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Yah :  KUWASILISHA RIPOTI YA MWAKA YA UKAGUZI WA 
HESABU ZA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA KWA
MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA 30 JUNI, 2010

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) na kifungu cha 
48 cha Sheria ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa Na.9 ya 
mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000), pamoja na kifungu cha 34 cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya mwaka 2008, ninawasilisha 
ripoti tajwa hapo juu kwa taarifa yako na hatua zinazopaswa 
kuchukuliwa. 

Nawasilisha,

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
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Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi

Imeanzishwa kwa mujibu wa Ibara namba 143 ya Katiba ya
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

Kazi na wajibu wa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
zimeainishwa katika Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 2005) kama ilivyofafanuliwa 
zaidi na vifungu Na. 45 na 48 vya sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa 
Na. 9 ya mwaka 1982 (ilivyorekebishwa 2000) na kifungu Na.10(1) cha 
Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008. 

Dira ya Ofisi
Kuwa kituo cha ubora katika ukaguzi wa hesabu katika sekta za umma.

Lengo la Ofisi
Kutoa huduma bora za ukaguzi zenye kuleta tija kwa nia ya kuimarisha 
uwajibikaji na thamani ya fedha katika kukusanya na kutumia rasilimali
za umma.

Katika kutoa huduma zenye ubora unaostahili, Ofisi inaongozwa na 
vigezo vya msingi vifuatavyo:

Kutopendelea Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi isiyopendelea, 
inayotoa huduma kwa wateja wake kwa haki.

Ubora Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni ya kitaalamu inayotoa 
huduma bora za ukaguzi wa hesabu kwa kuzingatia 
viwango vya kitaaluma.

Uadilifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inazingatia na kudumisha 
haki kwa kiwango cha juu na kuheshimu sheria. 

Ubunifu Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi bunifu ambayo 
wakati wote inaimarisha na kukaribisha mawazo 
mapya ya kimaendeleo toka ndani na nje ya 
taasisi. 

Matumizi bora ya 
rasilimali za 
umma

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni taasisi  inayozingatia  
matumizi bora ya rasilimali zilizokabidhiwa kwake.

© Taarifa hii ni kwa ajili ya matumizi ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Hata hivyo, baada ya taarifa hii kuwalishwa Bungeni, taarifa  itakuwa 
ni kumbukumbu ya umma na usambazaji wake hautakuwa na kikomo.
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Dibaji

Ninayo heshima kuwasilisha taarifa yangu ya mwaka ya ukaguzi wa 
hesabu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2010.

Ripoti hii ni ujumuisho wa taarifa za ukaguzi katika Mamlaka zote 
za Serikali za Mitaa kwa muhtasari, ambapo maelezo ya kina ya 
taarifa hizo yanapatikana katika taarifa za Halmashauri husika 
zilizotumwa kwa uongozi wa Halmashauri husika.

Ripoti hii inawasilishwa kwa Mh. Rais  kwa mujibu wa  Ibara ya 
143 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 (iliyorekebishwa 2005), kifungu Na.48 cha Sheria ya Fedha za 
Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 
pamoja na kifungu Na.34(1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma 
Na.11 ya mwaka 2008.

Nia ya ripoti hii ni kuwajulisha wadau wetu wa Serikali za Mitaa, 
Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa, Serikali, 
Mahakama, wahisani, mashirika na jamii kwa ujumla muhtasari wa
matokeo ya ukaguzi kutokana na ukaguzi wa Serikali za Mitaa kwa
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010.

Ripoti hii inatoa tathmini ya jumla ya ukaguzi kuhusu hali ya
utoaji taarifa za fedha, kufuata sheria na kanuni, na juu ya
masuala ya uwajibikaji na utawala zinazohusiana na uendeshaji 
wa Serikali za Mitaa nchini.

Ukaguzi wa mwaka huu wa fedha umegusa jumla ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 134 katika nchi ikilinganishwa na 133 katika
mwaka wa ukaguzi uliopita, hii ni baada ya uanzishwaji wa
Halmashauri ya Mji wa Masasi tarehe 1 Julai 2010 na kutangazwa 
kwenye Tangazo la Serikali Na. 393 la tarehe 15 Oktoba 2010.

