 95 Sekretarieti ya Mkoa-Manyara 343 177 166 

32 99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 854 403 451 

33 2001 Ubalozi wa Tanzania-Addis 
Ababa, Ethiopia 

6 3 3 

34 2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo, 
Misri 

6 3 3 

35 2004 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa, 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo 

7 3 4 

36 2005 Ubalozi wa Tanzania, Abuja 5 2 3 

37 2006 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Uingereza 

7 4 3 

38 2010 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
India 

9 4 5 

39 2011 Ubalozi wa Kudumu wa 
Tanzania Umoja wa Mataifa-
New York 

13 6 7 

40 2013 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Ufaransa 

6 4 2 

41 2014 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
China 

6 2 4 

42 2016 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Swideni 

5 3 2 
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Viambatisho-Sura ya Saba 

S/n Fungu Taasisi Mahitaji Waliopo Upungufu 

43 2019 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Ubelgiji 

6 2 4 

44 2020 Ubalozi wa Kudumu wa 
Tanzania Umoja wa Mataifa-
Geneva 

  0 

45 2022 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Zimbabwe 

7 1 6 

46 2024 Ubalozi wa Tanzania Nchini, 
Saudi Arabia 

8 2 6 

47 2025 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Afrika Kusini 

9 4 5 

48 2026 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Rwanda 

4 3 1 

49 2028 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Burundi 

5 2 3 

50 2029 Ubalozi wa Tanzania-Muscat 5 3 2 

51 2030 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Malawi 

6 2 4 

52 2031 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Brazil 

4 3 1 

53 2032 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Kuala Lumpur 

9 4 5 

54 2034 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Comoro 

8 5 3 

55 2035 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Kuwait 

5 3 2 

56 2036 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Aljeria 

5 2 3 

57 2037 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Uturuki 

 5 1 4 

58 2038 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Sudani 

5 2 3 

59 2039 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Korea Kusini 

5 2 3 

60 2040 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Israel 

5 1 4 

61 2041 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Qatar 

8 1 7 

62 2017 Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Japan 

5 2 3 

Total 19,469 9,714 9,755 
Chanzo: Barua ya Ukaguzi kwa Menejimenti 
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Viambatisho-Sura ya Saba 

Kiambatisho Na. 29: orodha ya Taasisi zenye Usimamizi Usiofaa Katika 

Malipo ya Watumishi 

Na Kifungu Taasisi Usimamizi Usiofaa Kiasi (TZS) 

A Stahili Ambazo Hazijalipwa kwa Muda Mrefu 

1 98 

Wizara ya 
Ujenzi, 
Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Mishahara inayotokana na 
kupandishwa cheo, ajira 
mpya na posho za kukaimu 
kwa kipindi cha kuanzia 
mwaka 2011 hadi 2018. 

204,161,612.00 

2 89 
Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Rukwa 

Mishahara inayotokana na 
kupandishwa cheo, ajira 
mpya na posho za kukaimu 
kwa kipindi cha kuanzia 
mwaka 2011 hadi 2018. 

387,501,115.00 

Jumla Ndogo 591,662,727 

B Marejesho ya Mishahara Isiyochukuliwa na Makato Ambayo Wapokeaji Wake 
Hawajakiri Kupokea 

1 14 Idara ya 
Zimamoto na 
Uokoaji  

Mishahara isiyochukuliwa 
imepelekwa Hazina pasipo 
kukiri mapokezi. 

19,793,675.00 

2 81 Sekretarieti ya 
Mkoa wa 
Mwanza 

Makato ya mwezi katika 
mishahara yaliyolipwa 
PSPF pasipo kukiri 
mapokezi 

113,157,780.00 

3 52 Wizara ya Afya 
,Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia , 
Wazee na 
Watoto 

Makato mbali mbali katika 
mishahara ambayo 
wapokeaji hawajakiri 
mapokezi. 

97,141,446.96 

Jumla Ndogo 230,092,901.96 

C Mishahara Isiyochukuliwa na Makato ya Mishahara Ambayo Hayajapelekwa 
Katika Taasisi husika 

6 99 Wizara ya 
Mifugo na 
Uvuvi 

Makato ya kiasi cha TZS 
4,943,022 na mishahara 
isiyochukuliwa kiasi cha 
TZS 51,825,065.10 
hakijapelekwa TALGWU 
na Hazina. 

56,768,087.10 

7 73 Sekretarieti ya 
Mkoa wa Iringa 

Makato ya mwezi ambayo 
hayajatumwa Chama cha 
Ushirika cha Kuweka na 
kukopa Iringa (SACCOS) 

2,847,000.00 

8 69 Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii  

Makato mbali mbali 
hayajatumwa kwa 
wahusika tangu mwezi wa 
6 mwaka 2016 

168,268,834.45 

Jumla Ndogo 227,883,921.55 

D Malipo ya kazi za ziada ambazo hazikuthibitishwa 

9 51 Wizara Mambo 
ya Ndani 

Posho kwa kazi za ziada 
iliyolipwa pasipo kuwepo 

306,645,407.99 
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Viambatisho-Sura ya Saba 

Na Kifungu Taasisi Usimamizi Usiofaa Kiasi (TZS) 

kwa uthibitisho wa kazi 
iliyofanywa. 

10 3 Tume ya 
Mpango wa 
Matumizi Bora 
ya Ardhi 

Posho kwa kazi za ziada 
iliyolipwa pasipo kuwepo 
kwa uthibitisho wa kazi 
iliyofanywa. 

8,672,000 

Jumla Ndogo 315,317,407.99 

E Malipo kwa Watumishi Waliokoma Katika Utumishi Wao 

11 52 Wizara ya Afya 
,Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia , 
Wazee na 
Watoto 

Mishahara ya miezi 3 
ambayo imelipwa kwa 
watumishi 2 waliostaafu 
kazi.  

7,941,000 

Jumla Ndogo 7,941,057 

Jumla Kuu 15,882,057 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

13.7 Viambatisho-Sura ya Nane 

Kiambatisho Na. 30: Ulinganisho wa uwezo wa Makusanyo ya ndani 

kufanikisha Bajeti matumizi ya kawaida na maendeleo ya Wakala 

wa Serikali  
N
a 

Wakala Bajeti iliyopitishwa 
(Shilingi) 
A 

Makusanyo halisi ya 
mapato ya ndani 
B 

Tofauti kati ya Mapato 
ya ndani na Bajeti ya 
matumizi = (B)-(A 

A. Wakala 16 wenye uwezo wa kutumia mapato yao ya ndani kufadhiri bajeti zao za matumizi na 
maendeleo 

1 Wakala wa Huduma 
za Misitu 
Tanzania(TFSA) 

27,790,892,000.00  118,506,357,212.00  90,715,465,212.00  

2 Mamlaka ya Viwanja 
vya Ndege (TAA) 

- 34,440,341,917.00  34,440,341,917.00  

3 Chuo cha Uhasibu 
(TIA) 

5,015,140,000.00  21,612,142,406.02  16,597,002,406.02  

4 Wakala wa Umeme, 
Mitambo na Ufundi 
(TEMESA) 

22,739,635,500.00  37,840,150,040.00  15,100,514,540.00  

5 Wakala wa Vipimo 
(WMA) 

7,919,736,000.00  20,860,306,028.00  12,940,570,028.00  

6 Wakala wa Usalama 
na Afya Kazini(OSHA) 

6,101,239,628.00  13,216,591,687.65  7,115,352,059.65  

7 Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA)  

- 6,752,120,000.00  6,752,120,000.00  

8 Wakala wa Majengo 
Tanzania (TBA) 

22,216,216,898.00  27,072,209,200.00  4,855,992,302.00  

9 Wakala wa Ugavi na 
Huduma za Manunuzi 
(GPSA) 

3,900,000,000.00  7,472,344,000.00  3,572,344,000.00  

1
0 

Wakala wa 
Uchimbaji Visima na 
Ujenzi wa Mabwawa 
(DDCA)  

3,422,522,904.00  6,168,107,358.00  2,745,584,454.00  

1
1 

Wakala wa Nyumba 
na Utafiti wa 
Majengo Tanzania 
(NHBRA) 

1,421,365,176.00  3,582,199,881.00  2,160,834,705.00  

1
2 

Chuo cha Utumishi 
wa Umma (TPSC) 

7,234,157,879.00  12,585,601,388.00  5,351,443,509.00  

1
3 

Chuo cha Mafunzo ya 
Mifugo(LITA) 

783,198,000.00  2,626,836,053.00  1,843,638,053.00  

1
4 

Wakala wa Mbegu za 
Miti Tanzania (TTSA)  

736,586,000.00  2,101,875,226.00  1,365,289,226.00  

1
5 

Wakala wa Mbegu za 
Kilimo (ASA) 

1,164,217,000.00  1,640,262,564.00  476,045,564.00  

1
6 

Wakala wa Mafunzo 
ya Kimataifa (TAGLA) 

543,740,400.00  1,313,767,899.64  770,027,499.64  

B. Wakala 17 ambao hawana uwezo wa kutumia mapato yao ya ndani kufadhili bajeti za matumizi ya 
kawaida na maendeleo 

1 Wakala wa Maabara 
za Mifugo (TVLA) 

2,058,494,850.00  1,668,366,375.00  (390,128,475.00) 

2 Chuo cha Mafunzo ya 
Takwimu Afrika 
Mashariki 

2,070,187,340.00  943,864,530.00  (1,126,322,810.00) 

3 Wakala wa Huduma 
za Ajira (TR 55)  

1,510,244,580.00  192,300,000.00  (1,317,944,580.00) 
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N
a 

Wakala Bajeti iliyopitishwa 
(Shilingi) 
A 

Makusanyo halisi ya 
mapato ya ndani 
B 

Tofauti kati ya Mapato 
ya ndani na Bajeti ya 
matumizi = (B)-(A 

4 Wakala wa Elimu ya 
Uvuvi na Mafunzo 
(FETA)  

2,550,000,000.00  983,864,564.00  (1,566,135,436.00) 

5 Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni 
Bagamoyo (TaSUBA) 

2,010,589,542.00  444,315,160.00  (1,566,274,382.00) 

6 Wakala wa Maabara 
za Serikali 

16,192,134,550.00  14,362,129,068.67  (1,830,005,481.33) 

7 Chuo cha Utalii 
(NCT) 

4,775,048,151.00  1,827,884,245.00  (2,947,163,906.00) 

8 Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(RITA)  

10,933,016,000.00  6,868,813,424.00  (4,064,202,576.00) 

9 Chuo cha Maji 8,379,967,129.00  3,969,792,944.00  (4,410,174,185.00) 

1
0 

Wakala wa Utafiti wa 
Miamba(GST) 

4,875,916,900.00  346,967,810.00  (4,528,949,090.00) 

1
1 

Wakala wa Utabiri 
wa Hali ya 
Hewa(TMA) 

18,611,365,400.00  9,455,483,446.00  (9,155,881,954.00) 

1
2 

Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 
(DART) 

33,350,824,387.00  4,234,932,195.00  (29,115,892,192.00) 

1
3 

Wakala wa Ndege za 
Serikali (TGFA) 

60,508,662,000.00  11,208,726,481.00  (49,299,935,519.00) 

1
4 

Wakala wa Barabara 
Vijijini na Mijini 
(TARURA) 

416,840,548,081.00  1,289,430,929.00  (415,551,117,152.00) 

1
5 

Wakala wa Umeme 
Vijijini(REA) 

469,090,000,000.00  44,263,000.00  (469,045,737,000.00) 

1
6 

Wakala wa Serikali 
Mtandao 

7,994,897,000.00  3,029,177,114.00  (4,965,719,886.00) 

1
7 

Wakala wa Barabara 
(TANROADS)  

1,313,344,410,000.00  14,773,327,000.00  (1,298,571,083,000.00) 

  Jumla 2,486,084,953,295  393,434,851,146  (2,092,650,102,149) 
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Kiambatisho Na. 31: Mchanganuo wa Makisio yaliyopitishwa na kiasi cha 

fedha kilichotolewa 

Na Wakala Makisio kwa 
Matumizi ya 

Kawaida 

Fedha za 
matumizi ya 

kawaida 
zilizotolewa 

Makasio ya fedha 
za maendeleo 

Fedha za 
maendeleo 
zilizotolewa 

1 Wakala wa 
Uchimbaji 
Visima na 
Ujenzi wa 
Mabwawa 
(DDCA) 

1,922,522,904 1,079,949,240 1,500,000,000 500,000,000 

2 Wakala wa 
Elimu ya 
Uvuvi na 
Mafunzo 
(FETA) 

2,400,000,000 1,225,179,420 150,000,000 - 

3 Wakala wa 
Maabara za 
Mifugo 
(TVLA) 

2,058,494,850 2,322,282,462 - - 

4 Wakala wa 
Usajili wa 
Biashara na 
Leseni 
(BRELA) 

- - - - 

5 Chuo cha 
Mafunzo ya 
Mifugo 
(LITA)  

483,198,000 426,800,800 300,000,000 - 

6 Chuo cha 
Mafunzo ya 
Takwimu 
Afrika 
Mashariki 

2,070,187,340 1,785,355,650 - - 

7  Wakala wa 
Usalama na 
Afya Kazini 
(OSHA) 

3,681,239,628 1,697,708,980 2,420,000,000 - 

8 Wakala wa 
Usajili, 
Ufilisi na 
Udhamini 
(RITA) 

8,378,886,000 8,739,978,424 2,554,130,000 2,839,947,962 

9  Wakala wa 
Huduma za 
Ajira (TR 
55) 

1,510,244,580 849,590,082 - - 

10  Wakala wa 
Barabara 
(TANROADS)  

587,463,830,000 523,907,634,000 725,880,580,000 1,228,696,742,000 

11  Taasisi ya 
Sanaa na 
Utamaduni 

2,010,589,542 1,534,192,550 - - 
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Na Wakala Makisio kwa 
Matumizi ya 

Kawaida 

Fedha za 
matumizi ya 

kawaida 
zilizotolewa 

Makasio ya fedha 
za maendeleo 

Fedha za 
maendeleo 
zilizotolewa 

Bagamoyo 
(TaSUBA)  

12 Wakala wa 
Mbegu za 
Miti 
Tanzania 
(TTSA)  

736,586,000 557,589,300 - - 

13 Wakala wa 
Serikali 
Mtandao 

3,994,897,000 3,980,372,000 4,000,000,000 3,761,312,949 

14 Wakala wa 
Huduma za 
Misitu 
Tanzania 
(TFSA) 

27,790,892,000 15,025,132,500     

15 Wakala wa 
Mafunzo ya 
Kimataifa 
(TAGLA) 

543,740,400 514,106,557     

16 Chuo cha 
Utumishi 
wa Umma 
(TPSC) 

7,234,157,879 4,212,994,879     

17 Wakala wa 
Mbegu za 
Kilimo 
(ASA) 

1,164,217,000 764,003,790     

18 Wakala wa 
Utafiti wa 
Miamba 
(GST) 

4,875,916,900 3,804,280,528     

19 Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 
(TBA) 

22,216,216,898 4,636,855,134 - - 

20 Wakala wa 
Umeme, 
Mitambo na 
Ufundi 
(TEMESA) 

7,580,695,500 6,741,767,520 15,158,940,000 10,334,900,046 

21 Wakala wa 
Ndege za 
Serikali 
(TGFA) 

16,508,662,000 4,230,017,940 44,000,000,000 12,917,687,922.96 

22 Wakala wa 
Utabiri wa 
Hali ya 
Hewa (TMA) 

12,411,365,400 9,834,448,489 6,200,000,000 - 

23 Wakala wa 
Vipimo 
(WMA) 

6,269,736,000 3,317,721,352 1,650,000,000 1,000,000,000 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na Wakala Makisio kwa 
Matumizi ya 

Kawaida 

Fedha za 
matumizi ya 

kawaida 
zilizotolewa 

Makasio ya fedha 
za maendeleo 

Fedha za 
maendeleo 
zilizotolewa 

24 Wakala wa 
Nyumba na 
Utafiti wa 
Majengo 
Tanzania 
(NHBRA) 

1,421,365,176 1,114,361,500     

25 Wakala wa 
Mabasi 
Yaendayo 
Haraka 
(DART) 

1,516,599,000 1,461,173,100 31,834,225,387 10,000,000,000 

26 Wakala wa 
Ugavi na 
Huduma za 
Manunuzi 
(GPSA) 

3,900,000,000 3,641,471,308     

27 Wakala wa 
Umeme 
Vijijini 
(REA) 

-   469,090,000,000 374,518,586,125 

28 Mamlaka ya 
Viwanja vya 
ndege 
(TAA) 

- 5,870,047,574     

29 Chuo cha 
Utalii (NCT) 

4,775,048,151 2,816,898,454     

30 Wakala wa 
Barabara 
Vijijini na 
Mijini 
(TARURA) 

283,749,110,000 228,573,290,663 133,091,438,081 68,234,563,200 

31 Chuo Cha 
Uhasibu 
(TIA) 

5,015,140,000 4,516,874,499.28     

32 Wakala wa 
Maabara za 
Serikali 

16,192,134,550 3,504,811,000     

33 Chuo cha 
Maji 

6,279,967,129 932,553,525 2,100,000,000   

   Jumla 1,046,155,639,827 853,619,443,220 1,439,929,313,468 1,712,803,740,205 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Kiambatisho Na. 32: Mchanganuo wa Makusanyo Halisi na Makisio ya 

Mapato ya Ndani 

Na Jina La Wakala 

 Makisio ya 
Makusanyo 
(Shilingi) 
A 

 Makusanyo 
halisi ya 
Mapatao ya 
Ndani (Shilingi) 
B 

Makusanyo 
(Upungufu)/Zaidi(Shilin
gi) 

A. Wakala wa serikali 19 ambao hawana 
uwezo wa kutekeleza bajeti zao     

1 

Wakala wa 
Umeme, Mitambo 
na Ufundi 
(TEMESA) 

       
48,364,738,429  

        
37,840,150,040        (10,524,588,389) 

2 

Wakala wa 
Uchimbaji Visima 
na Ujenzi wa 
Mabwawa (DDCA) 

       
14,207,031,411  

         
6,168,107,358         (8,038,924,053) 

3 

Wakala wa 
Majengo Tanzania 
(TBA) 

       
35,059,280,000  

        
27,072,209,200         (7,987,070,800) 

4 
Chuo cha Uhasibu 
(TIA) 

       
24,060,829,000  

        
21,612,142,406         (2,448,686,594) 

5 

Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 
(DART) 

        
6,182,220,871  

         
4,234,932,195         (1,947,288,676) 

6 
Wakala wa Mbegu 
za Kilimo (ASA) 

        
3,578,616,000  

         
1,640,262,564         (1,938,353,436) 

7 

Wakala wa 
Huduma za Misitu 
Tanzania (TFSA) 

      
120,262,410,673  

       
118,506,357,212         (1,756,053,461) 

8 

 Wakala wa 
Barabara 
(TANROADS)  

       
16,215,406,000  

        
14,773,327,000         (1,442,079,000) 

9 

Wakala wa Mbegu 
za Miti Tanzania 
(TTSA)  

        
3,330,600,000  

         
2,101,875,226         (1,228,724,774) 

10 
Chuo cha Mafunzo 
ya Mifugo  (LITA)  

        
3,277,058,525  

         
2,626,836,053           (650,222,472) 

11 

Wakala wa Utabiri 
wa Hali ya Hewa  
(TMA) 

       
10,000,000,000  

         
9,455,483,446           (544,516,554) 

12 

Wakala wa Usajili 
wa Biashara na 
leseni (BRELA) 

        
7,163,476,000  

         
6,752,120,000           (411,356,000) 

13 
Wakala wa Vipimo 
(WMA) 

       
21,160,586,697  

        
20,860,306,028           (300,280,669) 

14 

Wakala wa Elimu 
ya Uvuvi na 
Mafunzo (FETA) 

        
1,220,000,000  

           
983,864,564           (236,135,436) 

15 

Chuo cha Mafunzo 
ya Takwimu Afrika 
Mashariki 

        
1,005,942,756  

           
943,864,530            (62,078,226) 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na Jina La Wakala 

 Makisio ya 
Makusanyo 
(Shilingi) 
A 

 Makusanyo 
halisi ya 
Mapatao ya 
Ndani (Shilingi) 
B 

Makusanyo 
(Upungufu)/Zaidi(Shilin
gi) 

16 
Chuo cha Utalii 
(NCT) 

        
1,887,205,000  

         
1,827,884,245            (59,320,755) 

17 
Wakala wa Utafiti 
wa Miamba (GST) 

          
350,000,000  

           
346,967,810             (3,032,190) 

18 
Chuo cha Utumishi 
wa Umma (TPSC) 

       
15,873,677,670  

        
12,585,601,388         (3,288,076,282) 

19 

Wakala wa 
Mafunzo ya 
Kimataifa (TAGLA) 

        
2,720,970,000  

         
1,313,767,900         (1,407,202,100) 

B. Wakala wa Serikali 14 ambazo 
zinauwezo wa kutumia Mapato ya ndani 
kujiendesha     

1 

Taasisi ya Sanaa 
na Utamaduni 
Bagamoyo 
(TaSUBA) 

          
426,257,540  

           
444,315,160             18,057,620  

2 

Wakala wa 
Umeme Vijijini 
(REA) 

            
5,740,000  

            
44,263,000             38,523,000  

3 

 Wakala wa 
Huduma za Ajira 
(TR 55) 

          
130,000,000  

           
192,300,000             62,300,000  

4 

Wakala wa 
Maabara za Mifugo 
(TVLA) 

        
1,400,000,000  

         
1,668,366,375            268,366,375  

5 

Wakala wa Ugavi 
na Huduma za 
Manunuzi (GPSA) 

        
7,020,000,000  

         
7,472,344,000            452,344,000  

6 

Wakala wa 
Usajili,Ufilisi na 
Udhamini (RITA) 

        
6,378,138,000  

         
6,868,813,424            490,675,424  

7 

Wakala wa 
Nyumba na Utafiti 
wa Majengo 
Tanzania (NHBRA) 

