
 
 

 
 
 
 
 
 

 
 

RIPOTI YA MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA 
HESABU ZA SERIKALI KUHUSU TAARIFA ZA 

FEDHA ZA  SERIKALI KUU KWA MWAKA 
ULIOISHIA TAREHE 30 JUNI, 2010   

 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    ii 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA TAIFA YA UKAGUZI  

 

 
  
Kuwasilisha Taarifa ya Mwaka ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali juu ya Taarifa za Fedha za Serikali Kuu kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 
 
Mh. Dkt. Jakaya  M. Kikwete, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
S.L.P. 9120, 
Ikulu, 
Dar es Salaam. 

 
Yah: Kuwasilisha Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali kuhusu Taarifa za Fedha za  Serikali Kuu 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30Juni, 2009   

 
Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na Kifungu  cha 34 (1)(c) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha 
kwako ripoti iliyotajwa hapo juu.  
 
Nawasilisha. 

 

 
Ludovick S. L. Utouh 

MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI. 

Telegramu:   “Ukaguzi"  
Simu:  255 22 2115157/8 
Faksi:    255 22 211 
Barua pepe: ocag@nao.go.tz     
Tovuti: www.nao.go.tz 
Kwa majibu tafadhali taja 
Kumb CA.4/37/01/2009/10 
 
Tarehe                                       

 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Samora Avenue/Mtaa wa Ohio   
P.O.  Box 9080, 
DAR ES SALAAM.  
    
 
26 Machi, 2011 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    iii 

 
 
 

YALIYOMO   
 

YALIYOMO......................................................................... iii 
Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano .................................................................... vii 
Dira................................................................................vii
Dhamiri ........................................................................... vii 
Vifupisho .......................................................................... ix 
DIBAJI……………………………………………………………………………………………………..xi 
SHUKRANI ........................................................................ xv 
MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA RIPOTI YA UKAGUZI WA 
TAARIFA ZA FEDHA ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 2009/2010......xvii 
A: Utangulizi ..............................................................xvii 
B:  Hati za Ukaguzi zilizotolewa .......................................xvii 
 
SURA YA  1 .........................................................................1 
 
UTANGULIZI........................................................................1 
1.1 Ukaguzi wa Taarifa za Hesabu za Umma ...........................1 
Majukumu na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
 Hesabu za Serikali.......................................................2 
1.3 Muundo wa kazi za ukaguzi ...........................................2 
1.4 Majukumu na maslahi ya watumishi .................................3 
1.5  Mawanda na viwango vya Ukaguzi vinavyotumika................4 
1.6 Sera  ya Kihasibu ........................................................5 
1.7 Wajibu wa Kisheria......................................................5 
1.8 Mfumo wa Udhibiti wa Ndani..........................................6 
1.9 Kutayarisha na kuwasilisha taarifa za fedha ......................6 
 
SURA YA 2..........................................................................9 
 
MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO ..YATOKANAYO NA HOJA  
ZA UKAGUZI KWA MIAKA  ILIYOPITA ..........................................9 
2.0 Utangulizi .................................................................9 
2.1 Majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) ..............9 
 
SURA YA 3........................................................................ 19 
 
MAKUSANYO YA MADUHULI NA MCHANGANUO WA FEDHA 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    iv 

ZA MATUMIZI YA KAWAIDA NA MAENDELEO ............................... 19 
3.1 Utangulizi ............................................................... 19 
 
SURA YA 4........................................................................ 31 
MATOKEO YA UKAGUZI WA AWALI WA MALIPO YA UZEENI............. 31 
4.0 Utangulizi ............................................................... 31 
4.1 Madhumuni ya ukaguzi wa awali ................................... 31 
4.2 Mawanda ya ukaguzi wa awali ...................................... 32 
4.3 Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo ............................ 32 
 
SURA YA 5........................................................................ 39 
 
MAMBO MUHIMU YALIYOJITOKEZA KATIKA UKAGUZI WA WIZARA, 
IDARA, WAKALA NA SEKRETARIETI ZA MIKOA............................. 39 
5.1  Manunuzi yaliyofanywa bila kuwa kwenye mpango wa  
 manunuzi wa mwaka ................................................. 39 
5.2 Matengezezo ya magari katika karakana ........................ 39 
5.3 Malipo ya mishahara kwa wastaafu ................................ 40 
5.4 Ununuzi wa samani kwa maafisa wasiokuwa na stahili ....... 41 
5.5  Malipo yenye nyaraka pungufu  ................................... 42 
5.6 Mali na vifaa visivyopokelewa ...................................... 44 
5.7 Malipo yaliyofanyika kutoka katika vifungu ..................... 44 
5.8 Malipo yenye shaka ................................................... 45 
5.9 Kukosekana kwa orodha ya waliolipwa .......................... 46 
5.10 Ukaguzi wa Usimamizi wa Manunuzi .............................. 47 
 
SURA YA 6........................................................................ 55 
 
UCHAMBUZI WA HESABU JUMUIFU ZA TAIFA.............................. 55 
6.1 Utangulizi ............................................................... 55 
6.2 Masuala ya miaka iliyopita yasiyojibiwa .......................... 55 
6.3     Matokeo ya ukaguzi ya mwaka kuhusu Hesabu Jumuifu  ..... 56 
 
SURA YA 7........................................................................ 75 
7.O  UWASILISHAJI NA UCHAMBUZI WA MATOKEO YA UKAGUZI.... 75 
7.1. Utangulizi ............................................................... 75 
7.2 Aina ya hati za ukaguzi............................................... 76 
7.3      Hati inayoridhisha isiyo na mambo ya msisitizo ................ 80 
7.4     Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo .................. 80 
7.5     Hati yenye shaka ....................................................... 80 
7.6 Hati isiyoridhisha ...................................................... 80 
7.7     Hati mbaya .............................................................. 80 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    v 

7.8. Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa . .......................... 81 
7.9 Wizara/Idara  na  Sekretarieti  za  Mikoa  zilizopewa  
           Hati mbaya ............................................................. 81 
SURA YA 8.......................................................................151 
8.0 Tathmini  ya   Mfumo  Unganifu  wa  Usimamizi  wa  Fedha  
(IFMS) 151 
8.1. Utangulizi ..............................................................146 
8.2. Madhumuni ya Tathmini iliyofanyika.............................152 
8.3.      Muhtasari wa Matokeo ya ukaguzi................................153 
8.3.1    Udhibiti dhaifu wa habari na Usalama...........................153 
 
SURA YA 9.......................................................................159 
 
MAJUMUISHO NA MAPENDEKEZO ...........................................159 
9.1 Majumuisho ............................................................159 
9.2 Mapendekezo..........................................................159 
VIAMBATANISHO I..............................................................181 
VIAMBATANISHIO  II-VII .................................................185-209 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    vi 

 
 
 
 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    vii 

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

 
Ilianzishwa kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
 
Madaraka na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali   
yameelezwa kwenye Ibara ya 143  ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania (iliyorekebishwa 2005) na kufafanuliwa zaidi katika Kifungu cha 10 (1) 
cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008.  
 
Dira  
Kuwa kituo cha ufanisi katika ukaguzi wa hesabu za Serikali  na  taasisi za 
umma. 
 
Dhamiri  
Kutoa huduma ya ukaguzi wa hesabu yenye tija ili kuimarisha uwajibikaji na 
thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali za umma. 
 
Katika kutoa huduma zenye ubora, ofisi hii inaongozwa na vigezo vya msingi  
vifuatavyo:   
 
1) Uadilifu: sisi ni asasi adilifu inayotoa huduma kwa namna isiyo na 

upendeleo. 
 
2) Ubora: sisi ni wanataaluma wanaotoa huduma zenye ubora kwa kuzingatia 

viwango kubalifu vya ukaguzi 
 
3) Uaminifu: tunahakikisha kuwa na kiwango cha juu cha uaminifu na 

kuzingatia utawala wa sheria. 
 
4) Mtazamo wa watu: tunatazama na kukazia zaidi katika matarajio ya wadau 

wetu kwa kujenga utamaduni mzuri wa kuhudumia mteja na kuwa na 
watumishi wataalamu na wenye motisha ya kazi. 

 
5) Uvumbuzi: sisi ni asasi ambayo wakati wote inahamasisha utamaduni wa 

kupokea na kuendeleza mawazo mapya kutoka ndani na nje ya asasi.  
 
6) Matumizi bora ya rasilimali: sisi ni asasi inayothamini na kutumia rasilimali 

za umma ilizokabidhiwa kwa  umakini mkubwa. 
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Vifupisho 
A/C  Akaunti 
ACGEN  Mhasibu Mkuu wa Serikali 
Act   Sheria ya Fedha za Umma Na.6 ya 2001 kama 

ilivyorekebishwa mwaka  2004 
CAG  Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
CDTI  Taasisi ya Maendeleo ya Jamii na Mafunzo 
CFS  Taarifa Jumuifu za Fedha 
CPO Ofisi Kuu ya Malipo 
FDCS  Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi 
HIV  Upungufu wa Kinga Mwilini 
IFMS  Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha 
INTOSAI   Taasisi ya Kimataifa inayojumuisha Asasi kuu za Ukaguzi 

wa Hesabu 
ISA  Viwango vya Ukaguzi wa Hesabu vya Kimataifa 
JKT  Jeshi la Kujenga Taifa 
LART  Mfuko wa Kusimamia Mikopo na Ufuatiliaji wa Madeni 
LGAs  Mamlaka za Serikali za Mitaa 
MDAs  Wizara, Idara na Wakala 
NAO  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu 
PFA  Sheria ya Fedha za Umma Na. 6 ya 2001 
PFMRP  Programu ya Marekebisho ya Usimamiaji Fedha za 

Umma 
PFR  Kanuni za Fedha za Umma 
PMG  Mlipaji Mkuu wa Serikali 
PPA  Sheria ya Manunuzi wa Umma Na. 21 ya 2004 
RAS  Sekretarieti za Tawala za Mikoa 
RCCB  Daftari la Kukusanyia Maduhuli 
Reg.  Kanuni 
Sect.  Kifungu 
SUMA  Shirika la Uchumi na Maendeleo 
TANSORT Shirika la Kuchambua Almasi la Serikali ya Tanzania 
TCAA Mamlaka ya Usafiri wa Anga Tanzania 
UNESCO          Shirika la Elimu, Sayansi na Utamaduni la Umoja wa  

Mataifa     
URT            Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
USD   Dola za Kimarekani 
TRA  Mamlaka ya Mapato Tanzania 
IFAC  Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu  
SNAO  Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden 
PAA  Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
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DIBAJI 
Ninayo furaha kuwasilisha Ripoti ya Ukaguzi ya mwaka 2009/2010 
kuhusu taarifa za fedha za Serikali Kuu (Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa) nchini kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2010.  Ripoti hii inalenga kuwapatia wadau wetu 
muhtasari wa matokeo ya ukaguzi wa taarifa za hesabu za Serikali 
Kuu kwa mwaka wa fedha 2009/2010 ambapo maelezo ya kina 
yanapatikana katika ripoti za Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa zilizopelekwa kwa kila Afisa Masuuli 
mhusika. 
 
Ripoti hii ya  Ukaguzi inawasilishwa kwa Mheshimiwa Rais  kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na  Kifungu 34(1)(c)  cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008.   
 
Kwa mujibu wa Ibara 143 (2) (c) Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali  anatakiwa angalau mara moja kila mwaka 
kufanya ukaguzi  na kutoa taarifa juu ya ukaguzi wa Hesabu za 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano, hesabu zinazosimamiwa na 
watumishi wote wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano na hesabu za 
Mahakama zote  za Jamhuri ya Muungano na hesabu 
zinazosimamiwa na Katibu wa Bunge.   
 
Kutungwa kwa Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008  
kumeongeza mawanda  ya ukaguzi wetu kwa kunipa madaraka ya 
kufanya kaguzi nyingine zaidi ya ukaguzi wa kawaida wa taarifa za 
fedha ambazo ni ukaguzi wa ufanisi, utambuzi na mazingira na 
kaguzi maalum. Ni matumaini yangu kwamba, kwa kuanzishwa 
kwa sheria mpya ya Ukaguzi wa Umma, Ofisi yangu itaweza 
kuimarisha udhibiti wa fedha na kuisaidia Serikali kuimarisha 
uwajibikaji. Kwa hiyo, sheria itaniwezesha kuwa huru na 
kulihakikishia  Bunge masuala yanayohusu uwajibikaji, uwazi na 
matumizi bora ya raslimali hasa kuona kwamba rasilimali hizo 
zimetumika vizuri kwa kuzingatia uchumi, ufanisi na kama 
ilivyotarajiwa na kupitishwa na Bunge.  
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Hata hivyo, uhuru kamili wa kiutendaji unahitajika ili kuniwezesha 
kudhibiti rasilimali za ofisi  zilizopo zikihusisha rasilimali watu na 
fedha zitakazowezesha ofisi yangu kutimiza majukumu yake bila 
kuingiliwa na Mamlaka yoyote. 
 
Ni vyema kutambua kuwa wakati ofisi yangu inatoa taarifa kuhusu 
ukiukwaji wa sheria, taratibu na kanuni mbalimbali na udhaifu 
katika mifumo ya udhibiti wa ndani kwenye taasisi za Umma na 
hasa Serikali Kuu, lakini wajibu wa kuhakikisha kuwepo kwa 
mifumo thabiti ya udhibiti wa ndani ni jukumu la Maafisa Masuuli.   
 
Ni matarajio ya Bunge kwamba  Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali na Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi watahakikisha    
utoaji wa taarifa za fedha na usimamizi wa rasilimali katika 
Serikali Kuu kuhusiana na  ufanisi na  ubora na usimamizi wa  
mipango iliyowekwa. Kwa njia ya ukaguzi, ofisi inachangia katika 
kutoa mapendekezo kuhusu uimarishaji na uboreshaji wa sekta ya 
Umma.  Kwa msingi huu, Serikali Kuu na Ofisi yangu zina mchango 
mkubwa wa kutoa kwa Bunge katika kujenga imani kwa Umma 
katika usimamizi wa rasilimali za Umma.   
 
Ingawa majukumu yanatofautiana, matarajio ya usimamizi bora ya 
rasilimali yanafanana.  
Ili kukidhi matarajio ya Wabunge na yale ya  Umma kwa mapana 
zaidi, Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi imeendelea kufanya uchambuzi wa 
njia bora zaidi za kufanya ukaguzi na kuongeza wigo wa masuala 
yanayokaguliwa na hivyo kuimarisha utendaji wa uwajibikaji  
katika sekta ya Umma.  Aidha, tunahakikisha ukaguzi wetu  
unalenga kuyapa kipaumbele maeneo muhimu ili kuchangia katika 
sekta ya Umma.   Kwa kuwa kazi ya ukaguzi ni chachu katika 
usimamizi wa fedha, tutaendelea kujadili masuala yanayoathiri  
utawala/uongozi katika sekta ya Umma, hasa katika utoaji  wa 
taarifa za usimamizi wa fedha na masuala ya utawala bora.   
 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali Kuu (PAC) imefanya kazi 
kubwa ya kuboresha utendaji wa  Maafisa Masuuli wa Serikali Kuu 
ambao utendaji wao haukufikia matarajio ya Kamati hiyo. Pamoja 
na jitihada hizo, ninaamini kuwa Serikali Kuu ina jukumu muhimu 
katika kuboresha usimamizi wa fedha za Umma. 
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Napenda kutambua mchango wa wafanyakazi wa Ofisi yangu  kwa 
juhudi  kubwa  walizofanya katika kutimiza malengo tuliyojipangia 
licha ya kufanya kazi katika mazingira magumu ambayo ni pamoja 
na kukosa fedha za kutosha, kukosa vitendea kazi, mishahara duni 
na upungufu wa watumishi hasa wale wa kutimiza majukumu yetu 
ya msingi ya ukaguzi. 
 
Natarajia kuwa Bunge litaona taarifa hii kuwa ni muhimu katika 
kuiwajibisha Serikali kwa jukumu lake la usimamizi wa fedha za 
Umma na utoaji wa huduma kwa Watanzania.  Hivyo, nitafurahi 
kupata taarifa ya jinsi gani nitaweza kuboresha taarifa yangu hii 
kwa siku zijazo. 
 
 
 

 
 
Ludovick S. L. Utouh 
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI 
_________________________________________ 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
S.L.P. 9080, 
Dar es Salaam, 
29 Machi, 2011 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    xiv 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    xv 

SHUKRANI 

Napenda kutoa shukrani kwa wote walioniwezesha kutekeleza 
majukumu yangu ya kikatiba. Kwa mara nyingine, napenda kutoa 
shukrani zangu kwa wafanyakazi wote wa Ofisi yangu kwa 
kuniwezesha kutoa ripoti hii kwa wakati. Ninawajibika kutoa 
shukrani zangu za pekee kwa familia yangu na familia za 
wafanyakazi wa Ofisi yangu kwa kutuvumilia kwa kutokuwa nao 
kwa muda mrefu wakati tukikamilisha majukumu haya ya kikatiba.  
 
Vilevile, natoa shukrani zangu za dhati kwa wafadhili hasa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden kupitaaguzi 
Shirika la Kimataifa la Misaada la Maendeleo la Sweden, Benki ya 
Dunia kupita Mradi wa Kusimamia na Kuboresha Sekta ya Fedha za 
Umma (PFMRP) na wote wenye mapenzi mema ambao 
wamechangia kwa kiasi kikubwa kuboresha Ofisi yangu. Mchango 
wao umekuwa na manufaa makubwa katika kuendeleza na kukuza 
raslimali watu, nyezo za kazi (magari),  mifumo ya teknolojia ya 
mawasiliano na vitendea kazi. Hata hivyo, bado misaada zaidi 
inahitajika kwa ajili ya kuboresha kazi za ukaguzi katika sekta ya 
umma kwa kuzifanya kuwa za kisasa zaidi. Jambo hili lingewezwa 
kwenda haraka endapo angepatikana mfadhili wa kugharamia 
ujenzi wa Kituo cha Mafuzo ya Ukaguzi kitakachojengwa 
Gezaulole katika Manispaa ya Temeke. 
 
Aidha, natoa shukrani zangu kwa Hazina, Mlipaji Mkuu wa Serikali, 
Maafisa Masuuli, Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Ununuzi wa 
Umma, Mhakiki Mali Mkuu na wadau wote kwa taarifa mbalimbali 
muhimu walizonipatia ili kukamilisha  kazi hii. Pia namshukuru 
Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali kwa kuniwezesha kutoa ripoti  kwa 
wakati.   
 

Mwisho, lakini sio kwa umuhimu, nawashukuru wafanyakazi wote 
wa Umma popote pale walipo  wawe ni wa Serikali Kuu au 
Halmashauri bila ya kuwasahau walipa kodi ambao ndio walengwa  
wa ripoti hii. Michango yao imekuwa msaada mkubwa katika 
ujenzi wa Taifa ambao hauwezi kupuuzwa hata kidogo. 
 
Naomba Mungu awabariki wote.  
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MUHTASARI WA MAMBO MUHIMU KATIKA RIPOTI YA UKAGUZI WA 
TAARIFA ZA FEDHA ZA SERIKALI KUU KWA MWAKA 2009/2010 
 

Taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ihusuyo 
Taarifa za Fedha za Serikali Kuu imelenga maeneo yafuatayo:  

 

(A) Utangulizi  
(B) Hati za ukaguzi zilizotolewa 
(C) Udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ndani 
(D) Mapungufu katika mchakato wa manunuzi 
(E) Masuala ya kodi 
 (F) Masuala yahusuyo malipo ya uzeeni 
 (G) Hitimisho na mapendekezo 
 

A: Utangulizi  
Sehemu hii inaeleza kwa muhtasari matokeo ya ukaguzi wa 
Taarifa za Fedha katika Serikali Kuu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2010. Mawanda ya ukaguzi katika 
Serikali Kuu yanajumuisha Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Wakala na Sekretarieti za Mikoa, Ofisi za Balozi na Miradi 
inayogharamiwa na wafadhili 

 

B: Hati za Ukaguzi zilizotolewa  
Matokeo ya ukaguzi kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2010 
yanaonyesha kutoboreka kwa hati zilizotolewa kwa Serikali Kuu na 
Taasisi zake ikilinganishwa na mwaka uliopita kama  

inavyoonekana katika jedwali hapa chini: 
 

 
Jedwali linaonyesha kwamba hati za kuridhisha zimepungua 
kutoka asilimia 87 hadi asilimia 77 wakati hati zenye Shaka 
zimeongezeka kutoka asilimia 10 hadi asilimia 21 Matokeo ya 

Categor
y of 

entities 

Unqualified 
opinions 

 

Qualified 
opinions 

Adverse 
Opinions 

Disclaimer of 
Opinion 

Total  

F/Y 2008/9 2009/10 2008/9 2009/10 2008/9 2009/10 2008/9 2009/10 2008/9 2009/10 

MDAs 46 42 5 13 1 1 - - 52 57 

RAS 18 12 2 7 1 1 - 1 21 21 

Emba-
ssies/Miss
ions 

27 29 4 2 1 - - - 32 31 

Total 91 83 11 22 3 2 -  105 108 

% age 87% 77% 10% 20% 3% 2% NIL 1% 100% 100% 
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ukaguzi kwa mwaka huu yamebaini hati 2 zisizoridhisha 
ikilinganishwa na hati 3 zilizotolewa mwaka 2008/2009. Aidha, 
matokeo ya ukaguzi yanaonyesha kuwepo kwa hati mbaya 1 
mwaka kwa mwaka 2008/2009 haikutolewa hati yoyote ya aina 
hiyo. 
 
Vile vile katika mwaka 2009/2010, kulikuwa na mazingira ya 
kushindwa kutoa hati kwa Sekretarieti ya Mkoa wa Dodoma 
kutokana na jengo la ofisi kuungua moto na nyaraka na taarifa 
za fedha zilizotakiwa kukaguliwa kuteketea kabisa. Kwa 
mwaka 2008/2009, hapakuwa na mazingira yaliyonifanya 
kushindwa kutoa hati 
 

Kwa kuwa mwelekeo wa hati za ukaguzi umeonyesha 
kutoboreka ikilinganishwa na mwaka jana, natoa ushauri kwa 
uongozi katika Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa pamoja 
na Balozi kutorejea katika hali ya miaka ya nyuma na badala 
yake kuendeleza mafanikio yaliyokwishapatikana katika 
usimamizi wa fedha na mali.  
   

C: Dosari tulizozikuta wakati wa ukaguzi 
Wakati wa ukaguzi wa mwaka huu tumekutana na dosari 
mbalimbali ambazo maelezo ya kina yametolewa katika sura 
husika. Masuala muhimu yanayohusiana na dosari hizo ambayo 
yako katika ripoti yangu ni haya yafuatayo: 

 
• Mafungu mawili (2) yalifanya vibaya na hivyo kupewa hati 

isiyoridhisha.  Mafungu hayo ni Wizara ya Maliasili na Utalii 
- Fungu 69 na Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi – Fungu 76. 
Mafungu haya yametolewa hati hii kwa miaka miwili 
mfululizo 

• Kutofuatwa kikamilifu kwa Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika sekta ya Umma (IPSAS) 

• Kutofuatwa kikamilifu kwa Sheria ya Manunuzi ya Umma 
ya mwaka 2004 na kanuni zake za 2005 

• Kutotekeleza mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka 
iliyopita. 

• Malipo ya zaidi ya Sh. 382,000,000,000 yalifanywa bila 
nyaraka sahihi wala taarifa za kuthibitisha uhalali wake 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    xix 

• Bidhaa zilizonunuliwa na kulipwa kwa lakiri lakini 
hazijapokelewa hadi wakati wa kuandika taarifa hii. 

 
• Ununuzi wa samani kwa maafisa wasio na stahili 

wanaokaa katika nyumba zao binafsi 
• Mishahara ya jumla ya Shs. 1,842,607,565.29 ililipwa kwa 

watumishi hewa 
• Madai mara mbili ya malipo ya uzeeni (pensheni na mafao 

ya mikataba) kinyume na sheria za pensheni. 
• Ongezeko la deni la Taifa kwa asilimia 38 kutoka 

Shs.7,621,286,730,033.80 mwaka 2008/09 hadi 
Shs.10,503,806,011,884.90 mwaka 2009/2010 

• Hadi kufikia tarehe 30 Juni 2010, Hesabu Jumuifu za Taifa 
zilionyesha kuwa dhamana za Serikali zilifikia kiasi cha 
Shs.711, 804,989,096. Kwa wastani, kiasi hiki cha 
dhamana ni sawa na asilimia 96.8% ya mikopo yote 
iliyotolewa. Hii ni ukiukaji wa Kifungu cha.13 (1) (b) cha 
sheria ya Mikopo, Misaada na Dhamana za Serikali ya 1974 
(iliyorekebishwa 2004), ambayo inatoa kiasi kisichozidi  
70% ya fedha zote zilizokopwa. 

• Kiasi cha Sh. 160,756,067,190 kiliripotiwa katika Hesabu 
Jumuifu za Taifa kikiwa ni madeni yasiyolipwa hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2010. Kiasi hiki kinawakilisha 
ongezeko la asilimia 50.2 ikilinganishwa na kiwango cha 
mwaka uliopita cha Sh. 107,063,198,140. Kwa hiyo, 
matumizi ya jumla kwa mwaka yalionyeshwa pungufu kwa 
kiasi sawa na madeni hayo. Huu ni ukiukwaji wa msingi 
wa uhasibu unaotambua mapato na matumizi kwa fedha 
taslimu 

 
• Kiasi kilichoonyeshwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa 

kama thamani ya uwekezaji uliofanywa na Serikali 
haukuhusisha taasisi 9 ambazo hesabu zake 
hazikuwasilishwa Hazina kwa ajili ya majumuisho. 

• Hakuna daftari la mali za kudumu za Serikali 
linaloonyesha mali zenye thamani ya Shs. trillion 7.981 
zilizoripotiwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa. Hii 
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inamaanisha kuwa ni vigumu kuhakiki uwepo wa mali 
hizo. 

• Serikali kupitia Hazina ililipa kiasi cha Shs.48,000,270,000 
katika  Benki ya Tanzania kama mchango wake katika 
kuchochea  ukuaji wa uchumi kufuatia mtikisiko wa 
uchumi ulioikumba dunia. Hata hivyo, Hazina haikutoa 
orodha ya makampuni au watu binafsi walionufaika na 
fidia hiyo au malipo ya madeni yao kuahirishwa. Aidha, 
utaratibu wa kurekodi malipo na marejesho ya fedha hizi 
haukuwekwa bayana na hivyo kushindwa kujiridhisha  
endapo yalikuwa ni malipo halali dhidi ya fedha za umma 

 
D:  Dosari zilizobainika katika mchakato wa manunuzi 

Matokeo ya ukaguzi uliofanya na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Ununuzi wa Umma (PPRA) umeonyesha wastani wa kiwango 
cha uzingatifu wa sheria ya Manunuzi  ya mwaka 2004 
kufikia asilimia 55. Kiwango hiki kimekokotolewa kutokana 
na vigezo 13 vya uzingatifu ambavyo maelezo yake yako 
katika Sura ya III ya ripoti hii. Wastani wa viwango vya 
uzingatifu wa Sheria ya Manunuzi katika Wizara, Idara, 
Mashirika ya Umma (PAs) na Halmashauri za Wilaya kilikuwa 
57%, 59% and 50%. 

 
Kwa upande mwingine, uzingatifu wa Sheria ya Manunuzi 
katika Taasisi za manunuzi (PEs) zilizokaguliwa na PPRA 
kilikuwa chini ya wastani (chini ya 50%). Matokeo haya 
yanatokana na vigezo vitano vilivyoangaliwa ambavyo ni: 
Kuwepo kwa Kitengo cha Manunuzi na uwiano wa wataalam 
wenye sifa stahiki; Kuandaliwa kwa mipango ya mwaka ya 
manunuzi; Kutangazwa kwa zabuni zilizotolewa; Utunzaji 
nyaraka na Udhibiti wa ubora. Kwa upande mwingine, 
kiwango cha uzingatifu kiklikuwa juu ya wastani (50% na 
zaidi) katika vigezo nane vifuatavyo: Kuanzishwa kwa bodi 
za zabuni na muundo wake; Utendaji wa Maafisa wahasibu, 
Bodi za Zabuni na Vitengo vya Manunuzi; uzingatifu wa 
viwango vya uidhinishaji  wa manunuzi; Utangazaji wa 
Zabuni; Muda wa kuandaa tangazo la zabuni; Utumiaji njia 
sahihi ya kufanya manunuzi; Matumizi ya nyaraka sahihi za 
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zabuni kama zilivyoelezwa katika Kanuni za Manunuzi za 
mwaka 2005; na Utekelezaji wa mikataba. 

 
E: Masuala ya Kodi 
Matokeo ya ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
yamejumuishwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa katika Sura ya 
IV ya taarifa hii.  Mambo muhimu yaliyojitokeza ni kama 
ifuatavyo: 
• Kumekuwepo na masuala ya nyuma yasiyoshughulikiwa 

yenye thamani ya kiasi cha Sh. 220,292,054,615 na Dola za 
Kimarekani 47,255,243. 

 

• Hesabu za Mamlaka ya Mapato Tanzania Bara zimeonyesha 
makusanyo ya kiasi cha Sh. 4,637,513,963,999 
ikilinganishwa na makadirio ya Sh. 5,028,922,100,000 na 
kusababisha makusanyo pungufu ya Sh. 391,408,136,001 

 
• Taarifa za mapato ya Mamlaka ya Mapato Tanzania 

zilionyesha misamaha iliyotolewa kwa Taasisi mbalimbali 
yenye thamani ya Sh. 680,667,900,000 sawa na asilimia 14 
ya makusanyo yote. Katika hali halisi, kama kiasi cha Sh. 
680,667,900,000 kisingesamehewa, Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ingekusanya Shs. 5,318,181,863,999 ambazo ni 
sawa na Shs. 325,920,005,259 zaidi ya kiasi kilichokadiriwa 
kukusanywa. 

 

Kwa upande wa Hesabu Jumuifu za Taifa, matokeo muhimu 
yalijumuisha masuala yafuatayo: 

 
 

Items Amount (Shs.) 
Increase in Public Debt 2,882,519,281,851 
Mikopo iliyotolewa na Serikali ambayo haijarejeshwa 424,087,766,124 
Mihadi isiyolipwa 93,860,806,990 
Madeni yamkini 26,276,785,317 
Dhamana za Serikali  711,804,989,096 
Madeni yasiyolipwa  160,756,067,190 
Uwekezaji wa Serikali  8,718,182,145,310 
Malimbikizo ya hasara ilizopata Serikali 78,014,807,604 
Malimbikizo ya deni katika akaunti ya benki   

1,331,073,630,470.30 
Kutorejeshwa kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali fedha ambayo 
haikutumika 

31,821,562,811 
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Aidha, pamekuwepo na udhaifu katika kuhifadhi taarifa 
zinazohusiana na uwekezaji na dhamana za Serikali.  
  
F: Masuala yahusuyo malipo ya uzeeni 

Kwa vile madaraka yangu yanahusisha ukaguzi wa mafao ya 
wastaafu, Sura ya tisa ya ripoti hii inaonyesha matokeo 
muhimu ya ukaguzi wa awali niliyofanya katika kipindi 
husika. Ukaguzi ulibaini kwamba:- 
 
• Kiasi cha malipo kwa wastaafu kingelipwa zaidi ya kile 

kilichostahili kwa Sh. 301,506,150.5 kama malipo hayo 
yasingehakikiwa  

• Wastaafu wangelipwa malipo pungufu kwa kiasi cha Sh. 
167,430,608.06 kama madai yao hayangehakikiwa. 

 
Matatizo makubwa yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa 
mafao ya wastaafu ni kama ifuatavyo: 
(i)  Matatizo ya kiuendeshaji 
(ii)  Tafsiri isiyokuwa sahihi ya sheria za pensheni. 

 Kanuni  zake na sheria nyingine 
(iii) Matatizo ya kiutawala 

 
Masuala muhimu yaliyojitokeza kutokana na ukaguzi huo ni 
haya yafuatayo: 
• Kutotumia viwango sahihi katika ukokotoaji wa mafao 

ya wastaafu. 
• Kuchanganya masharti ya ajira za kudumu na za 

mikataba 
• Maamuzi yanayokinzana kwa baadhi ya watumishi 

yanayopingana na sheria za pensheni. 
• Kutozingatiwa kwa sheria za pensheni 
• Ucheleweshaji wa kuwasilisha madai ya pensheni kwa 

ajili ya ukaguzi 
• Nyaraka zisizokamilika 
• Kutokuwa na stahili za kulipwa mafao 
• Utoaji idhini zenye utata (unaokinzana) 
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Hitimisho na mapendekezo 
 
Mwisho, kwa mujibu wa madaraka niliyopewa chini ya 
Kifungu cha 10 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008, nimetoa mapendekezo kadhaa katika Sura ya 
9 ya ripoti hii ambayo kama yatatekelezwa yatasaidia 
kuimarisha usimamizi wa rasilimali za Umma katika nchi 
yetu.  Mapendekezo hayo yanajumuisha:- 
• Utekelezaji  wa mapendekezo yangu ya miaka ya nyuma 

kwa wakati 
• Serikali ijiepushe kuingia katika mihadi wakati ikijua 

kuwa hakuna fedha. Aidha, wakati umefika kwa Serikali 
kuwachukulia hatua Maafisa Masuuli wanaoshindwa 
kuzingatia mfumo wa bajeti Serikalini unaoaka mapato 
na matumizi kutambuliwa na kuandikwa vitabuni pale 
yanapopokelewa au kulipwa. 

• Madeni ya jumla ya Sh. 21,630,000,000 yatambuliwe na 
kuingizwa katika Taarifa Jumuifu za Fedha. 

• Kuhakikisha ufuataji wa sheria pamoja na mfumo wa 
utoaji taarifa. 

•  Kuimarisha mifumo ya udhibiti wa ndani na kuboresha 
nidhamu katika matumizi ya Serikali. 

• Kuimarisha michakato ya manunuzi kwa kufuata  Sheria 
za manunuzi  

• Uboreshaji wa taratibu za malipo ya mwisho ya 
wastaafu 

 
G.  Mapitio ya Mfumo Jumuishi wa Usimamizi wa Fedha 

(IFMS) 
• Imebainika kuwepo kwa usimamizi dhaifu katika 

matumizi ya mfumo wa IFMS na udhibiti mdogo 
usioweza kuhakikisha usiri wa taarifa zilizoko katika 
mtandao. Imeonekana pia kuwa wasimamizi wa anwani 
za IFMS wameweza kufanya mabadiliko mbalimbali 
pasipo kutumia programu ya IFMS. Aidha, mfumo wa IFM 
unaruhusu waingiza ‘data’ kubadili na kuidhinisha 
maelezo yaliyoko katika fomu ya kuagiza mali (LPO) na 
maelezo ya wateja. Udhaifu huu umefanya waingiza 
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‘data’ waweze kuandaa na kuidhinisha LPO pasipo 
Mhasibu Mkuu kujua; utaratibu ambao sio kubalifu. 

 
• Imebainika kuwa hakuna mpango wowote wa 

kuhakikisha kuwa taarifa zilizopo katika mfumo wa IFMS 
zinapatikana endapo janga litatokea. Hapakuwa na 
chapisho lolote rasmi linaloeleza jinsi ya kurejesha 
shughuli za mtandao wakati wa maafa. Aidha, 
hapajawahi kufanyika majaribio ya kujihami 
(simulation) ili kujenga uelewa wa namna ya kujihami 
endapo maafa yatatokea. Vilevile, wakaguzi waligundua 
kuwa Mhasibu Mkuu wa Serikali aliingia katika mkataba 
na Benki Kuu ya Tanzania wa kuwa na kituo katika Jiji la 
Dare es Salaam kwa ajili ya kuweka kituo cha pamoja 
cha kuchakata data wakati wa majanga katika mfumo 
wa IFMS. Hata hivyo, kituo hicho hakijawahi kutumika 
katika shughuli za majanga 

 
• Imeonekana kuwa baadhi ya maboresho yaliyofanyika 

katika mfumo wa IFMS hayakuhitaji uingiwaji mkataba. 
Hata hivyo kuna marekebisho yanayoendelea au 
yaliyokamilika katika maeneo mawili (EFT interface na 
GFS 2001) ambayo hayakuingiwa mkataba rasmi. 

 
• Bila kuwepo mkataba rasmi wa maboresho 

yanayofanyika katika mtandao, itakuwa vigumu kupima 
uwezo wa mtoa huduma katika kutekeleza jukumu hilo. 
Vilevile, upo uwezekano wa kuongezeka kwa mawanda 
ya kazi na gharama kusikotarajiwa. 

• Imeonekana kuwa mazingira ya mfumo wa IFM 
yamegubikwa na kutoingiwa mikataba au kuwepo kwa 
mikataba dhaifu kati ya Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa 
Serikali (ACGEN) na muuzaji programu za mtandao huu. 

• Mikataba isiyosimamiwa vyema inaweza kusabisha 
kuwepo kwa ongezeko la gharama za uendeshaji wa 
mtandao kwa Serikali. 

• Kulikuwa na kadhia nyingi za benki zisizosuluhishwa za 
tangu mwaka wa 2000. Hii ilisababishwa na mtandao 
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kutokuwa na uwezo wa kubeba kiasi kikubwa cha 
tarakimu rejea (reference number) katika fomu yake ya 
mapokezi ya fedha taslim itumikayo kusuluhisha kadhia 
hizo na zile za Benki Kuu. Pia kulikuwa na tarakimu 
rejea zilizoingizwa kimakosa na watumiaji wa mtandao 
na hivyo kuchangia kuwepo kwa kadhia 
zisizosuluhishwa. 

• Imeonekana kuwa, wakati wa kuhama kutoka Platinum 
SQL kwenda EPICOR mwaka 2000, daftari la fedha 
lililopo katika toleo la Platinum SQL halikuhamishwa 
kwenda EPICOR. Matokeo yake, kumekuwepo malipo 
katika vitabu vya benki ambayo hayapo katika daftari la 
fedha kwa kipindi cha kuanzia Julai hadi Disemba, 2000. 
Malipo hayo hayajasuluhishwa hadi wakati wa kuandika 
taarifa hii. Mchakato wa usuluhisho wa benki 
umesisitizwa katika taarifa hii kwani ninaamini kuwa 
unaweza kuwa na athari kwa taarifa za fedha kwa 
Serikali na kwa hali hiyo, hatua za haraka zinapaswa 
kuchukuliwa. 
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SURA YA  1 

UTANGULIZI 

1.0 Taarifa hii inatolewa kufuatia ukaguzi wa hesabu na 
kumbukumbu nyingine za Wizara, Idara, Wakala,  
Sekretarieti za Mikoa na Balozi kwa mujibu wa Ibara ya 143 
(4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na Kifungu cha 34(1) (c) 
cha Sheria ya Ukaguzi Na. 11 ya mwaka 2008 kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2010. 

1.1 Ukaguzi wa Taarifa za Hesabu za Umma 

Kutokana na Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, ninapaswa kukagua kumbukumbu 
za taarifa zote za hesabu za fedha  katika Ofisi zote za 
Umma, Mahakama na Mamlaka zote za Serikali ya  
Muungano wa Tanzania na kutoa taarifa kwa Mheshimiwa 
Rais ambaye atahakikisha zinawasilishwa mbele ya Bunge. 

 

Katika kutimiza wajibu huu, kutokana na Kifungu Na. 10 
cha  Sheria Na 11 ya Ukaguzi wa Umma  ya mwaka 2008, 
ninatakiwa kujiridhisha kwamba:- 

• Tahadhari inachukuliwa ili kuhakikisha kwamba fedha za 
Umma zinakusanywa na kutunzwa kwa mujibu wa sheria na 
miongozo iliyowekwa.   

 
• Fedha zote kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali zimeidhinishwa 

na kutolewa kufuatana na Sheria ya Matumizi ya Bunge ya 
mwaka husika.   

 
• Fedha zote zinazotolewa Mfuko Mkuu zinatumiwa kulingana 

na matumizi yaliyokusudiwa na kwa mujibu wa sheria na 
kanuni za fedha na  ugavi. 
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Aidha, kutokana na Kifungu kilichotajwa hapo juu 
ninawajibika kumtanabaisha Rais  au Bunge juu ya uwepo 
wa matumizi mabaya  ya fedha na mali za Umma. 

1.2 Majukumu na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kwa Wizara, Idara, Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa na Balozi 

 

Wajibu wa kisheria wa Ofisi yangu katika kukagua hesabu 
za Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa na Balozi 
umebainishwa chini ya Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008.  Kutokana na 
Sheria hiyo, ninawajibika kuchunguza, kukagua na kutoa 
taarifa juu ya hesabu za Wizara na Idara za Serikali na 
Maafisa Masuuli, na watu wote waliokabidhiwa jukumu la 
kukusanya, kupokea, kutunza, kutoa au kuuza, kuhamisha 
na kutoa stakabadhi, dhamana, vifaa au mali nyingine za 
Umma.   Pia, jukumu langu linahusu Mashirika yote ya 
Umma na Taasisi nyingine, Mamlaka yoyote au Taasisi 
inayopokea fedha kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali, au 
Taasisi yoyote ambayo imeruhusiwa kisheria kukaguliwa na 
Ofisi yangu.   

1.3 Muundo wa kazi za ukaguzi 

Taarifa hii inatoa kwa muhtasari matokeo ya mwisho ya 
zoezi la ukaguzi ambalo lilifanywa na Ofisi yangu nchini 
kote katika mwaka huu.  Ili Ofisi yangu iweze kushughulikia 
kikamilifu kazi hii kubwa ya kukagua Wizara, Idara, Wakala 
na Sekretarieti za Mikoa nchini kote, kuna Ofisi katika 
Wizara na Mikoa yote Tanzania Bara ili kurahisisha utendaji 
wa ukaguzi wa Umma.   
Ofisi hizi za Mikoa na Wizara zinasimamiwa na Wakaguzi 
Wakazi ambao wanawajibika kwa Wakaguzi wa Kanda.  
Tumeona ni vyema kugawa wakaguliwa wetu katika Kanda 
ambazo zinaongozwa na Wakaguzi wa Kanda ili kurahisisha 
usimamizi wa kaguzi zinazofanywa chini yao.  Wakaguzi wa 
Kanda wanawajibika kwa  Wasaidizi Wakaguzi Wakuu  
ambao nao wanawajibika kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali. 
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1.4 Majukumu na maslahi ya watumishi 
 

Majukumu ya Ofisi yangu yameongezeka  kwa kiwango 
kikubwa yakilinganishwa na ya miaka ya nyuma.  
Majukumu yamekuwa makubwa zaidi baada ya madaraka ya 
kifedha kwenda hadi ngazi ya Tarafa, vijiji na hivyo kuwepo 
na haja ya msingi ya Ofisi yangu kuwa na matawi ngazi ya 
Wilaya.  Pamoja na kuongezeka kwa wigo na ukubwa wa 
majukumu, uwezo wa kifedha na maslahi kwa watumishi 
yamekuwa madogo.  
 

Ningependa kutambua juhudi za Serikali katika kuboresha 
hali za wafanyakazi katika Ofisi yangu ijapokuwa juhudi 
zaidi zinatakiwa kuboresha maslahi hayo yaendane na 
mazingira halisi ya kazi inayofanywa.  Nimewasilisha 
mapendekezo ya muundo mpya wa Ofisi yangu ambao 
umepitishwa na Mh. Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete   Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania tarehe 26 February 
2010. Juhudi za kuanza kutumia muundo huu zinaendelea; 
hii ni pamoja na kutoa mafunzo ya taaluma ya uhasibu ili 
kupata watumishi wenye sifa stahiki kujaza nafasi zilizopo. 
Pia, nimewasilisha mapendekezo ya mishahara katika Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa watumishi 
wa Ofisi yangu miaka miwili iliyopita. Mapendekezo hayo 
yalikataliwa kwa maelezo kuwa marekebisho ya mishahara 
yaliyofanywa kwa watumishi wa sekta ya umma yaliwahusu 
pia watumishi wa ofisi yangu.  
Kwa sasa ofisi yangu imepanua mawanda ya ukaguzi kwa 
kiasi kikubwa. Nia ya ofisi ni kupanua shughuli za ukaguzi 
hadi ngazi ya wilaya ambako fedha nyingi za maendeleo 
zinaelekezwa na Serikali na Wafadhili. Juhudi hizi zitahitaji 
Serikali kuridhia maombi ya mapendekezo ya marekebisho 
ya mishahara pamoja na kutenga bajeti kwa ajili ya upanuzi 
wa mawanda ya ukaguzi unaokusudiwa. 
Pia ni nia yangu kuhakikisha kwamba wakaguzi 
wanafundishwa mbinu mbalimbali za ukaguzi ikiwa ni 
pamoja na ukaguzi wa mazingira, jinsia, ukaguzi wa 
mifumo ya teknolojia ya kisasa, (mbinu za ukaguzi 
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zinazotekelezwa kwa kutumia teknolojia ya kompyuta - 
CAATs ). 
 
 

1.5  Mawanda na viwango vya Ukaguzi vinavyotumika 
1.5.1  Mawanda ya ukaguzi 

Mawanda ya ukaguzi kwa kifupi yanahusisha ukusanyaji wa 
maduhuli, uidhinishaji wa matumizi kwa kufuata sheria ya 
Bunge, utekelezaji wa miradi, utendaji wa Hazina, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania na ukaguzi wa fedha katika 
Balozi.   
Ukaguzi ulifanyika ili kujiridhisha kwamba kulikuwepo na 
uzingatiaji wa kanuni zilizopo, kuongeza ufanisi na 
kupunguza gharama za uendeshaji na kubainisha kasoro 
zilizojitokeza, ingawaje siyo zote.  

 
Wakati wa ukaguzi, Maafisa Masuuli wanataarifiwa kuhusu 
hoja zilizojitokeza na kupewa muda wa kujibu hoja hizo. 
Kwa kawaida maswala ambayo hayajajibiwa kikamilifu 
ndiyo yanayokuwa kwenye ripoti ya mwaka.  Kuanzia 
mwaka uliopita  wa fedha nilianzisha utaratibu mpya wa 
kutoa barua ya ukaguzi pamoja na ripoti ya ukaguzi. Barua 
ya ukaguzi ni kwa ajili ya hoja mbalimbali pamoja na 
ushauri kwa Afisa Masuuli mhusika na ripoti  inapelekwa 
kwa vyombo vinavyowasimamia Maafisa Masuuli na Umma 
kwa ujumla.  
 

1.5.2 Viwango vya Ukaguzi vinavyotumika 
 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu ni mwanachama wa 
Taasisi ya Kimataifa inayojumuisha Asasi Kuu za Ukaguzi 
Kimataifa (INTOSAI). Pia Ofisi ni mshirika wa Taasisi 
inayojumuisha Ofisi za ukaguzi za nchi za Kiafrika 
zinazotumia  lugha ya Kingereza (AFROSAI –E)  Hivyo, Ofisi 
inatumia Viwango vya Ukaguzi vya ISSAI pamoja na Viwango 
vya Kimataifa (ISA) vinavyotolewa na Shirikisho la Kimataifa 
la Wahasibu (IFAC). 
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1.6 Sera  ya Kihasibu 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 53 ya Kanuni za Fedha za Umma 
za mwaka 2001 (zilizorekebishwa 2004), Serikali imeweka 
taratibu za kihasibu ili kuhakikisha kwamba raslimali 
zinazoidhinishwa  na Bunge  zinatumika kwa usahihi. Kwa 
mujibu wa Sheria ya Fedha za Umma Na.6 ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004), Maafisa Masuuli wanapaswa 
kuhakikiksha kwamba mapato yote ya Umma yanaingizwa 
kwenye Mfuko Mkuu wa Serikali. Pia malipo kutoka kwenye 
Mfuko huo yataidhinishwa kwa Sheria ya Bunge ya Matumizi  
kwa mwaka husika.    

Taarifa za Fedha za Serikali kwa mwaka wa tatu 
zimetayarishwa kwa Viwango vya Kimataifa vya kutayarisha 
Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma [(IPSAS) -  cash 
basis of accounting]. Katika mfumo huu, fedha 
inapopokelewa au matumizi kufanyika ndipo yanaingizwa 
vitabuni.  Kadhalika, kwa vile mfumo huu hauna mizania,  
mali  za kudumu zinaorodheshwa kwenye jedwali 
linaloambatana na taarifa ya fedha haziingizwi kwenye 
taarifa za fedha za Serikali. Hizi zinaingizwa kwenye vitabu 
kama matumizi kutokana na makisio ya mwaka mara 
vinaponunuliwa. 

Kifungu cha 25(i) hadi (j) cha Sheria ya Fedha za Umma ya 
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) inatoa ufafanuzi wa wa 
hesabu na taarifa zinazotakiwa kuandaliwa na Maafisa 
Wahasibu na kuwasilishwa kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kwa ajili ya ukaguzi 

1.7 Wajibu wa Kisheria wa Wizara, Idara, Wakala na 
 Sekretarieti za Mikoa na Balozi 

Maafisa Masuuli ni wasimamizi wa rasilimali za Umma 
kwenye maeneo yao ya kazi kulingana na matakwa       ya 
Kifungu Na. 8 cha Sheria ya Fedha za Umma Na. 6 ya 
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004). Katika kulinda 
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rasilimali zilizo chini yao, suala la kuweka mifumo 
madhubuti na udhibiti wa ndani ni la umuhimu mkubwa. 

1.8 Mfumo wa Udhibiti wa Ndani 

Udhibiti wa ndani unamaanisha namna zote ambazo 
rasilimali za Serikali zinaelekezwa, zinasimamiwa na 
kupimwa.  Udhibiti wa ndani unayo nafasi kubwa katika 
kuzuia na kugundua ubadhirifu/matumizi mabaya na 
kulinda rasilimali za Umma zilizo dhahiri na zisizo dhahiri.    
Kuangalia uzingatiaji wa udhibiti wa ndani ni jukumu la 
Mkaguzi wa Ndani ikimaanisha kwamba udhaifu katika 
utendaji wa kitengo cha ukaguzi wa ndani, ni sawa na 
udhaifu katika udhibiti wa ndani kiutendaji.  Kanuni ya 34 
ya Fedha za Umma inaonyesha majukumu yanayotakiwa 
kufanywa na Mkaguzi wa Ndani kuhusiana na mfumo wa 
udhibiti wa ndani.  Vile vile, Kanuni ya 35 (2) ya Kanuni za 
Fedha za Umma inatilia mkazo wajibu wa menejimenti 
katika kuzuia na kugundua ubadhirifu. 

1.9 Kutayarisha na kuwasilisha taarifa za fedha kwa  kaguzi 

Jukumu la kutayarisha na kuwasilisha hesabu za mwaka kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ni wajibu 
wa Maafisa Masuuli wa Serikali Kuu (Wizara, Idara, Wakala 
na Sekretarieti za Mikoa). Kifungu cha 25 cha Sheria ya 
Fedha za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa mwaka 
2004); inataja aina ya hesabu mbalimbali anazotakiwa 
kutengeneza Mhasibu Mkuu wa Serikali, Maafisa Masuuli na 
Maafisa wengine wa Serikali waliokasimiwa Mifuko Maalumu 
iliyoanzishwa kisheria. Pia, Kifungu cha 25(4) cha sheria 
hiyo hiyo kinataka taarifa za fedha ziandaliwe kulingana na 
mifumo ya kihasibu iliyokubalika kimataifa na ni lazima 
misingi ya kihasibu iliyotumika iwekwe bayana.  Kwa 
mwaka wa pili katika historia, taarifa za fedha za Wizara, 
Idara, Sekretarieti za Mikoa zimeandaliwa kwa kuzingatia 
Viwango vya Kimataifa vya kutayarisha taarifa za fedha 
katika sekta ya Umma ambayo inalandana na matakwa ya 
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kanuni Na. 53 ya Kanuni za Fedha za mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004).  Aidha, utaratibu huo umeanza 
katika Balozi kwa mara ya kwanza mwaka huu wa fedha.  

  
Kanuni ya 8 (5) ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001 (zilizorekebishwa 2004) inataka kila Wizara, Idara, 
Sekretarieti za Mikoa na Balozi kutengeneza na kutoa kwa 
Umma taarifa ya utekelezaji ya mwaka inayoeleza mikakati 
ya bajeti, aina na malengo ya kila mpango/programu, 
tathmini ya matokeo na mafanikio yakilinganishwa na 
malengo yaliyowekwa. Pia, Maafisa Masuuli wanatakiwa 
kutengeneza muhtasari  wa matokeo ya matumizi ya fedha, 
kwa mwaka wa fedha unaohusika na kwa mfumo 
ulioidhinishwa na Mhasibu Mkuu wa Serikali, mipango ya 
mwaka ujao kama ilivyoidhinishwa na Bunge na mipango ya 
muda wa miaka miwili inayofuata. Baadhi ya  Wizara, 
Idara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi hazikutimiza wajibu 
huu.  
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SURA YA 2 
 

 MAPITIO YA UTEKELEZAJI WA MAPENDEKEZO 
 YATOKANAYO NA HOJA ZA UKAGUZI KWA MIAKA 
 ILIYOPITA 
 
2.0 Utangulizi 
 

Serikali inawajibika kujibu kwa wakati hoja na 
mapendekezo yanayotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kwa kaguzi zote zinazotakiwa 
kufanywa chini ya Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa tanzania ya 1977 (iliyorekebishwa 2005) na 
Sheria ya Ukaguzi Na. 11 ya 2008. 
Sura hii inalenga kueleza matokeo ya mapitio ya 
utekelezaji wa mapendekezo yatokanayo na hoja za 
ukaguzi yaliyotolewa kwa Wizara, Idara, Sekretarieti za 
Mikoa na Balozi. 