Nina furaha kukuarifu kuwa Mamlaka zote za Serikali za Mitaa 
nchini zimekaguliwa na ofisi yangu.

Ni vema ikaeleweka kwamba wakati Ofisi yangu inatoa taarifa juu 
ya utekelezaji wa sheria mbalimbali, kanuni na miongozo, na 
udhaifu katika mifumo ya taarifa za kifedha na udhibiti wa ndani
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katika taasisi ya sekta ya umma na hasa Serikali za Mitaa, wajibu 
wa mwisho kwa ajili ya kutengeneza mfumo wenye ufanisi wa
udhibiti wa ndani na mfumo wa ufuataji sheria uko chini ya 
uongozi na usimamizi wa kila Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zina majukumu mbalimbali kwa ajili 
ya utoaji wa huduma muhimu na utawala bora kwa wananchi wa
maeneo yao. Ili kutimiza majukumu haya, wanapaswa kukusanya
mapato kwa njia ya kodi, vyanzo vya leseni, ada na mapato 
mengineyo. Katika suala hili, usimamizi wa fedha ni muhimu ili 
Serikali za Mitaa ziweze kuleta ushawishi kwa  umma kuwa
mapato hayo yamepokelewa kwa kufuata sheria na kutumika 
ipasavyo kwa matumizi yaliyokusudiwa.

Ningependa kutambua mchango wa Kamati ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali za Mitaa, hii ni moja ya kamati muhimu ya uangalizi ya
Bunge kwa ajili ya kufuatilia taarifa za ukaguzi zilizopita.

Napenda pia kutoa shukrani zangu za dhati kwa watu wote 
waliotengeneza mazingira mazuri kwa ajili ya kuniwezesha 
kutekeleza majukumu yangu ya kikatiba na kukamilika kwa wakati  
taarifa ya jumla ya  Ukaguzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2010.

Natumaini kwamba Bunge litaona taarifa zilizomo katika ripoti hii 
ni za muhimu katika kufanya Serikali kuwajibika kwa ajili ya
usimamizi wake wa fedha za umma na utoaji wake wa huduma
bora za umma kwa Watanzania ambao inawahudumia, katika 
suala hili, nami nitashukuru kama nitapokea maoni kutoka kwa
watumiaji wa taarifa hii juu ya jinsi ya kuiboresha zaidi katika
siku zijazo.

Ludovick S. L. Utouh
MDHIBITI NA MKAGUZI MKUU WA HESABU ZA SERIKALI
_______________________________________
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, 
Dar es Salaam, 
31 Machi, 2011 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

iv

Shukrani

Ripoti ya mwaka ya ukaguzi kwa hesabu za 2009/10 imekamilika 
kwa mafanikio.  Mafanikio haya yamefikiwa kwa sababu ya 
msaada na ushirikiano nilioupata kutoka kwa wadau mbalimbali. 

Napenda kutoa shukrani zangu za dhati kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa, Dkt. Jakaya Mrisho Kikwete 
na Serikali yake yote, Bunge na Kamati za Bunge za Uangalizi kwa 
ajili ya kusaidia ofisi yangu na kuchukua kwa umakini masuala 
yaliyojitokeza kwenye ripoti zangu za ukaguzi kwa lengo la
kuboresha uwajibikaji wa fedha nchini.

Pia napenda kutoa shukrani zangu kwa wale ambao 
walinitengenezea mazingira mazuri ili kuniwezesha kutekeleza 
majukumu yangu ya kikatiba. Napenda kuwashukuru watumishi 
wote wa ofisi yangu kwa juhudi zao na kwa mara nyingine tena, 
kuwezesha ripoti kutoka ndani ya muda wa kisheria. Kwa moyo wa 
shukrani nyingi , nina wajibu wa kulipa fadhila kwa familia yangu 
na kwa familia za watumishi wa ofisi yangu kwa uvumilivu 
waliokuwa nao kwa kipindi chote ambacho hatukuwa nao ili
kutimiza majukumu haya ya Katiba.

