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Mamlaka ya Ofisi ya Ukaguzi 

I Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI 
 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Barabara ya Samora/Ohio S.L.P 9080, DAR ES SALAAM. Simu ya Upepo : 
―Ukaguzi", Simu: 255(022)2115157/8, Nukushi: 255(022)2117527, Barua pepe:ocag@nao.go.tz, 

Tovuti: www.nao.go.tz 

Kujibu tafadhali taja; 

Kumb. Na.FA.27/249/01/2015/16  Tarehe: 31/03/ 2017 

Mh. Dkt. John Pombe Magufuli, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ikulu, 
S.L.P 9120, 
1 Barabara ya Barack Obama,  
11400 DAR ES SALAAM.  
 
YAH: Kuwasilisha Ripoti Kuu ya Mwaka ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Juu ya Taarifa 

za Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa Mwaka 

wa Fedha 2015/2016  

Kwa mujibu wa Ibara ya 143(4) ya Katiba ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ya Mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005), 

na Kifungu cha 34 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 

mwaka 2008, ninayo heshima kuwasilisha kwako taarifa yangu 

ya Ukaguzi wa Mamlaka za Serikali ya Mitaa kwa mwaka 

2015/2016 kwa taarifa na hatua zaidi.  

Naomba kuwasilisha, 

 

Prof. Mussa Juma Assad 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
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Mamlaka ya Ofisi ya Ukaguzi 

II Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

 
 
 
 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
 
Wajibu na majukumu ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
vimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) kama ilivyofafanuliwa zaidi na vifungu vya 
45 na 48 vya Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 
(iliyorekebishwa 2000) na kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008. 
 

Dira ya Ofisi 

Kuwa kituo cha ubora cha ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma.  

Lengo La Ofisi 

Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya kuimarisha uwajibikaji 

ili kupata thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 

Misingi ya Maadili 

Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa na vigezo vya 

msingi vifuatavyo: 

Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi isiyopendelea, inayotoa 
huduma kwa wateja wake kwa haki. 

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu inayotoa huduma 
bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia viwango vya 
kitaaluma. 

Uadilifu Ofisi ya Taifa ya kaguzi inazingatia  na kudumisha haki 
kwa kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

Zingatio kwa Wadau  Tunalenga matakwa  ya   wadau  wetu kwa kujenga 
utamanduni wa kutoa huduma bora kwa wateja na kuwa 
na watumishi wenye uwezo, weledi na ari ya kazi. 

Ubunifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo wakati 
wote inaimarisha na kukaribisha mawazo mapya ya 
kimaendeleo kutoka ndani na nje ya taasisi. 

Matumizi bora ya rasilimali Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni Taasisi inayozingatia 
matumizi bora ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake
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Vifupisho 

AFROSAI Shirika la Afrika la Asasi Kuu za Ukaguzi 

AFROSAI-E Shirika la Afrika la Asasi Kuu za Ukaguzi - kwa nchi 
zinazozungumza lugha ya Kiingereza 

ASDP Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo 

BOQ Mchanganuo wa gharama za Kazi 

BRN Matokeo Makubwa Sasa 

BVR mfumo wa ki elekroniki wa uandikishwaji wa rejesta 
ya wapiga kura 

CDCF Mfuko wa Kuchochea Maendeleo ya Jimbo 

CHF Mfuko wa Afya ya Jamii 

CQ ushindanishaji wa nukuu za bei 

DFID Idara ya Maendeleo ya Kimataifa 

EGPAF Shirika la Elizabeth GlasIer la Kupambamna na Virusi 
vya Ukimwi kwa Watoto 

EQUIP Programu ya Uboreshaji wa Elimu 

GIZ Mradi ulio chini ya Ushirikiano wa Ujerumani 

H/Jiji Halmashauri ya Jiji 

H/M Halmashauri ya Manispaa 

H/Mji Halmashauri ya Mji 

H/W  Halmashauri ya Wilaya 

HBF Mfuko wa Afya 

HCMIS Mfumo wa Taarifa ya Usimamizi wa Rasilimali Watu 

HESLB Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

IFAC viwango mahususi kwa ukaguzi wa taasisi za Umma 
vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu 

INTOSAI Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi 

IPSAS Viwango vya Kimataifa vya Uaandaji wa Taarifa za 
Fedha katika Sekta ya Umma 

ISAs Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi 

ISSAIs Viwango vya Kimataifa kwa Taasisi Kuu za Ukaguzi 

LAAC Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa 

LAPF Mfuko wa Pensheni wa Mamlaka za serikali za Mitaa 

LAWSON Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali Watu 

LGCDG Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 

LGRCIS Mfumo wa kukusanya mapato katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
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MMEM Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi 

MMES Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari 

MSD Bohari kuu ya Madawa 

NBAA Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 

NCT Ushindanishaji wazabuni wa kitaifa 

NEC Tume ya Taifa ya Uchaguzi 

NHIF Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya 

NMSF Mkakati wa Taifa wa Mapambano dhidi ya UKIMWI 

OPRAS mfumo wa wazi wa kupima utendaji kazi wa 
watumishi 

OR-MUU Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma 

OR-TAMISEMI Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 

PFM Vyanzo vingine ni usimamizi Shirikishi wa Misitu 

PFMRP Mradi wa Benki ya Dunia 

PLANREP Mfumo wa  mipango 

PMIS mfumo wa Usimamizi wa taarifa za Manunuzi 

POS mashine za kukusanyia mapato 

PPRA  Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma 

SIDA Wakala wa maendeleo ya kimataifa wa Sweden 

SNAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden 

TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 

TEHAMA Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 

TRA Mamlaka ya Mapato Tanzania 

TSCP Mradi wa uboreshaji Miji ya Tanzania 

ULGSP Programu ya Kuimarisha Halmashauri za Miji 

WSDP Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji 

WYDF Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana 
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Shukrani 

Ninayo furaha kubwa kwa mara nyingine tena kuweza 

kutekeleza jukumu langu la kikatiba kwa kuwasilisha kwa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ripoti juu ya taarifa za 

fedha kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa mwishoni mwa mwezi 

Machi, 2017 kulingana na matakwa ya Katiba. 

Hata hivyo, ukaguzi huu usingeweza kufanikiwa bila msaada 

na ushirikiano nilioupata kutoka kwa wadau mbalimbali. 

Napenda kutambua Mchango binafsi wa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania; kwanza kabisa kwa kuendelea 

kuonesha imani yake kwangu Na, pili, kwa msaada wa hali na 

mali ambapo bila hayo nisingeweza kukagua Mamlaka zote za 

Serikali za Mitaa nchi nzima. 

 

Shukrani zangu za dhati pia ziwaendee Wabunge wote wa 

Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hasa Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa na kamati ya 

Bunge ya Bajeti kwa kushiriki majadiliano na kujitoa katika 

kuhakikisha kuwa mapendekezo ya ukaguzi katika ripoti 

zitolewazo na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi yanatekelezwa na 

Maafisa Masuuli. Hili limefanikiwa kupitia vikao vya mara kwa 

mara na ziara za kutembelea miradi zilizofanywa na kamati 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 

 

Shukrani za pekee pia ziwaendee wadau wa maendeleo, hasa 

Ofisi ya Ukaguzi ya Sweden (SNAO), Serikali ya Sweden kupitia 

SIDA, Benki ya Dunia kupitia PFMRP, Benki ya Maendeleo ya 

Africa, DFID, Sekretarieti ya AFROSAI – E, GIZ na wote 

waliosaidia kwa michango yao katika kuijengea uwezo Ofisi ya 

Taifa ya Ukaguzi.  

Shukrani zangu pia ziende kwa vyombo vya habari kwa 

jukumu kubwa la kusambaza taarifa zangu kwa umma na 
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wadau wengine ambao wamechangia mafanikio ya ofisi ya 

Taifa ya Ukaguzi katika nyanja mbalimbali. 

Napenda kutoa shukrani zangu kwa uongozi wa taasisi 

zilizokaguliwa kwa msaada wao wa thamani sana na 

ushirikiano uliooneshwa kwa timu za ukaguzi wakati wote wa 

ukaguzi.  

 

Mwisho, lakini si kwa umuhimu, napenda kutoa pongezi zangu 

za dhati kwa watumishi wangu wote kwa kujitolea kwao 

katika kazi ya ukaguzi. Licha ya upungufu mkubwa wa 

rasilimali fedha ulioikumba Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 

watumishi wa ofisi yangu wametumia weledi wa kutosha 

katika kuhakikisha viwango vya ukaguzi vinafuatwa. Walifanya 

kazi bila kuchoka kwa muda mrefu, zaidi ya muda wa ziada 

wa kazi bila motisha wa kifedha wakiongozwa zaidi na wito 

wa kitaaluma kukamilisha kazi hii ya ukaguzi.  
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Ripoti hii inatoa matokeo 

muhimu ya ukaguzi kwa mwaka 

2015/2016 yahusuyo fedha, 

uzingatiaji wa sheria, mifumo ya 

udhibiti wa ndani na masuala ya 

utawala wa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 171 pamoja na 

mapendekezo yaliyotolewa kwa 

menejimenti za taasisi hizi ili 

kuhakikisha kuwa masuala yote 

yaliyobainishwa wakati wa 

ukaguzi yanashughulikiwa  

ipasavyo 

Ripoti hii pia inaonesha 

utekelezaji wa mapendekezo 

ya ukaguzi ya miaka ya nyuma 

na maelekezo ya Kamati ya 

Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali za Mitaa (LAAC). 

Ukaguzi ulifanywa kwa 

kuzingatia Viwango vya 

Kimataifa kwa Taasisi Kuu za 

Ukaguzi (ISSAIs) ambavyo ni 

viwango mahususi kwa ukaguzi 

wa taasisi za Umma 

vinavyotolewa na Shirikisho la 

Kimataifa la Wahasibu (IFAC). 

 
Prof. Mussa Juma Assad  
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali 

 

Ni furaha kubwa kwangu 

kuwasilisha kwa Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ripoti yangu ya 

ukaguzi ya mwaka kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kwa mwaka wa fedha 

2015/2016. Hii ni kwa mujibu 

wa Ibara ya 143 ya Katiba ya 

Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania na kufafanuliwa 

katika Kifungu cha 34 cha 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma 

Na.11 ya mwaka 2008. 

Prof. Mussa Juma Assad 
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Muhtasari wa Mambo Muhimu Katika Taarifa ya Jumla ya 

Ukaguzi 

Utangulizi 

Muhtasari huu unabainisha mambo muhimu yaliyopo katika 

ripoti moja moja ambazo idadi yake ni 171 zilizotumwa kwa 

kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa zilizokuwepo katika mwaka 

wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2016. Mambo muhimu 

yaliyoelezewa katika taarifa hii ya jumla yanahitaji 

kuangaliwa na Serikali, Bunge na Menejimenti za Halmashauri 

husika ili kuongeza ufanisi katika shughuli za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. 

Kati ya Halmashauri 171 zilizokaguliwa katika kipindi cha 

mwaka 2015/2016, Halmashauri 138 sawa na (81%) zilipata 

hati zinazoridhisha; 32 sawa na (19%) zilipata hati 

zisizoridhisha; Halmashauri 1 sawa na (1%) ilipata hati yenye 

shaka (Manispaa ya Kigoma/Ujiji). 

i. Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za 

Serikali za Mitaa kwa miaka ya nyuma  

Sura ya Tatu ya taarifa hii inaeleza kwa kina juu ya ufuatiliaji 

wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa miaka ya 

nyuma na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa. 

Taarifa ya Jumla ya Ukaguzi ya mwaka 2014/2015 ilikuwa na 

jumla ya mapendekezo 79 yaliyokuwa bado kutekelezwa na 

yaliyohitaji ufuatiliaji tangu 2012/2013. Majibu ya serikali 

yalipokelewa tarehe 25/07/2016 kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa 

Serikali; ambapo, mapendekezo matatu (4%) yalitekelezwa 

kikamilifu; 35 (44%); yalikuwa yanaendelea kutekelezwa; na 

mapendekezo 41 (52%) yalikuwa hayajatekelezwa.  
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 

ilitoa jumla ya maagizo 3,140 kwa Halmashauri mbalimbali 

nchini kwa miaka iliyopita ambayo yalihitaji utekelezaji. Kati 

ya maagizo yote yaliyotolewa, yaliyotekelezwa na kukamilika 

yalikuwa 1,377 (44%) wakati maagizo 672 (21%) yalikuwa 

yanaendelea kutekelezwa. Maagizo 1,091 (35%) yalikuwa 

hayajatekelezwa. Ufafanuzi wa utekelezaji wa maagizo ya 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 

umeelezewa katika Sura ya Tatu ya taarifa hii.  

 

Mambo Yaliyojitokeza katika Ukaguzi wa Mwaka Huu 

ii. Uchambuzi wa Hali ya Fedha katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 

Mapitio ya hali ya fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

yalibainisha mapungufu yafuatayo: 

 Ukusanyaji pungufu wa mapato ya ndani kwa 10%. 

Halmashauri 171 zilipanga kukusanya jumla ya 

Sh.536,203,527,158 lakini zilifanikiwa kukusanya 

Sh.482,898,501,333. Wakati Halmashauri 139 zikikusanya chini 

ya makadirio kwa kiasi cha Sh.80,532,742,421, Halmashauri 

32 zilikusanya juu ya makadirio kwa kiasi cha 

Sh.27,227,716,596. Hivyo, kufanya jumla ya kiasi 

kilichokusanywa chini ya makadirio kuwa Sh.53,305,025,825. 

 Halmashauri nyingi ziliendelea kuwa tegemezi kwa Serikali 

Kuu kwa 91%. Halmashauri hizo ziliweza kukusanya mapato ya 

ndani kiasi cha Sh.482,898,501,333; wakati matumizi ya 

kawaida yalikuwa Sh.4,453,470,809,032. Kwa sababu hiyo, 

Mchango wa mapato ya ndani katika matumizi ya kawaida 

ulikuwa 9%. 

 Katika mwaka 2015/2016, ruzuku ya miradi ya maendeleo 

ilitolewa chini ya kiasi kilichoidhinishwa na Bunge kwa 61%. 

Halmashauri 151 zilikuwa na bajeti ya Sh.1,010,650,744,099; 

lakini kiasi kilichopokelewa kilikuwa Sh.390,525,992,297. 
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Hivyo kusababisha upungufu wa Sh.620,124,751,802 sawa na 

61%. 

 Halmashauri 171 zilitumia jumla ya ruzuku ya 

Sh.4,350,297,589,014 ikilinganishwa na Sh.4,523,484,681,888 

zilizopokelewa. Hivyo, kupelekea upungufu wa 

Sh.173,327,538,558 sawa na 4% ya ruzuku yote. 

 Halmashauri 171 zilipokea jumla ya Sh.586,306,528,448 kwa 

ajili ya ruzuku ya miradi ya maendeleo. Kiasi kilichotumika 

kilikuwa Sh.388,699,819,439 na hivyo kupelekea kubaki kwa 

kiasi kikubwa mwishoni mwa mwaka sawa na 66%.  

 

iii. Tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani na Utawala bora 

Mapitio ya udhibiti wa mifumo ya ndani katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa yalionesha ufanisi mdogo katika mfumo wa 

Epicor 9.05, Mazingira ya udhibiti wa mfumo wa Tehama, 

utendaji usioridhisha wa Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani, 

utendaji usioridhisha wa Kamati za Ukaguzi katika 

Halmashauri, mapungufu katika Usimamizi wa vihatarishi, na 

ukosefu wa tathmini ya masuala ya udanganyifu.  

 

iv. Tathmini ya Usimamizi wa Mapato ya Ndani 

Nilifanya mapitio ya mifumo ya udhibiti wa ndani na 
ufuatiliaji wa makusanyo ya ndani. Yafuatayo yalikuwa ni 
mapungufu yanayohitaji ufuatiliaji na utekelezaji wa 
Halmashauri husika: 

 Vitabu vya kukusanyia mapato 871 havikuwasilishwa kwa ajili 
ya ukaguzi; hii ilikwaza mawanda ya ukaguzi kwa kushindwa 
kujua kiasi kilichokusanywa kupitia vitabu hivyo. 

 Usimamizi usioridhisha wa mikataba ya mawakala wa 
kukusanya mapato: Mawakala wengi hawakuwasilisha 
dhamana za benki au aina nyingine ya dhamana kabla ya 
kuanza kukusanya mapato na hapakuwa na ufuatiliaji ili 
kuhakikisha kuwa masharti hayo ya mikataba yanazingatiwa. 
Matokeo yake ni kwamba, kiasi cha Sh.6,035,897,217 katika 
Halmashauri 80 hakikukusanywa. Tathmini na utambuzi wa 
vyanzo vya mapato haukufanyika. 
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 Kulikuwa na jumla ya Sh.761,743,558 ambazo hazikupelekwa 
benki kama inavyotakiwa na Agizo 50 (5) la Memoranda ya 
Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. Wakati huo huo, jumla ya 
Sh.977,468,614 katika Halmashauri 25 zilicheleshwa 
kupelekwa benki. 

 30% ya makusanyo ya kodi ya pango la ardhi haikurejeshwa na 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kwa 
Halmashauri zilizokusanya kodi hiyo kama inavyotakiwa na 
Waraka Na. CBD.171/261/01/148 wa tarehe 19/11/2012 
wakati Halmashauri 11 ambazo zilikusanya kiasi cha 
Sh.314,180,584 kama kodi ya pango la ardhi hazikuwasilisha 
kiasi hicho Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. 

 Mfumo wa kukusanya mapato katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (LGRCIS) ulikuwa na mapungufu ambayo yalipekea 
kupunguza ufanisi katika makusanyo ya mapato. Mapungufu 
haya ni pamoja na; Kuwepo mashine chache za kukusanyia 
mapato (POS); Kukosekana kwa usuluhisho wa kiasi 
kinachokusanywa mwishoni mwa mwezi; na Kushindwa 
kuingiza vyanzo vidogo kama vinavyoonekana kwenye bajeti. 
Pia, mfumo huo hauna maingiliano ya moja kwa moja na ule 
wa Epicor ili kuruhusu uhamishaji wa moja kwa moja wa 
taarifa. Hii ilipelekea uhamishaji wa taarifa za mapato 
kufanywa kwa njia ya kawaida ambapo ni rahisi makosa ya 
kibinadamu kufanyika. 

 Halmashauri 12 hazikuweza kukusanya ushuru wa huduma 
kutoka makampuni 1,394 yaliyokuwa yakifanya shughuli zao 
katika maeneo ya Halmashauri hizo. 

 Nilibaini mapungufu yafuatayo katika usimamizi wa mapato ya 
jumla ya Sh.4,315,859,356: (i) Kukosa uhalisia wa salio la 
mapato; (ii) Makusanyo ya mapato ambayo hayakuingizwa 
katika daftari la mapato la akaunti ya amana; (iii) Mapato 
yaliyopokelewa bila kuonyeshwa katika daftari la mapato; (iv) 
Mapato ambayo hayakudhihirika kupokelewa na Halmashauri; 
(v) Matumizi ya mapato kabla ya kuyapeleka benki; (vi) 
Usuluhisho wa benki usioridhisha katika akaunti ya mapato ya 
ndani; (vii) Vocha za ruzuku kutoka Hazina (ERVs) ambazo 
hazikuonyeshwa katika rejista ya vitabu vya mapato; (viii) 
Mapato yaliyokusanywa na mawakala bila mikataba; (ix) 
Mapato yaliyokusanywa bila kutolewa taarifa; (x) Mapato 
yaliyokusanywa kwa hundi lakini hapakuwa na ushahidi kuwa 
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mapato hayo yaliingizwa katika akaunti za benki za 
Halmashauri husika. 
 

v. Ukaguzi wa Taarifa za Fedha 

Sura ya Tano ya taarifa hii inaelezea masuala yote 
yaliyobainika wakati wa ukaguzi kama vile; Kuwapo kwa 
wadaiwa wa muda mrefu kwa zaidi ya mwaka mmoja.Hivyo, 
uwezekano wa kukusanya madeni hayo kuwa mdogo, 
hatimaye kuathiri ukwasi wa Halmashauri husika. Katika 
Halmashauri 149, jumla ya Sh.134,927,106,170 na madeni ya 
Halmashauri yaliyokuwa hayajalipwa yalikuwa 
Sh.155,804,155,419. Pia, ilibainika kuwa kuna mashauri 1,206 
katika mahakama mbalimbali kwa Halmashauri 115 zenye 
kiasi cha Sh.264,920,968,506 na kati ya mashauri 390 
yanatajwa kwenye taarifa za fedha madeni ambayo 
yangeweza kulipwa kama Halmashauri zikishindwa. Kwa 
maoni yangu, mashauri haya yanaweza kuathiri kwa kiasi 
kikubwa uwezo wa Halmashauri kutoa huduma.  
 

vi. Mapungufu Yaliyobainika katika Usimamizi wa Matumizi 

Mapungufu yafuatayo yalibainika katika Halmashauri 171 
wakati wa ukaguzi: 

 Usimamizi dhaifu wa nyaraka za matumizi uliopelekea 
matumizi makubwa kukosa viambatisho kwa kiasi cha 
Sh.9,818,166,618; wakati hati za malipo za Sh.2,980,337,917 
hazikupatikana. 

 Mapungufu katika udhibiti wa bajeti uliosababisha matumizi 
yenye jumla ya Sh.3,270,577,913 kufanywa katika mafungu 
tofauti kimakosa na matumizi nje ya bajeti ya jumla ya 
Sh.11,513,949,562. Zaidi ya hayo, jumla ya Sh.1,497,252,484 
zililipa madeni ya nyuma ambayo hayakuwa yameoneshwa 
katika taarifa za fedha za miaka ya nyuma. Hivyo, hapakuwa 
na bajeti iliyotengwa kwa ajili ya kulipa madeni hayo kwa 
mwaka 2015/2016. 

 Jumla ya Sh.1,322,462,494 ikiwa ni fedha zilizohamishwa 
kutoka akaunti moja kwenda nyingine zilikuwa hazijarejeshwa 
hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 2015/2016. 

 Halmashauri 32 zilishindwa kusaidia uzingativu wa Kanuni za 
kodi kwa wazabuni kwa kushindwa kudai risiti za kielektroniki 
kwa bidhaa na huduma zilizolipiwa zenye jumla ya 
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Sh.16,193,502,508. Wakati huo huo, Halmashauri hizo 
hazikukata kodi ya zuio ya jumla ya Sh.326,366,885 kutokana 
na malipo yaliyofanywa kwa wazabuni wa huduma na bidhaa. 

 Udhibiti wa malipo usioridhisha ambapo uliopelekea malipo ya 
jumla ya Sh.3,988,770,547 kufanyika kabla ya ukaguzi wa 
awali na jumla ya Sh.1,126,337,604 kulipwa bila 
kuidhinishwa. 

 Akaunti za Amana hazikusimamiwa ipasavyo kwa sababu ya 
kukosekana kwa utunzaji mzuri wa rejista za amana. Hivyo, 
kulikuwa na matumizi yaliyofanyika yenye jumla ya 
Sh.13,851,361,593 bila kuonesha kama kiasi hicho kilikuwa 
kimepokelewa katika akaunti ya amana. Kulikuwa pia na 
mikopo ya jumla ya Sh.5,103,823,570 iliyolipwa kutoka 
akaunti ya amana kwenda akaunti nyingine ambayo 
haikurejeshwa.  

 Udhaifu katika usimamizi na udhibiti wa matumizi ya mafuta 
Hapakuwepo utunzaji mzuri wa kumbukumbu za kuratibu 
safari za magari na kuonyeshwa taarifa za mafuta 
zisizoridhisha katika leja za mafuta. Hivyo, sikuweza 
kuthibitisha jinsi mafuta yenye thamani ya Sh.1,731,358,338 
yalivyotumika katika Halmashauri 108. 
 

vii.  Mapungufu katika Usimamizi wa Raslimali Watu 

Usimamizi wa raslimali watu uliendelea kuwa eneo lililohitaji 
kuimarishwa. Pamoja na uboreshaji uliokwishafanyika, bado 
kuna mapungufu yanayotakiwa kufanyiwa kazi ambayo ni 
pamoja na: 

 Mishahara iliyolipwa kwa watumishi yenye jumla 
Sh.8,277,686,640; Mishahara ambayo haikulipwa na 
haikurejeshwa Hazina jumla ya Sh.3,329,467,964; Makato 
kutoka mishara hiyo yafanyikayo Hazina ambayo yalipaswa 
kupelekwa kwenye taasisi za Mifuko ya Hifadhi na taasisi za 
fedha yenye jumla ya Sh.1,123,229,274 hayakupelekwa. 

 Uhaba mkubwa wa watumishi katika baadhi ya Halmashauri 
kama Chunya H/W, Newala H/W na Kasulu H/W ambazo 
zilikuwa na upungufu wa zaidi ya 55%. 
 

viii. Mapungufu Yaliyobainika katika Manunuzi na Mikataba 

Kuzingatia Sheria na Kanuni za manunuzi kulibakia kuwa 
tatizo katika Halmashauri nyingi. Nilibaini udhaifu katika 
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usimamizi wa manunuzi na mikataba. Baadhi ya mapungufu 
hayo ni: 

 Uandaaji usioridhisha wa mpango wa manunuzi uliosababisha 
kufanyika kwa manunuzi yenye thamani ya Sh.1,720,839,381 
katika Halmashauri 20 nje ya mpango wa mwaka wa manunuzi 
. 

 Mapungufu katika Kitengo cha Manunuzi na Bodi za Zabuni 
ambazo zilikuwa na jukumu la kuhakikisha Sheria na Kanuni za 
manunuzi zinafuatwa. Hivyo, kulikuwa na manunuzi 
yasiyoidhinishwa na Bodi ya Zabuni yenye jumla ya 
Sh.907,898,325 wakati manunuzi bila ushindani yalikuwa 
Sh.2,120,374,651 katika Halmashauri 36. 

 Kulikuwa na manunuzi ya huduma na bidhaa kwa fedha 
taslimu zaidi ya kiwango kilichoidhinishwa kwa manunuzi 
kufanyika kupitia masurufu yenye jumla ya Sh.1,061,930,305 
na SH. 921,690,382. 

 Hapakuwa na ushindani wa kutosha katika manunuzi ya kazi 
za ujenzi na huduma kupitia mikataba, hali iliyozuia 
Halmashauri husika kunufaika na bei zitokanazo na nguvu ya 
soko. 
 

ix. Mapungufu Yaliyoonekana katika Utekelezaji wa Miradi ya 

Maendeleo  

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo. Baadhi ya miradi hiyo inatekeleza kupitia 
Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa (LGCDG), Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID), 
Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Sekondari (MMES), 
Programu ya Kuimarisha Halmashauri za Miji (ULGSP), Mradi 
wa uboreshaji Miji ya Tanzania (TSCP) na Mfuko wa 
Kuchochea Maendeleo ya Jimbo (CDCF). Katika utekelezaji wa 
miradi hii, nilibaini mapungufu yafuatayo:  
 

 Kuwapo kwa kiasi cha 57% ambacho hakikutumika: 
Halmashauri zilipokea jumla ya kiasi cha Sh. 123,602,117,243 
wakati kiasi kilichotumika kilikuwa Sh.53,924,489,932. Hivyo, 
kufanya kiasi ambacho hakikutumika kuwa Sh.70,492,646,792. 
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 Kutokutolewa kwa kiasi chote cha Sh.66,744,276,050 
zilizopitishwa kwenye bajeti kwa ajili ya Ruzuku ya Miradi ya 
Maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa (LGCDG). 

 Kuwapo kwa miradi ambayo haikutekelezwa na kukamilika; 
Kulikuwa na miradi yenye thamani ya Sh.15,048,767,538 
katika Halmashauri 14 ambayo ilikuwa bado haijaanza 
pamoja, na kwamba, fedha za miradi hiyo zilikuwepo. Zaidi 
ya hayo, miradi yenye thamani ya Sh.32,592,949,271 katika 
Halmashauri 30 haikukamilika.  

 Uchangiaji wa fedha katika Mfuko wa Maendeleo wa 
Wanawake na Vijana usioridhisha: Halmashauri hazikuchangia 
10% katika Mfuko wa Maendeleo ya Wanawake na Vijana sawa 
na jumla ya Sh.28,521,878,199. Zaidi ya hayo, jumla ya 
Sh.4,746,008,627 zilizokuwa zimekopeshwa kwa vikundi vya 
Wanawake na Vijana zilikuwa hazijarejeshwa. 
 

x. Mapungufu Yaliyobainika katika Fedha za Ruzuku kwa Shule 

za Msingi na Sekondari Zilizotumwa Moja kwa Moja Shuleni 

Serikali ya Tanzania ilianzisha sera ya Elimu Bure kwa shule za 

Msingi na Sekondari ambapo utekelezaji wake ulianza 

Desemba 2015. Hata hivyo, katika kutekeleza Sera hii, 

mapungufu yafuatayo yalibainika na yanahitaji kutatuliwa: (i) 

Kukosekana kwa kumbukumbu za kutosha za fedha 

zilizopokelewa na taarifa za matumizi katika makao makuu ya 

Halmashauri; (ii) Kukosekana kwa taarifa za kutosha juu ya 

idadi ya wanafunzi wanaopokea ruzuku hii katika shule; (iii) 

Ufuatiliaji usioridhisha wa Halmashauri wa matumizi ya fedha 

hizi za ruzuku; na (iv) Kiwango kinachotolewa kuwa kidogo 

ikilinganishwa na kiwango kilichopangwa hapo awali kwa kila 

mwanafunzi wa shule ya msingi na sekondari. 

 

xi. Mapungufu yaliyobainika katika kutumia fedha za Uchaguzi 

Mkuu 

Katika mwaka unaokaguliwa, Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ilifanya Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 

Madiwani mwezi Oktoba, 2015. Hata hivyo, fedha zilizotolewa 

na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) haikusimamiwa ipasavyo. 
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Katika hali isiyo ya kawaida nilibaini kuchomwa kwa nyaraka 

za malipo katika halmashauti mbili (2), labda kwa lengo  la 

kuwezesha kugushi na kuchochea vitendo vya udanganyifu 

katika kutumia fedha za uchaguzi kinyume na miongozo 

iliyotolewa na NEC. 
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SURAYA KWANZA 

1.0 TAARIFA ZA AWALI 

1.1 MAMLAKA YA KISHERIA YA KUFANYA UKAGUZI KATIKA SEKTA 

YA UMMA TANZANIA  

Mamlaka ya Kufanya Ukaguzi 

Mamlaka na Wajibu wa Kisheria wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali yameelezwa wazi katika Ibara ya 143 ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 

1977(iliyorekebishwa 2005) na katika Kifungu cha 10(1) cha 

Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 kwamba, 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndiye Mkaguzi 

wa Mapato na Matumizi yote ya Serikali ikiwa ni pamoja na 

Mapato na Matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali anayo 

mamlaka ya kufanya ukaguzi wa Taarifa za Fedha, Ukaguzi wa 

Ufanisi, Ukaguzi wa Kiuchunguzi na Kaguzi mbalimbali na 

kutoa mapendekezo kuhusu kaguzi hizo kama ilivyoainishwa 

katika Vifungu vya 12, 26, 27, 28 na 29 vya Sheria ya Ukaguzi 

wa Umma Na.11 ya mwaka 2008.  

 

Aidha, Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ya mwaka 1977 (Iliyorekebishwa 2005) inamtaka 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuwasilisha 

kwa Rais kila Taarifa ya Fedha atakayotoa/kukagua kwa 

mujibu wa masharti ya Kifungu kidogo cha (2) cha Ibara hii. 

Kanuni ya 88 ya Kanuni za Ukaguzi wa Umma, 2009 pia 

inamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kuwasilisha Ripoti Kuu zote za Ukaguzi kwa Rais wa Jamhuri ya 
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Muungano wa Tanzania kabla au ifikapo tarehe 31 Machi kila 

mwaka na hatimaye ripoti hiyo kuwasilishwa Bungeni kupitia 

kwa Waziri mwenye dhamana.  

1.2 Madhumuni/Malengo ya Ukaguzi 

Malengo ya ukaguzi ni kupata uhakika wa kutosha kwamba 

taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa ujumla 

wake hazina kasoro kutokana na udanganyifu/ubadhirifu au 

makossa; na kubainisha kama hesabu hizo zimetayarishwa kwa 

kuzingatia viwango vinavyotakiwa kulingana na misingi ya 

utayarishaji wa hesabu. Pia kuona kama sheria na kanuni 

husika zimezingatiwa katika kutekeleza shughuli za Mamlaka 

za Serikali za Mitaa. 

 

1.3 Uandaaji na Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha 

Agizo la 31 (1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya Mwaka 2009 linamtaka Afisa Masuuli kuandaa 

hesabu za mwisho wa mwaka na kuziwasilisha kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla 

au ifikapo tarehe 30 Septemba ya kila mwaka wa fedha. Agizo 

hilo pia linazipa Mamlaka za Serikali za Mitaa majukumu ya 

kuandaa Taarifa za Fedha kwa mujibu wa sheria, kanuni na 

miongozo inayotolewa na Waziri mwenye dhamana ya Serikali 

za Mitaa, Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa na Viwango 

vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.  

 

Kifungu cha 40 (1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 

kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutunza vitabu vya 

hesabu na kumbukumbu zinazohusu:- 

 Mapato na matumizi ya fedha na miamala mingine 

katika Halmashauri.  
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 Mali na Madeni ya Halmashauri, katika kila mwaka wa 

fedha kwenye mizania inayoonesha maelezo ya 

mapato na matumizi, mali na madeni yake yote. 

 Katika uandaaji wa taarifa hizi za fedha, Agizo la 11 

hadi la 14 la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 yanazitaka 

Halmashauri kuanzisha mifumo sahihi ya udhibiti wa 

ndani na usimamizi ambao ni muhimu ili kuwezesha 

utayarishaji wa taarifa za fedha zisizokuwa na 

makosa/mapungufu makubwa, ama iwe kutokana na 

udanganyifu au makosa. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kufuata Mwongozo wa 

Kimataifa wa Uandaaji wa Taarifa za Fedha kwa Msingi wa 

Uhasibu unaotambua mapokezi au matumizi pasipo kuhusisha 

fedha taslimu kuanzia tarehe 1 Julai, 2009. Zilipewa kipindi 

cha mpito cha miaka mitano ili ziwe zimefuata mwongozo 

huo kikamilifu. Kwa hiyo, kipindi hicho cha mpito cha miaka 

mitano kilifikia ukomo wake tarehe 30 Juni, 2014.  

1.4 Mawanda na Vikwazo vya Ukaguzi  

Ukaguzi huu umehusisha tathmini ya ufanisi wa mfumo wa 

fedha/uhasibu na udhibiti wa ndani juu ya shughuli mbalimbali 

za Serikali za Mitaa. Ukaguzi ulifanywa kwa kutumia sampuli, 

kwa hiyo, matokeo ya ukaguzi yametegemea jinsi nyaraka na 

taarifa mbalimabli zilivyowasilishwa kwangu kwa ajili ya 

ukaguzi. 

 

Mbinu/taratibu zangu za ukaguzi zilihusisha 

kukagua/kutathmini taarifa za kihasibu/fedha pamoja na 

taratibu nyingine ili kufikia malengo yangu ya ukaguzi. 

Taratibu/Mbinu zangu za ukaguzi zilijumuisha mambo 

yafuatayo:-  

 Kuandaa mpango kazi wa ukaguzi ili kubaini na 

kutathmini mapungufu/kasoro katika taarifa za fedha, 
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zinazotokana na udanganyifu/ubadhirifu au makosa. 

Hii ni kwa kuzingatia uelewa wa Halmashauri husika na 

mazingira yake ikiwa ni pamoja na mfumo wake wa 

udhibiti wa ndani.  

 Kupata ushahidi wa kutosha na sahihi kama taarifa za 

fedha zina mapungufu/kasoro kwa kubuni na 

kutekeleza njia sahihi za ukaguzi kwenye 

makosa/kasoro nilizozibaini. 

 Kutoa maoni juu ya taarifa za fedha kwa kuzingatia 

ushahidi thabiti wa ukaguzi uliopatikana. 

 Kufuatilia utekelezaji wa matokeo na mapendekezo ya 

ukaguzi kwa mwaka uliopita na maagizo yaliyotolewa 

na Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 

za Mitaa(LAAC) ili kuhakikisha kwamba hatua sahihi 

zimechukuliwa juu ya mapendekezo yote 

yaliyotolewa. 

1.5 Viwango vya Ukaguzi Vinavyotumika 

Kifungu cha 18 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008 

kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kuchagua viwango vya ukaguzi atakavyotumia katika 

kutekeleza wajibu wake. Katika kuchagua viwango hivyo, 

anaweza kufuata mwongozo wa Viwango vya Kimataifa vya 

Ukaguzi au viwango vingine kama atakavyoona inafaa. 

 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la 

Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi (INTOSAI), Shirika la Afrika la 

Asasi Kuu za Ukaguzi (AFROSAI) na Shirika la Afrika la Asasi Kuu 

za Ukaguzi - kwa nchi zinazozungumza lugha ya Kiingereza 

(AFROSAI-E). 

 
Kubadilishana utaalamu na uzoefu miongoni mwa wanachama 
wa Asasi Kuu za Ukaguzi kumeiwezesha Ofisi ya Taifa ya 
Ukaguzi kuwa na eneo kubwa la kujifunza na kubadilishana 
uzoefu na utaalamu katika ukaguzi wa sekta ya Umma. 
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Hivyo basi, taratibu za ukaguzi zilizotumika zinaendana na 

Viwango vya Kimataifa vya Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIs) 

vinavyotolewa na INTOSAI na Viwango vya Kimataifa vya 

Ukaguzi (ISAs) vinavyotolewa na Shirikisho la Wahasibu la 

Kimataifa (IFAC) 

 

1.6 Idadi ya Halmashauri Zilizokaguliwa  

Katika kipindi cha mwaka wa fedha wa 2015/2016, kulikuwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 171 Tanzania Bara ambazo taarifa 

zake za fedha pamoja na shughuli zake zilikaguliwa na 

kutolewa taarifa ya ukaguzi kwa kila Halmashauri husika. 

Halmashauri hizo zimeainishwa katika Jedwali Na. 1 hapa chini 

 
Jedwali Na. 1: Idadi ya Halmashauri Zilizokaguliwa mwaka 

wa Fedha 2015/2016 

Na. Hadhi ya Halmashauri Jumla Asilimia(%) 

1.  Halmashauri za Jiji 5 3 

2.  Halmashauri za Manispaa 18 11 

3.  Halmashauri za Miji 17 10 

4.  Halmashauri za Wilaya 131 76 

Jumla 171 100 

 
Aidha, kuna Halmashauri mpya kumi na sita (16) 

zilizoongezeka katika mwaka wa fedha wa 2015/16 ambazo 

zitakaguliwa katika mwaka wa fedha wa 2016/17. Orodha ya 

Halmashauri hizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 2 

hapa chini. 

 
Jedwali Na. 2: Orodha ya Halmashauri Mpya 

Na. Jina la Halmashauri Mkoa 

1.  H/M Kigamboni Dar es Salaam 

2.  H/M Ubungo Dar es Salaam 
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Na. Jina la Halmashauri Mkoa 

3.  H/Mji Kondoa Dodoma 

4.  H/W Tanganyika Katavi 

5.  H/W Mpimbwe Katavi 

6.  H/W H/Mhinga Lindi 

7.  H/Mji Mbulu Manyara 

8.  H/Mji Bunda Mara 

9.  H/Mji Ifakara Morogoro 

10.  H/W Malinyi Morogoro 

11.  H/Mji Newala Mtwara 

12.  H/W Chalinze Pwani 

13.  H/W Kibiti Pwani 

14.  H/W Mbinga Ruvuma 

15.  H/W Madaba Ruvuma 

16.  H/W Songwe Songwe 

 

1.7 Kupungua kwa Mawanda ya Ukaguzi 

Pamoja na ushirikiano ambao ofisi yangu imeupata kutoka kwa 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kama nilivyoeleza 

hapo awali kwenye ripoti zangu za miaka ya nyuma, bado 

kulikuwa na upungufu mkubwa wa fedha ambao uliniathiri 

mimi na watumishi wote wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa 

Hesabu za Serikali katika kutekeleza wajibu wetu kikatiba 

kama Asasi Kuu ya Ukaguzi. Katika hali hii, nililazimika 

kupunguza mawanda yangu ya ukaguzi. Ingawa nimeweza 

kukagua Halmashauri zote 171 kama nilivyoeleza awali, lakini 

nilishindwa kukagua maeneo mengine muhimu kama ifuatavyo: 
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Nilishindwa kuhudhuria na kushuhudia zoezi la 

kuhesabu/kuhakiki mali katika Halmashauri 125 ambazo ziko 

mbali na Makao Makuu ya Mkoa ambapo ndipo zilipo Ofisi za 

Ukaguzi pamoja na wakaguzi wa mkoa husika. Hivyo, 

nilishindwa kuthibitisha thamani ya mali iliyoripotiwa kwenye 

taarifa za fedha katika Halmashauri hizo 125. Hii ni kinyume 

na Viwango vya Kimataifa vya Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAI 1500) 

ambavyo vinawataka wakaguzi kuhudhuria zoezi la 

kuhesabu/kuhakiki mali ili kuweza kupata ushahidi wa kikaguzi 

unaojitoshelza na kuaminika kuhusiana na thamani ya mali za 

taasisi inayokaguliwa ambazo zitaingizwa katika taarifa zake 

za fedha mwisho wa mwaka. 

 

Nilishindwa kutembelea Halmashauri 125 ili kufanya uhakiki wa 

majibu yaliyotolea na Maafisa Masuuli wa Halmshahuri hizo 

kuhusiana na utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa 

miaka ya fedha iliyopita, hasa kwa miradi ya maendeleo. 

 

Vilevile, nilishindwa kuwasilisha ripoti zangu za ukaguzi kwa 

Kamati za Fedha na Mabaraza ya Madiwani kwa jumla ya 

Halmashauri 118 za pembezoni mwa nchi ambazo ni sawa na 

asilimia 69 ya Halmashauri zote zilizokaguliwa. Hii 

ilisababishwa na upungufu wa fedha kwa ajili ya posho ya 

kujikimu na mafuta katika ofisi zangu zilizopo mikoani ili 

kuweza kuzifikia Halmashauri hizo. 

 

Ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslimu haukufanyika katika 

Halmashauri 125 ili kubaini udhabiti wa mifumo ya ndani inayotoa 

hakikisho la usimamizi makini wa fedha taslim kabla 

hazijapelekwa benki. Hali hii pia iliathiri mawanda ya ukaguzi 

wangu.  

 

Orodha ya Halmashauri ambazo nilishindwa kushiriki katika 

zoezi la kuhesabu mali, kufanya ukaguzi wa kushtukiza wa 

fedha taslimu, kufanya uhakiki wa utekelezaji wa 
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mapendekezo ya ukaguzi kwa mwaka uliopita na kushindwa 

kuwasilisha ripoti zangu za ukaguzi kwa Kamati za Fedha na 

Mabaraza ya Madiwani imeoneshwa katika Kiambatisho Na I 

 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, Divisheni ya Mamlaka za 

serikali za Mitaa katika Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilipanga 

kufanya ukaguzi wa Halmashauri zote na taasisi za Serikali 

Kuu, ikiwa ni pamoja na shule za sekondari na msingi, 

hospitali, vituo vya afya na zahanati, kata pamoja na vijiji. 

Hata hivyo, kutokana na kuchelewa kupokea fedha kutoka 

Hazina, baadhi ya kazi/kaguzi ambazo zilipaswa kuanza Julai 

2015, zilianza Januari 2016. Hali ambayo ilisababisha 

nishindwe kufuata kalenda ya mwaka ya ukaguzi; hivyo 

kunilazimu kutofuata baadhi ya taratibu za ukaguzi ili niweze 

kutimiza wajibu wangu wa kikatiba wa utoaji/uwasilishaji wa 

ripoti ya ukaguzi kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kabla au ifikapo tarehe 31 Machi, 2016. 

 

Ili kuondokana na madhara ya kuchelewa kutolewa kwa fedha 

kwa ajili ya ukaguzi ambazo zilipokelewa Oktoba, 2016 kutoka 

Hazina, iliwalazimu wakaguzi na watumishi wengine kufanya 

kazi zaidi ya masaa ya kawaida kuanzia Oktoba 2016 hadi 

Machi 2017 bila ya kulipwa fidia ya kisheria ya saa za ziada. 

Kama nilivyosema hapo awali, hali hii ilikuwa haiepukiki ili 

ripoti ya ukaguzi iweze kuwasilishwa kwa wakati kwa mujibu 

wa Katiba. Mazingira haya ya kufanya kazi kwa saa nyingi 

yaliwafanya watumishi wengi kuchoka sana, na hata wengine 

kuugua. Kwa hakika, hali hii si nzuri kiafya; na kama 

itaaendelea hivi, kuna uwezekano mkubwa wa kuathiri ubora 

wa kazi yangu ya ukaguzi miaka ijayo. 

 

Athari nyingine zitokanazo na fedha pungufu, pamoja na 

kuchelewa kupata fedha hizo ni kwamba, ilinilazimu kutumia 

siku 42 kufanya awamu tatu za ukaguzi kwa pamoja badala ya 
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siku 58 zinazohitajika kukaguaawamu hizo tatu. Awamu hizo 

ni: (i) Ukaguzi wa awali; (ii) Ukaguzi wa miradi ya maendeleo; 

na (iii) Ukaguzi wa taarifa za fedha. Kuchanganya awamu hizo 

tatu kwa pamoja badala ya kila awamu kufanyika kwa wakati 

wake kumesababisha usimamizi na ufuatiliaji kaguzi hizo kuwa 

mgumu. Hali hii ikiachwa kuendelea hivyo kwa siku zijazo 

haiwezi kutoa hakikisho la ubora wa taarifa zangu za ukaguzi. 

Taasisi za Serikali, miradi inayotekelezwa na Halmashauri 

ikiwa ni pamoja na shule za sekondari 2,432, shule za msingi 

4,230, vituo vya afya, zahanati, kata na vijiji 3,864 pamoja 

maeneo mengine mengi ya kiukaguzi havikuweza kukaguliwa 

kutokana na ukosefu wa fedha za kutosha ambao ulienda 

sambamba na kuchelewa kwa fedha hizo kutolewa na Hazina. 

Orodha ya taasisi za Serikali ambazo hazikukaguliwa kutokana 

na changamoto nilizozieleza hapo juu zimeoneshwa katika 

Kiambatisho Na.II. 

 

Ukaguzi wetu unategemea sana kompyuta mpakato. Hivyo 

basi, wafanyakazi ambao hawana kompyuta mpakato 

hawawezi kufanya kazi zao za ukaguzi kikamilifu na kwa 

ufanisi. Watumishi wapya 140 hawakuwa na kompyuta 

mpakato ilihali kuna idadi kubwa ya kompyuta mpakato 

ambazo zimechakaa ama kuharibika zikihitaji kubadilishwa. 

Hali hii ilichangia sana baadhi ya kazi za ukaguzi kutokamilika 

kwa wakati. 

 

Kutokana na changamoto nilizozitaja hapo juu, napenda 

kuiomba Serikali kuiwezesha Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 

kutekeleza majukumu/wajibu wake wa kikatiba wa kukagua 

mapato na matumizi yote ya mihimili mitatu ya Dola kwa 

kuipatia fedha za kutosha na kwa wakati.
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SURA YA PILI 

2.0  HATI ZA UKAGUZI 

Kama ilivyoelezwa katika sura iliyotangulia, Ukaguzi ulifanywa 

kwa kuzingatia viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi kwa Taasisi 

Kuu za Ukaguzi (ISSAIs). ISSAI Na. 1200 inamtaka mkaguzi 

kukagua na kutoa maoni huru kama taarifa za fedha 

ziliandaliwa kwa kuzingatia mambo yote muhimu kwa mujibu 

wa viwango vya uandaaji hesabu vinavyokubalika. 

 

Hili linawezekana kwa kuandaa ukaguzi kwa namna ambayo 

itamwezesha mkaguzi kupata uhakika kama taarifa za fedha 

kwa ujumla wake hazikuwa na makosa makubwa au 

udanganyifu. 

 

Kwa mujibu wa ISSAI 1700 na 1705, Mkaguzi anaweza akatoa 

aina mbalimbali za hati za ukaguzi kutegemeana na masuala 

yaliyobainika wakati wa ukaguzi. Zifuatazo ni aina za hati 

zinazoweza kutolewa na vigezo vyake; 

 

Jedwali Na. 3: Aina za Hati 

Aina ya Hati Vigezo  

Hati inayoridhisha Hati hii hutolewa pale Mkaguzi 

anaporidhika kuwa taarifa za fedha 

ziliandaliwa kwa kiasi kikubwa kwa mujibu 

wa viwango vya uandaaji wa hesabu 

vinavyokubalika na kwamba taarifa hizo 

hazikuwa na makosa au dosari kubwa (ISSAI 

1700.16) 

Hati yenye shaka Hati hii inatolewa pale ambapo Mkaguzi 

amepata vielelezo na ushahidi wa kutosha 

kutoa hitimisho kuwa, taarifa za hesabu 
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Aina ya Hati Vigezo  

ikiwa moja moja au kwa ujumla wake zina 

makosa ambayo yanaweza kuathiri usahihi 

wa taarifa za fedha au; Mkaguzi hawezi 

kupata ushahidi wa kutosha na wa 

kuridhisha atakaoutumia katika kutoa Hati, 

lakini akahitimisha kuwa upo uwezekano wa 

kuathiri taarifa za fedha kwa makosa 

yasiyobainika ambayo kama yapo, 

yanaweza kuwa makubwa lakini hayaathiri 

maeneo mengine. (ISSAI 1705.7). 

Hati Isiyoridhisha Hati isiyoridhisha inatolewa pale ambapo 

kuna kutokubaliana na Menejimenti kwa 

kiwango kikubwa ambapo mkaguzi 

amejiridhisha kuwa athari za upotoshwaji 

wa taarifa za fedha ni kubwa na zinagusa 

maeneo mengi ya taarifa za fedha 

zilizoandaliwa katika ujumla wake. (ISSAI 

1705.8) 

Hati Mbaya Hati hii hutolewa pale ambapo kuna 

mapungufu makubwa katika taarifa za 

fedha kunakokwaza mawanda ya ikaguzi na 

hivyo mkaguzi kushindwa kuthibitisha 

usahihi wa taarifa za fedha 

zilizowasilishwa. [ISSAI 1705.9].  

 

Mbali na hati hizo, ninapoona kuwa, taarifa fulani iliyooneshwa 

au isiyooneshwa katika taarifa za fedha na kwamba ni muhimu 

kwa watumiaji wa taarifa hizo kuzijua kwa uelewa zaidi, 

ninaweza kufanya hivyo kwa kuweka msisitizo au kuweka 

taarifa hizo katika mambo mengineyo katika taarifa yangu. 
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Jedwali Na. 4: Vigezo vya Masuala Muhimu ya Msisitizo 

Aya Vigezo 

Masuala 

Muhimu ya 

Msisitizo 

Aya hii inajumuishwa katika taarifa ya Ukaguzi 

kuonesha mambo yaliyooneshwa katika taarifa za 

fedha ipasavyo ambayo kwa mtizamo wa mkaguzi 

mambo hayo ni muhimu wasoma wa taarifa hizo 

za fedha wakazielewa. [ISSAI 1706.6]. 

Masuala 

Mengineyo 

Aya hii inajumuishwa katika taarifa ya mkaguzi 

kuonesha masuala mengine ambayo 

hayakuoneshwa katika taarifa za fedha, na 

ambayo kwa mtizamo wa mkaguzi ni muhimu 

kwa watumiaji kuelewa ukaguzi na wajibu wa 

mkaguzi au taarifa ya mkaguzi, [ISSAI 1706.8] 

 

2.1 Hati za Ukaguzi zilizotolewa mwaka 2015/2016  

Katika mwaka 2015/2016, nilikagua jumla ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 1711. Baada ya tathmini ya aina, ukubwa na 

athari za masuala yaliyobainika wakati wa ukaguzi, nilitoa hati 

zifuatazo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa:   

 

2.1.1 Taasisi Zilizopata Hati inayoridhisha 

Jumla ya Halmashauri 138 (81%) zilipata hati zinazoridhisha 

ikimaanisha taarifa zao za fedha zilionesha uhalisia wa shughuli 

zao. Matokeo haya katika usimamizi wa fedha yanaonesha 

                                         
1
 Angalia mawanda ya Ukaguzi katika Sura ya Kwanza. 
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ongezeko la asilimia 66 ukilinganisha na Ukaguzi wa miaka 

iliyopita.  

 

Hata hivyo, ni muhimu kutambua kuwa, kwa mujibu wa 

matakwa ya ISSAI 1700.P3, ukaguzi ulilenga masuala ya fedha, 

tathmini ya jinsi Halmashauri zinavyozingatia sheria na kanuni 

na ufanisi wa mifumo ya udhibiti wa ndani. Hivyo, haimaanishi 

kuwa Halmashauri zilizopata hati zinazoridhisha ziliweza 

kuzingatia sheria na kanuni kwa asilimia 100 na kwamba 

hakukuwa na mapungufu katika udhibiti wa mifumo ya ndani. 

Kulikuwa na mapungufu yaliyobainika na kutolewa taarifa 

zilizotumwa kwa kila Halmashauri. Mapungufu hayo hayakuwa 

makubwa kiasi cha kuathiri moja kwa moja taarifa za fedha.  

 

Maelezo zaidi ya Halmashauri zilizopata hati zinazoridhisha 

yameoneshwa katika Kiambatisho Na. iii cha taarifa hii. 

2.1.2 Halmashauri zilizopata Hati yenye Shaka 

Jumla ya Halmashauri 32 (19%) kati ya Halmashauri 171 

zilizokaguliwa katika mwaka unaotolewa taarifa zilipata hati 

zenye shaka. Hii ilimaanisha kuwa kulikuwa na kutokubaliana 

na menejimenti za Halmashauri husika kulikosababishwa na 

utoaji wa taarifa kwa wakaguzi zisizo toshelevu au uandaaji wa 

taarifa usiofuata misingi ya uhasibu; hivyo, kukwaza mawanda 

ya ukaguzi wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha2. Aidha, zipo 

                                         
2 Kuwepo kwa kiasi kikubwa cha matumizi na mapato yasikuwa na viambatanisho; 

Kiwango kikubwa cha ukiukwaji wa sheria na kanuni kiasi kwamba, matumizi 

yasiyoidhinishwa na akaunti zisizoripotiwa, kukiuka Sheria na Kanuni za Ununuzi; 

Kukosekana kwa kumbukumbu za mali; Kushindwa kutunza rejista za stoo na mali 

za kudumu, ufujaji na kuwepo kwa matumizi yasiyokuwa na tija, na hasara kubwa 

itokanayo na vitendo vya jinai, kiasi kikubwa cha matumizi kisichofanana na 

huduma zilizopokelewa.  
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baadhi ya Halmashauri zilizopata hati zenye shaka zikiwa na 

aya yenye masuala ya msisitizo na masuala mengineyo.  

 

Matokeo haya yanaashiria kuimarika kwa usimamizi wa fedha 

kutokana hati zenye shaka kupungua kwa 71% ikilinganishwa na 

mwaka uliopita. Aidha, hii inamaanisha kuwa Halmashauri 

nyingi zimeweza kuchukulia kwa uzito uzingativu wa matakwa 

ya Viwango vya Kimataifa vya Uaandaji wa Taarifa za Fedha 

katika Sekta ya Umma (IPSAS).  

Maelezo zaidi ya Halmashauri zilizopata Hati zenye Shaka na 

masuala yenye msisitizo/masuala mengineyo zimeoneshwa 

katika Kiambatisho Na.iv. 

2.1.3 Halmashauri zilizopata Hati Zisizoridhisha 

Katika kipindi cha mwaka, Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma 

Ujiji ilipata hati isiyoridhisha baada ya kutokukubaliana katika 

taarifa za fedha kwa kiwango kikubwa.3 Maelezo zaidi 

yameoneshwa katika Kiambatisho iv cha taarifa hii. 

 

2.2 Mwenendo wa Hati za Ukaguzi kwa miaka minne mfululizo 

Kumekuwa na ongezeko la Halmashauri zilizokaguliwa kutoka 

164 katika mwaka 2012/2013 hadi 171 katika mwaka huu 

2015/2016. Kadhalika, hati za ukaguzi zimebadilika kama 

ilivyooneshwa katika Jedwali Na. 5 hapo chini:  

 

Jedwali Na. 5: Muhtasari wa Hati za Ukaguzi zilizotolewa 

kwa kipindi cha miaka minne (4) mfululizo (2012/13 mpaka 

2015/16) 

                                         
3 Vigezo vilevele vilivyooneshwa hapo juu lakini athari za vigezo hivyo ndizo 

zilizoangaliwa.  
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Halmas

hauri 

Mwaka wa 

Fedha 

Aina ya Hati 

 

Juml

a 

Hati 

inayoridhisha  

Hati 

Yenye 

Shaka  

Hati 

isiyorid

hisha  

Hati 

Mbaya  

Na. % Na. % Na. % Na

. 

% 

Jiji 2015-16 5 100 0 0 0 0 0 0 5 

2014-15 2 40 3 60 0 0 0 0 5 

2013-14 4 80 1 20 0 0 0 0 5 

2012-13 3 60 1 20 1 20 0 0 5 

Manis

paa  

2015-16 14 78 3 17 1 6 0 0 18 

2014-15 7 39 10 55 1 6 0 0 18 

2013-14 17 94 1 6 0 0 0 0 18 

2012-13 14 78 4 22 0 0 0 0 18 

Wilaya 

2015-16 103 78 29 22 0 0 0 0 132 

2014-15 33 25 94 73 2 2 0 0 129 

2013-14 118 91 11 9 0 0 0 0 129 

2012-13 86 80 21 20 0 0 0 0 107 

Miji 

2015-16 14 88 2 22 0 0 0 0 16 

2014-15 5 42 6 50 0 0 1 8 12 

2013-14 11 100 0 0 0 0 0 0 11 

2012-13 9 90 1 10 0 0 0 0 10 

Jumla 

2015-16 138 71 32 19 1 1 0 0 171 

2014-15 47 29 113 69 3 2 1 1 164 

2013-14 150 92 13 8 0 0 0 0 163 

2012-13 112 80 27 19 1 1 0 0 140 

 

Orodha ya Halmashauri zote 171 zikiwa na aina ya hati 

zilizopata kwa miaka minne (4) imeoneshwa katika 

Kiambatisho v.  
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SURA YA TATU 

3.0 UFUATILIAJI WA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO YA 

UKAGUZI KWA MIAKA ILIYOPITA 

Sura hii inaelezea kwa ufupi hali ya masuala 
yasiyoshughulikiwa kutokana na mapendekezo niliyoyatoa 
katika ripoti jumuifu za mwaka uliopita. Inaelezea masuala 
niliyoyatoa katika ripoti za kaguzi za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na ripoti za ukaguzi maalum ambazo mapendekezo 
yaliyotolewa yametekelezwa kikamilifu, ama kwa sehemu na 
yale ambayo hayakutekelezwa. Pia, inajumuisha hali ya 
utekelezaji wa maagizo ya jumla yaliyotolewa na Kamati ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa kwa menejimenti husika za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 

3.1 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ripoti ya 

Jumla ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 

kwa Miaka Iliyopita  

Kifungu Na. 40 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008 (iliyorekebishwa 2013) kinawataka Maafisa 
Masuuli wote kutoa majibu ya ripoti za ukaguzi za Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali za kila mwaka na kuandaa 
mpango wa utekelezaji kwa ajili ya kuwasilisha kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali. Zaidi ya hayo, Kifungu Na. 40 (4) cha Sheria 
ya Ukaguzi kinamtaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kujumuisha hali halisi ya utekelezaji wa mpango kazi 
katika ripoti ya ukaguzi ya mwaka ujao. Kwa hiyo, aya hii 
inaonesha hali ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhusiana na taarifa za 
fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 
2014/2015. 

  
Kifungu Na. 40 (2) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11, 
2008 (iliyorekebishwa 2013) kinamtaka Mlipaji Mkuu wa 
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Serikali kupokea majibu ya mapendekezo ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya mwaka uliopita ya 
ripoti ya Jumla kutoka kwa Maafisa Masuuli na kuyawasilisha 
kwa Waziri mwenye dhamana ambaye atayawasilisha Bungeni. 
Zaidi ya hayo, Sheria inamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kuwasilisha nakala Jumuifu ya Majibu na Mpango wa 
Utekelezaji kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu kwa ajili ya uhakiki. 
 
Majibu ya utekelezaji wa mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali yahusuyo ripoti ya jumla ya mwaka 
uliopita kwa masuala niliyoyaibua katika ukaguzi wa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2015 yalipokelewa kutoka kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa barua yenye Kumb. Na CHA.114 / 
474/01 ya tarehe 21 Julai, 2016. Napenda kutoa shukrani 
zangu kwa juhudi zinazofanywa na Serikali kupitia Mlipaji 
Mkuu wa Serikali na Maafisa Masuuli wote kwa kutoa majibu ya 
masuala yaliyotolewa katika taarifa za ukaguzi na hatua 
zilizochukuliwa juu ya mapendekezo yaliyomo katika taarifa 
hiyo. Hata hivyo, baada ya kupokea majibu, ifuatayo ni hali 
halisi za masuala ambayo yanahitaji hatua zaidi za ufuatiliaji 
kwa ajili ya utekelezaji wa mipango ya utekelezaji iliyotajwa 
na Mlipaji Mkuu wa Serikali; 

 
Maelezo ya mapendekezo yaliyosalia yameoneshwa katika 
Kiambatisho vi cha ripoti hii. 
 
Jedwali Na. 6: Muhtasari wa Utekelezaji wa Mapendekezo 

ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ya ripoti 

ya Jumla ya miaka ya nyuma 

Mwaka wa 
Fedha 

Id
a
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w
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%
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k
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z
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a
 

%
 

2012/13 25 0 0.0 10 40 15 60 

2013/14 16 0 0.0 6 38 10 62 

2014/15 38 3 7.8 19 50 16 42 

Jumla 79 3  35  41  
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3.2 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi ya 

Miaka Iliyopita kwa Ripoti za kila Halmashauri 

 
Aya hii inahusu hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo 
mbalimbali niliyoyatoa kuhusiana na niliyoyaona katika ripoti 
za kila mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka uliopita. 
Lengo la mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu ni 
kuwezesha menejimenti za Halmashauri husika kurekebisha 
mapungufu yote yaliyobainishwa wakati wa ukaguzi wa taarifa 
za fedha kwa kuyashughulikia mara moja na kutekeleza 
mapendekezo yaliyotolewa ili kuboresha udhibiti wa ndani na 
usimamizi bora wa rasilimali za Halmashauri. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka uliopita, nilitoa mapendekezo 
mbalimbali juu ya mambo muhimu ambayo yalizitaka 
menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua hatua 
muhimu kwa ajili ya utekelezaji na uboreshaji. Baadhi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilifanya jitihada za kutekeleza 
mapendekezo yangu. Kati ya mapendekezo 11,283 niliyoyatoa 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 164 katika mwaka 
2014/2015, mapendekezo 2,914 (26%) yalitekelezwa, 3,287 
(29%) yalikuwa yakiendelea kuutekelezwa na 3,650 (32%) 
hayakushughukiwa kabisa. Mtazamo wa kutoshughulikia hoja 
za ukaguzi na mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali yanasababisha kujirudia kwa mapungufu 
hayo katika miaka inayofuata. Tatizo hili linatokana na 
kukosekana kwa umakini na kutokuwa na dhamira kwa Maafisa 
Masuuli na uongozi wa Halmashauri husika. 
 
Jedwali Na. 7 lililopo hapa chini linaonesha muhtasari wa 
masuala mbalimbali ya ukaguzi yaliyosalia kwa miaka ya fedha 
ya nyuma; yaani: 2012/2013, 2013/2014 na 2014/2015 kama 
ifuatavyo: 

 

 

 



 

 

 

S
u
ra

 Y
a
 T

a
tu

 

  

Ufutiliaji wa Mapendekezo ya Miaka iliopita 

20 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Jedwali Na. 7: Mapendekezo Yaliyosalia katika Ripoti za 

Ukaguzi za kila Halmashauri 

Mwaka wa 
fedha 

Id
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2014/15 164 11283 2914 3237 3650 1431 

2013/14 163 7921 2330 2241 2728 622 

2012/13 140 7474 3217 2171 2086 0 

 
Kutokana na jedwali la hapo juu, ni vyema kuhitimisha 
kwamba, kulikuwa na juhudi duni zilizochukuliwa na Serikali 
katika kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo niliyoyatoa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mwelekeo unaonesha kupungua 
kwa mapendekezo yaliyotekelezwa kutoka 2,330 katika mwaka 
uliomalizika 2013/2014 hadi 2,914 katika mwaka uliomalizika 
2014/2015. 
 
Kutoshughulikiwa kwa mapendekezo ya muda mrefu 
kunapelekea kujirudia kwa masuala hayo hayo katika taarifa za 
miaka inayofuata; hali hii inasababishwa na uwajibikaji mbovu 
kwa rasilimali za umma katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Maelezo ya hali halisi ya utekelezaji wa mapendekezo ya ripoti 
ya ukaguzi kwa kila Halmashauri ni kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho vii cha Ripoti hii. 
 

3.3 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Mapendekezo ya Ukaguzi 

katika Ripoti za Kaguzi Maalum 

Kifungu 36 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 
2008 (iliyorekebishwa 2013) kinampa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali wakati wowote atakaoona inafaa 
kufanya ukaguzi maalum juu ya jambo lolote linalohusiana na 
fedha au mali za umma kwa lengo la kulijulisha Bunge bila 
kuchelewa. Zaidi ya hayo, kifungu hicho kinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuandaa ripoti maalumu 



 

 

 

S
u
ra

 Y
a
 T

a
tu

 

  

Ufutiliaji wa Mapendekezo ya Miaka iliopita 

21 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

kuhusiana na jambo hilo, na kuwasilisha taarifa hiyo Bungeni 
kupitia kwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
 
Katika ukaguzi za miaka iliyopita, nilifanya ukaguzi maalum 
kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6). Mapendekezo 
mbalimbali yalitolewa kwa Halmashauri husika juu ya mambo 
muhimu yaliyotokana na ripoti za ukaguzi maalum. 
Mapendekezo haya yalizitaka Halmashauri husika kuwa makini 
na kuchukua hatua kwa ajili ya utekelezaji na uboreshaji. Hata 
hivyo, hakuna majibu yaliyotolewa na Halmashauri husika juu 
ya hoja za ukaguzi na mapendekezo yaliyotolewa kwenye 
ripoti za ukaguzi maalum. 
 
Orodha ya Halmashauri zenye mapendekezo yasiyotekelezwa 
yaliyotolewa kwenye ukaguzi maalum imeoneshwa katika 
Jedwali Na. 8 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 8: Orodha ya Halmashauri zenye Mapendekezo 

Yasiyotekelezwa ambayo Yaliyotolewa wakati wa Ukaguzi 

Maalum kwa Mwaka Ulioishia Juni 30, 2015 

Na
. 

Jina la 
Halmashauri 

Jumla 
ya 

masuala 
yaliyoib
uliwa 

Masual
a 

yenye 
thama

ni 

Masuala 
yasiyo na 
thamani 

Kiasi 
(Sh.) 

1.  H/JijiMwanza 22 22 0 15,277,645,004 

2.  H/M Ilala 39 19 20 13,496,029,738 

3.  H/W Mbozi 14 14 0 6,472,452,286 

4.  H/W Mbinga 19 12 7 2,268,465,455 

5.  H/M 
Kinondoni 

7 1 6 736,320,000 

6.  H/W Bariadi 10 3 7 474,523,628 

Jumla    38,725,436,111 

 
Hali halisi ya majibu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa juu ya 
masuala yaliyoibuliwa katika taarifa za ukaguzi maalum 
inaonesha kupungua kutoka mwaka hadi mwaka kwa miaka 
mitatu iliyopita kama inavyoonekana katika Error! Reference 
ource not found. 
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Jedwali Na. 9: Hali halisi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

katika Kujibu Masuala Yaliyoibuliwa katika Ripoti za Ukaguzi 

Maalum kwa Miaka Miwili Mfululizo 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi 
ya 

ripoti 

Ripoti 
zilizojibiwa 

Ripoti 
zisizojibiwa 

Asilimia ya 
ripoti 

zisizojibiwa 

(A) (B) (A-B)  

2013/2014 6 0 6 100 

2012/2013 6 2 4 67 

 

Jedwali Na. 10: Muhtasari wa Masuala Yaliyoibuliwa katika 

Ukaguzi Maalum ambayo Hayajajibiwa kwa Kipindi cha Miaka 

Mitano Mfululizo 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi ya 
Halmashauri 

Hoja za ukaguzi 
zilizosalia ambazo 
hazikuthaminishwa 

(Idadi ya 
Halmashauri) 

Thamani ya hoja 
za ukaguzi 
zilizosalia 

(Sh) 
 

2013/2014 6 111 38,725,436,111 

2012/2013 6 146 35,717,988,924 

2011/2012 14 302 66,471,126,999 

2010/2011 13 69 31,408,213,793 

 

3.4 Ufuatiliaji wa Utekelezaji wa Maagizo ya Kamati ya Bunge ya 

Hesabu za Serikali za Mitaa  

Sehemu hii inaelezea hali halisi ya utekelezaji wa 
Mapendekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa kama inavyotakiwa na Kifungu Na. 38 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008 (iliyorekebishwa 
2013), kifungu hicho kinamtaka Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kuandaa majibu na mpango wa utekelezaji wa hoja na 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali pamoja na mapendekezo yaliyotolewa na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa.  
 
Ripoti ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
kuhusu mambo ya msingi yaliyojitokeza na mapendekezo 
yaliyotolewa kuhusiana na hesabu za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka uliomalizika Juni 30, 2015 yaliwasilishwa Bungeni na 
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Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
tarehe 9 Novemba, 2016. 
 
Maelekezo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 
kama kamati ya usimamizi yalilenga kuboresha utoaji wa 
huduma, uwajibikaji na utendaji wa jumla wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. 
 
Nilibainisha katika ripoti yangu ya mwaka uliopita kuwa 
msimamo wa Serikali kuhusiana na kutoa majibu katika 
masuala ya msingi yaliyotolewa na Kamati ya Hesabu ya 
Serikali za Mitaa katika hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
hayajawahi kuridhisha. Hata hivyo, katika mwaka 2015/2016, 
Serikali imetoa majibu ya mapendekezo na maagizo 
yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa kama ilivyoainishwa katika Jedwali Na. 11 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 11: Mwenendo wa Majibu ya Mlipaji Mkuu wa 

Serikali Kuhusiana na Mapendekezo Yaliyotolewa na Kamati 

ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa 

Tarehe 

yaliyowasilishwa 

Bungeni 

Mwaka wa fedha 

husika 

Idadi ya 

mapendekezo 

Majibu kutoka 

kwa Mlipaji Mkuu 

28 Januari,2015 30 June,2015 9 9 Novemba,2016 

28 Januari,2014 30 June,2014 12 Hakuna majibu 

6 Desemba,13 30 June,2013 10 Hakuna majibu 
17 Aprili,2012 30 June,2012 15 Hakuna majibu 
14 Aprili,2011 30 June,2011 7 Hakuna majibu 
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Jedwali Na. 12: Maagizo Yaliyotolewa na Kamati ya Bunge ya 

Hesabu za Serikali za Mitaa kwenye Mamlaka za Serikali za 

Mtaa 

Mwaka 

wa fedha 

Idadi ya 

Halmashaur

i 

Jumla ya 

mapendek

ezo 

Yaliyotek

elezwa 

Yanayoend

elea 

kutekelez

wa 

Yasiyot

ekelez

wa 

2014/15 164 1094  433  231  430 

Asilimia ya utekelezaji 100 40 21 39 

2013/14 118 900 408 201 291 

Asilimia ya utekelezaji 100 45 22 33 

2012/13 123 1146 536 240 370 

Asilimia ya utekelezaji 100 47 21 32 

 
Maelezo ya hali halisi ya utekelezaji wa maagizo ya Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa yaliyotolewa kwa kila 
Halmashauri ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho viii  
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SURA YA NNE 

4.0 TATHMINI YA HALI YA KIFEDHA  

4.1  UKAGUZI WA BAJETI 

Bajeti ni makisio ya mapato na matumizi kwa muda maalum 
uliopangwa.Ni Makadirio ambayo huandaliwa kabla ya muda 
husika, bajeti ni kipengele muhimu katika usimamizi bora wa 
fedha, udhibiti, upimaji wa utendaji katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Kwa asili, bajeti inaonesha ni kitu gani 
kinatakiwa kufanyika kwa mwaka unaofuata ili kutenga fedha 
na rasilimali nyingine amabazo zinatakiwa ili kufikia malengo 
yaliyokusudiwa. 
  
Kifungu cha 43(1) cha Sheria ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa Na.9 ya Mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) kinazitaka 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa muda usiopungua miezi 
miwili kabla ya mwanzo wa mwaka wa fedha, katika kikao 
maalumu, kupitisha bajeti ya makadirio ikionesha: (a) kiasi cha 
mapato kinachotarajiwa kupokelewa; (b) Kiasi kinachotarajiwa 
kutolewa na Mamlaka katika mwaka wa fedha husika, na 
kukiwa na ulazima, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza 
kupitisha bajeti za ziada katika mwaka wa fedha. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, nimebaini mapungufu kadhaa 
katika utekelezaji wa bajeti kama ifuatavyo: 
 

4.2 Mwenendo usioridhisha wa Makusanyo ya Mapato ya ndani ya 

Halmashauri ikilinganishwa na Bajeti iliyoidhinishwa 

Mapato ya ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni fedha 
ambazo zimekadiriwa kukusanywa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutoka katika vyanzo vyake vya ndani ambayo 
hayakusanywi na Serikali Kuu. Makusanyo haya hubaki na 
hutumika katika uendeshaji wa shughuli za kila siku za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mapato ya ndani ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa yanajumuisha kodi za ndani, faini, mapato ya 
mauzo ya leseni, na mapato mengineyo. 
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Katika ukaguzi wa mwaka huu, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
171 zilikusanya Sh. 482,898,501,333 kutokana na vyanzo vya 
ndani ikilinganishwa na kiasi cha Sh. 536,203,527,158 
kilichoidhinishwa, hii ikiwa ni chini ya makadirio ya bajeti kwa 
kiasi cha Sh. 53,305,025,825 sawa na asilimia kumi (10%) ya 
makisio yaliyokuwa yameidhinishwa. Ufafanuzi zaidi 
umeoneshwa katika Kiambatisho ix 
 
Kielelezo Na. 1hapo chini linaonesha mwenendo wa bajeti 
iliyoidhinishwa na makusanyo halisi kwa mamlaka za serikali za 
mitaa kutokana na mapato ya ndani 
 
Kielelezo Na. 1: Mwenendo wa makusanyo kwa kipindi cha 

miaka minne 

 
Katika kipindi cha miaka minne mfululizo yaani 2012/2013, 
2013/2014, 2014/2015 na 2015/2016, makusanyo halisi 
yalikuwa chini ya kiwango kwa tofauti ya 14%,12%,13% na 10% 
mtawalia.  
 
Uchambuzi yakinifu umeonesha kumekuwepo ongezeko la 
bajeti na makusanyo kwa kipindi cha 2013/2014 hadi 
2015/2016. Ongezeko la bajeti likiwa ni 14% na ongezeko la 
makusanyo likiwa ni 18%. 
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Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa bajeti halisia 
na kuweka mikakati madhubuti katika ukusanyaji wa mapato 
ya ndani utakaoziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kujiendesha kwa ufanisi zaidi. Pia nashauri Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zifanye upembuzi yakinifu wa kuvitambua vyanzo 
vipya vya mapato ili kuongeza wigo wa mapato na kupunguza 
utegemezi wa fedha kutoka Serikali Kuu.  
 

4.3 Mwenendo wa Mapato yatokanayo na Vyanzo vya Ndani vya 

Halmashauri ikilinganishwa na Matumizi ya Kawaida 

Matumizi ya kawaida ni fedha za uendeshaji wa shughuli za 
kila siku za Mamlaka za Serikali za Mitaa ambayo haijumuishi 
manunuzi ya mali za kudumu. Matumizi haya hujumuisha 
malipo ya mishahara kwa watumishi, manunuzi ya vifaa na 
huduma mtambuka ambapo chanzo cha fedha ni makusanyo ya 
ndani na Ruzuku kutoka Serikali Kuu. 
 
Katika ukaguzi wa mwaka huu wa fedha, Mamlaka za Serikali 
za Mitaa zilikusanya jumla ya Sh. 482,898,501,333 kutokana na 
vyanzo vya ndani dhidi ya kiasi cha Sh.4, 453,470,809,032.62. 
Fedha hizi zilitumika katika matumizi ya kawaida. Ulinganisho 
wa mapato na matumizi ya fedha umebaini kuwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa hazina uwezo wa kujiendesha kutokana na 
mapato ya ndani kwani zinaweza kugharamia matumizi ya 
shughuli za kawaida kwa asilimia 9% tu bila kutegemea ufadhili 
kutoka Serikali Kuu na wafadhili wengine. Ufafanuzi wa kina 
umetolewa katika Kiambatisho x 
 
Mwelekeo wa mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani 
ikilinganishwa na matumizi ya kawaida kwa kipindi cha miaka 
minne imeoneshwa katika Kielelezo Na. 2 
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Kielelezo Na. 2: Mwenendo wa mapato yatokanao na vyanzo 

vya ndani 

 
 
Kutokana na mwenendo wa makusanyo ukilinganishwa na 
matumizi ya kawaida kutoka mwaka 2014/2015 mpaka 
2015/2016, nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuongeza 
jitihada zaidi katika ukusanyaji wa mapato yatokanayo na 
vyanzo vya ndani kwa kuibua na kuvitambuaa vyanzo vingi 
zaidi ambavyo vitachangia kuongeza mapato yatokanayo na 
makusanyo ya ndani. Pia, ziimarishe udhibiti wa ndani katika 
ukusanyaji wa mapato ili kuziba mianya ya upotevu wa 
mapato, na hatimaye, kupunguza utegemezi kwa Serikali Kuu. 
 

4.4 Mapato ya Ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Mfumo madhubuti wa mapato ni muhimu na hutumika kama 
chombo muhimu katika kufanikisha shughuli za Halmashauri. 
Vyanzo vikuu vya mapato katika Halmashauri ni kodi ya 
majengo, ushuru wa mazao, ushuru wa huduma, ada na leseni. 
Kwa mwaka huu nilikagua makusanyo katika Halmashauri 171 
inayojumuisha Jiji, Halmashauri za Wilaya na Halmashauri za 
Miji na matokeo yake ni kama yafuatayo: 
 



 

 

 

S
u
ra

 Y
a
 N

n
e
 

 

 

Usimamizi Wa Fedha 

29 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

4.4.1 Makusanyo pungufu yatokanayo na vyanzo vya ndani Sh. 

80,532,742,421 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 139 zilipanga kukusanya mapato ya jumla ya 
Sh. 387,261,472,093 kutokana na vyanzo vya ndani. Hata hivyo 
Mamlaka hizo ziliweza kukusanya jumla ya Sh. 306,807,949,530 
sawa na 79%. Hii inamaanisha kwamba Halmashauri zilikusanya 
mapato pungufu kwa Sh. 80,532,742,421 sawa na asilimia 21% 
ya bajeti. 
  
Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa zenye makusanyo 
pungufu kutokana na vyanzo vya ndani ni kama inavyoonekana 
katika Kiambatisho xi. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Buhigwe iliongoza kwa kuwa na 
makusanyo pungufu kwa 80% ikifuatiwa na Halmashauri ya 
Gairo 73% na Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro kwa 70% 
 
Hii inaonesha wazi kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nchini ziliandaa bajeti bila kufanya upembuzi yakinifu wa 
vyanzo vya mapato ya ndani. Pia, mikakati ya ukusanyaji 
mapato haikuwa madhubuti katika kuziwezesha Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kufikia Malengo.  
 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka mikakati 
madhubuti ya ukusanyaji mapato yatokanayo na vyanzo vya 
ndani.  
 

4.4.2 Makusanyo ya Mapato ya Ndani zaidi ya Bajeti 
iliyoidhinishwa Sh. 27,227,716,596 
Katika Ukaguzi wa mwaka huu, Mamlaka za Serikali za Mitaa 32 
zilikusanya jumla ya Sh.176,090,551,803 kutokana na vyanzo 
vya ndani dhidi ya kiasi kilichoidhinishwa kukusanywa cha Sh. 
148,862,835,207.Hii ni sawa na 18% juu ya makadirio ya bajeti.  
 
Ukusanyaji wa mapato zaidi ya bajeti iliyoidhinishwa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa unadhihirisha kuwa makisio ya 
makusanyo yaliyoidhinishwa hayakuwa na uhalisia au kuna 
vyanzo muhimu vya mapato havikuainishwa. 
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Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizokusanya Mapato 
zaidi ya bajeti imeonesha katika Kiambatisho xii. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Pangani iliongoza kwa kuwa na 
makusanyo zaidi ya bajeti ikiwa ni 76% ikifuatiwa na 
Halmashauri ya wilaya ya Nyang‘hwale 63% na Halmashauri ya 
Mji wa Njombe 62%. 
 
Nazishauri Halmashauri kufanya upembuzi yakinifu ili kugudua 
vyanzo vingine vya mapato. Pia Halmashauri zitengeneze 
bajeti zenye uhalisia na mikakati madhubuti itakayozisaidia 
kufikia kiwango cha juu cha ukusanyaji mapato. 
 

4.5 Fedha zilizotolewa zaidi ya Bajeti ilivyoidhinishwa 

4.5.1 Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida 

Sh.144,587,879,454 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, nilibaini kuwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 59 ziliidhinishiwa bajeti ya Sh. 
1,748,376,464,332 ikiwa ni Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida na 
Kiasi cha Sh. 1,892,840,576,836 kilipokelewa na Mamlaka hizo 
za Serikali za Mitaa. Hivyo, kufanya jumla ya Sh. 
144,587,879,454 sawa na 8% kupokelewa zaidi ya bajeti ya 
ruzuku ya matumizi ya kawaida iliyokuwa imeidhinishwa. 
Mchanganuo wa kiasi cha fedha zilizopokelewa zaidi ya bajeti 
umeonyeshwa kwenye Kiambatisho xiii. 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Nyang‘hwale iliongoza kwa kupokea 
fedha zaidi za ruzuku ya matumizi ya kawaida kwa 44% 
ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Mlele 41% na 
Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma 38% 
 
Kitendo cha Hazina kupeleka fedha zaidi ya bajeti 
iliyoidhinishwa na Bunge katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ni 
chanzo cha matumizi mabaya na ubadhirifu wa fedha za Umma 
kwa shughuli ambazo hazikukusudiwa.  
 
Naishauri Hazina kutoa fedha kulingana na bajeti. Kwa upande 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, mara tu zitakapokuwa 
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zimepelekewa fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida zaidi 
ya bajeti iliyo idhinishwa, ziwe zinatoa taarifa kwa Mamlaka 
husika (Hazina) ili kibali cha matumizi kitolewe kabla ya 
matumizi ya fedha za ziada kufanyika.  
 

4.5.2 Fedha za Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo zilizopokelewa 

zaidi ya Bajeti Sh. 17,681,703,910 

Katika Mwaka wa Fedha 2015/2016, Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa 20 ziliidhinishiwa bajeti ya Sh. 72,351,419,981 kama 
ruzuku ya miradi ya maendeleo. Hata hivyo, kiasi cha Sh. 
90,033,123,891 kilipokelewa, hivyo kufanya jumla ya Sh.17, 
681,703,910 (24%) kupokelewa zaidi ya bajeti.  
 
Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizopokea fedha za 
maendeleo zaidi ya bajeti imeoneshwa katika Kiambatanisho 
xiv 
 
Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo iliongoza kupokea fedha za 
miradi ya maendeleo zaidi ya bajeti kwa 246% ikifuatiwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo (178%) na Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala (103%). 
 
Kitendo cha Hazina kupeleka fedha zaidi ya kiasi 
kilichoidhinishwa na Bunge kwa baadhi ya Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa ni ukiukwaji wa usimamiza wa bajeti. Jambo hili 
linaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha. 
  
Naishauri Serikali kupitia Hazina kupeleka fedha za maendeleo 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mujibu wa bajeti 
iliyoidhinishwa na Bunge; na kama kuna uhitaji wa kupeleka 
fedha zaidi, Wizara iwe inaomba idhini ya Bunge.  
 

4.6 Mapokezi Pungufu ya bajeti 

4.6.1 Kutopokelewa kabisa kwa fedha za Ruzuku ya Matumizi ya 

Kawaida Sh.205,645,369,393.75 

Katika mwaka wa fedha ninaokagua, Jumla ya Sh. 
2,698,476,261,131.79 ziliidhinishwa na bunge kutumika kama 
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ruzuku ya matumizi ya kawaida kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 111. Ukaguzi niliofanya umebaini kuwa kiasi 
kilichopokelewa ni Sh. 2,492,830,891,738.04 tu, hivyo kufanya 
upungufu wa Sh. 205,645,369,393.75 sawa na (8%) ya Bajeti 
iliyoidhinishwa. 
 
Upungufu wa fedha una athari hasi katika utekelezaji wa 
majukumu ya kila siku ya Halmashauri. Mchanganuo wa fedha 
pungufu zilizopokelewa umefafanuliwa katika Kiambatisho xv. 
 
Kielelezo Na 3 hapo chini linaonesha mwenendo wa fedha ya 
matumizi ya kawaida ambazo hazikupokelewa kabisa kwa 
kipindi cha miaka minNe mfululizo. 
 

Kielelezo Na. 3: Mapokezi Pungufu ya Fedha za Ruzuku ya 

Matumizi ya Kawaida 

 

Kwa mujibu wa taarifa za hapo juu, ni dhahiri kuwa kulikuwa 
na ongezeko la kiwango kilichoidhinishwa kutoka Sh. 
2,102,969,648,522 kwa mwaka 2012/2013 hadi Sh. 
2,698,476,261,131.79 kwa mwaka 2015/2016. Hata hivyo, 
fedha halisi zilizopokelewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa ni 
Sh. 2,492,830,891,738.04 kwa mwaka 2015/2016. Mwenendo 
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wa fedha ambazo hazikutolewa kabisa uliongezeka kutoka Sh. 
275,403,246,117 katika mwaka 2012/2013 hadi Sh. 
205,645,369,393.75 mwaka 2015/2016 lakini kiwango cha 
kutopokea kabisa fedha kilishuka kwa asilimia nne (4) kwa 
mwaka 2014 hadi 2015/2016. 
 
Ninazishauri Serikali kuhakikisha kuwa fedha zilizoidhinishwa 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida zitolewe kwa mujibu wa 
bajeti. Vinginevyo, Mamlaka za Serikali za Mitaaa zinakumbana 
na wakati mgumu katika utekelezaji wake wa utoaji huduma 
kwa jamii. 
 

4.6.2 Mapokezi pungufu ya fedha za Ruzuku za Miradi ya 

Maendeleo 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, jumla ya Sh. 
1,010,650,744,099.14 ziliidhinishwa na Bunge kutumika kama 
ruzuku ya miradi ya maendeleo kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 151. Ukaguzi niliofanya umebaini kuwa fedha 
zilizopelekwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa Mwaka 
unaokaguliwa kwa ajili ya ruzuku ya maendeleo zilikuwa Sh. 
390,525,992,297.20; hivyo kufanya upungufu wa Sh. 
620,124,751,801.94 sawa na 61% ya bajeti iliyoidhinishwa.  
 
Jambo hili linamaanisha kuwa, ipo miradi ya maendeleo 
ambayo haikutekelezwa kabisa katika kipindi cha 2015/2016 
na baadhi ilitekelezwa kwa sehemu tu. Mchanganuo wa fedha 
zilizopokelewa umeonyeshwa kwenye Kiambatisho xvi. 
 
Jedwali na 13 linaonesha mwenendo wa mapokezi pungufu ya 
fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo kwa miaka minne 
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Jedwali Na. 13: Mwenendo wa fedha ambazo 

hazikupokelewa 

Mwaka 
wa 

Fedha 
 

Bajeti 
idhinishwa 

(Sh 

Kiasi halisi 
kilichopokelew

a 
 (Sh 

Kiasi 
kisichopokel

ewa  
(Sh) 

%  

Idadi 
ya 
Halm
asha
uri 

2015/2016 1,010,650,744,099 390,525,992,297 620,124,751,801 61 151 

2014/15 752,832,745,765 363,123,775,781 389,708,969,984 52 147 

2013/14 743,215,699,222 743,215,699,222 312,037,079,131 42 137 

2012/13 1,496,048,444,987 345,568,067,477 249,496,355,027 42 113 

 
Kutokana na jedwali na.13  hapo juu, ni dhahiri kuwa idadi ya 

Mamlaka za Serikali za mitaa ambazo zilipokea fedha pungufu 

ya ruzuku ya miradi ya maendeleo imeongezeka kwa 

Halmashauri 4 sambamba na ongezeko la kiasi cha fedha 

pungufu cha Sh.230,415,781,817.94 kutoka 2014/2015 hadi 

2015/2016 

 
Ninaishauri Serikali kuidhinisha bajeti inayotekelezeka. 
Vinginevyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na wakati 
mgumu wa kutoa huduma katika jamii; pia, itashindwa kufikia 
malengo iliyojipangia. 
 

4.7 Fedha Isiyotumika 

4.7.1 Bakaa ya Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya Kawaida 

Katika Mwaka unaokaguliwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 167 
zilitumia Jumla ya Sh. 4,350,297,589,014 ya fedha za ruzuku 
ya matumizi ya kawaida ikilinganishwa na kiasi cha SH.. 
4,523,484,681,888 kilichopokelewa kutoka Hazina, hivyo kuwa 
na bakaa ya kiasi cha Sh. 173,327,538,558 sawa na asilimia nne 
(4%) ya fedha zote za ruzuku ya matumizi ya kawaida 
ziliyopokelewa. Mchanganuo wa bakaa ya ruzuku ya fedha za 
matumizi ya kawaida umeonyeshwa katika Kiambatisho xvii. 
 
Jedwali na 14 hapo chini linaonesha mwelekeo wa fedha za 
matumizi ya kawaida ambazo hazikutumika katika kipindi cha 
miaka mine. 
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Jedwali Na. 14: Mwelekeo wa Bakaa ya Fedha za Ruzuku ya 

Matumizi ya Kawaida kwa miaka minne mfululizo 

Mwakawa 
Fedha 

 
Fedha 

iliyopokelewa (Sh.) 

Fedha 
Iliyotumika 

(Sh.) 

Bakaa ya 
Fedha 
(Sh) 

% ya 
bakaa 

kwa fedha 
iliyopokel

ewa 

2015/16 4,523,484,681,888 4,350,297,589,014 173,327,538,558 4 

2014/15 3,482,376,848,057 3,388,531,416,909 93,845,431,148 3 

2013/14 3,111,989,730,119 2,982,063,854,808 129,925,875,311 4 

2012/13 2,867,426,385,004 2,721,098,075,973 146,328,309,031 5 

 
Jedwali la hapo juu linaonesha kuwa bakaa ya Fedha za 
matumizi ya kawaida kwa mwaka wa Fedha 2012/2013 hadi 
2015/2016 imepungua kutoka 5% hadi 4% ya fedha zote 
zilizopokelewa kwa ajili ya matumizi ya kawaida. 
 
Nilibaini kuwapo kwa bakaa ya fedha itokanayo na ruzuku ya 
matumizi ya kawaida iliyosababishwa na Hazina kuchelewa 
kupeleka fedha katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Pia, kwa 
upande wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kulikuwa na urasimu 
katika kutumia fedha hizo. Hii inamaanisha kwamba malengo 
ya kupeleka ruzuku ya matumizi ya kawaida katika 
Halmashauri husika hayakutimia. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuweka mikakati na 
taratibu zitakazoziwezesha kutumia fedha za ruzuku 
zilizopokelewa, hatimaye, kuboresha utoaji wa huduma kwa 
jamii. 
 

4.7.2 Bakaa ya Fedha za Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo SH.. 

197,606,709,009.89 

Ruzuku ya maendeleo ni fedha ambazo hutumika katika 
kutekeleza miradi ya kudumu ambayo manufaa yake pia hukaa 
kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja. Miradi hiyo ni kama 
vile miradi ya maji, skimu za umwagiliaji, miundo mbinu ya 
kilimo na miundo mbinu ya barabara. 
 
Katika mwaka unaokaguliwa, Halmashauri zilipokea jumla ya 
Sh.586, 306,528,447.64 kama ruzuku ya maendeleo. Hadi 
tarehe 30 Juni, 2016, kiasi cha Sh 388,699,819,438.75, sawa na 
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66%, kilitumika katika kutekeleza shughuli za miradi ya 
maendeleo kwa lengo la kuboresha huduma na kupunguza 
umaskini katika maeneo ya Afya, Elimu, Maji, Barabara na 
Kilimo, hivyo kuacha bakaa ya Sh. 197,606,709,009.89 sawa na 
asilimia 34% ya fedha zote zilizopokelewa. Mchanganuo wa 
Bakaa ya ruzuku ya fedha za maendeleo umeoneshwa katika 
Kiambatisho xvii. 
 
Kielelezo Na. 4: Mwenendo wa Bakaa ya Ruzuku ya fedha ya 

miradi ya maendeleo kwa miaka minne mfululizo 

 
 
Uwepo wa Bakaa ya fedha za Ruzuku za Miradi ya Maendeleo ni 
uthibitisho kuwa, miradi ya maendeleo ambayo ilitengewa 
ruzuku haikukamilika au haikutekelezwa kabisa. Hivyo, jamii 
haikupata manufaaa yaliyotarajiwa. 
 
Kwa maoni yangu, gharama za miradi zinaweza kuongezeka 
kutokana na mfumuko wa bei; hivyo, Halmashauri kushindwa 
kutekeleza shughuli ambazo hazikufanyika na kuilazimu 
Halmashauri kubajeti upya miradi hiyo kwenye mwaka wa 
fedha ujao.  
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Bakaa kubwa ya fedha ya ruzuku za miradi ya maendeleo kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kumesababishwa na Hazina 
kutopeleka fedha hizo kwa wakati. Hivyo, ninashauri Serikali 
kutoa fedha kwa wakati ili Halmashauri ziweze kutekeleza 
miradi yake ya maendeleo kwa wakati uliopangwa. Pia, 
nazishauri Halmashauri kuweka utaratibu wenye ufanisi katika 
matumizi ya ruzuku ili ziweze kutoa huduma zilizoboreshwa na 
kwa wakati.  
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SURA YA TANO 

5.0 Mambo muhimu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa Taarifa 

za fedha 

Sura hii inatoa matokeo ya ukaguzi wa Taarifa za Fedha za 
Serikali za Mitaa 171 

5.1 Wadaiwa wa Halmashauri na Malipo Kabla ya          Kupokea 

Huduma Sh.134,927,106,170.14 

Aya ya 79 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma (IPSAS 1) inaelezea wadaiwa kama moja ya sehemu 
ya mali isiyo ya kudumu. Sehemu kubwa ya madeni kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa inajumuisha wadaiwa wa malipo 
ya huduma yaliyofanywa kabla ya huduma kupokelewa, 
mapato yanayotegemewa kutoka kwa mawakala wa kukusanya 
mapato, karadha za mishahara ya watumishi, masurufu na 
mikopo katika mfuko wa wanawake na vijana.  
 
Mapitio ya taarifa za fedha na viambatisho vyake kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 148 yameonesha kuwapo kwa 
jumla ya Sh.134,927,106,170 ambazo hazijapokelewa na 
Mamlaka hizo kwa kipindi kirefu kama inavyooneshwa katika 
Kiambatisho xx. Hata hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 
hazikuainisha umri wa madai yao katika viambatisho vya 
taarifa zao za fedha kama inavyoonekana katika Kiambatisho 
II. Matokeo yake, sikuweza kufanya uchambuzi zaidi ili kujua 
kwa kiasi gani hesabu za wadaiwa zimeathiri hali ya fedha za 
Halmashauri husika. 
 
Ukusanyaji wa madeni haya unatia shaka, kwani mengi 
yamekaa kwa muda mrefu bila kukusanywa. Uchambuzi wa 
madeni kwa kipindi cha miaka miwili mfululizo unaonesha 
kuwa kiasi cha madeni kimepungua kwa kiwango kikubwa 
kutoka Sh.179,026,643,470 katika mwaka 2014/2015 hadi 
kufikia Sh.134,927,106,170 katika mwaka 2015/2016. 
Mwenendo wa wadaiwa kwa miaka minne mfululizo ni kama 
unavyoonekana katika Jedwali Na. 15 hapo chini;
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Jedwali Na. 15: Mwenendo wa madeni ya Halmashauri kwa 

kipindi cha miaka minne mfululizo 

Mwaka wa Fedha 
Kiasi 

Kinachodaiwa(Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 

Zinazodai 
2015/2016 134,927,106,170 148 

2014/2015 179,026,643,470 163 

2013/2014 141,648,528,746 161 

2012/2013 72,267,544,838 140 

 
Halmshauri inayoongoza kwa kuwa na kiasi kikubwa cha 
wadaiwa na malipo yaliyolipwa kabla ya kupokea huduma ni 
Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni (Sh. 15,102,632,666). 
Inafuatiwa na Halmashauri ya Mji wa Kahama 
(Sh.10,299,022,274) na Halmashauri ya Manispaa ya Temeke 
(Sh.6,254,346,819). 
 
Kutokusanywa madeni kwa wakati kunaweza kudumaza  hali ya 
kifedha kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika, hivyo kuzuia 
utekelezaji wa shuhuli nyingine za Halmashauri.  
 
Naendelea kusisitiza utekelezaji wa mapendekezo yangu katika 
ripoti zangu za awali, kwamba, Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuboresha udhibiti  katika ukusanyaji wa madeni  na 
kuhakikisha kwamba madeni yote yanakusanywa ili 
kuziwezesha Halmashauri husika kuwa na fedha za utosha 
kufanya kazi/shughuli zao za kila siku zilizokusudiwa. 

5.2 Madeni na Miadi  

5.2.1 Madeni Yasiyolipwa Sh.155,804,155,419.62 

Jumla ya Halmashauri 154 zimeonesha kiasi cha 
Sh.155,804,155,419 kama madeni katika taarifa zao za  fedha 
kwa mwaka wa fedha ulioishia Juni 30, 2016 ambayo yalikuwa 
hayajalipwa na Halmashauri husika. Hata hivyo, Halmashauri 
22 hazikuainisha umri wa madeni hayo, hivyo sikuweza kufanya 
uchambuzi zaidi ili kujua kwa kiasi gani hesabu za madeni haya 
zimeathiri hali ya fedha za Halmashauri husika kama 
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ilivyoonyeshwa katika Kiambatisho II. Uchambuzi wa utendaji 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kulipa madeni yake ya 
muda mfupi kwa muda wa miaka minne mfululizo ni kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 16 hapo chini.  
 
Jedwali Na. 16: Mwenendo wa madeni ya Halmashauri kwa 

kipindi cha miaka minne mfululizo 

Mwaka wa Fedha 
Idadi ya Halmashauri 

Zinazodaiwa 
Kiasi 

Kinachodaiwa(Sh.) 

2015/2016 154 155,804,155,420 

2014/2015 163 212,130,677,853 

2013/2014 161 143,833,939,924 

2012/2013 140 104,282,263,060 

 
Mwelekeo wa madeni hapo juu unaonesha ongezeko kubwa la 
madeni kutoka Sh.104,282,263,060 mwaka 2012/13 hadi 
kufikia Sh.155,804,155,420 mwaka 2015/16. Orodha ya 
Halmashauri pamoja na kiasi cha madeni kwa mwaka 2015/16 
ni kama inanvyoonekana katika Kiambatisho xxi. 
 
Pia nilibaini kuwepo kwa Halmashauri saba (7) zenye madeni 
makubwa kama zinavyoonekana kwenye Jedwali 17 hapo chini.  
 
Jedwali Na. 17: Orodha ya Halmashauri zenye 

Na. Jina la Halmashauri Kiasi (Sh) 
1.  H/M Kinondoni  17,766,603,715  

2.  H/JIJI Dar es Salaam  6,766,672,038  

3.  H/JIJI  Mbeya  4,590,469,000  

4.  H/W Meatu  4,241,631,818  

5.  H/W Masasi  3,915,648,812  

6.  H/M Dodoma  3,524,844,034  

7.  H/M Iringa  3,093,875,867 

 
Ni vema kwa Halmashauri kuwa na sifa nzuri na kujenga 
uwelewano mzuri kati yake na wafanyakazi, wauzaji wa bidhaa 
na watoa huduma kwa kuwalipa madeni yao kwa wakati, 
hivyo, kujenga imani kwa wafanyakazi na jamii 
wanayoihudumia. 
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Naendelea kuisisitiza Serikali kupitia OR-TAMISEMI ianzishe 
mikakati thabiti ili kuhakikisha kwamba Halmashauri zote 
zinazodaiwa zinalipa madeni yake kwa wakati. Zaidi ya hayo, 
Halmashauri zinatakiwa  kuanzisha mifumo imara ya ndani ya 
kudhibiti na kuratibu madeni ili kuhakikisha kwamba 
menejimenti za Halmashauri zinaepuka kuwa na madeni 
ambayo hayana tija kwa Halmashauri husika na Serikali kwa 
ujumla. 
 

5.3 Mashtaka dhidi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa Ambayo 

Yanaweza Kuathiri Mtiririko Endelevu Wa Kifedha Sh. 

264,920,968,506 

Kama sehemu ya ukaguzi, nilifanya mapitio na kuangalia kesi 
ambazo zimefunguliwa katika mahakama dhidi ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. Nilibaini kuwa jumla ya kesi 1,206 dhidi ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 115 zimefunguliwa katika 
mahakama. Kesi hizo ni za madai ya jumla ya shilingi 
264,920,968,506 ambayo, kwa maoni yangu, zitaathiri 
mtiririko endelevu wa kifedha wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
iwapo Mamlaka hizo zitashindwa katika kesi husika. Idadi ya 
kesi zilizoongezeka ni 396 ikilinganishwa na mwaka wa fedha 
uliopita 2014/2015, ambapo jumla ya kesi 810 zenye madai ya 
jumla ya shilingi 322,773,198,056 ziliripotiwa katika 
Halmashauri 108. 
 
Katika kupitia zaidi nilibaini kuwa, kiasi cha Sh. 
111,634,267,400 zikiwakilisha kesi 390 katika Halmashauri 29 
zilioneshwa katika taarifa za fedha kama madeni sanjari 
ambapo kiasi cha Sh. 153,286,701,107 zinawakilisha kesi 259 
katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa 86 hazikuoneshwa kama 
madeni sanjari katika taarifa za fedha. Madeni sanjari yana 
athari kubwa kwenye rasilimali fedha za Halmashauri husika 
kwa vile kuna hatari ya kulipa kiasi kikubwa katika siku zijazo 
endapo mamlaka za Serikali za Mitaa zitashindwa kesi zilizoko 
mahakamani.  
 
Hata hivyo, nilibaini kuwa idadi ya watumishi wa Idara ya 
Sheria katika Mamlaka za Mamlaka ya Serikali za Mitaa bado ni 
ndogo. Hali hii inasababisha kutomudu kushughulikia masuala 
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yote ya kisheria ambayo Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
zinazokabiliana nayo. Aidha, hali hii ilisababisha Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kutokuwa na wawakilishi katika mahakama na 
hivyo kukabiliwa na hatari ya kushindwa kesi kwa sababu ya 
kusikilizwa upande mmoja. Kwa hiyo, ni muhimu kuimarisha 
Idara ya Sheria katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Aidha, 
Wanasheria wa Halmashauri husika wafuatilie kwa karibu 
mienendo ya mashauri yaliyoko mahakamani na kutoa ushauri 
stahiki kwa Afisa Masuuli. 
 
Mbali na yaliyoelezwa hapo juu, nilibaini kuwa nyingi ya kesi 
hizi zilizofunguliwa zinahusiana na kusitisha mikataba kati ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa na wakandarasi na migogoro ya 
ardhi. Halmashauri za Manispaa za Kinondoni, Ilala na Mbeya 
zilikuwa zinaongoza kwa kuwa na kesi nyingi ambazo zina kesi 
171,85 na 53 mtawalia. Kiambatisho xxiii kinaonesha orodha 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa,idadi ya kesi na kiasi cha 
fedha kinachohusika. 
 
Ninapendekeza kwa uongozi na watumishi wa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu katika 
kutimiza majukumu yao ya kila siku ili kupunguza uwezekano 
wa matukio ya kesi za kisheria. Uongozi wa Halmashauri 
unapaswa kufuatilia kwa karibu mwenendo wa kesi na 
kuhakikisha kwamba mashauri yanayosalia yanashughulikiwa na 
kukamilika ndani ya kipindi kifupi. Kila inapowezekana uongozi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa uufikirie ufumbuzi wa 
migogoro kwa njia ya maridhiano nje ya mahakama ili 
kupunguza uwezekano wa kulipa fedha nyingi iwapo Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa zitashindwa kesi hizo. 
 

5.4 Kutotekelezwa kwa  Tamko la Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 

Wakaguzi (NBAA) 

Tamko Na.1 la mwaka 2016 la Bodi ya Taifa ya Wahasibu na 
Wakaguzi (NBAA) linataka kuwepo kwa tamko la Mkuu wa 
Kitengo cha Fedha/Uhasibu (Mweka Hazina) likionesha jina la 
Mhasibu Mtaalam, sahihi, tarehe ya kusainiwa na namba ya 
usajili ya NBAA ya mtia saini kwenye taarifa za fedha za 
mwisho wa mwaka. 
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Tamko hilo la Mkuu wa Kitengo cha Fedha / Uhasibu linapaswa 
kuonekana mara baada ya taarifa kuandaliwa zikionesha 
wajibu wa menijimenti za Halmashauri ndaa hesabu za fedha 
za mwisho wa mwaka. 
 
Kinyume na matakwa hayo ya NBAA, taarifa za fedha za 
mwisho wa mwaka kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 69 
ambazo nilizipitia hazikuwa na ama tamko hilo la Mkuu wa 
Kitengo cha Fedha/Uhasibu au Mhasibu Mtaalam mwenye sifa. 
Pia nilibain kuwa baadhi ya watu waliotia saini kwenye tamko 
hilo hawakuwa wanachamaa hai wa NBAA. Hii ni kwa sababu, 
namba zao za usajili wa bodi hazikuonekana kwenye orodha 
iliyotolewa na NBA mnanmo tarehe 10 Februari 2016 (Angalia 
Kiambatisho xxii). 
 
Ninazishauri menejimenti za Halmashauri kufuata na 
kuzingatia utaratibu uliowekwa na Bodi ya Wahasibu na 
Wakaguzi kupitia Tamko Na. 1 la mwaka 2016. Kwa 
Halmashauri ambazo hazina Mhasibu Mtaalam aliyesajiliwa na 
NBAA, anaruhusiwa kutumia Mhasibu Mtaalam kutoka 
Wizara/Sekretarieti ya Mkoa husika ama kupata huduma hiyo 
kwa Mhasibu Mtaalam inafsi  ambaye amesajiliwa na NBAA 
ilimradi awe amezipitia taarifa hizo za fedha  za Halmashauri 
husika na kujiridhisha kwamba  zimetayarishwa kwa kuzingatia 
viwango vya taaluma ya uhasibu na zinaonesha ukweli na 
usahihi
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SURA YA SITA 

6.0 Masuala muhimu yatokanayo na tathmini ya mfumo wa 

udhibiti wa ndani na utawala 

 
Utangulizi 
Udhibiti wa Ndani unahusu taratibu zote zilizokusudiwa kutoa 
uhakika wa mafanikio katika kutekeleza malengo ya 
Halmashauri hasa ufanisi wa shughuli, gharama nafuu katika 
matumizi ya rasilimali, kuaminika kwa taarifa za fedha na 
kufuata sheria na kanuni. Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zinatakiwa kuanzisha mfumo thabiti wa udhibiti wa ndani 
kama inavyoelekezwa katika Agizo Na. 11 la Memoranda ya 
Fedha ya Serikali, 2009. 
 

6.1 Masuala Muhimu Yaliyotokana na Tathmini ya Mifumo ya 

Udhibiti ya Ndani 

Agizo namba 25 (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 
linazitaka Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia 
Mweka Hazina kuweka mifumo madhubuti wa mahesabu ya 
fedha, kumbukumbu za vifaa na mifumo ya Serikali za Mitaa, 
kwa mujibu wa sheria, kanuni na miongozo iliyotolewa na 
Waziri na Bodi ya Kihasibu ya Viwango vya Kimataifa 
zinazohusiana na uhasibu katika sekta ya umma. Kwa mwaka 
wa fedha 2015/2016, tathmini yangu ya mifumo ya udhibiti wa 
ndani ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ilibaini kuwa mifumo 
mbalimbali ya udhibiti wa ndani ilikuwa na mapungufu 
yafuatayo: 

6.1.1 Mazingira ya Mifumo ya TEHAMA pamoja na Mifumo ya 

Kihasibu 

Taarifa za fedha za Halmashauri zinaandaliwa kwa kutumia 
mfumo wa kihasibu wa ―Epicor‖ toleo la 9.05. Hata hivyo, 
tathmini ya ufanisi wa mfumo wa usimamizi wa fedha (Epicor) 
na mifumo mingine inayotumika katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 171 ilibaini kuwepo kwa mapungufu mbalimbali licha 
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ya mapendekezo yangu niliyoyatoa katika ripoti za ukaguzi za 
miaka iliyopita, kama ifuatavyo: 

 Mfumo wa kihasibu wa ―Epicor‖ toleo la 9.05 unafanya kazi 

kama mfumo wa udhibiti wa fedha taslim ambao unachukua 

miamala ya fedha taslim na kuacha miamala inayofanyika 

pasipo malipo (aH/JIJIrual) kinyume na Viwango vya 

Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS 

aH/JIJIrual). Kwa hiyo, ili kukamilisha hesabu za mwaka za 

Halmashauri, marekebisho na ujumuishaji wa hesabu 

unapaswa kufanyika. 

 Hakuna marekebisho yanayoweza kufanyika ndani ya 

mfumo wa ―Epicor‖ toleo la 9.05 kama vile upatanisho. 

Hivyo, wahasibu husafiri kwenda ofisi za TAMISEMI Dodoma 

mwishoni mwa kila robo ya mwaka kuandaa taarifa za 

usuluhishi za kila mwezi. 

 Kwa sasa, mfumo wa mipango wa ―PLANREP‖ hutumiwa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa maandalizi ya bajeti na 

mipango lakini taarifa zinazochukuliwa katika mfumo wa 

―PLANREP‖ huingizwa kwa njia ya kawaida katika Leja Kuu 

iliyo katika mfumo wa usimamizi wa fedha kutokana 

mifumo hiyo kutowasiliana moja kwa moja. Mfumo wa 

mtandao unaotumika kwenye mfumo wa usimamizi wa 

fedha hufanya kazi polepole sana; hivyo huathiri uzalishaji 

wa ripoti kwa wakati kutoka katika mfumo. 

 Siyo moduli zote za mfumo wa usimamizi wa fedha 

hutumika katika mfumo wa kihasibu wa Epicor. Hivyo, 

usimamizi wa taarifa zinazohusu wadai, wadaiwa, 

masurufu, manunuzi na mali za kudumu hufanyika nje ya 

mfumo. 

 Usimikaji wa mfumo wa usimamizi wa fedha (Epicor toleo 

la 9.05) bado haujafanyika katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 20, hivyo, Halmashauri husika zinafanya kazi katika 

mfumo wa kawaida wa kihasibu (manual system). 
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Jedwali Na. 18: Mwenendo wa Halmashauri Zisizo na Mifumo 

ya Epicor 9.05 kwa Miaka Mitatu Mfululizo 

Mwaka wa Fedha  Idadi ya Halmashauri 

2015/2016 20 

2014/2015 16 

2013/2014 27 

 
Kutokana na Jedwali Na. 18 hapo juu, Halmashauri 
zinazotumia mfumo wa kihasibu wa kawaida (Manual) 
zimeongezeka kutoka 16 kwa mwaka 2014/2015 hadi 20 
mwaka 2015/2016. Kuwepo kwa Halmashauri zinazotumia 
mfumo wa kihasibu wa kawaida kunatokana na kuanzishwa 
kwa Halmashauri mpya. Orodha ya Halmashauri  zilizobainika 
kuwa na mapungufu zimeoneshwa kwenye kiambatisho na. 
xxiv 
 
Mifumo ya kawaida wa Kihasibu na utunzaji wa kumbukumbu 
iko katika hatari ya kuwa na makosa na ni rahisi zaidi 
kufanyiwa mabadiliko pasipo mwenendo sahihi wa ukaguzi; 
hivyo kupunguza kuaminika wa ripoti zinazoandaliwa kwa njia 
ya kawaida 
 
Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri na Ofisi ya Rais 
- TAMISEMI kuhakikisha kuwa mfumo wa usimamizi wa fedha 
―Epicor‖ unahuishwa na kuwa na vitendea kazi vyote muhimu. 
Pia, module zifanyiwe marekebisho ili ziendane na matumizi 
husika; mifumo itumike kikamilifu; na kuimarishwe mfumo wa 
mtandao ili kuwe na utengamano wa mfumo wa taarifa za 
kihasibu na kuongeza uhakika wa upatikanaji wa ripoti za 
fedha.  
 

6.1.2 Mazingira ya Jumla ya Mfumo wa TEHAMA  

Mfumo wa udhibiti wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa hutoa 
hakikisho juu ya usiri, kuaminika na upatikanaji wa taarifa. 
Udhibiti wa ujumla wa TEHAMA hutoa udhibiti wa jumla katika 
usimamizi wa mabadiliko, usimamizi wa watumiaji. Pia, ni 
msingi kwa udhibiti wa ujumla wa mazingira ya TEHAMA kwani 
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hutoa hakikisho kuwa mifumo inafanya kazi kama 
ilivyokusudiwa na matokeo ni ya kuaminika. 
 
Tathmini iliyofanywa katika udhibiti wa TEHAMA kuhusiana na 
utawala, menejimenti ya usalama, usimamizi wa watumiaji na 
mwendelezo wa huduma ya TEHAMA ilibainisha mapungufu 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kama inavyoonekana 
katika kiambatisho na.xxv nyingi za Serikali za Mitaa na 
vitengo vya TEHAMA havina sera ya TEHAMA. Jambo hili 
husababisha usimamizi na utunzaji duni wa programu za 
TEHAMA, mitandao, vifaa ikiwa ni pamoja na kompyuta na 
vifaa vingine kutokana na ukosefu wa mwongozo juu ya 
matumizi sahihi ya vifaa vya TEHAMA, mitandao na matumizi 
ya TEHAMA. 

 

 Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikuandaa mpango wa 

kujikinga na majanga (Disaster recovery plan) wa TEHAMA 

na vipimo ahueni vya majanga havikufanyika. Hali hiyo 

husababisha ugumu katika urejeshaji wa mfumo kwa 

endapo mfumo utashindwa kufanya kazi. Hivyo, kupelekea 

hasara ya taarifa ambayo huzui mwendelezo wa shughuli za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

 Hakuna viwango wala utaratibu sahihi uliopitishwa wa 

usimamizi wa matumizi ya TEHAMA katika vitengo vya 

TEHAMA vya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

 Hakuna utaratibu wa kinga unaohakikisha kuwa programu 

za maunzi (application hardware) na programu tumizi 

(application software) zinatunzwa ipasavyo kwa matumizi 

ya vifaa kama vile vya kupambana na virusi, vyumba 

maalum kwa ajili ya vifaa vya TEHAMA, vizima moto, 

mfumo wa kuzuia moto na vitambuzi moshi. 
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 Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeanzisha vitengo 

vya TEHAMA, lakini baadhi vina uhaba wa watumishi wenye 

ujuzi na mafunzo kazi hayajatolewa kwa watumishi wa 

kitengo cha TEHAMA ili kufanikisha kufikiwa kwa malengo 

ya Halmashauri. 

 Haikuwezekana kutathmini mipango ya TEHAMA ya 

Halmashauri na programu za utekelezaji kwani mpango 

mkakati wa Halmashauri haukuwasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi. 

 
Napendekeza kwa Ofisi ya Rais - TAMISEMI kuzisaidia Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kuanzisha sera na taratibu ili kila mtumishi 
awe na ufahamu wa wajibu na majukumu yake katika kulinda 
vifaa na programu za TEHAMA. Zaidi ya hayo, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zinatakiwa kuwa na mipango ya kunusuru 
maafa na ya TEHAMA ambayo ni pamoja na uendelezaji, 
utunzaji wa kumbukumbu, kupima na kutekeleza mpango wa 
kunusuru maafa inayojumuisha mifumo yote ya uendeshaji wa 
TEHAMA katika kila Halmashauri. 
 

6.1.3 Utendaji Usioridhisha wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Kifungu Na.45(1) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na Agizo Na. 13 la 
Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 
zinawataka Maafisa Masuuli wa kila Halmashauri kuanzisha na 
kuendeleza kitengo cha ukaguzi wa ndani kama sehemu ya 
mfumo wa udhibiti wa ndani. Husaidia taasisi kufanikisha 
malengo kwa kuweka utaratibu, nidhamu na mbinu ya 
kutathmini na kuboresha ufanisi wa usimamizi wa athari, 
kudhibiti na kutawala michakato. Hata hivyo, wakati 
natathmini ufanisi wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani katika 
Halmashauri 130 kwa mwaka unaokaguliwa, nimebaini 
mapungufu yafuatayo: 
 

 Watumishi wengi wa vitengo vya Ukaguzi wa Ndani vya 

Halmashauri hawana mpango wa kujenga uwezo katika 
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mambo ya msingi ya ukaguzi na kanuni, ujuzi wa TEHAMA 

na mafunzo ya mifumo mbalimbali inayotumiwa na Serikali 

za Mitaa kama vile EPICOR, LAWSON, PLANREP, LGRCIS na 

ujuzi mwingine katika mawasiliano na watu wengine ili 

kuboresha utekelezaji wa majukumu yao. 

 

 Baadhi ya vitengo vya Ukaguzi wa Ndani  havikuandaa 

mpango wa mwaka wa ukaguzi unaoelezea taratibu 

zitakazotumika wakati wa utekelezaji wa ukaguzi.  

 

 Baadhi ya Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani  havikutengewa 

bajeti ya kutosha kuwezesha shughuli zao na bajeti ya 

mwaka uliokaguliwa haikupokelewa kama ilvyopangwa na 

kupelekea shughuli za ukaguzi kutokamilika. 

 

 Baadhi ya Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani vina upungufu wa 

watumishi; hali hii huathiri wigo wa ukaguzi uliopangwa 

kwa mwaka. Mamlaka nyingi za Serikali za Mitaa zina 

wastani wa wakaguzi wawili, hivyo miradi inayofadhiliwa na 

wahisani kama HBF, ASDP, WSDP na Mfuko wa Barabara 

haikukaguliwa ipasavyo. 

 

 Baadhi ya Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani vinakabiliwa na 

uhaba wa vifaa kama vile shajala, kompyuta, na magari 

kwa ajili ya vitengo vyao ambavyo vingewawezesha 

kutekeleza wajibu na majukumu yao kwa ufanisi. 

 

 Kutolewa kwa rasilimali pungufu kunaweza kupelekea 

utendaji kazi usioridhisha katika Kitengo cha Ukaguzi wa 

Ndani na hivyo kuongeza hatari ya kuingiliwa kwa mifumo 

ya udhibiti wa ndani na menejimenti za Serikali za Mitaa. 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye mapungufu katika 
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vitengo vya ukaguzi wa ndani zimeoneshwa katika Error! 

eference source not found. 

 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kwamba 
vitengo vya ukaguzi wa ndani vinapatiwa rasilimali pamoja na 
watumishi wa kutosha ili kuviwezesha kutekeleza majukumu 
yake kwa ufanisi. 
 

6.1.4 Mapungufu katika Kamati za Ukaguzi za Halmashauri 

Kamati ya Ukaguzi ni sehemu muhimu ya mfumo wa utawala 
katika taasisi. Kusudi la kuanzishwa kwake ni kuimarisha 
mfumo wa udhibiti katika taasisi. Kamati imara ya ukaguzi ina 
uwezo wa kuimarisha mazingira ya udhibiti na hivyo, 
kuwasaidia Maafisa Masuuli kutimiza wajibu wao wa uongozi na 
wajibu wa udhibiti sambamba na kuwezesha ufanisi wa ukaguzi 
wa ndani na kuimarisha utoaji wa taarifa za fedha. 
 
Aidha, Kamati ya Ukaguzi lazima ifanye usimamizi huru wa 
mipango ya kazi na hoja za ukaguzi wa ndani na nje. Pia, anya 
tathmini ya mahitaji ya rasilimali za ukaguzi na kusuluhisha 
mahusiano kati ya wakaguzi na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Kamati ya Ukaguzi pia inapaswa kuhakikisha kwamba, hoja za 
ukaguzi zinatolewa kwa wadau na maboresho au marekebisho 
yaliyopendekezwa yanatekelezwa. Agizo Na.12 la Memoranda 
ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009 linaelekeza uanzishwaji wa 
Kamati ya Ukaguzi katika kila Halmashauri, na majukumu 
ambayo yatatekelezwa na Kamati. Hata hivyo, mapitio ya 
utendaji wa Kamati za Ukaguzi katika Halmashauri 171 
yalibainisha mapungufu yafuatayo katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 122: 

 Baadhi ya wajumbe wa Kamati za Ukaguzi hawana ujuzi wa 

masuala ya kifedha. 

 Baadhi ya wajumbe wa Kamati za Ukaguzi hawakupewa 

mafunzo kazini ili kuongeza ufahamu wao juu ya masuala 

yanayohusu majukumu ya Kamati. 

 Baadhi ya Kamati za Ukaguzi hazikukutana mara kwa mara, 

angalau mara moja kwa kila robo ya mwaka kama Agizo Na. 



 

 

 

S
u
ra

 Y
a
 S

it
a
 

 

 

Tathmini ya mfumo wa udhibiti wa ndani 

51 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

12(5a) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009 

linavyoelekeza. 

 Baadhi ya ya Kamati za Ukaguzi hazikupitia sera ya 

usimamizi wa viatarishi za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 Baadhi ya Kamati za Ukaguzi hazikupitia taarifa za fedha za 

Halmashauri kabla hazijawasilishwa kwa Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu kwa ajili ya ukaguzi. 

 Baadhi ya Kamati za Ukaguzi hazikushughulikia ipasavyo 

mapungufu makuu katika mazingira ya mifumo ya udhibiti 

wa ndani yaliyobainika katika mwaka husika. 

 Kamati za Ukaguzi za Mamlaka za Serikali za Mitaa 60 

hazikuandaa ripoti ya kila mwaka kuhusiana na kazi zao. 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizoonekana kuwa na 
mapungufu hayo ni kama zinavyoonekana katika kiambatisho 
na. xxvii 
 
Napendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 
Mitaakuhakikisha kuwa Kamati za Ukaguzi zinafanya kazi kwa 
ufanisi wa hali ya juu katika uangalizi wa mifumo ya utoaji wa 
taarifa za fedha na Mchakato wa ukaguzi wa mifumo ya 
udhibiti wa ndani inafuatwa. 

6.1.5 Tathmini ya Menejimenti ya Vihatarishi 

Menejimenti ya vihatarishi ni sehemu ya mfumo wa udhibiti wa 
taasisi wa kusimamia vihatarishi vya biashara ambao 
unahusisha ufahamu wa malengo, kutambua, na kutathmini 
athari zinazoweza kuzuia kufikiwa kwa malengo na mara kwa 
mara kuendeleza na kutekeleza mipango/taratibu za 
kushughulikia athari zilizobainika. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinahitajika mara kwa mara 
kufuatilia na kuboresha mifumo ya usimamizi wa vihatarishi ili 
kuhakikisha kuwa ni madhubuti katika michakato na katika 
taratibu za Halmashauri za kutoa huduma kwa jamii. 
 
Wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha za baadhi ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, nilibaini baadhi ya mapungufu ya 
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kutotathmini athari zinazozikabili shughuli za Halamshauri na 
hakuna hatua madhubuti za kuzuia vihatarishi zilizochukuliwa 
na menejimenti. 
Katika mwaka unaotolewa taarifa, tathmini niliyofanya ya 
usimamizi wa vihatarishi ilibainisha mapungufu katika Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa 51 kama ifuatavyo; 
 

 Menejimenti za Halmashauri hazikufanya tathmini ya 

vihatarishi na kubaini maeneo hatarishi yanayohusu 

michakato ya ndani tangu miaka iliyopita. 

 Kutotunzwa kwa daftari la vihatarishi linaloonesha hatari 

zinazoikabili Halmashauri. 

 Sera za vihatarishi zilizopo katika baadhi ya Halmashauri 

hazihuishwi mara kwa mara ili kuendana na vihatarishi 

vipya vinavyojitokeza. 

 Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikuwa na sera ya 

usimamizi wa vihatarishi katika mifumo yao.  

 Katika baadhi ya Halmashauri hapakuwepo ripoti ya 

tathmini ya vihatarishi zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 

katika mwaka unaotolewa taarifa.  

 Kuna ukosefu wa mwamko kwa baadhi ya 

viongozi/watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu 

umuhimu wa sera za usimamizi wa vihatarishi/ tathmini na 

udhibiti wa ndani. 

 
Mchanganuo wa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizobainika 
kuwa na usimamizi duni wa vihatarishi vimeoneshwa katika 
kiambatisho na. xxviii. 
 
Kutokana na kukosekana kwa sera ya usimamizi wa vihatarishi 
na mipango kazi, Halmashauri husika hazitakuwa katika nafasi 
nzuri ya kukabiliana na vihatarishi vinavyoweza kuleta 
madhara makubwa katika utendaji kwa sasa na baadaye kwa 
wakati. 
 
Nasisitiza kwa Menejimenti za Halmashauri zibuni na kuweka 
taratibu za kutosha za kutathmini vihatarishi, kutambua, 
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kupanga vihatarishi kwa alama, pamoja na uchambuzi wa 
athari zake kama vile shughuli za udhibiti kwa ajili ya 
ufuatiliaji ili kupunguza athari. Hii ni sehemu muhimu ya 
michakato na taratibu za Halmashauri za kutoa huduma kwa 
jamii. 

6.1.6 Tathmini ya Ubadhirifu na Usimamizi  

Kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya Asasi Kuu za 
Ukaguzi (ISSAI 1240), ubadhirifu ni kitendo cha makusudi 
kinachofanywa na mtu mmoja au zaidi ndani ya menejimenti, 
wale wanaohusika na utawala, watumishi au washiriki wengine 
kwa njia ya udanganyifu ili kupata haki au faida haramu. 
Jukumu la msingi la kubaini na kuzuia ubadhirifu liko kwa 
watumishi na Menejimenti ya Halmashauri. 
Kudhibiti na kuzuia ubadhirifu ni jambo muhimu kwa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa. Ni moja ya suala linalopaswa kusimamiwa 
kwa ufanisi na Halmashauri ili kuhakikisha kuwa wanazingatia 
matakwa ya kanuni za utawala bora. 
 
Lengo la tathmini ya ubadhirifu ni kutoa hakikisho kwa 
wananchi kwamba Halmashauri ina mfumo mzuri wa kusaidia 
katika kuzuia na kukabiliana na ubadhirifu, na kutambua 
maeneo ya kuboresha. Masuala yaliyobainika yanaashiria 
kwamba mfumo wa udhibiti wa ndani unaweza kushindwa 
kugundua na kuzuia ubadhirifu unaohusiana na shughuli au 
miamala ya kilaghai bila ya menejimenti kuwa na taarifa. 
Mapungufu yafuatayo yalibainika katika tathmini ya ubadhirifu 
katika mfumo wa udhibiti wa ndani: 

 Hakuna mipango ya kubaini na kuzuia ubadhirifu 

iliyopitishwa na menejimenti za baadhi ya Halmashauri. 

 Baadhi ya Halmashauri hazikuwa na mipango kwa ajili ya 

kutambua na kukabiliana na vihatarishi vya udanganyifu. 

 Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa hazijaweka mifumo 

maalum ya udhibiti kwa ajili ya kubaini na kusimamia, 

ambayo ni maalum katika kutambua na kukabiliana na 

vihatarishi na makosa yanayotokana na udanganyifu. 

 Hakuna tathmini rasmi iliyofanyika kuhusu utambuzi wa 

maeneo hatarishi. 
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 Katika baadhi ya Halmashauri, sera za ubadhirifu 

zimeanzishwa lakini hazijaanza kutumika. 

Mapungufu katika tathimini ya vihatarishi yalibainika katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 74 kama inavyoonekana katika 
Kiambatisho na. xxix. 
Nilibaini kuwapo kwa baadhi ya viashiria vya ubadhirifu katika 
baadhi ya Halmashauri zilizokaguliwa zinazohusu mambo 
afuatao: Kutokufanyika kwa usuluhishi wa kibenki wa kila 
mwezi katika baadhi ya akaunti za Halmashauri; Kukosekana 
kwa hati za malipo, Mapato yasiyopelekwa benki au 
kucheleweshwa; Kukosekana kwa vitabu vya makusanyo; 
Malipo yasiyokuwa na viambatisho; na udhaifu wa kitengo cha 
ukaguzi wa awali. 
 
Hata hivyo, mbali na viashiria vya ubadhirifu vilivyotajwa hapo 
juu, kuna masuala yaliyojitokeza katika baadhi ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa yanayohusu malipo ya jumla ya 
Sh.454,835,901 ambazo ni kiashiria cha uwezekano wa kuwapo 
ubadhirifu.  
 
Halmashauri husika ni kama zinavyoonekana katika Jedwali 
na.19 hapa chini: - 
 
Jedwali Na. 19: Masuala ya ubadhirifu yaliyoibuliwa 

Jina la 
Halmashauri 

Masuala ya ubadhirifu 
yaliyoibuliwa 

Kiasi          (Sh.) 

H/W Busega Makusanyo ya fedha taslim 
yasiyokatiwa risiti halali 

2, 780,000 

H/W Ileje Uwezekano wa ubadhirifu 291,031,300 

H/W Gairo Uwezekano wa ubadhirifu 16,820,000 

H/M Kigoma ujiji Uwezekano wa ubadhirifu katika 
akaunti ya amana 

84,115,526 

H/M Kigoma ujiji Malipo yaliyofutwa kwenye 
vocha lakini yamelipwa benki  

62,869,075 

Jumla 454,835,901 

 
Hivyo, ninapendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuanzisha 
mifumo ya udhibiti kwa ajili ya kubaini na kuzuia vihatarishi 
vinavyohusiana na ubadhirifu, kwa kuwa na mipango ya 
kukabiliana na vihatarishi. Vile vile, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinapaswa kuhakikisha kuwa zinafanya tathmini ya mara 
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kwa mara ya vihatarishi vya ubadhirifu na kuchukua hatua 
stahiki.  
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SURA YA SABA 

7.0 USIMAMIZI WA RASILIMALI WATU NA MISHAHARA 

Idara ya Usimamizi wa Rasilimali watu ni moja kati ya idara za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ambayo inahusika katika uajiri wa 
watumishi, utawala, mafunzo na uendelezaji wa watumishi ili 
wawe na thamani zaidi katika Mamlaka hizo za Serikali za 
Mitaa. Usimamizi wa Rasilimali watu huleta ufanisi wa nguvu 
kazi katika Serikali za Mitaa ili kuwezesha kufikia malengo yao. 
Usimamizi wa Rasilimali watu wenye ufanisi unatumia mifumo 
na zana ili kuleta pamoja idadi sahihi ya watu, wenye 
mtazamo na ujuzi sahihi, katika mahali sahihi, na kwa wakati 
muafaka. 
 
Kwa ujumla, usimamizi wa rasilimali watu unahusisha masuala 
kama vile usimamizi wa mishahara, utoaji haki za watumishi, 
motisha na fidia, tathmini ya utendaji (kwa njia ya OPRAS), 
mipango ya mahitaji ya watumishi, uajiri wa watumishi sahihi 
kwenye kazi, utambulishwaji wa majukumu ya kazi, mafunzo, 
utatuzi wa migogoro katika maeneo ya kazi na mawasiliano ya 
watumishi wote katika ngazi zote kwa mujibu wa sera na 
mifumo ya taasisi ili kufikia malengo yaliyokusudiwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 
 
Usimamizi wa Rasilimali watu na udhibiti wa malipo ya 
mishahara bado ni changamoto katika Mamlaka nyingi za 
Serkali za Mitaa, ambapo unahitajika umakini mkubwa katika 
kusimamia. Kama ilivyoripotiwa katika miaka ya nyuma, 
mwaka huu kasoro mbalimbali zilibainishwa ikiwa ni pamoja 
hizi zifuatazo: 
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7.1 Malipo ya Mishahara Kwa Watumishi Waliofukuzwa, Watoro, 

Waliostaafu au Kufariki na Makato yao ya Kisheria yaliyolipwa 

kwa Taasisi Mbalimbali Sh. 8,277,686,639 

Katika Mwaka wa Fedha 2015/2016, jumla ya Sh.6, 093,855,101 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 108 zililipwa kama 
mishahara kwa watumishi waliokwisha koma utumishi kwa 
sababu ya utoro, kufukuzwa, kufariki na kustaafu. Hii ni kinyume 
na Agizo 79 (8) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa, 2009. 
 
Pia, jumla ya Sh. 2,183,831,539 katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 66 zililipwa kwa taasisi tofauti kama mifuko ya hifadhi ya 
jamii, taasisi za fedha zilizokopesha watumishi, bima ya afya na 
mamlaka ya mapato kama makato yanayohusiana na waliokoma 
utumishi. Angalia Kiambatishi na xxx. 
 
Kutoboreshwa kwa taarifa za watumishi kwa wakati, kutofanya 
mapitio ya mara kwa mara ya taarifa za mishahara na 
mawasiliano duni kati ya mamlaka ya Serikali za Mitaa, Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI), Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma (OR-MUU) na Hazina 
kwa ajili ya kufutwa kwa watumishi waliofukuzwa, kustaafu au 
kufariki ni sababu kuu zilizochangia kuendelea kulipa mishahara 
hewa na kupelekea hasara ya fedha kwa Serikali licha ya ukweli 
kwamba kila Mamlaka za Serikali za Mitaa imefanya ukaguzi wa 
moja kwa moja wa taaluma za watumishi wao kwa lengo la 
kubaini watumishi hewa. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuhakikisha kuwa taarifa 
za watumishi katika rekodi zao na zile za Hazina zinasuluhishwa 
na kuhuishwa mara kwa mara. 
 
Mapitio ya kina ya kumbukumbu za watumishi yafanywe na Idara 
ya Usimamizi wa Rasilimali Watu kwa kushirikiana na Wakuu wa 
Idara nyingine, Vitengo, na Mkaguzi wa Ndani ili kuthibitisha 
uhalali wa maingizo yote ya malipo kulingana na matakwa ya 
Agizo 79(8) ya Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, 2009. 



 

 

 

Su
ra

 Y
a
 S

a
b
a
 

 

 

Rasilimali watu na Usimamizi wa Mishahara 

58 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

 
Aidha, taarifa za watumishi ambazo hutumwa na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa kwenda Hazina na OR-MUU zina haja ya 
kushughulikiwa kwa wakati ili kuepuka upotevu wa fedha za 
umma kupitia malipo ya mishahara kwa watumishi hewa. Hili 
linawezekana kwa kuanzisha uhusiano wa karibu kati ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, Hazina na OR-MUU. 
 
Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa pia unatakiwa kusisitiza 
juu ya urejeshwaji wa mishahara yote na makato yaliyolipwa 
kwa watumishi hewa. 
 

7.2 Kukosekana kwa Uthibitisho wa Urejeshwaji Hazina wa 

Mishahara isiyolipwa Sh. 3,329,467,964 

Ulipwaji wa mishahara kwa watumishi kupitia akaunti za benki 
umeleta changamoto ya kutojua kama Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zinatekeleza Agizo la Hazina lenye Kum.Na. CBA. 
187/495/01/23 la tarehe 18/09/2014 ambalo linataka mishahara 
isiyochukuliwa na watumishi waliostaafu, kufariki, kuacha kazi, 
na kufukuzwa kazi irejeshwe Hazina ndani ya siku 14 baada ya 
malipo ya mishahara. 
 