        
2,893,398,944  

         
3,582,199,881            688,800,937  

8 Chuo cha Maji 
        

3,231,559,750  
         

3,969,792,944            738,233,194  

9 

Wakala wa 
Barabara Vijijini 
na Mijini 
(TARURA)                    -   

         
1,289,430,929          1,289,430,929  

10 

 Wakala wa 
Usalama na Afya 
Kazini  (OSHA) 

       
11,326,212,070  

        
13,216,591,688          1,890,379,618  

11 

Wakala wa 
Maabara za 
Serikali 

       
11,682,785,970  

        
14,362,129,069          2,679,343,099  
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na Jina La Wakala 

 Makisio ya 
Makusanyo 
(Shilingi) 
A 

 Makusanyo 
halisi ya 
Mapatao ya 
Ndani (Shilingi) 
B 

Makusanyo 
(Upungufu)/Zaidi(Shilin
gi) 

12 

Mamlaka ya 
Viwanja vya 
Ndege (TAA) 

       
31,758,000,000  

        
34,440,341,917          2,682,341,917  

13 
Wakala wa Ndege 
za Serikali (TGFA) 

        
5,990,616,100  

        
11,208,726,481          5,218,110,381  

14 
Wakala wa Serikali 
Mtandao 

        
2,067,032,850  

         
3,029,177,114            962,144,264  

  Jumla 

      
420,229,790,25

6  

       
393,434,851,14

6        (26,794,939,110) 

 

 

 

Kiambatisho Na. 33: Taasisi zilizohamisha fedha kwenda Mfuko Mkuu 

wa Hazina 
Na   Taasisi  Makusanyo ya Mwaka   Kiasi 

kilichotakiwa 
Kuhamishwa 
(15% ya 
Makusanyo)  

 Kiasi 
kilichohamishwa 
kwenda Hazina  

 Fedha 
zilizohamishwa 
(Pungufu)/Zaidi  

 A.Taasisi zilizohamisha kiasi pungufu        

 1  Wakala wa 
Umeme, 
Mitambo na 
Ufundi 
(TEMESA) 

37,840,150,040 5,676,022,506 1,006,857,754 (4,669,164,752) 

 2  Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 
(TBA) 

27,072,209,200 4,060,831,380 1,196,627,699 (2,864,203,681) 

 3  Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Wanyamapori 

17,242,000,302 2,586,300,045 1,000,000,000 (1,586,300,045) 

 4  Wakala wa 
Vipimo (WMA) 

20,860,306,028 3,129,045,904 2,980,665,681 (148,380,223) 

   Jumla  103,014,665,570  15,452,199,835  6,184,151,134  (9,268,048,701) 

 B. Taasisi zilizohamisha kiasi kinachotakiwa kisheria      

 1  Wakala wa 
Usajili wa 
Biashara na 
leseni 
(BRELA)  

6,752,120,000 1,012,818,000 1,012,817,738 - 

 C. Taasisi zilizohamisha fedha Zaidi ya kinachohitajika    

 1  Wakala wa 
Usalama na 
Afya Kazini 

(OSHA) 

 13,216,591,688   1,982,488,753   2,000,000,000   17,511,247  

 2  Wakala wa 
Huduma za 

Misitu 

 118,506,357,212   17,775,953,582   22,140,756,954   4,364,803,372  
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na   Taasisi  Makusanyo ya Mwaka   Kiasi 
kilichotakiwa 
Kuhamishwa 
(15% ya 
Makusanyo)  

 Kiasi 
kilichohamishwa 
kwenda Hazina  

 Fedha 
zilizohamishwa 
(Pungufu)/Zaidi  

Tanzania 
(TFSA) 

 3  Mfuko wa 
Misitu 

Tanzania 

 6,997,404,694   1,049,610,704   5,500,000,000   4,450,389,296  

   Jumla 138,720,353,594  20,808,053,039  29,640,756,954   8,832,703,915  

Chanzo: Taarifa za Fedha za Taasisi 

Kiambatisho Na. 34: Riba ya uchleweshaji wa malipo kwa wahandisi na 

washauri Shilingi 57,094,951,223 

Jina la Barabara Mkandarasi Ujenzi 
/Mshauri 

Riba iliyotozwa  Maelezo 

Wazo Hill - Bagamoyo - Msata ESTIM 498,924,030.40 IPC No. 25 

Usagara - Geita -Buzirayombo 
- Kyamyorwa ( 424 km) 

   

(iv) Uyovu-Bwanga SINOHYDRO 1,479,683,019.33 IPC No. 11 - 15 

(v) Bwanga-Biharamulo SINOHYDRO 1,970,200,658.95 IPC N0. 8 - 14 

Kigoma - Kidahwe - Uvinza - 
Kaliua – Tabora 

   

(i) Daraja la Malagarasi na 
barabara za kuingilia 

HANIL ENG 45,756,288.98 Akaunti ya 
Kufunga 

(iv) Tabora - Ndono (42km) CHICO 340,371,837.25 IPC No. 18 

(v) Ndono - Urambo         (52 
Km) 

CCECC 1,119,323,835.45 IPC No. 14 - 18 

(vi) Kaliua - Kazilambwa (56km) CHICO 1,952,734,146.86 IPC No. 15 - 17 

(iV) Kia - Mererani CHICO 1,875,865,494.71 IPC 1-16 

(V) Sanya Juu - Alerai (32.2km) China Geo-
Engineering 
Corporation 

1,180,510,834.44 IPC 2-9 

Dumila - Kilosa - Mikumi 
(Dumila – Ludewa Kipande) 

CCECC 344,838,756.90 IPC 21 

 
ICT 37,387,791.72 Madai Na 58 

(v) Ujenzi wa Daraja la 
Kilombero Morogoro 

CRG15 1,501,843,527.20 IPC 13-21 

rv Consultant 83,819,509.45 Madai Na 44 & 
45 

Kyaka - Bugene - Kasulo CHICO 3,006,542,143.00 
 

(i) Isaka - Ushirombo  CHICO 1,594,127,576.94 IPC No. 20 -24 

(ii) Ushirombo- Lusahunga  STRABAG 2,534,350,270.00 IPC No. 20 -24 

(i) Tabora - Nyahua Sect. CFTECH 1,285,531,181.62 IPC No. 17 - 20 

(ii) Manyoni-Itigi-Chaya SINOHYDRO 685,204,928.00 IPC No. 20 -24 

Ardhi - Makongo Goba road ESTIM 29,645,276.19 IPC No. 3 

(i) Tabora - Sikonge (30km) CICO 88,723,822.18 IPC No. 8 

Ujenzi wa Barabara ya Kikusya - 
Ipinda - Matema (Tenende-
Matema) -34.6 km. 

China New Era 
International 
Engineering 
Corporation 

1,646,171,874.32 IPC 6-21 

(ii) Puge – Tabora SINOHYDRO 2,513,366,649.53 IPC 21-23  
SMEC 52,245,481.74 INV 58 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Jina la Barabara Mkandarasi Ujenzi 
/Mshauri 

Riba iliyotozwa  Maelezo 

(i) Barabara ya Sumbawanga-
Kanazi  

JIANGX 2,879,828,159.95 IPC 18-30 

(ii) Barabara ya Kanazi – Kizi - 
Kibaoni  

HUNAN 297,345,966.11 IPC 17-28 

 
NICHOLAS ODWYER 283,083,106.00 Madai 80 

(iii) Sitalike Mpanda China Railway 7 
Group 

2,284,162,347.23 IPC 16-21 

(iv) Mpanda - Ifukutwa - 
Vikonge 

China Railway 7 
Group 

47,387,819.50 IPC 5 

(ii) Kisesa Bypass NYANZA 144,428,330.42 IPC 21-24 

Magole - Turiani -Mziha Road CCECC 454,688,005.00 IPC 14  
GAUF 67,261,377.36 Madai 148-156 

Mwigumbi - Maswa - Bariadi - 
Lamadi ( Kipande cha 3: Bariadi 
- Lamadi ) 

CCCC 1,042,752,858.24 IPC 15-16 

 
ICT 140,178,768.24 Hati Na. 60-83 

Mwigumbi - Maswa - Bariadi - 
Lamadi ( Kipande 1: Mwigumbi - 
Maswa ) 

CHICO 4,995,767,920.45 IPC NO. 9-15 

Kidawe - Kasulu - Nyakanazi 
(Design) 

SMEC 
  

Kipande 1: Kidahwe - Kasulu 
(50km) 

CR15G 415,713,191.75 1PC NO.14 

    
Barabara ya kuingia Uwanja wa 
Ndege Mafia  

CHICO 842,368,127.18 IPC NO. 6 

Kagoma - Lusahunga (Ujenzi) CHICO 3,487,813,606.00 Akaunti ya 
Kufunga 

Arusha - Namanga Kipande cha 
barabara ya Arusha Athi River 
road (Ukarabati) * 

China Geo-
Engineering 
Corporation (CGC) 

2,255,474,089.74 Akaunti ya 
Kufunga 

Singida - Babati - Minjingu 
(Ujenzi) 

   

(ii) Dareda -Minjingu (Lot 3) CHICO 3,802,178,146.20 9-Desemba-13 

Mbeya - Makongolosi - Rungwa 
(Kuchora/ Kujenga) 

ICT - Design 
  

(i) Mbeya – Lwanjilo CCCC 808,712,094.15 IPC 19 

( ii) Lwanjilo - Chunya Sect. CCCC 54,207,782.94 IPC 13 

Iringa - Migori (Kipande 1) SIETCO 750,871,701.29 Akaunti ya 
Kufunga 

Migori - Fufu Uharibifu (Kipande 
2) 

SIETCO 381,490,111.64 Akaunti ya 
Kufunga 

Dodoma - Babati 
   

Dodoma - Mayamaya SINOHYDRO 2,120,000,369.80 IPC 21-24  
CES INDIA 55,299,930.00 Madai Na 57-65 

Mela - Bonga CR7G 223,325,653.38 Hati ya 
Kumalizika 
kwa Kazi 

Bonga - Babati na Kondoa CHICO 1,310,457,466.29 IPC 5 

Masasi - Songea - Mbambabay 
   

Kipande A: Namtumbo-
Kilimasera 

China Railway 7 
Group 

309,414,378.94 IPC 14, 15 na 
Akaunti ya 
Kufunga 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Jina la Barabara Mkandarasi Ujenzi 
/Mshauri 

Riba iliyotozwa  Maelezo 

Kipande C: Matemanga-
Tunduru 

CCECC 630,189,859.23 IPC 9-15 

(vii) Mangaka - Mtambaswala Sichuan Road & 
Bridge 

309,247,879.94 Hati ya 
Kumalizika 
kwa Kazi 

(viii) Mangaka - Nakapanya JIANGX 85,316,276.49 Hati ya 
Kumalizika 
kwa Kazi 

(ix) Nakapanya - Tunduru SINOHYDRO 58,080,614.77 Hati ya 
Kumalizika 
kwa Kazi 

(ix)Barabara ya Mtwara – 
Newala – Masasi; Kipande cha 1: 
Mtwara - Mnivata (50km) 

Dott Services 690,736,349.95 Madai. 

 Jumla 57,094,951,223.34  

 

Kiambatisho Na. 35: Kutorejeshwa kwa fedha zilizokopwa 

Na Maelezo  Wakala Kiasi (Shs) 

1 Fedha zilizokopwa kwenye miradi ya 
ukarabati na kuelekezwa kwenye 
miradi ya maendeleo kwa mwaka wa 
fedha 2013/14 

Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

3,626,360,000 

2 Fedha zilizokopwa kwenye Miradi ya 
maendeleo ili kumlipa Mkandarasi M/s 
Bam International BV kwa kazi ya 
kuchora na kujenga jengo la abiria la 
III katika Uwanja wa ndege wa 
kimataifa wa Julius Nyerere  

Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

540,576,240 

3 Fedha zilizokopwa kutoka Akaunti ya 
Fedha za Zuio la kazi (Retention 
money) na zikatumika kwa ajili ya 
sherehe za ufunguzi wa barabara za 
Korogwe-Handeni, Handeni - Mkata na 
Korogwe –Mkumbara, Tanga - 
Horohoro, Bagamoyo Msata (Wazo 
Hill), Ndundu- Somanga and Chalinze  

Wakala wa 
Barabara 
Tanzania 

393,732,067 

4 Mkopo wa fedha za makusanyo ya 
ndani kwenda kutekeleza mikataba ya 
ujenzi wa nyumba na taasisi nyingine) 

Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 

5,017,805,248 

    Jumla 9,578,473,554 
Chanzo: Taarifa ya mapungufu kwa Menejimenti 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Kiambatisho Na. 36: Miradi ya TBA iliyochelewa Kukamilika yenye 

thamani Sh. 24,068,482,278 

Tare
he ya 
Mkat
aba 

Maelezo Mwajiri Kiasi cha 
Mkataba (Sh) 

Muda wa 
Mkataba 

Maendele
o 

Udhaifu 

12-
Aprili 
17 

Ujenzi wa Jengo la 
Utawala 
Halmashauri ya 
Mji wa Tarime  

Halmas
hauri ya 
Mji wa 
Tarime 

3,115,458,99
2.30  

Siku 545 
mpaka  
9 Octoba 
2018 

Kazi 
inaendele
a  
(10%) 

Kuchelewa kuanza 
kwa Ujenzi 
Ujenzi umechelewa 
kuanza kwa miezi 12 
kutoka muda wa 
kuanza mkataba. Hii 
ilitokana na 
kuchelewa kumpa 
mkandarasi eneo la 
kufanyia kazi (site)  
 
Maendeleo ya Ujenzi 
yasiyoridhisha  
Uhaba wa vifaa vya 
ujenzi ulionekana 
eneo la ujenzi. Hii 
ilitokana na uhaba wa 
fedha zilizotumwa 
kutoka Kikosi kazi cha 
TBA (Brigade) na 
kutoka kwa Mwajiri. 

7-
Mach
i-17 

Ujenzi wa Jengo la 
Utawala 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Butiama 

Halmas
hauri ya 
Wilaya 
ya 
Butiama 

3,265,332,53
8 

Kuanzia 21 
Machi 2017 
mpaka 21 
Septemba 
2018 

Kazi 
Inaendele
a 

Kuchelewa kuanza 
kwa Ujenzi 
Kazi imechelewa 
kuanza kwa miezi 9 
kutoka tarehe ya 
kuanza 21 Machi 
2017. Hii ilitokana na 
kuchelewa kupewa 
eneo la kufanyia 
ujenzi na pia 
ucheleweshaji wa 
TBA kutuma fedha za 
mradi kwene mkoa 
husika. Pia ilionekana 
Mwajiri hajatuma 
kiasi cha Sh.  
336,000,000 kwa ajili 
ya utekelezaji wa 
Mradi. 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Tare
he ya 
Mkat
aba 

Maelezo Mwajiri Kiasi cha 
Mkataba (Sh) 

Muda wa 
Mkataba 

Maendele
o 

Udhaifu 

5-
Julai-
17 

Ujenzi wa 
Hospitali ya Rufaa 
ya Chato kwenye 
kiwanja Na. 01 
Ghorofa A  
 
 
 
 
 
 

 
Halmas
hauri ya 
Wilaya 
ya Chato  

 
9,980,466,62
8.10  

Muda 
haujatajwa 
ila ujenzi 
utategemea 
upatikanaji 
wa fedha 

Kazi 
inaendele
a 

Ujenzi unafanywa bila 
kuwa na muda wa 
mkataba. Huu 
mkataba ni wa 
maelewano ambao 
hakuna sehemu 
unataja muda wa 
kumalizika. Hii 
inasababisha 
kukosekana kwa 
mpango kazi 
unaotekelezeka. 
 
Ujenzi umesimama 
kwa miezi 6 
Kazi za ujenzi 
zimesimama kwa 
kukosekana kwa 
fedha kuanzia Januari 
2018 mpaka 12 Juni 
2018.  
 
Kazi inafanywa bila 
ya kuwa na mpango 
kazi  

22-
Jun-
17 

Ujenzi wa 
Hospitali ya Rufaa 
ya Geita Awamu 
ya I 
 

 
Sekretar
ieti ya 
Mkoa -
Geita  

 
5,972,242,62
7.12  

 Wiki 36 
mpaka 22 
Machi 2018 
ikaongezwa
mpaka 
24/08/2018  

Ujenzi 
unaendel
ea 

Kasi isiyoridhisha ya 
Ujenzi 
Ujenzi uko nyuma 
kwa siku 60 
ikilinganishwa na 
mpango kazi ambapo 
kazi inayofanyika ni 
umwagaji zege 
kwneye jengo moja 
kati ya majengo 
matatu. Ujenzi 
ulitakiwa uwe 
kwenye kufunga 
nguzo na kuweka 
nondo za ghorofa la 
kwanza la Jengo la 
OPD  

2-
Juni-
17 

Ujenzi wa 
Nyumba za 
Viongozi wa 
Serikali 

Sekretar
ieti ya 
Mkoa -
Geita 

   
724,711,087.
80  

 Wiki 16 
mpaka 2 
Oktoba 2017  

Ujenzi 
unaendel
ea 

Ujenzi unaendelea 
kwa miezi 9 hata 
baada ya muda wa 
mkataba kuisha na 
bila ya muda 
kuongezwa. 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Tare
he ya 
Mkat
aba 

Maelezo Mwajiri Kiasi cha 
Mkataba (Sh) 

Muda wa 
Mkataba 

Maendele
o 

Udhaifu 

Mpango kazi 
unaotumika haukua 
umeidhinishwa na 
Mwajiri kama 
inavyotakiwa na 
mkataba  

 Ujenzi wa jengo la 
Ofisi la 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Buchosa, Mwanza  
 
 
 

Halmas
hauri ya 
Wilaya 
ya 
Buchosa
, 
Mwanza 

 
2,499,917,15
7.57 

 Ujenzi 
unaendel
ea 
(29.16% ) 

Makubaliano ya 
mkataba 
hayajasainiwa na 
pande mbili 
 
Muda wa kumalizika 
kwa mkataba 
haujatajwa kutokana 
na mkataba 
kutosainiwa 
 
Mkataba 
unatekelezwa 
kutokana na kikao 
cha ujenzi na mwajiri 
kwa makubaliano ya 
kuanza ya 08/1/2018 
mpaka 28/12/2018 
 
Kasi ndogo ya ujenzi 
kutokana na hali 
ngumu ya kusafirisha 
vifaa vya ujenzi 
kutokana na barabara 
mbovu na 
ucheleweshaji wa 
fedha za ujenzi 
kutoka kwa mwajiri  

13-
Juni-
17 

Ujenzi wa 
Nyumba ya 
Makazi ya Mkuu 
wa Mkoa kwenye 
Mkoa wa 
Mwanza 

Sekretar
ieti ya 
Mkoa - 
Mwanza 

 
660,082,069.
23  

Miezi 5 
mpaka 13 
Novemba 
2017 

Ujenzi 
umesima
ma ukiwa 
katika 
asilimia  
35%  

Nilibaini kuwa 
mkandarasi (TBA) 
amesimamisha kazi 
zote kuanzia 25 Mei 
2018 bila ya 
kumtaarifu mwajiri 
na hii ilitokana na 
upungufu wa fedha 
 
Kabla ya ujenzi 
kusimama, kazi 
zilifanyika kwa miezi 7 
zaidi baada ya muda 
wa awali wa mkataba 
kuisha na 
hapakuwepo 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Tare
he ya 
Mkat
aba 

Maelezo Mwajiri Kiasi cha 
Mkataba (Sh) 

Muda wa 
Mkataba 

Maendele
o 

Udhaifu 

makubaliano ya 
kuongeza muda wa 
kumaliza ujenzi. Pia 
hapakuwa na 
mpango kazi tofauti 
na kifungu 8.3 cha 
makubaliano ya 
mkataba 

13-
Juni-
17 

Ujenzi wa Jengo la 
Ofisi ya Mkuu wa 
Wilaya Awamu ya 
IV 

Sekretar
ieti ya 
Mkoa 
Mwanza  

 
397,239,882.
38  

Miezi 3 
mpaka 
tarehe 13 
Septemba 
2017 

Ujenzi 
umesima
ma ukiwa 
umefikia 
asilimia 60  

Katika kipindi cha 
kutembelea eneo la 
ujenzi nilibaini 
kusimamishwa kwa 
shughuli zote za 
ujenzi kutokana na 
uhaba wa Fedha na 
Vifaa vya ujenzi  

 Ujenzi wa jengo la 
ofisi la 
Halmashauri ya 
manispa ya 
Ilemela 

Halmas
hauri ya 
manispa 
ya 
Ilemela 

 
3,833,822,82
5.42  

 Kazi 
inaendele
a kwa 
asilimia 
14%  

Mkataba ulikua 
haujasainiwa na 
pande zote mbili 
 
Kipindi cha 
kukamilika kwa 
mkataba kilikuwa 
hakijatajwa, hii 
ilitokana na mkataba 
kutosainiwa 
 
Mkataba 
unatekelezwa kwa 
kikao cha kazi 
kilichofanyika eneo la 
kazi na mwajiri na 
kukubaliana kazi 
kuanza 5/5/2018 
mpaka 6/5/2019  

 Jumla  24,068,482,2
77.62 
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Kiambatisho Na. 37: (A) Tozo za ucheleweshaji wa kazi (Liquidated 

damages) hazijahamishiwa TARURA  

Na Mkoa Halmashauri Aina Tozo za 
uharibifu 

zilizowekwa 
kwenye Akaunti 

za makusano 
(Sh) 

Tozo za 
uharibifu 

zilizohamishiwa 
kwenye Akaunt 
ya TARURA (Sh) 

Tozo za uharibifu 
ambazo 

hazikuhamishwa 
kwenye Akaunt ya 

TARURA (Sh) 

