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MAMLAKA YA OFISI 

 
OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI YA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, 
Ofisi Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

vimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) kama ilivyofafanuliwa zaidi na vifungu vya 

45 na 48 vya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 

(iliyorekebishwa 2000) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Na.11 ya mwaka 2008. 

Dira ya Ofisi 

Kuwa kituo cha ubora cha ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma.  

Lengo La Ofisi 

Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya kuimarisha uwajibikaji 

ili kupata thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 

Misingi ya Maadili 

Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa na vigezo vya 

msingi vifuatavyo: 

Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi isiyopendelea, inayotoa 
huduma kwa wateja wake kwa haki. 

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu inayotoa huduma 
bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia viwango vya 
kitaaluma. 

Uadilifu Ofisi     ya     Taifa     ya     Ukaguzi     inazingatia     na 
kudumisha haki kwa kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

Zingatio kwa Wadau  Tunalenga     matakwa     ya     wadau     wetu kwa 
kujenga utamanduni wa kutoa huduma bora kwa wateja na 
kuwa na watumishi wenye uwezo, weledi na ari ya kazi. 

Ubunifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo wakati 
wote inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya ya 
kimaendeleo kutoka ndani na nje ya taasisi. 

Matumizi bora ya rasilimali Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayozingatia 
matumizi bora ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake 

 
© Taarifa hii ni kwa ajili ya matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata hivyo,     

baada     ya     taarifa     hii     kuwalishwa     Bungeni,     taarifa     itakuwa     ni 

kumbukumbu     ya     umma     na     usambazaji     wake     hautakuwa     na     

kikomo
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VIFUPISHO  

ACGEN Mhasibu Mkuu wa Serikali 

ADEM Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya Elimu 

AFRM Mpango wa kujitathimni kwa Nchi za Afrika 

AGITF Mfuko wa Pembejeo za Kilimo 

AO Afisa Masuuli 

APP Mpango wa Manunuzi wa Mwaka 

ASA Wakala wa Mbegu za Kilimo 

BOQ Mchanganuo wa Gharama za Ujenzi 

BoT Benki Kuu ya Tanzania 

CAG Mdibiti na Mkaguzi Mkuu 

CDF Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 

CG Serikali Kuu 

CTA Kibali cha Kazi cha Muda Mfupi 

DART Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 

DDCA Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 

EFD Mashine za Kielekroniki 

ETD Hati za Dharura za Kusafiria 

FETA Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 

FRF Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 

GCLA Wakala wa Maabara za Serikali 

GN Tangazo la Serikali 

GoT Serikali ya Tanzania 

GPSA Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 

GST Wakala wa Utafiti wa Miamba 

HESLB Bodi ya Mikopo kwa Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

HQ Makao Makuu 

IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 

IJA Taasisi ya Uongozi wa Sheria Lushoto (IJA) 

IPSAS Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 

hesabu katika Sekta za Umma 
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DIBAJI 

 

Ninafurahi kwamba, kwa mara 

nyingine tena nimeweza kutimiza 

wajibu wa kikatiba wa kuwasilisha 

kwa Mh. Rais ripoti ya jumla ya 

ukaguzi ya kila mwaka kwa mwaka 

ulioishia Juni 30, 2016 mwishoni 

mwa Machi 2017 kama 

inavyotakiwa na Ibara ya 143 (4) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 

(iliyorekebishwa 2005). Katiba 

inatupa mamlaka sisi kama 

wakaguzi wa taifa. 

Ripoti hii ina matokeo muhimu ya ukaguzi wa fedha, ukaguzi wa 

sheria mbalimbali kama zinafuatwa kikamilifu, tathmini ya 

udhibiti wa mifumo ya ndani na masuala ya utawala wa Serikali 

Kuu ikiwa ni pamoja na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na 

Hesabu Jumuifu za Taifa. Pia inajumuisha matokeo ya ukaguzi wa 

mafaili ya pensheni kabla ya malipo, ukaguzi maalum chini ya 

Serikali Kuu na ukaguzi wa vyama vya siasa. 

Serikali Kuu inajumuisha Wizara, Idara za Serikali zilizopo ndani ya 

Wizara, Wakala wa Serikali, Mifuko, Balozi, Sekretarieti za Mikoa, 

Bodi za Mabonde ya Maji na taasisi nyinginezo. 

Hata hivyo, Wakala wawili wa Utendaji wawili wa Serikali, ambao 

ingawa wapo chini ya Serikali Kuu, wamekuwa wakikaguliwa na 

taarifa zake za ukaguzi kutolewa kwenye taarifa ya jumla ya 

Mashirika ya Umma. 

Masuala yaliyotajwa katika ripoti hii ni yale yaliyobainika katika 

ukaguzi wa mwaka 2015/2016 na yale ambayo yalibainika miaka 

ya nyuma lakini hayakutolewa taarifa zake kwa kipindi hicho. Pia, 

inatoa taarifa juu ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi wa 
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miaka ya nyuma na maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Bunge, 

Kamati ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC). 

Ukaguzi ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya Asasi 

Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) ambavyo ni viwango muhimu kwa ajili ya 

ukaguzi wa Taasisi za Umma viliyotolewa na Shirikisho la Kimataifa 

la Wahasibu (IFAC). 

Kazi yangu ni kutoa uhakika usio na shaka kwa bunge na kwa umma 

kuwa Serikali inafanya kazi zake kwa kufuata viwango vya fedha 

vilivyopitishwa. 

 
Prof. Mussa Juma Assad 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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SHUKRANI 

Mafanikio ya kukamilika kwa ripoti hii ya ukaguzi yalitokana na 

juhudi za pamoja za watu mbalimbali na makundi tofauti ambao 

walikuwa tayari kujitolea muda wao, maarifa, utaalamu na 

rasilimali fedha kuweza kufanikisha zoezi hili. Hasa, napenda 

kutambua michango kutoka kwa wafuatao: 

Mh. Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania inapenda kutoa shukrani za 

kipekee kwa Mh. Rais: Kwanza, kwa imani kubwa aliyonayo kwa 

Ofisi yangu na kwa juhudi zake ambazo zilituwezesha kupata kiasi 

cha Shilingi bilioni 9 ilipofika mwishoni mwa mwezi Oktoba 2016. 

Bila kupata fedha hizi kazi ya ukaguzi iliyotegemewa kufanyika 

ingeathirika kwa kiasi kikubwa. 

Wabunge wa Bunge la Tanzania 

Shukrani zangu za dhati pia nazielekeza kwa Waheshimiwa 

wWabunge wa bunge la Jamhuri ya Muungano na Kamati za Kudumu 

za Bunge kwa kuingia kwenye mdahalo uliozaa matunda na kwa 

kujitoa kwao kuhakikisha kwamba taarifa za ukaguzi zinabakia kuwa 

na manufaa na kwamba Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inabakia kuwa na 

uhuru wake bila kuingiliwa kiutendaji. 

Watumishi wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu Tanzania 

(NAOT) 

Ninawiwa kutoa shukrani zangu za dhati kwa watumishi wote wa 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali (NAOT) kwa kujitoa 

kwao katika kuifanya kazi hii ya ukaguzi kwa moyo. Licha ya kuwapo 

kwa vipingamizi vingi, hasa rasilimali fedha tulivyokumbana navyo, 

watumishi wangu walifanya kazi yao kwa weledi bila kuathiri ubora 

wa kazi ya ukaguzi. Walifanya kazi bila kuchoka wakati mwingine 

hata baada ya muda wa kazi bila motisha yeyote ya kifedha 

wakiongozwa na dhamira yao njema ili kuhakikisha kazi ya ukaguzi 

inakamilika kwa wakati kama ilivyopangwa. 
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Menejimenti ya Taasisi Zilizokaguliwa 

Ufanisi katika kazi ya ukaguzi hutokana na ukaribu na mawasiliano 

ya mara kwa mara kati ya timu ya ukaguzi na menejimenti ya taasisi 

inayokaguliwa. Katika kipindi chote cha ukaguzi, kumekuwepo na 

ushirikiano wakati wote, hasa wakati wa mahojiano, kuomba 

nyaraka na wakati wa kuhitaji ufafanuzi wa jambo kutoka kwa 

manejimenti. Ninapenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa 

menejimenti ya taasisi zote tulizozikagua kwa ushirikiano mkubwa 

waliotupatia kipindi chote cha ukaguzi. 

Wizara ya Fedha na Mipango 

Napenda kutoa shukrani zangu za kipekee kwa Waziri wa Fedha na 

Mipango, Mlipaji Mkuu wa Serikali, Idara ya Usimamizi wa Mali za 

Serikali na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma kwa 

ushirikiano wao wa dhati na kutupa taarifa za msingi tulizozihitaji 

wakati wa maandalizi ya taarifa hii. Napenda pia kumshukuru 

mpigachapa kwa kuwezesha taarifa hii kuchapishwa na kutoka kwa 

wakati. 

Wafadhili wa na Wadau wengine 

Mwisho kabisa napenda niwashukuru wafadhili wetu, hasa Ofisi ya 

Taifa ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya Sweden kupitia SIDA, 

Benki ya Dunia kupitia PFRMP na Sekretariati ya Shirika la Asasi Kuu 

za Ukaguzi Afrika – Nchi zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI – E 

Secretariat), ambao, kwa sehemu kubwa walichangia kuleta 

mabadiliko kwenye ofisi yangu. Pia napenda kutambua mchango 

uliofanywa na vyombo vya habari katika kufanya ripoti zangu 

kuwafikia watumiaji wengi na wadau ambao kwa sehemu moja au 

nyingine wamechangia mafanikio ya ofisi yangu.



 
 

 
 
 

xvi Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-16                                                                   Serikali Kuu  

M
u
h
ta

sa
ri

 

 

 

MUHTASARI 

1. Utangulizi 

Ripoti hii inatoa muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wangu wa 
taarifa za fedha za Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha 
uliomalizika Juni 30, 2016. Mawanda ya ukaguzi katika Serikali 
Kuu ni pamoja na Wizara na Idara za Serikali 62, Wakala 37, 
Mifuko maalum 18, taasisi nyingine 42, Vyama vya Siasa 19, 
Sekretariati za Mikoa 26, Balozi za Tanzania 34, Bodi za 
mabonde ya Maji 13. Pia, inajumuisha ukaguzi wa mamlaka ya 
kodi ya mapato Tanzania (TRA), Hesabu Jumuifu za Taifa, 
ukaguzi wa awali wa mafaili ya mafao ya wastaafu na kaguzi 
maalum. 

2. Mwenendo wa jumla wa hati za Ukaguzi 

Ukaguzi wa taarifa za fedha kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 
2016 inaonyesha kwamba kati ya taarifa za fedha 222 
zilizokaguliwa ni 190 au (86%) zilipata hati inayoridhisha 24 au  
(11%) zilipata hati yenye shaka, 3 au (1%) zilipata hati 
isiyoridhisha, wakati 5 au (2%) zilipata hati mbaya.Jedwali 
Na.1 hapa chini linaonyesha muhtasari wa mwelekeo wa hati 
za ukaguzi katika serikali kuu kwa miaka mitano kuanzia 
mwaka 2011/2012 hadi 2015/2016. 

Jedwali Na.1 Mwenedo wa hati za ukaguzi 

Mwaka  

Hati 
zinaziridhis
ha 

Hati 
yenye 
shaka  

Hati 
isiyoridhi
sha  

Hati  
mbaya  

  

Idadi  % Ida
di  

% ida
di 

% 
Ida
di  

% 

Jumla 
ya 

wakagul
iwa 

2015-16 190 86 24 11 3 1 5 2 222 

2014-15 181 91 17 9 1 1 0 0 199 

2013-14 166 94 9 5 1 1 0 0 176 

2012-13 85 73 30 26 1 1 1 1 117 

2011-12 103 95 5 5 0 0 0 0 108 
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Kati ya taasisi zilizopata hati mbaya, ni Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga Taifa. Mawanda ya ukaguzi yalikwazwa 
kwa mambo yafuatayo: 

a) Hati za malipo sita (6) zilizolipwa kwa mzabuni mmoja 

na viambatisho vyake kiasi cha Sh. 91,261,040,310 

ikiwa sawa na asilimia 31 ya matumizi yote ya fungu 

hili havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi ingawa 

nilifuatilia hadi ngazi za juu, hivyo sikuhakiki uhalali 

wa matumizi. 

b) Nilibaini kuwa fedha kiasi cha Sh. 5,444,127,508 

zilizopelekwa Jeshi la Kujenga Taifa hazikuwa na 

mchanganuo wa matumizi 

c) Kukosekana kwa usawa wa mali za kudumu PPE katika 

taarifa za fedha, kielekezi Na. 92 na taarifa ya mtirirko 

wa fedha, hivyo kushindwa kujua usahihi wa taarifa 

hizi. 

d)  Kazi iliyokuwa inaendelea ya thamani ya shilingi 

8,086,336,381 ambayo ilijumlishwa kama sehemu ya 

mali za kudumu katika mwaka wa fedha, haikuwa na 

nyaraka/hati zozote za kuweza kuonesha kazi halisi 

iliyofanyika.  

Zaidi ya hayo taarifa za hesabu za taasisi 10 za miaka ya 
nyuma zilikaguliwa katika kipindi hiki. Kati ya hizo, taasisi 
mbili(2) zilipata hati inayoridhisha, mbili(2) zilipata hati 
zenye shaka,  taasisi moja(1) ilipata hati isiyoridhisha, na 
taasisi nne (4) zilipata hati mbaya. Maelezo yametolewa 
katika sura ya pili ya ripoti hii. 

3. Utekelezaji wa mapendekezo ya kaguzi zilizopita 

Nimefanya ufuatiliaji katika utekelezaji wa mapendekezo 
ya kaguzi zilizopita juu ya ripoti moja moja na ripoti ya 
jumla ili kutathmini jinsi Taasisi zilivyotekeleza kikamilifu 
masuala yaliyopendekezwa katika kaguzi zangu zilizopita. 
Katika kufuatilia, nilizingatia kama menejimenti za Taasisi 



 
 

 
 
 
 

M
u
h
ta

sa
ri

 

 

 

xviii Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-16                                                                   Serikali Kuu  

zilichukua hatua katika kushughulikia mapungufu 
yaliyoripotiwa katika kuleta faida tarajiwa. 

Kwa Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, jumla ya 
mapendekezo ya ukaguzi 3898 yalitolewa. Kati ya hayo, 
1449 (37%) yalitekelezwa kikamilifu, 1351 (35%) yapo 
kwenye hatua ya utekelezaji, 842 (22%) hayajatekelezwa 
na 256 (7%) yalipitwa na wakati. Kwa ujumla, utekelezaji 
ni wa wastani. 

Kwenye ripoti ya jumla ya mwaka wa fedha 2014/2015, 
kulikuwa na mapendekezo 102 ambayo hayakutekelezwa 
yanayohitaji Serikali kuyafanyia kazi. Nimepokea majibu 
ya Serikali ambapo mapendekezo 19 (18.6%) 
yametekelezwa, 53 (52.0%) ziko kwenye hatua ya 
utekelezaji, 20 (19.6%) hayajatekelezwa na 10 (9.8) 
yamepitwa na wakati. 

Utekelezaji wa Maelekezo ya kamati ya bunge ya hesabu 

za Serikali Kuu 

Katika ripoti moja moja Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali (PAC) ilitoa maelekezo 290 ambayo yalihitaji 
utekelezaji wa serikali kutoka kwa maofisa Masuuli husika. 
Kati ya maelekezo hayo; 102 (35%) yametekelezwa 
kikamilifu, 87 (30%) yapo katika hatua ya utekelezaji, 85 
(29%) hayakutekelezwa na 16 (6%) yalipitwa na wakati. 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) imekuwa 
mahususi katika kuhakikisha Taasisi zinazohusika 
zinachukua hatua za pamoja. 

Maelezo ya kina ya utekelezaji wa mapendekezo 
yameonyesha katika sura ya tatu ya ripoti hii. 

4. Uandaaji na Utekelezaji wa Bajeti 

Katika mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2016 ilibainika 
kuwa serikali ilitenga shilingi bilioni 5,921.1 kati ya bajeti 
ya shilingi bilioni 22,495.5 kwa shughuli za maendeleo kwa 
Serikali Kuu na Serikali za Mitaa. Hii ni pungufu ya 8.13% 
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ikilinganishwa na shilingi bilioni 6,445.11 zilizotengwa 
katika mwaka wa fedha 2014 / 15. 

Kutoka kwenye taarifa za fedha zilizokaguliwa za Serikali 
Kuu (Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa), nilibainisha 
makadirio ya maendeleo ya shilingi bilioni 4,968.86; lakini 
kiasi halisi kilichotolewa ni shilingi bilioni 3,768.86 kikiwa 
ni pungufu ya shilingi bilioni 1,200.26 (24.16%). Wakati huo 
huo, kiasi cha shilingi bilioni 38.88 ( 1.03%) ya fedha 
iliyotolewa hakikutumika. 

Kadhalika, Serikali ilitenga shilingi bilioni 16,574 zitumike 
katika matumizi ya kawaida kukiwa na ongezeko la shilingi 
3,166.18 bilioni (23.61%) ikilinganishwa na shilingi bilioni 
13,408.22 zilizotengwa mwaka 2014/15. Taarifa za fedha 
zilizokaguliwa za Serikali Kuu, (Wizara, Idara na 
Sekretarieti za Mikoa)  zilibainisha kupitishwa kwa 
makadirio ya shilingi bilioni 12,904.75 lakini kiasi halisi 
kilichotolewa ni shilingi bilioni 12,065.22 ikiwa ni pungufu 
ya shilingi bilioni 839.54 (6.51% ya makadirio 
yaliyopitishwa), wakati shilingi bilioni 19.28 hazikutumika 
sawa na 0.16% ya fedha iliyotolewa. 

Kiasi chote kilichotolewa shilingi bilioni 5,731.07 (28.63% 
ya shilingi bilioni 20,020.95) iliyotolewa katika robo ya 
mwisho, wakati shilingi bilioni 2,629.40 (13.13% ya shilingi 
bilioni 20,020.95) kilitolewa mwezi Juni 2016 ikionyesha 
ucheleweshaji wa kutolewa kwa fedha kutokana na 
kutokuwa na usawa kati ya makusanyo halisi ya mapato na 
matarajio ya matumizi ya serikali. 

Kumekuwa na ucheleweshaji katika utoaji wa fedha kutoka 
Hazina na kutoka kwa washirika wa maendeleo kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Hii imesababisha 
kuchelewa kwa utekelezaji au kutotekeleza kabisa kwa 
miradi iliyopangwa. Kushindwa kutoa fedha kama 
zilivyoidhinishwa kwenye bajeti ,hasa fedha za maendeleo 
kuna athari kwenye kuongezeka kwa gharama za 
utekelezaji kutokana na kuongezeka kwa gharama na riba 
ambazo zinatokana na kutokulipa wazabuni kwa wakati na 
kusababisha kuongezeka kwa malimbikizo ya matumizi, 
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vile vile kuwa na kiasi kikubwa cha bakaa mwisho wa 
mwaka. Taarifa zimeelezwa kwa kina katika sura ya nne. 

5. Hesabu za Taifa 

(a) Deni la Taifa 

Kufikia tarehe 30 Juni, 2016 deni la Taifa lilikuwa shilingi 
bilioni 41,039.39 ambapo deni la ndani lilikuwa shilingi 
bilioni 11,193.39 na deni la nje bilioni 29,846.00 ikiwa ni 
ongezeko la bilioni 7,499.80 sawa na asilimia 22 
ikilinganishwa na deni la shilingi bilioni 33,539.59 
lililoripotiwa 30 Juni 2015.  

Katika ukaguzi wangu nilibaini masuala ya msingi yafuatyo 
kuhusu deni la taifa na usimamizi wake; ongezeko la 
mikopo isiyo ya masharti nafuu kutoka  asilimia 11 mwaka 
2011/12 mpaka asilimia 31 ya deni la nje kufikia tarehe 30 
Juni, 2016 ikiambatana na kuongeza gharama za 
kuhudumia deni la taifa, kushushwa kwa kiwango cha deni 
la taifa kwa kiasi cha shilingi bilioni 3,217 ikiwa ni madeni 
ya mifuko ya pensheni na dhamana zilizokiukwa masharti 
na kuisha muda wake, kukopa zaidi kutoka vyanzo vya 
ndani kwa asilimia 42, mapungufu katika usimamizi wa 
fedha za Serikali, sheria na kanuni za usimamizi wa deni la 
taifa kupitwa na wakati, kutapanywa kwa shughuli za ofisi 
ya mbele, kati na ya nyuma kunakoongeza changamoto 
katika kutunza kumbukumbu na kutoa taarifa sahihi 
zinazohusu deni la taifa. 

(b) Mamlaka ya Mapato Tanzania 

Matumizi mabaya ya msamaha wa kodi Shilingi bilioni 3.46 

ambao ulitolewa kwa walengwa wawili katika sekta ya 

usafirishaji walioagiza jumla ya magari 238 hata hivyo 

magari hayo yalisajiliwa na kutumika na watu tofauti na 

walengwa wa msamaha huo. Walengwa waliopewa 

misamaha hiyo wote walikana hali inayoonyesha kuwa 

bado kuna uhitaji wa kuboresha udhibiti na ufuatiliaji wa 

masuala ya msamaha wa kodi. 
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Tathmini ya udhibiti wa misamaha ya mafuta 

yanayoingizwa nchini kwa ajili ya matumizi ya migodi 

ambapo nimebaini lita za mafuta 4,248,802 

yaliyosafirishwa kutoka Dar es Salaam kati ya mwezi 

Oktoba 2014 na Disemba 2015 kwa ajili ya matumizi katika 

migodi ya Buzwagi, Bulyankulu na Geita, hatukuweza 

kupata nyaraka za uthibitisho wa kufikishwa kwa mafuta 

hayo katika vituo hali inayoashiria mafuta hayo 

yaliyosamehewa kodi kutumika tofauti na yalivyokusudiwa.  

Pia nibaini lita 20,791,072 za mafuta yenye msamaha 

wa kodi wa Shilingi bilioni 10.17 kwa ajili ya Mgodi wa 

Buzwagi kwa miezi 18 (kuanzia Julai 2014 hadi Disemba 

2015) yalisafirishwa kwa Kampuni ya M/S Aggreko 

mkandarasi mdogo ambaye sio mnufaika wa msamaha 

huo kwa mujibu wa sheria. 

Mapungufu katika Usambazaji wa Mashine za kielektroniki 

(EFD): Ukaguzi wangu wa kipindi cha mwezi Julai, 2015 

hadi Novemba, 2016 ulibaini upungufu wa mashine za 

EFD kwa asilimia 84 ambapo kati ya walipa kodi 9,743 

waliosajiliwa kukusanya kodi ya ongezeko la dhamani 

(VAT) 8,165 hawakuwa na mashine za EFD. Kadhalika, 

kati ya walipa kodi 49,009 wanaostahili kutumia 

mashine hizo wasiosajili kukusanya kodi ya ongezeko la 

dhamani (VAT) 39,882 hawakua na mashine hizo sawa 

na asilimia 81. 

Mapungufu katika usimamizi wa ukusanyaji wa kodi 

zilizofanyiwa tathmini shilingi bilioni 610.382. Kiasi hiki 

kinatotokana na tathmini ya kodi katika idara ya 

walipakodi wakubwa na mapato ya ndani kiasi cha shilingi 

bilioni 588.833, kutokusanywa kwa tozo za Maendeleo ya 

Reli shilingi bilioni 9.27 kwenye bidhaa na mafuta ikiwemo 

riba ya ucheleweshaji malipo ya shilingi bilioni 3.311, 

kutokusanywa kwa ushuru wa forodha kiasi cha shilingi 

bilioni 9.319 kutokana na bidhaa 9,942,810 ambazo 

hazikuepo kwenye maghala ya forodha na kutokusanywa 
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kwa kodi ya ongezeko la dhamani kwenye maziwa 

yaliyosindikwa shilingi bilioni 2.96 ambayo yaliingizwa 

nchini. 

6. Mapungufu ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 

Menegimenti ina wajibu wa kuanzisha na kusimamia 
mifumo ya udhibiti. Wakaguzi katika mfumo wa udhibiti 
wa ndani wana wajibu wa kufanya tathmini na kutoa 
mapendekezo kwa ajili ya kuboreshwa kwa mifumo ya 
udhibiti. Tathmini yangu ililenga katika kuangalia ufanisi 
wa Kamati ya Ukaguzi, kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, 
TEHAMA na Udhibiti na taratibu za usimamizi wa 
vihatarishi. Nilibaini yafuatayoutendaji usioridhisha 
kwenye kamati za ukaguzi na vitengo ukaguzi wa ndani 
kwenye taasisi 34 zilizokaguliwa; kukosekana kwa ufanisi 
juu ya udhibiti wa TEHAMA kwenye taasisi 31 
zilizokaguliwa. Taasisi tatu zilikuwa na bodi duni (shirika 
moja halina bodi ya ushauri ya wizara, na moja bodi 
imemaliza muda wake). vile vile, taasisi 19 hazina mpango 
mkakati wa TEHEMA wakati majanga yakitokea. Taarifa 
hizi zimeelezwa kwa kina katika sura ya sita 

7. Usimamizi wa raslimali watu na taarifa za Mishahara 

Mabadiliko makubwa yamefanywa kutokana na ripoti 
yangu ya mwaka jana kuhusu usimamizi wa rasilimali watu 
hata hivyo, kuna maeneo  yaliyoonekana yanayohitaji 
maboresho: 

(a) Mishahara ya kiasi cha shilingi 1,400,554,592 ililipwa na 
taasisi za Serikali kumi na tisa, kwa watu 260 wasio  
wafanyakazi. Vile vile, taasisi saba zilifanya makato ya 
shilingi 50,525,057.96 kutoka kwa watu 28 wasio 
wafanyakazi. Ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka 
uliopita, kuna ongezeko la shilingi 1,007,903,556 
sawa na asilimia 257. 

(b) Ukaguzi wangu katika sampuli ya taasisi nane ikiwa 
ni pamoja na Wizara mbili na Sekretarieti za Mikoa 
sita ulibaini mishahara ambayo haikulipwa kiasi cha 
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shilingi 1,027,334,712.04 zikiwa zimewekwa kwenye 
akaunti ya amana bila kurejeshwa Hazina. 

(c) Ukaguzi wangu wa mishahara ulibainisha kuwa taasisi 
tano zilifanya makato ya mishahara ya kisheria kiasi 
cha shilingi 167,486,144.25 kutoka kwa watumishi 
wa umma, lakini taasisi zilichelewesha kuzipeleka 
kwenye mifuko ya jamii inayohusika. Ucheleweshaji 
umetofautiana kutoka mwezi mmoja hadi 138. 
Taasisi mbili zilitozwa adhabu ya malipo kiasi cha 
shilingi 17,050,249.95 ambazo ni upotevu wa fedha 
za umma. 

(d) Ukaguzi  wa usimamizi wa rasilimali watu katika 
sampuli ya Taasisi 7  za Serikali Kuu umebaini kuwa 
kuna madai ya wafanyakazi  kiasi cha shilingi 
8,204,093,899.44 ambayo hayajalipwa kwa kipindi 
cha hadi miaka kumi. 

(e) Ukaguzi uliofanyika katika sampuli ya taasisi tatu (3) 
ulibainisha kuwa posho za kukaimu kiasi cha shilingi 
37,839,010 kwa wafanyakazi saba zililipwa bila 
kukata kodi ya mapato (PAYE) kinyume na Kifungu 
Na. 7 (2) (a) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, 2004 
(iliyorekebishwa mwaka 2008) inayohitaji kodi ya 
mapato kutoka miongoni mwa vyanzo vingine, posho 
ya kukaimu ikatwe kodi na kupelekwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. 

(f) Kama sehemu ya ukaguzi wangu juu ya usimamizi wa 
rasilimali watu, nilibaini kuwa Maafisa Masuuli katika 
taasisi nane hawakuwa wakizingatia mahitaji ya 
Sheria ya Bodi ya Mikopo kwa kushindwa kutoa 
taarifa kwa Bodi ya Mikopo juu ya wanufaika 659 
waliopo ndani ya mamlaka yao kama vile kupanga 
kwa ajili ya makato ya kila mwezi na kuwasilisha 
bodi ya mkopo. Matokeo yake, jumla ya kiasi cha 
shilingi 913,391,857.82 kilichotolewa kama mkopo 
kwa wafanyakazi kilikuwa bado kufanyiwa makato. 
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(g) Nilibainisha kuwa wafanyakazi 49 kutoka taasisi kumi 
na nne wamekuwa wanakaimu katika nyadhifa 
mbalimbali zaidi ya miezi sita bila kuteua watu wa 
kushika nafasi hizo kinyume na matakwa ya kanuni 
za kudumu za watumishi wa umma. 

(h) Katika sampuli ya taasisi thelathini na nane (38) 
zilizokaguliwa, nilibainisha nafasi za watumisha 
11,892 zikiwa wazi dhidi ya mahitaji ya watumishi 
24,568. Uhaba huu ni sawa na 48% ya kiwango cha 
idadi ya watumishi wanaohitajika. Taarifa hizi 
zimeelezwa kwa kina katika sura ya saba 

8. Wakala wa Serikali, Mifuko, na taasisi nyingine za 
Serikali. 

A. Mapungufu Mtambuka ya Wakala za Serikali 

i. Mapungufu katika Matumizi ya Wakala 

Katika kupitia matumizi ya Wakala za Serikali kwa mwaka 
2015/2016, nilibaini kwamba Wakala 11 zilifanya malipo ya 
shilingi 2,976,493,244.60 kwa wazabuni mbalimbali bila 
kudai stakabadhi za kielektroniki (EFD) kinyume na Kanuni. 
24 ya Kanuni za EFD za 2012. 

Nilibaini Wakala wa Serikali 9 kwa mwaka 2015/2016, 
sawa na asilimia 25 kati Wakala za Serikali 35 
zilizokaguliwa zimeonekana na malipo ambayo hayana 
nyaraka ya kiasi cha shilingi 508,619,273 kinyume na 
Kanuni ya 86 (1) na 95 (4) ya Kanuni ya Fedha za Umma 
2001 ambayo inahitaji kila malipo kuwa na nyaraka. Hivyo, 
kuathiri wigo wa ukaguzi. Na kwa sababu hiyo, usahihi wa 
matumizi ya shilingi 508,619,273 haukuweza kuthibitika. 

ii. Ukaguzi Madeni ya Wakala 

Kipindi cha mwaka 2015/2016 nilibaini Wakala za Serikali 
28 zikiwa na limbikizo la madeni ya kiasi cha shilingi 
1,875,266,954,590.27 kukiwa na ongezeko la shilingi 
289,804,290,285.27 (18%) ikilinganishwa na deni la 
2014/2015 la kiasi cha shilingi 1.585.462.664.305. Zaidi ya 
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hayo, nilibaini kuwa Tanzania National Road Agency 
(TANROAD) ina asilimia 95 ya jumla ya madeni yote. 

Mwaka 2015/2016 ukaguzi wangu ulibaini SUMA- Idara ya 
ulinzi wana limbikizo la kodi kiasi cha shilingi 
2,679,429,505 ambayo imelimbikizwa tangu 2011 mpaka 
2016. Pia 2015/2016 nimebaini Taasisi za Serikali 15 zikiwa 
na limbikizo la madeni kiasi cha shilingi 
14,933,537,786.54. Kati ya madeni hayo, jumla ya shilingi 
10,614,191,293.06 (71%) hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 
12, wakati shilingi 4,319,346,493.48 (29%) hayajalipwa 
katika kipindi kisichozidi miezi 12. 

Uhakiki wa Matumizi ya Magari ya Wakala 

Uhakiki wa magari ulibainisha magari 92 ambayo ni 
mabovu na hayajatumika katika Wakala za Serikali sita; 
TMA magari 4 (4%), TBA gari 1 (1%), TFSA magari 26 (28%), 
NIDA magari 52 (57%), TANROADS magari 7 (8%) na ADEM 
magari 2 (2%). Ambapo, Maafisa Masuuli bado hawajafanya 
utaratibu wa kuyaondoa kwa mujibu wa Kanuni 254 (1) ya 
Fedha za Umma 2001. 

B. Mapungufu ya Taasisi Mojamoja 

i. Ukaguzi ALAT 

Matumizi mabaya ya fedha za uwekezaji ALAT shilingi 
367,929,276.06 

Ukaguzi wa Shirikisho la Serikali za Mitaa Tanzania 

(ALAT) umebaini kuwa ALAT ilipokea michango ya 

shilingi 525,717,522 kutoka Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa (LGAs) kwa ajili ya mfuko wa uwekezaji. Hata 

hivyo, mfuko wa uwekezaji uliokusudiwa 

haukuanzishwa na fedha zilitumika katika shughuli 

nyingine, menejimenti ya ALAT ilishindwa kutoa 

maelezo ya matumizi ya fedha hizo. Aina hii ya 

uwekezaji ilionekana kuwa matumizi mabaya ya fedha 
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za umma au matumizi batili; hadi sasa hakuna faida 

iliyopatikana. 

ii) Ukaguzi Mfuko wa Rais wa Kujitegemea 

Mfuko wa Rais wa Uwezeshaji ulipewa mkopo wa kiasi 

cha shilingi 514,000,000 chini ya Mpango wa Taifa wa 

Uwezeshaji Kiuchumi (NEEP) mwaka 2007/2008.  

Nilibaini kuwa, fedha hizo hazikutumika tena kama 

ilivyokusudiwa tangu 2009/2010; badala yake fedha 

zilitumika kuwezesha shughuli za utawala kinyume na 

madhumuni ya awali. Imebainika kwamba marejesho ya 

fedha hizo hayajafanywa kama ilivyokubaliwa. 

iii) Ukaguzi TANZANSINO 

Wakati wa Ukaguzi wa 2015/16 tumebaini kuwa shilingi 

773,000,875.99 zililipwa na SUMA JKT Makao makuu 

ikiwa ni sehemu ya malipo ya shilingi 1,292,003,500 

kwa ajili ya kununua hisa za Holley, katika Uwekezaji 

usio na tija wa utengenezaji wa madawa, na mambo 

yanayohusiana na madawa. SUMA JKT iliingia 

makubalianao ya ubia wa pamoja na Kiwanda cha 

Holley, na baadaye, kununua kiwanda kutoka kwa 

Shanxi Provincial Technical Renovation and equipment 

Corporation. Ubia huo uliitwa TANZANSINO ambapo 

mwaka 2007 umiliki wa hisa ulikuwa 55% kwa Holley na 

45% kwa SUMA. Kwa bahati mbaya, Biashara katika 

TANZANSINO ilihitimishwa kwa hiari na wanaubia 

mwaka 2014. 

Nimebaini kuwa tangu kuanzishwa kwa ubia huo wa 

TANZANSINO mwaka 2007 mpaka muda wa kuitimisha 

biashara 2014 hakuna mapato yoyote yaliyopokelewa 

kulingana na umiliki wa hisa uliokubaliwa.Hivyo 

haikuwa busara kwa SUMA kununua Uwekezaji usio 

kuwa na tija. 
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SUMA JKT ilichukua umiliki mzima katika TANZANSINO 

bila kuangalia mahitaji ya lazima kama vile Uchambuzi 

yakinifu, utaalamu wa kiufundi, wafanyakazi, 

Mchanganuo wa marejeo ya  gharama/faida, na uzoefu 

waliojifunza kutoka kwa mbia aliyejiondoa. 

iv) Shirika la Mzinga 

Shirika la Mzinga lilishindwa kutoa taarifa ya manunuzi 

na nyaraka za zabuni kwa ajili ya ununuzi wa boti ya 

usalama baharini kwa mkopo wa Euro 32,588,376 (Sh. 

79,352,695,560). Kutokana na kukosekana kwa taarifa 

za manunuzi sikuweza kuthibitisha mchakato wa 

ununuzi pamoja na mapato ya mkopo katika akaunti ya 

escrow. 

v) Ukaguzi wa TANROADS 

Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016, ukaguzi wa 

mikatabauilibainisha kuwa TANROADS ina limbikizo la 

riba lililofikia kiasi cha shilingi 7,874,921,250.36 na USD 

714,066.08 kutokana na kuchelewasha malipo kwa 

wakandarasi ya kiasi cha shilingi 36,766,426,168.68 na 

USD 6,534,720.75 

Mwaka 2015/2016 TANROADS haikulipa madai ya 

makandarasi na washauri kiasi cha shilingi 

20,270,965,854.88. Kushindwa kulipa madai katika 

mwaka husika huathiri vibaya mipango ya miaka 

unayofuata ambayo madeni hayo yatalipwa. 

vi) Ukaguzi TBA 

Nilibaini manunuzi ya bidhaa na huduma yaliyofanywa 

na TBA kwa kiasi cha shilingi 178,718,071.17 kutoka 

kwa chanzo kimoja kinyume na utaratibu.  Pia, Wakala 

wa Majengo Tanzania, walinunuliwa vifaa vya ujenzi 

kiasi cha shilingi 74,139,416 kutoka kwa wauzaji ambao 
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hawakuwa wamekidhi viwango katika mazingira 

ambayo hayakuelezwa. 

Nilibaini kuwa TBA ilipokea shilingi 500,000,000 kutoka 

kwa Katibu Mkuu - Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano na 

Uchukuzi (Idara ya Ujenzi) kwa ajili ya ujenzi wa Makao 

Makuu ya Wizara jijini Dar es Salaam. Baadaye 

Tanzania Building Agency (TBA) walihamisha shilingi 

500,000,000 kwenda kwa Meneja wa TBA Dar es Salaam 

kwa ajili ya ujenzi wa nyumba 5 eneo la Bunju ambapo 

sio lengo lililokusudiwa. Hata hivyo, hakuna nyaraka 

zilitolewa kwa wakaguzi ili kuthibitisha kiasi 

kilichopolewa na taarifa ya matumizi husika kama vile 

mchakato wa ununuzi. 

vii) Ukaguzi RITA 

Tathmini niliyofanya juu ya ubia kati ya RITA na NSSF 
ilibaini kuwa ubia uliokusudiwa haujaanza kutekelezwa na 
ulipaji mkopo haujaanza wakati riba kwa mkopo inazidi 
kuongezeka. 

viii) Ukaguzi GPSA 

Uhakiki wa akaunti ya amana kwa ajili ya ununuzi wa 

pamoja chini ya Wakala wa Huduma za Manunuzi 

Serikalini (GPSA) nilibaini kuwa akaunti ya manunuzi ya 

pamoja taarifa zake haziandaliwi ipasavyo.Jumla ya 

fedha zilizoripotiwa kama amana za taasisi mbali mbali 

kwenye vitabu vya GPSA ni kiasi cha shilingi 

12,161,412,069.06 wakati kiasi cha fedha kilichopo 

benki ni shilingi 24,351,093,634.89; kuwa na tofauti ya 

shilingi 12,189,681,566 bila kuwa na usuluhisho wa 

tofauti hiyo. 

Ilibainika kuwa Taasisi zinalipia bidhaa GPSA ambazo 

hazipo stoo na kusababisha kusubiri bidhaa kwa kipindi 

cha kati ya siku 24 hadi miezi 3. Mbali na hivyo, 

uhesabuji mali/bidhaa uliofanywa GPSA makao makuu na 
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ofisi zake za kikanda ulibaini hifadhi ya bidhaa ambazo 

zinanunuliwa polepole sana, na ambazo hazifai kwa 

matumizi za kiasi cha shilingi. 498,240,662. Ukaguzi 

wangu ulibaini zaidi kuwa mwishoni mwa mwaka wa 

fedha 2015/2016, jumla ya vitabu vya kumbukumbu 3138 

(asilimia 40 ) na kalenda 1263 (asilimia 42) zilibaki bila 

kununuliwa katika ofisi mbalimbali za kikanda, hivyo, 

kuchukuliwa kama vitu ambayo vimepitwa na wakati. 

ix) Ukaguzi wa REA 

Ukaguzi wa mapato ambayo hayajakusanywa kwa 

mwaka 2015/2016 katika taarifa za Wakala wa Nishati 

Vijijini (REA) ulibaini kuwa REA ilifanya malipo yasiyo 

sahihi ya USD 91,168.48 kwa HIFAB badala ya dola 

9,218.48; hivyo, kuwa na malipo zaidi ya USD 81,950  

Ilibainika kuwa REA ilishindwa kukusanya kiasi cha shilingi 

7,433,600,000 kutoka TANESCO kama malipo ya adhabu 

yatokanayo na mkusanyiko wa mauzo ya umeme (LUKU) 

kila mwezi ambayo yalitakiwa kulipwa tangu Mei 2011 

licha ya jitihada kadhaa kufanywa na uongozi. Wizara ya 

Nishati na Madini aliingilia kati suala hilo na hakuna 

mafanikio. 

x) Mapungufu Mfuko wa Mirathi 

Pia, nilibaini fedha za mirathi ya kiasi cha shilingi 

169,000,000 zilitumika kwa matumizi yasiyohusiana na 

madhumuni ya mfuko wa mirathi. 

xi) Ukaguzi wa SUMA 

SUMA - Idara ya Zana za Kilimo iliazima kiasi cha shilingi 

TZS 5,355,153,000 kwa idara mbalimbali ndani ya SUMA. 

Kati ya fedha hizo, ni kiasi cha shilingi 534,785,000 

zilirudishwa na kuacha kiasi cha shilingi 4,820,368,000. 

Hakuna maelezo ya kuridhisha yaliyotolewa kwa nini kiasi 

hicho hakijarudishwa kutoka kwa walengwa. 
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Mwaka fedha 2015/2016 Shirika la uzalishaji mali la 

Magereza lilitoa mkopo wa shilingi 280,136,218 kwa 

Kamishna Mkuu wa Magereza kufadhili shughuli 

mbalimbali. Fedha hizo zilitolewa katika kipindi tofauti 

kati ya 07/08/2015 na 20/06/2016. Nilibaini kuwa hadi 

Januari, 2017 fedha hizo zilikuwa bado hazijarudishwa. 

Taarifa zilizopo zinaonyesha kwamba kulikuwa hakuna sera 

au mamlaka aliyopewa kukopa kutoka kwenye mfuko, na 

hakuna maelezo yaliyotolewa na menegimenti ni kwa nini 

bakaa ya shilingi 280,136,218 haijarejeshwa. 

xii) Ukaguzi Mfuko wa Mikopo kwa Watumishi 

Ukaguzi  wa taarifa za fedha za Mfuko wa Mikopo kwa 
watumishi  ulibaini kuwa shilingi. 1,098,566,332.69 
ziliripotiwa kama mikopo ambayo haijarejeshwa. Ukaguzi 
zaidi ulibaini kuwa fedha hizo zililipwa kwa Fungu 23 na 
kutumika kwa shuhuli ambazo hazihusiani na malengo ya 
Mfuko. 

xiii) Ukaguzi wa Taasisi Nyingine 

Wakati wa ukaguzi wa Wakala na Serikali na Taasisi 

nyingene nilibaini mapungufu juu ya matumizi ya fedha; 

hivyo, sikuweza kuhakikisha usahihi na utaratibu wa 

matumizi haya. Mapungufu niliyoyabaini ni pamoja na: 

Malipo kutokuwa viambatisho (Sh. 206,521,652), malipo 

yaliyolipwa bila kuwepo risiti EFDs (Sh. 1,481,679,250), 

malipo bila ya kukata kodi ya zuio iliyofikia (Sh. 

69,443,677) malipo bila kukata kodi ya zuio yaliyofikia (Sh. 

36,589,303), matumizi nje ya bajeti iliyopitishwa ( Sh. 

107,307,565.14), masurufu yasiyorejeshwa kwa muda 

mrefu (Sh. 10,575,687.30) pamoja na malipo yaliyofanyika 

kwenye vifungu tofauti (Sh.  304,116,358.50). 

Ukaguzi wa Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) 

Taarifa za fedha za Mfuko wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) 
zimeonyesha kuwa mfuko ulitoa mikopo ya shilingi 
3,342,970,002 (mkopo pamoja na riba) kwa wateja 
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mbalimbali katika wilaya za mkoa wa Dodoma. Ilibainika 
kuwa kiasi cha shilingi 1,997,763,380 (60%) ndicho 
kilichorejeshwa na kuacha kiasi cha shilingi 1,345,206,622 
(40%) ambacho hakijarejeshwa licha ya muda wa 
marejesho kupita. 

xiv) Udhaifu katika usimamizi wa Bodi za Mabonde ya 
Maji 

Nimebaini uhaba wa wafanyakazi 457 kwenye Bodi sita za 

mabonde ya maji katika idara tofauti. Hii ni asilimia 56 ya 

idadi ya wafanyakazi wanaotakiwa. Aidha, uchambuzi wa 

taarifa za mishahara zilizotolewa na bonde la maji Rukwa 

umebaini kuwa kuna maafisa wawili walikuwa wanapata 

mshahara uliofikia shilingi 20,916,000 wakati wafanyakazi 

walikuwa hawapo tena kazini. Wakati wa ukaguzi 

nimebaini udhaifu juu ya matumizi ya fedha; kwa hiyo, 

sikuweza kuhakikisha usahihi na utaratibu uliotumika 

kufanya matumizi haya. Hii ni pamoja na: Malipo kutokuwa 

na viambatisho (Sh.  53,862,324), malipo bila kuwa na 

risiti za EFD (Sh.  283,408,496), kutokukata kodi ya zuio 

(Sh. 45,057,351.09) na matumizi yasiyo sahihi (Sh.  

12,290,200). 

9. Usimamizi  wa Manunuzi na Mikataba  

Katika mwaka huu, kwa mara nyingine tena nilibainisha 
matukio kadhaa ya kutokufuata sheria za manunuzi ya 
umma katika Wizara, Idara na Wakala za Serikali. 
Mapungufu hayo ni: 

a) Ununuzi wa bidhaa na huduma zenye thamani ya 

shilingi 23,980,253,902 bila nukuu za bei angalau tatu 

kutoka kwa wazabuni. 

b) Kuwepo kwa udhaifu katika usimamizi wa mikataba / 

mradi katika sampuli nane (8) za mikataba / miradi 

yenye thamani ya shilingi milioni 63,254 milioni na 

dola milioni 1,000 katika Wizara, Idara nane (8).  
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c) Wizara / Sekrtarieti za mikoa kumi na nne (14) 

ziliingia mikataba na makandarasi kwa ajili ya miradi 

mbalimbali ya ujenzi.  

d) Nilibaini ucheleweshaji katika kukamilika kwa miradi 

uliogharimu shilingi 23,328,603,706. 

e) Wizara, Idara na Wakala za Serikali zilifanya manunuzi 

ya bidhaa na huduma kwa kiasi cha shilingi 

2,485,411,529 bila kuwa na kibali cha bodi ya zabuni. 

f) Taasisi kumi (10) zilizokaguliwa zilifanya manunuzi ya 

ujenzi, bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi 

11,253,346,373 & USD 29,606,100 bila ya kuwa na 

mikataba / makubaliano na wazabuni / makandarasi. 

Hii ni kinyume na Kanuni ya 10 (4) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma, 2013, kumi na nne (14). 

g) Wizara, Idara na Wakala za Serikali zilifanya manunuzi 

ya bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi 

7,395,231,560 kutoka kwa wauzaji ambao 

hawakupitishwa na GPSA, TEMESA na MSD. 

h) Katika tathmini yangu ya taratibu za manunuzi katika 

Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi nilibaini kuwa 

bidhaa na huduma zenye thamani ya shilingi 

980,345,532 ambazo zilikuwa hazimo katika mpango wa 

manunuzi zilinunuliwa kinyume na taratibu. 

i) Taasisi tisa (9) zilinunua bidhaa kwa kiasi cha shilingi 

2,315,756,038 bila kukaguliwa na kukubalika kinyume 

na Kanuni 244 (1) ya PPR 2013 inayozitaka Taasisi 

zikinunua bidhaa au huduma kukaguliwa na kupimwa ili 

kuthibitisha iwapo ina viwango vilivyoainishwa kwenye 

mkataba.  

j) Wizara ya Maji na Umwagiliaji (Fungu 49) iliingia 

mkataba wenye thamani ya shilingi 491,047, 500 na M / 

S Bi International Company kwa ajili ya usambazaji wa 
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mtambo wa Kusafisha maji Gidahababeig-Hanang bila 

mkataba kupitiwa na Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Kadhalika, Msajili wa Vyama vya Siasa alifanya Ununuzi 

wa Consultancy Services juu ya utoaji wa Usalama wa 

Anga, Usalama na Stadi za maisha kwa shilingi 

668,000,000. 

k) Taasisi nane (8) zilifanya malipo ya shilingi 

3,452,112,838 kwa ajili ya bidhaa, kazi na huduma 

ambazo hazijapokelewa; hivyo, thamani ya fedha 

haikuweza kuthibitika. Bila kupata huduma iliyolipiwa, 

fedha iliyotumika inachukuliwa kama imepotea. 

l) Nilipitia ripoti ya PPRA na uchambuzi ulionyesha kuwa 

wastani katika kufuata viwango kwa asilimia 71 ulikuwa 

na ongezeko la asilimia mbili juu ya wastani wa mwaka 

jana. Hata hivyo, kiwango kilikuwa chini ya asilimia 78 

ambayo ilikuwa lengo lililowekwa na PPRA kwa mwaka 

wa fedha 2015/16. Wastani wa kufuata viwango kwa 

Wizara imeongezeka kutoka 69% mpaka 75% 

ikilinganishwa na matokeo ya mwaka jana. Matokeo ya 

kina yameonyeshwa katika sura ya tisa katika ripoti hii 

10. Mapungufu Yaliyoonekana Katika Matumizi 

Kutokana na udhaifu wa nyaraka na udhibiti wa ndani, 
matumizi yasiyokuwa na nyaraka za vithibitisho 
yameendelea kuwa tatizo, hasa katika mwaka huu. Baadhi 
ya Taasisi zilishindwa kuonyesha nyaraka za matumizi ya 
jumla shilingi 120,408,642,077. 

Kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu na nyaraka, 
usahihi wa matumizi haukuweza kuthibitika. Eneo hili 
linajumuisha: hati za malipo ambazo hazikuletwa kwa 
ukaguzi shilingi 91,347,958,833 (75.7%), kutokuwa na 
nyaraka kamilifu za matumizi shilingi 12,504,745,476 
(10.39%), kukosa risiti za kielekitroniki shilingi 
7,790,299,407 (6.47%), fedha ambazo hazikutolewa 
maelezo ya matumizi shilingi 6,575,397,008 (5.46%), 
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malipo yasiyo na faida 1,445,045,913 (1.20) , madai 
yaliyokataliwa NHIF shilingi 569,994,807 (0.47%), malipo 
yasiyo na stakabadhi za kukiri mapokezi shilingi 97,719,677 
(0.08%). Pamoja na malipo yaliyolipwa zaidi shilingi 
77,480,956 (0.06%). Aidha, kulikuwa na mambo 
yanayohusiana na masuala ya bajeti, fedha 
zilizochepushwa na kutumika shilingi 3,830,032,676 kwa 
shughuli ambazo hazikuwa kwenye bajeti iliyopitishwa 
shilingi 3,830,036,676, matumizi ya jumla ya shilingi 
4,563,915,835 kwenye vifungu vingine bila idhini, 
matumizi ya kiasi cha shilingi 4,563,915,835 kwa ajili ya 
kugharamia shughuli mbalimbali ambazo hazikuwa kwenye 
bajeti, masurufu ambayo hayajarejeshwa kiasi cha shilingi 
397,575,730 na mambo ya kutozingatia mahitaji ya 
kisheria katika Wizara sita (6) ya kuwasilisha kodi ya zuio 
Mamlaka ya Mapato (TRA) kinyume na kifungu. 83 (1) (b) 
cha Kodi ya Mapato, 2004 (iliyorekebishwa 2008). Maelezo 
ya kina yameonyeshwa katika sura ya kumi 

11. Usimamizi na Mali na Madeni 

Mapungufu katika usimamizi wa mali za kudumu 

Ukaguzi wangu ulibani kuwa hakukuwa na uboreshaji 
katika usimamizi wa Mali za Kudumu katika Wizara na 
Taasisi za Umma kutokana na udhaifu kadhaa ulibainishwa 
ikiwa ni pamoja na Regista ya Mali za Kudumu ambayo 
haijaboreshwa kwenye Wizara, Idara na Sekretarieti za 
Mikoa 69; ucheleweshaji katika kuthaminisha mali za 
kudumu katika idadi kubwa ya Wizara Idara na Sekretarieti 
za Mikoa, hivyo, kuwa na mali sisizo na thamani ya ukweli; 
ukosefu wa Sera ya Mali za Kudumu ambayo itaendana na 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma 
kwa msingi usio wa taslim; mfumo wa Mali za Kudumu 
kwenye epicor haufanyi kazi; ardhi na majengo 
kutokutenganishwa katika taasisi 69 zilizokaguliwa; magari 
mabovu 1270 ambayo hayajatengenezwa wala kuuzwa; 
kukosekana kwa nyaraka za umiliki wa ardhi za serikali na 
majengo katika taasisi 11, na vifaa vya stoo ambavyo 
havikuthibitishwa shilingi12,818,718,047. Udhaifu 
mwingine ni Mali za Kudumu sizizo na alama za 
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utambulisho, kama nilivyobainisha katika ripoti yangu ya 
awali, Serikali haikuchukua hatua za kutosha na kwa 
wakati kukarabati majengo ya ofisi na makazi katika Balozi 
za Tanzania nje ya Nchi. Baadhi ya majengo ni chakavu na 
yako katika hali mbaya, hazijafanyiwa matengenezo au 
ukarabati kwa muda mrefu. Pia, serikali inamiliki viwanja 
katika balozi 10 ambazo havijaendelezwa. Kati ya Balozi 
34 , kumi na mbili (12) zilizokaguliwa zilikuwa na majengo 
37 chakavu ambayo yanahitaji ukarabati na matengenezo 
makubwa. 

Maelezo ya kina yametolewa katika sura ya kumi na moja 
ya ripoti hii. 

Mapungufu katika usimamizi wa Madeni 

Nilibainisha ongezeko kubwa la madeni katika Taasisi 92 la 
shilingi trilioni 1.979. Hili ni ongezeko la shilingi trilioni 
0.536 (37%) ikilinganishwa na shilingi trilioni 1.443 katika 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2015. Deni 
lililoripotiwa ni pamoja na kiasi cha shilingi bilioni 19.192 
ambazo ni hati za madai za matibabu kwa wagonjwa 
ambao wamekuwa wakutibiwa katika hospitali za rufaa 
nchini India. Kama jumla ya shilingi trilioni 1.979 
zingelipwa katika mwaka wa fedha uliokaguliwa na 
matumizi kuripotiwa 2015/2016, baadhi ya Taasisi 
zingekuwa na matumizi ya ziada dhidi ya matumizi ya 
kawaida. 

Nilibainisha kesi za kisheria zikiwa na jumla ya 
shilingi bilioni 850.740 kwenye Taasisi 15 
zilizokaguliwa zinazosubiri uamuzi wa mahakama 
dhidi ya makampuni mbalimbali na watu binafsi. 
Baadhi ya kesi zimekaa zaidi ya miaka 10, na hakuna 
taarifa kutoka mahakamani juu ya tarehe ya 
kusikilizwa. Maelezo ya kina yameonyeshwa kwenye 
Sura ya kumi na moja ya ripoti hii. 

12. Kaguzi Maalum Na Ukaguzi Wa Vyama Vya Siasa 

Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 



 
 

 
 
 
 

M
u
h
ta

sa
ri

 

 

 

xxxvi Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-16                                                                   Serikali Kuu  

Nilibaini uandaaji duni wa vitabu vya msingi vya fedha 

kama vile mizania ya majaribio, vitabu vya fedha taslimu, 

vitabu vya kila akaunti na vitabu vikuu ambavyo hutoa 

taarifa za kuaminika wakati wa uandaaji wa Taarifa za 

fedha. Hivyo, taarifa nyingi za fedha hazikuwa na nyaraka. 

Jambo hili linapunguza taratibu  za hatua za ukaguzi, 

usahihi, uwazi na kuaminika kwa taarifa. 

i. Ni dhahiri kwamba kuna mapungufu na utunzaji 

duni wa nyaraka za fedha katika Vyama vingi vya 

Siasa. Taarifa nyingi za fedha zilikuwa na misingi na 

miundo ya uandaaji wa Hesabu inayotofautiana. 

Miundo na muda wa kuandaa Hesabu vinatofautiana 

na havioneshi taarifa muhimu kuhusu misingi ya 

uandaaji wa wa taarifa za fedha. Pia, kukosekana 

kwa sera za fedha na maelezo ya ziada ya taarifa za 

fedha kulizuia mawanda ya ukaguzi 

ii. Vyama vinne (4) vyenye usajili wa kudumu kati ya 

kumi na tisa (19) vilivyokaguliwa havikuwasilisha 

taarifa za fedha za kila mwaka kama inavyotakiwa 

na kifungu cha 14(1)(i) cha Sheria Na.5 ya Vyama 

vya Siasa ya Mwaka 1992 (Iliyorejewa 2015). Vyama 

hivyo ni National Reconstruction Party (NRA), 

United People‟s Democratic Party (UPDP)), Party for 

People‟s Redemption (CHAUMMA) na Union for 

Multiparty Democracy (UMD). 

iii. Kuhusu usimamizi wa rasilimli watu na mishahara, 

nimebaini kuwa mbali na Makatibu Wakuu 

wanajitolea, waajiriwa wengi wa Vyama vya Siasa 

hawana mikataba yenye nguvu za kisheria 

zinazoeleza majukumu, uwajibikaji na malipo. 

iv. Udhibiti wa ndani unaohusiana na usululisho wa 

salio la vitabu vya fedha taslimu na taarifa za benki 

haukutekelezwa kwa ufasaha. Taarifa za fedha 

zilizoandaliwa na Vyama vya Siasa zilikuwa 



 
 

 
 
 
 

M
u
h
ta

sa
ri

 

 

 

xxxvi

i 

Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-16                                                                   Serikali Kuu  

zinapotosha. Licha ya hayo, Vyama vitatu havikuwa 

na akaunti za benki. 

Kaguzi Maalum 

Kaguzi Maalum zilizofanyika mwaka huu wa fedha ni mbili 
(2) ambazo ni: 

i. Ukaguzi maalumu wa Mamlaka ya Vitabulisho vya 
Taifa 

Ukaguzi umejiridhisha kwamba uongozi wafanyakazi na 
watoa huduma na wazabuni wameshiriki kwa namna moja 
au nyingine katika ubadhirifu na udanganyifu kwenye 
matumizi ya fedha katika mradi wa kuboredha 
Vitambulisho vya Taifa. Mradi huu unajumuisha mikataba 
ya manunuzi ya vifaa vya kuboresha Vitambulisho vya 
taifa, ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kama vile ipad, 
programu na Vifaa vya kompyuta, upatikanaji wa vibarua, 
bima za magari na gharama za kusafirisha na kufunga vifaa 
vya kusajili raia ambapo, shilingi bilioni 4.5 zilikuwa na 
udanganyifu 

Zaidi ya hayo, kutokana na hali ya usajili na kutoa 
vitambulisho vya taifa kuwa mpya, hali hiyo ilisababishwa 
na maandalizi hafifu kwa uongozi wa Mamlaka  juu ya 
kuamua jinsi mfumo ambao ungeweza  kutumika vizuri  
kulingana na uwezo wa Mamlaka. 

Hali hiyo ilisababisha mabadiliko  ya maelekezo 
yaliyoigharimu Serikali kupitia manunuzi yasiyo na tija na 
wakati huo huo wadanganyifu kutumia mianya iliyopo 
kujinufaisha wenyewe kinyume na taratibu. 

ii. Ukaguzi Maalum wa Fedha za Gavi Alliance Kwa 
Ajili ya Chanjo ya Surua Rubella 

Kutokana na ukaguzi maalum, udhaifu mkubwa ulionekana 
katika mfumo wa udhibiti wa ndani. Udanganyifu na 
viashiria vya rushwa katika maeneo ya manunuzi, 
masurufu, matumizi ya fedha na uendeshaji wa ruzuku 
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kwa jumla. Ilibainika wakati wa ukaguzi maalum kwamba 
memoranda ya makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania na 
GAVI Alliance ilikiukwa kwa sababu msaada huo kwa ajili 
ya chanjo haukuwekwa kwenye Mpango wa Matumizi wa 
Muda wa Kati (MTEF). Pia, haukufuata taratibu za Serikali 
za kuhamisha fedha kupitia hazina ndogo na baadaye 
kwenda Mamlaka ya Serikali za Mitaa (LGA). Mapungufu 
mengine ni pamoja na: fedha ambazo hatukuweza 
kufahamu matumizi yake kiasi cha shilingi 2,153,289,221; 
Kiasi cha shilingi 1,077,167,188 zilizotumwa Serikali za 
Mitaa hazikuthibitishwa kupokelewa; ununuzi wa mafuta 
kwa ulaghai kiasi cha shilingi 248,034,893. Mafuta haya 
hayakuthibitika matumizi yake katika leja ya stoo shilingi 
372,398,769; malipo ya shilingi 1,192,493,345 
yaliyofanywa kwa halmashauri 54 na hospitali za mikoa 11 
kwa ajili ya shughuli mbalimbali hayakuwa na nyaraka za 
kuthibisha uhalali wake. Kiasi cha shilingi 497,182,500 
kilitumika kwa ajili ya mafunzo ya Surua Rubella bila kuwa 
na nyaraka za kuthibitisha hilo, matumizi ya shilingi 
316,292,995 kwa ajili ya chakula yalikuwa na nyaraka za 
kughushi, timu ya ukaguzi haikuweza kuthibitisha 
ukarabati na matengenezo ya magari kiasi cha shilingi 
137,743,754. Maelezo zaidi yanapatikana katika sura ya 
kumi na mbili 

13. Mapendekezo ya jumla 

Mapendekezo mengi yako katika hatua za utekelezaji au 
hayajatekelezwa kabisa na kusababisha kujirudia kwa hoja 
za ukaguzi. Hali hii inaashiria kwamba mapendekezo yangu 
na maelekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 
hayapewi umuhimu unaostahili na Maafisa Masuuli husika. 
Kwa hiyo Mlipaji Mkuu wa Serikali anashauriwa kuendelea 
kutoa maelekezo kwa Maafisa Masuuli kuchukua hatua za 
muhimu kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani amabayo 
imekuwa chanzo kikuu kinachochangia kuchelewa 
kutekeleza mapendekezo yangu na maelekezo ya Kamati 
ya Kudumu ya Hesabu za Serikali. 

Pia, Maafisa masuuli wanashauriwa kuandaa mpango kazi 
wa kutoa mwongozo juu ya utekelezaji wa mapendekezo 
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ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali na maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali. Mpango kazi huo 
huonesha muda, nani na namna mapendekezo 
yatatekelezwa 

Nashauri Serikali kutumia vyanzo mbadala vya mapato ya 
ndani na kuendelea kuziba mianya ya kukwepa kodi. 
Serikali kupitia Mamlaka zake za kinidhamu wachukue 
hatua juu ya waajiriwa wasio na maadili pamoja na 
kuboresha udhibiti wa ndani juu ya mifumo ya kulipia kodi 
ambao ungerahisisha Miamala wakati wa kulipa kodi kwa 
hiari. 

Pia, kuhakikisha ufanisi wa kutumia mifumo na vifaa vya 
kielektroniki katika kukusanya mapato ili kuongeza tija na 
kupunguza hasara ya mapato. 

Udhibiti wa ziada na uhamasishaji juu ya kutumia vifaa vya 
kielektroniki unapaswa kuanza, kwani wachache 
wanatumia na wengine hawataki kutumiavifaa vya 
kielektroniki kwa sababu ya matatizo ya mtandao 

Maafisa Masuuli wana jukumu la kuandaa mifumo makini 
ya udhibiti wa ndani ili kusimamia uendeshaji na kuchukua 
hatua za kurekebisha matatizo. Huu ni mchakato endelevu 
unaolenga kuimarisha udhibiti wa ndani kwa lengo la 
kuboresha utoaji wa Huduma kwa umma. 

Deni la Taifa 

Kwa kuzingatia hayo ninapendekeza yafuatayo kwa 
Serikali; (i) Kupunguza kukopa mikopo yenye,  

(ii) kuharakisha utoaji dhamana isiyo ya fedha kwa mifuko 
ya pensheni ili kuwezesha madeni yake kuingia katika 
kasma ya deni la taifa,  

(iii) kufuata Mpango wa Ukopaji wa Ndani inapokopa ndani 
ya nchi,  
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(iv) kuimarisha taratibu na usimamizi wa fedha ili kuepuka 
gharama za riba  zisizo za lazima kutokana na  overdraft, 
(v) Kuhakikisha Sera ya usimamizi wa Deni la Taifa 
inakuwepo na kutekelezwa,  

(vi) Kuharakisha marekebisho ya sheria ya Mikopo, 
Dhamana, na Misaada ya mwaka 1974 (ilivyorekebishwa 
2004) na kanuni zake za 2003 ili kukabiliana na 
changamoto za sasa za usimamizi wa deni la Taifa, na  

(vii) kuanzisha ofisi moja inayoshugulika na usimamizi wa 
deni la taifa hivyo kuzileta pamoja shughuli hizo. 

Mamlaka ya mapato Tanzania  

Naishauri Serikali (a) kukusanya kiasi cha shilingi bilioni 
15.26 kutokana na matumizi mabaya ya misamaha ya kodi 
kinyume na sheria kama ilivyoainishwa hapo juu. (b) 
Kuimarisha usimamizi wa matumizi ya misamaha ya kodi 
inayotolewa kwa mujibu wa sheria ili kuepusha upotevu 
wa mapato kwa Serikali. 

Nashauri Serikali iendelee kuhimiza matumizi ya EFD 
Mashine hasa kwa kuhakikisha wahusika wananunua au 
kupewa na kutumia mashine hizo kama kifungu cha 36 cha 
sheria ya usimamizi wa kodi ya mwaka 2015 na kanuni za 
EFD zinavyoamuru. 

Nashauri Serikali kuimarisha mifumo yake na kuchukua 
hatua stahiki katika ukusanyaji wa kodi zilizofanyiwa 
tathmini hususani kwa wadaiwa sugu ikiwemo kutoza faini 
na kuweka riba katika ucheleweshaji wa malipo. 

Wakala, Mifuko, Taasisi nyingine na Bodi za Maji 

Imebainika kuwa mapungufu mengi yanafanana na hoja za 
ukaguzi za miaka ya nyuma hali inayoashiria kuwa 
mapendekezo yetu hayapewi umuhimu unaostaili na 
Maafisa Masuuli, Maofisa Wakuu na uongozi mzima. 
Usimamizi wa Wakala, Mifuko, Taasisi nyingine pamoja na 
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Bodi za Maji wahakikishe wana utunzaji sahihi wa nyaraka 
na uzingatiaji wa sheria. 

Nimebaini kuwa baadhi ya Taasisi zilichepusha fedha na 
kuzitumia kwenye shughuli nyingine zisizohusiana na 
Wakala, Mifuko, Taasisi nyingine au Bodi za Maji kiasi 
kwamba fedha hizo zilikosa uwajibikaji. Kwa sababu hiyo 
Maafisa Masuuli wa Shirikisho za Serikali za Mitaa(ALAT), 
Mfuko wa Rais wa Udhamini, Wakala wa Majengo Tanzania, 
SUMA-Zana za Kilimo, Shirika la Uzalishaji mali la 
Magereza, Mfuko wa Mikopo Hazina wanapaswa kuwajibika 
kwa matumizi mabaya ya fedha za umma. 

Nawasihi Maafisa Masuuli kusimamia mara kwa mara 
viatarishi vya fedha kwenye madeni kwa kutenga bajeti 
toshelezi. Menjimenti za Wakala, Mifuko, Taasisi nyingine, 
na Bodi za Maji kwa kushirikiana na Wizara husika kutoa 
fedha kwa wakati kulipia madeni yaliyoiva. 

Nashauri Wakala wa Serikali kufanya ufuatiliaji wa 
Wafanyabiashara wasio waaminifu ambao hawazingatii 
matakwa ya sheria ya kutumia mashine za kutoa risisi za 
kielektoniki (EFD) na kuanza mara moja na kuchukua hatua 
za kisheria dhidi ya wakwepaji 

Mapungufu katika Manunuzi 

Nashauri tena uongozi wa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretariati za Mikoa zilizokaguliwa kuhakikisha unatii 
kikamilifu matakwa ya sheria ya manunuzi, hasa katika 
eneo la uandaaji na utekelezaji wa Mpango wa mwaka wa 
Manunuzi, manunuzi yaliyoidhinishwa na Bodi ya Zabuni, 
ukaguzi na upokeaji wa bidhaa/Huduma na kufanya 
manunuzi kutoka kwa Wazabuni walioidhinishwa. 

Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na 
Sekretarieti za Mikoa wahakikishe vitengo vya manunuzi na 
Bodi za Zabuni zinaundwa vizuri na kutimiza wajibu wao 
kama ilivyoelezwa kwenye Sheria ya Manunuzi na Kanuni 
zake. 
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Serikali, kupitia Wizara ya Fedha na Mipango, itenge fedha 
za kutosha kulipia miradi ambayo haijakamilika ambayo 
ucheleweshaji wake ulitokana na uhaba wa fedha. 

Serikali itekeleze miradi mikubwa kwa awamu ili kuepusha 
ongezeko la gharama kutokana na riba na adhabu 
zilizosababishwa na ucheleweshaji wa kulipa hati za 
wakandarasi. 

Serikali iiongezee uwezo ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa kutoa rasilimali watu na fedha ili kuiwezesha 
kupitia vizuri manunuzi yote na mikataba kabla 
haijasainiwa. Ofisi itawajibika kuhakikisha mikataba 
ilalinda maslahi ya umma na ofisa yoyote atakayehusika 
kupitia mikataba atawajibishwa kwa mikataba yote isiyo 
na maslai kwa umma.  

Serikali, kupitia Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma, itoe semina mbalimbali kwa lengo la kuziongezea 
uwezo Idara za Usimamizi wa Manunuzi juu ya umuhimu 
wa kuzingatia Sheria za manunuzi na kanuni zake. 

Ni muhimu pia kuwa na Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za 
Manunuzi wenye ufanisi katika uendeshaji. Mfumo huu 
unamilikiwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya 
Umma.Mamlaka ya manunuzi ya Umma ihakikishe kuna 
utumiji fariki wa mfumo ili Wizara, Idara, Wakala wa 
Serikali na Sekretarieti za Mikoa ziweze kutumia mfumo 
kirahisi ili kuboresha taratibu za manunuzi 

Mapungufu katika Usimamizi wa Matumizi 

Nasisitiza uwepo wa uwezeshwaji imara wa fedha katika 
Wizara, Idara na Wakala wa Serikali. Msisitizo wangu bado 
upo kwenye mapungufu ya mfumo wa udhibiti wa ndani 
mambo ya bajeti na mifumo ya uandaaji wa nyaraka. 
Nawashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha malipo yote 
yanaidhinishwa na mamlaka stahiki nna vidhibitisho vya 
nyaraka viendane na kanuni ya 86 na 95(4) ya kanuni za 
fedha za umma za mwaka 2001. Mifumo ya ndani kama 
vile ukaguzi wa awali unapaswa kuimarishwa. Nyaraka 
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zote zikiwemo hati za malipo zenye vidhibitisho ambazo 
hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi zitafutwe na 
kuwasilishwa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi. 

Usimamizi wa Mali na Madeni 

Kama nilivyopendekeza kwenye ripoti zangu za nyuma juu 
ya kasi ndogo ya utekelezaji ratiba kuelekea kutambua 
Mali, Mitambo na Vifaa na kuandaa Hesabu kwa kutumia 
Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma 
Usio fuata msingi taslimu kwa mantiki ya kufanya 
tathimini, kuboresha rejista ya mali, kuandaa sera za 
uhasibu. Naendelea kupendekeza Mkurugenzi wa 
Usimamizi wa Mali za Serikali chini ya Wizara ya Fedha na 
Mipango kuboresha na kutekeleza mbinu za usimamizi 
kuhakikisha Wizara, Idara, Wakala wa Serikali na 
Sekretarieti za mikoa yote wanatekeleza maelekezo 
yaliyotolewa.  

Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mali za Serikali afanye kazi 
kwa ukaribu na Wadau wengine ili kuongeza utekelezaji 
wa mpango kazi kwa ajili ya uzingatiaji mzuri wa IPSAS 17 
na kufanya marekebisho muhimu kwenye taarifa za fedha 
kwa kutenganisha Ardhi na Majengo katika makundi tofauti   

Zaidi ya hayo, Naishauri Serikali kuhakikisha Wizara, Idara, 
Wakala wa Serikali na Sekretarieti za Mikoa kupata hati za 
umiliki ili kulinda mali za Serikali. Licha ya hiyo, Naishauri 
pia Serikali kuchukua hatua za kuuza magari mabovu sana 
kulingana na sheria na kanuni ili kuokoa thamani ya 
Uchakavu inayoweza kupatikana kutokana na mauzo. 
Hatua kali zinapaswa kuwepo ili kupunguza madeni na 
madai ya muda mrefu kwa kuweka sera kali za 
mikopo/madai na kuongeza taratibu za kufuatilia ili 
kuhakikisha kiasi kinalipwa ndani ya muda mfupi kwa kadri 
itakavyowezekana. 

Kuhusu nyumba na viwanja vilivyoko nje ya nchi, 
napendekeza kuundwa kwa kikosi kazi kati ya Wizara ya 
Fedha na Mipango, Wizara ya Ujenzi na Wizara ya Mambo 
ya nje kushughulikia mambo yote ya majukumu ya 
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uendelezaji wa majengo na viwanja na kuwekwa chini ya 
kitengo cha usimamizi wa ardhi na majengo nje ya nchi. 

Ukaguzi wa Vyama vya Siasa 

Kuhusiana na ufanano wa uandaaji wa Hesabu, nasihi 
Wizara ya Fedha na Mipango (Mhasibu Mkuu) kwa 
kushirikiana na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
kutunga sheria itakayosimamia namna rasilimali watu, 
utunzaji wa vitabu vya fedha za Vyama vya Siasa na 
kuanzisha kanuni za kutambua mapato yao, matumizi, 
madeni na vyanzo vya fedha 

Namsihi Msajili wa Vyama vya Siasa kuwa na programu ya 
kujenga uwezo utakaowezesha Vyama vya Siasa kuzingatia 
matakwa ya Sheria Na.5 ya Vyama vya Siasa ya mwaka 
2009 (Iliyorejewa 2015) pamoja na kanuni zake. 

Ukaguzi maalumu wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 

Kama ilivyobainika kutokana na hali ya usajili na utoaji wa 
vitambulisho vya taifa kuwa mpya kulitokana na 
maandalizi duni ya Uongozi wa Mamlaka katika kuamua 
namna mifumo ingefanya kazi vizuri na kupelekea kuwepo 
kwa mabadiliko makubwa juu ya maelekezo yaliyoigharimu 
Serikali kupitia manunuzi yasiyo na tija na wakati huohuo 
kwa wadanganyifu kutumia mianya iliyopo kujinufaisha 
kinyume na taratibu. 

Mamlaka za upelelezi zichunguze viashiria vya udanganyifu 
vilivyotambuliwa kama ilivyoelezwa kwenye ukaguzi na 
kuchukua hatua stahiki dhidi ya wahusika. 

Hatua stahiki zichukulie dhidi ya maofisa wa umma 
walioshindwa kusimamia na kuongoza zoezi la kusajili 
vitambulisho vya Taifa kwa Raia wa Tanzania. 

Mfumo wa udhibiti wa ndani uimarishwe ili kuhakikisha 
kuwa malipo ya huduma yanafanyika tu pale huduma 
inapokuwa imetolewa. Pia, hatua za kinidhamu na za 
kisheria zichukuliwe dhidi ya wahusika waliotajwa kufanya 
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marejesho ya matumizi kwa kutumia nyaraka za wazabuni 
za kughushi na kiasi cha fedha kilicholipwa kwa huduma 
isiyotolewa kirejeshwe na wahusika waliotajwa. 

.  
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SURA YA KWANZA 

TAARIFA ZA AWALI 

1.0 Utangulizi 

Taarifa hii inaelezea ukaguzi wa Serikali Kuu uliofanyika kwa 

mwaka wa fedha 2015/16 ikitoa uhakika usiotiliwa shaka kwa 

watumiaji wake jinsi Serikali ilivyowajibika katika kutumia 

rasilimali zake.  

 

1.0 Misingi Ya Kisheria Kwa Ajili Ya Maandalizi,Uwasilishaji Na 

Ukaguzi Wa Taarifa Za Fedha 

 

1.0.1 Maandalizi Na Uwasilishaji wa Taarifa Za Fedha 

Kifungu Na.25(2) cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 

2001(iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2004) na Kanuni ya 71 

ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2009 inamtaka 

Afisa Masuuli kuandaa na kuwasilisha taarifa za fedha kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya 

miezi mitatu baada ya kuisha kwa mwaka wa fedha husika. 

 

1.0.2 Misingi ya Maandalizi ya Taarifa za Fedha 

Fungu Na.7 la Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 

(iliyofanyiwa marekebisho mwaka 2004) inamtaka Mhasibu 

Mkuu wa Serikali kutoa miongozo itakayotoa misingi ya 

kihasibu na mifumo itakayotumika wakati wa kuandaa taarifa 

za fedha. Kifungu 25(4) la Sheria hiyo hiyo linahitaji taarifa 

zote za fedha  zinazowasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali ziwe zimeandaliwa kwa 

kuzingatia misingi ya kihasibu inayokubalika na kwa 

kuzingatia maelekezo yaliyoidhinishwa na Katibu Mkuu na 

kutolewa na Mhasibu Mkuu wa Serikali yakielekeza misingi ya 

uandaaji wa taarifa za fedha na kutambua kama kuna 

ukiukwaji mkubwa kutoka kwenye maelekezo hayo na sababu 

zilizopelekea ukiukwaji huo..Serikali Kuu iliamua kutumia 



 

 
 
 
 

S
u
ra

 y
a
 K

w
a
n
z
a
 

 

 

SURA YA KWANZA 

2 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-16                                                                   Serikali Kuu  

Viwango vya Kimataifa vya misingi isiyo ya Taslimu katika 

uandaaji wa taarifa zake za 

fedha toka mwaka 2012 na kuandaa taarifa zake za kwanza 

fedha kwa kutumia viwango hivyo mwaka ulioishia tarehe 30 

Juni, 2013. Hata hivyo kwa kuwa viwango hivyo vinatoa 

mwanya kwa mtumiaji wa mara ya kwanza kuweza kuitumia 

kwa ukamilifu, Serikali Kuu imeamua kutumia mwanya huo 

ambapo itaanza kutumika kwa ukamilifu wake ifikapo mwaka 

wa fedha 2016/2017. 

 

Hata hivyo, Serikali inakabiliwa na changamoto kwenye 

kutengeneza Sera za Kihasibu sambamba na mahitaji ya 

Viwango vya Kimataifa visivyo vya Misingi ya Taslimu ikitilia 

maanani sheria mbalimbali na kanuni zinazoonekana 

kutofautiana na viwango hivyo vya Kimataifa. 

 

Pia, ili kuhakikisha kuwa maandalizi ya Hesabu Jumuifu za 

Serikali yanafikiwa, Wizara ya Fedha ilitoa nyaraka 

mbalimbali, ambapo miongoni mwazo ni pamoja na 

maelekezo kwa mashirika ya umma ambayo mwaka wake wa 

fedha ulikuwa tofauti na mwaka wa fedha wa Serikali 

kubadilisha ili ufanane na mwaka wa fedha wa Serikali 

(Kuanzia Julai 1 hadi Juni 30) na kwa Serikali za Mitaa 

kubadilisha jinsi walivyokuwa wanatengeneza taarifa ya 

mtiririko wa fedha Taslimu (Cash flow statements) kutoka 

njia isiyokuwa ya moja kwa moja (indirect method) kwenda 

njia ya moja kwa moja (direct method). 

 

1.0.3 Maendeleo ya Kihasibu 

 

Matamko ya Kihasibu na matakwa ya Viwango vya Kimataifa 

katika sekta ya Umma visivyo na Msingi wa Taslimu 

Kama sehemu ya Bodi ya Kimataifa inayojihusisha na Viwango 

vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma lengo la 

kuimarisha menejimenti ya fedha za umma na maarifa kupitia 
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Taarifa za Awali 

kuongezeka kwa matumizi ya Viwango vya Kimataifa visivyo 

vya Msingi wa Taslimu ambavyo kwa Serikali Kuu vitatumika 

kwa ukamilifu wake ifikapo mwaka 20171. Ni muhimu kwa 

Serikali kuendelea kufuatilia matokeo ya matamko 

mbalimbali ambayo yamekuwa yakitolewa na Bodi 

inayosimamia Viwango vya Kimataifa visivyo vya Msingi wa 

Taslimu (International Public Sector Accounting Standard 

Board’s) katika maeneo yafuatayo:- 

i.Kuandaa mwongozo kwa ajili vyombo vya fedha 

(Financial Instruments) katika Sekta ya Umma zile 

ambazo hazijawekwa kwenye viwango vya Kimataifa 

vya Uhasibu katika Sekta ya Umma visivyo vya msingi 

wa Taslimu 282,293 na 304. 

ii.utambua mazingira ambayo baadhi ya matumizi na 

madeni yanayotokana na maslahi ya kijamii 

yanaakisiwa katika taarifa za fedha. (Social Benefits) 

iii.Jinsi ya kujumuisha hesabu za sekta ya umma na 

viwango vipya kwa ajili ya kupima na kuainisha. 

iv.Mahitaji ya kihasibu kuhusiana na mali za kudumu za 

urithi (Heritage assets). 

v.Kurudiwa kwa Viwango vya Kimataifa vya kihasibu 

katika sekta ya Umma visivyo na msingi ya Taslimu 

namba 25 (IPSAS 25) ili iweze kuendana na Viwango vya 

Kimataifa vya Uhasibu namba 19 (IAS 19)5. 

Kufuatia kuandikwa kwa Viwango vipya vya Kimataifa vya 

uhasibu katika sekta ya umma visivyo vya msingi ya Taslimu 

                                            
1 Kumalizika kwa kipindi cha mpito 
2 Jinsi ya kuwasilisha „vyombo vya fedha kwenye taarifa za fedha 
3 Jinsi ya kupima na kutambua vyombo vya fedha kwenye taarifa za fedha 
 
4 Maslahi ya Wafanyakazi/watumishi 
5 Maslahi ya Wafanyakazi/watumishi 
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Taarifa za Awali 

na bodi inayosimamia viwango hivyo Januari 2015 vikiwamo 

Na.34,35,36,37 na 386 ambavyo vimeanza kutumika rasmi 

baada ya Januari 2017, Serikali inatakiwa kuweka maandalizi 

yote muhimu ya jinsi ya kuvitumia baada ya kupitishwa. 

1.0.4 Ukaguzi wa Taarifa za Fedha 

 

Mamlaka ya Kisheria na msingi wa ukaguzi 

Mamlaka ya kisheria ya kukagua taarifa za fedha za Serikali ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na haki ya kupitia nyaraka 

zote za Serikali bila kuwapo kwa pingamizi na uhuru wa Ofisi 

ya Ukaguzi yametajwa katika ibara ya 143 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

(ikafanyiwa marekebisho mwaka 2005) na Kifungu Na.5 cha 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008. 

 

Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kupeleka kwa Rais kila taarifa kufuatana na kifungu 

kidogo cha 2 cha ibara hii. Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi 

wa Umma ya mwaka 2009 inaelezea zaidi kuwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anatakiwa kuwasilisha 

kwa Rais Taarifa ya Jumla ya Ukaguzi ifikapo tarehe 31 Machi 

ya kila mwaka ambayo itapelekwa katika Bunge la Jamhuri ya 

Muungano kupitia kwa Waziri mweye dhamana (Waziri wa 

Fedha na Mipango). 

 

Madhumuni ya Ukaguzi 

Madhumuni ya ukaguzi ni kuweza kutoa maoni huru ya 

ukaguzi kwamba taarifa za fedha kwa ujumla wake hazikuwa 

na makosa makubwa ambayo yanatokana na udanganyifu au 

kulikuwa na makosa wakati wa maandalizi na iwapo 

                                            
6 Taarifa za fedha za kila taasisi, Taarifa Jumuifu za fedha, uwekezaji katika 
washirika na ubia, taratibu za ubia na kutoa taarifa ya maslahi katika vyombo 
vingine kwa mtiririko huo. 
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Taarifa za Awali 

ziliandaliwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa vya 

uhasibu visivyo vya Misingi ya Taslimu pia iwapo Sheria 

nyingine pamoja na Kanuni zake zinazohitaji kutumika wakati 

wa kuandaa hesabu zimefuatwa. 

 

Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi huu unajumuisha taarifa za fedha7 za Serikali Kuu na 

taasisi zake kwa mwaka wa fedha 2015/2016. 

 

Taratibu zilizotumika ni pamoja na kupanga ukaguzi ili 

kutambua na kutathimini viashiria hatarishi iwapo vinatokana 

na udanganyifu au makosa kwa kuzingatia uelewa wa taasisi 

inayokaguliwa na mazingira yake pamoja na tathmini ya 

udhibiti wa ndani. Kupata vielelezo stahiki na ushahidi wa 

ukaguzi ulio sahihi na unaojitosheleza juu ya usahihi au  

kukosekana kwa taarifa muhimu katika kutathimini viashiria 

hatarishi. Kutoa maoni huru ya ukaguzi juu ya taarifa za 

fedha kwa kuzingatia hitimisho la ushahidi wa ukaguzi 

uliopatikana 

 

Inajumuisha pia kufanyia tathmini kama sera za kihasibu 

zilizopo zinafaa kwa matumizi pamoja na uhalisia wa 

makadirio yanayotumiwa na menejimenti wakati wa kuandaa 

taarifa za fedha na muonekano wa jumla wa taarifa za fedha. 

Hivyo basi, kwenye kila taasisi, ukaguzi wa taarifa za fedha 

ulifanyika kwa kutumia sampuli, na hoja za ukaguzi 

zilizopatikana zinatokana na sampuli hiyo iliyofanyiwa kazi 

ikiwa ni nyaraka za ukaguzi pamoja na taarifa nyingine 

mbalimbali nilizopitia. 

 

                                            
7 Taarifa ya mizania; Taarifa ya utendaji wa kifedha; Taarifa kuhusu mabadiliko ya 
mali; taarifa ya Mtiririko wa fedha Taslimu; Taarifa ya uwiano wa bajeti na kiasi 
halisi na maelezo mengine yaliyotumika wakati wa kuaandaa taarifa za fedha 
ikihusisha muhtasari wa sera muhimu za uhasibu na maelezo mengine 
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Taarifa za Awali 

Hata hivyo kutokana na kupunguzwa kwa bajeti katika mwaka 

wa fedha 2016/17, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilikumbana na 

changamoto nyingi kutokana na kiasi cha bajeti 

kilichopunguzwa kusababisha kushindwa kutekeleza 

majukumu yangu ya Kikatiba. Kutokana na hili, ofisi yangu 

haikuweza kufanya kazi zote ambazo zilipangwa kufanyika 

kwa mwaka 2016/17 kama zilivyo katika mpango kazi. Mbali 

na hayo ofisi yangu imepata mgawo wa fedha kwa kuchelewa. 

Jambo hili lilikwamisha pia utekelezaji wa kazi za ukaguzi. 

Hali hii ilinizuia kufanya kazi zangu kama zilivyo katika 

jedwali hapa chini:- 

Jedwali 1: Mchanganuo wa Taasisi zilizokaguliwa na 
zisizokaguliwa kwa mwaka wa fedha 2015/16 

Mgawanyo wa 

Taasisi 

inayotoa 

taarifa 

Jumla ya 

Taasisi 

zilizotakiwa 

kukaguliwa 

Jumla ya 

Taasisi 

zilizokaguliwa 

Sababu ya kutokaguliwa 

Wizara/ 

Fungu 

62 62 Zimekaguliwa zote 

Wakala wa 

Serikali 

37 33 Wakala wawili walikaguliwa na 

kutolewa taarifa zake kupitia Taarifa 

ya Jumla ya Mashirika ya Umma8. 

 

Wakala mmoja (1) (Wakala wa Hifadhi 

ya Chakula wa Taifa) hakukaguliwa 

kutokana na ukosefu wa fedha. 

 

Wakala mmoja hakuleta hesabu zake 

kwa ajili ya ukaguzi9 

Taasisi 

Nyinginezo 

41 35 Taasisi nyingine nne hazikukaguliwa 

kutokana na ukosefu wa fedha10 

 

Taasisi nyingine moja (ALAT) haikuleta 

taarifa zake kwa ajili ya ukaguzi 

 

Taasisi moja mwaka wake wa fedha 

uliishia Disemba11  

                                            
8 Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Mamlaka ya Chakula na Dawa 
9 Mamlaka ya kuendeleza mji wa Kigamboni 
10 Taasisi ya Menejimenti ya Misitu (Olomomyi), Taasisi ya Menejiment ya Viwanda 
na Misitu (Moshi), Shule ya Sekondari Jitegemee na Taasisi ya utunzaji wa nyuki 
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Taarifa za Awali 

Mgawanyo wa 

Taasisi 

inayotoa 

taarifa 

Jumla ya 

Taasisi 

zilizotakiwa 

kukaguliwa 

Jumla ya 

Taasisi 

zilizokaguliwa 

Sababu ya kutokaguliwa 

Balozi 34 34 Zimekaguliwa zote 

Mifuko 19 17 Mfuko mmoja12 ukaguzi bado 

unaendelea kutokana na kuchelewa 

kwa mapokezi ya fedha na Mifuko 

miwili13 haikukaguliwa kabisa 

Sekretarieti za 

Mikoa 

26 25 Sekretarieti moja mkoa wa Songwe 

ilianza Juni 2016 kwa hiyo haikuwa 

sehemu ya ukaguzi huu 

Bodi za 

Mabonde ya 

Maji 

9 9 Zimekaguliwa zote 

Mamlaka za 

Maji safi na 

maji taka za 

Taifa 

4 4 Zimekaguliwa zote 

Hesabu 

Jumuifu za 

Taifa 

1 1 Zimekaguliwa zote 

Vyama vya 

Siasa 

19 14 Vyama vinne14 vya siasa havikuleta 

taarifa zake kwa ajili ya ukaguzi. 

 

Chama kimoja (CHADEMA) 

hakikukaguliwa kutokana na  ukosefu  

wa fedha 

Mamlaka ya 

Mapato 

Tanzania 

4 4 Zimekaguliwa zote 

Jumla ndogo 256 238   

Mengineyo       

Kaguzi 

maalumu 

16 1 Ukosefu wa fedha 

Jumla KUU 272 239   

 

                                                                                                                
11 Muungano wa Jumuiya ya Madola 
12 Mfuko wa Bodi ya barabara 
13 Mfuko wa kuzalisha na kukuza mbegu na Mfuko wa kukuza elimu na huduma za 
afya 
14 NCCR Mageuzi, NRA, UPDP & CHAUMA 
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Hali hii pia ilipelekea kuchelewa kufanyika kwa baadhi ya kazi 

nyingine kwa wakati uliopangwa wakati kazi nyingine 

hazikufanyika kabisa kama zinavyoonekana katika 

kiambatisho 1.1 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Viwango vya Ukaguzi vilivyotumika  

Kifungu cha 18 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 

2008 inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali wakati wa kutimiza majukumu yake kuamua viwango 

vya ukaguzi atakavyotumia. Wakati wa kuchagua viwango 

hivyo ataongozwa na Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi au 

viwango vingine kama itakavyoonekana sawa. 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi Tanzania ni mwanachama wa Shirika 

la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI), Shirika la Asasi 

Kuu za Ukaguzi Afrika (AFROSAI), na Shirika la Asasi Kuu za 

Ukaguzi Afrika – Nchi zinazozungumza Kiingereza (AFROSAI-E). 

Ushirikiano na Taasisi nyingine kuu za Ukaguzi (SAI) 

Kupunguza bajeti bila kutilia maanani mahitaji 

ya fedha ya ofisi yangu imenifanya nikakosa 

uwezo wa kufanya kazi zangu kama nilivyopanga 

na kutofikia malengo niliyokuwa nimejiwekea. 

Nashauri Serikali kutoa rasilimali fedha kwa Ofisi 

ya Taifa ya Ukaguzi kulingana na mahitaji kama 

yalivyoidhinishwa katika bajeti na fedha 

zitolewe kwa wakati 
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imewezesha Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi (NAOT) kuwa na eneo 

kubwa la kujifunza na kubadilishana uzoefu na utaalamu wa 

ukaguzi katika sekta ya umma. 

 

Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI) hutoa 

viwango vya ukaguzi vinavyoendana na Sekta ya Umma ikiwa 

na maana ya Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi vya Asasi Kuu 

ya Ukaguzi. Kama mwanachama wa Shirika la Asasi Kuu za 

Ukaguzi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inatakiwa kutumia viwango 

hivyo. 

 

Hivyo basi, ukaguzi huu ulifanyika kwa kuzingatia Viwango vya 

Kimataifa vya Ukaguzi vya Asasi Kuu za Ukaguzi. Matakwa ya 

viwango hivi ni pamoja na kuhakikisha kuwa nazingatia 

mahitaji ya maadili kupanga na kufanya ukaguzi ili kuweza 

kutoa maoni yangu ya ukaguzi pasi na shaka kuwa taarifa za 

fedha hazikuwa na makosa ya udanganyifu au ya kawaida na 

zilitengenezwa kwa kufuata viwango vya kimataifa 

vinavyokubalika katika kuandaa taarifa za fedha.. 
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SURA YA PILI 

HATI ZA UKAGUZI 

2.1 Utangulizi 
Kama ilivyoelezwa kwenye Sura zilizotangulia, Kaguzi zetu 
zinafanyika kwa muujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 
Ukaguzi wa Taasisi za Umma (ISSAIs). ISSAI 1200 inawataka 
Wakaguzi kutoa maoni huru kama Taarifa za Fedha 
zimeandaliwa kulingana na viwango inayokubalika vya 
uandaaji wa taarifa za fedha.  

Hii inafanikiwa  kwa kubuni ukaguzi katika namna ambayo 
itawezesha Wakaguzi kupata uhakika kama Taarifa za Fedha 
kwa ujumla ni huru kutokana na kukosewa au udanganyifu. 

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi wa Taasisi 

za Umma 1700 na 1705, Mkaguzi anaweza kutoa aina tofauti 

za Maoni/hati kutegemena na mambo ya yaliyobainika wakati 

wa Ukaguzi. Kwa hiyo Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilifanya 

tathimini ya chanzo, ukubwa na kuenea kwa makosa katika 

taarifa ili kuweza kutoa maoni/hati sahihi. 

 

Hivyo, aina ya hati za Ukaguzi na matokeo yake 

yamezingatiwa ili kuweza kutoa hati za ukaguzi sahihi kama 

inavyoelezwa hapa chini. 

;

Jedwali 2: Aina ya hati za Ukaguzi/Maoni ya Ukaguzi 

Hati ya 

Ukaguzi  

Vigezo   

Hati 
inayoridhisha 

 

Taarifa za fedha zimeandaliwa kwa 
kuhusisha masuala yote muhimu, 
kulingana na mifumo ya uandaaji wa 
taarifa za fedha iliyokubalika kimataifa, 
[ISSAI 1700.16] 

Hati yenye 

shaka 

Hati hii hutolewa; 

 Baada ya mkaguzi kukusanya ushahidi  
sahihi na wa kutosha na kuhitimisha 
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Hati ya 

Ukaguzi  

Vigezo   

taarifa za fedha zilizoandaliwa zina 
makosa makubwa lakini siyo muhimu, 
makosa hayo yakichukuliwa moja moja au 
kwa ujumla wake kwenye taarifa za 
fedha, au 

 Pale ambapo mkaguzi hakupata nyaraka 
za kutosha ili niweze kutoa hati ya 
Ukaguzi, na nimejidhihirisha kuwa 
madhara yanayoweza kutokea kwenye 
taarifa za fedha kutokana na makosa 
ambayo sijaweza kuyagundua kutokana na 
ukosefu wa nyaraka hizo ni makubwa, 
lakini sio ya muhimu. [ISSAI 1705.7] 

Hati 

isiyoridhisha 

Hati hii inatolewa pale ambapo 
nimejiridhisha kuwa, taarifa 
zilizoandaliwa na kukaguliwa zina 
makosa makubwa na ya muhimu, 
likiangaliwa kosa moja moja au kwa 
ujumla wake [ISSAI 1705.8] 

Hati Mbaya 

Hati mbaya hutolewa pale ambapo 
nimeshindwa kupata nyaraka za kutosha 
wakati wa ukaguzi ili kuweza kutoa hati 
sahihi na nimejidhihirisha kuwa, 
madhara yanayoweza kutokea kutokana 
na mapungufu ambayo sijaweza 
kuyagundua yanawea yakawa makubwa 
na ya muhimu sana. Katika hali hii 
mkaguzi anakataa kutoa hati ya ukaguzi. 
[ISSAI 1705.9] 

 
Mbali na maoni hayo, wakaguzi wanapoona kuwa jambo  
fulani linapaswa kuwekwa wazi  kwenye taarifa za fedha, na 
kwamba ni la muhimu kwa watumiaji kuelewa taarifa ya 
fedha wanaweza kufanya hivyo kwa kutumia aya yenye 
masuala ya msisitizo au aya ya masuala mengine. 
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Jedwali 3: Vigezo vya Aya yenye masuala ya msisitizo na 
aya yenye masuala mengine 

Aya Vigezo 

Masuala 

ya 

msisitizo 

Aya hujumuishwa wakati mambo yanayoathiri 

taarifa za fedha yamewasilishwa au kuoneshwa 

kwenye taarifa za fedha na kwamba ni ya 

muhimu kwa watumiaji kuelewa taarifa ya fedha 

[ISSAI 1706.6] 

Masuala 

mengine 

Endapo kuna mambo zaidi ya yale 

yaliyowasilishwa au kuoneshwa kwenye taarifa 

za fedha, lakini kwa mtazamo wa Mkaguzi,  

anaona ni muhimu kwa watumiaji kuweza 

kuelewa Majukumu ya ukaguzi au ripoti ya 

ukaguzi [ISSAI 1706.8]. 

 
2.2 Matokeo ya Ukaguzi/Hati za Ukaguzi zilizotolewa  
 

2.2.1 Taasisi zilizopata Hati inayoridhisha 
Kati ya Taasisi za Serikali Kuu 222 zilizokaguliwa katika 
mwaka wa fedha  2015/16; Taasisi 190 (86%) zilipata Hati 
inayoridhisha yaani taarifa zilizoandaliwa zinatoa picha halisi 
ya shughuli zilizofanywa na wakaguliwa. Hii inaonesha 
kuongezeka kwa asilimia 5% ikilinganishwa na mwaka wa 
fedha uliopita. 

Hata hivyo, ni muhimu kutambua kwamba kwa muujibu  wa 
mahitaji ya ISSAI 1700. P3, ukaguzi wetu ulihusisha zaidi ya 
taarifa za fedha na kujumuisha tathmini ya uzingatiaji wa 
Sheria na ufanisi wa mfumo wa udhibiti wa ndani 

Hivyo, Taasisi zilizopata Hati zinazoridhisha siyo kwamba 
Mifumo ya Ndani pamoja uzingatiaji wa Sheria ulikuwa 
unaridhisha. Mapungufu yaliyobainika katika mifumo ya 
udhibiti wa  ndani pamoja na uzingatiaji wa sheria 
yameripotiwa katika Taarifa kwa Menejimenti za Taasisi 
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husika pamoja na sura mbalimbali za ripoti hii ambazo 
hazikuathiri moja kwa moja taarifa za fedha za taasisi husika. 

2.2.2 Hati zinazoridhisha na aya ya masuala ya msisitizo/aya ya 
masuala mengine.  
Vile vile, nilibaini kuwa kati ya Taasisi  zilizopata hati 
zinazoridhisha hapo juu, Taasisi 22 zilikuwa na aya zenye 
Masuala ya msisitizo na Taasisi 10 zilikuwa na aya zenye 
masuala mengine. 

Taasisi zenye hati zinazoridhisha, Masuala ya msisitizo/na 
masuala mengine zimeorodheshwa kwenye Kiambatisho Na.2-
1 

Katika Mwaka huu wa Ukaguzi,hati zinazoridhisha zilitolewa 
pia kwa  Taasisi15 ambazo taarifa za fedha ni za mwaka 
2014/2015 kwa kuwa hazikuingizwa kwenye ripoti ya mwaka 
uliopita. 

2.2.3 Taasisi zilizopata Hati zenye Mashaka 
Jumla ya Taasisi 24 (11%) katika mwaka wa fedha 2015/2016 

zilipata hati zenye mashaka baada ya Wakaguzi kukusanya 

ushahidi wa kutosha kuhitimisha kuwa Taarifa za fedha16 

zilizoandaliwa zina makosa makubwa.  

 

Taasisi zenye hati zenye mashaka, masuala ya msisitizo/na 

masuala mengine zimeorodheshwa kwenye Kiambatisho Na 

2.2. 

Vile vile, Taarifa za fedha za ALAT kwa mwaka Juni, 2012, 

Juni 2013 and Juni, 2014 zilipokelewa na kukaguliwa katika 

mwaka huu wa ukaguzi.Taarifa ya mwaka 2014 imepata hati 

                                            
15 Bodi ya Mfuko wa Barabara na Shirikisho la Mabunge ya Jumuiya ya 
Madola. 
16 Malipo na Mapato makubwa yasiyokuwa na nyaraka za kutosha, 
kutozingatiwa kwa kiasi kikubwa katika kufuata Sheria, Matumizi na 
Mapato yasiyoidhinishwa, kutozingatia sheria ya manunuzi, Mali za kudumu 
na vifaa vya bohari visivyohesabiwa, kushindwa kuandaa orodha ya Mali za 
kudumu, Matumizi makubwa yaliyolipwa na Serikali bila ya Serikali kupata 
thamani ya fedha. 
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yenye mashaka . Pia Taarifa za Fedha za Chama cha TLP kwa 

mwaka 2014/2015 zilikaguliwa na kupata hati yenye Mashaka. 

Sababu za msingi zilizofanya  Taasisi kupata hati zenye 

mashaka zimeorodheshwa kwenye Jedwali hapa chini: 

Jedwali 4: Taasisi na Msingi wa Hati zenye Shaka. 

ALAT [JUNI 2014] 

Katika Taarifa ya fedha ya ALAT ya Mwaka Juni, 2014 bakaa 

ya fedha Taslimu (Cash and Cash Equivalent) ilikuwa ni Sh. 

945, 245,359. Hata hivyo mapitio ya bakaa ya daftari la 

Mapato na Matumizi (Cash book), taarifa za usuluhishi wa 

kibenki ilibainika kuwa bakaa ilikuwa Sh. 852, 212,958.32 

hivyo Bakaa ya fedha Taslimu ilikuwa na tofauti iliyozidi Sh. 

93,032,400.68. 

Kufika tarehe 30/6/2014 Taarifa ya fedha ya ALAT ilikuwa na 

Wadai wenye thamani ya Sh.600, 411,332. Hata hivyo,  

mapitio ya taarifa za wadai ilibaini ni Sh. 135,064,846. 

Hivyo,  kusababisha tofauti ya Sh. 465, 346,486 isiyokuwa na 

vielelezo. 

Mali za kudumu katika Taarifa za Fedha za ALAT zilikuwa na 

thamani ya Sh. 314,377,690, Hata hivyo, Daftari la Mali za 

Kudumu zilikuwa na thamani Sh.25,816,141 kupelekea 

tofauti ya Sh.288,561,549.    

Katika bakaa ya fedha Taslimu (Cash and Cash Equivalent) 

kwenye Taarifa za fedha, kiasi cha Sh.11,300,990 kilishindwa 

kuthibitishwa wakati wa uhakiki. 

Fedha Taslimu kiasi cha Sh.101,382,674 kilikusanywa bila ya 

kupelekwa benki kinyume na Kifungu cha 12(1) cha Sera ya 

Fedha za ALAT. 

Hati za Malipo zenye thamani ya Sh.166,067,654 hazikuwa na 

nyaraka za kutosha. Pia hati za Malipo zenye thamani ya Sh. 

229,598,692.67 hazikuweza kupatikana wakati wa ukaguzi.   
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Vile vile Malipo yenye thamani ya Sh.7,657,278 hayakustahili 

kwa wafanyakazi na hayakuwa na taarifa ya kazi iliyofanyika. 

Tanzania Labour Party (TLP) [ JUNI 2015] 

Katika Taarifa ya fedha, nyumba na majengo yenye thamani 

ya Sh. 80,000,000 viliwekwa pamoja, badala ya 

kutenganishwa kama Viwango vya Kimataifa ya uandaaji wa 

hesabu za umma (aya 74 ya IPAS 17) vinavyoagiza. 

TLP hawakutunza vitabu vya uhasibu kama leja za matumizi,  

daftari la mapato na matumizi na daftari la mali za chama 

kinyume cha Kifungu cha 14(1)(b) cha Sheria ya vyama vya 

Siasa. 

Kukosekana kwa kumbukumbu hizi kunasababisha uandaaji 

wa Taarifa za Fedha kukosa vyanzo vya uhakika. Hivyo 

kufanya ukaguzi wa Taarifa kukosa mtiririko, usahihi, uwazi 

na taarifa za uhakika. 

Ruzuku iliyopokelewa kwenye akaunti ya benki  haikuingizwa 

kwenye vitabu vya fedha. 

TLP haikufanya usuluhishi wa kibenki, hivyo kushindwa 

kuthibitisha bakaa ya fedha kwenye Taarifa ya Fedha. 

Chama cha Mapinduzi (CCM) 

Chama cha Mapinduzi kiliripoti Mali za Kudumu kwenye 

Taarifa za Fedha zenye thamani ya Sh. 36,869,775,776. Hata 

hivyo, hakikuwa na Daftari la Mali za Kudumu. Hivyo 

kushindwa kuthibitisha ukamilifu wa taarifa za Mali za 

kudumu. Chama hakikufanya tathimini ya Mali za 

kudumu(Revaluation). Hivyo,  Mali za kudumu kwenye 

Taarifa za Fedha zenye thamani ya Sh. 36,869,775,776 

hazikuwa sahihi. 

Chama hakikutenganisha thamani ya Ardhi na thamani ya 
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Majengo kama viwango vya Kimataifa vya kihasibu 

vinavyotaka (aya 58 of IAS 16). Hivyo thamani ya Majengo ya 

kiasi cha Sh.9,809,498,407 yalijumuishwa na thamani ya 

ardhi ambayo inapanda thamani wakati majengo yanashuka 

thamani. 

Hatukuweza kupata Taarifa za Fedha kuhusu Uwekezaji wa 

Chama kwenye makampuni mbalimbali; Hivyo, kushindwa 

kujiridhisha na uwekezaji wenye thamani ya Sh 

10,879,571,868 uliyowasilishwa kwenye Taarifa za Fedha. 

Katika Taarifa ya Matumizi, nilibaini kiasi cha 

Sh.32,863,793,631 kilipelekwa kwenye taasisi zilizo chini ya 

Chama, lakini Taarifa za Matumizi katika Taasisi hizi 

hazikuweza kupatikana ili kuweza kujiridhisha na matumizi 

haya. 

Matumizi yenye thamani ya Sh. 82,400,000 yalikuwa na 

nyaraka pungufu, hivyo kushindwa kuthibitisha uhalali wake. 

Madai yenye thamani ya Sh. 137,582,752 kutoka CCM 

Kinondoni hayakuingizwa kwenye Taarifa za fedha, hivyo 

kusababisha upungufu wa Sh. 137,582,752 kwenye taarifa za 

fedha. 

 Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa kila Mkaguliwa 2015/16 

2.2.4 Taasisi zilizopata hati zisizoridhisha. 
Nilitoa hati zisizoridhisha kwa Taasisi17  3(1%) kati ya Taasisi 

222 zilizokaguliwa.Hii ni baada ya kujidhihirisha kuwa, taarifa 

zilizoandaliwa na kukaguliwa zina makosa makubwa na ya 

muhimu18. Taasisi zenye hati zisizoridhisha, zimeorodheshwa 

kwenye jedwali hapa chini: 

 

                                            
17 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa na Baraza la watoaji wa Tiba Asili na 
Tiba Mbadala 
18 Vigezo vya utoaji hati ni kama vilivyoelezwa hapo juu lakini umuhimu 
wake ulizingatiwa 
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Jina la taasisi na msingi wa hati Zisizoridhisha. 

1. Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa  

Noti ya 52 ya taarifa za fedha ilionesha mali zilizonunuliwa kwa 

matumizi ya mwaka husika ambazo hazikutumika (Inventories) 

zenye thamani ya shilingi 170,354,720. Hata hivyo, bakaa 

iliyooneshwa katika ripoti ya mali zilizohesabiwa mwishoni mwa 

mwaka zilionesha kiasi cha shilingi 115,228,295. Hivyo, kuleta 

tofauti ya kiasi cha shilingi 55,126,425 zaidi ya kiasi halisi 

kilichokuwepo. 

Noti ya 90 ya taarifa ya mizania kwa mwaka 2015/16 inaonesha 

Fedha za Walipakodi (taxpayers funds) kiasi cha shilingi 

5,412,721,084;  wakati bakaa katika taarifa ya kubadilika kwa mali 

za kudumu (Statement of changes in net assets) inaonesha kiasi cha 

shilingi 8,759,427,155; hivyo, kupelekea kuwapo kwa tofauti ya 

shilingi 3,346,706,071 ambayo haina maelezo. 

Pia, katika noti hiyo hiyo kuna marekebisho katika fedha za walipa 

kodi ya kiasi cha shilingi 2,285,952,663 kwa mwaka wa fedha 

2015/16 na shilingi 1,956,756,118.25 kwa mwaka 2014/15. Hata 

hivyo, hakukuwa na jedwali la kusaidia kuelekeza marekebisho 

hayo. Pia, kulikuwa na marekebisho ya mali za kudumu ya shilingi 

200,000,000 yaliyofanyika katika miaka yote 2015/16 na 2014/15 

bila kuwepo uthibitisho wa marekebisho hayo. 

Noti ya 59 ya taarifa za fedha inaonesha vifaa vya kompyuta kama 

sehemu ya mali za kudumu za ofisi vikiwa na thamani ya shilingi 

85,753,632. Hata hivyo, vifaa hivyo vilioneshwa kwenye jedwali la 

mabadiliko ya mali za kudumu vikiwa na thamani ya shilingi 

98,774,932. Hivyo, kupelekea kuwepo kwa tofauti ya shilingi 

13,021,300. Kwenye noti hiyo hiyo, kuna magari yameoneshwa 

yakiwa na thamani ya shilingi 2,802,018,604 wakati kwenye jedwali 

la mabadiliko ya mali za kudumu yameoneshwa yakiwa na thamani 

ya shilingi 2,982,018,604 ikapelekea tofauti ya shilingi 180,000,000. 

Tofauti hizi hazikweza kupata maelezo. 

Noti 41 ya taarifa za fedha inaonesha kiasi cha fedha za maendeleo 

kilichotolewa kwa mwaka 2015/16 kilikua shilingi 9,678,829,199. 

Hata hivyo fedha hizo zimeoneshwa kiasi cha shilingi 13,093,347,094 
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Jina la taasisi na msingi wa hati Zisizoridhisha. 

katika Taarifa ya fedha ya fungu na kusababisha tofauti ya shilingi 

3,414,517,895 ambazo hatukupata maelezo yake. Noti 41 pia 

imeonesha fedha za matumizi ya kawaida zilikuwa shilingi 

91,187,696,056 wakati Taarifa ya Fedha ya Fungu inaonesha kiasi 

cha shilingi 87,982,332,271 na kusababisha tofauti ya shilingi 

3,205,363,784 ambayo hatukupata maelezo yake. 

Taarifa ya mtiririko wa fedha taslimu (Cash Flow Statements) kwa 

mwaka wa fedha 2015/16 inaonesha manunuzi ya mali za kudumu za 

kiasi cha shilingi 3,821,300. Hata hivyo, jedwali la mali za kudumu 

limeonesha ongezeko la shilingi 333,017,844 katika mwaka wa 

fedha, hivyo kusababisha tofauti ya shilingi 329,196,545 ambazo 

hatukupata maelezo yake. 

Taarifa za fedha za mwaka 2015/16 zinaonesha kiasi cha shilingi 

2,721,079,388 zilipokelewa kama fedha za maendeleo. Kati ya hizo 

shilingi 2,202,821,466 zilikuwa ni kwa ajili ya huduma za afya 

(VVU/UKIMWI) kutoka kwa PEPFAR (Henry M. Jackson Foundation) 

kwa Hospitali ya Rufaa ya Mkoa. Hata hivyo, fedha hizi 

hazikuoneshwa kwenye taarifa za fedha. 

2. Baraza la Tiba Asili na Tiba Mbadala 

Ukaguzi wa taarifa za fedha za baraza kwa mwaka wa fedha 

ulioishia Juni 30, 2016 ulionesha kuwa leja kuu (general ledger) 

ilikuwa na salio ambalo halikuwekwa kwenye taarifa za fedha, hivyo 

kaikukaguliwa. Hivyo,  kiasi cha shilingi 300,545,522 

hakikuhakikiwa. 

3.Hesabu Jumuifu za Taifa 

Kiasi kinachoonesha Ongezeko la mali katika Taarifa za Mtiririko 

wa Fedha 

Kwa mujibu wa aya ya 25 (a) ya Muongozo Na.2 wa uaandaaji wa 

Taarifa za Mtiririko wa Fedha (IPSAS 2), malipo ya fedha 

yanayohusisha manunuzi ya mali za kudumu zilizoingizwa katika 

taarifa ya mizania ya mali na madeni yataoneshwa kama fedha 

zilizotumika kwa ajili ya uwekezaji katika taarifa za mtiririko wa 
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Jina la taasisi na msingi wa hati Zisizoridhisha. 

Fedha. Katika taarifa za maelezo ya ziada zinazoambatanishwa na 

taarifa za Hesabu (Na. 46, 69, 70, 71), zilionesha ongezeko la mali 

za kudumu zenye thamani ya Sh. Bilioni 6,306.02 wakati huohuo, 

taarifa ya mtiririko wa fedha ulionesha kiasi tofauti cha Sh. Bilioni 

3,428.5. Hakukuwa na maelezoya ziada yaliyotolewa kuhusu 

utofauti huu. Utofauti huu na kukosekana kwa maelezo 

unadhihirisha kuwa taarifa zilizoandaliwa hazikuwa sahihi. 

Taarifa za urali zenye vitu ambavyo havijaondolewa Sh. bilioni 

2,479.6 

Kanuni ya 162 ya Kanuni za Fedha za mwaka 2005 inataka kiasi 

chochote kilichooneshwa katika taarifa za fedha iliyowekwa benki 

ilinganishwe na taarifa ya fedha inayoandaliwa ofisini kila ifikapo 

mwisho wa mwezi. Pia, kipengele cha 25 cha waraka wa uhasibu 

Na.3 wa mwaka wa fedha 2015/16 unaohusu uandaaji wa Hesabu za 

kufunga mwaka kinawataka maafisa masuuli na wahasibu wote 

kuhakikisha urari wa tarrifa hizo unafanyika kila siku. Waraka 

unawataka pia kuwasiliana mapema iwezekanavyo baina ya CPO, 

wizara na mkoa pale utofauti unapojitokeza. 

Nilibaini taarifa za urari za akaunti za maendeleo, akaunti za 

matumizi ya kawaida na akaunti za akiba kwa mwaka ulioishia 

tarehe 30 Juni, 2016 zilizowasilishwa na Kitengo cha Mhasibu Mkuu 

wa Serikali pamoja na Hesabu za mwaka kilionesha mapungufu 

katika urari huo unaofikia kiasi cha Sh. Bilioni 2,479.65 ambacho 

hakilingani hadi siku ya ukaguzi tarehe 15 Machi, 2017. Mapungufu 

hayo ni kama vile hundi ambazo hazikuwasilishwa benki, mapato 

yaliyo katika taarifa za ndani ya ofisi hakikuonekana katika taarifa 

za benki, n.k.Nina mashaka na usahihi wa kiasi cha fedha 

kilichooneshwa katika hesabu jumuifu za Taifa. 

Kukosekana kwa vigezo vya uthaminishaji wa madeni ya Pensheni 

za Serikali shilingi bilioni 393.5 

Aya ya 59 ya IPSAS 25 inaeleza changamoto za kiuhasibu katika 

kuandaa taarifa ya madeni ya Pensheni kwa sababu unahusisha 

makadirio ambayo yanaweza kusababisha hasara au faida. Vilevile, 
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Jina la taasisi na msingi wa hati Zisizoridhisha. 

ni makadirio yanayopima thamani ya madeni yatokanayo na malipo 

yatakayofanyika baadaye baada ya wafanyakazi kumaliza muda wao 

wa kazi. 

Ukaguzi wangu wa Hesabu Jumuifu za Taifa kwa mwaka wa fedha 

unaoishia tarehe 30 Juni, 2016 pamoja na Hesabu moja moja kwa 

taasisi zinazojumuisha Hesabu Jumuifu za Taifa ulibaini kuwa 

Serikali inaendeshwa na mafao yaliyokwishwa kupangwa kupitia 

mifuko ya Hifadhi. Serikali iliripoti kiasi cha Sh. Bilioni 393.5 katika 

hesabu zake kama madeni yatokanayo na pensheni. Hata hivyo 

makadirio ya madeni haya hayakufanyika kama inavyohitajika na 

IPSAS 25. Kukosekana kwa makadirio hayo kunanipa walakini wa 

Hesabu Jumuifu za Taifa. Kukosekana kwa makadirio hayo pia 

kunanifanya nishindwe kupima faida au hasara inayoweza 

kujitokeza.   

Mali za kibaiolojia ambazo haziainishwa ipasavyo Sh. Bilioni 

122.9 

Aya ya 39 na 42 ya IPSAS 27 inazitaka Taasisi kutoa ufafanuzi wa 

mali za kibaiolojia unaotofautisha kati ya mali za matumizi na mali 

za matumizi ya muda zaidi ya mara moja au zaidi ya mwaka; na kati 

ya mali za kibiolojia zilizohifadhiwa kwa ajili ya kuuzwa na 

zilizohifadhiwa kwa ajili ya kugawanywa bila malipo. Taasisi 

zinashauriwa pia kutofautisha kati ya mali zilizo tayari na ambazo 

hazipo tayari kwa matumizi kwa kadri inavyowezekana. 

Ukaguzi wa Hesabu za Taasisi zinazojumuishwa katika Hesabu 

Jumuifu za Taifa ulibaini mali za kibaiolojia zenye thamani ya Sh. 

Bilioni 122.9 hata hivyo mali hizo hazikuainishwa kwa mujibu wa aya 

ya 39 ya IPSAS 27.  Vigezo vya kuainisha mali za kibailojia 

havikuandaliwa hivyo kuleta walakini katika usahihi wa Hesabu 

zilizoandaliwa. 

Matumizi ya Hesabu ambazo hazijakaguliwa katika kuandaa 

Hesabu Jumuifu za Taifa 

Ukaguzi wa Hesabu Jumuifu za Taifa kupitia sampuli ya Hesabu 
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Jina la taasisi na msingi wa hati Zisizoridhisha. 

zilizokaguliwa kwa Taasisi zilizojuimuishwa ulibaini utofauti 

mkubwa. Nilibaini kuwa zoezi la kuandaa Hesabu Jumuifu lilianza 

kabla ya ukaguzi wa Hesabu za Taasisi zinazojumuishwa kukamilika 

wakati ambapo hesabu hizo zinafanyiwa marekebisho ya mara kwa 

mara. Utofauti baina ya Taarifa zilizokaguliwa na Taarifa 

zilizotumika kuandaa hesabu jumuifu unaleta shaka kuweka imani 

juu ya usahihi wa Hesabu hizo. 

 

Vile vile, nimetoa hati isiyoridhisha kwa chama cha ACT 

Wazalendo na Mfuko wa Rais wa Kujitegemea kwa Taarifa za 

Fedha za Mwaka 2014/2015 kutokana na vigezo hapa chini. 
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Jedwali 5: Vigezo/Sababu ya hati isiyoridhisha kwa  Chama 
cha  ACT Wazalendo na Mfuko wa Rais wa udham 

ACT Wazalendo [MWAKA: JUNI 2015] 

Chama cha ACT Wazalendo hakikutunza vitabu vya fedha 

kama, Vitabu vya Stakabadhi, daftari la fedha, daftari la leja 

na Daftari la Mali za kudumu kwa ajili ya Taarifa za fedha 

kinyume na Kifungu cha 14(10)(a) cha Sheria ya Vyama vya 

Siasa. Hali hii ilipunguza mawanda ya ukaguzi. 

ACT Wazalendo ilikusanya mapato ya Sh.498,730,000 kama 

Michango ya Wanachama lakini ni kiasi cha Sh. 410,295,659 

kilichoripotiwa kwenye taarifa za fedha; hivyo, kupelekea 

upungufu wa Sh.88,434,341 kwenye taarifa za fedha. 

Mapato yatokanayo na mauzo ya matangazo hayakuingizwa 

kwenye vitabu vya stakabadhi; lakini taarifa ya fedha ya 

Mwaka ilikuwa na kiasi cha Sh.2,191,341;  hivyo, kusababisha 

Taarifa kuwa na Makosa.  

Pamoja na hayo taarifa za fedha zilionyesha kiasi cha 

Sh.840,000 kama mapato yatokanayo na ada ya uchaguzi 

lakini vitabu vya stakabadhi viliripoti kiasi cha 1,560,000; 

hivyo,  kusababisha kuwapo kwa pungufu ya Sh.720,000 

Mali zenye za thamani ya Sh.11,343,340 zilioneshwa kwenye  

taarifa ya mtiririko wa fedha taslimu (Cash Flow), lakini 

hazikuoneshwa kwenye Mizania ya Hesabu (Statement of 

Financial Position) kwa mwaka unaoishia Juni,2015 

 

ACT Wazalendo kilikuwa na masurufu yasiyorejeshwa yenye 

thamani ya Sh 210,243,000. Hata hivyo, hayakuoneshwa 

kwenye taarifa ya fedha ya tarehe 30/6/2015. 

2. Mfuko wa Rais wa Kujitegemea (PTF) 

Mapato yanayotokana na tiba yapo katika mfumo wa taslimu 
kulingania na sera ya uhasibu ya Mfuko wa Rais wa Kujitegemea. 
Sera hii inatofautiana na matakwa ya Viwango vya Kimataifa 
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katika Sekta ya Umma visivyo vya Msingi wa Taslimu (IPSAS) 
ambavyo vinataka mapato yatambuliwe hata kabla ya kupokea 
fedha taslimu. Sikuweza kuhakiki riba iliyokuwa inadaiwa kwa 
wateja kama riba tegemewa (interest receivable) ambayo 
ingetakiwa kuonekana kwenye taarifa ya mizania. 
 
Kunaongezeka kwa kiasi cha madeni ambayo hayataweza kulipwa 
(Loan impairement) kiasi cha shilingi 4,115,606,705 ambacho 
hakikuoneshwa kwenye vitabu. Kiasi cha mikopo ambayo 
haikutegemewa kulipwa (provision for bad debts) ilikuwa shilingi 
2,575,527,698 ambacho kilibakia. Hivyo, kwa miaka mitano bila 
kubadilika. PTF hawakuwa na nyaraka na kumbukumbu za kuweza 
kuhalalisha kiasi wanachotegemea kukipokea kutoka kwa wadaiwa 
wao (receivble). 
 
Noti ya 16 ya taarifa za fedha ilionesha bakaa la shilingi 
230,924,096 kama mali za kudumu za Mfuko. Hata hivyo, thamani 
iliyooneshwa kama samani za ofisi ni shilingi 79,722,530 ambapo 
samani zenye thamani ya shilingi 27,849,755 ziko kwenye hali 
mbaya, magari na pikipiki vya thamani ya shilingi 3,071,668 pia 
yapo kwenye hali mbaya na hayatumiki;  hivyo, hakuna faida 
yoyote inayoweza kupatikana kwa kuendelea kuyaweka kweye 
vitabu maana havitumiki/hayatumiki. Kwa mantiki hiyo, taarifa za 
fedha  hazikuweza kuonesha hali halisi ya mali za kudumu za 
Mfuko. Hii ni kinyume na aya ya 82 ya IPSAS 17 ambayo inataka 
mali za kudumu ziwe zinafanyiwa tathmini pale thamani yake 
inaposhuka na kuonekana kuwa haitakuwa na manufaa kwa 
baadaye au haitaweza kuendelea kutoa huduma. 
 
PTF haijawahi kutathmini mali zake za kudumu zenye thamani ya 
shilingi 230,924,096. Kwa mantiki hiyo, mali za kudumu 
zilizooneshwa katika taarifa za fedha haziwezi kuonesha uhalisia 
wa mali za Mfuko. 
 
PTF iliripoti jumla ya kiasi cha shilingi 148,129,899 kama ardhi na 
majengo. Thamani ya ardhi na majengo ilikuwa imekosewa kwa 
sababu ilijumuisha uchakavu wa ardhi ambayo haikutakiwa 
kuoneshwa kwenye vitabu vya uhasibu. Kiasi cha fedha 
kilichokosewa hakikuweza kufahamika kwa sababu thamani ya 
ardhi na majengo haijatenganishwa. 
 
Jumla ya kiasi cha shilingi 1,826,926,519 kiliripotiwa kama madeni 
ya wateja yasiyolipwa kwa kipindi cha kuishia Juni, 30, 2014/15 
kama ilivyoelezewa katika noti ya 25 ya taarifa za fedha. Jedwali 
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linaloonesha mchanganuo wa madeni ya wateja yasiyolipwa 
halikuwasilishwa kwa ukaguzi. Ilibainika kutokuwapo na nyaraka 
za kutosha kuweza kuthibisha uhalali wa kiasi cha deni lililotajwa 
hapo juu.  

 

 Chanzo:Taarifa ya  ACT Wazalendo ya mwaka Juni, 2015 

 

2.2.5 Taasisi zilizopata Hati mbaya 
Nimetoa Hati Mbaya kwa Taasisi tano(5)(2%) kati ya Taasisi 

222 zilizokaguliwa mwaka huu. Hati hii hutolewa pale ambapo 

nimeshindwa kupata nyaraka za kutosha wakati wa ukaguzi  

na mapungufu ambayo sijaweza kuyagundua yanaweza 

yakawa makubwa na ya muhimu sana. Taasisi zenye hati 

mbaya,  zimeorodheshwa kwenye Jedwali hapa chini. 

 

1. Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 

Hati za Malipo zenye thamani ya shilingi 91,261,040,310 

hazikutolewa kwa ukaguzi 

Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016 tulibaini malipo kiasi cha 

shilingi 91,261,040,310 sawa na asilimia 31 ya matumizi yote 

yalifanyika lakini hati za malipo zenye nyaraka za kuonesha uhalali 

wa malipo hayo hazikutolewa kwa ukaguzi;  hivyo, sikuweza 

kubaini uhalali wa malipo hayo. 

Fedha zilizohamishwa bila utaratibu (Unaccounted funds 
transfer  of TZS) shilingi 5,444,127,508 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Jeshi la Kujenga Taifa (Fungu 39) 

waliomba kutoka Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa kiasi 

cha shilingi 1,000,000,000.  Hata hivyo, Wizara ilihamisha kiasi 

cha shilingi 5,444,127,508 kutoka akaunti ya maendeleo kwenda 

Jeshi la Kujenga Taifa badala ya kiasi kilichokuwa kimeombwa. 

Hatukuweza kupata nyaraka zinazohusiana na kiasi cha fedha 

kilichohamishwa, hivyo, hatukuweza kuthibitisha uhalali wa 

muamala huo.  

Kutofanana kwa jinsi ya kuripoti mali za kudumu katika taarifa 
za fedha 
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Mapitio ya taarifa za fedha za mwaka 2015/16 yalibaini 

kutokuwapo kwa utaratibu maalumu wa kuripoti mali za kudumu 

mpya zinazonunuliwa. Katika taarifa za fedha, mali za kudumu 

zilizonunuliwa zilikuwa za shilingi 67,835,751,744 ikilinganishwa 

na bakaa la mwaka jana wakati noti ya 92 inaonesha ongezeko la 

shilingi 17,538,650,199. Pia kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha 

taslimu ongezeko la mali za kudumu limeoneshwa kuwa ni shilingi 

73,052,714,340;  wakati taarifa ya mabadiliko ya mali za kudumu 

ilionesha shilingi 75,111,756,436. 

Tofauti hizi hazikuweza kufanyiwa kazi na menejimenti na 

hatukupewa nyaraka zozote zilizotuwezesha kusema kiasi kipi kati 

ya hivyo hapo juu ndicho sahihi kuoneshwa kwenye taarifa za 

fedha. 

Pia, kazi iliyokuwa inaendelea yenye thamani ya shilingi 

8,086,336,381 ambayo ilijumlishwa kama sehemu ya mali za 

kudumu katika mwaka wa fedha, haikuwa na nyaraka zozote za 

kuweza kuonesha kazi halisi iliyofanyika. 

2. Chama cha AFP [Mwaka wa Fedha: JUNI 2016] 

Katika ukaguzi wa huu tulibaini kuwa AFP hawakutunza vitabu vya 

uhasibu ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, kitabu cha fedha, 

vitabu vya leja na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya kudhibiti 

na kuandaa taarifa za fedha kinyume na Kifungu cha 14(1) (a) cha 

Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 (iliyorekebishwa mwaka 

2015). Kutotunza vitabu vya uhasibu ipasavyo kulizuia mawanda ya 

ukaguzi. 

 

AFP hawatumii mfumo wa taarifa za fedha kama unavyotakiwa na 

Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA). Tangazo namba 3 la 

mwaka 2009;  na hakuna sera za uhasibu walizoandaa 

kuwawezesha kuandaa taarifa za fedha. Hivyo, hatukuweza 

kubaini misingi iliyotumika kuandaa taarifa zao za fedha. 

 

Malipo ya kiasi cha shilingi 21,588,150 yalilipwa kwa watu tofauti 

ambao walishiriki katika kazi za chama. Hata  hivyo, hatukupata 

hati ya malipo iliyotumika kufanya malipo hayo na viambatisho 

vyake kinyume na Kanuni ya 86 (1), 95 (4) na 116 ya Kanuni za 
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Fedha za Umma yam waka 2001. Hivyo ukaguzi hakuweza kubaini 

uhalali wa malipo hayo. 

 

Kiasi cha shilingi 21,693,850  kilipokelewa kama michango ya hiari 
ya wanachama kutoka katika ofisi za mikoani, Ofisi ya Zanzibar na 
Makao makuu Dar es Salaam ila hazikukatiwa stakabadhi za kukiri 
mapokezi wala kuingizwa kwenye vitabu vya fedha (cash book). 

3. Chama Cha Kijamii (CCK) [FY: JUNE 2016] 

Katika ukaguzi wa huu tulibaini kuwa CCK hawakutunza vitabu vya 

uhasibu ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, kitabu cha fedha, 

vitabu vya leja na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya kudhibiti 

na kuandaa taarifa za fedha kinyume na Kifungu cha 14(1) (a) cha 

Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 (iliyorekebishwa mwaka 

2015). Matokeo yake ni kuwa, mapato na matumizi ya shilingi 

3,200,000 hayakuwemo kwenye vitabu vya fedha. Kutotunza 

vitabu vya uhasibu ipasavyo kulizuia mawanda ya ukaguzi. 

 

CCK hawatumii mfumo wa taarifa za fedha kama unavyotakiwa na 

Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA). Tangazo namba 3 la 

mwaka 2009; na hakuna sera za uhasibu walizoandaa 

kuwawezesha kuandaa taarifa za fedha. Hivyo, hatukuweza 

kubaini misingi iliyotumika kuandaa taarifa zao za fedha. 

4. Chama cha (NLD) [Mwaka wa Fedha: JUNI 2016] 

Katika ukaguzi wa huu tulibaini kuwa NLD hawakutunza vitabu vya 

uhasibu ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, kitabu cha fedha, 

vitabu vya leja na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya kudhibiti 

na kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha kinyume na Kifungu cha 

14(1) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 

(iliyorekebishwa mwaka 2015. Kutotunza vitabu vya uhasibu 

ipasavyo kulizuia mawanda ya ukaguzi. 

 

NLD hawatumii mfumo wa taarifa za fedha kama unavyotakiwa na 

Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA).Tangazo namba 3 la 

mwaka 2009 na hakuna sera za uhasibu walizoandaa kuwawezesha 

kuandaa taarifa za fedha. Hivyo hatukuweza kubaini misingi 

iliyotumika kuandaa taarifa zao za fedha. 

 

Ilibainika kuwa NLD hawana akaunti ya benki kama inavyotakiwa 

na Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa ya  mwaka 
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1992 (iliyorekebishwa mwaka 2015). Matokeo yake fedha 

zilizopokelewa kutokana na michango ya hiari ya wanachama 

haikuwekwa kwenye akaunti ya benki. Vile vile, vitabu vya fedha 

(Cash book) havikuwa vimetunzwa vizuri hivyo ukaguzi kashindwa 

kuelewa miamala iliyofanyika katika mwaka husika. 

5. Sauti ya Umma  [FY: JUNE 2016] 

Katika ukaguzi wa huu tulibaini kuwa SAU hawakutunza vitabu vya 

uhasibu ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, kitabu cha fedha, 

vitabu vya leja na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya kudhibiti 

na kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha kinyume na Kifungu cha 

14(1) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 

(iliyorekebishwa mwaka 2015. Kutotunza vitabu vya uhasibu 

ipasavyo kulizuia mawanda ya ukaguzi. 

 

SAU hawatumii mfumo wa taarifa za fedha kama unavyotakiwa na 

Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA). Tangazo namba 3 la 

mwaka 2009 na hakuna sera za uhasibu walizoandaa kuwawezesha 

kuandaa taarifa za fedha. Hivyo hatukuweza kubaini misingi 

iliyotumika kuandaa taarifa zao za fedha. 

 

Katika mwaka huu wa Ukaguzi, pia nimetoa Hati Mbaya kwa 

vyama vinne(4) vya siasa19 kwa Taarifa za Fedha za miaka 

iliyopita. Taarifa Zaidi zimeorodheshwa kwenye Kiambatisho 

Na 2.3 

 

2.2.6 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Kipindi cha Miaka 
Mitano  
Taasisi za Serikali Kuu zilizokaguliwa zimekuwa zikiongezeka 
kila mwaka kutoka 108  (2011/2012) hadi 222  (2015/2016). 
Hivyo mwendendo wa Hati za Ukaguzi umekuwa ukibadilika 
kwendana na taasisi kama jedwali hapa chini linavyoonesha 
katika Jedwali hapo chini:  

                                            
19 DP, ADC, ADA, TADEA & DM 
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Jedwali 6: Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa Kipindi cha 
Miaka Mitano 

  
Hati 
Inayoridhisha 

Hati 
yenye 
Shaka 

Hati 
Isiyoridhisha 

Hati 
Mbaya Jumla 

Kundi Mwaka Na % No % No % No. % 

M
a
fu

n
g
u
 

2015-
16 76 86 9 11 1 1 1 1 87 

2014-15 75 87 11 13 0 0 0 0 86 

2013-14 79 91 7 8 1 1 0 0 87 

2012-13 56 66 28 33 0 0 1 1 85 

2011-12 73 96 3 4 0 0 0 0 76 

B
a
lo

z
i 

2015-
16 33 97 1 3 0 0 0 1 34 

2014-15 34 100 0 0 0 0 0 0 34 

2013-14 34 100 0 0 0 0 0 0 34 

2012-13 29 91 2 6 1 3 0 0 32 

2011-12 30 94 2 6 0 0 0 0 32 

T
a
a
si

si
 N

y
in

g
in

e
 2015-

16 50 74 12 18 2 3 4 1 68 

2014-15 45 92 3 6 1 2 0 100 49 

2013-14 21   2 9 0 0 0 0 23 

2012-13 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

2011-12 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

  2015-
16 31 94 2 6 0 0 0 1 33 

W
a
k
a
la

 2014-15 27 90 3 10 0 0 0 0 30 

2013-14 32 100 0 0 0 0 0 0 32 

2012-13 0 0 0 0 0 0 0 0 0 

2011-12 0 0 0 0 0 0 0 0 0 
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SURA YA TATU 

UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 

UKAGUZI KWA MIAKA ILIYOPITA 

3.0 Utangulizi 

Sura hii inatoa matokeo ya tathmini juu ya utekelezaji wa 
mapendekezo yaliyotolewa katika ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa miaka ya 
nyuma kwa kila Mkaguliwa, na kwa kila ripoti ya ujumla.Pia  
kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo na maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali (PAC). Hii ni kwa 
mujibu wa kifungu cha  40 cha sheria ya Ukaguzi wa Umma Na 
11 ya mwaka 2008 (iliyorekebishwa mwaka 2013) 
kinachomtakaCAG kujumuisha hali ya utekelezaji wa mpango 
wa utekelezaji uliooandaliwa na Maafisa Masuuli na majibu 
jumuifu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) katika Ripoti ya 
Ukaguzi ya mwaka. 

Ufuatiliaji wa masuala ya miaka iliotangulia   hutoa uhakika 
kwa raia wa nchi hii na wadau wengine juu ya jinsi Wizara, 
Idara na Wakala wa Serikali walivyoonesha umuhimu wa 
kujibu  mapendekezo yangu na  mapendekezo na maelekezo 
ya PAC ambayo huleta  usahihi  wa mapato,  matumizi na 
mali za Serikali, pamoja na  uadilifu na kujitosheleza kwa 
mifumo na taratibu za kutekeleza majukumu yao .Lengo ni 
kuleta  utaratibu unaokubalika, ufanisi, ufasaha wa 
maendeleo ya kiuchumi wa mipango ya malengo ya Wizara, 
Idara na Wakala wa Serikali kwa ajili ya  matumizi bora ya 
rasilimali zilizopo 

Hali ya mapitio ya kila pendekezo imeelezwa katika namna 
ifuatayo: 

 Yaliyotekelezwa:  

 Pendekezo limetekelezwa kikamilifu na Mkaguliwa: 

aidha ,kama ilivyoelezwa kwenye ripoti au katika 

namna ambayo jambo limetatuliwa. 

 Yaliyo katika utekelezaji:  
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Utekelezaji wa Mapendekezo Yaliyopita 

 Mkaguliwa ana mipango mahususi ya kuanza nayo au 

ameishaanza kutekeleza na amedhamiria kutekeleza 

pendekezo kikamilifu. 

 Yaliyotekelezwa kiasi:  

 Mkaguliwa ametekeleza sehemu ya pendekezo, lakini 

hafanyi jitihada za kutekeleza pendekezo kikamilifu. 

 Yasiyotekelezwa:  

 Mkaguliwa hajatekeleza pendekezo na inaonesha 

hatafanya hivyo. 

3.1     Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 

yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kwa kila Mkaguliwa 

Lengo la kufanya ufuatiliaji juu ya utekelezaji wa 
mapendekezo ni kutambua hoja za ukaguzi kwenye ripoti 
zinazohitaji umakini wa haraka kwa Uongozi na hoja nyingine 
ambazo ufuatiliaji wake unachukuliwa kuwa wa lazima kwa 
muda huu na kutoa taarifa kwa Mkaguliwa juu ya mapitio ya 
utekelezaji wa hizo hoja. 

Kujibu  mapendekezo ya ukaguzi ni muhimu ili kupata faida 
kamili ya kazi ya ukaguzi. 

Ufuatiliaji  wangu umebaini kwamba kati ya mapendekezo 
3898 ya ukaguzi, 1449 (37%) yalitekelezwa, 1351 (35%) 
yalikuwa katika utekelezaji, 842 (21%)  hayakutekelezwa na,  
256 (7%) yalitegemea matukio mengine. Hali ya utekelezaji 
wa mapendekezo ni kama inavyoonekana katika jedwali hapo 
chini na Kiambatisho Na 3.1 hadi 3.3 
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Jedwali 7: Hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
wa CAG juu ya ripoti ya kila Mkaguliwa 

Hali Halisi ya Mapendekezo 

M
a
fu

n
g
u
 n

a
 B

a
lo

z
i 

a
n
E
m

b
a
ss

ie
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W
a
k
a
la

 

T
a
a
si
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Yaliyotekelezwa 883 326 240 1449 37 

Taliyo katika utekelezaji 866 220 265 1351 35 

Yasiyotekelezwa 570 58 214 842 21 

Yanayotegemea matukio mengine 183 9 64 256 7 

Jumla 2502 613 783 3898 100 

Chanzo: Barua ya Mapungufu kwa kila Mkaguliwa  kwa   mwaka 2015/16 

 
Kwa ujumla, jedwali la hapo juu linabainisha kuwa 
mapendekezo mengi yemetekelezwa kwa 37% na 35% mengine 
yametekelezwa sehemu ya pendekezo, lakini hafanyi jitihada 
za kutekeleza pendekezo kikamilifu, Hata hivyo, bado 
nasisitiza juu ya utekelezaji wa 21% ya mapendekezo ambayo 
hayajatekelezwa kabisa kwa  Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali. 