Hivyo, mishahara isiyolipwa kiasi cha Sh.3,329,467,964 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 53 kama ilivyooneshwa kwenye 
kiambatisho na. Error! Reference source not found.xxxi 
aikuweza kuthibitishwa kurudishwa Hazina. Pamoja na kwamba 
Hazina imeruhusu benki kurejesha mishahara isiyochukuliwa bila 
kuzijulisha Mamlaka za Serikali za Mitaa, imekuwa vigumu kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa pamoja na Ofisi yangu kuthibitisha 
kama mishahara hiyo inarejeshwa Hazina. 
 
Utaratibu huu unaweza kutoa nafasi kwa benki kutumia fedha 
hizi kwa manufaa yake na kutengeneza faida huku Serikali ikiwa 
na uhaba wa fedha. 
 
Serikali inashauriwa kuweka mfumo wa mrejesho, ambapo 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa wakati wote zitakuwa na uwezo wa 
kupata taarifa za zuio la malipo waliloweka kama limefika na 
kushughulikiwa na benki, ili kiasi kisicholipwa kiweze kurudishwa 
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Hazina. Hii itawezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa kuripoti 
kiasi halisi cha mishahara iliyolipwa katika mwaka husika. 
 
Natoa wito kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutuma taarifa 
mapema kwenda Hazina na benki kuhusu watumishi 
walioachishwa, kustaafu, waliofariki, watoro na wale ambao 
mishahara yao imesimamishwa kutokana na sababu za kinidhamu 
ama nyinginezo. Lengo ni kusimamisha malipo yao kabla ya 
tarehe za malipo kufika. 
 

7.3 Makato ya Kisheria Hayakupelekwa kwenye Taasisi Husika Sh. 

1,123,229,274 

Kwa mujibu wa sheria, kanuni na miongozo iliyopo, mshahara wa 
mtumishi unapaswa kukatwa makato ya kisheria na yasiyo ya 
kisheria ambayo yanahusisha michango katika Mifuko ya Hifadhi 
ya Jamii, Bima ya Afya na Mamlaka ya Mapato, ulipaji wa mikopo 
kwa taasisi kama SACCOSS na michango ya vyama vya watumishi. 
 
Mara nyingi makato haya hufanyika Hazina na taarifa hutumwa 
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika, wakati makato 
mengine yatokanayo na vyanzo vya ndani vya mapato hufanywa 
katika ngazi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa husika.  
 
Ukaguzi umebaini kuwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 30 
kulikuwa na makato ya jumla ya Sh.1,123,229,274 ambayo 
hayakupelekwa LAPF, PSPF, NSSF, PPF na TRA kama 
yanavyooneshwa katika Jedwali na 20 hapo chini. 
 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa inayoongoza ni H/W Ukerewe (Sh. 
164,192,191) ikifuatiwa na H/JijiMbeya (87,449,222). 
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Jedwali Na. 20: Mlinganisho wa makato yasiopelekwa katika 

taasisi husika 

Na 

Jina la 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
Kiasi 
(Sh.) Na 

Jina la 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
Kiasi 
(Sh.) 

1.  H/W Bumbuli  24,918,580 2.  H/W Mbeya  39,236,075 
3.  H/W Ikungi  7,954,128 4.  H/W Mbozi  33,210,829 
5.  H/W Iramba  2,683,800 6.  H/W 

Monduli 
66,959,955 

7.  H/W Itigi  1,371,155 8.  H/W 
Muheza 

34,293,643 

9.  H/W Karatu  84,577,215 10.  H/W Nkasi  38,085,629 
11.  H/W Kibondo  48,564,525 12.  H/W Rombo 51,884,080 
13.  H/W Kilolo  6,610,549 14.  H/W Rufiji  10,191,000 
15.  H/W Kilwa  58,694,074 16.  H/W 

Rungwe  
20,757,414 

17.  H/W Kishapu  11,369,008 18.  H/W 
hinyanga  

42,409,793 

19.  H/W Kondoa  75,642,274 20.  H/W Singida  31,893,560 
21.  H/W Kyela 33,630,764 22.  H/W Songea  22,765,284 
23.  H/W Mafia  2,636,200 24.  H/M 

Sumbawang
a 

35,967,940 

25.  H/Mji Mafinga  25,770,610 26.  H/W 
Ukerewe  

164,192,191 

27.  H/W Manyoni  5,546,400 28.  H/W 
Urambo  

50,817,836 

29.  H/Jiji Mbeya  87,449,222 30.  H/W Uvinza  3,145,541 

JUMLA 1,123,229,274 

 

Ulinganisho wa makato ya mishahara isiyorejeshwa katika taasisi 
husika kwa kipindi cha miaka ya 2014/2015 na 2015/2016 
unaonesha ongezeko kubwa la Makato ya mishahara isiyopelekwa 
katika taasisi husika kwa Sh. 780,152,226 (227%) ambapo kiasi 
husika kimeongezeka kutoka Sh. 343,077,048 mwaka 2014/2015 
hadi Sh. 1,123,229,274 (2015/2016) katika Mamlaka za Serikali 
za Mitaa 30. 
 
Ni muhimu kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutuma kwa wakati 
makato ya mshahara katika taasisi husika. Kinyume na hapo, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaweza kutumia makato 
yasiyopelekwa kwa shughuli nyingine na kupelekea madeni 



 

 

 

Su
ra

 Y
a
 S

a
b
a
 

 

 

Rasilimali watu na Usimamizi wa Mishahara 

61 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

yasiyolipika. Zaidi ya hayo, inaweza kupelekea gharama za ziada 
kama vile tozo, na adhabu nyingine kutokana na kuchelewesha 
kulipa. Kwa mfano H/W Kondoa, H/W ya Monduli na H/W ya 
Urambo zina michango isiyopelekwa LAPF yenye jumla ya Sh. 
75,642,274.40, Sh. 33, 209,654 na Sh. 50,817,836 ambayo 
imepelekea tozo ya kiasi cha Sh. 1,033,536,058, Sh. 33, 750,300  
na Sh. 10, 230,836. 
  
Ikumbukwe kuwa, kwa upande wa mifuko ya jamii, kutolipwa 
kwa michango hiyo kunaweza kuwa na athari kubwa katika 
ulipaji wa mafao ya watumishi wanapostaafu au kufariki. 
 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa ziwasilishe michango 
hiyo kwa wakati na kuhakikisha kwamba ile michango 
isiyowasilishwa kwa taasisi husika inawasilishwa. Vile vile, 
michango isiyowasilishwa ioneshwe kama madeni kwenye Taarifa 
za Fedha za  Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. 
 

7.4 Karadha za mishahara zisizorejeshwa Sh. 300,892,897 

Agizo la 41(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 
linatoa mazingira yanayoruhusu karadha za mishahara kutolewa 
kwa mtumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
 
Kufikia tarehe 30 Juni, 2016, Mamlaka za Serikali za Mitaa 11 
zilikuwa na bakaa ya karadha za mishahara ya jumla ya Sh.300, 
892,897 ikilinganishwa na Sh. 118,950,669 kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 7 mwaka uliopita kama ilivyoainishwa katika 
Jedwali na. 21 hapa chini; 
 
Jedwali Na. 21: Karadha ya Mishahara isiyorejeshwa 

Na 

Jina la 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
Kiasi 
(Sh.) Na 

Jina la Mamlaka 
za Serikali za 

Mitaa 
Kiasi 
(Sh.) 

1.  H/Jiji Arusha 3,578,730 2.  H/Jiji Mwanza  52,617,500 
3.  H/W Kibondo 39,823,804 4.  H/W Nachingwea  5,300,000 
5.  H/W Longido  5,352,609 6.  H/W Rombo 127,450,747 
7.  H/W Mlele  1,040,000 8.  H/M Temeke  27,682,637 
9.  H/W Msalala  11,135,000 10.  H/W Ukerewe  21,964,620 
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11.  H/W Mvomero  4,947,250 JUMLA 300,892,897 

 

Hii inaashiria kwamba kuna udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa 
utoaji na urejeshwaji wa karadha za mishahara kwa watumishi 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hata hivyo, kuwepo kwa 
bakaa ya karadha za mishahara kwa kipindi kinachozidi miezi 
kumi na mbili ni kinyume na Agizo 41 (1) ya Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa (2009). 
 
Kutorejeshwa kwa karadha za mishahara kwa muda mrefu 
kunaathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa kutokana na 
kukosekana fedha. Pia, inaweza kuwa chanzo cha kutolipika kwa 
madeni hayo yanayowahusu watumishi. 
 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 
kuzingatia Agizo la 41 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kuhakikisha kuwa karadha za mishahara 
kwa watumishi zinarejeshwa ndani ya muda uliopangwa. 
 

7.5 Kutokufanyika kwa Usuluhishi wa Mishahara Kila Mwezi 

Ili kuhakikisha na kuthibitisha usahihi wa malipo ya mishahara, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kufanya usuluhishi wa 
kila mwezi wa mishahara hiyo kama sehemu ya udhibiti ili 
kuweza kupata uhakika wa usahihi wa malipo ya mishahara. Hii 
itasaidia Mamlaka za Serikali za Mitaa kutambua kama mishahara 
iliyopokelewa kutoka Hazina na kiasi halisi kilicholipwa katika 
mwezi husika ni sahihi. Kutofanyika kwa usuluhishi wa mishahara 
kila mwezi kunasababisha kushindwa kujua kama Hazina imetoa 
mishahara sahihi kwa mwezi husika. 
 
Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, usuluhishi wa mishahara ya 
mwezi haukuwa ukifanyika katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 7 
ambazo ni H/W Chemba, H/W Handeni, H/Mji Handeni, H/W 
Ikungi, H/Mji Mafinga, H/W Meru na H/W Songea kinyume na 
Agizo 29 (2) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, 2009. 
 
Nashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kufanya usuluhishi 
wa mishahara kila mwezi kabla Hazina haijafanya malipo ya 
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mishahara ili kupunguza athari ya kutoa taarifa za mishahara 
zisizo sahihi. 
 

7.6 Udhaifu katika Upimaji wa Utendaji Kazi wa Wazi kwa 

Watumishi  

Upimaji wa wazi wa utendaji kazi kwa watumishi wa umma 
unaweza kutafsiriwa kama utaratibu rasmi wa wazi, 
ulioanzishwa ili  kuwasaidia waajiri na waajiriwa katika kupanga, 
kusimamia, kutathmini na kutambua namna ya kuboresha 
utendaji katika taasisi, kwa nia ya kufikia malengo ya taasisi. 
 
Upimaji wa wazi wa utendaji kazi kwa watumishi wa umma una 
lengo la kutambua, kutathmini na kuweka kumbukumbu za 
uwezo na mapungufu ya utendaji wa mtumishi ili kuwezesha 
hatua kuchukuliwa kwa ajili ya kuboresha utendaji na ufanisi 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kama Mchakato endelevu.  
 
Ukaguzi uliofanywa ulibaini kuwa upimaji wa wazi wa utendaji 
wa watumishi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 36 
haukufanyika kikamilifu kinyume na Agizo D.24, D.62 na D.63 la 
Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 kama 
inavyoonekana katika jedwali na. 22 hapa chini 
 
Jedwali Na. 22: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

mapungufu katika upimaji wa utendaji kazi kwa watumishi 

Na Jina la 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 

Idadi ya 
Waatumish

i 
wasifanyiw
a Tathmini 

Na Jina la Mamlaka 
za Serikali za 

Mitaa 

Idadi ya 
Waatumis

hi 
wasifanyi

wa 
Tathmini 

1.  H/Jiji Arusha  4 2.  H/W Mbarali  9 

3.  H/W Bumbuli  20 4.  H/W Mbeya  9 

5.  H/W Busega  7 6.  H/W Meatu  17 

7.  H/W Busokelo  10 8.  H/W Meru  24 

9.  H/W Hai  17 10.  H/W Monduli  7 

11.  H/W Ikungi  9 12.  H/Mji Nanyamba  0 

13.  H/W Ileje  13 14.  H/W Ngorongoro  12 

15.  H/W Iramba  11 16.  H/Mji Njombe  25 

17.  H/W Itigi  24 18.  H/W Nyasa  8 

19.  H/W Karatu  16 20.  H/W Pangani  30 

21.  H/W Kibaha  14 22.  H/W Rombo  20 
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23.  H/Mji Kibaha  15 24.  H/W Rufiji  10 

25.  H/W Kisarawe   6 26.  H/W Rungwe  14 

27.  H/W Korogwe  18 28.  H/W Serengerema  20 

29.  H/W Longido  9 30.  H/W Siha  24 

31.  H/W Makete  26 32.  H/W Songea  4 

33.  H/W Manyoni  9 34.  H/Mji Tarime  21 

35.  H/W Maswa  5 36.  H/W Ukerewe  93 

 

Ukosefu wa mfumo wa wazi wa kupima utendaji kazi (OPRAS), 
umesababisha ugumu wa kujua watumishi wanaostahili 
kupandishwa vyeo, kuzawadiwa ama kuadhibiwa. Hivyo, 
upandishaji wa vyeo kwa watumishi, upangaji wa kazi, na utoaji 
wa mikataba kwa watumishi hauwezi kutolewa kulingana na 
utendaji kazi wao. Pia, watumishi wasiokuwa na utendaji mzuri 
wanaweza kupandishwa vyeo. 
 
Ninarejea ushauri wangu wa mwaka uliopita kuwa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ziendelee kufundisha watumishi wake 
kutekeleza kwa ukamilifu mfumo huu wa upimaji na tathmini. 
Ninasisitiza pia kuwe kwa ufuatiliaji madhubuti ili kuweza 
kutambua, kutathmini na kuainisha maeneo muhimu na 
mapungufu ili hatua za kuboresha zichukuliwe. 

7.7 Kutohuishwa kwa Rejesta ya Watumishi 

Nimepitia Rejista ya watumishi na kubaini kuwa, Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 9 ambazo ni H/W Bukombe, H/W Gairo , H/Mji 
Kasulu, H/W Mkinga, H/W Moshi, H/W Ngorongoro, H/W 
Simanjiro, H/W Ushetu na H/W Uvinza hazikuboresha Rejista ili 
kuhuisha taarifa za watumishi. Hii ni kinyume na Agizo 79 (1) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ya mwaka 
2009 ambalo inamtaka Afisa Rasilimali Watu kutunza na kuhuisha 
rejesta ya watumishi na kutoa taarifa kwa mwaka Hazina mara 
moja juu ya mambo yote yanayohusu malipo ya mishahara. 
 
Matokeo yake, Vitengo vya Mishahara vilishindwa kuboresha 
taarifa za mishahara ya watumishi na kupelekea malipo ya 
mishahara kwa watumishi waliofikia ukomo wa utumishi, 
kufukuzwa kazi, utoro au kufariki. 
 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa ziboreshe taarifa za 
watumishi mara kwa mara ili kuepuka kulipa mishahara kwa 
watumishi wasiostahili na kupelekea hasara kwa Serikali. 
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7.8 Kutodhibitiwa kwa Ukopaji Uliozidi Kiwango Kilichoruhusiwa 

Sehemu ya 3 ya Kanuni ya Maafisa Walioainishwa (Urejeshwaji 
wa Madeni) ya Sheria Na.7 ya mwaka 1970 na kusisitiziwa na 
Waraka wenye Kumb. Na:CE.26/46/01/1/66 wa tarehe 28 
Novemba, 2012 vinaelekeza kwamba, makato katika mishahara 
ya watumishi yanatakiwa yasizidi theluthi mbili (2/3) ya 
mishahara yao ghafi. 
 
Licha ya kuripoti katika miaka iliyopita, bado kuna mwendelezo 
wa watumishi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ambao mishahara 
yao inakatwa zaidi ya 2/3 ya mishahara yao. Pia kuna baadhi ya 
watumishi wamekuwa wakikatwa mshahara wote kama 
H/JijiMbeya na H/M Sumbawanga. Katika jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 33, imebainika kuwapo kwa jumla ya watumishi 
625 ambao wanapokea chini ya 1/3 ya mishahara yao kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 23 hapa chini: 
 
Jedwali Na. 23: Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

makato yaliyozidi kiwango kilichoruhusiwa 

Na 

Jina la 
Mamlaka 

za Serikali 
za Mitaa 

Idadi ya 
Waatumishi Na 

Jina la 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 
Idadi ya 

Waatumishi 
1.  H/JijiArus

ha  38 

2.  

H/W Misungwi  8 
3.  H/W 

Babati  11 

4.  

H/W Mlele  12 
5.  H/W 

Busega  27 

6.  

H/W Moshi  36 
7.  H/M 

Dodoma 5 

8.  

H/W Mpanda  10 
9.  H/W 

Handeni  6 

10.  

H/W Muheza  12 
11.  H/W 

Igunga  23 

12.  

H/W Mwanga  4 
13.  

H/W Ileje  33 

14.  H/W 
Ngorongoro  4 

15.  H/M 
Ilemela  26 

16.  

H/Mji Njombe  40 
17.  H/W 

Kaliua  16 

18.  

H/W Nkasi  18 
19.  H/W 4 20.  H/Mji Nzega  9 
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Karatu  
21.  H/W 

Kongwa  7 

22.  

H/W Pangani 13 
23.  H/W 

Longido  10 

24.  

H/W Rombo  40 
25.  H/W Mafia  9 26.  H/W Rufiji  14 
27.  H/W 

Makete  27 

28.  

H/W Rungwe  6 
29.  H/JijiMbe

ya  29 

30.  H/Mji 
Sumbawanga 23 

31.  H/W 
Mbeya  80 

32.  

H/W Ukerewe 21 
33.  H/W 

Meatu  4 
JUMLA 

625 

 

Mikopo isiyodhibitiwa inaweza kuleta madhara makubwa katika 
ufanisi wa kazi kwa watumishi husika. Hivyo, kuathiri utendaji 
kazi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika. Matatizo hayo 
ya mishahara yanachangiwa na uongozi wa Mamlaka za Serikali 
za Mitaa husika kutokuwa makini katika kuhakikisha kuwa 
maslahi ya watumishi yanalindwa. Pamoja na hayo, watumishi 
wanaweza wasijishughulishe na kazi ipasavyo; badala yake, 
wakaanza kutafuta kipato cha ziada ili kukidhi mahitaji yao ya 
kujikimu. 
 
Ulinganifu uliofanywa na ripoti ya mwaka uliopita umebaini 
kuwa, udhibiti wa ukopaji wa kupindukia umeonekana kushuka 
kwa kuwa mwaka 2014/2015 jumla ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 16 zilihusisha watumishi 789 waliokopa kupita kiasi;  
wakati wa mwaka huu wa ukaguzi, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
33 zilikuwa na watumishi 625 waliokopa kupita kiasi. 
 
Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kutoidhinisha mikopo ya 
mishahara ambayo makato yake yanazidi kiwango kilichowekwa 
kisheria. Na endapo mfanyakazi atakopa bila idhini ya mwajiri 
wake, Mamlaka za Serikali za Mitaa isishughulike na makato ya 
watumishi kwa niaba ya taasisi hizo za fedha. Aidha, nasisitiza 
matumizi ya mfumo wa LAWSON kama hatua muhimu ya 
udhibiti.  
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7.9 Uwepo kwa Maafisa Wanaokaimu kwa Muda Mrefu 

Mapitio ya kumbukumbu za rasilimali watu na majalada binafsi 
ya watumishi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 78 yamebaini 
kuwa watumishi 373 walikuwa wanakaimu nafasi za Ukuu wa 
Idara au Vitengo kwa zaidi ya miezi sita kinyume na Agizo D 24 
(3) la Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za mwaka 2009 
ambalo linahitaji mtumishi wa umma kutokaimu nafasi ya wazi 
kwa muda unaozidi miezi sita.  
 
Uchambuzi zaidi ulionesha kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
mpya kama H/W Itigi, H/W Msalala na H/W Chemba ziliongoza 
kwa kuwa na idadi kubwa ya maafisa wanaokaimu nafasi za 
Wakuu wa Idara na Vitengo ikilinganishwa na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa nyingine. Kwa mfano, kati ya Wakuu 19 wa Idara na 
Vitengo kama ilivyo kwenye muundo wa OR-TAMISEMI, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa 5  ambazo ni H/W Itigi, H/W Ngorongoro, 
H/W Chemba, H/W Masasi na H/W Msalala wana maafisa 10 
(50%) au zaidi wanaokaimu katika nafasi hizo. Kwa maelezo zaidi 
rejea Kiambatisho na xxxii. 
 
Haya ni matokeo ya Serikali kuanzisha Mamlaka za Serikali za 
Mitaa mpya bila ya kuwa na mpango thabiti wa ujazaji nafasi za 
utumishi. Kushindwa kuwathibitisha maafisa katika nafasi 
wanazokaimu kunaongeza madeni yatokanayo na posho za 
kukaimu. Aidha, kukaimu kwa muda mrefu kunapunguza ari ya 
utendaji kazi kwa maafisa wanaokaimu katika kufanya vizuri 
katika nafasi zao na kutoa huduma kwa ufanisi. 
 
Hivyo, ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa zikishirikiana na 
Ofisi ya Rais- Menejimenti ya Utumishi wa Umma kupunguza 
idadi ya maafisa wanaokaimu ama kwa kuwathibitisha au 
kufanya uteuzi wa maafisa wapya wenye sifa na uwezo wa 
kujaza nafasi hizo. 
 

7.10 Kukosekana kwa Taarifa Sahihi katika Mfumo wa Taarifa ya 

Usimamizi wa Rasilimali Watu (HCMIS) 

Mfumo wa Usimamizi wa Taarifa za Rasilimali Watu (LAWSON) ni 
programu ambayo taarifa za watumishi zinaingizwa ndani yake 
na kuhuishwa mara kwa mara zikiwamo tarehe za kuzaliwa, 
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kuthibitishwa kazini na kupandishwa vyeo. Hata hivyo, Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zilionekana kutohuisha taarifa za watumishi 
wao kama ipasavyo. 
 
Serikali ya Tanzania ilianza rasmi kutumia mfumo huo ambapo 
mfumo wa mishahara umejumuishwa kwa watumishi wote wa 
umma chini ya Mfumo wa tekenolojia wa Usimamizi wa Taarifa 
za Rasilimali Watu (HCMIS).  
 
Pamoja na kuripotiwa katika kaguzi zilizopita, ukaguzi wa 
mwaka huu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 21 ulibaini kuwa, 
tarehe za kuzaliwa za watumishi katika orodha kuu ya malipo na 
hali ya uthibitisho wao hazikuwa sahihi. Mathalani, tarehe za 
kuzaliwa zilionekana kuwa 01/02/1900 kwa watumishi 58 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 11, wasiothibitishwa ni watumishi 
2,924 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 12, watumishi 12 hali 
ya taarifa zao haikuwa imeelezwa; wakati watumishi 55 katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 3 waliajiriwa, chini ya umri wa 
miaka 18 kama inavyoonekana katika Jedwali Na 24 hapa chini 

 

Jedwali Na. 24: Taarifa zisizonakiliwa kwa usahihi katika 

Mfumo wa Taarifa ya Usimamizi wa Rasilimali Watu (HCMIS) 

Na 

Jina 

la 

Halmashauri 

Idadi ya 

watumishi 

wasio na 

Taarifa 

sahii za 

kuzaliwa Maoni 

1.  H/JijiArusha  
36 Chini ya miaka 18 

1 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

2.  H/W Arusha  10 Chini ya miaka 18 

3.  H/W 
Bukombe  5 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

4.  H/W Magu  10 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

5.  H/JijiTanga  1 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

6.  H/JijiMbeya  5 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

7.  H/W Meru  

3 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

175 
Kuajiriwa kati ya 1975 - 2010 

‗Hawajathibitishwa 

1694 
Kuajiriwa kati ya 1980 - 2014 

‗Hawajathibitishwa 



 

 

 

Su
ra

 Y
a
 S

a
b
a
 

 

 

Rasilimali watu na Usimamizi wa Mishahara 

69 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Na 

Jina 

la 

Halmashauri 

Idadi ya 

watumishi 

wasio na 

Taarifa 

sahii za 

kuzaliwa Maoni 

8.  

H/W Kibaha  

88 ‗‗Hawajathibitishwa 

12 ‗Taarifa hazijaelezwa 

9.  H/W 
Kisarawe  23 ‗‗Hawajathibitishwa 

10.  H/W 
Mkuranga  276 ‗‗Hawajathibitishwa 

11.  H/M Mtwara  85 ‗‗Hawajathibitishwa 

12.  H/W Ileje  4 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

13.  H/W Makete  53 ‗‗Hawajathibitishwa 

14.  H/Mji 
Njombe  135 ‗‗Hawajathibitishwa 

15.  H/W Same  
3 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

174 ‗Hawajathibitishwa 

16.  H/W Rufiji  
3 Birthdate as   01/02/1900 

30 Tarehe ya kuzaliwa 
17.  H/Mji Masasi  19 Tarehe ya kuzaliwa 
18.  H/W Newala  119 Tarehe ya kuzaliwa 
19.  H/M 

Kinondoni  22 Tarehe ya kuzaliwa     01/02/1900 

20.  
H/W 
Longido  

9 Chini ya miaka 18 

53 ‗Hawajathibitishwa 

21.  H/W Mkinga  1 Tarehe ya kuzaliwa   01/02/1900 

Jumla 3049  

 

Hii inaashiria kwamba, maofisa rasilimali watu hawahuishi 
taarifa za watumishi mara kwa mara katika mfumo wa usimamizi 
wa rasilimali watu (HCMIS) ili kuruhusu mabadiliko katika orodha 
kuu ya mishahara. Kutokana na hayo, tarehe za kustaafu za 
watumishi haziwezi kutambuliwa na kusimamiwa kwa urahisi na 
Hazina kwa vile taarifa haziingizwi kupitia mfumo uliopo, bali 
zinaingizwa kwenye majalada binafsi ya watumishi yaliyoko 
Mamlaka za Serikali za Mitaa tu. 
 
Hata hivyo, kuna upungufu wa watumishi wenye tarehe za 
kuzaliwa zisizo sahihi ikilinganishwa na watumishi 5,967 
waliotajwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa 41 katika 
ukaguzi wa mwaka 2014/2015. Pia, idadi za Mamlaka za Serikali 
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za Mitaa zimepungua kutoka 41 hadi 21. Hali hii inaonesha kuwa 
mfumo wa udhibiti ulioanzishwa unatekelezwa ili kukabiliana na 
tatizo hilo. 
 
Ningependa kurejea mapendekezo yangu niliyoyatoa miaka ya 
nyuma kuwa menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zihakikishe taarifa za watumishi kati ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na orodha kuu ya mishahara ya Hazina zinafanyiwa 
usuluhishi na kuhuishwa kila inapohitajika. 

7.11 Uhaba wa Watumishi 106,426 

Utendeji kazi imara wa taasisi yoyote unategemea kuwepo kwa 
rasilimali watu kama mojawapo ya rasilimali muhimu. Mapitio ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 126, yameonesha kuwa mahitaji ya 
watumishi katika Mamlaka hizo yalikuwa 243,548 ikilinganishwa 
na watumishi 349,974 waliokuwepo. Hivyo, kupelekea upungufu 
wa watumishi 106,426 sawa na asilimia 30 ya mahitaji. Upungufu 
huo una athari kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kazi zake 
ikiwemo utoaji huduma hafifu, kuzidiwa na kukosa ari ya kazi 
kwa watumishi waliopo. Sekta zilizoathiriwa zaidi na tatizo hili 
ni Afya, Kilimo na Elimu. Angalia Kiambatisho na.xxxiii. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye tatizo kubwa ni H/W Chunya 
(63%), ikifuatiwa na H/W Newala (58%), H/W Kasulu (56%), H/W 
Tunduru (55%), Nkasi H/W (54%) na H/W Karatu (51%). Pia, kati 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi zinazoongoza kwa 
upungufu wa watumishi, ni Mamlaka za Serikali za Mitaa mpya 
ambazo ni H/W Itigi (64%), H/W Mlele (58%), H/W Chemba 
(56%), H/W Busokelo (52%), H/W Buchosa (50%), H/Mji 
Nanyamba (44%), H/W Uvinza (43%), H/W Itilima (42%) na H/W 
Nsimbo (40%). 
 
Kwa mwaka 2014/2015, upungufu wa watumishi ulikuwa 71,803 
(22%) kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 117. Hata hivyo, 
upungufu huo umeongezeka hadi kufikia 106,426 (30%) katika 
mwaka unaokaguliwa na kuonesha kuwa juhudi zinazochukuliwa 
na Serikali kukabiliana na upungufu huo katika sekta mbalimbali 
sio wa kuridhisha. Upungufu wa asilimia 30 bado uko juu 
ukilinganisha na mahitaji.  
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Kwa mazingira haya, ninarudia mapendekezo yangu ya miaka ya 
nyuma kuwa: 
OR-TAMISEMI inatakiwa kuweka mikakati endelevu ya kutunza 
watumishi wake ili kupunguza idadi ya wale wanaoacha kazi. 
 
Kuwepo motisha maalum kwa lengo la kuwavutia watumishi 
kwenda kufanya kazi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa za 
pembezoni. Mapungufu ya watumishi yameonekana kutokea zaidi 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa za pembezoni kuliko zile za 
mijini. 
  

7.12 Malimbikizo ya Madai ya Watumishi Yasiolipwa Sh. 

6,192,813,476 

Tathmini ya malimbikizo ya mishahara ya watumishi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa inayotokana na upandishwaji vyeo na ajira 
mpya ilibaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 13 zilifanya 
maombi kwa OR-MUU kwa ajili ya malipo ya Sh. 6,192,813,476 
kama malimbikizo ya mishahara ya watumishi 5,225. Hata hivyo, 
hadi mwishoni mwa Mei 2016, malimbikizo hayo ya mishahara 
yalikuwa hayajalipwa na Hazina kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa husika. Aidha, malimbikizo yasiyolipwa katika Manispaa ya 
Mpanda hayakuwepo katika Taarifa za Fedha kwa mwaka uishio 
tarehe 30 Juni, 2016. 
 
Ucheleweshaji wa malipo ya madai ya watumishi unaofanywa na 
Hazina na Mamlaka za Serikali za Mitaa kushindwa kuingiza kiasi 
hicho cha madai ya mishahara katika bajeti zao ni kisababishi 
kikubwa cha malimbikizo ya madai ya mishahara. Madai 
yasiyolipwa huongeza ukubwa wa madeni kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa na pia yanaweza kupelekea watumishi 
kutokuwa na ari na ufanisi katika utoaji huduma. 
 
Napendekeza OR-MUU kwa kushirikiana na Hazina kuhakikisha 
malimbikizo ya madai ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 13 
yanawekwa kwenye bajeti na kulipwa mapema iwezekanavyo. 
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Jedwali Na. 25: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

Malimbikizo ya madai yasiolipwa kwa watumishi 

Na 

Jina la 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa Kiasi (Sh.) 

Sababu ya 
Malimbikizo 

Idadi ya 
Wasiolip

wa 

1.  H/M Mpanda 184,497,220 Upandishwaji cheo 65 

2.  H/JijiMbeya 281,401,479 Upandishwaji cheo, 
Uhamisho, 
Ajira Mpya, utovu wa 
nidhamu na madai 
mengineyo 

Haijaones
hwa 

3.  H/W Mbarali 658,924,778 Haijaoneshwa Haijaones
hwa 

4.  H/W Mbeya 115, 634,000 Posho ya kujikimu, 
Ada na Uhamisho 

Haijaones
hwa 

5.  H/W Rungwe 1,849,459,702 Posho ya kujikimu, 
Uamisho 
Gharama za kuhama 
(ustaafu), madai, Ada, 
madai ya likizo na 
Malimbikizo 

Haijaones
hwa 

6.  H/W 
Makambako 

50, 735,000 Upandishwaji cheo na 
ajira mpya 

269 

7.  H/W Njombe 148,822,000 
 

Upandishwaji cheo na 
ajira mpya 

149 

8.  H/W Nkasi 714,361,930 Uhamisho, Posho ya 
likizo, Gharama za 
mafunzo, Gharama za 
matibabu na Posho ya 
kukaimu 

Haijaones
hwa 

9.  H/W 
Sumbawanga 

843,569,991 Uamisho, posho za 
likizo, Gharama za 
mafunzo, Gharama za 
matibabu na Posho ya 
kukaimu 
Haijaoneshwa 

 

10.  H/M 
Sumbawanga 

438,719,295 Uhamisho, posho ya 
likizo, Gharama za 
mafunzo, Gharama za 
matibabu na Posho ya 
kukaimu 
Haijaoneshwa 

Haijaones
hwa 
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11.  H/W Urambo 116,284,500 Posho ya kukaimu 4 

12.  H/W Chemba 39,720,000 Posho ya kukaimu 1 

13.  H/W 
Mvomero 

750,683,582 Uhamisho, posho ya 
likizo, Gharama za 
mafunzo, Gharama za 
matibabu na Posho ya 
kukaimu 
Haijaoneshwa 

 

JUMLA 6,192,813,476  5,225 

    

7.13 Kutohuisha Taarifa za Mishahara kwa watumishi waliohama 

Ukaguzi katika mifumo ya mishahara kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 15 umebaini kuwa, kulikuwa na watumishi 461 ambao 

walihamishwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingine 

mwaka 2015/16 lakini hadi wakati wa ukaguzi, mishahara yao 

haikuhamishwa kwenda katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

walikohamia kama inavyooneshwa katika Jedwali na. 26 hapa 

chini. 

 

Jedwali Na. 26: Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zisizohuisha taarifa za mishahara kwa watumishi waliohama 

S/N Halmashauri Number of Employees 
Involved  

1 H/M Ilemela  19 

2 H/W Kakonko 6 

3 H/W Kasulu  11 

4 H/W Kondoa  33 

5 H/ Jiji Arusha 49 

6 Babati H/W 11 

7 Magu  H/W 48 

8 Monduli H/W 5 

9 Kigoma H/W 12 

10 Karatu H/W 71 

11 Mafinga TC 109 

12 Njombe TC 7 

13 Igunga H/W 54 

14 Kaliua H/W 23 

15 Mtwara H/W 3 
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S/N Halmashauri Number of Employees 
Involved  

Jumla 461 

 

 

Ufuatiliaji hafifu wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, maamuzi 
yasiofanyiwa kazi, kukosekana taarifa muhimu na ucheleweshaji 
wa idhini ya uhamisho kutoka OR-MUU ni sababu kuu 
zinazochangia kutohamishwa kwa taarifa za watumishi kutoka 
vituo vyao vya awali kwenda vituo vipya. 
 
Mishahara ya watumishi waliohamishiwa vituo vipya na 
kutofutwa katika mifumo ya mishahara ya vituo vya awali 
inaweza kupelekea kuzidi na kushuka kwa matumizi ya vituo vya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa vya zamani na vipya mtawalia. 
 
Napendekeza kwamba Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
uendeleze mawasiliano kati yake na OR-MUU na kutatua 
changamoto hizo mara moja kwa kutoa vibali vya uhamisho kwa 
watumishi kwenda katika vituo vipya vya kazi. Pia, natoa wito 
kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuangalia na 
kusuluhisha orodha za mishahara ili kuthibitisha uhalali wa 
maingizo yote. 

7.14 Watumishi Wasioenda Likizo Kwa Kipindi Kinachozidi Miaka 

Miwili (2) 

Aya ya H.1 (1) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma za 
mwaka 2009 inataka likizo kuheshimiwa kama haki na 
inapotokea kutotolewa na mwajiri, mwajiriwa atalipwa 
mshahara badala ya likizo. 
 
Mapitio ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 3 yalibaini kuwa 
watumishi 36 ambao hawakwenda likizo ya mwaka kwa kipindi 
cha zaidi ya miaka miwili. Zaidi ya hayo, nimebaini watumishi 4 
wa H/W ya Musoma ambao hawakuthibitika kwenda likizo zao 
kwa zaidi ya miaka kumi. Sababu mojawapo ilikuwa upungufu wa 
watumishi katika idara husika ukilinganisha na kazi nyingi 
zilizopo kama ilivyoorodheshwa katika Jedwali na 27 hapa chini. 
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Jedwali Na. 27: Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

Watumishi wasioenda likizo kwa kipindi kinachozidi miaka 

miwili (2) 

Na 

Jina La 
Mamlaka za 
Serikali za 

Mitaa 

Idadi ya 
Watumishi 

Miaka Bila Likizo 

1.  H/W Musoma  12 4 hadi 34 

2.  H/W Arusha  11 3 

3.  H/W Longido 13 3 

 
Endapo watumishi hawataenda likizo zao za mwaka kama 
inavyotakiwa, inaweza kupelekea utendaji hafifu wa kazi zao. 
Aidha, pale ambapo likizo haitachukuliwa na badala yake 
kulipwa mshahara, inaweza kuwa chanzo cha mlundikano wa 
madeni ya watumishi.  
 
Ninapendekeza kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zihamasishe 
watumishi wao kwenda likizo zao za mwaka kama inavyotakiwa; 
na panapokuwa na ulazima kwa mtumishi kutokwenda likizo 
taratibu zifuatwe. 

7.15 Malipo ya Mishahara Zaidi ya Mara Moja Kwa Watumishi Sh. 

173,314,435 

Katika mwaka unaotolewa taarifa, ilibainika kuwa jumla ya Sh. 
305,406,856 ikiwa ni mishahara ya mwezi Mei, 2015 zililipwa kwa 
walimu waajiriwa wapya 639 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 
4. Vilevile, ilibainika kuwa  kipindi cha Januari hadi Machi, 2016 
Wizara ya fedha ililipa malimbikizo ya mishahara ya jumla ya Sh. 
299,924,800 kwa mwezi Mei, 2015 kwa walimu hao hao kupitia 
akaunti zao za benki; hivyo kupelekea malipo ya mishahara zaidi 
ya mara moja. Hata hivyo, hadi kufikia wakati wa ukaguzi, jumla 
ya Sh. 147,869,425 zilikuwa zimerejeshwa na walimu hao wa 
ajira mpya; hivyo, kuacha bakaa ya Sh. 152,055,375 
haijarejeshwa kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 28 hapa 
chini. 
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Jedwali Na. 28: orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye 

malipo ya mishahara zaidi ya mara moja 

N

a 

Jina la 

Mamlaka za 

Serikali za 

Mitaa 

Idadi ya 

watumishi 

waliolipwa 

Kiasi 

kilicholipwa 

(Sh.) 

Kiasi 

kilichorejes

hwa (Sh.) 

Kiasi 

kisichoreje

shwa (Sh.) 

1.  
H/W Muleba 249 93,084,000 56,021,500 37,062,500 

2.  H/W Biharamulo 230 124,626,500 55,011,165 69,615,335 

3.  H/W Magu 152 78,120,000 36,836,760 41,283,240 

4.  H/W Meru 2 22,604,000 0 22,604,000 

5.  H/W Missenyi 8 4,094,300 0 4,094,300 

JUMLA 641 322,528,800 147,869,425 174,659,375 

 
Pia, nimebaini tukio maalum katika H/W Meru ambapo 
watumishi wawili walilipwa mishahara zaidi ya mara moja kwa 
sababu ya umiliki wa cheki namba mbili tofauti. 
 
Vilevile, ilibainika kuwa kasi ya urejeshwaji wa malipo hayo 
kuwa ndogo kutokana na walimu husika kufikia ukomo wa 
makato wa theluthi moja (1/3) ya mishahara yao; hivyo, kuwa 
vigumu kuingiza madeni ya makato hayo katika mfumo wa 
teknolojia wa usimamizi wa rasilimali watu (LAWSON).  
 
Sababu nyingine ni baadhi ya watumishi hao kuhamia katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingine. 
 
Ukosefu wa mawasiliano thabiti kati ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na Hazina ni chanzo kikuu kinachochangia malipo ya 
mishahara zaidi ya mara moja kwa walimu waajiriwa wapya. 
Vilevile, usimamizi hafifu wa kumbukumbu za watumishi 
waliopo, na kutofanyika kwa usuluhishi katika mifumo ni vyanzo 
vingine vya ulipwaji zaidi ya mara moja. 
 
Malipo ya mishahara zaidi ya mara moja kwa watumishi 
huchangia matumizi mabaya ya fedha za serikali; hivyo, kuathiri 
shughuli zingine ambazo zingefanyika kwa kutumia fedha hizo. 
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Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa, zikishirikiana na 
Hazina, kuhakikisha kuwa malipo yote ya mishahara zaidi ya 
mara moja yaliyofanyika yanarejeshwa mara moja pindi 
yanapobainika. 
 
Suala la watumishi ambao wamefikia ukomo wa theluthi moja ya 
makato yao ya mishahara, ninashauri Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kubuni jinsi ya urejeshwaji wa hayo malipo na kuwasilisha 
Hazina bila ucheleweshaji wowote. Pia, menejimenti 
zinashauriwa kuwasiliana na Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo watumishi wao wamehamia ili kurejesha fedha hizo za 
mishahara zilizolipwa zaidi ya mara moja. 
 

7.16 Kutokurekebishwa kwa Mishahara ya Watumishi 1,213 
Waliopandishwa Madaraja  
 
Aya ya 23(E) ya Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009 
inaelezea kuhusu upandishwaji vyeo na madaraja ya watumishi 
wa Umma kutakiwa kwenda sambamba na ongezeko la 
mishahara. 
 
Hata hivyo, katika kupitia Mamlaka za Serikali za Mitaa 8 
ilibainika kuwa watumishi 1,213 walipandishwa madaraja katika 
mwaka husika lakini mishahara na malimbikizo yao 
haikuthibitishwa na OR-MUU. Hivyo, kutorekebishwa katika 
mifumo ya teknolojia ya usimamizi wa rasilimali watu (LAWSON). 
Orodha ya watumishi imeoneshwa katika Jedwali Na. 29 hapa 
chini; 

 

Jedwali Na. 29: Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambazo hazijarekebisha mishahara baada ya upandishaji wa 

madaraja ya watumishi 

Na Jina 
la Mamlaka za Serikali za Mitaa 

Idadi ya watumishi 

1.  H/W Bahi  12 
2.  H/W Chamwino  202 
3.  H/W Kisarawe  10 
4.  H/W Mkuranga  81 
5.  H/W Ludewa  520 
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6.  H/W Kaliua  88 
7.  H/W Rufiji  8 
8.  H/Mji Nzega  292 

JUMLA 1213 

 
Hii imesababishwa na ucheleweshaji wa marekebisho ya 
mishahara uliofanywa na OR-MUU. Pia, hivi karibuni ilitolewa 
Barua yenye kumbukumbu namba CFA.26/ 205/O1B/46 ya tarehe 
13 Juni, 2016 kutoka OR-MUU ambayo iliagiza kusimamisha kwa 
nyongeza za mishahara, upandaji wa madaraja, ajira mpya na 
mabadiliko ya muundo wa kazi hadi zoezi la uhakiki wa 
watumishi litakapokamilika. Mtumishi anaetumika bila kupewa 
motisha huvunjika moyo na hupunguza ari ya kazi.  
 
Ninashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa zikishirikiana na OR-MUU 
kuthibitisha na kufanya marekebisho ya mishahara kwa 
watumishi mara tu wapandishwapo madaraja. Pia, watumishi 
wote wanaostahili wanapaswa kufikiriwa katika kupandishwa 
vyeo na kupewa nyongeza husika za mishahara mapema 
iwezekanavyo baada tu ya zoezi la uhakiki wa watumishi 
kukamilika. 
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SURA YA NANE 

8.0 UKAGUZI WA MIRADI YA MAENDELEO 

Miradi ya maendeleo inahusiana na ujenzi wa miundombinu 
mbalimbali na majengo. Miradi hii inatekelezwa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa kutumia fedha kutoka Serikali Kuu, 
makusanyo yatokanayo na vyanzo vya ndani, pamoja na fedha 
kutoka kwa wafadhili mbalimbali.  
 
Katika mwaka wa fedha 2015/2016, Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zimetekeleza miradi mbalimbali ya maendeleo kwa 
fedha za Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (LGCDG), Idara ya Kimataifa ya 
Maendeleo(DFID), Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya 
Sekondari (MMES), Mpango wa Kuimarisha Mamlaka za Miji 
(ULGSP), Mradi wa Uboreshaji Jiji ya Tanzania (TSCP). Vyanzo 
vingine ni usimamizi Shirikishi wa Misitu (PFM), Mfuko wa 
Maendeleo ya Wanawake na Vijana (WYDF), Mfuko wa Afya ya 
Jamii (CHF), Mkakati wa Taifa wa Mapambano dhidi ya UKIMWI 
(NSFM), Shirika la Elizabeth GlasIer la Kupambamna na Virusi 
vya Ukimwi kwa Watoto (EGPAF) na Mfuko wa Kuchochea 
Maendeleo ya Jimbo (CDCF).  
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitekeleza Miradi mingine 
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Mfuko wa Afya 
(HBF), Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Kilimo (ASDP), 
Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji (WSDP) na Mfuko wa 
Barabara (RF). Tathmini ya utekelezaji wa miradi hiyo 
imetolewa kwenye taarifa inayojitegemea katika ripoti kuu ya 
miradi ya maendeleo.  
 
Mapitio ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambayo taarifa 
zake hazikujumuishwa kwenye ripoti kuu ya miradi ya 
maendeleo imeelezwa katika aya zifuatazo:
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8.1 Fedha za Miradi ya Maendeleo Kutotumika Ipasavyo  

Nimefanya tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo na 
shughuli nyingine za maendeleo kwa mwaka wa fedha wa 
2015/2016, na nimejiridhisha kuwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilikuwa na kiasi cha Sh. 123,602,117,243 kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Lakini hadi kufikia tarehe 
30 Juni, 2015 jumla ya matumizi kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa zilizofanyiwa tathmini ilikuwa Sh 53,924,489,932 na 
kusalia bakaa ya Sh 70,492,646,792 sawa na 57% kama 
inavyoonekana katika Jedwali Na. 30 hapo chini 
 
Jedwali Na. 30: Taarifa ya Mapato na Matumizi ya Fedha za 

Miradi ya Maendeleo kwa kila Mfuko 

Chan
zo 
cha 

Fedh
a 

Jin
a 
la 

Hal
ma
sha
uri 

Fedha 
iliyopokelewa 

(A)  
(SH) 

Fedha 
iliyotumika 

(B)  
(SH) 

Bakaa 
(A-B)  
(SH) 

% of 
ya 

fedh
a 

ziliz
otum
ika 
(A-

B)/A 
LGCDG 17 5,041,634,322.87 2,085,046,778.52 3,771,607,026.35 59 
CDCF 67 3,998,694,250.61 1,679,315,606.03 2,319,378,644.49 58 
ULGSP 10 47,553,851,891.35 22,830,612,950.92 24,723,238,940.43 52 
TSCP 4 2,486,782,774.94 959,014,292.42 1,527,768,482.52 61 
MMEM 5 2,486,782,774.94 959,014,292.42 1,527,768,482.52 61 
MMES 64 27,498,670,735.02 10,041,161,760.59 17,457,508,974.43 63 
EQUIP 29 21,363,194,814.06 8,628,738,118.6 12,734,456,695.46 60 
NMSF 80 5,242,469,265.35 1,819,620,912.09 3,422,848,353.26 65 
CHF 23 2,820,505,253.27 1,650,309,377.06 1,170,195,876.21 41 
EGPAF 13 1,528,381,565.13 1,154,470,487.2 373,911,077.93 24 
DFID 2 3,581,149,595.05 2,117,185,356.31 1,463,964,238.74 41 
JUMLA 123,602,117,242.59 53,924,489,932.16 70,492,646,792.34 57 

 
Jedwali Na. 30 linaonesha kuwa, 57% ya fedha zote 
zilizopokelewa kwa ajili ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 
hazikutumika. Hii ina maana kwamba baadhi ya Miradi ya 
Maendeleo haikutekelezwa au ilitekelezwa kwa sehemu tu, 
hivyo kuathiri malengo yaliyokusudiwa kwa mwaka wa fedha 
husika. Kusalia na kiasi kikubwa cha fedha za miradi ya 
maendeleo kunaweza kusababisha fedha hizo kubadilishwa 
matumizi ili kutekeleza shughuli nyingine ambazo 
hazikuidhinishwa hapo awali katika bajeti ya Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
ambazo hazikutumia sehemu ya fedha za Miradi kutekeleza 
Miradi ya Maendeleo imeonyeshwa katika Kiambatisho.xxxiv. 
 
Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nchini kuboresha mipango mikakati itakayoziwezesha kutumia 
fedha zote za maendeleo mara zinapopokelewa ili kuepuka 
athari zinazoweza kusababishwa na fedha za miradi 
kutotumika katika kipindi husika. Jambo hili likifanyika kwa 
ukamilifu, Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na uwezo wa 
kutoa huduma bora kwa jamii kwa muda muafaka na kwa 
gharama nafuu. Aidha, Serikali, kupitia Hazina, iwe inatoa 
fedha za miradi ya maendeleo mapema ili kuziwezesha 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzitumia katika Miradi ya 
Maendeleo katika mwaka wa fedha husika.  
 

8.2 Miradi ya Maendeleo  

Miradi ya maendeleo ni uwekezaji katika miundo mbinu 
unaofanywa na Mamlaka za serikali za Mitaa ikwa ni pamoja na 
ujenzi wa miundombinu mipya au kufanya ukarabati mkubwa 
katika miundombinu iliyopo na kuongeza thamani ya 
miundombinu husika. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa zikitekeleza miradi ya 
maendeleo ambayo ni muhimu kwa maendeleo ya kiuchumi 
nchini kwa fedha toka serikali kuu, wafadhili wa ndani na nje 
ya nchi, mapato yatokanayo na vyanzo vya ndani vya 
Halmashauri na michango ya wananchi.  
 
Tathmini niliyoifanya juu ya fedha za Miradi ya Maendeleo kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 171, imebaini kuwa jumla ya Sh 

584,417,654,676 zilipokelewa kwa ajili ya kutekeleza miradi 

anuai. Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2016 kiasi kilichotumika 

kilikuwa ni Sh 370,970,071,298 na kuacha bakaa ya fedha ya Sh 

212,934,270,535 sawa na 36% ya fedha zote zilizokuwepo kwa 

ajili ya kutekeleza miradi hiyo kama inavyoonekana katika 

jedwali na. 31 hapo chini; 



 

 

 

S
u
ra

 Y
a
 N

a
n
e
 

 

 

Miradi Ya Maendeleo 

82 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

 
 

 

Jedwali Na. 31: Fedha za Miradi ya Maendeleo Ambazo 

Hazikutumika 

Mwaka wa 

Fedha 

Idadi ya 

Halmasha

uri 

FEdha iliyokuwepo 

 (SH) 

Fedha iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 
% ya 

Bakaa 

2015/16 171 584,417,654,676 370,970,071,298  212,934,270,535  36 

2014/15 164 582,208,588,668 501,334,438,593 80,874,150,075 14 

2013/14 157 718,749,785,161 532,156,786,062 186,592,999,099 26 

2012/13 138 686,302,878,625  442,625,815,185 243,677,063,440 36 

Chanzo: Taarifa za fedha za mwaka 2015/2016  
 
Kwa ujumla, kusalia na kiasi kikubwa cha bakaa ya fedha za 
miradi ya maendeleo kunadhihirisha kuwa baadhi ya miradi ya 
maendeleo haikukamilika na mingine haikutekelezwa kabisa. 
Kutokukamilika kwa miradi kwa wakati kunawanyima haki 
walengwa kunufaika na miradi hiyo na upatikanaji wa maisha 
bora. Taarifa ya fedha iliyopokelewa kwa kila Mamlaka za 
Serikali za Mitaa imeonyeshwa kwa kina katika Kiambatisho 
xxxv. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha utaratibu 
utakaohakikisha kuwa miradi yote ya maendeleo iliyopangwa 
kutekelezwa na ikatengewa fedha inatekelezwa na kukamilika 
kwa wakati kulingana na mpango kazi. Pia, naishauri Serikali 
kupitia Hazina kuhakikisha kuwa fedha za Miradi ya Maendeleo 
ziwe zinatolewa kwa mujibu wa bajeti iliyopitishwa na Bunge 
na kwa wakati ili kuziwezesha Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kutekeleza miradi ya maendeleo kwa wakati ili kuimarisha 
upatikanaji wa huduma muhimu kwa jamii na kwa wakati. 
 

8.2.1 Kutotolewa kabisa kwa Fedha za Miradi ya Maendeleo 

[LGCDG] Sh 66,744,276,050 

Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo kwa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa [LGCDG] ni ruzuku inayotolewa kwa ajili ya utekelezaji 
wa Miradi ya Maendeleo inayotekelezwa na Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa. Serikali kupitia OR- TAMISEMI ndiyo mmiliki 
na msimamizi Mkuu wa Mfuko huu.  
 
Katika mwaka wa fedha 2015/2016 hakuna fedha zilizotolewa 
kwa ajili ya Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo kwa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa [LGCDG] pamoja na kuwa na makisio ya Sh 
66,744,276,050 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 55 kama 
inavyoonyeshwa katika Kiambatisho xxxvi. 
 

Kitendo cha kutopeleka fedha za Miradi ya Maendeleo 

inayotekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kinadhihirisha 

kuwa miradi yenye thamani ya Sh 66,744,276,050 

haikutekelezwa.Hivyo, malengo yaliyokusudiwa hayakufikiwa 

jambo ambalo linafifisha na kurudisha nyuma utoaji wa 

huduma kwa wananchi. 

 

8.2.2 Tathmini ya Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo  

Tathmini ya utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo niliyoifanya 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 171, imebaini kuwapo kwa 
baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye miradi ambayo 
haikukamilika; miradi mingine ilikuwa imekamilika lakini 
haitumiki na mingine ilikuwa bado haijaanza kutekelezwa 
kabisa. Mapungufu haya yana madhara makubwa katika 
utekelezaji, usimamizi na tathmini ya miradi hiyo na hivyo 
kuhitaji hatua za haraka za marekebisho kama inavyoelezwa 
katika aya zifuatazo:-  
 

8.2.3 Miradi ambayo haijatekelezwa 

Katika Mwaka wa fedha wa 2015/2016, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilipeleka fedha katika vijiji, kata na shule kwa ajili ya 

miradi inayotekelezwa na kusimamiwa na vijiji, kata na shule. 

Ukaguzi nilioufanya ulibaini kuwa miradi yenye thamani ya Sh 

15,048,767,538 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 14 

utekelezaji wake ulikuwa haujaanza licha ya fedha ya 

utekelezaji wa miradi hiyo kuwepo. 
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Kuchelewa kwa utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika 
ngazi ya vijiji, kata na shule kunaweza kupelekea kupanda kwa 
gharama za ukamilishaji wa miradi husika kama kutatokea 
kupanda kwa mfumko wa bei. Hali hii pia inawanyima 
wananchi fursa ya upatikanaji wa huduma kwa wakati. Miradi 
ya maendeleo ambayo haijatekelezwa kwa mwaka wa fedha 
2015/2016 imeainishwa katika Kiambatisho xxxvii. 
 
Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua hatua 

stahiki za usimamizi wa miradi yote inayotekelezwa katika 

ngazi za vijiji, kata na shule na pia kuhakikisha miradi ambayo 

haijaanza kutekelezwa ianze kutekelezwa mara moja kufikia 

malengo ya kuimarisha utoaji huduma kwa wananchi vijijini. 

8.2.4 Miradi iliyokamilika lakini haitumiki 

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwepo miradi iliyokamilika yenye 

thamani ya Sh. 970,564,091 katika Mamlaka ya serikali za 

mitaa 11 ambayo haitumiki kinyume na malengo ya utekelezaji 

wa miradi hiyo. Kutotumika kwa miradi iliyokamilika 

kunawanyima wananchi fursa ya kupata huduma kutoka katika 

miradi husika. Orodha ya Miradi ya maendeleo ambayo 

haitumiki licha ya kukamilika kwake katika kipindi cha 

2015/2016 imeainishwa katika Kiambatisho xxxviii. 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuhakikisha kuwa 

miradi yote iliyokamilika inatumika mara moja katika utoaji na 

upatikanaji wa huduma bora kwa wananchi na kupata thamani 

ya fedha.  

8.2.5 Kuchelewa kukamilika Kwa Miradi ya Maendeleo  

Tathmini niliyofanya juu ya utekelezaji wa Miradi ya 
Maendeleo imebaini ucheleweshaji katika kukamilisha ujenzi 
wa Miradi ya Maendeleo yenye thamani ya Sh. 32,592,949,271 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 29 
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Kutokukamilika kwa miradi ya maendeleo kwa wakati 
kunaweza kupelekea kuongezeka kwa gharama za miradi kama 
kutatokea kupanda kwa mfumuko wa bei ambao utasababisha 
fedha zaidi kuhitajika ili kuweza kukamilisha miradi husika au 
inaweza kupelekea miradi kukamilishwa chini ya kiwango au 
vyote kwa pamoja. Aidha, kutokamilika kwa miradi ya 
maendeleo kwa wakati kunawanyima walengwa kupata fursa 
ya kunufaika na huduma zitokanazo na miradi hiyo kwa wakati 
uliopangwa:-  
 
Jedwali Na. 32: Mamlaka za Serikali za Mitaa Zenye Miradi 

Isiyokamilika 

NA 
Jina la 

Halmasha
uri 

Thamani ya 
kazi ambayo 
haijakamilik

a(SH) 

Chanzo 
cha 

Fedha 
NA 

Jina la 
Halmashau

ri 

Thamani ya kazi 
ambayo 

haijakamilika) 

Chanz
o cha 
Fedha 

1.  H/W Bahi  24,518,000 CDCF 
2.  H/JIJIMbey

a  387,526,842 MMES 

3.  
H/Mji 
Bariadi  

6,762,768,88
4 ULGSP 

4.  H/W 
Misungwi  917,120,000 MMES 

5.  

H/W 
Nbukoba 
H/W 250,890,000 MMES 

6.  
H/W 
Mkalama  70,098,700 MMES 

7.  
H/W 
Busokelo  409,260,500 CDCF 

8.  
H/W Mlele  350,794,371 

LGCD
G 

9.  
H/W 
Chunya  528,875,100 MMES 

10.  H/W 
Morogoro  516,530,990 MMES 

11.  
H/Mji 
Geita  

3,001,478,80
0 ULGSP 

12.  H/M 
Morogoro  11,805,176,469 ULGSP 

13.  
H/W 
Hanang‘  67,786,855 LGCDG 

14.  H/W 
Mpanda  105,202,050 OS 

15.  

H/W 
Igunga 
H/W 481,886,239 MMES 

16.  
H/W 
Mpwapwa  93,364,550 MMES 

17.  
H/Mji 
Kahama  6,528,500 LGCDG 

18.  H/W 
Musoma  39,543,800 CHF 

19.  
H/W 
Kalambo  592,037,500 LGCDG 

20.  H/JIJI 
Mwanza  245,387,170 MMES 

21.  
H/W 
Kaliua  38,248,500 CDCF 

22.  H/W 
Newala  300,000,000 

LGCD
G 

23.  
H/W 
Kilombero  

2,040,862,62
8 LGCDG 

24.  H/W 
Ngorongoro  52,869,380 CDCF 

25.  
H/W 
Longido  

319,139,535 MMES 
26.  H/JIJI 

Mbeya  387,526,842 MMES 

70,000,000 LGCDG 
27.  H/W 

Misungwi  917,120,000 MMES 

28.  
H/W 
Maswa  

2,230,465,65
0 MMES 

29.  H/W 
Mkalama  70,098,700 MMES 

JUMLA 32,592,949,271  
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8.2.6 Mapungufu katika Usimamizi wa Miradi  

Usimamizi wa miradi ni utaratibu mzima wa uibuaji, upangaji, 
utekelezaji, usimamizi, uthibiti na ukamilishaji wa miradi 
husika katika kufikia malengo tarajali. 
 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatekeleza miradi mbalimbali 
kutokana na mikataba, orodha ya ukadiriaji (BoQ), makadirio 
ya mhandisi, hati za madai n.k. Miradi hiyo utekelezwa kwa 
kutumia kandarasi au kwa kutumia watumishi wa Mamlaka za 
Serikali za mitaa.  
 
Tathmini niliyoifanya juu ya usimamizi wa Miradi iliyokamilika, 
iliyo katika hatua ya kukamilika na ile inayoendelea 
kutekelezwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 10 imebaini 
udhaifu na upungufu mkubwa katika usimamizi, ufuatiliaji na 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo kinyume na matakwa ya 
sheria, kanuni na viwango maalum vilivyowekwa katika orodha 
za kazi zitakazofanyika kwenye mikataba (BOQs). Miradi yenye 
udhaifu na upungufu mkubwa katika utekelezaji imeonyeshwa 
katika Jedwali na. 33 

 

Jedwali Na. 33: Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye Miradi 

Yenye Mapungufu 

N 
Jina la 

Halmashauri 
Gharama ya Mkataba (SH) 

Chanzo cha Fedha 

1.  H/MJI Babati                                                                                                                                                                                                                                                  
236,827,000  

MMES 

2.  H/M Dodoma   145,258,500  MMES 

3.  H/M Iringa  5,367,227,844 ULGSP 

5,343,133,556 DFID 

4.  H/W Kilombero  118,485,817 LGCDG 

5.  H/JIJIMbeya  12,200,429,947.50 TSCP 

6.  H/M Mtwara   9,190,716,515.00  ULGSP 

7.  H/JIJIMwanza H/JIJI 113,153,150 MMES 

8.  H/W Nyasa H/W 429,830,400 MMES 

9.  H/M Shinyanga H/M 15,436,732,444 ULGSP 

10.  H/W Songea  444,402,300 MMES 

 
Maelezo ya kina kuhusu upungufu uliobainishwa katika 
utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo inayotekelezwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa umefafanuliwa kupitia 
Kiambatisho xxxix. 
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Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuboresha usimamizi 
na ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa na kuhakikisha kuwa 
zabuni za ujenzi wa miradi ya maendeleo zinatolewa kwa 
wakandarasi wenye uwezo wa kifedha, wataalamu na vifaa. 
Aidha, hatua za kisheria zichukuliwe dhidi ya wakandarasi 
wote walioshindwa kutekeleza na kukamilisha miradi 
waliyopewa kwa muda uliokubalika ikiwa ni pamoja na kutoa 
taarifa Bodi ya Kandarasi ili iweze kuchukua hatua stahiki.  
 

8.3 Mambo mengine yaliyojiri katika Ukaguzi wa Miradi ya 

Maendeleo  

8.3.1  Halmashauri kutotenga asilimia kumi (10%) ya mapato ya 

ndani kwa ajili ya Mfuko wa Vijana na Wanawake Sh 

28,521,878,199 

Aya ya 5.5 (i) ya Mwongozo wa Mfuko wa Maendeleo kwa 
Vijana na wanawake ikisomwa pamoja na maelekezo 
yaliyotolewa na Serikali kupitia OR-TAMISEMI, inazitaka 
Mamlaka za Serikali Mitaa kuchangia asilimia kumi (10%) ya 
mapato yake ya ndani kwa ajili ya Mfuko wa Vijana na 
wanawake. Tathmini niliyoifanya juu ya utekelezaji wa 
mwongozo nukuliwa imebaini Mamlaka za Serikali za Mitaa 151 
hazikuchangia kikamilifu asilimia kumi (10%) ya mapato ya 
ndani sawa na Sh 28,521,878,199 kwenye Mfuko wa Vijana na 
Wanawake. 
  
Jedwali Na. 34: Asilimia kumi ya mapato ya ndani ambayo 

haikupelekwa katika Mfuko wa Vijana na Wanawake 

Mwaka wa 

fedha 

Idadi ya 

Halmashauri 

Fedha ambayo haikuchangwa 

2015/2016 151 28,521,878,199 

2014/2015 112 17,690,754,651 

2013/2014 104 38,741,094,214 

2012/2013 68 10,905,858,533 

 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kutochangia katika mfuko huo 
kunawanyima vijana na wanawake fursa ya kukopa na kupata 
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mitaji ya kufanya shughuli mbalimbali kwa ajili ya kujiongezea 
kipato na hivyo kutofikiwa kwa malengo ya mfuko. 
Naishauri Serikali kuandaa na kuwasilisha Bungeni Muswada wa 
Sheria ambao utaweka utaratibu wa usimamizi wa agizo hilo ili 
vijana na wanawake waweze kunufaika na utaratibu huo na 
hivyo, kujikwamua kiuchumi. Orodha ya mamlaka za Serikali 
za Mitaa ambazo hazikuchangia asilimia kumi ya mapato ya 
ndani kwa ajili ya Vijana na Wanawake imeainishwa katika 
Kiambatisho xl. 

8.3.2 Mikopo Iliyotolewa kwa Vijana na Wanawake ambayo 

Haijarejeshwa Sh. 4,746,008,627 

Lengo la Serikali kuanzisha Mfuko wa Wanawake na Vijana 
ilikuwa ni kukuza uchumi miongoni wa wanawake na vijana 
kwa kuwawezesha kupata mikopo yenye riba nafuu ili waweze 
kunufaika na utaratibu huo na hivyo kujikwamua kiuchumi. 
 
Ukaguzi wa madaftari ya mikopo yaliyotolewa kwa vikundi vya 
wanawake na vijana kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 
2016 katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 76 ulibaini kuwa 
mikopo yenye thamani ya Sh. 4,746,008,627 haikurejeshwa 
kabisa kinyume na matakwa ya mikataba ya mikopo husika. 
Jedwali la 6 linaonesha kwa muhtasari mikopo iliyotolewa 
kwa wanawake na vijana ambayo haijarejeshwa kwa kipindi 
cha miaka 4 mfululizo:- 

 

Jedwali Na. 35: Mikopo Iliyotolewa kwa wanawake na vijana 

ambayo Haijarejeshwa 

Mwaka wa 
Fedha 

Idadi ya 
mamlaka za 
serikali za 

Mitaa 

kiasi 
kinachodaiwa 

(SH) 

% yakiasi 
kinachodaiwa 

(SH) 

2015/2016 76 4,746,008,627 50 

2014/2015 52 2,003,235,125 21 

2013/2014 41 1,426,955,884 15 

2012/2013 58 1,389,192,866 15 

 
Hii inadhihirisha kuwa, juhudi zinazofanywa na uongozi wa 
mamlaka za serikali za mitaa katika uhamasishaji wa 
marejesho ya mikopo ni ndogo, kwani kiwango cha 
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kutokurejesha kimepanda kutoka 21% kwa mwaka wa fedha 
2014/2015 hadi 50% kwa mwaka wa fedha 2015/16.  
 
Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa unashauriwa 
kuongeza jitihada zaidi zitakazoboresha ukusanyaji wa 
marejesho ya mikopo kutoka vikundi hivyo ili huduma ya 
mikopo kwa vikundi vya Wanawake na Vijana iwe endelevu na 
pia kuviwezesha vikundi vingi zaidi kunufaika na huduma hiyo. 
Orodha ya Halmashauri zenye mikopo ambayo haijarejeshwa 
imeainishwa katika Kiambatisho xli. 
 

8.3 Mapungufu katika usimamizi wa Mfuko wa Afya wa Jamii 

Mfuko wa Afya wa Jamii ulianzishwa kwa Sheria Na.1 ya Mwaka 

2001 kwa lengo kutoa huduma za afya kwa wananchi hasa 

waishio vijijini na wasio na bima za afya kwa gharama nafuu. 

Kifungu Na. 25(2) cha Sheria Na.1 ya mwaka 2001 kinanipa 

mamlaka ya kufanya ukaguzi wa mapato na matumizi 

yatokanayo na makusanyo ya Mfuko wa Afya wa Jamii ili 

kujiridhisha kama Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitumia fedha 

iliyotokana na makusanyo ya Mfuko wa Afya wa Jamii kwa 

mujibu wa Sheria Na.1 ya mwaka 2001, Muongozo wa Mfuko wa 

Afya wa Jamii Toleo la Mwaka 2013, na taratibu za fedha na 

nanunuzi ambazo zimewekwa kwa mujibu wa Sheria. 

 

 Aya ya 3.3 ya Muongozo wa usimamizi wa fedha ya Mfuko wa 

Afya wa Jamii Toleo la Mwaka 2014 inazitaka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kukamilisha uandaaji wa taarifa linganifu za 

misaada. Kinyume na matakwa ya aya Na. 3.3, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 36 hazikuwa na taarifa linganifu za misaada, 

pia madai kwenda Bima ya Afya [NHIF] yalikataliwa na 

matumizi hayakufuta mwongozo. Orodha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ambazo hazikukithi matakwa ya aya Na. 3.3 

imeainishwa katika Kiambatisho xlii. 
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SURA YA TISA 

9.0 USIMAMIZI WA MIKATABA NA MANUNUZI 

Sehemu ya 3 ya Sheria za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 

imefafanua manunuzi kama Mchakato unaojumuisha manunuzi, 

kukodisha, au taasisi zinazofanya manunuzi ili kujipatia mali 

yoyote au huduma kwa kutumia fedha za umma. Pia 

inajumuisha kitendo chochote kinachohusiana na kupata 

bidhaa, kazi au huduma ikiwa ni pamoja na maelezo ya 

mahitaji, uteuzi, mwaliko wa zabuni na kutoa tuzo ya 

Mikataba. Kutokana na ukweli kwamba kiasi kikubwa cha 

matumizi ya Serikali hutumika katika manunuzi ya bidhaa na 

huduma, kuna haja ya kuimarisha nidhamu ya fedha na uwazi 

katika Mchakato wa manunuzi kwa ajili ya kufikia thamani ya 

fedha. 

9.1 Taswira ya Manunuzi yaliyofanyika katika Mwaka 

Unaotolewa Taarifa 

Ukaguzi wa manunuzi ya bidhaa, kazi na huduma ulifanyika 

katika mwaka wa fedha 2015/2016 katika Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa 171. Matokeo ya ukaguzi yanaonesha kuwa, jumla ya 

Sh.1,059,766,536,340 zilitumika katika Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa 171 kufanya manunuzi ya bidhaa na huduma ambapo ni 

pungufu kwa 3% ikilinganishwa na Sh.1,092,633,470,935 

zilizotumia katika mwaka wa fedha 2014/2015.  

 

Kwa kuzingatia mfumuko wa bei, kupanda kwa bajeti na 

kuongezeka kwa miradi iliyotakiwa kutekelezwa na Mamlaka 

za Serikali Mitaa, nilitarajia kuwa kiasi kitakachotumika katika 

manunuzi kingekuwa juu zaidi ikilinganishwa na mwaka jana. 

Hata hivyo, upungufu wa 3% waweza kusababishwa na 

kutolewa kwa kiasi kidogo cha fedha kwa Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa na kupelekea kufanyika kwa manunuzi kidogo.
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Mchanganuo na uchambuzi wa kiasi kilichotumiwa na Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwenye manunuzi ya bidhaa na huduma 

katika kipindi cha mwaka ni kama inavyoonekana 

katikaJedwali Na. 36 hapo chini na Kiambatisho Na. xliii 

 
Jedwali Na. 36: Mchanganuo wa manunuzi kufuatana na 

aina ya manunuzi 

Na. Aina ya Manunuzi 

Kiasi 
kilichotumika 

(SH..) 
 Asilimia 

1 Manunuzi ya bidha na huduma  497,086,773,791 47 

2 Manunuzi ya matengenezo 
mbalimbali  

142,946,501,924 13 

3 Manunuzi ya mali za kudumu na 
miradi ya maendeleo 

419,733,260,626 40 

  1,059,766,536,341 100 

Chanzo cha taarifa: Taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali Mitaa 171 
zilizokaguliwa  

 

Ulinganifu wa fedha zilizotumika kwenye manunuzi kwa 

mwaka 2015/2016, 2014/2015 na 2013/201 ni kama 

unavyooneshwa katika Jedwali Na. 37 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 37: Gharama za manunuzi kwa miaka mitatu 

Manunuzi 

yaliyofany

wa 2015/16 (Sh) % 2014/15 (Sh) % 2013/14 (Sh) % 

Manunuzi 
ya bidha 
na 
huduma  

497,086,773,791 47 

421,167,989,928 39 447,611,014,199 

38 

Manunuzi 
ya 
matengen
ezo 
mbalimbal
i  

142,946,501,924 13 

153,413,711,831 14 176,441,034,463 

15 

Manunuzi 
ya mali za 
kudumu 
na 
miradi ya 
maendele

419,733,260,626 40 

518,051,769,176 47 566,104,440,614 

47 
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o 

Jumla (Sh) 1,059,766,536,341 100 1,092,633,470,9
35 100 

1,190,156,489,2
76 

100 

Chanzo cha taarifa: Taarifa za fedha za Mamlaka za Serikali Mitaa 171 
zilizokaguliwa  

9.2 Uzingatiaji wa Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.7 ya mwaka 

2011 na Kanuni zake za mwaka 2013  

Kifungu cha 48 (3) cha Sheria za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2011, kinanitaka kueleza katika ripoti yangu ya mwaka kama 

taasisi niliyoikagua imezingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma 

na Kanuni zake. Kwa kuzingatia jukumu hili, katika ukaguzi wa 

manunuzi nimebaini kuwa, kati ya Halmashauri 171, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 121 sawa na 71% zilifuata Sheria ya 

Manunuzi na Kanuni zake wakati Halmashauri 50 sawa na 29% 

hazikuzingatia Sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake. 

 
Jedwali Na. 38: Idadi ya Halmashauri ambazo hazikufuata 

sheria ya manunuzi ya mwaka 2011 na kanuni zake za 

mwaka 2013 

Na. 
Jina la 

Halmashauri Na. 
Jina la 

Halmashauri 
N
a. 

Jina la 
Halmashauri 

1 H/W Kwimba  18 H/W Mwanga 35 H/W Msalala 

2 H/W Rombo 19 H/M Kigoma 36 H/M Musoma 

3 H/M Dodoma 20 H/Mji Kahama 37 H/JijiMwanza 

4 H/W Mpanda 21 H/W Chamwino 38 H/W Ukerewe 

5 H/W Hanang 22 H/W Iramba 39 H/JijiArusha 

6 H/W Kiteto 23 H/W Itigi 40 H/W Arusha  

7 H/W Mkalama 24 H/W Kondoa 41 H/W Bukombe 

8 H/M Singida 25 H/W Maswa 42 H/W Chato 

 9 H/W Kilindi 26 H/W Lushoto 43 H/W Monduli 

10 H/Jiji Tanga 27 H/W Busokelo  44 H/W Chunya 

11 H/W Iringa 28 H/W Karatu 45 H/W Kyela 

12 H/JijiMbeya 29 H/W Mbeya 46 Namtumbo 

13 H/W Ngorongoro 30 H/W Misungwi 47 H/M Moshi 

14 H/W Rombo 31 H/W Siha 48 H/W Simanjiro 

15 H/W Kalambo 32 H/W Ludewa 49 H/Mji Makambako 

16 H/W Makete 33 H/W Mbinga 50 H/W Songea 

17 H/W Sumbawanga 34 H/Mji Tunduma   
Chanzo cha taarifa: Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali kwa Taarifa za fedha za kila Halmashauri 
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Napendekeza Halmashauri ziwajengee uwezo watendaji wake 

ili waweze kuzingatia Sheria za Manunuzi ya Umma pia kuwe 

na usimamizi wa karibu ili kuziimarisha na kuboresha uwezo 

katika kufanya manunuzi. 

9.2.1 Mapungufu katika kufuata Taratibu za Manunuzi 

Kutozingatia taratibu za manunuzi bado ni tatizo katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Na husababishwa na udhaifu 

katika usimamizi wa mikataba, kufanya malipo zaidi ya kiasi 

cha mikataba, marekebisho yasiyostahiki katika mikataba 

pamoja na udhaifu katika ufuatiliaji wa mikataba wakati wa 

utekelezaji. Udhaifu katika usimamizi wa mikataba 

husababisha ucheleweshaji, upotevu na matumizi yasiyo na 

tija ambayo yana madhara ya moja kwa moja katika utoaji wa 

huduma kwa jamii. 

 

Katika Mapitio niliyofanya ili kuona kama Halmashauri 

zinazingatia sheria za manunuzi ya umma, nimebaini 

kutozingatiwa kwa Sheria za Manunuzi na Kanuni zake wakati 

wa kufanya manunuzi kwa baadhi ya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kama ifuatavyo: 

 

a. Mamlaka za Serikali za Mitaa thelathini (30) zilikiuka 

Mchakato wa manunuzi. Katika baadhi ya maeneo,- malipo 

yalifanywa pasipo kuwepo na; ankara za malipo, hati za 

mapokezi ya bidhaa, Hati za kuagiza bidhaa, vocha za 

kupokelea bidhaa, nukuu za bei, na fomu za uidhinishwaji 

manunuzi. Baadhi ya malipo yalifanywa kabla ya 

kupokelewa kwa bidhaa na huduma; hati za mapokezi ya 

bidhaa kutosainiwa na mpokeaji; ankara za malipo na hati 

za mapokezi ya bidhaa kutokuonesha tarehe; hati za 

mapokezi ya bidhaa na ankara za malipo kuonesha kuwa 

zilipokelewa kabla ya kutolewa kwa Hati za kuagiza bidhaa; 

na baadhi ya hati za kuagiza bidhaa kutokuwa na saini ya 
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Afisa Masuuli. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaohusika ni 

kama inavyoonekana kwenye Jedwali na 39 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 39: Orodha ya Halmashauri zenye 

mapungufu katika uzingatiaji wa sheria za manunuzi 

Na Halmashauri Na. Halmashauri Na. Halmashauri 

1. H/M Bukoba 11 H/W Magu 21 H/W Mlele 

2. H/W Muleba 12 H/W Karatu  22 H/W Nkasi  

3. H/JijiMwanza 13 H/W Mbalali  23 H/M 
Sumbawanga 

4. H/JijiArusha 14 H/W 
Ngorongoro  

24 M/Mji 
Tunduma 

5. H/W Arusha 15 H/W Nyasa 25 H/W Kilosa 

6. H/W Buchosa 16 H/W Kalambo  26 H/W 
Kisarawe 

7 H/W Mkuranga 17 H/W Sengerema 27 H/W Hanang 

8 H/W Kiteto 18 H/W Same 28 H/W Lindi  

9 H/M Mtwara 19 H/W Bagamoyo  29 H/W Masasi 

10 H/W Muheza 20 H/W Pangani 30 H/W Nzega 

 

b. Mamlaka za Serikali za Mitaa tisa (9) yaani; H/W Ukerewe, 

H/JijiArusha, H/W Arusha, H/W Lushoto, H/W Meru, H/W 

Hanang, H/W Longido, H/W Nzega na H/W Siha hazikuripoti 

manunuzi yenye thamani ndogo kwenye Bodi ya Zabuni 

kama ilivyoagizwa na Kanuni ya 166 (7) ya Kanuni za 

Ununuzi wa Umma za mwaka 2013. 

 

c. Kanuni ya 244 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 

2013 inaitaka taasisi inayofanya manunuzi kukagua bidhaa 

zilizopokelewa na kuzipima kama ziko sawa na viwago. 

Endapo bidhaa zitakuwa chini ya kiwango kilichoainishwa 

katika mkataba hazitapokelewa. Niliomba ripoti za ukaguzi 

kwa ajili ya bidhaa zilizopokelewa lakini sikuweza kupatiwa 

na menejimeti za; H/W Msalala, H/JijiMwanza, H/W 

Lushoto, H/W Karatu, H/W Namtumbo, H/W Ludewa, H/W 

Lindi, H/W Urambo, H/W Same na H/W Pangani. 
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d. H/W Bukombe, H/JijiMbeya, H/W Shinyanga, H/Mji Geita, 

H/W Ikungi, H/W Mvomero na H/W Longido hawakutoza 

tozo ya kuchelewa kukamilisha mikataba kinyume na 

vifungu vya Masharti ya jumla (GCC) na masharti maalum 

(SCC). 

e. Mamlaka za Serikali za Mitaa saba (7) ambazo ni; H/W Bahi, 

H/W Karatu, H/JijiMbeya, H/W Nkasi, H/W Sumbawanga, 

H/W Kiteto na H/JijiMwanza ziliingia mikataba na 

mawakala kwa ajili ya ukusanyaji wa mapato katika vyanzo 

mbalimbali vya mapato ambapo mawakala walipaswa 

kuwasilisha amana kama dhamana endapo watashindwa 

kuwasilisha mapato. Hata hivyo nilibaini kuwa Halmashauri 

zote hapo juu hazikuweka hati ya amana. 

 

f. Mamlaka za Serikali za Mitaa tatu (3) ambazo ni; H/M 

Dodoma, H/W Kondoa na H/W Magu hazikuwapa wazabuni 

Kipindi cha siku kumi na nne cha kusubiri rufaa kwa 

wazabuni waliokosa zabuni kuwasilisha malalamiko, 

kinyume na Kanuni ya 231(2) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013. 

 

g. Kanuni ya 166 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inaeleza kuwa manunuzi madogo yanaweza kufanywa 

na taasisi inayofanya manunuzi moja kwa moja kutoka 

kwenye maduka makubwa, maduka ya dawa, au katika 

maduka mengine sawa na hayo ilimradi thamani ya 

manunuzi haizidi kikomo kilichowekwa katika jedwali 

namba Saba la Kanuni za Ununuzi wa Umma za mwaka 

2013. Hata hivyo, H/W Ukerewe, H/W Lushoto, H/W 

Ushetu, H/W Longido, zilifanya manunuzi ya bidhaa na 

huduma kwa kutumia njia ya manunuzi madogo (micro) 

ambayo yanazidi kikomo kilichoelekezwa. 
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h. H/W Arusha, H/W Sengerema, H/W Longido, H/W Hai, H/W 

Uvinza, H/W Iramba na H/W Itigi hazikuwasilisha taarifa za 

utekelezaji wa manunuzi ya kila mwezi na kila robo mwaka 

kwa Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi kinyume na 

Kanuni ya 87 (2)(c) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. 

 

i. Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5) yaani H/W Shinyanga, 

H/JijiMbeya, H/W Kilosa, H/Mji Kibaha na  H/M Kinondoni 

ziliingia katika mikataba bila ya mikataba kupitiwa na Afisa 

Sheria au Mwanasheria Mkuu wa Serikali kinyume na kanuni 

namba 59(1-2) na 60( 1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. 

 

j. Kinyume na Kanuni ya 74(1) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma za mwaka 2013, Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa 

iliingia mkataba Na.LGA/O21/2015/2016/W/28/02 pasipo 

kuonesha tarehe ya kuanza na ya kukamilika mkataba. 

 

k. Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na tisa (19) ambazo ni 

H/W Arusha, H/W Arusha, H/W Chunya, H/W Iringa, H/W 

Mbalali, H/JijiMbeya, H/W Meru, H/W Nkasi, H/W 

Sumbawanga, H/Mji Tunduma, H/M Ilala, H/W Kilwa, H/W 

Kiteto, H/W Tabora, H/M Musoma, H/JijiDar es salaam, 

H/Mji Kibaha, H/Mji Masasi, H/W Mtwara zilitekeleza 

baadhi ya miradi, kazi na ukusanyaji wa mapato 

pasipokuwepo kwa makubaliano au mkataba. Hii ni kinyume 

na Kanuni namba 233 za Kanuni ya Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. 

 

l. Kifungu cha 37 (2) cha Sheria za Manunuzi ya Umma namba 

7 ya mwaka 2011, kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuanzisha Vitengo vya Manunuzi vyenye Maafisa Ugavi na 
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wataalamu wengine wa kiufundi pamoja na wasaidizi na 

wafanyakazi wa kiutawala. Vitengo vya Manunuzi 

vilivyoanzishwa havikuwa na wataalamu wa kiufundi. 

Kitendo hiki kinaathiri utekelezaji wa majukumu katika 

Halmashauri za Kondoa H/W, Chuna H/W, Mbeya H/JIJI, 

Kigoma H/W, Mpwapwa H/W, Kiteto H/W, Buhigwe H/W, 

Chamwino H/W na Uvinza H/W. 

m. Kifungu cha 37 (5) cha Sheria za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2011, kinamtaka Afisa Masuuli kuhakikisha kuwa 

Kitengo cha usimamizi wa manunuzi kinakuwa na kasma 

ndogo na kutengewa fedha katika bajeti ili kutekeleza 

majukumu yake. Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5) 

ambazo ni; H/W Ileje, H/W Kigoma, H/W Mpwapwa, H/W 

Buhigwe na H/W Uvinza hazikuwa zimetekeleza sheria hiyo. 

 

Kwa maoni yangu, Halmashauri husika zinaweza zisipate 

thamani ya fedha kwa manunuzi yake kutokana na kutozingatia 

matakwa ya Sheria ya Ununuzi wa Umma na Kanuni zake. 

 

Napendekeza kuwa Menejimenti ya Halmashauri zichukue 

hatua muafaka kuhusiana na masuala yaliyoorodheshwa hapo 

juu kwa kuzingatia matakwa ya sheria na kanuni za manunuzi 

ili kupata thamani ya fedha. 

9.2.2 Udhaifu katika Uandaaji na Utekelezaji wa Mipango ya 

Manunuzi 

Katika ukaguzi wangu niliangalia kama mipango ya manunuzi 

imetekelezwa kwa kuzingatia sheria na kanuni za manunuzi; 

nimebaini madhaifu yafuatayo: 

 

a) H/W Masasi na H/W Mtwara hazikuandaa Mpango wa Mwaka 

wa Manunuzi kinyume na Kanuni ya 69(3-5) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma za mwaka 2013. 
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b) Mpango wa Mwaka wa Manunuzi haukuwasilishwa kwenye 

Bodi ya Zabuni za H/JijiMbeya na H/W Mpwapwa kwa ajili ya 

kupitiwa na kisha kuthibitishwa kama inavyotakiwa na Kifungu 

cha 33 (2) (a) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2011. 

 

c) Kifungu cha 38 (o) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2011 kinaitaka taasisi inayofanya manunuzi kuandaa na 

kuwasilisha kwenye vikao vya menejimenti ripoti za kila robo 

mwaka za utekelezaji wa mpango wa mwaka wa manunuzi. 

Kinyume na takwa hili la sheria, H/W Maswa, H/W Bariadi, 

H/W Wang'ing'ombe, H/W Makete, H/W Sengerema, H/W 

Mtwara na H/W Siha hazikuandaa ripoti za kila robo ya mwaka. 

 

d) Mpango wa Mwaka wa Manunuzi wa H/Jijila Mbeya na H/W 

Songea haukuwasilishwa kwa Mamlaka ya Usimamizi wa 

Manunuzi ya Umma ndani ya siku 14 baada ya kukamilika kwa 

Mchakato wa bajeti, kama inavyotakiwa na kanuni ya 70 ya 

Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 

e) Kanuni ya 69 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inaitaka taasisi inayofanya manunuzi kubashiri mahitaji 

yake ya bidhaa, huduma, na kazi kwa usahihi kwa kadri 

inavyowezekana kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo 

zimekusudiwa katika mpango kazi wa kila mwaka na 

zimejumuishwa katika bajeti ya mwaka. Kinyume na Kanuni 

hii, baadhi ya zabuni zilizotekelezwa katika H/W Musoma, 

H/W Lushoto na H/W Misungwi hazikuwa katika mpango wa 

mwaka wa manunuzi. 

 

f) Mamlaka za Serikali za Mitaa sita (6), yaani H/W Monduli, H/W 

Ikungi, H/JijiMbeya, H/W Mbozi, H/W Iramba na H/W Longido 

hazikutangaza mpango wa manunuzi wa mwaka kupitia tovuti 
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ya zabuni kinyume na kanuni ya 18 ( 1) na 19 (1) ya Kanuni za 

Ununuzi wa Umma za mwaka 2013 

 

g) Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa haikutumia muongozo 

wa mfano (template) katika kuandaa Mpango wa Mwaka wa 

Manunuzi. Hakukuwa na njia sahihi ya kujumuisha mahitaji 

katika mpango wa mwaka wa Manunuzi kinyume na kifungu 

cha 49 (1) (b) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 

na Kanuni namba 72 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. 

 

Hali iliyoelezwa hapo juu inaweza kupelekea kufanyika kwa 

manunuzi yasiyo na tija katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 

Hivyo basi, ninaushauri uongozi wa Halmashauri husika 

kuhakikisha kuwa, inafanya maandalizi sahihi na utekelezaji 

wa mpango wa manunuzi kama ilivyoagizwa na sheria ya 

manunuzi ya Umma. 

9.2.3 Tathmini ya Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi na Bodi ya 

Zabuni 

Nimefanya tathmini katika eneo la utendaji wa Vitengo vya 

Usimamizi wa Manunuzi na Bodi za Zabuni za  Mamlaka za 

Serikali za Mitaa na kubaini mapungufu yafuatayo: - 

 

a. H/W Ukerewe na H/W Buchosa zilitoa nyaraka za zabuni kwa 

Wazabuni bila kufafanua endapo bei ya zabuni ilijumuisha VAT 

au laa kinyume na kanuni namba 184 (1) (h) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Matokeo yake kamati ya 

tathmini ilitathmini zabuni bila kuzingatia kama wazabuni 

walizingatia kanuni hiyo. 

 

b. H/W Magu, H/W Sengerema na H/Mji Tunduma zilifanya 

manunuzi mbalimbali bila kukishirikisha kitengo cha manunuzi 
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kinyume na Agizo namba 77(1) la Memoranda ya Fedha ya 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

c. Kinyume na kifungu cha 72 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma 

ya mwaka 2011, Kanuni Na. 8(c-d), 116(5), 203(1) na 240 ya 

Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013, baadhi ya 

zabuni hazikufanyiwa tathmini ya kutosha katika H/W Kilindi, 

H/W Kilwa, H/M Mtwara, H/W Buhigwe, H/W MasasI na H/W 

Longido 

 

d. Wazabuni walioshinda tuzo ya zabuni wanatakiwa kuwasilisha 

hati za dhamana ndani ya kipindi maalum kwa kuzingatia kiasi 

kinachokubalika ili kuhakikisha utekelezaji wa mkataba 

unafanyika kwa uaminifu sawa  sawa na Kanuni ya 29 ya 

Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 2013. Kinyume na matakwa 

hayo, Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi na tatu (13) hazikudai 

hati za dhamana za utendaji kama zinavyoonekana katika 

Jedwali Na. 40 hapa  chini: - 

 

Jedwali Na. 40: Halmashauri ambazo hazikudai hati za 

dhamana 

Na Halmashauri Na Halmashauri 
1 H/JijiMwanza 8 H/W Urambo 
2 H/W Shinyanga 9 H/W Buhigwe 
3 H/W Singida 10 H/W Msalala 
4 H/M Iringa 11 H/W Masasi 
5 H/W Momba 12 H/W Ulanga 
6 H/Mji Njombe 13 H/M Kinondoni H/M 
7 H/W Mkinga   

 

e. Baadhi ya maazimio yaliyofanyika kwa njia ya waraka wa 

kuruhusu manunuzi (circular resolution) katika H/W Kyela, 

H/W Sumbawanga, na H/W Mvomero, yalisainiwa na idadi 

ndogo ya wajumbe. Hii ni kinyume na Kanuni ya 58 (4) ya 
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Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2013 ambayo inataka maazimio 

kusainiwa na angalau nusu ya wajumbe wa Bodi ya Zabuni. 

 

f. Mamlaka za Serikali za Mitaa nne (4) yaani; H/W Busokelo, 

H/W Kilwa, H/W Mpwapwa, H/W Misungwi hazikutoa hati ya 

kusudio la kutunuku tuzo kwa wazabuni wote walioshiriki 

katika Mchakato wa zabuni na kushindwa kabla ya kutoa barua 

ya kukubali kinyume na kifungu cha 60 (3) cha sheria ya 

manunuzi ya mwaka 2011. 

g. Kanuni ya 7(2) ya Kanuni za uanzishaji wa  Bodi ya Zabuni  

katika Serikali za Mitaa ya mwaka 2014 inaelekeza namna ya 

uanzishaji na muundo wa Bodi za Zabuni. Bodi za Zabuni katika 

H/W ya H/W Mbeya, H/W Rungwe, H/W Makete, H/W Momba 

na H/W Tunduru hazikuzingatia kanuni tajwa hapo juu. 

 

h. Nilibaini kuwa Halmashauri mbili ambazo ni H/W Songea na 

H/Mji Makambako zilibadili wigo wa mikataba na kufanya 

malipo kwa wakandarasi bila kibali cha Bodi ya Zabuni. 

 

i. Nyaraka za Zabuni au Nukuu za bei kwa H/Mji Tunduma, H/W 

Mpwapwa, H/W Buhigwe, H/W Serengeti, H/W Chamwino, 

H/W Kondoa na H/W Longido hazikupitishwa na Bodi ya Zabuni 

kabla ya zabuni kutangazwa. Hii ni Kinyume na Kanuni ya 185 

(1) ya Kanuni ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 na Kanuni 

ya 18(c) ya kanuni za Uanzishaji wa Bodi ya Zabuni za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2014. 

 

j. H/W Chunya na H/W Kalambo zilisaini mikataba pasipo 

kuidhinishwa na bodi ya Zabuni kinyume na Kanuni ya 231(1) 

ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013  na kanuni ya 

19(1) ya kanuni za Uanzishaji wa Bodi ya Zabuni za Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2014. 
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k. H/W Chunya na H/Mji Tunduma hazikutunza vizuri nyaraka za 

manunuzi kuanzia hatua ya kufungua zabuni hadi kukamilika 

kwa Mchakato. Hivyo, ilikuwa vigumu kufanya mapitio ya 

Mchakato mzima wa zabuni na manunuzi. 

 

l. Zabuni katika H/W Mbeya, H/W Kilosa na H/Mji Nanyamba 

hazikutangazwa katika magazeti ya ndani yenye wasomaji 

wengi kinyume na Kanuni ya 181(5) na Jedwali namba moja la 

Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013. 

 

m. Kanuni ya 20 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 

inataka mamlaka ya udhibiti wa manunuzi ya umma 

kufahamishwa manunuzi yote yaliyofanyika ndani ya siku 14 

tangu manunuzi yalipofanyika kwa ajili ya kutangaza kwenye 

tovuti. H/W Tunduru, H/W Mpwapwa hazikuwasilisha taarifa 

za tuzo ya mikataba kwenye Mamlaka kama kanuni inavyotaka. 

 

n. Kinyume na Kanuni ya 109 na 232 (1) ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013, nilibaini kuwa nakala ya taarifa ya 

tuzo ya zabuni na mikataba iliyosainiwa katika H/W Kondoa, 

H/JijiArusha, H/W Arusha, H/Mji Babati, H/W Bariadi, 

H/JijiMbeya, H/W Meru, H/W Lindi, H/W Morogoro na  H/W 

Longido, hazikutumwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali pamoja na mamlaka nyingine husika. 

 

o. Kinyume na Kanuni 87(3)(c) na 113(1) ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013, Halmashauri ya Wilaya ya Arusha 

haikuifahamisha Mamlaka wala Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

kuhusu kusitishwa kwa mikataba. 

 

p. Wajumbe wa Bodi ya Zabuni, watumishi wa kitengo cha  

manunuzi na wakaguzi wa Ndani wa H/W Ikungi, H/W 

Mpwapwa, H/W na Buhigwe hawakuhudhuria mafunzo 
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yanayohusu sheria na kanuni za manunuzi ili kukuza uelewa 

wao. 

 

q. Nimebaini kuwa, baadhi ya nyaraka za manunuzi 

zilizoandaliwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa saba (7) katika 

H/W Busokelo, H/W Njombe, H/W Sumbawanga, H/W 

Sumbawanga, H/M Mtwara, H/W Kiteto, H/W Serengeti na 

H/W Msalala hazikuwa na Mchanganuo wa kina wa bidhaa 

zilizopaswa kununuliwa. Kwa hiyo, ilikuwa vigumu kwa kamati 

ya mapokezi na ukaguzi wa bidhaa na timu ya ukaguzi 

kuthibitisha iwapo bidhaa zilizonunuliwa zilikuwa katika 

kiwango sahihi. 

 

Udhaifu katika kitengo cha usimamizi wa manunuzi na Bodi ya 

Zabuni unaweza kupelekea manunuzi yasiyo na tija. 

 

Ninaishauri menejimenti ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuimarisha Vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi, Bodi za 

Zabuni na taratibu za manunuzi ili kupata thamani ya fedha 

katika matumizi ya umma.  

 

9.3 Matokeo ya ukaguzi wa manunuzi katika Serikali za Mitaa 

Kanuni Namba 4(1), (2)(a) na(b), na 5(1), ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 inazitaka taasisi 

zinazofanya manunuzi  kuhakikisha kuwa matumizi ya fedha za 

umma yanafanyika kwa uaminifu na uadilifu. Ukaguzi wa 

manunuzi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa katika mwaka 

unaotolewa taarifa ulilenga kufanya tathmini ya taratibu za 

manunuzi, menejimenti ya mikataba na udhibiti ili kuhakiki 

kama  haki, usawa, uwazi, ushindani na kuwepo kwa mfumo 

wa usimamizi wa ununuzi unaozingatia sheria, kupunguza 

uwezekano wa udanganyifu, rushwa, upendeleo na vitendo 

visivyoashiria usawa. Matokeo ya ukaguzi katika eneo hili 

yanahusiana na Mamlaka za Serikali za Mitaa 171 kama 

ifuatavyo: 
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9.3.1 Mchakato usiokuwa na ushindani wa manunuzi ya Sh. 

2,120,374,651 

Ukaguzi wa nyaraka za manunuzi kwa mwaka wa fedha 

2015/2016 umeonesha kuwa jumla ya Sh. 2,120,374,651 

zilitumika na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika ununuzi wa 

bidhaa, huduma, kazi na ushauri pasipo kushindanisha bei 

kinyume na Kanuni namba 163 na 164 ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma ya mwaka 2013. Hali hiyo inatia shaka kama kweli 

thamani ya fedha ilipatikana katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizonunua bidhaa, huduma, kazi 

na ushauri pasipo kushindanisha zabuni pamoja na kiasi 

kilichohusika ni kama inavyonekana katika Jedwali Na. 41  

hapa chini 

 

Jedwali Na. 41: Orodha ya Halmashauri zilizofanya 

manunuzi pasipo ushindani 

N
a 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh) Na. 

Jina la 
Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/W Buhigwe   419,952,000 19 H/Mji NzegaC 16,887,550 

2 H/W Nkasi   253,509,820 20 H/Mji Nanyamba 16,170,000 

3 H/W Mbeya   210,320,000 21 H/W Momba   15,641,000 

4 H/W Ludewa   142,838,000 22 H/W Gairo   14,383,500 

5 H/Mji Geita 134,894,370 23 H/W Karatu   13,573,200 

6 H/W Arusha   110,795,206 24 H/W Muheza   13,317,000 

7 H/W Longido   92,729,994 25 H/W Nyasa   13,075,552 

8 H/M Bukoba 85,508,500 26 H/W Pangani   12,667,000 

9 H/M Kigoma 81,303,900 27 H/W Monduli   10,622,950 

10 H/Mji 
Makambako 

80,435,261 28 H/W Ngorongoro   9,148,700 

11 H/W Ileje   68,888,040 29 H/W Mkuranga   6,816,957 

12 H/W Msalala   66,140,700 30 H/JijiArusha 5,810,000 

13 H/M 
Sumbawanga 

55,506,738 31 H/W Lushoto   4,824,476 

14 H/W Kwimba   52,231,770 32 H/W Kakonko   4,065,690 

15 H/W Songea   28,752,077 33 H/M Tabora 3,000,000 

16 H/W Ngara   26,546,500 34 H/M Mtwara  2,900,000 
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17 H/W Kalambo   23,174,800 35 H/W Masasi   2,000,000 

18 H/M Mpanda 20,000,000 36 H/W Same   1,943,400 

Jumla 2,120,374,651 

 

Mlinganisho wa manunuzi pasipo ushindani kwa miaka minne ni 

kama inavyooneka katika Jedwali na. 42 hapa chini: 

 

 

 

 

Jedwali Na. 42: Mwenendo wa manunuzi pasipo ushindani 

Mwaka Kiasi  (Sh.) Idadi ya Halmashauri 

2015/2016 2,120,374,651 36 

2014/15 337,093,387 11 

2013/2014 176,919,303 6 

2012/2013 254,040,434 13 

 

Kutokana na jedwali na. 42 hapo juu, ninaweza kueleza kuwa 

manunuzi yasiyo ya ushindani yameongezeka kwa 

Sh.1,783,281,264  kutoka Sh 337,093,387  katika mwaka 

2014/15 mpaka Sh 2,120,374,651 katika 2015/2016 sawa na 

529%. 

Kwa kuwa manunuzi yasiyokuwa na ushindani hayatoi dhamana 

ya kupata bei shindani, napendekeza kwa Uongozi wa 

Halmashauri kuhakikisha kuwa zinatafuta nukuu zisizopungua 

tatu kutoka kwa wauzaji wa bidhaa, huduma, kazi na ushauri 

kabla ya kuagiza bidhaa au huduma ili kuzingatia viwango na 

taratibu za manunuzi. Endapo atatumika mzabuni mmoja, 

lazima kuwepo sababu na uthibitisho wa kutosha. 

 

9.3.2 Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya Zabuni Sh.907, 

898,325. 

katika ukaguzi nilioufanya katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

171 katika mwaka wa fedha 2015/2016 nimebaini kuwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 17 zilifanya manunuzi bila ya 
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kupata idhini ya Bodi ya Zabuni kinyume na kifungu cha 35(3) 

cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni 

namba 55 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

Orodha ya Serikali za Mitaa na kiasi cha fedha kilichotumika ni 

kama inavyoonekana katika jedwali na 43 hapa chini: 

 

 

 

Jedwali Na. 43: Manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi 

ya Zabuni 

Na. Halmashauri Kiasi (SH.) Na. Halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/Mji Kahama 94,695,950 10 H/Mji Tunduma 54,435,000 

2 H/W Nzega 92,233,500 11 H/W Kyela 53,796,000 

3 H/W Ngorongoro 85,038,325 12 H/W Nanyumbu 48,090,000 

4 H/W Songea 81,193,160 13 H/W Lushoto 40,391,306 

5 H/W Karatu 63,166,128 14 H/W Tunduru 27,392,562 

6 H/W Mpanda 61,633,542 15 H/W Makete 15,797,780 

7 H/JijiArusha 59,336,412 16 H/W Mbinga 8,365,084 

8 H/JIJIijiMbeya 58,634,100 17 H/W Ludewa 7,600,000 

9 H/W Arusha 56,099,476 KIASI 907,898,325 

 

Ulinganisho wa manunuzi yaliyofanyika bila idhini ya Bodi ya 

Zabuni na miaka iliopita ni kama inavyoonekana katika Jedwali 

Na. 44 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 44: Mwenendo wa manunuzi yaliyofanyika bila 

idhini ya Bodi ya Zabuni 

Mwaka Kiasi  (SH.) Idadi ya Halmashauri 

2015/2016 907,898,325 17 

2014/2015 824,726,260 11 

2013/2014 201,377,615 6 

2012/2013 344,129,357 16 

 

Jedwali Na. 44 hapo juu linaonesha kwamba, kiasi ambacho 

hakikupitishwa na Bodi ya Zabuni kimeongezeka kwa kiasi cha 
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SH..83,172,065 kutoka 2014/2015 mpaka 2015/2016 ambacho 

ni sawa na 10% ikimaanisha kwamba kuna ongezeko dogo la 

kiasi na idadi ya Serikali za Mitaa zilizofanya manunuzi bila ya 

kupata kibali cha Bodi ya Zabuni. 

 

Mbali na kutozingatia Sheria na kanuni zilizonukuliwa,  

thamani ya fedha katika manunuzi haya inaweza isipatikane.  

Hivyo basi, nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kupata 

kibali cha Bodi ya Zabuni kama inavyotakiwa na sheria na 

kanuni zake ili ziweze kupata thamani ya fedha katika 

manunuzi yanayofanyika. 

9.3.3 Manunuzi yaliyofanywa kutoka kwa wauzaji ambao 

hawakuidhinishwa Sh.1,182,526,122 

Wakati wa ukaguzi wa matumizi na malipo yaliyofanywa na 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa ajili ya bidhaa na huduma 

katika mwaka wa fedha 2015/2016, nimebaini kuwa, manunuzi 

yaliyofanywa kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa kinyume 

na Kanuni Na. 131(5) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

Mwaka 2013 yamepungua kwa 4% kutoka Halmashauri 28 

zilizoripotiwa mwaka uliopita mpaka Halmashauri 27 katika 

mwaka unaotolewa taarifa kama inavyooneshwa katika Jedwali 

Na. 45 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 45: Orodha ya Halmashauri zilizofanya 

manunuzi kutoka kwa wauzaji wasioidhinishwa 

Na
. 

Halmashauri Kiasi (SH.) Na
. 

Halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/W Mbeya 254,950,00
0 

15 H/W Arusha 12,763,500 

2 H/W Msalala 192,944,30
0 

16 H/W Mpanda 12,525,466 

3 H/W Maswa 187,672,64
6 

17 H/W Ludewa 12,487,500 

4 H/JijiArusha 93,485,244 18 H/W Siha 11,449,245 

5 H/W Chato 68,044,277 19 H/W Ulanga 9,717,960 

6 H/M Musoma 60,365,099 20 H/Mji Kasulu 9,413,300 
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7 H/Mji Kahama 49,184,859 21 H/W Kilindi 7,619,419 

8 H/W Nkasi 34,248,400 22 H/W Njombe 7,240,110 

9 H/W Rombo 31,368,392 23 H/W Kigoma 5,479,400 

10 H/Mji Babati 31,334,270 24 H/W Kibondo 4,935,000 

11 H/W Longido 27,332,500 25 H/W 
Kalambo 

4,740,800 

12 H/W Kasulu 19,737,000 26 H/W Hai 3,295,000 

13 H/W 
Ngorongoro 

15,836,100 27 H/W Buhigwe 1,386,336 

14 H/Mji Handeni 12,970,000  JUMLA 1,182,526,122 

 
 

 

 

Jedwali Na. 46: Mwenendo wa Manunuzi yaliyofanyika 

kutoka kwa Wazabuni Wasioidhinishwa 

Mwaka Kiasi  (SH..) 
Idadi ya 

Halmashauri 

2015/2016 1,182,526,122 27 

2014/2015 672,423,123 28 

2013/2014 318,160,711 19 

2012/2013 755,813,087 26 

 

Jedwali la hapo juu linaonesha kwamba, mwelekeo wa 

manunuzi kutoka kwa wazabuni wasioidhinishwa kwa miaka 

miwili mfululizo yameongezeka kwa kiasi cha  SH..510,102,999  

sawa na 76% kutoka mwaka wa fedha 2014/2015 hadi 

2015/2016 Inaonesha kwamba kuna mwenendo usioridhisha  

katika uzingatiaji wa taratibu za manunuzi zinazohusu 

manunuzi kutoka kwa wazabuni/wauzaji  walioidhinishwa. 

Kitendo cha kufanya manunuzi ya bidhaa kutoka kwa wazabuni 

wasioidhinishwa kinajenga uwezekano wa kununua huduma na 

bidhaa zisizoendana na thamani ya fedha. 
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Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuzingatia 

kanuni za manunuzi zilizoelezwa hapo juu kwa manunuzi yake 

yote na kwa kuzingatia ufanisi na tija katika matumizi ya 

fedha za umma. 

 

9.3.4 Matumizi yasiyodhibitishwa ya vifaa vya Sh.1,052,571,588 

Uchunguzi wa kikaguzi nilioufanya kwenye usimamizi wa vifaa 

umebaini kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 49 hazikuzingatia 

Agizo namba 54(1-5) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009 ambalo linataka kumbukumbu za 

mapokezi, matumizi na bakaa ya kila bidhaa kurekodiwa 

kwenye ukurasa tofauti wa leja ya vifaa, ikionesha maelezo ya 

kununua, tarehe ya kutolewa, bakaa halisi na matumizi ya 

bidhaa iliyonunuliwa. Kutozingatia utaratibu wa matumizi ya 

vifaa vilivyonunuliwa inamzuia mkaguzi katika kuhakikisha ya 

kuwa vitu vilivyonunuliwa vilipokelewa na kutumika kama 

ilivyostahili. 

 

Jedwali na. 47 hapa chini inaonesha orodha ya Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa amabazo hazikuingiza kwenye leja vifaa 

vilivyonunuliwa: 

  

Jedwali Na. 47: Halmashauri zenye bidhaa zisizorekodiwa 

kwenye leja 

Na
. Halmashauri Kiasi (Sh) Na. 

Halmashaur
i Kiasi (Sh) 

1 H/JijiMwanz
a 

164,235,387 26 H/W Nzega 9,603,467 

2 H/W Chato 121,488,481 27 H/M Singida 9,000,000 

3 H/W Handeni 69,591,292 28 H/W 
Kisarawe 

8,260,000 

4 H/W Pangani 55,618,500 29 H/W 
Chemba 

8,056,655 

5 H/W 
Mkalama 

54,592,838 30 H/M Lindi 7,965,000 

6 H/W Singida 48,350,625 31 H/W Hai 7,940,000 

7 H/W Kilosa 36,620,000 32 H/W Rufiji 7,920,000 
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8 H/W Ikungi 35,283,664 33 H/M Ilala 7,266,000 

9 H/W Mwanga 30,362,800 34 H/Mji 
Mafinga 

7,030,000 

10 H/W Itilima 28,020,529 35 H/Mji Nzega 6,021,500 

11 H/W Lushoto 25,257,000 36 H/W 
Misungwi 

5,870,500 

12 H/Mji Geita 24,138,710 37 H/W Siha 5,824,825 

13 H/W Kiteto 20,874,777 38 H/W 
Ngorongoro 

5,683,080 

14 H/W Itigi 20,401,000 39 H/W Rombo 5,535,000 

15 H/W Arusha 20,135,516 40 H/W 
Biharamulo 

5,200,000 

16 H/W Lindi 20,001,708 41 H/W Nkasi 5,091,100 

17 H/W 
Tunduru 

17,253,284 42 H/M 
Sumbawang
a 

5,018,362 

18 H/W Songea 17,174,420 43 H/W Same 4,948,500 

19 H/W Masasi 16,815,580 44 H/W 
Nanyumbu 

4,723,500 

20 H/W 
Sengerema 

16,029,948 45 H/W Mtwara 4,530,600 

21 H/W Bukoba 15,954,570 46 H/Mji Masasi 4,493,778 

22 H/W Kyela 14,989,200 47 H/W Makete 4,359,187 

23 H/W Kishapu 14,897,485 48 H/W Kibaha 1,819,966 

24 H/W Bumbuli 11,193,500 49 H/W Mafia 1,435,700 

25 H/W 
Namtumbo 

9,694,054  JUMLA 1,052,571,58
8 

 
Mwenendo wa Bidhaa zisizorekodiwa kwenye leja kwa miaka 

minne umeoneshwa katika Jedwali Na. 48 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 48: Mwenendo wa Bidhaa zisizorekodiwa 

kwenye leja 

Mwaka  Kiasi  (SH..) Idadi ya Halmashauri 

2015/2016 1,052,571,588 49 

2014/2015 798,665,968 28 

2013/2014 504,297,029 28 

2012/2013 665,721,997 18 

 
Kiasi cha bidhaa ambacho hakikurekodiwa kwenye leja kwa 

mwaka unaotolewa taarifa kimeongezeka kwa SH..253,905,620  

au 32% kutoka shilingi 798,665,968 kilichoripotiwa kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 28 mwaka 2014/2015 hadi kufikia 
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Sh.1,052,571,588  kwa Mamlaka Serikali za Mitaa 49 mwaka 

2015/2016. Hii inamaanisha kwamba, jitihada ndogo 

zimefanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutekeleza 

Agizo Na. 54 (3-5) na 59 (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009. 

 

Nazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuchukua hatua za 

haraka ili kuhakikisha kwamba vifaa vyote vilizonunuliwa au 

kupokelewa vinaingizwa katika leja kama ushahidi wa 

matumizi ya fedha za umma. 

9.3.5 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma kwa Kutumia masurufu SH.. 

921,690,382 

Kanuni Na. 166 na jedwali Na. saba  la kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya Mwaka 2013 zinaeleza kuwa, taasisi inayofanya 

manunuzi  inaweza kutumia fedha ndogo ndogo, masurufu au 

kadi ya kufanya malipo ya manunuzi madogo, ambapo kikomo 

cha manunuzi ya thamani ndogo kinachoruhusiwa ni hadi SH.. 

5,000,000. Kinyume na Kanuni iliyoelezwa hapo juu, Mamlaka 

za Serikali za Mitaa 29 zililipa masurufu ya SH.. 921,690,382 

kwa maafisa wake mbalimbali katika mwaka wa ukaguzi kwa 

ununuzi wa bidhaa na huduma mbalimbali, kazi na ushauri 

kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 49 Kiasi cha masurufu 

kiilichotolewa kinazidi kikomo kilichowekwa katika Jedwali 

namba Saba la kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013. 

 

Jedwali Na. 49: Halmashauri zilizofanya manunuzi kwa njia 

ya masurufu 

Na. Halmashauri Kiasi (SH..) Na. Halmashauri Kiasi (SH..) 

1 H/W Manyoni 156,445,000 16 H/W Kilindi 19,928,000 

2 H/W Arusha 112,340,800 17 H/W Kilwa 19,000,000 

3 H/M Moshi 71,254,500 18 H/W Shinyanga 16,002,400 

4 H/M Mtwara 64,456,800 19 H/W Ludewa 12,883,000 

5 H/W Bunda 55,547,500 20 H/W Lushoto 12,186,000 

6 H/JijiArusha 51,207,150 21 H/Mji Geita 10,710,000 

7 H/M Temeke 44,187,000 22 H/W Mbeya 9,907,800 

8 H/W Nyasa 43,185,100 23 H/Mji 9,700,000 
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Nanyamba 

9 H/W Njombe 42,403,984 24 H/W Mwanga 9,505,440 

10 
H/W 
Mvomero 25,159,000 25 H/W Kwimba 9,350,000 

11 H/W Mbinga 24,697,500 26 H/Mji Babati 7,777,170 

12 H/W Same 22,608,688 27 H/W Mbozi 3,758,500 

13 H/W Kondoa 22,260,000 28 
H/W 
Bagamoyo 3,326,250 

14 H/Mji 
Kahama 20,600,000 29 H/W Kigoma 1,112,800 

15 H/W Ileje 20,190,000 
 

JUMLA 921,690,382 

 

Kitendo hiki kimekiuka Mchakato wa manunuzi ya umma, hasa 

kanuni za msingi za uwazi, ushindani, ufanisi, usawa na 

uwajibikaji katika matumizi ya fedha za umma. 

 

Kwa mara nyingine tena nazishauri Menejimenti za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuimarisha vitengo vya usimamizi wa 

Manunuzi na taratibu za manunuzi ili kupata thamani ya fedha 

katika matumizi ya fedha za umma zilizotengwa kwa ajili ya 

ununuzi wa bidhaa na huduma. 

9.3.6 Ununuzi wa Bidhaa Mbalimbali na Huduma kwa pesa taslimu 

Sh. 1,061,930,305 

Agizo namba 68 Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009, Inasema kwamba, "Mbali na malipo madogo 

madogo kutoka katika akaunti ya masurufu, njia ya kawaida ya 

malipo ya fedha kutoka Halmashauri itakuwa ni kwa hundi." 

 

Mapitio  ya hati za malipo na viambatisho vyake vimebainisha 

kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 28 zilinunua bidhaa 

mbalimbali na huduma zenye thamani ya Sh.1,061,930,305  

kwa fedha taslim kinyume na utaratibu ulioelekezwa hapo juu. 

Hata hivyo, kwa kuzingatia asili ya shughuli zilizofanyika 

inaonekana wazi kuwa ilikuwa inawezekana kufanya manunuzi 

hayo kwa njia na taratibu za kawaida za manunuzi kwa kulipa 

kwa njia ya hundi. Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazohusika 

ni kama inavyoonekana katika jedwali na. 50 hapo chini; 
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Jedwali Na. 50: Manunuzi ya bidhaa na huduma kwa fedha 

taslim 

Na
. 

Halmashaur
i Kiasi (SH.) 

Na
. Halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/W Nkasi 229,030,400 16 H/M 
Sumbawanga 

21,077,706 

2 H/W 
Ludewa 

91,756,500 17 H/W 
Ngorongoro 

20,294,760 

3 H/M Mpanda 78,125,650 18 H/JijiArusha 12,567,900 

4 H/W Ileje 68,888,040 19 H/Mji 
Mafinga 

11,404,000 

5 H/W Kaliua 68,054,000 20 H/W Tarime 9,292,250 

6 H/W Arusha 66,154,000 21 H/W Ushetu 8,122,800 

7 H/W 
Kisarawe 

58,748,290 22 H/W Mlele 7,105,000 

8 H/M 
Kinondoni 

53,700,000 23 H/W 
Rufiji/Utete 

6,328,000 

9 H/M Ilala 53,043,600 24 H/W 
Busokelo 

5,668,100 

10 H/W 
Morogoro 

46,200,000 25 H/W Kilindi 5,580,000 

11 H/W Karatu 38,715,209 26 H/W Babati 3,899,400 

12 H/Mji Nzega 26,489,000 27 H/W Muheza 3,608,000 

13 H/W Mafia 22,400,000 28 H/W 
Korogwe 

2,950,000 

14 H/W Rombo 21,557,200  JUMLA 1,061,930,305 

15 H/W 
Handeni 

21,170,500    

 

Kwa maoni yangu, ununuzi wa bidhaa na huduma kwa kwa 

fedha taslimu unaweza kupelekea matumizi mabaya ya fedha 

za umma kwa kuwa unatoa nafasi ya kufanyika kwa matumizi 

mabaya ya fedha. 

Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuzingatia Agizi namba 68 Memoranda ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009. 
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9.3.7 Bidhaa zilizopokelewa bila kukaguliwa SH..789,824,270 

Kanuni namba 244 na 245 ya kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

Mwaka 2013 zinamtaka Afisa Masuuli kuunda Kamati ya 

Ukaguzi na Mapokezi ya Bidhaa itakayowajibika kukagua, 

kupima bidhaa na huduma zilizopokelewa kutoka kwa 

wazabuni nakubainisha kama idadi ni sawa, ubora na bei 

stahiki. 

 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 25 zilihusika katika manunuzi ya bidhaa na huduma za 

jumla ya Sh. 789,824,270.  Manunuzi hayo yalipokelewa na 

kutumika bila ya kukaguliwa na Kamati ya Ukaguzi na Mapokezi 

kinyume na Kanuni iliyoelezwa hapo juu. Orodha ya Serikali za 

Mitaa zilizopokea bidhaa bila kukaguliwa ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali na 51 hapa chini:  

 
 
 
 

 

Jedwali Na. 51: Halmashauri ambazo zilipokea bidhaa bila 

kuzikagua 

Na
. Halmashauri Kiasi (SH.) Na. Halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/JijiArusha 150,190,624 14 H/W Kilindi 16,483,820 

      

2 H/Mji 
Tunduma 

148,238,580 15 H/W Muheza 12,955,921 

3 H/W Nkasi 107,900,000 16 H/W 
Kalambo 

10,260,000 

4 H/Mji Babati 45,618,064 17 H/W Itigi 9,597,000 

5 H/Mji Njombe 35,590,000 18 H/W 
Shinyanga 

8,565,000 

6 H/W 
Ngorongoro 

34,993,900 19 H/W Iramba 7,743,448 

7 H/Mji 
Makambako 

31,608,200 20 H/W Buchosa 7,009,544 
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8 H/W Rombo 28,995,506 21 H/W 
Namtumbo 

6,982,000 

9 H/W Same 27,499,000 22 H/W Makete 6,015,700 

10 H/W Karatu 25,663,960 23 H/W Moshi 2,793,980 

11 H/W Nsimbo 22,309,337 24 H/W Chato 2,691,190 

12 H/W Morogoro 19,866,746 25 H/M 
Sumbawanga 

1,200,000 

13 H/W 
Nanyumbu 

19,052,750 
JUMLA 789,824,270 

 

Kuna uwezekano wa kufanya manunuzi ya bidhaa zenye ubora 

hafifu kwa bei ya juu na ambazo haziendani na vigezo 

vilivyowekwa katika mkataba.Napendekeza kwa Menejimenti 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhakikisha kuwa Kamati ya 

Ukaguzi na Mapokezi ya Bidhaa zinaanzishwa na zinakagua na 

kutoa taarifa kama bidhaa zilizonunuliwa ni za viwango na 

ubora unaotakiwa. 

 

9.3.8 Manunuzi yaliyofanywa nje ya Mpango wa Mwaka wa 

manunuzi SH.. 1,720,839,381 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, nimebaini kwamba bidhaa, 

kazi na huduma zenye thamani ya Sh.1,720,839,381  

zilinunuliwa na Mamlaka Serikali za Mitaa 20 nje ya mpango wa 

manunuzi wa mwaka husika wa ukaguzi. Hii ni kinyume na 

Kanuni ya 69(3) ya kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 

2013 ambayo inaitaka taasisi inayofanya manunuzi kukadiria 

mahitaji yake ya bidhaa, huduma na kazi kwa usahihi kadri 

inavyowezekana kwa kuzingatia huduma au shughuli ambazo 

zimeingizwa katika mpango kazi wa mwaka pamoja makadirio 

ya mwaka. Kadhalika, mpango husika lazima uoneshe seti ya 

mkataba, gharama kadiriwa kwa kila seti ya mkataba na mbinu 

za manunuzi zitakazotumika. Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zilizonunua bidhaa, kazi na huduma nje ya mpango wa 

manunuzi wa mwaka ni kama zinavyonekana kwenye Jedwali 

Na. 52 hapa chini: 

 



 

 

 

S
u
ra

 Y
a
 T

is
a

 

 

 

Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

116 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Jedwali Na. 52: Bidhaa, kazi na huduma zilizonunuliwa nje 

ya mpango wa mwaka wa manunuzi 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/M Musoma 718,684,158 12 H/W 

Bukombe 

16,470,220 

2 H/W Maswa 180,768,546 13 H/Mji 

Makambako 

15,398,600 

3 H/W Kyela 146,198,382 14 H/W Sikonge 14,750,000 

4 H/W 

Misungwi 

142,005,843 15 H/W 

Kalambo 

13,944,500 

5 H/W Busega 89,742,000 16 H/W 

Karagwe 

13,800,000 

6 H/JIJIijiTanga 87,690,000 17 H/W 

Manyoni 

13,069,000 

7 H/W Ulanga 64,905,753 18 H/W Iramba 12,948,789 

8 H/JijiArusha 64,245,244 19 H/M Moshi 9,912,100 

9 H/W Ludewa 53,291,246 20 H/W 

Biharamulo 

6,800,000 

10 H/M Singida 35,300,000  JUMLA 1,720,839,381 

11 H/W Mbeya 20,915,000    

 

 

Jedwali Na. 53: Mwenendo wa manunuzi nje ya mpango kwa 

miaka mitatu 

Mwaka  Kiasi  (Sh.) Idadi ya Halmashauri 

2015/16 1,720,839,381 20 

2014/15 8,133,314,354 5 

2013/14 4,237,790,791 7 

 
Kutokana na Jedwali na 53 hapo juu nahitimisha kwamba, kiasi 

cha manunuzi yaliyofanywa nje ya Mpango wa mwaka wa 

manunuzi kimepungua kwa Sh. 6,412,474,973 kutoka 

Sh.8,133,314,354 mwaka 2014/2015 hadi kufikia 

Sh.1,720,839,381 mwaka 2015/2016, sawa na 79%. Licha ya 

kupungua kwa kiasi kilichoripotiwa, idadi ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa husika imeongezeka kwa 300% kutoka 

Halmashauri tano (5) zilizoripotiwa mwaka uliopita na kufikia 

Halmashauri 20 kwa mwaka 2015/2016. 
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Kitendo hiki kinachochea kufanyika kwa manunuzi bila 

kuzingatia mpango na bila ushindani. Ili Serikali iweze kufikia 

malengo yake ya manunuzi, napendekeza kwa Halmashauri 

husika kuzingatia Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013 kwa kuhakikisha kuwa manunuzi yote 

yaliyofanywa yametokana na Mpango wa Mwaka wa Manunuzi 

ili kuepuka matumizi ambayo hayakupangwa. 

 

9.3.9 Bidhaa na huduma zilizolipiwa lakini hazikupokelewaSH.. 

64,763,450 

Agizo namba  70 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa 

ya mwaka 2009 Inasema kwamba, itakuwa ni wajibu wa kila 

Mkuu wa Idara kuhakikisha kwamba mali zote, vifaa na 

huduma zilizopokelewa zinakaguliwa kwa kulinganishwa na 

oda, bei, idadi na ubora. Kinyume na Agizo lililonukuliwa, 

bidhaa zenye thamani yaSH..64,763,450 ziliagizwa na kulipiwa 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa tisa (9) bila kupokelewa kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 54 hapa chini. 

 
Jedwali Na. 54: Halmashauri zilizofanya manunuzi pasipo 

kupokea bidhaa 

Na. Halmashauri Kiasi (SH.) Na. Halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/M Moshi 16,879,300 6 H/W Songea 5,031,000 

2 H/W 
Pangani 

12,833,400 7 H/W 
Shinyanga 

3,990,700 

3 H/W Kyerwa 9,295,580 8 H/Mji 
Tunduma 

3,000,000 

4 H/W Meatu 6,587,981 9 H/W Itilima 2,000,000 

5 H/W 
Longido 

5,145,489  JUMLA 64,763,450 

 

Kuna uwezekano wa bidhaa zilizonunuliwa kutopokelewa kwa 

viwango vinavyotakiwa. 
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Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuongeza jitahada katika kufuatilia bidhaa zilizonunuliwa 

lakini hazikupokelewa ili kuokoa fedha za umma. 

9.3.10 Utunzaji usiotosheleza wa nyaraka za mikataba. 

Ni muhimu kwamba, nyaraka zote zinazohusiana na miradi au 

mikataba kutunzwa katika faili moja kwa ajili ya kumbukumbu 

na urahisi katika ufuatiliaji wa miradi / maendeleo ya 

mikataba. Kitendo hiki kinarahisisha upatikanaji wa taarifa 

kwa Halmashauri na wadau wengine. Hata hivyo, mapitio ya 

usimamizi wa mikataba katika mwaka 2015/2016 yamebaini 

kuwapo kwa utunzaji duni wa nyaraka za mikataba katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 22 ambapo taarifa/nyaraka 

muhimu zilikosekana katika mafaili ya mikataba husika na 

katika madaftari ya mikataba kama inavyoonekana katika 

jedwali na 55 hapa chini:  

 

 

 

 

Jedwali Na. 55: Utunzaji wa Nyaraka za Mikataba 

Usioridhisha 

Na. Halmashauri Nyaraka zinazokosekana 

1 H/MBukoba  Matangazo, tathmini ya zabuni na nyaraka za tuzo 
zilizotolewa 

2 H/MKigoma ujiji  Mikataba ya Mapato haikuwasilishwa 

3 H/W Kondoa  nyaraka za zabuni hazijasajiliwa katika rejesta ya 
zabuni wala kufungiwa ndani ya boksi la zabuni 

4 H/JijiMwanza  Mikataba ya Mapato haikuwasilishwa 

5 H/W Shinyanga  Makadirio ya Mhandisi,  matangazo, zabuni, 
tathmini, Mihutasari ya bodi ya zabuni, barua ya 
tuzo zabuni na kukubalika mkataba, Nyaraka 
zilizotumika kukodisha magari 193 
hazikuwasilishwa. 

6 H/JijiArusha  Utunzaji usioridhisha wa Daftari la mikataba 

7 H/W Magu Nyaraka za mikataba ya ukusanyaji wa mapato 
hazikuwasilishwa. 

8 H/W Chunya  Upungufu katika daftari la Mikataba  

9 H/W Iringa  Utunzaji usiotosheleza wa daftari la mikataba 

10 H/JijiMbeya  Daftari la mikataba haliendani na wakati, seti ya 
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mkataba Na.LGA/069/2015-2016/W/TSCP/40 
hazikuonekana. 

11 H/W Namtumbo  Maombi ya kutangaza zabuni, Nyaraka za ufunguzi 
wa zabuni na ripoti ya tathmini hazikuwasilisha 

12 H/W Tunduru  Utunzaji usiotosheleza wa daftari la mikataba 

13 H/W Mbozi  Nukuu za bei zilizoambatishwa hazikuonesha jina la 
Muuzaji, anuani, namba ya TIN na VAT. 

14 H/W 
Sumbawanga  

Mkataba haukuwasilishwa 

15 H/Mji Tunduma  Nyaraza za zabuni, kukosekana kwa Mchanganuo 
wa bidhaa (BOQ) 

16 H/W Ikungi  Baadhi ya mikataba na malipo hazikunakiliwa 
kwenye daftari la mikataba ya ukusanyaji mapato 

17 H/M DSM  Mikataba yote ya mapato haina namba, rejesta ya 
wakazi  inahitaji kuhuishwa  

18 H/W Masasi  Mikataba haijasajiliwa 

19 H/Mji Masasi  Mikataba tofauti ilipewa namba moja 

20 H/M Kinondoni  Kutunuku zabuni pasipo kuwepo na hati ya 
udhibitisho ya mlipa kodi 

21 H/W Longido  Kutokuwapo kwa nyaraka za zabuni na kutunuku 
zabuni pasipo kuwepo na hati ya udhibitisho ya 
mlipa kodi 

 
Napendekeza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuimarisha usimamizi wa mikataba ili kupata thamani ya fedha 

ya matumizi ya fedha zilizotumika. Kadhalika Halmashauri 

husika inapaswa kuteua afisa mahsusi atakayewajibika na 

usimamizi wa mikataba. 

9.3.11 Manunuzi ya vifaa tiba nje ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 

Sh. 72,780,625 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa  6 zilihusika katika ununuzi wa vifaa tiba vyenye thamani 

ya Sh.72,780,625  kwenye maduka nje ya Bohari Kuu ya 

Madawa bila ushahidi kuwa madawa hayo na vifaa tiba 

havikuweza kupatikana katika Bohari ya Kuu ya Madawa. Hii ni 

kinyume na Kanuni ya 140(5-(6) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013 ambayo inaeleza vifaa tiba na madawa  

vitanunuliwa nje ya Bohari ya Kuu ya Madawa baada ya 

Halmashauri kupata hati ya kutokuwapo kwa vifaa tiba hivyo 

toka Bohari Kuu ya Madawa. Kitendo cha kununua vifaa tiba na 
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madawa nje ya Bohari Kuu hakiashirii matumizi bora ya fedha 

za umma. 

 

Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambazo zilifanya 

manunuzi ya vifaa tiba nje ya Bohari Kuu ya Madawa ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 56 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 56: Orodha ya Halmashauri zilizofanya 

manunuzi nje ya Bohari ya Kuu ya Madawa 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/W Rombo 28,986,000 5 H/W 
Nanyumbu 

4,013,350 

2 H/W Bumbuli 15,470,795 6 H/W Pangani 3,146,000 

3 H/M Ilemela 11,939,920  JUMLA 72,780,625 

4 H/M Moshi 9,224,560    

 

 

 

 

 

 

 

Jedwali Na. 57: Mwenendo wa manunuzi nje ya MSD 

Mwaka Kiasi  (Sh.) Idadi ya Halmashauri 

2015/2016 72,780,625 6 

2014/2015 161,712,010 6 

 

Kiasi cha manunuzi ya vifaa tiba na madawa yaliyofanywa nje 

ya Bohari Kuu ya madawa kimepungua kwa kiasi cha 

Sh.88,931,385 kutoka shilingi 161,712,010 kilichoripotiwa 

katika taarifa ya 2014/2015 hadi kufikia Sh.72,780,625 katika 

mwaka 2015/2016. Hii inaonesha maendeleo chanya katika 

kutokomeza kasoro hii. 

 

Napendekeza kwa Halmashauri husika kuzingatia Kanuni ya 

140(5-6) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 kwa 
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kuhakikisha kuwa manunuzi ya madawa na vifaa tiba kutoka 

maduka binafsi yanafanyika pale tu ambapo kuna ushahidi wa 

maandishi kwamba madawa na vifaa tiba hivyo haviwezi 

kupatikana katika Bohari Kuu ya Madawa. 

 

9.3.12 Matengenezo ya Magari yaliyofanyika katika karakana 

binafsi pasipo kibali cha TEMESA Sh 722,448,340 

Kanuni namba 137(1a,2-3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013 inaelekeza kwamba, TEMESA ifanye ukaguzi wa 

magari kabla na baada ya huduma kutolewa na kutoa cheti cha 

uthibitisho. Pale ambapo Mamlaka itashindwa kufanya 

matengenezo na ukarabati kutokana na kutokuwepo kwa 

vipuri, ujuzi au rasilimali zinginezo, inaweza kutoa huduma 

hiyo kupitia kwa watoa huduma wengine wenye tuzo za 

mkataba kwa kushauriana na taasisi inayofanya manunuzi. 

 

 

 

 

Katika uchunguzi wa hati za malipo kwa mwaka husika wa 

ukaguzi, nimebaini kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa 25 

zilifanya malipo yenye jumla ya  Sh.722,448,340 kwa 

karakana/gereji binafsi kwa ajili ya ukarabati na matengenezo 

ya magari bila ya idhini ya TEMESA (karakana ya Serikali) pia 

magari hayo hayakufanyiwa ukaguzi kabla na baada ya 

matengenezo kinyume na kanuni. Orodha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zilizofanya matengenezo ya magari bila idhini 

ya TEMESA ni kama inavyoonekana katika Jedwali na. 58 hapa 

chini: 

 

Jedwali Na. 58: Matengenezo ya magari pasipo idhini ya 

TEMESA 

Na. Halmashauri Kiasi (SH.) Na. Halmashauri Kiasi (SH.) 

1 H/W Geita 66,635,411 14 H/M Ilemela 20,867,285 

2 H/W Mpanda 61,633,542 15 H/W Karatu 20,535,613 
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3 H/JijiArusha 58,353,845 16 H/W Msalala 18,272,458 

4 H/W 
Ngorongoro 

56,640,979 17 H/W Bukoba 17,244,200 

5 H/W 
Bukombe 

45,642,155 18 H/W Bunda 16,970,476 

6 H/W 
Shinyanga 

44,672,411 19 H/W Songea 15,905,346 

7 H/W Mlele 43,680,096 20 H/W Kasulu 15,732,000 

8 H/W 
Rufiji/Utete 

36,048,987 21 H/W Kyerwa 12,188,149 

9 H/W 
Ukerewe 

35,933,030 22 H/W Maswa 7,867,584 

10 H/W Meatu 33,104,300 23 H/W 
Karagwe 

5,313,000 

11 H/W Tunduru 30,654,703 24 H/W Mbogwe 3,537,829 

12 H/W Longido 29,766,300 25 H/W Ushetu 3,340,354 

13 H/W 
Sengerema 

21,908,287  JUMLA 722,448,340 

 

Kuna hatari ya kwamba, matengenezo na ukarabati wa magari 

ya serikali umefanywa kwa ubora wa chini, bei ya juu au 

kutolandana na viwango vya matengenezo yanayohitajika. 

 

Napendekeza kwa Serikali kuhakikisha kuwa menejimenti ya 

Halmashauri husika kupitia vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi 

na Ofisi ya Usafirishaji kuzingatia Kanuni ya 137 (1) (a), (2) na 

(3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 na 

kuhakikisha kwamba malipo yanafanyika baada ya kupokea 

ripoti ya ukaguzi wa kazi kukamilika kutoka TEMESA. 

9.3.13 Mapungufu Yaliyogundulika wakati wa Zoezi la Kuhesabu 

Mali  

Katika kushuhudia zoezi la kuhesabu Mali mwishoni mwa 

mwaka wa fedha lililofanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kumi na moja (11) mapungufu yafuatayo yalibainika: 

a. Afisa Masuuli anapaswa kuteua timu ya kuhesabu 

mali kwa kuzingatia uzoefu wa timu na uasilia wa mali 

zinazohesabiwa. Afisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa (2) yaani; H/W Mbozi na H/W Mvomero 
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hawakuteua timu ya kuhesabu Mali kwa mwaka wa 

2015/2016. 

 

b. H/W Kondoa, H/JijiArusha, H/W Arusha na H/W 

Bariadi hazikutoa mwongozo unaoelekeza namna ya 

kuhesabu mali kwa timu iliyoshiriki katika zoezi hilo. 

 

c. Bohari katika H/W Arusha na H/W Mbozi hazikuwa na 

vifaa vya kuzimia moto. 

 

d. Katika zoezi la kuhesabu mali kwenye Bohari Kuu ya 

H/W Mpanda, ilibainika kuwapo kwa tatizo la utunzaji 

wa vifaa; ambapo, hakukuwa na mpangilio wa vitu ndani 

ya bohari. Pia, masanduku na vifaa vingine viliachwa 

vimesambaa sakafuni badala ya kuhifadhiwa kwa 

utaratibu unatakiwa. Kwa upande mwingine, hakukuwa 

na chapa/kadi ya taarifa ya bidhaa (Bin card). 