1 Kilimanjaro Hai Wilaya 7,729,520.00 - 7,729,520.00 

2 Lindi Lindi Wilaya 36,274,725.00 - 36,274,725.00 

3 Manyara Mbulu Wilaya 2,608,980.00 - 2,608,980.00 

4 Mbeya Busokelo Wilaya 8,031,399.35 - 8,031,399.35 

5 Mbeya Rungwe Wilaya 22,033,500.00 - 22,033,500.00 

6 Morogoro Gairo Wilaya 20,322,904.75 12,701,368.35 7,621,536.40 

7 Morogoro Kilombero Wilaya 11,869,471.60 - 11,869,471.60 

8 Morogoro Malinyi Wilaya 21,004,540.00 - 21,004,540.00 

9 Morogoro Ulanga Wilaya 38,889,791.53 - 38,889,791.53 

10 Mtwara Masasi Mji 294,000.00 - 294,000.00 

11 Pwani Kisarawe Wilaya 11,709,855.00 - 11,709,855.00 

12 Ruvuma Namtumbo Wilaya 4,621,425.00 - 4,621,425.00 

13 Ruvuma Tunduru Wilaya 9,958,320.00 - 9,958,320.00 

14 Simiyu Bariadi Wilaya 18,722,475.00 - 18,722,475.00 

15 Tabora Igunga Wilaya 8,309,089.88 - 8,309,089.88 

16 Tabora Nzega Wilaya 12,847,072.00 - 12,847,072.00 

17 Tanga Bumbuli Wilaya 1,026,000.00 - 1,026,000.00 

18 Tanga Kilindi Wilaya 7,025,073.00 - 7,025,073.00 

 TOTAL 
  

336,551,627.05 12,701,368.35 230,576,773.76 

Chanzo: Taarifa ya mapungufu kwa menejimenti  

(B) Fedha za zuio la kazi (Retention money) ambazo hazikuhamishwa 

kwenda TARURA  

Na Mkoa Halmashauri Aina Fedha za uhifadhi 
zilizokua kwenye 
Akaunti ya Amana 
(Sh) 

Fedha za uhifadhi 
zilizohamishwa 
kwenda TARURA 

Fedha za uhifadhi 
ambazo 

hazikuhamishwa 
kwenda TARURA 

1 Arusha Longido Wilaya 37,907,317.92 13,399,480.42 24,507,837.50 

2 Dar es 
Salaam 

Kinondoni Manispaa 398,723,455.13 322,332,831.40 76,390,623.73 

3 Dar es 
Salaam 

Temeke Manispaa 411,419,697.23 - 411,419,697.23 

4 Dodoma Bahi Wilaya 174,308,218.64 - 174,308,218.64 

5 Dodoma Chamwino Wilaya 55,209,078.17 - 55,209,078.17 

6 Dodoma Chemba Wilaya 44,474,705.70 5,829,731.00 38,644,974.70 
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Na Mkoa Halmashauri Aina Fedha za uhifadhi 
zilizokua kwenye 
Akaunti ya Amana 
(Sh) 

Fedha za uhifadhi 
zilizohamishwa 
kwenda TARURA 

Fedha za uhifadhi 
ambazo 

hazikuhamishwa 
kwenda TARURA 

7 Dodoma Kondoa Wilaya 79,475,920.05 - 79,475,920.05 

8 Dodoma Kongwa Wilaya 134,824,732.52 - 134,824,732.52 

9 Dodoma Mpwapwa Wilaya 63,914,495.94 10,000,000.00 53,914,495.94 

10 Geita Bukombe Wilaya 20,270,205.28 - 20,270,205.28 

11 Geita Chato Wilaya 102,758,586.00 20,000,000.00 82,758,586.00 

12 Geita Mbogwe Wilaya 41,754,772.91 30,000,000.00 11,754,772.91 

13 Geita Nyang'hwale Wilaya 41,937,636.50 21,548,037.50 20,389,599.00 

14 Iringa Kilolo Wilaya 166,993,808.10 112,916,573.90 54,077,234.20 

15 Iringa Mufindi Wilaya 119,715,365.48 85,741,408.30 33,973,957.18 

16 Kagera Biharamulo Wilaya 31,143,819.65 1,246,500.00 29,897,319.65 

17 Kagera Bukoba Wilaya 12,933,633.70 - 12,933,633.70 

18 Kagera Bukoba Manispaa 47,138,275.17 10,000,000.00 37,138,275.17 

19 Kagera Karagwe Wilaya 45,172,966.12 - 45,172,966.12 

20 Kagera Kyerwa Wilaya 233,346,598.65 101,000,000.00 132,346,598.65 

21 Kagera Missenyi Wilaya 53,992,945.00 - 53,992,945.00 

22 Kagera Ngara Wilaya 33,180,215.01 - 33,180,215.01 

23 Kigoma Kibondo Wilaya 94,132,086.70 11,740,000.00 82,392,086.70 

24 Kigoma Kigoma Wilaya 24,699,150.00 20,238,858.50 4,460,291.50 

25 Kigoma Kigoma Manispaa 80,308,475.60 58,618,829.41 21,689,646.19 

26 Kilimanjaro Hai Wilaya 100,332,026.67 33,997,803.27 66,334,223.40 

       

27 Lindi Kilwa Wilaya 101,837,255.00 7,834,250.00 94,003,005.00 

28 Lindi Lindi Wilaya 101,073,839.50 87,581,526.00 13,492,313.50 

29 Lindi Lindi Manispaa 160,627,255.96 60,723,419.16 99,903,836.80 

30 Lindi Ruangwa Wilaya 78,737,400.00 - 78,737,400.00 

31 Manyara Kiteto Wilaya 59,656,646.00 - 59,656,646.00 

32 Manyara Mbulu Wilaya 42,470,632.17 - 42,470,632.17 

33 Mara Bunda Wilaya 77,748,037.00 - 77,748,037.00 

34 Mara Butiama Wilaya 45,386,491.21 - 45,386,491.21 

35 Mara Musoma Wilaya 21,163,520.45 18,140,940.45 3,022,580.00 

36 Mbeya Busokelo Wilaya 285,750,186.70 - 285,750,186.70 

37 Mbeya Kyela Wilaya 301,432,515.38 32,644,899.84 268,787,615.54 

38 Mbeya Mbarali Wilaya 307,779,215.18 - 307,779,215.18 

39 Mbeya Mbeya Wilaya 139,158,767.45 83,781,184.86 55,377,582.59 

40 Mbeya Rungwe Wilaya 260,487,083.10 15,000,000.00 245,487,083.10 

41 Morogoro Gairo Wilaya 102,368,880.00 50,742,461.80 51,626,418.20 

42 Morogoro Kilosa Wilaya 168,563,488.98 - 168,563,488.98 

43 Morogoro Morogoro Wilaya 94,378,220.28 44,388,480.90 49,989,739.38 

44 Morogoro Mvomero Wilaya 38,456,843.75 - 38,456,843.75 

45 Mtwara Masasi Mji 11,652,204.50 - 11,652,204.50 

46 Mtwara Mtwara Wilaya 54,284,415.00 - 54,284,415.00 

47 Mtwara Mtwara Manispaa 17,551,306.19 - 17,551,306.19 

48 Mtwara Tandahimba Wilaya 38,770,608.78 35,000,000.00 3,770,608.78 

49 Mwanza Misungwi Wilaya 31,048,200.00 25,393,237.45 5,654,962.55 

50 Mwanza Ukerewe Wilaya 24,171,317.27 4,773,425.00 19,397,892.27 

51 Njombe Njombe Wilaya 24,444,462.36 2,736,856.80 21,707,605.56 

52 Pwani Kibiti Wilaya 1,850,240.00 - 1,850,240.00 

53 Pwani Mafia Wilaya 14,550,999.63 9,473,101.63 5,077,898.00 

54 Rukwa Sumbawanga Wilaya 76,079,705.70 35,000,000.00 41,079,705.70 

55 Ruvuma Mbinga Wilaya 168,708,128.00 - 168,708,128.00 
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Na Mkoa Halmashauri Aina Fedha za uhifadhi 
zilizokua kwenye 
Akaunti ya Amana 
(Sh) 

Fedha za uhifadhi 
zilizohamishwa 
kwenda TARURA 

Fedha za uhifadhi 
ambazo 

hazikuhamishwa 
kwenda TARURA 

56 Ruvuma Namtumbo Wilaya 199,105,226.90 63,536,425.38 135,568,801.52 

57 Ruvuma Nyasa Wilaya 173,883,311.84 - 173,883,311.84 

58 Ruvuma Songea Wilaya 47,091,598.00 12,400,000.00 34,691,598.00 

59 Ruvuma Tunduru Wilaya 247,181,135.80 197,577,308.78 49,603,827.02 

60 Shinyanga Kishapu Wilaya 68,124,370.25 - 68,124,370.25 

61 Shinyanga Shinyanga Wilaya 42,922,101.67 33,500,000.00 9,422,101.67 

62 Shinyanga Ushetu Wilaya 57,816,530.00 - 57,816,530.00 

63 Simiyu Bariadi Wilaya 20,476,350.00 2,000,000.00 18,476,350.00 

6444 Simiyu Meatu Wilaya 47,731,297.82 - 47,731,297.82 

65 Singida Iramba Wilaya 40,047,036.00 - 40,047,036.00 

66 Singida Itigi Wilaya 8,589,215.00 - 8,589,215.00 

67 Singida Manyoni Wilaya 135,106,641.50 - 135,106,641.50 

68 Singida Mkalama Wilaya 22,023,096.00 10,000,000.00 12,023,096.00 

69 Singida Singida Wilaya 64,529,248.46 - 64,529,248.46 

70 Singida Singida Manispaa 128,418,785.30 - 128,418,785.30 

71 Songwe Ileje Wilaya 30,336,947.50 - 30,336,947.50 

72 Songwe Momba Wilaya 72,212,051.40 5,000,000.00 67,212,051.40 

73 Songwe Tunduma Mji 81,917,803.90 38,214,379.15 43,703,424.75 

74 Tabora Igunga Wilaya 51,359,769.51 26,400,195.47 24,959,574.04 

75 Tabora Nzega Wilaya 13,677,368.96 3,407,635.00 10,269,733.96 

76 Tabora Nzega Mji 2,871,785.00 - 2,871,785.00 

77 Tanga Bumbuli Wilaya 32,618,372.42 - 32,618,372.42 

78 Tanga Handeni Wilaya 42,959,769.50 22,321,027.50 20,638,742.00 

79 Tanga Handeni Mji 15,734,619.41 11,531,707.00 4,202,912.41 

80 Tanga Kilindi Wilaya 81,979,746.47 20,599,471.22 61,380,275.25 

81 Tanga Korogwe Mji 35,083,832.12 - 35,083,832.12 

82 Tanga Lushoto Wilaya 124,062,129.65 - 124,062,129.65 

83 Tanga Pangani Wilaya 6,239,360.00 - 6,239,360.00 

84 Tanga Tanga Jiji 115,035,993.98 61,864,372.28 53,171,621.70 

 Jumla 
  

7,509,391,547.74 1,880,176,359.37 5,629,215,188.37 

 

(C) Fedha zilizokopwa na Halmashauri na hazikuhamishwa kwenda 

TARURA  

 
 
 

Na 

 
 
 

Mkoa 

 
 
 

Halmashauri 
Aina 

 
 Fedha 

zilizokopwa 
kutoka kwenye 

Akaunti ya 
Barabara 

 Fedha 
zilizokopwa na 

kurejeshwa 
kwa kutuma 
TARURA (Sh) 

Fedha 
zilizokopwa na 
hazikutumwa 

kwenye Akaunti 
ya TARURA (Sh) 

1 Arusha Longido Wilaya 37,760,885.00  -  37,760,885.00  

2 Kagera Bukoba  Wilaya 176,000,000.00  -  176,000,000.00  

3 Kigoma Kigoma  Wilaya 30,000,000.00 5,108,250.00 24,891,750.00  

4 Lindi Liwale Wilaya 466,298,144.00   179,619,257.03  286,678,886.97  

5 Manyara Hanang Wilaya 15,000,000.00  -  15,000,000.00  

6 Manyara Kiteto Wilaya 63,788,000.00  -  63,788,000.00  

7 Manyara Mbulu Wilaya 50,000,000.00  -  50,000,000.00  

8 Shinyanga Shinyanga  Wilaya 79,826,300.00 59,107,000.00 20,719,300.00  

9 Simiyu Meatu Wilaya 97,000,000.00 50,000,000.00 47,000,000.00  

10 Singida Itigi Wilaya 8,311,250.00  -  8,311,250.00  

11 Songwe Songwe Wilaya 20,817,347.14    20,817,347.14  
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Na 

 
 
 

Mkoa 

 
 
 

Halmashauri 
Aina 

 
 Fedha 

zilizokopwa 
kutoka kwenye 

Akaunti ya 
Barabara 

 Fedha 
zilizokopwa na 

kurejeshwa 
kwa kutuma 
TARURA (Sh) 

Fedha 
zilizokopwa na 
hazikutumwa 

kwenye Akaunti 
ya TARURA (Sh) 

12 Tanga Handeni  Wilaya 44,658,107.00  -  44,658,107.00  

13 Jumla     1,089,460,033.14 293,834,507.03 795,625,526.11  

Chanzo: Taarifa ya mapungufu kwa menejimenti 

 

 

Kiambatisho Na. 38: Idadi ya wapangaji wasio na mkataba 
Na. Wapangaji Muda wa Mkataba Kiasi cha 

madai (Sh) 
Kiasi 
kilicholipwa 
(Sh) 

Kiasi ambacho 
hakijalipwa 
(Sh) 

1 Wadsworth 
Distributors (T)Ltd 

1.7.2017-30.6.2018 29,088,000.00 25,365,000.00 3,723,000.00 

2 AL Azizia (T)LTD 1.7.2017-30.6.2018 15,456,000.00 12,192,000.00 3,264,000.00 

3 Shivral Tank  1.7.2017-30.6.2018 6,226,320.00 5,188,600.00 1,037,720.00 

4 B&R Associate 1.7.2017-30.6.2018 1,354,800.00 1,354,800.00 - 

5 Saba Engineering 1.7.2017-30.6.2018 1,380,000.00 1,080,000.00 300,000.00 

6 Baraza la Taifa la 
Mitihani 

1.5.2018-30.6.2018 14,317,800.00 14,317,800.00 - 

7 ACGEN 1.7.2015-30.6.2017 78,633,062.40 - 78,633,062.40 

8 PPRA 1.7.2016 -30.6.2017 23,293,920.00 - 23,293,920.00 

9 TAMISEMI - ELIMU 1.7.2016 -30.6.2017 48,510,000.00 - 48,510,000.00 

10 SUMATRA 1.7.2016 -30.6.2017 22,487,760.00 - 22,487,760.00 

11 TAMISEMI - 
TAASISI YA ELIMU 

1.1.2017 -28.2.2017 8,085,000.00 - 8,085,000.00 

12 ACGEN 1.7.2017-30.6.2018 39,316,531.20 - 39,316,531.20 

13 NEC 1.7.2017-30.6.2018 261,108,750.00 - 261,108,750.00 

14 TAMISEMI - ELIMU 1.7.2017-30.6.2018 48,510,000.00 - 48,510,000.00 

15 Mamlaka ya 
Uthibiti wa 
Manunuzi ya 
Umma (PPRA) 

1.7.2017-30.6.2018 22,933,920.00 - 22,933,920.00 

16 SUMATRA 1.7.2017-30.6.2018 22,487,760.00 - 22,487,760.00 

17 PSPTB 1.7.2017-30.6.2018 2,067,840.00 - 2,067,840.00 

18 Kamishina Mkuu 
wa Kikosi cha 
Zimamoto na 
Uokoaji  

1.7.2017-30.6.2018 2,880,000.00 - 2,880,000.00 

19 SUMATRA 1.7.2017-30.6.2018 7,392,000.00 - 7,392,000.00 

  Jumla   
  

587,706,543.6 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti  
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Kiambatisho Na. 39: Orodha Ya Taasisi Za Serikali Zenye Madeni 

Sh.1,104,081,922,807 

Na  Taasisi ChiniyaMiezi12 ZaidiyaMiezi12 Jumla(Sh) 

 A. Wakala        

   1  Wakala wa 
Uchimbaji Visima 
na Ujenzi wa 
Mabwawa (DDCA) 

1,515,352,791 2,321,001 1,517,673,792 

   2  Wakala wa Elimu 
ya Uvuvi na 
Mafunzo (FETA) 

- - - 

   3  Wakala wa 
Maabara za 
Mifugo (TVLA) 

- 264,097,049 264,097,049 

   4  Wakala wa Usajili 
wa Biashara na 
leseni (BRELA) 

- - - 

   5  Chuo cha Mafunzo 
ya Mifugo  (LITA)  

- 184,953,723 184,953,723 

   6  Chuo cha Mafunzo 
ya Takwimu 
Afrika Mashariki 

120,212,350 42,281,265 162,493,615 

   7   Wakala wa 
Usalama na Afya 
Kazini  (OSHA) 

- - - 

   8  Wakala wa Usajili 
wa Biashara na 
leseni (RITA) 

452,541,299 458,627,665 911,168,964 

   9   Wakala wa 
Huduma za Ajira 
(TR 55) 

- - - 

  
10  

 Wakala wa 
Barabara 
(TANROADS)  

36,536,828,000 833,000,945,00
0 

869,537,773,000 

  
11  

 Taasisi ya Sanaa 
na Utamaduni 
Bagamoyo 
(TaSUBA)  

23,306,500 146,738,160 170,044,660 

  
12  

Wakala wa Mbegu 
za Miti Tanzania 
(TTSA)  

42,185,795 126,604,496 168,790,291 

  
13  

Wakala wa 
Umeme, Mitambo 
na Ufundi 
(TEMESA) 

10,500,330,051 9,737,403,804 20,237,733,855 

  
14  

Wakala wa 
Majengo Tanzania 
(TBA) 

25,783,053,838 13,983,144,028 39,766,197,866 
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Na  Taasisi ChiniyaMiezi12 ZaidiyaMiezi12 Jumla(Sh) 

  
15  

Wakala wa Ndege 
za Serikali (TGFA) 

926,294,387 4,389,862,576 5,316,156,963 

  
16  

Wakala wa Vipimo 
(WMA) 

- 503,165,109 503,165,109 

  
17  

Wakala wa 
Nyumba na Utafiti 
wa Majengo 
Tanzania (NHBRA) 

63,076,324 19,178,542 82,254,866 

  
18  

Wakala wa 
Mafunzo ya 
Kimataifa 
(TAGLA) 

600,234,202 179,933,331 780,167,533 

  
19  

Wakala wa Mabasi 
Yaendayo Haraka 
(DART) 

1,113,628,392 148,517,786 1,262,146,178 

  
20  

Mfuko wa 
Uhifadhi wa 
wanyamapori 
Tanzania 

82,039,068 - 82,039,068 

  
21  

Wakala wa 
Huduma za Misitu 
Tanzania (TFSA) 

1,658,551,373 315,914,547 1,974,465,921 

  
22  

Wakala wa Mbegu 
za Kilimo (ASA) 

399,376,000 206,743,000 606,119,000 

  
23  

Mamlaka ya 
viwanja vya ndege 
(TAA) 

1,022,294,277 2,279,550,000 3,301,844,277 

  
24  

Wakala wa Utabiri 
wa Hali ya Hewa  
(TMA) 

78,836,574 237,253,308 316,089,882 

  
25  

Chuo Cha Utalii 
(NCT) 

100,647,306 237,180,053 337,827,359 

  
26  

Chuo cha Maji 417,096,870 350,819,085 767,915,954 

  
27  

Wakala wa 
Maabara za 
Serikali 

650,698,264 1,340,907,848 1,991,606,112 

  
28  

Wakala wa Ugavi 
na Huduma za 
Manunuzi (GPSA) 

3,635,134,955 123,556,045 3,758,691,000 

  
29  

Wakala wa Utafiti 
wa Miamba (GST) 

107,691,250 61,729,530 169,420,780 

  
30  

Wakala wa 
Barabara Vijijini 
na Mijini 
(TARURA) 

22,239,756,150 - 22,239,756,150 
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Na  Taasisi ChiniyaMiezi12 ZaidiyaMiezi12 Jumla(Sh) 

  
31  

Wakala wa 
serikali Mtandao 

1,145,104,290 2,324,908,710 3,470,013,000 

  
32  

Chuo cha 
Utumishi wa 
Umma (TPSC) 

547,375,279 81,995,685 629,370,964 

  
33  

Chuo Cha Uhasibu 
(TIA) 

1,043,121,557 759,192,000 1,802,313,557 

 B. Bodi ya bonde la 
Maji 

    - 

   1  Bodi ya Bonde la 
Maji la Ziwa 
Nyasa  

49,638,002 168,320,389 217,958,391 

   2  Bodi ya Bonde la 
Maji la Ziwa 
Rukwa  

124,253,480 53,995,500 178,248,980 

   3   Bodi ya Bonde la 
Maji la Ziwa 
Tanganyika  

34,153,178 99,600,000 133,753,178 

   4  Mamlaka ya Maji 
Safi na Maji Taka 
Handeni 
(HTMWSSA)  

592,486,599 145,503,556 737,990,155 

   5   Mamlaka ya Maji 
Safi na Maji Taka 
Mugango-
Kiabakari  

201,277,106 514,400 201,791,506 

   6  Mamlaka ya Maji 
Safi na Maji Taka 
Maswa  

76,584,713 334,012,191 410,596,904 

   7  Mamlaka ya Maji 
Safi na Maji Taka 
Makonde Plateu  

25,287,000 773,209,204 798,496,204 

   8  Bodi ya Bonde la 
Maji la Rufiji  

106,143,260 - 106,143,260 

   9  Bodi ya Bonde la 
Maji la Ndani  

27,945,053 1,493,835 29,438,888 

  
10  

Mamlaka ya Maji 
Safi na Maji Taka 
Wanging’ombe 
(WANGIWASA)  