2.1 Majibu kutoka kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 

Maafisa Wahasibu na Maafisa Wahasibu Wasaidizi wa 
Wizara, Idara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi wanatakiwa 
kuandaa majibu ya ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu Serikali kwa taarifa za fedha za Serikali Kuu na 
kuziwasilisha kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

  
Kwa mujibu wa kifungu cha 40(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma ya mwaka 2008 na Kanuni ya 38 ya Kanuni za Ukaguzi wa 
Umma za mwaka 2009, baada ya Mlipaji Mkuu wa Serikali 
kupokea majibu na mipango ya utekelezaji wa 
mapendekezo, atayajumuisha pamoja na kuyawasilisha kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali ndani ya 
kipindi cha miezi mitatu. 
Majibu jumuifu ya Ripoti ya Serikali Kuu yalipokelewa na 
Ofisi yangu tarehe30th July, 2010 yakiwa yamecheleweshwa 
kwa mwezi mmoja baada ya muda wa miezi 3 unaotakiwa 
kisheria. Aidha, mapendekezo mengi yaliyotolewa kwa 
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ripoti ya Serikali Kuu kwa miaka iliyopita hayakutekelezwa; 
hii ni dalili ya Serikali kutokuwa makini katka kutekeleza 
mapendekezo hayo. 
 
Mapendekezo yafuatayo ambayo ni zaidi ya asilimia 50 ya 
mapendekezo yote yaliyotolewa kwa Serikali Kuu yalikuwa 
hayajatekelezwa kama inavyoonekana katika jedwali hapa 
chini:- 
 

S/No Mapendekezo ambayo hayajatekelezwa 

10.2 (i) Mapitio ya utaratibu wa kubakiza maduhuli 
yaliyokusanywa 

Makusanyo ya maduhuli katika Balozi zetu 
yanapaswa kudhibitiwa na Wizara ya Fedha, 
ikiwepo kuweka viwango vya kubakiza maduhuli. 
Kwa hali hii, ninamsisitizia Mlipaji Mkuu wa 
Serikali kuzingatia Ibara ya135 ya Katiba ya 
Jamhuriya Muungano ya (1977) na Kifungu cha.11 
cha Sheria ya Fedha ya  2001 (iliyorekebishwa 
2004) ambayo inataka maduhuli yote ya Serikali 
kuingizwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali 

10.2(ii) Madeni na Mihadi isiyolipwa 
Shs.1,637,290,544,945  

• Serikali iepuke kuingia katika mihadi huku ikijua 
hakuna fedha zilizotengwa. Aidha wakati 
umefika kwa Serikali kuwachukulia hatua kali 
Maafisa Wahasibu watakaoenda kinyume na 
matakwa ya mfumo wa bajeti unaoendeshwa kwa 
fedha taslim 

• Madeni ya jumla ya Sh.21,630,000,000 
yanatakiwa kutambuliwa na kuingizwa katika 
Hesabu Jumuifu za Taifa 

 10.2(iii) Usimamizi mbaya wa mali za Serikali 

Serikali ilinunua mashine za kuchapisha Visa kwa 
ajili ya Balozi za Tanzania nchi za nje. Mashine 
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hizo hazitumiki kikamilifu katika Balozi nyingi kwa 
sababu ya ukiritimba wa teknolojia na hivyo 
kusababisha ugumu wa matengenezo pale 
zinapoharibika. Hii ina maana kuwa Serikali 
haikupata thamani halisi ya fedha kutokana na 
ununzi wa mashine hizo. 

10.2(iv) Balozi kupewa fedha kidogo kuliko mahitaji 
halisi 

• Fedha zinazotolewa kwa ajili ya Balozi za 
Tanzania nchi za nje hazitoshi kugharamia 
matumizi ya kawaida na Maendeleo 

• Maduhuli yote yanayokusanywa na Balozi zetu 
yanapaswa kulipwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali 

• Utoaji fedha za matumizi kwa ajili ya Balozi za 
Tanzania nchi za nje uzingatie Sheria ya Matumizi 
(Appropriation Act) iliyopitishwa na Bunge 

10.2(v) Kufanyiwa marekebisho Kanuni za Utumishi za 
1979 Balozini 

Iko haja ya haraka ya kufanyia marekebisho 
Kanuni za Utumishi za 1979 katika Balozi za 
Tanzania nchi za nje ili ziendane na wakati 
uliopo. 

10.2(vi) Umiliki wa ardhi na majengo 

Ardhi na majengo yanayomilikiwa na Balozi za 
Tanzania 

London, Nairobi na Maputo hayana Hati Miliki. Iko 
haja kwa Serikali kupitia Wakala wa Majengo 
(TBA) kuhakikisha kuwa umiliki wa ardhi na 
majengo katika Balozi hizo unarasimishwa.  

10.2(vii) Kuzingatiwa kwa Sheria ya Fedha 

Usimamizi wa fedha za sekta ya elimu nchini 
katika shule za msingi na sekondari unapaswa 
kuimarishwa. Vitendo vinavyosababisha uvunjifu 
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wa kanuni za fedha za sekta ya elimu ikiwa ni 
pamoja na matumizi mabaya vichukuliwe hatua 
kali kwani kuachia viendelee ni kudidimiza 
maendeleo ya elimu nchini. 

10.2(viii) • Hatua za kuondoa michango yenye usumbufu 

Serikali ichukue hatua kali na za haraka 
kuhakikisha kuwa michango yenye usumbufu kwa 
wazazi inaondolewa kwani kuiacha iendelee ni 
kuwaongezea wazazi mzigo wa kuwasomesha 
watoto wao. 

 • Serikali inashauriwa kuhakikisha kuwa matumizi 
ambayo hayapo katika bajeti yanadhibitiwa.  
Aidha, Serikali ihakikishe kuwa fedha za kutosha 
zinaelekezwa katika Sekta ya Elimu ili kuepuka 
athari za kushuka kwa kiwango cha elimu nchini 

 
• Jitihada za makusudi zifanyike kupunguza tatizo 

la uhaba wa walimu katika shule hapa nchini, 
ongezeko linalokusudiwa lilenge pia kuwapata 
walimu wenye sifa stahiki  

 
 
• Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi izingatie 

viwango vya idadi ya walimu na watu wengine 
katika sekta ya elimu kama inavyoagizwa na Ofisi 
ya Rais – Menejimenti ya Utumishi wa Umma. 
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• Wizara ya Nishati na Madini kupewa fedha kwa 
wakati 

Suala la kuhakikisha kuwa Wizara ya Nishati na 
Madini inapewa fedha kwa wakati lina paswa 
kupewa umuhimu. Hazina kutoa fedha mwishoni 
wa mwaka wa fedha kama inavyyonekana katika 
jedwali hapa chini ni wa kuepukwa  

 

Mwaka Toleo la fedha Na. Kiasi Tarehe ya 
kutoa fedha 

Maoni 

2007/2008 58/EB/AG/159/071/516 180,000,000 20/6/2008 Siku 10 kabla ya 
mwaka wa fedha 
kwisha 

2008/2009 58/EB/AG/159/08/606 7,500,000,00 0 25/6/2009 Siku 5 kabla ya 
mwaka wa fedha 
kwisha 

     

10.2(ix) Kutayarisha na kufuatwa kikamilifu kwa mpango 
wa mwaka wa manunuzi 

• Inapendekezwa kuwa mwaka wa fedha ujao 
rasilmali zaidi zielekezwe katika kuhakikisha kuwa 
usimamizi wa mikataba unaimarishwa. Aidha, 
mafunzo ya ujumla ya Sheria ya Manunuzi yalenge 
katika eneo hili la usimamizi bora wa mikataba 

• Inapendekezwa kuwa watumishi katika kitengo 
cha manunuzi wapewe mafunzo katika utunzaji 
wa kumbukumbu. Aidha, miongozo ya namna ya 
kutunza nyaraka na kumbukumbu mbalimbali 
(inatayarishwa na PPRA) inapaswa kusambazwa 
katika Taasisi zote zinazofanya manunuzi (PEs) 

10.2(ix) Masuala ya Kodi 

• Pamoja na kwamba walipa kodi wanayo haki 
kisheria kwenda katika Mahakama za kawaida ili 
kupata haki katika masuala ya kodi, uongozi wa 
TRA unashauriwa kushauriana na Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali na Jaji Mkuu ili kesi au rufaa 
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zote za kodi zishughulikiwe na Bodi ya Rufaa za 
Kodi kwa upande wa kesi za rufaa au Mahakama 
Kuu – Kitengo cha Mahakama ya Biashara kwani 
hivi ndio vyombo vyenye dhamana kubwa zaidi ya 
kushughulikia masuala ya kodi. 

 
• Mfumo wa uangalizi na udhibiti wa ndani katika 

Mamlaka ya Mapato unapaswa kuimarishwa ili 
kuhakikisha kuwa marejesho za mapato na malipo 
ya kodi vinapitiwa kwa makini ili kubaini 
udanganyifu na mianya ya ukwepaji kodi kwa 
lengo la kuongeza mapato yatokanayo na kodi na 
kuzuia matumizi mabaya ya fedha za Serikali. 

• Serikali inashauriwa kuchunguza sababu 
zilizofanya TRA ishindwe kukusanya kiasi 
kilichokadiriwa katika bajeti yake, na kwa 
kushauriana na TRA ije na hatua madhubuti 
zitakazoondoa tatizo hilo la kutofikia malengo 
katika ukusanyaji mapato. 

 
• Kwa kuwa Balozi zetu nchi za nje zinaruhusiwa 

kisheria kubakiza sehemu ya fedha zinazokusanya 
na kuzitumia kufidia pengo litokanalo na upungufu 
wa bajeti zake, ninaishauri Serikali kwamba salio 
la maduhuli katika Balozi zetu liwasilishwe kwa 
Mlipaji Mkuu wa Serikali na kuingizwa katika 
hesabu jumuifu za maduhuli. 

 

• Uhamisho wa fedha kutoka katika Ofisi ndogo za 
Ubalozi kwenda katika Balozi nyingine udhibitiwe 
na Wizara ya Fedha na Uchumi. 
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10.2(x) Daraja la Umoja  

• Kuna haja ya kuwekwa miundombinu muhimu 
katika eneo la daraja.  Kinahitajika kituo kidogo 
cha polisi, forodha, na huduma za uhamiaji katika 
eneo la daraja.  Kwa kuanzia, kuna jengo la ofisi 
na nyumba za watumishi pembezoni mwa 
barabara ambazo zilikuwa zinatumiwa na 
mkandarasi ambazo zinaweza kutumiwa kwa muda 
kwa ajili ya kuweka miundombinu na kutoa 
huduma za forodha, uhamiaji na kituo kidogo cha 
polisi. 

• Ili kunufaika zaidi na Daraja la Umoja, Serikali 
zote mbili hazina budi kugharamia ujenzi wa 
barabara ya lami kutoka eneo la daraja kwenda 
Masasi-Tunduma (umbali wa Kilometa 70) na 
kuelekea katika Makao Makuu ya Wilaya iliyoko 
karibu nchini Msumbiji (wastani wa umbali wa 
Kilometa 165).  Hii itarahisisha usafiri kuelekea 
kwenye daraja na kuwawezesha watumiaji zaidi 
kulitumia daraja. 

 
• Kwa kuwa ujenzi wa daraja uliogharimu zaidi ya 

Dola za Kimarekeni 27.0 milioni umegharamiwa 
kwa asilimia 100 na Serikali za nchi hizi mbili, na 
kwa kuwa watumiaji wengi wa daraja hili 
hawatakuwa ni wananchi wa Tanzania na Msumbiji 
peke yake, kuna haja ya kuanzisha ushuru 
utakaotozwa magari yote yatakayovuka katika 
daraja na kwa hali hiyo, ni vyema ikafikiriwa 
kujengwa kituo cha kukusanya ushuru. 

 
• Kati ya pande mbili za daraja, upande wa 

Tanzania unaonekana kuwa na uhai zaidi 
kiuchumi.  Uongozi wa halmashauri ya Wilaya ya 
Nanyumbu uhimizwe kuwatafuta wawekezaji 
ambao watawekeza katika eneo hilo ili kuinua hali 
ya uchumi katika halmashauri hiyo na taifa kwa 
ujumla.  
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2.2  Masuala ya kaguzi za miaka ya nyuma yasiyoshughulikiwa 
 

Ofisi za Wizara, Idara, Sekretarieti za Mikoa na Balozi zimekuwa 
na maendeleo mazuri katika utekelezaji wa masuala ya 
kaguzi za nyuma.  Hata hivyo, katika mwaka huu wa ukaguzi, 
Wizara, Idara, Sekretarieti za Mikoa   46 zilikuwa 
hazijashughulikia masuala ya miaka ya nyuma yenye jumla ya 
Sh 468,627,883,842.   Kati ya kiasi hicho, Wizara ya Fedha 
inaongoza kwa kiasi kikubwa cha Sh 361,327,312,329.79 
ikifuatiwa na Idara ya Magereza yenye Sh. 19,261,840,595 
wakati Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi ikiwa ya tatu yenye Sh. 
10,146,855,167. (Kiambatisho I)  

 

Balozi zilikuwa na masuala yasiyojibiwa yenye thamani ya Sh. 
11,286,222,839, Dola za Kimarekani 335,586, Paundi za 
Kiingereza 79,567.82, Euro 1,550,208, Dinari 12,554,84, Riyal 
za Oman 69,844,847 na Faranga za Uswisi 1000. 

 

Muhtasari wa ulinganisho wa masuala ya ukaguzi 
yasiyoshughulikiwa kwa 2008/2009 na 2009/2010 ni huu 
ufuatao:- 

 
Mwaka wa 
fedha 

2008/2009 2009/2010 

TShs 1,055,460,602,544 11,286,222,839
JPY 17,089,499,858 699,000,000 
USD 2,100,000 2,326,580 
GBP - 79,567.82 
EURO - 1,550,208
OMR - 69,844,847 
CHF - 1,000 
SAR - 25,572,480 

 
 
 Lengo la kuwasilisha matokeo ya ukaguzi pamoja na 

mapendekezo kwa mkaguliwa ni kumsaidia mkaguliwa 
kurekebisha kasoro zilizojitokeza katika usimamizi wa 
fedha na udhibiti wa mali katika Wizara, 
Idara,Wakala,Sekretarieti za Mikoa na Balozi. Kutojibiwa 
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kwa hoja na mapendekezo ya ukaguzi kama inavyoonekana 
katika Wizara, Idara,Wakala,Sekretarieti za Mikoa na Balozi 
ni kosa kubwa kwa Maafisa Wahasibu wa taasisi hizo. 
 
 
kutoshughulikiwa kwa hoja na mapendekezo ya ukaguzi 
kunasababisha kasoro zilizojitokeza wakati wa ukaguzi 
kujirudia katika miaka inayofuata. Pia, hii inaonyesha  
kutowajibika kikamilifu kwa Maafisa Wahasibu na uongozi 
wa taasisi husika. Orodha ya Masuala ya miaka ya nyuma 
yasiyojibiwa yako kwenye Kiambatisho Na. I katika ripoti 
hii. 
Muhtasari uliotolewa hapo juu unaonyesha jumla ya   
masuala yasiyoshughulikiwa kwa mwaka 2008/09 yaliyohusu 
Wizara, Idara, Sekretarieti za Mikoa yalikuwa na thamani ya 
Sh 1,055,460,602,544, JPY 17,089,499,858 na 
USD2,100,000. Katika mwaka 2009/10 jumla ya Wizara, 
Idara,  Idara, na Sekretarieti za Mikoa zenye masuala 
yasiyoshughulikiwa ilipanda kutoka 37 hadi 46 na kiasi 
kilichohusika pia kilipanda na kufikia Sh 468,627,883,842, 
JPY 699,000,000. Aidha, Dola za Kimarekani ziliongezeka 
hadi kufikia 2,326,580. Kwa hali hiyo, thamani ya masuala 
yasiyoshughulikiwa iliongezeka katika mwaka 2009/10 
ikilinganishwa na mwaka 2008/09  
 
Mchanganuo huu unaonyesha kwamba Menejimenti za 
Wizara, Idara,  Sekretarieti za Mikoa na Ofisi za Balozi 
hazikufanya jitihada za kutosha kushughulikia 
mapendekezo ya ukaguzi. Kiambatisho Na. I katika ripoti 
hii ni  orodha ya Wizara, Idara,  Idara, na Sekretarieti za 
Mikoa na thamani ya masuala ya nyuma yasiyoshughulikiwa. 
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SURA YA 3 

MAKUSANYO YA MADUHULI NA MCHANGANUO WA FEDHA  
ZA MATUMIZI YA KAWAIDA NA MAENDELEO 

 
3.1 Utangulizi 

 
Sehemu hii inatoa mchanganuo wa kina wa ugharimiaji wa 
Wizara, Idara, Sekretarieti za Mikoa kwa mwaka  2008/2009 
na 2009/2010. Wizara, Idara,   Sekretarieti za Mikoa na 
Balozi kwa kiasi kikubwa zinapata fedha kutoka Mfuko Mkuu 
wa Serikali kupitia Hazina.  

3.2.1 Ulinganisho wa fedha kutoka Mfuko Mkuu wa 
 Serikali na  matumizi halisi ya Kawaida katika 
 Wizara, Idara,   Sekretarieti za Mikoa na Balozi 

Taarifa za fedha zinaonyesha kwamba, jumla ya fedha 
zilizotolewa na Hazina kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
katika mwaka wa fedha 2008/2009 zilikuwa  Sh. 
3,590,968,044,750 wakati matumizi halisi yalikuwa Sh. 
3,533,021,852,627. Kwa upande mwingine, fedha 
zilizotolewa na Hazina kwenda Wizara, Idara, Sekretarieti 
za Mikoa katika mwaka wa fedha 2009/10 zilikuwa Sh. 
6,251,629,581,428 wakati matumizi halisi yalikuwa ni Sh. 
6,237,494,869,945 (Kiambatanisho II) 

 
Taarifa hii imeonyeshwa kwenye muhtassari kama 
ifuatavyo: 

 
2008/09   2009/10 

Fedha 
zilizotolewa (Sh) 3,590,968,044,750 6,251,629,581,428 
Matumizi halisi 
(Sh) 3,533,021,852,627 6,237,494,869,945 
Tofauti (Sh) 57,946,192,123 14,134,711,483 
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Pia taarifa hiyo hapo juu imeonyeshwa  katikaa chati 
mhimili hapa chini 
 

kwenye histogramu hapa chini:-  
 
3.2.2 Ulinganisho wa Fedha za Matumizi ya Kawaida na 

Maendeleo zilizotolewa na Hazina kwa ajili ya Wizara, 
Idara, kwa miaka ya fedha 2008/2009 na 2009/2010 

 
Kumbukumbu zinaonyesha kwamba jumla ya fedha kutoka 
Mfuko Mkuu wa Serikali kwa mwaka 2008/2009 kwa ajili ya 
matumizi ya kawaida ni Sh 4,952,445,794,870 na kwa ajili 
ya matumizi ya maendeleo ni Sh. 1,635,263,360,853 kukiwa 
na tofauti ya Sh. 3,317,182,434,017 (67%).  
 
Pia, fedha kutoka Mfuko Mkuu kwa matumizi kama hayo 
katika mwaka 2009/2010 yalikuwa ni Sh. 6,251,629,581,428 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida na Sh. 2,299,010,652,135 

Fedha zilizotolewa – ikilinganishwa na matumizi 
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kwa ajili ya matumizi ya maendeleo kukiwa na tofauti ya 
Sh. 3,952,618,929,293 (sawa na asilimia 63.2% ) 

 
Mchanganuo huo umewekwa katika jedwali  lifuatalo:- 
 
 

Mwaka wa fedha Fedha kwa Shughuli za 
kawaida (Sh) 

Fedha kwa shughuli za 
Maendeleo  (Sh) 

2008/09  4,952,445,794,870 1,635,263,360,853  
2009/10 6,251,629,581,428 2,299,010,652,135 

 
 
Pia taarifa hiyo hapo juu imeonyeshwa kwenye chati 
mhimili kama  ifuatayo: 

 
Fedha zilizotolewa - Kawaida na M aendeleo

0

1,000,000,000,000

2,000,000,000,000

3,000,000,000,000

4,000,000,000,000

5,000,000,000,000

6,000,000,000,000

7,000,000,000,000

Fedha kwa Shughuli za
kawaida 

Fedha kwa shughuli za
Maendeleo  

Fungu

K
ia

si
 (S

h)

2008/09
2009/10

 
 
3.2.3 Ulinganisho wa bajeti dhidi ya fedha zilizotolewa na 

Hazina kwa ajili ya maendeleo katika Wizara na Idara 
 

Bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya maendeleo katika Wizara 
na Idara kwa mwaka  2008/2009  ilikuwa Sh. 
2,268,306,465,161 ambapo kiasi kilichotolewa na Hazina 
kilikuwa Sh. 1,635,263,360,853 ikiwa ni upungufu wa Sh. 
633,043,104,308 sawa na asilimia 27.9  
Aidha, bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo kwa Wizara na Idara katika mwaka 2009/2010 
ilikuwa Sh. 3,004,100,724,639 ambapo fedha zilizotolewa 
na Hazina zilikuwa Sh. 2,299,010,652,135 hivyo kusababisha 
ugharamiaji pungufu kwa Sh. 705,090,072,504   (23.5 %).  
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Muhtasari wa bajeti iliyoidhinishwa kwa ajili ya matumizi 
ya maendeleo katika Mafungu ya Wizara 

 
Mwaka Bajeti 

iliyoidhinishwa 
(Sh.) 

Fedha halisi 
zilizotolewa (Sh.) 

Tofauti (Sh.) 

2008/2009 2,268,306,465,161 1,635,263,360,853   633,043,104,308   
2009/2010 3,004,100,724,639 2,299,010,652,135 705,090,072,504    

 
 

Kutokana na jedwali hapo juu, inaweza kuhitimishwa 
kwamba, shuguli za maendeleo za jumla ya Sh. 
705,090,072,504   au asilimia 23.5 hazikutekelezwa   katika 
mwaka wa fedha 2009/10 ikilinganishwa na kiasi ambacho 
hakikutolewa na Hazina cha Sh. 633,043,104,308 au 
asilimia 27.9 katika mwaka 2008/2009. Hii inadhihirisha 
kwamba, shughuli za maendeleo za kiasi hicho cha fedha 
hazikutekelezwa Taarifa kwenye jedwali hilo hapo juu pia 
imeonyeshwa kwenye chati mhimili kama ifuatavyo: 
 

Bajeti ya Maendeleo iliyopitishwa na Bunge - Wizara 
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Kutokana na uchambuzi na chati mhimili hapo juu, ni 
dhahiri kuwa kuna tatizo kubwa katika ugharimiaji wa 
shughuli za maendeleo ambapo fedha zinazotolewa na 
Hazina kugharamia miradi ya maendeleo zimeendelea 
kupungua ikilinganishwa na bajeti iliyopitishwa na bunge.   

3.2.4 Matokeo ya ukaguzi wa Mamlaka ya Mapato  Tanzania   

Mamlaka ya Mapato Tanzania imeanzishwa kwa mujibu wa 
Sheria na.15 ya mwaka 1995 kama ilivyorekebishwa na 
Sheria Na.8  ya mwaka 1996 ikiwa na majukumu ya 
kusimamia ukusanyaji wa kodi za Serikali kuu pamoja na  
ukusanyaji wa mapato mbalimbali ya Serikali. Tangu 
kuanzishwa kwake, Mamlaka ya Mapato Tanzania imekuwa 
ikitayarisha hesabu zilizokuwa zikionesha Mapato na 
Matumizi. Aidha, kuanzia mwaka wa fedha 2008/2009, 
Mamlaka ya Mapato Tanzania imeanza kutayarisha aina 
mbili za Taarifa za Hesabu ambazo ni zile za Mapato na 
Taarifa ya Hesabu za Matumizi. 

3.2.5  Masuala ya miaka iliyopita yasiyojibiwa 

Hadi kufikia wakati wa kutoa taarifa yangu kwa Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (Disemba 31, 2010) Mamlaka ya Mapato 
Tanzania ilikuwa na masuala mbalimbali ya ukaguzi 
yaliyoripotiwa katika taarifa zilizopita yaliyofikia kiasi cha 
sh 220,292,054,615 na Dola za Kimarekani 47,255,243 kama 
yalivyoainishwa hapa chini hayakuwa yameshughulikiwa 
kikamilifu.  
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Idara          Kiasi (Sh.) Kiasi (Dola za 

Kimarekani) 

Ushuru wa Forodha 22,969,924,801  - 

Idara ya Kodi za 
ndani 

16,207,984,641 - 

Idara ya walipa kodi 
wakubwa 

181,114,145,173 47,255,243 

Jumla 220,292,054,615 47,255,243 

 
Baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye jedwali 
yamesalia bila kujibiwa kikamilifu tangu mwaka 2001/2002 
na baadhi yake yanasubiri maamuzi ya Mahakama. 

 
Ukusanyaji wa Mapato 
Hesabu za Mapato yaliyokusanywa Tanzania Bara  yalifikia 
kiasi cha sh 4,637,513,963,999 ikilinganishwa na makisio ya 
sh 5,028,922,100,000 ikiwa ni makusanyo pungufu kwa kiasi 
cha Sh. 391,408,136,001 sawa na asilimia 8% ya Makisio ya 
Mapato ya Mwaka. Kwa upande wa Zanzibar, mapato 
yaliyokusanywa ni kiasi cha Sh. 59,998,034,392 
ikilinganishwa na Makisio ya Mapato ya Sh. 63,234,200,000; 
hali inayo onesha makusanyo pungufu ya Sh. 3,236,165,608 
sawa na asilimia 5 ya makisio ya Mapato ya mwaka.  
 
Mchanganuo wa makusanyo ya mapato yaliyokusanywa na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania kupitia idara zake mbalimbali 
ni kama yalivyoainishwa katika jedwali hili hapa chini:- 
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Tanzania Bara 
Idara 
(a) 

Lengo (a) 
Sh. 

Makusanyo halisi 
(b) Sh. 

Ziada/Pungufu ya 
Makusanyo (c) = 

(b-a) 
Sh. 

 

% 
(c/a) 

Idara ya Kodi 
za Ndani 

801,335,700,000 817,503,772,367 16,168,072,367 2 

Idara ya 
Walipa kodi 
Wakubwa 

2,104,570,900,000 1,812,264,222,572 -292,306,677,428 -14 

Ushuru wa 
Forodha 

2,079,338,700,000 1,974,699,982,914 -104,638,717,086 -5 

Jumla ndogo 4,985,245,300,000 4,604,467,977,853 -380,777,322,147 -8 

Ongeza: 
Vocha za 
Hazina 

43,676,800,000 33,045,986,146 -10,630,813,854 -24 

Jumla Kuu 5,028,922,100,000 4,637,513,963,999 -391,408,136,001 -8 

 
 
Zanzibar 

 
Idara Lengo 

 
 (a)  
Sh. 

Makuanyo halisi  
(b) 
Sh. 

Ziada/Pungufu ya 
Makusanyo 
 (c) = (b-a) 

Sh. 

%  
(c/a) 

Idara ya Kodi 
za ndani 

24,397,700,000 24,602,517,602 204,817,602 1 

Ushuru wa 
Forodha 

38,836,500,000 35,395,516,790 -3,440,983,210 -9 

Jumla ndogo 63,234,200,000 59,998,034,392 -3,236,165,608 -5 

 
Mwelekeo wa makusanyo ya mapato kwa pande mbili za 
Serikali – yaani Tanzania Bara na Zanzibar kwa miaka 
mitatu mfululizo ni kama ifuatavyo:- 

 
Tanzania Bara  
 

Mwaka Lengo 
 (a)  
Sh. 

Makusanyo halisi 
(b) 
Sh. 

Tofauti         
(c) = (b-a) 

Sh. 

% 
(c/a) 

2006/2007 3,426,255,700,000 3,512,810,000,613 86,554,300,613 2.5 

2007/2008 4,600,849,900,000 4,174,371,105,259 426,478,794,741 -9.3 

2008/2009 5,028,922,100,000 4,637,686,999,618 391,235,100,382 -8 
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Mwelekeo huo wa makusanyo unaweza kuonyeshwa katika chati 
mhimili kama ifuatavyo: 

Mwelekeo wa makusanyo kwa miaka 3 - Tanzania Bara
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Zanzibar 
 
Mwaka Lengo 

 (a)  
Sh. 

Makusanyo 
Halisi (b) 

Sh. 

Tofauti      
(c) = (b-a) 

Sh. 

% 
(c/a) 

2007/2008 36,179,800,000 39,858,524,813 3,678,724,813 10.16 

2008/2009 49,220,900,000    53,877,284,997  4,656,384,997 9.5 

2009/2010 63,234,200,000 59,998,034,392 -3,236,165,608 -5 

 
Mwelekeo huo wa makusanyo kwa upande wa Zanzibar 
unaweza kuonyeshwa katika chati mhimili kama ifuatavyo: 
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Mwelekeo wa makusanyo kwa miaka 3 - Zanzibar
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Matokeo ya makusanyo ya Mapato kwa miaka mitatu 
iliyopita yanaonyesha kuwa Tanzania Bara imekuwa 
ikifanya vizuri mwaka hadi mwaka, kwani makisio 
yamekuwa yakiongezeka hali kadhalika makusanyo ya 
mapato nayo yamekuwa  yakiongezeka. Aidha, katika 
mwaka wa fedha 2009/2010 makusanyo ya mapato 
yamekuwa chini ya makisio kwa asilimia 8.  Menejimenti ya 
Mamlaka ya Mapato Tanzania imeonyesha sababu za 
kushuka kwa makusanyo ya mapato kumetokana na Serikali 
kuweka malengo ya juu zaidi ya makusanyo bila kuainisha 
vyanzo vipya vya kodi na sababu nyingine ni utekelezaji wa 
makubaliano ya kuwa na viwango sawa vya kutoza ushuru  
wa forodha kutoka nchi moja kwenda nyingine kwa nchi za 
Jumuiya ya Afrika Mashariki. 
 
Kwa upande mwingine, makusanyo ya mapato Zanzibar 
yamekuwa yakiongezeka mwaka hadi mwaka. Hata hivyo, 
katika mwaka 2009/2010 kulikuwa na ongezeko kubwa la 
makadirio ya makusanyo ya maduhuli ikilinganishwa na 
miaka miwili iliyopita, jambo lililosababisha malengo ya 
ukusanyaji kutofikiwa kwa asilimia 5.  
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Sababu zilizochangia mafanikio katika ongezeko la mapato 
mwaka hadi mwaka ni hatua zilizochukuliwa na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania kuimarisha udhibiti wa ndani hasa 
misamaha ya kodi ambayo imepunguzwa kwa kiasi kikubwa 
katika kipindi cha miaka mitatu. Aidha, kumekuwepo 
ongezeko kubwa la mapato yatokanayo na kodi za mapato 
kutokana na mageuzi katika kodi ya ajira yaliyofanywa tangu 
mwaka 2008/2009 na punguzo la nakisi ya kodi kwa sekta ya 
makampuni. Hali kadhalika, Mkakati wa kukuza Uchumi 
Zanzibar (MKUZA) umesababisha kuwepo vianzio vingi vya 
mapato hasa katika sekta zinazokua haraka za utalii na 
mawasiliano. 

 
3.2.6 Misamaha ya Kodi Sh. 680,667,900,000 

 
Mamlaka ya Mapato Tanzania imeonyesha kuwa kiasi cha Sh 
680,667,900,000 kilikuwa ni misamaha ya kodi iliyotolewa 
kwa Taasisi mbali mbali na watu binafsi kama 
inavyoonekana hapa chini: 
 

Taasisi Idara ya Forodha (Sh 
) 

Idara ya Kodi za 
ndani (Sh) 

Jumla 
(Sh) 

Taasisi za Serikali   
 52,743,800,000 

   
 52,743,800,000 

Mashirika ya Umma   
  8,758,700,000 

   
  8,758,700,000 

Taasisi za Kidini   
281,200,000 

   
281,200,000 

Taasisi zisizo za KiSerikali       22,147,100,000    
22,147,100,000 

Miradi ya Wafadhili       72,458,100,000    
72,458,100,000 

Makampuni  na watu binafsi   
36,174,600,000 

   
36,174,600,000 

Sekta ya Madini       48,738,600,000     48,738,600,000 
 

Kituo cha Uwekezaji Tanzania      268,002,300,000 
 

   
268,002,300,000 

 
Misamaha ya kodi za Ongezeko 
la Thamani 

-   
168,671,900,000 

  
168,671,900,000 

Misamaha ya Kodi katika 
Maduka yasitozwa kodi 

-   
2,691,600,000 

  
2,691,600,000 

Jumla   509,304,400,000    171,363,500,000 680,667,900,000 
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Endapo kiasi hiki cha Sh. 680,667,900,000 ambacho ni sawa 
na asilimia 14.7 ya makusanyo yote kingekusanywa, ni 
dhahiri kuwa kiasi cha Sh. 391,235,100,382 kilichokusanywa 
pungufu kwa Tanzania Bara kisingekuwepo na badala yake 
kungekuwepo ziada ya  Sh.289,432,799,618.   
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SURA YA 4 
MATOKEO YA UKAGUZI WA AWALI WA MALIPO YA UZEENI 

4.0 Utangulizi 

Ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu unafanywa kwa 
mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 na Kifungu cha 29 cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008. Kifungu cha 5 
(a) cha Sheria hiyo hiyo ya Ukaguzi kinamtaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kuhakikisha kwamba 
fedha zinazokusudiwa kutolewa kutoka Mfuko Mkuu wa 
Serikali, matumizi yake yawe yameidhinishwa na kwamba 
zitatolewa kwa mujibu wa masharti ya Ibara ya 136 ya 
Katiba, na iwapo ataridhika kwamba masharti hayo 
yatatekelezwa ipasavyo, basi ataidhinisha fedha hizo 
zitolewe. Kutokana na ukweli kuwa malipo ya pensheni 
hulipwa bila makadirio yake kuidhinishwa na Bunge, ni 
vyema Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu akafanya 
ukaguzi wa awali kwa malipo hayo ya mafao ya wastaafu 
ambayo si rahisi kukadiriwa kwa uhakika na kutengewa 
fedha. 

4.1 Madhumuni ya ukaguzi wa awali  

Lengo la kufanya ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu ni 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu  kuweza kuhakiki 
usahihi wa malipo hayo na kuzuia au kubaini makosa 
mapema kwa nia ya kulinda fedha za Serikali na wakati huo 
huo, kuhakikisha kuwa wastaafu wanalipwa kile 
wanachostahili. Ukaguzi wa awali ni muhimu  kwa kuwa 
malipo yasiyo sahihi  yakifanywa  kwa wastaafu  inakuwa  
vigumu kwa Serikali  kuyarejesha  kutoka kwa wastaafu  
hao.  
 

Pia ni wajibu wangu kuona kuwa Sheria na kanuni za mafao 
na sera za kazi zilizopo kuhusiana na mawasiliano ya 
kiutendaji, muundo wa utumishi wa mfumo wa mishahara 
unazingatiwa. 
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4.2 Mawanda ya ukaguzi wa awali 

Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo yaliyomo katika ripoti 
hii hayawahusu watumishi ambao mafao yao ya uzeeni 
yanashughulikiwa na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Serikali (PSPF) na Mfuko wa Pensheni kwa Watumishi wa 
Mashirika ya Umma (LAPF). Ukaguzi wa awali wa mafao ya 
uzeeni unahusisha makundi yafuatayo:  
• Maafisa wa Jeshi na Maafisa Usalama. 
• Malipo ya Mikataba kwa Viongozi wa Kisiasa, wasiokuwa 

raia na wastaafu walioko kwenye ajira ya mkataba. 
• Watumishi wa Serikali wasio na stahili ya pensheni 

ambao hulipwa  fidia ya kiinua mgogo 
• Mafao ya askari Polisi wa ngazi za chini 
• Pensheni kwa Watumishi wa Serikali, waliotakiwa 

kulipwa kabla ya tarehe 1 Julai, 2004 lakini bado 
hawajalipwa 

4.3 Matokeo ya ukaguzi na mapendekezo 

4.3.1 Matokeo 
Katika mwaka 2008/2009 Ofisi yangu ilianza na majalada 37 ya 
pensheni ikiwa ni bakaa kutoka mwaka 2008/2009.  Jumla ya 
majalada 4,955 ya wastaafu yaliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi na 
kufanya idadi ya majalada yote  katika kipindi husika kuwa 4,960. 
Kati ya majalada yote yaliyokuwepo, majalada 4,960 yalikaguliwa, 
325 yalirudishwa kwa Maafisa Masuuli kwa marekebisho na hadi 
kufikia tarehe 30 Juni, 2010 majalada 32 yalikuwa yakiendelea 
kukaguliwa kama inavyoonyeshwa  kwa ufupi hapa chini: 

Mchanganuo                 
Majalada 

Salio la nyuma  1 Julai, 2009           37 
Majalada yaliyopokelewa katika mwaka  4,955 
Majalada yaliyokuwepo kwa ajili ya ukaguzi 4,992 
Majalada yaliyokaguliwa       4,960 
Salio la majalada  tarehe 30 Juni, 2010
   

    32 
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4.3.2 Ukokotoaji zaidi au pungufu wa mafao ya wastaafu 
Majalada yaliyowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 
yameonyesha kuwepo kwa makosa katika ukokotoaji wa 
mafao ya baadhi ya wastaafu. Makosa hayo yangesababisha 
mafao kulipwa zaidi au pungufu ya stahili ya mstaafu. Kwa 
mfano, kati ya majalada 4,960 ya pensheni yaliyokaguliwa, 
164 yangelipwa zaidi kwa kiasi cha Sh. 301,506,150.5 
wakati majalada 137 yangelipwa pungufu kwa kiasi cha Sh. 
167,430,608.06 kama yalivyoonyeshwa  hapa chini:- 
 
(i) Fedha zilizozidishwa   
 

Na. Maelezo Idadi ya 
kadhia 

Kiasi (Sh.) 

1.  Muda uliozidishwa  65 125,412,559.90 
2. Makosa katika 

ukokotoaji 
63 156,695,038.70 

3. Mishahara 
iliyozidishwa 

36    19,398,551.90 

 Jumla  164 301,506,150.50 
 

 (ii) Kiasi kilichopunjwa   
 

Na. Maelezo Idadi ya 
watumishi 

Kiasi  (Sh.) 

1. Kipindi  kilicho 
punjwa 

63   47,866,985.77 
 

2. Makosa katika 
ukokotoaji 

9   24,214,863.55 

3. Mishahara 
iliyopunjwa 

65 95,348,758.74 

 Jumla  Sh. 137 167,430,608.06 
 
Kutokana na mchanganuo huo hapo juu, endapo malipo ya 
uzeeni yasingekaguliwa kabla ya kulipwa, Serikali ingepata 
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hasara ya Sh. 301, 506,150.5 wakati wastaafu wangepata 
malipo pungufu ya jumla ya Sh. 167,430,608.06. Kasoro 
zote mbili katika ukokotoaji zikichukuliwa kwa pamoja 
zingeisababishia Serikali hasara halisi ya Sh. 
134,075,542.44. 
 

4.3.3 Changamoto zilizojitokeza wakati wa ukaguzi 
 

Wakati wa ukaguzi zilijitokeza changamoto ambazo 
zinaweza kuainishwa katika makundi matatu yafuatayo:   
(i) Matatizo ya utendaji,    
(ii) Tafsiri zisizo sahihi za Sheria za Penseni na Kanuni 

zake,  
(iii) Kasoro za kiutawala  

   
Matokeo muhimu ya ukaguzi wa mafao ya uzeeni ni haya 
yafuatayo:-   
(i) Kutumia mshahara usio sahihi katika kukokotoa mafao 
(ii) Kuchanganya sheria za pensheni na zile za ajira za 

mikataba  
(iii) Kutozingatia  Sheria za pensheni  
(iv) Kuchelewa  kuwasilisha  majalada  ya wastaafu kwa 

ajili ya ukaguzi  
(v) Majalada kutokukamilika na kukosa nyaraka muhimu 

za kuthibitisha mafao ya kulipwa 
 

(vi) Kutokuwa na stahili ya kulipwa mafao 
 

(vii) Mkanganyiko kuhusu sheria inayotakiwa kutumiwa 
kulipa mafao ya pensheni 

 
4.3.4 Utumiaji wa mishahara isiyosahihi wakati wa kuandaa 

mafao ya mwisho 
 
Sheria ya Pensheni inaelekeza mshahara wa mwisho wa 
mtumishi akiwa kwenye ajira ya Umma ndio utumike 
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wakati wa kuandaa mafao ya mstaafu. Hata hivyo, 
imeonekana kuwa baadhi ya watumishi waliokuwa Serikalini 
waliteuliwa katika nafasi mbalimbali katika Mashirika ya 
Umma au uongozi wa kisiasa na hivyo kupokea mishahara 
iliyoko katika vyeo hivyo. Sio sahihi kisheria mishahara hiyo 
ya uteuzi katika mashirika na siasa kutumika kukokotoa 
mafao ya pensheni kwa wastaafu badala ya ile ya mwisho 
katika utumishi wa Umma.  
 
Wakati wa kustaafu, baadhi ya wastaafu wamekuwa 
wakidai kuwa ukokotoaji wa mafao yao ufanyike kwa 
kutumia mishahara yao ya wakati wa kustaafu kinyume na 
sheria za pensheni kwani ajira zao zinasimamiwa na sheria 
tofauti za pensheni.  

 
4.3.5 Madai mara mbili ya mafao ya kustaafu (pensheni na ajira 

ya mikataba)  
 
Baadhi ya watumishi wa Umma, wakati wa kipindi cha ajira 
zao waliteuliwa katika nyadhifa mbalimbali za mikataba 
lakini wakaendelea kubaki na hadhi yao kama waajiriwa wa 
kudumu na masharti ya pensheni. Wakati wa kustaafu 
watumishi wa namna hii wanaweza kuishia kulipwa kiinua 
mgongo kwa ajira ya mkataba pamoja na mafao ya uzeeni.  
Hii ni kinyume na sheria za pensheni kwani watakuwa 
wamelipwa mara mbili.  

 
• Baadhi ya watumishi waliokuwa katika ajira za mikataba 

walikuwa wameandikishwa kama wanachama wa Mfuko wa 
Pensheni wa Watumishi wa Umma (PSPF) kama maafisa walio 
katika masharti ya pensheni na hivyo kuchangia katika mfuko 
huo. Hii ni kinyume na sheria za pensheni kwani maafisa hawa 
hawana sifa ya kuchangia katika mfuko  na kulipwa pensheni 
na PSPF. 

• Wakati wa ukaguzi, ilibainika kuwa maafisa wa jeshi 
waliokuwa wameteuliwa katika nyadhifa za uongozi wa kisiasa 
waliendelea kuwa na nyadhifa zao za kijeshi kinyume na 
maagizo yaliyotolewa na Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa 
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Tanzania na Katibu Mkuu Kiongozi yaliyowataka kujiuzulu vyeo 
vyao vya kijeshi mara tu baada ya uteuzi katika nyadhifa za 
kisiasa. Suala muhimu hapa ni kuhakikisha kuwa muda wa 
utumishi katika jeshi unalipwa pensheni na muda ambao 
mstaafu ametumikia uongozi wa kisiasa unalipwa tuzo ya 
mkataba. Hata hivyo, uzoefu umeonyesha kuwa utaratibu huo 
haufuatwi na hivyo kusababisha malipo mara mbili kwa maafisa 
wahusika; kwa mfano: 

 
- Maafisa wa jeshi wanaopata ajira za kisiasa hawaachi utumishi 

wao jeshini hadi wanapofikia umri wa kustaafu katika jeshi na 
hivyo kusababisha ukokotoaji wa mafao yao ya kustaafu 
kujumuisha muda ambao wametumikia vyeo katika siasa. 
Matokeo yake, maafisa hawa huishia kulipwa pensheni. 

 
- Imeonekana pia kuwa  baadhi ya maafisa wastaafu 

wamerejeshwa tena kazini na hivyo kulazimika kurudisha 
barua zao za kustaafu. Hali hii inampa mstaafu husika haki ya 
kunufaika na sheria za pensheni zilizopo na hivyo kufanya 
pawepo na ongezeko la mafao ya uzeeni na malipo ya 
malimbikizo ya mishahara. Hii ni kinyume na sheria za 
pensheni ambazo zinataka mstaafu alipwe kulingana na 
masharti ya ajira yake na sheria za pensheni zilizopo kwa 
wakati huo. Kwa mfano, kuidhinisha mstaafu kulipwa mafao ya 
uzeeni kwa msingi wa sheria za pensheni zilizopo badala ya 
zile zilizofutwa. 

 
4.3.6 Kutozingatia sheria za Pensheni 

Imeonekana kuwa  baadhi ya watumishi walioazimwa 
kwenda katika taasisi mbalimbali hudai mafao yao ya 
uzeeni yatawaliwe na sheria za pensheni za taasisi 
zilizowaazima jambo ambalo si sahihi. 

 
4.3.7 Ucheleweshaji wa kuwasilisha majalada kwa ajili ya 

ukaguzi 
 
Sheria ya Pensheni inataka mchakato wa kulipa mafao ya 
wastaafu kuanza miezi 6 kabla ya mtumishi kustaafu. 
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Utaratibu huu unalenga kukamilisha maandalizi ya malipo 
mapema na kulipwa kwa wakati. Kinyume na hivyo, baadhi 
ya majalada yanaletwa ukaguzi baada ya miezi kadhaa na 
mara nyingine baada ya mwaka kupita kutokea mtumishi 
alipostaafu.      

 
4.3.8 Kutokamilika kwa nyaraka  za wastaafu 

 
Baadhi ya majalada ya wastaafu huletwa kwa ajili ya 
ukaguzi wa awali yakiwa na nyaraka pungufu. Katika hali 
hii, inanilazimu kurudisha majalada hayo kwa ajili ya 
marekebisho. Hivyo basi, lengo la kulipa mafao kwa wakati 
halifikiwi.   

 
4.3.9 Mkanganyiko kuhusu sheria ipi itumike kulipa mafao 
 

Imeonekana kuwa uongozi wa baadhi ya taasisi umekuwa 
ukiomba idhini ya kulipa mafao ya uzeeni bila kuzingatia 
sheria za pensheni zifuatazo: 

 
• Mafaili ya pensheni yamekuwa yanaandaliwa kwa 

kutumia mishahara waliyolipwa watumishi katika 
Mashirika ya kimataifa na ya Umma. Ilibainika wakati wa 
ukaguzi kuwa watumishi hawa waliajiriwa Serikalini kwa 
mkataba katika nafasi yenye mshahara wa chini 
ikilinganishwa na waliokuwa wanalipwa katika mashirika 
hayo; idhini iliombwa ili wahusika walipwe mishahara 
waliyokuwa wanalipwa wakati wakiwa katika ajira za 
mashirika ya kimataifa na ya umma. Hii ni kinyume na 
Aya ya 47(a), (b) na (c) ya Kanuni za Kudumu na Kifungu 
cha 14 Sheria ya Pensheni kama ilivyorekebishwa tarehe 
20 Machi, 1978. Sheria tajwa zitatumika tu endapo ajira 
ya mtumishi ni ya masharti ya kudumu na pensheni. 

 
• Pia, imeonekana kuwa baadhi ya maafisa walioacha 

kuwa viongozi wa kisiasa kwa namna ambayo sheria za 
pensheni zilizopo ziliruhusu wao kulipwa mafao lakini 
malipo yao hayakutayarishwa kwa wakati kwa madai 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    38 

kuwa maafisa wahusika hawakuomba kulipwa mafao 
hayo.  

 
Aidha, waajiri wao hawakushughulikia stahili zao za 
mafao kwa vile maafisa hawa waliendelea kuteuliwa 
katika nafasi ambazo mafao yake               
ya pensheni yanatawaliwa na sheria nyingine. Wakati 
maafisa hawa wanapostaafu katika ajira yao ya mwisho, 
huomba kibali cha kuunganisha muda wote wa ajira ili 
walipwe pensheni kwa sheria inayowapa manufaa zaidi 
kimapato. Kwa vyovyote vile, sheria haitoi mwanya kwa 
mstaafu kunufaika kwa kutumia sheria inayosimamia 
ajira yake ya mwisho katika mashirika ya kimataifa au 
taasisi nyingine. 
 

4.3.10 Kutokuwa na stahili ya kulipwa pensheni 
Watumishi wa ngazi ya chini Serikalini waliokuwa 
wameajiriwa chini ya masharti ya muda na baadae 
wakaingizwa katika masharti ya kudumu na pensheni, 
mafao yao ya uzeeni yalikokotolewa kama vile bado 
walikuwa chini ya masharti ya muda kinyume na sheria za 
pensheni ambazo zinataka kipindi alichotumikia mstaafu 
chini ya masharti ya muda kupata kibali cha Katibu Mkuu 
Hazina ili kihesabiwe katika masharti ya kudumu kwa 
madhumuni ya kulipa pensheni 

 
4.3.11 Kasoro katika kutayarisha malipo ya uzeeni                                     

 
Kwa ujumla, matatizo yaliyoelezwa hapo juu 
yamechangiwa zaidi na udhaifu wa watayarishaji majalada 
kwani baadhi yao walishindwa kufuata sheria za pensheni 
na miongozo. Ijapokuwa kasoro hizo zimeelezwa pia katika 
ripoti ya mwaka ulipoita, hakuna hatua yoyote 
iliyochukuliwa.  
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SURA YA 5 

MAMBO MUHIMU YALIYOJITOKEZA KATIKA UKAGUZI WA WIZARA, 
IDARA, WAKALA NA SEKRETARIETI ZA MIKOA 

5.1 Manunuzi yaliyofanywa bila kuwa kwenye mpango  wa  
anunuzi wa mwaka 

Kifungu cha 45 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 
2004 inazitaka Taasisi za ununuzi kuweka mpango wa 
mwaka wa manunuzi ili kuepuka manunuzi ya dharura na 
kupata thamani ya fedha, kupunguza gharama za matumizi 
na kupata manunuzi sahihi kwa njia ya kandarasi.  Ukaguzi 
umebainisha kwamba katika mwaka wa fedha 2009/2010, 
Taasisi zilizoonyeshwa hapa chini zilifanya manunuzi yenye 
thamani ya Sh. 50,685,371,565.58 bia kufuata Kifungu cha 
sheria kilichotajwa hapo juu: 

 
Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti 

za Mikoa 
Kiasi (Sh.) 

1 23 Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 49,433,343,399.58 
2 99 Wizara ya Mifugo na uvuvi 320,871,938 
3 81 Sekretarieti ya Mkoa wa Mwanza 54,424,314 
4 50 Wizara ya Fedha 373,184,960 
5 34 Wizara ya Mambo ya Nje na 

Uhusiano wa Kimataifa 
212,897,447.23 

6 91 Tume ya kudhibiti Madawa 40,748,400 
7 29 Idara ya Magereza 358,394,154
8 82 Sekretarieti ya Mkoa wa Ruvuma 11,654,400 
  Jumla 50,685,371,565.58 

 
5.2 Matengezezo ya magari katika karakana zisizoidhinishwa 

na TEMESA Shs.176,722,089 
 

Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za Mikoa zinatakiwa 
kutengeneza magari yake kupitia TEMESA au kupeleka 
katika karakana zilizoidhinishwa na TEMESA kuwa zinao 
utaalam unaotakiwa katika fani ya ufundi wa magari kwa 
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mujibu wa Kanuni ya 5 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
(Mali, kazi, huduma zisizo za ushauri na uuzaji wa mali ya 
umma kwa zabuni) ya mwaka 2005. 

 
Katika ukaguzi wa mwaka huu, imebainika kuwa 
Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za Mikoa zipatazo 5 
zililipa jumla ya Sh. 176,722,089 katika karakana binafsi za 
magari ambazo hazijaidhinishwa na TEMESA kama gharama 
za matengenezo ya magari. Hakuna kibali kilichoombwa 
kutoka TEMESA kabla ya kupeleka magari katika karakana 
hizo. 

 

 
 
5.3 Malipo ya mishahara kwa wastaafu wasiokuwa kazini 

na maafisa wasio na stahili Sh.1,842,607,565.29 

Ukaguzi wa orodha za malipo ya mishahara mwaka huu 
umeonyesha kuwa Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za 
Mikoa zilizoorodheshwa hapa chini zililipa jumla ya 
Shs.1,842,607,565.29 kama mishahara kwa wastaafu, 
wasiokuwa kazini na wasiokuwa na stahili kwa vile 
hawakuwa tena kazini.  

Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti 
za Mikoa 

Kiasi (Sh.) 

1 79 Sekretarieti ya Mkoa wa  Morogoro 7, 887, 983 
2 87 Sekretarieti ya Mkoa wa  Kagera 3,464,678 
3 98 Wizara ya Maendeleo ya 

Miundombinu 
40,545,082.00 

4 75 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Kilimanjaro 

13,833,969 

5 29 Idara ya Magereza 118,878,359.82 
  Jumla 176,722,089 
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Jedwali hilo hapo juu linaonyesha kuwa bado kuna matatizo 
makubwa katika mifumo ya udhibiti wa ndani katika eneo 
hili la usimamizi wa mishahara. 
 

5.4 Ununuzi wa samani kwa maafisa wasiokuwa na stahili 
Sh.650,714,800.66 

 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma (UTUMISHI) ilitoa 
Waraka Na. C/CA/134/213/01/G/69 wa tarehe 30 Januari, 2006 
unaohusu malipo ya posho ya nyumba na ununuzi wa samani kwa 
nyumba za Serikali kwa maafisa wenye stahili. Waraka huu 
ulirekebisha Nyaraka za nyuma na ulikusudia kuondoa 
mkanganyiko wa tafsiri uliokuwepo ambao ulisabababisha 
utekekezaji wake utofautiane katika Wizara na Taasisi mbalimbali 
za Umma na hivyo kusababisha malipo ya posho ya samami au 
samani kununuliwa kwa ajili ya nyumba binafsi badala ya zile za 
Serikali. 
 