 

e. H/W Meru na H/M Lindi zilifanya zoezi la kuhesabu 

mali kwa mujibu wa Agizo la 30 (2) na 64(1-3) la 

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 

2009. Hata hivyo, uhakiki wa kikaguzi ulibaini kuwa 

bakaa ya mali iliyoko bohari hailingani na bakaa 

iliyoandikwa kwenye leja. Kadhalika, vitu vingine 

vilivyoorodheshwa kwenye karatasi zilizotumika 

kuhesabu mali havikuwekewa bei wala thamani ya jumla 

ya mali. 

 

f. Maafisa Masuuli wa H/W Meru na H/W Mbozi, 

hawakuchagua bodi ya uhakiki mali ambayo 

ingethibitishwa na Kamati ya Fedha kama Agizo namba 

65 la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009 linavyotaka. 
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g. H/JijiArusha ilikuwa na leja ya vifaa vya mashuleni 

ambayo haikutunzwa vizuri; kwani haikuwa na taarifa za 

manunuzi, tarehe ya kutoa vitu, idadi iliyotolewa na 

bakaa ya vitu. 

 

h. H/W Bariadi haikuwa na ratiba ya kufanya zoezi la 

kuhesabu bidhaa zilizosalia mwishoni mwa mwaka wa 

fedha 2015/2016. Hii ni kinyume na Agizo la 30 (2) la 

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 

2009. 

 

i. H/W Maswa, H/W Singida, H/W Arusha, H/W Kyela, 

H/W Mbozi, H/W Njombe, H/W Lindi na H/W Urambo 

zilibainika kuwa na baadhi ya madawa yaliyokwisha 

muda wake; na hakukuwa na hatua zilizochukuliwa 

kuharibu madawa hayo. 

 

j. H/W Arusha, H/W Mbozi, H/W Lindi na H/M Lindi 

hazikuhuisha taarifa za kadi (bin card) kwa bidhaa 

zilizoko stoo pamoja na kumbukumbu zilizo kwenye leja 

za bidhaa husika ili zionyeshe idadi sahihi ya bidhaa 

zilizoko stoo  

 

k. H/W Arusha haina vyumba vya kutunzia vifaa katika 

baadhi ya shule, zahanati, vituo vya afya na hospitali. 

Vifaa mbalimbali havikupangwa kwa namna nzuri, kwani 

baadhi ya vitu vimeachwa vikizagaa juu ya sakafu. 

Baadhi ya vitu katika bohari havikuwekewa chapa ya 

utambulisho. 

 

l. Agizo la 63 (1) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa ya mwaka 2009 inazitaka Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kuandaa orodha ya vifaa. Hata hivyo, H/M Lindi 

haikuandaa orodha hiyo kama inavyotakiwa wakati wa 

kuhesabu mali. 
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Ili kushughulikia udhaifu uliobainika katika usimamizi wa 

bohari, Mamlaka za Serikali za Mitaa zinapaswa kuweka 

taratibu na udhibiti mzuri wakati wote wa kuhesabu mali na 

usimamizi wa vifaa. 

 

Vile vile, Inazishauri Halmashauri husika zifanywe ukarabati au 

kujenga stoo zinazokidhi viwango.  
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9.4 UKAGUZI WA KINA WA USIMAMIZI WA MIKATABA  

Ukaguzi wa kuhusiana na usimamizi wa mikataba ulifanyika 

katika mikoa mitano (5). Lengo kuu la ukaguzi ilikuwa ni 

kutathmini kama kuna thamani ya fedha katika mikataba 

iliyosainiwa na kuona kama usimamizi wa mikataba ulifanywa 

kwa mujibu wa sheria na kanuni. 

 

A. Maeneo aliyokaguliwa  

Nimekagua masuala ya utendaji na usimamizi wa mikataba 

katika Halmashauri 15 kwa mwaka wa fedha 2015/2016 kama 

inavyoonekana katika hapa chini: 

 

Jedwali Na. 59: Maeneo yaliyokaguliwa 
Mkoa Dodoma Singida  Mwanza  Njombe Mbeya  

Halmashauri 

H/W 
Chamwino H/W Ikungi H/W Ilemela H/W Ludewa 

H/W 
Mbeya 

H/W Dodoma H/W Iramba H/W Mwanza 
H/W 

Makambako 
H/W 
Mbozi 

H/W Kondoa H/W Singida H/W Kwimba H/W Makete 
H/W 

Rungwe 

 

Ukaguzi huu ulifanyika kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 

(iliyorekebishwa 2005), Sheria ya Ukaguzi Namba 11 ya mwaka 

2008, Kifungu cha 10 pamoja na viwango vya Kimataifa vya 

Asasi Kuu za Ukaguzi (ISSAIS).  

 

Pia, ukaguzi ulifanyika kwa mujibu wa Kifungu cha 28 cha 

Sheria ya Ukaguzi Namba 11 ya mwaka 2008, ambacho 

kinanipa mamlaka ya kufanya ukaguzi wa ufanisi (Thamani ya 

Fedha) kwa lengo la kuthibitisha uwekevu, tija na ufanisi wa 

matumizi ya rasilimali katika Wizara, Idara na Wakala wa 

Serikali, Serikali za Mitaa, Mashirika ya Umma na Taasisi 

nyinginezo ambapo ukaguzi ulihusisha maulizo, uchunguzi na 
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kutoa taarifa. Katika sura hii, nimeonesha ukiukwaji wa 

taratibu na kuhitimisha kwa kutoa mapendekezo kwa 

Halmashauri zote kumi na tano (15). Ukaguzi uliangalia:  

 Taratibu za zabuni,  

 Ufanyaji wa tathmini na utoaji wa mikataba, na 

 Usimamizi wa utekelezaji wa mikataba  

Mawanda ya ukaguzi yalihusisha ukaguzi wa mikataba ya 

kandarasi 30 zenye thamani kubwa.  

 

Lengo kuu la ukaguzi ni kutathmini kama Halmashauri husika 

zina mfumo ulio thabiti wenye kuleta uwekevu, tija na ufanisi 

katika usimamizi wa mikataba; pia kujirithisha kama mikataba 

inasimamiwa kwa mujibu wa sheria na Kanuni ili kupata 

thamani ya fedha.  

 

Nilibaini mapungufu ya kimfumo kwenye kaguzi zote kumi na 

tano (15) zilizofanyika; mapungufu hayo yanahitaji 

kushughulikiwa kikamilifu na Serikali. 

 

B. Masuala Muhimu yaliyojiri wakati wa Ukaguzi wa kina 

(Upande wa Utendaji) 

 

9.4.1 Kutofanyika kwa Tathmini ya Athari za kimazingira  

Nimebaini kuwa, mikataba 10 yenye thamani ya Sh. 

6,224,588,089.75 ilitekelezwa katika Halmashauri tano (5) bila 

kufanyika tathmini ya athari za mazingira kinyume na kifungu 

cha 81 (2) cha Sheria ya Mazingira ya mwaka 2004 na Kanuni ya 

241 (3) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 

ambazo zinaitaka taasisi inayofanya manunuzi kutathmini 

athari kwa mazingira zitakazosababishwa na kazi yoyote katika 

hatua ya mipango ya mradi, na kabla ya kuanza kwa taratibu 

za ununuzi.  

 

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na gharama za 

mikataba iliyotekelezwa bila kufanyika tathmini ya athari za 
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mazingira ni kama inavyoonekana katika jedwali na 60 hapa 

chini: 

 

Jedwali Na. 60: Tathmini ya athari za mazingira 

haikufanyika SH. 6,224,588,089.75 

Mkoa Halmashauri 
Idadi ya 

mikataba Thamani (SH.) 
Mbeya H/W Mbozi 2 420,815,300 

Mwanza H/M Ilemela 2 3,196,029,100 

Njombe 

H/W Ludewa 2 1,045,759,497 

H/W Makambako 2 606,307,000 

Singida H/W Ikungi 2 955,677,192.75 

JUMLA 10 6,224,588,089.75 

 
Kwa maoni yangu, kutokufanya kwa tathmini ya athari za 

mazingira, kunaweza kupelekea utekelezaji wa miradi katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kuwa katika hatari ya 

kuwa na matokeo hasi kwa upande wa mazingira. 

 

Nashauri uongozi wa Halmashauri kufanya tathmini ya athari 

za mazingira kabla ya utekelezaji wa miradi ili kuongeza 

ufanisi wa miradi. 

 

9.4.2 Manunuzi yaliyofanywa nje ya mpango wa mwaka wa 

ununuzi Sh.858, 349,831 

Kanuni ya 69(3) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 

2013 inaitaka taasisi inayofanya ununuzi kufanya makadirio ya 

mahitaji yake ya bidhaa, huduma na kazi kwa usahihi na kwa 

kadri itakavyowezekena kwa kuzingatia mpango kazi wa 

mwaka. Ukaguzi wangu ulibaini kuwa, Halmashauri nne (4) 

zilisaini mikataba sita (6) yenye thamani ya Sh. 858,349,831 

nje ya mpango wa mwaka wa manunuzi kama inavyoonekana 

katika jedwali na. 61 hapa chini: - 
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Jedwali Na. 61: Manunuzi yaliyofanywa nje ya mpango wa 

mwaka wa ununuzi Sh.858,349,831 

Namba Halmashauri 
Idadi ya 

mikataba Thamani (SH..) 

1.  Kwimba 2 162,245,044 

2.  Ludewa 1 312,210,195 

3.  Makamabako 2 153,894,592 

4.  Makete 1 230,000,000 

Jumla  6 858,349,831 

 
Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 

kuwa manunuzi yote yanafanyika kulingana na mpango wa 

mwaka wa manunuzi ili kuepuka kufanya matumizi yasiyo na 

tija. 

 

9.4.3 Kupuuzwa kwa maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 

Maoni ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali hayakuzingatiwa 

katika utoaji wa tuzo za mikataba iliyosainiwa na Halmashauri 

ya Wilaya ya Rungwe na Kondoa kinyume na Kanuni ya 59(4)-

(5) ya Kanuni za Ununuzi wa Umma ya mwaka 2013. Kadhalika, 

Mikataba yenye thamani ya Sh. 347,019,015 ilisainiwa na 

kutekelezwa na Manispaa ya Ilemela bila kufanyiwa upekuzi na 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali. 

 

9.4.4 Utendaji wa Kitengo cha Manunuzi Kutoridhisha 

Kifungu cha 37 (2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 7 ya 

mwaka 2011 kinazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha 

kitengo cha manunuzi chenye wataalamu wa manunuzi pamoja 

na wataalam wenye fani nyingine. Nilibaini kuwa vitengo vya 

manunuzi katika baadhi ya Halmashauri havikuwa na 

wataalamu wenye ujuzi mwingine hivyo kuathiri utekelezaji 

wa majukumu ya vitengo hivyo. Halmashauri zilizoathirika 

zimeorodheshwa katika Jedwali na. 62 hapa chini:- 
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Jedwali Na. 62: Halmashauri zenye upungufu wa watumishi 

katika kitengo cha manunuzi 

Na. Halmashauri 

1 H/W Chamwini  

2 H/W Kondoa  

3 H/W Ikungi  

4 H/W Iramba  

5 H/W Singida  

6 H/M Dodoma  

7 H/M Ilemela  

8 H/W Ludewa  

9. H/JIJIiji Mbeya  

 

Napendekeza kwa Menejimenti za Halmashauri husika 

kuhakikisha kuwa vitengo vya usimamizi wa manunuzi 

vinakuwa na watumishi wenye sifa mbalimbali na idadi ya 

kutosha ili kuziba pengo la wataalamu wa kiufundi. 

 

9.4.5 Kutokutolewa kwa kipindi cha kusubiria kwa wazabuni 

waliokosa zabuni  

Ukaguzi niliofanya umebaini kuwa wazabuni walioshindwa 

hawakutaarifiwa kabla ya tuzo kutolewa kwa mzabuni 

aliyeshinda. Hivyo, walikosa/walinyimwa haki yao ya kisheria 

ya kukata rufaa kabla ya zabuni kutolewa kinyume na kifungu 

cha 60 (3) cha Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2011. 

Halmashauri zilizohusika ni pamoja na H/W ya Kondoa, Ikungi, 

Manispaa ya Ilemela, H/W ya Iramba, H/W ya Kwimba, H/W ya 

Makete na H/W ya Rungwe. 

 

Napendekeza kuwa, uongozi wa Halmashauri uhakishe siku 14 

za kusubiria zinatolewa kwa waomba zabuni wanaokusudia 

kukata rufaa kabla ya kutunuku zabuni kwa yule aliyeshinda. 

 

9.4.6 Kutopeleka nakala za mikataba kwenye mamlaka husika  

Katika mwaka unaokaguliwa, Halmashauri sita (6) zilisaini 

mikataba 12 ya ujenzi. Hata hivyo, baadhi ya mikataba hiyo 
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haikufanyiwa upekuzi na Mwanasheria Mkuu wa Serikali pia 

nakala za mikataba hazikupelekwa kwa Mamlaka ya Udhibiti 

wa Manunuzi, Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali pamoja na Mkaguzi Mkuu wa Ndani kama inavyotakiwa 

na Kanuni ya 59, 109 na 132 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 

ya mwaka 2013. Halmashauri husika ni kama zinavyoonekana 

katika Jedwali na.63 hapa chini: - 

 
Jedwali Na. 63: Halmashauri zisizopeleka nakala za 

mikataba kwenye mamlaka husika 

 

K

w

a

 

M

a

o

n

i

 yangu, kutowasilisha nyaraka za mikataba kunazuia mamlaka 

husika kutathmini kama Mchakato wa manunuzi umezingatia 

sheria na kanuni. 

 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri husika 

kuhakikisha kuwa rasimu za mikataba yote zinawasilishwa kwa 

Mwanasheria Mkuu wa Serikali kwa ajili ya mapitio kama 

inavyotakiwa na kupeleka nakala za barua zote za tuzo za 

mikataba kwenye mamlaka zote zilizotajwa katika sheria ya 

manunuzi. 

 

9.4.7 Kutowasilishwa kwa hati za dhamana 

Wazabuni walioshinda tuzo za zabuni wanatakiwa kuwasilisha 

hati ya dhamana ndani ya muda maalum uliowekwa na kwa 

kiasi kilichokubaliwa ili kuhakikisha kuwa mkataba 

Na. Halmashauri 

Idadi 
ya 

Mikata
ba Namba ya mkataba 

1.  H/W Kondoa 2 Na. LGA/O21/2015/2016/W/28/02 and 
LGA/021/2015/2016/W/25/C/05 

2.  H/M Ilemela 3 LGA/139/2013/2014/W/2A, 
LGA/159/2013/2014/W/2B 
LGA/159/2015/2016/W/03 

3.  H/W Ludewa 2 Na. LGA/030/2014-2015/W/03 and LGA/030/2014-
2015/W/12 

4.  H/W Makambako 2 Two construction contracts 

5.  H/W Makete 1 Construction contracts 

6.  H/W Rungwe 2 Na.LGA/071/2014/2015/MIVARF/W/29/LOT1 and 
Na. LGA/071/2014/2015/W/08 



 

 

 

S
u
ra

 Y
a
 T

is
a

 

 

 

Manunuzi na Usimamizi wa Mikataba 

132 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

unatekelezwa kwa uaminifu kama Kanuni ya 29 ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013 inavyoelekeza. Kinyume na 

matakwa hayo ya sheria, Halmashauri sita (6) hazikuwataka 

wazabuni walioshinda tuzo kuwasilisha hati ya dhamana kwa 

mikataba 10 kama inavyoonekana katika jedwali na 64 hapa 

chini: 

 

Jedwali Na. 64: Halmashauri ambazo hazikudai hati ya 

dhamana 

Na. Halmashauri 

Idadi 
ya 

mikata
ba Na. Halmashauri 

Idadi ya 
mikatab

a 
1.  H/M Singida 3 2.  H/W 

Makambako 
1 

3.  H/W Kwimba  1 4.  H/Jiji Mbeya 1 
5.  H/W Ludewa  2 6.  H/W Rungwe  2 

 
Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 

kuwa mikataba yote inayotekelezwa imewekewa dhamana kwa 

mujibu wa sheria na kanuni za manunuzi ili kulinda maslahi ya 

Halmashauri na kuleta mafanikio katika utekelezaji wa miradi 

husika. 

 

9.4.8 Tangazo la zabuni kutowasilishwa kwenye mamlaka ya 

Udhibiti wa Manunuzi ya Umma 

Kanuni ya 19 (1) ya Kanununi za Manunuzi ya Umma ya mwaka 

2013 inazitaka taasisi zinazofanya manunuzi kuandaa 

ilani/tangazo kwa zabuni za kitaifa na kimataifa na 

kuliwasilisha kwenye Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 

Umma kwa ajili ya uchapishaji katika tovuti ya zabuni ya 

Mamlaka. Kinyume na matakwa hayo ya kisheria, Halmashauri 

nne (4) haziwasilisha tangazo la zabuni zao kwa ajili ya 

kuchapishwa kwenye tovuti ya Mamlaka (PPRA) kama 

inavyotakiwa. Orodha ya Halmashauri na zabuni ambazo 

hazikuwasilisha zabuni zao kwenye Mamalaka ni kama 

inavyoonekana kwenye Jedwali Na. 65 hapa chini: 
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Jedwali Na. 65: Halmashauri zisowasilisha tangazo la zabuni 

kwenye Mamlaka 

 

N

a

p

e

n

d

ekeza kuwa katika siku zijazo Halmashauri kupitia kwa Afisa 

Masuuli kuwasilisha matangazo ya zabuni kwenye Mamlaka ya 

Udhibiti wa Manunuzi kwa ajili ya uchapishaji katika tovuti 

kama sheria inavyotaka.  

 

9.4.9 Kutokukamilika kwa tathmini baada ya wazabuni kufuzu 

kupewa tuzo ya zabuni  

Mapitio niliyoyafanya kwenye taarifa za tathmini 

zilizoandaliwa na Halmashauri, mahojiano na Mwenyekiti wa 

Kamati ya Tathmini pamoja na baadhi ya wajumbe wa kamati 

hizo, nilibaini kuwa kamati haikufanya tathmini ya baada ya 

kufuzu zabuni ili kuhakiki uhalali wa nyaraka, uwepo wa vifaa 

,uzoefu na uwezo wa wazabuni kufanya kazi waliyopewa, 

umiliki wa rasilimali pamoja na wafanyakazi ambao 

wangeweza kusimamia mradi. Halmashauri husika ni pamoja 

na Ikungi, Iramba, Kwimba na Jiji la Mwanza. 

 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri husika kufanya 

tathmini ili kijiridhisha uhalali wa nyaraka, uwepo wa vifaa, 

uzoefu na uwezo wa mzabuni aliyeshinda.  

 

9.4.10 Muundo wa Kamati ya Tathmini hauendani na kanuni 

anzilishi za Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa za mwaka 

2014 

Na Halmashauri Namba ya Zabuni 
1.  H/W Ikungi  LGA/146/2014/2015/W/34 
2.  Jiji la Mbeya LGA/069/2015/2016/W/RF/28 na 

LGA/069/2015/2016/W/RF/37 
3.  H/W Mbozi  LGA/073/2015-16/W/01 na 

Na.LGA/073/2015-16/W/02) 
4.  H/W Iramba  LGA/118/2015/2016/W/01 LOT 02 na 

LGA/118/2015/2016/W/01 LOT 05 
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Mapitio ya ripoti ya tathmini ya Halmashauri ya Jiji la Mbeya 

na Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa na Rungwe, yamebaini 

kuwa Kamati za Tathmini zilijumuisha wajumbe kutoka katika 

Idara ya mtumiaji ambao walikuwa na ushiriki wa moja kwa 

moja katika Mchakato wa manunuzi kinyume na Kanuni ya 

27(3-5) ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Mamlaka ya Serikali za 

Mitaa za mwaka 2014. 

Ili kuepuka mgongano wa maslahi, napendekeza kwa 

menejimenti ya Halmashauri husika kuhakikisha kuwa hakuna 

mtumishi kutoka idara ya mtumiaji anayeteuliwa kuwa 

mjumbe wa Kamati ya Tathmini. 

 

9.4.11 Bodi ya Zabuni haikumtaarifu Afisa Masuuli maamuzi ya 

kutunuku zabuni.  

Bodi ya Zabuni ya H/W ya Rungwe haikumtaarifu Afisa Masuuli 

maamuzi ya kutoa tuzo kwa wazabuni wa mikataba Na. 

LGA/071/2014/2015/W/08 na LGA/071/2014/2015/ 

MIVARF/W/29/LOT1 kinyume na kifungu. Na. 60 (2) cha Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

 

Kwa maoni yangu kuchelewa kwa Bodi ya Zabuni kumtaarifu 

Afisa Masuuli maamuzi yaliyofikiwa kunaweza kupelekea 

kubadilishwa kwa maamuzi ya Bodi ya Zabuni. 

 

9.4.12 Mabadiliko ya kiasi cha Sh.24,037,721 katika mkataba 

hayakuidhinishwa na mamlaka husika. 

H/W Makambako ilifanya mabadiliko ya kiasi cha 

Sh.24,037,721 katika mkataba bila ya kuidhinishwa na Mlipaji 

Mkuu wa Serikali kinyume na kanuni ya 110 (4-5) ya Kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kumshirikisha 

mtaalamu wa ukadiriaji katika hatua ya kubuni mradi ili 

kuepuka mabadiliko ya gharama ya mradi; hii itaimarisha 

thamani ya fedha, tija na ufanisi.  
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9.4.13 Mkandarasi kotowasilisha samani, vifaa na bima yenye 

thamani ya Sh.35,000,000 

Kifungu cha 13.1 na 13.2 cha Masharti ya Jumla ya Mkataba na 

Sehemu VI vipimo 1406.01(a-c) ya mkataba Na.LGA/020/2014-

2015/W/DFID-IRAT/03 inamtaka mkandarasi kuwasilisha hati 

ya bima kwa meneja wa mradi, kutoa ofisi kwa ajili ya 

mhandisi ikiwa na samani na vifaa vyote. Kinyume na masharti 

haya, nimebaini kuwa Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma 

ililipa jumla ya Sh.35,000,000 (SH..11,000,000 kwa ajili ya 

bima na Sh. 24,000,000 kwa ajili ya samani na vifaa). Hata 

hivyo malipo hayo hayakuwa na viambata kama vile hati ya 

bima. Aidha, vifaa havikuwepo na hivyo sikuweza kuthibitisha 

kama kweli samani na vifaa vilinunuliwa na mkandarasi. 

 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri ya Manispaa ya 

Dodoma kuhakikisha kuwa samani zote na vifaa 

vinawasilishwa, pia kutoa uthibitisho kuwa malipo ya bima 

yalifanywa. 

 

9.4.14 Utunzaji wa zabuni usioridhisha 

Zabuni katika Halmashauri ya Kondoa zilipokelewa na Katibu 

wa Afisa Masuuli badala ya Katibu wa Bodi ya Zabuni kinyume 

na Kanuni Na. 195 (1)(a) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013. Pia, zabuni hazikurekodiwa kwenye rejista wala 

kuhifadhwai kwenye kisanduku cha kupokelea zabuni kinyume 

na kanuni ya 195 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013. Kwa maoni yangu, ofisi ya Afisa Masuuli 

haikuzingatia taratibu za kupokea zabuni kama kanuni za 

manunuzi zinavyotaka. 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuzingatia Kanuni 

ya 195 (1) (a) na 195 (2) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013. 
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9.4.15 Sababu za kushindwa wazabuni kutoainishwa 

Kanuni Na. 231(4)(c) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma za 

mwaka 2013 inamtaka Afisa Masuuli kueleza wazi sababu 

zilizopelekea wazabuni kutokushinda zabuni. Wakati wa 

ukaguzi katika Halmashauri ya Ikungi, nilibaini kuwa barua ya 

nia ya tuzo ya zabuni Na.LGA/146/2015/2016/W/10 na 

LGA/146/2014/2015/W/34 yenye Kumb. Na. 

IH/W/A.1/21/F/82-86 ya tarehe 20 Januari 2016 na 

C/H/W/K.18/27-29 ya tarehe 12 Agosti 2015 haikueleza 

sababu za wazabuni kushindwa zabuni. Hii ilipelekea 

malalamiko kutolewa na mzabuni Lucas Construction Co. Ltd 

kupitia barua ya tarehe 20 Agosti 2015. 

 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri kuhakikisha 

kuwa taarifa ya kusudio la kutunuku tuzo inaelezea sababu za 

wazabuni kushindwa. 

 

9.4.16 Kutumika kiasi cha upendeleo cha 15% badala ya 10% na 

kupelekea hasara ya Sh. 366,227,700.95 

Kinyume na Kanuni ya 34 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013, baada ya kutumia kiasi cha upendeleo cha 15% 

kwa Mkataba Na.LGA/146/2014/2015/W/34 Kamati ya 

Tathmini ya H/W Ikungi ilimuondoa mzabuni mwenye bei ya 

chini kwa kigezo cha kutofuata taratibu za manunuzi na 

kupelekea hasara ya Sh. 366,227,700.95. 

 

Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuhakikisha kuwa Kamati ya 

Tathmini inatumia kiwango sahihi cha upendeleo kama 

ilivyoelekezwa na kanuni za manunuzi za mwaka 2013. 

 

9.4.17 Uteuzi wa wajumbe wa Bodi ya Zabuni usiofuata taratibu 

Afisa Masuuli katika Halmashauri ya Wilaya ya Iramba alimteua 

mwenyekiti ambaye hakuwa mkuu wa Idara pia Katibu wa Bodi 

ya Zabuni hakuwa na barua ya uteuzi; hii ni kinyume na kanuni 
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namba 7(2) na (3) ya Kanuni ya uanzishaji wa Mamlaka ya Bodi 

ya Zabuni ya Serikali za Mitaa ya mwaka 2014, 

 

Napendekeza kwa Afisa Masuuli wa Halmashauri ya Wilaya ya 

Iramba kuhakikisha kuwa anamteua mwenyekiti ambaye ni 

mkuu wa Idara; pia kumteua na kumpatia barua ya uteuzi 

Katibu wa Bodi. 

 

9.4.18 Kukosekana kwa Afisa sheria Mshauri kwa miaka miwili 

Kinyume na Kanuni Na. 7 (2)(c) ya Kanuni za uanzishaji wa 

Mamlaka ya Bodi ya Zabuni ya Serikali za Mitaa ya mwaka 

2014, H/W ya Iramba haikuwa na Afisa Sheria Mshauri kwa 

miaka miwili. 

Napendekeza kwa Menejimenti ya H/W ya Iramba kuhakikisha 

kuwa nafasi ya Afisa Sheria inajazwa mapema iwezekanavyo. 

 

9.4.19 Barua ya kusudio la kutunuku zabuni haikuwasilishwa 

kwenye Kamati ya Fedha, Uongozi na Mipango 

Wakati wa ukaguzi katika Halmashauri ya Wilaya ya Iramba 

Nilibaini kuwa, Afisa Masuhuli alitoa barua ya kusudio la 

kutunuku zabuni namba LGA/118/2014/2015/W/01 LOT 04 

kwa mzabuni kabla ya kuwasilishwa kwenye Kamati ya Fedha 

Uongozi na Mipango kwa ajili ya uchunguzi kinyume na kifungu 

cha 60 (4) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Iramba kuhakikisha kuwa Afisa Masuuli anawasilisha maamuzi 

ya kutunuku zabuni kwenye Kamati ya Fedha, Uongozi na 

Mipango kwa ajili ya uchunguzi kabla ya kutoa kusudio la 

kutunuku mkataba kwa mzabuni. 

 

9.4.20 Kutolewa kwa taarifa za bei zisizo sahihi na Afisa Masuuli 

kwa wazabuni walioshindwa 

Katika ukaguzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Iramba nilibaini 

kuwa Afisa Masuuli alitoa taarifa ya bei isiyo sahihi ya 
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Sh.109,109,762 kwa mzabuni aliyeshindwa badala ya 

Sh.134,351,260 kwa nukuu ya bei ya M/S ROMENKA 

CONTRACTORS ambaye alishinda zabuni. Hii ni kinyume na 

Kanuni ya 231 (4) (b) ya Manuni za manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2013. 

 

Napendekeza kwa menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya 

Iramba kuhakikisha inazingatia kanuni za manunuzi pia 

inakuwa makini wakati inatoa mrejesho kwa wazabuni.  

 

9.4.21 Njia ya ushindani wa kitaifa haikutumiwa kwa Zabuni ya 

ujenzi wa mgahawa Sh. 162,245,044 

Wakati wa ukaguzi katika H/W Kwimba nilibaini kuwa njia ya 

ushindanishaji wa zabuni kitaifa iliyoidhinishwa na bodi ya 

zabuni haikutumiwa katika zabuni ya ujenzi wa mgahawa na 

badala yake nukuu tatu za bei (3) zilitumika. Hapakuwa na 

sababu zilizotolewa kuhalalisha matumizi ya njia ya nukuu ya 

bei kinyume na Kanuni Na. 149(1-2) ya Kanuni za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2013. 

 

Napendekeza kwa menejimenti ya Halmashauri kuzingatia 

sheria ya Manunuzi ya Umma na kanuni zake za mwaka 2013. 

 

9.4.22 Utoaji wa taarifa zisizo sahihi kwa wazabuni walioshindwa 
Wakati wa ukaguzi katika H/W Kwimba nilibaini kuwa, barua 

ya muhutasari yenye Kumb.Na.MZA/KH/W/F.20/02 ilieleza 

sababu yamuomba zabuni kuondolewa ni kutokana na 

mapungufu katika kujaza fomu ya tamko la dhamana ya 

zabuni. Hata hivyo, ripoti ya tathmini ilieleza kuwa 

kuondolewa kulitokana na zabuni kuwa na bei ya juu 

ikilinganishwa na mzabuni aliyeshinda. 

 

Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Menejimenti ya 

Halmashauri ihakikishe inatoa taarifa sahihi kwa wazabuni 

walioshindwa. 
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9.4.23 Mpango kazi haukuwasilishwa kwa Meneja wa Mradi 

Wakati wa ukaguzi katika Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba 

nilibaini kuwa, mpango kazi wa mkataba 

Na.LGA/096/2014/2015/W/CDG/02 wenye thamani ya 

Sh.162,245,044 haukuwasilishwa kwa Meneja wa Mradi kwa 

ajili ya kupitishwa kinyume na kifungu cha 14 na 15 cha 

Masharti Maalum ya Mkataba na Kifungu cha 30.1 na 30.3 cha 

Masharti ya Jumla ya Mkataba. 

Kutokana na kutokuwepo kwa mpango kazi, meneja wa mradi 

hakuweza kufuatilia na kusimamia mradi huo kwa mujibu wa 

ratiba. 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri kupitia 

msimamizi wa Mradi inafanya usimamizi wa karibu katika 

miradi ya ujenzi inayoendelea. 

 

9.4.24 Manunuzi ya ujenzi wa dharura yasiyo ya lazima 

H/W Ilemela ilifanya manunuzi ya dharura yasiyo ya lazima ya 

ujenzi wa uzio na kupelekea kutumika kwa chanzo kimoja cha 

manunuzi yenye thamani ya Sh.347,019,025 wakati ujenzi huo 

ulikuwa tayari umejumuishwa katika mpango wa mwaka wa 

manunuzi kwa mwaka 2015/2016. Kwa maoni yangu ujenzi wa 

dharura wa uzio kwa kutumia chanzo kimoja cha manunuzi 

ungeweza kuepukwa endapo Halmashauri ingezingatia mpango 

wa manunuzi wa mwaka 2015/2016. Kwa hali hiyo, 

Halmashauri ilipoteza fursa ya kupata bei shindani.  

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kufuata mpango wa 

mwaka wa manunuzi ili kuepuka manunuzi ya dharura na 

kupata bei shindanishi. 
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9.4.25 Kuondolewa kwa Mzabuni mwenye bei ya chini baada ya 

kamati ya Tathmini kutumia vigezo tofauti kulikosababisha 

hasara ya Sh. 29,595,450 

Nilibaini kuwa, Kamati ya Tathmini ya H/W Ludewa ilimuondoa 

mzabuni mwenye bei ya chini kutokana na ripoti mbili tofauti. 

Katika Ripoti (a), mzabuni mwenye bei ya chini alishinda 

zabuni na katika ripoti (b) mzabuni mwenye bei ya chini kuliko 

wote aliondolewa kwa madai ya kutokuwa na meneja wa 

mradi, uzoefu wa miaka mitano katika kazi ya asili na ukubwa 

sawa na kazi aliyoomba, na pili kutokuwa na kiasi cha chini 

cha mali kioevu au chombo cha mikopo na ahadi nyingine za 

kimkataba. Hata hivyo katika ripoti(a) alieleza kuwa vigezo 

hivyo alikuwa navyo. 

 

Napendekeza kuwa, katika siku zijazo uongozi wa Halmashauri 

unapaswa kuhakikisha kuwa Kamati ya Tathmini inatumia 

vigezo vya tathmini kwa usawa. Pia, Menejimenti ya 

Halmashauri inapaswa kuiwajibisha Kamati ya Tathmini kwa 

kupelekea hasara ya Sh. 29,595,450 

 

9.4.26 Hati ya tamko la agano kutosainiwa na wajumbe wa Kamati 

ya Tathmini 

Nimepitia ripoti ya tathmini ya H/W Ludewa na kubaini kuwa, 

fomu za tamko la agano hazikusainiwa na wajumbe wa Kamati 

ya Tathmini ya zabuni ziliyowasilishwa na Boimanda Modern 

Construction na Ibihi Construction kinyume na Kifungu Na. 

40(6) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

 

Napendekeza kuwa, katika siku zijazo Afisa Masuuli anapaswa 

kuhakikisha kuwa wajumbe wote wa Kamati ya Tathmini 

wanasaini fomu za tamko la agano kabla ya kuanza kwa 

Mchakato wa tathmini. 
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9.4.27 Kutokamilika kwa miradi kutokana na uhaba wa fedha  

Nimebaini kuwa, H/W Ludewa haikukamilisha matengenezo ya 

mara kwa mara ya barabara ya Nkomang'ombe-Iwela-Bandarini 

yenye kilomita 28 yaliyokadirwa kugharimu Sh.6,357,243 

kutokana na uhaba wa fedha za kumlipa mkandarasi. 

 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri kuhakikisha 

kuwa, katika siku zijazo haianzishi miradi pasipokuwa na 

uhakika wa fedha za kutosheleza na pia kuepuka utendaji wa 

miradi usio na ufanisi. 

 

9.4.28 Kuanzisha ujenzi pasipo mtaalam mshauri 

Wakati wa ukaguzi katika H/Mji wa Makambako nilibaini kuwa 

Halmashauri ilianza ujenzi wa Ofisi ya Halmashauri ya Mji 

wenye thamani ya Sh.1,047,000,000 bila kuwa na mtaalamu 

mshauri kinyume na Kanuni ya 127 (1) ya Kanuni za Manunuzi 

ya Umma za mwaka 2013. Kwa maoni yangu, kuanzisha mradi 

bila ya kuwa na mtaalamu mshauri kuna hatari ya mradi 

kutekelezwa katika kiwango dhaifu. 

 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri kuhakikisha 

kuwa mtaalam mshauri anashirikishwa mapema iwezekanavyo 

ili kupunguza hatari zinazoweza kuathiri utekelezaji wa mradi 

huo.  

 

9.4.29 Muundo usio sahihi wa wajumbe wakati wa ufunguzi wa 

zabuni  

Katika mapitio ya nyaraka za ufunguzi wa zabuni za ujenzi wa 

Ofisi ya Halmashauri ya Mji na ujenzi wa mifereji ya maji 

dhoruba katika Mji wa Makambako, nilibaini kuwa watumishi 

watatu (3) wa kitengo cha ununuzi walihusika badala ya 

watumishi wawili (2). Hapakuwa na mtumishi aliyehudhuria 
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kutoka idara ya mtumiaji na mjumbe mmoja kutoka kitengo 

cha manunuzi alikuwa mwanafunzi wa vitendo. 

 

Kwa maoni yangu, mwanafunzi wa vitendo hapaswi kushiriki 

katika ufunguzi wa zabuni. Pia, idara ya mtumiaji iwe na 

mwakilishi ili kuhakikisha ufanisi na uwazi unakuwepo katika 

Mchakato wa manunuzi. 

 

9.4.30 Uteuzi wa wajumbe wa Bodi ya Zabuni usio sahihi 

H/Mji wa Makambako ilimteua Mhazini kuwa mjumbe wa Bodi 

ya Zabuni kinyume Kanuni Na. 7(1-2) ya Kanuni za uanzishaji 

wa Bodi ya Zabuni ya Mamlaka Serikali za Mitaa ya mwaka 

2014. 

Napendekeza kwa Menejimenti ya Halmashauri kuhakikisha 

kuwa uteuzi wa wajumbe wa Bodi ya Zabuni unafanywa kwa 

kuzingatia kanuni elekezi.  

 

9.5 Mapungufu makubwa yaliyojitokeza kwenye Taarifa ya 

Mamlaka ya Uzimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) kwa 

mwaka 2014/15 

Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma (PPRA) 

imeandaa na kuwasilisha ripoti ya ukaguzi juu ya utendaji wa 

Taasisi zinazofaya manunuzi ikijumuisha Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 25 kwa mwaka wa fedha 2015/2016. Ripoti hiyo ya 

Mamlaka ya Usimamizi wa 

Manunuzi ya Umma imeonesha mambo mengi ambayo pia 

yamebainishwa katika ripoti yangu. Natambua kazi iliyofanywa 

na Mamlaka hii ambayo nimeona ni muhimu taarifa yake 

kujumuishwa katika ripoti yangu kama inavyoonekana hapa 

chini: 

 

9.5.1 Matokeo ya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria(compliance)  

Mamlaka ilifanya ukaguzi wa uzingatiaji wa sheria kwa kutumia 

tathmini ya chombo ambacho kinajumuisha viashiria saba vya 
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utendaji yaani; muundo wa kitaasisi na utendaji, maandalizi 

sahihi na ufanisi katika utekelezaji wa mpango wa manunuzi, 

usahihi wa Mchakato wa zabuni, usahihi wa usimamizi wa 

mikataba, usimamizi wa kumbukumbu za manunuzi, matumizi 

ya mifumo iliyotolewa na Mamlaka; na utatuaji wa 

malalamiko. 

A. Utendaji na Muundo wa Kitaasisi 

Katika eneo la muundo na utendaji wa taasisi, Mamlaka 

iliangalia usahihi wa kuanzishwa kwa Bodi za Zabuni, Kitengo 

cha Usimamizi wa Manunuzi; uelewa wa wajumbe wa Bodi ya 

Zabuni na wafanyakazi wa Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi 

katika kutumia sheria ya Manunuzi ya Umma na Kanuni zake; 

uanzishwaji wa fungu dogo na kuwa na mgao wa fedha kwa 

ajili Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi; kuwapo kwa vitengo 

vya Ukaguzi wa Ndani; utendaji wa Afisa Masuuli, Bodi ya 

Zabuni, Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi, Idara ya utumiaji 

na Mkaguzi wa ndani katika kutimiza majukumu yao kama 

ilivyoainishwa katika Sheria ya Manunuzi ya Umma; na 

kuingiliana kwa majukumu na mamlaka. Yafuatayo ni 

mapungufu yaliyoonekana katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kumi na tatu (13): 

 

i) Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5), yaani; H/W 

Kigoma, H/W Chunya, H/W Misungwi, H/M Dodoma na 

H/W Iramba hazikuitaarifu Mamlaka juu ya muundo wa 

Bodi ya Zabuni baada ya kuteua wajumbe wapya wa 

Bodi ya Zabuni kinyume na kifungu cha 32 (1) cha Sheria 

ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011. 

ii)  Mamlaka za Serikali za Mitaa nne (4) ambazo ni; H/W 

Kigoma, H/W Chunya, H/W Misungwi na H/M Ilemela 

zimeanzisha vitengo vya manunuzi kwa mujibu wa 

kifungu cha 37 cha sheria za Manunuzi ya Umma ya 

mwaka 2011; lakini vitengo hivyo havina wataalam na 

wasaidizi wa kutosha. 
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iii.) Kinyume na matakwa ya kifungu cha 37(5) cha sheria ya 

manunuzi ya umma ya mwaka 2011, H/W Kigoma, H/W 

Chunya, H/W Monduli, H/M Singida vitengo vyao vya 

Manunuzi havina fungu dogo la fedha kwa ajili ya 

shughuli zake kama inavyotakiwa. 

iv.) Kinyume na Kanuni namba 7(2)(c) ya GN 330 ya mwaka 

2014, Maafisa Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

mbili (2) ambazo ni H/W Kigoma na H/W Chunya 

waliteua Afisa wa Sheria kuwa mjumbe wa Bodi ya 

zabuni. 

v.) Baadhi ya wajumbe wa Bodi za Zabuni za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa nne (4) ambazo ni H/W Sikonge, H/W 

Chunya, H/W Nanyumbu na H/M Ilemela wamekuwa 

wakifanya majukumu yao bila kuwa na mafunzo na 

uelewa  juu ya sheria ya manunuzi ya mwaka 2011 na 

Kanuni zake za 2013. 

vi.) Afisa Masuuli wa H/W Iramba, H/W Chunya na 

H/JijiMwanza hawakutoa taarifa sahihi juu ya nia ya 

kutunuku tuzo ya mikataba kama inavyotakiwa chini ya 

Kanunu namba 231 ya Tanzazo la Serikali Namba 446 la 

mwaka 2013. 

vii.) Idara ya mtumiaji kwa H/W ya Iramba na H/W Misungwi 

hazikuanzisha mahitaji ya manunuzi. 

viii.) Hakuna ushahidi uliotolewa kuonesha kuwa katika 

mwaka wa ukaguzi, wakaguzi wa ndani na watumishi 

katika kitengo cha manunuzi wa H/W Misungwi, H/W 

Chunya na H/M Ilemela walihudhuria mafunzo ya Sheria 

ya manunuzi ya mwaka 2011 na Kanuni zake za mwaka 

2013. 

ix.) Maafisa ugavi, wajumbe wa bodi ya zabuni na Idara ya 

mtumiaji katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nane (8) 

ambazo ni;  H/JijiTanga, H/JijiArusha, H/W Monduli 

H/W, Singida, Manispaa ya Dodoma, H/JijiDSM, 

H/JijiH/W Babati na H/M Moshi hawana  uelewa wa 

kutosha juu ya sheria ya manunuzi ya mwaka  2011 na 
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Kanuni namba GN 446 ya mwaka 2013 na GN namba 330 

ya mwaka 2014. 

x.) H/JijiTanga, H/JijiArusha na H/W Monduli ziliingilia kazi 

za Afisa Masuuli kwa kuteua msimamizi wa mradi na 

kusaini oda za bidhaa. Hii ni kinyume na kifungu cha 41 

cha sheria ya manunuzi ya mwaka  2011, Kanuni namba 

252 (1) ya tangazo la Serikali namba 446 la mwaka 2013, 

kifungu namba 36 (1) (h) cha Sheria ya Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 na kanuni namba 131 (4) (b) ya 

Tangazo la Serikali namba 446 la mwaka 2013. 

xi.) Afisa Masuuli wa H/W Moshi na H/W Misungwi 

hawakuwataarifu wazabuni walioshindwa zabuni 

kinyume na maelekezo yaliyowekwa chini ya kifungu cha 

60(14) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 

na Kanuni namba 235 kanununi za manunuzi ya umma za 

2013. 

xii.) Kinyume na kifungu cha 33(1)(c) na 40(1) cha Sheria ya 

Manunuzi ya mwaka 2011, Kitengo cha Manunuzi katika  

Mamlaka za Serikali za Mitaa tano (5) ambazo ni H/W 

Iramba, H/M Dodoma, Misungwi, H/M Ilemela na 

H/Jijila Mwanza hazikuhakikisha kuwa zabuni 

zinafanyiwa tathmini za kina na Kamati ya Tathmini. 

xiii.) H/W Nanyumbu, H/JijiMwanza, na H/W Sikonge  

hazikuwasilisha ripoti ya Mkaguzi wa ndani ya kila robo 

mwaka kwenye Mamlaka kwa mujibu wa matakwa ya 

kifungu cha 48 (2) cha sheria ya manunuzi ya umma ya 

mwaka 2011 na Kanuni namba 86 (2 & 4) ya Tanzazo la 

Serikali namba 446 ya mwaka 2013. 

xiv.) Kinyume na kifungu namba 39(i) ya Sheria ya Manunuzi 

ya mwaka 2011, Idara ya Mtumiaji na Kitengo cha 

Manunuzi cha H/Jijila Mwanza na H/M Ilemela  

hazikuhakikisha kwamba kumbukumbu za utekelezaji wa 

mkataba zinatunzwa vizuri, hasa faili la kila mkataba. 
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B. Mapungufu yaliyobainika katika Maandalizi na Utekelezaji 

wa mpango wa manunuzi 

Mapitio ya maandalizi na utekelezaji wa mipango ya mwaka ya 

manunuzi yalibaini mambo yafuatayo:  

i) Muda wa Mchakato wa zabuni katika mpango wa 

manunuzi wa mwaka katika H/W Kigoma  haukupangwa 

ipasavyo. Zaidi ya hayo, Halmashauri ilianza manunuzi 

kabla ya kuidhinishwa kwa Mpango wa Mwaka wa 

manunuzi. 

ii) Mpango wa Mwaka wa manunuzi kwa H/W Sikonge 

haukuhuishwa ili kuwiana na zabuni zilizopangwa. Pia, 

Halmashauri haikujumuisha zabuni za ukusanyaji wa 

Mapato. 

iii) Zabuni za Kazi katika H/W Iramba na H/W Chunya 

zilikuwa na namba tofauti katika mafaili ya utekelezaji 

ikilinganishwa na namba katika Mpango wa Mwaka wa 

manunuzi. Kadhalika, baadhi ya manunuzi hayakuwa 

katika Mpango wa Mwaka wa Manunuzi. Hii ni kinyume 

na matakwa ya kifungu cha 33 (2a) na 49(2) cha Sheria 

za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni Na. 

69(9) ya Tangazo la Serikali namba 446 la mwaka 2013. 

Pia, ni zabuni 17(50%) kati ya zabuni 34 zilizopangwa 

katika Mpango wa Mwaka wa Manunuzi zilitekelezwa. 

iv) Mpango wa Mwaka wa Manunuzi wa H/JijiArusha 

haukupitishwa na Mamlaka ya uidhinishaji wa Bajeti 

kinyume na Kifungu cha 33 (2a) na 49(2) cha sheria za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2011 na Kanuni namba 

69(9) ya Tangazo la serikali namba 446 la mwaka 2013. 

Zaidi ya hayo, Mpango wa Mwaka wa Manunuzi 

haukujumuisha zabuni za huduma ya ushauri. 

v) Mpango wa Mwaka wa Manunuzi wa H/W Monduli 

haukuwa na ushahidi kuwa uliidhinishwa na Mamlaka ya 

kuidhinisha Bajeti. Zaidi ya hayo, Mpango wa Mwaka wa 
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Manunuzi na tangazo la manunuzi havikuwasilishwa 

kwenye Mamlaka kwa ajili ya kutangazwa kwenye Tovuti 

ya Manunuzi. 

vi) H/Mji wa Babati na H/M Moshi ziliandaa Mpango wa 

Mwaka wa Manunuzi kwa ajili ya matumizi ya ndani na 

kuwasilishwa kwenye Mamlaka ya Usimamizi wa 

Manunuzi lakini si kwa ajili ya matumizi ya nje. Hii ni 

kinyume na kifungu cha 49 cha sheria za Manunuzi ya 

Umma ya mwaka 2011 na Kanuni namba 69-75 ya kanuni 

za Zanunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Kadhalika, 

mgawanyo wa muda kwa ajili ya Mchakato wa zabuni,  

ushindanishaji wazabuni wa kitaifa (NCT) na 

ushindanishaji wa nukuu za bei (CQ) ulipangwa ndani ya 

siku 22 kutoka mwaliko mpaka ufunguzi kinyume na 

Jedwali namba nane na kumi na moja la kanuni za 

Manunuzi ya Umma ya mwaka 2013. Pia kulikuwa na 

ujumuishaji usiofaa wa mahitaji ya Halmashauri kama 

inavyotakiwa na kifungu cha 49(b & c) sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011 na Kanuni 72- 73 ya 

kanuni za Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2013 na 

kupelekea mgawanyo wa manunuzi kitendo ambacho 

kimekatazwa kwenye Kifungu cha 49(1)(c) cha sheria ya 

Manunuzi ya Umma ya Mwaka 2011. 

C. Usahihi wa Mchakato wa zabuni 

Mamlaka ya Ununuzi wa Umma ilifanya mapitio ya taratibu za 

ununuzi katika ya Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi (10) 

ambazo ni H/W Kigoma, H/W Sikonge, H/W Chunya, H/W 

Iramba, H/JijiArusha, H/W Monduli, H/W Singida and H/JijiDar 

es salaam, H/Mji Babati na H/M Singida na kubaini mapungufu 

yafuatayo katika mchakato wa manunuzi: 

 

 Mapungufu katika mchakato wa tathmini za zabuni ambayo 

ni pamoja na kukosekana kwa vigezo vilivyotumika wakati 

wa kupitisha zabuni, kukosekana kwa ushahidi kuwa 
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wajumbe wa kamati za tathmini walijaza na kusaini fomu 

za viapo kuonesha kuwa hawana masilahi binafsi, 

mapendekezo yasiyo ya haki katika taarifa za tathmini na 

taarifa za tathmini kusainiwa na wajumbe wachache badala 

ya wajumbe wote wa kamati ya tathmini.  

 Njia za ununuzi zisizofaa na kukosekana kwa ushindani 

katika ununuzi kutokana na njia zilizotumika kutangaza 

zabuni kutokuwa sahihi, ambapo baadhi ya zabuni 

zilitangazwa katika magazeti ya ndani na matangazo hayo 

hayakutumwa Mamlaka ya Ununuzi kwa ajili ya kuwekwa 

kwenye Jarida la Manunuzi. 

 Kutokuwasilishwa kwenye Mamlaka ya Ununuzi orodha ya 

zabuni zilizochaguliwa na matangazo ya zabuni kama 

inavyotakiwa na  kifungu 68(2) cha Sheria ya Ununuzi ya 

Umma, 2011 na Kanuni 19 ya Kanuni za Ununuzi wa Umma 

GN. Na. 446 za 2013. 

 Kukosekana kwa idhini ya Bodi ya Zabuni katika matangazo 

ya zabuni, nyaraka za zabuni, rasimu za mikataba, na 

taarifa ya wazabuni walioteuliwa.  

 Mpango wa majadiliano na timu za majadiliano havikuwa 

vimepitishwa na Bodi ya Zabuni. Muhtasari wa vikao vya 

majadiliano uliandaliwa na timu ya majadiliano na 

kupitishwa na bodi ya zabuni lakini haukuwa umesainiwa na 

mkandarasi. 

 

Katika Halmashauri sita (6) ambazo ni H/W Kigoma, H/JijiDar 

es salaam, H/M Moshi na H/Mji Babati, H/M Singida na 

H/JijiArusha baada ya kuonesha nia ya kuingia mkataba na 

mzabuni aliyeshinda, Halmashauri hizo hazikuwataarifu 

wakandarasi ambao hawakushinda ambapo ni kinyume na 

matakwa ya kifungu cha 60 (14) cha Sheria ya Ununuzi ya 

Umma na Kanuni ya 300 (1) ya Kanuni za Ununuzi za Umma GN 

Na. 446 za 2013. 
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9.5.2 Mapungufu katika usimamizi na utekelezaji wa mikataba 

Katika usimamizi wa mikataba yafuatayo yalibainika katika 

Halmashauri kumi (10) zilizofanyiwa mapitio na Mamlaka ya 

Ununuzi:  

 

 Kubadilika kwa kazi bila kuzingatia sheria ambapo 

H/JijiTanga ilifanya mabadiliko katika kazi ambayo 

yalitolewa na Mhandisi kinyume na Kanuni 110 (3) – (9) ya 

Kanuni za Ununuzi wa Umma GN Na. 446 za 2013; wakati 

H/JijiDar es salaam ilikuwa na mabadiliko ya kazi kwa 

Sh.109,885,848 ambayo hayakuthibishwa kwa kuwa 

hapakuwa na masharti ya mkataba yaliyoruhusu 

kubadilishwa kwa viwango katika mchanganuo wa gharama 

(BoQ). 

 

 Mpango kazi uliohuishwa na wakandarasi haukuwasilishwa 

na wakandarasi katika H/W Sikonge, H/JijiTanga na 

H/JijiArusha kwa baadhi ya miradi kinyume na matakwa ya 

mikataba. Zaidi pia, katika H/W Sikonge dhamana za kazi 

kwa mikataba iliyokuwa ikitekelezwa hazikuwasilishwa 

kama inavyotakiwa na hii ni kinyume na Kanuni 29(2), (5) 

na (6) za Kanuni za Ununuzi wa Umma, 2013 pamoja na 

masharti ya mikataba kifungu cha 26 cha masharti maalum 

ya mkataba. 

 Kuchelewa kusaini mikataba katika Halmashauri za Babati, 

Jiji la Arusha na Manispaa ya Moshi, wakati H/M Moshi na 

H/W Kigoma kulikuwa na kucheleweshwa kuwalipa 

wakandarasi kwa wakati kama inavyotakiwa na Kanuni za 

44(1), 242(1) na 243 (2, 3, 4, 5, 6&7) za Kanuni za Ununuzi 

GN Na. 446 za 2013.  

 H/W Kigoma, H/M Singida, H/W Babati na H/W Monduli 

hazikuandaa mipango ya kuthibiti ubora kwa miradi yote 

iliyokuwa ikitekelezwa. Zaidi ya hayo, H/JijiTanga, H/W 
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Iramba, H/JijiArusha na H/W Monduli hazikuandaa taarifa 

za maendeleo kwa kazi zote kwa mikataba iliyopitiwa 

kinyume na Kanuni ya 243(1) na (3) za Kanuni za Ununuzi 

ya Umma, GN Na. 446 za 2013.  

 Kukosekana kwa mikutano ya mara kwa mara katika 

maeneo ya kazi za ujenzi katika H/W Kigoma kwa miradi 

yote iliyokaguliwa. Katika H/JijiDar es salaam kulikuwa 

hakuna ushahidi kwamba kamati za ukaguzi za kupokea 

miradi ziliundwa.  

 Kushindwa kupanga mafaili ya mikataba kadiri ya matakwa 

ya fomu ya mikataba ya Mamlaka ya Ununuzi (PPRA).  

 Taarifa za kusitisha mikataba katika H/W Sikonge 

hazikutumwa PPRA ikiwa pamoja na mapendekezo ya idara 

juu ya usitishaji mikataba ya mapato ili kukidhi matakwa ya 

Kanuni 87(3c) na 94(1) za Kanuni za Ununuzi wa Umma GN. 

Na. 446 za 2013. 

 Vigezo vya tathmini vilivyotumika katika kuchagua zabuni 

katika hatua za mwisho havikuwa wazi na havikuwa 

vimeelezwa katika nyaraka za zabuni zilizotolewa na H/W 

Sikonge. 

 

D. Usimamizi wa nyaraka za manunuzi 

Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ilibaini baadhi ya 

mapungufu katika usimamizi wa nyaraka za manunuzi katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kumi (10) kama yanavyoonekan 

hapa chini: 

a. Mamlaka za Serikali za Mitaa nne (4) ambazo ni; H/M 

Moshi, H/JijiArusha, H/W Kigoma na H/M Singida 

hazikuwa na nafasi ya kutosha kutunzia nyaraka za 

manunuzi na utupaji (disposal) wa kumbukumbu  za mali 

kwa usalama unaopasa, na upatikanaji rahisi wakati 

zinapohitajika. Baadhi ya vitengo vya manunuzi havikuwa 

na nafasi ya kutosha katika ofisi kwa ajili ya watumishi, 

Hali hii, kwa ujumla wake, inazuia ufanisi wa shughuli za 

kitengo cha manunuzi. 
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b. Nyaraka zilizohifadhiwa katika mafaili ya manunuzi 

hazijapangiliwa ipasavyo; na katika baadhi ya maeneo 

nyaraka zilihifadhiwa katika maeneo yasiyofaa. Mamlaka 

za Serikali za Mitaa husika ni H/W Chunya, H/W Iramba, 

H/JijiTanga, H/JijiArusha na H/W Kigoma 

c. Rekodi zisizotosheleza katika mafaili ya manunuzi; kwani 

orodha ya hatua za utekelezaji (checklist) haikuandaliwa. 

Mafaili yote yaliyopitiwa hayakuwa na orodha hiyo. 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika ni H/M Moshi, H/Mji 

Babati, H/JijiDar es Salaam, H/W Monduli na H/W 

Chunya. 

E. Matumizi ya Mfumo uliotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa 

manunuzi (PPRA) 

Tathmini ya matokeo ya ukaguzi kuhusu matumizi ya mifumo 

iliyotolewa na Mamlaka ya Usimamizi wa manunuzi 

unaojulikana kama (Procurement Management Information 

System na CMS) imeonesha kutozingatiwa kwa maelekezo 

yaliyotolewa na Mamlaka kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kumi na moja (11) kama ilivyochanganuliwa hapa chini: - 

 

(a) Mpango wa manunuzi uliothibitishwa, ripoti za manunuzi ya 

kila mwezi, ripoti za manunuzi za kila robo mwaka, na ripoti 

za manunuzi za mwaka na ripoti za kukamilika kwa mkataba 

hazikuwasilishwa kwa Mamlaka ya Usimamizi wa manunuzi 

kupitia mfumo wa Usimamizi wa taarifa za Manunuzi (PMIS) 

kama inavyotakiwa na Kanuni namba 70 na 87(2)(ac) ya 

tangazo namba 446 la mwaka 2013. Mapungufu haya 

yalibainishwa katika H/M Moshi, H/W Iramba, H/JijiDSM, 

H/M Singida, H/W Monduli, H/Mji Babati, H/JijiArusha, 

H/JijiTanga, H/W Chunya, H/W Sikonge na H/W Kigoma. 

(b) H/M Kigoma haikuanza utekelezaji wa Mfumo wa Usimamizi 

wa Taarifa za Manunuzi (PMIS) na CMS iliyotolewa na 

mamlaka. 
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F. Mikataba ya ukusanyaji wa mapato katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

Mikataba kumi na mitano (15) ya ukusanyaji wa mapato 

ilikaguliwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa mbili. Ukaguzi 

umebaini udhaifu katika kusimamia mikataba iliyosababisha 

ukusanyaji wa mapato ya ndani kuwa chini ya kiwango. Kati ya 

mapato yaliyotarajiwa ya Sh. 905,920,000, ni Sh. 758,930,000 

tu au asilimia 83 ziliwasilishwa kwenye Halmashauri husika. 

 

Ilibainika kuwa, ingawa kiasi cha Sh. 146,990,000 

hakikuwasilishwa na mawakala wa kukusanya mapato, 

Halmashauri haikuchukua hatua zilizoainishwa katika 

mikataba. Hatua zenyewe ni; utekelezaji wa vifungu 

vinavyohusu dhamana ya kazi, kuweka riba kwa kuchelewa 

kuwasilisha mapato, na wakati sahihi wa kusitisha mikataba. 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilizokaguliwa zilikusanya mapato yao wenyewe kufuatia 

agizo la serikali la kutotumia watoa huduma. Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinazohusika ni kama inavyoonekana katika 

Jedwali na. 66 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 66:Mapato yaliyowasilishwa 

Na Halmashauri 

Idadi 
ya 

mikat
aba 

Mapato 
tarajiwa * 

Mapato 
halisi * 

Upungufu 
* 

% ya 
upun
gufu 

1  H/W Tabora  10  113.06  59.38  53.68  47.5  

2  H/M Ilala  5  792.86  699.55  93.31  12  

Jumla  15 905.92 758.93 146.99 17 

*kiasi kwa milioni 

 
9.5.3 Halmashauri zenye utendaji mbovu 

Katika uchambuzi wa ripoti ya Mamlaka, orodha ya 

Halmashauri kumi (10) zenye utendaji mbovu wa juu katika-

kufuata sheria ya manunuzi ya umma na kanuni za manunuzi 

ya umma ni pamoja na Mamlaka za Serikali za Mitaa tatu (3) 

ambazo utendaji ulikuwa chini ya 60%. Mamlaka za Serikali za 
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Mitaa husika ni kama inavyoonekana katika jedwali na 67 hapa 

chini: 

 
 

 

Jedwali Na. 67: Halmashauri zenye utendaji mbovu Kwa 

mwaka 2015/2016 

Maeneo ya upimaji 

H/JijiDar 
es 

Salaam H/JijiMwanza 
H/M 

Musoma 

Muundo wa kitaasisi 7.18 7.03 5.57 

Usahihi katika uandaaji wa 
mpango wa mwaka wa 
manunuzi 

6.5 8 6 

Usahihi wa Mchakato wa 
zabuni 

9 14.61 16.95 

Usahihi wa usimamizi wa 
mikataba 

14 27.53 17.5 

Usimamizi wa nyaraka za 
manunuzi 

5 5.5 7.5 

Utekelezaji wa mifumo ya 
Mamlaka ya usimamizi wa 
manunuzi 

5 0 4.9 

Utatuaji wa malalamiko 0 -5 0 

Jumla ya alama 46.68 57.67 58.42 

 
9.5.4 Matokeo ya ukaguzi wa thamani ya fedha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinahitajika kuhakikisha kwamba 

michakato ya manunuzi na mikataba inafanyika kwa mujibu wa 

Sheria Namba 7 ya Manunuzi wa Umma ya mwaka ya 2011 na 

Kanuni za Manunuzi ya Umma za mwaka 2013. Katika mwaka 

wa fedha 2015/2016 Mamlaka ilifanya ukaguzi wa mikataba na 

thamani ya fedha katika Halmashauri 25 na miradi yenye jumla 

ya thamani ya Sh. 55,340,000,000. Alama ya utekelezaji wa 

miradi yenye thamani ya shilingi 1,019,130,000 katika Mamlaka 

za Serikali za Mitaa nne (4) ilikuwa chini ya 50%. Hii 

inamaanisha kwamba, ilitekelezwa kwa kiwango 

kisichoridhisha; na kuashiria kuwa malengo ya mradi yanaweza 

yasifikiwe na thamani ya fedha isipatikane au haikupatikana. 
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Ili kupunguza madhara katika eneo hili, hatua za haraka 

zilihitajika kushughulikia tatizo lililobainika . 

 

Uchambuzi wa Miradi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nne 

(4) ambayo ilipata alama chini ya 50% katika utekelezaji wa 

miradi ni kama inavyoonekana katika kiambatisho na. xlvii 

Hitimisho 

Ili kushughulikia kasoro zilizobainika katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa kwa kutozingatia muundo wa kitaasisi na utendaji 

(yaani Bodi ya Zabuni, Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi, na 

kitengo cha Ukaguzi wa Ndani), maandalizi na utekelezaji wa 

mpango wa manunuzi, Mchakato wa zabuni (kuanzia 

maandalizi ya nyaraka za zabuni mpaka mawasilisho ya tuzo za 

mikataba), usimamizi wa mkataba, usimamizi wa nyaraka na 

utekelezaji wa mifumo iliyoandaliwa na Mamlaka,  mikakati  

ya pamoja kati ya Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi, Tawala 

za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Bodi ya Wakandarasi 

(CRB) na wadau wengine. 

Msisitizo zaidi uchukuliwe  kuimarisha uwezo wa ofisi za 

Sekretarieti za Mikoa kufuatilia utendaji wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; kuimarisha uwezo wa kitengo cha Ukaguzi wa 

Ndani  katika Serikali za Mitaa kwa wao kufanya kaguzi za 

kutosha za manunuzi na utekelezaji wa mikataba ya kazi; 

kuimarisha uwezo wa ofisi za Wahandisi wa Halmashauri na 

kuwa na wafanyakazi  wa kutosha, kudhibiti ubora wa vifaa, 

pikipiki/magari ya usimamizi; na kuimarisha uwezo wa 

wakandarasi katika suala la ujuzi wa kiufundi, vifaa, na 

kuchukuliwa kwa hatua za kinidhamu au za kisheria dhidi ya 

tabia za kilaghai. 

 

Kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye utendaji chini ya 60%, 

zinashauriwa kutekeleza mapendekezo yaliyotolewa katika 

ripoti zao za ukaguzi. Kwa hiyo, inatarajiwa kwamba, matokeo 

ya kaguzi hizi taasisi zilizokaguliwa zitachukulia kama fursa ya 
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kuboresha utendaji wao kwa uzingatiaji taratibu na kanuni kwa 

kiwango kinachotakiwa.  

Nazikumbusha na kuiomba Mamlaka kuendelea kutoa mafunzo 

kwa vyombo hivi ili kuvisaidia kushughulikia kasoro 

zinazohusiana na elimu duni katika matumizi ya sheria za 

manunuzi, kanuni za manunuzi ya umma  na usimamizi wa 

mikataba. 
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Sura ya Kumi 

SURA YA KUMI 

10.0 USIMAMIZI WA MATUMIZI 

10.1 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.9,818,166,618 

Agizo namba 8 (2)(c) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 

Mitaa, 2009 linawataka Wakuu wa Idara, wakiwemo wa 

Wahazini kudhibiti na kutunza nyaraka za fedha kwa usalama 

kwenye Idara zao. 

 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Halmashauri 109 zilifanya 

malipo ya jumla ya Sh.9,818,166,618 bila ya kuwa na nyaraka 

za kutosha. Hivyo, sikuweza kuthibitisha uhalali wa malipo 

hayo kutokana na kukosekana kwa nyaraka muhimu kama, hati 

za madai, ripoti ya shughuli zizolipwa na hati za kukiri malipo. 

Orodha ya Halmashauri husika pamoja na kiasi kilicholipwa 

kwa kila Halmashauri imeoneshwa katika Jedwali 68 hapo chini  

 
Jedwali Na. 68: Ulinganisho wa malipo yenye nyaraka 

pungufu kwa miaka 4 mfulilizo 

Mwaka  Halmashauri Kiasi (Sh.) Wastani Sh. 
2015/2016 109 9,818,166,618 90,074,923.10 

2014/2015 82 10,031,058,789 122,329,985.23 

2013/2014 80 3,878,602,680 48,482,533.50 

2012/2013 67 3,514,703,776 52,458,265.31 

 

Jedwali Na. 68 hapo juu linaonesha kwamba hakuna 

maboresho ya kina katika miaka miwili iliyopita. Pamoja na 

kupungua kwa malipo yenye nyaraka pungufu kwa kiasi cha 

Sh.212,892,171 ikilinganishwa na mwaka wa fedha 2014/2015, 

idadi za Mamlaka za Serikali za Mitaa zenye  malipo yenye 

nyaraka pungufu imeongezeka kwa 27 kutoka Halmashauri 82 

katika mwaka wa fedha 2014/2015 hadi kufikia 109 katika 

mwaka wa fedha 2015/2016.
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Ulinganisho wa takwimu zilizoripotiwa katika mwaka wa fedha 

2014/2015 na 2015/2016 unaonesha kuwa Mamlaka za 

Serikaliza Mitaa hazikuboresha udhibiti wa nyaraka za fedha 

kabla ya kufanya malipo. 

 

Pia, wastani wa matumizi ene Naraka pungufu kwa kila 

Halmashauri (Kielelezo Na. 5), unaonesha maboresho ingawa 

kiasi hicho cha wastani bado ni kikubwa. Halmashauri bado 

hazijaboresha udhibiti wwa malipo ili kuwezesha ufanisi katika 

ukamilifu wa nyaraka kabla malipo haajafanyika. 

 

Kielelezo Na. 5 : Wastani wa Malipo yenye nyaraka Pungufu 

 
Kwa kuwa tatizo linalohusiana na malipo yenye nyaraka 

pungufu linaweza kutambuliwa na kudhibitiwa na Kitengo cha 

Ukaguzi wa Awali, Halmashauri husika zinashauriwa kuboresha 

Kitengo hicho cha ukaguzi wa awali ili kifanye kazi kwa weledi 

na kupitia nyaraka zote kabla ya malipo kufanyika. 
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10.2 Malipo Yasiyokuwa na Hati za Malipo Sh. 2,980,337,917 

Agizo la 34(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 liinamtaka Mweka Hazina wa 

Halmashauri kuweka mfumo bora wa uhasibu na kuhakikisha 

kuwa taarifa zote zinazotakiwa kuambatanishwa zinakuwa 

salama. 

 

Aidha, Agizo la 104 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza kuwa hati za 

malipo pamoja na viambatisho vyake vinatakiwa kuwekwa 

vizuri na kutunzwa kwa muda usiopungua miaka mitano (5). 

 

Hata hivyo, Halmashauri 37 zilifanya malipo ya jumla ya 

Sh.2,980,337,917 ambapo Hati za malipo pamoja na 

viambatanisho vya matumizi hayo havikupatikana katika 

makabrasha husika wala kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. 

Aina ya malipo na uhalali wa matumizi hayo havikuweza 

kuthibitika na hivyo kukwaza mawanda ya ukaguzi. 

 

Orodha ya Halmashauri husika na matumizi hayo ni kama 

zinavyooneshwa katika hapa chini: 

 

Jedwali Na. 69: Orodha ya Halmashauri zenye matumizi 

yasiyo na Hati za malipo 
Na Halmashauri Kiasi (Sh)  Na Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/W Gairo  886,179,614  20 H/W Ludewa  17,004,000 

2 H/W Meatu  329,969,496  21 H/M 
Kigoma/Ujiji  

15,190,000 

3 H/MJI Geita  326,331,615  22 H/Mji Kahama  14,663,594 

4 H/W Kisarawe  249,995,408  23 H/W Korogwe  13,139,000 

5 H/W Mbogwe  164,032,103  24 H/Mji Masasi  12,520,000 

6 H/W Hanang‘  127,058,735  25 H/W 
Nyang‘hwale  

11,494,476 

7 H/W Rombo  108,127,093  26 H/M Moshi  11,090,100 

8 H/W Ukerewe  98,505,472  27 H/W Kilwa  9,463,000 

9 H/W Makete  90,870,724  28 H/W Mafia  9,111,936 

10 H/M 
Sumbawanga  

76,738,907  29 H/W Kwimba  7,640,000 
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Na Halmashauri Kiasi (Sh)  Na Halmashauri Kiasi (Sh) 

11 H/W Ngara  76,163,888  30 H/W Kiteto  6,000,000 

12 H/W Nzega  59,634,005 
 

31 H/W Simanjiro  5,434,292 

13 H/W 
Sengerema  

42,604,425 

 

32 H/W Misungwi  5,084,900 

14 H/M Tabora  41,145,533 
 

33 H/W Lindi  4,565,792 

15 H/W 
Rufiji/Utete  

41,031,700 

 

34 H/W Manyoni  4,551,580 

16 H/W Iramba  28,755,081  35 H/W Sikonge  4,316,100 

17 H/MJI Bariadi  27,297,926  36 H/W Singida  3,597,200 

18 H/MJI Babati  25,725,223  37 YH/Mji Tarime  3,360,000 

19 H/W 
Ngorongoro  

21,945,000   Jumla 2,980,337,917 

 

Halmashauri ya Wilaya ya Gairo ilibainika kuwa na matumizi 

yasiyo na hati za malipo ya jumla ya Sh. 886,179,614 sawa na 

asilimia 30 ya malipo yote, Halmashauri ya Wilaya ya Meatu 

ilifuatia ikiwa na matumizi yasiyokuwa na hati za malipo 

yanayofikia Sh. 329,969,496. Pia, Halmashauri ya Geita ilikuwa 

na matumizi ya jumla ya Sh.326,331,615 yasiyokuwa na hati za 

malipo.  

 

Jedwali Na. 70 hapa chini linaonesha mwelekeo wa idadi ya 

Halmashauri na hati za malipo zilizokosekana kwa kipindi cha 

miaka minne mfululizo; 

 

Jedwali Na. 70: Mwenendo wa Matumizi yasiyo na Hati za 

Malipo 

Mwaka wa 
fedha 

Idadi za 
Halmashauri Kiasi (Sh) 

Wastani Sh. 

2015/2016 37 2,980,337,917 80,549,673 

2014/2015 33 3,144,346,301 95,283,221 

2013/2014 20 756,730,755 37,836,538 

2012/2013 19 8,063,469,984 424,393,157 

 

Katika la 70 hapo juu, inaonekana kama kuna upungufu kidogo 

katika matumizi yasiyokuwa na hati za malipo kwa 

Shs.164,008,384 ikilinganishwa na mwaka 2014/2015. Hata 

hivyo, matumizi yasiyokuwa na hati za malipo kwa mwaka 
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fedha 2015/2016 bado ni tatitizo kubwa kwa sababu ni zaidi ya 

Sh. bilioni 2.2 ikilinganishwa na Shs bilioni 0.76 zilizoripotiwa 

katika mwaka 2013/14. Vilevile, idadi ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa zenye matumizi yasiyokuwa na hati za malipo 

imeongezeka ikilinganishwa na miaka mitatu iliyopita. Hii 

ikiwa ni dalili ya kuzorota kwa udhibiti wa utunzaji wa nyaraka 

mbalimbali za matumizi. 

 

Kielelezo Na. 6: mwenendo wa Matumizi yasiyo na Hati za 

Malipo 

 
Nasisitiza kuwa Halmashauri ziboreshe na kuimarisha utunzaji 

na udhibiti wa hati za malipo na nyaraka zake ili kukidhi 

matakwa ya Agizo 34(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 na kuepusha upotevu wa 

fedha za serikali. 

 

10.3 Matumizi Yaliyofanywa kwa katika Vifungu Visivyohusika Sh. 

3,270,577,913 

Agizo la 23 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linaagiza kwamba, kila malipo 
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yafanywe kulingana na mapato ya kifungu husika na kwa 

mujibu wa maelekezo ya bajeti iliyoidhinishwa na fedha 

zitumike kwa madhumuni yaliyokusudiwa. 

Kinyume na matakwa ya Agizo hilo, nilibaini kuwa jumla ya 

Sh.3,270,577,913 zililipwa na  Halmashauri 62 kwa kutumia 

vifungu visivyohusika. Mchanganuo wa matumizi yaliyofanyika 

katika Halimashauri hizo yameoneshwa kataka Jedwali Na. 71 

hapa chini. 

  
Jedwali Na. 71: Matumizi Yaliyofanywa kwa Kutumia 

Vifungu Visivyohusika 

Na
. 

Halmashauri Kiasi (Sh) N
a 

Halmashaur
i 

Kiasi (Sh) 

1.  H/W Ukerewe 355,252,748 2.  H/JijiDar es 
Salaam 

26,602,000 

3.  H/M 
Kigoma/Ujiji 

236,666,325 4.  H/Mji          
Mafinga 

25,721,000 

5.  H/W Kondoa 173,850,611 6.  H/W Kwimba 25,358,425 

7.  H/W Mkalama 158,764,916 8.  H/W Misungwi 24,453,000 

9.  H/M 
Sumbawanga 

153,664,997 10.  H/W Magu 23,351,830 

11.  H/M Ilala 140,373,754 12.  H/W Kilosa 22,612,727 

13.  H/M Ilemela 133,314,512 14.  H/W Bahi 21,499,440 

15.  H/W Nkasi 132,840,950 16.  H/W Meatu 21,469,215 

17.  H/W Bunda 130,448,100 18.  H/W Ushetu 21,350,370 

19.  H/W 
Sumbawanga 

123,076,204 20.  H/M Shinyanga 20,742,027 

21.  H/W Karatu 112,662,650 22.  H/W Kilolo 18,118,920 

23.  H/JijiArusha 97,305,810 24.  H/W Sengerema 17,247,200 

25.  H/W Ngorongoro 91,268,100 26.  H/W Momba 15,246,467 

27.  H/W Karagwe 90,802,576 28.  H/W Iramba 14,572,900 

29.  H/W Songea 84,054,952 30.  H/W Namtumbo 11,909,100 

31.  H/W Longido 66,252,542 32.  H/W Kaliua 11,305,000 

33.  H/W Makete 64,591,400 34.  H/W Bagamoyo 8,675,833 

35.  H/W Iringa 47,330,000 36.  H/M Kinondoni 7,950,000 

37.  H/W Mpanda 44,846,622 38.  H/W Bukombe 6,664,500 

39.  H/W Arusha 44,788,974 40.  H/W Moshi 5,895,000 

41.  H/Mji Tarime 42,106,400 42.  H/W 5,820,386 
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Na
. 

Halmashauri Kiasi (Sh) N
a 

Halmashaur
i 

Kiasi (Sh) 

Rufiji/Utete 

43.  H/W Mkinga 41,152,194 44.  H/W Korogwe 5,249,000 

45.  H/W Shinyanga 38,720,000 46.  H/Mji Geita 5,130,000 

47.  H/W Missenyi 38,343,600 48.  H/W 
Nyang‘hwale 

5,058,421 

49.  H/W Sikonge 38,280,530 50.  H/W Igunga 4,140,000 

51.  H/W Lushoto 38,184,042 52.  H/M Songea 3,503,000 

53.  H/W Kisarawe 33,952,000 54.  H/Mji          
Njombe 

3,319,600 

55.  H/W Siha 33,086,596 56.  H/W Kibaha 3,177,250 

57.  H/W Maswa 30,864,329 58.  H/W Mafia 3,097,000 

59.  H/M Temeke 30,820,034 60.  H/W Ruangwa 1,725,000 

61.  H/W Rombo 30,485,000 62.  H/W Babati 1,461,834 

    Jumla 3,270,577,913 

 
 

Jedwali Na. 72: Mwelekeo wa Halmashauri zilizofanya 

malipo kutoka Vifungu Visivyohusika kwa miaka 4 mfululizo 

Mwaka 
wa Fedha 

Idadi ya 
Halmash

auri Kiasi (Sh.) 

Wastani Sh. 

2015/2016 62 3,270,577,913 52,751,257 

2014/2015 56 2,979,383,773 53,303,287 

2013/2014 47 2,385,712,357 50,759,837 

2012/2013 45 2,061,468,497 45,810,411 

 

Jedwali Na. 72 hapo juu linaonesha kuwa matumizi 

yaliyofanywa kwa kutumia vifungu visivyohusika yameongezeka 

kutoka mwaka wa fedha 2012/2013 hadi 2015/2016. Hali hii 

inaonesha kuwa hapakuwa na udhibiti na usimamizi makini 

katika matumizi uliowekwa na Halmashauri zilizohusika ili 

kupunguza tatizo la kufanya matumizi katika vifungu 

visivyohusika. Pia, idadi ya Halmashauri zilizofanya matumizi 

ya aina hiyo ziliongezeka kutoka 45 kwa mwaka 2012/2013 

hadi kufikia 62 katika mwaka 2015/2016. 
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Kielelezo Na. 7:Halmashauri zilizofanya malipo kutoka 

Vifungu Visivyohusika kwa wastani 

 
 

Kufanya matumizi kwa kutumia vifungu visivyohusika 

hakumaanishi tu kuwa ni kinyume cha udhibiti wa bajeti, bali 

pia huongeza matumizi katika vifungu vilivyotumika na kutoa 

taarifa ambazo siyo sahihi kwenye vitabu vya hesabu. 

 

Mamlaka za serikali za mitaa zinasisitizwa kuzingatia bajeti na 

kuhakikisha marekebisho yanafanyika pale makosa 

yanapotokea kwenye vifungu husika ambavyo vinaweza 

kuathiri usahihi wa vitabu vya hesabu vinavyoandaliwa. 

 

10.4 Matumizi Yasiyokuwa Katika Bajeti Sh.11,513,949,562 

Kifungu cha 43 (5) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 

1982 kinasema pale, ambapo Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinaidhinisha bajeti ya mwaka au bajeti ya nyongeza kwa 
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ujumla.Bajeti hiyo kama ilivyopitishwa itatakiwa kuzingatiwa 

kisheria na Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambapo mgawanyo 

huo wa fedha utaingizwa kwenye vifungu kulingana na kiasi 

kilichomo katika makadirio husika kama ilivyoidhinishwa. 

 

Katika ukaguzi wa hesabu za mwaka unaotolewa taarifa, 

nimebaini  kuwa jumla ya Sh.8,023,937,002  zililipwa nje ya 

bajeti iliyoidhinishwa katika Halmashauri 35 kama 

inavyooneshwa kwenye Jedwali Na. 73 sambamba na ukiukwaji 

huo wa sheria, jumla ya Sh.3,490,012,560 za utekelezaji wa 

shughuli mbalimbali zilizopangwa katika Halmashauri 25 

zilitumika katika shughuli nyingine ambazo hazikupangwa 

kutekelezwa. Rejea kiambatisho na xlvi. 

  

Jedwali Na. 73 : Halmashauri Zenye Malipo Nje ya Bajeti 

Iliyopitishwa 

Na
. 

Halmashaur
i 

Kiasi 
(Sh.) 

Na
. 

Halmashaur
i 

Kiasi 
(Sh.) 

1.  H/W Chato 4,123,809,90
3 

2.  H/W Kyela 32,989,000 

3.  H/W Geita 1,078,700,00
0 

4.  H/W Mlele 32,798,500 

5.  H/M Sumbawanga 507,288,523 6.  H/W Chemba 26,850,314 

7.  H/W Longido 418,114,054 8.  H/W Shinyanga 26,000,000 

9.  H/Mji Geita 280,889,146 10.  H/Mji Kahama 25,737,640 

11.  H/M Ilemela 172,265,954 12.  H/W Karagwe 25,136,901 

13.  H/M Kinondoni 169,074,668 14.  H/W Rombo 25,023,000 

15.  H/W Kishapu 158,893,050 16.  H/M Lindi 22,876,000 

17.  H/Mji Bariadi 155,235,797 18.  H/M Shinyanga 18,698,000 

19.  H/W Nyang‘hwale 111,180,000 20.  H/JijiTanga 15,535,000 

21.  H/W Itilima 105,681,474 22.  H/W Mbogwe 12,750,000 

23.  H/Mji Kibaha 91,115,442 24.  H/W Mkinga 11,100,000 

25.  H/W Bukombe 77,558,000 26.  H/W Bariadi 6,750,388 

27.  H/W Kasulu 73,700,000 28.  H/W Mwanga 5,198,000 

29.  H/W Nkasi 63,107,011 30.  H/W Mpwapwa 3,705,600 

31.  H/W Kwimba 53,343,470 32.  H/W Kibaha 2,661,250 
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33.  H/M Moshi 45,982,644 34.  H/W Same 1,042,720 

35.  H/W Kaliua 43,145,553  Jumla 8,023,937,002 

 

Mbali na kutozingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na Taratibu 

za fedha, matumizi ya fedha za umma yasiyofuata bajeti ni 

dalili za mipango duni na mibovu. Kuendelea kutumia fedha 

nje ya bajeti kunafanya malengo ya bajeti za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kutofanikiwa kama ilivyopangwa. 

 

Halmashauri zinasisitizwa kuzingatia mahitaji ya bajeti kwa 

kuimarisha Mchakato wa bajeti ambao utaainisha vipaumbele 

vyote muhimu ili kupunguza uhamishaji wa fedha wakati wa 

utekelezaji wa bajeti na kutokuathiri malengo ya bajeti hiyo. 

 

10.5 Ununuzi wa Bidhaa na Huduma Usioambatana na Utoaji wa 
Stakabadhi za mfumo wa kieletroniki Shs.16,193,502,508 

 
Kanuni ya 28(1) ya Kodi ya Mapato ya vifaa vya mfumo wa 

Kieletroniki, 2012 inamtaka kila mnunuzi kuomba na kutunza 

stakabadhi ambayo ataionesha pindi itakapohitajika na 

Kamishina wa Kodi au Afisa yeyote aliyeidhinishwa na 

Kamishna. 

 

Halikadhalika, Kanuni ya 3 ya Kodi ya Mapato ya Vifaa vya 

Mfumo wa Kieletroniki, 2012 inaelezea maana ya Stakabadhi 

ya mfumo wa kieletroniki kuwa ni ―hati fedha iliyochapishwa 

na mtambo maalum kwa ajili ya wateja kutokana na manunuzi 

ya bidhaa au huduma zinazotolewa ikionesha vitu au huduma 

iliyonunuliwa kama inavyoelekezwa na Kamishna wa Kodi ya 

Mapato na ambayo taarifa yake huhifadhiwa katika 

kumbukumbu‖. 

 

Ukaguzi niliofanya katika eneo hili umebaini kuwa jumla ya 

Sh.16,193,502,508 zililipwa na Halimashauri 112 kwa 

wasambazaji wa bidhaa na huduma bila kudai risiti za 
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kieletroniki. Orodha ya Halmashauri na kiasi kilicholipwa 

kimeoneshwa kwenye jedwali na. 74 hapo chini 

 
Jedwali Na. 74: Malipo kwa Wazabuni bila Kudai Risiti za 

Kielektroniki kwa Miaka Mitatu Mfululizo 

Mwaka Idadi ya Halmashauri Kiasi (Shs.) 
2015/2016 112 16,193,502,508 

2014/2015 87 22,052,207,174 

2013/2014 22 4,638,581,282 

 

Kulingana na Jedwali na. 74 hapo juu, kuna ongezeko la idadi 

ya Halmashauri 25 sawa na asilimia 29 naupungufu wa 

Manunuzi yasiyo ambatana na risiti za kielektroniki kwa 

Shs.5,858,704,666 sawa na asilimia 27 ikilinganishwa na taarifa 

iliyooneshwa mwaka wa fedha 2014/2015. Kuendelea kuwalipa 

wauza bidhaa na huduma bila kudai risiti za kieletroniki ni 

dalili tosha kuwa ama wazabuni hao hao hawana mashine za 

kutolea risiti au Halmashauri hazitilii mkazo takwa hili la 

kisheria la kudai risti hizo. Hii inaashiria kuwa Halmashauri 

husika zinawasaidia wazabuni kukwepa kodi na kuikosesha 

Serikali mapato yake stahiki. 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasisitizwa kila mara ziwe 

zinadai Stakabadhi za fedha zitolewazo na kifaa cha 

elektroniki wakati wa kufanya malipo ya manunuzi ya bidhaa 

na huduma. Hali kadhalika, wauza bidhaa na watoa huduma 

waripotiwe kwa Kamishina wa Kodi kwa kushindwa kutoa risiti 

za elektroniki kwa mujibu wa sharia iliyopo. 

 

Nazishauri Halmashauri kutokuwa na mahusiano ya kibiashara 

na wauzaji wote ambao hawatoi stakabadhi hizo. Hatua hii 

itawalazimisha baadhi ya wafanyabiashara kujiandikisha kwa 

ajili ya Kodi ya Ongezeko la Thamani ili waweze kuingia katika 
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ushindani wa kuomba zabuni mbalimbali katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 

 

10.6 Uhamisho wa Ndani wa Fedha Kutoka Akaunti moja Kwenda 
Nyingine kwa Njia ya Mikopo ambayo Haijarejeshwa 
Sh.1,322,462,494  
Agizo la 23(1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 inaelekeza kuwa ―Kila matumizi 

yanapaswa kulipwa kulingana na kifungu sahihi na kwa mujibu 

wa maelezo ya bajeti iliyoidhinishwa na kwa fedha 

zilizopangwa zitumike kwa malengo yaliyokusudiwa.  

 

Ukaguzi wa malipo na kumbukumbu za nyaraka za malipo 

katika sampuli ya Halmashauri 21 ulifanyika na kubaini 

kwamba kulifanyika uhamisho wa ndani wa fedha jumla ya 

Sh.1,322,462,494 kutoka akaunti moja kwenda nyingine kwa 

njia ya mikopo ndani ya Halmashauri hizo; ambapo mikopo 

hiyo haikurejeshwa hadi kufikia mwisho wa mwaka wa fedha 

unaotolewa taarifa. 

 

Pamoja na kukiuka Agizo tajwa, shughuli mbalimbali 

zilizotengewa fedha hazikuweza kutekelezwa katika mwaka wa 

Jedwali na 75 hapa chini; 

 
Jedwali Na. 75: Halmashauri Zenye Mikopo Ambayo 

Haijarejeshwa 

Na Halmashauri  Kiasi (Sh.) Na Halmashauri  Kiasi (Sh.) 

1.  H/Mji Geita  340,537,000 2.  H/Mji 
Bariadi  

33,180,000 

3.  H/W Bumbuli  134,271,600 4.  H/W 
Handeni 

31,458,901 

5.  H/W Mtwara  117,920,137 6.  H/Mji 
Mafinga  

29,476,000 

7.  H/W Karagwe  83,164,000 8.  H/W 
Shinyanga  

24,510,900 

9.  H/Mji Kahama  81,239,600 10.  H/W 
Hanang‘  

20,608,000 

11.  H/W Bukoba  78,192,000 12.  H/W Kyela  14,192,000 
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13.  H/M Mpanda  72,498,321 14.  H/W 
Serengeti  

14,043,698 

15.  H/W Missenyi  64,314,400 16.  H/M Bukoba  11,070,000 

17.  H/W Mlele  64,008,900 18.  H/Mji 
Tarime  

6,337,500 

19.  H/W 
Nyang‘hwale  

62,084,037 20.  H/W Arusha 4,355,500 

21.  H/W Rombo  35,000,000  Jumla 1,322,462,494 

 
 

Jedwali Na. 76: Mwelekeo wa Uhamisho wa Fedha 

Zisizorejeshwa kutoka Akaunti Moja Kwenda Nyingine 

Mwaka Idadi ya Halmashauri Kiasi (Sh. 
2015/2016 21 1,322,462,494 

2014/2015 68 8,244,708,073 

2013/2014 28 1,806,854,285 

2012/2013 18 2,058,258,530 

 

Lengo kuu la bajeti ni kuhakikisha kuwa vipaumbele vyote 

vilivyoibuliwa na kuingizwa kwenye bajeti vinatekelezwa 

ipasavyo. Utumiaji wa fedha kwa ajili ya shughuli nyingine 

zaidi ya zile zilizopitishwa katika bajeti unaashiria kuwapo kwa 

shughuli za dharura sizizopangwa na ukosefu wa mipango 

sahihi. Pia, kuendelea kuhamisha fedha kutoka akaunti moja 

kwenda akaunti nyingine kwa matumizi mengine kunaondoa 

dhana nzima ya maana ya bajeti kwani inaweza isitumike tena 

kama mwongozo wa utekelezaji wa shughuli zilizopangwa. 

 

Naushauri uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha kuwa 

uhamisho wa fedha kutoka akaunti moja kwenda akaunti 

nyingine kwa matumizi mengine zinarudishwa ndani ya mwaka 

husika kuepuka ukiukwaji wa bajeti ili kutoathiri utekelezaji 

wa shughuli zilizopangwa.  
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10.7 Madeni ya Miaka Iliyopita Ambayo Hayakulipwa Katika 
Mwaka Husika Sh.1,497,252,484 
Agizo Na. 22 (1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza kufanya matumizi katika 

mwaka husika, na kwamba, yasiahirishwe ili yalipwe katika 

mwaka unaofuata kwa lengo la kuepuka kuwa na matumizi 

zaidi katika mwaka husika.  

 

Kinyume na Agizo hili, malipo ya jumla ya Shs.1,497,252,484 

yalifanywa na Halmashauri 42 kulipia madeni ya miaka 

iliyopita. Hata hivyo, hakuna ushahidi uliotolewa kama malipo 

hayo yalikuwa ni sehemu ya madai ya mwaka 2014/2015. 

Sehemu ya malipo hayo na orodha ya Halmashauri husika 

vimeoneshwa katika Jedwali na.77. Kwa kawaida, matumizi na 

madeni yote yanatakiwa kutambulika kwenye mwaka husika 

yalipofanyika, Kutokutambulika kunasababisha kuwa na 

matumizi makubwa kwenye vifungu vya matumizi kwenye 

mwaka wa fedha malipo yanapofanyika. 

 

Aidha, Sehemu ya fedha za bajeti ya Halmashauri 42 ilitumika 

kulipia madeni ya miaka iliopita, hii ilisababisha shughuli za 

mwaka husika kutotekelezwa kikamilifu.  

 

Jedwali Na. 77: Malipo ya Madai ya Miaka Iliyopita 

Yasiyotambulika Kwenye Orodha ya Madeni 

Na Halmashau
ri 

Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/JIJIArush
a  

173,419,945 2.  H/W Mbulu  25,289,000 

3.  H/W 
Songea  

115,597,625 4.  H/M Tabora  24,543,533 

5.  H/W 
Longido  

79,970,180 6.  H/W Meatu  22,589,125 

7.  H/W Karatu  77,328,520 8.  H/JijiTanga  21,172,780 

9.  H/W Maswa  75,029,632 10.  H/W 
Namtumbo  

16,315,000 

11.  H/W Meru  74,475,999 12.  H/M Songea  15,381,110 

13.  H/W Nyasa  68,548,056 14.  H/W Kiteto  14,289,300 
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Na Halmashau
ri 

Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

15.  H/W Ngara  66,869,922 16.  H/W Muheza  14,220,500 

17.  H/W Igunga  66,757,983 18.  H/W Korogwe  11,252,720 

19.  H/W 
Bumbuli  

59,103,508 20.  H/W Lushoto  9,357,000 

21.  Nkasi  57,152,179 22.  H/JijiMwanza  9,062,000 

23.  H/W Lindi  53,879,600 24.  H/W Hanang‘  8,825,000 

25.  H/W Iringa  39,989,000 26.  H/W Momba  5,208,000 

27.  H/W 
Kwimba  

38,710,655 28.  H/W Makete  5,090,000 

29.  H/JijiDar 
es Salaam  

35,590,963 30.  H/W Mlele  4,000,000 

31.   H/W Kilwa  35,435,300 32.  H/W Simanjiro  3,988,060 

33.  H/W 
Ngorongoro  

34,298,160 34.  H/W Rombo  3,625,000 

35.  H/W Arusha  33,590,909 36.  H/M Moshi  3,372,000 

37.  H/M 
Bukoba  

32,746,884 38.  H/W Babati  3,295,858 

39.  H/W 
Shinyanga  

27,079,988 40.  H/M 
Sumbawanga  

2,302,800 

41.  H/W 
Kishapu  

27,040,939 42.  H/W Mafia  1,457,751 

 
  

 
JUMLA 1,497,252,484 

 

Ninazikumbusha Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mtaa 

husika zihakikishe kuwa madeni yote na miadi yanawekwa 

katika vitabu vya kumbukumbu za hesabu na kujumuishwa 

wakati wa maandalizi ya bajeti kwa mwaka wa fedha 

unaofuata. 

 

10.8 Malipo Ambayo Hayakukatwa Kodi ya Zuio na Kuwasilishwa 
TRA Sh. 326,366,885 
Kifungu cha 83(a) cha Sheria ya Kodi ya Mapato ya mwaka 2004 

(iliyorekebishwa mwaka 2008) kinaitaka Serikali kukata kodi ya 

zuio kwa kiwango cha asilimia 2 ya malipo yote yanayolipwa 

kwa wauza bidhaa na watoa huduma kwa Serikali.  

 

Aidha, katika mwaka unaokaguliwa, nimebaini kuwa 

Halmashauri 32 hazikukata na kuwasilisha kwa Kamishina kodi 
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ya zuio ya jumla ya Sh. 326,366,885 kutoka kwenye malipo 

yaliyofanywa kwa wauza bidhaa na watoa huduma na hivyo 

kupelekea upotevu wa mapato ya Serikali. Orodha ya 

Halmashauri hizo ni kama inavyoonekana katika Jedwali na. 78 

hapo chini. 

 

Jedwali Na. 78: Halmashauri Ambazo Hazikukata Kodi 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/JijiMbeya 130,142,76
5 

2.  H/W Itigi  3,961,780 

3.  H/W Missenyi  30,541,349 4.  H/W Igunga  3,502,710 

5.  H/W Njombe  26,804,698 6.  H/W Mbeya  2,154,145 

7.  H/W Mbarali  17,388,692 8.  H/Mji Kibaha 1,961,436 

9.  H/W Hanang‘  16,196,368 10.  H/Mji Nzega  1,930,987 

11.  H/W Longido  9,731,170 12.  H/W Sikonge  1,504,355 

13.  H/W Moshi  9,235,000 14.  H/Mji Tarime 1,446,367 

15.  H/W Busokelo  8,378,867 16.  H/W Ruangwa  1,114,245 

17.  H/W 
Ngorongoro  

7,699,009 18.  H/Mji Korogwe  1,093,775 

19.  H/W Kilombero  7,336,367 20.  H/Mji Handeni  1,093,086 

21.  H/W Ushetu  6,704,914 22.  H/W 
Sumbawanga  

1,054,280 

23.  H/W Handeni  6,314,079 24.  H/W Iramba  957,463 

25.  H/W Ileje            5,958,875 26.  H/W Lindi  809,315 

27.  H/W Rungwe  5,599,878 28.  H/W Ikungi  763,097 

29.  H/W 
Nanyumbu  

5,250,179 30.  H/W Kyela  670,680 

31.  H/W Nkasi  4,580,608  Jumla 326,366,88
5 

32.  H/W Arusha  4,486,346 
 

  

 

Menejimenti za Halmashauri zinahimizwa kuimarisha udhibiti 

wa malipo ili kuhakikisha kuwa kodi ya zuio inakatwa kutoka 

malipo yote yaliyofanywa kwa wauza bidhaa au watoa huduma 

na kuiwasilisha kwa Kamishna wa Kodi ya Mapato.  

 

10.9 Malipo ambayo Hayakufanyiwa Ukaguzi wa awali Sh. 
3,988,770,547 
Aya 2.4.2 ya Kitabu cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa, 2009 inamtaka Mkuu wa Idara kuhakiki kazi 
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ya karani na kabla ya kuidhinisha malipo. Hati za malipo na 

nyaraka halisi hatimaye zinapitishwa Idara ya fedha ambako 

ukaguzi wa awali utafanyika kuangalia usahihi na uhalali wa 

tarakimu kwenye hati ya malipo pamoja na usahihi wa vifungu 

vya kufanya malipo hayo. 

 

Mapitio ya nyaraka za malipo kwa mwaka unaokaguliwa 

yamebaini kuwa jumla ya Sh.3,988,770,547 katika Halmashauri 

41 zililipwa bila kufanyika kwa ukaguzi wa awali). Hili ni 

ongezeko la jumla ya Sh.2,593,773,628 sawa na asilimia 185 

ikilinganishwa na Sh.1,394,996,919 zilizoripotiwa mwaka 

2014/2015. Orodha ya Halmashauri zilizohusika zimeoneshwa 

katika hapo chini. 

 

Jedwali Na. 79: Halmashauri Zenye Malipo Ambayo 

Hayakufanyiwa Ukaguzi wa Awali 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W 
Sumbawanga  

387,955,309 2.  H/JijiArusha  50,812,400 

3.  H/W 
Sumbawanga  

341,824,259 4.  H/Mji 
Tunduma  

49,950,300 

5.  H/W Mkinga  310,801,901 6.  H/W Misungwi  40,035,000 

7.  H/W Rombo  308,940,100 8.  H/W Longido  34,387,348 

9.  H/W Rungwe  302,073,500 10.  H/Mji 
Makambako  

34,385,000 

11.  H/W 
Ngorongoro  

299,484,388 12.  H/W Kisarawe  34,296,140 

13.  H/W Meatu  243,729,854 14.  H/W Msalala  32,402,604 

15.  H/JijiMbeya  167,744,080 16.  H/W Mlele  24,785,000 

17.  H/W Siha  152,622,000 18.  H/W Mbarali  22,723,669 

19.  H/W Nsimbo  127,909,268 20.  H/JijiMwanza  20,761,000 

21.  H/W Iramba  107,090,310 22.  H/Mji Babati  18,784,745 

23.  H/W Kalambo  105,590,520 24.  H/W Ruangwa  16,310,000 

25.  H/W Mbeya  104,251,086 26.  H/W Kakonko  14,840,000 

27.  H/W Gairo  83,926,547 28.  H/Mji Njombe  14,084,724 

29.  H/W Ileje  83,507,373 30.  H/W Lushoto  12,450,000 

31.  H/M Songea 75,574,000 32.  H/W 
Nachingwea  

12,324,000 
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33.  H/W Ludewa  75,088,250 34.  H/W Mbogwe  8,575,000 

35.  H/W Mbinga  69,453,500 36.  H/W Chunya  7,280,000 

37.  H/M 
Kigoma/Ujiji  

66,683,900 38.  H/W Korogwe  5,240,000 

39.  H/W Kilosa  65,363,000 40.  H/W Makete  3,140,000 

41.  H/W 
Rufiji/Utete  

51,590,473 1.  Jumla 3,988,770,547 

 

Kwa kutofanyika ukaguzi wa awali, afisa anayeidhinisha malipo 

hawezi kuthibitisha kama malipo yote yamezingatia sheria, 

uhalali na usahihi wa malipo hayo. 

 

Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasisitizwa 

kuimarisha udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa malipo 

yanaidhinishwa baada ya kufanyiwa ukaguzi wa awali. 

 

10.10 Malipo Yasiyostahili Sh. 660,848,209 
Katika mwaka unaokaguliwa, jumla ya Shs.660,848,209 

zililipwa na Halmashauri 21 kwa shughuli ambazo hazikuwa 

zimelengwa. Malipo hayo ni posho kwa watu ambao sio 

watumishi wa Halmashauri, malipo kwa ajili ya shughuli 

mbalimbali na malipo ya sherehe ambazo kwa ujumla 

hazikuwepo kwenye bajeti za Halmashauri husika. Aidha, 

Halmashauri husika zilishindwa kuwasilisha ushahidi wa fedha 

zilizotengwa kwa shuguli hizo zilizolipiwa hali inayodhihirisha 

kuwa malipo hayo hayakustahili. Orodha ya Halmashauri na 

kiasi kilichohusika imeoneshwa katika Jedwali Na. 80 hapa 

chini. 

 
Jedwali Na. 80: Orodha ya Halmashauri na Kiasi 

Kilichohusika 

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1.  H/W  
Longido  

187,543,771 2.  H/M Ilemela 8,400,000 

3.  H/W Nzega  177,924,071 4.  H/W    6,790,000 
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Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Na Halmashauri Kiasi (Sh.) 

Karagwe  

5.  H/W 
Musoma  

114,330,720 6.  H/W          
Mbulu  

5,957,000 

7.  H/W 
Kalambo  

40,580,000 8.  H/W Karatu  5,869,147 

9.  H/W   Kyela  20,720,000 10.  H/M Moshi  5,460,000 

11.  H/W          
Hanang‘  

16,800,000 12.  H/W Igunga  3,910,000 

13.  H/W          
Ukerewe  

15,055,000 14.  H/W 
Ngorongoro  

3,900,000 

15.  H/W          
Urambo  

13,985,000 16.  H/W Kilindi  3,238,500 

17.  H/W          
Moshi  

13,570,000 18.  H/W  Babati  2,510,000 

19.  H/M Singida  12,000,000 20.  H/M Tabora 1,210,000 

   21.  H/W          
Sikonge  

1,095,000 

    Jumla  660,848,209 

 
Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa zinahimizwa 

kuwa na udhibiti mzuri ambao utahakikisha kuwa fedha 

zilizowekwa kwenye akaunti zinatumika kwa ajili ya shughuli 

zilizokusudiwa. Aidha, sababu za msingi zinazopelekea 

menejimenti kufanya malipo nje ya bajeti ziwekwe bayana na 

zifuate utaratibu. 

 

10.11 Malipo Batili na Yasiyokuwa na Manufaa Sh. 564,941,494 
Katika kipindi cha mwaka 2015/2016, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa 14 zilikuwa na matumizi batili yasiyo na faida ya jumla 

ya Sh. 564,941,494. Malipo batili ni malipo yanayofanywa na 

Halmashauri husika yasiyokuwa na tija au faida yoyote ile 

kama vile gharama za ugomboaji, riba. Huweza kutokea 

kutokana na kushindwa kuzingatia makubaliano ya mikataba na 

mambo mengine ya aina hiyo ambayo Mamlaka za Serikali za 

Mitaa hazipati manufaa yoyote.  
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H/W ya Songea ilifanya matumizi batili ya jumla ya 

Shs.238,390,950 sawa na asilimia 42 ya malipo yote batili. 

Matumizi hayo yalijumuisha malipo mara mbili ya posho kwa 

Madiwani kwa shuguli moja, malipo yanayopishana na shuguli 

husika, na malipo ya posho kwa wafanyakazi ambao 

hawakushiriki katika shughuli husika. H/M Kinondoni ililipa 

kiasi cha Sh.74,578,727 ambapo asilimia 69 ya malipo haya 

ilikuwa ni tozo ya ucheleweshaji wa fidia iliyotokana na 

kuvunja nyumba mbili za makazi. Hali kadhalika, H/W Arusha 

ililipa jumla ya Sh.62,196,000 kama riba kwa kushindwa 

kuzingatia makubaliano ya mikataba. Orodha ya Halmashauri 

zenye malipo batili na yasiyokuwa na manufaa imeoneshwa 

kwenye Jedwali na. 81 

 

Jedwali Na. 81: Halmashauri zenye Malipo Batili 

Na Halmashauri Kiasi (Sh) 
1.  H/W Songea  238,390,950 

2.  H/M Kinondoni  74,578,727 

3.  H/W Arusha  62,196,000 

4.  H/W Nzega  53,690,317 

5.  H/W Urambo  51,284,216 

6.  H/M Shinyanga  30,000,000 

7.  H/W Bumbuli  15,025,000 

8.  H/W Mpanda  10,000,000 

9.  H/W Muleba  9,454,400 

10.  H/W Masasi  5,450,041 

11.  H/W Ushetu  5,000,000 

12.  H/Mji Babati  4,000,000 

13.  H/W Arusha  3,500,000 

14.  H/W Iramba   2,371,843  

 
Jumla 564,941,494  

 

Halmashauri zinazofanya malipo kwa shuguli mbalimbali au 

matumizi ambayo hayana tija au faida yoyote ni upotevu wa 

fedha na hasara kwa Serikali.  
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Nasisitiza kuwa, uongozi wa Mamalaka za Serikali za Mitaa 

uzingatie sheria zilizopo na kutekeleza majukumu yao ya 

mikataba ili kuepuka kufanya malipo batili ambayo 

husababisha hasara kwa Serikali. Aidha, ninazishauri mamlaka 

za Serikali za Mitaa ziimarishe udhibiti wa ndani katika 

kutekeleza majukumu yake ili kuondokana na migogoro 

mbalimbali isiyo na tija. 

 

10.12 Malipo Yasiyodhibitiwa Kwenye Akaunti ya Amana Sh. 
13,851,361,593 
Dhumuni kubwa la Akaunti ya Amana ni kuhifadhi amana 

mbalimbali kwa ajili ya malengo maalum. Matumizi ya amana 

hizo yanatarajiwa kuendana na madhumuni ya msingi ya 

amana hizo. 

 

Katika mwaka unaokaguliwa, jumla ya Sh.12,407,960,952 

zililipwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa 70 kutoka katika 

akaunti ya Amana ili kutekeleza shughuli mbalimbali bila 

kunukuu stakabadhi zilizoingiza fedha hizo. 

 

Aidha, ukosefu wa udhibiti madhubuti wa akaunti za amana 

ulipelekea matumizi makubwa zaidi ya kiasi cha amana 

kilichowekwa. Hali hii ilipelekea kutumia fedha za vifungu 

vingine vya amana. Jumla ya Sh.1,443,400,642 zililipwa na 

Halmashauri 17 ikiwa ni zaidi ya amana iliyowekwa kwenye 

vifungu husika.Orodha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa pamoja 

na matumizi yasiyodhibitiwa yameoneshwa katika kiambatisho 

xlviii. 

 

Ukosefu wa udhibiti imara wa matumizi ya fedha za amana 

unaweza kuongeza madeni kwa wenye amana hizo. Pia, 

unaweza kuharibu twasira nzuri nzima za Halmashauri husika 

machoni mwa wenye amana hizo. 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kuongeza udhibiti 

wa ndani kwenye usimamizi wa akaunti za Amana ikiwa ni 

pamoja na kuandaa leja za amana zinazoendana na wakati, 

zilizohuihushwa na kuchanganuliwa vizuri kwenye eneo la 

mapato na matumizi. 

 

10.13 Uandaaji na Utunzaji wa Rejesta za Amana Wenye 
Mapungufu  
Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa wa mwaka 2009 inazitaka Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinazopokea fedha za Amana za aina mbalimbali  

kuhakikisha kunakuwapo na udhibiti imara wa kutosha kwa 

fedha hizo za amana, rejista ziwe na kurasa zinazoonesha kila 

aina ya Amana. Miongoni mwa taarifa zinazotakiwa kuoneshwa 

katika kurasa hizo ni maelezo ya Amana, zimepokelewa kutoka 

kwa nani na kwa madhumuni gani. Pia, rejista ioneshe tarehe 

za mapokezi na malipo, kumbukumbu namba na bakaa. 

 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Halmashauri 17 

hazikuandaa au kutunza vizuri rejista za Amana ikiwa ni 

pamoja na ukosefu wa taarifa ya mizania ya Amana (bakaa), 

taarifa za mapokezi ya fedha, taarifa za malipo na kukosekana 

kwa malengo na maelezo ya Amana zilizorekodiwa katika 

rejista. Pia, ya Amana hazikuingizwa kwenye rejista ya Amana. 

Maelezo kamili yameoneshwa katika Kiambatisho na. xlix. 

 

Ukosefu wa saini  madhubuti katika rejista za Amana katika 

Serikali za Mitaa ni chanzo kikuu cha matumizi mabaya za 

Amana hizo  ikiwa ni pamoja na kutumia Amana zaidi ya  

zilizowekwa na pia kutumia fedha za Amana hizo kwa shughuli 

zisizolengwa. 
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Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasitizwa kuandaa na kutunza 

vizuri rejesta za amana kwa kuzingatia taarifa zote muhimu 

kama inavyotakiwa na Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wa mwaka 2009. 

 

 

10.14 Mikopo Kutoka Akaunti ya Amana Isiyorejeshwa 
Sh.5,103,823,570 
Aya ya 5.19 ya Mwongozo wa Uhasibu kwa Mamlaka za Serikali 

za Mitaa wa mwaka 2009 unazitaka Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinazopokea fedha za Amana za aina mbalimbali  

kuhakikisha udhibiti imara wa kutosha kwa fedha hizo za 

amana, rejista ziwe na kurasa zinazoonesha kila aina ya 

Amana. Na miongoni mwa taarifa zinazotakiwa zioneshwe 

katika kurasa hizo ni maelezo ya Amana, zimepokelewa kutoka 

kwa nani na kwa madhumuni gani. Pia rejista ioneshe tarehe 

za mapokezi na malipo, kumbukumbu namba na bakaa au 

mizania iliyopo. 

 

Kinyume na Mwongozo huu, malipo ya jumla ya 

Sh.5,103,823,570 yalifanywa katika akaunti za Amana na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 50 bila kuwa na ushahidi wa 

mapokezi ya Amana kwa matumizi hayo ; hivyo, kutambulika 

kama mikopo isiyolejeshwa. Aidha, Fedha hizo zilizokopwa 

hazikurudishwa kwenye akaunti za Amana ndani ya mwaka 

husika.  

 

Halmashauri zilizokopa kiasi kikubwa ni Igunga Sh.879,396,405 

na Busega Sh.337,490,133. Rejea Jedwali Na. 82 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 82: Mikopo Kutoka Akaunti ya Amana 

Isiyorejeshwa 

N
a 

Halmasha
uri 

Kiasi (Sh) 
N
a. 

Halmashauri Kiasi (Sh) 
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1.  
H/W 
Igunga  

879,396,405 2.  H/M Moshi  61,000,000 

3.  
H/W 
Busega  

337,490,133 4.  H/W Rufiji/Utete  59,064,500 

5.  
H/W 
Ngara  

228,415,951 6.  H/W Misungwi  58,779,000 

7.  
H/W 
Urambo  

203,652,821 8.  H/W Rorya  58,419,514 

9.  
H/Mji          
Bariadi  

185,654,614 10.  H/W Mkinga  58,059,055 

11.  
H/W 
Mwanga  

166,800,000 12.  H/W Nzega  56,947,948 

13.  H/W Kyela  163,287,347 14.  H/Mji Tarime  54,228,008 

15.  
H/W 
Uvinza  

150,660,040 16.  H/W Kishapu  49,035,826 

17.  
H/W 
Korogwe  

144,112,605 18.  H/M Musoma  48,045,192 

19.  
H/W 
Rombo  

138,585,072 20.  H/W Musoma  44,709,113 

21.  
H/W 
Kyerwa  

135,601,315 22.  H/W Missenyi  36,644,200 

23.  
H/W 
Ukerewe  

129,941,931 24.  H/W Singida  36,033,000 

25.  
H/W 
Nyasa  

127,389,715 26.  H/W Tarime  31,275,000 

27.  
H/W 
Ngorongor
o  

123,385,611 28.  H/W Babati  31,209,947 

29.  
H/W 
Serengeti  

115,966,100 30.  H/W Karagwe  27,572,817 

31.  
H/JijiArus
ha  

115,921,597 32.  H/W Rungwe  26,490,580 

33.  
H/W 
Sengerem
a  

115,150,198 34.  
H/W 
Sumbawanga  

26,145,000 

35.  
H/W 
Mpanda  

110,043,092 36.  H/W Longido  24,081,600 

37.  
H/W 
Kisarawe  

108,000,000 38.  H/W Kibaha  23,634,369 

39.  
H/W 
Nsimbo  

104,945,716 40.  H/W Itilima  22,202,941 

41.  
H/W 
Bumbuli  

95,984,000 42.  H/W Kilosa  15,879,477 

43.  
H/W 
Handeni  

95,310,500 44.  H/Mji Korogwe  14,300,000 
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45.  
H/W 
Butiama  

93,942,521 46.  H/W Tabora  7,325,500 

47.  H/W Meru  89,626,800 48.  H/W Muleba  5,210,000 

49.  H/W Geita  64,623,500 50.  
H/M 
Sumbawanga  

3,643,400 

        Julma 5,103,823,570 

 

 

Ukopaji wa fedha kutoka akaunti ya amana kwa ajili ya 

shughuli mbalimbali zisizolengwa ni chanzo kikuu cha 

kutengeneza madeni makubwa kwenye Halmashauri husika na 

kupunguza imani kwa waweka amana hizo. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 

kuwa Amana zote zinazopokelewa zinalindwa na hazitumiki 

vibaya. Pia, kuwe na udhibiti imara wa fedha zinapokelewa 

katika akaunti ya amana na matumizi yake. Fedha za amana 

zilizokopwa zirejeshwe haraka ili zisiathiri utekelezaji wa 

shughuli zilizokusudiwa. 

 

10.15 Malipo Yaliyofanywa Bila Kibali Sh.1,126,337,604 
Agizo 9 (2) (b) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009. Limekabidhi jukumu kwa mkuu wa 

idara kuidhinisha malipo na kupendekeza maafisa wengine kwa 

Mkurugenzi kuwa wateule. Pia, Agizo 10 (2) linahitaji maafisa 

wenye mamlaka kuhakikisha kwamba; (a) Matumizi yote ni 

halali na yamehalalishwa au kuidhinishwa vizuri, (b) Kuwepo 

fedha za kutosha kulipia za matumizi yaliyoidhinishwa; (c) 

Matumizi yenye tija na yenye kuleta thamani; na (d) Kuwe na  

ushahidi husika (nyaraka) katika matumizi yote. 

 

Ukaguzi wa malipo uliofanywa katika Halmashauri 22 ulibaini 

kuwa, jumla ya Sh.1,126,337,604 zililipwa Kwa ajili ya 

utekelezaji wa shughuli mbalimbali bila idhini kutoka mamlaka 

husika kama vile idhini ya Wakuu wa Idara, na maafisa masuuli  
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Aidha, katika Halmashauri nyingine waanzilishi wa malipo na 

waidhinishaji walikuwa ni walewale. Rejea Jedwali na 83 hapa 

chini. 

 

 

 

Jedwali Na. 83: Orodha ya Halmashauri zenye malipo yasiyo 

na vibali 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh) Na. Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/W Arusha  17,277,500 12 H/M Mtwara  83,520,000 

2 W/Mji 

Babati  

9,360,000 13 H/JijiMwanza  117,892,796 

3 H/W Bukoba  11,984,000 14 H/W 

Ngorongoro  

23,755,037 

4 H/W 

Hanang‘  

193,735,950 15 H/W Nkasi  69,617,320 

5 H/W Igunga  39,719,400 16 H/W Nyasa  11,640,000 

6 H/W 
Kalambo  

11,686,000 17 H/W Rombo  47,135,800 

7 H/W Kaliua  18,850,200 18 H/W Serengeti  45,877,205 

8 H/W Kigoma  10,232,680 19 H/M 

Sumbawanga  

273,127,033 

9 H/W Longido  30,103,000 20 H/W Tabora  19,980,000 

10 H/W Magu  27,277,500 21 H/M Temeke  16,819,183 

11 H/M Moshi  45,040,000 22 H/W 

Wanging‘ombe  

1,707,000 

JUMLA 1,126,337,604 
 

 

Kama ilivyotamkwa kwenye Agizo 10 (2) (d) la Memoranda ya 

Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, ukosefu 

wa idhini na vibali sahihi unaweza kupelekea matumizi yasio 
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sahihi na yasiyo na tija kwa taifa. Hali kadhalika, malipo 

yasiyohalalishwa au kuidhinishwa yanaweza kuwa chanzo kikuu 

cha matumizi yasiyo na nyaraka za kutosha na kupelekea 

upotevu wa fedha za umma 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri; kuzingatia taratibu 

zilizowekwa ili kuhakikisha kwamba malipo yaliyolipwa 

yamepitishwa na mamlaka sahihi katika ngazi zote ili 

kupunguza matumizi mabaya ya fedha na kupelekea hasara 

kwa serikali. 

 

10.16 Mapungufu Yaliyjitokeza Kwenye Manunuzi ya Mafuta 
Sh.1,731,358,338 
Agizo Na. 89(3) (a)-(e) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 ambalo linazitaka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kutunza daftari la kuratibu safari za magari 

litakaloonesha tarehe na muda gari lilipotumika, kituo cha 

kuanza safari na kituo cha mwisho, kilometa ambazo gari 

limetembea na mafuta yaliyotumika 

 

Mapitio niliyofanya katika leja za mafuta na daftari za kuratibu 

safari za magari yalibaini kuwa baadhi ya Halmashauri 

hazikuwa na taarifa sahihi za kupokelea mafuta, kutolea 

mafuta kwenda kwenye magari na Vilevile, taarifa za leja 

zilipishana na taarifa zilizopo kwenye Daftari la kuratibu Safari 

za Gari. 

 

Mapungufu yafuatayo yalibainika katika Leja za mafuta na 

Daftari la kuratibu Safari za magari Tazama: - 

 

 Sikuweza kuthibitisha matumizi ya mafuta yaliyotumika 

katika Halmashauri 46 yenye thamani ya Sh.947,357,271 

kutokana na ukweli kwamba hapakuwa na taarifa au 

nyaraka zozote zilizohifadhiwa katika vitabu vya 
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kumbukumbu kama vile Leja za mafuta na Daftari la 

kuratibu Safari za magari Tazama kiambatisho na l. 

 Mafuta yenye thamani ya Sh.91,818,030 katika Halmashauri  

10 yalingizwa kwenye magari binafisi kwa shughuli 

mbalimbali lakini sikuweza kuthibitisha kama matumizi ya 

mafuta hayo yalikuwa na faida kwenye Halimashauri 

husika. Hii ni kutokana na kukosekana kwa kumbukumbu au 

nyaraka muhimu wakati wa kuyatumia magari hayo kama 

vile Daftari la kuratibu Safari za Gari. rejea Kiambatisho l. 

 Kulikuwa na matumizi makubwa ya mafuta katika 

Halmashauri nne (4) ambapo magari yalionesha kutumia 

wastani wa kiwango cha kati ya lita 2 hadi 5 kwa kilomita 

moja tofauti na kiwango wastani wa lita 6 kwa Kilomita 

moja. Halmshauri hizi ni H/W ya Kiteto, H/W ya Pangani, 

H/W ya Rufiji / Utete na H/W ya Tunduru. 

 Katika Halmashauri 52, mafuta yenye thamani ya 

Sh.692,183,036 yalipokelewa na kuingizwa katika  Leja lakini 

mafuta hayakuingizwa kwenye Daftari za kuratibu Safari za 

magari rejea kiambatisho na. l linaonesha Mwelekeo wa 

mafuta yalitolewa bila kurekodiwa kwenye Daftari la kuratibu 

Safari za Gari kwa miaka mitatu 

 

Jedwali Na. 84: Mafuta Yasiyorekodiwa kwenye Daftari la 

Kuratibu Safari za Gari 

Mwaka Kiasi (Sh.) Halmashauri 

2015/16 692,183,036 52 

2014/15 596,042,456 41 

2013/14 300,397,825 15 

 

Jedwali Na. 84 hapo juu linaonesha kuwa idadi ya Halmashauri 

na kiasi cha mafuta kisichoingizwa kwenye Daftari la kuratibu 

Safari za Gari kiliongezeka ikilinganishwa na taarifa za ukaguzi 

za mwaka 2014/2015. Kiwango cha ongezeko kwa idadi ya 
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Halmashuri na kiwango cha thamani ya mafuta vimeongezeka 

kwa zaidi ya asilimia 16 kwa kila eneo. Hii imaana kuwa bado 

kuna udhibiti hafifu wa matumizi ya mafuta katika daftari za 

kuratibu safari za magari. 

 

Manunuzi ya mafuta yanachukua asilimia kubwa ya fedha 

zinazotumika kwenye Halmashauri. Kwa namna hiyo basi, 

usimamizi duni wa leja za mafuta na daftari za kuratibu Safari 

za magari unatoa nafasi ya matumizi mabaya ya fedha za 

umma. 

 

Nazishauri Halmashauri husika kuimarisha udhibiti na 

usimamizi mzuri wa nyaraka na matumizi ya mafuta 

yanayonunuliwa. Hii ni pamoja kutunza kurekodi sahihi za 

mafuta yalionunuliwa, kuwapo kwa vibali sahihi vya kutolea 

mafuta hayo, na kuhakikisha mafuta hayo yanaingizwa kwenye 

daftari za kuratibu safari za magari. 

 

10.17 Mapungufu Yaliyojitokeza Kwenye Madaftari ya Kuratibu 
Safari za Magari 
Madaftari ya kuratibu Safari za magari linahitajika kuwapo 

kwenye Halmashauri kwa ajili ya usimamizi mzuri na sahihi wa 

matengenezo ya magari kwa mujibu wa maelekezo ya Agizo 

Na. 89(3) na Na. (4) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009  

 

Pia, Agizo 89 (3) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009, linahitaji daftari la kuratibu 

safari za gari liwepo kwenye kila gari; na dereva aandike 

taarifa za tarehe na muda wa kutumika, kituo cha kuanza 

safari na kituo cha mwisho, kilomita zilizotembea gari na 

mafuta yaliyotumika 
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Aidha, Agizo 89 (7) linamtaka Afisa Usafirishaji wa Halmashauri 

kukagua daftari zote za kuratibu safari za magari ili 

kuhakikisha kuwa zimejazwa kwa usahihi na  kukamilika, safari 

zimepitishwa kwa usahihi, kilomita zilizotumika zimejazwa na 

mahitaji ya leseni na bima yametekelezwa. 

 

Mapitio niliyofanya katika madaftari yote ya kuratibu safari za 

magari katika Halmashauri 24 yalibaini kuwa taratibu za 

matengezo ya magari hazikufuatwa. Kiambatisho na.li  

Ufuatao ni muhtasari wa mapungufu yaliyoojitokeza:- 

 Madaftari ya kuratibu safari za magari katika Halmashauri 

16 hazikuonesha kilomita za kuanzia na kuishia. Hivyo, 

ilikuwa si rahisi kwa Halmashauri husika kupata wastani wa 

matumizi ya mafuta yaliyowekwa kwenye magari. 

 Taarifa za matengenezo ya magari hazikuoneshwa kwenye 

daftari za kuratibu safari za magari 

 Katika Halmashauri tano (5) mafuta yaliingizwa kwenye 

leja za mafuta lakini hayakuonekana kwenye daftari za 

kuratibu safari za magari 

 Afisa Usafirishaji wa Halmashauri hakukagua daftari za 

kuratibu safari za gari ili kuhakikisha kuwa zimejazwa kwa 

usahihi. 

 Maafisa waliosafari na magari hawakusaini daftari za 

kuratibu safari za magari. 

Usimamizi dhaifu/duni wa madaftari za kuratibu safari za 

magari ni chanzo kikuu cha usimamiaji duni wa matumizi ya 

mafuta yanayonunuliwa katika Halmashauri nyingi. 

 

Kwa hiyo basi, inasisitizwa kwamba Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinatakiwa kufuata maelekezo na miongozo kwa ajili ya 

kuimarisha udhibiti wa matumizi sahihi ya mali za umma 

ikiwemo matumizi bora ya mafuta na matengezo ya magari. 
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10.18 Fedha za Ruzuku Mashuleni 
10.18.1 Tathmini ya fedha za ruzuku ambazo zilipelekwa moja 

kwa moja shuleni 
Ruzuku kwa shule za msingi ilianza kutolewa mwaka 2002 ili 

kuziba pengo la mapato katika shule baada ya kufutwa kwa 

ada za shule wakati Serikali ilipoanzisha upya elimu bure kwa 

shule za msingi. Lengo lilikuwa kuhakikisha upatikanaji wa 

vifaa vya kujifunzia na kufundishia katika shule za msingi. 

 

Mwaka 2004 Serikali ilianzisha ruzuku kwa shule zote za 

sekondari za Serikali na baadhi ya shule zisizo za Serikali kwa 

kuzingatia vigezo maalum kwa lengo la kugharimia vitabu, 

vifaa vya kufundishia, nyenzo za kufundishia, vifaa vya 

maabara na kemikali, ukarabati, kujenga uwezo, na utawala 

wa shule ikiwa ni pamoja na gharama za shajala na upishi pale 

inapohitajika. Ruzuku iliyopangwa kwa kila mwanafunzi kwa 

mwaka ni Sh 30,000 kwa shule za Serikali na Sh 15,000 kwa 

shule zisizo za Serikali4. Mwezi Novemba 2015, Serikali ilitoa 

tamko la kuanzisha elimu bure kwa shule za sekondari na 

Mwezi Desemba 28, 2015 miongozo kwa ajili ya utekelezaji wa 

elimu bure kwa shule za msingi na sekondari ilitolewa na 

kuweka kiasi cha ruzuku kwa kila mwanafunzi kwa mwaka cha 

Sh10,000 na Sh 25,000 kwa shule za msingi5 na sekondari6 

mtawalia. Fedha hizo zilikuwa zinatumwa moja kwa moja na 

Hazina katika akaunti ya benki ya shule hizo. 

 

Wakati wa ukaguzi, nilifanya mapitio ya utekelezaji wa sera ya 

elimu bure na usimamizi wa fedha za ruzuku katika Mamlaka 

                                         
4
 Wizara ya Elimu na Utamaduni; Shirika la Maendeleo la Sekta ya Elimu; Upya Usimamizi wa 

Fedha na Uhasibu Miongozo kwa ajili ya Mpango wa Elimu ya Sekondari Maendeleo, 2004 - 
2009 
5 Ofisi ya Rais—Mamlaka za Serikali za Mitaa na Tawala za Mikoa; barua yenye Kumb. DB.297 
/ 507/01/39 ya tarehe 28/12/2015 
 
6
 Ofisi ya Rais—Mamlaka za Serikali za Mitaa na Tawala za Mikoa barua yenye Kumb. 

H/W.297 / 507/01/40 ya tarehe 28/12/2015 
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za Serikali za Mitaa ili kuangalia kama kuna usimamizi 

madhubuti na matumizi mazuri ya fedha za ruzuku katika ngazi 

za Halmashauri na zile zilizopelekwa moja kwa moja kwenye 

shule. Baadhi ya masuala niliyoyabaini wakati wa mapitio 

yangu ni haya yafuatayo: 

 

 Serikali haipeleki fedha kulingana na idadi ya wanafunzi 

walio katika shule husika; na hivyo shule hazipati kiasi 

kinachohitajika kwa ajili ya ada za shule. Maelezo ya Fedha 

zilizogawiwa mashuleni na viwango elekezi vinaoneshwa 

katika Jedwali Na. 85  

 Nilikutana na changamoto katika ukaguzi wa fedha 

zilizopelekwa moja kwa moja katika shule kutokana na 

ukosefu wa wahasibu katika mashule. Pia, ukosefu wa 

nyaraka za kutosha kama vile taarifa za kibenki, taarifa za 

usuluhishi wa kibenki, stakabadhi za kukiri mapokezi, 

mihutasari ya kamati za shule kuidhinisha matumizi ya 

fedha hizo, na taarifa za mapato na matumizi 

zilizoandaliwa na shule hizo; 

 Hakuna ufuatiliaji wa kutosha na wa karibu  unaofanywa na 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ili kuhakikisha kwamba fedha 

katika ngazi ya shule zinatumika kwa mujibu wa miongozo 

inayotolewa 

 

Napendekeza kwa Wizara ya Elimu: 

 

a) Kuwa na mkakati wa kupeleka fedha za ruzuku katika shule 

kulingana na idadi ya wanafunzi kwa wakati na muda 

uliopangwa ili kamati za shule ziweze kutekeleza shughuli 

zilizopangwa kwa wakati;  

b) Kupanga utaratibu wa kuziarifu Mamlaka za Serikali za 

Mitaa pindi fedha zinapopelekwa katika shule ili kuwezesha 

ufuatiliaji wa fedha zilizotolewa na pia wakaguzi wa ndani 

na nje kuweza kufanya ukaguzi wa fedha hizo. 
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c) Kuratibu mikakati ya ufuatiliaji juu ya matumizi ya ruzuku 

zinazohamishwa mashuleni ikiwa ni pamoja na ugawaji 

wahasibu na utoaji wa mafunzo kwa Wahasibu 

wanaopatikana. 

 

10.18.2 Mapokezi Pungufu ya Fedha za Ruzuku za Shule Sh. 
2,034,524,193  
Wakati wa ukaguzi nilifanya tathmini ya miongozo iliyotolewa 

na  serikali mwezi Desemba 2015 juu ya utekelezaji wa sera ya 

elimu bure kwa ajili ya shule za msingi na sekondari 

iliyotolewa kwa ajili ya  utoaji wa fedha ya ruzuku kwa shule. 

  

Nilifanya ulinganisho wa makadirio ya bajeti na fedha halisi 
iliyopokelewa. Nilibaini kuwa, katika  Halmashauri 22 kiasi 
halisi kilichotolewa na Hazina kilikuwa Sh. 5,184,425,243  
ambacho ni pungufu kwa Sh. 2,034,524,193  sawa na 28% 
kikilinganishwa na bajeti ya Sh. 7,218,949,436  kama 
inavyooneshwa kwa kina katika Kiambatisho Na. lii na kwa 
ufupi katika Jedwali Na. 85 hapa chini: - 
 

Jedwali Na. 85: Mapokezi pungufu ya fedha ya ruzuku za 

shule 

Kiwango 
Cha Shule 

Kiasi 
Hitajika 

Kiasi 
pokelewa Nakisi 

Asil
imi
a % 

Sekondari 3,424,442,511 2,664,461,856 759,980,655 22 

Msingi 3,794,506,925 2,519,963,387 1,274,543,538 34 

Jumla 7,218,949,436 5,184,425,243 2,034,524,193 28 

 

Jedwali Na. 85 Mapokezi pungufu ya fedha ya ruzuku za shule  

Kiwango. Mapokezi pungufu ya fedha za ruzuku za shule 

yameathiri kwa kiasi kikubwa utekelezaji wa sera na mafanikio 

ya wanafunzi. Shule nyingi ambazo zinapokea fedha pungufu 

za bajeti hazitaweza kutekeleza baadhi ya shughuli 

zilizopangwa kama vile ununuzi wa vitabu, vifaa vya kujifunzia 
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na kufundishia, matengenezo madogo madogo, utoaji wa 

chakula shuleni na mengineyo.  

 

Napendekeza kuwa serikali izingatie bajeti kwa kutoa fedha 

kama zilivyo katika makadirio, na kwa wakati, ili kuwezesha 

utekelezaji bora wa sera ya elimu bure pamoja na mafanikio 

ya wanafunzi. 

 

 

 

10.18.3 Upungufu wa Miundombinu na Samani katika Shule za 
Msingi na Sekondari 
Utoaji wa elimu bora unahitaji mazingira mazuri yenye miundo 

mbinu ya kutosha ambayo ni pamoja na madarasa, maabara, 

vyoo, mabwalo ya chakula, nyumba za watumishi na viwanja 

vya michezo. Hii ni baadhi ya miundo mbinu muhimu kwa ajili 

ya Mchakato sahihi wa kujifunza kwa ufanisi na uimarishaji wa 

elimu nchini. 

 

Katika mwaka wa fedha 2015/2016, nilipitia upya utoshelevu 

wa miundo mbinu ya elimu hasa katika Shule za Msingi na 

Sekondari katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 94 na kubaini 

kuendelea kuwapo kwa uhaba wa miundo mbinu katika Shule 

za Sekondari na Msingi ambayo kwa kiasi kikubwa huathiri 

ubora wa elimu kama ilivyo kwenye muhtasari katika Jedwali 

Na. 86 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 86: Muhtasari wa miundombinu na samani 

katika Shule za Msingi  na Sekondari 

Aina ya 
muundombin

u Mahitaji Iliyopo Upungufu 

Asilimia 
ya 

upungufu 

Shula za Sekondari 

Madarasa 64,675 36,043 28,632  44 

Maabara 5,896 2,432 3,495 59 
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Vyoo 81,173 20,510 60,663 75 

Nyumba za 
Walimu 

56,000 11,017 44,983 80 

Mabweni 876 347 529 60 

Madawati 209,773 109,767 100,006 48 

Shule za Msingi 

Madarasa 44,000 23,630 20,370 46 

Vyoo 90,988 57,017 33,971 37 

Nyumba za 
Walimu 

69,047 19,500 49,547 72 

Madawati 397,652 278,443 119,209 30 

 

Uhaba wa miundombinu ya shule na samani unapelekea 

kuwapo kwa matokeo mabaya ya wanafunzi wa Shule za Msingi 

na Sekondari. Hivyo, lengo la kuondoa kiwango cha ujinga 

katika jamii linaweza kutofikiwa endapo hatua za uboreshaji 

hazitachukuliwa na Serikali kwa kushirikiana na wadau 

wengine kushughulikia hali hiyo. 

 

Zaidi ya hayo, nilibaini kuwa ufaulu wa wanafunzi katika Shule 

za Sekondari za Serikali unapungua mwaka hadi mwaka. 

Ukaguzi wangu ulibaini kuwa uwezo wa wanafunzi wa kufanya 

vizuri kwenye mitihani yao ya kawaida na ile ya ngazi ya juu 

unapungua kila mwaka. 

 

Hii inaashiria kuwa uhaba wa miundo mbinu na samani katika  

shule ni changamoto kubwa inayoikabili sekta ya elimu katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na nchi kwa ujumla. Kukosekana 

kwa miundo mbinu muhimu ya Shule  kunaweza kuendelea 

kuathiri ubora wa elimu katika shule za msingi na sekondari 

nchini. Mchanganuo wa hali ya miundo mbinu katika shule ni 

kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na.liii. 

 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa na Serikali kwa ujumla kuweka mikakati ambayo 

itaboresha miundombinu ili kuimarisha ubora wa elimu nchini 
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kwa kutenga fedha zaidi katika ujenzi wa miundombinu ya 

shule na kufanya ufuatiliaji wa karibu kwa ajili ya ufanisi wa 

ubora  wa elimu. 

 

10.18.4 Uhaba wa walimu wa sayansi katika shule za sekondari 
na waliopo wachache kutopangiwa shule kwa uwiano ulio 
sawa 
Ukaguzi niliofanya katika idara ya elimu ya sekondari kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika mwaka wa fedha 

2015/2016 umebaini uhaba mkubwa wa walimu wa sayansi 

3,438 na wataalamu wa maabara 1,087 kwa ajili ya kufundisha 

masomo ya sayansi katika shule za sekondari. Ukaguzi wangu 

uligundua zaidi kwamba, walimu wa sayansi wachache waliopo 

walisambazwa bila kuwa na uwiano mzuri kwenye Shule za 

sekondari ndani ya Halmashauri hali iliyofanya baadhi ya shule 

kuwa na idadi kubwa ya walimu wa sayansi na kuacha Shule 

nyingine bila hata kuwa na mwalimu mmoja wa sayansi. Katika 

baadhi ya Halmashauri, walimu wa sayansi walipelekwa makao 

makuu ya Halmashauri na kupangiwa majukumu ambayo 

hayahusiani na ufundishaji. Kwa mfano, walimu wa hisabati na 

teknolojia ya habari na mawasiliano katika Halmashauri ya 

Wilaya ya Bukombe. Baadhi ya Halmashauri walimu walikuwa 

hawatumiki kikamilifu Mfano mzuri ni Manispaa ya Morogoro 

ambapo walimu wa sayansi wenye sifa za Shahada ya uzamili 

katika masomo ya sayansi na hisabati walipelekwa kufundisha  

katika Shule za Sekondari za elimu ya kawaida badala ya 

kuwapanga kufundisha elimu ya juu ya sekondari. Hali hiyo 

inaonesha kuwa rasilimali watu haitumiki ipasavyo. 