 
3.2     Mwenendo wa hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya 

Ukaguzi wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kwa kila Mkaguliwa kwa miaka miwili mfululizo 

 

Jedwali la hapo chini linaonesha mwenendo wa hali ya 
utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka ya nyuma  
kwa kila Mkaguliwa kutoka mwaka 2013/14 na 2016/15 kama 
yalivyowasilishwa na jedwali na Kielelezo hapo chini; 
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Jedwali 8: Mchanganuo wa utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa mwaka 2013/14 na 2014/15 

         
 
 
 
                Status 

Mafungu na 
Balozi 

Wakala Taasisi 
nyingine 

 
Jumla 

Asilimia 

2
0
1
3
/1

4
 

2
0
1
4
/1

5
 

2
0
1
3
/1

4
 

2
0
1
4
/1

5
 

2
0
1
3
/1

4
 

2
0
1
4
/1

5
 

2
0
1
3
/1

4
 

2
0
1
4
/1

5
 

2
0
1
3
/1

4
 

2
0
1
4
/1

5
 

Yaliyotekelezwa 803 883 132 326 93 240 1028 1449 39% 37% 

Taliyo katika utekelezaji 666 866 168 220 57 265 891 1351 33% 35% 

Yasiyotekelezwa 444 570 65 58 28 214 537 842 20% 21% 

Yanayotegemea matukio 
mengine 188 183 11 9 5 64 204 256 8% 7% 

Jumla 
2101 2502 

37
6 

61
3 183 783 

266
0 

389
8 

100
% 

100
% 

Chanzo: Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali kwa kila Mkaguliwa kwa mwaka wa fedha   

2014/15 and 2015/16 

          Jedwali hapo juu linawakilishwa katika kielelezo Na 3.1 hapo chini 
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Kielelezo 1:  Chati ya mchanganuo wa hali ya utekelezaji wa 

mapendekezo yaliyotolewa kwa mwaka 2013/14 na 2014/15 

 

Source: Taarifa ya Ukaguzi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali 
kwa kila Mkaguliwa 2014/15 na 2015/16  

 

UFUNGUO 

  A-Yaliyotekelezwa; B-Yaliyo katika Utekelezaji; C-Ambayo 

hayajatekelezwa na  D-Yanayotegemea matukio mengine 

 

3.3     Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 

yaliyotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

kwenye Ripoti ya Jumla 

Majibu ya Serikali kwa ripoti ya jumla ya mwaka 2014/15 
yaliwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu za Serikalti  na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa barua yenye Kumb.Na CHA.114 / 
474/01 ya Julai 21, 2016. Nashukuru juhudi zinazofanywa na 
Maafisa Masuuli na Mlipaji Mkuu wa Serikali katika 
kushughulikia   mapendekezo yangu. 

 

Katika ripoti yangu ya jumla  ya mwaka uliopita, kulikuwa na 
mapendekezo 102 yasiyoshughulikiwa  ambayo yanajumuisha 

39% 

33% 

20% 

8% 

37% 35% 21% 7% 
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mapendekezo mpaka mwaka unaoishia 30 Juni, 2015 
mapendekezo hayo yalihitaji kujibiwa na Serikali. 

Nilipokea majibu ya mapendekezo yangu kutoka kwa Mlipaji 

Mkuu wa Serikali  ambapo 19 sawa na 18.6% ya mapendekezo 

yalitekelezwa, 53 sawa na 52.0%  yanaendelea kutekelezwa, 

20 sawa na 19.6% hayakutekelezwa na 10 sawa na 9.8% 

yaalikuwa yanategemea kwa tukio mengine. Hali ya 

utekelezaji wa mapendekezo yametolewa katika Jedwali hapo 

chini na Kiambatisho 3.5. 

Jedwali 9: Hali ya Utekelezaji wa mapendekezo ya Mdibiti 
na Mkaguzi Mkuu za Serikali kwa miaka ya nyuma 

Hali ya Utekelezaji Idadi ya 
Mapende
kezo 

Asilimia 

Yaliyotekelezwa 
19 

18.6 

Yaliyo katika utekelezaji          53 52.0 

Ambayo hayajatekelezwa 20 19.6 

Yanayotegemea matukio mengine 10 9.8 

Total 102 100 

Jedwali la hapo juu linaweza kuwasilisha kwa kielelezo Na. 3.2 hapo chini 
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Kielelezo 2:  Hali halisi ya mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa hesabu za Serikali na utekelezaji wake 
katika Ripoti ya jumla 

 
 

Kwa ujumla, kutoka kwenye jedwali Na.3.3 na kielelezo Na. 

3.2 hapo juu inlaonesha  kuwa mapendekezo mengi (52.0%) 

bado yako katika hauta ya utekelezaji. Juhudi zaidi 

zinahitajika ili kuhakikisha mapendekezo yanatekelezwa kwa 

ukamilifu.  Bado nasisitiza juu ya utekelezaji wa 19.6% ya 

mapendekezo ambayo bado hayajafanyiwa kazi ili kuzifanya 

Wizara, Idara na Wakala wa Serikali wawajibike juu ya 

matumizi ya rasilimali za umma. 

 

3.4     Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo  ya Kamati ya 

Kudumu ya Hesabu za Serikali  kwenye ripoti ya jumla  

Ufuatiliaji wa  mapendekezo na maelekezo ya Kamati ya 
Kudumu ya Hesabu za Serikali  kwa masuala ya miaka ya 
nyuma ni muhimu ili kuhakikisha kuwa uendeshaji unafanyika 
kwa kufuata utaratibu, maadili, kuzingatia hali ya uchumi, 
ufanisi na tija, kuhakikisha majukumu ya uwajibikaji 
yanatimia, kuhakikisha  sheria na kanuni husika zinafuatwa na 
kuhakikisha rasilimali zinalindwa dhidi ya upotevu, matumizi  
mabaya na uharibifu. 

Yaliyotekelez
wa 18.60% 

Yaliyo katika 
utekelezaji 

52% 

Ambayo 
hayajatekelez

wa 19.60% 

Yanayotegem
ea matukio 

mengine 
9.80% 
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Ni furaha yangu kubwa  kutoa shukrani zangu  za dhati kwa 
msaada ninaopata kutoka kwa Kamati ya Kudumu ya Hesabu 
za Serikali na Bunge kwa ujumla kwa mapitio ya ripoti yangu 
ninapokuwa natekeleza wajibu na  majukumu yangu ya 
kikatiba na kisheria  kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 

Hii imewezekana kwa Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali  
kwa  kutoa maelekezo muhimu kwa serikali juu ya  
mapendekezo ninayotoa hivyo, kufanya majukumu yangu 
kisheria kuwa na umuhimu zaidi. Ni muhimu sana kwa 
mapendekezo yote yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya 
Hesabu za Serikali yaKachukuliwa kwa uzito na kutekelezwa 
vizuri. 

Katika ripoti ya nyuma, kulikuwa na mapendekezo  15 

yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

ambayo yalihitaji umakini wa serikali kwa ajili ya utekelezaji. 

Maelezo ya hali ya utekelezaji yametolewa chini ya jedwali 

hapa chini na kiambatisho Na 3.6 

Kielelezo 3: Muhtasari wa utekelezaji wa maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali kwa miaka ya 
nyuma juu ya Ripoti ya Jumla ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali 

 
                                   Miaka 
Hali ya  
Utekeleza 

2
0
1
1
/1

2
 

2
0
1
2
/1

3
 

2
0
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Yaliyotekelezwa - 1 - - 1 7 

Yaliyo katika utekelezaji 4 2 - 4 10 67 

Ambayo hayajatekelezwa - - - 2 2 13 

Yanayotegemea matukio mengine 1 - - 1 2 13 

Jumla 5 3 - 7 15 100 

 Source: Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali juu  ya maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 



 
 

 
 
 
 

S
u
ra

 y
a
 T

a
tu

 

 

 

Utekelezaji wa Mapendekezo yaliyopita 

37 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-16                                                                   Serikali Kuu  

Kutokana na jedwali la hapo juu hali ya utekelezaji inaweza 

kuoneshwa kwa kielelezo Na 3.3 

Kielelezo 4: Mchanganuo wa utekelezaji wa Mapendekezo 
ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali kwa miaka ya 
nyuma kwenye Ripoti kuu ya mwaka

 
Chanzo: Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali juu ya maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali  

Kutoka kwenye jedwali Na.3.5 na kielelezo Na. 3.3 inaweza 
kuhitimishwa kuwa mapendekezo mengi ya Kamati ya Kudumu 
ya Hesabu za Serikali yako katika hatua ya utekelezaji. Hii 
inaashiria kwamba nguvu za ziada zinahitajika ili kuhakikisha 
kuwa mapendekezo yaliyo katika hatua ya utekelezaji (67%) 
yanatekelezwa. Vilevile, 13% ya mapendekezo ambayo 
hayajatekelezwa yanapaswa kutekelezwa ili maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali yawe na umuhimu.  

3.5     Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Nyuma ya 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali juu ya Taarifa ya 

kila Mkaguliwa 

Nimefanya Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali kwa kila Mkaguliwa. 
Mapendekezo  102 (35%) yaliyotolewa yametekelezwa, 87 
(30%) yako katika utekelezaji, 85 (29%)  hayajatekelezwa na 
16(6%)  yanategemea matukio mengine. Hali ya utekelezaji 

Yaliyotekelezw
a, 7% 

Yaliyo katika 
utekelezaji, 

67% 

Ambayo 
hayajatekelezw

a, 13% 

Yanayotegeme
a matukio 

mengine, 13% 
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wa mapendekezo umetolewa katika jedwali hapo chini na 
maelezo ya utekelezaji katika Kiambatisho 3.4 

Jedwali 10: Muhtasari wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali kwa miaka ya 
nyuma kwa kila Mkaguliwa 

 
            Mkaguliwa 

Hali Halisi 
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Yaliyotekelezwa 91 7 4 102 35 

Yaliyo katika utekelezaji 75 10 2 87 30 

Ambayo hayajatekelezwa 85 0 0 85 29 

Yanayotegemea matukio mengine 16 0 0 16 6 

Total 267 17 6 290 100 

Chanzo: Barua za mapungufu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kwa kila Mkaguliwa 2015/16 

 

Kutoka kwenye jedwali la hapo juu, hali ya utekelezaji 

unaweza kuoneshwa kwa kielelezo hapo chini; 
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Kielelezo 5: Hali ya utekelezaji wa  mapendekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali kwa kila 
Mkaguliwa 

 
Nawasihi sana Maafisa Masuuli husika kutekeleza kikamilifu  

maelekezo yote ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

ambayo yako katika utekelezaji (30%) na yale ambayo 

hayajatekelezwa (29%) ili kupata faida kamili ya maelekezo ya 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali. Angalia Kiambatisho 

3.4; 
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SURA YA TANO 

SURA YA NNE 

UANDAAJI NA UTEKELEZAJI WA BAJETI 

4.1 UTANGULIZI 

Sura hii inatoa taswira ya Bajeti ya Serikali iliyoidhinishwa na 
Bunge ikiwa ni makisio ya mapato na matumizi, fedha halisi 
zilizokusanywa na kutolewa na Serikali kwa ajili ya matumizi 
ya kawaida na maendeleo ikilinganishwa na makisio na 
mwenendo wa mapato na matumizi katika mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni 2016. 

4.2 Mapitio ya Bajeti 

Misingi inayotumika kuandaa taarifa za fedha za Serikali ni 
Viwango vya Kimataifa Visivyo vya Misingi ya Fedha Taslimu 
(IPSAS Accrual Basis of Accounting) ni tofauti na misingi 
inayotumika kuandaa Bajeti ya Serikali. Tofauti kati ya taarifa 
za fedha na bajeti huweza kutokea kwa sababu ya tofauti za 
misingi inayotumika kuziandaa. 

Serikali ya Tanzania huandaa bajeti zake kwa misingi ya 
fedha taslimu na mwaka wa fedha huanzia Julai 1 hadi June 
30 ya kila mwaka. Mwaka 2012 Serikali Kuu ilifanya maamuzi 
ya kuanza kutumia Viwango vya Kimataifa Visivyo vya Misingi 
ya Taslimu ambavyo vinategemea kufikia ukikamilifu wake 
mwaka 2017/18. 

Bajeti ya Serikali imekua ikiongezeka mwaka hadi mwaka 
huku vyanzo vya fedha kutekeleza bajeti hiyo vikibakia vile 
vile vikiwa na tofauti ndogo msisitizo ukiwekwa zaidi kwenye 
ukusanyaji wa mapato ya ndani na kuongeza udhibiti kwenye 
matumizi ya fedha. 

Katika mwaka wa Fedha 2015/16 Serikali ilipanga kukusanya 
na kutumia kiasi cha shilingi bilioni 22,495.5 ikionesha 
ongezeko la kiasi cha shilingi bilioni 2,642.20 sawa na asilimia 
13.13 ikilinganishwa na kiasi cha makisio ya shilingi bilioni 
19,853.30 kilichopangwa kwa mwaka wa fedha 2014/15. 
Mapato ya Serikali kutoka katika vyanzo vilivyoainishwa kwa 
mwaka wa fedha 2015/16 ni kama vinavyoonekana katika 
jedwali hapo chini. 
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SURA YA TANO 

C
h
a
n
z
o
:
 
T
a
a
r
i
f
a
 
y
a utekelezaji wa Bajeti 

Kutokana na jedwali hapo juu ninahitimisha kwamba mapato 
yatokanayo na kodi yanachangia sehemu kubwa ya mapato 
kwa asilimia 50 ya makisio ikifuatiwa na mikopo ya ndani kwa 
asilimia 27 na Fedha za Misaada ya Wahisani na mikopo ya nje 
kwa asilimia 10. 

Katika makisio ya matumizi kwa mwaka wa fedha 2015/16 
jumla ya kiasi cha shilingi bilioni 22,495.5 kiliidhinishwa 
kikijumuisha kiasi cha shilingi bilioni 16,574.4 ambazo 
zilitengwa kwa ajili ya matumizi ya kawaida ikiwa ni ongezeko 
la asilimia 23.61 ikilinganishwa na kiasi cha shilingi bilioni 
13,408.22 zilizotengwa katika mwaka wa fedha 2014/15. Kiasi 
cha shilingi bilioni 5,921.1 zilitengwa kwa shughuli za 
Maendeleo ikionesha kupungua kwa asilimia 8.13 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 6,445.11 zilizotengwa katika 
mwaka wa fedha 2014/15. Hii inaonesha kwamba makisio ya 
matumizi ya kawaida yameongezeka wakati matumizi ya 
shughuli za maendeleo yameshuka. 

4.3 Mwenendo wa jumla wa Ukusanyaji wa Mapato 

Mapato halisi yaliyokusanywa kutoka katika vyanzo 

vilivyoainishwa yalifikia shilingi bilioni 21,108.86 (sawa na 

asilimia 93.84 ya makadirio ya shilingi bilioni 22,495.5) 

ikionyesha kushindwa kufikia lengo kwa kiasi cha shilingi 

bilioni 1,386.64 (sawa na asilimia 6.16 ya makisio). 

Vyanzo

Kiasi cha fedha

katika shilingi

bilioni

Asilimia

Kodi 12,362.96 54.96%

Yasiyo ya Kodi 1,634.50 7.27%

Mikopo ya Ndani 6,175.50 27.45%

Mikopo ya Nje na

Misaada ya Wahisani
2,322.50 10.32%

Jumla 22,495.50
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Kati ya shilingi bilioni 21,108.86 zilizokusanywa, shilingi 
bilioni 20,020.75 zilizotolewa kwa ajili ya Mishahara ya 
watumishi, matumizi mengineyo, matumizi ya shughuli za 
Maendeleo na matumizi ya Mfuko Mkuu. Matumizi ya kawaida 
na uendeshaji wa shughuli za Serikali yalifikia kiasi cha 
shilingi bilioni 15,970.12 sawa na asilimia 79.77 wakati fedha 
za shughuli za maendeleo zilifikia kiasi cha shilingi bilioni 
4,050.83 sawa na asilimia 20.23. Hali hii inaonyesha kwamba 
sehemu kubwa ya matumizi ya Serikali yalipelekwa kwenye 
matumizi ya kawaida ya Serikali kuliko katika shughuli za 
maendeleo. 

Fedha halisi zilizotolewa zikilinganishwa na makisio, 

inaonyesha fedha za Mishahara ya watumishi zilitolewa zaidi 

ya bajeti iliyoidhinishwa kwa kiasi cha shilingi bilioni 72.71 

wakati kiasi cha shilingi bilioni 107.39 zilitolewa zaidi kwenye 

shughuli za Mfuko Mkuu wa Serikali. Kiasi cha shilingi bilioni 

784.38 na shilingi bilioni 1,870.27 hazikutolewa kwa matumizi 

mengineyo na shughuli za maendeleo kwa mtiririko huo. 

Taarifa hizi ni kama zinavyoonekana katika jedwali hapa 

chini. 
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Chanzo: Taarifa ya Utoaji fedha ya Hazina na Bajeti ya Wananchi 

 Mwenendo wa Ukusanyaji Mapato 

Mapato Yatokanayo na Kodi 

Kumekuwa na ongezeko katika kodi zilizokusanywa katika 
mwaka wa ukaguzi ambapo mapato kutokana na kodi yalifikia 
shilingi bilioni 12,463.53 na kuvuka lengo kwa kiasi cha 
shilingi bilioni 100.57 (sawa na asilimia 0.81). Wakati 
ikilinganishwa na mapato halisi kutokana na kodi 
ilivyoripotiwa katika mwaka wa fedha 2014/15 kumekuwa na 
ongezeko la shilingi bilioni 1,690.31 (sawa na asilimia 15.69). 
Haya ni matokeo chanya katika ukusanyaji wa mapato. 

Mapato yasiyotokana na Kodi 

Katika mwaka huu wa fedha, Mapato yasiyotokana na Kodi 

yalifika jumla ya shilingi bilioni 1,613.99 sawa na asilimia 

98.74 ya makisio ya shilingi bilioni 1,634.56 na kushindwa 

kufikia lengo kwa kaisi cha shilingi bilioni 20.57 sawa na 

asilimia 1.3. Kumekuwa na ongezeko katika mapato 

yasiyotokana na kodi katika mwaka wa ukaguzi kwa asilimia 
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113.05 ikilinganishwa na zile zilizokusanywa katika mwaka wa 

fedha 2014/15. Kuongezeka kwa mapato yasiyotokana na kodi 

yamechangiwa na ukweli kwamba fedha za gawio za Mashirika 

ya Umma zimeweka kama sehemu ya mapato yasiyotokana na 

kodi ambayo katika mwaka wa ukaguzi yalivuka lengo kwa 

asilimia 73.20 

Mapato yatokanayo na Mikopo ya Ndani 

Mapato yanayotokana na Kukopa Ndani ambayo ni kwa ajili ya 

kugharamia bajeti na amana za Serikali zilizoiva (Rollovers) 

yalifikia kiasi cha shilingi bilioni 5,304.94 sawa na asilimia 

85.90 dhidi ya makisio ya shilingi bilioni 6,175.45. Kumekuwa 

na ongezeko katika kiasi cha mikopo ya ndani kwa asilimia 

33.33 ikilinganishwa na kile ilikuwa alikopa katika mwaka wa 

fedha 2014/15. 

Mikopo ya Nje, Misaada ya Wahisani na Misaada ya 

Washirika wa Maendeleo. 

Mapato yaliyotokana na Mikopo ya Nje, Misaada ya Wahisani 
yenye masharti nafuu na Misaada ya Washirika wa Maendeleo 
katika Mwaka wa Fedha 2015/16 yalifika kiasi cha shilingi 
bilioni 1,726.40 sawa na asilimia 74.33 dhidi ya makisio 
yaliyoidhinishwa ya kiasi cha shilingi bilioni 2,322.53, hivyo 
kiasi cha shilingi bilioni 596.13 sawa na asilimia 25.67 
hazikupokelewa. Katika mwaka huu kumekuwepo na upungufu 
wa misaada ya kibajeti kwa asilimia 54 na hatukupokea fedha 
zozote kutoka katika Akaunti ya Changamoto za Milenia 
(Millennium Challenge Account-MCA (T)). Hii ilipelekea 
kushuka kwa mapato tuliyotegemea kutokana na Misaada 
yenye masharti nafuu na kibajeti kwa asilimia 52 
ikilinganishwa na shilingi bilioni 3,601.95 zilizopokelewa 
katika mwaka wa fedha 2014/15. Hii ina maana kwamba 
shughuli za maendeleo zilizopangwa kutekelezwa kwa 
kutumia fedha MCA (T) na zile za misaada ya kibajeti 
hazikuweza kufanyika katika mwaka husika na iliathiri 
utekelezaji wa bajeti ya Serikali.  

                                            
20 Makisio ya fedha za gawio na michango ya wakala wa Serikali yalikua kiasi cha shilingi 
bilioni 142.53 na makusanyo halisi yalifika kiasi cha shilingi bilioni 246.53 hivyo kuvuka 
lengo kwa kiasi cha shilingi bilioni 104 sawa na asilimia 73 
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Kielelezo 6: Mwenendo wa makisio ya mapato ya Serikali na 
ukusanyaji wake kwa miaka minne mfululizo 
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Vyanzo: Taarifa ya utekelezaji wa Bajeti, Taarifa ya fedha ya Mamlaka 

ya Mapato iliyokaguliwa na taarifa ya Wizara ya Fedha 

 

 

Aina ya Mapato  Makisio katika 

shilingi bilioni 

 Halisi katika 

shilingi bilioni 

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Kodi 12,362.96      12,463.53        100.57            

Yasiyotokana na Kodi 1,634.56       1,613.99          (20.57)            

Mikopo ya Ndani 6,175.45       5,304.94          (870.51)           

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

2,322.53       1,726.40          (596.13)           

JUMLA 22,495.50    21,108.86      (1,386.64)      

Aina ya Mapato  Makisio katika 

shilingi bilioni 

 Halisi katika 

shilingi bilioni 

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Kodi 11,318.20      10,773.22        (544.98)           

Yasiyotokana na Kodi 1,318.30       757.57            (560.73)           

Mikopo ya Ndani 2,955.20       3,978.95          1,023.75         

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

4,261.60       3,601.95          (659.65)           

JUMLA 19,853.30    19,111.68      (741.62)         

Aina ya Mapato  Makisio katika 

shilingi bilioni 

 Halisi katika 

shilingi bilioni 

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Kodi 10,412.95      9,289.00          (1,123.95)        

Yasiyotokana na Kodi 763.43          640.95            (122.48)           

Mikopo ya Ndani 1,699.87       3,289.41          1,589.54         

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

5,011.60       3,084.93          (1,926.67)        

JUMLA 17,887.85    16,304.29      (1,583.56)      

Aina ya Mapato  Makisio katika 

shilingi bilioni 

 Halisi katika 

shilingi bilioni 

Tofauti 

Zaidi/(Pungufu)

Kodi 8,432.29       8,052.29          (380.01)           

Yasiyotokana na Kodi 716.84          481.15            (235.69)           

Mikopo ya Ndani 1,632.00       2,492.71          860.71            

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

4,410.81       3,992.17          (418.64)           

JUMLA 15,191.94    15,018.32      (173.62)         

2015/2016

2014/2015

2013/2014

2012/2013
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Uchambuzi wa makadirio ya mapato kugharamia matumizi 

Makadirio ya mapato na matumizi ya fedha yamekuwa 
yakiongezeka mwaka kwa mwaka huku kukiwa na ongezeko 
kidogo katika ukusanyaji maduhuli kuweza kugharamia bajeti. 
Kuendelea kutegemea mikopo ya ndani na Nje kugharimia 
bajeti inaleta changamoto kwani mikopo huwa na riba 
ambayo itaanza kuukausha uchumi wakati wa kulipa madeni. 

Sehemu ya bajeti ambayo ilifadhiliwa na mapato ya ndani ya 
nchi kutokana na kodi na yasiyotokana na kodi yalikuwa kiasi 
cha shilingi bilioni 14,007.52 ikilinganishwa na bajeti ya 
shilingi bilioni 22,495.5 ikionesha kwamba bila kutumia 
mikopo ya ndani, na nje na misaada, Serikali ingeweza 
kugharamia asilimia 62.58 tu ya bajeti yake. 

Mwenendo wa miaka mitatu mfululizo wa mapato na 
matumizi ni kama unavyoonekana kwa muhtasari katika 
jedwalii hapa chini. 

Jedwali 11: Mwenendo wa uchambuzi wa bajeti kwa miaka 
mitatu (Kiasi katika shilingi bilioni) 

 
Vyanzo: Taarifa ya ukaguzi ya Mamlaka ya Mapato Tanzania, Deni la Taifa na 

Hazina 

D E

Aina ya Mapato  2015/2016  2014/2015 (B) 2013/2014 (C) Tofauti(A - B) Tofauti (A - C)

Kodi 12,362.96      11,318.20        10,412.95       1,044.76           1,950.01           9.23 18.73

Yasiyotokana na Kodi 1,634.56       1,318.30          763.43            316.26             871.13              23.99 114.11

Mikopo ya Ndani 6,175.45       2,955.20          1,699.87         3,220.25           4,475.58           108.97 263.29

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

2,322.53       4,261.60          5,011.60         (1,939.07)         (2,689.07)          -45.50 -53.66

JUMLA 22,495.50    19,853.30      17,887.85      2,642.20         4,607.65          

Aina ya Mapato

D E

 2015/2016  2014/2015 (B) 2013/2014 (C) Tofauti(A - B) Tofauti (A - C)

Kodi 12,463.53      10,773.22        9,289.00         1,690.31           3,174.53           15.69 34.18

Yasiyotokana na Kodi 1,613.99       757.57            618.80            856.42             995.19              113.05 160.83

Mikopo ya Ndani 5,304.94       3,978.95          3,289.41         1,325.99           2,015.53           33.33 61.27

Mikopo ya Nje na 

Misaada ya Wahisani

1,726.40       3,601.95          3,084.93         (1,875.55)         (1,358.53)          -52.07 -44.04

JUMLA 21,108.86    19,111.68      16,282.14      1,997.18         4,826.72          

% of E

Makisio kiasi katika shilingi bilioni % of D % of E

Makisio kiasi katika shilingi bilioni % of D
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Kielelezo 7: Mwenendo wa Makisio 

 
 

 
 

Serikali inapaswa kuandaa bajeti yenye uhalisia kwa maana 
kwamba, mapato ya ndani yawe na uwezo kugharamia bajeti 
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kwa sehemu kubwa na kupunguza utegemezi kwenye mikopo 
hasa deni la ndani.  

Deni la ndani limekua likiongezeka kila mwaka na wakopeshaji 
kwa sehemu kubwa ni benki za biashara ambazo kwa upande 
mwingine ina athari juu ya kiwango cha mikopo inayotolewa 
kwa watu binafsi na gharama za maisha. 

4.4 Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya kawaida 

ikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa 

Makisio ya matumizi ya kawaida katika mwaka husika wa 
ukaguzi kwa Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa yalikua 
kiasi cha shilingi bilioni 12,904.75 yakionesha ongezeko la 
shilingi bilioni 1,258.56 sawa na asilimia 10.81 ikilinganishwa 
na bajeti ya mwaka 2014/15 ya shilingi bilioni 11,646.20 

Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara, Idara na Sekretariati za 
Mikoa yalibainisha kuwa kiasi cha shilingi bilioni 
12,065.22.zilitolewa kama matumizi ya kawaida ikiwa ni 
ongezeko la asilmia 93.49 ya makisio yaliyoidhinishwa hivyo 
kiasi cha shilingi bilioni 839.54 sawa na asilimia 
6.51.hazikutolewa kama zilivyoidhinishwa. 

Pia kuna ongezeko la fedha zilizotolewa kiasi cha shilingi 
bilioni 875.10 sawa na asilimia 7.82 ikilinganishwa na fedha 
zilizotolewa kwa mwaka wa fedha 2014/15. Fedha 
zilizotolewa kwa matumizi ya kawaida kwa mwaka wa fedha 
2014/15 zilikua kiasi cha shilingi bilioni 11,1190.11. 
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Jedwali 12: Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa matumizi ya 
kawaida dhidi ya Makisio(Kiasi katika shilingi bilioni) 

 
Chanzo: Hesabu za Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

Fedha zinazotolewa kwa kuchelewa kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida zinakwamisha utendaji wa shughuli za Serikali 
Jedwali hapo juu linaonesha makisio yaliyoidhinishwa kwa 
matumizi ya kawaida kwa kipindi cha miaka minne. 
Mchanganuo zaidi kuonesha makisio na mapato halisi kwa kila 
Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa zinapatikana katika 
Kiambatisho 4.1 

4.5 Uwiano wa fedha za matumizi ya kawaida zilizotolewa na 

matumizi halisi 

Kuna ongezeko la matumizi halisi la shilingi bilioni 
889.51.sawa na asilimia 11.57.katika mwaka wa fedha 
2015/16 ikilinganishwa na matumizi halisi yaliyoripotiwa 
katika mwaka wa fedha 2014/15. 

Matumizi halisi ya kawaida kwa mwaka wa fedha 2015/16 
yalifikia shilingi bilioni 12,045.94.dhidi ya fedha zilizotolewa 
kiasi cha shilingi bilioni 12,065.22 huku kiasi cha shilingi 
bilioni 19.28 sawa na asilimia 0.16 ya fedha zilizotolewa 
kutotumika. 

Nilibaini pia wizara mbili ambazo zilitumia fedha zaidi ya 
bajeti iliyoidhinishwa na Bunge katika mwaka wa fedha 
husika. Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano (Fungu 68) 
walipangiwa kutumia kiasi cha shilingi bilioni 43.20 kwa 
matumizi ya kawaida, walipewa kiasi cha shilingi bilioni 35 
kutoka Hazina na walitumia kiasi cha shilingi bilioni 44.72 

Mwaka wa Fedha  Makisio  Fedha 

zilizotolewa 

 Fedha 

zisizotolewa 

2015/16 (A) 12,904.75         12,065.22      839.54          

2014/15 (B) 11,646.20         11,190.11      456.08          

2013/14 (C) 9,959.81          9,559.56       400.26          

2012/13 (D) 8,599.99          8,284.42       315.57          

2011/12 (E) 9,214.89          8,687.23       527.66          

Tofauti kati  ya (A-B) 1,258.56          875.10          

Asilimia ya Kuongezeka/Kupungua 10.81               7.82             
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hivyo kutumia zaidi ya bajeti yao kwa kiasi cha shilingi bilioni 
1.5 sawa na asilimia 3.57. Hili pia lilionekana katika Wizara ya 
Afya (Fungu 52) ambao walikua wametengewa kiasi cha 
shilingi bilioni 331.16, wakatumia kiasi cha shilingi 332.26 
ikiwa ni zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa na bunge kwa shilingi 
bilioni 1.1 sawa na asilimia 0.33. 

Kutumia fedha zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa na Bunge 
inaonesha kuwa kuna kazi ambazo zimefanywa bila kuwepo 
kwenye mpango. Matokeo yake ni kuongeza gharama za 
Serikali kwa kuanzisha madeni ambayo yamekua yakiongezeka 
mwaka hadi mwaka na yamekua mzigo mkubwa kwa Serikali. 

Jedwali hapo chini linaonesha fedha zilizotolewa na matumizi 
halisi. Mchanganuo zaidi unaoonesha mapato halisi na 
matumizi kwa kila Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa ni 
kama unavyoonekana katika Kiambatisho 4.2 

 
Chanzo: Hesabu za Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizokaguliwa 

Uwepo wa bakaa mwishoni mwa mwaka wa fedha inaonesha 
kwamba baadhi ya kazi zilizokua zimepangwa kufanyika 
hazikufanyika kama zilivyopangwa ama kutokana na fedha 
kutolewa kwa kuchelewa au Ofisi husika kutokua na uwezo wa 
kutimiza majukumu yake. 

Fedha kiasi cha shilingi bilioni 5,731.07 sawa na asilimia 28.63 
ya fedha zote zilizotolewa kiasi cha bilioni 20,020.95 
zilitolewa katika robo ya mwisho wa mwaka na kati ya hizo 
kiasi cha shilingi bilioni 2,629.40 sawa na asilimia 13.13 

Mwaka wa Fedha  Fedha 

zilizotolewa 

 Fedha 

zilizotumika 

 Fedha 

zisizotumika 

2015/16 (A) 12,065.22         12,045.94      19.28            

2014/15 (B) 11,190.11         11,156.43      33.68            

2013/14 (C) 9,559.56          9,551.29       8.27             

2012/13 (D) 8,284.42          8,249.28       35.14            

2011/12 (E) 8,687.23          8,685.28       1.96             

Tofauti kati  ya (A-B) 2,505.66          889.51          

Asilimia ya Kuongezeka/Kupungua 26.21               7.97             
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zilitolewa mwezi Juni 2016 ikionesha kuna uchelewaji katika 
utoaji wa fedha toka hazina. 

4.6 Uwiano wa fedha zilizotolewa kwa shughuli za maendeleo 

zikilinganishwa na bajeti iliyoidhinishwa 

Makisio yaliyoidhinishwa kwa ajili ya shughuli za maendeleo 
katika mwaka husika wa ukaguzi kwa Wizara, Idara na 
Sekretariati za Mikoa yalikua kiasi cha shilingi bilioni 4,968.86 
ikipelekea ongezeko la shilingi bilioni 579.84 sawa na asilimia 
13.21 ikilinganishwa na makisio ya kiasi cha shilingi bilioni 
4,389.02 zilizotengwa kwa mwaka 2014/15. 

Mapitio ya taarifa za fedha za Wizara, Idara na Sekretariati za 
Mikoa yalibainisha kuwa kiasi cha shilingi bilioni 3,768.59 
zilitolewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo ikiwa ni sawa na 
asilimia 75.84 ya makisio yaliyoidhinishwa na kupelekea kiasi 
cha shilingi bilioni 1,200.26 sawa na asilimia 24.16 ya fedha 
zilizoidhiniishwa hazikutolewa. 

Hata hivyo kumekuwepo na ongezeko la fedha zilizotolewa 
kwa shughuli za maendeleo kwa kiasi cha shilingi bilioni 
814.40 sawa na asilimia 27.57 ikilinganishwa na fedha 
zilizotolewa mwaka 2014/15. Rejea Jedwali hapa chini. 
Maelezo zaidi ya makisio na fedha halisi zilizotolewa kwa kila 
Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa yanapatikana kwenye 
Kiambatisho 4.3.  

Jedwali 13: Fedha zilizotolewa kwa shughuli za maendeleo 
kwa miaka mine mfululizo. (Kiasi katika shilingi milioni) 

 
Chanzo: Taarifa za Fedha za Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 

zilizokaguliwa 

Mwaka wa Fedha  Makisio  Fedha 

zilizotolewa 

 Fedha 

zisizotolewa 

2015/16 (A) 4,968.86     3,768.59         1,200.26       

2014/15 (B) 4,389.02     2,954.20         1,434.83       

2013/14 (C) 5,035.94     3,147.04         1,888.91       

2012/13 (D) 4,225.47     3,247.53         977.95          

2011/12 (E) 4,311.01     3,384.43         926.58          

Tofauti kati  ya (A-B) 579.84        814.40            

Asilimia ya Kuongezeka/Kupungua 13.21         27.57              
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Fedha za maendeleo ambazo hazikutolewa zina athari kwenye 
shughuli zilizokuwa zimepangwa kama kuongezeka kwa 
gharama ya utekelezaji wa miradi iliyokuwa imetengewa 
fedha hizo na inaweza ikapelekea kuongezeka kwa gharama 
ya utekelezaji wa miradi iliyokuwa inaendelea kutekelezwa 
na ambazo madai yake kwa kazi zilizokwishafanyika 
yameshaidhinishwa kwa maana ya kuongezeka kwa riba na 
kupelekea mzigo mkubwa kwa Serikali katika siku zijazo. 

4.7 Uwiano wa fedha za matumizi ya maendeleo zilizotolewa 

na matumizi halisi 

Fedha zilizotolewa kwa ajili ya shughuli za maendeleo katika 
mwaka wa fedha 2015/16 zilifikia kiasi cha shilingi bilioni 
3,768.59 ikiwa ni ongezeko la asilimia 25.88 ikilinganishwa na 
fedha zilizotolewa kwa mwaka 2014/15. Matumizi halisi 
yalifika kiasi cha shilingi bilioni 3,729.72, bakaa ilikua kiasi 
cha shilingi bilioni 38.88 sawa na asilimia 1.03 ya fedha 
zilizotolewa. 

Kumekuwepo na ongezeko la matumizi ya fedha za maendeleo 
zilizotolewa kwa mwaka 2015/16 kwa kiasi cha shilingi bilioni 
813.54 sawa na asilimia 25.87 ikilinganishwa na matumizi ya 
kiasi cha shilingi bilioni 2,916.18 kwa mwaka wa fedha 
2014/15. 

Jedwali chini linaonesha mchanganuo wa fedha zilizotolewa 
ikilinganishwa na matumizi yake. Maelezo zaidi ya fedha 
zilizotolewa kwa kila Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa ni 
kama unavyoonekana katika Kiambatisho 4.4 
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Jedwali 14: Mchanganuo wa fedha za maendeleo 
zilizotolewa na matumizi yake(Kiasi katika shilingi bilioni) 

 
Chanzo: Hesabu za Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa zilizokaguliwa 

4.8 Mapato yasiyotokana na Kodi na bajeti iliyoidhinishwa 

Bajeti iliyoidhinishwa ya mapato yasiyotokana na kodi 
iliyoidhinishwa kwa Wizara, Sekretariati za Mikoa na Balozi 
kwa mwaka wa fedha 2015/16 ilikua kiasi cha shilingi milioni 
691,587, shilingi milioni 26. na shilingi miliioni 18,058 kwa 
mtiririko huo. Makusanyo halisi yalikua kiasi cha shilingi 
milioni 727,119, shilingi milioni 47.34 na shilingi milioni 
22,023 kwa Wizara/Idara, Sekretariati za Mikoa na Balozi kwa 
mtiririko huo. 

Wizara na Idara za Serikali ziliweza kuvuka lengo kwa kiasi 
cha shilingi milioni 35,532 sawa na asilimia 5.14, Balozi 
zilivuka lengo kwa kiasi cha shilingi milioni 3,966 sawa na 
asilimia 32.8 wakati Sekretarieti za Mikoa walivuka lengo kwa 
kiasi cha shilingi milioni 21 sawa na asilimia 82 ya makisio. 

Bajeti ya mapato yasiyotokana na kodi kwa Wizara/Idara 
Sekretariati za Mikoa na Balozi kwa mwaka wa fedha 2014/15 
yalikua shilingi milioni 701,558, shilingi milioni 40 na shilingi 
milioni 15,510 kwa mtiririko huo. Makusanyo halisi yalifikia 
kiasi cha shilingi milioni 597,607, shilingi miliioni 89 na 
shilingi milioni 19,029 kwa Wizara/Idara Sekretariati za Mikoa 
na Balozi mtiririko huo. 

Bajeti ya mapato yasiyotokana na kodi kwa Wizara/Idara 
Sekretariati za Mikoa na Balozi kwa mwaka wa fedha 2013/14 
yalikua shilingi milioni 639,631, shilingi milioni 49 na shilingi 
milioni 17,152 kwa mtiririko huo. Makusanyo halisi yalifikia 

Mwaka wa Fedha  Fedha 

zilizotolewa 

 Fedha 

zilizotumika 

 Fedha 

zisizotumika 

2015/16 (A) 3,768.59        3,729.72         38.88           

2014/15 (B) 2,954.20        2,916.18         38.02           

2013/14 (C) 3,147.04        3,145.08         1.95             

2012/13 (D) 3,247.53        3,203.10         44.43           

2011/12 (E) 3,384.43        3,376.30         8.14             

Tofauti kati  ya (A-B) 814.40          813.54            

Asilimia ya Kuongezeka/Kupungua 25.88            25.87              
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kiasi cha shilingi milioni 532,221, shilingi miliioni 14 na 
shilingi milioni 21,069 kwa Wizara/Idara Sekretariati za Mikoa 
na Balozi mtiririko huo. 

Jedwali 15: Mwenendo wa Mapato yasiyotokana na Kodi 
kwa miaka mitatu (Kiasi katika shilingi milioni) 

 
Chanzo: Hesabu za Wizara, Idara na Sekretariati za Mikoa zilizokaguliwa 

 

Mwaka wa 

Fedha

 Taasisi  Makisio  Halisi 

zilizokusanywa 

 Makusanyo 

(Pungufu)/Zaidi ya 

Bajeti 

 % ya Halisi vs 

Makisio 

 % ya Makisio vs 

Zisizokusanywa 

Wizara/Idara 691,587          727,119             35,532                 105.14            5.1                    

 Sekretarieti za 

Mikoa 

26                  47                    21                       182.00            82.0                  

Balozi 19,368            22,023              2,655                   113.71            13.7                  

Wizara/Idara 701,558          597,607             (103,951)              85.18             (14.8)                 

 Sekretarieti za 

Mikoa 

40                  89                    49                       224.68            124.7                 

Balozi 15,510            19,029              3,519                   122.69            22.7                  

Wizara/Idara 639,631          532,221             (107,410)              83.21             (16.8)                 

 Sekretarieti za 

Mikoa 

49                  14                    (35)                      28.57             (71.4)                 

Balozi 17,152            21,069              3,917                   122.84            22.8                  

2015/16

2014/15

2013/14



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 N

n
e
 

 

 

Uandaaji na Utekelezaji wa Bajeti 

56 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Kielelezo 8: Mwenendo wa mapato yasiyotokana na Kodi 
kwa Wizara/Idara Sekretariati za Mikoa na Balozi(Kiasi 
katika shilingi milioni) 

 
Mwenendo wa Mapato yasiyotokana na Kodi kwa Wizara na 
Idara za Serikali unaonesha mapato yaliyokadiriwa na 
makusanyo halisi yamekua yakiongezeka kwa miaka mitatu 
mfululizo. Licha ya kuwepo kwa ongezeko katika makusanyo 
baadhi ya Wizara na Idara za Serikali zimekua haziweki 
makisio ya mapato yasiyotokana na kodi ingawa wamekua 
wakikusanya. Hii inaonesha kuwa kumekuwapo na upungufu 
wa makisio ya mapato yasiyotokana na kodi kwa Wizara na 
Idara za Serikali. 
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Kumekuwepo na kupanda na kushuka kwa makisio na 

makusanyo ya mapato yasiyotokana na kodi kwa Sekretariati 

za Mikoa. Baada ya kupitia taarifa za fedha za Sekretariati za 

Mikoa nimebaini kuwa wengi walikusanya ingawa walikua 

hawana makisio. Ninashauri Sekretariati za Mikoa kuweka 

makisio ya mapato yasiyotokana na kodi na kuongeza bidii 

katika kufikia malengo watakayokuwa wamejiwekea. 
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Chanzo: Taarifa za Ukaguzi za Wizara/Idara, Sekretariati za Mikoa na 

Balozi zilizokaguliwa 

Mwenendo wa mapato yasiyotokana na kodi kwa balozi ingawa 
yanaonesha matokeo chanya baadhi ya balozi zimekua 
zikiweka makisio yasiyo halisi kwani wamekua wakikusanya 
zaidi sana ya walivyokadiria wakati baadhi ya balozi 
wamekuwa wakishindwa kufikia malengo ya makusanyo yao. 
Kati ya taarifa za balozi 33 nilizopitia, balozi 21 wamekusanya 
zaidi ya makisio yao wakati balozi 12 hawakuweza kufikia 
malengo waliyokuwa wamejiwekea. 

4.9 Fedha za Ushuru wa Maendeleo ya Utalii ambazo 

hazikuletwa kiasi cha Shilingi bilioni 6.36  

Kanuni ya 4(2) ya Kanuni ya Tozo za Maendeleo ya Utalii, 2013 
inamtaka Mkurugenzi wa Utalii kupeleka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) orodha ya wote waliosajiliwa kuhusika na 
maswala ya malazi ya watalii na ambao wanapaswa kulipa 
tozo ya kulala/kitanda,(bed levy) Fedha zote zitumwe kwenye 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) katika mwaka wa fedha 
husika na baadaye kuwekwa katika akaunti ya Tozo za 
Maendeleo ya Utalii kama ilivyoelekezwa katika Kifungu cha 9 
(1). 
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Katika mwaka wa ukaguzi, Mamlaka ya Mapato Tanzania 
ilikusanywa kiasi cha shilingi bilioni 6.36 kama ilivyokuwa 
katika taarifa ya makusanyo ya kila mwezi ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania. Hata hivyo, hadi wakati wa ukaguzi mwezi 
Juni 30, 2016 fedha hizo zilizokua zimekusanywa hazikuwa 
zimehamishiwa kwenye akaunti ya Tozo za Maendeleo ya 
Utalii kama inavyotakiwa na Kanuni husika. 

Kushindwa kuwasilisha makusanyo kama inavyotakiwa na 
kanuni husika inazuia utekelezaji wa shughuli za maendeleo 
ya Utalii ikiwa ni pamoja na uendelezaji wa bidhaa za utalii, 
kukuza masoko ya utalii, kujenga uwezo kwa watumishi wa 
sekta ya utalii, utafiti wa utalii na shughuli nyingine yoyote 
kwa ajili ya maendeleo na kuboresha sekta ya utalii kama 
ilivyoelezwa katika Kifungu cha 10 (a-e) cha Kanuni ya Tozo 
za Maendeleo ya Utalii, Kanuni, 2013. 

. 
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SURA YA TANO 

UKAGUZI WA DENI LA TAIFA, PENSIHENI, MALALAKA YA 

MAPATO NA HESABU JUMUIFU ZA TAIFA 

5.1 Ukaguzi na Usimamizi wa Deni la Taifa 

5.1.1 Utangulizi 

Deni la Taifa linahusu majukumu ambayo Serikali Kuu na 
Taasisi nyingine wanayo. Deni la Taifa linasimamiwa na 
Sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada ya Serikali ya 
mwaka 1974 (iliyorekebisha 2004) na Kulingana na vifungu 
namba 3 na 6 vya Sheria ya Madeni, Dhamana na Misaada ya 
Serikali, 1974. Waziri wa Fedha ndiye mwenye dhamana ya 
kukopa na kutoa dhamana kwa niaba ya Serikali. 

5.1.2 Mseto wa Deni la Taifa 

Deni la Taifa kufikia tarehe 30 Juni, 2016 lilikuwa shilingi 
bilioni 41,039.39 ambapo deni la ndani lilikuwa shilingi 
bilioni 11,193.39 na deni la nje bilioni 29,846.00 ikiwa ni 
ongezeko la bilioni 7,499.80 sawa na asilimia 22 
ikilinganishwa na deni la shilingi bilioni 33,539.59 
lililoripotiwa 30 Juni 2015.  

Deni la taifa limekuwa likiendelea kukua kila mwaka 
kutokana na kuwepo kwa nakisi ya mapato ya serikali na 
matumizi, ubadilishwaji wa hati za ukwasi kugharamia 
bajeti ya serikali, na pia ukopaji kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo na hasara katika kubadilisha fedha za kigeni 
ikisababishwa na kushuka kwa kasi kwa thamani ya shilingi 
ikilinganishwa na fedha nyingine za kigeni ambazo ni imara. 
Kielezo hapo chini kinaonesha mwenendo wa ukuaji wa 
deni kwa miaka mitano iliyopita; 
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Kielelezo 9: Mwenendo wa Ukuaji wa Deni kwa Miaka 
Mitano 

 Chanzo: Hesabu za fedha za Fungu 22 - Deni la Taifa 

5.1.3 Mseto wa Deni la Ndani  

Mseto wa deni la ndani unajumuisha dhamana zinazouzwa 

sokoni, na zisizouzwa zenye ukomo tofauti kama vile 

dhamana za muda mrefu na hati fungani. Hadi kufikia 30 

Juni 2016, Deni la ndani lilifikia shilingi bilioni 11,193.39 

ikilinganishwa na kiasi cha shilingi bilioni 7,989.77 

zilizofikiwa mwishoni mwa Juni, 2015. Deni la ndani 

limeongezeka kwa shilingi bilioni 3,203.62 sawa na asilimia 

40 ya deni la ndani lililorekodiwa mwaka jana. 

Mikopo ya ndani katika mwaka ilifikia shilingi bilioni 

6,698.99 ambapo sehemu yake shilingi bilioni 3,180.96 

ilikuwa kwa ajili ya kukopea kipindi kingine na shilingi 

bilioni 1,802.25 ni kwa ajili ya bajeti ya maendeleo. 

5.1.4 Mseto wa Deni la Nje 

Deni la nje linahusisha mikopo kutoka, Taasisi za Kimataifa 
na Washirika wa Maendeleo. Hadi tarehe 30 Juni 2016 Deni 

2011/1
2

2012/1
3

2013/1
4

2014/1
5

2015/1
6

Deni la Ndani 4,076 5,775 7,145 7,990 11,193

Deni la Nje 12,430 15,634 19,343 25,550 29,846

Jumla ya Deni 16,506 21,409 26,488 33,540 41,039
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la nje lilikuwa shilingi bilioni 29,846.00 sawa na asilimia 73 
ya deni la Taifa. Deni hili liliongezeka kwa shilingi bilioni 
4,296.18 sawa na asilimia 17 ya deni la nje la shilingi bilioni 
25,549.8 lililoripotiwa mwaka 2014/15. Mlinganisho wa 
Madeni ya nje kwa aina tofauti ya vyanzo ni kama ilivyo 
katika kielelezo hapa chini;  

Kielelezo 10: Vyanzo vya deni la Nje hadi tarehe 30 Juni 
2016 

  

Ukaguzi wangu umebaini kwamba, ongezeko la deni la nje 

limechangiwa na ukopaji kutoka Mashirika ya Kimataifa 

kama vile Shirika la Maendeleo la Kimaitaifa (IDA) ambapo 

tumepokea jumla ya shilingi bilioni 927.7 kwa ajili ya 

miradi mbalimbali ya maendeleo na kijamii ikiwa ni 

pamoja na Mradi wa Kwanza wa Kuboresha Mazingira ya 

Kibiashara ili Kutengeneza Ajira (shilingi bilioni 169.5), 

Mradi wa Kuboresha Afya ya Msingi (shilingi bilioni 109.3), 

Miradi ya Usafiri (shilingi bilioni 75.9), na Programu ya 

Kuboresha Miji na Serikali za Mitaa (shilingi bilioni 52.6).  

Vilevile, Serikali ilipokea fedha kutoka nchi wahisani 

(Ufaransa, Saudi Arabia na Japan) shilingi bilioni 108.1, 

Mikopo yenye Masharti ya Kibiashara (ENCB) katika mfumo 

wa Mpangilio wa Mkopo wa nje kiasi cha shilingi bilioni 

Mashirika ya 
Kimataifa  

56% 

Nchi 
Wahisani 

13% 

Benki za 
kuwezesha 
biashara  za 

forodha  
16% 

Mikopo ya 
Kibiashara 

15% 
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665.6. Mikopo kutoka ENCB ambayo hutolewa za Benki ya 

Korea, China na India zilielekezwa kwenye miradi muhimu 

kama vile Mitambo na Bomba la Gesi Asilia (Shilingi bilioni 

201.4), Mpango wa Kuokoa Nishati na Nyumba Rafiki za 

Mazingira Tanzania (shilingi bilioni 196.5), Mradi wa 

Usambazaji Maji Dar Es Salaam na Chalinze (shilingi bilioni 

54.6), Mradi wa Gesi Asilia wa Mnazi Bay na Songosongo 

(shilingi bilioni 59.9), na Awamu ya Tatu ya Mradi wa Taifa 

wa TEHAMA (shilingi bilioni 40.6).  

Pia, Serikali ilipokea fedha kutoka Benki za biashara kiasi 

cha shilingi bilioni 349.5 ikiwemo shilingi bilioni 198.9 

kutoka Benki ya Ushirikiano ya Kimataifa ya Japan kwa ajili 

ya Mradi wa Umeme Kinyerezi II-Megawati 240, na shilingi 

bilioni 127.6 kutoka Benki ya Hong Kong Shanghai kwa ajili 

Ujenzi wa Jengo Na. III la abiria katika Uwanja wa Ndege 

wa Kimataifa wa Julius Nyerere. Benki ya ING N.V. Corp. 

Serv. Amsterdam ilitoa shilingi bilioni 19.8 kwa ajili ya 

Ukarabati na Uboreshaji Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 

wa Kilimanjaro. Kiambatisho 5.1 kinaonyesha mchanganuo 

wa miradi iliyowezeshwa na mikopo mipya iliyotolewa kwa 

Serikali kwa mwaka 2015/16. 

5.1.5 Uwasilishaji pungufu na usio sahihi wa madeni na 

gharama za kuhudumia madeni 

 

Kushushwa Kiwango cha Deni la Taifa kwa Kiasi cha 

Shilingi Bilioni 3,217 

Mapitio ya machanganuo wa deni la taifa ilifahamika 
kwamba kiwango cha deni la taifa kilifikia shilingi bilioni 
41,039.39 kufikia tarehe 30 Juni, 2016. Kiwango hiki 
hakijumuishi madeni ya shilingi bilioni 3,217 ikiwa ni 
madeni ya mifuko ya pensheni yaliyohakikiwa kiasi cha 
shilingi bilioni 2,991.4 (Kiambatisho 5.2) na dhamana 
zilizokiukwa masharti kiasi cha shilingi bilioni 225.6 
Kiambatisho 5.1 chini ya Idara ya Msajili wa Hazina. 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

 

 

Hesabu za Taifa 

64 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Kwa upande mwingine, Serikali ilikuwa na madeni mengine 
ya mifuko ya pensheni ya kiasi cha shilingi bilioni 934 
ambayo yalikuwa katika hatua za uhakiki. Kwa mtizamo 
wangu, madeni haya yanastahili kuwekwa wazi katika 
utaratibu na namna inavyotajwa kwenye aya ya 36 na 100 
ya IPSAS 19. Pia, madeni haya yalipaswa kujumuishwa 
katika mnyumbuliko wa deni la taifa kwani Serikali 
ilishapokea huduma iliyotokana na mikopo hiyo. Kwa hiyo 
kuondolewa kwa madeni ya mifuko ya pensheni 
yaliyohakikiwa kiasi cha shilingi bilioni 2,991.4 na dhamana 
zilizokiukwa masharti kiasi cha shilingi bilioni 225.6 kwa 
mtizamo wangu imeshusha kiwango cha deni la taifa kufikia 
tarehe 30 Juni 2016 kwa kiasi cha shilingi bilioni 3,217. 

Katika uchambuzi wangu wa hesabu za deni la taifa za 
mwaka 2015/16 na 2014/15 pamoja na Mpango wa Uuzaji 
Hati Fungani wa mwaka 2015/16 ulibaini kuwapo taarifa za 
madeni tarajiwa zisizoendana na ambazo hazikuwa na 
vielelezo vya kutosha. 

Kwa kuzingatia hayo ninapendekeza yafuatayo kwa Serikali; 
(i) kuharakisha utoaji dhamana isiyo ya fedha kwa mifuko 
ya pensheni ili kuwezesha madeni yake kuingia katika 
kasma ya deni la taifa, (ii) kuweka utaratibu madhubuti wa 
kukusanya madeni kutoka kwa wadaiwa waliokiuka 
masharti ya dhamana na kuweka masharti magumu ya 
utaratibu wa utoaji dhamana hapo mbeleni, na (iii) 
kuhakikisha madeni na madeni tarajiwa yanakuwa na 
vielelezo vya kutosha kabla ya kuwasilishwa katika vitabu. 

Kuongezeka kwa Mikopo Isiyo ya Masharti Nafuu na Deni 

la Ndani Kunakopelekea Kuongezeka Gharama za 

Kuhudumia Deni.  

Deni la taifa limekuwa likikua tangu mwaka 2007/08 wakati 
nchi ilipopata msamaha wa madeni. Uchambuzi wangu 
mseto wa deni umebaini kuwa deni la taifa limeongezeka 
kwa asilimia 149 kwa miaka mitano iliyopita bila kuhusisha 
madeni yaliyoachwa nje ya mseto na asilimia 168 
ikijumuishwa na madeni ya shilingi bilioni 3,127 yaliyo nje 
ya mseto. 
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Kama nilivyoeleza hapo awali, deni la taifa limekuwa 
likiendelea kukua kila mwaka kutokana na kuwepo kwa 
nakisi ya mapato ya serikali na matumizi, ubadilishwaji wa 
hati za ukwasi kugharamia bajeti ya serikali, na pia ukopaji 
kwa ajili ya shughuli za maendeleo na hasara katika 
kubadilisha fedha za kigeni ikisababishwa na kushuka kwa 
kasi kwa thamani ya shilingi ikilinganishwa na fedha 
nyingine za kigeni ambazo ni imara. Kwa mfano, hasara 
katika kubadilisha fedha za kigeni iliyoripotiwa kwa mwaka 
2015/16 ni kiasi cha shilingi bilioni 1,914.88 sawa ni 
asilimia 21 ya mikopo mipya ikilinganishwa na shilingi 
bilioni 2,943 (42%) kwa mwaka 2014/15 na shilingi 663.6 
(13%) kwa mwaka 2013/14. Kielelezo hapo chini 
kinaonyesha mjumuiko wa deni la nje yenye masharti nafuu 
na isiyo ya masharti nafuu kwa kipindi cha miaka mitano, 
2011/12 mpaka 2015/16. 

Kielelezo 11: Deni la nje kwa ulinganifu wa masharti 
nafuu na isiyo ya nafuu 

 
Chanzo: Hesabu za Fungu Na. 22 – Deni la Taifa 

Mwenendo wa deni la taifa unaonyesha kuwa bado kiwango 
kikubwa ni madeni ya masharti nafuu; shilingi bilioni 20,691 
sawa na asilimia 69 ya deni la nje. Deni hilo limeendelea 
kubaki katika asilimia 69 kama kama ilivyokuwa mwaka 
2014/15. Hata hivyo, mikopo isiyo ya masharti nafuu 
imeongezeka kutoka shilingi bilioni 7,835 mwaka 2014/15 

2011/
12

2012/
13

2013/
14

2014/
15

2015/
16

Isiyo ya masharti
nafuu

1,395 3,376 4,746 7,835 9,155

Yenye masharti nafuu 11,035 12,258 14,597 17,715 20,691
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mpaka shilingi bilioni 9,155 mwishoni mwaka 2015/16 ikiwa 
ni ongezeko la asilimia 17.  

Mikopo nafuu ilikuwa asilimia 89 ya deni la nje mnamo 
tarehe 30 Juni, 2012 ikilinganishwa na asilimia 69 mwishoni 
mwa mwaka 2015/16. Hii ni kusema kuwa, mikopo isiyo ya 
masharti nafuu ilikuwa asilimia 31 ya deni la nje mnamo 
tarehe 30 Juni, 2016 ikilinganishwa na asilimia 11 miaka 
mitano iliyopita. 

Inatarajiwa kuwa ongezeko la madeni ya nje yenye 
Masharti ya Kibiashara (ENCB) katika mseto wa deni la taifa 
utaongeza gharama za kuhudumia deni kadiri mikopo 
inavyoiva.   Hii ni kutokana na vipindi vifupi vinavyotolewa 
katika kulipa deni ambapo mara nyingi huwa ni miaka 
mitatu, riba kubwa na muda mfupi wa deni kuiva mengi 
yakiwa ni miaka kumi.  

Kupungua kwa mikopo yenye masharti nafuu kutoka kwa 
mashirika ya kimataifa na nchi wahisani na kuendelea kwa 
nakisi ya bajeti inalazimu Serikali kukopa mikopo isiyo ya 
nafuu ili fedha za kugharamia Bajeti ya Maendeleo. 
Ongezeko la mikopo isiyo ya masharti nafuu na mikopo ya 
ndani imesababisha gharama ya kukopa kuwa juu, hivyo 
natoa wito kwa watunga sera kuchukua tahadhari. 

Ingawa uchambuzi wa uhimilivu wa deni kwa mwaka 2016 
umeonyesha kuwa deni ni himilivu, uwiano wa gharama za 
kuhudumia deni na mapato ya ndani ulikaribia kuvuka 
kigezo cha asilimia 24 (Muongozo wa maandalizi ya mpango 
na bajeti wa mwaka 2016/17, Januari 2016). Hii inaendana 
na matokea ya uchambuzi wa uhimilivu wa deni uliofanyika 
mwaka 2015 na 2016 ambayo ilionyesha kuwa uwiano wa 
gharama ya kuhudumia deni na mapato ya nchi unakuwa 
kwa kasi. Inatazamiwa kuwa kiwango cha uwiano huo 
kitaendelea kuwa kisichovutia kwa miaka 20 ijayo kama 
inavyoonekana katika jedwali hapo chini : 
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Jedwali 16: Viashiria vya deni kwa miaka ishirini ijayo 

 
Chanzo: Taarifa ya Uhimilivu wa Deni la Taifa, 2016 

Kwa kuangalia gharama za kuhudumia deni la taifa, ni 
mtizamo kwamba ikilinganishwa na mapato ya ndani, 
gharama hizo ziko juu sana. Mapitio ya gharama za 
kuhudumia deni la taifa ikiwa inajumuisha marejesho ya 
mkopo, riba na malipo mengine yanayohusu deni yalibaini 
kuwa kiasi cha shilingi bilioni 3,858.37 ililipwa katika 
mwaka 2015/16. 

Gharama za kulipa madeni zikichanganywa na gharama 
nyingine kama vile mishahara ya wafanyakazi ni gharama 
ambazo zinaiacha Serikali na kiasi kidogo cha fedha za 
kugharamia miradi ya maendeleo na huduma nyingine za 
kijamii. Ni vyema kufahamu kuwa uchambuzi wa gharama 
hizi haujumuishi gharama ambazo zingetumika kugharamia 
madeni ya Serikali Kuu kiasi cha shilingi bilioni 3,127 
ambayo hayakujumuishwa katika mseto wa deni la taifa. 
Kwa kuzingatia hayo, gharama za kuhudumia deni 
zimeshushwwa. 

Kwa mtizamo wangu, kutokana na rasilimali kuelekezwa 
katika kulipa madeni, ni kiashiria kuwa Serikali itaendelea 
kutegemea mikopo ili kuwezesha utekelezaji wa bajeti na 
miradi ya maendeleo. Matokeo ya utegemezi huu ni kukua 
kwa madeni ya ndani na nje ambayo sio ya masharti nafuu 
kama vyanzo vya mapato ya ndani havitaimarishwa. Kwa 
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sababu hiyo, mikopo isiyo ya masharti nafuu na mikopo ya 
kibiashara itaendelea kuongeza gharama za kuhudumia 
deni (Tanzania Economic Update Report, May 2016). 

Ingawa mikopo isiyo na masharti nafuu ni gharama na 
kwamba madeni ya ndani hayana hatari kubwa na 
hayaathiriki na kushuka kwa thamani ya shilingi, bado ni 
vyema kuwa na uwiano unaofaa kati ya vyanzo hivi viwili. 
Lengo la kufanya hivyo ni kuzuia msongamano wa sekta 
binafsi katika fedha chache zitakazokuwa zimebaki katika 
taasisi za fedha. Kielelezo hapo chini kinaonyesha 
mchanganuo wa deni la nje katika vipindi vya mwaka 
2011/12 na 2015/16. 

Kielelezo 12: Mchanganuo wa deni la nje mwaka 2011/12 
na 2015/16 

 
Chanzo: Uchambuzi wa Hesabu za Deni la Taifa 

Kielelezo hapo juu kinaonyesha kuongezeka kwa kiwango 

cha mikopo ya kibiashara kutoka asilimia 9 mwaka 2011/12 

hadi asilimia 15 mwaka 2015/16. Nayo mikopo kutoka 

Export import banks iliongezeka kutoka asilimia 3 hadi 16 

katika kipindi hicho hicho. Kiujumla deni la nje 

limeongezeka kutoka shilingi bilioni 12,430.07 mwaka 

2011/12 mpaka shilingi bilioni 29,846 bilioni mwishoni mwa 

mwaka 2015/16 sawa na ongezeko la asilimia 140. Ndani ya 

ongezeko hilo mikopo ya masharti nafuu kutoka mashirika 

International
organisations

Bilateral
creditors

Export - import
credits

Commercial
credits

2011/2012 66% 22% 3% 9%

2015/2016 56% 13% 16% 15%
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ya kimataifa na nchi wahisani imekuwa ikishuka mwaka 

hadi mwaka. 

Ni wazi kwamba, mashirika ya kimataifa yalichangia 

asilimia 66 ya deni la nje mpaka kufikia 30 Juni, 2012 

ikilinganishwa na asilimia 56 mwishoni mwa mwaka wa 

fedha 2015/16. Uwiano wa madeni ya nje kutoka nchi 

wahisani ulishuka kutoka asilimia 22 hadi asilimia 13 katika 

kipindi hicho. Katika mazingira haya, Serikali imelazimika 

kukopa katika vyanzo mbadala ambavyo ni mikopo isiyo ya 

masharti nafuu ili kupata fedha za kugharamia Bajeti ya 

Maendeleo. 

Mapendekezo kwa Serikali; 

(i) Iongeze juhudi za kukusanya mapato, ambapo itasaidia 

kuongeza uwezo wa kuhudumia madeni 

(ii) Kupunguza kukopa mikopo yenye riba za juu sana na 

wakati huo huo kuweka mikakati ya kufikia viwango vya 

juu vya ukuaji uchumi 

(iii) Kulipa sehemu ya deni la ndani kwa kununua sehemu ya 

hati fungani badala ya kusogeza mbele kila wakati    

5.1.6 Kukopa Kutoka Benki Kuu ya Tanzania Kinyume na Sheria 

ya Benki Kuu ya 2006; Shilingi Bilioni 155 

Katika mapitio ya mseto wa deni la ndani wa tarehe 30 

Juni, 2016 nilibaini kwamba jumla ya deni la ndani lilikuwa 

shilingi trilioni 11.19 ndani yake ikiwemo kiasi cha shilingi 

1.44 trilioni sawa na asilimia 13 (2015: shilingi trilioni 1.45) 

za hati fungani zinazoshikiliwa na Benki Kuu kwa masharti 

ya muda mrefu (zaidi ya mwaka) kinyume na Vifungu Na. 

34(1)(b) na 35(1) vya Sheria ya Benki, 2006 ambavyo 

vinataja kuwa madeni ya namna hiyo yanapaswa kuiva sio 

zaidi ya miezi 12 tangu kuanza kwake. 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

 

 

Hesabu za Taifa 

70 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Zaidi, nilibaini kwamba katika Mpango wa Uuzaji Hati 

Fungani za Serikali kwa mwaka 2015/16, Serikali ilipanga 

kupunguza kiwango cha madeni inayodaiwa na Benki Kuu 

kwa shilingi bilioni 155. Hii ilikuwa ni hatua kuelekea 

kumaliza madeni ya namna hiyo na Benki Kuu ifikapo 

2020/21 katika kuzingatia Ibara ya 5(2) ya Makubaliano ya 

Jumuiya ya Afrika Mashariki katika Masuala ya Kifedha 

(EAMU Protocol). Katika mapitio yangu ya utekelezaji wa 

Mpango wa Uuzaji Hati Fungani nilibaini kuwa Serikali 

ilikopa shilingi bilioni 155 kutoka Benki Kuu katika 

utaratibu wa muda mrefu. Ukopaji huo ulienda kinyume na 

malengo Serikali iliyojiwekea katika Mpango wa Uuzaji Hati 

Fungani. Hii inamaanisha pia kwamba Serikali inaweza 

isifikie malengo ya kumaliza madeni ya Benki Kuu ya muda 

mrefu ifikapo 2020/21 ili kuzingatia Ibara ya 5(2) ya 

Makubaliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki katika Masuala 

ya Kifedha. 

Natoa wito kwa Serikali kuandaa mpango unaotekelezeka 

kumaliza madeni ya muda mrefu inayodaiwa na Benki Kuu. 

Napendekeza pia kuwa, Serikali iache kukopa kutoka Benki 

Kuu katika masharti ya muda mrefu ili kuendena na 

matakwa ya Makubaliano ya Jumuiya ya Afrika Mashariki 

katika Masuala ya Kifedha. 

5.1.7 Kukopa Ndani ya Nchi Kupita Kiwango Kilichowekwa 

Katika Mpango wa Ukopaji wa Ndani 

Mapitio yangu ya Mpango wa Ukopaji wa Ndani kwa mwaka 

2015/16 na mseto wa deni la ndani kwa mwaka huo huo 

ulibaini kwamba Serikali ilikopa zaidi ya ilichopanga kwa 

asilimia 42. 

Kulingana na mpango tajwa hapo juu mikopo ya ndani ya 

nchi ilitegemewa kutumika kwa kuhuisha hati fungani 

(shilingi bilioni 2,600), kugharamia bajeti (shilingi bilioni 

1,464) na malipo ya malimbikizo (shilingi bilioni 660).  



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

 

 

Hesabu za Taifa 

71 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Ilibainika pia kwamba, Serikali ilipanga kusitisha 

kugharamia bajeti kwa kutumia hati fungani za muda 

mfupi. Hata hivyo, katika mapitio yangu ya mseto wa deni 

la ndani nilibaini kuwa hati fungani za muda mfupi za 

shilingi bilioni 4,476 zilitumika kugharamia bajeti kinyume 

na matakwa ya Mpango wa Ukopaji wa Ndani. Nina 

mashaka kwamba, Serikali kukopa bila kufuata mipango 

inayojiwekea inaweza kupelekea deni kufikia viwango 

ambavyo sio himilivu hapo mbeleni. 

Napendekeza yafuatayo kwa Serikali, (i) kufuata Mpango 

wa Ukopaji wa Ndani inapokopa ndani ya nchi, (ii) 

kuboresha mseto wa deni lake la ndani ili kuakisi 

matumizi sahihi ya fedha zilizopatikana kutokana na 

mikopo ya ndani. 

5.1.8 Kukopa Bila Ushindani Kutoka Benki za Biashara bila 

kupitishwa na Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa Madeni 

(NDMC). 

Katika mapitio yangu ya mseto wa deni la ndani, taarifa ya 

deni la taifa na mkataba Na. NMB/CBD/MOF/AUG/2015 

dated 11th September 2015 wa mkopo kati ya Serikali na 

Benki ya NMB nilibaini kuwa Serikali ilikopa shilingi bilioni 

118.34. Mpaka kufikia tarehe 30 Juni 2016 kiasi cha shilingi 

bilioni 100 kilishatolewa na kuwekwa katika Akaunti ya 

Mapato ya Serikali Na. 39:901. Kiasi kilichobaki cha shilingi 

bilioni 18.34 kilijumuishwa katika mkataba kwa ajili ya 

kufidia dhamana zilizokiukwa masharti zilizotokana na 

utaratibu wa Serikali kudhamini mikopo uliokuwa 

ukiratibiwa na Benki Kuu. Mapitio ya mkataba tajwa hapo 

juu yalibaini mapungufu yafuatayo; 

   

5.1.8.1 Kukopa Bila Ushindanina kusababisha gharama zaidi 

shilingi milioni 535 

Mkopo huu ulitolewa kwa mazungumzo ya moja kwa moja 

kati ya serikali na Benki ya NMB bila kuwakaribisha 

wakopeshaji wengine kitu ambacho kingeiwezesha Serikali 
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kulinganisha gharama na masharti ya mkopo. Matokeo yake 

riba sawa na hati fungani ya siku 182 na ada ya shilingi 

milioni 75. Jumla ya kiwango cha riba kwa hiyo ilikuwa 

13.68% + 1% = 14.68% kwa mwaka.. Serikali ililipa gharama 

(riba + ada ya maandalizi) shilingi bilioni 6.706 ikiwa ni 

ziada ya shilingi milioni 535 kama ingekuwa ni asilimia 

13.68 kwa mwaka na hakuna ada ya maandalizi kama 

mkopo ungepatikana kwa njia ya siku 182 za hati fungani. 

Hazina Jedwali 2 hapa chini linaelezea; 

Jedwali 17: Ulinganisho wa gharama za kukopa 2015/16 

Fungu kwa Awamu 

Kiasi Shilingi bilioni 

Kiasi cha 

mkopo 

Riba 

Iliyolipwa 

Riba ya 

ushindani 

Riba 

iliyozidishwa 

Disemba 31, 2015             33.3 3.07  2.86  0.21  

Machi 31, 2016             33.3 2.44  2.27  0.17  

Juni 30, 2016 33.3 1.22  1.14  0.08  

Gharama za Mkopo  0.075  0.075 

Jumla  100  6.706  6.27  0.535  

Chanzo: Hesabu zilizokaguliwa na uchambuzi wa kikaguzi 

 

Ukaguzi ulibaini pia, Serikali ilikopa mkopo wa kibiashara 

kutoka Benki njia ambayo haikuwa katika mpango wa 

mwaka 2015/2016 ambao ulitaka Serikali kuongeza madeni 

yake ya ndani kwa kutoa hati fungani.  

5.1.8.2 Kukopa Kabla ya Mapitio na Idhini ya Kamati yaTaifa ya 

Usimamizi wa Madeni (NDMC) 

Tathmini yangu ya taratibu zinazofuatwa kabla ya 

mikataba ya mkopo ilibainisha kuwa kuna wakati ambapo 

mikataba ya mikopo iliingiwa bila kufuata hatua zote 

muhimu kama ilivyoainishwa na Sheria ya Mikopo, Misaada 

na Dhamana ya mwaka 1974 (kama ilivyorekebishwa 2004). 

Mfano Waziri wa Fedha alisaini mkataba upya (Working 

Capital Facility) kati ya NMB na Serikali wenye thamani ya 

shilingi bilioni 100 kwa ajili ya bajeti ya 2015/16 

utakaosainiwa tena baada ya miezi 12 bila mapitio na 
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maamuzi ya awali ya Kamati ya Taifa ya Usimamizi wa 

Madeni (NDMC) ambayo ni kinyume na kifungu 16 na 17 cha 

Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada ya mwaka 1974 na 

Kanuni zake, 2003 ambayo inahitaji NDMC kujadili na 

kumshauri Waziri kuhusu masuala yote ya usimamizi wa 

madeni ya umma. Aidha, kama kukopa kutoka benki za 

biashara ilikuwa kinyume na mpango wa uuzaji wa hati 

fungani wa mwaka 2015/16 ambao ulitaka Serikali kukopa 

ndani kwa kutoa hati fungani. 

Ingawa ninatambua kuwa Kamati ilipendekeza kusainiwa 

kwa mkataba wa thamani ya shilingi bilioni 100 kati ya NMB 

na Serikali kwa mwaka 2014/15 kusaidia bajeti ambao 

ulisainiwa kwa ziada ya miezi 12 lakini tathmini yangu 

ilibainisha kuwa mkataba wa mkopo wa mwaka 2015/16 

ulikuwa na masharti ambayo hayakuwa sambamba na 

mkataba wa mwaka 2014/15 na hivyo haiwezi kuchukuliwa 

kama ni kusaini, mkataba wa awali upya kitaalam. 

Kutofuata mchakato wa kupata mkopo, kwa maoni yangu, 

ulisababisha mapungufu yaliyoonekana awali  kutokuwa na 

ushindani kabla ya kukopa na ushiriki duni wa NDMC 

ambayo ilisababisha kusaini mikataba ya mkopo yenye 

gharama kubwa za huduma ya kulipa deni suala ambalo ni 

mzigo kwa serikali. Hivyo suala la mikopo ya Serikali 

itaendelea kuleta walakini kama taratibu zilizofanyika 

awali hazitafanyiwa marekebisho kuongeza ufanisi.  

 

Napendekeza Serikali ihakikishe kuwa (a) Taratibu zote za 

kukopa zinapitiwa upya na vyombo vyote muhimu ikiwa ni 

pamoja na TDMC na NDMC kabla ya kusaini mikataba ya 

mikopo (b) Taratibu za kiushindani kabla ya kukopa 

zinatumika ili kuzingatia kifungu cha 7 cha Sheria ya 

Mikopo , Misaada na Dhamana ya mwaka 1974 

(Ilivyorekebishwa 2004) na (c) Waziri wa Fedha kupata 

ushauri / mapendekezo kutoka kwa Kamati ya Taifa ya 

Usimamizi wa Madeni(NDMC) kabla ya kusaini mikataba 

yoyote ya mkopo ili kuhakikisha mikopo imefata taratibu , 
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sheria na masharti ni mazuri , na (d) Kuzingatia mpango 

wa utoaji wa hati fungani katika kuingia mikopo ya ndani 

na nje. 

5.1.9 Mapungufu katika  Usimamizi wa Fedha za Serikali 

Tathmini yangu ya Benki Kuu na mapitio ya hesabu za 

kasma hali ya kifedha vile vile mapitio ya taarifa 

zinazohusu akaunti ya overdraft kati ya Benki Kuu na 

Kitengo cha usimamizi wa Deni la Taifa (Fungu 22) 

ulibainisha kuwa Serikali ilikuwa na nakisi ya shilingi bilioni 

1,188.09 kwa mwaka 2015/16 [2013/14: shilingi bilioni 

608.86] ongezeko la asilimia 196 katika kipindi cha miaka 

mitatu iliyopita.Matokeo yake, riba ya shilingi bilioni 

162.57 ililipwa kutokana na overdraft kwa mwaka 2015/16 

[2013/14: shilingi bilioni 72.55]. Ingawa overdraft (O / D) 

haikuzidi mipaka inayokubalika lakini kupanda kwa nakisi 

na gharama za riba ni vizuri kuangaliwa kwa umakini na 

Serikali. 

Uchambuzi wangu zaidi ulibainisha kuendelea kupanda kwa 

overdraft na kuchangia katika Deni la Taifa na kusababisha 

kuwepo kwa nakisi ya bajeti hivyo kufanya serikali 

kuendelea kutumia vyanzo mbalimbali vilivyopo kuendesha 

bajeti ya nchi.Pamoja na kwamba, Serikali imechukua 

hatua katika fedha na ukwasi kwa kuhakikisha Taasisi zote 

za umma na Wizara kuwa na akaunti ya benki kuu, ni 

maoni kwamba bajeti ya Serikali ilikuwa na maoteo yasiyo 

halisi kwa kiasi nakisi na kukua kwa deni la Taifa.  

Ukaguzi wangu pia ulibaini kuwa jumla ya malipo yenye 

thamani ya bilioni 441.15 yalikua katika hatua ya malipo 

(CPO) kufikia Juni 30, 2016 jambo ambalo linaonyesha 

kuiweka Serikali katika hatua mbaya ya ukomo wa 

Overdraft kama malipo yangekubalika na kupitishwa na 

BoT. Kwa kuzingatia overdraft  ya shilingi trilioni 1.188 

katika tarehe hiyo hiyo, na kama hati za CPO zingelipwa 
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overdraft ingefikia trilioni 1.629 ambayo ni asilimia 23 

zaidi ya ukomo wa shilingi trilioni 1.324 iliyowekwa kwa 

ajili ya serikali  kwa mwaka wa fedha 2015/2016. 

Hii pia inamaanisha kuwa Serikali ilitoa idhini ya matumizi 

zaidi ya kiasi ambacho inaweza kukusanya hadi kufikia Juni 

2016 na kama malipo ya CPO yote yangefanyika ukomo wa 

overdraft  ungepitiliza na nakisi ya bajeti ingekua katika 

hali mbaya zaidi.Kwa maoni yangu kitendo hiki kilifanyika 

ili ukwasi wa Serikali kuonekana unaridhisha mazoea 

ambayo ni vyema kutafutiwa ufumbuzi sahihi na kuachana 

nayo. 

Nashauri Serikali (i) kuimarisha taratibu za fedha na 

usimamizi ili kuepuka gharama za riba zisizo za lazima 

kutokana na  overdraft, (ii) Kuhakikisha bajeti ya Serikali 

inakuwa halisi kuliko ilivyo sasa ili nakisi ya bajeti iwe 

rahisi kupata ufadhili na madeni kupunguzwa (iii) 

kuimarisha hatua za uhamasishaji makusanyo ya mapato 

na nidhamu ya matumizi ya serikali ili kuepuka kupanua 

nakisi na (iv) kuimarisha dhamira ya udhibiti wa matumizi 

na Serikali kutoa idhini ya matumizi kulingana na fedha 

zilizopo ili CPO iweze kulipa madai yanapojitokeza. 

5.1.10 Muundo na Usimamizi wa Deni la Taifa nchini Tanzania 

kupitwa na wakati  

Shughuli za Deni la Taifa ni muhimu kuwa wazi kwa 

kusimamiwa na Sheria, Kanuni na taratibu, ambapo 

tathmini itakuwa ikifanyika ili kuendana na masharti ya 

sasa. Mkakati wa Taifa wa Madeni (NDS) wa mwaka 2002 na 

malengo katika kufikia madeni ya muda mrefu ambayo ni 

himilivu na endelevu baada ya kukamilika kwa Mpango wa 

nchi masikini zenye Madeni Makubwa (HIPC) mpango 

ambao ulihitimishwa Novemba 2001 na kusainiwa kwa 

makubaliano ya Paris Club VII January 2002. 
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Mkakati wa Taifa wa Madeni (NDS) wa mwaka 2002 

uliandaliwa kwa mazingira ya sheria ya  Mikopo ya Serikali, 

Dhamana na Misaada ya 1974 (Ilivyorekebishwa 2004). Hali 

ya uchumi na mazingira wakati wa kuanzishwa kwa Sheria 

na mkakati wa NDS yamebadilika mno kutokana na 

mabadiliko ya kiuchumi ambayo yametokea. 

Mkakati wa Taifa wa Madeni (NDS) wa mwaka 2002 

haujawahi kufanyiwa marekebisho na marekebisho 

makubwa ya Sheria ya kusimamia deni la taifa yalifanywa 

Novemba 2004. Kutokana na kupanuka kwa wigo wa Deni la 

Taifa katika suala la vipengele na mikopo mikubwa ambayo 

imefanyika, Sheria na miongozo inayosimamia deni la taifa 

haiko sambamba na maendeleo hayo na vyombo 

vinavyotumika vimepitwa na wakati, na kwa sababu hiyo 

kufanya usimamizi wa deni la taifa kuwa changamoto.  

Ninafahamu pia Serikali ilianza kuandaa Mkakati wa Kati 

wa Madeni  (MTDS) kwa kushirikiana na IMF na Benki ya 

Dunia. Serikali ilitoa rasimu ya kwanza ya MTDS Juni 2011. 

Katika majadiliano yetu na Hazina ilibainika kuwa MTDS 

inaandaliwa katika nafasi ya Mkakati wa Madeni wa Taifa 

lakini Serikali bado inafikiria kuwa na Sera ya Taifa ya 

Usimamizi wa Deni la Taifa pamoja MTDS kutolewa kila 

mwaka kuisaidia sera. Pamoja na kupongeza juhudi hizi, 

MTDS na Sera ya Umma ya Madeni hazijaelezwa katika 

sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada ya mwaka 1974 

(Ilivyorekebishwa 2004). 

Natoa wito kwa Serikali (a) Kupitia Mkakati wa Taifa wa 

Madeni (b) Kuhakikisha Sera ya usimamizi wa Deni la Taifa 

inazingatiwa (c) Kuharakisha marekebisho ya Sheria ya 

Mikopo, Dhamana, na Misaada ya mwaka 1974 

(iliyorekebishwa 2004) na kanuni zake za 2003 ili 

kukabiliana na changamoto za sasa za usimamizi wa deni 

la Taifa.  
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5.1.11 Mfumo wa Kitaasisi wa Kusimamia Deni la Taifa 

Usioridhisha 

Ukaguzi wa mfumo wa kitaasisi wa kusimamia Deni la Taifa 

ulibainisha kuwa majukumu ya msingi ya Deni la Taifa na 

usimamizi wake katika Wizara ya Fedha na Mipango (MoFP) 

na Benki Kuu ya Tanzania (BoT). 

Katika ukaguzi nilibaini kuwa idara mbalimbali na Taasisi 

zinazohusika na masuala ya Deni la Taifa chini ya Wizara ya 

Fedha kama vile idara ya Uchambuzi wa Sera (PAD), 

Mhasibu Mkuu wa Serikali (ACGEN), Idara ya Fedha za Nje 

(EFD), Msajili wa Hazina, Tume ya Mipango na Benki Kuu ya 

Tanzania. 

Wakati wa mahojiano kuhusu usimamizi wa Deni la Taifa 

nilibaini kuwa mfumo uliopo sasa wa usimamizi wa Deni la 

Taifa kugawanywa kwa mfumo waofisi ya mbele, kati na 

shughuli za ofisi ya nyuma zinaongeza uzembe katika 

uendeshaji, uratibu duni, na kutokuwa na taarifa za 

kutosha katika vitengo na taarifa sahihi kupitia taasisi na 

kusababisha kuwa na rekodi zisizo sahihi na 

zisizojitosheleza kuhusiana na deni. 

Hali hii inatoa msisitizo kwa haja ya Serikali kuanzisha ofisi 

moja itakayojishugulisha na  Usimamizi wa Deni la Taifa  

ndani ya Hazina ili kuimarisha shughuli za usimamizi wa 

Deni la Taifa  ikiwa ni mbadala wa mfumo wa sasa ambao 

haujawa na matokeo mazuri. 

Hivyo napendekeza, Serikali kuanzisha ofisi moja 

inayoshugulikia na usimamizi na kuimarisha usimamizi wa 

shughuli za Deni la Taifa. 

5.2 Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao ya Wastaafu  

Sehemu hii ya ripoti inawasilisha mambo ya msingi 

yaliyojitokeza kwenye ukaguzi wa awali wa malipo ya 

Mafao ya wastaafu (Pensheni na kiinua Mgongo) katika 

kipindi cha mwaka 2015/16. 
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Utangulizi  

Ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao ya hitimisho la kazi 

hufanyika kwa kuzingatia Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 

ya Muungano wa Tanzania, 1977 (iliyorekebishwa mwaka 

2005) na Kifungu cha 29 na 5(a) cha Sheria ya Ukaguzi 

No.11 ya mwaka 2008 ambayo inamtaka Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kujiridhisha na 

kuidhinisha malipo yafanyike kutoka katika Mfuko Mkuu wa 

Hazina ya Serikali na kuhakikisha kwamba, Ibara ya 136 ya 

Katiba imezingatiwa. 

 

Hivyo, ni muhimu kufanya ukaguzi wa awali kwenye malipo 

yote ya Serikali ambayo siyo rahisi  kuyatabiri na 

kutengewa fedha. 

5.2.1 Lengo la Kufanya Ukaguzi wa Awali 

Lengo la ukaguzi huu ni kuhakikisha usahihi wa malipo ya 

mafao ya hitimisho la kazi na kuwezesha kutambua makosa 

mapema ili kuhakikisha wastaafu wanalipwa kile 

wanachostahili. Hii ni muhimu kwa kuwa kiasi chochote 

kitakacholipwa kimakosa ni vigumu kurejeshwa kutoka kwa 

wastaafu. 

 

Kwa upande mwingine, madhumuni ya uhakiki wa mafao ni 

kuhakikisha kuwa sheria husika na kanuni za mafao ya 

hitimisho la kazi, sera, miundo ya utumishi wa umma na 

muundo wa mishahara vinazingatiwa. 

5.2.2 Mawanda ya Ukaguzi 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya hitimisho la kazi huhusisha 

watumishi wa umma ambao mafao yao hulipwa kutoka 

Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. Ukaguzi hauhusishi 

Watumishi wa umma ambao mafao yao yanashughulikiwa na 

PSPF, PPF na mifuko mingine ya hifadhi ya jamii. Ukaguzi 

wa awali wa mafao ulifanyika kwa kuhusisha:- 
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 Watumishi wa umma, watoa huduma mchanganyiko, 

wanajeshi na viongozi wengine, walimu na maafisa wa 

usalama. 

 Malipo ya kimkataba kwa viongozi wa kisiasa, wageni 

toka nje, wastaafu waliorejeshwa kwenye utumishi, na 

raia waliopewa ajira wakiwa na umri wa zaidi ya miaka 

45. 

 Kiinua mgongo kwa watumishi wasiokuwa na mafao na 

pia.  

 Malipo kwa viongozi wa juu na askari polisi. 

 

5.2.3 Ufafanuzi wa Hoja za Ukaguzi na Mapendekezo  

Sehemu hii  ya ripoti inaeleza mambo muhimu yaliyobainika 

wakati wa ukaguzi wa awali wa malipo ya mafao kwa mwaka wa 

fedha 2015/16. 

 

5.2.4 Utekelezaji wa Mwaka (Ufanisi wa Kiutendaji) 

Katika kipindi cha mwaka 2015/16, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

ilifanya ukaguzi wa awali wa mafao ya hitimisho la kazi kwa 

watumishi wa umma. Ofisi ilianza ukaguzi ikiwa na majalada 158 

yaliyotokana na ukaguzi wa kipindi cha mwaka 2014/15. Katika 

kipindi hiki majalada ya wastaafu 4,514 yaliletwa kwa ajili ya 

kukaguliwa. Majalada 4,241 yalikaguliwa na kuidhinishwa, 

majalada 273 yalirejeshwa kwa Maafisa Masuuli husika kwa ajili 

ya masahihisho na yalikuwa bado  yakiendelea na ukaguzi wakati 

wa kufunga mwaka wa fedha 30 Juni, 2016 kama inavyooneshwa 

katika jedwali hapo chini. 

 

Jedwali 18: Mafaili ya wastaafu yaliyokaguliwa 
2015/2016 

Maelezo  Majalada 

Idadi ya Majalada 1Julai, 2014 158 

Majalada yaliyopokelewa  4,356 

Jumla ya majalada ya ukaguzi 4,514 

Majalada yaliyokaguliwa 4,241 

Majalada yaliyobakia 30Juni, 2016 273 

 

5.2.5 Makosa Katika Ukokotoaji wa Mafao ya Hitimisho la Kazi 
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Ukaguzi wa majalada kabla ya malipo ya Mafao ya hitimisho la 

kazi uliofanyika, ulibaini udhaifu katika ukokotoaji wa mafao 

yaliyofanywa na waandaji wa mafao husika kwa kuzidisha au 

kupunguza kiasi cha mafao ya hitimisho la kazi. 

  

Kati ya majalada 4,241 yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha 

2015/16 majalada 479 (11%) yalibainika kukokotolewa kimakosa. 

Ambapo majalada 274 yamebainika kuwa yamezidishwa kwa kiasi 

cha shilingi 1,120,442,386.01 huku majalada 205 yakiwa 

yamepunjwa malipo ya shilingi 595,863,986.41 kama 

inavyooneshwa kwenye jedwali hapo chini. Hata hivyo, makosa 

yaliyoainishwa hapo juu yanatia shaka juu ya utoshelevu wa 

utaratibu wa uhakiki wa karatasi za mafao, uwezo wa waandaji 

na wahakiki katika ustadi na uzoefu wa masuala ya pensheni na 

sheria husika. 

 

Jedwali 19: Mafao ya hitimisho la kazi yaliyozidishwa 
S/N Maelezo Mafao yaliyozidishwa (a) Mafao yaliyopunjwa (b) Jumla Halisi (a-

b)  

Idadi 
ya 
kesi  

Kiasi (shilingi) Idadi 
ya 
kesi 

Kiasi  (shilingi) (shilingi) 

1 Kipindi cha 
utumishi 
kisicho sahihi  

116 418,630,544.54 98 188,839,328.34 229,791,216.20 

2 Mishahara ya 
iliyokosewa 

69 441,320,838.11 50 215,011,588.36 226,309,249.75 

3 Makosa katika 
ukokotoaji 

6 62,103,624.41 21 125,436,541.43 (63,332,917.02) 

4 Makosa katika 
michango ya 
NSSF  

50 86,491,630.33 35 64,792,692.28 21,698,938.05 

5 Mikopo/madeni 33 111,895,748.62 1 1,783,836.00 110,111,912.62 

 Jumla 274 1,120,442,386.01 205 595,863,986.41 524,578,399.60 

Chanzo: Fomu za malipo ya mafao 

Kutokana na maelezo hapo juu, serikali ingepata hasara ya 
shilingi 1,120,442,386.01 kutokana na kuzidishwa kwa 
mafao ambapo wastaafu wangeweza kupunjwa mafao yao 
kwa kiasi cha shilingi.595,863,986.41 na hii ingepelekea 
hasara halisi ya shilingi. 524,578,399.60 kwa Serikali.  

Kiasi hicho kilichookolewa ni matokeo ya ufanisi wa ukaguzi 
wa awali wa mafao yanayolipwa moja kwa moja toka 
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kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. Zaidi ya hayo 
inaonesha jinsi ambavyo kushindwa kwa mifumo ya ndani 
ya udhibiti na mapungufu ya Maafisa Masuuli yangeweza 
kuigharimu Serikali na wastaafu kama ukaguzi wa awali 
usingefanyika.  

5.2.6 Ucheleweshwaji Michango ya Kisheria kwenye Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii-shilingi 284 Billioni 

Uhakiki wangu umebaini kuwa, makato ya kisheria ya jumla 
ya shilingi bilioni 284 yanayolipwa kwenye Mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii na Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 
yalicheleweshwa kwa kipindi kati ya siku 30 mpaka siku 90 
baada ya malipo ya mishahara ya mwezi. Hii ni kinyume cha 
Sheria za Mifuko ya Hifadhi ya Jamii na sheria ya Mfuko wa 
Taifa wa Bima ya Afya. Hii pia ilikuwa kwa kesi ya madeni 
ya Mfuko wa Mafao kwa Watumishi wa Umma kabla ya 
mwaka 1999 na malimbikizo ya miaka iliyopita kwa mifuko 
yote ya hifadhi ya jamii. 

Matokeo yake, niligundua ucheleweshwaji mkubwa wa 
ulipaji wa mafao kwa wastaafu waliokuwa wakichangia 
kwenye mfuko wa pensheni kwa watumishi wa umma 
mwaka huu. Kitu hiki kilikuwepo kwa mifuko yote ya 
hifadhi ya jamii. Kuchelewa kuwasilisha michango kwenye 
mfuko wa pensheni kwa watumishi wa umma nchini 
huigharimu serikali rasilimali nyingi kutokana adhabu 
zinazotozwa. Adhabu zinatozwa kwa Serikali na ugumu wa 
maisha kwa wastaafu (wanufaika) ungekuwa umeepukwa 
kama Serikali ingelipa michango hiyo kwa wakati hasa kwa 
mfuko wa pensheni kwa watumishi wa umma. 

5.2.7 Hitimisho  

Uchanganuzi huu unadhihirisha umuhimu wa ukaguzi wa 
awali katika malipo ya mafao ya wastaafu yanayolipwa 
kutoka kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali. Hii ni 
kwa sababu bila kufanyika, Serikali ingepoteza jumla ya 
shilingi 1,120,442,386, ambapo wastaafu wangeweza 
kupunjwa mafao yao kwa kiasi cha shilingi 595,863,986 
ambayo ingepelekea hasara halisi ya shilingi 524,578,399.60 
kwa Serikali.  
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Uokoaji wa fedha hizo ni mojawapo ya mchango wa ofisi 
yangu kwa ukaguzi wa awali wa  mafao yanayolipwa kutoka 
kwenye Mfuko Mkuu wa Hazina ya Serikali na kuonyesha 
umuhimu wa kuimarisha mifumo ya ndani katika Taasisi za 
Serikali. Hii ni kwa sababu kwani mapungufu ya Maafisa 
Masuuli yangeweza kuigharimu serikali na wastaafu endapo 
ukaguzi wa awali wa mafao usingefanyika. 

5.2.8 Mapendekezo  

Napendekeza majalada ya mafao yaandaliwe vizuri kabla ya 

kuwasilisha katika ofisi yangu kwa ajili ya ukaguzi wa awali ili 

kupata taarifa sahihi na maelezo yenye usahihi na kuzuia 

wastaafu kulipwa mafao zaidi au kidogo kutokana na taarifa 

zisizo sahihi. Ni muhimu waajiri waelewe umuhimu wa 

kuwasilisha majalada ya pensheni kwa wakati na yakiwa 

yamekamilika, yakiwa na taarifa zote sahihi ambazo 

zitakazowezesha kufanyika kwa malipo sahihi ya mafao ya 

wastaafu. 

Vile vile, napenda kusisitiza mapendekezo yangu kwa serikali; 

 Maafisa masuuli wahakikishe waandaji wa mafao wanafuata 

kanuni na sheria za mafao. Wanapaswa pia kuhakikisha 

majalada ya pensheni yanayowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 

wa awali ni kamili, sahihi na yanawasilishwa kwa wakati ili 

kuepuka ucheleshwaji wa malipo ya mafao ya wastaafu. 

 Serikali itoe mafunzo ya mara kwa mara kwa waandaji wa 

mafao ya pensheni ili kuongeza uelewa wao kuhusu sheria za 

mafao na mambo mengine yanayohusu mafao. 

5.3 Ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

 
5.3.1 Utangulizi  

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) ilianzishwa kwa mujibu 

wa Sheria Na.11 ya mwaka 1995 kama ilivyorekebishwa na 

Sheria Na.8 ya mwaka 1996 ikiwa na majukumu ya 

kusimamia na kukusanya mapato ya kodi kwa niaba ya 

Serikali. 
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Mamlaka inatayarisha aina mbili za Taarifa za Fedha; 

Taarifa za Mapato na Taarifa ya Hesabu za Matumizi. 

Taarifa ya Hesabu za Matumizi inaandaliwa kwa kutumia 

Viwango vya Kimataifa vya kihasibu katika Sekta ya Umma 

visivyo vya misingi ya fedha taslimu (IPSAS Accrual basis of 

accounting) wakati zile za Mapato zinaandaliwa kwa 

kutumia Viwango vya Kimataifa vya kihasibu katika Sekta ya 

Umma kwa misingi ya fedha taslimu. 

5.3.2 Mwelekeo wa utekelezaji wa mapendekezo ya miaka iliyopita 

Katika barua ya mapungufu ya mwaka uliopita 2014/15, 

mapendekezo arobaini na tisa (49) yalitolewa kwa mwaka 

wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2015 na mapendekezo 

sabini na moja (71) yalisalia yakisubiri kufanyiwa kazi toka 

mwaka wa fedha 2001/02 mpaka 2013/14. Nimepitia hatua 

zilizochukuliwa katika utekelezaji wa jumla ya 

mapendekezo mia moja na ishirini (120). Kati ya hayo 51 

(43%) yanahusiana na Kitengo cha Forodha na ushuru wa 

bidhaa, 38 (32%) yanahusiana na kitengo cha walipakodi 

wakubwa na 31 (25%) kitengo cha mapato ya ndani kama 

ilivyoainishwa hapo chini.  

 

Jedwali 20: Idadi ya mapendekezo yaliyotolewa kwa 
mwaka 2001/02 – 2014/15 

Na. Mwaka 

Kitengo cha 

Forodha na 

Ushuru wa 

Bidhaa 

Kitengo cha 

Walipakodi 

Wakubwa 

Kitengo cha 

Mapato ya 

ndani 

Jumla 

1. 2001/2002 1 0 0 1 

2. 2002/2003 0 0 0 0 

3. 2003/2004 0 0 1 1 

4. 2004/2005 2 0 0 2 

5. 2005/2006 4 0 0 4 

6. 2006/2007 3 0 0 3 

7. 2007/2008 5 1 1 7 

8. 2008/2009 1 2 2 5 

9. 2009/2010 2 2 2 6 
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Na. Mwaka 

Kitengo cha 

Forodha na 

Ushuru wa 

Bidhaa 

Kitengo cha 

Walipakodi 

Wakubwa 

Kitengo cha 

Mapato ya 

ndani 

Jumla 

10. 2010/2011 1 4 1 6 

11. 2011/2012 3 4 0 7 

12. 2012/2013 2 6 3 11 

13. 2013/2014 7 6 5 18 

 Jumla 

Ndogo 

31 25 15 71 

14. 2014/2015 20 13 16 49 

 Jumla Kuu 51 38 31 120 

 Kati ya mapendekezo 120, ishirini na moja (17%) 
yalitekelezwa, sitini na nane (57%) yalikuwa kwenye hatua 
za  utekelezaji na thelathini na moja (26%) 
hayakutekelezwa kabisa. Muhtasari wa mwelekeo wa 
utekelezwaji wa mapendekezo kwa vitengo vyote vitatu 
umeonyeshwa katika Jedwali hapo chini.  

Jedwali 21: Mwelekeo wa utekelezaji wa mapendekezo 
kwa ujumla 

Mwelekeo 
wa 
Utekelezaji 

Kipaumb
ele cha 

Juu 

Kipaum
bele cha 
Kati 

Kipaum
bele cha 
Chini 

Jumla 

 Na. Na. Na. Na. % 

Yaliyotekelez
wa 

15 6 - 21 17 

Hatua ya 
utekelezaji 

60 8 - 68 57 

Hayajatekele
zwa 

26 5 - 31 26 

Total 101 19 - 120 100 

Jumla ya mapendekezo yaliyo kwenye hatua za utekelezaji 
na yale ambayo hayajatekelezwa ni tisini na tisa  (83%). 
Mapitio zaidi ya utekelezaji wa mapendekezo yaligundua 
kuwa, kati ya jumla ya mapendekezo yaliyotolewa, 
thelathini na moja (31) sawa na asilimia 37 yanahitaji 
maamuzi ya mamlaka nje ya Mamlaka ya mapato Tanzania 
kama vile Bodi za rufaa ya kodi, Mahakama ya rufaa ya 
Tanzania na Bunge kwa madeni ya kodi yaliyopendekezwa 
na Hazina kwa ajili ya kufutwa. Maamuzi ya kesi hizo na 
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kufutwa kwa madeni yamesubiriwa kwa muda toka mwaka 
wa fedha 2001/2002. Mapendekezo hamsini na mbili  (52) 
yaliyobaki, sawa na asilimia 63,  yanashughulikiwa na 
menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

Kulingana na uhalisia wa mapendekezo husika, mwelekeo 
wa utekelezaji unaridhisha, ila menejimenti ya Mamlaka ya 
Mapato Tanzania inatakiwa kuongeza jitihada katika 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyoko chini ya utekelezaji 
ili kukomboa mapato yaliyozuiwa kutokana na mapungufu 
yaliyoainishwa na kukuza upatikanaji wa mapato zaidi. 

5.3.3 Mwelekeo wa Mapato Tanzania 

Katika ukaguzi huu, Mamlaka ya Mapato ilikusanya jumla ya 
shilingi bilioni 13,383 dhidi ya malengo yaliyowekwa ya 
shilingi bilioni 13,366. Hii inaonyesha ukusanyaji zaidi wa 
shilingi bilioni 17 ambazo ni sawa na asilimia 0.13 ya jumla 
ya makisio au malengo. Jumla ya makusanyo mbali na 
shilingi 25,689,882,934 zinazojumuisha misamaha ya kodi 
iliyotolewa na serikali, mapato halisi ya mwaka wa fedha 
2015/2016 ni shilingi 13,408,852,308,300. Jedwali hapo 
chini linaonesha jumla ya makisio na makusanyo ya mapato 
toka Tanzania bara na visiwani:  

Jedwali 22: Jumla ya makusanyo kwa mwaka 2015/16 
(Shilingi kwa mamillion) 

Idara 

Lengo – 
Tanzania 
bara na 
visiwani 

Makusanyo 
halisi kwa 
Tanzania 
bara na 
visiwani 

Makusa
nyo 

pugufu 

Makusa
nyo 

pugufu 
kwa 

asilimia 

Asilim
ia ya 

makus
anyo 
kwa 
Idara 

Mapato ya 
ndani 

2,355.73 2,330.40 (25.33) (1.08%) 17.38
% 

Walipako
di 
wakubwa  

5,591.60 5,602.78 11.18 0.20% 41.78
% 

Forodha 
na ushuru 
wa bidhaa 

5,419.07 5,449.99 30.91 0.57% 40.64
% 

Jumla 13,366.40 13,383.16 16.76 0.13% NA 
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Vocha 
32.41 25.69 (6.72) (20.74%

) 
0.19% 

Jumla 
Kuu 

13,398.8
2 

13,408.85 10.0 0.07% 100.0
0% 

Chanzo: Ripoti za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu za mwaka 2015/16 
 
Kwa ujumla, makusanyo yote katika idara zote tatu yalifikia 
malengo kwa mwaka huu. Hata hivyo, Idara ya Walipa kodi 
wa ndani ndiyo iliyoshindwa kufikia lengo kwa asilimia 1.08.  
Kielelezo hapo chini kinaonesha kwamba, Idara ya walipa 
kodi wakubwa ilikusanya asilimia 41.86 ya makusanyo halisi 
ambayo ndiyo sehemu kubwa kuliko zote; ikifuatiwa na 
Idara ya Forodha yenye asilimia 40.72; na kodi za ndani 
asilimia 17.41 ambayo ndiyo ya mwisho kwa mwaka wa 
fedha 2015/2016 ukitoa hati za malipo ya Hazina. 

Kielelezo 13: Asilimia ya Makusanyo halisi Kwa Idara kwa 
mwaka 2015/16         

 
Kutokana na kiambatisho hapo juu ni dhahiri kuwa mchango 
wa makusanyo kutokana na mapato ya ndani umekuwa 
nyuma ikilinganishwa na vitengo vingine.  

5.3.4 Ufanisi wa Kodi na Mwelekeo wa Mapato 

Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa kipindi cha miaka 
mitano iliyopita, kwa wastani, ulikuwa chini ya makadirio 
yaliyoidhinishwa, isipokuwa kwa mwaka wa fedha 
2011/2012 na 2015/16 ambapo makusanyo halisi yalikuwa 
juu ya makadirio kwa asilimia 4 na 0.13 mtawalia. Aidha, 
kwa mwaka huu wa fedha, Mamlaka imefanikiwa kuongeza   

17.41 

41.86 

40.72 

Walipakodi wa Ndani Walipakodi wakubwa

Forodha na ushuru wa bidhaa
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ufanisi wa mapato (uwiano wa kodi dhidi ya pato la jumla 
la ndani (GDP)) mpaka kufikia  asilimia 13.68 baada ya 
kupungua kwa asilimia 4.12 kwa mwaka 2014/15. 
Ijapokuwa naipongeza Serikali kwa juhudi iliyochukua ya 
kuweka mikakati madhubuti dhidi ya wakwepa kodi na 
makusanyo ya mapato,  uwiano wa kodi dhidi ya pato la 
ndani bado uko chini kwa asilimia 6.62 ya lengo lililowekwa 
na Mamlaka ya Mapato kufikia mwaka 2018 ambayo ni 
asilimia 19.9. Jedwali hapo chini linaonyesha mwelekeo wa 
makusanyo na uwiano wa kodi dhidi ya pato la ndani kwa 
kipindi cha miaka mitano kwa Tanzania na nchi nyingine za 
Afrika Mashariki. 

Jedwali 23: Ufanisi kwa ujumla katika makusanyo ya 
mapato Tanzania (shilingi kwa milioni) 

Maelezo 
Mwaka wa fedha 

2011/12 2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 

Lengo 6,329,413 7,978,158 10,957,001 12,078,015 13,220,252 

Makusanyo 
halisi 

6,586,585 7,912,304 10,026,659 10,743,765 13,238,045 

Tofauti ya 
lengo na 
makusanyo 

257,172 (65,854) (930,342) (1,334,250) 17,793 

Tofauti ya 
lengo na 
makusanyo 
kwa asilimia 

4 -1 -8 -11 0.13 

Uwiano wa kodi dhidi ya zao la jumla la ndani (Tax/GDP) 

Tanzania 15.80% 16.00% 16.90% 12.78% 13.68% 

Uganda     13.30% 12.77% 13.30%21 

Kenya     22.10% 16.34% 19.70%22 

Rwanda     14.90% 14.20% 16.10% 

Chanzo: Takwimu za Mamlaka ya Mapato Tanzania, 2015/2016 

Mchanganuo linganifu wa ufanisi wa kodi kwa nchi za Afrika 
Mashariki unaonesha kwamba, Tanzania iko nafasi ya tatu 

                                            
21

http://www.ubos.org/onlinefiles/uploads/ubos/KEI/KEI%20103rd%20Issue%20Q3%2020

16.pdf  
22 Republic of Kenya, Budget Speech for the Fiscal Year 2016/2017, June 08, 
2016. 

http://www.ubos.org/onlinefiles/uploads/ubos/KEI/KEI%20103rd%20Issue%20Q3%202016.pdf
http://www.ubos.org/onlinefiles/uploads/ubos/KEI/KEI%20103rd%20Issue%20Q3%202016.pdf
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nyuma ya Kenya na Rwanda, na mbele ya Uganda katika 
uwiano wa zao la kodi dhidi ya zao la ndani la jumla. Kwa 
kuzingatia mwelekeo linganifu wa Kenya na Rwanda, 
ninaonelea kwamba, ufanisi wa kodi wa Tanzania kwa 
pande zote mbili za zao halisi na zao lengwa, zinaacha 
fursa ya maboresho zaidi ya kuongeza juhudi katika 
ukusanyaji wa mapato. 

5.3.5 Mambo yaliyochangia kufikiwa kwa malengo ya ukusanyaji 

mapato 

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita Mamlaka ya 
mapato Tanzania haikuweza kufikia malengo ya ukusanyaji 
wa kodi, isipokuwa kwa mwaka wa fedha 2011/12 na 
2015/16 na mwelekeo wa ukusanyaji wa mapato umekuwa 
chini ya makadirio yaliyoidhinishwa kwa wastani wa asilimia 
3 katika kipindi cha miaka mitano iliyopita. Hatahivyo, 
mambo yaliyochangia ongezeko la makusanyo ya mapato 
katika kipindi cha mwaka wa fedha 2015/16 yanajumuisha; 

(a) Usimamizi thabiti wa Serikali kuhusiana na usimamizi 
wa misamaha ya kodi pamoja na utekelezaji wa Sheria 
mpya ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014 
ambayo imesaidia kuziba mianya iliyokuwa inatumiwa 
katika ukwepaji wa kodi kwa kutumia Sheria ya zamani 
ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 1997 na 
hivyo kupunguza utolewaji wa misamaha ya kodi kwa 
asilimia 32 kutoka miaka iliyopita. 
 

(b) Uanzishaji wa Sheria mpya ya Usimamizi wa Kodi ya 
mwaka 2015 ambayo imerahisisha mifumo ya ukusanyaji 
kodi na kuongeza nidhamu ya kufuata sheria za kodi 
kwa kuweka taratibu thabiti zinazosimamia marejesho 
ya fedha kwa walipa kodi ambao hawakutakiwa kulipa 
kodi ambapo malipo ya kodi yatafanyika kwanza na 
marejesho yataombwa baadaye. 
 

(c) Ongezeko la udhibiti na usimamizi wa mifumo ya ushuru 
wa bidhaa zilizotoka nje na bidhaa zinazosafirishwa nje 
ya nchi, mifumo ya ukaguzi wa bidhaa zilizohifadhiwa 
kwa ajili ya kulipiwa kodi, usimamizi wa Mamlaka ya 
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maeneo huru ya uzalishaji wa bidhaa kwa mauzo nje ya 
nchi na usimamizi wa bidhaa zilizohifadhiwa katika 
bandari za nchi kavu. 
 

(d) Ongezeko la usimamizi na uhakiki wa mifumo ya mafuta 
yaliyonunuliwa kutoka nchi za nje na mafuta 
yanayosafirishwa kwenda nchi za nje limechangia katika 
kuongeza makusanyo ya mapato. 
 

(e) Maboresho ya mifumo ya ukusanyaji wa mapato na 
usimamizi yanayofanywa na Mamlaka ya mapato kwa 
kushirikiana na Taasisi nyingine za Serikali katika 
ukusanyaji wa madeni ya kodi kutoka kwa wadaiwa wa 
muda mrefu na utozaji wa tozo kubwa kwa makosa 
yanayotokana na ukwepaji wa kulipa kodi yamechangia 
pia ongezeko la makusanyo ya mapato. 
 

(f) Maboresho katika usimamizi na ufumbuzi wa 
malalamiko ya mapingamizi ya kodi yamechangia katika 
kuongeza makusanyo ya mapato katika mwaka huu wa 
fedha. Fedha zilizotolewa na Serikali kwa ajili ya 
kuongeza kasi ya utoaji wa maamuzi wa madai ya 
malalamiko na pingamizi za kodi kwa vyombo 
vinavyosimamia pingamizi za kodi kama vile bodi ya 
rufaa za kodi na mahakama ya rufaa za kodi. 
 
Natambua juhudi zilizochukuliwa na Serikali kuhusiana 
na ongezeko la makusanyo ya mapato nchini katika 
mwaka huu wa fedha. Hata hivyo, kumekuwa na 
changamoto ambazo zinahitaji kufanyiwa kazi na 
Mamlaka ili kuongeza tija katika ukusanyaji zaidi wa 
mapato: 

   
a) Kaguzi za kodi na uchunguzi wa kodi haukufanyika kwa 

kina na baadhi ya maeneo ambayo yalifanyiwa kaguzi 
hizo hakukuwa na ufuatiliaji wa kina wa kodi iliyotakiwa 
kulipwa. Nimegundua kuwa Mamlaka imeshindwa 
kukusanya riba na tozo zinazotokana na madeni ya kodi 
yasiyolipwa kwa muda mrefu yaliyotokana na kaguzi za 
kodi na uchunguzi wa kodi. Kasoro hizi pamoja na 
mifumo isiyoridhisha ya mapingamizi ya kodi 
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yamechangia kwa kiasi kikubwa ukwepaji wa kodi 
ambao unachangia katika kupunguza juhudi za 
makusanyo ya mapato.  
 

b) Usimamizi usioridhisha wa uwasilishaji wa taarifa za 
hesabu za walipa kodi kwa ajili ya kufanyiwa makadirio 
ya kodi za mwaka, taarifa za Kodi ya ongezeko la 
thamani na wafanyabiashara wanaotakiwa kutambuliwa 
kuwa wamesajiliwa kwa ajili ya Kodi ya ongezeko la 
thamani. Kadhalika, kutotilia mkazo matumizi ya 
mashine za kielektroniki za kodi kwa wafanyabiashara 
wanaotakiwa kutumia mashine hizo, upangaji wa bei za 
bidhaa baina ya makampuni yenye mahusiano, kuwapo 
kwa wafanyabiashara wanaofanya biashara zisizo rasmi 
na vyanzo vya mapato ambavyo havijagundulika 
kumechangia katika kupunguza kasi ya makusanyo. 
 

c) Usimamizi usioridhisha wa uhakiki wa mifumo ya mafuta 
yaliyonunuliwa kutoka nchi za nje na mafuta 
yanayosafirishwa kwenda nchi za nje katika bandari 
umechangia katika kupunguza makusanyo ya mapato. 
 

d) Mapungufu katika usimamizi wa tozo na riba 
zinazotokana na kodi ambazo hazijalipwa na walipa 
kodi kwa kipindi kirefu kama ilivyotakiwa na Sheria za 
kodi yamesababisha kutofuatwa kwa matakwa ya Sheria 
na Kanuni za kodi;  hivyo, kusababisha kushindwa 
kukusanya mapato kama yalivyokadiriwa. 
 

e) Ucheleweshaji katika kushughulikia mapingamizi ya kodi 
ikiwa ni pamoja na kutokukusanywa kwa amana za kodi 
zinazotokana na mapingamizi ya kodi kabla ya 
kushughulikia pingamizi hizo. Mkusanyiko wa pingamizi 
za kodi katika mahakama za kodi ingawaje kumekuwa 
na maboresho kidogo. 

 

5.3.6 Mapendekezo 

Napendekeza Serikali ihakikishe kuwa mikakati ya 
usimamizi madhubuti wa kodi inaimarishwa na inapewa 
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kipaumbele  kwa mujibu wa Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 
mwaka 2015  na Sheria ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 
2014. Na kuepuka uwekaji wa vifungu vya Sheria za kodi 
zinazotoa mianya ya ukwepaji wa ulipaji kodi. Katika 
maboresho ya Sheria za kodi zijazo, usimamizi wa 
ufuatiliaji wa kodi unapewa kipaumbele kikubwa ili 
kupanua wigo wa vyanzo vya mapato ya kodi ili hatimaye 
iongeze ufanisi kwenye makusanyo hasa katika maeneo 
yafuatayo; 

 

5.3.6.1 Usimamizi wa Misamaha na Marejesho ya kodi 

 
(a) Serikali iendelee kupitia sera na kanuni za kodi ili 

kuondoa misamaha isiyo na tija kwa nchi. Hii inaweza 
kufanyika kwa Mamlaka ya mapato kuongeza ufanisi 
kwenye uchunguzi na usimamizi madhubuti wa mifumo 
ya ulipaji wa  misamaha ya kodi, pia iongeze ufanisi 
kwenye ufuatiliaji na uchunguzi kwa walengwa wa 
misamaha ya kodi ili kujiridhisha kama ilitumika 
ilivyokusudiwa. 
 

(b) Serikali iendelee kusisitiza uwazi kwenye misamaha ya 
kodi kupitia machapisho ya misamaha ya kodi na ripoti 
ya mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuuu wa Hesabu za 
Serikali. 
 

(c) Serikali iimarishe usimamizi wa marejesho ya kodi na 
kuongeza mifumo thabiti ya ukaguzi wa nyaraka za 
kudai marejesho ili kuondokana na madai batili kutoka 
kwa mtandao wa walipa kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT network). Pia isisitize utoaji na matumizi ya 
mashine za kielekitroni (EFD) kwa wafanyabishara 
wanaostahili. 

 

5.3.6.2 Kaguzi na pelelezi za walipakodi  

 
(a) Serikali iimarishe ukaguzi na kuweka mikakati 

madhubuti ili kupunguza ukwepaji wa kodi.  
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(b) Serikali isamehe sehemu ya riba na faini kwa walipa 

kodi walio radhi kulipa madeni yao na kuweka mbadala 
wa kuyalipa kwa vipindi ili kuwawekea  mazingira 
mazuri ya kuwa waaminifu na kuendelea kulipa kodi 
zijazo kwa wakati.  

 

5.3.6.3 Usimamizi madhubuti wa bidhaa na mafuta yanayoingizwa 

nchini  

(a) Serikali iimarishe upekuzi na ukaguzi wa bidhaa 
zinazoingia kwa matumizi nchini na zinazokwenda nchi 
nyingine kupitia nchini na kuhakikisha kuwa hazitumiki 
nchini kinyemela bila kulipa kodi stahiki; na endapo 
zimeuzwa katika soko la ndani, mamlaka ikusanye kodi 
stahiki kwa mujibu wa sheria. 
 

(b) Serikali iendelee kusisitiza matumizi ya “off-bond 
meters” na kuweka au kujenga Tenki la akiba la mafuta 
(National Reserve Tank (RT)) kwa kila bandari ya 
kuingilia ili kuhakikisha kuwa taarifa za mafuta 
yanayoingizwa nchini zinaandikwa sawasawa na 
usimamizi wa utoaji mafuta unaimarishwa sambamba 
na ulipaji wa kodi zinazotakiwa. Matumizi ya “flow 
meters” na tenki la akiba (Reserve tank) yatasaidia 
Mamlaka kuwa na taarifa sahihi ya mafuta yaliyoingia 
na yanayotoka; na hatimaye kuimarisha makusanyo 
kwenye mafuta yanayoagizwa. 
 

5.3.7 Masuala maalum yaliyoonekana katika ukaguzi wa mwaka 

2015/16 

Sehemu hii inatoa taarifa juu ya maeneo makuu matatu 
ambayo yanahitaji usimamizi na uangalifu wa karibu wa 
menejimenti ya Mamlaka ya Mapato ili kuongeza ufanisi 
katika ukusanyaji wa mapato.  Maeneo hayo muhimu ni: 
Usimamizi wa pingamizi za Kodi, Usimamizi wa 
Misamaha ya Kodi na Usimamizi wa Makusanyo ya Kodi. 
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5.3.7.1 Usimamizi wa Pingamizi za Kodi: Kesi za muda mrefu 

katika bodi za rufaa za kodi shilingi bilioni 7,274 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kwamba, Mamlaka ya 
Mapato ina masuala yaliyo katika bodi za rufaa za kodi na 
Mahakama ya rufaa kwa muda mrefu yenye jumla ya 
shilingi bilioni 7,274. Ambapo, kiasi cha shilingi bilioni 214 
kimekwama katika Mahakama ya Rufaa ya Tanzania, shilingi 
bilioni 206 kimekwama katika Baraza la Rufaa za Kodi, na 
kiasi kilichobaki cha shilingi bilioni 6,854 kinasubiri 
maamuzi katika bodi ya rufaa za kodi. Taarifa hii 
inaonekana kwenye Jedwali hapo chini:
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Jedwali 24: Muhtasari wa kesi zilizo katika Bodi ya Rufaa za Kodi, Baraza la Rufaa za Kodi na 
Mahakama ya Rufaa Tanzania 

Na
. 

M
wa
ka 

Bodi ya rufaa za kodi 
(Tax Appeals Board) 

Baraza la rufaa za kodi 
(Tax Appeals Tribunal) 

Mahakama ya rufaa 
Tanzania (Court of 

Appeals) 

Jumla 

    USD SH  
(“000‟000”) 

USD SH  
(“000‟000”

) 

USD SH  
(“000‟000

”) 

USD SH  
(“000‟000”) 

(“000”) (“000”) (“000”) (“000”) 

 
1 

 
20
08 

 
  

 
  

  
3,197.00  

   
 6,262.00  

 
  

 
  

      
 3,197.00  

       
6,262.00  

 
2 
 

 
20
09 

 
  

 
  

 
- 

 
- 

 
- 

 
- 

 
- 

 
- 
  

3 

 
20
10 

 
- 

        
  526.00  

 
- 

 
- 

 
- 

 
- 

 
- 

         
 526.00  

 
4 

 
20
11 

 
- 

       
1,884.00  

 
- 

 
- 

 
- 

    
 32,280.00  

               
 -    

    
 34,164.00  

 
5 

 
20
12 

- 
             

295.00  
        

279.00 
       

3,154.00  
- 

     
16,736.00  

               
279.00  

          
20,185.00  

 
6 

 
20
13 

 
- 

     
28,321.00  

  
4,505.00  

  
17,970.00  

 
- 

    
50,114.00  

      
 4,505.00  

     
96,405.00  

 
7 

 
20

        
193.00  

        
77,292.00  

              -    
       

6,066.00  
- 

       
9,384.00  

               
193.00  

          
92,742.00  
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Na
. 

M
wa
ka 

Bodi ya rufaa za kodi 
(Tax Appeals Board) 

Baraza la rufaa za kodi 
(Tax Appeals Tribunal) 

Mahakama ya rufaa 
Tanzania (Court of 

Appeals) 

Jumla 

    USD SH  
(“000‟000”) 

USD SH  
(“000‟000”

) 

USD SH  
(“000‟000

”) 

USD SH  
(“000‟000”) 

(“000”) (“000”) (“000”) (“000”) 

14 

 
8 

 
20
15 

    
55,997.00  

  
 297,279.00  

  
4,706.00  

  
42,930.00  

 
- 

       
7,672.00  

    
60,703.00  

  
 347,881.00  

          

Sub-
Total 

 
56,190.0

0 

    
405,597.00  

 
12,687.0

0  

  
76,382.00  

 
- 

  
116,186.0

0  

    
68,877.00 

 
598,165.00 

 
9 

 
20
16 

              
- 

  
6,286,258.0

0  

  
17,991.00  

  
62,809.00  

 
 

41,250.00  

   
  8,396.00  

     
59,241.00  

  
6,357,463.00  

 
Total 

 
56,190.0

0 

 
6,691,855.0

0 

 
30,678 

 
139,191.00  

 
41,250.0

0  

  
124,582.0

0  

 
128,118.0

0 

 
6,955,628.0

0 

Kiwango cha kubadilisha fedha kilichotumika SH.2170/USD 

  Jumla ya mapato yaliyokwama katika kesi (Sh. Milioni) 
278,016.0

0 
6,955,628.0

0 

A Jumla ya mapato yaliyokwama katika kesi (Sh. Milioni) 7,233,644.00 

B Bajeti ya mwaka 2015/16 (Sh. Mioni) 22,495,492.00  

C Sehemu ya mapato ya kodi kwa asilimia ya bajeti  (A/B*100) 32% 

D Pato la jumla la ndani kwa mwaka 2015/16 (Sh. millions)    96,769,156.00  
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Na
. 

M
wa
ka 

Bodi ya rufaa za kodi 
(Tax Appeals Board) 

Baraza la rufaa za kodi 
(Tax Appeals Tribunal) 

Mahakama ya rufaa 
Tanzania (Court of 

Appeals) 

Jumla 

    USD SH  
(“000‟000”) 

USD SH  
(“000‟000”

) 

USD SH  
(“000‟000

”) 

USD SH  
(“000‟000”) 

(“000”) (“000”) (“000”) (“000”) 

E Sehemu ya mapato ya kodi kwa asilimia  ya zao la ndani (GDP) (A/D*100) 8% 

Chanzo: Ripoti za mapato za Mamlaka ya Mapato Tanzania na daftari la kesi, 2015/16.  
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Ikilinganishwa na taarifa yangu ya mwaka wa fedha 
uliopita,  mapato yaliyokwama katika rufaa yameongezeka 
kutoka shilingi bilioni  6,850 hadi shilingi bilioni 7,274 kwa 
mwaka 2015/16 ambayo ni ongezeko la shilingi bilioni 423 
sawa na asilimia 6. Uchanganuzi wangu unaonyesha mapato 
yaliyokwama katika rufaa ni asilimia thelathini na mbili 
(32%) ya bajeti ya mwaka 2015/2016 na asilimia nane (8) ya 
zao la jumla la ndani (GDP) kwa mwaka 2014/2015. Hivyo, 
thamani ya kodi inayobishaniwa katika bodi ya rufaa ya kodi 
na mahakama ya rufaa za kodi iko juu. Na serikali inaingia 
gharama katika kuendesha kesi hizi kwa muda mrefu. Pia, 
huingia hasara kwenye mapato pale mrufani atakapofilisika 
kabla ya kesi kuamuliwa. 

 

5.3.7.2 Mapungufu na mifumo isiyoridhisha dhidi ya 

mapingamizi ya kodi 

Katika mwaka wa fedha 2015/16, jumla ya pingamizi 140 za 
kodi kutoka kwa walipa kodi zenye thamani ya shilingi  
858,236,909,894 ziliwasilishwa katika Mamlaka ya Mapato 
zikipinga kiasi cha kodi kilichokokotolewa na kufanyiwa 
tathmini na Kamishna wa kodi. Kuwapo kwa pingamizi 
nyingi za kodi ambazo hazishughulikiwi kwa wakati na 
kutolewa maamuzi kunatokana na upungufu wa wataalamu 
na rasilimali watu katika Mamlaka ya Mapato wa 
kushughulikia mapingamizi ya kodi ikilinganishwa na idadi 
ya mapingamizi yaliyoletwa na walipa kodi.  

Kadhalika, ukaguzi wa pingamizi za kodi zilizowasilishwa na 
walipa kodi kwa mwaka wa fedha wa ukaguzi ulibaini kuwa, 
Mamlaka ya Mapato ilishindwa kukusanya shilingi 
13,744,500,270 ambazo ni fedha za amana zinazotokana na 
malipo yaliyotakiwa kulipwa ikiwa ni chochote 
kitakachokuwa kikubwa kati ya moja ya tatu ya kiasi cha 
kodi kilichofanyiwa tathmini na kutakiwa kulipwa na walipa 
kodi au kiasi cha kodi ambacho hakipo katika pingamizi, 
kinyume na Kifungu Na. 51 (5) cha Sheria ya Usimamizi wa 
Kodi ya mwaka 2015. 
Kutokukusanywa kwa fedha hizi kunachangia kwa kiasi 
kikubwa walipa kodi kutumia mwanya huu kukwepa kulipa 
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kodi. Hii inatokana na kutokuwepo kwa ufanisi katika 
kushughulikia mifumo ya pingamizi za kodi, hivyo, 
kusababisha mapato ya serikali kutokukusanywa kwa 
wakati.  Hii inasababisha kutokufikiwa kwa makadirio ya 
makusanyo ya mapato ya Serikali, hivyo kuathiri utekelezaji 
wa mipango ya Serikali.   

Vile vile, Ukaguzi wangu wa nyaraka mbalimbali za 
mapingamizi ya kodi katika mikoa saba (7) umegundua 
kuwa maombi ya mapingamizi ya kodi yenye thamani ya 
shilingi 15,083,331,726 yalikataliwa na Kamishna wa 
Mamlaka ya Mapato kutokana na kutokuwepo kwa sababu 
za msingi zinazoelezea mapingamizi hayo kinyume na 
Kifungu Na. 51 (1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 
mwaka 2015. Mapitio zaidi ya ripoti za mapingamizi ya kodi 
za kila mwezi yameonesha kuwa mapingamizi ya kodi yenye 
thamani ya shilingi 1,378,200,249 yalitolewa maamuzi na 
fedha hii ilitakiwa kukusanywa lakini haikukusanywa na 
Mameneja wa kodi wa mikoa husika na hivyo kufanya jumla 
ya shilingi 16,461,531,975 kutokukusanywa. 

 Ninaishauri Serikali: 
(a) Kuongeza jitihada za kushughulikia kesi za mapingamizi 

ya kodi yaliyoletwa na walipa kodi kwa wakati ili kutoa 
maamuzi sahihi juu ya kodi sahihi inayopaswa kulipwa 
kwa wakati. Hili linawezekana kwa kuongeza idadi ya 
watumishi wenye utaalamu na ujuzi pamoja na 
kuwaongezea mafunzo ya kimbinu watumishi wote 
walio katika kitengo cha Huduma za Kiufundi ili 
kuboresha hatua za kutoa tathmini ya kodi inayopaswa 
kulipwa kwa wakati; hivyo, kupunguza idadi kubwa ya 
kesi za pingamizi za kodi ambazo zinachelewa 
kushughulikiwa.   

 
(b) Kuangalia mahitaji ya kisheria ya kukusanywa kwa 

amana ya kodi inayotokana na ama moja ya tatu ya 
kiasi cha kodi kilichofanyiwa tathmini na kutakiwa 
kulipwa na walipa kodi au kiasi cha kodi ambacho 
hakipo katika pingamizi chochote kitakachokuwa 
kikubwa kabla mlipakodi hajaleta pingamizi la kulipa 
kodi kwa ajili ya kusikilizwa. 
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(c) Kuhakikisha ukusanyaji wa kodi zote ambazo pingamizi 

zake zilizowasilishwa zilikataliwa na ambazo maamuzi 
ya pingamizi yametolewa. 

 

5.3.7.3 Ufuatiliaji na usimamizi usioridhisha wa Misamaha ya 

Kodi 

Serikali, kwa kupitia Mamlaka ya Mapato, ilitoa misamaha 
ya kodi kwa ajili ya shughuli maalum zilizoainishwa katika 
sheria za kodi mbalimbali kama vile uwekezaji katika 
bidhaa za mtaji kwa kipindi maalum ili kuvutia uwekezaji 
kutoka nje ya nchi. Vilevile na kukuza sera maalum za 
kiuchumi kama vile kuhamasisha uwekezaji katika sekta 
maalum, kuendeleza uhusiano na mataifa mengine kwa 
kutoa misamaha kwa shughuli za kidiplomasia na kwa 
sababu za kibinadamu. 

Taarifa za Fedha za Mamlaka ya Mapato kwa mwaka wa 
fedha 2015/16 zinaonesha misamaha ya kodi yenye jumla 
ya shilingi bilioni 1,100 ikiwa ni punguzo la shilingi bilioni 
527 (asilimia 32) ikilinganishwa na misamaha ya kodi 
iliyotolewa mwaka 2014/15 yenye thamani ya shilingi bilioni 
1,627 (Kiambatisho 5.4). Ingawa kiasi cha misamaha ya 
kodi iliyotolewa katika mwaka huu wa fedha kimepungua, 
kiasi kilichotolewa bado ni kikubwa kwani ni asilimia 1.14 
ya pato la ndani (GDP) kwa mwaka 2015/16 ikilinganishwa 
na malengo ya Serikali ya kupunguza misamaha ya kodi 
kuwa chini ya asilimia moja (1) ya pato la ndani (GDP). 
Jitihada za kupunguza misamaha ya kodi zitasaidia Mamlaka 
ya Mapato kuongeza uwezo wake wa kukusanya kodi, hivyo 
kufikia malengo yaliyowekwa. Mwenendo wa misamaha ya 
kodi iliyotolewa kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita ni 
kama inavyoonekana katika jedwali hapo chini; 
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Jedwali 25: Mwenendo wa Misamaha ya Kodi kuanzia 
mwaka 2012-2016 (shilingi kwa mamilioni) 

Mwaka 
Pato la Taifa 

kwa mwaka 

Jumla ya 

misamaha ya 

kodi 

Asilimia ya 

misamaha 

ikilinganishwa 

na pato la 

Taifa 

2011/12 41,125,313 1,806,204 4.39 

2012/13 48,385,100 1,515,607 3.13 

2013/14 55,619,077 1,834,097 3.3 

2014/15 84,279,922 1,627,012 1.93 

2015/16 96,769,156 1,100,337 1.14 

 
Kutokana na mchanganuo wa hapo juu, kiasi cha misamaha 
ya kodi cha asilimia ya pato la Taifa la jumla (GDP) kwa 
kipindi cha miaka mitano iliyopita kilikuwa asilimia 2.8 ya 
GDP. Kwa wastani, kiwango hicho bado kiko juu 
ikilinganishwa na lengo la asilimia moja ya pato la Taifa au 
asilimia tano ya makusanyo yote (Rejea bajeti kuu ya 
Serikali ya mwaka 2013/14). Misamaha iliyotolewa ilifikia 
kiwango cha chini cha asilimia 1.14 ya GDP katika mwaka 
wa fedha wa Ukaguzi kutokana na matumizi ya Sheria mpya 
ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 2015 na Sheria mpya ya 
Kodi ya Ongezeko la Thamani ya mwaka 2014. Pamoja na 
jitihada zilizochukuliwa na Serikali, nimebaini mapungufu 
yafuatayo yanayotokana na udhibiti na usimamizi wa 
misamaha ya kodi katika mwaka huu wa fedha.  

 

5.3.7.3.1 Matumizi yasiyostahiki ya misamaha ya kodi kwa 

wanufaika wasiostahili Shs. bilioni 3.46 

Mapitio yangu ya ripoti za kiuchunguzi wa kodi za tarehe 31 
Mei, 2016 yalibaini manunuzi ya magari 238 kutoka nje ya 
nchi katika kipindi cha mwaka 2012 na 2014 kwa kutumia 
majina ya walipakodi wawili; ambapo, magari 175 
yaliingizwa nchini kwa kutumia jina la M/s Lake Trans Ltd 
na magari mengine 63 yaliyobaki yaliingizwa nchini kwa 
kutumia jina la mlipakodi M/s State Oil (T) Ltd. Magari yote 
yalisajiliwa na kumilikiwa na walipakodi wasiostahiki 
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kunufaika kupewa misamaha ya kodi iliyotolewa. Jedwali 
hapo chini linaonyesha linaonyesha orodha ya magari 
yaliyonunuliwa kutoka nje ya nchi na kupewa misamaha ya 
kodi kwa wanufaika wasiostahiki. 
 
Na. Jina la Kampuni Idadi Kiasi cha Kodi 

inayodaiwa (Sh.) 
1 A.Gure Transport 

Ltd 
110 1,540,563,984.38 

2 Al-Hushoom 
Investment 

58 957,997,155.02 

3 Lake Trans Ltd 5 70,496,098.40 
4 E. Awadh & Co. Ltd 24 363,238,932.25 
5 ATN Petroleum Co. 

Ltd 
11 169,927,729.92 

6 Simera Transport 
Ltd 

6 71,137,753.92 

7 FAA Truck (T) Ltd 18 192,809,247.31 
8 Bafadhil Transports 

Ltd 
6 88,837,365.51 

 Total 238 3,455,008,266.71 

 
Halikadhalika, nilibaini kuwa, wanunuzi wote wawili wa 
magari haya walikataa kuwa hawakununua magari haya. Hii 
inamaanisha kuwa uhalali wa misamaha ya kodi iliyotolewa 
ulikuwa ni na ubadhirifu kwa lengo la kuidanganya Serikali 
ili kukwepa kulipa mapato ya Serikali bila Serikali 
kufahamu; hivyo, suala hili linashughulikiwa na polisi 
kitengo cha uchunguzi. Swali la msingi ni kuwa iliwezekana 
vipi umiliki wa magari haya uliwezekana kusajiliwa kabla ya 
kulipa kodi iliyotolewa msamaha ya kiasi cha shilingi 
3,455,008,267 au ni namna gani magari haya yaliyopewa 
misamaha ya kodi yalinunuliwa na wanufaika ambao 
hawakustahili kupewa misamaha ya kodi. Kwa namna 
yoyote ile, hii inathibitisha kuwa usimamizi wa mifumo ya 
utoaji wa misamaha ya kodi bado unahitaji kuboreshwa ili 
kupunguza matumizi mabaya ya misamaha ya kodi kwa 
wafanyabiashara wasiostahiki. 

   
 Ninaishauri Serikali: 

(a) Kuendelea kupitia upya motisha za kodi zinazotolewa 
kwa lengo la kupunguza viwango vya misamaha ya 
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kodi hadi kufikia asilimia moja (1%) au chini ya zao la 
ndani (GDP) na kuongeza kiwango cha makusanyo ya 
mapato. 

 
(b) Kuendelea kupitia sera za kiuchumi na kodi kwa 

lengo la kuondoa misamaha yote ya kodi isiyokuwa na 
tija. Hili linawezekana kwa kuboresha kaguzi na 
udhibiti wa motisha za kodi, kuimarisha usimamizi na 
uchunguzi dhidi ya matumizi ya motisha za kodi. 

 
(c) Ichunguze na kukusanya kodi iliyotakiwa kulipwa 

yenye thamani ya shilingi 3,455,008,266.71 kutokana 
na magari yaliyonunuliwa nje ya nchi na kisha 
kuchukua hatua za kisheria kwa watuhumiwa wote 
waliohusika. 

 
(d) Kuimarisha usimamizi wa misamaha ya kodi 

inayotolewa kutokana na ununuzi wa magari kutoka 
nchi za nje kwa kuhakikisha kuwa magari hayo 
hayasajiliwi kwa kutumia majina ya watumiaji 
wengine zaidi ya watu waliyoyaagiza. 

 
(e) Kuboresha mifumo ya udhibiti na usimamizi wa 

misamaha ya kodi ya magari yanayonunuliwa kutoka 
nje ya nchi kwa kuhakikisha kuwa magari hayo 
hayasajiliwi kwa kutumia majina ya watu tofauti na 
waliyoyaagiza. 

5.3.7.3.2 Tathmini ya mifumo ya udhibiti wa misamaha ya kodi za 

mafuta yaliyonunuliwa kutoka nje ya nchi kwa ajili ya 

matumizi ya uchimbaji wa madini 

Ulinganishi wa nyaraka za mafuta yaliyonunuliwa kutoka nje 
ya nchi kwa ajili ya shughuli za matumizi ya uchimbaji wa 
madini zinazohusiana na kampuni za uchimbaji wa madini 
za Buzwagi, Bulyanhulu na Geita pamoja na mapitio ya 
mifumo inayotunza taarifa za bidhaa za mafuta kupitia 
kitengo cha forodha makao makuu ulibaini jumla ya magari 
49 na lita 4,248,802 za mafuta yalinunuliwa kutoka nje ya 
nchi. Hata hivyo, sikuweza kujiridhisha kuwa mafuta hayo 
yalipokelewa na makampuni ya uchimbaji madini kwa 
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sababu hakukuwa na nyaraka zinazothibitisha mapokezi ya 
mafuta hayo. Magari husika yaliondoka Dar es Salaam katika 
kipindi cha mwezi Oktoba, 2014 na Desemba, 2015. Nina 
mashaka kuwa lita 4,248,802 za mafuta yaliyopewa 
misamaha ya kodi yanaweza kuwa yametumika kwa ajili ya 
matumizi mengine tofauti na shughuli za uchimbaji wa 
madini;  hivyo, kuisababishia Serikali hasara ya ukosefu wa 
mapato. 
 