Waraka uliotajwa hapo juu unaeleza kuwa ni maafisa wanaoishi 
katika nyumba za Serikali tu ndio wenye stahili ya kununuliwa 
samani kwa ajili ya nyumba hizo. Aidha, samani hizo zitabakia 
kuwa mali ya Serikali hata pale maafisa hao watakapohama katika 

Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti 
za Mikoa 

Kiasi (Sh.) 

1 31 Ofisi ya Makamu wa Rais 3,735,894.72 
2 32 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi nwa Umma 
1,686,726,709.00 

3 48 Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya 
Mkakazi 

26,020,151.77 

4 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 83,768,896.00 
5 69 Wizara ya Maliasili Na Utalii 10,052,511.80 
6 85 Sekretarieti ya Mkoa wa  Tabora 6,315,000.00 
7 87 Sekretarieti ya Mkoa wa   Kagera 21,662,551.00 
8 93 Idara ya Magereza 4,325,851.00 
  Total 1,842,607,565.29 
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nyumba hizo. Kwa wale maafisa wanaoishi katika nyumba zao na 
wana stahili kulipwa posho ya nyumba, Waraka unawapa stahili ya 
posho ya asilimia 30 ya mishahara yao kwa mwezi lakini hauelezi 
lolote kuhusu nyumba hizo binafsi kununuliwa samani. 
 
Kinyume na matakwa ya Waraka huo wa UTUMISHI, Wzara, Mikoa 
na Taasisi zifuatazo zililipa jumla ya Sh. 650,714,800.66 kwa ajili 
ya ununuzi wa samani kwa maafisa wanaoishi katika nyumba 
binafsi na hivyo kusababisha matumizi yasiyokuwa na manufaa 
kwa Serikali. 

 
 
Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti 

za Mikoa 
Kiasi (Sh.) 

1 26 Ofisi ya Makamu wa Rais 90,207,007.00 
2 32 Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi nwa Umma 
111,163,427.00 

3 43 Wzara ya Kilimo Chakula na 
Ushirika 

29,685,000.00 

4 46 Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi 

86,563,593.00 

5 53 Wizara ya Maendeleo ya Jamii 
Jinsia na Watoto 

55,895,840.00 

6 58 Wizara ya Nishati na Madini 92,365,000.00 
7 59 Tume ya Kurekebisha Sheria 13,695,000.00 
8 68 Wizara ya Mawasiliano, Sayansi na 

Teknolojia 
18,830,539.00 

9 69 Wizara ya Maliasili Na Utalii 119,373,094.66 
10 96 Wizara ya Habari, Vijana na 

Michezo 
32,936,299.00 

  Total 650,714,800.66 
 
 
5.5  Malipo yenye nyaraka pungufu  Sh.362,026,933,382.25 

Malipo ya jumla ya Sh.362,026,933,382.25  yalikuwa na 
nyaraka pungufu kinyume na Kanuni ya 95(4) ya Kanuni za 
Fedha za Umma ya 2001 (iliyorekebishwa 2004). Kwa hali 
hiyo, uhalali wa malipo hayo haukuweza kuthibitishwa. 
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Na. Fungu Wizara/Idara/Wa

kala/Sekretarieti 
za Mikoa 

Matumizi ya Fungu 
kwa mwaka (Sh.) 

ya matumizi 
ya fungu 

Nyaraka pungufu 
(Shs) 

1 18 Mhakama Kuu ya 
Tanzania 

15,014,131,026 
  

5.5 825,240,000.00 

2 19 Mahakama za 
Wilaya na 
Mwanzo 

14,518,897,754 
  

0.2 29,527,500.00 

3 21 Hazina 279,993,233,165.09 
  

0.05 150,611,256.00 

4 22 Deni la Taifa na 
Matumizi 
mbalimbali 

1,325,400,889,388 
  

21.12 279,993,233,165.09 
 

5 29 Idara ya 
Magereza 

97,127,525,644 
  

0.08 80,559,598.00 

6 32 Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya 
Utumishi nwa 
Umma 

42,219,435,856 
  

19.07 8,052,888,683.00 

7 40 Mahakama 17,754,949,678 
  

2.05 363,966,918.60 

8 42 Ofisi ya Spika 69,044,710,084.36 
  

0.07 48,539,438.00 

9 46 Wizara ya Elimu 
na Mafunzo ya 
Ufundi 

501,586,424,372 
 

0.07 342,039,444.00 

10 50 Wizara ya Fedha 219,008,886,868.11 
  

31.96 70,000,000,000 

11 52 Wizara ya Afya 
na Ustawi wa 
Jamii 

480,316,736,838.48 
 

0.12 597,967,673 

12 69 Wizara ya 
Maliasili Na Utalii 

47,310,103,630 
  

0.35 165,448,602.00 

13 82 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  
Ruvuma 

81,389,666,900 
  

0.04 34,627,787.00 

14 85 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  Tabora 

5,607,717,181 
  

2.13 119,742,418 

16 92 Tume ya 
Kudhibiti Ukimwi 
Tanzania 

14,466,757,157 
  

7.22 1,044,265,701 

17 94 Ofisi ya Rais, 
Tume ya 
Utumishi wa 
Umma 

9,437,247,483.26 
  

1.00 94,712,958 

18 95 Sekretarieti ya 
Mkoa wa  
Manyara 

  
69,697,097,548 
   

0.12 83,562,240.56 

  Total   362,026,933,382.25 
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5.6 Mali na vifaa visivyopokelewa Sh.13,865,874,762 
 
Mali na vifaa vyenye thamani ya jumla ya Sh. 
13,865,874,762 vililipiwa lakini havikupokelewa au 
vilipokelewa pungufu kwenye Wizara/Idara na Wakala kama 
ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapa chini. Hali hii ni 
kinyume na Kanuni ya 122 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma 
(Mali, kazi, huduma zisizo za ushauri na uuzaji wa mali ya 
umma kwa zabuni) ya mwaka 2005. 
 
 
Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Sekre

tarieti za Mikoa 
Kiasi (Sh.) 

1 29 Idara ya Magereza 295, 463,511.00 
2 40 Mahakama 204,833,667.00 
3 48 Wizara ya Ardhi na 

Maendeleo ya Mkakazi 
126,835,900.00 

4 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii 

1,648,407,271.00 

5 56 Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 

4,886,045,280.00 

6 56 Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 

611,104,553.00 

7 75 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Kilimanjaro 

329,877,640.00 

8 78 Sekretarieti ya Mkoa Mbeya 208,439,409.00 

9 89 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Rukwa 

19,728,778.00 

10 98 Wizara ya Maendeleo ya 
Miundombinu 

5,830,602,264.00 

  Total 13,865,874,762.00 

 
5.7 Malipo yaliyofanyika kutoka katika vifungu visivyohusika 

Sh.5,296,243,598 
 
Katika mwaka 2009/2010, ukaguzi wa majaribio ulibaini 
kuwa baadhi ya Wizara/Idara/Wakala/Sekretarieti za Mikoa na 
Balozi hazikuzingatia bajeti ya Mpango wa Kati wa Matumizi ya 
Fedha za Umma (MTEF) na hivyo kufanya malipo ya kiasi cha 
Shs. 5,296,243,598 kutoka katika vifungu vingine ambavyo 
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havikukasimiwa matumizi hayo bila kibali cha Hazina 
kinyume na Kanuni ya 51(1-8) ya Kanuni za Fedha za Umma 
za 2001 (zilizorekebishwa 2004). 
 
Na. Fungu Wizara/Idara/Wakala/Se

kretarieti za Mikoa 
Kiasi (Sh.) 

1 39 Jeshi la Kujenga Taifa 309,972,400.00 
2 44 Wizara ya Viwanda, 

Biashara na Masoko   
263,963,996.00

3 46 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

362,445,738.00 

4 52 Wizara ya Afya na Ustawi 
wa Jamii 

3,894,809,822.00 

5 56 Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

30,313,727.00 

6 61 Tume ya Uchaguzi ya Taifa 262,025,808.00 
7 75 Sekretarieti ya Mkoa wa  

Kilimanjaro 
12,471,000.00 

8 86 Sekretarieti ya Mkoa wa  
Tanga 

80,991,107.00 

9 94 Ofisi ya Rais, Tume ya 
Utumishi wa Umma 

79,250,000.00 

  TOTAL 5,296,243,598.00
 
5.8 Malipo yenye shaka Sh.15,711,104,612  

 
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2009/2010, Wizara, 
Idara, Sekretarieti za Mikoa mitatu zilifanya malipo yenye 
shaka yanayofikia Sh. 15,711,104,612.  Malipo hayo 
yalionekana kukosa viambatanisho ambavyo vingeonyesha 
taarifa za kina pasipo kuacha mashaka yoyote kuhusiana na 
usahihi wa malipo hayo. 
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Mchanganuo wa malipo yenye shaka ni huu ufuatao: 

 
Na. Fungu Wizara/Idara/

Wakala/Sekre
tarieti za 
Mikoa 

Kiasi (Sh.) 

1. Mahakama 40 267,658,188
2. Wizara ya Fedha 50 15,415,146,424 
3 Sekretarieti ya 

Mkoa wa  Manyara 
95 28,300,000

  Jumla  15,711,104,612
 
 

Muhtasari wa malipo yenye shaka kwa mwaka 2007/2008 na 
2008/2009 upo kwenye jedwali lifuatalo kwa ajili ya 
ulinganisho:- 
 
Mwaka Kiasi (Sh)  Wizara, Idara, 

Sekretarieti za Mikoa 
2008/2009 2,130,565,329 9 
2009/2010 15,711,104,612 3 

 
 
5.9 Kukosekana kwa orodha ya waliolipwa kiasi cha 

Sh.48,000,270,000 kwa ajili ya kuchochea ukuaji wa 
uchumi  

 
 Serikali ililipa kiasi cha Sh. 48,000,270,000 katika Benki Kuu 

ya Tanzania kama sehemu ya mchango wake wa kuchochea 
ukuaji wa uchumi ili kukabiliana na msukosuko wa uchumi 
ulioikumba dunia. Hata hivyo, hatukupatiwa orodha ya 
walionufaika na fedha hizo za kufidia hasara na kulipia 
mikopo wala utaratibu utakaotumika kwa wafanyabiashara 
husika kurejesha fedha hizo pindi hali ya uchumi 
itakapoimarika. Kwa hali hiyo, nimeshindwa kujiridhisha 
kuhusu uhalali wa malipo hayo na urejeshwaji wake 
utakavyokuwa. 
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5.10 Ukaguzi wa Usimamizi wa Manunuzi 

5.10.1 Utangulizi 

Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) 
iliwasilisha taarifa ya mwenendo wa manunuzi katika 
Taasisi mbalimbali ambayo imeonyesha kwa kiwango 
kikubwa mapungufu yaliyojitokeza katika taarifa ya mwaka 
uliopita.  Kwa kutambua kazi nzuri iliyofanywa na Mamlaka 
hii, nimeamua kujumuisha masuala yaliyobainishwa na 
Mamlaka hii kwenye taarifa yangu.  
 

Lengo la ukaguzi uliofanywa na PPRA ni kubaini kiwango 
cha uzingativu wa Sheria ya Manunuzi ya mwaka 2004; 
Kanuni zake za 2005 na Tangazo la Serikali Na. 177 la 2007 
na kwamba manunuzi yaliyofanywa yanawakilisha thamani 
halisi ya fedha zilizotumiwa na taasisi husika. Muhtasari wa 
matokeo na mapungufu yaliyojitokeza ni kama ifuatavyo: 

 
5.10.2 Utendaji wa Taasisi za Ununuzi (Procuring  Entities - PEs)  
  

Pamekuwepo na ongezeko kidogo la utoaji taarifa za 
zabuni/kandarasi zilizotolewa na Taasisi za Ununuzi kutoka 
asilimia 59% mwaka jana hadi 65% mwaka 2009/2010. Hata 
hivyo, kiwango kilichofikiwa hakitoshi kwani lengo lilikuwa 
ni kwa Taasisi zote za Ununuzi kuzingatia kikamilifu 
matakwa ya kutoa taarifa sahihi zihusuzo zabuni/kandarasi 
ilizotoa, kwani takwimu hizo zinaweza kuzisaidia taasisi 
hizo na Serikali kujua mwelekeo na hivyo kupanga mipango 
yake kwa msingi wa taarifa zilizopo. 
 
Kutokana na uchambuzi uliofanywa kwa Taasisi 226 
zilizowasilisha taarifa ya bajeti zake za manunuzi PPRA, 
pamoja kiasi cha manunuzi kichofanywa, ni dhahiri kuwa 
kwa sasa matumizi yatokanayo na manunuzi ni asilimia 52 
ya matumizi yote ya Serikali. Japokuwa kiasi hiki kiko chini 
ya kile cha asilimia 70 kilichozoeleka, bado inaonyesha 
kuwa kiasi kikubwa cha fedha za Umma kinatumika katika 
manunuzi. 
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5.10.3 Matokeo ya Ukaguzi wa Manunuzi 
Matokeo ya ukaguzi uliofanywa na PPRA umeonyesha 
wastani wa kiwango cha uzingatifu cha asilimia 55 
kilichokokotolewa kutokana na viashiria 13 vya uzingatifu. 
Kiwango cha wastani cha uzingatifu wa viashiria hivyo kwa 
Wizara, Idara, Wakala, Mashirika ya Umma na Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa ilikuwa 57%, 59% na 50%. 
 
Kwa upande mmoja, hali ya utendaji wa Taasisi zote za 
Manunuzi ulikuwa chini ya wastani (chini ya 50%) katika 
viashiria vitano ambavyo ni: Kuundwa kwa Vitengo vya 
manunuzi na mchanganyiko wa watumishi wake kitaaluma; 
Kutayarishwa mpango wa mwaka wa manunuzi; Utunzaji 
kumbukumbu na uahakika wa udhibiti wa ubora. Kwa 
upande mwingine, utendaji wa Taasisi za manunuzi ulikuwa 
juu ya wastani (50% na zaidi) katika viashiria 8 vifuatavyo: 
Kuundwa kwa Bodi za manunuzi na mchanganyiko wa 
wajumbe wake; Utendaji wa Maafisa Wahasibu, Bodi za 
Manunuzi na Vitengo vya Manunuzi; Kuzingatia viwango 
vilivyoidhinishwa; Kutangaza zabuni; Kutumia njia sahihi za 
manunuzi; Kuzingatia matumizi ya nyaraka kubalifu za 
zabuni kama zilivyoelezwa katika kanuni na utekelezaji wa 
mkataba. 
Mchanganuo kuhusu hali ya ujumla ya uzingatifu wa sheria 
na kanuni za manunuzi umeonyeshwa katika Kiambatisho 
Na. III 

 
PPRA ina lengo la kuhakikisha kuwa wastani wa uzingatifu 
wa sheria na kanuni za manunuzi kwa Tasisi za Ununuzi 
unafikia asilimia 80 hadi kufikia mwisho wa mwaka 
2010/2011. Kwa sababu ya uhaba wa fedha na nyenzo, 
kipaumbele kitapewa maeneo ambayo yataleta matokeo ya 
kuridhisha katika kujenga uwezo wa Taasisi za Manunuzi 
kuzingatia Sheia ya Manunuzi ya Umma ya 2004, Sura ya 
410 na Kanuni zake za 2005. Kutokana na ripoti ya PPRA, 
umuhimu utaelekezwa katika maeneo yafuatayo: 
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(a) Kuundwa kwa Vitengo vya Manunuzi na kuvipa watumishi  
 

Kuundwa kwa Vitengo vya manunuzi na kuvipa watumishi 
wenye sifa stahiki ni tatizo linalozikabili Taasisi za 
Manunuzi. Kaguzi zilizofanywa na PPRA zilibaini kuwa 
wastani wa kiwango cha uzingatifu katika kuunda Vitengo 
vya manunuzi na kuvipa watumishi wenye sifa stahiki 
kilikuwa 43%. Wastani wa uzingatifu katika eneo hili kwa 
upande wa Wizara, Idara, Wakala, Mashirika ya Umma na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa ilikuwa 44%, 49% na 38%. Kwa 
upande wa Serikali Kuu, tatizo linatokana na udhaifu katika 
Sheria ya Manunuzi ambayo haisemi lolote kuhusu 
anakotakiwa kuwajibika Mkuu wa Kitengo cha Manunuzi 
katika Taasisi za Manunuzi na wakati mwingine, baadhi ya 
vitengo vya Manunuzi viliundwa kama Kamati za Bodi ya 
Zabuni 
 

(b)  Utayarishaji wa mipango ya mwaka ya manunuzi 
Mapitio ya utayarishaji wa mipango ya manunuzi ya mwaka 
unaonyesha kwa wastani uzingatifu wa asilimia 46%,  kwa 
Wizara, Idara na Wakala; asilimia 47 kwa Mashirika ya 
Umma na asilimia 30 kwa Halmashauri. 
Mapungufu dhahiri yaliyobainika kuhusu mipango ya 
manunuzi ya mwaka na utekelezaji wa mipango hiyo 
yanajumuisha: 
 
• Fomu zilizoidhinishwa kwa ajili ya kutumika 

hazikufuatwa. Muda wa kushughulikia hatua mbalimbali 
za manunuzi haukuonyeshwa. 

 
• Mahitaji kwa kila idara hayakujumuishwa  
• Manunuzi yaliyoonyeshwa kwenye makisio 

hayajajumuishwa kwenye mpango wa mwaka wa 
manunuzi. 

• Vikao vingi vya Bodi za Zabuni 
• Utumiaji mwingi wa utaratibu wa dodoso za bei katika 

manunuzi yenye thamani ndogo ndogo. 
• Mipango ya manunuzi isiyo halisi 
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(c)        Usimamizi wa Mikataba 
 

Katika kutathimini usimamizi wa mikataba, mambo 
yaliyozingatiwa ni kama ifuatavyo: 

• Baadhi ya mikataba haikuwa imesainiwa 
• Baadhi ya mikataba ilikosa nyaraka muhimu kama vile 

masharti ya mkataba, michoro, maelezo ya kina ya jinsi 
ya kutekeleza mkataba; mikataba mingine ilikuwa na 
nyaraka zisizohusiana ma mkataba kama vile tangazo la 
zabuni/dodoso la bei na maelezo kwa waomba zabuni 

• Kutotumia kifungu cha fidia kwa kuchelewa kutekeleza 
mikataba 

• Kutokuwa na vikao katika eneo la mradi kutathmini 
uekelezaji wa miradi. 

• Kutokuwepo mipango ya kudhibiti na kutoa hakikisho la 
ubora katika utekelezaji wa mikataba; kazi 
zilizokamilika hazikufanyiwa tathmini kuona kama 
zimekidhi matakwa ya utekelezaji aliyopewa 
mkandarasi katika mkataba 

•  Taarifa za utekelezaji hazikuandaliwa 
• Taarifa za wasimamizi wa mikataba hazikutayarishwa 
• Muda wa utekelezaji mikataba kuongezwa bila kufuata 

taratibu 
• Malipo kufanywa kwa kazi ambayo haijafanyika kwa 

kuzidisha kiwango cha kazi iliyokamilika 
• Kutokuteuliwa kwa Kamati za mapokezi na ukaguzi wa 

mali zilizonunuliwa kuthibitisha usahihi, ubora na idadi. 
• Kutokuwepo kwa udhibiti wa ubora na usimamizi mbaya 

wa mikataba kilikosababishwa na ufinyu wa rasilmali 
(watu, fedha, magari, zana za kudhibiti ubora n.k.) 

• Kukosekana miongozo katika uendeshaji wa miradi ya 
kijamii 

 
(d) Utunzaji wa nyaraka 

Tathmini iliyofanywa ilibaini kuwepo mapungufu makubwa 
kwenye orodha ya wazabuni, dodoso za bei, mikataba, 
nyaraka za manunuzi kutowekwa sehemu moja, upungufu 
katika usimamizi wa nyaraka na mikataba, upungufu wa 
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sehemu za kutunzia nyaraka pamoja na ukosefu wa taratibu 
za kutunza mafaili.  Matatizo haya yalisabisha wakaguzi 
kutopata uhakika kamili kuhusu zabuni zilizotangazwa na 
muda mwingi ulitumika kwa vile nyaraka hazikutunzwa 
sehemu moja. 
 

(e) Ufisadi katika Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe  
 

Ilithibitika wakati wa ukaguzi kuwa mkandarasi alilipwa 
kiasi kikubwa cha fedha kwa kazi ambazo hazikufanyika. 
Uchunguzi wa haraka uliofanywa na PPRA ulibaini kuwa 
mkandarasi alilipwa kiasi cha Sh. 40,120,000 isivyostahili 
kwa ajili ujenzi wa barabara. Aidha, mabadiliko ya gharama 
yalitolewa (bila maandishi) yakilenga kupunguza ukubwa 
wa kazi (kutoka makalvati yenye vipimo vya kipenyo cha  
3.0m x 1.5m x 6m hadi 0.7m) kwenda kipenyo cha 0.7m 
katika eneo la barabara ya Nyakahanga – Nyabiyonza. 
Mkandarasi alilipwa malipo yote bila kuzingatia kiasi cha 
kazi kilichopungua. 

 
 
(f) Tathmini ya ufanisi wa Taasisi za Manunuzi katika 

kushughulikia zabuni 
Tathmini imeonyesha kuwa wastani wa siku zinazotumiwa 
na Taasisi za Manunuzi (PEs) kushughulikia zabuni (kuanzia 
ufunguzi wa zabuni hadi kutoa zabuni kwa mshindi) ni siku 
42. Muda huu ni zaidi ya ule uliopendekezwa katika Jedwali 
la tatu la Gazeti la Serikali Na. 97 la 2005 ambapo ni siku 
12. Kutokuwepo kwa ufanisi katika mchakato wa 
kushughulikia zabuni kunasababishwa na Taasisi za 
manunuzi kutokuwa na mpango wa mwaka wa manunuzi. 

 
(g)  Miradi ya Kijamii 
 

Ukaguzi wa PPRA umeonyesha kuwa wafadhili wa 
maendeleo hupeleka fedha nyingi katika miradi ya kijamii. 
Miradi hii ni pamoja na MMEM (Mpango wa Maendeleo Elimu 
ya Msingi); MMES (Mpango wa Maendeleo ya Elimu ya 
Secondari); PADEP (Participatory Agriculture Development 
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and Empowerment Programme); DASIP (District Agricultural 
Sector Investments Programme) na Mfuko mwa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF). Hata hivyo, kasoro nyinngi zimeonekana 
katika utekelezaji wa miradi hii kutokana na kutokuwepo 
miongozo ya manunuzi iliyorahisishwa kwa ajili miradi ya 
kijamii. Kwa hali hiyo, inapendekezwa kuwa PPRA 
iharakishe kutayarisha na kusambaza miongozo ya 
manunuzi kwa ajili ya miradi ya kijamii.  
 

(h)  Ununuzi wa zana za kufundishia 
 

Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi iliwaidhinisha 
wazabuni watatu kusambaza zana za kufundishia katika 
Halmashauri zote nchini. Hii imesababisha manunuzi 
kuchelewa kufanyika na hivyo kuongezeka kwa gharama za 
zana hizo kwani hakuna ushindani. Zaidi ya hapo, utaratibu 
huu hautoi nafasi sawa kwa wauzaji wengine wenye uwezo 
wa kutoa huduma hiyo kwa maelezo kuwa 
hawajaidhinishwa na Wizara ya Elimu na Mafunzo ya 
Ufundi. Kwa hali hiyo, inapendekezwa kuwa Wizara ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi iongeze orodha ya wazabuni 
walioidhinishwa ili pawepo ushindani, ufanisi na ubora wa 
mali. 
 

5.11 Taarifa ya Mhakikimali wa Serikali kuhusu usimamizi wa 
vifaa  

   
Sehemu ya XV ya kanuni za Fedha za Umma inashughulika 
na matakwa ya kuwepo uhakikimali huru wa vifaa vya 
Wizara, Idara, Wakala na Sekretarieti za Mikoa. Kwa hali 
hiyo, nimepokea taarifa ya uhakiki mali kwa mujibu wa 
Kanuni ya 245 (3) ya Kanuni ya Fedha zaUmma ya mwaka 
2001 (ilivyorekebishwa 2004). Kutokana na Kanuni hiyo, 
Mhakiki Mali wa Serikali anatakiwa kubaki na nakala moja 
ya taarifa niyo kwa ajili ya kumbukumbu zake na kupeleka 
nakala moja kwa Afisa Masuuli mhusika, Katibu Mkuu 
Hazina, Mhasibu Mkuu wa Serikali na Mdhibiti na Mkaguzi 
wa Hesabu za Serikali. 
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Kwa kuzingatia matakwa ya Kanuni iliyotajwa hapo juu, 
kitengo cha Uhakiki Mali chini ya Wizara ya Fedha na 
Uchumi, kilifanya uhakikimali wa kina katika wizara/Idara 
na Wakala 17 na Sekretariati za Mikoa 9 kwa mwaka  wa 
fedha ulioishia 30 Juni, 2009. 
Nimeridhika na kazi iliyofanywa na kitengo hiki na nimeona 
kuwa taarifa walizotoa ni za manufaa na zenye mambo 
muhimu ya kuingiza katika taarifa yangu. 
Katika mwaka husika, pamekuwepo na udhaifu mkubwa 
katika usimamizi wa vifaa kama ilivyoelezwa katika  
Kiambatanisho IV. 
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SURA YA 6 
 

UCHAMBUZI WA HESABU JUMUIFU ZA TAIFA 

6.1 Utangulizi 

Hesabu Jumuifu za Taifa ni muhtasari wa utendaji na 
uchangiaji unaolenga kuonyesha uwazi na uwajibibikaji katika 
Serikali. Kwa madhumuni ya ripoti hii, taarifa jumuifu 
zinamaanisha taarifa zifuatazo:  

• Taarifa ya Mapato na Malipo 
• Taarifa ya ulinganisho wa makisio na kiasi halisi 

kilicholipwa 
• Taarifa ya Mtiririko wa fedha 
• Taarifa ya malipo kwa aina ya kazi 
• Vielekezi katika taarifa ya fedha 

Hesabu Jumuifu za Taifa pamoja na viambatanisho huwezesha 
wasomaji kufanya uchambuzi na kutathmini utendaji wa 
Serikali wa mwaka na msimamo wa Serikali katika kipindi cha 
mwaka wa ukaguzi husika. 

 

6.2 Masuala ya miaka iliyopita yasiyojibiwa 

Hadi kufikia wakati wa kutoa taarifa yangu kwa Hesabu 
Jumuifu za Taifa, kulikuwa na masuala mbalimbali ya ukaguzi 
yaliyoripotiwa katika taarifa zilizopita kama yalivyoainishwa 
hapa chini ambayo hayakuwa yameshughulikiwa 

 
• Makusanyo ya kodi ambayo bado hayajapokelewa 

Sh.52,422,025,182 
 

Uongozi ulitakiwa kuthibitisha mapokezi ya uhamisho wa 
fedha kiasi cha sh.52,422,025,182  kwenda kwa Mlipaji 
Mkuu wa Serikali. Hadi tarehe ya taarifa hii, hati na 
nyaraka za kuhamisha kiasi cha Sh. 45,644,726,077 
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zimepatikana na kuhakikiwa bado nyaraka za kiasi cha 
Sh.6,777,299,114 kuthibitisha mapokezi ya fedha hizo 
kwenye akaunti ya Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) 

 
• Matumizi yaliyofanyika zaidi ya makisio  

Sh.67,412,110,917 
Uongozi ulitakiwa kutoa maelezo ya kina kuhusu matumizi 
zaidi ya makisio yaliyopitishwa. Kiasi cha Sh.65,826, 
781,829 kimehakikiwa na marekebisho kufanyika katika 
mafungu mabalimbali isipokuwa kiasi cha Sh.1,585, 329,088 
za mafungu 74,79, na 93 bado kutolewa maelezo. 

 
• Tofauti katika Hesabu Jumuifu za Taifa ya 

Sh.2,194,266,087 
Uongozi ulitakiwa kufanya usuluhisho na kuondoa 
dosari/tofauti katika Hesabu Jumuifu za Taifa ili zionyeshe 
bakaa halisi kataka vitabu. 

 
Marekebisho ya kiasi cha Sh.109,859,615.62 katika mafungu 
yafuatayo 32, 38,56, 99,43, 46,71 na 88 hayakuwasilihwa 
ukaguzi. 

6.3     Matokeo ya ukaguzi ya mwaka kuhusu Hesabu 
 Jumuifu za  Taifa  

Yafuatayo ni masuala muhimu yaliyojitokeza wakati wa 
ukaguzi wa Utendaji kifedha wa Hesabu Jumuifu za Taifa  

6.3.1 Jumla ya matumizi ya Serikali Sh.  8,522,395,969,190  

Jedwali hapa chini linaonyesa mtiririko wa fedha za 
matumizi ya kawaida na ya maendeleo katika Hesabu 
Jumuifu za Taifa kwa Wizara, Idara zinazojitegemea, 
Wakala wa Serikali na Serikali za Mitaa kwa miaka 2008/09 
na 2009/10.  

Matumizi ya kawaida yameongezeka kutoka 
Sh.4,929,614,519,420 mwaka 2008-09 hadi kufikia 
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Sh.6,237,494,869,945 mwaka 2009-10 sawa na asilimia 27, 
wakati matumizi  ya maendeleo yameongezeka  kutoka 
Sh.1,606,484,993,991 mwaka 2008-09 hadi kufikia 
Sh.2,284,901,099,246 kwa mwaka 2009-10 ikiwa ni sawa na 
asilimia 42.     

 
Akaunti ya matumizi  2008/09 (Sh) % 2009/10 (Sh) % 

Kawaida  4,929,614,519,420 75 6,237,494,869,945 73 

Maendeleo  1,606,484,993,991 25 2,284,901,099,246 27 
Jumla  6,536,099,513,411 100 8,522,395,969,190 100 

 
Kwa ujumla, fungu la kawaida lilitumia asilimia 73 ya fedha 
zote wakati fungu la maendeleo lilitumia asilimia 27 tu.  

6.3.2 Makusanyo ya maduhuli  

Taarifa Jumuifu ya mapato iliyoishia tarehe 30 Juni, 2010 
inaonyesha makusanyo halisi ya Sh. 7,928,122,248,611 
ikilinganisha na makadirio ya Sh. 10,063,686,670,897 hivyo 
kuonyesha upungufu wa makusanyo ya Sh. 
2,135,564,422,286 sawa na asilimia 21.22 ya makisio 
yaliyoidhinishwa na bunge. Upungufu wa makusanyo ni 
dalili za awali zinazoashiria hali mbaya hivyo Serikali 
inatakiwa kutathimini mwenendo mzima wa maduhuli ili 
kuboresha makusanyo. 
 
Mtiririko wa makusanyo ya maduhuli kwa muda wa miaka 
mitatu ya nyuma ni kama inavyoonekana hapa chini: 
 

 
Miaka  2007/2008 

(Sh) 
2008/2009 

(Sh) 
2009/2010 

(Sh) 

Makisio  6,160,992,762,345 7,704,909,780,498 10,063,686,670,897 
Makusanyo 
halisi 

5,305,427,340,743 6,427,630,892,809 7,928,122,248,611 

Upungufu    855,565,421,602 1,277,278,887,689 2,135,564,422,286 
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Makusanyo katika fungu la kawaida yanatokana na kodi 
mbalimabali, makusanyo yasiyo ya kodi na makusanyo 
kutokana na raslimali za serekali ambapo katika fungu la 
maendeleo maduhuli yanatokana na mikopo ya nje, 
misaada ya wafadhili, mikopo isiyokuwa na riba na mikopo 
ya ndani ya nchi. 

 
6.3.3 Misaada kutoka nje ya nchi Sh. 2,393,256,357,651 

Taarifa ya misaada kutoka nje ya nchi inaonyesha kiasi cha 
Sh.3,932,474,455,117 ikiwa ni makadirio ya misaada 
iliyotarajiwa kupokelewa kutoka vyanzo mbalimbali nje ya 
nchi kwa mwaka wa fedha 2009-10.  
 
Hata hivyo, kiasi halisi kilichopokelewa ni 
Sh.2,393,256,357,651 ikiwa ni sawa na asilimia 61 ya 
makisio yote. Hii inaonyesha kwamba mashariti ya misaada 
hayakuzingatiwa au misaada hiyo haikuletwa na wahisani.  
 
Misaada yote iliyoletwa na kupokelewa ni kama ifuatavyo: 
  
 Madhumuni  Kiasi  (Shs.) 
1 Mfuko Mkuu wa kuchangia 

bajeti 
1,212,101,028,546 

2 Mfuko wa wachangiaji 600,564,470,177 
3 Fedha za miradi ya 

maendeleo 
580,590,858,927 

 Jumla  2,393,256,357,650 
 
Kwa mtazamo huo hapo juu, Serikali inatakiwa kufanya 
jitihada kuongeza makusanyo ya mapato ya ndani ya nchi ili 
kuondokana na utegemezi wa misaada toka nje. 
 

6.3.4 Taarifa ya mapato yasiyokusanywa  
Taarifa Jumuifu ya Hesabu za Serikali imeonyesha maduhuli 
yasiyokusanywa   yameongezeka kutoka Sh. 10,020,246,900 
Kwa mwaka 2008/2009 hadi kufikia Sh. 116,320,437,345 
kwa mwaka 2009/2010 ikiwa ni sawa na ongezeko la 
asilimia 1,060. Hii inaonyesha kuwa kulikuwa na udhaifu 
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katika ukusanyaji wa mapato ya Serikali katika mwaka wa 
fedha 2009/2010 

 
 
6.3.5 Kuongezeka kwa Deni la Taifa Sh. 10,503,806,011,884.90 

 
Taarifa ya Deni la Taifa kama lilivyoonyeshwa katika 
Hesabu Jumuifu  za Taifa kwa kipindi kilichoishia 30 Juni, 
2010 limeongezeka kwa asilimia 38 kutoka kiasi cha Sh.  
7,621,286,730,033.80 katika mwaka wa fedha 2008/09 hadi 
Sh. 10,503,806,011,884.90 katika mwaka wa fedha 2009/10 
kama inavyoonyeshwa katika jedwali hapa chini:  
 
Maelez
o  

2007/08 

Sh. 

2008/09 

Sh. 

2009/10 

Sh. 
Deni la 
nje 

4,601,657,485,229 5,386,646,362,543 7,747,903,803,161 

Deni la 
ndani 

1,875,794,357,188 2,234,640,367,491 2,755,902,208,703 

Jumla  6,477,451,842,4
17 

7,621,286,730,0
34 

10,503,806,011,8
85 

 
Jedwali hapo juu, linaonyesha ongezeko la deni la ndani 
kwa kiasi cha Sh. 43,373,690,323 na Shs.358,846,010,303 
sawa na asilimia 2 na 19 kwa miaka 2007/2008 na 2008/09. 
Na baadae sh. 521,261,841,212 kwa mwaka 2009/10 ikiwa 
ni sawa na asilimia 23. 
 
Kwa upande mwingine, deni la nje limeongezeka kwa 
Sh.2,361,257,440,618 sawa na ongezeko la asilimia  44 
ikilinganishwa na kiasi kilichotolewa taarifa mwaka 
uliopita. Kwa  ujumla, kuna  ongezeko la deni la Taifa la 
kiasi cha Sh.2,882,519,281,851 ikiwa ni asilimia 39 katika 
mwaka 2009/2010 ikilinganishwa na mwaka 2008/2009. 
Kinyume na hivyo uchumi wa taifa umekuwa kwa asilimia 
6.5 tu kutoka mwaka 2008/09 hadi 2009/10. 
 
Kwa kutumia asilimia inaonyesha kuwa deni la ndani 
limeongezeka kidogo ukilinganisha na lile deni la nje, lakini 
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kwa ujumla wake utaona kuwa Serikali ilikopa kiasi kikubwa 
cha fedha kutoka katika taasisi mbalimbali za nje kuliko 
kiasi kilichokopwa katika taasisi za ndani ya nchi. Hii 
inamaanisha kuwa Serikali ina dhima kubwa katika kuwalipa 
wadai wa nje kuliko wadai wa ndani, na hii kiuchumi ina 
maana kuwa kiasi kikubwa cha mtaji katika fedha za kigeni 
kitalipwa nje ya nchi.  
 

6.3.6 Mihadi isiyoshughulikiwa Sh. 93,860,806,990 
Taarifa Jumuifu inaonyesha mihadi isiyoshughulikiwa 
kufikia Sh. 93,860,806,990 hadi ilipofika tarehe 30 Juni, 
2010 ikiwa ni pungufu ya Sh. 275,883,320,206 au asilimia 75 
ikilinganisha na ile ya mwaka 2008/09 ya kiasi cha Sh. 
369,744,135,196.  
 
Inabidi Serikali iwe na tahadhari kubwa katika kujiingiza 
katika mihadi ambapo hakuna fedha za kugharamia 
matumizi hayo. Hali kadhalika, pale Serikali inapokuwa na 
bakaa ya fedha ambazo hazina mihadi ni vyema 
zikarudishwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali. 
 
Pia, ninapendekezo kuwa Mlipaji Mkuu wa Serikali atoe 
Waraka kwa Maafisa Masuuli wote akiwataka kutayarisha 
Mchanganuo wa Fedha zilizotumika katika kulipia mihadi 
iliyowekwa. Hii itasaidia kufuatilia kwa karibu endapo 
fedha zilizotengwa kwa ajili ya mihadi zimetumika kama 
ilivyokusudiwa.  
 
Vilevile, kuhakikisha kuwa madai yote ambayo Serikali 
inadaiwa na yamekuwapo kwa muda wa  miaka mitano au 
zaidi, basi ni  lazima yawe yamehamishiwa katika Mfuko 
Mkuu wa Serikali kulingana na  Kanuni ya 133(1) ya Kanuni 
za Fedha za Umma ya mwaka  2001 (zilizorekebishwa 2004) 
inavyoelekeza.  
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6.3.7 Taarifa ya Mikopo iliyotolewa na Serikali Sh. 
424,087,766,124 
Taarifa Jumuifu ya mikopo isiyorejeshwa inaonyesha kufikia 
Sh. 424,087,766,124 hadi ilipofikia tarehe 30 Juni, 2010 
ikiwa ni sawa na ongezeko la Sh. 7,624,537,979 au asilimia 2 
ikilinganishwa na salio la Sh 416,463,228,145 mwaka 
2008/09.  
 

Hata hivyo, mapitio ya taarifa ya madeni yasiyolipwa 
imebaini kwamba madeni yamekaa bila kulipwa kwa muda 
wa zaidi ya miaka mitatu. Zaidi ya hayo,taarifa ya  Msajili 
wa Hazina inaonyesha kwamba Serikali imeshindwa kuokoa 
kiasi cha Sh. 281,864,968 kutoka kwa Ginaac Industries Ltd 
na kiasi cha Sh.44,062,788 kutoka kwa Mansoons Ltd kwani 
kampuni hizi hazipo na hakuna uhakika wa kuwepo rehani 
kama dhamana ya mikopo hiyo. Kwa mantiki hiyo, Serikali 
haiwezi kukusanya mikopo hiyo (Kiambatanisho V). 
 

6.3.8 Taarifa ya Madeni Yasiyotarajiwa Sh.  26,276,785,317 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2010, Serikali ilikuwa na 
madeni yasiyotarajiwa yaliyohusisha Wizara tisa na Mikoa 
mitatu kama inavyoonekana hapa chini:-  
 

S/n Jina la wizara/mkoa   Kiasi  (Sh.) 
1 Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii 802,000,000 
2 Wizara ya Maendeleo ya Mifugo Na Uvuvi 970,309,970 
3 Wizara ya Maliasili na Utalii 1,608,732,000 
4 Wizara ya Kilimo Chakula na Ushirika 2,329,656,164 
5 Wizara ya Elimu 282,543,545 
6 Wizara ya Kazi na Maendeleo ya Vijana 1,026,246,335 
7 Mkoa wa Lindi  169,700,000 
8 Mkoa wa Dodoma  97,945,379 
8 Ofisi ya Wairi Mkuu 259,554,088 

10 Wizara ya Miundo Mbinu 16,209,047,878 
11 Mkoa wa Rukwa  28,879,926 
12 Wizara ya Maji na Umwagiliaji 2,492,170,032 

 Jumla  26,276,785,317 
 

Hata hivyo, chanzo cha madeni haya hakikuonyeshwa. 
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Madeni yasiyotarajiwa kama haya ni mzigo mkubwa kwa 
Serikali hasa pale yanapoiva na kutakiwa kulipwa, hivyo 
ningependa kuishauri Serikali  kujiepusha katika kufanya 
maamuzi ambayo yatasababisha kushamiri kwa madeni 
yasiyotarajiwa. 

 
6.3.9 Taarifa ya Udhamini wa Serikali Sh. 711,804,989,096 

(i) Utoaji wa dhamana zaidi ya kiwango 
 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2010 Serikali ilikuwa na madeni 
yaliyoingiwa kwa njia ya Udhamini wa Serikali yanayofikia 
Sh. 711,804,989,096. Haikuweza kufahamika ni kwa jinsi 
gani Serikali ilikuwa ikidhamini zaidi ya kiwango 
kinachotakiwa kama inavyoelekezwa katika Kifungu Na. 13 
(1)(b) cha Sheria ya Mikopo ya Serikali, Misaada na 
Udhamini ya Mwaka 1974 kama ilivyorekebishwa mwaka 
2004 kinasema hivi: 
 
“…….Kiwango cha juu kabisa ambacho Serikali inaweza 
kudhamini deni hakitazidi asilimia 70 ya fedha 
ziliyokopwa……..”  
Ukaguzi ulibaini kwamba dhamana hizo hazikuwa na rehani 
halisi, hii inaweza kusababisha Serikali kujiweka hatarini 
kwa kuwa na dhamana ya kiasi kikubwa cha mikopo. 
 
Kwa wastani, Serikali ilikuwa na dhamana ya asilimia 96.8 
ya mikopo yote 
 
 (ii)  Tofauti ya dhamana katika Taarifa Jumuifu 
Shs.3.94 bilionI 
 Ulinganisho uliofanywa kati ya kiasi kilichoonyeshwa na 
Msajili wa Hazina cha Sh. 451,927,787,912 na kile kiasi 
kilichoonyeshwa na Hesabu za Taifa cha Sh. 
447,987,521,547 imebainika kuwa na tofauti ya Sh. 
3,940,266,366. Tofauti kati ya taarifa hizi mbili inahitaji 
kufanyiwa usuluhisho. 
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6.3.10 Mfuko wa kubadilisha Madeni na Benki Kuu  Sh. 2.099 
bilioni 
Taarifa ya fedha Iliyochapishwa ya Benki Kuu ya Tanzania  
imeonyesha madeni yanayo fikia kiasi cha Sh.2.009 bilioni. 
Kwa mujibu wa benki kuu ni  madeni yaliyozuiliwa katika 
akaunti yakisubiri kuwasilishwa kwa ripoti ya utekelezaji 
katika matumizi ya fedha ya miaka iliyopita, ili kuhalalisha 
utoaji wa fedha nyingine zaidi. Bakaa katika akaunti 
imebakia kwa muda mrefu. Hakuna juhudi za Serikali katika 
kuthibitisha kama bado kuna madai halali dhidi ya bakaa 
hii. Kuna uwezekano wa fedha hizi kupotea bila kujua.  
 

6.3.11 Amana na malipo ya Serikali ambayo hayakuonyeshwa 
katika taarifa ya fedha 
Taarifa ya fedha ya Benki Kuu ya Tanzania kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2010 haikuonyesha masuala kadhaa 
kuhusu amana za Serikali katika benki kama yanavyoelezwa 
hapa chini: 
 
i) Riba ya mkopo wa   Serikali ya Sh. 266,800,000  
Hesabu Jumuifu za Taifa zilionesha jumla ya Sh. 3,456.6 
milioni kama mikopo ya muda mfupi ya Serikali kwa mwaka 
2009/10 na kati ya mikopo hiyo, kiasi cha sh. 3,189.8 
milioni kilikuwa kimelipwa na kubaki bakaa ya Sh. 
266,800,000 hadi tarehe 30 Juni, 2010.  
 
ii) Malipo ya Uwezeshaji Uchumi Sh. 21,630,000,000  
Jumla ya Sh. 21,630 milioni zimeonyeshwa kama fedha 
zilizotolewa na Serikali kupitia Benki Kuu ya Tanzania kwa 
ajili ya kuendeleza mpango wa uwezeshaji ili kuwezesha 
utekelezaji wa mpango wa ukuaji kiuchumi.   
 
Fedha hizi hazijaonyeshwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa. 
Pia, bado taarifa ya utekelezaji wa mipango na miradi 
iliyofadhiliwa pamoja na makampuni ambayo yamefaidika 
kutokana na mpango haijawasilishwa Ukaguzi. 
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iii)Juhudi za kupata unafuu wa madeni kimataifa ya Sh. 
85,716,634,000  
 
Shirika la Fedha Duniani (IMF) lilifuta madeni yote ya 
Tanzania ya hadi kufikia tarehe Desemba 31, 2004. Kiasi 
cha madeni yaliyokuwepo hadi Desemba 2004 kilikuwa 
SDRs. 234,030,000 sawa na dola za Kimarekani milioni 336. 
Madhumuni ya kufuta madeni hayo ilikuwa kutoa rasilmali 
kubwa katika kupunguza umaskini na matatizo ya kiuchumi. 
Kufikia tarehe 30 Juni 2010, fedha za msamaha wa madeni 
zilizokuwa hazijatumika zilikuwa Sh. 85,716,634,000  
 
Pamoja na ushauri wetu kuhimiza Serikali kuonyesha fedha 
Serikali haijaona umuhimu wa kufanya hivyo katika vitabu 
vyake vya hesabu. 

 
(iv) Gharama za kudhibiti ukwasi Sh. 26,850,000,000  
Serikali inadaiwa na Benki Kuu ya Tanzania kiasi cha  Sh. 
26,850,000,000 ikiwa ni  gharama za kudhibiti ukwasi.  
 

 
6.3.12 Taarifa ya Madeni Yasiyolipwa Sh.  160,756,067,191 

 
Hesabu Jumuifu za Taifa zinaonyesha madeni ambayo 
hayajalipwa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 
yanayofikia Sh.160,756,067,191. Hili ni ongezeko la 
asilimia 50.2 ikilinganishwa na kiasi cha madeni 
yasiyolipwa ya mwaka uliopita ya Sh. 107,063,198,140.   

 
Ilibainika kwamba kati ya madeni yote ya kiasi cha 
sh.160,756,067,191, madeni ya kiasi cha Sh. 
39,916,624,968 yalitokana na ununuzi  wa mali na vifaa 
mbalimbali kupitia wazabuni (kama inavyoonekana hapa 
chini); hii inamaana kwamba hati za kuagiza vifaa na mali 
hazikulipwa kwa wakati hadi mwisho wa mwaka. Madeni 
haya hayakutakiwa kuwepo kwa kuzingatia mfumo mzima 
wa Serikali wa malipo kupitia mtandao wa IFMS 
unaozingatia malipo au mapato kwa fedha tasilimu.  
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Chanzo cha deni Kiasi  (Shs.) 
Malipo ya mishahara ya nyuma 2,324,505,288 

Mishahara ambayo 
haikuchukuliwa na wahusika 

40,549,345,464 

Matengenezo ya magari 2,040,379,524 
Kodi ya pango ya ofisi 554,591,928 
Kunyunyizia wadudu 4,872,883 
Vifaa na huduma 39,916,624,968 
Maji na Umeme 24,708,108,554 
Mafunzo  18,456,400 
Mali  35,399,700 
Gharama za  Kandarasi 50,543,057,975 
Utekelezaji wa Mipango 60,724,507 
Jumla   160,756,067,191 

 
6.3.13 Vitega Uchumi vya Serikali Sh. 8,718,182,145,310   
(i) Jumla ya vitega uchumi 

 
Kwa mujibu wa Hesabu Jumuifu za Taifa, thamani ya vitega 
uchumi vya Serikali imeongezeka kwa kiasi kikubwa kutoka  
Shs.5,296,890,205,898 mwaka 2006/07 hadi kufikia Sh. 
5,850,455,182,908 katika mwaka  wa fedha 2007/08.   
 

Katika mwaka 2008/09, thamani ya vitega uchumi vya 
Serikali iliongezeka na kufikia Sh. 7,074,822,870,933 na 
baadaye kuongezeka kwa kiasi kikubwa na kufikia Sh. 
8,718,182,145,310  katika mwaka 2009/10. (Angalia jedwali 
hapa chini):   

Maelezo 
 

2006/07 (Shs) 2007/08 (Shs) 2008/09 (Shs) 2009/10 (Shs) 

Mashirika na 
Taasisi za nje 

 
833,792,464,960 

 
709,955,580,650 

 
931,255,007,966 957,398,792,596 

Taasisi za ndani  
4,463,097,740,898 

 
5,140,499,602,258 

 
6,143,567,862,967 7,760,783,352,714 

 
 
Jumla 

 
5,296,890,205,858 

 

5,850,455,182,908 

 

 
7,074,822,870,933 

8,718,182,145,310 

  
Zaidi ya hayo, ilibainika kuwa kiasi kilichotolewa taarifa 
hakikujumisha mashirika tisa ambayo taarifa zake 
hazikuwasilishwa pamoja na taarifa jumuifu kwa ajili ya 
ukaguzi  
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Vile vile, kiasi cha Sh. 100 bilioni zilizotolewa kwa Benki ya 
Rasilmali Tanzania kwa ajili ya kutunisha mtaji na kiasi cha 
shs 50 bilioni kwa ajili ya kuanzisha Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo; fedha hizi hazikujumuishwa kwenye Hesabu 
Jumuifu za Taifa kama sehemu ya rasilimali za Serikali. 

 
  (ii) Uwekezaji hasi Sh.2,740,753,908  

Hadi tarehe 30 Juni 2010, Uwekezaji mwingine wa 
mashirika ya kigeni ulikia kiasi cha Sh. 2,740,753,908. Hata 
hivyo, wakati hesabu zinafungwa tarehe 30 Juni, 2009 
rasilmali hii ilikuwa na bakaa ya Sh.17, 597,200,948. na 
hivyo kutokuwepo sababu ya kutolewa kwa msaada wa aina 
hii ya uwekezaji.  
 
Zaidi ya hayo, mitaji katika mashirika ya kigeni  imeshuka 
kutoka Shs.122, 873,730,766 tarehe 30 Juni 2009 hadi 
Shs.116, 378,791,291  tarehe 30 Juni 2010. Sababu za 
upungufu au kushuka hazijatolewa.  
 
 Hata hivyo, katika kidokezo namba 13 hakitoi maelezo ya 
uwekezaji ikiwa ni pamoja na mali ambazo ziko chini ya  
udhibiti wa Serikali, matumizi ya  Serikali, hisa  za Serikali, 
mapato na gharama zilizotumika kwa kuzingatia kanuni na 
Mwongozo wa Kimataifa katika Sekta ya Umma ya kuandaa 
hesabu (IPSA 7 namba 8). 

 

6.3.14   Taarifa ya Mali Sh.7,981,954,338,324 
 Hesabu Jumuifu za Taifa zinaonyesha kwamba hadi  tarehe 
30 Juni 2010 kulikuwa na mali za thamani  kiasi cha  Sh. 
7,981,954,338,324. Nyongeza ya mali katika kipindi cha 
mwaka ilikuwa Sh. 908,134,585,051 na mali zilizofutwa 
zilikuwa Sh. 1,696,150,527 hivyo kusababisha ongezeko 
halisi la asilimia 13 tangu taarifa ya mwisho ya tarehe 30 
Juni 2009 ya Sh.7, 075,515,903,800 ilipotolewa. Jedwali 
hapa chini linaonyesha mwenendo wa mali katika kipindi 
cha mwaka:  
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S/N Aina ya mali Bakaa hadi 30th 
Juni 2009 

ongezeko Mali 
zilizofutwa 

Bakaa hadi 30th 
Juni 2010 

1 Ardhi na 
majengo  1,094,152,472,800   680,563,487,463  

   
1,348,746   1,774,714,611,517  

2 Mitambo na 
mashine      74,912,334,493      82,353,343,855  

   
314,165,748     156,951,512,600  

3 Thamani na 
vifaa 

    339,642,158,587      24,303,252,384  
   

186,073,196     363,759,337,775  
4 Magari  

 5,043,887,919,288      49,719,512,623  

 
1,157,466,17

7   5,092,449,965,734  
5 Komputa  

    132,886,132,703      20,550,336,101  
   

37,096,660     153,399,372,144  
6 Vifaa vya 

zimamoto            63,190,000       7,681,662,375  -        7,744,852,375  
7 Intangible 

Assets      80,010,710,259      21,896,374,447  -    101,907,084,706  
8 Biological 

assets        3,863,963,540       1,801,237,355  -        5,665,200,895  
9 Ujenzi  

    306,097,022,130      19,265,378,448  -    325,362,400,578 
 

Jumla  7,075,515,903,800   908,134,585,051  1,696,150,527 7,981,954,338,324  
 

Hata hivyo, katika kufanya mapitio ya taarifa ya mali imebainika 
kwamba:  
 

(i) Hakuna daftari au kumbukumbu zinazoonyesha uandikishaji wa 
mali za Serikali 
 

(ii) Jumla ya nyongeza ya mali iliyoripotiwa katika jedwali la mali 
ni Shs.908, 134,585,051 wakati Taarifa ya Mtiriko wa fedha 
inaonyesha jumla ya kiasi cha  Sh.1, 026, 466,877,315 kilitumika 
kununua mali, hivyo  kusababisha tofauti ya Shs.118,332,292,264  
 

6.3.15 Taarifa ya Vifaa na mali nyingine Sh.16, 806,978,964  
 

Hadi tarehe 30 Juni 2010 Hesabu Jumuifu za Taifa 
zinaonyesha kiasi cha Sh 16,806,978,964 kikiwa ni vifaa na 
mali nyingine za Serikali. Kiasi hiki ni pungufu kwa asilimia 
89 kutoka bakaa ya mwaka uliopita ya Sh.146,854,683,983. 
  