 

Ninazishauri Menejimenti za Halmashauri kwa kushirikiana na 

Wizara ya Elimu, na Mafunzo ya Ufundi pamoja na Ofisi ya Rais 

Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa kuja na mikakati 

inayotekelezeka ili kumaliza tatizo la waalimu wa sayansi kwa 

kuhamisha walimu wa sayansi ambao ni wahitimu wa shahada 
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ya uzamili kwa kuwapeleka ama katika idara ya ubora elimu au 

kwenye vyuo ya elimu. Pia, Kupanga waalimu wachache 

waliopo kwenye shule zote za Sekondari katika uwiano ulio 

sawa ili kuinua ubora wa elimu nchini.  

 

 

 

 

Jedwali Na. 87: Upungufu wa idadi ya walimu wa sayansi na 

hisabati 

Na. 
Jina la 
Halmashauri 

Mahitaji Waliopo Upungufu 

1.  H/W Kasulu  168 49 119 

2.  H/W Babati  302 155 147 

3.  H/W Buchosa  145 50 95 

4.  H/W Bukombe  288 76 212 

5.  H/W Chato  1030 494 536 

6.  H/W Gairo  377 248 129 

7.  H/JijiTanga  160 79 81 

8.  H/W Ileje  241 149 92 

9.  H/M Iringa  120 65 55 

10.  H/W Makete  99 31 68 

11.  H/W Liwale  366 103 263 

12.  H/W Geita  169 68 101 

13.  H/W Busekelo  278 118 160 

14.  H/W Karatu  418 229 189 

15.  H/W Kyela  392 157 235 

16.  H/W Rungwe  157 54 103 

17.  H/W Kilwa  162 73 89 

18.  H/W Kiteto  248 137 111 

19.  H/W Ikungi  276 148 128 

20.  H/W Mpwapwa  201 89 112 

21.  H/W Hanang‘  146 60 86 

22.  H/W Hai 276 148 128 

23.  H/W Mbulu 201 89 112 

24.  H/W Simanjiro 146 60 86 

Jumla 6242 2804 3438 
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10.18.5 Kasoro katika utekelezaji wa sera ya Matokeo Makubwa 
Sasa (BRN) katika Halmashauri   
Kama sehemu ya juhudi za Serikali kuwezesha nchi yetu kutoka 

kwenye uchumi wa chini kwenda kwenye Uchumi wa kati wa 

kipato, Tanzania iliamua kuiga mfano wa Maendeleo wa 

Malaysia kwa kuingiza sera ya matokeo makubwa ya haraka 

katika mtazamo wake wa maendeleo ili  utekelezwe kuanzia 

mwaka wa  fedha 2013/2014. 

 

Mfumo wa kina wa utekelezaji unalenga vipaumbele katika 

maeneo sita ya uchumi ambayo ni Nishati na gesi asilia, Kilimo, 

Maji, Elimu, Usafiri na Uhamasishaji wa Rasilimali na Viwanda. 

Matokeo Makubwa Sasa (BRN) ni sera yenye lengo la kuanzisha 

mbinu mpya ya kufanya kazi chini ya muda maalum uliopangwa 

ili kupata matokeo yanayohitajika. 

 

Wakati wa mapitio ya utekelezaji wa BRN, nilibaini kuwa 

Halmashauri zilitekeleza shughuli mbalimbali za miradi ya 

Elimu, Afya, Kilimo na Sekta ya Maji. Hata hivyo, tathmini 

iliyofanyika ya sekta zote katika Halmashauri, nimebaini kuwa 

kuna mafanikio duni ya matarajio dhidi ya malengo, hivyo, 

malengo yaliyopangwa kutekelezwa hayakufikiwa vya kutosha. 

 

Ninapendekeza kwa Serikali kuwa makini katika kufanya 

upembuzi yakinifu na uchambuzi wa hali ya juu kuhusu 

uwezekano wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekeleza 

mikakati iliyotangazwa na Serikali. Hii ni kutokana na ukweli 

kwamba mahitaji na nafasi za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

hayako sawa kutokana na maeneo tofauti ya kijiografia na hali 

ya hewa. Baadhi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa zimejaliwa 

kuwa na ardhi yenye rutuba nzuri kwa ajili ya kilimo, wakati 

Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingine zimejaliwa kuwa na 

rasilimali za madini, shughuli za uvuvi na ufugaji. Mahitaji ya 

maeneo haya hayafanani kabisa. Hivyo, uanzishwaji wa 
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mpango wa matokeo makubwa sasa (BRN) ungekuwa  

umepitishwa kwa mujibu wa matokeo ya uchambuzi makini 

kwa kuangalia fursa za kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

ninaamini matokeo yangekuwa mazuri kuliko hali ilivyo sasa. 

 

10.19 Masuala Mengine 
10.19.1 Asilimia 20 ya Ruzuku ya Fidia kwa Vyanzo vya Mapato 

Vilivyofutwa Ambayo Haikupelekwa katika Vijiji Sh.. 
5,623,234,963 
Serikali ilifuta baadhi ya vyanzo vya mapato yake ambavyo 

vilikuwa vinakusanywa na Mamlaka za Serikali za Mitaa katika 

mwaka 2004. Mapato yaliyofutwa yanatakiwa yafidiwe na 

Serikali Kuu kwa ruzuku isiyokuwa na masharti. Kufuatia 

uamuzi huo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zilielekezwa 

kupeleka asilimia 20 ya jumla kiasi walichopokea kama ruzuku 

isiyokuwa na masharti kutoka Serikali Kuu kama fidia kwa 

ngazi za Vijiji. Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 59 hazikupeleka asilimia 20 ya ruzuku hiyo 

iliyopokelewa kutoka Serikali Kuu yenye jumla ya Sh. 

5,623,234,963 kinyume na maagizo ya Serikali kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na.8 chini.  

 

Hii ina maana kwamba shughuli za maendeleo katika ngazi za 

vijiji hazikutekelezwa kama zilivyopangwa. Hali hii hupunguza 

kasi ya kupunguza umaskini katika maeneo ya vijijini kutokana 

na kutokuwa na uwezo wa kugharamia miradi midogo midogo 

ya maendeleo.  

 

Ninapendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kuweka mfumo 

ambao utahakikisha kwamba 20% ya ruzuku isiyokuwa na 

masharti iliyopokelewa kutoka Serikali Kuu kulipwa mara moja 

katika ngazi ya kijiji mara tu inapopokelewa ili kusaidia 

kutekeleza shughuli za maendeleo zilizopangwa. 
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Jedwali Na. 88: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambazo hazikulipa asilimia 20 ya ruzuku isiyo na masharti 

kweye Vijiji. 

Na. 

Jina la 
Halmashau

ri Kiasi (Sh.) Na. 
Jina la 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1. 
H/M 
Bukoba  

112,286,830 2. H/W Singida  12,983,400 

3. 
H/W 
Shinyanga  

14,663,200 4. H/W Serengeti  8,694,600 

5. H/W Rorya  73,994,639 6. H/W Musoma   74,907,379 

7. 
H/W 
Msalala  

17,245,000 8. H/M Mpanda   106,683,349 

9. 
H/W 
Maswa  

351,425,716 10. H/W Manyoni  112,286,830 

11. 
H/W 
Kwimba  

3,309,200 12. H/W Kondoa   358,047,338 

13. 
H/W 
Kibondo  

59,213,411 14. H/M Ilemela   10,896,400 

15. 
H/M 
Dodoma  

201,796,256 16. H/W Chamwino   61,019,860 

17. 
H/W 
Bukoba  

8,628,800 18. H/W Biharamulo   6,994,200 

19. 
H/Mji 
Bariadi  

15,811,600 20. H/W Bahi   133,975,939 

21. 
H/W 
Arusha  

4,275,000 22. H/W Bariadi   331,827,400 

23. 
H/W 
Bukombe  

7,047,400 24. H/W Busega   12,221,800 

25. 
H/W 
Karatu  

116,428,528 26. H/W Butiama   32,706,800 

27. 
H/M 
Tabora  

12,755,200 28. H/W Magu  2,056,000 

29. 
H/W 
Monduli  

9,154,000 30. H/W Busekelo   2,679,280 

31. 
H/W 
Mbarali  

11,964,257 32. H/JijiMbeya   7,546,200 

33. H/W Meru  59,602,800 34. H/W Ngorongoro   72,846,834 

35. 
H/W 
Rungwe  

720,047,636 36. 
 H/W 
Wanging`ombe 

68,959,369 
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37. H/W Geita  4,913,800 38. H/W Kilwa   12,441,600 

39. H/W Kilosa  49,696,456 40. H/W Ikungi   21,266,000 

41. 
H/W 
Itilima  

3,449,583 42. H/W Bukoba   6,717,800 

43. 
H/W 
Kishapu  

17,912,600 44. H/W Kyerwa   13,887,600 

45. 
H/W 
Mbogwe  

57,864,000 46. H/W Hanang‘  150,726,536 

47. 
H/W 
Mkalama  

14,403,600 48. H/M Singida  361,917,187 

49. 
H/W 
Rungwe  

720,047,636  50. H/W Tunduru   21,919,222 

51. 
H/W 
Kibaha  

197,161,605  52. H/W Chemba  54,297,323 

53. H/W Kaliua  21,613,468 54. H/W Rufiji  432,865,986 

55. 
H/W 
Ruangwa  

10,350,000 56. H/W Moshi 34,600,000 

57. 
H/W 
Iramba 

121,398,762 58. H/W Itigi 69,123,148 

59. H/W Ngara 7,678,600  Jumla 5,623,234,963 

 

10.19.2 Kutofuatwa kwa Sheria Na.9 ya 2004 ya Bodi ya Mikopo 
ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) Inayohusu 
Urejeshwaji wa Mikopo  
 

Kifungu cha 20 (1) na (2) cha Sheria Na.9 ya 2004 ya  Bodi ya 

Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) kinamtaka 

mwajiri na mnufaika wa mkopo yoyote endapo kama ni 

Mamlaka za Serikali za Mitaa: 

 Kuijulisha Bodi kuhusu maelezo ya ajira ya mnufaika wa 
mkopo ndani ya kipindi kadri itakavyowezekana 

 Kupanga na mwajiri kwa ajili ya makato ya kila mwezi na 
kuyarejesha kwenye Bodi kwa awamu. 

 Kuijulisha Bodi kwa maandishi, hadhi, cheo na ngazi ya 
mshahara na mabadiliko yoyote, kama ni kwa jina, anwani, 
kazi ya mfanyakazi ambaye ni mnufaika wa mkopo. 

 

Hata hivyo, tathmini yangu niliyofanya kwenye sampuli 73 za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, ilibaini kwamba, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zilizo nyingi hazikubainisha wala kutoa taarifa 
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kwenye Bodi kuwa wafanyakazi waliokuwa chini ya ajira yao 

mikopo waliyopewa ilikuwa haikatwi na kurejeshwa kwenye 

Bodi. Bila kuwa na mipango sahihi ya urejeshaji wa mkopo, 

uwezo wa Bodi wa kutoa mikopo kwa wanafunzi wapya 

utadhoofika. Maelezo ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zinazohusika yameoneshwa katika Kiambatisho Na. liv. 

 

Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kulingana na matakwa ya kifungu cha 20 (1) na (2) cha Sheria 

Na.9 wa 2004 ya Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 

(HESLB) kuhakikisha kuwa wanufaika wa mikopo wanarejesha 

kwa kukata kutoka kwenye mishahara yao. Kutorudishwa 

mkopo kwa wakati kumesababisha wanafunzi wengi wenye sifa 

za kujiunga na taasisi za elimu ya juu ambao wangeweza 

kunufaika na mikopo kushindwa kupata mikopo kutoka kwenye 

Bodi kwa vile urejeshwaji wa mikopo haukuwa madhubuti 

kutokana na kasi ndogo ya makusanyo kutoka kwa wanufaika 

ambao wameajiriwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa nyingi 

nchini. 

 

10.19.3 Udhaifu katika Usimamizi wa Mazingira 
Kifungu cha 9 cha Sheria Na.20 ya mwaka 2004 ya Usimamizi 

wa Mazingira kinawataka watu wote wanaotekeleza mamlaka 

yao chini ya Sheria hii au chini ya sheria nyingine yoyote juu ya 

usimamizi wa mazingira   kama Sera ya Taifa ya Mazingira 

inavyoelekeza. Aya ya 101 ya Sera ya Taifa ya Mazingira, 1997 

inatambua kwamba, Mamlaka za Serikali za Mitaa ni kiungo 

muhimu katika kutimiza malengo ya sera ya mazingira kwa vile 

matatizo mengi ya mazingira na ufumbuzi, mizizi yake iko 

katika Mamalaka za Serikali za Mitaa. 

 

Aidha, kifungu cha 118 (1) na (2) cha Sheria ya Usimamizi wa 

Mazingira Na. 20 ya mwaka, 2004 kinaelekeza Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa ambazo ni Miji, Manispaa na Jiji kuanzisha 

vituo vya kukusanyia taka ngumu. 

 

Ukaguzi wangu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 60 

zilizochaguliwa kwa masuala ya mazingira umebaini udhaifu 

mbalimbali kama ifuatavyo: 

 

 Serikali za Mitaa hazina vifaa vya kutosha vya kuondolea 
taka zinazozalishwa katika jamii 

 Kuendelea na mazoea ya uharibifu wa mazingira ambayo ni 
pamoja na kukata miti katika maeneo yaliyohifadhiwa, 
uchomaji moto misitu na uchimbaji holela wa madini. 

 Kutojengwa kwa maeneo ya kutupa taka. 

 Kutokuwa na maandalizi ya mpango wa mwaka wa 
utekelezaji wa mazingira kama inavyotakiwa na Kifungu 
Na. 42 (1) na (2) ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na. 
20 ya mwaka, 2004. 

 Magari yanayotumika katika ukusanyaji wa taka ngumu 
katika Halmashauri nyingi yanakuwa hayajafunikwa 
yanapokuwa yamebeba taka kupeleka mahali pa utupaji, na 
hivyo, kupelekea taka zinazobebwa kusambaa hovyo. 

 Bajeti pungufu ya kuhudumia usimamizi wa mazingira. 

 Mahitaji yaliyo mengi katika Sheria ya Usimamizi wa 
Mazingira kuhusu masuala ya mazingira hayazingatiwi. 
 

Utendaji duni katika usimamizi wa mazingira una athari mbaya 

kwa uhai wa viumbe, kuharibu mazingira, kuathiri upatikanaji 

wa maji safi mijini na vijijini, kuharibu uoto wa asili, 

mabadiliko ya hewa na kupelekea athari kiafya. 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 68 zilizofanyiwa zoezi la ukaguzi 

wa mazingira ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na. 

lv. 

 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Halmashauri kutenga 

bajeti ya kutosha kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
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mazingira na kudumisha uzingatiaji wa Sheria Na.20 ya mwaka 

2004 ya Usimamizi wa Mazingira. Aidha, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinapewa wito kushughulikia udhaifu wa mazingira 

uliobainika ikiwa ni pamoja na kuendelea kuhamasisha jamii 

juu ya uhifadhi wa mazingira kufanya tathmini ya miradi yote 

inayotekelezwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na sekta 

nyingine binafsi kuhusu athari za mazingira kabla ya 

kutekelezwa. 

 

10.19.4 Kukosekana kwa mpango wa ukomo wa matumizi sahihi 
ya ardhi ulioidhinishwa 
 

Sehemu ya 4 (1) ya Sheria ya Ardhi (1999) Sura ya113 (Ukomo 

wa Kumiliki Ardhi) na kanuni zake za mwaka 2001 inaitaka kila 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuandaa mpango wa ukomo wa 

matumizi ya ardhi  na kuuwasilisha kwa Waziri kwa ajili ya 

idhini. Lengo ni kuwa na mpango sahihi wa matumizi ya ardhi 

yake, uwekezaji na maendeleo ya eneo lake. Sehemu ya 4 (2) 

(IV) inamtaka Waziri baada ya kuzingatia mapendekezo ya 

Kamishna na wadau wengine yaliyowasilisha kwake kwa ajili ya 

mpango wa ukomo wa matumizi ya ardhi, kuupitisha ukomo wa 

ardhi hiyo na kupelekea mpango huo kuchapishwa katika 

namna ambayo utaweza kutangazwa kwa wadau wote. 

 

Hata hivyo, wakati wa ukaguzi nilibaini  kuwa kati ya 

Mamalaka za Serikali za Mitaa 164, hakukuwa na Mamlaka ya 

Serikali za Mitaa ambayo ilikuwa imetayarisha mpango wa 

ukomo wa matumizi ya ardhi na kuwasilishwa kwa Waziri wa 

Ardhi kwa ajili ya kupitishwa. Kukosekana kwa mpango huo 

kwa ajili ya kumiliki ardhi kunamaanisha kwamba, hakuna 

mgawanyo sawa wa ardhi ndani ya jamii katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa. Hali hii inayosababisha migogoro ya ardhi 

inayoweza kuepukwa miongoni mwa watumiaji wa ardhi hasa 

wakulima, wafugaji na wawekezaji. 
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Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa kutenga bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa mipango wa 

ukomo wa matumizi ya ardhi ambayo itaonesha mpango wa 

matumizi ya ardhi na uwezo wa kuendeleza ardhi ndani ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa nchini. 

 

Aidha, uongozi wa Halmashauri unapewa wito kutatua 

migogoro inayohusu masuala ya ardhi ikiwa ni pamoja na 

kuendelea kuhamasisha jamii juu ya matumizi bora ya ardhi, 

kutathmini miradi yote inayotekelezwa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa na sekta nyingine binafsi kuhusu matumizi ya ardhi 

kabla ya kuitekeleza. 

 

10.19.5 Kutokuwapo na/au uchelewaji wa kuwasilisha Ripoti za 
Utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo kwa Mwaka wa Fedha 
2015/2016 
Kufuatia makubaliano yaliyofikiwa baina ya TAMISEMI, Ofisi ya 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu, na Ofisi ya Bunge kuhusu 

utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika Halmashauri, 

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais- TAMISEMI aliamua kutoa maelekezo 

kupitia barua yenye Kumb. Na.2 / CA.26 / 215/01/1 ya tarehe 

10 Novemba, 2010 ambayo inawataka Maafisa Masuuli wote 

kuandaa taarifa za utekelezaji wa mradi kwa kufuata 

mwongozo uliotolewa na Kamati ya Bunge ya Kudumu ya 

Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) na kuziwasilisha pamoja na 

hesabu za mwisho wa mwaka kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au tarehe 30 

Septemba, ya kila mwaka wa fedha. 

 

Kati ya sampuli iliyochaguliwa, Halmashauri ishirini mbili (22), 

ambazo zimeorodheshwa katika jedwali Na.11 hapa chini 

hazikuwasilisha ripoti zake za utekelezaji wa miradi kinyume 

na maelekezo yaliyotolewa na Ofisi ya Rais-TAMISEMI. Kwa 
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hiyo, sikuweza kuthibitisha hali halisi ya ukamilishaji wa 

miradi katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa ambazo 

hazikuwasilisha ripoti zao. Kama nilivyosema hapo awali, hali 

hii ni kutofuata maelekezo yaliyotolewa na Serikali kupitia 

TAMISEMI. 

Jedwali Na. 89: Orodha ya Halmashauri ambazo  

hazikuwasilisha Ripoti za utekelezaji wa miradi 

Na Jina la Halmashauri Mkoa 

   

1.  H/JijiArusha   Arusha 

2.  H/W Biharamulo  Kagera 

3.  H/W Bukombe   Geita 

4.  H/W Bunda   Mara 

5.  H/JijiDar es Salaam   Dar es Salaam 

6.  H/W Morogoro   Morogoro 

7.  H/W Kilombelo   Morogoro 

8.  H/M Ilala   Dar es Salaam 

9.  H/W Kilwa   Pwani 

10.  H/W Kwimba   Mwanza 

11.  H/W Kyela   Mbeya 

12.  H/W Lindi   Lindi 

13.  H/W Meatu   Simiyu 

14.  H/W Mpwapwa   Dodoma 

15.  H/W Ulanga   Morogoro 

16.  H/W Movomero   Morogoro 

17.  H/Mji Kahama   Shinyanga 

18.  H/Mji Tabora M  Tabora 

19.  H/W Chamwino   Dodoma 

20.  H/W Bariadi  Simiyu 

21.  H/W Kishapu   Shinyanga 

22.  H/W Kondoa     Dodoma 

 

Kwa upande mwingine, nilibaini kuwa Halmashauri 11 

zilichelewa kuwasilisha taarifa zao za utekelezaji wa miradi 

kwa kipindi cha kati ya siku 17 na 107. Halmashauri 

zilizohusika ni kama zilizotajwa katika jedwali na 90 hapa 

chini: 

 

Jedwali Na. 90: Orodha ya Halmashauri ambazo zilichelewa 

kuwasilisha ripoti za utekelezaji 
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Na. Jina la 
Halmashauri 

Tarehe ya 
uwasilishaji 

Siku za 
ucheleweshaji 

1.  H/M Bukoba   16-10-16 17 

2.  H/W Bahi   08-11-16 38 

3.  H/W Kilolo    22-11-16 53 

4.  H/W Buhigwe   25-11-16 55 

5.  H/Mji Mpanda   20-11-16 50 

6.  H/JijiMwanza   27-11-16 57 

7.  H/W Mbinga   19-12-16 79 

8.  H/W Kibaha   24-12-16 84 

9.  H/W Ushetu    27-12-16 87 

10.  H/M Singida    19-11-16 46 

11.  H/W Urambo   16-01-17 107 

 

Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe na H/Mji Geita 

ziliwasilisha ripoti za utekelezaji wa miradi zilizo chini ya 

kiwango kinyume na matakwa ya mwongozo wa LAAC. 

 

10.19.6 Udanganyifu Katika Matumizi ya Fedha za Uchaguzi Mkuu 
Uliofanyika Oktoba 2015 
 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika mwaka 

2015 ilipeleka fedha kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa 

ajili ya maandalizi ya rejesta ya wapiga kura kwa kutumia 

mfumo wa ki elekroniki wa uandikishwaji wa rejesta ya wapiga 

kura wa (BVR), zoezi la upigaji kura, tathmini ya zoezi 

uchaguzi na uteketezaji wa nyaraka baada ya muda wa kipindi 

fulani. Ukaguzi uliofanywa katika sampuli ya Halmashauri 48 

ulibaini kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo nyingi 

zilitumia fedha za Uchaguzi walizokabidhiwa kwa udanganyifu 

kinyume na matakwa ya Tume ya Uchaguzi ya Taifa (NEC) 

kwani maelekezo yalikuwa wazi na yalisambazwa kwao kwa 

barua yenye kumbukumbu namba CEA.2 / 75/01 / "G" / 295 ya 

tarehe 16/10/2015.  

 

Aidha, Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo nyingi ziliwasilisha 

risiti za kughushi na mikataba ya kughushi kuhalalisha malipo 
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ambayo hayakufanyika wakati wa zoezi uchaguzi. Mahojiano 

yaliyofanyika na baadhi ya maafisa katika Halmashauri 

yalinifanya nihitimishe kwamba kulikuwa na baadhi ya maafisa 

wa Serikali za Mitaa ambao, kwa makusudi, walitumia vibaya 

fedha walizokabidhiwa kwa ajili ya Uchaguzi kwa manufaa yao 

binafsi. Kwa mfano, Halmashauri ya Wilaya ya Mbogwe, 

Halmashauri ya Wilaya ya Chunya na Halmashauri ya Mji 

Tarime ziliwasilisha nyaraka za kughushi wakati wa ukaguzi. 

Kwa upande wake, Halmashauri ya Manispaa ya Tabora huenda 

iliteketeza nyaraka zote ili kuficha ushahidi wa udanganyifu 

uliofanywa. Hali hiyo ilinifanya kuwa na wigo mdogo wa 

ukaguzi wangu. Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

ambazo zilitumia vibaya fedha za uchaguzi Mkuu ni kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho lvi.  

 

Ninazishauri Menejimenti za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 

kushirikiana na OR-TAMISEMI kuchukua hatua za kinidhamu na 

za kisheria dhidi ya maafisa waliohusika na kutambuliwa na 

ukaguzi wangu wa uchunguzi kama njia ya kuongeza 

uwajibikaji na nidhamu wakati wa kupewa majukumu ya 

Serikali kwa maafisa waliokabidhiwa mamlaka ya kushughulikia 

majukumu kwa niaba ya Serikali. Pia, maafisa wahusika ambao 

kwa makusudi walifanya utovu wa nidhamu kwa matumizi 

mabaya ya fedha walizokabidhiwa wanatakiwa kurejesha kiasi 

cha fedha walizotumia vibaya kwenye Halmashauri husika ili 

fedha hizo zitumike katika kuwezesha utekelezaji wa miradi ya 

Maendeleo. 
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11.0 USIMAMIZI WA MAPATO 

Usimamizi wa mapato unajumuisha matumizi ya mbinu sahihi, 

taratibu na udhibiti zilizowekwa ili kuhakikisha kwamba 

mapato yaliyotambuliwa kutoka vyanzo mbalimbali 

yanatathminiwa, yanakusanywa na kuripotiwa na Halmashauri 

husika. Usimamizi sahihi wa mapato ni muhimu ili kuhakikisha 

kwamba mapato ya kutosha yanakusanywa ili kuiwezesha 

Serikali kutekeleza shughuli zake kama zilivyopangwa kwenye 

bajeti ya mwaka wa fedha husika. Wakati wa ukaguzi wa 

usimamizi wa mapato nimebaini masuala yafuatayo kuhusiana 

na usimamizi wa mapato katika baadhi ya Halmashauri kama 

ifuatavyo:- 

 

11.1 Vitabu vya Makusanyo ya Mapato kutowasilishwa kwa ajili ya 

Ukaguzi 

Usimamizi sahihi wa vitabu vya makusanyo ya mapato 

vilivyotumika na vile ambavyo bado havijatumika ni muhimu 

sana ili kutoa uwazi na uwajibikaji kwenye fedha za Umma.     

 

Agizo Na. 34 (6) na 34 (7) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka 

za Serikali za Mitaa ya mwaka 2009 linawataka maafisa wote 

waliopewa vitabu vya kukusanya mapato wawasilishe taarifa 

ya vitabu vilivyotumika na vile ambavyo havijatumika kila 

mwisho wa mwezi. Endapo kuna upotevu wowote wa vitabu, 

itolewe taarifa mapema iwezekanavyo kwa Afisa Masuuli 

ambaye atatoa taarifa polisi.  

 

Kinyume na maagizo haya, wakati wa ukaguzi wa mapato 

jumla ya vitabu 871 vya kukusanyia mapato  havikuwasilishwa 

kwa ajili ya ukaguzi na Halmashauri 52 kama ilivyoonyeshwa 

katika Kiambatisho lvii.
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Kukosekana kwa vitabu hivi vya makusanyo ya mapato kunatia 

shaka kubwa katika uwazi na uwajibikaji wa kiasi cha mapato 

kilichokusanywa na kuripotiwa katika Halmashuri husika. Hali 

hii inadhihirisha kuwa kuna uwezekano mkubwa wa wizi wa 

mapato ya Halmashauri. 

 
Jedwali Na. 91: Mwelekeo unaoonesha vitabu ambavyo 

havikuwasilishwa kwa ukaguzi kwa miaka minne mfululizo 

 
Mwaka 

wa Fedha 

Idadi ya 
vitabu 
vilivyo 

kosekana 
Idadi ya 

Halmashauri 
Asilimia (%) 

Kuongezeka/Kupungua 
2015/2016 871 57 7 

2014/2015 814 45 72 

2013/2014 474 47 -62 

2012/2013 1234 51 0 

 

Kulingana na Jedwali Na. 91 hapo juu, kuna ongezeko la idadi 

ya vitabu vya mapato vilivyokosekana kutoka vitabu 814  

katika mwaka wa fedha 2014/2015 na kufikia vitabu 871 katika 

mwaka huu wa fedha, ikiwa ni ongezeko la vitabu 57 sawa na 

asilimi 7 (7%). Hata hivyo, kulikuwa na ongezeko dogo katika 

idadi ya Halmashauri zilizohusika na upotevu wa vitabu vya 

kukusanyia mapato.  

Kutokana na kukosekana kwa vitabu hivyo vya makusanyo, 

nilishindwa kuthibitisha kiasi kilichokusanywa mwaka huu 

kupitia vitabu hivyo ambavyo havikuwasilishwa kwa ajili ya 

Ukaguzi.  

 

Ninaushauri uongozi wa Halmashauri husika kuhakikisha 

unazingatia matakwa ya Agizo Na. 34 (6) na (7) la Memoranda 

ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2009. Zaidi ya hayo, 

ninasisitiza kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa kuanzisha 
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mifumo ya ndani ya udhibiti katika usimamizi wa vitabu vya 

ukusanyaji mapato ikiwa ni pamoja na kufanya ukaguzi wa 

mara kwa mara wa vitabu vilivyotolewa kwa wakusanya 

mapato wa Halmashauri husika.  

11.2 Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala lakini 

Hayakuwasilishwa Halmashauri Sh.6,035,897,217.28 

Katika mwaka unaokaguliwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zilikasimu ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vyake 

mbalimbali kwa mawakala ili kuongeza ukusanyaji wa mapato 

ya ndani.  

 

Katika ukaguzi wangu, nilibaini uwepo wa Halmashauri 80 

ambazo hazikukusanya mapato yanayofikia jumla ya 

Sh.6,035,897,217 kutoka kwa mawakala kama ilivyoanishwa 

katika Kiambatisho Na lviii. Kwa upande mwingine, baadhi ya 

wakala hawakuweka amana /dhamana ya aina yoyote ambayo 

ingetumika kama fidia kwa Halmshauri ambazo mapato yake 

hayakuwasilishwa na mawakala hao. 

Hii ni kinyume na Agizo la 38 (3) la Memoranda ya Fedha ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009 linalozitaka Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zitakozoamua kutumia wakala kukusanya 

mapato, zimtake wakala huyo kuweka amana sawa na malipo 

ya miezi mitatu, dhamana ya benki au aina yeyote ya dhamana 

ambayo Mamlaka ya Serikali za Mitaa itaona inafaa ili 

kuhakikisha kuwa mapato yote yaliyokusanywa na wakala huyo 

yanawasilishwa. 

Mwelekeo wa mapato ambayo hayakuwasilishwa na mawakala 

katika Halmashauri kwa miaka minne mfululizo unaonyeshwa 

katika Jedwali Na. 92 hapo chini.  
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Jedwali Na. 92: Mwelekeo wa mapato ambayo 

hayakuwasilishwa na Mawakala katika Halmashauri kwa 

miaka minne mfululizo 

Mwaka wa 
Fedha Kiasi(Sh.) 

Asilimia(%)-
Kuongezeka/Kupungua 

2015/2016 6,035,897,217.28 14 

2014/2015 5,304,191,115 10 

2013/2014 4,843,414,724 -28 

2012/2013 6,710,548,469 0 

 

Jedwali Na. 92 hapo juu linabainisha kuwa, kiasi cha 

makusanyo ambayo hayakuwasilishwa kwa Halmashauri na 

mawakala yaliongezeka kwa SH.. 731,706,102.28 katika mwaka 

wa fedha 2015/2016 ikilinganishwa na mwaka wa fedha 

2014/2015. Hii inamaanisha kwamba hapakuwapo na 

maboresho katika utekelezaji wa mapendekezo yangu ya 

mwaka uliopita. 

Kutokana na kuwapo kwa kiasi kikubwa cha mapato 

yasiyowasilishwa na mawakala, ninapendekeza kwamba 

uongozi wa Halmashauri husika utumie njia sahihi ili kuweza 

kukusanya mapato hayo kutoka kwa mawakala husika. Aidha, 

ninasisitiza utekelezaji wa Agizo Na. 38 (3) la Memoranda ya 

Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009 pale Halmashauri 

zinapoamua kutumia mawakala katika ukusanyaji wa mapato. 

11.3 Fedha ambazo hazikukusanywa kutoka katika vyanzo vya 

ndani Sh.21,130,364,482.39 

Halmashauri zinatakiwa kukusanya mapato kutoka vyanzo 

mbalimbali vya ndani ili yatumike katika miradi mbalimbali ya 

maendeleo pamoja na matumizi ya kawaida pasipo kutegemea 

sana fedha kutoka Serikali Kuu. 

 



 

 

 

 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 m

o
ja

 

 

 

Usimamizi wa mapato 

208 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Usimamizi na ukusanyaji sahihi wa mapato ya ndani kutoka 

vyanzo mbalimbali ni muhimu kwa maendeleo na uendelevu 

wa Halmashauri katika kutoa huduma kwa jamii. 

Pamoja na ukweli kwamba Halmshauri zimepewa uwezo wa 

kutunga sheria ndogondogo pamoja kutumia sheria ndogondogo 

zilizopo ili kubaini na kutumia vyanzo mbalimbali vya mapato 

ya ndani katika mamlaka zao za kiutawala, baadhi ya 

Halmashauri zimeshindwa kuitumia fursa hii kikamilifu ili 

kuongeza wigo wa makusanyo yao. Halmashauri 91 

zimeshindwa kukusanya jumla ya Sh. 21,130,364,482.39 kutoka 

vyanzo vya ndani kama inavyoonekana katika Kiambatisho 

Na.lix. 

Kwa ufupi, mapato ambayo hayakukusanywa na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kutoka katika vyanzo vyake vya ndani kwa 

kipindi cha miaka minne mfululizo (2012/2013 hadi 2015/2016) 

ni kama inavyoonekana katika Jedwali Na. 93 hapo chini. 

Jedwali Na. 93: Mwelekeo wa Mapato ya ndani ambayo 

hayakukusanywa na Halmashauri kuanzia 2012/2013 hadi 

2015/2016 

Mwaka 
wa 

Fedha 

Kiasi(SH..) Idadi ya 
Halmashauri 

Asimilia (%) 
Kuongezeka/

Kupungua 
2015/2016 21,130,364,482.39 91 41 

2014/2015 14,934,152,539 58 -13 

2013/2014 17,168,528,904 60 123 

2012/2013 7,710,147,415 54 0 

 

Jedwali la hapo juu linaonesha kuongezeka  kwa mapato 

ambayo hayajakusanywa kwa kiasi cha Sh. 6,196,211,943.39 

sawa na asilimia arobaini na moja (41%) kutoka 

Sh.14,934,152,539 katika mwaka 2014/15 hadi kufikia Sh. 

21,130,364,482.39 katika mwaka 2015/16. 
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Kushindwa kukusanya mapato kutoka vyanzo vya ndani 

vilivyopo inaashiria kuwapo kwa udhaifu katika udhibiti na 

mbinu/njia zinazotumiwa na uongozi wa Halmashauri katika 

ukusanyaji wa mapato kutoka vyanzo vilivyopo na vipya 

vilivyotambuliwa. Kuna haja kwa Halmashauri kutumia mbinu 

na mikakati sahihi katika usimamizi wa mapato ili kuhakikisha 

kwamba mapato yote kutoka vyanzo vyote vilivyopo 

yanakusanywa kwa ufanisi na kikamilifu. 

Kutokana na kuwapo kwa kiasi kikubwa cha mapato ambayo 

hayajakusanywa, ninapendekeza kwamba uongozi wa 

Halmashauri husika uimarishe na kuboresha usimamizi wa 

mapato kwa kutumia mbinu sahihi katika ukusanyaji wa 

mapato ili kuvitumia kikamilifu vyanzo vyote vilivyopo ndani ya 

mamlaka zao ili kufikia malengo waliojiwekea na kupunguza 

kiwango cha utegemezi kutoka Serikali Kuu katika kugharamia 

maendeleo na matumizi yao ya kawaida. 

11.4 Usimamizi Duni wa Mawakala wa Kukusanya Mapato 

Ukasimishaji wa makusanyo ni utaratibu ambao mtu binafsi 

ama kampuni hufanya kazi ya kukusanya mapato ambayo 

ingeweza kufanywa na watumishi wa Halmashauri. Lengo la 

kufanya hivyo kuokoa gharama, kuboresha ufanisi, kuongeza 

ukusanyaji wa mapato na kuzipa Halmashauri fursa ya 

kuendelea na shughuli zake zingine za kuhudumia jamii. 

Faida za kukasimisha ukusanyaji wa mapato zinaweza 

kupatikana kwa Halmashauri ikiwa menejimenti za 

Halmashauri husika zitaweka udhibiti mzuri, usimamizi na 

ufatiliaji mzuri wa mawakala wa kukusanya mapato ili 

kupunguza au kuondoa uwezakano wa mawakala kujinufaisha 

kutokana na udhaifu ulipo wa kukusanya mapato mengi na 

kuwasilisha kidogo kwa Halmashauri. 
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Wakati wa ukaguzi, nilibaini kuwa baadhi ya Halmashauri 

zilikasimisha kazi ya ukusanyaji wa mapato kwa mawakala wa 

kukusanya mapato. Hata hivyo, kuna baadhi ya mapungufu 

niliyoyabaini katika usimamizi na ufatiliaji wa mawakala kama 

ifuatavyo:- 

 

 Halmashauri nyingi hazikudai malipo ya awali ya miezi 

mitatu, dhamana ya benki, au hati ya dhamana ama amana 

yoyote ile ambayo Halmashauri itaona inafaa kama 

ilivyoagizwa katika Agizo Na.38(3) la Memoranda ya Fedha 

ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009 

 Upembuzi yakinifu, tathmini na uchambuzi wa fursa za 

mapato zinazopatikana ndani ya Halmashauri na jinsi ya 

ukusanyaji wake haukufanywa na Halmahsuri nyingi ili 

kujua kiasi ambacho mawakala wangepaswa kukusanya na 

kuwasilisha.  

 Katika baadhi ya Halmashauri hapakuwa na usimamizi na 

ufatiliaji wa karibu ikiwa ni pamoja na tathmini ya utendaji 

na ufuatiliaji wa mawakala wa kukusanya mapato  ili 

kuhakikisha kwamba wametekeleza majukumu yao ipasavyo 

kwa  maslahi ya Halmashauri. 

 Baadhi ya mikataba kati ya Halmashauri na Mawakala 

haikuwa na vipengele/vifungu maalum vya adhabu kwa 

wakala endapo atashindwa ama kuchelewa kuwasilisha 

makusanyo kwa wakati. 

 

Mapungufu yaliyobainishwa hapo juu yanaonesha udhaifu 

katika usimamizi na ufatiliaji wa mawakala wa ukusanyaji wa 

mapato. Udhaifu huu unaweza ukawa ni moja ya sababu ya 

kuwapo kwa kiasi kikubwa cha mapato yasiyokusanywa mwaka 

huu. 
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Ili kupata faida zilizokusudiwa kwa kukasimisha ukusanyaji wa 

mapato, ninazishauri  Halmashauri kuweka usimamizi na 

udhibiti mzuri wa ndani na taratibu/vigezo  ambavyo ni lazima 

kuzingatiwa kama kuna haja ya kukasimisha ukusanyaji wa 

mapato. Aidha, Halmashauri zinapaswa kuhakikisha kwamba 

hakuna chanzo chochote cha mapato kinakasimishwa kabla ya 

kufanya tathmini na upembuzi yakinifu ili kujua kama chanzo 

hicho kina faida. 

11.5 Maduhuli Yaliyokusanywa lakini Hayakupelekwa Benki Sh. 

761,743,558.13  

Agizo 50 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 
linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kupeleka benki 
maduhuli yote yaliyokusanywa kila siku ama siku ya kazi 
inayofuata ili kuepukana na hatari ya maduhuli kuibiwa na 
watumishi wasio waaminifu au ubadhirifu pasipo uongozi 
kufahamu. Katika ukaguzi, nimebaini kuwa kiasi cha Sh. 
761,743,558.13 kilichokusanywa katika Halmashauri 33 
hakikuthibitishwa kupelekwa benki kinyume na matakwa ya 
Agizo lililotajwa hapo juu. Maelezo katika Jedwali Na. 94 hapo 
chini.  
 
Jedwali Na. 94: Maduhuli yaliyokusanywa lakini 

hayakupelekwa benki 

Na. 

Jina la 

Halmashauri Kiasi(Sh.) Na. 

Jina la 

Halmashuri Kiasi(Sh.) 

1 H/W Gairo 195,313,984.0
0 

18 H/W 
Kwimba 

9,307,097.00 

2 H/M 
Kinondoni 

98,939,427.00 19 H/W Itigi 7,689,000.00 

3 H/W 
Misungwi 

50,895,310.00 20 H/W 
Kishapu 

7,550,000.00 

4 H/M 
Sumbawanga 

50,461,500.00 21 H/W Iringa 7,414,644.00 

5 H/W Iramba 48,308,149.00 22 H/W Arusha 7,301,000.00 
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6 H/W Kakonko 43,268,333.00 23 H/W 
Manyoni 

6,762,100.00 

7 H/W Kilwa 40,865,152.00 24 H/W 
Kalambo 

6,288,300.00 

8 H/W Buhigwe 21,731,143.00 25 H/W 
Bukombe 

5,811,170.00 

9 H/W Karatu 20,737,000.00 26 H/W Mbeya 5,252,670.00 

10 H/Mji Bariadi 16,239,000.00 27 H/W Masasi 4,896,032.13 

11 H/W 
Morogoro 

16,012,183.00 28 H/W 
Mufindi 

4,388,000.00 

12 H/W Lindi 15,628,352.00 29 H/W Itilima 2,721,500.00 

13 H/W Buchosa 15,560,090.00 30 H/W 
Korogwe 

2,124,200.00 

14 H/W Nzega 13,277,720.00 31 H/W Ngara 2,093,200.00 

15 H/W Songea 12,670,022.00 32 H/W 
Ngorongoro 

1,297,380.00 

16 H/W Kilosa 9,985,600.00 33 H/W 
Simanjiro 

1,009,000.00 

17 H/W 
Sumbawanga 

9,945,300.00  Jumla 761,743,558.1
3 

 

Mwenendo wa maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa 

benki kwa miaka mitatu mfululizo umeonyeshwa hapa chini 

kwneye Jedwali Na. 95 

 
Jedwali Na. 95: Mwenendo wa maduhuli yaliyokusanywa 

lakini hayakupelekwa benki kwa miaka mitatu mfululizo 

Mwaka 
wa Fedha Kiasi (Sh.) 

Idadi ya 
Halmashauri 

Asimilia(%)-
Kuongezeka/Kupungua 

2015/2016 761,743,558.13 33 63 

2014/2015 466,921,375 35 44 

2013/2014 323,231,453 19 -45 

2012/2013 585,502,820 31 0 
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Mwelekeo wa hapo juu unaonesha kuwa kiasi cha maduhuli 

ambayo hayakuwasilishwa benki kimekuwa kikiongezeka kila 

mwaka wa fedha kuanzia 2013/14. 

 

Maduhuli ambayo yamekusanywa lakini hayakupelekwa benki 

yameongezeka kwa Sh.294,822,183.13, sawa na asilimia 63%, 

kutoka Sh.466,921,375 katika mwaka 2014/15 kufikia Sh. 

761,743,558.13 mwaka 2015/16.  

 

Kutokana na kukosekana kwa taarifa za kupeleka maduhuli 

benki, sikuweza kujua uhalali, usahihi na ukamilifu wa kiasi 

cha mapato ya ndani kilichoripotiwa katika taarifa za fedha za 

Halmashauri husika. 

 

Ninapendekeza kwa uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kuzingatia Agizo Na. 50 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 kwa kuhakikisha kuwa mifumo ya 

udhibiti wa ndani katika usimamizi wa ukusanyaji wa mapato 

inaboreshwa. 

11.6 Kuchelewa Kupeleka Maduhuli Benki Sh.977,468,614 

Agizo la 37(3) na 38(1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 

Mitaa, 2009 inamtaka mtunza fedha kuhakikisha anapeleka 

benki kwa wakati maduhuli yote yaliyokusanywa. Pia, mweka 

hazina anatakiwa kuweka taratibu sahihi za kifedha na 

kihasibu ili kuhakikisha kwamba kunakuwa na taarifa sahihi za 

makusanyo yote ya Halmashauri, ukusanyaji sahihi wa mapato, 

utunzaji salama wa mapato hayo pamoja na kupeleka benki 

kwa wakati makusanyo yote. Kupeleka maduhuli benki kwa 

wakati kunasaidia kuepukana na wizi au ubadhirifu kutoka kwa 

watumishi wasio waaminifu.  

 

Wakati wa ukaguzi, nilibaini jumla ya Sh.977,468,614 katika 

Halmashauri 25 ambazo zilikusanywa lakini hazikupelekwa 
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benki kwa wakati kama ilivyoonyeshwa katika Jedwali 96 hapo 

chini. 

 

 

 

Jedwali Na. 96: Maduhuli ambayo hayakupelekwa Benki kwa 

wakati Sh.977,468,614 

Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi(SH.) Na. Jina la 

Halmshauri 

Kiasi(SH.) 

1 H/JijiDar es 
Salaam  129,633,595 

14 H/W Karatu 
33,650,000 

2 H/W Ulanga  109,625,177 15 H/W Songea 33,280,432 

3 H/W 
Sumbawanga  77,403,250 

16 H/W Rungwe 
31,311,300 

4 H/W Ngorongoro  74,720,275 17 H/W Longido 24,197,150 

5 
H/W Bukombe  57,656,700 

18 H/W 
Namtumbo  22,223,400 

6 H/W Sengerema  51,577,616 19 H/W Ludewa 12,214,400 

7 H/W Meru  48,566,050 20 H/W Mufindi 10,062,250 

8 H/W Kilolo  48,186,150 21 H/W Iringa 8,279,000 

9 H/W Maswa  40,795,752 22 H/W Korogwe 7,272,600 

10 H/M Kinondoni  38,460,300 23 H/W Moshi 3,713,305 

11 H/W Buchosa  37,999,500 24 H/W Lushoto 3,104,500 

12 H/Mji Kahama  36,095,700 25 H/W Ileje 1,484,000 

13 H/W Mkalama  35,956,212 Jumla 977,468,614 

 

Kutokana na udhaifu nilioubaini, ninashauri Halmashauri husika 

kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa 

makusanyo ya mapato yanapelekwa benki pindi 

yanapokusanywa kama ilivyoagizwa katika Agizo 37 (3) la 

Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 ili kuepukana 

na hatari ya ubadhirifu au wizi wa mapato hayo. 
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11.7 Kutokuwa na Madaftari ya Kumbukumbu ya Mapato 

Yaliyokusanywa na Pale ambapo Madaftari Yapo, 

Hayatunzwi Inavyotakiwa 

Daftari la kumbukumbu ya mapato linahitajika ili kutunza 

taarifa sahihi za mapato kutoka kwenye vyanzo mbalimbali. 

Aidha, daftari hilo linaweza kutumika kuandaa bajeti ya 

makusanyo na kusaidia kukadiria kiasi ambacho kitakusanywa 

na kitakachoshindwa kukusanywa kutoka kwa walipa kodi wa 

Halmashauri. 

Tathmini niliyofanya kwa mwaka 2015/16 ili kujua ufanisi wa 

taratibu zinazotumiwa na Halmashauri katika kukusanya 

mapato, hasa kwa vyanzo vinavyokusanywa na Halmashauri 

husika, imebaini kuwa jumla ya Halmashauri 41 hazikuwa na 

daftari za kutunza kumbukumbu za ukusanyaji mapato au 

zilikuwa na utunzaji usiofaa wa madaftari ya kumbukumbu ya 

mapato. Huu ni udhaifu mkubwa katika kudhibiti, kurekodi na 

kutoa taarifa sahihi ya mapato yaliyokusanywa. Pia, hii ni 

kinyume na Agizo la 23 (3) la Memoranda ya Fedha za Serikali 

za Mitaa, 2009 kama inavyoonekana kwenye Kiambatisho Na. 

lx. 

 

Kwa kukosekana kumbukumbu sahihi za walipa kodi wa 

Halmashauri, inakuwa vigumu kwa Halmashauri kutambua kiasi 

cha mapato kinachotakiwa.  

 

Ninapendekeza kuwa, Halmashauri zihakikishe zinaboresha 

mfumo wa udhibiti wa ndani wa usimamizi wa kumbukumbu za 

mapato kwa kuanzisha na kutunza vizuri madaftari ya 

kumbukumbu za makusanyo na taarifa muhimu za walipa kodi 

kwa kila chanzo cha mapato. 
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11.8 Asilimia 30 ya Makusanyo ya Kodi ya Matumizi ya Ardhi 

Hayakurudishwa kwa Halmashauri Husika Sh. 

6,747,719,303.82 

Kwa mujibu wa Sheria ya Fedha ya Serikali za Mitaa ya mwaka 

1982 (iliyorekebishwa 2000), makusanyo ya kodi ya matumizi 

ya ardhi ni chanzo cha mapato kwa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa. Aidha, Waraka Na. CBD.171/261/01/148 (Retention 

scheme) wa tarehe 19 Novemba 2012 kutoka OR-TAMISEMI 

umeelekeza utaratibu wa ukusanyaji wa mapato hayo ardhi. 

Aidha, Waraka Na.CBD.171/261/01/148 unaelekeza kuwa 30% 

ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi zitarudishwa kwa 

Halmashauri husika kwa ajili ya kutatua migogoro ya ardhi, 

ununuzi wa vifaa na zana za upimaji wa ardhi na gharama 

nyingine yoyote inayohusiana na usimamizi wa masuala ya 

ardhi. Kinyume na matakwa ya Waraka huo, nilibaini jumla ya 

Sh. 6,747,719,303.82, sawa na 30%, ya makusanyo 

yaliyowasilishwa na Halmashauri 75 kuwa hazikurudishwa kwa 

Halmashauri husika na Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 

ya Makazi kama inavyoonekana katika Kiambatisho Na. lxi. 

 

Jedwali na 97 hapo chini linaonesha ongezo la makusanyo ya 

kodi ya matumizi ya ardhi yasiyorudishwa kwa   Halmashauri ya 

jumla ya Sh. 2,207,637,684.82 (49%) kutoka Sh. 4,540,081,619 

hadi Sh. 6,747,719,303.82 kwa mwaka wa fedha 2014/2015 na 

2015/2016 ikiwa ni ongezeko la Halmashauri 74 hadi 75 

mtawalia. 

Jedwali Na. 97: Zuio la asilimia 30 ya makusanyo ya kodi ya 

ardhi yasiyorudishwa kwa Halmashauri kwa kipindi cha   

miaka minne mfululizo 

Mwaka wa 
Fedha  

Kiasi (Shs) Idadi ya 
Halmashauri  

Ongezeko ama 
Punguzo la 

Asilimia  

2015/2016 6,747,719,303.82 75 49 

2014/2015 4,540,081,619 74 279 
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2013/2014 1,197,777,287 32 100 

 
Urudishwaji hafifu wa kiasi cha asilimia 30 ya makusanyo ya 

kodi ya ardhi kwa Halmashauri husika hupunguza morali kwa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia na kukusanya kodi ya 

matumizi ya ardhi na matokeo yake ni kwamba makusanyo ya 

kodi ya matumizi ya ardhi yatapungua hivyo kupunguza mapato 

ya nchi kwa ujumla. 

 

Ninashauri Wizira ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi 

kuwa mpango huu wa urudishwaji wa asilimia 30 ya makusanyo 

ya kodi ya matumizi ya ardhi kwa Halmashauri zilizokusanya 

kodi hiyo ungeboreshwa kwa Serikali kuruhusu Halmashauri 

ziwasilishe asilimia sabini (70%) tu za makusanyo kwa Wizara 

na wabaki na asilimia 30 ya mapato hayo ili kuepuka deni 

kubwa linaloendelea kukua kwa Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Maendeleo ya Makazi kutorudisha asilimia 30 ya makusanyo 

hayo kwa Halmashauri husika. 

11.9 Makusanyo ya Kodi ya Matumizi ya Ardhi ambayo 

Hayajwasilishwa Wizara Husika Sh.314,180,584.04 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kupitia waraka Na.CBD 

171/261/01/148 wa tarehe 19/11/2012 zinatakiwa kukusanya 

kodi za ardhi na kuziwasilisha Wizara ya Ardhi, Nyumba na 

Makazi kupitia akaunti Na.2011000025 iliyopo     katika benki 

ya NMB  kabla ya tarehe 5 ya kila mwezi unaofuata. 

 

Aidha, waraka huo unaelekeza kuwa 30% ya makusanyo ya kodi 

ya matumizi ya ardhi zitarudishwa kwa Halmashauri husika. 

Katika ukaguzi huu nilibaini jumla Sh.314,180,584.04 

zilizokusanywa na Halmashauri 11 kutorejeshwa Wizarani. 
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Kutokurejeshwa kwa kodi za ardhi katika muda muafaka 

kunazuia Wizara na Serikali kwa ujumla kutokamilisha shughuli 

zake ilizopanga kufanya.  

 

Orodha ya fedha ambazo hazijarejeshwa katika Wizara ya 

Ardhi, Nyumba na Makazi ni kama ilinavyoonekana katika 

jedwali na.98 hapa chini. 

 

 

Jedwali Na. 98: Orodha ya Makusanyo ya ardhi 

yasiyorejeshwa Wizarani 

Na Jina la 
Halmashauri  

Kiasi (SH.) Na Jina la 
Halmashauri  

Kiasi (SH.) 

1 H/W Tanga  139,252,933.00 7 H/W 
Namtumbo  

13,876,290.00 

2 H/W Meru  63,730,514.42 8 H/W 
Kalambo  

13,719,362.00 

3 H/W Tabora 17,491,119.00 9 H/W 
Ngorongoro  

13,415,330.00 

4 H/W Longido 17,354,945.00 10 H/W 
Nanyumbu  

4,217,306.65 

5 H/W 
Ukerewe  

15,471,867.00 11 H/Mji 
Mafinga  

1,568,375.97 

6 H/W Hanang‘ 14,082,541.00  Jumla  314,180,584.04 

 

Ninazishauri mamlaka ya Serikali za Mitaa husika kuhakikisha 

kuwa makusanyo ya kodi ya matumizi ya ardhi yanawasilishwa 

katika Wizara kabla ya tarehe 5 ya kila mwezi unaofuata na 

kuhakikisha asilimia 30 ya makusanyo ya kodi ya matumizi ya 

ardhi inatolewa kwa Halmashauri zilizokusanya kodi. 

11.10 Mfumo Mpya wa Kieletroniki wa Kukusanya Mapato ya 

Halmashauri Kutokuwa na Ufanisi  
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Mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji na utunzaji wa 

kumbukumbu za mapato katika Serikali za Mitaa (LGRCIS) ni 

mfumo ulioundwa ili kusadia, kurahisisha na kuimarisha 

ukusanyaji wa mapato ikiwa ni pamoja na kumtambua mlipa 

kodi, kutoa hati ya madai ya kodi, kutoa stakabadhi ya malipo 

ya kodi, kuwatambua wasiolipa kodi na kurahisha malipo kwa 

njia ya kieletroniki/mtandao. 

 

Miongoni mwa malengo ya mfumo huu ni kuzuia upotevu wa 

mapato, kuweka uwazi katika ukusanyaji wa mapato, kusaidia 

utoaji wa taarifa kamili na uchambuzi kulingana na eneo 

husika, walipa kodi ama aina ya mapato. Pia mfumo huu 

unalenga kusaidia na kuongeza ufanisi katika ufuatiliaji na 

taratibu za malipo, ukisaidiwa na Mfumo wa Habari wa 

Kijiografia(GIS). 

 

Wakati wa ukaguzi, nilifanya tathmini ya ufanisi wa mfumo 

huu wa kukusanya mapato kwa njia ya kieletroniki katika 

utekelezaji wa malengo yaliyokusudiwa katika Halmashauri 36 

(orodha katika jedwali na 99 na kubaini mapungufu 

yafuatayo:- 

Jedwali Na. 99: Halmashauri zenye mfumo wa LGRCIS usio 

na Ufanisi 

N
a
. 

Jina la 
Halmash
auri 

N
a
. 

Jina la 
Halmashauri 

Na. Jina la 
Halmashauri 

Na. Jina la 
Halmasha
uri 

1.  H/JIJIji 
Arusha 

2.  H/Mji Handeni 3.  H/W Kwimba 4.  H/W Ngara 

5.  H/W 
Arusha 

6.  H/W Ileje 7.  H/W Kyela 8.  H/W 
Njombe 

9.  H/W 
Babati 

10.  H/M Ilemela 11.  H/W Kyerwa 12.  H/Mji 
Njombe 

13.  H/W Bahi 14.  H/Mji Kahama 15.  H/W Ludewa 16.  H/M 
Shinyanga 

17.  H/Mji 
Bariadi 

18.  H/W Karatu 19.  H/W Magu 20.  H/W 
Singida 
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21.  H/W 
Biharamul
o 

22.  H/W Kasulu 23.  H/Mji 
Makambako 

24.  H/M 
Singida 

25.  H/M 
Bukoba 

26.  H/W Kibondo 27.  H/W Mbozi 28.  H/M 
Tabora 

29.  H/W 
Chato 

30.  H/M 
Kigoma/Ujiji 

31.  H/W Monduli 32.  H/JIJIji 
Tanga 

33.  H/W Hai 34.  H/W Kiteto 35.  H/JIJIji 
Mwanza 

36.  H/W 
Ushetu 

 

Idadi ya mashine za kukusanyia mapato zilizopo hazikidhi 

mahitaji. Bado kuna uhitaji wa mashine 583 katika 

Halmashauri 12 kama inanyoonekana katika Jedwali na.100 

hapo chini 

 

 

Jedwali Na. 100: Halmashauri zenye upungufu wa mashine 

za kukusanyia mapato 

Na 
Jina la 

Halmashauri 
Idadi ya 
Mashine Na. 

Jina la 
Halmashauri 

Idadi ya 
Mashine 

1 H/W Kibondo 10 8 H/W Ushetu 50 

2 H/W Ileje 20 9 H/W Ludewa  55 

3 H/W Njombe 21 10 H/W Karagwe 74 

4 H/W Kyerwa 28 11 H/W Chato 90 

5 H/W Wanging‘ombe  37 12 H/W Bahi 100 

6 H/Mji Makambako  48   Jumla 583 

7 H/M Ilemela  50    

 

 LGRCIS ina moduli inayoruhusu kufanya 

usuluhisho/upatanisho wa taarifa za mapato 

yaliyokusanywa kupitia mfumo huo na yale yaliyopelekwa 

kwenye akaunti ya benki, lakini hapakuwa na ushahidi 

wowote kwamba upatanisho/usuluhisho wa ila mwezi wa 

taarifa hizo kufanyika katika baadhi ya Halmashauri. 
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 Baadhi ya miamala ya mapato inayofanyika katika mfumo 

huu haikupewa vifungu kamili/namba za akaunti katika 

Leja Kuu.  

 Baadhi ya stakabadhi zilizotolewa na mfumo huu 

hazikuonekana kwenye daftari la fedha. Aidha, kiasi 

kilichoripotiwa kwenye stakabadhi hizo hakijulikani. 

 Katika Halmashauri ya Jiji la Arusha, malipo ya awali ya 

jumla ya Sh.178,241,222 hayakuondolewa kwenye mfumo 

tarehe 30 Juni, 2016 

 Baadhi ya marekebisho yaliyofanyika katika hati za madai 

hayakuripotiwa kwa usahihi ili kuonesha viwango vipya 

vilivyopitishwa. 

 Katika baadhi ya Halmashauri, mfumo huu ulishindwa 

kuingizwa vifungu vidogo vya mapato kulingana na vifungu 

vya bajeti, lakini vifungu hivyo viliingizwa kama kifungu 

kimoja cha mapato na kupelekea kutoa taarifa zisizo sahihi 

kwa kifungu husika.   

 Kutokana na changamoto ya upatikanaji wa intaneti na 

mtandao wa simu katika baadhi ya vijiji, husababisha 

ugumu kwa wakusanya mapato katika utendaji wao wa kazi 

kwa kuwa mfumo huu unahitaji zaidi uwepo wa 

mawasiliano kwa njia ya inteneti na simu.  

 Baadhi ya vyanzo vya mapato bado vinakusanywa kwa 

kutumia stakabadhi za kawaida kutokana na 

upungufu/uhaba wa mashine za kukusanyia mapato za 

kieletroniki ili kufikia maeneo yote katika Halmashauri. 

 Mifumo ya LGRCIS na Maxcom haijaunganishwa na mfumo 

wa EPICOR 9.05 ambao ndio umefungwa mahususi kwa ajili 

ya kutoa taarifa za fedha zinazoendana na matakwa ya 

Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi katika Sekta ya Umma 

(IPSAS). Hii inalazimisha kutumia muda mwingi kuchukua 

taarifa kutoka katika mifumo hii ya mapato kwa mkono na 

kuingiza upya kwenye mfumo wa EPICOR 9.05.  
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 Baadhi ya Halmashauri hawana jenereta ambazo zitatumika 

wakati umeme unapokatika. 

  Katika baadhi ya mashine, kiasi kilichoripotiwa 

kukusanywa kwa kutumia mashine hizo hakilingani na kiasi 

kilichoripotiwa katika mfumo; kuna nyakati ambazo mfumo 

hauwezi kuzitambua mashine hizo za kukusanyia mapato. 

 Kuna baadhi ya vyanzo vya mapato kama vizimba katika 

masoko ambavyo havikuingizwa katika mfumo wa 

ukusanyaji mapato katika baadhi ya Halmashauri. 

 Katika baadhi ya Halmashauri, wakaguzi wa ndani ambao 

moja ya kazi zao ni kufanya tathmini ya jinsi mfumo huu 

unavyofanya kazi, hawajajifunza namna mfumo huu 

unavyofanya kazi. Badala yake, mafunzo ya msingi 

yametolewa kwa watumishi wa Idara ya TEHAMA na 

wahasibu wa mapato tu. 

 Baadhi ya Halmashauri kama vile Halmashauri ya Wilaya 

Buchosa hawakuwa wamemaliza ufungaji wa mfumo huu 

(LGRCIS) badala yake walikusanya na kuripoti mapato yao 

ya ndani kwa kutumia daftari la mapato na stakabadhi za 

kawaida. 

 Mfumu huu hauwezi kutoa hati ya madai ya mteja ikiwa na 

taarifa zake zote muhimu ni lazima ihamishiwe na 

kurekebishwa nje ya mfumo kwa njia ya kawaida ili kuweza 

kukidhi mahitaji. 

 Mzunguko wa ukusanyaji wa mapato katika mfumo huu 

unamtaka mteja kuwa na namba ya utambulisho wa malipo 

kabla ya kuweka fedha katika akaunti ya benki. Kwa muda 

mrefu, namba hizo za utambulisho hazikupatikana  katika 

mfumo wa benki na hivyo kulazimisha matumizi ya 

utaratibu wa kawaida wa malipo.  

 

Kutokana na kukosekana kwa mfumo madhubuti wa ukusanyaji 

wa mapato, taarifa zinazotokana na mfumo huu zinaweza 

kuwa sio kamilifu na kuaminika hivyo zinaweza kupelekea 
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upotoshwaji wa taarifa za mwisho za kifedha. Hii inaweza pia 

kutoa mwanya kwa matumizi mabaya ya mapato badala ya 

kutatua tatizo. 

 

Napendekeza kwa uongozi wa Halmashauri kwa kushirikiana na 

OR-TAMISEMI kuhakikisha kuwa mfumo huu unatumiwa 

ipasavyo, na mapungufu niliyoanisha hapa juu yanafanyiwa 

kazi na ufumbuzi kupatikana. Aidha, nashauri kuwa mafunzo 

ya mara kwa mara yatolewe kwa wafanyakazi juu ya matumizi 

bora ya mfumo. Wakati huo huo, kufanya ufuatiliaji wa mara 

kwa mara na tathmini ya utendaji wa mfumo huu. 

 

11.11 Ukosefu wa Sheria Ndogondogo za Ukusanyaji wa Mapato ya 

Ndani 

Kifungu cha 80 cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za 

Miji) ya mwaka 1982 iliyorekebishwa mwaka 2006 na Kifungu 

cha 148 cha Sheria za Serikali za Mitaa (Mamlaka za Wilaya) 

iliyorekebishwa  mwaka 2006 vinatoa mamlaka kwa Serikali za 

Mitaa kutunga sheria ndogondogo zitakazowasaidia kutimiza 

malengo yao kwa ufanisi. 

 

Ili kuongeza makusanyo ya mapato, Halmashauri zinatakiwa 

kutumia vyanzo vya mapato vilivyopo kwa kuanzisha sheria 

ndogo za ukusanyaji. Lengo la kuanzisha sheria ndogo ni 

kuzipatia uwezo Halmashauri kukusanya mapato kutoka vyanzo 

mbalimbali ndani ya mamlaka zao. 

 

Katika ukaguzi uliofanyika, niliweza kubaini jumla ya 

Halmashauri saba (7) ambazo hazikuwa na sheria ndogo za 

kuwawezesha kupata mapato kutoka katika vyanzo mbalimbali 

kama vile hoteli na nyumba za kulala wageni, minara ya simu, 

mabango na matangazo yaliyoko katika mamlaka zao kama 

ilivyoonekana katika Jedwali Na. 101 hapa chini:  
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Jedwali Na. 101: Orodha ya Halmashauri zisizokuwa na 

sheria ndogo za mapato 

Na 
Jina la 

Halmashauri Aina ya chanzo cha Mapato 
1.  H/JijiArusha  Minara ya simu 

2.  H/W Meru Minara ya simu 

3.  H/W Ngorongoro Minara ya simu 

4.  H/W Kiteto  Minara ya simu na kodi za majengo 

5.  H/W Rombo Minara ya simu 

6.  H/W Siha  Minara ya simu 

7.  H/W Serengeti Ukusanyaji wa mapato ya ndani 

 
Kutokuwepo kwa sheria ndogo kwa aina fulani ya mapato 

inaonesha udhaifu katika usimamizi wa mapato kwa 

Halmashauri husika. Hii inaashiria kuwa vyanzo vingi vya 

mapato havitumiki ipasavyo na Halmashauri hivyo kushindwa 

kufikia malengo ya msingi ya utoaji huduma. 

 

Hivyo basi, nazishauri Halmashauri husika kufanya utafiti kwa 

vyanzo vilivyopo ndani ya mamlaka zao kwa kuanzisha sheria 

ndogo ambazo zitawawezesha kukusanya mapato ili kuongeza 

mapato yao ya ndani na kupunguza utegemezi wa fedha kutoka 

Serikali Kuu. 

 

11.12 Kodi ya Huduma Isiyokusanywa kutoka Kampuni 1,394 

Kodi ya huduma ni fedha zinazopatikana kutoka kwa 

makampuni yanayotoa huduma kwa maeneo yaliyo ndani ya 

mamlaka husika kwa kiwango kisichozidi asilimia 0.3 ya 

mapato ya jumla kama ilivyooelezewa katika Sheria Na.9 ya 

Fedha za Serikali za Mitaa Kifungu cha 6(n) na 7(1)(aa) ya 

mwaka 1982 , iliyorekebishwa mwaka 2000. 

 

Katika tathmini niliyoifanya kwa kodi za huduma kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa nilibaini kuwa jumla ya Halmashauri 12 

hazikukusanya kodi hizo kutoka kwa makampuni 1,394 ambayo 
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yanapatikana ndani ya mipaka ya Halmashauri husika kama 

inavyoonekna katika Jedwali Na. 102 hapa chini. 

Jedwali Na. 102: Orodha ya idadi ya kampuni zisizokusanya 

kodi ya huduma 

Na 

Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

Kampuni Na 

Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

Kampuni 

8.  H/JijiArusha 1218 9.  H/W Longido 11 

10.  H/JijiTanga 51 11.  H/W Muleba 11 

12.  H/M Shinyanga 26 13.  H/JijiMwanza 10 

14.  H/M Temeke 20 15.  H/W Babati 5 

16.  H/W Serengeti 15 17.  H/W Missenyi 3 

18.  H/W Msalala 12 Jumla 1394 

19.  H/W Same 12    

 

Kutokukusanywa kwa kodi ya huduma kumesababisha upungufu 

wa mapato kwa Halmashauri na hivyo kutofikiwa malengo ya 

ukusanyaji kwa mwaka husika. 

 

Hivyo basi, nashauri Mamlaka za Serikali za Mitaa kuandaa 

mikakati itakayowezesha ongezeko la mapato yanayotokana na 

kodi za huduma. 

 

11.13 Ujenzi wa Soko Binafsi katika Halmashauri ya Mji wa Kahama 

Umeathiri Ukusanyaji wa Mapato 

Halmashauri ya Mji wa Kahama ilimkodisha Vumilia Producer & 

Shopping Centre   Kiwanja Na. 234 Kitalu ‗A‘ iliyoko Mji Mdogo 

wa Kahama kwa ajili ya shughuli za biashara. Mkodishaji huyo 

alijenga soko lenye maduka 150 na vibanda vya biashara 234 

ambavyo vinakusanya jumla ya Sh. 222,120,000 kwa mwaka 

ambapo Halmashauri haijakusanya kiasi chochote cha fedha 

kama mapato. Baada ya ufuatiliaji ilionekana eneo hilo 

lilikuwa kwa ajili ya ujenzi wa   maduka makubwa ya biashara 
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na sio   ujenzi wa soko. Hivyo basi, hali hii imesababisha 

shughuli za soko la Namanga linalomilikiwa na Halmashauri ya 

Mji wa Kahama kukosa mapato kama ilivyokusudiwa.  

Orodha ya mapato anayokusanya Vumilia Producer & Shopping 

Centre Ltd ni kama inavyooenekana katika Jedwali Na. 103 

hapa chini. 

Jedwali Na. 103: Mapato yaliyokusanywa kutoka kwenye 

maduka na vibanda alivyokodisha Vumilia 

Maelezo 

Idadi 
 
 

Kiasi 
kwa 

mwezi 
(Sh) 

Idadi ya 
Miezi 

Jumla ya kodi 
kwa 

Mwaka(Sh) 
Maduka  150 100,000 12 180,000,000 

Vibanda  234 15,000 12 42,120,000 

Jumla 222,120,000 

 
Naishauri Halmashauri husika kuchukua hatua dhidi ya Vumilia 

Producer & Shopping Centre Ltd kwa kujenga soko badala ya 

maduka makubwa ya biashara bila idhini ya Halmashauri; pia 

kuandaa taratibu zitakazofaa kwa ajili ya soko la Namanga ili 

kufikia malengo ya ukusanyaji wa mapato. 

11.14 Mapungufu Yaliyojitokeza katika Usimamizi wa Maduhuli 

Sh.4,315,859,356.57 

Uanzishwaji wa sera na taratibu za fedha kwa mamlaka ya 

serikali za mitaa ni muhimu katika udhibiti wa ndani wa 

usimamizi wa maduhuli na rasilimali fedha.  

 

Agizo la 8(2) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 2009 

linamtaka Mtunza Hazina kuhakikisha kuna ufanisi katika 

mfumo wa uthibiti wa ndani. Sambamba na Agizo hilo, 

mapungufu yafuatayo yamebainika; Maduhuli yaliyokusanywa 

na kutoingizwa kwenye daftari la fedha; Maduhuli 

yaliyopokelewa na kutokuingizwa kwenye daftari la fedha; 
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Maduhuli ambayo hayajathibitika kuwasilishwa kwa 

Halmashauri, Maduhuli yaliyotumika bila kupelekwa benki; 

utokuingiza vitabu kwenye rejista ya mapato, Kutokuwepo kwa 

mikataba kwa mawakala wa ukusanyaji Mapato; Makusanyo 

yaliyofanyika kwa njia ya hundi kutothitibitika kupelekwa 

benki, na Maduhuli yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa 

Benki. 

 

Orodha ya mapungufu yaliyojitokeza katika usimamizi wa 

maduhuli kwa Halmashauri 45 ni kama inavyoonekana katika 

Kiambatisho lxii. 

 

Ninazishauri Halmashauri husika kuzingatia taratibu za fedha 

na kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani ili kuweza 

kugundua na kuzuia makosa yanajitokeza. 

 

11.15 Mgawanyo wa Rasilimali Usioeleweka Kupelekea 

Kutokupatikana kwa Maduhuli katika Halmashauri ya 

Manispaa ya Ilemela 

Halmashauri ya Manispaa ya Mwanza iligawanyika mwaka 2012 

na kupatikana Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela na 

Halmashauri ya Jiji la Mwanza. Kabla ya kugawanywa, 

Halmashauri ya Jiji la Mwanza ilikuwa na mali na vitega 

uchumi ambavyo vilikuwa vinawapatia mapato ya ndani. 

Baadhi ya mali ambazo zilikuwa zikimilikiwa na Halmashauri ya 

Jiji la Mwanza zinapatikana katika Halmashauri ya Manispaa ya 

ilemela. Ukaguzi umebaini mambo yafuatayo: 

  

 Halmashauri ya Jiji la Mwanza iliuza  kiwanja Na.494 Kitalu 

KV Mtaa wa Ghana ambacho kilikuwa kikimilikiwa na 

Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela kwa kumuuzia Olympic 

Petroleum(T) kwa SH.. 350,163,006 na kupokelewa kwa 
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stakabadhi na 0462260 ya tarehe 16/5/2014 bila 

kushirikisha Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela. 

 Kati ya Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela na Halmashauri 

ya Jiji la Mwanza, hakuna makubaliano ya umiliki wa 

Mwanza City Commercial Complex Co. Ltd ambayo 

inapatikana katika Halmashauri ya Manispaa ya Ilemela. 

 

Ninashauri kuwa, Halmashauri ya Jiji la Mwanza,  Manispaa ya 

Ilemela, Bodi ya Wadhamini ya Mfuko wa Mafao ya Uzeeni 

(LAPF) na wawakilishi kutoka Ofisi ya Katibu Tawala Mkoa wa 

Mwanza waangalie upya suala hili ili kuleta usawa katika 

mgawanyo wa rasilmali hizo. 
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SURA YA KUMI NA MBILI 

12.0 Usimamizi Wa Mali 

Usimamizi wa mali ni Mchakato wa uendeshaji, udumishaji, 

ufuatiliaji, uendelezaji na ufutaji wa mali kwa njia yenye 

gharama nafuu kwa lengo la kutoa huduma bora kwenye 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Usimamizi wa mali utaziwezesha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuona kama kuna haja ya kuwa 

nazo kwa kuangalia utendaji kazi wa mali katika ngazi 

mbalimbali za mzunguko wa maisha ya mali hizo. Mchakato wa 

usimamizi wa mali wenye ufanisi utazisaidia Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kutathmini fursa na viashiria vya hatari 

vinavyohusu mali zake dhidi ya utendaji unaotarajiwa ili 

kufanikisha Mamlaka za Serikali za Mitaa katika uwekaji wa 

malengo.  

 

Ukaguzi wa usimamizi wa mali katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa ulibaini mambo mbalimbali kama ifuatavyo: 

12.1 Kutotunza Daftari la Mali za Kudumu  

 Katika ukaguzi wa usimamizi wa mali ilibainika kuwa, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa nne (4) zilikuwa hazitunzi daftari 

la mali za kudumu kinyume na Agizo 103 (1) na (2) ya 

Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa (LGFM), 2009 ambalo 

linazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutunza daftari la mali 

za kudumu na kurekodi taarifa zote muhimu. Kwa hiyo, 

kumbukumbu muhimu kama vile taarifa ya ongezeko la mali, 

tarehe iliyonunuliwa, gharama na aina ya fedha za ufadhili wa 

manunuzi,kitambulisho cha mali na eneo mali iliko, bei, 

utaratibu na maelezo ya jinsi ya kufuta mali. Maelezo ya mali 

na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazohusika ni kama 

inavyoonekana katika Jedwali Na. 104 hapa chini: 
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Jedwali Na. 104: Orodha ya Halmashauri Zisizotunza Daftari 

la Mali za Kudumu 

Mkoa Na. Jina la Halmashauri 

Kigoma 
1.  H/W Kasulu                                

2.  H/W Kigoma                                

Ruvuma 3.  H/W Namtumbo                                

Tanga 4.  H/W Handeni                                

 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa husika kuhakikisha kwamba daftari la mali za kudumu 

linatunzwa na kuhuishwa mara kwa mara kama inavyotakiwa 

na Agizo 103 (1) na (2) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za 

Mitaa (LGFM), 2009. 

 

12.2 Mali za Kudumu Zilizotelekezwa na Zisizotengenezeka 

Agizo 45 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa 

(LGFM), 2009 linataka mali zote ambazo hazihitajiki tena, 

hazitengenezeki, za kizamani au vifaa chakavu zitambuliwe na 

zifutwe kwa idhini ya Kamati ya Fedha na hatimaye Baraza la 

Madiwani. Zaidi ya hayo, Aya 26 ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uaandaji wa Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma Na. 21 

inazitaka taasisi kufanya tathmini kila mwaka na kuripoti kama 

kuna dalili yoyote kwamba mali inaweza kupungua thamani 

yake kutokana na uchakavu kwa kukadiria thamani ya mali 

inayoweza kurejesheka. 

 

Mapitio ya Daftari la Mali za Kudumu pamoja na viambatisho 

vilivyowasilishwa pamoja na taarifa za fedha za Halmashauri 

81 yalibaini kuwepo kwa magari, malori, mitambo na pikipiki 

ambazo zilikuwa hazitumiki na zimetelekezwa kwa muda 

mrefu. Mali hizi hazitengenezeki na hakuna hatua 

iliyochukuliwa na menejimenti ya Halmashauri husika. 
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Kuendelea kubakia na mali zilizotelekezwa kunapelekea 

kupanda kwa gharama za matengenezo na kupungua thamani 

ya mali husika kutokana na uchakavu na hivyo kupunguza kiasi 

cha mapato ambacho kingepatikana endapo mali hizi 

zingeuzwa mapema. Maelezo ya mali hizo kwa kila 

Halmashauri ni kama inavyoonekana katika Kiambatisho 

Na.lxiii. 

 

Inapendekezwa kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kubaini na kufanya tathmini ya uchakavu wa mali zake ili 

kufanya uamuzi wa kiuchumi, wa ama kuzifuta au kuzikarabati 

ili kuzingatia matakwa ya Aya 26 ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uaandaji wa Taarifa za Fedha kwa Taasisi za Umma Na. 21 na 

Agizo Na. 45 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009. 

 

12.3 Mali, Mitambo na Vifaa na Mali Nyingine za Kifedha 

Zisizokuwa na Nyaraka za Umiliki -Sh.143,130,194,504 

Agizo Na. 52 (4) na (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali za 

Mitaa, 2009 linasema kuwa; "Uwekezaji usiokuwa wa kifedha 

kwa kipindi cha muda mfupi kama vile katika vitega uchumi, 

kupitia ununuzi wa hisa au michango ya mitaji (ikiwa ni 

pamoja na kwa kupitia ubia) itahitaji azimio rasmi la Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa na iwe katika Bajeti ya Maendeleo au 

matumizi ya kawaida. Uwekezaji wa namna hiyo utadhaminiwa 

na dhamana, hati au mkataba ambayo itaingizwa katika daftari 

na kuwekwa chini ya uangalizi wa Afisa Masuuli ". 

 

Kinyume na Agizo tajwa hapo juu, mali za Mamlaka za Serikali 

za Mitaa 21 zilizooneshwa katika taarifa zake za fedha 

zinazohusiana na mali, mitambo,vifaa na mali za kifedha 

zenye thamani ya shilingi 143,130,194,504 zilikosa nyaraka za 

umiliki; hivyo, uwepo, umiliki, usahihi na uhalali wa mali hizi 

haukuweza kuthibitishwa na wakaguzi. Maelezo ya Mamlaka za 
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Serikali za Mitaa zenye mapungufu hayo ni kama 

zinavyoonekana katika jedwali na. 105 hapa chini: 

 

Jedwali Na. 105:: Orodha ya Halmashauri Zenye Mali, 

Mitambo, Vifaa na Mali Zingine za Kifedha zisizo na Nyaraka 

za Umiliki 

Mkoa Na Jina la 

Halmashaur

i 

Aina ya 

Mali 

Thamani 

(Sh) 

Arusha  1 H/W Karatu  Magari,mita
mbo,ardhi na 
majengo  

Haijaripotiwa 

2 H/W                               
Meru 

Mali ,vifaa na 
majengo  

Haijaripotiwa 

3 H/W                               
Longido  

Ardhi  Haijaripotiwa 

Pwani  4 H/W                               
Kibaha 

Magari na 
pikipiki  

66,022,980 

5 H/W                               
Mafia 

Ardhi na 
majengo  

16,352,870,000 

Dar es 
salaam  

6 H/M Temeke Sehemu iliyo 
wazi  

30,890,665,000 

Dodoma  7 H/W                               
chamwino 

Ardhi  8,963,043,363 

8 H/W                               
Kondoa  

Ardhi  Haijaripotiwa 

9 H/W                               
Bahi 

Ardhi  3,093,000,000 

10 H/W                               
Chemba 

Ardhi  Haijaripotiwa 

Mara 11 H/W                               
Musoma  

Ardhi  1,426,580,000 

Mtawara  12 H/W                               
Nanyumbu  

Magari,pikipi
ki na trekta  

Haijaripotiwa 

13 H/W                               
Mtwara 

Ardhi  Haijaripotiwa 

Mwanza  14 H/W                               
Kwimba 

Ardhi  28,053,234,269 

Geita  15 H/W 
Bukombe  

Ardhi na 
Majengo  

5,408,584,000 

16 H/W                               
Chato 

Ardhi 8,514,048,130 
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Mkoa Na Jina la 

Halmashaur

i 

Aina ya 

Mali 

Thamani 

(Sh) 

17 H/W 
Nyang‘hwale 

Magari  20,580,000 

Simiyu  18 H/W                               
Maswa  

Ardhi na 
Majengo 

15,301,547,109 

19 H/W                               
Bariadi 

Ardhi 5,644,914,265 

Singida 20 H/W                               
Singida 

Magari  19,241,848,000 

Tabora  21 H/W                               
Sikonge 

Ardhi  153,257,388 

Jumla 143,130,194,504 

 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kupata hati miliki kwa 

mali zake kama vile kadi za uandikishaji wa magari na hati 

miliki za majengo yake. 

 

12.4 Mali,Vifaa na Mitambo Ambavyo Havikuoneshwa katika 

Taarifa za Fedha 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizo nyingi zinamiliki ardhi 

iliyopatikana kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania bila gharama yoyote. Ardhi hii imeripotiwa katika 

taarifa za fedha zilizowasilishwa kuwa haina thamani yoyote 

kinyume na Aya ya 27 na 28 ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uaandaji wa Taarifa za Fedha kwa Taasisi za Umma Na. 17 

ambayo inataka thamani ya mali inayopatikana kwa njia ya 

manunuzi yasiyohusisha fedha itathminiwe katika thamani 

inayolingana na mali hiyo katika tarehe ya kuipata. Kwa 

sababu hiyo, thamani ya Mali, Mitambo na Vifaa iliyoripotiwa 

katika taarifa za fedha zilizowasilishwa na Mamlaka za Serikali 

za Mitaa tisa (9) ilionyeshwa pungufu. Kutokana na hali 

iliyotajwa hapo juu, nilishindwa kubaini usahihi wa thamani ya 

mali zilizooneshwa katika taarifa za fedha za Mamlaka za 

Serikali za Mitaa husika. Maelezo ya Halmashauri zilizobainika 
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kuwa na kasoro hii ni kama inavyoonekana katika jedwali na 

106 hapa chini. 

 

 

Jedwali Na. 106: Halmashauri ambazo Hazikuonesha Mali, 

Mitambo na Vifaa katika Taarifa zake za Fedha 

Na. Mkoa 

Jina la 

Halmashauri 

 

Mali Isiyoripotiwa 

Idadi ya 

Mali 

1.  Kigoma H/W Kakonko                                Ardhi  

2.  Kigoma H/W Kasulu                                Uwekezaji  

3.  Kigoma H/M Kigoma 
/Ujiji                                

Magari 3 

4.  Rukwa H/M 
Sumbawanga                                

Ardhi  

5.  Morogoro H/W Gairo                                Ardhi  

6.  Morogoro H/W Kilombero                                Bidhaa ghalani  

7.  Morogoro H/W Morogoro                                Ardhi  

8.  Dodoma H/W Chemba                                Ardhi  

9.  Arusha H/W Longido                                Magari na pikipiki  19 

 

Ninazishauri Mamlaka za Serikali za Mitaa zilizobainika kuwa 

na mapungufu haya kuripoti thamani ya ardhi kama 

inavyotakiwa na Aya ya 27 na 28 ya Viwango vya Kimataifa vya 

Uaandaji wa Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma Na. 17 ili 

taarifa zao za fedha ziweze kuonesha ukweli na uhalisia wa 

utendaji wao wa kifedha. 

12.5 Upungufu / Utunzaji wa Daftari la Mali za Kudumu Usiofaa 

Daftari la mali ni moja ya zana muhimu kwa ajili ya usimamizi 

wa mali. Daftari linaonesha mali zote za Halmashauri na kwa 

kiasi gani ufadhili wa fedha kwa ajili ya manunuzi ilivyokuwa. 

Lengo la kutunza daftari la mali za kudumu ni kupata thamani 

ya mali fulani, kuwepo kwake, umri na kiwango cha uchakavu 

ili kitumike kutathmini thamani ya mali, mitambo na vifaa, 

kitambulisho cha mali na maelezo ya ufutaji/uuzaji. 
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Katika ukaguzi wa mwaka huu, Mamlaka za Serikali za Mitaa 19 

zilibainika kuwa na mapungufu au utunzaji wa daftari la mali 

za kudumu usiofaa. Baadhi ya taarifa zilizotajwa hapo juu 

ambazo zilipaswa kuoneshwa humo hazikuoneshwa na zile 

zilizooneshwa hazikuwa zinahuishwa mara kwa mara kama 

inavyotakiwa na Agizo 27 (2) (d) la Memoranda ya Fedha za 

Serikali za Mitaa ya mwaka 2009. Orodha ya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa zinazohusika ni kama inavyoonekana katika 

jedwali na. 107 hapa chini. 

 

Jedwali Na. 107: Halmashauri Zenye Upungufu au Utunzaji 

wa Daftari la Mali za Kudumu Usiofaa 

 
Mkoa Na. Jina la Halmashauri 

 
Arusha 

1.  H/W Arusha  

2.  H/W Karatu           

3.  H/W Longido           

 
Pwani 

4.  H/W Bagamoyo  

5.  H/W Kisarawe           

6.  H/W Mafia  

Dodoma 7.  H/W Kondoa  

Kagera 8.  H/W Muleba 

Kigoma 9.  H/Mji Kasulu  

10.  H/W Kakonko  

Mara 11.  H/Mji Tarime           

Mbeya 12.  H/W Mbarali           

 
Morogoro 

13.  H/W Kilosa  

14.  H/W Ulanga  

15.  H/W Morogoro  

16.  H/W Gairo  

Rukwa 17.  H/W Kalambo  

Ruvuma 18.  H/W Namtumbo  

Tanga 19.  H/W Handeni  

 

Ninapendekeza kwa Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zilizohusika kuhakikisha kwamba daftari la mali za 

kudumu linatunzwa vizuri na kuhuishwa mara kwa mara kama 
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inavyotakiwa na Agizo 27 (2) (d) la Memoranda ya Fedha za 

Serikali za Mitaa, 2009. 

 

12.6 Magari yasiyo na Bima 

Wakati wa ukaguzi, Mamlaka za Serikali za Mitaa 26 zilibainika 

kutokatia bima mali zake kama vile, mitambo, magari na 

pikipiki dhidi ya ajali kinyume na Agizo 95 (1) la Memoranda ya 

Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. Agizo hili linawataka Maafisa 

Usafiri kuhakikisha kuwa magari yote yana bima dhidi ya 

majanga yasiyotarajiwa. Zaidi ya hayo, Maafisa Usafiri 

wanatakiwa kufuatilia malipo ya bima za magari. Kutokana na 

kukosekana kwa bima kwa mitambo, magari na pikipiki, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa husika ziko katika hatari ya 

kuingia katika hasara endapo kutatokea ajali. Maelezo ya 

Mamlaka za Serikali za Mitaa ambazo mitambo yao, magari na 

pikipiki hazikukatiwa bima zimeoneshwa katika Kiambatisho 

Na. lxiv 

 

Ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa husika 

kuhakikisha zinakatia bima magari yao, pikipiki na mitambo 

kama inavyotakiwa na Agizo 95 (1) la Memoranda ya Fedha za 

Serikali za Mitaa, 2009. 

12.7 Usimamizi wa Fedha  

Usimamizi wa fedha ni utaratibu wa kuangalia makusanyo na 

mapokezi ya fedha za umma na usimamizi wa akaunti za 

benki. Utaratibu huu unalenga ufuatiliaji wa bakaa za taasisi 

ili kufahamu fedha ambazo hazijatumika katika mali za 

kudumu au mali ghalani ili kukwepa athari ya tatizo la ukwasi. 

Nilipitia upya usimamizi wa fedha katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa wakati wa ukaguzi na kubaini yafuatayo: 



 

 

 

U
si

m
a
m

iz
i 
W

A
 M

a
li
 

 

 

Usimamizi WA Mali 

237 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

12.7.1 Masuala yaliyosalia katika taarifa za usuluhisho wa benki  

Agizo 29 (2) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, 2009, linamtaka Mtunza Hazina wa Halmashauri 

kuhakikisha kuwa usuluhisho wote muhimu ikiwa ni pamoja na 

udhibiti wa kila akaunti kati ya daftari la fedha na taarifa za 

benki, unafanyika kila mwezi. Katika mwaka 2015/2016, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa 16 hazikufuata Agizo lililotajwa 

hapo juu, hali ambayo imechangia kuwepo kwa masuala 

ambayo hayakusuluhishwa katika taarifa za usuluhisho wa 

benki kama nilivyoeleza hapa chini: 

 Kiasi cha Sh. 279,711,555 kilikuwa ni jumla ya fedha 

zilizopokelewa katika vitabu vya Mamlaka za Serikali za 

Mitaa lakini kiasi hicho hakikuwepo katika taarifa za benki. 

Huu ni udhaifu mkubwa kwani mapato ya Halmashauri 

yanaweza kutumiwa vibaya bila ufahamu wa Watunza 

Hazina wa Halmashauri kwani hapakuwa na ushahidi wa 

mapitio ya usuluhisho wa benki uliofanywa na mtu ambaye 

si mtayarishaji.  

 

 Jumla ya Sh. 2,831,518,725 zikiwa ni hundi zilizotolewa 

kwa walipwaji mbalimbali; zilibainika kutowasilishwa benki 

hadi kufungwa kwa mwaka 2015/2016. 

 

Nilibaini pia kuwa jumla ya Sh. 10,002,227 zililipwa kutoka 

kwenye akaunti za benki za Mamlaka za Serikali za Mitaa lakini 

malipo hayo hayakuonekana katika vitabu vya fedha vya 

Halmashauri. Aidha, jumla ya Sh. 306,720,886 zilioneshwa 

katika taarifa za usuluhisho wa benki kama fedha zilizopo 

safarini kutoka kwenye vitabu vya Halmashauri lakini 

hazikuonekana benki na hakuna jitihada zilizofanywa na 

uongozi ili kuhakikisha kwamba kiasi hicho kimeingizwa katika 

akaunti za benki za Halmashauri husika. 
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Jedwali Na. 108: Masuala yaliyosalia katika taarifa za 

usuluhisho wa benki kwa kipindi cha miaka minne. 

Mwaka wa 
fedha 

Hundi zisizowasilishwa 
benki 
(Sh.) 

Mapokezi katika daftari la 
fedha lakini hayapo benki 

(Sh.) 

2015/2016 2,831,518,725 279,711,555 

2014/2015 7,312,295,897 4,426,693,272 

2013/2014 3,970,602,656 675,460,335 

2012/2013 16,842,008,917  5,864,183,413 

Kutokana na jedwali hilo hapo juu, tunaona kwamba mapokezi 

katika daftari la fedha hayapo katika taarifa za benki. Katika 

mwaka wa fedha 2014/2015 yalikuwa ni Sh.4,426,693,272 

wakati katika mwaka 2015/2016 yalikuwa ni Sh. 279,711,555 

ikionesha kupungua kwa Sh. 4,146,981,717. Kadhalika, hundi 

zilizolipwa kwa walipwaji mbalimbali ambazo hazikuwasilishwa 

benki katika mwaka 2014/2015 zilikuwa Sh.7,312,295,897 

wakati katika mwaka 2015/2016 zilikuwa Sh.2,831,518,725 

ikionesha kupungua kwa kiasi cha Sh. 4,480,777,172. 

 

Kukosekana au ufuatiliaji duni wa usuluhisho kati ya taarifa za 

benki na daftari la fedha inaweza kupelekea kuficha 

udanganyifu wa matumizi ya fedha na makosa ya kibenki. 

Aidha, miamala ya benki isiyokamilika inaweza kuwadanganya 

watumiaji wa taarifa za fedha kuhusu Bakaa za Akaunti za 

Benki za Mamalaka za Serikali za Mitaa mwishoni mwa mwaka 

wa fedha. Muhtasari wa Mamalaka za Serikali za Mitaa na 

masuala yaliyosalia katika usuluhisho wa benki ni kama 

inavyoonekana katika Kiambatisho Na. lxv 

 

Ili kuhakikisha kwamba daftari la fedha linaonesha bakaa 

sahihi mwishoni mwa mwaka, napendekeza kwa uongozi wa 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutenganisha majukumu ya 

watumishi katika idara ya uhasibu kati ya wanaohusika na 

shughuli za miamala ya kihasibu,waidhinishaji wa miamala ya 
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benki na wale wanaohusika na utayarishaji wa taarifa za 

usuluhisho wa benki.  

 

12.7.2 Serikali za Mitaa ambazo Hazikufanya Ukaguzi wa 

Kushtukiza  

 Agizo 46 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 

linawataka Maafisa Masuuli au wawakilishi wao kufanya 

ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslimu zilizoko mkononi 

katika vipindi fulani fulani. Hata hivyo, ukaguzi wa kushtukiza 

uliofanywa katika Halmashauri 171 umebaini kuwa, hapakuwa 

na mipango wala ukaguzi wa kushtukiza uliofanywa na Maafisa 

Masuuli au wawakilishi wao walioidhinishwa katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa tisa (9) ambazo ni; H/W Kongwa, H/Mji 

Kasulu, H/W Kakonko, H/W Rombo, H/M Musoma, H/W Bunda, 

H/W Rorya, H/M Ilemela na H/W Njombe. 

  

Jedwali Na. 109: Halmashauri ambazo Hazikufanya Zoezi la 

Ukaguzi wa Kushtukiza kwa Miaka Mitatu Mfululizo 

Mwaka wa fedha Idadi ya Halmashauri 

2015/2016 9 

2014/2015 14 

2013/2014 34 

  

Uanzishaji wa mfumo wa ndani thabiti wa udhibiti wa 

usimamizi wa fedha ni kipimo muhimu kwa sababu ya asili ya 

michakato inayohusika katika makusanyo ya fedha, amana, na 

ulipaji, kama vile majukumu ya usimamizi yenye uhusiano na 

taratibu hizi. 

 

Kutofanyika kwa ukaguzi wa kushtukiza kunaonesha ufanisi 

duni wa mifumo ya udhibiti wa ndani katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa ambao unatoa mianya ya viashiria vya hatari 

ya hasara ya fedha, au nafasi ya manufaa ya mtu binafsi 

inayosababishwa na mazingira ya shughuli za kifedha. 
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Uongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa husika unashauriwa 

kufanya ukaguzi wa kushtukiza kwa vipindi visivyotabirika ili 

kuongeza uwajibikaji zaidi katika usimamizi wa fedha kama 

inavyotakiwa na Agizo 46 (1) la Memoranda ya Fedha za 

Serikali za Mitaa, 2009. 

 

12.7.3 Kiwango cha Juu kinachoruhusiwa Fedha Taslimu kuwa 

katika Ofisi ya Fedha 

Agizo la 99 (1) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa ya mwaka 2009 linaelekeza kwamba, ―kiasi cha juu 

cha fedha taslimu kinachotakiwa kuwa kwa mtunza fedha 

lazima kikubaliwe na kupitiswa na Kamati ya Fedha na 

hakipaswi kuzidi bila kibali cha maandishi. Kuweka ukomo 

maalum wa kiasi cha juu cha fedha taslimu kinachotakiwa 

kuwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa huzuia wizi au 

matumizi ya fedha za umma. Hata hivyo, ukaguzi wa fedha 

taslimu uliofanywa katika mwaka 2015/2016 ulibaini kuwa, 

hapakuwa na ukomo maalum wa kiasi cha juu cha fedha 

taslimu kichowekwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa mbili (2) 

ambazo ni; H/W Arusha na H/W Kongwa kinyume na Agizo hilo. 

 

Ninaupongeza uongozi wa Halmashauri husika kwa kuandaa 

sera ya usimamizi wa fedha ambayo itaweka kiwango cha juu 

cha fedha taslimu kinachotakiwa kuwa katika ofisi za fedha za 

Halmashauri hizo kwa madhumuni ya kudhibiti upotevu/wizi. 

  

12.7.4 Masurufu Yasiyorejeshwa 

Agizo la 40 (3) la Memoranda ya Fedha ya Serikali za Mitaa, 

2009 linaelekeza kwamba ―masurufu maalumu yanatakiwa 

kurejeshwa 

ndani ya siku kumi na nne baada ya kukamilika kwa shughuli 

husika. Zaidi ya hayo, Aya ya 5.17 ya Mwongozo wa Kihasibu 
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wa Mamlaka za Serikali za Mitaa (LAAM), 2009, unazitaka 

Mamlaka za Serikali za Mitaa kutunza daftari la masurufu ili 

kutunza kumbukumbu za kuwezesha ufanisi katika urejeshaji 

wa masurufu. Aidha, Agizo la 40 (4) la Memoranda ya Fedha za 

Serikali za Mitaa (LGFM), 2009 linazuia masurufu mengine 

kutolewa kabla ya masurufu ya awali kurejeshwa. Pia, agizo la 

40 (5) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 

linaelekeza kwamba masurufu yasiyorejeshwa kwa zaidi ya 

mwezi yatavutia tozo kwa mujibu wa Kanuni za fedha za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa inayohusiana na tozo. Kinyume na 

maagizo ya mwongozo wa kihasibu wa Mamlaka za Serikali za 

Mitaa, Halmashauri 56 zilibainika kuwa na mapungufu katika 

usimamizi wa masurufu kama inavyoonekana katika 

kiambatisho Na.lxvi. 

 

Jedwali Na. 110: Chini Inaonesha Muhtasari wa Mapungufu 

Yaliyoonekana katika Usimamizi wa Masurufu 

Maelezo 
Idadi ya 

Halmashauri Kiasi (Sh.) 
Masurufu yasiyorejeshwa 46 1,271,167,052 

Masurufu yasiyorekodiwa kwenye 
rejesta 

15 303,403,475 

Masurufu yaliyochelewa kurejeshwa 17 568,295,903 

Masurufu yaliyotolewa kabla ya 
kurejesha ya awali 

7 213,471,900 

  

Jedwali hapo juu linaonesha udhaifu katika udhibiti wa ndani 

katika utoaji na urejeshaji wa masurufu katika Halmashauri 

husika hali ambayo inatoa mianya ya uwezekano wa 

udanganyifu au matumizi mabaya ya fedha za Umma kwa 

watumishi wasio waaminifu. 

 

Napenda kuzikumbusha Menejimenti za Mamlaka za Serikali za 

Mitaa husika juu ya umuhimu wa kufuata maagizo yaliyotajwa 

hapo juu ya usimamizi wa masurufu. 
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SURA YA KUMI NA TATU 

13.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO 

Ripoti Jumuifu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ni muhtasari 

wa mambo yaliyobainishwa katika ripoti za ukaguzi 

zilizotolewa kwa maafisa masuuuli kwa kila Halmashauri katika 

mwaka wa fedha 2015/2016. Maafisa Masuuli wa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa wanatakiwa kuandaa mpango kazi wa 

utekelezaji wa mapendekezo katika kurekebisha mapungufu 

yaliyobainika katika ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali. Kisha kuuwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa 

Serikali kama inavyoelekezwa katika Kifungu cha 40 cha Sheria 

ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008 (kama 

ilivyorekebishwa mwaka 2013) na Kanuni ya 86 na 94 za Kanuni 

za Ukaguzi wa Umma za mwaka 2009. Baada ya kubainisha 

mambo muhimu yaliyojitokeza katika ukaguzi wa mwaka 

2015/2016, nahitimisha kwa kutoa mapendekezo ambayo 

yakitekelezwa yataweza kuimarisha usimamizi wa fedha katika 

utendaji wa Mamlaka za Serikali za Mitaa Tanzania. 

13.1 Utekelezaji wa Mapendekezo ya Kaguzi zilizopita 

Kama ilivyoelezwa hapo juu, baada ya maafisa masuuli 

kuwasilisha mpango kazi wa utekelezaji wa mapendekezo ya 

kurekebisha mapungufu yaliyobainika katika ripoti ya Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, Kifungu chs 40 (1) na 

(2) kinamhitaji Mlipaji Mkuu wa Serikali kuwasilisha nakala ya 

Ripoti Jumuifu kwa Waziri husika ambaye ataiwasilisha mbele 

ya Bunge katika kikao kinachofuata. Na nakala kutumwa kwa 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Pia, Kifungu 

cha 40 (4) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008 kinahitaji 
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Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kujumuisha 

utekelezaji wa Serikali wa mapendekezo ya Ukaguzi katika 

ripoti ya ukaguzi ya mwaka unaofuata.

Mwenendo wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwenye 

Halmasahauri si wa kuridhisha. Hii ni kwa sababu kwani kati ya 

Mapendekezo 11,282 yaliotolewa miaka iliyopita, 

mapendekezo 2,914 yametekelezwa au yamefanyiwa kazi, 

mapendekezo 3,287 bado yanatekelezwa, mapendekezo 3,650 

hayajatekelezwa, wakati mapendekezo 1,431 yamepitwa na 

wakati. 

Pia, kulikuwa na maagizo ya utekelezaji 1,094 katika 

Halmashauri mbalimbali yaliyotolewa na Kamati ya Kudumu ya 

Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC); ambapo, maagizo 

433 yametekelezwa, maagizo 231 bado yanatekelezwa na 

maagizo 430 hayajatekelezwa. 

Mapendekezo: 

Mamlaka za Serikali za Mitaa na OR-TAMISEMI zinashauriwa 
kuanzisha mikakati na mipango madhubuti kwa ajili ya 
utekelezaji wa mapendekezo yote ya ukaguzi na maagizo ya 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa 
kuyapangia kipaumbele ili kutathmini utekelezaji wake kwa 
muda uliopangwa. Kupanga kipaumbele si tu kutasaidia Serikali 
za Mitaa na Serikali kwa ujumla katika utekelezaji wa 
mapendekezo ya ukaguzi, bali pia kutaimarisha ufuatiliaji na 
itatumika kama msingi wa tathimini ya utekelezaji. 
 

13.2 Mapungufu katika Mchakato wa Bajeti za Serikali za Mitaa  

Bajeti ni chombo na mwongozo muhimu wa utekelezaji wa 

shughuli za Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kufikia 

malengo yaliyopangwa. Aidha, katika ukaguzi wangu nilibaini 

kuwapo kwa mapungufu kwenye utekelezaji wa 

bajeti.Mapungufu hayo yapo yapo katika vipengele vya 

vipaumbele vya bajeti, mgawanyo wa rasilimali, upitishwaji 
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wa makadirio ya bajeti, utekelezaji wa bajeti, ufuatiliaji wa 

bajeti na kushindwa kufikia malengo yaliyokusudiwa. Hii 

inatokana na ukweli kwamba kulikuwa na ubadilishaji wa 

matumizi na uhamisho wa fedha usiofuata utaratibui; fedha  

za miradi ya maendeleo na matumizi ya kawaida 

zilizoidhinishwa kwenye bajeti na Bunge kutolewa pungufu au 

kutokutolewa kabisa; baadhi ya Halmashauri zilikusanya 

mapato kidogo tofauti na makadirio ya bajeti zilizopitishwa. 

 

Mapendekezo 

a) Serikali inashauriwa kuendelea kuzipatia Halmashauri fedha za 

ruzuku za matumizi ya kawaida na maendeleo kama 

zilivyoidhinishwa kwa wakati na kwa mujibu wa bajeti 

iliyopitishwa ili kuwezesha utekelezaji wa shughuli zote 

zilizopangwa kwa manufaa ya wananchi. Pia, Mamlaka za 

Serikali za Mitaa, kwa upande mwingine, zinapaswa kufuata 

taratibu za bajeti na kupata kibali kutoka kwenye mamlaka 

husika wakati wa kubadli matumizi pale panapokuwa na 

mabadiliko ya vipaumbele. 

b) Mamlaka za Serikali za Mitaa zinasisitizwa kuwa wabunifu wa  

kuibua na kubaini vyanzo vingine muhimu vya mapato; kufanya 

tathmini ya kina kwenye vyanzo hivyo; kubuni mikakati  mizuri 

ya ukusanyanji wa mapato; na kuanzisha utaratibu madhubuti 

wa kuimarisha udhibiti wa mapato ili kupunguza uwezekano 

wowote wa upotevu wa mapato. 

13.3 Mapungufu katika Udhibiti wa Ndani  

Mamlaka ya Serikali za Mitaa zinatakiwa kuanzisha mfumo wa 

udhibiti wa ndani kama ulivyoainishwa na Agizo Na. 11 la 

Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 

mwaka 2009. Mfumo wa udhibiti wa ndani unajumuisha 

taratibu zilizowekwa na tasisi husika kwa ajili ya kuhakikisha 

kwamba, malengo ya Halmashauri yanafikiwa kwa kutumia 

rasilimali na mali kwa uwazi na ufanisi, kupunguza au 
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kuondoa athari ambazo zinaweza kuzikumba shughuli za  

Halmashauri ili kuweza kufikia malengo yaliyokusudiwa. 

Kukosekana kwa udhibiti imara wa ndani katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kunazifanya mamlaka hizi kuwa katika hatari 

zaidi ya kuwa na matumizi mabaya ya fedha na mali za 

umma. 

 

Aidha, katika tathmini yangu nilibainisha maboresho hafifu 

katika udhibiti wa mifumo ya ndani;  katika maeneo ya 

Teknolojia ya Habari na Mawasiliano ambapo mfumo wa 

―EPICOR‖ bado hautumiki katika baadhi ya Halmashauri kwa 

ajili ya kutoa risiti za mapato na kutumika kama mfumo wa 

kudhibiti malipo. Utendaji usioridhisha wa kitengo cha 

ukaguzi wa ndani kutokana na ukosefu wa rasilimali na 

upungufu wa wafanyakazi. Udhaifu katika kamati za ukaguzi 

ambapo baadhi ya wajumbe hawakuhudhuria vikao kwa 

mujibu wa sheria na baadhi ya wajumbe wa kamati ya ukaguzi 

hawakujua majukumu yao. Na pia Kukosekana kwa utaratibu 

madhubuti katika utekelezaji wa sheria na kufuata taratibu za 

ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Vile vile baadhi ya 

Serikali za Mitaa hazikuweza kufanya tathmini ya viasharia 

vya hatari, ikiwamo kugundua, kuzuia na kudhibiti. 

 

Mapendekezo  

Nasisitiza mapendekezo yangu niliyoyatoa katika ripoti 

zilizopita kwa Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za 

Mitaa kuhakikisha kuwa mfumo wa ―EPICOR‖ unahuishwa na 

moduli zote kutumika ipasavyo. Pia, Ofisi ya Rais-Tawala za 

Mikoa na Serikali za Mitaa zinashauriwa kuendelea kuimarisha 

vitengo vya ukaguzi wa ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kwa kupatiwa vitendea kazi vya kutosha ili viweze kufanya kazi kwa 

ubora na ufanisi. Pia mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa 

kuzisaidia kamati za ukaguzi ili ziweze kutekeleza majukumu 

yake kwa ufanisi na kutoa ushauri ulio bora kwa Afisa Masuuli 
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ili kuongeza uwajibikaji na ufanisi katika matumizi ya 

rasilimali; uwazi na utawala bora katika Halmashauri. 

 

13.4 Mapungufu katika Usimamizi wa Mapato 

Ukusanyaji wa mapato na uwajibikaji ni sehemu muhimu 

ambayo inahitaji usimamizi sahihi na madhubuti katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa. Pamoja na mapendekezo yangu 

niliyayotoa katika miaka ya nyuma, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa hazijafanya jitihada za kutosha kuimarisha udhibiti wa 

makusanyo ya mapato. 

 

Aidha, kulikuwa na ufuatiliaji na usimamizi hafifu wa 
ukusanyaji mapato ambao ulisababisha ukiukwaji wa taratibu 
kwa kutokuwasilisha na kutokupeleka benki mapato 
yaliyokusanywa na utunzaji hafifu wa mapato yaliyokusanywa. 
Mapungufu mengine ni pamoja na ukusanyaji wa mapato chini 
ya bajeti iliyopangwa ambayo ilisababisha kuwa na tofauti 
kubwa kati ya bajeti na makusanyo halisi. Pia, kukosekana kwa 
vitabu vya kukusanyia mapato na mapato kutokuwasilishwa na 
mawakala wa ukusanyaji. 

Aidha, mfumo mpya wa ukusanyaji wa taarifa za mapato wa 
serikali za mitaa (LGRCIS) ambao umewekwa kwenye 
Halmashauri mbalimbali haukuwa na ufanisi wa kutosha. Hii ni 
kwa sababu; bado kuna kiasi kikubwa cha mapato 
yanayotumika kabla ya kupelekwa benki; na kuwapo kwa 
mapato yaliyocheleweshwa kupelekwa benki. 

Pia, baadhi ya Serikali za Mitaa hazikufanya upembuzi yakinifu 

ili kuja na mikakati ya namna gani mapato ya ndani yanaweza 

kuongezeka na kuanzisha vyanzo vipya vya mapato. 

 

Mapendekezo 

Kama nilivyopendekeza katika ripoti yangu ya mwaka jana, 
Halmashauri zinapaswa kuendelea kupitia mipango yake ya 
upanuzi wa wigo wa vyanzo vya mapato ili kupunguza 
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utegemezi uliopo wa fedha zitokazo Serikali Kuu. Halmashauri 
zinashauriwa kuimarisha mifumo ya uthibiti wa mapato 
yanayokusanywa ikiwa ni pamoja na ukaguzi wa mara kwa 
mara, usuluhishi na utunzaji mzuri wa vitabu vyote 
vinavyotumika kukusanya mapato. Aidha, kwa vile Halmashauri 
zimeweka mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato, 
baadhi ya Halmashauri zimeonekana kuongeza makusanyo ya 
mapato. Hivyo, napendekeza mfumo huu kuwekwa katika 
Halmashauri nyingine zote na kuhakikisha mapungufu 
yaliyojitokeza katika mfumo huo yanafanyiwa kazi ipasavyo. 
Hii ikiwa ni pamoja na kuongeza mashine za mapato na 
kuwaelimisha wananchi kukubali kupokea risiti zinazotoka 
kwenye mfumo wa kielektroniki wa ukusanyaji wa mapato. 
 

13.5 Mapungufu katika Usimamizi wa Fedha  

Usimamizi wa fedha na rasilimali unahusisha ukusanyaji, 

upokeaji na utunzaji wa fedha na rasilimali hizo ili kutekeleza 

shughuli zilizokusudiwa. Mamlaka za Serikali za Mitaa ni 

watoaji wa huduma muhimu katika jamii na zinahitaji 

rasilimali fedha nyingi katika kutekeleza shughuli hizo. 

 

Usimamizi bora wa rasilimali fedha ni muhimu sana katika 

Mamlaka za Serikali za Mitaa katika kutekeleza shughuli zake 

za kutoa huduma kwa jamii kwa ufanisi zaidi. Mapungufu 

katika usimamizi wa fedha yanaweza kuzifanya Mamlaka za 

Serikali za Mitaa kuingia kwenye matatizo ya ukosefu wa fedha 

ambayo yanaweza kusababisha athari kubwa katika shughuli 

zake za utoaji huduma. 

 

Maboresho katika usimamizi wa fedha katika Serikali za Mitaa 

yanahitajika sana kutokana na mapungufu ya mara kwa mara 

yalioonekana wakati wa ukaguzi. Mapungufu hayo ni pamoja 

na: kutofanyika kwa usuluhishi wa kibenki; kutofanyika kwa 

ukaguzi wa kushtukiza wa fedha taslimu; na usimamizi usiofaa 

wa masurufu. Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa hazikuidhinisha 
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kiwango cha juu cha fedha inayopaswa kuwepo kwa karani wa 

fedha kwa ya ajili ya matumizi madogo madogo ya ofisi. 

Kukosekana kwa udhibiti wa kutosha wa rasilimali fedha 

kunaweza kusababisha kutofikiwa kwa lengo la kuhakikisha 

upatikanaji wa fedha kwa ajili ya kugharamia shughuli za kila 

siku katika Mamlaka za Serikali za Mitaa . 

 
Mapendekezo 
Kwa kuwa Mamlaka za Serikali za Mitaa zina mifumo 
mbalimbali ya udhibiti wa ndani, nasisitiza kwa menejimenti 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa kuimarisha mifumo ya udhibiti 
wa ndani na kuzingatia utekelezaji wa mifumo hiyo. Hii ni 
pamoja na kufanyika usuluhishi wa kibenki kwa kila mwezi; 
kuweka kiwango cha juu cha fedha inayopaswa kuwepo kwa 
karani wa fedha; na maafisa masuuli kufanya ukaguzi wa 
kushtukiza wa fedha taslimu katika ofisi za fedha ili 
kuhakikisha udhibiti wa fedha unazingatiwa. 

 

13.6 Udhaifu katika Usimamizi wa Rasilimali Watu 

Usimamizi wa rasilimali watu ni moja ya kazi muhimu sana 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. Hii ni kwa sababu 

inabeba sehemu kubwa ya bajeti ya jumla ya Halmashauri 

lakini. Pia, ni kwasababu ikisimamiwa vizuri inahakikisha 

matumizi bora ya mali zingine za Halmashauri. Zaidi ya hayo, 

husababisha usimizi bora na uendeshaji wa Serikali za Mitaa. 

 

Pamoja na jitihada zilizofanyika katika kuimarisha usimamizi 

wa rasilimali watu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa, bado 

kuna mambo ambayo yanahitaji kuboreshwa Zaidi. Nayo: 

Mosi, Uchache au upungufu wa taarifa za wafanyakazi 

zinazopatikana kwenye mfumo wa kompyuta (HCMIS). Hali hii 

husababsha mishahara kulipwa kwa watumishi walioacha kazi; 

kuwapo kwa mikopo isiyodhibitiwa. Ufuatiliaji hafifu wa 

makato ikiwa ni pamoja na urejeshaji wa makato hayo 

kwenye taasisi za fedha na mifuko ya pensheni. Tatu, 

kuendelea  kulipa mishahara kwa wafanyakazi waliohamia 
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Halmashauri zingine. Na nne upungufu wa wafanyakazi na 

kusababisha nafasi wazi za kazi na idadi kubwa ya maafisa 

ambao wamekuwa wakikaimu nafasi kwa muda unaozidi miezi 

sita bila kuthibitishwa au nafasi hizo kujazwa na watumishi 

wenye sifa stahiki. 

 

Mapendekezo 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zikishirikiana na Ofisi ya Rais-
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa zinatakiwa kuimarisha 
mfumo wa kupitia taarifa za watumishi (HCMIS) kwa 
kuzihuisha mara kwa mara na kupata taarifa zilizo sahihi. 
Aidha, taarifa za wafanyakazi walioachishwa kazi ni lazima 
zitumwe Hazina na benki kwa ajili ya kuzuia mishahara yao 
kabla ya kulipwa. Pia, Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma zinashauriwa kupanga vizuri na kupunguza idadi ya 
watumishi wanaokaimu nafasi za ukuu wa idara na vitengo 
kwa kuwathibitisha au kuteua wengine wapya wenye sifa kwa 
nafasi hizo. 
 

13.7 Mapungufu katika kusimamia matumizi 

Kutozingatia sheria, kanuni na miongozo inayosimamia 

shughuli za Halmashauri kunatoa mwanya wa ukiukwaji wa 

mfumo wa udhibiti wa ndani uliowekwa. 

 

Mapungufu yaliyojitokeza kwa ukiukwaji wa mifumo ya udhibiti 

wa ndani iliyowekwa na Halmashauri husika ilikuwa ni pamoja 

na udhaifu katika kupitisha na kuidhinisha malipo; malipo 

kukosa viambatanisho; malipo katika vifungu vya matumizi 

visivyo sahihi (matumizi nje ya bajeti), na matumizi 

yasiyositahili na kukosekana kwa hati za malipo. Aidha, 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zimekuwa hazitunzi vizuri 

nyaraka muhimu. Hali kusababisha kutopatikana kwa hati za 

malipo na kumbukumbu za kurejesha masurufu. 

 

Mapendekezo 



 

 

 

 

S
u
ra

 y
a
 K

u
m

i 
n
a
 t

a
tu

 

 

  

 

Hitimisho na Mapendekezo 

250 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Ninapendekeza kuwa, Mamlaka za Serikali za Mitaa ziimarishe 

udhibiti wa malipo ikiwa ni pamoja na kuimarisha vitengo vya 

ukaguzi wa awali ili viweze kupitia kwa kina malipo yote kabla 

hayajafanyika. Pia, kuwe na mtu wa kutunza nyaraka za 

malipo na viambatanisho ili kusaidia katika uthibitisho wa 

malipo hayo. 

 

13.8 Usimamizi mbovu wa Mali za kudumu 

Usimamizi wa mali za kudumu katika mamlaka za Serikali za 
Mitaa haujaboreshwa ili kufikia viwango vinavyotakiwa. 
Pamoja na ukweli kwamba viwango vya uandaaji hesabu, 
pamoja na sheria mbalimbali, maagizo na maelekezo 
yanazitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutunza kumbukumbu 
za mali vizuri, lakini bado kuna matatizo katika kuzitambua na 
kuzifanyia tathimini mali hizo za Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Sababu kubwa ni Halmashauri nyingi kutokuwa na daftari la 
kudumu la mali. Kwa Upande mwingine, hata zile Halmashauri 
zenye daftari la kudumu za mali bado kulikuwa na mapungufu 
kama vile; mali nyingi hazikuwa na thamani na zilikuwa  bado 
zinatumika; kuwapo kwa magari mengi mabovu  bila kufanyika 
uamuzi wa kuyauza na kuyaondoa kwenye vitabu vya hesabu 
au kuyatengeneza; ukosefu wa kumbukumbu sahihi na 
kupelekea kutokuonyesha baadhi ya mali za kudumu katika 
taarifa za fedha; usimamizi usioridhisha wa vifaa vya stoo; na 
pia kuwapo kwa kiasi kikubwa cha fedha kinachodaiwa kwa 
kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja. 

 

Mapendekezo 

Naishauri Ofisi ya Rais-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa  
kuendelea kuzisisitiza Mamlaka zote za Serikali za Mitaa 
kuandaa madaftari ya mali ya kudumu yenye kuzingatia 
mahitaji ya Kitabu cha Mwongozo wa Uhasibu wa Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa. Daftari lazima ihuishwe mara kwa mara na 
kuingiza taarifa zote muhimu za mali za kudumu; kuharakisha 
mchakato wa kuuza mali ambazo zimetambuliwa kutokutumika 
kwa manufaa ya Halmashauri na ni gharama kubwa 
kuzitengeneza.Pia, kuongeza kasi ya kukusanya madeni yote 
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kutoka kwa wadaiwa ambapo zitatumika kugharamia shughuli 
nyingine. 
 
 
 

13.9 Upungufu katika Kuzingatia Sheria za Manunuzi 

Manunuzi yote yanayofanyika katika Mamlaka za Serikali za 

Mitaa yanaongozwa na sheria ya manunuzi na kanuni zake. 

Wakati Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatumia kiasi kikubwa 

cha fedha katika manunuzi ya bidhaa, huduma, mikataba ya 

ujenzi na mikataba ya ushauri, bado kuna udhaifu katika 

usimamizi wa ununuzi. Udhaifu huo ni pamoja na maandalizi 

duni na utekelezaji usioridhisha wa mipango ya manunuzi hali 

inayopelekea kufanyika kwa manunuzi nje ya mpango. Pia, 

katika baadhi ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa kuwapo kwa 

utendaji hafifu kwenye Vitengo vya Manunuzi na Bodi za 

Zabuni zilizokabidhiwa majukumu kuhakikisha kuwa sheria za 

manunuzi na kanuni zinazingatiwa kwa ufanisi. Mwingine ni 

kuwapo kwa manunuzi yasiyo na ushindani; matumizi ya fedha 

taslimu na masurufu katika manunuzi yaliyozidi viwango 

vilivyopangwa na sheria ya manunuzi; na ukosefu wa nyaraka 

sahihi kwa bidhaa zilizonunuliwa, zilizopokelewa na 

zilizotolewa kwa ajili ya matumizi. Udhaifu mwingine ni 

kukosekana kwa ushindani katika manunuzi ya mikataba 

kutokana na ukosefu wa uwazi na haki wakati wa mchakato wa 

zabuni; pamoja na kuwapo kwa kamati dhaifu za tathmini. 

 

Mapendekezo 

Ninazishauri Halmashauri ziimarishe Bodi za Zabuni na Vitengo 
vya Manunuzi kwa kuzipatia mafunzo na kuongeza watumishi 
wenye sifa stahiki za manunuzi ili kuongeza uwezo wa 
kuzingatia sheria za manunuzi na kuweza kumshauri vizuri 
afisa masuuli. Pia, ninapendekeza Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kuongeza uwekaji mzuri wa nyaraka muhimu zinazohusu 
manunuzi ili kuwezesha ufuatiliaji wa taratibu za manunuzi 
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yaliyofanyika, mapokezi ya huduma na uwajibikaji kwa 
huduma hizo zilizotolewa. 
 

 

13.10 Mapungufu katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo 

Mamlaka za Serikali za Mitaa zilitekeleza miradi mbalimbali ya 

maendeleo ambayo inafadhiliwa na vyanzo mbalimbali ikiwa ni 

pamoja Ruzuku ya Maendeleo ya Mtaji kwa Serikali za Mitaa 

(LGCDG), Idara ya Maendeleo ya Kimataifa (DFID), Mpango wa 

Maendeleo ya Elimu ya Sekondari (MMES), Programu ya 

Kuimarisha Miji katika Serikali za Mitaa (ULGSP), Mkakati wa 

Kukuza Miji Tanzania (TSCP), Programu ya Uboreshaji wa Elimu 

(EQUIP), Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF), Mkakati wa Taifa wa 

kudhibiti UKIMWI (NMSF), na Mfuko wa Elizabeth Glaser wa 

Kudhibiti Maambukizi ya UKIMWI kwa wanawake na watoto 

(EGPAF). 

 

Nilibaini kasoro zifuatazo kutokutolewa kwa fedha 

zilizoidhinishwa katika bajeti; kubadili matumizi ya fedha ili 

kutekeleza shughuli nyingine; kuchelewa kwa utekelezaji na 

kukamilika kwa miradi; miradi iliyokamilika lakini kutoanza 

kutumika; na miradi ambayo ilikamilika lakini ikabainika kuwa 

na kasoro kubwa zenye kuhitaji marekebisho makubwa. 

 

Mapendekezo  

Wakati nasisitiza Mamlaka za Serikali za Mitaa kushirikisha 

jamii katika kupanga na kutekeleza miradi mbalimbali, nazisihi 

kuhakikisha kuwa zinafuata makubaliano kati ya wafadhili na 

serikali katika utekelezaji wa miradi iliyopangwa; kuweka 

juhudi zaidi katika kufuatilia na kusimamia utekelezaji wa 

miradi katika kila hatua ili kupata manufaa yaliyokusudiwa na 

kuhakikisha kuwa ukamilishaji unafanyika ndani ya muda 

uliowekwa na katika viwango vinavyotakiwa. 
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13.11 Mapungufu katika Fedha za Ruzuku Zilizopelekwa Moja kwa 

Moja Katika Shule za Msingi na Sekondari 

Serikali ilianzisha ruzuku kwa shule za msingi na sekondari 

baada ya kufuta ada na kukomeshwa kwa michango mingine 

sambamba na utekelezaji wa sera ya elimu bure. Miongozo 

mbalimbali na nyaraka zimetolewa kuongoza utekelezaji wa 

sera hiyo. Kwa sasa, Hazina hutuma fedha za ruzuku moja kwa 

moja shuleni. Pamoja na mafanikio kupatikana katika 

utaratibu huu mpya, bado kuna kasoro ambazo zinapaswa 

kuangaliwa kwa ajili ya kuboreshwa. Kasoro hizo ni pamoja na 

upungufu wa nyaraka za utoaji na matumizi katika Mamlaka za 

Serikali za Mitaa; taarifa zisizotosheleza kuhusiana na idadi 

halisi ya wanafunzi shuleni; Mamlaka za Serikali za Mitaa 

kutofuatilia na kusimamia vya kutosha matumizi ya fedha hizo; 

na kutolewa kwa fedha pungufu ikilinganishwa na viwango 

vilivyoamuliwa kwa kila mwanafunzi katika shule za msingi na 

sekondari. 

 

Mapendekezo 

Wakati nakubaliana na juhudi kubwa za serikali, napendekeza 

kwa Serikali za Mitaa kufanya ufuatiliaji wa karibu wa fedha za 

ruzuku zinazotumwa shuleni ili kuwezesha matumizi bora kwa 

mujibu wa miongozo iliyotolewa. Aidha, Mamlaka za Serikali za 

Mitaa zinapaswa kuimarisha mfumo wa ukusanyaji wa taarifa 

na kuhuisha takwimu za wanafunzi ili kuwezesha utoaji wa 

ruzuku zinazoakisi mahitaji halisi. 

 

13.12 Mapungufu yaliyoonekana katika Fedha Zilizotumika kwenye 

Uchaguzi Mkuu Oktoba, 2015 

Mnamo Oktoba 2015, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

ilifanya uchaguzi mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani. Katika 

awamu zote, Halmashauri zilihusika kuhakikisha uchaguzi 

unafanyika kama ulivyopangwa. 
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Vilevile, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilitoa fedha na maelekezo 

kwa Halmashauri kuhusiana na shughuli za uchaguzi mkuu. 

Hata hivyo, kulikuwa na matumizi yasiyoridhisha ya fedha 

zilizopokelewa na Halmashauri ambapo uharibifu wa nyaraka 

katika Halmashauri mbili uliweza kujitokeza, kughushi nyaraka 

ili kuhalalisha malipo ya bidhaa na huduma na kufanya  

matumizi ya fedha za uchaguzi kinyume na maelekezo 

yaliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi. 

Mapendekezo 

Ninapendekeza kwa Halmashauri kwa kushirikiana na Ofisi ya 

Rais-Tawala za Mikoa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kubuni na 

kuimarisha udhibiti wa fedha za uchaguzi ambao utaondoa au 

kupunguza matumizi mabaya ya fedha za uchaguzi. 

13.13 Mapendekezo kwa Serikali kupitia Kifungu cha 12 cha Sheria ya 

Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008  

Kifungu cha 12 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 
2008 kinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kutoa mapendekezo kwa lengo la kuzuia au 
kupunguza matumizi ya fedha za umma yasiyo na tija; 
kuongeza ukusanyaji wa mapato; kuzuia hasara zinazohusu 
mali na fedha za umma zinazosababishwa na uzembe, wizi, 
kukosa uaminifu, udanganyifu na rushwa. Mapendekezo hayo 
yatatayarishwa na kuwasilishwa kwa Waziri husika kama 
atakavyoona inafaa kwa kuboresha usimamizi wa mali na fedha 
za umma ikiwa ni pamoja na kurekebisha Kanuni, Miongozo au 
Maagizo yanayotolewa kupitia sheria zinazotambulika. 
  
Katika kutekeleza jukumu langu la ushauri chini ya sheria 
iliyotajwa hapo juu, napendekeza Serikali ichukue tahadhari 
kwa kuzingatia na kuyapatia ufumbuzi masuala yafuatayo:- 
 

13.13.1 Ukosefu wa mipango endelevu ya kukamilisha  miradi ya 

maendeleo.  

Katika miaka ya hivi karibuni, serikali imekuwa ikitoa 
maelekezo ya kuzitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa 
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kutekeleza miradi ya maendeleo ambayo haikutengewa bajeti 
wala fedha za ziada hazikutolewa kwa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa ajili ya miradi iliyoelekezwa. Maelekezo hayo 
yalipelekea Mamlaka za Serikali za Mitaa kutumia fedha  
zilizotengwa katika bajeti kwa ajili ya kutekeleza shughuli 
zilizoelekezwa. Mara nyingi fedha zinazowekwa  katika akaunti 
ya amana kwa madhumuni maalum ndizo zinazotumika 
kutekeleza maagizo hayo. 

 
Miradi mingi ambayo fedha zake zimebadilishwa matumizi 
kutokana na maagizo ya serikali haikutekelezwa kikamilifu 
na/au kuachwa pasipo kujali kiasi kikubwa cha fedha 
zilizotumika kuanzisha miradi hiyo. Miradi ambayo 
haijakamilishwa ni pamoja na maabara za shule za sekondari, 
miradi ya maji, ujenzi wa barabara na miundo mbinu mingine. 

 
Katika ripoti yangu ya ukaguzi ya mwaka jana, nilionesha kuwa 
kiasi cha Shs. 32,748,046,490 kilitumika katika Halmashauri  68 
kwa ajili ya ujenzi wa maabara. Pamoja na  kutumika kwa kiasi 
kikubwa cha fedha, baadhi  ya maabara hazikukamilika na 
hakuna mipango endelevu ya kuzikamilisha. 

 
Aidha, nilibaini kuwa baadhi ya Halmashauri  ziliingia katika 
mikataba mbalimbali na wakandarasi ili kutekeleza miradi ya 
maji (kama vile miradi ya maji katika vijiji kumi katika baadhi 
ya Halmashauri) ili kupunguza tatizo la maji katika jamii. 
Miradi mingi kati ya hiyo ipo katika hatua mbalimbali za 
utekelezaji na haijakamilika kutokana na uhaba wa fedha na 
muda wa awali wa ukamilishaji wa miradi hiyo ulishapita. Hii 
inamaanisha kwamba fedha za ziada zinaweza kuhitajika 
kukamilisha miradi hiyo kutokana na muda mrefu kupita na 
athari za mfumuko wa bei. 

 
Kwa maoni yangu, sababu za kuchelewa kukamilishwa kwa 
miradi hiyo kumechangiwa sana na ukosefu wa vipaumbele 
kwa upande wa serikali kuhusiana na idadi ya miradi 
inayopaswa kuanzishwa na kutekelezwa kwa kutumia rasilimali 
chache zilizopo. Pia kutokuwepo kwa mipango 
inayojitosheleza, hivyo kupelekea kutotekelezwa kwa miradi 
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ambayo tayari  imeishatumia kiasi kikubwa cha fedha za umma 
na rasilimali nyingine. 

 
Miradi ya Maendeleo ni muhimu kwa maendeleo na ustawi wa 
jamii. Hivyo, ninaishauri  OR-TAMISEMI na wizara nyingine 
husika: 
 
a) Kuwa na mipango iliyoratibiwa ya kufuatilia miradi kutoka 

hatua ya awali ya utekelezaji hadi hatua ya mwisho ya 

ukamilishaji. 

 

b) Kupitia upya maabara zote za shule, miradi ya maji, ujenzi 

wa barabara na miundo mbinu ya miradi mingine ambayo 

ilianzishwa lakini haijakamilika ili kuifanyia tathmini ya 

utekelezaji wake na kutoa fedha za kutosha kuikamilisha 

kwa ajili ya manufaa ya jamii na kupata thamani ya fedha.  

c) Kuwa na vipaumbele na kutekeleza miradi kwa awamu kiasi 

kwamba miradi michache ianzishwe na kukamilishwa 

badala ya kuanza miradi mingi ambayo haiwezi kukamilika 

kwa wakati ikilinganishwa na rasilimali zilizopo. 

 

13.13.2 Changamoto za Michango Itokanayo na vyanzo Vya 

Mapato ya Ndani 

Mapato ya ndani ni fedha ambazo hukusanywa na Halmashauri 
kutoka  vyanzo vyake vya  mapato ya ndani ili kusaidia  baadhi 
ya gharama za uendeshaji wa serikali za mitaa husika. Hii ni 
pamoja na kutekeleza miradi ya maendeleo ambayo 
Halmashauri inaona ni ya muhimu na ni ya kipaumbele. 
 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC) 

inasisitiza juu ya Halmashauri kujenga uwezo wa kujitegemea 

kwa kuibua vyanzo vyote muhimu vya mapato na kuweka 

mikakati madhubuti ili kuhakikisha mapato  kutoka vyanzo 

vyote vya ndani yanakusanywa. 
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Kuna maelekezo mbalimbali ambayo yamekuwa yakitolewa na 

serikali pamoja na LAAC kuhusu matumizi ya mapato ya ndani, 

ambayo, kwa maoni yangu, utekelezaji wake unaweza kuathiri 

uwezo wa Halmashauri katika kutekeleza shughuli nyingine za 

kipaumbele. Miongozo iliyopo inazitaka Halmashauri kuchangia 

mapato ya ndani kwenye mifuko ya maendeleo ya wanawake 

na vijana, ruzuku ya miradi ya maendeleo, MIVARF, vijiji, na 

miradi ya maendeleo katika mgawanyo kama inavyoonekana 

katika jedwali Na. 111 hapa chini: 

 
Jedwali Na. 111 Orodha ya michango itokanayo na vyanzo 

vya mapato ya ndani: 

Na Aina ya michango % inayohitajika  

1.  Mfuko wa wanawake na vijana 10 

2.  Ruzuku ya kujenga uwezo 5 

3.  MIVARF 5 

4.  Vijiji  20 

5.  Miradi ya maendeleo  60 

Jumla  100 

 

Pia, ilibainika kuwa maagizo yatolewayo  si ya kisheria, na 

hivyo, hayawezi  kuziwajibisha  Halmashauri pale zinapoacha 

kuyatekeleza. Kwa mfano, kuna kiasi kikubwa cha michango 

yenye thamani ya shilingi 10,082,025,016 ya Mfuko wa 

Maendeleo wa Wanawake na Vijana kutoka Halmashauri tano 

ambazo hazijalipa fedha hizo kwenye mfuko kwa mwaka wa 

fedha 2015/2016 kama inavyoonekana katika jedwali na. 112 

hapa chini: 

Jedwali Na.112: Michango isiyolipwa kwenye mfuko wa 

wanawake na vijana 

Na 
Jina la 

halamsahuri  

Michango isiyolipwa kwenye  mfuko wa 
wanawake na vijana kwa mwaka 
2015/2016 

1.  H/JijiArusha     802,107,583 
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2.  H/M Ilala     2,353,757,451 

3.  H/M Kinondoni     5,103,154,519 

4.  H/JijiMbeya           791,666,500 

5.  H/JijiMwanza        1,031,338,963 

Jumla  10,082,025,016 

 

Napendekeza kwa TAMISEMI kufanya mapitio ya kina kuhusiana 
na mgawanyo wa fedha zinazotokana na mapato ya ndani ili 
kuendana na hali ya sasa ya kiuchumi katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Mgawanyo huo wa mapato ya ndani 
unazifanya Halmashauri kubaki na kiasi kidogo kisichotosheleza 
kutekeleza majukumu mengine muhimu. 
 