Vilevile, shukrani zangu za dhati ziende kwa jumuiya ya wafadhili 
hasa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ya Sweden, Serikali ya Sweden 
kupitia SIDA, Benki ya Dunia kupitia mradi wa PFMRP, Sekretarieti
ya AFROSAI - E na wote wanaotutakia mema ambao wana 
mchango mkubwa sana kuelekea mabadiliko ya ofisi yangu. 
Michango yao katika kuendeleza rasilimali watu, mifumo ya IT na 
mali za kudumu vina athari kubwa katika mafanikio yetu. Bado 
tunahitaji msaada zaidi kwa ajili ya kuboresha kazi ya ukaguzi 
katika sekta ya umma na kuwa ya kisasa zaidi, ambayo kasi yake 
ingekuwa imeongezeka endapo angepatikana mfadhili mwenye nia 
ya kufadhili ujenzi wa Kituo cha Mafunzo ya ukaguzi 
kinachotegemewa kujengwa Dar es Salaam.

Pia ninawiwa kuwashukuru wadau wetu wengine wote ikiwa ni 
pamoja na Mlipaji Mkuu wa Serikali, Hazina, Ofisi ya Waziri Mkuu  
- Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Maafisa Masuuli wote wa 
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Serikali za Mitaa kwa ajili ya ushirikiano mkubwa, msaada na kwa 
ajili ya kutoa taarifa muhimu zilizowezesha kuandaa taarifa hii. 
Napenda pia kumshukuru Mpiga Chapa Mkuu wa Serikali kwa ajili 
ya uchapishaji wa haraka wa taarifa hii na kuhakikisha kuwa 
inatoka kwa wakati.

Kwa kuhitimisha, napenda kuwashukuru watumishi wote wa umma 
nchini katika Serikali Kuu na Serikali za Mitaa bila kusahau wajibu 
wa walipa kodi ambao ripoti hii imelengwa kwao na pia vyombo 
vya habari. Michango yao ya thamani katika ujenzi wa Taifa
haiwezi kutothaminiwa.

Mungu mwenyezi awabariki wote, nami najitoa mwenyewe kwa 
ajili ya kutoa huduma za ukaguzi wa ufanisi ili kuimarisha 
uwajibikaji na thamani ya fedha katika ukusanyaji na matumizi ya
rasilimali za umma.
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TAFSIRI/VIFUPISHO

AFROSAI-E Muungano wa Asasi Kuu za Ukaguzi katika 
nchi za Afrika zinazotumia lugha ya 
Kiingereza

ASDP Programu ya Maendeleo ya Kilimo na Mifugo
BoQ Mchanganuo wa gharama za kazi za ujenzi
CAG Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 

Serikali
CBG Ruzuku ya Kujenga Uwezo
CDCF Mfuko wa Kuhamasisha Maendeleo wa Jimbo
CDG Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo 
CDG Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo
CHF Mfuko wa Afya wa Jamii
D by D Ugatuaji wa Madaraka kwa Wananchi
DCI Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
GPSA Wakala wa Huduma za Manunuzi Serikalini
H/W Halmashauri ya Wilaya
IFAC Shirikisho la Kimataifa la Wahasibu
IFMS Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha
IFRS Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 

Taarifa za Fedha
INTOSAI Shirika la Kimataifa la Asasi kuu za Ukaguzi 
IPSASs Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 

ya Umma
ISA Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi
ISSAIs Viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi kuu 

za Ukaguzi
IT Teknolojia ya Habari
LAAC Kamati ya Bunge ya Hesabu za Serikali za 

Mitaa
LAAM Muongozo wa Uandaaji Hesabu za Serikali za 

Mitaa, 1993
LAFM Memoranda ya Fedha za Mamlaka ya Serikali 

za Mitaa, 1997
LAPF Mfuko wa Akiba ya Wafanyakazi wa Serikali za 

Mitaa
LGAs Mamlaka ya Serikali za Mitaa
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LGDG Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo ya Serikali za 
Mitaa