Kadhalika, uchambuzi wangu wa nyaraka za matumizi ya 
mafuta yaliyopewa misamaha ya kodi katika kampuni ya 
uchimbaji wa madini ya dhahabu ya Buzwagi uligundua lita 
20,791,072 za mafuta katika kipindi cha miezi 18 kuanzia 
mwezi Julai, 2014 na Disemba, 2015 yalikuwa 
yamesafirishwa kwenda kwa mkandarasi M/S Aggreko 
Company Ltd ambaye hakustahili kupewa msamaha wa 
kodi. Jumla ya thamani ya mafuta yaliyopewa misamaha ya 
kodi ilikuwa ni shilingi 10,174,647,166. Usafirishaji wa 
mafuta kwenda kwa makampuni ambayo hayastahiki 
kunufaika na misamaha ya kodi ni kinyume na matakwa ya 
Agizo Na. 480 la Serikali lilitolewa tarehe 25 Octoba, 2002 
ambalo linataka kuachwa kutolewa kwa misamaha ya kodi 
za mafuta kwa makampuni ambayo hayastahiki kunufaika 
na misamaha hiyo. 
 
Ninaishauri Serikali: 
(a) Kufanya uchunguzi wa kina kuhusiana na mafuta 

ambayo hayakupokelewa na makampuni ya uchimbaji 
wa madini na kukusanya ushuru wa forodha wenye 
jumla ya kiasi cha shilingi 1,599,031,214. 

 
(b) Kufanya uhakiki na ufuatiliaji wa kila mara wa walipa 

kodi wanaostahiki kupewa misamaha ya kodi ili 
kuhakikisha kuwa makampuni stahiki yanafuata 
taratibu na matakwa ya sheria na kanuni ili kuepuka 
hasara inayoweza kupatikana kutokana na utoaji wa 
misamaha ya kodi  kwa wanufaika wasiostahili. 
Kuhakikisha makusanyo ya kodi ya mafuta ya shilingi 
10,174,647,166 yaliyosafirishwa kwenda kwa 
mkandarasi asiyestahiki inakusanywa. 
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(c) Kufanya Ukaguzi na uchunguzi wa kila mara wa 
wanufaika wanaopewa misamaha ya kodi ili kuhakikisha 
kuwa makampuni yanatii sheria na kanuni; hivyo, 
kuepuka hasara inayoweza kutokea kutokana na 
matumizi tofauti ya misamaha.  

5.3.7.4 Usimamizi usioridhisha wa bidhaa zilizokaa katika 

maghala ya kulipiwa ushuru wa forodha na bidhaa 

zilizoruhusiwa kuingia ndani ya nchi kwa muda maalum 

Ukaguzi wa uhakiki uliofanyika katika ofisi za Ushuru wa 
forodha za mikoa na mipakani ulibaini kuwa, bidhaa 704 
zilikuwa hazijalipiwa kodi kwa zaidi ya miaka kumi (10) 
zikisubiri taratibu na hatua za utoaji mizigo inayotakiwa 
kulipiwa ushuru wa forodha na hazikuwa katika hali nzuri. 
Kipindi hiki ni zaidi ya kipindi kilichowekwa kwa mujibu wa 
Kifungu Na. 42(1) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya 
forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 2004 ambacho 
kinahitaji bidhaa zote ambazo zimekaa katika maghala 
yaliyo chini ya uangalizi wa Idara ya Forodha (customs 
warehouses and customs bonded warehouses) kwa zaidi ya 
siku 60 ziuzwe kwa njia ya mnada wa wazi au kwa njia 
yoyote ambayo Kamishna ataona inafaa. Kuchelewa 
kuzinadi bidhaa hizi kunaweza kusababisha hasara ya 
kukosa mapato ya Serikali kutokana na uchakavu wa bidhaa 
hizi wakati wa mauzo.  

 

Jedwali 26: Orodha ya bidhaa zilizokaa muda mrefu 
katika maghala ya kulipiwa ushuru wa forodha 

Na. Mahali Idadi 

1 Bagamoyo, Misugusugu 62 

2 Morogoro 12 

3 Isaka 10 

4 Kigoma 30 

5 Rukwa 58 

6 
Kagera (Bukoba, Mtukula, 

Kabanga, Rusumo and Kyaka) 
90 

7 Mwanza 12 

8 Sirari 198 

9 Mbeya, Tunduma and 73 
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Na. Mahali Idadi 

Kasumulu 

10 Tanga, Horohoro, Pangani 70 

11 Iringa, Makambako 62 

12 Dodoma 9 

13 Malindi 18 

  Jumla 704 
 

Mapitio yangu zaidi ya rejesta zinazohifadhi taarifa za 
bidhaa zilizonunuliwa kutoka nje ya nchi na kuruhusiwa 
kuingia ndani ya nchi kwa muda maalum katika mipaka ya 
Mtukula na Namanga ulibaini bidhaa zenye thamani ya 
shilingi 42,892,721,756 ambazo zilitakiwa kulipiwa ushuru 
wa forodha wenye thamani ya shilingi 2,461,287,015 
hazikuweza kusafirishwa nje ya nchi kwa kipindi cha zaidi 
ya miezi 12 na hakukuwa na vibali vilivyotolewa kisheria 
kuruhusu kuongezwa kwa muda wa bidhaa hizo kuendelea 
kukaa nchini. Hii ilibainika pia kwa magari 952 ambayo  
yaliruhusiwa kuingia ndani ya nchi na kupewa kibali cha 
kukaa kwa muda maalum kati ya mwaka 2015 hadi Juni, 
2016. Hata hivyo hakukuwa na ushahidi unaothibitisha kuwa 
magari haya yaliondoka nje ya nchi baada ya kuisha kwa 
kipindi yaliyoruhusiwa kukaa nchini kinyume na  Kifungu 
Na. 117(3) cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya forodha ya 
Afrika Mashariki ya mwaka 2004. 
 
Kwa mtazamo wangu, kuwepo kwa bidhaa zilizokaa zaidi 
katika maghala ya kuhifadhia bidhaa zikisubiri kulipiwa 
ushuru wa forodha na magari yaliyokaa zaidi ya muda 
ulioruhusiwa kunaonyesha usimamizi usioridhisha wa bidhaa 
zilizokaa katika maghala ya kulipiwa ushuru wa forodha na 
bidhaa zilizoruhusiwa kuingia ndani ya nchi kwa muda 
maalum kinyume na Kifungu Na. 117(3) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika Mashariki ya mwaka 
2004. Mapungufu haya yanatoa mianya kwa wafanyabiasha 
wasio waaminifu, hivyo, Serikali kushindwa kukukusanya 
kodi stahiki. 

 
 Ninaishauri Serikali: 
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(a) Kuanzisha mifumo imara ya ufuatiliaji na utambuaji 
wa bidhaa zilizokaa zaidi katika maghala ya kulipiwa 
ushuru wa forodha na kuzinadi ili kuepuka hasara 
itakayotokana na uchakavu wa bidhaa hizo, hivyo, 
kuisababishia Serikali hasara ya kukosa mapato. 

 
(b) Kuimarisha mifumo itakayoimarisha utoaji wa 

taarifa za bidhaa na magari yaliyoingia nchini na 
kupewa muda maalum ili kuweza kujua mahali 
yalipo na kuiunganisha mifumo hii katika mipaka 
yote ambayo magari haya yatatokea ili kuweza 
kuyafuatilia kwa ukaribu. 

5.3.7.5 Kutokukusanya ushuru wa forodha kwenye maziwa 

yaliyoingizwa nchini wa shilingi 2,960,291,947 

Upitiaji wa nyaraka mbalimbali za uingizwaji wa bidhaa 
nchini kupitia Mutukula, Bandari ya Mwanza Kusini na 
bandari ya Dar es Salaam ulibaini kuingizwa kwa maziwa 
yenye thamani ya shilingi 16,728,641,671 bila kulipa Kodi 
ya Ongezeko la Thamani (VAT) ya shilingi 2,960,291,947 
kinyume na jedwali namba mbili la Sheria ya Kodi ya 
Ongezeko la thamani ya mwaka 1997 (kwa maziwa 
yaliyoingizwa kabla ya Julai, 2015); na jedwali namba mbili 
la Kanuni za ushuru wa pamoja wa nje katika Jumuiya ya 
Nchi za Afrika Mashariki ya mwaka 2012 kama 
ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa chini; 

Jedwali 27: Kiasi cha kodi ya Ongezeko la thamani 
kitokanacho na maziwa yaliyoingizwa nchini kulipiwa 
kodi kwa vituo 

Na Kituo 
Thamani ya 

maziwa (SHS) 

Kodi ya Ongezeko 

la thamani (SHS) 

1 Mutukula 78,744,784 14,174,061 

2 
Mwanza 

South Port 
311,538,159 56,076,869 

3 

Dar es 

Salaam 

Wharf 

16,338,358,728 2,890,041,017 

Jumla 16,728,641,671 2,960,291,947 
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Ninaishauri Serikali: 

Nashauri serikali kuimarisha mifumo yake katika 

ukusanyaji wa kodi zitokanazo na uingizaji wa maziwa 

kuepuka upotevu wa mapato na pia kukusanya kiasi cha 

shilingi 2,960,291,947. 

5.3.7.6 Mifumo isiyoridhisha ya Udhibiti wa mizigo katika bandari 

kavu 

Ukaguzi wangu ulibaini nyaraka 769 za mizigo kutoka 
bandari ya Dar es Salaam kupitia nchini kwenda nje ya nchi 
kupitia Tunduma na Kigoma yenye thamani ya kodi ya 
forodha ya shilingi 4,598,307,737. Aidha, sikuweza kupata 
ushahidi katika muundo wa rejista au mfumo kuthibitisha 
bidhaa hizo kutoka nje ya nchi kupitia mipaka hiyo. 
Kukosekana kwa ushahidi kunaashiria uwezekano wa bidhaa 
hizo kuuzwa na kutumika ndani ya nchi bila kulipiwa ushuru 
na kodi stahiki hivyo kuikosesha serikali mapato.  

 

Ninaishauri Serikali: 

Iimarishe mifumo ya bidhaa zinazopita ndani ya nchi 

kuelekea nje ya nchi ikiwa ni pamoja na kuambatana na 

taratibu zilizowekwa kuepuka uuzwaji holela wa bidhaa 

zisizolipiwa ushuru, hivyo, kuisababishia serikali upotevu 

wa mapato. 

 

5.3.7.7 Mifumo isiyoridhisha ya Udhibiti wa bidhaa katika 

maghala ya forodha na utoaji wa mizigo 

Uchunguzi uliofanyika kwa bidhaa zilizoingizwa nchini 
katika ofisi za forodha tisa (9) mipakani, viwanja vya 
ndege, na bandari ulibaini miamala 327 yenye thamani ya 
shilingi 25,676,187,561 na kodi ya shilingi 5,139,493,119 
zikiwa katika taratibu za utoaji kwa mujibu wa mfumo wa 
TANCIS kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali hapa chini 
wakati bidhaa husika zilikua zimeshatolewa. Kadhalika, 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

 

 

Hesabu za Taifa 

108 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

tuligundua bidhaa zilizokuwa katika mchakato wa kutolewa 
kwa muda mrefu zaidi ya miezi 12 toka tarehe ya TANSAD 
bila kukusanya kodi husika.  

 

Jedwali 28: Bidhaa zilizoruhusiwa kutoka zikiwa na kodi 

Na. Mahali 
Thamani ya Ushuru 

wa forodha (Shs) 

Kodi iliyotakiwa 

kulipiwa (Shs) 

1 Mutukula 5,491,843,279.02 1,241,438,609 

2 Rusumo 37,769,581.77 7,146,514 

3 Kabanga 1,039,509,352.66 240,766,549 

3 Bukoba 2,125,934,483.87 373,730,151 

4 Sirari 11,598,909,949.60 2,578,150,759 

5 
Uwanja wa 

Ndege Mwanza  
1,071,097,801.61 247,269,899 

6 

Mwanza 

Bandari ya 

Kusini 

3,853,203,735.20 355,767,936 

7 Sumbawanga 120,091,678.10 38,735,252 

8 Kasesya 54,796,992.77 47,734,428 

9 Kigoma 283,030,705.95 8,753,022 

 Jumla 25,676,187,560.55 5,139,493,119 

 

Vilevile, ukaguzi wa taarifa zilizopo kutoka kwenye mfumo 
wa TANCIS kwa bidhaa zilizo hifadhiwa katika maghala ya 
forodha ulibaini makadirio ya kodi ya shilingi 9,319,598,661 
inayotokana na bidhaa 9,943,906 zilizohifadhiwa katika 
maghala 10 ya ushuru wa forodha na hatukuweza kuziona 
bidhaa hizo katika maghala husika. 

Ninaishauri Serikali: 

Iimarisha na isimamie mifumo ya utekelezaji wa taratibu 

za utoaji mizigo katika ofisi za forodha, kufanya uchunguzi 

kwa bidhaa zilizotolewa kabla ya kukamilisha taratibu za 

forodha na kuchukua hatua stahiki ikiwemo kukusanya kodi 

zote zinazotokana na bidhaa hizo.  

5.3.7.8 Kodi ya thamani ya Shilingi bilioni 4.87 isiyo na ushahidi 
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Ukaguzi ulibaini kiasi cha lita 3,874,263 chenye kodi ya 
shilingi bilioni 2.45 kilichoingizwa nchini pasipo ushahidi wa 
taarifa za malipo ya kiasi cha kodi husika. 

Katika nyakati tofauti, sikupatiwa nyaraka za ukusanyaji wa 
kodi kiasi cha Shilingi bilioni 2.42 kutoka kwenye lita 
3,234,420 za mafuta yaliyoingizwa nchini na kampuni 24 za 
mafuta na kuchukuliwa na wamiliki kati ya tarehe 1 Januari 
hadi tarehe 30 Juni, 2016. Hii inaonesha mapungufu katika 
ukusanyaji wa kodi zitokanazo na uingizwaji wa mafuta. 

Mapendekezo 

Nashauri Serikali ifanye uchunguzi ili kubaini usahihi wa 
matumizi ya mafuta hayo na pale itakapoanika hayakutika 
ipasavyo, kodi husika zitozwe pamoja na riba. Pia Serikali 
iboreshe mifumo ya kusimamia uagizaji wa mafuta ili 
kuzuia matatizo haya kujitokeza katika siku zijazo 

5.3.7.9 Ukusanyaji na usimamizi usioridhisha wa Tozo za 

Maendeleo ya Reli  

Ukaguzi wangu wa miamala 1,005 ya vitu kutoka nje ya 
nchi vyenye thamani ya shilingi 19,505,289,410 katika ofisi 
za forodha Mtukula, Bukoba, Sirari na Mwanza ulibaini kuwa 
tozo za Maendeleo ya Reli ya kiasi cha shilingi 296,376,354 
haikukusanywa na Mamlaka ya Mapato Tanzania. Aidha, 
upitiaji wa nyaraka mbalimbali za mafuta yaliyoingizwa 
kwa ajili ya matumizi hapa nchini kwa mwaka wa fedha 
2015/2016 ulibaini kutokukusanywa kwa tozo za Maendeleo 
ya Reli ya kiasi cha Shilingi 5,664,388,491 inayotokana na 
lita 630,729,664 za mafuta zilizoingizwa na makampuni 27 
ya usambazaji wa mafuta. Utaratibu huu ni kinyume na 
Waraka Na.10 wa tarehe 22/06/2015 unaoweka tozo ya 
asilimia 1.5 ya thamani ya bidhaa zote zinazoingizwa 
Tanzania Bara kwa matumizi kutoka nchi mbalimbali 
isipokua za Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki.  
Vituo vya Mipakani, miamala iliyofanyika na orodha ya 
makampuni yaliyohusika ni kama inavyoonesha kwenye 
Jedwali hapo chini na Kiambatisho 5.5  
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Jedwali 29: Tozo za Maendeleo ya Reli isiyokusanywa 
kwa vituo 

Na. Kituo 
Idadi ya 

miamala 

Thamani ya 

Ushuru wa 

forodha (Shs) 

Tozo ya 

Maendeleo 

ya Reli (Shs) 

1 Sirari 19 10,251,972,266 153,779,584 

2 Mutukula 929 7,910,631,178 118,659,468 

3 Bukoba 43 1,260,810,169 18,912,153 

4 Mwanza 14 81,875,797 5,025,149 

Jumla 1005 19,505,289,410 296,376,354 

Kadhalika, upitiaji wa makadirio na makusanyo ya kodi 
inayotokana na mafuta yaliyoingizwa nchini na mafuta 
yanayopita kwenda nje yaliyoidhinishwa kutumika nchini 
ulibaini ucheleweshaji wa malipo ya ushuru wa forodha; 
hivyo, kuvutia riba ya kiasi cha shilingi 3,311,171,293 ikiwa 
ni asilimia mbili (2) kwa mujibu wa kifungu Na.249 cha 
Sheria ya Usimamizi wa Forodha kwa Jumuiya ya nchi za 
Afrika Mashariki ya mwaka 2004. Hata hivyo, hapakuwa na 
ushahidi wa malipo hayo ya riba toka kwa makampuni 28 ya 
usambazaji wa mafuta yaliyochelewesha malipo hayo ya 
ushuru wa forodha. 

Ninaishauri Serikali: 

(a) Ikusanye Tozo za Maendeleo ya Reli kwa bidhaa zote 

zinazoingizwa nchini kwa matumizi kikamilifu kwa 

mujibu wa waraka na 10 wa tarehe 22/06/2015, 

ikiwemo kukusanya kiasi cha shilingi 5,960,764,845. 

(b) Isimamie kikamilifu ukusanyaji wa riba ya asilimia 

mbili (2) kwa mwezi au sehemu ya mwezi kwa 

ucheleweshaji wa malipo ya ushuru wa forodha 

kwenye mafuta ikiwemo kukusanya kiasi cha shilingi 

3,311,171,293.  

 
          Usimamizi usioridhisha wa makusanyo ya madeni ya kodi 

Ukaguzi wangu wa usimamizi na makusanyo ya madeni ya 

kodi ulibaini kasoro zifuatazo : 
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5.3.7.10 Makadirio ya kodi ambayo haijakusanywa Sh. 

588,833,422,160 

Mapitio ya rejista inayohifadhi taarifa za uchunguzi wa 
kodi, rejista inayohifadhi taarifa za kodi ambazo 
hazijalipwa pamoja na nyaraka mbalimbali umeonesha 
kuwa kiasi cha kodi cha shilingi 588,833,422,160 
hakikukusanywa kutoka kwa walipa kodi. Katika kiasi hicho, 
jumla ya shilingi 70,974,430,676 kinatokana na Idara ya 
Walipa kodi Wakubwa ambacho kinajumuisha riba ya kiasi 
cha shilingi 3,446,958,859.60. Kiasi cha shilingi 
92,025,604,941 kinahusiana na Idara ya Uchunguzi wa Kodi. 
Na, kiasi cha shilingi 425,833,386,543.07 kinahusiana na 
Idara ya Mapato ya Ndani katika mikoa 10 ya kodi kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Kiasi hicho pia 
kinajumuisha pia riba inayotokana na kodi isiyolipwa na 
walipa kodi katika mikoa minne ya kiasi cha shilingi 
31,002,818,053.75 na makusanyo ya kodi ambayo hayakuwa 
na viambatisho vinavyothibitisha makusanyo hayo ya 
shilingi 9,451,269,539.73 kama inavyooneshwa kwenye 
Jedwali hapo chini: 

Jedwali 30: Makadirio ya kodi ambayo haijakusanywa- 
Sh. 588,833,422,160  

Mkoa wa 

kodi 

Jumla ya 

Kodi (Shs) 
Riba (Shs) 

Makusanyo ya 

mapato 

yasiyo na 

viambatanishi 

(Shs) 

Jumla Kuu 

ya Kodi 

(Shs) 

Kilimanjaro 3,586.44 - 215.00 3,801.44 

Temeke 41,870.97 - 507.00 42,377.97 

Mbeya 1,810.02 - - 1,810.02 

Dodoma 8,777.40 - - 8,777.40 

Mtwara 1,307.60 - - 1,307.60 

Iringa 6,460.71 9,553.00 - 16,013.71 

Morogoro 3,650.35 - - 3,650.35 

Shinyanga 955.97 - - 955.97 

Tanga 2,681.60 1,527.00 - 4,208.60 

Ilala 314,278.24 12,385.00 5,360.00 332,023.24 
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Mkoa wa 

kodi 

Jumla ya 

Kodi (Shs) 
Riba (Shs) 

Makusanyo ya 

mapato 

yasiyo na 

viambatanishi 

(Shs) 

Jumla Kuu 

ya Kodi 

(Shs) 

Mwanza - 7,536.00   7,536.00 

Kinondoni - - 3,367.00 3,367.00 

Jumla-

Ndogo 
385,379.30 31,001.00 9,449.00 

425,829.30 

Idara ya 

Walipa 

Kodi 

Wakubwa 

67,527 3,447 - 70,974 

Idara ya 

Uchunguzi 

wa Kodi 

- - - 92,025 

Jumla Kuu    588,828.30 

Kuwepo kwa madeni ya kodi ambayo hayajakusanywa kwa 
muda mrefu kunaleta swali kwa nini Mamlaka imeshindwa 
kukusanya kodi hizo. Kwa mtazamo wangu, mifumo na 
mikakati isiyoridhisha ya ukusanyaji wa madeni ya kodi 
hasa katika mikoa ya nje ya kodi umechangia katika 
kushindwa kukusanya madeni haya. Hii inamaanisha kuwa 
bado kuna nafasi ya kuongeza uboreshaji wa mifumo ya 
ukusanya wa madeni yanayotokana na kodi. 

 Makadirio pungufu ya kodi Sh. 7,534,260,240 
Mapitio yangu katika baadhi ya majalada ya walipakodi na 
nyaraka nyingine zinazowahusu walipakodi kama vile 
marejesho ya kodi  za mapato, taarifa za wanufaika wa 
misamaha ya kodi ya ongezeko la thamani, marejesho ya za 
kodi ya ongezeko la thamani na nyaraka mbalimbali kwa 
mujibu wa taarifa za Mamlaka yalibaini kuwa kiasi cha kodi 
chenye thamani ya shilingi 7,534,260,240 kilifanyiwa 
makadirio pungufu. Katika kiasi hicho cha kodi, shilingi 
1,309,978,057.42 kilitokana na uchunguzi wa taarifa za 
walipakodi 6  wa kodi ya ongezeko la thamani katika 
kitengo cha walipakodi wakubwa na shilingi 
6,224,282,182.36 kilitokana na uchunguzi wa taarifa za 
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walipakodi katika mikoa ya kodi 12 katika kitengo cha 
mapato ya ndani kana jedwali hapo chini linavyoonyesha. 

Jedwali 31: Makadirio ya kodi ambayo haijakusanywa 
katika mikoa ya kodi 12 ya Kitengo cha ukusanyaji wa 
mapato ya ndani 

Na. Mkoa wa kodi Mapato pungufu (Shs) 

Kodi pungufu 

isiyokusanywa 

(Shs) 

1 Temeke 17,197,913,674.57 1,060,309,354.97 

2 Arusha 113,438,363.58 49,940,320.52 

3 Mbeya 79,740,447.00 23,922,134.10 

4 Mwanza 600,382,327.00 180,114,698.10 

5 Coast 402,882,555.00 106,647,366.50 

6 Dodoma 3,868,160,968.00 1,145,864,521.80 

7 Iringa 223,725,938.00 59,117,781.40 

8 Morogoro 5,521,026,747.00 557,989,683.33 

9 Shinyanga 54,067,171.00 6,414,571.05 

10 Mara 1,754,355,620.00 105,271,416.00 

11 Kinondoni 7,778,067,476.30 2,281,076,813.89 

12 Ilala 3,118,085,701.00 647,613,520.70 

 
Jumla 40,711,846,988.45 6,224,282,182.36 

Makadirio pungufu ya kodi yalisababishwa na makadirio 
pungufu ya mapato ya walipakodi katika marejesho  yao ya 
kodi za mapato ya kila mwaka, marejesho ya kodi ya 
ongezeko la thamani pamoja na mapitio hafifu ya taarifa za 
mapato ya walipakodi na taarifa za Mamlaka kuhusiana na 
makadirio ya mapato. 

Kwa mtazamo wangu, kutokuwepo kwa ufanisi wa mifumo 
thabiti kunaweza kutoa mianya kwa watumishi wa Mamlaka 
wasio waaminifu kushirikiana kutoa makadirio 
yasiyostahiki ;  hivyo, kuikosesha Serikali kupata mapato 
yake stahiki. 

Ninaishauri Serikali: 
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(a) Kuimarisha uhakiki na udhibiti wa kaguzi na 
uchunguzi wa kodi ili kupunguza udanganyifu wa 
madai ya kodi zisizostahiki zinazotokana na mtandao 
wa walipakodi ya kodi ya ongezeko la thamani na 
kupunguza utoaji wa taarifa zisizostahiki za mapato 
kutoka kwa walipakodi. 

 
(b) Kuboresha Ukaguzi na uchunguzi ili kupunguza 

madai yasiyostahiki ya walipa kodi wanaotokana na 
ukusanyaji wa kodi za ongezeko la thamani. 

 
(c) Kufanya uchunguzi katika maeneo yote 

yaliyogundulika kuwa na upungufu wa kodi na 
kuhakikisha ukusanyaji wa kodi hizo pamoja na riba 
kama inavyotakiwa na Sheria za kodi. 

5.3.7.11 Usimamizi wa utumiaji na utoaji wa mashine za 

kielektroniki 

Upungufu wa mashine za kielektroniki kwa 

wafanyabiashara wanaostahili kutumia  

Kifungu Na. 36 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya mwaka 
2015 kinahitaji kila mtu anayeuza bidhaa, kutoa huduma au 
kupokea pesa kutokana na bidhaa au huduma aliyotoa 
kutoa risiti ya kielektroniki kwa kutumia mashine za 
kielektroniki. Ukaguzi wangu katika mwaka wa fedha 
2015/2016 ulibaini kuwa wafanyabiashara waliosajiliwa 
kukusanya kodi ya Ongezeko la dhamani (VAT) wapatao 
8,165  kati ya 9,743 sawa na asilimia 84 hawakuwa na 
mashine za kielektroniki kwa ajili ya kutoa risiti kwa 
mujibu wa sheria ya usimamizi wa kodi. 

Aidha, ukaguzi wa walipa kodi wapatao 49,009  
wanaotakiwa kutumia mashine hizo ingawa hawajasajiliwa 
na kodi ya ongezeko la thamani katika mikoa mitano (5) 
ulibaini kuwa walipa kodi 36,882 sawa na asilimia 81, 
hawana na hawatumii mashine za kielektroniki. 
Kutokutumia mashine za kielektroniki kunazuia usimamizi 
mzuri wa mapato kwa kurekodi miamala yote inayofanyika 
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hivyo, kutoa mianya ya ukwepaji wa kodi kwa 
wafanyabiashara kuficha kipato chao. 

Ninaishauri Serikali: 
Iendeleze uhamasishaji wa matumizi ya mashine za 

kielektroniki, hususani kwa wafanyabiasha wanaostahili 

kuzitumia kwa ajili ya kuimarisha utii wa sheria za kodi na 

kanuni za usimamizi wa mashine za kielektroniki.  

5.4 UKAGUZI WA HESABU ZA TAIFA-HESABU JUMUIFU 

5.4.1 Utangulizi 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ilirasimisha 
matumizi ya Kanuni za Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSAS accrual basis of accounting) kuanzia tarehe 1 Julai, 
2012. Hivyo Serikali iliiandaa hesabu jumuifu kwa mara ya 
kwanza mwaka wa fedha ulioishia 30 Juni 2013 kwa 
kuzingatia matakwa ya IPSAS 6. Pamoja na nia ya dhati ya 
serikali katika kuboresha uwazi na uwajibikaji, 
ujumuishwaji wa taasisi za umma kwenye Taarifa za 
Hesabu za Majumuisho umeendelea kukumbwa na 
changamoto kadha wa kadha katika utekelezaji. 
Changamoto hizo ni pamoja na: 

5.4.2 akosa ya Usahihi wa Jumla ya Fedha zilizoonyeshwa kwenye 

Vitabu vya Hesabu 

Kanuni Na.25 (a) ya IPSAS 2 inahitaji kwamba fedha 
zinazotolewa tu ndio zitambuliwe kama mali kwenye 
mizania ya hesabu (Statement of Financial Position) na 
uainishaji katika kuwekeza shughuli kama vile malipo ya 
fedha kupata mali, vifaa na mali nyingine za muda mrefu. 
Malipo hayo ni pamoja na yale yanayohusiana na gharama 
za mtaji wa maendeleo na mali zilizojengwa za 
kujitegemea, mitambo, na vifaa. 

Tathmini yangu ya notisi za Hesabu za Taifa kwa mwaka 
2015/2016 kuhusiana na ujumlishaji wa fedha,upatikanaji 
wa mali za uwekezaji, Mali na Vifaa (PPE), mali zisizogusika 
(intangibles) na mali za kibayolojia ilionesha utofauti. Hii ni 
tofauti na hesabu mtiririko wa fedha (Cash flow) kutoka 
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kwenye shughuli za uwekezaji katika mtiririko wa fedha 
kama inavyoonekana katika Jedwali hapo chini 
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Jedwali 32: Makosa ya Usahihi wa Jumla ya Fedha 
Bidhaa Noti 

Na. 
Jumla ya 
Kifedha 
kwenye Noti za 
Hesabu „000‟ 

Jumla ya 
Kifedha 
kwenye 
mtiririko wa 
Hesabu  
„000‟ 

Vifaa vya 
Uwekezaji 

46 447,763,534 651,385,075 

Mali na Vifaa 69 5,827,200,932 2,571,568,646 
 

Mali zisizoshikika 
(Intangibles) 

70 29,338,936 199,079,766 

Mali za 
Kibayolojia 

71 1,911,047 6,491,572 

Ukaguzi zaidi na mahojiano kuhusu utofauti wa kifedha 
ulioonekana kwenye mali, mali zisizoshikika (intangibles) 
Uwekezaji, Mali za Kibayolojia na mali nyingine za muda 
mrefu  kama zilivyoripotiwa katika taarifa hizi 
mbili,sikuweza kupata ushahidi wowote wa kuonesha 
sababu za utofauti. Hivyo, tofauti hizi zinaonesha kuwa 
Hesabu za Taifa zina makosa ya jumla za kifedha katika 
jumla za kifedha za mali. 

Mapendekezo 

Nashauri Serikali iwe na mfumo wa kuoanisha taarifa za 
Taasisi ili kuwa na uwezo wa moja kwa moja wa kutumia 
mfumo katika kuandaa hesabu jumuifu. 

5.4.3 Kuandaa Hesabu za Majumuisho kwa Taasisi zinazofunga 

Hesabu kwa Tarehe Tofauti Bila Kufanya Marekebisho 

Ukaguzi wa Hesabu za Majumuisho za Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania zinazoishia tarehe 30 Juni 2015 ulibaini kuwa 
taarifa za hesabu za Majumuisho zinazohusisha Taasisi za 
Umma haziwiani katika tarehe za kufunga hesabu. Hii ni 
kinyume na aya ya 46 ya IPSAS Na. 35 na Waraka wa Hazina 
Na.12 wa uliotolewa tarehe 9 Januari 2015 ambazo 
zinahitaji taarifa za fedha za Taasisi inayodhibiti na Taasisi  
zinazodhibitiwa  kuwa na tarehe sawa ya utoaji taarifa. 
Pia, nilibaini kuwa hakuna marekebisho yaliyofanyika katika 
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hesabu ili kuoanisha tarehe. Hali hii inatia shaka kwenye 
uhalisia wa hesabu za majumuisho na inakinzana na aya ya 
46 ya IPSAS Na. 35; kwamba, marekebisho yatafanywa ili 
kurekebisha matukio yanayotokea kati ya tarehe hiyo na 
tarehe ya taarifa za fedha na tarehe ya hesabu za Taasisi 
inayodhibiti. Katika hali yoyote, tofauti ya kuripoti kati ya 
Taasisi inayodhibiti na inayodhibitiwa isizidi miezi mitatu. 
Utaratibu huu unakiuka Waraka Na 3 wa 2015/16 katika 
kufunga hesabu za  mwaka wa fedha 2015/16 ambapo 
msisitizo wa Taasisi zinazofunga hesabu kwa vipindi tofauti 
kubadili ili kufuata utaratibu wa mwaka wa fedha 
unaoanzia tarehe 1 Julai hadi 30 Juni. Muhtasari wa Taasisi 
hizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali hapo chini: 

Na. Jina la Taasisi Mwaka wa Fedha wa Taasisi 

1 TIB Development 
Bank 

Dec-15 

2 TIB Corporate Bank Dec-15 

3 Tanzania Postal 
Bank 

Dec-15 

4 Tanzania Women's 
Bank 

Dec-15 

5 Twiga Bancorp Dec-15 

6 Tanzania 
Telecommunications 

Company Ltd. 

Dec-15 

7 Kilimanjaro Airport 

Development 

Company Limited 

Dec-15 

Kuna haja ya serikali kupitia kwa Msajili wa Hazina ifuatilie 
kwa ukaribu jitihada zake ili kuhakikisha kwamba, taasisi za 
umma zinafunga hesabu katika vipindi sawa ili kupunguza 
muda unaotumika kufanya masahihisho ya hesabu zao. 
Kutokana na hali hii, naishauri serikali isimamie miongozo 
inayotolewa ili taasisi zote za umma zifunge hesabu zake 
sambamba na mwaka wa serikali. Pia, kupunguza 
changamoto zinazoweza kutokea wakati wa kusuluhisha 
vipindi tofauti vya hesabu na kuzingatia  
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Mapendekezo 

Serikali ihakikishe kuwa Taasisi zake zinaandaa taarifa za 
ziada na marekebisho ya kifedha yanafanyika kwa usahihi ili  
kufuata mahitaji ya IPSAS 35, Waraka wa Hazina No 12 wa 
tarehe 9 Januari 2015 na Waraka wa Uhasibu Na 3 wa 
2015/16. 

5.4.4 Kukosekana kwa Tathmini ya Madai ya Pensheni kwa 

Serikali shilingi Bilioni 393.5  

Tathmini ya Hesabu Jumuifu kwa kipindi kinachoishia 
tarehe 30 Juni, 2016 ilibainisha kuwa shilingi bilioni 459.56 
zilitengwa na Taasisi za Serikali kwa kwa ajili ya pensheni 
kwa wastaafu, likizo, kesi za kisheria na dhamana za 
kifedha. Uchunguzi zaidi uligundua kuwa asilimia 86 ya 
fedha zilizotengwa ni kwa ajili ya mifuko ya pensheni kwa 
wastaafu.Nilibainisha kuwa Serikali ilionyesha katika 
Hesabu Jumuifu za shilingi bilioni 393.5 kwa ajili ya 
wastaafu, lakini hakuna tathmini ya madai iliyokuwa 
imefanyika ili kuainisha madeni halisi ya pensheni. Hii ni 
kinyume na aya 61 (a) ya IPSAS 25 ambayo inataka tathmini 
ifanyike ili kuwa na mpango wa pensheni ili kuwa na  
makadirio ya kuaminika kuonesha kiasi ambacho watumishi 
watanufaika  kwa huduma ambayo wameitoa kwa kipindi 
cha nyuma na sasa.  

Ninashawishika kusema kuwa bila Serikali kufanya tathmini 
ya madai ya Pensheni ili kujua jukumu lake kwa wastaafu, 
taarifa zinazotolewa kwenye hesabu Jumuifu zinaweza 
kuwa sio sahihi. Hivyo, bila kuwa na taarifa ya tathmini ni 
vigumu kujua mafao yaliyokadiriwa kama ni pungufu au 
sahihi. 

Mapendekezo 

Serikali inashauriwa kuzingatia IPSAS 25 kuonesha stahili za 
watumishi kwa kufanya tathmini ya madai ili kujua kiasi 
cha madeni kinachotokana na madeni ya wastaafu ya 
pensheni. 
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5.4.5  Kuandaa Hesabu za Majumuisho kwa Kutumia  Mfumo 

Usiojiendesha 

Wakati wa ukaguzi wa Hesabu Jumuifu nilibaini kuwepo 
kwa uandaaji wa hesabu bila kuwa na mfumo maalum 
unaojiendesha ingawa taasisi zote za Serikali kuu na 
Serikali za Mtaa, zinatumia mfumo wa EPICOR Kupitia 
mahojiano niliyofanya, nilibaini kuwa:  

a) Balozi ambazo ziko chini ya Fungu 34 Wizara ya Mambo 

ya Nje na Mahusiano ya Kimataifa hazijaunganishwa 

kwenye mfumo wa EPICOR ; 

b) Mifumo ya EPICOR ya Serikali kuu na Serikali za Mitaa 

haijaunganishwa pamoja ingawa wote wanatumia 

EPICOR 9.05 ambayo kama ingetumika ipasavyo 

ingewezesha kuandaa taarifa za hesabu kwa ufasaha 

zaidi. Hii inamzuia Mhasibu Mkuu wa Serikali ya kupata 

taarifa moja kwa moja kutoka kwenye mfumo wa 

Serikali za Mitaa na kusaidia maandalizi ya Hesabu 

Jumuifu za Taarifa; na  

c) baadhi ya Mafungu kutumia mfumo huru wa Epicor 

kutokana na hali ya shughuli zao, hivyo kuwa kikwazo 

katika kuandaa hesabu. 

Aidha, katika ukaguzi wangu wa Hesabu Hesabu za Taifa, 
nilibainisha upungufu wa Madeni (sasa) kwa asilimia 21 
ikilinganishwa na mwaka jana. Lakini uchunguzi wangu 
zaidi ulibainisha kuwa jumla ya madai katika Hesabu 
Jumuifu na za kutoka Taasisi  mbalimbali ilitokana na 
mfumo wa EPICOR. Mahojiano na Menejimenti 
yalinibainishia kuwa hakuna malipo ambayo yanaweza 
kuruhusiwa bila kuwa na uhakika wa malipo. Hivyo, madeni 
ambayo hayajalipwa yalitakiwa yawe yameonekana kwenye 
mfumo kwa kutengewa fedha ndani ya bajeti 
iliyoidhinishwa. Hii inafanya malipo bila mfumo kuwa kama 
chaguo pekee kukwepa EPICOR. Kutokana na udhaifu huu, 
niliona Taasisi zikionyesha madeni makubwa kuliko bakaa 
ya fedha  mwishoni mwa mwaka.Hii inaashiria kuwa madeni 
mengi yaliingizwa bila kutumia mfumo mwishoni mwa 
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mwaka kwa sababu yaliingizwa wakati taasisi hazina fedha 
kwenye mfumo.  

Ni maoni yangu kuwa kuandaa hesabu Jumuifu bila kutumia 
mfumo kunasababisha makosa mengi ya kibinadamu 
ambayo mwisho yanasababisha taarifa za hesabu zisizo 
sahihi na hata marekebisho ya hesabu huchukua muda 
mrefu. Kukiuka utaratibu uliowekwa kwenye EPICOR 
kunasababisha madeni nje ya mfumo na hivyo kuathiri 
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

Ingawa nakiri kuna changamoto ya kuandaa hesabu Jumuifu 
hasa kwa baadhi ya Mashirika ya Serikali ya Kibiashara 
(GBEs) hasa kwa wale wasiotumia Epicor na IPSAS Accrual, 
lakini naamini kwamba bado kuna nafasi kwa serikali 
kuunganisha mfumo wa  serikali kuu na Serikali za Mitaa na 
hata mashirika ya umma. Kama mfumo utaunganishwa 
pamoja kwa kiasi kikubwa, utapunguza  uwezekano wa 
makosa ya kibinadamu. Na utaimarisha ufuatiliaji  na 
kufanya marekebisho kirahisi na kuwa taarifa sahihi na za 
kuaminika muda wote.  

Naendelea kusisitiza mapendekezo yangu kwamba, serikali:  

(a) Iunganishe  mfumo wa moja kwa moja kuimarisha Wizara, 

Serikali za Mitaa na Mashirika ya Serikali ya Kibiashara (GBEs); 

(b) Iongeze kasi na jitihada za kuunganisha Balozi  katika 

mfumo wa EPICOR ili kuimarisha udhibiti wa bajeti na usahihi 

wa taarifa zao za fedha; 

(c) Ioanishe orodha ya halmashauri na Wizara, Idara na Taasisi 

ili kuwa na uwezo wa moja kwa moja kuandaa taarifa za fedha 

kutokana na mfumo wa EPICOR, na hivyo, kuunganisha taarifa 

za fedha za Taasisi za  serikali kwa kutumia EPICOR; lakini 

mifumo ya uendeshaji imefanya Taasisi hizo zitenganishwe;  

(d) Izalishe madeni kupitia mfumo wa EPICOR ili kudhibiti 

matumizi na kuhakikisha usahihi wa taarifa za fedha ambazo 

zinaandaliwa. 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

 

 

Hesabu za Taifa 

122 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

5.4.6 Mali za kibayolojia hazijabainishwa shilingi bilioni 122.9 

Aya ya 39 ya IPSAS Na.27 inaeleza kwamba, “Taasisi itatoa 
maelezo ya mali za kibayolojia na kutofautisha kati ya mali 
za kutumiwa na mali za matumizi ya muda zaidi ya mara 
moja au zaidi ya mwaka; na kati ya mali za kibayolojia 
zilizohifadhiwa kwa ajili ya kuuzwa na zilizohifadhiwa kwa 
ajili ya kusambazwa bila malipo.  

Pia, aya ya 42 inasema kwamba, “Katika kuonesha 
matakwa ya aya 39, Taasisi inatakiwa kutofautisha kati ya 
mali za kibayolojia zilizokomaa na ambazo hazijakomaa 
kama inavyotakiwa. Tofauti hizi hutoa taarifa ambazo 
zinaweza kuwa na manufaa katika kutathmini majira ya 
mtiririko wa fedha na uwezo wa huduma. Taasisi huweka 
wazi vigezo vya kuonesha tofauti”.  

Katika mwaka wa ukaguzi, mali za kibayolojia ikiwa ni 
pamoja na ng‟ombe wa maziwa, mizabibu, misitu, miti ya 
matunda na misitu ya mashamba vilikuwa na thamani ya 
shilingi bilioni 84.0.  

Pamoja na mapendekezo niliyotoa katika kaguzi zilizopita, 
katika ukaguzi wa mwaka huu, kutoka sampuli ambayo 
ilikuwa asilimia 93 ya mali za kibayolojia zilizo katika 
taarifa za kifedha nilibaini kuwa taarifa ya mali za 
kibayolojia hazikugawanywa kama inavyotakiwa na aya ya 
39 ya IPSAS 27. Kwa upande mwingine, hesabu jumuishi 
katika noti 71 ilionyesha mali za kibayolojia kwa ujumla 
kiasi cha shilingi bilioni 122.9 kama mali za kibaiolojia 
zilizokomaa.  

Kigezo cha kutambua mali hizo kama zilizokomaa 
hakikueleweka pamoja na kwamba, kwa mwaka huu, mali 
za kibayolojia kiasi cha shilingi bilioni 34.6 zimeongezeka 
kwa kuzaliwa na kununuliwa. Hii ni kinyume na waraka wa 
Kihasibu Na.3 wa mwaka 2015/16 juu ya namna taasisi 
zinapaswa kutoa taarifa ya mali za kibayolojia katika 
makundi kwa usahihi. Hivyo, kuna mashaka kama taarifa za 
mali za kibaiolojia zimeelezewa kwa usahihi. 
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Hivyo, nasisitizia mapendekezo yangu ya awali kuwa, 
Serikali itoe taarifa za mali za kibayolojia kwa kufuata 
IPSAS 27 na iingize taratibu za kutoa taarifa ya mali za 
kibaiolojia kwa taratibu za uhasibu na kutoa mwongozo 
kuongoza Taasisi namna ya kutaja mali za kibayolojia. 

5.4.7 Mkanganyiko wa Taarifa za Mali “PPE” katika Regista ya 

Mali za Kudumu 

Sehemu ya XII ya Waraka wa Kihasibu Na.3 wa mwaka 
2015/16 uliotolewa na Mhasibu Mkuu wa Serikali ilielekeza 
maafisa masuuli kuhakikisha kuwa Regista ya Mali inaakisi 
jumla ya thamani ya mali za kudumu ambazo zimo katika 
Taarifa ya Mizania. 

Ili kufanikisha utaratibu wa kuandaa regista ya mali za 
Serikali, Mhasibu Mkuu wa Serikali aliunda kikosi kazi 
ambacho kilikusanya taarifa kutoka wizara, idara na taasisi 
zilizopo Dar es Salaam.  

Mapitio yangu ya regista ya mali kutoka katika mfumo wa 
Epicor na ulinganisho wa taarifa kutoka mafungu 26 kati ya 
55 ya Serikali Kuu, yalibaini kuwa, taarifa katika regista za 
mali hazijahuishwa. Hii ni kinyume na Waraka wa Kihasibu 
Na.3 wa mwaka 2015/16. Hivyo, taarifa zilizopo katika 
regista kuu ya mali iliyopo kwa Mhasibu Mkuu wa Serikali 
haziendani na taarifa zilizopo katika regista za mafungu 
husika.  

Ni mtizamo wangu kuwa, kuhuisha taarifa za mali kwa 
wakati kunawezesha taasisi kwa wakati wowote kuwa na 
kumbukumbu sahihi ya idadi na thamani ya mali zake; na 
pia, kuzuia matumizi ya mali yasiyofaa. 

Ninaishauri Serikali: (i) Kuhakikisha kuwa taarifa katika 
regista za mali zinahuishwa kwa wakati na kutunzwa vyema 
ili kuwa na taarifa sahihi na zilizokamilika katika taarifa za 
kifedha, na (ii) Kuharakisha zoezi la kuunga akaunti ya 
madeni „account payable‟ na mfumo wa kusimamia mali 
„assets management module‟.  



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 T

a
n
o
 

 

 

Hesabu za Taifa 

124 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

5.4.8 Tofauti ya Taarifa Kati ya Hesabu Zilizokaguliwa Katika 

Taarifa Binafsi za Kifedha na Zile Zilizopo Katika Hesabu 

za Majumuisho 

Mapitio yangu ya hesabu za majumuisho ili kupata uhakika 
wa usahihi wa taarifa zilizotumika katika uandaaji wake 
yalibaini kuwapo kwa tofauti kati ya taarifa za taasisi 
zinazomilikiwa na Serikali ambazo zimekaguliwa na taarifa 
ambazo zimetumika katika kuandaa hesabu za majumuisho.  

Katika mahojiano na viongozi husika, ilifahamika kwamba 
tofauti hiyo inatokana na changamoto ya muda; ambapo, 
hesabu jumuishi zinaanza kuandaliwa kabla ya ukaguzi wa 
taasisi za Serikali kukamilika. Ilibainika kwamba hesabu 
jumuishi zinapowasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Serikali, kaguzi za baadhi ya taasisi za Serikali zinakuwa 
hazijakamilika. Hivyo, panapojitokeza marekebisho katika 
taarifa za kifedha za taasisi hizo ndipo tofauti hizo 
hujitokeza ikizingatiwa kwamba mfumo wa majumuisho sio 
wa kujiendesha wenyewe „automated‟. Mazingira haya 
yanaweka hatarini utegemezi wa taarifa zilizopo katika 
hesabu za majumuisho. 

Hivyo ninaishauri Serikali: (i) Kufanya marekebisho ya 
taarifa zilizopo katika hesabu za majumuisho kwa kuingiza 
taarifa zilizokaguliwa; na (ii) Kufanya mfumo wa 
kutengeneza hesabu za majumuisho kuwa wa kujiendesha 
wenyewe „automated‟. 
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TATHMINI YA MFUMO WA UDHIBITI WA NDANI NA 

UTAWALA BORA 

6.1 Utangulizi 

Sura hii inashughulikia udhaifu katika mifumo ya udhibiti na 
masuala ya utawala, udhaifu huo umeonyeshwa katika ripoti 
hii. 

Udhibiti wa ndani ni mchakato kwa kuhakikisha malengo ya 
taasisi yanafikiwa Hii ikijumuisha: uwepo wa ufanisi, 
kuzingatia sheria, kanuni na sera katika kulinda mali na 
kuwa na taarifa sahihi za kihasibu. Wakaguzi wa ndani wana 
wajibu wa kupitia na kuthibitisha kama taasisi inazingatia 
sheria, kanuni na sera, taratibu zilizowekwa. 

Afisa Masuuli, Bodi za wakurugenzi, menegimenti za taasisi 
na wafanyakazi wengine wana jukumu la udhibiti wa mfumo 
wa ndani. 

Wakati wa kuandaa mpango wa ukaguzi na wakati wa 
ukaguzi, udhibiti wa ndani kwa ajili ya maandalizi na 
uwasilishaji wa taarifa za fedha ulizingatiwa ili kuwa na 
taratibu za ukaguzi ambazo ni sahihi, lakini si kwa lengo la 
kutoa maoni juu ya ufanisi wa udhibiti wa ndani. 

Tathimini mahususi ilifanywa juu ya vyombo vya usimamizi 
na udhibiti ya mifumo ya ndani ikijumuisha utendaji wa 
Kamati za Ukaguzi, kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, TEHAMA, 
tathmini ya viashiria vya hatari, na kuzuia udanganyifu. 

6.2 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani katika Taasisi 

Kulingana na Kanuni ya 28(1) ya Sheria ya Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 inamtaka kila Afsa Masuuli kuanzisha kitengo 
cha ukaguzi wa ndani ili kutoa uhakika iwapo mifumo ya 
ndani ya Taasisi inafanya kazi ipasavyo. 

Hata hivyo, tathmini ya ukaguzi iliyofanyika kuhusu ukaguzi 
wa ndani kwenye sampuli ya Wizara, Idara na Taasisi 
pamoja na sekretarieti za Mikoa nilibani Taasisi 33 
zikijumuisha Wizara na Idara 14, Sekretarieti za Mikoa 17 na 
Taasisi zingine 2 zilionekana na mapungufu yakiwemo; 
kutokuwanzishwa kwa vitengo vya ndani, vitendea kazi 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 S

it
a
 

 

 

Mifumo ya Udhibiti wa Ndani 

126 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

hafifu na mipango ya ukaguzi wa ndani kutoidhinishwa na 
Kamati ya Ukaguzi. Angalia  

Inaonyesha kuwa idadi ya Taasisi zenye mapungufu 
zimeongezeka kutoka 32 hadi 34 mwaka huu ukilinganisha 
na mwaka jana sawa na ongezeko la asilimia 5. 

Orodha ya Taasisi zenye mapungufu kwenye kitengo cha 
Ukaguzi wa Ndani zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho 6.1  

Kutokuwepo kwa kitengo cha Ukaguzi wa ndani ambacho ni 
madhubuti hatari ya kuwepo udanganyifu, kutofuata sheria, 
taratibu, maelekezo na sera huongezeka. Mbali na hayo 
Taasisi zinakosa nafasi ya kupata mapendekezo kwa ajili ya 
kuimarisha sera na taratibu za utendaji. 

Mapitio ya shuhuli za Taasisi na kitengo huru ni muhimu sana 
na napenda kushauri Maafisa Masuuli  kuwa na vitengo vya 
Ukaguzi wa Ndani  vyenye rasilimali za kutosha; na kutimiza 
wajibu wake ambapo ni pamoja na kuainisha mapungufu ya 
udhibiti wa ndani  na kutoa mapendekezo ya marekebisho 
na ushauri utakaoleta tija. 

6.3 Tathmini ya Kamati ya Ukaguzi 

Kanuni ya 30 ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
inataka kila Taasisi kuwa na kamati ya Ukaguzi. Wajumbe 
wa Kamati na majukumu yake vimeainishwa kwenye Kanuni 
ya 31 na 32 ya Sheria ya Fedha. Majukumu yake ni pamoja 
na lakini si hayo tu; kuwa na vikao vya kila robo mwaka, 
Kuidhinisha mpango wa ukaguzi wa ndani kila mwaka, 
kupitia taarifa za ukaguzi wa ndani na nje, kutoa ushauri 
kwa Afisa Masuuli juu ya hatua za kuchukuliwa juu ya 
mambo yaliyojitokeza kwenye ripoti ya ukaguzi wa ndani au 
kwenye ripoti ya Mthibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali na kuandaa ripoti ya kila mwaka juu ya kazi zake. 

Hata hivyo, tathmini ya ukaguzi katika utendaji wa Kamati 
za Ukaguzi katika Wizara, Idara, Sekretari za Mikoa nilibaini 
Taasisi 31 zikijumuisha Wizara na Idara 14 ,Sekretarieti za 
Mikoa 12 na Taasisi zingine 5 zilipatikana na mapungufu 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na; Taasisi kutokuwa na Kamati 
ya Ukaguzi, kutokujadili na kuidhinisha mpango mkakati wa 
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mwaka wa ukaguzi wa ndani na kutokupitia taarifa za 
hesabu za Taasisi. 

Inaonyesha kuwa idadi ya Taasisi zenye mapungufu katika 
Kamati za Ukaguzi hazikuongezeka wala kupungua 
ukilinganisha na mwaka uliopita.  

Orodha ya Taasisi zenye mapungufu kwenye Kamati za 
Ukaguzi zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho 6.2 

Napendekeza kwamba, Maafisa Masuhuli wahakikishe Kamati 
za Ukaguzi zinafanya kazi kulingana na sheria kama 
zilivyoanishwa kwenye sheria ya Fedha za Umma ili 
kuhakikisha malengo ya Taasisi husika yanafikiwa na 
kuhakikisha uwajibikaji, uwepo wa taarifa za fedha 
zakuaminika pamoja na kufuata sheria, taratibu na sera.  

6.4 Mapungufu katika usimamizi wa vihatarishi 

Usimamizi wa vihatarishi ni utaratibu wa kufanya na 

kutekeleza maamuzi ambayo hupunguza madhara makubwa 

katika utendaji wa Taasisi. Utaratibu wa usimamizi wa 

vihatarishi inahusisha;  kutambua na kuchambua vihatarishi 

vinavyoweza kuleta hasara, kuchuchunguza mbinu mbadala  

za kuthibiti vihatarishi, kuchagua mbinu sahihi zaidi  ya 

usimamizi wa vihatarishi, kutekeleza mbinu iliyochaguliwa 

na ufuatiliaji wa matokeo. 

Pia nilitathimini  Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa 

katika utaratibu uliopo wa usimamizi wa vihatarishi kwa 

lengo la kupima maandalizi yao kwa matukio yasiyotarajiwa 

ambayo kama yatatokea yataathiri uendelevu wa utoaji wa 

huduma kwa umma na kubaini Taasisi 21 ikiwa ni pamoja na 

Wizara na Idara 9, Sekretarieti za Mikoa 12 ambazo zina  

mapungufu mbalimbali ikiwa ni pamoja na; kutokuwa na 

Rejista ya vihatarishi, kutokuwa na sera ya kudhibiti 

vihatarishi, kuwa na Rejista isiyoenda na wakati, 

kukosekana kwa mpango wa kukabiliana na majanga. 
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Inaonyesha kuwa idadi ya Taasisi zenye mapungufu katika 

usimamizi wa vihatarishi imeongezeka kutoka 11 hadi 21 

ikilinganishwa na mwaka jana ikiwa ni ongezeko la asilimia 

91.Maelezo ya Taasisi pamoja na mapungufu ni kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho 6.3 

Ili kuhakikisha huduma bora kwa umma na kuwa na athari 

ndogo ya matukio yenye athari yasiyotarajiwa, Maafisa 

Masuuli wanashauriwa kuimarisha taratibu za usimamizi wa 

vihatarishi kwa kuhakikisha kwamba; kuwa na kumbukumbu 

za usimamizi wa vihatarishi kwa kuvitambua, kuvichunguza, 

mbinu mbadala ya usimamizi wa vihatarishi, kuchagua 

mbinu sahihi zaidi ya usimamizi wa vihatarishi, kutekeleza 

mbinu iliyochaguliwa na ufuatiliaji wa matokeo. 

6.5 Kupitia Mifumi ya TEHAMA 

Ikiwa ni sehemu ya ukaguzi, tathmini ilifanyika kwenye 
mifumo ya TEHAMA ili kujiridhisha kama Taasisi za Serikali 
zimeweka mfumo wa ndani wa TEHAMA unaodhihirisha usiri, 
wenye uwezo wa kutoa taarifa sahihi za kihasibu na 
nyinginezo ambazo zinatunzwa humo.  

Matokeo ya ukaguzi yalionyesha kuwa Taasisi 19 zimekiuka 
taratibu za TEHAMA, ukiukwaji huo ni pamoja na; 

Kutokuwa na Mpango wa kukabiliana na majanga ya TEHAMA, 

sera, kutokujaribu ufanisi wa mpango uliopo wa kukabiliana na 

majanga. Hii inapelekea kuwa vigumu katika kurejesha mfumo 

kwa wakati kama mfumo utapata hitilafu yeyote, hivyo kupata 

hasara ya taarifa ambazo zinaweza kusababisha mwendelezo wa 

shuhuli za taasisi kusitishwa. 

Hakuna Kamati ya Uendeshaji ya TEHAMA ambayo ina wajibu 
wa kuboresha ubora wa taarifa, mfumo na teknolojia ya 
habari na mawasiliano. kamati inatakiwa kubuni mikakati ya 
TEHAMA katika Taasisi na mipango ya kuhakikisha gharama  
zinakuwa nafuu katika usimamizi wa mfumo na rasilimali 
kupitia taasisi za serikali 
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Inaonyesha kuwa idadi ya Taasisi zenye mapungufu katika 

TEHAMA imepungua kutoka 58 hadi 19 ikilinganishwa na 

mwaka jana ikiwa ni pungufu ya asilimia 67. Maelezo ya 

Taasisi pamoja na mapungufu ni kama inavyoonekana katika 

Kiambatisho 6.4 

Teknolojia ya Habari imekuwa muhimu katika shughuli za 

Serikali. Hata hivyo, pia ina madhara yake ambapo kuna 

haja ya Taasisi za Serikali kuhakikisha usiri, usalama, usahihi 

wa taarifa za uhasibu na taarifa nyingine. 

Serikali inapaswa kuwa na muundo mzuri wa mipango ya 

kukabiliana na majanga na mikakati ya kuhakikisha kuwa 

vifaa vya kompyuta na programu vinatunzwa ili kuweza 

kukabiliana na majanga pale yanapotokea. 

6.6 Masuala ya Kiutawala 

Utawala bora ni mchanganyiko wa taratibu na miundo ya 

Taasisi inayotekelezwa na Bodi ya Wakurugenzi kuwajulisha, 

kuelekeza, kusimamia, na kufuatilia mali za Taasisi, 

mikakati na sera katika kufikia malengo ya taasisi. Kama 

sehemu ya ukaguzi wangu, nilitathmini uwepo na utendaji 

wa Bodi za Wakurugenzi katika Taasisi za Serikali. 

Jedwali lifuatalo linaonyesha Taasisi na taratibu 

zilizokiukwa zilizobainishwa wakati wa ukaguzi; 

Jedwali 33: Taasisi zenye mapungufu ya kiutawala 

N
a
. 

Jina la Taasisi Taratibu iliyokiukwa 

1 Kituo cha Mafunzo ya 
Takwimu Afrika 
Mashariki 

Kukosekana kwa Bodi ya Ushauri 
ya Wizara; Kwamba kwa kiasi 
kikubwa huathiri shughuli za 
taasisi kama vile idhini ya 
bajeti, sera na mchakato wa 
ukaguzi. 

2 Mfuko wa Rais  Uwepo wa maelekezo ya  Bodi 
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N
a
. 

Jina la Taasisi Taratibu iliyokiukwa 

ya Wadhamini ambayo 
hayatekelezwa . 

3 Mfuko wa Uhifadhi 
wa wanyamapori 

Bodi ya Mfuko ilimaliza muda 
wake mnamo 2014/02/06 tangu 
wakati huo mamlaka ya uteuzi 
bado haijateua wajumbe 
wengine wa Bodi, hii kwa kiasi 
kikubwa huathiri shughuli za 
Mfuko kama vile kuidhinisha 
bajeti, sera na mchakato wa 
ukaguzi. 

Kazi ya Bodi ni kutoa ushauri kwa Wizara na Katibu Mkuu juu 
ya maendeleo na kutengeneza muundo wa mikakati na 
malengo ya Mfuko, Bodi hufanya mapitio ya mipango ya 
Afisa Mtendaji na bajeti inayohusika, na utendaji wa kila 
mwaka wa Mfuko. 

Nina mtazamo kwamba, kutokana na kukosekana kwa Bodi 
ya Wadhamini maamuzi ya kisera hayakuweza kufanyika na 
kwa ujumla mwelekeo na mkakati wa shughuli za Mfuko 
hazikuweza kutathiminiwa. 

Nashauri kwamba mamlaka husika ihakikishe uteuzi wa Bodi 
unafanyika ili kuongeza utawala na kusimamia kazi na 
majukumu ya Mfuko. 

Wakati baadhi ya taasisi zimeonyesha maboresho hasa 
katika eneo la kuanzisha na kufuata sheria na kanuni 
kuhusiana na kitengo cha Ukaguzi wa Ndani, Bodi za 
Wakurugenzi, Kamati ya Ukaguzi na usimamizi wa 
vihatarishi. vile vile kuna kurudi nyuma katika masuala ya 
TEHAMA ili kuhakikisha usiri na uadilifu wa shughuli zao. 

Pamoja na mafanikio yaliyofikiwa, hatua zaidi kutoka 
Serikalini zinahitajika ili kuhakikisha kwamba Taasisi zote za 
Serikali zinaweka mifumo ya ndani madhubuti kwa ajili ya 
kutimiza kwa ufanisi majukumu yao ya kisheria. 
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SURA YA SABA 

USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 

7.1 Utangulizi 

Sura hii inahusu matokeo muhimu kutokana na ukaguzi wa 
usimamizi wa rasilimali watu na mishahara kwa Wizara, 
Sekretarieti za Mikoa na balozi kwa mwaka wa fedha 
2015/2016. Masuala muhimu ni kama ifuatavyo: 

7.2 Malipo ya Mishahara kwa Wafanyakazi ambao Hawapo 

kwenye Utumishi wa Umma Shilingi 1,400,554,592   

Katika ukaguzi wangu nilibaini kuwa taaasisi 19 zililipa kiasi cha Shilingi 

1,400,554,592  kama mishahara kwa watumishi 260 walioacha kazi, 

waliokufa, waliostaafu na waliofukuzwa kama inavyoonekana kwenye 

Jedwali hapo chini. Mishahara hii ililipwa kwa kipindi kati ya mwezi mmoja 

hadi sabini na miwili. Hii ni kinyume na Kanuni ya 113 ya kanuni za Fedha 

za Umma za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004) inayosema Maafisa 

Masuuli watunze nyaraka za watumishi ili watumishi wanaolipwa wawe ni 

wale waliokuwepo na kufanya kazi.Hadi kufikia Januari 2017 kiasi cha 

Shilingi 158,350,788 kilikuwa kimesharejeshwa. 

Jedwali 34: Malipo Ya Mishahara kwa Watumishi Ambao 
Hawapo Kwenye Utumishi wa Umma 

N
a
. 

Taasisi Fung
u 

Idadi ya 
watumi
shi 

Kiasi (Shilingi) Kiasi 
kilichorejesh
wa(Shilingi) 

1 Bunge  42 2 2,536,000 0 

2 Idara ya Zimamoto 
na Uokoaji 

14 4 2,818,000 0 

3 Jeshi la Polisi 28 139 757,316,000 14,034,700 

4 Mahakama 40 27 182,913,133 35,031,519.6
6 

5 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

46 8 62,541,948 0.00 

6 Wizara ya Ardhi 
Nyumba na Makazi 

48 1 22,623,980 10,058,338 

7 Wizara ya Afya, 
Jinsia, Wazee na 
Watoto 

52 8 18,508,632 0.00 

8 Wizara ya Ujenzi, 
Uchukuzi na 

98 4 5,382,958 4,459,232 
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N
a
. 

Taasisi Fung
u 

Idadi ya 
watumi
shi 

Kiasi (Shilingi) Kiasi 
kilichorejesh
wa(Shilingi) 

Mawasiliano 

9 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 

49 26 63,324,829 47,040,101.4
0 

1
0 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Kagera 

87 8 12,196,493 6,784,200 

1
1 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Shinyanga 

83 1 43,932,185 22,250,000 

1
2 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Geita 

63 4 26,604,200 17,360,000.0
0 

1
3 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Kigoma 

74 12 150,573,228 0.00 

1
4 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Rukwa 

89 6 2,756,903 0.00 

1
5 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Ruvuma 

82 4 15,857,080 0.00 

1
6 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Tanga 

86 3 3,017,687 1,332,697 

1
7 

Msajili wa Vyama vya 
siasa 

27 1 22,442,888.80 0 

1
8 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Manyara 

95 1 1,568,445 0 

1
9 

Sekretarieti ya Mkoa 
- Mtwara 

80 1 3,640,000 0 

Jumla 260 1,400,554,592 158,350,788 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Malipo ya mishahara kwa watumishi ambao hawapo kwenye 
utumishi wa Umma ni hasara kwa fedha za Umma, hivyo 
juhudi za Serikali zinahitajika zaidi kushughulikia dosari hii. 

Ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita, kuna ongezeko 
kutoka taasisi kumi na sita hadi kumi na tisa (asilimia 19) na 
kutoka shilingi 392,651,036 hadi shilingi 1, 400,554,592 
(asilimia 257). Hili ni tatizo la kimfumo kwenye taasisi za 
serikali. 

Ninaendelea kushauri kwamba Maafisa Masuuli wahakikishe 
kuwa fedha zilizolipwa zinarejeshwa Wizara ya Fedha na 
Mipango. Pia, wahakikishe uimarishaji wa udhibiti katika 
urekebishaji wa kumbukumbu za watumishi ili kuzuia upotevu 
wa fedha za Umma.  
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7.3 Makato ya Kisheria kwa Watumishi ambao Hawapo kwenye 

Utumishi wa Umma Shs 50,525,057.96 

Katika ukaguzi wa mwaka huu wa fedha, taasisi saba zilifanya 
makato mbalimbali ya kisheria kiasi cha Shilingi 50,525,057.96 
kwa muda hadi miezi minne kwa watumishi 28 ambao 
hawakuwa kwenye utumishi wa Umma. Makato hayo ya 
kisheria yalilipwa kwenye mifuko ya hifadi ya jamii kama vile 
Mfuko wa Bima ya Afya (NHIF) na Mifuko ya Pensheni (PSPF, 
PPF, NSSF na LAPF). Mishahara itokanayo na makato hayo 
ililipwa kwa watumishi husika. 

Jedwali 35: Makato ya mishahara kwa watumishi ambao 
hawakuwa kwenye utumishi wa Umma 

No. Fungu Taasisi Idadi ya 
watumishi 

Kiasi Shs 

1 14 Idara ya Zimamoto 
na Uokozi 

4 7,446,893.84 

2 98 Wizara ya Kazi, 
Usafirishaji na 
Mawasiliano 

4 1,918,708 

3 87 Sekretarieti ya Mkoa 
Kagera 

8 11,549,688.00 

4 89 Sekretarieti ya Mkoa 
Rukwa 

6 1,069,094.12 

5 82 Sekretarieti ya Mkoa 
Ruvuma 

4 9,277,920 

6 52 Sekretarieti ya Mkoa 
Geita 

1 18,177,000 

7 95 Sekretarieti ya Mkoa 
Manyara 

1 1,085,754 

Jumla 28 50,525,057.96 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Katika ripoti yangu ya mwaka uliopita, taasisi tano zikiwemo 
fungu 89 na 82, ambazo zimeonekana katika ukaguzi huu 
zilikuwa na dosari hii. Ninaendelea kuwashauri Maafisa 
Masuuli wahakikishe kuwa fedha hizo zinarudishwa kutoka 
mamlaka husika na kuwasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango. 
Pia, nashauri uimarishaji wa mifumo ya udhibiti ili kuzuia 
ongezeko la gharama ya mishahara. 
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7.4 Malipo ya Posho ya Kuhudumu nje ya Nchi Yasiyostahiki 

Shilingi 84,055,880.46 

Ukaguzi wa rasilimali watu katika ubalozi wa Tanzania 
Brussels ulibaini kuwa kiasi cha Shilingi 52,768,512.96 (€ 
22,789.25) kwa ajili ya posho ya kuhudumu nje ya chi (foreign 
service allowance) kwa mwezi Agosti hadi Novemba 2015 kwa 
mtumishi ambaye alipewa likizo bila malipo na baadaye 
akachaguliwa na chama cha siasa kwa ajili ya kugombea 
ubunge katika uchaguzi mkuu uliofanyika Oktoba 2015. Hali 
kadhalika, kiasi cha Shilingi 31,287,367.50 (€ 12,930.00) 
kililipwa kwa ajili ya ada kwa watoto wa mtumishi huyo kwa 
kipindi ambacho hakuwa mtumishi wa Umma.  

Ibara ya 72 (b) ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inaelekeza kuwa iwapo mtu yoyote mwenye 
madaraka katika utumishi wa serikali ataamua kugombea 
uongozi wa ngazi yoyote katika chama cha siasa, mtu huyo 
atahesabiwa kuwa utumishi wake umekoma tangu tarehe yake 
ya kuwa mgombea wa uchaguzi au kugombea uongozi katika 
chama cha siasa. Malipo kwa ajili ya mtumishi ambaye 
utumishi wake umekoma kwa mujibu wa sheria ni hasara kwa 
fedha za Umma. 

Nilishauri kuwa Afisa Masuuli mhusika ahakikishe kuwa kiasi 
hicho kilicholipwa kinarejeshwa. Aidha, Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuhakikisha kwamba 
malipo yanayostahiki ndiyo yanayolipwa. 

7.5 Mishahara Isiyolipwa Ambayo Haijarejeshwa Hazina Shilingi 

1,027,334,712.04 

Wizara ya Fedha na Mipango kupitia barua yenye 
kumbukumbu namba No. EB/AG/485/01/Vol. V/32 ya tarehe 
03 June 2016 iliagiza Maafisa Masuuli wote kuwa mishahara 
yote ambayo haijalipwa irejeshwe Hazina kupitia akaunti 
maalumu iliyofunguliwa Benki Kuu ya Tanzania. 

Ukaguzi wa taasisi nane,zikiwemo wizara mbili na Sekretarieti 
za Mikoa sita ulibaini kuwa kiasi cha shilingi 1,027,334,712.04 
ikiwa ni mishahara isiyolipwa haikurejeshwa Hazina kinyume 
na maelekezo hayo kama inavyooneshwa kwenye jedwali hapo 
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chini Hii inaashiria kuwa fedha hizo zinaweza kutumika 
kinyume na makusudio. 

Jedwali 36: mishahara isiyolipwa ambayo haijarejeshwa 
Hazina. 

Na Fungu Taasisi Kiasi (Shs) 

1 52 Wizara ya Afya,Maendeleo ya Jamii 
Jinsia, Wazee na Watoto  

423,500,680 

2 63 Sekretarieti ya Mkoa - Geita 7,924,200 

3 87 Sekretarieti ya Mkoa - Kagera 29,168,116 

4 46 Wizara ya Elimu, Mafunzo na Ufundi 451,753,872 

5 85 Sekretarieti ya Mkoa - Tabora 43,589,538 

6 79 Sekretarieti ya Mkoa - Morogoro 17,781,000 

7 80 Sekretarieti ya Mkoa - Mtwara 16,534,000 

8 76 Sekretarieti ya Mkoa - Lindi 37,083,305 

Jumla 1,027,334,712 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Aidha, nilibaini kuwa kati ya shilingi 423,500,680.7 ambazo 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wazee na Watoto 
(Vote 52) haikurejesha Hazina, Shilingi 157,350,136.47 
zilitumika kwa ajili ya kuilipa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
fedha ambazo wizara ilishindwa kukusanya na kupeleka kodi 
zuiliwa (withholding tax) kutoka kwa wazabuni mbalimbali. 
Wizara ilikiri kuwa fedha hizo zitarudishwa kutoka kwa 
wazabuni hao. 

Nilishauri kwamba Maafisa Masuuli warejeshe Hazina fedha za 
mishahara ambayo haijalipwa. Pia, Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii Jinsia, Wazee na Watoto ihakikishe fedha 
za mishahara zinatumika kwa ajili ya lengo lililokusudiwa na 
fedha hizo zirejeshwe Hazina. 

7.6 Kuchelewa Kutuma Makato ya Kisheria ya Mishahara Shilingi 

284,582,429,219  

Vifungu 40 na 41 vya Sheria ya Mafao ya Kustaafu Utumishi wa 
Umma, 1999 vinaelekeza kwamba kila mwajiri mwanachama 
wa mifuko ya hifadhi achangie mfuko kwa wanachama kwa 
kukata makato kutoka kwenye mshahara wa mwajiriwa kiasi 
cha asilimia tano na mwajiri kuchangia asilimia kumi na tano 
ya mshahara kwa kila mwezi. 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 S

a
b
a
 

 

 

Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara 

136 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Mifuko ya Hifadhi ya jamii na Bima ya Afya inawataka waajiri 
wote wakate na kuwasilisha makato kutoka kwa waajiriwa na 
michango ya waajiri kila mwezi. Ucheleweshaji wa makato ya 
Kisheria husababisha faini kutoka kwa Taasisi husika. 

Ukaguzi wangu kwa serikali kuhusiana na matakwa ya 
kuwasilisha makato na michango ya waajiri kwenye mifuko ya 
hifadhi pamoja na Bima ya Afya ulibaini kuwa kiasi cha shilingi 
284 bilioni kilicheleweshwa kuwasilishwa kwa muda wa siku 
30 hadi 90 kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho 7.1 Hali 
kadhalika, serikali, kupitia deni la taifa, ililipa faini ya kiasi 
cha shilingi 4,089,000 kwa kuchelewa kuwasilisha michango ya 
watumishi. 

Katika ukaguzi wa taasisi za serikali, nilibaini kuwa kiasi cha 
Shilingi 167,486,144.25 ambacho ni makato ya kisheria ya 
mishahara kama inavyoonekana kwenye jedwali 7.5. kilikatwa 
kutoka kwenye mishahara ya watumishi wa umma kutoka 
taasisi tano kilicheleweshwa kuwasilishwa kwenye mifuko ya 
Hifadhi ya Jamii na Bima ya Afya kwa kipindi cha mwezi 
mmoja hadi 138. 

Jedwali 37: Makato ya Mishahara yaliyocheleweshwa 
Na
. 

Fung
u 

Taasisi Mifuk
o 

Kiasi (Shs) Miezi 
iliyochele 
weshwa 

1 16 Ofisi ya 
Mwanasheri
a Mkuu wa 
Serikali 

PSPF 35,194,104.00 3 hadi 138 

2 92 TACAIDS PSPF 4,301,350 1 

PPF 349,680 

NHIF 3,865,188 

LAPF 1,006,400 

3 97 Wizara ya 
Mambo ya 
Nje Idara 
ya Afrika 
Mashariki 

LAPF 428,100 3 

NSSF 726,800 

PSPF 6,725,300 

NHIF 4,510,080 

4 61 Tume ya 
Taifa ya 
Uchaguzi 

PSPF 6,348,150.00 12 

LAPF 101,805,120.25 3 

5 38 Jeshi la 
Wananchi 
wa 

PSPF 2,225,872 1 hadi 71 
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Na
. 

Fung
u 

Taasisi Mifuk
o 

Kiasi (Shs) Miezi 
iliyochele 
weshwa 

Tanzania 

Jumla 167,486,144.25  

  Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Nilibaini kuwa taasisi mbili zilitozwa faini ya shilingi 
17,050,249.95 kwa kuchelewesha makato hayo kama 
inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. Malipo kama haya 
ni hasara kwa walipa kodi. 

Jedwali 38: Faini kwa kuchelewesha makato ya kisheria 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Niliwashauri Maafisa Masuuli kuwa makato ya kisheria yawe 
yanawasilishwa kwenye vyombo husika kwa wakati. Mifumo ya 
udhibiti iimarishwe ili kuzuia upotevu wa fedha za Umma. 

7.7. Stahili za Watumishi Ambazo Hazijalipwa kwa Muda Mrefu 

Shilingi 8,204,093,899.44 

Ukaguzi wa rasilimali watu katika taasisi saba nilibaini kuwa 
stahili mbalimbali za watumishi kiasi cha shilingi 
8,204,093,899.44 hazikuwa zimelipwa kwa kipindi cha mwaka 
mmoja hadi kumi kama inavyooneshwa katika jedwali 7.6. 
Kuchelewesha kulipa stahili za watumishi kunaweza 
kusababisha kukosa motisha, hivyo kusababisha ufanisi mdogo 
katika kutoa huduma bora kwa Umma. 

  

Na. Fungu Taasisi Kiasi (Shs)

1 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania 11,181,362.25

2 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 5,868,887.70

17,050,249.95Jumla
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Jedwali 39: Kuchelewa kulipa stahili za watumishi kwa 
muda mrefu 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Ninashauri Maafisa Masuuli, kwa ushirikiano na Wizara ya 
Fedha na Mipango, wahakikishe kuwa stahili za watumishi 
zinalipwa kwa wakati. 

7.8. Kodi ya Mapato Kutolipwa kutoka kwenye Posho za 

Kukaimu Shilingi 37,839,010 

Kwa mujibu wa Kanuni D.18 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi 
wa Umma za mwaka 2009, kuteuliwa kukaimu hutokea pale 
ambapo mfanyakazi atapangwa kwa muda kutekeleza 
majukumu ya nafasi inayohitaji uteuzi. 

Kifungu Na. 7 (2) (a) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 
2004 (iliyorekebishwa 2008) inahitaji mapato yote 
yanayotokana na ajira yakatwe kodi isipokuwa posho ya 
kujikimu, safari, ukarimu au posho zinginezo anazolipwa 
mtumishi ili kumwezesha kufanya kazi itakayomfanya apate 
kipato katika ajira yake au kutoa huduma. 

Ukaguzi wangu katika taasisi tatu ulibaini kuwa kiasi cha 
posho ya kukaimu cha shilingi 37,839,010 kama inavyoonekana 
kwenye jedwali Na. 7.7 hapo chini kililipwa kwa watumishi 
saba bila kukatwa kodi ya mapato. Hivyo, wafanyakazi hao 
walilipwa sehemu ya kodi ya mapato badala ya kuipeleka 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kama inavyotakiwa na kifungu 
Na. 7(2)(a) cha Sheria ya kodi ya Mapato ya mwaka 2004 
(iliyorekebishwa 2008) 

Na. Fungu Taasisi Kiasi ambacho hakijalipwa(Shs) Muda (miaka)

1 38 Jeshi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) 1,826,556,675.00 4

2 28 Jeshi la Polisi 4,519,726,982 3

3 46 Wizara ya Elimu,Sayansi na Teknolojia 252,826,971 3

4 58 Wizara ya Nishati na Madini 274,101,694 8

5 92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS) 79,318,937.44 3

6 89 Sekretarieti ya Mkoa - Rukwa 1,164,521,890 2

7 68 Wizara ya Ujenzi, Usafirishaji na Mawasiliano. 87,040,750 1 hadi 10 

8,204,093,899.44Jumla
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Jedwali 40: Kodi ya Mapato kutolipwa kutoka kwenye 
posho za kukaimu  

Na. Fungu Taasisi Idadi ya 
watumishi 

Kiasi 
(Shs) 

1 14 Jeshi la Zimamoto na 
Uokozi 

1 33,591,000 

2 92 Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi (TACAIDS) 

1 2,070,000 

3 95 Sekretarieti ya mkoa 
Manyara  

5 2,178,010 

Jumla 7 37,839,010 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Nashauri Maafisa Masuuli kuhakikisha posho ya kukaimu 
inakatwa kodi ya mapato. Pia, Maafisa Masuuli wahakikishe 
kodi ambayo haikukatwa inalipwa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania. 

Kwa kutokukata na kulipa kodi ya posho ya kukaimu, Serikali 
inakosa mapato ambayo yangeweza kutumika kutoa huduma 
kwa Umma. Suala hili lilibainishwa katika ukaguzi uliopita; 
kwa hiyo, naendelea kuhimiza kuwa Maafisa Masuuli 
wahakikishe kuwa posho ya kukaimu inakatwa kodi ya 
mapato. Pia, Maafisa Masuuli wahakikishe kodi ambayo 
haikukatwa inalipwa Mamlaka ya Mapato Tanzania. 

7.9. Ukiukwaji wa Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 

Elimu ya Juu  

Kifungu 20 cha Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu kama ilivyorekebishwa mwaka 2007 kinawataka 
waajiri wa wanufaikaji wa mikopo ya elimu ya juu kuwasilisha 
taarifa za wanufaikaji katika sehemu zao za kazi na 
kuhakikisha makato ya kila mwezi yanafanyika na kurejeshwa 
Bodi ya Mikopo. 

Katika ukaguzi wangu wa rasilimali watu, nilibaini kuwa 
Maafisa Masuuli katika taasisi nane walikiuka sheria ya Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa kushindwa 
kuijulisha Bodi ya Mikopo taarifa za wanufaika 659 katika 
sehemu zao za kazi pamoja na kuanza utaratibu wa kuwakata 
kila mwezi ili kurejesha makato hayo Bodi ya Mikopo. Kwa 
matokeo hayo, kiasi cha Shilingi 913,391,857.82 kama mikopo 
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kwa wanufaika kilikuwa hakijaanza kurejeshwa kama 
inavyoonekana kwenye Jedwali 7.8. 

Kutokuijulisha Bodi ya Mikopo na kutokuanza kukata na 
kurejesha makato ya mikopo kunaweza kusababisha Bodi ya 
Mikopo kuwa na dhiki ya kifedha na kushindwa kuwahudumia 
wahitaji wengine. 

Jedwali 41: Watumishi ambao hawajarejesha mikopo 
 
N
a
. 

Fungu Taasisi Idadi ya 
wanufai
ka 

Kiasi cha 
mkopo (Shs) 

1 55 Tume ya Haki za 
Binadamu na Utawala 
Bora 

22 110,804,759 

2 16 Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu was Serikali 

14 77,542,913 

3 32 Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala 
Bora 

5 44,690,460 

4 48 Wizara ya Ardhi,Nyumba 
na Makazi 

62 - 

5 41 Wizara ya Katiba na 
Sheria 

7 55,754,844 

6 74 Sekretarieti ya mkoa - 
Kigoma  

390 - 

7 85 Sekretarieti ya mkoa - 
Tabora  

113 - 

8 75 Sektretarieti ya mkoa - 
Kilimanjaro  

46 624,598,881 

Jumla 659 913,391,857 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Ikilinganishwa na ripoti yangu ya mwaka uliopita, kuna 
ongezeko kutoka taasisi sita hadi nane ambazo zilikiuka sheria 
ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu. 

Ninaendelea kushauri kuwa Maafisa Masuuli wazingatie sheria 
ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu kwa 
kuijulisha bodi ya mikopo ya Elimu ya Juu taarifa za 
wanufaika katika sehemu zao za kazi pamoja na kuwasiliana 
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na waajiriwa kuhusu utaratibu wa kukata na kutuma makato 
ya kila mwezi kwenda Bodi ya Mikopo. 

7.10. Watumishi Wanaokaimu Zaidi ya Miezi Sita 

Kanuni ya 24(3) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 
ya mwaka 2009 inasema kuwa pale inapowezekana, 
wafanyakazi wa umma wasikaimu kwenye nafasi kwa kipindi 
kinachozidi miezi sita. Mamlaka ya uteuzi ifanye mchakato wa 
uteuzi kwa nafasi iliyo wazi ndani ya kipindi cha miezi sita. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa watumishi 49 katika 
taasisi 14 wanakaimu nafasi mbalimbali zaidi ya miezi sita bila 
kuthibitishwa au nafasi hizo kujazwa kinyume na kanuni za 
kudumu za Utumishi wa Umma. Watumishi hao wamekaimu 
kwa kipindi cha kuanzia miezi 7 hadi 84 kama inavyoonekana 
katika Jedwali hapo chini. 

Jedwali 42: Watumishi wanaokaimu zaidi ya miezi sita 

 Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Nimewashauri Maafisa Masuuli washirikiane na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi Umma na Utawala Bora kuhakikisha 
kuwa kanuni za kudumu za utumishi wa Umma zinazingatiwa 
kwa watumishi kutokukaimu nafasi kwa zaidi ya miezi sita. 

7.11. Watumishi wa Umma Kupokea Mishahara Chini ya Kiwango 

Kinachokubalika Kisheria 

Na. Fungu Taasisi Idadi ya watumishi Muda (miezi)

1 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 17 11 hadi 26 

2 66 Tume ya Mipango 6 7 hadi 51 

3 14 Jeshi la Zimamoto na Uokozi 1 48

4 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 4 15 hadi 18 

5 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 3 24

7 87 Sekretarieti ya Mkoa - Kagera 3 7 hadi 84 

8 81 Sekretarieti ya Mkoa - Mwanza 3 10 hadi 50 

9 47 Sekretarieti ya Mkoa - Simiyu 4

10 10 Tume ya Pamoja ya Fedha 1 39

11 70 Sekretarieti ya Mkoa - Arusha 1 36

12 91 Tume ya kupambana na madawa ya Kulevya 1

13 74 Sekretarieti ya Mkoa - Lindi 2 10 hadi 35 

14 79 Sekretarieti ya Mkoa - Morogoro 3 51 hadi 60 

49Jumla
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Ukaguzi wa rasilimali watu na mishahara umebaini kuwa 
baadhi ya Taasisi zinafanya makato ya mishahara kwa 
watumishi kwa ajili ya kurejesha mikopo katika mwezi zaidi 
ya theluthi mbili ya mshahara wa mwezi kinyume na sheria ya 
kurejesha madeni ya mwaka 1970 - na waraka wenye Kumb. C 
/ CE.45 / 271/01 / I / 87 wa Machi, 2009 uliotolewa na Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais –Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora. 

Ukaguzi katika sampuli ya taasisi sita ulibaini kuwa watumishi 
49 walilipwa mishahara chini ya kiwango kinachokubalika 
kisheria. Watumishi wanapopata mishahara midogo hukosa ari 
ya kufanya kazi na kupelekea utendaji duni na kutoa huduma 
chini ya viwango. 

Taasisi ambazo watumishi hupokea mshahara chini ya kiwango 
kinachokubalika ni kama ilivyooneshwa katika Jedwali hapo 
chini.  

Jedwali 43: Watumishi ambao wanapokea mishahara chini 
ya kiwango kinachokubalika kisheria 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Kama ilivyoonekana mwaka uliopita, taasisi nyingi hazizingatii 
matakwa ya sheria hii. Idadi ya watumishi ambao wanapokea 
mshahara chini ya kiwango kinachokubalika kisheria 
imepungua kutoka 875 hadi 35, lakini idadi ya taasisi 
imeongezeka kutoka 2 hadi sita mwaka huu. 

Nasisitiza ushauri wangu kwamba Maafisa Masuuli waimarishe 
mifumo ya udhibiti wa ndani katika kuthibitisha mikopo ya 
watumishi kwa kushirikiana na watoa mikopo ili kuhakikisha 
kuwa makato hayazidi theluthi mbili ya mshahara wa mwezi 
kwa mujibu wa kifungu cha 3 cha sheria ya kurejesha madeni 
ya mwaka 1970 - na waraka wenye Kumb. C / CE.45 / 271/01 

Na. Fungu Taasisi Idadi ya watumishi

1 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 23

2 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 6

3 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo 2

4 72 Sekretarieti ya mkoa - Dodoma 2

5 76 Sekretarieti ya mkoa - Lindi 14

6 70 Sekretarieti ya mkoa - Arusha 2

49Jumla
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/ I / 87 wa Machi, 2009 uliotolewa na Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais –Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora. 

7.12. Kutokufanya Tathimini na Kupima Utendaji wa Wafanyakazi  

Kanuni ya D.62 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2009 inasema kuwa taasisi zote ziwe na mfumo wa 
uwazi wa kutathimini utendaji kwa mujibu wa sheria ya 
Utumishi wa Umma na Kanuni ya 22 ya Kanuni za Utumishi wa 
Umma ya mwaka 2003.  

Kanuni ya 22(1) ya Kanuni za Utumishi wa Umma ya mwaka 
2003 inasema kuwa kila taasisi iliyopo kwenye utumishi wa 
umma iwe na mfumo wa uwazi wa kutathmini utendaji wa 
wafanyakazi wake wote. Matakwa haya ni kwa mujibu wa 
kanuni ya D.62 ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma ya 
mwaka 2009. 

Pia, Kanuni ya 22(2) ya Kanuni za Utumishi wa Umma  ya 
mwaka 2003 inasema kuwa lengo la kutathmini utendaji ni 
kubainisha, kupima na kuweka kumbukumbu za uwezo na 
mapungufu ya kila mfanyakazi ili kuweza kuchukua hatua za 
kuboresha ufanisi katika utumishi wa umma kama lengo 
endelevu. 

Ukaguzi wangu kuhusiana na muongozo wa kanuni za utumishi 
wa Umma wa kufanya tathmini na kupima utendaji wa 
watumishi wa Umma katika sampuli ya taasisi saba ulibaini 
kuwa watumishi 764 hawakufanyiwa tathmini na kupima 
utendaji wao kama inavyooneshwa kwenye Jedwali hapo 
chini. 

Jedwali 44: Taasisi ambazo hazikufanya tathmini na 
kupima watumishi 

Na. Fungu Taasisi 
Idadi ya 

watumishi 

1 75 Sekretarieti ya mkoa – Kilimanjaro 19 

2 86 Sekretarieti ya mkoa - Tanga  27 

3 57 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa 9 

4 2004 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa 6 
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Na. Fungu Taasisi 
Idadi ya 

watumishi 

5 71 Sekretarieti ya mkoa – Pwani 20 

6 84 Sekretarieti ya mkoa – Singida 7 

7 35 Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka 676 

Jumla 764 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Kushindwa kutathimini na kupima utendaji wa wafanyakazi 
husababisha uongozi kushindwa kutambua mapungufu ya 
kiutendaji ya wafanyakazi wake ili kutengeneza mikakati na 
namna bora ya kuyashungulikia. Mbali na hayo, ni vema kuwa 
na mfumo wa wazi wa kupima na kutathmini utendaji ambao 
utazingatia utendaji wa mtumishi katika kupanda vyeo, 
mafunzo na uhamisho.  

Nawashauri Maafisa Masuuli wapime na kutathimini utendaji 
wa wafanyakazi kwa mujibu wa Kanuni za Kudumu za 
Utumishi wa Umma ya mwaka 2009. 

7.13. Upungufu wa Watumishi 

Katika ukaguzi wangu wa taasisi za serikali, nilibaini tatizo la 
upungufu wa watumishi wa Umma. Upungufu wa watumishi 
wa umma unaathiri kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa 
kukosa mchango wa taaluma mbalimbali. Aidha, mgawanyo 
wa majukumu na uhamisho wa watumishi ambavyo ni muhimu 
katika mfumo wa ndani wa udhibiti hauwezi kufanyika kwa 
ufanisi. 

Katika sampuli ya taasisi thelathini na nane, nilibaini kuwa 
nafasi 11,892 zilikuwa wazi ikilinganishwa na mahitaji ya 
watumishi 24,568, kama inavyoonekana kwenye jedwali 7.12 
hapo chini. Upungufu huu ni asilimia 48 ya mahitaji ya 
watumishi. 

Upungufu wa watumishi huathiri utoaji wa huduma katika 
Taasisi za Serikali. 

Serikali inapaswa kuongeza jitihada za kuboresha idadi ya 
watumishi. 
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Jedwali 45: Upungufu wa wawatumishi 

 Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

  

Na. Fungu Taasisi Idadi inayotakiwa Idadi iliyopo Upungufu

1 55 Tume ya Haki za Bianadamu na Utawala Bora 171                        159 12            

2 91 Tume ya Kupambana na Madawa ya Kulevya -                        12 12            

3 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 448                        397 51            

4 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi 2,163                     871 1,292       

5 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 2,138                     246 1,894       

6 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 4,372                     1475 2,897       

7 72 Sekretarieti ya Mkoa - Dodoma 1,141                     681 460          

8 73 Sekretarieti ya Mkoa - Iringa 951                        588 363          

9 77 Sekretarieti ya Mkoa - Mara 820                        510 310          

10 81 Sekretarieti ya Mkoa - Mwanza 1,027                     599 428          

11 83 Sekretarieti ya Mkoa - Shinyanga 722                        500 222          

12 82 Sekretarieti ya Mkoa - Ruvuma 946                        782 164          

13 85 Sekretarieti ya Mkoa - Tabora 976                        558 418          

14 13 Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu 51                          16 35            

15 70 Sekretarieti ya Mkoa - Arusha 1,041                     790 251          

16 75 Sekretarieti ya Mkoa - Kilimanjaro 1,026                     777 249          

17 95 Sekretarieti ya Mkoa - Manyara 828                        339 489          

18 71 Sekretarieti ya Mkoa - Pwani 386                        301 85            

19 79 Sekretarieti ya Mkoa - Morogoro 1,111                     858 253          

20 76 Sekretarieti ya Mkoa - Lindi 1,061                     404 657          

21 80 Sekretarieti ya Mkoa - Mtwara 1,063                     462 601          

22 78 Sekretarieti ya Mkoa - Mbeya 857                        572 285          

23 88 Sekretarieti ya Mkoa - Dar es Salaam 192                        161 31            

24 2034 Ubalozi wa Tanzania Moroni 10                          5 5             

25 2027 Ubalozi wa Tanzania Abbu Dhabi 17                          16 1             

26 2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing 9                           6 3             

27 2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels 7                           0 7             

28 84 Sekretarieti ya Mkoa - Singida 940                        562 378          

29 2021 Ubalozi wa Tanzania Uganda 6                           2 4             

30 2004 Ubalozi wa Tanzania Kinshasa 8                           6 2             

31 2029 Ubalozi wa Tanzania Maskati 14                          11 3             

32 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris 10                          3 7             

33 2024 Ubalozi wa Tanzania Riyadh 19                          15 4             

34 2020 Ubalozi wa Tanzania Geneva 14                          8 6             

35 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa 7                           2 5             

36 2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura 6                           4 2             

37 2015 Ubalozi wa Tanzania Rome 1                           0 1             

38 2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi 9                           4 5             

24,568                  12,702          11,892    Jumla
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Nawashauri Maafisa Masuuli wakishirikiana na Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora 
kuhakikisha nafasi zote zilizo wazi zinajazwa au Serikali ipitie 
upya Miundo ya Utumishi ili iendane na mahitaji halisi. 

7.14. Kumbukumbu za Mishahara Zenye Dosari  

Kanuni ya 110 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001(iliyorekebishwa 2004), inawapa jukumu Maafisa Masuuli 
kuweka taarifa sahihi za watumishi katika sehemu zao, na 
kwamba, zinahakikiwa kila mara. 

Katika ukaguzi wangu wa utunzaji wa kumbukumbu za 
watumishi kwenye mfumo wa mishahara (Lawson) kwenye 
taasisi sita, nilibaini kuwa kulikuwa na dosari katika taarifa za 
watumishi kama vile tarehe za kuzaliwa kutokuwa sahihi, 
watumishi waliohamishwa bila kurekebisha kumbukumbu zao, 
watumishi waliostaafu lakini majina yao bado hayajafutwa 
kwenye mfumo wa mishahara ingawa mishahara kwa 
watumishi hao haikulipwa kama inavyoonekana kwenye 
Jedwali hapo chini. 

Jedwali 46: Kumbukumbu za watumishi zenye dosari 
Na. Fungu Taasisi Dosari 

1 14 Jeshi la Zimamoto na 
Uokozi 

Taarifa kwenye mfumo wa 
mishahara (Lawson) zinaonesha 
kuwa watumishi watano walizaliwa 
tarehe 02/01/1900, na kwamba, 
watastaafu mwaka 1960 wakati 
waliajiriwa kati ya mwaka 2007 hadi 
2009. 
 

2 46 Wizara ya Elimu, 
Sayansi na 
Teknolojia  

Taarifa kwenye mfumo wa 
mishahara (Lawson) zinaonesha 
kuwa watumishi wanne walizaliwa 
tarehe 02/01/1900. Watumishi 
wawili hawakuwa na namba ya 
utambulisho ya utumishi (check 
number)  

3 95 Sekretarieti ya mkoa 
wa Manyara.  

Taarifa za mishahara zinaonesha 
kuwa watumishi wanne 
walihamishwa kutoka Manyara 
(fungu 95) kwenda sehemu zingine 
lakini walikuwa kwenye taarifa za 
Manyara, hivyo, kusababisha 
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Na. Fungu Taasisi Dosari 

gharama za mishahara kuonekana 
kuwa zaidi kwa Shilingi 34,365,000. 

4 74 Sekretarieti ya mkoa 
wa Kigoma.  

Watumishi wawili walihamishwa 
vituo vyao vya kazi bila kurekebisha 
taarifa zao za mishahara hivyo kiasi 
cha Shilingi 5,664,000 kikalipwa kwa 
watu hao.  

5 72 Sekretarieti ya mkoa 
wa Dodoma.  

Kumbukumbu za mishahara 
zilionesha kuwa kuna watumishi 
saba walistaafu utumishi wa Umma 
na hawapokei mishahara lakini 
taarifa za mishahara kutoka Hazina 
zilionesha kuwa watumishi hao 
wapo kwenye utumishi. Watumishi 
hao walistaafu mwisho wa mwaka 
wa Fedha 2015/2016. 

6 63 Sekretarieti ya mkoa 
wa Geita.  

Kumbukumbu za mishahara 
zilionesha kuwa Watumishi 15 
ambao walikuwa sio wafanyakazi 
tena waliendelea kuwepo kwenye 
kumbukumbu za mishahara bila 
kufutwa, ijapokuwa hakuna 
mshahara uliolipwa kwa watumishi 
hao.  

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

  

 Dosari kwenye kumbukumbu za watumishi zinaweza 
kusababisha kulipa watumishi ambao sio waajiriwa wa taasisi 
husika. 

Ninashauri kuwa Maafisa Masuuli wahakikishe dosari 
zilizojitokeza kwenye kumbukumbu za misharaha 
zinarekebishwa na kuhakikiwa kila mara. Aidha, Maafisa 
Masuuli wakishirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora wahakikishe kuwa 
watumishi wanapohamishwa, kumbukumbu zao za mishahara 
zihamishiwe kwenye vituo walivyohamishiwa bila kuchelewa. 

7.15. Kufanya Kazi Ubalozini Zaidi ya Muda Ulioidhinishwa  
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Kifungu cha 31(1) na (2) cha Kanuni za Tanzania za kuhudumu 
nje ya nchi za mwaka 2013 (Tanzania Foreign services 
Regulations of 2013) kinasema afisa anaweza kupelekwa kituo 
chochote ambapo anahitajika kufanya kazi, vinginevyo iwe 
imeelezwa kwenye fomu ya kazi ila itakuwa ni kipindi cha 
miezi arobaini na nane. Pia, barua za uteuzi wa wafanyakazi 
huwapa muda wa miaka minne kufanya kazi ubalozini. 

 Ukaguzi wangu wa usimamizi wa rasililmali watu na 
mishahara kwenye sampuli ya balozi mbili (2) ulibaini kuwa 
watumishi wawili (2) wamehudumu zaidi ya muda 
ulioidhinishwa. Watumishi hao walikaa zaidi ya muda 
ulioidhinishwa ikiwa ni kati ya miaka miwili na nusu hadi 
mitatu baada ya muda wao kwisha. Hii inatokana na Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
kutowarejesha kutoka ubalozini. Maelezo ya watumishi 
waliokaa ubalozini zaidi ya muda uliothibitishwa ni kama 
yanavyoonekana kwenye jedwali Na.7.14 hapo chini. 

Jedwali 47: Orodha ya ofisi za balozi zenye watumishi 
waliofanya kazi ubalozini zaidi ya muda ulioidhinishwa. 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa Menejimenti za mwaka 2015/2016 

Ikilinganishwa na ukaguzi wangu uliopita, balozi zilizokuwa na 
dosari hii zimepungua kutoka tisa hadi mbili. Hii inaonesha 
jitihada zilizochukuliwa na serikali katika kurekebisha dosari 
hii. 

Naendelea kumshauri Afisa Masuuli wa Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuzingatia kanuni Na. 
31(1) na (2) ya Kanuni za Tanzania za kuhudumu nje ya nchi 
za mwaka 2013 (Tanzania Foreign services Regulations of 
2013) katika kufanya uhamisho wa watumishi. 

7.16. Mikataba Iliyoisha Muda Wake kwenye Balozi za Heshima 

Ukaguzi wa nyaraka za balozi ulibaini kuwa mikataba ya 
balozi nne za heshima ilikwisha muda wake kwa kipindi cha 

Na. Fungu Ubalozi Idadi ya watumishi Muda zaidi(miaka)

1 2020 Ubalozi wa Tanzania Umoja wa Mataifa  Geneva 1 3

2 2019 Ubalozi wa Tanzania - Brussels, Belgium 1 2.5

2Jumla
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hadi miezi 17 bila kuhuishwa mikataba hiyo au kutoa 
mikataba mipya inayopaswa kutolewa na Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki. Pia, balozi mbili za 
heshima hazikuwa na mikataba. Jedwali hapo chini linaonesha 
balozi ambazo mikataba imekwisha muda wake na ambazo 
hazina mikataba. 

Jedwali 48: : Mikataba iliyokwisha muda wake 
Ubalozi  Tarehe ya kuanza 

mkataba 
Tarehe ya 
kumalizika 
kwa mkataba  

Muda uliopita 
bila mkataba 
(miezi) 

Osaka, Japan 06/12/2010 5/12/2015 13  

Melbourne West 
Australia  

24/08/2010 23/8/2015 17  

Perth Australia 06/12/2010 5/12/2015 13  

Adelaide 
Australia 

24/08/2010 23/8/2015 17  

Christchurch 
New Zealand 

Hakukuwa na Mkataba. Haujulikani  

Seoul South 
Korea 

Ni mgonjwa kwa muda mrefu na 
ubalozi wa heshima alimpa 
mwanawe. Hakukuwa na mkataba. 

Haujulikani 

Chanzo: Majalada ya Ubalozi 2016 

Nilibaini kuwa, tangu kuchaguliwa kwa balozi wa Tanzania 
Tokyo Japan mnamo May 2015, hati za utambulisho 
hazijatumwa kwa balozi ndogo sita za heshima ambapo 
mheshimiwa balozi anasimamia. Suala hili pia lilijitokeza 
Moscow ambapo tangu mwaka 2014 hati za utambulisho 
hazijapelekwa katika balozi za heshima kama vile Belarus, 
Georgia, Uzbekistan, Azerbaijan, Turkmenistan, Kyrgyzstan, 
Moldova, Armenia, Kazakhstan na Tajikistan ambazo ubalozi 
unasimamia. 

Ukosefu wa mikataba kati ya Wizara ya Mambo ya Nje na 
Afrika Mashariki na Mabalozi wa Heshima unasababisha 
kukosekana kwa makubaliano ya kisheria katika kutekeleza 
majukumu yao. Kukosekana kwa hati za utambulisho 
kunasababisha Mheshimiwa Balozi kushindwa kutekeleza 
majukumu yake kikamilifu. 

Ninashauri Afisa Masuuli wizara ya Mambo ya Nje na 
ushirikiano wa Afrika Mashariki ahakikishe kuwa mikataba 
iliyokwisha muda wake inahuishwa kwa wakati au kutoa 
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mikataba mipya katika balozi za heshima. Pia, hati za 
utambulisho zitumwe kwa balozi za Japani na Moscow. 

SURA YA NANE

WAKALA ZA SERIKALI NA TAASISI NYINGINE 

8.1 Utangulizi 

Sura hii inaelezea matokeo ya ukaguzi wa Wakala wa Serikali  
32, Mifuko Maalumu ya Fedha 14 na Taasisi nyingine za 
Serikali 33, Mabonde 11  na vyama vya Siasa.  

Sura hii inaonyesha masuala mahususi yanayohitaji 
kushughulikiwa na Serikali, Bunge, Bodi ya Ushauri ya Wizara 
na usimamizi wa taasisi husika ili kuhakikisha ufanisi katika 
utendaji wa shughuli zao. Yafutayo ni matokeo muhimu ya 
ukaguzi kwenye ukaguzi wa Wakala za Serikali kwa mwaka wa 
fedha 2015/2016: 

8.2 Masuala Mtambuka Yaliyojitokeza Kwenye Ukaguzi wa 

Wakala za Serikali 

8.2.1 Utegemezi wa Ruzuku ya Serikali 

Vyanzo vya fedha kwa ajili ya bajeti ya Wakala wa Serikali ni 
pamoja na vyanzo vya ndani na misaada ya serikali (kawaida 
na ya maendeleo). Hali halisi ya upatikanaji wa fedha kutoka 
katika kila moja ya vyanzo hivi una athari juu ya utendaji wa 
jumla wa bajeti ya Wakala.  

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, jumla ya makisio ya 
mapato ya Wakala yalifikia kiasi cha shilingi 
1,722,618,305,256. Hii ni pungufu ya shilingi 
226,766,756,316.00 (12%) ikilinganishwa na makisio ya mwaka 
wa fedha 2014/2015 ya kiasi cha shilingi 1,949,385,061,572. 
Katika jumla ya makisio yote kiasi cha shilingi 
1,375,812,131,311 (80%) kilitarajiwa kufadhiliwa na ruzuku 
kutoka serikalini; na kiasi cha shilingi 346,806,173,945.00 
(20%) kutoka vyanzo vya ndani vya mapato. Kati ya ruzuku 
kutoka serikalini kiasi cha shilingi 598,777,973,841 (44%) 
kilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na shilingi 
777,034,157,470 (56%) kwa ajili ya shughuli za maendeleo. 
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Kielelezo cha hapo chini kinaonesha mjumuiko wa vyanzo vya 

mapato: 

Kielelezo 14: Mlinganisho kati ya makisio ya ruzuku kutoka 
serikalini na vyanzo vya ndani vya mapato (kiasi katika 
shilingi trilioni) 

 

Kielelezo cha hapo juu kinaonesha uwezo wa wakala wa 
serikali kuendesha shughuli zake kwa kutegemea vyanzo vya 
ndani vya mapato. Kwa mwaka wa fedha 2015/2016, ruzuku 
kutoka serikalini ya kugharamia bajeti ya wakala wa serikali 
ilikuwa shilingi 1.38(80%) trilioni pungufu ya shilingi 0.27(16%) 
trilioni ikilinganishwa na makisio ya mwaka wa fedha 
2014/2015 ya shilingi 1.65 trilioni. Kwa mwaka wa fedha 
2014/2015 makisio ya mapato ya ndani yalikuwa kiasi cha 
shilingi 0.35 trilioni ongezeko la shilingi 0.06 (21%) trilioni 
ikilinganishwa na makisio ya mwaka 2014/2015 ya shilingi 0.29 
trilioni. Hii inaonesha kwamba uwezo wa wakala kuendesha 
shughuli zake kwa kutumia vyanzo vya ndani umeongezeka 
kwa asilimia 21 ikilinganishwa na mwaka 2014/2015  

Makusanyo halisi yalikuwa shilingi 2,026,537,365,152 (118%) 
dhidi ya makisio halisi ya shilingi 1,722,618,305,256. Hivyo 

 1.65  

 1.38  

 0.29  
 0.35  

2014/15 2015/16

Ruzuku serikalini Mapato ya ndani
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kulikuwa na ogezeko la shilingi 303,919,059,896.09, sawa na 
asilimia 18 ya makisio yote. Hili ni ongezeko la shilingi 
823,627,129,104 (68%) ikilinganishwa na makusanyo halisi ya 
mwaka 2014/2015 ya kiasi cha shilingi 1,202,910,236,048. 
Angalia Jedwali hapo chini: 

Kiambatisho 8.1: Makisio yaliyopitishwa dhidi makusanyo 

halisi 

Na. Walaka wa serikali Jumla ya 
makisio(shilingi) 

Jumla ya 
makusanyo(shilingi) 

1 Wakala wa serikali 
Mtandao 

2,618,008,050 6,926,034,409 

2 Wakala wa Vizazi, Vifo 
na Ufilisi     

15,107,429,000 7,339,726,613 

3 Wakala wa Huduma za 
Misitu Tanzania    

97,830,849,000 106,176,052,309 

4 Wakala wa Mafunzo ya 
Kimataifa  

3,208,557,000 2,434,659,053 

5 Chuo cha Utumishi wa 
Umma  

21,823,999,400 20,095,840,544 

6 Wakala wa Mbegu za Miti 
Tanzania 

1,475,271,000 946,443,864 

7 Wakala wa Mbegu za 
Kilimo  

8,796,258,444 4,989,080,402 

8 Wakala wa Kuchimba 
Visima na Mabwawa  

28,782,300,196 12,425,373,634 

9 Wakala wa Elimu ya 
Uvuvi na Mafunzo  

4,237,326,000 2,356,702,057 

10 Wakala wa Utafiti wa 
Miamba   

8,281,670,000 4,675,118,719 

11 Chuo cha Mafunzo ya 
Mifugo    

5,456,226,000 3,918,943,416 

12 Wakala wa Majengo 
Tanzania  

63,183,205,780 48,470,519,695 

13 Wakala wa Umeme, 
Mitambo na Ufundi  

51,248,709,421 47,021,537,597 

14 Wakala wa Ndege za 
Serikali  

17,442,707,180 16,206,472,993 

15 Wakala wa Utabiri wa 
Hali ya Hewa     

20,042,284,513 19,569,296,061 

16 Wakala wa Barabara 
Tanzania    

726,903,520,000 1,254,457,847,000 

17 Wakala wa Maabara za 
Mifugo  

3,756,508,000 1,697,500,502 

18 Wakala wa Vipimo  24,337,635,622 21,144,080,603 
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Na. Walaka wa serikali Jumla ya 
makisio(shilingi) 

Jumla ya 
makusanyo(shilingi) 

19 Wakala wa Nyumba na 
Utafiti wa Majengo 
Tanzania 

4,336,144,014 2,199,712,695 

20 Wakala wa Usimamizi na 
Maendeleo ya Elimu 

5,585,296,040 2,320,295,882 

21 Wakala wa Maabara za 
Serikali  

14,682,809,000 12,979,455,434.49 

22 Taasisi ya Sanaa na 
Utamaduni - Bagamoyo  

2,631,346,760 1,034,157,189 

23 Wakala wa Usalama na 
Afya Kazini    

17,008,818,828 19,993,576,559 

24 Wakala wa Huduma za 
Ajira  

1,483,594,489 973,781,380 

25 Wakala wa ukaguzi wa 
Uchimbaji Madini 
Tanzania  

11,178,436,000 9,240,091,000 

26 Wakala wa Usafiri wa 
Mwendo Kasi Dar es 
Salaam  

15,393,730,810 9,840,964,223 

27 Wakala wa Ugavi na 
Huduma za Manunuzi  

11,718,000,000 10,945,503,590 

28 Wakala wa Umeme 
Vijijini 

362,692,701,200 295,227,433,140 

29 Chuo cha mafunzo ya 
takwimu Afrika Mashariki 

3,057,994,762 2,780,023,347.60 

30 Mamlaka ya viwanja vya 
ndege 

161,807,193,202 75,058,946,727 

31 Chuo cha Taifa cha Utalii 6,509,775,545 3,092,194,514 

  Jumla 1,722,618,305,256 2,026,537,365,152.09 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, kati ya makusanyo yote, 
kiasi cha shilingi 1,679,022,960,959 (83%) ilikuwa ni ruzuku 
kutoka serikalini na shilingi 347,514,404,193.09 (17%) kutoka 
vyanzo vya ndani vya mapato. Kati ya ruzuku kutoka serikalini 
iliyopokelewa kiasi cha shilingi 565,955,113,766 (34%) 
kilikuwa ni kwa ajili ya matumizi ya kawaida na shilingi 
1,113,067,847,193 (66%) kwa shughuli za maendeleo 

Kielelezo cha hapo chini kinaonesha makusanyo halisi kutoka 
vyanzo vya ndani na ruzuku ya serikali 
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Kielelezo 15: Mlinganisho makusanyo halisi ya ruzuku 
serikalini na mapato ya ndani(Kiasi katika shilingi trilioni) 

 

Kielelezo cha hapo juu kinaonesha makusanyo halisi kutoka 
ruzuku serikalini na mapato ya ndani. Kwa mwaka 2015/2016, 
makusanyo halisi kutoka ruzuku ya serikalini yalikuwa shilingi 
1.68 trilioni, pungufu ya shilingi 0.79(89%) trilioni 
ukilinganisha na makusanyo halisi ya mwaka 2014/2015 ya 
kiasi cha shilingi 0.89 trilioni. Makusanyo ya ndani yalikuwa 
shilingi 0.35 trilioni; ongezeko la shilingi 0.03(9%) trilioni 
ukilinganisha na makusanyo halisi ya waka 2014/2015 ya 
shilingi 0.32 trilioni 

8.2.2 Fedha iliyoidhinishwa na serikali kwa matumizi ya kawaida 

haikutolewa  

Kwa mwaka wa fedha 2015/2016, nimebaini shilingi 
565,955,113,766 ilitolewa kwa matumizi ya kawaida 
ikilinganishwa na makisio ya shilingi 598,777,973,841. Hivyo, 
kulikuwa na pungufu ya shilingi 32,822,860,075. Hii 
inadhihirisha kwamba shughuli za Wakala wa Serikali 
hazikufanyika kwa kiwango kinachotarajiwa kutokana na 
fedha kutolewa pungufu ya bajeti iliyoidhinishwa. 

 0.89  

 1.68  

 0.32   0.35  

2014/15 2015/16

Ruzuku serikalini Mapato ya ndani
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Mchanganuo wa fedha za matumizi ya kawaida 
zilizoidhinishwa na fedha halisi zilizotolewa umeoneshwa 
kwenye Kiambatisho 8.1  

8.2.3 Fedha za maendeleo zilizotolewa zaidi ya bajeti 

Katika mwaka wa ukaguzi shilingi 1,113,067,847,193 ilitolewa 
kwa matumizi ya maendeleo dhidi ya makisio yaliyoidhinishwa 
ya shilingi 777,034,157,470. Hivyo, kulikuwa na ongezeko la 
shilingi 336,033,689,723. Hii inaashiria kwamba makisio kwa 
fedha za maendeleo hayakuwa sahihi. Mchanganuo wa makisio 
ya fedha za maendeleo zilizoidhinishwa na kiasi kilichotolewa 
kimeoneshwa kwenye kiambatisho 8.1 

8.2.4 Makusanyo ya vyanzo vya ndani vya mapato 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimebaini kwamba mapato ya 
vyanzo vya ndani kiasi cha shilingi 347,514,404,193 
kilikusanywa na wakala wa serikali 29 dhidi ya makisio 
yaliyoidhinishwa ya shilingi 346,806,173,945. Kwa ujumla, 
kulikuwa na ongezeko la makusanyo ya shilingi 708,230,248 
(0.2%) dhidi ya makisio yaliyoidhinisha. Licha ya kuwa na 
upungufu wa makusanyo, kulikuwa na wakala 8 ambazo 
zilikusanya zaidi ya makisio yaliyoidhinishwa ya shilingi 
31,496,467,763 (15%) na wakala 21 ambazo zilikusanya 
pungufu ya makisio yaliyoidhinishwa kwa shilingi 
32,204,698,011 (21%). 

Napendekeza serikali iandae mkakati ambao utasaidia wakala 
wa serikali kutegemea vyanzo vya ndani vya mapato kuliko 
ruzuku kutoka serikalini. 

8.2.5 Madeni yasiyolipwa shilingi 1,875,798,730,303.27 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, wakala 28 zilikuwa na 
madeni kiasi cha shilingi 1,875,266,954,590.27. Hili ni 
ongezeko la shilingi 289,804,290,285.27(18%) ikilinganishwa 
na madeni ya mwaka 2014/2015 ya kiasi cha shilingi 
1,585,462,664,305. Hii inaonesha uwezo wa wakala katika 
kulipa madeni yake umepungua kwa (18%). Kati ya madeni 
yote, shilingi 1,827,688,484,688.38 (97%) yalikuwa ni madeni 
yaliyozidi miezi 12 wakati shilingi 47,578,469,901.89 (3%) ni 
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madeni yasiyolipwa kwa miezi 12. Kutokana na asilimia 97 ya 
madeni yote kutolipwa kwa zaidi ya mwaka, inapunguza sifa 
ya wakala kwa wazabuni. Pia, nimebaini kwamba wakala wa 
barabara ilikuwa na kiasi kikubwa cha madeni cha 95% ya 
madeni yote. 

Napendekeza Maafisa Masuuli wa Wakala za Serikali kutenga 

bajeti kwa ajili ya kulipia madeni yaliyofikia muda wake. 

Orodha ya wakala zenye madeni yasiyolipwa imeoneshwa 

kwenye kiambatisho Kiambatisho 8.2 

8.2.6 Mapungufu yaliyoonekana kwenye matumizi 

Malipo yasiyoambatana na risiti za Kielektoniki (EFD) 

shilingi 2,976,493,244.60 

Wakati wa kupitia matumizi ya wakala kwa mwaka 2015/2016 
nimebaini kwamba Wakala 11 zililipa kiasi cha shilingi 
2,976,493,244.60 kwa Wazabuni mbalimbali bila kudai risiti za 
kielektroniki (EFD). Hii ni kinyume na kanuni 24 ya EFD ya 
mwaka 2012. Kutokudai risiti za kielektroniki 
kunawahamasisha walipakodi kukwepa kodi, hivyo, 
kusababisha upotevu wa mapato ya serikali. 

Orodha ya wakala zilizofanya malipo bila kudai risiti za 

kielekitroniki zimeainishwa kwenye jedwali hapo chini: 

Jedwali 49: Malipo yasiyoambatana na risiti za kielektroniki 
Na. Wakala Kiasi (shilingi) 

1 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa 585,682,265.00 

2 
Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es 
Salaam 14,560,317 

3 Wakala wa Vipimo 317,869,399 

4 Bodi ya mikopo kwa Serikali za Mitaa 23,461,900 

5 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi 27,249,440 

6 Wakala wa Barabara Tanzania    386,347,303.10 

7 Wakala wa Utafiti wa Miamba   114,033,386.50 

8 Wakala wa Majengo Tanzania 63,423,985 

9 Mamlaka ya viwanja vya ndege 1,310,886,516 

10 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya 40,719,732 
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Na. Wakala Kiasi (shilingi) 

Elimu 

11 Chuo cha Taifa cha Utalii 92,259,001 

  Jumla 
2,976,493,244.6

0 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Napendekeza wakala wadai risiti za kielektroniki wakati wa 
kufanya malipo kwa Wazabuni. Pia, wakala zinashauriwa 
kutokufanya miamala na Wazabuni wasiotumia mashine za 
kielektroniki. 

Malipo bila kukata kodi ya zuio 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016 nimebaini wakala nane 
zilifanya malipo kwa Wazabuni mbalimbali bila kukata kodi ya 
zuio kiasi ha shilingi 114,056,170.46. Pia malipo ya kiasi cha 
shilingi 991,182,807.00 yalifanywa na wakala tatu bila kukata 
kodi ya zuio. Hii ni kinyume na kifungu 83 cha sheria ya kodi 
ya mapato ya mwaka 2006 inayotaka taasisi zinazofanya 
manunuzi kukata kodi ya zuio kiasi cha 2% kwa bidhaa na 
huduma zote zinazonunuliwa. Kushindwa kukata kodi ya zuio 
kunaashiria upotevu wa mapato ya Serikali. Orodha ya Wakala 
ambazo hazikukata kodi ya zuio imeainishwa kwenye jedwali 
hapo chini: 

Na. Wakala Kiasi (Shilingi) 

  Malipo bila kutata tozo ya zuio 

1 Wakala wa Vipimo 919,188,041.00 

2 Wakala wa Majengo Tanzania 29,015,706.00 

3 Wakala wa Utafiti wa Miamba   42,979,060.00 

  Jumla 991,182,807.00 

  Kodi ya zuio isiyokatwa 

1 
Wakala wa Kuchimba Visima na 
Mabwawa 15,589,444.00 

2 Wakala wa Ndege za Serikali 8,190,167.60 

3 Shirika la Mzinga 4,283,694.00 

4 Chuo cha Utumishi wa Umma 28,600,000.00 

5 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania    6,264,937.50 

6 
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - 
Bagamoyo  5,400,000.00 
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Na. Wakala Kiasi (Shilingi) 

7 
Shirikisho la serikali za Mitaa 
Tanzania  37,340,384.00 

8 Shirika la Mzinga 8,387,543.36 

  Jumla 114,056,170.46 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Napendekeza wakala za serikali zizingatie kifungu Na. 83 cha 
sheria ya kodi ya mapato ya mwaka 2006 kwa kukata kodi ya 
zuio ya 2% au 5% ya kiasi cha bidhaa au huduma 
zilizonunuliwa. 

Malipo yasiyokuwa na viambatisho shilingi 508,619,273 

Nimebaini kwamba, katika mwaka 2015/2016 Wakala tisa 
(25%) kati ya 32 zilizokaguliwa zilikuwa na malipo ya kiasi cha 
shilingi 508,619,273 ambayo hayakuwa na viambatisho. Hii ni  
kinyume na Kanuni 86(1) na 95(4) Kanuni ya Fedha za Umma 
ya mwaka 2001 inayotaka malipo yote kuwa na viambatisho. 
Hivyo, halali malipo ya shilingi 508,619,273 haukuweza 
kuthibitika. 

 Orodha ya wakala zenye malipo yasiyo na viambatisho 

yameainishwa kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali 50: Wakala zenye malipo yasiyo na viamboatisho 

Na. Wakala Kiasi(shilingi) 

1 
Wakala wa Kuchimba Visima na 
Mabwawa 16,649,558.00 

2 Wakala wa umeme Vijijini 67,582,025.79 

3 
Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi 
Dar es Salaam 8,609,360.32 

4 Wakala wa serikali Mtandao 5,253,574.00 

5 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 5,645,538.00 

6 
Wakala wa Nyumba na Utafiti wa 
Majengo Tanzania 305,520,308.83 

7 Wakala wa Maabara za Serikali 8,784,282.00 

8 
Shirikisho la Serikali za Mitaa 
Tanzania 22,992,600.00 

9 Wakala wa Umeme Vijijini 67,582,025.79 

  Jumla 508,619,273 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 
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Napendekeza maafisa masuuli wazingatie Kanuni 86(1); na 
95(4) na kuhakikisha kwamba, malipo yote yanakuwa na 
viambatisho vya kutosha. 

Masurufu yasiyorejeshwa shilingi 1,179,670,314 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, nimebaini wakala tano 
zenye masurufu yasiyorejeshwa kiasi cha shilingi 
1,179,670,314. Hata hivyo, hadi tarehe 30/06/2016 masurufu 
hayo yalikuwa hayajarejeshwa kinyume na Kanuni 103(1) ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001(iliyorekebishwa 2004) 
ambayo inahitaji masurufu kurejeshwa ndani ya siku 14 baada 
ya kukamilika kwa shughuli husika. Orodha ya wakala zenye 
masurufu yasiyorejeshwa imeoneshwa kwenye jedwali hapo 
chini.  

Jedwali 51: Wakala zenye masurufu yasiyorejeshwa 

Na. Wakala Kiasi (shilingi) 

1 
Wakala wa Kuchimba Visima na 
Mabwawa 94,907,400.00 

2 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa 3,843,000.00 

3 
Wakala wa Usafiri wa Mwendo 
Kasi Dar es Salaam 2,910,000.00 

4 
Wakala wa usajili na leseni za 
biashara 189,700,716.00 

5 
Wakala wa Nyumba na Utafiti wa 
Majengo Tanzania 436,657,119.00 

6 
Shirikisho la serikali za Mitaa 
Tanzania 69,507,764.80 

7 Shirika la Mzinga 382,144,314.00 

  Jumla 1,179,670,314.00 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Napendekeza kuwa wakala za Serikali zizingatie kanuni za 

Fedha Umma kwa kuhakikisha masurufu yanarejeshwa baada 

ya kazi husika kukamilika. 

Uchepushaji wa fedha za mirathi shilingi 169,000,000 

Kwa mujibu wa sheria 352 ya Usimamizi wa Fedha za Mirathi 
hakuna kifungu kinachompa madaraka na wajibu Kabidhi Wasii 
Mkuu kufanya malipo kinyume na matakwa ya Sheria. 
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Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016, nimebini kwamba fedha 
za mirathi kiasi cha shilingi 169,000,000 uliolipwa kutoka 
kwenye akaunti ya mirathi ili kugharamia matumizi ambayo 
hayaendani na malengo ya fedha. Fedha hizo zilihifadhiwa 
kwa malengo ya kugawiwa kwa wanufaika wa marehemu. 
Uchepushaji wa fedha za mirathi unasababisha athari ya 
kifedha kwa walengwa kwa kushindwa kupata fedha zao pindi 
wanapozihitaji. 

Napendekeza Wakala warejeshe kiasi chote cha fedha cha 

shilingi 169,000,000 kilichochepushwa kutoka akaunti ya 

mirathi ili kusaidia shughuli za mirathi kwa wakati. Pia, 

wakala ihakikishe kwamba fedha za mirathi zinatumika kwa 

malengo yaliyokusudiwa. 

8.2.7 Rejista ya mali za kudumu kutoandaliwa  

Kanuni 265(2) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
inataka tarehe na taarifa nyingine za mabadiliko ya mali 
zinatakiwa kuwekewa kumbukumbu kadiri yanavyotokea. 

Wakati wa kupitia mifumo ya ndani, nimebaini kwamba rejista 
ya mali za kudumu kwa wakala mbili hazikufanyiwa mapitio 
na kwa Wakala moja haikuandaliwa kabisa. Hii ni kinyume na 
Kanuni 265(2) ya Fedha za Umma ya mwaka 2001. 

Na. Wakala Rejista 
ambayo 
haikufnyi
wa 
mapitio  

Rejista 
isiyoandaliwa 

1 Wakala wa Kuchimba 
Visima na Mabwawa 

v   

2 Chuo cha Mafunzo ya 
Takwimu Afrika Mashariki 

v   

3 Wakala wa Maabara za 
Mifugo 

  v 

Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Napendekeza kuwa wakala zizingatie Kanuni 265(2) ya Fedha 
za Umma ya mwaka 2001 kwa kuhakikisha kwamba rejista ya 
mali za kudumu za wakala zinaenda na wakati ili kuhakikisha 
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kwamba kiasi cha mali za kudumu zinazooneshwa kwenye 
taarifa za fedha zinalingana na kiasi kilichooneshwa kwenye 
Rejista ya Mali za Kudumu. 

8.2.8 Magari yaliyoegeshwa bila matengenezo kwa muda mrefu 

Katika ukaguzi nimebaini magari 92 katika wakala sita 
yaliyoegeshwa: TMA 4(4%), TBA 1(1%), TFSA 26(28%), NIDA 
52(57%), TANROADS 7(8%) and 2(2%) ADEM. Maafisa Masuuli 
hawajachukua taratibu za uuzaji kulingana na matakwa ya 
Kanuni 254(1) ya Fedha za Umma ya mwaka 2001. 
Kutokuchukua hatua za haraka dhidi ya magari chakavu 
kunasababisha upotevu wa mali za serikali. 

Napendekeza kuwa wakala husika ziuze magari yaliyoegeshwa 

bila matengenezo ili kuepuka hasara zaidi inayoweza 

kujitokeza. 

Madeni yasiyokusanywa Shilingi 626,045,446,452 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016 nimebaini wakala 29 zenye 

madeni yasiyokusanywa kiasi cha shilingi 626,045,446,452 

pungufu ya shilingi 61,976,961,241.57 (9%) ikilinganishwa na 

madeni yasiyokusanywa ya shilingi 688,022,407,694 ya mwaka 

2014/2015. Kati ya madeni yasiyokusanywa, shilingi 

562,411,109,508.26 yalikuwa hayajakusanywa kwa zaidi ya 

miezi 12 na shilingi 63,634,336,944.17 kwa miezi 12. Aidha, 

nimebaini kwamba wakala wa barabara ilibeba 79%, ikifuatiwa 

na Wakala wa majengo 5% na Wakala wa Ndege za Serikali 3% 

ya mapato yote yasiyokusanywa yaliyooneshwa kwenye katika 

mwaka wa ukaguzi. 

Orodha ya Wakala zenye madeni yasiyokusanywa imeoneshwa 

katika Kiambatisho 8.3 

Kiasi kikubwa cha madeni yasiyokusanywa hupunguza shughuli 

za kiutendaji za wakala. 
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Napendekeza kuwa wakala zifuatilie kwa karibu Madeni 

yasiyokusanywa ili kuepuka ucheleweshaji wa Wakala 

kutekeleza malengo yake. 

8.3 Masuala Maalum ya Ukaguzi juu ya Wakala, Taasisi 

nyingine, Fedha Maalum na Maji Mabonde 

8.3.1 Ukaguzi wa Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es 

Salaam (DART)  

Mapungufu yaliyojitokeza katika mkataba wa utoaji wa 

huduma ya usalama katika vituo vya DART na Jangwani 

Shilingi 178,652,000 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimebaini kwamba tarehe 

05/05/2016 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 

iliingia mkataba wa miezi 12 na M/S China Tanzania Security 

Company Ltd wa utoaji huduma ya ulinzi kwenye vituo vya 

DART na Jangwani kwa jumla ya shilingi 178,652,000. Hata 

hivyo, mapitio ya taratibu za manunuzi imebaini mapungufu 

yafuatayo: 

Matangazo na Zabuni zilizotolewa hazikuwasilishwa PPRA. 
Mkataba ulisainiwa baada ya tarehe ya kukamilisha mkataba 
kuisha kinyume na Kanuni 370(1) ya kanuni ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2013. Pia, nakala ya mkataba 
haikuwasilishwa kwa Mwanasheria Mkuu kwa ajili ya kupitia 
na kuhakikiwa (Vetting) kinyume na Kanuni 59(1 na 2) ya 
Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

Kutokana na mazingira hayo ni vigumu kuthibitisha kwamba 
taratibu sahihi za manunuzi zilifuatwa katika utoaji wa 
huduma za usalama, na iwapo matumizi ya shilingi 
178,652,000 yalikuwa matumizi sahihi ya fedha za umma. 

Napendekeza kuwa menejimenti ya Wakala wa Usafiri wa 
Mwendo Kasi Dar es Salaam ifuate sheria na Kanuni dhidi ya 
usimamizi wa mikataba; na kuweka mikakati ya jinsi ya 
kutatua mapungufu yanayojitokeza. Hivyo, wahakikishe 
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wanaimarisha mifumo ya ndani ili kuhakikisha mapungufu 
hayajitokezi kwa baadae. 

Manunuzi yaliyofanyika nje ya mpango wa manunuzi 

shilingi 332,652,800 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2015/2016, nimebaini 
kwamba Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es Salaam 
ilinunua bidhaa na huduma za jumla ya shilingi 332,652,800 
nje ya mpango wa manunuzi. Huduma ilikuwa kwa ajili ya 
kukodi sehemu ya ndani, nishati na mnara wa mawasiliano 
kwa kiasi cha shilingi 154,000,800.00 na kutoa huduma ya 
usalama katika vituo vya Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi 
Dar es Salaam na kituo kikuu cha Jangwani kwa kiasi cha 
shilingi 178,652,000.00. Hii ni kinyume na kanuni 69(3) ya 
Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 inayotaka 
Taasisi inayofanya manunuzi kufanya makisio sahihi ya 
mahitaji ya bidhaa na huduma na kazi. 

Kushindwa kufuata Kanuni 69(3) ya Kanuni ya Manunuzi ya 

umma ya mwaka 2013, kunasababisha kufanya manunuzi 

yasiyo na ufanisi. 

Napendekeza uongozi wa Wakala wa Usafiri wa Mwendokasi 
Dar es Salaam ufuate Kanuni 69 na 64 ya Kanuni ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2013 kwa kuhakikisha kwamba Manunuzi 
yote yanapangwa na kuidhinishwa ipasasvyo. 

Matangazo katika Miundombinu ya DART Isiyo na Mikataba 

Jumla ya mapato ya shilingi 90,498,542.57 yaliyooneshwa 
kwenye taarifa za fedha yaliyotokana na matangazo katika 
miundombinu ya DART hayakuwa na uthibitisho ikiwemo 
nyaraka za manunuzi ya zabuni. Hii ni kinyume na kanuni 
55(1) ya kanuni ya manunuzi ya umma ya mwaka 2013, hivyo 
ilishindikana kuthibitisha usahihi wa taratibu za manunuzi.  

Napendekeza kuwa wakala wa serikali wafuate taratibu za 
manunuzi na kuandaa mikataba kwa kila taasisi inayotumia 
miundombinu ya DART kufanya matangazo. 
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Ada ambayo DART Haikulipwa na Meneja wa Mfuko wa ISP 

Shilingi 287,600,000  

Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016 nimebaini shilingi 
372,600,000 zilitakiwa kulipwa na meneja wa mfuko wa ISP 
kwenda DART kama ada ya ISP kati ya mwezi 16/05/2016 
mpaka 30/06/2016; Mpaka kufikia Juni 2016, kiasi cha shilingi 
85,000,000 zililipwa na kubaki kiasi cha shilingi 287,000,000 
ambazo hazijalipwa na ISP kupitia meneja wa mfuko DART. 
Hii ni kinyume na jedwali E la mkataba ambao ulifanyiwa 
marekebisho kwenye nyongeza namba 1 ya mkataba kwenye 
makubliano kati ya DART na UDART ya tarehe 31/05/2016; 
ambapo, meneja wa mfuko alitakiwa kufanya malipo ya kila 
siku ya shilingi 8,100,000 kwa wakala kama ada ya upatikanaji 
wa huduma. Na ikiwa siyo siku ya kazi, malipo yafanyike siku 
ya kazi inayofuata. 

Kutokulipa ada ya upatikanaji wa huduma  kunaathiri ukwasi 

wa wakala, na hivyo, kuchelewesha utekelezaji wa shughuli 

zilizopangwa. 

Napendekeza kuwa wakala afuatilie na kuzingatia matakwa ya 

mikataba. 

8.3.2 Ukaguzi wa wakala wa mbegu za kilimo 

Gharama za mafunzo zisizo na viambatisho shilingi 

88,689,406 

Katika mwaka wa ukaguzi nimebaini kwamba Wakala wa 
mbegu za kilimo ulilipa shilingi 88,689,406 kwa wafanyakazi 
kuhudhuria mkutano wa wanasayansi ulioitishwa na 
waanzilishi wa EAAPP uliofanyika mjini Nairobi Kenya kuanzia 
tarehe 14 hadi Septemba 18, 2015. Uchunguzi zaidi ulionesha 
kwamba hakukuwa  na nyaraka kama barua za mwaliko, fomu 
za masurufu, vibali vya ofisi, tiketi za ndege na vibali vya 
safari kutoka kwa washiriki ili kuthibitisha kwamba 
wafanyakazi walihudhuria mkutano husika. Kushindwa 
kuwasilisha nyaraka zinazotakiwa uhalali wa shilingi 
88,689,406 hakuweza kuthibitishwa, hivyo, inaweza 
kupelekea matumizi mabaya ya fedha. 
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Napendekeza kuwa wakala aboreshe mfumo wake wa ndani 
kwa kuweka vema nyaraka na kuhakikisha zinapatikana wakati 
wa ukaguzi. 

 Mapungufu katika usimamizi wa mikopo 

Katika ukaguzi wa wakala wa mbegu za kilimo nimebaini 
kwamba, wakala wa mbegu za kilimo alisambaza bidhaa kwa 
mkopo za shilingi 92,958,000 kwa mawakala wa mbegu ambao 
mikataba yao imeisha muda bila kuhuishwa. Ukaguzi wangu 
ulibaini zaidi kuwa Mwanza Agrovet ilikuwa na jumla deni 
kiasi cha shilingi 51,440,000; ambapo, walipaswa kulipa 
shilingi 5,000,000 kwa kila mwezi. Hata hivyo, wakala wa 
mbegu alishindwa kuzingatia makubaliano ya mkataba lakini 
Wakala wa mbegu za kilimo aliendelea kutoa mikopo kwa 
wakala na kusababisha mkopo kuongezeka kufikia  shilingi 
93,072,000 hadi kufikia 18/8/2014. Udhaifu katika usimamizi 
wa mikopo unasababisha kuongezeka kwa madeni 
yasiyolipika. 

Napendekeza wakala kuanzisha utaratibu ambao utahakikisha 
taratibu za mikopo zinafuatwa ili kusaidia urejeshaji wa 
mikopo kwa wakati. 

8.3.3 Ukaguzi wa shirika la Mzinga 

Ununuzi wa boti haujathibitishwa shilingi 

79,352,695,560(Euro 32,588,376) 

Katika ukaguzi wa mikataba nimebaini kwamba, mnamo Juni, 
2015 shirika la Mzinga liliingia mkataba na benki ya uwekezaji 
Tanzania wa mkopo wa Dola za kimarekani ambazo ni sawa na 
Euro 32,588,376 (shilingi 79,352,695,560 kulingana na kiwango 
cha kubadilishia fedha cha benki kuu ya Tanzania cha tarehe 
30/6/2016) kwa ajili ya ununuzi wa boti. Katika mkataba huu 
shirika la kimaendeleo ya petroli Tanzania lilihusika kufungua 
akaunti ya escrow kuhudumia mkopo huo. Hata hivyo, 
menejimenti ilishindwa kutoa taarifa za kumbukumbu za 
manunuzi na zabuni. Kwa hiyo, sikuweza kuthibitisha 
mchakato wa ununuzi pamoja na mapato mkopo katika 
akaunti ya escrow. 
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Nashauri Afisa Masuuli kuwasilisha nyaraka za manunuzi ya 

boti zilizonunuliwa. 

8.3.4 Ukaguzi wa Wakala wa Barabara Tanzania 

Ucheleweshwaji wa malipo ya awali ya wakandarasi 

Wakati wa ukaguzi wa mwaka wa fedha 2015/2016, nilibaini 
kuwa malipo ya awali ya kiasi cha shilingi 1,339,604,636.92 
hayakulipwa na Wakala wa Barabara Tanzania kwa M/S China 
New Era International Engineering Corporation, 128 
Huancheng Namlu Road Xián 710054, P.R China kwa ajili ya 
kuboresha barabara ya Tenende-Matema (34.6KM) kwa 
kiwango cha lami kupitia mkataba Na. 
TRD/HQ/1050/2014/2015 kwa shilingi 56,911,253,695. Hii ni 
kinyume na kifungu 24 cha masharti maalumu ya mkataba 
yanayotaka malipo ya awali kulipwa ndani ya siku 60 baada ya 
mkandarasi kuwasilisha dhamana ya malipo ya awali. Aidha, 
nimebaini kwamba malipo ya awali kiasi cha shilingi 
8,430,248,435.06 kwa ajili ya kuboresha barabara ya 
Mwigumbi – Maswa – Bariadi – Lamadi (171 KM) kwa kiwango 
cha lami yalicheleweshwa kulipwa kwa M/S China Henan 
International Cooperation Group Co. Ltd (CHICO) kwa muda 
wa siku 241 kupitia mkataba Na. TRD/HQ/1004/2015/2016.  
Kulingana na kifungu 53.1 cha masharti maalumu ya mkataba 
Wakala wa Barabara Tanzania ilitakiwa kulipa 15% ya bei ya 
mkataba kama malipo ya awali kwa mkandarasi ndani ya siku 
30 baada ya kuwasilisha dhamana. Badala yake, malipo 
yalifanyika tarehe 07 Januari, 2016. Kucheleweshwa kulipa 
malipo ya awali kutasababisha kuongezeka kwa gharama 
kutokana na muda zaidi na vifaa kutokutumika.  

Napendekeza Wakala na Wizara ya Fedha na Mipango kulipa 
malipo ya wkandarasi kwa wakati ili shughuli za ujenzi ziweze 
kukamilika kwa muda uliopangwa. 