Kama nilivyosema hapo awali kuwa ni vigumu kwa Halmashauri 
kuchangia kikamilifu fedha hizo. Hivyo, napendekeza kwa 
serikali kuweka kiasi cha ukomo ambacho kitakuwa 
kinachangiwa katika  kila mfuko uliotajwa hapo juu kwa 
kuzingatia kiasi cha mapato ya ndani kinachokusanywa, idadi 
ya watu, hali ya kiuchumi na kijamii ya kila Halmashauri.
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 Kiambatisho Na.i:Idadi ya Halmashauri ambazo Ukaguzi 

haukufanyika kikamilifu kutokana na ukosefu wa Fedha 

Mkoa Idadi ya Halmashauri katika Mkoa 

Kutohudhuria/
Kushiriki Zoezi 
la Kuhesabu 
Mali 

Kutofanya 
Zoezi la 
Kuhesabu 
Fedha 
Taslim 

Kutofanya 
Uhakiki wa 
Majibu ya 
Menijimenti 

Kutowasilisha 
Ripoti za CAG za 
kila Halmashauri 
katika Kamati 
ya Fedha na 
Baraza la 
Madiwani 

Kagera 6 6 6 6 

Geita 4 4 4 4 

Shinyanga 4 4 4 4 

Simiyu 4 4 4 4 

Mara 6 6 6 6 

Mwanza 6 6 6 6 

Singida 5 5 5 4 

Kigoma 6 6 6 5 

Tabora 7 7 7 7 

Dodoma 6 6 6 6 

Arusha 5 5 5 4 

Manyara 4 4 4 4 

Kilimanjaro 5 5 5 4 

Tanga 10 10 10 7 

Ruvuma 4 4 4 4 

Mbeya 8 8 8 8 

Iringa 5 5 5 5 

Rukwa 2 2 2 2 

Katavi 3 3 3 3 

Njombe 4 4 4 4 

Morogoro 5 5 5 5 

Mtwara 7 7 7 7 

Lindi 4 4 4 4 

Coast 5 5 5 5 

Jumla 125 125 125 118 
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Kiambatisho Na. ii :Idadi ya Shule za Sekondari na Msingi; Vituo 

vya Afya na Zahanati katika Halmashauri ambazo Ukaguzi 

haukufanyika kutokana na ukosefu wa Fedha 

Na. Mkoa Jina la Halmashauri  
Shule 
za 
Msingi 

Shule za 
Secondari 

Vituo 
vya 
Afya/ 
Zahanat
i 

  Arusha         

1   H/W   Arusha  37 27 26 

2   H/W Karatu                                                                                                                                                                                    40 30 40 

3   H/W  Meru                                                                                                                                                                          44 29 32 

4   H/W  Longido                                                                                                                                                                                   16 7 24 

5   H/W  Ngorongoro                                                                                                                                                                                   24 10 19 

6   H/JijiArusha                                     40 23 12 

7   H/W Monduli                                                                                                                                                                                    22 13 23 

  Kilimanjaro      

8   H/M  Moshi  14 14 15 

9   H/W Hai  44 41 30 

10   H/W Moshi  100 59 48 

11   H/W Mwanga  43 25 47 

12   H/W Rombo  61 41 25 

13   H/W Same  72 35 36 

14   H/W Siha  21 13 11 

  Manyara      

15   H/W Babati                                                                                                                                                                                    55 31 37 

16   H/W Hanang‘  48 33 18 

17   H/W Mbulu                                                                                                                                                                                 59 30 28 

18   H/W Simanjiro                                                                                                                                                                                    31 15 29 

    H/W Kiteto                                                                                                                                                                                    35 16 25 

  Tanga       

19   H/W Pangani                                                                                                                                                                                    34 24 14 

20   H/JijiTanga                                     46 15 40 

21   H/W  Mkinga                                                                                                                                                                                   19 22 12 

22   H/W Lushoto                                                                                                                                                                                     22 26 23 

23   H/W Muheza                                                                                                                                                                                   26 24 17 

24   H/W Handeni                                                                                                                                                                                   50 27 24 

25   H/W Korogwe                                                                                                                                                                                     18 20 16 

26   H/Mji Korogwe                                                                                                                                5 18 13 

27   H/W Kilindi                                                                                                                                                                                    6 14 18 

28   H/W Bumbuli                                                                                                                                                                                    9 23 14 

  Dar es Salaam      

29   H/M  Kinondoni                                                                                         31 22 17 
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri  
Shule 
za 
Msingi 

Shule za 
Secondari 

Vituo 
vya 
Afya/ 
Zahanat
i 

30   H/M  Ubungo                                                                                         26 27 18 

31   H/M Ilala                                                                                         48 36 15 

32   H/M Temeke                                                                                         36 11 12 

  Morogoro      

31   H/M Morogoro                                                                                         16 15 8 

32   H/W Morogoro                                                                                                                                                                                     14 14 9 

33   H/W Kilosa                                                                                                                                                                                    19 19 10 

34   H/W Kilombero                                                                                                                                                                                    20 25 12 

35   H/W Gairo                                                                                                                                                                                    7 10 6 

36   H/W Mvomero                                                                                                                                                                                    13 16 8 

37   H/W Ulanga 18 18 10 

  Mtwara      

38   H/W Nanyamba                                                                                                                                                                                    25 10 24 

39   H/W Tandahimba                                                                                                                                                                                    50 28 33 

40   H/W Newala                                                                                                                                                                                    30 15 24 

41   H/Mji  Newala                                                                                                                              18 11 14 

42   H/Mji  Masasi                                                                                                                              13 9 7 

43   H/W  Masasi                                                                                                                                                                                   50 26 33 

44   H/W Nanyumbu                                                                                                                                                                                     38 12 18 

45   H/M Mtwara                                                                                          12 13 7 

46   H/W Mtwara                                                                                                                                                                                    27 12 29 

  Lindi      

47   H/M  Lindi                                                                                         5 4 12 

48   H/W Lindi                                                                                                                                                                                    19 10 47 

49   H/W Liwale                                                                                                                                                                                    9 7 33 

50   H/W Kilwa                                                                                                                                                                                    18 11 37 

51   H/W  Ruangwa                                                                                                                                                                                  14 6 37 

52   H/W Nachingwea                                                                                                                                                                                    17 11 37 

  Coast 
 

   

53   H/Mji  Kibaha                                                                                                                              16 6 31 

54   H/W Bagamoyo                                                                                                                                                                                     54 11 28 

55   H/W Mafia                                                                                                                                                                                    13 6 19 

56   H/W Kibaha                                                                                                                                                                                    15 8 26 

57   H/W Mkuranga                                                                                                                                                                                    45 9 46 

    H/W Rufiji                                                                                                                                                                                    47 8 29 

    H/W Kisarawe                                                                                                                                                                                    34 6 37 

  Mara      

58   H/M Musoma                                                                                          46 10 10 

59   H/W Musoma                                                                                                                                                                                    44 8 13 

60   H/W Butiama                                                                                                                                                                                   40 8 14 
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri  
Shule 
za 
Msingi 

Shule za 
Secondari 

Vituo 
vya 
Afya/ 
Zahanat
i 

61   H/W Tarime                                                                                                                                                                                    20 10 12 

62   H/Mji Tarime                                                                                                                               51 13 6 

63   H/W  Rorya                                                                                                                                                                                   49 12 13 

64   H/W Serengeti                                                                                                                                                                                    14 5 20 

65   H/W Bunda                                                                                                                                                                                    35 10 19 

  Shinyanga      

66   H/M Shinyanga                                                                                          15 8 10 

67   H/W Shinyanga                                                                                                                                                                                    60 9 37 

68   H/W Msalala                                                                                                                                                                                    34 6 21 

69   H/W Ushetu                                                                                                                                                                                    25 7 25 

70   H/Mji Kahama                                                                                                                               17 7 14 

71   H/W Kishapu                                                                                                                                                                                    23 5 47 

  Simiyu      

72   H/Mji Bariadi                                                                                                                              16 14 11 

73   H/W Busega                                                                                                                                                                                     35 17 20 

74   H/W Bariadi                                                                                                                                                                                    29 22 26 

75   H/W Itilima                                                                                                                                                                                    35 29 30 

76   H/W Maswa                                                                                                                                                                                    49 34 41 

77   H/W Meatu                                                                                                                                                                                   45 22 50 

  Kagera      

78 
 

H/W Biharamulo                                                                                                                                                                                    34 18 22 

79   H/W Ngara                                                                                                                                                                                    47 23 49 

80   H/W Missenyi                                                                                                                                                                                    38 22 24 

81   H/W Bukoba                                                                                                                                                                                    57 30 35 

82   H/M Bukoba                                                                                          10 19 13 

83   H/W Muleba                                                                                                                                                                                    89 38 32 

84   H/W Karagwe                                                                                                                                                                                    44 19 31 

    H/W Kyerwa                                                                                                                                                                                     41 21 26 

  Mwanza      

85   H/W Kwimba                                                                                                                                                                                    32 31 47 

86   H/W Magu                                                                                                                                                                                    12 19 39 

87   H/W Misungwi                                                                                                                                                                                    22 23 39 

88   H/JijiMwanza                                     12 30 15 

89   H/M  Ilemela                                                                                         8 24 15 

90   H/W Sengerema                                                                                                                                                                                    14 29 42 

91   H/W Ukerewe                                                                                                                                                                                    23 22 35 

  Geita      

92   H/Mji Geita                                                                                                                                22 10 5 

93   H/W Geita                                                                                                                                                                                    44 30 41 

94   H/W Bukombe                                                                                                                                                                                    33 10 9 
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri  
Shule 
za 
Msingi 

Shule za 
Secondari 

Vituo 
vya 
Afya/ 
Zahanat
i 

95   H/W Chato                                                                                                                                                                                    35 24 16 

96   H/W Nyang‘hwale                                                                                                                                                                                    24 10 10 

97   H/W Mbogwe                                                                                                                                                                                    35 13 3 

  Iringa       

98   H/M  Iringa                                                                                         17 14 16 

99   H/W Kilolo                                                                                                                                                                                    25 24 39 

100   H/W Iringa                                                                                                                                                                                    34 28 62 

101   H/W Mufindi                                                                                                                                                                                    45 41 48 

  Katavi      

102   H/Mji Mpanda                                                                                                                               8 10 34 

103   H/W Mpanda                                                                                                                                                                                     19 8 52 

104   H/W Mlele                                                                                                                                                                                    16 7 42 

105   H/W Nsimbo                                                                                                                                                                                     19 7 47 

  Ruvuma      

106   H/M Songea                                                                                           2 2 0 

107   H/W Tunduru                                                                                                                                                                                    5 3 0 

108   H/W Namtumbo                                                                                                                                                                                   5 0 0 

109   H/W Mbinga                                                                                                                                                                                     7 2 0 

110   H/W Songea                                                                                                                                                                                   2 3 0 

111   H/W Nyasa                                                                                                                                                                                   3 1 0 

  Njombe       

112   H/Mji Njombe                                                                                                                               15 17 25 

113   H/W Ludewa                                                                                                                                                                                    37 10 10 

114   H/Mji Makambako                                                                                                                                45 0 0 

115   H/W Makete                                                                                                                                                                                     35 17 23 

116   H/W Njombe                                                                                                                                                                                    22 10 15 

117   H/W Wang'ing'ombe                                                                                                                                                                                     45 16 73 

  Mbeya      

118   H/JijiMbeya                                     13 7 5 

119   H/W Mbeya                                                                                                                                                                                    45 7 6 

120   H/W Rungwe                                                                                                                                                                                    8 0 8 

121   H/W Mbarali                                                                                                                                                                                     19 5 5 

122   H/W Kyela                                                                                                                                                                                     33 5 5 

123   H/W Chunya                                                                                                                                                                                     4 3 4 

124   H/W Busokelo                                                                                                                                                                                    6 7 3 

  Songwe      

125   H/W Mbozi                                                                                                                                                                                   
19 5 5 

126   H/W Ileje                                                                                                                                                                                    
8 3 0 

127   H/W Momba                                                                                                                                                                                     6 2 6 
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri  
Shule 
za 
Msingi 

Shule za 
Secondari 

Vituo 
vya 
Afya/ 
Zahanat
i 

128   H/W Tunduma                                                                                                                                                                                     
12 5 3 

  Ruvuma      

129   H/M Songea                                                                                           
17 6 2 

130   H/W Songea                                                                                                                                                                                     
22 12 5 

131   H/W Nyasa                                                                                                                                                                                    
13 5 5 

132   H/W Namtumbo                                                                                                                                                                                     
6 2 7 

133   H/W Tunduru                                                                                                                                                                                    
9 4 2 

134   H/W Mbinga                                                                                                                                                                                    
15 6 3 

  Rukwa      

135   H/M Sumbawanga                                                                                           
12 5 22 

136   H/W Sumbawanga                                                                                                                                                                                     
5 3 14 

137   H/W Kalambo                                                                                                                                                                                    
6 6 11 

138   H/W Nkasi                                                                                                                                                                                     
12 4 15 

  Dodoma       

139   H/M Dodoma                                                                                          15 10 40 

140   H/W Mpwapwa                                                                                                                                                                                    5 9 22 

141   H/W Chemba                                                                                                                                                                                     14 8 2 

142   H/W Bahi                                                                                                                                                                                    16 10 17 

143   H/W Chamwino                                                                                                                                                                                     13 8 18 

144   H/W Kondoa                                                                                                                                                                                     5 12 7 

145   H/W Kongwa                                                                                                                                                                                    6 5 6 

  Kigoma      

146   H/Mji Kigoma/Ujiji                                                                                                                                15 7 31 

147   H/W Kakonko                                                                                                                                                                                     17 7 33 

148   H/W Buhigwe                                                                                                                                                                                    15 8 43 

149   H/W Uvinza                                                                                                                                                                                    8 8 18 

150   H/W Kasulu                                                                                                                                                                                    10 8 36 

151   H/Mji Kasulu                                                                                                                              13 5 24 

    H/W Kibondo                                                                                                                                                                                    18 7 48 

  Singida      

  
 

H/W Iramba                                                                                                                                                                                    16 14 49 

152   H/W Manyoni                                                                                                                                                                                    20 9 45 

153   H/W Singida                                                                                                                                                                                    10 9 29 
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Na. Mkoa Jina la Halmashauri  
Shule 
za 
Msingi 

Shule za 
Secondari 

Vituo 
vya 
Afya/ 
Zahanat
i 

154   H/M Singida                                                                                          9 6 16 

155   H/W Ikungi                                                                                                                                                                                    12 12 35 

156   H/W  Mkalama                                                                                                                                                                                   8 7 35 

  Tabora      

158 
 

H/W Igunga                                                                                                                                                                                    14 12 54 

159   H/M Tabora                                                                                          10 10 28 

160   H/W Nzega                                                                                                                                                                                     13 12 56 

161   H/W Sikonge                                                                                                                                                                                     8 8 38 

162   H/W Tabora                                                                                                                                                                                     16 7 38 

163   H/W Kaliua                                                                                                                                                                                     12 14 38 

Jumla      4,230 2,432 3,864 
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Kiambatisho Na.  iii: Orodha ya Halmashauri zilizopata Hati 

Zinazoridhisha 

Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 

 H/JijiArusha Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mbomba Hati 

inayoridhisha 

 H/W Arusha Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mbozi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Babati Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mbulu Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Babati Hati 

inayoridhisha 

 H/W Meru Hati 

inayoridhisha 

 H/W Bagamoyo Hati 

inayoridhisha 

 H/W Meru Hati 

inayoridhisha 

 H/W Bahi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Missenyi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Bariadi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Misungwi Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Bariadi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mkalama Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Biharamulo 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mkinga Hati 

inayoridhisha 

 H/W Buchosa Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Mkuranga 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Buhigwe Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mlele Hati 

inayoridhisha 

 H/W Bukoba Hati 

inayoridhisha 

 H/W Momba Hati 

inayoridhisha 

 H/M Bukoba Hati 

inayoridhisha 

 H/W Monduli Hati 

inayoridhisha 

 H/W Bukombe Hati 

inayoridhisha 

 H/M Morogoro Hati 

inayoridhisha 

 H/W Bunda Hati 

inayoridhisha 

 H/M Moshi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Busega Hati 

inayoridhisha 

 H/W Moshi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Busokelo Hati  H/W Moshi Hati 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 

inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Butiama Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mpanda Hati 

inayoridhisha 

 H/W Chamwino Hati 

inayoridhisha 

 H/M Mpanda Hati 

inayoridhisha 

 H/W Chato Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mtwara Hati 

inayoridhisha 

 H/W Chemba Hati 

inayoridhisha 

 H/M Mtwara Hati 

inayoridhisha 

 H/W Chunya Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mufindi Hati 

inayoridhisha 

 H/JijiDar Es 

salaam 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Muleba Hati 

inayoridhisha 

 H/W Geita Hati 

inayoridhisha 

 H/W Musoma Hati 

inayoridhisha 

 H/W Hai Hati 

inayoridhisha 

 H/M Musoma Hati 

inayoridhisha 

 H/W Handeni Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mvomero Hati 

inayoridhisha 

 H/W Ikungi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mwanga Hati 

inayoridhisha 

 H/M Ilala Hati 

inayoridhisha 

 H/JijiMwanza Hati 

inayoridhisha 

 H/W Ileje Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Nachingwea 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Ilemela Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Nachingwea 

Hati 

inayoridhisha 

 H/M Iringa Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Namtumbo 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Itigi Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Nanyamba 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Itilima Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Nanyumbu 

Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Kahama Hati 

inayoridhisha 

 H/W Newala Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kakonko Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Ngorongoro 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kaliua Hati  H/W Njombe Hati 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 

inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Karagwe Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Njombe Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Kasulu Hati 

inayoridhisha 

 H/W Nkasi Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Kibaha Hati 

inayoridhisha 

 H/W Nsimbo Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kigoma Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Nyangh'wale 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kilindi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Nyasa Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kilolo Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Nzega Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kilombero Hati 

inayoridhisha 

 H/W Pangani Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kilosa Hati 

inayoridhisha 

 H/W Rorya Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kilwa Hati 

inayoridhisha 

 H/W Ruangwa Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kisarawe Hati 

inayoridhisha 

 H/W Rufiji Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kishapu Hati 

inayoridhisha 

 H/W Rungwe Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kiteto Hati 

inayoridhisha 

 H/W Same Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kondoa Hati 

inayoridhisha 

 H/W Serengeti Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kongwa Hati 

inayoridhisha 

 H/M 

Shinyanga 

Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Korogwe Hati 

inayoridhisha 

 H/W Siha Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kwimba Hati 

inayoridhisha 

 H/W Sikonge Hati 

inayoridhisha 

 H/W Kyerwa Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Simanjiro 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Lindi Hati 

inayoridhisha 

 H/M Singida Hati 

inayoridhisha 

 H/M Lindi Hati  H/M Songea Hati 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 Na. Jina la 

Halmashauri 

2015/2016 

inayoridhisha inayoridhisha 

 H/W Liwale Hati 

inayoridhisha 

 H/W Tabora Hati 

inayoridhisha 

 H/W Ludewa Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Tandahimba 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Lushoto Hati 

inayoridhisha 

 H/JijiTanga Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Mafinga Hati 

inayoridhisha 

 H/W Tarime Hati 

inayoridhisha 

 H/W Magu Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Tarime Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji 

Makambako 

Hati 

inayoridhisha 

 H/M Temeke Hati 

inayoridhisha 

 H/W Manyoni Hati 

inayoridhisha 

 H/W Tunduma Hati 

inayoridhisha 

 H/W Masasi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Tunduru Hati 

inayoridhisha 

 H/Mji Masasi Hati 

inayoridhisha 

 H/W Ulanga Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mbarali Hati 

inayoridhisha 

 H/W Urambo Hati 

inayoridhisha 

 H/JijiMbeya Hati 

inayoridhisha 

 H/W Ushetu Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mbeya Hati 

inayoridhisha 

 H/W Uvinza Hati 

inayoridhisha 

 H/W Mbinga Hati 

inayoridhisha 

 H/W 

Wang'ing'ombe 

Hati 

inayoridhisha 

 H/W Tabora Hati 

inayoridhisha 

 H/W Handeni Hati 

inayoridhisha 
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Kiambatisho Na.  iv: Halmashauri zilizopata Hati zisizoridhisha 

/Hati zenye shaka na Sababu ya hati hizo kutolea 

Jina la Halmashauri na Sababu za Hati 

H/M Kigoma Ujiji (Hati Mbaya) 

Mali Za Kudumu, Mitambo na Vifaa (PPE) 

Kiambatisho Na. 26 cha Taarifa za Fedha kilionesha kuwa thamani ya PPE ilikuwa 

Sh.45,633,487,000 mwishoni mwa mwaka; hata hivyo, mapungufu yafuatayo 

yalibainika: Magari mawili na pikipiki aina ya bajaji havikuwemo katika taarifa 

iliyooneshwa katika kiambatisho Na.29 ya taarifa ya Fedha na thamani ya mali hizo 

haikujulikana ijapokuwa mali hizo zilikuwa bado zinatumika. Hii ni kinyume na 

matakwa ya aya ya 19 ya IPSAS Na. 17 ambayo inataka thamani ya mali za kudumu 

kuoneshwa katika taarifa za fedha katika kipindi mali hiyo inapopatikana. 

Kutooneshwa kwa mali hizi kunaweza kuathiri kwa kiwango kikubwa thamani ya 

mali hizo baada ya kuondoa uchakavu.  

Aya ya 47 ya IPSAS Na. 3 inataka kurekebishwa kwa makosa yanapogundulika 

kwenye taarifa za fedha kuanzia mwaka yalipofanyika kabla ya kuidhinisha taarifa 

nyingine za fedha. Katika kipindi cha mwaka 2013/2014 Manispaa ya Kigoma/Ujiji 

iliondoa thamani ya mali za kudumu zenye jumla ya Sh.380,000,000 katika taarifa 

za hesabu na hapakuwa na maelezo yoyote juu ya kuondolewa kwa kiasi hicho cha 

mali, mitambo na vifaa. Kwa sababu hiyo, kiasi kilichoripotiwa kama thamani ya 

mali, mitambo na vifaa katika mwaka huo kilipungua kwa kiasi kikubwa na hivyo 

kuathiri kiasi kilichoripotiwa katika mwaka huu wa ukaguzi. Zaidi ya hayo, thamani 

ya maabara za shule za sekondari zilizokuwa zinajengwa kwa mwaka 2013/2014 

hazikuripotiwa katika taarifa za fedha na hapakuwa na ushahidi wowote wa 

kuthibitisha kuwa kuna maelezo ya ziada juu ya maabara hizo katika taarifa za sasa 

za fedha. 

Makosa katika Kiasi cha kilichoripotiwa kama fedha taslimu na bakaa katika 

akaunti ya benki  

Kiambatisho Na. 23 cha taarifa za fedha kilionesha kuwa Manispaa ya Kigoma Ujiji 

ilifunga mwaka ikiwa na fedha taslimu Sh.439,000; Sh.2,950,000 na Sh.58,016,000 

katika akaunti za Mapato ya ndani, Matumizi ya Kawaida na akaunti ya Amana. Hata 

hivyo, mapungufu yafuatayo yalibainika wakati wa kukagua taarifa za usuluhisho wa 
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benki kwa akaunti zilizotajwa kwa mwezi Juni, 2016: 

Taarifa ya usuluhisho wa benki kwa akaunti ya Matumizi ya Kawaida ilionesha kuwa 

kiasi cha fedha zilizokuwa kwenye vitabu lakini zikiwa bado hazijaingia benki (Cash 

in transit) zilikuwa Sh.38,831,760 na hazikuwa zimesuluhishwa hadi kufikia tarehe 

30/06/2016. Kati ya fedha hizo, Sh.8,831,760 zilikuwa hivyo tangu Novemba, 2012.  

 

Taarifa ya usuluhisho wa benki kwa akaunti ya Amana ilionesha kuwa kiasi 

Sh.48,738,218 kilikuwa kwenye vitabu kama mapato lakini hakikuwa kimeingia 

benki. Katika kiasi hicho, Sh.6,261,500 zilikuwa mapato kwenye vitabu yasiyoingia 

benki tangu mwaka 2014/2015. Kiasi hicho kimeendelea kuonekana hakijaingia 

benki kwa muda kati ya miezi miwili hadi miaka miwili. Kwa hiyo, kiasi cha fedha 

taslimu na fedha zilizoko benki kilichooneshwa katika taarifa za fedha kinaweza 

kuwa kimekosewa kwa kiwango kikubwa.  

Kubadilika kwa tarakimu za ulinganisho za mwaka wa nyuma katika taarifa za fedha  

Kiasi kilichoripotiwa katika taarifa za fedha kwa mwaka uliopita kilitofautiana sana 

na kiasi hicho hicho kilichopo katika taarifa za fedha za mwaka 2014/2015 katika 

safu ya mlinganisho. Hapakuwa na maelezo ya nini kilichosababisha mabadiliko 

hayo.  

 

Kiasi cha fedha za ruzuku ya matumizi ya kawaida kuripotiwa pungufu  

Kiambatisho 10 cha taarifa za fedha kwa mwaka ulioishia  30/06/2016 kilionesha 

kiasi cha ruzuku ya matumizi ya kawaida ambayo haikutumika ni 3,720,643,810; 

hata hivyo, kiasi kilichoripotiwa kilikuwa Sh.605,292,000. Kwa sababu hiyo, kiasi 

kilichoripotiwa kuwa kilipokelewa na kubaki kwa ajili ya shughuli za kawaida 

kilikuwa pungufu kwa Sh.3,115,351,810.  

Kukosekana kwa vielelezo vya kiasi cha fedha kilichofutwa kwenye vitabu kabla 

ya kuingia benki.  

Taarifa ya usuluhisho wa benki kwa akaunti ya Amana ilionesha jumla ya 

Sh.62,869,075 kama mapato kwenye vitabu lakini zilikuwa hazijaingia benki kwa 

muda wa kati ya miezi 14 na 19 ambapo baadaye zilifutwa katika taarifa hizo katika 

mwaka unaokaguliwa. Kiasi hiki kilihusisha Sh. 12,955,825 zikiwa fedha zilizozuiliwa 

kwa ajili ya kazi za barabara (Retention Money) ili kusubiri kipindi cha matazamio 

ambazo mwanzoni zilionekana kufutwa kwenye vitabu lakini hundi hazikufutwa. 

Hivyo, baada ya miezi minne (4), fedha hizo zilitolewa benki taslimu tarehe 
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21/04/2015. Matumizi ya fedha hizo zilizotolewa benki hayakuweza kujulikana. 

Zaidi ya hayo, vielelezo vya kiasi kilichofutwa Sh. 49,913,250 havikupatikana. 

  

Malipo bila viambanisho vya kutosha Sh.58,015,075 

Malipo ya Sh.58,015,075 ambayo ni sehemu ya matumizi katika taarifa za fedha 

yalifanywa bila kuwa na viambatanisho vya kutosha kinyume na Agizo 8 (2) (c) la 

Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 linalomtaka Mweka Hazina kuwa na 

mfumo imara wa kutunza vielelezo vyote muhimu vya malipo. Kutokana na 

kukosekana kwa nyaraka hizo, uhalali na ukamilifu wa malipo yaliyofanyika 

haukuweza kuthibitishwa na hivyo kuzuia mawanda ya ukaguzi. 

 

Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh.15,190,000 

Agizo 34 (1) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009 linamtaka Mweka 

Hazina kuhakikisha utunzaji madhubuti wa nyaraka zote muhimu za malipo, hata 

hivyo, kinyume na Agizo hilo ilibainika kuwa, hati za malipo ya jumla ya 

Sh.15,190,000 kwa unaotolewa taarifa hazikupatikana. Kutokana na kukosekana kwa 

nyaraka hizi, usahihi na ukamilifu wa bakaa zilizooneshwa katika vifungu vya 

matumizi katika Taarifa za Fedha hazikuweza kuthibitishwa usahihi wake. 

H/W Kibondo  

Kukosekana kwa vitabu vya stakabadhi za kukusanyia mapato 

Mapato yaliyoripotiwa katika viambatanisho vya taarifa ya fedha hayakuhusisha 

mapato yaliyokusanywa na vitabu 11 vya stakabadhi za kukusanyia mapato ambavyo 

vilitajwa na menejimenti kuwa havipo. Kwa hiyo, kutokana na kukosekana kwa 

vitabu vya makusanyo ilikuwa ni vigumu kujua kama mapato yaliyo katika taarifa za 

fedha za Halmashauri kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 2016 yalikuwa ni kamili na 

sahihi.  

 

Uwezekano mdogo wa kurejeshwa kwa masurufu yaliyotolewa kwa watumishi 

walioacha au kuhama, Sh.54,295,223 

Katika kiasi cha wadaiwa kuna jumla ya Sh.54,295,223 zikiwa ni masurufu 

yaliyotolewa kwa watumishi ambao hawapo kazini kwa sababu mbalimbali ambapo 

urejeshwaji wa masurufu haya ni wa mashaka makubwa.  Aidha, hakuna kifungu 

kilichotengwa kutokana na uwezekano mdogo huo wa marejesho ya masurufu hayo. 

Kwa sababu hiyo kiasi kilichoripotiwa kama wadaiwa katika taarifa za fedha za 
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Halmashauri kingeweza kuwa kimekosewa kwa Sh.54,295,223. 

 

Thamani ya magari tisa (9) ambayo hayakuripotiwa katika taarifa ya fedha 

Thamani ya Mali, Mitambo na Vifaa (PPE) zilizoripotiwa katika taarifa za fedha ya 

Sh.93,182,470 haikujumuisha thamani ya magari tisa (9) yaliyokuwa yakimilikiwa na 

Halmashauri kufikiwa tarehe 30/6/2016. Ingawa magari yote 9 yalikuwa yapo, 

nyaraka ambazo zingeweza kuonesha thamani zake kama kadi ya gari hazikuletwa 

kwa ajili ya uhakiki.  

Kwa sababu hiyo, thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za 

fedha ilikuwa pungufu kwa thamani ya magari 9 ambayo hayakuoneshwa.  

H/W Kasulu 

Thamani ya mali katika uwekezaji  ambayo haikuripotiwa Sh.191,544,000 

Tarehe 31 Desemba 2015, Halmashauri ya Wilaya Kasulu, ilionesha kuwa na 

Sh.191,544,000 kama thamani ya mali za uwekezaji katika mlinganyo wa fedha za 

nyuma. Hata hivyo, thamani hii ilifutwa katika vitabu mwishoni mwa mwaka 

30/06/2016 bila maelezo yoyote au wala nyaraka zilizoidhinishwa. Kutokana na 

kukosena kwa nyaraka zilizopitishwa ilikuwa ni vigumu kwangu kujiridhisha kama 

bakaa ya mwanzo na kiasi cha mwisho cha uwekezaji kilikuwa sahihi. 

Kukosekana kwa nyaraka za mali iliyohamishwa kwenda Halmashauri ya Mji 

Kasulu Sh.11,065,017,000 

Kiambatisho 29 cha taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya Kasulu kilionesha 

kuwa Sh.11,065,017,000 ikiwa ni mali za kudumu zilihamishwa kwenda Halmashauri 

ya Mji Kasulu katika kipindi cha mwaka unaotolewa taarifa. Hata hivyo, sikupata 

uthibitisho kutoka Halmashauri ya Mji Kasulu kuhusu mapokezi ya mali hizo. 

Kwasababu hiyo, ilikuwa vigumu kujua kama kiasi kilichotajwa katika taarifa ya 

fedha ya Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu ilikuwa sahihi. Ilikuwa pia vigumu kujua 

kama mali hizo zilikuwepo katika Halmashauri ya Kasulu.  

H/M Dodoma  

Malipo yasiyo na viambatanisho Sh.113,153,888 

Katika kiasi kirichoripotiwa kama matumizi kwa bidhaa katika kiambatisho 18 cha 

taarifa za fedha kulikuwa na kiasi cha Sh.113,153,888 kilicholipwa bila kuwa na 

viambatanisho vya kutosha kama maombi kutoka idara inayonufaika na manunuzi 

hayo, hati ya kukabidhi bidhaa, hati ya kuagizia bidhaa na risiti toka kwa mzabuni 
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kukiri kupokea malipo. Hii ni kinyume na Agizo 8 (c) la Memoranda ya Fedha za 

Serikali za Mitaa, 2009.  Hivyo, ilikuwa vigumu kujiridhisha kama matumizi 

yalifanyika na kama matumizi hayo yalikuwa kwa ajili ya shughuli za Halmashauri.  

Uwezekano mdogo wa wadaiwa kulipa deni lao  

Katika kiasi kilichoripotiwa kama wadaiwa wa Halmashauri kulikuwa na madeni ya 

jumla ya Sh.2,771,935,474 ka wadaiwa ambayo yalionekana kuwa na uwezekano 

mdogo wa kulipwa. Zaidi ya hayo, kulikuwa hakuna makadirio yaliyotengwa 

kutokana na uwezekano huo wa kutokulipwa kwa deni hilo.  Hivyo, kiasi 

kilichoripotiwa kama wadaiwa kitakuwa na makosa.  

H/W Singida 

Vitabu 18 vya Stakabadhi za kukusanyia mapato havikupatikana  

Vitabu 18 vya stakabadhi za kukusanyia mapato vilivyotolewa kwa wakusanya 

mapato (vinane (8) vikiwa vilitolewa kwa Wakala - M/s Abada Care Investment) 

havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi kinyume na matakwa ya Agizo 34 (1) na (6) la 

Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009.  

Malipo yasiyo na viambatanisho Sh.44,050,097 

Katika matumizi yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha, kulikuwa na kiasi cha 

Sh.44,050,097 ikiwa ni matumizi ya matengenezo yaliyofanyika kwa shughuli za 

uchaguzi mkuu mwaka 2015. Viambatanisho hivyo vilivyokosekana ni kama ripoti za 

ukaguzi, nyaraka za marejesho ya masurufu na hati za kukabidhi bidhaa 

zilizosainiwa. Hii ni kinyume na Agizo 8(2) (c) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa, 2009. 

Kukosekana ushahidi wa thamani za Mali, Mitambo na Vifaa  

Katika thamani ya mali, mitambo na vifaa iliyoripotiwa katika taarifa za fedha, 

kulikuwa na kiasi cha Sh.88,500,844 kama mali, mitambo na vifaa ambavyo 

sikuweza kupata rejista iliyoonesha maelezo ya kila kimoja, gharama, mahali kilipo 

na muda wa matumizi.  Pia hakukuwa na taarifa za makabidhiano, hati za madai, 

hati za kupokelea mali, na hati ya kuagizia bidhaa hizo.  

Kukosekana kwa vitabu vya kukusanyia mapato, uwepo wa malipo yasiyo na 

viambatanisho na kukosekana kwa viambatanisho vinavyoelezea Mali, Mitambo na 

Vifaa katika taarifa za fedha kulinifanya nishindwe kujua kama mapato, matumizi 

na thamani ya mali, mitambo na vifaa vilikuwa vimeoneshwa katika thamani sahihi.  
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H/W Nzega 

Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh.59,634,005 

Hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake vinatakiwa kuhifadhiwa kwa umakini 

kwa kipinidi kisichokuwa chini ya miaka mitano (5). Hii ni kwa mujibu wa Agizo 

104(2) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009. Hata hivyo, 

mapitio ya malipo yaliyofanyika yalibaini kuwa kiasi cha Sh.59,634,005 kwa mwaka 

ulioishia 30/06/2016, yalikuwa hayana hati za malipo pamoja na viambatanisho 

vyake.  

Malipo yasiyo na vambatanisho Sh.87,485,350 

Agizo la 10 (2) (d) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009 

linataka afisa anayeidhinisha malipo kuhakikisha kuwa malipo yote yana 

viambatanisho vya kujitosheleza.  Zaidi pia, Agizo 8 (2) (c) la Memoranda ya Fedha 

za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009, linataka Mweka Hazina kuwajibika kuweka 

mfumo thabiti wa utunzaji wa nyaraka za matumizi.  Kinyume na matakwa ya 

maagizo haya, ukaguzi ulibaini kuwa kiasi cha Sh.87,485,350 kwa mwaka 2015/2016 

zililipwa kwa watu mbalimbali bila ya kuwa na viambatanisho vya kutosha. 

Kukosekana kwa vitabu 5 vya kukusanyia mapato  

Agizo la 34(6) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009 

linataka maafisa wote waliopewa vitabu vya risiti vya kukusanyia mapato 

kuvirudisha viwe vimetumika au havijatumika mwishoni mwa kila mwezi kadiri 

itakavyoelekezwa. Hata hivyo, kitabu kimoja kilichotolewa kwa mkushanya mapato 

na hadi wakati wa ukaguzi hakirudishwa wakati vitabu vinne (4) vilivyorudishwa 

Halmashauri havikupatikana vilipotakiwa kwa ukaguzi.  

 

Mapato yaliyokusanywa lakini hayakuthibitika kupelekwa benki Sh.13,277,720 

Agizo 37(2-3) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009 linataka 

fedha zote zinazokusanywa na maafisa walioteuliwa kuyawasilisha kwa mtunza 

fedha kwa ajili ya kutunza fedha hiyo kwenye kasiki kabla ya kuzipeleka benki kabla 

ya mwisho wa masaa ya kazi na kuhakikisha fedha hizo zinapelekwa benki mapema. 

Kinyume na matakwa ya agizo hili, ukaguzi uliofanywa kupitia vitabu vya mapato, 

risiti za benki na taarifa za benki ulishindwa kuthibitisha kiasi cha Sh.13,277,720 

kilichokusanywa kama kilipelekwa benki kwa kuwa risiti za benki hazikupatikana. 

Malipo ya Madeni ya Mishahara ambayo hayakuwa kwenye taarifa za fedha za 

miaka ya nyuma 101,815,225 
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Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, Halmashauri ilifanya malipo ya jumla ya 

Sh.101,815,225 kwa ajili madeni ya mishahara. Hata hivyo, hapakuwa na ushahidi 

wa kuthibitisha kama malipo hayo yalikuwa miongoni mwa madeni ya mwaka 

2014/2015 wala hapakuwa na nyaraka kuonesha kama kulikuwa na bajeti ya kulipa 

madeni haya. Kwa hiyo kufanya malipo katika vifungu visivyo sahihi kunafanya 

vifungu vitumie zaidi na mwishowe kuathiri matumizi yaliyoripotiwa katika taarifa 

za fedha. 

H/W Iramba  

Vitabu vya risiti 178 vya kukusanyia mapato havikurejeshwa  

Agizo la 34(6) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 2009 

linataka maafisa wote waliopewa vitabu vya risiti vya kukusanyia mapato 

kuvirudisha viwe vimetumika au havijatumika mwishoni mwa kila mwezi kadiri 

itakavyoelekezwa. Kinyume na agizo hilo ilionekana kuwa Halmashauri ilishindwa 

kupata vitabu 178 vya kukusanyia mapato vilivyokuwa vimetolewa kwa wakusanya 

mapato mbalimbali katika kipindi cha mwaka husika. Kushindwa kuleta vitabu 

vilivyotolewa kwa wakusanya mapato kwa ukaguzi kulinifanya nishindwe kujua kiasi 

kilichokusanywa na vitabu hivyo.   

Mapato yaliyokusanywa lakini hayakupelekwa benki Sh.48,308,150 

Agizo 50 (5) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, (2009) 

linataka fedha zote zinazopokelewa kupelekwa benki kila siku au siku ya kazi 

inayofuata. Kinyume na matakwa haya nilibaini kuwa Halmashauri haikupeleka 

benki kiasi cha Sh.48,308,150 zilizokusanywa kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato 

ya ndani katika kipindi cha mwaka wa ukaguzi. Kiasi hiki kilikuwa na athari kwenye 

ukamilifu wa taarifa za mapato zilizoripotiwa katika taarifa za fedha. 

Kukosekana kwa hati za malipo zenye jumla ya Sh. 28,755,081 

Agizo 34 (1) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, (2009) 

linamtaka Mweka Hazina kuwajibika kwa kuimarisha mfumo wa utunzaji 

kumbukumbu muhimu za malipo. Hata hivyo kinyume na matakwa hayo, ilibainika 

kuwa hati za malipo zenye thamani ya Sh.28,755,081 hazikuweza kupatikana wakati 

wa ukaguzi. Kutokana na kukosekana kwa hati za malipo sikuweza kuthibitisha 

usahihi na ukamilifu wa malipo yaliyofanyika na kuripotiwa katika taarifa za fedha. 

Malipo yaliyofanywa bila kuwa na viambatanisho Sh.112,952,483 

Halmashauri ililipa jumla ya Sh.112,952,483 bila viambatanisho vya kutosha kinyume 

na Agizo 8(2)(c) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa, (2009). 

Kukosekana kwa viambatanisho hivyo kulinifanya nishindwe kuthibitisha usahihi na 
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utimilifu wa malipo yaliyofanyika lakini pia kiasi cha matumizi kilichoingizwa katika 

taarifa za fedha.  

H/W Kalambo 

Vitabu 16 vya mapato vya kukusanyia mapato havikupatikana na kuwasilishwa 

kwa ajili ya ukaguzi.    

Vitabu hivi vilitolewa kwa watumishi wa Halmashauri kwa ajili ya kukusanya 

mapato.  Kutokurudisha vitabu hivyo ni kinyume na Agizo 34(6) la Memoranda ya 

Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. Kwa sababu hiyo, kukosekana kwa vitabu hivyo 

nilishindwa kuthibitisha mapato yaliyokusanywa kupitia vitabu hivyo. Pia, zaidi ya 

mapato ya Sh.1,162,920,000 yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha yanaweza kuwa 

sio halisi.  

Kukosekana kwa hati za malipo na malipo yasiyo na viambatanisho Sh.173, 

583,137.  

Wakati wa ukaguzi ilibainika kuwa, malipo ya jumla ya Sh.173,584,137 yalifanywa 

bila kuwa na viambatanisho vya kutosha na kukosekana kwa hati za malipo. Kwa 

sababu hiyo, usahihi na uhalali wa malipo haukuweza kuthibitika. 

 H/W Makete 

Malipo bila viambatanisho vya Sh.162,096,957 

Katika matumizi ya Halmashauri kulikuwa na Sh.162,096,957 zikiwa ni malipo 

yaliyofanywa bila kuwa na viambatanisho kama vile hati za madai, risiti za kukiri 

mapokezi na nukuu za bei. Hii ni kinyume na Agizo 8(2) (c) la Memoranda za Fedha 

za Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. 

Uwezekano mdogo wa wadaiwa kulipa deni 

Katika kiasi cha fedha kilichooneshwa kama wadaiwa, kulikuwa na deni la 

Sh.111,746,143 lililozidi mwaka mmoja ambapo uwezekano wa kulipwa ulikuwa 

mdogo sana. Pia, hapakuwa na makadirio ya hasara katika taarifa za fedha kwa ajili 

ya kufuta wadaiwa hao katika vitabu. Kwa sababu hiyo, kiasi cha wadaiwa 

kilichoripotiwa katika taarifa za fedha kinakosa usahihi kwa kiwango kikubwa.  

 H/W Songea  

Vitabu 32 vya stakabadhi za kukusanyia mapato havikupatikana 

Agizo 34 (1) na (6) la Memoranda za Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009 

linataka maafisa wote waliopewa vitabu vya stakabadhi za kukusanyia mapato 

kuvirudisha viwe vimetumika au havijatumika mwishoni mwa kila mwezi kadiri 
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itakavyoelekezwa. Hata hivyo, vitabu 32 vya stakabadhi za kukusanyia mapato 

havikuwa vimerejeshwa na kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.  Hivyo, kiasi 

kilichoripotiwa kukusanywa kwa mwaka cha Sh.708,297,881 katika taarifa ya fedha 

kama makusanyo ya mwaka hakikuweza kuthibitishwa kwa kuwa kiasi 

kilichokusanywa na vitabu ambavyo havikupatikana hakikujulikana.  

Malipo yasiyo na viambatanisho Sh.130,106,884  

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa Sh.130, 106,884 zililipwa bila kuwa na 

viambatanisho vya kutosha kinyume na Agizo 8 (c) la Memoranda za Fedha za 

Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. Nilishindwa kujiridhisha usahihi wa matumizi ya 

jumla ya Sh.21,039,944,088 yaliyooneshwa katika Kiambatisho 33 

Sh.19,312,444,800; Kiambatisho 34 Sh.1,269,999,540 na Kiambatisho 35 

Sh.457,499,748 vya taarifa za fedha.  

 H/W Sumbawanga  

Malipo yasiyo na viambatanisho Sh.44,166,640 

Upekuzi uliofanywa katika hati za malipo ulibaini kuwa, malipo yenye jumla ya 

Sh.44,166,640 yalifanywa bila kuwa na viambatanisho sahihi na vya kujitosheleza. 

Viambatanisho hivyo ni kama vile hati za madai, hati za kupokelea mali na bidhaa, 

hati za kuagizia mali na bidhaa, mikataba na stakabadhi za kukiri mapokezi ya 

malipo. Hii ni kinyume na matakwa Agizo 8 (2) (c) na 10 (2) (d) ya Memoranda ya 

Fedha za Serikali za Mitaa, 2009.  

Vitabu 21 vya stakabadhi za kukusanyia mapato havikupatikana  

Vitabu 21 vya risiti za kukusanyia mapato havikuwa vimerejeshwa na watumishi wa 

Halmashauri waliokuwa wakikusanya mapato; hii ni kinyume na Agizo 34(6) la 

Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009.  

 H/M Sumbawanga  

Mali za kudumu hazijaripotiwa katika thamani halisi Sh.11,810,265,267 

Ilibainika kuwa Manispaa ya Sumbawanga inamiliki Ukumbi, Masoko, Machinjio, 

Shule za Sekondari, Zahanati, Vituo vya afya, Vifaa vya kufanyia tathmini,  vifaa vya 

upimaji, vifaa vya hospitali na mashine za kurudufu ambavyo thamani zake 

hazikuweza kujulikana na hivyo havikuwa katika kiasi kilichoripotiwa kama Mali, 

Mitambo na Vifaa katika Kiambatisho 29 cha taarifa za fedha. 

Thamani ya ardhi haikuripotiwa katika taarifa za fedha 

Manispaa ya Sumbawanga inamiliki ardhi iliyopatikana bila gharama kutoka Serikali 

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Ardhi hii haijaripotiwa katika taarifa za 
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fedha za Halmashauri kinyume na aya 27 na 28 ya IPSAS Na. 17 zinazotaka thamani 

ya mali zipatikanazo bila gharama kupimwa na kuripotiwa katika thamani halisi kwa 

kipindi mali hizo zilipopatikana.  Kwa hiyo, thamani ya Mali, Mitambo na Vifaa 

vilivyooneshwa katika Kiambatisho Na. 29 cha taarifa za fedha sio halisi. 

 

Matumizi kwa miradi ambayo hayana viambatanisho Sh.1,260,347,918 

Manispaa ya Sumbawanga ilipokea jumla ya Sh.1,260,347,918 kwa ajili ya 

kutekeleza mradi wa uendelezaji miji (ULGSP). Hata hivyo, viambatanisho 

vinavyoonesha namna kiasi hicho cha fedha kilivyotumika havikupatikana na hivyo 

kushindwa kuthibitisha matumizi hayo kama yalitumika kwa shughuli 

zilizoidhinishwa za ULGSP.  

 H/W Iringa  

stakabadhi 38 za jumla kutoka katika mfumo wa kukusanya mapato wa MRECOM 

hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Katika hali hii mapato yaliyokusanywa 

kutipitia risiti hizi hayakuweza kuthibitishwa kama yaliwasilishwa kwa mtunza fedha 

na hivyo, ukaguzi ulishindwa kujua usahihi wa mapato ya jumla ya Sh.401,554,383 

yaliyoripotiwa katika Kiambatisho 15 cha taarifa za fedha. 

H/Mji Geita  

Kukosekana Kwa Hati za Malipo zenye Jumla ya Sh.326,331,615 

Katika mwaka unaokaguliwa, Halmashauri ilifanya malipo yenye thamani ya Sh. 

326,331,615.21 ambayo hati za malipo na vielelezo vyake havikupatikana, hivo 

nilishindwa kuthibitisha sababu na uhalali wa malipo yaliyofanyika. 

Kukosekana kwa vielelezo katika hati za malipo Sh.353,780,431 

Ukaguzi uliofanyika ulibaini hati za malipo yenye thamani ya Sh.353,780,431 zilikosa 

vielelezo muhimu kudhihirisha uhalali wake.  

Mapato ya jumla ya Sh. 11,353,477 hayakuthibitika yalipo 

Ukaguzi wa mapato ulibaini kuwa Halmashauri ilikusanya jumla ya Sh. 565,575,556 

na Mapitio ya taarifa za kibenki yalibaini kuwa kiasi cha Sh.11, 353,477 

hakikuingizwa benki wala fedha taslimu kuonekana katika kasiki ya Halmashauri. 

 H/W Maswa 

Kukosekana kwa vitabu kumi na nane(18) vya mapato  

Vitabu kumi na nane vya mapato havikupatikana wakati wa ukaguzi ili vihakikiwe. 
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Kwa hali hiyo, sikuweza kujiridhisha juu ya kiasi halisi cha mapato yaliyokusanywa.  

Kukosekana kwa viambatanisho muhimu vya malipo Sh. 251,015,642 

Nimebaini kuwa malipo yenye jumla ya Sh. 251,015,642 yalikosa vielelezo muhimu 

hivyo kufanya uhalali wa malipo hayo kuwa wenye shaka. 

 H/W Mbogwe 

Kukosekana viambatinisho vya malipo Sh. 275,401,000 

Jumla ya malipo yenye thamani ya Sh.275,401,000 yalikosa viambatanisho hivyo 

nimeshindwa kuthibilisha uhalali wa malipo hayo. 

Kukosekana kwa vitabu hamsini na mbili (52) vya mapato.  

Jumla ya vitabu hamsini na mbili yaani 46 vya makusanyo ya ndani na 6 vya mfuko 

wa afya wa jamii havikupatikana wakati wa ukaguzi. Hivyo nimeshindwa kujiridhisha 

kuhusu kiasi cha mapato kilichokusanywa 

H/W   Meatu 

Kutofanyika kwa marekebisho ya mwaka wa nyuma Sh. 22,589,125 

Nimejiridhisha kuwa hati ya madai na hati za kuagiza mali zenye thamani ya Sh.22, 

589,125 katika mwaka 2014/2015 zililipwa katika mwaka wa fedha 2015/2016. 

Lakini wadai waliolipwa hawakujumuishwa katika taarifa za fedha za mwaka 

2014/2015. Malipo haya yamefanyika katika mwaka wa fedha 2015/2016 badala ya 

2014/2015 kama IPSAS Na.  3 inavyoagiza. 

Kukosekana kwa hati hamsini (50) za Malipo Sh.329,969,496 

Nilishindwa kukagua hati za malipo zipatazo hamsini za matumizi ya kawaida na 

miradi ya maendeleo zenye thamani ya Sh. 329,969,496 kwani hati hizi 

hazikupatikana na hapakuwa na sababu za msingi za kukosekana kwa hati hizo za 

malipo. 

 H/W   Msalala 

Kukosekana kwa vitabu vya wazi saba (7) vya mapato. 

Vitabu saba vya mapato havikupatikana wakati wa ukaguzi hivyo nimeshindwa 

kujiridhisha kuhusu kiasi halisi cha mapato kilichokusanywa kwani mawanda ya 

ukaguzi wangu yalikwazwa.  

Kukosekana kwa viambatanisho muhimu vya malipo Sh.179,228,885 

Nilijiridhisha kuwa malipo ya jumla ya Sh.179, 228,885 yalifanyika bila kuwa na 
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viambatanisho muhimu hivyo nimeshindwa kuthibitisha uhalali wa malipo 

yaliyofanyika kutokana na kukosekana kwa viambatanisho katika hati za malipo. 

 H/W    Sengerema 

Kukosekana kwa vitabu vitatu(3) vya mapato  

Vitabu vitatu (3) vya wazi vya mapato havikuwasilishwa kwa zoezi la ukaguzi hivyo 

mapato yaliyokusanywa kupitia vitabu hivyo nimeshindwa kuyathibitisha na kuna 

uwezekano yakapotea. 

Kukosekana kwa hati za malipo na viambatanisho Sh.197,793,111 

Hati za malipo zenye jumla ya Sh.42, 604,425 zilikosekana wakati wa ukaguzi na 

malipo yenye jumla ya Sh. 155, 188,686 yalikosa viambatanisho muhimu hivyo 

nilishindwa kujiridhisha kuhusu uhalali wa malipo hayo. 

 H/W    Shinyanga 

Kukosekana kwa vielelezo vya uwepo wa wadaiwa na malipo kabla ya huduma 

Sh.287,017,386  

Halmashauri imeripoti thamani ya wadaiwa ya Sh. 585,398,712 katika taarifa za 

fedha (Note Na. 22). Katika kiasi kilichoripotiwa, nimeshindwa kuwatambua 

wadaiwa wanaofanya jumla ya Sh.287, 017,386 sawa na 49% ya wadaiwa 

iliyoripotiwa kwani menejimenti ya Halmashauri haikuwasilisha vielelezo stahiki 

kudhihirisha kiasi hicho cha fedha kutoka kwa wadaiwa na malipo kabla ya huduma. 

Ukerewe DC 

Kukosekana kwa hati za malipo Sh.98,505,472 

Hati za malipo zenye thamani ya Sh.98, 505,472 hazikupatikana katika kipindi chote 

cha ukaguzi. Nimeshindwa kujiridhisha kama malipo yaliyofanyika yalikuwa halali 

kutokana na kukosekana kwa hati za malipo kwani mawanda ya ukaguzi yalikwazwa. 

Fedha taslimu na zilizoko Benki 

Halmashauri imeripoti jumla ya Sh.712, 899,565 kuwa ni bakaa ya fedha taslimu na 

zilizoko benki (Notisi Na.24) bila kujumuisha fedha zilizopelekwa ngazi za vijiji, 

shuleni, vituo vya afya na zahanati yenye jumla ya Sh. 954,722,934. Ukaguzi wangu 

umeshindwa kujiridhisha kuhusu bakaa ya fedha taslimu na zilizoko benki kwani 

taarifa za fedha za vijiji hazikuandaliwa kinyume na matakwa ya Agizo Na.32 (2)-(3) 

ya Memoranda ya fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009. 
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 H/W Ngara  

Kukosekana kwa Hati za Malipo Sh.46,502,077 

Hati za malipo za kiasi cha Sh.46,502,077 hazikupatikana. Kukosekana kwa hati hizo 

za malipo pamoja na viambatanisho vyake vilinifanya nishindwe kujua uhalali na 

uhalisi wa malipo yaliyofanyika. 

Kutokuandaliwa kwa Viambatanisho kuelezea kiasi cha deni la Halmashauri 

Sh.1,505,716,212 

Hadi tarehe 30 Juni 2016, Halmashauri ya Ngara ilikuwa na deni la Sh.1,505,716,212 

lililoripotiwa katika Kiambatisho 35 cha taarifa za fedha. Hata hivyo, hapakuwa na 

kiambatanisho chochote kuonesha mchanganuo wa deni hilo (Leja ya madeni) 

iliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Hivyo, sikuweza kujirithisha na kiasi 

kilichoripotiwa katika taarifa za fedha kama deni.  

Thamani ya Uwekezaji isiyoambatana na vielelezo vya taarifa ya uthamini na 

makubaliano ya Halmashauri juu ya mgawanyo wa mali Sh.3,129,231,541 

Mapitio ya taarifa za fedha yalibaini kuwa, thamani ya ardhi ya Sh.3,192,231,541 

iliyooneshwa kama Uwekezaji katika taarifa za fedha haikuwa imekidhi vigezo 

vilivyoainishwa katika aya ya 7 ya IPSAS Na. 16 kutokana na kukosekana kwa 

makubaliano ya Halmashauri juu ya ardhi hiyo kutumika kwa ajili ya uwekezaji.  

Pia, gharama au thamani halisi ya uwekezaji haiwezi kupatikana kwa uhakika kwa 

kuwa hapakuwepo taarifa ya tathmini ya ardhi kwa kuwa tathmini ilikuwa 

ikiendelea.  

Kushindwa kuangalia vielelezo vya kushuka kwa thamani ya mali za msitu wa 

Lumasi Sh.161,979,685 

Halmashauri iliripoti thamani ya mali za msitu wa Lumasi kuwa Sh.161,979,685 

kupitia Kiambatisho 32 cha taarifa za fedha na kiasi hicho hakikubadilika katika 

vitabu kwa miaka miwili mfululizo. Lakini pia, ukaguzi ulibaini kuwa mali hii ya 

msitu haikuangaliwa kama imeshuka thamani kama inavyotakiwa na IPSAS Na.  21. 

Hivyo, thamani ya msitu wa Lumasi iliyoripotiwa katika taarifa za fedha kuwa halisi 

haiwezi kupimwa wala kupatikana kwa uhakika kwa kuzingatia kuwa thamani hii 

iliendelea kubaki hivyo kwa miaka miwili mfululizo yaani 2014/2015 na 2015/2016. 

Ongezeko la thamani ya ardhi ambalo halikuambatana na taarifa ya uthamini  

Sh.5,660,772,307   

Kupitia Kiambatisho 29, Halmashauri iliripoti katika taarifa zake za fedha kuwa na 
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jumla ya Sh.5,660,772,307 kama thamani ya ardhi. Hata hivyo, Halmashauri 

ilishindwa kutoa ripoti ya uthamini na hivyo nilishindwa kupata usahihi na uhalali wa 

kiasi hicho kilichoripotiwa.  

Vitabu 9 vya stakabadhi za kukusanyia mapato (Risiti wazi) havikupatikana. 

Agizo 34 (6) la Memoranda ya Fedha za Mamlaka za Serikali za Mitaa, 2009 linataka 

maafisa wote waliopewa vitabu vya kukusanyia mapato kurejesha vitabu hivyo viwe 

vimetumika au havijatumika kila mwisho wa mwezi kama itakavyokuwa imepangwa.  

Ukaguzi ulibaini kuwa vitabu 9 vya risiti vya kukusanyia mapato havikurejeshwa 

Halmashauri na hivyo havikupatikana kwa ajili ya ukaguzi.   

H/W Ushetu  

Matumizi yaliyofanywa katika vifungu visivyo sahihi Sh.21,350,370 

Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa malipo ya jumla ya Sh.21,350,370 yalifanywa 

katika vifungu vya matumizi ambavyo havikuwa sahihi na hapakuwa na idhini 

iliyotolewa na Baraza la Madiwani kubadilisha matumizi katika vifungu hayo.  

 

Kutofautiana kwa taarifa zinazotoka kwenye mfumo wa Epicor Sh.21,809,055  

Ulinganisho wa taarifa zilizotoka katika mfumo wa Epicor na vifungu vilivyotumika 

kwenye hati za malipo zilionesha tofauti za vifungu ambako matumizi yalifanyika. 

Hivyo, uhakika na uhalisi wa malipo hayo haukuthibitika.  

Matumizi yasiyo na tija Sh.5,000,000  

Halmashauri ilifanya matumizi ya kiasi cha Sh.5,000,000 kwa mzabuni ambapo 

hakuna thamani ya fedha iliyopokelewa kutokana na malipo hayo kwa kuwa ilikuwa 

fidia kwa kuvunja mkataba baada ya Halmashauri kushindwa kesi mahakamani.   

Vitabu 26 vya stakabadhi (Wazi) vya kukusanyia mapato havikupatikana kwa ajili ya 

ukaguzi.  

Mapitio ya rejesta ya vitabu vya mapato (counterfoil register) kwa  kipindi 

kilichoishia tarehe 30 Juni 2016 yalibaini kuwa vitabu 26 vya kukusanyia mapato 

vyenye risiti za wazi vilivyotolewa kwa watumishi wa Halmashauri na mawakala wa 

kukusanya mapato havikurejeshwa na hivyo havikuletwa kwa ukaguzi.   

H/W Gairo   

 Vitabu 39 vya kukusanyia mapato havikuonekana wakati wa ukaguzi 

Agizo la 34 (6) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 2009 linaitaka taasisi 
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kurudisha vitabu vya kukusanyia mapato  vilivyotumika na visivyotumika mwishoni 

mwa kila mwezi. Kinyume na  agizo hilo ukaguzi wa rejesta ya vitabu vya stakabadhi 

za kukusanyia mapato ulibaini kuwa vitabu 39 vya stakabadhi za kukusanyia mapato 

(HW5) vilivyotumiwa na Halmashauri katika mwaka wa fedha 2015/2016 

havikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi. Kwa hiyo sikuweza kujua mapato yenye jumla 

ya shilingi 238,919,208 yaliyooneshwa katika taarifa ya fedha  

Mapato  ambayo hayakupelekwa benki Sh. 195,313,984.00 

Agizo la 50 (5) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya 2009 linasema 

kwamba fedha zote zinazopokelewa lazima ziingizwe katika akaunti ya benki ya 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa kila siku au siku ya kazi inayofuata. Hata hivyo, 

kinyume na Agizo lililotajwa hapo juu, ukaguzi wa madaftari ya wakusanyaji wa 

mapato katika Halmashauri ya Wilaya ya Gairo haukuweza kupata ushahidi   ambao 

unaonyesha kwamba makusanyo yenye jumla ya Sh. 195,313,984 yaliingizwa katika 

akaunti ya benki ya Halmashauri, hivyo kutia shaka ya matumizi mabaya ya mapato 

Halmashauri. 

Vitabu 360 vya kukusanyia mapato ambavyo havikurekodiwa kwenye rejesta  

Agizo la 34 (1) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, (2009) linasema kwamba 

Mweka Hazina ndiye atakayewajibika kutunza nyaraka zote za kihasibu ikiwemo 

vitabu vya kukusanyia mapato na kuhakikisha kwamba rejesta inatunzwa kwa ajili 

ya nyaraka zote ikiwemo vitabu vya kukusanyia mapato ambapo mapokezi, matoleo 

na urejeshwaji wa vitabu hivyo baada na kabla ya kutumika vitarekodiwa. Kinyume 

na agizo lililotajwa hapo juu uhakiki wa nyaraka na rejesta hiyo umebaini kuwa 

vitabu 360 vya kukusanyia mapato havikuingizwa katika rejesta, hivyo kuwa na 

shaka ya kupoteza mapato ya Halmashauri. 

 

Kukosekana kwa hati za malipo 

Hati za malipo kwa ajili ya malipo ya jumla ya Sh.886,179,613.85 yaliyolipwa na  

Halmashauri ya Wilaya ya Gairo, zilikosekana wakati wa ukaguzi, kwa hiyo sikuweza 

kujua jumla ya matumizi kama ilivyoripotiwa katika taarifa ya mapato na matumizi 

ambapo ni kinyume na Agizo 104 la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa ya, 

(2009) ambalo inahitaji hati za malipo pamoja na nyaraka zake kutunzwa na kuwa 

katika hali ya usalama  chini ya ulinzi sahihi. 

Malipo yenye nyaraka pungufu Sh. 287, 657,000 

Kanuni 86 (1) ya Kanuni za Fedha za Umma  ya mwaka 2004 inasema kuwa 

"matumizi yote ya fedha za umma yatakuwa na nyaraka kamilifu katika aina ya 
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vocha ya malipo ambayo lazima ichapwe au kuandikwa kwa kalamu ya wino  na 

lazima iwe na viambatanisho vya maelezo kamili ya huduma ambayo malipo 

yanafanywa, kama vile tarehe, namba, umbali, viwango ili kuwezesha kuzichunguza 

bila marejeo ya hati nyingine yoyote. Kinyume na kanuni hiyo, wakati wa ukaguzi 

wa mwaka wa fedha 2015/2016 nilibaini baadhi ya matumizi yenye kiasi cha 

Sh.287,657,000 hayakuwa na viambatanisho vya kutosha. Hivyo, sikuweza 

kuthibitisha usahihi wa matumizi yaliyofanywa. 

H/W Morogoro   

Thamani ya ardhi haikuonesha katika taarifa za fedha    

Aya ya 74 ya IPSAS Na. 17 inasema kwamba, ―ardhi na nyumba ni mali 

zinazotenganika na huoneshwa katika taarifa za fedha kila moja peke yake hata 

kama zimenunuliwa zote kwa pamoja.  Isipokuwa kwa baadhi, kama vile machimbo 

na maeneo ya kutumika kwa ajili ya taka. Ardhi haina ukomo wa maisha ya 

matumizi yake na kwa hiyo haina uchakavu wa kuifanya thamani yake ipungue.   

Hata hivyo mapitio ya ripoti ya uthamini iliyowasilishwa ikionesha baadhi ya Mali 

katika taarifa za fedha za Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro, nilibaini kuwa 

Halmashauri haikuonesha thamani ya ardhi kinyume na IPSAS iliyorejewa hapo juu 

inayohusiana na Mali, Mitambo na Vifaa. 

Mali za kudumu zisizothaminiwa katika taarifa za fedha 

Aya ya 101 ya IPSAS Na. 17 kuhusu Mali, Mitambo na Vifaa inasema kwamba, 

―masharti ya mpito katika aya 95 na 96 yana nia ya kutoa misaada katika hali 

ambapo taasisi inataka kuzingatia masharti haya ya mpito‖. Wakati taasisi zinataka 

kutumia mfumo wa uhasbu usiotambua matumizi ya fedha taslim pekee kwa mujibu 

wa viwango hivyo kwa mara ya kwanza, mara nyingi kuna ugumu katika kukusanya 

taarifa za kina juu ya kuwepo kwa tathmini ya mali. Kwa sababu hii, kwa kipindi cha 

miaka mitano baada ya tarehe ya kupitishwa kwa kuanza mfumo huu wa uhasibu 

kwa mujibu wa viwango tajwa hapo juu, taasisi hazitakiwi kufuata kikamilifu 

mahitaji ya aya  ya 14. Mamlaka za Serikali za Mitaa zilianza kufuata mfumo huu 

kuanzia tarehe 1 Julai 2009 na kupewa kipindi cha  miaka mitano na baada ya hapo 

zifuate kikamilifu. Tathmini ya utekelezaji wa mfumo huu na sera za uhasibu kwa 

ajili ya mali za kudumu (Kiambatisho Na.28  kilichowasilishwa  na Taarifa za fedha) 

za Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro ilibaini kuwa Halmashauri haikuthaminisha 

mali zake baada ya  kipindi cha mpito cha miaka mitano kumalizika. 

 H/W Bumbuli   

Tofauti isiyokuwa na maelezo inayohusiana na matumizi ya matengenezo 
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iliyooneshwa katika taarifa za mapato na matumizi na mtiririko wa fedha-

Sh.12,103,925 

Mapitio ya taarifa ya mapato na matumizi na mtiririko wa fedha   yalibaini  kuwa, 

gharama za matengenezo zilizooneshwa kwenye taarifa ya mapato na matumizi 

kiasi cha sh.493,551,913 ni tofauti na gharama za matengenezo zilizooneshwa 

kwenye taarifa ya mtiririko wa fedha ambayo ni  Sh.481,447,988 kwa Sh.12,103,925. 

Hata hivyo, tofauti hii haikuweza kuthibitishwa kama ni madai ya gharama za 

matengenezo kwa sababu madai yote ya watoa huduma (Madeni mengine kwenye 

kiambatisho Na.25 Sh.107,579,661) yalikuwa ni madeni yatokanayo na vifaa na 

bidhaa.    

Kuoneshwa pungufu kwa ruzuku ya matumizi ya kawaida ya Shule za Sekondari  

Sh.18,404,260.62 

Mapitio ya hati za malipo, taarifa za fedha na daftari la fedha yamebaini kuwa, 

fedha za ruzuku zilizoripotiwa zilikuwa  Sh.151,006,389.38 lakini takwimu halisi ya 

kiasi kilichopokelewa kwa ajili ya ruzuku kwa mwaka husika wa ukaguzi kilikuwa 

Sh.169,410,650 na kusababisha kuwepo na tofauti ya  Sh.18,404,260.62. 

Malipo ya miaka ya nyuma yaliyolipwa kwenye mwaka huu wa ukaguzi-Sh. 

59,103,508.71 

Agizo  la 22 (1) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa 2009 linahitaji matumizi 

yanayotakiwa kufanywa kutoka kwenye akaunti fulani ndani ya mwaka husika  

kutoahirishwa kwa lengo la kuepuka matumizi zaidi. Kinyume na Agizo hili, malipo 

ya jumla ya Sh.59,103,508.71 yalifanywa na Halmashauri kulipa madeni ya mwaka 

uliopita. Hata hivyo, hakuna ushahidi unaoonyesha kuwa madeni haya yalikuwa ni 

miongoni mwa wadai wa mwaka 2014/2015. Aidha, hakuna marekebisho 

yaliyofanywa ili kuonesha bakaa ya wadai wa miaka ya nyuma.  

H/W Hanang   

Malipo ya mishahara kwa watumishi ambao hawapo tena kwenye utumishi wa 

Umma- Sh. 16,741,937 

Mishahara yenye jumla ya Sh.12,403,826 imekuwa ikilipwa moja kwa moja kwenye 

akaunti binafsi za benki kwa ajili ya wafanyakazi ambao si wafanyakazi tena katika 

utumishi wa umma na  Sh.4,333,111 zilikatwa kutoka kwenye mishahara yao  kwa 

ajili ya malipo ya taasisi na kusababisha kuwa na malipo ya jumla ya Sh. 16,741,937 

kinyume na Agizo 79 (8) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 2009 na 

Kifungu cha 17 cha Sheria ya Mafao ya Watumishi wa Umma Wanaostaafu Na. 2 ya 
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mwaka 1999. 

Makusanyo yatokanayo na Mfuko wa Afya ya Jamii hayakupelekwa benki-

Sh.7,573,000 

Jumla ya kiasi cha Sh.7,573,000 zikiwa ni makusanyo ya Mfuko wa Afya ya Jamii 

hakikupelekwa benki kinyume na Agizo 37 (3) la LGFM,2009. 

Malipo kwa fedha taslim yasiyo na viambatanisho- Sh.45,218,834 

Malipo ya jumla ya Sh.45,218,834 yalilipwa kwa jina la Mkurugenzi (DED) Kwa 

watumishi mbalimbali kutoka kwenye akaunti mbalimbali bila viambatisho vya 

kutosha kinyume na Agizo 8 (2) (c) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 

2009 

Matumizi mabaya ya fedha zisizotumika za mradi wa magonjwa yasiyoambukiza-

Sh. 4,826,000 

Kati ya Sh.25,686,000 zilizolipwa kwa ajili ya shughuli za mradi wa magonjwa 

yasiyoambukiza, malipo ya jumla ya Sh.19,060,000 yalipitishwa kwa ajili ya 

kusainiwa na walipwaji husika, Sh.1,800,000 zilirudishwa benki wakati Sh.4,826,000 

hazikupelekwa benki.  

Malipo yasiyostahili Sh.16,800,000 

Halmashauri ilifanya malipo ya Sh.16,800,000 kutoka kwenye akaunti ya matumizi 

ya kawaida  kugharamia shughuli mbalimbali  ambazo hazikustahili kulipwa na 

Halmashauri. 

Malipo kwa ajili ya madeni ambayo yalikuwa hayakutambuliwa katika taarifa za 

fedha za mwaka uliopita Sh.8,825,000  

Halmashauri imelipa jumla ya Sh.8,825,000 kwa ajili ya madeni   ya mwaka wa 

fedha uliopita wakati hayakuwa katika orodha ya wadai kwa mwaka 2014/2015 

kinyume na Agizo 22 (1) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 2009.  

Fedha za matumizi mengineyo ya Sekta ya Afya hazikuhamishiwa   kwenye 

akaunti husika Sh.20,608,000 

Sh.20,608,000 ikiwa ni matumizi mengineyo ya mwezi Novemba, 2015 zilizotengwa 

kwa ajili ya shughuli mbalimbali katika Akaunti ya Afya hazikuhamishiwa katika 

Akaunti ya Afya.  

Mapungufu katika malipo ya fedha za  Uchaguzi Mkuu-  Sh.378,856,600  

Ukaguzi wa malipo yaliyohusiana na Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2015 katika akaunti 
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ya amana umebaini mapungufu mbalimbali yenye jumla ya Sh.378,856,600. 

Malipo yaliyofichwa kutokana na ziada ya vituo 14 vya kupigia kura 

TZS.7,210,000 

Ukaguzi ulibaini kuwa kulikuwa na vituo vya kupigia kura 14 zaidi ambapo vituo 

halisi vilikuwa 347 vilivyopitishwa,  wakati bajeti iliyotolewa ilikuwa ni kwa ajili ya 

vituo vya kupigia kura 361. Hivyo malipo yenye jumla ya Sh.7,210,000 yalifanyika 

zaidi kidanganyifu   kwa vituo 14 zaidi  vya kupigia kura. 

Karatu DC 

Uchambuzi wa vitabu vya kukusanyia mapato kwa Idara mbalimbali na sehemu 

iliyotumika kukusanya mapato kutoka vyanzo mbalimbali ulishindwa kuthibitisha 

maelezo yaliyohusiana na makusanyo ya Sh.20,737,000 kama yalipelekwa benki. Hii 

ni kinyume na Agizo 37 (3) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 2009 ambalo 

linasema kwamba, "mtunza fedha atatoa stakabadhi kwa fedha alizopokea na 

kuhakikisha anazipeleka benki haraka.       

Ukaguzi uliofanywa kuhusu usimamizi wa mapato ya Halmashauri ulibaini vitabu 

arobaini na tano (45) vya kukusanyia mapato   ambavyo havikuwasilishwa kwa ajili 

ya ukaguzi ingawa viliombwa. Hii ni kinyume na Agizo 34 (6) la Memoranda ya fedha 

za Serikali za Mitaa, 2009 linalosema kwamba, "Maafisa wote waliopewa vitabu vya 

makusanyo lazima wavirudishe vilivyotumika na visvyotumika mwishoni mwa kila 

mwezi kwa kutumia fomu maalum iliyowekwa".  

Uchunguzi wa matumizi ulibaini kuwa hati za malipo za jumla ya Sh. 168,420,421 

hazikuambatanishwa na nyaraka husika kinyume na Agizo 8 (2) (c) na 104 la la 

Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 2009 ambalo linasema kwamba, "Kila 

Mkuu wa Idara atakuwa na jukumu la kudumisha ulinzi, utunzaji  na udhibiti wa 

nyaraka ndani ya idara yake.  

 H/W  Longido 

Mapitio ya taarifa za fedha katika Notisi Na.41 ya taarifa zilizowasilishwa yalibaini 

kuwa kiasi cha mtaji wa ruzuku ya maendeleo usiotumika kilipungua kwa 

Sh.726,085,000. Hiyvo, taarifa za fedha zilizowasilishwa zina mapungufu ambayo 

yanaweza kuwapotosha watumiaji. 

Agizo Na. 8(2)(c) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa,2009 linamtaka Mweka 

Hazina wa Halmashauri kuwa na mfumo madhubuti wa utunzaji na ahakikishe kuwa 

vielelezo vyote vya malipo vinakuwepo vikiwa timilifu muda wote. Kinyume na 
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matakwa ya agizo, ukaguzi ulibaini kuwa malipo ya jumla ya Sh.239,432,218.78 

hayakuwa na viambatanisho, hivyo kutia shaka juu ya uhalali wake. 

Agizo Na 34 (1) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 2009 linaeleza, ―Mweka 

Hazina wa Halmashauri anawajibika katika utunzaji wa nyaraka muhimu za fedha na 

kuhakikisha rejista ya nyaraka za fedha zote inakuwepo na kutunzwa kwa usahihi 

ikionyesha nyaraka iliyotoka na nyaraka iliyoingia kwa mpangilio huo.‖ Kinyume na 

matakwa ya agizo hilo hapo juu, katika ukaguzi wa rejista ya vitabu vya mapato 

nilibaini kutokuwepo kwa vitabu vya mapato sabini na tatu (73). Hii inaashiria kuwa 

kama vitabu hivi havitapatikana, kuna uwezekano mkubwa vikatumika katika 

ubadhilifu wa fedha za Umma.  

 H/W   Korogwe 

Upotoshaji wa matumizi ya fedha za maendeleo uliooneshwa katika taarifa za  

hesabu Sh.1,199,252,078 

Mapitio ya taarifa za hesabu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2016 

nilibaini kuwa Halmashauri iliripoti matumizi halisi ya fedha za maendeleo na 

uwezeshaji kiasi cha Sh.1,199,252,078 (ukurasa wa 45). Kiwango hicho hicho cha 

fedha kiliripotiwa kama mtaji wa ruzuku ya maendeleo kama nyongeza ya mali, 

mitambo na vifaa katika Notisi Na.27. kwa Sh. 1,399,669,528. Kiasi cha Sh. 

1,115,322,676 pia kimeonekana kutumika kununua mali, mitambo na vifaa vifaa. 

Haya yote ni kinyume na Aya Na.27 ya IPSAS Na. 1. 

Malipo ya mishahara kwa watumishi ambao hawapo katika utumishi wa Umma  

Sh.14,599,163 

Katika mwaka huu wa ukaguzi, jumla ya Sh.8,977,242 zililipwa kwa watumishi 

ambao utumishi wao ulikuwa umekoma kutokana na sababu mbalimbali kama vile 

kufukuzwa kazi, kustaafu na vifo. Hii ni kinyume na Agizo Na.79(8) la Memoranda ya 

fedha za Serikali za Mitaa, 2009.  Sambamba na hilo kiasi cha Sh.5,621,921 kililipwa 

katika mifuko ya mafao ya uzeeni ya PSPF, LAPF, NSSF, Bima ya Afya na Mamlaka ya 

Mapato Tanzania ikiwa ni michango ya watumishi hewa. 

 H/W  Muheza 

Malipo ya Mishahara kwa watumishi waliofukuzwa Sh.18, 796,500. 

Ukaguzi wa taarifa za kiutumishi katika mfumo wa komputa, mafaili ya watumishi 

na ripoti za uhakiki wa watumishi hewa katika mwaka huu wa ukaguzi nilibaini 

kwamba, watumishi wawili walikuwa wamefariki na watumishi nane walifukuzwa 

kazi lakini waliendelea kulipwa mishahara na kuisababishia serikali hasara ya 
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Sh.18,796,500.  

Malipo ya makato ya mishahara kwa watumishi hewa Sh.8,759,761 

Ukaguzi niliofanya katika hati za mishahara zinazoandaliwa kwa njia ya kompyuta 

pamoja na rejista ya mishahara ambayo haijalipwa, nilibaini kiasi cha Sh.8,759,761 

kulipwa kama makato ya mishahara katika taasisi mbalimbali kwa ajili ya watumishi 

hewa. 

Kukosekana kwa vitatu vya mapato ishirini na moja (21) 

Vitabu ishirini na moja (21) vya mapato havikupatikana wakati wa ukaguzi hivyo 

havikukaguliwa. Hii ni kinyume na matakwa ya Agizo Na.34(6) la Memoranda ya 

fedha za Serikali za Mitaa,2009. 

H/W  Rombo 

Kukosekana kwa vitabu vinne (4) vya mapato 

Vitabu vinne (4) vya Mapato havikuwasilishwa licha ya kuviitisha kwa ajili ya ukaguzi 

kinyume na matakwa ya Agizo Na.34 (6) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 

2009. Jambo hili lilipunguza mawanda ya ukaguzi kwani haikuweza kufahamika 

mahali vitabu vilipo na kiasi kilichokusanywa kupitia vitabu hivyo. 

Kukosekana kwa vielelezo katika hati za malipo Sh.293,498,475.81 

Hati za malipo zenye jumla ya Sh.293, 498,475.81 zilikosa vielelezo muhimu hivyo 

uhalali wa malipo yaliyofanyika haukuweza kuthibitishwa kinyume na matakwa ya 

Agizo Na.8 (2)(c) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa 2009.   

Kukosekana kwa Hati za Malipo zenye jumla ya Sh.108,127,093 

Hati za malipo pamoja na vielelezo vyake zenye jumla ya Sh.108, 127,093 

hazikupatikana wakati wa ukaguzi katika mpangilio wa hati za malipo kinyume na 

Agizo Na. 104 (1) & (2) la Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 

Kukosekana kwa hati za malipo; ofisi yangu ilishindwa kujiridhisha kuhusu uhalali na 

sababu za kufanyika kwa malipo hayo. 

Makete DC 

Kukosekana kwa vielelezo katika hati za malipo Sh.162,096,957 

Halmashauri ilifanya malipo yenye jumla ya Sh.162,096,957 bila kuwa na vielelezo 

muhimu kudhihirisha sababu na uhalali wa kufanyika kwa malipo hayo kinyume na 

Agizo Na.8(2)(c) la Memoranda ya fedha za Serikali za Mitaa, 2009. 
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Uwezekano mdogo wa kulipwa kwa madeni ya wadaiwa 

Halmashauri ilijumuisha kiasi cha Sh.111,746,143 kwenye orodha ya wadaiwa 

ingawa uwezekano wa kukusanya deni hilo ni mdogo. Pia Halmashauri haikuweza 

kubainisha katika taarifa za fedha kiasi cha fedha ambacho uwezekano wa 

kukusanya ni mdogo, jambo hili limepelekea upotoshaji katika taarifa za fedha. 

 

Kiambatisho Na.  v: Mtiririko wa Hati zilizotolewa kwa Mamlaka 

za Serikali za Mitaa kwa Miaka Minne mfurulizo 

Region 
Name of the 

LGA 
2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 

ARUSHA           

1 
H/W Arusha Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

2 
H/W Karatu Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

isiyoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

3 
H/W Meru Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

4 
H/W Longido Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

5 
H/W 

Ngorongoro 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

6 
H/JijiArusha Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

7 
H/W Monduli Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

COAST          

8 
H/W 

Bagamoyo 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

9 
H/W Kibaha Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

10 
H/Mji Kibaha Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

11 
H/W Kisarawe Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 
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Region 
Name of the 

LGA 
2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 

12 
H/W Mafia Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

13 
H/W Mkuranga Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

14 
H/W 

Rufiji/Utete 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

DSM          

15 
H/M Ilala Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

16 
H/M Temeke Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

17 
H/JijiDar es 

Salaam 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

18 
H/M Kinondoni Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

DODOMA          

19 
H/W 

Chamwino 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

20 
H/W Kondoa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

21 
H/W Bahi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

22 
H/W Kongwa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

23 
H/W Mpwapwa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

24 
H/M Dodoma Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

25 
H/W Chemba 

  
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

IRINGA          

26 
H/W Mufindi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

27 
H/W Iringa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

28 
H/M Iringa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

29 H/W Kilolo Hati Hati Hati yenye Hati 
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inayoridhisha inayoridhisha shaka inayoridhisha 

30 
H/Mji Mafinga 

                   -                   -                   -    
Hati 

inayoridhisha 

NJOMBE          

31 
H/W Ludewa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

32 
H/W Njombe Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

33 
H/Mji Njombe Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

34 
H/W Makete Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

35 
H/Mji 

Makambako 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

36 
H/W 

Wang'ing‘ombe 
- 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

KAGERA          

37 
H/W 

Biharamulo 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

38 
H/W Ngara Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

39 
H/W Missenyi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

40 
H/W Bukoba Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

41 
H/M Bukoba Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

42 
H/W Muleba Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

43 
H/W Karagwe Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

44 
H/W Kyerwa 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

KIGOMA          

45 
H/W Kasulu Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

46 
H/W Kibondo Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 



 

 

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
 

 

  

 

Viambatisho 

294 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Region 
Name of the 

LGA 
2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 

47 
H/W Kigoma Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

48 
H/M 

Kigoma/Ujiji 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

isiyoridhisha 

Hati 

isiyoridhisha 

49 
H/W Buhigwe 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

50 
H/W Kakonko 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

51 
H/Mji Kasulu 

 -                   -                   -    
Hati 

inayoridhisha 

52 
H/W Uvinza 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

KILIMANJARO          

53 
H/M Moshi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

54 
H/W Hai Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

isiyoridhisha 

 Hati 

inayoridhisha 

55 
H/W Moshi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

 Hati 

inayoridhisha 

56 
H/W Mwanga Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

 Hati 

inayoridhisha 

57 
H/W Rombo Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

58 
H/W Same Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

 Hati 

inayoridhisha 

59 
H/W Siha Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

 Hati 

inayoridhisha 

LINDI          

60 
H/W Kilwa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

61 
H/W Lindi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

62 
H/M Lindi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

63 
H/W Liwale Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

64 
H/W 

Nachingwea 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 
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65 
H/W Ruangwa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

MANYARA          

66 
H/W Babati Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

67 
H/W Hanang‘ Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

68 
H/Mji Babati Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

69 
H/W Mbulu Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

 Hati 

inayoridhisha 

70 
H/W Simanjiro Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

 Hati 

inayoridhisha 

71 
H/W Kiteto Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

MARA          

72 
H/W Serengeti Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

73 
H/W Musoma Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

74 
H/W Bunda Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

75 
H/M Musoma Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

76 
H/W Rorya Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

77 
H/W Tarime Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

78 
H/Mji Tarime 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

79 
H/W Butiama 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

MBEYA          

80 
H/W Mbeya Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

81 
H/W Rungwe Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

82 H/W Chunya Hati Hati Hati yenye Hati 
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83 
H/JijiMbeya Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

84 
H/W Busokelo Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

85 
H/W Kyela Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

86 
H/W Mbarali Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

SONGWE          

87 
H/W Ileje Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

88 
H/W Mbozi Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

89 
H/W Momba 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

90 
H/Mji 

Tunduma 
Disclaimer Disclaimer Disclaimer 

Hati 

inayoridhisha 

MOROGORO          

91 
H/W 

Kilombero 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

92 
H/W Kilosa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

93 
H/W Ulanga Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

94 
H/W Morogoro Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

95 
H/M Morogoro Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

96 
H/W Mvomero Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

97 
H/W Gairo 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

MTWARA          

98 
H/Mji Masasi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

99 
H/W Masasi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 
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100 
H/W Mtwara Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

101 
H/W Newala Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

102 
H/W 

Tandahimba 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

103 
H/W 

Nanyumbu 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

104 
H/M Mtwara Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

105 
H/W 

Nanyamba 
0 0 0 

Hati 

inayoridhisha 

MWANZA          

106 
H/W Kwimba Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

107 
H/W Magu Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

108 
H/W Misungwi Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

109 
H/JijiMwanza Hati 

isiyoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

110 
H/M Ilemela Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

111 
H/W 

Sengerema 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

112 
H/W Ukerewe Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

113 
H/W Buchosa 

0 0 0 
Hati 

inayoridhisha 

GEITA          

114 
H/Mji Geita Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

115 
H/W Geita Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

116 
H/W Bukombe Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

117 
H/W Chato Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 
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118 
H/W 

Nyang‘hwale 
- 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

 Hati 

inayoridhisha 

119 
H/W Mbogwe 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

RUKWA          

120 
H/W 

Sumbawanga 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

121 
H/W Nkasi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

122 
H/M 

Sumbawanga 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

123 
H/W Kalambo 

- 
Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

KATAVI          

124 
H/Mji Mpanda Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

125 
H/W Mpanda Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

126 
H/W Mlele 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

127 
H/W Nsimbo 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

RUVUMA          

128 
H/M Songea Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

129 
H/W Tunduru Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

130 
H/W 

Namtumbo 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

131 
H/W Mbinga Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

132 
H/W Songea Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

133 
H/W Nyasa 

  
Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

SHINYANGA          

134 
H/W 

Shinyanga 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 
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135 
H/M Shinyanga Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

136 
H/W Kishapu Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

137 
H/Mji Kahama Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

138 
H/W Ushetu 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

139 
H/W Msalala 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

SIMIYU          

140 
H/W Maswa Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

141 
H/W Meatu Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

142 
H/W Bariadi Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

143 
H/Mji Bariadi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

144 
H/W Itilima 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

145 
H/W Busega 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

SINGIDA          

146 
H/W Iramba Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

147 
H/W Manyoni Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

148 
H/W Singida Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

149 
H/M Singida Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

150 
H/W Ikungi 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

151 
H/W Mkalama 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

152 
Itigi 

0 0 0 
Hati 

inayoridhisha 
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TANGA          

153 
H/W Pangani Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

154 
H/JijiTanga Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

155 
H/W Mkinga Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

156 
H/W Lushoto Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

157 
H/W Muheza Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

158 
H/W Handeni Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

159 
H/W Korogwe Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

160 
H/Mji Korogwe Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

161 
H/W Kilindi Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

162 
H/W Bumbuli 

- 
Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

163 
H/Mji Handeni 

 -                   -                   -    
Hati yenye 

shaka 

TABORA          

164 
H/W Igunga Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

165 
H/W Urambo Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

166 
H/M Tabora Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

167 
H/W Nzega Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati yenye 

shaka 

168 
H/W Sikonge Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

169 
H/W Tabora Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 

Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

170 
H/W Kaliua 

- 
Hati yenye 

shaka 

Hati 

inayoridhisha 

Hati 

inayoridhisha 
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Region 
Name of the 

LGA 
2012/13 2013/14 2014/15 2015/16 

171 
H/Mji Nzega 

 -                   -                   -    
Hati 

inayoridhisha 

 

 

Kiambatisho Na.  vi: Mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 

wa Hesabu za Serikali ya ripoti Jumla Yaliyosalia 

 
Na. 

 
Mapendekezo 

Hali halisi ya utekelezaji 

Yalitekelezw
a 

Yanaendele
a 
kutekelezw
a 

Hayakutek
elezwa 

1. Mapendekezo ya miaka ya nyuma 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali na Kamati ya 
Bunge ya Hesabu za Serikali za 
Mitaa 

  
√ 

 

2. Makosa katika Mchakato wa Bajeti 
za Mamlaka ya Serikali za Mitaa  

  
√ 

 

3. Tathmini ya mfumo wa uthibiti wa 
Ndani                                                      
na Masuala ya Utawala  

  
√ 

 

4. Mali za kibiolojia                                     
ambazo hazikuwekwa vizuri katika 
makundi - Sh 83.993 billioni 

  
√ 

 

5. Udhaifu katika usimamizi wa 
mapato kutoka vyanzo vya mapato 
ya Halmashauri  

  
√ 

 

6. Tathmini ya Usimamizi wa Fedha  √  

7. Udhaifu katika usimamizi wa 
raslimali watu 

  
√ 

 

8. Tathmini ya Kamati ya ukaguzi  √  

9. Mapungufu katika michakato wa 
Usimamizi wa vihatarishi  

 √  

 
10. 

Tathmini ya mazingira kwa ujumla 
ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano                                      

 
√ 
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Na. 

 
Mapendekezo 

Hali halisi ya utekelezaji 

Yalitekelezw
a 

Yanaendele
a 
kutekelezw
a 

Hayakutek
elezwa 

11. Tathmini ya kugundua na kuzuia 
udanganyifu 

 √  

 
 
12. 

Kutokufuata Sheria ya Bodi                                     
ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu                                     
(HESLB) 2004 kuhusiana na                                     
marejesho ya mikopo.                                      

  
 
√ 

 

 
13. 

Mishahara iliyolipwa kwa 
Wafanyakazi ambao                                     
hawapo tena kwenye Utumishi wa 
Umma Sh 392,651,036 

  
√ 

 

14. Upungufu wa idadi ya watumishi   
√ 

 

 
15. 

Wafanyakazi ambao 
hawajathibitishwa kazini baada ya 
muda wa majaribio  

   
√ 

16. Ukosefu wa ushahidi wa tathmini                                     
na mapitio ya wazi ya utendaji wa 
wafanyakazi                                      

   
√ 

17. Wakuu wa idara kukaimu kwa zaidi 
ya miezi sita 

 √  

18. Kodi ya lipa kadri upatavyo (PAYE) 
haikukatwa kwenye posho za 
kukaimu Sh.78,187,048 

   
√ 

 
19. 

Kiinua mgongo kisicholipwa kwa 
watumishi wa                                     
Mitaa                                     Sh. 
17,980,539 

√   
 

20. Mishahara isiyolipwa ambayo 
haikurejeshwa Hazina 
Sh.2,233,475,668 

   
√ 

21. Utegemezi wa ruzuku ya Serikali   √ 

22. Kuchelewa kuanza kwa                                     
huduma ya Usafiri wa mabasi ya 
mwendo kasi 

 
√ 

  

23. Ununuzi wa mabasi wa ziada   √ 

24. Ukaguzi Maalum wa Taarifa za 
Fedha za Serikali za Mitaa 
Programu ya Maboresho                                     
awamu ya II                                                      
(LGRP II D By D) kwa mwaka 

  
 
 
√ 
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Na. 

 
Mapendekezo 

Hali halisi ya utekelezaji 

Yalitekelezw
a 

Yanaendele
a 
kutekelezw
a 

Hayakutek
elezwa 

uliomalizika Juni 30, 2013 

25. Kutozingatia Sheria ya Manunuzi  √  

26. Udhaifu katika usimamizi wa 
matumizi 

  √ 

27. Udhaifu katika usimamizi wa mali   √ 

28. Mapungufu katika utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo 

 √  

29. Upungufu wa miundombinu na 
walimu katika shule za msingi na 
sekondari 

   
√ 

30. Mashitaka dhidi ya mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ambayo 
yanaweza kuathiri wa utoaji wa 
huduma endelevu 

   
 
√ 

31. Changamoto zinatokana na 
mchakato mpya wa kulipa 
mishahara kwa wafanyakazi katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 

   
 
√ 

32. Umuhimu wa mapitio ya mfumo 
wa uendeshaji wa Mashirika 
yanayotoa huduma kwenye 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

   
 
√ 

33. Kutambuliwa kwa mapungufu ya                                                      
Wakala wa huduma,ufundi na 
Umeme (TEMESA) 

   
√ 

34. Wito wa kuufanyia marekebisho                                     
mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake na Vijana.       

   
√ 

35. Asilimia 10 ya mapato kutoka 
kwenye vyanzo vya Halmashauri 
ambayo haikuchangiwa kwenye 
Mfuko wa Wanawake na Vijana                                                      
Sh.17,690,754,651 

   
 
√ 

36. Mikopo iliyotolewa kwenye vikundi 
vya kina mama ambayo 
haijarejeshwa Sh. 2,003,235,125 

   
√ 

37. Kutokuwepo na Ufanisi wa 
matumizi hati ya kuagizia mali 
katika mfumo wa mtandao 
(Epicor) 

  
√ 

 

38. Uthamini wa mali za kudumu  √  
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Na. 

 
Mapendekezo 

Hali halisi ya utekelezaji 

Yalitekelezw
a 

Yanaendele
a 
kutekelezw
a 

Hayakutek
elezwa 

Jumla 3 19 16 

 

 

Kiambatisho Na.  vii: Hali Halisi ya Utekelezaji wa Mapendekezo 

Yaliyosalia kwa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

Na. 
Jina La 
Halmashauri 

Mapend
ekezo 
yaliyotol
ewa 

Mapen
dekezo 
yaliyot
ekelez
wa 

Mapen
dekezo 
yanayo
endele
a 
kutekel
ezwa 

Mapende
kezo 
yasiyotek
elezwa 

Mapende
kezo 
yaliyopit
wa na 
wakati 

1 H/JijiArusha  165 29 46 46 44 

2 H/W Arusha  109 25 37 16 3 

3 H/W Babati  72 17 20 11 24 

4 H/Mji Babati  77 43 11 20 3 

5 H/W Bagamoyo  44 19 21 4 0 

6 H/W Bahi  34 4 12 12 6 

7 H/W Bariadi  53 9 18 26 0 

8 H/Mji Bariadi  79 16 16 41 8 

9 H/W Biharamulo  59 13 24 9 13 

10 H/W Buhigwe  23 6 5 3 9 

11 H/W Bukoba  84 10 27 35 12 

12 H/M Bukoba  84 13 29 28 14 

13 H/W Bukombe  34 14 6 14 0 

14 H/W Bumbuli  61 5 26 23 7 

15 H/W Bunda  33 7 7 19 0 

16 H/W Busega  54 3 29 16 6 

17 H/W Busokelo  39 15 24 0 0 

18 H/W Butiama  32 16 9 7 0 

19 H/W Chamwino  60 12 3 7 38 

20 H/W Chato  149 38 50 51 10 

21 H/W Chemba  54 13 3 4 34 

22 H/W Chunya  138 18 80 40 0 

23 H/JijiDar                                                       18 3 8 7 0 

24 H/M Dodoma  107 45 30 11 21 

25 H/W Gairo  48 15 27 4 2 
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Na. 
Jina La 
Halmashauri 

Mapend
ekezo 
yaliyotol
ewa 

Mapen
dekezo 
yaliyot
ekelez
wa 

Mapen
dekezo 
yanayo
endele
a 
kutekel
ezwa 

Mapende
kezo 
yasiyotek
elezwa 

Mapende
kezo 
yaliyopit
wa na 
wakati 

26 H/W Geita  85 28 29 19 9 

27 H/Mji Geita  52 6 17 29 0 

28 H/W Hai  62 30 21 1 10 

29 H/W Hanang'  65 10 3 13 39 

30 H/W Handeni  92 15 6 30 41 

31 H/W Igunga  59 21 16 13 9 

32 H/W Ikungi  56 5 21 11 19 

33 H/M Ilala  59 18 28 4 9 

34 H/W Ileje  141 32 33 66 10 

35 H/M Ilemela  149 41 45 53 10 

36 H/W Iramba  131 26 30 37 38 

37 H/W Iringa  56 8 28 20 2 

38 H/M Iringa  61 15 20 25 1 

39 H/W Itilima  88 38 14 27 9 

40 H/Mji Kahama  83 8 16 41 18 

41 H/W Kakonko  49 15 5 15 14 

42 H/W Kalambo  123 6 4 107 6 

43 H/W Kaliua  10 4 4 2 0 

44 H/W Karagwe  76 10 36 12 18 

45 H/W Karatu  147 10 13 124 0 

46 H/W Kasulu  45 1 7 32 5 

47 H/W Kyerwa  47 3 8 19 17 

48 H/W Kibaha  19 11 3 5 0 

49 H/Mji Kibaha  26 18 4 4 0 

50 H/W Kibondo  61 17 11 10 23 

51 H/W Kigoma  53 11 2 29 8 

52 
H/M 
Kigoma/Ujiji  

46 1 1 39 5 

53 H/W Kilindi  51 9 25 15 2 

54 H/W Kilolo  66 9 24 33 0 

55 H/W Kilombero  52 26 7 0 19 

56 H/W Kilosa  25 1 1 17 6 

57 H/W Kilwa  51 28 18 5 0 

58 H/M Kinondoni  25 8 15 2 0 

59 H/W Kisarawe  22 3 12 7 0 

60 H/W Kishapu  178 9 34 13 4 

61 H/W Kiteto  61 5 6 50 0 

62 H/W Kondoa  81 27 9 0 45 
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Na. 
Jina La 
Halmashauri 

Mapend
ekezo 
yaliyotol
ewa 

Mapen
dekezo 
yaliyot
ekelez
wa 

Mapen
dekezo 
yanayo
endele
a 
kutekel
ezwa 

Mapende
kezo 
yasiyotek
elezwa 

Mapende
kezo 
yaliyopit
wa na 
wakati 

63 H/W Kongwa  54 8 4 2 40 

64 H/W Korogwe  92 7 55 16 14 

65 H/Mji Korogwe  81 16 12 32 21 

66 H/W Kwimba  131 84 22 25 0 

67 H/W Kyela  96 50 35 11 0 

68 H/W Lindi  41 0 23 18 0 

69 H/M Lindi  21 2 0 15 4 

70 H/W Liwale  30 6 5 13 10 

71 H/W Longido  135 0 14 110 11 

72 H/W Ludewa  36 11 13 8 4 

73 H/W Lushoto  44 0 44 0 0 

74 H/W Mafia  38 28 5 5 0 

75 H/W Magu  77 23 32 11 11 

76 
H/Mji 
Makambako  

58 24 23 6 5 

77 H/W Makete  40 30 1 4 5 

78 H/W Manyoni  164 43 94 11 16 

79 H/W Masasi  46 8 23 15 0 

80 H/Mji Masasi  39 18 10 10 1 

81 H/W Maswa  54 1 14 39 0 

82 H/W Mbarali  49 7 33 4 5 

83  H/JijiMbeya  178 65 24 3 7 

84 H/W Mbeya  92 25 11 1 12 

85 H/W Mbinga  77 18 37 22 0 

86 H/W Mbogwe  45 18 9 9 9 

87 H/W Mbozi  66 7 1 57 1 

88 H/W Mbulu  97 26 18 22 31 

89 H/W Meatu  44 7 17 9 11 

90 H/W Meru  136 8 13 106 9 

91 H/W Misenyi  88 23 25 24 16 

92 H/W Misungwi  101 16 38 43 4 

93 H/W Mkalama  67 25 18 8 16 

94 H/W Mkinga  82 10 35 26 11 

95 H/W Mkuranga  57 15 37 5 0 

96 H/W Mlele  96 49 43 4 0 

97 H/W Momba  71 30 10 25 6 

98 H/W Monduli  78 14 31 25 8 

99 H/W Morogoro  62 3 20 36 3 
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Na. 
Jina La 
Halmashauri 

Mapend
ekezo 
yaliyotol
ewa 

Mapen
dekezo 
yaliyot
ekelez
wa 

Mapen
dekezo 
yanayo
endele
a 
kutekel
ezwa 

Mapende
kezo 
yasiyotek
elezwa 

Mapende
kezo 
yaliyopit
wa na 
wakati 

100 H/M Morogoro  53 41 1 0 11 

101 H/W Moshi  55 6 10 31 8 

102 H/M Moshi  84 17 11 40 16 

103 H/W Mpanda  149 82 18 27 22 

104 H/M Mpanda  101 48 11 42 0 

105 H/W Mpwapwa  99 40 37 22 0 

106 H/W Msalala  46 5 28 10 3 

107 H/W Mtwara  59 21 16 13 9 

108 H/M Mtwara  87 21 10 56 0 

109 H/W Mufindi  71 30 27 0 3 

110 H/W Muheza  89 5 41 20 23 

111 H/W Muleba  56 7 20 14 15 

112 H/W Musoma  53 2 4 23 24 

113 H/M Musoma  33 0 14 7 11 

114 H/W Mvomero  50 15 4 29 2 

115 H/W Mwanga  44 25 12 7 0 

116  H/JijiMwanza  170 20 51 87 12 

117 H/W Nachingwea  15 8 3 4 0 

118 H/W Namtumbo  102 27 52 23 0 

119 H/W Nanyumbu  37 10 8 15 4 

120 H/W Newala  44 3 22 10 9 

121 H/W Ngara  79 24 49 4 2 

122 H/W Njombe  66 36 25 2 3 

123 H/Mji Njombe  14 4 0 10 0 

124 H/W Nkasi  147 2 20 117 8 

125 H/W Nsimbo  48 18 15 15 0 

126 
H/W 
Nyang‘hwale  

36 14 7 8 7 

127 H/W Nyasa  84 7 28 49 0 

128 H/W Ngorongoro  94 12 26 26 30 

129 H/W Nzega                                      43 6 11 21 5 

130 H/W Pangani  58 20 23 13 2 

131 H/W Rombo  43 8 17 18 0 

132 H/W Rorya  47 26 21 0 0 

133 H/W Ruangwa  58 3 21 34 0 

134 H/W Rufiji  31 0 7 24 0 

135 H/W Rungwe  115 68 42 1 4 

136 H/W Same  75 15 21 19 20 
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Na. 
Jina La 
Halmashauri 

Mapend
ekezo 
yaliyotol
ewa 

Mapen
dekezo 
yaliyot
ekelez
wa 

Mapen
dekezo 
yanayo
endele
a 
kutekel
ezwa 

Mapende
kezo 
yasiyotek
elezwa 

Mapende
kezo 
yaliyopit
wa na 
wakati 

137 H/W Sengerema  91 14 17 58 2 

138 H/W Serengeti  36 4 27 5 0 

139 H/W Shinyanga  54 11 16 22 5 

140 H/M Shinyanga  101 58 16 24 3 

141 H/W Siha  52 15 12 7 18 

142 H/W Sikonge  80 45 14 7 14 

143 H/W Simanjiro  82 0 45 1 36 

144 H/W Singida  131 32 54 11 34 

145 H/M Singida  71 21 12 2 36 

146 H/W Songea  127 29 65 33 0 

147 H/M Songea  74 22 38 10 1 

148 
H/W 
Sumbawanga  

135 0 16 119 0 

149 
H/M 
Sumbawanga  

167 13 19 121 14 

150 H/M Tabora  99 1 16 72 11 

151 H/W Tandahimba  43 11 4 28 0 

152  H/JijiTanga  97 17 48 21 11 

153 H/W Tarime  25 14 5 3 3 

154 H/Mji Tarime  24 7 5 10 2 

155 H/M Temeke  33 11 7 15 0 

156 H/W Tabora  41 14 9 14 4 

157 
H/Mji 
Tundunduma                                      

35 27 3 5 0 

158 H/W Tunduru  75 37 31 6 1 

159 H/W Ukerewe  116 45 24 27 20 

160 H/W Ulanga  32 21 7 0 4 

161 H/W Urambo  54 27 24 3 0 

162 H/W Ushetu  35 4 4 15 12 

163 H/W Uvinza  39 16 17 2 4 

164 
H/W 
Wang'ing'ombe  

50 36 6 6 2 

Jumla 11282 2914 3287 3650 1431 

Asilimia 100 26 29 32 13 
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Kiambatisho Na.  viii: Hali Halisi ya Utekelezaji wa Maagigo ya 

Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa kwa kila Mamlaka 

ya Serikali za Mitaa 

Na Jina La Halmshauri 
Maagizo 
yaliyotolew
a 

Yaliyo
tekele
zwa 

Yanayoende
lea 
kutekelezwa 

Yasitote
kelezwa 

1 H/JijiArusha  18 12 2 4 

2 H/W Arusha  11 6 5 0 

3 H/W Babati  12 4 5 3 

4 H/Mji Babati  4 0 0 4 

5 H/W Bagamoyo  12 7 4 1 

6 H/W Bahi  4 0 3 1 

7 H/W Bariadi  5 5 0 0 

8 H/Mji Bariadi  0 0 0 0 

9 H/W Biharamulo  8 5 3 0 

10 H/W Buchosa  0 0 0 0 

11 H/W Bukoba  8 0 2 6 

12 H/M Bukoba  10 3 6 1 

13 H/W Bukombe  1 0 0 1 

14 H/W Bunda  2 1 1 0 

15 H/Mjibunda  0 0 0 0 

16 H/W Busega  0 0 0 0 

17 H/W Butiama O 0 0 0 

18 H/W Chamwino  3 2 0 1 

19 H/W Chato  5 4 1 0 

20 H/W Chunya  4 1 1 2 

21 H/M Dodoma  7 3 2 2 

22 H/W Gairo  4 0 0 4 

23 H/W Geita  8 0 0 8 

24 H/Mji Geita  44 16 12 16 

25 H/W Hai  2 0 0 2 

26 H/W Hanang‘ 1 1 0 0 

27 H/W Handeni  8 6 1 1 

28 H/M Ilala  3 2 1 0 

29 H/W Ileje  9 0 0 9 

30 H/M Ilemela  8 4 0 4 

31 H/W Igunga  14 14 0 0 

32 H/W Iramba  10 7 0 3 

33 H/W Iringa  10 5 5 0 

34 H/M Iringa  14 7 7 0 

35 H/Mji Kahama  10 0 0 10 
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Na Jina La Halmshauri 
Maagizo 
yaliyotolew
a 

Yaliyo
tekele
zwa 

Yanayoende
lea 
kutekelezwa 

Yasitote
kelezwa 

36 H/W Kalambo 6 0 0 6 

37 H/W Karagwe  12 4 8 0 

38 H/W Karatu  4 0 0 4 

39 H/W Kasulu  9 0 1 8 

40 H/W Kibaha  2 2 0 0 

41 H/W Kibondo  12 10 2 0 

42 H/W Kigoma  12 10 2 0 

43 H/M Kigoma/Ujiji  3 0 0 3 

44 H/W Kilindi  11 0 0 11 

45 H/W Kilolo  10 0 10 0 

46 H/W Kilombero  10 9 1 1 

47 H/W Kilosa  37 10 5 22 

48 H/W Kilwa  8 6 0 2 

49 H/M Kinondoni  2 0 0 2 

50 H/W Kisarawe  1 0 0 1 

51 H/W Kishapu  7 1 6 0 

52 H/W Kiteto  6 2 1 3 

53 H/W Kondoa  4 2 2 0 

54 H/W Kongwa  4 2 2 0 

55 H/W Korogwe  11 6 4 1 

56 H/Mjikorogwe  13 5 8 0 

57 H/W Kishapu  4 2 2 0 

58 H/W Kiteto  6 2 1 3 

59 H/W Kondoa  4 2 2 0 

60 H/W Kongwa  4 2 2 0 

61 H/W Kwimba  4 1 3 0 

62 H/W Lindi  5 5 0 0 

63 H/M Lindi  10 6 0 4 

64 H/W Liwale  9 7 2 0 

65 H/W Longido  9 0 0 9 

66 H/W Ludewa  4 0 0 4 

67 H/W Lushoto  17 0 0 17 

68 H/Mjimafinga  0 0 0 0 

69 H/W Magu  6 2 2 2 

70 H/Mjimakambako  0 0 0 0 

71 H/W Makete  5 5 0 0 

72 H/W Manyoni  8 0 0 8 

73 H/W Masasi  18 5 0 13 

74 H/W Maswa  7 7 0 0 

75 H/W Mbarali  7 4 3 0 

76 H/JIJIijimbeya  8 0 8 0 

77 H/W Mbinga  10 0 0 10 
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Na Jina La Halmshauri 
Maagizo 
yaliyotolew
a 

Yaliyo
tekele
zwa 

Yanayoende
lea 
kutekelezwa 

Yasitote
kelezwa 

78 H/W Mbozi  7 0 7 0 

79 H/W Mbulu  7 1 1 5 

80 H/W Meatu  8 7 0 1 

81 H/W Misenyi  6 5 1 0 

82 H/W Misungwi  4 1 0 3 

83 H/W Mkinga  18 18 0 0 

84 H/W Mkuranga  5 3 0 2 

85 H/W Mlele  8 1 3 4 

86 H/W Monduli  0 0 0 0 

87 H/W Morogoro  23 7 1 15 

88 H/M Morogoro  16 16 0 0 

89 H/W Mpanda  7 1 2 4 

90 H/Mjimpanda  9 0 0 9 

91 H/W Msalala  9 1 0 8 

92 H/W Mpwapwa  4 0 4 0 

93 H/W Mtwara  6 3 0 3 

94 H/M Mtwara  5 0 0 5 

95 H/W Mufindi  10 7 2 1 

96 H/W Muheza  8 7 1 0 

97 H/W Muleba  10 9 1 0 

98 H/W Musoma  3 1 0 2 

90 H/M Musoma  5 3 1 1 

91 H/W Mvomero  16 7 0 9 

92 H/JIJIijimwanza  11 8 0 3 

93 H/W Nachingwea  5 3 2 0 

94 H/W Namtumbo  6 0 0 6 

95 H/W Nanyumbu  9 3 1 5 

96 H/W Newala  14 7 4 3 

97 H/W Ngara  4 0 1 3 

98 H/Mjinjombe  2 0 0 2 

99 H/W Nkasi  8 0 0 8 

100 H/W Nsimbo 7 1 2 4 

101 H/W Nyang'hwale  20 3 17 0 

102 H/W Nyasa  2 0 0 2 

103 H/W Nzega                                      16 11 1 4 

104 H/W Pangani  5 2 3 0 

105 H/W Rombo  3 2 1 0 

106 H/W Rorya  4 0 0 4 

107 H/W Ruangwa  14 10 1 3 

108 H/W Rufiji  2 0 1 1 

109 H/W Rungwe  3 3 0 0 

110 H/W Same  11 3 6 2 



 

 

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
 

 

  

 

Viambatisho 

312 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Na Jina La Halmshauri 
Maagizo 
yaliyotolew
a 

Yaliyo
tekele
zwa 

Yanayoende
lea 
kutekelezwa 

Yasitote
kelezwa 

111 H/W Sengerema  3 0 0 3 

112 H/W Serengeti  5 5 0 0 

113 H/W Shinyanga  6 4 1 1 

114 H/M Shinyanga  2 0 3 0 

115 H/W Sikonge  19 13 5 1 

116 H/W Simanjiro  8 0 0 8 

117 H/M Singida  9 3 5 0 

118 H/W Singida  10 0 0 10 

119 H/W Songea  8 0 8 0 

120 H/M Songea  8 0 0 8 

121 H/W Sumbawanga  1 0 0 1 

122 H/M Sumbawanga  10 8 2 0 

123 H/M Tabora  17 1 0 16 

124 H/W Tandahimba  4 0 0 3 

125 H/JIJIijitanga  5 0 0 5 

126 H/W Tarime  3 0 0 3 

127 H/M Temeke  3 0 0 3 

128 H/W Tabora  13 0 0 13 

129 H/Mjitunduma  2 2 0 0 

130 H/W Tunduru  4 1 3 0 

131 H/W Ukerewe  16 3 2 11 

132 H/W Ulanga  5 5 0 0 

133 H/W Urambo  5 0 0 5 

 Jumla 1094 433 231 430 

Asilimia 100 40 21 39 
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Kiambatisho Na.  ix: Ulinganifu wa Makusanyo ya Ndani na Bajeti 

NA JINA LA 

HALMASHAURI 

Bajeti 

iliyoidhinishw

a (TZS) 

Kiasi kilicho 

kusanywa 

(TZS) 

Tofauti  

(TZS) 

% 

1 H/JIJI Arusha  13,927,622,00

0 

13,648,556,000 279,066,000 2 

2 H/W   Arusha  3,000,470,000 2,486,457,820 514,012,180 17 

3 H/W   Babati  2,358,524,000 1,945,277,000 413,247,000 18 

4 H/MJI   Babati  6,044,154,000 2,243,110,445 3,801,043,555 63 

5 H/W   Bagamoyo  2,996,488,000 2,351,267,605 645,220,395 22 

6 H/W   Bahi  653,325,000 541,170,943 112,154,057 17 

7 H/W   Bariadi  1,852,458,000 1,281,373,000 571,085,000 31 

8 H/MJI   Bariadi  1,813,250,731 1,734,194,000 79,056,731 4 

9 H/W   

Biharamulo  

1,721,784,458 1,901,382,169 -179,597,711 -10 

10 H/W   Buchosa  519,360,000 442,127,000 77,233,000 15 

11 H/W   Buhigwe  638,895,000 127,587,000 511,308,000 80 

12 H/W   Bukoba  1,566,368,600 2,120,651,599 -554,282,999 -35 

13 H/M   Bukoba  3,464,053,400 2,593,580,219 870,473,181 25 

14 H/W   Bukombe  1,721,889,000 1,471,199,000 250,690,000 15 

15 H/W   Bumbuli  620,819,000 439,745,674 181,073,326 29 

16 H/W   Bunda  2,055,085,000 1,601,922,000 453,163,000 22 

17 H/W   Busega  1,109,500,000 760,660,604 348,839,396 31 

18 H/W   Busekolo  865,993,500 913,544,404.50 -47,550,905 -5 

19 H/W   Butiama  486,000,000 336,514,087 149,485,913 31 

20 H/W   Chamwino  1,090,648,000 720,311,018 370,336,982 34 

21 H/W   Chato  626,030,000 508,102,251 117,927,749 19 

22 H/W   Chemba  1,050,731,600 639,579,637 411,151,963 39 

23 H/W   Chunya  4,654,871,828 5,237,005,486 -582,133,658 -13 

24 H/JIJI Dar es 

Salaam  

7,512,845,444 6,924,627,505 588,217,939 8 

25 H/M   Dodoma  3,865,009,443 3,335,897,297 529,112,146 14 

26 H/W   Gairo  889,565,800 238,919,208 650,646,592 73 

27 H/W   Geita  2,933,243,000 2,693,845,000 239,398,000 8 

28 H/MJI   Geita  4,853,950,000 4,068,010,708 785,939,292 16 

29 H/W   Hai  2,296,887,360 1,964,336,491 332,550,869 14 

30 H/W   Hanang‘  1,713,994,000 1,364,204,000 349,790,000 20 
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NA JINA LA 

HALMASHAURI 

Bajeti 

iliyoidhinishw

a (TZS) 

Kiasi kilicho 

kusanywa 

(TZS) 

Tofauti  

(TZS) 

% 

31 H/W   Handeni  2,587,831,780 2,007,019,555 580,812,225 22 

32 H/MJI   Handeni  608,200,000 593,779,052 14,420,948 2 

33 H/W   Igunga  2,871,656,500 2,269,750,955 601,905,545 21 

34 H/W   Ikungi  1,127,030,000 520,029,000 607,001,000 54 

35 H/M   Ilala  50,439,000,00

0 

41,317,967,000 9,121,033,000 18 

36 H/W   Ileje  855,745,000 655,581,593 200,163,407 23 

37 H/M   Ilemela  6,550,009,000 6,011,967,547 538,041,453 8 

38 H/W   Iramba  1,962,093,624 1,185,719,001 776,374,623 40 

39 H/W   Iringa  3,131,251,113 3,286,253,490 -155,002,377 -5 

40 H/M   Iringa  4,329,816,000 3,526,209,419 803,606,581 19 

41 H/W   Itigi  390,090,997 404,567,591 -14,476,594 -4 

42 H/W   Itilima  1,027,543,000 922,147,070 105,395,930 10 

43 H/MJI   Kahama  4,724,348,580 4,827,551,618 -103,203,038 -2 

44 H/W   Kakonko  440,750,000 299,663,062 141,086,938 32 

45 H/W   Kalambo  1,416,973,000 1,162,920,000 254,053,000 18 

46 H/W   Kaliua  3,542,217,000 3,288,166,985 254,050,015 7 

47 H/W   Karagwe  2,084,154,000 2,074,920,000 9,234,000 0 

48 H/W   Karatu  2,896,800,000 1,766,373,707 1,130,426,293 39 

49 H/W   Kasulu  807,000,000 793,382,085 13,617,915 2 

50 H/MJI   Kasulu  750,000,000 408,131,724 341,868,276 46 

51 H/W   Kibaha  2,064,692,285 1,428,411,036 636,281,249 31 

52 H/MJI   Kibaha  3,744,101,897 3,069,673,735 674,428,162 18 

53 H/W   Kibondo  1,224,263,000 785,207,000 439,056,000 36 

54 H/W   Kigoma  477,607,000 214,852,032 262,754,968 55 

55 H/M   

Kigoma/Ujiji  

1,731,690,000 1,291,959,000 439,731,000 25 

56 H/W   Kilindi  933,600,000 900,263,364 33,336,636 4 

57 H/W   Kilolo  3,900,527,156 3,006,238,989 894,288,167 23 

58 H/W   Kilombero  6,263,870,773 4,540,901,182 1,722,969,591 28 

59 H/W   Kilosa  4,644,220,824 2,283,979,062 2,360,241,762 51 

60 H/W   Kilwa  2,867,047,400 2,137,665,581 729,381,819 25 

61 H/M   Kinondoni  46,666,967,70

0 

60,451,684,781 -

13,784,717,08

1 

-30 

62 H/W   Kisarawe  3,355,753,000 1,660,105,131 1,695,647,869 51 

63 H/W   Kishapu  2,781,755,200 2,241,194,543 540,560,657 19 
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NA JINA LA 

HALMASHAURI 

Bajeti 

iliyoidhinishw

a (TZS) 

Kiasi kilicho 

kusanywa 

(TZS) 

Tofauti  

(TZS) 

% 

64 H/W   Kiteto  1,173,735,000 757,158,306 416,576,694 35 

65 H/W   Kondoa  751,706,057 680,691,767 71,014,290 9 

66 H/W   Kongwa  1,775,331,000 1,236,223,501 539,107,499 30 

67 H/W   Korogwe  1,976,012,400 1,410,404,134 565,608,266 29 

68 H/MJI   Korogwe  1,644,318,145 1,468,404,868 175,913,277 11 

69 H/W   Kwimba  1,752,118,000 1,084,137,313 667,980,687 38 

70 H/W   Kyela  3,825,712,800 3,518,211,260 307,501,540 8 

71 H/W   Kyerwa  2,402,001,000 2,145,555,673 256,445,327 11 

72 H/W   Lindi  1,566,549,000 988,264,000 578,285,000 37 

73 H/M   Lindi  2,422,700,660 2,080,571,797 342,128,862 14 

74 H/W   Liwale  2,790,844,007 2,516,292,312 274,551,695 10 

75 H/W   Longido  1,289,505,000 899,294,000 390,211,000 30 

76 H/W   Ludewa  1,859,070,635 2,132,601,998 -273,531,364 -15 

77 H/W   Lushoto  1,760,000,000 1,420,634,478 339,365,522 19 

78 H/W   Mafia  875,714,986 745,794,108 129,920,878 15 

79 H/MJI   Mafinga  1,587,239,497 1,379,454,363 207,785,134 13 

80 H/W   Magu  1,789,549,000 1,360,128,878 429,420,122 24 

81 H/MJI   

Makambako  

1,633,379,280 1,643,707,540 -10,328,260 -1 

82 H/W   Makete  806,018,000 859,795,730 -53,777,730 -7 

83 H/W   Manyoni  1,798,366,750 1,609,365,230 189,001,520 11 

84 H/W   Masasi  3,402,073,000 3,010,325,733 391,747,267 12 

85 H/MJI   Masasi  1,872,229,000 1,427,983,531 444,245,469 24 

86 H/W   Maswa  3,129,151,000 1,972,346,832 1,156,804,168 37 

87 H/W   Mbaralali  2,756,397,451 2,670,254,447 86,143,004 3 

88 H/JIJI Mbeya  10,615,360,00

0 

8,066,664,551 2,548,695,449 24 

89 H/W   Mbeya  2,413,826,000 2,668,834,861 -255,008,861 -11 

90 H/W   Mbinga  3,010,642,200 2,412,944,195 597,698,005 20 

91 H/W   Mbogwe  1,130,281,000 526,532,190 603,748,810 53 

92 H/W   Mbozi  3,278,500,000 2,757,735,206 520,764,794 16 

93 H/W   Mbulu  1,108,493,000 779,651,225 328,841,775 30 

94 H/W   Meatu  3,742,387,058 2,465,577,915 1,276,809,143 34 

95 H/W   Meru  2,833,812,600 2,730,261,930 103,550,670 4 

96 H/W   Missenyi  1,233,744,000 1,135,686,580 98,057,420 8 

97 H/W   Misungwi  1,559,721,000 1,297,249,642 262,471,358 17 
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NA JINA LA 

HALMASHAURI 

Bajeti 

iliyoidhinishw

a (TZS) 

Kiasi kilicho 

kusanywa 

(TZS) 

Tofauti  

(TZS) 

% 

98 H/W   Mkalama  528,800,000 489,483,000 39,317,000 7 

99 H/W   Mkinga  787,390,000 737,953,209 49,436,791 6 

100 H/W   Mkuranga  2,883,322,222 3,064,122,674 -180,800,452 -6 

101 H/W   Mlele  1,387,858,000 1,526,929,000 -139,071,000 -10 

102 H/W   Momba  970,000,000 995,772,246 -25,772,246 -3 

103 H/W   Monduli  2,380,000,000 2,183,799,253 196,200,747 8 

104 H/W   Morogoro  1,891,754,500 569,119,112 1,322,635,388 70 

105 H/M   Morogoro  4,572,548,000 4,412,733,944 159,814,056 3 

106 H/W   Moshi  2,724,526,700 2,450,861,286 273,665,414 10 

107 H/M   Moshi  6,583,899,034 7,076,306,060 -492,407,026 -7 

108 H/W   Mpanda  1,969,504,000 2,280,703,000 -311,199,000 -16 

109 H/M   Mpanda  2,002,387,000 1,597,230,593 405,156,407 20 

110 H/W   Mpwapwa  1,420,483,610 906,666,284 513,817,326 36 

111 H/W   Msalala  2,249,120,000 2,459,329,490 -210,209,490 -9 

112 H/W   Mtwara  1,646,679,000 1,210,887,000 435,792,000 26 

113 H/M   Mtwara  3,417,811,000 4,277,324,000 -859,513,000 -25 

114 H/W   Mufindi  3,430,903,126 3,095,182,266 335,720,860 10 

115 H/W   Muheza  1,851,747,000 1,776,773,260 74,973,740 4 

116 H/W   Muleba  2,266,427,000 2,894,878,732 -628,451,732 -28 

117 H/W   Musoma  1,130,052,000 674,314,296 455,737,704 40 

118 H/M   Musoma  2,145,947,100 1,752,861,448 393,085,652 18 

119 H/W   Mvomero  1,288,080,000 827,639,843 460,440,157 36 

120 H/W   Mwanga  1,925,444,000 1,874,815,923 50,628,077 3 

121 H/JIJI Mwanza  11,703,629,00

0 

11,679,654,000 23,975,000 0 

122 H/W   

Nachingwea  

3,768,182,749 1,503,151,000 2,265,031,749 60 

123 H/W   

Namtumbo  

1,652,203,100 1,037,339,664 614,863,436 37 

124 H/MJI   

Nanyamba  

998,001,000 632,419,000 365,582,000 37 

125 H/W   

Nanyumbu  

1,286,938,375 1,270,857,054 16,081,321 1 

126 H/W   Newala  2,996,000,000 2,443,685,363 552,314,637 18 

127 H/W   Ngara  1,684,727,516 1,433,443,583 251,283,933 15 

128 H/W   

Ngorongoro  

4,527,363,584 1,535,621,971 2,991,741,613 66 
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NA JINA LA 

HALMASHAURI 

Bajeti 

iliyoidhinishw

a (TZS) 

Kiasi kilicho 

kusanywa 

(TZS) 

Tofauti  

(TZS) 

% 

129 H/W   Njombe  1,348,865,664 1,028,487,060 320,378,604 24 

130 H/MJI   Njombe  4,506,000,000 7,316,748,507 -

2,810,748,507 

-62 

131 H/W   Nkasi  1,325,750,000 1,805,379,000 -479,629,000 -36 

132 H/W   Nsimbo  1,093,582,600 1,668,166,989 -574,584,389 -53 

133 H/W   

Nyang‘hwale  

668,436,000 1,087,485,000 -419,049,000 -63 

134 H/W   Nyasa  777,083,000 925,199,917 -148,116,917 -19 

135 H/W   Nzega  1,221,174,384 1,196,619,503 24,554,881 2 

136 H/MJI   Nzega  1,183,612,250 295,096,736 888,515,514 75 

137 H/W   Pangani  532,190,000 938,633,743 -406,443,743 -76 

138 H/W   Rombo  1,316,200,000 1,024,938,350 291,261,650 22 

139 H/W   Rorya  926,618,000 459,728,718 466,889,282 50 

140 H/W   Ruangwa  1,627,449,600 1,508,291,271 119,158,329 7 

141 H/W   

Rufiji/Utete  

2,931,327,000 2,247,738,000 683,589,000 23 

142 H/W   Rungwe  3,430,152,236 3,024,276,124 405,876,112 12 

143 H/W   Same  2,274,732,000 1,980,106,561 294,625,439 13 

144 H/W   

Sengerema  

1,358,565,000 851,460,000 507,105,000 37 

145 H/W   Serengeti  2,234,148,000 2,243,257,589 -9,109,589 0 

146 H/W   Shinyanga  1,033,526,600 938,618,183 94,908,417 9 

147 H/M   Shinyanga  2,328,339,858 2,052,103,370 276,236,488 12 

148 H/W   Siha  1,705,516,770 758,444,735 947,072,035 56 

149 H/W   Sikonge  2,594,178,000 2,168,312,231 425,865,769 16 

150 H/W   Simanjiro  1,545,008,000 1,300,440,688 244,567,312 16 

151 H/W   Singida  720,810,000 421,059,000 299,751,000 42 

152 H/M   Singida  2,796,084,048 2,383,035,948 413,048,100 15 

153 H/W   Songea  1,829,639,900 824,117,226 1,005,522,674 55 

154 H/M   Songea  3,247,088,481 1,401,548,166 1,845,540,315 57 

155 H/W   

Sumbawanga  

1,763,842,660 2,348,367,746 -584,525,086 -33 

156 H/M   

Sumbawanga  

1,501,581,000 1,956,634,107 -455,053,107 -30 

157 H/W   Tabora  2,594,000,000 2,615,000,000 -21,000,000 -1 

158 H/M   Tabora  3,320,488,000 2,124,135,000 1,196,353,000 36 

159 H/W   3,973,334,350 3,553,854,839 419,479,511 11 
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NA JINA LA 

HALMASHAURI 

Bajeti 

iliyoidhinishw

a (TZS) 

Kiasi kilicho 

kusanywa 

(TZS) 

Tofauti  

(TZS) 

% 

Tandahimba  

160 H/JIJI Tanga  7,953,328,000 6,458,009,507 1,495,318,493 19 

161 H/W   Tarime  3,891,904,084 3,698,870,302 193,033,782 5 

162 H/MJI   Tarime  675,000,000 603,439,989 71,560,011 11 

163 h/m    Temeke  38,553,189,00

0 

40,970,831,782 -

2,417,642,782 

-6 

164 H/MJI   

Tunduma  

1,833,720,000 1,540,799,424 292,920,576 16 

165 H/W   Tunduru  2,848,374,700 2,813,143,800 35,230,900 1 

166 H/W   Ukerewe  1,151,121,000 1,191,900,953 -40,779,953 -4 

167 H/W   Ulanga  2,509,318,701 2,253,909,839 255,408,862 10 

168 H/W   Urambo  2,744,080,013 2,047,513,852 696,566,161 25 

169 H/W   Ushetu  2,175,098,567 2,099,221,399 75,877,168 3 

170 H/W   Uvinza  1,475,829,250 1,393,684,000 82,145,250 6 

171 H/W   

Wanging‘ombe  

942,601,307 879,899,469 62,701,838 7 

JUMLA 536,203,527,1

58 482,898,501,333 

53,305,025,82

4 

10 
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Kiambatisho Na.  x: Mwenendo wa Makusanyo ya ndani 

ikilinganishwa na Matumizi ya Kawaida 

NA Jina la Halmashauri 
Makusanyoya 

Ndani‘A‘ (TZS) 

Matumizi ya 

Kawaida‘B‘ (TZS.) 
%(A-B)/A 

1 H/JIJI   Arusha  13,648,556,000 40,963,881,000 3 

2 H/W    Arusha  2,486,457,820 42,965,903,594 17 

3 H/W    Babati  1,945,277,000 30,614,944,000 16 

4 H/MJI   Babati  2,243,110,445 14,262,503,943 6 

5 H/W    Bagamoyo  2,351,267,605 37,979,749,183 16 

5 H/W   Bahi  541,170,943 18,223,824,133 34 

6 H/W   Bariadi  1,281,373,000 25,005,223,000 20 

7 H/MJI   Bariadi  1,734,194,000 20,381,304,000 12 

8 H/W   Biharamulo  1,901,382,169 23,095,931,108 12 

9 H/W   Buchosa  442,127,000 925,482,000 2 

11 H/W   Buhigwe  127,587,000 19,745,505,590 155 

12 H/W    Bukoba  2,120,651,599 30,307,281,820 14 

13 H/M   Bukoba  2,593,580,219 17,833,008,201 7 

14 H/W   Bukombe  1,471,199,000 22,273,957,000 15 

15 H/W   Bumbuli  439,745,674 16,178,302,478 37 

16 H/W  Bunda  1,601,922,000 35,061,389,000 22 

17 H/W  Busega  760,660,604 20,964,112,717 28 

18 H/W  Busekolo  913,544,405 13,295,890,908 15 

19 H/W  Butiama  336,514,087 22,462,657,404 67 

20 H/W  Chamwino  720,311,018 32,651,374,604 45 

21 H/W   Chato  508,102,251 29,468,493,336 58 

22 H/W   Chemba  639,579,637 19,977,046,601 31 

23 H/W   Chunya  5,237,005,486 22,802,137,187 4 

24 
H/JIJI Dar es 

Salaam  
6,924,627,505 7,601,600,000 1 

25 H/M   Dodoma  3,335,897,297 47,917,438,019 14 

26 H/W   Gairo  238,919,208 9,205,017,840 39 

27 H/W    Geita  2,693,845,000 50,543,955,000 19 

28 H/MJI   Geita  4,068,010,708 21,850,806,495 5 

29 H/W     Hai  1,964,336,491 30,168,396,517 15 

30 H/W    Hanang‘  1,364,204,000 25,443,079,000 19 

31 H/W     Handeni  2,007,019,555 31,776,919,268 16 

32 H/MJI   Handeni  593,779,052 2,305,087,850 4 
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NA Jina la Halmashauri 
Makusanyoya 

Ndani‘A‘ (TZS) 

Matumizi ya 

Kawaida‘B‘ (TZS.) 
%(A-B)/A 

33 H/W    Igunga  2,269,750,955 28,124,716,110 12 

34 H/W   Ikungi  520,029,000 23,892,444,000 46 

35 H/M   Ilala  41,317,967,000 104,488,474,420 3 

36 H/WIleje  655,581,593 15,544,527,142 24 

37 H/M   Ilemela  6,011,967,547 35,117,929,932 6 

38 H/W   Iramba  1,185,719,001 21,899,500,000 18 

39 H/W   Iringa  3,286,253,490 39,475,965,786 12 

40 H/M   Iringa  3,526,209,419 53,646,692 0 

41 H/W    Itigi  404,567,591 7,895,213,572 20 

42 H/W    Itilima  922,147,070 20,231,464,892 22 

43 H/MJI  Kahama  4,827,551,618 27,804,384,216 6 

44 H/W    Kakonko  299,663,062 9,258,214,000 31 

45 H/W    Kalambo  1,162,920,000 20,746,691,000 18 

46 H/W   Kaliua  3,288,166,985 23,156,082,074 7 

47 H/W   Karagwe  2,074,920,000 28,711,876,000 14 

48 H/W   Karatu  1,766,373,707 27,615,685,157 16 

49 H/W    Kasulu  793,382,085 40,039,636,000 50 

50 H/MJI   Kasulu  408,131,724 2,888,685,595 7 

51 H/W     Kibaha  1,428,411,036 17,232,647,860 12 

52 H/MJI   Kibaha  3,069,673,735 22,047,907,042 7 

53 H/W    Kibondo  785,207,000 23,273,421,000 30 

54 H/W    Kigoma  214,852,032 22,161,028,000 103 

55 H/M    Kigoma/Ujiji  1,291,959,000 24,192,133,000 19 

56 H/W    Kilindi  900,263,364 17,082,769,363 19 

57 H/W    Kilolo  3,006,238,989 27,270,442,439 9 

58 H/W   Kilombero  4,540,901,182 36,052,011,725 8 

59 H/W   Kilosa  2,283,979,062 42,099,297,805 18 

60 H/W   Kilwa  2,137,665,581 22,211,587,824 10 

61 H/M   Kinondoni  60,451,684,781 134,527,283,327 2 

62 H/W   Kisarawe  1,660,105,131 21,602,720,139 13 

63 H/W   Kishapu  2,241,194,543 24,804,477,524 11 

64 H/W   Kiteto  757,158,306 19,736,414,948 26 

65 H/W    Kondoa  680,691,767 31,615,158,260 46 

66 H/W    Kongwa  1,236,223,501 26,458,428,500 21 

67 H/W    Korogwe  1,410,404,134 30,931,058,263 22 

68 H/MJI   Korogwe  1,468,404,868 16,744,729,051 11 
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NA Jina la Halmashauri 
Makusanyoya 

Ndani‘A‘ (TZS) 

Matumizi ya 

Kawaida‘B‘ (TZS.) 
%(A-B)/A 

69 H/W   Kwimba  1,084,137,313 36,330,639,331 34 

70 H/W   Kyela  3,518,211,260 28,209,645,369 8 

71 H/W   Kyerwa  2,145,555,673 21,464,120,188 10 

72 H/W   Lindi  988,264,000 988,264,000 1 

73 H/M   Lindi  2,080,571,798 12,380,782,735 6 

74 H/W   Liwale  2,516,292,312 14,595,252,641 6 

75 H/W   Longido  899,294,000 19,949,752,000 22 

76 H/W   Ludewa  2,132,601,999 21,356,084,664 10 

77 H/W   Lushoto  1,420,634,478 39,280,447,039 28 

78 H/W   Mafia  745,794,108 9,517,202,196 13 

79 H/MJI  Mafinga  1,379,454,363 5,009,897,140 4 

80 H/W    Magu  1,360,128,878 34,512,135,689 25 

81 H/MJI  Makambako  1,643,707,540 14,543,184,316 9 

82 H/W    Makete  859,795,730 20,174,289,128 23 

83 H/W    Manyoni  1,609,365,230 23,979,065,695 15 

84 H/W    Masasi  3,010,325,733 24,698,848,530 8 

85 H/MJI   Masasi  1,427,983,531 14,968,649,893 10 

86 H/W    Maswa  1,972,346,832 31,039,137,306 16 

87 H/W    Mbaralali  2,670,254,447 27,946,155,629 10 

88 H/JIJI  Mbeya  8,066,664,551 44,580,412,000 6 

89 H/W   Mbeya  2,668,834,861 40,475,621,483 15 

90 H/W   Mbinga  2,412,944,195 39,740,322,941 16 

91 H/W   Mbogwe  526,532,190 16,122,620,000 31 

92 H/W   Mbozi  2,757,735,206 41,901,132,357 15 

93 H/W   Mbulu  779,651,225 34,663,270,710 44 

94 H/W   Meatu  2,465,577,915 21,950,603,625 9 

95 H/W   Meru  2,730,261,930 42,977,308,570 16 

96 H/W  Missenyi  1,135,686,580 21,657,014,408 19 

97 H/W  Misungwi  1,297,249,642 31,634,898,537 24 

98 H/W  Mkalama  489,483,000 15,768,187,000 32 

99 H/W  Mkinga  737,953,209 15,620,592,995 21 

100 H/W  Mkuranga  3,064,122,674 26,678,444,611 9 

101 H/W  Mlele  1,526,929,000 15,236,676,000 10 

102 H/W  Momba  995,772,246 19,650,686,871 20 

103 H/W  Monduli  2,183,799,253 22,882,616,089 10 

104 H/W  Morogoro  569,119,112 33,309,725,688 59 
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NA Jina la Halmashauri 
Makusanyoya 

Ndani‘A‘ (TZS) 

Matumizi ya 

Kawaida‘B‘ (TZS.) 
%(A-B)/A 

105 H/M   Morogoro  4,412,733,944 46,998,888,983 11 

106 H/W  Moshi  2,450,861,286 56,489,725,069 23 

107 H/M   Moshi  7,076,306,060 28,341,284,374 4 

108 H/W   Mpanda  2,280,703,000 19,635,580,000 9 

109 H/M   Mpanda  1,597,230,593 12,750,620,375 8 

110 H/W  Mpwapwa  906,666,284 27,944,485,337 31 

111 H/W  Msalala  2,459,329,490 19,898,421,302 8 

112 H/W   Mtwara  1,210,887,000 23,191,873,000 19 

113 H/M   Mtwara  4,277,324,000 20,007,513,000 5 

114 H/W  Mufindi  3,095,182,266 35,233,028,216 11 

115 H/W  Muheza  1,776,773,260 25,464,534,254 14 

116 H/W  Muleba  2,894,878,732 41,817,459,123 14 

117 H/W  Musoma  674,314,296 20,780,713,623 31 

118 H/M   Musoma  1,752,861,448 21,642,997,527 12 

119 H/W  Mvomero  827,639,843 33,275,544,425 40 

120 H/W  Mwanga  1,874,815,923 26,703,598,491 14 

121 H/JIJI Mwanza  11,679,654,000 45,304,734,055 4 

122 H/W   Nachingwea  1,503,151,000 22,292,453,000 15 

123 H/W   Namtumbo  1,037,339,664 21,763,112,998 21 

124 H/MJI  Nanyamba  632,419,000 8,737,283,000 14 

125 H/W  Nanyumbu  1,270,857,054 18,445,816,364 15 

126 H/W  Newala  2,443,685,363 29,035,181,396 12 

127 H/W  Ngara  1,433,443,583 31,331,494,022 22 

128 H/W  Ngorongoro  1,535,621,971 17,953,040,563 12 

129 H/WNjombe  1,028,487,060 16,777,380,402 16 

130 H/MJI   Njombe  7,316,748,507 22,202,054,973 3 

131 H/W  Nkasi  1,805,379,000 22,266,889,000 12 

132 H/W  Nsimbo  1,668,166,989 10,658,248,320 6 

133 H/W  Nyang‘hwale  1,087,485,000 13,332,843,000 12 

134 H/W  Nyasa  925,199,917 17,733,864,418 19 

135 H/W  Nzega  1,196,619,503 33,806,071,027 28 

136 H/MJI  Nzega  295,096,736 5,161,900,803 17 

137 H/W  Pangani  938,633,743 11,020,917,725 12 

138 H/W  Rombo  1,024,938,350 40,137,845,401 39 

139 H/W  Rorya  459,728,718 27,237,598,182 59 

140 H/W  Ruangwa  1,508,291,271 15,954,968,623 11 
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NA Jina la Halmashauri 
Makusanyoya 

Ndani‘A‘ (TZS) 

Matumizi ya 

Kawaida‘B‘ (TZS.) 
%(A-B)/A 

141 H/W  Rufiji/Utete  2,247,738,000 25,913,422,000 12 

142 H/W  Rungwe  3,024,276,124 17,733,864,418 6 

143 H/W  Same  1,980,106,561 37,740,500,466 19 

144 H/W  Sengerema  851,460,000 55,163,494,000 65 

145 H/W  Serengeti  2,243,257,589 29,950,460,000 13 

146 H/W  Shinyanga  938,618,183 27,162,481,729 29 

147 H/M   Shinyanga  2,052,103,370 20,577,670,220 10 

148 H/W   Siha  758,444,735 17,130,512,318 23 

149 H/W   Sikonge  2,168,312,231 18,069,877,390 8 

150 H/W   Simanjiro  1,300,440,688 18,006,480,048 14 

151 H/W    Singida  421,059,000 19,853,883,000 47 

152 H/M    Singida  2,383,035,948 22,846,778,132 10 

153 H/W    Songea  824,117,226 21,263,948,874 26 

154 H/M    Songea  1,401,548,166 31,739,301,038 23 

155 H/W    Sumbawanga  2,348,367,746 24,940,347,200 11 

156 H/M    Sumbawanga  1,956,634,107 23,663,292,791 12 

157 H/W    Tabora  2,615,000,000 26,136,634,000 10 

158 H/M    Tabora  2,124,135,000 30,670,530,000 14 

159 H/W    Tandahimba  3,553,854,839 23,880,860,199 7 

160 H/JIJI  Tanga  6,458,009,507 40,891,609,365 6 

161 H/W    Tarime  3,698,870,302 25,607,792,070 7 

162 H/MJI   Tarime  603,439,989 26,092,696,994 43 

163 H/M     Temeke  40,970,831,782 97,577,484,226 2 

164 H/MJI   Tunduma  1,540,799,424 3,067,057,520 2 

165 H/W    Tunduru  2,813,143,800 31,416,830,189 11 

166 H/W    Ukerewe  1,191,900,953 31,738,355,427 27 

167 H/W    Ulanga  2,253,909,839 28,266,787,000 13 

168 H/W    Urambo  2,047,513,852 18,829,009,060 9 

169 H/W    Ushetu  2,099,221,399 19,201,683,663 9 

170 H/W    Uvinza  1,393,684,000 20,747,645,000 15 

171 
H/W    

Wanging‘ombe  
879,899,469 19,225,013,497 22 

Jumla  482,898,501,333 4,453,470,809,033 9 
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Kiambatisho Na.  xi: Makusanyo Pungufu ya Mapato ya Vyanzo vya 

Ndani 

S/N Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichokusanyw

a (TZS) 

Makusanyo 

pungufu 

(TZS) 

% ya 

Maku

sanyo 

pung

ufu 

1. H/JIJIArusha 13,927,622,000 13,648,556,000 279,066,000 2 

2. H/W Arusha 3,000,470,000 2,486,457,820 514,012,180 17 

3. H/W Babati 2,358,524,000 1,945,277,000 413,247,000 18 

4. H/MJI   Babati 6,044,154,000 2,243,110,445 3,801,043,55

5 

63 

5. H/W 

Bagamoyo 

2,996,488,000 2,351,267,605 645,220,395 22 

6. H/W Bahi 653,325,000 541,170,943 112,154,057 17 

7. H/W Bariadi 1,852,458,000 1,281,373,000 571,085,000 31 

8. H/MJI Bariadi 1,813,250,731 1,734,194,000 79,056,731 4 

9. H/W Buchosa 519,360,000 442,127,000 77,233,000 15 

10. H/W Buhigwe 638,895,000 127,587,000 511,308,000 80 

11. H/M Bukoba 3,464,053,400 2,593,580,219 870,473,181 25 

12. H/W Bukombe 1,721,889,000 1,471,199,000 250,690,000 15 

13. H/W Bumbuli 620,819,000 439,745,674 181,073,326 29 

14. H/W Bunda 2,055,085,000 1,601,922,000 453,163,000 22 

15. H/W Busega 1,109,500,000 760,660,604 348,839,396 31 

16. H/W Butiama 486,000,000 336,514,087 149,485,913 31 

17. H/W 

Chamwino 

1,090,648,000 720,311,018 370,336,982 34 

18. H/W Chato 626,030,000 508,102,251 117,927,749 19 

19. H/W Chemba 1,050,731,600 639,579,637 411,151,963 39 

20. H/JIJIDar es 

Salaam 

7,512,845,444 6,924,627,505 588,217,939 8 

21. H/M Dodoma 3,865,009,443 3,335,897,297 529,112,146 14 

22. H/W Gairo 889,565,800 238,919,208 650,646,592 73 

23. H/W Geita 2,933,243,000 2,693,845,000 239,398,000 8 

24. H/MJI Geita 4,853,950,000 4,068,010,708 785,939,292 16 

25. H/W Hai 2,296,887,360 1,964,336,491 332,550,869 14 

26. H/W Hanang‘ 1,713,994,000 1,364,204,000 349,790,000 20 

27. H/W Handeni 2,587,831,780 2,007,019,555 580,812,225 22 

28. H/MJI 608,200,000 593,779,052 14,420,948 2 
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S/N Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichokusanyw

a (TZS) 

Makusanyo 

pungufu 

(TZS) 

% ya 

Maku

sanyo 

pung

ufu 

Handeni 

29. H/W Igunga 2,871,656,500 2,269,750,955 601,905,545 21 

30. H/W Ikungi 1,127,030,000 520,029,000 607,001,000 54 

31. H/M Ilala 50,439,000,000 41,317,967,000 9,121,033,00

0 

18 

32. H/W Ileje 855,745,000 655,581,593 200,163,407 23 

33. H/M Ilemela 6,550,009,000 6,011,967,547 538,041,453 8 

34. H/W Iramba 1,962,093,624 1,185,719,001 776,374,623 40 

35. H/M Iringa 4,329,816,000 3,526,209,419 803,606,581 19 

36. H/W Itilima 1,027,543,000 922,147,070 105,395,930 10 

37. H/W Kakonko 440,750,000 299,663,062 141,086,938 32 

38. H/W Kalambo 1,416,973,000 1,162,920,000 254,053,000 18 

39. H/W Kaliua 3,542,217,000 3,288,166,985 254,050,015 7 

40. H/W Karagwe 2,084,154,000 2,074,920,000 9,234,000 0 

41. H/W Karatu 2,896,800,000 1,766,373,707 1,130,426,29

3 

39 

42. H/W Kasulu 807,000,000 793,382,085 13,617,915 2 

43. H/MJI Kasulu 750,000,000 408,131,724 341,868,276 46 

44. H/W Kibaha 2,064,692,285 1,428,411,036 636,281,249 31 

45. H/MJI Kibaha 3,744,101,897 3,069,673,735 674,428,162 18 

46. H/W Kibondo 1,224,263,000 785,207,000 439,056,000 36 

47. H/W Kigoma 477,607,000 214,852,032 262,754,968 55 

48. H/M 

Kigoma/Ujiji 

1,731,690,000 1,291,959,000 439,731,000 25 

49. H/W   Kilindi 933,600,000 900,263,364 33,336,636 4 

50. H/W   Kilolo 3,900,527,156 3,006,238,989 894,288,167 23 

51. H/W 

Kilombero 

6,263,870,773 4,540,901,182 1,722,969,59

1 

28 

52. H/W Kilosa 4,644,220,824 2,283,979,062 2,360,241,76

2 

51 

53. H/W Kilwa 2,867,047,400 2,137,665,581 729,381,819 25 

54. H/W Kisarawe 3,355,753,000 1,660,105,131 1,695,647,86

9 

51 

55. H/W Kishapu 2,781,755,200 2,241,194,543 540,560,657 19 

56. H/W Kiteto 1,173,735,000 757,158,306 416,576,694 35 
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S/N Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichokusanyw

a (TZS) 

Makusanyo 

pungufu 

(TZS) 

% ya 

Maku

sanyo 

pung

ufu 

57. H/W Kondoa 751,706,057 680,691,767 71,014,290 9 

58. H/W Kongwa 1,775,331,000 1,236,223,501 539,107,499 30 

59. H/W Korogwe 1,976,012,400 1,410,404,134 565,608,266 29 

60. H/MJI 

Korogwe 

1,644,318,145 1,468,404,868 175,913,277 11 

61. H/W Kwimba 1,752,118,000 1,084,137,313 667,980,687 38 

62. H/W Kyela 3,825,712,800 3,518,211,260 307,501,540 8 

63. H/W Kyerwa 2,402,001,000 2,145,555,673 256,445,327 11 

64. H/W Lindi 1,566,549,000 988,264,000 578,285,000 37 

65. H/M Lindi 2,422,700,660 2,080,571,797 342,128,862 14 

66. H/W Liwale 2,790,844,007 2,516,292,312 274,551,695 10 

67. H/W Longido 1,289,505,000 899,294,000 390,211,000 30 

68. H/W Lushoto 1,760,000,000 1,420,634,478 339,365,522 19 

69. H/W Mafia 875,714,986 745,794,108 129,920,878 15 

70. H/MJI Mafinga 1,587,239,497 1,379,454,363 207,785,134 13 

71. H/W Magu 1,789,549,000 1,360,128,878 429,420,122 24 

72. H/W Manyoni 1,798,366,750 1,609,365,230 189,001,520 11 

73. H/W Masasi 3,402,073,000 3,010,325,733 391,747,267 12 

74. H/MJI Masasi 1,872,229,000 1,427,983,531 444,245,469 24 

75. H/W Maswa 3,129,151,000 1,972,346,832 1,156,804,16

8 

37 

76. H/W  

Mbaralali 

2,756,397,451 2,670,254,447 86,143,004 30 

77. H/JIJIMbeya 10,615,360,000 8,066,664,551 2,548,695,44

9 

24 

78. H/W  Mbinga 3,010,642,200 2,412,944,195 597,698,005 20 

79. H/W Mbogwe 1,130,281,000 526,532,190 603,748,810 53 

80. H/W Mbozi 3,278,500,000 2,757,735,206 520,764,794 16 

81. H/W Mbulu 1,108,493,000 779,651,225 328,841,775 30 

82. H/W Meatu 3,742,387,058 2,465,577,915 1,276,809,14

3 

34 

83. H/W Meru 2,833,812,600 2,730,261,930 103,550,670 4 

84. H/W Missenyi 1,233,744,000 1,135,686,580 98,057,420 8 

85. H/W Misungwi 1,559,721,000 1,297,249,642 262,471,358 17 

86. H/W Mkalama 528,800,000 489,483,000 39,317,000 7 
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S/N Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichokusanyw

a (TZS) 

Makusanyo 

pungufu 

(TZS) 

% ya 

Maku

sanyo 

pung

ufu 

87. H/W Mkinga 787,390,000 737,953,209 49,436,791 6 

88. H/W Monduli 2,380,000,000 2,183,799,253 196,200,747 8 

89. H/W Morogoro 1,891,754,500 569,119,112 1,322,635,38

8 

70 

90. H/M Morogoro 4,572,548,000 4,412,733,944 159,814,056 3 

91. H/W Moshi 2,724,526,700 2,450,861,286 273,665,414 10 

92. H/M Mpanda 2,002,387,000 1,597,230,593 405,156,407 20 

93. H/W 

Mpwapwa 

1,420,483,610 906,666,284 513,817,326 36 

94. H/W Mtwara 1,646,679,000 1,210,887,000 435,792,000 26 

95. H/W Mufindi 3,430,903,126 3,095,182,266 335,720,860 10 

96. H/W Muheza 1,851,747,000 1,776,773,260 74,973,740 4 

97. H/W Musoma 1,130,052,000 674,314,296 455,737,704 40 

98. H/M Musoma 2,145,947,100 1,752,861,448 393,085,652 18 

99. H/W Mvomero 1,288,080,000 827,639,843 460,440,157 36 

100. H/W Mwanga 1,925,444,000 1,874,815,923 50,628,077 3 

101. H/JIJIMwanza 11,703,629,000 11,679,654,000 23,975,000 0 

102. H/W 

Nachingwea 

3,768,182,749 1,503,151,000 2,265,031,74

9 

60 

103. H/W 

Namtumbo 

1,652,203,100 1,037,339,664 614,863,436 37 

104. H/MJINanyam

ba 

998,001,000 632,419,000 365,582,000 37 

105. H/W 

Nanyumbu 

1,286,938,375 1,270,857,054 16,081,321 1 

106. H/W Newala 2,996,000,000 2,443,685,363 552,314,637 18 

107. H/W Ngara 1,684,727,516 1,433,443,583 251,283,933 15 

108. H/W 

Ngorongoro 

4,527,363,584 1,535,621,971 2,991,741,61

3 

66 

109. H/W Njombe 1,348,865,664 1,028,487,060 320,378,604 24 

110. H/W Nzega 1,221,174,384 1,196,619,503 24,554,881 2 

111. H/MJI Nzega 1,183,612,250 295,096,736 888,515,514 75 

112. H/W Rombo 1,316,200,000 1,024,938,350 291,261,650 22 

113. H/W Rorya 926,618,000 459,728,718 466,889,282 50 

114. H/W Ruangwa 1,627,449,600 1,508,291,271 119,158,329 7 
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S/N Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichokusanyw

a (TZS) 

Makusanyo 

pungufu 

(TZS) 

% ya 

Maku

sanyo 

pung

ufu 

115. H/W 

Rufiji/Utete 

2,931,327,000 2,247,738,000 683,589,000 23 

116. H/W Rungwe 3,430,152,236 3,024,276,124 405,876,112 12 

117. H/W Same 2,274,732,000 1,980,106,561 294,625,439 13 

118. H/W 

Sengerema 

1,358,565,000 851,460,000 507,105,000 37 

119. H/W 

Shinyanga 

1,033,526,600 938,618,183 94,908,417 9 

120. H/M 

Shinyanga 

2,328,339,858 2,052,103,370 276,236,488 12 

121. H/W Siha 1,705,516,770 758,444,735 947,072,035 56 

122. H/W Sikonge 2,594,178,000 2,168,312,231 425,865,769 16 

123. H/W 

Simanjiro 

1,545,008,000 1,300,440,688 244,567,312 16 

124. H/W Singida 720,810,000 421,059,000 299,751,000 42 

125. H/M Singida 2,796,084,048 2,383,035,948 413,048,100 15 

126. H/W Songea 1,829,639,900 824,117,226 1,005,522,67

4 

55 

127. H/M Songea 3,247,088,481 1,401,548,166 1,845,540,31

5 

57 

128. H/M Tabora 3,320,488,000 2,124,135,000 1,196,353,00

0 

36 

129. H/W 

Tandahimba 

3,973,334,350 3,553,854,839 419,479,511 11 

130. H/JIJITanga 7,953,328,000 6,458,009,507 1,495,318,49

3 

19 

131. H/W Tarime 3,891,904,084 3,698,870,302 193,033,782 5 

132. H/MJI Tarime 675,000,000 603,439,989 71,560,011 11 

133. H/MJI 

Tunduma 

1,833,720,000 1,540,799,424 292,920,576 16 

134. H/W Tunduru 2,848,374,700 2,813,143,800 35,230,900 1 

135. H/W Ulanga 2,509,318,701 2,253,909,839 255,408,862 10 

136. H/W Urambo 2,744,080,013 2,047,513,852 696,566,161 25 

137. H/W Ushetu 2,175,098,567 2,099,221,399 75,877,168 3 

138. H/W Uvinza 1,475,829,250 1,393,684,000 82,145,250 6 
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S/N Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(TZS) 

Kiasi 

kilichokusanyw

a (TZS) 

Makusanyo 

pungufu 

(TZS) 

% ya 

Maku

sanyo 

pung

ufu 

139. H/W   

Wanging‘omb

e 

942,601,307 879,899,469 62,701,838 7 

 Jumla 387,340,691,95

1 

306,807,949,53

0 

80,532,742,4

21 

21 
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Kiambatisho Na. xii: Orodha ya Halmashauri ambazo zilikusanya 

mapato ya ndani zaida ya bajeti 

 

Na. 