LGLB Mfuko wa Mikopo wa Serikali za Mitaa
MMAM Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi
MMEM Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi
MSD Bohari  Kuu ya Madawa 
MTEF Mpango wa Kati wa Matumizi ya Fedha za 

Umma 
NAO Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
NMSF Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI
OWM-TAMISEMI Ofisi ya Waziri Mkuu – Tawala za Mikoa na 

Serikali za Mitaa
PAA Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 2008
PEPFAR Mpango wa dharura wa Rais wa Marekani 

unaoshughulikia UKIMWI
PMU Kitengo cha Usimamizi wa Manunuzi
PPRA Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma
RAS Katibu Tawala wa Mkoa
TAKUKURU Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
TASAF Mfuko wa Maendeleo ya Jamii Tanzania
UKIMWI Ukosefu wa Kinga Mwilini
URT Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
USAID Shirika la Maendeleo la Kimataifa la Marekani  
VC Kamati ya KiJiji
VFC Mratibu wa Mfuko wa KiJiji
VFJA Mratibu Msaidizi wa Mfuko wa KiJiji
VVU Virusi Vya Ukimwi
WSDP Programu ya Maendeleo ya Sekta ya Maji
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MUHTASARI WA TAARIFA YA UKAGUZI

Madhumuni ya ripoti hii ya jumla ni kuwasilisha muhtasari wa
mambo muhimu yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi wa Serikali za 
Mitaa kwa hesabu za mwaka 2009/2010. Sehemu hii ya ripoti
inatoa maelezo ya jumla ya matokeo ya ukaguzi wa hesabu na 
kufuatiwa na mambo muhimu kwa yaliyobainika wakati wa
ukaguzi pamoja na muhtasari wa mapendekezo.

A. Masuala ya Jumla yaliyojiri

Ukaguzi wa hesabu za Mamlaka ya Serikali za Mitaa kwa mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2010 umekamilika. Muhtasari wa 
masuala muhimu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi yapo katika 
ripoti hii na masuala haya kwa kirefu yamefafanuliwa katika 
taarifa zilizopelekwa kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa husika.  

Idadi ya Halmashauri imeongezeka kutoka 133 kwa mwaka uliopita 
hadi kufikia 134 kwa mwaka 2009/2010.  Halmashauri mpya kwa 
mwaka huu ni Halmashauri ya Mji wa Masasi.  Hii imetokana na 
kupandishwa daraja kwa Halmashauri hiyo kutoka Mamlaka ya Mji
mdogo na kuwa Halmashauri ya Mji.

Kiwango cha utendaji kwa mwaka 2009/2010 kimeshuka 
ikilinganishwa na mwaka 2008/2009.   Tathmini ya matokeo ya 
ukaguzi kwa miaka miwili ni kama ilivyoainishwa katika jedwali 
hapa chini:
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Hati 
zinazoridhisha

Hati zenye 
shaka

Hati Isiyoridhisha Jumla

Halmashauri

2008/09 2009/
2010

2008/
09

2009/
2010

2008/09 2009/
2010

2008/0
9

2009/
2010

Halmashauri
za Jiji

- - 4 4 - - 4 4

Halmashauri
za Manisapaa

10 8 7 9 - - 17 17

Halmashauri
za Miji

4 1 2 6 - - 6 7

Halmashauri
za Wilaya

63 56 42 46 1 4 106 106

Jumla 77 65 55 65 1 4 133 134

Asilimia 58% 48.5% 41% 48.5% 1% 3% 100% 100%

Kama inavyoonekana hapo juu, idadi ya hati zinazoridhisha 
imepungua toka 77 (58%) katika mwaka 2008/2009 hadi 65 (48.5%) 
katika mwaka wa ukaguzi (2009/2010).

Wakati huo huo idadi ya hati zenye mashaka imeongezeka kutoka 
55 (41%) kwa mwaka 2008/2009 hadi kufikia 65 (48.5%) katika 
mwaka wa ukaguzi (2009/2010).