35,825,000 81,985,000 117,810,000 

  
11  

Bodi ya Bonde la 
Maji la Wami-
Ruvu  

- 186,500,000 186,500,000 

 C. Taasisi Nyingine     - 

   1   Chuo cha Uongozi 
wa Mahakama 
(IJA)  

63,206,405 203,830,695 267,037,100 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na  Taasisi ChiniyaMiezi12 ZaidiyaMiezi12 Jumla(Sh) 

   2   Mpango wa 
Kujitathimini Kwa 
Nchi za Afrika 
(APRM) 

42,289,633 90,015,539 132,305,172 

   3  Bodi ya Maabara 
Binafsi 

54,480,023 160,466,545 214,946,568 

   4   
Shirika La 
Uzalishaji Mzinga 

4,965,631,442 6,776,567,880 11,742,199,322 

   5   
Kampuni Tanzu Ya 
Shirika la Mzinga 

1,389,599,725 2,398,735,933 3,788,335,658 

   6  Chuo cha Mafunzo 
ya Wanyamapori 
cha Pasiansi 

154,500,000 23,174,057 177,674,057 

   7  Shirika La 
Uzalishajimali La 
Magereza 

876,024,197 459,169,590 1,335,193,787 

   8  Shirika la Ujenzi 
la SUMA 

4,841,412,000 319,305,000 5,160,717,000 

   9  Shirika la Kilimo 
na Viwanda SUMA 

208,696,000 2,522,583,000 2,731,279,000 

  
10  

 SUMA JKT Guard 
Limited  

1,287,630,000 1,706,050,000 2,993,680,000 

  
11  

Shirika la 
Uzalishajimali- 
(SUMA HQ)  

- 106,020,000 106,020,000 

  
12  

 Shirika la 
Nyumbu 

485,048,000 99,892,000 584,940,000 

  
13  

Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Maendeleo ya 
Jamii ya Tengeru 

159,006,035 2,967,463 161,973,498 

  
14  

Chuo cha Sayansi 
na technologia 
cha Nelson 
Mandela 

565,236,000 2,529,060,158 3,094,296,158 

  
15  

 Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Wanyamapori 
(TAWA)  

1,655,147,902 - 1,655,147,902 

  
16  

 Bodi ya Usajili wa 
Miji 

16,429,615 9,200,000 25,629,615 

  
17  

 Mfuko wa Rais wa 
kujitegemea (PTF)  

665,855,149 856,702,646 1,522,557,795 

  
18  

 Taasisi ya Utafiti 
wa Mifugo 
Tanzania 

152,971,910 1,287,591,293 1,440,563,203 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

 

442 

V
ia

m
b
a
tish

o
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19  

 Bodi ya Mfuko wa 
Barabara  

13,267,502 19,123,463 32,390,965 

  
20  

 Taasisi ya 
Rasilimali za 
Madini (MRI)  

234,059,043 365,818,330 599,877,374 

  
21  

 Mfuko Mkuu wa 
Uhifadhi wa Vifaa 
vya Maji (Maji 
Central Store 
Revolving Fund) 

42,982,700 1,163,243,958 1,206,226,658 

  
22  

Mfuko wa Mkopo 
(Advance Fund)  

232,524,788 2,206,069,341 2,438,594,129 

  
23  

Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Serikali za Mitaa 
(Hombolo) 

187,798,875 114,852,057 302,650,932 

  
24  

Mamlaka Ya 
Vitambulisho ya 
Taifa 

7,738,372,376 69,198,296,585 76,936,668,961 

  Jumla  138,110,529,85
4 

965,971,392,95
4 

1,104,081,922,80
7 

 

Kiambatisho Na. 40: Orodha ya Taasisi za serikali zenye madai Sh. 

558,144,649,635 

Na  Taasisi Chini ya Miezi12 Zaidi ya Miezi12 Jumla (Shs) 

A.Wak
ala 

      

1 Wakala wa 
Uchimbaji 
Visima na 
Ujenzi wa 
Mabwawa 
(DDCA) 

1,264,707,237 160,514,456 1,425,221,693 

2 Wakala wa 
Elimu ya 
Uvuvi na 
Mafunzo 
(FETA) 

- - - 

3 Wakala wa 
Maabara za 
Mifugo (TVLA) 

114,133,198 116,590,200 230,723,398 

4 Wakala wa 
Usajili wa 
Biashara na 
leseni (BRELA) 

- - - 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na  Taasisi Chini ya Miezi12 Zaidi ya Miezi12 Jumla (Shs) 

5 Chuo cha 
Mafunzo ya 
Mifugo  (LITA)  

18,095,500 16,296,130 34,391,630 

6 Chuo cha 
Mafunzo ya 
Takwimu 
Afrika 
Mashariki 

165,535,387 374,845,391 540,380,778 

7  Wakala wa 
Usalama na 
Afya Kazini  
(OSHA) 

- - - 

8 Wakala wa 
Usajili, Ufilisi 
na Udhamini 
(RITA) 

72,438,200 1,082,926,394 1,155,364,594 

9  Wakala wa 
Huduma za 
Ajira (TR 55) 

    - 

10  Wakala wa 
Barabara 
(TANROADS)  

779,987,000 171,151,964,000 171,931,951,000 

11  Taasisi ya 
Sanaa na 
Utamaduni 
Bagamoyo 
(TaSUBA)  

19,184,480 6,272,520 25,457,000 

12 Wakala wa 
Mbegu za Miti 
Tanzania 
(TTSA)  

- - - 

13 Wakala wa 
Umeme, 
Mitambo na 
Ufundi 
(TEMESA) 

10,490,794,974 10,477,877,045 20,968,672,019 

14 Wakala wa 
Majengo 
Tanzania 
(TBA) 

40,250,679,501 2,965,065,313 43,215,744,814 

15 Wakala wa 
Ndege za 
Serikali 
(TGFA) 

2,067,146,712 30,916,137,233 32,983,283,945 

16 Wakala wa 
Vipimo (WMA) 

1,355,072,641 1,886,038,481 3,241,111,122 

17 Wakala wa 
Nyumba na 
Utafiti wa 

506,242,584 497,294,854 1,003,537,438 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

 

444 

V
ia

m
b
a
tish

o
 

Viambatisho-Sura ya Nane 

Na  Taasisi Chini ya Miezi12 Zaidi ya Miezi12 Jumla (Shs) 

Majengo 
Tanzania 
(NHBRA) 

18 Wakala wa 
Mafunzo ya 
Kimataifa 
(TAGLA) 

65,003,101 128,299,447 193,302,548 

19 Wakala wa 
Mabasi 
Yaendayo 
Haraka (DART) 

2,153,380,782 1,713,276,450 3,866,657,231 

20 Wakala wa 
Umeme 
Vijijini (REA) 

5,679,701,623 11,080,936,903 16,760,638,526 

21 Wakala wa 
Huduma za 
Misitu 
Tanzania 
(TFSA) 

112,747,352 - 112,747,352 

22 Wakala wa 
Mbegu za 
Kilimo (ASA) 

254,076,000 897,549,000 1,151,625,000 

23 Mamlaka ya 
Viwanja vya 
Ndege (TAA) 

11,226,439,849 9,273,436,701 20,499,876,550 

24 Wakala wa 
Utabiri wa 
Hali ya Hewa  
(TMA) 

1,733,586 76,994,869 78,728,455 

25 Chuo Cha 
Utalii (NCT) 

71,408,100 3,385,500 74,793,600 

26 Chuo cha Maji 129,155,115 117,600,000 246,755,115 

27 Wakala wa 
Maabara za 
Serikali 

2,950,837,698 3,420,808,090 6,371,645,788 

28 Wakala wa 
Ugavi na 
Huduma za 
Manunuzi 
(GPSA) 

680,568,562 876,110,430 1,556,678,992 

29 Wakala wa 
Utafiti wa 
Miamba (GST) 

154,439,362 2,165,000 156,604,362 

30 Wakala wa 
Barabara 
Vijijini na 
Mijini 
(TARURA) 

5,411,820,242 - 5,411,820,242 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na  Taasisi Chini ya Miezi12 Zaidi ya Miezi12 Jumla (Shs) 

31 Wakala wa 
Serikali 
Mtandao 

1,678,756,860 864,814,140 2,543,571,000 

32 Chuo Cha 
Uhasibu (TIA) 

679,796,718 - 679,796,718 

33 Chuo cha 
Utumishi wa 
Umma (TPSC) 

320,780,634 - 320,780,634 

B. Bodi za Mabonde ya Maji 

1 Bodi ya Bonde 
la Maji la Ziwa 
Nyasa  

65,656,304 534,014,826 599,671,130 

2 Bodi ya Bonde 
la Maji la Ziwa 
Rukwa  

34,989,320 331,922,163 366,911,482 

3 Bodi ya Bonde 
la Maji la Ziwa 
Tanganyika  

89,262,692 426,198,517 515,461,209 

4 Mamlaka ya 
Maji safi na 
Maji taka 
Handeni 
(HTMWSSA)  

278,168,161 55,781,964 333,950,125 

5  Mamlaka ya 
Maji safi na 
Maji taka 
Mugango-
Kiabakari  

6,909,266 129,441,678 136,350,944 

6 Bodi ya Bonde 
la Maji la Ziwa 
victoria  

142,550,077 225,291,340 367,841,417 

7 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Maswa  

31,505,438 215,919,701 247,425,138 

8 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Makonde 
Plateu  

  668,363,328 668,363,328 

9 Bodi ya Bonde 
la Maji la 
Rufiji  

50,976,487 47,152,307 98,128,793 

10 Bodi ya Bonde 
la Maji la 
ndani  

321,444,562 15,154,570 336,599,132 

11 Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 

22,027,000 86,984,000 109,011,000 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na  Taasisi Chini ya Miezi12 Zaidi ya Miezi12 Jumla (Shs) 

Wanging’omb
e 
(WANGIWASA)  

12  Bodi ya 
Bonde la Maji 
la Pangani  

336,678,000 360,998,000 697,676,000 

13 Bodi ya Bonde 
la Maji la 
Wami-Ruvu  

199,972,410 1,365,702,410 1,565,674,820 

C.Taasisi Nyingine- 

1  Chuo cha 
Uongozi wa 
Mahakama 
(IJA)  

319,476,667 173,037,082 492,513,749 

2 Bodi ya 
Maabara 
Binafsi 

113,137,306 414,626,577 527,763,883 

3 Bodi Ya 
Mikopo ya 
Serikali za 
Mitaa (LGLB)  

924,720,755 5,180,273,693 6,104,994,448 

4  
Shirika La 
Uzalishaji 
Mzinga 

2,137,056,970 5,495,442,030 7,632,499,000 

5  
Kampuni 
Tanzu Ya 
Shirika la 
Mzinga 

411,547,360 4,089,736,966 4,501,284,326 

6  Baraza la 
Optometry 

14,700,000 82,271,907 96,971,907 

7 Chuo cha 
mafunzo ya 
Wanyamapori 
cha Pasiansi 

45,187,400   45,187,400 

8 Shirika La 
Uzalishajimali 
La Magereza 

3,215,402,662 5,544,272,914 8,759,675,576 

9  Baraza la 
Wataalamu 
wa Mionzi 
(MRIPC)  

7,020,000 12,010,000 19,030,000 

10 Shirika la 
ujenzi la 
SUMA 

2,679,694,000 972,564,000 3,652,258,000 

11 Shirika la 
Kilimo na 

2,966,071,000 35,967,312,000 38,933,383,000 
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Na  Taasisi Chini ya Miezi12 Zaidi ya Miezi12 Jumla (Shs) 

Viwanda 
SUMA 

12  Shirika la 
Ulinzi – (SUMA 
JKT Guard 
Limited) 

1,456,904,587 4,501,968,413 5,958,873,000 

13 Shirika la 
Uzalishajimali
- (SUMA HQ)  

130,000,000 968,254,000 1,098,254,000 

14  Shirika la 
Nyumbu 

356,407,712 228,242,025 584,649,737 

15  Bodi a Filamu 
Tanzania 
(TFB)  

10,000,000 18,000,000 28,000,000 

16 Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Maendeleo ya 
Jamii ya 
Tengeru 

295,467,040 1,050,000 296,517,040 

17  Baraza la 
Afya ya 
Mazingira 
(EHPC)  

10,880,000 213,074,000 223,954,000 

18 Chuo cha 
Sayansi na 
technologia 
cha Nelson 
Mandela 

509,472,854 5,610,440,000 6,119,912,854 

19  Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Wanyamapori 
(TAWA)  

1,923,629,470 - 1,923,629,470 

20  Bodi ya 
usajili wa mji 

12,800,000 16,250,000 29,050,000 

21  Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Mifugo 

2,720,000 38,176,335 40,896,335 

22  Mfuko wa 
Uwezeshaji 
wa Maendeleo 
ya Madini 
(MDEF)  

41,747,610 389,448,087 431,195,697 

23  Mfuko wa 
Maendeleo ya 
Wanawake 
(WDF)  

69,000,000 710,148,107 779,148,107 

24 Mfuko wa 
Usimamizi wa 

- 491,599,692 491,599,692 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na  Taasisi Chini ya Miezi12 Zaidi ya Miezi12 Jumla (Shs) 

Maafa wa 
Taifa 

25 Mfuko wa 
Uhifadhi wa 
wanyamapori 
Tanzania 

618,000 - 618,000 

26  Baraza la 
Wafamasia  

377,159,108 369,812,763 746,971,870 

27  Mfuko Mkuu 
wa Uhifadhi 
wa Vifaa vya 
Maji (Maji 
Central Store 
Revolving 
Fund) 

243,263,183 369,789,253 613,052,436 

28  Mfuko wa 
Maendeleo wa 
Haki za 
Wapandaji 
(Plant 
Breeders’ 
Right 
Development 
Fund)  

14,432,960 68,383,780 82,816,740 

29  Bodi ya 
Mfuko wa 
Barabara 
(RFB)  

78,798,018 32,210,992 111,009,010 

30  Mfuko wa 
Kukopa 
(Advance 
Fund)  

25,746,725,039 62,832,449,913 88,579,174,952 

31 Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Serikali za 
Mitaa 
(Hombolo) 

288,037,758 783,188,622 1,071,226,380 

32 Mamlaka Ya 
Vitambulisho 
ya Taifa 

124,279,536 28,490,005,702 28,614,285,238 

33 Taasisi ya 
Uthibitisho 
wa Mbegu- 
Tanzania 
Official Seed 
Certification 
Institute 
(TOSCI)  

496,056,290 6,233,271,434 6,729,327,724 

 Jumla ya Madai 135,277,215,99
9 

422,867,433,63
6 

558,144,649,635 
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Viambatisho-Sura ya Nane 

 

Kiambatisho Na. 41: Mapungufu katika ukaguzi wa Matumizi 

Na Kigezo cha 
Ukaguzi 

Hoja Taasisi  Kiasi (Shs)  

1 Kanuni 95(4) 
vya Kanuni za 
Fedha za 2001  

Malipo 
yasiokuwa na 
viambatisho 

Wakala wa 
Nyumba na 
Utafiti wa 
Majengo 
Tanzania 
(NHBRA) 

       63,256,332.00  

      Wakala wa 
Mafunzo ya 
Kimataifa 
(TAGLA) 

       53,067,200.20  

      Mamlaka ya 
Maji safi na 
Maji taka 
Mugango-
kiabakari  

       30,993,000.00  

      Mamlaka ya 
Maji safi na 
Maji taka 
Maswa 
(MAUWASA)  

      152,084,892.00  

      Bodi ya bonde 
la Maji la 
Ruvuma and 
pwani ya kusini  

       44,411,600.00  

      Bodi Ya Mikopo 
ya Serikali za 
Mitaa (LGLB)  

       53,397,500.00  

      Shirika la 
ujenzi la SUMA 

      251,282,989.00  

      Mfuko wa 
Usimamizi wa 
Maafa wa Taifa 

       43,329,000.00  

      Baraza la 
Wafamasia 

       30,095,146.00  

      Baraza la 
Matibabu la 
Tanganyika 
(MCT)  

      394,444,800.00  

      Mfuko wa 
Ukaguzi na 
Usimamizi wa 

       55,638,000.00  
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na Kigezo cha 
Ukaguzi 

Hoja Taasisi  Kiasi (Shs)  

Ushirika 
(Inspection and 
Supervision 
Cooperative 
Fund) 

      Wakala wa 
Barabara 
Vijijini na 
Mijini 
(TARURA) 

       62,004,486.63  

      Taasisi ya 
Mafunzo ya 
Serikali za 
Mitaa 
(Hombolo) 

       16,451,500.00  

      Mamlaka ya 
Maji safi na 
Maji taka 
Wanging’ombe  

       33,266,000.00  

      Bodi ya bonde 
la Maji la 
Pangani  

       64,189,567.00  

      Jumla ndogo     1,347,912,012.83  

2 Kanuni 103 (5) 
vya Kanuni za 
Fedha za 2001 
iliyorekebishwa 
2004 

Masurufu 
yasiyorejeshwa 
kwa muda 
mrefu 

Wakala wa 
Usajili wa 
Biashara na 
leseni (BRELA) 

       42,293,210.00  

      Chuo cha 
Mafunzo ya 
Mifugo  (LITA)  

       63,571,200.00  

      Wakala wa 
Umeme Vijijini 
(REA) 

       37,838,853.00  

      Bodi ya bonde 
la Maji la 
Ruvuma na 
Pwani ya Kusini  

       59,705,000.00  

       Chuo cha 
Uongozi wa 
Mahakama 
(IJA)  

       34,913,451.14  
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Viambatisho-Sura ya Nane 

Na Kigezo cha 
Ukaguzi 

Hoja Taasisi  Kiasi (Shs)  

      Wakala wa 
Utabiri wa Hali 
ya Hewa  (TMA) 

       63,966,035.62  

      Wakala wa 
Utafiti wa 
Miamba (GST) 

       35,166,000.00  

      Mamlaka Ya 
Vitambulisho 
ya Taifa 

       43,494,091.00  

      Jumla ndogo       380,947,840.76  

 3 Kanuni Na. 46 
(3) ya Kanuni 
za Fedha za 
Umma za 2001 
iliyorekebishwa 
2004 

Malipo 
yaliyofanyika 
nje ya bajeti 

Mfuko wa 
Ukaguzi na 
Usimamizi wa 
Ushirika 
(Inspection and 
Supervision 
Cooperative 
Fund) 

      137,807,424.00  

      Mamlaka ya 
Uvuvi wa 
Bahari Kuu 

       53,586,800.00  

      Chuo Cha Utalii 
(NCT) 

       14,364,800.00  

      Bodi ya bonde 
la Maji la 
Pangani  

       26,753,510.00  

      Jumla Ndogo       232,512,534.00  

4 Mkataba wa 
Maelewano 
kati ya RFB and 
OR-TAMISEMI 

Matumizi nje 
ya 
Makubaliano 

Wakala wa 
Barabara 
Vijijini na 
Mijini 
(TARURA) 

      235,697,497.24  

5 Kifungu. 83 
cha Sheria ya 
Kodi, 2008 

Kutokukata 
kwa kodi ya 
zuio 

Wakala wa 
Umeme Vijijini 

       54,922,650.00  

      Shirika la Ulinzi 
la Suma JKT  

       22,256,364.00  

      Wakala wa 
Barabara 
Vijijini na 
Mijini 
(TARURA) 

       11,177,425.84  

      Jumla ndogo        88,356,439.84  



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

 

452 

V
ia

m
b
a
tish

o
 

Viambatisho-Sura ya Nane 

Na Kigezo cha 
Ukaguzi 

Hoja Taasisi  Kiasi (Shs)  

6 Kanuni ya 
manunuzi ya 
Umman Na. 
163 (4) ya 
mwaka 2013 

Manunuzi 
yaliyofanyika 
bila 
kuidhinishwa 
na bodi ya 
zabuni 

 
 
 
Shirika La 
Uzalishaji 
Mzinga 

    2,426,202,301.55  

      Shirika La 
Uzalishajimali 
La Magereza 

      365,741,144.40  

      Mfuko Mkuu wa 
Uhifadhi wa 
Vifaa vya Maji 
(Maji Central 
Store Revolving 
Fund) 

      184,060,400.00  

      Jumla ndogo     2,976,003,845.95  

7 Kanuni ya 
manunuzi ya 
Umman Na. 
244 (1) ya 
mwaka 2013 

Manunuzi 
yaliofanyika 
bila 
kukaguliwa na 
kamati ya 
ukaguzi 

Wakala wa 
Uchimbaji 
Visima na 
Ujenzi wa 
Mabwawa 
(DDCA) 

      319,567,091.05  

      Wakala wa 
Ndege za 
Serikali (TGFA) 

      290,290,792.50  

      Wakala wa 
Umeme Vijijini 

       58,252,377.67  

      Mamlaka ya 
Maji safi na 
Maji taka 
Mugango-
kiabakari  

       31,583,296.15  

      Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Wanyamapori 

       53,348,444.00  

      Wakala wa 
Huduma za 
Misitu Tanzania 
(TFSA) 

      182,316,545.51  

      Jumla ndogo       935,358,546.88  

      Jumla Kuu     6,334,596,141.50  
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Kiambatisho Na. 42: Kazi zilizolipwa kabla ya Kufanyika 
Kipengele 
kwenye 
Bili ya 
Vipimo 

Maelezo ya 
kipengele 

Kipimo Kiasi Kiwango 
cha pesa 
(Sh.) 

Kiasi 
kilicho 
lipwa 

Kiasi 
kilicho 
hakikiwa 

Kiasi 
kilichozidi 

Kiwango 
kilicholipwa 
(Sh.) 

Utofauti 
(Sh.) 