Riba iliyotokana na kucheleweshwa kwa malipo shilingi 

7,874,921,250.36 na Dola za Kimarekani 714,066.08 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, nimebaini kwamba 
Wakala wa Barabara Tanzania ilitozwa riba ya shilingi 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e

 

Wakala wa Serikali na Taasisi Nyingine 

167 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

7,874,921,250.36 na Dola za Kimarekani 714,066.08 kutokana 
na kucheleweshwa malipo ya kiasi cha shilingi 
36,766,426,168.68 na USD 6,534,720.75. Hii ni kinyume na 
kifungu 45.1 cha masharti ya jumla ya mkataba kinachotaka 
mkandarasi kulipwa malipo yaliyoidhinishwa na meneja wa 
mradi ndani ya siku 28 baada ya hati ya madai ya malipo 
kutoka; na iwapo mwajiri atachelewesha malipo, mkandarasi 
atatakiwa kulipwa riba ya kucheleweshwa malipo kwa 
kiwango cha kitakachokuwa kinatumika kwa wakati huo. Riba 
kutokana na kucheleweshwa kwa malipo ni matumizi yasiyo 
na faida ambayo yangeweza kuepukika na Serikali. Riba 
kutokana na kucheleweshwa kwa malipo imeoneshwa kwenye 
jedwali Na. hapo chini: 

Jedwali 52: Riba kutokana na kucheleweshwa malipo 

 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Mkataba Mkandarasi

Tarehe 

iliyoidhinish

wa

Tarehe ya 

malipo

IPC 

Na.

Kiasi cha IPCs 

kilichobaki 

(shilingi)

Riba 

iliyolimbikizwa 

(shilingi)

19/10/2015 15/11/2015 1 3,874,797,535 0

22/04/2016 18/05/2015 2 1,944,917,925 246,676,618

29/07/2016 25/08/2016 3 3,342,419,859 347,808,371

25/10/2016 22/11/2016 4 4,051,405,120 -141,807,421

24/11/2015 24/11/2015 1 1,459,884,871.15 243,062,663.21

15/03/2016 2 1,827,546,919.63 141,642,542.39

29/04/2016 3 1,882,671,286.42 110,849,578.62

08/06/2016 4 2,385,232,947.83 103,168,948.82

28/06/2016 5 1,020,371,543.37 36,073,525.47

28/07/2016 6 1,475,497,330.57 36,213,037.04

02/09/2016 7 1,739,851,446.96 19,627,589.95

20/09/2016 8 1,973,697,386.12 7,871,924.96

12/10/2016 9 2,207,005,632.82 0

12/11/2016 12/11/2016 10 734,809,065.01 0

22 3,854,022,564.37 0

23 2,992,294,735.43 6,723,733,871.90

JUMLA 36,766,426,168.68 7,874,921,250.36

Tarehe 

iliyoidhinish

wa

Tarehe ya 

malipo IPC Na.

Kiasi cha IPCs 

kilichobaki (Dola za 

Kimarekani)

Riba 

iliyolimbikizwa(D

ola za 

Kimarekani)

IPC 22 3,944,206.57

IPC 23 2,590,514.18 714,066.08

JUMLA 6,534,720.75 714,066.08

Mkataba wa ukarabati wa 

barabara ya Tenende- 

Matema(kilomita 34.6) 

kwa kiwango cha lami

M/S China New Era 

International Engineering 

Corporation, 128 Huancheng 

Namlu Road Xián 710054, P.R 

China                                          

Mkataba namba 

TRD/HQ/1007/2013/14 wa 

ukarabati wa barabara ya 

KIA-MERERANI kwa 

kiwango cha lami

M/S China Henan international 

Cooperation Group Co Ltd 

(CHICO)

Ukarabati wa barabara ya 

Bagamoyo-Makofia-

Msata(kilomita 64) kwa 

kiwango cha lami

M/s Estim Construction 

Company Ltd of BOX 19716 Dar 

es Salaam 
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Napendekeza wakala kufuatilia fedha Wizara ya Fedha na 
Mipango ili kuweza kulipa wakandarasi kwa wakati ili kuepuka 
riba ambayo itaongeza gharama kwa Serikali. 

Madai ya wakandarasi na mzabuni mshauri yasiyolipwa 

shilingi 22,539,391,406.30 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016 nimebaini kwamba 

TANROAD haikulipa madeni ya Wakandarasi na Wazabuni 

Washauri kiasi cha shilingi 20,270,965,854.88. Kushindwa 

kulipa hati za madai kwa mwaka unaotakiwa huathiri utoaji 

wa fedha kwa mwaka unaofuata. 

Aidha, nilibaini kuwa malipo kwa Mzabuni Mshauri kiasi cha 

shilingi 1,639,898,497.55 hayakulipwa kutokana na 

kuchelewesha kulipwa kwa hati za malipo za mpito (Interim 

Payment Certificates). Hii ilisababisha kuongezeka kwa muda 

wa Mkandarasi mshauri; pia, nyongeza namba 5 kwa 

Mkandarasi kama malipo yasiyo na tija ya kiasi cha shilingi 

1,872,927,984.96 ili kuweza kukamilisha shughuli zake kama 

zilivyopangwa kwenye mkataba ulioingiwa tarehe 16/11/2016 

ambao bado haujaidhinishwa. Zaidi ya hapo, ankara namba 19 

mpaka 24 za mzabuni mshauri hazikulipwa. Hii imesababisha 

limbikizo la shilingi 628,527,053.87 kwa wazabuni washauri. 

Hii ni kinyume na Kifungu 54.3 cha masharti ya jumla ya 

mkataba kinachoeleza kwamba, tofauti yoyote kati ya malipo 

halisi na malipo yanayotakiwa kulipwa lakini hayakulipwa kwa 

muda yanatakiwa kutozwa riba sawa na kiwango cha riba 

kinachotozwa na Benki kuu ya Tanzania. Kuchelewa kulipa 

malipo ya wakandarasi na wazabuni washauri kunasababisha 

kuwa na matumizi yasiyo na tija kwa mfumo wa riba na 

adhabu kwa siku za mbeleni. Malipo ya wakandarasi na 

wazabuni washauri yasiyolipwa yameoneshwa katika katika 

jedwali hapa chini: 
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Jedwali 53: Madai ya Wakandarasi na Wazabuni Washauri 
yasiyolipwa 

 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Napendekeza wakala kutafuta fedha kutoka Hazina na 
kuhakikisha Mkandarasi na Mzabuni mshauri analipwa pasipo 
kuchelewa.  

Kodi ya ongezeko la thamani iliyoingizwa kwenye malipo ya 

mkandarasi kwa makosa shilingi 13,611,589 

Wakala wa barabara ililipa shilingi 13,611,589 kwa M/s 
Mahenda Sogoni Construction Co. Ltd wa Mwanza kama kodi 
ya ongezeko la thamani (na shilingi 233,413.20 ililipwa kwa 
M/s Mgalula Investment Co. Ltd wa Shinyanga badala ya 
Kamishna wa Mamlaka ya Mapato Tanzania). Kiasi kilicholipwa 
hakikurejeshwa na Mkandarasi wala haikukatwa kwenye Hati 
ya Malipo ya mpito namba 2. Kushindwa kurejesha kodi ya 

Mkataba Mkandarasi IPC Na.

Tarehe ya 

kuwasilisha 

Tarehe ya 

malipo 

(shilingi)

Kiasi kilichopaswa 

kulipwa (shilingi)

1 23-Apr-16 18-Jun-16 2,775,608,310.64

2 05-Jul-16 30-Aug-16 4,660,824,858.22

3 11-Aug-16 06-Oct-16 2,503,845,079.07

4 05-Sep-16 31-Oct-16 1,888,057,804.32

5 02-Oct-16 27-Nov-16 2,667,331,658.91

6 03-Nov-16 29-Dec-16 3,399,366,557.70

12 03-Jan-15 31-Jan-15 561,499,103.07

13 04-May-15 01-Jun-15 712,377,650.93

14 12-Oct-16 09-Nov-16 1,102,054,832.02

20,270,965,854.88

Mkataba kiasi (shilingi)

Mkataba namba 

TRD/HQ/1007/2013/14 wa 

kukarabati barabara ya KIA-

MERERANI (kilomita 26) kwa 

kiwango cha lami 628,527,053.87

Ukarabati wa barabara ya 

Bagamoyo-Makofia-Msata(kilomita 

64) kwa kingo cha lami 1,639,898,497.55

2,268,425,551.42

22,539,391,406.30

Madai ya mkandarasi yasiyolipwa

Jumla ya madai ya wakandarasi na wakandarasi washauri

Jumla ya madai ya wakandarasi

Madai ya wakandarasi washauri

Mkandarasi

Consultant Engineers  M/s LEA associate South Asia JV, M/s 

LEA associate Canada in Association with M/s DOCH ltd 

M/s H.P Gauff Ingenieure GmbH CO. JBG in association with 

Nimeta Consult (T) ltd 

Jumla ya madai ya wakandarasi

Ukarabati wa barabara ya 

Mwigumbi-Maswa-Bariadi-

Lamadi(kilomita 171) kwa kiwango 

cha lami, Lot: Mwigumbi-Maswa -

Sect.(kilomita 50.3) yenye 

thamani ya shilingi 61,461,656,234

M/S China Henan 

International 

Cooperation Group Co. 

Ltd (CHICO)

Ukarabati wa barabara Usagara-

Kisesa(kilomita 16) kwa kiwango 

cha lami

M/s Nyanza Road Work 

Limited – Mwanza
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ongezeko la thamani iliyolipwa kimakosa kwa mkandarasi 
inaashiria upotevu wa mapato ya Serikali. 

Napendekeza Wakala wa barabara kuhakikisha kodi ya 
ongezeko la thamani iliyolipwa inarejeshwa kwa kamishna wa 
mamlaka ya mapato Tanzania. 

8.3.5 Ukaguzi wa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania    

Ununuzi kupitia chanzo kimoja shilingi 178,718,071.17 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nimebaini kwamba Wakala 
mbili zilinunua bidhaa za shilingi 178,718,071.17 kupitia 
chanzo kimoja bila kufuata utaratibu. Manunuzi hayakuwa 
shindani, pia hayakufuata kanuni 76, 159 na 161 ya manunuzi 
ya umma ya mwaka 2013 inayotoa msharti ya manunuzi 
kupitia chanzo kimoja. 

Kati ya manunuzi yote, jumla ya shilingi 81,559,471.17 (46%) 
yalinunuliwa na Wakala wa majengo na shilingi 97,158,600 
(54%) yalinunuliwa na Wakala wa maabara za serikali 
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Jedwali 46: Bidhaa zilizonunuliwa kupitia chanzo kimoja 

 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Ni maoni yangu kwamba kutokufuata taratibu za manunuzi 
kunapelekea ufujaji wa fedha za Serikali kutokana na 
manunuzi yasiyofuata taratibu. 

8.3.6 Ukaguzi wa wakala wa usajili, ufilisi na udhamini (RITA) 

Mapungufu katika usimamizi wa Mkataba wa ubia 

Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016, nimepitia mkataba wa 
ubia na makubaliano ya mkopo kati ya wakala wa usajili, 
ufilisi na udhamini (RITA) na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), na kubaini kwamba, jumla ya shilingi 
12,291,575,722 iliripotiwa katika taarifa za fedha kama riba 

Wakala   Tarehe PV Na. Maelezo Mlipwaji Kiasi (shilingi)

06/04/2016 Pv00001305

Gharama za manunuzi ya 

nyumba kwa ajili ya mkuu 

wa mkoa w Tanga na 

Simiyu. Hati namba 10074 

ya kuagiza bidhaa, sofa seti 

4

Royal Furnishers  

Ltd 24,759,118.64

06/04/2016 PV00001304

Gharama za mununuzi ya 

thamani kwa ajili ya mkuu 

wa mkoa wa Tanga na 

Simiyu (vitanda na meza ya 

kulia chakula) ORCA deco 32,303,050.84

26/01/2016 PV 0000819

Gharama za kurudia usanifu 

wa jengo kwa ajili ya 

watumishi wa umma- Aina B 

iliyopo Bunju kwa dola za 

kimarekani 3000 kwa 

kiwango cha shilingi 2224 

cha kubadilisha fedha za 

kigeni cha tarehe 

16/12/2015

MSM 

MUHENDISLIK 

INSTAAT SAN. VE 

TIC LTD STI 5,671,200

28/04/2016 PV 00001561

Gharama za ununuzi wa 

samani za nyumba ya mkuu 

wa mkoa wa Songwe ORCA DECO 11,826,101.69

02/10/2015 DISB 000014365

Gharama za kukodisha 

jenereta kwa siku 14

KAMENE 

ELECTRICAL 

SERVICE 7,000,000

81,559,471.17

Wakala wa 

maabara za serikali

97,158,600

178,718,071.17Jumla kuu

Wakala wa 

majengo Tanzania

Jumla

Energy dispersive X-Ray fluorescence machine 
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ya mkopo uliotolewa na NSSF kwa RITA kwa ajili ya ujenzi a 
mnara wa RITA. Kati ya fedha zote, jumla ya shilingi 
7,608,859,091 zilikuwa ni limbikizi la riba tangu mwaka 2011 
ambapo shilingi 4,682,716,631 zilikuwa ni riba ya asilimi 15 ya 
mwaka ya mkopo wa shilingi 27,213,704,328 kutoka NSSF 
kwenda RITA. Aidha, nimebaini kwamba riba imekuwa 
ikiongezeka siku hadi siku kutokana na rita kutokulipa mkopo. 

Kulingana na makubaliano ya mkataba yaliyoingiwa 
19/04/2011 kati ya RITA na NSSF, kiasi cha mkopo 
kilichokubalika ni shilingi 22,747,852,323.28. Hata hivyo, 
mapitio ya nyaraka za mkopo yanaonesha shilingi 
27,213,704,328 zilihamishwa kutoka NSSF kwenda RITA kama 
mkopo ikiwa ni zaidi ya shilingi 4,465,852,005 ya kiasi cha 
mkopo uliokubaliwa bila ya makubaliano mapya ya mkopo au 
marekebisho ya makubaliano ya nyongeza ya kiasi cha fedha. 

Aidha, kutokana na makubaliano ya ubia yaliyoingiwa tarehe 
10/11/2010, moja kati ya majukumu ya pande zote 
yaliyoelezwa kwenye aya 1.2 ni kufungua kampuni ndani ya 
Tanzania ambayo itakuwa ya ubia ambapo fedha zote zitapitia 
huko. Mpaka sasa, kampuni hiyo haijaanzishwa na fedha kwa 
ajili ya utekelezaji wa mradi zilipelekwa RITA moja kwa moja. 
Zaidi ya hayo, ilikubalika kuanzisha akaunti ya pamoja chini 
ya aya 4.6 ya makubaliano; ambapo, mapato yote yatakuwa 
yanawekwa kwenye akaunti hiyo. Hata hivyo yote hayakuweza 
kuzingatiwa na pande zote mbili. 

Kuchelewa kulipa mkopo pamoja na riba kwa wakati 
kunapelekea kuongezeka kwa deni na pia inaongeza mzigo 
kwa wakala. 

Napendekeza wakala wa usajili, ufilisi na udhamini (RITA) 
kutafuta fedha kwa ajili ya kulipa mkopo ili kupunguza 
gharama zinazoongezeka siku hadi siku. 

Mapato yasiyorejeshwa RITA shilingi 17,652,050 

Katika kupitia mapato yliyokusanywa na ofisi ya Afisa tawala 
wa wilaya kwa niaba ya RITA, nimebaini kwamba shilingi 
17,652,050 zilikusanywa na ofisa za Maafisa Tawala wa Wilaya 
sita, lakini hazikuhamishiwa kwenye akaunti ya makusanyo ya 
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RITA. Mapato hayo yalitumiwa na ofisi za Maafisa Tawala wa 
Wilaya kufidia matumizi ya ofisi kinyume na Kanuni 78(1) ya 
Fedha za Umma. Mchanganuo wa makusanyo kutoka mikoa 
hiyo imeoneshwa katika jewali hapo chini  

Jedwali 54: Mapato yasiyorjeshwa RITA 

Mkoa Wilaya Kiasi(Sh) 

Tabora Igunga 874,000 

Tabora 1,440,000 

Tanga Mkinga 11,712,875 

Korogwe 1,491,000 

Kilimanjaro Siha 800,675 

Hai 1,333,500 

Jumla   17,652,050 
Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Kutokupeleka mapato yaliyokusanywa kupitia ofisi za Afisa 
Tawala wa Wilaya kwa niaba ya RITA kunaashiria kuwapo kwa 
mifumo duni ya udhibiti wa mapato ambayo inapelekea 
ufujaji wa fedha zinazokusanywa na ofisi hizo. 

Napendekeza mapato yasiyorejeshwa kiasi ha shilingi 
17,652,050 kilichokusanywa na ofisi ya Afisa Tawala wa 
Wilaya kuejeshwa kwenye akaunti ya makusanyo ya Wakala. 

8.3.7 Ukaguzi wa Wakala wa Majengo (TBA) 

Ununuzi wa vifaa vya ujenzi/malighafi za ujenzi kwa 

Wazabuni wasioidhinishwa shilingi 74,139,416 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, wakala wa majengo 
Tanzania ilinunua vifaa vya ujenzi vya shilingi 74,139,416 
kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa. Hii ni kinyume na 
Kanuni 131(5) ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 
inayoeleza taratibu za manunuzi kufanywa na Wazabuni 
walioidhinishwa. Vifaa vya ujenzi vilinunuliwa kutoka kwa 
Wazabuni wasioidhinishwa katika utaratibu ambao 
haukuelezeka. 

Kushindwa kununua vifaa vya ujenzi kwa Wazabuni 
walioidhinishwa kunaashiria kwamba ubora wa vifaa 
usingeweza kuthibitishwa. 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e

 

Wakala wa Serikali na Taasisi Nyingine 

174 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Napendekekeza Wakala wa majengo kuzingatia masharti ya 
Sheria ya Manunuzi wa Umma ya kuhakikisha kwamba 
manunuzi ya umma yanafanywa kwa Wazabuni 
walioidhinishwa ili kuhakikisha thamani ya fedha na uwazi 
zinazingatiwa katika manunuzi. 

Uchepushaji wa fedha shilingi 500,000,000 

Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2015/2016 nimebaini 
kwamba wakala wa majengo (TBA) ilipokea shilingi 
500,000,000 kutoka kwa Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi (sekta ya ujenzi) kwa ajili ya ujenzi 
wa makao makuu ya wizara Dar es salaam. Wakala wa ujenzi 
ilihamisha fedha hizo shilingi 500,000,000 kwenda kwa 
meneja wa mkoa wa Dar es salaam kwa ajili ya ujenzi wa 
nyumba tano Bunju kinyume na malengo yaliyokusudiwa ya 
fedha hizo. Hata hivyo, hakukuwa na viambatisho 
vilivyowasilishwa wakati wa ukaguzi ili kuthibitisha mapokezi 
na matumizi ya fedha hizo pamoja na taratibu za manunuzi 
zilizohusika. 

Kutokana na hayo, ni vigumu kuthibitisha uhalali na uhalisia 
wa matumizi ya shilingi 500,000,000 zilizotumika kwenye 
shughuli ambazo hazikuhusiana na ujenzi wa makao makuu ya 
jengo la wizara Dar es Salaam. 

Ninashauri Wakala wa Majeno Tanzania(TBA) kuhakikisha 
kuwa fedha zinatumika ipasavyo na kwa mtumizi 
yasiyokusudiwa. 

8.3.8 Ukaguzi wa mamlaka ya viwanja vya ndege 

Utekelezaji hafifu wa ukarabati wa kiwanja cha ndege 

Mwanza 

Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016, nimebaini kwamba 

Mamlaka ya viwanja vya ndege iliingia mkataba na AE-

027/2011-12/MWZ/W/44 with M/S Beijing Construction 

Engineering Group Company Ltd – Tawi la Tanzania wa 

ukarabati wa uwanja wa ndege wa Mwanza kwa kipindi cha 

miezi 24 kwa bei iliyorekebishwa ya jumla ya shilingi 
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105,943,140,184. Tarehe rasmi ya kuanza mkataba ilikuwa 

01/10/2012. Hadi kufikia septemba 2014, ikiwa ni miezi 23 

baada ya kuanza kwa mkataba lakini kazi bado ilikuwa 

inaendelea na mkandarasi alikuwa amelipwa shilingi 

17,884,454,478 sawa na asilimia 17 ya jumla ya bei ya 

mkataba. Kufikia oktoba 2014 Consulting Engineer M/S 

UNETEC (United Engineering & Technical Consultants Limited) 

ilieleza kwamba mwendelezo wa kazi ulikuwa ni chini ya 

asilimia 30. 

Kuchelewesha kumalizika kwa kazi kutaathiri manufaa ya 
kiuchumi kama ilivyokusudiwa. Pia, gharama za uendeshaji 
zitaongezeka kwa mfumo wa adhabu ya kuchelewesha malipo 
ya hati za madai na mabadiliko ya mara kwa mara ya bei ya 
mkataba. 

Ninashauri Mamlaka ya Viwanja vya Ndege kuwasiliana na 
Hazina kupata fedha za kutosha ili kumalizia mradi kwa 
wakati. 

8.3.9 Ukaguzi wa wakala wa umeme vijijini(REA) 

Mapungufu yaliyojitokeza katika utekelezaji wa miradi ya 

umeme vijijini 

Ukaguzi wa mradi wa umeme vijijini unaonesha kwamba 
jumla ya miradi 268 ilipangwa kutekelezwa ambapo miradi 
185(69%) ilikamilika, na miradi 83(31%) utekelezaji wake 
ulikuwa unaendelea kulingana na matakwa ya mradi. 

Nimepitia mikoa 19 ambayo mradi wa umeme vijijini ilikuwa 
inatekelezwa; ambapo, mikataba mbalimbali ilitolewa kwa 
wakandarasi kwa ajili ya kutekeleza miradi hiyo. Mapungufu 
mbalimbali yalibainika kama yalivyooneshwa kwenye Jedwali 
hapa Chini: 

Mkoa/Wilaya Mapungufu yaliyojitokeza 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e

 

Wakala wa Serikali na Taasisi Nyingine 

176 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Mkoa/Wilaya Mapungufu yaliyojitokeza 

Arumeru 
Arusha 

Wateja 308 kati ya 549(56%) waliunganishwa na 
gridi ya Taifa. Kulikuwa na kasoro za kiufundi 
katika vijiji vinne23 vya Arumeru ambavyo 
vilikuwa havijarekebishwa. Marekebisho 
yanahusisha High Tension and Low Voltage 
lines; na nguzo zilizojengwa karibu na nyumba 
za watu na nyingine zilipita kwenye 
mashamba/viwanja. Hali hii ilisababisha 
malalamiko ya madai ya kutaka kufidiwa. 

Longido 
mjini 

Hakukuwa na ripoti ya pamoja ya kazi 
iliyokamilika na kuthibitishwa na Trust Agent 
kulingana na matakwa ya Ibara ya 5 ya 
mkataba. 

Kilimanjaro Mkandarasi alichelewesha kuanza mkataba kwa 
siku 30, lakini hakuna hatua zozote 
zilizochukuliwa na Wakala wa Umeme Vijijini 
kama vile tozo ya kuchelewa kukamilisha kazi 
kama ilivyoelezwa kwenye kifungu 26.2 cha 
makubalino ya mkataba inayotaka Mkandarasi 
kumlipa mwajiri wake tozo ya kuchelewa 
kukamilisha kazi ya kiasi kilichoelezwa kwenye 
masharti maalumu ya mkataba kwa kiwango 
cha asilimia ya bei ya mkataba. 

Wilaya ya 
Hai 
Kilimanjaro 

Kati ya vijiji vinne, viwili vilikuwa vimeingizwa 
kwenye mawanda/wigo ya kazi havikuwekewa 
umeme kutokana na migogoro ya ardhi 
inayodaiwa kuwa mali ya Mamlaka ya viwanja 
vya ndege iliyohifadhiwa kwa matumizi ya 
baadaye ya Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa 
cha Kilimanjaro 

                                            
 

23 Kimnyaki, Mlangarini, Ngaramtoni na Kisongo 
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Mkoa/Wilaya Mapungufu yaliyojitokeza 

Babati Kijiji cha Bonga hakikuwekewa umeme 
kutokana na asili ya kijiografia; hivyo, nguzo 
hazitaweza kudumu kwa muda uliokusudiwa. 
Ombi la kutumia mnara wa chuma wa TANESCO 
uliopewa REA halijaidhinishwa. Hii imezuia 
vijiji kadhaa kupata mtandao wa umeme vijijini 
vikiwemo Endanachang, Gidas, Gidabagara, 
Rirodi, Boay, na Duru. 

Kagera Hali ya mradi haikuweza kuthibitishwa 
kutokana na kukosekana kwa hati ya mwisho ya 
awamu ya kwanza ya mradi. 

Wilaya ya 
Maswa mkoa 
wa 
Shinyanga 

Wigo wa kazi umeongezwa na mkandarasi bila 
kuidhinishwa na wakala wa umeme vijijini; 
ambapo, transfoma 21 badala ya 10 ziliwekwa 
kinyume na makubaliano ya mkataba.  

Simiyu  Hakukuwa na ushahidi wa usimamizi wa kazi 
iliyofanywa na TANESCO kama vile Muhtasari 
wa vikao vya Usimamizi wa mradi. 

Musoma Katika kijiji cha Mwibagi ilibainika kwamba 
mkandarasi aliweka transfoma zenye 50 kVA 
badala 100 Kva; pia, transfoma yenye 50 kVA 
ufungaji wake haukukamilika. 

Mwanza Hakukuwa na uthibitisho wa ushahidi wa 
ukaguzi wa kazi iliyokamilika ili kubaini vikwazo 
vyovyote vinavyohitaji marekebisho kabla ya 
kukabidhi kazi na vifaa vilivyobaki. Hii ilitakiwa 
kufanywa na TANESCO 

Geita Kikao cha mwisho kilifanyika Septemba 2014, 
miaka miwili iliyopita ingawa mradi bado 
unaoendelea. 
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Mkoa/Wilaya Mapungufu yaliyojitokeza 

Morogoro Utekelezaji mdogo wa mradi ulibainika 
Morogoro; ambapo, wateja 32 kati ya 
205(15.6%) wa umeme wa njia tatu na wateja 
1592 kati ya 5457(29%) wa umeme wa njia moja 
waliunganishiwa umeme; wakati mkandarasi 
alikuwa ameshalipwa 69.6% ya fedha zote. 

Napendekeza Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa Umeme Vijijini 
kuimarisha usimamizi na kuhakikisha kwamba, mapungufu 
yaliyobainika yanarekebishwa na mkandarasi kwa wakati. 
Kushirikiana na wadau walioshiriki katika mradi ili kuhakikisha 
kwamba changamoto zinafanyiwa kazi ili kukamilisha Mradi 
kwa wakati. Zaidi ya hayo, kukamilisha kazi zilizobaki kwa 
ufanisi na kwa wakati.  

Ushuru wa umeme ambao haukukusanywa shilingi 

7,433,600,000 

Kwa mujibu wa Tangazo la Serikali Na. 147 lililochapishwa 
tarehe 22 Aprili 2011, TANESCO ilitakiwa kupeleka kwa 
Wakala wa Umeme vijijini 3% ya makusanyo yake ya uuzaji wa 
umeme (LUKU) kila mwezi. Pia, itahitajika kulipa adhabu ya 
5% kulingana na kifungu 6(1) cha Sheria ya Umeme Vijijini 
(Sura 321). 

Hata hivyo, ilibainika kwamba Wakala wa Umeme Vijijini 
ilishindwa kukusanya adhabu ya ushuru wa umeme kiasi cha 
shilingi 7,433,600,000 kutoka TANESCO kama makusanyo ya 
mauzo ya umeme (LUKU) kila mwezi ambayo ilipaswa kulipwa 
tangu Mei 2011 licha ya jitihada mbalimbali ziizofanywa na 
menejimenti. Wizara ya Nishati na Madini iliingilia suala hilo 
hadi 30/06/2016 bila mafanikio. 

Mapato yasiyokusanywa kutoka TANESCO ni kinyume na 
matakwa ya kifungu 19(3) ya cha sheria ya wakala wa umeme 
vijijini ya mwaka 2005 na Tangazo la Serikali Na. 147 la 
serikali liliyotolewa tarehe 22/04/2011. Hii iinasababisha 
uhaba wa fedha kwa Wakala wa Umeme Vijijini, hivyo 
kushindwa kutekeleza majukumu kwa ufanisi. 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e

 

Wakala wa Serikali na Taasisi Nyingine 

179 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Napendekeza Menejimenti kufuatilia na kushauriana na 
Mlipaji Mkuu wa Serikali-Hazina kwa ajili ya utatuzi wa suala 
hili. Pia, mfumo mzuri wa ukusanyaji wa mapato ya Wakala 
wa Umeme Vijijini uimarishwe ili kuepuka jambo hili 
kujitokeza tena katika siku zijazo. 

Malipo zaidi yasiyorejeshwa shilingi 97,935,493.04 (Dola za 

Kimarekani 44,725.53) 

Tathmini yangu ya mwaka 2015/2016 ya wadaiwa wa Wakala 
wa Nishati Vijijini imebaini kwamba, Wakala wa Nishati 
Vijijini ililipa kimakosa kiasi cha dola 91,168.48 kwa HIFAB 
badala ya Dola 9,218.48. Hivyo, kusababisha malipo ya zaidi 
ya dola 81,950. Mapitio ya Juni 2016 yanaonesha kwamba dola 
37,224.47 zilirejeshwa, hivyo, kubaki salio la Dola 44,725.53 
(Shilingi 97,935,493.04) ambazo hazijarejeshwa.  

Napendekeza kwamba menejimenti iimarishe mfumo wa ndani 
kwa kufuata Kanuni 81 ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001(iliyorekebishwa mwaka 2004); Pia ifuatilie kwa HIFAB 
kurejesha kasi cha ziada kilicholipwa cha shilingi 97.93 milioni 
(dola 44,725). 

8.3.10 Ukaguzi wa Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi 

Mali zisizofaa kwa matumizi na mali zinazotumika taratibu 

Shilingi 498,240,662 

Zoezi la kuhesabu mali lililofanyika makao makuu ya Ofisi za 
GPSA na mikoani lilibaini mali zinazotumika taratibu za kiasi 
cha shilingi 498,240,662 kama zilivyooneshwa kwenye Jedwali 
hapo chini, ambapo, uwezekano wa mali hizo kuuzika ni 
mdogo kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo 
kutokuendana na mahitaji ya kiteknolojia ya sasa. 

Jedwali 55: Mali zisizofaa kwa matumizi na mali 
zinazotumika taratibu 

Na. Mkoa Kiasi (Sh) 

1 Arusha 56,893,409 

2 Dodoma 16,515,200 

3 Mara 30,419,019 
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Na. Mkoa Kiasi (Sh) 

4 Morogoro 17,645,040 

5 Tanga 38,778,237 

6 Shinyanga 43,309,405 

7 Mwanza 23,706,355 

8 Tabora 38,402,015 

9 Mtwara 91,205,807 

10 Lindi 70,174,269 

11 Dar-Es-Salaam 46,918,226 

12 Singida 24,273,680 

  Jumla 498,240,662 
 Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Kutokuziondoa mali zisizofaa kwenye orodha ya mali 
kunafanya mali hizo zichukue nafasi ambayo ingeweza 
kutumika kuweka mali zingine zenye thamani. 

Napendekeza kuwa Afisa Masuuli wahakikishe kwamba mali 
zisizofaa na zilizoharibika zinaondolewa kwenye hesabu ya 
mali. 

Hasara kutokana na kucheleweshwa kupokea mzigo shilingi 

56,016,276  

Katika mwaka wa fedha 2015/2016 nimebaini kwamba Wakala 
wa Ugavi na Huduma za Manunuzi ilinunua shajara 7,920 na 
kalenda 3000 zenye thamani ya shilingi 129,903,840 na 
10,800,000 kutoka kwa M. I. Printing and Stationery Supplies 
Limited na Ms Malindi Printing mtawalia. Shajara na kalenda 
zilikuwa kwa ajili ya kuuza kwa Taasisi mbalimbali za Serikali. 
Katika kupitia upokeaji na usambazaji wake, nilibaini kwamba 
shajara zilipokelewa tarehe 13/01/2016 kupitia Hati ya 
mapokezi namba 1742 ya tarehe 11/01/2016 na kalenda 
zilipokelea tarehe 11/04/2016. Mwisho wa mwaka wa fedha 
2015/2016 jumla ya shajara 3138 (40%) na kalenda 1263 (42%) 
kutoka ofisi za Wakala wa Ugavi na Huduma za Manunuzi za 
mikoa mbalimbali zilikuwa hazijauzwa. 

Napendekeza Wakala kuhakikisha bidhaa zinafika na 
kusambazwa kwa wakati ili kuepuka upotevu wa mali za 
umma kwa nyakati zijazo. Kutokana na hayo, mikataba 
inatakiwa iandaliwe kwa namna ambayo wauzaji watawajibika 
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kwa hasara yoyote itakayotokana na ucheleweshaji wa 
bidhaa. 

Uendeshaji wa Akaunti ya pamoja ya manununzi ya magari 

usioridhisha  

Kanuni 130(a) na (b) ya Fedha za Umma inahitaji kuwapo kwa 

akaunti ya amana ambayo itaonesha taarifa za kila amana na 

kiasi kilichobaki. 

Ukaguzi wa akaunti ya pamoja inayomilikiwa na GPSA ulibaini 
kwamba akaunti ya pamoja haiendeshwi vizuri. Katika ukaguzi 
wangu nilibaini mapungufu yafuatayo: 

i. Miamala ya Akaunti ya Amana haikufanyika kwa kupitia 
mfumo wa Epicor ambao ni mfumo wa kuandaa hesabu 
kwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali. Taasisi 
31(24%) kati ya 131 zilitumia zaidi ya amana zao kwa 
kiasi cha shilingi 17,825,033,951.07. 
 

ii. Jumla ya salio la akaunti ya amana inayomilikiwa na 
GPSA kwa Taasisi zote ilikuwa ni shilingi 
12,161,412,069.06. Wakati kiasi cha fedha kilichopo 
benki kilikuwa ni shilingi 24,351,093,634.89, hivyo 
kusababisha salio lisilosuluhishwa kuwa shilingi 
12,189,681,566. 
 

iii. Mamlaka ya mapato Tanzania iliweka amana ya shilingi 
4,392,690,682.24 tangu tarehe 18/03/2015. Hata 
hivyo, mpaka tarehe ya kuandaa hesabu fedha hizo 
zilikuwa hazijatumika. Hii inamaana kwamba hakuna 
mwongozo wa wazi wa muda ambao fedha zinatakiwa 
kukaa kwenye akaunti mpaka gari litakapoletwa; hivyo 
kupelekea fedha kukaa bila kutumika ambapo 
zingeweza kutumika kwa shughuli zingine. 

 

iv. GPSA ilishindwa kutumia fursa ya UNDP ambayo 
ingewawezesha kuokoa baadhi ya gharama, badala 
yake katika mwaka wa ukaguzi GPSA ilifanya manunuzi 
ya kiasi cha dola za kimarekani 29,684,707,278.23 kwa 
Wauzaji wa ndani. 
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Kuna uwezekano mkubwa wa kutokuhudumia wateja kutokana 
na baadhi ya wateja kutumia fedha zaidi ya walizonazo 
kwenye akaunti. 

Napendekeza kwa Afisa Masuuli: (a) kuhakikisha mfumo wa 
kihasibu wa Epicor unatumika; akaunti za amana na salio la 
benki zinasuluhishwa; (b) mahitaji ya wateja yanafanyiwa 
kazi kwa wakati ili kupata thamani ya fedha; (c) GPSA 
inatakiwa kutumia fursa ili kuokoa fedha za umma.  

Kutokuwa na bidhaa kwa muda mrefu 

Kwa mujibu wa sheria ya uanzishaji wa Wakala wa Ugavi na 
huduma za Manunuzi (GPSA) ya mwaka 2007, GPSA inawajibu 
wa kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora na za kutosha za 
manunuzi kwa Taasisi za Serikali na zisizo za Kiserikali katika 
njia endelevu na gharama nafuu. 

Katika ukaguzi wa ofisi za GPSA mikoa ya Iringa, Njombe na 
Ruvuma imekuwa katika uhaba wa bidhaa kwa muda wa siku 
121 mpaka 209 (miezi saba). Ilibainika kwamba Taasisi za 
manunuzi zililipia bidhaa ambazo hazikuwepo na walisubiri 
kuzikusanya kutoka ofisi za GPSA kwa kipindi cha kuanzia siku 
24 mpaka miezi mitatu. Jedwali hapo chini linaonesha haya: 

 Jedwali 50: Kipindi ambacho hakukuwa na bidhaa 

Mahali Idadi  Muda ambao hakukuwa na bidhaa 
(siku) 

Iringa 6 113 mpaka 196  

Njombe 3 68 mpaka 208 

Ruvuma 5 82 mpaka 441 

          Chanzo: Taarifa ya ukaguzi kwa menjimenti 2015/2016 

Kutokuwa na bidhaa kwa muda mrefu kitazifanya taasisi 
zinazofanya manunuzi kushindwa kutegemea Wakala wa Ugavi 
na huduma za Manunuzi katika kufanya manunuzi. Lengo la 
kuhakikisha upatikanaji wa huduma bora na za kutosheleza za 
manunuzi kwa taasisi za serikali na zisizo za kiserikali 
linaweza lisifikiwe    
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Napendekea menejimenti kuhakikisha upatikanaji wa bidhaa 

wa kutosheleza na kwa wakati. 

8.3.11 Ukaguzi wa Shirikisho la serikali za mitaa 

Ubadhirifu wa mfuko wa uwekezaji shilingi 523,929,646.06 

Mkutano mkuu wa mwaka uliofanyika mkoani Singida tarehe 
28 na 29 Agusti 2009 ulipitisha azimio kuhusu ujenzi wa 
uwekezaji katika jengo la Dodoma; ambapo sera ya uwekezaji 
ya mwaka 2009 iliwasilishwa kwa kuidhinishwa. Wanachama 
walielekezwa kuchangia jumla ya Shilingi 6,500,000,000 kwa 
kipindi cha miaka mitatu (2009/2010 mpaka 2011/2012) kwa 
ajili ya uwekezaji. Mpaka kufikia tarehe 29/01/2016, jumla ya 
shilingi 525,717,522 ilikusanywa kutoka kwa wanachama 
mbalimbali. 

Ilibainika kwamba Shirikisho la Serikali za Mitaa lilitumia 
jumla ya shilingi 523,929,676.06 kati ya tarehe 16/06/2012 na 
22/03/2013 bila mamlaka ya mkutano mkuu wa mwaka au 
Kamati Tendaji. Jumla ya shilingi 76,000,400 zilitumika kwa 
shughuli za kila siku. Shilingi 80,000,000 iliwekwa katika 
akaunti ya muda maalumu katika benki ya ABC kwa mwaka 
mmoja kuanzia 29/01/2016 kwa riba ya asilimia 12 kwa 
mwaka; shilingi 367,929,276.06 hazikuwa na viambatisho vya 
matumizi yake. Kiasi kilichobaki katika akaunti tarehe 
11/03/2016 kilikuwa shilingi 1,787,845.94. Matumizi ya fedha 
kinyume na malengo yaliyokusudiwa yanaashiria kutokuwa na 
nidhamu ya kifedha; na inaweza kusababisha ufujaji wa fedha 
za umma. 

Napendekeza menejimenti ya Shirikisho la Serikali za Mitaa 
kuhakikisha kwamba fedha za uwekezaji zinatumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa; au vinginevyo, mkutano Mkuu wa 
mwaka au Kamati Tendaji inatakiwa kuidhinisha matumizi 
hayo. Aidha, menejimenti inahitajika kuhakikisha kwamba 
nyaraka za matumizi zinahifadhiwa na zinapatikana mara 
zinapohitajika. Mamlaka zinazohusika na uchunguzi 
zinatakiwa kufuatilia kuwapo kwa fedha za uwekezaji. 
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8.3.12 Ukaguzi wa Wakala za Mbegu za Miti Tanzania  

Madeni yasiyokuwa na viambatisho vya kutosha shilingi 

32,669, 387 

Wakala wa Mbegu za Miti aliripoti madeni kiasi cha shilingi 
181,612,860.32. Kiasi cha madeni kimejumuisha madai 
mbalimbali kwa ajili ya vifaa na huduma, madai ya 
wafanyakazi, huduma za chakula, kodi ya pango la ofisi, 
marekebisho na huduma nyingine. Katika kupitia madai na 
Ankara, nimebaini kwamba viambatisho vya madeni ya shilingi 
32,669,387 vilikosekana. 

Kutokana na kukosekana kwa nyaraka, sikuweza kuthibitisha 
madeni  na matumizi yanayohusiana na  madeni hayo; hivyo, 
kuna uwezekano madeni yakawa yameongezeka kwa kiasi cha 
shilingi 32,669,387. 

Napendekeza Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania kutafuta na 
kuwasilisha viambatisho vya madeni, vinginevyo madeni hayo 
yatachukuliwa kama madeni batili. 

8.3.13 Ukaguzi wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

Vitambulisho vya Taifa havikutolewa 

Katika mwaka wa ukaguzi wa mwaka 015/2016 nimebaini 
kwamba Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa ilikusanya taarifa 
za watu 3,614,168 kwa ajili ya kutengeneza vitambulisho. Kati 
ya taarifa zilizokusanywa, vitambulisho 2,655,086(73%) 
vilitengenezwa; kati ya vitambulisho 2,655,086 
vilivyotengenezwa, vitambulisho 1,047,217 vyenye thamani ya 
shilingi 29,513,905,368 havikusambazwa kwa wahusika. 

Napendekeza Mamlaka ya vitambulisho vya Taifa kupitia na 
kuja na mikakati itakayohakikisha vitambulisho vyote 
vinavyotengenezwa vinagawiwa kwa wahusika kwa wakati. 

8.3.14 Ukaguzi wa Bodi ya Mfuko wa Barabara 2014/2015 

Ushuru wa mafuta lita 451,203 hayakuthibitishwa kufika 

eneo la mgodi shilingi 127,695,589 
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Tangazo la Serikali Na. 190 na 191 la mwaka 2011 na jedwali 
la tatu la sheria ya kodi ya ongezeko la thamani ya mwaka 
1997 limetoa msamaha wa malipo ya ushuru wa bidhaa, 
ushuru wa mafuta, na kodi ya ongezeko la thamani kwenye 
mafuta yanayoingia kwa lengo la kutumika katika migodi kwa 
ajili ya uchimbaji wa madini. Katika ukaguzi, nilibaini jumla 
ya magari 49 yaliyobeba lita 451,203 yenye jumla ya ushuru 
wa shilingi 127,695,589 yaliyotumwa kutoka bandari ya Dar es 
Salaam kati ya Oktoba 2014 na Disemba, 2015 (kulingana na 
nyaraka zilizopo); lakini haikuweza kuthibitika kama mafuta 
hayo yalifika katika migodi ya Buzwagi na Bulyanhulu. 

Napendekeza menejimenti ya bodi ya barabara kufuatilia 
Mamlaka ya mapato Tanzania ili kujua iwapo mafuta hayo 
yalifika katika migodi na yalitumika kwa matumizi 
yaliyokusudiwa; vinginevyo, yaweze kuchajiwa ushuru wa 
shilingi 127,695,589. 

Ushuru wa lita 4,916,085 za mafuta yaliyoingizwa na 

walengwa wasiostahili shilingi 1,292,930,355 

Tathmini ya TANSADs (IM4) ya misamaha ya mafuta 
yanayopelekwa migodi ya Buzwagi na Bulyanhulu kwa kipindi 
cha Julai 2014 mpaka Disemba 2014 imeonesha lita 4,916,085 
za mafuta zenye ushuru wa mafuta wa kiasi cha shilingi 
1,292,930,355 yalibainika kwenda kwa M/S Oryx Ltd badala ya 
Migodini. Hii ni kinyume na matakwa ya Tangazo la Serikali 
linalotoa msamaha wa ushuru wa mafuta na kodi ya ongezeko 
la thamani kwenye mafuta yanayoingia kwa ajili ya kutumika 
kwenye migodi kwa ajili ya uchimbaji wa madini. Pia, 
msamaha uliotolewa kwa wanufaika unatakiwa kutumika kwa 
wanufaika tu na hauruhusiwi kuhamishiwa kwa mtu mwingine. 

Napendekeza menejimenti ya Bodi ya Barabara kuwasiliana na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kuchunguza ili kuthibitisha 
iwapo mafuta hayo yalienda kutumika migodini kwa kusudi 
lililokusudiwa; vinginevyo, ushuru wa shilingi 1,292,930,355 
uweze kutozwa. 
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Ushuru wa mafuta yaliyotumiwa na mkandarasi 

mdogo(subcontractor) shilingi 5,704,566,686   

Sehemu ya 2(g) ya jedwali la Tangazo la Serikali namba 190 
na 191 la mwaka 2011 inasema kwamba tofauti yoyote 
inyosababishwa na kutokupokea mafuta yaliyotoka katika 
makampuni ya masoko ya mafuta, ukaguzi, matumizi ya 
mafuta kwa mtu mwingine zaidi ya makampuni ya migodi au 
matumizi yoyote yasiyokusudiwa yanatakiwa kutozwa kodi 
itakayokatwa kutoka kwenye akaunti ya escrow. 

Tathimini ya ripoti ya matumizi ya mafuta ya mgodi wa 
Buzwagi ilibaini kwamba lita 20,791,072 za mafuta zilitolewa 
kwa mkandarasi mdogo, M/S Aggreko Company Ltd kwa 
kipindi cha miezi 18 kuanzia Julai 2014 mpaka Disemba 2015. 
Uchunguzi zaidi ulibaini kwamba hakukuwa na stakabadhi ya 
tozo ya mafuta ya shilingi 5,704,566,686 kinyume na matakwa 
ya Tangazo la Serikali. 

Napendekeza menejimenti ya Bodi ya Barabara kushirikiana 
na menejimenti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhakikisha 
kwamba Sheria kuhusiana na mafuta yanayotumiwa na 
wakandarasi wadogo katika migodi zinafuatwa. Zaidi ya hayo, 
kwa kushirikiana na Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhakikisha 
makusanyo ya ushuru wa mafuta kiasi cha shilingi 
5,704,566,686 yanakusanywa kutoka kwa Wakandarasi wadogo 
wanaotumia mafuta. 

Ushuru wa mafuta lita 1,052,121.15 kwenye salio la mafuta 

(closing stock) shilingi 329,313,919.95 hazikuoneshwa  

Ukaguzi wa ripoti za mafuta katika migodi ya Bulyanhulu, 
Buzwagi na Geita kwa kipindi cha miezi 18 kuanzia tarehe 
01/07/2014 mpaka 31/12/2015. Mapitio ya salio la tarehe 
31/12/2015 yamebaini kiasi cha lita 1,052,121.15 za mafuta 
hazikuoneshwa. Salio ambalo halikuoneshwa limesababisha 
ushuru wa mafuta wa kiasi cha shilingi 329,313,919.95. 

Napendekeza menejimenti ya Bodi ya Barabara kushirikiana 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania kuhakikisha kunakuwa na 
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mikakati ya kutosha ya kukusanya ushuru wa mafuta kwenye 
salio la mafuta ambao haujaoneshwa. 

Ushuru wa mafuta lita 3,302,058 yaliyosafirishwa kutoka 

bandari ya Dar es Salaam hayakupokelewa mpaka wa Sirari 

shilingi 904,289,504 

Ulifanyika ukaguzi wa mafuta yaliyopakiwa bandari ya Dar es 
Salaam kwa kipindi cha kuanzia 01/07/2014 mpaka 
31/12/2015 kupelekwa Mgodi wa North Mara kupitia mpaka 
wa Sirari uliofanyika katika kitengo cha uangalizi wa mafuta 
kilichopo chini ya ofisi za forodha makao makuu Dar es 
Salaam. Wakati wa kupitia nyaraka zinazohifadhiwa na TRA 
kwenye mpaka wa Sirari, nimebaini kwamba magari ya mafuta 
107 yenye jumla ya lita 3,302,058 za mafuta hayakufika 
mpaka wa Sirari. Hii inasababisha tubaini ushuru wa mafuta 
kiasi cha shilingi 904,289,504 kisicholipwa. 

Napendekeza Menejimenti ya Bodi ya Barabara kushirikiana na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kuhakikisha kunakuwa na 
mikakati ya kutosha ya kufuatilia mafuta yanapotoka na 
yanapokwenda. Pia, kutoza ushuru wa mafuta kwa mafuta 
yote ambayo hayafiki kwenye migodi husika na kutumika 
katika matumizi yaliyokusudiwa. 

Mapungufu yaliyojitokeza katika uondoshaji wa mafuta lita 

3,500,000 ya migodini kwa kutumia maghala yanayohifadhi 

bidhaa zinazosubiri kulipiwa kodi.  

Kifungu 74-75 cha Kanuni ya Ushuru wa Forodha Afrika 
Mashariki ya mwaka 2010 inahitaji mlipa kodi kupata leseni na 
kutimiza masharti yote yaliyoainishwa katika kifungu 74(1-4) 
na 75(1-2) ili kuweza kuendesha ghala linalohifadhi bidhaa 
zinazosubiri kulipiwa kodi. Zaidi ya hayo, kifungu 76 kinahitaji 
mmiliki leseni wa ghala linalohifadhi bidhaa zinazosubiri 
kulipiwa kodi kutekeleza dhamana kwa bidhaa 
zinazohifadhiwa katika ghala linalohifadhi bidhaa zinazosubiri 
kulipiwa kodi. 

Ukaguzi wa mafuta kwa ajili ya migodi kupitia mpaka wa 
Sirari ulibaini kwamba lita 3,500,000 za mafuta ya petroli 
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yaliyonunuliwa na kampuni ya mafuta ya Oryx na kuondoshwa 
kupitia TANSAD yenye kumbukumbu namba TZSR-14-1171746 
ya tarehe 10/12/2014. Uondoshaji ulifanywa chini ya 
usimamizi wa ghala linalohifadhi bidhaa zinazosubiri kulipiwa 
kodi hata hivyo mapungufu yafuatayo yalibainika: 

a) Hakukuwa na ushahidi kwamba M/S Oryx Oil Company 

Limited ilikuwa na leseni ya kuendesha ghala 

linalohifadhi bidhaa zinazosubiri kulipiwa kodi; 

b) Mizigo iliyookolewa chini ya usimamizi wa ghala 

linalohifadhi bidhaa zinazosubiri kulipiwa kodi bila 

kutekeleza dhamana kinyume na kifungu 76 cha Kanuni 

ya ushuru wa forodha Afrika Mashariki ya mwaka 2010; 

c) Hakukuwa na ushahidi kwamba lita 49,046 za mafuta ya 

petrol yenye jumla ya kodi na ushuru wa kiasi cha 

shilingi 32,213,412.80 pamoja na shilingi 12,899,098 

ilihamishwa kwenda kampuni ya migodi (North Mara) na 

kampuni ya mafuta ya Oryx; na 

d) Ilibainika kwamba Oryx ilijulikana kama muingizaji wa 

mafuta; na siyo North Mara ambaye alifuzu kupata 

msamaha wa kodi. 

Napendekeza kwamba, menejimenti ya Bodi ya Barabara 

kuwasiliana na Mamlaka ya Mapato Tanzania ili kupata 

ushahidi wa leseni ya uendeshaji wa ghala linalohifadhi 

bidhaa zinazosubiri kulipiwa kodi iliyotolea kwa kampuni ya 

mafuta ya Oryx. Kurejesha kodi na ushuru wa kiasi cha shilingi 

32,213,412.80 kinachojumuisha ushuru wa mafuta wa kiasi 

cha shilingi 12,899,098 cha mafuta yaliyopelekwa kampuni ya 

migodi (mgodi wa North Mara). Zaidi ya hayo, uondoshaji wa 

mizigo iliyo chini ya ghala linalohifadhi bidhaa zinazosubiri 

kulipiwa kodi inafanywa na kampuni zenye leseni tu na 

dhamana inatolewa kabla ya mzigo haijaondoshwa kwa 

mwenye ghala kama inavyohitajika na sheria ya ushuru wa 

forodha Afrika Mashariki. 
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8.3.15 Ukaguzi wa Bodi ya mikopo kwa Serikali za Mitaa 

Matumizi yasiyo ya lazima yaliyotumika katika kufanya 

marekebisho ya bodi shilingi 438,143,514 

Katika mwaka wa ukaguzi nilibaini kwamba Bodi ya Mikopo ya 

Serikali za Mitaa ilitumia shilingi 438,143,514 kwa ajili ya 

marekebisho ya Bodi kwa kipindi cha 2011/2012 mpaka 

205/2016 ambayo iliidhinishwa kwenye kikao cha menejimenti 

kilichofanyika tarehe 29/02/2012 Dodoma. Hata hivyo, 

ukaguzi ulibaini kwamba jumla ya shilingi 438,143,514 

zilikuwa zimeshatumika wakati wa mchakato wa marekebisho 

ya Bodi ambao uliahirishwa na menejimenti na kikosi kazi 

kipya kiliundwa ili kuweza kuja na mkakati mpya ambao 

utaboresha utendaji/ ufanisi wa Bodi. Kutokana na maelezo 

ya hapo juu, matumizi ya kiasi cha shilingi 438,143,514 

hayakuweza kuthibitika hivyo kuchukuliwa kama matumizi 

yasiyo na tija. 

Menejimenti inatakiwa kuhakikisha kwamba, inafanya 

uchambuzi wa faida na hasara ambao utakuwa msingi wa 

kuidhinisha au kutokuidhinisha marekebisho yoyote. Bodi 

itawajibika kwa hasara yoyote ambayo ingeweza kuepukika. 

8.3.16 Ukaguzi wa Shirika la Uzalishaji Mali 

Mkataba usiotekelezwa Shilingi 119,900,000,000 

Ukaguzi wa mwaka huu wa fedha ulibaini kuwa SUMA JKT 

(kwa niaba ya Matrekta ya kilimo) iliingia mkataba tarehe 

22/10/2015 na kampuni ya Ursus S.A kutoka Polandi kwa ajili 

ya ununuzi wa matrekta, vifaa maalumu vya matrekta, vipuri 

na huduma nyinginezo. 

Manunuzi hayo yalifanyika kupitia mkopo kutoka Serikali ya 

Polandi kwa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

kiasi cha dola za Kimarekani 55,000,000 bila kodi ya ongezeko 
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la thamani (sawa na shilingi 119,900,000,000 kwa bei ya 

kubadilisha USD/shilingi 2180). 

Ukaguzi wa nyaraka mbalimbali ulibaini kuwa mkandarasi 

(Ursus S.A) hakukamilisha kazi yake kama alivyotakiwa. Hivyo, 

hadi Januari 2016 mkataba haukutekelezwa ili kukamilisha 

malengo yaliyokusudiwa.  

Malengo yaliyokusudiwa hayakutekelezwa hivyo kurudisha 

nyuma malengo ya kuendeleza kilimo kwa kuweka mazingira 

ya kisasa. Kushindwa kutekeleza mkataba ni kiashiria kwamba 

upembuzi yakinifu haukufanyika. 

Ninashauri SUMA JKT ifuatilie kwa Mkandarasi na kuhakikisha 

kuwa mkataba unatekelezwa bila kuchelewa zaidi. 

Uwekezaji usio na tija katika TANZANSINO 

Wakati wa Ukaguzi wa 2015/16, tumebaini kuwa shilingi 

773,000,875.99 zililipwa na SUMA Makao makuu ikiwa ni 

sehemu ya malipo ya shilingi 1,292,003,500 kwa ajili ya 

kununua Hisa za Holley katika uwekezaji usio na tija wa 

utengenezaji wa madawa, pamoja na mambo yahayohusiana 

na madawa. SUMA JKT iliingia makubalianao ya ubia wa 

pamoja na Kiwanda cha Holley na baadaye kununua kiwanda 

kutoka kwa Shanxi Provincial Technical Renovation and 

Equipment Corporation. Ubia huo uliitwa TANZANSINO 

ambapo mwaka 2007 umiliki wa hisa ulikuwa 55% kwa Holley 

na 45% kwa SUMA. 

Kwa bahati, mbaya Biashara katika TANZANSINO ilihitimishwa 

kwa hiari mwaka 2014. 

Nimebaini kuwa tangu kuanzishwa kwa ubia huo wa 

TANZANSINO mwaka 2007 mpaka muda wa kuhitimisha 

biashara mwaka 2014, hakuna mapato yoyote yaliyopokelewa 

kulingana na umiliki wa hisa uliokubaliwa. Hivyo haikuwa 

busara kwa Suma kununua uwekezaji mfu. 
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SUMA JKT ilichukua umiliki mzima katika TANZANSINO bila 

kuangalia mahitaji ya lazima kama vile uchambuzi yakinifu, 

utaalamu wa kiufundi, wafanyakazi, mchanganuo wa marejeo 

ya gharama/faida, na uzoefu waliojifunza kutoka kwa mbia 

aliyejiondoa. 

Mali ambazo hazikuthibitishwa Shilingi 2,657,611,230 

Shirika la Uzalishaji Mali (SUMA) -JKT kitengo cha Ujenzi 

lilikuwa na mali kiasi cha shilingi 2,657,611,230 ambazo 

kuwepo kwake hakukuthibitishwa kwa sababu uongozi 

ulishindwa kuhesabu mali kinyume na Kanuni 237(1) na (2) ya 

Kanuni za Fedha za 2001. 

Kushindwa kuhesabu mali ni ishara kuwa uwepo, thamani na 

hali ya mali hizo havikuweza kuthibitika. 

Nilishauri uongozi wa SUMA - JKT kuhakikisha Kanuni ya 237(1) 

na (2) ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 inazingatiwa kwa 

kuhakikisha zoezi la kuhesabu mali linafanyika kila mwisho wa 

mwaka ili kuweza kuthibitisha thamani ya mali hizo kwenye 

taarifa za Fedha. 

Malimbikizo ya deni la kodi shilingi 2,679,429,505 

Ukaguzi wangu wa kampuni ya ulinzi ya SUMA katika kipindi 

cha mwaka wa Fedha ulioishia 30/06/2016 ulibaini 

malimbikizo ya deni la kodi kiasi cha shilingi 2,679,429,505 

ambalo halijalipwa tangu 30/11/2011. 

Nilibaini kuwa kati ya deni hili, kiasi cha shilingi 

1,283,547,210 (48%) kilitokana na riba na tozo kwa kushindwa 

kulipa. Kiasi hiki kingeweza kuepukika kama Taasisi hii 

ingelipa kodi ndani ya muda. Mchanganuo wa deni hili ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali hapo chini: 

Na. Maelezo Kiasi (Shilingi) 

1 Ushuru wa maendeleo ya 515,638,476 
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Na. Maelezo Kiasi (Shilingi) 

ujuzi 

2 Kodi ya kampuni 876,363,819 

3 Ada kwa ajili ya magari 3,880,000 

4 Riba na tozo kwa kutokulipa 
kodi 

1,283,547,210 

Jumla 2,679,429,505 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya mwaka 2015/2016 

Ni maoni yangu kwamba, kulimbikiza deni la kodi ni mzigo 
kwa Taasisi na pia hasara kwa Serikali. Napendekeza Taasisi 
kulipa kodi kwa wakati ili kuepuka riba ambayo ni hasara. 

Mikopo isiyorejeshwa Shilingi 4,820,368,000 

Ukaguzi wangu wa SUMA kwa mwaka wa fedha 2015/2016 
ulibaini kuwa kitengo cha Matrekta ya Kilimo kilitoa mikopo 
kiasi cha shilingi 5,355,153,000 kwa vitengo mbalimbali vya 
SUMA. Kati ya kiasi hicho, shilingi 534,785,000 zilirejeshwa, 
bado shilingi 4,820,368,000 ambavyo hazijarejeshwa kwa 
muda wa miaka minne. Maelezo ya kuridhisha hayakutolewa 
kwa nini fedha hizo hazijarejeshwa. Orodha ya walipwaji ni 
kama ifuatavyo: 
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Jedwali 56: Orodha ya mikopo iliyotolewa isiyorejeshwa 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya mwaka 2015/2016 

Mkopaji Mwaka Dhumuni

Kiasi 

kilichokopwa(s

hilingi)

Kiasi 

kilicholipwa 

(shilingi)

Kiasi ambacho 

hakijalipwa 

(shilingi)

SUMA Makao Makuu 2013 Mchango kwenye mradi wa kokoto 1,600,000,000 0 1,600,000,000

2015 Kugharama mbalimbali za makao makuu 572,036,000 0 572,036,000

Kugharama mbalimbali za makao makuu 52,036,000 0 52,036,000

Kugharama mbalimbali za makao makuu 35,000,000 0 35,000,000

Kugharama mbalimbali za makao makuu 50,000,000 0 50,000,000

Kugharamia maonesho ya sabasaba 19,988,000 0 19,988,000

Kugharama mbalimbali za makao makuu 1,000,000 0 1,000,000

Kugharama mbalimbali za makao makuu 2,000,000 0 2,000,000

Kugharamia kuomba zabuni 30,000,000 25,710,000 4,290,000

2016 Manunuzi ya ardhi 230,598,000 0 230,598,000

Ununuzi wa samani 11,128,000 0 11,128,000

Kulipia deni la TANESCO 200,000,000 0 200,000,000

Mkuu wa JKT 2014 Kugharamia gharama za usafiri 1,000,000,000 449,075,000 550,925,000

SUMA Makao Makuu 2015 Kugharamia kuomba zabuni 660,000,000 0 660,000,000

Kugharamia kuomba zabuni 50,000,000 40,000,000 10,000,000

Utengenezaji wa vifaa 4,000,000 0 4,000,000

SUMA Kanda ya Kaskazini 2014 Utengenezaji wa ofisi ya Waziri Mkuu 20,000,000 0 20,000,000

Jengo 40,000,000 20,000,000 20,000,000

URSUS S.A 2015 Gharama za uondoshaji wa matrekta 22,682,000 0 22,682,000

Gharama za kukuza biashara na matangazo na gharama za mkataba 54,470,000 0 54,470,000

SUMA JKT ANTI-ASFALT 2015 Fidia ya ardhi 71,015,000 0 71,015,000

Gharama za mishahara 32,200,000 0 32,200,000

Chita 2012 Kugharamia uwekaji wa jiwe la msingi la mradi wa umwagiliaji 287,000,000 0 287,000,000

Misenyi 2012 Gharama za kutunza mifugo 280,000,000 0 280,000,000

Mlale 2012 Kugharamia mradi wa mbegu 30,000,000 0 30,000,000

5,355,153,000 534,785,000 4,820,368,000Jumla
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Pamoja na kushindwa kurejeshwa kwa mikopo hiyo, SUMA 
kitengo cha Matrekta ya Kilimo haijaweka mikakati ya namna 
bora ya kushughulikia dosari hii. Nashauri uongozi wa SUMA 
kitengo cha matrekta ya kilimo uhakikishe kuwa fedha hizo 
zinarejeshwa. 

8.3.17 Ukaguzi wa Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji Madini 

Tanzania 

Kukosekana kwa kumbukumbu za wafanyakazi 

Wakala wa ukaguzi wa uchimbaji madini Tanzania iliajiri 
wafanyakazi 103 wa kufanya kazi ya mkataba wa muda mfupi 
kama Wakaguzi Wasaidizi wa Madini kwenye vituo vya ukaguzi 
vilivyopo sehemu mbalimbali nchini na kulipwa mshahara wa 
jumla ya shilingi 769,318,179. Wakati wa kupitia taratibu za 
kuajiri, nilibaini kwamba hakukuwa na miongozo rasmi ya 
kuajiri na miundo ya mishahara iliyoidhinishwa. Hata hivyo 
menejimenti ya wakala wa ukaguzi wa uchimbaji madini 
Tanzania haikufanya uchunguzi wowote kuthibitisha utendaji 
na uwepo wa wafanyakazi hao katika vituo vyao vya kazi. 

Kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu za wafanyakazi, 
baadhi ya wafanyakazi wa muda wanaweza wasiwepo katika 
vituo vya kazi; bila menejimenti kujua na hivyo, kusababisha 
upotevu wa fedha za umma. Hivyo, nimeshindwa kuthibitisha 
taratibu za ajira ya muda mfupi na gharama zilizoingiwa. 

Napendekeza menejimenti kuimarisha udhibiti wa usimamizi 
rasilimali watu kwa kutumia miongozo ya kuajiri ya utumishi 
wa umma. Pia, kufanya ukaguzi wa wafanyakazi na kuweka 
kumbukumbu sahihi za wafanyakazi wote. 

8.3.18 Matokeo ya ukaguzi wa taasisi nyingine za Serikali  

Yafuatayo ni matokeo ya ukaguzi katika Taasisi nyingine 30 za 
serikali kwa mwaka wa Fedha 2015/2016. Matokeo haya 
yanaashiria kuwapo kwa dosari mbalimbali katika kuzingatia 
sheria zilizopo. Dosari hizi zinaonesha kukosekana kwa 
jitahada thabiti za kuzingatia sheria na taratibu zilizopo. 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e

 

Wakala wa Serikali na Taasisi Nyingine 

195 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Madai yasiyokusanywa Shilingi 77,382,529,105.54 

Ukaguzi wangu wa mwaka 2015/2016 ulibaini kuwa taasisi 17 
za Serikali zilikuwa na madai yasiyokusanywa kiasi cha shilingi 
77,602,467,926. Kati ya madai, hayo kiasi cha shilingi 
62,811,954,035.30 (81%) kilikuwa hakijakusanywa kwa kipindi 
cha zaidi ya miezi 12; wakati kiasi cha shilingi 
14,790,513,890.24 (19%) kilikuwa hakijakusanywa ndani ya 
miezi 12. 

Kiasi hiki kikubwa cha madai yasiyokusanywa kinapunguza 
ukuaji na uwezo wa taasisi kujiendesha.  

Orodha ya taasisi zenye madai yasiyokusanywa ni kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali la hapo chini: 

Jedwali 57: Taasisi zenye madai yasiyokusanywa 

 
Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa Menejimenti ya mwaka 2015/2016 
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Ni maoni yangu kwamba kulimbikiza deni la kodi ni mzigo kwa 
taasisi; pia ni hasara kwa serikali. Napendekeza taasisi kulipa 
kodi kwa wakati ili kuepuka riba ambayo ni hasara. 

    Madeni yasiyokuwa na viambatisho Shilingi 189,904,160.65 

Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori ya Pasiansi iliripoti 
madeni ya shilingi 189,904,160.65; hata hivyo, viambatisho 
vya kutosha kuthibitisha madeni hayo havikuwasilishwa 
vilipohitajika kwa ajili ya ukaguzi. Kukosekana kwa 
viambatisho vya kutosha kunaashiria kuwa madeni hayo 
hayapo. Halikadhalika, kulizuia mawanda ya ukaguzi wangu. 

Ninashauri kuwa Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori ya 
Pasiansi iimarishe mfumo wa udhibiti wa ndani na kuwasilisha 
viambatisho vilivyokosekana kwa ajili ya uhakiki; vinginevyo, 
madeni hayo yaondolewe kwenye vitabu.  

    Mkopo usiorejeshwa Shilingi 280,136,218 

Katika ukaguzi wa Shirika la Uzalishaji mali la Magereza 
(Prison Corporation Sole), nilibaini kuwa shirika lililipa mkopo 
wa shilingi 280,136,218 kwa Kamishna wa Magereza Makao 
Makuu kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbalimbali za kawaida 
za ofisi. Fedha hizi zililipwa kwa kipindi kati ya tarehe 
8/7/2015 hadi 20/06/2016. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa hadi 
kufikia Januari 2017, fedha hizo zilikuwa hazijarejeshwa.  

Ilibainika kuwa hakuna sera au muongozo wa namna ya 
kukopa au kurejesha fedha hizo; vilevile, hakukuwa na 
maelezo na sababu za malipo hayo kutokurejeshwa.  

Kutokurejesha mkopo huo kunaashiria kuwa shirika linaweza 
kushindwa kujiendesha na kutekeleza majukumu yake. 

Nilishauri kuwa uongozi wa Shirika la Uzalishaji la Magereza 
uongeze juhudi za kuhakikisha kuwa fedha hizo zinarejeshwa 
ili kuweza kutekeleza malengo yaliyokusudiwa. 

     Madeni yasiyolipwa Shilingi 14,933,537,786.54 

Katika ukaguzi wa mwaka 2015/2016 nilibaini kuwa Taasisi 15 
zilikuwa na madeni ya Shilingi 14,933,537,786.54. Kati ya 
madeni hayo, madeni ya shilingi 10,614,191,293.06 (71%) 
yalikuwa hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 12, na shilingi 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 N

a
n
e

 

Wakala wa Serikali na Taasisi Nyingine 

197 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

4,319,346,493.48 (29%) ndani ya miezi 12. Ninatoa rai kuwa 
madeni haya yanaweza kutia doa sifa nzuri ya Taasisi hizi kwa 
Wazabuni. 

Orodha ya taasisi ambazo zina madeni yasiyolipwa ni kama 
inavyoonekana kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali 58: Madeni yasiyolipwa 

 
Nashauri kuwa Maafisa Masuuli watengeneze bajeti inayokidhi 

kulipa mahitaji kwa wakati. 

 

Dosari kwenye matumizi ya fedha 

Katika mwaka wa ukaguzi, nilibaini dosari sita kwenye 

matumizi ya fedha; hivyo, sikuweza kuthibitisha usahihi na 

utaratibu wa matumizi hayo. Dosari hizo ni hizi zifuatazo: 

Matumizi yenye nyaraka pungufu (shilingi 206,521,652), 
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Kukosekana kwa stakabadhi za mashine za kielekitroniki (EFD) 

(shilingi 1,481,679,250) Kutokukata kodi zuio (shilingi Shilingi 

69,443,677), malipo yaliyofanyika bila kukata kodi zuio 

(shilingi 36,589,303). Malipo yaliyofanyika nje ya bajeti 

(shilingi 107,307,565.14), Masurufu yasiyorejeshwa kwa muda 

mrefu (shilingi 10,575,687.30) Malipo yaliyofanyika kwenye 

vifungu visivyostahili (shilingi 304,116,358.50).  

 

Orodha ya Taasisi pamoja na dosari hizo ni kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali la hapo chini: 
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Jedwali 59: Dosari kwenye matumizi  ya fedha 

 
            Chanzo: Taarifa za ukaguzi kwa menejimenti 
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Kuhusu malipo yenye nyaraka pungufu, nashauri uongozi wa 
taasisi za serikali kuzingatia matakwa ya vifungu 86(1) na 
95(4) vya Kanuni za Fedha za 2001 kwa kuweka mifumo ya 
udhibiti ili kuhakikisha kuwa nyaraka husika zinatunzwa 
ipasavyo. 

Kuhusu malipo yasiyo na stakabadhi za mashine za 
kielektroniki, nashauri serikali kutoa muongozo na kusisitiza 
kuzingatia kwamba Wazabuni wanaopewa Zabuni ni wale 
wanaotoa stakabadhi za kielektroniki.  

Kuhusu malipo yaliyofanyika bila kukata kodi ya zuio, natoa 
wito kwa Maafisa Masuuli husika kuhakikisha kuwa Sheria ya 
kodi inazingatiwa. 

Kuhusu masurufu ambayo hayajarejeshwa kwa muda mrefu 
naishauri Taasisi husika zizingatie Kanuni za Fedha kwa 
kurejesha masurufu baada ya kukamilika kwa kazi 
zilizokusudiwa.  

Kuhusu masurufu yasiyorejeshwa, nashauri Taasisi husika 
zizingatie Kanuni za Fedha kwa kurejesha masurufu baada ya 
kazi zilizokusudiwa kumalizika. 

Nilishauri uongozi wa Taasisi husika kuhakikisha kuwa 
matumizi yanayofanyika yanazingatia bajeti au yapate kibali 
kutoka mamlaka husika. 

Nilishauri Bodi ya kuratibu taasisi zisizo za Kiserikali 
kuzingatia kifungu cha 9(3) na (4) cha sheria namba 24 ya 
Taasisi zisizo za kiserikali ya 2002 iliyorekebishwa 2005 kuwa 
makisio ya mwaka yanafanyika na malipo yote yanayofanyika 
yanakuwa ni kwa ajili ya kutekeleza shughuli za Bodi ya 
kuratibu Taasisi zisizo za Kiserikali. 

8.3.19 Matokeo ya ukaguzi wa Mifuko Maalumu ya Fedha  

Kwa mujibu wa kifungu 12(1) cha Sheria ya Fedha, 2001, 
Waziri anaweza kutoa tamko kwenye Gazeti la Serikali, 
kuanzisha Mifuko Maalumu ambayo haitakuwa sehemu ya 
Mfuko Mkuu wa Serikali. Na, mapato yake kila mwisho wa 
mwaka wa fedha hayatalipwa Mfuko Mkuu wa Serikali, bali 
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fedha hizo zitabakishwa kwenye mfuko husika kwa matumizi 
yaliyokusudiwa wakati wa uanzishaji wa mfuko huo. Kila 
tamko katika kifungu 12(1) litaweka bayana lengo la 
kuanzisha Mfuko husika na kuteua Afisa Masuuli 
atakayewajibika kwenye uendeshaji wa Mfuko huo. 

Katika sehemu hii, ninawasilisha mambo muhimu yatokanayo 
na utendaji wa mifuko maalumu 14 niliyoikagua. Yafuatayo ni 
mambo muhimu yatokanayo na ukaguzi: 

 Madai yaliyofikia muda wake na Hayajarejeshwa shilingi              
1,345,206,622 
Ukaguzi wa Mfuko wa Pembejeo za Kilimo ulibaini kuwa 
uongozi ulilipa shilingi 3,342,970,002 (mtaji pamoja na riba) 
kwa wateja mbalimbali katika wilaya za Dodoma. Nilibaini 
kuwa kiasi cha shilingi 1,997,763,380 (60%) kilirejeshwa, na 
kiasi cha shilingi 1,345,206,622 (40%) hakijarejeshwa. Orodha 
ya madai hayo ni kama inavyooneshwa katika Jedwali hapo 
chini. 

Jedwali 60: Madai yasiyorejeshwa 
Na
. 

Wilaya Madai 
yaliyofikia 
muda wake 
(Mtaji na 
riba) 
(Shilingi) 

Kiasi 
kilichorejesh
wa (Shilingi) 

Kiasi ambacho 
hakijarejeshwa(
Shilingi) 

1 
Manispaa ya 
Dodoma  820,832,289 452,198,525 368,633,764 

2 Kongwa  778,582,131 398,662,735 379,919,396 

3 Chamwino  522,992,820 272,723,700 250,269,120 

4 Bahi  
14,999,940.

00 12,125,700 2,874,240 

5 Kondoa  
1,123,532,0

97 810,775,720 312,756,377 

6 Chemba  12,025,125 1,840,000 10,185,125 

7 Mpwapwa  70,005,600 49,437,000 20,568,600 

  Jumla 
3,342,970,

002 
1,997,763,3

80 1,345,206,622 

 Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

 Kushindwa kurejesha mikopo ndani ya muda uliokubalika 
kunaweza kuzuia Mfuko wa Pembejeo za Kilimo kushindwa 
kufikia malengo yake. 
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Ninaishauri kwa menejimenti ya Mfuko wa Pembejeo za 
Kilimo kuhakikisha kuwa madai yote (Mtaji na riba) 
yarejeshwe kwenye Mfuko wa Pembejeo za Kilimo ili 
kuwezesha Mfuko kutokupata hasara inayoweza kutokea.  
  

Usimamizi wa madai ya mikopo usioridhisha  

Ukaguzi wa madai ya mikopo iliyotolewa na Mfuko wa Rais wa 
Udhamini (Presidential Trust Fund) ulibaini kuwa mkopo wa 
kiasi cha shilingi 479,545,924 na riba ya shilingi 18,579,600 
ulilipwa kwa wanufaikaji wa Kilosa, Kanda ya kusini na Kituo 
cha Kibaha. Mkopo wa kiasi cha shilingi 439,802,799 na riba ya 
shilingi 18,579,600 hakijarejeshwa kutoka kwa wakopeshwaji 
kwa tangu mwaka 2010 hadi 2015.   

Kushindwa kurejesha mikopo kunaashiria kuwa Mfuko 
unaweza kushindwa kutoa mikopo kwa wanufaikaji wengine. 

Ukaguzi ulibaini kuwa katika Kituo cha Ubena tawi la 
Makambako kuna mnufaikaji mmoja aliyepewa mkopo wa 
shilingi 6,000,000 (uliokuwa na riba ya shilingi 1,800,000) 
mnamo mwaka 2008. Hadi wakati wa Ukaguzi, mwezi Agosti 
2016, mkopo huo haukurejeshwa kwa sababu mkopaji alikataa 
baada ya kubainika kuwa mkopo ulitolewa kwa mnufaikaji 
mwingine. 

Kituo cha Kidugalo kilitoa mkopo wa kiasi cha shilingi 
6,000,000 kwa wanufaikaji wawili tangu tarehe 10/07/2007. 
Ukaguzi ulibaini kuwa mnufaikaji mmoja alikataa kuwa 
hakuchukua mkopo; na mwingine analipia mkopo wake kupitia 
Mahakama ya Mwanzo.  

Ni dhahiri kwamba, vilivyotajwa hapo juu ni viashiria kuwa 
kuna usimamizi usioridhisha, hivyo kuweka Mfuko katika 
hatari kifedha. 

Ninashauri Mfuko wa Rais wa dhamana uimarishe mifumo ya 
ufuatiliaji na kuhakikisha kuwa madai yanarejeshwa kwa 
wakati. Aidha, uongozi wa Mfuko ubainishe wanufaikaji 
ambao hawajarejesha mikopo hiyo na kuchukua hatua stahiki 
za kisheria.  
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Mikopo iliyotolewa kinyume na malengo yaliyokusudiwa 

Shilingi 1,098,566,332.69 

Mfuko wa Hazina wa Ukopeshaji (Treasury Advance Fund) 
ulianzishwa na Bunge kwa Azimio Namba 4 la 2011 kwa lengo 
la msingi la kuboresha maslahi ya watumishi wa Umma wa 
Serikali kuu kwa kutoa mikopo kwa ajili ya ununuzi wa 
vyombo vya usafiri, vyombo vya nyumbani, na utengenezaji 
wa vyombo ya usafiri. 

Ukaguzi wa Mfuko huu uliabaini kuwa kiasi cha shilingi 
1,098,566,332.69 kilibainika kutokurejeshwa. Nilibaini kuwa 
kiasi hiki kililipwa Fungu 23 kwa ajili ya matumizi ambayo 
hayaendani na malengo ya mfuko huu kama inavyooneshwa 
kwenye jedwali hapo chini. 

Jedwali 61: Mikopo iliyotolewa kinyume na malengo 
yaliyokusudiwa 
Tarehe  Maelezo  Kiasi (Shilingi) 

26/10/2015 Bara Construction Co (1994) 

ltd – Ujenzi Simiyu  

57,888,102.69 

18/11/2015 Fungu 53 Ufuatiliaji wa 

michanganuo ya Usimamizi 

wa mifumo ya ulipaji.  

179,760,000.00 

29/12/2015 Fungu 23 Mhasibu Mkuu - 

Kutengeneza Taarifa ya 

Fedha jumuifu - Bunju 

548,223,000.00 

27/01/2016 Uchapishaji 22,397,230.00 

31/12/2015 Fungu 23 Kutengeneza 

muingiliano wa mifumo kati 

ya Wizara ya Fedha na 

Mipango na Mamlaka ya 

Mapato. 

199,056,000.00 

26/01/2016 Fedha kwa ajili ya 

wanafunzi (usafiri, shajara 

na chakula) 

77,790,000.00 

24/02/2016 Anfield investment 13,452,000.00 

 Jumla 1,098,566,332.69 

Chanzo: Taarifa ya Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Hali kadhalika, kwenye Mfuko wa Uwezeshaji wa Wanawake, 
nilibaini kuwa kiasi cha shilingi 11,740,000 kililipwa kwa ajili 
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ya shughuli mbalimbali zisizokuwa za Mfuko husika; kiasi cha 
shilingi 8,740,000 kwa ajili ya kulipia tiketi za ndege na kiasi 
cha 3,000,000 kililipwa kwa watumishi wawili.   

Kutumia fedha kinyume na malengo yaliyokusudiwa 
kunaashiria kwamba waombaji wa mikopo kutoka katika 
Mfuko hawatanufaika kama ilivyokusudiwa. 

Ninashauri uongozi wa Mfuko wa Hazina wa Ukopeshaji 
kuhakikisha kuwa kiasi cha shilingi 1,098,566,332.69 
kinarejeshwa kutoka Fungu 23. Pia, Mfuko wa Uwezeshaji wa 
Wanawake urejeshe fedha hizo pamoja na kuhakikisha kuwa 
malengo ya uanzishwaji wa mifuko yanazingatiwa. 

    Madeni yasiyolipwa shilingi 888,349,824 

Ukaguzi wangu wa mwaka 2015/2016 ulibaini kwamba mifuko 
maalumu ilikuwa na madeni yasiyolipwa kiasi cha shilingi 
888,349,824. Kati ya madeni hayo, kiasi cha shilingi 
490,416,536.08 kilikuwa hakijalipwa kwa muda zaidi ya miezi 
12 wakati kiasi cha shilingi 397,933,288 kwa kipindi ndani ya 
miezi 12. Orodha ya mifuko maalumu yenye madeni 
yasiyolipwa ni kama inavyoonekana katika Jedwali hapo chini: 

Jedwali 62: Madeni yasiyokusanywa 

Na. Taasisi Deni ndani ya 
miezi 12 
(Shilingi) 

Deni baada ya 
miezi 
12(Shilingi) 

1 Mfuko wa maji (Maji 
Central) 

337,584,266 464,920,879.2 

2 Mfuko wa Pembejeo za 
Kilimo 

0 25,495,656.88 

3 Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake 

60,349,021.62 0 

Jumla 397,933,288 490,416,536 

Nashauri kuwa Maafisa Masuuli watengeneze bajeti inayokidhi 
kulipa mahitaji. 

Mapungufu kwenye matumizi 

Ukaguzi wangu ulibaini mapungufu manne katika mifuko 
maalumu minne kama inavyoonekana kwenye Jedwali hapo 
chini. 
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Jedwali na.58: Mapungufu kwenye matumizi 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Kuhusu Malipo yenye upungufu wa nyaraka, ninashauri 
uongozi wa Taasisi husika kuzingatia kifungu 95(4) cha Kanuni 
za Fedha 2001 kwa kuhakikisha kuwa mfumo wa uthibiti 
unaimarishwa na kuwa na nyaraka stahiki kwenye malipo 
yanayofanyika. 

Kuhusu malipo yasiyo na stakabadhi za kielektroniki, 
ninashauri Serikali itoe miongozo kwa Taasisi hizi ili 
kuhakikisha kuwa malipo yanakuwa na stakabadhi za 
kielektroniki inavyostahili. 

Kuhusu masurufu yasiyorejeshwa, nashauri mifuko maalumu 
kuzingatia Kanuni ya Fedha za Umma kwa kuhakikisha kuwa 
masurufu yanarejeshwa baada ya kukamilika kwa lengo. 

Kutokuzingatia Sheria za Manunuzi ya Umma 

Katika sampuli za miamala kutoka Mfuko wa SELF, nilibaini 
kuwa manunuzi ya shilingi 223,357,466 katika mwaka wa 
Fedha 2015/2016 yalifanyika bila kuwa na Bodi ya Zabuni, 
Kitengo cha Manunuzi na Mpango wa Manunuzi kinyume na 
Kifungu cha 31(1) na 37(1) cha Sheria ya Manunuzi ya mwaka 
2011 na Kanuni 70 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2013. 
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Udhaifu kwenye mifumo ya manunuzi unaweza kusababisha 
kupata bidhaa zenye kiwango kisichoridhisha na kwa bei isiyo 
na tija.  

Nashauri uongozi kuzingatia sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
2011 na Kanuni zake za 2013 kwa kuunda Bodi za Zabuni, 
Kitengo cha Manunuzi na kuandaa mpango kazi kila mwaka. 

Madeni yasiyokusanywa shilingi 2,454,739,443 

Katika Ukaguzi wa mwaka 2015/2016, nilibaini kuwa mifuko 
maalumu mitano ilikuwa na madeni yasiyokusanywa kiasi cha 
shilingi 3,954,533,192. Kati ya kiasi hiki, shilingi 
2,034,192,487 (51%) zilikuwa hazijarejeshwa kwa zaidi ya 
miezi 12 wakati kiasi cha shilingi 1,920,340,705 (49%) ndani ya 
miezi 12. Kiasi hiki kikubwa cha madeni yasiyokusanywa 
kinapunguza ukuaji na uwezo wa mifuko hii kutekeleza 
majukumu yake. Orodha ya mifuko yenye madeni 
yasiyorejeshwa ni kama ilivyooneshwa kwenye jedwali hapa 
chini: 

Jedwali 63: Mapato yasiyokusanywa 

Na. Mfuko Mapato ndani 
ya miezi 12 

Mapato zaidi ya 
miezi 12 

1 Uwezeshaji wa 
maendeleo ya 
madini 

93,431,632 - 

2 Maji  30,740,000 361,804,003.8 

3 Pembejeo za Kilimo 234,180,510 2,329,883 

4 Maendeleo ya 
Wanawake 

727,532,407 1,004,721,007 

5 Maafa 834,456,156 665,337,593 

Jumla 1,920,340,705 2,034,192,487 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Ninatoa rai kwa mifuko maalumu kufuatilia kwa karibu 
mapato yote yasiyokusanywa bila kuchelewa ili kuwezesha 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. 
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Fedha zilizokusanywa na wakala kutokupelekwa benki 

Shilingi 56,967,688 

Ukaguzi wangu wa mifuko maalumu ulibaini kuwa, vituo vya 
Iringa na Mafinga vilikuwa na mikopo isiyorejeshwa kiasi cha 
shilingi 56,967,688 mwaka 2011/2012. Ili kukusanya mikopo 
hiyo, Mfuko wa Rais wa Udhamini (Presidential Trust Fund) 
uliingia mkataba na kampuni ya ukusanyaji wa madeni ya 
Makalu. Ilibainika kuwa kampuni hii haikurejesha fedha hizo 
ambazo zilikusanywa tangu mwaka 2012. Ukaguzi ulibaini 
kuwa kampuni hiyo ilitokomea na kubadili aina ya biashara. 

Kukusanya fedha bila kuwasilisha kunaashiria kuwa kazi 

iliyofanyika inaweza kuwa na vitendo vya udanganyifu. 

Ninashauri kuwa uongozi wa Mfuko wa Rais wa Udhamini 
uchukue hatua za kisheria kwa wakala husika na kuhakikisha 
fedha hizo zinarejeshwa. 

Mauzo ya mahindi ya msaada yasiyowasilishwa kwenye 

akaunti husika Ofisi ya Waziri Mkuu Shilingi 44,666,300 

Mwaka huu wa Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri za Wilaya 
tano na Halmashauri ya Manispaa moja zilitakiwa kurejesha 
kwa Ofisi ya Waziri Mkuu kiasi cha shilingi 44,666,300 
kutokana na mauzo ya mahindi ya msaada. Hata hivyo, hadi 
kufikia 30/06/2016 fedha hizo zilikuwa hazijawekwa kwenye 
akaunti husika katika Ofisi ya Waziri Mkuu. Orodha ya Taasisi 
hizo ni kama inavyoonekana hapo chini; 

Jedwali 64: Fedha zilizokusanywa ambazo 
hazikuwasilishwa Ofisi ya Waziri Mkuu 

Na. Taasisi Kiasi (Shilingi) 

1 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Manyoni  6,762,100 

2 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba  4,500,000 

3 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Musoma  13,500,000 

4 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa  8,479,000 
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Na. Taasisi Kiasi (Shilingi) 

5 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Dodoma  11,425,200 

Jumla 44,666,300 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Kutokuwasilisha fedha za mauzo ya mahindi kwa wakati 
kunaweza kusababisha matumizi mabaya ya fedha.  

Naushauri uongozi wa Ofisi ya Waziri Mkuu uweke utaratibu 
wa namna ya kufuatilia na kukusanya Fedha zinatokana na 
mauzo ya mahindi kwenye shehemu husika. 

    Fedha zilizowekwa akaunti isiyohusika Shilingi 10,530,000 

Ukaguzi wangu ulibaini kwamba Halmashauri ya Iramba 
ilitakiwa kuwasilisha kiasi cha shilingi 10,500,000 kwenye 
akaunti namba 9921151001 ya Maafa; hata hivyo kiasi hicho 
kiliwekwa kwenye akaunti namba 9921141201 Benki Kuu ya 
Tanzania. Kuna vihatarishi kwamba fedha hizi zinaweza 
kutumika kinyume na malengo. 

Ninashauri uongozi kufuatilia suala hili na kuhakikisha fedha 
hizo zinawekwa kwenye akaunti husika.  

Matumizi yasiyofaa ya mifuko ya uwezeshaji 

1,427,515,995 

Ukaguzi wa mwaka 2015/2016 ulibaini kuwa mwaka 
2010/2011 kiasi cha shilingi 615,218,931 kilitumwa kutoka 
akaunti ya Uwezeshaji kwenda Mfuko wa Rais wa Dhamana 
(Presidential Trust Fund) kwa ajili ya matumizi ya kawaida ya 
ofisi. Kati ya kiasi hicho, shilingi 159,550,206 (25%) ni mtaji. 
Hii ni kinyume na malengo ya akaunti ya uwezeshaji 
yanayohitaji riba ndiyo itumike kwa ajili ya matumizi ya 
kawaida ya ofisi; mtaji ubaki kwenye Mfuko wa uwezeshaji. 
Pia, nilibaini kuwa muamala huu haukuwa na kibali cha Bodi 
ya Wadhamini kinyume na sura 13.1(6) ya Kanuni za Fedha za 
Mfuko wa Rais wa Udhamini.  

Pia, nilibaini kuwa mwaka 2011/2012 hadi 2014/2015 kiasi 
cha shilingi 797,987,064.20 kililipwa kutoka akaunti ya 
Uwezeshaji kwa ajili ya shughuli mbalimbali kama vile 
manunuzi ya mafuta ya magari, mafao ya kuachisha 
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wafanyakazi, mishahara ya watumishi, malimbikizo ya 
mishahara, makato ya mishahara kinyume na Sura 13.1(2) ya 
Kanuni za Fedha za Mfuko wa Rais wa Udhamini.  

Kwa dosari hii, Mfuko wa Rais wa Udhamini unaweza kuwa 
kwenye hatari ya kutokufikia malengo yake kwa kufanya 
matumizi kinyume na madhumuni ya Mfuko.  

Ninashauri kuwa uongozi wa Mfuko wa Rais wa Udhamini 
uboreshe mifumo ya udhibiti kwenye matumizi ya Mfuko huu 
kwa kuhakikisha kuwa fedha zinatumika kwa malengo 
yaliyokusudiwa. 

8.3.20 Matokeo muhimu ya Ukaguzi wa Mabonde 

Mabonde yalianzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Matumizi ya 
Maji namba 42 ya mwaka 1974 pamoja na marekebisho 
yaliyofuata, sheria ya Matumizi ya Rasilimali ya Maji namba 42 
ya 2009. Ukaguzi wangu ulijikita kwenye Mabonde yote 11 na 
yafuatayo ni matokeo muhimu:    

Upungufu wa watumishi  

Katika ukaguzi wa Usimamizi wa rasilimali watu, nilibaini 

kuwa Mabonde sita yalikuwa na upungufu wa watumishi 457 

katika nafasi za Idara mbalimbali. Hii ni sawa na asilimia 56 

ya mahitaji. Upungufu wa watumishi ni kama inavyoonekana 

kwenye jedwali hapo chini.  

 

 Upungufu wa watumishi unaathiri utendaji wa Mabonde  haya. 
 

Jedwali 65: Upungufu wa watumishi 

Na. Taasisi Mahitaji 

Idadi 

iliyopo Upungufu 

1 Bodi ya Mfereji wa Kati  112 39 73 

2 

Bodi ya Bonde la maji 

ziwa Viktoria  178 48 130 

3 

Bodi ya Bonde la mto 

Rufiji  168 60 108 

4 

Bodi ya Bonde la Maji 

ya Ruvuma na Pwani na 144 112 32 
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Na. Taasisi Mahitaji 

Idadi 

iliyopo Upungufu 

Kusini 

5 

Bodi ya bonde la ziwa  

Tanganyika  134 40 94 

6 

Mamlaka ya Majisafi 

Wanging‟ombe  72 52 20 

 Jumla 808 351 457 

Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Nashauri bodi za Mabonde yote wakishirikiana na Tume ya   
Ajira kuhakikisha kuwa nafasi zilizo wazi zinajazwa. 

Mishahara iliyolipwa kwa watumishi wasiokuwa kwenye 

utumishi wa Umma Shilingi 20,916,000    

Ukaguzi wa rasilimali watu na Mishahara Bonde la mto Rukwa 
ulibaini kuwa Maafisa wawili walilipwa mshahara wa shilingi 
20,916,000 ilhali hawakuwa watumishi wa Umma. Watumishi 
hao walilipwa shilingi 13,260,000 kwa miezi 10 na shilingi 
7,656,000 kwa miezi 23. Hii ni kinyume na Kanuni ya 113 ya 
Kanuni za Fedha za mwaka 2001(zilizorekebishwa 2004) 
zinaelekeza kuwa Maafisa Masuuli watunze kumbukumbu za 
watumishi ili watumishi walipwe kwa siku walizofanya kazi. 

Kulipa Mishahara kwa watumishi wasiokuwa kwenye utumishi 
wa Umma ni hasara kwa serikali. 

Ninashauri Bodi ya Bonde la mto Rukwa kuhakikisha kuwa 
Mishahara iliyolipwa kwa watumishi wasiokuwa utumishi wa 
Umma inarejeshwa Wizara ya Fedha na Mipango. 

Kuchelewa kukamilisha Ujenzi wa jengo la ofisi 

Ukaguzi ulibaini kuwa tarehe 15/10/2013 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji iliingia mkataba na Associated Investment & 
Services LTD wenye kumbukumbu namba ME-011/2012-13 
wenye kiasi cha shilingi 2,632,033,365 kwa ajili ya ukarabati 
na Ujenzi wa Ofisi na maabara ya maji makao makuu ya 
Bonde la Ziwa Tanganyika Kigoma na Ofisi ndogo ya Kahama 
na Tabora.  
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Ukaguzi ulibaini kuwa kazi ya Ujenzi ilipaswa kukamilika 
baada ya wiki 52 na kuanza siku 28 baada ya kusaini mkataba, 
ambayo ni Novemba/Disemba 2014 lakini hadi Oktoba 2016 
bado kazi zilikuwa hazijamalizika. 

Kushindwa kukamilisha mradi kwa wakati kunaashiria kuwa 
malengo yaliyotarajiwa hayawezi kufikiwa kwa wakati. 
Ninashauri kuwa uongozi uimarishe usimamizi wa miradi ili 
iweze kukamilka kwa wakati; hali kadhalika, kuzingatia 
masharti ya mikataba. 

Utekelezaji wa mpango wa manunuzi usioridhisha 

Ukaguzi wangu wa Mabonde matatu ulibaini kuwa manunuzi 
ya vifaa na huduma vya shilingi 228,790,840 hayakujumuishwa 
kwenye mpango wa manunuzi kinyume na Kifungu 49(2) na (3) 
cha Sheria ya Manunuzi ya Umma namba 7 ya 2011 
kinachohitaji kuwa mpango wa manunuzi uzingatie bajeti. 
Aidha, Taasisi nyingine za Mabonde zisizokuwa na mpango wa 
manunuzi ni Bonde la Rufiji shilingi 198,312,900 (87% ya 
mpango wa manunuzi), Mamlaka ya Usambazaji na Usafishaji 
Makonde shilingi 25,850,000 (11% ya mpango) na Mamlaka ya 
Usambazaji na Usafishaji ya Wanging‟ombe 4,627,940 (2% ya 
mpango). 

Ninashauri kuwa Mabonde yazingatie Mpango wa Manunuzi na 
Uongozi uzingatie kuongeza ufanisi kwenye uandaaji wa 
mahitaji na utafiti wa masoko ili kipata taarifa za kutosha 
kuwezesha mpango na utekelezaji wa manunuzi wenye tija. 

Mapungufu kwenye matumizi ni kama inavyoonekana 

kwenye jedwali hapo chini: 

Katika mwaka wa ukaguzi, nilibaini dosari sita kwenye 
matumizi ya fedha, hivyo sikuweza kuthibitisha usahihi na 
utaratibu wa matumizi hayo. Dosari hizo ni kama zifuatazo: 
Matumizi yenye nyaraka pungufu (Shilingi 53,862,324), 
Kukosekana kwa stakabadhi za mashine za kielekitroniki (EFD) 
(Shilingi 283,408,496); Kutokukata kodi zuio (Shilingi 
45,057,351.09), malipo yasiyostahiki shilingi 12,290,200. 
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 Jedwali na.62: Mabonde na yaliijyojitokeza kwenye ukaguzi. 

 
Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Kuhusu malipo yenye upungufu wa nyaraka, ninashauri 
Uongozi wa Taasisi husika kuzingatia kifungu 95(4) cha Kanuni 
za Fedha 2001 kwa kuhakikisha kuwa mfumo wa uthibiti 
unaimarishwa na kuwa na nyaraka stahiki kwenye malipo 
yanayofanyika. 

Kuhusu malipo yasiyo na stakabadhi za kielektroniki, 
Ninashauri Serikali itoe miongozo kwa Taasisi hizi ili 
kuhakikisha kuwa malipo yote ya manunuzi yanakuwa na 
stakabadhi za kielektroniki. 

Kuhusu malipo yasiyokatwa kodi zuio, nashauri Maafisa 
Masuuli wahakikishe kuwa sheria ya kodi inazingatiwa kwa 
kukata kodi zuio na kuwasilisha Mamlaka ya Mapato. 
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   Mapato yasiyokusanywa shilingi 3,735,127,782 

Ukaguzi wangu wa mwaka 2015/2016 ulibaini kuwa Mabonde 
13 yalikuwa na mapato yasiyokusanywa kiasi cha shilingi 
3,735,127,782. Kati ya mapato hayo, kiasi cha shilingi 
2,121,401,359 (57%) yalikuwa hayajakusanywa kwa kipindi 
zaidi ya miezi 12 wakati shilingi 1,613,726,423 (43%) ndani ya 
miezi 12. 

Kiasi hiki kikubwa cha madai yasiyokusanywa kinapunguza 
ukuaji na uwezo wa kujiendesha na kutekeleza malengo 
yaliyokusudiwa. 

Ninaushauri uongozi wa Mabonde ufuatilie kwa ukaribu madai 
ambayo hayajalipwa ili kuweza kutekeleza malengo 
yaliyokusudiwa. 

Ukosefu wa hatimiliki kwa ardhi inayomilikiwa na mabonde  

Uhakiki wa nyaraka za umiliki ulibaini kuwa ardhi 
inayotumiwa na kumilikiwa na bodi za mabonde ulibaini kuwa 
ardhi hazina hati miliki. Kwa ukosefu wa nyaraka za umiliki, 
sikuweza kuthibitisha kama mali hizo zinamilikiwa kisheria na 
Taasisi husika.  

Hii inaashiria kwamba Taasisi hizo hazimiliki mali hizo 
kisheria; na endapo kutakuwa na shauri serikali inaweza 
kushindwa. Orodha hapo chini inaonesha taasisi hizo. 

Na. Taasisi Sehemu 

1 Internal Drainage Basin 

Water Board  

Manispaa ya Singida  

Babati 

Mto wa Mbu 

2 Bodi ya Bonde la ziwa 

Tanganyika  

Manispaa ya Kigoma  

Manispaa ya Tabora  

Kahama 

3 Mamlaka ya ugavi na 

usafishaji wa Maji Mugango-

Kiabakari  

Mugango, Kiabakari 

and Butiama 

 Chanzo: Taarifa za Ukaguzi kwa menejimenti 2015/2016 

Ninashauri kuwa bodi za mabonde zikishirikiana na Wizara ya 
Maji na Umwagiliaji, Fedha na Mipango kuhakikisha kuwa 
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Taasisi husika zinakuwa na nyaraka za umiliki ili kulinda mali 
za serikali. 

Madeni yasiyolipwa shilingi 2,556,054,723.54 

Ukaguzi wangu wa mwaka 2015/2016 ulibaini kuwa mabonde 
10 yalikuwa na madeni ya shilingi 2,556,054,723.54. Kati ya 
madeni hayo, kiasi cha shilingi 2,295,412,580.90 (90%) 
yalikuwa hayajalipwa kwa zaidi ya miezi 12 na shilingi 
260,642,142.64 (10%) ndani ya miezi 12. 

Nashauri kuwa Maafisa Masuuli watengeneze bajeti inayokidhi 
kulipa madeni na mahitaji mengine.
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SURA YA TISA  

USIMAMIZI WA MANUNUZI NA MIKATABA 

9.1     Utangulizi 

Manunuzi ya bidhaa na huduma ni muhimu katika utendaji wa 
taasisi na mara nyingi yanahusisha kiasi kikubwa cha fedha. 
Matukio mengi yaliyopita ya rushwa yalibaini kuwa Manunuzi 
ndiyo  eneo hatarishi kwa rushwa na ufujaji wa fedha. 
Matukuo ya rushwa katika manunuzi si tu kwamba 
husababisha hasara, bali husababishakuharibu taswira ya 
taasisi katika eneo la uaminifu katika kutoa huduma kwa 
jamii. 
 
Manunuzi ya Umma ni nguzo muhimu ya kimkakati katika 
utoaji huduma Serikalini. Kutokana na Manunuzi ya Umma 
kutumia kiasi kikubwa cha fedha za Serikali, usimamizi wake 
ni muhimu katika kukuza ufanisi wa sekta ya Umma. Manunuzi 
ya Umma yanaongozwa na Sheria ya Ununuzi wa Umma ya 
mwaka 2011 na Kanuni za Ununuzi wa Umma GN 446 ya 20 
Desemba 2013 pamoja na marekebisho ya sheria ya Manunuzi 
ya Umma ya mwaka 2016 ambazo kwa pamoja zinatoa mfumo 
wa kisheria unaoongoza taasisi na taratibu za manunuzi katika 
sekta ya umma. Licha ya kuwapo kwa sheria, baadhi ya 
Wizara / Sekretarieti za Mikoa pamoja na Balozi  bado 
hazizingatii kikamilifu sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2011 na Kanuni zake za mwaka 2013. 
 
Katika kuhakikisha kuwa taratibu za Manunuzi zinafuatwa 
nchini Tanzania, Kifungu na 48(3) cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma ya mwaka 2011 kinaeleza bayana kumtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kufanya tathmini na 
kutoa taarifa katika Ripoti yake ya mwaka kuwa Taasisi 
iliyokaguliwa kama imezingatia au kutozingatia Sheria za 
Manunuzi na Kanuni zake. 
 
Sura hii inaonyesha matokeo ya mapitio ya taratibu za 

Manunuzi ya Umma na usimamizi wa mikataba kutokana na 

kaguzi za Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa kwa 

mwaka huu wa fedha husika. Katika ripoti yangu 

nimejumuisha ripoti ya Mamlaka ya Udhibiti ya Manunuzi ya  
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Umma na Taarifa ya Divisheni ya Kurugenzi ya Uhakiki mali za 
Serikali. 
 

9.2  Manunuzi Yaliyofanyika bila Ushindanishi Sh. 24,216,625,390 

          Katika Ukaguzi wa Taasisi za Serikali Kuu 122 zilizokaguliwa, 
imebainika kuwa taasisi za Serikali Kuu kumi na tano (15) 
zilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh. 24,216,625,390 bila 
kuzingatia Kanuni ya 163 &164 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
za mwaka 2013 inazozitaka Taasisi zinazofanya Manunuzi 
kuzingatia upatikanaji wa nukuu za bei zisizopungua tatu 
kutoka kwa Wazabuni/Wakandarasi tofauti. Vilevile, nilibaini 
matumizi ya njia za manunuzi isivyostahili kama vile kutoka 
chanzo kimoja au kushindanisha wazabuni wachache kinyume 
na kanuni ya 159 ya kanuni za manunuzi ya umma za mwaka 
2013. Orodha ya Taasisi ambazo hazikufuata Kanuni hizi ni 
kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho 9.1. 

Manunuzi ya bila ya kufuata njia ya ushindanishi katika taasisi 
za Serikali Kuu yamepungua kutoka Sh.27.12 bilionii hadi 
Sh.24.22 ikilinganishwa na mwaka wa fedha uliopita. Katika 
mwaka wa fedha 2014/2015 jumla ya taasisi Tisa zilihukisika 
ikilinganishwa na taasisi kumi na nne zilizokaguliwa katika 
mwaka huu wa fedha. 
 
Kutokana na kutofuata taratibu za ushindanishi, taasisi za 
Serikali kuu huwenda hazikulipa bei stahiki katika manunuzi 
zilizofanya. Nazishauri taasisi za Serikali Kuu kuzingatia 
kikamilifu sheria ya manunuzi ya Umma katika ushindani ili 
kupata thamani ya fedha kwa ajili ya bidhaa na huduma. Vile 
vile nasisitiza taasisi kuepuka kutumia njia za manunuzi kama 
vile kutoka kwa Mzabuni mmoja au Zabuni zisizo za wazi katika 
hali ambayo njia hizi zitashindwa kutibitishwa na kanunu ya 159 
ya kanuni za Manunuzi ya umma ili kupata thamani ya fedha. 
 

9.3     Mapungufu Yaliyobainika katika Usimamizi wa Mikataba na 
Miradi 

 Kanuni ya 114 ya kanuni za manunuzi ya Umma za mwaka 2013 
inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi ya Umma kusimamia 
manunuzi yoyote ya bidhaa, huduma au kazi pamoja na:  
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(a) Kufuatilia gharama na upatikanaji wa bidhaa na huduma 
kwa muda na ubora uliyoainishwe kwenye mkataba;  

(b) Kufuatilia maendeleo na kukamilika kwa wakati wa kazi kwa 
mujibu wa masharti ya kila mkataba; 

(c) Kuchukua hatua za kusahihisha mapungufu yalijitokeza 
katika kutekeleza masharti ya mkataba  

(d) Kuhakikisha majukumu yaliyobainishwa kwenye mikataba 
yanatekelezwa yote. 

 
Kinyume na kanuni hii, nilibaini mapungufu katika usimamizi wa 
Mikataba/Miradi, ambapo mikataba/miradi nane (8) yenye 
thamani ya Sh 63,254 milioni na Dola za Kimarekani milioni 
1,000 milionii katika taasisi nane (8) za Serikali Kuu 
zilizokaguliwa haikusimamiwa vizuri. Kiambatisho 9.2 
kinaonesha taasisi zilizoshindwa kusimamia mikataba/miradi 
vizuri. 
 
Ikilinganishwa na mwaka wa ukaguzi 2014/2015 idadi ya Taasisi 
za Serikali kuu zilizokuwa na mapungufu katika usimamizi wa 
mikataba imepungua kwa asilimia 60% kutoka  
taasisi ishirini (20) mwaka 2014/2015 hadi taasisi nane katika 
mwaka huu wa fedha; Hata hivyo kiasi cha fedha kilibadilika 
kutoka Sh. 109,683.40 milioni hadi kufikia Sh 63,254 milion na 
Dola za Kimarekani Milioni 1,000 hali inayoonesha uzingatiwaji 
hafifu wa sheria hii. 
 
Kwa ujumla, menejimenti ya  Wizara, Idara na taasisi za 
Serikali kuu hazina budi kubadili mtazamo katika usimamizi wa 
mikataba mbalimbali inayoingia na wakandarasi/wazabuni na 
kuzingatia masharti ya mkataba.  
 

9.4 Kuchelewa Kukamilika kwa Miradi ya Ujenzi Sh. 
23,328,603,706 

Jumla ya Wizara, Idara na Sekretatieti za Mikoa kumi na nne 
(14) ziliingia katika makubaliano ya Mikataba na Wakandarasi 
katika ujenzi wa miradi mbalimbali. Nilibaini kuchelewa 
kukamilika kwa miradi hii yenye thamani ya Sh. 23,328,603,706 
kinyume na muda uliyoainishwa kwenye mikataba. Kiambatisho 
9.3 kinaonesha taasisi, miradi husika na muda 
uliocheleweshwa. 
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Kuchelewa kukamilika kwa miradi/mikataba kunaweza 
kusababisha Serikali kuingia gharama zisizo za lazima 
zinazotokana na mfumuko wa bei pamoja na kuongezeka kwa 
gharama za vifaa. Menejimenti za taasisi husika zinashauriwa 
kuzingatia matakwa ya kanuni ya 114 ya PPR, 2013 katika 
usimamizi wa mikataba ya manunuzi. 

Menejimenti inashauriwa kusimamia kikamilifu mikataba 
inayoendelea ili kuhakikisha inakamilika kwa wakati bila 
kuchelewa. Nazishauri Taasisi ziendelee kufanya juhudi za 
ufuatiliaji rasilimali fedha kutoka Hazina ili kuweza kutekeleza 
miradi iliyopangwa katika bajeti. Nashauri pia miradi yenye 
fedha kidogo itekelezwe kwa hatua ili kurahisisha usimamizi wa 
miradi na ulipaji wake.  Vile vile, zihakikishe hakuna cheti cha 
malipo kinachobakia bila kulipwa. 

9.5     Manunuzi Yaliyofanyika bila Idhini ya Bodi ya Zabuni Sh. 
2,485,411,529 

Mapitio ya uzingatiwaji wa Kifungu na35(3) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya mwaka  2011 pamoja na Kanuni na 55 ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 inayotaka Manunuzi 
kuidhinishwa na Bodi ya Zabuni nilibaini kuwa jumla ya Taasisi 
za Serikali Kuu  kumi(10) zilifanya Manunuzi yenye thamani ya 
Sh. 2,485,411,529 bila idhini ya Bodi ya Zabuni. Taasisi 
mbalimbali zilizofanya Manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni 
husika zimeorodheshwa kwenye Kiambatisho 9.4. 

 
Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa ziliendelea kufanya 
vibaya kati uzingatiaji wa sheria hii. Jumla ya manunuzi ya 
Sh.2,485,411,529 sawa na ongezeko la asilimia 403  
ikilinganishwa na yaliyobainika mwaka jana katika taasisi tatu 
ya jumla ya Sh.494,395,890 
 
Kufanya manunuzi yasiyoidhinishwa na bodi ya Zabuni 
kunaweza kusababisha kazi kutolewa kwa 
wazabuni/wakandarasi wasiokuwa na uwezo; hivyo, 
kusababisha uwazi, ufanisi na tija kukosekana katika manunuzi. 
 
Kama inavyoelekezwa katika kifungu cha 35 cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011, nashauri menejimenti ya 
taasisi husika zizingatie kikamilifu ushiriki wa bodi ya zabuni 
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katika kuidhinisha manunuzi ili kuepuka manunuzi yasiyo kuwa 
na tija au mikataba isiyo tekelezeka. 
 

9.6  Manunuzi ya Kazi za Ujenzi, bidhaa na Huduma bila ya Kuwapo 
kwa Makubaliano ya Mkataba Sh.11,253,346,373 & Dola 
29,606,100 

         Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilibaini kutozingatiwa kwa 
sheria za manunuzi ambapo Jumla ya taasisi za Serikali Kuu 
kumi (10) zilizokaguliwa zilifanya manunuzi ya kazi za 
ujenzi,bidhaa na huduma yenye thamani ya Sh. 
Sh.11,253,346,373 na Dola 29,606,100  bila ya kuwapo kwa 
makubaliano katika hali ya Mikataba. Hii ni  kinyume na Kanuni 
ya 10 (4) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 ambayo 
inatamka bayana kwamba, taasisi za Umma zitahakikisha 
kwamba malipo kutokana na mzabuni yanafanywa vizuri na 
mara moja kwa mujibu wa masharti ya kila mkataba wa ununuzi 
iliyoingia. Taasisi mbalimbali zilizofanya Manunuzi bila ya 
kuwapo kwa mkataba  zimeorodheshwa kwenye jedwali hapa 
chini 

Jedwali 66: Manunuzi ya kazi za ujenzi, bidhaa na huduma 
bila ya kuwapo kwa makubaliano ya mkataba 
Na Maelezo Kiasi (Sh) 

1 Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
kujenga Taifa  

 

 Malipo ya kazi mbalimbali za ujenzi bila 
ya kuwapo kwa makubaliano ya Mkataba 

1,536,803,523 

2 Fungu 44: Wizara ya Viwanda, Biashara 
na uwekezaji 

 

 Kutokuwapo kwa Mikataba ya huduma za 
Ulinzi na Usafi. 

93,088,130 

3 Fungu 38: Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 

 

 Kutokuwapo kwa Mkataba wa ujenzi 
Uwanja wa ndege wa NAB. 

3,086,847,327 

4 Fungu 14: Jeshi la Zimamoto na Uokoaji  

 Malipo ya kukomboa magari ya Zimamoto 
bandarini bila kuwapo kwa mkataba. 

45,661,399 

5 Fungu 28: Jeshi la Polisi  

 Kukosekana kwa Makubaliano ya Mkataba USD 29,606,100 
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Na Maelezo Kiasi (Sh) 

katika ununuzi wa Magari 

6 Fungu 70: Sekretarieti ya Mkoa Arusha  

 Manunuzi ya bidhaa na huduma mbalimali 
bila ya kuwapo ya Mikataba midogo 

269,351,705 

7 Fungu 93: Idara ya Uhamiaji  

 Kukosekana kwa mkataba wa Makubaliano 
kwajili ya ujenzi wa Nyumba ya Makazi ya 
Kamishna wa Uhamiaji-Msasani, Dar es 
Salaam. 

309,428,942 

8 Fungu 61: Tume ya Taifa ya Uchaguzi  

 Mapungufu katika ununuzi wa mihuri       944,000,000  

9 Fungu 61: Tume ya Taifa ya Uchaguzi  

 Manunuzi ya karatasi za nyongeza za 
kupigia kura bila ya Mkataba 

1,938,943,835 

10 Fungu 61: Tume ya Taifa ya Uchaguzi  

 Manunuzi ya shajala kwa ajili ya uchaguzi 
kabla ya kuingia kwa mkataba. 

3,029,221,512 

Jumla 11,253,346,373 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 

 
Nimebaini kuongezeka kwa kiasi kikubwa katika manunuzi 
yanayofanyika bila ya mkataba ikilinganishwa na mwaka 
uliopita ambapo taasisi tano za Serikali kuu zilifanya manunuzi 
ya Sh 5.21 bila ya mikataba. Hatua hii inaonesha kwamba 
hapakuwa na mabadiliko katika kuzingatia sheria hii. 
 
Ni muhimu Manunuzi ya Umma yakaambatishwa na nyaraka za 
kutosha za mikataba; ili kama kutatokea mmoja kushindwa 
kutimiza makubaliano ziweze kukubalika mbele ya Sheria. 
Nashauri Taasisi zizingatie Sheria ya Manunuzi ya Umma na 
Kanuni zake kwa kuingia makubiliano ya mikataba 
inayokubalika mbele ya Sheria. 
 

9.7  Manunuzi ya Vifaa na huduma kutoka kwa Wazabuni 
wasioidhinishwa Sh. 7,395,231,560  
Kanuni Na.131 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka, 2013 
inaeleza bayana taratibu za kununua bidhaa na huduma kutoka 
kwa Wazabuni walioidhinishwa na Wakala wa manunuzi ya 
Serikali (GPSA). Pia Kanuni Na.137 ya PPR, 2013 inaelekeza 
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namna ya kufanya matengeno ya Magari ya Serikali kupitia 
TEMESA. Vile vile Kanuni za 139-141 za manunuzi ya Umma za 
Mwaka 2013 zinatoa mwongozi kwa taasisi za Serikali kununa 
madawa kutoka Bohari Kuu ya Madawa (MSD). Hata hivyo, 
nilibaini katika Ukaguzi  jumla ya taasisi za Serikali kuu kumi na 
nne(14) zilifanya manunuzi yenye thamani ya Sh. 7,395,231,560 
kutoka kwa Wazabuni wasioidhinishwa na TEMESA, GPSA na 
MSD. 

Jedwali 67: Manunuzi ya Vifaa na huduma kutoka kwa 
Wazabuni wasioidhinishwa 
Na Maelezo Kiasi(Sh) 

1 Fungu 42: Bunge  

 Magari ya Serikali yaliyofanyiwa 
matengenezo kwenye karakana za watu 
binafsi bila idhini ya TEMESA. 

          
36,240,792  

2 Fungu 9: Bodi ya Mishahara  

 Matengenezo ya Magari yasiyofuata 
taratibu 

5,477,500 

3 Fungu 26: Ofisi ya Makamu wa Rais – 
Ofisi Binafsi. 

 

 Matengenezo ya Magari yasiyoidhinishwa 
na Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA) 

3,674,437 

4 Fungu 39: Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)  

 Manunuzi ya Madawa kwa Wazabuni 
binafsi bila ya kupata kibali kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

259,698,748 

5 Fungu 73: Sekretarieti ya Mkoa Iringa  

 Manunuzi ya Madawa kwa Wazabuni 
binafsi bila ya kupata kibali kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

84,929,934 

6 Fungu 81: Sekretarieti ya Mkoa Mwanza  

 Manunuzi ya Madawa kwa Wazabuni 
binafsi bila ya kupata kibali kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

10,743,740 

7 Fungu 38: Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania  

 

 Manunuzi ya vifaa na huduma kutoka kwa 
Wazabuni wasioidhinishwa 

6,498,215,788 

8 Fungu 52: Wizara ya Afya  
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 Matengenezo ya Magari yasiyoidhinishwa 
na Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA) 

25,542,567.80 

9 Fungu 89: Sekretarieti ya Mkoa Rukwa  

 Manunuzi ya Madawa kwa Wazabuni 
binafsi bila ya kupata kibali kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

9,652,020 

10 Fungu 70: Sekretarieti ya Mkoa Arusha  

 Manunuzi ya vifaa na huduma kutoka kwa 
Wazabuni wasioidhinishwa 

6,134,601 

11 Fungu 75: Sekretarieti ya Mkoa 
Kilimanjaro 

 

 Manunuzi ya Madawa kwa Wazabuni 
binafsi bila ya kupata kibali kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

61,773,440 

12 Fungu 86: Sekretarieti ya Mkoa Tanga  

 Manunuzi ya Madawa kwa Wazabuni 
binafsi bila ya kupata kibali kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

171,873,302 

13 Fungu 93: Idara ya Uhamiani  

 Matengenezo ya Magari yasiyoidhinishwa 
na Wakala wa Ufundi na Umeme 
(TEMESA) 

154,757,690.30 

14 Fungu 79: Sekretarieti ya Mkoa 
Morogoro 

 

 Manunuzi ya Madawa kwa Wazabuni 
binafsi bila ya kupata kibali kutoka 
Bohari Kuu ya Madawa (MSD) 

66,517,000 

Total 7,395,231,560  

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 

 
Nimebaini maboresho katika uzingatiaji wa kanuni hii kwenye 
taasisi za Serikali Kuu zilizokaguliwa; ambapo, katika mwaka  
wa fedha 2014/2015 taasisi kumi na sita(16) zilifanya manunuzi 
yenye thamani ya Sh.8,556.82 milioni kutoka kwa Wazabuni 
wasioidhinishwa, hii ni sawa na maboresho ya asilima 13% 
 
Ninashauri Menejimenti ya Taasisi husika izingatie kikamilifu 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 ili Taasisi ziweze 
kupata thamani halisi ya fedha zilizotumika katika Manunuzi. 
 

9.8   Mapungufu Yaliyobainika katika Mpango wa Manunuzi wa 
Mwaka Sh. 980,345,532 
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Kifungu cha 49(2&3) cha Sheria ya Manunuzi Na.7 ya mwaka 
2011 kinaelekeza mamlaka ya bajeti kuidhinisha mpango wa 
manunuzi wa mwaka wa taasisi ya  kwa mujibu wa bajeti 
iliyopitishwa. Kifungu hiki kinafafanua kuwa, taasisi ya 
manunuzi inapaswa kufanya manunuzi kwa mujibu wa mpango 
wa mwaka wa manunuzi na manunuzi yoyote ambayo 
hayakupangwa yanapaswa  kupata barua ya idhini ya Afisa 
Masuuli wa taasisi ya Umma. 
 
Katika kupitia mchakato wa manunuzi wa Wizara, Idara, 
Wakala, Sekretarieti za Mikoa  pamoja na Balozi nilibaini 
manunuzi yenye thamani ya Sh. 980,345,532 yalifanyika nje ya 
mpango wa manunuzi kinyume na kifungu tajwa hapo juu. 
 
Jedwali 68: Mapungufu yaliyobainika katika mpango wa 
Manunuzi wa mwaka 
Na Maelezo Kiasi (Sh) 

1 Fungu 34: Wizara ya mambo ya 
Nje na ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

 

 Manunuzi ya bidhaa na huduma 
mbalimbali nje ya mpango wa 
Manunuzi wa mwaka 

   268,996,148  

2 Fungu 31: Ofisi ya Makamu wa 
Raisi 

 

 Ukarabati wa Ofisi ya Makamu wa 
Rais nje ya mpango wa manunuzi 

116,695,863 

3 Fungu 27: Msajili wa Vyama vya 
Siasa 

 

 Manunuzi ya vifaa vya Ofisi nje ya 
mpango wa Manunuzi 

18,954,533 

4 Fungu 70: Sekretarieti ya Mkoa  
Arusha 

 

 Kutokuandaliwa kwa mpango 
jumuifu wa manunuzi wa mwaka 

544,168,988 

5 Fungu Dogo: 2005 Ubalozi wa 
Tanzania Abuja 

 

 Manunuzi yaliyofanyika nje ya 
Mpango wa Manunuzi wa mwaka 

31,530,000 

Jumla 980,345,532 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 
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Nimebaini kuendelea kuimarika kwa uzingatiaji wa sheria hii 
katika taasisi za Serikali Kuu. Manunuzi yaliyofanyika kinyume 
na Mpango wa Manunuzi yamepungua kwa asilimia 35%, kutoka 
Sh.8,462,110,917 kwa mwaka wa fedha 2014/2015 hadi 
Sh.980,345,532. Nazishauri Taasisi  husika zizingatie kikamilifu 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ili kuweza kuboresha mchakato 
mzima wa manunuzi katika taasisi za Umma. 
 

9.9     Mapungufu katika Utunzaji wa Nyaraka za Mchakato wa 
Manunuzi Sh.12,576,421,680 

Utunzaji wa kumbukumbu za Manunuzi ni takwa la kisheria 
kama lilivyoainishwa kwenye Kifungu cha 61(1) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011. Kutokana na Kifungu hiki 
Taasisi za Umma zinapaswa kutunza kumbukumbu za mchakato 
wa manunuzi pamoja na maamuzi yaliyofanyika kwa kipindi 
kisichopungua miaka mitano toka kukamilika kwa mchakato wa 
mkataba. Vilevile kumbukumbu hizi ziweze kuwasilishwa kwa 
Waziri na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali pale 
zitakapokuwa zinahitajika. Pia kumbukumbu zinatoa ushahidi 
wa maamuzi yaliyofanyika na kuwezesha mchakato wa ukaguzi 
na uhakiki uwazi, uwajibikaji na uzingatiaji wa sheria ya 
Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011. 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini kuwa Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la kujenga Taifa(Fungu 57) haikuzingatia sheria ya Manunuzi ya 
Umma;  ambapo, manunuzi yenye thamani ya Sh. 
12,576,421,680 yalifanyika bila ya utunzaji wa 
nyaraka/kumbukumbu za manunuzi kinyume na Sheria tajwa 
hapo juu. 

Ufanisi katika utunzaji wa kumbukumbu ni muhimu katika 
kuhakikisha uhifadhi, usalama, uadilifu na siri za taarifa. 

Nashauri shughuli zote za manunuzi kuidhinishwa kwa usahihi 
na kuwa na viambatisho vya kutosha kwa ajili ya marejeo ya 
baadaye. 

9.10 Mikataba Isiyohakikiwa (Vetting) na Mwanasheri Mkuu wa 
Serikali Sh.491,047,500 
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Kanuni Na.59 (1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 
2013 inaeleza bayana kuwa Mikataba inayotokana na Zabuni 
zinazozidi kiasi cha Shilingi milioni hamsini inatakiwa kufanyiwa 
uhakiki (vetting) na Mwanasheri Mkuu wa Serikali kabla ya 
pande husika hazijaingia kwenye makubaliano ya Mkataba. Hata 
hivyo, nilibaini katika ukaguzi wangu kuwa Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji (Fungu 49) iliingia makubaliano ya mkataba wenye 
thamani ya Sh. 491,047,500 na Mkandarasi MS. International 
LTD kwa ajili ya kuleta mtambo wa kusafisha maji 
unaohamishika-Hanang bila ya Mkataba kuhakikiwa na 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

Mikataba isiyohakikiwa (vetting) na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali inaweza kuleta changamoto za kisheria endapo 
patatokea kutoelewa kwa pande mbili za mkataba. 

Nazishauri Wizara, Idara na Wakala wa Serikali kufanya kazi 
kwa pamoja na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali ili 
kuhakikisha Mikataba inahakikiwa kabla ya kusaini. 

9.11 Mapokezi ya Vifaa Visivyofanyiwa Ukaguzi Sh.2,315,756,038 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, jumla ya taasisi tisa (9) zilifanya 
manunuzi ya vifaa vyenye thamani ya Sh. 2,315,756,038 bila ya 
kukaguliwa na kupokelewa kinyume na Kanuni ya 244 (1) ya 
Kanuni za Manunuzi ya Umma za Mwaka 2013 ambayo 
inaelekeza kuwa manunuzi yote yanayofanywa na taasisi 
yanapaswa kukaguliwa ili kuweza kubaini kama yamefikia 
vigezo vilivyoainishwa kwenye mkataba. Vile vile, Kanuni ya 
245 ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 inamtaka Afisa 
Masuuli kuteua Kamati ya Ukaguzi na mapokezi ya vifaa ambayo 
itawajibika kukagua, kuthibitisha ubora wa vifaa au huduma na 
kupokea pindi zinaponunuliwa kutoka kwa Wazabuni. Katika 
kuangalia utekelezaji wa Sheria hii, nilibaini kuwa taasisi za 
Serikali Kuu tisa (9) kati ya 122 zilizokaguliwa ukaguzi wa ubora 
wa vifaa  venye thamani ya Sh. 2,315,756,038 haukufanyika. 
Katika sehemu nyingine, Maafisa Masuuli hawakuunda Kamati ya 
Ukaguzi na Mapokezi ya Vifaa ambavyo ina wajibu wa kukagua, 
kuthibitisha ubora wa huduma na vifaa vilivyopokelewa kutoka 
kwa watoa huduma. Taarifa zaidi zinapatikana kwenye jedwali 
hapo chini. 
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Jedwali 69: Mapokezi ya vifaa visivyofanyiwa Ukaguzi 
Na Maelezo Kiasi(Sh) 

1 Fungu 39: Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)  

 Kamati ya Ukaguzi na mapokezi ya 
vifaa haikuteuliwa na Afisa Masuuli 

1,579,144,248 

2 Fungu 83: Sekretarieti ya Mkoa  Shinyanga  

 Vifaa vilivyonunuliwa na kupokelewa bila 
kufanyiwa Ukaguzi 

32,381,848 

3 Fungu 38: Jeshi la Wananchi wa Tanzania  

 Manunuzi ya vifaa vya ujenzi IKOLA-Det bila ya 
kufanyiwa ukaguzi  

78,408,000 

4 Fungu 14: Idara ya Zimamoto na Uokoaji  

 Manunuzi ya sare bila ya kufanyiwa ukaguzi. 70,387,000 

5 Fungu 70: Sekretarieti ya Mkoa  Arusha  

 Vifaa vilivyonunuliwa na kupokelewa bila 
kufanyiwa ukaguzi 

8,000,000 

6 Fungu 75: Sekretarieti ya Mkoa  Kilimanjaro  

 Vifaa vilivyonunuliwa na kupokelewa bila 
kufanyiwa ukaguzi 

51,393,887 

7 Fungu 86: Sekretarieti ya Mkoa  Tanga  

 Mapungufu yaliyobainika kwenye ununuzi wa 
Gari la Wagonjwa.   

17,818,148 

8 Fungu 93: Idara Uhamiaji  

 Kamati ya Ukaguzi na mapokezi ya 
vifaa haikuteuliwa na Afisa Masuuli 

417,323,907 

9 Fungu 78:Sekretarieti ya Mkoa  Mbeya  

 Vifaa vilivyonunuliwa na kupokelewa bila 
kufanyiwa ukaguzi 

60,899,000 

Jumla 2,315,756,038 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 

 
Nimebaini kuendelea kuimarika kwa kiasi kikubwa katika 
uzingatiaji wa sheria hii ambapo, jumla ya Taasisi za Serikali 
Kuu kumi na sita (16) zilifanya manunuz yenye thamani ya Sh. 
15,361,328,135 katika mwaka wa Ukaguzi uliopita bila ya 
kufanyiwa ukaguzi. 
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Kupokea vifaa bila kukaguliwa na kukubaliwa na Kamati ya 
Ukaguzi, Mapokezi ya Vifaa na Huduma kunaweza kukatoa fursa 
kwa taasisi za umma kununua vifaa na huduma zisizokuwa na 
viwango vya ubora au zisizofuata mahitaji muhimu ya 
Manunuzi. 

Ili kuweza kukabiliana na matukio ya  ukiukwaji wa Sheria za 
Manunuzi katika Taasisi za Serikali Kuu, Nazishauri Wizara, 
Idara Wakala na Sekretarieti za Mikoa kuzingatia kikamilifu 
sheria ya Manunuzi ya Umma. 

9.12 Vifaa na Huduma Zilizolipiwa Hazikupokelewa                                 
Sh. 3, 452,112,838 
Katika Taasisi za Serikali Kuu nane (8) nilizokagua, nilibaini 
manunuzi ya vifaa na huduma yenye thamani ya Sh. 
3,452,112,838 viliyoagizwa na kulipiwa lakini havikupokelewa; 
hivyo, thamani ya fedha haikupatikana. Bila ya kupata thamani 
ya fedha zilizotumika, manunuzi yatahesabika kama 
yamepotea. Hii ni kinyume na Makubaliano ya Mikataba kati ya 
Wazabuni na Taasisi za Manunuzi ambayo inataka malipo 
kufanyika baada cheti cha kazi kutolewa, bidhaa kuletwa au 
huduma kutolewa. Taarifa zaidi zinapatikana kwenye Jedwali 
hapo chini. 
Jedwali 70: Vifaa na huduma zilizolipiwa hazikupokelewa 
Na Maelezo Kiasi (Sh) 

1 Fungu 36: Sekretarieti ya Mkoa Katavi  

 Malipo ya awali kwa ajili ya bidhaa na 
huduma lakini havijapokelewa.  

585,354,650 

2 Fungu 14: Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji. 

 

 Vipuri vilivyoagizwa havijapokelea  54,506,998 

3 Fungu 28: Jeshi la Polisi  

 Malipo kwa Mzabuni M/S GIVA Justice 
System Ltd kwa ajili ya kuleta na 
kufunga mfumo wa taarifa kwa 
waliokamatwa na kuwekwa kizuizini 
lakini kazi haikufanyika. 

798,789,242 

4 Fungu 40:  Mahakama  

 Malipo yamefanyika lakini magari 
manne hayakupokelewa 

572,579,293 
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Na Maelezo Kiasi (Sh) 

5 Fungu 46:  Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

 

 Malipo yamefanyika lakini magari 
matano hayakupokelewa 

360,221,920 

6 Fungu 99:  Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi  

 

 Malipo  kwa ajili ya ujenzi wa malambo 
mkoa wa Mbeya lakini hayajajengwa. 

561,660,735 

7 Fungu 99:  Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi 

 

 Malipo yamefanyika lakini magari 
hayakupokelewa 

83,000,000 

8 Fungu 93:Idara ya Uhamiaji  

 Malipo yamefanyika lakini magari 
hayakupokelewa 

436,000,000 

Jumla 3,452,112,838 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 

 
Ikilinganishwa na mwaka wa Ukaguzi 2014/2015, Taasisi za 
Serikali Kuu zilizobainika na mapungufu haya zimeongezaka kwa 
asilimia 100% kutoka Taasisi nne(4) zilizoripotiwa mwaka 
2014/2015 hadi Taasisi nane(8) zilizoripotiwa mwaka huu. Hata 
hivyo kiasi kiliongezeka kutoka Sh.3,253.65 milioni hadi 
Sh.3,452.84 milioni ikionyesha maboresho kidogo katika kufuata 
na sheria hii. 

Nashauri kwamba menejimenti ya Taasisi za Serikali Kuu 
zinapaswa kufuatilia uletwaji wa vifaa vyote. Na 
inaposhindikana kuhakikisha, fedha zilizolipwa zirejeshwe 
kutoka kwa Wazabuni na Wakandarasi, na hatua za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya wale walioshindwa kuleta vifaa na 
huduma. 

9.13 Taarifa ya PPRA-Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya Mwaka 2011 na Kanuni Zake za 2013 

Mamlaka ya Manunuzi ya Umma (PPRA) ni Mamlaka 
iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya 
Mwaka 2011. Mamlaka hii ina majukumu ya kudhibiti na 
kusimamia manunuzi yote yanayofanywa na Taasisi za Serikali. 
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Malengo ya Mamlaka ni pamoja na kufuatilia uzingatiaji wa 
Taasisi wa Sheria ya Manunuzi ya Umma kwa  kuhakikisha 
uwazi, uwajibikaji, kutobaguliwa na thamani ya fedha katika 
manunuzi. 

Hapa chini yamebainishwa baadhi ya matokeo ya Ukaguzi 
kutoka katika Ripoti ya PPRA, ya Tathimini ya Uzingatiaji wa 
Sheria ya Manunuzi ya Umma ambayo nimeona ni muhimu 
kujumuishwa katika Ripoti ya Ukaguzi ya Mwaka huu. 

9.14 Matokeo ya Ukaguzi ya Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi  

Mamlaka ilifanya ukaguzi wa uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 
kwa kutumia vigezo saba kama ifuatavyo; Kuanzishwa kwa 
Kitengo cha Manunuzi na utendaji kazi wake, kuandaa na 
kutekeleza Mpango wa Manunuzi wa mwaka, usahihi katika 
mchakato wa Zabuni, usimamizi wa Mikataba, Utunzaji wa 
kumbukumbu za Manunuzi, kutumia mifumo iliyoanzishwa na 
Mamlaka ya Manunuzi ya Umma; ufuatiliaji wa Malalamiko. 

9.14.1 Kiasi cha manunuzi yaliyokaguliwa  

Idadi ya Mikataba ya Manunuzi iliyokaguliwa ilikuwa Ishirini na 
Moja Elfu, mia tatu kumi na mitatu (21,313) yenye thamani ya 
Sh. 1,051.78 bilioni. Ukaguzi ulijumuisha mikataba ya kazi mia 
nane arobaini na mitano (845) yenye thamani ya Sh. 698.67 
bilioni sawa na asilimia 66.4% ya thamani yote, Mikataba ya 
bidhaa elfu saba mia moja sabini na Tisa (7179) yenye thamani 
ya Sh. 158.89 bilioni au 15.1% na mikataba ya huduma ya 
Ushauri mia moja na tatu (103) yenye thamani ya Sh. 100.28 
bilioni sawa na asilimia 9.5% 

9.14.1 Viwango vya Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi 

Uchambuzi ulionesha kuwa wastani wa kuzingatia Sheria ya 
Manunuzi ulikuwa wa  kiwango cha asilimia 71% sawa na 
ongezeko la asilimia mbili juu ya wastani wa mwaka jana. Hata 
hivyo, wastani huu ulikuwa chini ya lengo la 2015/2016  la 
asilimia 78%. Wastani wa uzingatiaji wa sheria kwa Taasisi za 
Serikali  umeongezaka toka asilimia 69 ya mwaka jana hadi 
asilimia 75 ya mwaka huu. 
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Uchambuzi unaonesha vilevile kuwa Wizara, Wakala na Idara za 
Serikali zilizingatia kwa kiwango kinachoridhisha kwenye 
kuanzishwa kwa Kitengo cha Manunuzi na utendaji kazi wake 
(80%). Kuandaa na kutekeleza Mpango wa Manunuzi wa mwaka 
(78%). Taasisi za Serikali kuu zilifanya kwa kiwango 
kinachoridhisha katika kigezo cha Zabuni kufuata utaratibu. 
Hata hivyo, maeneo yafuatayo yalifanyika chini ya kiwango 
kilichowekwa usimamizi na utekelezaji wa mikataba  na 
utunzaji wa kumbukumbu za Manunuzi. Uchambuzi unaonesha 
pia Taasisi za Serikali Kuu zilifanya vibaya katika utekelezaji wa 
mifumo ya manunuzi iliyoandaliwa na PPRA (52%) 

9.13.3 Tathimini ya Viashiria vya Rushwa  

Katika ukaguzi wa tathimini ya uzingatiaji sheria,kiwango cha 
uwezekano wa kuwapo kwa rushwa katika Mikataba kiliweza 
kubainishwa. Taasisi zilizopata asilimia 20% na zaidi katika 
viashiria vya rushwa zilikisiwa kuwa na rushwa. Taarifa zaidi 
zinapatikana kwenye jedwali hapo chini.  

Jedwali 71: Tathimini ya Viashiria vya Rushwa. 
Taasisi Awamu 

kabla ya 
Zabuni 
(%)  

Awamua 
ya 
Tathimini 
na kutoa 
Zabuni 
(%)  

Awamu 
ya 
Usimamiz
i wa 
Mkataba 
(%)  

Wastani 
(%)  

Wizara  ya 
Maji na 
Umwagiliaji 

18 23 27 23 

Makumbusho 
ya Taifa 

22 25 45 30 

Wakala wa 
Usafiri wa 
Mwendokasi 
Dar es 
Salaam 

21.32 25.59 29.57 25.91 

Bunge 28.56 36.74 15 27.96 

 
9.14.4 Mfumo wa Utunzaji wa Taarifa za Manunuzi Kielekroniki 

(PIMS) 
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Mfumo wa Utunzaji wa taarifa za Manunuzi kielekroniki 
hurahisisha uwasilishaji wa taarifa za Manunuzi kwa njia ya 
Mtandao PPRA. Katika kipindi hiki, Mfumo huu umeboreshwa 
kwa kujumuisha vitu vipya na matakwa ya kisheria. Ili kuweza 
kuhakikisha kuwa Mfumo huu unaenezwa, mafunzo mbalimbali 
yalifanyika Mkoani Dodoma kwa Maafisa 194 kutoka Taasisi 129 
za Serikali Kuu. 

9.14.5 Uchunguzi wa Tuhuma, Malalamiko pamoja na Taarifa 
Zinazowasilishwa kwa Mamlaka ya Udhibiti na Manunuzi ya 
Umma kutokana na Manunuzi yenye Mapungufu 

Kifungu cha 10 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya 
mwaka 2011 kinatoa Mamlaka kwa PPRA kufanya uchunguzi 
inapotokea tuhuma za Manunuzi yenye mapungufu. Uchunguzi 
unaweza kufanywa na PPRA kwa kutumia juhudi binafsi au 
kupitia tuhuma zilizowasilishwa kwa Mamlaka. Katika mwaka 
wa fedha 2015/2016, Mamlaka ya Manunuzi na Udhibiti wa 
Umma ilifanya chunguzi katika taasisi zifuatazo kama 
ilivyooredheshwa kwenye Kiambatisho 9.5 kwenye ripoti hii.  
 

9.15 Mapungufu katika Manunuzi na utunzaji wa bohari/ stoo kama 
yalivyoanishwa kwenye taarifa ya Kurugenzi ya uhakiki Mali 
za Serikali 

Ikiwa ni sehemu ya majukumu yangu nimepokea taarifa ya 
Mhakiki Mali na kujumuisha katika taarifa yangu ya ukaguzi ya 
mwaka huu kama Kanuni 239-249 ya Kanuni za Fedha za Umma 
ya mwaka, 2001 ambayo inamtaka Mhakiki Mali kuwasilisha 
nakala moja ya taarifa ya uhakiki mali kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa kumbukumbu zake. Mapungufu 
yaliyobainika katika taarifa ya Mhakiki Mali yameorodheshwa 
kwenye jedwali hapa chini. 