6.3.16Taarifa ya upotevu Sh.11,152,048,065  
Hesabu Jumuifu za Taifa zinaonyesha kuwa kulikuwa na ongezeko 
la upotevu wa mali na vifaa  kutoka sh 3,128,398,112   mwaka 
2008/2009 hadi Sh  11,152,048,065  mwaka 2009/2010, hii ikiwa ni 
ongezeko la Sh. 8,023,649,953 sawa na asilimia 256.  
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6.3.17 Mifuko Maalum ya Fedha Sh. 78,014,807,604  

Hesabu Jumuifu za Taifa zilionyesha kiasi cha Sh. 
78,014,807,604 katika Mifuko Maalum inayosimamiwa na 
Wizara na Idara mbalimbali kulingana na Kifungu cha 12 
cha Sheria ya Fedha ya Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004). Ongezeko hili la Sh. 32,460,970,038 
ni sawa na asilimia 140 ya bakaa iliyokuwepo mwaka wa 
fedha uliopita. 
 
Hata hivyo, kiasi hiki kilikuwa ni bakaa katika mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni 2009 ikiwa ni fedha za  uendeshaji 
katika Wizara na idara mbalimbali. Aidha, kiasi 
hakijumuishi fedha nyingine zilizotolewa mwaka wa fedha 
2009/10 ikiwa ni pamoja na zile zilizotolewa kama mkopo. 
Taarifa ya Fedha za mifuko iliyoorodheshwa hapa chini 
haikuwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa. Mifuko hiyo ni:  
 

• Mfuko wa Maendeleo Hazina  
• Polisi Zawadi na Fedha za tozo/adhabu  
• Mfuko wa Zawadi Magereza  
• Mfuko wa Maafa  
• Mfuko wa Maendeleo ya Elimu  
•  Mfuko wa Nyumba  
• Mfuko wa dharura wa Mashirika  
• Mfuko wa Huduma za Afya  
• Mfuko wa Zana za Kilimo 
 

6.3.18 Usuluhisho wa Taarifa za benki na Daftari la fedha 
Mapitio ya Taarifa ya Usuluhisho wa tofauti kati ya akaunti 
za benki ulibaini kuwepo kwa tofauti ambazo bado 
kusuluhishwa katika vitabu vya fedha (Kiambatanisho VI) 
kama ifuatavyo:  
 

1 Makusanyo katika Benki yasiyo katika Kitabu cha Fedha 
56,230,975,146.63  
2 Malipo Katika Kitabu cha Fedha (bila hundi) 
83,500,942,913.53  
3 Malipo katika benki yasiyokuwa katika Kitabu cha Fedha 
524,588,992,794.08  
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4 Makusanyo katika Kitabu cha Fedha yasiyokuwa Benki 
182,857,092,164.47  
 
Taarifa hiyo pia ilionyesha hundi za Shs.304, 876,466,064 
ambazo baadhi yake hazikuwa zimelipwa kwa zaidi ya miezi 
6. Hakuna marekebisho yaliyofanyika kufuta hundi hizo au 
kuingizwa kwa kiasi husika katika akaunti ya benki.  
 
Zaidi ya hayo, makusanyo katika Benki ambayo hayakuwa 
katika kitabu cha fedha yanafikia jumla ya Shs.56, 
230,975,147 na malipo katika benki ambayo hayakuwa 
yamefanyika katika kitabu cha fedha yalikuwa Sh. 524, 
588,992,794. Hapakuwa na kumbukumbu yoyote ya 
makusanyo na malipo haya na kufanya iwe vigumu 
kufuatilia chanzo chake.  
 
Matumizi zaidi katika akaunti za benki 
Sh.1,331,073,630,470.30  
Mapitio ya taarifa za akaunti ya Mfuko Mkuu wa Serikali 
yamebaini kuwa, katika kipindi cha mwaka husika, Mfuko 
Mkuu wa Serikali ulipokea jumla ya Sh. 
8,088,374,116,556.58 kama mapato ikilinganishwa na jumla 
ya matumizi ya Sh. 8,550,640,390,566.58 na hivyo 
kusababisha matumizi zaidi katika akaunti ya benki ya 
jumla ya Sh.462,266,274,010.32 kwa mwaka husika. Kiasi 
hiki kikijumlishwa na matumizi zaidi ya mwaka jana ya Sh. 
868,807,356,459.98 kinafanya jumla ya malimbikizo ya 
matumizi ya ziada katika akaunti ya Benki Kuu ya Tanzania 
kufikia Sh. 1,331,073,630,470.30. Hata hivyo, matumizi 
haya ya ziada katika akaunti ya Benki Kuu ya Tanzania 
hayakuonyeshwa katika Taarifa ya Deni la Taifa.   

 
 
6.3.19 Fedha ambayo haikutumika kutorudishwa katika Mfuko 

Mkuu wa Serikali Sh. 31,821,562,811 
Hesabu Jumuifu za Taifa zimeonyesha kuwa kiasi cha Sh 
31,948,316,299 kilibaki bila kutumika katika za benki. Hata 
hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2009 ni kiasi cha Sh. 
126,753,488 tu ndicho kilikuwa kimerejeshwa katika Mfuko 
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Mkuu wa Serikali.Tofauti ya kiasi cha Sh 31,821,562,811 
kilikuwa bado kurejeshwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali. 

 
6.3.20 Usimamizi wa madeni yanayotarajiwa kutokana na ubia 

kati ya Sekta ya Umma  na Sekta Binafsi katika  
kutekeleza miradi (PPP) 
Kufuatia uanzishaji wa sera ya ubia kati ya sekta ya umma 
na sekta binafsi, Ofisi ya  Waziri Mkuu imepewa dahamana 
ya  kusimamia sheria ya ubia kati ya sekta binafsi na sekta 
ya umma ya mwaka 2010 inayotoa mwongoo wa utekelezaji 
wa sera na uendeshaji wake. 
 
Sera ya hii imeanza kutumika Tanzania kupitia ubinafsishaji 
na hasa katika kutoa huduma kwa jamii katika vitega 
uchumi mbalimbali ikihusisha kwa kiasi kidogo sekta ya 
Nishati na Mawasiliano. Mikataba mingi ni ya makubaliano 
ambayo hayahusishi ukarabati na uwekezaji katika vitega 
uchumi vipya. 
 
Baadhi ya sekta zimeonyesha ufanisi kwa kutumia sera hii. 
Kwa mfano Elimu, Afya na Maji. 

 
6.3.21.1 Udhaifu katika mfumo wa kusimamia ubia kati ya 

Sekta ya Umma na binafsi  
 Mapitio ya makubaliano yaliyofanywa kati ya Serikali na 

sekta binafsi kwa baadhi ya wawekezaji binafsi imeonekana 
kuwepo mafanikio kidogo yenye mapungufu makubwa. 
Mazungumzo hayo ni kati ya Serikali na SONGAS LTD, IPTL, 
ARTUMAS, TRL, ATCL, Kiwira Coal Mine (TANPOWER LTD), 
City Water na TICTS. Mapungufu yafuatayo yamebainika: 

 
i. Pamoja na matatizo na mapungufu yaliyotokana na sera ya 

ubia kati ya sekta ya umma na sekta binafsi, Serikali kupitia 
Ofisi ya Waziri Mkuu na Wizara ya Fedha haijatengeneza 
mwongozo na viwango vinavyotumika katika sera ya ubia 
ambayo ingesaidia kuepuka madeni yasiyotarajiwa. Bado 
Serikali inatengeneza kanuni za sheria ya ubia na mikakati 
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na inategemea kukamilisha kazi hiyo ifikapo mwanzoni mwa 
mwezi Julai 2011 

ii. Hakuna uthibitisho wowote kama tathimini ya kina 
imefanywa na Serikali ili kuona endapo kuna faida au 
hasara kuingia ubia na sekta binafsi 

iii. Hakuna uthibitisho unaoonyesha kuwa Sheria ya Manunuzi 
inatumika katika kuwapata wawekezaji na kwamba 
wataalamu waliobobea katika fani mbalimbali wanatumiwa 
katika kufanya uchambuzi wa kuwapata waekezaji wenye 
uwezo. 

iv. Mfumo wa ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa kwa ubia 
kati ya Serikali na sekta binafsi umeonekana kuwa dhaifu 

v. Hakuna uthibitisho wowote kama tathimini ya viashiria vya 
hatari vinavyoweza kutokea endapo Serikali itaingia ubia na 
sekta binafsi inafanywa kabla kabla ya makubaliano ya 
kuingia ubia. 

vi. Imetuwia vigumu kupata tathimini nzima ya uwezo wa 
rasilmali na fedha anaopaswa kuwa nao mwekezaji au mbia 
na Serikali. Imeonekana kwamba Serikali inachukua jukumu 
la kuwapa fedha wawekezaji binafsi kwa njia ya kutoa 
fedha moja kwa moja au kwa mikopo au kuwadhamini kwa 
mfano; 

 
• Mkopo kwa SONGAS LTD 
• Malipo kwa IPTL kuiwezesha kuendelea kutoa 

huduma 
• Malipo ya mishahara kwa watumishi wa TRL na 

TANPOWER LTD  
• Kutoa mkopo kwa ARTUMAS 
• Na kutoa udhamini kwa Kagera Sugar Ltd 

 
 Matokeo ya udhaifu uliotajwa hapo juu ni kama ifuatavyo: 

i. Serikali kuingizwa katika gharama ambazo hazikutarajiwa 
kutokana na ubia na sekta binafsi na kusababisha matumizi 
ya fedha ambazo hazikuwa kwenye maksio ya Serikali 

ii. Bila kuwepo uchanganuzi wa kina wa vihatarishi katika 
uwekezaji Serikali imejikuta ikiingia ubia na wawekezaji 
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wasio na uwezo kifedha na baadaye mzigo wote hubebwa 
na Serikali 

iii. Bila kufanya uchambuzi wa kina wa gharama na manufaa 
pamoja na thamani ya fedha baadhi ya rasilmali au vitega 
uchumi vimeonekana kutokuwa endelevu kiuchumi 
 

6.3.21.2 Usimamizi wa Madeni Yamkini kutokana na ubia kati 
ya Serikali na sekta binafsi mali na amana zake  

 
Mara nyingi makubaliano ya ubia (PPP) yameonekana 
kutokuwa na mpangilio mzuri wa uwendeshaji kwani ni 
dhahiri kwamba mwisho wa ubia husababisha Serikali kuwa 
na madeni makubwa ambayo haikuyatarajia. Mapitio ya 
ukaguzi yamebaini yafuatayo:  

i. Kutoa mikopo na kudhamini sekta binafsi ni makosa 
kulingana na kifungu namba 13 & 14 cha Sheria Mikopo, 
Udhamini na Misaada ya mwaka 1974 (iliyorekibishwa 
mwaka 2004) 

ii. Hakuna vielelezo vinavyoonyesha rehani kwa mikopo na 
dhamana inayotolewa kwa wawekezaji binafsi. Zaidi ya 
hayo, Mashirka ya Umma hayatakiwi  kutoa ahadi na 
rehani kama inavyoelekezwa katika kifungu namba 13(c) 
& 14(i) cha Sheria ya Mikopo, Udhamini na Misaada ya 
mwaka 1974 (iliyorekibishwa mwaka 2004) 

iii. Mali zote za Serikali pamoja na zile zinazotokana na 
ubia kati ya Serikali na sekta binafsi haziandikwi wala 
kuoneshwa katika Hesabu Jumuifu za Taifa ingawaje ni 
chache. 

iv. Makisio ya Serikali hayazingatii gharama za madeni 
yanayotarajiwa yatokanayo na ubia na sekta binafsi 

 
Kwa kutokuwepo rehani halisi, Serikali inajiweka katika 
mazingira hatarishi ya ukwasi endapo wawekezaji 
watashindwa kulipa mikopo. Pia, mali za Serikali 
kutokuandikwa kwenye daftari la fedha kunaweza 
kusababisha upotefu wa mali hizo bila kujua na pia 
madeni yasiyokuwa na kumbukumbu hayawezi kulipwa 
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kwa wakati kwani inakuwa vigumu kujua muda 
yanapokuwa yameiva. 

 
6.3.21.3 Kutojihusisha kikamilifu kwa Serikali katika 

kutayarisha mikataba na kujenga makubaliano 
 

Serikali iliingia makubaliano ya mikataba ifuatayo: 
i. Ujenzi wa hosteli ya Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam 

na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii (NSSF) 
ii. Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma na NSSF, PPF, 

PSPF, LAPF and NHIF and 
iii. Ujenzi wa Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha 

Nelson Mandela-Africa na PPF.  
 

• Ukaguzi umebaini kuwa hakuna vielelezo 
vinavyoonyesha ushiriki wa Serikali katika kubuni na 
kujenga miradi yote mitatu iliyotajwa hapo juu 
 
• Ofisi ya ukaguzi haikupewa mikataba husika 
inayoonyesha masharti katika ubunifu, ujenzi na 
makubaliano ya namna ya kufanya malipo 

 
Ushiriki mbovu wa Serikali katika kufuatilia mwenendo 
wa ujenzi wa miradi hiyo mitatu, kunaweza 
kuisababishia kubeba gharama kubwa kwa wakandarasi 
kutumia bei za juu kwa gharama za ujenzi.katika  

 
6.3.22 Kutozingatia sheria za fedha na miongozo ya kimataifa 

ya sekta ya umma katika kuandaa taarifa za fedha 
 

Hesabu Jumuifu za Taifa hazikuandaliwa kulingana na 
kifungu cha 25(1) cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 
2001 (iliyorekebishwa 2004) inayomtaka Mhasibu Mkuu wa 
Serikali kuandaa taarifa na kuzipeleka kwa Waziri wa Fedha 
na Mdhibiti na Mkaguzi na Mkuu wa Hesabu za Serikali 
zikionyesha mali zote na madeni ya Mfuko Mkuu wa Serikali 
(yaani Serikali ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania). 
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Taarifa iliyowasilishwa Ukaguzi haikuonyesha mali na 
madeni yote ya Serikali kama vile; majengo, madaraja, 
barabara, shule, hospitali na kadhalika. 
 
Zaidi ya hayo, Hesabu Jumuifu za Taifa hazikuandaliwa kwa 
kufuata Sehemu ya 6 ya Miongozo ya Kimataifa ya Uandaji 
Taarifa za Fedha katika Sekta ya Umma (IPSAS). Kwa 
kutoonyesha mali zote na madeni yote ya Serikali kwenye 
vitabu vya fedha kunaweza kusababisha upoteve wa mali 
hizi bila Serikali kujua. 
 
Madeni ya Serikali yasiyo kuwa na kumbukumbu huchelewa 
kulipwa kwa muda unaotakiwa. Kutokujumisha taarifa zote 
za taasisi za Serikali, Serikali za Mitaa na Wakala wa 
Serikali kwenye Hesabu Jumuifu za Taifa kunasababisha 
Taifa kuwa na taarifa ambazo sio kamili na kupoteza maana 
kwa umma. 
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SURA YA 7 
 

7.O  UWASILISHAJI NA UCHAMBUZI WA MATOKEO YA 
 UKAGUZI 
 
7.1. Utangulizi 

 
Sura hii, inachambua misingi ambayo imepelekea utoaji wa 
aina fulani ya maoni ya ukaguzi. Uchambuzi huu una lengo 
la kufafanua vigezo na msingi iliyotumika katika kutoa 
maoni ya ukaguzi kama ilivyojadiliwa katika sura 
iliyotangulia. 

Hati ya ukaguzi ni maoni rasmi au kukataa kutoa maoni 
kunakotolewa na mkaguzi huru kutokana na ukaguzi au 
tathmini iliyofanywa kwa Taasisi au Idara yake 
(mkaguliwa).  Hati hii hutolewa ili kumwezesha mtumiaji 
wa taarifa za fedha kama hakikisho ili aweze kufikia 
maamuzi kutokana na matokeo ya ukaguzi uliofanywa.  

Hati ya ukaguzi huchukuliwa kama nyenzo muhimu wakati 
wa kutoa taarifa za fedha kwa watumiaji.  Inakusudia 
kulishauri Bunge na watumiaji wengine wa taarifa za 
Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa kama taarifa za 
fedha zimetayarishwa kwa kuzingatia viwango kubalifu vya 
Kimataifa vya kutayarisha taarifa za fedha katika sekta ya 
Umma (IPSAS) na kwa namna inavyotakiwa chini ya Kifungu 
cha 25 (4) cha Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(zilizorekebishwa 2004) ikiwemo Wizara/Idara na 
Sekretarieti za Mikoa kuzingatia Sheria na Kanuni nyingine 
zilizowekwa.   

Kwa lugha ya kawaida, hati ya ukaguzi ni hakikisho kwamba 
taarifa ya fedha iliyowasilishwa na mkaguliwa kwa kiwango 
kikubwa ni sahihi na ya kuaminika kwa ajili ya kufanya 
maamuzi ya Serikali kama vile Serikali kutathmini  kama 
fedha  zilizotengwa   kwa ajili ya Wizara/Idara/Wakala na 
Sekretarieti za Mikoa zimetumika kwa manufaa ya Umma. 
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Ni muhimu kutambua kwamba hati ya ukaguzi inayotolewa 
kwa taarifa za fedha siyo hakikisho la moja kwa moja 
kwamba hali ya kifedha ya Taasisi ni nzuri na sahihi kabisa 
kuweza kutegemewa katika kufanyia maamuzi. Hati ya 
ukaguzi ni maoni tu kwamba taarifa iliyowasilishwa ni 
sahihi na haina makosa makubwa ambapo maamuzi 
mengine huachiwa mtumiaji wa taarifa kuamua. 

7.2 Aina ya hati za ukaguzi 

 Kuna aina tano (5) za hati za ukaguzi, kila moja ikieleza 
mazingira tofauti anayokutana nayo mkaguzi.  Hati hizo ni 
kama ifuatavyo: 

• Hati inayoridhisha  

Wakati mwingine hati hii huchukuliwa na wengi kama “hati 
safi”.  Aina hii ya hati hutolewa wakati taarifa za fedha 
zilizowasilishwa  hazina makosa mengi na  zimezingatia 
matakwa ya viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya  Umma  (IPSAS)  na kwa mujibu wa  Kifungu cha 25 
(4) cha  Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001   
(iliyorekebishwa 2004)  ikihusisha uzingatiaji wa  Sheria na 
Kanuni.  

 
• Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo 
  

 Katika mazingira fulani, hati ya ukaguzi inayoridhisha 
huweza kurekebishwa kwa kuongeza aya yenye masuala ya 
msisitizo yanayodokeza masuala muhimu ambayo 
yasiporekebishwa na mkaguliwa yanaweza kusababisha 
kutolewa kwa hati yenye shaka katika ukaguzi unaofuata. 
Kuongezwa kwa aya ya masuala ya msisitizo hakuathiri hati 
ya ukaguzi iliyotolewa. 
   
Madhumuni ya masuala ya msisitizo ni kutoa uelewa zaidi 
kwa hali iliyotokea wakati wa ukaguzi licha ya kutolewa 
kwa hati ya ukaguzi inayoridhisha. 
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• Hati yenye shaka 
 
Hali na mazingira inayosababisha kutolewa kwa hati hii,   
huwa katika kundi moja au mawili ambayo ni: 
• Kunapokuwa na mashaka ambayo husababisha mkaguzi 

ashindwe kutoa hati ya ukaguzi. 
 
Mambo yanayoweza kusababisha kutolewa kwa hati hii ni 
haya yafuatayo: 
• Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo  
• Bidhaa na huduma zimenunuliwa bila kuwa na hati za 

kupokelea hivyo kukosekana uhakikisho kama 
zimepokelewa na  kuingizwa katika vitabu  

• Malipo mbalimbali kukosa viambatanisho 
• Stakabadhi za maduhuli kutowasilishwa kwa ajili ya 

ukaguzi 
• Mali zinazomilikiwa au kununuliwa kukosa majedwali. 

Hii inasababisha mashaka ya kuwepo kwa mali hizo 
• Kutopatikana kwa ushahidi wa mapokezi ya fedha 

zilizolipwa.  Kutokuwepo stakabadhi za kukiri mapokezi 
kutoka kwa walipwaji unaweza kusababisha upotevu wa 
fedha.  Katika hali hii kunakuwa na ufinyu wa mawanda 
ya ukaguzi. 

 
Pale ambapo mkaguzi anapotoa maoni yanayotofautiana na 
hali halisi ya taarifa ya fedha zilizotolewa (kutokubaliana 
na taratibu kubalifu za utunzaji na uzingatiaji wa sheria na 
kanuni).  
 

  Kutokubaliana na uongozi katika njia iliyo bora ya utunzaji 
wa kumbukumbu na uzingatiaji wa sheria hutokea katika 
mazingira yafuatayo: 

• Mali zinazomilikiwa na Wizara/Idara na Sekretarieti za 
Mikoa kutoingizwa katika rejista. 

• Mali zilizonunuliwa kutoingizwa vitabuni na hivyo 
kutolewa na matumizi yake kutoweza kuthibitishwa. 

• Kutobainishwa salio la   benki katika vitabu vya fedha 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    78 

• Wakati kumbukumbu za hesabu zinapokosekana, 
kutokamilika au kutokuwa sahihi. 

• Kutobainishwa kikamilifu kwa sera ya uhasibu 
iliyotumika 

• Pale ambapo Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa  
zinapotumia njia isiyo sahihi kama vile viwango vya 
uchakavu visivyo sahihi   

Kwa hali hiyo, hati yenye shaka inaonyesha kuwa taarifa za 
fedha zilizowasilishwa ni sahihi isipokuwa kwa madhara 
yatokanayo na masuala halisi ya kiukaguzi yaliyogunduliwa.  

(iv) Hati isiyoridhisha 

Hati isiyoridhisha hutolewa inapogundulika kuwa taarifa za 
fedha za Wizara/Idara na Sekretarieti  za Mikoa kwa kiasi 
kikubwa si sahihi zinapoangaliwa katika ujumla wake, 
hazikuandaliwa kwa kuzingatia  Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS) na kwa namna 
inayotakiwa katika Kifungu cha 25(4) cha Sheria ya Fedha 
za Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) 
inayoelezea kuwa taarifa zilizopo siyo sahihi na haziaminiki 
katika kupima matokeo ya uendeshaji katika 
Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa. 

Maelezo ya hati isiyoridhisha huwa wazi ambapo ninaeleza 
kwamba taarifa za fedha hazikuzingatia Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSAS) na 
kwa namna inayotakiwa katika Kifungu cha 25(4) cha Sheria 
ya Fedha za Umma ya mwaka2001 (ilyorekebishwa 2004).  

 
 (V) Hati mbaya 
 Hati mbaya ambayo hujulikana kama kukataa kutoa hati,  

hutolewa wakati ninaposhindwa na hivyo kukataa kutoa  
hati  kwa taarifa za fedha.  Aina hii ya hati hutolewa  
ninapojaribu  kufanya ukaguzi kwa Taasisi na kushindwa  
kutokana na sababu mbalimbali na hivyo kusababisha  
kutotoa hati ya ukaguzi. Hali  inayosababisha kutolewa kwa 
hati mbaya inaweza kusababishwa na kukosekana kwa 
uhuru au ufinyu mkubwa wa mawanda ya ukaguzi ama  kwa 
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makusudi au la, mkaguliwa kukataa kutoa  ushahidi na 
taarifa kwangu katika maeneo muhimu kwenye taarifa  za 
fedha na panapokuwa na mashaka makubwa katika 
uendeshaji  wa shughuli za mkaguliwa. 

 
Jedwali:  Misingi ya kutoa hati ya ukaguzi  

Hali na sababu 
zinazosababisha 
kutolewa kwa 
hati ya ukaguzi 

Masuala yenye 
athari lakini si 
mazito 

Masuala yenye 
athari na 
mazito 

Kutokukubaliana Hati 
isiyoridhisha  

Kuwepo 
mashaka 

 

Hati yenye shaka  
Hati mbaya 

Jedwali hilo hapo juu hutoa mwongozo wa namna hati za 
ukaguzi zinavyotolewa, tafsiri yake ni kama   ifuatavyo:   

(a) Pale ninapogundua masuala yanayosababisha 
kutokubaliana na masuala hayo ni yenye athari lakini 
si mazito, ninatoa hati yenye shaka (isipokuwa pale 
ambapo masuala yana athari na ni mazito hati 
isiyoridhisha hutolewa) 

 
 (b)  Pale ambapo matokeo ya ukaguzi yanasababisha  

 kuwepo mashaka na: 
(i) Mashaka hayo ni makubwa yana athari lakini si 

mazito, hati yenye shaka hutolewa 
(ii) Mashaka yana athari na ni mazito, hati mbaya   

hutolewa 
  
Madhumuni ya Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi  ni kutoa ripoti ya  
ukaguzi ambayo inaonyesha  uwiano ulio wazi, kuweka  
msisitizo kwa mambo muhimu yanayohitaji kushughulikiwa  
na uongozi wa wakaguliwa na kubainishwa fursa za  
kuboresha utendaji. 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    80 

 Maelezo ya kina ya hati za ukaguzi wa hesabu zilizotolewa 
katika mwaka wa ukaguzi na mwaka uliopita yako katika 
kiambatanisho VIII.  
Jumla ya Wizara, 56, Sekretarieti za mikoa 21 na Balozi 31 
na hivyo kufanya jumla ya  Wizara / Mikoa / Balozi 
zilizokaguliwa katika mwaka wa fedha 2009/2010 kuwa 108 
na matokeo yake ni kama ifuatavyo:  

 
7.3  Hati inayoridhisha isiyo na mambo ya msisitizo 
 

Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa na Balozi 22 (20.4%) 
kati ya 108 zilizokaguliwa mwaka huu zilipewa hati 
inayoridhisha isiyo na masuala ya msisitizo kama 
inavyoonekana katika  

7.4 Hati inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo 

Matokeo ya ukaguzi ya mwaka huu yalionyesha kwamba kati 
ya Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 108 zilikaguliwa.  
Kati ya hizo 61 au asilimia 56.5% zilipewa hati 
zinazoridhisha   zenye masuala ya msisitizo. 

7.5    Hati yenye shaka 

Kati ya Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa 108 
zilizokaguliwa 22 au asilimia 20.4 zilipewa hati zenye 
shaka.     

7.6 Hati isiyoridhisha 

Mafungu mawili (2) au asilimia 2 yalifanya vibaya na hivyo 
kupewa hati isiyoridhisha.  Mafungu hayo ni Hesabu 
Jumuifu za Taifa na Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi 
  

7.7    Hati mbaya 
Katika ukaguzi wa mwaka wa fedha 2009/2010. Ukaguzi 
ulikutana na hali iliyosababisha ufinyu wa wigo wa ukaguzi 
kutokana na janga la moto lililoikumba Ofisi ya Sekretariati 
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ya Mkoa wa Dodoma na hivyo kunifanya kushindwa kutoa 
hati ya ukaguzi. 
 
Jedwali lifuatalo pamoja na Kiambatisho VII vinaonyesha 
aina ya hati zilizotolewa kwa Wizara/Idara na Sekretarieti 
za Mikoa na Balozi katika taarifa za fedha kwa mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2010. 

Maelezo 

Hati 
inayoridhi
sha isiyo 
na 
masuala 
ya 
msisitizo  

Hati 
inayoridhi
sha yenye 
masuala 
ya 
msisitizo 

Hati 
yenye 
shaka  

Hati 
isiyoridhisha 

Hati 
mbaya  Jumla 

Wizara/Idara  11 31 13 1 - 56 

Sekretarieti za 
Mikoa 3 9 7 1 1 21 

Jumla ndogo 14 40 20 2 1 77 

Balozi 8 21 2 - - 31 

Jumla Kuu  22 61 22 2 1 108 

Asilimia 20.4% 56.5% 20.4
% 1.9% 0.9% 100% 

 
7.8  Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizopewa hati 

inayoridhisha yenye masuala ya msisitizo. 
 
 
Ufuatao ni mchanganuo wa sababu za kutoa hati inayoridhisha 
yenye mambo ya msisitizo kwa kila fungu 
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1 Fungu 14 - Jeshi la Zima Moto na Uokoaji 
  

• masuala ya ukaguzi wa mwaka uliopita ambayo 
yalihusiana na malipo kwa ajili ya ununuzi wa magari 
yenye thamani ya Sh.705,197,958 hayakujibiwa na 
utawala hii ikiwa ni dalili kwamba hakuna ushahidi wa 
magari husika kupokelewa na hivyo kuleta hasara kwa 
Serikali ya kiasi hicho cha fedha. 
 

• Utawala hakueleza hatua zilizochukuliwa kulipa  
madeni ya jumla ya Sh. 396,615,262. Aidha, taarifa ya 
utekelezaji wa miradi yenye thamani ya jumla ya 
Sh.1,372,322,224 haikutolewa. 
 

• Kiwango cha  kazi iliyofanywa na mkaguzi wa ndani 
kilikuwa duni. Kwa mfano maeneo ya mapato na 
manunuzi hayakukaguliwa katika mwaka wa ukaguzi.  
Hakukuwa na ushahidi wa kimaandishi kuthibitisha 
kwamba kazi inayofanywa naa mkaguzi wa ndani ni 
iliwekwa katika kumbukumbu kwa ajili ya mapitio. 
 

• kanuni zinazotumika katika Sekta ya Umma inahitaji 
kila taasisi  kuandaa sera ya usimamizi wa vihatarishi 
ambayo inafafanua jinsi ambavyo vihatarishi vinaweza 
kudhibitiwa. Katika ukaguzi weto tulibabini kuwa 
Jeshi la Zima moto na Uokoji halikuandaa sera ya 
usimamizi wa vihatarishi. 
 

• Jumla ya Shs.298, 600,000 zililipwa kwa M / S Noble 
Motors Ltd kwa ajili ya kusambaza magari kwa bei ya 
Shs.298, 600,000. Uthibitisho wa kuletwa kwa magari 
hayo toka kwa mwuzaji/wakala haukuthibitika.. 
 

• Jumla ya Shs.41, 276,400 zililipwa kwa Open Sanit 
Enterprise kwa ajili ya ununuzi wa  sare za Zima Moto 
na na uokoaji  kwa bei ya Shs.41, 276,400. Mapokezi 
ya vifaa hivi hayakuthibitika. 
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2 Fungu 16: Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
  

• Kiasi cha Shs.559, 587,088.70 kilitolewa kwa viongozi 
waOfisi ya  Mwanasheria Mkuu wa Serikali kama 
masurufu kwa ajili ya gharama ya kazi mbalimbali 
kiasi ambacho hakikurejeshwa kinyume na Kanuni Na. 
103 (1) ya Ununuzi wa Umma 2001 (iliyorekebishwa 
2004). 
 

• Katika mwaka husika, jumla ya Shs.15, 979,058 
zililipwa kwa New Habari (2006) Co. (T) Ltd na M / s 
White Sand Hotel kwa ajili ya huduma zilizotolewa 
katika miaka iliyopita (2006/07 na 2008/09) kwa Ofisi 
ya Mwanasheria Mkuu kinyume na Kanuni Na.85 (2) & 
(3) ya Fedha za Umma ya 2001 (iliyorekebishwa 
2004). 
 
Maswala mengine 
 

• Malipo ya jumla ya Shs.70,708,701.3 
hayakuambatanishwa na nyaraka sahihi, kinyume na 
Kanuni ya 95 na 139 ya Fedha za Umma 2001 (revised 
2004). 
 

 • Kiasi cha Sh. 93,000,000 zililipwa kwa Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Makazi kwa ajili ya ununuzi wa 
nyumba zilizotengwa katika Kiwanja Na. 8 / 1 KB1, 
Independence Avenue Tanga. Hata hivyo, hapakuwa 
na makubaliano rasmi ya kimkataba kuhalalisha 
malipo hayo. 
 

 • Kifungu cha 45 cha Sheria ya Ununuzi ya umma ya 
2004 na Kanuni ya 25 ya Ununuzi wa Umma viinahitaji 
Kitengo cha manunuzi (PMU) kuandaa mpango wa 
mwaka wa manunuzi. Hata hivyo, ilibainika kuwa 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali hakuandaa mpango wa 
mwaka wa manunuzi kwa mwaka wa fedha 2009/2010 
kama inavyotakiwa na sheria. 
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3 Fungu 19 - Mahakama za Mwanzo na Wilaya  
  

• Kulikuwa na matumizi yenye nyaraka pungufu ya kiasi 
cha Sh. 29,527,500 kinyume na Kanuni. 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004). Hatukuweza kujiridhisha kama 
matumizi haya yalikuwa halali. 
 

• Hapakuwa na kumbukumbu nzuri za utunzaji wa vifaa 
kiasi kwamba vifaa vyenye thamani ya Sh. 
68,842,603.70 (32,842,603.70 + 36.000,000.00) 
havikuweza kuthibitika kama vilipokelewa na 
kutumika kama ilivyokusudiwa. Udhaifu huu unaweza 
kusababisha mali ya umma kupotea pasipo kujulikana. 

•  
 • Afisa Masuuli hakuwa na anatunza daftari la mikataba 

kiasi kwamba hapakuwa na kumbukumbu kuhusu zuio 
(retention) la Sh.65,375,900.50 lilivo lilivyo lipwa kwa 
wakamdarasi. Hali hii inaweza kusababisha upotevu 
wa mali va Umma kutokana na wakandarasi kudai 
malipo ya ziada bila utawala kujua usahihi wa malipo 
husika. 
 

• Utaratibu kwa ajili ya utunzaji wa vifaa   vya stoo 
unajumuisha mafungu matatu bila kuwa na mipaka 
kati ya mafungu haya. Vilevile hapakuwa na utaratibu 
wa kuhesabu vifaa mwisho kiasi kwamba vifaa vyenye 
thamami ya Sh. 7,051,675 havikuweza kuthibitishwa 
kama vilikuwa ni vya fungu 14. 

  
•  Udhibiti wa masurufu haukuwa madhubuti kwa vile 

kumbukumbu za masusufu haziko kwa wakati pamoja 
na kutokuwa na  akaunti binafsi ya kwa kila 
mfanyakazi mwenye masurufu ili kudhibiti utoaji na 
marejesho ya masurufu. Udhaifu huu umesababisha 
bakaa za masurufu za jumla ya Sh 26,107,990 
hazikujulikana na kutolewaa taarifa katika taarifa za 
fedha. 
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• Udhibiti wa mfumo wa ndani wa Mahakama za wilaya 

na za Mwanzo ni dhaifu kutokana na utendaji duni wa 
Kitengo cha ukaguzi wa ndani, Kamati ya Ukaguzi na 
Kamati ya Manunuzi. 

 
 

4 Fungu 22: Deni la Taifa na Huduma za ujumla 
  

• Kulikuwa na ongezeko kubwa cha deni la taifa mwisho 
wa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2010 ambapo kiasi 
cha deni la taifa kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 
2009 kilikuwa Sh.7,621,286,730,034, ambapo taehe 
30 Juni 2010 deni la taifa lilifikia kiasi cha 
Sh.10,503,806,011,885 ongezeko la 
Sh.2,882,519,281,851 (38% zaidi ya deni la mwaka 
uliopita) . Hali hii ni ya kutisha kama haitaendana na 
ukuaji wa hali ya uchumi wa nchi. 

• Kulikuwa na kiasi cha Sh.1,813,094,721,953 
kilicholipwa kwa wadai mbalimbali nje ya nchi bila 
ambapo wadai hawa hawakukiri kupokea malipo haya. 

• Kulikuwa na masuala ya ukaguzi wa miaka iliyopita 
yenye ya Sh.9,479,812,094 na US$.2,100,000 ambayo 
yalikuwa hayakujibiwa. 

• Hapakuwa na nyaraka za kuthibitisha malipo ya jumla 
ya Shs.251,325,000 kwa ajili ya kulipia huduma ya 
utekelezaji, maandalizi na kukuza maendeleo ya 
kiuchumi kwa njia ya uwekezaji wa kigeni. 

  
5 Fungu 23: Idara ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
  

• Thamani ya mali tarehe 1 Julai 2009 iliripotiwa katika 
taarifa ya fedha kama Sh. 11,258,831,928.94 wakati  
kiasi hicho wakati wa kufunga mwaka uliomalizika 
Juni 30, 2009 kilikuwa Sh.7,725,971,814.93 na hivyo 
kusababisha tofauti ya Sh.3532860114. Mali ya Idara 
iliyo ripotiwa katika taarifa ya Mali na Dhima haikuwa 
sahii. 
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 • Idara iliendesha  mafunzo ya ndani ya muda muda 
mrefu na mfupi ambapo jumla ya Sh. 2428558080 
zilitumika bila kwa na mpango wa mafunzo kinyume 
na Ibara ya 5 ya Agizo la Serikali Na.1 ya 2009 ambayo 
inahitaji kwamba kila mafunzo ambayo yame 
fadhiliwa na Serikali kuwa na mpango wa mafunzo. 

 
• Manunuzi yenye thamani ya Sh. 49,433,343,399.58 

yalifanywa katika mwaka husika nje ya mpango wa 
mwaka wa  manunuzi. 
 

• Mihadi ya jumla ya Sh. 2,457,034,306.30 ilifanywa 
bila kuwa na mikataba au hati za malipo kuonyesha 
kwamba fedha zilihamishwa toka Akaunti ya Amana 
kwa lengo la kuepuka kusalimisha fedha katika mfuko 
mkuu wa Selikari ifikapo mwisho wa mwaka wa fedha 
kama inavyotakiwa na Sehemu ya 23 ya Sheria ya 
Fedha Na. 6 ya 2001 (iliyorekebishwa 2004). 
    

• Kulikuwa na mali yenye thamani ya 
Shs.15,639,981,948.43. ambayo haikuwa imeingizwa 
katika daftari la mtandao wa IFMS 
  

6 Fungu 26: Ofisi ya Makamu wa Rais 
  

• Taarifa za Fedha mwisho wa mwaka zilionyesha kuwa 
kompyuta na samani zilikuwa na thamani ya Sh. 
408,925,994.06 wakati daftari la mali lilionyesha vifaa 
hivyo kuwa na thamani ya Shs.336,030,693.52 na 
hivyo kuwa na tofauti ya Shs.108,416,460.54. 

• Kutumia tofauti kanuni za matumizi.  
Malipo ya posho ya Sh.35,036,656.06 yalilipwa kupitia 
vifungu tofauti vya malipo bila kuwa na kibali cha cha 
kuhamisha fedha hizo kinyume na Kanuni. 51 (3) ya 
Kanuni za Fedha za Umma. 
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7 Fungu 27: Msajili wa Vyama vya Siasa 
  

• Jumla ya Shs.56, 180,087.44 zilitumika na Msajili wa 
Vyama vya Siasa wakati hazikuhusiana na shughuli za 
Vyama vya Siasa. 
 

• Kiasi cha Shs.272 ,759,940.50 zilitumika kulipia 
madeni ya miaka ya nyuma kwa Bodi ya Wadhamini 
chama cha UDP bila kuonyeshwa katika taarifa za 
fedha kama malipo yaliyo ahirishwa. Maliopo haya 
yana athiri utendaji wa Ofisi kwa mwaka wa sasa wa 
fedha. 

 
 
• Taarifa za fedha kwa malipo ya ruzuku ya 

Sh.17,146,819,904 kwa vyama vya Siasa mbalimbali 
hazikuwasilishwa na vyama husika katika Ofisi ya 
Msajili kinyume na Kifungu Na..14 (1) na (3) cha 
Sheria ya 1992 ya Vyama vya Siasa. 

 
8 Fungu 28: Idara ya Jeshi la Polisi  
  

• Tulibaini kuwa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani 
hakikufanya kazi kama inavyotakiwa. Kwa mfano 
maeneo ya mapato na manunuzi hayakukaguliwa 
katika mwaka huo wa ukaguzi. Hapakuwa na ushahidi 
wa maandishi kuthibitisha  kwamba kazi ya Mkaguzi 
wa ndani iliratibiwa vema ili kurahisisha mapitio ya 
taarifa hizo. 
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 •  Uhakiki wa bakaa mbalimbali ulionyesha kuwa taarifa 
ya Mapato na Matumizi haikuwa na bakaa wakati 
taarifa ya mtiririko wa fedhailionyesha 
Sh.2,443,438,541. Kulingana na maelezo ya utawala. 
Hii ni kinyume na Sehemu.. 25 (2) ya Sheria ya Fedha 
ya umma ya mwaka 2001 (Revised 2004) ambayo 
inampa Afisa Masuuli wajibu wa kuandaa taarifa za 
fedha. 

 
 • Matokeo ya maamuzi ya mahakama kuhusu hasara ya 

fedha ya jumla ya Shs.56,701,500 haijawasilishwa. 
 

•  Kibali kutoka PPRA kuhusu malipo ya jumla ya 
Tshs.801,431,485 si inavyothibitishwa kuwa 
kupatikana. 
 

• Idara ya Jeshi la Polisi ilikuwa na mihadi ya 
Shs.268,736,371 kwa ajili ya bidhaa na huduma 
ambayo ilikuwa haijalipwa wakati hapakuwa na pesa 
iliyotengwa kwa ajili ya madeni hayo. Hii ni kinyume 
na  kanuni za fedha na bajeti   kwa vile Serikali kuu 
ina tumia sheria za kimataifa za Taasisi za Umma kwa 
kutumia mfumo taslimu wa malipo.  
 

•   Uongozi wa Idara ya Jeshi la Polisi haujaandaa sera 
ya usalama wa mifumo ya TEKNOHAMA. 
 

• Idara ya Jeshi la Polisi haijaandaa sera usimamizi wa 
vihatarishi malimbali vinavyoweza kuhathiri utendaji 
kazi wake. 
 

• Kuwepo kwa madeni makubwa kiasi cha 
Sh.17,122,418,239 kunakinzana na mfumo taslimu wa 
kanununi za kimataifa za taasisi za umma (IPSAS).  
Hali hii ina leta uwezekano kwa Idara kukabiliwa na 
mashtaka toka kwa wauzaji wa bidhaa na huduma. 
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9 Fungu 29: Idara ya Jeshi la Magereza  
 • Malipo yenye nyaraka pungufu Tshs.80,559,598 

Wakati wa ukaguzi, tulibainisha malipo ya jumla ya 
Shs.80,559,598 zilizofanywa kwa walipwaji 
mbalimbali bila ya nyaraka za kutosha. Kutokana na 
kukosekana kwa nyaraka sahihi, ukaguzi haukuweza 
kujiridhisha juu ya usahii wa matumizi haya. 
 

 • kutowasilisha nyaraka za kuhesabu mali 
Sh.4,590,356,463 
Kiasi cha shilingi 4,590,356,463 kiliripotiwa katika 
taarifa za fedha kama vifaa na mali nyingine kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2010. Hata hivyo, 
nyaraka za kuhesabu mali hizo hazikuwasilishwa 
ukaguzi. 
 

10 Fungu 30: Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri 
  

• Ofisi ya Rais Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri haina 
daftari la mali ambalo linaonyesha maelezo ya mali, 
utambulisho wake, mahali na hali ya mali yenyewe. Mali 
inaweza kupotea pasipo utawala kuwa na taarifa. 
 
Kiasi cha Shs.40,140,000 kililipwa kama gharama za 
matengenezo ya vifaa vya elektroniki kwa ajili ya miezi ya 
Januari-Juni 2010. Hata hivyo, hapakuwa na ushahidi 
kuonyesha kwamba huduma hiyo kweli ilitolewai. 
 

11 Fungu 32: Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma 

  
• Ununuzi wa vifaa na magari yenye thamani ya 

Shs.232, 794,959 na Shs.172, 597,534 havikuonyeshwa 
katika taarifa za fedha. 

•  



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    90 

 • Bakaa ya mwanzo wa mwaka ya magari ya  Sh. 
1768910616 iliyo onyeshwa katika taarifa ya fedha 
inaonekana kutokuwa sahihi  ikilinganishwa na ukweli 
kwamba magai sabini (70) ambayo 
hayakuthaminishwa. 

 
• Gari lenye usajili Na. STK 501 lenye thamani ya Sh.5, 

337,812 liliuzwa katika mwaka husika wa ukaguzi 
lakini halikufutwa kutoka katika vitabu. 

•  
 • Ununuzi wa huduma ya ushauri na kazi za ujenzi 

yenye thamani ya Shs.220, 000,000 na Sh.7, 
703,541,800 hazikuwa na maelezo muhimu. Pia 
mikataba ya makubaliano, majalada ya miradi na hati 
za kukamilika kwa miradi husika havikuletwa ukaguzi 
kwa uhakiki. 
 

• Ilibainika kuwa jumla ya Shs.63, 540,000 zililipwa kwa 
maafisa wa Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma kama posho ya 30% ya nyumba kwa mwezi 
lakini, pamoja na kiasi hicho kulipwa,  jumla ya 
Shs.111,163,427 zililipwa kwa maofisa hao hao kwa 
ajili ya kugharimia samani kinyume na maelekezo 
No.C/AC.134/213/01/G/69 yanayo taka watumishi 
wanaolipiliwa samani wawe ni wale wanaoishi katika 
nyumba za Serikali tu. Kiasi hicho ni kwa ajili ya 
miaka 4 (kutoka 2006/07 na 2009/10). Kiasi hicho 
hakijarejeshwa na maofisa husika. 
 

• Kinyume na Kanuni ya 54 (4). Na 85. (3) ya Kanuni za 
Fedha za Umma, 2001 Malipo ya Shs.311,193,971 
yilifanywa katika mwaka wa fedha 2009/2010 pamoja 
na ukweli kwamba malipo hayo yalikuwa nahusu 
mwaka wa fedha uliopita. Kiasi hicho 
hakikuorodheshwa kama miadi ya mwaka uliopita. 
 

• Kiasi cha jumla ya Shs.45, 059,142 kililipwa kwa 
walipwaji mbalimbali kwa kutoa huduma kadhaa kwa 
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ofisi, hata hivyo nyaraka husika hazikuwasilishwa kwa 
ukaguzi. 
 

• Kiasi cha Shs.129,346,883 kililipwa kwa M / s Paradise 
Holiday Resort kwa ajili ya kutoa huduma za hoteli na 
malazi kwa ajili ya watumishi mbalimbali kutoka 
Wizara 25. Maelezo kuthibitisha usahihi wa malipo 
hakuweza kupatikana. 

12 Fungu 34: Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa 

  
• Wizara aliingia katika mkataba na Kampuni ya Fujian 

Engineering (Group) ya kujenga Julius Nyerere 
Convention Centre kwa jumla ya  Yuan za Kichina 
183,500,000. Mkataba husika haukupitiwa na Ofisi ya 
Mwanasheria Mkuu, kinyume na kifungu cha 55 (b) ya 
PPA na wala haukusainiwa na Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa. 
 

• Wizara iliingia gharama ya Shs.120,147,447, kwa ajili 
ya kutoa mizigo bandarini na uwekaji wa umeme 
katika Julius Nyerere International Convention Centre 
pasipokuwa katika bajeti. 
 

•  Masurufu ya jumla ya Shs.294, 337,785 
hayakurejeshwa hadi wakati wa ukaguzi kinyume na 
matakwa ya kifungu cha 103 (1) cha kanuni za Fedha 
ya Umma za mwaka 2001 zinazo hitaji masurufu 
kurejeshwa ndani ya siku kumi na nne baada ya 
ukamilishaji wa kazi husika. 
 

• Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
iliwasilisha  taarifa ya dhima kwa kipindi kilicho ishia 
30 Juni, 2010 ya Sh.4,518,491,712. Hii inaweza 
kuathiri utekelezaji wa shughuli za mwaka husika vile 
vile utaratibu huu unapingana na taslimu wa Viwango 
vya Kimataifa kwa Taasisi za Umma(IPSAS) 
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13 Fungu 38: Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania  
 • Mfumo wa utunzaji kumbukumbu ni dhaifu kwa vile 

hati za malipo yenye thamani ya Sh. 9,748,422 
hazikuonekana. Uongozi wa jeshi unakabiriwa na 
vihatarishi vya ubadhilifu. 

 
 • Malipo ya jumla ya Shs.89,724,043 kwa ajili ya kulipia 

waambata wa jeshi nje ya nchi hayakuwa na ushahidi 
wa mapokezi na jinsi fedha hizo zilivyotumika. Hivyo, 
kutokana na ukosefu wa ushahidi matumizi hayo, ni 
vigumu kuthibitisha kama fedha hizo zilitumika kwa 
matumizi halali. 
 

• Fedha za maendeleo kiasi cha Sh. 204,519,726 
zilitumika kinyume na malengo ya bajeti husika ya 
mwaka wa fedha 2009/10. 
 

14 Fungu 39: Jeshi la Kujenga Taifa 
  

• Jeshi la kujenga Taifa ya halikufuata bajeti ya MTEF 
kwa vile malipo ya Shs.309, 972,400 yalitumika katika 
vifungu tofauti vya matumizi bila idhini sahihi wa 
kufanya uhamisho katika vifungu kinyume na Kanuni. 
51 (1-8) ya 2,001 2,004 ya Fedha za Umma. 
 

• Taarifa za Fedha za Jeshi la Kujenga Taifa ya mwaka 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 ilionyesha kuwa JKT 
ilikuwa na madeni ya jumla ya Sh. 13,740,301,923.39 
kati ya hizo Sh. 621,959,913.53 hazikuwa na nyaraka 
za kuthibitisha usahihi wake. Madeni haya yanaweza 
kuathiri utekelezaji wa shughuli zilizopangwa 
kutekelezwa katika mwaka wa fedha 2010/2011. 
 

• Tulilibainisha kuwa matumizi katika baadhi ya vifungu 
ya Sh. 11,752,617 yalizidi makadirio yaliyopitishwa na 
hivyo kukiuka misingi ya uthibiti wa malipo ndani ya 
mfumo wa malipo wa IFMS. 
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• Kutokana na kulimbikiza bakaa zisizo sahihi, Jeshi la 

Kujenga taifa liliripoti mali ya thamani ya Sh. 
1113210081 katika mwaka wa fedha 2008/2009 
ambayo haikuwa sawa na ile iliyoonyeshwa katika 
mwaka wa fedha wa 2009/2010. 

15 Fungu 41: Wizara ya Sheria na Mambo ya Katiba 
  

• Gari Toyota Rav 4 4WD lenye thamani ya 
Shs.70,005,000 na pikipiki-175cc yenye thamani ya 
Sh.5,598,000 ambavyo vilikuwa havijapokelewa lakini 
vikaingizwa katika daftari la rasilimali za kudumu kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2010. 
 

• Mali zisizohamishika zenye thamani ya 
Shs.282,152,775 zilizonunuliwa katika kipindi cha 
mwaka  wa fedha tuliokagua hazikuingizwa katika 
daftari la mali za kudumu. 
 

• Hapakuwa na ushahidi wa maandishi kwa ajili ya 
ununuzi wa bidhaa na huduma zenye thamani ya 
Shs.135,770,294 unaoonyesha kwamba taratibu za 
zabuni zilifuatwa kulingana na  Sheria ya Ununuzi ya 
Umma, ya mwaka 2005 na Kanuni zake.  

 
• lita 14,030 za diesel na petrol zenye  thamani ya 

Sh.23 851,000 zilitolewa kwa magari mbalimbali bila 
kuwa na nyaraka za jinsi matumizi yake yalivyokuwa 
kama inavyotakiwa na Kanuni. 198 ya Kanuni za 
Ununuzi wa Umma 2001 (revised 2004). 
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16 16 Fungu 42: Ofisi ya Spika 
  

• Idhini ya ununuzi wa bidhaa na huduma vya thamani 
ya Shs.536,478,821.60 toka Bodi ya Zabuni ilitolewa 
baada ya tarehe ya manunuzi. 
 

• Manunuzi ya thamani ya Shs.699,598,840 kwa ajili ya 
mkutano wa CPA hayakuwa katika mpango wa 
manunuzi. Manunuzi yasiyo na  mpango huathiri 
shughuli zilizopangwa katika mwaka husika. 

 
 • Shs.160,085,789.90 zililipwa kwa mkandarasi mkataba 

kupitia mkataba IE/006/2009-10/HQ/GWND/03 
zinazohusiana na utoaji wa huduma za upishi kwa ajili 
ya kamati za bunge bila ya kuidhinishwa na Bodi ya 
Zabuni. 
 

• Malipo ya jumla ya Sh.17,971,500 hayakuwa na 
nyaraka  husika kinyume na Kanuni ya. 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 (iliyorekebishwa 
2004). 
 

•  Ankara kwa ajili ya matengenezo magari ya jumla ya 
Shs.22,747,227 zililipwa kwa ajili ya mwaka wa fedha 
2008/2009 wakati hapakuwa nakumbukumbu na 
nyaraka za kuonyesha kuwepo kwa madeni katika 
mwaka husika. 
 

• Hati za malipo kwa ajili ya posho zenye jumla ya 
Shs.30,567,938 hazikuambatana na nyaraka husika. 
 