Idadi ya Hati zisizoridhisha pia zimeongezeka kutoka 1 (1%) katika 
mwaka 2008/2009 hadi kufikia 4 (3%) katika mwaka wa ukaguzi 
(2009/2010).  Halmashauri zilizopata Hati zisizoridhisha katika 
mwaka wa ukaguzi ni Halmashauri za Wilaya za Mwanga, Kishapu, 
Rombo na Kilwa.

Kama ilivyokuwa katika mwaka uliopita, hakuna Halmashauri
iliyopata hati mbaya kwa mwaka huu wa ukaguzi.

Kushuka kwa kiwango cha utendaji katika Halmashauri
kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na sababu zifuatazo:

· Taarifa za fedha zilizowasilishwa kwa ajili ya ukaguzi 
kutokuwa sahihi kwa mujibu wa Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSASs) hivyo kupelekea kuwa na 
ugumu katika kupima utendaji wa Halmashauri.  Mfano, 
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Halmashauri ya Wilaya ya Lindi ilionyesha katika taarifa za 
fedha ruzuku ya maendeleo ya kiasi cha Sh.1,911,447,792 
kama ruzuku ya matumizi ya kawaida.

· Halmashauri kutokuwa na usimamizi na ufuatiliaji wa karibu 
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo ambayo 
ilitekelezwa katika ngazi za chini za Serikali yaani kata na 
Vijiji. 

· Ongezeko la fedha zinazohamishwa na Halmashauri kwenda 
katika ngazi ya chini ya utekelezaji yaani Vijiji na kata chini ya 
utaratibu wa ugatuaji wa mamlaka kwa wananchi (D by D). 
Utaratibu huu una uhitaji mkubwa wa uwezeshaji katika uwezo
wa kutunza fedha, hivyo kukosekana uwezeshaji huo 
kunaongeza hatari ya utunzaji fedha hizo kuwa mbaya.

· Halmashauri kutozingatia kuimarisha mfumo wa udhibiti wa 
ndani.  Hii ikiwa ni pamoja na kuwa na vitengo vya ukaguzi wa 
ndani vilivyo dhaifu, vitengo vya manunuzi visivyo madhubuti, 
kamati za ukaguzi kutofanya vikao vya kutathimini utendaji wa 
Halmashauri na hivyo kutotoa ushauri upasao kwa menejimenti 
ya Halmashauri husika.

B.  Mapungufu yaliyoonekana wakati wa ukaguzi

Mapungufu makubwa pamoja na madhaifu yaliyoonekana 
wakati wa ukaguzi yanajumuisha yafuatayo:

· Baadhi ya Halmashauri hazikutengeneza taarifa za matumizi za 
fedha za maendeleo na ugharimiaji kwa mwaka wa fedha 
unaoishia tarehe 30 Juni 2010.  Kutotengenezwa kwa taarifa 
hizo, ukaguzi haukuweza kuthibitisha vyanzo vya mapato, 
miradi iliyotekelezwa, bajeti ya miradi, salio anzia, mapato 
kwa mwaka husika, matumizi na bakaa ya fedha za miradi kwa 
mwisho wa mwaka wa fedha.

· Baadhi ya taarifa za fedha za Halmashauri zilizowasilishwa kwa 
ukaguzi zilikuwa na mapungufu makubwa.  Mfano ni uwekaji 
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wa tarakimu zisizo sahihi kwenye taarifa za fedha, kuweka 
taarifa za mali bila thamani, kutoonesha mali za Halmashauri
katika mizania ya hesabu na vielekezi vya taarifa za fedha au 
majedwali yanayoonesha mchanganuo.

· Matokeo ya ukaguzi wa fedha za miradi ya maendeleo na 
ruzuku umeonesha kwamba, Halmashauri 133 (isipokuwa 
Halmashauri ya Mji wa Masasi) ilikuwa na jumla ya 
Sh.507,866,599,666 kwa ajili ya kufadhili miradi ya maendeleo 
za Halmashauri.  Hata hivyo, hadi kufikia tarehe 30 Juni 2010 
kiasi cha Sh.332,092,443,562 kilikuwa kimetumika na kuacha 
bakaa ya Sh.175,774,156,104 au 33% ambayo imehusisha 
Halmashauri 132.