Jedwali 72: Mapungufu yaliyobainika katika taarifa ya 
Kurugenzi ya uhakiki mali za Serikali 

Na Hoja Kiasi(Sh) 

1 Bakaa ya vifaa isiyohamishwa 137,802,887.00 

2 Mapokezi ya vifaa vya bohari bila 
maelezo 

856,933,936.50 

3 Ugawaji wa vifaa  usio na nyaraka za 
kutosha 

257,348,998.81 
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Na Hoja Kiasi(Sh) 

4 Samani na vifaa visivyoingizwa kwenye 
daftari la Mali. 

368,321,500.00 

5 Vifaa vilivyobakia kwa mkopo 47,633,200.00 

6 Vifaa vilivyopokelewa bila kuhakikiwa 590,402,748.00 

7 Ugawaji wa vifaa  bila kuingizwa katika 
leja ya vifaa 

183,261,210.18 

8 Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la 
bohari 

290,349,957.56 

9 Vifaa vilivyotolewa bohari bila ya 
kuingizwa kwenye vitabu. 

324,894,074.25 

10 Vifaa vyenye mapungufu 124,757,015.00 

11 Manunuzi yaliyofanyika bila ushindani 29,288,569.00 

12 Vifaa visivyopokelewa 250,170,472.00 

13 Manunuzi ya vifaa vya bohari bila 
kutolewa maelezo 

2,770,444,669.77 

14 Mafuta yasiyoingizwa kwenye daftari la 
kuratibu safari za gari  

310,191,721.20 

15 Matengenezo ya magari yasiyoidhinishwa 
na TEMESA 

11,223,428.00 

16 Uhamishaji wa mali bila idhini  665,000,000.00 

17 Manunuzi ya Vifaa yenye mashaka 2,140,000.00 

18 Mafuta yaliyoidhinishwa kutoka bohari 
yenye mashaka 

1,815,000.00 

19 Vifaa visivyotumika Bohari kwa muda 
mrefu. 

544,334,450.00 

20 Miradi isiyofanya kazi 212,980,149.24 

21 Malipo yasiyokuwa na risiti. 92,652,211.00 

22 Vifaa kutolewa bohari bila utaratibu 102,389,050.00 

23 Upotevu wa vifaa vya bohari 865,000.00 

24 Mahindi yaliyokwisha muda wake kabla 
ya kutumika 

4,152,984,500.00 

25 Manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni 64,622,408.77 

Jumla Kuu    12,392,807,156 

Chanzo: Taarifa ya Kurugenzi ya uhakiki mali za Serikali ya 2015/16 
 

Kwa maelezo zaidi kuhusu  Wizara/Idara na Sektretarieti za 
Mikoa zilizohusika, angalia Kiambatisho 9.6 
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Ninapendekeza kuwa, Maafisa Masuuli waimarishe mfumo wa 
udhibiti wa ndani katika Manunuzi ili vifaa na mafuta 
yanayonunuliwa yaweze kuingizwa kwenye vitabu vya stoo. 

.
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SURA YA KUMI 

SURA YA KUMI 

USIMAMIZI WA MATUMIZI 

 
10.1 Utangulizi  

Sura hii inahusisha matokeo niliyobaini katika ukaguzi wa 
matumizi ya fedha yaliyofanywa na Wizara, Idara 
zinazojitegemea, Balozi na Sekretarieti za Mikoa (RSs) katika 
mwaka wa fedha 2015/2016. Muhtasari wa matokeo muhimu 
ya Ukaguzi na Mapendekezo niliyoyatoa ni kama ifuatavyo: 

 
10.2 Matumizi Yasiyokuwa na Manufaa – Shilingi 1,460,570,913 

Ukaguzi wa hati za malipo na viambatisho vyake ulibaini kuwa 
Taasisi sita (6) zilifanya malipo kiasi cha Shilingi 
1,460,570,913 ambayo yalifujwa na hayakuwa na manufaa 
yoyote kwa Serikali; ambapo, hasara hiyo ingeepukwa laiti 
hatua stahiki zingefuatwa kwa umakini kabla matumizi hayo 
kufanyika kama inavyoainisha katika Kanuni 21 ya Kanuni za 
Fedha, 2001. Jedwali lenye Taasisi zilizolipa malipo 
yasiyokuwa na manufaa linaonekana kwenye Kiambatisho 
10.1 

 
 

Ulinganisho na mwenendo wa Taasisi zilizofanya malipo 
yasiokuwa na manufaa kwa miaka minne iliyopita:  

 

Kielelezo 16:  Mwenendo wa miaka minne (4) wa malipo 
yasiyokuwa na manufaa 

 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 620.002 1,698.741 53,017.014 1,460.571

Idadi ya Taasisi 9 14 8 6
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SURA YA KUMI 

 

Ulinganisho kwenye chati hapo juu unaonesha kupungua kwa 
malipo yasiyokuwa na manufaa kutoka Shilingi Bilioni 53.017 
kwa mwaka 2014/2015 hadi Shiling bilioni 1.461 kwa mwaka 
huu 2015/2016. Pia, idadi ya Taasisi zilizohusika zimepungua 
kutoka 8 hadi 6 mwaka huu. Pia, mwenendo kwa ujumla kwa 
miaka minne iliyopita unaonesha kupungu kwa tatizo hili hivyo 
kuashiria kuimarika kwa udhibiti wa ndani na umakini kabla ya 
malipo kufanyika. Ninapendekeza kuwa Manejimenti za 
Wizara husika & Sekretarieti za Mikoa waimarishe mifumo yao 
ya udhibiti wa ndani kukabili changamoto hii.  

 
10.3 Hasara iliyotokana na makato ya NHIF yaliyokataliwa-

Shilingi 569,994,807 
 

Katika kupitia madai ya Hospitali za Serikali wanayoidai NHIF 
yatokanayo na huduma za matibabu walizowapatia 
wanachama wa Mfuko huo nilibaini kuwa, Mfuko huo aidha 
ulipunguza au uliyakataa kuyalipa madai ya kiasi cha Shilingi 
569,994,807 kwa mujibu wa Kanuni ya 27(2) ya Sheria ya NHIF 
ya Mwaka 1999 kutokana na hospitali husika za Serikali 
kukiuka bila sababu za msingi taratibu, Kanuni, sheria na 
mikataba walioingia, hivyo kwa kushindwa kurejeshewa fedha 
hizo kumesababisha hospitali hizo kupata hiyo hasara. 

Kwa sehemu kubwa mapungufu yametokana na ujazwaji fomu 
za NHIF zikiwa na mapungufu kama vile kukosekana kwa 
sahihi za daktari ama mgonjwa, kukosekana kwa taarifa ya 
uchunguzi wa kitabibu na matibabu yaliyotolewa, utoaji tiba 
na dawa zilizo nje ya wigo ulioruhusiwa na NHIF, utoaji wa 
huduma kwa wagonjwa ambao uanachama wao umekoma, 
madai zaidi ya mara mbili, idadi isiyo sahihi ya siku za 
kulazwa, kukosekana kwa maelezo sahihi ya tiba zilizotolewa 
n.k. Taasisi zilizokutwa na mapungufu hayo ni kama jedwali 
linavyoonesha hapa chini: 

Jedwali 1: Taasisi zenye madai yaliyokataliwa na NHIF 
Na. Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Shilingi) 

1 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
(Fungu 52) 

348,290,003 
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Na. Fungu Jina la Taasisi Kiasi (Shilingi) 

2 72 Sekretarieti ya Mkoa - Dodoma 115,888,673 

3 73 Sekretarieti ya Mkoa - Iringa 11,802,653 

4 87 Sekretarieti ya Mkoa - Kagera 10,905,918 

5 77 Sekretarieti ya Mkoa - Mara 4,416,430 

6 85 Sekretarieti ya Mkoa - Tabora 9,925,289 

7 70 Sekretarieti ya Mkoa - Arusha 39,448,225 

8 75 Sekretarieti ya Mkoa - Kilimanjaro 5,847,762 

9 86 Sekretarieti ya Mkoa - Tanga 2,239,075 

10 84 Sekretarieti ya Mkoa - Singida 21,230,779 

    Jumla 569,994,807 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 
Juni, 2016 

Jedwali la hapo juu linaonesha Taasisi zenye kiwango kikubwa 
cha hasara ya shilingi milioni 348.29 ni Wizara ya Afya (Fungu 
52) huku Sekretarieti ya Mkoa-Tanga ikwa na kiasi cha chini 
cha Shilingi 2,239,075 kilichokataliwa. 

Maoni yangu ni kwamba, endapo hatua mahususi za 
kurekebisha kasoro hizi hazitatatuliwa, hospitali hizi 
zitaelemewa na mzigo mkubwa wa hasara ya gharama za 
kutibu wanachama wa Mfuko wa NHIF bila mfuko huo 
kuzirejesha fedha hizo.  

Nazishauri Wizara zinazohusika kwa kushirikiana na 
Mkurugenzi wa NHIF, kuwa katika hospitali zote kubwa za 
Serikali kuwe na angalau mtumishi mmoja wa NHIF ambaye 
pamoja na majukumu mengine, atakuwa akisimamia 
utekelezaji wa udhibiti wa ndani na pamoja na kuzikagua na 
kuhakiki uanachama na kuhakikisha kuwa fomu zimekidhi 
viwango kabla ya matibabu kutolewa.  
 

10.4 Malipo Yaliyokosa Mchanganuo wa Matumizi-Shilingi 
6,575,397,008 
Kanuni ya 116 ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 
inahitaji malipo yote yafanyike kwenye hati za malipo zikiwa 
na viambatisho vinavyokidhi na vyenye maelezo yakutosha 
kuhusu jinsi gani fedha zimetumika. Hii ni katika kuhakikisha 
Maafisa wanawajibika ipasavyo katika kutekeleza na 
kukamilisha majukumu yao. 
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Nilibaini wakati wa ukaguzi kuwa takriban Taasisi Nne (4) 
zilifanya malipo ya kiasi cha Shilingi 6,575,397,008 ambayo 
yanakosa viambatisho na mchanganuo namna yalivyotumika; 
hivyo, kunizuia kujiridhisha kujua kama zimetumika kwa tija 
na manufaa ya malengo yaliyokusudiwa. Orodha ya Taasisi 
zilizofanya matumizi yasiyo na mchanganuo wa matumizi na 
aina ya matumizi husika ni kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho 10.2  

Katika kuhakikisha uwazi na uwajibikaji unakuwepo, 
ninapendekeza Menejimenti za Taasisi husika kuhakikisha 
kuwa zinawasilisha mchanganuo wa matumizi ya kiasi cha 
Shilingi 6,575,397,008. 

 
10.5 Malipo Yaliyolipwa Zaidi Ya Kiwango Stahiki-Shilingi 

77,480,956 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu 2015/16, nilibaini malipo 
ya kiasi cha Shilingi Shilingi 77,480,956 yaliyolipwa zaidi ya 
kiwango stahiki yakihusisha Taasisi nne (4) za Serikali kuu. 
Fedha zilizolipwa zaidi ya kiasi kinachostahili au kwa kazi 
ambazo hazijafanyika zinasababisha kutofanikisha kwa 
shughuli nyingine zenye manufaa kwa Umma. Malipo zaidi ya 
kiasi kilichostahili ni kama inavyoonekana kwenye Jedwali 
hapa chini: 

 
Jedwali 73: Taasisi zilizolipa zaidi ya malipo ya stahiki 

Na. Fungu Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi) 

1 82 Sekretarieti ya Mkoa- 
Ruvuma 

12,090,000 

2 95 Sekretarieti ya Mkoa- 
Manyara 

2,410,861 

3 86 Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 58,130,095 

4 14 Kikosi Cha Zimamoto 4,850,000 

    Jumla 77,480,956 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha 
unaoishia 30 Juni, 2016 

Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa Taasisi yenye kiwango 
kikubwa cha malipo zaidi ya kiwango stahiki ni Sekretarieti 
Mkoa-Tanga cha Shilingi 58,130,095 na ya yenye kiasi kidogo 
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ikiwa ni Sekretariet ya Mkoa-Manyara yenye Shilingi 2,410,861 
zikiwa zimelipwa zaidi ya kiwango stahiki. 

Chati inayoonesha Mwenendo wa malipo zaidi ya kiwango 
stahiki kwa miaka sita (6) iliyopita ni kama inavyoonekana 
kwenye Kielelezo hapa chini: 

Kielelezo 17: Mwenendo wa miaka sita (6) wa malipo zaidi 
ya Stahiki 

 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 

 
Chati ya hapo juu inaonesha kuwa ikilinganishwa na mwaka 
jana, kiasi cha malipo zaidi ya kiwango stahiki kwa mwaka 
huu 2015/2016 kimeshuka hadi Shilingi Milioni 77.481 
ikilinganishwa na Shilingi Milioni 373.842 za mwaka jana. 
Aidha, mstari wenye doti unaonesha kuwa mwenendo kwa 
miaka sita iliyopita unaonekana kupungua. Nashauri Maafisa 
Masuuli wa Taasisi zilizohusika waendelee kuimarisha udhibiti 
wa ndani ili kupunguza mianya inayosababisha tatizo hili. Pia, 
nawasihi Maafisa Masuuli kufuatilia kurejeshwa kwa malipo 
hayo yaliyolipwa zaidi ya kiwango. 

 

2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 126.495 90.393 68.090 440.722 373.842 77.481
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10.6 Kukosekana kwa Hati za Malipo Shilingi 91,347,958,833 
Katika mwaka huu wa fedha 2015/16, Taasisi takriban nane 
(8) zilishindwa kuwasilisha hati za malipo na nyaraka zake za 
kiasi cha Shilingi 91,347,958,833 kinyume na Kanuni 43 ya 
PAR, 2009 inayosema Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali atakuwa na mamlaka isiyo na mipaka ya kupata na 
kuhifadhi taarifa kutoka kwa mtu yoyote, mamlaka yoyote au 
chombo chochote wakati ambapo kwa maoni yake taarifa 
hizo ni muhimu kwa ajili ya utekelezaji wa majukumu yake.”. 
Pia, kwa mujibu wa Kif. 47(1)(b) cha PAA, 2008 Afisa wa 
umma anatenda kosa kisheria kama atashindwa kutoa taarifa 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali au mtu 
aliyeidhinishwa naye kama alivyoihitaji. Jedwali lifuatalo 
linaonesha Taasisi ambazo zimeshindwa kuwasilisha hati za 
malipo kwa ajili ya ukaguzi: 
Jedwali 74:  Taasisi zenye malipo yasiyo na hati za malipo 

Na. Fungu  Jina la Taasisi  Kiasi (Shilingi)  

1 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa (Fungu 57) 

     91,261,040,310  

2 94 Tume ya Utumishi wa Umma            11,740,377  

3 36 Sekretarieti ya Mkoa- Katavi             2,666,933  

4 89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa             5,930,000  

5 93 Idara ya Uhamiaji            38,418,826  

6 71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani             8,093,866  

7 88 Sekretarieti ya Mkoa-Dar es 
Salaam 

            9,403,521  

8 61 Tume ya Uchaguzi            10,665,000  

    Jumla   91,347,958,833  
 Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha 
unaoishia 30 Juni, 2016 

Kukosekana kwa hati za malipo na viambatisho vyake, 
kulisababisha kutoweza kubaini uhalali, uhalisia, aina na 
madhumuni ya matumizi hayo ya kiasi cha Shilingi 
91,347,958,833. Kwa maoni yangu kitendo hiki kinaashiria 
kuzuia mawanda ya ukaguzi na kinaweza kusababisha 
kufanyika udanganyifu aidha fedha hizo zaweza kutumika 
kinyume cha sheria ama kufujwa. 

Mwenendo wa matokeo ya malipo yasiyokuwa na viambatisho 
vya kutosha kwa kipindi cha miaka sita (6) yameainishwa hapa 
chini kwa ulinganisho: 
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Kielelezo 18: Kielelezo kifuatacho kinaonesha mwenendo 
wa malipo ambayo Hati zake za Malipo zilikosekana na 
Taasisi zake: 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 

Kutokana na kielelezo cha hapo juu, ikilinganishwa na mwaka 
jana, mwenendo unaonesha kuwa tatizo la hati za malipo 
kukosekana limeongezeka kutoka shilingi milioni. 361.8 kwa 
mwaka 2014/2015 hadi shilingi bilioni. 91.348 kwa mwaka huu 
2015/2016. Pia, idadi ya Taasisi zenye mapungufu hayo 
zimeongezeka kutoka sita(6) hadi nane (8) kwa mfuatano huo. 
Aidha, mwenendo kwa ujumla kwa miaka sita (6) iliyopita 
ambao unaoneshwa kwa mstari wenye nuktanukta unabainisha 
kuwa udhibiti wa tatizo hili ulidhibitiwa kati ya mwaka 2014 
hadi 2013, Ilipofika Mwaka wa fedha 2014/2015 hali imekuwa 
ya kutoridhisha.  

Kwa mujibu wa Kanuni ya 18(1)(f) & (2) ya PFR, 2001 
kukosekana kwa hati za malipo ni sawa na hasara ya upotevu 
wa fedha. Hivyo itampasa Mhasibu Mkuu wa Serikali 
kuorodhesha malipo hayo kwenye Taarifa ya Hasara ya mwaka 
ili yachunguzwe kwa kina na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali.  
Nilitoa wito kwa Menejimenti za Taasisi husika kuziwasilisha 
hati za malipo zilizokosekana kwa ajili ya ukaguzi, ambapo 
kushindwa kufanya hivyo, hatua stahiki lazima zichukuliwe 
kwa mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma na Kanuni zake 
kutokana na kutangaza kupatikana kwa hasara inayofikia 
shilingi 91,347,958,833. Aidha, hatua za kufidia hasara hiyo 
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lazima zichukuliwe kwa mujibu wa Kanuni 24 ya Kanuni za 
Fedha, 2001 kutoka kwa maafisa waliohusika kusababisha  

10.7 Fedha Kutumika kwa Shughuli Zisizokusudiwa Shilingi 
3,830,032,676 
Licha ya mapendekezo ninayoyatoa kila mwaka kupitia ripoti 
zangu zilizopita, bado kumekuwepo na malipo yaliyofanyika 
kwa shughuli zisizokusudiwa kinyume na Kanuni 115 ya PFR, 
2001 ambayo inahitaji fedha kutumika kwa mujibu wa bajeti 
na madhumuni yaliyokusudiwa. Katika ukaguzi nilioufanya, 
nimebaini Taasisi takriban kumi na mbili (12) zimefanya 
malipo kwa shughuli zisizokuwemo katika bajeti 
iliyoidhinishwa yenye thamani ya Shilingi 3,830,032,676; 
ambapo matokeo yake, malengo yaliyokusudiwa, yamkini, 
hayakufikiwa. Taasisi zilizohusika ni kama zinavyoonesha 
kwenye Kiambatisho 10.3 

Chati inayoonesha Mwenendo wa malipo zaidi ya kiwango 
stahiki kwa miaka mine (4) iliyopita ni kama inavyoonekana 
kwenye Kielelezo hapa chini: 
 
Kielelezo 19: Chati ya ulinganifu wa malipo yasiyokusudiwa 
kwa miaka minne (4) iliyopita : 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 

 
Kutoka kwenye kielelezo hapo juu, inaonekana kuwa malipo 
kwa shughuli zisizokusudiwa yameongezeka kwa kiasi cha 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 1,770.391 1,562.947 1,788.882 3,830.033

Idadi ya Taasisi 17 17 26 14
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Shilingi Milioni 2,041.151 ikilinganishwa na mwaka jana 
2014/2015.  
Menejimenti za Taasisi husika zinashauriwa kujiepusha 
kufanya malipo tofauti na madhumuni yaliyokusudiwa. Pia, 
nashuri kuimarishwa kwa mfumo wa udhibiti wa matumizi kwa 
mujibu wa bajeti kuanzia maandalizi yake hadi utekelezaji 
wake, ukiukwaji wowote utambuliwe na ushughulikiwe 
ipasavyo.  

10.8 Hati za Malipo Zenye Nyaraka Pungufu Shilingi 
12,504,754,476 

Licha ya mapendekezo ninayoyatoa kila mwaka katika ripoti 
zangu zilizopita, ukaguzi wa hati za malipo umebaini kuwa 
Taasisi 29 zimeendelea kufanya malipo yenye jumla ya Shilingi 
12,504,745,476 ambayo yalikuwa na nyaraka pungufu kinyume 
na Kanuni 86 (1) ya Kanuni za Fedha, 2001; pia Kanuni 95 (4) & 
18 (f) ya Kanuni za Fedha, 2001. Nyaraka za viambatisho 
zikikosekana inakuwa vigumu kuthibitisha pasipo shaka uhalali 
wa malipo hayo hivyo, kufanya mawanda ya ukaguzi kuwa 
finyu. Angalia Kiambatisho 10.4. 
Muhtasari wa miaka sita (6) wa mwenendo wa malipo yaliyo 
na nyaraka pungufu ni kama inavyoonekana katika Kielelezo 
hapa chini: 

Kielelezo 20: Mwenendo wa malipo yaliyo na nyaraka 
pungufu 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 

 

2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 8,076.57 2,122.93 14,498.1 7,154.79 11,314.5 12,504.7

Idadi ya Taasisi 23 8 29 27 30 29
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Ikilinganishwa na mwaka jana, chati ya hapo juu inaonesha 
kuwa kwa mwaka huu wa fedha 2015/2016 kiasi cha malipo 
yaliyo na nyaraka pungufu kimeongezeka kufikia shilingi 
bilioni. 12.505. toka shilingi bilioni 11.315 kwa mwaka 
uliopita 2014/2015 ambapo Taasisi zilizohusika na tatizo hili 
zimepungua kutoka 30 mwaka jana hadi 29 kwa mwaka huu. 
Mstari wenye doti unaonyesha kuwa kiasi kinachohusisha 
tatizo hili kinaongezeka. Hali hii inaonyesha kwamba, viongozi 
wenye dhamana hawajaweka mfumo thabiti wa udhbiti wa 
ndani wa kukabiliana na udhaifu uliopo. 

 
10.9 Malipo Yaliyofanyika bila Kudai Risiti za Kielektroniki (EFD) 

Shilingi 7,790,299,407 
Katika mwaka huu mwa fedha 2015/2016, Taasisi 39 zilifanya 
malipo ya kiasi cha Shilingi 7,790,299,407 bila Taasisi husika 
kudai stakabadhi za kieletroniki (EFD) kinyume na Kanuni 
28(1) ya Kanuni za Sheria ya Kodi ya Mapato (Mashine za 
Stakabadhi za Kielektroniki) ya mwaka 2012. 

 
Aidha, kwa kutokudai stakabadhi hizo za kielektroniki 
kunamaanisha kuwa Taasisi hizo za Serikali zinawasaidia 
wafanyabiashara kukwepa kodi, na hivyo, kuisababishia 
Serikali hasara kwa kupoteza sehemu kubwa ya mapato ya 
kodi kila mwaka. 

 
Taasisi zilizofanya malipo ya jumla ya Shilingi 7,790,299,407 
kwa wauzaji wa bidhaa na huduma mbalimbali bila kudai 
Risiti za EFD na kiasi cha malipo kwa kila Taasisi ni kama 
inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 10. 5 
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Kielelezo 21: Mwenendo wa Kukosekana kwa EFD 
Stakabadhi kwa miaka minne (4) 

  
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 

 
Kwa mujibu wa kielelezo cha hapo juu, malipo yaliyokosa 
stakabadhi za kielektroniki yameongezeka kutoka shilingi 
bilioni 6.19 kwa mwaka 2014/2015 hadi Shilingi Bilioni 7.79 
kwa mwaka huu 2015/2016. 

 
Nashauri Serikali iendelee kutoa elimu juu ya utekelezaji wa 
hiari wa Kanuni za Sheria ya Kodi ya Mapato (Electronic Fiscal 
Devices) za mwaka, 2012 kuhusu matumizi ya hiari ya mashine 
za EFD zitakazochangia kwa kiasi kikubwa kuongeza mapato 
ya Serikali kama kila Manunuzi ya Serikali yataambatana na 
Stakabadhi. 

 
Pia, ninapendekeza kwamba, Serikali isiendelee kufanya 
biashara na Wazabuni ambao hawatumii mashine EFD na kutoa 
Stakabadhi za kielektroniki. 

 
10.10 Malipo katika Vifungu vya Bajeti Visivyostahili Shilingi 

4,580,215,827 
 

Katika kipindi cha ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini kuwa, 
Taasisi zipatazo 16 ambazo zilifanya malipo kinyume na 
vifungu vya bajeti hivyo kukiuka Kanuni 51 (1-8) Kanuni za 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 47,935.509 4,095.224 6,185.012 7,790.299

Idadi ya Taasisi 13 12 26 39
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Fedha za Umma za mwaka 2001. Malipo yaliyofanywa na 
Taasisi hizo ambayo yalilipiwa kwa kutumia vifungu vya 
matumizi tofauti na vilivyoidhinishwa bila kupata idhini 
stahiki ya Mamlaka husika ni jumla ya shilingi 4,580,215,827. 

 
Kitendo hicho kinaonesha kuwa Menejimenti za Taasisi 
zilizooneshwa katika jedwali la hapa chini zimeweka udhibiti 
usioridhisha unaosababisha kukosekana kwa nidhamu ya 
kufanya malipo na matumizi kwa mujibu wa bajeti 
iliyoidhinishwa: 

 
Jedwali 75: Orodha ya Taasisi zilizolipa katika vifungu vya 
bajeti visivyostahili 

Na Fungu Jina la Taasisi  Kiasi (Shilingi)  

1 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki (Fungu 34) 

               
43,155,259  

2 9 Ofisi ya Rais-Bodi ya 
Mishahara 

               
11,308,500  

3 32 Ofisi ya Rais-Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora 
(Fungu 32) 

 17, 578,000   

4 37 Ofisi ya Waziri Mkuu                
10,704,569  

5 51 Wizara ya Mambo ya Ndani           
3,323,755,320  

6 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI                 
2,280,678  

7 49 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji (Fungu 49) 

               
63,720,000  

8 62 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano (Fungu 62) 

             
249,987,284  

9 73 Sekretarieti ya Mkoa-Iringa                 
4,610,000  

10 36 Sekretarieti ya Mkoa- Katavi                
21,553,520  

11 25 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu                 
7,860,000  

12 70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha                
31,422,566  

13 14 Kikosi cha Zimamoto                
84,984,410  

14 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na              
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Na Fungu Jina la Taasisi  Kiasi (Shilingi)  

Maendeleo ya Makazi 701,598,893  

15 71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani                 
6,974,837  

16 84 Sekretarieti ya Mkoa- Singida                
16,299,992  

                
4,580,215,827  

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 
Juni, 2016 

 
Malipo katika vifungu vya bajeti visivyostahili ni matumizi 
ambayo yanaweza kuathiri utekelezaji wa shughuli 
zilizopangwa. Mwenendo wa matumizi hayo kwa miaka sita 
ni kama inavyoonekana hapa chini: 
 
Mwenendo wa Malipo katika vifungu vya bajeti visivyostahili 
kwa miaka sita (6) ni kama inavyoonekana hapa chini: 
 

Kielelezo 22: Malipo katika vifungu vya bajeti visivyostahili 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 

 
Kiwango cha malipo ya matumizi nje ya vifungu vya bajeti 
iliyoidhinishwa kwa mwaka huu wa fedha 2015/2016 
kimeongezeka maradufu kutoka shilingi milioni. 887.012 
(ikihusisha Taasisi 12) hadi shilingi bilioni. 4.580 (ikihusisha 
Taasisi 16). Ninashauri Maafisa Masuuli katika siku zijazo 
kujiepusha na kufanya matumizi nje ya vifungu vya bajeti 
iliyoidhinishwa. Endapo italazimu, basi nashauri uhamisho wa 
fedha kutoka fungu moja kwenda lingine upate idhini ya 
Mamlaka husika kwa mujibu wa Kanuni 41 ya Sheria ya Bajeti, 
2015. 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 2,394.835 1,833.545 887.012 4,580.216

Idadi ya Taasisi 25 23 12 16
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10.11 Matumizi yaliyofanyika nje ya bajeti iliyoidhinishwa-Shilingi 

4,997,961,964 
Ukaguzi nilioufanya umebaini kuwa Taasisi takribani kumi na 
tano (15) za Serikali Kuu zilifanya matumizi ya kiasi cha 
Shilingi 4,997,961,964 kugharamia shughuli mbalimbali  
ambazo zilikuwa nje ya bajeti iliyoidhinishwa kinyume na 
Kanuni 46(3) ya PFR, 2001. Utendaji huu usipodhibitiwa, 
unaweza kuathiri shughuli zilizokusudiwa kutokutekelezwa 
kama ilivyoidhinishwa kwenye bajeti za Taasisi husika. 

Jedwali la hapa chini linaonesha Taasisi zilizohusika kufanya 
malipo nje ya bajeti iliyoodhinishwa: 

  
Jedwali 76: Taasisi zilizofanya malipo nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa 

Na. Fungu 
Na. 

Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi) 

1 81 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 28,181,300 

2 36 Sekretarieti ya Mkoa- Katavi 8,082,800 

3 2006 Ubalozi wa Tanzania-London 1,983,531,601 

4 2007 Ubalozi wa Tanzania-Lusaka 22,563,990 

5 2021 Ubalozi wa Tanzania-Kampala 23,892,131 

6 2004 Ubalozi wa Tanzania-Kinshasa 125,903,056 

7 2032 Ubalozi wa Tanzania-Kuala 
Lumpur 

99,670,868 

8 2010 Ubalozi wa Tanzania-New 
Delh 

76,023,783 

9 70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha 61,846,518 

10 2005 Ubalozi wa Tanzania-Abuja 32,897,631 

11 2003 Ubalozi wa Tanzania-Cairo 180,471,374 

12 2016 Ubalozi wa Tanzania-
Stockholm 

1,329,740,344 

13 2033 Ubalozi wa Tanzania-Hague 143,669,276 

14 2011 Ubalozi wa Tanzania-New 
York 

297,659,486 

15 2018 Ubalozi wa Tanzania – 
Washington DC 

583,827,806 

      4,997,961,964 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 
Juni, 2016 
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Mwenendo wa malipo yaliyofanyika nje ya bajeti 
iliyoidhinishwa kwa miaka mitano (5) ni kama inavyoonesha 
katika Kielelezo hapa chini; 
 

Kielelezo 23: Chati inayoonesha Mwenendo wa matumizi 
yaliyofanyika nje ya bajeti iliyooidhinishwa 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 
 

Uchambuzi kutokana na kielelezo hapo juu, unaonesha 
kwamba, idadi ya Taasisi za Serikali Kuu zilizofanya malipo 
nje ya bajeti kwa mwaka huu zimeongezeka kutoka kumi na 
tatu (13) mwaka jana 2014/2015 hadi kumi na tano (15) kwa 
mwaka huu 2015/2016. Aidha, kiasi kilichofanya malipo husika 
kimeongezeka kutoka Shilingi Bil. 1.298 kwa mwaka 
2014/2015 hadi Shilingi Bil. 4.116 kwa mwaka huu 2015/2016 
wa ukaguzi. Aidha, mwendendo kwa ujumla kwa miaka 
mitano iliyopita kwa wastani kiasi cha tatizo hili kimeanza 
kuongezeka (angalia mstari wenye nuktanukta)  

 
Ninawasihi Maafisa Masuuli kudhibiti ufanyaji wa malipo ya 
bidhaa au huduma ambazo hazijaidhinishwa au kuzidi kiwango 
kilichoidhinishwa. Kwa anayekiuka, hatua kwa mujibu wa 
Kanuni 48 ya Kanuni za Fedha, 2001 hatua stahiki zichukuliwe 
kwa kiasi kilichotumika bila idhini. 

 

2011/12 2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 2,292.796 15,785.286 4,956.081 1,298.374 4,997.962
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10.12 Masurufu Yaliyokaa Muda Mrefu bila Kurejeshwa Shilingi  
397,575,730 
Kinyume na Kanuni 103 ya PFR, 2001 Taasisi zipatazo tisa (9) 
za Serikali Kuu zilifafanua malipo ya Masurufu yenye thamani 
ya Shilingi 397,575,730 ambayo hayakurejeshwa ndani ya 
muda stahiki baada ya shughuli husika kukamilika.  

 
Masurufu yasiyorejesha kwa wakati yanaweza kutumika kwa 
matumizi yasiyokusudiwa. Taasisi za Serikali Kuu zilizohusika 
ni kama inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini: 

 
Jedwali 77 Taasisi zenye masurufu ya muda mrefu 
Na. Fungu. Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi) 

1 56 Ofisi ya Rais-TAMISEMI 30,092,000 

2 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi 
la Kujenga Taifa (Fungu 
57) 

83,785,650 

3 38 Ulinzi 28,930,000 

4 28 Idara ya Polisi 140,618,330 

5 40 Mahakama (Fungu 40) 21,523,000 

6 89 Sekretarieti ya Mkoa- 
Rukwa 

10,824,600 

7 76 Sekretarieti ya Mkoa- 
Lindi 

9,143,750 

8 76 Sekretarieti ya Mkoa- 
Lindi 

16,982,000 

9 61 Tume ya Uchaguzi 55,676,400 

      397,575,730 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 
Juni, 2016 

 
Mwenendo wa miaka mitano wa masurufu yaliyokaa muda 
mrefu bila kurejeshwa ni kama inavyoonekana katika kielelezo 
cha hapa chini: 
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Kielelezo 24: Mwenendo wa Masurufu yasiyorejeshwa 

 
Chanzo: Ripoti Kuu za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za Miaka 
iliyopita 

 
Ikilinganishwa na mwaka jana, chati ya hapo juu inaonesha 
kuwa kiasi cha masurufu yaliyokaa muda mrefu bila kurejeshwa 
kimeongezeka kutoka Shilingi Mil. 232.695 kwa mwaka jana 
2014/2015 hadi shilingi milioni. 397.576 kwa mwaka huu 
2015/2016. Wakati huohuo, idadi ya Taasisi zilizohusika 
zimeongezeka kutoka 3 hadi 9 kwa mfuatano huo. Kwa ujumla, 
mstari wenye doti unaonesha kuwa mwenendo wa kiasi cha 
masurufu yasiyorejeshwa kwa muda mrefu kwa miaka sita (6) 
iliyopita unaonekana kuanza kuongezeka. 

 
Nashauri Maafisa Masuuli wa Taasisi zilizohusika kuendelea 
kuimarisha udhibiti wa ndani ili kupunguza mianya 
inayosababisha tatizo hili. Pia, nawasihi Maafisa Masuuli 
kufuatilia kurejeshwa kwa masurufu hayo yaliyokaa zaidi ya 
muda unaokubalika wa wiki mbili baada ya kukamilika shughuli 
husika vinginevyo masurufu hayo yarejeshwe kupitia mshahara 
wa mhusika kama Kanuni 103(2) ya PFR, 2001, inavyoagiza. 

 
10.13 Malipo Yasiyokuwa na Stakabadhi za Mapokezi Shilingi 

97,719,677 
Uchunguzi wa Hati za malipo ulibaini kuwa malipo yenye 
thamani ya jumla ya Shilingi 97,719,677 ambayo yalifanywa na 
Taasisi 3 za Serikali Kuu hayakuwa na stakabadhi za kukiri 

2010/11 2011/12 2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS (Millions) 436.398 806.437 319.423 291.532 232.695 397.576

Idadi ya Taasisi 8 4 9 11 3 9
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kupokelewa na walipwaji kwa mwaka huu wa ukaguzi. Hivyo 
sikuweza kuthibitisha kama malipo hayo yalilipwa kwa 
walengwa waliokusudiwa.  

 
Kitendo tajwa hapo juu ni kinyume na Kanuni 93 (2) ya Kanuni 
za Fedha, 2001 ambayo inamtaka Mhasibu Mkuu kuhakikisha 
kuwa kila malipo yanayofanyika yanaambatishwa na stakabadhi 
ya kukiri kuyapokea. Maelezo yanayoonesha kiasi na Taasisi 
zinazohusika ni kama inavyoonekana katika Jedwali hapa chini: 

 
Jedwali 78: Taasisi zilizofanya malipo yasiyokuwa na 
Stakabadhi za mapokezi 
Na. Fungu Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi) 

1 43 Wizara ya Kilimo Chakula na 
Ushirika 

18,357,433 

2 68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia 

8,242,320 

3 80 Sekretarieti ya Mkoa- Mtwara 71,119,924 

   Jumla 97,719,677 
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha 
unaoishia 30 Juni, 2016 

 
Chati inayoonesha mwenendo na ulinganisho wa miaka ya 
nyuma wa malipo yasiyoambatishwa na stakabadhi za kukiri 
mapokezi ni kama inavyoonekana hapa chini: 

  
Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 
Juni, 2016 

Kielelezo hapo juu kinaonesha kupungua kwa kiasi cha malipo 
yasiyoambatishwa na Stakabadhi kutoka shilingi milioni. 

2012/13 2013/14 2014/15 2015/16

TZS Milioni 1,820.767 27,742.156 220.054 97.720
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220.054 kwa mwaka 2014/2015 hadi shilingi milioni. 97.72 
mwaka huu 2015/2016. Taasisi zilizohusika zimebakia kuwa 
tatu (3) kama mwaka wa fedha uliopita. Mwenendo kwa ujumla 
unaoneshwa na mstari wenye nuktanukta kuwa udhibiti wa 
tatizo hili umeimarika tangu mwaka 2014/2015. 

 
Ningependa kuzikumbusha Menejimenti za Taasisi za Serikali 
Kuu zote kuwa ni jukumu lao la msingi kuhakikisha malipo yote 
yafanywayo yanaambatishwa na Stakabadhi za kukiri mapokezi. 

 
10.14 Taasisi za Umma zisizotoza kodi ya Zuio-Shilingi 

990,181,705 
Katika mwaka huu wa fedha, nimebaini vitendo vya ukiukwaji 
wa matakwa ya Kif. 83(1) (b) cha Sheria ya Mapato, 2004 
(Revised 2008) ya kutoza kodi ya zuio. Marekebisho ya Sheria 
yanazitaka Taasisi za Serikali kutoza kodi ya zuio ya asilimia 5 
na 15 ya malipo kwa wauza bidhaa na watoa huduma wafayao 
biashara ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Hata hivyo, mapitio ya hati za malipo kwa mwaka wa fedha 
2015/2016 yalibaini Kodi ya Zuio kiasi cha Shilingi 990,181,705 
haikukatwa kama jedwali hapa chini linavyoonesha. Ukiukwaji 
huu unasababisha kuinyima Serikali mapato kwa ajili ya utoaji 
huduma na kuwaletea maendeleo Wananchi. 

 
Jedwali 79: Taasisi ambazo hazikuwakata watoa huduma  
kodi ya zuio 

Na. Fungu Jina la Taasisi  Kiasi 
(Shilingi)  

1 9 Ofisi ya Rais-Bodi ya 
Mishahara 

                
9,132,953  

2 12 Tume ya sheria                
10,809,000  

3 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

                
2,310,569  

4 56 Ofisi ya Rais-TAMISEMI                 
13,199,425  

5 38 Ulinzi              
767,493,500  

6 51 Wizara ya Mambo ya Ndani         157,350,136  

7 49 Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 

               
15,435,945  
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Na. Fungu Jina la Taasisi  Kiasi 
(Shilingi)  

8 75 Sekretarieti ya Mkoa-
Kilimanjaro 

                
6,862,591  

9 61 Tume ya Uchaguzi             7,587,586  

  
 Jumla 

990,181,705 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha 
unaoishia 30 Juni, 2016 

 
Jedwali 80: Ulinganisho wa Taasisi na kiasi cha Kodi ya Zuio 
isiyokatwa kwa miaka miwili (2): 

Financial 
Years 

MDAs/RSs involved Amount 
(Shilingi ) 

2015/16 9 990,181,705 

2014/15 6 692,539,424 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti za Miaka iliyopita 

 
Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa kuna ongezeko la kiasi 
cha kodi ya zuio kisichotozwa kutoka Shilingi Mil. 692.54 kwa 
mwaka 2014/2015 hadi Shilingi Mil. 992.4 kwa mwaka huu 
2015/2016. 

 
Ninazikumbusha Menejimenti za Taasisi zinazohusika 
kuhakikisha zinatekeleza matakwa ya kisheria (Kifungu 
83(1)(b) cha Sheria ya Kodi ya Mapato, 2004 (Iliyorejewa 
2008)) yanayowataka kuwakata watoa huduma Kodi ya Zuio 
wanapolipia huduma walizonunua. 

 
10.15 Kulipwa Madeni ya Miaka Iliyopita Yasiyokwemo kwenye 

Hesabu za Miaka Husika Shilingi 1,379,900,030 
Wakati wa ukaguzi, Taasisi nane (8) zimelipa jumla ya Shilingi 
1,379,900,030 kwa wazabuni mbalimbali wa bidhaa na 
huduma. Aidha, nilibaini kuwa, matumizi haya yalikuwa ya 
miaka iliyopita ambayo yamekuja kulipwa katika mwaka huu 
wa fedha bila madeni hayo kuwamo katika hesabu za fedha 
zinazoishia tarehe 30 Juni, 2015 wala kuwako kwa fungu la 
bajeti lililotengwa kwa ajili hiyo. 

Kufanya hivyo ni kukiuka Kanuni Na.41 (4) ya Kanuni za Fedha, 
2001 ambayo inasema kwamba "hakuna malipo yanayopaswa 
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kulipwa nje ya vifungu vya bajeti vilivyoidhinishwa". Pia IPSAS 
1.88 (k) (m) inataka Taarifa ya Mizania ya Hesabu kuonesha 
kiasi cha madeni ambayo yanatokana na Taasisi husika kukopa 
au kuuziwa bidhaa".  

Jedwali la hapo chini linaonesha Taasisi zilizolipa madeni 
ambayo hayakuwemo kwenye Taarifa za Hesabu za Mwaka: 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi) 

1 56 Ofisi ya Rais-TAMISEMI (Fungu 56) 7,448,200 

2 32 Ofisi ya Rais-Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora (Fungu 32) 

40,059,395 

3 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

848,599,570 

4 62 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano (Fungu 62) 

57,196,698 

5 47 Sekretarieti ya Mkoa- Simiyu 21,138,590 

6 70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha 65,744,117 

7 88 Sekretarieti ya Mkoa-Dar es Salaam 17,589,580 

8 61 Tume ya Uchaguzi 322,123,880 

  Jumla 1,379,900,03
0 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 
Juni, 2016 

 
Natoa wito kwa Mhasibu Mkuu kuupitia upya Mfumo wa 
Utunzaji Miamala ya Fedha na Utoaji wa Taarifa za Fedha wa 
EPICOR ili kuuwezesha Mfumo huo kuhifadhi miamala ya fedha 
na kutoa taarifa za fedha zinazoendana viwango vya kimataifa 
vya uandaaji wa hesabu za Umma (IPSAS accrual), kwa sasa 
Mfumo wa EPICOR hauruhusu uingizaji wa Ankara (LPOs) na 
Hati za Madai ya Wazabuni walioziuzia Taasisi za Serikali 
bidhaa au Huduma bila Taasisi hizo kuwa na fedha Taslimu kwa 
wakati huo.  

Pia, ninamshauri Mhasibu Mkuu wa Serikali kutoa maelekezo 
kwa Maafisa Masuuli wote kuhakikisha kuwa wakati wa kuandaa 
makisio ya bajeti zao za matumizi ya kila mwaka kukumbuka 
kuombea katika bajeti hizo fedha kwa ajili ya kulipa madeni 
yao. Aidha, wakati wa kufanya malipo, yapasa Maafisa Masuuli 
kufanya malipo kupitia vifungu husika vya madeni ambavyo ni 
tofauti na vifungu vya matumizi vya mwaka husika. 

 



 

 
 
 

SURA YA KUMI NA MOJA 

255 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 M

o
ja

 

 

 

SURA YA KUMI NA MOJA 

USIMAMIZI WA MALI NA MADENI 

 
11.1  Utangulizi 

Sehemu hii ya ripoti inakusudia kuonyesha muhtasari wa 
matokeo muhimu ya ukaguzi na mapendekezo husika kutokana 
na ukaguzi wa usimamizi mali na madeni kwa mwaka 
2015/16. 

 
11.2 Ukaguzi wa Usimamizi wa Mali za Kudumu 

Serikali ina sera rasmi na taratibu zake zilizowekwa ili 
kuhakikisha udhibiti wa mali upo wa kutosha na wa uhakika  
kuhusiana na utunzaji wa kumbukumbu, kuthamini, kuripoti 
na kutunza mali za Umma. Mali hizo ni zile zinazotarajiwa 
kuzalisha faida za kiuchumi kwa serikali kwa kipindi cha zaidi 
ya  mwaka  mmoja. Mifano ya Mali, Mitambo na Vifaa (PP & E) 
ni pamoja na ardhi, majengo, mitambo na magari. Katika 
ukaguzi wa mwaka huu niliona maeneo yanayohitaji 
maboresho juu ya udhibiti wa Mali. Maeneo hayo ni kama 
ifuatavyo: 

  
11.2.1  Utekelezaji wa viwango vya Kimataifa katika kuripoti Mali 

za Kudumu kwenye vitabu vya hesabu 
Matokeo ya ukaguzi na uhakiki uliofanywa ili kuthibitisha 
iwapo Maafisa Masuuli wameanzisha mkakati maalumu wa 
utekelezaji wa matakwa ya vigezo vya kimataifa (IPSAS –
Accrual) katika kutoa taarifa za Mali, Mitambo na Vifaa na 
kuhakikisha Mali za Umma zinatumika na kutunzwa kikamilifu 
ili kuleta tija iliokusudiwa. 

 
Serikali Kuu ilianza kutumia viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa hesabu katika Sekta za Umma mwaka wa fedha 
2012/13 kutoka mfumo wa IPSAS taslimu. Mfumo huu umeleta 
mabadiliko makubwa katika sera za kiuhasibu, ikijumuisha 
uundaaji wa taarifa za hesabu zenye mchanganuo na taarifa 
nyingi zaidi. Vilevile, mfumo huu umeleta mabadiko katika 
kuripoti mali na madeni kwenye vitabu vya hesabu. 

 
Katika Ripoti zangu za miaka ya nyuma zilionyesha mapungufu 
yaliyoonekana katika kutekeleza mpango maalum wa kufikia 
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kutoa taarifa za Mali za Kudumu za Umma kwa viwango vya 
kimataifa na.  
kutoa mapendekezo. Hata hivyo, ukaguzi huu umebaini 
mapungufu yaleyale kuhusiana na  uandaaji wa taarifa za 
hesabu, utambuzi na uthamanishaji wa mali na madeni, 
udhibiti na mambo ya sera za mali zinazotakiwa kutekelezwa 
kabla ya kipindi cha mpito kinachoishia tarehe 30 Juni, 2017 
kama ifuatavyo:  

Kuwapo kwa Rejista ya Mali za Kudumu Isiyo Timilifu  
Katika sampuli ya taasisi 69 zilizokaguliwa, nilibaini kuwapo 
kwa rejista za mali zisizoendana  na wakati katika taasisi , 
zingine hakuna regista kabisa. Pia, nilibaini kuwa baadhi ya 
Rejista hazina taarifa za umuhimu kama vile eneo iliopo 
tarehe ya manunuzi, tarehe ilipoanza kutumika, na aina ya 
mali kina inavyooneka katika kiambatisho 11.1.  

Mali za Kudumu za Umma ambazo Hazikuthaminishwa 
Nilibainisha kuwa kuna kutokuzingatia sheria ya IPSAS 17 kwa 
kotofanyika kwa usahihi wa uthaminishaji wa mali za kudumu. 
Hii ni kwa sababu hakuna uthamini uliofanywa kwa lengo la 
utoaji taarifa za fedha juu ya mali za umma ingawa baadhi ya 
mali bado zinatumika licha ya kuripotiwa kutokuwa na 
thamani yeyote kwenye Taarifa za fedha. 

Nilibainisha kuwa kuna kuchelewesha kwa michakato ya 
kuthamini Mali za kudumu miongoni mwa Wizara, Sekretarieti 
za Mikoa na Balozi. Mtazamo wangu ni kwamba muda uliobaki 
kwa ajili ya Serikali Kuu kuandaa kikamilifu taarifa za fedha 
kufuata Viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa hesabu katika 
Sekta ya Umma (IPSAS) isiyo ya msingi wa taslimu.  

Hali hii ni dalili ya ukosefu wa mapitio ya kila mwaka ya muda 
wa matumizi ya mali husika pamoja thamani iliyobaki kama 
inavyotakiwa na aya ya 51 ya Viwango vya Kimataifa vya 
uandaaji wa hesabu katika Sekta ya Umma (IPSAS) No 17 
kujua thamani ya mali husika katika taarifa za fedha. 
Nimebaini kuwa Wizara, Taasisi na Sekretarieti za Mikoa na 
Balozi (jumla yao 69) ambazo hazikuthaminisha mali zao kama 
zinavyoonyeshwa katika kiambatisho 11.2.  

Kukosekana kwa Sera za Kusimamia Mali, Mitambo na Vifaa  
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Serikali inatakiwa kuwa na sera za kiuhasibu ya kusimamia 
namna ya kutoa taarifa ya Mali za Kudumu, ambazo ni kanuni, 
sheria na taratibu zinazotumiwa na Taasisi za Umma katika 
kuandaa taarifa za hesabu. Sera hizi za uhasibu ni pamoja na 
mbinu, mifumo inayotumika pamoja na taratibu za 
kuwasilisha taarifa za mali za kudumu kwenye hesabu. 
Nimebaini kuwa Serikali bado haijatayarisha sera ya uhasibu 
kwa mali za kudumu kupata asilimia ya uchakavu wa mali kwa 
mwaka, njia ya kutumia kupata kiwango kilichotumika kwa 
mwaka ili  kuwa nz usawa katika  Wizara na Idara za Umma. 

Moduli za Usimamizi wa Mali Epicor Hazikutumika 
Wakati wa kutathimini matumizi ya kutumia mfumo wa Epicor 
-upande wa usimamizi wa mali za kudumu, nilibaini kuwa 
moduli zipo katika mfumo EPICOR kwa ajili mahitaji ya taarifa 
za hesabu unaozingatia IPSAS upo lakini mfumo huo 
haukutumika. 

Kutotenganisha thamani ya Ardhi na Majengo katika Taarifa 
za Fedha 
Aya ya 17(74) ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma (IPSAS) vinahitaji kutoa taarifa 
inayotenganisha thamani ya Jengo na Ardhi kwa sababu ardhi 
haina mwisho wa matumizi wakati jengo lina mwisho wa 
matumizi. Hata hivyo, katika ukaguzi wa mwaka huu niibaini 
kuwa taasisi zipatazo 69 bado zinaripoti Ardhi na Majengo 
pamoja kama zilivyoonyeshwa katika kiambatisho 11.3.   

Kwa Wizara, Idara na Wakala wa Serikali kuweza kuandaa 
Taarifa za Hesabu za kifedha zinazozingatia kikamilifu mfumo 
mpya wa kuandaa Taarifa za Hesabu za kifedha katika Sekta 
ya Umma kwa muda ulipangwa.  Kama nilivyopendekeza 
kwenye repoti zangu za awali, napendekeza Afisa Masuuli 
pamoja na Wizara ya Fedha kufanya yafuatayo: 

a) Watengeneze sera maalumu ya kihasibu kuhusu Mali za 

Kudumu itakayotumika katika Taasisi zote ili kuhakikisha 

kuwa kunakuwapo na uhalali katika kuripoti Mali za 

Kudumu kwenye Taarifa za Fedha; 

b) Wahakikishe kuwa mali zote ambazo thamani zake 
hazijulikani zinafanyiwa thamini na kuharakisha kufanya 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 m

o
ja

 

 

 

Usimamizi wa Mali na Madeni 

258 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

uhakiki wa mali zilizopo ili kuhakikisha Mali za Kudumu 
kwenye Taarifa za Fedha zinakuwa timilifu na sahihi; na  

c) Wahakikishe kuwa mfumo wa kompyuta wa Epicor 
unaotumika kuandaa Taarifa za Fedha na unakidhi 
mahitaji ya kuandaa taarifa za Mali za Kudumu kulingana 
na matakwa ya viwango vya kimataifa. Pia watumishi 
wajengewe uwezo kwa njia ya mafunzo katika kutumia 
mfumo wa kompyuta. 

11.2.2 Magari Mabovu Yasiyotumika ambayo Hayafanyiwi 
Matengenezo wala Hayauzwi  
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa menejimenti za taasisi 
mbalimbali zilizokaguliwa hazikuchukua hatua za kutathmini 
mali za kudumu ambazo hazitumiki kuona kama kuna faida 
kuendelea kuwa nazo au kuziuza mali ambazo zinahitaji 
matengenezo makubwa. Kufuatia ukaguzi uliofanyika kwenye 
sampuli ya taasisi 26 nilibaini magari 1272 hayakufanyiwa 
taratibu za kuyaondosha kwa mujibu wa kanuni Na.254 (1) ya 
kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001. Magari haya 
yanachukua nafasi katika majengo ya taasisi husika kwa 
muda mrefu kama zilivyoonyeshwa katika jedwali hapo 
chini.  

Jedwali 81: Magari Mabovu Yasiyotumika ambayo 
Hayafanyiwi Matengenezo wala Hayauzwi 
Na Fungu Jina la Taasisi  Idadi 

1 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 2 

2 28 Idara ya Polisi  1092 

3 35 Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka  2 

4 48 Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi  1 

5 51 Wizara ya Mambo ya Ndani  13 

6 54 Sekretarieti ya Mkoa Njombe  2 

7 58 Wizara ya Nishati na Madini  4 

8 59 Tume ya Marekebisho ya Sheria  6 

9 62 Wizara ya Uchukuzi  6 

10 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha  3 

11 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani  3 

12 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  4 

13 73 Sekretarieti ya Mkoa Iringa  4 

14 75 Sekretarieti ya Mkoa Kilimanjaro  5 

15 76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi  3 
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Na Fungu Jina la Taasisi  Idadi 

 

16 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya  4 

17 79 Sekretarieti ya Mkoa Morogoro  1 

18 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  10 

19 87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  11 

20 89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa  7 

21 93 Idara ya Uhamiaji  2 

22 94 Tume ya Utumishi wa Umma  6 

23 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara  23 

24 99 Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 54 

25 2027 
Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi, United 
Arab Emirates 2 

26 2009 Ubalozi wa Tanzania Moscow 2 

Jumla 1272 

 
Kama nilivyopendekeza katika ripoti zangu za nyuma, kwa 
mara nyingine ninapendekeza kwamba, Serikali kupitia Wizara 
ya Fedha, itoe mwongozo/maelekezo mahsusi kwa Taasisi zote 
kuhusu taratibu za kuziondoa Mali za Umma zilizomaliza muda 
wake wa matumizi. Uongozi wa taasisi zinazohusika 
unashauriwa kuonyesha thamani ya ardhi tofauti na ya majengo 
kwenye vitabu vya hesabu.  

 
11.2.3 Ukosefu wa Nyaraka za Umiliki wa Ardhi na Majengo ya 

Umma 
Nilibaini kuwapo kwa taasisi za umma ambazo hazina nyaraka 
za umiliki wa baadhi ya mali walizonazo. Tatizo kubwa 
lilibainishwa katika ukosefu wa hati miliki ya ardhi 
inayomilikiwa na taasisi nyingi za umma. Nyaraka za umiliki 
wa ardhi na majengo yanayomilikiwa na taasisi 11 zikiwemo 
Wizara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi za nje ya nchi hadi 
sasa hazina nyaraka za umiliki licha ya mapendekezo yangu ya 
awali. Jedwali lifuatalo linaonesha orodha ya taasisi ambazo 
hazijapata hati miliki kutoka kwa Mamlaka husika za Serikali. 
Kutokana na kukosekana kwa hati miliki za kisheria taasisi 
zinaweza kupoteza haki na wajibu juu ya mali hizo 

Na Fungu Jina la Taasisi 

1 28 Jeshi la Polisi  

2 35 Ofisi ya Mwendesha Mashitaka wa Serikali  

3 40 Mahakama   
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Na Fungu Jina la Taasisi 

4 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto  

5 99 Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 

6 54 Sekretarieti ya Mkoa Njombe  

7 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora  

8 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara  

9 93 Idara ya Uhamiaji   

10 2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 

11 2003 Ubalozi wa Tanzania Cairo 

Mkurugenzi wa Usimamizi ya Mali za Umma chini ya Wizara ya 
Fedha nashauri ahakikishe kuwa nyaraka za umiliki 
zinapatikana kwa kufanya ufuatiliaji wa karibu kwa Wizara, 
Sekretarieti za Mikoa na Balozi na pia kutoa maelekezo ya 
ziada mahsusi kwa ajili ya kulinda Ardhi na Nyumba za 
Serikali. Serikali inapaswa kuhakikisha kuwa inakuwa na 
nyaraka za umiliki wa kisheria wa mali zake. 

11.2.4 Vifaa vilivyonunuliwa ambavyo havikuingizwa katika vitabu-
Shilingi 12,818,718,047 
Kanuni ya 198 na 203 ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 
zinahitaji kupokea bidhaa, kutoa bidhaa na kiasi cha bidhaa 
kilichobaki stoo kwa kila aina ya bidhaa taarifa zake 
zionyweshwe kwenye kurasa tofauti katika leja za stoo. 
Wakati wa ukaguzi wangu, nilishindwa kuthibitisha matumizi 
ya bidhaa zenye thamani ya shilingi 12,818,718,047 
zilizonunuliwa na taasisi 8 zilizokaguliwa kutokana na 
kutokuwepo na kumbukumbu sahihi katika leja za stoo baada 
ya kupokelewa. 
Orodha ya taasisi zenye bidhaa ambazo hazikuingizwa katika 
vitabu zimeoneshwa katika Jedwali hapa chini: 

Jedwali 82: taasisi zenye bidhaa ambazo hazikuingizwa 
katika vitabu 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

1 38 
Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania  

12,496,126,711 

2 52 

Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto  

80,072,400 

3 74 Sekretarieti ya Mkoa Kigoma  17,552,118 

4 75 Sekretarieti ya Mkoa 21,593,800 
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Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

Kilimanjaro  

5 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  4,999,318 

6 79 
Sekretarieti ya Mkoa 
Morogoro  24,871,877 

7 84 Sekretarieti ya Mkoa Singida  7,893,344 

8 61 Tume ya Uchaguzi  165,608,479 

Jumla 12,818,718,047 

Kukosekana kwa kumbukumbu za stoo na nyaraka, sikuweza 
kufuatilia manunuzi na matumizi ya bidhaa/mali zilizolipiwa. 

Kutokana na kuwapo kwa kiasi kikubwa cha fedha za umma 
zilizotumika kununua bidhaa ambazo hazikurekodiwa popote, 
napendekeza kwamba rekodi ya mali/bidhaa kwa wakati 
katika leja kuimarishwe ili kuhakikisha matumizi bora ya 
rasilimali katika kutoa huduma kwa wakati kwa watumiaji wa 
vifaa stoo. 

11.2.5 Mapato ambayo Hayajapokelewa Shilingi 151,575,367,323 
Katika kipindi kinachoishia Juni 30, 2016 taasisi kumi na nane 
(18) ikiwa ni pamoja na Wizara kumi na mbili (12), Sekiretarieti 
za Mikoa (6) zilikuwa na mapato yasiyokusanywa kiasi cha 
shilingi151,575,367,323. kiasi kikubwa ni kutoka Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi asilimia 87 ya mapato 
yasiokusanywa, pili ni Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi asilimia 8 ya jumla ya mapato kama zilivyoonyeshwa 
katika jedwali hapa chini. 

 
Jedwali 83: kiambatisho Taasisi ambazo zina mapato 
yasiyokusanywa 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

1 29 Idara ya Huduma za Mahakama  1,778,256,290 

2 32 Ofisi ya Rais, Menegimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora 

12,717,920 

3 37 Ofisi ya Waziri Mkuu  10,000,000 

4 44 Wizara ya Wiwanda, Biashara na 
Uwekezaji  

8,645,500 
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Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

5 48 Wizara ya Ardhi, Nyuma na 
Maendeleo ya Makazi  

12,480,192,710 

6 52 Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto  

134,184,300 

7 53 Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 

137,295,000 

8 54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 557,945,038 

9 58 Wizara ya Nishati na Madini  2,877,896,241 

10 69 Wizara ya Maliasili na Utalii   1,383,874,504 

11 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha  2,970,000 

12 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani  39,025,764 

13 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  2,026,170 

14 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara  20,446,607 

15 87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  15,407,754 

16 93 Idara ya Uhamiaji  107,111,438 

17 96 Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo  

59,614,956 

18 98 Wizara ya Ujenzi  131,947,757,132 

    Jumla  151,575,367,324 

Mapato ambayo bado hayajakusanywa kutoka kwa wateja 
yanapelekea ucheleweshwaji wa mapato. 

Nashauri Wizara na Sekiretarieti za Mikoa kuja na mkakati 
maalum katika kukusanya mapato ndani ya muda muafaka. 
Bila kukusanya mapato hayo inaweza kusababisha taasisi 
zinazohusika kushindwa kutoa huduma iliyokusudiwa kwa 
umma. 

11.2.5.1 Ukarabati wa Majengo na kuendeleza Viwanja vya 
Serikali katika Balozi za Tanzania Nje ya Nchi. 

Kama nilivyobainisha katika ripoti yangu ya mwaka 2014/15 
Serikali haikuchukua hatua za kutosha na kwa wakati 
kukarabati majengo ya ofisi na makazi katika Balozi za 
Tanzania nje ya nchi. Baadhi ya majengo ni chakavu na yako 
katika hali mbaya. Hayajafanyiwa matengenezo au ukarabati 
kwa muda mrefu. Pia, Serikali inamiliki viwanja kwenye balozi 
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mbalimbali ambavyo bado havijaendelezwa kwa muda mrefu. 
Kati ya Balozi 34, kumi na mbili (12) zilizokaguliwa zina 
majengo 37 chakavu ambayo yanahitaji ukarabati na 
matengenezo makubwa. Zaidi ya hayo, balozi 10 zilikuwa na 
viwanja ambavyo havijaendelezwa. Maelezo yapo katika 
kiambatisho Na.11.4 Tathmini yangu imebainisha kuwa kuna 
tatizo la kujua ni nani mwenye jukumu la kufanya 
matengenezo na ukarabati katika majengo yaliyoharibika 
vibaya kwenye balozi zetu. Naona kwamba hakuna mtu au 
ofisi iliyopewa wajibu/jukumu hilo. 

Kwa mfano London, ukaguzi ulibainisha kuwa ubalozi wa 
Tanzania unamiliki maeneo yenye majengo 9, ambapo mengi 
kati ya hayo kwa ujumla yana hali mbaya pia kuna kesi ya 
jengo lilipo mtaa wa 9 Denewood ambapo, imeamriwa na 
mamlaka husika jengo livunjwe kutokana na ubovu. 

Taarifa iliyopo ni kuwa licha ya juhudi za Mabalozi Nje ya Nchi 
kuhamasisha upatikanaji wa rasilimali ili kuendeleza majengo 
na viwanja, idhini lazima itoke Dar es Salaam ambayo 
inachukua mda mrefu Hivyo ucheleweshaji huo unasababisha 
majengo na viwanja kuachwa kukarabatiwa/ kuendelezwa 
kwa miaka mingi. Kwa mfano, London hakuna majibu 
yaliyotolewa kutoka Wizarani na baada ya miaka michache 
mimea isiyohitajika imeota na kupelekea Halmashauri ya Jiji 
London   kutoa taarifa kwa ubalozi kuondoa mimea hiyo, na 
mtaalamu wa kuondoa mimea hiyo utaugharimu ubalozi kiasi 
cha Paundi 50,000. 

Ni maoni yangu kwamba ucheleweshaji katika kuidhinisha au 
kuchukua hatua juu ya kuendeleza, ukarabati na matengenezo 
ya majengo na viwanja vya Balozi nje ya nchi kunasababisha 
kuongezeka kwa gharama  za matengenezo ya majengo na 
kama tunashindwa kuendeleza kwa wakati viwanja na 
majengo inawezekana viwanja na majengo yakachukuliwa na 
nchi  wenyeji. Zaidi ni kwamba, kuchelewa kwa utoaji wa 
vibali inaonekana ni kutokana na ukosefu wa  kitengo 
kinachowajibika  moja kwa moja  kwa ajili ya maendeleo ya 
majengo na viwanja katika balozi zetu. 

Kwa mujibu wa aya M1, Sehemu M, nyumba na samani katika 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 2009, Serikali ina 
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wajibu wa kuwezesha na kutoa nyumba/malazi kwa watumishi 

wa umma ambao masharti ya ajira ni pamoja na haki ya 

makazi ya bure. Pia, katika M2 nyumba za Serikali 

zitasimamiwa katika kuweka madaraja, kukodisha au kuuza na 

Wakala wa Majengo Tanzania na kupitishwa na Katibu Mkuu 

anayewajibika na Nyumba za Serikali zinamilikiwa na Wizara 

ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa pamoja na 

wizara nyingine zenye maslahi kama Wizara ya Ujenzi 

(Tanzania Building Agency) na Katibu Mkuu-Utumishi wa 

Umma. 

 Kuna haja ya kuanzisha kitengo chenye wajibu wa usimamizi 
wa mali na majengo ya umma nje ya nchi; na kuwa na uelewa 
wa pamoja kwa ajili ya matengenezo na ukarabati wa mali 
hizi za serikali ambaz  

Hivyo, napendekeza kwamba kikosi kazi kiundwe kati ya 
Wizara ya Fedha, Wizara ya Ujenzi na Wizara ya Mambo ya 
Nje kupata muafaka juu ya kuwa na kitengo kitakachohusika 
na masuala yote yanayohusu uendelezwaji na ukarabati katika 
viwanja na majengo yaliyopo nje ya Nchi. 

11.2.6 Mali za Kudumu ambazo Hazina Alama za Utambulisho 
 

Alama za utambulisho kwenye vifaa inarahisisha mfumo wa 
ufuatiliaji wa Mali, ufuatiliaji kujua hali ya kifaa na kama 
kuna uhitaji wa kukibadilisha, na uwezekano wa kukiweka 
kinapohitajika. Pia husaidia kuzuia wizi wa mali. Zaidi ya 
hayo, nilibaini kuwa baadhi ya taasisi hazitoi kipaumbele 
suala la kuweka alama za utambulisho kwenye vifaa kama 
hatua za kudhibiti upotevu na wizi. Wakati wa ukaguzi 
nimebaini taasisi 10 ambazo zina Mali zilivyoripotiwa kwenye 
vitabu vya kumbukumbu ya mali bila kua na alama za 
utambulisho kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini 

 
Jedwali 84: Mali za Kudumu ambazo Hazina Alama za 
Utambulisho 

Na Fungu Jina la Taasisi 

1 33 Ofisi ya Rais Tume ya Maadili 



 
 

 
 
 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 m

o
ja

 

 

 

Usimamizi wa Mali na Madeni 

265 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Na Fungu Jina la Taasisi 

2 40 Mahakama  

3 41 Wizara ya Katiba na Sheria  

4 54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe  

5 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  

6 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma  

7 85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  

8 94 Public Service Commission  

9 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa.  

10 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja  

Chanzo: Vitabu vya mali 

Napendekeza kwa serikali kuhakikisha kwamba mali zote 
ziwekewe alama za utambulisho. 

11.3 Usimamizi wa Madeni 
IPSAS 1 kwenye Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha inasema 
kwamba Madeni ni wajibu wa sasa wa taasisi kutokana na 
matukio ya zamani. Malipo yake yanatarajiwa kusababisha 
uondoshaji wa rasilimali za taasisi zenye faida za kiuchumi au 
uwezo wa huduma''. Mwaka huu nilibainisha mapungufu 
yafuatayo katika usimamizi wa madeni kwenye taasisi 
zilizokaguliwa: 

 
11.3.1 Madeni tarajiwa (Kesi ambazo hazijafanyiwa maamuzi) 

Madeni tarajiwa ni matarajio ya wajibu wa kulipa 
utakaotokana na matokeo tarajiwa. 

Wakati wa ukaguzi, taasisi zilizokaguliwa zilikuwa na kesi 
zenye thamani ya shilingi 850,740,035,053 ambazo 
hazijaamuliwa kutoka kwa makampuni mbalimbali na watu 
binafsi. kesi hizi zitakuwa na athari kubwa kifedha katika 
uendeshaji wa Wizara, Idara na Sekretarieti za Mikoa. Baadhi 
ya kesi ziko katika hatua za kusikilizwa, nyingine hatua ya 
upatanishi mahakamani. Kati ya taasisi 207 zilizokaguliwa, 
Wizara na Sekretarieti za Mikoa 15 zilikuwa na madeni 
tarajiwa ya shilingi 850,740,035,053 yanayotokana na kesi 
mahakamani ambazo hazijahukumiwa. 
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Taasisi zenye kesi za kisheria ambazo hazijatolewa hukumu ni 
kama inavyoonekana katika Jedwali hapa chini.  

 
Jedwali 85: Madeni tarajiwa 
Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

1 37 Ofisi ya Waziri Mkuu  8,728,170,711 

2 43 Wizara ya Kilimo, Chakula 
na Maendeleo ya Ushirika 

5,851,314,597 

3 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi  

1,189,624,889 

4 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

67,439,500,000 

5 58 Wizara ya Nishati na Madini  660,767,521,003 

6 69 Wizara ya Maliasili na Utalii   24,774,534,809 

7 98 Wizara ya Ujenzi  78,295,901,881 

8 99 Wizara ya Mifugo na 
Maendeleo ya Uvuvi 

42,109,407 

9 62 Wizara ya Uchukuzi  317,824,034 

10 89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa  50,000,000 

11 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora  114,000,000 

12 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  39,582,422 

13 87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  90,000,000 

14 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara  13,429,300 

15 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  3,026,522,000 

Jumla 850,740,035,053 

 
Kuna hatari ya kuingia katika matumizi yasiyo na manufaa 
kwa Wizara / Sekiretarieti za Mikoa kutokana na faini au 
adhabu ambayo inaweza kuamriwa na mahakama kama 
Wizara / Sekretarieti za Mikoa zitashindwa kesi hizi. Kwa 
kuongezea, kuna gharama ambazo hutokana na ufuatiliaji wa 
kesi hizi. 

Kwa kuzingatia mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma, 
nazidi kupendekeza serikali kufanya mkazo juu ya kila taasisi 
kuwa na mikakati thabiti ya usimamizi wa vihatarishi ili 
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kuhakikisha kwamba kila taasisi ina sera ya usimamizi wa 
vihatarishi vya upotevu wa fedha ili kuhakikisha 
vinapunguzwa. 

11.3.2 Malimbikizo ya madeni shilingi 1,979,323,563,821 
Mpaka kufikia Juni 30, 2015  taasisi 92 zilikuwa na madeni 
kiasi cha shilingi 1,979,323,563,821 kama zilivyoonyeshwa 
kwenye taarifa za fedha za taasisi husika, ikilinganishwa na 
mwaka uliopita ulikuwa na madeni yaliyofikia shilingi 
1,443,168,096,360. Kuna ongezeko kubwa la madeni la kiasi 
cha shilingi 536,155,467,461.67 sawa na ongezeko la asilimia 
37. Mwenendo wa madeni kwa kipindi cha miaka minne 
yameonyeshwa katika kielelezo hapa chini: 

 

 
 

Sehemu kubwa ya deni inatoka Jeshi la Polisi ambalo lina deni 
sawa na asilimia 37 ya jumla deni lote; ya pili ni Wizara ya 
Ujenzi ikiwa na asilimia 14 ya jumla ya deni ikifuatiwa na 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ikiwa na asilimia 13 ya 
jumla ya deni lote kama ilivyoonyeshwa kwenye kielelezo 
hapo chini. 
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Kielelezo 25: Malimbikizo ya madeni 

 
 

Deni lililoripotiwa linajumuisha Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii ikiwa ni  madai ya matibabu kwa Serikali kutoka 
hospitali za India ambapo Serikali ilipeleka wagonjwa kwa 
matibabu.Deni la matibabu linalodaiwa kwa mwaka unaoishia 
30 Juni, 2016 lina jumla ya shilingi 19,192,661,032 
ukilinganishwa na deni lililopita la shilingi 16,940,392,204 
ikiwa ni ongezeko la shilingi 2,252,267,829. Hosipitali 
zinazodai ni kama zinavyoonyeshwa kwenye jedwali hapo 
chini:  

Jedwali 86: Hosipitali zinazodai 

Na Jina la Hospitali Kiasi (shilingi) 

1 Ahmedabad 2,056,191,663 

2 Bangalore 548,323,232 

3 Chennai 6,164,240,402 

4 Madras 5,274,465 

5 Hyderabad 2,594,310,144 

6 New Delhi 7,824,321,126 

Jumla 19,192,661,032 

Orodha ya taasisi zenye madeni ya Serikali ya muda mrefu 
zimeonyeshwa kwenye Kiambatisho Na. 11.5. 

Ongezeko kubwa la deni bila kuonyesha juhudi za kulilipa 
linavuruga uhusiano mzuri uliokuwepo kati ya taasisi za umma 
na watoa huduma na kwa watumishi linaweza kusababisha 

Jeshi la Polisi  
shilingi bilioni 

730 

Wizara ya 
Afya  shilingi 
bilioni 259 

 

Wizara ya 
Ujenzi  shilingi 

bilioni 271 
 

Wengine 
shilingi bilioni  

717  
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utoaji huduma kwa umma usioridhisha. Wizara, Wakala, Idara 
na Sekiretarieti za Mikoa zinaweza kushitakiwa kwa kosa la 
kushindwa kulipa deni kwa wakati. Napendekeza yafuatayo 
kwa Serikali: 

 Madai yote kuingizwa kwenye bajeti ya mwaka ujao ili 
yaweze kulipwa yote ili kuepuka mgogoro na wauzaji na 
wadau wengine. Katika siku zijazo, fedha zitolewe kama 
zilivyoidhinishwa kwenye bajeti ili kuepuka athari za 
madai na kudumisha uaminifu. 

 Kupitia upya mchakato wa maandalizi ya bajeti ili 
kuhakikisha bajeti ianyoandaliwa inaendana na uhalisiai. 

11.3.3 Madeni ambayo hayana nyaraka shilingi 41,634,353,231 
Madeni ni wajibu wa kulipia bidhaa au huduma iliyopokelewa 
au iliyotolewa kabla, na kupokea ankara au uwepo wa 
makubaliano kabla. Kwa mujibu wa mapitio yaliyofanywa kwa 
sampuli ya taasisi 3 zilishindwa kutoa udhibitisho wa madai 
yaliyoripotiwa mwisho wa mwaka.  Orodha ya taasisi na 
madeni ambayo hayana vithibitisho zimeonyeshwa katika 
jedwali hapo chini: 

Jedwali 87: Madeni ambayo hayana nyaraka 
Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

1 94 Tume ya Utumishi wa Umma  448,288,838 

2 38 Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania  

41,129,424,819 

3 51 Wizara ya Mambo ya Ndani  56,639,574 

Jumla 41,634,353,231 

Kutokana na kukosekana kwa nyaraka za kuthibitisha madai 
yaliyopo kwenye taarifa za fedha, kuna uwezekano wa 
kuwepo madai ambayo si halisi yalioandaliwa na mtumishi 
asie mwaminifu.  

apendekeza kuwa Maafisa Masuuli wanaohusika waweke 
mifumo ya udhibiti ilyo madhubuti ili kuhakikisha madai yote 
yanakuwa na nyaraka na madai yawe yanathibishwa na mtu 
mwingine tofauti kabla ya kuingizwa kwenye vitabu vya 
hesabu. . 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

KAGUZI MAALUM NA UKAGUZI WA VYUAMA VYA SIASA 

12.0 Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika kaguzi maalum 

Kifungu cha 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya 2008 na 
Kanuni Na.79(1) ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2009 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) kufanya ukaguzi maalum kutokana na 
maombi kutoka kwa Afisa masuuli au mtu yeyote, Taasisi, 
Mamlaka ya Umma, Wizara, Idara, 
Wakala, Mamlaka ya Serikali za Mitaa na vyombo vingine. 

Kanuni pia inampa CAG mamlaka ya kufanya ukaguzi maalum 

pale anapoona inafaa. Katika mwaka husika, kaguzi maalum 

mbili (2) zilifanyika. Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza 

katika kaguzi maalum ni kama ifuatavyo: 

 
12.1 Ukaguzi Maalumu Katika Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 

(NIDA) 

Mnamo tarehe 08 Machi, 2016 Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali alianza Ukaguzi Maalumu katika Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) kutokana na ombi la Katibu 
Mkuu Wizara ya Mambo ya Ndani kupitia barua yenye Kumb. 
Na. SAB 365/439/01/60 ya tarehe 01 Februari 2016  kwa 
kuzingatia Kifungu Na. 29 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya Mwaka 2008 na Kanuni Na.78 ya Kanuni za Ukaguzi 
wa Umma za Mwaka 2009. 

Ukaguzi huu ulihusu tuhuma dhidi ya Menejimenti ya Mamlaka 
kuhusu matumizi ya fedha kwa ajili ya utengenezaji wa 
vitambulisho ambapo kiasi cha jumla ya Sh.179.6 Bilioni 
kilitumika katika manunuzi na malipo mbalimbali. Ukaguzi 
ulipitia mikataba ya ununuzi wa mitambo ya kutengenezea 
vitambulisho, mchakato wa kutengeneza vitambulisho, 
mchakato wa upatikanaji wa vibarua na gharama za 
kusafirisha vifaa na mitambo ya kusajili raia kwa kipindi cha 
kuanzia Julai 2012 hadi Juni 2016. 

Ukaguzi ulibaini kuanzia mwaka wa fedha 2012/13 hadi 
2015/16 Mamlaka ilipokea jumla ya kiasi cha 



 
 

 
 
 

SURA YA KUMI NA TATU 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 M

b
il
i 

 

 

Ukaguzi Maalum na wa Vyama vya Siasa 

271 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Sh.189,764,035,764 na kutumia jumla ya Sh.183,043,117,014 
toka mwaka 2012/2013 hadi 2015/2016. Ukaguzi huu Maalum 
ulibaini mambo yafuatayo; 

(a) Ubadhirifu katika Malipo ya Bima za Magari ya Mradi na vifaa vya 

Usajili na Utambuzi wa Jumla ya Sh.1,236,978,426  

Jumla ya kiasi cha Sh.1,236,978,426 kililipwa kwa huduma za 
bima zilizolipiwa kupitia dalali wa Bima M/s Aste Insurance 
Brokers Company Limited. Kiasi hiki kililipwa zaidi ya gharama 
halisi isivyostahili. Huduma hizi zilipaswa kugharimu jumla ya 
Sh. 450,184,450 (gharama halisi) ambapo Mamlaka ililipa 
jumla ya Sh.1,687,162,876.  

Ubadhirifu mwingine ulikuwa kama ifuatavyo:- 

 Manunuzi ya Bima ya Vifaa vya Usajili na Magari 
yaliyotumika katika mradi wa vitambulisho vya Taifa 
ya jumla ya Sh. 494,000,779 yalifanyika bila 
kukihusisha Kitengo cha Manunuzi. 

 

 Kadhalika, dalali wa Bima M/s Aste Insurance Brokers 
Company Limited alitumia Akaunti za Biashara 
(Current Accounts) katika kupokelea fedha za malipo 
ya bima ya jumla ya Sh.1,687,162,876 badala ya 
Akaunti ya Amana (Trustee Account), isivyostahili. 

 

 Mamlaka ilinunua vifaa vyenye thamani ya jumla ya 
Sh.76,672,200 kwa ajili ya shughuli za Wizara ya 
Mambo ya Ndani. Aidha, uhakiki wa leja za Mafuta 
ulibainisha kuwa Lita 1,110 za mafuta ya dizeli yenye 
thamani Sh.2,217,720 zilitumika kwa shughuli zisizo za 
Mamlaka. Vilevile, Wizara ya Mambo ya Ndani ilikopa 
jumla ya kiasi cha Sh. 455,280,000 sawa na USD 
280,000 kutoka katika Mamlaka kwa ajili ya ununuzi 
wa magari manne (4) mwaka 2014 ambazo hadi 
Ukaguzi Maalum unakamilika  mnamo Oktoba, 2016 
fedha hizo hazikuwa zimerejeshwa. 
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(b) Utengenezaji wa Fomu zenye "Barcode" na Utengenezaji 

wa "Postal Codes" ambazo hazikutumika 

Uhakiki wa fomu zenye „Barcode‟ zilizotengenezwa kupitia 
mpiga chapa binafsi M/s MFI Solution ulibaini kuwa fomu 
7,762,907 zenye thamani ya Sh. 2,484,130,240 zilizopokelewa 
na Mamlaka hazikutumika. 

Kadhalika, ilibainika kuwa fomu 8,220,000 zenye thamani ya 
Sh.519,588,870 zilizochapishwa tangu mwaka 2011/2012 hadi 
2013/2014 hazikutumika; hivyo, kutelekezwa katika stoo za 
TANITA. Hali hii ilitokana na Mamlaka kutokuwa na Mpango 
Kazi, hivyo kuingia hasara ya Sh.932,838,470 (gharama za 
fomu 8,220,000 Sh. 519,588,870 na gharama za wino ambao 
haujatumika Sh.413,249,600) 

Pia, mnamo mwaka 2013/2014 baada ya Mamlaka kuamua 
kutumia Taasisi za Serikali za uchapishaji pekee, Taasisi ya 
Malindi Printing na Dar es Salaam University Press (DUP) 
zilichapa jumla ya fomu 22,000,000 zenye thamani ya Sh. 
7,040,000,000; ambapo, fomu 658,650 zenye thamani ya Sh. 
210,768,000 zililipiwa ila hazikupokelewa na Mamlaka. 

Kwa mwaka 2013/2014 Mamlaka iliagiza fomu za Usajili 
18,000,000 na “Postal code” 90,000 za thamani ya Sh. 
7,286,940 kutoka Dar es Salaam University Press (DUP). DUP 
haikuwa na uwezo wa kufanya kazi hizo kutokana na kuwa na 
mitambo chakavu. Hivyo ilimpa M/s Guyella Investment 
zabuni hiyo. Aidha , M/s Guyella Investment, kampuni ambayo 
imesajiliwa na BRELA kufanya biashara ya vifaa vya ujenzi,  
ilimpa M/s Jayant Printers LLP ya nchini India sehemu ya kazi 
hiyo bila idhini ya Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali. 

 
(c) Ubadhirifu Katika Utengenezaji wa Magari na Malipo 

 Ukaguzi ulibaini malipo ya Sh. 42,631,736 yaliyofanyika zaidi 
ya madai stahili kutokana na udanganyifu wa kuongeza 
tarakimu katika hati za madai na kutumiwa kwa hati moja ya 
madai zaidi ya mara moja katika malipo ya kuanzia Mwaka 
2012/2013 hadi 2015/2016.  
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 Aidha, kwa kipindi cha mwaka 2012/2013 mpaka 2015/2016 
Mamlaka ilifanya matengenezo ya magari kupitia gereji 
binafsi yaliyogharimu jumla ya Sh.1,288,746,869; ambapo, 
matengenezo yaliyogharimu jumla ya Sh. 1,091,574,749 
yalifanyika na kulipwa na Mamlaka bila kufanyika ukaguzi wa 
awali (Pre- inspection) unaothibitisha kuwapo kwa ubovu wa 
gari na mahitaji ya matengenezo husika.Na matengenezo 
yaliyogharimu jumla ya Sh. 197,172,120 yalifanyika na 
kulipiwa na Mamlaka bila kufanyika ukaguzi wa awali wala 
ukaguzi baada ya matengenezo (Pre and post inspection). 
 

 Pia, ilibainika kuwa yalifanyika matengenezo mfululizo ya 
magari yaliyoigharimu Mamlaka jumla ya Sh. 410,649,047; 
ambapo, magari yamekuwa yakitengenezwa kila baada ya 
siku 2 hadi 18 tangu matengenezo ya awali kufanyika. Aidha, 
kampuni ya Nduvini Auto Works iliwasilisha hati za madai 
zinazofanana za Sh.61,845,570 ambazo hazikuthibitika uhalali 
wake.  

 
Ukiukwaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma  

 
(a) Katika Mikataba ya Ukodishaji wa Nyumba kwa ajili ya 

Matumizi ya Ofisi 

 Mamlaka ilitoa zabuni ya kuipangisha Ofisi ya Mamlaka kwa 
Ms. Mary Salome Mwema kupitia barua ya maombi ya tarehe 
06.05.2012 ambapo tangazo la zabuni husika ni la tarehe 
25.05.2012 baada ya tarehe ya kuomba. Zabuni husika 
haikupitia Kitengo cha Manunuzi na haikuwa imeidhinishwa na 
Bodi ya Zabuni. Aidha, mzabuni wa upangishaji wa jengo la 
ofisi Mr & Mrs. John Masenga wa S.L.P 11729 hakujumuishwa 
kwenye mchakato wa tathmini ya kitaalam licha ya kukidhi 
vigezo.  
 

 Pia, Mamlaka ilipanga katika jengo la BMTL lililopo maeneo ya 
Victoria Dar es salaam kwa ajili ya Ofisi bila kushirikisha 
Kitengo cha Manunuzi.  
 

 Hali kadhalika, katika uhakiki wa Majengo ya ofisi ilizopanga 
Mamlaka, ilibainika kuwa majengo matatu (3) kati ya matano 
(5) yaliyokaguliwa hayakukidhi vigezo vya ofisi vilivyohitajika 
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kama kutokuwa na eneo la kuegeshea magari zaidi ya 50 na 
jenereta la dharura (Stand by Generetor).  

 
(b) Udanganyifu katika ushindanishi wa wazabuni katika 

Ununuzi wa Vifaa vya TEHAMA 
Mamlaka ilifanya manunuzi ya Ipad  zenye thamani ya Jumla 
Sh. 63,383,700 zilizonunuliwa kutoka kwa M/s Elite computers 
baada ya kuonekana kukidhi vigezo vya ushindani na kupewa 
zabuni saba (7) tofauti. 
 
Taarifa za wazabuni ambao waliainishwa kuwa washindani 
katika zabuni hii M/s Prudent Enterprise na M/s Morex 
General Enterprise zilighushiwa na wazabuni hawa 
hawakuhusishwa wala kutoa nukuu za bei. 
 

(c) Ukiukwaji wa Sheria na Vigezo katika Mchakato wa 
Upatikanaji wa Mzabuni M/s Gwihotolo Implex  
   
Uhakiki wa mkataba kati ya M/s Gwiholoto na GIPSA ulionesha 
kuwa M/s Gwihotolo Implex Limited alitoza gharama za 
huduma ya Wakala wa forodha   kinyume na Mkataba kati 
yake na GPSA. Ilibainika M/s Gwihotolo Implex iliitoza 
Mamlaka gharama za vibarua "consolidation fee" na 
"documentation fee"  kinyume na makubaliano ya kwenye 
mkataba hivyo kusababisha Mamlaka kulipa kiasi cha  Sh. 
48,389,920 nje ya mkataba.  
 
Pia Mamlaka ilimlipa M/s Gwihotolo Implex Limited kiasi cha 
Sh.45,515,961 zaidi katika madai iliyowasilisha ya 
Sh.91,036,928 kama gharama za kutolea mizigo. Ilibainika 
kuwa Mamlaka ililipa kiasi cha Sh. 113,703,471 zaidi kutokana 
na Wakala M/s Gwihotolo Limited kughushi mkataba 
Na.0010589 alioingia na Wakala wa Manunuzi (GPSA) unaotoza 
1.5% ya gharama halisi ambapo  mkataba halisi unaainisha 
gharama za 1.2% ya gharama.  
 

(d) Ubadhirifu na Mapungufu Katika Ununuzi wa Tiketi za 
Ndege 
Manunuzi ya tiketi yenye thamani ya Sh.613,263,302 kutoka 
Sykes Travel Agent na Kearsley Travel and Tours yalifanywa 
bila kukishirikisha Kitengo cha Manunuzi.  
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Aidha, Mamlaka ilifanya malipo ya Sh.5,979,600 kwa M/s 
Skyes Travel Agent mara mbili (double payments) katika 
malipo ya safari za watumishi na ilimlipa jumla ya Sh. 
106,925,050 kwa ajili ya tiketi za ndege kupitia “Proforma 
invoice” . Pamoja na kumlipa wakala huyu, kiasi cha 
Sh.3,333,000 kama gharama ya kufuta tiketi (cancellation) 
ambapo haikuthibitika kama Mamlaka ilikata tiketi husika. 
Vile vile, Mamlaka ililipa jumla ya Sh.1,360,000 kama 
gharama za kufuta tiketi ya ndege kwenda  Dar-Doh-Kora-Doh-
Dar ya Mshauri Elekezi kutoka M/s Gotham Inernational 
Limited; safari ambayo ilithibika kuwa ilifanyika na haikuwa 
imeahirishwa.  
 
Vile vile, Mamlaka ililipa gharama za tiketi za ndege zenye 
thamani ya Sh.2,432,000 kwa wasafiri wasiokuwa watumishi 
wa Mamlaka.  

 
(e) Mapungufu katika Mchakato wa Kumpata Mshauri Elekezi 

wa Mradi wa Vitambulisho vya Taifa na Utekelezaji wa 
Mkataba  
Ukaguzi ulibaini ukiukaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 
Mwaka 2004 katika kumpata Mshauri Elekezi wa Mradi wa 
Vitambulisho vya Taifa M/s Gotham International Limited. 
Aidha Sh. 930 milioni zililipwa kwa M/s Gothan International 
Limited kwa kazi ya upembuzi yakinifu (Feasibility Study) bila 
ya mkataba wa Makubaliano (MoU). 
 
Pia, Mamlaka ililipa Sh.108,684,450 kama nyongeza ya malipo 
ya awali kutokana na makosa yaliyofanyika kwenye kiwango 
cha kubadilishia fedha, malipo ambayo yalifanyika bila 
kuidhinishwa na Mkurugenzi wa Fedha na Utawala na 
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka kinyume na Kanuni za Fedha za 
Mamlaka za Mwaka 2009. 
 
Kadhalika, Mamlaka, kupitia M/s Gotham International 
Limited , ilichapisha vitabu vya Upembuzi Yakinifu (Feasibility 
Study) 200 kwa gharama ya Sh.30,000,000 ambapo vitabu 105 
(sawa na Sh. 15,750,000) havikuwa vikihitajika na 
vimehifadhiwa katika stoo ya Mamlaka tangu Mwaka 2010. 
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(f) Mapungufu katika Kumpata Mzabuni na Utekelezaji wa 
Mradi wa Kujenga Mfumo wa Kutengeneza Vitambulisho vya 
Taifa  
Tarehe 21.04.2011 Mamlaka iliingia Mkataba na M/s IRIS 
Corporation Berhad juu ya utekelezaji wa kujenga Mfumo wa 
Vitambulisho vya Taifa; ambapo ilibainika kuwa mzabuni 
aliwasilisha ongezeko la gharama la jumla ya USD 230,000 kwa 
maelezo kuwa tathmini ya awali ya Dola za Kimarekani USD 
149,726,303 ilikosewa. Licha ya ongezeko hilo kuwasilishwa 
na kujadiliwa katika kikao cha Bodi ya Zabuni, uhakiki wa 
“Financial Proposal” zilizowasilishwa na kukubalika awali za 
jumla ya  USD 149,726,303 hazioneshi msingi wa ongezeko la 
gharama kwa maelezo ya kukosewa kwa makadirio. 
 
Vilevile, Mamlaka ilililipa jumla ya Sh.1,025,343,729 ikiwa ni 
gharama za forodha kwa ajili ya kuingiza vifaa vya usajili na 
mitambo; ambapo, kwa  mujibu wa makubaliano, malipo hayo 
yalipaswa kugharamiwa kwa usawa baina ya pande zote mbili 
(NIDA na IRIS Corporation Berhad). Hivyo,  Mamlaka  imelipa  
zaidi  kiasi cha  jumla ya Sh. 512,671,865. 

 
(g) Ajira za muda na za kudumu 

Ukaguzi ulibaini ukiukwaji wa Sheria katika Ajira za Muda na 
za Kudumu zilizofanywa na Mamlaka; ambapo, kuanzia mwaka 
2012 hadi 2015 vibarua wapatao 1,071 walipatikana kwa 
kupigiwa simu bila kutangaza mahali popote kinyume na Sera 
ya Rasilimali Watu ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa na 
Kanuni zake za Mwaka 2011. 
Mamlaka iliomba na kupatiwa vibarua kutoka Ofisi ya Taifa ya 
Takwimu na Chuo cha Utumishi wa Umma wapatao 415. Baada 
ya kupatiwa watumishi/vibarua hao, Mamlaka haikuweza 
kuwatumia na kubainisha kwamba wangetumiwa siku za 
baadae. Hata hivyo,, Mamlaka iliamua kuajiri vibarua wengine 
wapatao 882 tofauti na watumishi 415 ambao walikwisha 
patiwa bila kutangaza mahali popote. 
Pia, tarehe 01.09.2015 Mamlaka iliajiri jumla ya watumishi 
213 licha ya kibali cha kuajiri kutoka Utumishi kuisha tarehe 
20.04.2015. Hali kadhalika, tarehe 25.06.2013 Mamlaka 
ilifanya malipo ya Sh. 16,627,500 ya kiinuo mgongo kwa 
vibarua kinyume na mkataba wa ajira ya muda na Sheria 
Namba 6 ya Ajira na Mahusiano Kazini ya Mwaka 2004. 
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(h) Udhaifu katika udhibiti wa ndani 
 

Kutothibitika kwa Matumizi ya Mafuta ya „Diesel‟ na Petrol      
yaliyonunuliwa na Mamlaka yenye Thamani ya Sh. 
2,349,748,595 
 
Mafuta yenye thamani ya Sh. 2,349,748,595 yaliyotolewa 
kwenye magari na majenereta hayakuthibitika matumizi yake 
kutokana na sababu mbalimbali kama ifuatavyo: 
 
Mafuta/Lita  Uhakiki/Mzabuni Sababu Thamani (Sh.) 

Diesel/14,330 Leja za mafuta/ 

GPSA 

Magari na 

Majenerata 

hayakuainishwa 

29,059,100 

 Leja za mafuta 

/GPSA na 

Wazabuni 

wengine 

Kukosekana 

vitabu vya 

matumizi (log 

books) 

2,195,120,350 

Diesel/6,160 Leja za 

mafuta/GPSA 

Kiwango cha 

lita za mafuta 

ni zaidi ya 

uwezo wa ujazo 

wa tenki za 

magari husika 

12,320,000 

Diesel/6,115 Leja za 

mafuta/GPSA 

Magari 

yaliyoainishwa 

yalikuwa gereji 

12,487,230 

Diesel na 

Petrol/50,726 

Taarifa kutoka 

Total Tanzania 

Limited 

Magari 

hayakuainishwa 

100,761,915 

Jumla 2,349,748,595 
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Upotevu wa Vifaa vyenye Thamani ya Jumla ya Sh. 
93,662,000  
 
Ukaguzi maalum ulibaini upotevu wa vifaa vyenye thamani ya 
Sh.93,662,000 katika stoo ya Mamlaka. Pia, hakukuwa na 
taarifa rasmi kutoka kwa Mtunza Stoo juu ya upotevu huo 
licha ya kufahamu kuhusu upotevu wa vifaa hivyo.  
 
Hali kadhalika, vifaa vyenye thamani ya jumla ya 
Sh.991,406,974 havikutumika tangu kununuliwa kwake katika 
vipindi tofauti kuanzia Machi 2013 hadi Oktoba 2016. 
  

 Mapendekezo 

 M/s Aste Insurance Company irejeshe Sh.1,246,341,080 
zilizolipwa zaidi isivyostahili; 

 M/s Aste Insurance Broker irejeshe jumla ya Sh.1,236,978,426 
na hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya Bw. Astery Ndege na 
kampuni hii kwa kufanya udanganyifu na kujipatia fedha toka 
Mamlaka; 

 Hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya watumishi waliohusika 
katika udanganyifu uliobainishwa na kutozingatia sheria za 
manunuzi ya umma na kuisababishia Mamlaka gharama zisizo 
na tija sanjari na kuhakikisha kuwa wahusika wanafidia hasara 
iliyopatikana, kisha,  kuhakikisha udhibiti wa vifaa. 
 

 Menejimenti ya M/s Gwiholoto Implex Ltd irejeshe kiasi cha 
jumla ya Sh 48,389,920 kilichotozwa kwa Mamlaka kinyume na 
mkataba na gharama iliyoongezeka ya Sh.787,187,557 
sambamba na kuchukuliwa hatua stahili dhidi ya TAFFA na 
M/s Gwiholoto Impex Ltd. Hali kadhalika Mamlaka ihakikishe 
kuwa M/s Gwiholoto Implex Ltd anarejesha jumla ya 
Sh.113,703,471 ili kufidia hasara iliyopatikana kwa kugushi bei 
elekezi. 
 

 Menejimenti ya Mamlaka ihakikishe kuwa kiasi cha Sh. 
5,979,600 kinarejeshwa kutoka kwa M/s Sykes Travel Agent. 

 Nduvini Auto Works ichukuliwe hatua kwa mujibu wa mkataba 
baina yake na TEMESA kipengele Na.5 na 6. Pamoja na Sheria 
ya Ununuzi ya Umma. 

 Wajumbe wa Bodi ya Zabuni waliohusika kupitisha ongezeko 
la bei ya mkataba kwa kiasi cha USD 230,000 wawajibishwe 
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kwa kutotimiza wajibu wao ipasavyo na hivyo kuisababishia 
Mamlaka hasara  

 Menejimenti ya Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa ihakikishe 
kiasi fedha za gharama za forodha zilizolipwa kwa niaba ya 
IRIS zinarejeshwa kikamilifu 
  

 Serikali iimarishe Ofisi ya Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali ili 
nyaraka zote za serikali ziweze kupigwa chapa katika ofisi 
hizo. 
 

12.1.2 Ukaguzi Maalum wa Fedha Za GAVI Alliance kwa Ajili ya 
Chanjo ya Surua Rubella 

Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari mambo muhimu 
yaliyojitokeza  wakati wa ukaguzi huu maalum katika 
Halmashauri za Wilaya na Ofisi za Waganga Wakuu wa Mikoa.  
Timu ya ukaguzi maalum ilibaini mambo na mapungufu 
mbalimbali ambayo maelezo ya kina yametolewa katika aya 
husika. Mambo muhimu na mapungufu yaliyojitokeza  ni haya 
yafuatayo: 
 

(a) Fedha zilizopokelewa na Wizara ya Fedha na kupelekwa 
Wizara ya Afya 
Jumla ya Sh.20,936,782,798 sawa na (USD 12,791,693) 
zilipokelewa na Wizara ya Fedha kutoka GAVI Alliance, na 
kiasi hicho chote kilipelekwa Wizara ya Afya kwa ajili ya zoezi 
la chanjo ya Surua Rubella. Kati ya kiasi hicho, jumla ya Sh. 
19,095,020,382 zilitolewa kwa ajili ya zoezi la chanjo, 
ambapo Sh. 18,369,444,799 zilitumika Tanzania Bara na Sh. 
725,575,583 kupelekwa Zanzibar. Pia kiasi cha Sh. 
1,003,339,008 kilitumika kama gharama za uendeshaji na hadi 
kufikia tarehe 31 Disemba 2014 kulikuwa na bakaa ya Sh. 
838,423,408. 
 

(b) Fedha zilizopokelewa na Mikoa na kupelekwa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
Kiasi cha Sh.17,333,760,792 kilitumwa katika mikoa na 
kuingizwa kwenye akaunti za Kifua Kikuu na Ukoma “TB & 
Leprosy” zinazosimaiwa na Waganga Wakuu wa Mikoa husika 
isipokuwa Dar es Salaam. Fedha hizo zilitolewa benki na 
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kugawanywa zikiwa taslimu kwa mafisa wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambao walikuwa wakihusika na zoezi la 
chanjo. Aidha kiasi cha SH 1,035,684,000 kililipwa kama 
masurufu kutoka Wizara ya Afya kwa ajili ya zoezi la chanjo 
Mkoa wa Dar es Salaam. Ufuatiliaji wa fedha zilizotumwa 
mikoani umeonyesha kuwa: 
 

 Kiasi cha Sh.13,134,813,258 kimethibitika kupokelewa 
na maafisa wa Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

 

 Kiasi cha Sh.1,077,167,188 kilichopelekwa katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hakikuthibitika 
kupokelewa. Aidha, maafisa wa Serikali za Mitaa 
walikana kufahamu ujio wa fedha hizo na nyaraka za 
mapokezi yake. 
 

 Kiasi cha Sh. 2,153,289,221 kilibaki chini ya usimamizi 
wa maafisa wa Wizara ya Afya ambao walitumwa 
mikoani kwenda kusimamia zoezi la chanjo. 
Hatukuweza kupata sababu zilizopelekea kubaki na 
kiasi kikubwa hivyo cha fedha wakati wao walikuwa ni 
waratibu tu wa zoezi la chanjo. 
 

 Nyaraka zenye jumla ya Sh. 968,491,799 kwa Wilaya 
zote na Ofisi ya Mganga   Mkuu wa  Mkoa wa Shinyanga 
na Wilaya za Same, Hai na Ofisi ya Mganga  Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro hazikuweza kupatikana kwa 
ukaguzi. 

 
(c) Malipo ya posho hewa kwa kutumia nyaraka za kughushi 

Sh.1,204,625,500 
Kiasi cha Sh.1,204,625,500 kililipwa kama posho kwa kutumia 
nyaraka za kughushi. Mahojiano yaliyofanywa na timu ya 
ukaguzi maalum yalibaini kuwa walioonekana kulipwa posho, 
wasimamizi wa vituo na baadhi ya Waganga Wakuu wa Wilaya 
hawayatambui malipo hayo.Na kwa baadhi ya Halmashauri, 
Waganga Wakuu wa Wilaya na Maafisa Utumishi waliyakana 
majina ya waliolipwa katika fomu hizo kuwa sio watumishi wa 
Halmashauri zao. 
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(d) Malipo kwa watumishi hewa ambao hawakuhusika katika 
zoezi la chanjo Sh. 293,950,500 
Jumla ya Sh.293,950,500 zililipwa kwa watu ambao 
hawakuhusika katika zoezi la chanjo. Aidha, ukaguzi wa kina 
ulibaini kuwa waliolipwa hawakuwa watumishi wa 
Halmashauri husika, wala hawakuweza kujulikana kada zao na 
mahala pao pa kazi. Hata baada ya timu ya ukaguzi kufanya 
juhudi za kuwajua ni kina nani na mahali walipo, hawakuweza 
kupatikana. 
 

(e) Watumishi waliofanya kazi ya chanjo bila kulipwa 
Sh.82,725,000 
Timu ya ukaguzi maalum ilibaini kuwepo kwa watumishi 
waliohusika moja kwa moja katika zoezi la kutoa chanjo ya 
Surua-Rubella lakini hawakulipwa jumla ya Sh.82,725,000 
licha ya bajeti kwa ajili ya malipo yao kuwepo. Waathirika 
katika kadhia hii kwa asilimia kubwa, walikuwa ni madereva 
na watendaji wa kata.Na waliahidiwa wangelipwa endapo 
fedha zingekuja lakini hadi wakati wa ukaguzi huu walikuwa 
hawajalipwa. 
 
 

(f) Malipo ya huduma hewa ya chakula kwa kutumia nyaraka 
za kughushi Sh.316,292,995 
Nyaraka za matumizi ya Sh.316,292,995 zinahusiana na 
huduma ya chakula ambayo haikutolewa.  Nyaraka hizo 
zilikuwa ni za kugushi na zilikataliwa na watoa huduma 
wenyewe kwa maelezo kuwa hazikuwa zao au hawakuziandika 
wao. Ukaguzi ulibaini kuwa nyaraka hizo zilikuwa za kughushi 
kutokana na kuwapo kwa kasoro mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na mihuri iliyotumika kutofautiana na mihuri halisi tuliyoipata 
kutoka kwa watoa huduma hao.  Saini zilizotumika kwenye 
nyaraka hizo hazifanani na saini halisi zinazotumika kwenye 
vitabu vya wazabuni hao. Muonekano halisi wa nyaraka za 
mzabuni unatofautiana na ule wa hati zilizoambatishwa 
kwenye marejesho ya matumizi. Baadhi ya nyaraka za 
kughushi zinamtambua Katibu Mkuu Wizara ya Afya kama 
mhusika aliyepatiwa huduma wakati huduma zikitolewa katika 
Halmashauri. 
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(g) Manunuzi na matumizi ya mafuta yaliyofanywa kwa 
udanganyifu Sh.248,034,893 
Mafuta yenye thamani ya Sh.248,034,893 yalionekana 
kununuliwa kwa ajili ya shughuli za chanjo.  Hata hivyo, 
madaftari ya kuratibu safari za magari yaliyopewa mafuta 
hayo yamebainisha kuwapo kwa taarifa zisizo na uwiano na 
hivyo kubainisha kuwa mafuta hayo yalitolewa kwa 
udanganyifu kutokana na kutokuwapo kwa mtiririko wa namba 
za stakabadhi.  Stakabadhi hizo zimepewa namba tofauti na 
mtiririko wa tarehe husika.  Mahojiano na baadhi ya madereva 
yamebainisha kwamba, mafuta hayo hayakuwa halali na 
katika maelezo yao wamekana kuyatambua mafuta ambayo 
yanasemekana kutumika kwenye magari yao. Madaftari ya 
kuratibu safari za gari hayakujazwa kwa usahihi, kwani 
hayakuwa na taarifa ya jina la afisa aliyekuwa anatumia gari, 
kiasi cha mafuta yaliyotumika, mahali gari lilipokwenda wala 
shughuli ya safari hiyo. 
 

(h) Mafuta ambayo hayakuthibitika matumizi yake Sh. 
372,398,769 
Kiasi cha Sh.372,398,769 kilitumika kulipia mafuta wakati wa 
zoezi la Surua-Rubella katika Mamlaka za Serikali za mitaa 55. 
Ambapo, ufuatiliaji wa matumizi ya mafuta hayo ulibaini 
kuwa mafuta yote hayakuingizwa kwenye leja ya mafuta, 
hivyo kutokuweza kuthibitisha matumizi halisi. Hii ni kinyume 
na Agizo la 54 (3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mtaa 
ya mwaka 2009. Pia  vitengo vya manunuzi vya Halmashauri 
husika havikuwa na taarifa yeyote kuhusiana na ununuzi wa 
mafuta hayo na havikuhusishwa  hata kidogo katika ununuzi 
wake. 
 

(i) Kutohakikiwa kwa mafuta yaliyotumika katika magari Sh 
364,884,950 
Agizo la 89 (3) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 2009 linaagiza kila gari la Halmashauri kuwa na daftari 
la kuratibu safari, kuweka kumbukumbu za gari kwa kila safari 
ya gari na kuweka kumbukumbu ya mafuta yaliyopokelewa na 
gari husika. Kinyume na matakwa haya, ukaguzi maalum 
umeshindwa kupata uhalali wa matumizi ya mafuta 
yaliyogharimu kiasi cha Sh. 364,884,950 yaliyotumika katika 
kutekeleza zoezi la chanjo kutokana na ama daftari la 
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kuratibu safari za gari kutowasilishwa kwa ukaguzi 
(Sh.230,652,189)  au kutoonesha kiasi cha mafuta 
kinachosemekana kununuliwa na kuwekwa kwenye gari husika 
(Sh.134,232,761). Hiki ni kiashiria kuwa mafuta hayo 
hayakutumika kwa shughuli zilizokusudiwa.  
 
 

(j) Matengenezo ya magari yasiyothibitishwa Sh. 137,743,754 
Kiasi cha Sh.137,743,754 kilitumika kwa ajili ya kutengeneza 
magari mbalimbali yaliyotumika katika zoezi la chanjo. Hata 
hivyo, uhalali wa matengenezo hayo haukuweza 
kuthibitishwa, kwani baadhi ya karakana hazikuwemo kwenye 
orodha ya karakana zilizoteuliwa kufanya matengenezo hayo. 
Aidha, wamiliki wa karakana walikataa kuyatambua 
matengenezo hayo huku madereva kwa upande wao walikana 
kuyafahamu matengenezo yaliyodaiwa kufanywa kwenye 
magari waliyokuwa wanayaendesha kipindi cha chanjo. 
 
Mapendekezo 
Mfumo wa udhibiti wa ndani uimarishwe ili kuhakikisha kuwa 
malipo ya huduma yanafanyika tu pale huduma inapokuwa 
imetolewa. Pia  hatua za kinidhamu na za kisheria 
zichukuliwe dhidi ya wahusika waliotajwa kufanya marejesho 
ya matumizi kwa kutumia nyaraka za wazabuni za kughushi na 
kiasi cha fedha kilicholipwa kwa huduma isiyotolewa 
kirejeshwe na wahusika waliotajwa. 
 
Mapendekezo 
Mamlaka husika iwachukulie hatua stahiki wote waliohusika 
kufanya matengenezo hewa ya magari kwa malipo ya Sh. 
137,743,754 na kuhakikisha fedha zilizotumika bila manufaa 
kwa Serikali zinarejeshwa. Aidha, karakana (M/s Buhi Auto 
Garage na Eckernford Working Group) za Tanga 
zilizoshirikiana na watumishi kufanya matengenezo hewa 
zichukuliwe hatua stahiki kwa mujibu wa sheria 
 
 Mamlaka za uchunguzi hasa Ofisi ya Mkurugenzi wa Makosa ya 
Jinai ifuatilie kwa  karibu uhalali wa matumizi ya  fedha 
mbazo zilionekana kulipwa kwa Maafisa wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ambao walikanusha kuyafahamu malipo 
hayo. 
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12.2 Muhtasari wa Masuala  yaliyojitokeza wakati wa Ukaguzi wa 
Taarifa za fedha za Vyama vya siasa 

Nilifanya taratibu za ukaguzi ilikupata ushahidi kama Vyama 
vya Siasa vinazingatia Sheria husika kuhusu mambo ya fedha, 
usimamizi wa fedha na mambo mengine. Matokeo ya ukaguzi 
wangu juu ya kutozingatia masuala maalum katika Sheria 
husika yameoneshwa hapo chini: 
 

(a) Miamala isiyo na uhalisia 

Nimebaini uandaaji duni wa vitabu vya msingi vya hesabu 
kama vile mizani ya majaribio, daftari za fedha taslimu, 
kitabu cha kila akaunti  na vitabu vikuu ambavyo hutoa taarifa 
za kuaminika  katika kuwasilisha taarifa za fedha, hivyo 
taarifa nyingi za fedha  zilikosa nyaraka na kupunguza 
mtiririko wa hatua za ukaguzi (Audit trail), usahihi, uwazi na 
kuaminika kwa taarifa. Sikuweza  kuthibitisha kama vitabu 
vya kutunza hesabu viliandaliwa. Vyama vya Siasa 
vilivyoathirika ni pamoja na Chama cha  Alliance for Tanzania 
Farmers, ACT Wazalendo,Tanzania Democratic Alliance-
TADEA), Chama Cha Kijamii, Alliance for Democratic Change 
Tanzania-ADC, Chama cha Demokrasia (Democratic Party), 
Demokrasia Makini, Chama Cha Sauti ya Umma (SAU), 
National League for Democracy  na United Democratic Party. 
 
Ili kuwa na ufanano  wa kumbukumbu za uandaaji wa Hesabu, 
nimeona ni  muhimu kwa Wizara ya Fedha na Mipango 
(Mhasibu Mkuu) kwa kushirikiana na Bodi ya Taifa ya 
Wahasibu na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA), kutunga sheria, 
kusimamia namna ya kutunza vitabu vya fedha za  vya vyama 
vya siasa na kuanzisha kanuni  za kutambua  mapato, 
gharama, mali, Madeni na vyanzo vya fedha 
 
Kuna mapungufu na Uandaaji duni wa kumbukumbu za 
Uhasibu yaliyoonekana kwenye baadhi ya vyama vya Siasa.  
Baadhi ya taarifa za fedha zilitofautiana na misingi ya Uhasibu 
na mfumo wa uandaaji wa taarifa za fedha. 
 



 
 

 
 
 

SURA YA KUMI NA TATU 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 M

b
il
i 

 

 

Ukaguzi Maalum na wa Vyama vya Siasa 

285 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Muundo na mwaka wa Hesabu vinatofautiana na havioneshi 
taarifa muhimu juu ya msingi wa uandaaji wa taafira za 
fedha, pia kutokuwepo kwa sera za uhasibu na maelezo ya 
ziada kwenye taarifa za fedha kulizuia mawanda ya ukaguzi.  
Vyama vilivyoathirika ni chama cha Alliance for Tanzania 
Farmers, ACT-Wazalendo, Tanzania Democratic Alliance 
(TADEA), Chama cha Kijamii, Alliance for Tanzania 
Democratic Change, Democratic Party, Demokrasia Makini, 
National League for democracy, Chama cha Sauti ya Umma 
(SAU), na Chama cha United Democratic  
 
Ni muhimu kwa  vyama vya siasa vilivyokaguliwa kutumia 
mfumo  wa udhibiti wa ndani  wenye ufanisi ili kuhakikisha 
utii wa sheria, usimamizi wa  gharama  na Mafanikio ya 
usimamizi wa rasilimali za fedha na mali nyingine, na 
kuongeza kiwango cha uelewa na Wajibu wa watu 
wanaohusika katika  shughuli za chama cha Siasa 
 
Kukosekana kwa Mfumo wa uandaaji wa Hesabu za Vyama tisa 
(9) vya siasa vilivyokaguliwa   kwa sababu taarifa 
zilizowasilishwa zilikuwa ni taarifa za mapato na matumizi na 
taarifa hazikujumuisha habari za jumla kuhusu chama na 
maelezo ya ziada kwenye taarifa za fedha. Mfumo bora wa 
kuandaa hesabu ni kiungo  muhimu kwa ajili ya kukuza 
uwajibikaji na uwazi. Mfumo hutoa dhana na vigezo vya 
uandaaji wa hesabu. Kutokana na kukosekana kwa taarifa za 
mfumo wa fedha, sikuweza kutambua vipimo, utambuzi,   
uandaaji na uoneshaji wa  vitu vyote muhimu katika Taarifa 
za fedha. Mbali na hiyo, watumiaji wa Taarifa za fedha 
wasingeweza kutafsiri habari zilizomo katika Taarifa za fedha. 
 
 
Namshauri  Msajili wa Vyama vya Siasa, kwa kushirikiana na 
Mhasibu Mkuu wa Serikali na Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi, kuanzisha uoanishaji unaofanana wa mfumo wa 
uandaaji wa Hesabu. 
 

(b) Kutowasilishwa kwa Taarifa za Fedha  

Katibu Mkuu wa kila chama cha Siasa ana jukumu la kuandaa 
na kuwasilisha   taarifa za fedha kwa Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu kwa ajili ya ukaguzi. Kifungu cha 14 cha Sheria Na.5 ya  
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Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 (Iliyorejewa 2015) inataka 
kila chama cha siasa chenye usajili wa kudumu kutunza vitabu 
sahihi vya fedha na mali za chama na kuwasilisha kwa Msajili 
wa Vyama vya Siasa taarifa ya fedha ya kila mwaka ya chama 
cha siasa iliyokaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu na kutoa maoni juu ya Hesabu hizo.Pia kuwasilisha  na 
tamko la kila mwaka la mali zote zinazomilikiwa na Chama. 
Vyama vinne (4) vyenye usajili wa kudumu  kati  ya kumi na 
tisa (19) vilivyokaguliwa  havikuwasilisha  taarifa za fedha za 
kila mwaka kama inavyotakiwa na Kifungu cha 14 (1) (i) cha 
Sheria Na.5 ya Vyama vya Siasa  ya mwaka 1992 (iIliyorejewa 
2015). Vyama hivyo ni National Reconstruction Party (NRA), 
United Peoples Democratic Party (UPDP)), Chama cha 
Ukombozi wa Watu (CHAUMMA) na Umoja for Multiparty 
Democracy (UMD). 
 
Mbali na hiyo ukaguzi wa Vyama viwili vya siasa ulikuwa bado 
haujahitimishwa kama ifuatavyo 
 
 Jina la 

chama  

Mwaka  Maoni 

1 Chama cha 

Wananchi–

CUF 

 Miezi sita 

kuanzia 

Januari 

2015 hadi 

Juni 2015 

Mgogoro unaoendelea Miongoni 

mwa 

viongozi wa kisiasa umesababisha 

tushindwe kufanya kikao cha 

kumaliza kazi 

2 NCCR-

MAGEUZI 

 

2013/2014 Uongozi ulijikita zaidi kwenye 

shughuli za kisiasa na kushindwa 

kujibu barua za mapungufu ya 

Ukaguzi; matokeo yake tulishindwa 

kufanya kikao cha Kumaliza kazi 

 

 
Namshauri Msajili wa Vyama vya Siasa kuwawajibisha 
viongozi wa vyama vilivyoshindwa kuwasilisha kwa wakati 
taarifa za fedha kwa ajili ya Ukaguzi 
 



 
 

 
 
 

SURA YA KUMI NA TATU 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 M

b
il
i 

 

 

Ukaguzi Maalum na wa Vyama vya Siasa 

287 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

(c) Kukosekana kwa Taariza za Akaunti ya Benki 

Vyama vitatu (3) kati ya kumi na tatu (13) vilivyokaguliwa 
havina akaunti za benki kama inavyotakiwa katika kifungu cha 
15 cha Sheria Na.5 ya vyama vya Siasa ya mwaka 
1992(Iliyorejewa 2015). Vyama hivyo ni Demokrasia Makini, 
Chama cha Kijamii na Chama cha Alliance for Democratic 
Change-ADC.  
 
Uzingatiaji wa Sheria inayoongoza Vyama vya Siasa ni jambo 
la lazima. Nashauri Vyama vya Siasa kufuata sheria na kanuni 
 

(d) Mapungufu katika usimamizi wa rasilimali watu 

Ukaguzi wangu wa majalada ya wafanyakazi wa Vyama vya 
siasa umebaini kuwa vyama vingi vya siasa vina wafanyakazi 
wa kujitolea isipokuwa Makatibu Wakuu .Na hakuna mikataba 
ya ajira yenye nguvu za kisheria inayoeleza 
majukumu,uwajibikaji na malipo ya wafanya kazi, Zaidi ya 
hayo,Nimebaini kuwa wakuu wa vitengo vya Fedha hawana 
uwezo wa kitaalamu wa nafasi zao. 
 
Majukumu ya Idara ya fedha kwa ajili ya usimamizi wa 
masuala ya fedha yanajumuisha kuanzisha na kuandaa taarifa 
za fedha na mifumo ya udhibiti, kusimamia fedha na kutumia 
hizo taarifa na kuzichambua ili kushauri uongozi kuhusu 
mipango, sera na Uwekezaji wa mitaji. Wadau wote 
wanashauriwa kushiriki katika kuunda sera za usimamizi wa 
rasilimali watu kwa Vyama vya Siasa. 
 

(e) Kutotenganishwa kwa Ardhi na Majengo 

Kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu ( IAS 16), 
Ardhi ni mali isiyochakaa, na hivyo, kuna haja ya kuiandika 
katika kundi lake ili kuitofautisha na mali nyingine. Mapitio ya 
Taaffa za Fedha za Chama cha Mapinduzi(CCM) na majedwali 
ya Mali, Mitambo na Vifaa, ilibainika kuwa thamani za Ardhi na 
majengo havikutenganishwa kama inavyotakiwa na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu. 
 
Kutotambua thamani ya ardhi ambayo ina asili ya kupanda 
thamani kunachangia kwa kiasi kikubwa kushusha thamani 
mpaka sifuri kwenye vitabu vya chama na kusababisha 
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uandaaji wa mizania ya Hesabu usioakisi hali halisi. Nashauri 
uongozi wa chama kufanya tathimini ya ardhi kwa 
kuitofautinsha na majengo. 

(f) Kutokuwepo Kwa rejista ya Mali za kudumu 

Tumebaini kuwa Chama na matawi yake hawana rejista ya 
Mali za Kudumu. Hii  inakinzana na matakwa ya kanuni ya 
7.1.3 ya Kanuni za fedha na mali za mwaka 1997. Tunasisitiza 
pendekezo letu kwa uongozi wa chama kuanzisha rejista ya 
mali ili kuimarisha udbibiti wa mali za Chama. Mapitio ya 
sampuli yetu yamebaini maeneo ambayo hayaandai rejista. 
Maeneo hayo ni CCM-Makao makuu,CCM Dar es Salaam,CCM 
Kinondoni, CCM Ilala, CCM Temeke,Jumuia ya Wanawake, 
Jumuiya ya Vijana, Uhuru publication, PMCL 

(g) Kutoandaa kwa rejista ya vitabu vya fedha (Counterfoil 

Register) 

Katika matawi ya CCM na Taasisi zake kuna mwenendo wa 
uandaaji warejista za vitabu vya fedha kwa ajilii ya kuandikia 
nyaraka za uwajibikaji kwa malengo ya udhibiti kama vile 
kitabu cha hundi, kitabu cha stakabadhi n.k. Nyaraka hizi 
zisipoandikwa vizuri zinaweza kutumika kwa maslahi binafsi. 
Mapitio ya sampuli yamebaini kuwa CCM Dar es Salaam, CCM 
Temeke, Jumuiya ya Vijana, shirika la uchapishaji la Uhuru  
na Shirika la Habari, hawaandai rejista ya vitabu vya fedha. 

(h) Kutoandaliwa kwa taarifa za usululishi wa Benki 

Udhibiti wa ndani unaohusiana na usululishi wa salio kwenye 
kitabu cha fedha taslimu na salio kwenye taarifa za benki  
haukutekelezwa ipasavyo. Taarifa za fedha zilizoandaliwa na 
Vyama vya Siasa zinaweza kuwa zinapotosha. Wakati wa 
Ukaguzi nilibaini kuwapo kwa utofauti wa salio katika vitabu 
vya fedha taslimu na salio la benki. Hata hivyo,tulishindwa 
kupata maelezo ya hizo tofauti na hapakuwepo na taratibu 
mbadala ambazo zingetumika kutambua asili ya hizo tofauti. 
Vyama vya Siasa vilishindwa kusululisha salio katika vitabu vya 
fedha taslimu na salio katika taarifa za benki ikiwemo CCM 
Dar es Salaam, CCM Ilala,Jumuiya ya Wanawake, Jumuiya ya 
Vijana, Jumuia ya Wazazi , Shirika la Habari na Kikundi cha 
kwaya(Tanzania One Theater), chama cha Alliance for 
Tanzania Farmers Party, ACT-Wazalendo, Tanzania 
Democratic Alliance (TADEA), Chama cha Kijamii, Alliance for 
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Tanzania Democratic Change, Democratic Party, Demokrasia 
Makini, Chama cha Sauti ya Umma (SAU), National League for 
democracy na United Democratic Party havikuandaa usululishi 
wa benki. 
 
Napendekeza kuwa tofauti zilizoonekaza zichunguzwe na 
taarifa za usululisho wa benki kwa kila Mwezi ziandaliwe 
Kama tofauti haiwezi kutatuliwa , kiasi hicho kirejeshwe 
tena. 
 

(i) Mapendekezo  

Ili kuongeza uwazi, uwasilishaji na ulinganisho wa ufanisi wa 
Vyama vya Siasa, vyama vinapaswa kuandaa taarifa za fedha 
kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu. Utumiaji wa 
mfumo unaofanana katika kuandaa Hesabu utasababisha 
kutobadilikabadilika na kufanana wa kuandika miamala na 
kuandaa taarifa za fedha za vyama vya siasa. 
 
Vyama vya Siasa vinapaswa kuandaa taarifa za fedha katika 
namna ambayo inafanana na tamko la kiufundi la Bodi ya 
Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi ya mwaka 2009 inayoeleza 
kuwa Tanzania imeanza kutumia Viwango vya Kimataifa vya 
Uhanndaaji wa Hesabu (IFRS) na Viwango vya Kimataifa vya 
Uandaaji wa Hesabu za Umma (IPSAS) kuanzia tarehe 1 Julai, 
2004 na kila Taasisi iwe ndogo au kubwa zinapaswa kuandaa 
taarifa za fedha kulingana na IFRS au IPSAS kwa kadri 
itakavyowezekana 
 

(j) Changamoto 

Kifungu cha 14 (1) cha Sheria Na.5 ya mwaka 1992 kinanitaka 
kukagua vyama vya Siasa. Hatahivyo, wakati wa ukaguzi 
nimekumbana na changamoto juu ya ukaguzi wa hela zisizo za 
umma zilizokusanywa na Vyama vya Siasa. Kulingana na 
majukumu ya kikatiba chini ya ibara ya 143(2)(c) ya Katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania napaswa kukagua fedha na 
rasilimali za Umma. 
 
Namsihi Msajili wa Vyama vya Siasa kuwa na mpango wa 
kujenga uwezo utakaoongeza uwezo kwa Vyama vya Siasa   
kuzingatia mahitaji ya Sheria ya Vyama vya Siasa ya Mwaka 
2009 (Iliyorejewa 2015) pamoja na kanuni zake. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 
13.1 Utangulizi 

Sura hii inatoa hitimisho na mapendekezo ya jumla kwa 
masuala yaliyojitokeza kwenye taarifa hii. Mapendekezo hayo 
yanahitaji  mpango  kazi na kushughulikiwa na Serikali, Bunge 
pamoja na Menejimenti ya Taasisi za Serikali Kuu. 
Mapendekezo haya kwa sehemu kubwa yametokana na taarifa 
za Ukaguzi za taasisi husika zilizowasilishwa kwa kila Afisa 
Masuuli wakati wa ukaguzi pamoja na maswala mengine ya 
muhimu ambayo umma unapaswa kuyafahamu. 

Kwa ujumla, Wizara, Idara, Wakala na taasisi nyingine za 
Serikali zinashauriwa kuanzisha mfumo na utaratibu ambao 
unaweza kushughulikia masuala ya maslahi ya umma pamoja 
na usimamizi makini  wa  raslimali za umma kwa ufanisi bila 
kuathiri ubora wa huduma zinazotolewa na Serikali. 

Napenda kutoa mapendekezo ya ujumla kuhusu matokeo ya 
Ukaguzi wa Wizara, Sekretarieti za Mikoa, Wakala wa Serikali, 
Mifuko Maalum na Taasisi nyingine kama ifuatavyo: 

13.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya yaliyopita 
Ili kuongeza faida kamili zinazotokana na utekelezaji wa 
mapendekezo ya awali ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu, maelekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 
Serikali na malengo ya jumla ya ukaguzi, natoa ushauri wa 
dhati kwa Serikali kupitia Mlipaji Mkuu wa Serikali na Maafisa 
Masuuli kuweka juhudi zaidi katika kuhakikisha kwamba 
mapendekezo ya ukaguzi yaliyotolewa na maelekezo ya 
Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali  yanafanyiwa kazi 
ipasavyo.

Mapendekezo mengi ama utekelezaji wake unaendelea au 
haujafanyika kabisa na kusababisha kujirudia kwa hoja za 
miaka ya nyuma ikiwa ni ishara kwamba mapendekezo yangu 
na maelekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 
hayachukuliwi kwa uzito unaotakiwa na Maafisa Masuuli. 
Hivyo, Mlipaji Mkuu wa Serikali anashauriwa kuendelea kutoa 
maelekezo kwa Maafisa Masuhuli kuchukua hatua za lazima 
kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani,ambayo ni vyanzo 
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vikuu vinavyochangia kuchelewa kutekeleza mapendekezo 
yangu na Maelekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 
Serikali.Maafisa Masuuli pia wanashauriwa kutunza vizuri 
kumbukumbu za mipango kazi yao  ili kuwongoza juu ya 
utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu za 
Hesabu za Serikali na  Maelekezo ya Kamati ya Kudumu ya 
Hesabu za Serikali. Mpango kazi utafanua muda, mtu na 
namna ya kutekeleza mapendekezo. 

13.3 Usimamizi Wa Fedha Za Umma 
Makusanyo ya mapato ya ndani yameonesha mwenedo chanya 
katika kipindi cha miaka minne mfululizo. Pamoja na makisio 
ya mapato kuongezeka na ukusanyaji wa mapato kukua, bado 
kumekuwa na changamoto kama vile bajeti kupunguzwa, 
fedha nyingi kutolewa mwishoni mwa mwaka wa fedha na 
kutofikia malengo ya makusanyo kusudiwa. 

Bila ya kuwa na bajeti halisi, malengo ya uendeshaji na ya 
kimkakati ya Taifa kwa ujumla yatafikiwa kwa kutumia 
mikopo ya ndani, nje na kwa kutegemea misaada ya wahisani 
ambayo, kwa upande mwingine ina madhara katika ukuaji wa 
uchumi. 
Mikopo ya Ndani hutumika zaidi katika kusaidia bajeti na 
kulipa amana za Serikali zilizoiva (Rollovers). Kuendelea 
kutegemea washirika wa maendeleo ambao wanatoa fedha 
kwa masharti na wakati mwingine, hawatoi kabisa kunaweza 
kuchelewesha matokeo tunayotegemea kwa wakati. Katika 
mwaka wa fedha 2015/16 tulitegemea kupokea kutoka 
Akaunti ya Changamoto za Milenia Tanzania (MCA (T)) kiasi 
cha shilingi bilioni 347.80, lakini hawakutoa fedha yeyote. Pia 
tulitegemea kiasi cha shilingi bilioni 660.34 kutokana na 
misaada na mikopo yenye masharti nafuu ya kibajeti ila 
kilipatikana kiasi cha shilingi bilioni 291.38 (sawa na asilimia 
44 ya lengo kusudiwa). Hii ina maana shughuli zote za 
maendeleo zilizopangwa kutekelezwa kwa kutumia fedha hizo 
hazikutekelezwa. 

Ninapendekeza Serikali itafute vyanzo mbadala vya mapato ya 
ndani na kuendelea kuziba mianya mbalimbali inayotumika 
kukwepa kulipa kodi. Serikali, kupitia mamlaka ya nidhamu 
niwanashauri kuchukua hatua za kinidhamu, dhidi ya 
wafanyakazi wasio waadilifu pamoja na kuboresha udhibiti wa 
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ndani katika mifumo ya ulipaji kodi ambayo itasaidia 
wafanyabiasha na kufanya kazi zao kwa uhuru na kulipa kodi 
kwa hiari. Pia, kuhakikisha matumizi bora ya mifumo wa 
kieletroniki katika ukusanyaji wa mapato ili kuongeza ufanisi 
na kupunguza upotevu wa mapato. Udhibiti na uhamasishaji 
zaidi juu ya matumizi ya vifaa vya kieletroniki katika 
kukusanya mapato, kwani wengi wamekuwa hawatumii vifaa 
hivyo kwa madai ya matatizo ya kimtandao. Matokeo zaidi 
yanapatikana katika sura ya nne ya taarifa hii. 

13.4 Usimamizi wa Rasilimali Watu na Mishahara  
Usimamizi wa rasilimali watu na mishahara umeendelea kuwa 
na changamoto kadhaa katika Wizara, Idara, Wakala, 
Sekretarieti za Mikoa pamoja na Taasisi zingine. Dosari 
ambazo zimeendelea kujitokeza ni: kulipa mishahara kwa 
watumishi ambao hawapo kwenye utumishi wa Umma, makato 
mbalimbali ya kisheria yaliyokatwa kwenye mishahara ya 
watumishi ambao sio watumishi wa Umma, kuchelewa na 
kutokupeleka makato ya kisheria ya watumishi kwenye taasisi 
husika, watumishi kukaimu nafasi zaidi ya muda unaokubalika 
kisheria, posho ya kukaimu nafasi mbalimbali kutokukatwa 
kodi, upungufu wa watumishi, baadhi ya taasisi kushindwa 
kufanya tathmini na kupima utendaji wa watumishi, dosari 
katika utunzaji wa kumbukumbu za watumishi, kutokulipa 
stahili mbalimbali za watumishi na baadhi ya waajiri 
kushindwa kutekeleza sheria ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu kadri kifungu cha 20 kama kilivyorekebishwa 
mwaka 2007 kinavyotaka waajiri kuijulisha Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu kuhusu wanufaikaji na kuanza kuwakata na 
kuwasilisha makato hayo Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu. 

Mapungufu katika usimamizi wa rasilimali watu yanaathiri 
ufanisi katika utekelezaji wa majukumu ya serikali. Hivyo, 
naendelea kupendekeza kuwa Serikali ihakikishe na kuzingatia 
matumizi bora ya rasilimali watu pamoja na kuipatia 
miongozo ili kupunguza mapungufu yaliyobainika katika 
taarifa yangu kwa ajili ya kulinda maslahi ya waajiri na 
waajiriwa ili kuweza kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

13.5 Wakala wa Serikali, Taasisi nyingine na Mifuko Maalum 
Matokeo  ya  Ukaguzi  ya  Wakala  wa  Serikali, Taasisi 
nyingine pamoja Mifuko Maalum yanaonesha kuendelea 
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kutozingatiwa kwa Sheria ya Manunuzi na Usimamizi wa 
Mikataba. Hali hii inaashiria kuwa Maafisa Masuuli, Watendaji 
Wakuu na Menejimenti kwa ujumla hawazingatii ushauri 
ninaokuwa nikiutoa kwao. Menejimenti za Wakala wa Serikali, 
Mifuko ya Fedha, Taasisi nyingine na Bodi za Maji zihakikishe 
utunzaji unaostahiki wa nyaraka na unaozingatia Sheria. 

 
Miongoni mwa mapungufu niliyoyabaini wakati wa ukaguzi ni 
pamoja na kufanya matumizi kwa shughuli zisizokusudiwa. 
Aidha, kuwapo kwa malipo ambayo yalikosa mchanganuo wa 
namna yalivyotumika. Taasisi zilizohusika na mapungufu haya 
ni ALAT, Mfuko wa Rais wa Udhamini, Wakala wa Majengo, 
SUMA Agri Machinery, Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza, 
Mfuko wa Mikopo wa Hazina ambazo Maafisa Masuuli wake 
wanapasa kuwajibika kwa matumizi hayo mabaya ya Fedha. 

 
Ninashauri Maafisa Masuuli kutathmini mara kwa mara ili 
kubaini viashiria hatarishi vya matumizi mabaya ya fedha 
pamoja na kutenga bajeti ya kutosha ya kulipa madeni. Aidha, 
Menejimenti za Taasisi husika zishirikiane na Wizara husika ili 
kuwepo uwezeshaji kwa wakati wa utoaji fedha za kulipa 
madeni kwa wakati. 

 
Ninashauri Wakala za Serikali kuhakikisha kuwa zinafanya 
ufuatiliaji wa karibu kwa wafanyabiashara wasio tii sheria bila 
shuruti matakwa ya sheria inayowahitaji kutumia mashine za 
EFD ikiwa pamoja na kuwachukulia hatua wakiukwaji. 

 
13.6 Ukaguzi wa Vyama vya Siasa  

Ukaguzi nilioufanya umeniwezesha kubaini endapo Vyama vya 
Siasa vimezingatia Sheria za fedha na kanuni zake katika 
masuala yahayohusu usimamizi wa fedha. Sura ya kumi na 
mbili (12) ya ripoti hii imefafanua kwa kina mapungufu 
niliyobaini wakati wa ukaguzi ambayo yametokana na 
ukiukwaji wa sheria na mapendekezo ambayo nimekuwa 
nikiyatoa. 

 
Mapungugu hayo ni pamoja na uandaaji usioridhisha wa 
Taarifa za Hesabu za Fedha kama Mizani ya Hesabu za Fedha, 
Daftari la Mapato na Matumizi, Leja za Akaunti, Leja kuu na 
kutowasilisha Taarifa za Hesabu za Fedha kwa CAG.  
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Mapungufu mengine ni kutokuwa na Akaunti rasmi za benki, 
Kutoandaa Daftari la kurejista Nyaraka Muhimu za Fedha, 
Rejista ya Mali za Kudumu, Kutofanya usuluhishi wa Daftari la 
Mapato na Matumizi dhidi ya Akaunti ya Benki na kutoandaa 
hesabu kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya hesabu za 
Umma (IPSAS Acrual). 
Kuhusu uandaaji wa hesabu kwa viwango vinavyofanana, 
ninamshauri Mhasibu Mkuu kwa kushirikiana ana Bodi ya Taifa 
ya Wahasibu na Wakaguzi (NBAA) kutoa Mwongozo wa 
kuratibu namna sahihi ya uandaaji wa Hesabu za Vyama vya 
Siasa ikiwa ni pamoja na Kanuni za Utunzaji wa Taarifa za 
Mapato na Matumizi, Mali za Kudumu, Madeni, na Vyanzo vya 
Mapato. 

Ninamshauri Msajili wa Vyama vya Siasa aandae utaratibu wa 
kuwajengea uwezo watendaji wa Vyama vya Siasa ili waweze 
kuboresha utendaji wao wa kazi uendane na matakwa ya 
Kanuni na Sheria ya Vyama vya Siasa,2009 (Iliyorekebishwa 
2015). 

 
13.7 Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

Kama ilivyoelezwa awali, Manunuzi ya Umma yanatumia kiasi 
kikubwa cha Rasilimali za Serikali ili kutekeleza shughuli 
zilizopangwa. Hivyo Serikali inatakiwa kuboresha uzingatiaji 
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 na Kanuni za 
Ununuzi wa Umma GN 446 ya 20 Desemba 2013 pamoja na 
marekebisho ya sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2016 
ili kuepuka kujirudia kwa Mapungufu yaliyobainika. 
Mapendekezo yafuatayo yanatakiwa kuzingatiwa  ili kuweza 
kuboresha uzingatijia wa Sheria: 

 
i) Serikali kupitia Wizara ya Fedha itenge fedha za kutosha 

kuweza kugharamia miradi ambayo haijakamilika kutokana na 
kukosa fedha za kutosha. 

 

ii) Serikali itekeleze Miradi Mikubwa kwa awamu ili kuepuka 
gharama za ziada zinatokana na tozo za kuchelewesha Malipo 
kwa Wakandarasi. 
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iii) Serikali iboreshe uwezo wa Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kwa rasilimali watu na fedha ili iweze kuhakiki 
mikataba yote kikamilifu kabla haijasainiwa na Taasisi za 
Manunuzi. Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali itahusika na 
usimamizi wa  mikataba yote yenye maslahi ya Taifa; na 
inapobainika mikataba kutokuwa na maslahi kwa Taifa, Afisa 
aliyehusika kuhakiki atawajibishwa. 

 
iv) Serikali kupitia PPRA, kuendesha Mafunzo ya kujenga uwezo 

ya mara kwa mara kwa Kitengo cha Manunuzi, bodi ya 
Zabuni,Afisa Masuuli na Watumia huduma ili kuweza 
kuzingatia Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 na 
Kanuni za Ununuzi wa Umma GN 446 ya 20 Desemba 2013 

v) Mfumo wa Utunzaji wa taarifa za Manunuzi kielekroniki  
kufanya kazi kwa ufanisi. Mfumo huu upo chini ya PPRA. 
Hivyo, PPRA inatakiwa kuhakikisha Mfumo huu unakuwa rafiki 
kwa watumiaji ili Taasisi za Serikali Kuu kuweza kutumia 
katika kuboresha ufanisi taratibu za manunuzi. 

 
13.8 Mapungufu katika usimamizi wa matumizi ya Taasisi za 

Serikali Kuu 
Licha ya ushauri ninaotoa mara kwa mara katika ripoti zangu 
zilizopita, tathmini yangu katika usimamizi wa matumizi bado 
inaonesha kuwa baadhi ya Taasisi za Serikali Kuu zimeendelea 
kuwa na udhibiti wa ndani usioridhisha wa usimamizi wa 
matumizi. Hivyo, kusababisha ukaguzi kubaini mapungufu 
kama Matumizi yasiyokuwa na manufaa – Sh. bilioni 1.461; 
Hasara iliyotokana na makato ya NHIF yaliyokataliwa-Sh. 
Milioni 569.99; Malipo yaliyokosa mchanganuo wa matumizi-
Sh. bilioni 6.575; Malipo yaliyolipwa zaidi ya kiwango stahiki-
Sh. Milioni 77.48; Kukosekana kwa hati za malipo – Sh. bilioni 
91.348; Fedha kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa-Sh. 
bilioni 3.83.  