 

Jina la Halmashauri 

Bajetiilyo 

idhinishwa 

‗A‘ (TZS) 

Kiasi 

kilichokusany

wa  

(TZS)‗B‘ 

Kiasi 

kilichozidi 

(TZS) 

‗A-B‘=C 

% 

[C/A] 

1 H/MJI   Biharamulo  1,721,784,458 1,901,382,169 179,597,711 10 

2 H/WBukoba  1,566,368,600 2,120,651,599 554,282,999 35 

3 

H/W Busekolo  865,993,500 

913,544,404.5

0 47,550,905 5 

4 H/W Chunya  4,654,871,828 5,237,005,486 582,133,658 13 

5 H/W Iringa  3,131,251,113 3,286,253,490 155,002,377 5 

6 H/WItigi DC 390,090,997 404,567,591 14,476,594 4 

7 H/MJI   Kahama  4,724,348,580 4,827,551,618 103,203,038 2 

8 

H/M   Kinondoni  

46,666,967,70

0 

60,451,684,78

1 

13,784,717,0

81 30 

9 

H/W Ludewa  1,859,070,635 

2,132,601,998

.56 273,531,364 15 

10 H/MJI   Makambako  1,633,379,280 1,643,707,540 10,328,260 1 

11 H/WMakete  806,018,000 859,795,730 53,777,730 7 

12 H/WMbeya  2,413,826,000 2,668,834,861 255,008,861 11 

13 H/WMkuranga  2,883,322,222 3,064,122,674 180,800,452 6 

14 H/WMlele  1,387,858,000 1,526,929,000 139,071,000 10 

15 H/WMsalala  2,249,120,000 2,459,329,490 210,209,490 9 

16 H/WMomba  970,000,000 995,772,246 25,772,246 3 

17 H/M   Moshi  6,583,899,034 7,076,306,060 492,407,026 7 

18 H/WMpanda  1,969,504,000 2,280,703,000 311,199,000 16 

19 H/M   Mtwara  3,417,811,000 4,277,324,000 859,513,000 25 

20 H/WMuleba  2,266,427,000 2,894,878,732 628,451,732 28 

21 

H/MJI   Njombe  4,506,000,000 7,316,748,507 

2,810,748,50

7 62 

22 H/WNkasi  1,325,750,000 1,805,379,000 479,629,000 36 

23 H/WNsimbo  1,093,582,600 1,668,166,989 574,584,389 53 

24 H/WNyang‘hwale  668,436,000 1,087,485,000 419,049,000 63 

25 H/Nyasa  777,083,000 925,199,917 148,116,917 19 

26 H/WPangani  532,190,000 938,633,743 406,443,743 76 

27 H/WSerengeti  2,234,148,000 2,243,257,589 9,109,589 0 

28 H/WSumbawanga  1,763,842,660 2,348,367,746 584,525,086 33 

29 H/M   Sumbawanga  1,501,581,000 1,956,634,107 455,053,107 30 
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30 H/WTabora  2,594,000,000 2,615,000,000 21,000,000 1 

31 

H/M   Temeke  

38,553,189,00

0 

40,970,831,78

2 

2,417,642,78

2 6 

32 H/WUkerewe  1,151,121,000 1,191,900,953 40,779,953 4 

  

JUMLA 

148,862,835,2

07 

176,090,551,8

03 

27,227,716,5

96 18 

 

Kiambatisho Na.  xiii: Fedha ya Matumizi ya Kawaida 

iliyopokelewa zaidi ya Bajeti 

Na 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(A) 

Fedha 

iliyopokelewa (B) 

Sh. 

Tofauti (A-B) 

(Sh.)  

% 

(A-

B)/A 

1 
H/W   

Biharamulo 

23,095,931,108 23,387,506,130 291,575,022 
1 

2 H/W   Buchosa - 925,482,000 925,482,000 - 

3 H/W   Bukoba 23,211,780,000 31,213,410,844 8,001,630,844 34 

4 H/W   Bukombe 21,989,750,000 22,273,957,000 284,207,000 1 

5 H/W   Bunda 34,067,405,000 36,071,206,000 2,003,801,000 6 

6 H/W   Chamwino 32,660,717,490 33,012,577,347 351,859,857 1 

7 H/W   Chato 25,486,708,625 29,468,876,555 3,982,167,930 16 

8 H/M  Dodoma 45,034,361,871 47,917,438,019 2,883,076,148 6 

9 H/W   Geita 50,858,172,000 51,113,389,000 255,217,000 1 

10 H/M  Ilala 101,820,252,130 105,681,748,000 3,861,495,870 4 

11 H/M  Ilemela 31,807,859,000 35,858,138,782 4,050,279,782 13 

12 H/W   Iramba 19,233,073,000 19,576,026,525 342,953,525 2 

13 H/W   Iringa 39,769,300,613 39,707,417,138 61,883,475 0 

14 H/M  Iringa 26,287,491,386 26,899,991,386 612,500,000 2 

15 H/MJI   Kahama 28,484,212,387 29,460,547,356 976,334,969 3 

16 H/W   Karatu 25,576,664,272 27,600,738,465 2,024,074,193 8 

17 H/MJI   Kasulu 37,296,301,000 41,098,916,000 3,802,615,000 10 

18 
H/M  

Kigoma/Ujiji 

19,726,934,000 27,146,202,670 7,419,268,670 
38 

19 H/W   Kilolo 22,573,332,695 28,019,834,237 5,446,501,542 24 

20 H/W   Kilwa 18,335,417,949 22,545,706,075 4,210,288,126 23 

21 H/M  Kinondoni 91,147,853,000 100,876,484,972 9,728,631,972 11 

22 H/W   Kisarawe 19,840,432,000 21,122,567,476 1,282,135,476 6 

23 H/W   Kondoa 31,459,697,396 32,492,097,940 1,032,400,544 3 
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Na 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(A) 

Fedha 

iliyopokelewa (B) 

Sh. 

Tofauti (A-B) 

(Sh.)  

% 

(A-

B)/A 

24 H/W   Kongwa 26,457,742,644 26,458,428,500 685,856 0 

25 H/MJI   Korogwe 16,245,222,001 18,499,362,264 2,254,140,263 14 

26 H/W   Kyela 27,383,308,610 28,209,645,369 826,336,759 3 

27 H/W   Magu 32,021,258,392 34,432,447,842 2,411,189,450 8 

28 H/W   Mbogwe 15,477,022,081 16,231,161,655 754,139,574 5 

29 H/W   Mbozi 36,114,986,000 39,385,923,709 3,270,937,709 9 

30 H/W   Mbulu 26,277,676,000 35,046,670,000 8,768,994,000 33 

31 H/W   Meatu 21,676,948,158 21,779,442,956 102,494,798 0 

32 H/W   Mlele 15,236,676,000 21,548,948,000 6,312,272,000 41 

33 H/W   Morogoro 31,682,901,900 33,429,947,912 1,747,046,012 6 

34 H/M  Morogoro 46,266,706,860 47,716,708,060 1,450,001,200 3 

35 H/W   Mpanda 15,153,391,000 15,744,747,000 591,356,000 4 

36 H/W   Mpwapwa 26,156,172,650 29,750,169,862 3,593,997,212 14 

37 H/W   Mtwara 23,467,444,000 23,713,344,000 245,900,000 1 

38 H/W   Muleba 36,907,381,641 42,328,461,347 5,421,079,706 15 

39 H/W   Musoma 18,432,012,125 21,275,529,235 2,843,517,110 15 

40 H/W   Mwanga 23,024,074,000 26,662,586,762 3,638,512,762 16 

41 H/JIJI  Mwanza 45,041,382,842 45,394,354,909 352,972,067 1 

42 H/W   Nanyumbu 14,161,265,391 18,555,488,838 4,394,223,447 31 

43 H/W   Nsimbo 10,037,408,000 10,652,614,989 615,206,989 6 

44 
H/W   

Nyang‘hwale 

9,437,234,000 13,624,289,000 4,187,055,000 
44 

45 H/W   Pangani 11,008,506,743 11,262,550,251 254,043,508 2 

46 H/W   Rorya 28,323,841,736 28,495,222,880 171,381,144 1 

47 H/W   Rungwe 38,886,565,317 38,940,652,619 54,087,302 0 

48 H/W   Sengerema 51,548,976,000 55,481,384,000 3,932,408,000 8 

49 H/W   Sikonge 14,489,925,363 18,620,544,380 4,130,619,017 29 

50 H/W   Simanjiro 17,924,392,316 18,258,872,480 334,480,164 2 

51 H/M  Songea 28,840,710,000 31,997,539,443 3,156,829,443 11 

52 
H/W   

Sumbawanga 

21,443,806,000 24,878,303,238 3,434,497,238 
16 

53 
H/M  

Sumbawanga 

23,181,348,716 24,198,921,291 1,017,572,575 
4 

54 H/W   Tabora 24,377,000,000 24,845,821,000 468,821,000 2 

55 H/JIJI  Tanga 33,845,865,000 39,315,893,142 5,470,028,142 16 
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Na 
Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

(A) 

Fedha 

iliyopokelewa (B) 

Sh. 

Tofauti (A-B) 

(Sh.)  

% 

(A-

B)/A 

56 H/M  Temeke 97,096,951,067 97,577,484,226 480,533,159 0 

57 H/W   Ukerewe 27,163,282,335 30,176,216,730 3,012,934,395 11 

58 H/W   Urambo 18,555,655,934 18,787,942,036 232,286,102 1 

  Jumla 1,748,376,464,332 1,892,840,576,836 144,587,879,454 8 
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Kiambatisho Na.  xiv: Orodha ya Halmashauri zilizopokea fedha 

ya Miradi ya Maendeleo zaidi ya Bajeti 

NA Jina la Halmashauri  Bajeti 

‗A‘  

 Fedha 

iliyopokelewa 

‗B‘  

 Fedha 

iliyozidi 

     ‗B-A ‗ 

% 

ya 

fed

ha 

iliy

ozi

di 

1 H/W   Arusha  3,744,655,217 3,805,387,052 60,731,835 2 

2 H/W   Buchosa  0 411,185,000 411,185,000 0 

3 H/W   Bunda  1,408,940,000 1,645,448,000 236,508,000 17 

4 H/W   Busekolo  1,560,138,545 1,605,527,407 45,388,862 3 

5 H/W   Chato  25,486,708,625 29,468,876,555 3,982,167,930 16 

6 H/M   Dodoma  4,615,484,000 4,688,421,644 72,937,644 2 

7 H/W   Hai  6,471,102,835 6,491,102,835 20,000,000 0 

8 H/M   Ilala  4,045,852,780 8,199,630,780 4,153,778,000 103 

9 H/W   Kibaha  870,759,884 1,238,630,179 367,870,295 42 

10 H/W   Kibondo  508,984,000 1,761,605,780 1,252,621,780 246 

11 H/W   Kilolo  1,058,374,000 2,943,424,845 1,885,050,845 178 

12 H/W   Kilosa  1,648,839,171 2,559,654,036 910,814,865 55 

13 H/W   Korogwe  2,078,521,486 2,392,547,970 314,026,484 15 

14 H/W   Meatu  1,494,392,155 2,360,119,636 865,727,481 58 

15 H/JIJI  Mwanza  726,301,150 829,526,572 103,225,422 14 

16 H/W   Ngorongoro  1,743,646,255 1,826,345,827 82,699,572 5 

17 H/W   Nyang‘hwale 

DC 2,769,892,000 3,038,386,160 268,494,160 10 

18 H/W   Simanjiro  3,441,996,557 4,505,688,724 1,063,692,167 31 

19 H/M   Songea  3,714,075,000 5,117,267,798 1,403,192,798 38 

20 H/W   Sumbawanga  4,962,756,321 5,144,347,091 181,590,770 4 

 

JUMLA 72,351,419,981 90,033,123,891 

17,681,703,91

0 24 
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Kiambatisho Na.  xv: Mapokezi pungufu ya fedha za Matumizi ya 

Kawaida 

NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

 

‗A‘ 

Fedha ya 

ruzukuiliyopokele

wa 

‗B‘ 

Fedha ambayo 

haikupokelewa 

‗A-B‘ =C 

% ya 

Mapo

kezi 

pung

ufu 

 H/JIJI Arusha  47,350,637   41,183,671   6,166,966  13 

 H/W   Arusha  43,667,225,550   43,210,037,925   457,187,625  1 

 H/W   Babati  32,472,744,000   30,614,944,000   1,857,800,000  6 

 H/MJI   

Babati 

 14,853,704,468   14,495,379,848   358,324,620  2 

 H/W   

Bagamoyo 

 38,241,089,380   37,870,245,342   370,844,038  1 

 H/W   Bahi  20,821,831,456   19,732,278,907   1,089,552,549  5 

 H/W   Bariadi  29,584,034,000   25,302,997,000   4,281,037,000  14 

 H/MJI   

Bariadi 

 20,998,989,000   20,381,304,000   617,685,000  3 

 H/M   Bukoba  18,118,166,785   18,042,737,548   75,429,237  0 

 H/W   

Bukombe 

 1,879,852,850   1,682,236,000   197,616,850  11 

 H/W   

Bumbuli 

 18,290,983,000   17,418,337,515   872,645,485  5 

 H/W   Busega  21,167,684,149   20,717,820,484   449,863,665  2 

 H/W   

Busekolo 

 15,385,143,200   13,295,890,908   2,089,252,292  14 

 H/W   

Butiama 

 25,000,000,000   22,462,657,404   2,537,342,596  10 

 H/W   

Chunya 

 23,296,053,000   22,661,691,503   634,361,497  3 

 H/W   

Chemba 

 20,486,033,155   20,366,440,398   119,592,757  1 

 H/JIJI Dar es 

Salaam 

 5,654,388,115   2,584,079,923   3,070,308,192  54 

 H/W   Gairo  11,573,632,000   10,039,621,403   1,534,010,597  13 

 H/W   Geita  24,430,848,437   22,055,305,685   2,375,542,752  10 

 H/W   Hai  32,494,689,607   30,646,904,322   1,847,785,285  6 

 H/W   

Hanang‘ 

 26,710,693,000   25,515,246,000   1,195,447,000  4 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

 

‗A‘ 

Fedha ya 

ruzukuiliyopokele

wa 

‗B‘ 

Fedha ambayo 

haikupokelewa 

‗A-B‘ =C 

% ya 

Mapo

kezi 

pung

ufu 

 H/W   

Handeni 

 35,174,893,814   31,776,919,268   3,397,974,546  10 

 H/MJI   

Handeni 

 5,470,328,810   2,617,022,544   2,853,306,266  52 

 H/W   Igunga  29,159,153,548   28,928,863,259   230,290,289  1 

 H/W   Ikungi  25,157,706,000   23,892,444,000   1,265,262,000  5 

 H/W   Ileje  16,093,300,297   15,608,285,546   485,014,751  3 

 H/W   Itigi  8,405,937,812   7,678,639,595   727,298,217  9 

 H/W   Itilima  20,996,030,418   20,796,802,500   199,227,918  1 

 H/W   

Kakonko 

 13,027,991,000   9,960,281,000   3,067,710,000  24 

 H/W   

Kalambo 

 23,046,000,000   20,287,520,000   2,758,480,000  12 

 H/W   Kaliua  23,481,840,265   22,909,497,759   572,342,506  2 

 H/W   

Karagwe 

 27,886,473,000   26,964,429,000   922,044,000  3 

 H/MJI   

Kasulu 

 3,841,090,660   2,437,984,384   1,403,106,276  37 

 H/W   Kibaha  21,331,547,263   17,649,466,433   3,682,080,830  17 

 H/MJI   

Kibaha 

 20,102,985,737   19,715,836,094   387,149,643  2 

 H/W   

Kibondo 

 24,662,611,000   23,466,323,000   1,196,288,000  5 

 H/W   

Kigoma 

 26,146,405,000   23,052,812,000   3,093,593,000  12 

 H/W   Kilindi  18,700,000,000   17,497,401,786   1,202,598,214  6 

 H/W   

Kilombero 

 39,774,629,443   37,601,222,201   2,173,407,242  5 

 H/W   Kilosa  47,197,794,151   39,356,894,609   7,840,899,542  17 

 H/W   

Kishapu 

 25,995,663,526   23,518,490,739   2,477,172,787  10 

 H/W   Kiteto  21,343,837,450   19,784,860,832   1,558,976,618  7 

 H/W   

Korogwe 

 32,478,567,833   32,154,154,133   324,413,700  1 

 H/W    38,528,208,150   36,133,564,242   2,394,643,908  6 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

 

‗A‘ 

Fedha ya 

ruzukuiliyopokele

wa 

‗B‘ 

Fedha ambayo 

haikupokelewa 

‗A-B‘ =C 

% ya 

Mapo

kezi 

pung

ufu 

Kwimba 

 H/W   

Kyerwa 

 22,465,935,768   19,654,676,517   2,811,259,251  13 

 H/W   Lindi  21,529,925,000   21,468,598,000   61,327,000  0 

 H/M   Lindi  10,096,892,000   9,562,619,000   534,273,000  5 

 H/W   Liwale  12,744,801,000   11,126,323,974   1,618,477,026  13 

 H/W   

Longido 

 21,976,322,000   19,627,104,000   2,349,218,000  11 

 H/W   

Ludewa 

 21,672,892,830   21,356,886,079   316,006,751  1 

 H/W   

Lushoto 

 40,364,713,199   38,808,254,996   1,556,458,203  4 

 H/W   Mafia  8,845,849,801   7,787,175,487   1,058,674,314  12 

 H/MJI   

Mafinga 

 5,411,049,117   5,043,936,840   367,112,277  7 

 H/MJI   

Makambako 

 15,438,339,008   14,651,095,885   787,243,123  5 

 H/W   

Makete 

 22,156,914,337   20,174,289,128   1,982,625,209  9 

 H/W   

Manyoni 

 29,376,190,837   24,243,300,167   5,132,890,670  17 

 H/W   Masasi  27,903,685,273   24,968,848,530   2,934,836,743  11 

 H/MJI   

Masasi 

 14,736,249,592   14,714,636,541   21,613,051  0 

 H/W   Maswa  34,028,235,103   31,306,200,123   2,722,034,980  8 

 H/W   

Mbaralali 

 31,519,952,795   23,620,120,186   7,899,832,609  25 

 H/JIJI Mbeya  47,945,622,000   44,113,173,000   3,832,449,000  8 

 H/W   Mbeya  40,801,275,279   40,475,621,483   325,653,796  1 

 H/W   Mbinga  48,393,918,300   40,323,919,273   8,069,999,027  17 

 H/W   Meru  44,809,374,080   43,820,165,000   989,209,080  2 

 H/W   

Missenyi 

 22,291,070,125   21,492,221,988   798,848,137  4 

 H/W   

Misungwi 

 39,989,701,225   31,634,898,537   8,354,802,688  21 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

 

‗A‘ 

Fedha ya 

ruzukuiliyopokele

wa 

‗B‘ 

Fedha ambayo 

haikupokelewa 

‗A-B‘ =C 

% ya 

Mapo

kezi 

pung

ufu 

 H/W   

Mkalama 

 12,420,104,200   11,961,436,250   458,667,950  4 

 H/W   Mkinga  18,084,544,101   15,742,803,271   2,341,740,830  13 

 H/W   

Mkuranga 

 29,599,794,373   26,678,444,611   2,921,349,762  10 

 H/W   Momba  19,561,128,504   18,920,099,419   641,029,085  3 

 H/W   

Monduli 

 24,452,401,473   24,035,593,510   416,807,963  2 

 H/W   Moshi  56,985,179,055   56,411,405,699   573,773,356  1 

 H/M   Moshi  29,558,455,690   28,341,284,374   1,217,171,316  4 

 H/M   

Mpanda 

 12,744,671,000   11,756,911,500   987,759,500  8 

 H/W   

Msalala 

 21,835,293,495   20,735,264,757   1,100,028,738  5 

 H/M   Mtwara  22,800,285,000   20,007,513,000   2,792,772,000  12 

 H/W   

Mufindi 

 41,887,522,233   36,116,558,404   5,770,963,829  14 

 H/W   

Muheza 

 26,200,330,800   25,464,534,254   735,796,546  3 

 H/M   

Musoma 

 22,264,348,851   21,924,525,730   339,823,121  2 

 H/W   

Mvomero 

 34,394,179,299   33,275,544,425   1,118,634,874  3 

 H/W   

Nachingwea 

 24,672,682,304   23,293,268,000   1,379,414,304  6 

 H/W   

Namtumbo 

 22,905,415,412   21,565,585,287   1,339,830,125  6 

 H/MJI   

Nanyamba 

 9,108,274,000   8,970,897,000   137,377,000  2 

 H/W   

Newala 

 28,203,129,345   25,387,666,086   2,815,463,259  10 

 H/W   Ngara  31,400,000,000   31,181,144,807   218,855,193  1 

 H/W   

Ngorongoro 

 21,545,316,164   18,798,837,373   2,746,478,791  13 

 H/W    18,988,598,734   16,781,609,814   2,206,988,920  12 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

 

‗A‘ 

Fedha ya 

ruzukuiliyopokele

wa 

‗B‘ 

Fedha ambayo 

haikupokelewa 

‗A-B‘ =C 

% ya 

Mapo

kezi 

pung

ufu 

Njombe 

 H/MJI   

Njombe 

 22,975,704,343   22,202,054,973   773,649,370  3 

 H/W   Nkasi  23,415,900,000   22,418,643,000   997,257,000  4 

 H/W   Nyasa  18,747,882,500   17,761,743,941   986,138,559  5 

 H/MJI   

Nzega 

 14,032,924,449   4,807,487,426   9,225,437,023  66 

 H/W   Rombo  40,556,722,846   40,418,771,467   137,951,379  0 

 H/W   

Ruangwa 

 18,035,506,512   15,954,968,623   2,080,537,889  12 

 H/W   

Rufiji/Utete 

 29,845,081,000   26,614,746,000   3,230,335,000  11 

 H/W   Same  39,399,695,763   38,416,679,964   983,015,799  2 

 H/W   

Serengeti 

 30,859,858,145   30,344,249,000   515,609,145  2 

 H/W   

Shinyanga 

 31,660,265,069   27,656,973,044   4,003,292,025  13 

 H/M   

Shinyanga 

 25,377,245,330   21,714,533,799   3,662,711,531  14 

 H/W   Siha  17,626,535,619   16,968,629,915   657,905,704  4 

 H/W   Singida  20,918,495,000   20,333,466,000   585,029,000  3 

 H/M   Singida  19,817,421,469   18,987,280,178   830,141,291  4 

 H/W   Songea  26,339,287,772   22,200,053,623   4,139,234,149  16 

 H/M   Tabora  34,287,281,000   30,670,530,000   3,616,751,000  11 

 H/W   

Tandahimba 

 24,578,615,672   23,880,860,199   697,755,473  3 

 H/MJI   

Tarime 

 16,284,574,713   15,945,270,724   339,303,989  2 

 H/MJI   

Tunduma 

 6,332,175,152   3,233,456,133   3,098,719,019  49 

 H/W   

Tunduru 

 34,862,559,188   33,917,742,936   944,816,252  3 

 H/W   Ulanga  31,419,353,000   28,266,787,000   3,152,566,000  10 

 H/W   Ushetu  19,695,515,941   19,201,683,663   493,832,278  3 

 H/W   Uvinza  22,430,470,000   21,531,979,000   898,491,000  4 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeti 

iliyoidhinishwa 

 

‗A‘ 

Fedha ya 

ruzukuiliyopokele

wa 

‗B‘ 

Fedha ambayo 

haikupokelewa 

‗A-B‘ =C 

% ya 

Mapo

kezi 

pung

ufu 

 H/W   

Wanging‘omb

e 

 21,688,496,981   19,130,254,115   2,558,242,866  12 

 JUMLA  

2,698,476,261,1

32  

 

2,492,830,891,73

8  

 

205,645,369,39

3  
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Kiambatisho Na.  xvi: Mapokezi pungufu ya Fedha za Ruzuku za 

Miradi ya Maendeleo 

NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeiti 

iliyoidhinishwa  

 Fedha 

iliyopokelewa  

Fedha ambayo 

haikutolewa na 

Hazina  

                 

% 

ya 

fed

ha 

am

bay

o 

hai

kut

ole

wa 

1 H/JIJIArusha  2,525,547 1,460,039 1,065,508 42 

2 H/W  Babati  3,128,736,000 1,340,864,000 1,787,872,000 57 

3 H/MJI Babati  4,939,354,468 3,418,977,927 1,520,376,541 31 

4 H/W 

Bagamoyo  

13,243,044,531 2,493,372,488 10,749,672,043 81 

5 H/W Bahi  7,966,405,617 5,902,677,810 2,063,727,807 26 

6 H/W  Bariadi  11,807,682,000 2,258,281,000 9,549,401,000 81 

7 H/MJI Bariadi  8,954,145,877 4,928,356,000 4,025,789,877 45 

8 H/W  

Biharamulo  

5,576,727,270 1,830,144,226 3,746,583,044 67 

9 H/W Buhigwe  1,993,668,051 685,873,897 1,307,794,154 66 

10 H/W Bukoba  4,286,235,921 1,832,789,814 2,453,446,107 57 

11 H/M  Bukoba  2,374,357,839 1,439,478,495 934,879,344 39 

12 H/W Bukombe  1,879,852,850 1,682,236,000 197,616,850 11 

13 H/W Bumbuli  3,379,496,282 1,346,605,373 2,032,890,909 60 

14 H/W Busega  3,253,850,277 2,931,707,243 322,143,034 10 

15 H/W Butiama  7,029,287,668 3,431,105,926 3,598,181,742 51 

16 H/W 

Chamwino  

5,950,189,052 1,000,954,437 4,949,234,615 83 

17 H/W Chato  3,484,007,191 3,438,174,336 45,832,855 1 

18 H/W Chemba  3,599,210,431 745,100,515 2,854,109,916 79 

19 H/W Chunya  2,601,700,588 2,250,564,413 351,136,175 13 

20 H/JIJI Dar es 

Salaam  

1,451,973,000 1,440,000 1,450,533,000 100 

21 H/W Gairo  274,546,202,300 1,823,863,130 272,722,339,170 99 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeiti 

iliyoidhinishwa  

 Fedha 

iliyopokelewa  

Fedha ambayo 

haikutolewa na 

Hazina  

                 

% 

ya 

fed

ha 

am

bay

o 

hai

kut

ole

wa 

22 H/W Geita  4,766,187,000 4,043,564,000 722,623,000 15 

23 H/MJI Geita    8,369,180,937 6,301,354,267 2,067,826,670 25 

24 H/W Hanang‘  3,208,745,000 2,332,054,000 876,691,000 27 

25 H/W Handeni  4,851,362,003 364,346,967 4,487,015,036 92 

26 H/MJI 

Handeni  

468,038,621 468,038,621 - 0 

27 H/W Igunga  3,141,402,613 2,662,720,955 478,681,658 15 

28 H/W Ikungi  3,451,093,000 2,105,738,000 1,345,355,000 39 

29 H/W Ileje  2,393,105,299 2,277,604,366 115,500,933 5 

30 H/M  Ilemela  1,512,870,393 1,313,059,432 199,810,961 13 

31 H/W Iramba  4,512,632,000 3,600,454,000 912,178,000 20 

32 H/W Iringa  5,808,491,126 5,076,612,148 731,878,978 13 

33 H/M Iringa  9,647,149,352 7,075,508,052 2,571,641,300 27 

34 H/W Itigi  1,386,125,800 604,257,259 781,868,541 56 

35 H/W Itilima  3,979,343,282 1,919,753,681 2,059,589,601 52 

36 H/MJI 

Kahama  

3,065,819,064 1,594,056,802 1,471,762,262 48 

37 H/W Kakonko  3,500,538,070 1,385,776,000 2,114,762,070 60 

38 H/W Kalambo  6,996,837,000 4,290,599,000 2,706,238,000 39 

39 H/W Kaliua  4,504,812,218 1,165,486,450 3,339,325,768 74 

40 H/W Karagwe  5,414,580,534 4,401,304,396 1,013,276,138 19 

41 H/W Karatu  3,784,620,719 2,711,190,238 1,073,430,481 28 

42 H/MJI Kasulu  3,175,949,611 549,069,836 2,626,879,775 83 

43 H/W Kasulu  2,957,217,000 2,490,102,000 467,115,000 16 

44 H/MJI Kibaha  8,344,691,099 3,632,284,310 4,712,406,789 56 

45 H/W Kigoma  2,980,074,000 765,881,000 2,214,193,000 74 

46 H/M 

Kigoma/Ujiji  

11,975,727,152 1,466,687,412 10,509,039,740 88 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeiti 

iliyoidhinishwa  

 Fedha 

iliyopokelewa  

Fedha ambayo 

haikutolewa na 

Hazina  

                 

% 

ya 

fed

ha 

am

bay

o 

hai

kut

ole

wa 

47 H/W Kilindi  2,286,579,000 1,385,387,953 901,191,047 39 

48 H/W 

Kilombero  

10,797,504,604 9,668,436,094 1,129,068,510 10 

49 H/W Kilwa  5,716,895,331 636,457,691 5,080,437,640 89 

50 H/M 

Kinondoni  

16,574,317,000 10,576,100,420 5,998,216,580 36 

51 H/W Kisarawe  1,740,750,529 1,313,997,647 426,752,882 25 

52 H/W Kishapu  2,919,033,019 1,626,444,435 1,292,588,584 44 

53 H/W Kiteto  5,259,481,891 2,947,306,833 2,312,175,058 44 

54 H/W Kongwa  6,302,616,003 4,574,101,590 1,728,514,413 27 

55 H/W Korogwe  2,336,238,996 660,572,315 1,675,666,681 72 

56 H/W Kwimba  6,020,166,077 1,224,350,907 4,795,815,170 80 

57 H/W Kyela  3,046,523,998 2,750,772,189 295,751,809 10 

58 H/W Kyerwa 

DC 

4,002,986,114 3,516,805,071 486,181,043 12 

59 H/W Lindi DC 3,934,431,000 3,299,500,000 634,931,000 16 

60 H/M Lindi  2,773,936,354 2,598,287,691 175,648,663 6 

61 H/W Liwale   5,802,054,720 3,928,789,934 1,873,264,786 32 

62 H/W Longido  3,857,126,000 2,710,350,000 1,146,776,000 30 

63 H/W Ludewa  3,857,126,000 2,710,350,000 1,146,776,000 30 

64 H/W Lushoto  1,433,594,454 1,339,281,224 94,313,230 7 

65 H/W Mafia  2,174,108,000 1,691,107,418 483,000,582 22 

66 H/MJI Mafinga  267,262,870 255,827,470 11,435,400 4 

67 H/W Magu  5,703,306,146 2,699,066,385 3,004,239,761 53 

68 H/MJI 

Makambako  

2,797,003,204 1,889,374,405 907,628,799 32 

69 H/W Makete  2,851,969,542 1,536,934,960 1,315,034,582 46 

70 H/W Manyoni  10,638,047,250 5,090,273,088 5,547,774,162 52 
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NA Jina la 
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iliyoidhinishwa  
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ha 
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o 

hai
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wa 

71 H/W Masasi  6,695,862,939 5,263,021,231 1,432,841,708 21 

72 H/MJI Masasi  32,835,847,100 1,127,219,578 31,708,627,522 97 

73 H/W Maswa  3,798,809,004 1,634,163,439 2,164,645,565 57 

74 H/W 

Mbaralali  

9,319,864,106 2,882,284,360 6,437,579,746 69 

75 H/JIJIMbeya  9,474,044,637 2,461,191,574 7,012,853,063 74 

76 H/W Mbeya  6,875,684,460 2,455,574,040 4,420,110,420 64 

77 H/W Mbinga  4,382,150,728 2,685,470,926 1,696,679,802 39 

78 H/W Mbogwe  7,142,810,584 522,154,085 6,620,656,499 93 

79 H/W Mbozi  3,613,151,452 3,250,106,033 363,045,419 10 

80 H/W Mbulu  2,404,300,142 2,128,143,308 276,156,834 11 

81 H/W Meru  2,760,436,000 2,641,534,000 118,902,000 4 

82 H/W Missenyi  4,217,686,956 2,042,844,076 2,174,842,880 52 

83 H/W Misungwi  2,760,332,424 2,291,286,770 469,045,654 17 

84 H/W Mkalama  6,266,916,381 4,495,949,381 1,770,967,000 28 

85 H/W Mkinga  2,564,005,707 1,822,344,366 741,661,341 29 

86 H/W 

Mkuranga  

1,353,665,004 1,093,063,212 260,601,792 19 

87 H/W Mlele  2,416,339,385 1,203,352,003 1,212,987,382 50 

88 H/W Momba  8,126,703,744 1,290,195,345 6,836,508,399 84 

89 H/W Monduli  3,379,832,429 2,856,063,602 523,768,827 15 

90 H/W 

Morogoro  

8,033,129,161 5,280,003,144 2,753,126,017 34 

91 H/M Morogoro  11,041,184,851 9,979,310,422 1,061,874,429 10 

92 H/W Moshi  4,589,447,300 1,496,843,396 3,092,603,904 67 

93 H/M Moshi  8,319,405,862 6,285,674,131 2,033,731,731 24 

94 H/W Mpanda  7,588,449,000 2,130,379,915 5,458,069,085 72 

95 H/M Mpanda  4,125,247,700 3,648,074,650 477,173,050 12 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Bajeiti 

iliyoidhinishwa  

 Fedha 

iliyopokelewa  

Fedha ambayo 

haikutolewa na 

Hazina  
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ya 
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ha 

am
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o 

hai

kut

ole

wa 

96 H/W 

Mpwapwa  

1,068,171,103 935,587,299 132,583,804 12 

97 H/W Msalala  3,674,615,872 862,140,523 2,812,475,349 77 

98 H/W Mtwara  2,040,549,000 1,953,661,000 86,888,000 4 

99 H/M Mtwara  3,918,669,000 1,428,288,000 2,490,381,000 64 

100 H/W Mufindi  4,983,672,674 1,833,508,406 3,150,164,268 63 

101 H/W Muheza  2,287,130,984 943,646,234 1,343,484,750 59 

102 H/W Muleba  7,055,729,095 4,234,555,293 2,821,173,802 40 

103 H/W Musoma  3,458,918,360 1,078,213,729 2,380,704,631 69 

104 H/M  Musoma  4,483,777,283 3,831,396,563 652,380,720 15 

105 H/W Mvomero  5,221,231,946 3,649,361,908 1,571,870,038 30 

106 H/W Mwanga  3,143,430,089 2,457,097,841 686,332,248 22 

107 H/W 

Nachingwea  

2,818,977,612 1,095,895,000 1,723,082,612 61 

108 H/W 

Namtumbo  

3,776,913,510 2,021,411,855 1,755,501,655 46 

109 H/MJI 

Nanyamba  

301,328,000 301,328,000 - 0 

110 H/W 

Nanyumbu  

568,007,327 537,662,731 30,344,596 5 

111 H/W Newala  5,029,871,442 4,567,227,441 462,644,001 9 

112 H/W Ngara  4,009,521,874 2,004,891,742 2,004,630,132 50 

113 H/W Njombe  5,347,696,953 4,773,980,878 573,716,075 11 

114 H/MJI Njombe  9,412,208,884 6,959,946,440 2,452,262,444 26 

115 H/W Nkasi  5,754,179,000 4,331,009,570 1,423,169,430 25 

116 H/W Nsimbo  3,663,630,000 898,710,164 2,764,919,836 75 

117 H/W Nyasa  2,034,303,139 2,011,383,139 22,920,000 1 

118 H/MJI Nzega  421,669,682 265,458,089 156,211,593 37 
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119 H/W Nzega  2,913,275,780 1,842,444,976 1,070,830,804 37 

120 H/W Pangani  1,191,226,935 333,806,681 857,420,254 72 

121 H/W Rombo  3,992,758,976 628,766,404 3,363,992,572 84 

122 H/W Rorya DC 2,222,881,000 1,608,056,783 614,824,217 28 

123 H/W Ruangwa 

DC 

3,524,992,737 2,575,593,045 949,399,692 27 

124 H/W 

Rufiji/Utete D 

3,334,738,000 1,591,146,000 1,743,592,000 52 

125 H/W Rungwe  4,105,588,595 1,980,737,409 2,124,851,186 52 

126 H/W Same  3,310,920,976 2,410,991,029 899,929,947 27 

127 H/W 

Sengerema  

3,405,298,000 1,554,064,000 1,851,234,000 54 

128 H/W 

Serengeti  

3,081,667,000 1,957,495,000 1,124,172,000 36 

129 H/W 

Shinyanga  

14,811,503,360 2,895,197,197 11,916,306,163 80 

130 H/M 

Shinyanga  

6,024,652,715 4,556,396,210 1,468,256,505 24 

131 H/W Siha  2,193,517,647 2,066,009,091 127,508,556 6 

132 H/W Sikonge  2,177,444,146 774,170,172 1,403,273,974 64 

133 H/W Singida  2,772,876,000 673,720,000 2,099,156,000 76 

134 H/M  Singida  12,063,255,847 9,526,104,162 2,537,151,685 21 

135 H/W Songea  12,500,552,037 2,895,202,736 9,605,349,301 77 

136 H/M 

Sumbawanga  

9,912,341,278 7,460,593,196 2,451,748,082 25 

137 H/W Tabora  1,480,466,000 965,752,000 514,714,000 35 

138 H/M Tabora  9,332,852,000 6,612,402,000 2,720,450,000 29 

139 H/W 4,143,496,508 1,457,777,109 2,685,719,399 65 
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Tandahimba  

140 H/JIJITanga  2,680,249,836 2,459,427,857 220,821,979 8 

141 H/W Tarime  1,558,058,455 1,188,707,356 369,351,099 24 

142 H/MJI Tarime  929,767,962 702,265,268 227,502,694 24 

143 H/M Temeke 

M 

15,423,272,252 3,723,198,631 11,700,073,621 76 

144 H/MJI 

Tunduma  

1,436,586,905 249,757,000 1,186,829,905 83 

145 H/W Tunduru  5,320,750,035 4,031,107,036 1,289,642,999 24 

146 H/W Ukerewe  5,119,039,551 2,964,164,952 2,154,874,599 42 

147 H/W Ulanga  4,155,169,000 3,004,949,000 1,150,220,000 28 

148 H/W Urambo  2,678,400,616 1,047,241,519 1,631,159,097 61 

149 H/W Ushetu  1,914,222,728 1,334,085,983 580,136,745 30 

150 H/W Uvinza  6,931,752,000 3,216,914,000 3,714,838,000 54 

151 H/W 

Wanging‘omb

e  

6,709,355,582 4,283,733,682 2,425,621,900 36 

 
JUMLA 

1,010,650,744,0

99 

390,525,992,297 620,124,751,801 61 
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Kiambatisho Na.  xvii: Bakaa ya Fedha za Ruzuku ya Matumizi ya 

Kawaida 

NA Jina la 
Halmashauri 

 Fedha 
iliyopokelewa  
‗A‘ 

Matumizi  
‗B‘ 

 Bakaa ya 
Fedha  
‗A-B‘ 

% ya 
Bakaa 
ya 
Fedha 

1 H/JIJI  Arusha  42,353,050,000 40,963,881,000 1,389,169,0
00 3 

2 H/W    Arusha  45,059,503,327 42,965,903,594 2,093,599,7
33 5 

3 H/W    Babati  30,844,077,000 30,614,944,000 229,133,000 1 

4 H/MJI    
Babati  

14,564,651,541 14,262,503,943 302,147,598 
2 

5 H/W    
Bagamoyo  

38,407,769,022 37,979,749,183 428,019,839 
1 

6 H/W    Bahi  20,245,208,051 18,223,824,133 2,021,383,9
18 10 

7 H/W    Bariadi  25,843,417,000 25,005,223,000 838,194,000 3 

8 H/MJI    
Bariadi  

20,644,667,000 20,381,304,000 263,363,000 
1 

9 H/W    
Biharamulo  

23,526,866,817 23,095,931,108 430,935,709 
2 

10 H/W    
Buchosa  

925,482,000 925,482,000 0 
0 

11 H/W    
Buhigwe  

19,307,604,790 18,939,303,864 368,300,926 
2 

12 H/W    
Bukoba  

31,246,644,029 30,307,281,820 939,362,209 
3 

13 H/M     
Bukoba  

18,170,263,566 17,833,008,201 337,255,365 
2 

14 H/W    
Bukombe  

22,532,540,000 22,273,957,000 258,583,000 
1 

15 H/W    
Bumbuli  

16,511,149,026 16,178,302,478 332,846,548 
2 

16 H/W    Bunda 
DC 

36,227,285,000 35,061,389,000 1,165,896,0
00 3 

17 H/W    Busega 
DC 

21,632,878,069 20,964,112,717 668,765,352 
3 

18 H/W    
Busekolo  

13,840,623,091 13,295,890,908 544,732,183 
4 

19 H/W    
Butiama  

24,377,773,420 22,462,657,404 1,915,116,0
16 8 

20 H/W    
Chamwino  

33,118,317,347 32,651,374,604 466,942,743 
1 
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NA Jina la 
Halmashauri 

 Fedha 
iliyopokelewa  
‗A‘ 

Matumizi  
‗B‘ 

 Bakaa ya 
Fedha  
‗A-B‘ 

% ya 
Bakaa 
ya 
Fedha 

21 H/W    Chato  30,340,486,113 29,468,493,336 871,992,777 3 

22 H/W    
Chemba  

20,366,440,398 19,977,046,601 389,393,797 
2 

23 H/W    
Chunya  

23,036,569,441 22,802,137,187 374,877,938 
2 

24 H/JIJI  Dar es 
Salaam  

2,584,080,000 2,584,080,000 0 
0 

25 H/M     
Dodoma  

50,241,106,233 47,917,438,019 2,323,668,2
14 5 

26 H/W    Gairo  10,234,525,005 9,205,017,840 1,029,507,1
65 10 

27 H/W    Geita  51,628,761,000 50,543,955,000 1,084,806,0
00 2 

28 H/MJI    Geita  22,055,305,685 21,850,806,495 204,499,190 1 

29 H/W    Hai  30,904,411,954 30,168,396,517 736,015,437 2 

30 H/W    
Hanang‘  

25,991,686,000 25,443,079,000 548,607,000 
2 

31 H/W    
Handeni  

33,239,512,930 31,776,919,268 1,462,593,6
62 4 

32 H/MJI    
Handeni  

2,617,022,544 2,305,087,850 311,934,694 
12 

33 H/W    Igunga  28,988,643,530 28,124,716,110 863,927,420 3 

34 H/W    Ikungi  24,307,420,000 23,892,444,000 414,976,000 2 

35 H/M     Ilala  108,366,262,350 104,488,474,420 3,877,787,9
30 4 

36 H/W    Ileje  15,978,143,292 15,544,527,142 433,616,150 3 

37 H/M     
Ilemela  

36,425,881,342 35,117,929,932 1,307,951,4
10 4 

38 H/W    Iramba  22,905,118,000 21,899,500,000 1,005,618,0
00 4 

39 H/W    Iringa  40,541,413,281 39,475,965,786 1,065,447,4
95 3 

40 H/M     Iringa  27,347,097,084 53,646,692 27,293,450,
392 100 

41 H/W    Itigi  7,678,639,594 7,490,645,981 187,993,613 2 

42 H/W    Itilima  21,220,309,570 20,231,464,892 988,844,678 5 

43 H/MJI    
Kahama  

29,555,484,301 27,804,384,216 1,751,100,0
85 6 

44 H/W    
Kakonko  

10,544,851,000 9,258,214,000 1,286,637,0
00 12 

45 H/W    
Kalambo  

21,170,047,000 20,746,691,000 423,356,000 
2 
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NA Jina la 
Halmashauri 

 Fedha 
iliyopokelewa  
‗A‘ 

Matumizi  
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 Bakaa ya 
Fedha  
‗A-B‘ 

% ya 
Bakaa 
ya 
Fedha 

46 H/W    Kaliua  23,731,357,908 23,156,082,074 575,275,834 2 

47 H/W    
Karagwe  

27,268,958,000 26,833,345,000 435,613,000 
2 

48 H/W    Karatu  27,991,643,869 27,615,685,157 375,958,712 1 

49 H/W    Kasulu  41,352,729,000 40,039,636,000 1,313,093,0
00 3 

50 H/MJI    
Kasulu  

3,016,035,228 2,888,685,595 127,349,633 
4 

51 H/W    Kibaha 18,000,711,644 17,232,647,860 768,063,784 4 

52 H/MJI    
Kibaha  

20,766,080,880 19,465,947,710 1,300,133,1
70 6 

53 H/W    
Kibondo  

23,466,323,000 23,273,421,000 192,902,000 
1 

54 H/W    
Kigoma  

23,149,384,000 22,161,028,000 988,356,000 
4 

55 H/M     
Kigoma/Ujiji  

27,912,776,670 24,192,133,000 3,720,643,6
70 13 

56 H/W    Kilindi  17,935,409,468 17,082,769,363 852,640,105 5 

57 H/W    Kilolo  28,634,793,522 27,270,442,439 1,364,351,0
83 5 

58 H/W    
Kilombero  

38,296,171,306 36,052,011,725 2,244,159,5
81 6 

59 H/W    Kilosa  42,875,599,190 42,099,297,805 776,301,385 2 

60 H/W    Kilwa  22,834,996,131 22,211,587,824 623,408,307 3 

61 H/M     
Kinondoni  

101,016,597,951 99,977,427,696 1,039,170,2
55 1 

62 H/W    
Kisarawe  

22,146,315,581 21,602,720,139 543,595,442 
2 

63 H/W    
Kishapu  

23,854,675,099 22,563,282,981 1,291,392,1
18 5 

64 H/W    Kiteto  19,818,560,362 19,736,414,948 82,145,414 0 

65 H/W    
Kondoa  

32,631,630,254 31,615,158,260 1,016,471,9
94 3 

66 H/W    
Kongwa  

27,424,797,142 26,458,428,500 966,368,642 
4 

67 H/W    
Korogwe  

32,142,969,633 30,931,058,263 1,211,911,3
70 4 

68 H/MJI    
Korogwe 

17,208,871,166 16,744,729,051 464,142,115 
3 

69 H/W    
Kwimba  

37,133,564,242 36,330,639,331 802,924,911 
2 

70 H/W    Kyela  29,149,733,319 28,209,645,369 940,087,950 3 
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NA Jina la 
Halmashauri 

 Fedha 
iliyopokelewa  
‗A‘ 

Matumizi  
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 Bakaa ya 
Fedha  
‗A-B‘ 

% ya 
Bakaa 
ya 
Fedha 

71 H/W    
Kyerwa  

19,657,950,984 19,290,040,773 367,910,211 
2 

72 H/W    Lindi  22,384,583,000 20,202,369,000 2,182,214,0
00 10 

73 H/M     Lindi  12,874,729,834 12,380,782,735 493,947,099 4 

74 H/W    Liwale  15,226,775,684 14,595,252,641 631,523,043 4 

75 H/W    
Longido  

20,284,161,000 19,949,752,000 334,409,000 
2 

76 H/W    
Ludewa  

21,754,535,235 21,356,084,664 398,450,571 
2 

77 H/W    
Lushoto  

40,292,813,996 39,280,447,039 1,012,366,9
57 3 

78 H/W    Mafia  9,554,142,255 9,517,202,196 36,940,059 0 

79 H/MJI    
Mafinga TC 

5,043,936,840 5,009,897,140 34,039,700 
1 

80 H/W    Magu 
DC 

34,733,922,894 34,512,135,689 221,787,205 
1 

81 H/MJI    
Makambako  

14,879,802,257 14,543,184,316 336,617,941 
2 

82 H/W    
Makete  

20,812,031,631 20,174,289,128 637,742,503 
3 

83 H/W    
Manyoni  

25,040,730,762 23,979,065,695 1,061,665,0
67 4 

84 H/W    Masasi  25,993,204,488 24,698,848,530 1,294,355,9
58 5 

85 H/MJI    
Masasi  

14,968,649,893 14,714,636,541 254,013,352 
2 

86 H/W    Maswa  31,700,310,287 31,039,137,306 661,172,981 2 

87 H/W    
Mbaralali  

30,716,513,501 27,946,155,629 2,770,357,8
72 9 

88 H/JIJI  Mbeya  44,774,959,000 44,580,412,000 194,547,000 0 

89 H/W    Mbeya  41,730,966,763 40,475,621,483 1,255,345,2
80 3 

90 H/W    Mbinga  40,866,791,712 39,740,322,941 1,126,468,7
71 3 

91 H/W    
Mbogwe  

16,486,638,000 16,122,620,000 364,018,000 
2 

92 H/W    Mbozi  43,042,879,996 42,443,432,066 599,447,930 1 

93 H/W    Mbulu  35,221,079,000 34,663,270,710 557,808,290 2 

94 H/W    Meatu  21,970,303,398 21,950,603,625 19,699,773 0 

95 H/W    Meru  44,432,673,720 42,977,308,570 1,455,365,1
50 3 
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‗A-B‘ 

% ya 
Bakaa 
ya 
Fedha 

96 H/W    
Missenyi  

21,573,656,279 21,415,433,951 158,222,328 
1 

97 H/W    
Misungwi  

32,422,843,886 31,634,898,537 787,945,349 
2 

98 H/W    
Mkalama  

14,999,213,000 14,403,270,000 595,943,000 
4 

99 H/W    Mkinga  15,866,644,543 15,620,592,995 246,051,548 2 

100 H/W    
Mkuranga  

28,105,927,126 26,678,444,611 1,427,482,5
15 5 

101 H/W    Mlele  21,548,948,000 15,236,676,000 6,312,272,0
00 29 

102 H/W    
Monduli  

24,660,683,994 22,882,616,089 1,778,067,9
05 7 

103 H/W    
Morogoro  

33,894,980,978 33,309,725,688 585,255,290 
2 

104 H/M     
Morogoro  

48,526,683,574 46,998,888,983 1,527,794,5
91 3 

105 H/W    Moshi  57,271,856,260 56,489,725,069 782,131,191 1 

106 H/M     Moshi  28,489,703,394 28,341,284,374 148,419,020 1 

107 H/W    
Mpwapwa  

29,750,169,862 27,944,485,337 1,805,684,5
25 6 

108 H/W    
Msalala  

20,871,829,400 19,898,421,302 973,408,098 
5 

109 H/W    
Mtwara  

23,888,139,000 23,191,873,000 696,266,000 
3 

110 H/M     
Mtwara  

20,539,303,000 20,007,513,000 531,790,000 
3 

111 H/W    
Mufindi  

36,338,466,572 35,233,028,216 1,105,438,3
56 3 

112 H/W    
Muheza  

25,908,075,329 25,464,534,254 443,541,075 
2 

113 H/W    Muleba  42,345,381,990 41,817,459,123 527,922,867 2 

114 H/W    
Musoma  

21,275,529,235 20,780,713,623 494,815,612 
2 

115 H/M     
Musoma  

22,438,239,082 21,642,997,527 795,241,555 
4 

116 H/W    
Mvomero  

33,555,236,147 33,275,544,425 279,691,722 
1 

117 H/W    
Mwanga DC 

27,334,023,539 26,703,598,491 630,425,048 
2 

118 H/JIJI  
Mwanza CC 

45,913,580,381 45,304,734,055 608,846,326 
1 



 

 

 

 

V
ia

m
b
a
ti

sh
o
 

 

  

 

Viambatisho 

353 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 
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ya 
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119 H/W    
Nachingwea  

23,526,267,000 22,292,453,000 1,233,814,0
00 5 

120 H/W    
Namtumbo  

22,024,743,527 21,763,112,998 261,630,529 
1 

121 H/MJI    
Nanyamba  

8,970,897,000 8,737,283,000 233,614,000 
3 

122 H/W    
Nanyumbu  

18,596,768,680 18,445,816,364 150,952,316 
1 

123 H/W    
Newala  

25,413,739,704 25,114,253,959 299,485,745 
1 

124 H/W    Ngara 
DC 

31,623,190,678 31,331,494,022 291,696,656 
1 

125 H/W    
Ngorongoro  

19,688,710,829 17,953,040,563 1,735,670,2
66 9 

126 H/W    
Njombe  

16,999,750,193 16,777,380,402 222,369,791 
1 

127 H/MJI    
Njombe  

22,585,605,612 22,202,054,973 383,550,639 
2 

128 H/W    Nkasi  22,521,708,000 22,266,889,000 254,819,000 1 

129 H/W    
Nsimbo  

10,677,050,662 10,658,248,320 18,802,342 
0 

130 H/W    
Nyang‘hwale  

13,791,428,000 13,332,843,000 458,585,000 
3 

131 H/W    Nyasa  18,265,848,299 17,733,864,418 531,983,881 3 

132 H/W    Nzega  34,766,812,656 33,806,071,027 960,741,629 3 

133 H/MJI    
Nzega  

4,807,487,426 4,612,784,881 194,702,545 
4 

134 H/W    
Pangani  

11,525,929,052 11,020,917,725 505,011,327 
4 

135 H/W    Rombo  40,727,822,232 40,137,845,401 589,976,831 1 

136 H/W    Rorya  28,755,185,908 27,237,598,182 1,517,587,7
26 5 

137 H/W    
Ruangwa  

16,893,282,917 16,004,409,298 888,873,619 
5 

138 H/W    
Rufiji/Utete  

26,997,486,000 25,913,422,000 1,084,064,0
00 4 

139 H/W    
Rungwe  

41,413,023,521 38,940,652,691 2,472,370,8
30 6 

140 H/W    Same  38,724,676,426 37,740,500,466 984,175,960 3 

141 H/W    
Sengerema  

56,268,978,000 55,163,494,000 1,105,484,0
00 2 

142 H/W    30,846,508,000 29,950,460,000 896,048,000 3 
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NA Jina la 
Halmashauri 

 Fedha 
iliyopokelewa  
‗A‘ 

Matumizi  
‗B‘ 

 Bakaa ya 
Fedha  
‗A-B‘ 

% ya 
Bakaa 
ya 
Fedha 

Serengeti D 

143 H/W    
Shinyanga  

27,821,129,394 27,162,481,729 658,647,665 
2 

144 H/M     
Shinyanga  

21,801,304,987 20,577,670,220 1,223,634,7
67 6 

145 H/W    Siha  17,314,206,353 17,130,512,318 183,694,035 1 

146 H/W    
Sikonge  

18,830,974,955 18,069,877,390 761,097,565 
4 

147 H/W    
Simanjiro  

18,175,943,621 18,006,480,048 169,463,573 
1 

148 H/W    Singida  20,520,058,000 19,853,883,000 666,175,000 3 

149 H/M     
Singida  

20,544,849,912 19,618,854,853 925,995,059 
5 

150 H/W    Songea  22,207,982,236 21,263,948,874 944,033,362 4 

151 H/M     
Songea  

32,811,712,295 31,739,301,038 1,072,411,2
57 3 

152 H/W    
Sumbawanga  

25,383,351,324 24,940,347,200 443,004,124 
2 

153 H/M     
Sumbawanga 

24,469,496,595 23,663,292,791 806,203,804 
3 

154 H/W    Tabora  25,123,841,000 24,376,976,000 746,865,000 3 

155 H/M     
Tabora  

30,670,530,000 29,852,341,000 818,189,000 
3 

156 H/W    
Tandahimba  

26,006,558,977 23,880,860,199 2,125,698,7
78 8 

157 H/JIJI  Tanga  43,270,864,207 40,891,609,365 2,379,254,8
42 5 

158 H/W    Tarime  26,832,269,018 25,607,792,070 1,224,476,9
48 5 

159 H/MJI    
Tarime  

16,146,339,094 15,945,270,724 201,068,370 
1 

160 H/M     
Temeke  

100,782,224,294 97,577,484,226 3,204,740,0
68 3 

161 H/MJI    
Tunduma  

3,288,334,502 3,067,057,520 221,276,982 
7 

162 H/W    
Tunduru  

33,917,742,936 31,416,830,189 2,500,912,7
47 7 

163 H/W    
Ukerewe  

30,387,866,457 30,258,230,172 129,636,285 
0 

164 H/W    Ulanga  29,055,872,000 28,266,787,000 789,085,000 3 

165 H/W    
Urambo  

19,153,543,756 18,829,009,060 324,534,696 
2 
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NA Jina la 
Halmashauri 

 Fedha 
iliyopokelewa  
‗A‘ 

Matumizi  
‗B‘ 

 Bakaa ya 
Fedha  
‗A-B‘ 

% ya 
Bakaa 
ya 
Fedha 

166 H/W    Ushetu  20,113,835,644 19,695,515,940 418,319,704 2 

167 H/W    Uvinza  23,067,077,000 20,747,645,000 2,319,432,0
00 10 

 JUMLA 4,523,484,681,8
88 

4,350,297,589,01
4 

173,327,538
,558   
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Kiambatisho Na.  xviii: Bakaa ya Fedha za Ruzuku ya Miradi ya 

Maendeleo 

NA Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha 

ya maendeleo  

‗A‘ 

 Fedha 

iliyotumika  ‗B‘ 

Bakaa ya Fedha                 

‗A-B‘ 

% ya 

fedha 

ya 

bakaa 

1 H/JIJI   Arusha   2,576,373,000   929,136,000   1,647,237,000  64 

2 H/W   Arusha   3,970,667,448   1,170,031,976   2,800,635,472  71 

3 H/W   Babati   1,916,556,000   1,690,243,000   226,313,000  12 

4 H/MJ   Babati   4,917,525,181   3,735,800,441   1,181,724,740  24 

5 H/W  Bagamoyo   5,485,444,685   4,235,035,435   1,250,409,250  23 

6 H/W   Bahi   5,902,677,810   4,141,039,670   1,761,638,140  30 

7 H/W  Bariadi   2,793,051,830   1,112,513,000   1,680,538,830  60 

8 H/MJ    Bariadi   5,762,182,000   4,495,367,439   1,266,814,562  22 

9 H/W  

Biharamulo  

 1,830,144,226   1,684,251,619   145,892,607  8 

10 H/W  Buchosa   411,185,000   58,211,000   352,974,000  86 

11 H/W  Buhigwe   1,260,331,122   1,178,259,708   82,071,414  7 

12 H/W  Bukoba   1,980,986,813   1,211,860,104   769,126,709  39 

13 H/M    Bukoba   1,711,541,654   1,210,235,352   501,306,302  29 

14 H/W  Bukombe   1,728,259,000   1,475,301,000   252,958,000  15 

15 H/W  Bumbuli   2,092,938,570   1,195,799,717   897,138,853  43 

16 H/W  Bunda   1,665,650,000   387,353,000   1,278,297,000  77 

17 H/W  Busega   2,981,926,195   2,712,635,053   269,291,142  9 

18 H/W  Busekolo   2,160,291,560   1,135,592,159   1,024,699,401  47 

19 H/W  Butiama   4,282,827,320   2,871,913,190   1,410,914,130  33 

20 H/W  Chamwino   1,399,590,000   847,892,928   551,697,072  39 

21 H/W  Chato   3,509,446,340   2,168,503,428   1,340,942,912  38 

22 H/W  Chemba   1,328,179,353   1,282,864,878   45,314,475  3 

23 H/W   Chunya   2,502,133,618   2,026,512,940   475,620,677  19 

24 H/JIJI Dar es 

Salaam  

 1,440,000   1,440,000   -    - 

25 H/M    Dodoma   4,756,938,652   3,290,681,409   1,466,257,243  31 

26 H/W   Gairo   3,288,489,041   1,226,504,494   2,061,984,548  63 

27 H/W  Geita   4,148,523,000   3,797,878,000   350,645,000  8 

28 H/MJ        Geita   22,466,091,177   22,055,305,685   410,785,492  2 

29 H/W  Hai   6,665,559,680   4,900,000,610   1,765,559,070  26 

30 H/W  Hanang‘   3,350,682,000   2,561,438,000   789,244,000  24 

31 H/W    Handeni   1,809,500,897   370,484,954   1,439,015,943  80 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha 

ya maendeleo  

‗A‘ 

 Fedha 

iliyotumika  ‗B‘ 

Bakaa ya Fedha                 

‗A-B‘ 

% ya 

fedha 

ya 

bakaa 

32 H/MJ       

Handeni  

 468,038,621   218,235,420   249,803,201  53 

33 H/W  Igunga   2,824,878,677   1,369,296,573   1,455,582,104  52 

34 H/W  Ikungi   2,630,193,000   1,622,923,000   1,007,270,000  38 

35 H/M    Ilala   9,946,560,460   3,932,898,420   6,013,662,040  60 

36 H/WIleje   2,319,868,660   851,866,836   1,468,001,824  63 

37 H/M    Ilemela   2,005,484,071   1,836,574,083   168,909,988  8 

38 H/W Iramba   3,902,262,000   3,059,459,000   842,803,000  22 

39 H/W  Iringa   6,178,476,708   4,010,482,771   2,167,993,937  35 

40 H/M    Iringa   9,274,313,044   6,283,875,215   2,990,437,829  32 

41 H/W  Itigi   335,065,300   207,831,205   127,234,095  38 

42 H/W   Itilima   2,129,841,477   1,430,336,421   699,505,056  33 

43 H/MJ    Kahama   1,636,056,668   1,061,587,544   574,469,124  35 

44 H/W  Kakonko   1,843,229,000   758,647,000   1,084,582,000  59 

45 H/W   Kalambo   4,333,951,000   2,138,509,000   2,195,442,000  51 

46 H/W   Kaliua   1,638,677,034   1,147,675,289   491,001,745  30 

47 H/W  Karagwe   4,411,515,657   3,106,960,526   1,304,555,131  30 

48 H/W   Karatu   2,689,197,363   1,042,192,865   1,647,004,498  61 

49 H/W  Kasulu  2,896,800,000   1,766,373,707   1,130,426,293  39 

50 H/MJ    Kasulu   549,069,836   399,567,146   149,502,690  27 

51 H/WKibaha   1,264,525,644   663,352,544   601,173,100  48 

52 H/MJ        

Kibaha  

 5,557,218,721   2,514,975,831   3,042,242,890  55 

53 H/WKibondo   1,774,358,080   1,385,570,080   388,788,000  22 

54 H/WKigoma   1,039,840,000   490,997,000   548,843,000  53 

55 H/M    

Kigoma/Ujiji  

 1,489,765,071   1,454,234,915   35,530,156  2 

56 H/WKilindi   1,462,097,789   700,728,023   761,369,766  52 

57 H/WKilolo   3,352,107,965   3,155,015,202   197,092,763  6 

58 H/WKilombero   11,827,274,303   4,416,310,854   7,410,963,449  28 

59 H/WKilosa   2,925,115,998   1,576,735,210   1,348,380,788  46 

60 H/WKilwa   1,046,415,199   981,558,215   64,856,984  6 

61 H/M    Kinondoni   37,802,964,699   32,022,278,665   5,780,686,034  15 

62 H/WKisarawe   1,480,270,821   897,872,800   582,398,021  39 

63 H/WKishapu   2,667,604,123   1,821,640,310   845,963,813  32 

64 H/WKiteto   4,191,232,275   3,258,970,343   932,261,932  22 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha 

ya maendeleo  

‗A‘ 

 Fedha 

iliyotumika  ‗B‘ 

Bakaa ya Fedha                 

‗A-B‘ 

% ya 

fedha 

ya 

bakaa 

65 H/WKondoa   4,019,723,175   2,416,727,478   1,602,995,697  40 

66 H/WKongwa   5,254,843,862   3,802,872,635   1,451,971,227  28 

67 H/WKorogwe   1,512,398,174   1,199,252,078   313,146,096  21 

68 H/MJ        

Korogwe  

 2,411,828,970   1,275,754,648   1,136,074,322  47 

69 H/WKwimba   1,459,934,050   628,892,172   831,041,878  57 

70 H/WKyela   4,749,802,527   4,263,012,935   486,789,592  10 

71 H/WKyerwa   3,526,026,153   2,626,324,092   899,702,061  26 

72 H/WLindi   3,331,019,000   1,798,894,000   1,532,125,000  46 

73 H/M    Lindi   2,772,003,479   2,288,636,272   483,367,207  17 

74 H/WLiwale   1,003,655,294   511,708,414   491,946,880  49 

75 H/WLongido   3,285,210,000   2,680,018,000   605,192,000  18 

76 H/WLudewa   2,766,733,460   1,787,747,296   978,986,164  35 

77 H/WLushoto   1,340,444,123   1,149,105,035   191,339,088  14 

78 H/WMafia   2,136,271,908   1,822,520,843   313,751,065  15 

79 H/MJ        

Mafinga  

 341,539,220   40,311,750   301,227,470  88 

80 H/WMagu   2,729,283,932   1,928,679,852   800,604,080  29 

81 H/MJI        

Makambako    

 2,822,673,126   2,181,206,573   641,466,553  23 

82 H/W Makete   1,971,687,612   1,659,453,815   312,233,797   

83 H/W Manyoni   2,507,692,908   1,319,437,293   1,188,255,615  47 

84 H/W Masasi   5,855,911,285   3,067,725,290   2,788,185,995  48 

85 H/MJI    Masasi   1,536,026,646   1,291,971,619   244,055,027  16 

86 H/W  Maswa   1,640,509,287   1,420,111,946   220,397,341  13 

87 H/W  Mbaralali   3,580,557,224   3,580,557,224   -    - 

88 H/JIJI   Mbeya   13,798,399,079   12,532,739,798   1,265,659,281  9 

89 H/W  Mbeya   2,538,651,331   1,935,853,305   602,798,026  24 

90 H/W  Mbinga   2,700,712,745   2,009,790,966   690,921,779  26 

91 H/W   Mbogwe   1,556,441,982   1,176,689,653   379,752,329  24 

92 H/W  Mbozi   3,423,736,404   2,671,474,062   752,262,342  22 

93 H/W  Mbulu   2,234,346,308   1,901,454,822   332,891,486  15 

94 H/W  Meatu   2,363,502,813   2,108,405,990   255,096,823  11 

95 H/W  Meru   2,760,436,000   1,830,713,000   929,723,000  34 

96 H/W  Missenyi   3,694,458,347   2,885,545,242   808,913,105  22 

97 H/W  Misungwi   2,440,591,218   1,459,404,798   981,186,420  40 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha 

ya maendeleo  

‗A‘ 

 Fedha 

iliyotumika  ‗B‘ 

Bakaa ya Fedha                 

‗A-B‘ 

% ya 

fedha 

ya 

bakaa 

98 H/W  Mkalama   2,531,056,000   2,048,635,000   482,421,000  19 

99 H/W  Mkinga   2,906,766,492   1,543,238,028   1,363,528,464  47 

100 H/W  Mkuranga   1,149,429,725   829,410,854   320,018,871  28 

101 H/W  Mlele   1,903,352,003   1,428,671,217   474,680,786  25 

102 H/W  Momba   2,484,425,435   1,706,937,931   777,487,504  31 

103 H/W  Monduli   2,856,063,602   2,595,494,734   260,568,868  9 

104 H/W  Morogoro   5,970,807,640   3,581,633,136   2,389,174,504  40 

105 H/M   Morogoro   13,432,373,147   5,404,785,935   8,027,587,212  60 

106 H/W  Moshi   1,644,893,681   1,303,483,909   341,409,772  21 

107 H/M    Moshi   8,712,301,908   4,956,615,097   3,755,686,811  43 

108 H/W  Mpanda   1,951,673,890   1,332,904,360   618,769,530  32 

109 H/M    Mpanda   4,106,145,304   2,264,166,922   1,841,978,383  45 

110 H/W  Mpwapwa   2,280,520,292   1,271,337,196   1,009,183,096  44 

111 H/W  Msalala   1,721,524,189   1,272,440,125   449,084,064  26 

112 H/W  Mtwara   2,198,087,000   1,893,618,000   304,469,000  14 

113 H/M    Mtwara   1,914,634,000   1,087,057,000   827,577,000  43 

114 H/W  Mufindi   2,460,558,133   1,411,861,528   1,048,696,605  43 

115 H/W Muheza   1,118,445,891   1,109,499,805   8,946,086  1 

116 H/W  Muleba   4,501,486,479   2,633,179,029   1,868,307,450  42 

117 H/W  Musoma   1,080,099,606   599,765,145   480,334,461  44 

118 H/M  Musoma   5,390,556,936   3,883,043,534   1,507,513,402  28 

119 H/W  Mvomero   5,013,719,506   4,010,325,446   1,003,394,060  20 

120 H/W  Mwanga   2,528,730,514   1,609,260,455   919,470,059  36 

121 H/JIJI  Mwanza   2,717,641,755   2,327,453,320   390,188,435  14 

122 H/W  

Nachingwea  

 1,233,250,000   870,318,000   362,932,000  29 

123 H/W Namtumbo   3,090,473,283   1,797,787,939   1,292,685,344  42 

124 H/MJ        

Nanyamba  

 301,328,000   166,614,000   134,714,000  45 

125 H/WNanyumbu   591,093,577   529,078,577   62,015,000  10 

126 H/WNewala   4,674,924,457   3,853,301,997   821,622,460  18 

127 H/W  Ngara   2,307,171,627   2,006,723,910   300,447,717  13 

128 H/W  

Ngorongoro  

 2,159,040,056   1,695,415,477   463,624,579  21 

129 H/W  Njombe   2,476,430,082   2,079,517,756   396,912,326  16 

130 H/MJ     Njombe   8,735,601,830   3,842,831,324   4,892,770,506  56 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha 

ya maendeleo  

‗A‘ 

 Fedha 

iliyotumika  ‗B‘ 

Bakaa ya Fedha                 

‗A-B‘ 

% ya 

fedha 

ya 

bakaa 

131 H/W  Nkasi   4,445,261,000   2,546,298,000   1,898,963,000  43 

132 H/W  Nsimbo   1,378,737,355   920,781,237   457,956,118  33 

133 H/W 

Nyang‘hwale  

 4,304,083,000   2,280,672,000   2,023,411,000  47 

134 H/W Nyasa   2,145,012,452   1,321,816,274   823,196,178  38 

135 H/W Nzega   3,049,250,620   1,146,450,392   1,902,800,228  62 

136 H/MJI    Nzega   265,458,089   156,393,160   109,064,929  41 

137 H/W  Pangani   1,779,143,993   1,346,652,411   432,491,582  24 

138 H/W  Rombo   836,149,984   800,487,710   35,662,274  4 

139 H/W  Rorya   1,777,712,820   1,602,819,336   174,893,484  10 

140 H/W  Ruangwa   2,581,926,477   1,402,322,902   1,179,603,575  46 

141 H/W  

Rufiji/Utete  

 1,831,132,000   998,892,000   832,240,000  45 

142 H/WRungwe DC  2,671,873,123   1,781,345,795   890,527,328  33 

143 H/WSame DC  2,433,809,408   1,804,165,063   629,644,345  26 

144 H/W  

Sengerema  

 1,579,067,000   961,380,000   617,687,000  39 

145 H/W  Serengeti   2,346,902,000   1,601,919,000   744,983,000  32 

146 H/W  Shinyanga   2,904,068,290   2,446,716,167   457,352,123  16 

147 H/M    

Shinyanga MC 

 4,577,159,439   3,816,185,657   760,973,782  17 

148 H/W  Siha   2,110,246,687   1,192,658,487   917,588,200  17 

149 H/W  Sikonge   1,819,229,253   1,819,229,253   -    - 

150 H/W  Simanjiro   4,760,275,064   1,259,701,843   3,500,573,221  74 

151 H/W  Singida   1,152,749,227   1,019,162,215   133,587,012  12 

152 H/M   Singida   8,022,695,919   5,316,251,428   2,706,444,491  34 

153 H/W  Songea   3,096,956,727   1,539,704,867   1,557,251,860  50 

154 H/M    Songea   5,208,082,435   2,174,743,201   3,033,339,234  58 

155 H/W  

Sumbawanga  

 4,996,214,803   3,189,737,121   1,806,477,682  36 

156 H/M    

Sumbawanga  

 8,844,817,163   3,106,113,136   5,738,704,027  65 

157 H/W  Tabora   1,050,676,000   1,029,319,000   21,357,000  2 

158 H/M   Tabora   8,722,980,000   2,163,521,000   6,559,459,000  75 

159 H/WTandahimba   1,786,931,306   393,178,867   1,393,752,439  78 

160 H/JIJI   Tanga   2,646,736,138   2,384,968,098   261,768,040  10 
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NA Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha 

ya maendeleo  

‗A‘ 

 Fedha 

iliyotumika  ‗B‘ 

Bakaa ya Fedha                 

‗A-B‘ 

% ya 

fedha 

ya 

bakaa 

161 H/W  Tarime   1,594,773,805   871,440,333   723,333,472  45 

162 H/MJ     Tarime   929,767,962   348,408,646   581,359,316  63 

163 H/M    Temeke   5,163,578,922   3,145,988,291   2,017,590,631  39 

164 H/MJ    

Tunduma  

 295,823,386   268,440,125   27,383,261  9 

165 H/W Tunduru   4,449,670,436   1,872,466,165   2,577,204,271  58 

166 H/W  Ukerewe   3,529,197,450   2,680,681,166   848,516,284  24 

167 H/W  Ulanga   4,155,169,000   1,839,993,000   2,315,176,000  56 

168 H/W  Urambo   1,393,052,402   952,286,698   440,765,704  32 

169 H/W  Ushetu   1,854,881,893   1,018,158,100   836,723,793  45 

170 H/W  Uvinza   4,146,581,000   1,738,372,000   2,408,209,000  58 

171 H/W  

Wanging‘ombe  

 4,905,634,302   3,494,981,512   1,410,652,790  29 

 JUMLA 586,306,528,448   

388,699,819,439  

 

197,606,709,010  
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Kiambatisho Na.  xix: Orodha ya Halmashauri Zenye Wadaiwa na 

Malipo kabla ya Huduma-Sh.134,927,106,170 

Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/JijiArusha 5,454,460,000 75 H/W Maswa 14,465,000 

2 H/W Arusha 1,407,856,458 76 H/W Mbeya 604,187,966 

3 H/W Babati 457,513,924 77 H/W Mbogwe 59,724,000 

4 H/Mji Babati 156,588,517 78 H/W Mbozi 480,770,605 

5 H/W Bagamoyo 1,165,374,539 79 H/W Mbulu 1,487,063,000 

6 H/W Bahi 784,889,534 80 H/W Meatu 1,008,254,510 

7 H/W Bariadi 34,753,000 81 H/W Meru 368,536,050 

8 H/Mji Bariadi 284,368,000 82 H/W Missenyi 18,823,382 

9 H/W Biharamulo 423,786,942 83 H/W 

Misungwi 

254,622,300 

10 H/W Buchosa 7,854,000 84 H/W Mkinga 58,317,000 

11 H/W Bukoba 103,341,550 85 H/W 

Mkuranga 

97,940,000 

12 H/M Bukoba 662,795,951 86 H/W Mlele 27,856,000 

13 H/W Bukombe 361,520,000 87 H/W Momba 1,055,926,124 

14 H/W Bumbuli 10,949,750 88 H/W Monduli 663,635,303 

15 H/W Bunda 926,541,690 89 H/W 

Morogoro 

423,531,041 

16 H/W Busokelo 1,243,914,932 90 H/W Moshi 1,377,909,945 

17 H/W Butiama 969,657,140 91 H/M Moshi 308,067,550 

18 H/W Chamwino 1,226,736,212 92 H/W Mpanda 108,150,000 

19 H/W Chato 1,967,400 93 H/W 

Mpwapwa 

718,508,557 

20 H/W Chemba 327,726,076 94 H/W Msalala 6,036,300,666 

21 H/W Chunya 2,054,555,812 95 H/W Mtwara 584,767,000 

22 H/JijiDar es 

Salaam 

1,774,027,523 96 H/M Mtwara 882,868,000 

23 H/M Dodoma 2,771,935,474 97 H/W Mufindi 873,921,639 

24 H/W Gairo 1,446,096,996 98 H/W Muheza 71,525,139 

25 H/W Geita 380,215,000 99 H/W Muleba 523,755,272 

26 H/Mji Geita 149,980,586 100 H/W Musoma 755,341,556 

27 H/W Hai 60,249,508 101 H/M Musoma 177,056,205 

28 H/W Hanang‘ 307,383,000 102 H/W 

Mvomero 

916,827,239 

29 H/W Handeni 436,903,714 103 H/W Mwanga 15,392,800 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

30 H/W Igunga 708,324,595 104 H/JijiMwanza 212,959,500 

31 H/W Ikungi 749,330,000 105 H/W 

Nachingwea 

48,046,000 

32 H/M Ilala 2,210,346,360 106 H/Mji 

Nanyamba 

8,646,000 

33 H/W Ileje 56,763,487 107 H/W 

Nanyumbu 

1,039,937,367 

34 H/M Ilemela 276,764,520 108 H/W Newala 132,315,614 

35 H/W Iramba 175,280,000 109 H/W Ngara 1,208,903,370 

36 H/W Iringa 1,173,975,219 110 H/W 

Ngorongoro 

388,138,455 

37 H/M Iringa 1,086,571,898 111 H/W Njombe 468,479,921 

38 H/W Itilima 1,249,382,991 112 H/Mji 

Njombe 

259,190,678 

39 H/Mji Kahama 10,299,022,274 113 H/W Nkasi 885,070,464 

40 H/W Kakonko 13,502,000 114 H/W Nsimbo 27,476,000 

41 H/W Kaliua 615,481,725 115 H/W 

Nyang‘hwale 

248,766,000 

42 H/W Karagwe 2,089,155,430 116 H/Mji Nzega 4,941,000 

43 H/W Kasulu 713,568,750 117 H/W Pangani 4,620,000 

44 H/W Kibaha 350,537,672 118 H/W Rorya 337,223,117 

45 H/Mji Kibaha 390,973,294 119 H/W 

Ruangwa 

1,201,537,820 

46 H/W Kibondo 303,975,000 120 H/W 

Rufiji/Utete 

798,353,177 

47 H/M 

Kigoma/Ujiji 

33,467,000 121 H/W Rungwe 14,930,000 

48 H/W Kilindi 216,510,503 122 H/W Same 214,134,296 

49 H/W Kilolo 870,730,921 123 H/W 

Sengerema 

426,492,000 

50 H/W Kilombero 235,233,034 124 H/W 

Serengeti 

213,639,000 

51 H/W Kilosa 1,333,449,771 125 H/W 

Shinyanga 

80,000,000 

52 H/W Kilwa 86,858,116 126 H/M 

Shinyanga 

972,078,196 

53 H/M Kinondoni 15,102,632,666 127 H/W Siha 88,746,124 

54 H/W Kisarawe 332,090,411 128 H/W Sikonge 401,164,198 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

55 H/W Kishapu 349,472,805 129 H/W 

Simanjiro 

1,453,262,989 

56 H/W Kiteto 80,550,000 130 H/W Singida 479,022,000 

57 H/W Kondoa 401,993,948 131 H/M Singida 1,713,492,578 

58 H/W Kongwa 832,473,610 132 H/W 

Sumbawanga 

351,200,500 

59 H/W Korogwe 306,887,139 133 H/M 

Sumbawanga 

593,050,508 

60 H/Mji Korogwe 160,140,000 134 H/W Tabora 38,077,000 

61 H/W Kwimba 16,019,000 135 H/M Tabora 2,261,770,006

20 

62 H/W Kyela 1,475,752,100 136 H/W 

Tandahimba 

2,015,856,855 

63 H/W Kyerwa 1,321,541,676 137 H/JijiTanga 568,329,158 

64 H/M Lindi 280,591,000 138 H/W Tarime 130,277,000 

65 H/W Liwale 670,299,000 139 H/Mji Tarime 704,155,670 

66 H/W Longido 209,081,000 140 H/M Temeke 6,254,346,819 

67 H/W Ludewa 1,181,670,146 141 H/Mji 

Tunduma 

232,420,000 

68 H/W Lushoto 52,006,693 142 H/W 

Ukerewe 

1,460,471,544 

69 H/W Mafia 1,331,526,504 143 H/W Ulanga 1,252,000,000 

70 H/W Magu 700,195,634 144 H/W Urambo 289,246,765 

71 H/Mji 

Makambako 

45,092,477 145 H/W Ushetu 5,011,458,254 

72 H/W Makete 192,881,723 146 H/W Uvinza 1,324,672,000 

73 H/W Manyoni 73,823,094 147 H/W 

Wanging‘omb

e 

1,049,344,440 

74 H/W Masasi 2,115,822,311 148 H/Mji Masasi 219,129,220 

Jumla 134,927,106,1

70 
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Kiambatisho Na.  xx: Orodha ya Halmashauri ambazo 

hazikuainisha umri wa madai na madeni 

Na. Jina la Halmashauri Kutoanisha 

Umri wa Madai 

Kutoanisha Umri wa Madeni 

1 H/W Biharamulo      √  

2 H/W Buchosa      √  

3 H/JIJIijiDar es 

Salaam    √    

4 H/M Ilemela      √  

5 H/W Iramba    √   √  

6 H/W Iringa    √   √  

7 H/M Iringa    √   √  

8 H/W Kibaha    √   √  

9 H/W Kilolo    √   √  

10 H/W Kilombero    √    

11 H/M Kinondoni    √   √  

12 H/W Kisarawe    √   √  

13 H/W Mafia    √   √  

14 H/W Magu    √   √  

15 H/W Meatu    √   √  

16 H/W Misungwi     √  

17 H/W Mlele    √   √  

18 H/W Morogoro    √   √  

19 H/W Mpanda    √   √  

20 H/M Mtwara      √  

21 H/W Mufindi    √   √  

22 H/W Ngara    √   √  

23 H/W Nsimbo      √  

24 H/W Singida    √    

25 H/M Singida    √    

26 H/W Ukerewe      √  
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Kiambatisho Na.  xxi: Orodha ya Halmashauri zenye wadaiwa na 

malipo yaliyolipwa kabla ya kupokea huduma 

Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

1 H/JIJIijiArusha 209,308,000 78 H/W Masasi 3,915,648,812 

2 H/W Babati 223,138,000 79 H/W Maswa 94,810,818 

3 H/Mji Babati 584,611,268 80 H/W Mbarali 811,160,855 

4 H/W Bahi 1,525,231,944 81 H/W Mbeya 1,079,426,083 

5 H/W Bariadi 894,692,973 82 H/W Mbinga 53,016,588 

6 H/Mji Bariadi 169,762,504 83 H/W Mbogwe 363,775,000 

7 H/W 

Biharamulo 

741,711,540 84 H/W Mbozi 553,639,721 

8 H/W Buchosa 420,366,000 85 H/W Meatu 4,241,631,818 

9 H/W Bukoba 337,609,825 86 H/W Meru 521,515,830 

10 H/M Bukoba 707,376,012 87 H/W 

Misungwi 

289,435,238 

11 H/W Bukombe 731,636,000 88 H/W 

Mkalama 

107,948,000 

12 H/W Bumbuli 152,453,757 89 H/W Mkinga 307,933,887 

13 H/W Bunda 1,079,600,000 90 H/W 

Mkuranga 

19,822,000 

14 H/W Busokelo 1,559,004,222 91 H/W Mlele 317,377,850 

15 H/W Butiama 432,469,183 92 H/W Momba 1,055,926,124 

16 H/W Chamwino 1,803,210,923 93 H/W Monduli 727,116,223 

17 H/W Chato 217,638,847 94 H/W 

Morogoro 

1,601,207,664 

18 H/W Chunya 2,049,044,306 95 H/W Moshi 1,381,327,217 

19 H/M Dodoma 3,524,844,034 96 H/W Mpanda 2,089,432,479 

20 H/W Gairo 143,191,608 97 H/W 

Mpwapwa 

805,468,972 

21 H/W Geita 429,077,709 98 H/W Msalala 1,043,958,985 

22 H/Mji Geita 36,000,000 99 H/W Mtwara 448,897,000 

23 H/W Hanang‘ 194,825,000 100 H/W Mufindi 1,269,395,971 

24 H/W Handeni 156,377,470 101 H/W Muheza 372,671,967 

25 H/W Igunga 250,808,548 102 H/W Muleba 462,915,069 

26 H/W Ikungi 1,263,192,000 103 H/W Musoma 946,761,107 

27 H/W Ileje 749,872,400 104 H/W 

Mvomero 

897,043,957 

28 H/M Ilemela 2,015,730,985 105 H/W Mwanga 254,589,587 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

29 H/W Iringa 1,900,180,524 106 H/W 

Nachingwea 

403,471,000 

30 H/W Itigi 728,640,467 107 H/W 

Nanyumbu 

253,714,220 

31 H/W Itilima 461,187,273 108 H/W Newala 36,029,000 

32 H/Mji Kahama 579,200,720 109 H/W Ngara 1,505,716,212 

33 H/W Kakonko 329,355,000 110 H/W 

Ngorongoro 

466,231,465 

34 H/W Kaliua 701,869,114 111 H/W Nsimbo 421,270,950 

35 H/W Karagwe 1,046,560,000 112 H/W 

Nyang‘hwale 

248,766,000 

36 H/W Karatu 727,372,642 113 H/W Nyasa 118,324,281 

37 H/W Kasulu 2,531,728,000 114 H/W Nzega 268,701,693 

38 H/W Kibaha 419,177,603 115 H/W Pangani 108,942,008 

39 H/Mji Kibaha 124,088,302 116 H/W Rorya 970,767,666 

40 H/W Kibondo 439,573,000 117 H/W 

Ruangwa 

471,790,568 

41 H/W Kigoma 847,782,542 118 H/W 

Rufiji/Utete 

494,693,779 

42 H/M 

Kigoma/Ujiji 

1,762,215,234 119 H/W Rungwe 2,345,310,379 

43 H/W Kilindi 507,657,263 120 H/W Same 1,433,381,036 

44 H/W Kilolo 629,017,830 121 H/W 

Sengerema 

688,828,232 

45 H/W Kilombero 31,188,856 122 H/W 

Serengeti 

412,755,985 

46 H/W Kilosa 2,368,579,751 123 H/W 

Shinyanga 

981,108,790 

47 H/M Kinondoni 17,766,603,715 124 H/W Siha 541,541,018 

48 H/W Kisarawe 479,575,341 125 H/W Sikonge 504,284,498 

49 H/W Kishapu 226,417,107 126 H/W 

Simanjiro 

150,663,256 

50 H/W Kiteto 470,681,650 127 H/W Singida 465,173,000 

51 H/W Kongwa 954,477,964 128 H/W 

Sumbawanga 

157,588,683 

52 H/Mji Korogwe 820,211,589 129 H/W Tabora 623,216,241 

53 H/W Kyerwa 1,048,613,484 130 H/W Tarime 950,522,101 

54 H/W Lushoto 1,349,024,548 131 H/W Tunduru 720,961,750 
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Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) Na. Jina la 

Halmashauri 

Kiasi (Sh.) 

55 H/W Mafia 1,364,078,026 132 H/W 

Ukerewe 

3,085,641,667 

56 H/W Magu 924,746,701 133 H/W Urambo 205,470,468 

57 H/Mji 

Makambako 

42,704,581 134 H/W Ushetu 233,305,150 

58 H/W Makete 998,660,298 135 H/W Uvinza 164,519,362 

59 H/W Manyoni 83,500,564 136 H/W 

Wanging‘omb

e 

1,244,745,075 

60 H/JIJIijiArusha 209,308,000 137 H/W Masasi 3,915,648,812 

61 H/W Babati 223,138,000 138 H/W Maswa 94,810,818 

62 H/Mji Babati 584,611,268 139 H/W Mbarali 811,160,855 

63 H/W Bahi 1,525,231,944 140 H/W Mbeya 1,079,426,083 

64 H/W Bariadi 894,692,973 141 H/W Mbinga 53,016,588 

65 H/Mji Bariadi 169,762,504 142 H/W Mbogwe 363,775,000 

66 H/W 

Biharamulo 

741,711,540 143 H/W Mbozi 553,639,721 

67 H/W Buchosa 420,366,000 144 H/W Meatu 4,241,631,818 

68 H/W Bukoba 337,609,825 145 H/W Meru 521,515,830 

69 H/M Bukoba 707,376,012 146 H/W 

Misungwi 

289,435,238 

70 H/W Bukombe 731,636,000 147 H/W 

Mkalama 

107,948,000 

71 H/W Bumbuli 152,453,757 148 H/W Mkinga 307,933,887 

72 H/W Bunda 1,079,600,000 149 H/W 

Mkuranga 

19,822,000 

73 H/W Busokelo 1,559,004,222 150 H/W Mlele 317,377,850 

74 H/W Butiama 432,469,183 151 H/W Momba 1,055,926,124 

75 H/W Chamwino 1,803,210,923 152 H/W Monduli 727,116,223 

76 H/W Chato 217,638,847 153 H/W 

Morogoro 

1,601,207,664 

77 H/W Chunya 2,049,044,306 154 H/W Moshi 1,381,327,217 

JUMLA 155,804,155,41

9 
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Kiambatisho Na.  xxii: Orodha ya Halmashauri ambazo 

zimeshindwa kufuata Tamko Na.1 la mwaka 2016 la NBAA 

S/N 
Jina la 
Halmashauri 

Taarifa za 
Fedha 
Kutosainiwa 
na Mhasibu 
Mtaalam 

Kukosekana 
kwa Tamko 
la Mkuu wa 
Kitengo cha 
Fedha 
kwenye 
Taarifa za 

Fedha 

Namba ya 
Uanachama 
wa NBAA 
kutooneka 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 

Hai 

Majina tata 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 
Hai wa 

NBAA 

1 H/W  Bariadi     √ 

2 H/W  Buchosa  √    

3 H/W  Bukoba  √    

4 H/M  Bukoba    √  

5 H/W  Bumbuli  √ √   

6 H/W  Busokelo  √    

7 H/W  Butiama  √    

8 H/W  Chato   √   

9 H/W  Geita   √   

10 H/W  Handeni    √  

11 H/Mji  Handeni  √    

12 H/M  Ilemela   √   

13 H/W  Iramba  √    

14 H/W  Iringa  √    

15 H/W  Itigi    √  

16 H/W  Karagwe  √    

17 H/W  Kasulu   √   

18 H/W  Kibondo     √ 
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S/N 
Jina la 

Halmashauri 

Taarifa za 
Fedha 
Kutosainiwa 
na Mhasibu 

Mtaalam 

Kukosekana 
kwa Tamko 
la Mkuu wa 
Kitengo cha 
Fedha 
kwenye 
Taarifa za 

Fedha 

Namba ya 
Uanachama 
wa NBAA 
kutooneka 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 

Hai 

Majina tata 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 
Hai wa 
NBAA 

19 H/W  Kilindi      

20 H/W  Kilosa  √    

21 H/W  Korogwe   √   

22 H/Mji  Korogwe   √   

23 H/W  Kwimba  √ √   

24 H/W  Kyerwa  √    

25 H/W  Ludewa     √ 

26 H/W  Lushoto    √  

27 H/W  Madaba  √    

28 H/Mji  Mafinga  √    

29 H/W  Magu  √ √   

30 H/W  Makete      

31 H/W  Manyoni    √  

32 H/W  Maswa      

33 H/Mji  Mbinga   √   

34 H/W  Mbozi    √  

35 H/W  Meatu   √   

36 H/W  Meru    √  

37 H/W  Missenyi  √    

38 H/W  Misungwi  √ √   
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S/N 
Jina la 

Halmashauri 

Taarifa za 
Fedha 
Kutosainiwa 
na Mhasibu 

Mtaalam 

Kukosekana 
kwa Tamko 
la Mkuu wa 
Kitengo cha 
Fedha 
kwenye 
Taarifa za 

Fedha 

Namba ya 
Uanachama 
wa NBAA 
kutooneka 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 

Hai 

Majina tata 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 
Hai wa 
NBAA 

39 H/W  Mlele     √ 

40 H/W  Monduli    √  

41 H/W  Morogoro     √ 

42 H/W  Msalala    √  

43 H/W  Muheza      

44 H/W  Mvomero  √    

45 H/W  Mwanga     √ 

46 H/W  

Namtumbo  
  √  

47 H/Mji  

Nanyamba  
  √  

48 H/W  

Nanyumbu  
  √  

49 H/W  Njombe    √  

50 H/W  Nsimbo     √ 

51 H/W  Nyasa   √   

52 H/W  Pangani  √ √   

53 H/W  Rombo    √  

54 H/W  Rorya  √    

55 H/W  

Sengerema  
√ √   

56 H/W  Serengeti  √    
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S/N 
Jina la 

Halmashauri 

Taarifa za 
Fedha 
Kutosainiwa 
na Mhasibu 

Mtaalam 

Kukosekana 
kwa Tamko 
la Mkuu wa 
Kitengo cha 
Fedha 
kwenye 
Taarifa za 

Fedha 

Namba ya 
Uanachama 
wa NBAA 
kutooneka 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 

Hai 

Majina tata 
kwenye 
Orodha ya 
Wanachama 
Hai wa 
NBAA 

57 H/W  Shinyanga   √   

58 H/M  Shinyanga  √ √   

59 H/W  Singida    √  

60 H/W  Songea  √    

61 H/M  Songea    √  

62 H/W  

Sumbawanga  
√    

63 H/W  Tabora    √  

64 H/W  Tarime      

65 H/Mji  Tarime   √   

66 H/W  Tunduru    √  

67 H/W  Ukerewe  √    

68 H/W  Ulanga  √    

69 H/W  

Wanging‘ombe  
√    
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Kiambatisho Na.  xxiii: Orodha ya Halmashauri zenye kesi zilizosalia 

Na. Jina la Halmashauri 

Kiasi  

kilichohusika 

(Sh.) 

Idadi ya 

kesi 

zenye 

thamani 

Idadi ya 

kesi 

zisizo 

na 

thamani 

Jumla 

ya 

idadi 

ya 

kesi 

Imeoneshwa 

kwenye taarifa 

za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

Kiasi cha tahadhari 

kimeoneshwa kwenye 

taarifa za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

1 H/W Mafia  50,164,718,518 5 0 5 Hapana Hapana 

2 H/M Ilala  32,568,692,763 83 2 85 Ndiyo Hapana 

3 H/M Kinondoni  31,559,564,337 81 90 171 Ndiyo Ndiyo 

4 H/JijiTanga  22,769,677,856 34 22 56 Hapana Hapana 

5 H/M Mtwara  17,468,392,196 13 0 13 Hapana Hapana 

6 H/W Monduli  15,998,574,364 14 3 17 Hapana Hapana 

7 H/JijiMbeya  13,539,047,058 26 27 53 Ndiyo Hapana 

8 H/JijiArusha  11,278,281,912 22 6 28 Ndiyo Ndiyo 

9 H/JijiDar es salaam  8,193,487,887 28 0 28 Ndiyo Hapana 

10 H/W Busega  6,523,104,100 6 1 7 Hapana Hapana 

11 H/M Kigoma/Ujiji  5,846,068,059 32 
 

32 Hapana Hapana 

12 H/W Arusha  5,404,555,400 2 8 10 Hapana Hapana 

13 H/M Shinyanga  3,902,834,751 23 0 23 Ndiyo Hapana 

14 H/W Bagamoyo  3,480,967,221 16 0 16 Ndiyo Hapana 

15 H/W Rungwe  2,679,834,646 18 12 30 Hapana Hapana 

16 H/M Singida  2,209,409,476 13 11 24 Hapana Hapana 

17 H/M Bukoba  1,871,995,213 36 5 41 Ndiyo Hapana 
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Na. Jina la Halmashauri 

Kiasi  

kilichohusika 

(Sh.) 

Idadi ya 

kesi 

zenye 

thamani 

Idadi ya 

kesi 

zisizo 

na 

thamani 

Jumla 

ya 

idadi 

ya 

kesi 

Imeoneshwa 

kwenye taarifa 

za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

Kiasi cha tahadhari 

kimeoneshwa kwenye 

taarifa za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

18 H/W Kondoa  1,747,261,298 8 0 8 Hapana Hapana 

19 H/M Musoma  1,451,510,803 31 11 42 Hapana Hapana 

20 H/Mji Kibaha  1,410,011,874 16 2 18 Hapana Hapana 

21 H/W Kilosa  1,341,463,328 12 4 16 Hapana Hapana 

22 H/W Rufiji  1,102,897,938 17 3 20 Hapana Hapana 

23 H/W Singida  1,026,000,000 2 0 2 Ndiyo Hapana 

24 H/M Sumbawanga  1,006,305,000 4 6 10 Hapana Hapana 

25 H/W Karagwe  866,834,000 4 0 4 Hapana Hapana 

26 H/W Muleba  739,845,782 8 12 20 Ndiyo Hapana 

27 H/M Dodoma  681,910,008 7 5 12 Hapana Hapana 

28 H/W Kisarawe  668,934,401 8 2 10 Hapana Hapana 

29 H/W Mbeya  589,462,566 9 0 9 Hapana Hapana 

30 H/W Nanyumbu  560,860,261 4 0 4 Hapana Hapana 

31 H/Mji Masasi  526,700,000 8 0 8 Hapana Hapana 

32 H/W Chato  514,557,683 3 0 3 Hapana Hapana 

33 H/Mji Tunduma  479,000,000 4 1 5 Ndiyo Hapana 

34 H/W Tunduru  476,500,000 4 0 4 Hapana Hapana 

35 H/W Geita  475,346,925 6 0 6 Ndiyo Hapana 

36 H/W Mpwapwa  473,016,000 2 2 4 Hapana Hapana 
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Na. Jina la Halmashauri 

Kiasi  

kilichohusika 

(Sh.) 

Idadi ya 

kesi 

zenye 

thamani 

Idadi ya 

kesi 

zisizo 

na 

thamani 

Jumla 

ya 

idadi 

ya 

kesi 

Imeoneshwa 

kwenye taarifa 

za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

Kiasi cha tahadhari 

kimeoneshwa kwenye 

taarifa za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

37 H/W Masasi  465,897,738 9 0 9 Hapana Hapana 

38 H/M Lindi  465,820,000 5 0 5 Hapana Hapana 

39 H/W Liwale  460,000,000 2 0 2 Hapana Hapana 

40 H/W Bunda  458,861,600 13 0 13 Hapana Hapana 

41 H/W Kyerwa  445,725,000 8 0 8 Hapana Hapana 

42 H/W Biharamulo  442,474,081 1 0 1 Ndiyo Ndiyo 

43 H/W Sengerema  442,010,005 9 2 11 Hapana Hapana 

44 H/W Ushetu  440,664,750 5 0 5 Hapana Hapana 

45 H/W Mbozi  432,000,000 11 0 11 Ndiyo Hapana 

46 H/W Mkinga  402,357,762 12 1 13 Hapana Hapana 

47 H/Mji Korogwe  397,560,103 13 9 22 Hapana Hapana 

48 H/W Kibaha  346,000,000 7 4 11 Hapana Ndiyo 

49 H/JijiMwanza  337,463,016 8 1 9 Hapana Hapana 

50 H/W Tabora  317,414,000 3 0 3 Hapana Hapana 

51 H/W Ngara  306,576,000 8 1 9 Ndiyo Ndiyo 

52 H/W Lushoto  297,000,000 3 1 4 Hapana Hapana 

53 H/W Tandahimba  277,412,000 1 0 1 Hapana Hapana 

54 H/W Kasulu  261,987,315 8 0 8 Hapana Hapana 

55 H/W Kalambo  259,959,766 6 0 6 Hapana Hapana 
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Na. Jina la Halmashauri 

Kiasi  

kilichohusika 

(Sh.) 

Idadi ya 

kesi 

zenye 

thamani 

Idadi ya 

kesi 

zisizo 

na 

thamani 

Jumla 

ya 

idadi 

ya 

kesi 

Imeoneshwa 

kwenye taarifa 

za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

Kiasi cha tahadhari 

kimeoneshwa kwenye 

taarifa za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

56 H/W Kilwa  248,731,012 4 1 5 Hapana Hapana 

57 H/W Mvomero  244,809,700 3 0 3 Ndiyo Hapana 

58 H/W Nkasi  243,961,030 5 1 6 Ndiyo Ndiyo 

59 H/W Chunya  243,309,416 3 0 3 Hapana Hapana 

60 H/W Mkuranga  238,618,482 2 1 3 Ndiyo Hapana 

61 H/W Chamwino  233,207,983 2 0 2 Hapana Hapana 

62 H/W Kwimba  200,600,000 5 0 5 Hapana Hapana 

63 H/W Meru  180,274,258 4 3 7 Hapana Hapana 

64 H/Mji Makambako  180,000,000 4 0 4 Ndiyo Hapana 

65 H/W Handeni   176,743,720 8 2 10 Hapana Hapana 

66 H/W Ukerewe  168,522,710 6 0 6 Hapana Hapana 

67 H/M Mpanda  164,983,338 3 3 6 Hapana Hapana 

68 H/W Iramba  163,552,500 11 0 11 Ndiyo Hapana 

69 H/M Ilemela  160,000,000 3 1 4 Hapana Hapana 

70 H/Mji Bariadi  158,512,000 3 0 3 Hapana Hapana 

71 H/W Kilindi  153,509,746 4 0 4 Hapana Hapana 

72 H/W Same  151,000,000 3 0 3 Ndiyo Hapana 

73 H/W Kongwa  147,000,000 1 1 2 Hapana Hapana 

74 H/Mji Geita  143,335,000 3 0 3 Hapana Hapana 
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Na. Jina la Halmashauri 

Kiasi  

kilichohusika 

(Sh.) 

Idadi ya 

kesi 

zenye 

thamani 

Idadi ya 

kesi 

zisizo 

na 

thamani 

Jumla 

ya 

idadi 

ya 

kesi 

Imeoneshwa 

kwenye taarifa 

za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

Kiasi cha tahadhari 

kimeoneshwa kwenye 

taarifa za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

75 H/Mji NJombe  141,320,660 2 0 2 Ndiyo Hapana 

76 H/W Misungwi  138,183,237 4 1 5 Hapana Hapana 

77 H/W Njombe  130,000,000 2 0 2 Hapana Hapana 

78 H/W Bariadi  115,852,400 4 2 6 Hapana Hapana 

79 H/W Makete  111,746,142 1 0 1 Hapana Hapana 

80 H/W Bukoba  105,553,500 4 1 5 Ndiyo Hapana 

81 H/Mji Tarime  101,200,000 3 0 3 Hapana Hapana 

82 H/W Mtwara  86,000,000 1 1 2 Hapana Hapana 

83 H/W Nachingwea  85,000,000 2 0 2 Hapana Hapana 

84 H/W Rombo  84,693,929 4 0 4 Hapana Hapana 

85 H/W Korogwe  82,484,224 6 1 7 Hapana Hapana 

86 H/W Shinyanga  82,049,485 3 0 3 Hapana Hapana 

87 H/W Magu  75,480,000 3 0 3 Hapana Hapana 

88 H/Mji Kahama  74,316,675 2 0 2 Ndiyo Hapana 

89 H/W Iringa  66,600,000 3 0 3 Hapana Hapana 

90 H/W Mpanda  65,000,000 1 0 1 Hapana Hapana 

91 H/W Butiama  58,000,000 2 0 2 Ndiyo Hapana 

92 H/W Kigoma  56,364,120 5 0 5 Hapana Hapana 

93 H/W Mbulu  56,000,000 2 1 3 Hapana Hapana 
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Na. Jina la Halmashauri 

Kiasi  

kilichohusika 

(Sh.) 

Idadi ya 

kesi 

zenye 

thamani 

Idadi ya 

kesi 

zisizo 

na 

thamani 

Jumla 

ya 

idadi 

ya 

kesi 

Imeoneshwa 

kwenye taarifa 

za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

Kiasi cha tahadhari 

kimeoneshwa kwenye 

taarifa za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

94 H/W Morogoro  54,957,149 4 0 4 Hapana Hapana 

95 H/W Mwanga  51,300,000 1 0 1 Hapana Hapana 

96 H/Mji Babati  50,000,000 1 0 1 Ndiyo Hapana 

97 H/W Meatu  47,439,805 5 0 5 Hapana Hapana 

98 H/W Hanang'  40,500,000 1 0 1 Hapana Hapana 

99 H/W Musoma  40,463,867 2 0 2 Hapana Hapana 

100 H/W Nyang'hwale  40,323,300 1 0 1 Hapana Hapana 

101 H/W Tarime  40,000,000 1 0 1 Hapana Hapana 

102 H/W Pangani  36,025,000 2 1 3 Hapana Hapana 

103 H/W Wang'ing'ombe  34,862,000 2 0 2 Hapana Hapana 

104 H/W Ludewa  34,260,000 2 0 2 Hapana Hapana 

105 H/W Mbarali  34,226,820 1 8 9 Ndiyo Hapana 

106 H/W Simanjiro  33,568,000 1 0 1 Hapana Hapana 

107 H/W Maswa  32,565,000 3 0 3 Hapana Hapana 

108 H/W Moshi  31,041,650 3 0 3 Ndiyo Hapana 

109 H/M Temeke  29,352,119 2 0 2 Ndiyo Ndiyo 

110 H/W Muheza  27,842,633 6 2 8 Hapana Hapana 

111 H/W Ngorongoro  24,400,333 1 1 2 Ndiyo Hapana 

112 H/W Busokelo  20,000,000 1 1 2 Hapana Hapana 
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Na. Jina la Halmashauri 

Kiasi  

kilichohusika 

(Sh.) 