1.4 Ukusanyaji 
na uondoaji 
wa vifaa 
vya ujenzi 

LS 1 5,000,000 1 0.8 0.2 5,000,000 1,000,000 

13.01(a) Suerities LS 1 10,000,000 1 0 1 10,000,000 10,000,000 

13.01(b) Bima ya 
kazi 

LS 1 7,000,000 1 0 1 7,000,000 7,000,000 

13.01(c) Bima ya 
mitambo 

LS 1 5,000,000 1 0 1 5,000,000 5,000,000 

13.01(d) Bima ya 
kugharamia 
upande 
mwingine 
usio kwenye 
mkataba 

LS 1 5,000,000 1 0 1 5,000,000 5,000,000 

1.47 Utoaji wa 
elimu ya 
kujikinga na 
maambukizi 
ya Ukimwi 
kwa 
wafanyakazi 

PS 1 500,000 1 1 0 500,000 - 

37.02(a) Changarawe 
G45 

m3 525 40,000 525 315 210 21,000,000 8,400,000 

37.02(b) Kokoto 
zilizosagwa 
CRR 

m3 1350 80,000 749 0 749 59,920,000 20,000,000 

25.01(c) Ujenzi wa 
mawe 
(stone 
pitching) 

m2 1920 50,000 794.04 0 794.04 39,702,000 22,500,000 

Jumla 153,122,000 78,900,000 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi wa Kiufundi kwa TARURA 

 

  



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

 

454 

V
ia

m
b
a
tish

o
 

Viambatisho-Sura ya Tisa 

 

13.8 Viambatisho-Sura ya Tisa 

Kiambatisho Na. 43: Manunuzi yaliyofanyika bila kuwepo kwa  

Ushindani 

NA  Taasisi na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh.) 

 Fungu Na.12 - Tume ya Huduma za Mahakama 
Manunuzi ya utoaji wa huduma ya kufanya usafi 
na ulinzi ulifanyika bila ya kuwepo kwa 
ushindanishi wa wazabuni wa watoa huduma.  

       9,459,540 

 Fungu Na. 78 - RS Mbeya : 
Sekritarieti iliingia mkataba na TBA 
Na.RAS.007/2016/2017/W/004 kwa ajili ya 
ujenzi wa wadi ya upasuaji, chumba cha 
upasuaji na jengo la kitengo cha kutolea ganzi 
katika hospitali ya rufaa ya mkoa wa Mbeya kwa 
gharama ya Sh.3,982,633,460  bila ya 
ushindanishi wa kumpata mzabuni wa kufanya 
kazi hiyo ya ujenzi wa angalau kushindanisha 
wazabuni watatu.  

  3,982,633,460  

 Fungu Na. 89 - RS Rukwa:  
Malipo ya manunuzi ya Sh. 11,681,600 yalilipwa 
na Sekritarieti kwa watoa huduma bila ya 
ushindanishi wa wazabuni wa angalau nukuu 
tatu. 

     11,681,600 

  Fungu Na. 82 - Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma: 
Sekritarieti iliingia mkataba na  M/S MIST 
Engineering contractors kwa ajili ya ujenzi wa 
wadi ya wazazi katika hospitali ya rufaa ya 
mkoa wa Ruvuma awamu ya pili kwa Sh. 
129,243,237 na ukarabati wa jengo la Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa kwa gharama ya Sh. 303,245,840 

    432,489,077 

 Fungu Na. 90 - Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe: 
Malipo ya manunuzi ya bidhaa na huduma 
mbalimbali zilizofanywa na Sekretarieti ya 
Sh.15,100,000 bila ushindanishi wa nukuu za 
bei. 

     15,100,000 

 Fungu Na. 44 - Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji:  
Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 
ililipa Sh.56,616,297 kwa Safe Travels Limited 
kwa kutoa huduma ya ununuzi wa tikiti za 

     56,616,297 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

  

  
455 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
 

Viambatisho-Sura ya Tisa 

NA  Taasisi na Mapungufu yaliyobainika Kiasi (Sh.) 

ndege bila ya ushindanishi wa kutoa huduma 
hiyo.  

 Fungu Na. 87 - Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera: 
Ofisi ya Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kagera 
ilinunua bidhaa mbalimbali za thamani ya Sh. 
29,684,988 bila kufanyika mchakato wa 
manunuzi shindanishi. 

     29,684,988 

 
Fungu Na. 83 - Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga: 
Manunuzi yenye thamani ya Sh.37,345,446 
hayakupitia katika mchakato wa manunuzi 
shindanishi wa watoa huduma. 

     37,345,446 

 Fungu Na. 95 - Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara: 
Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara ilinunua kazi 
ya zege toka kwa M/S Olotu Trading Co kwa 
Sh.14,187,280 bila ya kutumia nukuu za bei 
toka kwa wazabuni mbalimbali. 

14,187,280  

 Fungu Na. 71 - Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani: 
Manunuzi ya vifaa vya shajara, magurudumu ya 
magari, kompyuta mpakato na bidhaa 
nyinginezo zitumikazo ofisini zenye thamani ya 
Sh. 25,842,695.12 yalifanyika bila ya kuwapo 
kwa ushindani wa wazabuni. 

25,842,695.12  

 
 Jumla 4,615,040,383.12 

    Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2017/2018 

 

Kiambatisho Na. 44: Manunuzi ya bidhaa, Kazi na huduma bila idhini 

ya bodi ya zabuni 
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N
a
. 

Taasisi na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh) 

 
Fungu Na. 41 - Wizara ya Katiba na Sheria: 
Katika ukaguzi wa Wizara hii niliibaini matumizi ya 
manunuzi ya shajara, usafi, magazeti, Kompyuta, 
tikiti za ndege, ulinzi, magari, huduma za mtandao, 
mapazia na kasiki vyenye thamani ya kupata idhini 
ya bodi ya zabuni. 

    223,571,616  

1.  Fungu Na. 73 - Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa: 
Nilibaini ununuzi wa vifaa vya hospitali ya rufaa ya 
mkoa wa Iringa vyenye thamani ya Sh.76,320,342 
kutoka kwa wafamasia binafsi bila kibali cha bodi ya 
zabuni.  

      76,320,342 

2.  Fungu Na. 04 - Ofisi ya Rais - Idara ya usimamizi wa  
nyaraka na Kumbukumbu: 
Nilibaini manunuzi ya vitu mbalimbali yenye 
thamani ya Sh. 16,629,181.04 bila ya idhini ya bodi 
ya zabuni.  

     16,629,181.04  

3.  Fungu Na. 63 - Sekretarieti ya Mkoa wa Geita: 
Nilibaini Sekretarieti imenunua bidhaa na huduma 
mbalimbali zenye thamani ya Sh. 269,923,000 bila 
ya kuidhinishwa na bodi ya zabuni.  

    269,923,000  

4.  Fungu Na. 83 - Sekretarieti ya Mkoa wa  Shinyanga 
Nilibaini Sekretarieti imenunua bidhaa na huduma 
mbalimbali zenye thamani ya Sh. 19,273,660 bila ya 
kupata idhini ya bodi ya zabuni. 

     19,273,660  

5.  Fungu Na. 38 - Jeshi la Wananchi wa Tanzania: 
Nilibaini manunuzi yenye thamani ya Sh. 
151,885,618 ambayo kufanyika kwake hakukupata 
idhini ya bodi ya zabuni kabla ya manunuzi 
kufanyika. 

    151,885,618  

6.  Fungu Na. 63 - Sekretarieti ya Mkoa wa  Geita:  
Nilibaini manunuzi yaliyofanywa na Sekretarieti ya 
thamani yenye thamani ya Sh. 4,083,703,404.73. 
Vilevile, nilibaini kuwa Afisa Masuuli aliidhinisha 
manunuzi ya Sh.3,094,726,090 kwenye mpango wa 
manunuzi wa mwaka ajili ya manunuzi mbalimbali 
ya mwaka yaliyopangwa na Sekretarieti. Kwa hiyo, 
manunuzi ya Sh.988,977,314 hayakuidhinishwa na 
afisa masuuli; vilevile hayakuwa kwenye mpango wa 
manunuzi.  

988,977,314 
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7.  Fungu 28 - Idara ya Jeshi la Polisi 
Nilibaini mikataba mitano ambayo Idara ya Polisi 
imeingia na wazabuni ilifanyika bila kuishirikisha na 
kuidhinishwa na bodi ya zabuni. Mikataba hiyo ni:- 
Mkataba Na. ME.014/2017-2018/PF/W/03 wa Sh. 
470,710,288.32  
Mkataba Na. ME.014/2017-2018/PF/G/15 wa Sh.  
1,237,666,600  
Mkataba Na. ME.014/2016/2017/ PF/G/02  wa Sh. 
285,274,440  
Mkataba Na. ME.014/HQ/2017-2018/PF/ G/30 Lot1 
wa Sh. 1,453,760,000,  
Mkataba Na. ME.014/2016/2017/PF /W/01 wa Sh. 
179,443,131  

    
3,626,854,459.32   

8.  Jumla  5,373,435,190.36 

N
a  

Taasisi na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh) 

 Fungu Na. 41 - Wizara ya Katiba na Sheria: 
Katika ukaguzi wa Wizara hii niliibaini matumizi ya 
manunuzi ya shajara, usafi, magazeti, Kompyuta, 
tikiti za ndege, ulinzi, magari, huduma za mtandao, 
mapazia na kasiki vyenye thamani ya kupata idhini 
ya bodi ya zabuni. 

    223,571,616  

 Fungu Na. 73 - Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa: 
Nilibaini ununuzi wa vifaa vya hospitali ya rufaa ya 
mkoa wa Iringa vyenye thamani ya Sh.76,320,342 
kutoka kwa wafamasia binafsi bila kibali cha bodi ya 
zabuni.  

      76,320,342 

 Fungu Na. 04 - Ofisi ya Rais - Idara ya usimamizi wa  
nyaraka na Kumbukumbu: 
Nilibaini manunuzi ya vitu mbalimbali yenye 
thamani ya Sh. 16,629,181.04 bila ya idhini ya bodi 
ya zabuni.  

     16,629,181.04  

 Fungu Na. 63 - Sekretarieti ya Mkoa wa Geita: 
Nilibaini Sekretarieti imenunua bidhaa na huduma 
mbalimbali zenye thamani ya Sh. 269,923,000 bila 
ya kuidhinishwa na bodi ya zabuni.  

    269,923,000  

 Fungu Na. 83 - Sekretarieti ya Mkoa wa  Shinyanga 
Nilibaini Sekretarieti imenunua bidhaa na huduma 
mbalimbali zenye thamani ya Sh. 19,273,660 bila ya 
kupata idhini ya bodi ya zabuni. 

     19,273,660  

 Fungu Na. 38 - Jeshi la Wananchi wa Tanzania: 
Nilibaini manunuzi yenye thamani ya Sh. 
151,885,618 ambayo kufanyika kwake hakukupata 
idhini ya bodi ya zabuni kabla ya manunuzi 
kufanyika. 

    151,885,618  
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 Fungu Na. 63 - Sekretarieti ya Mkoa wa  Geita:  
Nilibaini manunuzi yaliyofanywa na Sekretarieti ya 
thamani yenye thamani ya Sh. 4,083,703,404.73. 
Vilevile, nilibaini kuwa Afisa Masuuli aliidhinisha 
manunuzi ya Sh.3,094,726,090 kwenye mpango wa 
manunuzi wa mwaka ajili ya manunuzi mbalimbali 
ya mwaka yaliyopangwa na Sekretarieti. Kwa hiyo, 
manunuzi ya Sh.988,977,314 hayakuidhinishwa na 
afisa masuuli; vilevile hayakuwa kwenye mpango wa 
manunuzi.  

988,977,314 

 Fungu 28 - Idara ya Jeshi la Polisi 
Nilibaini mikataba mitano ambayo Idara ya Polisi 
imeingia na wazabuni ilifanyika bila kuishirikisha na 
kuidhinishwa na bodi ya zabuni. Mikataba hiyo ni:- 
Mkataba Na. ME.014/2017-2018/PF/W/03 wa Sh. 
470,710,288.32  
Mkataba Na. ME.014/2017-2018/PF/G/15 wa Sh.  
1,237,666,600  
Mkataba Na. ME.014/2016/2017/ PF/G/02  wa Sh. 
285,274,440  
Mkataba Na. ME.014/HQ/2017-2018/PF/ G/30 Lot1 
wa Sh. 1,453,760,000,  
Mkataba Na. ME.014/2016/2017/PF /W/01 wa Sh. 
179,443,131  

    
3,626,854,459.32  

 

 Jumla  5,373,435,190.36 

 

  

 

 

 Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2017/2018 
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Kiambatisho Na. 45: Malipo ya Bidhaa, Kazi na Huduma bado 

kupokelewa  

N
a  

Taasisi na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh) 

 Fungu Na. 93 - Idara ya Uhamiaji: 
Ilibainika kiasi cha Sh. 145,798,767 
kililipwa GPSA kwa ajili ya kununua Pikipiki 
20 aina ya Honda XL125. Mpaka tarehe 21 
Desemba 2017, GPSA ilikabidhi pikipiki 15 
kati ya 20 zilizokuwa zinahitajika bila ya 
maelezo yoyote kuhusiana na pikipiki 5 
zenye thamani ya Sh 36,449,691.75 
ambazo hadi ukaguzi unamalizika tarehe 
08/01/2019 menejimenti ya Uhamiaji 
Zanzibar bado ilikuwa haijapokea.  

        
36,449,691.75  

 Fungu Na. 39 - JKT 
JKT ililipia fedha kwa ajili ya kununua 
bidhaa kutoka kwa wazabuni mbalimbali 
zenye thamani ya Sh 453,722,383.45. 
Mpaka ukaguzi unamalizika, vifuatavyo 
vilikuwa bado kupokelewa na JKT;  
(a) Trekta aina ya Agri Machinery pamoja 
na vifaa vyake kama “tractor 75hp, 3 
bottom disc plough, Harrow and trailer” 
vyenye thamani ya Sh 66,823,787;  
(b) Sare za Jeshi la polisi aina ya kombati 
zenye thamani ya Sh 209,146,691.52; na  
(c) Sare za kijeshi za thamani ya Sh. 
177,751,904.93. 

      
453,722,383.45  

 Fungu Na. 05 - Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji:  
Yalifanyika malipo kwa ajili ya kununua 
mashine ya ujenzi yenye thamani ya Dola 
za Kimarekani 940,300 (sawa na Sh. 
2,092,167,500). Hata hivyo bado 
haijapokelewa licha ya kwamba malipo 
yalishafanyika. 

2,092,167,500 

 Fungu Na. 26 - Ofisi ya Makamu wa Rais - 
Binafsi: 
Ilibainika kuwa, kiasi cha fedha cha Sh 
1,406,904,741 kilipelekwa GPSA kwa ajili 
ya kununua magari 4 aina ya Toyota 

     
1,406,904,741 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

   

 

 

460 

V
ia

m
b
a
tish

o
 

Viambatisho-Sura ya Tisa 

N
a  

Taasisi na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh) 

Executive VXR Automatic Land Cruiser 
ambayo yalikuwa bado hayajapokelewa 
hadi ukaguzi unamalizika tarehe 30 
Novemba, 2018  

 Fungu Na. 73 - Sekretarieti ya mkoa wa 
Iringa: 
Sekretarieti ilifanya malipo kwa ajili ya 
manunuzi yaliyofanywa na Sekretarieti kwa 
MSD yenye thamani ya Sh 46,435,600 kwa 
ajili ya madawa ya hospitali ya mkoa wa 
Iringa. Ni madawa yenye thamani ya Sh 
43,637,800 tu yalipokelewa; Madawa yenye 
thamani ya Sh 2,797,800  hayakupokelewa; 
na kiasi cha madawa yenye thamani ya Sh 
1,350,000 yalirudishwa kwa muuzaji. Kwa 
hiyo, jumla madawa na vifaa vya hospitali 
ambavyo havijapokelewa vina thamani ya 
Sh 4,147,800.  

4,147,800 

 Fungu Na. 99 - Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi: 
Wizara ililipa GPSA kiasi cha Sh 
500,000,000 kwa ajili ya kununua magari 
mawili aina ya Toyota VX-standard V8 na 
Toyota VX-RV8 kwa gharama ya Sh 
301,827,357.69 na Sh 368,717,413.25, 
mtawalila. Mpaka siku ya kuhitimisha 
ukaguzi, tarehe 4 Oktoba, 2018 magari 
yalikuwa bado hayajapokelewa. 
Pia, nilibaini kiasi cha Sh 19,400,000 
kililipwa kwa kitengo cha uzalishaji wa 
mifugo ya kisasa Mabuki kwa ajli ya kazi ya 
ukarabati wa barabara na maegesho ya 
magari eneo la Soko dogo Mifugo la Kirumi, 
ila kazi ya ukarabati bado haijakamilika. 
hadi ukaguzi unahitimishwa tarehe 24 
Januari, 2019. 

      519,400,000 

 Fungu Na 83 - Sekretariet ya Mkoa wa 
Shinyanga: 
 (a)Sekretarieti imefanya manunuzi ya 
madawa na vifaa vya hospitali toka kwa 
wazabuni mbalimbali yenye thamani ya Sh 
41,670,864 ila hayakupokelewa.  

        
41,670,864 
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N
a  

Taasisi na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh) 

(b) Wakati wa kukagua daftari la 
makusanyo ya hospitali kutoka kwa taasisi 
mbalimbali zilizoingia mkataba na hospitali 
nilibaini Sh 13,610,316 hazijawasilishwa 
kwenye hospitali Kitendo hicho ni kinyume 
na mikataba. 

        
13,610,316 

 Kifungu kidogo Na. 2036 - Ubalozi wa 
Tanzania Algiers - Algeria:  
Nilibaini kwamba malipo kwa ajili ya 
kununua gari lenye hadhi ya balozi lilipiwa 
kwa thamani ya Sh 90,202,303.56 ila bado 
halijapokelewa. 

   
    

90,202,303.56  

 Kifungu kidogo Na. 2040 Ubalozi wa 
Tanzania Tel Aviv - Israel: 
Manunuzi ya samani za kuanzisha Ubalozi 
nchini Israeli zenye thamani ya Sh 
3,750,715 yameshalipiwa ila bado samani 
hazijapokelewa na ubalozi. 

3,750,715 

 Fungu Na. 75 - Sekritarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro 
Manunuzi ya samani za ofisi za thamani ya 
Sh 2,553,500 yamelpwa lakini bado 
hayajapokelewa hadi ukaguzi unaisha 
Januari 2019 
Pia, Sekretarieti ililipa fedha kwa ajili ya 
kununua madawa na vifaa vya hospitali vya 
Sh 76,987,232 kutoka kwa General De 
Pharmacy Ltd. Katika kiasi hicho 
kilicholipwa madawa na vifaa vyenye 
thamani ya Sh 1,100,000 bado 
havijapokelewa.  

3,653,500 

 Fungu Na. 84 - Sekretariet ya Mkoa wa 
Singida: 
Sekretarieti ililipa Sh 536,263,770 kwa ajili 
ya kununua vifaa vya kitengo cha 
wagonjwa mahtuti, vifaa vya mochwari, na 
vitu vinginevyo. Vifaa vyenye thamani ya 
Sh 139,649,300 vilipokelewa ambapo vifaa 
vyenye thamani ya Sh 396,614,470 vilikuwa 
bado kupokelewa hadi ukaguzi unamalizika 
Januari, 2019  

396,614,470 

 Fungu Na. 28 - Jeshi la Polisi 
Nilibaini malipo yamelipwa na Polisi kwa 
M/s O’neil Sh 92,104,000 kwa ajili ya 

92,104,000 
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N
a  

Taasisi na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh) 

manunuzi ya vishikio 2000 vya filimbi 
pamoja na mikanda 2000 ili vipelekwe 
ghala kuu la polisi. Bidhaa hizo bado 
hazijapokelewa.  

 Fungu 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha: 
Nilbaini malipo mbalimbali yaliyolipwa na 
Sekretarieti kwa MSD kwa ajili ya manunuzi 
ya x-ray ya kidijitali kwa matumizi ya 
hospitali ya Mount Meru yenye thamani ya 
Sh 202,151,600. Mpaka tarehe 31/12/2018, 
bado vifaa vilikuwa havijapokelewa 

202,151,600 

 Jumla    
5,356,549,884.7

6 

       Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2017/2018 

Kiambatisho Na. 46: Manunuzi toka kwa Wazabuni wasioidhinishwa 

Na  Taasisi na Hoja zilizobainika   Kiasi (Sh) 

 Fungu Na. 73 - Sekretarieti ya Mkoa 

Iringa: 

Sekretarieti ilinunua madawa na vifaa 

vya Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa 

Iringa vyenye thamani ya Sh. 

32,477,200 kutoka kwa mfamasia 

binafsi bila kuwa na kibali 

kinachoonesha kuwa havipo kwenye 

stoo ya MSD 

32,477,200 

 Fungu Na. 86 - Sekretarieti ya  

Sekretarieti ilinunua vitu vyenye 

thamani ya Sh.27,261,599 kutoka kwa 

mzabuni nje ya GPSA bila ushahidi wa 

vitu hivyo kutokuwepo kwenye stoo za 

GPSA.  

27,261,599 
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 Fungu 83 Sekretarieti ya Mkoa 

Shinyanga 

Sekretarieti ilinunua madawa na vifaa 

vya Hospitali toka kwa Bahari pharmacy 

Ltd vyenye thamani ya Sh. 8,555,400 

bila kuwa na kibali au ushahidi kuwa 

havipo kwenye Stoo za Bohari ya 

Madawa (MSD).  

        8,555,400  

 Fungu Na. 38 Jeshi la Wananchi wa 

Tanzania:  

Katika kupitia zabuni za mikataba 

miwili ya ujenzi yenye thamani ya Sh 

432,664,343,882.68 nilibaini kuwa 

wakandarasi waliopewa zabuni hizo 

walikuwa hawajasajiliwa na Bodi ya 

Usajili wa Makandarasi (CRB); zabuni 

hizo ni kama ifuatavyo; 

Zabuni ya ujenzi wa mgahawa na jiko 

katika makao makuu ya muda ambayo 

alipewa M/S Global Space East Africa 

Ltd kwa gharama ya Sh 897,216,967.68.  