Mapungufu Mengine ni kama Hati za malipo zenye nyaraka 
pungufu -Sh. Bilioni 12.5; Malipo yaliyofanyika bila kudai risiti 
za kielektroniki (EFD)- Sh. bilioni 7.79; Malipo katika vifungu 
vya bajeti visivyostahili-Sh. bilioni  4.56; Masurufu yaliyokaa 
muda mrefu bila kurejeshwa Sh. Milioni 397.5; Matumizi 
yaliyofanyika nje ya bajeti iliyoidhinishwa-Sh. bilioni 4.998; 
Malipo yasiyokuwa na Stakabadhi za mapokezi-SH. Milioni 
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97.72; Taasisi za Umma zisizotoza kodi ya Zuio-Sh. Milioni 
990.18; Kulipwa madeni ya miaka iliyopita yasiyokwemo 
kwenye hesabu za miaka husika -Sh. bilioni 1.379. Maelezo ya 
kina yanapatikana kwenye Sura ya Kumi ya Ripoti hii. 

Nawashauri Afisa Masuuli wa Wizara, Idara, Wakala, 
Sekretarieti za Mikoa pamoja na Ofisi za Balozi waendelee 
kuboresha Mifumo ya ndani ya udhibiti, vile vile wawajengee 
uwezo Wafanyakazi. Mbali na hayo, utunzaji wa nyaraka 
unatakiwa kuboreshwa pamoja na uzingatiwaji wa Kanuni. 

Kwa upande wa kutozingatiwa  matumizi ya EFD na Kodi ya 
Zuio, narejea mapendekezo yangu kwa Serikali kusitisha  
kufanya  biashara na wazabuni wasiotoa risiti za kielektroniki. 
Aidha, nazikumbusha Menejimenti za Taasisi za Serikali Kuu 
kuhakikisha zinatimiza wajibu wa kisheria wa kutoza kodi ya 
zuio kwa malipo yote wafanyayo kwa wazabuni wa bidhaa na 
huduma. 

Natoa wito kwa Mhasibu Mkuu kuupitia upya Mfumo wa 
Utunzaji Miamala ya Fedha na Utoaji wa Taarifa za Fedha wa 
EPICOR ili kuuwezesha Mfumo huo kuhifadhi miamala ya fedha 
na kutoa taarifa za fedha zinazoendana na viwango vya 
kimataifa vya uandaaji wa hesabu za Umma (IPSAS accrual). 
Kwa sasa, Mfumo wa EPICOR hairuhusu uingizaji wa Ankara 
(LPOs) na Hati za Madai ya Wazabuni walioziuzia Taasisi za 
Serikali bidhaa au Huduma bila Taasisi hizo kuwa na fedha 
Taslimu kwa wakati huo.  

Pia, ninamshauri Mhasibu Mkuu wa Serikali kutoa maelekezo 
kwa Maafisa Masuuli wote kuhakikisha kuwa wakati wa 
kuandaa makisio ya bajeti zao za matumizi ya kila mwaka 
kukumbuka kuombea katika bajeti hizo fedha kwa ajili ya 
kulipa madeni yao. Aidha, wakati wa kufanya malipo, yapasa 
Maafisa Masuuli kufanya malipo kupitia vifungu husika vya 
madeni ambavyo ni tofauti na vifungu vya matumizi vya 
mwaka husika. 

13.9 Mapungufu katika usimamizi wa Mali za Kudumu 
Usimamizi wa Mali za Kudumu ni muhimu kwa taasisi katika 
kutekeleza shughuli zake ili kuhakikisha utoaji wa huduma 
bora kwa umma. Mapungufu katika usimamizi wa Mali za 
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Kudumu kunasababisha kuripoti mali kimakosa kwenye taarifa 
za hesabu, matumizi mabaya au kupotea na huweza 
kusababisha utoaji wa huduma duni kwa umma. 

Dosari zilizobainika katika ripoti hii ni pamoja na: Kukosekana 
kwa sera ya Mali za Kudumu, magari ambayo hayatumiki, 
kutokufanyika kwa zoezi la kuthaminisha mali za kudumu, 
kutokuwa na rejista ya mali za kudumu iliyoboreshwa, 
ukosefu wa mikakati ya kuendeleza viwanja vinavyomilikiwa 
na Serikali nje ya Nchi na ukarabati wa majengo katika balozi 
za Tanzania nje ya nchi; kutokutenganisha thamani ya ardhi 
na majengo na arthi na majengo ya Serikali kukosa nyaraka za 
umiliki. 

Nilipendekeza katika ripoti yangu ya mwaka uliopita juu ya 
kasi ndogo ya utekelezaji wa kuelekea kutambua mali za 
kudumu na kuzitolea taarifa chini ya Viwango vya Kimataifa 
vya Uandaaji wa Hesabu Sekta za Umma (IPSAS accrual) katika 
maeneo yafuatayo; tathmini ya Mali za Kudumu, Regista ya 
Mali za Kudumu, kutokuwepo kwa Sera ya Mali za Kudumu. 
Nazidi kusisitiza mapendekezo yangu kwa Kurugenzi ya 
Usimamizi wa Mali za Kudumu za Serikali chini ya Wizara ya 
Fedha na Mipango kuwa na utaratibu wa ufuatiliaji ili 
kuhakikisha kwamba Wizara, Idara na Wakala za Serikali 
pamoja na Sekretarieti za Mikoa wanatekeleza maelekezo 
yaliyotolewa. Zaidi ya hayo, nashauri Serikali kuhakikisha 
kuwa Wizara, Idara na Wakala za Serikali pamoja na 
Sekretarieti za Mikoa zinapata nyaraka za umiliki ili kulinda 
mali za Serikali. Nashauri pia Serikali kuchukua hatua 
muafaka kuhusiana na magari ambayo yamepaki bila kutumika 
na ambayo hayatengenezwi tena kwa ajili ya matumizi ya 
Serikali yanauzwa/kutolewa kulingana na sheria na kanuni 
zilizopo ili kuokoa thamani ambayo inaweza kupatikana. 
Taratibu kali zinapaswa kuwekwa katika kupunguza muda wa 
kukusanya mapato ambayo hayajakusanywa au kulipa madeni 
kwa kuwa na sera ya madeni na madai na ili kuhakikisha kiasi 
kinachodaiwa kinalipwa ndani ya muda mfupi iwezekanavyo. 

Nilibainisha madeni ya muda mrefu katika Taasisi 97 
yanayofikia kiasi cha Sh. trilioni 1.979 ambalo ni ongezeko la 
Sh. trilioni 0.536 kukiwa na ongezeko la asilimia 37 
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ikilinganishwa na Sh. 1.443 katika mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2015. 

Madeni yaliyoripotiwa ni pamoja na kiasi cha shilingi bilioni 
19.192 yakiwa ni madeni ya matibabu kwa wagonjwa ambao 
wamekuwa wakitibiwa katika hospitali za rufaa nchini India. 

Pia, nilibaini kesi za kisheria zenye jumla ya madai 
yanayofikia Sh. bilioni 850.740 katika taasisi 15 
zilizokaguliwa, kesi hizo zinasubiri uamuzi wa mahakama 
dhidi ya makampuni mbalimbali na watu binafsi. 

Katika suala la madeni ambayo hayajalipwa kwa muda mrefu, 
nashauri Serikali kutenga fungu katika bajeti za miaka ijayo ili 
kulipa madeni hayo na kuepuka migogoro na wazabuni, 
watumishi na wadau wengine. 

Katika upande wa madeni tarajiwa; nashauri Serikali 
kuelekeza kila Taasisi kuwa na mikakati sahihi ya usimamizi 
wa vihatarishi ili kuhakikisha kwamba Taasisi zinajikinga 
kikamilifu katika kupunguza kesi. 

13.10 Matokeo ya Kaguzi Maalum 
Ukaguzi umejiridhisha kwamba,uongozi,wafanyakazi na watoa 
huduma na wazabuni wameshiriki kwa namna moja au 
nyingine katika ubadhirifu na udanganyifu kwenye matumizi 
ya fedha katika mradi wa kuboredha Vitambulisho vya Taifa 
unaojumuisha mikataba ya manunuzi ya vifaa vya kuboresha 
Vitambulisho vya taifa, ununuzi wa vifaa vya TEHAMA kama 
vile ipad, programu na Vifaa vya kompyuta,upatikanaji wa 
vibarua,bima za magari na gharama za kusafirisha na kufunga 
vifaa vya kusajili raia ambapo  shilingi bilioni 4.5 zilikuwa na 
udanganyifu 

.  
 Zaidi ya hayo, hali ya usajili na kutoa vitambulisho vya 

taifa kuwa mpya ilisababishwa na maandalizi hafifu kwa 
uongozi wa Mamlaka  juu ya kuamua jinsi ambavyo 
mfumo ungeweza  kutumika vizuri  kulingana na uwezo 
wa Mamlaka.Hali hiyo ilisababisha mabadiliko  ya 
maelekezo yaliyoigharimu Serikali kupitia manunuzi 
yasiyo na tija na wakati huo huo, wadanganyifu kutumia 
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mianya iliyopo kujinufaisha wenyewe kinyume na 
taratibu 

 Mamlaka za kiuchunguzi zichunguze viashiria vya 
udanganyifu vilivyotambuliwa kama ilivyoelezwa kwenye 
ukaguzi na kuchukua hatua stahiki dhidi ya Wahusika. 

13.11 Ukaguzi maalum za fedha zilizopokelewa Wizara ya Fedha 
kutoka “GAVI Alliance” 

Masuala mbali mbali yaliyojitokeza katika ukaguzi Maalum 

kuhusu fedha kutoka GAVI Alliance yanaashiria 

udanganyifu.Nayo  ni kama vile; kukosekana kwa 

viambatisho katika malipo, kutothibitika mapokezi ya 

fedha na matumizi yake, malipo hewa ya chakula na posho 

za mafunzo, matengenezo hewa ya magari na kutozingatia 

taratibu za manunuzi ya umma. 

 
 Maafisa ambao wamehusika kufanya mgawo wa fedha 

kinyume na bajeti  watakiwe kueleza ni vigezo gani 
walivitumia katika kugawa fedha hizo kwenda kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Aidha, hatua stahiki 
zichukuliwe kwa maafisa ambao walihusika kufanya 
mgao wa fedha kwenda kwenye Mamlaka za Serikali za 
Mitaa bila kufuata bajeti na bila kushirikisha Kamati ya 
Afya ya Mkoa.  

 Mamlaka za uchuguzi, hasa Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Makosa ya Jinai (DCI) zifuatilie kwa karibu uhalali wa 
fedha zilizoonekana kulipwa kwa Maafisa wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ambao walikanusha kuyafahamu 
malipo hayo.  

 
13.12 Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani na Utawala Bora 

Tathmini yangu ya mifumo ya udhibiti na Utawala Bora  
ililenga utendaji wa Kamati za Ukaguzi, utendaji wa kitengo 
cha  Ukaguzi wa Ndani, TEHAMA, usimamizi wa vihatarishi  
pamoja na utendaji wa Bodi za Uongozi. Kwa ujumla 
nilibainisha  mapungufu katika Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali pamoja na Sekretarieti za Mikoa juu ya udhibiti wa 
mifumo ya ndani na utendaji wa  Bodi za Uongozi kama 
yalivyoonyeshwa katika sura ya sita. 
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Maafisa Masuuli wanawajibika kwa kuanzisha mifumo 
madhubuti ya Udhibiti wa Ndani ili kufuatilia shughuli za 
Taasisi na kufanya mabadiliko / hatua za marekebisho ya 
mifumo wakati uhitaji ukibainika. Huu ni mchakato endelevu 
wa kuelekeza nguvu katika kuimarisha Udhibiti wa Ndani ili 
kuboresha utoaji wa huduma kwa umma. 
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VIAMBATISHO 

Viambatisho Sura ya Kwanza 

Kiambatisho 1.1:  Kazi ambazo hazikufanyika kutokana na ukosefu wa fedha 

 Kazi/Taasisi Maelezo 

1.  Uaguzi wa SADC Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilitakiwa kuchangia kiasi cha shilingi 
400,000,000 kwa ajili ya Ukaguzi wa Sakretariati ya SADC lakini 
kutokana na uhaba wa fedha kiasi hicho cha fedha hakikutolewa na 
hivyo kushindwa kushiriki kwenye ukaguzi. 

2.  Ukaguzi wa vyama vya 

siasa 

Kati ya vyama vya siasa 14 vilivyoleta taarifa zao za fedha kwa ajili 
ya ukaguzi ni chama kimoja tu ambacho hakikugaliwa. (CHADEMA). 

3.  Kipindi cha Kamati ya 

Kudumu ya Hesabu za 

Serikali Kuu (PAC). 

Ufuatiliaji wa maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Serikali Kuu (PAC) 
mikoani haukufanyika. 

4.  Kaguzi maalum Kaguzi maalum 15 zilizokuwa zimeombwa kufanyika hazikufanyika. 

5.  Ofisi za Mahakama za 

Mikoa 

 

 

Ofisi za Mahakama za Mikoa (Mahakama Kuu 25, mahakama za 
mwanzo 113 na mahakama za Wilaya 131); ni Mahakama za Mikoa 4 
tu kati ya 25 ziliweza kukaguliwa. 

6.  Wizara ya Elimu, Sayansi, 

Teknolojia na Mafunzo ya 

Ufundi 

Vyuo vya Ualimu Tanzania 30 na Ofisi 11 za Kanda za Ukaguzi wa 
shule hazikukaguliwa. 
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 Kazi/Taasisi Maelezo 

7.  Shughuli za Uchaguzi Halmashauri za wilaya 13 kati ya 166 ndizo zilizokaguliwa – Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi. 

8.  Ofisi ya Waziri Mkuu Mfuko wa Maafa wa Taifa – Ofisi 6 za Mikoa hazikukaguliwa. 

9.  Jeshi la Ulinzi Tanzania  Kati ya vituo vya malipo 43, vituo 20 tu vilikaguliwa, Hospitali za 
Jeshi 8 na Shule za Sekondari 6 hazikukaguliwa. 

10.  Wizara ya Afya, Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wazee na 

Watoto (Fungu 53) 

Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake – (Mwanza, Mtwara, Mara, Tanga, 
Ruvuma, Iringa, Mbeya na Arusha) ni vyuo 11 kati ya 50 
vilivyokaguliwa.  

11.  Ofisi ya Waziri Mkuu – 

Kazi, Vijana, Ajira na 

Walemavu 

CMA – Mikoa 25 

TAESA – Mikoa 8 (Mwanza, Kagera, Arusha, Dodoma, Mtwara, Lindi, 
Mbeya & Iringa) 
Mikoa 4 tu kati ya 25 ilikaguliwa 

12.  Idara ya Huduma za 

Magereza 

(Magereza 9, Bukoba Magereza 11, Musoma Magereza 9, Magereza 
Tabora, Tanga, Mtwara, Moshi, Singida na shirika la pekee la 
(Tabora, Bukoba na Musoma) ni mikoa 4 tu ilikaguliwa kati ya Mikoa 
25. 

13.  Idara ya Jeshi ya Kujenga 

Taifa 

Kambi 11 kati ya 15 zilikaguliwa 

14.  Idara ya Uhamiaji Ofisi 9 za uhamiaji za Mikoa hazikukaguliwa 

15.  Wizara ya Nishati na 

Madini 

Vituo 6 vya uchimbaji vya Mikoa havikukaguliwa 
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 Kazi/Taasisi Maelezo 

16.  Wizara ya Kazi, Uchukuzi 

na Mawasiliano (Fungu 98) 

i. TANROAD na TEMESA – ni Mikoa 4 tu ilikaguliwa kati ya 10 

iliyopangwa kukaguliwa. 

ii. Mizani zote hazikukaguliwa 

iii. Barabara kuu za - Dodoma –Singida; daraja la Sibiti; daraja la 

Kilombero, barabara ya Magore –Turiani na barabara ya KIA-

Mererani hazikukaguliwa. 

17.  Wizara ya Ardhi Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi 

Mikoa 23 haikukaguliwa 

(Chuo cha Ardhi Tabora na Morogoro, Mtwara, Lindi, Mbeya, Njombe, 
Iringa, Morogoro & Morogoro. Mahakama ya Aridhi  Nyumba na 
Makazi) 
 

18.  Idara ya Polisi Vituo vyote vya Polisi vya nje ya ji havikukaguliwa 

19.  Idara ya Zima moto na 

Uokozi 

Vituo vyote vya Polisi vya nje ya ji havikukaguliwa 
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Viambatisho Sura ya Pili 

Kiambatisho 2.1: Orodha ya Taasisi zilizopata hati Zinazoridhisha. 
Na Kundi Jina la Taasisi  Hati 
  Wizara    

1 4 
Ofisi ya Rais Idara ya Usimamizi wa 
kumbukumbu na nyaraka za 
Serikali. 

Inayoridhisha 

2 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji Inayoridhisha 

3 6 
Ofisi ya Rais Usimamizi na 
Ufuatiliaji wa Miradi ya Kipaumbele 

Inayoridhisha 

4 9 Ofisi ya Rais-Bodi ya Mishahara Inayoridhisha 
5 12 Tume ya sheria Inayoridhisha 
6 13 Kitengo cha Uchunguzi wa fedha Inayoridhisha 
7 14 Kikosi Cha Zimamoto Inayoridhisha 
8 15 Tume ya Usuluhishi na Upatanishi Inayoridhisha 
9 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu Inayoridhisha 

10 20 Ofisi ya Rais-Ikulu Inayoridhisha 
11 21 Hazina Inayoridhisha 
12 23 Idara ya Mhasibu Mkuu Inayoridhisha 
13 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika Inayoridhisha 

14 25 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha 
15 26 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais Inayoridhisha 
16 27 Masajiri wa Vyama vya Siasa Inayoridhisha 
17 28  Idara ya Polisi Inayoridhisha 
18 29 Huduma za Magereza Inayoridhisha 

19 30 
Ofisi ya Rais  Sekretarieti ya Baraza 
la Mawaziri 

Inayoridhisha 

20 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma Inayoridhisha 
21 36  Sekretarieti ya Mkoa- Katavi Inayoridhisha 

22 37 Ofisi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha 
23 38 Ulinzi (TPDF) Inayoridhisha 
24 39 Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) Inayoridhisha 
25 40 Mahakama Inayoridhisha 
26 41 Wizara ya Katiba na Sheria Inayoridhisha 
27 42 Ofisi ya Bunge Inayoridhisha 

28 44 
Wizara ya Viwanda Biashara na 
Uwekezaji 

Inayoridhisha 

29 47  Sekretarieti ya Mkoa- Simiyu Inayoridhisha 

30 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji Inayoridhisha 
31 50 Wizara ya Fedha Inayoridhisha 
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Na Kundi Jina la Taasisi  Hati 
32 51 Wizara ya Mambo ya Ndani Inayoridhisha 
33        54 Sekretarieti ya Mkoa Njombe  Inayoridhisha 

34 55 
Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora 

Inayoridhisha 

35 56 
Ofisi ya  Rais, TAMISEMI, Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora  

Inayoridhisha 

36 59 Tume ya Marekebisho ya Sheria Inayoridhisha 
37 61 Tume ya Uchaguzi Inayoridhisha 

38 62 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano  

Inayoridhisha 

39 63 Sekretarieti ya Mkoa Geita  Inayoridhisha 

40 65 
Ofisi ya Waziri Mkuu-Kazi, Vijana, 
Ajira na Welemavu. 
 

Inayoridhisha 

41 66 Ofisi ya Rais Tume ya Mipango Inayoridhisha 
42 67 Sekretariati ya Ajira Inayoridhisha 

43 68 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano 

Inayoridhisha 

44 71  Sekretarieti ya Mkoa- Pwani  Inayoridhisha 
45 72 Sekretarieti ya Mkoa- Dodoma  Inayoridhisha 
46 73 Sekretarieti ya Mkoa -Iringa  Inayoridhisha 

47 76  Sekretarieti ya Mkoa Lindi  Inayoridhisha 
48 77  Sekretarieti ya Mkoa -Mara  Inayoridhisha 
49 79  Sekretarieti ya Mkoa -Morogoro  Inayoridhisha 
50 80  Sekretarieti ya Mkoa -Mtwara  Inayoridhisha 
51 83  Sekretarieti ya Mkoa -Shinyanga  Inayoridhisha 
52 84  Sekretarieti ya Mkoa -Singida  Inayoridhisha 

53 
88 

 Sekretarieti ya Mkoa -Dar es 
Salaam  

Inayoridhisha 

54 91 
Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

Inayoridhisha 

55 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI Inayoridhisha 
56 93 Idara ya Uhamiaji Inayoridhisha 

57 96 
Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo 

Inayoridhisha 

58 97 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki  

Inayoridhisha 

59 98 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano  

Inayoridhisha 

60 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 
Yenye masuala 
ya msisitizo 
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Na Kundi Jina la Taasisi  Hati 

61 32 
Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora  

Yenye masuala 
ya msisitizo 

62 33 
Ofisi ya Rais-Sekretarieti ya Maadili 
ya Umma 

Yenye masuala 
ya msisitizo 

63 34 
Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki  

Yenye masuala 
ya msisitizo 

64 46 
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

Yenye masuala 
ya msisitizo & 
mengine 

65 52 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 

Yenye masuala 
ya msisitizo 

66 53 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto  

Yenye masuala 
ya msisitizo 

67 58 Wizara ya Madini na Nishati 
Yenye masuala 
ya msisitizo 

68 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 
Yenye masuala 
ya msisitizo 

69 

86 Sekretarieti ya Mkoa -Tanga  

Yenye masuala 
ya msisitizo & 
mengine 

70 99 
Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

Yenye masuala 
ya msisitizo 

71 
70  Sekretarieti ya Mkoa -Arusha  

Yenye masuala 
mengine 

72 
74  Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma  

Yenye masuala 
mengine 

73 
75 Sekretarieti ya Mkoa- Kilimanjaro  

Yenye masuala 
mengine 

74 
95  Sekretarieti ya Mkoa -Manyara  

Yenye masuala 
mengine 

75 
82  Sekretarieti ya Mkoa -Ruvuma  

Yenye masuala 
mengine 

76  Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya  

  Ofisi za Balozi    

1 2001 
Ubalozi wa Tanzania, Addis Ababa, 
Ethiopia 

Inayoridhisha 

2 2002 
Ubalozi wa Tanzania, Berlin, 
Ujerumani 

Inayoridhisha 

3 2004 
Ubalozi wa Tanzania Kinshasa, 
Congo-  

Inayoridhisha 
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Na Kundi Jina la Taasisi  Hati 
4 2006 Ubalozi wa Tanzania – London Inayoridhisha 
5 2007 Ubalozi wa Tanzania – Lusaka Inayoridhisha 

6 2008 
Ubalozi wa Tanzania Maputo, 
Msumbiji 

Inayoridhisha 

7 2009 Ubalozi wa Tanzania, Urusi Inayoridhisha 

8 2010 
Ubalozi wa Tanzania - New delhi-
India 

Inayoridhisha 

9 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris, Ufaransa Inayoridhisha 
10 2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing, China Inayoridhisha 
11 2015 Ubalozi wa Tanzania Rome, Italy Inayoridhisha 

12 2016 
Ubalozi wa Tanzania Stockholm, 
Sweden 

Inayoridhisha 

13 2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo, Japan Inayoridhisha 

14 2021 
Ubalozi wa Tanzania Kampala, 
Uganda 

Inayoridhisha 

15 2022 
High commission of Tanzania – 
Harare 

Inayoridhisha 

16 2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi, Kenya Inayoridhisha 

17 2024 
Ubalozi wa Tanzania Riyadh, Saudi 
Arabia 

Inayoridhisha 

18 2025 
Ubalozi wa Tanzania Pretoria, South 
Africa 

Inayoridhisha 

19 2026 Ubalozi wa Tanzania Kigali, Rwanda Inayoridhisha 

20 2027 
Ubalozi wa Tanzania Abu dhabi, 
United Arabia Emirates 

Inayoridhisha 

21 2028 
Ubalozi wa Tanzania Bujumbura, 
Burundi 

Inayoridhisha 

22 2029 Ubalozi wa Tanzania Muscat Inayoridhisha 
23 2030 Ubalozi wa Tanzania Lilongwe Inayoridhisha 

24 2031 Ubalozi wa Tanzania Brasillia Inayoridhisha 
25 2032 Ubalozi wa Tanzania - Kuala Lumpur Inayoridhisha 

26 2033 
Ubalozi wa Tanzania Hague, 
Netherlands 

Inayoridhisha 

27 2012 Ubalozi wa Tanzania-Ottawa Kanada Inayoridhisha 

27 2034 
Ubalozi wa Tanzania Moroni, 
Comoro 

Inayoridhisha 

28 2005 Ubalozi wa Tanzania – Abuja 
Yenye masuala 
ya msisitizo 

29 2019 
Ubalozi wa Tanzania Brussels, 
Belgium 

Yenye masuala 
ya msisitizo 

30 2020 Ubalozi wa Tanzania wa Kudumu UN Yenye masuala 
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Na Kundi Jina la Taasisi  Hati 
– Geneva ya msisitizo 

31 2018 
Ubalozi wa Tanzania Washington, 
DC, Marekani 

Yenye masuala 
mengine 

32 2011 
Ubalozi wa Tanzania wa Kudumu 
UN- New York 

Yenye masuala 
mengine 

  Wakala   

1 
Wakala Wakala wa Mbegu za Killimo 

Tanzania 
Inayoridhisha 

2 
Wakala Wakala wa Usajili Lesseni na 

Biashara  
Inayoridhisha 

3 
Wakala Wakala wa Usafiri wa Mwendo 

Kasi Dar es Salaam 

Inayoridhisha 

4 
Wakala Wakala wa Kuchimba Visima na 

Mabwawa 

Inayoridhisha 

5 Wakala Wakala wa Serikali wa Mtandao Inayoridhisha 

6 
Wakala Chuo cha Mafunzo ya Twakwimu 

Afrika Mashariki. 
Inayoridhisha 

7 
Wakala Wakala wa Elimu ya Uvuvi na 

Mafunzo 
Inayoridhisha 

8 Wakala Wakala wa Utafiti wa Miamba   Inayoridhisha 
9 Wakala Wakala wa Maabara za Serikali Inayoridhisha 

10 
Wakala Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - 

Bagamoyo 

Inayoridhisha 

11 Wakala Chuo cha Mafunzo ya Mifugo    Inayoridhisha 

12 
Wakala Wakala wa Usalama na Afya Kazini 

(OSHA) 
Inayoridhisha 

13 Wakala Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Inayoridhisha 

14 
Wakala Wakala wa Umeme, Mitambo na 

Ufundi 
Inayoridhisha 

15 
Wakala Tanzania Employment Service 

Agency 
Inayoridhisha 

16 
Wakala Tanzania Global Learning Agency 

(TaGLA) 
Inayoridhisha 

17 Wakala Wakala wa Ndege za Serikali Inayoridhisha 
18 Wakala Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa     Inayoridhisha 

19 
Wakala Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji 

Madini Tanzania 

Inayoridhisha 

20 Wakala Chuo cha Utumishi wa Umma Inayoridhisha 
21 Wakala Wakala wa Mbegu za Miti Inayoridhisha 
22 Wakala Wakala wa Maabara za Mifugo Inayoridhisha 
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Na Kundi Jina la Taasisi  Hati 

23 
Wakala Chuo cha Maendeleo  na 

Usimamizi wa Maji 
Inayoridhisha 

24 Wakala Wakala wa Vipimo Inayoridhisha 

25 
Wakala Wakala wa Usimamizi na 

Maendeleo ya Elimu 

Yenye masuala 
ya msisitizo 

26 
Wakala 

Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi     
Yenye masuala 
ya msisitizo 

27 
Wakala Wakala wa Huduma za Misitu 

Tanzania    
Yenye masuala 
ya msisitizo 

28 
Wakala 

Wakala wa Barabara Tanzania    
Yenye masuala 
ya msisitizo 

29 

Wakala 

Chuo cha Taifa cha Utalii 

Yenye masuala 
ya msisitizo & 
mengine 

30 
Wakala 

Wakala wa Majengo Tanzania 
Yenye masuala 
mengine 

31 Wakala Taasisi ya Uhasibu Tanzania 
Yenye masuala 
mengine 

  Bodi za Mabonde ya Maji na Mamlaka za Maji   
1 BWB Internal Drainage Basin Water Board Inayoridhisha 

2 BWB Bodi ya Bonde la Maji Rufiji Inayoridhisha 

3 BWB Bonde la Maji la Ziwa Rukwa Inayoridhisha 

4 BWB 
Bodi ya Bonde la Maji la Ruvuma na 
Pwana ya Kusini 

Inayoridhisha 

5 BWB 
Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa 
Viktoria 

Inayoridhisha 

6 BWB Bodi ya Bonde la Maji la Pangani Inayoridhisha 

7 BWB 
Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa 
Tanganyika 

Inayoridhisha 

8 BWB 
Bodi ya Bonde la Maji ya 
Wami/Ruvu  

Inayoridhisha 

9 NWSSA 
Handeni Trunk Main Water Supply 
and Sanitation (HTM) 

Inayoridhisha 

10 NWSSA Mugango/Kiabakari/Butiama Inayoridhisha 

11 NWSSA 
Makonde Plateau Water  Supply and 
Sanitation Authority 

Inayoridhisha 

12 NWSSA Wanging'ombe (WSSA) Inayoridhisha 

  Mifuko   
1 Mfuko Mfuko wa Pembejeo za Kilimo Inayoridhisha 

2 
Mfuko Mfuko wa Usimamizi na Ukaguzi wa 

vyama vya Ushirika. 
Inayoridhisha 
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3 
Mfuko Mfuko wa Uwezeshaji Maendeleo ya 

Madini 
Inayoridhisha 

4 Mfuko Mfuko wa Maji Inayoridhisha 
5 Mfuko Mfuko wa Taifa wa Maafa Inayoridhisha 
6 Mfuko Mfuko wa Misitu Tanzania Inayoridhisha 
7 Mfuko Mfuko wa Hifadhi ya Wanyama Pori Inayoridhisha 
8 Mfuko Mfuko wa Self-Microfinance  Inayoridhisha 

9 Mfuko Mfuko wa Mikopo ya Hazina Inayoridhisha 
10 Mfuko Mfuko wa Maendeleo wa Wanawake Inayoridhisha 
11 Mfuko Mfuko wa Maendeleo ya Vijana. Inayoridhisha 

12 
Mfuko Mfuko wa Maendeleo ya Nishati 

Vijijini.  
Yenye masuala 
ya msisitizo 

  Taasisi Nyingine   

1 
Taasisi 
Nyingine  

Taasisi ya Uongozi wa Sheria 
Lushoto (IJA) 

Inayoridhisha 

2 
Taasisi 
Nyingine  

Bodi ya Mikopo ya Serikali za 
Mitaa 

Inayoridhisha 

3 
Taasisi 
Nyingine  

Wakala wa Maabara za Mifugo 
Inayoridhisha 

4 
Taasisi 
Nyingine  

Taasisi ya kuthibitisha ubora wa 
Mbegu 

Inayoridhisha 

5 
Taasisi 
Nyingine  

Uongozi Institute 
Inayoridhisha 

6 
Taasisi 
Nyingine  

Mpango wa kujitathimni kwa 
Nchi za Afrika 

Inayoridhisha 

7 
Taasisi 
Nyingine  

Taasisi ya Rasilimali ya Madini 
Inayoridhisha 

8 
Taasisi 
Nyingine  

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA) 

Inayoridhisha 

9 

Taasisi 
Nyingine  

Mpango wa Kurasimisha 
Rasilimali na Biashara za 
Wanyonge Tanzania 

Inayoridhisha 

10 
Taasisi 
Nyingine  

Kituo cha Kuunda Mitambo na 
Magari Tanzania 

Inayoridhisha 

11 
Taasisi 
Nyingine  

Taasisi ya Utafiti wa Mifugo 
Tanzania 

Inayoridhisha 

12 
Taasisi 
Nyingine  

Baraza la Wakunga na Manesi 
Tanzania 

Inayoridhisha 

13 
Taasisi 
Nyingine  

Taasisi ya Maendeleo ya Jamii 
Tengeru 

Inayoridhisha 

14 Taasisi Bodi ya Ushauri wa Hospitali Binafsi  Inayoridhisha 
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Nyingine  

15 
Taasisi 
Nyingine  Baraza la Madaktari wa Macho 

Inayoridhisha 

16 
Taasisi 
Nyingine  Baraza la Madawa Tanganyika 

Inayoridhisha 

17 
Taasisi 
Nyingine  Shirika la Uzalishaji Mali Polisi 

Inayoridhisha 

18 
Taasisi 
Nyingine  

Baraza la Wataalamu wa Mionzi na 
Picha 

Inayoridhisha 

19 
Taasisi 
Nyingine  

Bodi ya Usimamizi wa Mashirika 
yasiyo ya Kiserikali  

Inayoridhisha 

20 
Taasisi 
Nyingine  

Taasisi ya Afrika ya Sayansi na 
Technolojia ya Nelson Mandela 

Inayoridhisha 

21 
Taasisi 
Nyingine  

Baraza la Watoa Huduma za 
Maabara. 

Inayoridhisha 

22 
Taasisi 
Nyingine  Bodi ya Maabara Binafsi za Afya 

Inayoridhisha 

23 
Taasisi 
Nyingine  

SUMA-Idara ya Ulinzi 
Yenye masuala 
ya msisitizo 

24 
Taasisi 
Nyingine  

Mamlaka ya Mapato Tanzania 
Inayoridhisha 

25 
Taasisi 
Nyingine  Shule ya Sheria Tanzania 

Yenye masuala 
ya msisitizo 

26 
Taasisi 
Nyingine  

SUMA – Makao Makuu (JKT HQ) 
Yenye masuala 
mengine 

Chanzo: Ripoti kwa Menejimenti ya mwaka  2015/16 
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Kiambatisho Na. 2.2: Taasisi na vigezo vya Hati zenye 
shaka 

Jina la Taasisi na Vigezo vya Hati zenye shaka. 

1. Tume ya fedha ya pamoja (Fungu 10) 

Mizania ya Taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2016 

inaonesha bakaa ya Vifaa vya Ofisi vyenye thamani ya Sh. 319.55 Milioni na 

samani zenye thamani ya Sh. 69.50 Milioni. Hata hivyo, uhakiki pamoja na 

ukaguzi wa Daftari la Mali za kudumu ulibaini kwamba, vifaa vya Ofisi 

vyenye thamani ya Sh. 63.7 Milioni  na samani zenye thamani ya Sh. 5.90 

Milioni viliingizwa kwenye Taarifa za Fedha wakati havikuwa vinatumika 

tena, na vilikuwa kwenye hali mbaya. Mapungufu kwa ujumla yalikuwa na 

thamani ya Sh.69 Milioni. 

2. Ofisi ya Rais Tume ya Utumishi wa Umma (Fungu 94) 

Kwa Mwaka wa Fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2016, Tume iliripoti madeni 

yenye thamani Sh.1,177,483,777.21 kwenye Taarifa za Hesabu. Hata hivyo 

ni madeni yenye thamani ya Sh. 729, 194,938.99 tu  yalikuwa na Nyaraka za 

kutosha na madeni yenye thamani ya Sh.448, 288,838.22 hayakuwa na 

nyaraka za kutosha hali iliyosababisha kushindwa kuthibitisha uhalali wake. 

Hati za malipo zenye thamani ya Sh. 11, 740,377 hazikuweza kupatikana 

wakati wa Ukaguzi. Hati za Malipo zenye thamani ya Sh. 53, 538,100 

hazikuwa na nyaraka za kutosha kuthibitisha matumizi kinyume na Kanuni 

ya 86(1),95(4) & 116 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 2001. 

Mapungufu haya yamepunguza mawanda ya Ukaguzi ya kujiridhisha kuhusu 

uhalali wa matumizi haya.  

3. Shirika la Mzinga  

Wadaiwa wenye thamani ya Sh.18,673,675 hawakuingizwa kwenye taarifa 

za fedha za Mwaka. 

Mwezi Juni, 2015 Shirika la Mzinga lilichukua mkopo wenye thamani ya Euro 

32,588,376 kwa ajili ya manunuzi ya boti. Hata hivyo, yalibainika 

yafuatayo; 

i. Mkopo pamoja na manunuzi ya boti hayakuingizwa kwenye Taarifa 
za Fedha; 

ii. Nyaraka za ununuzi wa boti hazikuweza kupatikana wakati wa 
ukaguzi; 

iii. Kwa mujibu wa mkataba, mapato ya kulipa mkopo yatatolewa na 
kulipwa kwa dola, kwa akaunti ya Escrow, wakati mkopo 
ulichukuliwa kwa Euro. Hii inaweza kulifanya  Shirika la Mzinga 
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kuwa katika hatari kutokana  kubadilika kwa viwango vya 
kubadilisha fedha ingawa hakuna mikakati wa kujikinga dhidi ya 
hatari hii. 

iv.  Mchanganuo wa mapato kwa ajili ya kuweka kwenye akaunti 
maalumu (escrow) haukuwekwa bayana kwa ukaguzi. 

4. Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa Nyasa 

Taarifa ya usuluhishi wa fedha za benki ulionesha salio la fedha taslimu 

kiasi cha Sh. 14,067,033 wakati Mizania ya Taarifa za Fedha ilionesha bakaa 

ya fedha Taslimu kiasi cha Sh.5,400,460; hivyo, kusababisha tofauti ya Sh. 

8,666,573. 

Mizania katika Taarifa ya Fedha ilionyesha mali za kudumu zenye thamani 

ya Sh.772,209,394 lakini mchanganuo ulioambatanishwa na Taarifa ya 

Fedha (Note 18) ulionyesha thamani ya Sh.1,889,278,442. Hali  hii 

ilisababisha tofauti ya Sh. 1,117,069,048 isiyokuwa na maelezo. 

Ilibainika tofauti ya Ziada (Surplus) ambapo taarifa ya ufanisi wa 

fedha(Statement of financial performance) ilionesha Ziada (Surplus) ya Sh. 

276,082,352 wakati Taarifa ya Mizania (Statement of financial position) 

ilionesha Ziada ya Sh. 846,043,306 

Marekebisho yalifanyika kwenye  mali za kudumu yenye thamani ya Sh. 664, 

896,148.96.  Hata hivyo, marekebisho haya vile vile yalipaswa kufanyika  

kwenye Kiambatisho cha Orodha ya Vifaa(Note 23-Inventory) lakini 

hayakufanyika, hivyo kusababisha tofauti ya Shs. 664, 896,148.96  katika 

Taarifa ya hesabu. 

5. Taasisi ya Mafunzo ya Wanyama Pori ya Pasiansi 

Ilibainika  kuwa kuna wanafunzi 809 waliodahiliwa na kuhitimu kozi 

mbalimbali za Wanyamapori;  ambapo kila  Mwanafunzi alipaswa kulipia 

ada ya cheti ya Sh 5,000 ili kufanya jumla ya Sh. 4,045,000. Hata hivyo 

taasisi ilionesha Sh. 180,000 kama mapato na kuacha Sh. 3,865,000 bila 

kutambuliwa. 

Taarifa za ziada Na.24 kwenye taarifa ya Mizani ya Fedha ilijumuisha 

madeni ya  shilingi 189,904,160. Hata hivyo, hapakuwepo nyaraka 

toshelevu na majedwali yaTaarifa za fedha . Kutokuwapo kwa nyaraka 

toshelevu na majedwali, kunafanya usahihi wa hicho kiasi  kutoweza 

kutambuliwa. 
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Pia, matumizi ya Shilingi 19,108,000 yaliyooneshwa kwenye Taarifa ya 

Ufanisi wa fedha hayakuwa na nyaraka muhimu kama vile hati za madai, 

risti, hati za kupokelea bidhaa kinyume na kanuni Na 86 na 6(1), 95 (4) na 

116 ya Kanuni za Fedha za Umma. Kutokuwepo  kwa nyaraka toshelezi 

kunafanya usahihi wa hicho kiasi  kutoweza kutambuliwa. 

6. Sekretariati ya Mkoa wa Kagera 

Kiasi cha Shilingi 1,805,674,761 kilichojumuishwa kwenye bakaa ya fedha 

taslimu na fedha linganifu (Cash and cash equivalent) kwenye Raarifa za 

Mtiririko wa fedha  na Taarifa za mizani  ya Hesabu hakikuweza kudhibitika 

kama ni kiasi muhimu, kwani hapakuwepo na Taarifa za Usululishi wa  

benki zilizowashilishwa na Mkuu wa Hazina ili kudhibitisha salio hilo 

kinyume na kanuni ya 162 ya kanuni za fedha za umma za mwaka  

7. Sekretariati ya Mkoa wa Mwanza  

Kiasi cha shilingi 1, 602,627,200 kilichojumuishwa kwenye bakaa ya fedha 

taslimu na fedha linganifu(Cash and cash equivalent) na Mizani ya Hesabau 

hakikuweza kudhibitika kwa sababu ya kutoandaa taarifa za usululisho wa 

benki ambao ungethibitisha hilo salio kinyume na kanuni ya 162 ya Kanuni 

za fedha za Umma za mwaka 2001. 

Mlinganisho wa fedha zilizopokelewa ambayo ni msingi wa uandaaji wa hiki 

kiasi kwenye Taarifa za fedha) na kiasi halisi kilichopokelewa ulibaini 

kuzidishwa kwa shilingi 37,836,170 ambazo hazikufanyiwa usululisho.  

Hapakuwepo na maelezo ya kina kutoka kwa uongozi juu ya 

kilichosababisha huo utofuti. 

8. Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora  

Mapitio ya Taarifa za Mizani ya Hesabu ya Sekretariati ya Mkoa wa Taboa 

yalibainika kuwa Shilingi 274,255,792.04 zilioneshwa kama salio la amana 

kwenye madeni ya muda mfupi; kiasi hicho kilipaswa kuoneshwa kama 

mapato yaliyopokelewa kabla ya muda wake. Kiasi hicho kilijumuisha salio 

la msaada wa mradi wa Miombo Woodland, Fedha za TASAF, Mfuko wa 

Barabara, Mfuko wa Miradi ya Maendeleo, Programu ya Miradi ya Mendeleo 

ya Maji na Tume ya Kuzuia UKIMWI. 

Palikuwepo na upotoshaji wa Shilingi 1,072,048,360 ambao 

haukurekebishwa katika mwaka uliotangulia. Hivyo, kiasi hicho kiliendelea 
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kuoneshwa kwenye Taarifa za fedha za Mwaka 2015/16. 

Mapato ya Serikali yalioneshwa chini ya kiwango halisi  shilingi 

176,616,458,376. Kiasi hiki kinatofautiana na taarifa ya utoaji wa fedha 

(ukurasa 60-62) wa Shilingi 176,646,458,376 na kusababisha kiasi 

kilichopokelewa kuoneshwa chini wa kiasi halisi kwa shilingi 30,272,094. 

Taarifa za ufanisi wa fedha wa Ujira, mishahara na maslahi ya wafanyakazi 

zilionesha Shilingi 6,809,234,980. Kiasi hiki kilijumuisha makato ya shilingi 

842,639,916 badala ya shilingi 875,642,038. Hivyo kupelekea kupungua kwa 

makato kwa shilingi 33,002,121 

9. Wakala wa Manunuzi na Huduma za Ugavi (GPSA) 

Salio la kuanzia la Magari mpaka 1 Julai, 2015  lilikuwa shilingi 3,343,920 na 

hapakuwapo na nyongeza katika mwaka husika.Hata hivyo kiasi cha 

uchakavu kilichooneshwa cha shilingi 1,247,561,850,shilingi 530,700,093 

zilikuwa za magari.Kwa sababu hiyo hatukuweza kutambua msingi ambao 

ulitumika kutoza uchakavu uliokuwa Zaidi ya thamani hasili ya magali. 

KAtika mwaka wa Ukaguzi,Wakala ulinunua 7,920 za shajala na kalenda 

zenye thamani ya shilingi 129,903,840 na shilingi 10,800,000 kwa kufuatana 

kwa ajili ya kuuzwa kwa Taasisii za Serikali.Mpaka mwisho wa mwaka 

2015/16 jumla ya shajala 3138(40%) na kalenda 1263(42) zilibaki bila 

kuuzwa kwenye ofisi za mikoani na kuonekana kama Bifdhaa mfu.Bakaa za 

vifaa haikutathiminiwa kwa gharama ya chini na thamani ya uuzaji wa mali 

kinyume cha aya ya 15 ya IPSAS 12 

10. Ubalozi wa Tanzania  Cairo, Misri 

Taarifa za Mizani wa Hesabu  zilionesha fedha za Walipa kodi za shilingi 

770,151,462 na limbikizo la faida la shilingi 17,460,522 ambazo 

zilitofautiana na fedha za Walipa Kodi za  shilingi 785,755,656 na limbikizo 

la Faida la shilingi 38,645,354 zilizooneshwa kwenye Taarifa ya Mabadiliko 

ya Mtaji 

Pia hasara ya mabadilikoo ya thamani ya fedha ya shilingi 7,164,855 

hayakuoneshwa kwenye Taarifa za Ufanisi wa fedha,Hivyo Faida 

iliyooneshwa ilizidishwa 

11. Shirika Hodhi la Mzinga 

Madai ya shilingi 2,022,418,232 hayakuoneshwa kwenye Taarifa za 
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fedha.Kwa sababu hiyo,madai yalioneshwa chini ya kiasi halisi kwa kiwango 

sawa  

Pia tulibaini marejesho ya masurufu ya shilingi 382,144,314. Hatahivyo 

maelezo ya urejeshwaji wake haukupatikana kwa ajili ya Uhakiki wa 

Ukaguzi.Kutokuwepo kwa nyaraka toshelezi za marejesho ya masurufu 

kumefanya tushindwa kuhitimisha  usahii wa hayo marejesho. 

Ukaguzi wa Taarifa za fedha na Vitabu vikuu vya fedha vilivyowasilishwa 

kwa mwaka 2015 ilibainika kuwa kiasi kilichooneswa kama deni la muda 

mrefu shilingi 2,660,739,357 hakikulingana na kiasi kilichokokotolewa upya 

kutoka kwenye vitabu vikuu vya fedha shilingi 2,286,109,904. Hivyo 

kuingizwa juu ya kiwango halisi kwa shilingi 374,629,453. 

Kutofanana (kuzidishwa) kwa shilingi 270,930,750; kwani, mradi wa ujenzi 

ulionesha katika Taarifa za ziada za Taarifa Na.9.1 na Taarifa za fedha 

shilingi 11,017,676,599 zilitofautiana na gharama zilizokokotolewa kutoka 

kwenye Vitabu vikuu vya fedha kwa shilingi 746,745,849 

Ilibainika kwamba,tarehe 2 Mei,2016 Shirika Hodgi la Mzinga lilipata mkopo 

usio na riba kuoka Shirika la Mzinga shilingi 126,132,771. Hata hivyo, hicho 

kiasi cha mkopo ama hakikuoneshwa kwenye taarifa za fedha zinazoishia 30 

Juni,2016 au hapakuwapo na idhini ya Bodi. 

12. Deni la Taifa  (Fungu 22) 

Kati ya makubaliano ya mikopo kumi na nne (14) kutoka BADEA, 

Makubaliano tisa (9) sawa na asilimia (64.3%) yalikuwa na riba isiyolipwa ya 

Sh. 3.764 bilioni ambayo haikuoneshwa kwenye Taarifa za Madeni. Hivyo,  

kupelekea Deni la Taifa kuonekana lina upungufu kwa kiasi hiki kwa mwaka 

unaoishia tarehe 30/6/2016. 

Taarifa ya Madeni ya Fungu 22 kwa Mwezi Juni, 2016 inaonesha kuwa Deni 

la Taifa ni Sh.41,039.387 bilioni.  Hata hivyo, Deni hili halikujumuisha deni 

la Mifuko ya Hifadhi ya jamii lenye thamani Sh.2,991.4 bilioni na dhamana 

ambazo zimepita muda wake na ambazo masharti yamekiukwa zenye 

thamani ya Sh. 225.6 bilioni chini ya Msajili wa Hazina;  hivyo, kufanya 

jumla ya Sh. 3,217 bilioni. 

Kwa upande mwingine, Serikali ilikuwa na Madeni ya Sh.934 bilioni ambayo 
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yalikuwa chini ya migogoro na mchakato wa uthibitisho. Kwa maoni yetu, 

Madeni haya kwa  mifuko ya pensheni yenye thamani ya Sh. 934 bilioni 

yalipaswa kuingizwa kwenye taarifa za fedha kwa mwaka 2015/16 kama 

madeni ambayo hayajathibitishwa ( Contingent liabilities). 

Taarifa za Fedha kwa Mwaka 2015/2016 ziliripoti bakaa ya fedha taslimu 

(Cash and Cash Equivalent) kiasi cha Sh. 378.9 bilioni , Hata hivyo Taarifa 

ya usuluhishi wa kibenki ilibaini kuwa kiasi halisi ni Sh.154 bilioni hivyo 

kusababisha tofauti ya Sh.224.9 bilioni. 

Katika Taarifa ya Fedha ya Mwaka 2015/2016 tathimini ya uwezo wa kulipa 

mafao kwa mifuko ya hifadhi ya jamii (Actuarial valuation of the pension 

provision) ilikuwa na thamani ya Sh. 393,478,520,000. Hata hivyo, ripoti ya 

Tathmini hii haikuweza kupatikana  ili kujiridha na uhalisia wake kinyume 

na (IPSAS 25) 

13. SUMA – Idara ya Kilimo na Viwanda 

Mapitio ya Taarifa za fedha ya SUMA JKT XVI Mgambo yalionesha  madeni 

yenye thamani ya Sh.74,751,259 ambayo hayakuwa na  nyaraka toshelezi 

kudhibitisha usahihi wa hilo salio. Kiasi kilichooneshwa kinaathiri taarifaa 

za Fedha Jumuifu za SUMA –Idara ya Kilimo na Viwanda 

14. Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi (Fungu 43) 

Katika mwaka wa fedha 2014/15 tulibaini kuwa mali za kudumu zenye 

thamani ya Shilingi 6,484,994,624 hazikuingizwa katika rejista ya mali za 

kudumu; hivyo, kutooneshwa kwenye taarifa ya fedha ya mwaka husika. 

Katika mwaka wa fedha 2015/16, taarifa za fedha zilionesha mali za 

kudumu zenye thamani ya shilingi 29,521,111,584 kwenye taarifa ya 

mizania;  wakati mwaka uliopita walionesha mali zenye thamani ya shilingi 

29,196,805,351 ikiwa na maana kuwa kulikuwa na ongezeko kwenye mali za 

kudumu la kiasi cha shilingi 324,306,233 ambazo uchakavu haukotozwa kwa 

sababu ya kipindi cha mpito cha miaka mitano kilichoruhusiwa na Viwango 

vya Kimataifa visivyo vya misingi ya taslimu 17 (IPASA 17). 

Hii inaonesha kuwa kiasi cha shilingi 6,486,994,624 hakikuoneshwa kwenye 

taarifa za fedha za mwaka uliopita na mwaka huu wa ukaguzi hivyo 

kupelekea mali za kudumu kutolewa taarifa kwa pungufu ya kiasi tajwa. 

Pia, nilibaini kuwa rejista ya hasara haiendani na wakati, kwani kuna 
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hasara ambazo zimeshafungwa tangu mwaka 2010 (Upotevu wa fedha 

taslimu kiasi cha shilingi 134,959,775 na gari lililoibwa) lakini zimeendelea 

kuonekana kwenye rejista ingawa zimeshafungwa. 

15. Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi (Fungu 48 

Kwenye taarifa za fedha za Wizara noti 52 (Noti 52) ilionesha mali 

zilizonunuliwa zitumike katika mwaka wa fedha ambazo hadi mwisho wa 

mwaka wa fedha zilikuwa hazijatumika (inventories) zenye thamani ya 

shilingi 874,168,355. Hata hivyo, hatukuweza kuthibisha uwepo wa mali 

hizo. 

Hati za malipo zenye thamani ya shilingi 5,015,366,196 hazikuwa na 

zimeambatanishwa na nyaraka muhimu za kuhalalisha malipo hayo kinyume 

na Kanuni ya 86(1), 95(4) na 116 ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 

2001. Kutokana na mapungufu hayo, ukaguzi haukweza kuthibisha uhalali 

wa malipo hayo. 

Kinyume na Kanuni ya 115 ya Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001, 

malipo ya posho ya saa za ziada, honoraria na posho za vikao yenye 

thamani ya shilingi 701,598,893 yalirekodiwa katika kifungu kisichostahili 

hivyo kuleta upotoshwaji kwenye taarifa za fedha.  

16. Wakala wa Taifa wa Utafiti wa Nyumba Bora na Vifaa vya Ujenzi 

Taarifa za Fedha za Wakala noti 3 (a&b) (Noti 3a&b) inaonesha mali 

zilizonunuliwa zitumike kwa mwaka wa fedha ambazo hadi mwishoni mwa 

mwaka zilikuwa hazijatumika zenye thamani ya shilingi 55,243,417. Hata 

hivyo ukaguzi haukuweza kuthibisha kuwepo kwa mali hizo. Pia, kiasi hicho 

cha mali hizo kinatofautiana na kilichokuwepo kwenye ripoti ya mali 

zilizohesabiwa mwishoni mwa mwaka (annual stock taking report) za 

shilingi 106,928,790.  

Noti 5A ya taarifa za fedha inaonesha masurufu yasiyorejeshwa ya thamani 

ya shilingi 491,236,919. Hata hivyo, nilibainisha kuwa masurufu yenye 

thamani ya shilingi 611,376,730 yalitolewa na yalikuwa hayarejeshwa 

katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi. Pia kiasi cha shilingi 256,746,097 

hayakurejeshwa katika mwaka wa fedha 2014/15; hivyo, kufanya kiasi cha 

masurufu yasiyorejeshwa kufikia shilingi 868,122,827 badala ya shilingi 

491,236,919. Hii ilisababisha masurufu kuripotiwa kwa pungufu ya shilingi 
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376,885,908. 

Noti ya 11 ya taarifa za fedha inaonesha mapato yaliyovushwa mwaka 

(Deferred income) ya kiasi cha shilingi 48,671,294; hata hivyo, kiasi hicho 

hakikuoneshwa katika uso wa taarifa za fedha. 

17. Idara ya Ujenzi ya SUMA 

Ilionekana kuwa mapato yanayotokana na mikataba ya ujenzi ilikuwa 

inatambuliwa kwenye vitabu pale yanapopokelewa;  na sio kwa kila kiasi 

cha kazi kilichofanyika au kwa kiasi cha mkataba kilichotekelezwa. Hii ni  

kinyume na aya ya 30 ya Viwango vya Kimataifa visivyo vya misingi ya 

taslimu namba 11. (IPSAS 11 para 30). Kadhalika, gharama zinazohusiana na 

mkataba kwa ujumla wake hazikugawanywa kwa usawa kulingana na 

mikataba husika kinyume na Viwango hivyo Namba 11 aya ya 23. (IPSAS 11 

Para 23).  

Taarifa za fedha zilionesha kiasi cha mali zilizonunuliwa hazikutumika 

zenye thamani ya  Shilingi 2,657,611,230. Hata hivyo hatukuweza 

kuthibisha kuwapo wa mali hizo. 

Nilibaini madai yatokanayo na kesi yenye thamani ya shilingi 292,153,750 

kama yalivyokuwa katika rejista ya kesi lakini kiasi hicho hakikuoneshwa 

kwenye taarifa za fedha. 

18. Shirika la uzalishaji mali la Jeshi la Magereza 

Katika orodha ya madeni kulikuwa na deni linalotokana na Wizara ya Elimu, 

Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi lenye thamani ya shilingi 

621,092,622. Hata hivyo, wakati wa kuhakiki madeni tuliwasiliana na 

Wizara husika ambao walikiri kuwa hawajafanya mauzo yoyote kwa shirika 

hilo la Magereza. 

19. Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo (LDF) 

Menijimenti ilifuta katika taarifa za Mali zenye thamani ya Sh. 359,622,792 

lakini hazikuoneshwa kwenye Taarifa za Fedha. 

20. Shirika la uzalishaji mali zana za kilimo-SUMA 

Noti namba 32 ya taarifa za fedha ilionesha kuwa mali zilizonunuliwa 
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zitumike katika mwaka wa fedha ambazo hazikutumika (Inventories) kiasi 

cha shilingi 8,678,156,000 zikiwa ni kwa ajili ya vipuri, zana na matrekta. 

Hata hivyo hatukuweza kuhakiki usahihi wa kiasi hicho kwa sababu 

hatukuweza kupata ripoti ya mali zilizohesabiwa mwishoni mwa mwaka 

(Stocktaking report). 

21. Chama cha UDP  [MWAKA WA FEDHA  2016] 

UDP hawakuwa wametengeneza vitabu vya hesabu kama leja ya akaunti 

binafsi za chama, leja ya jumla, kitabu cha fedha na mali za chama kama 

inavyotakiwa na Kifungu cha 14(1), 14(b)(ii) ya Sheria ya Vyama vya Siasa 

Na.5 ya mwaka 1992 (iliyorekebiswa mwaka 2015). Vitabu hivi hutumika 

kama chanzo cha kutegemewa kwenye maandalizi ya taarifa za fedha, 

hivyo taarifa zao za fedha zimekosa uwazi, uhakika na haziwezi kuaminika 

wakati wa kufanya maamuzi. 

Kiasi cha shilingi 24,600,000 zililipwa kwa ajili ya shughuli mbalimbali za 

chama; hata hivyo, hazikuwa na nyaraka za kutosha kuweza kuthibisha 

uhalali wa malipo hayo kinyume na Kanuni ya 86 (1), 95 (4) na 116 ya 

Kanuni ya Fedha za Umma yam waka 2001. Ukaguzi ulishindwa kuthibitisha 

uhalali wa malipo hayo.  

22. Chuo cha Uongozi wa Serikali za Mitaa (Hombolo) 
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Kiasi cha shilingi 139,628,305 kimeoneshwa katika ukurasa wa 23 wa taarifa 

za fedha. Ambayo inajumuisha kiasi cha shilingi 6,512,750 ambazo ni 

mikopo kwa watumishi na masurufu yaliyozaliwa ndani ya mwaka na kiasi 

cha shilingi 2,929,060,672. Kinatokana na ada za wanafunzi zimeoneshwa 

katika ukurasa huo huo ikijumuisha kiasi cha fedha kilichokuwa 

hakijakusanywa kwa mwaka uliopita cha shilingi 11,305,300 ambacho 

kilikuwa kimeshaoneshwa kama mapato katika mwaka husika. 

Gharama za matengenezo zilikuwa kiasi cha shilingi 256,008,980 zikiwa 

zimeripotiwa kwa pungufu ya shilingi 1,158,500 ambayo yalikuwa ni malipo 

kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya nishati ya jua. Pia, gharama nyinginezo 

zilikuwa kiasi cha 2,927,102,913 zikiwa zimeripotiwa zaidi kwa kiasi cha 

shilingi 124,019,150 ambazo ni masurufu ambayo yaliwekwa kama matumizi 

wakati yalikuwa hayajarejeshwa. Ilibidi yaonekane kama sehemu ya mali za 

sasa ambazo hazijapokelewa. 

Ukaguzi ulibaini  kuwa kati ya shilingi 33,940,000 zilizolipwa kwa ajili ya 

vikao vya bodi ya wadhamini na vikao maalumu, hata hivyo kiasi cha 

shilingi 19,835,000 zilizolipwa hazikuwa na nyaraka za kuweza kuthibisha 

uhalali wake. 

Malipo ya kiasi cha shilingi 122,907,598 yalikosa baadhi ya nyaraka kama 

stakabadhi, barua za mialiko na risti ya malipo. Hivyo, kuzuia mawanda ya 

ukaguzi. Pia, chuo kilishindwa kutoa hati za malipo zenye thamani ya 

shilingi 3,427,150. 

Katika kupitia mapato, nilibaini kuwa kiasi cha shilingi 26,787,290 

kilikusanywa lakini haukuwepo ushahidi kuwa fedha hizo zilipelekwa benki 

kinyume na Kanuni ya 78 (1&2) ya Kanuni ya Fedha za Umma ya mwaka 

2001. 

23. Mamlaka ya Mapato  Tanzania-Mapato 

Makusanyo ya kodi ya mafuta kutoka nje ya nchi yasiyo na nyaraka 

Shilingi 2,418,400,472 

Ukaguzi wangu wa mafuta yaliyoingizwa kutoka nje ya nchi kuanzia 1 

Januari 2016 hadi 30 June 2016 ulibaini kuwa kiasi cha mafuta lita 
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3,234,420 yenye kodi kiasi cha shilingi 2,418,400,472 yaliingizwa na 

makampuni 24 ya masoko ya mafuta na kuwafikia wamiliki.  Sikuweza 

kupata ushahidi kuwa kodi itokanayo na mafuta hayo ililipwa Mamlaka ya 

Mapato Tanzania. Dosari hii pia ilikuwa kwa mafuta yote yaliyoagizwa na 

kuingizwa kutoka nje ya nchi kuanzia 1, Julai hadi 31 Desemba 2015 

ambapo pia sikupata nyaraka kwa sababu wakati huo Mamlaka ya Mapato 

ilikuwa inahama kutoka mfumo wa Asycuda++ kwenda TANCIS. Hivyo, 

ilikuwa vigumu kuthibitisha kuwa kodi ya mafuta kwa mujibu wa taarifa ya 

Mamlaka ya Mapato kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2016 ilikuwa kamili 

na sahihi. 

 

Kodi ya Mafuta yaliyoagizwa kutoka nje ya Nchi kushindwa 

kuthibitishwa kukusanywa Sh 2,452,616,541 

 

Ukaguzi wa kiasi cha mafuta kilicholetwa na meli 86 toka nje ya nchi 

dhidi ya kiasi cha  mafuta yaliotumika nchini,kiasi kilichoa samehewa 

kodi,kiasi kilichosafirishwa nje ya nchi kilibaini tofauti ya  lita  

3,874,263 katika meli moja ambapo thamani ya Kodi ya Sh. 

2,452,616,541 ilishindwa kuthibitika kukusanywa. Nyaraka za Kodi 

zinazohusu kiasi hiki cha Mafuta pamoja na taarifa ya usuluhisho 

hazikuweza kupatikana wakati wa Ukaguzi. Hivyo kushindwa kuthibitisha 

ukamilifu na usahihi wa kiasi cha Kodi katika Taarifa za Mapato za TRA kwa 

mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2016. 

 

24. Msajili wa Hazina (Fungu 7) 

Ukaguzi ulishindwa kuhakiki uhalisia wa kiasi kilichooneshwa kwenye 

taarifa za mizani ya hesabu kwenye mali za muda mrefu kama uwekezaji 

katika ubia, Uwekezaji katika mshirika na  uwekezaji katika hisa kwa kiasi 

cha shilingi 22,565,538,152,418.50. Hii imesababishwa na ukokotoaji kwa 

kutumia msingi wa mwaka uliotangulia. 
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Kiambatisho 2.3: Taasisi na Mambo yaliyopelekea Kupata 
Hati Mbaya kwa Hesabu za Miaka iliyopita. 

Demokrasia Makini [FY: DEC 2015] 

Katika ukaguzi wa mwaka huu tulibaini kuwa Demokrasia Makini 

hawakutunza vitabu vya uhasibu ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, 

kitabu cha fedha, vitabu vya leja na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya 

kudhibiti na kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha kinyume na Kifungu cha 

14(1) (a) cha Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 (iliyorekebishwa 

mwaka 2015. Rekodi hutoa taarifa za muhimu wakati wa kuandaa na 

kuwasilisha taarifa za fedha, Hivyo, taarifa zao zilikosa vyanzo vya taarifa 

ambayo ilipunguza usahihi, uwazi na uegemezi (reliability) wa taarifa. 

Pia, chama hakitumii mfumo wa taarifa za fedha kama inavyotakiwa na 

Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA) Tangazo namba 3 la mwaka 

2009; na hakuna sera za uhasibu walizoandaa kuwawezesha kuandaa taarifa 

za fedha. Hivyo ni taarifa ya mapato na matumizi peke yake iliandaliwa. 

Bila kuwepo mifumo inayokubalika na sera za uhasibu, hatukuweza kubaini 

misingi iliyotumika kuandaa taarifa za fedha. 

Ilibainika kuwa Demokrasia Makini hawana akaunti ya benki kama 

inavyotakiwa na Kifungu cha 15(1) cha Sheria ya Vyama vya Siasa ya mwaka 

1992 (iliyorekebishwa mwaka 2015). Vile vile vitabu vya fedha (Cash book) 

havikuwa vimetunzwa vizuri; hivyo, ukaguzi ukashindwa kuelewa miamala 

iliyofanyika katika mwaka husika. 

Chama cha ADA-TADEA [Mwaka wa Fedha Disemba 2015] 

Katika ukaguzi wa mwaka huu tulibaini kuwa ADA-TADEA hawakutunza 

vitabu vya uhasibu ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, kitabu cha 

fedha, vitabu vya leja na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya kudhibiti 

na kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha. Tulibaini kuwa mapato ya shilingi 

56,448,200 na matumizi ya shilingi 55,545,000 hayakuingizwa kwenye 

vitabu vya hesabu. Kukosa vitabu vya hesabu ilizuia mawanda ya ukaguzi. 

Pia, chama cha ADA TADEA hakitumii mfumo wa taarifa za fedha kama 

inavyotakiwa na Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA) Tangazo 

namba 3 la mwaka 2009 na hakuna sera za uhasibu walizoandaa 

kuwawezesha kuandaa taarifa za fedha. Hivyo hatukuweza kubaini misingi 

iliyotumika kuandaa taarifa za fedha. 
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Chama cha (ADC) [Mwaka wa Fedha JUNI 2015] 

Katika ukaguzi wa huu tulibaini kuwa ADC hawakutunza vitabu vya uhasibu 

ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, kitabu cha fedha, vitabu vya leja 

na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya kudhibiti na kwa ajili ya kuandaa 

taarifa za fedha kinyume na Kifungu cha 14(1) (a) cha Sheria ya Vyama vya 

Siasa ya mwaka 1992 (iliyorekebishwa mwaka 2015). Kukosa vitabu vya 

hesabu ilizuia mawanda ya ukaguzi. 

Pia chama cha ADC hakitumii mfumo wa taarifa za fedha kama 

unavyotakiwa na Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA) Tangazo 

namba 3 la mwaka 2009 na hakuna sera za uhasibu walizoandaa 

kuwawezesha kuandaa taarifa za fedha; hivyo hatukuweza kubaini misingi 

iliyotumika kuandaa taarifa za fedha. Katika mwaka wa ukaguzi ADC 

waliweza kutengeneza taarifa ya mapato na matumizi peke yake. 

Tulibaini kuwa malipo ya shilingi 62,405,100 kwa watu mbalimbali ambao 

walifanya shughuli za chama hata hivyo hati za malipo hayo hazikutolewa 

kwa ukaguzi pamoja na viambatisho vyake kinyume na Kanuni ya 86 (1), 

95(4) na 116 ya Kanuni ya Fedha za Umma yam waka 2001. Mawanda ya 

ukaguzi yalizuiliwa kwa kushindwa kuhakiki uhalali wa malipo hayo. 

Chama cha DP [Mwaka wa Fedha JUNI 2015] 

Katika ukaguzi wa mwaka huu tulibaini kuwa DP hawakutunza vitabu vya 

uhasibu ipasavyo ikijumuisha vitabu vya mapato, kitabu cha fedha, vitabu 

vya leja na rejista ya mali za kudumu kwa ajili ya kudhibiti na kwa ajili ya 

kuandaa taarifa za fedha kinyume na Kifungu cha 14(1) (a) cha Sheria ya 

Vyama vya Siasa ya mwaka 1992 (iliyorekebishwa mwaka 2015). Kukosa 

vitabu vya hesabu kulizuia mawanda ya ukaguzi. 

Pia, chama cha DP hakitumii mfumo wa taarifa za fedha kama 

unavyotakiwa na Bodi ya Uhasibu na Ukaguzi ya Taifa (NBAA) Tangazo 

namba 3 la mwaka 2009. Na hakuna sera za uhasibu walizoandaa 

kuwawezesha kuandaa taarifa za fedha. Hivyo, hatukuweza kubaini misingi 

iliyotumika kuandaa taarifa za fedha. 
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Viambatisho Sura Ya Tatu 

Kiambatisho 3.1 : Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 

Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za Serikali kwa miaka iliyopita kwa 

kila Mkaguliwa (Mafungu na Balozi) 

Fungu Jina la Taasisi 
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Jumla 

5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 8 9 9 0 26 

6 
Ofisi ya Raisi usimamizi na Ufuatiliaji 
wa Miradi ya Kipaumbele 4 0 0 1 5 

7 Ofisi ya Msajili wa Hazina 4 4 3 0 11 

9 
Ofisi ya Rais Bodi ya Mishahara ya 
Watumishi wa Umma 2 0 1 0 3 

10 Tume ya Fedha ya Pamoja 2 1 0 0 3 

12 Tume ya Huduma ya Mahakama 3 5 0 0 8 

13 Kitengo cha Uchunguzi wa Fedha 4 4 3 0 11 

14 Jeshi la zimamoto na Uokoaji  13 1 0 0 14 

15 Tume ya Usululishi na Uamuzi 3 4 0 0 7 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 3 7 0 0 10 

20 Ofisi ya Rais Ikulu 3 2 0 0 5 

21 Idara ya Hazina 17 18 2 0 37 

22 Idara ya Deni la Taifa 8 20 7 0 35 

23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali  9 17 0 0 26 

24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 5 7 0 0 12 

25 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 0 0 1 0 1 

26 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais 6 10 0 0 16 

27 Msajili wa Vyama vya Siasa 2 2 6 0 10 

28 Jeshi la Polisi Tanzania 35 11 6 0 52 

29 Idara ya Huduma za Magereza 10 9 8 0 27 

30 
Ofisi ya Rais-Sekretarieti ya Baraza la 
Mawaziri 3 2 0 0 5 

31 Ofisi ya Makamu wa Rais 7 9 0 0 16 

32 
Ofisi ya Rais, Managementi ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 5 4 0 0 9 

33 Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili 0 9 0 0 9 

34 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 10 7 2 1 20 

35 Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashitaka 4 8 4 0 16 

36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi 7 7 11 0 25 
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Fungu Jina la Taasisi 
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Jumla 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu 3 5 3 0 11 

38 Jeshi la Wanachi wa Tanzania 3 26 2 3 34 

39 Jeshi la Kujenga Taifa 7 7 6 8 28 

40 Mfuko wa Mahakama 8 4 0 2 14 

41 Wizara ya Katiba na Sheria 13 6 1 2 22 

42 Bunge 12 0 5 0 17 

43 
Wizara ya Kilimo, Usalama wa Chakula 
na Ushirika 23 8 3 0 34 

44 
Wizara ya Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji 7 4 8 0 19 

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 11 18 2 1 32 

47 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu 20 14 2 8 44 

48 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makzi  3 21 12 0 36 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 6 5 1 0 12 

50 Wizara ya Fedha na Mipango 2 23 0 0 25 

51 Wizara ya Mambo ya Ndani 12 3 1 0 16 

52 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 1 4 12 0 17 

53 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto 3 14 1 2 20 

54 Sekretarieti ya Mkoa wa Njombe 12 0 4 0 16 

55 
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora 5 13 2 0 20 

56 
Ofisi ya Rais,Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 6 22 7 1 36 

57 
Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga 
Taifa 4 25 1 6 36 

58 Wizara ya Nishati na Madini 6 8 0 3 17 

59 Tume ya Kurekebisha Sheria 3 7 3 0 13 

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 4 11 2 0 17 

62 
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasilano 3 1 1 0 5 

63 Sekretarieti ya Mkoa wa Geita 1 19 10 0 30 

65 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Watu wenye ulemavu 4 1 0 1 6 

66 Tume ya Mipango 0 7 0 0 7 

67 
Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Ajira 
Utumishi wa Umma 1 3 0 0 4 

68 Wizara ya Kazi, Uchukuzi na 15 7 1 6 29 
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Fungu Jina la Taasisi 
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Mawasiliano 

69 Wizara ya Mali Asili na Utalii 2 6 5 2 15 

70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 4 5 17 0 26 

71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani 8 0 7 0 15 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 24 3 7 0 34 

73 Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa 14 12 2 6 34 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma 12 4 9 12 37 

75 ekretariati ya Mkoa wa Kigoma 24 20 10 0 54 

76 Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 10 18 11 0 39 

77 Sekretarieti ya Mkoa wa Mara 6 7 2 7 22 

78 Sekretarieti ya Mkoa wa Mbeya 28 2 15 0 45 

79 Sekretarieti ya Mkoa wa Morogoro 0 13 16 0 29 

80 Sekretarieti ya Mkoa wa Mtwara 2 4 21 3 30 

81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 18 7 10 5 40 

82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 7 18 37 0 62 

83 Sekretarieti ya Mkoa wa Shinyanga 27 3 13 28 71 

84 Sekretarieti ya Mkoa wa Singida 0 22 1 14 37 

85 Sekretarieti ya Mkoa wa Tabora 1 17 28 8 54 

86 Sekretarieti ya Mkoa wa Tanga 23 2 6 0 31 

87 Sekretarieti ya Mkoa wa Kagera 8 10 8 14 40 

88 Sekretarieti ya Mkoa wa Dar es Salaam 0 3 0 0 3 

89 Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 18 6 37 0 61 

91 Tume ya Kuzuia Madawa ya Kulevya 4 2 0 0 6 

92 Tume ya Kuzuia UKIMWI 2 3 1 0 6 

93 Idara ya Huduma ZA Uhamiaji 10 20 13 0 43 

94 
Ofisi ya Rais,Tume ya Utumishi wa 
Umma 3 0 0 0 3 

95 Sekretarieti ya Mkoa wa Manyara 21 3 10 0 34 

96 
Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni 
na Michezo 16 16 4 0 36 

97 
Wizara ya Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 3 0 3 4 10 

98 Wizara ya Kazi, Uchukuzi na Mawasilino 4 2 0 0 6 

99 
Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya 
Uvuvi 23 12 0 0 35 

2001 Ubarozi wa Tanzania, Addis Ababa  1 3 4 2 10 

2002 Ubalozi wa Tanzania, Berlin  0 1 5 0 6 

2003 Ubalozi wa Tanzania, Cairo  2 1 4 0 7 

2004 Ubalozi wa Tanzania, Kinshasa  5 0 11 1 17 
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Fungu Jina la Taasisi 
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2005 Ubalozi wa Tanzania, Abuja  3 4 4 1 12 

2006 Ubalozi wa Tanzania, London 3 8 3 0 14 

2007 Ubalozi wa Tanzania, Lusaka  10 7 12 0 29 

2008 Ubalozi wa Tanzania, Maputo  10 9 11 6 36 

2009 Ubalozi wa Tanzania, Moscow  0 5 4 0 9 

2010 Ubalozi wa Tanzania, New Delhi 3 2 0 0 5 

2011 Ubalozi waTanzania- New York  8 7 6 0 21 

2013 Ubalozi wa Tanzania, Paris  5 2 6 1 14 

2014 Ubalozi wa Tanzania, China  13 15 1 3 32 

2015 Ubalozi wa Tanzania, Rome  5 0 6 0 11 

2016 Ubalozi wa Tanzania, Stockholm 3 2 7 1 13 

2017 Ubalozi wa Tanzania, Tokyo 2 4 6 2 14 

2018 Ubalozi wa Tanzania, Washington DC  2 5 5 0 12 

2019 Ubalozi wa Tanzania, Brussels  6 6 0 0 12 

2020 
Ubalozi wa Kudumu katika Umoja wa 
Mataifa 2 0 1 5 8 

021 Ubalozi wa Tanzania, Kampala 18 8 2 0 28 

2022 Ubalozi wa Tanzania, Zimbabwe  1 0 5 0 6 

2023 Ubalozi wa Tanzania, Nairobi 14 12 0 0 26 

2024 Ubalozi wa Tanzania, Saudi Arabia  0 0 0 0 0 

2025 Ubalozi wa Tanzania, Pretoria  8 8 3 4 23 

2026 Ubalozi wa Tanzania, Kigali 5 11 0 1 17 

2027 
Ubalozi wa Tanzania, Abu Dhabi, Umoja 
wa Falme za Kiarabu 7 6 0 0 13 

2028 Ubalozi wa Tanzania, Bujumbura 4 7 2 3 16 

2029 Ubalozi wa Tanzania, Muscat 23 6 0 0 29 

2030 Ubalozi wa Tanzania, Lilongwe  2 3 7 1 13 

2031 Ubalozi wa Tanzania, Brasilia  2 5 0 0 7 

2032 Ubalozi wa Tanzania, Kuala Lumpur  2 1 0 0 3 

2033 Ubalozi wa Tanzania, The Hague  2 1 1 4 8 

2034 Ubalozi wa Tanzania, Moroni  15 14 8 0 37 

 Jumla 883 866 570 183 2502 

 

Kiambatisho 3.2: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 

mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za 

Serikali kwa miaka ya nyuma kwa kila Mkaguiwa (Wakala) 
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Juml
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1 Wakala wa Mbegu za Kilimo 5 26 4 0 35 

2 Wakala wa Usimamizi wa Maendeleo ya Elimu 2 9 3 1 15 

3 Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 12 14 0 0 26 

4 Wakala wa Mabasi ya Mwendo Kasi Dar es Salaam 
(DART) 

10 14 4 0 28 

5 Wakala wa Uchimbaji Visima na Mabwawa 8 2 2 0 12 

6 Kituo cha Mafunzo ya Takwimu Afrika Mashariki 10 3 1 0 14 

7 Wakala wa Serikali Mtandao 1 0 0 0 1 

8 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo 3 0 0 0 3 

9 Wakala wa Utafiti wa Miamba 1 5 4 0 10 

10 Wakala wa Maabara za Kemia za Serikali 8 11 2 0 21 

11 Wakala wa Hududuma za Ugavi na Manunuzi 10 20 4 0 34 

12 Wakala wa Mafunzo wa Mifugo 10 0 1 0 11 

13 Chuo cha Taifa cha Utalii 4 1 4 0 9 

14 Wakala wa Nyumba na Tafiti za Majengo 7 1 3 0 11 

15 Mamlaka ya Usalama na Afya  Kazini 11 4 0 0 15 

16 Wakala wa Usajili, Ufilisi na Udhamini 18 16 0 1 35 

17 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege Tanzania 3 5 0 0 8 

18 Wakala wa Majengo Tanzania 39 15 0 0 54 

19 Wakala wa ufundi wa Mitambo na Umeme 7 11 2 0 20 

20 Wakala wa Huduma za Ajira Tanzania  7 1 0 0 8 

21 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa Tanzania 3 1 0 0 4 

22 Wakala wa Ndege za Serikali 0 3 2 0 5 

23 Wakala wa Hali ya Hewa Tanzania 7 2 0 0 9 

24 Wakala wa Ukaguzi wa Madini Tanzania 2 3 2 7 14 

25 Wakala wa Barabara 88 29 8 0 125 

26 Wakala wa Kudhibitisha Mbegu Tanzania 2 0 3 0 5 

27 Chuo cha Utumishi wa Umma Tanzania 13 2 0 0 15 

28 Wakala wa Huduma za Ndege Tanzania 3 4 3 0 10 

29 Wakala wa Maabara za Kilimo 4 0 0 0 4 

30 Taasisi ya Maji  7 2 1 0 10 

31 Wakala wa Vipomo 11 1 3 0 15 

32 Taasisi ya Uhasibu Tanzania 10 15 2 0 27 

 Jumla 32
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Kiambatisho 3.3: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi wa Hesabu za 
Serikali kwa miaka ya nyuma kwa kila Mkaguliwa (Taasisi 
nyingine) 
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1 Taasisi ya Kujenga Uwezo ya Afrika 
5 1 0 3 9 

2 
Mpango wa kujitathimini katika nchi za 
Afrika 2 3 1 1 7 

3 
Mfuko wa Udhamini wa Pembejeo za 
Kilimo 12 5 1 0 18 

4 
Chama cha Alliance for Demokratic 
Change(ADC) 2 0 4 0 6 

5 

Umoja wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Tanzania 

2 0 3 0 5 

6 Chama cha Sauti ya Umma (SAU) 4 0 0 6 10 

7 
Shirikisho la Bunge yla Jumuia ya Madola-
Sekretariett ya Ukanda wa Afrika 0 0 3 0 3 

8 
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni Bagamoyo  6 6 4 0 16 

9 
Mamlaka ya Maji safi na Taka Dar es 

Salaam (DAWASA)  

3 3 0 0 6 

10 
Mfuko wa Kuwezesha Maendeleo ya Madini 

1 0 1 1 3 

11 Mamlala ya Maji safi na Taka Handeni 1 2 0 0 3 

12 Baraza la Maabara za Afya 
0 2 5 0 7 

13 
Mfuko wa Ukaguzi na Usimamizi wa vyama 
vya Ushirika 0 3 0 0 3 

14 Chuo cha Utumishi wa Mahakama 
2 6 1 2 11 

15  Bodi ya Bonde la Maji ya Mfereji wa Kati 
2 0 2 0 4 

16 
Bodi ya Mikopo ya Serikali za Mitaa  7 9 0 0 16 

17 

Mamlaka ya Maji Safi na Taka Mugango-

Kiabakari  

2 5 4 1 12 
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18 
Shirika la Mzinga 19 18 20 5 62 

19 
Kampuni Hodhi ya Mzinga 1 32 6 0 39 

20 Bodi ya Maji ya Ziwa Nyasa 
4 5 8 4 21 

21 Bonde la Maji la Ziwa Rukwa 
2 3 3 4 12 

22 Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa Tanganyika 
3 1 1 0 5 

23 Bodi ya Bonde la Maji la Ziwa Viktoria 
2 2 2 2 8 

24 Taaasisi ya Sheria kwa Vitendo   
15 6 0 2 23 

25 Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo 
0 2 0 0 2 

26 
Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 
(HOMBOLO)  4 36 4 1 45 

27 Mfuko wa Maji 6 0 2 0 8 

28 
 
Baraza la Madawa Tanganyika 2 0 5 0 7 

29 Balaza la Wataalamu wa Miyonzi na Picha 
1 0 2 0 3 

30 Taasisi ya Rasilimali ya Madini 
3 0 2 0 5 

31 Mfuko wa Taifa wa Maafa 
0 2 1 0 3 

32 
Shirika la Uzalishaji Mali (SUMA)-Makao 
makuu 4 5 1 1 11 

33 
Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa 6 1 19 0 26 

34 Baraza la Wataalamu wa Macho 
0 0 2 0 2 

35 Bodi ya Bonde la Maji la Pangani 
3 4 1 0 8 

36 
Taasisi ya Mafunzo ya Wanyamapori 
Pasiansi 0 0 11 0 11 

37 
Mfuko wa Rais wa Udhamini wa 
Kujitegemea 8 1 0 1 10 

38 Shirika la Uzalishaji Mali la Magereza  
4 4 7 0 15 

39 Bodi ya Maabara Binafsi za Afya 
2 3 3 0 8 

40 Bodi ya Ushauri wa Hospitali Binafsi 
0 0 6 0 6 

41 Mpango wa Kurasimisha Mali na Biashara 
11 5 4 0 20 
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za Wanyonge Tanzania 

42 Bodi ya Mfuko wa Barabara 
8 0 4 0 12 

43 Bodi ya Bonde la Maji Rufiji 
0 2 4 0 6 

44 
Bodi ya Bonde la Maji la Ruvuma na Pwana 
ya Kusini 1 4 1 1 7 

45 Mfuko wa Fedha  wa SELF 
6 4 0 0 10 

46 SUMA JKT-Ulinzi 4 4 2 2 12 

47 SUMA JKT-Matrekta ya Kilimo 
11 11 1 3 26 

48 SUMA JKT-Idara ya Kilimo na Viwanda 
8 13 0 7 28 

49 SUMA JKT-Idara ya Ujenzi 
2 3 2 7 14 

50 Kituo cha Teknolojia ya Magari Tanzania 
6 8 1 4 19 

51 Mfuko wa Misitu Tanzania  
11 4 3 0 18 

52 Chama cha Tanzania Labour Party (TLP)  
0 0 9 0 9 

53 Baraza la Wauguzi na Wakunga Tanzania 
0 0 10 0 10 

54 Taasisi ya Kuthibitisha Mbegu Tanzania 
2 0 3 0 5 

55 Mfuko wa Kuifadhi Wanyama Pori Tanzania  
4 2 1 0 7 

56 
Taasisi ya Maendeleo ya Jamii Tengeru 6 7 2 0 15 

57 
Taasisi ya Afrika ya Sayansi na Technolojia 
ya Nelson Mandela  8 6 6 4 24 

58 Baraza la Mitishamba na Tiba Mbadala 
0 0 2 0 2 

59 Mfuko wa Mikopo ya Hazina 
1 6 0 0 7 

60 Baraza la Mifugo Tanzania  
4 0 0 0 4 

61 Bodi ya Bonde la Maji la Wami 
1 8 6 0 15 

62 Mamlaka ya Maji ya Wanging‟ombe  
4 4 4 0 12 

63 Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake 
1 3 6 2 12 

64 Mfuko wa Maendeleo ya Vijana 
1 1 8 0 10 

65 Jumla 
240 265 214 64 783 
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Kiambatisho 3.4: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali kwa miaka ya nyuma 

kwa kila Mkaguli 
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Majina ya Wakaguliwa 
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Fun

gu 

MAFUNGU NA BALOZI   

5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 0 4 4 4 12 

14 Jeshi la zimmoto na Uokoaji 0 9 0 0 9 

16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  1 1 0 0 2 

21 Idara ya Hazina 0 4 1 0 5 

22 Idara ya Deni la Taifa 0 2 0 0 2 

23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 1 2 0 0 3 

28 Jeshi la Polisi Tanzania  4 0 6 0 10 

29 Idara za Huduma ya Magereza  1 3 4 0 8 

30 Ofisi ya Rais-Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 1 3 4 0 8 

32 Ofisi ya Rais,Managementi ya Utumishi wa 

Umma na Utawala Bora 

1 1 0 0 2 

34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Afrika MASHARIKI 

10 1

0 

0 0 20 

36 Sekretarieti ya Mkoa wa Katavi  1 0 3 0 4 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu  5 0 1 0 6 

38 Jeshi la Wanachi Tanzania 1 3 0 0 4 

39 Jeshi la Kujenga Taifa 3 1 0 0 4 

41 Wizara ya Katiba na Sheria 5 0 1 0 6 

42 Bunge 4 0 0 0 4 
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43 Wizara ya Kilimo, Usalama wa Chakula na 

Ushirika 

1 0 6 0 7 

44 Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji 1 3 0 0 4 

46 Wizara ya Elimu, Sayansi na Kujitegemea 0 0 4 0 4 

47 Sekretarieti ya Mkoa wa Simiyu   5 0 0 0 5 

48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 

Makazi 

0 4 0 0 4 

49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 3 0 0 0 3 

50 Wizara ya Fedha na Mipango 2 0 3 8 13 

51 Wizara ya mambo ya ndani 0 0 2 0 2 

55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 1 1 4 4 10 

58 Wizara ya Nishati na Madini 0 0 5 0 5 

59 Tume ya Kurekebisha Sheria 4 0 1 0 5 

61 Tume ya Taifa ya Uchaguzi 2 0 4 0 6 

69 Wizara ya Maliasili na Utalii 3 0 3 0 6 

70 Sekretarieti ya Mkoa wa Arusha 1 2 3 0 6 

72 Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma  0 0 4 0 4 

74 Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma  5 9 1 0 15 

75 Sekretarieti ya Mkoa  wa Kilimanjaro 0 0 5 0 5 

77 Sekretarieti ya Mkoa  wa Mara  0 0 1 0 1 

78 Sekretarieti ya Mkoa  wa Mbeya  5 0 0 0 5 

80 Sekretarieti ya Mkoa  wa Mtwara  1 1 4 0 6 
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81 Sekretarieti ya Mkoa  wa Mwanza   2 4 0 0 6 

82 Sekretarieti ya Mkoa  wa Ruvuma  1 1 0 0 2 

83 Sekretarieti ya Mkoa  wa Shinyanga  5 0 1 0 6 

85 Sekretarieti ya Mkoa  wa Tabora  0 1 0 0 1 

86 Sekretarieti ya Mkoa  wa Tanga  2 0 2 0 4 

87 Sekretarieti ya Mkoa  wa Kagera  0 2 3 0 5 

89 Sekretarieti ya Mkoa  wa Rukwa  1 1 0 0 2 

93 Idara ya Huduma za Uhamiaji  5 0 0 0 5 

95 Sekretarieti ya Mkoa  wa Manyara   0 0 5 0 5 

96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 

Michezo 

1 0 0 0 1 

98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 2 3 0 0 5 

 Jumla ndogol (A) 91 7

5 

8

5 

16 267 

Na WAKALA  

1 Wakala wa Huduma za Ufundi wa Mitambo na 

Umeme  

1 0 0 0 1 

2 Wakala wa Barabara 5 4 0 0 9 

3 Wakala wa Mbegu za Miti Tanzania 1 6 0 0 7 

 Jumla ndogo (B) 7 1

0 

0 0 17 

Na TAASISI NYINGINE  

1 Shirika la Uzalishaji Mali (SUMA JKT-Makao 

Makuu)  

4 0 0 0 4 
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2 Taasisi ya Mafunzo ya Serikali za Mitaa 

(HOMBOLO) 

0 2 0 0 2 

 Jumla Ndogo (C) 4 2 0 0 6 

 Jumla Kuu (A+B+C) 10

2 

8

7 

8

5 

16 290 
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Kiambatisho 3.5: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya Ripoti Kuu ya Mdhibiti na Mkaguzi wa 

Hesabu za Serikali 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

                                                                     2006/2007 

1 Mapungufu katika usimamizi wa 

dhamana za serikali   

Wizara inashauriwa  kupitia Sheria na 

Kanuni kwa kufanya marekebisho kwenye 

sheria ya dhamana na Kanuni zake ili 

kuendana na hali ya sasa 

 

Marekebisho yamefanyika kwenye Sera ya 

madeni na Mikopo ya Serikali na Sheria ya 

dhamana na mikopo Na. 30 ya 1974. 

Marekebisho hayo yatapelekwa bungeni kwa 

uidhinishaji hivi karibuni. Mkakati wa madai 

umerekebishwa 

Utekelezaji haujakamilika 

Marekebisho ya sheria ya 

mikopo ya Serikali, dhamana  na 

ruzuku  Na.3 ya mwaka 1974 

(iliyorekebishwa 2004) na 

mapitio ya 

Mkakati wa Deni la Taifa (NDS) 

yanasubiriwa   

2 Fedha zilizotolewa kuagiza bidhaa nje 

ya nchi ambazo hazijarudishwa 

Serikalini 

Tunaendelea kusisitiza kwamba Wizara 

ifanye juhudi ikishirikiana na mkusanyaji 

wa madeni ya Serikali kusisitiza 

makusanyo ya kiasi kilichobaki cha JPY 

16,699,499,858 na kuwasilisha maendeleo 

yaliyofikiwa kwa ajili ya ukaguzi. 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali iliizuia 

Serikali kutochukua hatua yoyote mpaka pale 

maelekezo juu ya suala hili yatakapo tolewa. 

Utekelezaji haujakamilika 

 

                                                                 2008/2009 

3 Kutoandika kwa usahihi mikopo Makubaliano hayo yaliyofikiwa baina ya Serikali Utekelezaji haujakamilika 
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Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

iliyotolewa na serikali kama dhamana  

Mlipaji Mkuu wa Serikali kuwasilisha 

makubaliano hayo yaliyofikiwa baina ya 

Serikali ya Tanzania na Makampuni hayo 

ya maua, ratiba ya ulipaji mikopo pamoja 

na vielelezo vingine vinavyoonyesha 

kuanza kulipwa kwa mkopo.   

na Makampuni ya maua pamoja na vielelezo 

vingine vya msingi vitawasilishwa ofisi ya 

ukaguzi kwa ajili ya uhakiki. 

 

  

 

 2010/2011 

4 Madeni na Miadi  

Mamlaka ya mapato Tanzania inatakiwa 

kuongeza ukusanyaji wa mapato, na 

Hazina   ihakikishe kuwa fedha zinatolewa 

kwa wakati  ili kuwezesha utekelezaji wa 

shughuli zilizopangwa kwenye bajeti 

Serikali itaendeleza jitihada za kuongeza 

mikakati ya kurahisisha utekelezaji wa bajeti 

kwa kuendelea kurasimisha sekta zisizo rasimi ili 

kuijumuisha kwenye wigo wa kodi 

 

Inategemea matukio mengine  

 

  

5 Mali zisizoingizwa katika daftari la 

kudumu la mali  

Mlipaji Mkuu wa Serikali anatakiwa 

kuonyesha hatua (ratiba) za utekelezaji 

wa ushauri huu. Daftari la mali za kudumu 

linatakiwa kuwa tayari kabla ya mwaka 

2016/2017 ambapo serikali itakuwa 

inatumia viwango vya kufunga Hesabu vya 

kimataifa (IPSAS) 

Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali inashughulikia 

suala la daftari la kudumu la Mali ambalo 

litajumuisha mali zote za serikali 

Hoja iko katika utekelezaji 

Tunaendelea kusisitiza utumiaji 

kamili wa Uandaaji wa hesabu 

katiba viwango vya kimataifa 

usiofuata taslim 

                                                                                   2011/2012 
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Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

 

6 Deni la Shirika la ndege (ATCL)  

 Ninapendekeza hatua za kinidhamu 

zichukuliwe dhidi ya  waliohusika katika 

kuiingiza serikali katika biashara zisizozaa 

matunda,na  ambazo zimesababisha          

serikali kudaiwa limbikizo la deni la  dola 

za Marekani    41,466,177.16 kuanzia 

26/10/2012; na 

 Kuanzia tarehe 26/10/2012 deni limekuwa 

likiongezeka mpaka kufikia dola za 

Marekani 41,466,177.16 kutoka dola 

39,000,000 .Serikali inapaswa kujadili hili 

deni na kampuni ya Wallis kama kuna 

uwezekano wa kulifuta kwa vigezo 

kwamba serikali haikufaidika na biashara 

hiyo. 

Suala hili liko katika uchunguzi na TAKUKURU. 

Uongozi utawasiliana na Wakaguzi juu ya hatua 

zilizo chukuliwa baada ya TAKUKURU 

kukamilisha uchunguzi. Taarifa inayoonesha 

gharama za uendeshaji wakati ndege inafanya 

kazi na baada ya kutofanya kazi iko tayari na 

itawasilishwa kwa Wakaguzi kwa ajili ya 

uhakiki. Andiko linaandaliwa kwa ajili ya 

kupitisha na Baraza la Mawaziri. Kwa sasa 

kamati ndogo ya IMTC inajadiliana na wadai wa 

ATCL ili wapunguze deni kabla ya kuomba kibali 

cha baraza la Mawaziri 

Iko katika utekelezaji 

Suala hili bado liko katika 

uchunguzi na TAKUKURU. Hata 

hivyo tunasisitiza kuwa Mlipaji 

mkuu wa Serikali afanye 

majadiliano na kampuni ya 

kibiashara ya Wallis juu ya suala 

hili 

 

7  Malipo ya matibabu nje ya nchi yasio na 

nyaraka za viambatisho kiasi cha Sh. 

448,144,343  

Afisa Masuuli wa Wizara ya Afya na Ustawi 

wa Jamii anatakiwa kuboresha udhibiti wa 

ndani katika matumizi ya wizara na 

kuhakikisha kwamba nyaraka zote  

Matumizi haya  yanahusiana na malipo 

yaliyolipwa kwa Balozi mbalimbali kwa ajili ya 

matibabu ya wateule  wa urais, ankra, orodha 

ya wagonjwa waliotibiwa nje ya nchi na 

stakabadhi za kukiri kutoka kila Ubalozi husika 

yalitolewa na Wizara ya Mambo ya Nje 

Iko kwenye utekelezaji 

Tunasubiria nyaraka 

zinazohusiana na hayo malipo 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

zinazohusiana na matibabu ya nje 

zinawasilishwa kwa ukaguzi.  

                                                                                                        2012/2013 

8 Usimamizi wa manunuzi 

Ukaguzi  ulibaini mapungufu  

yanayojirudia   katika shughuli za 

manunuzi. Hivyo, ninapendekeza: 

 Serikali kupitia   Mamlaka ya  udhibiti  wa 

manunuzi ya umma (PPRA)  

Kuendesha semina  kadhaa kwa lengo la    

kujenga uwezo kwaenye kitengo cha 

manunuzi, Bodi ya Zabuni,  Maafisa 

Masuuli na Idara ya watumiaji juu ya 

umuhimu wa  kutekeleza Sheria ya 

Manunuzi na kanuni zake 

 Pia, ni muhimu kuwa na mfumo wa 

usimamizi wa taarifa za manunuzi katika 

kufanikisha shughuli za manunuzi. Mfumo 

huu unasimamiwa na Mamlaka ya udhibiti 

Sheria ya Ununuzi wa Umma  ya 2011 imeipa  

mamlaka PPRA kujenga uwezo wa kitengo cha 

manunuzi, Bodi ya Zabuni, Afisa Masuuli na 

idara ya mtumiaji juu ya kufuata Sheria. PPRA 

imepitia Mfumo wa Taarifa za manunuzi  na 

kuanza kutumia mfumo ulioboreshwa mwezi 

Juni, 2015 kwa kuwashirikisha wadau 

 

Inategemea matukio mengine 

Tathimini endelevu juu ya 

utekelezaji utafanyika katika 

ukaguzi ujao 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

wa manunuzi ya umma. Mamlaka hii 

inatakiwa kuhakikisha kwamba mfumo huu 

ni rafiki kwa watumiaji wa mwisho ili 

Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za 

Mikoa watumie mfumo huu kwa urahisi 

katika kuboresha shughuli za manunuzi. 

9 Kutofanyiwa kazi kwa changamoto ya 

upungufu wa nguvu kazi katika Wizara 

na Sekretarieti za Mikoa 

Ukaguzi ulibaini upungufu mkubwa wa 

wafanyakazi ikilinganishwa na ikama ya 

watumishi katika taasisi. Kwa hiyo, 

ninapendekeza: 

 Ofisi ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa 

Umma (PO- PSM) ipitie upya ikama za 

Wizara, Idara za Serikali na Tawala za 

Mikoa na kuja na mapendekezo halisi ya 

idadi ya watumishi wanaohitajika. 

 Maafisa Masuuli wa Wizara, Idara za 

Serikali na Tawala za Mikoa wanapaswa 

kuhakikisha kwamba wana idadi ya 

kutosha ya watumishi wenye sifa stahiki. 

Uhaba wa watumishi   unapaswa kutolewa 

taarifa kwa mamlaka husika ikiwa ni 

Serikali kupitia Ofisi ya Rais, Managementi ya 

Utumishi wa Umma ilitoa miongozo kwa waajiri 

juu ya mishahara ya Watumishi kwa mwaka wa 

fedha 2014/15 kwa kuendelea kuomba 

nguvukazi kulingana na mahitaji. Kwa kipindi 

cha kati year wa fedha 2008/09 na 2013/15 

nafasi mpya 373,280 zilitolewa kwa Wizara, 

Idara, Wakala wa Serikali, Sekretarieti za Mikoa  

na halmashauri . 

 

 

 

Haijatekelezwa kikamilifu 

Utekelezaji hauko katika 

kiwango kinachotakiwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

pamoja na Ofisi ya Rais – Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma (PO- PSM).  

10 Malipo ya mishahara kwa watumishi 

hewa  

 Ili kuepuka upotevu kama huu katika siku 

zijazo, Maafisa Masuuli katika Wizara, 

Idara na Mikoa husika wanapaswa 

kuangalia taarifa za mishahara ya 

watumishi wao mara kwa mara na 

kuthibitisha uhalali wa watumishi wote 

kabla ya malipo. Mawasiliano pia lazima 

yaimarishwe ili kuhakikisha kwamba 

majina ya wastaafu, watoro/walioacha 

kazi au walioachishwa kazi yanafutwa 

katika taarifa za wafanyakazi mara moja.  

  Mbali na hayo, Maafisa Masuuli 

wanatakiwa kuhakikisha mishahara 

isiyolipwa kwa watumishi ambao muda 

wao wa utumishi umekoma kwa sababu 

moja au nyingine inarudishwa Hazina kwa 

wakati kulingana na maagizo. 

 Zaidi ya hayo, Maafisa Masuuli 

wanatakiwa kuhakikisha kuwa Mfumo wa 

kutunza taarifa za watumishi (HCMIS-

Serikali imeanzisha Mfumo wa kusimamia 

Taarifa wa Watumishi .Hii imewezesha  jumla 

ya wafanyakazi wa 61,136 kufutwa kutoka 

kwenye orodha ya mishahara kutokana na 

sababu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kifo na  

kustaafu, 

 

Haijatekelezwa kikamilifu  

Kazi ya kuondoa watumishi 

hewa linapaswa kuwa endelevu 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

LAWSON) unafanya kazi na unatumika 

kikamilifu ili kupata thamani ya fedha 

tarajiwa. 

11 Utendaji katika Balozi  

 Balozi husika zikishirikiana na Wizara ya 

Mambo ya nje na Ushirikiano wa Kimataifa 

(MFAIC) zinatakiwa kusitisha malipo ya 

posho kwa maafisa wastaafu na kufanya 

utaratibu wa kuwarudisha nyumbani 

haraka pindi utumishi wao unapokoma. 

Napendekeza mamlaka husika iangalie ni 

jinsi gani zitakavyoweza kurudisha fedha 

zilizolipwa kwa maafisa wasiostahili wa 

Balozi.  

 Menejimenti ya Balozi iwasiliane na 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 

wa Kimataifa kwa ajili ya kuwarejesha 

majumbani watumishi  waliomaliza 

utumishi wao ambao bado wanaendelea 

kuishi ubalozini na wale ambao wamekaa 

kituo kimoja muda mrefu wabadilishwe. 

Hii itakuwa chachu katika utoaji wa 

huduma kwa balozi zetu.  

 Menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Nje 

Uongozi kwa kushirikiana na Wizara ya Mambo 

ya Nje inatathmini uwezekano wa kutenga 

fedha katika bajeti kwa ajili ya kufanya 

diplomasia ya kiuchumi na kukuza kivutio cha 

utalii ambayo itategemea upatikanaji wa 

rasilimali 

 

 

 

Haijatekelezwa kikamilifu 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

na Ushirikiano wa Kimataifa  ione 

uwezekano wa kuanzisha mfuko katika 

bajeti yake kwa ajili ya kufanya shughuli 

za diplomasia ya kiuchumi na kukuza 

vivutio vya utalii, kwa kuzingatia kwamba 

hii ni kazi muhimu kwa uchumi wa nchi.  

12 Uendeshaji wa Hospitali Teule na 

Hospitali za Rufaa 

 Wizara ya Afya inapaswa kuhakikisha kuwa 

fedha zote zinapohamishwa kwenda 

hospitali mbalimbali zinaambatana na 

mchanganuo wa matumizi yake badala ya 

utaratibu wa sasa usioainisha malengo ya 

fedha hizo kama ilivyodhihirika wakati wa 

ukaguzi.  

 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii kwa 

kushirikiana na Hazina ni muhimu 

waboreshe mawasiliano na menejimenti 

za Hospitali  husika kuhakikisha kuwa 

watumishi hewa wanafutwa kwa wakati 

katika mfumo wa ajira serikalini 

 Nasisitiza Hospitali teule zizingatie 

makubaliano ya mkataba kati yao na 

Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 

Wizara imewasiliana na hospitali zote teule 

nchini kwa barua yenye kumbukumbu Na. 

HC.209/320/01 ya tarehe 30 Oktoba, 2013 na 

kuwataka kurejesha Wizara ya fedha mishahara 

yote haikustaili kulipwa.  

Haijatekelezwa 

Ushahidi wa mishahara 

iliyorejeshwa kutoka hospital 

teule na hospitali za rufaa 

unapaswa kuwasilishwa kwa ajili 

ya uhakiki 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

 Ninapendekeza Wizara ya Afya kwa 

kushirikiana na menejimenti za Hospitali 

husika ihakikishe ya kwamba, wanafungua 

akaunti ya benki inayojitegemea mahususi 

kwa ajili ya fedha za ruzuku za Serikali 

badala ya hali ya sasa ya kuchanganya 

fedha hizi za Serikali na fedha za 

matumizi mengine ya hospitali. Aidha, 

Menejimenti za hospitali zinapaswa 

kuwajibika kutoa taarifa za mara kwa 

mara za matumizi ya fedha hizo kwa 

Wizara husika.  

13 Ununuzi wa Kivuko cha Misungwi 

Hatua stahiki zichukuliwe dhidi ya maafisa 

wa umma walioshindwa kusimamia 

utekelezaji wa mkataba wa ununuzi wa 

kivuko cha Misungwi. Na hatua za kisheria 

zichukuliwe dhidi ya mzabuni M/S 

Sinnautic international ambaye alishindwa 

kutekeleza kazi zote za kuleta vipuri vya 

thamani ya Euro 41,140 za kivuko cha 

Misungwi kwa mujibu wa mkataba. 

Hatua zimeshachuliwa dhidi ya maafisa wa 

umma ambao walishindwa kusimamia 

utekelezaji wa mkataba wa ununuzi wa kivuko 

cha Misungwi, 

Wizara ikishirikiana na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali inaangalia utaratibu wa kuchukua hatua 

zaidi za kisheria dhidi ya Mkandarasi 

Haijatekelezwa kikamilifu 

Vipuri muhimu kwa ajili ya 

kivuko bado havijapokelewa. 

Taratibu za kisheria zinapaswa 

kufuatwa 

 

 

14 Utayari  wa Serikali  katika utekelezaji 

wa IPSAS, yaani Viwango vya Kimataifa 

 Tathimini ya mali katika Serikali za Mitaa 

inasubiria mapitio ya Sheria ya fedha za Umma 

Haijatekelezwa kimamilifu 

Kasi ya utekelezaji haiendani na 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

vya Uhasibu kwa Taasisi za Umma Usio 

taslim 

 Kuanzisha kamati ya kitaifa ya kuratibu 

utekelezaji wa IPSAS ambayo itashirikisha 

Wahasibu/Wakaguzi wenye weledi na 

wataalam mbalimbali ambao watakuwa 

wasimamizi wa jukumu hili kwa miaka 

mitano ili kuhakikisha kila hatua 

inatekelezwa kwa umakini na kwa wakati. 

Mhasibu Mkuu wa Serikali anapaswa kuwa 

mwenyekiti wa hiyo Kamati 

 Mhakiki mali wa Serikali anapaswa 

kufanya kazi kwa karibu na wadau ili 

kuhakikisha utekelezaji wa mpango wa 

kuhamia IPSAS isiyo taslimu unazingatia 

IPSAS 17, pia kufanya mabadiliko muhimu 

katika taarifa za fedha yanayohusu 

kutenganisha ardhi na majengo makundi 

mawili tofauti, 

 Kuuboresha mfumo wa EPICOR na wa 

bajeti ili uweze kumudu kutengeneza 

ripoti za mwaka zinazokidhi matakwa ya 

viwango vya uhasibu vya kimataifa visivyo 

vya taslimu, 

ambayo itatoa mamlaka ya kisheria Idara ya 

Serikali ya Usimamizi wa Mali katika Serikali za 

Mitaa 

 Wizara ya Fedha iko kwenye mchakato wa 

kuratibu jitihada za pamoja na Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na Maendeleo ya  Makazi na Wizara ya 

Ujenzi(Wakala wa Majengo ya Serikali) 

kuhakikisha uandaaji wa hati miliki kwa Wizara, 

Idara, Wakala wa Serikali na Sekretarieti za 

Mikoa 

 Ni dhamira ya Serikali kuhakikisha moduli za 

Mfumo Jumuifu wa Usimamizi wa Fedha 

unaamshwa na kufanya kazi ipasavyo 

 Kwa sasa, Serikali inakamilisha kuweka sawa 

Mfumo Jumuifu wa Usimamizi wa Fedha ili 

kendana na Viwango vya Kimataifa vya  

Uandaaji wa Hesabu usio Taslim. Pia nimpango 

wa Serikali kuamsha moduli zilizosalia kwenye 

mfumo kama vile orodha ya mali na mali za 

kudumu 

 Mafunzo ya toleo jipya la 9.05 limefanyika kwa 

Wahasibu Wakuu wote, Wahasibu wa Mikoa, 

Wakuu wa Hazina Ndogo, Waingiza takwimu na 

Waandaaji wa taarifa za fedha wa Wizara, 

muda uliobaki 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

 Serikali inashauriwa kuanzisha mchakato 

wa kutengeneza ripoti ya fedha ya mwaka 

iliyounganisha taarifa za fedha za taasisi 

zake zote zikiwemo Serikali za Mitaa na 

vyombo vingine vilivyo chini yake, 

 Mlipaji Mkuu wa Serikali ahakikishe Sheria 

ya Fedha ya Umma iliyorekebishwa 

inaanza kutumika, 

 Serikali ihakikishe hati miliki za ardhi na 

majengo yanayomilikiwa na wizara, idara, 

wakala na sekretarieti za mikoa 

zinafuatiliwa mara moja ili kuwa na 

ushahidi wa umiliki wa mali hizo, 

 Napendekeza kwamba menejimenti za 

Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za 

mikoa kwa kushirikiana na Hazina 

ihakikishe kwamba modulI zote za IFMS 

zinarekebishwa na zinatumika kikamilifu. 

Pia, mafunzo,= yafanyike pale 

inapohitajika hasa wakati kuna waajiriwa 

wapya au kunapokuwa na maboresho 

mapya katika mfumo wa kihasibu, 

 Serikali itoe mafunzo jinsi ya kutumia 

EPICOR 9.05 na viwango vya uhasibu vya 

Idara, Wakala wa Serikali na Sekretarieti za 

Mikoa. Zaidi ya hapo mafunzo yatakuwa 

endelevu 

 Mafunzo ya utumiaji wa Epicor 9.5 uliratibiwa 

na Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali kwa 

mwaka wa fedha 2014/15 (Moduli ya Usimamizi 

wa Mali) 

 Serikali itaendelea na mageuzi mbalimbali ya  

kifedha yaliyosababishaa kupitia Sheria ya Fesha 

za Umma 2001 (iriyorekebishwa 2004) ili 

kujumuisha changamoto zinazotokana na hayo 

Mageuzi 

  Kwa sasa,rasimu ya pili imewasilishwa Mamlaka 

za juu kwa ajili ya mapitio na mapendekezo. 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

kimataifa visivyo vya taslimu, 

 Kuanza kutumika kwa viwango vya uhasibu 

vya kimataifa visivyo vya taslimu kabla ya 

marekebisho ya Sheria ya Fedha ya Umma 

Na. 6 ya 2001 (iliyrekebishwa 2004).  

Hivyo, Sheria ya Fedha ya Umma  

inakinzana  na falsafa ya viwango vya 

uhasibu vya kimataifa visivyo vya taslimu 

15 Kubadilisha Hati za Ukwasi kugharamia 

nakisi ya bajeti 

Nashauri Serikali kujiepusha na kubadili 

hati za ukwasi ili kuepuka uwezekano wa 

kuwa na deni kubwa lisilolipika siku za 

usoni. Iko haja ya Serikali kuchukua hatua 

za makusudi ikiwa ni pamoja na kuboresha 

ukusanyaji wa mapato ya Serikali kupitia 

mamlaka ya mapato Tanzania (TRA), 

kupunguza matumizi, na makadirio ya 

bajeti yenye ufanisi. 

Serikli inakubalianana mapendekezo ya 

Wakaguzi ili siku za usini ijiepushe na kubadili 

hati za ukwasi kufidia naksi ya bajeti labda 

pawepo na mahitaji muhimu ya kufanya 

hivyo.Kwa ajili ya udhibiti, ubadilishaji wa Hati 

za ukwasi lazima uidhinishwe na Mamlaka za 

Juu za Serikali. 

Haijatekelezwa 

 

 

 

 

 

16 Kutolewa migao ya fedha mwishoni mwa 

mwaka wa fedha  

Ili kukabiliana na changamoto ya fedha 

zilizoidhinishwa kutotolewa kwa wakati, 

Nashauri Serikali kutengeneza makisio 

Kutolewa kwa fedha mwishoni mwa mwaka 

inatokana na changamoto ya kutekeleza busget 

 

 

  

Inategemea matukio mengine 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

yake ya mwaka yakishabihiana na 

makusanyo ya mapato ili kuzuia kutolewa 

kwa kiasi kikubwa cha fedha mwishoni 

mwa mwaka wa fedha. Kwa kufanya 

hivyo, inatarajiwa kwamba shughuli 

zilizopangwa zitatekelezwa kama 

zilivyopangwa. 

17 Ulipaji wa kodi ya kupanga ofisi Sh. 

7,895,872,337  

 Serikali kupitia Wizara ya Ardhi, nyumba 

na maendeleo ya makazikwa kushirikiana 

na Wakala wa majengoTanzania (TBA) 

watafute maeneo ambayo Serikali 

inaweza kujenga ofisi za wizara, idara na 

wakala wake. 

 Serikali ifanye majadiliano na Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii ili waweze kupata mkopo 

kwa ajili ya kugharamia miradi ya ujenzi 

wa majengo ya Serikali. 

 Serikali pia ifanye mazungumzo na 

washirika wa maendeleo kama vile Benki 

ya Maendeleo ya Afrika (AfDB) na Benki ya 

Dunia ili waweze kupata mikopo/misaada 

kwa ajili ya miradi ya ujenzi wa ofisi hizo. 

Serikali kupitia Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi na Mamlaka ya Kustawisha 

Mji mkuu wameanza kutenga maeneo kwa 

ujenzi wa majengo ya Serikali 

Haijatekelezwa kikamilifu 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

 Nia ya Serikali ya ujenzi wa majengo 

inapaswa pia kuelekezwa kwenye Balozi 

Zetu kwani ni gharama sana kupangisha 

ofisi na nyumba za wafanyakazi 

18 Changamoto zinazokabili huduma ya 

magereza Tanzania  

 Mahakama ya Tanzania iharakishe kutoa 

maamuzi juu ya kesi zilizopo. Kuna idadi 

kubwa ya mahabusu katika magereza 

ambao wanasubiri kesi zao kusikilizwa na 

haki kutolewa na mahakama. Kukamilisha 

kesi zinazowakabili mahabusu kutasaidia 

kupunguza idadi ya mahabusu katika 

magereza, 

 Serikali inaweza kuchagua kutumia njia 

nyingine ya kuwaadhibu wafungwa baada 

ya kupatikana na hatia. Serikali inaweza 

kuchagua kutumia njia mbadala kama 

wafungwa kutumikia kifungo cha nje cha 

kuanzia mwaka mmoja mpaka miwili chini 

ya uangalizi wa mkuu wa wilaya au mkoa 

huku akijushughulisha na shughuli za jamii 

kama usafi maofisini bila malipo (extra 

Mural labour), kifungo cha nje chini ya 

Serikali  kupitia Sheria ya Huduma za Jamii,  

Sheria ya kifungo mbadala (Parole act) na 

Magereza (Kinga ya ziada ya kifungo cha nje) 

Kanuni na Sheria zote hizi zinafanya kazi lakini 

idadi ya wafungwa ambao wanastahili ni 

wachache sana kutokana na masharti husika. 

Jitihada zinafanyika ili sheria zilizotajwa 

kufanyiwa marekebisho ili wafungwa wengi 

waweze kustahili. 

Hadi Aprili, 2015 jumla ya wafungwa 4,402 

waliandikishwa chini ya kifungo mbadala 

(Parole)   

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge (PAC) 

wataalikwa kutembelea Magereza na kuona hali 

halisi ili 

waweze kuendelea kutoa ushauri juu ya 

uboreshaji wa Idara ya Magereza. 

 

 

 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

uangalizi cha miaka minne na kuendelea 

kutokana na makosa madogo madogo kwa 

wafungwa ambao tayari wametumikia 

theluthi moja (1/3) ya kifungo chao 

gerezani huku wakishughulika na huduma 

za jamii bila malipo (Parole).Hii kwa kiasi 

kikubwa itapunguza idadi ya mahabusu na 

wafungwa katika magereza, 

 Kwa ajili ya wahalifu wadogo na 

wanaokiuka sheria ni bora kulipa faini , na 

kama wao wakishindwa kulipa faini, 

wanapaswa kupelekwa kwa uongozi wa 

miji yao, au wilaya na kupewa kazi za 

jamii (communal based labour), 

 Kuwahudumia mahabusu na wafungwa 

kunasababisha gharama kubwa kwa 

Serikali. Kuwalisha, kuwapa mavazi na 

matibabu ni ghali. Uongozi wa idara ya 

huduma ya magereza unashauriwa 

kuboresha shughuli zao za uzalishaji kama 

useremala, shughuli za kilimo, ushonaji, 

ujenzi wa nyumba na mafundi mitambo na 

magari. Baada ya hapo, watafute soko la 

bidhaa zao. Hii itawawezesha kuwa na 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

uwezo wa kujilisha na kujinunulia mavazi 

wenyewe, 

 Idara ya huduma ya Magereza 

inahamasishwa kuandika juu ya 

mapendekezo kadhaa ya maendeleo na 

kutafuta wahisani mbalimbali kama vile 

Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), 

Shirika la Misaada la Marekani (USAID), nk 

ambao watatoa fedha kwa ajiri ya 

kupanua na kuboresha magereza, 

 Uongozi wa idara ya huduma ya magereza 

unashauriwa kutoa wito kwa wajumbe wa 

Kamati ya Bunge ya Serikali Kuu (PAC) na 

viongozi wengine wa Serikali kutembelea 

magereza na kuona hali halisi katika 

magereza. Hii itawasaidia kufanya 

maamuzi sahihi juu ya mgao wa rasilimali. 

19 Ukaguzi wa hesabu za Vyama vya Siasa 

 Ili kuboresha utoaji wa taarifa, 

uwasilishwaji na ulinganifu wa utendaji 

wa vyama vya siasa, vyama vinatakiwa 

kuandaa taarifa za hesabu kwa mujibu wa 

viwango vya uhasibu vya kimataifa. 

Kuanza kutumika kwa mfumo mmoja wa 

Office ya Mhasibu Mkuu wa Serikali kwa 

kushirikiana na Msajili wa Vyama vya Siasa 

wanashughulikia namna ya marekebisho ya 

Sheria na. 5 ya Vyama vya Siasa (Iliyorekebishwa 

2009) na kutoa miongozo ambayo itajumuisha 

uandaaji wa taarifa za fedha za Vyama vya Siasa 

 

Utekelezaji haujakamilika 

Wadau bado wanaendelea na 

mazungumzo namna ya kupata 

mfumo wa uhandaaji wa Taarifa 

za fedha 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

taarifa za kihasibu utasababisha kufanana 

kwa taarifa za hesabu za vyama vya siasa. 

Hii inawezekana pale ambapo Msajili wa 

vyama vya siasa akishirikiana na Mhasibu 

Mkuu wakitoa mwongozo wa aina ya 

muundo wa taarifa za fedha 

utakaotumiwa na vyama vya siasa, 

 Napendekeza Serikali irekebishe sheria ya 

vyama vya siasa Na. 5 ya mwaka 1992 ili 

kutatua changamoto zilizopo.  

20 Mapungufu katika mifumo ya misamaha 

ya kodi 

 Kuanzisha kitengo cha ufuatiliaji wa 

misamaha ambacho kitakuwa na wajibu 

wa udhibiti na kuhakikisha kuwa utoaji wa 

misamaha ya kodi unanakidhi matakwa ya 

kisheria na kufanya ufuatiliaji wa 

matumizi ya misamaha hiyo ya kodi 

pamoja na kushirikiana na mamlaka 

zinazohusika na utoaji wa misamaha hiyo. 

 Kufanya mapitio ya sheria za misamaha ya 

kodi kwa lengo la kupunguza mianya 

katika misamaha ya kodi. Aidha, serikali 

ihakikishe kwamba misamaha ya kodi 

Serikali itaendelea kufanya mapitio ya sheria 

mbalimbali juu ya misamaha ya kodi. Katika 

utekelezaji huo, mwaka 2014 Serikali ilifanya 

mapitio ya ushuru wa mafuta, ushuru wa bidhaa 

kwa kusitisha misamaha iliyokuwa imetolea na 

Wizara ya fedha kwa Wawekezaji kupitia Kituo 

cha Uwekezaji. Hatua hii imechukuliwa ili 

kupunguza mianya ya ukwepaji wa kodi kupitia 

misamaha ya kodi..  

 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

haizidi 1% ya Pato la Taifa au 5% ya 

mapato ya kodi yaliyokusanywa.  

21 Kuchelewa katika kushughulikia rufaa za 

kodi 

Naishauri Serikali kuongeza kasi ya 

kushughulikia hizo rufaa kwa kuzingatia 

umuhimu wake katika uchumi 

 

TRA imefanikiwa kushughulikia kesi za kodi 

kupitia Bodi ya Rufaa ya Mapato, Baraza 

laUshururishi wa Mapato ya Kodi na Mahakama 

ya Rufaa 

.Aprili 2016, Bodi ya Rufaa ya Mapato ilikuwa na 

kesi 117 zenye thamani ya shilingi bilioni 116 . 

Katika kipindi cha Aprili na Septemba 2016 

jumla ya kesi 63 zenye thamani ya shilingi 

bilioni 66 zilitolea maamuzi.. TRA ilishinda kesi 

50 zenye thamani ya shilingi bilioni 58.TRA 

Ilishindwa Kesi 13 zenye thamani ya shilingi 

bilioni 8 (sawa na 12.5%). Kwa hiyo bado kuna 

kesi 54 zinazosubilia maamuzi ya mahakama 

Utekelezaji haujakamilika 

Matokeo ya kesi ambazo 

hazijafanyiwa maamuzi 

hayawezi kujulikana kwa sasa. 

Hivyo tutafanya Ufuatiliaji 

katika kaguzi zijazo 

 

 

 

 

 

22 Udhaifu katika usimamizi wa mapato 

Naishauri Mamlaka ya Mapato (TRA) 

kuyafanyia uchunguzi wa kina makampuni 

yote ya mafuta na gesi ikiwa ni pamoja na 

makampuni ya kuchimba madini 

kutathmini kiwango cha ushuru wa 

forodha ambacho hakijalipwa na kuchukua 

hatua ili kilipwe, pia, katika siku zijazo, 

mamlaka ihakikishe ushuru huo unalipwa 

Serikali kupita Mamlaka ya mapato (TRA) 

imefanya uchunguzi kwa makampuni ya gesi 

kama ilivyoshauriwa na Wakaguzi 

Inategemea matukio mengine 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

na makampuni yote yanayopaswa kulipa. 

23 Ukosefu wa Uwiano Sawia wa Ukomo 

katika Dhamana za Serikali 

 Napenda kuishauri serikali kuongeza 

ushindani katika soko la ndani la dhamana 

za serikali na hivyo kuongeza ushawishi 

wa ununuzi wa dhamana za muda mrefu. 

Mara kwa mara Serikali imekuwa ikichukua 

hatua kuboresha taratibu za ushiriki wa masoko 

ya dhamana za Serikali kwa kuwashawishi 

wawekezaji katika dhamana za Serikali za muda 

mrefu  pamoja na kutoa misamaha ya kodi 

kwenye riba kutoka miaka miwili ya kuiva kwa 

dhamana za Serikali 

Utekelezaji haujakamilika 

24 Usimamizi Usiotosheleza Kwenye 

Uwekezaji wa Serikali na Vipaumbele 

Vyake  

Naishauri serikali kuandaa Mfuko wa 

Uwekezaji utakaowezeshwa kutoka katika 

makampuni amabyo inamiliki hisa chache

 kwenye gawio na mapato mbalimbali 

ili kunusuru hisa za serikali, na pia 

kuiwezesha serikali kuwekeza katika sekta 

zingine ambazo itaona zinahitaji ushiriki 

wake. Mwisho, naishauri serikali kupitia 

mara kwa mara ufanisi wa uwekezaji 

wake na malengo k 

Utungaji wa sheria mpya ya Msajili wa Hazina 

uko katika hatua za mwisho. Kwa sasa andiko la 

Baraza la Mawaziri linapendekeza kutunga 

sheria ya Msajili wa Hazina linasubiri kujadiliwa 

na Mkutano wa Baraza la Mawaziri. Andiko 

limejumuisha mapendekezo yote ya IMTC 

Utekelezaji haujakamilika 

25 Ucheleweshaji wa fedha na kutolewa 

kwa fedha  pungufu 

Ili kukabiliana na changamoto ya fedha 

Ucheleweshaji wa fedha na kutolewa kwa fedha 

pungufu kunasababishwa na Sababu za 

Changamoto katika utekelezaji wa bajeti, 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

zilizoidhinishwa na Bunge kutolewa kwa 

kuchelewa, nashauri Serikali kuandaa 

makisio yake ya mwaka yanayoshabihiana 

na makusanyo ya mapato ili kuepuka 

kutolewa kwa kiasi kikubwa cha fedha 

mwishoni mwa mwaka wa fedha. Kwa 

kufanya hivyo, inatarajiwa kwamba 

shughuli zilizopangwa zitatekelezwa kama 

zilivyopangwa 

Makusanyo ya mapato kutofikia malengo 

yaliyowekwa, Ucheleweshaji wa fedha kutoka 

kwa Washirika wa Maendeleo. Mchakato mrefu 

au mchakato mgumu wa kupata mikopo ya 

mashariti nafuu 

Hata hivyo, Serikali inadhamiria kupunguza  

utegemezi kwa Asilimia tisa (9%).Msisitizo wa 

kutumia EFD  na makubaliano ya mapema katika 

kupata mikopo yenye mashariti nafuu 

26 Mapungufu katika Usimamizi wa 

rasilimali watu na malipo ya mishahara  

 Maafisa Masuuli wanashauriwa kutumia 

kwa ufanisi mfumo wa kompyuta wa 

Lawson na kuhakikisha kwamba 

kumbukumbu  sahihi za wafanyakazi 

zinatunzwa na wakati huohuo maafisa 

waliostaafu wanafutwa kwenye mfumo 

huo kwa wakati, pia kuhakikisha kuwa 

mtumishi haidhinishiwi mkopo mpya kabla 

ya kulipa na kumaliza uliotangulia 

 Menejimenti ya Wizara ya Mambo ya Nje 

na Ushirikiano wa kimataifa kusitisha 

mara moja malipo ya posho na kodi kwa 

watumishi waliostaafu walioko nje ya nchi 

Katika mwaka 2012 Serikali ilianzisha Mfumo wa 

usimamizi wa rasilimali watu (Lawson) ili 

kuhakikisha kwamba Malipo ya mishahara 

yanasimamiwa kupitia sheria za usimamizi wa 

rasilimali watu na kuendana na nyaraka za 

kiofisi zinazoambatishwa kwenye miamala 

katika mfumo kwa ajili ya kuidhinishwa. 

Pia Serikali imendelea kulipa waajiriwa 

waliostaafu katika Balozi na kuwarejesha nchini 

ambapo katika mwaka 2014/15 wafanyakazi 

kumi na sita walirejeshwa nchini 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

na kufanya utaratibu kwa ajili ya 

kuwarejesha maafisa husika nyumbani 

mara tu muda wa utumishi wao 

unapokoma. 

27 Mapungufu katika Usimamizi wa mali 

kwani kasi ya kutadhimini mali, kuandaa 

rejista ya mali na kuweka alama za 

utambulisho unaonekana kukwama 

 Mlipaji Mkuu wa Serikali aharakishe 

mchakato huo na ahakikishe changamoto 

zote zilizobainika zinashughulikiwa kabla 

ya mwaka 2016/2017 ambapo serikali 

inatakiwa iwe inatekeleza IPSAS 

kikamilifu, 

  Mlipaji Mkuu wa Serikali atoe mwongozo 

wa namna ya kuweka kumbukumbu katika 

rejista ya mali za kudumu, msisitizo uwe 

katika jinsi ya kutathimini mali, kiwango 

cha uchakavu, kuweka alama za 

utambulisho na uboreshaji wa taarifa 

mara kwa mara katika rejista ya mali za 

kudumu, 

 Kuzingatia matumizi ya mifumo ya 

kompyuta ambayo inaendana  na 

Mshauri mwelekezi aliyeazimwa na Wizara ya 

Fedha kupitia Idara ya Usimamizi wa Mali za 

Serikali (DGAM) kwa kushirikiana na Wizara ya 

Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya Makazikwa ajili 

ya kuhakikisha ardhi yote inayomilikiwa na 

Serikaliinapewa nyaraka za usimamizi wa Ardhi 

na si lazima hati miliki 

 

 

Utekelezaji haijakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

kuingiliana na  mfumo funganifu wa 

usimamizi wa fedha (IFMS)  kwa ajili ya 

kusimamia mali za serikali ili kuepuka 

uandaaji wa taarifa nyingi na vihatarishi 

vinavyotokana na kuhamisha taarifa 

kutoka mfumo mmoja kwenda mwingine, 

 Naishauri Serikali ihakikishe taarifa za 

kihasibu za Maafisa Masuuli 

zinatenganisha ardhi na majengo ili 

kupata thamani ya ardhi na kutoza 

uchakavu kwenye mali zinazochakaa. Pia, 

nashauri serikali ihakikishe Wizara, Idara, 

Wakala na Sekretarieti za mikoa zinapata 

hati miliki ili kulinda mali zake, 

 Nashauri serikali ichukue hatua stahiki 

kuweza kufuta ambazo zimechakaa na 

hazitengenezeki kwa mujibu wa kanuni za 

fedha za mwaka 2001. 

28 Limbikizo la madeni 

Ninaishauri serikali kuongeza makusanyo 

ya mapato, kupunguza matumizi ya 

serikali na hatimaye kutumia baki ya 

fedha kulipa madeni, zaidi ya hayo 

ninaishauri serikali kulipa umuhimu wa 

Maelekezo kutoka kwa Katibu Mkuu kiongozi 

(Kumb.SAB/4857/0/23) ya Tarehe 24 Oktoba, 

2013 NA Waraka wa Hazina Na.4 wa 2014/15 

ulielekeza kila Afis Masuuli kuchukua hatua kali 

na tahadhali ya kutotengeneza madeni mapya. 

Kwa madeni ambayo hayajalipwa , Maafisa 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

kipekee swala la kulipa madeni ya 

huduma za afya nje ya nchi. 

 

Masuuli walielekezwa kuyaingiza kwenye bajeti 

inayofuata 

29 Madeni yanayotegemea Matukio 

(Contingent Liabilities) 

 Maafisa Nasuuli wa kila Wizara, Idara, 

Wakala na Sekretarieti za Mikoa kwa 

Kushirikiana na Mwanasheria Mkuu wa 

Serikali wahakikishe ufuatiliaji wa karibu 

kuakikisha kesi ambazo hazijaamuliwa 

zinashughulikiwa mapema ili kuiondloea 

au kupunguza gharama zinazoweza 

kuotkana na kushindwa kesi 

Serikali iko hatua za mwisho za kutoa muongozo 

kwa Maafisa Masuuli wote juu ya taratibu za 

kushughulikia kesi za kisheria ili kuwasaidia 

kuzifanyia kazi kwa kushirikiana na  

Mwanasheria Mkuu wa Serikali , hasa kutoa 

taarifa sahihi kwa wakati ili kumsaidia 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kuandaa 

mashtaka au kuandaa taarifa ya upande wa 

utetezi kadri ya kesi itakavyokuwa na kuanza 

mashhtaka katika mahakama husika 

Utekelezaji unaendelea 

30 Ukaguzi maalum wa mradi wa manunuzi 

ya matrekta na zana za kilimo wa SUMA 

JKT kwa kipindi cha kuanzia   Julai, 

2010 hadi Aprili, 2014.  

Serikali inapaswa kutathmini uwezo wa 

kifedha wa mradi, uwezo wa rasilimali 

watu na uwezo wa kiufundi ili kujua 

udhaifu uliopo na hatimaye kutoa msaada 

ipasavyo. 

Usimamizi wa mradi wa matrekta chini ya 

SUMA JKT uhakikishe mradi unatekelezwa 

Serikali imeanza kuchukua hatua ili kuhakikisha 

mradi wa Matrekta chini ya SUMA JKT 

unatekelezwa kwa mujibu wa Sheria na Kanuni 

za Manunuzi ya Umma ili kuhakikisha masharti 

ya pande zote mbili yanatekelezwa ipasavyo. 

Masharti yote yaliyotambuliwa kutotekelezwa 

yanapaswa kutekelezwa: vilevile, gharama 

zinazohusiana na Malipo kwa mwajiri. 

Zaidi ya hayo Serikali kupitia vyombo vyake 

kama Mamlaka ya udhibiti wa Manunuzi ya 

Umma, Mkaguzi mkuu wa ndani na Ubia kati ya 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

kwa kufuata Sheria na Kanuni husika za 

manunuzi ili kuhakikisha pande zote mbili 

katika mkataba zinatekeleza mkataba 

ipasavyo, majukumu yote ya kimkataba 

ambayo hayajatekelezwa inapaswa 

yatekelezwe au gharama husika 

zirejeshwe kwa mwajiri 

 

 

sekta binafsi na umma wataendelea kufanya 

ukaguzi na usimamizi wa mikataba wa SUMA JKT 

kwa lengo la kuhakikisha masharti yote ya 

mikataba yanatekelezwa kulingana na 

makubaliano. 

Serikali kupitia SUMA JKT inakubali kwamba 

masuala ya fedha yanapaswa kufanyiwa 

tathimini na hasa madhara ya kushuka kwa dola 

juu ya mradi na kutambua hasara inayotokana 

na kushuka kwa dola. 

31 Ukaguzi maalum wa  mfumo mzima wa 

manunuzi wa pembejeo za kilimo katika 

sekta ya kilimo cha tumbaku chini ya 

WETCO – Tabora 

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo, Chakula 

na Ushirika inapaswa kuimarisha jukumu 

la usimamizi ili kuhakikisha kunakuwa na 

utawala bora katika uendeshaji wa vyama 

vya ushirika, 

 

Ili kuhakikisha viongozi wa Vyama vya ushirika 

wanatimiza wajibu wao ipasavyo, Sheria Na.6 ya 

mwaka 2013 imeeleza kwamba kila mjumbe wa 

Bodi aliyeteuliwa anapaswa kuwa amefunzwa 

juu ya uongozi na ujuzi wa usimamizi wa vyama 

vya ushirika hasa utawala bora na kanuni za 

maadili. Mafunzo haya yanapaswa kufanyika 

kabla ya kuanza kutekeleza majukumu yao 

yaliyoainishwa. 

Imetekelezwa 

32 Ukaguzi maalum juu ya utekelezaji wa 

mikataba ya ujenzi wa mradi wa 

usambazaji maji Chalinze – Awamu ya 

pili 

Kwa masuala ya ubunifu yanapaswa kupitiwa na 

mtaalamu mwenye uwezo, Wizara ya Maji 

inakubali juu ya umuhimu wa kumshirikisha 

Mshauri mwelekezi mwenye utaalam wa kupitia 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

 Wazabuni wapewe mikataba ya kazi 

inayolingana na uwezo wao na daraja la 

mkandarasi kwa mujibu wa  Bodi ya Usajili 

wa wakandarasi (CRB) 

 Usanifu wa miradi kama wa usambazaji 

wa maji Chalinze ni vema ukapitiwa kwa 

umakini kabla ya kutangazwa kwa zabuni, 

 Taasisi zinazofanya manunuzi zinapaswa 

kuimarisha ufuatiliaji ili kuhakikisha 

wakandarasi wanafuatiliwa na 

wanatekeleza majukumu yao kwa mujibu 

wa mkataba. Taasisi zinazofanya 

manunuzi zinatakiwa kuwa na hakika wa 

upatikanaji wa fedha kabla ya kuingia 

katika mikataba ili kuepuka gharama za 

ziada kama tozo zinazosababishwa na 

ucheleweshaji wa  malipo. 

ubunifu wa usanifu.Wizara ya Maji imekuwa 

ikiunda kikosi kazi kutathimini ubunifu kabla ya 

kutangaza zabuni.. 

Zaidi ya hayo, Wizara ya Majiinahakikisha 

kwamba ujenzi wa njia za usambazaji 

zinasimamiwa na kufuatiliwa na Mshauri 

mwelekezi kwa kila mkataba 

Nyongeza ya hapo ni kwamba menejimenti 

imekuwa ikiunda kikosi kazi cha kusimamia na 

Kufuatilia utekelezaji wa mikataba yote. 

33 Ukaguzi maalum katika Wizara ya Ujenzi 

kuhusu uhalali wa fedha Shilingi 

252,975,000,000 za ujenzi wa barabara 

kutumika kulipia madeni nje ya 

utaratibu 

 Bajeti inapaswa iandaliwe kwa kuzingatia 

mahitaji halisi. 

Serikali inakubali mapendekezo ya Wakaguzi juu 

ya kuhakikisha bajeti inaandaliwa kwa kuangalia 

shughuli halisi zitakazotekelezwa. 

Serikali kupitia Wizara ya Ujenzi itaandaa bajeti 

na kuanza kujenga barabara mpya kulingana na 

uwezo wa kifedha ili kuepusha ukuaji wa deni 

kwa siku za usoni 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

 Serikali isaini mikataba mipya ya ujenzi 

wa barabara baada ya kupima uwezo 

ilionao wa kulipa madeni ya wakandarasi 

waliopo ili kuzuia kukua kwa madeni 

katika siku zijazo 

34 Ukaguzi maalum wa taarifa za fedha 

zilizotumika katika mkutano wa 

kimataifa wa SMART Partnership 

Dialogue (SPD) wa mwaka 2013 

uliofanyika kwa miezi kumi na tisa 

kuanzia Julai, 2012 hadi Januari, 2014 

Nashauri taasisi zinazofanya manunuzi ya 

vifaa, huduma na ujenzi zihakikishe 

manunuzi yote yanawekwa na kufanyika 

kwa mujibu wa mpango wa manunuzi. 

Taasisi zifanye manunuzi yenye tija kwa 

taifa kwani kiasi kikubwa cha fedha za 

serikali zinatumika katika kufanya 

manunuzi.  

Mamlaka ya Udbibiti wa Manunuzi ya Umma 

imekuwa ikitoa mafunzo juu ya Sheria ya 

manunuzi ya umma na kanuni zake ili kuongeza 

uwezo kwa wadau mbalimbali. 

Mamlala ya Udbibiti wa manunuzi ya Umma 

hufanya ukaguzi kwenye Taasisi nunuzi pamoja 

na mambo mengine mpango wa manunuzi ya 

mwaka hufanyiwa tathmini 

Inategemea matukio mengine 

35 Usimamizi wa bajeti usioridhisha 

 Ukomo wa bajeti unapaswa kuwa wa 

uhalisia na unapaswa kupitiwa mara kwa 

mara. Hatua zichukuliwe ili kupunguza 

ucheleweshaji wa utoaji wa fedha kutoka 

Mhasibu Mkuu ameendesha warsha Mwezi 

Novemba, 2014 kwa kuwahusisha Wahasibu 

wakuu wote na kuweka msisitizo juu ya 

kuzingatia Sheria ya Fedha za Umma katika 

michakato ya Malipo iliyofanyika. Juu ya hayo 

Inategemea matukio mengine 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Wizara ya Fedha. 

 Miradi inayoendelea inapewa kipaumbele 

kabla ya mipya wakati wa utengaji na 

ugawaji wa fedha. 

 Kukuza ukusanyaji wa mapato ya Serikali 

kwa kuongeza ulipaji kodi kwa hiari ili 

kukuza mapato, kuongeza vyanzo na 

kupanua wigo wa kodi. 

 Nashauri Serikali itumie hati za manunuzi 

kutokana na mfumo wa EPICOR kuepuka 

kuwalipa wazabuni nje ya bajeti na kutoa 

kipaumbele kwa miradi inayoendelea na 

kuhakikisha uwepo wa fedha kabla ya 

kusaini mikataba. 

 Serikali ianzishe utaratibu wa kutunza 

kumbukumbu za madeni mwishoni mwa 

mwaka na kuhakikisha kuwa malimbikizo 

hayo yanabajetiwa katika bajeti ya 

mwaka unaofuata. Mbinu hii itapunguza 

ukuaji wa madeni. 

Mkutano wa Maafisa Mauuli ulifanyika Januari, 

2015 ambapo mambo ya usimamizi wa bajeti 

yalijadiliwa. 