Idadi ya 

kesi 

zenye 

thamani 

Idadi ya 

kesi 

zisizo 

na 

thamani 

Jumla 

ya 

idadi 

ya 

kesi 

Imeoneshwa 

kwenye taarifa 

za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

Kiasi cha tahadhari 

kimeoneshwa kwenye 

taarifa za fedha 

(Ndiyo/Hapana) 

113 H/W Siha  17,000,000 3 0 3 Hapana Hapana 

114 H/W Kishapu  15,518,800 2 0 2 Hapana Hapana 

115 H/W Bahi  14,000,000 2 0 2 Hapana Hapana 

Jumla 
 

264,920,968,506 919 287 1206 
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Kiambatisho Na.  xxiv: Halmashauri Zenye Mapungufu katika 

Mfumo wa Epicor 

Na Jina la Halmashauri Isiyoendan

a na IPSAS 

Isiyofan

ya 

usuluhis

hi 

Isiyounganik

a na 

Planrep/Law

son 

Isiyoku

wa na 

mtand

ao 

Isiyo 

na 

EPICO

R 

Isiyotu

mia 

modul

e 

1 H/JijiArusha V V V   V 

2 H/W Arusha V V V V  V 

3 H/W Babati V V V   V 

4 H/Mji Babati V V V V  V 

5 H/W Bagamoyo V V V V  V 

6 H/W Bahi V V V V  V 

7 H/W Bariadi V V V   V 

8 H/Mji Bariadi V      

9 H/W Biharamulo V V V   V 

10 H/W Buchosa     V  

11 H/W Buhigwe     V V 

12 H/W Bukoba V V V   V 

13 H/M Bukoba V V V   V 

14 H/W Bukombe V V V   V 

15 H/W Bumbuli     V  

16 H/W Bunda V V V V  V 

17 H/W Busega     V  

18 H/W Busokelo     V  

19 H/W Butiama V V V   V 

20 H/W Chamwino       

21 H/W Chato V V V   V 

22 H/W Chemba     V  

23 H/W Chunya V V V   V 

24 H/JijiDar es salaam V V V   V 

25 H/M Dodoma V V V V  V 

26 H/W Gairo       

27 H/W Geita V V V   V 

28 H/Mji Geita V V V   V 

29 H/W Hai V V V   V 

30 H/W Hanang' V V V   V 

31 H/W Handeni V V V   V 

32 H/Mji Handeni     V  
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Na Jina la Halmashauri Isiyoendan

a na IPSAS 

Isiyofan

ya 

usuluhis

hi 

Isiyounganik

a na 

Planrep/Law

son 

Isiyoku

wa na 

mtand

ao 

Isiyo 

na 

EPICO

R 

Isiyotu

mia 

modul

e 

33 H/W Igunga V V V   V 

34 H/W Ikungi V V V   V 

35 H/M Ilala       

36 H/W Ileje V V V V  V 

37 H/M Ilemela     V  

38 H/W Iramba V V V   V 

39 H/W Iringa V V V V  V 

40 H/M Iringa V V V V  V 

41 H/W Itigi       

42 H/W Itilima     V  

43 H/Mji Kahama V V V   V 

44 H/W Kakonko     V  

45 H/W Kalambo V V V   V 

46 H/W Kaliua     V  

47 H/W Karagwe V V V   V 

48 H/W Karatu V V V V  V 

49 H/W Kasulu V V V   V 

 H/Mji Kasulu       

50 H/Mji Kibaha V V V   V 

51 H/W Kibaha       

52 H/W Kibondo V V V V  V 

53 H/W Kigoma V V V   V 

54 H/M Kigoma/Ujiji V V V   V 

55 H/W Kilindi V V V V  V 

56 H/W Kilolo V V V V  V 

57 H/W Kilombero       

58 H/W Kilosa V V V   V 

59 H/W Kilwa V V V V  V 

60 H/M Kinondoni V V V   V 

 H/W Kisarawe       

61 H/W Kishapu V V V   V 

62 H/W Kiteto V V V V  V 

63 H/W Kondoa V V V   V 

64 H/W Kongwa V V V V  V 

65 H/W Korogwe V V V V  V 
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Na Jina la Halmashauri Isiyoendan

a na IPSAS 

Isiyofan

ya 

usuluhis

hi 

Isiyounganik

a na 

Planrep/Law

son 

Isiyoku

wa na 

mtand

ao 

Isiyo 

na 

EPICO

R 

Isiyotu

mia 

modul

e 

66 H/Mji Korogwe V V V   V 

67 H/W Kwimba V V V   V 

68 H/W Kyela V V V   V 

69 H/W Kyerwa V V V   V 

70 H/W Kyerwa       

71 H/W Lindi V V V   V 

72 H/M Lindi V V V   V 

73 H/W Liwale V V V   V 

74 H/W Longido V V V   V 

75 H/W Ludewa V V V   V 

76 H/W Lushoto       

77 H/W Mafia V V V   V 

78 H/Mji Mafinga       

79 H/W Magu V V V   V 

80 H/Mji MakambakoC     V  

81 H/W Makete V  V   V 

83 H/W Manyoni V V V V  V 

84 H/W Masasi V V V   V 

85 H/Mji Masasi V V V   V 

86 H/W Maswa V V V   V 

87 H/W Mbarali V V V   V 

88 H/JijiMbeya V V V   V 

89 H/W Mbeya V V V   V 

90 H/W Mbinga V V V   V 

93 H/W Mbogwe V V V   V 

94 H/W Mbozi V V V   V 

95 H/W Mbulu V V V V  V 

97 H/W Meatu V V V   V 

98 H/W Meru V V V V  V 

99 H/W Misenyi V V V   V 

100 H/W Misungwi V V V   V 

101 H/W Mkalama     V  

102 H/W Mkinga V V V V  V 

103 H/W Mkuranga V V V   V 

104 H/W Mlele     V  
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Na Jina la Halmashauri Isiyoendan

a na IPSAS 

Isiyofan

ya 

usuluhis

hi 

Isiyounganik

a na 

Planrep/Law

son 

Isiyoku

wa na 

mtand

ao 

Isiyo 

na 

EPICO

R 

Isiyotu

mia 

modul

e 

105 H/W Momba     V  

106 H/W Monduli V V V V  V 

107 H/W Morogoro V V V   V 

108 H/M Morogoro V V V V  V 

109 H/W Moshi V V V   V 

110 H/M Moshi V V V   V 

111 H/W Mpanda V V V   V 

112 H/M Mpanda V V V   V 

113 H/W Mpwapwa V V V V  V 

114 H/W Msalala V V V   V 

115 H/W Mtwara V V V   V 

116 H/M Mtwara V V V   V 

117 Muheza V V V   V 

118 H/W Muleba V V V    

119 H/W Musoma V V V   V 

120 H/M Musoma V V V   V 

121 H/W Mvomero V V V   V 

122 H/W Mwanga V V V V  V 

123 H/JijiMwanza V V V   V 

124 H/W Nachingwea V V V   V 

125 H/W Namtumbo       

126 H/W Nanyumbu V V V   V 

127 H/W Newala V V V   V 

128 H/W Ngara V V V   V 

129 H/W Ngorongoro V V V   V 

130 H/W Njombe V V V   V 

131 H/Mji Njombe V V V   V 

132 H/W Nkasi V V V   V 

133 H/W Nsimbo     V  

134 H/W Nyang'ware V V V V  V 

135 H/W Nzega V V V   V 

136 H/Mji NzegaC     V  

137 H/W Pangani V V V V  V 

138 H/W Rombo V V V V  V 

139 H/W Rorya V V V   V 
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Na Jina la Halmashauri Isiyoendan

a na IPSAS 

Isiyofan

ya 

usuluhis

hi 

Isiyounganik

a na 

Planrep/Law

son 

Isiyoku

wa na 

mtand

ao 

Isiyo 

na 

EPICO

R 

Isiyotu

mia 

modul

e 

140 H/W Ruangwa V V V   V 

141 H/W Rufiji V V V V  V 

142 H/W Rungwe V V V   V 

143 H/W Same V V V   V 

144 H/W Sengerema V V V   V 

145 H/W Serengeti V V V   V 

146 H/W Shinyanga V V V   V 

147 H/M Shinyanga V V V   V 

148 H/W Siha V V V   V 

149 H/W Sikonge V V V   V 

150 H/W Simanjiro V V V V  V 

151 H/W Singida V V V V  V 

152 H/M Singida V V V   V 

153 H/W Songea V V V   V 

154 H/M Songea V V V   V 

155 H/W Sumbawanga V V V   V 

156 H/M Sumbawanga V V V   V 

157 H/W Tabora V V V   V 

158 H/MTabora V V V V  V 

159 H/W Tandahimba V V V   V 

160 H/JijiTanga V V V   V 

161 H/W Tarime V V V V  V 

162 H/Mji Tarime     V  

163 H/M Temeke V V V   V 

164 H/Mji Tunduma     V  

165 H/W Tunduru V V     

166 H/W Ukerewe V V V   V 

167 H/W Ulanga V V V   V 

168 H/W Urambo V V V   V 

169 H/W Ushetu V V V   V 

170 H/W Uvinza V V V   V 

171 H/W 

Wang‘ing‘ombe 

    V  
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Kiambatisho Na.  xxv: Mapungufu katika Mifumo ya Tehama 

S/N  Halmashauri 

Isiyo na 

sera ya 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

wa 

uokozi 

Isiyo na 

viwango 

vya 

utumiaji 

TEHAMA 

Ulinzi 

usiotosheleza 

wa vifaa vya 

TEHAMA 

Isiyo na 

Watumishi 

wenye 

Ujuzi 

katika 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

mkakati 

wa 

TEHAMA 

Isiyo na 

watumishi 

wa 

kutosha 

1 H/JijiArusha   
 

V 
 

V 
   

2 H/W Arusha   
 

V V V 
   

3 H/W Babati   V V 
 

V V 
  

4 H/Mji Babati   V 
  

V 
   

5 H/W Bahi   V V 
  

V V V 

6 H/W Bariadi   V 
  

V V V 
 

7 
H/Mji 

Bariadi   
V 

  
V V V 

 

8 H/W Bukoba   
    

V 
 

V 

9 
H/W 

Bukombe   
V V 

 
V 

   

10 
H/W 

Bumbuli   
V V 

  
V 

 
V 

11 
H/W 

Busokelo    
V 

     

12 
H/W 

Chamwino    
V 

     

13 H/W Chato   
 

V 
     

14 H/W Chunya   V 
   

V 
  

15 
H/JijiDar es 

salaam   
V 

      

16 H/M Dodoma   V V V V V V 
 

17 H/W Geita   
 

V V V V 
  

18 H/W Hai   
     

V 
 

19 
H/W 

Handeni    
V V 

  
V 

 
V 

20 H/W Ikungi   
 

V 
     

21 H/W Ileje   V V V V 
 

V V 

22 H/M Ilemela   V 
     

V 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
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S/N  Halmashauri 

Isiyo na 

sera ya 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

wa 

uokozi 

Isiyo na 

viwango 

vya 

utumiaji 

TEHAMA 

Ulinzi 

usiotosheleza 

wa vifaa vya 

TEHAMA 

Isiyo na 

Watumishi 

wenye 

Ujuzi 

katika 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

mkakati 

wa 

TEHAMA 

Isiyo na 

watumishi 

wa 

kutosha 

23 H/W Itigi   V V 
 

V 
   

24 H/W Iramba   V V 
 

V V V V 

25 H/M Iringa   V V 
 

V V V 
 

26 
H/Mji 

Kahama   
V V V 

  
V 

 

27 
H/W 

Kakonko     
V V 

   
V 

 

28 
H/W 

Kalambo    
V 

 
V V V 

 

29 H/W Kasulu   
 

V 
     

30 H/W Kibaha   
 

V V V 
   

31 
H/W 

Kibondo    
V V V V V 

 

32 H/W Kigoma   
 

V 
 

V V V V 

33 H/W Kilindi   
   

V V 
 

V 

34 H/W Kilolo   V V V V 
 

V 
 

35 H/W Kilosa   V V 
   

V 
 

36 H/W Kilwa   V V 
 

V 
 

V 
 

37 
H/W 

Kinondoni   
V V 

 
V 

   

38 H/W Kiteto   
  

V V 
   

39 H/W Kishapu   
 

V 
   

V 
 

40 H/W Kondoa   V V 
  

V V V 

41 H/W Kongwa   
 

V 
 

V 
  

V 

42 
H/Mji 

Korogwe    
V 

 
V V V V 

43 H/W Kyela   V V 
 

V V V 
 

44 H/W Lindi   
 

V 
     

45 H/M Lindi   V V 
     

46 H/W Liwale   
 

V 
     

47 H/W Longido   V V 
  

V V V 

48 H/W Ludewa   V V 
 

V 
 

V 
 

49 H/Mji V V 
 

V V V 
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S/N  Halmashauri 

Isiyo na 

sera ya 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

wa 

uokozi 

Isiyo na 

viwango 

vya 

utumiaji 

TEHAMA 

Ulinzi 

usiotosheleza 

wa vifaa vya 

TEHAMA 

Isiyo na 

Watumishi 

wenye 

Ujuzi 

katika 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

mkakati 

wa 

TEHAMA 

Isiyo na 

watumishi 

wa 

kutosha 

Makambako   

50 
H/W 

Manyoni    
V 

     

51 H/W Maswa   V 
 

V V 
 

V 
 

52 H/W Magu   
 

V 
 

V V V 
 

53 H/W Mbarali   V 
   

V 
 

V 

54 H/JijiMbeya   V 
    

V 
 

55 H/W Mbeya   V 
    

V 
 

56 H/W Mbinga   V V V 
 

V V 
 

57 H/W Mpanda   V 
    

V 
 

58 H/W Meru   
 

V 
 

V 
 

V 
 

59 H/W Meatu   V 
   

V 
 

V 

60 
H/W 

Misungwi    
V 

  
V 

  

61 H/W Muleba   
   

V 
   

62 H/W Mlele   V V 
   

V 
 

63 
H/W 

Morogoro      
V V V V 

64 
H/M 

Morogoro        
V 

 

65 H/W Moshi   
 

V 
   

V 
 

66 H/W Muheza   
 

V 
 

V 
  

V 

67 
H/W 

Mbogwe    
V 

     

68 
H/W 

Nanyumbu    
V 

 
V V V 

 

69 H/W Njombe   
 

V 
 

V V V 
 

70 
H/Mji 

Njombe      
V 

   

71 H/W Nkasi   V V 
  

V V V 

72 
H/W 

Ngorongoro     
V V V 

   

73 H/W V 
  

V 
  

V 
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S/N  Halmashauri 

Isiyo na 

sera ya 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

wa 

uokozi 

Isiyo na 

viwango 

vya 

utumiaji 

TEHAMA 

Ulinzi 

usiotosheleza 

wa vifaa vya 

TEHAMA 

Isiyo na 

Watumishi 

wenye 

Ujuzi 

katika 

TEHAMA 

Isiyo na 

mpango 

mkakati 

wa 

TEHAMA 

Isiyo na 

watumishi 

wa 

kutosha 

Nyang'wale   

74 H/W Nzega   V 
    

V 
 

75 H/W Pangani   
 

V 
 

V 
 

V V 

76 H/W Rombo   
   

V 
   

77 H/W Rufiji   V V V V V V 
 

78 
H/W 

Ruangwa    
V 

     

79 H/W Same   
   

V V 
  

80 H/W Siha   
 

V 
 

V 
   

81 
H/W 

Shinyanga    
V 

    
V 

82 H/W Singida   V V 
     

83 H/M Songea   
 

V 
   

V 
 

84 H/W Songea   V V 
     

85 
H/W 

Sumbawanga   
V V 

     

86 
H/M 

Sumbawanga    
V V 

    

87 H/JijiTanga   
     

V 
 

88 
H/W 

Tunduru   
V V 

   
V 

 

89 
H/W 

Ukerewe   
V 

    
V 

 

90 H/W Urambo   V 
    

V 
 

91 H/W Uvinza   
 

V 
 

V 
 

V 
 

92 
H/W 

Buchosa   
V V 

 
V 

 
V 

 

93 
H/Mji 

Mbinga    
V 

   
V 
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Kiambatisho Na.  xxvi: Utendaji Usiotosheleza wa Kitengo cha 

Ukaguzi wa Ndani 

 
 Halmashauri 

Upungufu 

wa 

watumishi 

Upungufu 

wa 

vitendea 

kazi 

Mafunzo 

yasiyotosheleza 

Isiyoandaa 

mpango 

wa 

ukaguzi 

Bajeti 

isiyotosheleza 

1 H/W Babati  V V 
 

V V 

2 H/Mji Babati  V V 
  

V 

3 H/W Bagamoyo  
   

V 
 

4 H/W Bahi  V V 
  

V 

5 H/W Bariadi  V V 
   

6 H/Mji Bariadi  
 

V 
   

7 
H/W 

Biharamulo      
V 

8 H/W Buhigwe  V V V 
  

9 H/W Bukoba  V V 
  

V 

10 H/W Bukombe  V V 
  

V 

11 H/W Bumbuli  
    

V 

12 H/W Bunda  
 

V V 
 

V 

13 H/W Busega  V V 
  

V 

14 H/W Busokelo  V V 
  

V 

15 H/W Butiama  V V 
   

16 H/W Chamwino  
    

V 

17 H/W Chato  
    

V 

18 H/W Chemba  V V 
 

V V 

19 H/W Chunya  V V 
  

V 

20 H/M Dodoma  
 

V 
  

V 

21 H/W Gairo  
  

V 
 

V 

22 H/W Geita  
    

V 

23 H/Mji Geita  V V 
  

V 

24 H/W Hai   V 
 

V 
  

25 H/W Hanang'  
    

V 

26 H/W Handeni  V 
 

V 
 

V 

27 H/Mji Handeni  V 
   

V 

28 H/W Igunga  
 

V 
 

V V 

29 H/W Ikungi  V V 
  

V 

30 H/W Ileje  V V V 
 

V 
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 Halmashauri 

Upungufu 

wa 

watumishi 

Upungufu 

wa 

vitendea 

kazi 

Mafunzo 

yasiyotosheleza 

Isiyoandaa 

mpango 

wa 

ukaguzi 

Bajeti 

isiyotosheleza 

31 H/M Ilemela  V V 
  

V 

32 H/W Itilima  V 
    

33 H/W Itigi  V V 
   

34 H/W Iramba  V 
   

V 

35 H/W Iringa  
 

V 
   

36 H/M Iringa  V V 
   

37 H/Mji Kahama  V V 
  

V 

38 H/W Kakonko    V V 
  

V 

39 H/W Kalambo  
 

V 
  

V 

40 H/W Kaliua  V V 
   

41 H/W Karagwe  V 
   

V 

42 H/W Karatu  V V V 
 

V 

43 H/W Kasulu  V V 
  

V 

44 H/Mji Kasulu  V V 
  

V 

45 H/W Kigoma  V V 
  

V 

46 
H/M 

Kigoma/Ujiji   
V 

  
V 

47 H/W Kilindi  V V V 
 

V 

48 H/W Kilolo  V V V 
  

49 H/W Kilombero  V V 
  

V 

50 H/W Kinondoni  V V 
   

51 H/W Kiteto  V V 
  

V 

52 H/W Kisarawe  V V V 
 

V 

53 H/W Kishapu   V 
 

V 
 

V 

54 H/W Kondoa  
  

V 
 

V 

55 H/W Kongwa  V V V 
 

V 

56 H/W Korogwe  V V V 
 

V 

57 H/Mji Korogwe  
 

V V 
 

V 

58 H/W Kyela  V V V 
 

V 

59 H/W Kwimba  V V 
   

60 H/W Lindi  
     

61 H/W Liwale  V 
   

V 

62 H/W Longido  V V 
   

63 H/W Ludewa  
 

V 
  

V 
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 Halmashauri 

Upungufu 

wa 

watumishi 

Upungufu 

wa 

vitendea 

kazi 

Mafunzo 

yasiyotosheleza 

Isiyoandaa 

mpango 

wa 

ukaguzi 

Bajeti 

isiyotosheleza 

64 H/W Mafia  
 

V V 
 

V 

65 
H/Mji 

Makambako  
V V 

  
V 

66 H/W Makete  V 
   

V 

67 H/W Maswa  
    

V 

68 H/Mji Masasi  V V 
   

69 H/W Misungwi  V 
   

V 

70 H/W Mbarali  V 
  

V 
 

71 H/W Mbogwe  V V 
  

V 

72 H/W Mbozi  V V V 
 

V 

73 H/W Magu  V V 
  

V 

74 H/W Meatu  V V 
  

V 

75 H/W Meru  V V 
  

V 

76 H/W Mheza  V V V 
 

V 

77 H/W Mlele  V 
   

V 

78 H/W Mkalama  V V 
   

79 H/W Mkinga   V 
 

V 
  

80 H/W Morogoro  
 

V 
  

V 

81 H/M Morogoro  
 

V V 
 

V 

82 H/W Moshi  V 
    

83 H/W Momba  
   

V 
 

84 H/W Monduli  V V V 
 

V 

85 H/M Mpanda  V 
 

V 
  

86 H/W Mpwapwa  
    

V 

87 H/W Mtwara  V 
   

V 

88 H/W Musoma  V V 
  

V 

89 H/M Musoma  V V V 
 

V 

90 H/W Mvomero  V V 
  

V 

91 H/JijiMwanza  V V 
   

92 H/W Mbeya  
 

V 
   

93 
H/W 

Nanyumbu  
V 

   
V 

94 H/W Njombe  V V 
   

95 H/W Nsimbo  
 

V 
  

V 



 

 

 

 
V
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 Halmashauri 

Upungufu 

wa 

watumishi 

Upungufu 

wa 

vitendea 

kazi 

Mafunzo 

yasiyotosheleza 

Isiyoandaa 

mpango 

wa 

ukaguzi 

Bajeti 

isiyotosheleza 

96 Ngorongoro V V V 
  

97 
H/W 

Nyang'wale  
V V 

   

98 H/W Nzega  V V 
  

V 

99 H/W Pangani  V V V 
 

V 

100 H/W Rorya  V 
 

V 
 

V 

101 H/W Rombo  V 
   

V 

102 H/W Rungwe  V 
   

V 

103 H/W Rufiji   V 
 

V 
 

V 

104 H/W Same   V V 
  

V 

105 H/W Serengeti  V 
 

V 
  

106 
H/W 

Sengerema  
V V 

  
V 

107 H/M Singida  V V 
  

V 

108 H/W Singida  V V 
  

V 

109 H/W Siha  V 
   

V 

110 H/M Songea  
 

V 
   

111 H/W Songea  V V 
   

112 
H/M 

Sumbawanga   
V V 

  

113 H/W Tabora  V V 
   

114 H/M Tabora  V V 
  

V 

115 H/JijiTanga  
    

V 

116 H/W Tarime  
 

V V 
 

V 

117 H/Mji Tarime   
  

V 
 

V 

118 
H/Mji 

Tunduma  
V V 

  
V 

119 H/W Ulanga  
    

V 

120 H/W Ushetu  V 
  

V 
 

121 H/W Uvinza  V V 
  

V 

122 H/W Urambo  
    

V 

123 H/W Ukerewe  
 

V 
  

V 

124 
H/W 

Wang‘ing‘ombe  
V V 

  
V 
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 Halmashauri 

Upungufu 

wa 

watumishi 

Upungufu 

wa 

vitendea 

kazi 

Mafunzo 

yasiyotosheleza 

Isiyoandaa 

mpango 

wa 

ukaguzi 

Bajeti 

isiyotosheleza 

125 H/W Buchosa  V V 
   

126 H/Mji Mbinga  V V 
  

V 

127 
H/Mji 

Nanyamba  
V V 

  
V 

128 H/Mji Nzega  V V 
  

V 

129 H/Mji Mafinga  V V 
   

130 H/W Mbinga  V V 
  

V 

 



 

 

 

 
V
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m

b
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sh
o
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Kiambatisho Na. xxvii: Halmashauri zenye Mapungufu katika 

Kamati za Ukaguzi 

Na Halmashauri 

Isiyofanya 

vikao 

mara kwa 

mara 

Isiyopitia 

taarifa za 

fedha 

uzoefu 

usiotosheleza 

katika 

maswala ya 

fedha 

Isiyoandaa  na 

kuwasilisha 

mpango wa 

ukaguzi 

1 H/JijiArusha  
 

V 
 

V 

2 H/W Babati  V V 
  

3 H/Mji Babati  V V V 
 

4 H/W Bagamoyo  
   

V 

5 H/W Bahi  
 

V 
  

6 H/W Bariadi  V V V V 

7 H/Mji Bariadi  V V 
  

8 
H/W 

Biharamulo   
V 

 
V 

9 H/W Buhigwe  V 
  

V 

10 H/W Bukombe  V 
  

V 

11 H/W Bumbuli  
 

V 
 

V 

12 H/W Bunda  V V 
 

V 

13 H/W Busega  
    

14 H/W Busokelo  V V V 
 

15 H/W Butiama  V 
   

16 H/W Chamwino  
   

V 

17 H/W Chato  V V 
  

18 H/W Chemba  V V 
 

V 

19 H/W Chunya  
 

V 
 

V 

20 H/M Dodoma  
 

V 
  

21 H/W Gairo  V 
  

V 

22 H/W Geita  
   

V 

23 H/W Hanang'  
 

V 
  

24 H/W Handeni  
 

V 
 

V 

25 H/Mji Handen  
 

V 
 

V 

26 H/W Igunga  
   

V 

27 H/W Ileje  
 

V 
  

28 H/W Ilemela  
 

V 
  

29 H/W Itilima  
   

V 

30 H/W Itigi  
    



 

 

 

 
V
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Na Halmashauri 

Isiyofanya 

vikao 

mara kwa 

mara 

Isiyopitia 

taarifa za 

fedha 

uzoefu 

usiotosheleza 

katika 

maswala ya 

fedha 

Isiyoandaa  na 

kuwasilisha 

mpango wa 

ukaguzi 

31 H/W Iramba  V 
   

32 H/W Iringa  
 

V V 
 

33 H/M Iringa  
 

V V 
 

34 H/Mji Kahama  V V 
 

V 

35 H/W Kakonko    V 
   

36 H/W Kalambo  
    

37 H/W Karagwe  
 

V 
 

V 

38 Karatu 
   

V 

39 H/W Kasulu  V 
   

40 H/Mji Kasulu  V 
  

V 

41 H/W Kibondo  V 
  

V 

42 H/W Kigoma  V 
   

43 
H/M 

Kigoma/Ujiji  
V 

   

44 H/W Kilindi  
    

45 H/W Kilolo  V V 
  

46 H/W Kilombero  
   

V 

47 H/W Kilosa  
 

V 
  

48 H/W Kilwa  
 

V 
  

49 H/W Kisarawe  
 

V 
  

50 H/W Kishapu  
 

V 
 

V 

51 H/W Kiteto  
 

V 
  

52 H/W Kondoa  V V V 
 

53 H/Mji Korogwe  V V 
 

V 

54 H/W Kongwa  
   

V 

55 H/W Kwimba  
 

V 
  

56 H/M Lindi  V V 
  

57 H/W Longido  
 

V 
 

V 

58 H/W Ludewa  
 

V 
  

59 H/W Mafia  
 

V 
  

60 
H/Mji 

Makambako  
V V V 

 

61 H/W Makete  V V 
 

V 

62 H/W Manyoni  
 

V 
 

V 

63 H/W Maswa  V 
  

V 



 

 

 

 
V
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m
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ti

sh
o
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Na Halmashauri 

Isiyofanya 

vikao 

mara kwa 

mara 

Isiyopitia 

taarifa za 

fedha 

uzoefu 

usiotosheleza 

katika 

maswala ya 

fedha 

Isiyoandaa  na 

kuwasilisha 

mpango wa 

ukaguzi 

64 H/Mji Masasi  
 

V 
  

65 H/W Misenyi   V 
  

V 

66 H/W Misungwi  
 

V 
 

V 

67 H/JijiMbeya  
  

V 
 

68 H/W Mbeya  
 

V 
  

69 H/W Mbogwe  
 

V 
 

V 

70 H/W Meatu  V 
   

71 H/W Mheza  
 

V 
  

72 H/W Mlele  
 

V 
  

73 H/W Mkalama  V V 
 

V 

74 H/W Mkinga  
    

75 H/W Morogoro  
 

V 
 

V 

76 H/M Morogoro  
   

V 

77 H/W Momba  
 

V 
  

78 H/W Moshi   
 

V 
  

79 H/W Mbulu  
 

V 
  

80 H/W Mpwapwa  V V 
 

V 

81 H/M Mpanda  
 

V 
 

V 

82 H/W Msalala  V V 
  

83 H/W Mtwara  V V 
 

V 

84 H/W Musoma  
 

V 
 

V 

85 H/M Musoma  
 

V 
 

V 

86 H/W Mvomero  
   

V 

87 H/JijiMwanza  
   

V 

88 H/W Nanyumbu  V V 
 

V 

89 
H/Mji 

Nanyamba  
V V 

 
V 

90 H/W Newala  
 

V 
  

91 H/W Njombe  
 

V 
 

V 

92 H/Mji Njombe  
 

V 
  

93 H/W Nsimbo   
   

V 

94 
H/W 

Ngorongoro  
V V 

  

95 H/W Rorya  
 

V 
 

V 

96 H/W Rombo  V V 
 

V 
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Na Halmashauri 

Isiyofanya 

vikao 

mara kwa 

mara 

Isiyopitia 

taarifa za 

fedha 

uzoefu 

usiotosheleza 

katika 

maswala ya 

fedha 

Isiyoandaa  na 

kuwasilisha 

mpango wa 

ukaguzi 

97 H/W Rufiji  
 

V 
 

V 

98 H/W Ruangwa  V 
   

99 H/W Shinyanga  V 
   

100 H/W Same  
 

V 
 

V 

101 
H/W 

Sengerema   
V 

  

102 H/W Singida  
 

V 
  

103 H/W Siha  V 
  

V 

104 H/W Songea  V V 
  

105 
H/W 

Sumbawanga  
V V 

  

106 H/W Tabora  V V V V 

107 H/M Tabora  
 

V 
  

108 H/JijiTanga  
    

109 H/W Tarime  
 

V 
 

V 

110 H/Mji Tarime  
 

V 
 

V 

111 H/W Ulanga  
 

V 
 

V 

112 H/W Ushetu  
   

V 

113 H/W Uvinza  V V 
 

V 

114 H/W Urambo  V V 
 

V 

115 H/W Ukerewe  
 

V 
  

116 
H/W 

Wang‘ing‘ombe     
V 

117 H/W Buchosa  
 

V 
 

V 

118 H/W Bumbuli  V 
  

V 

119 H/W Mbozi   
   

V 

120 H/W Nkasi   V V 
  

121 H/Mji Mafinga  
 

V 
  

122 H/W Kyerwa  V 
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Kiambatisho Na.  xxviii: Halmashauri zenye Mapungufu Katika 

Usimamizi wa Vihatarishi 

Na Halmashauri 

Isiyofanya 

tathmini ya 

vihatarishi 

Isiyo na sera 

ya 

usimamizi 

wa 

vihatarishi 

Isiyo na 

daftari la 

vihatarishi 

Isiyo na 

mpango 

mkakati 

1 H/JijiArusha  V 
 

V 
 

2 H/W Arusha  V 
 

V 
 

3 H/W Babati  V 
   

4 H/Mji Babati  V 
   

5 H/W Bukombe  
 

V 
  

6 H/W Bunda  V 
   

7 H/W Busega  V 
   

8 H/W Busokelo  
 

V 
  

9 H/W Chato  V 
 

V 
 

10 H/W Geita  V V V 
 

11 H/W Ileje  V 
 

V V 

12 H/M Ilemela  
 

V 
  

13 H/M Iringa  V 
   

14 H/W Kalambo  V V 
  

15 H/W Karatu  V 
   

16 H/W Kibaha  V V 
  

17 H/W Kilindi  V 
   

18 H/W Kilolo  V V 
  

19 H/W Kilosa  V V 
  

20 H/W Kongwa  
  

V 
 

21 H/W Kyela  V 
   

22 H/W Lindi  
 

V 
  

23 H/M Lindi  V V 
  

24 H/W Liwale  V V 
  

25 H/W Longido  V 
   

26 H/Mji Makambako  V 
   

27 H/W Mbeya  V 
   

28 H/W Mbinga  V 
   

29 H/W Mbogwe  V 
 

V 
 

30 H/W Magu  V V 
  

31 H/W Meatu  V V V 
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Na Halmashauri 

Isiyofanya 

tathmini ya 

vihatarishi 

Isiyo na sera 

ya 

usimamizi 

wa 

vihatarishi 

Isiyo na 

daftari la 

vihatarishi 

Isiyo na 

mpango 

mkakati 

32 H/W Meru  V 
   

33 H/W Mlele  
  

V 
 

34 H/M Moshi  V 
   

35 H/W Mpanda  V 
   

36 H/W Ngorongoro  
 

V 
  

37 H/W Njombe  V 
 

V 
 

38 H/Mji Njombe  V 
 

V 
 

39 H/W Nkasi  V V 
  

40 H/W Nsimbo  
    

41 H/W Nyang'ware  V 
 

V 
 

42 H/W Same  V 
   

43 H/W Sengerema  V V 
  

44 H/M Sumbawanga  
  

V 
 

45 H/M Tabora  
 

V 
  

46 H/Mji Tunduma  
   

V 

47 H/W Tunduru  V 
   

48 H/W Ukerewe  V 
   

49 
H/W Wang‘ing‘o-

mbe  
V 

 
V 

 

50 H/Mji Mbinga  V V 
  

51 H/Mji Mafinga  V 
   

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

400 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Kiambatisho Na.  xxix: Halmashauri zenye Mapungufu katika 

Kudhibiti Ubadhirifu 

S/N Halmashauri 

Isiyo na 

mpango wa 

kubaini na 

kudhibiti 

ubadhirifu 

Isiyo na 

vidhibiti 

maalum 

Isiyo na 

taratibu 

za kubaini 

na 

kudhibiti 

ubadhirifu 

Tathmini za 

mara kwa 

mara 

hazijafanyika 

1 H/JijiArusha  V V V V 

2 H/W Arusha  V 
 

V V 

3 H/W Babati  
  

V V 

4 H/W Bagamoyo  V 
 

V V 

5 H/W Bahi  V 
  

V 

6 H/Mji Bariadi  V V V 
 

7 H/W Bumbuli  
   

V 

8 H/W Butiama  
 

V V 
 

9 H/W Busokelo  
    

10 H/W Chamwino  
 

V 
  

11 
H/JijiDar es 

salaam      
V 

12 H/W Geita  V 
  

V 

13 H/W Handeni  V 
  

V 

14 H/Mji Handeni  
   

V 

15 H/W Igunga  
   

V 

16 H/W Ikungi  V 
 

V 
 

17 H/W Ileje  V 
   

18 H/W Kalambo  
   

V 

19 H/W Karatu  V V V V 

20 H/W Kilindi  
  

V 
 

21 H/W Kilombero  V 
 

V V 

22 H/W Kilosa   
  

V 
 

23 H/W Kishapu  V 
  

V 

24 H/W Kondoa  V 
   

25 H/W Kongwa  
  

V 
 

26 H/Mji Korogwe  
  

V V 

27 H/W Kwimba  V 
 

V V 

28 H/M Lindi  V 
 

V 
 

29 H/W Longido  V 
 

V V 

30 H/W Magu  V V V 
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S/N Halmashauri 

Isiyo na 

mpango wa 

kubaini na 

kudhibiti 

ubadhirifu 

Isiyo na 

vidhibiti 

maalum 

Isiyo na 

taratibu 

za kubaini 

na 

kudhibiti 

ubadhirifu 

Tathmini za 

mara kwa 

mara 

hazijafanyika 

31 
H/Mji 

Makambako  
V 

 
V 

 

32 H/W Makete  V 
 

V 
 

33 H/W Manyoni  V 
 

V 
 

34 H/W Maswa  V 
 

V 
 

35 H/W Misungwi  
   

V 

36 H/W Meru  V V V V 

37 H/JijiMbeya  
  

V 
 

38 H/W Mbogwe  V 
 

V V 

39 H/W Mbozi  V V V 
 

40 H/W Mkinga  
  

V V 

41 H/W Mlele  
   

V 

42 H/W Mpanda  
   

V 

43 H/W Momba  V V V V 

44 H/W Monduli  V V V V 

45 H/M Morogoro  
 

V 
  

46 H/W Mpanda  V V 
  

47 H/Mji Mpanda  
   

V 

48 H/W Muheza  
  

V 
 

49 H/W Muleba  V 
 

V V 

50 H/W Musoma  V 
 

V V 

51 H/M Musoma  V 
 

V V 

52 H/W Njombe  
   

V 

53 H/Mji Njombe  
   

V 

54 H/W Nkasi  
 

V V 
 

55 H/W Nsimbo  
  

V V 

56 H/W Nzega  
  

V 
 

57 H/W Pangani  V 
  

V 

58 H/W Rufiji  V 
 

V V 

59 H/W Shinyanga  V V 
  

60 
H/W 

Sengerema     
V 

61 H/W Singida  V 
 

V V 

62 H/W Siha  V 
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S/N Halmashauri 

Isiyo na 

mpango wa 

kubaini na 

kudhibiti 

ubadhirifu 

Isiyo na 

vidhibiti 

maalum 

Isiyo na 

taratibu 

za kubaini 

na 

kudhibiti 

ubadhirifu 

Tathmini za 

mara kwa 

mara 

hazijafanyika 

63 H/W Songea  V V V 
 

64 H/M Songea  
   

V 

65 
H/W 

Sumbawanga   
V V V 

66 
H/M 

Sumbawanga   
V V V 

67 H/W Tabora  V V V 
 

68 H/M Tabora  
    

69 H/W Tarime  
   

V 

70 H/W Tunduru  
  

V V 

71 H/W Ukerewe  
  

V V 

72 
H/W 

Wang‘ing‘ombe     
V 

73 H/W Buchosa  
   

V 

74 H/Mji Nzega  V 
 

V V 
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Kiambatisho Na.  xxx: Orodha za Mamlaka ya Serikali za Mitaa 

zenye malipo ya mishahara kwa watumishi waliofukuzwa, watoro, 

wastaafu ama waliofariki na makato yao kisheria yaliolipwa kwa 

taasisi mbalimbali 

Malipo ya mishahara kwa watumishi watoro, wastaafu na marehemu 

Na Jina la Mamlaka 

za Serikali za 

Mitaa 

Kiasi 

(Sh.) 

Na Jina la Mamlaka 

za Serikali za 

Mitaa 

Kiasi 

(Sh.) 

1 H/JijiArusha  76,950,228 55 H/W Mbeya  11,001,000 

2 H/W Arusha  68,923,000 56 H/W Mbinga  38,130,078 

3 H/W Babati  11,292,277 57 H/W Mbogwe  59,207,804 

4 H/Mji Babati 25,454,560 58 H/W Mbulu  18,220,848 

5 H/W Bagamoyo  23,244,127 59 H/W Meatu  28,239,442 

6 H/W Bahi 29,778,329 60 H/W Meru  110,146,454 

7 H/W Bariadi  64,102,560 61 H/W Missenyi  98,461,162 

8 H/W Butiama 29,581,165 62 H/W Misungwi  16,099,433 

9 H/W Biharamulo 10,681,684 63 H/W Mkinga  33,714,920 

10 H/W Buchosa  90,058,476 64 H/W Mlele 62,050,749 

11 H/W Bukombe  186,695,449 65 H/M Morogoro  114,426,769 

12 H/W Bumbuli  33,132,764 66 H/W Moshi  13,059,898 

13 H/W Bunda  120,356,785 67 H/W Msalala  47,709,000 

14 H/W Busokelo  29,258,256 68 H/M Mtwara  2,989,000 

15 H/W Butiama 54,670,936 69 H/W Mufindi  5,541,589 

16 H/W Chamwino  133,686,180 70 H/W Muheza  18,796,500 

17 H/W Chato 63,440,000 71 H/W Muleba  205,478,823 

18 H/W Chemba  282,739,725 72 H/W Musoma  13,769,514 

19 H/M Dodoma  244,015,234 73 H/M Musoma  25,661,174 

20 H/W Geita 97,403,618 74 H/W Mvomero  98,415,100 

21 H/W Hai  50,097,000 75 H/JijiMwanza  64,911,000 

22 H/W Hanang 12,403,826 76 H/JijiMwanza  19,370,799 

23 H/W Handeni   59,739,406 77 H/W Namtumbo  8,373,973 

24 H/Mji Handeni 15,798,219 78 H/W Nanyumbu  16,548,500 

25 H/M Ilemela  122,558,197 79 H/W Newala  7,748,108 

26 H/M Iringa  5,978,916 80 H/W Ngara  12,051,683 

27 H/W Itilima  45,538,000 81 H/W Ngorongoro 47,461,292 

28 H/M Kahama  28,722,000 82 H/W Njombe 22,995,196 

29 H/W Kakonko  34,100,710 83 H/W Nkasi  18,848,783 

30 H/W Kaliua 17,888,192 84 H/W Nsimbo  70,458,440 
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31 H/M Karagwe  57,035,150 85 H/W Nyang'hwale  68,248,000 

32 H/W Karatu  28,459,708 86 H/W Nyasa  10,045,735 

33 H/W Kibaha  11,486,000 87 H/W Nzega   98,313,462 

34 H/W Kilombero  121,982,289 88 H/W Rombo  76,002,411 

35 H/W Kilosa  23,875,000 89 H/W Rorya  16,939,044 

36 H/M Kinondoni 74,671,578 90 H/W Rufiji  14,777,000 

37 H/W Kisarawe  8,565,060 91 H/W Rungwe  40,809,977 

38 H/W Kishapu  14,476,124 92 H/W Same  55,460,019 

39 H/W Kondoa  349,104,923 93 H/W Serengeti  7,620,000 

40 H/W Korogwe  8,977,242 94 H/W Shinyanga  45,875,861 

41 H/M Korogwe 883,906 95 H/W Shinyanga  15,145,128 

42 H/W Kwimba  41,108,000 96 H/W Siha  1,959,252 

43 H/W Kwimba  7,569,941 97 H/W Songea  50,472,000 

44 H/W Kyela  163,801,702 98 H/M Songea  12,867,732 

45 H/W Longido  4,222,688 99 H/M Sumbawanga  198,353,456 

46 H/W Ludewa  19,239,991 100 H/JijiTanga   289,733,989 

47 H/W Mafia 2,560,898 101 H/W Tarime  10,004,540 

48 H/W Magu  31,517,639 102 H/Mji Tarime 18,619,372 

49 H/Mji Makambako  6,592,000 103 H/Mji Tunduma 4,770,000 

50 H/W Masasi  38,889,700 104 H/W Tunduru  19,244,671 

51 H/Mji Masasi 77,826,108 105 H/W Ukerewe  271,416,692 

52 H/W Maswa 42,071,400 106 H/W Ulanga 124,632,985 

53 H/W Mbarali  5,707,000 107 H/W Urambo  33,778,622 

54 H/JijiMbeya 58,943,258 108 H/W Ushetu  31,021,000 

JUMLA 6,093,855,101 

 

Makato ya Kisheria yaliyolipwa kwa taarisisi mbalimbali 

1 H/JijiArusha   68,800,172 34 H/W Meru   97,558,958 

2 H/W Babati   5,430,723 35 H/W Missenyi   24,911,175 

3 H/Mji Babati   5,471,987 36 H/W Misungwi   7,793,568 

4 H/W Bahi   17,688,673 37 H/W Mlele   30,303,251 

5 H/W Biharamulo   13,433,970 38 H/W Monduli   18,139,482 

6 H/W Biharamulo   4,059,316 39 H/M Moshi   2,355,279 

7 H/W Buchosa   62,452,024 40 H/W Mufindi   2,586,411 

8 H/W Bumbuli   9,829,014 41 H/W Muheza   8,759,761 

9 H/W Bunda   83,901,415 42 H/W Muleba   52,658,837 

10 H/W Busokelo   31,708,583 43 H/W Musoma   14,970,486 

11 H/M Dodoma   107,917,721 44 H/M Musoma   22,198,748 
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12 H/W Geita   144,013,705 45 H/W Mwanga   2,041,760 

13 H/W Hai   16,941,154 46 H/JijiMwanza   8,238,201 

14 H/W Hanang   4,333,111 47 H/W Namtumbo   6,093,227 

15 H/W Handeni    34,856,293 48 H/W Nanyumbu   5,764,403 

16 H/Mji Handeni   12,119,781 49 H/W Ngara   10,061,317 

17 H/M Ilemela   79,355,024 50 H/W Ngorongoro   32,425,320 

18 H/W Kakonko   12,032,290 51 H/W Njombe   13,745,003 

19 H/W Kaliua   12,249,808 52 H/W Nkasi   12,437,216 

20 H/W Karagwe   14,187,650 53 H/W Nsimbo   12,339,390 

21 H/W Karatu   21,822,516 54 H/W Nyasa   4,551,941 

22 H/W Kilombero   88,091,710 55 H/W Rombo   37,182,745 

23 H/M Kinondoni   47,337,562 56 H/W Rorya   11,579,956 

24 H/W Kisarawe   3,205,718 57 H/W Same   67,273,594 

25 H/W Kishapu   22,817,566 58 H/W Siha   3,688,427 

26 H/W Kiteto   6,688,032 59 H/M Songea   4,542,165 

27 H/W Korogwe   5,621,921 60 H/M Sumbawanga   138,150,426 

28 H/Mji Korogwe   757,094 61 H/JijiTanga   13,114,611 

29 H/W Kwimba   5,097,807 62 H/W Tarime   24,511,251 

30 H/W Kyela   62,652,298 63 H/Mji Tarime   5,970,629 

31 H/W Mbarali   1,905,768 64 H/W Tunduru   9,343,329 

32 H/W Mbinga   18,693,196 65 H/W Ukerewe   444,231,488 

33 H/W Mbulu   3,227,000 66 H/W Urambo   5,608,581 

Jumla 2,183,831,539 
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Kiambatisho Na.  xxxi: Orodha za Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zenye mishahara Isiyochukuliwa na Wahusika na kutorudishwa 

hazina Sh. 3,329,467,964 

Na Jina la Mamlaka 
za Serikali za 
Mitaa 

Kiasi 
(Sh.) 

Na Jina la Mamlaka 
za Serikali za 
Mitaa 

Kiasi 
(Sh.) 

1 H/JijiArusha  97,495,012 28 H/W Lindi 129,658,841 

2 H/W Arusha  99,859,139 29 H/M Lindi 45,915,393 

3 H/W Babati  11,363,301 30 H/W Liwale 62,104,080 

4 H/W Bagamoyo  186,080,600 31 H/W Longido 51,084,074 

5 H/W Bahi  8,960,000 32 H/W Mbulu 24,047,500 

6 H/W Biharamulo 21,521,260 33 H/W Meru 272,255,383 

7 H/W Buchosa  2,513,648 35 H/W Mkalama 53,345,892 

8 H/M Bukoba  42,597,805 36 H/W Monduli 68,252,343 

9 H/W Bumbuli  7,444,000 37 H/W Morogoro 116,755,189 

10 H/W Gairo  16,760,326 38 H/W Mpanda 1,717,517 

11 H/W Hanang  109,551,667 39 H/W Msalala 18,347,105 

12 H/W Handeni   66,133,550 40 H/W Mtwara 18,977,272 

13 H/W Iramba  95,489,353 41 H/W Muheza 25,287,412 

14 H/W Iringa  16,471,109 42 H/W Muleba 158,469,161 

15 H/M Iringa  77,705,229 43 H/W Mvomero 95,919,998 

16 H/Mji Kahama  336,016,853 44 H/W Nachingwea 38,195,000 

17 H/W Karagwe  59,096,201 45 H/W Ngara 47,011,670 

18 H/W Karatu  12,789,204 46 H/W Nzega 8,722,674 

19 H/W Kibondo  32,017,000 47 H/W Pangani 17,286,228 

20 H/W Kilolo  55,165,121 48 H/W Rorya 60,747,083 

21 H/W Kilwa  18,530,802 50 H/W Ruangwa 61,416,204 

22 H/W Kishapu  8,522,945 51 H/W Sikonge 1,320,383 

23 H/W Kongwa  222,286,244 52 H/W Songea 23,069,480 

24 H/W Korogwe  32,459,546 53 H/W Tandahimba 29,523,384 

25 H/Mji Korogwe  15,320,886 54 H/JIJIijiTanga 41,373,709 

26 H/W Kyela  106,302,662 55 H/W Ushetu 92,049,971 

27 H/W Kyerwa  8,161,555 JUMLA 3,329,467,964  
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Kiambatisho Na.  xxxii: Orodha za wakuu wa idara na vitengo 

katika nafasi za kukaimu zaidi ya miezi sita 

Na Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

watumishi 

wanaokaimu 

Na Jina la 

Halmashauri 

Idadi ya 

watumishi 

wanaokaimu 

1 H/W Babati  2 40 H/W Mbarali  3 

2 H/W Bahi   4 41 H/JijiMbeya  3 

3 H/W Bariadi  3 42 H/W Mbeya  1 

4 H/M Bukoba  1 43 H/W Mbinga  4 

5 H/W Bunda  8 44 H/W Mbozi  5 

6 H/W Busega  4 45 H/W Mbulu  7 

7 H/W Butiama  5 46 H/W Meatu  6 

8 H/W Chamwino  4 47 H/W Misungwi  2 

9 H/W Chato  4 48 H/W Mkinga  5 

10 H/W Chemba  11 50 H/W Mkuranga  7 

11 H/W Chunya  4 51 H/W Monduli  1 

12 H/M Dodoma  3 52 H/W Morogoro  8 

13 H/W Gairo  1 53 H/M Mpanda  2 

14 H/W Geita  3 54 H/W Mpwapwa  3 

15 H/W Hai  5 55 H/W Msalala  10 

16 H/W Hanang  5 56 H/M Musoma  4 

17 H/W Ileje  4 57 H/W Mvomero  1 

18 H/M Ilemele  5 58 H/Mji Mwanza  3 

19 H/W Iramba  8 59 H/W Nachingwea 3 

20 H/W Itigi  17 60 H/W Namtumbo  2 

21 H/W Itilima 5 61 H/Mji Nanyamaba  5 

22 H/Mji Kahama  9 62 H/W Ngorongoro  13 

23 H/W Kaliua  7 63 H/Mji Njombe  2 

24 H/W Karatu  9 64 H/W Nkasi  3 

25 H/Mji Kasulu  7 65 H/W Nyang'hwale  3 

26 H/W Kibondo  6 66 H/W Nyasa  4 

27 H/W Kisarawe  3 67 H/W Nzega  7 

28 H/W Kishapu  3 68 H/W Rombo  3 

29 H/W Kondoa  4 69 H/W Rorya  5 

30 H/W Kyerwa  3 70 H/W Rufiji  1 

31 H/W Lindi  8 71 H/W Rungwe  4 

32 H/M Lindi MC 2 72 H/W Same  4 

33 H/W Liwale  2 73 H/WSengerema 8 
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35 H/W Longido  4 74 H/W Siha  4 

36 H/W Mafia  9 75 H/W Singinda  2 

37 H/W Magu 4 76 H/W Songea  3 

38 H/W Manyoni  5 77 H/W Tarime  4 

39 H/W Masasi   10 78 H/Mji Tarime  8 

40 H/W Maswa 4 79 H/W Ukerewe 5 

JUMLA 373 

 

 

 

 

 

Kiambatisho Na.  xxxiii: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zenye uhaba wa watumishi 

Na. 
Jina la Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

1 H/JijiArusha  4,044 3,478 566 14 

2 H/W Babati 3,475 2,682 793 23 

3 H/Mji Babati  1,269 1,147 122 10 

4 H/W Bagamoyo  1,883 1,695 188 10 

5 H/W Bahi  1,953 1,616 337 17 

6 H/W Bariadi 2,793 1,823 970 35 

7 H/Mji Bariadi  1,667 1,428 239 14 

8 H/W Buchosa  3,450 1,736 1,714 50 

9 H/W Bukoba  3,755 2,701 1,054 28 

10 H/M Bukoba  1,666 1,482 184 11 

11 H/W Bukombe  3,298 2,322 976 30 

12 H/W Bumbuli  2,302 1,776 526 23 

13 H/W Bunda  2,479 1,548 931 38 

14 H/W Busega  2,841 2,008 833 29 

15 H/W Busokelo  2,535 1,222 1,313 52 
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Na. 
Jina la Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

16 H/W Chamwino 3,389 2,581 808 24 

17 H/W Chato  3,598 3,070 528 15 

18 H/W Chemba  3,333 1,455 1,878 56 

19 H/W Chunya  724 266 458 63 

20 H/W Gairo  1,879 1,403 476 25 

21 H/Mji Geita  2,645 1,811 834 32 

22 H/W Hai  2,925 2,018 907 31 

23 H/Mji Handeni  807 587 220 27 

24 H/W Igunga  3,981 2,587 1,394 35 

25 H/W Ikungi  2,532 2,045 487 19 

26 H/W Ileje  2,571 1,587 984 38 

27 H/M Ilemela  3,546 3,120 426 12 

28 H/W Iramba  2,938 1,873 1,065 36 

29 H/W Itigi  2,071 754 1,317 64 

30 H/W Itilima  4,160 2,433 1,727 42 

31 H/Mji Kahama  1,198 730 468 39 

32 H/W Kakonko  1,661 1,013 648 39 

33 H/W Kalambo  2,823 1,755 1,068 38 

35 H/W Kaliua  3,335 2,499 836 25 

36 H/W Karatu  841 414 427 51 

37 H/W Kasulu  3,114 1,358 1,756 56 

38 H/Mji Kasulu  2,217 1,635 582 26 

39 H/W Kibaha  1,590 1,368 222 14 

40 H/Mji Kibaha  1,721 1,546 175 10 

42 H/W Kigoma  3,276 1,916 1,360 42 

43 H/M Kigoma Ujiji  2,044 1,687 357 17 

44 H/W Kilindi  2,798 1,998 800 29 

45 H/W Kilombero  3,995 3,574 421 11 

46 H/W Kilwa  2,724 1,942 782 29 

47 H/W Kishapu  3,508 2,439 1,069 30 

48 H/W Kiteto  2,272 1,630 642 28 

50 H/W Kondoa  2,945 2,362 583 20 

51 H/W Kongwa  4,095 2,553 1,542 38 

52 H/W Kwimba  4,419 3,182 1,237 28 
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Na. 
Jina la Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

53 H/W Kyerwa  2,898 1,887 1,011 35 

54 H/W Lindi  2,855 1,832 1,023 36 

55 H/M Lindi  1,074 855 219 20 

56 H/W Liwale  2,177 1,125 1,052 48 

57 H/W Longido  1,521 1,171 350 23 

58 H/W Lushoto  5,310 3,378 1,932 36 

59 H/W Mafia  1,242 818 424 34 

60 H/W Magu  4,109 3,039 1,070 26 

61 H/W Makete   2,317 1,503 814 35 

62 H/W Manyoni  2,613 1,498 1,115 43 

63 H/W Masasi  3,521 2,018 1,503 43 

64 H/Mji Masasi  1,644 1,058 586 36 

65 H/W Maswa  3,315 2,512 803 24 

66 H/W Mbarali  3,784 2,529 1,255 33 

67 H/JijiMbeya  3,611 3,104 507 14 

68 H/W Mbeya  4,224 3,322 902 21 

69 H/W Mbogwe  2,235 1,595 640 29 

70 H/W Mbozi  5,370 4,112 1,258 23 

71 H/W Mbulu  4,721 3,251 1,470 31 

72 H/W Meatu  3,330 2,162 1,168 35 

73 H/W Misungwi  3,498 2,516 982 28 

74 H/W Mkalama  2,545 1,320 1,225 48 

75 H/W Mkinga  1,750 1,565 185 11 

76 H/W Mkuranga  3,149 2,448 701 22 

77 H/W Mlele  965 403 562 58 

78 H/W Momba  2,075 1,311 764 37 

79 H/W Morogoro  2,045 1,341 704 34 

80 H/W Moshi  5,285 3,637 1,648 31 

81 H/M Mpanda  1,252 919 333 27 

82 H/W Mpwapwa  3,719 2,566 1,153 31 

83 H/W Msalala  2,495 1,919 576 23 

84 H/M Mtwara  1,672 1,393 279 17 

85 H/W Muheza  2,941 2,301 640 22 

86 H/W Muleba  4,463 3,913 550 12 
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Na. 
Jina la Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

87 H/W Musoma  2,770 1,918 852 31 

88 H/M Musoma  2,064 1,731 333 16 

89 H/W Mvomero  4,180 3,226 954 23 

90 H/W Nachingwea  3,080 1,961 1,119 36 

91 H/W Namtumbo  3,348 1,976 1,372 41 

92 H/Mji Nanyamba  1,590 886 704 44 

93 H/W Nanyumbu  2,303 1,414 889 39 

94 H/W Newala  3,543 1,487 2,056 58 

95 H/W Ngorongoro  2,084 1,449 635 30 

96 H/Mji Njombe  2,217 1,648 569 26 

97 H/W Njombe  1,729 1,412 317 18 

98 H/W Nkasi  4,471 2,044 2,427 54 

99 H/W Nsimbo  1,507 903 604 40 

100 H/W Nyang'hwale  1,906 1,301 605 32 

101 H/W Nyasa  1,907 1,512 395 21 

102 H/Mji Nzega  1,209 872 337 28 

103 H/W Pangani  1,353 936 417 31 

104 H/W Rombo  3,777 3,158 619 16 

105 H/W Rorya  3,060 2,472 588 19 

106 H/W Rufiji  3,320 2,563 757 23 

107 H/W Rungwe  3,917 3,435 482 12 

108 H/W Same  4,322 3,490 832 19 

109 H/W Sengerema  1,944 1,417 527 27 

 109 H/W Serengeti  4,222 2,446 1,776 42 

 110 H/W Shinyanga  2,985 2,574 411 14 

 111 H/W Siha  2,035 1,273 762 37 

 112 H/W Sikonge  2,443 1,765 678 28 

 113 H/W Singida  2,524 1,795 729 29 

 114 H/M Singida MC 2,526 1,616 910 36 

 115 H/W Sumbawanga  4,143 2,176 1,967 47 

 116 H/M Sumbawanga  2,868 2,226 642 22 

 117 H/W Tabora  3,067 2,275 792 26 

 118 H/M Tabora  2,825 2,148 677 24 

 119 H/W Tarime  4,031 2,327 1,704 42 
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Na. 
Jina la Mamlaka za 

Serikali za Mitaa 
Mahitaji Waliopo Upungufu Asilimia 

 120 H/Mji Tarime  1,535 1,209 326 21 

 121 H/Mji Tunduma  1,278 854 424 33 

 122 H/W Tunduru  5,163 2,309 2,854 55 

 123 H/W Ukerewe  2,854 2,040 814 29 

 124 H/W Ulanga  2,695 1,754 941 35 

 125 H/W Urambo  2,009 1,549 460 23 

 126 H/W Ushetu  2,275 1,859 416 18 

 127 H/W Uvinza  3,364 1,926 1,438 43 

 128 H/W Wang'ing'ombe  2,228 1,696 532 24 

JUMLA 349,481 243,204 106,277 30 

 

 

 

Kiambatisho Na.  xxxiv: Orodha ya Halmashauri ambazo zilifunga 

mwaka na Bakaa kubwa ya Fedha za Miradi ya Maendeleo 

Fedha za Mfuko wa Maendeleo Wa -LGCDG  

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

1 H/M Dodoma                                     50,698,923 38,000,000  12,698,923.00  25% 

2 H/W Gairo                                    26,247,840 17,137,000  9,110,840.00  35% 

3 H/W Handeni                                     32,286,038 18,000,000  14,286,038.00  44% 

4 H/W Itilima                                      306,262,679 129,642,967 176,619,712.00  58% 

5 H/W Kakonko                                     388,007,793 66,920,509 321,087,284.00  83% 

6 H/W Kibaha                                    424,321,958.45 369,256,212.66  55,065,745.79  13% 

7 H/W Kiteto                                     516,346,788 0 516,346,788.00  100% 

8 H/M  Lindi                                    10,558,650 8,390,500  2,168,150.00  21% 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

9 H/W 

Mkalama                                    

503,161,546.00 281,524,247.00 221,637,299.00  44% 

10 H/W 

Mkuranga                                      

532,741,269 407,509,741 125,231,528.00 24% 

11 H/W Momba                                     408,415,325 120,054,755 288,360,570.00  71% 

12 H/W Monduli                                     233,703,566 183,206,370  50,497,196.00  22% 

13 H/W 

Mvomero                                      

817,547,146 45,875,000 771,672,146.00  94% 

14 H/W 

Ngorongoro                                    

233,182,356.31 89,009,857.00 144,172,499.31  62% 

15 H/W Siha                                     29,163,384.80 14,840,534.86  14,322,849.94  49% 

16 H/MJI Tarime                                      274,757,292.31 96,450,498.00 178,306,794.31  65% 

17 H/W Ulanga                                     254,231,768 199,228,587  55,003,181.00  22% 

JUMLA 5,041,634,322.87 2,085,046,778.

52 

3,771,607,026.3

5 

59% 

Fedha za Mfuko wa Maendeleo Wa - CDCF 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya 

Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya 

Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa ya 

fedhat (A-

B)/A 

1 
H/JIJI  Arusha                                  51,741,000.

00 

0 51,741,000.00 100% 

2 H/W Babati                                     61,592,000 52,512,000 9,080,000.00 15% 

3 H/MJI Babati                                                      54,705,000 27,300,000 27,405,000.00 50% 

4 H/W Bagamoyo                                    63,351,228 52,166,340 11,184,888 18% 

5 H/W Buchosa                                     55,223,054 19,062,927 36,160,127 65% 

6 H/W  Bukoba                                    59,269,200 1,747,000 57,522,200 97% 

7 H/W  Bukoba                                    30,294,000 19,198,115 11,095,885 37% 

8 H/W  Bumbuli                                    44,044,241 25,474,200 18,570,041.00 42% 

9 
H/W  Bunda                                    84,600,154.

00 

72,850,742.03 11,749,411.97 14% 

10 
H/W Busega                                    44,292,660.

35 

24,626,500 19,666,160 44% 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya 

Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya 

Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa ya 

fedhat (A-

B)/A 

11 H/W Gairo                                     49,418,750 14,230,000 35,188,750 71% 

12 
H/W  Hai                                    77,417,766.

00 

0 77,417,766.00 100% 

13 H/W  Hanang‘                                    56,866,799 32,716,500 24,150,299.00 42% 

14 H/W Handeni                                     76,483,890 31,765,083 44,718,807 58% 

15 
H/M Ilala MC                                      122,550,00

0 

105,720,100 16,829,900 14% 

16 H/W   Ileje                                  35,266,000 9,075,000 26,191,000 74% 

17 
I H/W  tilima                                    127,290,23

8 

63,860,000 63,430,238 50% 

18 H/W Kakonko                                     53,996,000 8,481,000 45,515,000 84% 

19 H/W  Kalambo                                    48,081,000 0 48,081,000 100% 

20 H/W Kasulu                                                                                          93,623,000 47,111,200 46,511,800 50% 

21 H/MJI  Kasulu                                    37,449,200 32,770,000 4,679,200 12% 

22 H/MJI Kibaha                                      30,162,494 16,452,494 13,710,000 45% 

23 H/W Kibondo                                      60,392,470 51,569,000 8,823,470 15% 

24 
H/ 

MKigoma/Ujiji  

50,143,488 27,716,486 22,427,002 45% 

25 
H/W  Kilindi                                    41,387,000.

00 

0 41,387,000.00 100% 

26 
H/W Kilombero                                    73,884,000.

00 

15,000,000.00 58,884,000.00 80% 

27 
H/W Kishapu                                     55,193,417.

58 

510,000.00 54,683,418 99% 

28 H/W  Korogwe                                    50,172,000 43,450,026 6,721,974.00 13% 

29 H/W  Kwimba                                    83,440,000 39,853,813 43,586,187 52% 

30 H/W Kyerwa                                     50,254,000 45,131,000 5,123,000 10% 

31 H/M  Lindi                                    21,350,000 0 21,350,000.00 100% 

32 H/W Liwale                                     72,061,000.

00 

29,026,000.00 43,035,000.00 60% 

33 H/W Magu                                      51,884,000 43,770,000 8,114,000 16% 

35 
H/W Manyoni                                     106,758,50

0 

77,509,500 29,249,000 27% 

36 H/W Mbarali                                     61,036,000 5,000,000 56,036,000.00 92% 

37 H/JIJIMbeya                                     65,627,410 0 65,627,410.00 100% 

38 H/W  Meru                                    47,237,000 0 47,237,000.00 100% 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya 

Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya 

Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa ya 

fedhat (A-

B)/A 

39 H/W Misungwi                                     55,423,000 2,000,000 53,423,000 96% 

40 H/W  Mlele                                    99,770,000.

00 

46,536,548.00 53,233,452 53% 

42 H/W Momba                                     46,397,000 17,106,500 29,290,500 63% 

43 
H/W Morogoro                                     43,809,854.

00 

21,200,000.00 22,609,854.00 52% 

44 
H/W Morogoro                                     46,336,000.

00 

41,290,000.00 5,046,000.00 11% 

45 H/W  Mpwapwa                                    75,757,000 36,939,480 38,817,520 51% 

46 H/W  Msalala                                    59,478,804 4,100,000 55,378,804 93% 

47 
H/W  Mtwara                                    64,915,561.

52 

33,006,000.00 31,909,561.52 49% 

48 H/W  Musoma                                    34,615,000 24,476,470 10,138,530.00 29% 

50 H/W  Mvomero                                    56,951,000 43,451,000 13,500,000 24% 

51 H/W Mwanga                                     38,881,400 4,674,000 34,207,400.00 88% 

52 H/W  

Nachingwea                                    

60,866,903.

00 

47,646,903.00 13,220,000.00 22% 

53 H/W Ngorongoro                                     56,738,380 3,869,000 52,869,380.00 93% 

54 H/W  Nkasi                                    74,917,000 0 74,917,000 100% 

55 H/W  Nyasa                                  35,636,000 8,726,704 26,909,296 76% 

56 H/W  Rombo                                    49,521,000 0 49,521,000.00 100% 

57 H/W Ruangwa                                     36,854,000 0 36,854,000.00 100% 

58 H/W  Rungwe                                    47,550,000 26,181,125 21,368,875.00 45% 

59 
H/W Shinyanga                                     48,271,505.

16 

38,580,000.00 9,691,505 20% 

60 H/M  Shinyanga                                    34,839,000 17,419,500 17,419,500 50% 

61 H/W   Simanjiro                                   61,641,000 0 61,641,000.00 100% 

62 H/W Singida                                     37,970,000 18,985,000 18,985,000 50% 

63 H/W  

Sumbawanga                                     

52,401,000 16,070,000 36,331,000 69% 

64 H/W Tabora                                     99,580,000 32,300,000 67,280,000 68% 

65 H/M  Tabora                                    51,217,000 40,075,000 11,142,000 22% 

66 H/W Tarime                                     62,056,000 20,998,000 41,058,000.00 66% 

67 H/MJI Tarime                                     20,586,301 412,000 20,174,301.00 98% 

68 H/W Tunduru                                     138,504,98

2 

22,614,350 115,890,632 84% 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya 

Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya 

Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa ya 

fedhat (A-

B)/A 

69 H/W  Ukerewe                                    96,320,000 40,160,000 56,160,000 58% 

70 H/W  Uvinza                                    62,351,600 34,843,000 27,508,600 44% 

JUMLA 3,998,694,2

50.61 

1,679,315,606.

03 

2,319,378,644.

49 

58% 

Fedha Za Mfuko Wa Maendeleo Wa- ULGSP  

N
A 

Jina la 
Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      
                                                                                                                                                
(SH) 

Fedha 
iliyotumika 
 (SH) 

Bakaa ya Fedha 
 (SH) 

% ya 
Bakaa 
ya 
fedhat 
(A-
B)/A 

1 H/MJI  Kibaha 3,944,788,665 1,132,263,156 2,812,525,509.0
0 

71% 

2 H/W Babati                                                                                       3,675,356,202.8
3 

2,614,070,593.9
0 

1,061,285,608.9
3 

29% 

3 H/W Bariadi                                                                                         3,802,205,183.5
9 

2,968,230,832.1
3 

833,974,351.46 22% 

4 H/W Geita                                                                                           4,957,913,895.9
0 

2,224,575,320.4
0 

2,733,338,575.5
0 

55% 

5 H/W Korogwe                                                                                          1,927,026,651 1,120,348,370 806,678,281.00 42% 

6 H/W Lindi                                                                                          2,487,058,250.2
9 

1,670,335,845.7
9 

816,722,404.50 33% 

7 H/M Morogoro                                                                                           11,545,981,059.
73 

4,003,151,251.0
0 

7,542,829,808.7
3 

65% 

8 H/W Musoma                                     3,978,892,262 3,165,933,221 812,959,041.00 20% 

9 H/M Shinyanga                                     3,825,692,290 3,356,467,332 469,224,958.00 12% 

10 H/M  
Sumbawanga                                   

7,408,937,431.0
1 

575,237,028.70 6,833,700,402.3
1 

92% 

JUMLA 47,553,851,891.
35 

22,830,612,950.
92 

24,723,238,940.
43 

52% 

Fedha za Mfuko Wa Maendeleo wa TSCP  

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 
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Viambatisho 

417 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

1 H/M 

Dodoma                                     414,827,767 95,824,980 319,002,787 77% 

2 H.M 

Kigoma/Ujiji                                     739,567,901 115,524,632 624,043,269 84% 

3 H/JIJIMbeya  775,587,108.94 317,255,045.42 458,332,063.52 59% 

4 H/JIJITanga                                      556,799,998 430,409,635 126,390,363 23% 

JUMLA 2,486,782,774.94 959,014,292.42 1,527,768,482.52 61% 

Fedha za Mfuko Wa Maendeleo wa -MMEM  

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya 

Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya Bakaa 

ya fedhat (A-

B)/A 

1 H/W Bumbuli  247,303,630 114,586,406 132,717,224.00 54% 

2 H/W Kakonko  162,639,559 87,287,666 75,351,893.00 46% 

3 H/MJI Kasulu  289,851,222 216,861,326 72,989,896.00 25% 

4 H/JIJIMbeya  247,566,600 84,729,297 162,837,303.00 66% 

5 H/W Muheza  329,745,154 251,989,252 77,755,902.00 24% 

JUMLA 1,277,106,165 755,453,947 521,652,218 41% 

Fedha za Mfuko wa Maendeleo wa  -SEDEP  

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-B)/A 

1 H/JIJIArusha                                    279,982,625.00 225,758,383.82 54,224,241.18 19% 

2 H/W Arusha                                                                                          329,724,217.00 132,121,243.00 197,602,974.00 60% 
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Viambatisho 

418 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-B)/A 

3 H/MJI Babati                                    249,094,988.00 175,838,988.00 73,256,000.00 29% 

4 H/W Bahi                                                                                          735,774,717.00 280,395,246.00 455,379,471.00 62% 

5 H/W Bariadi                                                                                          432,983,286.51 74,952,495.83 358,030,790.68 83% 

6 H/MJI Bariadi                                     240,045,930.44 127,409,730.55 112,636,199.89 47% 

7 H/W Buchosa                                                                                          411,184,979.00 59,579,113.57 351,605,865.43 86% 

8 H/W Bukoba                                                      493,651,241.00 164,348,641.58 329,302,599.42 67% 

9 H/M Bukoba                                                                                           195,808,654.00 4,157,000.00 191,651,654.00 98% 

10 H/W Bukoba                                                                                           718,572,599.00 98,078,826.00 620,493,773.00 86% 

11 H/W Bunda                                                                                        614,415,157.00 24,447,309.00 589,967,848.00 96% 

12 H/W Busega 601,884,957.61 483,881,644.31 118,003,313.30 20% 

13 H/W Butiama  831,145,436.00 154,777,957.50 676,367,478.50 81% 

14 H/W Chemba  573,892,887.00 209,288,577.00 364,604,310.00 64% 

15 H/W Hai  531,055,496.00 334,929,414.08 196,126,081.92 37% 

16 H/W Hanang‘  445,334,225.00 240,345,845.00 204,988,380.00 46% 

17 H/W Handeni  615,471,315.00 253,968,504.00 361,502,811.00 59% 

18 H/MJI Handeni  249,803,201.00 1,062,000.00 248,741,201.00 100% 

19 H/W Iramba  439,948,941.00 5,040,000.00 434,908,941.00 99% 

20 H/W Itilima  241,651,093.00 112,177,523.00 129,473,570.00 54% 

21 H/MJI Kahama  386,487,112.00 43,139,322.00 343,347,790.00 89% 

22 H/W Kakonko  70,722,998.00 36,180,527.00 34,542,471.00 49% 

23 H/W Karatu  691,403,844.00 0 691,403,844.00 100% 

24 H/W Kasulu  780,246,537.00 546,590,776.50 233,655,760.50 30% 

25 H/MJI Kasulu  305,216,140.00 261,241,349.00 43,974,791.00 14% 

26 H/W Kilindi  79,617,714.00 25,083,361.08 54,534,352.92 68% 

27 H/W Kilwa  171,044,436.00 100,461,046.00 70,583,390.00 41% 

28 H/W Kishapu  427,431,117.08 177,031,876.40 250,399,240.68 59% 

29 H/W Kiteto  411,145,842.00 130,139,083.00 281,006,759.00 68% 

30 H/W Kondoa  532,898,239.00 354,508,156.00 178,390,083.00 33% 

31 H/W Kongwa  755,000,000.00 212,406,744.00 542,593,256.00 72% 

32 H/W Korogwe  210,754,526.00 104,421,588.00 106,332,938.00 50% 

33 H/W Korogwe  142,291,786.00 101,380,855.00 40,910,931.00 29% 

35 H/W Lindi  550,926,520.00 84,453,243.00 466,473,277.00 85% 

36 H/M Lindi  209,763,708.00 59,244,637.00 150,519,071.00 72% 

37  H/W Liwale  358,871,703.75 31,751,948.68 327,119,755.07 91% 
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Viambatisho 

419 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-B)/A 

38 H/W Longido  484,168,264.00 229,291,523.65 254,876,740.35 53% 

39 H/W Lushoto  546,852,989.00 355,513,900.00 191,339,089.00 35% 

40 H/W Mafia  249,938,036.00 26,595,250.00 223,342,786.00 89% 

42 H/W Mbarali  323,830,873.00 97,612,700.00 226,218,173.00 70% 

43 H/JIJIMbeya  329,747,378.00 56,598,369.00 273,149,009.00 83% 

44 H/W Mbulu  880,001,016.00 628,793,463.00 251,207,553.00 29% 

45 H/W Mkuranga  558,565,347.00 180,313,908.00 378,251,439.00 68% 

46 H/W Monduli  498,303,099.00 162,306,852.00 335,996,247.00 67% 

47 H/W Morogoro  535,694,276.00 3,682,000.00 532,012,276.00 99% 

48 H/M Morogoro  131,800,000.00 55,079,498.00 76,720,502.00 58% 

50 H/W Muleba  647,941,090.00 186,612,794.99 461,328,295.01 71% 

51 H/W Musoma  200,763,454.00 56,333,484.00 144,429,970.00 72% 

52 H/M Musoma  187,291,787.00 19,517,938.00 167,773,849.00 90% 

53 H/W Mwanga  416,274,767.00 101,156,065.00 315,118,702.00 76% 

54 H/JIJIMwanza  115,625,421.00 0 115,625,421.00 100% 

55 H/W Nkasi  458,774,666.00 135,877,862.50 322,896,803.50 70% 

56 H/W Pangani  38,058,155.00 24,768,770.00 13,289,385.00 35% 

57 H/W Rombo  273,358,900.00 111,132,800.00 162,226,100.00 59% 

58 H/W Same  251,588,968.63 54,153,871.05 197,435,097.58 78% 

59 
H/W 

Sengerema  

646,594,937.00 412,884,979.00 233,709,958.00 36% 

60 H/W Shinyanga  692,240,880.00 470,469,746.00 221,771,134.00 32% 

61 H/M Shinyanga  342,606,402.00 141,709,292.00 200,897,110.00 59% 

62 H/W Siha  365,516,511.00 153,304,700.00 212,211,811.00 58% 

63 H/W 

Sumbawanga  

1,032,078,272.0

0 

318,319,189.50 713,759,082.50 69% 

64 H/M 

Sumbawanga  

232,881,677.00 51,170,670.00 181,711,007.00 78% 

65 H/W Tarime  528,409,348.00 3,459,190.00 524,950,158.00 99% 

66 H/W Ukerewe  718,224,165.00 198,026,200.00 520,197,965.00 72% 

67 H/W Ushetu  496,291,888.00 375,883,790.00 120,408,098.00 24% 

Jumla 
27,498,670,73

5.02 

10,041,161,76

0.59 

17,457,508,97

4.43 

63% 

Fedha za Mfuko wa Maendeleo wa - Equip  
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Viambatisho 

420 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Baka

a ya 

fedh

at 

(A-

B)/A 

1 
H/W Bariadi  576,566,609.00 216,686,000.0

0 

359,880,609.00 62% 

2 
H/MJI Bariadi                                       

317,939,318.00 

119,472,000.0

0 

198,467,318.00 62% 

3 
H/W Buhigwe  669,136,420.00 291,749,090.0

0 

377,387,330.00 56% 

4 
H/W Bunda  1,196,018,862.0

0 

487,045,000.0

0 

708,973,862.00 59% 

5 
H/W Busega  629,583,497.00 246,480,000.0

0 

383,103,497.00 61% 

6 
H/W Butiama  916,637,280.00 259,221,300.0

0 

657,415,980.00 72% 

7 
H/W Chemba  751,785,928.00 329,670,884.0

0 

422,115,044.00 56% 

8 
H/W Itilima  742,786,094.00 248,885,000.0

0 

493,901,094.00 66% 

9 
H/MJI Kahama  609,980,614.00 298,950,000.0

0 

311,030,614.00 51% 

10 
H/W Kakonko  487,867,615.00 171,401,915.0

0 

316,465,700.00 65% 

11 
H/W Kasulu  998,416,250.00 411,370,260.0

0 

587,045,990.00 59% 

12 
H/W Kigoma  640,507,415.00 305,303,735.0

0 

335,203,680.00 52% 

13 
H/M 

Kigoma/Ujiji  

571,016,175.00 218,057,970.0

0 

352,958,205.00 62% 

14 
H/W Kilwa  969,683,100.00 351,701,119.6

0 

617,981,980.40 64% 

15 
H/W Kishapu  849,190,172.00 428,716,000.0

0 

420,474,172.00 50% 

16 
H/W Kondoa  928,405,953.00 361,250,100.0

0 

567,155,853.00 61% 

17 H/W Liwale  560,660,963.00 212,561,470.0 348,099,493.00 62% 
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Viambatisho 

421 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Baka

a ya 

fedh

at 

(A-

B)/A 

0 

18 
H/W Maswa  461,390,562.00 356,135,000.0

0 

105,255,562.00 23% 

19 
H/W Meatu  937,912,309.00 317,932,100.0

0 

619,980,209.00 66% 

20 
H/W Msalala  677,769,094.00 338,314,000.0

0 

339,455,094.00 50% 

21 
H/W Musoma  974,635,892.00 315,887,198.0

0 

658,748,694.00 68% 

22 
H/M Musoma  393,318,999.00 132,677,937.0

0 

260,641,062.00 66% 

23 
H/W Rorya  989,064,167.00 380,787,600.0

0 

608,276,567.00 62% 

24 
H/W Serengeti  958,030,145.00 335,355,320.0

0 

622,674,825.00 65% 

25 H/M Shinyanga  569,791,232.00 223,335,000.0

0 

346,456,232.00 61% 

26 H/W Tarime  1,068,611,696.0

6 

264,046,600.0

0 

804,565,096.06 75% 

27 H/MJI Tarime  275,574,412.00 53,963,500.00 221,610,912.00 80% 

28 H/W Ushetu  738,001,093.00 556,727,000.0

0 

181,274,093.00 25% 

29 H/W Uvinza  902,912,948.00 395,055,020.0

0 

507,857,928.00 56% 

JUMLA 21,363,194,814.

06 

8,628,738,118

.6 

12,734,456,695.

46 

60% 

Fedha za Mfuko wa Maendeleo wa - Nmsf  
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Viambatisho 

422 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                            

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Baka

a ya 

fedh

at 

(A-

B)/A 

1 
H/JIJIArusha   177,251,455.23   96,495,480.23   80,755,975.00  46% 

2 
H/W Arusha   63,329,926.00   9,302,283.00   54,027,643.00  85% 

3 
H/W Babati   59,396,400.00   4,480,000.00   54,916,400.00  92% 

4 
H/MJI Bariadi   65,543,300.90   34,034,499.55   31,508,801.35  48% 

5 
H/W Biharamulo   59,332,990.00   42,185,100.00   17,147,890.00  29% 

6 
H/W Bukoba   70,592,400.00   17,261,868.00   53,330,532.00  76% 

7 
H/M Bukoba   33,829,200.00   7,532,500.00   26,296,700.00  78% 

8 
H/W Bumbuli   61,376,519.00   20,000,248.00   41,376,271.00  67% 

9 
H/W Busega   56,781,700.00   23,646,111.00   33,135,589.00  58% 

10 
H/W Butiama   56,840,000.00   2,858,000.00   53,982,000.00  95% 

11 
H/W Chamwino   69,018,400.00   28,872,000.00   40,146,400.00  58% 

12 
H/W Chunya   69,218,600.00   16,230,000.00   52,988,600.00  77% 

13 
H/W Gairo   55,948,800.00   0  55,948,800.00  100% 

14 
H/W Hai   70,014,800.00   18,052,610.00   51,962,190.00  74% 

15 
H/W Hanang‘   88,152,400.00   32,630,902.00   55,521,498.00  63% 

16 
H/W Handeni   76,774,587.00   51,873,845.00   24,900,742.00  32% 

17 
H/M Ilala   227,053,560.00   23,004,060.00  204,049,500.00  90% 

18 
H/W Itilima   76,768,307.16   24,778,543.00   51,989,764.16  68% 
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Viambatisho 

423 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                            

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Baka

a ya 

fedh

at 

(A-

B)/A 

19 
H/W Kakonko   43,994,200.00   33,861,196.00   10,133,004.00  23% 

20 
H/W Karagwe   72,838,241.00   11,936,259.00   60,901,982.00  84% 

21 
H/W Karatu   51,078,765.00   0                                       51,078,765.00  100% 

22 
H/W Kasulu   144,129,226.94   98,200,426.94   45,928,800.00  32% 

23 
H/MJI Kasulu   47,884,600.00   14,899,800.00   32,984,800.00  69% 

24 
H/W Kibaha   21,087,093.77   17,883,750.00   3,203,343.77  15% 

25 
H/MJI Kibaha   31,126,778.00   1,699,000.00   29,427,778.00  95% 

26 
H/W Kibondo   58,273,662.00   35,299,639.00   22,974,023.00  39% 

27 
H/M Kigoma/Ujiji   48,907,900.00   17,556,400.00   31,351,500.00  64% 

28 
H/W Kilindi   58,719,800.00   6,360,000.00   52,359,800.00  89% 

29 
H/W Kilombero   82,567,749.82   15,291,487.50   67,276,262.32  81% 

30 
H/W Kilwa   131,990,450.00   2,577,628.00  129,412,822.00  98% 

31 H/W Kishapu   73,728,254.02   21,909,393.83   51,818,860.19  70% 

32 H/W Kondoa   60,655,900.00   7,370,000.00   53,285,900.00  88% 

33 H/W Korogwe   53,528,759.00   22,643,415.00   30,885,344.00  58% 

35 
H/MJI Korogwe   16,851,926.00   9,441,319.00   7,410,607.00  44% 

36 
H/W Kwimba   110,302,066.00   17,397,782.00   92,904,284.00  84% 

37 
H/W Kyela   55,366,154.00   18,224,061.00   37,142,093.00  67% 
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Viambatisho 

424 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                            

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Baka

a ya 

fedh

at 

(A-

B)/A 

38 H/W Kyerwa   66,090,600.00   28,021,898.00   38,068,702.00  58% 

39 H/W Lindi   47,173,600.00   9,527,090.00   37,646,510.00  80% 

40 H/M Lindi   18,965,700.00   3,479,780.00   15,485,920.00  82% 

42 
H/W Liwale   23,192,800.00   5,798,000.00   17,394,800.00  75% 

43 
H/W Longido   30,550,700.00   9,553,500.00   20,997,200.00  69% 

44 
H/W Ludewa   45,594,800.00   34,287,456.50   11,307,343.50  25% 

45 
H/W Lushoto   77,021,720.00   66,093,160.00   10,928,560.00  14% 

46 
H/W Mafia   17,133,200.00   12,177,200.00   4,956,000.00  29% 

47 
H/W Magu   80,662,800.46   3,568,500.46   77,094,300.00  96% 

48 
H/W Manyoni   65,461,969.00   6,875,556.00   58,586,413.00  89% 

50 
H/W Mbarali   73,230,703.00   14,872,702.90   58,358,000.10  80% 

51 H/JIJIMbeya   90,087,831.00   44,904,000.00   45,183,831.00  50% 

52 H/W Meatu   67,500,300.00   17,908,093.00   49,592,207.00  73% 

53 H/W Meru   50,847,800.00   0   50,847,800.00  100% 

54 H/W Mkinga   30,782,411.00   19,125,609.00   11,656,802.00  38% 

55 
H/W Mkuranga   69,628,098.00   49,403,268.00   20,224,830.00  29% 

56 
H/W Momba   56,883,800.00   39,334,079.00   17,549,721.00  31% 

57 
H/M Morogoro   55,868,500.00   44,739,492.00   11,129,008.00  20% 
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Viambatisho 

425 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                            

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Baka

a ya 

fedh

at 

(A-

B)/A 

58 
H/W Moshi   130,246,808.00   30,648,141.00   99,598,667.00  76% 

59 
H/W pwapwa   68,180,550.00   56,534,301.00   11,646,249.00  17% 

60 
H/W Msalala   69,407,103.05   12,490,635.00   56,916,468.05  82% 

61 
H/W Muheza   41,205,607.00   498,856.00   40,706,751.00  99% 

62 
H/W Muleba   99,539,007.00   78,246,694.00   21,292,313.00  21% 

63 H/W Musoma   55,649,332.23   15,076,802.23   40,572,530.00  73% 

64 H/M Musoma   33,960,925.00   5,578,425.00   28,382,500.00  84% 

65 H/W Mwanga   40,234,008.00   8,423,682.00   31,810,326.00  79% 

66 H/W Nachingwea   39,093,400.00   9,850,198.40   29,243,201.60  75% 

67 
H/W Ngara   66,588,258.30   22,769,675.50   43,818,582.80  66% 

68 
H/W Ngorongoro   46,135,668.97   34,284,868.97   11,850,800.00  26% 

69 
H/W Njombe   47,873,847.98   23,120,847.98   24,753,000.00  52% 

70 
H/W Nkasi DC  66,985,986.80   5,188,786.80   61,797,200.00  92% 

71 
H/W Pangani   22,347,032.00   11,010,944.00   11,336,088.00  51% 

72 
H/W Rombo   49,828,500.00   0                                       49,828,500.00  100% 

73 
H/W Ruangwa   31,648,987.97   0                                       31,648,987.97  100% 

74 
H/W Rufiji/Utete   57,702,273.00   823,520.00   56,878,753.00  99% 

75 
H/W Same   65,612,015.52   9,546,839.00   56,065,176.52  85% 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

426 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                            

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Baka

a ya 

fedh

at 

(A-

B)/A 

76 

H/W Sengerema   180,137,550.23   

127,719,529.30  

 52,418,020.93  29% 

77 
H/W Shinyanga   71,682,200.00   15,722,564.00   55,959,636.00  78% 

78 
H/M Shinyanga   35,109,900.00   22,335,000.00   12,774,900.00  36% 

79 
H/W Singida   56,581,683.00   40,025,895.00   16,555,788.00  29% 

80 
H/W Tanga   62,823,236.00   15,099,736.00   47,723,500.00  76% 

81 
H/W Tarime   56,571,200.00   805,526.00   55,765,674.00  99% 

82 
H/W Ukerewe   97,410,982.00   44,144,453.00   53,266,529.00  55% 

83 
H/W Uvinza   82,981,000.00   14,216,000.00   68,765,000.00  83% 

Jumla 
5,242,469,265.

35 

1,819,620,912

.09 

3,422,848,353

.26 

65% 

Fedha za Mfuko wa Maendeleo wa - CHF  

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                                             

(SH) 

Fedha iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

1 Bahi DC 204,294,375.00 140,474,837.00 63,819,538.00 31% 

2 Bariadi DC 44,287,000.00 1,986,630.00 42,300,370.00 96% 

3 Busokelo DC 44,244,169.00 25,293,520.00 18,950,649.00 43% 

4 Butiama DC 70,976,793.00 39,371,151.00 31,605,642.00 45% 

5 
Chamwino 

DC 

279,563,656.00 142,323,095.00 137,240,561.00 49% 

6 Chemba DC 136,772,488.00 104,009,570.00 32,762,918.00 24% 
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427 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                                             

(SH) 

Fedha iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

7 Dodoma MC 225,406,000.00 145,823,112.00 79,582,888.00 35% 

8 Gairo DC 41,697,925.00 23,492,620.00 18,205,305.00 44% 

9 Handeni DC 252,392,082.00 199,609,900.00 52,782,182.00 21% 

10 Kahama TC 26,920,000.00 0 26,920,000.00 100% 

11 Kasulu DC 73,804,031.00 7,597,940.00 66,206,091.00 90% 

12 
Kilombero 

DC 

93,062,621.00 66,633,461.00 26,429,160.00 28% 

13 Kondoa DC 384,687,788.00 247,695,544.00 136,992,244.00 36% 

14 Lindi MC 37,300,700.00 27,166,300.00 10,134,400.00 27% 

15 Mbeya CC 34,968,900.00 0 34,968,900.00 100% 

16 Mkinga DC 87,932,701.00 25,460,000.00 62,472,701.00 71% 

17 Momba DC 35,243,400.00 16,585,100.00 18,658,300.00 53% 

18 Mpanda DC 57,181,415.00 38,957,348.00 18,224,067.00 32% 

19 
Mvomero 

DC 

146,162,500.00 53,263,000.00 92,899,500.00 64% 

20 Siha DC 202,232,011.94 181,810,659.81 20,421,352.13 10% 

21 Tunduru DC 184,957,601.33 107,022,398.25 77,935,203.08 42% 

22 Ulanga DC 131,371,096.00 55,733,191.00 75,637,905.00 58% 

23 Ushetu DC 25,046,000.00 0 25,046,000.00 100% 

Jumla 2,820,505,253.27 1,650,309,377.06 1,170,195,876.21 41% 

  Fedha za Mfuko wa Maendeleo wa - EGPAF  

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

 H/JIJI                                                     

Arusha  

 178,673,183.26  123,355,208.20 55,317,975.06 31% 

 H/W Arusha   120,353,421.0 105,098,418.00 15,255,003.00 13% 

 H/W 

Bukombe  

 32,667,058.00  21,100,058.00 11,567,000.00 35% 

 H/W Itilima   84,253,998.00  61,629,950.00 22,624,048.00 27% 
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428 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha                                      

                                                                                                                                                

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

 H/W Karatu   135,248,520.00  96,881,400.00 38,367,120.00 28% 

 H/W Kibaha   19,803,148.00  12,483,540.00 7,319,608.00 37% 

 H/M Lindi   166,366,663.25  142,590,340.00 23,776,323.25 14% 

 H/W Liwale   208,279,901.00  185,707,000.00 22,572,901.00 11% 

 H/W Meru   168,016,580.00  129,528,670.00 38,487,910.00 23% 

 H/W Moshi   169,772,542.00  107,761,299.00 62,011,243.00 37% 

 H/W Msalala   116,524,193.00  75,192,728.00 41,331,465.00 35% 

 H/W 

Sengerema  

 43,859,264.00  30,044,370.00 13,814,894.00 31% 

 H/W Siha   84,563,093.62  63,097,506.00 21,465,587.62 25% 

JUMLA 1,528,381,565.13 1,154,470,487.2 373,911,077.93 24% 

Fedha za Mfuko wa Maendeleo wa - DFID  

NA 
Jina la 

Halmashauri 

Jumla ya Fedha 

(SH) 

Fedha 

iliyotumika 

 (SH) 

Bakaa ya Fedha 

 (SH) 

% ya 

Bakaa 

ya 

fedhat 

(A-

B)/A 

 H/W Gairo 

DC 1,337,351,051.07 192,093,152.50 1,145,257,898.57 86% 

 H/W 

Kilombero 

DC 2,243,798,543.98 1,925,092,203.81 318,706,340.17 14% 

JUMLA 3,581,149,595.05 2,117,185,356.31 1,463,964,238.74 41% 
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429 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Kiambatisho Na.  xxxv: Taarifa ya Mapato na Matumizi ya Fedha 

za Miradi 

:  

N

A 
Jina la Halmashauri 

Fedha 

iliyopokelewa 

(SH) 

Fedha iliyo 

tumika  

(SH) 

Fedha ambayo 

haikutumika  

(SH) 

% Ya 

fedh

a 

amb

ayo 

haik

utu

mik

a 

 H/JIJIArusha  2,576,373,000.00 929,136,000.00 1,647,237,000.00 64 

 H/W Arusha  3,970,667,448.00 1,170,031,976.00 2,800,635,472.00 71 

 H/W Babati DC 1,916,556,000.00 1,690,243,000.00 226,313,000.00 12 

 H/MJI Babati TC 4,917,525,181.00 3,735,800,441.00 1,181,724,740.00 24 

 H/W Bagamoyo  5,485,444,685.00 4,235,035,435.00 1,250,409,250.00 23 

 H/W.Bahi  5,902,677,810.00 4,141,039,670.00 1,761,638,140.00 30 

 H/W Bariadi  2,793,051,830.00 1,112,513,000.00 1,680,538,830.00 60 

 H/MJI Bariadi  5,762,182,000.00 4,495,367,439.00 1,266,814,561.00 22 

 H/W Biharamulo  1,830,144,226.00 1,684,251,619.00 145,892,607.00 8 

 H/W Buchosa DC 411,185,000.00 58,211,000.00 352,974,000.00 86 

 H/W Buhigwe DC 1,260,331,122.00 1,178,259,708.00 82,071,414.00 7 

 H/W Bukoba DC 1,980,986,813.00 1,211,860,104.00 769,126,709.00 39 

 H/M Bukoba  1,711,541,654.00 1,210,235,352.00 501,306,302.00 29 

 H/W Bukombe DC 1,728,259,000.00 1,475,301,000.00 252,958,000.00 15 

 H/W Bumbuli DC 2,092,938,570.00 1,195,799,717.00 897,138,853.00 43 

 H/W Bunda  1,665,650,000.00 387,353,000.00 1,278,297,000.00 77 

 H/W Busega  2,981,926,195.00 2,712,635,053.00 269,291,142.00 9 

 H/W Busokelo DC 2,160,291,560.00 1,135,592,159.00 1,024,699,401.00 47 

 H/W Butiama  4,282,827,320.08 2,871,913,189.74 1,410,914,130.34 33 

 H/W Chamwino  1,399,590,000.00 847,892,928.00 551,697,072.00 39 

 H/W Chato  3,509,446,340.00 2,168,503,428.00 1,340,942,912.00 38 

 H/W Chemba  1,328,179,353.00 1,282,864,878.00 45,314,475.00 3 

 H/W Chunya  2,502,133,617.84 2,026,512,940.40 475,620,677.44 19 

 H/JIJIDar es 

Salaam  

1,440,000.00 1,440,000.00 0 0 

 H/M Dodoma  4,756,938,652.00 3,290,681,409.00 1,466,257,243.00 31 

 H/W Gairo  3,288,489,041.00 1,226,504,493.50 2,061,984,547.50 63 
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430 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

 H/W Geita  4,148,523,000.00 3,797,878,000.00 350,645,000.00 8 

 H/W Geita  6,712,139,759.00 4,055,722,931.00 2,656,416,828.00 40 

 H/W Hai  6,665,559,680.00 4,900,000,610.00 1,765,559,070.00 26 

 H/W Hanang‘  3,350,682,000.00 2,561,438,000.00 789,244,000.00 24 

 H/W Handeni  1,809,500,897.00 370,484,954.00 1,439,015,943.00 80 

 H/M Handeni  468,038,621.00 218,235,420.00 249,803,201.00 53 

 H/W Igunga  2,824,878,677.00 1,369,296,573.00 1,455,582,104.00 52 

 H/W Ikungi  2,630,193,000.00 1,622,923,000.00 1,007,270,000.00 38 

 H/W Ilala  9,946,560,460.00 3,932,898,420.00 6,013,662,040.00 60 

 H/W Ileje  2,319,868,660.00 851,866,836.00 1,468,001,824.00 63 

 H/M Ilemela  2,005,484,071.00 1,836,574,083.00 168,909,988.00 8 

 H/W Iramba  3,902,262,000.00 3,059,459,000.00 842,803,000.00 22 

 H/W Iringa  6,178,476,708.00 4,010,482,771.00 2,167,993,937.00 35 

 H/M Iringa  9,274,313,044.00 6,283,875,215.00 2,990,437,829.00 32 

 H/W Itigi  335,065,300.00 207,831,205.00 127,234,095.00 38 

 H/W Itilima  2,129,841,477.00 1,430,336,421.00 699,505,056.00 33 

 H/MJI Kahama  1,636,056,668.00 1,061,587,544.00 574,469,124.00 35 

 H/W Kakonko  1,843,229,000.00 758,647,000.00 1,084,582,000.00 59 

 H/W Kalambo  4,333,951,000.00 2,138,509,000.00 2,195,442,000.00 51 

 H/W Kaliua  1,638,677,034.00 1,147,675,289.00 491,001,745.00 30 

 H/W Karagwe  4,411,515,657.00 3,106,960,526.00 1,304,555,131.00 30 

 H/W Karatu  2,689,197,363.00 1,042,192,865.00 1,647,004,498.00 61 

 H/W Kasulu  3,011,334,000.00 2,036,208,320.00 975,125,680.00 32 

 H/MJI Kasulu  549,069,836.00 399,567,146.00 149,502,690.00 27 

 H/W Kibaha  1,264,525,644.00 663,352,544.00 601,173,100.00 48 

 H/MJI Kibaha  5,557,218,721.00 2,514,975,831.00 3,042,242,890.00 55 

 H/W Kibondo  1,774,358,080.00 1,385,570,080.00 388,788,000.00 22 

 H/W Kigoma  1,039,840,000.00 490,997,000.00 35,530,156.00 3 

 H/M Kigoma 1,489,765,071.00 1,454,234,915.00 35,530,156.00 2 

 H/W Kilindi  1,462,097,789.00 700,728,023.00 761,369,766.00 52 

 H/W Kilolo  3,352,107,965.00 3,155,015,202.00 197,092,763.00 6 

 H/W Kilombero  11,827,274,303.1

4 

4,416,310,853.84 7,410,963,449.30 63 

 H/W Kilosa  2,925,115,998.00 1,576,735,210.00 1,348,380,788.00 46 

 H/W Kilwa 1,046,415,199.00 981,558,215.00 64,856,984.00 6 

 H/M Kinondoni  37,802,964,699.0

0 

32,022,278,665.0

0 

5,780,686,034.00 15 

 H/W Kisarawe  1,480,270,821.00 897,872,800.00 582,398,021.00 39 

 H/W Kishapu  2,667,604,123.00 1,821,640,310.00 845,963,813.00 32 
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 H/W Kiteto  4,191,232,275.00 3,258,970,343.00 932,261,932.00 22 

 H/W Kondoa  4,019,723,175.00 2,416,727,478.00 1,602,995,697.00 40 

 H/W Kongwa  5,254,843,862.00 3,802,872,635.00 1,451,971,227.00 28 

 H/W Korogwe  1,512,398,174.00 1,199,252,078.00 313,146,096.00 21 

 H/MJI Korogwe  2,411,828,970.00 1,275,754,648.00 1,136,074,322.00 47 

 H/W Kwimba  1,459,934,050.00 628,892,172.00 831,041,878.00 57 

 H/W Kyela  4,749,802,527.00 4,263,012,935.00 486,789,592.00 10 

 H/W Kyerwa  3,526,026,153.00 2,626,324,092.00 899,702,061.00 26 

 H/W Lindi  3,331,019,000.00 1,798,894,000.00 1,532,125,000.00 46 

 H/M Lindi  2,772,003,479.00 2,288,636,272.00 483,367,207.00 17 

 H/W  Liwale  4,002,474,509.43 511,708,414.00 3,490,766,095.43 87 

 H/W Longido  3,285,210,000.00 2,680,018,000.00 605,192,000.00 18 

 H/W Ludewa  2,766,733,460.00 1,787,747,296.00 978,986,164.00 35 

 H/W Lushoto  1,340,444,123.00 1,149,105,035.00 191,339,088.00 14 

 H/W Mafia  2,136,271,908.00 1,822,520,843.00 313,751,065.00 15 

 H/MJI Mafinga  341,539,220.00 40,311,750.00 301,227,470.00 88 

 H/W Magu  2,729,283,932.00 1,928,679,852.00 800,604,080.00 29 

 H/MJI Makambako  2,906,395,219.00 2,181,206,573.00 725,188,646.00 25 

 H/W Makete  1,971,687,612.00 1,659,453,815.00 312,233,797.00 16 

 H/W Manyoni  6,355,341,464  

1,319,437,293.00  

5,035,904,171.00  79 

 H/W Masasi  5,855,911,285.00 3,067,725,290.00 2,788,185,995.00 48 

 H/MJI Masasi  1,536,026,646.00 1,291,971,619.00 244,055,027.00 16 

 H/W Maswa  1,640,509,287.00 1,420,111,946.00 220,397,341.00 13 

 H/W Mbarali  3,580,557,224.00 3,580,557,224.00 0 0 

 H/W Mbeya  13,798,399,079.0

0 

12,532,739,798.0

0 

1,265,659,281.00 9 

 H/W Mbeya  2,538,651,331.00 1,935,853,305.00 602,798,026.00 24 

 H/W Mbinga  2,700,712,745.00 2,009,790,965.59 690,921,779.41 26 

 H/W Mbogwe  1,556,441,982.00 1,176,689,653.00 379,752,329.00 24 

 H/W Mbozi  3,423,736,404.00 2,671,474,062.00 752,262,342.00 22 

 H/W Mbulu  2,234,346,307.62 1,901,454,822.11 332,891,485.51 15 

 H/W Meatu  2,363,502,812.82 2,108,405,989.90 255,096,822.92 11 

 H/W Meru  2,760,436,000.00 1,830,713,000.00 929,723,000.00 34 

 H/W Missenyi  3,694,458,347.00 2,885,545,242.00 808,913,105.00 22 

 H/W Misungwi  2,440,591,218.00 1,459,404,798.00 981,186,420.00 40 

 H/W Mkalama  4,946,067,381.00 2,048,635,000.00 2,897,432,381.00 59 

 H/W Mkinga  2,906,766,492.00 1,543,238,028.00 1,363,528,464.00 47 

 H/W Mkuranga  1,149,429,725.00 829,410,854.00 320,018,871.00 28 
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 H/W Mlele  1,903,352,003.00 1,428,671,217.00 474,680,786.00 25 

 H/W Momba  2,740,584,639.00 1,706,937,931.00 1,033,646,708.00 38 

 H/W Monduli  2,856,063,602.00 2,595,494,734.00 260,568,868.00 9 

 H/W Morogoro  5,970,807,640.00 3,581,633,136.00 2,389,174,504.00 40 

 H/M Morogoro  13,432,373,147.0

0 

5,404,785,935.00 8,027,587,212.00 60 

 H/W Moshi  1,644,893,681.00 1,303,483,909.00 341,409,772.00 21 

 H/M Moshi  8,712,301,908.00 4,956,615,097.00 3,755,686,811.00 43 

 H/W Mpanda  2,250,816,475.00 1,332,904,360.00 917,912,115.00 41 

 H/M Mpanda  4,106,145,304.05 2,264,166,921.55 1,841,978,382.50 45 

 H/W Mpwapwa  2,280,520,292.00 1,271,337,196.00 1,009,183,096.00 44 

 H/W Msalala  1,721,524,189.00 1,272,440,125.00 449,084,064.00 26 

 H/W Mtwara  2,198,087,000.00 1,893,618,000.00 304,469,000.00 14 

 H/M Mtwara  1,914,634,000.00 1,087,057,000.00 827,577,000.00 43 

 H/W Mufindi  2,460,558,133.00 1,411,861,528.00 1,048,696,605.00 43 

 H/W Muheza  1,118,445,891.00 1,109,499,805.00 8,946,086.00 1 

 H/W Muleba  4,501,486,479.00 2,633,179,029.00 1,868,307,450.00 42 

 H/W Musoma  1,080,099,606.00 599,765,145.00 480,334,461.00 44 

 H/M Musoma  5,390,556,936.00 3,883,043,534.00 1,507,513,402.00 28 

 H/W Mvomero  4,855,668,361.00 4,010,325,446.00 845,342,915.00 17 

 H/W Mwanga  2,528,730,514.25 1,609,260,455.00 919,470,059.25 36 

 H/JIJIMwanza  2,717,641,755.00 2,327,453,320.00 390,188,435.00 14 

 H/W Nachingwea  1,233,250,000.00 870,318,000.00 362,932,000.00 29 

 H/W Namtumbo  3,090,473,283.00 1,797,787,939.00 1,292,685,344.00 42 

 H/W Nanyamba  301,328,000.00 166,614,000.00 134,714,000.00 45 

 H/W Nanyumbu  591,093,577.00 529,078,577.00 62,015,000.00 10 

 H/W Newala  4,674,924,457.00 3,853,301,997.00 821,622,460.00 18 

 H/W Ngara  2,307,171,627.00 2,006,723,910.00 300,447,717.00 13 

 H/ W Ngorongoro  2,159,040,056.00 1,695,415,477.00 463,624,579.00 21 

 H/W Njombe  5,310,222,297.00 2,079,517,756.00 3,230,704,541.00 61 

 H/MJI Njombe  8,735,601,830.00 3,842,831,324.00 4,892,770,506.00 56 

 H/W Nkasi  4,445,261,000.00 2,546,298,000.00 1,898,963,000.00 43 

 H/W Nsimbo  1,378,737,355.00 920,781,237.00 457,956,118.00 33 

 H/W Nyang‘hwale  3,532,600,160 2,280,672,000.00 1,251,928,160.00 35 

 H/W Nyasa  2,145,012,452.00 1,321,816,274.00 823,196,178.00 38 

 H/W Nzega  3,049,250,620.00 1,146,450,392.00 1,902,800,228.00 62 

 H/MJI Nzega  265,458,089.16 156,393,160.00 109,064,929.16 41 

 H/W Pangani  1,779,143,993.00 1,346,652,411.00 432,491,582.00 24 

 H/W Rombo  836,149,984.00 800,487,710.00 35,662,274.00 4 
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 H/W Rorya  1,777,712,820.00 1,602,819,336.00 174,893,484.00 10 

 H/W Ruangwa  2,581,926,477.00 1,402,322,902.00 1,179,603,575.00 46 

 H/W Rufiji/Utete  1,831,132,000.00 998,892,000.00 832,240,000.00 45 

 H/W Rungwe  2,671,873,123.22 1,781,345,795.16 890,527,328.06 33 

 SH/W Same  2,433,809,408.00 1,804,165,063.00 629,644,345.00 26 

 H/W Sengerema  1,579,067,000.00 961,380,000.00 617,687,000.00 39 

 H/W Serengeti  2,346,902,000.00 1,601,919,000.00 744,983,000.00 32 

 H/W Shinyanga  2,904,068,290.00 2,446,716,167.00 457,352,123.00 16 

 H/M Shinyanga  4,577,159,439.00 3,816,185,657.00 760,973,782.00 17 

 H/W Siha  2,110,246,686.85 1,192,658,487.00 917,588,199.85 43 

 H/W Sikonge  1,819,229,253.00 1,819,229,253.00 0 0 

 H/W Simanjiro  4,760,275,063.77 1,259,701,843.00 3,500,573,220.77 74 

 H/W Singida   

1,140,641,781.00  

 

1,019,162,215.00  

 121,479,566.00  11 

 H/M Singida  10,026,104,162.0

0 

5,316,251,428.00 4,709,852,734.00 47 

 H/W Songea  3,096,956,727.00 1,539,704,867.00 1,557,251,860.00 50 

 H/M Songea  5,208,082,435.00 2,174,743,201.00 3,033,339,234.00 58 

 H/W Sumbawanga  4,996,214,803.00 3,189,737,121.00 1,806,477,682.00 36 

 H/M Sumbawanga  8,844,817,163.00 3,106,113,136.00 5,738,704,027.00 65 

 H/W Tabora  1,050,676,000.00 1,029,319,000.00 21,357,000.00 2 

 H/M Tabora  8,722,980,000.00 2,163,521,000.00 6,559,459,000.00 75 

 H/W Tandahimba  1,786,931,306.00 393,178,867.00 1,393,752,439.00 78 

 H/JIJITanga  2,646,736,138.00 2,384,968,098.00 261,768,040.00 10 

 H/W Tarime  1,594,773,805.00 871,440,333.00 723,333,472.00 45 

 H/MJI Tarime  929,767,962.00 348,408,646.00 581,359,316.00 63 

 H/M Temeke  5,118,060,507.00 3,145,988,291.00 1,972,072,216.00 39 

 H/MJI Tunduma  295,823,386.00 268,440,125.00 27,383,261.00 9 

 H/W Tunduru  4,449,670,436.00 1,872,466,165.00 2,577,204,271.00 58 

 H/W Ukerewe  3,529,197,450.00 2,680,681,166.00 848,516,284.00 24 

 H/W Ulanga  4,155,169,000.00 1,839,993,000.00 2,315,176,000.00 56 

 H/W Urambo  1,393,052,402.00 952,286,697.96 440,765,704.04 32 

 H/W Ushetu  1,854,881,893.00 1,018,158,100.00 836,723,793.00 45 

 H/W Uvinza  4,146,581,000.00 1,738,372,000.00 2,408,209,000.00 58 

 H/W 

Wanging‘ombe  

4,905,634,302.00 3,494,981,512.00 1,410,652,790.00 29 

JUMLA 584,417,654,676.

23 

370,970,071,297.

75 

212,934,270,534.

48 

36 
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Kiambatisho Na.  xxxvi: Fedha za Miradi ya maendeleo (LGCDG) 

NA JINA LA 

H/MASHAURI 

FEDHA 

ILIYOIDHINIS

HWA (SH) 

NA JINA LA 

H/MASHAURI 

FEDHA 

ILIYOIDHINISHW

A (SH) 

 H/W  

Bagamoyo  

1,682,925,00

0 

 H/W  Kwimba                                    1,414,275,000 

 H/W  Bahi                                                             806,634,000  H/W Kyela                                     2,805,869,000 

 H/W  Bariadi                                    1,853,200,00

0 

 H/W Kyerwa                                      1,375,872,000 

 H/MI Bariadi                                                      379,774,279  H/W Magu                                      1,033,274,000 

 H/W  Bukoba                                                     1,384,798,84

0 

 H/W Makete                                     671,090,995 

 H/M  Bukoba                                                                                         497,005,000  H/W Maswa                                     1,279,623,000 

 H/W Bumbuli                                                                                          2,448,970,00

0 

 H/W Mbarali                                    1,567,132.00 

 H/W  Busokelo                                                     1,566,643,00

0 

 H/JIJI Mbeya                                     1,919,887,000 

 H/W 

Chamwino  

1,189,000,00

0 

 H/W Meatu  1,080,390,165 

 H/M Dodoma  1,922,158,00

0 

 H/W Misungwi  1,964,061,300 

 H/W Gairo  627,430,000  H/W Momba  846,360,000 

 H/W Ikungi  1,521,094,00

0 

 H/M Morogoro  1,375,311,652 

 H/W Ileje  404,908,000  H/W Mpanda  1,767,912,910.2

8 

 H/M Ilemela  1,135,054,00

0 

 Mpwapwa DC 1,103,761,000 

 H/W Iringa  1,287,009,00

0 

 H/W Muheza  742,110,000 

 H/W Itilima  955,303,986  H/W Muleba  1,638,630,000 

 H/MIJ Kahama  1,083,226,00

0 

 H/W Musoma  1,042,640.62 

 H/W Kakonko  597,376,000  H/JIJIMwanza  147,340,809.90 

 H/W Karagwe  587,536,366  H/W Ngorongoro  1,030,412,000 

 H/W Kasulu  2,694,703,00

0 

 H/W Rungwe  878,264,070 

 H/MJI Kasulu  1,677,200,00

0 

 H/W Sengerema  2,672,076,002 
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NA JINA LA 

H/MASHAURI 

FEDHA 

ILIYOIDHINIS

HWA (SH) 

NA JINA LA 

H/MASHAURI 

FEDHA 

ILIYOIDHINISHW

A (SH) 

 H/MJI Kibaha  278,126,000  H/M Shinyanga  475,852,000 

 H/W Kigoma  963,005,000  H/W Singida  1,579,750,330 

 H/W 

Kilombero  

1,479,775,00

0 

 Temeke MC 3,337,574,000 

 H/W Kondoa 953,772,000  H/W Tunduru  1,776,206,000 

 H/W Kongwa 1,032,605,00

0 

 H/W Ushetu  2,233,293,572 

 H/W 

Wanging‘ombe  

563,647,000    

JUMLA 66,744,276,050 

 

 

Kiambatisho Na.  xxxvii: Miradi ambayo haikutekelezwa 

Na Jina la 

Halmashau

ri 

Aina ya mradi Chanzo 

cha fedha 

Kiasi (shs) 

 H/JIJI                                    

Arusha  

Matundu ya vyoo katika shule 

za sekondari                                     

Olasiti , Losirway                                     

na                                     

Korona  

SEDEP 72,000,000 

 H/W                                     

Arusha  

Matundu ya vyoo katika shule 

ya sekondari                                     

Oloro  

SEDEP 20,000,000 

Miradi ya jimbo katika vijiji 

nvya                                     

Olchorovus, Olevolos, Oltrumet 

Oldonyowas, Kiserian na kata 

za                                     

Midawe , na                                     

Nduruma  

CDCF 55,002,000 

 H/MJI                                     

Geita  

Miradi yote chini ya LGCDG LGCDG 5,249,877,91

5 

Ujenzi wa soko la kisasa katika Own 830,000,000 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

436 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Na Jina la 

Halmashau

ri 

Aina ya mradi Chanzo 

cha fedha 

Kiasi (shs) 

standi ya mabasi                                     

, Katundu-shillabela, upimaji 

wa viwanja                                     

1,200                                     

Usindwa  

source 

 H/M                                                      

Ilala  

Uhamishaji wa fedha CDCF 78,000,100 

 H/W                                     

Itilima  

Miradi ya jamii CDCF 29,076,599 

 H/W                                                      

Kaliua  

ujenzi wa miundo mbinu ya 

shule ya sekondari                                     

Ukumbisiganga  

SEDEP 268,158,300 

 H/W                                                      

Mbeya  

Ujenzi wa shule za msingi                                     

iwaza ipinda, ivwanga,                                     

na ujenzi wa Daraja mwashoma 

na ujenzi                                     

bwalo la chakula katika shule 

ya sekondari                                     

usongwe  

CDCF 10,509,000 

 H/W                                                      

Mbozi  

Uhamishaji wa fedha za mfuko 

wa jimbo kwenda Jimbo la                                     

Mbozi                                     n 

aVwawa  

CDCF 42,779,845 

 H/W                                                      

Mlele  

Ujenzi wa jingo la maabara LGCDG 255,672,415 

Ujenzi wa jingo la mionzi 299,663,070 

 H/W                                     

Monduli  

Uhamishaji wa fedha za CDCF 

kwenda vijiji 

CDCF 30,400,000 

 H/W                                     

Nachingwe

a  

Utekelezaji wa program ya 

SEDEP 

SEDEP 191,018,400 

 H/W                                     

Ngorongor

o  

Utekelezaji wa                                     

LGDCG ambao haukukamilika 

LGCDG 118,932,218 

 H/M                                     

Temeke  

Miradi iliyopangwa DEV 7,495,440,67

6 

 H/W                                                      

Ushetu  

Miundo mbinu ya umwagiliaji 

katika skimu ya umwagiliaji                                     

LGCDG 2,237,000 
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Na Jina la 

Halmashau

ri 

Aina ya mradi Chanzo 

cha fedha 

Kiasi (shs) 

Mpunze  

JUMLA 

 

15,048,767,5

38 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kiambatisho Na.  xxxviii: Miradi iliyokamilika lakini haitumiki 

Na Jina la 

Halmashauri 

Aina ya mradi Chanzo cha 

fedha 

Kiasi (shs) 

 H/MJI                                  

Bariadi  

Miundombinu ya Shule ya 

Sekondari Somanda  

SEDEP  70,000,000.00  

 H/W                                                      

Chunya  

Ujenzi wa Dispensari  

Mashine y kufua nguo  

OWNSOURCE  35,000,000.00  

 H/M                                                      

Dodoma  

Miundoimbinu ya shule ya 

sekondari Ilazo  

CDG & CDF   38,000,000.00  

 H/MJI                                                      

Geita 

Nyumba ya Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mji 

CDG  

148,609,100.00  

 H/W                                                      

Hanang‘  

Jengo la OPD                                     

Dispensari ya                                     

Getasam, Kituo cha Afya 

Endasabogechan na Kitua 

cha Afya                                     

Lalaji  

LGCDG  

203,232,500.00  

 H/W                                                                                          Mradi wa Vyoo kaika kijiji CDCF  4,500,000.00  
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Na Jina la 

Halmashauri 

Aina ya mradi Chanzo cha 

fedha 

Kiasi (shs) 

Igunga  cha                                     

Chapela  

 H/W                                                                                           

Itilima  

Mradi wa Vyoo SEDEP  23,566,500.00  

 H/W                                                                                           

Magu  

Miundo mbinu ya shule ya 

Sekandari                                     

Nyanguge  

  49,554,000.00  

 H/W                                                                                           

Mkuranga  

Mradi wa nyumba za makazi 

awamu ya                                     

III uliokabidhiwa kwa hati 

ya Makabidhiano yenye 

Kum.Na. 

GTE/LGA.012/MDC/03/2016 

CDG  

315,451,550.00  

 H/W                                                                                           

Mlele  

Ghala katika kijiji cha                                     

Kashishi  

LGCDG  48,882,441.48  

 H/W                                                                                           

Shinyanga  

Miundo mbinu ya shule                                     

Ng‘wakitoliyo 

SEDEP  33,768,000.00  

JUMLA 970,564,091.48 

 

  

Kiambatisho Na.  xxxix: Mapungufu katika utekelezaji wa Miradi 

ya Maendeleo 

Na Jina La 

Halmashauri 

Mapungufu katika utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo 

 

 H/MJI Babati  Mkataba Na.LGA/058/2015-2016/W/18 wenye thamani ya 

Sh. 66,604,000 

Mkataba Na.LGA/058/2015-2016/W/19 wenye thamani ya 

Sh.. 83,394,200 

Mkataba Na.LGA/058/2015-2016/W/20 wenye thamani ya 

Sh. 86,828,800 

Kuta zina nyufa 

Ufitishaji mbovu wa vioo vya madirisha 

Vyumba viwili vya madarasa vimekamilika ila havitumiki 

Poor fixation of toilets doors i.e. difficult to close 

Kuta za vyoo zina nyusa 
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Vyoo vimekamilika lakini havina masinki  

 H/M                                     

Dodoma  

Mkataba ‗LGA/020/2015-2016/WB-SEDEP II/01 LOT I 

‗wenye thamani ya Sh. 72,912,500                                     

na ‗ LGA/020/2015-2016/WB-SEDEP II/01 LOT 3‘ wenye 

thamani ya                                     Sh. 72,346,000  

Cheti cha Kukamilisha kazi haikikuletwa kwa ajili ya 

ukaguzi 

Mradi ulikuwa haujakamilika hadi August, 9, 2016  

 H/M Iringa  Mkataba ‗LGA/025/2014/2015/W/09‘ wenye thamani ya 

Sh. 5,367,227,843.75 

Muda wa dhamana ulikuwa kinyume na masharti ya 

mkataba na masharti yalikuwa mpaka 19/10/2016 na 

mradi haukuwa umekamilika kwa takribani miezi 4 baada 

ya kuisha kwa muda wa dhamana hiyo. 

 
Mkataba ‗LGA/025/2015/2016/W/DFID-IRAT/32‘wenye 

thamani ya Sh.5,343,133,556 

Dhamana ya kazi ni ndogo ikilinganishwa na matakwa ya 

Mkataba Sh. 118,568,175.63 

 H/W Kilombero  Mkataba ‗LGA/077/2103/2014/BW/52 LOT 3‘wenye 

thamani ya Sh. 118,485,817 

Mkataba uliosainiwa haukueleza tarehe ya kumalizika 

kkwa kazi na 

Kuna baadhi ya kazi ambazo hazijakamilika kama 

ufitishaji wa matundu ya vyoo,ufitishaji wa dari,milango 

na madirisha  

 H/JIJIMbeya  Mkataba ‗LGA/069/2015-2016/W/TSCP/40‘                                     

wenye Thamani ya Sh.12,200,429,947.50 

Zabuni haikutangazwa kwenye gazeti la PPRA 

Timu ya tathmini ya zabuni ilijumuisha watu wa Idara 

husika na ambao ndiyo wanufaika wa mradi 

 

Jiji lilimuhusisha Mwanasheria wa Jiji kama mjumbe 

halali wa Bodi ya Zabuni kinyume na matakwa Sheria ya 

Manunuzi ya Mwaka 2011 na LGATBR 2014 

 

Thamani ya Mkataba imetofautiana na kiasi kilichotajwa 

kwenye Barua ya kumteua                                     

Mkandarasi kwa Sh. 415,800,000 

Nyaraka zote za Mkataba hazikupatikana wala 

hazikuwasilizwa kwa ajili ya ukaguzi 
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 H/M Mtwara  Mkataba ‗LGA/085/2015/2016/W/05 wenye thamani ya 

Sh. 8,889,028,100 

Mwenyekiti wa Kamati ya                                     

Tathmini ya Zabuni alikuwa na mawasiliano yasiyo rasmi 

na mzabuni 

 

Mkataba‘LGA/085/2015/2016/C/01‘wenye thamani ya 

Sh. 301,688,415 (USD 137,550.00)  

Kamati ya Bodi ya zabuni ilimtoza kodi mkandarasi kama 

mlipa kodi mkazi wakati mkandarasi hakuwa mkazi wa 

Tanzania 

 H/JIJIMwanza  Mkataba ‗LGA/089/2015/2016/W/02,wenye thamani ya 

Sh.113,153,150 

Mkandarasi aliongezewa kazi yenye thamani ya Sh. 

9,364,000 na msimamizi mkuu wa mradi kwa Barua yenye 

Kumb.Na. E./60/880/21 ya tarehe                                     

6/9/2016                                     na Muhutasari wa 

tarehe 20 Septemba,2016 bila idhini ya Bodi ya Zabuni  

 

Katika ziara ya tarehe 4.10.2016 tulikuta kazi yenye 

thamani ya Sh. 58,269,400 kwa mujibu wa mchanganuo 

wa gharama za mkataba  

 H/W Nyasa  Mkataba ‗NDC/NYS/RF/2014-2015/W/13‘ wenye thamani 

ya Sh. 65,989,000 

 Mradi umekamilika , lakini; 

Milango kumi ya Aluminium (Shutters) hazija fitishwa.  

Top za milango hazija fungwa 

Swichi hazija fungwa. 

 

Mkataba ‗NYS/MMESII/2015/2016/W/14‘ wenye thamani 

ya Sh. 228,968,400 

Mkataba umechelewa kukamilika 

Kzzi haikutangazwa 

Mkataba haukuwa na vielelezo vya kutathmini ubora wa 

kazi (specifications) kwa Mkataba NYS/MMESII/2014-

2015/W/16 wa Sh. 68,884,000 na NYS/MMESII/2014-

2015/W/15 at TZS. 65,989,000 

 H/M                                     

Shinyanga  

Mkataba‘LGA/112/2014/2015/ULGSP/W/13‘ wenye 

thamani ya Sh. 15,436,732,444 

Utekelezaji wa awamu ya pili umeanza kabla ya 
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kukamilika kwawamu ya kwanza kinyume na Makubaliano 

yaliyoainisha katika mkataba 

  

Mkandarasi alilipwa kianzio cha Sh.2,309,563,333                                     

wakati hati ya dhamana Na. ETZ/BG/287/06-2015                                     

muda wake ulikuwa umekwisha tarehe 23 Agosti, 2016 

hivo malipo yaa awali hayakupaswa kulipwa.  

 

Mzabuni hakuwasilisha nyaraka muhimu zilizo mfanya 

alipwe malipo ya awali. 

 

Mkandarasi aliongezewa muda lakini ziaratuliyofanyika 

tarehe 19.10.2016, tulithibitisha kuwa Mkandarasi 

hakuwa eneo la kazi kwa muda hivyo uwezekano wa 

kumaliza katika kipindi alicho ongezewa ni mdogo. 

 

 H/W Songea  Mkataba ‗LGA/102/QH/W/2015/2016/05‘ waenye 

thamani ya Sh. 180,080, 500 

Kazi imefanyika chini ya kiwango stahiki (Kuta) 

kulikosababishwa na matumizi kidogo ya Cementi katika 

ujenzi wa jiko                                     choo 

 
LGA/102/HQ/W/2015/2016/08 wa Sh.188,225,300 

Ukarabati ewa madarasa                                     10 na 

vyoo 8 katika shule ya sekondari t Matimira ulikuwa na 

mapungufu yafuatayo: 

  

Rangi imepakwa ovyo ovyo 

Milango haijafitishwa kikamilifu 

Hakuna alama za kuongoza walemavu 
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Kiambatisho Na.  xl: Orodha ya Halmashauri ambazo 

hazikuchangia Asilimia Kumi (10%) katika Mfuko wa Vijana na 

wanawake 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangw

a (TZS) 

NA Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangwa 

(TZS) 

 H/JIJI                                    

Arusha  

802,107,583.

00 

 H/W                                     

Masasi  

165,301,121.6

2 

 H/W                                     

Arusha  

120,825,122.

78 

 H/W                                     

Maswa  

157,712,858.2

0 

 H/W                                     

Babati  

105,637,300.

00 

 H/W                                     

Mbarali  

203,553,130.3

6 

 H/MJI                                     

Babati  

76,416,713.5

0 

 H/JIJIMbeya  791,666,500.0

0 

 H/W                                     

Bagamoyo  

188,016,297.

00 

 H/W                                     

Mbeya  

51,833,486.00 

 H/W                                     

Bahi  

54,117,094.0

0 

 H/MJI                                     

Mbinga  

241,294,419.5

0 

 H/W                                     

Bariadi  

105,637,300.

00 

 H/W                                     

Mbozi  

275,773,520.0

0 

 H/MJI                                     

Bariadi  

61,085,871.0

0 

 H/W                                     

Mbulu  

77,965,122.00 

 H/W                                     

Biharamulo  

85,656,570.0

0 

  H/W                                     

Meatu  

231,692,559.1

0 

 H/W                                     

Buchosa  

43,174,400.0

0 

 H/W                                     

Meru  

191,155,159.0

0 

 H/W                                     

Bukoba  

117,928,852.

00 

 H/W                                     

Missenyi  

87,957,122.00 

 H/M                                     

Bukoba  

55,295,039.0

0 

 H/W                                     

Misungwi  

89,841,708.00 

 H/W                                     

Bukombe  

136,582,400.

00 

 H/W                                     

Mkalama  

49,106,100.00 

 H/W                                     

Bumbuli  

25,301,078.0

0 

 H/W                                     

Mkinga  

46,076,418.00 

 H/W                                     

Bunda  

122,907,300.

00 

 H/W                                     

Mkuranga  

179,076,676.0

0 

 H/W                                     

Busega  

48,201,048.1

6 

 H/W                                     

Mlele  

79,018,299.00 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangw

a (TZS) 

NA Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangwa 

(TZS) 

 H/W                                     

Busokelo  

80,427,071.0

0 

 H/W                                     

Momba  

85,495,611.00 

 H/W                                     

Butiama  

46,463,615.1

0 

 H/W                                     

Monduli  

70,639,085.00 

 H/W                                     

Chamwino  

71,248,602.0

0 

 H/W                                     

Morogoro  

56,911,911.00 

 H/W                                     

Chato  

77,729,982.0

0 

 H/M                                     

Morogoro  

279,400,115.7

0 

 H/W                                     

Chemba  

57,232,925.0

0 

 H/W                                     

Mpanda  

196,950,387.0

0 

 H/W                                     

Chunya  

(74,448,648.

00) 

 H/W                                     

Mpanda  

159,723,059.3

0 

 H/M                                     

Dodoma  

245,890,411.

00 

 H/W                                     

Mpwapwa  

90,666,628.00 

 H/W                                     

Geita  

250,468,700.

00 

 H/W                                     

Msalala  

232,752,739.0

0 

 H/W                                     

Hai  

171,471,649.

00 

 H/W                                     

Mtwara  

62,133,400.00 

 H/W                                     

Handeni  

68,285,911.0

0 

 H/M                                     

Mtwara  

169,531,580.0

0 

 H/MJI                                     

Handeni  

53,707,423.9

0 

 H/W                                     

Mufindi  

193,711,438.4

0 

 H/W                                     

Igunga  

166,975,095.

00 

 H/W                                     

Muheza  

116,684,100.0

0 

 H/W                                     

Ikungi  

38,519,300.0

0 

 H/W                                     

Muleba  

95,956,839.00 

 H/M                                     

Ilala  

2,353,757,45

1.0 

 H/W                                     

Musoma  

42, 

806,471.80 

 H/W                                     

Ileje  

53,775,369.4

2 

 H/M                                     

Musoma  

110,241,980.3

3 

 H/M                                     

Ilemela  

581,196,754.

00 

 H/W                                     

Mvomero  

155,154,882.5

0 

 H/W                                     

Iramba  

50,030,800.0

0 

 H/JIJIMwanza  1,031,338,963

.00 

 H/W                                     

Iringa  

78,647,308.0

0 

 H/W                                     

Nachingwea  

132,815,100.0

0 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangw

a (TZS) 

NA Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangwa 

(TZS) 

 H/M                                     

Iringa  

294,020,942.

00 

 H/W                                     

Namtumbo  

23,234,422.00 

 H/W                                     

Itigi  

34,561,574.0

0 

 H/MJI                                     

Nanyamba  

16,241,900.00 

 H/W                                     

Itilima  

81,742,386.0

0 

 H/W                                     

Nanyumbu  

59,874,643.00 

 H/MJI                                     

Kahama  

257,918,271.

00 

 H/W                                     

Ngara  

84,347,837.00 

 H/W                                     

Kakonko  

29,781,306.0

0 

 H/W                                     

Ngorongoro  

339,286,319.5

0 

 H/W                                     

Kalambo  

104,460,200.

00 

 H/W                                     

Njombe  

79,865,627.95 

 H/W                                     

Kaliua  

278,816,699.

00 

 H/W                                     

Njombe  

134,080,558.0

0 

 H/W                                     

Karagwe  

86,437,400.0

0 

 H/W                                     

Nsimbo  

141,585,807.2

3 

 H/W                                     

Karatu  

271,079,900.

00 

 H/W                                     

Nyang‘hwale  

98,748,500.00 

 K H/W                                     

asulu  

65,338,208.0

0 

 H/W                                     

Nyasa  

72,917,766.00 

 H/MJI                                     

Kasulu  

40,813,172.0

0 

 H/MJI                                     

Nzega  

33,234,097.00 

 H/W                                     

Kibaha  

57,308,802.0

0 

 H/W                                     

Pangani  

35,519,708.00 

 H/MJI                                     

Kibaha  

256,980,942.

00 

 H/W                                     

Rombo  

82,464,269.00 

 H/W                                     

Kigoma  

2,485,203.00  H/W                                     

Rorya  

26,048,534.00 

 H/M 

Kigoma/Ujiji  

143,497,407.

00 

 H/W                                     

Ruangwa  

84,760,310.00 

 H/W                                     

Kilindi  

75,576,563.0

0 

 H/W                                     

Rufiji/Utete  

199,432,993.0

0 

 H/W                                     

Kilolo  

244,587,929.

40 

 H/W                                     

Rungwe  

300,427,612.0

0 

 H/W                                     

Kilombero  

290,137,156.

00 

 SH/W                                     

Same  

99,663,930.00 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangw

a (TZS) 

NA Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangwa 

(TZS) 

 H/W                                     

Kilwa  

143,766,558.

00 

 SH/W                                     

Sengerema  

83,526,200.00 

 H/W                                     

Kinondoni  

5,103,154,51

9.0 

 H/W                                     

Serengeti  

69,523,674.12 

 H/W                                     

Kisarawe  

152,010,512.

00 

 H/W                                     

Shinyanga  

55,712,585.40 

 H/W                                     

Kishapu  

183,119,454.

00 

 H/W                                     

Shinyanga  

159,962,538.0

0 

 H/W                                     

Kiteto  

57,170,347.7

0 

 H/W                                     

Siha  

75,844,474.00 

 H/W                                     

Kondoa  

68,069,137.0

0 

 H/W                                     

Sikonge  

117,483,595.3

0 

 H/W                                     

Kongwa  

59,006,305.0

0 

 H/W                                     

Simanjiro  

69,504,578.40 

 H/W                                     

Korogwe  

36,090,884.0

0 

 H/W                                     

Singida  

23,610,508.00 

 H/W                                     

Korogwe  

145,621,414.

00 

 H/W                                     

Singida  

175,659,794.0

0 

 H/W                                     

Kwimba  

68,327,563.0

0 

 H/W                                     

Songea  

186,572,213.5

0 

 K H/W                                     

yela  

276,462,774.

00 

 H/M                                     

Songea  

232,749,432.0

0 

 H/W                                     

Kyerwa  

214,555,567.

00 

 H/W                                     

Sumbawanga  

176,384,266.0

0 

 L H/W                                     

indi  

26,560,107.0

0 

 H/M                                     

Sumbawanga  

150,880,522.0

0 

 H/ M Lindi  80,716,000.0

0 

 H/W                                     

Tabora DC 

261,494,600.0

0 

 H/W                                     

Liwale  

251,629,231.

00 

 H/M                                     

Tabora  

151,922,271.0

0 

 H/W                                     

Longido  

91,410,966.0

0 

 H/W                                     

Tandahimba  

163,385,484.0

0 

 H/W                                     

Ludewa  

67,584,579.7

2 

 H/JIJI                                    

Tanga 

459,295,569.0

0 

 H/W                                     

Lushoto  

141,739,847.

80 

 H/W                                     

Tarime  

204,495,194.0

0 
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N

A 

Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangw

a (TZS) 

NA Jina la 

Halmashauri 

10% ya fedha 

ambayo 

haikuchangwa 

(TZS) 

 H/W                                     

Mafia  

74,579,411.0

0 

 H/MJI Tarime  30,472,904.00 

 H/W                                     

Magu  

67,969,012.0

0 

 H/W                                     

Tunduru  

219,186,210.6

0 

 H/MJI                                     

Makambako  

89,906,157.7

5 

 H/W                                     

Ulanga  

50,139,000.00 

 H/W                                     

Makete  

73,979,575.8

9 

 H/W                                     

Ushetu  

546,995,926.0

0 

 H/W                                     

Manyoni  

58,643,415.0

0 

 H/W                                     

Uvinza  

80,594,700.00 

 H/W                                     

Wanging‘ombe                                      

37,728,021.8

6 

 JUMLA 28,521,878,19

8.99 

 

 

Kiambatisho Na.  xli: Fedha ambazo hazijarejeshwa na Mfuko wa 

Vijana na Wanawake 

N

A 

Jina la Halmashauri Fedha ambazo 

hazijakusanywa 

(SH) 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Fedha 

ambazo 

hazijakusany

wa 

 

 H/JIJIArusha  480,612,571.90   H/W                                     

Mpanda  

 

13,200,000.0

0  

 H/W                                     

Arusha  

 56,632,100.00   H/M                                     

Mpanda  

 

4,526,000.00  

 H/W                                     

Babati  

 4,272,680.27   H/W                                     

Msalala  

 

5,099,500.00  

 H/W Biharamulo   27,669,706.00   H/W                                     

Mtwara  

 

11,294,500.0

0  

 H/W                                     

Bumbuli  

 6,810,000.00   H/M                                     

Mtwara  

 

21,441,100.0
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N

A 

Jina la Halmashauri Fedha ambazo 

hazijakusanywa 

(SH) 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Fedha 

ambazo 

hazijakusany

wa 

 

0  

 H/W                                     

Bunda  

 60,610,000.00   H/W                                     

Mufindi  

 

53,871,000.0

0  

 H/W                                     

Busokelo  

 18,685,000.00   H/W                                     

Muheza  

 

83,077,554.0

0  

 H/MJI                                                      

Geita  

 32,162,500.00   H/W                                     

Muleba  

 

10,226,000.0

0  

 H/W                                     

Handeni  

 21,255,000.00   H/M                                     

Musoma  

166,483,602.

00  

 H/M                                     

Ilala  

1,212,900,000.0

0  

 H/W                                     

Nachingwea  

 

27,884,400.0

0  

 H/M                                     

Ilemela  

 23,395,500.00   H/W                                     

Namtumbo  

 

7,040,000.00  

 H/MJI                                     

Iringa  

 66,433,433.00   H/MJI 

Nanyamba 

 

8,646,000.00  

 H/MJI                                     

Kahama  

 19,501,000.00   H/W                                     

Ngorongoro  

122,591,943.

00  

 H/W                                     

Kaliua  

 96,061,750.00   H/W                                     

Njombe  

 

58,534,000.0

0  

 H/W                                     

Karagwe  

 59,805,000.00   H/MJI                                     

Njombe  

 

21,537,900.0

0  

 H/W                                     

Karatu  

 55,556,897.00   H/W                                     

Nsimbo  

 

28,624,500.0

0  

 H/W                                     

Kilindi  

 39,479,000.00   H/W                                     

Nzega  

 

47,690,500.0

0  

 H/W                                     

Kishapu  

 16,312,500.00   H/W                                     

Pangani  

 

16,647,300.0
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N

A 

Jina la Halmashauri Fedha ambazo 

hazijakusanywa 

(SH) 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Fedha 

ambazo 

hazijakusany

wa 

 

0  

 H/W                                     

Korogwe  

 51,537,700.00    H/W                                     

Rombo  

 

26,460,000.0

0  

 H/JIJII                                     

Korogwe  

 24,994,000.00    H/W                                     

Ruangwa  

 

4,088,000.00  

 H/W                                     

Kyela  

 58,230,140.00   R H/W                                     

ufiji/Utete  

 

17,964,000.0

0  

 H/M                                     

Lindi  

114,356,000.00   H/W                                     

Rungwe  

 

15,400,000.0

0  

 H/W                                     

Liwale  

 10,819,500.00   H/W                                     

Shinyanga  

 

14,645,000.0

0  

 H/W                                     

Longido  

 38,722,900.00   H/W                                     

Siha  

 

12,774,000.0

0  

 H/W                                     

Ludewa  

 41,777,125.00   H/W                                     

Sikonge  

 

19,709,932.0

0  

 H/W                                     

Lushoto  

106,181,987.00   H/W                                     

Simanjiro  

 

22,650,000.0

0  

 H/W                                     

Mafia  

 8,640,000.00   H/M                                     

Songea  

 

23,357,000.0

0  

 H/MJI                                                                                          

Makambako  

 77,680,000.00   H/W                                     

Sumbawanga  

 

29,611,300.0

0  

 H/W                                     

Makete  

 21,802,500.00   H/M                                     

Sumbawanga  

 

30,606,500.0

0  

 H/W                                     

Masasi  

 29,574,656.06   H/W                                     

Tabora  

 

40,148,500.0
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N

A 

Jina la Halmashauri Fedha ambazo 

hazijakusanywa 

(SH) 

N

A 

Jina la 

Halmashauri 

Fedha 

ambazo 

hazijakusany

wa 

 

0  

 H/W                                     

Mbeya  

227,612,000.00   H/M                                     

Tabora  

 

2,830,350.00  

 H/W                                     

Mbogwe  

 48,842,180.00   H/W                                     

Tandahimba  

 

59,607,699.0

0  

 H/W                                     

Mbozi  

 53,803,500.00   H/JIJI                                                     

Tanga  

 

44,086,000.0

0  

 H/W                                     

Misungwi  

 66,151,000.00   H/W                                     

Tunduru  

 

16,425,500.0

0  

 H/W                                     

Mkinga  

 37,750,581.80   H/W                                     

Ukerewe 

104,989,747.

00  

 H/W                                     

Mlele DC 

 9,387,900.00   H/W                                     

Urambo  

132,198,222.

00  

 H/W                                     

Momba  

 14,595,000.00   H/W                                     

Ushetu  

 

2,477,000.00  

 H/W                                     

Monduli  

 11,641,370.00   H/W                                                      

Uvinza  

 

65,309,400.0

0  

JUMLA 4,746,008,627.0

3  
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Kiambatisho Na.  xlii: Mapungufu Katika Utekelezaji wa Mfuko wa 

Afya wa Jamii 

N

A 

Jina la 

Halmashau

ri 

fedha 

linganifu 

haikuomb

wa 

fedha 

linganifu 

iliyopokel

ewa 

Madai 

yaliyoka

taliwa 

na NHIF 

Matumizi 

yaliyofanyi

ka kinyume 

na mfuko 

wa CHF a 

Kiasi cha 

Fedha 

(SH) 

 H/W 

Babati  

 √   20,290,000.

00 

 H/W 

Butiama  

   √ 31,605,642.

00 

 H/W 

Chunya  

√ √   42,085,000.

00 

 H/W 

Handeni  

   √ 229,548,847

.97 

 H/W 

Igunga  

 √   33,830,000.

00 

 H/W Ikungi  √ √   60,910,000.

00 

 H/M                                     

Ilala  

   √ 235,807,400

.00 

 H/W Ileje     √ 7,833,611.0

0 

 H/W 

Iramba  

  √  16,345,163.

00 

 H/W Iringa  √  √  150,779,000

.00 

 H/W 

Itilima  

√    20,580,000.

00 

 Kahama TC  √   26,920,000.

00 

 H/W Kaliua 

DC 

√ √   58,870,627.

00 

 H/W Kilolo   √   2,264,244.0

0 

 H/W 

Kishapu  

 √  √ 52,482,000.

00 

 H/W 

Kondoa  

   √ 124,431,663

.00 
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N

A 

Jina la 

Halmashau

ri 

fedha 

linganifu 

haikuomb

wa 

fedha 

linganifu 

iliyopokel

ewa 

Madai 

yaliyoka

taliwa 

na NHIF 

Matumizi 

yaliyofanyi

ka kinyume 

na mfuko 

wa CHF a 

Kiasi cha 

Fedha 

(SH) 

 H/W 

Lushoto  

   √ 24,270,178.

20 

 H/W 

Manyoni  

 √   96,070,000.

00 

 H/W 

Mbarali  

 √   13,219,884.

00 

 H/JIJIMbey

a  

√    112,060,000

.00 

 H/W 

Mbeya  

 √ √  35,032,799.

00 

 H/W Mbozi  √ √   128,078,000

.00 

 H/W Mbulu  √    34,084,341.

00 

 H/W Meatu  √  √  54,591,008.

00 

 H/W 

Misungwi  

 √   10,433,683.

00 

 H/W 

Mkalama  

√ √   255,396,150

.00 

 H/W 

Momba  

√ √   37,610,000.

00 

 H/W 

Msalala  

 √   9,510,000.0

0 

 H/W Ngara     √ 12,590,400.

00 

 H/MJII                                     

Nzega  

√    7,490,000.0

0 

 H/W 

Rungwe  

 √ √  71,203,675.

00 

 H/W 

Shinyanga  

√ √  √ 27,232,330.

00 

 H/W 

Shinyanga 

MC 

√ √   11,269,000.

00 
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N

A 

Jina la 

Halmashau

ri 

fedha 

linganifu 

haikuomb

wa 

fedha 

linganifu 

iliyopokel

ewa 

Madai 

yaliyoka

taliwa 

na NHIF 

Matumizi 

yaliyofanyi

ka kinyume 

na mfuko 

wa CHF a 

Kiasi cha 

Fedha 

(SH) 

 H/W 

Sikonge  

√ √   47,325,000.

00 

 H/W 

Singida  

√ √   20,097,000.

00 

 H/W 

Ulanga  

 √   10,165,000.