· Serikali ya Jamhuri ya Muungano ya Tanzania kupitia ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi iliajiri kampuni ya ushauri ya  KPMG-Tanzania 
katika kazi ya kukagua Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS) kati ya Agosti 2009 na Juni 2010. Tathmini hii
imeibua udhaifu mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutumika chini 
ya kiwango kwa IFMS, ukosefu wa mafunzo ya rejea na 
mafunzo ya kawaida kwa watumiaji wa mfumo, mfumo wa 
Epicor kutoendana na IPSASs na utekelezaji wa toleo la Epicor
7.2 haukukidhi mahitaji ya Serikali za Mitaa.

· Katika mwaka wa ukaguzi, Halmashauri 34 kati ya 134 
zilizokaguliwa zilifanya malipo ya Sh.2,830,338,208 bila hati za 
malipo kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi hivyo kuzuia 
mawanda ya ukaguzi.  Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu 
inaongoza kwa   kuwa na hati za malipo zilizokosekana za 
Sh.1,393,123,804 ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa yenye hati za malipo zilizokosekana ni za 
Sh.411,876,806.

· Malipo ya Sh.5,515,453,908 kutoka katika Halmashauri 71 
yalifanyika yakiwa na nyaraka pungufu ili kuwezesha uhakiki 
wa uhalali wa malipo haya. Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa
iliongoza kwa kutowasilisha nyaraka zenye thamani ya
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Sh.803,959,615 ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 
kwa kutowasilisha nyaraka zenye thamani ya Sh.449,681,752.

· Mishahara isiyolipwa kiasi cha Sh.1,185,252,606 ikihusisha 
Halmashauri 55 haikuweza kurudishwa Hazina.  Halmashauri
ambayo haikurejesha pesa nyingi zaidi ni Ileje ambayo 
haikurejesha Sh.109,698,842 ikifuatiwa na Halmashauri ya Jiji
la Mwanza Sh.106,142,575.

· Ukaguzi katika hati za malipo ya mishahara haufanywi mara 
kwa mara na menejimenti za Halmashauri.  Kutokana na 
upungufu huu mishahara imekuwa ikilipwa katika akaunti za 
benki za wafanyakazi waliofariki, waliostaafu, waliotoroka, 
walioacha kazi na waliofukuzwa kwa kuwa majina yao 
hayajaondolewa katika orodha za mishahara.  Malipo ya namna 
hii ni vigumu kurudishwa kwa kuwa waliolipwa isivyo halali 
hawapo kazini.  Halmashauri 38 zimelipa malipo ya jumla ya 
Sh.583,221,297, ikiongozwa na Halmashauri ya Wilaya ya 
Urambo Sh.72,356,016 na ikifuatiwa na Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni Sh.56,014,740.

· Ukaguzi wa mishahara na nyaraka zake umebaini kwamba kiasi 
cha Sh.290,174,973 kililipwa kwa taasisi mbalimbali za fedha 
ikiwa ni marejesho ya mikopo iliyochukuliwa na waliokuwa 
watumishi wa Halmashauri. Hata hivyo ukaguzi wa taarifa za 
mishahara ulibainisha kuwa, watumishi hao walishaacha 
utumishi hivyo hawakustahili kuendelea kulipwa mishahara.  
Halmashauri yenye kiasi kikubwa cha malipo hayo ni 
Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba yenye Sh.227,569,484 
ikifuatiwa na Kibondo yenye Sh.22,271,871.