36 Kutotumika kwa Mashine za 

kielektroniki za EFD kutokana na 

kutozingatia Kanuni Na. 24 ya Kanuni za 

Mapato (EFD) Kanuni za 2012, 

Serikali kupitia Wizara ya Fedha imetoa 

maelekezo kwa taasisi zote za Serikali kuacha 

kufanya biashara na wauzaji wasiotumia 

mashine za EFD 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Serikali itoe maelekezo kwa taasisi zote 

za Serikali kutojihusisha na wauzaji 

ambao hawatumii mashine za EFD. Aidha, 

Serikali kupitia Mamlaka ya kodi nashauri 

elimu ya ulipaji kodi bila shuruti iendelee 

kutolewa mara kwa mara. 

 

 

                                                                                                     2014/15 

37 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa 

mapendekezo ya Ukaguzi 

 Serikli kupitia kwa Mlipaji Mkuu wa 

Serikali na Maafisa Masuhli wanashauriwa 

kuweka jitihada ili kuhakikisha  

mapanekezo yote ya ukaguzi yaliyotolewa 

na Maelekezo ya Kamati ya Kudumu ya 

Bunge yanashughulikiwa ipasavyo 

The Ministry of Finance and Planning vide letter 

with Ref No CHA.114/4 

Kupitia barua yenye kumbukumbu Na. 

CHA.114/47/4/01756  ya tarehe 14/3/2016 

Wizara ya Fedha Nna Mipango ilielekeza maafisa 

Masuhuli waote katika Wizara, Idara na Wakala 

wa Serikali kuweka jitihada zaidi ili kuhakikisha 

maelekezo yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu 

ya Bunge yanafanyiwa kazi iasavyo 

Utekelezaji haujakamilika 

38 Usimamizi wa Fedha za Umma 

Serikali inahamasishwa kutumia vyanzo 

mbadala vya mapato ya ndani 

Hakuna majibu ya Serikali Haijatekelezwa 

39 Mapato yaliyokusanywa chini ya kiwango 

Shilingi 1,091.27 

Serikali inaombwa kutumia vyanzo vya 

mapato ya ndani. Jitihada zaidi 

zinahitajika kwa Serikali kuhakikisha 

Serikali inatambua  mapendekezo ya Mdibiti na 

Mkaguzi wa Hesabu za Serikali. Kupitia uongozi 

wa Mamlaka ya Mapato Tanzania, Serikali 

itaendelea kuanzisha hatua za kudhibiti ili 

kuboresha ukusanyaji wa mapato. hatua ni 

Utekelezaji haujakamilika 

Tutafanya tathimini ya 

utekelezaji katika kaguzi 

zinazofuata 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

uzingatiaji wa sheria na kuchukua hatua  

juu ya limbikizo la madeni ya kodi kwa 

kuweka riba na adhabu, 

kuimarishaukaguzi wa kodi na vikosi vya 

uhakiki vya Mamlaka ya Mapato na idara 

ya uchunguzi wa Kodi kupunguza 

kuongezek kwa ukwepaji na mazoea ya 

kukwepa kodi na kuimarisha ukaguzi, 

udhibiti na mmbinu za usimmashineamizi 

wa mizigo  na mafuta kutoka nje au iliyo 

njiani ili kupata kaodi zote kulingana na 

sheria zilizopo, kuongeza wigo wa kodi, 

kuboresha utii na ukusanyaji wa kodi na 

hivyo kuongeza mapato ya Serikali 

pamoja na ukusanyaji  wa malimbikizo ya kodi 

kwa nguvu, kusululisha  mapingamizi ya kodi, na 

ufuatiliaji wa kesi za rufaa. Hatua nyingine 

zitajumuisha ukaguzi wa kodi na uchunguzi 

 

40 Kushindwa kurejesha pesa za Mpango 

wa kubakiza makusanyo kiasi cha 

Shilingi bilioni 21.04  

Natoa wito kwa Wizara na Idara zilizo 

chini ya mpango wa kubakisha pesa kwa 

kukusanya mapato yasiyo ya kodi ili 

kufikia  malengo yaliyowekwa, hii ni 

pamoja na kuwa na bajeti ya awali (zero 

budget) kwa ajili ya wale ambao walikuwa 

na uwezo wa kukusanya zaidi ya shilingi 

Kutorejeshwa kwa shilingi bilioni 21.04 chini ya 

mpango wa kubakiza makusanyo ilitokana na 

ukweli kwamba mapato yaliyokusanywa 

hayakutosheleza kulingana na vipaumbeli 

 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

bilioni moja kwa mfano (Idara ya 

Magereza na Wizara ya Maendeleo ya 

Jamii chini ya CDTI). 

41 Ujumuishaji wa  Taasisi  zenye tarehe 

tofauti za kuripoti Hesabu  bila kufanya 

marekebisho 

Serikali kupitia Msajili wa Hazina ina 

jukumu la kuhakikisha ufuatiliaji wa 

karibu ili taasisi zinazopaswa kujumuishwa 

zinakuwa na muda unaofana wa kuandaa 

Hesabu 

 

  

Wizara ya Fedha na Mipango ilitoa Waraka  

Namba 11 ya mwaka 2014/15 tarehe 9 Januari 

2015 na kukumbushia tena kupitia barua yenye 

Kumb. Na. CAN III / 372/01/05 ya tarehe 15 

Oktoba 2015 iliyotolewa na Msajili wa Hazina 

juu ya mabadiliko katika mwaka wa fedha. 

Taasisi nyingi zilizingatia isipokuwa Taasisi za 

fedha za umma kama vile Benki ya  Twiga, 

Benki ya Wanawake Tanzania, Benki ya 

Uwekezaji Tanzania, Benki ya Posta Tanzania 

n.k 

Utekelezaji haujakamilika 

42 Utofauti Katika Uandaaji wa Taarifa za 

Mtiririko wa fedha (Cash Flows) 

Ninaishauri Serikali ihakikishe kuwa 

maelekezo yanayoongoza uandaaji wa 

hesabu yatolewe na Mhasibu Mkuu wa 

serikali kupitia kwa Katibu Mkuu Hazina ili 

kuondoa utata unaojitokeza wakati wa 

kuandaa Hesabu. 

Tarehe 9 Januari, 2015 Wizara ya Fedha na 

Mipango ilitoa Waraka wa Hazina Namba 11 ya 

mwaka 2014/15. Aidha, Ofisi ya Mhasibu Mkuu 

wa Serikali, TAMISEMI na Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu alikutana tarehe 10 Novemba, 2015 ili 

kujadili juu ya suala hilo. Azimio lililofikiwa 

lilitolewa na CAG kupitia barua ya tarehe 

2015/10/11 yenye Kumb. Na CE.27 / 307/14 

Imetekelezwa 

43 Kuandaa Hesabu za Majumuisho za 

Wizara, Idara zinazojitegemea, Wakala 

Serikali inatambua ukweli kwamba maandalizi 

ya taarifa za fedha hayatokani na mfumo 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

wa serikasli, Serikali za mitaa na Taasisi 

za Serikali zinazofanya biashara kwa 

Kutumia Mfumo Usiojiendesha 

Serikali inapaswa: 

a) Kuboresha  mfumo wa Epicor 

unaojiendesha kujumuisha  Wizara, Idara, 

Wakala wa Serikali, Serikali za Mitaa na 

Taasisi zinazojiendesha kibiashara 

b) Kuongeza jitihada za kujumuisha Balozi za 

Tanzania katika mfumo wa ili kuongeza 

udhibiti wa bajeti na kuaminiwa kwa 

taarifa za fedha 

c) Kuoanisha  mfumo wa kutunza 

taarifa(Database) wa Wizara,Idara 

,Wakala wa Serikali na Serikali za Mitaa ili 

kuweza kujiendesha kutoa taarifa za 

fedha kutoka kwenye mfumo wa Epicor, 

na hatimaye, kuendeleza mfumo bora wa 

kujumuisha taarifa za fedha za Serikali 

kwa kutumia Epicor lakini mazingira ya 

utendaji yanasababisha utenganisho wa 

mifumo ya kuhifadhi taarifa. 

unojiendesha. Taarifa jumuifu za fedha za 

Serikali zimeandaliwa kwa kutumia TEHAMA 

(ICT) kwa njia excel na si kwa mfumo wa  

EPICOR ambao ulijumuisha taasisi 553. Hata 

hivyo, uongozi unafanya mipango yote ili 

kuhakikisha kwamba kuoanisha/kushirikiana kwa  

programu mbalimbali ya kutumiwa na taasisi 

hizi baada ya utafiti wa kina juu ya jinsi 

muungano unaweza kufikiwa kwa kujiendesha 

wenyewe. Hivi sasa, uongozi unendelea na 

mchakato wa kuunganisha balozi katika EPICOR 

kwa majaribio ya Balozi saba. Wakati huo huo, 

utafiti wa jinsi programu mbalimbali ya 

kutumiwa na Taasisi za serikali unavyoweza 

kuunganishwa. 

44 Kukosekana kwa vigezo vya 

uthaminishaji kwa ajili ya utoaji wa 

Uongozi  unatafuta njia bora ya kufanya zoezi 

hili, wakati huo huo, maandalizi ya kutambua 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Pensheni  za Serikali shilingi bilioni 

597.4 

Serikali kuzingatia IPSAS 25 juu ya uhasibu 

wa maslai ya wafanyakazi kwa kufanya 

tathimini  ili kujua kiasi cha madeni ya 

wastaafu na Watumushi wa kudumu 

wanaoidai  Serikali. 

madeni ya pensheni katika taarifa za fedha 

badala ya thamani inayotokana na thathimini 

yamefanyika. Uzoefu huu  hutumiwa na baadhi 

ya nchi za Afrika Mashariki. Hitimisho la utafiti  

huu litamshirikisha  CAG. 

45 Mali za kibaiolojia ambazo 

hazijabainishwa shilingi bilioni 83.993 

a) Kuandaa taarifa ya mali za kibaiolojia 

kulingana na IPSAS 27  

b) Kujumuisha taratibu za kutoa taarifa ya 

mali za kibiolojia kwenye miongozi ya 

taratibu za uhasibu ili kutoa mwelekeo 

kwa kila Taasisi namna ya kuhesabu na  

kuonesha mali za kibaiolojia 

Mwaka 2015 Serikali kupitia Mhasibu Mkuu wa 

Serikali aliandaa na kusambaza mwogozo wa 

uhasibu. Sura ya kwanza kifungu cha 1.7 cha 

mwongozo kimetoa muda wa kubadilisha 

mwongozo kwenda na wakati, na kitabu cha 

muongozo aya 1.7. Aidha Serikali imetoa waraka 

wa hazina Na.3 wa tarehe 3 Juni, 2016 wa 

kufunga mwaka 2015/16 mbali na mambo 

mengine umetoa maelekezo kwa Taasisi zenye 

mali za kibaiolojia kuzingatia mahitaji ya  IPSAS 

27. 

Imetekelezwa 

46 Usimamizi usiojitosheleza  katika 

uwekezaji wa Serikali na  maslahi yake 

a) Serikali kuanzisha mfuko uliotayari 

kusubiri uwekezaji kutoka kwenye mapato 

yaliyopokelewa kutoka kwenye  gawio na 

mapato mengine ili kujenga mfuko wa  

Serikali inakubaliana na mapendekezo ya CAG 

na itaanzisha utaratibu ambao utamfanya Msajili 

wa Hazina kubakiza kiasi chote kilichopokelewa 

kama gawio au mapato mengine kutoka kwenye 

uwekezaji katika taasisi nyingine ili iwe rahisi 

kupata mitati pale itakapohitajika 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

uwekezaji wa mtaji ambao Serikali ina  

hisa ili kuwekeza tena au kushiriki katika 

kufungua njia nyingine za uwekezaji 

ambayo Serikali anataka kuwekeza. Hii 

inaweza kuhusisha serikali kuruhusu Ofisi 

ya Msajili wa Hazina kubakisha makusanyo 

yote kwa kipindi maalum (miaka minne 

hadi mitano) 

b) Serikali kupitia, Wixara ya Fedha, ianzishe 

mpango wa kubakiza mapato kwa ajili ya 

Ofisi ya Msajiri wa Hazina ili kuanzisha 

mfuko wa uwekezaji uliopendekezwa. 

jMpango huu utasaidia pia kama kipimo 

cha ufanisi kwa Msajili wa Hazina 

ambacho kitawezesha  Serikali kufanya 

tathimini uwezo wa Msajili wa Hazina 

kuhamasisha mapato kutoka kwenye 

mapato ya uwekezaji wake 

47 Ushiriki hafifu wa Msajili wa Hazina 

katika Mkutano Mkuu wa mwaka katika 

Taasisi ambazo kuna uwekezaji wa 

Serikali 

Uongozi wa ofisi ya Msajili wa Hazina 

uanzishe mfumo utakaowezesha Serikali 

Daima Ofisi ya Msajili wa Hazina  imekuwa 

ikishiriki katika mikutano mikuu ya mwaka 

katika makampuni ambayo Serikali imewekeza 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

iwe inawakilishwa ipasavyo na kushiriki 

katika kufanya maamuzi katika kampuni 

ambazo Serikali ina hisa kwa Faida ya 

umma.  

48 Usimamizi wa Madeni yaliyo chini ya 

Ofisi ya Msajili wa Hazina  

a) Serikali huwa inapangilia upya na kutenga 

madeni yasiyo ya uwekezaji na muda 

wake wa dhamana kwenye Deni la Taifa 

na Huduma za jumla ili  kuiwezesha 

Serikali kuwa muundo wa usimamizi na 

ulipaji. Hii inaweza kufanyika na Serikali 

kwa kutoa dhamana ambayo kutumika 

kama chombo cha utambulisho na 

kuhudumia madeni hayo chini ya fungu 

husika. 

b)  Uongozi wa Ofisi ya Msajili wa Hazina 

uweke sawa kumbukumbu za madeni yake 

na kila mwaka kuandaa bajeti ya kutosha 

kulipia madai yaliyobaki amabayo 

yanahusiana na kazi za uwekezeji pale 

yanapositahili kulipwa. Hii itaepusha 

kulimbikiza zaidi madeni. 

Tayari Ofisi ya Msajili wa Hazina imewasiliana 

na PST kupitia baua yenye kumb. Na. 

CAN.15/36/02/02 juu ya kuamisha madeni 

yasiyohusu uwekezaji amabyo yanachukuliwa 

kuwa sehemu ya deni. Wizara ya Fedha na 

Mipango ilalifanyia kazi suala hili kupitia CPAD 

na Serikali iko makini kutekeleza ushauri wa 

Wataalam. Aidha, Uongozi wa Ofisi ya Msajili wa 

Hazina umeandaa bajeti ya shilini bilioni 151 

kwa mwaka wa fedha 2016/17 kulipia sehemi ya 

madeni yake. 

Utekelezaji haujakamilika 

49 Mambo muhimu yaliyochangia kutofikia  a) Kupunguza matumizi ya misamaha ya kodi. Kwa Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

malengo yaliyowekwa 

a. Serikali inapaswa kuendelea kupitia sera 

za kifedha na kodi kwa lengo la kuondoa 

ukarimu wa kodi.Hii inaweza kufanyika  

kupitia ukaguzi wa kina na udhibiti wa 

ukarimu/motisha wa kodi, kuongeza 

Ufuatiliaji na upekuzi juu ya matumizi ya 

motisha za kodi. 

b. Serikali iendelee kuongeza uwazi wa 

misamaha ya kodi kupitia matangazo ya 

misamaha na ukaguzi huru wa misamaha 

ya kodi kwa mwaka na Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Srikali 

c. Serikali iimarishe usimamizi wa marejesho 

ya kodi na mfumo wa kupokea ufanyike 

kupitia efd na kuimarisha ukaguzi na 

udhibiti wa marejesho ya kodi ili 

kupunguza madai hewa kutoka kwa wadai 

wa mtandao wa kodi ya ongezeko la 

thamani(VAT) 

d. Serikali iimarishe ukaguzi wa kodi, 

uchunguzi na kutumia hatua za kisheria 

kuzuia ongezeko la ukwepaji na mazoea 

ya kukwepa kodi. 

kipindi cha kuanzia July 2015 to May 2016 

misamaha ya kodi ilifikia shilingi milioni 

1,487,137.0 sawa na   1.6% pato ghafi la Taifa 

(GDP). 

b) Hatua nyingine zinajumuisha kutunga sheria ya 

kodi la ongezeko ya thamani (VAT) ya 2014 

ambayo, kwa kiasi kikubwa, imeondoa baadhi ya 

vitu kwenye sheria iliyotangulia.Zaidi ya hapo, 

Mamlaka imeimarisha udhibiti juu ya uhakiki wa 

matumizi kabla ya kurejesha hela iliyolipwa, 

kutembelea miradi ili kuhakiki uwepo wake na 

kuongeza mifumo ya udhibiti wa ndani (Kama 

ITAX,TANCIS, na EFDMS NK) ambazo 

zinaharakisha kugundua wafanya biashara hewa.   

c) Serikali imendeleza jitihaza za kuimarisha 

ukaguzi wa kodi na uchunguzi ili kuzuia 

ukwepaji wa kodi au makadirio yaliyo chini ya 

hali halisi. Zimekuwepo jitihada za kuwajengea 

uwezo Maafisa wa kodi na vitendea kazi ambayo 

vimerahisisha utambuzi wa ukwepaji wa kodi.. 

d) Pamekuwepo na ubadilishanaji wa taarifa  

katika Mamlaka za Mapato,udhibiti mkali wa 

forodha, Ufuatiliaji wa mizigo iliyo njiani, 

udhibiti wa maghara ya dhamana (Bonded ware 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

e. Serikali itangaze misamaha ya riba na 

adhabu juu ya kuonesha kwa  hiari deni la 

kodi na malipo ya awamu ya madeni ya 

kodi kwa kutoa fursa kwa Walipa kodi 

ambao huamua kutubu na kuanza ukurasa 

mpya kwa kuwezesha walipa kodi kulipa 

kiasi wanachodaiwa bila kujumuisha riba 

na adhabu  katika madeni ya nyuma. 

f. Serikali iimarishe ukaguzi na udhibiti wa 

taratibu za kutoa mizigo kutoka nje au 

iliyo njiani ili isitumike ndani ya nchi na 

kodi stahiki kukusanywa mara moja pale 

mizigo inapotumika ndani ya nchi. 

g. Serikali iendelee kufunga na kutumia mita 

sisizo na dhamana (off bond meters) na 

kupata/kujenga Hifadhi ya Taifa ya 

Mafuta  katika kila bandari ya kuingia ili 

kiwango wa petroli itakayoingizwa nchini  

iwe na kumbukumbu sahihi na kutolewa 

kwake   kudhibitiwa ipasavyo. Matumizi ya 

mita kati yake na Kisima cha hifadhi ya 

Mafuta itawezesha mamlaka husika  kuwa 

na kumbukumbu sahihi ya mzigo 

uliopakuliwa na mafuta ya petroli 

house) na Bandari kavu (ICDS) pamoja na kutoa 

zawadi kwa watoa taarifa wanaosaababisha 

ukusanyaji wa kodi iliyokwepwa .  

e) Kuoanisha mfumo wa ununuaji wa mafuta wa 

pamoja, kumewezesha Mamlaka kutambua 

mapema kiwango cha kodi kitakacholipwa..  

f) Utekelezaji wa Mpaka mmoja wa forodha 

(Single Customs Territory) umeondoa fursa ya 

kutupa mizigo katika soko la ndani. 

g) Imekuwepo  programU endelevu ya kutoa elimu 

kwa Walipakodi kuWelemisha Juu ya masuala 

mbalimbali ya kodi ikiwamo kudai risiti yz EFD 

na kuimarisha taratibu za uhakiki wa marejesho 

ya Kodi ya ongezeko  ya dhamani (VAT) ili 

kuhakikisha madai sahihi ndo yanarejeshwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

yaliyosambazwa. Hivyo, kuongeza mapato 

kutoka sekta ya mafuta ya petroli 

 

50 

 

Usimamizi wa  Pingamizi za kodi na kesi 

za pingamizi za kodi za muda mrefu 

ambazo hazijafanyiwa maamuzi na 

Mamlaka ya Mapato 

a) Usikilizaji wa rifaa za kodi unapaswa 

kuhakishwa na Bodi ya Rufaa, Baraza la 

Rufaa za Kodi na Mahakama ya Rufaa 

b) Kwa utatuzi ulioshindikana kwa muda 

mrefu, Napendekeza Serikari kuunda 

Tume huru ya Malalamiko ili kuharakisha 

kushughulikia rufaa 

c) Uongozi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 

uimarishe ukaguzi na uchunguzi ili 

kupunguza migogoro ya kodi kati ya 

Mamlaka na Walipakodi. 

 

Idara ya Sheria ya Mamlaka ya Mapato inafanya 

kazi kwa ukaribu na mahakama ili kuongeza kasi 

ya usikilizaji wa kesi mbalimbali za Rufaa 

pamoja na 

a) Tarehe 7/2/2017 siku ya Sheria, Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa, 

John Pombe Magufuli alimuagiza Jaji Mkuu, 

Othman Chande kuhakikisha usikilizaji wa kesi 

za kodi unaongezewa kasi.. Mahaakama ya 

Rufaa ya Tanzania imenza kusikiliza kesi 

ambazo hazijashughulikiwa.  

b) Kuanzisha Tume huru ya kushughulikia 

mlalamiko ni suala la sera litakaloshughulikiwa 

na Wizara ya Fedha na Mipango. Kwa maana 

hiyo TRA ina mradi wa majaribio katika Mkoa wa 

Manyara kwa kuanzisha mfumo wa utetezi wa 

WalipakodI (Taxpayer Advocacy System-TAS) 

kwa kusikiliza na kumshauri Kamishina Mkuu juu 

ya mapingamizi ya kodi ziliyotokea kwa 

Walipakodi wadogo na wakati ili kufapa 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

sululisho la haraka la hiyo migogoro 

c) TRA ina taarifa za kila robo mwaka juu ya Kesi 

zilizoshughulikia na kutengeneza ripoti za kesi 

ambazo hazijashughulikiwa  

51 Kasoro zilizoonekana katika 

mapingamizi ya Kodi na Mifumo 

ya ushawishi ya ulipaji Kodi 

a) Kushughulikia maombi ya mapingamizi ya 

kodi kwa haraka ili kutatua hizo 

pingamizi. Hii inaweza kufanyika kwa 

kuongeza idadi wa Wafanyakazi hodari na 

wenye uzoefu na kuimarisha kitengo cha 

ufundi. Pia, kuimarisha mchakato wa 

kutathmini ili kupunguza idadi ya 

mapingamizi yaliyoweza kujitokeza 

b) Kuchunguza mahitaji ya sheria ya 

Kukusanya  juu ya theludhi mona ya  kodi 

iliyotathaminiwa  au kiasi ambacho hakiko  

katika mgogoro kabla ya kupokea 

pingamizi la kodi na Kuokoa amana kutoka 

kodi iliyotathminiwa katika pingamizi 

Uongozi unachukua hatua stahiki  za kuhakikisha 

maombi ya migogoro ya kodi yanashughulikiwa 

mapema na kujumuisha mapingamizi ya kodi 

ambayo muda wake wa kulipwa umefika lakini 

hayajalipwa Shilingi 580,718,607,384. Hizi ni 

pamoja na hatua za  muda mfupi kwa kuongeza 

muda wa kufanya kazi na hatua za muda mrefu 

zinajumuisha kutafuta wafanyakazi wenye ujuzi 

ili kuimarisha timu ya kushughulikia pingamizi . 

Utekelezaji haujakamilika 

52 Usimamizi wa misamaha ya kodi 

Serikali; 

a) Iendelee kufanya mageuzi ya usimamizi 

Serikali inakubali mapendekezo ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  

Serikali itaendelea kupitia sera za fedha na kodi 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

wa motisha kwa lengo la kupunguza 

kiwango ch misamaha ya kodi mpaka 1% 

ya pato la Taifa au chini ya Pato la Taifa 

na kuchochea kiwango cha makusanyo ya 

mapato. 

b) Hili linaweza kufanyika kwa kufanya 

ukaguzi wa kina na kudhibiti mootisha za 

kodi, kuongeza usimamizi na upekuzi juu 

ya utumiaji wa motisha za kodi 

kwa lengo la kuondoa motisha mbalimbali za 

kodi. Hii itafanyika kwa kufanya ukaguzi wa kina 

na kudhibiti motisha za kodi, kuongeza 

usimamizi na upekuzi juu ya motisha za kodi 

 

 

53 Usimamizi usioridhisha wa bidhaa 

zilizohifadhiwa katika maghala kabla ya 

kulipiwa ushuru wa forodha 

Serikali ichukue hatua za haraka kuuza 

bidhaa zilizokaa kwenye maghala kwa 

muda mrefu kwa njia ya mnada ili 

kuepusha kushuka kwa thamani na 

kuharibika kwa bidhaa zilizokaa muda 

mrefu na kuisababishia Serikali hasara ya 

mapato 

a) Serikali iongeze usimamizi na mbinu za 
uhakiki wa maghala ili kuzingatia mahitaji 
ya kifungu cha 42(1) cha Sheria ya 
Usimamizi wa Kodi ya forodha ya Afrika 
Mashariki ya mwaka 2004. 

a. Kati ya Kiasi kilichohojiwa, shilingi 
77,872,535,125 (71%)  zilihusiana na bidhaa 
zilizoingizwa kwenye Ukanda wa kuuza Bidhaa 
nje (Export Processing  Zone), Kutengeneza 
bidhaa chini ya dhamana,maduka 
yaliyosamehewa ushuru, maghala yaliyo ya 
ushuru wa kodi na wauaji wa magari mapya 
ambayo hayahusiki chini ya kifungu cha 57 cha 
Sheria ya Usimamizi wa Kodi ya forodha ya 
Afrika Mashariki ya mwaka 2004. Pia 87% ya 
bidhaa zililipiwa ushuru wa forodha na bidhaa 
zilizobaki zinasubiria mnada na kuahribiwa 

b. Kati ya shilingi 9,151,090,596.72 zilizohojiwa na 

Wakaguzi, shilingi 8,822,432,335.36    (96.4%) ni 

bidhaa  iliyouzwa nje kupitia vituo mbalimbali 

katika mipaka na kiasi kilichobaki shilingi 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

b) Serikali itoe ushahidi wa bidhaa 

zilizouzwa nje kwa kusamehewa ushuru 

wa forodha wa shilingi   9,151,090,597. 

Vinginevyo, itoe ushahidi wa kuokoa kiasi 

kilichohojiwa. Pia, kuongeza mbinu za 

udhibiti wa bidhaa zote zilizo njiani na 

kuuzwa tena nje kuepusha kutumia katika 

soko la ndani kinyume na sheria na 

kuisababishia Serikali mapato ya Serikali 

. 

328,658,261.36 (3.6%) ya bidhaa 

hazijathibitishwa kama zimeuzwa nje. 

c. Jalada la hoja limepelekwa kwa Wakaguzi kwa 

uchunguzi na uhakiki 

54 Mifumo isiyoridhisha ya Udhibiti wa 

mafuta yanayosafirishwa nje ya nchi na 

bandari kavu 

Serikali iongeze uzingatiaji wa taratibu za 

kutoa bidhaa na kudhibiti mafuta yaliyo 

njiani na bandari kavu ili kuhakikisha 

makusanyo ya ushuru wa forodha. Serikali 

ichunguze mafuta yote ambayo 

hayajathibitishwa na kuokoa kodi kwa 

mafuta yaliyotumika soko la ndani 

Serikali itaendelea kuongeza uzingatiaji wa 

taratibu zote za kutoa bighaa kama 

ilivyopendekezwa. Maingizo 139 yenye shilingi 

11,937,625,883 yamefsnyiwa kazi na kuingizwa 

kwenye mfumo. Ushahidi wa maingizo 139 

kwenye mfumoumetumwa mipakani ili kuingiza 

kwenye nyaraka kuu.Zaidi ya hayo, TRA 

itaendelea kuchunguza mafuta yote ambayo 

hayajathibitishwa na kuokoa kodi kwa mafuta 

yaliyotumika kwenye soko la ndani 

Utekelezaji haujakamilika 

55 Kutokukusanywa kwa faini zilizotokana 

na ucheleweshwaji wa malipo ya 

dhamana zilizoisha (Cancelled bond) na 

kuchelewa kulipa kodi za mafuta 

TRA itahakikisha riba na faini zinatozwa kwa 

malipo yaliyocheleweshwa ya mafuta yaliyo 

njiani na kutumika katika soko la ndani na 

kuokoa kiasi ambacho hakikukusanywa kama 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

yaliyotumika nchini bila kulipa kodi kwa 

kisingizio cha kwamba yapo njiani 

kwenda nchi za nje. 

Serikali: 

a) Ihakikishe riba na faini zinatozwa kwa 
malipo yote yaliyocheleweshwa ya mafuta 
yaliyo njiani na kutumika katika soko la 
ndani na kuokoa shilingi 47,005,629 
ambazo hazikukusanywa kulingana na 
kifungu cha 249 cha Sheria ya Usimamizi 
wa Kodi ya forodha ya Afrika Mashariki ya 
mwaka 2004 na; 

b) Kukusanya faini zote katika ucheleweshaji 

wa malipo ya dhamana zilizoisha zenye 

thamani ya shilingi 1,886,574,959.39 

kama inavyotakiwa na kanuni ya 104 (17)  

ya Kanuni za Usimamizi wa kodi katika 

Jumuiya za Afrika Mashariki ya mwaka 

2019.  

kitakuwepo. Zaidi ya hapo, faini zote kwenye 

ucheleweshaji wa dhamana zilizoisha kama 

inavyotakiwa na kanuniya 104 (17 ya Kanuni za 

Usimamizi wa Ushuri wa Forodha katika Jumuia 

ya Afrika Mashariki ya mwaka 2010 

zitakusanywa na kuwashirikisha Wakaguzi 

56 Kutokukusanywa kwa Kodi na Ushuru wa 

forodha unaotokana na mafuta 

yaliyoingizwa nchini Sh.5,774,263,079 

Serikali: 

a) Ichunguze utofauti wa mafuta kwa lengo 

la kutambua kama mafuta yalitumia 

Serikaliimetekeleza mapendekezo ya CAG. Kiasi 

chote kilichoojiwa cha shilingi 9,463,254,713.80 

kimefanyiwa kazi na ushahidi umewasilishwa 

kwa Wakaguzi kwa uchunguzi na kuangalia 

uwezekano wa kuifunga 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

kinyume cha sheria  katika masoko ya 

ndani na kuhakikisha  kuwa ushuru wa 

forodha uliotathiminiwa pamoja na faini 

na riba  unakusanywa 

b) Kuhakikisha udhibiti wa mafuta 

yaliyonunuliwa kutoka nje unaimarishwa 

kwa lengo la kuzuia vitendo kama hivyo 

havitokei tena kwa siku za Usoni 

57 Kodi zilizokokotolewa na 

kutokukusanywa kwa wakati TZS. 

297,296,619,239 

Serikali ianzishe hatua kali za kisheria 

kukusanya kodi ambazo hazijalipwa 

kutokana na tathmini iliyofanywa na Idara 

ya Uchunguzi wa Kodi,Kitengo cha Uhakiki 

na Tkaguzi wa Kodi 

 

Kwa maana hiyo, Majibu ya hoja Na 32 

(Temeke) ya shilingi 1,235,580,882.00; Hoja Na. 

50 (Kinondoni) shilingi 6,860,707,985.43; Hoja 

Na. 120 (Ilala) shilingi 11,560,478,591.69 na 

Hoja Na. 148 (Mwanza) shilingi 1,259,233,015 

yamewasilishwa kwa Wakaguzi kwa ajili ya 

uhakiki. Mpaka sasa tumeweza kukusanya 

shilingi 4,403,236,609.00. 

Mchakato wa ukusanyaji umebakiza shilingi 

17,945,963,865.12 zitakazo kusanywa kabla ya 

Septemba 2016. Mchakato huu utawashirikisha 

Wakaguzi. 

Utekelezaji haujakamilika 

58 Kodi iliyokokotolewa pungufu ya kiasi 

halisi shilingi 

43, 911,472,701 

a. Kuboresha ukaguzi na uchunguzi 

a. Uongozi wa TRA utaendelea kuweka jitihada za 

kuimarisha  ukaguzi wa kodi na uchunguzi ili 

kupunguza madai hewa kutoka kwenye mtandao 

wa Kodi ya Ogezeko la Thamani na kukabiliana 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

wa ukokotoaji wa kodi ili 
kupunguza udanganyifu wa madai 
ya kodi zinazotokana na mauzo ya 
bidhaa kutoka kwa 
wafanyabiashara waliopo katika 
mfumo wa kodi ya ongezeko la 
thamani na kuzuia udanyanyifu wa 
utoaji wa taarifa zinazoonyesha 
makadirio ya chini ya mapato 
katika taarifa za mapato ya 
walipa kodi. 

b. Kufanya uchunguzi wa kodi 
zilizobainika kuwa pungufu katika 
ukokotoaji na kuhakikisha tofauti 
ya kodi hizo zinakusanywa pamoja 
na riba na tozo kama 
inavyotakiwa katika Sheria za 
Kodi. 

na kutoa taariza za chini ya marejesho ya kodi 

b. Uongozi wa TRA utaendelea kuchunguza 

tathimini zilizo chini ya hali halisi na kuokoa 

kodi zote ambazo hazijalipwa pamoja na riba na 

faini kama inavyotakiwa na sheria za kodi. 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

59 Kuhudumia Deni na Uchambuzi 

wa Deni la Taifa 

a) Serikali iongeze juhudi za ndani katika 

kukusanya mapato ili kupata fedha ya 

kutosha kulipia madeni kutokana na 

kukosekana kwa mkakati wa vyanzo vya 

mapato. Mkakati utawezesha kulipia deni 

badala ya kulipa deni kwa kukopa 

(rollover) kama ilivyo sasa. 

b) Serikali iweke mkakati wa matumizi bora 

ya raslimali fedha, ikiwa ni pamoja na 

kupunguza matumizi na kukopa mikopo 

yenye masharti nafuu na usimamizi wenye 

ufanisi na kuratibu shughuli za kigeni 

nchini 

c) Serikali kupitia Mkakati wa Taifa wa 

Madeni ihakikishe Sera ya Taifa ya 

Usimamizi wa Deni inatekelezwa 

Serikali iko kwenye mchakato wa kupitia Sera ya 

Deni la Taifa na kurekebisha sheria iliyopo ya 

Mikopo ya Serikali, Dhamana na Misaada sura 

134 (iliyorekebishwa 2004) ili iendane na Idara 

ya Usimamizi wa Deni la Taifa iliyoanzishwa 

chini ya Wizara ya Fedha na Mipango ili Sera ya 

ya Usimamizi wa Deni la Taifa iweze kufanya 

kazi 

 

Utekelezaji unaendelea. 

Tutafanya tathimini ya 

utekelezaji  wa majibu ya 

Serikali katika ukguzi ujao 

60 Kutoingizwa kwa dhamana za 

Serikali kwenye Deni la Taifa  

 

Serikali imeishaingia makubaliano na Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii na itatoa dhamana zisizo 

taslimu na Dhamana ambazo hazijalipwa baada 

ya kuhakikiwa zitatambuliwa kama Deni la Taida 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Serikali iharakishe marekebisho ya Sheria 

ya Dhamana, Mikopo na Misaada ya 1974 

(Iliyorejewa 2004) ili kukabiliana na 

changamoto ya Usimamizi wa wa Deni la 

Taifa 

kwenye fungu husika 

61 Kukosekana kwa usuluhishi wa malipo 

kati ya Serikali na Benki Kuu 

Serikali ihakikishe inafanya ulinganisho wa 

hesabu mara kwa mara na Benki Kuu ya 

Tanzania ili kuepuka tofauti kama hizo 

katika siku zijazo. 

Serikali itahakikisha ulinganisho na udhibitisho 

wa hali halisi na Benk Kuu unafanyika mara kwa 

mara ili kuepusha tofauti kwa siku za usoni 

Utekelezaji haujakamilika 

62 Sheria ya Deni na Mpango Mkakati wa 

Deni la Taifa vilivyopitwa na Wakati 

Serikali ipitie Mkakati wa Deni la Taifa na 

kuhakikisha Sera ya Usimamizi wa Deni la 

Taifa inafanya kazi. Pia Serikali Iharakishe 

marekebisho ya Sheria ya Dhamana za 

Serikali,Nikopo na Misaada ya 1974 

(Iliyorejewa 2004) ili kukabiliana na 

changamoto za Deni la Taifa na Usimamizi 

wake 

Serikali iko kwanye mchakato wa kupitia 

kuhakikisha Sera ya Usimamizi wa Deni la Taifa 

na kuhakikisha sera hiyo inatumika na 

kurekebisha Sheria ya Dhamana za Serikali, 

Mikopo na Misaada ya 1974(Iliyorejewa 2004) ili 

kukabiliana na changamoto za Deni la Taifa na 

Usimamizi wake 

Utekelezaji haujakamilka 

 

 

63 Madeni Mfu Yasiyolipwa kwa Muda Mrefu 

Bilioni 2,090  

Serikali IharakishE mazungumzo na Nchi 

Mazungumzo na Klabu  ya Ufaransa (Parish Club-

PC VII) bilateral ya mpango wa unafuu wa deni 

kwa pande zote mbili kwa Wadai wa Klabu ya 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

husika kwa lengo la kutoa msimamo wa 

madeni husika na kuanza kuhudumia 

madeni hayo. 

Ufaransa wale wasio wa Klabu ya Ufaransa: pale 

makubaliano yatakapo hitimishwa, akaunti ya 

deni mfu itakuwa imetatuliwa 

64 Kuchelewesha Makato ya Kisheria ya 

Mafao na Kusababisha Adhabu ya Shilingi 

Bilioni 52.8 

Serikali kutoa michango ya makato ya 

kisheria kwa Mifuko ya Pensheni kwa 

wakati muafaka ili kuepuka adhabu zisizo 

za lazima na kuzingatia matakwa ya 

sheria. Kwa kufanya hivyo, itaboresha 

ukwasi wa fedha na kuwezesha  walengwa 

wa pensheni kulipwa kwa wakati. 

Serikali inachukua hatua kadhaa kulipa maadhi 

ya madeni ya mafao. Pia Serikali inachukua 

jitihada kuboresha makusanyo ya mapato na 

kuimarisha hatua za ukusanyaji ili kuhakikisha 

fedha zinapatikana ili shughuli za Serikali 

fifanyike vizuri. 

Utekelezaji haujakamilika 

65 Ukokotoaji Usio Sahihi wa Mafao ya 

Wastaafu 

Maafisa Masuuli wahakikishe 

wanaoshughulikia Mafao wazingatie 

kanuni ya ukokotoaji na sheria na 

kuhakikisha wanawasilisha majalada ya 

mafao yaliyokamilika, kwa wakati na 

yakiwa na taarifa zahihi ili kuepusha 

ucheleweshaji wa malipo ya mafao. 

Mafunzo yatolewe kwa wanaoshughulikia 

mafao ili kuongeza uelewa wa sheria  za 

Hakuna jibu Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

mafao na mambo mengine 

 

66 Ucheleweshwaji Usiokuwa na Tija katika 

Kuandaa Mafao ya Wastaafu 

a) Serikali inashauriwa kuwasilisha michango 

ya kisheria ya makato kwenye Taasisi za 

mifuko ya Jamii ili kuepusha 

ucheleweshaji wa kushughulikia mafao na 

faini. 

b) Maafisa Masuhuli wahakikishe 

Wanaoshughulikia mafao wanazingatia 

sheria na kanuni.Wanapaswa pia 

kuwasilisha majalada ya mafao 

yaliyokamilika,kwa wakati na yawe na 

taarifa sahihi ili kuepusha ucheleweshaji 

wa malipo ya mafao ya Wastaafu 

c) Serikali itoe mafunzo ya mara kwa mara 

kwa Wanaoshughulikia mafao ili kuongeza 

uelewa wa sheria za mafao na mabo 

mengine 

Hakuna jibu Haijatekelezwa 

67 Tathmini ya Ukaguzi wa Ndani katika 

Taasisi 

Maafisa masuhuli wahakikishe kuna 

rasilimali za kutosha na kuwa na Kitengo 

Serikali kupitia Mkaguzi Mkuu wa Ndani chini ya 

Wizara ya Fedha na Mipango itendelea 

kuimarisha uwezo wa Wakaguzi wa Ndani na 

kusimamia utendaji kazi wao ili kuhakisha 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

cha Ukaguzi wa ndani kinachofanya kazi 

na kuhakikisha majukumu ya kisheria 

ikijumuisha utambuzi wa mifumo ya ndani 

na kupendekeza ipasavyo hatua za 

marekebisho  

uhalisia unatolea katika maeneo ya udhibit wa 

ndani, usimamizi wa majanga na utawala. Zaidi 

ya hayo, Maafisa Masuhuli  wataelekezwa 

kuchukua hatia zote kurekebisha mapungufu 

yaliyoainishwa na Mkaguzi wa Ndani 

68 Tathimini ya Kamati za Ukaguzi 

Maafisa Masuuli wahakikishe kamati za 

Ukaguzi zinatimiza majukumu ya kisheria 

kulingana na Kanuni za fedha za Umma Ili 

kuchochea uwajibikaji na utoaji Huduma  

kwa kutoa usimamizi wa nazi ya juu ya 

ufanisi wa mifumo ya udbibiti wa ndani na 

kuzingatia Sheria na Kanuni 

Serikali kupitia Mkaguzi Mkuu wa Ndani chini ya 

Wizara ya Fedha na Mipsngo itaendelea 

kufundisha wajumbe wa kamati za ukaguzi 

katika Wizara,Idara na Wakala wa Serikali kwa 

lengo la kuwaongezea ujuzi. Zaidi y 

hayo,Maafisa Masuuli wanakumbushwa 

kuhakikisha Kamati za Ukaguzi zinapewa 

ushirikiano wa kutosha ili kutekeleza majukumu 

ya kisheria  kulingana na Kanuni za fedha za 

Umma na Miongozo ya kamati za  Ukaguzi 

zilizotolewa na Wizara ya Fedha na Mipango 

mwaka 2013 

Imetekelezwa 

69 Mapungufu katika usimamizi wa 

vihatarishi 

Maafisa Masuuli wanashauriwa kuboresha 

taratibu za kusimamia na kudhibiti 

vihatarishi kwa kuhakikisha kuwapo kwa 

taratibu zilizoandikwa vizuri za kuzuia 

vihatarishi na kufikia malengo 

Miongozo ya kuboresha na kutekeleza muundo 

wa usimamizi wa majanga umetolewa 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

yaliyowekwa.. 

70 Tathimini  ya  Mifumo ya TEHAMA 

a) Serikali inapaswa kuangalia usiri, uaminifu 

na upatikanaji wa habari. 

b) Kutafsiri na kuweka katika mazingira 

rafiki muundo wa TEHAMA ili uendane na 

maamuzi ya kimkakati, uwekezaji na 

mipango kuhakikisha udhibiti wa 

teknolojia ya habari unasimamiwa 

ipasavyo 

c) Muundo uweke kipaumbele cha kanuni za 

kamati za kuendesha REHAMA, Mpango 

Mkakati wa TEHAMA NA Muundo wa kazi 

utakaowezesha  malengo na mipango ya 

Taasisi  

 

a) Mwaka 2012 Wizara ya Fedha na Mipango 

ilianzisha muongozo wa usalama wa TEHAMA 

ambao utekelezaji wa usalama ulifanyika. Hii 

inategemewa kutekelezwa na kila Wizara, Idara 

na Wakala wa Serikali 

b) Wizara ya Fedha na Mipango ilianzisha kamati 

tendaji ya TEHAMA ambayo inaongoza shughuli 

za TEHAMA. Kila Wizara, Idara na Wakala wa 

Serikali wanatakiwa kufuata 

c) Wizara ya Fedha na Mipango inajiandaa kuandaa 

mpango wa kudhiibiti majango katika Mfumo 

Jumuifu wa Fedha na mifumo mengine ya fedha 

ya kielektronic.Hii pia itatumika katika kila 

Wizara,Idara na Wakala wa Serikali. 

d) Katika Bajeti ya 2016/17, Wizara ya Fedha na 

Mipango imetenga fedha kwa ajili kujumuisha 

shughuli zote za Serikali katika mfumo wa 

Epicor 

Imetekelezwa 

71 Tathmini ya Kugundua na Kuzuia 

Udanganyifu 

Mambo yafuatayo yamegunduliwa; 

Serikali kupitia Mkaguzi Mkuu wa Ndani chini ya 

Wizara ya Fedha amechukua hatua za kusaidia 

Wizara, Idara na Wakala wa Serikali na Serikali 

Implemented 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

 Kukosekana kwa sera ya usimamizi 
wa udanganyifu ambayo 
itaonyesha viashiria hatarishi. 

 Tathmini ya vihatarishi 
hazikufanyika mara kwa mara 

 Hakuna ushahidi wa maandishi wa 
kutambua udhibiti maalum ambao 
utasaidia kupunguza hatari ya 
makosa kutokana na udanganyifu. 

 Hakuna tathmini yoyote ya 
usimamizi  wa mifumo ya ndani 
iliyofanyika. 

 Uelewa mdogo wa udanganyifu 
kutokana na ukosefu wa tathmini 
yoyote ya vihatarishi uliofanywa: 
 

Mapendekezo ya Mdibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Serikali 

Wizara, Idara na Wakala wa Serikali 

zianzishe mbinu za kugundua na kuzuia 

vitendo vya udanganyifu kwa kuweka 

vigezo vya ktambua udanganyifu ambavyo 

vitasaidia Wizara, Idara na Makala wa 

Serikali husika kupunguza na kuzuia 

masuala ya udanganyifu 

za mitaa katika kubaliliana na udanganyifu na 

masuala ya udhiti wa ndani 

 Hatua hizo ni kama : 

a) Kutoa miongozo ya kuendeleza na kutekeleza 

usimamizi wa udanganyigu na viatarishi. 

b) Miongozo inalenga  kutoa maelekezo kwa 

vitendo kwaTaasisi za Serikali katika kuboresha 

na kutekeleza kushabihana kwa  mifumo na 

programu za   viatarishi vya udanganyifu 

c) Kutoa miongozo ya mifumo ya udhibiti wa ndani 

katika Taasisi za umma.Miongozo iliyoboreshwa 

inatoa kiwango cha chini katika 

kuboresha,kuendeleza na kuongeza mifumo ya 

udhibiti wa ndani 

d) Mafunzo kwa baadhi ya Wakuu wa Idara za 

Wizara, Idara, Wakala wa Serikalai na Serikali 

za Mitaa juu ya usimamizi wa viatarishi vya 

udanganyifu na uboreshaji wa udhibiti wa ndani 

na Serikali itaendelea kuangalia Maendeleo yake 

  Kutozingatia Sheria ya Bodi ya Mikopo ya Serikali kupitia kwa Mlipaji mkuu wa Serikali, Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Wanafunzi wa Elimu ya Juu ya 2004 kwa 

ajili ya malipo ya mkopo. 

Maafisa masuuli (Waajiri) kutoa taarifa 

Bodi ya Mikopo juu ya ariraya wanufaika 

wa mkopo na kulipa kila makato kutoka 

kwenye ujira au mshahara ndani yasiku 

kumi na tano baada ya mwisho wa kila 

Mwezi 

Msajiri wa Hazina na Katibu Mkuu wa Wizar ya 

Elimu, Sayansi na Teknolojia zilitoa barua kwa 

Maafis Masuhuri (Waajiri) wa Wizara, Idara, 

Wakala wa Serikali na Taasisi binafsi juu ya 

Waajiri kuzingatia mawasilisho ya taarifa ya 

Wahitimu wa Elimu ya Juu kutoa makato 

kwenye mishahara kupitia barua kumb.. Na. 

CBE.165/328/01/3 ya tarehe  10/3/ 2016 kutoka 

kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali na 

FB.41/185/01A/82 na tarehe 8/4/, 2016 

zimerejewa. 

Aidha, Serikali imeandaa rasimu ya marekebisho 

ya sheria ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa 

Elimu ya Juu ambayo imejumuisha kipengele 

cha malipo ya mkopo kuwa ya kisheria na 

makato ya mkopo kuwa tozo ya kwanza kabla ya 

makato mengine yasiyo ya kisheria. Rasimu 

itapelekwa Bungeni katika vikao vinavyofuata 

Septemba 2016. 

73 Malipo kwa wafanyakazi ambao hawapo 

kwenye Utumishi wa Umma Shilingi 

392,651,036 

Maafisa Masuuli wahakikishe kiasi 

kilicholipwa kinarejeshwa Wizara ya fedha 

Katibu Mkuu Utumishi kupitia barua yenye 

kumbukumbu Na. CFC.26/205/01 “B”/44  

alielekeza  waajiri wote wawasilisheuwepo wa 

watumishi hewa na hatua zilizochukuliwa 

kuhakikisha mishahara iliyolipwa kwa Watumishi 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

na Maofisa husika. Kwa nyongeza, 

Nawashauri Maafiss Masuhhli kuimarisha 

udhibiti kwa kuboresha kumbukumbu  za 

watumishi kupitia mfumo wa LAWSON na 

kusafisha taarifa iwe shughuli endelevu 

kwa kila Wizara, Idara, Wakala wa Serikali 

na Sekretarieti za Mikoa 

hewa inarejeshwa serikalini. Mpaka sasa kama 

waajiliwa 1,826 wanakadiriwa kurejesha shilingi 

12,244,692,233.75 

74 Upungufu wa Watumishi wa Umma 

Maafisa masuhuli kwa kushirikiana na Ofisi 

ya Rais Managementi ya Utumishi wa 

Umma kuwa na idadi kamili ya nafasi 

zilizojazwa au kupitia nguvu kazi iliyopo 

kulingana na mahitaji halisi 

 

Waajiri wana mamlaka ya kuomba idadi 

inayotoshelewa ya waajiliwa wapya katika 

mwaka wa fedha husika kupita HCMIC kulingana 

na ukubwa wa kazi na mipango mkakati.Waajil 

pia wamepewa mamlaka  kujaza nafasi 

zilizoachwa wazi kutokana na vifo, kustaafu, 

kuachishwa kazi nk 

Haijatekelezwa 

75 Wafanyakazi ambao 

hawajathibitiswa baada ya muda 

wa majaribio kumalizika 

Maafisa Masuuli wahakikishe  waajiliwa 

wanathibitishwa mara moja baada ya 

kumaliza muda wao wa majaribio na 

taarifa zao kuboreshwa kwenye mfumo wa 

LAWSON 

Serikai imepokea mapendekezo ya CAG na 

Maafisa Masuhuli watakumbushwa 

kuwathibitisha waajiliwa wapya baada ya 

kukamilisha muda wa majaribio 

 

Utekelezaji unaendelea 

76 Kukosekana kwa ushahidi wa kupima na 

kutathimini utendaji wa wafanyakazi 

Kulingana na Sheria Na.8 ya Utumishi w Umma 

ya mwaka 2002 kama ilivyorekebishwa na Sheria 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

kwa uwazi  

Maafisa Masuuli wafanye tathimini ya 

utendaji wa kazi kwa uwazi kwa 

wafanyakazi wao wote kulingana na 

Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma 

za Mwaka 2009 

Na.18/2007 mfumo wa tathimini ya utendaji wa 

wazi ni jambo la kisheria. Maafisa Masuuli 

watakumbushwa kuzingatia matakwa ya sheria 

77 Wakuu wa Vitengo kukaimu nafasi zilizo 

wazi kwa zaidi ya miezi sita   

Maafisa masuhuli kwa kushirikiana na Ofisi 

ya Rais managementya utumishi wa Umma 

ijaze nafasi muhimu kwa kuweka 

waajiliwa wenye uwezo 

Serikali inakubaliana na mapendekezo ya CAG 

na mchakato wa kujaza nafasi za uongozi 

zinaendelea 

Utekelezaji unaendelea 

78 Kuchelewa kutuma makato ya kisheria 

kwenye Mishahara  - Shilingi 

707,169,904  

Serikli ihakikishe inawasilisha makato ya 

kisheria kulingana na sheria 

Katika kushughulikia hili tatizo,Serikali katika 

mwaka wa fedha 2014/1 iliwasilisha michango 

wa waajiliwa kwenda kwenye mifuko ya Hifadhi 

ya Jamii kama ifuatavyo NSSF – Shilingi bilioni 

21.3 , GEPF – Shilingi bilioni 28.4 , PSPF – 

Shilingi bilioni 424.7 , LAPF – Shilingi bilioni 

135.7 , PPF – Shilingi 39.9  na NHIF – Shilinig 

bilioni 142.1. 

Utekelezaji unaendelea 

79 Kodi ya Mapato kutolipwa kutoka 

kwenye posho za kukaimu Shilingi 

78,187,048  

Maafisa Masuhuli wahakikishe posho zote 

Kulingana na kifungu cha 7(2) CHA Sheria ya 

Mapato ya mwaka 2008 posho zoteza waajiliwa 

zinapaswa kutozwa kodi ya mapato.Kwa sasa 

mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

za kukaimu zinatozwa kodi ya Lipa Kadri 

Unavyopata.Kwa nyongeza,Maafisa 

Masuhuli wahakikishe kodi ya mapato 

ambayo imelimbikizwa inalipwa Mamlaka 

ya Mapato Tanzania 

Watu umewezeshwa kukata kutoka kwenye 

posho ya kukaimu 

80 Watumishi walio na mikataba ubalozini 

hawakulipwa kiinua mgongo - Shilingi 

17,980,539 

Serikali ihakikishe kuwa viinua mgogo kwa 

wafanyakazi vinalipwa kulingana na 

mikataba 

Wizara iliwasilisha shilingi 20,905,250.00 kwa 

lengo la kulipa kiinua mgongo kwamfanyakazi 

aliyeshikizwa Cairo katika Mwezi Desemba 2015 

imetekelezwa 

81 Mishahara isiyolipwa ambayo 

haijarejeshwa Hazina - Shilingi 

2,233,475,668 

Maafisa Masuuli wazingatie  kanuni 

133(i)na (2) ya Kanuni za fedha za Umma 

za mwaka 2001.Na Zaidi ya hayo 

kuhakisha mishahara ambayo haikulipwa 

inarejeshwa Hazina 

Maafisa masuuli watakumbushwa wanazingatia 

kanuni 133(i)na (2) ya Kanuni za fedha za Umma 

za mwaka 2001 ikijumuisha kurejesha 

mishahaya ambayohakulipwa inarudishwa na 

Mkuu wa Jeshi la Wananchi 

Haijatekelezwa 

82 Watumishi wa umma kupokea mishahara 

chini ya kiwango kinachokubalika 

kisheria 

Maafisa Masuuli kuimarisha udhibiti kwa 

kuthibitisha mikopo ya wafanyakazi wote 

Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali 

Watu umewezeshwa kuzuia makato kwenye 

mishahara chini ya theluthi moja(1/3) kulinana 

na kifungu cha 3 cha Sheria ya Kukusanya 

madeni sambamba na waraka wenye kumb. 

imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

na kuwaliliana na watoaji wa mikopo kiasi 

kwamba makato hayazid theluthi mbili ya 

mshahara wa kila  Mwezi kwa mujibu wa 

kifungu cha 3 cha Sheria ya Makusanyo ya 

Madeni ya mwaka 1970 na waraka wenye 

kumbu Na.C/CF.45/271/01/1/87 of 

19March,2009 kutoka kwa Katibu Mkuu-

Ofisi ya Rais Management  ya Utumishi wa 

Umma 

Na.C/CF.45/271/01/1/87 of 19 Machi, 2009 

kutoka kwa Katibu Mkuu-Ofisi ya Rais 

Menegementi  ya Utumishi wa Umma 

83 Watumishi waliostaafu kufanya 

kazi bila kuwa na mikataba ya 

ajira 

Ofisi ya Raisi-Menegementi ya 

Utumishi wa Umma isiingie 

mikataba ya ajira na Wastaafu 

mpaka pesa ya kulipia uhamisho 

itakapokuwa tayari. Nyongeza ya 

hapo, Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Kimataifa iandae 

mpango endelevu kurahisisha 

kujaza nafasi za Wastaafu. 

Wizara ya Mambo ya nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa imeuelekeza Ubalozi  wa Tanzania wa 

Washntoni kulipa gharama za uhamisho na 

gharama nyingine kwa Wastaafu kupitia barua 

yenye kumb. Na FAP 2506/106 na FAP 2506 ya 

Tarehe 17th May,2016 na 16 Juni, 2016 kwa 

mfuatano. Baada ya kurejea kwa Mstaafu 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 

Kimataifa kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha 

tutapeleka mfanyakazi mwingine kujaza nafasi 

iliyoachwa wazi 

Utekelezaji unaendelea 

84 Kufanya kazi ubalozini zaidi ya muda 

ulioidhinishwa  

Afisa Masuuli wa Wizara ya Mambo ya Nje 

Kwa mwaka wa fedha 2015/16 Maafisa 

waliozidisha muda walirejeshwa nchini. 

Aidha,Serikali inatafuta fedha ili kulipa gharama 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

na Ushirikiano wa Kimataifa azingatie 

kanuni ya 31(1) na (2) ya Kanuni za 

Huduma ya mambo ya nje ya Tanzania ya 

mwaka 2013 ya kuamisha wafanyakazi 

za mizigo kwa wale wote waliozidisha muda ili 

kuendana na  Kanuni ya 31(2) ya Huduma za 

mambo ya nje ya Tanzania ya mwaka 2013 

85 Utegemezi wa Ruzuku za Serikali 

Serikali inashauriwa kuendelea mbinu 

zitakazosaidia Wakala kutegemea vyanzo 

vyao vya mapato badala ya ruzuku za 

Serikali 

 

Serikali imeishaanza kuhakikisha Mashirika ya 

Umma na Wakala wanajiendesha  bila 

kutegemea fedha kutokaSerikalini. Baaddhi ya 

hizi hatua ni kupunguza matumizi yasiyo ya 

lazima kwa lengo la kuokoa fedha kwa ajili ya 

shughuli za msingi.Kwa kufanya hivyo, Serikali 

kupitia kwa Msajili wa Hazina ametoa waraka 

Na.1 wa mwaka 2015 kuzuia Mashirika ya Umma 

na Taasisi nyingine kulipa posho za vikao kwa 

Wajumbe wa  ya mapatoBodi. Serikali pia 

imerekebisha Sheria ya Fedha ya mwaka 2015 

iliyoweka ukomo wa gharama za uendeshaji 

kutozidi Asilimia 60% ya mashirika ya Umma. 

Katika bajeti ya 2016/17 Serikali haikutenga 

fesha kwa ajili ya Matumie mengine kwa baadhi 

ta Mashirika ya Umma yanayoweza kutengeneza 

mapato yake kama njia ya kupunguza utegemezi 

kutoka bajeti ya Serkali 

Utekelezaji haijakamilika 

86 Kuchelewa kuanza huduma ya usafiri wa 

mabasi 

Huduma ilianza kutolewa mayi,2016 baada ya 

kukamilisha sehemu ya kufunga na kufanya 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Uongozi wa Wakala wa usafiri wa mabasi 

yaendayo kasi unaelekezwa kufuata 

masharti yaliyowekwa kwenye mikataba 

ili kuepuka mikataba kuchelewa zaidi 

majaribio ya mfumo wa AFCC.  

Uidhinishaji wa Leseni ya utendji naMradi wa 

Mabasi yaendayo Kasi  kutoka SUMATRA 

ilitolewa Meyi, 2016  

Ufungaji wa mifumo ya ITS bado unaendelea na 

unaweza kukamilika Septemba 2016 

87 Ununuzi wa mabasi uliozidi 

mahitaji 

Uongozi wa Wakala wa Usafiri wa Mwendo 

Kasi Dar es Salaam (DART)  uhakikishe 

kwamba uendeshwaji wa UDA-RT 

unazingatia kanuni na tararibu 

zilizoainishwa kwenye mkataba. 

Uwajibikaji wa ziada unapaswa 

kusimamiwa kwa malengo yaliyokusudiwa 

Serikali anakubali kwamba ISP (UDA-RT) ina 

ilizonunuliwa mabasi 140  badala ya 76  kinyume 

na mkataba. Mabasi haya ya nyongeza 

yalnunuliwa bila makubaliano na Wakala na 

Serikali; Hata hivyo hii ililidhiwa Nyongeza No.1 

iliyorekebishwa ili kuingiza ziada ya mabazi yote 

140. 

Wakala pia uliwasiliana na UDART kuweka 

nembo kulingana na mkataba wa ISP. Adhabu 

itatozwa baada ya muiezi mitano ya uendeshaji 

kama kama hawatazingatia. Hivyo kwasababu 

ISP imeishapewa onyo juu ya ukiukwaji, tozo ya 

adhabu inaweza kutozwa mara tu baada ya 

muda uklio kwenye mkataba kuisha.  

imetekelezwa 

88 Mapungufu ya ununuzi wa  kivuko 

Shilingi 7,916,955,000 

Uongozi uwasiliane naMzabuni 

kurekebisha mapungufu yaliyobainishwa 

Tarehe 25 Aprili, 2013 Wakala wa Ufundi wa 

mitambo na Umeme uliingia Mkataba na   Johns. 

Gram Hansen Bergensgade 10 DK 2100 

Copenhagen Oe Dermank kuleta Kivuko kipya 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

na kamati ya ukaguzi na upokezi 

yakijumuisha kasi ya juu na chini na 

mwishowe kutoa hati ta kupokea 

mizigo.Pia,Uongozi unashauriwa 

kuzingatia masharti ya mikataba na Sheria 

ya Manunuzi ya umma na kanuni zake za 

2013. 

 

 

kwa njia ya Dar Es Salaam na Bagamoyo .Kivuko 

kililetwa Novembar 2014. Wakati wa majaribio 

iligundulika kivuko hivyo hakikukidhi viwango 

vilivyowekwa vya kasi ya noti 20. Kamati 

ilipendekeza Mzabuni kurekebisha 

mapungufu.Mzabuni alikubali  kupitia barua 

yenye kumbu. Na.JGH 285449 ya tarehe 9 

Decemba, 2015.  

Mawasiliano Zaidi yamefanywa na Mzabuni 

kupitia barua yenye kumbu.Na. TMS/F/86/8 ya 

tarehe 2 Mei 2016 ikimtaka Mzabuni kuwasilisha 

kwa Wakala wa Ufundi wa Mitambo na Umeme 

ratiba  inayojumuisha  mpango uliopendekezwa 

kurekebisha kasi kama ilivyotolewa kwenye 

mkataba kwa ajili ya kuidhinishwa.Wakati wa 

kujibu Mzabuni aliboresha mpango kazi kwa 

barua Na.28549 ya tarehe 13 Mei, 2016 ambayo 

kwa sasa inasubilia kuidhinishwa na 

Wizara.Baada ya kukamilisha kurekebisha  na 

kama kivuko kitafikia kasi iliyokubaliwa Wakala 

wa Ufundi wa Mitambo na Umeme utatoa hati 

ya kupokea mizigo.  

89 Kuchelewa kukamilika kwa kazi ya 

ujenzi 

Wakati ukaguzi unafanyika kwenye miradi 

mwenendo wa mtiririko wa taslimu kwa Wakala 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Uongozi wa Wakala wa Barabara ufanye 

ufuatiliaji wa fedha kutoka Wizara ya 

Ujenzi n kuakikisha miradi inakamilika 

mapema. Utoaji wa mkataba ufanyike kwa 

awamu kulingana na upatikanaji wa fedha 

ili pasiwe na hati inayobaki bila kulipwa 

na hivyo kusababisha riba. Hii ingeisaidia 

Serikali kuzuia gharama ambazo 

zingekwepeka kukadiria mradi na muda. 

Uongozi wa Wakala wa Barabara kuweka 

jitihada Zaidi katika kusimamia 

miiradi/mikataba ili utekelezaji ufanyike 

ndani ya muda uliopangwa. 

wa Barabara haukuwa toshelevu. Hatahivyo, 

tangu Desemba 2015 mtiririko wa taslim 

imeboreswa na baada ya kupokea hela kutoka 

Hazina kwa ajili ya malipo ya madeni yote ya 

Wakandarasi/Washauri ikijumuisha riba kwa 

kuchelewesha malipo. 

Kwa mwaka wa fedha 2015/16 kiasi cha shilingi 

667,788,106,184 zililipwa kwa Wakala wa 

Barabara kutoka Wizara ya Ujenzi kwa ajili ya 

kupilia madeni dhidi ya shilingi. 

70,955,371,965.78 zilizotengwa kwenye miradi 

iliyocheleweshwa. Kiasi kilicholipwa 

kimepunguza riba zilizopaswa kulimbikizwa kwa 

sababu ya kuchelewesha malipo 

90 Ongezeko la riba katika 15% mkopo 

Shilingi 12,723,218,833 

RITA ilipe mkopo bila kuchelewa zaidi ili 

kupunguza mzigo kwa Serikali kutokana na 

riba inayozidi kuongezeka.  

Serikali kupitia kwa katibu Mkuu kiongozi 

alielekeza Wizara husika (Wizara ya Fedha na 

Mipango, Wizara ya Katiba na Sheria, na Wizara 

ya Kazi) kuunda Kamati ya ufundi ili kushauri 

namna ya kutatua ukata.Timu iliundwa tarehe 4 

Aprili, 2016. Hii timu inajumuisha wajumbe 

kutoka Wizara ya Katiba na Sheria, RITA, NSSF, 

Wizara ya Fedha na Mipano na Wizara ya Kazi. 

Serikali inasublia ushauri kutoka kwenye hii 

timu na Serikali iko makini kutekeleza 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

91 Mapato yasiyokusanywa kwenye Mauzo 

ya nyumba za Serikali shilingi 

214,748,556 

Uongozi wa Wakala wa Majengo ya Serikali 

uchukue hatua za kisheria dhidi ya 

wakwepaji na kuja na mikakati wa 

kuhakikisha fedha zote zinakusanywa 

kulingana na  makubalianao ya mkataba 

kwa pande zote ili kuepusha hasara ya 

mapato ya Serikali 

 

Wakala wa Majengo ya Serikali umeingia 

makubaliano na Kampuni ya Minaya ya Yono 

Auction Mart kukusanya madeni katika mikoa 

yoteya Tanzania Bara na kuwafukuzia 

Wakwepaji wote walioshindwa kulipa madeni 

ndani ya kipindi cha notisi. Serikali 

imeishakusanya shilingi 129,269,979.83 ambayo 

ni 60% ya madeni yote ya shillingi. 

214,748,556.00. 

Utekelezaji haujakamilika 

92 Matokeo ya ujumla ya ukaguzi 

wa vyama vya siasa 

Uongoi wa vyama vya siasa kwa 

kushirikiana na Msajili wa Vyama 

vya Sasa kuzingatia kifungu cha 14 

cha Sheria Na.5 ya Vyama vya 

Siasa ya mwaka 1992 na kifungu 

cha 25(2) na (40 cha Sheria ya 

Fedha za umma ya mwaka 

2001(Iliyorejewa 2004) na Kanuni 

na. 71 ya kanuni ya Ukaguzi wa 

Umma ya 2009 kwamba Maafisa 

Masuuli wanatakiwa kuandaa 

Msajili wa Vyama vya Siasa amefuata kifungu 

cha 14(1) cha Sheria ya Vyama Vya Siasa kya 

mwaka 1992 kwa kuvitaka Vyama vyote vyenye 

usajili wa Kudumu kuwasilisha Hesabu zilizo 

kaguliwa kabla ya 27 Julai 2016 kupitia barua 

yenye kum.Na.AB.111/368/01/64 ya tarehe 15 

Aprili, 2016 na AB.111/368/01/69 ya tarehe 7 

Aprili, 2016.  Vyama vyote vya Siasa kupitia 

barua yenye kumb.Na.HA.171/322/01/79 ya 

tarehe 30 Juni, 2016. 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

hezabu za mwisho na kuwailisha 

kwa Mkaguzi na Mdhibiti na 

Mkaguzikwa ajili ya ukaguzi kabla 

ya 30 Septemba ya kila mwaka 

93 Utendaji usioridhisha wa Jeshi la 

Zimamoto na Uokoaji 

Serikali inashauriwa kuhakikisha 

vifaa vya kuzuia moto vinafanyiwa 

majaribio na kufanyiwa 

matengenezo ya mara kwa mara: 

pia kusaidia Idaza ya Zimamoto na 

Uokoaji wanakagua na kufundisha 

wafanyakazi namna ya kutimia 

vizuia moto 

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji litaendelea nz 

zoezi la ukaguzi wa usalama wa masuala ya 

moto nchi nzima na kutoa mafunzo Zaidi kwa 

Waajiriwa juu ya matumizi sahihi ya vizimia 

moto. Katika bajeti ya Mwaka 2016/17 Jeshi 

limebajeti shilingi 1.500,000,000 kwa ajili ya 

ununuzi wa    zabuni mbili kama njia ya ya 

kupunguz upungufu mkubwa katika nchi                                       

Utekelezaji haujakamilika 

94 Ukaguzi Maalum wa Hesabu za Mpango 

wa pili wa Maboresho ya Serikali za 

Mitaa (LGRP II D by D) kwa mwaka wa 

fedha ulioishia tarehe 30/6/2013 

Watekelezaji wenza kwa kushirikiana na 

Wenza wa Maendeleo kufanya uchunguzi 

wa kina juu ya mapungufu yaliyoonekana 

Uchunguzi wa kina (Ukaguzi maalum) ulifanywa 

na PWC ulitoa hoja za ukaguzi wa matumizi 

mabaya ya shilingi 605,583,379 na 

ilipendekezwa kiasi hicho kirejeshwe kwa 

Wafadhili husika. Baada ya Uchunguzi wadau 

walikubaliana Kamba Serikali irejeshe hicho 

kiasi cha shilingi 605,583,329 kwa wafadhili 

Haijatekelezwa 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

95 Kuhakiki na kuthibitisha fedha 

zilizotumwa kwenye Taasisi zilizo chini 

ya Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 

Ufundi 

a) Serikali ifanye uchunguzi wa kina kwa 

kurejea masuala yaha kwenye Mamlaka za 

Uchunguzi kwa lengo la  kuchukua hatua 

na kuzuia kutokea tena katika Idara 

nyingine za Serikali 

b) Serikali kupitia kwa Maafisa Masuuli 

kuhakikisha kuna udhibiti toshelezi  

kwenye kuhaurisha fedha kwenda kwenye 

Taasisi zilizo chini ya Wizara Mama na 

kuanzisha mbinu za kusimamia na 

ufuatiliaji kwa lengo la  usululisho na 

utoaji wa taarifa za fedha 

Uchunguzi ulifanyika na Mwajiriwa aliyeiba 

hundi yuko katika Mahakama ya Kisheria na 

tunasubilia maamuzi ya mahakama. 

Kwa Taasisi zilizo chini ya Wizara, Udhibiti 

umewekwa kuhakikisha Taasisi zinapewa 

Nyaraka za Kutuma hela(Warant of funds) 

Wizara iwe inaomba stakabadhi ya kukiri 

kupokea hela zilizohaulishwa  kwenye Akaunti 

za Banki za Taasisi 

Utekelezaji unaendelea 

96 Utekelezaji wa Sera ya mambo ya Nchi 

za Nje za Kiuchumi na Diplomasia 

a) Huduma za kidiplomasia hazina 

utoshelevu na ujuzi wa watu wanaofaa 

kufanya hii kazi kwa ufanisi. 

b) Baadhi ya Balosi hazina wafanyakazi wa 

kutosha kulinganisha na mipaka yao ya 

kazi na kuwa chngamoto kutoa Huduma 

Serikali inakubaliana na mapendekezo ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali ya 

kupanga wafanyakazi katika balozi kulingana na 

ujuzi na maarifa katika maendeo ya Biashara, 

Uwekezaji , Utalii na Usimamizi wa Uchumi. Pia 

Serikali kuhakikisha fedha zinatolewa kwa 

wakatibila kuchelewa ili kuwezesha balozi 

kutimiza ankra zao kwa wakati kulingana na 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

katika kiwango kinachotakiwa 

c) Kwa miaka mingi Balozi zimekuwa 

hazitengewi bajeti toshelezi ili kutimiza 

malengo, matarajio na mipango yao 

japokuwa wanapaswa  kushughulikia 

masuala ya kidiplomasia na matukio ya 

kiuchumi katika miji mikuu na majiji 

mengine katka nchi za Ulaya ya Mashariki 

na Kati ambazo zina muunganiko wa 

kihistoria na nchi yetu 

d) Kukosekana kwa uratibu na ufanisi wa 

mawasiliano wa Wizara za Kisecta 

unaweza kuzuia utendaji sahihi wa 

shughuli mbalimbali katika balozi 

mbalimbali.Pia shughuli nyingi 

zinazohusiana na biashara za kidiplomasia 

ziko mikononi wa sekta binafsi hivyo 

kuitaji ushirikiano wa karibu kati ya 

Serikali na Sekta za biashara ili 

kufanikisha malengo ya sera ya Taifa  

Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Serikali 

a) Mgawanyo wa Wafanyakazi katika Balozi 

uzingatie ujuzi na maarifa katika maeneo 

upatikanaji wa fedha 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

ya Biashara, Uwekezaji, Utalii na 

Usimamizi wa Uchumi ili kuhakikisha 

wafanyakazi hao wana uwezo wa kufanya 

kazi na matarajio ya Huduma yanaweza 

kufanyika kupitia mfumo maalumu wa 

mafunzo ya lazima ya kujenga uwezo 

b) Wafanyakazi wa nyongeza katika maeneo 

yenye mapungufu ili kufikia mahitaji ya 

kujaza nafasi zilizo wazi na wafanyakazi 

wenye sifa katka muda unaotakiwa 

c) Serikali itenge fedha za kutosha kupitia 

fungu maalumu kwa ajili ya Balozi  

d) Serikali ihakikishe utoaji wa fedha 

zinazotesheleza katika Balozi ili kukidhu 

mahitaji yao ya fedha. Aidha, Fedha 

zitolewe kwa wakati bila ucheleweshaji ili 

kuwezesha kutimiza ankra zao kwa wakati 

e) Serikali iwe na Kamati ya Uratibu itakayo 

wajibika kikamilifu kwa uratibu na 

mawasiliano mbalimbali yanayohusiana na 

Balozi. 

97 Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

a) Taasisi zinazonunua zinashauriwa 

kuhakikisha zinazingatia kikamilifu 

Serikali kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa 

Manunuzi ya Umma wataendelea kusimamia na 

kuzingatia sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

Inatehemea matukio mengine 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

mahitaji ya sheria za manunuzi,  hasa 

katika eneo la maandalizi na utekelezaji 

wa mpango wa mwaka  wa manunuzi , 

Uidhinishaji wa Bodi ya Zabuni, Ukaguzi 

wa bidhaa na Huduma wa manunuzi 

yaliyofanyika na kufanya manunuzi kutoka 

kwa Wazabuni walioidhinishwa 

b) Kuhusu utunzaji wa nyaraka, nashauri 

Vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi wa 

Wizara,Idara na Wakala wa Serikali na 

Sekretariati za mikoa kuhakikisha 

wanatunza nyaraka za manunuzi 

c) Kuhusu ucheleweshaji wa kukamisha 

mikataba, Nahauri uongozi wa Wizara, 

Idara na Wakala wa Serikali na 

Sekretariati za mikoa kuangalia masharti 

na Vigezo ya mikataba na kuhakikisha 

hasara ya kuvunja mikataba inayotokana 

na kushindwa kukidhi kwa masharti na 

vigezo vya mikataba 

mwaka 2011 na Kanuni zake, 2013 kwa Taasisi 

Taasisi zinazonunuaNyongea ya hapo, Mamlaka 

ya Udhibiti w Manunuzi ya Umma itaendelea 

kutoa mafunzo kwa Wafanyakazi katika Taasisi 

zinazonunua ili kuongezauzingatiaji wa sheria ya 

manunuzi na kuboresha ufanisi katika 

utekelezaji wa mikataba ya manunuzi. 

98 Mapungufu katika uzimamizi wa 

matumizi 

a) Maafisa Masuuli wa  Wizara, Idara na 

Serikali ilitoa waraka wa Hazina Na.1 wa tarehe 

26 Januari, 2016 ukiwataka Maafisa Masuuli kutii 

taratibuna kanuni katika kutekeleza bajeti zao. 

Inategemea matukio mengine 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

Wakala wa Serikali na Balozi waendelee 

kuimarisha udhibiti wamifumo ya ndani ya 

Taasisizao pamoj na kujenga uwezo 

b) Serikaliitoe maelekezo  kwa Taasisi 

nyingine za Serikali kuacha kufanya 

biashara na Wazabuni wasio na Mashine za 

EFD na kuendelea kutoa programu za  

uelewa ili kuamasisha utii usio na shuruti 

Waraka ulisisitiza matakwa ya kufuata Sheria ya 

Bajeti ya mwaka 2015 

 

99 Udhaifu katika Usimamizi wa Mali 

Mlipaji Mkuu wa Serikali aboreshe na 

kutekeleza mbinu za usimamizi 

kuhakikisha kwamba Wizara, Idara, 

Wakala wa Serikali na Sekretarieti za 

Mikoa wanazingatia maelekezoya Wizara 

ya Fedha ya kuanza kutumia kikamilifu 

Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 

Hesabu kwa misingi isiyo taslimu. 

Serikali kuhakikisha kwamba 

Wizara/Sekretariati za Mikoa zinapata 

umiliki wa nyaraka ili kulinda mali za 

Serikali.Serikali iwajibike katika 

kuhakikisha hatua zinachukuliwa kwa 

kuuza magari magari amabyo 

hayatengenezeki kwa kufuata sheria na 

Tathmini na Tafiti za Ardhi na Majengo 

zinaendela. Kazi hii inashughulikiwa kwa 

pamoja na Wizara ya Fedha na Mipango na 

Wizara ya Ardhi,Nyumba na Maendeleo ya 

Makzai. 

Katika mwaka wa fedha 2015/16, jumla ya 

magari 546, pikipiki 40, mitambo na mashine 68 

na ndege 6 ziifutwa kwenye daftari la mali na 

kuuzwa  kwa njia ya mnada wa wazi ambapo 

kiasi cha shilingi 2,137,195,351 kilikusanywa 

 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

kanuni ili kuokoa kiasi cha fedha kwenye 

uuzwaji wa mali z Serikali. 

100 Kupungua kwa Uwekezaji wa Serikali 

Serikali kupitia Wizara ya Fedha ianzishe 

mfumo wa kubakiza mapato katika Ofisi 

ya Msajili wa Hazina ili kutenga fesha za 

Uwekezaji uliopendekezwa. Mfumo 

utasaidia kama kipimo cha ufanisi kwa 

Msajili wa Hazina kwa kuwezesha Serikali 

kutathmini uwezo wa Msajili  katika 

kuhamasisha mapato kutoka kwenye 

uwekezaji 

Katika bajeti ya mwaka 2016/17 serikali 

imeondoa mfumo wa kubakiza mapato na 

kutaka fedha zote kuingizwa kwenye mfuko wa 

Serikali Budget. Hatahivyo, Serikali inaangalia 

namna bora ya kuchangia katika Mashirka ya 

Umma ili kuhakikisha hisa za Serikali 

zinazingatiwa 

Utekelezaji haujakamilika 

101  Ukaguzi wa Awali wa Malipo ya Mafao ya 

Wastaafu 

Maafisa masuuli wahakikishe 

waanoshughulikia mafao wanazingatia 

kanuni za ukokotoaji wa mafao na sheria 

na kuhakikisha uwasilishaji wa majalada 

Serikali iliandaa mwongozo wa mafao 

utakaoelekeza watumiaji masuala yote 

yanayohusiana na ukokotoaji wa mafao. Katika 

bajeti ya 2016/17 setikali imetenga shilingi 

milioni 464 kuwafundisha Wahasibu juu ya 

masuala ya  ukokotoaji wa mafao 

Utekelezaji haujakamilika 
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SURA YA TANO 

Na. Mapendekezo ya ukaguzi Majibu ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) Maoni ya Ukaguzi juu ya 

majibu ya  Mlipaji Mkuu wa 

Serikali (PMG) 

ya mafao umekamilika, umewasilishwa 

kwa muda kwa kuwa na taarifa sahihi ili 

kuepusha ucheleweshaji wa malipo ya 

mafao. Mafunzo yafantanyike kwa 

Wanaoshughulikia Mafao ili kuongeza 

uelewa wa sheria za mafao na masuala 

mengine 

 

102 Deni la taifa na Huduma za Jumla 

Serikali iridhie  mkakati bora wa matumizi 

ikiwa ni pamoja na kupunguza gharama, 

mkakati wa kuongeza mikopo yenye 

masharti nafuu na utaratibu madhubuti 

wa ufuatiliaji juu ya shughuli za kigeni 

nchini. Mikakati hii ikiunganishwa pamoja  

na Juhudi za uhamasishaji  wa biashara ya 

nje kutaimarisha Shilingi ya Tanzania 

dhidi ya sarafu zenye nguvu. Hivyo, 

Kupunguza hasara ya kubadilisha fedha za 

kigeni inayochangia kuongeza deni la taifa 

 

Serikali imepunguza mafunzo yasiyo ya lazima  

na safari za nje ya nchi, sherehe za Sikukuu, 

kuendesha semina katika mahoteli yenye 

gharama kubwa nk 

Serikali imeendela kuboresha makusanyo ya 

mapato yatakayorahisisha kuwa na fedha za 

kutosha kugharamia michango yote ya kisheria 

Imetekelezwa 
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SURA YA TANO 
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SURA YA TANO 

Kiambatisho 3.6: Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya nyuma ya Kamati ya Kudumu ya 

Hesabu za Serikali juu ya Ripoti ya Jumla ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

 

Na Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

                                                                                  2011/2012 hadi 2013 

 

 

 

1 

Kutotekelezwa kwa mapendekezo matano ya nyuma yaliyotolewa  Januauri 2015 na Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

1.1     Mamlaka ya Mapato Tanzania kukamilisha 

kushughulikia madai ya Kodi 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali ilielekeza 

Serikali ihakikishe Mamlaka ya Mapato 

wanashughulikia kikamilifu madai mbalimbali ya kesi 

za kodi kwa lengo la kuongeza mapato ya Serikali. 

  

 

  

Mamlaka ya Mapato kupitia Bodi ya Rufaa za Kodi, 

Baraza la Rufaa za Mapato na Mahakama ya Rufaa 

imeshughulikia kwa ufanisi kesi za kodi. Ndani ya 

mwezi Aprili, Bodi ya Rufaa za kodi ilikuwa na kesi 

117 zenye thamani ya shilingi bilioni 116 na kesi 63 

zenye thamani ya shilingi bilioni 66 ziliamuliwa. 

Mamlaka ya Mapato ilishinda kesi 50 zenye thamani 

ya shilingi bilioni 58 . Mamlaka ya Mapato 

ilishindwa kesi 13 zenye thamani ya shillingi 8 

(12.5%) . Kwahiyo,  bado kuna kesi 54 zinazosubiri 

maamuzi ya Mahakama. 

Utekelezaji 

haujakamilika 

 

Ufuatiliajiwa rufaa 

ambazo hazijahitimishwa 

utafanyika katika ukaguzi 

ujao 

 

 

1.2 1.2     Serikali kulipa madeni ya PSPF 

Serikali ilielekezwa kulipa mara moja  deni la PSPF 

ili kuondoa mzigo wa fedha  wa kuhudumia wastaafu 

katika siku za usoni. 

Serikali ilimuelekeza Mkaguzi Mkuu wa ndani 

kuhakiki madeni yote inayodaiwa na Mifuko ya 

Hifadhi ya Jamii kama PSPF, LAPF, NSSF na GEPF   

mchakato wa uhakiki uko hatua za mwisho. 

Madeni yote yaliyohakikiwa yatajumuishwa ili 

kutambua madeni yote. Serikali iko kwenye 

maandalizi ya kutoa Amana  kwa Mifuko yote ndani 

ya mwaka huu wa fedha. 

Ukekelezaji 

haujakamilika 

 

Tumekubali majibu ya 

Uongozi. Tutafanya 

tathimini ya utekelezaji 

katika ukaguzi ujao. 
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Na Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

1.3 1.3     Usimamizi wa Misamaha ya Kodi 

Serikali ilielekezwa kuimarisha usimamizi wa 

misamaha ya kodi na kuwajibisha kampuni 

zilizotumia vibaya misamaha ya kodi kama 

ilivyotajwa kwenye ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi 

Mkuu wa Hesabu za Serikali 

  

Mamlaka ya Mapato imeweka udhibiti wa usimamizi 

wa misamaha ya kodi kwa kuongeza wafanyakazi 

zaidi na vitendea kazi vya kutosha.  

Mameneja wote wa Mikoa wameweka vipaumbele 

vya udhibiti wa Misamaha ya kodi katika shughuli 

zao za kila siku. Na kwa nyongeza, Utungaji wa 

sheria ya ongezeko la thamani (VAT) ya  2014 

umepunguza mianya ya misamaha isiyokuwa na 

tija. Jitihada zimefanyika kama alivyopendekeza 

Mkaguzi na Mdhibiti Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kama ifuatavyo 

a. Ukaguzi wa mapato ulifanyika kwenye Makampuni 

ya Madini yakiwemo Geita na Resolute kwa 

misamaha ya kodi kwenye mafuta na kiasi cha 

shilingi milioni 16.7 kilikusanywa. 

b. Ukaguzi wa Kodi ulifanyika kwa kampuni za 

Kiliwarrior Expedition na Hoteli ya Kilimakyaro 

ambazo zilitumia vibaya misamaha ya kodi wakati 

wa kuingiza na kusajili magari, hivyo, kiasi cha 

shilingi 519,744,470 kilikusanywa. 

Utekelezaji hujakamilika 

. 

 

1.4 1.4     Uchunguzi juu ya tuhuma za ujenzi wa jengo la 

Watu Mashuhuri katika Uwanja wa ndaege wa 

Kimataifa wa Julius Nyerere  

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali  iliiagiza 

Serikali kupitia vyombo vyake kama TAKUKURU 

Serikali ya Tanzania ililipa Shilingi 1,042,286 

,911.00 tu katika mradi mzima na kwa mtazamo 

huo Serikali haikupata hasara ya bilioni 9.0 kama 

ilivyooneshwa na Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Utekelezaji 

haujakamilika 

 

Uchunguzi wa kijinai 

haujahitimishwa kama 
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Na Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

kufanya uchunguzi wa jinai kwa Watuhumiwa 

waliohusika kuisababishia Serikali  hasara ya shilingi 

bilioni  9.0 na kuchukua hatua za kisheria  

ilivyoelekezwa na Kamati 

ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali. 

 

1.5 1.5     Kupunguza gharama za matangazo ya bajeti 

kwenye Magazeti 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali ilielekeza 

Serikali kupunguza gharama za matangazo ya bajeti 

kwenye Magazeti 

Serikali kupitia Wizara ya Habari, Utamaduni, 

Sanaa na Michezo katika Mkutano Uliofanyika 

Januari 2015 Mkoani Mtwara ulizielekeza Wizara,  

Idara na Wakala wa Serikali juu ya mikakati ya 

kupunguza gharama. Maelekezo hayo yametoa 

majibu mazuri 

Imetekelezwa 

2 

 

2 

Kutotolewa fedha za kutosha kwa Wakala wa umeme 
vijijini (REA) 

Kamati ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 

katika mwaka wa fedha 2014/2015 imependekeza 

kuwa serikali inapaswa kutoa fedha kwa Wakala wa 

umeme vijijini (REA) kutoka vyanzo vyake yenyewe ili 

kuwezesha upelekwaji wa umeme vijijini 

Katika mwaka wa fedha 2014/2015 jumla ya 

Shilingi 200,000,000,000 zimetengwa kwa ajili ya 

REA ambapo jumla ya Shilingi 172,099,000,000 

zilipelekwa REA Mei,2015 

Utekelezaji 

haujakamilika 

Hata hivyo, naishauri 

Serikali kutoa fedha kama 

zilivyoidhinishwa 

3 

 

 

 

Bajeti finyu na ucheleweshaji wa kutuma fedha 
kwenye  Balozi 

 Serikali kupitia Wizara  ya  Mambo ya nje na Uhusiano 
wa Kimataifa inatakiwa kuhakikisha kuwa Mashine 
zote za kutolea  Stika za VIZA zinafanya kazi na 
zinafanyiwa matengenezo kila  mara, 

 Kuhakikisha Mfumo Jumuifu wa Usimamizi wa Fedha 
unafanya kazi vizuri katika Balozi zetu ili kuleta 

Ili Balozi ziweze kufanya kazi zao, Serikali huwa 

inatuma 100% ya bajeti iliyoidhinishwa kila mwaka 

bila makato yoyote. Hatahivyo, Serikali inatambua 

bajet haiwezi kuhimili mahitaji yote ya Balozi, 

hivyo ukomo wa bajeti utakuwa ukiongezwa kadri 

makusanyo ya mapato yanavyoboreshwa 

 

Inategemea matukio 

mengine 
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Na Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

 

3 

thamani kwa gharama zilizotumika kununua na 
kufunga mifumo pia kuepusha Serikali isipata hasara 
kutokana na kutotumia mifumo. 

 Kwa nyongeza, Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa kwa kushirikiana na Wizara 
ya fedha watafute namna ya kupunguza gharama za 
uendeshaji wa Mfumo Jumuifu wa Usimamizi wa 
Fedha katika Balozi. 

 

4 

 

 

 

 

 

4 

Kuimarisha makusanyo ya mapato katika Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. 

 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

iimarishe mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye 

ukusanyaji wa mapato, 

 Ili kuongeza udhibiti kwenye mapato 

yanayokuswanywa, Wizara licha ya Kutumia Mfumo 

wa Usimamizi wa Kodi za Ardhi ianzishe pia kutumia 

mashine za kielektroniki(EFD) katika Ukusanyaji wa 

mapato  ya Serikali 

 Mfumo wa Usimamizi wa Kodi ya Ardhi uunganishwe 

na Namba ya Utambuzi ya mlipa kodi ili  kutambua 

idadi halisi ya walipa kodi kwa leno la kupunguza 

migogoro ya sasa ya ardhi. 

 Wizara itafute njia maalumu ya kuhakikisha kodi 

ambazo hazijalipwa kwenye vitalu inakusanywa 

haraka iwezekanavyo. 

Wizara ipo kwenye mkakati wa kuanzisha Mfumo 

Jumuifu wa Usimamzi wa Taarifa za Ardhi 

(Integrated Land Management Information System 

(ILMIS)‟ ambao utahuuishwa na taarifa zilizopo 

katika Taasisi  kama vile Mmlaka ya Mapato, BRELA 

na TIC 

 

 

 

Utekelezaji 

haujakamilika 

Wizara ya Ardhi, Nyumba 

na Maendeleo ya Makazi 

inashauriwa kuongeza 

jitihada ya kutekeleza 

maagizo ya Kamati ya 

Kudumu ya Heasabu za 

Serikali 
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Na Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

                                                                                  2014/15 

5 

 

 

5 

Dosari katika malipo ya awali kwa Mkandarasi kwa 

ajili ya ujenzi wa jengo la Wizara ya Elimu na 

Mafunzo ya Ufundi shilingi 780,662,138 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

inapendekeza Serikali kutoa maelezo juu ya dosari 

zilizobainishwa katika malipo ya awali kama vile 

kuchelewa kuanza kwa ujenzi wakati mkandarasi 

alishalipwa tangu miaka miwili iliyopita, Michoro 

iliyorekebishwa bila kufuta tatatibu na kutofuata 

taratibu za kutumia Mzabuni pekee 

a. Baada ya Tathimini, ilibainika kuwa jengo 

lililopendekezwa lisingetosheleza mahitaji ya sasa 

ya Wizara. Kwahiyo michoro na Mkataba 

vilirekebishwa ili kukidhi mahitaji ya sasa. 

b. Mkataba ulikubaliwa kwa kutumia chanzo pekee 

kwa mujibu wa kifungu cha 275 cha Sheria Na.6 ya 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 20112011 

Haijatekelezwa 

6 

 

 

6 

Limbikizo la hasara iliyotokana na kuharibika kwa 

tani 13,583 za mahindi zenye thamani ya shilingi 

6,793,310,000 kwa fungu 43-Wizara ya kilimo 

 

Serikali ilielekezwa kutathimini kwa kina na kutumia 

tathimini hiyo kuangalia katazo la kuuza mahindi 

katika masoko ya nje pamoja na ujenzi wa Maghala 

mapya ili kupunguza hasara kwa Serikali na 

kuhakikisha Watanzania wananufaika na Kilimo 

Katika Mwezi Julai, 2016 Serikali ilifanya tathimini 

ya wali ya hali ya chakula nchini kwa lengo la 

kutambua ustahimilivu wa akiba ya chakula katika 

mikoa yote.Thathimini ilionesha utoshelevu wa 

chakula kwa 123%. Kwasasa Wakala wa Taifa wa 

Hifadhi ya Chakula ina maghala 33 yenye uwezo wa 

kuhifadhi tani 246,000 ambao hauendani na 

kiwango cha uzalishaji nchini. Kwasababu ya hizi 

changamoto, Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 

Chakula unapanga kuongeza uwezo wa  hifadhi ya 

chakula kutoka tani 246000 hadi 700000 kabla ya 

mwaka  2023/24.Ili kufanikisha hili Wakala 

anakamilishamchakato wa kupata Mkandarasi kwa 

Utekelezaji unaendelea 
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Na Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

ajili ya ujenzi wa maghala na Vihenge 

7 

 

7 

Kutozingatia Sheria ya Manunuzi na Kanuni zake 

Serikali ilielekezwa kuandaa utaratibu maalumu wa 

kikanuni ili ripoti za Ukaguzi wa Manunuzi uliofanywa 

na Mamlaka ya udhibiti wa Manunuzi ya Umma uwe 

unapitiwa na Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali, kisha kuziwasilisha Bungeni. 

Serikali itahakikisha kuwa Taasisi ambazo 

hazizingatii taratibu za manunuzi zinawajibishwa. 

Utekelezaji 

haujakamilika 

Majibu ya Serikali 

hayakidhi pendekezo la 

Kamati ya Kudumu ya 

Hesabu za Serikali.  

8 

 

 

8 

Changamoto za utekelezaji wa Viwango vya 

Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma kwa 

Msingi usio Taslimu (IPSASs‟ Acrual Basis of 

Accounting) katika Wizara, Idara na Wakala wa 

Serikali 

Serikali ilielekezwa kutenga rasilimali za kutosha 

(Fedha na Wataalamu) kuhakikisha mfumo wa 

uandaaji wa Hesabu umetekelezwa kikamilifu 

kuelekea ukomo wa muda wa  kuanza kutumia 

kikamilifu Viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa 

Hesabu za Serikali kabla ya Machi, 2017. 

Idara ya Usimamizi wa Mali za Serikali imekuwa 

ikitenga fedha za kutathmini mali, wakati Idara ya 

Mhasibu Mkuu wa Serikali kwa kushirikiana na Idara 

ya Usimamizi wa Mali za Serikali imeandaa 

miongozo ya kutenga fedha katika bajeti ya 

2017/18 kwa ajili ya kutathmini mali zote katika 

kila Taasisi ili kuwezesha matakwa ya Viwango vya 

Kimataifa vya Uandaaji wa Hesabu za Umma. 

Utekelezaji 

haujakamilika 

9 

 

9 

Uhaba wa fedha katika Uwekezaji wa Umma 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

ilipendekeza kuanzhshwa kwa mfuko maalum wa 

Uwekezaji kupitia Msajili wa Hazina kwa kutumia 

Mfumo wa Kubakiza mapato ili hizo fedha katika huo 

mfuko zitumike kama mtaji wa kuwekeza au kupata 

Maagizo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali yanafanyiwa kazi. Ofisi ya Msajili wa 

Hazina imependekeza kuanzishwa kwa Mfuko 

Maalumu wa uwekezaji, na ameandaa walaka wa 

ushauri na kuwasilisha kwenye Baraza la Mawazili 

kwaajili ya kupendekeza kuanzishwa kwa Sheria 

Utekelezaji 

haujakamilika 
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Na Mapendekezo ya Kamati ya Kudumu ya Hesabu za 

Serikali 

Majibu ya Serikali Maoni ya Ukaguzi 

hisa za nyongeza katika Taasisi ambazo Serikali ina 

hisa 

mpya (TR Act). 

10 

10 

Kutokamilika kwa muamala wa shilingi 

100,525,437,562.51 katika fungu 56 TAMISEMI 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali 

imependekeza Serikali kutoa maelezo ya kina 

kuhusiana na muamala huu. 

Kiasi kilichoidhinishwa kutoka kwenye Akaunti ya 

Hazina ndogo Dodoma iliyopo Benki Kuu ilikuwa ni 

idhini ya matumizi (Exhequer Issue Notification) 

ambazo si fedha taslimu kwani, Serikali haikupata 

mapato yaliyopangwa. Kwahiyo, hakuna taslimu 

iliyochukuliwa na Hazina. 

Inategemea matukio 

mengine 

 

11 

 

11 

Ufinyu wa Bajeti katika Ofisi ya Taifa ya 

Ukaguzi(NAOT) 

Kamati ya Kudumu ya Hesabu za Serikali imeshauri 

Serikali itenge bajeti toshelezi na kutolewa kwa 

wakati kwenye Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ili kutimiza 

majukumu ya kisheria bila kizuizi chochote. 

Mwenendo wa fedha zinazotolewa kwa Ofisi ya 

Taifa ya Ukaguzi kwa mwaka 2014/15 na 2015/16 

umekuwa wa kuridhisha ambapo kiasi cha shilingi 

58,781,166,004 (74%) na shilingi(55,362,314,022 

(67%) zilitolewa.Hatahivyo, bajeti ya mwaka 

2014/14 na 2015/17 ilikumbana na changamoto ya  

utekelezaji wa bajeti kwa sababu ya mahitaji 

makubwa ya maandalizi na kulipia Uchaguzi Mkuu 

Utekelezaji 

haujakamilika 
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Viambatisho Sura ya Nne 

Kiambatisho 4.1: Ulinganisho wa makisio na fedha iliyoletwa fungu la kawaida 

FUNGU WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

 31  Ofisi ya Makamu wa Rais                   
43,754,951,000  

                  42,588,336,384                (1,166,614,616) 

 34  Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

                173,354,365,279                  165,676,006,461                (7,678,358,818) 

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu                   
29,899,781,200  

                  19,794,698,861              (10,105,082,339) 

 41  Katiba na Sheria                     
9,658,720,000  

                    
6,856,030,180  

              (2,802,689,820) 

 43  Kilimo, Ufugaji na Uvuvi                 134,705,527,641                    84,029,073,350              (50,676,454,291) 

 44  Viwanda Biashara na Uwekezaji                   
41,932,076,983  

                  38,103,358,308                (3,828,718,675) 

 46  Elimu Sayansi Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi 

                450,618,261,332                  429,830,891,729              (20,787,369,603) 

 48  Aridhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

                  
64,103,248,384  

                  44,055,566,690              (20,047,681,694) 

 49  Maji na Umwagiliaji                   
26,966,326,000  

                  22,299,704,554                (4,666,621,446) 

 50  Fedha na Mipango 63,716,311,816                   54,524,667,642                (9,191,644,174) 

 51  Mambo ya Ndani                                     15,933,518,133                (1,444,657,827) 
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FUNGU WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

17,378,175,960  

 52  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
Wazee na Watoto 

                331,162,599,900                  326,052,575,660                (5,110,024,240) 

 53  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
Wazee na Watoto 

                  
18,627,587,000  

                  15,556,002,009                (3,071,584,991) 

 56  Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa 

                  
42,509,528,759  

                  32,616,967,181                (9,892,561,578) 

 57  Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa                   
19,852,437,000  

                  16,393,514,247                (3,458,922,753) 

 58  Nishati na Madini                 124,175,587,769                    69,344,771,811              (54,830,815,958) 

 62  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                 111,011,492,037                  100,819,688,354              (10,191,803,683) 

 65  Kazi Vijana Ajira na Walemavu                   
11,547,088,000  

                    
7,999,982,509  

              (3,547,105,491) 

 68  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                   
43,195,303,000  

                  35,622,590,006                (7,572,712,994) 

 69  Mali asili na Utalii                   
61,715,185,163  

                  48,763,830,502              (12,951,354,661) 

 96  Habari Vijana Utamaduni na 
Michezo 

                  
18,690,031,102  

                  16,816,576,931                (1,873,454,171) 

 97  Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki 

                  
26,666,436,300  

                  21,952,740,454                (4,713,695,846) 

 98  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                   
38,221,647,678  

                  35,697,318,601                (2,524,329,077) 

 99  Kilimo, Ufugaji na Uvuvi                                     34,788,013,415                (4,172,465,122) 
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FUNGU WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

38,960,478,537  

  Sekretarieti za Mikoa       

36 Katavi                     
2,920,588,675  

                    
2,639,119,925  

                 (281,468,750) 

47 Simiyu                     
4,982,922,300  

                    
4,094,695,717  

                 (888,226,583) 

54 Njombe                     
4,971,892,000  

                    
4,122,741,300  

                 (849,150,700) 

63 Geita                     
4,663,512,000  

                    
3,892,968,335  

                 (770,543,665) 

70 Arusha                   
11,318,820,800  

                  11,330,530,866                      11,710,066  

71 Pwani  5,378,244,000 4,792,573,400                  (585,670,600) 

72 Dodoma                    
11,555,932,000  10,532,399,763 

              (1,023,532,237) 

73 Iringa                      
9,275,382,000  

                    
8,671,277,400  

                 (604,104,600) 

74 Kigoma                      
7,199,499,000  

                    
5,941,741,980  

              (1,257,757,020) 

75 Kilimanjaro                    
11,182,562,000  

                  10,536,423,160                   (646,138,840) 

76 Lindi  6,685,074,267 6,003,891,828                  (681,182,439) 

77 Mara                      
8,687,861,000  

                    
6,645,564,139  

              (2,042,296,861) 

78 Mbeya  8,370,435,000 6,073,910,670               (2,296,524,330) 

79 Morogoro  12,943,100,084 11,980,004,248                  (963,095,836) 
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Viambatisho-Sura ya Nne 
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

80 Mtwara 7,939,998,000 6,880,138,964               (1,059,859,036) 

81 Mwanza  10,238,299,000 9,554,157,519                  (684,141,481) 

82 Ruvuma                    
10,883,741,987  

                  10,159,514,940                   (724,227,047) 

83 Shinyanga                 134,644,802,000                      
6,724,132,154  

          (127,920,669,846) 

84 Singida  9,968,550,000 7,170,607,069               (2,797,942,931) 

85 Tabora                      
9,213,359,000  

                    
7,548,914,710  

              (1,664,444,290) 

86 Tanga                    
10,442,574,000  

                    
9,305,922,767  

              (1,136,651,233) 

87 Kagera                    
10,168,236,000  

                    
8,239,480,962  

              (1,928,755,038) 

88 Dar es Salaam  4,538,781,220 3,672,278,920                  (866,502,300) 

89 Rukwa                      
7,428,501,000  

                    
6,201,595,460  

              (1,226,905,540) 

95 Manyara                      
6,016,651,000  

                    
4,952,450,000  

              (1,064,201,000) 

  TUME       

4 Utunzaji wa Kumbukumbu na 
Nyaraka za Serikali 

                    
1,061,291,000  

                       
838,972,900  

                 (222,318,100) 

5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji                     
1,645,828,910  

                    
1,542,466,510  

                 (103,362,400) 

6 Tume inayosimamia matokeo 
makubwa sasa 

                    
3,604,378,000  

                    
2,060,508,121  

              (1,543,869,879) 
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

7 Msajili wa Hazina 92,894,683,667                   14,879,640,703              (78,015,042,964) 

 9  Bodi ya Mishahara ya Watumishi 
wa Umma 

                    
2,313,146,000  

                    
1,825,037,985  

                 (488,108,015) 

 10  Tume ya Pamoja ya Fedha                     
1,833,257,000  

                       
993,314,100  

                 (839,942,900) 

 12  Tume ya Utumishi wa Mahakama                     
2,686,192,000  

                    
1,017,144,063  

              (1,669,047,937) 

 13  Kitengo cha Kudhibiti Fedha 
Haramu 

                       
928,465,000  

                       
646,917,114  

                 (281,547,886) 

 15  Tume ya Usuluhishi na Uamuzi                     
3,233,106,000  

                    
2,703,035,650  

                 (530,070,350) 

 24  Tume ya Maendeleo ya Ushirika                     
5,908,055,705  

                    
4,225,510,432  

              (1,682,545,273) 

 55  Tume ya Haki za binadamu na 
Utawala bora 

                    
5,005,949,000  

                    
3,540,223,710  

              (1,465,725,290) 

 59  Tume ya Kurekebisha Sheria                     
2,985,691,000  

                    
1,815,386,775  

              (1,170,304,225) 

 61  Tume ya Uchaguzi 276,842,591,872 275,743,272,015               (1,099,319,857) 

 66  Tume ya Mipango                     
5,749,806,000  

                    
3,664,327,500  

              (2,085,478,500) 

 91  Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

                    
3,114,011,000  

                    
1,689,215,987  

              (1,424,795,013) 

 92  Tume ya Kudhibiti Ukimwi                     
6,387,068,000  

                    
3,238,284,452  

              (3,148,783,548) 

 94  Tume ya Utumishi wa Umma                                     10,114,559,066                (1,543,717,934) 
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

11,658,277,000  

  Idara za Serikali       

 14  Zimamoto na Uokoaji                   
36,022,746,870  

                  30,659,243,964                (5,363,502,906) 

 16  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali 

                    
8,851,832,000  

                    
7,232,621,885  

              (1,619,210,115) 

 20  Ofisi ya Rais - Ikulu                   
21,015,672,000  

                  21,010,414,665                      (5,257,335) 

 21  Hazina 309,510,737,648                 249,550,196,437              (59,960,541,211) 

 22  Deni la Taifa na Huduma za 
Jumla 

             6,527,225,821,364               6,527,225,821,364                                   -    

 23  Mhasibu Mkuu wa Serikali 111,512,701,000                   84,905,892,065              (26,606,808,935) 

 25  Ofisi ya Waziri Mkuu Binafsi                     
4,090,476,000  

                    
3,544,195,280  

                 (546,280,720) 

 26  Ofisi ya Makamu wa Rais Binafsi                     
3,757,584,000  

                    
3,303,600,000  

                 (453,984,000) 

 27  Msajili wa Vyama vya Siasa                   
22,436,166,000  

                  20,475,056,000                (1,961,110,000) 

 28  Mambo ya Ndani Idara ya Polisi                 664,813,708,941                  609,371,005,047              (55,442,703,894) 

 29  Mambo ya Ndani Magereza                 179,432,318,876                  175,991,829,725                (3,440,489,151) 

 30  Ofisi ya Rais Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

                411,896,844,448                  411,181,144,888                   (715,699,560) 

 32  Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

                  
33,533,282,460  

                  28,648,079,748                (4,885,202,712) 
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

 33  Sekretariati ya Maadili ya Umma                     
4,740,879,000  

                    
3,713,770,870  

              (1,027,108,130) 

 35  Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma                   
16,526,720,000  

                  13,265,771,275                (3,260,948,725) 

 38  Jeshi la Ulinzi              1,211,045,809,020               1,138,443,445,257              (72,602,363,763) 

 39  Jeshi la Kujenga Taifa                 294,635,542,576                  262,826,698,754              (31,808,843,822) 

 40  Mahakama                  139,736,727,075                  100,314,087,305              (39,422,639,770) 

 42  Ofisi ya Bunge                 131,308,567,000                  115,932,470,100              (15,376,096,900) 

 67  Tume ya Ajira                     
3,854,488,000  

                    
2,424,858,671  

              (1,429,629,329) 

 93  Idara ya Uhamiaji                   
66,910,920,000  

                  60,876,182,207                (6,034,737,793) 

  JUMLA         12,904,753,807,606          12,065,217,662,758         (839,536,144,848) 

 

 

 

 

 

KIAMBATISHO 4.2: Ulinganisho wa fedha iliyoletwa na matumizi halisi fungu la kawaida 
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Viambatisho-Sura ya Nne 
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Fedha zilizotolewa   Matumzi halisi   Fedha ambazo 
hazikutumika  

 31  Ofisi ya Makamu wa Rais                   42,588,336,384                      42,474,536,951                113,799,433  

 34  Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 

                165,676,006,461                    171,742,087,950            (6,066,081,489) 

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu                   19,794,698,861                      19,790,981,090                    3,717,771  

 41  Katiba na Sheria                     
6,856,030,180  

                     6,838,154,041                  17,876,139  

 43  Kilimo, Ufugaji na Uvuvi                   84,029,073,350                      84,005,612,551                  23,460,799  

 44  Viwanda Biashara na Uwekezaji                   38,103,358,308                      38,075,405,121                  27,953,187  

 46  Elimu Sayansi Teknolojia na 
Mafunzo ya Ufundi 

                429,830,891,729                    429,828,510,622                    2,381,107  

 48  Aridhi Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

                  44,055,566,690                      38,722,902,246             5,332,664,444  

 49  Maji na Umwagiliaji                   22,299,704,554                      22,298,503,352                    1,201,202  

 50  Fedha na Mipango                   54,524,667,642  54,463,861,656                 60,805,986  

 51  Mambo ya Ndani                   15,933,518,133                      15,933,518,133                               -    

 52  Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia Wazee na Watoto 

                326,052,575,660                    332,264,542,235            (6,211,966,576) 

 53  Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia Wazee na Watoto 

                  15,556,002,009                      15,553,586,235                    2,415,774  

 56  Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa 

                  32,616,967,181                      32,614,013,079                    2,954,102  

 57  Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa                   16,393,514,247                      16,391,840,130                    1,674,117  
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Fedha zilizotolewa   Matumzi halisi   Fedha ambazo 
hazikutumika  

 58  Nishati na Madini                   69,344,771,811                      67,061,278,008             2,283,493,803  

 62  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                 100,819,688,354                      98,136,691,947             2,682,996,407  

 65  Kazi Vijana Ajira na Walemavu                     
7,999,982,509  

                     7,994,208,899                    5,773,610  

 68  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                   35,622,590,006                      44,736,173,404            (9,113,583,398) 

 69  Mali asili na Utalii                   48,763,830,502                      50,213,538,362            (1,449,707,860) 

 96  Habari Vijana Utamaduni na 
Michezo 

                  16,816,576,931                      18,592,866,748            (1,776,289,817) 

 97  Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 

                  21,952,740,454                      21,940,192,526                  12,547,928  

 98  Ujenzi Uchukuzi na Mawasiliano                   35,697,318,601                      35,697,318,601                               -    

 99  Kilimo, Ufugaji na Uvuvi                   34,788,013,415                      34,469,771,300                318,242,115  

  Sekretariati za Mikoa       

36 Katavi                     
2,639,119,925  

                     2,485,125,995                153,993,930  

47 Simiyu                     
4,094,695,717  

                     4,094,592,573                       103,144  

54 Njombe                     
4,122,741,300  

                     4,116,319,089                    6,422,211  

63 Geita                     
3,892,968,335  

                     3,890,048,005                    2,920,330  

70 Arusha                   11,330,530,866                      11,318,820,800                  11,710,066  

71 Pwani  4,792,573,400 4,792,176,399                      397,001  

72 Dodoma  10,532,399,763                     10,531,981,093                       418,670  
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Fedha zilizotolewa   Matumzi halisi   Fedha ambazo 
hazikutumika  

73 Iringa                      
8,671,277,400  

                        861,123,428             7,810,153,972  

74 Kigoma                      
5,941,741,980  

                     5,939,920,184                    1,821,796  

75 Kilimanjaro                    10,536,423,160                      10,479,969,425                  56,453,735  

76 Lindi  6,003,891,828 6,047,592,307               (43,700,479) 

77 Mara                      
6,645,564,139  

                     6,354,201,427                291,362,712  

78 Mbeya  6,073,910,670 8,423,100,236           (2,349,189,566) 

79 Morogoro  11,980,004,248 12,271,515,112              (291,510,864) 

80 Mtwara 6,880,138,964 6,863,379,900                 16,759,064  

81 Mwanza  9,554,157,519 9,521,638,949                 32,518,570  

82 Ruvuma                    10,159,514,940                      10,159,514,940                               -    

83 Shinyanga                     
6,724,132,154  

                     6,679,186,416                  44,945,738  

84 Singida  7,170,607,069 7,170,597,242                         9,828  

85 Tabora                      
7,548,914,710  

                     7,509,228,380                  39,686,330  

86 Tanga                      
9,305,922,767  

                     9,419,757,869               (113,835,102) 

87 Kagera                      
8,239,480,962  

                     8,239,480,873                               89  

88 Dar es Salaam  3,672,278,920 3,665,264,269                   7,014,651  

89 Rukwa                      
6,201,595,460  

                     6,200,254,300                    1,341,160  
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Fedha zilizotolewa   Matumzi halisi   Fedha ambazo 
hazikutumika  

95 Manyara                      
4,952,450,000  

                     4,949,389,452                    3,060,548  

  TUME       

4 Utunzaji wa Kumbukumbu na 
Nyaraka za Serikali 

                       
838,972,900  

                     1,012,679,232               (173,706,332) 

5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji                     
1,542,466,510  

                     1,542,238,871                       227,639  

6 Tume inayosimamia matokeo 
makubwa sasa 

                    
2,060,508,121  

                     2,060,508,121                               -    

7 Msajili wa Hazina                   14,879,640,703  14,875,021,237.37                   4,619,466  

 9  Bodi ya Mishahara ya Watumishi 
wa Umma 

                    
1,825,037,985  

                     1,776,536,693                  48,501,292  

 10  Tume ya Pamoja ya Fedha                        
993,314,100  

                        988,057,090                    5,257,010  

 12  Tume ya Utumishi wa 
Mahakama 

                    
1,017,144,063  

                     1,017,072,722                        71,341  

 13  Kitengo cha Kudhibiti Fedha 
Haramu 

                       
646,917,114  646,917,114 

                             -    

 15  Tume ya Usuluhishi na Uamuzi                     
2,703,035,650  

                     2,701,991,444                    1,044,206  

 24  Tume ya Maendeleo ya Ushirika                     
4,225,510,432  

                     4,219,290,432                    6,220,000  

 55  Tume ya Haki za binadamu na 
Utawala bora 

                    
3,540,223,710  

                     3,539,136,678                    1,087,032  

 59  Tume ya Kurekebisha Sheria                                          1,798,949,624                  16,437,151  
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SURA YA TANO 

FUNGU WIZARA  Fedha zilizotolewa   Matumzi halisi   Fedha ambazo 
hazikutumika  

1,815,386,775  

 61  Tume ya Uchaguzi 275,743,272,015 262,671,755,786          13,071,516,229  

 66  Tume ya Mipango                     
3,664,327,500  

                     3,664,281,723                        45,777  

 91  Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

                    
1,689,215,987  

                     1,688,892,999                       322,988  

 92  Tume ya Kudhibiti Ukimwi                     
3,238,284,452  

                     3,236,037,531                    2,246,921  

 94  Tume ya Utumishi wa Umma                   10,114,559,066                      10,113,999,545                       559,521  

  Idara za Serikali       

 14  Zimamoto na Uokoaji                   30,659,243,964                      30,623,071,008                  36,172,956  

 16  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali 

                    
7,232,621,885  

                     7,894,838,651               (662,216,766) 

 20  Ofisi ya Rais - Ikulu                   21,010,414,665                      21,010,372,879                        41,786  

 21  Hazina                 249,550,196,437  249,286,542,475               263,653,962  

 22  Deni la Taifa na Huduma za 
Jumla 

             6,527,225,821,364                 6,510,924,339,619           16,301,481,745  

 23  Mhasibu Mkuu wa Serikali                   84,905,892,065  84,577,710,016.60               328,182,048  

 25  Ofisi ya Waziri Mkuu Binafsi                     
3,544,195,280  

                     3,544,166,046                        29,234  

 26  Ofisi ya Makamu wa Rais Binafsi                     
3,303,600,000  

                     2,941,293,151                362,306,849  

 27  Msajili wa Vyama vya Siasa                   20,475,056,000                      21,201,736,170               (726,680,170) 

 28  Mambo ya Ndani Idara ya Polisi                 609,371,005,047                    609,369,338,065                    1,666,982  
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FUNGU WIZARA  Fedha zilizotolewa   Matumzi halisi   Fedha ambazo 
hazikutumika  

 29  Mambo ya Ndani Magereza                 175,991,829,725                    175,991,792,709                        37,016  

 30  Ofisi ya Rais Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

                411,181,144,888                    411,181,137,672                          7,216  

 32  Ofisi ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

                  28,648,079,748                      30,381,558,950            (1,733,479,202) 

 33  Sekretariati ya Maadili ya 
Umma 

                    
3,713,770,870  

                     3,713,705,415                        65,455  

 35  Kurugenzi ya Mashitaka ya 
Umma 

                  13,265,771,275                      13,200,897,154                  64,874,121  

 38  Jeshi la Ulinzi              1,138,443,445,257                 1,138,443,445,257                               -    

 39  Jeshi la Kujenga Taifa                 262,826,698,754                    262,826,698,754                               -    

 40  Mahakama                  100,314,087,305                    100,314,087,305                               -    

 42  Ofisi ya Bunge                 115,932,470,100                    115,922,270,867                  10,199,233  

 67  Tume ya Ajira                     
2,424,858,671  

                     2,424,858,671                               -    

 93  Idara ya Uhamiaji                   60,876,182,207                      60,786,890,116                  89,292,091  

  JUMLA         12,065,217,662,758            12,045,938,391,641         19,279,271,117  

 

 

Kiambatisho 4.3: Ulinganisho wa makisio na fedha iliyoletwa ya Maendeleo 
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SURA YA TANO 

FUNG
U 

WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

 31  Ofisi ya Makamu wa Rais                  
3,868,847,000  

                    
338,079,000  

                 
(3,530,768,000) 

 34  Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki 

                 
7,622,346,994  

                                   
-    

                 
(7,622,346,994) 

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu                 
60,177,980,312  

                
44,270,161,230  

                
(15,907,819,082) 

 41  
Katiba na Sheria 

2,290,766,000 66,990,000                  
(2,223,776,000) 

 43  
Kilimo, Mifugo na Uvuvi 

32,241,258,000 8,848,038,020                 
(23,393,219,980) 

 44  
Viwanda Biashara na Uwekezaji 

35,387,381,000 6,516,733,111                 
(28,870,647,889) 

 46  Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya 
Ufundi 

546,172,358,285 494,004,098,964                 
(52,168,259,321) 

 48  Aridhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 3,458,996,000 3,434,781,476                       
(24,214,524) 

 49  Maji na Umwagiliaji               
310,883,917,666  

              
178,417,970,938  

              
(132,465,946,728) 

 50  Fedha na Mipango 
17,444,516,229 10,738,393,000 

                 
(6,706,123,229) 

 51  Mambo ya Ndani                 
65,704,381,320  

                 
6,247,162,355  

                
(59,457,218,965) 

 52  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia wazee na 
watoto 

              
440,642,452,000  

              
133,026,323,092  

              
(307,616,128,908) 

 53  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia wazee na 
watoto 

                 
8,873,420,000  

                 
1,616,849,000  

                 
(7,256,571,000) 

 56  Tawala za Mikoa  na Serikali za Mitaa               
270,312,969,486  

              
236,657,584,764  

                
(33,655,384,722) 
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SURA YA TANO 

FUNG
U 

WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

 57  Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa               
281,755,742,000  

              
278,617,783,732  

                 
(3,137,958,268) 

 58  Nishati na Madini               
808,338,272,333  

              
787,295,261,259  

                
(21,043,011,074) 

 62  Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano               
222,201,406,952  

                
92,355,010,188  

              
(129,846,396,764) 

 65  Kazi Vijana Ajira na wasiojiweza                 
18,500,000,000  

                 
8,837,000,000  

                 
(9,663,000,000) 

 68  Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano                 
15,798,888,000  

                 
2,000,000,000  

                
(13,798,888,000) 

 69  Mali asili na Utalii                  
7,109,150,000  

                 
1,224,869,247  

                 
(5,884,280,753) 

 96  Habari, Vijana Utamaduni na Michezo                  
3,000,000,000  

                 
1,800,000,000  

                 
(1,200,000,000) 

 98  Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano            
1,369,244,558,888  

           
1,249,785,934,245  

              
(119,458,624,643) 

 99  Kilimo, Mifugo na Uvuvi                 
19,641,164,825  

                    
783,602,478  

                
(18,857,562,347) 

  Sekretatiati za Mikoa                                          
-    

36 Katavi                  
2,448,409,577  

                    
504,901,575  

                 
(1,943,508,002) 

47 Simiyu                  
4,075,892,287  

                    
528,588,155  

                 
(3,547,304,132) 

54 Njombe                  
8,317,383,765  

                    
545,387,198  

                 
(7,771,996,567) 

63 Geita                  
2,905,523,419  

                    
676,693,155  

                 
(2,228,830,264) 
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WIZARA  Makisio   Fedha zilizotolewa   Fedha ambazo 
hazikutolewa  

70 Arusha                  
1,329,880,806  

                    
263,052,830  

                 
(1,066,827,976) 

71 Pwani  
1,444,608,000 265,010,489 

                 
(1,179,597,511) 

72 Dodoma                   
5,345,504,000  

                 
2,532,184,443  

                 
(2,813,319,557) 

73 Iringa                   
1,405,445,621  

                    
317,751,121  

                 
(1,087,694,500) 

74 Kigoma                   
3,679,103,575  

                    
600,868,731  

                 
(3,078,234,844) 

75 Kilimanjaro                   
2,046,158,431  

                    
275,817,443  

                 
(1,770,340,988) 

76 Lindi  
6,193,310,366 228,463,722 

                 
(5,964,846,644) 

77 Mara                   
2,733,831,026  

                    
375,037,731  

                 
(2,358,793,295) 

78 Mbeya  
1,333,112,000 490,296,440 

                    
(842,815,560) 

79 Morogoro  
1,541,264,477 291,510,864 

                 
(1,249,753,613) 

80 Mtwara 
972,188,000 474,289,443.00 

                    
(497,898,557) 

81 Mwanza  
2,513,691,477 852,629,189 

                 
(1,661,062,288) 

82 Ruvuma                   
1,627,277,000  

                    
544,118,155  

                 
(1,083,158,845) 

83 Shinyanga                 
25,578,678,463  

                    
358,807,489  

                
(25,219,870,974) 
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84 Singida  
3,831,393,710 342,178,125 

                 
(3,489,215,585) 

85 Tabora                   
1,441,189,000  

                    
368,933,777  

                 
(1,072,255,223) 

86 Tanga                   
1,490,397,465  

                    
342,745,358  

                 
(1,147,652,107) 

87 Kagera                   
1,483,075,531  

                    
397,419,531  

                 
(1,085,656,000) 

88 Dar es Salaam  
4,010,676,387 2,198,111,014 

                 
(1,812,565,373) 

89 Rukwa                   
1,199,478,419  

                    
501,483,975  

                    
(697,994,444) 

95 Manyara                   
9,415,772,419  

                    
326,603,155  

                 
(9,089,169,264) 

  TUME                                          
-    

5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji                 
34,679,824,000  

                 
7,374,637,140  

                
(27,305,186,860) 

 6  Tume inayosimamia matokeo makubwa 
sasa 

                
25,284,638,974  

                
24,892,775,643  

                    
(391,863,331) 

 7  Msajili wa Hazina 
1,471,700,000 821,699,500 

                    
(650,000,500) 

 13  Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu                       
98,940,885  

                      
98,940,885  

                                     
-    

 55  Tume ya Haki za binadamu na Utawala 
bora 

                    
382,122,000  

                    
324,213,000  

                      
(57,909,000) 

 61  Tume ya Uchaguzi                                    
-    

                                   
-    

                                     
-    
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 66  Tume ya Mipango                  
3,715,912,400  

                 
1,831,762,400  

                 
(1,884,150,000) 

 91  Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya                     
860,811,000  

                    
860,811,000  

                                     
-    

 92  Tume ya Kudhibiti Ukimwi                  
4,360,441,500  

                 
4,504,917,948  

                      
144,476,448  

                                             
-    

  IDARA ZA SERIKALI                                          
-    

4 Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka za 
Serikali 

                    
250,000,000  

                    
250,000,000  

                                     
-    

 16  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali                     
644,740,000  

                    
454,827,600  

                    
(189,912,400) 

 21  Hazina 
54,117,081,391 18,570,525,634 

                
(35,546,555,757) 

 22  Deni la Taifa na Huduma za Jumla                                    
-    

                                   
-    

                                     
-    

 23  Mhasibu Mkuu wa Serikali 
6,840,140,000 5,933,739,999 

                    
(906,400,001) 

 28  Mambo ya Ndani Idara ya Polisi                  
5,010,968,000  

                    
939,770,000  

                 
(4,071,198,000) 

 29  Mambo ya Ndani Magereza                  
1,059,464,800  

                                   
-    

                 
(1,059,464,800) 

 30  Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la 
Mawaziri 

              
135,503,265,000  

              
109,392,223,817  

                
(26,111,041,183) 

 32  Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma 

                 
6,543,000,000  

                 
5,351,000,000  

                 
(1,192,000,000) 
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 33  Sekretariati ya Maadili ya Umma                  
1,485,867,000  

                 
1,485,867,000  

                                     
-    

 35  Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma                     
395,763,680  

                    
395,763,540  

                                 
(140) 

 38  Jeshi la Ulinzi                  
8,000,000,000  

                 
1,000,000,000  

                 
(7,000,000,000) 

 39  Jeshi la Kujenga Taifa                  
4,000,000,000  

                                   
-    

                 
(4,000,000,000) 

 40  Mahakama                  
12,320,814,000  

                
12,300,000,000  

                      
(20,814,000) 

 42  Ofisi ya Bunge                  
7,000,000,000  

                 
7,000,000,000  

                                     
-    

 93  Idara ya Uhamiaji                  
5,800,000,000  

                 
3,326,000,000  

                 
(2,474,000,000) 

  JUMLA         
4,968,859,513,141  

        
3,768,594,984,312  

        
(1,200,264,528,829) 

Kiambatisho 4.4: Ulinganisho wa fedha iliyoletwa na matumizi halisi fungu la maendeleo 

FUNGU Jina  Fedha zilizotolewa Matumzi halisi Fedha ambazo 
hazikutumika 

 31  Ofisi ya Makamu wa Rais 338,079,000 256,585,822 81,493,178 

 34  Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki - - - 

 37  Ofisi ya Waziri Mkuu 44,270,161,230 44,270,161,230 - 

 41  Katiba na Sheria 66,990,000 66,990,000 - 

 43  Kilimo, Mifugo na Uvuvi 8,848,038,020 8,644,656,906 203,381,114 
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 44  Viwanda Biashara na Uwekezaji 6,516,733,111 6,516,733,111 - 

 46  Elimu, Sayansi, Teknolojia na Mafunzo ya Ufundi 494,004,098,964 492,706,270,996 1,297,827,968 

 48  Aridhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 3,434,781,476 3,434,781,476 - 

 49  Maji na Umwagiliaji 178,417,970,938 178,417,709,668.50 261,270 

 50  Fedha na Mipango 10,738,393,000 9,172,134,996 1,566,258,004 

 51  Mambo ya Ndani 6,247,162,355 6,247,162,355 - 

 52  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia wazee na 
watoto 

133,026,323,092 118,525,433,834 14,500,889,257 

 53  Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia wazee na 
watoto 

1,616,849,000 1,616,849,000 - 

 56  Tawala za Mikoa  na Serikali za Mitaa 236,657,584,764 236,420,983,160 236,601,604 

 57  Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 278,617,783,732 278,615,043,732 2,740,000 

 58  Nishati na Madini 787,295,261,259 787,295,261,259 - 

 62  Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 92,355,010,188 87,349,776,137 5,005,234,051 

 65  Kazi Vijana Ajira na wasiojiweza 8,837,000,000 1,664,122,495 7,172,877,505 

 68  Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 2,000,000,000 2,000,000,000 - 

 69  Mali asili na Utalii 1,224,869,247 1,224,869,247 - 

 96  Habari, Vijana Utamaduni na Michezo 1,800,000,000 1,800,000,000 - 

 98  Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 1,249,785,934,245 1,249,785,934,245 - 

 99  Kilimo, Mifugo na Uvuvi 783,602,478 579,569,380 204,033,098 

  Sekretatiati za Mikoa   - 

36 Katavi 504,901,575 502,829,291 2,072,284 
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47 Simiyu 528,588,155 528,586,262 1,893 

54 Njombe 545,387,198 542,000,370 3,386,828 

63 Geita 676,693,155 666,972,811 9,720,344 

70 Arusha 263,052,830 263,052,830 - 

71 Pwani  265,010,489 264,805,185 205,304 

72 Dodoma  2,532,184,443 2,532,182,204 2,239 

73 Iringa  317,751,121 317,303,044 448,077 

74 Kigoma  600,868,731 600,392,506 476,225 

75 Kilimanjaro  275,817,443 249,850,166 25,967,277 

76 Lindi  228,463,722 229,671,111 (1,207,389) 

77 Mara  375,037,731 - 375,037,731 

78 Mbeya  490,296,440 395,599,239 94,697,201 

79 Morogoro  291,510,864 291,510,864 - 

80 Mtwara 474,289,443.00 468,125,182 6,164,261 

81 Mwanza  852,629,189 293,507,977 559,121,212 

82 Ruvuma  544,118,155 544,118,155 - 

83 Shinyanga 358,807,489 358,754,488 53,001 

84 Singida  342,178,125 342,178,125 - 

85 Tabora  368,933,777 370,909,815 (1,976,038) 

86 Tanga  342,745,358 343,552,068 (806,710) 

87 Kagera  397,419,531 397,419,531 - 
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88 Dar es Salaam  2,198,111,014 2,197,199,233 911,781 

89 Rukwa  501,483,975 498,682,334 2,801,641 

95 Manyara  326,603,155 326,532,110 71,045 

  TUME   - 

5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 7,374,637,140 5,320,557,980 2,054,079,160 

 6  Tume inayosimamia matokeo makubwa sasa 24,892,775,643 24,892,775,643 - 

 7  Msajili wa Hazina 821,699,500 543,600,000 278,099,500 

 13  Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu 98,940,885 87,612,800 11,328,085 

 55  Tume ya Haki za binadamu na Utawala bora 324,213,000 188,212,100 136,000,900 

 61  Tume ya Uchaguzi - 66,990,000 (66,990,000) 

 66  Tume ya Mipango 1,831,762,400 1,831,760,116 2,284 

 91  Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 860,811,000 860,811,000 - 

 92  Tume ya Kudhibiti Ukimwi 4,504,917,948 3,756,636,438 748,281,510 

      - 

  IDARA ZA SERIKALI   - 

4 Utunzaji wa Kumbukumbu na Nyaraka za Serikali 250,000,000 - 250,000,000 

 16  Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 454,827,600 454,827,600 - 

 21  Hazina 18,570,525,634 18,570,477,566 48,068 

 22  Deni la Taifa na Huduma za Jumla - - - 

 23  Mhasibu Mkuu wa Serikali 5,933,739,999 5,834,057,800 99,682,199 

 28  Mambo ya Ndani Idara ya Polisi 939,770,000 939,770,000 - 
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 29  Mambo ya Ndani Magereza - - - 

 30  Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 109,392,223,817 109,392,147,487 76,330 

 32  Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 5,351,000,000 1,582,788,018 3,768,211,982 

 33  Sekretariati ya Maadili ya Umma 1,485,867,000 1,485,867,000 - 

 35  Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma 395,763,540 395,763,680 (140) 

 38  Jeshi la Ulinzi 1,000,000,000 1,000,000,000 - 

 39  Jeshi la Kujenga Taifa - - - 

 40  Mahakama  12,300,000,000 12,300,000,000 - 

 42  Ofisi ya Bunge 7,000,000,000 6,999,999,902 98 

 93  Idara ya Uhamiaji 3,326,000,000 3,073,692,792 252,307,208 

  TOTAL 3,768,594,984,312 3,729,715,111,872 38,879,872,440 
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Viambatisho Sura ya Tano 

Kiambatisho 5.1: Orodha ya Miradi inayofadhiliwa na 
Mikopo ya Nje kwa Mwaka wa Fedha 2015/16 

S/N Lender/Project DisbursementsTZS 

International Development Association 

1 East Africa Trade and Transport Facilitation 
project 

12,296,758,493.5 

2 Energy Dev & Access Expansion Project 15,026,840,342.7 

3 Eastern Africa Agricultural Productivity 
Program 

1,717,483,463.0 

4 Tanzania Communications Infrastructure & e-
Government Project 

34,301,388,622.7 

5 Backbone Transmission Investment Project 17,307,712,889.9 

6 Tanzania Housing Finance Project 4,954,874,758.3 

7 East Africa Public Health Laboratory 
Networking Project 

5,698,106,465.5 

8 Secondary Education Dev. Program II 8,387,558,570.7 

9 Transport Sector Support Project 75,957,424,504.2 

10 Zanzibar Urban Services  Project 20,924,916,186.7 

11 Development of the National Statistical 
System 

15,053,487,130.1 

12 Addtional Financing Transport Sector Support 3,135,805,389.4 

13 Productive Social Safety Net Project 100,109,962,110.0 

14 Urban Local Government Strengthening 
Program 

52,583,598,975.2 

15 Basic Health Services Project 2,077,354,407.5 

16 Tanzania Agricultural Sector Development 
Project 

5,990,253,500.9 

17 Energy Sector Capacity Building Project 11,608,929,556.4 

18 Second Central Transport Corridor 5,574,788,674.8 

19 Southern Africa Trade & Transport 
Facilitation Pl 

21,146,742,684.7 

20 Regional Rusumo Falls Hydroelectric PJ 9,337,256,718.9 

21 Private sector/MSME Competitiveness 24,150,369,884.1 

22 Water Sector Support Pj 28,144,895,430.0 

23 Science & Technology Higher Education-Add. 
Financing 

453,344,149.6 

24 Big Result Now in Education Program 34,721,478,883.0 

25 Intermodal & Rail Development Project 12,142,543,536.5 

26 Tanzania Strategic Cities II Pj 45,245,099,479.2 

27 First South West Indian Ocean Fisheries 
Governance & Shared Growth Pj. 

7,225,588,222.1 

28 First Business Environment For Jobs 
Development Policy Financing 

169,450,192,951.4 

29 Tanzania Housing Finance Project-Add. 
Finance 

21,565,011,615.0 
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S/N Lender/Project DisbursementsTZS 

30 Additional Financing  for Lake Victoria 
Environmental Mgt Pj II (Phase 1) 

14,130,571,240.4 

31 Additional Financing for Sustainable Mgt of 
Mineral Resources Pj 

6,237,196,128.0 

32 Strengthening Primary Health Care for Result 
Program 

109,341,912,057.8 

33 Additional Financing for the East Africa Public 
Health Laboratory Networking Pj 

8,951,265,890.7 

34 Dar es Salaam Metropolitan Dev. Pj 22,825,368,792.2 

 African Development Fund.(ADF) 
 

35 Support To Maternal Motality Reduction 3,608,084,972.0 

36 Singida-Babati-Minjingu Road Upgrading 
Project 

178,310,377.7 

37 Electricity  V  Project 17,284,908,915.3 

38 Zanzibar Water And Sanitation Project2008 3,138,508,735.9 

39 Road Sector Support Project I 59,598,507,261.0 

40 Phase Ii Dsm-Isaka-Kigali/Keza-Musongati 
Railway Project Study 

452,599,613.4 

41 Iringa-Shinyanga Transmission Line Project 11,342,276,127.8 

42 Marketing Infrastructure,Value Addition 19,460,578,149.0 

43 Alternative Learn And Skillss Dev. Project 
Phase Ii 

4,544,624,323.8 

44 Road Sector Support Project Phase Ii 103,276,790,807.8 

45 Zanzibar Urban Water  And Sanitation 
Project2013 

4,053,663,754.7 

46 Multinational: Arusha-Holili/Taveta-Voi Road 
Project(Tanzania Component) 

13,223,636,634.6 

47 Regional Rusumo Hydropower( Multinational ) 63,001,366.0 

48 Support To Technical Vocational Education 
And Training And Teachers Education Project 

2,076,208,785.3 

49 Eac Centres Of  Excel Skills Technology 2,690,102,568.6 

50 Kenya - Tanzania Interconnection 3,270,066,359.8 

51 Arusha Sustainable Urban Water And 
Sanitation Delivery Project 

985,500,000.0 

52 Transport Sector Support Program 1,854,620,114.1 

 African Development Bank [ADB]  

53 Dar es Salaam Bus Rapid Transit System 
Project-Phase II:ADB  

578,276,160.0 

The OPEC Fund For International Dev.  

54  Singida Water Supply Project  102,062,522.9 

55  Songwe Airport Project In Mbeya  1,090,893,933.5 

56  Mwanza Airport Project  1,138,817,809.8 

57  Ole-Kengeja Road Project  2,614,194,831.6 

58  Same Water Project Loan Agreement  1,467,246,738.8 

59  Third Education Project  65,118,000.0 

60  Third Poverty Reduction Project  2,160,280,000.0 

 International Fund for Agricultural Dev.   
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S/N Lender/Project DisbursementsTZS 

61 Rural Micro, Small and Medium Enterprise 
Support Programme 

3,128,109,590.6 

62 Marketing Infrastructure, Value Addition  & 
Rural Support 

18,863,316,916.2 

63 Additional Financing  For Livestock Support 
for Pastoral and Agro-Pastoral Development 

2,525,570,023.2 

 European Investment Bank [E.I.B.].   

64 Tanzania Backbone Interconnector  Project 26,297,925,378.1 

65 Improvement to Regional Airports 1,714,754,160.6 

  Japan International Cooperation Agency 
(JICA)  

66 Arusha Namanga Athi River Road 
Development PJ TA-P8 

3,942,193,875.4 

67 Roads Sector Support Project TA-P9 23,964,487,295.7 

68 Iringa-Shinyanga Backbone Transmission 
Investment Project  TA-P10 

25,705,425,262.7 

69 Roads Sector Support Project TA-P11 48,663,875,480.4 

70 Small Scale Irrigation Development Project 
TA - P12 

33,020,162,154.0 

71 Business Environment for Jobs Development 
Policy Operation TA-C9 

118,346,100,000.0 

 Government of France.   

72 Urban Water Supply and Sanitation Bukoba & 
Musoma Town 

13,219,583,721.7 

73 Water Sector Development Phase II 28,479,798,000.0 

Government of Saudi Arabia.  