 Pia, Mkandarasi huyo alipewa kazi 

TPDF kujenga makao makuu ya muda 

ya Jeshi eneo la Msalato Dodoma kwa 

gharama ya Dola za Kimarekani 

1,993,676.30 (sawa na Sh. 

431,767,126,915) 

432,664,343,882.68 

 

 

 Fungu Na. 95 Sekretarieti ya Mkoa  

Manyara: 

Sekretarieti imefanya manunuzi ya 

shajala yenye thamani ya Sh. 5,301,796 

kutoka kwa watu binafsi bila ya 

uthibitisho wa kutokuwepo katika stoo 

za GPSA. 

5,301,796 
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Kiambatisho Na. 47: Bidhaa na Huduma ambazo hazikukaguliwa  

  Jumla  432,737,939,877.68 

Na. Taasisi - Hoja ya ukaguzi iliyobainika Kiasi (Sh) 

1.  Fungu Na. 91 - Tume ya Kudhibiti Madawa ya 

Kulevya: 

Ukaguzi ulibaini kuwa Tume ya kudhibiti 

Madawa ililipia matengenezo ya magari sita 

kwenye karakana binafsi bila ya kukaguliwa na 

TEMESA kabla na baada ya matengenezo hayo 

magari yenyewe ni STK 9483, STK 7086, DGW 

181, DFP 7321, STK 9483 na DFP 7321. 

 14,434,590.00  

2.  Fungu Na. 39 - JKT: 

Matengenezo ya magari ya JKT yalifanyiwa 

matengenezo bila ya kukaguliwa na TEMESA 

kabla na baada kutengeneza. 

110,732,639.00  

3.  Fungu Na. 26 - Ofisi Binafsi -ya Makamo wa 

Rais 

Manunuzi ya shajara na samani zenye thamani 

ya Sh 172,982,570 bila kukaguliwa na Kamati ya 

Ukaguzi na Mapokezi. 

 172,982,570. 

4.  Fungu Na. 31 Makamo wa Rais 

Manunuzi yalifanyika bila ya kukaguliwa na 

Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi ya Bidhaa na 

Huduma. 

 94,449,596.00  

5.  Fungu Na. 73 - Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  

Hospitali ya Mkoa wa Iringa ilinunua Madawa na 

Vifaa vya Hospitali na kuingizwa kwenye Leja ya 

Stoo bila ya kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na 

Mapokezi. 

         

60,103,106.00  

6.  Fungu Na. 54 - Sekretarieti ya Mkoa wa 

Njombe 

 14,631,008.00  
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Nimebaini Sekretarieti ilinunua bidhaa zenye 

thamani ya Sh 14,631,008, ambazo zilinunuliwa 

bila kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na 

Mapokezi. 

7.  Fungu Na. 40 - Mahakama ya Tanzania 

Manunuzi ya printa tatu, compyuta tatu, vifaa 

vya compyuta, nguo za majaji na vifaa 

vinginevyo vyenye thamani ya Sh 29,456,013.47 

bila ya kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na 

Mapokezi. 

    29,456,013.47  

8.  Fungu Na. 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 

Matengezo ya Magari yalifanyika yenye thamani 

ya Sh. 2,500,838 bila ya kukaguliwa na TEMESA 

kabla na baada ya kutengenezwa  

2,500,838 

9.  Fungu Na. 75 - Sekretarieti ya Mkoa wa 

Kilimanjaro; 

Sekretarieti ilinunua bidhaa na huduma zenye 

thamani ya Sh 10,823,610 kwenye akaunti ya 

amana zilipokelewa ya bila ya kukaguliwa na 

kamati ya Ukaguzi na Mapokezi.  

10,823,610 

10.  Fungu Na. 84 - Sekretarieti ya Mkoa wa 

Singida:  

Matengenezo ya jenereta la hospitali yalifanyika 

kwa Sh 4,642,100 bila ya kukaguliwa na TEMESA 

kabla na baada matengenezo kufanyika.  

4,642,100  

11.  Fungu Na. 48 - Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi: 

Ukaguzi ulibaini manunuzi yaliyofanyika yenye 

thamani ya Sh -230,012,082.47 bila ya 

kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi.  

514,756,070.47 

12.  Fungu Na 52 - Wizara ya Afya, Maendeleo ya  

Jamii, Jinsia; Matengenezo ya magari 

mbalimbali ya thamani ya Sh 20,272,603 bila ya 

kukaguliwa na TEMESA kabla na baada 

kutengenezwa. 

20,272,603  
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Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2017/2018 

13.  Fungu Na. 70 - Sekretarieti ya Mkoa Arusha 

Matengenezo ya magari ya Sekretarieti ya Sh 

29,477,378 yamefanyika baada ya kununua 

vipuli kutoka kwa mzabuni Deusy Auto Parts bila 

ya kukaguliwa na TEMESA kabla na baada ya 

matengenezo. 

29,477,378  

14.  Fungu Na. 43 - Wizara ya Kilimo: 

Wizara ililipia Sh. 10,183,092.58 kwa ajili ya 

matenegenzo ya gari bila ukaguzi kufanywa na 

TEMESA. 

10,183,092.58 

15.  Jumla  628,364,144.05 
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Kiambatisho Na. 48: Bidhaa na Huduma zilizo nunuliwa bila uwepo wa 

mikataba 

    
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2017/2018  

Kiambatisho Na. 49: Mapungufu yaliyojitokeza katika mchakato wa 

Manunuzi, Mikataba na Utekeleaji wa Miradi  

Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

1 Fungu Na. 93 - Idara ya Uhamiaji: 

• Kipindi halali cha maombi ya zabuni 

hakikuzingatiwa, na kusababisha 

zabuni kushindwa kutolewa licha ya 

kwamba taarifa ya kusudio la 

kuwapatia zabuni wazabuni 

walioshinda ilishatolewa mnamo 

1,600,886,562 

 NA  Taasisi na Maelezo ya kasoro zilizobainika  Kiasi  (Sh) 

Fungu Na. 57 - Wizara ya Ulinzi na Kujenga Taifa:

Mnamo mwaka 2014 Jeshi la Ulinzi na Kujenga Taifa

liliingia mikataba 70 kati yake na watu binafsi,

halimashauri za vijiji, taasisi mbalimbali kwa ajili ya

ujenzi wa minara ya mawasiliano kwa makubaliano ya

kodi ya mwaka ya Sh 255,280,000. Hata hivyo, nilibaini

kuwa, katika mikataba 70 iliyoingiwa mikataba miwili

haijasainiwa nayo ni;

(a) CCM, kodi ya  Sh 2,000,000 kwa mwaka

(b) Halmashauri ya Mji wa Mwanga, kodi ya Sh 3,600,000

kwa mwaka.

Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa wizara ililipa fedha

kwa ajili ya kununua magari matano (5) kutoka Toyota 

Tanzania ltd yenye thamani ya Sh 904,885,775 bila ya

kuwepo mkataba.

         904,885,775 

Fungu Na. 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi:

Sekretarieti ililipa wazabuni kwa manunuzi ya bidhaa

pamoja na huduma mbalimbali yenye thamani ya Sh

8,920,515 bila ya kuwapo kwa mkataba.

Fungu Na. 33 - Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Maadili ya

Watumishi wa Umma:

Sekretarieti iliilipa TBA Sh 55,200,000 kwa ajili ya kodi

ya pango kuanzia Julai 2017 hadi Juni 2018 bila ya

kuwepo kwa mkataba. Ila mkataba umesainiwa baada ya

mwaka kupita yaani tarehe 24 Agosti, 2018 ambapo

malipo yalifanyika tarehe 10/05/2018.

Fungu Na. 75 - Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro:

Sekretarieti ilifanya manunuzi ya bidhaa na huduma

zenye thamani ya Sh 9,467,560 bila ya kuwapo mkataba

wowote.

            9,467,560 

Fungu Na. 52 - Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,

Jinsia:

Manunuzi ya Bidhaa na Huduma yenye yalifanyika kutoka

kwa wazabuni mbalimbali ya thamani ya Sh 190,693,491

pasipo kuwapo kwa mkataba wowote na Wizara.

Jumla    1,174,767,341 

4.       

         190,693,491 

1.       

            5,600,000 

2.                    8,920,515 

3.                  55,200,000 
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

tarehe 2/10/2017. Hii ilitokea baada 

ya bodi ya zabuni ya mkoa wa 

Zanzibar iliyokasimiwa ilimuomba 

Katibu Mkuu atoe idhini ili mikataba 

isainiwe. Idhini hiyo iliombwa tarehe 

27/10/2017; ambapo mpaka tarehe 

11/4/2018 idhini ilikuwa bado 

haijatolewa, na ikawa nje ya muda 

halali wa maombi ya zabuni. Zabuni 

zilizoshindikana katika katika muda 

wa maombi ya zabuni ni; 

• Zabuni Na. ME/014/ZRDTB/2016-

2017/W/01 yenye gharama ya Sh. 

222,749,062.80  

• Zabuni Na. ME/014/ZRDTB/2016-

2017/W/02 ya gharama yenye Sh 

667,157,958, 

• Zabuni Na ME/014/ZRDTB/2016-

2017/W/04 ya gharama yenye Sh 

543,353,580,  

• Zabuni Na -2017/G/14, ya gharama 

ya Sh 167,625,962.  

2  Fungu Na. 93 - Idara ya Uhamiaji: 

Nilibaini kuwapo kwa kazi ya mkataba wa 

“e-immigration system”, ambapo 

mkataba uliombwa haukuweza 

kupatikana. Hivyo, mkataba huo 

haukuweza kukaguliwa. Kutopatikana 

kwa mkataba huo, siwezi kutoa uhakika 

wa kwamba masuala ya Ki-TEHAMA 

katika maeneo ya utendaji, usiri na 

usalama.  

0 

3(a) 

 

Fungu Na. 57 - Wizara ya Ulinzi na 

Jeshi la Kujenga Taifa (MODNS): 

1,579,347,018 
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

(3b) 

 

 

 

 

 

 

 

 

Nilibaini mapungufu yafuatayo katika 

manunuzi ya magari manane (8) yenye 

thamani ya Sh 1,579,347,018: 

(i) MODNS ilinunua magari matano 

kutoka M/S Toyota Tanzania Ltd 

yenye thamani ya Sh. 904,885,775 

bila ya kuwa na mkataba halali kama 

Kanuni ya 233 ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma za 2013. Baada ya kutoa 

hoja manejimenti ilileta mikataba ya 

magari matatu ila mikataba ya 

magari matano yenye thamani ya Sh 

904,885,775 haikuweza kupatikana.  

(ii) Magari manane (8) yalilipiwa kwa 

ajili kununuliwa mwezi wa Mei 2018. 

Katika magari hayo, magari matatu 

(3) ya thamani ya Sh 423,114,647 

yalikuwa bado hayajapokelewa hadi 

mwezi wa Oktoba, 2018. Pia, 

nilibaini kuwa VAT ya Sh 

110,928,099.36 inayohusiana na 

magari mawili aina ya “Land Cruiser 

Prado VX-L na Land Cruiser hard top” 

ilikuwa bado haijalipiwa.  

Fungu Na. 57 - Wizara ya Ulinzi na 

Jeshi la Kujenga Taifa : 

Manunuzi ya shajara, mafuta, 

magurudumu, na magari yalifanyika 

kidogo kidogo ili kukwepa njia ya 

manunuzi iliyosahihi. Thamani ya 

manunuzi hayo ni Sh 3,923,167,650.36. 

Kwa mfano tarehe 08/02/2018 hadi 

19/4/2018 Wizara ilifanya manunuzi sita 

(6) ya magari thelathini (30), 

magurudumu na na vitu vinginevyo 

1,096,653,104  
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

4 Fungu Na. 87 - Sekretarieti ya Mkoa wa 

Kagera 

Sekretarieti iliingia mikataba matano na 

SUMA JKT kwa Sh 1,484,346,853 kwa ajili 

ya kujenga na kukarabati ofisi za serikali 

na nyumba za wafanyakazi na Mapungufu 

yafuatayo yalibainika; 

(i) Sekretarieti ilipokea kiasi cha Sh 

1,642,000,000 lakini ililipa mkataba 

na Suma JKT wa Sh 1,484,346,853, 

Katika fedha hiyo, Sh 47,147,123 

zililipwa TBA zikabakia Sh 

110,506,024 ambazo hazikupangiwa 

kazi hadi ukaguzi unafanyika 

Septemba, 2018. 

(ii) Sekretarieti ilimlipa Mkandarasi 

Sh 1,800,000 kwa hati ya madai 

No.1 kwaajili ya matengenezo ya 

nyumba ya Mkuu wa Wilaya ya 

Bukoba huku kipengele C kikitaka 

kuweka gata za maji na tenki bila 

kufanyika kwa kazi. 

(iii) Hati ya madai Na. 1 ya 

kutengeneza nyumba ya Mkuu wa 

Wilaya ya Biharamulo, 

Mkandarasi alilipwa Sh 6,816,805 

bila ya kazi kufanyika. 

119,122,829 

  

5 Fungu Na. 47 - Sekretarieti ya Wkoa wa 

Simiyu: 

Sekretarieti iliingia mkataba Na. 

RAS/SMY/2016-2017/W/04 na Wakala wa 

Majengo Tanzania (TBA) kwa ajili ya 

kusanifu na kujenga hospitali ya rufaa 

eneo la Nyaumata, mkoa wa Simiyu, kwa 

gharama ya Sh.1,191,721,678. Mwisho 

wa mkataba ulikuwa tarehe 4/11/2017. 

1,191,721,678  
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

Mnamo tarehe 12/11/2018 ukaguzi 

ulibaini kuwa jengo lilikua limeisha na 

linatumika; ila lilikua na mapungufu 

yaliyotakiwa kurekebishwa na 

mkandarasi. Mapungufu yaliyopo katika 

jengo ni:  

Mvua ikinyesha, maji yanavuja kwenye 

paa na kwenye veranda na kujaa kwenye 

vyumba; ambapo madhara yake 

yanaweza ni pamoja na kuharibu nyaraka 

na jengo kwa ujumla. 

6 Fungu Na. 33 - Ofisi ya Rais Tume ya 

Maadili  

Sekretarieti ilifanya malipo kwenye 

mabadiliko yaliyofanywa katika mkataba 

yanayozidi asilimia 15 ya mkataba wa 

kiasi cha Sh 4,880,922.50 kwa ajili ya 

Ardhi na Majengo. Hii ni sawa na asilimia 

25 ya gharama yote ya mkataba wa Sh 

19,523,690 kinyume na Kanuni ya 61 (4) 

ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2013 

ambayo inasema mabadiliko ya mkataba 

yasizidi asilimia 15 bila kupitishwa na 

mamlaka za bajeti. 

4,880,922.50 

7 Fungu Na. 78 - Sekretarieti ya Mkoa wa 

Mbeya:  

Sekretarieti iliingia mkataba na TBA kwa 

Sh 3,982,633,460 kwa mkataba 

Na.RAS.007/2016/2017/W004 kwa ajili 

ya ujenzi wa wadi ya upasuaji na kitengo 

cha kutia kaputi katika Hospitali ya Rufaa 

ya Mkoa wa Mbeya. 

Nilibaini kuwapo kwa ushauri uliofanywa 

na Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuhusu 

uwepo wa Usalama wa Kiutendaji kama 

inavyotakiwa kwa ajili ya kuwa na 

3,982,633,460 
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

uhakika wa kuitekeleza kazi kwa 

kuzingatia Kanuni ya 29 ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 na 

aya ya 54.1 ya masharti ya ujumla ya 

mkataba GC.  

8 Fungu Na. 04 - Ofisi ya Rais - Idara ya 

Usimamizi wa Nyaraka na 

Kumbukumbu:  

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa ofisi 

iliingia mkataba na. 

IE/043/RAM/2016/17/01 wa Sh 

226,662,218.38 bila ya kuwapo kwa 

Usalama wa Kiutendaji na Bima kama 

inavyohitajika na “clause 14.1” ya 

masharti ya jumla ya mkataba wa ujenzi 

wa ukarabati katika jengo la Makao Mkuu 

Upanga.  

226,662,218.38 

9 Fungu Na. 27 - Msajili wa vyama vyama 

vya siasa. 

Katika kupitia mikataba ya huduma za 

ulinzi, usafi na utenegezaji wa vifaa vya 

ofisi ilibainika kuwa wazabuni waliokosa 

zabuni hawakupewa nafasi ya kutoa 

malalamiko au kusikilizwa kabla ya 

kumpa mzabuni aliyeshinda kama 

inavyotakiwa na Kifungu cha 60(3) cha 

Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

2011(kama ilivyorekebishwa mwaka 

2016) kwa wazabuni wanne kwa kiasi cha 

Sh 39,984,989.28. Menejimenti 

haikutenda haki kwa wazabuni 

waliokosa. 

39,984,989.28 

10 Fungu Na. 98: Wizara ya Ujenzi, 

Usafirishaji na Mawasiliano: 

Katika ukaguzi wa mwaka huu wa 

ukaguzi, imebainika kutokuwapo kwa 

107,672,859,389  
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

utekelezaji wa kutosha wa makubaliano 

ya kifedha yaliyofanyika kati ya Wizara 

na Bodi ya Wadhamini ya NSSF kwa ajili 

ya Ujenzi wa Daraja la Kigamboni (Daraja 

la nyerere) pamoja na barabara zilizo 

karibu na daraja mnamo tarehe 

20/11/2014. Katika kusoma faili la mradi 

wa ujenzi wa Daraja la Kigamboni nibaini 

mapungufu yafuatayo: 

(a) Madai ya muda mrefu kutoka NSSF ya 

Sh 107,672,859,389 ambayo 

yametokana na asilimia 40 ya 

Sh.234,805,081,348.68 (sawa na Sh 

93,922,032,539.47) pamoja na Sh 

13,750,826,850 ambazo zililipwa 

NSSF kama fidia kwa walioathirika na 

mradi wa daraja hilo kwa 

makubaliano kwamba zitarejeshwa 

NSSF na Wizara kwa niaba ya serikali. 

(b) Daraja la Kigamboni limeanza 

kufanya kazi bila ya kuwapo mkataba 

wa makubaliano kati ya Wizara na 

NSSF. Kwa hiyo, NSSF inaendesha 

shughuli za daraja la kigamboni bila 

kuwapo kwa mkataba wowote, na 

haijulikani ni lini daraja hilo 

litakabidhiwa kwa Wizara kwa niaba 

ya Serikali.  

11 Fungu 71 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Pwani 

Ukaguzi ulibaini kuwa Sekretarieti 

iliingia mkataba na meneja wa Kanda wa 

National Service Construction 

Department (Eastern Zone) mnamo 

19/06/2018, kwa ajili ya kupanua na 

kuboresha hospitali ya Tumbi kwa Sh 

305,313,377 
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

610,626,754. Hatahivyo kutokana na 

majadiliano yaliyofanyika tarehe 

06/06/2018 malipo ya awali iliafikiwa 

kurekebisha kutoka kiasi cha asilmia 15 

kilichomo kwenye masharti maalumu ya 

mkataba asilimia 50% ya bei ya mkataba. 

Hii ilisababisha malipo ya awali yawe Sh 

305,313,377 ambacho ni kiwango 

kikubwa kubadilishwa kwenye mkataba, 

kinyume na matakwa ya Kifungu cha 

76(2) (b) cha Sheria ya Manunuzi ya 

Umma Na.7 ya 2011 (iliyorekebishwa 

mwaka 2016) kinazuia kufanya 

mabadiliko makubwa kwenye vigezo na 

masharti ya mkataba na nyaraka za 

zabuni.  

12 Fungu Na. 23 - Mhasibu Mkuu wa 

Serikali 

(a)Nilibaini ongezeko la bei kwenye 

mkataba kutokana na ucheleweshaji wa 

malipo ya mkataba kwenye “Interim 

certificate no.12” yenye madai ya Sh 

961,195,438 ya Mkataba Na.  

IE/031/2014-15/HQ/W/01; ambapo 

imeongezeka kwa Sh 307,119,042 kama 

riba ambayo ingeweza kuepukwa kama 

malipo yangefanyika ndani ya siku 28 

tangu madai yalipoidhinishwa. 

307,119,042 

(b) Katika mapitio ya zabuni kwa mwaka 

huu wa fedha nimebaini kuwa, kipindi 

halali cha maombi ya zabuni 

hakikuzingatiwa na ofisi ya Mhasibu Mkuu 

katika kutoa mikataba mitatu baada 

muda wake kupita. Zabuni hizo ni;  

(a) Zabuni Na. IE/031/2016-2017/HQ/ 

C/14 kwa gharama ya Sh 500,000,000 

2,496,848,586.13 
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

(b) Zabuni Na. IE/031/2017-2018/HQ/ 

NC/14 kwa gharama ya Sh 

1,360,465,011.13  

(c) Zabuni Na. IE/031/2016-2017/HQ/C 

/08 kwa gharama ya Sh 

636,383,578.00 

13 Fungu Na. 28: Idara ya Polisi  

Wakati wa ukaguzi, nimebaini tathmini 

na utoaji wa tenda haukufanyika vizuri 

kwenye manunuzi ya vitu virefu na viatu 

vya kawaida vya kijeshi (boots) kwa ajili 

ya jeshi la polisi vya thamani ya Sh 

104,400,000. Katika zabuni hii alipewa 

M/s J.M General Supplies kwa bei nukuu 

Na.ME.014/2017/2018/PF/G/30, ili 

kusambaza mita 10,000 za kitambaa 

cheupe cha Kimarekani kwa Sh 

67,280,000. Malipo yalifanyika 21 June 

2018 kwa TISS Na. 50006310. Hata hivyo, 

ukaguzi wa nyaraka za manunuzi ulibaini 

mapungufu yafuatayo kwenye taratibu 

za manunuzi: 

(i) Kati ya makampuni 3 yaliyoomba 
zabuni (J.M General Supplies, Calmax 
Traders na Lugoba Enterprises), mawili 
yanamilikiwa na mtu mmoja na 
Menejimenti ya Polisi ilifanya hivyo ikiwa 
inajua. 