• Masurufu kwa mwaka wa fedha 2009/10 jumla ya 
Shs.32,393,900 hayakurejeshwa hadi  wakati wa 
ukaguzi kinyume na kanuni ya 103 (1) ya Kanuni za 
Fedha za Umma za mwaka 2001. 
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17 Fungu 43: Wizara ya Kilimo na Chakula 
  

• Mishahara isiyolipwa Hazina Shs.86,786,511 
Kiasi cha jumla ya Shs.86, 786,511 ikiwa ni mishahara 
isiyolipwa kutokana na sababu mbalimbali 
hakikurudishwa hazina. 
 

 • Kutoa taarifa pungufu ya Mapato halisi 
Sh.3,652,666 
Taarifa za fedha zilionyesha mapato kuwa 
Sh.1,914,200,246.86 wakati mapitio ya vitabu kuhusu 
fedha zilizopokelewa zilionyesha kuwa kuwa jumla ya 
mapato ilikuwa Sh.1,917,852,913.68. Hivyo kuna 
upungufu wa mapato kiasi cha Sh.3,652,666. 

 
• Daftari la mali za kudumu halikuandaliwa vema 

Daftari la mali za kudumu la halionyeshi taarifa 
muhimu kwa watumiaji wa daftari hilo mfano namba 
za vifaa na mali nyingine ili kurahisisha shughuli ya 
uhakiki wa mali. 

18 Fungu 46: Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
  

• Malipo yaliyofanywa bila nyaraka muhimu Shs.46, 
341,491 
Mapitio ya nyaraka za malipo kwa Idara ya Sera na 
Mipango, umebaini kuwa malipo ya Shs.46, 341,491 
yalifanywa bila nyaraka kamilifu. 
 

• Kukosekana kwa taarifa za masurufu ya Sh 
518,649,690 
Taarifa za kifedha kwa kipindi kinachoishia tarehe 
30Juni, 2010 ilionyesha kuwa hapakuwa na masurufu 
mwisho wa mwaka. Hata hivyo, Wizara ilikuwa na 
masurufu yasiyorejeshwa ya Sh.518,649,690 
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• Madai ya Walimu yasiyolipwa Shs.282,543,545.34 

Taarifa ya madeni sanjari na mali kwa mwaka 
ulioishia 30Juni, 2010 ilionyesha kuwa kulikuwa na 
madai ya walimu waliosalia kulipwa kwa kiasi cha Sh. 
282,543,545.34 hadi mwisho wa mwaka wa fedha. 
 

 • Utoaji wa vifaa maalum kwa ajili ya walemavu 
Sh.422,999,976.18 
hatukuweza kuthibitisha kama vifaa vya walemavu 
vyenye thamani ya Sh.422,999,976.18 
vilivyosambazwa viliwafikia walengwana kwa vile 
taarifa na nyaraka za kupokelea mali(GRNs) 
hazikuletwa kwa ukaguzi. 
 

•  Kuchelewa kukamilika kwa ujenzi wa Shule ya 
Sekondari Miono Bagamoyo  
Ujenzi wa shule ya Sekondari ya Miono Bagamoyo kwa 
gharama ya Sh. 4,185,825,273.00 kwa muda wa 
majuma thelathini na mbili (32) yaani (Machi 4, 2010 - 
14 Oktoba 2010) ulikuwa bado kukamilika hadi wakati 
wa ziara ya ukaguzi ilipofanyika  Desemba, 2010. 

19 Fungu 49: Wizara ya Maji 
 • Wizara ya Maji na Umwagiliaji iliingia mkataba na M / 

S Nyakirang'ani Construction Limited kwa ajili ya 
ujenzi wa Bwawa katika kijiji cha Kawa katika Wilaya 
ya Nkasi kwa jumla ya Sh.1,092,868,644. Kazi 
ilitarajiwa kukamilika tarehe 2009/05/09 lakini hadi 
wakati wa ukaguzi Novemba, 2010, mkandarasi 
alikuwa amelipwa jumla ya Shs.721, 971,009 ingawa 
kazi ilikuwa haijakamilika. 
 

• Mkataba kati ya Wizara ya Maji na Umwagiliaji na M / 
S Befra Construction Limited Company ulisainiwa kwa 
ajili ya ujenzi wa Bwawa katika Kijiji cha Mti Mmoja 
katika Wilaya ya Monduli wenye jumla ya 
Shs.695,765,256. Hata hivyo, Nyongeza ya 
kazi(adendum) No.1 ya Shs.206,592,730.30 haikuwa 
imeidhinishwa na Bodi ya Zabuni. 
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20 Fungu 55: Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora 
  

Masurufu ya kiasi cha Sh.17,644,786 yalitolewa kwa 
viongozi wa CHRAGG katika uwezo wa zao rasmi kwa 
ajili ya gharama za kazi mbalimbali, masurufu haya 
hayakurejeshwa kinyume na kanuni.103 (1) ya Kanuni 
za Fedha  2001 (iliyorekebishwa 2004). 

 
21 Fungu 56: Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI 
  

• Ununuzi wa magari ya wagonjwa 43 ambayo 
hayajathibitika kupokelewa Sh.4,886,045,280 
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI aliingia katika mkataba 
(ME/022/2009/10/G/13 wa Februari 2010) na Toyota 
Tanzania Ltd kwa ajili ya kununua magari 43 ya ya 
wagonjwa kwa ajili ya Halmashauri kwa bei ya Sh. 
4886045280. Wakati wa kuandika taarifa hii Januari 
2011 magari haya yalikuwa hayajapokelewa. 

 
• Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.6, 468,499 

Jumla ya Sh.6, 468,499 zililipwa bila kuwa nyaraka 
sahihi kinyume na Kanuni. 95 (4) ya Kanuni za Fedha 
za Umma 2001 (iliyorekebishwa 2004) ambayo 
inatamka kwamba vocha ya malipo ambayo ni 
pungufu kwa sababu ya kukosekana kwa nyaraka 
itahesabika kama vocha iliyopotea. 
 

• Malipo yaliyofanywa katika vifungu vya matumizi (GFS 
codes) visivyo sahihi Shs.30,313,727 
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 Ukaguzi wa Miradi chini ya Wizara 
 

• Kukosekana kwa taarifa ya utekelezaji juu ya 
Ujenzi wa Ofisi za Wabunge -Shs.975,660,000 
 
Sekretarieti ya Baraza la Mawaziri iliipa maelekezo 
TAMISEMI kwa kuangalia majimbo ambayo hayana ofisi 
za wabunge ili Halmashauri husika ziweze kujenga 
nyumba hizo. Taarifa ya utekelezaji wa ujenzi huo 
haikutolewa. 

 
• Ununuzi wa magari 10 ambayo hayajapokelewa 

Shs.611,104,553 
Katika mwaka wa fedha 2009/2010, Mradi wa MMES 
ulipia ununuzi wa magari 10 kwa Sh jumla. 
611,104,553 kwa M / s Toyota (T) LTD hadi Januari 
2011 magari haya yalikuwa hayaja pokelewa. 
 

22 Fungu 57: Wizara ya Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
  

• Ukosefu wa nyaraka za mkataba kwa ajili ya mradi 
wa Ultimate Building Machine (UBM), 
Sh.1,353,973,404. 

 
Wizara aliingia katika mkataba na Suma - JKT kwa 
ajili ya ujenzi wa majengo mbalimbali kwa mkataba 
wa jumla ya Sh.1, 353,973,404 mkataba husika 
haukupatikana kwa ukaguzi. 
 

• Kutoonyesha dhima za fidia Sh.9,000,000,000 
Kuna amri kutoka Mahakama ya Rufaa ya Tanzania 
inayoihitaji Wizara kulipa Wanakijiji wa Tondoroni 
Sh.9, 000,000,000 kama fidia kwa ajili ya ardhi 
ambayo imechukuliwa na Jeshi. 
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23 Fungu 58: Wizara ya Nishati na Madini 
  

• Magari manne yenye usajili STK 2812, STJ 9,710, STK 
4,087, STK 745 na STK 740 hayatumiki kwa muda 
mrefu kwa vile ni mabovu. Hakuna juhudi za 
kuyatengeneza au kuyauza. 
 

• .Wizara ilikuwa na madeni ambayo hayajalipwa ya 
Shs.100,798,276.33 kutokana na huduma zinazotolewa 
na wauzaji mbalimbali. 

• Wizara haikuingiza kumbukumbu za wafanyakazi 
katika mfumo wa malipo. Jumla ya wafanyakazi 87 
hawakuwa na kumbukumbu sahihi ya tarehe ya 
kustaafu kisi kwamba  wafanyakazi wote 
walionyeshwa kuwa wanastaafu tarehe 01/01/ 1760. 

• .Mambo ya miaka ya nyuma ambayo 
hayakushughulikiwa yalifikia Shs.464,148,122. 

24 Fungu 59: Tume ya Kurekebisha Sheria 
 Tume ilinunua samani zenye thamani ya Sh13, 695,000 na 

kutolewa kwa maafisa ambao hawaishi katika nyumba za 
Serikali kinyume na maelekezo ya utumishi 
No.C/AC.134/213/01/G/69 ambayo yanahitaji taasisi za 
Serikali kununua samani kwa maofisa ambao wanaishi katika 
nyumba za Serikali tu. 
 

25 Fungu 61: Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
  

• Kuchelewa kufanya malipo yaliyosababisha hasara 
ya Sh.8,168,359.94 
Malipo ya Shs.175,884,243.39 (dola 139,733.37 Exch 
rate. 1,258.71) yalitakiwa kulipwa katika mwaka wa 
fedha 2008/2009 badala yake yalilipwa katika mwaka 
2009/2010 kwa exch. rate 1,317.17 sawa na 
Shs.184,052,603.23 kwa M/s WAYWARK InfoTech kwa 
kusambaza 2x Scamax 412CD Colour Duplex Scanners, 
na kusababisha hasara ya Sh. 8,168,359.94 kutokana 
na kiwango cha ubadilishaji kupanda. 
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 • ufanisi Kamati ya Ukaguzi 
Kamati ya Ukaguzi hakuwahi kufanya mkutano 
wowote katika mwaka wa fedha 2009/2010 kinyume 
na kanuni.32 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001  

 

26 Fungu 65: Wizara ya Kazi na Uwezeshaji 
  

• Mkataba wa Kukodisha nyumba uliiisha tarehe 24 
Aprili 2008 kwa kipindi cha kuanzia 1 Julai 2008 hadi 
Juni 30, 2010 kukiwa na bakaa ya Shs.179, 263,699.99 
kama kodi ya pango, kinyume cha Sheria ya Fedha, 
2001, (iliyorekebishwa, 2004) na Kanuni ya 53 (1) - 
(4), ambayo inataka hesabu ziandaliwe kwa mfumo 
wa pesa taslimu hivyo kuwa na madeni ni kinyume na 
matakwa ya sheria hiyo. 
 

• Hakuna kamati ya uendeshaji ya mifumo ya kompyuta 
na hivyo kushindwa kuandaa mkakati na sera ya 
masuala ya mifumo ya kompyuta.   

 
27 Fungu 66: Tume ya Mipango 
  

Wakati wa ukaguzi wa mwaka husika, kulikuwa na malipo ya 
jumla ya Shs.148, 874,469.59 yalilipwa kupitia vifungu 
visivyo sahihi  kinyume na Kanuni No.87 (1) (e) ya Kanuni za 
Fedha 2001 (zilizorekebishwa 2004). 
 

28 Fungu 68: Wizara ya Elimu ya Juu Sayansi na Teknolojia 
 • Wizara ilifanya uhamisho wa fedha za Maendeleo 

jumla ya Sh. 1806130000 bila ya idhini ya mlipaji 
Mkuu wa Serikali na kugharimia mradi ambao 
haukupitishwa na Bunge. 

• matumizi ya mwaka huu yalijumuisha malipo yenye 
nyaraka pungufu ya Sh. 18,615,943 kinyume na 
Kanuni. 95 (4) ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 
(iliyorekebishwa 2004).  

•  
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 • Wizara ililipa posho za samani ya Sh. 18,830,539 kwa 
maafisa wanaoishi katika nyumba binafsi kinyume na 
maelekezo ya utumishi C/AC/134/213/01/G/69 ya 
tarehe 30 Januari, 2006. 

 
 

29 Fungu 70: RAS Arusha 
 • Ukosefu wa sera na mwongozo wa utekelezaji wa 

masuala ya mazingira. 
     Sekretarieti ya Mkoa haikuandaa taarifa za utendaji 
•   wa maswala ya mazingira kinyume na Kifungu. 36 (1) 

(e) cha Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, 2004  
• Sekretarieti ilifungua akaunti ya benki bila ya idhini 

ya Mlipaji mkuu wa Serikali hivyo kukiuka kanuni. 
No.15 ya Kanuni za Fedha za Umma, 2001 
(iliyorekebishwa 2004). 
 

30 Fungu 91: Tume ya Kudhibiti Madawa ya kulevya 
 • Tume haikuwasilisha taarifa ya kina juu ya utendaji 

wake hivyo hatukuweza kuthibitisha utendaji wa 
Tume. 

• Tume ilisaini makubaliano ya msaada  
na Kituo cha Udhibiti wa Magonjwa cha Marekani, bila 
bila idhini ya Waziri wa Fedha kama sheria ya Mikopo, 
Dhamana na Misaada ya mwaka 1974 (iliyo rekebiswa 
2004) 

• Ununuzi wa samani bila mpango - Sh. 40,748,400 
 

31 Fungu 98: Wizara ya Maendeleo ya Miundombinu 
 • Mali za kudumu ambazo hazijaingizwa kwenye 

daftari  Shs.390,410,101,912.77 
Taarifa ya Mapato na Matumizi ilibaini kuwa kiasi cha  
Shs.390,410,101,912.77 kilichohamishwa kwenda 
taasisi malimbali chini ya Wizara ziliingizwa katika 
taarifa hiyo kama mali za kudumu za Wizara. Aidha, 
taarifa ya mali zisizo hamishika hazikuingizwa katika 
vitabu vya kudumu. 
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 • Ununuzi wa tiketi za ndege Shs.15 656,342 
Wizara ililipa kiasi cha Sh. 15,636,342 kwa M / S Sykes 
Travel Agent Ltd kwa ajili ya gharama ya tiketi za 
ndege kwa ajili ya miaka iliyopita i.e 2005/2006, 
2006/2007 na 2007/2008 kinyume na Kanuni. 85 (3) ya 
Kanuni za Fedha za Umma, 2001. 

32 Fungu 73: RAS Iringa 
 • Pamoja na kwamba katika kipindi cha mwaka wa 

ukaguzi Sekretarieti ya Mkoa wa Iringa ilikuwa na 
bajeti ya Shs.87,742,206,575 lakini Sekretarieti ya 
Iringa ilipokea kiasi cha Shs.89,157,513,885.51 na 
kusababisha fedha zaidi ya bajeti kupokelewa kiasi 
cha Sh.1,415,307,310.40 

 
• Taarifa ya fedha ilionyesha madeni ya jumla ya 

Shs.90,455,330. Hata hivyo, orodha ya madeni hayo 
haikuwasilishwa pamoja na taarifa ya fedha 
kuthibitisha takwimu iliyotolewa. 
 

33 Fungu 74: RAS Kigoma 
  

• Kulikuwa na matumizi yenye nyaraka pungufu kiasi 
cha Sh.17,433,100 ikiwa ni pamoja na malipo 
yaliyofanyika lakini hati zake za malipo hazikuletwa 
kwa ukaguzi. 
 

• Sekretarieti ya Mkoa wa Kigoma haijafuata matakwa 
ya Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004 
ndani ya Mkoa. 

 
 • Sekretarieti ya Mkoa haijaandaa se IT na taratibu, 

usimamizi wa sera ya a ya mifumo ya kompyuta ikiwa 
ni pamoja na kuwa na mpango wa kukabiliana na 
maafa pale yanapotokea. 
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 • Tulibaini kuwa baadhi baadhi ya wafanyakazi katika 
Sekretarieti ya Mkoa - Kigoma walikuwa wakipokea 
mishahara chini ya kiwango cha 1 / 3 kutokana na 
wingi wa makato kinyume na mwongozo 
no.C/CE.45/271/01/87 wa Utumishi.  

 
34 Fungu 78: RAS Mbeya 
 • Sekretarieti ya Mkoa ililipia gari la wagonjwa kwa ajili 

ya hospitali ya Mkoa toka Toyota Tanzania Limited 
jumla ya Sh. 77,047,000 Hata hivyo hadi wakati ripoti 
hii inaandikwa Februari 2010, gari hili lilikuwa 
halijaletwa 

 
• Ujenzi wa nyumba ya makazi ya Mkuu wa Wilaya 

Chunya iliyogharimu kiasi cha Sh. 82,226,100.00 
ulikuwa haujakamilika wakati tunafanya uhakiki. 
 

• Sekretarieti ya Mkoa ilijenga na kukarabati nyumba 
zenye thamani ya  Shs.180,586,859. Pamoja na 
nyumba hizi kukamilika, hazijaweza kutumika. 
 
 
 

• Majokofu ambayo yalikuwa yaletwe na kuwekwa 
katika chumba cha kuhifadhia maiti yenye thamani 
Sh. 98,521,670.05 yalikuwa hayajaletwa na kuwekwa 
kama ilivyo pangwa. 

 
35 Fungu 79: RAS Morogoro 
 • Sekretarieti ya Mkoa ilikuwa na madeni ya Sh. 

430,887,625 kwa ajili ya wauzaji wa bidhaa, huduma 
na madai ya wafanyakazi. Sekretarieti haina uthibiti 
katika matumizi kwa vile hata matumizi ya mwaka wa 
tuliokagua yalizidi bajeti iliyopitishwa na vile 
izingatie kwamba Serikali kuu inatumia mfumo wa 
pesa taslim, hivyo kuwa na madeni ni ukiukaji wa 
kanuni na miongozo inayotumika.  
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 •  Kulikuwa na mapato yaziyokusanywa ya Sh. 
47,230,228 kutokana na udhaifu katika kushughulikia 
mikataba ya huduma ya afya. 
 

• Kutokana na mfumo dhaifu wa ndani, jumla ya Sh. 
1,975,681.09 zililipwa kwa wastaafu, marehemu na 
watu walioacha kazi na hivyo kusababisha  matumizi 
batili ya fedha za umma. 
 

• Mkoahaukutekeleza mipango ya utunzaji wa mazingira 
kinyume na matakwa ya kifungu cha 34 cha Sheria ya 
Usimamizi wa Mazingira Namba 20 ya 2004. 
 

•  Kiasi kilicho salia mwaka wa fedha 2008/09 cha 
Sh.4,608,052,562 1009/2010. Hata hivyo hatukuweza 
kujua kwa nini kiasi hiki hakikurejeshwa katika mfuko 
mkuu wa Serikali. 

 

    

36 Fungu 80: RAS Mtwara 
 • Kiasi cha Shs.28, 547,865 kililipwa kwa makandarasi 

zaidi ya bei ya mkataba. Hii ilikuwa na kukosa udhibiti 
wa kutosha katika mikataba ya ujenzi.  
 

• Sekretarieti ya Mkoa iliingia katika mikataba na 
makandarasi mbalimbali ya thamani ya Shs.910, 
530,765.   Tarehe 30 Juni 2010 jumla ya 
Shs.779,973,097 zilikuwa zimelipwa kwa wakandarasi 
hao ikiwa ni siku moja baada ya kusaini mikataba. 
Aidha, hadi 30/11/2010 miradi hii ilikuwa 
haijakamilika japo fedha zote zilikwisha lipwa. 

 
 • .Kiasi cha Shs.59, 575,000 kiliingizwa katika gharama 

za mkataba kama fedha za tahadhari na kulipwa bila 
uthibitisho wa kazi gani ya tahadhari ilifanyika 
kinyume na kanuni ya 123 (6) ya kanuni za Manunuzi 
za Umma. 
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 • .Kulikuwa na udhaifu katika kuidhinidha malipo kiasi 
kwamba malipo yenye thamani ya Shs.107,326,870. 
Yalifanyika bila kuwa na nyaraka muhimu. 

 

37 Fungu 81: RAS Mwanza 
  

• Gharama za kuchelewesha kukamilisha ujenzi wa ofisi 
kiasi cha Shs.44,772,547 hazikutozwa kwa 
mkandarasi. 
 

•  Matumizi ya mishahara ya Sh.3, 025,789,655 kwa 
mwaka uliomalizika Juni 30, 2010 hayakujumuisha 
matumizi ya kiasi cha Shs.68,146,508 hali ambayo 
inaweza kupotosha watumiaji wa taarifa za fedha. 
 

• Sekretarieti haikujumuisha katika taarifa za fedha 
mali zisizohamishika kinyume na Ibara 2.1.33 (a) ya 
kanuni za viwango vya Kimataifa kwa Sekta ya Umma 
Accounting (IPSAS). 

 
38 Fungu 82: RAS Ruvuma 
 • Bidhaa na huduma za thamani ya Sh. 4,787,900 

zililipiwa kutoka akaunti ya matumizi ya kawaida bila 
kutumia utaratibu wa ushindani wa bei kinyume na 
Kanuni za Ununuzi wa Umma Namba 68 (4) ya 2004. 

 
• malipo kwa ajili ya ununuzi wa vifaa na huduma mbali 

mbali ya jumla ya Sh. 11,654,400 yalifanywa bila ya 
kuwa katika na mpango wa manunuzi  kinyume na 
kifungu 45 cha Sheria ya Ununuzi, 2004. 

 
 • Malipo ya jumla ya Sh. 23,834,640 yalifanyika bila 

kuwa na nyaraka muhimu kinyume na Kanuni 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma. 
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 • Malipo ya jumla ya Sh. 10,793,147 yaliyotolewa na 
Sekretarieti kwa taasisi mbalimbali lakini taasisi hizo 
hazikukiri mapokezi kinyume kanuni Na. 95 (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma 2001 (iliyorekebishwa 
2004). 
 

• Sekretarieti ililipa kiasi cha Sh. 5,820,500 kwa 
maafisa mbalimbali kama posho za kujikimu nje ya 
vituo vyao vya kazi. Hata hivyo hapakuwa na ushaidi 
kama maofisa hawa walipokea fedha hizo kutokana na 
kukosekana kwa nyaraka za kukiri kupokea. 
 

• Sekretarieti ilifanya malipo ya jumla ya Sh.8, 985,000 
kwa watumishi mbalimbali bila kuwa katika bajeti 
kinyume na Kanuni na. 46 ya Kanuni za Fedha za 
Umma, 2001. 

 
39 Fungu 88: RAS Dar es Salaam 
  

• Kiasi cha Shs.814,642,900 kulihamishiwa kwenda 
katika Akaunti ya Amana, lakini kikaonyeshwa kama 
vifaa vilivyonunuliwa wakati hata orodha ya wazabuni 
husika hawa kuwekwa katika orodha ya miadi 
iliyoingiwa na Sekretarieti. 
 

• Tarakimu za miaka ya nyuma (yaani 2008/2009) 
zilizoonyeshwa katika hesabu za Amana na Matumizi 
ya Kawaida katika mwaka wa fedha 2009/2010 
zilitofautiana na taarifa zilizoonyeshwa katika mwaka 
wa fedha 2008/2009. 

 
• Malipo ya fidia kwa waathirika wa mabomu Mbagala 

kiasi cha Sh.8,050,000,000 hayakuwa na nyaraka 
muhimu za kuthibitisha kama kweli malipo hayo 
yalifanyika kwa walemgwa. 
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40 Ubalozi wa Tanzania New Delhi 
 • Kutowasililisha sifa za uwakilishi kaitka balozi ndogo 

  
Ubalozi wa Tanzania New Delhi pia unalo jukumu la 
kiwakilisha Tanzania katika nchi 4, ambazo ni 
Bangladeshi, Sri Lanka, Nepal na Singapore. 
 
wakati wa ukaguzi huu (Februari, 2011), ubalozi ulikuwa 
haujawasilisha sifa za uwakilishi katika nchi hizi kwa 
maelezo kwamba Wizara alikuwa haijaleta taarifa hizo 
pamoja na kuwa ubalozi umekuwa ukiiumbusha Wizara 
lakini hakuna hatua yoyote iliyochukuliwa. 

 
• Matatizo kuhusu matengenezo ya mashine ya  Visa 

stickerker 
  

Kutokana na ukweli kwamba mzabuni wa mashine za 
viza sticker ni mmoja tu, imekuwa vigumu kufanya 
matengenezo ya hii mashine hadi pale mzabuni huyu 
anayeishi Uholanzi anapopata muda kuja kutendeneza na 
kwa vile vifaa vya mashine hizi kama vile katriji havina 
utangamano na mashine nyingine. Kwa hiyo ni gharama 
kubwa kutumia mashine hizi.  . 
 

41 Ubalozi wa Tanzania -Harare 
 • Hapakuwa na maelekezo wazi juu ya fedha 

zinazowasilishwa mwisho wa mwaka katika Taarifa za 
Fedha hivyo kusababisha kiasi cha Sh.7,396,827.10. 
kutotolewa taarifa. Wizara inatakiwa kutoa maelekezo 
ya wazi juu ya suala hilo. 

 
• Ubalozi ulipokea Sh.9, 942,289.23 chini ya kiwango 

kilichopelekwa na kutokana na gharama za benki. Hali 
hii inaweza kuzorosha utendji kazi wa kazi za ubalozi. 
Hata hivyo, taarifa hizi hazikuingizwa katika taarifa ya 
kila mwezi ya benki  
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 • Kiasi cha $ 540 (sawa na Shs.744,859.80) kililipwa kwa 
ajili ya matumizi ya mwaka wa fedha ujao pasipo kuwa 
katika bajeti 

 

42 Ubalozi wa Tanzania -Lusaka 
 • Jumla ya Sh.2, 100,000 zililipwa bila kuwa na nyaraka za 

kutosha kinyume na Kanuni ya 95 (4) ya Kanuni za Fedha 
za Umma, 2001 (iliyorekebishwa mwaka 2004).  

 
• Mkataba wa kupanga nyumba ya makazi kati ya ubalozi 

na Kampuni ya Intercontinental Relocation ulikatizwa na 
hivyo kusababisha deni la jumla ya ZK 11,411,071.60 
(sawa na Sh.3,080,989.34). Kiasi hiki hakikuingizwa 
katika taarifa za fedha za mwaka. 

 
• Hapakuwa na maelekezo wazi juu ya fedha 

zinazowasilishwa mwisho wa mwaka katika Taarifa za 
Fedha hivyo kusababisha kiasi cha Sh. 15,476,733.58. 
kutotolewa taarifa. Wizara inatakiwa kutoa maelekezo 
ya wazi juu ya suala hilo. 

 
• Ubalozi ulipokea Sh.2,484,938.43 chini ya kiwango 

kilichopelekwa na kutokana na gharama za benki. Hali 
hii inaweza kuzorosha utendji kazi wa kazi za ubalozi. 
Hata hivyo, taarifa hizi hazikuingizwa katika taarifa ya 
kila mwezi ya benki  

 
43 Ubalozi wa Tanzania Abu Dhabi 
 • Ubalozi haukuwa na udhibiti wa kutosha ili kuhakikisha 

kuwa mambo ya miaka ya nyuma ya jumla ya 
TShs.72,150,854 yanafanyiwa kazi. 

 
•  Ubalozi haukutoa ushahidi wa idhini kutoka Wizara ya 

mambo ya nje na Ushirikiano wa Kimataifa juu ya 
matumizi ya ziada ya Sh.865,057,652 
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• Ubalozi haukuandaa taarifa tayari ya ulinganifu wa 

bajeti na kiasi halisi kwa kuzingatia aya ya 1.9.12 ya 
Viwango vya kihasibu vya Kimataifa IPSAS. 

 
• Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 

haijatatua tatizo la kushuka kwa viwango vya fedha za 
kigeni kwa kupeleka fedha kulingana na sarafu za kigeni 
ya nchi ambayo Ubalozi wa Tanzania ulipo. 

 
•  Jumla ya Dh.165, 372 zilihamishwa kutoka katika 

akaunti ya makusanyo ya mapato ya visa kwenda 
akaunti ya matumizi ya kawaida bila ya kupata kibali 
cha Katibu Mkuu kama ilivyoagizwa katika waraka wa 
Wizara Na. 2 wa 2003/2004 Sehemu A(3) 

 
• Ubalozi haukuzingatia matakwa ya sehemu 35 ya Sheria 

ya ununuzi kwa kuandaa taarifa za manunuzi ya kila 
mwezi na kuwasilisha kwa MTB kwa ajili ya tathmini ya 
utendaji kitengo cha manunuzi 

 
45 Ubalozi wa Tanzania Washington 
 • Ubalozi wa Tanzania Washington DC ulipokea fedha kwa 

ajili ya programu ya Mfumo wa kompyuta wa IFMS kiasi 
cha USD. 19,640.02 tangu mwaka wa fedha 2005/06 na 
kuziweka katika Akaunti ya Amana. Wakati wa mwaka 
wa fedha 2006/07 shughuli kadhaa yenye thamani ya 
dola 11,980 walikuwa kufanyika kwa ajili ya ufungaji wa 
mfuko huu ndani ya jengo na ofisi ya zamani 2,139 R 
Street, Hata hivyo, baada ya kuhama katika jengo la 
zamani Machi 2010 mfumo huu haukuweza kufanya kazi 
tena kwa vile unahitaji wataalamu wa kuufanyia 
marekebisho. 
 
Ubalozi kwa kushirikiana na Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa na Hazina wanatakiwa kupata 
njia bora ya kuhakikisha mfumo huu wa malipo unafanya 
kazi. 
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45 Ubalozi wa Tanzania-Addis Ababa 
 • Wakati wa mwaka wa ukaguzi Ubalozi wa tanzania-Addis 

Ababa ulitumia dola 53,533.58 na ETB 38,640 kwa 
matumizi ambayo hayakuwa katika bajeti ya mwaka 
husika. 

 
• Fedha kiasi cha Sh.17, 223,845.60 (USD 12,892.10)  

zilizotumwa kwa lengo la kukuza utalii zilitumika kwa 
ajili ya shughuli za kawaida za Ubalozi. 

 
• Ukaguzi ulibainisha tofauti ya dola za Marekani 1,150.41 

sawa na sh. 1,602,877.76 kati ya kiasi kilichopelekwa na 
kile kilichopokelewa na Ubalozi kwa ajili ya mishahara 
ya watumishi, FSA na matumizi mengine. Ilidaiwa kuwa 
matumizi haya yalihusiana na gharama za kuhamisha 
fedha katika benki, hata hivyo matumizi haya 
hayakuonyeshwa katika vitabu vya hesabu. 

 
46 Ubalozi wa Tanzania Kuala Lumpur 
  

Mashine ya Visa Sticker kwa mara ya mwisho ilitumika 
tarehe 25 Agosti 2010 kutokana na ukosefu wa Cartridges 
tonner kwa ajili ya printer EPSON. Ilibainika kuwa 
Cartridges za aina hii ya mashine hazipatikani katika eneo 
hili la Kusini Mashariki mwa Asia. Ni mtengenezaji wa 
mashine hizi tu ambaye makao yake yako nchini Uholanzi 
anaweza kutoa huduma za matengenezo ya pale haja ya 
inapotokea. 
 

47 Ubalozi wa Tanzania -Saudi Arabia 
 • Ulitoa taarifa ambazo zinapingana katika Angalizo na. 5 

yaa taarifa za fedha kwamba "ubalozi ulifadhiliwa na 
fedha kutoka hazina ya" wakati Malipo yaliyotolewa na 
watu wengine yalikuwa ni  Sh. 57,820,584.93 

 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    111 

 • Ubalozi haukuandaa taarifa ya kulinganisha bajeti na 
kiasi halisi ili kuzingatia aya ya 1.9.12 ya Viwango vya 
uhasibu vya kimataifa- IPSAS.  

 
• Taarifa ya mapato na matumizi kwa mwaka wa fedha 

ulioishia tarehe 30 Juni 2010 ilionyesha fedha 
zilizohamishwa kuwa Sh.257,453,697 (Angalizo16). 
Wakati Angalizo na. 18 lilionyesha kuwa fedha 
zilizohamishwa ilikuwa ni Sh.57,820,585 hivyo habari 
hizi kutokuwa  za kweli. 

 
• Ubalozi ulionyesha kuwa mtiririko wa fedha kutoka 

shughuli za kila siku kuwa Sh.691,168,316 badala ya 
kiasi sahihi chaa Sh. 251,889,552 

 
• Ubalozi ulitumia fedha za makusanyo ya maduuli kiasi 

cha  SAR 90,400 kwa shughuli za kawaida bila kuwa na 
idhini ya Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa. 

 
48 Ubalozi wa Tanzania-Muscat 
 • Ubalozi ulitumia fedha za makusanyo ya maduuli 

kiasi cha  OMR 68,852,847.80 kwa shughuli za 
kawaida na OMR 84,947.64 kulipia madeni bila kuwa 
na idhini ya Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa. 

 
• Ubalozi haukuandaa taarifa ya kulinganisha bajeti na 

kiasi halisi ili kuzingatia aya ya 1.9.12 ya Viwango 
vya uhasibu vya kimataifa- IPSAS.  

 

• Ubalozi haukutoa taarifa za mahesabu nyingine 
zinazoonyesha kuwa makosa ya Tshs.214,993,825 
yalirekebishwa. 

•  
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 • Hapakuwa na maelezo kuhusu baadhi ya bakaa 
zilizoonyeshwa katika taarifa ya mtiririko wa fedha 
kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2010 
(ukurasa 23) kuonyesha usahihi wa bakaa hizo. 

 
• Matumizi ya ziada  kama ilivyoonyeshwa katika 

taarifa ya utendaji ya jumla ya OMR 75,447.64 
hayakupata kibali cha Afisa masuuli. 

49 Ubalozi wa Tanzania Lilongwe 
 • Ubalozi ulinunua vitu vyenye thamani ya 

Sh.3,557,994 bila kuwa na idhini ya kamati ya 
manunuzi kama inavyothibitishwa katika mhutasari 
wa kamati ya manunuzi.   

 
• Kulikuwa na manunuzi ya bidhaa yenye thamani ya 

Sh.6, 071,975, ambayo hayakuidhinishwa na hivyo 
kuathiri matumizi yaliyopangwa. 

 
• Hapakuwa na maelekezo wazi juu ya fedha 

zinazowasilishwa mwisho wa mwaka katika Taarifa 
za Fedha hivyo kusababisha kiasi cha Sh. 
14,071,746.98. kutotolewa taarifa. Wizara inatakiwa 
kutoa maelekezo ya wazi juu ya suala hilo. 

 
• Ubalozi ulipokea Sh.10,599,712.99 chini ya kiwango 

kilichopelekwa na kutokana na gharama za benki. 
Hali hii inaweza kuzorosha utendji kazi wa kazi za 
ubalozi. Hata hivyo, taarifa hizi hazikuingizwa katika 
taarifa ya kila mwezi ya benki  

 
50 Ubalozi wa Tanzania -Abuja 
 Ubalozi ulihamisha fedha za makusanyo ya maduuli kiasi 

cha  TShs.179,500,844 kwenda katika akaunti ya matumizi 
ya kawaida bila kuwa na idhini ya Katibu Mkuu Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa. 
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51 Ubalozi wa Tanzania -Kinshansa 
 Ubalozi ulihamisha fedha za makusanyo ya maduuli kiasi 

cha  Shs.34,667,555 kwenda katika akaunti ya matumizi ya 
kawaida bila kuwa na idhini ya Katibu Mkuu Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa. 
 

Ubalozi ulifanya matumizi zaidi ya kiasi kilichopitishwa na 
bunge kwa kiasi cha Shs.188,370,697 na kutumia Shs. 
177,079,048 zaidi ya kiasi kilichopelekwa bila kuwa na 
idhini ya Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa. 
 

52 Ubalozi wa Tanzania -London 
  

Ubalozi ulifanya matumizi zaidi ya kiasi kilichopitishwa na 
bunge kwa kiasi cha Shs. Shs.832,815,497  bila kuwa na 
idhini ya Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa. 

 

53 Ubalozi wa Tanzania-Moscow 
 • Ubalozi haukuwa na udhibiti wa kutosha ili 

kuhakikisha kuwa mambo ya miaka ya nyuma ya 
jumla ya Sh. 451,378,015.00 yanafanyiwa kazi. 

 

• Ubalozi ulifanya matumizi zaidi ya kiasi 
kilichopitishwa na bunge kwa kiasi cha 
Sh.533,129,381.00 bila kuwa na idhini ya Katibu 
Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa. 

 

54 Ubalozi wa Tanzania-Stockholm 
 • Ubalozi ulifanya matumizi zaidi ya kiasi 

kilichopitishwa na bunge kwa kiasi cha Shs. 
Sh.117,891,747.90. bila kuwa na idhini ya Katibu 
Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Kimataifa. 

 
• Ubalozi ulilipa jumla ya SEK 655,885 sawa na 

TShs.151,845,727.10 kwa ajili ya kuvunja mkataba 
wa nyumba. Haya ni malipo batili ya fedha za umma. 
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• Tarehe 30 Juni, 2009, Ubalozi ulikuwa na 
Madeni ya jumla ya SEK 1,772,728.96 ambayo ni 
sawa na shilingi 369,701,397.12. Hata hivyo wakati 
wa kuandika taarifa hii malimbikizo ya jumla ya 
TShs.129, 137,082.72 yalilipwa hivyo kuacha madeni 
ya Shilingi 240,564,314.40 
madeni haya ya muda mrefu yanaweza kuathiri sifa 
nzuri ya Ubalozi na hata kusababisha Ubalozi 
kushtakiwa. 

 

55 Ubalozi wa Tanzania-Kigali 
 • Ukaguzi ulibainisha kuwa Ubalozi ulipelekewa 

Shs.78,258,616.56 zaidi ya makadirio ya mwaka 
yaliyopitishwa na Bunge.  

 
• Ubalozi ulirejesha kiasi cha USD 24,266.00 HOM kwa 

ajili ya fedha alizotumia kutoka mfukoni mwake 
kama posho ya kujikimu wakati wa kusafiri katika 
nchi za Afrika Mashariki na kuhudhuria mikutano 
mbalimbali. Ukaguzi alibainisha Malipo ya dola za 
Kimarekani 10,324.00 yaliyolipwa yalitofautiana na 
idadi ya siku za mikutano iliyofanyika kwa kuzingatia 
barua za mwaliko kutoka Wizarani. 

 

• Wakati wa ukaguzi, tuligundua kuwa nyumba Na. 772 
iliyoko mtaa wa Kacyiru ilichukua zaidi ya miezi 7 
bila kukaliwa na Ubalozi uliendelea kulipia  kodi ya 
nyumba na mishahara ya walinzi wakati nyumba 
haitumiki. 

 
• Tathmini ya masuala ya utawala na wafanyakazi 

iligundua kuwa nafasi ya HOC na katibu mhutasi ziko 
wazi kwa muda mrefu na hivyo kufanya masuala ya 
utawala katika ubalozi yasifanyike ipasavyo. 
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56 Ubalozi wa Tanzania -Nairobi 
 • Ubalozi ulifanya matumizi zaidi ya kiasi 

kilichopitishwa na bunge kwa kiasi cha Sh.17, 
702,332 bila kuwa na idhini ya Katibu Mkuu Wizara 
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa. 

 
• ukaguzi wa nyumba no.81 iliyoko eneo la Muthaiga 

ulionyesha kwamba nyumba iko katika hali mbaya 
kwa vile haijafanyiwa matengenezo ya kutosha na 
ina samani za zamani. Ubalozi uliomba fedha kwa 
ajili ya ukarabati kwa barua MFAIC na Kumb no. 
TZN/A.10/1 "D" / 12 hata hivyo hakuna majibu 
yaliyopokelewa toka Wizarani.  

 
• Serikali ya Kenya iliupatia ubalozi kiwanja na. LR 

209/13678 eneo la Upper Hill, Nairobi zaidi ya kumi 
iliyopita kwa ajili ya ujenzi wa jengo la ubalozi na 
makazi ya balozi na watumishi wengine. 
 
Kulingana na barua kumb. Na. AB 2/320/01/19 
kutoka Wizara ya Mambo ya Nje kwenda Hazina, 
NSSF iko tayari kuendeleza ujenzi huo baada ya 
kupata dhamana ya Serikali. Hadi sasa Serikali bado 
haijatoa dhamana kwa NSSF, bila ya mpango wa 
haraka, Serikali ya Kenya inaweza kubatilisha utoaji 
huo wa kiwanja. 

 
57 Ubalozi wa Tanzania Paris 
  

Ubalozi haukuwa na udhibiti wa kutosha ili kuhakikisha 
kuwa mambo ya ukaguzi ya miaka ya nyuma yanafanyiwa 
kazi inavyotakiwa. 
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58 Ubalozi wa Tanzania-Roma 
  

• Ubalozi wa ulipokea mashine ya visa sticker kutoka 
Wizara ya Fedha na Uchumi, kwa madhumuni ya 
kuipeleka katika ubalozi mdogo wa Milan. Hadi 
wakati wa ukaguzi Machine hiyo ilikuwa bado katika 
Ubalozi. 

 
• Wakati wa ukaguzi wa Taarifa za Fedha za Ubalozi, 

tuligundua kwamba kiasi cha TShs.270, 000,000 
kilipokelewa na ubalozi kama mchango wa Wizara ya 
Kilimo na Ushirika. 
Vile vile tulibauini kwamba Ubalozi umekuwa 
ukipokea michango na kuiweka katika Akaunti ya 
Kilimo ambayo inasimamiwa na Mwakilishi wa 
Kudumu wa FAO. Hata hivyo hatukupewa miongozo 
ya jinsi ya mfuko huu unavyoendeshwa na majukumu 
ya Ubalozi juu ya usimamizi wa akaunti hii. 

 
• Ukaguzi wa hati za malipo na nyaraka nyingine 

ulibaini kuwa Ubalozi hakulipa kiasi cha Euro 
257,811,809, sawa na TShs.434,441,257.46 ikiwa ni 
8.89% na 30% makato ya kila mwezi kwa michango ya 
pensheni kwa ajili ya wafanyakazi wa ubalozi 
wenyeji wa nchi hiyo.kama michango ya mwajiri 
kwenda katika mfuko husika wa hifadhi ya jamii 
(INSP) pamoja na INPS kuuandikia ubalozi barua ya 
kuwakumbushia kulwasilisha makato hayo. 

 
•  Kwa miaka mingi Ubalozi umekuwa ukiwalipa 

wafanyakazi wakazi wa nchi hiyo mishahara chini 
yakiwango kilichopitishwa na Serikali ya Italia 
kulingana na sheria za kazi, ambayo inamtaka 
mwajiri kulipa nyongeza kila baada ya miaka 
kinyume chake mwajiri anaweza kutozwa faini. 
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59 Ubalozi wa Tanzania-Beijing 
  

• Kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2010, 
Ubalozi ilitumia kiasi cha shilingi 1,284,034,623 dhidi 
ya bajeti iliyoidhinishwa ya TZS 1,074,423,600 na 
hivyo kusababisha matumizi ya ziada ya shilingi 
209,611,023. 

 
• Ukosefu wa mawasiliano ya kutosha kati ya Ubalozi, 

Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa 
na Wizara na sekta mbali mbali kumesababisha 
kuchelewa katika utekelezaji wa miradi mbalimbali 
ya inayofadhiliwa na Serikali ya China. 

 
60 Ubalozi wa Tanzania-Tokyo 
 • Ubalozi ilitumia kiasi cha shilingi 282, 738,520. zaidi 

ya bajeti iliyoidhinishwa ba bunge bila kuwa na 
kibali. 

 
•  Kuna umuhimu wa kupeleka  mashine za visa sticker 

katika balozi ndogo za Melbourne, Seoul, Osaka na 
Perth kwa ajili ya udhibiti mzuri wa makusanyo ya 
visa. 

 
7.8 Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizopewa hati yenye 

shaka pamoja na sababu za maoni hayo. 
 
1 Fungu 18: Mahakama Kuu ya Tanzania 
  

• Mahakama ilifanya malipoya Sh. 825,240,000 ambayo 
hayakuwa na nyaraka timilifu kinyume na Kanuni. 95 
(4) ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001.  
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 • Taratibu za manunuzi hazikufuatwa kwa vile bidhaa 
zilinunuliwa bila idhini ya Bodi ya Zabuni. Aidha, 
kumbukumbu za stoo hazikuwekwa vizuri kiasi 
kwamba bidhaa zenye thamani ya Sh.270,248,424 
hazikujulikana jinsi zilivyo tumika. 

 
 • Malipo ya Sh. 14,181,854.60 yanayohusiana na miaka 

ya 2001 hadi 2006/07 ililipwa katika bajeti ya 
2009/10 bila kibali cha nyongeza ya bajeti. 
 

• Kuna udhaifu katika usimamizi wa mikataba hadi 
kusababisha malipo batili ya Sh. 34,439,536.10. Kiasi 
hiki hakikupangwa kulipwa katika bajeti ya 2009/10  
 

• Udhibiti mifumo ni dhaifu kutokana na utendaji duni 
wa Kitengo cha ukaguzi wa ndani, Kamati ya Ukaguzi 
na Kitengo cha Manunuzi. 

 
2 Fungu 21: Hazina 
 
 

 
• Malipo ya madeni ya polisi ambayo hayakuhakikiwa 

Shs.600,000,000 
Malipo ya Shs.600,000,000 ikiwa sehemu ya deni la 
Sh.1,284,359,467 linalodaiwa na Mkemia Mkuu wa 
Serikali kwa ajili ya huduma za maabara kwa ajili ya 
kuhakiki vielelezo  toka Jeshi la Polisi kwa ajili ya 
uchunguzi. Hata hivyo, madai haya hayakupitishwa na 
wizara ya mambo ya Ndani wa kuhakikiwa kabla ya 
kulipwa. 
 

• Mali, Mitambo na Vifaa kuonyeshwa pungufu 
Shs.117,676,890 
Mapitio ya orodha ya Mali, Mitambo na Vifaa 
yalionyesha kwamba tarehe 1 Julai, 2009 
haikujumuisha Mali, Mitambo na Vifaa vyenye thamani 
ya Shs.117,676,890 vilivyohamishwa kutoka fungu 50 
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 •  Mali, mitambo na vifaa vyenye nyaraka pungufu 

Sh.3,329,757,580 
Taarifa ya Mali, mitambo na vifaa yenye thamani ya 
Sh.3,329,757,579.67 (Ardhi & Sh.2,216,027,580, 
magari Shs.902, 730,000 na mali turathi 
Shs.211,000,000) hazikuwa na taarifa au nyaraka 
kama vile hati miliki ya ardhi, hati za umiliki wa 
magari, eneo mali ilipo na thamani ya mali. 
 

• Fidia na kichocheo kwa makampuni ya liyopata 
hasara Shs.48,000,270,000 
Jumla ya Shs.48,000,270,000 zililipwa kwa Benki Kuu 
ya Tanzania kama sehemu ya mpango wa Serikali 
kuanzisha mfuko wa kichocheo ili kusaidia 
wafanyabiashara walioathirika na mtikisiko wa hali ya 
kiuchumi duniani. Hatukupewa orodha ya watu ambao 
walifaidika kutokana na fedha hizo katika kufidiwa 
hasara ikiwa ni pamoja na taratibu zinazohusiana na 
jinsi fedha hizo zilivyotumika. 
 

• Malipo kwa kampuni ya Makaa ya Mawe Kiwira 
Kutohakikiwa Sh.2,000,000,000 
Kiasi cha Sh. 2,000,000,000 zililipwa kwa Kiwira Coal 
Mines Ltd kwa ajili ya mishahara ya wafanyakazi bila 
madeni hayo kuhakikiwa. Sikupata ushahidi kwamba 
malipo haya yalikuwa halali kutoka katika mfuko 
mkuu wa Serikali. 
 

• Kukosekana kwa nyaraka kuhalalisha matumizi ya 
mafunzo Shs.150,611,256 
Malipo ya Sh.322,706,278 yalifanywa kwa wafanyakazi 
mbalimbali kwa ajili ya posho za kujikimu na gharama 
nyingine ili kuhudhuria mafunzo mbali mbali. Hata 
hivyo, hati ya mahudhurio hazikuletwa kwa uhakiki 
kinyume na mwongozo wa Serikali No.1 ya 2009. 
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• Kukosekana kwa nyaraka za kuhamisha fedha 
Sh.626,254,082 
Wizara alifanya uhamisho wa Shs. 626,254,082 
kwenda A / C Na. 01103031108 ya Usimamizi wa 
Maendeleo NBC Ltd kwa ajili ya  Mradi wa Mpango 
Mkuu wa Kupambana na Umaskini. Hatukupata taarifa 
muhimu zinazohusu uendeshaji wa akaunti hii ya 
benki ikiwa ni pamoja na majina ya waweka saini, 
statement ya benki ili kuhalalisha uendeshaji wake. 
 

• Masurufu ambayo bado kurejeshwa 
Shs.179,743,537 
Masurufu ya Sh.359,490,363 yalitolewa katika kipindi 
cha mwaka wa ukaguzi, hata hivyo hayakurejeshwa 
baada ya kukamilika kwa shughuli iliyokusudiwa, pia, 
baadhi ya maafisa walipewa masurufu kabla ya 
kurejesha yale ya awali kinyume na Kanuni. 103 (1) na 
103 (7) za Kanuni za Fedha za Umma, 
2001(iliyorekebishwa 2004).  
  

• Ununuzi toka kwa mzabuni mmoja Shs.61, 625,000 
Malipo ya TShs.61,625,000 yalifanywa kwa M/s Mkuki 
na Nyota Publishers kwa ajili ya madai ya kuchapisha 
nakala 3,000 za Kiswahili kwa ajili ya vitabu vya 
MKUKUTA II na nakala 2,000 za Kiingereza toka kwa 
mzabuni mmoja. Hapakuwa na ushahidi kuwa bidhaa 
hizi zilikuwa za dharura. 
 

• Ukosefu wa udhibiti wa dhamana za mikopo ya 
kusafirisha bidhaa nje ya nchi. 
Taarifa ya Dhamana ya Mikopo ya kusafirisha bidhaa 
nje ya nchi (ECG) ilionyesha kwamba katika 2009/2010 
dhamana hizi zimeongezeka kwa 
Sh.16,112,318,198.75 kutoka TShs.181,725,850,003.72 
ile ya mwaka 2008/2009 ya TShs.197,838,168,202.47 
sawa na 8.9%.    Hazina haijaonyesha ufuatiliaji iili 
kuhakikisha wkopaji wote wanarejesha mikopo yao, 
pia dhamana za TShs.59,308,729,997 ambazo 
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wakopaji wameshindwa kulipa bado wanaonekana 
kama dhamana hazijaisha muda wake katika vitabu 
vya  Msajili wa Hazina. 

3 Fungu 33: Ofisi ya Rais, Sekretarieti ya Maadili 
 
 
 

 
• Katika ukaguzi wetu tulibaini kuwa Sh.64,283,000 

zilizokusanywa hazikupelekwa benki. Hivyo, 
makusanyo hayo hayakuweza kuhakikiwa. 
 

•  Jumla ya Sh.11,870,000 zililipwa kwa watu 
mbalimbali bila kuwa na nyaraka timilifu. 
 

4 Fungu 40: Mahakama (Mahakama ya Rufaa) 
  

• Malipo yenye nyaraka pungufu Shs.213,170,352.60 
Nyaraka kama vile mikataba, hati za kukamilika kwa 
kazi, mchanganuo wa matumizi kwa ajili ya malipo 
kwa wauzaji mbalimbali wa bidhaa na huduma 
hazikuletwa kwa uhakiki. 
 

• Matumizi yanayoonekana kuwa hewa 
Shs.87,749,856.80 
Mahakama ililipa gharama za hoteli kutoa nakala kwa 
ajili ya mafunzo. Hapakuwa na nyaraka za kutosha 
kuthibitisha uhalali wa malipo haya na kama kweli 
huduma hii ilitolewa. 

 
• Uhamisho wa fedha kwenda Akaunti ya Amana 

Shs.71,926,400 
Kiasi cha Sh.71,926,400 kilihamishiwa Akaunti ya 
Amana kwa ajili ya kufanya uchambuzi wa ADR 
Tanzania na kuendesha mafunzo ya wakufunzi. 
Hapakuwa na ushahidi kuonyesha kuwa shughuli hiyo 
ilikamilika kutokana na kukosekana kwa maelezo ya 
matumizi na taarifa ya kazi hiyo. 
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• Bidhaa zilizolipiwa lakini hazikuletwa 
Shs.204,833,667 
vifaa vya kompyuta kwa ajili ya utoaji wa  taarifa ya 
Sheria za Tanzania kutoka 1999 – 2006 na ununuzi w a 
Sheria za Tanzania 1998 kwa Shs.204,833,667 
havikuthibitika kupokelewa. 
 

• Matumizi yasiyo sahihi Shs.179,908,331 
Matumizi ya jumla ya Shs.179, 908,331 zinazohusiana 
na ununuzi wa bidhaa na huduma zililipwa toka 
Akaunti ya Amana. Hata hivyo, tulibaini kuwa 
kulikuwa na mapungufu kadhaa katika malipo hayo 
kama inavyoonekana hapa chini: 

 
i. Hapakuwa na ushahidi kuwa fedha hizo 

zilihamishiwa kwenye akaunti ya amana kwa 
ajili ya matumizi hayo kwa vile hapakuwa na 
kibali cha kufanya malipo hayo. 

ii. Hapakuwa na orodha ya madeni ambayo 
yalikuwa hayajalipwa au ahadi ili kuhalalisha 
kuwepo kwake mwisho wa mwaka. 

iii. Hapakuwa na kibali cha Afisa Masuuli 
kuidhinisha matumizi hayo. 

iv. Hapakuwa na idhini ya Bodi ya Zabuni kwa ajili 
ya matumizi ya fedha hizo. 

 
• Kukosekana kwa hati za malipo ya Sh. 