00 

JUMLA 2,132,311,6

46 
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Kiambatisho Na.  xliii: Manunuzi ya bidhaa, huduma na ushauri 

Halmashauri Manunuzi ya 
bidha na 
huduma 

Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 

Manunuzi ya 
mali za kudumu 
na miradi ya 
maendeleo 

Jumla 

H/W Misungwi 1,827,304,447 1,057,307,625 1,459,404,798 4,344,016,870 

H/JijiMwanza 7,747,795,461 2,083,738,782 4,046,262,677 13,877,796,920 

H/W Buchosa 474,754,000 54,896,000 58,211,000 587,861,000 

H/W Ukerewe 2,168,565,045 753,756,127 3,043,070,000 5,965,391,172 

H/W Magu 1,619,399,141 1,072,600,772 1,885,121,521 4,577,121,434 

H/M Ilemela 5,487,362,959 1,628,133,128 2,479,529,452 9,595,025,539 

H/W Sengerema 2,580,556,000 464,755,000 961,380,000 4,006,691,000 

H/W Kwimba 5,333,502,370 596,075,021 628,892,172 6,558,469,563 

H/W Bahi 1,257,910,027 760,237,943 4,141,039,670 6,159,187,640 

H/W Chamwino 3,440,194,059 192,630,599 847,892,928 4,480,717,586 

H/M Dodoma 2,952,934,451 599,192,125 6,439,079,426 9,991,206,002 

H/W Kondoa 3,116,038,380 1,119,640,831 2,416,727,478 6,652,406,689 

H/W Chemba 1,054,812,197 532,099,417 1,282,864,878 2,869,776,492 

H/W Mpwapwa 3,301,928,349 508,888,312 1,271,337,196 5,082,153,857 

H/W Kongwa 2,793,560,657 204,479,504 3,916,704,906 6,914,745,067 

H/Mji Njombe 2,345,500,977 315,161,562 4,136,998,175 6,797,660,714 

H/W Njombe 1,929,008,126 301,676,473 2,348,627,901 4,579,312,500 

H/W Makete 1,199,190,501 640,152,977 1,663,123,815 3,502,467,293 

H/W Ludewa 1,428,938,002 379,097,213 1,704,704,206 3,512,739,421 

H/W 
Wanging'ombe 

1,197,637,956 472,811,677 3,494,981,512 5,165,431,145 

H/Mji 
Makambako 

1,570,276,019 725,344,430 2,561,972,774 4,857,593,223 

H/W  Korogwe 1,451,490,991 383,342,706 1,199,252,078 3,034,085,775 

H/Mji  Korogwe 2,261,901,701 1,409,683,531 1,275,754,648 4,947,339,880 

H/W  Lushoto 4,154,870,170 1,294,253,075 1,149,105,035 6,598,228,280 

H/W  Handeni 3,555,027,276 1,576,831,015 370,484,954 5,502,343,245 

H/Jiji Tanga 5,634,154,533 1,866,351,450 2,384,968,098 9,885,474,081 

H/W  Bumbuli 1,183,055,461 493,551,913 1,195,799,717 2,872,407,091 

H/W  Kilindi 318,265,923 1,093,656,797 700,728,023 2,112,650,743 
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Halmashauri Manunuzi ya 
bidha na 
huduma 

Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 

Manunuzi ya 
mali za kudumu 
na miradi ya 
maendeleo 

Jumla 

H/Mji  Handeni 524,404,403 31,891,742 440,776,840 997,072,985 

H/W  Pangani 639,444,916 321,233,685 1,346,652,411 2,307,331,012 

H/W  Mkinga 1,127,350,934 463,705,794 1,543,238,028 3,134,294,756 

H/W  Muheza 2,427,971,721 569,783,948 1,242,187,925 4,239,943,594 

H/W Arusha 4,335,732,709 1,062,985,242 3,034,528,985 8,433,246,936 

H/JijiArusha 3,939,001,000 3,349,824,000 4,629,491,000 11,918,316,000 

H/W Ngorongoro 2,593,101,521 245,095,967 1,992,948,955 4,831,146,443 

H/W Monduli 3,752,808,188 408,962,930 2,932,143,314 7,093,914,432 

H/W Longido 3,268,338,000 2,989,197,000 2,680,018,000 8,937,553,000 

H/W Karatu 3,332,403,080 309,375,751 1,042,192,865 4,683,971,696 

H/W Meru 3,188,001,110 815,500,090 1,830,713,000 5,834,214,200 

H/W Kishapu 4,627,385,263 273,001,550 1,939,390,133 6,839,776,946 

H/W Msalala 2,816,747,696 503,116,228 1,272,440,125 4,592,304,049 

H/M Shinyanga 2,711,306,157 228,065,757 3,947,368,657 6,886,740,571 

H/Mji Kahama 4,937,914,605 767,784,465 2,607,641,032 8,313,340,102 

H/W Ushetu 4,344,924,655 1,418,963,556 1,981,538,820 7,745,427,031 

H/W Shinyanga 2,645,924,101 652,980,427 2,089,416,170 5,388,320,698 

H/M Ilala 21,694,058,270 12,577,737,960 7,709,380,870 41,981,177,100 

H/W Mufindi 3,791,059,612 499,919,197 1,411,861,528 5,702,840,337 

H/W Mafinga 456,827,342 226,341,663 0 683,169,005 

H/W Kilolo 2,880,813,716 660,608,622 3,204,173,202 6,745,595,540 

H/W Iringa 7,125,332,201 968,225,934 7,895,074,911 15,988,633,046 

H/M Iringa 2,402,065,780 805,448,515 6,283,875,215 9,491,389,510 

H/W Karagwe 2,130,893,000 289,935,000 3,106,960,525 5,527,788,525 

H/W Bukoba 2,607,252,618 162,260,954 1,593,910,104 4,363,423,676 

H/W Biharamulo 4,645,644,816 356,807,237 1,669,149,218 6,671,601,271 

H/W Ngara 2,897,845,368 463,776,893 2,006,723,909 5,368,346,170 

H/M Bukoba 1,860,596,484 169,823,253 1,542,277,701 3,572,697,438 

H/W Kyerwa 1,171,670,896 1,361,191,827 2,881,449,444 5,414,312,167 

H/W Muleba 3,061,775,994 319,667,732 1,924,838,460 5,306,282,186 

H/W Missenyi 2,070,943,837 624,745,671 2,933,490,742 5,629,180,250 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

455 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Halmashauri Manunuzi ya 
bidha na 
huduma 

Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 

Manunuzi ya 
mali za kudumu 
na miradi ya 
maendeleo 

Jumla 

H/W Mlele 2,550,090,000 2,680,340,000 1,428,671,217 6,659,101,217 

H/W Mpanda 3,861,376,000 1,789,795,000 1,332,904,000 6,984,075,000 

H/M Mpanda 1,320,787,405 382,543,140 2,264,166,922 3,967,497,466 

H/W Nsimbo 1,923,136,612 1,279,444,426 920,781,237 4,123,362,275 

H/Mji Kasulu 1,284,051,002 758,417,538 399,567,146 2,442,035,686 

H/W Uvinza 2,295,624,000 349,654,000 1,738,372,000 4,383,650,000 

H/W Kakonko 1,180,187,000 244,490,000 758,647,000 2,183,324,000 

H/W Kasulu 3,067,606,000 757,336,000 844,958,000 4,669,900,000 

H/W Kibondo 1,762,369,417 457,441,137 1,334,270,080 3,554,080,634 

H/M Kigoma 1,894,398,000 284,123,000 1,454,234,000 3,632,755,000 

H/W Kigoma 3,757,707,000 392,099,000 490,997,000 4,640,803,000 

H/W Buhigwe 625,811,083 532,536,385 1,178,259,708 2,336,607,176 

H/W Same 3,187,584,297 427,794,574 1,889,483,184 5,504,862,054 

H/W Siha 1,986,620,328 525,993,956 1,235,318,487 3,747,932,772 

H/W Mwanga 1,230,488,576 803,333,946 1,609,260,455 3,643,082,977 

H/W Rombo 1,158,246,601 630,657,598 802,287,710 2,591,191,909 

H/W Moshi 7,214,349,915 746,502,111 1,303,483,909 9,264,335,935 

H/M Moshi 5,875,800,043 1,102,807,123 5,775,465,385 12,754,072,552 

H/W Hai 2,517,186,825 430,499,364 5,031,383,710 7,979,069,899 

H/W Rufiji 2,898,422,000 1,112,357,000 1,162,540,000 5,173,319,000 

H/W Mafia 771,141,967 469,277,897 823,446,261 2,063,866,125 

H/W Bagamoyo 5,007,709,608 309,276,316 4,235,035,435 9,552,021,359 

H/W Mkuranga 1,221,493,307 918,780,568 1,315,717,097 3,455,990,972 

H/W Kisarawe 1,917,481,869 524,447,691 897,872,800 3,339,802,360 

H/Mji Kibaha 1,174,961,449 370,096,909 2,978,556,978 4,523,615,336 

H/W Kibaha 3,291,665,233 465,494,885 839,141,414 4,596,301,532 

H/M Lindi 1,953,247,000 758,599,000 2,288,636,272 5,000,482,272 

H/W Lindi 2,326,635,000 603,390,000 1,798,894,000 4,728,919,000 

H/W Ruangwa 2,146,224,400 2,047,649,779 1,402,322,902 5,596,197,081 

H/W Nachingwea 4,805,374,000 593,652,000 870,318,068 6,269,344,068 

H/W Liwale 49,496,770 730,501,985 511,708,000 1,291,706,755 
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Halmashauri Manunuzi ya 
bidha na 
huduma 

Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 

Manunuzi ya 
mali za kudumu 
na miradi ya 
maendeleo 

Jumla 

H/W Kilwa 3,121,842,121 116,259,179 981,558,215 4,219,659,515 

H/W Hanang' 3,267,699,000 260,838,000 2,561,438,000 6,089,975,000 

H/W Mbulu 1,249,217,339 276,598,916 1,901,454,822 3,427,271,077 

H/W Babati 5,999,016,000 1,458,235,000 1,690,243,000 9,147,494,000 

H/Mji Babati 2,257,854,778 557,413,293 4,211,145,366 7,026,413,437 

H/W Simanjiro 4,384,651,000 458,926,000 1,203,993,000 6,047,570,000 

H/W Kiteto 1,645,452,275 2,395,770,616 3,258,970,343 7,300,193,234 

H/Mji Tarime 1,784,157,854 477,719,433 352,008,646 2,613,885,933 

H/W Musoma 2,913,328 314,723,770 107,746,293 425,383,391 

H/W Bunda 2,407,393,000 347,730,000 387,353,000 3,142,476,000 

H/W Tarime 2,716,582,874 911,852,542 2,321,100,792 5,949,536,208 

H/W Butiama 1,168,904,982 1,428,635,569 2,274,647,502 4,872,188,053 

H/M Musoma 2,756,051,352 548,711,420 4,064,067,196 7,368,829,968 

H/W Rorya 2,495,968,787 771,963,240 1,602,819,336 4,870,751,363 

H/W Serengeti 2,288,463,000 434,183,000 1,898,917,000 4,621,563,000 

H/JijiDar  Es 
Salaam 

2,426,315,000 185,226,000 1,999,766,708 4,611,307,708 

H/M Morogoro 3,851,664,476 1,142,616,330 5,893,800,989 10,888,081,795 

H/W Morogoro 997,670,506 543,905,355 2,304,100,739 3,845,676,600 

H/W Kilombero 3,103,739,580 361,089,718 5,071,239,119 8,536,068,417 

H/W Ulanga 4,331,690,000 1,023,430,000 1,887,610,000 7,242,730,000 

H/W Kilosa 3,627,147,558 992,077,956 1,949,635,430 6,568,860,944 

H/W Mvomero 1,360,290,326 392,877,176 5,571,933,257 7,325,100,759 

H/W Gairo 1,721,365,006 1,957,696,524 1,226,504,494 4,905,566,024 

H/W Newala 2,269,614,234 596,177,159 4,330,165,772 7,195,957,165 

H/W Tandahimba 2,339,490,224 934,574,727 1,694,159,157 4,968,224,108 

H/Mji Masasi 1,329,996,633 885,960,598 1,296,071,732 3,512,028,963 

H/W Masasi 4,598,236,341 1,308,193,586 3,410,382,434 9,316,812,361 

H/W Nanyumbu 1,424,905,714 690,010,766 1,141,209,900 3,256,126,380 

H/Mji Nanyamba 183,812,000 67,901,000 287,888,000 539,601,000 

H/W Mtwara 2,490,828,000 1,025,475,000 1,893,618,000 5,409,921,000 
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457 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Halmashauri Manunuzi ya 
bidha na 
huduma 

Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 

Manunuzi ya 
mali za kudumu 
na miradi ya 
maendeleo 

Jumla 

H/M Mtwara 5,063,657,000 1,074,535,000 1,425,974,000 7,564,166,000 

H/JijiMbeya 4,838,742,000 2,737,424,000 12,532,739,798 20,108,905,798 

H/W Mbeya 4,759,498,587 456,867,032 1,935,853,305 7,152,218,924 

H/W Kyela 4,917,925,994 598,253,094 2,298,078,567 7,814,257,655 

H/W Busokelo 1,788,992,159 234,364,754 1,159,345,721 3,182,702,634 

H/W Chunya 2,873,021,897 653,077,643 2,026,512,940 5,552,612,480 

H/W Rungwe 4,038,952,755 311,518,563 1,781,345,795 6,131,817,113 

H/W Mbarali 3,609,448,874 416,298,600 3,947,212,735 7,972,960,209 

H/W Momba 2,412,364,578 1,212,002,605 1,750,321,230 5,374,688,413 

H/W Ileje 1,551,991,503 329,524,462 851,866,836 2,733,382,801 

H/Mji Tunduma 1,098,790,531 254,070,639 615,150,189 1,968,011,359 

H/W Mbozi 4,916,489,224 1,218,592,642 2,671,474,062 8,806,555,929 

H/M Temeke 22,864,578,777 1,385,849,529 17,805,648,250 42,056,076,556 

H/W 
Sumbawanga 

6,406,387,610 2,025,313,119 3,189,737,121 11,621,437,850 

H/W Nkasi 1,132,172,000 786,729,000 2,546,298,000 4,465,199,000 

H/M 
Sumbawanga 

5,403,686,246 502,020,823 3,106,113,136 9,011,820,205 

H/W Kalambo 1,370,459,000 687,535,000 2,138,509,000 4,196,503,000 

H/M  Singida 2,435,770,994 1,313,891,455 5,393,443,928 9,143,106,377 

H/W Singida 1,821,183,000 797,936,000 1,019,162,000 3,638,281,000 

H/W Manyoni 2,159,137,003 413,850,741 1,319,437,293 3,892,425,037 

H/W Iramba 1,816,764,000 2,313,407,000 713,207,000 4,843,378,000 

H/W Mkalama 1,382,465,000 672,790,000 1,616,841,000 3,672,096,000 

H/W Ikungi 3,519,395,000 164,914,000 1,623,573,000 5,307,882,000 

H/W Itigi 638,800,038 153,224,255 207,831,205 999,855,498 

H/Mji Bariadi 1,292,999,000 775,277,000 4,495,367,439 6,563,643,439 

H/W Busega 1,773,775,335 510,116,036 2,712,635,053 4,996,526,424 

H/W Meatu 2,904,848,191 694,797,754 2,108,405,990 5,708,051,935 

H/W Maswa 6,859,767,584 141,272,681 1,945,714,201 8,946,754,466 

H/W Bariadi 918,495,000 211,597,000 1,112,512,000 2,242,604,000 

H/W Itilima 2,206,483,638 537,806,684 1,430,336,421 4,174,626,743 
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Halmashauri Manunuzi ya 
bidha na 
huduma 

Manunuzi ya 
matengenezo 
mbalimbali 

Manunuzi ya 
mali za kudumu 
na miradi ya 
maendeleo 

Jumla 

H/W Sikonge 1,696,855,130 679,616,350 2,454,466,391 4,830,937,871 

H/W Nzega 2,483,139,481 554,068,166 1,214,074,567 4,251,282,214 

H/W Kaliua 2,304,755,488 793,719,616 2,034,156,726 5,132,631,830 

H/W Igunga 2,362,657,112 278,825,835 1,464,796,573 4,106,279,520 

H/Mji Nzega 354,565,277 127,823,847 211,788,698 694,177,822 

H/W Urambo 1,919,192,433 350,785,037 952,286,698 3,222,264,168 

H/M Tabora 3,630,424,000 720,568,000 802,300,000 5,153,292,000 

H/W Tabora 2,820,984,000 1,112,895,000 4,255,823,000 8,189,702,000 

H/M Songea 1,253,501,653 840,104,091 2,902,385,505 4,995,991,249 

H/W Songea 1,269,999,540 457,499,748 1,803,487,691 3,530,986,979 

H/W Mbinga 3,346,155,400 1,156,970,808 4,823,376,999 9,326,503,207 

H/W Nyasa 761,022,452 570,709,713 1,355,153,574 2,686,885,739 

H/W Namtumbo 1,120,321,935 367,792,046 1,872,764,248 3,360,878,229 

H/W Tunduru 3,095,710,511 391,805,991 1,394,502,112 4,882,018,614 

H/W Chato 1,924,802,335 496,821,982 1,340,942,912 3,762,567,229 

H/Mji Geita 2,950,944,321 514,244,854 4,980,337,198 8,445,526,373 

H/W Geita 4,240,853,000 3,460,713,000 353,723,000 8,055,289,000 

H/W Bukombe 2,971,066,000 889,081,000 252,958,000 4,113,105,000 

H/W 
Nyang‘hwale 

689,381,000 85,321,000 2,023,412,000 2,798,114,000 

H/W Mbogwe 654,743,000 697,281,000 252,958,000 1,604,982,000 

H/M Kinondoni 13,202,976,039 1,990,588,931 36,034,799,771 51,228,364,741 

 497,086,773,791 142,946,501,924 419,733,260,626 1,059,766,536,340 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

459 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Kiambatisho Na.  xliv: Matokeo ya ukaguzi wa thamani ya fedha 

Na. Halmashauri  Mradi Thamani ya 
mkataba  
(Sh. kwa 
mamilioni)  

Jumla ya 
alama %  

1 H/M Dodoma  Mkataba Na.LGA/020/2015/2016/ 
W/Q/01 wa ukarabati wa nyumba 
ya watumishi katika kituo cha Afya 
cha Mkonze 

17.65 19.40 

2 H/JijiDar es 
Salaam  

Mkataba Na. 
AE/018/2015/2016/W/03 wa 
matengenezo ya muda ya kilomita 
2.5 za barabara ya inner katika 
eneo la dampo Pugu Kinyamwezi  

198.91 
 

47.30 
 

H/JijiDar es 
Salaam 

Mkataba 
Na.AE/018/2015/2016/W/01 wa 
ujenzi wa eneo jipya la kutupia 
taka, mifereji imara  na ukarabati 
wa mfumo wa maji katika kituo 
cha mabasi cha Ubungp  

49.31 
 

40.70 
 

H/JijiDar es 
Salaam  

Mkataba 
Na.AE/018/2015/2016/W/5 wa 
ujenzi wa mita 900 za uzio wa 
ukuta dampo la Pugu Kinyamwezi  
awamu ya pili. 

296.72 
 

44.70 
 

H/JijiDar es 
Salaam  

Mkataba Na. 
LGA/018/2013/14/W/09  ujenzi wa 
vizimba na chujio dampo la Pugu 
Kinyamwezi 

254.76 
 

33.60 
 

H/JijiDar es 
Salaam 

Ujenzi wa barabara Kimbiji na 
Mwasonga 

149.00 
 

2.80 
 

3 H/W Kigoma Mkataba 
Na.LGA/043/2014/2015/HQ/W/7 
wa ukamilishaji wa Zahanati ya 
Matendo 

27.10  49.70  

4 H/W Sikonge  Mkataba Na.LGA/121/2015-
2016/W/02/L/03 wa matengenezo 
ya barabara Kiloleni - Molemlimani 
– Mapambano; Tutuo - Mitowo - 
Mole (Kilomita 19)  

25.68  48.50  

Jumla 1019.13  
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Kiambatisho Na.  xlv: Orodha ya Halmashauri Zenye Malipo Yenye 

Nyaraka Pungufu 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/M Sumbawanga  658,425,466 55 H/W Urambo  37,518,000 

2 H/M Mtwara  485,578,066 57 H/W Mbarali  36,584,000 

3 H/W Hanang‘  414,872,739 58 H/W Masasi  35,456,500 

4 H/W Gairo  398,402,000 59 H/W Nanyumbu  34,802,000 

5 H/JijiMwanza  380,818,444 60 H/W Mbozi  33,736,600 

6 H/Mji Geita  358,880,431 61 H/W Siha  32,989,010 

7 H/W Kyela  346,474,200 62 H/M Ilemela  32,650,525 

8 H/W Bumbuli  320,046,567 63 H/W Kibaha  31,935,000 

9 H/M Moshi  295,835,387 64 H/M Temeke  31,674,924 

10 H/W Rombo  293,498,476 65 H/JijiArusha  31,565,986 

11 H/W Longido  279,902,219 66 H/W Kyerwa  31,027,000 

12 H/W Maswa  251,015,642 67 H/W Magu  27,881,000 

13 H/W Misungwi  242,395,338 68 H/W Muleba  26,252,139 

14 H/W Shinyanga  234,156,883 69 H/W Rungwe  25,833,002 

15 H/W Kwimba  220,479,989 70 H/W Ngara  25,730,000 

16 H/W Kilombero  207,975,022 71 H/Mji Nzega  25,202,563 

17 H/W Sengerema  203,731,661 72 H/W Meru  24,670,181 

18 H/W Kalambo  181,552,137 73 H/W Bukombe  21,432,746 

19 
H/W Msalala  

179,472,864 74 
H/W 

Ngorongoro  
20,115,000 

20 H/W Nkasi  171,104,858 75 H/W Kilwa  19,555,500 

21 H/M Kinondoni  169,328,643 76 H/W Kigoma  19,147,332 

22 H/W Karatu  168,420,421 77 H/W Mbeya  18,153,672 

23 H/W Makete  162,096,957 78 H/W Meatu  17,837,000 

24 H/W Moshi  161,355,400 79 H/W Bukoba  17,520,000 

25 H/W Songea  130,106,884 80 H/W Mkinga  17,250,648 

26 
H/W Lindi  

122,678,805 81 
H/W 

Nachingwea  
16,002,300 

27 H/W Ukerewe  121,789,287 82 H/W Arusha  15,869,192 

28 
H/W Iramba  

112,952,483 83 
H/W 

Rufiji/Utete  
15,485,900 

29 
H/W Kishapu  

99,824,280 84 
H/Mji 

Nanyamba  
14,673,000 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

30 
H/W Nzega  

97,242,982 85 
H/W 

Nyang‘hwale  
13,550,000 

31 H/W Tarime  93,455,600 86 H/W Momba  13,470,000 

32 H/W Chunya  82,495,000 87 H/W Mpanda  12,982,285 

33 H/W Ushetu  80,873,299 88 H/W Hai  12,458,500 

34 H/W Sumbawanga  78,966,640 89 H/Mji Bariadi  12,159,600 

35 H/W Kaliua  77,216,000 90 H/W Kasulu  11,362,000 

36 H/M Tabora  68,531,600 91 H/W Korogwe  10,917,700 

37 H/W Simanjiro  67,392,740 92 H/W Manyoni  10,300,000 

38 H/W Bariadi  65,629,477 93 H/W Bagamoyo  9,851,382 

39 H/W Kondoa  65,186,300 94 H/Mji Korogwe  8,673,000 

40 H/JijiMbeya  63,419,600 95 H/W Mtwara  8,521,000 

41 H/W Ileje  59,282,000 96 H/W Mwanga  7,730,000 

42 H/M Kigoma/Ujiji  58,015,075 97 H/W Mafia  6,558,618 

43 H/W Mbogwe  57,699,863 98 H/W Busega  5,920,000 

44 H/W Kisarawe  55,969,232 99 H/W Buchosa  5,793,200 

45 H/W Babati  52,153,790 100 H/W Mkalama  5,691,000 

46 H/Mji Babati  51,108,126 101 H/Mji Tarime  5,584,400 

47 H/M Morogoro  49,514,798 102 H/W Same  5,555,312 

48 H/M Singida  46,036,000 103 H/W Kilindi  5,320,960 

49 H/W Singida  44,050,097 104 H/W Handeni  5,210,000 

50 H/W Mbinga  43,477,944 105 H/W Newala  4,000,000 

51 H/Mji Kahama  40,975,457 106 H/W Ikungi  3,911,800 

52 
H/W Chato  

39,550,700 107 
H/Mji 

Makambako  
2,340,000 

53 
H/W Mvomero  

38,715,720 108 
H/W 

Namtumbo  
2,139,000 

54 H/W Kilosa  37,686,553 109 H/W Mufindi  1,800,000 

9,818,166,618 
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Kiambatisho Na.  xlvi: Orodha za Halmashauri na fedha 

zilizotumika kwenye utekelezaji wa shughuli zingine yasiyokuwa 

katika bajeti Shs. 3,490,012,560 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh>) Maelezo 

1 H/Mji Bariadi  605,854,824 Fedha za miradi ya LGCDG 

zilitumika kwa matumizi 

mengine 

2 H/W Biharamulo 12,843,000 Fedha likizo kwa watumishi wa 

idara ya  elimu msingi 

zilitumika kwa shughuli zingine 

3 H/W Bukoba  36,617,500 Fedha kwa ajili ya uendeshaji 

wa mithani Shs.21,822,500  na 

posho za kuwaita madaktari(on 

call allowance) Shs.14,795,000 

zilizotumika kwa shughuli 

zingine, 

4 H/M Bukoba 93,375,741 Fedha zilizotengwa kwa ajili ya 

kulipa posho ya kuwaita 

madaktari (on call allowance) 

Shs.6,808,000, likizo ya walimu 

shule za msingi na Sekondari 

Shs.19,079,000 na utendaji 

wenye matokeo (P4R)  

Shs.67,488,341 zilitumika kwa 

shughuli zingine 

 

5 H/W Butiama  71,187,984 Fedha za miradi ya maendeleo 

Shs.39,582,342  zilitumika kwa 

ajili ya matumizi ya kawaida na 

fedha Shs.31,605,642  za CHF 

zilitumika kwa shughuli zingine 

6 H/W Gairo  113,320,566 Fedha za chakula kwa shule za 

sekondari zilikopwa na 

kutumika kwa shughuli zingine 

na hazikurudishwa 

7 H/W Ikungi  72,788,000 Fedha za miradi zilitumika kwa 

matumizi ya kawaida  

8 H/M Ilala  150,000,000 Fedha za mapato ya ndani 

zilitumika kwenye zoezi la 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh>) Maelezo 

uchaguzi bila kulejeshwa 

9 H/W Itilima  128,040,879 Fedha zilizotengwa za jenzi wa 

nyumba ya watumishi 

zilitumika kwenye ujenzi wa 

ukumbi makao makuu 

Lagangabilili 

10 H/W Kalambo  25,176,000 Fedha za miradi zilitumika kwa 

ajili ya shughuli za nanenane  

11 H/W Karagwe  31,697,770 Fedha zilitengwa kwa ajili ya 

shughuli za mitihani na likizo 

zilitumika kwa shughuli zingine 

12 W/M Kigoma/Ujiji  338,508,269 Fedha za miradi ya TSCP 

zilitumika kufadhili matumizi 

mengine 

13 H/W Magu  537,353,112 Fedha za miradi zilitumika kwa 

matumizi ya kawaida  

14 H/W Manyoni  19,591,000 Fedha za miradi zilitumika kwa 

matumizi ya kawaida 

15 H/W Missenyi  269,781,814 Fedha za miradi ya MMES, 

NSTP, mfuko wa jimbo na NMSF 

kutoka akaunti ya maendeleo 

zilitumika kwenye shughuli 

zingine 

16 H/W Namtumbo  41,083,146 Fedha kwa ajili ya kujenga 

uwezo (CDG) zilitumika kwenye 

ujenzi wa maabara na 

Shs.3,583,146 za amana ya 

Miradi (retention funds) 

zilitumika kulipa  matumizi  ya 

kawaida. 

17 H/W Ngorongoro  24,245,400 Fedha za chakula za wanafunzi 

zilitumika kwa shughuli zingine 

na hazikurudishwa 

18 H/W Nyasa  306,104,855 Fedha za ujenzi wa nyumba ya 

makazi zilitumika kwa shughuli 

zingine 

19 H/W Rorya  66,788,700 Fedha za miradi zilitumika 

kwenye shughili za mitihani 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh>) Maelezo 

20 H/W Rungwe  402,000,000 Fedha za amana za miradi 

iliyobaki kwa ajili ya 

matazamio zilitumika kwa 

shughuli zingine. 

21 H/W Serengeti  8,862,000 Fedha za miradi zilitumika kwa 

matumizi ya kawaida 

22 H/W Shinyanga  20,156,000 Fedha za likizo za walimu 

zilitumika kwa shughuli 

zingine. 

23 H/Mji Tarime 63,376,000 Fedha za miradi zilitumika kwa 

matumizi ya kawaida 

24 H/W Ukerewe  6,398,000 Fedha za miradi zilitumika kwa 

matumizi ya kawaida 

25 H/W Urambo  44,862,000 Fedha za ujenzi wa soko 

Shs.50,000,000, ukarabati wa 

hoteli ya Urambo 

Shs.98,000,000 na uwekaji wa 

mfumo wa maji kwenye 

maabara Shs.44,862,000 

zilitumika kwa shughuli zingine 

JUMLA 3,490,012,560  

   

 

 

 

 

Kiambatisho Na.  xlvii: Orodha za Halmashauri na malipo 

yaliyolipwa kwa wasambazaji wa bidhaana huduma bila kudai 

risiti za kielektroniki 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 H/JijiArusha  1,695,669,461 

2 H/W Longido  828,670,311 

3 H/M Kinondoni  650,996,676 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

4 H/W Kilombero  581,185,769 

5 H/JijiMwanza  430,952,468 

6 H/W Handeni  417,298,778 

7 H/W Nkasi  395,443,448 

8 H/W Wanging‘ombe  383,267,482 

9 H/MjiKorogwe  357,778,606 

10 H/W Rombo  352,724,716 

11 H/W Ushetu  327,786,240 

12 H/M Ilemela  299,913,860 

13 H/W Sumbawanga  287,679,297 

14 H/JijiDar es Salaam  276,532,788 

15 H/W Maswa  267,226,262 

16 H/W Manyoni  247,057,932 

17 H/MjiBabati  225,634,568 

18 H/W Ukerewe  221,962,258 

19 H/MjiTarime  205,522,174 

20 H/W Namtumbo  192,851,365 

21 H/W Misungwi  191,182,094 

22 H/W Mlele  175,784,660 

23 H/W Kaliua  165,201,984 

24 H/W Monduli  159,263,226 

25 H/W Igunga  156,745,877 

26 H/W Ileje  153,220,962 

27 H/W Ikungi  150,404,340 

28 H/W Mpanda  150,360,544 

29 H/W Bariadi  150,186,397 

30 H/W Muheza  150,185,051 

31 H/W Ngara  149,799,293 

32 H/W Same  147,456,762 

33 H/MjiMafinga  145,784,415 

34 H/W Nanyumbu  142,153,533 

35 H/W Karatu  138,471,159 

36 H/M Musoma  136,317,657 

37 H/W Meru  135,250,721 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

38 H/W Siha  134,046,100 

39 H/W Magu  133,112,866 

40 H/W Tunduru  129,184,456 

41 H/W Itilima  126,467,276 

42 H/W Mbinga  125,511,855 

43 H/MjiBariadi  121,679,811 

44 H/W Hai  120,816,580 

45 H/MjiKahama  112,785,136 

46 H/W Kishapu  109,422,759 

47 H/W Kiteto  108,740,852 

48 H/W Rungwe  107,264,711 

49 H/W Msalala  105,227,145 

50 H/W Lushoto  104,655,737 

51 H/W Gairo  103,829,680 

52 H/M Morogoro  103,405,978 

53 H/MjiNjombe  102,831,729 

54 H/W Itigi  101,611,995 

55 H/W Mbozi  99,449,950 

56 H/W Ludewa  95,788,386 

57 H/W Mbeya  95,534,970 

58 H/W Tarime  95,170,553 

59 H/MjiNzega  94,143,618 

60 H/M Ilala  93,421,327 

61 H/W Tandahimba  92,968,500 

62 H/W Bunda  92,592,638 

63 H/W Lindi  85,320,838 

64 H/W Ngorongoro  84,602,421 

65 H/W Bukoba  79,507,526 

66 H/W Nyasa  76,225,251 

67 H/W Shinyanga  75,282,975 

68 H/W Mufindi  74,322,787 

69 H/W Arusha  74,025,556 

70 H/W Bumbuli  73,422,068 

71 H/MjiHandeni  72,477,607 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

72 H/W Rufiji/Utete  72,005,114 

73 H/W Kisarawe  70,875,063 

74 H/M Shinyanga  70,537,956 

75 H/W Kilwa  69,487,857 

76 H/W Kilindi  68,375,671 

77 H/W Ruangwa  67,382,245 

78 H/W Pangani  65,729,662 

79 H/W Busokelo  65,386,221 

80 H/MjiMakambako  62,410,569 

81 H/W Kwimba  59,412,773 

82 H/W Makete  56,633,688 

83 H/W Mbarali  54,470,140 

84 H/W Kilosa  53,443,200 

85 H/W Buchosa  52,063,998 

86 H/M Temeke  48,986,090 

87 H/W Hanang‘  48,395,031 

88 H/W Nachingwea  47,065,879 

89 H/W Mwanga  46,522,855 

90 H/W Njombe  43,313,676 

91 H/W Mvomero  39,610,553 

92 H/W Muleba  37,968,174 

93 H/W Momba  33,751,466 

94 H/W Korogwe  31,698,273 

95 H/W Iramba  29,846,844 

96 H/MjiKibaha  25,728,946 

97 H/W Kibaha  24,003,000 

98 H/W Bagamoyo  23,210,896 

99 H/W Moshi  21,267,500 

100 H/W Kyela  20,196,712 

101 H/W Mkinga  19,837,070 

102 H/W Busega  19,117,565 

103 H/W Tabora  19,000,000 

104 H/W Mbulu  16,946,200 

105 H/W Mtwara  15,555,673 
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 

106 H/W Mafia  9,739,493 

107 H/W Kondoa  8,802,490 

108 H/JijiMbeya  7,899,540 

109 H/M Iringa  6,851,500 

110 H/W Simanjiro  4,700,656 

111 H/M Lindi  3,954,000 

112 H/W Liwale  2,543,500 

 

JUMLA 16,193,502,508 
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Kiambatisho Na.  xlviii: Malipo yasidhibitiwa kwenye Akaunti ya 

Amana 

Na. Halmashauri malipo yasikuwa na risti 

(Sh.) 

1 H/W Meatu  3,050,625,994 

2 H/M Ilemela  1,609,077,377 

3 H/W Nkasi  718,497,000 

4 H/W Wanging‘ombe  561,369,180 

5 H/W Handeni  460,602,126 

6 H/W Ushetu  361,468,240 

7 H/W Kasulu  329,373,153 

8 H/MjiKorogwe  303,874,090 

9 H/W Iramba  267,797,699 

10 H/W Hanang‘  223,735,929 

11 H/W Makete  216,422,563 

12 H/W Urambo  211,972,821 

13 H/W Singida  204,632,472 

14 H/W Kwimba  200,040,575 

15 H/W Karagwe  194,867,120 

16 H/W Sengerema  152,928,061 

17 H/W Rombo  152,318,000 

18 H/JijiMwanza  150,884,661 

19 H/W Nzega  149,038,377 

20 H/W Mvomero  144,394,518 

21 H/W Misungwi  144,109,663 

22 H/W Pangani  143,044,721 

23 H/W Magu  124,406,808 

24 H/W Mkalama  121,072,000 

25 H/W Ukerewe  118,056,367 

26 H/M Shinyanga  110,614,813 

27 H/W Momba  100,551,288 

28 H/W Sumbawanga  95,000,000 

29 H/W Ludewa  89,216,703 
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Na. Halmashauri malipo yasikuwa na risti 

(Sh.) 

30 H/M Kinondoni  89,119,840 

31 H/W Manyoni  88,869,320 

32 H/M Kigoma/Ujiji  84,115,526 

33 H/M Musoma  83,582,277 

34 H/W Monduli  80,865,430 

35 H/MjiHandeni  80,042,651 

36 H/W Kibondo  79,892,165 

37 H/W Karatu  79,467,038 

38 H/W Kigoma  74,222,600 

39 H/W Mbarali  65,217,308 

40 H/W Gairo  64,806,154 

41 H/W Muleba  60,292,891 

42 H/W Mbozi  50,270,250 

43 H/W Chamwino  47,655,795 

44 H/M Mpanda  47,000,000 

45 H/MjiTarime  46,470,321 

46 H/MjiNjombe  41,615,925 

47 H/W Musoma  37,825,849 

48 H/W Buchosa  36,982,450 

49 H/W Missenyi  36,464,066 

50 H/W Msalala  35,634,252 

51 H/W Kilosa  34,022,500 

52 H/W Lushoto  32,045,308 

53 H/W Morogoro  31,930,000 

54 H/M Moshi  25,551,081 

55 H/MjiMakambako  25,017,900 

56 H/W Kisarawe  24,722,233 

57 H/W Ikungi  23,590,000 

58 H/W Arusha  23,341,885 

59 H/W Mbulu  22,907,500 

60 H/MjiBabati  21,500,000 

61 H/W Mlele  21,272,638 
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Na. Halmashauri malipo yasikuwa na risti 

(Sh.) 

62 H/W Kiteto  20,933,218 

63 H/W Ngorongoro  16,382,000 

64 H/W Ileje  15,188,176 

65 H/W Kilwa  12,000,000 

66 H/W Nsimbo  11,779,000 

67 H/W Bukoba  10,716,035 

68 H/W Bagamoyo  6,717,225 

69 H/W Songea  5,000,000 

70 H/W Lindi  2,939,825 

 JUMLA NDOGO 12,407,960,952 

   

Na. Halmashauri Fedha zilizochukuliwa zaidi 

1 H/W Hanang‘  278,000,469 

2 H/W Same  265,546,876 

3 H/JijiTanga  214,799,518 

4 H/W Moshi  181,504,113 

5 H/W Muheza  154,893,151 

6 H/W Siha  113,259,407 

7 H/W Meru  58,325,723 

8 H/W Buhigwe  47,585,905 

9 H/MjiMakambako  30,194,728 

10 H/W Mufindi  24,615,746 

11 H/W Mbogwe  22,095,542 

12 H/W Kisarawe  16,880,250 

13 H/MjiBabati  13,551,814 

14 H/W Karatu  8,778,700 

15 H/W Rufiji/Utete  6,965,600 

16 H/MjiKasulu  4,700,000 

17 H/W Mwanga  1,703,100 

 JUMLA NDOGO 1,443,400,642 

 JUMLA KUU 13,851,361,593 
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Kiambatisho Na.  xlix:Orodha za Halmashauri zenye Uandaaji na 

Utunzaji wa Rejesta za Amana usiyofaa 

Na. Halmashauri Madhaifu yaliyomo kwenye rejista ya Amana 

1 H/W Arusha  Bakaa anzia iliyooneshwa kwenye kitabu cha 

fedha (cash book) na bakaa anzia iliyooneshwa 

katika regista ya amana zilitofautiana 

Bakaa anzia hakuandikwa kwenye vifungu vya 

Amana 

Baadhi ya Mapokezi ya amana na Malipo 

hayakuoneshwa/kuingizwa kwenye rejista ya 

Amana 

2 H/W Karatu  Rejista ya Amana haikuandaliwa ipasavyo  

kujumuisha bakaa za vifungu mbalimbali  

3 H/W Kasulu  Rejista ya Amana haikuonesha namba za vifungu, 

madhumuni na maelezo ya fedha. Na baadhi 

Amana hazikuingizwa kwenye rejista.   

4 H/W Kondoa  

Rejista ya Amana Haikuwa na namba za 

kumbukumbu,  kuweka na kutoa (Debt na Credit) 

hazikuoneshwa kwa kila ukaurasa na baadhi ya 

bakaa ya kila kifungu  hazikuoneshwa  

Halmashauri ilifanya malipo kwa kutumia vifungu 

visivyo sahihi kwenye  Akaunti ya Amana  

Katika kipindi cha ukaguzi Rejista ya Amana 

ilionekana kutokuhuishwa. Haikuonesha bakaa 

iliyopo kwenye kitabu cha fedha (cashbook) 

Shs.66,428,452. 

Uongozi haukuwa na uelewa juu ya malengo ya 

fedha za Amana zilizobakia kwenye Akaunti. 

5 H/W Kyela  Halmashauri haikuandaa ipasavyo rejista ya 

Amana kama invoelekezwa na kifungu namba 

5.19 ya LAAM, 2010. 

6 H/Mji Mafinga  Rejesta ya Amana iliandaliwa  katika fomu za 

elektroniki (nakala laini) iliyo kwenye excel 

ambayo mabadiliko aina yoyote ile yanaweza 

kufanywa kwa urahisi kuliko kama ingeandaliwa 

katika nakala ngumu 

7 H/W Mbeya  Halmashauri haikuandaa ipasavyo rejista ya 

Amana kama invoelekezwa na kifungu namba 
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Na. Halmashauri Madhaifu yaliyomo kwenye rejista ya Amana 

5.19 ya LAAM, 2010. 

8 H/W Meatu  Rejista ya Amana haikuandaliwa ipasavyo 

kujumuisha fedha zote za Amana 

9 H/W Meru  Rejista ya Amana haikuhuishwa kujumuisha 

bakaa zote za shughuli zilizomo kwenye Rejista 

10 H/W Mufindi  Rejesta ya Amana iliandaliwa  katika fomu za 

elektroniki (nakala laini) haikuhuishwa na 

mabadiliko ya aina yoyote ile yanaweza 

kufanywa kwa urahisi kuliko kama ingeandaliwa 

katika nakala ngumu 

11 H/W Musoma  Rejista ya Amana haikuhuishwa kujumuisha 

bakaa zote za shughuli zilizomo kwenye Rejista 

12 H/M Musoma  Rejista ya Amana haikuandaliwa ipasavyo kueleza 

taarifa za kila Amana zilizokuwepo na bakaa ya 

kila Amana zilizobakia  

13 H/Mji Njombe  Rejista ya Amana haikuandaliwa ipasavyo kueleza 

taarifa za kila Amana zilizokuwepo na bakaa ya 

kila Amana zilizobakia 

14 H/W Rorya  Rejista ya Amana haikuandaliwa ipasavyo kueleza 

taarifa za kila Amana zilizokuwepo na bakaa ya 

kila Amana zilizobaki, baadhi ya Hati za malipo 

na namba resiti hazikuingizwa 

15 H/M Sumbawanga  Halmashauri haikuandaa ipasavyo rejista ya 

Amana kama invoelekezwa kwenye kifungu 

namba 5.19 ya LAAM, 2010. 

16 H/W Tarime  Rejista ya Amana iliyoandaliwa ilikosa taarifa 

mhimu kama fedha za Amana ziliwekwa na bakaa 

zilizobakia  

17 H/Mji Tarime  Rejista ya Amana haikuandaliwa ipasavyo kueleza 

taarifa za kila Amana zilizokuwepo na bakaa ya 

kila Amana zilizobakia  

 

 

 

 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

474 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Kiambatisho Na.  l: Mapungufu yaliyojitokeza kwenye manunuzi 

ya mafuta 

a)   Mafuta ambayo hakuingizwa leja au kwenye daftari la kuratibu safari 

Na. Halmashauri             kiasi (Sh) 

1 H/W Songea  120,112,502 

2 H/W Bunda  109,699,925 

3 H/JijiMwanza  86,834,743 

4 H/W Shinyanga  64,231,184 

5 H/Mji Geita  57,835,736 

6 H/W Mafia  53,881,700 

7 H/W Geita  39,744,598 

8 H/W Namtumbo  35,031,134 

9 H/W Kilolo  34,609,604 

10 H/W Mwanga  32,412,660 

11 H/W Moshi  24,820,798 

12 H/W Missenyi  22,577,551 

13 H/W Biharamulo  17,314,290 

14 H/W Ngorongoro  16,936,900 

15 H/W Masasi  16,815,580 

16 H/W Nzega  16,613,967 

17 H/W Nanyumbu  16,036,984 

18 H/M Musoma  15,287,639 

19 H/W Muheza  11,315,300 

20 H/W Kilombero  10,362,500 

21 H/W Lindi  10,218,500 

22 H/W Nsimbo  9,998,987 

23 H/W Itigi  9,880,500 

24 H/W Manyoni  9,619,729 

25 H/W Handeni  8,144,166 

26 H/W Hai  7,940,000 

27 H/W Buchosa  6,956,695 

28 H/W Ludewa  6,624,920 

29 H/Mji Nzega  6,218,135 

30 H/W Magu  6,069,092 
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a)   Mafuta ambayo hakuingizwa leja au kwenye daftari la kuratibu safari 

Na. Halmashauri             kiasi (Sh) 

31 H/W Karatu  6,019,750 

32 H/W Misungwi  5,870,500 

33 H/W Monduli  5,866,020 

34 H/M Iringa  5,563,968 

35 H/Mji Mafinga  5,440,000 

36 H/W Sengerema  4,747,748 

37 H/Mji Masasi  4,493,778 

38 H/W Sikonge  4,265,800 

39 H/W Bumbuli  4,208,355 

40 H/W Ikungi  3,635,270 

41 H/W Buhigwe  3,364,085 

42 H/W Ngara  2,908,450 

43 H/W Mkinga  2,679,290 

44 H/W Siha  1,908,000 

45 H/W Bariadi  1,335,000 

46 H/W Rombo  905,238 

 

Sub Jumla 947,357,271 

 

b)   Mafuta ya yasiyoingizwa kwenye daftari la kuratibu safari  

S/N Halmashauri Kiasi (Sh) 

1 H/W Kasulu  152,184,257 

2 H/JijiMbeya  72,229,423 

3 H/W Kishapu  52,440,921 

4 H/W Nyasa  46,191,360 

5 H/M Morogoro  39,508,933 

6 H/W Kakonko  23,574,000 

7 H/M Shinyanga  18,342,609 

8 H/W Longido  17,591,150 

9 H/W Singida  16,864,700 

10 H/W Chunya  16,317,900 

11 H/W Biharamulo  16,274,468 

12 H/M Singida  12,796,000 

13 H/W Momba  11,047,680 

14 H/W Morogoro  11,047,680 
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a)   Mafuta ambayo hakuingizwa leja au kwenye daftari la kuratibu safari 

Na. Halmashauri             kiasi (Sh) 

15 H/W Karatu  10,005,919 

16 H/W Misungwi  9,826,955 

17 H/W Simanjiro  9,637,645 

18 H/M Mtwara  9,637,005 

19 H/W Iramba  9,576,000 

20 H/W Nkasi  9,539,130 

21 H/W Kyerwa  9,295,580 

22 H/W Muleba  9,189,063 

23 H/Mji Kahama  8,829,731 

24 H/W Serengeti  8,644,940 

25 H/Mji Handeni  7,893,822 

26 H/W Namtumbo  7,239,616 

27 H/W Kyela  7,133,057 

28 H/Mji Korogwe  6,470,863 

29 H/W Itilima  6,332,300 

30 H/W Mlele  5,906,220 

31 H/W Lushoto  5,846,839 

32 H/W Manyoni  5,566,150 

33 H/W Arusha  3,569,030 

34 H/W Kibondo  3,293,340 

35 H/Mji Nanyamba  2,681,500 

36 H/W Karagwe  2,570,560 

37 H/W Ushetu  2,514,980 

38 H/W Kiteto  2,304,690 

39 H/W Kisarawe  2,226,250 

40 H/W Ngorongoro  2,134,205 

41 H/W Korogwe  2,081,060 

42 H/W Moshi  2,055,672 

43 H/W Kilindi  1,901,432 

44 H/W Tunduru  1,883,300 

45 H/W Pangani  1,700,784 

46 H/W Ikungi  1,587,820 

47 H/W Itigi  1,326,524 
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a)   Mafuta ambayo hakuingizwa leja au kwenye daftari la kuratibu safari 

Na. Halmashauri             kiasi (Sh) 

48 H/W Monduli  1,297,570 

49 H/W Ngara  1,204,060 

50 H/W Mtwara  1,165,010 

51 H/W Maswa  1,133,833 

52 H/W Kongwa  569,500 

 

Sub Jumla 692,183,036 

 

C) Mafuta yaliyoingizwa kwenye magari binafisi 

Na Halmashauri kiasi (Sh) 

1 H/W Mlele  41,645,900 

2 H/W Kyela  15,540,073 

3 H/W Hanang‘  8,947,700 

4 H/W Kaliua  4,980,596 

5 H/W Mufindi  4,817,400 

6 H/W Nanyumbu  3,939,000 

7 H/W Karatu  3,719,111 

8 H/W Arusha  3,664,750 

9 H/W Ngorongoro  3,350,900 

10 H/W Buchosa  1,212,600 

 

Jumla ndogo 91,818,030 

 

Jumla Kuu 1,731,358,338 
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Kiambatisho Na.  li: Orodha ya Halmashauri zenye Mapungufu 

kwenye Daftari za kuratibu Safari za Gari 

Na Halmashauri Madhaifu yaliyojitokeza 

1 H/W Arusha  Lita za mafuta ya dizeli 1870 zenye thamani ya 

Shs.3,569,030 yaliingizwa kwenye leja ya 

mafuta lakini hayakuonekana kwenye daftari la 

safari za magari 

Baadhi ya mafuta yaliingizwa kwenye magari 

yasiyotambulika. 

2 H/W Bariadi  Daftari za safari hazikujazwa vizuri matumizi ya 

mafuta hayakuingizwa  

3 H/W Biharamulo  Daftari za safari za magari hazikusainiwa na 

madereva na maafisa wakati wa safari 

Kilomita zilizotumika katika safari 

hazikuoneshwa kwenye daftri za safari ili 

kutambua mafuta yaliyotumika. 

4 H/W Ikungi  Lita 13,753.5 yenye thamani ya Shs. 23,650,711 

yaliingizwa vizuri  kwenye daftari za safari za 

magari lakini daftari hizo za safari zilikosa 

taarifa mhimu kama:- 

Kilomita zilizotumika 

Afisa usafirishaji hakutekeleza majukumu yake 

ipasavyo kufanya ukaguzi wa daftari za safari 

kama ilivyoelekezwa kwenye LGFM 2009. 

 

5 H/W Kigoma  Halmashauri haikuwa na daftari za kuratibu 

safari za magari. 

6 H/M Kigoma/Ujiji Daftari za kuratibu  safari za Magari  

hazikujazwa vizuri 

7 H/W Kwimba  daftari za kuratibu  safari za Magari  

hazikujazwa vizuri  

8 H/W Ludewa  Daftari la kuratibu safari kwa gari Na.DFP 8474 

halikuonesha tarehe ya kuondoka na kurudi 

safari 

Idadi ya lita za mafuta yaliyotumika wakati wa 

safari haikuoneshwa kwenye daftari la kuratibu 

safari  

Daftari ya kuratibu safari za magari 

halikukaguliwa na Afisa usafirishaji.  
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Na Halmashauri Madhaifu yaliyojitokeza 

Maafisa walio safairi na gari la ofisi hawakusaini 

daftari la kuratibu safari 

Mafuta yaliyonunuliwa kwa njia ya masurufu 

hayakuingizwa kwenye daftari ya kuratibu safari 

za ya gari. 

9 H/W Lushoto  Lita 1627 za dizeli ya Shs.2,969,571 

hayakuingizwa kwenye daftari za magari 

10 H/Mji Mafinga  Taarifa ya matumizi ya mafuta hazikuoneshwa 

kwenye daftari la kuratibu safari zilizoletwa 

kwa ajili ya ukaguzi 

11 H/Mji Makambako  Utunzaji hafifu wa daftari la kuratibu safari za 

magari. 

12 H/W Manyoni  Kilomita zilizotumika hazikuandikwa kwenye 

daftari za kuratibu safari za magari. 

13 H/W Maswa Daftari za kuratibu safari za magari 

hazikuandaliwa kama iliyoagizwa na LGFM 2009 

14 H/W Mbarali  Kilomita zilizotumika hazikuoneshwa kwenye 

madaftari ya kuratibu safari za magari 

Baadhi mafuta yaliotolewa kwenye magari 

hayakuingizwa kwenye daftari za kuratibu safari 

za magari 

Daftari ya kuratibu safari za magari 

hazikukaguliwa na hazikusainiwa  na Afisa 

usafirishaji 

Kasoro, dosari au uhalibifu wa magari 

haukuripotiwa kwenye daftari za kuratibu safari 

za magari 

15 H/W Mbeya  Kinyume agizo 89(3) la LGFM 2009, daftari za 

kuratibu safari za magari zilikuwa na mapungufu  

16 H/W Mkuranga  Daftari ya kuratibu safari ya gari Na. STK 7439 

ilionesha mafuta yaliyowekwa lakini 

halikuonesha jumla ya kilomita zilizotumika 

Daftari ya kuratibu safari ya gari Na. STL 3419 

hazikuonesha tarehe ya safari na jina la dereva 

17 H/W Mlele  Mafuta ya thamani ya Shs. 5,906,220 yalitolewa 

kwa ajili ya magari ya Halmashauri lakini 

hakuonekana kuingizwa kwenye daftari za 

kuratibu safari  
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Na Halmashauri Madhaifu yaliyojitokeza 

Maafisa waliosafairi na magari hawakupitisha 

safari hizo 

Muda wa kuondoka na kurudi haukuoneshwa 

kwenye daftari za kuratibu safari. 

Jumla ya kilomita zilizotumika hakuoneshwa 

kwenye daftari za kuratibu safari 

Taarifa za matengenezo ya magari 

hazikuoneshwa kwenye dafatari za kuratibu 

safari   

18 H/W Mpanda  Baadhi ya maafisa waliosafiri na magari 

hawakusaini wala kuidhinisha safari hizo kwenye 

daftari za kuratibu safari 

Muda wa kuondoka na kurudi haukuoneshwa 

kwenye daftari za safari 

Jumla za kilomita hazikuoneshwa kwenye 

daftari za safari 

Taarifa za matengenezo ya magari 

hazikuoneshwa kwenye madafatari ya kuratibu 

safari   

19 H/W Mufindi  Matumizi mafuta yasiyo na tija  

Kilomita zilizotumika kwa magari Na. STK 5943, 

STK 5669 na Na. STL 3374 hazikuoneshwa 

kwenye madafatari ya kuratibu safari kwa kila 

siku. 

Kilomita anzia na ishia hazikuoneshwa kwenye 

daftari la kuratibu safari la gari Na.DFP 4397  

20 H/W Namtumbo  Lita 13,558 za diseli zenye thamani ya Shs. 

25,337,080 yalichukuliwa kutoka stoo kuu na 

kuingizwa kwenye leja za idara lakini matumizi 

yake hayakuonekana. 

Utilization of fuel worth TZS 9,694,054 was not 

confirmed due to non- maintenance of proper 

records of the procured stores (fuel) in their 

relevant stores ledger after being received. 

Matumizi ya mafuta ya Shs.9,694,054 

hayakujulikana kutokana na kukosekana kwa 

nyaraka za matumizi ya mafuta hayo kutoka 

stoo. 
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Na Halmashauri Madhaifu yaliyojitokeza 

21 H/W Ngorongoro  Leja ya mafuta haikuonekana wala taarifa za 

mafuta hazikuonekana kwenye hati ya kutolea 

mafuta au kibali cha Mafuta kwenda kwenye 

magari  

Madaftari ya kuratibu safari zilizoletwa kwenye 

ukaguzi hazikuonesha taarifa za mafuta yoyote 

yaliyoripotiwa kuwa yameingizwa 

22 H/Mji Njombe  Daftari za kuratibu safari za gari hazikuletwa 

kwenye Ukaguzi  

23 H/W Nkasi  Daftari za kuratibu safari za magari 5  kati ya 8, 

gari Na. STK 5212, SM 5759, SM 7047,  STL 3580 

na SM 4525 hazikuonesha taarifa za kilomita 

anzia na kilomita ishia  

24 H/W Rufiji/Utete  

 

Daftari za kuratibu safari za magari 

hazikuonesha muda wa kuanza safari na 

kumaliza safari 

Taarifa ya ubovu wa magari hazikuonyeshwa 

kwenye daftari za kuratibu safari ili Afisa 

aliyeidhinishwa na Afisa usafirishaji waone kwa 

uhakiki. 

Kilomita zilizotumika kwa siku hazikuoana na 

matumizi ya mafuta yaani bakaa anzia ya 

mafuta iliyopo kwenye tanki na bakaa ishia 

iliyoneshwa kwenye daftari la kuratibu safari 

kwa siku hiyo 

Daftari za kuratibu safari hazikukaguliwa na 

afisa usafirishaji na mkaguzi wa ndani 

Baadhi ya maafisa waliosafiri na magari 

hawakusaini daftari za kuratibu safari za 

magari. 
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Kiambatisho Na.  lii: Mapokezi pungufu ya fedha ya ruzuku za shule Sh. 2,034,524,193 

NA Jina la 

Halmashauri 

SEKONDARI MSINGI 

kiasi  

kinachohitajik

a 

Kiasi 

pokelewa 

Nakisi kiasi  

kinachohitajik

a 

Kiasi 

 pokelewa 

Nakisi 

 H/W Kibaha  62,700,000 58,454,000 4,246,000 59,294,000 74,104,800 -14,810,800 

 H/M Temeke    0 175,210,000 107,749,000 67,461,000 

 H/W Mpwapwa  102,987,500.0

0 

88,251,000 14,736,500   0 

 H/W Bukombe   0 304,974,000 191,756,980.4

9 

113,217,020 

 H/W Babati  145,087,500 119,801,000 25,286,500 350,245,000 308,682,000 41,563,000 

 H/M Babati  130,191,000 112,891,000 17,300,000   0 

 H/W Busokelo    0 134,652,000 61,645,318.62 73,006,681 

 H/JIJIMbeya  566,425,000 311,082,000 255,343,000 705,220,000 239,134,000 466,086,000 

 H/W Kwimba  557,313,236.5

7 

416,604,000 140,709,237 396,485,645.1

9 

330,525,000 65,960,645 

 H/W Magu  292,150,000 283,576,000 8,574,000   0 

 H/W Misungwi  232,391,584 201,026,000 31,365,584 273,991,480 221,664,000 52,327,480 

 H/W Meatu 71,169,861 58,744,000 12,425,861 197,613,500 213,058,000 -15,444,500 

 H/W Ikungi  197,125,000 111,417,856 85,707,144   0 

 H/W Njombe  179,274,000 160,856,000 18,418,000 87,268,000 86,322,000 946,000 

 H/W 198,950,000 180,873,000 18,077,000   0 
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Wanging‘ombe  

 H/W Nyasa  60,500,000 90,491,000 -29,991,000 221,046,000 163,267,000 57,779,000 

 H/W Mbogwe 76,950,000 62,629,000 14,321,000 162,304,000 154,436,000 7,868,000 

 Hanang‘ DC 106,662,500 88,639,000.0

0 

18,023,500 338,333,300 217,574,288 120,759,012 

 Kiteto DC 61,147,912 48,390,000 12,757,912 0 0 0 

 Nyang‘hwale DC 196,695,000 115,845,000.

00 

80,850,000 387,870,000 150,045,000 237,825,000 

 Igunga DC 98,799,500 82,326,000 16,473,500 0 0 0 

 Sikonge DC 87,922,917 72,566,000 15,356,917 0 0 0 

JUMLA 2,983,476,510

.57 

2,285,064,85

6 

759,980,655 1,109,553,300 685,322,288 1,274,543,5

38 

 Jumla Ya Mapokezi pungufu ya fedha ya ruzuku kwa Shule za Sekondari na Msingi 2,034,524,1

93 
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Kiambatisho Na.  liii: Upungufu wa miundombinu katika Shule za Msingi na Sekondari 

Jina la 

Halmashauri 

Madarasa Vyoo Nyumba za walimu Maabara 

Mahitaji Yaliyopo Upungufu Mahitaji Vilivyopo Upungufu Mahitaji Zilizopo Upungufu Mahitaji zilizopo Upungufu 

H/W Arusha 1876 1063 738 2808 1199 1609 1682 251 1431 81 71 5 

H/Mji Babati 130 105 25 390 365 25 270 152 118 93 83 10 

H/W Bahi 34 17 17 62 12 50 34 1 33 10 0 10 

H/Mji Bariadi 26 16 10 54 10 44 39 2 37 4 3 1 

H/W Bariadi 1927 720 1207 2449 378 2071 2044 366 1678 66 15 51 

H/W 

Biharamulo 
231 151 183 70 113 80 389 339 50 80 6 74 

H/W Bukoba 2724 1298 1426 4136 1691 2345 2777 290 2487 90 12 78 

H/W Buchosa 2676 827 1908 2776 331 2504 4853 1038 3815 57 57 0 

H/M Bukoba 271 192 367 85 282 79 480 242 238 90 19 71 

H/W Bukombe 1667 605 1062 3315 758 2556 2099 179 1920 42 42 0 

H/W Bumbuli 3842 1200 2641 347 36 311 2446 215 2231 72 2 70 

H/W Busega 1639 837 802 2693 1225 1468 1520 269 1251 51 51 0 

H/W Busekelo 850 544 306 1444 730 674 1042 208 834 45 45 0 

H/W 

Chamwino 
391 391 0 339 339 0 108 13 95 45 41 4 

H/W Chato 2561 752 1809 4069 1837 2232 2014 238 1776 81 9 72 

H/W Chemba 1431 872 514 2676 1070 1635 1507 338 1160 66 5 61 

H/W Chunya 1,456 939 547 2,881 1585 1296 1583 445 918 33 33 0 

H/W Gairo 1030 494 546 1425 712 713 1007 122 885 32 5 27 
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Jina la 

Halmashauri 

Madarasa Vyoo Nyumba za walimu Maabara 

Mahitaji Yaliyopo Upungufu Mahitaji Vilivyopo Upungufu Mahitaji Zilizopo Upungufu Mahitaji zilizopo Upungufu 

H/M Dodoma 1759 849 905 3110 1028 2082 1762 187 1575 0 0 0 

H/Mji Geita 1385 584 839 470 241 219 381 279 102 119 16 103 

H/W Geita 4135 1550 2585 8100 1775 6375 4182 750 3432 90 10 80 

H/W Hanang 1290 764 526 3109 2662 447 1776 522 1254 99 11 88 

H/W Handeni 390 202 188 208 127 81 681 373 308 99 14 85 

H/Mji Handeni 397 241 156 183 107 76 651 47 604 24 2 22 

H/W Ikungi 1289 949 340 2748 1472 1276 1352 636 716 93 10 83 

H/W Ileje 971 720 251 1,228 855 373 513 76 437 78 46 32 

H/M Ilemela 1656 524 1132 3016 641 2375 1519 92 1427 57 7 50 

H/W Iramba 1540 832 708 2609 1515 1094 969 295 674 66 62 4 

H/W Iringa 513 418 619 135 484 95 985 642 343 66 7 59 

H/M Iringa 935 671 264 1631 990 641 1357 138 1219 39 15 24 

H/W Itigi 684 306 378 1367 525 842 814 121 693 33 30 3 

H/W Itilima 520 181 499 73 426 339 841 119 722 39 15 24 

H/Mji Kahama 179 145 463 48 415 34 363 166 197 87 12 75 

H/W Kalambo 244 183 51 338 277 61 512 325 187 42 19 23 

H/W Kaliua 247 160 87 341 254 87 402 141 261 45 4 41 

H/W Kakonko 108 109 0 194 145 49 266 48 218 33 10 23 

H/Mji Kasulu 129 104 25 296 156 140 294 26 268 33 3 30 

H/W Karagwe 267 175 92 352 260 92 332 209 123 105 12 93 

H/W Karatu 1610 1211 479 2,795 1944 941 1969 723 1246 87 36 51 

H/W Kibaha 591 425 169 210 160 50 854 184 670 24 24 0 
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Jina la 

Halmashauri 

Madarasa Vyoo Nyumba za walimu Maabara 

Mahitaji Yaliyopo Upungufu Mahitaji Vilivyopo Upungufu Mahitaji Zilizopo Upungufu Mahitaji zilizopo Upungufu 

H/W Kilolo 336 236 100 428 328 100 577 404 173 87 28 59 

H/W Kilosa 2300 1394 906 903 485 418 790 100 690 114 21 93 

H/W 

Kilombero 
344 305 39 549 228 321 612 52 560 24 10 14 

H/W Kilwa 188 185 3 311 193 108 309 86 220 81 19 62 

H/W Kiteto 960 450 510 1968 887 1081 970 247 723 48 30 18 

H/W Kishapu 318 205 364 87 277 113 234 89 145 78 16 62 

H/W Kongwa 240 217 23 330 242 110 339 109 270 72 11 61 

H/Mji Korogwe 419 324 95 575 230 345 844 62 782 
   

H/W Kwimba 351 283 78 634 419 215 835 160 678 93 74 19 

H/W Kyela 1747 1043 704 3355 1566 1788 1930 226 1704 66 66 0 

H/M Lindi 881 357 131 756 454 302 502 111 391 24 24 0 

H/W Liwale 1404 828 576 1890 764 1126 1320 279 1041 69 12 57 

H/W Longido 151 79 72 272 172 72 271 163 108 48 27 21 

H/W Lushoto 557 466 91 686 595 91 1343 761 582 27 6 21 

H/W Magu 2579 1159 1420 4366 1490 2876 2865 355 2530 159 11 148 

H/W Makete 815 648 167 1278 1120 158 700 430 270 12 12 0 

H/W Maswa 1816 1150 666 3553 871 2682 1539 479 1060 45 35 5 

H/W Manyoni 1012 529 483 1999 849 1150 1103 263 841 30 18 12 

H/W Mbarali 1517 354 1163 6615 3124 3491 2030 861 1169 36 19 17 

H/JijiMbeya 590 570 20 194 174 20 1141 609 532 60 48 42 

H/W Mbeya 1850 1186 664 3230 1758 1472 1917 504 1413 93 49 44 
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Jina la 

Halmashauri 

Madarasa Vyoo Nyumba za walimu Maabara 

Mahitaji Yaliyopo Upungufu Mahitaji Vilivyopo Upungufu Mahitaji Zilizopo Upungufu Mahitaji zilizopo Upungufu 

H/W Mbulu 900 676 224 2504 1647 857 2115 556 1559 90 40 50 

H/W Singida 187 106 81 185 74 111 26 5 21 39 37 2 

H/W Meatu 1555 958 597 2887 1162 1730 1646 435 1211 66 13 53 

H/W Meru 345 293 52 610 431 179 832 87 745 87 56 31 

H/W Misenyi 299 220 447 39 408 79 545 311 234 81 44 37 

H/WMisungwi 236 217 19 423 222 200 546 69 477 69 5 64 

H/W Mkalama 1201 715 486 2113 905 1208 1261 332 929 60 55 5 

H/W Mkinga 874 585 289 1716 666 1070 1116 151 965 48 30 18 

H/W Mlele 113 59 54 229 175 54 200 176 24 15 5 10 

H/W Momba 189 180 320 91 229 9 268 170 98 45 42 3 

H/W Mondulu 883 597 286 1,435 881 554 1015 286 729 39 4 35 

H/M Moshi 309 262 231 31 200 47 891 489 402 42 33 9 

H/W Moshi 3028 2733 275 5437 4233 1204 3738 399 3339 177 93 84 

H/W Mpanda 1127 312 815 11323 493 830 1127 180 947 21 6 15 

H/Mji Mpanda 966 400 562 1594 550 1094 767 48 719 0 0 0 

H/W Mpwapwa 203 268 32 372 91 24 372 91 281 75 6 69 

H/W Msalala 1504 831 673 1732 245 1487 2621 1055 1566 0 0 0 

H/M Musoma 1130 587 543 1229 102 1127 2212 741 1471 0 0 0 

H/W Mwanga 290 253 1181 88 1093 37 559 387 172 75 34 41 

H/JijiMwanza 2569 1099 1479 5225 1494 3768 3037 180 2828 90 25 65 

H/W 

Nachingwea 
316 207 109 301 192 109 450 244 206 81 21 60 
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Jina la 

Halmashauri 

Madarasa Vyoo Nyumba za walimu Maabara 

Mahitaji Yaliyopo Upungufu Mahitaji Vilivyopo Upungufu Mahitaji Zilizopo Upungufu Mahitaji zilizopo Upungufu 

H/W 

Nyang‘hwale 
956 657 299 2067 883 1184 1059 371 688 20 3 17 

H/W Nkasi 250 200 168 41 127 50 306 282 24 0 0 0 

H/W 

Ngorongoro 
790 465 336 1458 1150 308 935 395 540 50 19 31 

H/W Nsimbo 129 90 169 17 152 39 260 117 143 0 0 0 

H/W Pangani 69 48 1117 72 1045 21 90 70 20 21 4 17 

H/W Rombo 462 462 0 856 843 13 1006 73 933 123 81 42 

H/W Rungwe 2074 1299 810 3406 1917 1421 369 339 30 84 84 0 

H/W 

Sengerema 
2770 1053 1717 4919 1507 3412 3205 324 2343 90 81 3 

H/W Siha 737 521 216 1125 900 225 819 123 696 39 8 31 

H/W Sikonge 957 654 303 1574 894 680 1193 252 941 51 2 49 

H/W 

Shinyanga 
1886 1178 708 1682 476 1206 3359 1357 2002 36 19 17 

H/W Simanjiro 753 471 294 1740 869 871 1004 282 722 45 9 36 

H/M Singida 1013 616 397 1666 1251 415 1192 155 1037 54 7 47 

H/M 

Sumbawanga 
326 250 76 276 200 76 613 264 349 24 15 9 

H/W Tabora 1904 961 943 95 83 12 1881 268 1613 51 12 39 

H/JijiTanga 1744 1095 649 3350 1241 2109 2294 187 2107 78 46 32 

H/W 1689 999 690 3238 971 2267 1179 251 928 16 7 9 
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Jina la 

Halmashauri 

Madarasa Vyoo Nyumba za walimu Maabara 

Mahitaji Yaliyopo Upungufu Mahitaji Vilivyopo Upungufu Mahitaji Zilizopo Upungufu Mahitaji zilizopo Upungufu 

Tandahimba 

H/W Tarime 240 160 80 290 110 180 1854 321 1533 78 10 68 

H/W Tunduru 2054 1061 993 380 388 0 2244 632 1612 63 63 0 

H/W Ukerewe 3270 1211 2059 5449 1422 4027 3627 669 2958 66 15 51 

H/W Ulanga 402 370 32 337 337 0 374 236 138 81 17 64 

Jumla 108675 59673 52530 172161 77617 89794 125047 30517 94530 5896 2432 3495 
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Kiambatisho Na.  liv: Kutokufuatwa kwa Sheria Na.9 ya 2004 ya 

Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB) inayohusu 

urejeshwaji wa mikopo 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Utambuzi wa 

wanufaika  wa 

mikopo 

haujafanyika 

Kutopeleka 

taarifa kwenye 

Bodi kwa 

wanufaika 

waliotambuliwa  

Makato ya 

mikopo ambayo 

hayajarejeshwa 

kwenye Bodi 

1 H/JijiArusha  √ √ √ 

2 H/W Babati  √ √ √ 

3 H/Mj iBabati  √ √ √ 

4 H/W Bahi  √ √ √ 

5 H/W Bagamoyo  √ √ √ 

6 H/W Buhigwe  √ √ √ 

7 H/W Bukombe  √ √ √ 

8 H/W Bunda  √ √ √ 

9 H/W Chato  √ √ √ 

10 H/W Chemba  √ √ √ 

11 H/W Chunya  √ √ √ 

12 H/M Dodoma  √ √ √ 

13 H/W Gairo  √ √ √ 

14 H/W Geita  √ √ √ 

15 H/Mji Geita  √ √ √ 

16 H/W Hanang'  √ √ √ 

17 H/W Igunga  √ √ √ 

18 H/W Ikungi  √ √ √ 

19 H/M Ilala  √ √ √ 

20 H/W Ileje  √ √ √ 

21 H/M Ilemela  √ √ √ 

22 H/W Iramba  √ √ √ 

23 H/W Iringa  √ √ √ 

24 H/M Iringa  √ √ √ 

25 H/W Kaliua  √ √ √ 

26 H/W Karatu  √ √ √ 

27 H/W Kasulu  √ √ √ 

28 H/W Kibondo  √ √ √ 

29 H/W Kigoma  √ √ √ 

30 H/W Kilolo  √ √ √ 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Utambuzi wa 

wanufaika  wa 

mikopo 

haujafanyika 

Kutopeleka 

taarifa kwenye 

Bodi kwa 

wanufaika 

waliotambuliwa  

Makato ya 

mikopo ambayo 

hayajarejeshwa 

kwenye Bodi 

31 H/W Kilombero  √ √ √ 

32 H/M Kinondoni  √ √ √ 

33 H/W Kiteto  √ √ √ 

34 H/W Kondoa  √ √ √ 

35 H/W Kwimba  √ √ √ 

36 H/M Lindi  √ √ √ 

37 H/Mji Mafinga  √ √ √ 

38 H/W Magu  √ √ √ 

39 
H/Mji 

Makambako  
√ √ √ 

40 H/W Manyoni  √ √ √ 

41 H/W Mbarali  √ √ √ 

42 H/JijiMbeya  √ √ √ 

43 H/W Mbeya  √ √ √ 

44 H/W Mbinga  √ √ √ 

45 H/Mji Mbinga  √ √ √ 

46 H/W Mbogwe  √ √ √ 

47 H/W Mbozi  √ √ √ 

48 H/W Meru  √ √ √ 

49 H/W Mufinda  √ √ √ 

50 H/WM kalama  √ √ √ 

51 H/W Momba  √ √ √ 

52 H/W Moshi  √ √ √ 

53 H/M Musoma  √ √ √ 

54 H/W Mvomero  √ √ √ 

55 H/JijiMwanza  √ √ √ 

56 H/Mji Njombe  √ √ √ 

57 H/W Namtumbo  √ √ √ 

58 
H/W 

Nyang‘hwale  
√ √ √ 

59 H/W Nkasi  √ √ √ 

60 
H/W 

Nyang'ware  
√ √ √ 

61 H/Mji Nzega  √ √ √ 

62 H/W Sengerema  √ √ √ 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Utambuzi wa 

wanufaika  wa 

mikopo 

haujafanyika 

Kutopeleka 

taarifa kwenye 

Bodi kwa 

wanufaika 

waliotambuliwa  

Makato ya 

mikopo ambayo 

hayajarejeshwa 

kwenye Bodi 

63 H/W Singida  √ √ √ 

64 H/M Singida  √ √ √ 

65 H/M Songea  √ √ √ 

66 
H/W 

Tandahimba  
√ √ √ 

67 H/M Temeke  √ √ √ 

68 H/W Tunduru  √ √ √ 

69 H/W Urambo  √ √ √ 

70 H/W Ukerewe  √ √ √ 

71 H/W Ushetu  √ √ √ 

72 H/W Urambo  √ √ √ 

73 
H/W 

Wang‘ing‘ombe  
√ √ √ 
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Kiambatisho Na.  lv: Udhaifu katika Usimamizi wa Mazingira 

Na. 
Jina la 

Halmashauri Udhaifu wa utunzaji wa mazingira uliobainika 

1 H/JijiArusha  

Jamii imeanzakuwa na tabia ya utupaji taka katika maeneo 

yanayozunguka kaya zao na katika vyanzo vya maji kama vile 

katika kata za Sombetini na Kaloleni.  

Kutoondolewa kwa choo kilichoonekana hakifai kutumika 

kinaweza kuleta madhara katika Shule ya Msingi Njiro ambayo 

yanaweza kuhatarisha maisha ya mwanafunzi.  

Kukosekana kwa mkaguzi wa mazingira kama inavyotakiwa na 

sehemu XVI ya Kifungu Na. 182 (1), (2) na 183 (1), (2), (3) cha 

Sheria ya Usimamizi wa Mazingira Na.20 ya 2004. 

2 H/W Arusha   

Ukosefu wa vifaa vya kuzimia moto katika majengo ya      

         Halmashauri. 

Kutoandaa mpango wa mwaka wa utunzaji wa mazingira kama 

inavyotakiwa na Kifungu Na. 42 (1) na (2) cha Sheria ya 

Usimamizi wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004. 

Kutokuwepo utambuzi wa aina ya miradi inayohitaji tathmini 

ya mazingira na ukaguzi kabla ya utekelezaji kama 

inavyotakiwa na sehemu ya kwanza ya Kanuni za Mazingira 

(Usajili wa Wataalam wa Mazingira) za mwaka 2005. 

Kukosekana kwa sera ya usimamizi wa mazingira 

3 H/Mji Babati   

Eneo lililoanzishwa kwa ajili ya utupaji taka halijazungushiwa 

wigo; hakuna hapimaji wa uzito wa taka kabla ya kutupwa,  na 

hakuna sehemu maalum kwa ajili ya kuharibu taka. 

Katika shamba la Katani lililopo Sirato kuna sehemu ya muda 

kwa ajili ya utupaji taka za majimaji; hakuna tiba ya taka hizo 

kabla ya kutupwa, hakuna maelezo ya tahadhari yanayozuia 

kuingia katika eneo la utupaji taka hizo na eneo lililotengwa 

lipo karibu na barabara ambalo hutumiwa na wananchi. 

Changamoto zinazokabili maendeleo ya Ziwa Babati kama vile 

bajeti ndogo kwa ajili ya kulinda, kuhifadhi na doria ya 

shughuli za uvuvi katika ziwa; Uhaba wa wataalam wa uvuvi na 

shughuli haramu za uvuvi katika ziwa. 

Karibu na mazingira ya Ziwa; jamii inaendesha  shughuli za     

kilimo, kukata miti, makazi ya binadamu, kufyatua matofali, 

kuosha magari na ufugaji.  

Majengo ya hoteli yaliyojengwa karibu na ghala la Halmashauri 

linaloshughulikia hifadhi ya Ziwa bila kutimiza matakwa ya 

mikataba ambayo yamesababisha kutokuwa na mazingira 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri Udhaifu wa utunzaji wa mazingira uliobainika 

mazuri katika hoteli. 

4 H/W Bahi   

Halmashauri haikukutambua aina ya miradi inaohitaji tathmini 

ya mazingira na ukaguzi kabla ya utekelezaji kama 

inavyotakiwa na sehemu ya kwanza ya Kanuni za Mazingira 

(Usajili wa Wataalam wa Mazingira) za mwaka 2005 wakati 

Halmashauri ina shughuli za madini katika Kijiji cha Asanje 

ulioanza bila kufanya tathmini ya athari za mazingira. 

5 H/W Biharamulo   

Halmashauri ilikuwa na ucheleweshaji wa kuondoa taka kutoka 

katika maeneo ya ukusanyaji; katika maeneo yote ya 

ukusanyaji  taka zilitupwa na kuenea kote katika  ambalo 

halina uzio. 

6 H/M Bukoba   

Maeneo ya ukusanyaji wa taka yalikutwa na  malundo  

makubwa ya taka na yale yaliyojengewa hayatumiki badala 

yake taka hutupwa nje ya jengo la kukusanyia taka.   

7 H/W Busega   

Hakuna sehemu ya utupaji wa taka ngumu zilizokusanywa 

kutoka sehemu mbalimbali za ukusanyaji katika Mji wa 

Nyashimo   kinyume na Kifungu Na.118 cha Sheria ya 

usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004. 

8 H/W Busokelo   
Jamii za vijijini zilikuwa zinachimba mchanga katika Mito na 

madaraja ya Lufilyo, Isale, na Mwatisi  

9 H/W Chamwino   

Uanzishwaji wa shughuli  za uchimaji wa madini katika vijiji 

vya Hanet na Itiso bila kuandaa ripoti ya Tathmini ya Athari za 

Mazingira. 

Kinyume cha sheria ya kukata miti kupindukia kwa ajili ya 

mkaa na kuni kwa ajili ya shughuli za kibiashara kinyume na 

sheria ya misitu ya mwaka 2002 ambayo iliweka taratibu za 

usimamizi wa maliasili. 

10 H /W Chunya   

  

(i)  Hakuna vifaa vya kutosha, mashine na zana kwa ajili ya   

kukusanyia, kusafirisha na kutupa taka ngumu na za majimaji. 

Hivi sasa uzalishaji wa taka ngumu kwa mwezi ni tani 1,460 

wakati uwezo wa kukusanya na kusafirisha taka ngumu kwa 

mwezi ni tani 450 (29%).  

Kukosekana kwa maeneo maalum yaliyofungwa kwa ajili 

kukusanyia takataka kumesababisha watu kutupa taka katika 

maeneo ambayo hayakutengwa. 

11 H/M Ilemela   
Katika vijiji vya Nyamadoke, Kiseke na Jiwe Kuu  kwenye 

hifadhi ya milima   nilibaini machimbo haramu ya mchanga na 
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Na. 
Jina la 

Halmashauri Udhaifu wa utunzaji wa mazingira uliobainika 

mawe Magaka, Maseleme, Nsumba PPF, mlima Kiseke, hifadhi 

ya mlima Jiwe Kuu, Nyamadoke, Shibula, Mlima CBE, Kilabela 

na Nyamhongolo 

12 H/W Itilima   

Hakuna sehemu ya kutupa taka ambayo ingetumika kutupa 

taka zilizokusanywa kutoka kwenye vituo mbalimbali vya 

kukusanyia taka katika Mji wa Lagangabilili. 

13 H/W Kibaha   

Uvamizi wa wachimbaji wadogo wadogo wa mchanga katika 

kata za Soga, Kikongo na Bokomnemela. 

Kutodhibitiwa kwa uchomaji msitu moto na wakulima, 

wawindaji na wafugaji ambao kuchoma misitu au malisho kwa 

kilimo cha kuhamahama, uwindaji wanyama pori na   ufugaji 

wa ng'ombe. 

14 H/Mji Kibaha   

Kutokusanywa kwa taka ngumu za bidhaa katika eneo la 

Kongowe Sokoni na picha ya Ndege pembezoni mwa barabara 

ya  Morogoro. 

Halmashauri ya Mji Kibaha inazalisha takriban tani 50,951 za 

taka ngumu kwa mwaka na uwezo wake wa kutupa taka ngumu 

ni tani 12,005 tu ambayo ni sawa na 24% kwa mwaka na 76% ya 

taka ngumu huachwa bila kukusanywa. 

Kutoendelezwa kwa maeneo ya utupaji taka katika 

Halmashauri ya Mji Kibaha.  

15 H/W Kishapu   
Uwezo duni katika ukusanyaji na usafirishaji wa taka ngumu.  

Hakuna mahali kwa ajili ya utupaji wa taka ngumu   

16 H/W Kaliua   

Kuna mfumo hafifu wa mifereji karibu stendi ya basi Kaliua.   

Mmomonyoko wa udongo katika barabara ya Kapuya.  

utupaji wa taka ngumu usiofaa katika barabara ya Kapuya.       

17 H/M Lindi   

Kilimo na shughuli nyingine za binadamu karibu  na chanzo cha 

maji cha Mingoyo na utupaji wa bidhaa za taka     maeneo ya 

makazi binadamu katika miji ya Ndolo na Kariakoo. 

18 H/W Mafia  
Kurundikana ya taka ngumu ndani ya maeneo ya makazi ya 

Kilindoni (Katika eneo la Ismailia). 

19 H/W Masasi   

Kutokuwepo mpangilio wa uchimbaji changarawe  katika eneo 

la Msanga na hakuna huduma ya vyoo. 

Kutokuwepo kwa vifaa vya kupambana na moto katika 

majengo ya hospitali ya Newala.   

20 H/W Mbozi   
Mlipuko wa mafuta katika visima vya maji vilivyochimbwa 

kienyeji katika Kata ya Mlowo. 

21 H/W Mbulu   Kutojengwa kwa vituo vya kukusanyia taka 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

496 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Na. 
Jina la 

Halmashauri Udhaifu wa utunzaji wa mazingira uliobainika 

22 H/W Misenyi   
 Uchelewaji wa kuzoa taka katika vituo vya kukusanyia 

ambako kumepelekea kurundikana kwa taka.  

23 H/W Misungwi   

Kituo cha kukusanyia taka katika pande za barabara za soko la 

mji karibu na makazi ya binadamu yasiyokuwa na  kizuizi 

sahihi cha taka kama vile uzio wa eneo hilo ili kuzuia uingiaji 

katika eneo hilo. 

24 H/W Mkalama    Upungufu wa watumishi katika idara ya mazingira  

25 H/W Mkuranga   

Kukosekana kwa maeneo ya utupaji taka katika Halmashauri 

ya Wilaya ya Mkuranga  

Kukosekana kwa Mkaguzi wa Mazingira  

Tathmini ya Athari ya Mazingira haikufanyika kwa baadhi ya 

Wawekezaji wa ndani 

26 H/W Momba   
Kukosekana kwa vyoo vya umma vya kutosha na sahihi  katika 

Halmashauri 

27 Morogoro   

Ukataji holela wa miti, ufugaji wa kupindukia, na kutodhibiti 

uchomaji moto msitu kuzunguka maeneo ya hifadhi, 

Uvamizi wa  wachimbaji madini wadogo wadogo 

Hakuna njia ya utaratibu wa usimamizi wa taka ngumu. 

28 H/M Morogoro   

Uvamizi wa Shughuli za  binadamu katika Maeneo teule ya 

wazi katika Manispaa ya Morogoro pamoja na Mlima Uluguru   

Ukataji holela wa miti na uchomaji moto msitu   kuzunguka 

Uluguru mlima  

Uharibifu wa ardhi ulitokana na udhibiti wa ufyatuaji wa 

matofali  katika Kata ya Bigwa katika mto  Mgolole   

29. H/W Moshi   

Kituo cha kukusanyia taka katika Soko la   Marangu   

halikuimarishwa vizuri.    

Bwalo la chakula la wanafunzi wa Sekondari ya wasichana ya 

Ashira  si  zuri kwa ajili ya matumizi 

30. H/M Moshi   
 Usimamizi wa taka usiofaa katika viwanda vya ngozi mjini 

Moshi   

31. H/W Mpwapwa   
Uwezo mdogo wa Halmashauri wa ukusanyaji wa taka na  

mapungufu katika vyoo vya umma katika soko la Mji. 

32. H/M Mtwara   

Majengo ya kudumu yaliyojengwa na NAF BEACH HOTEL 

pembezoni mwa bahari ya hindi Kinyume na Azimio la Timu ya 

Uongozi ya Halmashauri. 

Mfumo wa  mfereji Maji machafu ya chakula ya mafuriko   

haijarejeshwa katika hali yake ya  kawaida. 

Mashimo ya zamani ya uchimbaji mchanga maeneo ya  
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Na. 
Jina la 

Halmashauri Udhaifu wa utunzaji wa mazingira uliobainika 

Mikindani hayarejeshwa katika hali yake ya kawaida. 

33. H/W Muleba   
Uchelewaji wa Halmashauri wa kuzoa taka kutoka katika soko 

la Kariakoo na kituo cha mabasi Muleba.    

34. H/W Mvomero   

Mnada wa mifugo wa Dakawa hauna sakafu za zege kwenye 

sehemu  ya kutibu wanyama, mashimo ya maji taka 

hayajajengwa na hakuna vyoo katika sehemu ya mnada. 

35. H/JijiMwanza   

Uwepo wa taka katika migahawa ya stendi ya mabasi ya 

Nyegezi na makazi ya binadamu yasiyokuwa na malipo sahihi 

ya taka kwa ajili ya uzio wa eneo hilo ili kuzuia uingiaji katika 

eneo hilo.  

 Kutokuelekezwa kwa mtiririko wa taka (damu ya wanyama) 

katika Machinjio ya Nyakato. 

36. H/W Nanyumbu   
Kibali cha ujenzi kilitolewa bila cheti cha tathmini ya Athari ya 

Mazingira  

37. H/W Newala 
Sehemu ya Utupaji taka nyuma ya chuo cha wauguzi Newala 

na Chitandi. 

38. 
H/W 

Ngorongoro   
Uchimbaji wa mawekatika Kijiji cha Mgongo  

39. H/W Same   
Kuwepo kwa taka ngumu katika barabara ya Hedaru ambayo 

haijaondolewa kwa muda mrefu 

40. H/W Simanjiro   
Machinjio ya Halmashauri hayafai kwa matumizi na kutofaa 

kuhifadhi ushahidi wa idara ya maliasili uliokamatwa. 

41. H/M Singida   Uwezo mdogo wa kukusanya na kusafirisha taka ngumu. 

42. 
H/W 

Tandahimba   
Machimbo ya mchanga hayajarejeshwa Lukokoda 

43. H/JijiTanga   

Kituo cha ukusanyaji wa taka maeneo ya Soko  kina taka   

ziilizooza ambazo hazijazolewa kwa muda mrefu, 

zilizochanganyikana na maji ya mvua ambayo kusababisha 

harufu mbaya kuzunguka soko. 

44. H/W Ukerewe   

Magari yanayotumika kukusanya taka na kusafirisha taka hiyo 

hayakufunikwa na hivyo kusababisha taka  zilizobebwa 

zitawanyike ovyo. 

45. H/W Bukombe   

Uchafuzi wa maji, misitu na ufyekaji wa vichaka 

unasababishwa na shughuli za kila siku za binadamu kama vile 

kilimo, ufugaji na shughuli za uchomaji mkaa.  

46. H/Mji Geita   

Magari yanayotumika kukusanya taka na kusafirisha taka hiyo 

hayakufunikwa na hivyo kusababisha taka  zilizobebwa 

zitawanyike ovyo  
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Na. 
Jina la 

Halmashauri Udhaifu wa utunzaji wa mazingira uliobainika 

Uvamizi wa wachimba madini  wadogo wadogo 

Hakuna utaratibu unaoeleweka wa usimamizi wa taka ngumu 

Machinjio ya Halmashauri hayafai kwa matumizi na kutofaa 

kuhifadhi ushahidi wa idara ya maliasili uliokamatwa 

47. H/W Geita   

Uchafuzi wa maji, misitu na ufyekaji wa vichaka 

unasababishwa na shughuli za kila siku za binadamu kama vile 

kilimo, ufugaji na shughuli za uchomaji mkaa. 

48. H/W Hanang‘   

Hakuna kituo cha ukusanyaji wa taka ngumu.  

Kuenea kwa taka ngumu katika maeneo ya makazi  

Hakuna wasifu na sera ya Halmashauri kuhusu mazingira    

49. H/W Kiteto   

Mji wa Kibaya umegeuza mfumo wa mifereji katika barabara 

kuwa kama maeneoya  utupaji taka ambayo huishia kupunguza 

kiwango cha kasi na matokeo yake ni mmomonyoko wa 

barabara 
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Kiambatisho Na.  lvi: Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 

zilizotumia vibaya fedha za Uchaguzi mwezi Oktoba,2015 

NA JINA LA 

HALMASHAURI 

WAHUSIKA KIASI 

KINACHOHISIWA 

KUTUMIKA 

VIBAYA 

1 

H/JIJI  Arusha  Mkurugenzi wa Jiji 

Afisa Uchaguzi wa Jiji 

Mweka hazina wa Jiji 

1,200,000 

2 

H/W  Arusha  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

                    

56,099,476 

3 
H/W  Babati  Afisa Uchaguzi 

Mweka hazina 

7,240,000 

4 H/W   Bukombe  Afisa Uchaguzi 960,000 

5 H/W   Bumbuli  Afisa Manunuzi wa Wilaya 50,668,000 

6 

 H/MJI  Babati  Mkurugenzi wa Mji 

Afisa Uchaguzi 

Mweka hazina wa Mji 

11,780,720 

7 

H/W Chunya  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

296,310,280 

8 

H/MJI  Geita  Mkurugenzi wa Mji 

Afisa Uchaguzi 

Mweka hazina wa Mji 

14,977,950 

9 

H/W Lindi  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

2,939,825 

10 

H/W Lushoto  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

85,500,000 

11 

H/M   Ilala  Mkurugenzi Mtendaji wa Manispa 

Afisa Uchaguzi wa Manispa 

Mweka hazina wa Manispaa 

   150,000,000 

12 

H/MJI  Makambo  Mkurugenzi wa Mji 

Afisa Uchaguzi 

Mweka hazina wa Mji 

30, 194,728 

13 H/M  Mtwara  Mkurugenzi Mtendaji wa Manispa 49,470,000 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

500 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

NA JINA LA 

HALMASHAURI 

WAHUSIKA KIASI 

KINACHOHISIWA 

KUTUMIKA 

VIBAYA 

Afisa Uchaguzi wa Manispa 

Mweka hazina wa Manispaa 

Afisa Manunuzi wa Manispaa 

14 
H/W  Mbogwe  Afisa Uchaguzi wa Manispa 

Mweka hazina wa Wilaya 

72,645,000 

15 

H/W  Nanyumbu  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

23,813,700 

16 
H/W  Ikungi  Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

7,736,104 

17 H/W  Misungwi  Mweka hazina wa Wilaya 9,400,000 

18 

H/W   Mpwapwa  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

448,019 

19 
H/W   Serengeti  Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

155,188,686 

20 

H/MJI  Tarime  Mkurugenzi wa Mji 

Afisa Uchaguzi 

Mweka hazina wa Mji 

62,212,000 

21 H/W  Monduli  Afisa Manunuzi wa Wilaya 23,662,2555 

22 

H/W   Karatu  Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

68,483,096 

23 

H/W   Kyela  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

191,100,000 

24 

H/W   Mbarali  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

9,000,000 

25 

H/W   Rungwe  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

  276,965,000 

26 H/W   Kondoa  Afisa Uchaguzi wa Wilaya 8,400,000 
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NA JINA LA 

HALMASHAURI 

WAHUSIKA KIASI 

KINACHOHISIWA 

KUTUMIKA 

VIBAYA 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

 

27 

H/W   Muleba  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

9,109,260 

28 H/M  Musoma  Mweka hazina wa Wilaya 335,131,000 

29 H/JIJI  Mwanza  Afisa Manunuzi wa Wilaya  6,400,000 

30 

H/W  Shinyanga  Afisa Manunuzi wa Wilaya  

Afisa uchaguzi wa Wilaya 

Mkuu wa Kitengo cha Sheria 

57,900,000 

31 

H/W   Singida  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

102,769,600 

32 

H/M  Tabora  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

807,990,500 

33 

H/W  Ukerewe  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

101,634,622 

34 H/W   Itilima  District Council Management 128,040,879 

35 

H/W  Kyerwa  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

87,416,400 

36 

H/W   Misenyi  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

2,516,220 

37 

H/M  Moshi  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

       54,600,000 

38 
H/W    Moshi  Afisa Manunuzi wa Wilaya 

Afisa usafirishaji wa Wilaya 

21,512,990 

39 H/W  Hanang‘  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 188,649,389 
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NA JINA LA 

HALMASHAURI 

WAHUSIKA KIASI 

KINACHOHISIWA 

KUTUMIKA 

VIBAYA 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

 

40 

H/W  Mkalama  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

80,720,280 

41 

H/M  Singida  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

26,921,000 

42 

H/W  Urambo  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

80,240,000 

43 

H/W   Hai District  Rajabu Yateri 

Edward.F.Ntakililo 

Juma. K. Massatu 

56,334,000 

44 

H/W   Ngara  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

23,071,959 

45 

H/W   Nzega  Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 

Afisa Uchaguzi wa Wilaya 

Mweka hazina wa Wilaya 

Afisa Manunuzi wa Wilaya 

83,947,895 

46 

H/MJI   Handeni  Town Executive Director 

Town Supplies Officer 

Town Election Officer 

Town Council Treasurer 

17,006,200 

47 H/W   Mbulu  Afisa Manunuzi wa Wilaya 1,294,500 

Jumla 
4,209,783,505.0

0 
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Kiambatisho Na.  lvii: Vitabu 871 vya Makusanyo ya Mapato 

Kutowasilishwa kwa Ukaguzi 

Na Jina La 

Halmashauri 

Idadi Ya 

Vitabu 

Na Jina La 

Halmashauri 

Idadi Ya Vitabu 

1 H/W Arusha  5 27 H/W Lushoto  6 

2 H/Mji Babati  2 28 H/W Mafia  5 

3 H/W Bagamoyo  4 29 H/W Magu  2 

4 H/W Bariadi  4 30 H/W Maswa  18 

5 Buhigwe  3 31 H/JijiMbeya  8 

6 H/W Bumbuli  91 32 H/W Mbinga  2 

7 H/W Busega  2 33 H/W Mbogwe  46 

8 H/W Gairo  39 34 H/W Meru 4 

9 H/Mji Geita  3 35 H/W Misungwi  1 

10 H/W Hai  1 36 H/W Momba  2 

11 H/Mji Handeni  36 37 H/W Msalala  7 

12 H/W Igunga  12 38 H/W Muheza  21 

13 H/W Ileje  4 39 H/Mji Nanyamba  1 

14 H/W Iramba  178 40 H/W Newala  15 

15 H/W Itilima  2 41 H/W Ngara  9 

16 H/W Kalambo  16 42 H/W Nyasa  3 

17 H/W Kaliu 3 43 H/W Nzega  6 

18 H/W Karatu  45 44 H/W Rombo  4 

19 H/W Kasulu  18 45 H/W Sengerema  3 

20 H/W Kibondo  11 46 H/W Shinyanga  1 

21 H/W Kilwa  6 47 H/W Simanjiro  3 

22 H/W Kisarawe  8 48 H/W Singida  18 

23 H/W Kwimba  2 49 H/W Songea  32 

24 
H/W Kyela  5 

50 
H/W 

Sumbawanga  21 

25 

H/W Lindi  5 
51 

H/M 

Sumbawanga MC 28 

26 H/W Longido  74 52 H/W Ushetu  26 

JUMLA 871 
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Kiambatisho Na.  lviii: Maduhuli yaliyokusanywa na Mawakala 

lakini hayakuwasilishwa katika Halmashauri 

Na Jina La 

Halmashauri 

Kiasi 

(TZS.) 

Na Jina La 

Halmashauri 

Kiasi 

(TZS.) 

1 H/JijiArusha  107,733,407.00 41 H/W Maswa  28,858,750.00 

2 H/W Arusha  25,200,000.00 42 H/W Mbarali  83,685,000.00 

3 
H/W 

Bagamoyo  

103,300,000.00 
43 

H/JijiMbeya  60,080,000.00 

4 H/W Bahi  29,820,000.00 44 H/W Mbeya  295,280,000.00 

5 H/W Bariadi  23,651,017.00 45 H/W Mbinga  200,313,669.00 

6 
H/W 

Biharamulo 

13,150,000.00 
46 

H/W Mbogwe  7,537,500.00 

7 H/W Buchosa  85,334,000.00 47 H/W Mbozi  1,656,000.00 

8 H/W Bukoba  7,618,750.00 48 H/W Missenyi  26,620,000.00 

9 H/W Bukombe  13,240,000.00 49 H/W Misungwi  90,913,487.00 

10 H/W Bumbuli  39,635,000.00 50 H/W Monduli  4,509,300.00 

11 H/W Busega  18,591,000.00 51 H/W Morogoro  5,300,000.00 

12 H/W Chato  12,816,367.00 52 H/W Moshi  21,570,610.00 

13 H/W Chunya  27,125,000.00 53 H/M Moshi 152,914,400.00 

14 H/W Geita  150,945,000.00 54 H/W Mpanda  98,007,499.66 

15 H/W Hanang‘  16,000,000.00 55 H/W Mpwapwa  231,300,000.00 

16 H/W Igunga  26,882,000.00 56 H/W Muheza 10,079,466.00 

17 H/M Ilala  43,099,676.00 57 H/W Mvomero  105,000,000.00 

18 H/W Ileje  43,171,090.00 58 H/W Mwanga  15,859,240.00 

19 H/M Ilemela  133,897,100.00 59 H/W Mwanza  96,971,000.00 

20 H/W Iringa  4,380,000.00 60 H/Mji Njombe  90,794,430.00 

21 H/Mji Kahama  15,000,000.00 61 H/W Nkasi  126,787,500.00 

22 H/W Kalambo  3,755,500.00 62 H/W Nsimbo  46,596,000.00 

23 H/W Kaliua  190,046,400.00 63 H/W Nyasa  9,027,360.00 

24 H/W Karatu  99,733,490.00 64 H/Mji Nzega  36,304,200.00 

25 H/W Kibondo  37,105,902.00 65 H/W Rombo  6,145,000.00 

26 H/M 

Kigoma/Ujiji  

45,549,128.00 
66 

H/W Sengerema  208,792,000.00 

27 H/W Kilindi  78,575,000.00 67 H/W Shinyanga 65,469,747.00 

28 H/W Kilolo  14,019,100.00 68 H/W Sikonge  4,800,000.00 

29 
H/W 

Kilombero  

19,086,250.00 69 H/W Singida  93,690,082.00 

30 H/W Kondoa  44,568,300.00 70 H/W Songea  186,154,440.00 
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31 
H/W Kongwa  122,219,000.00 71 H/W 

Sumbawanga  

1,073,085,800.00 

32 
H/W Kwimba  58,731,880.50 72 H/M 

Sumbawanga  

84,000,000.00 

33 H/W Kyela  93,880,000.00 73 H/M Tabora  101,320,000.00 

34 H/W Lindi  18,000,000.00 74 H/JijiTanga  29,416,000.00 

35 H/M Lindi  48,462,795.00 75 H/Mji Tarime TC 24,020,000.00 

36 H/W Longido  99,259,000.00 76 H/W Tunduma  110,183,000.00 

37 H/W Magu  15,638,500.00 77 H/W Tunduru 35,618,100.00 

38 
H/Mji  

Makambako 

3,600,000.00 78 H/W Urambo  32,824,841.40 

39 H/W Makete  111,746,142.72 79 H/W Uvinza  38,489,000.00 

40 H/W Manyoni  16,496,000.00 80 H/W 

Wanging‘ombe  

34,862,000.00 

JUMLA 6,035,897,217 

 

 

Kiambatisho Na.  lix: Fedha zisizokusanywa kutoka katika vyanzo 

vya ndani 

Na. 

Jina la 

Halmashauri Chanzo cha mapato 

Kiasi 

kisichokusanywa 

(TZS) 

1 H/JijiArusha  Vyanzo mbalimbali 1,237,584,664.60 

2 H/JijiArusha  Kodi ya ardhi 1,229,240,015.77 

3 
H/W Arusha  Asilimia 5% ya Tozo ya 

Kuchelewesha 

50,323,900.00 

4 H/W Arusha  Mapato yatokanyo kukodi mitambo 27,255,000.00 

5 H/W Arusha  Kodi ya majengo ya Halmashauri 20,500,000.00 

6 
H/Mji  Babati  Ada za minara ya 

wasiliano(Vodacom) 

7,980,000.00 

7 H/W Biharamulo  Mrahaba 633,786,085.00 

8 
H/JijiDar es 

Salaam  

Mauzo ya chakula nje 27,593,875.52 

9 
H/JijiDar es 

Salaam  

Kodi za Vibanda 22,727,510.00 

10 
H/JijiDar es 

Salaam  

Mapato ya mwananyamala  6,200,000.00 
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Na. 

Jina la 

Halmashauri Chanzo cha mapato 

Kiasi 

kisichokusanywa 

(TZS) 

11 H/Mji Geita  mauzo ya viwanja  vilivyopimwa 892,566,520.00 

12 H/W Handeni  Adhabu za ucheleweshaji mapato 7,276,000.00 

13 
H/W Igunga  Mapato kutokana na wapangaji wa 

vyumba vya biashara 

10,785,000.00 

14 H/W Ileje  Kodi za Vibanda 7,000,000.00 

15 
H/M Ilemela  hasara kutokana na mauzo ya 

viwanja  (493 block KV) 

350,163,006.00 

16 H/M Ilemela  Mapato ya miamala ya kibenki 18,600,000.00 

17 H/W Itilima  Ushuru wa mazao 36,428,600.00 

18 H/W Itilima  Ushuru wa mazao 14,670,600.00 

19 
H/M ji Kahama  Mapato kutokana na mauzo ya 

viwanja 

89,253,358.00 

20 
H/W Kalambo  Mapato kutokana na mauzo ya 

viwanja 

363,927,279.00 

21 
H/W Kaliua  Mapato kutokana na mauzo ya 

viwanja 

17,573,973.00 

22 H/W Karatu  Ushuru wa maduka  53,940,000.00 

23 H/M ji Kibaha  Ushuru wa Huduma 37,393,492.00 

24 H/M Kigoma/Ujiji  Ada za Matangazo 22,517,140.00 

25 H/W Kilolo  Ushuru wa Huduma 16,408,000.00 

26 H/W Kilombero  Ushuru wa Huduma 145,782,617.00 

27 H/W Kilombero  Ada za soko na leseni za biashara 46,502,000.00 

28 H/W Kilombero  Kodi za upangaji 2,555,000.00 

29 H/W Kilosa  Kodi za upangaji 14,640,000.00 

30 K H/W ilosa  Ushuru wa Huduma 5,800,000.00 

31 
H/M Kinondoni  Makusanyo pungufu ya Ada za 

Matangazo 

690,884,397.00 

32 H/W Kiteto  Ushuru wa mazao 230,000,000.00 

33 H/W Kiteto  Kodi za upangaji 16,120,000.00 

34 H/W Kondoa  Ushuru wa Huduma 40,698,882.00 

35 
H/W Kongwa  Asilimia 5% ya adhabu kwa 

mawakala  

6,200,000.00 

36 H/W Kyela  Ushuru wa mazao Kakao 78,013,695.00 

37 H/W Liwale  Upotevu wa mapato ya korosho 498,936,118.00 

38 
H/W Longido  Asilimia 25% za Wizara ya Maliasili 

na Utalii 

102,742,015.15 

39 H/W Longido  Ada za minara ya wasiliano 82,800,000.00 
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Na. 

Jina la 

Halmashauri Chanzo cha mapato 

Kiasi 

kisichokusanywa 

(TZS) 

40 H/W Longido  Asilimia 25% za faini ya ukiukwaji 

wa marshati na mawakala 

57,265,000.00 

41 H/W Longido  Ada za Matangazo 11,623,882.50 

42 H/Mji Mafinga  Kodi ya majengo 12,176,000.00 

43 H/W Manyoni  Kodi za ardhi 51,784,063.00 

44 H/W Manyoni  Ada za Matangazo 49,400,000.00 

45 
H/W Masasi  Ada za vituo vya mabasi, minada 

na masoko 

15,600,000.00 

46 H/W Masasi  Ushuru wa mazao 3,412,900.00 

47 H/W Mbeya  Adhabu za ucheleweshaji mapato 26,945,400.00 

48 H/W Mbinga  Kodi za upangaji 628,612,253.00 

49 H/W Mbogwe  Makusanyo yasiyo wasilishwa 2,803,462.64 

50 H/W Mbulu  Kodi za pango 16,780,560.00 

51 H/W Mbulu  Ushuru wa vibanda  8,220,000.00 

52 H/W Mkinga  Ada za Matangazo 35,000,000.00 

53 H/W Mkinga  Ushuru wa Huduma 7,888,871.00 

54 
H/W Mking Adhabu kutoka kwa mawakala wa 

mapato 

5,617,000.00 

55 H/W Mlele  Ada za viwanja 16,477,023.90 

56 
H/W Monduli  Mapato kutokana na mauzo ya 

viwanja 

286,300,574.00 

57 H/W Morogoro  Ushuru wa Huduma 6,532,323,281.00 

58 H/W Moshi  Tozo za kodi 36,055,005.00 

59 H/M Mpanda  Kodi za maduka 67,800,000.00 

60 H/W Mpwapwa  Adhabu za ucheleweshaji mapato 21,690,000.00 

61 H/W Msalala  Ushuru wa Huduma 82,197,236.00 

62 H/W Msalala  Ada za migodi 32,500,000.00 

63 H/W Msalala  Leseni za Biashara 10,000,000.00 

64 H/M Mtwara  Hisia za upungufu wa mapato 856,160,912.37 

65 H/W Muheza  Kodi za ardhi 29,395,578.00 

66 H/Mji Muheza  Ushuru wa vibanda vya sokoni 3,561,000.00 

67 H/W Mvomero  Leseni za Biashara 3,670,000.00 

68 H/W Mwanga  Ushuru wa maduka 25,176,000.00 

69 H/JijiMwanza  Ada za Matangazo 86,814,000.00 

70 H/JijiMwanza  Ushuru wa vibanda vya sokoni 57,891,000.00 

71 H/JijiMwanza  Kodi za ardhi 46,884,520.00 

72 H/W Nachingwea  Makusanyo pungufu ya mapato ya 693,464,590.00 
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Na. 

Jina la 

Halmashauri Chanzo cha mapato 

Kiasi 

kisichokusanywa 

(TZS) 

korosho 

73 H/W Nanyumbu  Ushuru wa mazao 14,096,040.00 

74 H/W Ngorongoro  Kodi za ardhi 20,277,292.00 

75 H/W Ngorongoro  Leseni za Biashara 3,516,750.00 

76 H/W Rungwe Kodi za Nyumba na vibanda vya 

soko 

7,605,000.00 

77 H/W Sengerema  makusanyo ya mapato 

yasiowasilishwa kwa mtunza fedha  

29,331,000.00 

78 H/M Shinyanga  Ushuru wa Huduma Usiolipwa 60,445,702.00 

79 H/M Shinyanga  ada za kukodisha  maduka 182  10,440,000.00 

80 H/W Siha  Adhabu za ucheleweshaji mapato 6,087,584.00 

81 H/W Simanjiro  ushuru wa huduma kutoka 

Makampuni madini  

2,671,586.94 

82 H/W Singida  Kodi za ardhi 11,242,345.00 

83 H/M Tabora  Kodi za Majengo 432,798,864.00 

84 H/W Tandahimba  Ushuru wa mazao  2,812,192,803.00 

85 H/W Tandahimba  Ushuru wa mazao 163,679,700.00 

84 H/JijiTanga  Faini za Kodi ya Huduma 242,247,434.00 

85 H/JijiTanga  Kodi za nyumba 53,380,000.00 

86 Tanga CC Hundi zisizokusanywa 34,925,526.00 

87 H/Mji Tunduma  Ushuru  wa magari yavukayo 

mipaka 

226,059,000.00 

88 H/W Ulanga  Kodi za ardhi 12,164,000.00 

89 H/W Ulanga  Ushuru wa pango 2,345,000.00 

JUMLA 21,130,364,482.39 
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Kiambatisho Na.  lx: Kutokuwepo ama utunzaji usioridhisha wa 

madaftari ya kumbukumbu za makusanyo ya mapato 

Na. 

Jina la 

Halmashauri 

Daftari la kumbukumbu ya makusanyo ya mapato 

lisilokuwepo ama lisilo tunzwa  

1 
H/W Arusha  Ushuru wa Huduma, Ada za machinjio, Ushuru wa mazao 

ya misitu na ada za maegesho 

2 H/Mji Babati  Vitabu vya ukusanyaji mapato 

3 
H/W Bunda  Kodi za majengo, Ushuru wa Huduma na ushuru wa 

Matangazo 

4 H/W Chato  Ushuru wa Huduma na Leseni za biashara 

5 H/W Chato  Ushuru wa Huduma na Leseni za biashara 

6 H/W Gairo  Vitabu vya ku orodhesha vitabu vya mapato 

7 H/W Hanang‘  Vitabu vya ku orodhesha vitabu vya mapato 

8 H/W Ikungi  Vitabu vya ukusanyaji mapato 

9 H/W Ilala  Hoteli na ushuru za nyumba za wageni 

10 H/Mji Kahama  Leseni za biashara 

11 
H/W 

Kilombero  

Kodi za majengo  na ushuru za nyumba za wageni 

12 H/W Kilosa  Leseni za biashara 

13 H/W Kishapu  Leseni za biashara 

14 H/W Kyela  Ushuru wa Hoteli na huduma 

15 

H/W Longido  kodi ya ardhi, Ada za uwindaji, Ada za na tozo za masoko 

Leseni za biashara na pombe kali, Ada za leseni za mazao 

ya misitu 

16 H/W Ludewa  Kodi za majengo, Kitabu cha wadaiwa 

17 H/W Magu  Kodi za za vibanda sokoni 

18 
H/Mji 

Makambako  

Vyanzo mbalimbali 

19 H/W Makete  Ushuru wa Huduma 

20 H/W Makete  Ushuru wa Huduma 

21 

H/W Maswa  Ushuru wa pamba, Ada za soko, Leseni za biashara na 

pombe kali, Kodi za majengo, Ada za matangazo, Ada za 

viwanja na uhuru wa huduma 

22 H/W Mbulu  Daftari la ushuru wa ndani 

23 
H/W Meru  Ushuru wa Huduma, kodi ya ardhi, Ushuru wa mazao, Ada 

za matangazo, Ada za soko na minada 

24 H/W Mkinga  Leseni za biashara 

25 H/W Monduli   Vitabu vya ukusanyaji mapato 

26 H/W Moshi  Kodi za majengo, Vibali vya ujenzi, and Leseni za biashara 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

510 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

27 H/W Msalala  Leseni za biashara 

28 H/W Mvomero  Ushuru wa Huduma 

29 
H/W Mwanga  Kodi za majengo, Vibali vya ujenzi, and Business Leseni za 

biashara 

30 
H/W 

Namtumbo  

Kodi za majengo, Leseni za pombe kali, kodi za duka ,kodi 

ya ardhi, Ada ya ukodishaji 

31 H/Mji Njombe  Ushuru wa Huduma 

32 
H/W 

Nyang‘hwale  

Leseni za biashara 

33 H/W Rombo  Ushuru wa Huduma 

34 
H/W Rorya  Kodi za majengo, Ushuru wa Huduma and Ushuru wa 

Matangazo 

35 H/W Siha DC Ushuru wa Huduma and ushuru wa hoteli 

36 
H/W 

Simanjiro  

Ushuru wa Huduma 

37 
H/M 

Sumbawanga  

Daftari la kumbukumbu ya mapato ya ndani 

38 
H/W 

Tandahimba 

Ushuru wa Huduma 

39 H/W Tunduru 

DC 

Kodi ya Majengo, Ada za sokoni, and Kodi za majengo. 

40 H/W Ukerewe  Ushuru wa Huduma 

41 H/W Urambo  walipa Kodi ya Ardhi na makusanyo yake 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 
V

ia
m

b
a
ti

sh
o
 

 
 

 

 
 

 

Viambatisho 

511 Ripoti Ya Jumla ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 2015/2016                                   Ofisi Ya Taifa Ya Ukaguzi 

Kiambatisho Na.  lxi: 30% ya Makusanyo ya Kodi ya Ardhi ambayo 

Hayakurejeshwa Halmashauri 

Na Jina La 

Halmashauri 

Kiasi 

(Sh.) 

Na Jina La 

Halmashauri 

Kiasi 

(Sh.) 

1 H/JijiArusha  516,335,862.93 39 H/W Missenyi  16,703,416.57 

2 H/W Babati  14,573,095.58 40 H/W Misungwi  41,548,740.00 

3 H/Mji Babati  108,287,546.06 41 H/W Mkinga  28,515,237.00 

4 H/W Bagamoyo  95,460,000.00 42 H/W Mkuranga  203,032,130.00 

5 H/W Bariadi  3,387,545.00 43 H/W Monduli  18,430,112.97 

6 H/W Bukoba  18,983,222.00 44 H/M Morogoro  77,686,810.03 

7 H/W Chunya  5,658,812.00 45 H/W Moshi  99,687,316.00 

8 H/Mji Geita  200,548,429.00 46 H/M Moshi  318,889,800.00 

9 H/W Hanang‘  47,072,128.00 47 H/M Mpanda  28,482,608.06 

10 H/W Igunga  41,822,255.00 48 H/W Muleba  19,433,733.00 

11 H/W Ikungi  3,108,448.80 49 H/W Mvomero  50,302,742.00 

12 H/M Ilemela  420,705,943.00 50 H/W Mwanga  44,545,852.50 

13 H/W Iringa  74,931,991.00 51 H/JijiMwanza  530,522,607.00 

14 
H/W Itigi  4,877,008.00 

52 
H/W 

Nachingwea  

5,022,644.00 

15 H/Mji Kahama  86,713,325.00 53 H/W Ngara  19,667,306.00 

16 
H/W Kaliua  6,002,298.00 

54 
H/W 

Ngorongoro  

25,775,929.00 

17 H/W Kibaha  82,999,739.71 55 H/Mji Njombe  49,802,319.00 

18 H/M Kigoma  52,350,093.00 55 H/W Nkasi  15,881,680.00 

19 H/W Kilindi  2,058,127.80 56 H/Mji Nzega  19,028,118.00 

20 H/W Kilolo  74,545,780.60 57 H/W Pangani  29,031,152.00 

21 H/M Kinondoni  512,110,178.00 58 H/W Ruangwa  7,606,624.79 

22 H/W Kiteto  8,844,784.00 59 H/W Rufiji  11,245,253.00 

23 H/W Korogwe  10,872,730.00 60 H/W Same  13,302,846.43 

24 
H/Mji Korogwe  30,343,638.00 

61 
H/W 

Sengerema  

22,106,740.00 

25 H/W Kwimba  12,582,082.00 62 H/M Shinyanga  209,369,319.00 

26 H/W Kyela  17,994,019.00 63 H/W Siha  9,502,986.00 

27 H/W Longido  28,582,148.60 64 H/W Sikonge  3,163,517.00 

28 H/W Ludewa  6,938,004.00 65 H/W Simanjiro  19,022,630.00 

29 H/W Lushoto  6,178,511.70 66 H/W Singida  4,628,860.00 

30 H/Mji Mafinga  69,818,830.41 67 H/M 

Sumbawanga  

70,115,363.00 
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Na Jina La 

Halmashauri 

Kiasi 

(Sh.) 

Na Jina La 

Halmashauri 

Kiasi 

(Sh.) 

31 H/W Magu  66,115,290.00 68 H/W Tabora  4,623,902.00 

32 H/Mji 

Makambako  

73,984,122.00 69 H/M Tabora  109,243,084.00 

33 H/W Makete  5,790,294.30 70 H/JijiTanga  632,581,409.00 

34 H/W Maswa  30,275,039.88 71 H/M Temeke  923,609,130.00 

35 H/W Mbeya  161,334,991.00 72 H/W Tunduru  8,100,251.00 

36 H/W Mbulu  7,512,698.00 73 H/W Ukerewe  7,184,234.00 

37 H/W Meatu  10,174,016.10 74 H/W 

Wanging‘ombe  

4,940,344.00 

38 H/W Meru  125,509,530.00 JUMLA 6,747,719,303.82  

 

 

Kiambatisho Na.  lxii: Mapungufu yaliobainishwa katika usimamizi 

wa Mapato 

Na. 

Jina la 

Halmashauri Hoja Husika 

Kiasi  

(TZS) 

1 

H/JijiArusha  Makusanyo ya ndani kutofautiana 

kati ya taarifa za benki na vitabu 

vya fedha 

768,327,617.18 

2 H/JijiArusha  Kodi ya ardhi ilioripotiwa isyohalisia 350,961,002.46 

3 

H/JijiArusha  Ucheleweshaji wa uhamisho wa 

Kodi ya Ardhi kwenda Wizara ya 

Ardhi 

0 

4 
H/W Bagamoyo  Kutokukiri kwa mapokezi ya mapato 

na mtunza fedha 

7,068,000.00 

5 H/W Gairo  Ukusanyaji pungufu wa mapato  111,841,400.00 

6 
H/W Gairo  Fedha za uchangiaju 

kutothibitishwa kuwasilishwa benki 

9,600,000.00 

7 

H/W Gairo  Kutokuingizwa kwa Vitabu 360 vya 

ukusanyaji mapato katika daftari 

kuu   

0 

8 
H/Mji Geita  Revenue collection but not 

accounted for 

11,353,477.00 

9 
H/W Hanang‘  Udhibiti hafifu wa kodi za majengo 

ya Halmashauri 

0 
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Na. 

Jina la 

Halmashauri Hoja Husika 

Kiasi  

(TZS) 

10 
H/Mji Handeni  Ucheleweshaji wamawasilisho ya 

mapato kwa mtunza fedha 

29,690,310.00 

11 
H/W Ikungi  Mauzo ya mahindi ya njaa bila 

kuhamisha 

15,930,000.00 

12 
H/W Ikungi  Matumizi ya mapato kabla 

yakupelekwa benki 

6,535,308.00 

13 H/W Ilemela  Mapato yaliokusanya bila mikataba 17,744,025.00 

14 H/W Iramba  Bili zisizolipwa 12,435,550.00 

15 H/W Karagwe Mapato yasiyothibitika kuingia benki 1,546,100.00 

16 
H/W Karatu  Tofauti kubwa kati ya bajeti na 

mapato halisi 

450,993,435.00 

17 
H/W Karatu  Kutorekodiwa kwa risiti katika 

kitabu cha mapato 

92,378,945.00 

18 
H/W Karatu  Mapato yasiyo nakiliwa katika 

vitabu vya amana 

30,261,063.00 

19 
H/W Kilolo  Mapato yasiothibitika kupokelewa 

na Halmashauri 

15,007,000.00 

20 
H/M Kinondoni  Tathimini pungufu ya kodi ya 

majengo 

34,756,573.00 

21 
H/W Kiteto  Miundombinu duni katika Masoko ya 

Mifugo 

0 

22 
H/W Kyela  Ushuru wa huduma uliokusanywa 

bila vielelezo vya mauzo 

92,904,840.00 

23 

H/W Kyela  Kukosekana kwa tathimini ya 

manunuzi ya kakao nje na ndani ya 

wilaya 

0 

24 
H/W Longido  Kiwango cha mapato kilichozidishwa 

katika akaunti ya amana 

33,455,341.85 

25 H/W Mbarali  mapato ya ndani  yanayokusanywa 

na Igurusi Market Board Ltd bila 

mkataba toka  20/06/2015 

0 

26 H/JijiMbeya  Kodi za hoteli zisizothibitishwa 264,000,000.00 

27 H/JijiMbeya  Matumizi ya mapato kabla 

yakupelekwa benki 

60,233,352.00 

28 H/JijiMbeya  udhibiti duni juu ya makusanyo ya 

ndani 

0 

29 H/W Mbeya  Dhamana kutowasilishwa na 

mawakala wa mapato 

40,995,000.00 
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Na. 

Jina la 

Halmashauri Hoja Husika 

Kiasi  

(TZS) 

30 H/W Meru  Ukodishwaji wa majengo ya 

Halmashauri bila mikataba 

38,100,000.00 

31 H/W Meru  Hasara kutokana na Makosa katika 

Mikataba ya mapato 

31,200,000.00 

32 H/W Meru  Ukodishaji wa jengo la Arusha 

Medical Centre bila mkataba 

18,000,000.00 

33 H/W Mkalama  Mapato yaliokusanywa bila 

kukabithiwa kwa mtunza fedha 

2,405,000.00 

34 H/M Moshi  Mapto yaliopokelewa kutoingizwa 

katika vitabu vya fedha 

829,181,028.23 

35 H/M Mtwara  Utofauti kwenye Taarifa kati ya 

LGRCIS na Epicor Data 

769,488,808.85 

36 H/W Mufindi  Kutorekodi mapato katika vitabu 

vya makusanyo 

24,533,850.00 

37 H/W Mufindi  Usuluhishi hafifu wa kibenki katika 

akaunti ya makusanyo ya ndani 

0 

38 H/W 

Namtumbo  

Kuchelewesha makusanyo kwa 

mtunza fedha 

27,728,000.00 

39 H/W 

Ngorongoro  

Mapato yaliokusanywa na mawakala 

bila mkataba 

23,686,000.00 

40 H/W 

Ngorongoro  

Mapato yaliokusanywa kutoingizwa 

katika mfumo 

3,666,150.00 

41 H/W 

Ngorongoro  

Kutonakili stakabadhi katika daftari 

la makusanyo 

0 

42 H/W Nyasa  Ucheleweshaji wamawasilisho ya 

mapato  

8,871,800.00 

43 H/W Nzega  Mapato yaliokusanywa kupitia 

akaunti ya Amana na kutohamishwa 

kwenye akaunti ya mapato ya ndani 

67,885,500.00 

44 H/W 

Sengerema  

Mapato yaliokusanywa kwa hundi ila 

kutoonekana kwenye taarifa ya 

benki 

13,094,880.00 

45 H/W Tunduru  Kutoandaa ripoti ya vitabu vilivyo 

na visivyotumika 

0 

JUMLA 4,315,859,356.57 
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Kiambatisho Na.  lxiii: Orodha ya Halmashauri zenye Mali za 

Kudumu Zilizotelekezwa na Zisizotengenezeka 

Mkoa Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Maelezo 

Idadi ya 

mali za 

kudumu 

Thamani (Sh.) 

Arusha 

1 H/W Karatu  
Magari na 

Mitambo 
7 Haikuripotiwa 

2 H/W Longido  
Magari,Pikipiki 

na Mitambo 
22 Haikuripotiwa 

3 H/W Ngorongoro  
Magari na 

Mitambo 
5 Haikuripotiwa 

Pwani 

4 H/W Bagamoyo  Magari/Pikipiki 16 Haikuripotiwa 

5 H/W Kisarawe  Magari 23 Haikuripotiwa 

6 H/W Mafia  Magari 10 Haikuripotiwa 

7 
H/W 

Rufiji/Utete  
Magari 21 Haikuripotiwa 

Dar es 

Salaam 
8 H/M Ilala  Magari 20 Haikuripotiwa 

Dodoma 

9 H/W Chamwino  Magari 24 Haikuripotiwa 

10 H/W Bahi  Magari 4 Haikuripotiwa 

11 H/W Kongwa  Magari 1 Haikuripotiwa 

12 H/W Mpwapwa  Magari 8 Haikuripotiwa 

13 H/M Dodoma  Magari 7 Haikuripotiwa 

Iringa 14 H/Mji Mafinga  Magari 4 Haikuripotiwa 

Njombe 

15 H/W Ludewa  Magari 11 Haikuripotiwa 

16 H/W Njombe  Magari 3 Haikuripotiwa 

17 H/Mji Njombe  Magari 7 Haikuripotiwa 

18 H/W Makete  Magari 9 Haikuripotiwa 

19 
H/Mji 

Makambako  
Magari 4 Haikuripotiwa 

20 
H/W 

Wanging‘ombe  
Magari 3 Haikuripotiwa 

Kigoma 

21 H/W Kibondo  Magari 7 Haikuripotiwa 

22 
H/M 

Kigoma/Ujiji  
Magari 10 Haikuripotiwa 

23 H/W Kakonko  Magari/Pikipiki 9 Haikuripotiwa 

Kilimanjaro 

24 H/W Hai  Magari 9 Haikuripotiwa 

25 H/W Moshi  Magari 20 Haikuripotiwa 

26 H/W Mwanga  Magari 4 Haikuripotiwa 
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Mkoa Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Maelezo 

Idadi ya 

mali za 

kudumu 

Thamani (Sh.) 

27 H/W Rombo  Magari 4 Haikuripotiwa 

28 
H/W Same  

Magari,M/Pikipi

ki na Mitambo 
9 Haikuripotiwa 

29 
H/W Siha  

Magari na 

Mitambo 
5 Haikuripotiwa 

Lindi 

30 H/W Liwale  Magari 5 Haikuripotiwa 

31 H/W 

Nachingwea  
Magari/Pikipiki 16 Haikuripotiwa 

Manyara 

32 H/W Babati  Magari 4 Haikuripotiwa 

33 
H/W Hanang‘  

Magari na 

Mitambo 
22 Haikuripotiwa 

34 H/W Mbulu  Magari 1 Haikuripotiwa 

35 
H/W Simanjiro  

Magari na 

Mitambo  
11 

 

Mara 

36 
H/M Musoma  

Magari, 

M/Pikipiki 
8 24,467,903 

37 
H/W Rorya  

Magari na 

Pikipiki 
11 527,805,679 

38 H/MjiTarime  Magari 3 Haikuripotiwa 

Mbeya 

39 H/W Mbeya  Magari 5 Haikuripotiwa 

40 H/JijiMbeya  Magari 11 Haikuripotiwa 

41 H/W Kyela  Magari 7 Haikuripotiwa 

42 H/W Mbarali  Magari 5 Haikuripotiwa 

Morogoro 

43 H/W Kilombero  Magari 4 Haikuripotiwa 

44 H/W Kilosa  Magari 10 Haikuripotiwa 

45 H/W Mvomero  Magari 3 Haikuripotiwa 

46 H/W Gairo  Magari 5 Haikuripotiwa 

Mtwara 47 H/W Mtwara  Magari 3 Haikuripotiwa 

 

48 
H/Mji 

Nanyamba  

Magari na 

Pikipiki 
4 Haikuripotiwa 

49 
H/W 

Tandahimba  
Magari 11 Haikuripotiwa 

50 H/W Nanyumbu  
Magari na 

Pikipiki 
27 Haikuripotiwa 

Mwanza 

51 H/W Buchosa  Magari 5 118,200,000 

52 H/W Kwimba  
Genereta, 

mashine ya 
3 18,000,000 
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Mkoa Na. 
Jina la 

Halmashauri 
Maelezo 

Idadi ya 

mali za 

kudumu 

Thamani (Sh.) 

kufulia 

53 H/JijiMwanza  Magari 9 15,472,840 

54 H/W Sengerema  
Magari na 

Pikipiki 
3 Haikuripotiwa 

Geita 
55 H/Mji Geita  Magari 2 Haikuripotiwa 

55 H/W Bukombe  Magari 2 Haikuripotiwa 

Rukwa 

56 
H/W 

Sumbawanga  
Magari 6 Haikuripotiwa 

57 
H/M 

Sumbawanga  

Magari, 

M/Pikipiki 
7 Haikuripotiwa 

Katavi 

58 H/W Mpanda  Magari 4 Haikuripotiwa 

59 H/W Mlele  Magari 3 Haikuripotiwa 

60 H/W Nsimbo  Magari 4 Haikuripotiwa 

Ruvuma 

61 H/Mji Mbinga  
Magari na 

Mitambo 
7 

 

62 H/W Tunduru  Magari 6 Haikuripotiwa 

63 H/W Namtumbo  Magari 9 Haikuripotiwa 

64 H/W Nyasa  Magari 5 Haikuripotiwa 

Shinyanga 
65 H/W Kishapu  

Magari na 

Mitambo 
4 Haikuripotiwa 

66 H/W Msalala  Magari 4 76,500,000 

Simiyu 

67 H/W Maswa  Magari 15 Haikuripotiwa 

68 H/W Meatu  Magari 14 Haikuripotiwa 

69 H/W Bariadi  Magari 4 Haikuripotiwa 

70 H/Mji Bariadi  Magari 9 634,449,364 

Singida 
71 H/W Itigi  Magari 7 Haikuripotiwa 

72 H/W Singida  Magari 4 Haikuripotiwa 

Songwe 

73 H/W Ileje  Magari 12 Haikuripotiwa 

74 H/W Momba  Magari 7 Haikuripotiwa 

75 H/W Chunya  Magari 1 Haikuripotiwa 

Tanga 
76 H/W Mkinga  Magari 1 Haikuripotiwa 

77 H/W Muheza  Magari 25 Haikuripotiwa 

Tabora 

78 H/W Sikonge  
M/V,M/Pikipiki 

na Mitambo 
- Haikuripotiwa 

79 H/W Tabora  Magari 6 Haikuripotiwa 

80 H/W Kaliua  Magari 2 31,500,000 
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Kiambatisho Na.  lxiv: Halmashauri Zenye Mali za Kudumu 

Zisizokuwa na Bima 

Mkoa Na. Jina la 

Halmashauri 

Aina ya 

mali 

Idadi ya 

mali 

Thamani/Kiasi 

(Sh.) 

 

 

Arusha 

1 H/W Arusha   Magari 13 Haijaripotiwa 

2 H/W Karatu   Magari 10 Haijaripotiwa 

3 H/W Longido   Magari 4 Haijaripotiwa 

4 H/W Monduli   Magari 7 Haijaripotiwa 

Iringa 5 H/Mji Mafinga   Magari 6 Haijaripotiwa 

 

Njombe 

6 H/W Njombe   Magari 7 Haijaripotiwa 

7 H/Mji Makambako   Magari 2 Haijaripotiwa 

Kilimanjaro 8 H/W Moshi  Magari 18 Haijaripotiwa 

9 H/W Rombo   Magari 15 Haijaripotiwa 

Mara 10 H/M Musoma   Magari, 

Pikipiki 

95 234,419,323 

11 H/W Rorya   Magari, 

Pikipiki 

59 855,940,851 

Mbeya 12 H/W Mbeya  Magari 9 Haijaripotiwa 

 13 H/W Rungwe   Magari 10 Haijaripotiwa 

 14 H/W Kyela   Magari 10 Haijaripotiwa 

Morogoro 15 H/W Kilosa   Magari 9 Haijaripotiwa 

 

 

Mtwara 

16 H/W Masasi   Magari 11 Haijaripotiwa 

17 H/W Mtwara   Magari 12 Haijaripotiwa 

18 H/Mji Nanyamba   Magari 5 Haijaripotiwa 

19 H/W Tandahimba   Magari 3 Haijaripotiwa 

20 H/M Mtwara  Magari All 1,717,000,000 

Shinyanga 21 H/W Kishapu   Magari 8 Haijaripotiwa 

 

Singida 

22 H/W Iramba   Magari 2 Haijaripotiwa 

23 H/M Singida   Magari 16 Haijaripotiwa 

24 H/W Mkalama   Magari 4 Haijaripotiwa 

Songwe 25 H/W Chunya   Magari 10 Haijaripotiwa 

Tabora 26 H/W Sikonge   Magari, 

Pikipiki 

na 

Mitambo 

64 Haijaripotiwa 
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Kiambatisho Na.  lxv: Masuala Yaliyosalia kwenye Taarifa za 

Usuluhisho wa Benki 

Jina la 

Halamashauri 

Mapokezi 

katika daftari 

la fedha 

hayapo benki 

Sh. 

Hundi zisizo 

wasilishwa 

benki 

Sh. 

Malipo 

benki 

hayamo 

benki 

Sh. 

Mapokezi 

yaliyo njiani 

kuepelekwa 

benki lakini 

bado 

hayajafika 

Sh. 

Hundi 

zilizochacha 

Sh. 

H/W Karagwe   0 0 0 43,364,865 0 

H/W Buhigwe   0 0 0 14,429,810 0 

H/W Hai   0 197,880,822 0 46,684,000 0 

H/W Hanang‘   0 263,605,567 0 51,779,020 0 

H/W Kilosa   76,604,577 396,475,921 0 0 0 

H/W Gairo   11,531,754 38,547,882 0 0 0 

H/M Sumbawanga   0 19,479,619 0 3,190,247 1,829,388 

H/W Sumbawanga   0 487,449,066 0 480,800 0 

H/W Nkasi   0 270,568,177 0 5,162,290 0 

H/W Kalambo  117,510,151 306,463,566 10,002,227 0 1,019,032 

H/M Mpanda   0 171,151,013 0 95,787,278 0 

H/W Mpanda  74,065,073 262,188,626 0 0 0 

H/W Mkalama   0 6,857,900 0 31,828,577 0 

H/W Kaliua   0 10,038,693 0 0 0 

H/W Handeni   0 400,811,873 0 14,013,999 0 

H/W Kilindi   0 0 0 0 2,697,425 

Jumla 279,711,555  2,831,518,725  10,002,227  306,720,886  5,545,845  
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Kiambatisho Na.  lxvi: Orodha ya Halmashauri Zenye Masurufu 

Yasiyorejeshwa 

Mkoa 

 

 

 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Masurufu 

yasiyorejeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yasiyokuwa 

kwenye 

daftari la 

masurufu 

Sh. 

Masurufu 

yaliyochele

weshwakure

jeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yaliyotolew

a kabla ya 

marejesha 

ya awali 

Sh. 

Arusha 

1.    

  
H/JijiArusha   313,541,984 37,444,663 - 3,500,000 

2.    

  
H/W Arusha   46,299,220 3,000,000 27,017,500 77,151,600 

3.    

  
H/W Meru   10,172,000 - - - 

4.    

  
H/W Longido   1,145,000 - - - 

5.    

  
H/W Monduli   - - 2,721,000 - 

6.    

  
H/W Karatu   10,243,000 - 17,569,500 - 

Coast 
7.    

  
H/W Bagamoyo   12,408,500 - - - 

Dar Es 

Salaam 

8.    

  
H/W Kisarawe   20,657,662 - - - 

9.    

  
H/M Temeke   13,222,980 - 116,360,000 - 

Dodoma 
10.  

  
H/W Mpwapwa   - - 6,016,000 - 

Geita 
11.  

  
H/Mji Geita   50,456,000 - - - 

Kagera 

12.  

  
H/W Muleba   12,855,730 - - - 

13.  

  
H/W Karagwe   - 35,899,510 - - 

14.  

  
H/W Kyerwa   15,512,000 - - - 

Kigoma 

15.  

  
H/Mji Kasulu   1,506,500 8,613,650 - - 

16.  H/W Kasulu   - - - - 
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Mkoa 

 

 

 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Masurufu 

yasiyorejeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yasiyokuwa 

kwenye 

daftari la 

masurufu 

Sh. 

Masurufu 

yaliyochele

weshwakure

jeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yaliyotolew

a kabla ya 

marejesha 

ya awali 

Sh. 

  

17.  

  
H/W Kibondo   54,295,223 4,058,136 - - 

18.  

  
H/W Uvinza   31,925,970 - - - 

Kilimanjar

o 

19.  

  
H/M Moshi   6,671,000 - - 31,000,000 

20.  

  
H/W Moshi   3,758,000 - - 

- 

21.  

  
H/W Hai   39,260,000 - - - 

22.  

  
H/W Mwanga   15,392,800 - - - 

Manyara 

23.  

  
H/Mji Babati   10,546,400 - - - 

24.  

  
H/W Babati   3,893,000 - - - 

25.  

  
H/W Hanang‘   7,467,000 - - - 

Mbeya 

26.  

  
H/JijiMbeya   49,595,350 27,899,692 67,093,380  - 

27.  

  
H/W Chunya   - 11,235,000 - - 

28.  

  
H/W Kyela   - 10,045,524 - - 

Morogoro 
29.  

  
H/W Mvomero   20,725,800 - - - 

Mtwara 

30.  

  
H/M Mtwara   110,046,450 - - - 

31.  

  
H/Mji Masasi   24,383,976 

 

157,311,206 - 

32.  

  
H/W Newala   1,406,400 40,799,800 - - 

Mwanza 33.  H/M Ilemela   135,083,400 - - - 
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Mkoa 

 

 

 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Masurufu 

yasiyorejeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yasiyokuwa 

kwenye 

daftari la 

masurufu 

Sh. 

Masurufu 

yaliyochele

weshwakure

jeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yaliyotolew

a kabla ya 

marejesha 

ya awali 

Sh. 

  

34.  

  
H/W Ukerewe   18,344,900 - - - 

Njombe 

35.  

  
H/W Njombe   - - 21,018,750 - 

36.  

  

H/W 

Wanging‘ombe   
3,849,900 - - - 

Rukwa 

37.  

  

H/M 

Sumbawanga   
25,916,500 44,351,100 17,604,000 27,290,700 

38.  

  

H/W 

Sumbawanga   
- 12,186,000 50,198,184 45,384,100 

39.  

  
H/W Nkasi   19,957,000 46,671,000 22,872,500 15,345,500 

40.  

  
H/W Kalambo   19,120,000 - 26,706,900 13,800,000 

Ruvuma 

41.  

  
H/M Songea   2,924,450 - 5,160,000 -- 

42.  

  
H/W Songea   8,801,850 - 30,823,050 - 

43.  

  

H/W 

Namtumbo   
2,205,000 - 13,870,770 - 

44.  

  
H/W Mbinga   3,466,000 - 46,287,243 - 

Singida 

45.  

  
H/W Iramba   9,512,600 - - - 

46.  

  
H/W Manyoni   25,203,530 1,050,000 - - 

Songwe 

47.  

  
H/W Ileje   9,686,000 - 6,759,300 - 

48.  

  
H/W Chunya   - 11,235,000 - - 

Tabora 

49.  

  
H/M Tabora   39,740,347 - - - 

50.  H/W Urambo   3,168,500 - - - 
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Mkoa 

 

 

 

Na. 
Jina la 

Halmashauri 

Masurufu 

yasiyorejeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yasiyokuwa 

kwenye 

daftari la 

masurufu 

Sh. 

Masurufu 

yaliyochele

weshwakure

jeshwa 

Sh. 

Masurufu 

yaliyotolew

a kabla ya 

marejesha 

ya awali 

Sh. 

  

51.  

  
H/W Nzega   38,007,330 - - - 

52.  

  
H/W Kaliua   4,700,000 - - - 

Tanga 

53.  

  
H/W Mkinga   5,047,800 - - - 

54.  

  
H/W Muheza   - 8,914,400 - - 

55.  

  
H/W Korogwe   4,714,000 - - - 

56.  

  
H/W Bumbuli   4,330,000 - - - 

Jumla 1,271,167,052 303,403,475 568,295,903 213,471,900 

 

 

 

 