Katika zabuni hii, haki haikutendeka 

kwa kuwa M/s Lugoba Enterprises 

Limited alishindanishwa na makampuni 

mawili ya mtu mmoja. 

(ii)Jeshi la Polisi lina wazabuni 

mbalimbali katika orodha ya wazabuni 

wenye sifa za kupewa kazi, lakini 

menejimenti iliamua kupeleka maombi 

171,680,000 
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Na Taasisi, Udhaifu yaliyobainka  Kiasi (Sh) 

kwa makampuni matatu ambapo 

makampuni mawili yanamilikiwa na mtu 

mmoja.  

 Jumla  119,228,294,260.45 
  Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2017/2018  

Kiambatisho Na. 50: Miradi ya Ujenzi Iliyochelewa Kukamilika 

S/N Maelezo ya Miradi Iliyochelewa Shs 

1 Kifungu Na. 98 - Wizara ya Ujenzi: 

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa mnamo tarehe 

15/01/2018 Wizara iliingia mkataba na National 

Construction Council (NCC) kwa mkataba Na. 

10006/2017-2018 wa Sh 115,081,088 kwa ajili ya 

huduma ya ushauri ya kujua gharama za ujenzi wa 

barabara kwa kiwango cha lami katika nchi ya 

Tanzania ambao ulianza baada tu ya kutiwa saini. 

Mkataba huo ulikuwa ni wa siku 35. Ukaguzi wa 

mkataba huo ulionesha kuwa ripoti ya ushauri 

haikutolewa licha ya nyongeza ya muda wa mkataba 

huo hadi tarehe 25/05/2018 ambayo inaonesha 

kuwa huduma hiyo ya ushauri ilikua bado 

haijafanyika kinyume na matakwa ya mkataba. 

   

115,081,088.00  

2 Fungu Na. 90 - Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe: 

Sekretarieti iliingia mkataba Na. 

RAS/026/2016/2017/CR/05 na TBA kwaajili ya 

awamu ya I ya jengo la Mkuu wa Mkoa wa Songwe ni 

gharama ya Sh 1,874,115,000 ambayo ilitakiwa iishe 

ndani ya miezi sita (6). Siku ya kuanza kazi ilikuwa 

tarehe 29/06/2017 na kumalizika 29/12/2017 

(iliyorekebishwa kuwa 30/06/2018). Nilibaini kuwa, 

kiasi cha Sh 1,543,549,556.73 zilishalipwa kwa 

“Cheti cha muda cha malipo 01 hadi 04”. Katika 

kutembelea eneo la kazi mnamo tarehe 12/12/2018 

utekelezaji wa mradi kazi yenye thamani ya Sh 

992,609,128 zilikuwa hazijamalizika ikilinganishwa 

na makadirio ya gharama za ujenzi kwenye mkataba 

tangu mkataba ulipoisha tarehe 30/6/2018. 

 1,874,115,000 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

  

  
477 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
 

Viambatisho-Sura ya Tisa 

3 Fungu Na. 74 - Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma: 

TBA ilichelewa kukamilisha ukarabati wa jengo la 

Hospitali ya Rufaa ya Mkoa wa Kigoma kwenye 

chumba cha Wafamasia, chumba cha upasuaji, na 

wodi na.10 kwa gharama ya Sh 299,998,364.40. 

Muda wa mkataba ulikuwa miezi mitatu, ambapo 

TBA iliongezewa muda wa miezi miwili ulioisha 

tarehe 30/11/2017. Mpaka mwezi wa Desemba 2018 

kulikuwa na ucheleweshaji wa siku 361. TBA 

ilitakiwa itozwe gharama za ucheleweshaji huo 

lakini Sekretarieti haikutoza gharama hiyo ambayo 

ni asilimia kumi (10%) ya mkataba. Nilibaini kuwa 

TBA ilikusanya cheti cha malipo ya awali tu chenye 

thamani ya Sh. 42,532,442 huku ikiacha kazi yenye 

thamani ya Sh 257,465,922.40 ikiwa haijafanyika.  

   

299,998,364.40  

4 Fungu Na. 47 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu: 

Nilibaini kuwa, mnamo tarehe 4/5/2018 

Sekretarieti iliingia Mkataba Na. RAS/SMY/2016-

2017/W/06 na TBA wa Sh 841,540,642.50 kwa ajili 

ya kusanifu na kujenga nyumba kumi (10) za makazi 

za maafisa waandamizi Bariadi, Simiyu na mwisho 

wa mkataba ilikuwa 4/11/2017. Tarehe 12/11/2018 

mradi ulipotembelewa ilibainika kuwa ni nyumba 

tatu (3) tu zilizokuwa tayari, na nyumba saba (7) 

zenye thamani ya Sh 589,078,448 zilikuwa bado 

hazikamilika. Kwa hiyo mradi huo umechelewa kwa 

zaidi ya mwaka mmoja, kinyume na masharti na 

vigezo vilivyowekwa kwenye mkataba. Hakuna 

muda wa nyongeza uliotolewa wala sekretarieti 

haikudai tozo yoyote kutokana na TBA 

kuchelewesha mradi.  

589,078,450 

 Jumla  2,878,272,902.4 
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Kiambatisho Na. 51: Vifaa vilivyonunuliwa bila kuingizwa kwenye vitabu 

Na Taasisi na Mapungufu yaliyobainika  Kiasi (Sh)  

1.  

Fungu Na. 39 – JKT: 

JKT ilinunua mafuta yenye thamani ya Sh 

64,173,234; Mafuta hayo yalitumika bila ya 

kuingizwa kwenye Kitabu cha Taarifa za 

Mwenendo wa Gari  

     64,173,234 

2.  

Fungu Na. 14 - Idara ya Jeshi la Zima Moto: 

Manunuzi ya Mafuta yenye thamani ya Sh 

200,739,640 hayakuingizwa kwenye Leja.  

 200, 739,640  

3.  

Fungu Na. 37 Ofisi ya Waziri Mkuu: 

Manunuzi ya Bidhaa mbalimbali yenye thamani 

ya Sh 66,232,900, hayakuingizwa kwenye Leja 

ya Stoo ili kuonyesha upokeaji na utoaji kutoka 

kwenye Stoo  

     66,232,900  

4.  

Fungu Na. 04 Ofisi ya Rais - Idara ya Usimamizi 

wa Nyaraka na Kumbukumbu (RAMD) 

Vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh 

59,186,076.17 vilinunuliwa bila matumizi 

kuingizwa kwenye Leja za Stoo  

     

59,186,076.17  

5.  

Fungu Na. 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza: 

Sekretarieti ilinunua mafuta yenye thamani ya 

Sh 27,189,131 lakini mapokezi na matumizi 

yake hayakuingizwa kwenye Leja ya Stoo. 

     27,189,131  

6.  

Fungu Na. 83 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Shinyanga: 

Sekretarieti ililipa Sh 22,339,500 kwa 

Wazabuni mbalimbali kwa ajili ya manunuzi ya 

vifaa vya ofisi na mafuta, lakini havikuingizwa 

kwenye Leja ya Stoo. Mafuta pia 

     22,339,500  
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hayakuingizwa kwenye Kitabu cha mwenendo 

wa Gari. 

7.  

Fungu dogo Na. 2003 Ubalozi wa Tanzania 

Cairo-Misri. 

Nilibaini manunuzi ya mafuta ya dizeli ya Sh 

9,690,614.48 (EGP.76,642) ambayo 

hayakuingizwa kwenye Leja ya Stoo. 

9,690,614.48 

8.  

Fungu Na. 88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es 

salaam 

Nilibaini manunuzi ya Bidhaa na Huduma ya Sh 

28,035,396 ambayo hayakuingizwa kwenye 

Leja ya Stoo. 

28,035,396 

9.  

Fungu Na. 75 Sekretarieti ya Mkoa wa 

Kilimanjaro 

Nilibaini Sekretarieti ilinunua bidhaa zenye 

thamani ya 7,220,000 kutoka kwa Wakala wa 

Manunuzi ya Serikali (GPSA) lakini 

hazikuingizwa kwenye Leja za Stoo. 

7,220,000 

10.  

Fungu Na. 79 Sekretarieti Morogoro 

Sekretarieti ilininunua Mafuta yenye thamani 

ya Sh 9,286,480 kwa ajili ya magari ili 

kutekeleza majukumu mbalimbali lakini 

hayakuingizwa kwe Leja ya Stoo. 

9,286,480 

11.  

Fungu dogo Na. 2026 Ubalozi wa Tanzania 

Kigali - Rwanda 

Wakati wa ukaguzi nilibaini manunuzi ya Vifaa 

toka kwa wazabuni mbalimbali yenye thamani 

ya Frw.92,616,837.41 ambayo ni sawa na Sh 

3,975,650 ambayo hayakuingizwa katika leja 

3,975,650 
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Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2017/2018 

 

Kiambatisho Na. 52: Mapungufu yaliyobainishwa na Mhakiki Mali 

NA Fungu  Maelezo ya hoja  Kiasi (Sh)  
Bakaa ya vifaa isiyohamishwa 6,913,309.28  
40 Mahakama ya Tanzania 6,913,309.28  
 Jumla Ndogo 6,913,309.28  
Upokeaji wa vifaa usio na nyaraka za kutosha 

 

 
40 Mahakama ya Tanzania 13,515,700.00 

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 3,491,000.00 

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 69,993,227.00 

48 Wizara ya Ardhi,Nyumba na Maendeleo 46,524,000.00 

53 Wizara ya Afya, Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

985,000.00 

69 Wizara ya mali Asili na Utalii 625,400.00 

93 Idara ya Uhamiaji 1,070,000.00  
 Jumla Ndogo 136,204,327.00  
Ugawaji wa vifaa usio na nyaraka za kutosha 

 

 
40 Mahakama ya Tanzania 2,508,800.00 

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika  68,805,225.00 

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 1,193,070.00 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye Ulemavu 

1,318,300.00 

69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 29,445,000.00 

12.  

Fungu dogo Na. 2023 Ubalozi wa Tanzania 

Nairobi -Kenya 

Nilibaini kuwa Ubalozi ulinunua Vifaa 

mbalimbali vya thamani ya Sh Kshs 

97,211,351.740 ambayo ni sawa na Sh 

15,129,395.60 havikuingizwa kwenye Leja ya 

Stoo. 

 

15,129,395.60 

13.  

Fungu Na. 2011 Ubalozi wa Tanzania Umoja wa 

Mataifa- NewYork:  

Nilibaini Ubalozi ulinunua shajala na vifaa vya 

ofisi vyenye thamani ya Sh 90,947,796 bila 

kuingizwa kwenye leja ya stoo. 

 

90,947,796 

14. Jumla 90,949,807 



Ripoti Kuu ya Ukaguzi-Serikali Kuu-2017/2018 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

 

 

  

  
481 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
 

Viambatisho-Sura ya Tisa 

NA Fungu  Maelezo ya hoja  Kiasi (Sh) 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 68,442,336.00 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 4,354,415.00 

 Wakala wa Manunuzi wa Serikali 2,599,740.00  
 Jumla Ndogo 178,666,886.00  
Vifaa vilivyobakia kwa mkopo  

 

 
48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi 
2,850,000.00 

49 Wizara ya Maji 3,550,000.00  
 Jumla Ndogo 6,400,000.00  
Samani na vifaa visivyoingizwa kwenye daftari la 
Mali 

 

 
29 Jeshi la Magereza 3,560,000.00 

40 Mahakama ya Tanzania of Tanzania 9,755,449.00 

49 Wizara ya Maji 4,048,000.00 

75 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro 12,734,000.00 

93 Idara ya Uhamiaji 11,632,675.00 

59 Tume ya Marekebisho ya Sheria 2,000,000.00  
 Jumla Ndogo 43,730,124.00  
Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la bohari 

 

 
40 Mahakama ya Tanzania 7,980,000.00  
 Jumla Ndogo 7,980,000.00  
 

  

 
Vifaa vilivyotolewa bohari bila ya kuingizwa kwenye 
vitabu. 

 

 
65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 

Watu wenye Ulemavu 
1,500,000.00 

93 Idara ya Uhamiaji 9,663,220.00  
 Jumla Ndogo 11,163,220.00  
Upotevu wa vifaa vya bohari  

 

 
74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 12,250,000.00  
 Jumla Ndogo 12,250,000.00  
Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani  

 

 
49 Wizara ya Maji  2,000,000.00  
69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 4,500,000.00  
 Jumla Ndogo 6,500,000.00  
Vifaa visivyopokelewa 

 

 
48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi 
78,334,550.00 

69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 1,434,988.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 3,318,474.50  
 Jumla ndogo 83,088,012.50  
Manunuzi ya vifaa vya bohari bila kutolewa maelezo  

 

 
28 Jeshi la Polisi 650,000.00 

40 Mahakama ya Tanzania 8,000,000.00 
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NA Fungu  Maelezo ya hoja  Kiasi (Sh) 

41 Wizara ya Katiba na Sheria 10,058,495.64 

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 4,683,840.00 

49 Wizara ya Maji 900,000.00 

53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

960,000.00 

69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 163,984,625.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 63,990,920.00 

93 Idara ya Uhamiaji 7,005,314.81 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 1,370,800.00 

98 Wizara ya kazi, Usafirishaji na Mawasiliano 24,037,548.20 

 Wakala wa Manunuzi ya Serikali 12,000,000.00 

 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 2,165,521.00  
 Jumla Ndogo 299,807,064.65  
Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la kuratibu 
safari za gari 

 

 
28 Jeshi la Polisi 686,280.00 

46  Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 3,793,940.00 

58 Wizara ya Nishati 7,166,703.60 

59 Tume ya Kurekebisha Sheria 600,000.00 

69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 1,194,957.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 22,520,985.50 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 1,192,894.00 

 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 1,347,663.00  
 Jumla Ndogo 38,503,423.10  
Matengenezo ya magari yasiyoidhinishwa na 
TEMESA 

 

 
 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 1,057,000.00  
74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 5,938,261.00  
 Jumla Ndogo 6,995,261.00  
Vifaa ambavyo havikupokelewa 

 

 
40 Mahakama ya Tanzania 3,660,600.00 

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 1,500,000.00 

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 1,941,740.00 

53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

800,000.00 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye Ulemavu 

2,722,300.00 

75 Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 6,639,709.00 

93 Idara ya Uhamiaji 5,160,420.00 

59 Tume ya Kurekebisha Sheria 3,124,600.00  
 Jumla Ndogo 25,549,369.00  
Kutoa vifaa bila idhini 

 

 
40 Mahakama ya Tanzania  2,600,500.00  
 Jumla Ndogo 2,600,500.00 
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NA Fungu  Maelezo ya hoja  Kiasi (Sh)  
Kutokuweka alama za utambuzi wa mali za kudumu 

 

 
52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto 
4,300,000.00 

 
 Jumla Ndogo 4,300,000.00  
Mali zilizoisha muda wa matumizi yake 

 

 
52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto 
14,237,896.00 

 
 Jumla Ndogo 14,237,896.00  
Ajali za Magari ya Serikali ambazo hazijatolewa 
taarifa 

 

 
52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 

Wazee na Watoto 
71,610,512.50 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu wenye Ulemavu 

3,290,000.00 

74 Sekretarieti ya Mkoa-Kigoma 900,000.00  
 Jumla Ndogo 75,800,512.50  
Matumizi ya mafuta ya Umma kwa Magari au 
Pikipiki binafsi 

 

 
95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 652,032.60  
 Jumla Ndogo 652,032.60  
Hasara ya mafuta 

 

 
 Wakala wa Manunuzi wa Serikali 4,743,496.00  
 Jumla Ndogo 4,743,496.00 

JUMLA KUU 968,085,433.63 

 

 

Kiambatisho Na. 53: Makosa Mengine ambayo hayakuwa na Athari za 

Kifedha 

Fung
u  

Maelezo ya makosa yalionekana  

 Kukosekana kwa hatimiliki za viwanja vinavyomilikiwa 

41 Wizara ya Katiba na Sheria 

74  Sekretarieti ya Mkoa-Kigoma 

 Utunzaji mbovu wa daftari la mali 

28 Jeshi la Polisi 

 41 Wizara ya Katiba na Sheria 

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 

58 Wizara ya Nishati 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu 
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99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 

 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 

 Kuendesha gari la serikali bila ya kuwa na idhini au kibali 

 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 

 Kutokuwepo kwa daftari la mali 

40 Mahakama ya Tanzania  

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

49 Wizara ya Maji 

52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto 

53  Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto 

69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 

 Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 

 Kuharibika kwa Bohari ya Kutunzia Mali 

99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 

 Kukosekana kwa mpango/ratiba za kufanya matengenezo 
ya mali za kudumu 

40  Mahakama ya Tanzania 

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto 

58 Wizara ya Nishati 

59  Tume ya Marekebisho ya Sheria 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu 

69 Wizara ya mali Asili na Utalii 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa-Kigoma 

94 Tume ya Utumishi wa Umma 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa – Manyara 

 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 

 Magari au pikipiki za Serikali zilizotelekezwa  

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 
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98 Wizara ya kazi, Usafirishaji na Mawasiliano 

99  Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvivu 

 Kutokuwapo kwa ukaguzi wa ndani wa mali  

43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

58 Wizara ya Nishati 

59  Tume ya Kurekebisha Sheria 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 

75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 

94  Tume ya Utumishi wa Umma 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 

98 Wizara ya kazi, Usafirishaji na Mawasiliano 

 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 

 Kutokuwepo kwa vizima moto 

29 Jeshi la Polisi 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 

46 Wizara Elimu, Sayansi na Teknolojia 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 

98 Wizara ya kazi, Usafirishaji na Mawasiliano 

 Fomu za mali kutorekebishwa 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 

46 Wizara Elimu, Sayansi na Teknolojia 

58 Wizara ya Nishati 

59  Tume ya Kurekebisha Sheria 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 

 Ofisi ya Takwimu ya Taifa 
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 Kutokuwepo kwa hati za makabidhiano 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 

65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Watu wenye 
Ulemavu 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 

 Kukosekana kwa bohari za kutunzia mali 

43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 

58 Wizara ya Nishati 

 Kasiki 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 

 Kukosekana kwa nafasi ya kutunzia mali kwenye 
ghala/bohari 

41 Wizara ya Katiba na Sheria 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 

 Kutokutumika kwa daftari la matumizi ya gari 

41 Wizara ya Katiba na Sheria 

Chanzo:TaarifayaMhakikiMalikwamwakawafedha2017/2018 
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13.9 Viambatisho-Suraya Kumi 

Kiambatisho Na. 54: Matumizi yasiyo na nyaraka toshelezi Sh. 

4,369,240,033.86 

Na Fungu 
Na. 

Mkaguliwa        Kiasi(Sh) 

1 78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 22,885,000.00 

2 54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 11,730,000.00 

3 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 15,456,480.00 

4 64 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 4,770,408.15 

5 04 Idara ya Usimamizi wa Nyaraka na 
Kumbukumbu 

63,324,855.16 

6 93 Idara ya Uhamiaji 37,808,013.13 

7 65 Ofisi ya Waziri Mkuu- Kazi, Vijana, Ajira 
na Watu Wasiojiweza  

2,175,000.00 
 

8 39 Jeshi la kujenga Taifa 128,920,095.00 

9 67 Ofisi ya Rais - Sekretarieti ya Ajira 8,464,000.00 
 

10 46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 364,621,885.96 

11 14 Jeshi la Zimamoto na Uokozi 24,808,654.55 

12 25 Ofisi ya Waziri Mkuu – Ofisi binafsi  29,216,301.48 

13 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 58,467,472.88 

14 66 Tume ya Mipango 51,487,281.02 

15 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 22,061,260.00 

16 87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 77,774,935.00 

17 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 11,767,000.00 

18 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 21,380,000.00 

19 83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 47,778,271.00 

20 99 Wizara ya Mifugo na Uvuvi 28,000,000.00 

21 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 

60,000,000.00 

22 09 Ofisi ya Rais - Bodi ya Mishahara 10,708,000.00 

176,364,683.00 

23 86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 15,855,000.00 

24 72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma  32,758,940.00 

25 94 Ofisi ya Rais - Tume ya Utumishi wa Umma 176,364,683.00 

26  
88 

Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam 19,950,081.00 

262,000,000.00 

27 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi -Hospitali 
ya Rufaa Sokoine 

11,907,950.00 

28 79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro 541,938,000.00 

29 80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 37,018,332.00 

30 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 8,906,000.00 

31 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 3,750,000.00 

32 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 4,417,000.00 

33 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 38,502,844.00 

34 24 Tume ya Maendeleo ya Usharika Tanzania  24,419,772.00 

35 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii 
Jinsia, Wazee na Watoto 

25,484,900.00 

36 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii Jinsia 
Wazee na Watoto 
-Hospitali ya Rufaa Mbeya 

499,617,389.43 
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37 56 Ofisi wa Rais Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa  

22,803,224.00 

38 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  26,461,420.00 

39 2023 Ubalozi wa Tanzania - Nairobi  306,881,658.05 

40 02 Tume ya Huduma za Walimu 1,030,233,244.05 

Jumla 4,369,240,033.86 

 

 

Kiambatisho Na. 55: Malipo yasiyo na risiti za kielektroniki Sh. 

1,432,407,818.97 

Na Fungu Mkaguliwa Kiasi (Sh.) 