150,796,566.00 
Malipo kiasi cha Sh. 150,796,566.00 yalifanywa kwa 
watu na wazabuni mbalimbali, lakini hati husika za 
malipo hazikuletwa kwa ukaguzi. 

 
5 Fungu 44: Wizara ya Viwanda, Biashara na Masoko 
 • Bakaa ya mwanzo wa mwaka   1 Julai, 2009/10 

ilikuwa Shs.240, 252,390 wakati hapakuwa na bakaa 
ya kufunga mwaka uliomalizika Juni 30, 2009. Tofauti 
hii bado haijasuluhishwa. 
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•  Kulikuwa na makosa katika uingizaji wa takwimu 
katika mfumo wa kompyuta na kuonyesha vifungu vya 
matumizi visivyo sahihi, ambapo mfano, posho ya 
mafunzo jumla ya Shs.164, 463,996 na posho za 
huduma jumla ya Shs.99, 500,000 ziliandikwa kama 
wazabuni na vifaa vinavyotumika. 

 
•  Kulikuwa na kuzuiwa kwa wigo wa ukaguzi ambapo 

madeni ya thamani ya Shs.201, 013,253.80 hayakuwa 
na hati zinazo tosheleza. Wizara. Aidha bakaa ya 
mwanzo wa mwaka   1 Julai, 2009/10 ya madeni 
ilikuwa Sh. 788,788,822.80 wakati bakaa ya kufunga 
mwaka uliomalizika Juni 30, 2009 ilikuwa Shs.699, 
289,208.00. Kimsingi  takwimu hizi zilipaswa kuwa 
sawa. Tofauti hii bado haijasuluhishwa 

 
• Shughuli tatu zinazohusiana na uandaaji na 

utekelezaji wa Mkakati wa Maendeleo ya Viwanda na 
mpango wa Mkuu wa Mahakama ya Ushindani na 
kuhakikisha utendaji bora wa FTC zilikuwa na 
mafanikio ya kati ya 14% na 32%. Mwenendo huu 
usipoangaliwa unaweza kuzuia mafanikio ya malengo 
ya Wizara. 

 
• Tulibaini udhaifu wa udhibiti wa ndani juu ya 

usimamizi wa masurufu yasiyorejeshwa ambapo jumla 
ya Shs.25, 149,420 zilikuwa bado kurejeshwa wakati 
wa ukaguzi wetu. 
 

6 
 

Fungu 48: Wizara ya Ardhi na Makazi 

 • Taarifa za kifedha kwa kipindi kilichoishia tarene 30 
Juni, 2010 zilionyesha kuwa kulikuwa na mali na vifaa 
vyenye thamani ya  Shs.907,872,442, hata hivyo, 
Vifaa vyenye thamani ya Shs.534,380,697 
havikujumuishwa katika taarifa na mali na vifaa. 

 
• Jumla ya lita 72,836.8 za mafuta yenye thamani ya 
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Shs.96,508,780 zilinunuliwa kutoka wakala wa 
Huduma za Ununuzi hazikuingizwa katika vitabu vya 
mafuta kinyume na Kanuni Na. 203 (1) ya Kanuni za 
Fedha za Umma, 2001 iliyorekebishwa 2004. 

 
• Mapato yaliyokusanywa katika kituo cha Mwanza kati 

12/10 /2009 na 31/12/2009 na kupelekwa benki tawi 
la NMB-Mwanza kupitia Retention Scheme Akaunti ya 
Mapato Akaunti na. CA 3111000007 ziliwekwa katika 
akaunti husika bila ya kuwa  na nyaraka muhimu. 

 
• Malipo ya mishahara ya Sh 26,020,151.77 zililipwa 

kwa wastaafu mfanyakazi, marehemu na wafanyakazi 
waliofukuzwa kazi au kuscishwa ambao majina yao 
hayakufutwa kutoka katika orodha ya mishahara  

 
• mali yenye thamani ya Sh. 371,824,437 haikuingizwa 

katika daftari la mali za kudumu.  
 

•  mali zilizonunuliwa katika kipindi cha mwaka husika 
zenye  thamani ya Sh.1,146,390,436 zilijumuisha 
malipo ya  Shs.360,000,000 ikiwa ni fidia ya ardhi 
No.17 Rushungi – Kilwa. 

 
• Mshauri kwa ajili ya ukarabati wa majengo chini ya 

Sekta Binafsi Competitive Project (PSCP) aliomba ada 
ya ushauri ya ziada ya Shs.47,979,406 kwa muda 
ulioongezeka toka Mei 2010 hadi Julai 2010 kutokana 
na kuchelewa kumaliza kazi. 

 
• Kiasi cha Sh.2,650,388,463 kilikopwa kutoka mfuko 

wa mradi wa viwanja 20,000 na Halmashauri saba. 
wakati wa ukaguzi kiasi hiki kilikuwa bado kulipwa. 
Baadhi ya Halmashauri hizo zimeshindwa kulipa hata 
nusu ya kiasi walichokopeshwa. 

 
• Manispaa za Ilala na Kinondoni zilikuwa na maeneo 

157 ya wazi ambayo yalivamiwa na baadhi ya watu na 
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kujenga nyumba katika maeneo hayo bila kibali 
kutoka Wizara ya Ardhi na maendeleo ya makazi, 
kinyume na kifungu 28 (f), 29, 30, 31, 32 na 33 ya 
Mipango Miji Sheria ya 2007 8. Pia ilibainika kuwa 
nafasi 69 za wazi zilichukuliwa na wavamizi bila hati 
yoyote ya kisheria na vingine 20 vimepewa hati ya 
kumiliki (CT). 

 
• Bodi ya Mfuko wa Mikopo ya Makazi ipitisha mikopo ya 

jumla ya Sh.2, 148,502,144 ili kutolewa kwa 
watumishi 273 wa umma ambao  waliomba mkopo, 
lakini hadi wakati wa ukaguzi, hakuna mikopo 
iliyokuwa imetolewa kwa wakopaji. 

 
• Wizara ni msimamizi mkuu wa sera za nchi na sheria 

kama vile Sheria ya Ardhi ya vijiji ya 1999 no.5 na 
sheria ya Ardhi No.4. Wizara ilitakiwa kutekeleza ya 5 
ya kilimo Kwanza lakini shughuli zilizopangwa 
kutekelezwa hazikutekelezwa. 

 
7 Fungu 50: Wizara ya Fedha 
 
 

• Fidia kufanywa kwa wadai wasiostahili Shs.964, 
188,492 
Jumla ya Shs.964,188,492 ikiwa ni riba ya 
Shs.334,188,492 na gharama za usumbufu za 
Shs.500,000,000 zililipwa kwa Saddiq Super Service 
Station (SSSS) ya SLP 1762 Morogoro kama fidia kwa 
ajili ya kufutwa kwa zabuni ya kununua kampuni 
kutoka PSRC mali iliyokuwa ikimilikiwa na Tanzania 
Motor Services Company. 
 
Pia kiasi cha  Sh.3,000,000,000 ikiwa sehemu ya madai 
ya Sh.7,500,000,000 yalifanywa kwaa M / s Twiga 
Chemical Industry Ltd (TCI) kama fidia ya hasara ya 
biashara, na kwa ajili ya kufuta umiliki wa shamba Na. 
17/18 katika eneo la Kimara Baruti. Hata hivyo, TCI 
hawakustahili kupata malipo ya fidia kwa sababu hati 
yao ya kufanya biashara ilikuwa tayari imefutwa na 
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Kamishna wa Madini, na kwa mujibu wa Wizara ya 
Ardhi na Maendeleo ya Makazi barua kumb Na. 
CBD.70/264/01 ya tarehe 2 Machi 2005 TCI alikuwa 
anamiliki ardhi kama mpangaji baada ya kumalizika 
kwa hati yake ya kufanya biashara. Aidha, Kamati ya 
Usimamizi wa Deni la Taifa (NDMC) ilikataa madai juu 
ya ardhi katika mkutano wake uliofanyika tarehe 13 
Januari 2006. 
 

• Malipo ya fidia isiyostahili kwa kampuni ya TANGO 
Limited Sh.554,464,133 
Kiasi cha Shs.554,464,133.60 kililipwa kwa M/S Tango 
Transport Limited (Verani Tango) kama fidia kwa 
mujibu wa hati za Magari yake zilizodaiwa 
kuchukuliwa na maafisa wa TRA mwaka 1997 kwa 
muda wa siku tisini (90). Hata hivyo, mapungufu 
yafuatayo yalibainishwa:  
i.  Mrejesho ya Shs.53,650,151 yaliambatanishwa na 
hati ya kukiri mapokezi ambayo uhalisi wake 
haukuthibitishwa. Aidha, kiasi hiki kililipwa mara 
mbili, wakati awamu ya kwanza malipo yalifanywa 
kwa amri ya mahakama. 
 
ii. Malipo ya Sh.6,788,840 hayakuhusiana na madai ya 
msingi 
 

iii. Malipo ya riba ya Shs.554,464,133.60 yalifanyika 
kwa ‘compound interest” badala “simple interest”. 
 

Taarifa ya Uwekezaji ya Msajili wa Hazina  
  
Mapitio ya taarifa ya uwekezaji ya  Msajili wa Hazina 
yalibaini kuwa msajili wa hazina hakuwa na kumbukumbu 
sahihi juu ya hisa za Serikali katika mashirika ya umma 
yafuatayo: 
•Benki ya Rasilimali(TIB) 
•Tanzania Breweries 
• Soko la Kariakoo 
• Aluminium Afrika 
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• Malipo ya kifuta jasho Sh.10,239,516,520 
Jumla ya Sh.10,239,516,520 zililipwa kwa NMB Ltd kwa 
ajli ya kuwalipa kifuta jasho watumishi wake ambao 
walifanya kazi katika NBC wakati ikiwa chini ya Serikali. 
Tulibaini kuwa malipo haya hayakuwa halali na yalilipwa 
zaidi ya kiwango ambacho watumishi hao walistahili 
kupata kisheria. Malipo haya yalifanyika kutokana na 
msukumo wa vyama vya wafanyakazi bila kuzingatia 
taratibu za ajira na haki ya watumishi hao. Utaratibu 
huu unaweza kuigharimu Serikali kama Serikali 
haitakuwa makini kushughulikia maswala kama haya. 

 
• Malipo ya Shs.70, 000,000,000 kwa Benki ya 

Rasilimali (TIB)  
Wizara ilihamisha kiasi ya Shs.70, 000,000,000  kwa 
kipindi kilichoishia Juni 30, 2010 kwenda TIB kwa ajili ya 
kubadilisha TIB kuwa taasisi ya Maendeleo ya Fedha na 
pia kufungua benki kwa ajili ya shughuli za kilimo. 
Tuliomba taarifa zifuatazo ambazo hadi tunaandika 
taarifa hii tulikura hatujapewa nyaraka hizo: 
 
(I) taarifa ya akaunti ya benki kwa kipindi kilichoishia 
Juni 2010. 
 
(Ii) dondoo za ripoti ya fedha kuonyesha mapokezi yote, 
malipo na urari wa mfuko huo. 
 
(Iii) hatua zilizochukuliwa ili kuzuia uwezekano wa mfuko 
huo kuanguka kutokana na ukweli kuwa mkataba 
hauwabani TIB kuwajibika waliochukua mikopo 
wanaposhindwa kulipa. 
 
(Iv) Kibali cha baraza la mawaziri kuanziasha taasisi hizi 
mbili 
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backlog ya masuala bora Wizara haina uthibiti wa kama 
inavyoonyesha hapa chini: 

 
Mwaka  Kiasi (Sh) 
2004/2005  8,000,000,000 
2006/2007  257,217,954,621 
2008/2009 114,634,665,123 

 
  Kulikuwa na madeni yanayo tokana na dhamana za Serikali 

ambayo hayakuingizwa vitabuni Shs.445, 791,155,000 
 

8 Fungu 51: Wizara ya Wizara ya Mambo ya Ndani 
 Bakaa za akaunti ya Amana Sh.2,704,050,959 hazikuwa na 

maelezo 
 Malipo ya Shs.423,183,545 yalifanywa kwa watu wengine, 

lakini hayakuonyeshwa katika vitabu vya fedha kinyume 
na viwango vya kimataifa vya uhasibu (IPSAS). 

Madeni ya thamani ya Shs.230,605,439 hayakuingizwa katika 
taarifa za fedha. 

 
Kulikuwa na udhaifu katika usimamizi wa mikataba vilevile 

nyaraka muhimu za mikataba hazikuletwa kwa uhakiki. 
 
Wizara haikuandaa taarifa ya Utendaji kulingana na waraka 

Na. 1 na Kanuni.8 (5) ya Kanuni za Fedha za Umma. 
 

9 Fungu 52 Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii 
 • Matumizi katika vifungu/kasima visivyo sahihi 

Sh.3,894,809,822 
Jumla ya malipo ya kiasi cha sh. 3,894,809,822 yalilipwa 
kwenye kasima isiyo sahihi na kusababisha kutopangwa 
katika kasima ya matumizi iliyopitishwa na Bunge  

• Matumizi yenye nyaraka pungufu Sh.597,967,673 
Kulikuwa na malipo ya kiasi cha Sh.597,967,673 
yaliyofanyika bila kuwa na nyaraka kinyume na kanuni na 
95(4) ya sheria ya fedha ya Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa mwaka 2004) na kufanya malipo hayo 
yasiwe na uhalali.  
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• Uhamisho wa fedha kiasi cha 
sh.5,051,875,931usiokuwa na kibali cha Hazina  

     Wizara ilihamisha kiasi cha sh 1,968,475,931 kwenda 
Chuo   cha   Taifa   cha  Utafiti  wa   Madawa  na  kiasi cha 
sh 3,083,400,000 kwenda Mradi wa Sekta ya Maendeleo ya 
Afya bila kibali cha Hazina  

 
• Mishahara iliyolipwa kwa watumishi wastaafu, wafu na 

watoro kazini Sh.83,768,896 
Jumla ya mishahara inayofikia kiasi cha sh.83,768,896 
ililipwa kwa watumishi ambao hawako kwenye utumishi 
wa umma. Hii imekuwa na athiri ya ongezeko la 
mishahara serekalini na ni matumizi mabaya ya fedha za 
umma.  

 
• Madai ya Matibabu yasiyokuwa na nyaraka 

Sh.32,579,904  
• Kiasi cha Shs.32,579,904 kililipwa kwenda balozi za 

Tanzania ikiwa ni fedha kwa ajili ya matibabu.Hata 
hivyo, hapakuwa na hati za madai ya matibabu, 
stakabadhi za kukiri malipo,barua za rufaa na ripoti za 
matumizi kutoka ofisi za balozi zilizohusika na hivyo 
malipo yalifanywa kinyume na kanuni namba 95(4) ya 
sheria ya fedha za umma ya mwaka 2001(iliyorekebishwa 
mwaka 2004). 

• Adhabu ya kuchelewesha michango ya mafao ya 
wastaafu Sh. 31,900,906  

Wizara ililipa kiasi cha Sh 31,900,906 ikiwa ni adhabu ya 
kuchelewesha michango ya wastaafu kinyume na Kanuni 
Namba 9(6) ya sheria utumishi wa umma mafao ya kustaafu 
ya mwaka 2003. Fedha hii isingelipwa endapo michango ya 
watumishi ingelipelekwa katika muda unaostaili.  

• Vifaa ambavyo havijapokelewa Sh.1,648,407,271 

Kiasi cha sh 1,895,253,371 kililipwa kwa wazabuni kabla 
ya kupokea vifaa. Hata hivyo, ukaguzi  uliofanyika katika 
idara za Wizara umebaini kwamba  vifaa vya thamani ya 
sh 1,648,407,271 vilikuwa havijaletwa. Hii ni kinyume na 
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kanuni 122 ya sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka 
2005  

• Vifaa havijaingizwa kwenye daftari Sh.148,293,950 
Kanuni 198 ya sheria ya fedha za umma ya mwaka 2001 
inasema kwamba vifaa vyote vilivyonunuliwa lazima 
viandikwe kwenye daftari la vifaa. Kinyume na kanuni hii 
Wizara haikuandika kwenye daftari vifaa vya thamani ya 
Sh 148,293,950  

 
     Masuala mengine  
• Dosari kukaa muda mrefu bila ya kusafishwa katika benki 

na daftari la fedha.Masuala ya miaka ya nyuma ambayo 
hayakushughulikiwa yalikuwa sh 328,205,308.  

• Kulikuwa na madai ya kiasi cha Sh.210,240,827 na mihadi 
ya kiasi cha Shs.4,686,129,524  

• Taarifa ya upotevu ilionyesha upotevu wa kiasi cha sh 
4,709,461,863.63 ikihusisha upotevu wa vifaa kiasi cha 
sh. 2,383,792.63 na madawa yaliyopitwa na wakati kiasi 
cha Sh.4,707,078,078,071 kwenye Idara ya Bohari Kuu ya 
Madawa katika mikoa mbalimbali.Upotevu huu ni wa 
tangu mwaka 2003/2004  

10 Fungu 69: Wizara ya Maliasili na Utalii 
  

• Wizara ina madai ambayo hayajashughulikiwa ya kiasi 
cha sh 663,541,372.75 ikijumuisha madai ya wazabuni na 
watumishi wa Wizara.Inaonekana kwamba Wizara 
inaudhaifu katika kudhibiti makisio yaliyopitishwa na 
Bunge kwani jumla ya matumizi yalizidi bajeti 
iliyopitishwa ukizingatia kwamba salio la fedha katika 
matumizi ya kawaida na maendeleo hadi tarehe 30 juni 
2010 ilikuwa sh 65,601,951.09 tu. Mwelekeo huu una 
shindana na dhana ya bajeti ya fedha tasilimu 
inayotumiwa na Serikali. 
Zaidi ya hayo, viambatanisho vya madai ya kiasi cha sh 
207,246,498 havikuweza kupatikana kwa ajili ya ukaguzi 
na kusababisha kutothibitishwa kwa uhalali wa madai 
hayo 
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• Matumizi ya mwaka yanahusisha malipo yenye nyaraka 
pungufu ya kiasi cha sh 165,448,602 kinyume na kanuni 
95(4) ya sheria ya fedha za umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004). Hivyo ni vigumu kujua kama ni 
matumizi halali ya fedha za umma. 

• Mfumo wa uhasibu sio mzuri, kwani katika mwaka wa 
fedha 2009-10 nyaraka za mapokezi ya maduhuli ya kiasi 
cha Sh.1,667,139,734.64 kutoka kwenye vituo vya 
kukusanyia maduhuli  hazikuwasilishwa kwa ajili ya 
ukaguzi. Zaidi ya hayo, kulikuwa na tofauti ya kiasi cha 
Sh.755,874,245.67 kati ya kiasi kilichoko kwenye taarifa 
ya maduhuli ya Sh 3,316,898,398.78 na kiasi kilichoko 
kwenye daftari la kukusanya maduhuli.  

 
Pia vyanzo vya makusanyo ya maduhuli kiasi cha Sh. 
2,920,879,363.60 havikufahamika kwa sababu  
kumbukumbu hazikuandaliwa vizuri.Licha ya hayo, kiasi 
chote kiliingizwa kama maduhuli mbalimbali kinyume na 
utaratibu wa kihasibu wa kutambuliwa kama maduhuli 
yanayosubiri kurekebishwa. 

• Makusanyo ya mrabaha wa mazao ya misitu katika daftari 
la maduhuli ilikuwa zaidi ya kiasi cha Sh 242,735,027 
maduhuli yaliyopokelewa na kukatiwa stakabadhi.Tofauti 
hii haikuwa na maelezo na uthibitisho wa marekebisho 
haukuwasilishwa ukaguzi kwa uhakiki. 

• Wizara haina mafunzo au maarifa kuhusu matakwa ya 
viwango vya kiamtaifa vya kihasibu katika sekta ya umma 
yenye misingi ya fedha tasilimu kuaandaa na kuonyesha 
taarifa za fedha. Kwa mfano, misaada kutoka nje ya nchi 
iliyopokelewa kwa mwaka kwenye Mfuko wa Mambo ya 
Kale hazikuonyeshwa kama inavyotakiwa na aya 1.10.8 
ya IPSAS.  

• Wizara ina vituo vya urithi wa utammaduni na mali za 
mambo ya kale ya kihistoria ambavyo viko chini ya 
udhibiti wa Wizara .Mali zote hazikuoneshwa kwenye 
Taarifa ya  fedha ya wizara kama inavyotakiwa na aya 
8&9 ya viwango vya kimataifa vya kihasibu katika sekta 
ya umma  
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Masuala ya kuzingatia  
• Wizara ilipokea fedha pungufu kiasi cha sh 

13,158,440,624 katika fungu la maendeleo na kiasi cha 
Sh.5,430,733,361 fungu la kawaida.Ni dhahiri kwamba 
wizara haikutekeleza mipango yake ya mwaka. 

• Wizara ilifanya maamuzi ya upendeleo kwa kutoa 
kiwango cha chini cha mrabaha wa mazao ya misitu 
kuliko kiwango cha sheria ya misitu (CAP 323) na 
Kanuni za misitu za mwaka 2007 bila kibali cha 
mamlaka husika.Hivyo, Serikali kupoteza kiasi cha Sh 
874,853,564. 

• Shamba la miti Sao Hill lilitoa mkopo wa  kiasi cha sh 
53,815,000 kwa Idara na Taasisi nyingine bila ruhusa 
ya Mlipaji Mkuu kinyume na Kanuni 105 ya sheria  ya 
fedha ya umma ya mwaka 2001( iliyorekebishwa 
mwaka 2004) inayotaka mikopo yote kupata kibali cha 
Mhasibu Mkuu 

• Afisa Masuuli alilipa posho ya samani ya kiasi cha  
Sh.18,830,539 kwa watumishi ambao hawakustahili 
wanaoishi kwenye nyumba zao kinyume na waraka wa 
Utumishi namba C/AC/134/213/01/G/69 wa tarehe 
30 Januari 2006 

 
• Kutokana na mfumo wa ndani wenye uthibiti hafifu, 

mishahara kiasi cha sh10,052,511.80 ililipwa kwa 
watumishi ambao ni wastaafu,waliokufa na walioacha 
ajira na kusababisha matumizi ya fedha za umma 
yasiokuwa na manufaa. 
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11 Fungu 94: Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma 
 •  

Taarifa za fedha (zikijumuisha akaunti za kawaida, 
maendeleo na maduhuli) zilikuwa na kasoro na dosari 
nyingi zilizokuwa zinahitaji marekebisho.Lakini mpaka 
ripoti hii inaandikwa, uongozi ulikuwa bado haujatoa 
maelezo na kusafisha dosari katika taarifa za fedha. 

 
• Katika mwezi Juni mwaka 2010 Ofisi ya Raisi Tume ya 

Utumishi wa Umma ililipa kiasi cha sh 80,000,000 
kwenda Shirika la Utangazaji la Tanzania ikiwa ni 
gharama za matangazo dakika 15 kuhusu programu ya 
elimu. Kiasi cha sh 750,000 kilitoka katika kasima ya 
matumizi ya kawaida na kiasi cha 75,250,000 
kilichobaki kilitakiwa kulipiwa katika kasima ya 
matangazo na uchapaji lakini kilitolewa katika kasima 
nyingine kimakosa 

• Malipo ya kiasi cha sh 94,712,958 yalikuwa na 
nyaraka pungufu. 

12 Fungu 96: Wizara ya Habari, Utamaduni na Michezo 
 • Wazabuni walichaguliwa bila kibali cha bodi ya tenda 

katika manunuzi ya kiasi cha Sh.20,285,000 
• Hakuna vielelezo vinavyoonyesha jinsi gani wazabuni 

walivyochaguliwa na Wizara katika kutoa huduma  
 
• Mapokezi ya maduhuli hayakuwa na kiambatanisho 

cha fomu za mgawanyo wa kiasi cha Sh.143,961,660 
Meneja wa shirikisho la mpira wa mguu, muungano wa 
vyama vya mpira wa mguu na uwanja wa mpira wa 
Uhuru mara kwa mara wamekuwa wakiwasilisha 
Wizarani makusanyo ya viingilio vya mlangoni bila 
kuambatanisha fomu za mgawo ikiwa  kama kielelezo 
cha makusanyo halisi. 

 
• Malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi cha shilingi 

69,914,468 
• Bakaa ambazo hazijasuluhishwa katika ongezeko 
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la mali za Wizara sh 399,380,530 

• Vifaa ambavyo havijaingizwa kwenye leja 
Sh.27,250,000 

 
• Kiasi cha sh 32,936,299 kililipwa kama posho ya 

samani kwa watumishi ambao hawakusitahili hii ni 
kinyume na kanuni za Utumishi  

 
• Hapakuwa na vielelzo vya makabidhiano kuhusu 

Mtunza fedha na matumizi ya kiasi cha 5,000,000 
kilichokuwa Ofisi ya Mtunza fedha  

• Michango kwenda jumuia za kimataifa kiasi cha 
98,468,000 hazikuwa na nyaraka  

• Mapitio ya ada za Chuo cha Michezo Malya yamebaini 
kiasi cha shilingi 16,650,000 hazikukusanywa kwa 
wanachuo walio ingia mwaka wa masomo 2009/2010  

      
     Masuala mengine  

• Wizara haina sera na taratibu za habari na 
tekinolojia 

 
• Chuo cha Michezo Malya: 
− Chuo hakina rejista ya mali 
− Chuo hakina hati miliki  
 

13 Fungu 71 Sekretarieti ya Mkoa wa Pwani  
 • Sekretarieti haikuandaa na  haikuwasilisha taarifa za 

suluhisho za benki katika akaunti za Kawaida, 
,Maendeleo, Amana na Maduhuli kwa mwaka wa fedha 
2009-10.Hivyo, usahihi wa salio katika benki akaunti 
haukuthibitishwa.   

     
Masuala ya kuzingatia   
• Gari la wagonjwa aina ya IVECO lenye thamani ya Euro 

66,000 sawa na shilingi 123,750,000 lililoagizwa mwaka 
huu kutoka kampuni ya Incar Tanzania LTD ya S.L.B 
20479 DSM lilikuwa bado halijapokelewa.  
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     Masuala mengine  
• Mkataba ulioingiwa na Sekretarieti na mtoa huduma 

katika mwaka wa fedha 2008-09 umeonyesha mabadiliko 
ya bei makubwa katika eneo la mraba ikilinganishwa na 
bei za mwaka 2009-10 na hakuna maelezo yaliyotolewa 
kuhusu mabadiliko hayo. 

• Malipo ya kiasi cha shilingi 14,056,000 yalikuwa na 
nyaraka pungufu kama vile karatasi ya mahudhurio,fomu 
ya madai, taarifa za usimamizi na orodha ya walipwaji 
havikuambatanishwa.  

 
 

14 Fungu 75: RAS Kilimanjaro 
 •  

Matumizi yasiyokuwa na nyaraka Sh.17,441,417 
Malipo ya kiasi cha sh 17,441,417 yalionekana kwenye 
daftari la fedha lakini hati za malipo hazikupatikana 
kinyume na Kanuni 86(1) ya sheria ya fedha ya umma 
mwaka 2001 inayotaka malipo yote ya fedha za umma 
kuwa na hati za malipo na viambatanisho vyote.  
 

• Malipo ya fidia ya ardhi kutokuwa na jedwali la fidia 
Sh. 66,947,000 
 
Kwa mwaka wa fedha 2009-10 Ukaguzi ulibaini kwamba 
sekretarieti ya Mkoa wa Kilimanjaro ililipa kiasi cha Sh. 
66,947,000 kwa wananchi ikiwa ni fidia ya ardhi ili 
kuruhusu ujenzi wa barabara Wilaya ya  Rombo. Malipo 
haya hayakuwa na jedwali la wananchi waliofidiwa 
kinyume na Kanuni 95 ya sheria ya fedha ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004)  

 
• Matumizi yaliyofanyika kwenye kasma isiyosahihi 

Sh.12,471,000 
 
Kanuni 115 ya sheria ya fedha ya mwaka 2001 inasema 
kwamba makisio yaliyopitishwa na Bunge ndio msingi wa 
mahesabu ya mwaka na mchanganuo wa maduhuli na 
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matumizi lazima ufuate makisio haya.Kinyume na hayo, 
matumizi ya posho ya malazi ya kiasi cha 14,971,000 
yalifanyika kimakosa kwenye kasima ya mali, mitambo na 
vifaa na hivyo kusababisha kuandikwa kiasi kikubwa 
katika kasima hii. 

 
• Mishahara ambayo haikuchukuliwa na haijarejeshwa 

Hazina Sh.211,495,309 
 
Mishahara ambayo haikuchukuliwa kiasi cha 
Sh.211,495,309 iliyokuwa imepokelewa kutoka 
Halimashauri na Sekretarieti iliyohusu wastaafu, 
waliokufa na watumishi walioacha kazi ilikuwa 
haijarejeshwa Hazina kinyume na Kanuni 113(3) ya sheria 
ya fedha ya mwaka 2001 na waraka wa Wizara ya Fedha 
namba EB/AG/5/03/01VOL.VI/136 wa tarehe 31 Agost 2007. 
Zaidi ya hayo , Sekretarieti haitunzi rejista ya mishahara 
ambayo haichukuliwi.  

 
• Mabadiliko ya mkataba yasiyo na kibali Shs.13,349,000 

Katika maeneo mawili Sekretarieti ya Mkoa ilifanya 
mapitio ya muda wa mkataba, bei na kazi zilizoainishwa 
kwenye mkataba na kusababisha malipo ya ongezeko la 
kazi za thamani ya Sh 13,349,000 bila ya kupitishwa na 
mamlaka inayotoa kibali. Hii inaonyesha hapakuwa na 
usimamizi na uendeshaji mzuri wa mikataba. 

 

• Ukiukaji wa mkataba wa ununuzi wa gari la wagonjwa 
Sh.125,000,000        
Katika Mwezi Septemba mwaka 2009 kiasi cha sh 
125,000,000 kililipwa kwa kampuni ya Incar Tanzania LTD 
kwa ajili ya ununuzi wa gari jipya aina ya IVECO kwa ajili 
ya Hospitali ya Mawenzi.Gari hilo lilitarajiwa kupokelewa 
kati ya wiki 8 hadi 12 tangu tarehe ya kukubali ununuzi. 
Hadi tuna fanya ukaguzi ilionekana kuchelewa kwa 
takribani mwaka mmoja na miezi mitatu kinyume na 
kanuni 87(1) (h) na 198 ya sheria ya manunuzi ya umma 
ya mwaka 2005. 
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• Ununuzi wa vifaa vya hospitali nje ya Bohari ya 
Madawa Sh.55,536,000 
Malipo ya kiasi cha sh.55,536,000 yalifanyika kwenye 
akaunti ya amana kuwalipa wazabuni wa madawa na 
vifaa vya hospitali ambao hawakuwa wamepitishwa na 
Bohari ya Madawa kinyume  na kifungu 51 cha sheria ya 
manunuzi ya umma namba 21 mwaka ya 2004.  
 

• Manunuzi yaliyofanywa nje ya wazabuni 
Sh.11,672,800 
 
Kifungu 35(b) cha sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka 
2004 kinataka kitengo cha manunuzi kusaidia utendaji 
kazi wa bodi ya tenda. Na kifungu 35(c) kinakitaka 
kitengo cha manunuzi kutekeleza maamuzi ya bodi ya 
tenda. Katika mwaka wa fedha 2009-10 ukaguzi ulibaini 
kwamba malipo ya kiasi cha Sh.11, 672,800.00 ikiwa ni 
manunuzi mbalimbali yalifanywa kwa wazabuni ambao 
hawakupitishwa na bodi ya tenda. 

 
• Matengenezo ya magari bila kupitia TEMESA

 Sh.13,833,969 
Kiasi cha sh.13,833,969.00 kililipwa kwa karakana 
mbalimbali ikiwa ni matengenezo ya magari ya 
Sekretarieti ya Mkoa bila ya kuwa na taarifa ya ukaguzi 
kutoka TEMESA ambao ndio wana wajibu wa kuthibitisha 
matengenezo ya magari ya Serikali kulingana na kifungu 
59(4) cha sheria ya manunuzi ya umma namba 21 ya  
mwaka 2004.  

 
• Magari matatu hayajapokelewa Shs.329,877,640 
Ukaguzi wa hati za malipo umebaini kuwa Sekretarieti ya 
mkoa wa Kilimanjaro ililipa kwa Katibu Mkuu Wizara ya 
Miundombinu kiasi cha sh 329, 877,640.00 ikiwa ni malipo 
kwa ajili ya kuagiza magari matatu hata hivyo, magari hayo 
bado hayajapokelewa.   
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15 Fungu 84: RAS Singida 
  

• Taarifa ya kupokea fedha na malipo na kielekezi namba 
18 cha taarifa ya fedha vinaonyesha kiasi 
kilichohamishwa cha sh 59,826,434,600 badala ya sh 
57,809,641,600 na hivyo kusababisha tofauti ya sh 
2,016,793,000. Tofauti hii inahussisha:ujenzi wa hospitali 
ya rufaa Singida sh 1,977,435,999 bodi ya sheria sh 
4,557,000 na mradi wa kujitegemea wa sh. 34,800,000 
yaliyokuwa yanafanywa na Sekretarieti ya Mkoa 

 
• Kielekezi namba 19 cha taarifa za fedha kinaonyesha 

ununuzi/ujenzi  unaofikia kiasi cha sh 652,323,326 
badala ya sh.2,664,559,326  ambacho kimesababisha 
tofauti ya Sh.2,012,236,000.Manunuzi /ujenzi 
haukuhusisha kiasi cha Sh 1,977,435,999 zinazohusu 
ujenzi wa hospitali ya rufaa Singida na kiasi cha  Sh 
34,800,000 zinazohusu mradi wa kujitegemea ambavyo 
vimeonyeshwa kwenye kundi la uhamisho wa fedha. 

   
• Sekretarieti ya mkoa ilinufaika na huduma/vifaa 

mbalimbali kama vile vifaa vya hospitali, huduma za 
kitaalamu, madawa na huduma za kitabibu 
zilizonunuliwa na watu wengine kwa ajili ya Sekretarieti 
zenye thamani ya Dola za Kimarekani 4,703,714 na 
Sh.248,960,169.61 Lakini,taarifa ya mapokezi ya fedha 
na malipo haikuonyesha vifaa na huduma vilivyonunuliwa 
kwa niaba ya Sekretarieti kinyume na matakwa ya 
viwango vya kimataifa vya kihasibu katika sekta ya umma 

 
 
Masuala mengine  
• Wizara ya Afya na Usitawi wa Jamii hupeleka fedha 

katika bohari ya madawa kwa ajili ya hospitali ya mkoa 
ili kununua madawa na vifaa vya hospitali. Ukaguzi 
ulibaini kwamba hospitali ya mkoa wa Singida haikuwa na 
kumbukumbu za fedha zilizoletwa na Wizara ya Afya na 
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Usitawi wa Jamii kwenda hospitali ya mkoa kununua 
madawa na vifaa vya hospitali ingawa bohari ya madawa 
ilionyesha kiasi cha 248,990,169 katika taarifa za fedha. 

 
• Wakati wa kuhesabu mali iligundulika kwamba vifaa 

mbalimbali ambavyo vimepitwa na wakati na 
vilivyoharibika vya thamani ya sh 19,697,000 vilikuwa 
bado havijaondolewa kwenye vitabu kwa muda mrefu 
kinyume na Kanuni 252 ya sheria ya fedha ya umma ya 
mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004)  

 
• Kulikuwa na fedha pungufu iliyotolewa sh. 7,828,256,594 

na Serikali mwaka wa fedha 2009-10 ikilinganishwa na 
mwaka wa fedha 2008-09 ambayo ilikuwa ni sh 
Sh.9,697,356,275.hii ni tofauti ya Sh 1,869,099,681 
ambayo ni sawa na upungufu wa asilimia 19.3.Hali hii 
siyo nzuri kwa maendeleo ya Mkoa.  

16 Fungu 87: RAS Kagera 
  

• Mafuta yenye thamani ya Sh.3,400,000 yalinunuliwa 
lakini hayakuingizwa vitabuni. 

 
• Sekretarieti ilifanya matumizi ya Sh.48,452,500 bila 

nyaraka sahihi hivyo hatukuweza kuthibitisha kama 
matumizi hay yalikuwa halali. 

 
• Sekretarieti ina kulipwa Sh.21,662,551 kwa Ofisa 

ambaye alikaa muda mrefu nje ya nchi akiwa 
masomoni. Kwa vile faedha hizi zililipwa katika 
akaunti yake binafsi, hatukupata nyaraka za 
kuthibitisha kupokelewa kwa fedha hizo. 

 
• Malipo kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za daraja A 

Shs.44,550,900 lakini hapakuwa na kumbukumbu za 
kuonyesha kama gharama zilizotumika ni halali 

 
• Mapendekezo ya wakaguzi kwa miaka ya nyuma ya 

Sh.8,981,298,491 hayakutekelezwa. 
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• Nyaraka za malipo ya mishahara ya Shs.47,858,234 

hazikuwasilishwa kwa ukaguzi. 
 

• Mishahara ya jumla ya Sh.18,217,279 ilifutwa katika 
payrolls ya kompyuta. Hapakuwa na ushahidi kama 
fedha hizi zilihamishiwa Hazina. 
 

17 Fungu 85: RAS Tabora 
  

• Kulikuwa tofauti katika taarifa ya mtiririko wa fedha 
ya Sh10,328,145 ambayo imetokana na kuzidisha 
makusanyo kwa Sh. 25,186,826 / 31 na malipo kwa 
Sh. 35,514,971. Tofauti hizi zilikuwa bado 
kusuluhishwa. 

 
• Mali na vifaa visivyohamishika vyenye thamani ya Sh. 

12,233,800 ikiwa ni pamoja na jenereta, kompyuta, 
samani na friji, hazikuingizwa katika kumbukumbu  za 
vitabu vya mali za kudumu. Taarifa za kifedha 
zimeandaliwa pungufu kwa kiasi cha Sh.12,233,800 

 
• Vifaa vyenye thamani ya Sh.19,693,560 vilinunuliwa 

lakini havikuingizwa vitabuni. Hatukuthibitisha kama 
vifaa hivyo vilipokelewa na kufanya kazi 
iliyokusudiwa. 

 
• Hapakuwa na ushahidi wa maandishi kuonyesha kuwa  

madeni ya Shs.309,129,360 ambayo hayakuonyeshwa 
vitabuni yalikuwa yamerekebishwa katika taarifa ya 
fedha. 

 
• Hati za malipo ya jumla ya Sh 11,793,000 hazikuletwa 

kwa ukaguzi, hivyo hatukuweza kuthibitisha uhalali 
wa malipo hayo. 

 
• Sekretarieti ilifanya matumizi ya Sh. 119,742,418bila 

nyaraka sahihi hivyo hatukuweza kuthibitisha kama 
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matumizi hay yalikuwa halali. 
• Ukaguzi wa nyaraka za mkataba ulionyesha kwamba 

kazi hazikukamilika kwa wakati, hata hivyo, 
mkandarasi hakukatwa gharama za ucheleweshaji wa 
mkataba za Sh.196,453,008 kulingana na matakwa ya 
mkataba. 

 
18 Fungu 89: RAS Rukwa 
 • Uhakiki wa bakaa za mwanzo wa mwaka katika taarifa 

ya mtiririko wa fedha ya Juni 30, 2010 ilibainisha 
kuwa, "Malipo mengine" katika taarifa ya mtiririko wa 
fedha kwa mwaka wa fedha 2008/2009 ilibadilika 
kuwa Shs.784,995,511.10 badala ya 
Shs.691,322,137.20 ambayo ilisababisha tofauti ya Sh. 
93,673,373.90, tofauti ambayo ilipelekwa katika 
taarifa za mwisho wa mwaka wa fedha 2009/2010. 

 
• Taarifa ya mali ghalani ya Juni 30, 2010 ilionyesha 

kuwa na bakaa ya Sh.17, 655,450.00 hata hivyo 
hapakuwa na majedwali ya kuonyesha aina ya vifaa 
vilivyokuwepo ghalani.  
 

• Vifaa vyenye thamani ya Shs19,728,778 vilinunuliwa 
lakini havikupokelewa. Wadaiwa waliouza vifaa hivi 
hawakuingizwa katika taarifa za hesabu za mwisho wa 
mwaka. 

 
•  Kiasi cha Sh.11,340,000 kililipwa katika vifungu 

mbalimbali visivyohusika na aina ya malipo 
yaliyofanyika, hivyo usahihi wa tarakimu 
zilizoonyeshwa katika taarifa za fedha haukuweza 
kuthibitika. 

 
• Katika mwaka husika, ofisi ya Sekretarieti ilitoa 

vitabu 2,130 vya hati za pembejeo kwa Halmashauri 
ya Wilaya ya Sumbawanga. Kwa ajili ya kusambazwa 
kwa Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga na 
Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga lakini 
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vitabu 10 vya DAP / MRP vyenye thamani ya 
Sh.25,000,000 havikupokelewa na Halmashauri yoyote 
kati ya hizi mbili. Na hivyo kuwa na wasiwasi kama 
mapato haya yalipokelewa na kuingizwa katika taarifa 
za fedha. 

 
•  Malipo kufanywa bila ya mkataba wa makubaliano na 

hati ya mkandarasi kuthibitisha kama kazi 
imekamilika Sh.10,351,411 

 
• Sekretarieti haikumtoza mkandarasi gharama za 

kuchelewesha kukamilisha ujenzi wa  ofisi ya katibu 
kata ya Inyonga Wilaya ya Mpanda katika 
Sh.3,712,601.79 na Jengo la Mkoa la kuhifadhi  chanjo 
Sh.4,319,003 

 
19 Fungu 92 TACAIDS 
 • Masurufu ya kiasi cha Shs.48, 245,000 

hayakuonyeshwa katika taarifa za fedha. Hii ni 
kinyume na Kifungu.103 (1) cha Kanuni za Fedha za 
Umma ya 2001 (iliyorekebishwa mwaka 2004).   

 
• Malipo ya jumla ya Sh.1,044,265,701 yalifanywa bila 

nyaraka sahihi kinyume na kanuni na.95 (1) na (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma, 2001 ambayo inahitaji 
malipo yoyote ya fedha za umma yawe na nyaraka 
kamilifu. 

 
• Kulikuwa na upungufu wa fedha zilizopokelewa 

katika Akaunti ya Maendeleo kwa Sh.11, 481,564, 
727 sawa na 50.9% ya bajeti iliyopitishwa. Hii 
inamaanisha kwamba shughuli zilizopangwa 
kutekelezwa hazikutekelezwa. 

 
20 Fungu 95: RAS Manyara 
 • Baadhi ya mali na vifaa vya Sekretarieti 

vilivyoonyeshwa taarifa ya fedha bila kuonyesha 
thamani ya vifaa hivyo na hivyo kufanya takwimu 
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katika taarifa za fedha kuwa pungufu ya 
zilizoonyeshwa. 

 
•  Taarifa ya mtiririko wa fedha kwa mwaka wa fedha 

ulioishia Juni 30, 2010 ulionyesha kuwa kiasi cha 
Sh.2,540,631,398.39 kama Manunuzi / au ujenzi wa 
mali za kudumu. Hata hivyo, kiasi cha taarifa ni 
tofauti na kiasi halisi cha manunuzi yaliyofanywa 
katika kipindi cha mwaka ambayo ilikuwa ni 
Shs.488,034,417.95 na hivyo kusababisha tofauti ya 
Sh.2,052,596,980.40. 
 
• Kulingana na kifungu na.25 (2) (b) cha Sheria ya 
Fedha za Umma na. 6 ya 2001 (iliyorekebishwa 2004) 
Sekretarieti haikuwasilisha taarifa ya mihadi ya 
Sh.1,779,066,159. 

 
• Mishahara isiyolipwa ya Shs.89,116,462.95 

haikupelekwa  Hazina kinyume na  kanuni na..113 (3) 
ya Kanuni za Fedha za Umma 2001 (iliyorekebishwa 
2004) na maelekezo ya Hazina yaliyotolewa kwa njia 
ya waraka Na. EB/AG/5/03/01/VOL .VI/136 wa 
tarehe 31 Agosti 2007. 

 
• Kiasi cha Sh.16,571,775 kililipwa kwa wadai 

kinazohusiana na miaka ya nyuma ingawa malipo haya 
hayakuingizwa katika orodha ya wadai aliokuwepo 
mwanzo wa mwaka. 

 

• Malipo ya jumla ya Sh.83,562,240.56 yalilipwa kwa 
wafanyakazi mbalimbali na mashirika mengine bila ya 
kuwa na nyaraka kamilifu kinyume na Kanuni. 95 (4) 
ya Kanuni za Fedha za Umma ya 2001 (iliyorekebishwa 
2004).  

 
21 Ubalozi wa Tanzania - Bussels 
 • Ubalozi hakutayarisha taarifa za kila mwezi  za 

usuluhishi wa hesabu kwa ajili ya akaunti ya matumizi 
ya kawaida mapato na akaunti za amana kwa mwaka 
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mzima wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2010. 
Kutokana na kukosekana kwa taarifa ya usuluishi wa 
benki, usahihi taarifa za fedha haikuweza kuthibitika. 

 

•  Kumbukumbu zilizopatikana kutoka Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa zilionyesha kuwa 
fedha iliyopelekwa Ubalozi wa Tanzania Brussels 
ilikuwa Sh.1,317,504,285.81 dhidi ya 
Sh.1,017,456,538.00 inayoonekana katika taarifa ya 
fedha ya Ubalozi hivyo kusababisha tofauti ya 
Shs.300, 047,747.81 ambayo haofasuluishwa. 

 
• Datftari mapato na matumizi kwa ajili ya akaunti ya 

matumizi ya kawaida kilikuwa na kumbukumbu duni 
kwa vile malipo mengi yaliandikwa kimakosa au 
hayakuandikwa kabisa kinyume na Kanuni.126 (3) ya 
Kanuni za Fedha za Umma 2001 (iliyorekebishwa 
2004). Aidha, datftari mapato na matumizi kwa ajili 
ya ukusanyaji wa maduuli halikuandaliwa kabisa. 
usahihi wa matumizi na mapato, na takwimu za fedha 
hazikuwezakuthibitika. 

22 Ubalozi wa Tanzania - Kampala 
 • Mishahara ya kiasi cha Sh. 7,760,443.50  ililipwa kwa 

mmoja wa wafanyakazi wenyeji wa nchi hiyo bila 
kuwa na mkataba wa ajira na idhini ya ajira. 

 
• Ukaguzi alibainisha tofauti ya Sh. 3,448,189.38 kati 

fedha zilizopelekwa na kiasi kilichopokelewa . 
 

•  Wakati wa mwaka wa ukaguzi, ubalozi ulitumia 
Sh.77,429,617.78 kwa matumizi ambayo hayakuwa 
katika bajeti ya mwaka iliyoidhinishwa na bunge. 

 
• Ubalozi ulikuwa na bakaa katika akaunti ya Amana ya 

shilingi 36,058,001 hata hivyo hapakuwa na maelezo 
ya kutosha kuhusu wamiliki wa fedha hizo. 
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7.10. Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa zilizopewa hati 
yenye mbaya pamoja na sababu za maoni hayo. 

 
1 Fungu 76: RAS Lindi 
 • Ukaguzi ulibaini kuwa bidhaa zenye thamani ya 

Shs.15, 258,153 zilinunuliwa lakini hazikuingizwa 
vitabuni kinyume na Kanuni. Namba 191 (1) na 192 ya 
Kanuni za Fedha za Umma 2001.  

 
• Ukaguzi wetu ulibaini kuwa jumla ya Sh.51,981,215 

hazikuingizwa katika taarifa ya mapato na matumizi 
na hivyo kusababisha bakaa ya fedha taslimu 
kutolewa taarifa pungufu. 

 
• Wigo wetu wa ukaguzi ulizuiwa kwa vile hapakuwa 

hati za malipo pamoja na nyaraka husika za matumizi 
ya thamani ya Sh.1,687,462,267  
 

• Malipo ya jumla ya Sh. 173, 256,288 yalifanywa bila 
nyaraka sahihi kinyume na kanuni na.95 (1) na (4) ya 
Kanuni za Fedha za Umma, 2001 ambayo inahitaji 
malipo yoyote ya fedha za umma yawe na nyaraka 
kamilifu. 

 
• Sekretarieti ya Mkoa wa mwisho wa mwaka wa fedha 

ilikuwa na bakaa ya Shs.186, 595,182 katika akaunti 
ya matumizi ya kawaida. Hata hivyo, ukaguzi 
haukuweza kuthibitisha kama fedha hizo zilirudishwa 
kwa Mlipaji Mkuu wa Serikali. 

 
•  Taarifa ya mtiririko wa Fedha kwa kipindi 

kinachoishia tarehe 30 Juni, 2010, ilionyesha mapato 
mengine ya Sh.1,887,697,417 na malipo mengine ya 
Shs.876, 829,334 katika Akaunti ya Amana. Hapakuwa 
na jedwali linaloonyesha jinsi fedha hizo 
zilivyopokelwa na kulipwa kwa watu mabalimbali 
hivyo kushindwa kuthibitisha usahihi wa malipo hayo. 
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•  Katika mwaka wa ukaguzi, tulibaini madeni ya 
Shs.613,884,610 kwa mwaka uliomalizika Juni 30, 
2010 ambayo hayakuwa na maelezo yoyote kuhusu 
nani anadai na kwa shughuli gani. Hatukuweza 
kuhakiki usahihi wake. 

 
•  Mali na vifaa ghalani vyenye thamani ya 

Shs.78,923,570  
havikuweza kuthibitishwa usahihi wake kwa vile 
hapakuwa na hati za kuhesabia zilizoidhinishwa na 
Afisa Masuuli, Mkaguzi Mkuu wa Ndani na mkuu wa 
Kitengo cha Manunuzi.  
 

2 Hesabu za Majumuisho 
  

• Kwa kuzingatia viwango vya kimataifa vya Uhasibu -
IPSAS 6, hesabu za majumuisho zinatakiwa kuhusisha 
taasisi zote za umma ambazo Serikali ina uwezo wa 
kutoa maamuzi ikiwa ni pamoja na Serikali za Mitaa, 
Wakala wa Serikali, sehemu ambayo Serikali 
imewekeza mitaji nk. Kanuni hizi hata hivyo 
haiyahusu makampuni yanayofanya kazi kwa ajili ya 
kupata faida.    

 
Taarifa za kifedha za mashirika haya 
hayakujumuishwa katika hesabu za taifa za 
majumuisho isipokuwa kwa asilimia ya uwekezaji 
katika taasisi hizo. Mali, madeni, mapato na matumizi 
ya taasisi hizi havikujumuishwa katka hesabu za 
majumuisho. Taarifa zilizoandaliwa  ni sehemu tu ya 
hesabu za taifa na haitoi picha kamili ya hali ya 
kifedha na utendaji wa kifedha wa Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.  

 
• Hesabu za Taifa za majumuisho hazikujumuisha 

mizania yaani taarifa ya hali ya kifedha ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano ikiwa ni pamoja na mali yote 
ya Serikali kama vile majengo, madaraja, barabara, 
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shule n.k na madeni kinyume na kifungu cha 25 wa 
Sheria ya Fedha ya Umma ya  2001 (iliyorekebishwa 
2004).  

 
• Hatukupata ufafanuzi wa kina wa fedha zilizokuwa 

zinahamishwa kiasi cha Sh.13,475,072,714 kuonyesha 
jinsi fedha hizo zilivyopokelewa katika  Akaunti ya 
Mlipaji mkuu wa Serikali (PMG).  

 
• Wizara ya Fedha ilihamisha kiasi cha Shs.100 bilioni 

kwa kipindi kilichoishia Juni 30, 2010 kwenda TIB kwa 
ajili ya kuibadilisha TIB kuwa taasisi ya Maendeleo ya 
Fedha na pia kufungua benki kwa ajili ya shughuli za 
kilimo. Aidha, uwekezaji katika mashirika tisa (9) 
haukuonyeshwa katika hesabu za majumuisho. 

 
• Hesabu za Taifa za majumuisho hazikuonyesha 

madeni ya thamani ya bilioni Shs.48.75. kiasi hiki 
kinajumuisha madeni yote ambayo Benki Kuu inaidai 
Serikali.   

 
•  Mali za kudumu zilizonunuliwa katika kipindi cha 

mwaka wa ukaguzi za Shs.118 bilioni, wakati Serikali 
ina amana ya kiasi cha Shs.143.09 bilioni vyote 
havikuonyeshwa katika hesabu za Taifa za 
majumuisho . 

 
• Usuluishi wa benki wa hesabu za taifa za majumuisho 

zilionyesha maswala ambayo yalikuwa 
hayajasuluishwa kwa muda mrefu mengine tangu 
mwaka 2000. Pia, katika orodha ya hundi ambazo 
hazikuwasilishwa kulikuwa na hundi ambazo 
hazijawasilishwa benki kwa zaidi ya  miezi 6, na 
hivyo kuzifanya zichache. Hakuna marekebisho 
yaliyofanyika kuzifuta kutoka katika vitabu vya 
Serikali. 
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• Akaunti kuu ya malipo ya Serikali ilifungwa ikiwa na 
nakisi ya Sh.1,331,073,630,470.30 kutoka Benki Kuu 
ya Tanzania hii ni kutokana na jumla ya mapato ya 
Sh.7,928,122,248,611 dhidi ya matumizi ya jumla ya 
Sh.8,522,395,969,190 hivyo kusababisha nakisi ya 
jumla ya Sh.594,273,720,579. Mwisho wa mwaka, 
benki yalifikia jumla ya Sh.1,331,073,630,470.30. 
Nakisi hii haikujumuishwa katika taarifa ya deni la 
taifa kwa kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2011. 