74 Add Finance-Construction  & Rehabilitation of 
Rural Roads in Zanzibar PJ 

5,182,498,800.0 

 Export Import Bank of China   

75 Tanzania National ICT Phase III Sub Phase 1 40,615,093,465.2 

76 Natural Gas Processing Plant and Pipeline 
Project 

201,408,649,737.9 

77 Tanzania Energy Saving and Eco Housing 
Project 

196,458,750,000.0 

78 Tanzania Mnazi Bay and Songosongo Natural 
Gas 

59,937,723,460.8 

Export Import Bank of India  

79 Dar Es Salaam and Chalinze Water Supply 
Scheme 

101,612,303,274.5 

80 Purchase of Vehicles and Spares 22,472,906,186.5 

81 Ext. of Lake Victoria Pipeline to Tabora 
Igunga Nzega 

4,162,403,502.3 

Export Import Bank of Korea  

82 Construction of 132kv Line- K'njaro-
Arusha&Reh.of the Kiyungi sub-station&Acess 
Expansion Pj 

1,139,153,937.3 

83 Improvement of Water Supply System in 16,861,115,455.2 



 
 

 
 
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

- 

 

 

Viambatisho-Sura ya i 

440 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

S/N Lender/Project DisbursementsTZS 

Dodoma Town 

84 Iringa - Shinyanga Backbone Transmission 898,729,104.9 

85 Malagarasi Bridge & Associated Roads Project 
Phase II 

2,218,606,058.5 

86 Construction of Data Centre for National ID 
System Pj. 

17,791,483,517.3 

 ING Bank N.V. Corp. Bank Serv. Amsterdam 
 

87 Rehabilitation and Upgrading of the 
Kilimanjaro International Airport 

19,793,334,881.5 

  AB Svensk ExportKredit  
 

88 Makambako Songea 220Kv Transimission Line 3,134,848,855.1 

  HongKong and Shanghai Bank  
 

89 Construction of Passengers Terminal III 
Project 

127,609,899,272.2 

 Japan Bank for International cooperation 
 

90 Kinyerezi II MW 240 Project 198,951,380,907.3 

 

Kiambatisho 5.2: Madeni ya Serikali kwa Mifuko ya 
Pensheni  Shilingi Bilioni 3,925.44  

S/N Fund Amounts agreed   
for issuance of 
non-cash bond 

(TZS) 

Amount waiting 
re-confirmation 
from the fund  

(TZS) 

Amount under 
discussion 

pending IAG‟s 
verification 

(TZS) 

Total by Fund 

1 LAPF 84,259.64  -                       -    84,259.64  

2 NSSF                         -        520,335.68         35,258.63          555,594.32  

3 PPF          128,034.76                        -                       -            128,034.76  

4 GEPF              6,530.31                        -                       -                6,530.31  

5 NHIF          101,266.79                        -                       -            101,266.79  

6 PPL                         -           87,873.79                     -              87,873.79  

7 PSPF                         -        290,541.10                     -            290,541.10  

8 PSPF pre-1999        2,671,340.00                        -                       -         2,671,340.00  

  Grand Total     2,991,431.49       898,750.57      35,258.63    3,925,440.69  

  
Total in 
Trillion TZS 2.99 0.9 0.04 3.93 
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Kiambatisho 5.3: Dhamana zilizokiukwa masharti ambazo hazijaingia katika kumbukumbu za 
deni la taifa 

No DEBTOR CREDITOR USD/RMB 
USD/RMB 

Rate 
AMOUNT 

1  TTCL   Retired Officers      6,818,038,106 

2 Tanzania Fertilizer company (TFC)   ABC Bank      19,214,043,689 

3 Tanzania Fertilizer company (TFC)   CRDB Bank      19,103,563,349 

4 Reli Asset Holding Corporation (RAHCO)   Pensioners      5,331,134,457 

5  TAZARA   Pensioners      17,900,000,000 

6 RITA RITA     16,000,000,000 

7 Tanzania Building Agency (TBA) Compensation to for 155 houses for UDOM staff in Dodoma     11,116,741,242 

8  ATCL   Wallis Trading Inc . 8,185,714.23 2,189.70 17,924,258,449 

9 Government of Tanzania (court ruling)   H.P Steyn  10,855,332.02 2,189.70 23,769,920,524 

10 General Tyre East Africa Ltd NSSF 8,500,000 2,189.70 18,612,450,000 

 

  



 
 

 
 
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

-5
 

Viambatisho-Sura ya Tano 

442 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Kiambatisho 5.4: Taarifa ya misamaha ya kodi iliyotolewa kwa mwaka wa fedha 2015/2016 

TAASISI Jumla (Tshs)  Jumla (Tshs) 
Ongezeko (Punguzo) 

(Tshs) 

% Ongezeko 

(Punguzo) 

(Tshs) 

% Kiasi cha 

Msamaha kwa 

Taasisi dhidi 

ya Misamaha 

yote  

  2015/16 2014/15     2015/16 

Taasisi za Serikali 8,068,006,943 10,907,901,968 -2,839,895,025 -26.04% 0.73% 

Mashirika ya Umma 300,369,026,896 200,013,292,660 100,355,734,236 50.17% 27.30% 

Taasisi za Dini   436,835,617 157,703,067 279,132,550 177.00% 0.04% 

Asasi zisizo za 

Kiserikali(NGO)s 
5,980,893,837 507,715,653 5,473,178,184 1078.00% 0.54% 

Balozi 23,116,956,434 15,979,987,089 7,136,969,345 44.66% 2.10% 

Maduka ya Jeshi yenye 

msamaha wa kodi 
590,372 1,701,546,597 -1,700,956,225 -99.97% 0.00% 

Miradi inayofadhiliwa na 

wahisani 
100,265,084 118,969,312,689 -118,869,047,605 -99.92% 0.01% 

Makampuni binafsi  440,723,359,342 243,401,384,649 197,321,974,693 81.07% 40.05% 

Sekta ya Madini  63,497,128,442 30,727,191,173 32,769,937,269 106.65% 5.77% 

Uchimbaji wa mafuta na 

Gesi 
18,553,637,287 117,838,127,034 -99,284,489,747 -84.25% 1.69% 
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TAASISI Jumla (Tshs)  Jumla (Tshs) 
Ongezeko (Punguzo) 

(Tshs) 

% Ongezeko 

(Punguzo) 

(Tshs) 

% Kiasi cha 

Msamaha kwa 

Taasisi dhidi 

ya Misamaha 

yote  

Kituo cha Uwekezaji 

(TIC) 
93,313,883,009 251,198,253,514 -157,884,370,505 -62.85% 8.48% 

VAT Iliyosamehewa chini 

ya Jedwali la 3 katika 

Sheria ya VAT Cap 148 

146,176,637,152 635,609,504,822 -489,432,867,670 -77.00% 13.28% 

Jumla 
1,100,337,220,41

5 

1,627,011,920,91

4 
-526,674,700,499 -32.37% 100% 
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Kiambatisho 5.5:  Tozo za Maendeleo ya Reli isiyokusanywa kutoka katika makampuni 
  Tozo za Mafuta kwa matumuzi ya ndani 

ya nchi 

Tozo za Mafuta ya kwenda nje ya nchi 

yaliyotumika ndani (transit fuel) 

Na. Jina la Kampuni Lita za mafuta 

zilizotumika 

nchini 

Tozo ya maendeleo ya 

reli 

Lita za mafuta 

zilizotumika 

nchini  

Tozo ya maendeleo ya 

reli 

1 ACER PETROLEUM (T) 8,144,891 127,673,799.03 - - 

2 APEL PETROLEUM LTD 1,341,469 20,522,110.15 - - 

3 CAMEL (T) LTD 41,697,443 722,308,679.23  - - 

4 
DELTA PETROLEUM 
(T) LTD 

779,388 10,581,975.80  18,360 163,615.19 

5 
DALBIT PETROLEUM 
(T) LTD 

669,551 7,194,229.82 246,388 2,756,363.15 

6 
EAST AFRICAN 
FOSSILS COMPANY 

995,666 17,225,151.87  941,669.00 13,359,552.82 

7 
ENGEN PETROLEUM 
(T) 

8,304,688 136,654,215.84 - - 

8 ENOC AFRICA LTD 5,087,978 71,668,755.26  - - 

9 
GAPCO TANZANIA 
LIMITED 

30,414,023 527,808,283.46 80,023 932,878.73 

10 GBP (T) LTD 74,988,998 1,325,381,652.71  2,064,711 21,956,681.68 

11 
HASS PETROLEUM (T) 
LTD 

- - 147,616 1,675,640.22 

12 LAKE OIL LTD 2,594,516 46,208,344.38  3,853,628 38,975,678.56 

13 
MANSOOR INDUSTRIES 
LTD 

- - 5,966,640 74,540,628.43 

14 MOGAS TANZANIA 6,695,873 91,277,816.00 817,627 9,038,401.23 
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  Tozo za Mafuta kwa matumuzi ya ndani 

ya nchi 

Tozo za Mafuta ya kwenda nje ya nchi 

yaliyotumika ndani (transit fuel) 

LIMITED 

15 
MOUNT MERU 
PETROLEUM  LTD 

3,457,490 49,090,181.57  - - 

16 OILCOM (T) LTD 37,420,437 508,390,439.45 3,656,593 49,467,013.53 

17 ORYX OIL CO. LTD 10,557,756 191,760,657.56  1,111,610.00 12,991,038.71 

18 PUMA (T) LTD 131,197,499 1,363,380,181.74 - - 

19 
SHIRE PETROLEUM (T) 
LTD 

- - 10,521 149,268.02 

20 
TOTAL TANZANIA 
LIMITED 

13,467,570 153,218,894.31  - - 

21 TSN OIL (T) LTD 3,819,366 67,855,136.99 - - 

22 UNITED GROUP LTD - - 12,774 181,226.02 

 Jumla 381,634,602 5,438,200,505.17 18,928,160 226,187,986.29 

Jumla Kuu 5,664,388,491 
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Viambatisho Sura ya Sita 

Kiambatisho 6.1: Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye Ukaguzi wa 

Ndani 

N
a 

Fu
ng
u 

Jina la 
Taasisi 

Mapungufu 

1 5 Tume ya 
Taifa ya 
Umwagiliaji  

Hakuna ripoti za ukaguzi wa ndani 
zinazozalishwa wakati wa ukaguzi na kitengo 
cha Ukaguzi wa Ndani 
Upungufu wa vitendea kazi kama vile 
kompyuta, magari n.k. 

2
  

14 Jeshi la 
Zima Moto 
na Uokoaji 

Upungufu wa idadi ya watumishi. 
Kitengo hakikukamilisha mpango kazi wa 
mwaka. 

3 15 Tume ya 
Usuluhishi 
na Maamuzi  

Kitengo cha Ukaguzi wa ndani kina mtumishi 
mmoja 
Kitengo hakikukamilisha mpango kazi wa 
mwaka 

4 54 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Njombe  

Kitengo hakina watumishi wa kutosha 
pamoja na vitendea kazi 
Kitengo hakikuweza kutekeleza majukumu 
yake ya mwaka  

 63 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Geita  

Kitengo kilipata fedha kidogo sana 
IkilinganishWa na majukumu 
Kitengo hakina vitendea kazi kama vile gari 
na komputa 

5 71 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Pwani  

Kitengo hakina vitendea kazi kama vile gari 
na komputa 

6 74 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Kigoma  

Kitengo kina upungufu wa vitendea kazi na 
kina mtumishi mmoja tu. 

7 75 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Kilimanjaro  

Kitengo kina upungufu wa vitendea kazi na 
kina watumishi wawili tu. 

8 76 Sekretarieti 
ya Mkoa 

Kitengo kina upungufu wa vitendea kazi 
kama komputa na gari na kina watumishi 
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N
a 

Fu
ng
u 

Jina la 
Taasisi 

Mapungufu 

Lindi  wawili tu. 

9 78 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Mbeya  

Kitengo hakikumaliza mpango kazi wake wa 
mwaka. 
Upungufu wa vitendea kazi, ikiwepo 
watumishi na fedha 

1
0 

79 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Morogoro  

Kazi za kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
hazikupitiwa na Kamati ya Ukaguzi 

1
1 

80 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Mtwara  

Kitengo kina upungufu wa vitendea kazi. 

1
3 

82 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Ruvuma  

Kutokuteleza mpango kazi wa mwaka. 

1
4 

84 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Singida  

Kutokuteleza mpango kazi wa mwaka. 
Upungufu wa rasilimali. 

1
5 

86 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Tanga  

Upungufu wa vitendea kazi   

1
6 

88 Sekretarieti 
ya Mkoa Dar 
es Salaam  

Kitengo hakina Mkuu wa Idara na hakina 
vitendea kazi vya kutosha  

1
7 

89 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Rukwa  

Kutokuteleza mpango kazi wa mwaka. 
Kitengo kutokuwa na vitendea kazi kama 
compyutana  gari  

1
8 

91 Tume ya 
kupambana 
na madawa 
ya kulevya  

Kitengo kina upungufu wa wafanyakazi 

1
9 

95 Sekretarieti 
ya Mkoa 
Manyara  

Mpango kazi wa mwaka na ripoti za ukaguzi 
haukupitishwa wala ripoti haikupitiwa na 
Kamati ya Ukaguzi. 
Kitengo kilikuwa na bajeti pungufu   

2
0 

  Wakala wa 
elimu ya 
Uvuvi na 
Mafunzo 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
hakijaanzishwa 
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N
a 

Fu
ng
u 

Jina la 
Taasisi 

Mapungufu 

2
1 

  Bodi ya 
Bonde Maji – 
Mfereji wa 
Kati  

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakikufanya 
ukaguzi katika kipindi cha 2015/2016  

2
2 

  Bodi ya 
Bonde Maji 
Ziwa 
Vikitoria  

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakikufanya 
ukaguzi katika kipindi cha 2015/2016  

2
3 

  Bodi ya 
Bonde la 
Maji 
Ruvuma na 
Pwani ya 
kusini  

 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakikufanya 
ukaguzi katika kipindi cha 2015/2016 

2
4 

  Bodi ya 
Bonde la 
Maji Wami- 
Ruvu  

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakikufanya 
ukaguzi katika kipindi cha 2015/2016 

2
5 

  Mfuko wa 
Pembejeo 
za Kilimo  

Hakuna watumishi wa kutosha ikilinganishwa 
na mahitaji ya mfuko. 

2
6 

  Mfuko wa 
Rais wa 
Kujitegeme
a  

Kitengo hakina mtumishi hata mmoja 

2
7 

  Mamlaka ya 
Maji Safi na 
Maji Taka 
Handeni  

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani hakikufanya 
ukaguzi katika kipindi cha 2015/2016 

2
8 

  Chuo cha 
Uongozi wa 
Mahakama  

Mpango kazi wa mwaka haukuidhinishwa na 
Kamati ya Ukaguzi 

2
9 

  Taasisi ya 
Kuthibitisha 
Mbegu 
Tanzania  

Kitengo hakina fedha za kutekeleza 
majukumu yake 

3
0 

23 Idara ya 
Mhasibu 

Kitengo hakikumaliza kaguzi kwa mwaka 
kama zilivyopangwa   
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N
a 

Fu
ng
u 

Jina la 
Taasisi 

Mapungufu 

Mkuu wa 
Serikali  

3
1 

   Taasisi ya 
Sanaa na 
Utamaduni 
Bagamoyo 

Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
hakijaanzishwa  

3
2 

  Mfuko wa 
Hifadhi 
Wanyama 
Pori  

Kitengo hakina watumishi wa kutosha 

3
3 

  Shirika la 
uzalishaji 
mali- Jeshi 
la Kujenga 
Taifa  

Mapendekezo yaliyotolewa na Mkaguzi wa 
ndani hayakufanyiwa kazi. 
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Kiambatisho Na.6.2: Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye Kamati ya 

Ukaguzi 

Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

1 5 Tume ya Taifa ya 

Umwagiliaji  

Kamati ya Ukaguzi 

haijaundwa  

2 15 Tume ya Usuluhishi na 

Upatanishi  

Kamati haikupitia na 

kupitisha Mpango wa Ukaguzi 

wa Ndani. 

3 24 Tume ya Maendeleo 

ya Ushirika 

Uteuzi wa wajumbe wa 

Kamati za Ukaguzi 

haikuzingatia matakwa ya 

Kanuni ya 31 (1) ya Kanuni za 

Fedha za Umma 2001 

4 34 Wizara ya Mambo ya 

Nje na Ushirikiano wa 

Afrika Mashariki 

Katibu wa Kamati ya Ukaguzi 

pia ni mjumbe wa Bodi ya 

Zabuni ya Wizara. 

5 40 Mahakama  Hakuna hati idhini (charter) 

ya Kamati ya Ukaguzi 

Hakuna ripoti ya mwaka ya 

Kamati ya Ukaguzi 

6 41 Wizara ya Katiba na 

Sheria  

Kamati ya Ukaguzi haikupitia 

Taarifa za Fedha za mwaka 

7 44 Wizara ya Viwanda, 

Biashara na Uwekezaji  

Kamati ya Ukaguzi 

haikuandaa ripoti ya mwaka  

juu ya majukumu yake 

8 54 Sekretarieti ya Mkoa 

Njombe   

Kamati ya Ukaguzi 

haikuandaa ripoti ya mwaka  

juu ya majukumu yake 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

9 65 Ofisi ya Waziri Mkuu, 

Kazi, Vijana, Ajira na 

Walemavu  

Kamati ya Ukaguzi ilikutana 

mara moja tu katika mwaka 

wa ukaguzi badala ya kila 

robo mwaka kama 

inavyotakiwa. 

10 70 Sekretarieti ya Mkoa 

Arusha  

Kamati ya Ukaguzi haijapitia 

Taarifa za Fedha kwa mwaka 

2015/16 kama inavyotakiwa 

na Kanuni ya 32 (f) ya Kanuni 

za Fedha za Umma. 

11 74 Sekretarieti ya Mkoa 

Kigoma  

Kamati ya Ukaguzi haijapitia 

na kuidhinisha mpango 

mkakati wa ukaguzi wa ndani. 

12 75 Sekretarieti ya Mkoa 

Kilimanjaro  

Kamati ya Ukaguzi haikupitia 

Taarifa za Hesabu   

13 76 Sekretarieti ya Mkoa 

Lindi  

Kamati ilikutana mara moja 

badala ya mara nne kwa 

mwaka.  

Haikuidhinisha mpango kazi 

wa kitengo cha ukaguzi wa 

ndani. 

14 78 Sekretarieti ya Mkoa 

Mbeya  

Kamati haikufanyiwa mafunzo 

ya kujijengea uwezo   

15 79 Sekretarieti ya Mkoa 

Morogoro  

Kamati ya Ukaguzi haikupitia 

Taarifa za Hesabu   

16 80 Sekretarieti ya Mkoa 

Mtwara  

Kamati haikuandaa ripoti ya 

mwaka ya utendaji wake 

Kamati ya Ukaguzi haikupitia 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Taarifa za Hesabu   

17 85 Sekretarieti ya Mkoa 

Tabora  

Kamati ya Ukaguzi haikupitia 

Taarifa za Hesabu  zinazoishia 

30  Juni, 2016  kinyume na 

kanuni ya 32(1)(f) kanuni za 

Fedha za Umma za 2001 

18 86 Sekretarieti ya Mkoa 

Tanga  

Kamati ya Ukaguzi haikupitia 

Taarifa za Hesabu   

Kamati haikupitia taarifa za 

ukaguzi wa Ndani wala 

kupitisha mpango kazi 

19 89 Sekretarieti ya Mkoa 

Rukwa  

Kamati ya Ukaguzi haikupitia 

Taarifa za Hesabu   

20 95 Sekretarieti ya Mkoa 

Manyara  

Kamati haikukutana katika 

kipindi cha mwaka 

uliokaguliwa. 

Kamati haikupitia mpango 

kazi wala taarifa za kitengo 

cha ukaguzi wa ndani  

21   Wakala wa Mbegu za 

Kilimo 

Kamati ya Ukaguzi   

imekutana mara moja tu 

mwaka 2016/11/02 kinyume 

na Kanuni. 32 ya Kanuni za 

Fedha za Umma za 2001 

ambazo inahitaji Kamati ya 

Ukaguzi kukutana angalau 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

kila robo mwaka. 

22   Wakala wa Elimu ya 

Uvivu na Mafunzo  

Hakuna Kamati ya Ukaguzi 

iliyoanzishwa  

23   Wakala wa Ndege za 

Serikali Tanzania  

Kamati ya Ukaguzi ilikutana 

mara mbili tu kwa mwaka 

2016/11/02 kinyume na 

Kanuni. 32 ya  Kanuni za 

Fedha za Umma za 2001 

ambazo inahitaji Kamati ya 

Ukaguzi  kukutana angalau  

kila robo mwaka 

24   Wakala wa Mbegu za 

Miti  

Hakuna ripoti ya mwaka ya 

kamati ya Ukaguzi 

iliyoandaliwa na kupelekwa 

kwa Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 

za Serikali 

 Kamati haijakaa kikao 

chochote, wakati sheria 

inataka kamati ifanye vikao si 

chini ya mara nne kwa mwaka 

kinyume na mwongozo namba 

1 wa 2007/2008. 

25   Mamlaka ya maji safi 

na maji taka Handeni  

Kamati haijakaa kikao 

chochote 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

26   Chuo cha Mahakama  Hakuna hati idhini (charter) 

ya Kamati ya Ukaguzi 

 

27   Chuo cha Wanyama 

Pori Pasiansi  

Hakuna Kamati ya Ukaguzi 

iliyoundwa 

28   Taasisi ya Kuthibitisha 

Mbegu Tanzania  

Kamati haikupitia Taarifa za 

Fedha 

29 23 Ofisi ya Mhasibu Mkuu 

wa Serikali  

Kamati haikupitia Taarifa za 

Fedha 

30   Chuo cha Mahakama  Hakuna Kamati ya Ukaguzi 

iliyoundwa 

31   Shirika la Uzalishaji 

mali JKT  

Kamati haikuandaa 

ripoti/taarifa ya mwaka   
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Kiambatisho 6.3: Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye Usimamizi wa 

Vihatarishi 

Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

1 5 Tume ya Taifa ya 
Umwagiliaji  

Kutokuwa na sera ya 
kusimamia vihatarishi 

2 29 Idara ya Huduma za 
Magereza  

Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi 

3 54 Sekretarieti ya Mkoa 
Njombe   

Kutokuwa na Rejista ya 
vihatarishi  

4 63 Sekretarieti ya Mkoa 
Geita  

Kutokuwa na udhibiti wa 
kupunguza mazingira ya 
vihatarishi 

5 66 Tume ya Mipango  Rejista ya vihatarishi 
kutokwenda na wakati  

6 70 Sekretarieti ya Mkoa 
Arusha  

Sera ya usimamizi wa 
vihatarishi haijawahi 
kufanyiwa mapitio tangu 
toleo lake la kwanza 
(Juni 2011) kinyume na 
Aya 1.5 ya Sera ya 
vihatarishi. 

7 71 Sekretarieti ya Mkoa 
Pwani  

Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi 

8 74 Sekretarieti ya Mkoa 
Kigoma  

Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi 

9 75 Sekretarieti ya Mkoa 
Kilimanjaro  

Kutokuwa na Rejista ya 
Vihatarishi  

10 76 Sekretarieti ya Mkoa 
Lindi  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
na namna ya kukabiliana 
navyo 

11 78 Sekretarieti ya Mkoa 
Mbeya  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
na namna ya kukabiliana 
navyo 

12 82 Sekretarieti ya Mkoa 
Ruvuma  

Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi 

13 84 Sekretarieti ya Mkoa Hakuna sera ya 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

Singida  usimamizi ya Vihatarishi 
na namna ya kukabiliana 
navyo 

14 86 Sekretarieti ya Mkoa 
Tanga  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
na namna ya kukabiliana 
navyo 

15 91 Tume ya 
Kupambana na 
Madawa ya Kulevya  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
na namna ya kukabiliana 
navyo 

16 95 Sekretarieti ya Mkoa 
Manyara  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
na namna ya kukabiliana 
navyo 

17   Wakala wa Usajili 
wa Biashara na 
Lesini  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
na namna ya kukabiliana 
navyo 

18   Wakala wa Ukaguzi 
wa Madini  

Kutokufanya tathimini ya 
vihatarishi vilivyoko 
ndani ya wakala 

19   Mfuko wa Pembejeo 
za Kilimo  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
pamoja rejista ya 
vihatarishi 

20   Mfuko w Rais wa 
Udhamini 

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
pamoja rejista ya 
vihatarishi 

21   Bodi ya Mfuko wa 
Barabara  

Hakuna sera ya 
usimamizi ya Vihatarishi 
pamoja rejista ya 
vihatarishi 
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Kiambatisho Na.6.4  Taasisi Zenye Mapungufu Kwenye Teknolojia 

ya Habari na Mawasiliano (TEHAMA) 

Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

1 12 Tume ya Huduma 
za Mahakama  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA                        

2 34 Wizara ya Mambo 
ya Nje na 
Ushikiano wa 
Afrika Mashariki 

Kutokuwepo na Kamati ya 
uendeshaji ya TEHAMA 

3 54 Sekretarieti ya 
Mkoa Njombe   

Kutokuwa na taratibu ya 
kuhifadhi taarifa zaidi ya 
sehemu moja  

4 63 Sekretarieti ya 
Mkoa Geita  

Kanuni / Sera na Miongozo 
ya matumizi ya TEHAMA 
haifahamiki kwa watumiaji 
katika idara mbali mBali. 

5 70 Sekretarieti ya 
Mkoa Arusha  

Kutokuwa na mpango wa 
kuzuia majanga ya 
TEHAMA ili kuruhusu 
muendelezo wa kutoa 
huduma kwa umma. 

6 71 Sekretarieti ya 
Mkoa Pwani  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA                       

7 74 Sekretarieti ya 
Mkoa Kigoma  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA                       

8 75 Sekretarieti ya 
Mkoa Kilimanjaro  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA na kutokuwa na 
ofisi tofauti ya kuhifadhi 
taarifa 

9 76 Sekretarieti ya 
Mkoa Lindi  

Vifaa vya kuzima moto 
havijafanyiwa 
matengenezo kwa muda 
mrefu; kutokuwa na ofisi 
tofauti ya kuhifadhi taarifa 

10 84 Sekretarieti ya 
Mkoa Singida  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA na kutokuwa na 
ofisi tofauti ya kuhifadhi 
taafifa 
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Na Fungu Jina la Taasisi Mapungufu 

11 85 Sekretarieti ya 
Mkoa Tabora  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA na kutokuwa na 
ofisi tofauti ya kuhifadhi 
taafifa 

12 95 Sekretarieti ya 
Mkoa Manyara  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA na kutokuwa na 
ofisi tofauti ya kuhifadhi 
taafifa 

13   Wakala wa Mbegu 
za Miti   

Hakuna Kamati ya 
TEHAMA.                                                                  
kutokuwa na ofisi tofauti 
ya kuhifadhi taafifa 

14   Chuo cha 
Mahakama 

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA na kutokuwa na 
ofisi tofauti ya kuhifadhi 
taarifa 

15   Wakala wa Utafiti 
wa Miamba 
Tanzania  

Kutokuwa na ofisi tofauti 
ya kuhifadhi taarifa 

16   Chuo cha 
Mahakama  

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA na kutokuwa na 
ofisi tofauti ya kuhifadhi 
taarifa 

17   Wakala wa 
Maabara ya Kemia  

Kutokuwa na ofisi tofauti 
ya kuhifadhi taarifa 

18   Mfuko wa 
kuhifadhi 
Wanyamapori  

Kutokuwa na mtaalamu wa 
TEHAMA  

19   Mamlaka ya 
Vitambulisho vya 
Taifa (NIDA) 

Kutokuwa na Sera ya 
TEHAMA na kutokuwa na 
ofisi tofauti ya kuhifadhi 
taarifa 
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Kiambatisho 7.1: Kuchelewesha makato ya kisheria 
 Aina  Kiasi (Shs)   < siku 30          > siku 30 <siku 60        > siku 60 < siku 90  

  
Mchango wa 
mwajiri 
kwenda 
Mifuko ya 
Pensheni 

          
284,414,943,075.18  

   
80,386,905,699.67  

    
161,929,777,460.21  

      
42,098,259,915.30  

 

Na. KUMB. Na. Mfuko KIASI(Shs) 

1 022VC15006667 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,467,161,163.76 

2 022VC15006668 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,467,161,163.76 

3 022VC15006670 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,467,161,163.76 

4 022VC15006671 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,467,161,163.76 

5 022VC15006672 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,467,161,163.76 

6 022VC15006961 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,690,613,524.13 

7 022VC15006962 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,690,613,524.13 

8 022VC15006964 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,690,613,524.13 

9 022VC15006966 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,690,613,524.11 

10 022VC15007364 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,703,654,337.55 

11 022VC15007366 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,703,654,337.55 

12 022VC15007367 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,703,654,337.53 

13 022VC15007383 MFUKO WA MAFAO YA KUSTAAFU 
KWA WATUMISHI WA SERIKALI  

2,465,701,724.55 

14 022VC15007385 MFUKO WA MAFO WA MASHIRIKA  3,624,972,226.74 

15 022VC15007386 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,366,084,737.25 

16 022VC15007387 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,366,084,737.25 

17 022VC15007388 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,366,084,737.25 

18 022VC15007389 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,366,084,737.25 

19 022VC15007390 MFUKO WA PENSHENI KWA 5,366,084,737.25 
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Na. KUMB. Na. Mfuko KIASI(Shs) 

WATUMISHI WA UMMA 

20 022VC15007391 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,366,084,737.25 

21 022VC15007392 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,366,084,737.25 

22 022VC15007393 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,366,084,737.24 

23 022VC15007407 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

35,268,000.00 

24 022VC15007408 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,624,638,857.46 

25 022VC15007410 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,624,638,857.46 

26 022VC15007411 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,624,638,857.46 

27 022VC15007412 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,624,638,857.46 

28 022VC15007413 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,703,654,337.55 

29 022VC15007902 MFUKO WA MAFO WA MASHIRIKA  3,626,556,513.75 

30 022VC15007987 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

81,049.30 

31 022VC15007988 MFUKO WA TAIFA WA HIFADHI YA 
JAMII 

1,889,345,041.90 

32 022VC15008057 MFUKO WA MAFAO YA KUSTAAFU 
KWA WATUMISHI WA SERIKALI  

2,473,636,425.00 

33 022VC15008058 MFUKO WA MAFAO YA KUSTAAFU 
KWA WATUMISHI WA SERIKALI  

705,495,526.00 

34 022VC15008060 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.93 

35 022VC15008061 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.93 

36 022VC15008063 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.93 

37 022VC15008064 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.93 

38 022VC15008066 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.93 

39 022VC15008069 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.93 

40 022VC15008081 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.93 

41 022VC15008082 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,431,660,478.92 

42 022VC15008089 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,725,580,132.55 
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Na. KUMB. Na. Mfuko KIASI(Shs) 

43 022VC15008090 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,725,580,132.55 

44 022VC15008091 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,725,580,132.55 

45 022VC15008092 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,725,580,132.53 

46 022VC15008094 MFUKO WA TAIFA WA HIFADHI YA 
JAMII 

1,886,926,142.91 

47 022VC15008101 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,656,105,204.94 

48 022VC15008102 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,656,105,204.94 

49 022VC15008103 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,656,105,204.94 

50 022VC15008104 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,656,105,204.92 

51 022VC15008564 MFUKO WA TAIFA WA HIFADHI YA 
JAMII 

1,856,624,421.90 

52 022VC15008582 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.82 

53 022VC15008583 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.81 

54 022VC15008584 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.81 

55 022VC15008586 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.81 

56 022VC15008587 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.81 

57 022VC15008588 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.81 

58 022VC15008589 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.81 

59 022VC15008590 MFUKO WA PENSHENI KWA 
WATUMISHI WA UMMA 

5,327,807,068.81 

60 022VC15008592 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,687,695,694.17 

61 022VC15008593 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,687,695,694.17 

62 022VC15008594 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,687,695,694.17 

63 022VC15008595 MFUKO WA HIFADHI YA JAMII WA 
SERIKALI ZA MITAA 

3,687,695,694.17 

64 022VC15008596 MFUKO WA MAFO WA MASHIRIKA  3,585,880,117.59 

65 022VC15008633 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,605,087,270.83 

66 022VC15008634 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 3,605,087,270.83 
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Na. KUMB. Na. Mfuko KIASI(Shs) 

AFYA 

67 022VC15008635 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,605,087,270.83 

68 022VC15008636 MFUKO WA TAIFA WA BIMA YA 
AFYA 

3,605,087,270.82 

69 022VC15008641 MFUKO WA MAFAO YA KUSTAAFU 
KWA WATUMISHI WA SERIKALI  

2,456,576,924.40 

70 022VC15008642 MFUKO WA MAFAO YA KUSTAAFU 
KWA WATUMISHI WA SERIKALI  

694,154,776.00 

 JUMLA   284,414,943,075.18  
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Viambatisho Sura ya Nane 

Kiambatisho 8.1: Fedha za maendeleo na Matumizi ya Kawaida zilizotolewa Dhidi ya bajeti 

N
a. Wakala wa serikali    Matumizi ya kawaida Matumizi ya maendeleo 

    

Jumla ya 
makisio(shiling
i) 

Fedha 
zilizotolewa(shi
lingi) 

Jumla ya 
makisio(shiling
i) 

Fedha 
zilizotolewa(shi
lingi) 

1 Wakala wa serikali Mtandao 0 2,670,087,409 
                          
-   3,000,000,000 

2 
Wakala wa Vizazi, Vifo na 
Ufilisi     2,785,856,000 1,979,903,781 1,691,194,000 1,113,806,170 

3 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania    10,234,438,000 10,234,438,000 

                          
-   

                           
-   

4 
Wakala wa Mafunzo ya 
Kimataifa  411,517,000 272,464,078 

                          
-   

                           
-   

5 Chuo cha Utumishi wa Umma  4,814,999,400 3,980,879,230 
                          
-   

                           
-   

6 
Wakala wa Mbegu za Miti 
Tanzania 1,015,476,000 589,627,636 

                          
-   

                           
-   

7 Wakala wa Mbegu za Kilimo  1,551,958,180 832,580,550 2,794,563,460 2,073,581,756 

8 
Wakala wa Kuchimba Visima 
na Mabwawa  8,303,235,912 2,118,067,979 6,173,739,100 675,376,250 

9 
Wakala wa Elimu ya Uvuvi na 
Mafunzo  1,431,126,000 959,819,637 650,000,000 

                           
-   
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N
a. Wakala wa serikali    Matumizi ya kawaida Matumizi ya maendeleo 

1
0 Wakala wa Utafiti wa Miamba   7,598,170,000 4,451,586,164 

                          
-   

                           
-   

1
1 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo    1,033,967,000 907,026,847 630,563,000 

                           
-   

1
2 Wakala wa Majengo Tanzania  4,215,000,000 4,449,969,019 30,000,000,000 20,404,620,646 

1
3 

Wakala wa Umeme, Mitambo 
na Ufundi  7,733,743,400 7,587,552,647 12,214,636,910 4,430,677,788 

1
4 Wakala wa Ndege za Serikali  6,452,091,080 5,141,525,531 5,000,000,000 5,800,000,000 

1
5 

Wakala wa Utabiri wa Hali ya 
Hewa     11,617,215,604 11,546,756,002 1,900,000,000 794,000,000 

1
6 Wakala wa Barabara Tanzania    

470,588,191,00
0 470,793,041,000 

251,653,329,00
0 767,978,749,000 

1
7 Wakala wa Maabara za Mifugo  1,491,733,000 337,045,573 1,027,775,000 347,957,000 

1
8 Wakala wa Vipimo  4,972,169,839 3,613,140,000 150,000,000 

                           
-   

1
9 

Wakala wa Nyumba na Utafiti 
wa Majengo Tanzania 2,971,424,014 1,238,296,297 500,000,000 

                           
-   

2
0 

Wakala wa Usimamizi na 
Maendeleo ya Elimu 5,585,296,040 2,320,295,882 

                          
-   

                           
-   

2 Taasisi ya Sanaa na 2,181,346,760 1,034,157,189 450,000,000                            
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N
a. Wakala wa serikali    Matumizi ya kawaida Matumizi ya maendeleo 

1 Utamaduni - Bagamoyo  -   

2
2 

Wakala wa Usalama na Afya 
Kazini    10,002,638,828 10,776,564,012 

                          
-   

                           
-   

2
3 Wakala wa Huduma za Ajira  1,403,594,489 907,481,380 

                          
-   

                           
-   

2
4 

Wakala wa ukaguzi wa 
Uchimbaji Madini Tanzania  10,978,436,000 9,146,659,000 

                          
-   

                           
-   

2
5 

Wakala wa Usafiri wa Mwendo 
Kasi Dar es Salaam  1,771,941,550 1,294,147,430 6,800,000,000 3,600,000,000 

2
6 

Wakala wa Ugavi na Huduma 
za Manunuzi  3,346,825,000 3,153,790,000 418,840,000 282,140,000 

2
7 Wakala wa Umeme Vijijini 5,375,701,200 168,041,870 

357,117,000,00
0 294,872,654,299 

2
8 

Chuo cha Mafunzo ya 
Takwimu Afrika Mashariki 1,957,488,000 1,506,782,286 69,517,000 

                           
-   

2
9 

Mamlaka ya Viwanja vya 
Ndege 1,900,000,000 153,083,688 97,793,000,000 7,620,691,829 

3
0 Chuo cha Taifa cha Utalii 5,052,394,545 1,790,303,649 

                          
-   73,592,455 

    
598,777,973,8

41 
565,955,113,76

6 
777,034,157,4

70 
1,113,067,847,

193 
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Kiambatisho 8.2: Orodha ya wakala zenye madeni yasiyolipwa 

  Wakala wa serikali 

Miezi 12 Zaidi ya miezi 12 

Kiasi kwa Shilingi Kiasi kwa Shilingi Kiasi kwa Shilingi 

1 Wakala wa serikali Mtandao 7,486,312,932.44 238,535,568.00 7,724,848,500.44 

2 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi     609,604,030.00 598,485,861.59 1,208,089,891.59 

3 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa  240,875,193 142,853,092 383,728,285.00 

4 Chuo cha Utumishi wa Umma  1,069,805,690.34 0 1,069,805,690.34 

5 
Wakala wa Mbegu za Miti 
Tanzania 108,866,897.49 72,745,962.51 181,612,860.00 

6 Wakala wa Mbegu za Kilimo  61,760,158 176,790,819 238,550,977.00 

7 
Wakala wa Kuchimba Visima na 
Mabwawa  646,555,873 18,967,126.00 665,522,998.93 

8 
Wakala wa Elimu ya Uvuvi na 
Mafunzo  111,676,767 0 111,676,767.00 

9 Wakala wa Utafiti wa Miamba   708,667,437 40,140,060 748,807,497.00 

10 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo    2,778,500 64,953,810 67,732,310.00 

11 Wakala wa Majengo Tanzania  5,471,604,178 21,695,620,640 27,167,224,818.00 

12 
Wakala wa Umeme, Mitambo na 
Ufundi  4,043,224,128 6,249,412,289 10,292,636,417.00 

13 Wakala wa Ndege za Serikali  2,893,284,877 1,657,718,600 4,551,003,477.00 

14 
Wakala wa Utabiri wa Hali ya 
Hewa     634,416,325 237,253,308 871,669,633.00 

15 Wakala wa Barabara Tanzania    1,105,716,000 1,786,521,498,000 1,787,627,214,000.00 

16 
Wakala wa Nyumba na Utafiti wa 
Majengo Tanzania 23,710,938 22,193,401 45,904,339.31 

17 
Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - 
Bagamoyo  45,875,200 107,000,053 152,875,253.00 

18 Wakala wa Huduma za Ajira  26,384,524 143,942,085 170,326,609.00 

19 Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji 207,602,000   207,602,000.00 
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  Wakala wa serikali 

Miezi 12 Zaidi ya miezi 12 

Kiasi kwa Shilingi Kiasi kwa Shilingi Kiasi kwa Shilingi 

Madini Tanzania  

20 
Wakala wa Usafiri wa Mwendo 
Kasi Dar es Salaam  401,348,167.48 101,473,556.70 502,821,724.18 

21 
Wakala wa Ugavi na Huduma za 
Manunuzi  4,380,276,191.00 899,586,841.48 5,279,863,032.48 

22 Wakalaa wa umeme Vijijini 14,706,796,019 770,072,300 15,476,868,319.00 

23 
Wakala wa usajili na leseni za 
biashara 69,804,386   69,804,386.00 

24 Shirika la Mzinga 1,539,179,846 2,322,221,481 3,861,401,327.00 

25 
Bodi ya mikopo kwa Serikali za 
Mitaa 14,925,920 0 14,925,920.00 

26 
Chuo cha mafunzo ya Takwimu 
Afrika Mashariki 77,354,820 12,000,000.00 89,354,820.00 

27 Mamlaka ya Viwanja vya Ndege 0 5,429,692,501 5,429,692,501.00 

28 Chuo cha Taifa cha Utalii 890,062,904 165,327,333 1,055,390,237.00 

  Jumla 47,578,469,901.89 1,827,688,484,688.38 1,875,266,954,590.27 
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Kiambatisho 8.3: Orodha ya Wakala zenye madeni 

Na
. 

Wakala Madeni ndani ya 
miezi 12 

Madeni zaidi ya 
miezi 12 

  

kiasi kwa 
Shilingi 

kiasi kwa Shilingi kiasi kwa 
Shilingi 

1 Wakala wa serikali Mtandao 3,608,026,851.00 163,278,149.00 3,771,305,000.0
0 

2 Wakala wa Vizazi, Vifo na Ufilisi     19,716,592.00 1,210,067,927.00 1,229,784,519.0
0 

3 Wakala wa Mafunzo ya Kimataifa  138,740,387.00 43,759,122.00 182,499,509.00 

4 Chuo cha Utumishi wa Umma  564,505,977.00 178,290,689.00 742,796,666.00 

5 Wakala wa Mbegu za Kilimo  278,810,194.00 1,024,217,075.00 1,303,027,269.0
0 

6 Wakala wa Kuchimba Visima na Mabwawa  1,413,969,222.00 1,330,220,187.00 2,744,189,409.0
0 

7 Wakala wa Elimu ya Uvuvi na Mafunzo  93,864,000.00                               
-   

93,864,000.00 

8 Wakala wa Utafiti wa Miamba   16,368,367.00                               
-   

16,368,367.00 

9 Chuo cha Mafunzo ya Mifugo    57,648,755.00 11,063,382.00 68,712,137.00 

10 Wakala wa Majengo Tanzania  31,475,131,527.0
0 

3,786,836,386.00 35,261,967,913.
00 

11 Wakala wa Umeme, Mitambo na Ufundi  317,630,916.00 9,429,170,402.00 9,746,801,318.0
0 
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Na
. 

Wakala Madeni ndani ya 
miezi 12 

Madeni zaidi ya 
miezi 12 

  

kiasi kwa 
Shilingi 

kiasi kwa Shilingi kiasi kwa 
Shilingi 

12 Wakala wa Ndege za Serikali  1,617,298,199.00 23,079,244,257.00 24,696,542,456.
00 

13 Wakala wa Utabiri wa Hali ya Hewa     1,312,858,752.00 232,702,982.00 1,545,561,734.0
0 

14 Wakala wa Barabara Tanzania    116,232,000.00 494,648,588,000.0
0 

494,764,820,000
.00 

15 Wakala wa Vipimo  2,001,559,084.00 1,064,523,269.00 3,066,082,353.0
0 

16 Wakala wa Nyumba na Utafiti wa Majengo 
Tanzania 

119,272,120.00 27,315,738.10 146,587,858.10 

17 Wakala wa Usimamizi na Maendeleo ya 
Elimu 

36,150,093.00 27,596,000.00 63,746,093.00 

18 Wakala wa Maabara za Serikali  288,314,807.38 443,958,886.62 732,273,694.00 

19 Taasisi ya Sanaa na Utamaduni - Bagamoyo  30,114,000.00                               
-   

30,114,000.00 

20 Wakala wa Usalama na Afya Kazini    848,345,060.00 1,403,040,315.00 2,251,385,375.0
0 

21 Wakala wa ukaguzi wa Uchimbaji Madini 
Tanzania  

207,926,000.00 16,335,000.00 224,261,000.00 

22 Wakala wa Usafiri wa Mwendo Kasi Dar es 
Salaam  

303,953,119.80 11,488,320.00 315,441,439.80 
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Na
. 

Wakala Madeni ndani ya 
miezi 12 

Madeni zaidi ya 
miezi 12 

  

kiasi kwa 
Shilingi 

kiasi kwa Shilingi kiasi kwa 
Shilingi 

23 Wakala wa Umeme Vijijini 3,992,478,276.97 14,789,454,466.72 18,781,932,743.
69 

24 Wakala wa usajili na leseni za biashara 216,972,734.58 175,589,005.62 392,561,740.20 

25 Shirika la Mzinga 2,317,930,097.80 4,617,370,262.20 6,935,300,360.0
0 

26 Bodi ya mikopo kwa Serikali za Mitaa 3,648,168,315.00 1,918,948,626.00 5,567,116,941.0
0 

27 Chuo cha mafunzo ya takwimu Afrika 
Mashariki 

213,887,392.64                               
-   

213,887,392.64 

28 Mamlaka ya viwanja vya ndege 8,338,020,404.00 2,778,051,061.00 11,116,071,465.
00 

29 Chuo cha Taifa cha Utalii 40,443,700.00                               
-   

40,443,700.00 

  Jumla 63,634,336,944
.17 

562,411,109,508
.26 

626,045,446,45
2 
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Viambatisho Sura ya Tisa 

Kiambatisho 9.1: Manunuzi yaliyofanyika bila ushindanishi 
Na Maelezo Kiasi(Sh.) 

1 Fungu 42: Bunge  

 Mapungufu yaliyobainika katika 
manunuzi ya transifoma kutoka kwa 
Mzabuni ABB LTD 

61,009,334 

2 Fungu 34: Wizara ya mambo ya  Nje 
na Ushirikiano wa Afrika Mashariki  

 

 Ununuzi wa huduma ushauri kwa 
kusanifu majengo makao Makuu kutoka 
kwa mzabuni mmoja bila ya kufanya 
ushindanishi. 

1,516,411,044 

3 Fungu 26: Ofisi Binafsi ya Makamu wa 
Rais 

 

 Ununuzi wa huduma ya kukodi ndege 
kutoka kwa mzabuni mmoja bila 
kufanya ushindanishi 

     14,000,000  

4 Fungu 56: TAMISEMI  

 Ununuzi wa Chakula na vinywaji bila ya 
kufanya ushindanishi wa nukuu za bei 

33,970,903 

5 Fungu 39: Jeshi la Kujenga Taifa  

 Ununuzi wa vifaa na huduma mbalimbali 
bila ya kufanya ushindanishi  

38,852,840 

6 Fungu 83: Sekretarieti ya Mkoa wa 
Shinyanga. 

 

 Kutozingatia ushindanishi katika zabuni 
ya kuweka umeme kwenye jengo la 
Hospital ya Mkoa wa Shinyanga (awamu 
ya I). 

145,040,835 

7 Fungu 47: Sekretarieti ya Mkoa wa 
Simiyu 

 

 Matengenezo ya magari bila ya kufanya 
ushindanishi kutoka karakana 
mbalimbali 

21,267,059 

8 Fungu 47: Sekretarieti ya Mkoa wa 
Simiyu 

 

 Ununuzi wa vifaa na huduma mbalimbali 
bila ya kufanya ushindanishi  

61,698,741 

9 Fungu 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na maendeleo ya Makazi. 

 

 Manunuzi ya mfumo wa kuzima moto 
bila ya kufuata ushindanishi 

1,472,456,763 
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Na Maelezo Kiasi(Sh.) 

10 Fungu 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na maendeleo ya Makazi. 

 

 Manunuzi ya huduma ya  mshauri kwa 
ajili ya maandalizi ya mpango mkuu wa 
miji ya Mwanza na Arusha 

20,007,835,090 

11 Fungu 48: Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na maendeleo ya Makazi. 

 

 Ukarabati wa Ofisi za kanda kwa ajili ya 
mabaraza ya Ardhi ya Wilaya bila ya 
kufuata njia ya ushindanishi 

419,000,000 

12 Fungu 93: Idara ya Uhamiaji  

 Kutozingatia njia ya ushindanishi katika 

Manunuzi ya fulana. 
9,386,000 

13 Fungu 80: Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mtwara 

 

 Mkataba wa Ujenzi wa kituo cha ubora 
Shangani bila kufuata taratibu za 
Manunuzi za ushindanishi. 

127,683,693 

14 Fungu 78: Sekretarieti ya Mkoa wa 
Mbeya 

 

 Ununuzi wa vifaa na huduma mbalimbali 
bila ya kufanya ushindanishi 

51,641,600 

15 Fungu 50: Wizara ya Fedha  

 Ununuzi wa huduma ya ushauri katika 
kuhakiki taarifa za huduma ya afya 

236,000,000 

 Jumla 24,216,625,390 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 
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Kiambatisho Na. 9.2 Mapungufu katika Usimamizi wa Mikataba 
Taasisi, Miradi and Mapungufu yaliyobainika Kiasi(Sh) 

Fungu 34: Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 

 

Mradi : Ukarabati wa Majengo ya Ubalozi Maputo na New 
York 

12,014,642,900 

 Majengo haya yalitarajiwa kukamilika tarehe 19/2/2013 
kwa Maputo na Mwezi wa tisa 2014 kwa New York. Hata 
hivyo, hadi kufika mwezi wa kumi mwaka 2016 miradi hii 
haikuwa imekamilika. 
 

 Wakala wa Majengo ya Serikali TBA walihusika katika 
usimamizi wa Miradi hii bila ya kuwapo kwa Mkataba 
 

 

 

Fungu 33: Ofisi ya Rais Tume ya Maadili  

Zabuni Na:EI/022/2015/2016/W/01/LOT3 na M/S AC 
Teknologia ya kufunga Viyoyozi na vitolea hewa 

165,763,398 

 Jumla ya Sh.82,881,699 zililipwa kwa Mzabuni kama 
asilimia 50% ya kazi bila kufanyika kwa uhakiki wa kazi 
zilizofanyika. 

 Mzabuni hakuwasilisha Mpango kazi ili kuweza kuonesha 
muda wa kuanza na kukamilika kwa Mkataba  
 

 Kiasi cha Sh.78,202,324 kililipwa Zaidi ya Mkataba wa Sh 
82,881,699 katika makubaliano mengine ya mkataba kati 
ya Mzabuni, CRDB pamoja na Tume. 
 

 Cheti cha kukamilika kwa kazi hakikutolewa ili kuthibitisha 
kama kazi ilikamilika. 

 

   

Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la kujenga Taifa  

Mkataba Na: MOD-SCG-0002 wa 25/11/2009 kati 
Mkandarasi  SHANGHAI CONSTRUCTION (GROUP) GENERAL 
COMPANY kwa ajili ya kubuni na kujenga nyumba 10,000 za 
gharama nafuu katika Mikoa 17 Tanzania. 

Dola za 
kimarekani 
nilioni 300  

 Mkataba wa Ujenzi haukuweza kupatikana wakati wa 
Ukaguzi kinyume na kanuni ya 109 & 232(1-2) ya kanuni za 
manunuzi ya umma za mwaka 2013 

 Hakuna taarifa sahihi ya idadi ya nyumba zinazotakiwa 
kujengwa kutokana na taarifa mbalimbali kujikanganya 
kati ya 10,000 au 6,064  

 Kutokana na jografia ya maeneo ya ujenzi kuwa sehemu 
mbalimbali nchini, hapakuwapo mchanganuo wa gharama 
za ujenzi kwa kila eneo. 
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Taasisi, Miradi and Mapungufu yaliyobainika Kiasi(Sh) 

 Hapakuwapo na uthibitisho kuwa kazi za ujenzi zilikuwa 
zikikaguliwa na maafisa wa wizara au mhandisi kabla ya 
hatua nyingine za ujenzi kuendelea.  
 

 Gharama za mkupuo za ujenzi kiasi Sh. 187,453,857,465.04 
zilibainika kwenye mchanganuo wa kazi za ujenzi. Hata 
hivyo mchanganuo wa kazi zitakazofanyika haukuainishwa. 
 

 Hapakuwa na ushahidi wa hati ya kazi zilizofanywa au 
taarifa ya vipimo wakati wa maandalizi ya malipo kwa  
mkandarasi 
 

 

Fungu 49: Wizara ya Maji na Umwagiliaji  

Mkataba:No.ME-011/2014/15/CONTRACT/W/01 wa tarehe 
18/5/2015 na Mkandarasi MAGACON Co. Ltd kwa ajili ya 
Ukarabati wa Maabara ya Maji pamoja na upanuzi wa Ofisi  
Ubungo 

896,485,844 

 Afisa Masuuli hakuhusika katika kuidhinisha majina ya 
wajumbe wa kamati ya tathmini. 

 Mapitio ya nyaraka za mkataba yamebaini kuwa, Dhamana 
ya Benki No.CRDB15-IGT347 muda wake ulimalizika 
Desemba 13, 2015 kabla ya utekelezaji. Malipo ya awali 
kiasi cha Sh 179,297,008 hayakuwa yemerejeshwa. 

 

 

Fungu 49: Wizara ya Maji na Umwagiliaji  

Mkataba Na. ME-011/2013-2014/W/01 na Mkandarasi M/s 
China Civil Engineering Construction Corporation wa tarehe  
10/11/2014 kwa ajili ya ujenzi wa jengo la Ofisi 

37,463,321,397 

 Mapendekezo sita yaliyotelewa na mwanasheria Mkuu wa 
Serikali kupitia barua yenye Kumb Na. AGCC/A 130/23 ya 
03/10/2014 hayakuingizwa kwenye Mkataba kabla ya 
kusainiwa. Hii ni kinyume na Sehemu 60(9) ya Sheria ya 
manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011. 

 Afisa Masuuli hakuhusika katika kuidhinisha majina ya 
wajumbe wa kamati ya tathimini. 

 Hadi kufika mwezi wa tisa mwaka 2016 madai ya 
Mkandarasi yalikuwa yamefikia jumla ya Sh 1,704,294,880  

 

 

Fungu 38: Jeshi la Wananchi wa Tanzania  

Projects: Mapungufu yaliyobainika kwenye usimamizi wa 
mikataba mbalimbali 

10,051,918,527 
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Taasisi, Miradi and Mapungufu yaliyobainika Kiasi(Sh) 

 Hapakuwa na uthibitisho kuwa zabuni hizi zilitangazwa 
kinyume na kanuni ya 181(5) ya PPR,2013 
 

 Hapakuwa na uthibitisho kama wakandarasi walifanyiwa 
tathimini ya uwezo wake wa kutekeleza ujenzi wa miradi 
mbalimbali kinyume na kanuni ya 31(a)-(e) na 116(1)-(5) ya 
PPR,2013 
 

 Katika kutayarisha malipo kwa Wakandarasi, hati ya kazi 
zilizofanyika, mchanganuo wa kazi pamoja na vipimo vya 
kazi zilizofanyika havikuambatanishwa pamoja. 
 

 Hapakuwa na uthibitisho kuwa kazi za ujenzi zilikuwa 
zikikaguliwa na maafisa  au mhandisi kabla ya hatua 
nyingine za ujenzi kuendelea 

 

 

Fungu 28: Jeshi la Polisi  

Mradi: Mapungufu yaliyobainika katika Mkataba wa 
uendelezaji na Ujenzi wa Majengo Polisi Oysterbay kati ya 
Jeshi la Polisi na Mkandarasi Mara World Tanzania Ltd. 
 

USD 700 Milioni 

 Kutokuingizwa katika mkataba wa makubaliano gharama za 
ujenzi wa nyumba za polisi waliohamishwa katika maeneo 
ya Kunduchi na Mikocheni.  
 

 Kutokuingizwa katika mkataba masharti ya marejesho ya 
fedha za mkopo zilizotumika kujenga nyumba za polisi 
waliohamishwa katika maeneo ya Kunduchi na Mikocheni.  
 

 Mapendekezo ya Mshauri UDSM kuhusu marejesho ya Mkopo 
50% kwa 50% kati ya Mwekezaji na Polisi hayakuingizwa 
kwenye Mkataba wa Makubaliano. 
 

 Kuchelewa kukamilika kwa Miradi ya Ujenzi wa Nyumba za 
Kunduchi na Mikocheni. Katika Makubaliano ya Mkataba, 
ujenzi ulitakiwa kukamilika tarehe 30/6/2015 lakini hadi 
muda wa ukaguzi Novemba, 2016 miradi hii bado ilikuwa 
inaendelea. 
 

 Mapitio ya mtiriko wa fedha yanaonesha kuwa muda wa 
marejesho ya mradi ni miaka 53. Hata hivyo, katika 
mkataba muda wa marejesho ni miaka 70, miaka 17 zaidi 
bila ya kuwapo sababu. 

 

 

Fungu 42: Bunge  
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Taasisi, Miradi and Mapungufu yaliyobainika Kiasi(Sh) 

Mkataba :Mkataba wa ununuzi wa Magari kutoka kwa 
Mzabuni Toyota Tanzania Ltd. 

 

 Kwa mujibu wa Makubaliano ya mkataba, Mzabuni alipaswa 
kuleta Magari kumi na manne (14) aina ya Toyota Land-
Cruiser Prado VX-L Automatic Mode lKDJ150-GKAEY kila 
moja kwa gharama ya Sh.168, 477,476 pamoja na kodi. 
Hata hivyo mzabuni aliwasilisha magari kumi (10); Na 
katika magari haya kumi (10) magari matano (5) yalikuwa 
Toyota Land Cruiser TX-L Manual Model KDJ150 R-GKFEY 
kila moja kwa Sh.136,989,767; Magari mengine matano (5) 
yalikuwa Toyota Land Cruiser TX-L Auto Model KDJ150 R-
GKAEY kila moja kwa Sh.205,257,235. Magari haya Kumi 
(10) yaliwasilishwa kinyume na Makubaliano ya Mkataba. 
Vile vile ripoti ya kamati ya mapokezi ya magari haya ya 
Januari, 2016 iliweza kuthibitisha mapungufu haya.  
 

 Kwa mujibu wa kipengele cha 12.1 cha mkataba, magari 
yalitakiwa kuwasilishwa siku tisini(90) kuanzia tarehe 
1/6/2015 hata hivyo magari haya kumi(10) yaliwasilishwa 
mwezi Desemba,2015 

2,662,571,015 

Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 
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Kiambatisho 9.3: Kuchelewa kukamilika kwa kazi za Ujenzi 

Na Maelezo Kiasi(Sh) 

1 Fungu 49: Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji 

 

 Kuchelewa kwa mkataba wa usambazaji 
na kufunga vifaa vya maabara. Mkataba 
ulitakiwa kukamilika tarehe 30/10/2016 

1,194,748,612 

2 Fungu 63: Sekretarieti ya Mkoa- Geita  

 Kuchelewa kukamilika kwa ujenzi wa 
nyumba za viongozi. Mkataba ulitakiwa 
kukamilika mwezi wa kwanza mwaka 
2015 

2,328,897,196 

3 Fungu 38: Jeshi la Wananchi wa 
Tanzania 

 

 Mapungufu katika mradi wa Ukarabati 
jengo la kupumzika watu mashuhuri 603 
ATS na kukosekana kwa cheti cha 
kukamilika kwa kazi. Mkataba ulitakiwa 
kukamilika tarehe 10/8/2016 lakini hadi 
tarehe ya ukaguzi Desemba 2016 
ukarabati ulikuwa unaendelea. 

86,725,726 

4 Fungu 28: Jeshi la Polisi  

 Majengo yaliyokamilika lakini bado 
hayatumiki katika Mikoa ya Mara, Iringa, 
Mwanza na Mtwara. Tarehe ya 
kukamilisha ujenzi ilikuwa Julai 2012. 

5,142,227,083 

5 Fungu 28: Jeshi la Polisi  

 Kutelekezwa kwa ujenzi wa majengo 
katika Mikoa ya Kagera, Manyara na 
Zanzibar. Ujenzi ulitakiwa kukamilika 
Julai 2012. 

5,220,883,830 

6 Fungu 29: Idara ya Magereza  

 Kuchelewa kukamilika kwa kwa mradi wa 
umwagiliaji Idete. Mradi ulitakiwa 
kukamilika Novemba mwaka 2015 

2,529,779,395 

7 Fungu 43: Wizara ya Kilimo, Mifugo na 
Uvuvi 

 

 Kasi ndogo ya ujenzi mfumo wa 
kusambaza maji na mashamba ya mfano 

katika chuo cha Igurusi. Mradi ulitakiwa 
kukamilika mwezi wa kwanza 2016. 

312,438,200 

8 Fungu 92: Tume ya kudhibiti Ukimwi  57,550,011 
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Na Maelezo Kiasi(Sh) 

 Kutokamilika kwa ujenzi wa maegesho ya 
magari: Maegesho yalitakiwa kukamilika 
mwezi wa nane 2014 

 

9 Fungu 99: Wizara ya Mifugo na 
Maendeleo ya Uvuvi 

 

 Ukarabati wa mfumo wa umeme TALIRI 
West Kilimanajaro. Mradi ulitakiwa 
kukamilika tarehe 26/8/2016 

350,000,000 

10 Fungu 54: Sekretarieti ya Mkoa Njombe  

 Mapungufu yaliyobainika katika Ujenzi 
wa nyumba za viongozi: Ujenzi ulitakiwa 
kukamilika tarehe 6/2/2016 

1,842,297,506 

11 Fungu 54: Sekretarieti ya Mkoa Njombe  

 Kuchelewa kukamilika kwa jengo la Ofisi 
la Mkoa: Ujenzi ulitakiwa kukamilika 
mwezi wa Saba 2015 

960,000,000 

12 Fungu 89: Sekretarieti ya Mkoa  Rukwa  

 Kuchelewa kukamilika kwa nyumba za 
kuishi viongozi: Ujenzi ulitakiwa 
kukamilika tarehe 7/12/2015 

525,818,961 

13 Vote 85: Sekretarieti ya Mkoa  Tabora  

 Kusimama kwa ujenzi wa nyumba za 
kuishi viogozi; Ujenzi ulitakiwa 
kukamilika tarehe 10/5/2015 

629,571,189 

14 Fungu 93: Idara ya Uhamiaji  

15 Mkandarasi Roots General Agency 
Company Limited JV TKA Company 
Limited kuchelewa kukamilisha kazi ya 
kuandaa daftari la mali za kudumu.Kazi 
ilitakiwa kukamilika tarehe 15/7/2015 

133,340,000 

16 Fungu 93: Idara ya Uhamiaji  

 Kutokamilika kwa ujenzi wa Ofisi ya 
Mkoa wa Geita; Ujenzi ulitakiwa 
kukamilika tarehe 14/5/2015 

1,956,558,997 

17 Fungu 76: Sekretarieti ya Mkoa Lindi  

 Kutokamilika kwa ukarabati wa jengo la 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa. Ukarabati 
ulitakiwa kukamilika mwezi wa kwanza 
2016 

57,767,000 

 Jumla 23,328,603,706 

             Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 
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Kiambatisho 9.4: Taasisi zilizofanya Manunuzi bila idhini ya Bodi ya Zabuni 

Na Maelezo Kiasi(Sh) 

1 Fungu 27: Msajili wa vyama vya siasa  

 Manunuzi ya huduma ya ushauri wa 
usalama wa anga bila idhini ya bodi ya 
Zabuni. 

668,000,000 

2 Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la 
kujenga taifa 

 

 Manunuzi ya Wakandarasi wa kazi 
mbalimblai za Ujenzi bila ya kufuata 
taratibu za manunuzi ikiwa ni pamoja na 
kutoidhinishwa na bodi ya zabuni.  

115,011,175 

3 Fungu 39: Jeshi la kujenga Taifa (JKT)  

 Manunuzi mbalimbali yalifanyika bila 
idhini ya bodi ya Zabuni 

191,341,940 

4 Fungu 39: Jeshi la kujenga Taifa (JKT)  

 Manunuzi ya Tisheti, shuka pamoja na 
sare za kijeshi bila ya idhini ya bodi ya 
Zabuni 

661,483,448 

5 Fungu 39: Jeshi la kujenga Taifa (JKT)  

 Manunuzi ya magodoro and vitanda bila 
idhini ya bodi ya Zabuni. 

146,728,452 

6 Fungu 72: Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  

 Manunuzi ya vifaa vya hospitali bila idhini 
ya bodi ya zabuni.  

65,842,035 

7 Fungu 63: Sekretarieti ya Mkoa Geita  

 Mabadiliko ya Mkataba wa ujenzi wa 
kibanda cha walinzi na Ukarabati wa 
nyumba ya mapumziko hayakuidhinishwa 
na bodi ya Zabuni. 

60,214,928 

8 Fungu 36: Sekretarieti ya Mkoa Katavi  

 Manunuzi ya vifaa na huduma mbalimbali 
bila idhini ya bodi ya Zabuni 

18,552,380 

9 Fungu 38: Jeshi la Wananchi  wa 
Tanzania  

 

 Kazi mbalimbali za ujenzi zilifanyika bila 
idhini ya bodi ya Zabuni. 

164,773,448 

10 Fungu 14: Zimamoto na Uokoaji  

 Manunuzi ya vifaa na huduma mbalimbali 
bila idhini ya bodi ya Zabuni. 

151,795,000 

11 Fungu 82: Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma  
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Na Maelezo Kiasi(Sh) 

 Mikataba ya kutoa huduma za ulinzi 
haikuidhinishwa na bodi za Zabuni. 

77,717,223 

12 Fungu 78: Sekretarieti ya Mkoa Mbeya  

 Manunuzi ya dawa bila idhini ya kamati ya 
matibabu. 

163,951,500 

Jumla 2,485,411,5
29 

 
Chanzo: Ripoti ya Ukaguzi kwa Menejimenti 2015/2016 
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Kiambatisho Na. 9.5 Uchunguzi uliofanywa na PPRA. 

Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

 Zabuni Na. ME/014/2012/2013/C/02 ya Manunuzi ya 
Mkandarasi Mshauri (M/s Costech/DTBi) kufanya 
upembuzi yakinifu ya mfumo wa  „„e-immigration 
system‟‟  

  Waziri wa Mambo ya Ndani  Mh. Shamsi Vuai Nahodha, 
aliingilia mchakato wa Manunuzi kwa kuagiza Mzabuni 
Costech kupewa zabuni bila ya kufanya ushindanishi 
kinyume na Kifungu cha 38 cha PPA, 2004 

 Kiasi cha Sh. 347,585,100 kililipwa kwa Mkandarasi 
Mshauri DTBi ambaye hakuwa sehemu ya Mkataba. 

 Malipo ya awali ya kiasi cha Sh. 148,500,000 yalilipwa 
kwa Mkandari Mshauri bila kuwapo kwa dhamana. 

 Malipo ya ziada ya Sh. 45,809,600 yalilipwa kwa 
Mkandari Mshauri DTBi kama ya gharama za usimamizi 
kabla ya kuanza kwa kazi. 

 Zabuni Na. ME/2013/2014/G/02 kumpata 
Mkandarasi (M/s Inspur Group Ltd) kwa ajili ya 
kufunga vifaa vya  „„e-immigration system‟‟ vya 
Idara ya Uhamiaji 

 

  

 Wizara ya Mambo ya Ndani iliingia gharama 
zisizokuwa za lazima za Sh. 49,550,000 kupitia ripoti 
ya upembuzi yakinifu iliyofanywa na Mkandarasi 
Inspur Group badala ya kutumia ripoti ya upembuzi 
yakinifu iliyofanywa na Mkandarasi Mshauri Costech 
ambayo ilikuwa inaeleza mahitaji yote. 

 Waziri wa Mambo ya Ndani aliingilia mchakato wa 
Manunuzi kwa kuiagiza bodi ya Zabuni kuidhinisha 
Zabuni kwa Mkandarasi Inspur Group Limited kabla 
ya tarehe 29/09/2013 kwa sababu Exim benki ya 
China ambayo ilitarajiwa kutoa mkopo kwa ajili ya 
mradi ingekuwa imefunga mchakato wa kutoa 
mikopo ifikapo 29/9/2013 
 

 

 Zabuni ya Mkandarasi Mshauri (M/s Shandong 
Ceprei Electronic Information Engineering Co. Ltd) 
kwa ajili ya kupitia tathmini, Usimamizi, Ufuatiliaji 
na Utekelezaji wa „„e-immigration system‟‟ 

 

  Maombi ya Zabuni yalielekeza kuwa Mkandarasi 
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Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

Mshauri atakayepatikana atashiriki kuandaa 
Makabrasha ya Zabuni na kushiriki kwenye 
tathmini wakati huo huo,  Mkandarasi kwa ajili ya 
usimamzi alikwishapatikana. Wakati Wizara 
ilianzishwa mchakato wa Zabuni ya kupata Mshauri 
wa kusimamia utekelezaji wa mkataba kwa ajili ya 
ufungaji wa mfumo „„e-immigration system‟‟ tayari 
ilikuwa imeshampata Mkandarasi Mshauri COSTECH 
kusimamia ufungaji kazi. 

 Zabuni Na. ME/014/2014-2015/HQ/C/01 LOT 02 
(Securing consultant Mr. Oswald Mutaitina) kwa 
ajili ya mapitio ya Mradi na kuthibitisha. 

 

  Makabrasha ya zabuni hayakuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni kinyume na kifungu 33 of cha PPA, 2011 

 Uamuzi uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 
 

  Wizara ihakikishe kiasi cha Sh. 45,809,600 kilicholipwa 
zaidi kwa Mkandarasi Costech/DTBi kinarejeshwa 
kutoka kwa Afisa Masuuli, Bwana. Sylivester Ambokile 

 Bodi inapendekeza kuwa Mamlaka za nidhamu zichukue 
hatua kwa wafuatao; 

(i) Kumsimamisha Afisa Masuuli wa Idara ya Uhamiaji, 
Bwana Sylivester Ambokile, kwa kushindwa kusimamia 
Mkataba wa Mkandarasi Mshauri Costech/DTBi hali 
iliyosababisha kulipwa malipo ya Zaidi ya Sh 
45,809,600; 

(ii) Dhidi ya kamishina wa Fedha na Utawala, Bwana  Piniel 
O. Mgonja, kwa kushindwa kumshauri Afisa Masuuli juu 
ya malipo kufanywa kwa Mkandarasi Mshauri COSTECH 
/ DTBi hivyo kusababisha malipo ya zaidi ya  Sh. 
45,809,60 

iii)       Maafisa wote walioshiriki kusababisha hasara ya    
Sh. 347,58,100 kama fedha zilizolipwa kwa 
Mkandarasi Mshauri Costech kwa ripoti ambayo 
haikutumiwa na Wizara. 

2.0  Uchunguzi wa Mkataba wa Manunuzi ya „‟Automated Finger print 
Information System (AFIS)‟‟ uliotekelezwa na Jeshi la Polisi 
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Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

  

 Mzabuni, Lugumi Enterprisiesa Limited, aliwasilisha 
Makabrasha mawili tofauti ya zabuni yenye bei tofauti 
ya 37,163,940,127.70 na 39,518,133,666.30; hivyo 
kushindwa kuthithibitika kwakabrasha sahihi kati ya 
hayo mawili. 

 Wajumbe wawili wa kamati ya tathmini hawakutia 
saini ripoti ya tathmini wala kujaza fomu za agano 
kinyume na Kifungu cha 37(6) cha PPA, 2011 

 Kamati ya tathmini ilishindwa kubaini makosa 
yaliyowasilishwa na Mzabuni Lugumi Enterprises. Hatua 
hii ilisababisha iliyopelekea Bodi ya Zabuni kuidhinisha 
bei ambayo haikuwa halisi hivyo kusababisha 
mabadiliko ya gharama za mkataba kutoka Sh. 
37,163,940,127 kwenda Sh 41,475,728,579.50. 

 Mzabuni Lugumi Enterprises alishindwa kufunga AFIS 
katika vituo 36 kati ya 152. 

 Mkataba kati ya Lugumi na Wizara ulikuwa na baadhi 
ya vitu vyenye mchanganuo/vipengele sawa lakini vya 
bei tofauti hatua iliyopeleka hasara ya Sh. 656,779,032 

 Jumla ya Sh.1,028,918,464 zililipwa kama gharama ya 
Mafunzo lakini mafunzo hayo hayakufanyika. 

 Jumla ya Sh.3,304,000,000 zililipwa kama gharama za 
Matengenezo lakini matengenezo hayo hayakufanyika. 

 Hapakuwa na uthibitisho kuwa Mzabuni alilipa kodi kwa 
TRA yenye thamani ya Sh. 2,250,917,455 kati ya Shs. 
5,757,393,509.60 zilizopaswa kulipwa licha ya Mzabuni 
kupata msamaha wa Kodi toka TRA wa Sh.3, 506, 
476,054.50  katika mkataba wa Shs. 
37,742,913,007.35. 

 Baadhi ya gharama ya vifaa kwenye Mkataba ilikuwa 
juu ya bei ya soko hali iliyosababisha hasara ya jumla 
ya Shs. 5,964,112,462. 

 

 Uamuzi Uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 

  Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na Wakala wa 
TEHAMA (e-GA) wa Serikali kufanya tathmini ya 
kina ya mfumo huu ili kuweza kutoa mapendekezo 
ya hatua madhubuti zinazopaswa kuchukuliwa 
dhidi ya vifaa vilivyofungwa. 
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Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

 Mamlaka ya Mapato TRA ifanye tathmini ya kina 
kama Mzabuni alilipwa kodi zote zinazostahili 
katika Mkataba. 
 

 Mamlaka za nidhamu zichukue hatua kwa watu 
wafuatao; 
 
 i) Mkuu wa Idara ya Manunuzi, kwa kuidhinisha     
makabrasha ya zabuni yasiyokuwa sahihi. 
 

ii) Wajumbe wa kamati ya tathimini; kwa kushindwa 
kubaini makosa kwenye zabuni zilizowashilishwa na 
Mzabuni Lugumi Enterprises. 
 
iii) Maafisa waliohusika na mapokezi ya vifaa kwa 
kukubali kupokea vifaa visivyokidhi masharti ya 
mkataba.  
 
iv) Wajumbe wa Bodi ya Zabuni waliohusika 
kuidhinisha zabuni kwa mkandarasi Lugumi 
Enterprises wakati wakijua kuwa Mzabuni 
hakustahili. 

 

Uchunguzi wa Zabuni Na.ME/PF/014/2014/2015/G/30 kwa ajili ya 
kufunga mfumo wa „‟ Tanzania Public Security and Law enforcement 
ICT Project‟‟ chini ya Jeshi la Polisi na Wizara ya Mambo ya ndani. 

  Mahitaji yaliyowasilishwa na Mzabuni Poly Technologies 
Inc. hayakuwa halisi, na yalikuwa ya hisia tu. 
 

 Wizara haikutoa sababu za kutumia njia ya Mkandarasi 
mmoja bila kushindanisha zabuni kinyume na Kanuni ya 
159(1) ya PPR, 2013 

 Mzabuni hakufanyiwa tathmini ya uwezo na uzoefu 
wake katika kutekeleza kazi (Due diligence) 
 

 Uamuzi uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 

  Wizara ya Mambo ya Ndani ianze upya mchakato wa 
Manunuzi. 
 

 Bodi inapendekeza mamlaka za nidhamu zichukue 
hatua kama ifuatavyo: 
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Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

i) Dhidi ya wajumbe wa kamati ya tathimini; 
ii) Mkuu wa Idara ya Manunuzi; 
iii) Mkurugenzi wa Sera na Mipango; na 
iv) Dhidi ya Afisa Masuuli. 

4.0 Uchunguzi wa Manunuzi ya Mfumo wa Utambuzi na 
uwandikishaji wa Vitambulisho vya Taifa yaliyofanywa na Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 

  NIDA iliingia mkataba na Mzabuni M/S GIL kwa dola za 
Kimarekani badala ya fedha za Kitanzania. Hii ni 
kinyume na ushauri wa Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
hatua iliyopelekea Serikali kupata hasara ya 
Sh.1,673,993,332.34 iliyotokana na mabadiliko ya 
thamani ya fedha za kigeni 

 Mkandarasi Mshauri M/S GIL alilipwa zaidi jumla ya Sh. 
2,850,021,660.71 bila ya kuwapo kwa sababu; wala 
idhini ya bodi ya Zabuni. 
 

 Zabuni Na. AE/061/2009/2010/G/08 kwa ajili ya 
Manunuzi ya Bidhaa na Vifaa vya kutekeleza 
Mfumo wa Vitambulisho vya Taifa  kwa kutumia 
Teknolojia ya kadi za kisasa za utambulisho 
(Smartcard) 

 

  Kushindwa kumwengua Mzabuni M/s INDRA katika 
mchakato wa Manunuzi licha ya Mzabuni kushindwa 
kuwasilisha sera ya kupambana na rushwa kinyume na 
Kifungu cha pili cha  masharti ya Zabuni. 

 Mkurugenzi Mkuu wa NIDA kuingilia kazi ya  Bodi ya 
Zabuni kwa kuwaengua Wazabuni M/s Madras 
Security Printers na M/s Bharat Electronics. Katibu 
Mkuu Wizara ya Ndani aliingilia kazi ya Bodi ya 
Zabuni kwa kuwaengua katika mchakato Mzabuni M/s 
Thales Securities Systems kwa kushindwa kuwasilisha 
sera ya kupambana na Rushwa. 
 

 Kulipwa kwa fedha zaidi kiasi cha dola 87,649 sawa 
na Sh. 184,062,900 kwa Mzabuni IRIS kwa kuleta 
vifaa vyenye bei kubwa. 
 

 Kamati ya Mapokezi na uchunguzi wa bidhaa 
haikuteuliwa. 

 

 Zabuni Na. AE/061/2014/2015/HQ/W/047-Manunuzi 
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Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

ya Mkandarasi wa kuanzisha „‟ AFIS Data Centers‟‟ 

  NIDA haikutoa taarifa kwa mzabuni aliyeshinda juu ya 
kosa lililobainika kwenye zabuni yake. Hali hii 
ilisababisha kuongezeka kwa gharama kwa dola 
12,943.87 hivyo kupelekea gharama ya Zabuni 
kuongezeka hadi kufikia dola 58,962,943.87 

 NIDA inapaswa kumlipa Mzabuni dola 530.38 ikiwa ni 
tozo kwa kuchelewesha malipo kwa Siku 122 
 

 Zabuni za Kupangisha Majengo ya Ofisi 

  NIDA walilipa kimakosa BMTL kiasi cha dola 259,786 
sawa na Sh.569,192,090 kutokana na tofauti 
iliyobainika kati ya mita za mraba zilizopo kwenye 
mkataba wa kupangisha wa jengo na vipimo halisi 
vilivyofanyika wakati wa ukaguzi. 

 Zabuni kwa ajili ya Huduma ya Kukomboa Mizigo  

  NIDA ililipa zaidi kiasi cha Sh.45,515,961 kwa mzabuni 
Gwiholoto Impex Limited ikiwa ni gharama  za 
kukomboa mizigo  

 NIDA ilishindwa kurejesha kiasi cha Sh 512,671,864.84 
kutoka kwa mzabuni M/s IRIS ikiwa ni gharama ya 
asilimia 50% kukomboa bidhaa zilizowasilishwa na 
mzabuni kinyume na makubaliano ya Mkataba. 

 Uamuzi Uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 

  

 Mamlaka ya nidhamu iwachukulie hatua za kinidhamu 
maafisa wote waliohusika kwenye manunuzi ya 
mikataba mbalimbali ya NIDA kwa kukiuka sheria za 
Manunuzi. Maafisa hao ni: Afisa Masuuli, Mkuu wa Idara 
ya Manunuzi, Mkurugenzi wa Fedha, pamoja na 
Mkurugenzi wa TEHEMA. 

  Kutokana na Malipo ya ziada yaliyofanyika Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa inatakiwa kufanya yafuatayo: 
 

i) Kurejesha kiasi cha Sh. 45,515,285,590.75 kilicholipwa 
zaidi kwa M/s Gwiholoto Impex Limited;  
 

ii) Kurejesha kiasi cha Sh. 512,671,864.84 kilicholipwa 
zaidi kwa Mzabuni IRIS ikiwa ni asilimia 50% ya gharama 
za kukomboa mizigo; 
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SURA YA TANO 

Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

 
(iii) Kurejesha Dola 14,000,000 sawa na Sh. 

22,197,210,005.00 zilizolipwa zaidi kwa Mzabuni IRIS 
dhidi hati ya madai Na.1772-12 kwa vifaa vilivyodaiwa 
kufungwa kwenye kiwanda cha Mzabuni IRIS nchini 
Malasia; 
 

v)  Kurejesha Dola 87,649 sawa na Sh.184,062,900 
zilizolipwa zaidi kwa mzabuni IRIS kwa kutumia 
kiwango cha  kubadilisha fedha cha juu zaidi ya 
kilichopo kwenye makubaliano ya Mkataba; 
 

vi) Kurejesha kiasi cha Sh. 27,000,000 kilicholipwa kwa 
Dokta Siya Paul Rimoy  kama Kodi ya ongezeko la 
thamani VAT; 
 

vii) Kurejesha kiasi cha Sh. 91,525,423.73 kilicholipwa kwa 
Mkandarasi M/S GIL kama kodi ya ongezeko la thamani 
(VAT); 
 

viii) Kurejesha kiasichaSh.167,445,671.96 kilicholipwa kwa 
Mzabuni M/S GIL kwa kutumia viwango vya kubadilisha 
fedha visivyo halali  
 

ix) Kurejesha kiasi cha Sh.181,068,436.18 kilicholipwa 

kimakosa kwa mzabuni M/S GIL kwa kurekebisha 
viwango vya VAT kutoka 20% hadi 18% 
 

x) Kurejesha kiasi cha Shs. 1,508,903,634.84 kilicholipwa 
kimakosa kama fedha ya dharura kwa mzabuni M/S GIL 
 

xi) Kurejesha kiasi cha dola 551,500 sawa na Sh. 
899,935,494 kutoka kwenye malipo ya mzabuni GIL 
kutokana na kazi ya kupitia sheria kufanywa na 
kampuni ya M-S Law Partners ikishirikiana na Shule kuu 
ya sheria ya chuo kikuu cha Dar es Salaam 

xii) Kurejesha dola 259,786 sawa na Sh. 569,192,090.04 
zilizolipwa zaidi kwa BMTL kutokana na kukuzwa kwa 
eneo la kupangishwa la ofisi. 

5.0 Uchunguzi wa Zabuni Na. IE/018/2014-2015/HQ/G/10 kwa ajili 
ya Manunuzi ya Vifaa vya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2015-Tume ya 



 
 

 
 
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

-9
 

 

 

Viambatisho-Sura ya Tisai 

489 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 
Taifa ya Uchaguzi. 

  Matakwa pamoja na vigezo vya tathimini 
havikuainishwa bayana kwenye Makabrasha ya Zabuni. 

 Majadiliano na mzabuni hayakufanyika kabla ya kuingia  
Mkataba. 

 Haikuweza kuthibitika kama Mzabuni aliwasilisha 
dhamana ya utendaji kazi 

 Uamuzi Uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 

  Hatua za kinidhamu zichukuliwe kama ifuatavyo: 
i) Wajumbe wa Bodi ya Zabuni; 
ii) Mkuu wa kitengo cha manunuzi na watumishi wake 

waliohusika moja kwa moja kuandaa Makabrasha ya 
zabuni. 

iii) Wajumbe wa kamati ya Tathimini kwa kushindwa 
kufanya tathimini kufuatana na vigezo vilivyoelekezwa 
na makabrasha ya zabuni. 

6.0 Ukaguzi wa Mikataba kwa ajili ya utoaji wa huduma za 
matengenezo na ununuzi wa vifaa vya matibabu kati ya Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto na Philips 
Medical Systems Netherland BV 

 Mkataba wa Matengenezo wa vifaa (Contract for 
2006 - 2010 and addendum of 2011) kati ya Wizara 
ya  Afya na Philips Medical System 

  Mkataba wa Mwaka 2006-2010 pamoja na nyongeza 
Mkataba ya Mwaka 2011 haikuwapo kwenye Mpango wa 
Manunuzi ya Mwaka. 

 Mkataba hauna muda wa Mkataba. 

 Utaratibu wa Manunuzi ya Mzabuni kutoka chanzo 
kimoja bila ya ushindanishi haukufuata kanuni ya 69 ya 
PPR, 2005.  Hatua hii iliyosababisha malipo ya zaidi ya 
Dola za Kimarekani 362,032.80 toka mwaka 2006 hadi 
2011. 

 Gharama halisi ya mkataba ilikuwa Dola 12,750,640 na 
si Dola 13,052,262. Mamlaka imebaini malipo ya Dola 
301,694 yasiyostahili kulipwa kwa mkandarasi. 
 

 Malipo halisi ya mkataba wa nyongeza wa mwaka 2011 
yalikuwa Dola 2,550,128 na si Dola 2,610,452 
 

 Mkataba wa Matengenezo ya Vifaa (2012 – 2016) kati 
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SURA YA TANO 

Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

ya Wizara ya Afya na  Philips Medical System 

  Manunuzi ya mzabuni hayakuwa kwenye Mpango wa 
Manunuzi wa Mwaka wa Wizara ya Afya 

 Kuchelewa kulipwa kwa mzabuni hali iliyosababisha 
Mzabuni kusitisha mkataba. 

 Mamlaka ilibaini malipo ya ziada ya Dola 2,718,601 
yaliyolipwa kwa mzabuni. 

 Mamlaka ilibaini kuwapo kwa malipo ya ziada ya Dola  
60,324 kwa mkandarasi kwa ajili ya mkataba wa 
Mwaka 2011. 

 

 Uamuzi uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 

  Wizara ya  Afya inatakiwa kusitisha malipo kwa 
Mzabuni Philips company hadi ifanyike tathmini ya kina 
katika hospitali zote ili kuweza kubaini kazi iliyofanywa 
na mkandarasi. 

 Wizara imwagize Mkandarasi Philips kufanya mafunzo 
kwa wafanyakazi wa hospitali kwa mujibu wa mkataba 
wa mwaka 2012-2016 kabla haujaisha 
 

 Wizara iwachukulie hatua za kinidhamu wafanyakazi 
wa Idara ya Manunuzi pamoja na Idara ya utumiaji kwa 
kushindwa kutekeleza majukumu yake kama 
yalivyoainishwa katika sheria ya Manunuzi ya Umma. 

7.0 Taarifa ya uchunguzi ya Mkataba Na. ME/011/2014-2015/C/28 
kwa ajili ya Mkandarasi Mshauri kupitia na kusimamia Mradi 
„‟Extension of Lake Victoria Pipeline to Tabora, Igunga and Nzega 
towns (Phase I & Phase II‟‟ 

  

 Makubaliano ya mkataba hayakuwa na manufaa kwa 
Serikali ya Tanzania kutokana na Masharti magumu; 
Kipengele cha 3.1(c) kilitaka mkopaji kumteu 
mkandarasi mshauri WAPCOS Ltd kama msimamizi wa 
Mradi. Asilimia 75% ya bidhaa na huduma zilinunuliwa 
kutoka India ikiwa ni pamoja na mitambo na vifaa kwa 
ajili ya mradi wakati asilimia 25% iliyobaki  ya  bidhaa 
na huduma kununuliwa nje ya India 

 Mikataba miwili kwa awamu ya  kwanza na awamu ya 
pili ilisainiwa tarehe 19 Juni 2015 lakini hakukuwa na 
ushahidi wowote kuwa mikataba ilifanyiwa uhakiki na 
Mwasheria Mkuu wa Serikali 
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SURA YA TANO 

Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

 

 Mkandarasi WAPCOS alilipwa malipo zaidi ya Dola 
36,000 kwa awamu ya kwanza kama gharama za 
Wakalimani watatu kinyume na kipengele cha 7 cha 
Masharti maalumu ya Mkataba.  
 

 Mkandarasi WAPCOS alilipwa malipo ya zaidi ya Dola 
45,000 kwa ajili ya kuanzisha ofisi kinyume na 
Kiambatisho Na.5 kinachounda sehemu ya mkataba. 
 

 Ripoti ya mwisho kuchelewa kwa siku 179 bila 
Mkandarasi kupata idhini ya mwajiri 
 

 Mkandarasi WAPCOS alilipwa malipo zaidi ya Dola 
36,000 kwa awamu ya pili kama gharama za 
wakalimani watatu kinyume na kipengele cha 7 cha 
masharti maalumu ya mkataba 
 

 Uamuzi uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 

  Wizara ya  Maji irejeshe kutoka kwa Mkandarasi 
Mshauri WAPCOS kiasi cha Sh.1.98 bilioni ambazo 
zililipwa zaidi ya makubaliano ya mkataba na kwa kazi 
zisizokuwapo kwenye Mkataba. 

 Wizara ipate maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
kuhusu uhalali wa mkataba ndani ya siku kumi na nne 
tangu kupokea ripoti ya uchunguzi. 
 

 Mkataba wa awamu ya pili kati ya Wizara na WAPCOS 
upitiwe upya ili kuweza kuondoa vitu vilivyoingizwa 
mara mbili, vilivyozidishiwa gharama  na idadi vyenye 
thamani ya Sh 14.5 bilioni 

 Bodi ya Wakurugenzi PPRA inashauri Mamlaka ya 
nidhamu kuchukua hatua kwa watu wafuatao: 
 

i) Wajumbe wa kamati ya majadiliano; 
ii) Afisa Masuuli; 
iii) Wajumbe wa Bodi ya Zabuni; na 
iv) Mkuu wa Idara ya Manunuzi. 

 

 Mkopo kwa ajili ya Mradi huu ulijadiliwa vibaya; hivyo 
Serikali kujadili upya  'Mikopo, Dhamana na Misaada ya 
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SURA YA TANO 

Uchunguzi uliofanyika katika Wizara ya Mambo ya Ndani 
kutokana na manunuzi ya „ E- immigration System‟‟ kwa Ajili ya 
Idara ya Uhamiaji 

ili kuwa na mchakato ushindani. 

8. Uchunguzi uliofanyika kwa Taasisi ya Uhasibu Tanzania kwenye 
Manunuzi ya huduma ya kupangisha Majengo ya Kampasi za Mwanza, 
Kigoma na Dar es Salaam 

 Mwanza: Makubaliano ya kupangisha Jengo kati ya 
TIA na Bwana Vedastus Ngasa Lukago 

  Manunuzi ya kupangisha jengo hayakuwamo kwenye 
Mpango wa Manunuzi ya mwaka 2012/2013 

 TIA haikuanzisha njia sahihi ya ushindanishi  ya 
manunuzi kabla ya kuingia katika mkataba. 
 

 Mkataba wa Makubaliano ya kupangisha jengo na 
Bwana Vedastus Ngasa Lukago wa tarehe 24/3/2012 
haukuweka bayana ukubwa wa eneo linalopangishwa ili 
kuweza kujiridhisha na bei ya Sh.150,000,000 
inayolipwa kwa mwezi kama inaendana na bei ya soko 
kwa Mkoa wa Mwanza.  
 

 Makubaliano ya Mkataba yanaeleza bayana kuwa kodi 
itaongeza kwa asilimia 10% moja kwa moja kila baada 
ya miaka miwili 
 

 Wakati wa ukaguzi, nilibaini jumla ya Sh. 73,800,000 
zilishalipwa kama nyongeza ya asilimia 10% kwa kipindi 
cha miaka minne. 
 

 Uamuzi uliotolewa na Bodi ya Wakurugenzi PPRA 

  TIA  wajadili upya mkataba na Bwana Vedastus Ngasa 
Lukago kwa ajili ya kukodisha  majengo yaliojengwa 
Plot no. 107 na 108 Block "FF" Nyakato, Mwanza 
 

 Hatua za kinidhamu zichukuliwe dhidi ya Afisa Masuuli 
aliyekuwa anakaimu Ofisi Mr. Shah M. Hanzuruni kwa 
kuisababishia Serikali hasara ya Sh. 1,073,172,259 

 TIA ichukue hatua za haraka kujenga Majengo yake kwa 
ajili ya matumizi ya tawi la Mwanza. 

           Chanzo: Taarifa ya PPRA ya mwaka 2015/2016 
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SURA YA TANO 

Kiambatisho Na 9.6 Taarifa ya Mhakiki Mali 

Taarifa ya Mhakiki Mali Kiasi(Sh) 

Bakaa ya Vifaa isiyohamishwa  

Fungu 40 Mahakama 769,398.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

32,310,869.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

4,757,270.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 1,936,350.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo, Mifugo na Uvuvi 98,029,000.00  

Jumla Ndogo 137,802,887  

Vifaa vilivyopokelewa na upungufu wa Nyaraka   

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 3,983,000.00  

Fungu 16 Mwanasheria Mkuu wa Serikali 940,341.50  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 1,393,400.00  

Fungu 40 Mahakama 32,846,600.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo, Mifugo na Uvuvi 454,159,840.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 2,686,000.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

10,018,000.00  

Fungu 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

6,649,400.00  

Fungu 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 65,404,600.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 36,654,474.00  

Fungu 75 Sekretarieti ya Mkoa -Kilimanjaro 2,791,500.00  

Fungu 80 Sekretarieti ya Mkoa – Mtwara 9,097,660.00  

Fungu 89  Sekretarieti ya Mkoa – Rukwa 8,342,236.00  

Fungu 91 Tume ya kudhibiti Madawa ya Kulevya. 560,000.00  

Fungu 92 Tume ya kudhibiti Ukimwi 106,040,480.00  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 17,981,605.00  

Fungu 94 Tume ya Utumishi wa Umma 1,196,700.00  

Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 28,215,600.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 67,972,500.00  

Jumla Ndogo 856,933,936.50  

  

Ugawaji wa Vifaa  usio na nyaraka za kutosha  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 4,523,600.00  
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SURA YA TANO 

Taarifa ya Mhakiki Mali Kiasi(Sh) 

Fungu 28 Jeshi la Polisi 53,060,600.00  

Fungu 29 Jeshi la Magereza 1,868,038.06  

Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa-Katavi 9,050,000.00  

Fungu 40 Mahakama 634,100.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo,Mifugo na Uvuvi 17,146,124.00  

Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolijia na Ufundi 6,010,900.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 77,379,500.00  

Fungu 50 Wizara ya Fedha 1,765,530.75  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

10,618,100.00  

Fungu Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto 

5,017,060.00  

Fungu 80 Sekretarieti ya Mkoa – Mtwara 9,331,000.00  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 25,620,146.00  

Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 25,665,100.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi 9,659,200.00  

Jumla 257,348,998  

  

Samani na Vifaa visivyoingizwa kwenye daftari la Mali  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 6,100,000.00  

Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa -Katavi 3,250,000.00  

Fungu 40 Mahakama 31,775,000.00  

Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolojia na Ufundi 131,818,000.00  

Fungu 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

21,395,000.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 12,564,500.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

138,951,000.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 9,858,000.00  

Fungu 94 Tume ya Utumishi wa Umma 10,070,000.00  

Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa-Manyara 2,540,000.00  

Jumla 368,321,500.00  

  

Vifaa vilivyobakia kwa Mkopo  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 1,625,000.00  



 
 

 
 
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

-9
 

 

 

Viambatisho-Sura ya Tisai 

495 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Taarifa ya Mhakiki Mali Kiasi(Sh) 

Fungu 32 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora  

1,069,200.00  

Fungu 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma 760,000.00  

Fungu 43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 5,175,000.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

7,136,000.00  

Fungu 53  Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto  

2,036,000.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 5,007,000.00  

Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa – Ruvuma 17,800,000.00  

Fungu 86  Sekretarieti ya Mkoa – Tanga 1,850,000.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 5,175,000.00  

Jumla 47,633,200.00  

  
Vifaa vilivyopokelewa bila kuhakikiwa  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 15,530,000.00  

Funguu 16 Mwanasheria Mkuu wa Serikali 50,000,000.00  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 48,278,699.00  

Fungu 29 Jeshi la Magereza 64,095,000.00  

Fungu 32 Ofisi ya Rais Utumishi 46,221,500.00  

Fungu 40 Mahakama 61,000,000.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo,Mifugo na Uvuvi 3,161,190.00  

Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolojia na Ufundi 1,885,400.00  

Fungu 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi 

5,500,000.00  

Fungu 50 Wizara ya Fedha 1,402,758.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 75,719,000.00  

Fungu 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 110,617,771.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 3,457,000.00  

Fungu 78 Sekretarieti ya Mkoa -Mbeya 4,839,430.00  

Fungu 92 Tume ya kudhibiti UKIMWI 87,490,000.00  

Funug 94 Tume ya Utumishi wa Umma 2,105,000.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 9,100,000.00  

Jumla -Ndogo 590,402,748.00  
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SURA YA TANO 

Taarifa ya Mhakiki Mali Kiasi(Sh) 

  

Ugawaji wa Vifaa  bila kuingizwa katika leja ya Vifaa  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 1,559,500.00  

Fungu 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 3,357,500.00  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 15,676,550.00  

Fungu 29 Jeshi la Magereza 10,440,657.18  

Fungu 40 Mahakama 658,000.00  

Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi, Teknolijia na Ufundi 5,312,970.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 4,547,000.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

58,377,020.00  

Fungu 53  Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

1,253,000.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 38,822,743.00  

Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa wa – Ruvuma 6,830,500.00  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 13,666,900.00  

Fungu 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo 

13,483,350.00  

Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 9,275,520.00  

Jumla -Ndogo 183,261,210.18  

  

Mafuta Yasiyoingizwa kwenye Daftari la Bohari  

Fungu 29 Jeshi la Magereza 8,473,250.56  

Fungu 40 Mahakama 16,930,525.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo,Mifugo na Uvuvi 35,067,400.00  

Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 3,313,800.00  

Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolijia na Ufundi 125,175,000.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 1,101,146.00  

Fungu 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 20,655,000.00  

Fungu 58 Wizara Nishati na Madini 4,063,980.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 22,990,567.00  

Fungu 91 Tume ya kudhibiti Madawa ya Kulevya. 3,426,945.00  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 4,999,915.00  



 
 

 
 
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

-9
 

 

 

Viambatisho-Sura ya Tisai 

497 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Taarifa ya Mhakiki Mali Kiasi(Sh) 

Fungu 98 Wizara ya Ujenzi,Uchukuzi na Mawasiliano 9,085,029.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 35,067,400.00  

Jumla -Ndogo 290,349,957.56  

  

Vifaa Vilivyotolewa Bohari bila ya Kuingizwa kwenye 
Vitabu 

 

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 20,125,700.00  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 3,106,000.00  

Fungu 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma 19,440,000.00  

Fungu 40 Mahakama 8,474,400.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo,Mifugo na Uvuvi 17,626,000.00  

Fungu 42 Bunge 4,652,900.00  

Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi, Teknolijia na Ufundi 11,631,500.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 62,366,655.25  

Fungu 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 3,472,000.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

79,778,310.00  

Fungu 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 12,321,149.00  

Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa – Ruvuma 1,503,900.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 80,395,560.00  

Jumla -Ndogo 324,894,074.25  

  
Vifaa vyenye Mapungufu  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 13,360,700.00  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 36,680,800.00  

Fungu 40 Mahakama 3,747,500.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo, Mifugo na Uvuvi 12,921,228.00  

Fungu 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 18,050,000.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

24,032,259.00  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 3,043,300.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 12,921,228.00  

Jumla -Ndogo 124,757,015.00  
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Manunuzi yaliyofanyika bila Ushindani  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 11,516,800.00  

Fungu 53: Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto  

10,706,165.00  

Fungu 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 7,065,604.00  

Jumla -Ndogo 29,288,569.00  

  

Vifaa visivyopokelewa  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 2,585,400.00  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 119,181,000.00  

Fungu 32 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora  

17,756,690.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

25,794,000.00  

Fungu 91 Tume ya kudhibiti Madawa ya Kulevya. 1,650,000.00  

Fungu 92 Tume ya kudhibiti Ukimwi 56,803,382.00  

Fungu 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo 

26,400,000.00  

Jumla -Ndogo 250,170,472.   

  

Manunuzi ya Vifaa vya Bohari bila Kutolewa Maelezo  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 12,228,900.00  

Fungu 16 Mwanasheri Mkuu wa Serikali 75,441,099.00  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 3,999,876.84  

Fungu 29 Jeshi la Magereza 2,173,750.56  

Fungu 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma 740,000.00  

Fungu 36 Sekretarieti ya Mkoa -Katavi 6,119,058.00  

Fungu 40 Mahakama 13,220,980.00  

Fungu 43 Wizara Kilimo, Mifugo na Uvuvi 525,552,603.00  

Fungu 44 Wizara ya Viwanda Biashara na Uwekezaji 6,479,150.00  

Fungu 46 Wizara ya Elimu Sayansi,Teknolojia na Ufundi 40,379,800.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 6,439,000.00  

Fungu 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,                          
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Wazee na Watoto 143,064,062.00  

Fungu 53  Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto 

7,240,686.00  

Fungu 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 56,425,139.00  

Fungu 58 Wizara ya Nishati na Madini 11,093,500.00  

Fungu 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 136,142,399.00  

Fungu 78 Sekretarieti ya Mkoa -Mbeya                            
14,327,000.00  

Fungu 80 Sekretarieti ya Mkoa – Mtwara                            
49,747,320.00  

Fungu 82 Sekretarieti ya Mkoa – Ruvuma 7,922,500.00  

Fungu 89  Sekretarieti ya Mkoa – Rukwa 743,820.00  

Fungu 91 Tume ya kudhibiti Madawa ya Kulevya. 9,085,000.00  

Fungu 92 Tume ya kudhibiti Ukimwi 595,242,679.30  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 274,432,710.07  

Fungu 94 Tume ya Utumishi wa Umma 1,945,700.00  

Fungu 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo 

89,806,610.00  

Fungu 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano 535,628,070.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 144,823,257.00  

Jumla -Ndogo                       
2,770,444,669  

  
Mafuta Yasiyoingizwa kwenye Daftari la Kuratibu Safari 
za Gari 

 

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 11,410,000.00  

Fungu 16 Mwanasheria Mkuu Wa Serikali 8,992,880.00  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 78,791,711.35  

Fungu 29 Jeshi la Magereza 7,970,158.00  

Fungu 40 Mahakama 2,379,918.85  

Fungu 43 Wizara Kilimo,Mifugo na Uvuvi 47,313,664.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 100,290.00  

Fungu 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 12,311,900.00  

Fungu 91 Tume ya kudhibiti Madawa ya Kulevya. 3,136,000.00  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji 59,256,313.00  

Fungu 95 Sekretarieti Mkoa -Manyara 609,500.00  
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Fungu 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni na 
Michezo 

7,756,000.00  

Fungu 99 Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi 70,163,386.00  

Jumla -Ndogo 310,191,721  

  
Matengenezo ya Magari Yasiyoidhinishwa na TEMESA  

Fungu 93 Idara ya Uhamiaji                            
11,223,428.00  

Jumla -Ndogo 11,223,428  

  
Uhamishaji wa Mali za Kudumu Usioidhinishwa   

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 560,000,000.00  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 105,000,000.00  

Jumla -Ndogo 665,000,000  

  
Manunuzi ya Vifaa yenye Mashaka  

Fungu 14 Uokoaji na Zima Moto 2,140,000.00  

Jumla -Ndogo 2,140,000.00  

  
Mafuta Yaliyoidhinishwa kutoka Bohari yenye Mashaka  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 1,815,000.00  

Jumla -Ndogo 1,815,000  

  
Vifaa Visivyotumika Bohari kwa Muda Mrefu.  

Fungu 28 Jeshi la Polisi 544,334,450.00  

Jumla -Ndogo 544,334,4500  

  Miradi Isiyofanya Kazi  

Fungu 29 Jeshi la Magereza 212,980,149  

Jumla -Ndogo 212,980,149  

  
Malipo Yasiyokuwa na Risiti  

Fungu 29  Jeshi la Magereza 92,652,211.00  

Jumla -Ndogo 92,652,211  

  
Vifaa Kutolewa Bohari bila Utaratibu  

Fungu 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 102,389,050.00  

Jumla -Ndogo 102,389,050  

  
Upotevu wa Vifaa vya Bohari  

Fungu 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara 865,000.00  
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Jumla -Ndogo 865,000.00  

  
Mahindi Yaliyokwisha Muda Wake kabla ya Kutumika  

Fungu 43  Wizara ya Kilimo, Mifuugo na Uvuvi 4,152,984,500.  

Jumla -Ndogo 4,152,984,500  

  
Manunuzi bila Idhini ya Bodi ya Zabuni  

Fungu 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 64,622,408.77  

Jumla -Ndogo 64,622,408.77  

   

Jumla Kuu 12,392,807,156  
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Viambatisho-Sura ya Kumi 
 
Kiambatisho 10.1: Matumizi yasiyokuwa na manufaa – Shilingi 
1,460,570,913 
 

Na. Jina la Taasisi  Aina ya Malipo yaliyofanyika Kiasi (Shilingi) 

1 Jeshi la 

Wananchi 

Tanzania 

(TPDF)-Fungu 

38 

Tozo ya kuchelewesha kuwasilisha 

makato ya watumishi katika Mfuko 

wa PSPF  

11,181,362 

2 Ofisi ya Rais- 

Utumishi wa 

Umma na 

Utawala Bora 

(Fungu 32) 

Tozo itokanayo na kuchelewesha 

malipo kwa Mkandarasi M/s China 

Civil Engineering Construction 

Corporation katika mkataba wa 

ujenzi wa Nyumba mpya ya Rais wa 

Awamu ya pili. 

557,870,931 

3 Wizara ya 

Afya, 

Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, 

Wazee na 

Watoto (Fungu 

53) 

Tozo itokanayo na kuchelewesha 

malipo kwa Mkandarasi M/S Varsan 

Ramji Dewji & Company 

anayejenga Jengo la Ofisi la 

Wizara 

159,311,274 

4 Wizara ya Maji 

na Umwagiliaji 

(Fungu 49) 

 Tozo ya kuchelewesha kuwasilisha 

makato ya watumishi katika Mfuko 

wa PSPF -Shilingi 25,194,275.48 

 Tozo itokanayo na kuchelewesha 

malipo kwa Mkandarasi M/S Nor 

Consult Tanzania Ltd kwa 

usimamizi na ushauri mradi wa 

ujenzi miundombinu ya maji kutoka 

ziwa Victoria kwenda miji ya 

Kahama na Shinyanga -Shilingi 

686,238,070 

711,432,346 

 

5 Ubalozi wa 

Tanzania-

Kampala-

Uganda-Fungu 

2021 

Malipo kwa M/S Nirvan Enterprises 

Ltd wa Kampala kuhusu tozo kwa 

kuvuna mkataba wa upangaji 

nyumba ya balozi bila kutoa notisi 

ya miezi mitatu 

5,250,000 
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Na. Jina la Taasisi  Aina ya Malipo yaliyofanyika Kiasi (Shilingi) 

6 Wizara ya 

Fedha na 

Mipango 

(Fungu 50) 

Riba ya kuchelewa kulipa deni la 

mzabuni wa spea na vifaa vya 

ujenzi Morogoro tangu April 1995 

 

15,525,000 

  Jumla 1,460,570,913 

Chanzo: Ripoti ya ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 2016 
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Kiambatisho 10.2: Taasisi zilizofanya matumizi yasiyo na 
mchanganuo wa matumizi na aina ya matumizi  

Na. Jina la 
Taasisi 

Mapungufu niliyoyabaini Kiasi 
(Shilingi) 

1 Wizara ya 
Ulinzi na 
Jeshi la 
Kujenga 
Taifa 
(Fungu 57) 

Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (Fungu 
57) ilihamisha kiasi cha Shilingi 5,444,127,508 

kutoka Akaunti ya Maendeleo kwenda kwa Mkuu wa 
Jeshi la Kujenga Taifa (CNS) kufadhili mafunzo ya 
Jeshi la Kujenga Taifa kwa mwaka husika, Hata hivyo, 
nilibaini mapungufu yafuatayo: 

 Stakabadhi ya kukiri mapokezi kukosekana 
 Mchanganuo wa matumizi, bajeti ya matumizi na 

viambatisho vingine havikuwasilishwa kwa ukaguzi 
 Hakuna ushahidi kuwa matumizi haya yalibajetiwa na 

Wizara 
 Hamna ushahidi kuwa Mkuu wa Jeshi la Kujenga Taifa 

aliomba kupewa fedha hizo. 

          
5,444,127,508  

2 Wizara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi 
(Fungu 46) 

Katika Mwaka wa Fedha 2012/2013 Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya Ufundi (Fungu 46) ilihamisha kiasi cha 
Shilingi 201,600,000 kwenda Shule ya Arusha kwa ajili 
ya ukarabati wa madarasa, mabweni na nyumba za 
walimu  hata hivyo mpaka ukaguzi unafanyika 
(20/10/16) inaonesha fedha hazikutumika badala 
yake tarehe 02/5/2016 kiasi cha Shilingi 101,600,000 
kati ya Shilingi 201,600,000 kilirejeshwa huku kiasi 
cha Shilingi 100,000,000 kikikosa mchanganuo 
kimetumikaje. 

             
100,000,000  

3 Wizara ya 
Maji na 
Umwagiliaji 
(Fungu 49) 

Kukosekana kwa mchanganuo wa fedha kwa ajili ya 
ukaguzi zilizotumwa vituo mbalimbali mikoani kwa 
ajili ya kufanyia shughuli miradi mbalimbali ya WSDP 

             
204,080,000  

4 Wizara ya 
Ardhi, 
Nyumba 
na 
Maendeleo 
ya Makazi 

 Kinyume na Kanuni 100(i)(2)-(4) ya PFR, 2001 Wizara 
haikuwasilisha wakati wa ukaguzi mchanganuo wa 
masurufu yenye thamani ya Shilingi 95,000,000 
yaliyotolewa tarehe 10/6/2015  

 Pia, Wizara haikuwasilisha stakabadhi, dokezo la 
maombi, bajeti, mchanganuo wa matumizi na ripoti 
ya utekelezaji wa fedha zilizolipwa kwa Sekretarieti 
ya Mkoa-Mtwara kiasi cha Shilingi 104,705,500 ajili ya 
kukamilisha mpango mji wa Mtwara. 

 Katika kiasi cha Shilingi 627,484,000 kilichotumwa 
Wilaya ya Mvomelo kwa ajili ya maandalizi ya mpango 
wa matumizi bora ya ardhi; Hata hivyo, Stakabadhi, 
bajeti na mchanganuo havikuwasilishwa kwa ukaguzi.  
Zaidi ya hayo, Wizara ilitumia fedha za Mfuko wa 
Maendeleo (PDRF) kuzikopesha Halamashauri za 
Wilaya tofauti na malengo ya mfuko Pia andiko la 

             
827,189,500  
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Na. Jina la 
Taasisi 

Mapungufu niliyoyabaini Kiasi 
(Shilingi) 

mkopo na nyaraka za maombi ya fedha hizo 
havikuwasilishwa kwa ukaguzi. 

  Jumla 6,575,397,008 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 
Juni, 2016 

 
Kiambatisho 10.3: Fedha kutumika kwa shughuli zisizokusudiwa-
Shilingi 3,830,032,676 
Na. Jina la Taasisi Maelezo Kiasi(Shilingi) 

1 Sekretarieti 

Mkoa-Geita 

(Fungu 63) 

Kutumia fedha za Amana kufanyia malipo 

kinyume na dhumuni la amana husika 

kama kulipia posho, ununuzi mafuta, 

kugharamia mbio za mwenge, ununuzi wa 

matairi na madawati 

61,382,221 

2 Sekretarieti ya 

Mkoa- Mara 

(Fungu 77) 

Kutumia fedha za Uchangiaji Gharama za 

Matibabu kwa malipo ya matumizi 

kinyume na madhumuni ya mfuko na 

muongozo wake, kama kulipia posho, 

mafuta n.k 

40,861,200 

3 Sekretarieti ya 

Mkoa- Simiyu 

(Fungu 47) 

Fedha za Mfuko wa Dharura kutumika kwa 

matumizi yasiyokusudiwa kama vile posho 

Fedha za Akaunti ya Amana kutumika kwa 

matumizi ya kawaida ya ofisi kama posho, 

mafunzo, mazishi n.k 

10,965,000 

5 Sekretarieti ya 

Mkoa- Rukwa 

(Fungu 89) 

Fedha za Uchangiaji Gharama za Matibabu 

kulipia matumizi yaliyo kinyume na 

madhumuni ya mfuko na muongozo wake, 

kama kulipia posho, mafuta n.k 

Fedha za Mfuko wa CHF kutumika kukopesha 

bila kurejesha Shilingi 3,124,000 

83,785,099 

6 Sekretarieti ya 

Mkoa- Tabora 

(Fungu 85) 

Fedha za Uchangiaji Gharama za Matibabu 

kulipia matumizi yaliyo kinyume na 

madhumuni ya mfuko na muongozo wake, 

kama kulipia posho, mafuta n.k 

31,709,847 

7 Sekretarieti ya 

Mkoa- Arusha 

(Fungu 70) 

Fedha za Uchangiaji Gharama za Matibabu 

kulipia matumizi yaliyo kinyume na 

madhumuni ya mfuko na muongozo wake, 

kama kulipia posho, mafuta n.k 

22,362,689 

8 Sekretarieti ya 

Mkoa-

Kilimanjaro 

(Fungu 75) 

Fedha za posho ya dharura kwa madaktari 

kutumika kwa matumizi kinyume na 

madhumuni yaliyokusudiwa. 

3,710,000 

9 Sekretarieti ya Fedha za posho ya dharura kwa Madaktari 163,299,209 
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Na. Jina la Taasisi Maelezo Kiasi(Shilingi) 

Mkoa- Manyara 

(Fungu 95) 

kutumika kwa matumizi kinyume na 

madhumuni yaliyokusudiwa-Shilingi 

46,995,000 

Fedha za Makato ya Wakandarasi kutumika 

kwa matumizi mengine tofauti na 

madhumuni yake-Shilingi  116,304,209  

 

10 Sekretarieti ya 

Mkoa-Tanga 

(Fungu 86) 

Fedha za Uchangiaji Gharama za Matibabu 

kulipia matumizi yaliyo kinyume na 

madhumuni ya mfuko na muongozo wake 

kipengele 7.2i-ii, kama kulipia posho, 

mafuta n.k 

83,400,000 

12 Wizara ya Ardhi, 

Nyumba na 

Maendeleo ya 

Makazi (Fungu 

48) 

Fedha za Uchangiaji Gharama za Matibabu 

kulipia matumizi yaliyo kinyume na 

madhumuni ya mfuko na muongozo wake, 

kama kulipia posho, mafuta n.k 

3,110,536,074 

13 Sekretarieti ya 

Mkoa- Lindi 

(Fungu 76) 

Fedha za Uchangiaji Gharama za Matibabu 

kulipia matumizi yaliyo kinyume na 

madhumuni ya mfuko na muongozo wake 

kipengele 7.2i-ii, kama kulipia posho, 

mafuta n.k 

113,941,304 

14 Sekretarieti ya 

Mkoa- Singida 

(Fungu 84) 

 Shilingi 25,140,653 za Amana kutumika kwa 

matumizi yenye malengo tofauti na 

madhumuni yaliyokusudiwa 

Shilingi 78,939,380 za Uchangiaji Gharama 

za Matibabu kulipia matumizi yaliyo 

kinyume na madhumuni ya mfuko na 

muongozo wake kipengele 7.2i-ii, kama 

kulipia posho, mafuta n.k 

104,080,033 

   3,830,032,676 

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa Menejimenti kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 30 Juni, 2016 
 
Kiambatisho 10.4 Hati za malipo zenye nyaraka pungufu Shilingi 
12,504,745,476  
Na. Fungu Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi)(S

hilingi) 

1 42 Ofisi ya Bunge  293,107,191 

2 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki  

193,294,604 

3 4 Ofisi ya Rasi-Idara ya Utunzaji wa 
Kumbukumbu 

4,026,200 

4 26 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais 6,920,680 

5 67 Sekretariati ya Ajira 24,849,017 
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Na. Fungu Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi)(S
hilingi) 

6 27 Masajili wa Vyama vya Siasa 81,962,422 

7 56 Ofisi ya Rais-TAMISEMI  248,159,456 

8 94 Tume ya Utumishi wa Umma 53,538,100 

9 43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 10,060,000 

10 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 28,469,528 

11 39 Jeshi la Kujenga Taifa 229,943,030 

12 63 Sekretarieti Mkoa-Geita 221,810,417 

13 77 Sekretarieti ya Mkoa- Mara 25,518,108 

14 81 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 5,341,000 

15 83 Sekretarieti ya Mkoa- Shinyanga 11,066,155 

16 36 Sekretarieti ya Mkoa- Katavi 26,423,142 

17 82 Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma 7,250,000 

18 85 Sekretarieti ya Mkoa- Tabora 13,165,923 

19 93 Idara ya Uhamiaji 212,712,142 

20 70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha 16,587,552 

21 75 Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 36,231,869 

22 67 Sekretariati ya Ajira 24,849,017 

23 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi 

5,015,366,197 

24 71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani 8,106,000 

25 88 Sekretarieti ya Mkoa-Dar es Salaam 12,076,134 

26 79 Sekretarieti ya Mkoa-Morogoro 28,247,823 

27 78 Sekretarieti ya Mkoa- Mbeya 101,769,400 

28 84 Sekretarieti ya Mkoa- Singida 3,000,000 

29 61 Tume ya Uchaguzi 5,560,894,369 

    Jumla 12,504,745,476 

 
 
 
Kiambatisho 10.5: Malipo yaliyofanyika bila kudai risiti za 
kielektroniki (EFD)- Shilingi 7,790,299,407 
Na. Fungu 

Na. 
Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi) 

1 34 Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 

62,288,237 

2 55 Tume ya Haki za Binadamu na Utawala 
Bora 

28,028,228 

3 10 Tume ya Pamoja ya Fedha 55,398,266 

4 26 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais 2,579,562 

5 33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma 35,692,992 
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Na. Fungu 
Na. 

Jina la Taasisi Kiasi(Shilingi) 

6 66 Ofisi ya Raisi Tume ya Mipango 31,960,294 

7 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 13,680,226 

8 27 Masajili wa Vyama vya Siasa 10,518,520 

9 56 Ofisi ya Rais-TAMISEMI  50,688,048 

10 4 Ofisi ya Rais-Idara ya Utunzaji wa 
Kumbukumbu 

556,845,254 

11 29 Huduma za Magereza 169,190,000 

12 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma 167,803,153 

13 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 45,150,000 

14 43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 17,266,794 

15 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto (Fungu 52) 

282,283,286 

16 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 6,763,142 

17 73 Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 85,691,402 

18 87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera 327,375,671 

19 77 Sekretarieti ya Mkoa- Mara 53,480,926 

20 81 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 133,535,740 

21 83 Sekretarieti ya Mkoa- Shinyanga 50,641,330 

22 47 Sekretarieti ya Mkoa- Simiyu 65,425,321 

23 36 Sekretarieti ya Mkoa- Katavi 75,402,498 

24 89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa 13,397,000 

25 25 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 3,245,200 

26 93 Idara ya Uhamiaji 626,033,048 

27 70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha 99,290,500 

28 75 Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 145,597,367 

29 95 Sekretarieti ya Mkoa- Manyara 115,487,155 

30 86 Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 85,788,835 

31 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya Kulevya 13,680,226 

32 14 Kikosi Cha Zimamoto 556,845,254 

33 71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani 20,443,524 

34 76 Sekretarieti ya Mkoa- Lindi 16,982,000 

35 79 Sekretarieti ya Mkoa-Morogoro 158,488,100 

36 80 Sekretarieti ya Mkoa- Mtwara 179,891,606 

37 78 Sekretarieti ya Mkoa- Mbeya 110,934,619 

38 84 Sekretarieti ya Mkoa- Singida 30,450,299 

39 61 Tume ya Uchaguzi 3,286,055,784 

    JUMLA 7,790,299,407 
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SURA YA TANO 

Viambatisho-Sura ya Kumi na Moja 
 
Kiambatisho Na. 11.1 hapo chini linaonesha orodha ya taasisi 
ambazo rejista za Mali hazijaenda na wakati 

Na Fungu Jina la Taasisi 

1 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji  

2 13 Kitengo cha Kudhibiti Fedha Haramu 

3 15 Tume ya Upatanishi na Usuluhishi  

4 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

5 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

6 25 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 

7 28 Mambo ya Ndani - Polisi  

8 29 Mambo ya Ndani – Huduma za Magereza  

9 34 Wizara ya Mambo ya Nje  

10 35 Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma  

11 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 

12 38 Jeshi la Wananchi 

13 39 Jeshi la Kujenga Taifa  

14 40 Mahakama ya Tanzania  

15 41 Wizara ya Katiba na Sheria  

16 42 Ofisi ya Bunge  

17 43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Ushirika 

18 44 Wizara ya Viwanda, Biashara na Uwekezaji  

19 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi  

20 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi  

21 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji  

22 51 Wizara ya Mambo ya Ndani  

23 52 Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto.  

24 53 Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto. 

25 54 Sekretarieti ya Mkoa Njombe  

26 55 Tume ya Haki za Binandamu na Utawala Bora  

27 56 Ofisi ya Rais- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
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Na Fungu Jina la Taasisi 

28 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa  

29 58 Wizara ya Nishati na Madini  

30 59 Tume ya Marekebisho ya Sheria   

31 62 Wizara ya Uchukuzi  

32 63 Sekretarieti ya Mkoa Geita  

33 66 Tume ya Mipango  

34 69 Wizara ya Maliasili na Utalii   

35 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha  

36 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani  

37 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  

38 74 Sekretarieti ya Mkoa Kigoma  

39 76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi  

40 77 Sekretarieti ya Mkoa Mara  

41 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya  

42 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  

43 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza  

44 82 Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma  

45 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora  

46 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  

47 87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  

48 88 Sekretarieti ya Mkoa Dar es Salaam 

49 89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa  

50 93 Idara ya Uhamiaji   

51 94 Tume ya Utumishi  

52 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara 

53 96 Habari Utamaduni na Michezo  

54 97 Ushirikiano wa Afrika Mshariki  

55 98 Ujenzi  

56 99 Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 

57 2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 

58 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris  



 
 

 
 
 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
-S

u
ra

-1
1
 

 

Viambatisho-Sura ya Kumi na Moja 

511 Ripoti Kuu ya Mwaka 2015-2016                                                             Serikali Kuu                     

SURA YA TANO 

Na Fungu Jina la Taasisi 

59 2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing-China  

60 2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels  

61 2032 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur  

62 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja  

63 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa  

64 2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura-Burundi  

65 2031 Ubalozi wa Tanzania Brasilia  

66 2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi-Kenya  

67 2016 Ubalozi wa Tanzania Stockholm  

68 2033 Ubalozi wa Tanzania -The Hague  

69 2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo-Japan  
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Kiambatisho Na.11.2 Mali za Kudumu za Umma ambazo 
Hazikuthaminishwa 

Na. Fungu Jina la Taasisi 

1 4 Ofisi ya Rais – Idara ya Utunzaji wa Nyaraka za 
Kumbukumbu za Serikali  

2 12 Tume ya Utumishi wa Mahakama  

3 14 Mambo ya Ndani- Idara ya zima moto  

4 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali  

5 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 

6 25 Ofisi ya Waziri Mkuu - Binafsi 

7 28 Mambo ya Ndani - Polisi 

8 29 Mambo ya Ndani – Huduma za Magereza 

9 32 Ofisi ya Rais Menejiment ya Utumishi wa Umma  

10 35 Kurugenzi ya Mashitaka ya Umma 

11 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 

12 38 Jeshi la Wananchi 

13 39 Jeshi la Kujenga Taifa  

14 40 Mahakama ya Tanzania  

15 41 Wizara ya Katiba na Sheria  

16 43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Maendeleo ya Ushirika 

17 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi  

18 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na Makazi 

19 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji  

20 51 Wizara ya Mambo ya Ndani  

21 54 Sekretarieti ya Mkoa Njombe 

22 56 Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  

23 57 Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa  

24 62 Usafirishaji  

25 63 Sekretarieti ya Mkoa Geita  

26 68 Wizara ya Mawasiliano sayansi na Tekinilogia  

27 69 Wizara ya Maliasili na Utalii   

28 70 Sekretarieti ya Mkoa Arusha  

29 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani  

30 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  

31 76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi  

32 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya  

33 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  

34 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza  

35 82 Sekretarieti ya Mkoa Ruvuma  
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SURA YA TANO 

Na. Fungu Jina la Taasisi 

36 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora  

37 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  

38 87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  

39 88 Sekretarieti ya Mkoa Dar Es Salaam  

40 89 Sekretarieti ya Mkoa Rukwa  

41 92 Tume ya Kudhibiti Ukimwi  

42 93 Idara ya Uhamiaji 

43 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara  

44 96 Wizara ya habari, Vijana, Utamaduni na Michezo  

45 98 Wizara ya Ujenzi  

46 99 Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 

47 2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 

48 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris  

49 2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing-China  

50 2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels  

51 2024 Ubalozi wa Tanzania Saudi Arabia-Riyadh  

52 2032 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur  

62 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja  

63 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa  

64 2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura-Burundi  

65 2031 Ubalozi wa Tanzania Brasilia  

66 2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi-Kenya  

67 2016 Ubalozi wa Tanzania Stockholm  

68 2033 Ubalozi wa Tanzania -The Hague  

69 2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo-Japan  
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Kiambatisho Na. 11.3 Taasisi ambazo zinachanganya thamani ya 
Ardhi na Majengo. 

Na. Fungu Jina la Taasisi 

1 5 Tume ya Umwagiliaji  

2 15 Tume ya Usuluhishi na Uamuzi 

3 25 Ofisi binafsi ya Waziri Mkuu 

4 28 Wizara ya Mambo ya Ndani- Polisi  

5 29 Wizara Mambo ya Ndani- Magereza  

6 39 Jeshi la Kujenga Taifa  

7 40 Mahakama  

8 41 Wizara ya Katiba na Sheria  

9 43 Wizara ya Kilimo, Chakula na Maendeleo ya Ushirika 

10 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi  

11 48 Wizara ya Ardhi na maendeleo ya Makazi   

12 51 Wizara Mambo ya Ndani  

13 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto.  

14 56 Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa  

15 63 Sekretarieti ya Mkoa Geita  

16 65 Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Walemavu 

17 69 Wizara ya Maliasili na Utalii   

18 71 Sekretarieti ya Mkoa Pwani  

19 72 Sekretarieti ya Mkoa Dodoma  

20 76 Sekretarieti ya Mkoa Lindi  

21 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya  

22 80 Sekretarieti ya Mkoa Mtwara  

23 81 Sekretarieti ya Mkoa Mwanza  

24 85 Sekretarieti ya Mkoa Tabora  

25 86 Sekretarieti ya Mkoa Tanga  

26 87 Sekretarieti ya Mkoa Kagera  

27 88 Sekretarieti ya Mkoa Dar Es Salaam  

28 93 Idara ya Uhamiaji  

29 95 Sekretarieti ya Mkoa Manyara  
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SURA YA TANO 

Na. Fungu Jina la Taasisi 

30 96 Wizara ya Habari, Vijana,Utamaduni na Michezo  

31 98 Wizara ya Ujenzi  

32 99 Wizara ya Mifugo na Maendeleo ya Uvuvi 

33 2010 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 

34 2013 Ubalozi wa Tanzania Paris  

35 2014 Ubalozi wa Tanzania Beijing-China  

36 2019 Ubalozi wa Tanzania Brussels  

37 2024 Ubalozi wa Tanzania Saudi Arabia-Riyadh  

38 2032 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur  

62 2005 Ubalozi wa Tanzania Abuja  

63 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa  

64 2028 Ubalozi wa Tanzania Bujumbura-Burundi  

65 2031 Ubalozi wa Tanzania Brasilia  

66 2023 Ubalozi wa Tanzania Nairobi-Kenya  

67 2016 Ubalozi wa Tanzania Stockholm  

68 2033 Ubalozi wa Tanzania -The Hague  

69 2017 Ubalozi wa Tanzania Tokyo-Japan  
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SURA YA TANO 

Kiambatisho 11.4:  Majengo ya Serikali yaliyoko nje ya Nchi. 
Na Balozi 

 
Hati Na. Kitalu Na. Matumizi Anuani 

1 London NGL 238158 3 Straford 
place, W1C 
1AS 

Jengo la 
Ubalozi 

3 Straford place, W1C 
1AS 

EGL 313751 3 View 
Road, 
Highgate, 
London, N6 
4DJ 

Makazi ya 
Afisa 

3 View Road, 
Highgate, London, N6 
4DJ 

NGL 706503 37 Millway, 
Milhill, 
London 
NW7 3QR 

Makazi ya 
Afisa 

37 Millway, Milhill, 
London NW7 3QR 

EGL 709295 78 The 
Avenue, 
London  
NW6 7NN 

Makazi ya 
Afisa 

78 The Avenue, 
London  NW6 7NN 

MX261165 74 The 
Grove, 
Edgware 
HA8 9QB. 

Makazi ya 
Afisa 

74 The Grove, 
Edgware HA8 9QB. 

  NGL 706501  Makazi ya 
Afisa 

6 Colindeep Gardens, 
London, NW4 4RU 

2 Harare 2820/82 of 
25/06/1982 

1646 
Salisbury 
Township 

Jengo la 
Ubalozi & 
2 Makazi 
ya Maafisa 

23 Bines Avenue  

3139/80 of 
17/06/1980 

Lot 65A 
Helensvale 
Township 

Makazi ya 
Balozi 

23 Baines Avenue 

3054/80 of 
12/06/1980 

13347 
Salisbury 
Township 

Makazi ya 
Afisa 

91 Churchul Avenue, 
Gunhill 

3385/80 of 
26/6/1980 

80 
Avondale 
Ext 2 

Makazi ya 
Afisa 

13 Broadlands Road, 
Mt. Pleasant. 

3298/81 of 
26/05/1981 

48  
Ashbrittle 
Township 

Makazi ya 
Afisa 

7 Wrethham Road -
Ashbrittle 

3 Kigali Vol. R. XVI 
Folio 35 

Na.428 15 
Avenue 
Paul vi. 
Kyovu 

Makazi ya 
Mwambata 
Fedha 

Plot No. 428 Avenue 
Paul IV Kiyovu Kigali 

 
 

Na.722 Makazi Plot. No. 722 Kacyiru, 
Kigali 

4 Maputo Na.3184 uk 
43b/12 No. 
57,442 uk. 20 
G 59 

 Jengo la 
Ubalozi & 
Makazi ya 
Maafisa 

Na. 157/2 Fernandes 
Tomas currently AV. 
Dos Martires da 
Machava Na. 852 
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Na Balozi 
 

Hati Na. Kitalu Na. Matumizi Anuani 

Na. 11739 uk. 
80/B/32 Na. 
57,442 uk. 
20/ G.59 

 Makazi ya 
Balozi 

Na.141B 682 /Av. Don 
Carlos 24/Av. 
Zimbambwe 64 

 No. 7055 uk. 
15/B/20 Na. 
59,680 uk 83 
G 73 

 Makazi ya 
afisa 

Nevala General Rosado 
currentl Kwame 
Nkurumah/Kim IL Sung 
Na. 575 

5 Lilongwe Alimaunde  
10/536 

10/536 Makazi ya 
afisa 

Plot. No. 536 Area 10  
(i.e 10/536) 

Almaunde 
10/245 

10/245  (au 
10/106) 

Makazi ya 
afisa 

Plot No. 245 Area 10 
(i.e 10/245) 

Almaunde 
43/2/2 

43/2/2 Makazi ya 
afisa 

Plot No. 2 Sector 2 
Area 43 (i.e 43/2/2) 

Alimaunde 
14/160 

14/160 Makazi ya 
afisa 

Plot No. 160 Area 14 
(i.e. 14/160) 
 

 Njewa 9/57 9/57 Makazi ya 
afisa 

Plot No. 57 Area 9 (i.e 
9/57) 

6 Pretoria T18070/96  Jengo la 
Ubalozi 

822 George Avenue- 
Acardia - Pretoria  

T18070/96   845 Government 
Avenue- Acardia 
Pretoria 

T 161621/05  Makazi ya 

afisa 

818 Jacques Street – 
Molerata Park, 
Pretoria 

T 13844/04  Makazi ya 

afisa 

147 Nicolette Street 
Mayers Park- Pretoria 

T 533/86  Makazi ya 

afisa 

846 Thomas Street-  
Arcardia 
Pretoria(Nyumba ya 
SMZ) 

-  Makazi ya 

afisa 

58, 5th Avenue 
Edenvale 
Johannesburg (ATC 
House)   

7 Geneva 6373 5277 Makazi ya 

afisa 

Chemin d‟Ecogia 49, 
1290 Versoix 

8 Washington -  Jengo la 
Ubalozi 

2139 street NW 
Washington, DC,  
20008 

9 Kampala     
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Na Balozi 
 

Hati Na. Kitalu Na. Matumizi Anuani 

    Makazi ya 

afisa 

Ridgeway Road 
(Kororo) 

10 Stockholm   Makazi ya 

afisa 

 

11 Khartoum   Makazi ya 

afisa 

No.42 Square, House 
No. 6 Abu Qarga 
Street. 

    Makazi ya 

afisa 

No. 5 Plot No. 6 MAC-
MACNIMIR Street 

12 Moroni 38A 11CA  Makazi ya 

afisa 

Coulee de Lave Moroni 

 
Majengo yaliyokodishwa 
Na Ubalozi Hati Na. Kitalu Na.  Anuani 

1. Harare 1986/91 of 
26/5/1991 

284 Greencroft 
Township 

7 Chalfont 
Greencroft 

3074/80 of 
12/6/1980 

2620 Salisbury 6 Allan Wilson 
Belgravia 

5205/98 of 
12/06/1968 

289 Marborough 
Township ext 4 of 
Marborough 
Central 

7 Alum Close 
Marborough 

 
Viwanja ambavyo havijaendelezwa katika Balozi Nje ya Nchi 

Na Ubalozi Sehemu  Ukubwa Kitalu Na. 

1. Nairobi Upper Hill Area 8,094 m2 Plot No.LR 209/13678 

2. Lilongwe Lilongwe City 
Centre 

Hector 
0.5528m2 

Plot. No.13/103 

3. Abuja Maitama, Cadastral 
Zone A05. 

2,499.93m2 Plot No.961 

Central Area, 
Cadastral Zone A00 
Diplomatic Drive. 

5,294.92m2 Plot. No.353 

4. London Denewood Road, 
Highgate, N6 4AQ - 
„Premium 
location‟. 

 Plot No. 19 

5. Kigali Kacyiru North – 
Kigali City 

2,057.57m2 2560 Block U 

6. Addis 
Ababa 

Bole Area Wereda 
3 Block E-11 

2000m2 458/98  

1414m2 546/99 
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Na Ubalozi Sehemu  Ukubwa Kitalu Na. 

“Premium 
Location” 

7. Muscat Diplomatic 
Quarter, Al-
Khuwair 

4400m2 Plot No. 24 

8. Maputo Near chancery 
building 

  

9. Bujumbur
a 

Buterere – along 
road to Bujumbura 
international 
airport.  

13,800m2 Plot. No. 8463 1C 

10 Riyadh Diplomatic enclave Sq 6,758   

     

Chanzo: Ripoti za ukaguzi kwa mwaka 2015/16 
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Kiambatanisho 11.5: Mkusanyiko wa madeni 
 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

1 4 Ofisi ya Rasi-Idara ya Utunzaji wa 
Kumbukumbu 

173,707,032 

2 5 Tume ya Taifa ya Umwagiliaji 2,186,330,642 

3 10 Tume ya Pamoja ya Fedha 281,542,200 

4 12 Tume ya sheria 97,666,575 

5 14 Kikosi Cha Zimamoto 3,221,285,973 

6 15 Tume ya Usuluhishi na Upatanishi 339,052,665 

7 16 Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 1,092,129,700 

8 21 Hazina 60,648,567,990 

9 23 Idara ya Mhasibu Mkuu 7,105,711,495 

10 24 Tume ya Maendeleo ya Ushirika 384,186,205 

11 25 Ofisi Binafsi ya Waziri Mkuu 3,497,635,460 

12 26 Ofisi Binafsi ya Makamu wa Rais 2,146,040,870 

13 27 Masajili wa Vyama vya Siasa 1,860,461,115 

14 28 Idara ya Polisi 730,069,501,757 

15 29 Huduma za Magereza 68,123,607,810 

16 30 Ofisi ya Raisi Sekretarieti ya Baraza 
la Mawaziri 

510,159,345 

17 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 5,468,687,594 

18 32 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora (Fungu 32) 

6,314,437,791 

19 33 Sekretarieti ya Maadili ya Umma 1,373,195,556 

20 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki 
(Fungu 34) 

21,701,258,841 

21 35 Kurugenzi ya mashitaka ya umma 1,109,298,456 

22 36 Sekretarieti ya Mkoa- Katavi 885,620,854 

23 37 Ofisi ya Waziri Mkuu 2,840,499,461 

24 38 Ulinzi 136,775,011,278 

25 39 Jeshi la Kujenga Taifa  79,858,278,500 

26 40 Mahakama  2,023,237,675 
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Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

27 41 Wizara ya Katiba na Sheria  3,760,689,857 

28 42 Ofisi ya Bunge  6,408,014,337 

29 43 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 29,429,868,287 

30 44 Wizara ya Viwanda Biashara na 
Uwekezaji 

1,785,965,277 

31 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi  

23,532,462,266 

32 47 Sekretarieti ya Mkoa- Simiyu 616,005,342 

33 48 Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi 

7,104,217,398 

34 49 Wizara ya Maji na Umwagiliaji  11,158,160,920 

35 50 Wizara ya Fedha na Mipango 7,113,749,367 

36 51 Wizara ya Mambo ya Ndani 2,837,113,677 

37 52 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto  

259,864,259,980 

38 53 Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto  

2,064,937,586 

39 55 Tume ya Haki za Binadamu na 
Utawala Bora 

1,084,722,858 

40 56 Ofisi ya Rais,TAMISEMI, Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora  

18,127,549,350 

41 57 Wizara ya Ulinzi na JKT  58,038,644,241 

42 58 Wizara ya Madini na Nishati 41,744,577,036 

43 59 Tume ya Marekebisho ya Sheria 221,425,584 

44 61 Tume ya Uchaguzi 1,723,853,808 

45 62 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano  

11,435,467,962 

46 63 Sekretarieti Mkoa-Geita 731,751,777 

47 65 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya 
Vijana 

1,835,712,393 

48 66 Ofisi ya Raisi Tume ya Mipango 3,825,866,572 

49 67 Sekretariati ya Ajira 1,336,132,501 

50 68 Wizara ya Mawasiliano Sayansi na 
Tecknolojia 

7,540,292,386 

51 69 Wizara ya Maliasili na Utalii 2,244,121,995 

52 70 Sekretarieti ya Mkoa- Arusha 1,722,218,395 
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SURA YA TANO 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

53 71 Sekretarieti ya Mkoa- Pwani 805,052,950 

54 72 Sekretarieti ya Mkoa- Dodoma 3,103,324,138 

55 73 Sekretarieti ya Mkoa-Iringa 829,034,221 

56 74 Sekretarieti ya Mkoa- Kigoma 1,261,383,884 

57 75 Sekretarieti ya Mkoa-Kilimanjaro 1,616,043,810 

58 76 Sekretarieti ya Mkoa- Lindi 1,212,374,441 

59 77 Sekretarieti ya Mkoa- Mara 1,442,471,666 

60 78 Sekretarieti ya Mkoa- Mbeya 1,347,334,081 

61 79 Sekretarieti ya Mkoa-Morogoro 1,164,300,057 

62 80 Sekretarieti ya Mkoa- Mtwara 1,494,984,020 

63 81 Sekretarieti ya Mkoa-Mwanza 1,722,100,073 

64 82 Sekretarieti ya Mkoa- Ruvuma 1,213,741,153 

65 83 Sekretarieti ya Mkoa- Shinyanga 1,400,523,337 

66 84 Sekretarieti ya Mkoa- Singida 1,560,216,469 

67 85 Sekretarieti ya Mkoa- Tabora 1,657,906,379 

68 86 Sekretarieti ya Mkoa-Tanga 2,250,424,514 

69 87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera 2,060,134,421 

70 87 Sekretarieti ya Mkoa- Kagera 2,060,134,421 

71 88 Sekretarieti ya Mkoa-Dar es Salaam 1,129,904,371 

72 89 Sekretarieti ya Mkoa- Rukwa 1,804,166,537 

73 91 Tume ya Kudhibiti Madawa ya 
Kulevya 

126,455,965 

74 92 Tume ya Kudhibiti UKIMWI 767,461,053 

75 93 Idara ya Uhamiaji 5,707,038,320 

76 94 Tume ya Utumishi wa Umma 1,177,483,778 

77 95 Sekretarieti ya Mkoa- Manyara 1,459,752,777 

78 96 Wizara ya Habari, Vijana, Utamaduni 
na Michezo 

4,528,161,110 

79 97 Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki  

1,561,334,036 

80 98 Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na 
Mawasiliano  

271,620,820,327 

81 99 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi 

6,935,588,900 
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SURA YA TANO 

Na Fungu Jina la Taasisi Kiasi (shilingi) 

82 2001 Ubalozi wa Tanzania Addis Ababa 79,069,402 

83 2002 Ubalozi wa Tanzania-German 104,070,445 

84 2003 Ubalozi wa Tanzania-Cairo 146,405,759 

85 2004 Ubalozi wa Tanzania-Kinshasa 97,755,360 

86 2009 Ubalozi wa Tanzania-Moscow 1,823,103,673 

87 2013 Ubalozi wa Tanzania - Paris 176,633,341 

88 2014 Ubalozi wa Tanzania - Rome 436,837,076 

89 2015 Ubalozi wa Tanzania - Italy 677,100,018 

90 2016 Ubalozi wa Tanzania - Sweden 472,011,757 

91 2020 Ubalozi wa Tanzania-UN-Geneva 1,692,375,892 

92 2019 Ubalozi wa Tanzania-Brussels 576,988,500 

93 2021 Ubalozi wa Tanzania-Kampala 74,796,560 

94 2023 Ubaloi wa Tanzania Nairobi 176,823,553 

95 2026 Ubalozi wa Tanzania -Kigali 145,980,100 

96 2028 Ubalozi wa Tanzania -Bujumbura 51,395,368 

97 2032 Ubalozi wa Tanzania-Kuala Lumpur 197,671,815 

Jumla 1,979,323,600,700 

 

 