1 54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 80,222,331.86 

2 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 3,344,200.00 

3 93 Idara ya Uhamiaji 71,197,744.57 

4 46 Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 374,777,852.16 

5 25 Ofisi ya Waziri Mkuu-Ofisi Binafsi 31,095,735.84 

6 29 Idara ya Huduma za Magereza 79,175,680.00 

7 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 26,407,504.00 

8 68 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano – Sekta ya Mawasiliano 

5,165,426.00 

9 83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 8,145,888.00 

10 40 Mahakama ya Tanzania 41,760,059.94 

11 86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 11,366,022.00 

12 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 48,844,300.00 

13 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi –Hospitali 
ya Rufaa Sokoine  

32,575,826.00 

14 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 18,735,683.03 

15 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 9,935,673.00 

16 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

5,583,947.00 

17 24 Tume ya Maendeleo ya Usharika Tanzania 3,724,080.00 

18 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsi 
,Wazee na Watoto 

30,742,703.00 

19 62 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

15,229,745.90 

20 43 Wizara ya Kilimo 534,437,416.67 

Jumla 1,432,407,818.97 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 
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Kiambatisho Na. 56: Orodha ya malipo yenye dosari katika usimamizi 

wa Masurufu TZS 6,356,450,927.45 

Na 
 

Mafungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.) Aina ya udhaifu uliobainika 

1 78 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Mbeya 

26,476,650 Masurufu yaliyolipwa moja 

kwa moja kutoka kwenye 

vifungu vya matumizi 

2 89 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Rukwa 

2,439,000 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

3 05 Tume ya Taifa ya 

Umwagiliaji 

263,502,484 Masurufu yaliyotolewa nje 

ya mfumo wa Epicor 

4 16 Mwanasheria Mkuu 

wa Serikali 

26,312,757 Regista ya masurufu 

inaandaliwa kwa mkono 

 5 93 Idara ya Uhamiaji 49,466,666 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

 6 46 Wizara ya Elimu 

Sayansi na 

Teknolojia 

17,223,300 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

 7 14 Jeshi la Zima moto 

na Wokovu 

165,463,082 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

 8 29 Idara ya Huduma za 

Magereza 

32,348,528 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

9  37 Ofisi ya Waziri Mkuu 4,944,250 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

 10 41 Wizara ya Katiba na 

Mambo ya Sheria 

42,051,000 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

 11 51 Wizara ya Mambo ya 

Ndani 

103,657,600 Zuio la mawanda ya 

ukaguzi wa masurufu ya 

wafanyakazi 

12  74 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Kigoma 

5,365,196 Masurufu yaliyotolewa 

moja kwa moja kama 

matumizi 

 13 43 

Wizara ya Kilimo  2,044,705,995.39 

Masufuru yaliyotolewa nje 

ya mfumo wa Epicor na 

kulipwa moja kwa moja 

kama matumizi 

 14 30 Ofisi ya Rais na 

Sekretarieti ya 

Baraza la Mawaziri 

43,520,000.00 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

 15 86 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Tanga 

5,233,000.00 Masurufu yaliyolipwa moja 

kwa moja kwenye kifungu 

cha matumizi 

16  94 Ofisi ya Rais-Tume ya 

Huduma za Umma 

9,010,000.00 Masurufu yaliyotolewa bila 

kuwa na majina 

97,940,679.56 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa  
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Na 
 

Mafungu Mkaguliwa Kiasi(Sh.) Aina ya udhaifu uliobainika 

17 79 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Morogoro 

4,369,400 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

18 80 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Mtwara 
80,660,263 

Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

19 85 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Tabora 

2,189,461 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

20 2025 Ubalozi wa Tanzania 

Pretoria  

7,240,000 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

21 23 Idara ya Mhasibu 

Mkuu wa Serikali 

40,188,236 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

22 48 
Wizara ya 

Ardhi,Nyumba na 

Maendeleo ya 

Makazi  

25,500,000 Not retired in full 

24,580,000 Masurufu yaliyotolewa 

kampa ya kurejesha ya 

nyuma 

23 24 Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika Tanzania 

7,715,000 Masurufu yaliyotolewa 

moja kwa moja kama 

malipo ya mwisho 

79,504,500 Masurufu yaliyotolewa nje 

ya mfumo wa Epicor 

24 21 Hazina 

 

2,277,522,900 Masurufu maalumu 

yamelipwa moja kwa moja 

kama matumizi; na baadhi 

hazikuingizwa kwenye 

Epicor 

25 52 Wizara ya Afya, 

Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na 

Watoto 

40,000,000 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

596,830,204 Masurufu yaliyolipwa nje 

ya mfumo wa Epicor 

26 56 Ofisi ya Rais,Tawala 

za Mikoa na Serikali 

za Mitaa 

5,106,350 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa 

27 70 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Arusha 

26,030,174.50 Masufuru ambayo 

hayajarejeshwa  

5,335,160 

Masurufu yaliyolipwa moja 

kwa moja kwenye kifungu 

cha matumizi 

28 58 Wizara ya Nishati na 

Madini 
170,865,398 

Masurufu ambayo 

hayajarejeshwa 

29 02 Tume ya Huduma za 

Walimu 
23,153,693  

Jumla 6,356,450,927.45  
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13.10 Viambatisho-Sura ya Kumi na Moja 

Kiambatisho Na. 57: Majengo yaliyotelekezwa, Ujenzi usiokamilishwa 

na Viwanja visivyoendelezwa 

Na Fungu Jina la Taasisi Maelezo 

A Majengo yaliyotelekezwa na ujenzi uliositishwa 

1 29 Wizara ya Mambo 
ya Ndani Idara ya 
Magereza  

Ujenzi wa jengo la Ofisi ya Magereza Mkoa- Dar es salaam, 
Ukonga tangu 1992 

2 14 Wizara Mambo ya 
Ndani- Idara ya 
zima moto 

Jengo lililosimama ujenzi muda mrefu TAZARA mkataba wa 
ujenzi Sh.5,168,053,620 kiasi ambacho kilishalipwa Sh. 
1,351,598,544 kwa Mkandarasi na Sh.221,250,000. Kwa 
Mshauri. Jengo lilitegemewa kukamilika tangu 13 Agosti, 
2012. 

3 86 Sekretariati ya 
Mkoa Tanga  

Ujenzi uliotelekezwa muda mrefu wa nyumba ya Mkuu wa 
wilaya Handeni.  

4 2003 Ubalozi wa 
Tanzania-Cairo 

Kutelekezwa kwa sehemu (apartment) mbili kwa ajili ya 
makazi ya watumishi wa ubalozi kiasi cha kutokukalika 
kutokana na uchakavu.  

5 2028 Ubalozi wa 
Tanzania – 
Bujumbura 

Jengo lililotelekezwa lililopo kiwanja Na.648/A mtaa wa 
des travellers Ruhero I. 

6 84 Sekretariati ya 
Mkoa - Singida  

Utelekezwaji wa ujenzi wa kituo cha utafiti wa magonjwa 
yasioambukizwa Singida tangu Septemba, 2015 

7 29 Wizara ya Mambo 
ya Ndani – Idara ya 
Magereza 

Mkoani Tanga kuna majengo manne ambayo hayajakamilika 
kwa kipindi kirefu. Handeni nyumba 2 za watumishi, 
Maweni jengo la ofisi na Gereza la Pangani jengo la 
zahanati. 

B Viwanja ambavyo havijaendelezwa 

1 2034 Ubalozi wa 
Tanzania – Moroni 

Kiwanja hakijaendelezwa. Hati Na 3835-DLD kina ukubwa 
Mita za mraba 4000 kimetelekezwa kuanzia 2009. 

2 2024 Ubalozi wa 
Tanzania Saudi 
Arabia-Riyadh 

Kiwanja kisichoendelezwa kwa ajili ya Ujenzi wa Ofisi ya 
Ubalozi na makazi 

3 2029 Ubalozi wa 
Tanzania Muscat 

Kutokuendelezwa kwa Kiwanja Na.24 AL-Khuwair 

C Ujenzi uanaosuasua na mapungufu ambayo hayajarekebishwa 

1 74 Sekretarieti ya 
Mkoa Kigoma  

Ukarabati unaosuasua hospitali ya rufaa, Mkataba wa Sh. 
299,998,364.40. kwa ajili ya ukarabati ambao ulitarajiwa 
kukamilika Julai, 2017 

2 47 Sekretarieti ya 
Mkoa Simiyu  

Mapungufu yaliyojitokeza kipindi cha matazamio Hospitali 
ya Rufaa Nyaumata  

3 34 Wizara ya Mambo 
ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

Ukarabati wa muda mrefu- Maputo tangu 17 Januari 2012 
mkataba wa awali DK.2,107,028.89 mkataba umeongezeka 
na kumefikia DK. 3,092,001.80  

4 40 Mahakama Mapungufu yaliyojitokeza kipindi cha matazamio ambayo 
hayajarekebishwa - jengo la mahakama kuu Mwanza.  

5 46 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

Ujenzi na ukarabati wa ukumbi umesimama Chuo cha 
Ualimu Mpuguso mkataba Na.ME-024/CTR/HQ/2015-
2016/11 wenye thamani ya Sh.3,814,349,468.00. 
Mkandarasi amelipwa Sh.1,756,030,559. Ujenzi umesimama 
tangu Julai 2018Ujenzi umesimama katika Chuo cha Ualimu 
Shinyanga (TTC) mkataba ME-024/CTR/HQ/2015-16/13(LOT 
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Na Fungu Jina la Taasisi Maelezo 

2) wenye thamani ya Sh.4,891,555,788 ulitarajiwa 
kukamilika Disemba, 2018 

6 2019 Ubalozi wa 
Tanzania Brussels 

Nyumba ya makazi ya Balozi ni chakavu  

7 2020 Ubalozi wa 
Tanzania-Umoja 
wa Mataifa-Geneva 

Nyumba ya makazi ya Balozi iliyopo Versoix Chemin Decogia 
23 kiwanja Na. 5277 Geneva ni chakavu inahitaji ukarabati 
wa haraka. 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Kiambatisho Na. 58: Kuwapo kwa Rejista ya Mali za Kudumu Isiyo 

Timilifu 

Na Fungu Jina la Taasisi 
1 4 Idara ya Usimamizi wa Nyaraka na Kumbukumbu 
2 12 Tume ya Sheria 
3 13 Kitengo cha kuzuia fedha haramu 
4 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
5 27 Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
6 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 
7 32 Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
8 41 Wizara ya Katiba na Sheria 
9 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
10 47 Sekretariati ya Mkoa wa Simiyu  
11 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 
12 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
13 59 Tume ya Marekebisho ya Sheria 
14 64 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 
15 68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi na Tecknolojia 
16 72 Sekiretarieti ya Mkoa wa Dodoma  
17 75 Sekiretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro  
18 90 Sekiretarieti ya Mkoa wa Songwe 
19 93 Idara ya Uhamiaji 
20 95 Sekiretarieti ya Mkoa wa Manyara  
21 99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi 
22 2006 Ubalozi wa Tanzania London  
23 2011 Ubalozi wa Kudumu wa Tanzania Umoja wa Mataifa - New York 
24 2016 Ubalozi wa Tanzania-Stockholm 
25 2022 Ubalozi wa Tanzania Harare – Zimbabwe 
26 2029 Ubalozi wa Tanzania- Muscat 
27 2039 Ubalozi wa Tanzania Seoul- Korea  
28 2040 Ubalozi wa Tanzania -Tel Aviv, Israel 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 
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Kiambatisho Na. 59: Magari ambayo hayatumiki kwa muda mrefu bila 

kufanyiwa matengenezo au kuuzwa 

Na Fungu Jina la Taasisi  Maelezo 

1 39 Jeshi la Kujenga Taifa Magari mawili (2) , 
Matrekta kumi na sita (16)  

2 31 Ofisi ya Makamu wa Rais Magari saba (7)  

3 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

Magari tisa (9)  

4 41 Wizara ya Katiba na Sheria Magari manne (4)  

5 44 Wizara ya Viwanda Biashara 
na Uwekezaji 

Magari manne (4) na 
Pikipiki tatu (3)  

6 47 Sekretarieti ya Mkoa Simiyu  Gari moja (1)  

7 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto 

Jenereta la Umeme kubwa 
moja (1)  

8 59 Tume ya Marekebisho ya 
Sheria 

Magari saba (7)  

9 63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita  Magari matano (5) na 
Pikipiki nane (8)  

10 65 Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, 
Vijana, Ajira na Walemavu 

Magari kumi na manane (18)  

11 68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi 
na Tecknolojia 

Magari tisa (9)  

12 70 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Arusha  

Magari matatu (3)  

13 71 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Pwani  

Magari sita (6)  

14 75 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Kilimanjaro  

Magari manane (8) na 
Pikipiki kumi na tisa (19)  

15 78 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mbeya  

Magari matano (5)  

16 81 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mwanza  

Magari kumi (10) 

16 82 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Ruvuma  

Magari matatu (3) na 
Jenereta moja (1)  

17 86 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Tanga  

Magari saba (7)  

18 89 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Rukwa  

Magari manne (4) na 
Pikipiki mbili (2)  

19 90 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Songwe  

Magari manne (4) na 
Pikipiki moja (1) 

20 93 Idara ya Uhamiaji Magari mia moja na tisa 
(109)  
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Na Fungu Jina la Taasisi  Maelezo 

21 95 Sekretarieti ya Mkoa wa 
Manyara  

Gari moja (1) na Pikipiki 
kumi na tano (15)  

22 2004 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa Gari moja (1) 
Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 

Kiambatisho Na. 60: Taasisi zenye mapato ambayo hayajapokelewa 

S/Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh) 

1 3 
Tume ya Taifa ya Mipango na Matumizi 
ya Ardhi  

10,062,000.00 

2 14 Kikosi cha Zimamoto 538,424,000.00 
3 28 Idara ya Jeshi la Polisi 15,331,254,324.00 
4 29 Huduma za Magereza 3,188,875,684.39 
5 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 100,726,000.00 
6 38 Jeshi la Ulinzi la Wananchi Tanzania  6,382,110,361.35 
7 43 Wizara ya Kilimo 125,227,609.04 

8 48 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

8,210,977,205.00 

9 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 359,311,767.82 
10 50 Wizara ya Fedha na Mipango 348,556,640.72 

11 52 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

8,925,831,431.80 

12 53 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

379,362,414.38 

13 57 Wizara ya Ulinzi na JKT 430,203,544.00 
14 58 Wizara ya Madini na Nishati 44,443,337,567.37 
15 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  563,772,260.00 
16 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  103,577,023.00 
17 87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera  316,085,155.00 
18 93 Idara ya Uhamiaji 420,828,779.89 
19 95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara  3,000,000.00 

20 96 
Wizara ya Habari, Utamaduni na 
Michezo 

267,414,956.00 

21 98 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

131,949,090,482.30 

22 2002 Ubalozi wa Tanzania - Berlin  17,613,750.00 
23 2007 Ubalozi wa Tanzania - Lusaka  19,618,415.80 
24 2015 Ubalozi wa Tanzania Rome - Italy 84,745,928.38 
25 2023 Ubalozi wa Tanzania -Nairobi 14,739,339.00 
26 2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura 13,280,008.00 
27 2037 Ubalozi wa Tanzania-Ankara,Turkey  58,823,556.26 
28 2040 Ubalozi wa Tanzania -Tel Aviv, Israel 88,319,003.86 
     Jumla 222,695,169,207.36 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 
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Viambatisho-Sura ya Kumi na Moja 

 

Kiambatisho Na. 61: Taasisi zenye matumizi ambayo hayajalipwa 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 

1 3 Tume ya Taifa ya Mipango Matumizi ya Ardhi.  231,110,769 

2 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 7,792,294,770 

3 9 
Ofisi ya Rais – Bodi ya Mishahara Watumishi wa 
Umma. 

526,878,801 

4 10 Tume ya Pamoja ya Fedha  121,282,201 

5 14 Kikosi cha ZimaMoto na Uokoaji  6,777,257,932 

6 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 1,337,029,360 

7 21 Hazina 91,889,777,175 

8 23 Idara ya Mhasibu Mkuu  2,188,390,888 

9 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 1,648,241,943 

10 25 Ofisi ya Waziri Mkuu- Ofisi Binafsi  3,697,299,762 

11 26 Makamu wa Rais  866,975,424 

12 27 Msajili wa Vyama vya Siasa  268,478,708 

13 28 Idara ya Polisi 752,922,769,459 

14 29 Huduma za Magereza 95,970,072,261 

15 31 Ofisi ya Makamu wa Rais  2,649,595,644 

16 32 Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na Utawala Bora 3,183,231,644 

17 34 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

10,458,076,988 

18 35 Kurugenzi ya mashitaka ya Umma 1,917,289,282 

19 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  229,437,957 

20 37 Ofisi ya Waziri Mkuu  1,512,705,422 

21 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 300,802,361,005 

22 39 Jeshi la Kujenga Taifa  56,656,723,543 

23 40 Mahakama  3,516,678,365 

24 41 Wizara ya Katiba na Sheria  1,417,501,699 

25 42 Bunge 2,796,998,953 

26 43 Wizara ya Kilimo 18,799,188,235 

27 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 1,974,229,419 

28 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 10,153,936,693 

29 47 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu  1,140,929,124 

30 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 22,869,389,788 

31 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 14,608,519,149 

32 50 Wizara ya Fedha na Mipango 2,608,333,764 

33 51 Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi  1,081,864,910 

34 52 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto 

276,529,971,057 

35 53 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto 

2,722,765,464 

36 54 Sekretarieti ya Mkoa Njombe  763,071,691 

37 55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 881,282,479 

38 56 Ofisi ya Rais, Utumishi wa Umma na Utawala Bora 4,138,478,968 

39 57 Wizara ya Ulinzi na JKT 1,037,443,513,359 

40 58 Wizara ya Nishati na Madini 9,901,663,420 

41 59 Tume ya Kurekebisha Sheria  14,693,947 

42 60 Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji  344,988,590 

43 61 Tume ya Uchaguzi  529,523,194 

44 62 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 517,331,224 

45 63 Sekretarieti ya Mkoa Geita  824,852,810 
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Viambatisho-Sura ya Kumi na Moja 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Sh.) 

46 65 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na 
Walemavu 

2,432,790,017 

47 66 Tume ya Mipango 4,390,466,214 

48 67 
Ofisi ya Rais – Sekretarieti ya Ajira Watumishi wa 
Umma.  

1,223,800,796 

49 68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi na Tecknolojia  2,131,154,684 

50 69 Wizara ya Maliasili na Utalii  3,559,102,398 

51 70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha  2,472,736,948 

52 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  1,431,476,017 

53 72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma  3,306,845,212 

54 73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa  781,318,023 

55 74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma  1,149,512,134 

56 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro  997,266,456 

57 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi  1,567,114,422 

58 77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara  2,032,546,550 

59 78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya  1,210,123,465 

60 79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro  1,802,436,881 

61 80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara  1,756,355,002 

62 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza  1,986,392,413 

63 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma  2,650,074,984 

64 83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga  1,095,541,194 

65 84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida  1,917,119,223 

66 86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga  2,429,639,853 

67 87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera  2,112,504,753 

68 89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa  2,213,764,521 

69 90 Sekretarieti ya Mkoa wa Songwe  121,352,185 

70 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 276,222,374 

71 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 91,841,479 

72 93 Idara ya Uhamiaji 16,723,857,587 

73 94 Ofisi ya Rais- Tume ya Utumishi  2,620,619,504 

74 95 Sekiretarieti ya Mkoa wa Manyara  1,654,733,893 

75 96 Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo 2,389,502,516 

76 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 273,532,759,413 

77 99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi  1,757,952,205 

78 2007 Ubalozi wa Tanzania- Lusaka  81,375,920 

79 2008 Ubalozi wa Tanzania Maputo  182,244,040 

80 2009 Ubalozi wa Tanzania Moscow  1,214,407,407 

81 2015 Ubalozi wa Tanzania Rome - Italy  360,563,454 

82 2016 Ubalozi wa Tanzania -Stockholm  253,870,618 

83 2019 Ubalozi wa Tanzania -Brussels  635,653,374 

84 2020 
Ubalozi waTanzania wa kudumu Umoja wa Mataifa 
Geneva 

853,610,603 

85 2022 Ubalozi wa Tanzania –Harare,Zimbabwe 198,677,966 

86 2023 Ubalozi wa Tanzania -Nairobi  1,563,158 

87 2024 Ubalozi wa Tanzania- Riyadh ,Saudi Arabia  74,333,219 

88 2025 Ubalozi wa Tanzania -Pretoria  320,980,215 

89 2034 Ubalozi wa Tanzania - Moroni 99,644,215 

90 2040 Ubalozi wa Tanzania -Tel Aviv, Israel 81,169,584 

91 2041 Ubalozi wa Tanzania -Doha  11,610,795 

92   Ubalozi wa Tanzania -Bujumbura  3,779,961 

Jumla 3,109,419,395,085 

Chanzo: Taarifa za Mapungufu Kwa Menejimenti zaTaasisi Husika kwa Mwaka 

2017/18 
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Viambatisho-Sura ya Kumi na Moja 

Kiambatisho Na. 62: Malipo yasiyo na risiti za kielektroniki Sh. 

1,432,407,818.97 

Na Fungu Mkaguliwa Kiasi (Sh.) 

1 54 Sekretarieti ya Mkoa  wa Njombe 80,222,331.86 

2 36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 3,344,200.00 

3 93 Idara ya Uhamiaji 71,197,744.57 

4 46 Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia 374,777,852.16 

5 25 Ofisi ya Waziri Mkuu-Ofisi Binafsi 31,095,735.84 

6 29 Idara ya Huduma za Magereza 79,175,680.00 

7 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 26,407,504.00 

8 68 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano  – Sekta ya Mawasiliano 

5,165,426.00 

9 83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 8,145,888.00 

10 40 Mahakama ya Tanzania 41,700,059.94 

11 86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 11,366,022.00 

12 76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 48,844,300.00 

13 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi –Hospitali 
ya Rufaa Sokoine  

32,575,826.00 

14 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 18,735,683.03 

15 75 Sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro 9,935,673.00 

16 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

5,583,947.00 

17 24 Tume ya Maendeleo ya Usharika 
Tanzania 

3,724,080.00 

18 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsi ,Wazee na Watoto 

30,742,703.00 

19 62 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi  na 
Mawasiliano 

15,229,745.90 

20 43 Wizara ya Kilimo 534,437,416.67 

Jumla 1,432,407,818.97 
Chanzo: Barua za Mapungufu kwa mwaka wa fedha 2017/2018 

 