 
• Hesabu za Taifa za majumuisho zilionyesha madeni 

ya thamani ya Sh.160,756,067,190 tarehe 30 Juni, 
2010. Kwa kuzingatia ukweli kwamba Serikali 
inafanya malipo kwa misingi ya fedha taslimu, na 
kwa vile mfumo wa kompyuta wa uhasibu (IFMS) una 
uwezo wa kuzuia hati za malipo ambapo hakuna 
bajeti katika vifungu husika, hatukuweza kufahamu 
ni vipi madeni haya yalijitokeza.  
 

• Serikali ilikuwa na kesi mahakamani katika mafungu 
kumi na mawili ya jumla ya Shs.26, 276,785,317 kwa 
kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni, 2010. Matokeo na 
hatima ya kesi hizi hayakuweza kufahamika. Kama 
Serikali ikishindwa katika maamuzi ya mahakama, 
inaweza kulazimika kulipa kiasi kikubwa cha fedha. 

 
•  Kulikuwa na ongezeko la malimbikizo ya mapato 

kutoka Sh.10,020,246,900 mwaka 2008/09 hadi 
Shs.116, 320,437,345 kwa mwaka wa ukaguzi. 
Serikali inapswa kuongeza juhudi za kukusanya 
mapato yake. 

 
• Kumekuwa na ongezeko kubwa la deni la taifa katika 

kipindi kilichoishia tarehe 30 Juni 2010 kutoka 
Sh.7,621,286,730,034 mwishoni mwa mwaka wa 
fedha 2008/09 hadi kufikia Sh.10,503,806,011,885 
ongezeko la zaidi ya 38%. Mwenendo huu kama 
hautadhibitiwa unaweza kuitia Serikali katika mzigo 
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mkubwa wa kulipia madeni. Ongezeko hilo ni la 
kutisha licha ya ukweli kwamba Tanzania ni miongoni 
mwa nchi zilizopokea kiasi kikubwa cha misamaha ya 
madeni ya Nchi Masikini zenye Madeni Makubwa 
(HIPC) na MDRI. 

 
• Serikali imeshindwa kukusanya mikopo ya jumla ya 

Shs.424,087,766,124 mikopo iliyotolewa na Serikali 
kwa M / s. Ginaac Industries Ltd na M/s. Mansons Ltd 
na taasisi nyingine. Kati ya kiasi hiki kiasi cha 
Shs.325, 927,756 kilitangazwa kama kisichoweza 
kukusanywa kwa vile kampuni hizi hazipo. Hakuna 
ushahidi kwamba makampuni haya yalikuwa na 
dhamana yoyote wakati wa kupata mikopo hiyo.  

 
• Uwekezaji katika Ushirika wa Serikali na taasisi 

binafsi (PPP) si mathubuti unaweza kuisababishia 
Serikali kubeba mzigo mzito wa gharama kubwa 
ambazo zingeweza  kuepukika. Serikali imekuwa 
ikibeba mzigo mkubwa kama kulipa mishahara ya 
wafanyakazi wa wawekezaji binafsi na kulipa mikopo 
ya iliyochukuliwa na wawekezaji binafsi, mifano ni 
pamoja na Songas, TRL Ltd, IPTL Ltd, Kiwira Coal 
Mines Ltd, n.k  

 
• Hesabu za Taifa za majumuisho zilionyesha kuwa 

Serikali imetoa dhamana za jumla ya Shs.711.804, 
989,096. Hakuna ushahidi kwamba dhamana hizi 
ziliwekewa mali ya kudumu kama kinga wakati 
wakopaji wanaposhindwa kulipa mikopo yao. Hii ni 
kinyume na sehemu ya 13 na 14 ya sheria ya Mikopo 
ya Serikali, Dhamana na Misaada ya (1974). Serikali 
inakabiliwa na vihatarishi vya kulipa madeni haya 
wakati wakopaji wanaposhindwa kulipa madeni yao. 
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SURA YA 8 
 

TATHMINI YA MFUMO UNGANIFU WA USIMAMIZI WA 
 FEDHA (IFMS) 
 
8.1. Utangulizi 

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ilitoa zabuni kwa Kampuni ya 
Ukaguzi na Ushauri ya KPMG kufanya tathmini ya ufanisi wa 
Mfumo Unganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) katika 
Wizara, Idara, Wakala na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
 
KPMG ilifanya tathmini ya kiwango cha juu ikihusisha 
shughuli na ufanyaji kazi, utekelezaji wa mradi na udhibiti 
kwa ujumla katika matumizi ya Teknolojia ya Mawasiliano 
inaouzunguka mfumo wa IFMS. Aidha, KPMG walifanya 
tathmini ya kama Serikali ya Tanzania ilikuwa inapata 
thamani kamili ya fedha kwa kuwekeza katika mfumo huo 
wa IFMS 
 
Mfumo wa IFMS una umuhimu mkubwa kwa Serikali ya 
Tanzania kuweza kudumisha imani kwa umma kwa kutoa 
huduma zenye ufanisi ikiwa ni pamoja na usimamizi na 
udhibiti wa mapato na matumizi ya Serikali. Taasisi mbili 
kuu za Serikali zenye wajibu mkubwa wa kusimamia 
uendeshaji wa shughuli za Mfumo wa IFMS katika Serikali ni 
Mhasibu Mkuu wa Serikali (ACGEN) kwa upande wa Wizara, 
Idara na Wakala na Ofisi ya Waziri Mkuu, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa kwa upande wa Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa (LGAs). 
 
Serikali ya Tanzania kama ilivyo kwa serikali nyingine 
yoyote inakabiliwa na shinikizo la kuwajibika kutoa huduma 
zenye ubora kwa gharama nafuu kwa wananchi wake. Mara 
nyingi, maboresho makubwa katika mfumo wa teknolojia ya 
mawasiliano kama yale yanayohusiana na utekelezaji wa 
‘integrated term efficiencies’ na upunguzaji gharama. 
IFMS imewagharimu walipa kodi/wananchi mamilioni ya 
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dola za Kimarekani na hivyo, wana mategemeo makubwa ya 
kuona thamani ya fedha inapatikana. 
 
Tathmini iliyofanywa na KPMG ililenga kulinganisha shughuli 
za mfumo wa IFMS na viwango kubalifu vilivyotolewa au 
kutangazwa, ikiwa ni pamoja na vile vya ndani na uzoefu 
wa KPMG wenyewe; uelewa wa Serikali kuhusu mifumo hii 
na uzoefu katika taasisi nyingine. Kazi ya KPMG ilihusisha 
majadiliano na Wizara, Idara na Wakala wa Serikali, 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa, watumishi wa Kampuni ya 
Soft-Tech pamoja na kupitia nyaraka zilizowasilishwa na 
taasisi hizo. 

 
8.2. Madhumuni ya Tathmini iliyofanyika 
 

Madhumuni ya tathmini iliyofanyika kuhusu ufanisi wa 
Mfumo wa IFMS ilikuwa kujiridhisha kama: 

 
i. Mfumo una udhibiti wa ujumla na wa programu 

mbalimbali zinazotumika kwa lengo la kujihakikishia 
usiri na uhakika wa upatikanaji wa taarifa za 
mtandao pale zitakapohitajika  

ii. Mfumo wa IFMS unaendeshwa kwa ufanisi na kwa 
manufaa ikilinganishwa na viwango/vigezo kubalifu 
vilivyowekwa. 

iii. Rasilmali fedha katika utekelezaji wa mfumo wa 
IFMS zimetumika kwa ufanisi na kuleta matokeo 
yaliyokusudiwa na kwamba matumizi yote 
yalizingatia sheria na kanuni;  

iv. Mfumo wa IFMS unakidhi mahitaji yote ya utoaji 
taarifa kwa watumiaji wa mfumo huu ikiwa ni 
pamoja na Wizara, Idara na Wakala wa Serikalis na 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 
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8.3.  Muhtasari wa Matokeo ya ukaguzi 
 
8.3.1 Udhibiti dhaifu wa habari na Usalama 
 

Imebainika kuwepo usimamizi dhaifu katika matumizi ya 
mfumo wa IFMS na udhibiti mdogo usioweza kuhakikisha 
usiri wa taarifa zilizoko katika mtandao. Imeonekana pia 
kuwa wasimamizi wa anwani za IFMS wameweza kufanya 
mabadiliko yoyote pasipo kutumia programu ya IFMS. 
Aidha, mfumo wa IFMS unaruhusu waingiza ‘data’ kubadili 
na kuidhinisha maelezo yaliyoko katika fomu ya kuagiza 
mali (LPO) na maelezo ya wateja. Udhaifu huu umefanya 
waingiza ‘data’ waweze kuandaa na kuidhinisha LPO pasipo 
Mhasibu Mkuu kujua; utaratibu ambao sio kubalifu. 
 
Imebainika kuwa hakuna mpango wowote wa kuhakikisha 
kuwa taarifa zilizopo katika mfumo wa IFMS zinapatikana 
endapo janga litatokea. Hapakuwa na chapisho lolote rasmi 
linaloeleza jinsi ya kurejesha shughuli za mtandao baada ya 
maafa kutokea. Aidha, hapajawahi kufanyika majaribio ya 
kujihami (simulation) ili kujenga uelewa wa namna ya 
kujihami endapo maafa yatatokea. Vilevile, KPMG 
waligundua kuwa Mhasibu Mkuu wa Serikali aliingia katika 
mkataba na Benki Kuu ya Tanzania wa kuwa na eneo katika 
Jiji la Dare es Salaam kwa ajili ya kuweka kituo cha pamoja 
cha kuchakata ‘data’ wakati wa majanga yanayoweza 
kutokea katika mfumo wa IFMS. Hata hivyo, kituo hicho 
hakijawahi kutumika katika shughuli za majanga tangu 
kuanzishwa kwake. 

 
8.3.2. Kukosekana kwa Mkakati wa Teknolojia ya  Mawasiliano 

Uchunguzi wa KPMG ulibaini kuwa hapakuwa na mkakati wa 
ujumla wa Teknolojia ya Mawasiliano unaoenda sambamba 
na malengo ya Serikali ya muda mrefu. Mkakati wa aina hii 
unatakiwa kupanga mapema mahitaji mbalimbali ya 
kiteknolojia kwa Serikali katika ngazi mbalimbali za Wizara, 
Idara na Wakala wa Serikali, Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
n.k., na kuamua ni mfumo gani unapaswa kuendelezwa 
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katika kila moja ya ngazi  hizo hapo juu (Wizara,Idara na 
Wakala wa Serikali, Mmlaka ya Serikali za Mitaa). 

 
Pia, KPMG walibaini kuwepo kwa sera ya usalama wa 
Teknolojia ya Mawasiliano isiyokuwa kamilifu na 
inayobadilika badilika katika Wizara, Idara na Wakala wa 
Serikali na Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Inaaminika kuwa 
sera hii ilipaswa kuwa ndani ya Mkakati wa Sera ya Taifa ya 
Mawasiliano ili kuhakikisha kuwa hakuna mabadiliko ya 
mara kwa mara kwa watumiaji wa teknolojia hii katika 
Serikali yote.  
 

8.3.3 Rasilmali za IFMS zilizolipiwa lakini hazitumiki 
 kikamilifu 

Mwaka 2007, Mhasibu Mkuu wa Serikali alilipa kiasi cha Dola 
za Kimarekani 428,829 kwa ajili ya ujenzi wa kituo cha 
kujikinga endapo maafa yatatokea katika mfumo wa 
mawasiliano ya habari. Aidha, kiasi cha Dola za Kimarekani 
224,532 kililipwa mwaka 2009 kwa ajili ya huduma ya 
kutunza ‘data’. Ijapokuwa huduma hii ililipiwa, ilibainika 
kuwa haitumiwi. Kwa sasa, italazimu kufanya tathmini ili 
kuona kama baadhi ya sehemu za huduma hiyo ya kutunza 
‘data’ zinafaa kutumika au zimekwishapitwa na teknolojia 
mpya. 
 
Pia dawati la msaada kwa huduma za Mawasiliano ya Habari 
halitumiwi kikamilifu na hakuna taarifa zozote ambazo 
zingesaidia kuhakikisha kuwa manufaa yanapatikana katika 
rasilmali zilizowekezwa ikiwepo rasilmali watu. Mapitio 
yaliyofanyika katika mfumo wa IFMS yalibaini kuwa leseni 
55 za programu itumikayo katika dawati la huduma kwa 
mteja zilinunuliwa mwaka 2004/05 ili kusaidia kutatua 
matatizo ya watumiaji wa mtandao. Hata hivyo, ni 
watumiaji 27 tu ndio wanaotumia leseni hizo kikamilifu. 

 
Kuna jumla ya leseni za IFMS 225 katika Idara ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali (ACGEN). Kwa mwaka wa fedha husika, 
ACGEN alilipia AMC kwa ajili ya leseni 554. Zaidi ya hapo, 
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kuna jumla ya watumiaji 191 wa mfumo wa ‘Active 
Planner’ dhidi ya leseni 233 za mfumo huo zilizolipiwa. 
 
Pia ilionekana kuwa gharama za AMC kwa ‘module’ zote 12 
za IFMS ni sawa na gharama ya leseni moja ya ‘Active 
Planner’ na pia ni sawa na gharama ya leseni moja ya 
mfumo wa huduma katika dawati la wateja. Kwa kawaida, 
utaratibu huu wa kutoza gharama za leseni kwa mifumo 
yote mitatu hauwezi kuwa sawa na hivyo unapaswa 
kuchunguzwa. 
  

8.3.4. Umiliki wa Mtandao, ‘Data’ na Mikataba  
 

Imeonekana kuwa baadhi ya maboresho yaliyofanyika 
katika mfumo wa IFMS hayakuhitaji uingiwaji mkataba. 
Hata hivyo kuna marekebisho yanayoendelea au 
yaliyokamilika katika maeneo mawili (EFT interface na GFS 
2001) ambayo hayakuingiwa mkataba rasmi. 
 
Bila kuwepo mkataba rasmi wa maboresho yanayofanyika 
katika mtandao, itakuwa vigumu kupima uwezo wa mtoa 
huduma katika kutekeleza jukumu hilo. Vilevile, upo 
uwezekano wa kuongezeka kwa mawanda ya kazi na 
gharama kusikotarajiwa. 
 
Pia, kutokana na ukweli kuwa orodha kamili ya watumiaji 
wa toleo lolote la IFMS katika taasisi za Kiserikali haiwezi 
kupatikana, inaleta mkanganyiko na kuruhusu tofauti za 
kila wakati kati ya kilichopangwa kufanyika na hali halisi ya 
matumizi ya ‘modules’ na leseni za watumiaji mtandao. 
Vilevile, ni jambo lisilokubalika kuwa taarifa zote zihusuzo 
watumiaji wa IFMS inabidi zipatikane kutoka Soft-tech na 
kutumika kufanya maamuzi ya malipo.  

 
8.3.5. Mikataba ya leseni za Progamu za IFMS  

Imeonekana kuwa mazingira ya mfumo wa IFMS 
yamegubikwa na kutoingiwa mikataba au kuwepo kwa 
mikataba dhaifu kati ya Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali 
(ACGEN) na muuzaji programu za mtandao huu. 
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Kwa mfano, haikuwezekana kupata mikataba ya ununuzi wa 
progamu za IFMS. Kilichoweza kupatikana ni makubaliano 
ya mradi huu yaliyotolewa na Soft-tech kwa Serikali (toleo 
la 1.0 la tarehe12/02/98) ambayo yalikuwa 
hayajaidhinishwa rasmi. Makubaliano hayo yanajumuisha 
bajeti ya leseni za programu za IFMS, huduma za ushauri na 
mafunzo lakini makubaliano hayo hayajawekwa kama 
mkataba rasmi wa leseni za programu za mtandao huu. 

  
Mikataba isiyosimamiwa vyema inaweza kusabisha kuwepo 
kwa ongezeko la gharama za uendeshaji wa mtandao kwa 
Serikali. Aidha, Serikali haitakuwa na namna nzuri ya 
kupima ubora wa huduma wanayotoa wataalam wa 
mtandao huu jambo ambalo linaweza kusababisha hasara 
zaidi na mahusiano hafifu kati ya watumiaji wa mtandao na 
mtaalam mshauri. 
 

8.3.6.  Mapungufu katika huduma zitolewazo na  mtandao wa 
IFMS  
Mtandao wa IFMS haujafanyiwa marekebisho 
(Customization) ya kutosha kuufanya utumike kwa shughuli 
za kiuhasibu Serikalini. Marekebisho ambayo hayajafanyika 
ni kutoongeza eneo litakaloshughulika na udhibiti wa 
mihadi (commitment accounting) na utayarishwaji wa 
taarifa zinazozingatia matakwa ya viwango vya kimataifa 
vya  kihasibu katika sekta ya Umma (IPSAS) 
 
Tathmini iliyofanyika kuhusu matumizi ya IFMS imeonyesha 
kuwa Mtandao huu unatakiwa kufanyiwa maboresho 
kuufanya uwe wa kisasa zaidi ili uweze kukidhi mahitaji 
makubwa zaidi ya kiuhasibu ambayo ni pamoja na 
michakato muhimu katika utayarishaji wa bajeti ambapo 
kwa sasa Serikali hutumia mifumo mbalimbali isiyo jumuifu 
katika kutayarisha bajeti ya Taifa kama vile SBAS, PlanRep 
na ’ActivePlanner,.  
 
Mifumo hii ya bajeti isiyo jumuifu hutumiwa zaidi kama 
nyenzo ya kuingiza ‘data’ za bajeti katika EPICOR kuliko 
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nyenzo ya kupanga na kutayarisha bajeti na hivyo 
kusababisha kulipwa kwa gharama kusikozingatia matumizi 
kamili ya huduma zote zinazopatikana katika mtandao wa 
IFMS. Bajeti ya matumizi ina changamoto zake ikiwa ni 
pamoja na mtandao kutakiwa kuwa na eneo la ukokotoaji 
wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) na maombi ya 
manunuzi. Shughuli za kila siku kama usimamizi wa 
masurufu kunakohitaji marekebisho katika mfumo 
kufanyika ili  kuweza kufanya usuluhisho wa taarifa za 
benki ambazo hazifanyiki kabisa. 

 
8.3.7. Usuluhisho wa Benki 

Kulikuwa na kadhia nyingi za benki zisizosuluhishwa za 
tangu mwaka wa 2000. Hii ilisababishwa na mtandao 
kutokuwa na uwezo wa kubeba kiasi kikubwa cha tarakimu 
rejea (reference number) katika fomu yake ya mapokezi ya 
fedha taslim itumikayo kusuluhisha kadhia hizo na zile za 
Benki Kuu. Pia kulikuwa na tarakimu rejea zilizoingizwa 
kimakosa na watumiaji wa mtandao na hivyo kuchangia 
kuwepo kwa kadhia zisizosuluhishwa. 
 
Imeonekana kuwa, wakati wa kuhama kutoka ’Platinum 
SQL’ kwenda EPICOR mwaka 2000, daftari la fedha lililopo 
katika toleo la Platinum SQL halikuhamishwa kwenda 
EPICOR. Matokeo yake, kumekuwepo malipo katika vitabu 
vya benki ambayo hayapo katika daftari la fedha kwa 
kipindi cha kuanzia Julai hadi Disemba, 2000. Malipo hayo 
hayajasuluhishwa hadi wakati wa kuandika taarifa hii. 
Mchakato wa usuluhisho wa benki umesisitizwa katika 
taarifa hii kwani ninaamini kuwa unaweza kuwa na athari 
kwa taarifa za fedha kwa Serikali na kwa hali hiyo, hatua za 
haraka zinapaswa kuchukuliwa. 
 

8.3.8. Mafunzo ya IFMS na huduma za kiufundi kwa watumiaji 
wa mtandao 
Kwa upande wa utoaji wa huduma za kiufundi kwa 
watumiaji mtandao wa IFMS, ukaguzi na ziara katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa vinaonyesha kuwa Soft-tech 
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hawana uwezo wa kutoa huduma ya ushauri na utaalam 
unaohitajika kwa nchi nzima. Kwa hali hiyo, mafunzo kwa 
watumiaji mtandao na ushauri kwa masuala ya kiufundi 
vinakosekana na kupunguza matumizi ya IFMS kama mfumo 
wa kuingiza na kuchakata ‘data’. Hali hii ya kukatisha 
tamaa imesababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa zirudi 
katika mfumo wa zamani (manual system). Eneo 
linalowasumbua watumiaji wa mtandao wa IFMS ni 
kukosekana kwa msaada wa kiufundi ambao unatolewa 
kutoka Dar es Salaam kwa ajili ya Wizara, Idara na Wakala 
wa Serikali na Hazina Ndogo zilizoko mbali. 
Utaalam wa masuala ya EPICOR katika Idara ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali ni wa chini sana. Pamoja na kuwepo kwa 
kitengo cha uendelezaji ujuzi huu chenye watu 18, wakati 
mwingine huduma za kiufundi zitolewazo na Soft-tech 
zimeelekezwa zaidi katika maboresho madogo madogo ya 
IFMS ikiwa ni pamoja na vifaa na miundombinu ya mtandao. 
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SURA YA 9 

MAJUMUISHO NA MAPENDEKEZO 

9.1 Majumuisho 

 
Matokeo ya ukaguzi katika ripoti hii yaliwasilishwa kwa 
Maafisa Masuuli wote kwa ajili ya utekelezaji. Maafisa 
Masuuli wanatakiwa kuandaa taarifa ya utekelezaji wa 
mapendekezo na kuyawasilisha kwa Mlipaji Mkuu-Wizara ya 
Fedha.  
 
Katika ripoti hii nimebainisha dosari na mapungufu mengi 
katika mfumo wa udhibiti wa ndani yaliyosababishwa na 
kuwepo mianya ya usimamizi dhaifu wa mifumo ya ndani. 
Masuala haya yanatakiwa kushughulikiwa na Maafisa 
Masuuli kwa kuweka udhibiti wa ndani ulio imara na 
unaolenga kupunguza au kuzuia kabisa kutokea tena 
mapungufu haya.  
 
Nimewajibika kutoa tena mapendekezo yangu kuhusu dosari 
nilizobaini katika ukaguzi, ambayo kama yatatekelezwa, 
yataweka usimamizi bora wa masuala ya fedha ndani ya 
Serikali. 
 

9.2 Mapendekezo   
9.2.1 Masuala ya miaka ya nyuma yasiyoshughulikiwa 

Mapendekezo yangu kwa kaguzi za miaka ya nyuma 
yameonekana kutotekelezwa na baadhi ya maafisa Masuuli, 
hii inaashiria kuwa Serikali haitilii mkazo na haijali 
mapendekezo yangu. Katika hili, masuala yaleyale 
yamekuwa yakijirudia kila mwaka. 
  
Katika ukaguzi wa mwaka huu, kulikuwa na 
Wizara/Idara/Wakala za Serikali 46 zilizokuwa na masuala 
ya miaka ya nyuma yasiyoshughulikiwa ya kiasi cha 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    160 

sh.468,627,883,842, sehemu kubwa ikiwa ni Wizara ya 
Fedha  ambayo ina kiasi cha sh.361,327,312,329.79 
ikifuatiwa na Idara ya Huduma ya Magereza yenye sh.  
19,261,840,595 na Sekretarieti ya Mkoa wa Lindi ikiwa ni ya 
tatu yenye kiasi cha Sh.10,146,855,167 
 
Ninaikumbusha Serikali kutimiza wajibu wake katika 
kutekeleza mapendekezo ninayotoa kwa wakati ili kuzuia 
kutokea tena mapungufu au dosari za aina hii. 
 
Hazina inatakiwa kutoa maelekezo/mwongozo kwa Maafisa 
Masuuli wote wachukue hatua muafaka katika kuboresha 
mifumo ya kutunza kumbukumbu na nyaraka, suala ambalo 
ndio chanzo cha hoja za ukaguzi. Ukosefu wa 
viambatanisho husababisha kushindwa kutekeleza 
mapendekezo yangu.  

 
9.2.2 Matokeo ya ukaguzi wa awali wa mafao ya wastaafu  

Kama nilivyotoa taarifa yangu mwaka uliopita, ukaguzi wa 
awali wa mafao ya wastaafu ni moja ya majukumu yangu ya 
udhibiti wa rasilimali za Umma. Kutokana na mambo 
yaliyojitokeza katika ripoti hii, inanifanya nijumuishe kwa 
kutoa taarifa kuwa, ulipaji wa mafao kwa wastaafu bado 
haufanywi kwa ufanisi. Kumekuwa na kutokufuata Sheria 
zinazosimamia stahili na ulipaji wa mafao ya wastaafu na 
utumiaji wa taarifa za wastaafu ambazo sio sahihi katika 
kutafuta stahili zao.  
Ninapendekeza kwa Maafisa Masuuli wahakikishe kwamba 
kabla ya kuleta majalada ya mafao ya uzeeni kwangu kwa ajili 
ya ukaguzi lazima usahihi wa taarifa za watumishi na 
viambatanisho vya kumbukumbu vyote viwe vinawasilishwa 
pamoja kwa kuzingatia sheria na mashariti ya ajira, sheria za 
mafao ya uzeeni na kanuni zake 

 Serikali ihakikishe kwamba watumishi wa umma ikiwa ni 
pamoja na wanajeshi wanapoteuliwa kushika nyadhifa za 
kisiasa kwanza walipwe mafao yao katika utumishi wa awali 
kwa kipindi walichotumikia umma katika masharti ya utumishi 
huo. Hii itasaidi kulipwa mapema mafao ya uzeeni na pia  
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kuepuka kulipa mafao mara mbili.Vyeo vya kisiasa vinakuwa na 
masharti ya mkataba na hustahili mafao ya kiinua mgongo  

 
9.2.3 Manunuzi yaliyofanywa nje ya mpango wa mwaka  
 manunuzi Sh. 50,685,371,565.58   

Mamlaka zinazofanya manunuzi zinatakiwa kuzingatia 
mpango ulioandaliwa wa manunuzi wa mwaka kuepuka 
gharama zisizo za lazima na manunuzi yasiyotakiwa au 
kufanya manunuzi holela kama inavyoelekezwa na kifungu 
namba 45 cha sheria ya manunuzi ya umma ya mwaka 2004 

 

9.2.4 Matengenezo ya magari ambayo hayakupitia  EMESA Sh. 
 176,722,089 

Katika mwaka huu, tumegundua kwamba Wizara, Idara 
zinazojitegemea na Wakala wa Serikali tano zimelipa kiasi 
cha sh.176,722,089 ikiwa ni matengenezo ya magari katika 
karakana binafsi bila kupitia Karakana Kuu ya Serikali zilizo 
chini ya Wakala wa Ufundi Umeme na Mitambo(TEMESA). 
 
Ninashauri taasisi za Serikali kuzingatia kanuni namba 59(1) 
na (2) ya Sheria ya Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005 kwa 
kuhakikisha kuwa matengenezo ya magari lazima 
yaidhinishwe na Wakala wa Ufundi, Umeme na Mitambo 
(TEMESA) kabla na baada ya matengenezo. 

 

9.2.5 Malipo ya mishahara kwa watumishi waliostaafu, 
waliokufa, na watoro kazini Sh.1,842,607,565.29 

Jumla ya Sh. 1,842,607,565.29 zililipwa kama mishahara 
kwa wastaafu, watumishi walioacha kazi na watu wengine 
wasiostahili kulipwa mishahara.  
 
Ili kuepuka hasara katika siku zijazo, nina washauri Maafisa 
Masuuli wa Wizara wote kuangalia na kupitia mara kwa 
mara kumbukumbu za watumishi walio bado kwenye ajira 
ili kuthibitisha uhakika wa uwepo wao katika ajira.  
 
Pia, kuwepo mawasiliano kati ya Wizara, Hazina na Ofisi ya 
Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma ili kuhakikisha 
kwamba majina ya wastaafu, watoro au watumishi ambao 
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ajira zao zimekoma wawe wamefutwa mara moja kusitisha 
ajira.  
 
Hili litawezekana endapo kasoro za kimfumo, utendaji na 
usimamizi wa mishahara ya watumishi litaondolewa kwa 
kuwa na mfumo na programu ya kompyuta wa kisasa 
unaoruhusu kutoa na kuingiza kumbukumbu za watumishi.  
 

 

9.2.6 Malipo ya posho ya samani kwa maafisa wasiostahili 
          Sh. 650,714,800.34 
  

Maafisa Masuuli wanatakiwa kuzingatia mwongozo wa Ofisi 
ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma (UTUMISHI) 
No.C/CA/134/213/01/G/69 ya Januari 30, 2006 juu ya 
malipo ya posho ya samani kwa maafisa wa serikali. 
  
Katika suala hili, Wizara na Idara kumi(10) zilifanya malipo 
ya jumla ya shilingi 650,714,800.34 kwa kuwalipa posho za 
samani watumishi wanaoishi katika nyumba zao binafsi bila 
kuzingatia mwongozo wa Utumishi uliotajwa hapo juu.  
  
Ninashauri fedha hizi zirejeshwe Serikalini. Kwani 
zimetumika kimakosa kulipia posho ya samani 

  
 

9.2.7 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh 4,303,339,515 
Ukaguzi umebaini malipo yenye nyaraka pungufu ya kiasi 
cha Sh. 4,303,339,515. 
 

Ninaishauri Serikali kwamba hati za malipo yanayofanywa 
na Maafisa Masuuli yawe yameambatanishwa na nyaraka 
sahihi kulingana na Kanuni 95(4) ya Sheria ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 (iliyorekebishwa 2004) 
 

9.2.8 Vifaa vilivyolipiwa bado havijapokelewa Sh 
 13,865,874,762 
 

Ukaguzi ulibaini malipo ya kiasi cha sh. 13,865,874,762 kwa 
wazabuni mbalimbali kabla ya vifaa hivyo kupokelewa.  
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Ninawashauri Maafisa Masuuli wanaohusika kufuatilia kwa 
karibu vifaa hivyo na kuhakikisha kwamba vinapokelewa na 
kuandikwa kwenye vitabu vya Serikali 
 
 

9.2.9 Malipo yaliyofanyika katika kasma isiyosahihi Sh. 
 4,953,226,683 

 
Malipo ya kiasi cha sh. 4,953,226,683 yalilipwa na Maafisa 
Masuuli bila kuzingatia makisio katika kasma husika. 
 
Ninawashauri Maafisa Masuuli kutumia fedha za umma 
kama ilivyoainishwa kwenye kasma na inapotokea kwamba 
kasma imekwisha utaratibu ufuatwe wa kuomba kibali toka 
Wizara ya Fedha kama ilivyo elekezwa kwenye kanuni 51(1-
8) ya Sheria ya Fedha za Umma ya mwaka 2001 
(iliyorekebishwa 2004) 
 
Kutumia zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa na Bunge ni kukiuka 
Sheria ya Fedha za umma ya mwaka 2001 na hivyo hatua za 
kinidhamu zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya Maafisa Masuuli 
wanaoshindwa kuzingatia Mfumo wa bajeti ya Serikali 
unaosisitiza dhana ya fedha taslimu. 

 
9.2.10 Malipo yenye shaka Sh 15,595,054,755 

Wizara mbili, yaani Wizara ya Fedha –fungu 50 na Wizara ya 
Sheria fungu 40 zilifanya malipo ya kiasi cha sh 
15,595,054,755 ambayo kwa mtizamo wa ukaguzi hayakuwa 
na maelezo na viambatanisho halisi na vya kutosha  
kuhalalisha matumizi hayo ya fedha za umma. 
 
Serikali inashauriwa kuchunguza sababu zilizofanya malipo 
haya yenye utata na kuwasilisha maelezo ya kina ili 
kuondoa utata. 

  
 
 
 
 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    164 

9.2.11 Usimamizi wa manunuzi ya umma 
Katika taarifa zangu zilizowasilishwa kwa Maafisa Masuuli 
nilieleza bayana kuwa Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti 
za Mikoa hazikuzingatia kikamilifu Sheria ya Manunuzi ya 
Umma Na.21 ya mwaka 2004 na kanuni zake za mwaka 
2005.    
 
Mapitio ya taratibu za manunuzi yalibaini kwamba kuna 
kazi kubwa ya kufanya ili kuhakikisha kwamba sheria ya 
manunuzi inafuatwa.  Nilitoa taarifa kwamba karibu 
Wizara/Idara na Sekretarieti za Mikoa yote hazikufuata 
kikamilifu Sheria ya manunuzi. Ingawa matumizi katika 
manunuzi mwaka huu yamepungua kutoka asilimia 70 miaka 
ya nyuma hadi asilimia 52, bado Sheria ya Manunuzi ya 
Umma Na.21 ya mwaka 2004 na kanuni zake za mwaka 2005 
haizingatiwi kikamilifu. 
 
Hivyo, ninapendekeza mamlaka zinazofanya manunuzi 
ziwezeshwe kwa kuwa na wataalamu katika fani ya 
manunuzi, kuimarisha vitengo vya manunuzi, kujengea 
uwezo bodi za manunuzi na kitengo cha ukaguzi wa ndani 
za Wizara/Idara/Wakala na Sekretarieti za Mikoa  

9.2.12  Madeni na Mihadi ya Serikali Sh. 254,616,874,180 
 

Serikali ilikuwa na madeni na mihadi inayofikia Sh. 
254,616,874,180 ikijumuisha deni la Taifa kiasi cha 
Sh.93,860,806,990 na madeni mengine na mihadi ambayo 
kwa pamoja yalikuwa na thamani ya Sh. 39,916,624,968 
yahusuyo vifaa na huduma pamoja na madai ya watumishi.   
 
Kutokana na ukweli kuwa madeni haya pamoja na mihadi 
yalikuwepo katika mwaka wa fedha ninaoutolea taarifa, 
hali hii inakinzana na Mfumo wa Uhasibu wa Kimataifa 
katika Sekta ya Umma unaotambua mapato yapokelewapo 
na matumizi kufanyika kwa fedha taslimu. 
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Kutumia zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa ni kukiuka Sheria 
ya Matumizi ya Umma na hivyo hatua za kinidhamu 
zinapaswa kuchukuliwa dhidi ya Maafisa Masuuli 
wanaoshindwa kuzingatia Mfumo wa bajeti ya Serikali 
unaosisitiza dhana ya fedha taslimu. 

 
Serikali ijiepushe kuingia katika mihadi huku ikijua hakuna 
fedha zilizotengwa kwa ajili matumizi hayo.  Aidha, ni 
muda muafaka sasa kwa Serikali kufikiria kuchukua hatua 
kali kwa Maafisa Maasuli watakaoshindwa kuzingatia mfumo 
wa bajeti unaosisitiza dhana ya fedha taslimu 
 
Madeni yasiyolipwa ya Sh. 254,616,874,180 yajumuishwe 
katika Hesabu za Taifa. 

 
9.2.13 Misamaha ya kodi  

Kwa mwaka wa fedha 2009/2010, ukaguzi ulibaini kupungua 
kwa misamaha ya kodi kutoka sh. 752,398,800,000 mwaka 
2008/09 na kufikia sh 680,667,900,000 katika mwaka 2009/10. 
Katika utoaji wa misamaha ya kodi, yafuatayo yanafaa 
kuzingatiwa na Serikali: 
 
• Serikali inashauriwa kupitia upya sera yake ya misamaha ya 

kodi kwa lengo la kupunguza misamaha hiyo kwa kiwango 
cha chini kadri itakavyowezekana.   

 
• Vile vile, Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) wafanye 

mapitio yenye umakini katika bajeti zake za makusanyo ya 
mapato kwa lengo la kuzifanya ziwe na uhalisi zaidi. 
 

• Mfumo wa uangalizi na udhibiti wa ndani katika Mamlaka ya 
Mapato unapaswa kuimarishwa ili kuhakikisha kuwa 
marejesho ya mapato na malipo ya kodi vinapitiwa kwa 
makini ili kubaini udanganyifu na mianya ya ukwepaji kodi 
kwa lengo la kuongeza mapato yatokanayo na kodi na 
kuzuia matumizi mabaya ya fedha za Serikali. 
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• Serikali ifikirie kuongeza wigo wa kodi kwa kuhusisha sekta 
isiyo rasimi. 

 
9.2.14 Misaada kutoka nje ya nchi Sh. 393,256,357,651 

Taarifa ya misaada kutoka nje ya nchi inaonyesha kiasi cha 
Sh.3,932,474,455,117 kikiwa ni makadirio ya misaada 
iliyotarajiwa kupokelewa kutoka vyanzo mambalimbali nje 
ya nchi kwa mwaka wa fedha 2009/10. Hata hivyo, kiasi 
halisi kilichopokelewa ni Sh.2,393,256,357,651 ikiwa ni 
sawa na asilimia 61 ya makisio yote. Hii inaonyesha 
kwamba masharti ya misaada hayakuzingatiwa au misaada 
hiyo haikuletwa na wahisani.  
Ninaishauri Serikali kuandaa makisio ya matumizi 
yanayoendana na hali ya uhakika ya kupokea misaada 
kutoka nje ya nchi. Aidha, kuwe na uhakika wa kupokea 
fedha za misaada kutoka nje ya nchi ili kusiwe na matatizo 
au usumbufu katika kutekeleza bajeti ya Taifa. Misaada ya 
nje inatakiwa kuoneshwa kwenye taarifa jumuifu endapo 
kuna uhakika wa kuzipokea kulingana na Mwongozo wa 
Kimataifa Kihasibu wa kuandaa taarifa za fedha, IAS 20. 

 
9.2.15 Maduhuli yasiyokusanywa kwa wakati  

Hesabu Jumuifu za Taifa zimeonyesha maduhuli 
yasiyokusanywa   yameongezeka kutoka Sh. 10,020,246,900 
kwa mwaka 2008/2009 hadi kufikia Sh. 116,320,437,345 
kwa mwaka 2009/10 ikiwa ni ongezeko la asilimia 16.30.  
Hii inaonyesha kuwa kulikuwa na udhaifu katika ukusanyaji 
wa mapato ya Serikali katika mwaka wa fedha 2009/2010. 
 
Katika eneo hili, Serikali inashauriwa kuongeza juhudi 
kubwa katika kukusanya maduhuli kwa kutumia sheria za 
nchi na kuhakikisha kuwa kiasi chote kilichotakiwa 
kukusanywa kinakusanywa. Wale wote walio husika na 
kutokusanywa kwa maduhuli wachukuliwe hatua za kisheria 

 
9.2.16 Taarifa ya madeni ya taifa Shs.0,613,868,673,604 

Taarifa jumuifu za fedha za Taifa zinaonyesha kwamba deni 
la taifa limeongezeka kwa asilimia 38 kutoka 
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sh7,621,286,730,033.80 mwaka 2008-09 hadi kufikia sh. 
10,503,806,011,884.90 mwishoni mwa mwaka 2009-10. 
Kulingana na taarifa za fedha,deni landani limeongezeka kutoka 
sh 43,373,690,323 na sh.358,846,010,303 kwa mwaka 2007-
08 na 2008-09 ikiwa ni ongezeko la silimia 2 na asilimia 19 
na baadaye ongezeko likawa sh 521,261,841,212 sawa na 
asilimia 23 kwa mwaka 2009-10. 
 
Deni la ndani limeongezeka kidogo ukilinganisha na deni la 
nje, lakini kwa ujumla wake utaona kuwa Serikali ilikopa 
kiasi kikubwa cha fedha kutoka katika taasisi mbalimbali za 
nje kuliko kiasi kilichokopwa katika taasisi za ndani ya nchi. 
Hii inamaanisha kuwa Serikali ina dhima kubwa katika 
kuwalipa wadai wa nje kuliko wadai wa ndani, na hii 
kiuchumi ina maana kuwa kiasi kikubwa cha mtaji katika 
fedha za kigeni kitalipwa nje ya nchi.  

Katika mwelekeo huu wa deni la Taifa, Serikali 
inakumbushwa kuwa makini katika shughuli zake za 
kiuchumi kwa kuweka uwiano wa kukuza uchumi ambao 
utaweza kuleta tija kwa taifa na kulipa madeni yote kwa 
wakati yanapofikia muda wa kulipwa. 

Pia kuna haja ya kuongeza mbinu nyingine za vyanzo vya 
kodi na kuwa makini katika kutumia fedha za umma kwa 
kukwepa matumizi ambayo siyo ya lazima. 

9.2.17 Taarifa ya mihadi Sh. 93,860,806,990 
Taarifa jumuifu ya mihadi isiyoshuhulikiwa inaonyesha 
kufikia Sh. 93,860,806,990 kama ilivyokuwa tarehe 30 Juni, 
2010 ikiwa ni pungufu ya Sh. 275,883,320,206 au asilimia 75 
ikilinganishwa na ile ya mwaka 2008/09 ya kiasi cha Sh. 
369,744,135,196.  
 
Ninarudia kusisitiza ushauri wangu niliotoa mwaka uliopita, 
Serikali inabidi iwe na tahadhari kubwa katika kujiingiza 
katika mihadi ambapo hakuna fedha ya kugharamia 
matumizi hayo. Hali kadhalika pale Serikali inapokuwa na 
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bakaa ya fedha ambazo hazina mihadi ni vyema 
zikarudishwa katika Mfuko Mkuu wa Serikali. 

  
9.2.18 Taarifa ya mikopo inayotolewa na Serikali 

Sh.424,087,766,124 
 

Kuna haja ya kudhibiti na kusimamia kwa karibu zaidi fedha 
za Serikali zinazotolewa kama mikopo kwa umma kwa 
kuhakikisha kuwa ukiukwaji wa Kanuni za Fedha 
unaosababisha matumizi mabaya ya fedha zilizokusudiwa 
kuimarisha hali ya ulipaji mikopo unadhibitiwa. 
 
Taratibu za sheria zitazamwe kuhusu Sh.416,463,228,145 
ambazo makampuni hayapo tena na uwezekano wa kulipwa 
ni mdogo au hakuna. 

 
9.2.19 Taarifa ya madeni yasiyotarajiwa  Shs.26,276,785,317  

 
Hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2010, Serikali ilikuwa na 
madeni yasiyotarajiwa yaliyofikia kiasi Sh.26,276,785,317 
yaliyohusisha mafungu kumi na mawili ambayo asili yake 
haikuonyeshwa kwenye vitabu. 
 
Madeni yasiyotarajiwa kama haya ni mzigo mkubwa kwa 
Serikali hasa pale yanapoiva na kuhitajika kulipwa, hivyo 
ningependa kuishauri Serikali kujiepusha katika kufanya 
maamuzi ambayo yatasababisha kushamiri kwa madeni 
yasiyotarajiwa. Na endapo kuna kesi zinazoendelea 
mahakamani jitihada zifanyike za kukamilisha hukumu za 
kesi hizo. 

9.2.20 Taarifa ya Udhamini wa Serikali Sh  711,804,989,096 
 

 (i) Kutoa udhamini zaidi ya kiwango kilichowekwa  na 
 sheria  

Serikali ilidhamini kampuni tatu zaidi ya kiwango cha 
mkopo kwa sh 60,864,285,978 kinyume na Kifungu Na. 13 
(1)(b) cha Sheria ya Mikopo ya Serikali, Misaada na 
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Udhamini ya Mwaka 1974 kama ilivyorekebishwa mwaka 
2004 kinasema hivi: 
 
“…….Kiwango cha juu kabisa ambacho Serikali inaweza 
kudhamini deni hakitazidi asilimia 70 ya fedha 
zilizokopwa……..”  

Pia Serikali ilitoa udhamini katika mashirika ya umma 
manne. Vile vile, taarifa ya udhamini wa Serikali 
inatofautiana katika Hesabu Jumuifu za Taifa na ile ya 
Msajili wa Hazina kwa tofauti ya Sh. 3,940,266,366 

Katika hali hii, Serikali inajikuta ikidhamini madeni 
makubwa zaidi ya kiwango kilichowekwa kisheria, hali 
ambayo inaiweka Serikali katika mazingira hatarishi 
ambapo mwisho wake Serikali itahitajika kutumia kiasi 
kikubwa cha fedha kugharamia madeni ambayo 
yameshindikana kulipwa na taasisi zilizodhaminiwa kulipa 
madeni hayo na gharama nyinginezo. 

  Tofauti kati ya taarifa hizi mbili zinahitaji kufanyiwa 
ulinganisho ili kupata usahihi wake. 

 

  Vilevile, Kifungu Na.13 (b) cha Sheria ya Mikopo ya Serikali, 
Msaada na Udhamini ya Mwaka 1974 kimeonyesha kuwa ili 
taasisi yoyote au kampuni inufaike na udhamini wa Serikali 
kwa deni lake, taasisi au kampuni hiyo italazimika kutoa 
dhamana au rehani itakayolingana na kiasi kile ambacho 
Serikali imedhamini ili pale taasisi au kampuni hiyo 
itakaposhindwa kulipa, Serikali iweze kurudisha fedha zake 
kwa kutumia dhamana iliyowekwa kama kinga kuepuka 
hasara. Hata hivyo, hapakuwepo na ushahidi wowote kama 
taasisi au makampuni yalidhaminiwa na Serikali yaliweka 
dhamana au hati za rehani kwa Serikali.  
Katika maswala yote mawili hapo juu, naishauri Serikali 
yafuatayo: 

• Kuwepo aina za rehani zinazoeleweka kwa kila 
anayechukua mkopo 

• Wale wote wanaoidhinisha dhamana zaidi ya kiwango 
kinachotakiwa wawajibishwe 
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• Serikali izingatie sheria za utoaji dhamana na ziwe ndani ya 
kiwango kilichoidhinishwa cha asilimia 70 ya mkopo 

• Tofauti zinazojitokeza kati ya taarifa za Msajili wa Hazina 
na hesabu jumuifu za fedha za Taifa isuluhishwe. 

• Kuna haja ya Waziri wa Fedha kutoa mwongozo unaodhibiti 
kikomo cha utoaji wa dhamana katika kiwango cha asilimia 
70 

 

9.2.21 Salio katika mpango wa mfuko wa kubadilisha 
 madeni  Shs. 2.099 billion 
 

Katika ukaguzi wa Benki Kuu ya Tanzania ilibainika kwamba 
mpango wa mfuko ya Serikali ya kubadilisha  madeni 
ulikuwa na salio la kiasi cha Sh2.099 bilioni. Hata hivyo, 
haikudhihirika wazi kama bado kuna madai halali katika 
mfuko huo.  
 
Ipo haja ya kurejesha fedha kutoka mfuko wa mpango wa 
kubadilisha madeni kwenda Mfuko Mkuu wa Serikali pale 
lengo lake linapokuwa limekwisha. 
  

9.2.22 Kutoonyesha madai na amana za Serikali kwenye taarifa 
za fedha  
Taarifa ya fedha iliyochapishwa ya Benki Kuu ya Tanzania 
kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2010 imeonyesha kwa 
ujumla kiasi cha sh 134.46 bilioni kama fedha 
zilizotazamiwa kupokelewa na benki kuu kutoka Serikalini. 
Hata hivyo, kiasi hiki hakikuonyeshwa kwenye hesabu 
jumuifu za Taifa kama madai ya benki kuu Serikalini. 
 
Ninaishauri Serikali kutambua na kuonyesha kwa uwazi 
amana na madeni/madai yote kwenye taarifa jumuifu za 
Taifa. 
 
Vile vile, madai yaliyolipwa baada ya kufunga hesabu za 
mwaka yaonyeshwe katika kidokezo cha taarifa za fedha.   
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9.2.23  Madeni ya vifaa na huduma ambayo hayakulipwa  Shs. 
 160,756,067,190 

 
Serikali inafuata mwongozo wa kimataifa wa sekta ya 
umma katika kuandaa taarifa za fedha za mwaka 
unaozingatia malipo na mapokezi fedha taslimu katika 
kulipa na kupokea fedha.  
 
Hata hivyo, imeonekana kwamba mwongozo huo haufuatwi 
na watendaji Serikalini kwani mwisho wa mwaka kuna 
madeni yahusuyo vifaa na huduma mbalimbali ambayo 
hayakulipwa kinyume na makisio yanayofuata mfumo wa 
fedha taslimu. 
 
Ninasisitiza ushauri wangu nilioutoa mwaka ulipita kwa 
Mhasibu Mkuu wa Serikali kuonyesha madeni na amana zote 
katika taarifa za fedha jumuifu za taifa. Pia, manunuzi ya 
vifaa na huduma yafanyike kwa kufuata makisio 
yaliyoidhinishwa na Bunge  

 
9.2.24 Vitega uchumi vya Serikali Sh. 8,718,182,145,310 

Serikali inashauriwa kuwa na kumbukumbu kamili kuhusu 
vitega uchumi vyake ili kurahisisha uandaaji wa taarifa 
jumuifu za fedha za Taifa 
Serikali ifanye mapitio ya sera ya uwekezaji wa nje na 
ikibidi kuuza vitega uchumi ambavyo havina manufaa kwa 
Taifa 

 
9.2.25 Taarifa ya mali za Serikali   Sh.7,981,954,338,324 

 
Kama nilivyobainisha katika Sura ya IV, kwa ujumla mali za 
Serikali zimeongezeka kwa asilimia 13 kutoka mwaka 2008-
09 hadi mwaka 2009-10. Hata hivyo, Serikali haina rejista 
ya mali za Taifa kwa ajili ya kutunza kumbukumbu za mali. 
 
 Ninaishauri Serikali kuweka mali za Taifa katika daftari au 
rejista, kufanya usuluhishi mara kwa mara wa kumbukumbu 
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za mali katika taarifa za fedha jumuifu za taifa.Ikumbukwe 
kwamba mali bila daftari hupotea bila ya habari.  
 

9.2.26  Taarifa ya vifaa vya stoo sh.16, 806,978,964 
 
Imeonekana kwamba Serikali inakuwa na bakaa ya vifaa 
vingi mwishoni mwa mwaka, ninapendekeza Serikali 
kufanya manunuzi katika muda unaotakiwa na kuanza 
kutumika ili kuepuka bakaa kubwa mwisho wa mwaka, hali 
ambayo ni hatarishi, kwani vifaa vinaweza kupotea. 
          

9.2.27 Taarifa ya upotevu wa fedha na mali 
 Sh.11,152,048,065 

 
Kumekuwepo usimamizi usioridhisha wa mali na vifaa vya 
Serikali na kusababisha ongezeko kubwa la upotevu wa mali 
na fedha za Serikali kwa asilimia 256 tangu mwaka uliopita 
wa fedha. Hii inatokana na mfumo dhaifu wa udhibiti wa 
ndani kuhusu matumizi ya fedha na vifaa. 
 
Ili kuepukana na upotevu wa mali na fedha ninaishauri 
Serikali kuzingatia sheria ya fedha ya umma na sheria ya 
manunuzi ya umma ambazo zinadhibiti mianya ya matumizi 
mabaya ya fedha na vifaa.  

 

9.2.28 Mifuko ya fedha maalumu yenye bakaa ya Sh. 
 78,014,807,604 

 
Kulingana na kifungu namba 12 cha Sheria ya Fedha za 
Umma ya mwaka 2001 kinaelekeza hesabu za mifuko 
maalumu iliyoko chini ya Wizara/Idara/Wakala wa Serikali 
kujumuishwa kwenye Hesabu Jumuifu za Taifa.  
 

Kwa miaka mingi sasa hesabu za mifuko ya fedha maalumu 
hazitengenezwi kwa uwazi na siyo mifuko yote ambayo 
inaonyeshwa. Kwa mfano, mwaka huu mifuko ya fedha 
minane (8) mahesabu yake haukuonyeshwa na 
kinachoonyeshwa ni bakaa tu na siyo rasilimali zote zinazo 
milikiwa na mifuko. Kutokana na kukosekana kwa 
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mahesabu na rasilimali za mifuko maalumu ya fedha, 
mawanda ya ukaguzi hukwazwa. 
 

Ninapendekeza kuwa rasilimali zote za mifuko maalumu ya 
fedha ionyeshwe kwenye Hesabu Jumuifu za Taifa. 

 
9.2.29 Dosari zisizosuluhishwa kwa muda mrefu benki  

Usuluhisho wa akaunti zilizoko benki ni wa lazima kufanyika 
ili kujua kama vitabu vya Afisa Masuuli vinaendana sawa 
sawa na bakaa iliyoko benki. 
 
Ninashauri usuluhishi katika benki ufanyike mara kwa mara 
na taarifa za usuluhishi ziwasilishwe ukaguzi.  

 
9.2.30 Kutumia fedha nyingi zaidi ya amana iliyoko benki 
 Sh. 1,331,073,630,470.30 

 
Serikali ilichukua fedha nyingi zaidi ya kiwango 
kilichokuwepo benki na hivyo kufanya makusanyo ya 
maduhuli kutoendana na mahitaji ya Taifa. Kwa suala hili, 
ninaishauri Serikali kufanya jitahada kubwa katika 
kukusanya maduhuli kama yalivyoidhinishwa na bunge 

 
9.2.31 Bakaa ya fedha ambayo haikurejeshwa kwa  Mlipaji Mkuu 
 Sh. 31,821,562,811 

 
Kwa muda mrefu Serikali imekuwa ikibaki na bakaa ya 
fedha ambazo hazikutumika na kubaki katika akaunti za 
benki bila kurejeshwa kwenye akaunti ya Mlipaji Mkuu. 
Haifahamiki namna gani fedha hizi hurejeshwa katika 
kasma husika. 
 
Kutokana na dosari hii, ninaishauri Serikali kupitia Hazina 
(Mhasibu Mkuu wa Serikali) kufuatilia fedha hizi ili 
zirejeshwe kwa Mlipaji Mkuu 
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9.2.31 Usimamizi wa madeni yamkini kutokana na ubia kati ya 
sekta ya umma na sekta binafsi katika kutekeleza miradi 
(PPP) 

 
Katika kutekeleza na kuendeleza ubia kati ya sekta ya umma 
na sekta binafsi ninapendekeza yafuatayo: 
 
• Wizara ya Fedha iandae orodha ya kina ya mtizamo wa  

Serikali kifedha ikiwa ni pamoja na madeni na madai yote 
yanayotokana na  mipango ya sera ya ubia (PPP) 

• Utambuzi ufanyike wa gharama za madeni yasiyotabirika 
kujua ukubwa wake ili kuweza kuwashawishi watoa 
maamuzi kuendeleza mradi au la, na kuwa na uhakika wa 
viashiria vya hasara na kiwango chake ambacho Serikali 
itakuwa tayari kupata au kutegemea hapo baadae. 

• Upembuzi yakinifu ufanyike ili kujua gharama na manufaa 
pia thamani ya fedha ya ubia katika miradi inayohusu 
Serikali na sekta binafsi katika hatua za awali 

• Kuwepo utaratibu wa wataalamu washauri waliobobea 
katika masuala ya ubia kati ya Serikali na sekta binafsi 
kufanya mapitio kwenye mapendekezo ya ubia katika ofisi 
ya Waziri Mkuu na Wizara ya Fedha kabla ya makubaliano 
kufikiwa na mikataba kusainiwa 

• Katika kuweka uwazi, mikataba yote inabidi kuchapishwa 
na maelezo ya gharama na vihatarishi vinavyotarajiwa 
kuanishwa ikiwa ni pamoja na mashariti ya mikataba dhidi 
ya Serikali kuwekwa bayana. 

• Serikali ihakikishe kwamba kuna ufuatiliaji na usimamizi wa 
karibu katika ubia wa miradi iliyopo na itakayokuwepo hapo 
baadae na kuchukua tahadhari ili kupunguza madhara ya 
matokeo mabaya. 

• Ninapendekeza yafanyike mapitio ya miradi ambayo ipo 
tayari ili kubaini mianya iliyopo na kurekebisha kwa 
kuhakikisha kuwa Serikali au umma kwa ujumla inanufaika 
na miradi hiyo. Pia, kwa kupitia Wizara husika Serikali 
iweke mtaalamu mshauri ili afanye ukaguzi wa 
menejimenti, uendeshaji na utendaji wa makampuni 
yaliyopo. 
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• Serekali ichukue hatua za kisheria kusitisha mikataba yote ya 
ubia na sekta binafsi ambayo imeshindwa kutekeleza 
makubaliano yenye manufaa kwa umma 

 
• Katika kuingia ubia na sekta binafsi Serikali haina budi 

kuchunguza kwa kina uwezo wa kifedha na rasilimali za 
wawekezaji kabla ya kuingia nao ubia. Serikali isijitie kifua 
mbele kutoa mikopo au udhamini kwa wawekezaji ambao 
vyanzo vyao vya mapato havieleweki. Haya yametokea katika 
mikataba ya SONGAS LTD, IPTL, TRL, TANPOWER, ARTUMAS na 
Kampuni ya Sukari ya Kagera ambapo Serikali imekuwa ikitoa 
fedha kuzikwamua kampuni ilizoingia nazo mikataba. 

 
 

Kuwepo kwa ushiriki mbovu wa Serikali katika makubaliano ya 
mikataba ya ubunifu na ujenzi. Serikali iliingia makubaliano ya 
mikataba ya ubunifu na ujenzi ifuatayo: Ujenzi wa hosteli ya 
Chuo Kikuu cha Dar Es Salaam na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) Ujenzi wa Chuo Kikuu cha Dodoma na NSSF, PPF, PSPF, 
LAPF, NHIF na Ujenzi wa Chuo cha Sayansi na Teknolojia cha 
Nelson Mandela-Africa na PPF.  

 
• Serikali kupitia Wizara ya fedha itafute mtaalamu mshauri 

aweze kufanya ukaguzi wa thamani ya fedha kwa miradi yote 
mitatu ili kuchunguza gharama halisi za ujenzi na uhalali wa 
malipo yanayotolewa na Mfuko wa Hifadhi ya Jamii. 

 
 
• Zaidi ya hayo, Serikali inatakiwa kuwasilisha mikataba 

iliyoingia kwa miradi ya kubuni na ujenzi iliyotajwa hapo juu 
pamoja na mashariti na vigezo vya kubuni, kujenga na 
mpangilio wa malipo.  

 
• Kulingana na mambo yalivyo sasa hivi, ninaishauri  Serikali 

kupitia kwa Mhasibu Mkuu kuandaa taarifa za hesabu 
zikijumuisha taasisi zote zilizoko chini ya Serikali pamoja na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, Wakala wa Serikali, Mifuko ya 
Fedha. Hesabu Jumuifu za Taifa zifuate mwongozo wa 
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kimataifa wa  kihasibu  kuandaa taarifa katika sekta  ya  umma 
(IPSA-Accrual basis) ikionyesha madeni/madai na mapato 
yaliyokusanywa na ambayo bado kukusanywa.  

 
 9.2.32       Mapitio ya Mfumo wa Usimamizi wa Fedha (IFMS) 
 9.2.32.1 Tathimini ya mfumo wa usimamizi wa fedha na majadiliano ya 

           gharama za mikataba ya  matengenezo ya  mwaka  
 

Imebainika kwamba ipo haja ya kufanya majadiliano kuhusu 
gharama za mikataba ya matengenezo ya mwaka katika 
mfumo wa fedha kwa mtizamo wa watumiaji ambao 
mahitaji yao yanakuwa yameelezwa mapema na siyo 
kutumia viwango wanavyoweka wauzaji wa programu za 
kompyuta. 
  
Serikali iwe na mkakati wa kutekeleza programu za 
kompyuta (modules) muhimu na ambazo hazitakiwi 
kufikiria utekelezaji wake siku zijazo kwa kuzingatia 
majadiliano ya gharama kwanza. 

 
9.2.32.2 Umiliki wa mfumo, takwimu na mikataba 

Upo umuhimu wakutekeleza mfumo wa usimamizi wa 
mikataba na leseni ambao utajenga utamaduni wa Serikali 
kufuatilia kwa karibu matumizi yake ya fedha kuhusu 
mfumo wa mawasiliano ya teknolojia ya kompyuta. Kwa 
kufanya hivi, Serikali itakuwa na fursa ya kupata manufaa 
wakati wa majadiliano ya bei/gharama na tafsiri kamili ya 
wajibu katika mkataba. 

 
9.2.32.3 Mikataba ya matumizi ya programu ya  kompyuta  na 

          leseni za usimamizi wa mfumo wa fedha (IFMS)  
 

Serikali ihakikishe kwamba mambo yote ya mikataba 
yanawekwa bayana kwa utaratibu unaofahamika kuhusu 
mawanda, muda, gharama, wajibu, masharti ya faini na 
marekebisho kunapotokea tofauti au mapungufu. Mikataba 
hii iwe inafanyiwa mapitio kila mwaka na timu ya 
wanasheria. 
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Katika kurekebisha mapungufu yanayotokea bila kuwepo 
mikataba, Serikali inabidi ifikirie kuandaa mkataba mpya 
wa leseni ya progarmu ya kompyuta. Suala hili lifanyike 
kwa wauzaji wa leseni wote wenye mikataba iliyo na 
mapungufu na Serikali. 

 

9.2.32.4 Tathimin ya mpango wa EPICOR toleo la 9  
Wauzaji(Soft-tech) wa programu ya kompyuta wanatarajia 
kuleta mpango wa EPICOR toleo la 9 inayoendana na toleo 
la  mtandao wa sasa hivi wa programu ya mfumo wa 
usimamizi wa fedha (IFMS) wa kuhifadhi 
takwimu/kumbukumbu.  
 
Ni dhahiri kuwa huu ni ubunifu wa muuzaji wa programu ya 
kompyuta ambao ataitoa bure kwa Serikali. Hata hivyo, 
siku zote kitu cha bure kinahusisha gharama zilizojificha 
wakati wa kuanzisha. Gharama hizi zinahusisha: programmu 
za kuhifadhi kumbukumbu, vituo vya kusambazia 
mawasiliano, mashine za kuchapa, gharama za mafunzo na 
ajira mpya, gharama za ushauri wa kataalamu wakati wa 
utekelazaji.  
Vile vile, kuna gharama ambazo haziepukiki za kuandaa 
EPICOR toleo la 9 kulingana na ujuzi wa kampuni ya Soft-
tech utakaowezesha mfumo wa kompyuta kutokuwa na 
mapungufu na zaidi ya hayo, tathmini ya kitaalamu kuhusu 
uwezo wa miundombinu na maboresho yatakayofanyika.  

 
9.2.32.5 Mapitio ya uhakika wa ubora katika kutekeleza 

mradi/kutengeneza upya  
 

Kitengo cha kudhibiti ubora inabidi kianzishwe na Mhasibu 
Mkuu wa Serikali katika kuendeleza miradi mikubwa. 
Wajibu wa kitengo cha ubora ni kuhakikisha kwamba mradi 
unasimamiwa kulingana na ubora wa viwango 
vilivyokukubalika vya kimataifa. 
 
Timu ya kuangalia ubora itakuwa inajitegemea na yenye 
ofisi yake pekee ili iweze kufanyakazi kwa ufanisi bila 
kuingiliwa na uongozi. Kwa ufupi ubora wa viwango 
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unaweza kutumika sehemu nyingine ndani ya Serikali 
inapohitaji kuendeleza teknolojia ya habari na 
mawasiliano.  

 

9.2.32.6 Mapitio ya kina ya utendaji kazi wa mtandao wa 
 kompyuta  

 
Kutokana mapitio yetu, ilionekana kwamba utendaji kazi 
wa mtandao wa kompyuta ulikuwa duni na kusababisha 
matumizi hafifu ya watumiaji. Ingawa, mapungufu haya 
yalisababishwa na mradi kufanyika sehemu moja, tathimini 
ya kina ya kihandisi ya mtandao na ubunifu wa mfumo 
unatakiwa ufanyike. 
Tathimini italenga kwenye chanzo cha tatizo na utendaji 
duni wakati huo mapendekezo ya kuondoa udhaifu 
yatakuwa yanafanyika. Mbinu za tathimini sahihi zikitumika 
vizuri mara kwa mara zitaboresha mtandao wa komputa na 
miundo mbinu yake 
  

9.2.32.7 Mapitio ya usuluhisho wa benki  
 
Mapitio yaliyofanyika yamebaini kwamba usuluhisho wa 
benki una dosari nyingi ambazo bado hazijasuluhishwa 
muda mrefu tangu mwezi Julai 2000. Kwa kuwa dosari hizi 
ni za kimfumo na makosa ya kibinadamu; usuluhisho wa 
benki wa kina itabidi ufanywe na mashine zenye uwezo wa 
kuchambua takwimu za kompyuta.  
 
Na zaidi ya hayo, watumiaji wa kompyuta nao wapewe 
mafunzo na kuweka vidhibiti na usimamizi katika mfumo 
wa kompyuta ili kuhakikisha kwamba matatizo hayatokei 
tena.   

 
9.2.32.8  Mapitio ya ufuatiliaji na ukaguzi wa mfumo  endelevu 

 
Ukaguzi wa ndani wenye msingi wa kiteknolojia ni lazima 
uanzishwe utakaohakikisha kwamba majukumu makuu 
yanashughulikiwa hasa katika maeneo yenye kubadilika 
ikihusisha haki za kuingia kwenye mtandao, mgawanyo wa 



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    179 

majukumu na ubora wa habari za kanzidata ambayo inatoa 
uhakika kwa Serikali na washirika wake.  
Pia tunapendekeza ukaguzi wa nje unaofanywa na Ofisi ya 
Ukaguzi ya Taifa na wakaguzi wengine lazima wafanye 
ukaguzi wa habari na tekinolojia zaidi ya ukaguzi wa taarifa 
za fedha. Ni jukumu la Mhasibu Mkuu wa Serikali na Ofisi ya 
Waziri Mkuu -Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
kusimamia na kutekeleza sera na taratibu zilizopo ili 
kuhakikisha kwamba watumiaji wanaendana na sera na 
kufanya maamuzi inapoonekana kwamba mambo 
yanakwenda tofauti. 
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KIAMBATANISHO I  

Masuala ya miaka ya nyuma ambayo hayajashughulikiwa  

 

 Fungu F/Y 2009/2010 

Fungu  Wizara, 
Idara na 

Wakala wa 
Serikali 

JPY TShs USD 

1
4 

Kikosi Cha 
Zima Moto 

0 705,197,958 N/A 

1
6 

Mwanasher
ia Mkuu 

0 468,274,892 N/A 

 

2
1 

 

Hazina  390,000,000 10,687,912,018.
10 

N/A 

2
2 

Deni la 
Taifa  

0 9,479,812,094 2,100,000 

2
8 

Idara ya 
Polisi 

N/A 1,093,746,278 N/A 

2
9 

Idara ya 
Huduma a 
Magereza  

N/A 19,261,840,595 N/A 

3
2 

Menejimen
ti ya 
Utumishi 
wa Umma  

N/A 2,789,182,969 N/A 

3
4 

Wizara ya 
Mambo ya 
Nje na 
Ushirikiano 
wa 
Kimataifa  

N/A 200,000,000 151,000 

3
7 

Ofisi ya 
Waziri 
Mkuu  

N/A N/A N/A 

3
8 

Wizara ya 
Ulinzi(Ngo
me)  

N/A N/A N/A 

3
9 

 Jeshi la 
Kujenga 

N/A N/A N/A 
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Taifa 

4
0 

Mahakama  0 4,441,030,198.
90 

0 

4
1 

Wizara ya 
Katiba na 
Sheria  

N/A N/A N/A 

4
2 

 Ofisi ya 
Bunge  

N/A 37,989,400 N/A 

4
3 

Wizara ya 
Kilimo Na 
Chakula  

N/A 370,174,310.6
0 

N/A 

4
4 

Wizara ya 
Viwanda 
Biashara na 
Masoko  

N/A 669,380,063.8
7 

N/A 

4
6 

Wizara ya 
Elimu Na 
Mafunzo ya 
Ufundi 

N/A 5,273,641,831 N/A 

4
8 

Wizara ya 
Ardhi 

N/A 3,897,267,830 N/A 

4
9 

Wizara ya 
Maji  

0 32,142,466 0 

5
0 

Wizara ya 
Fedha  

309,000,000 361,327,312,32
9.79 

N/A 

5
1 

Wizara ya 
Mabo ya 
Ndani  

N/A N/A N/A 

5
2 

Wizara ya 
Afya na 
Usitawi wa 
Jamii 

N/A 328,205,308 N/A 

5
3 

Wizara ya 
Maendeleo 
ya Jamii na 
Jinsia na 
Watoto 

N/A 73,065,253.87 N/A 

5
6 

Wizara ya 
Tawala za 
Mikoa Na 
Serikali za 
Mitaa 

N/A 290,296,059 N/A 
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5
7 

Wizara ya 
Ulinzi  

N/A 6,768,619,817 N/A 

5
8 

Wizara ya 
Madini Na 
Nishati 

N/A 464,148,122 N/A 

6
8 

Wizara ya 
Sayansi na 
Tecknoloji
a 

N/A 115,982,516 N/A 

6
9 

Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii 

N/A N/A N/A 

9
0 

Mahakama 
ya Ardhi 

N/A 24,860,250 N/A 

9
3 

Idara ya 
Uhamiaji  

N/A 88,144,000 75,580 

9
4 

Tume ya 
Utumishi 
Wa Umma 

N/A 459,294,659 N/A 

9
6 

Wizara ya 
Utamaduni 
Habari na 
Michezo  

N/A 65,181,000 N/A 

9
8 

Wizara ya 
Maendeleo 
ya 
Miundombi
nu 

N/A 37,190,988 N/A 

9
9 

Wizara ya 
Maendeleo 
ya Mifugo 
na Uvuvi 

N/A 454,034,805 N/A 

9
2 

Tume ya 
Kudhiditi 
Ukimwi 

N/A 130,558,176 N/A 

7
0 

Arusha N/A 51,842,500 N/A 

7
1 

Coast N/A 7,395,000 N/A 

7
2 

Dodoma N/A 906,955,092 N/A 

7 Iringa  N/A N/A N/A 
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3 

7
4 

Kigoma N/A 4,240,769,379 N/A 

7
5 

Kilimanjaro N/A 8,118,581.15 N/A 

7
6 

Lindi N/A 10,146,855,167 N/A 

7
8 

Mbeya N/A 0 N/A 

7
9 

Morogoro N/A 6,846,627,317 N/A 

8
0 

Mtwara N/A 624,391,642.6
0 

N/A 

8
1 

Mwanza N/A 1,044,507,205 N/A 

8
2 

Ruvuma N/A 14,848,000 N/A 

8
3 

Shinyanga N/A 59,007,710 N/A 

8
4 

Singida N/A 1,904,302,911 N/A 

8
5 

Tabora N/A 2,642,980,348 N/A 

8
6 

Tanga N/A 909,351,058 N/A 

8
7 

Kagera N/A 8,981,298,491 N/A 

8
8 

 Dar Es Salaam N/A 185,477,752 N/A 

8
9 

Rukwa N/A 18,669,500.35 N/A 

9
5 

Manyara N/A N/A N/A 

 Jumla Kuu 699,000,000 468,627,883,842 2,326,580 
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KIAMBATANISHO II 
 

Taarifa ya fedha zilizotolewa kutoka Mfuko Mkuu wa Serikali 
 

Fungu   Wizara    Kawaida   Maendeleo    Jumla   

12  
 Tume ya 
sheria  

   
993,380,730  

   
146,789,000  

   
1,140,169,730  

14  
Kikosi Cha 
Zimamoto 

   
3,360,690,316  

   
2,700,000,000  

   
6,060,690,316  

15  

 Tume ya 
Usuluhishi Na 
Upatanishi  

   
1,540,285,696  

   
379,500,000  

   
1,919,785,696  

16  

Ofisi ya  
Mwanasheria 
Mkuu  

   
11,340,399,714  

   
3,669,101,700  

   
15,009,501,414  

18  
 Mahakama 
Kuu 

   
12,341,947,026  

   
2,927,794,000  

   
15,269,741,026  

19  
 Mahakama za 
Mwanzo 

   
12,739,611,074  

   
2,320,926,000  

   
15,060,537,074  

20  Ikulu  
   

7,229,344,999  
   

-   
   

7,229,344,999  

21   Hazina   
   

252,418,376,808  
   

28,081,856,768  
   

280,500,233,576  

22   Deni la Taifa  
   

1,325,495,154,376  
   

-   
   

1,325,495,154,376  

23  
 Idaray ya 
Mhasibu Mkuu  

   
105,199,541,535  

   
5,781,080,455  

   
110,980,621,990  

25  
Ofisi ya Waziri 
Mkuu  

   
5,438,508,950  

   
-   

   
5,438,508,950  

26  
Makamu wa 
Raisi  

   
4,478,722,649  

   
-   

   
4,478,722,649  

27  
Masajiri wa 
Vyama vya Siasa  

   
20,130,792,928  

   
246,790,000  

   
20,377,582,928  

28   Idara ya Polisi  
   

193,832,661,048  
   

13,772,000,000  
   

207,604,661,048  

29  
 Huduma za 
Magereza   

   
88,061,713,084  

   
9,398,000,000  

   
97,459,713,084  

30  

 Ofisi Ya Raisi 
Sekretarieti ya 
Baraza la 
Mawaziri 

   
178,769,853,752  

   
43,881,476,495  

   
222,651,330,247  

31  

 Ofisi ya 
Makamu Wa 
Raisi  

   
68,511,855,622  

   
5,530,550,700  

   
74,042,406,322  

32  

 Ofisi Ya Raisi 
Menejimenti ya 
Utumishi Wa 
Umma  

   
21,865,215,978  

   
20,361,816,852  

   
42,227,032,830  

33  

Sekretarieti ya 
Maadili ya 
Umma   

   
2,479,383,673  

   
829,954,900  

   
3,309,338,573  

34   Wizara ya          



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    186 

Mambo ya Nje 
na Ushirikiano 
wa Kimataifa  

89,587,559,631  20,582,762,340  110,170,321,971  

37  
Ofisi ya Waziri 
Mkuu  

   
39,421,547,224  

   
37,087,967,542  

   
76,509,514,766  

38   Ulinzi   
   

318,605,175,505  
   

19,000,000,000  
   

337,605,175,505  

39  
Jeshi la 
Kujenga Taifa   

   
81,462,939,869  

   
13,275,000,000  

   
94,737,939,869  

40  Mahakama   
   

14,046,922,459  
   

3,728,519,000  
   

17,775,441,459  

41  

 Wiara ya 
Katiba na 
Sheria   

   
6,285,191,895  

   
6,978,297,580  

   
13,263,489,475  

42   Ofisi ya Bunge  
   

66,695,545,916  
   

2,430,000,000  
   

69,125,545,916  

43  

Wizara ya 
Kilimo Chakula 
na Ushirika   

   
184,077,884,290  

   
75,081,220,250  

   
259,159,104,540  

44  

 Wizara ya 
Viwanda 
Biashara na 
Masoko  

   
26,980,031,011  

   
41,306,413,070  

   
68,286,444,081  

45  
 Ofisi ya Taifa 
ya Ukaguzi  

   
18,436,716,655  

   
6,571,225,000  

   
25,007,941,655  

46  

 Wiara ya 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Ufundi 

   
421,207,163,524  

   
80,454,317,224  

   
501,661,480,748  

48  

 Wiara ya 
Ardhi, Nyumba 
Na Maendeleo 
ya Makazi  

   
18,598,409,473  

   
8,358,235,631  

   
26,956,645,104  

49  
 Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji  

   
18,314,432,082  

   
160,891,677,501  

   
179,206,109,583  

50  

 Wizar ya 
Fedha na 
Uchumi  

   
124,884,836,158  

   
94,734,387,853  

   
219,619,224,011  

51  

Wizara ya 
Mambo Ya 
Ndani  

   
5,326,682,179  

   
4,165,947,900  

   
9,492,630,079  

52  

 Wizara ya Afya 
na Usitawi Wa 
Jamii  

   
221,836,598,542  

   
262,707,631,657  

   
484,544,230,199  

53  

 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia 
na Watoto  

   
10,883,910,112  

   
6,198,277,673  

   
17,082,187,785  

55  

 Tume ya Haki 
za Binadamu 
na Utawala 
Bora  

   
4,263,038,893  

   
475,323,823  

   
4,738,362,716  

56  

 Ofisi ya Waziri 
Mkuu Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa  

   
122,465,766,719  

   
27,103,944,936  

   
149,569,711,655  
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57  Wizara ya Ulinzi  
   

13,532,606,878  
   

20,974,327,073  
   

34,506,933,951  

58  

 Wizara ya 
Madini Na 
Nishati  

   
82,085,835,598  

   
74,617,925,505  

   
156,703,761,103  

59  

 Tume ya 
Marekebisho ya 
Sheria   

   
1,372,865,237  

   
1,058,023,000  

   
2,430,888,237  

60  
 Mahakama ya 
Kazi 

   
1,118,883,400  

   
181,472,862  

   
1,300,356,262  

61  
Tume ya 
Uchaguzi  

   
28,935,286,601  

   
11,854,518,272  

   
40,789,804,873  

64  
Mahakama ya 
Biashara   

   
1,169,725,121  

   
303,576,000  

   
1,473,301,121  

65  

 Wizara ya Kazi 
Maendeleo ya 
Vijana  

   
8,078,776,125  

   
3,107,850,200  

   
11,186,626,325  

66  

Ofisi ya Raisi 
Tume ya 
Mipango  

   
6,615,211,251  

   
234,898,202  

   
6,850,109,453  

68  

 Wizara Ya 
Mawasiliano 
Sayansi Na 
Tecknolojia  

   
23,692,648,473  

   
10,705,032,074  

   
34,397,680,547  

69  

 Wizara ya 
Maliasili na 
Utalii  

   
39,930,760,540  

   
12,918,752,162  

   
52,849,512,702  

90  
 Mahakama ya 
Ardhi  

   
1,205,193,460  

   
391,528,333  

   
1,596,721,793  

91  

 Tume ya 
Kudhibiti 
Madawa ya 
Kulevya  

   
1,113,505,010  

   
146,789,000  

   
1,260,294,010  

92  

 Tume ya 
Kudhibiti 
UKIMWI  

   
3,409,877,885  

   
11,056,879,272  

   
14,466,757,157  

93  
 Idara ya 
Uhamiaji  

   
24,670,628,673  

   
12,394,873,000  

   
37,065,501,673  

94  

 Tume ya 
Utumishi wa 
Umma  

   
8,873,370,868  

   
696,553,000  

   
9,569,923,868  

96  

 Wizara ya 
Habari 
Utamaduni na 
Michezo  

   
14,785,449,608  

   
5,997,264,000  

   
20,782,713,608  

97  

 Wizara ya 
Ushirikiano wa 
Afrika 
Mashariki   

   
14,770,755,801  

   
146,788,991  

   
14,917,544,792  

98  

Wizara ya 
Maendeleo ya 
Miundombinu  

   
279,225,665,260  

   
635,440,191,654  

   
914,665,856,914  

99  

 Wizara ya 
Maendeleo ya 
Mifugo Na Uvuvi  

   
32,005,657,722.00  

   
23,154,944,278  

   
55,160,602,000  

  Jumla    
   

4,696,200,495,606  
   

1,836,540,972,728  
   

6,532,741,468,334  
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Sekretarieti za 
Mikoa      

70   Arusha  
   

73,947,814,842  
   

21,999,663,451  
   

95,947,478,293  

71   Pwani  
   

56,673,028,806  
   

18,568,898,811  
   

75,241,927,617  

72   Dodoma  
   

74,328,375,750  
   

21,696,136,979  
   

96,024,512,729  

73   Iringa  
   

89,157,513,885  
   

27,552,929,180  
   

116,710,443,065  

74  Kigoma  
   

53,769,885,789  
   

20,758,056,864  
   

74,527,942,653  

75   Kilimanjaro  
   

97,885,882,820  
   

21,267,427,927  
   

119,153,310,747  

76   Lindi  
   

38,575,319,617  
   

17,079,412,485  
   

55,654,732,102  

77   Mara  
   

68,023,698,893  
   

18,007,341,569  
   

86,031,040,462  

78  Mbeya  
   

101,220,152,223  
   

28,520,118,121  
   

129,740,270,344  

79  Morogoro  
   

87,888,103,608  
   

25,020,147,938  
   

112,908,251,546  

80   Mtwara  
   

51,650,116,278  
   

18,677,442,038  
   

70,327,558,316  

81   Mwanza  
   

117,680,217,757  
   

31,101,669,308  
   

148,781,887,065  

82  Ruvuma  
   

61,548,586,667  
   

19,844,496,247  
   

81,393,082,914  

83   Shinyanga  
   

93,394,544,721  
   

29,127,355,223  
   

122,521,899,944  

84  Singida  
   

48,133,647,331  
   

17,529,811,343  
   

65,663,458,674  

85   Tabora  
   

60,861,763,711  
   

20,510,396,021  
   

81,372,159,732  

86   Tanga  
   

88,373,330,836  
   

24,135,404,377  
   

112,508,735,213  

87   Kagera  
   

80,377,487,166  
   

22,983,065,422  
   

103,360,552,588  

88  Dar es salaam  
   

113,293,266,223  
   

18,326,244,641  
   

131,619,510,864  

89   Rukwa  
   

47,719,270,211  
   

20,991,642,581  
   

68,710,912,792  

95   Manyara  
   

50,925,078,687  
   

18,772,018,861  
   

69,697,097,548  

  Jumla   
   

1,555,427,085,821  
   

462,469,679,387  
   

2,017,896,765,208  

 Jumla kuu 
   

6,251,627,581,428  
   

2,299,010,652,115  
   

8,550,638,233,543  
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KIAMBATANISHO  III 
 

Uzingatifu wa Sheria na Kanuni za Manunuzu 
 

 Utendaji  

 

Kipimo cha 
utendaji 

Matokeo ya 
mapitio 

 

1 Uanzishaji na 
muundo wa bodi 
za manunuzi 

Uwepo wa 
bodi za 
manununzi 
kulingana na 
sheria ya 
manununzi ya 
umma na 
kanuni zake 

Kiwango cha 
kutozingatia 
uanzishaja wa 
bodi ya tenda ni 
asilimia 4 
ikilinganishwa na 
asilimia 12 ya 
miaka ya nyuma  

2 Uanzishaji na 
muundo wa 
kitengo cha 
manunuzi  

Uwepo wa 
kitengo cha 
manununzi 
kulingana na 
sheria ya 
manununzi ya 
umma na 
kanuni zake 

Kiwango cha 
kutoanzishwa 
vitengo vya 
manununzi ni 
asilimia 26 
ikilinganishwa na 
asiilimia 52 ya 
kaguzi za miaka 
ya nyuma. 

3 Uhuru wa 
kufanya kazi 

Asilimia ya 
tenda ambazo 
hazikuwa na 
mwingiliano 
wa majukumu  

 

Asilimia 28 ya 
manununzi 
yaliyokaguliwa 
yalikuwa na 
mwingiliano wa 
majukumu kati 
ya Ofisa Masuuli, 
bodi ya tenda, 
kitengo cha 
manunuzi na 
idara 
ikilinganishwa na 
asilimia 45 katika 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  

4 Mpango wa 
manununzi wa 
mwaka  

 

Mpango wa 
manununzi wa 
mwaka 
ulioandaliwa 
na 
kutekelezwa  

Mpango wa 
manununzi wa 
mwaka 
haukuandaliwa 
na kutekelezwa 
kwa asilimia 39 
ikilinganishwa na 
asilimia 57 kwa 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  

5 Vibali vya 
lazima  

 

Asilimia ya 
tenda 
/mikataba 
iliyopata vibali 
katika 
utaratibu  

 

Asilimia 27 ya 
manununzi 
yaliyokaguliwa 
hayakupata vibali 
vya lazima 
ikilinganishwa na 
asilimia 49 kwa 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  

6 Matangazo ya 
zabuni  

 

Asilimia ya 
matangazo ya 
wazi ya zabuni 
kwa umma 

 

Zabubuni 
hazikutangazwa 
kinyume na 
sheria ya 
manununzi ya 
ummana 
kanunuzi zake 
ikilinganishwa na 
silimia 32 ya 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  
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7 Uchapishaji wa 
tuzo za 
mikataba  

 

Asilimia ya 
tuzo za 
mikataba 
iliyotolewa 
kwa umma  

 

Asilimia 39 ya 
manununzi 
yaliyokaguliwa 
imeonyesha 
kwamba tozo za 
mikataba 
haikuchapishwa 
kinyume na 
sheria ya 
manununzi na 
kanuni zake 
ikilinganishwa na 
asilimia 65 katika 
miaka ya nyuma   

8 Muda wa 
kuandaa zabuni  

 

Asilimia ya 
tenda 
zilizozingatia 
muda 
uliotajwa 
katika sheria 
na kanuni za 
manununzi   

 

Asilimia 10 ya 
manununzi 
yaliyokaguliwa 
imeonyesha 
kwamba muda 
wa kuandaa 
zabuni 
haukuzingatiwa 
kama 
ilivyoainishwa 
kwenye sheria ya 
manununzi ya 
umma na kanuni 
zake 
ikilinganishwa na 
asilimia 21 kwa 
miaka ya nyuma  

9 Utaratibu wa 
manununzi  

 

Asilimia ya 
tenda 
zilizotumia 
utaratibu wa 
manunuzi 
ulioidhinishwa 
kulingana na 
viwango cha 
ukomo 

Asilimia 22 ya 
manununzi 
yaliyokaguliwa 
hayakufuata 
utaratibu wa 
manununzi kwa 
kufata viwango 
vilivyotajwa 
kwenye sheria ya 
manununzi na 
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 kanuni zake 
ikilinganishwa na 
asilimia 23 kwa 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  

10 Matumizi ya 
nyaraka za 
tenda zenye 
kiwango 
kilichokubalika  

 

Asilimia ya 
tenda 
zinazotumia 
nyaraka  
zilizokubalika/zi
lizoidhinishwa  

 

Asilimia 28 ya 
kaguzi za 
manununzi 
hazikutumia 
nyarakaza tenda 
zenye kiwango 
kilichokubalika 
ikilinganishwa na 
asilimia 48 kwa 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  

11 Kumbukumbu za 
manununzi  

 

Asilimia ya 
tenda zenye 
kumbukumbu 
kamili  

 

Asilimia 45 ya 
manununzi 
yaliyokaguliwa  
ama hayakuwa na 
kumbukumbu au 
kumbukumbu 
zilikuwa 
hazitoshelezi 
ikilinganishwa na 
asilimia 70 kwa 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  

 

12 Uhakika wa 
ubora na 
uthibiti  

 

Asilimia ya 
tenda ambazo 
zina ukamilifu 
wa ubora na 
mfumo wa 
udhibiti  

 

Asilimia 42 ya 
manununzi 
yaliyokaguliwa 
yameonesha 
kwamba 
hayakuwa na 
uhakika wa ubora 
na mifumo ya 
udhibiti 
ikilinganishwa na 
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asilimia 71 kwa 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  

13 Menejmenti ya 
mikataba  

 

Asilimia ya 
mikataba 
ambayo 
imetekelezwa 
kulingana na 
masharti ya 
mikataba  

Asilimia 36 ya 
mikataba ya 
manununzi 
iliyokaguliwa 
haikutekelezwa 
kulingana na 
mashariti ya 
mikataba 
ikilinganishwa na 
asilimia 48 kwa 
kaguzi za miaka 
ya nyuma  
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KIAMBATANISHO IV 
 

Udhaifu katika usimamizi wa vifaa 
 

 Muhitasari   

 

Matokeo Ya Ukaguzi Wa  
Mhakiki Mali Mkuu 
yaliyotolewa Kwa Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu - 
2009/2010  

   
( I ) VIFAA VISIVYOKUWA NA 

NYARAKA ZA KUINGIZIA-TSH 
196,594,912.00  

  WIZARA /IDARA/MIKOA   KIASI  

 Wizara Ya Fedha  
             

1,410,000.00  

 
Wizara Ya Maji Na 
Umwagiliaji  

             
4,640,000.00  

 
Wizara Ya Maendeleo Ya 
Jamii, Jinsia Na Watoto  

             
4,030,050.00  

 
Wizara Ya Kazi Na 
Maendeleo Ya Vijana  

                
538,600.00  

 Wizara Ya Madini Na Nishati  
             

2,065,600.00  

 
Wizara Ya Tawala Za Mikoa 
Na Serikali Za Mitaa  

             
5,974,800.00  

 Wizara Ya Maliasili Na Utalii  
          

17,943,500.00  

 
Wizara Ya Maendeleo Ya 
Mifugo Na Uvuvi  

             
1,361,640.00  

 
Wizara Ya Afya Na Usitawi 
Wa Jamii  

          
13,532,796.00  

 Wizara Ya Elimu Na Mafunzo  
             

5,647,400.00  
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 Polisi 
          

25,607,225.00  

 Magereza  
          

16,901,480.00  

 Sheria  
          

52,411,951.00  

 Idara Ya Uhamiajia  
          

23,942,010.00  

 Kilimanjaro 
          

13,589,500.00  

 Manyara 
             

2,117,000.00  

 Mara 
             

1,811,360.00  

 Mtwara 
             

3,070,000.00  

 Jumla  
        

196,594,912.00  
   

( II ) Vifaa Visivyokuwa Na 
Nyaraka Za Mapokezi Sh 
766,396,497.00  

  Wizara /Idara/Mikoa  Kiasi  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Miundombinu  

          
17,602,500.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia na Watoto  

          
16,245,400.00  

 Wiara ya Madini na Nishati  
             

1,658,000.00  

 Wizara ya Maliasili na Utalii  
          

30,956,800.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi  

          
52,916,800.00  

 
Wizara ya Afya Na Ustawi 
wa Jamii  

          
84,847,750.00  
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 Wizara ya Elimu Na Mafunzo  
             

7,000,000.00  

 Polisi 
          

32,915,250.00  

 Magereza  
        

243,767,705.00  

 
Ofis ya Rais Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma 

          
10,503,200.00  

 Sheria  
             

9,028,882.00  

 Idara Ya Uhamiaji  
             

9,597,010.00  

 Ruvuma 
                

981,000.00  

 Kilimanjaro 
          

58,171,200.00  

 Morogoro 
             

5,300,000.00  

 Mara 
        

179,000,000.00  

 Manyara 
             

5,905,000.00  

 Jumla  
        

766,396,497.00  
   

( III ) Mapokezi Ya Vifaa 
Yasiyokuwa Na Maelezo -
TSH 187,899,905.00  

  Wizara /Idara/Mikoa   Kiasi  
      

 
Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi  

          
56,000,000.00  

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii  

          
19,975,000.00  

 Wizara ya Maliasili na Utalii  
          

42,135,260.00  
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Wizara ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa  

          
13,425,000.00  

 
Wizara ya Kazi na 
Maendeleo ya Vijana  

          
22,326,000.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii ,Jansia na Watoto  

             
4,974,500.00  

 
Wizara  ya Maji na 
Umwagiliaji  

             
2,376,200.00  

 Singida 
             

3,085,000.00  

 Mahakama  
          

18,724,945.00  

 Polisi 
             

4,878,000.00  

 Jumla  
        

187,899,905.00  
   

( IV ) Utoaji Wa Vifaa Bila Maelezo 
-TSH 73,893,200.00  

  Wizara /Idara/Mikoa   KIASI  

 
Wizara ya Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa  

  
4,996,400.00  

 Wizar ya Fedha  
  

30,711,200.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii, Jansia na Watoto  

             
3,267,000.00  

  Idara ya Uhamiaji 
  

34,918,600.00  

 Jumla 
          

73,893,200.00  
   

( V ) Vifaa Pungufu-Tsh 
41,025,676.00  

  Wizara /Idara/Mikoa   AMOUNT  
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Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Ufundi  

             
1,883,800.00  

 
Wizara ya Afya na  Ustawi 
wa Jamii  

             
1,143,500.00  

 Wizara ya Maliasili na Utalii  
             

5,118,440.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Jmaii ,Jinsia na Watoto  

             
2,739,500.00  

 Idara Ya Uhamiaji 
             

7,789,000.00  

 Mahakama  
             

2,325,150.00  

 
Ofisi ya Raisi Menejimenti ya 
Utumishi Wa Umma  

             
1,120,000.00  

 Magereza 
          

18,906,286.00  

 Jumla  
          

41,025,676.00  
   

( VI ) Ununuzi wa vifaa 
pasipokuwa na maelezo -
TSH 1,273,995,213.00  

  Wizara /Idara/Mikoa  Kiasi  

 
Wizara ya Afya na Usitawi 
wa Jamii  

          
20,591,604.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi  

          
53,191,240.00  

 Wizara ya Maliasili na Utalii  
        

671,172,178.00  

 
Wizara ya Tawala za Mikoa 
na Serikali na za Mitaa  

             
5,980,000.00  

 
Wizara ya Viwanda,Biashara 
na Masoko  

          
15,721,000.00  

 Wizara ya Madini na Nishati  
             

4,175,500.00  
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Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii,Jinsia na Watoto  

          
24,230,887.00  

 Wizara ya Fedha  
          

50,566,040.00  

 
Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji  

             
7,999,000.00  

 
Wwizara ya Elimu na 
Mafunzo  

  
17,950,300.00  

 
ofisi ya Raisi menejimenti ya 
Utumishi wa Umma  

          
32,182,967.00  

 Idara ya Uhamiaji 
          

97,426,300.00  

 Magereza  
          

28,704,007.00  

 Mahakama  
          

97,971,663.00  

 Polisi 
          

50,217,070.00  

 Arusha 
             

2,036,500.00  

 Mara 
          

21,459,384.00  

 Kilimanjaro 
          

43,167,340.00  

 Singida 
             

2,536,900.00  

 Ruvuma 
          

26,715,333.00  

 Jumla  
     

1,273,995,213.00  
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( VII ) KUKOSEKANA KWA 

NYARAKA ZA KUPOKEA 
VIFAA -TSH 442,169,746.00  

  WIZARA/IDARA/MIKOA   AMOUNT  

 Wizara ya Elimu na Mafunzo  
        

209,463,600.00  

 
Wizara ya afya na usitawi 
wa Jamii  

          
19,021,550.00  

 
Wizara ya maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi  

             
4,304,400.00  

 Wizara ya Maliasili na utalii  
          

86,637,780.00  

 
Wizara ya tawala za mikoa 
na Serikali ya mitaa  

             
8,295,000.00  

 
Wizara ya Biashara, Viwada 
na Masoko  

          
11,995,955.00  

 Wizara ya Madini na Nishati  
             

4,432,500.00  

 
Wizara ya maendeleo ya 
Jamii ,Jinsia na Watoto  

             
7,520,201.00  

 Wizara ya fedha  
             

3,800,000.00  

 Idara ya Uhamiaji 
          

44,743,950.00  

 Mahakama  
             

7,107,600.00  

 Magereza  
             

6,045,400.00  

 Polisi 
          

27,969,810.00  

 Kilimanjaro 
                

832,000.00  

 Jumla  
        

442,169,746.00  



 
Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali  Ripoti ya Serikali Kuu .2009/10    200 

( VIII ) BAKAA YA VIFAA AMBAYO 
HAIJAHAMISHWA -TSH 
9,318,450.00  

  WIZARA /IDARA/MIKOA   AMOUNT  

 
Wizara ya afya na ustawi wa 
Jamii  

             
2,702,550.00  

 
Wizara ya maendeleo ya 
Jamii Jinsia na watoto  

             
1,732,600.00  

  Idra ya Uhamiaji            4,883,300.00  
 Jumla            9,318,450.00  

   

(I X ) VIFAA AMBAVYO HAVIKO 
KWENYE REJIATA KUU WALA 
KWENYE ORODHA -TSH 
577,941,129.00  

  WIZARA /IDARA/MIKOA   KIASI  

 
Wizara ya Elimu na Mfunzo 
ya ufundi  

          
13,980,000.00  

 
Wizara ya Afya na Ustawi wa 
Jamii  

        
129,788,239.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Mifugo na Uvuvi  

          
22,720,000.00  

 Wizara ya Maliasili na Utalii         69,256,000.00  

 
Wizara ya Maendeleo ya 
Jamii,Jinsia na Watoto  

             
8,080,000.00  

 
Wizara ya Maji na 
Umwagiliaji  

          
33,730,000.00  

 Mahakama          06,153,000.00  
 Magereza          37,218,100.00  
 Polisi           7,342,590.00  
 Mara         12,253,200.00  
 Kilimanjaro         17,420,000.00  
 Jumla        577,941,129.00  
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( X ) MAFUTA AMBAYO HAYANA 
KUMBUKUMBU KWENYE 
KITABU CHA GARI -TSH 
8,492,150.00  

  WIZAR /IDARA/MIKOA  KIASI  

 
Ofisi ya Raisi menejimenti ya 
utumishi wa Umma  

             
3,795,000.00  

 Manyara           4,697,150.00  
 Jumla            8,492,150.00  
   

( XI ) MATENGENEZO YA MAGARI 
KWENYE KARAKA BINAFSI 
BILA KIBALI CHA TEMESA -TSH 
15,072,390.00  

  WIARA /IDARA/MIKOA  KIASI  
 Arusha         12,333,000.00  

 
Wizara ya maendeleo ya 
mifugo na Uvuvi  

  
2,739,390.00  

 Jumla  
  

15,072,390.00  
   

( XII ) VIFAA AMBAVYO 
HAVIJAPOKELEWA -TSH 
24,100,000.00  

  WIZARA /IDARA/MIKOA   KIASI  

 
Wizara ya Viwanda 
,Biashara na Masoko  

  
24,100,000.00  

 Jumla 
  

24,100,000.00  
   

 Jumla Kuu 
  

3,616,899,268.00  
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Kiambatisho V 
TAARIFA YA MIKOPO ISIYOLIPWA 

 
 Mkopaji Nambari 

ya 
Mkopo 

2009/2010 2008/2009 2008/2007 

S/No. Mkopeshwaji Nambari 
ya 

Mkopo 

Sh. Sh. Sh. 

1. De Leuw Cather 
International 
Inc. 

177 997,382,932 997,382,932 1,611,693,501 

2. Ginaac 
Industrires Ltd 

334 281,864,968 265,517,939 295,047,865 

3. Mansons Ltd 283 44,062,788 41,508,540 44,874,200 
4. Ms African 

Marble Co. Ltd 
63 574,683 574,683 574,683 

5. Shirika la Bima 
la Taifa 

400 4,428,674,047 4,428,674,047 4,428,674,047 

6. Serengeti Safari 
Lodges Ltd 

312 11,506,000 11,506,000 11,506,000 

7. SONGAS 394 238,267,694,761 234,261,237,345 230,254,779,929 
8. Steel Rolling 

Mills Ltd 
209 28,125,153 28,125,153 28,125,153 

9. TANESCO 402 65,668,947,897 65,668,947,897 25,236,540,739 
10. Shirika la Reli 

Tanzania  
323 28,247,481,102 28,247,948,283 4,702,400,000 

11. Shirika la Reli 
Tanzania  

337, 4,702,400,000 4,702,400,000 21,252,970,800 

12. Shirika la Reli 
Tanzania 

404 21,252,970,800 20,408,724,982 18,603,019,325 

13. Serikali ya 
Zanzibar 

315 30,252,640,235 28,904,535,040 16,322,623,950 

14. Serikali ya 
Zanzibar 

341 17,919,682,369 17,121,153,160 2,361,800,000 

15. Serikali ya 
Zanzibar 

364 2,758,143,191 2,598,182,036 2,393,385,160 

16. Serikali ya 
Zanzibar 

367 2,767,084,000 2,632,109,594 5,585,657,000 

17. Serikali ya 
Zanzibar 

362 6,458,531,200 6,144,700,515 0 

   424,087,766,124 416,463,228,145 333,133,672,352 
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KIAMBATISHO VI 
Masuala yasiyosuluhishwa katika Taarifa za Benki 

    

Akaunti Na. 18:12 
Matumizi ya 
Kawaida 

Akaunti Na. 18:13 
Mfuko Mkuu wa 
Serikali 

Akaunti Na. 19:01  
Matumizi ya 
Maendeleo 

Akaunti Na. 16:140 
Amana 

Akaunti Na. 
16:141 Amana 
ya Mirathi  Jumla 

1 

Fedha zillizoko 
benki lakini 
hazipo katika 
daftari la fedha   8,549,953,817.95   13,565,271,512.52  

     
6,067,361,375.19  

   
27,157,106,798.65  

    
891,281,642.32  

   
56,230,975,146.63  

                                             

2 
Hundi 
zisizowasilishwa  45,154,693,091.35   41,538,554,121.66   207,792,076,622.85  

     
9,253,919,708.98   1,137,222,518.84  

  
304,876,466,063.68  

                                            

3 

Malipo katika 
daftari la fedha 
(Hundi za 
zamaini 
zisizowasilishwa)  10,007,408,994.46   52,829,242,758.22  

   
19,518,276,878.33  

     
1,146,014,282.52  

                       -  
  

   
83,500,942,913.53  

                                            

4 

Malipo benki 
lakini hayapo 
katika daftari la 
fedha  49,815,846,357.45   58,543,001,957.68   235,247,029,734.01   175,443,663,730.34   5,539,451,014.60  

  
524,588,992,794.08  

              
             

                  

5 

Mapokezi katika 
daftari la fedha 
ambayo 
hayakuingia benki  52,494,928,407.36   65,037,459,212.73  

     
7,753,067,349.90  

   
55,569,759,952.98   2,001,877,241.50  

  
182,857,092,164.47  
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Kiambatisho VII 

 
    Mchanganuo wa Hati zilizotolewa Kwa Wizara, Idara, 
Sekretarieti za Mikoa na Balozi kwa mwaka 2008/2009 na 
2009/2010 
 
 MCHANGANUO WA 

HATI 
2008/2009 2009/2010 

12 Mahakama Haihusiki Inayoridhisha 
20 Ofisi ya Rais - Ikulu Inayoridhisha Inayoridhisha 
25 Ofisi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha Inayoridhisha 
31 Ofisi ya Makamu wa 

Rais 
Inayoridhisha Inayoridhisha 

37 Ofisi ya Waziri Mkuu Inayoridhisha Inayoridhisha 
53 Wizara ya Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia na 
Watoto 

Inayoridhisha Inayoridhisha 

60 Mahakama ya Kazi Inayoridhisha Inayoridhisha 
64 Mahakama ya 

Biashara 
Inayoridhisha Inayoridhisha 

90 Mahakama Kuu ya 
Ardhi  

Inayoridhisha Inayoridhisha 

97 Wzara ya Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki 

Inayoridhisha Inayoridhisha 

99 Wizara ya Maendeleo 
ya Mifugo 

Inayoridhisha Inayoridhisha 

77 Mara Inayoridhisha Inayoridhisha 
83 Shinyanga Inayoridhisha Inayoridhisha 
86 Tanga Inayoridhisha Inayoridhisha 
99 Ottawa Inayoridhisha 

na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha 

100 Geneva Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha 

103 Berlin Inayoridhisha 
na Masuala 

Inayoridhisha 
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ya Msisitizo 
105 New York  Inayoridhisha 

na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha 

118 Bujumbura Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha 

125 Brasilia  Inayoridhisha 
126 Maputo Inayoridhisha 

na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha 

127 Pretoria Yenye Shaka Inayoridhisha 
    
 HATI ZENYE 

MASUALA YA 
MSISITIZO  

  

14 Jeshi la Zimamoto Yenye Shaka Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

16 Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

19 Mahakama za Wilaya 
na Mwanzo 

Haihusiki Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

22 Deni la Taifa Yenye Shaka Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

23 Idara ya Mhasibu 
Mkuu wa Serikali 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

26 Ofisi ya Makamu wa 
Rais 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

27 Msajili wa Vyama vya 
Siasa 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

28 Idara ya Jeshi la 
Polisi 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

30 Ofisi ya Rais, 
Sekretarieti ya 
Baraza la Mawaziri 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

32 Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma  

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 
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34 Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano 
wa Kimataifa 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

38 Makao Makuu ya 
JWTZ - Ngome  

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

39 Jeshi la Kujenga 
Taifa  

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

41 Wizara ya Sheria na 
Mambo ya Katiba 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

42 Ofisi ya Spika Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

43 Wizara ya Kilimo na 
Chakula 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

46 Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

49 Wizara ya Maji Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

55 Tume ya Haki za 
Binadamu 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

56 Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

57 Wizara ya Ulinzi na 
Jeshi la Kujenga 
Taifa 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

58 Wizara ya Nishati na 
Madini 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

59 Tume ya 
Kurekebisha Sheria 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

61 Tume ya Uchaguzi Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

65 Wizara ya Kazi na 
Maendeleo ya Vijana 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

66 Tume ya Mipango, 
Uchumi na 
Uwezeshaji 

Inayoridhisha Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

68 Wizara ya Sayansi 
,Teknolojia na Elimu 

Yenye Shaka Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 
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ya Juu 
91 Tume ya Kudhibiti 

Madawa  
Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
93 Idara ya Magereza Yenye Shaka Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
98 Wizara ya Ujenzi Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
70 Arusha Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
73 Iringa Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
74 Kigoma Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
78 Mbeya Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
79 Morogoro Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
80 Mtwara Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
81 Mwanza Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
82 Ruvuma Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
88 Dar Es Salaam Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
 Harare Inayoridhisha Inayoridhisha na 

Masuala ya Msisitizo 
 New Delhi Inayoridhisha 

na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Lusaka Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Abudhabi Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Washington Inayoridhisha 
na Masuala 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 
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ya Msisitizo 
 Addis Ababa Inayoridhisha 

na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Kuala Lumpur Inayoridhisha  Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Saudi Arabia Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Muscat Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Lilongwe Inayoridhisha  Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Abuja Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Kinshasa Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 London Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Moscow Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Stockholm Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Kigali Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Nairobi Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Paris Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 
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 Rome Yenye Shaka Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Beijing Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 Tokyo  Inayoridhisha 
na Masuala 
ya Msisitizo 

Inayoridhisha na 
Masuala ya Msisitizo 

 HATI ZENYE SHAKA 
 
 

  

18 Mahakama Kuu ya 
Tanzania 

Haihusiki Yenye Shaka 

21 Hazina Inayoridhisha Yenye Shaka 
33 Tume ya Maadili Inayoridhisha Yenye Shaka 
40 Mahakama ya Rufaa Inayoridhisha Yenye Shaka 
44 Wizara ya Biashara 

na Viwanda  
Inayoridhisha Yenye Shaka 

48 Wizara ya Ardhi na 
Maendeleo ya Makazi 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

50 Wizara ya Fedha Inayoridhisha Yenye Shaka 
51 Ministry of Home 

Affairs 
Yenye Shaka Yenye Shaka 

52 Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii 

Unqualified Yenye Shaka 

69 Wizara ya Maliasili 
na Utalii 

Isiyoridhisha Yenye Shaka 

92 Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi Tanzania 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

94 Tume ya Utumishi 
wa Umma 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

96 Wizara ya Habari, 
Utamaduni na 
Michezo 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

71 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Pwani 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

75 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kilimanjaro 

Inayoridhisha Yenye Shaka 
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84 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Singida 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

85 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Tabora  

Inayoridhisha Yenye Shaka 

87 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Kagera 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

89 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Rukwa 

Inayoridhisha Yenye Shaka 

95 Sekretarieti ya Mkoa 
wa Manyara 

Yenye Shaka Yenye Shaka 

98 Brussels Isiyoridhisha Yenye Shaka 
108 Kampala  Yenye Shaka 

 HATI ISIYORIDHISHA    
76 Lindi  Isiyoridhisha Isiyoridhisha 
96 Hesabu Jumuifu za 

Taifa 
Yenye Shaka Isiyoridhisha 

 HATI MBAYA    
72 Sekretarieti ya Mkoa 

wa Dodoma 
Inayoridhisha Mbaya 

 
 

 