· Ukaguzi ulibaini kuwa baadhi ya mishahara ya watumishi wa 
Halmashauri inakatwa makato yanayozidi kiwango cha 2/3 ya 
mishahara halisi kutokana na mrundikano wa madeni 
uliotokana na mikopo kutoka kwenye taasisi mbalimbali za 
fedha. Katika hali isiyokuwa ya kawaida watumishi wamekuwa 
wakikatwa mshahara wote. Mfano ni Halmashauri ya Manispaa
ya Dodoma; kati ya watumishi 198 waliohakikiwa, watumishi 
45 ambao ni 23% wamekuwa wakikatwa mshahara wote. Hali 
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hii ya mikopo isiyodhibitiwa inaweza kuathiri utendaji kazi wa 
watumishi na hivyo kuathiri utendaji wa Halmashauri kwa 
ujumla kutokana na kukosekana kwa morali ya kufanya kazi. 
Utaratibu huu ni kinyume na waraka Na.CCE.45.271/01/87 wa 
tarehe 19 Machi 2009 uliotolewa na Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma ambao unazuia mtumishi kubakiwa na 
mshahara chini ya 1/3 ya mishahara.

· Vitabu 948 vya kukusanyia mapato katika Halmashauri 48 
havikuweza kutolewa kwa wakaguzi kwa ajili ya uhakiki, hivyo 
kupelekea wakaguzi kushindwa kuthibitisha kiasi cha mapato 
kilichokusanywa kupitia vitabu hivyo.  Halmashauri ya Wilaya
ya Ngorongoro iliongoza kwa kuwa na vitabu 168 ambavyo 
havikuwasilishwa ikifuatiwa na Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 
yenye idadi ya vitabu 101. 

· Katika mwaka wa ukaguzi, Halmashauri 43 hazikukusanya 
mapato yenye jumla ya Sh.2,756,763,702 kutoka kwa 
mawakala wa kukusanya mapato.  Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni iliongoza kwa kutokusanya mapato ya kiasi cha 
Sh.1,132,294,000 ikifuatiwa na Halmashauri ya Manispaa ya 
Arusha yenye kiasi cha Sh.627,244,100 ambacho 
hakikukusanywa.

· Masuala  kadhaa yakihusisha usuluhisho wa benki yalikuwa 
hayajatatuliwa katika hesabu za Halmashauri.  Hii inajumuisha 
Sh.9,612,413,862 zikiwa ni mapato yaliyo kwenye vitabu vya 
Halmashauri lakini hayakuonekana katika taarifa ya benki.  
Kiasi cha Sh.805,665,694 kutoka Halmashauri mbalimbali 
kilikuwa ni fedha ambazo hazijapelekwa benki.  Hakuna juhudi 
zozote zilizoonekana katika kuhakikisha kuwa fedha hizo 
zinaingia kwenye taarifa za benki.  Pia kiasi cha 
Sh.2,586,187,823 zilitolewa kwenye akaunti ya benki bila 
kuingizwa kwenye vitabu vya Halmashauri.

· Katika kuhakiki usimamizi wa mikataba mbalimbali katika 
mwaka wa ukaguzi umebainisha idadi ya mikataba yenye 
nyaraka zenye mapungufu ambapo taarifa muhimu zilikosekana 
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kwenye mafaili ya mikataba ikiwa pamoja na makubaliano ya 
mikataba, mchanganuo wa gharama za ujenzi, makadirio ya 
mhandisi, hati za kuidhinisha kazi na manunuzi yaliyofanyika 
nje ya mpango. Mikataba ya manunuzi ya Sh.1,763,343,294
ikihusisha Halmashauri 10 zilizohakikiwa.

· Wakati wa ukaguzi wa fedha za mfuko wa maendeleo ya Jimbo 
(CDCF), nilibaini kuwa baadhi ya Halmashauri hazikutumia 
kabisa fedha zilizokuwa zimepelekwa kwenye Halmashauri
hizo, sababu zikiwa ni pamoja na kutofunguliwa kwa akaunti 
maalum kwa ajili ya madhumuni hayo na pia fedha hizo 
zilitolewa wakati wa mwishoni mwa mwaka yaani kati ya 
mwezi Mei na Juni, 2010. Hivyo malengo ya mfuko huo katika 
mwaka wa fedha 2009/2010 hayakuwa la mafanikio

· Ilibainika wakati wa ukaguzi wa Ruzuku ya Maendeleo ya
Serikali za Mitaa (LGDG) kwamba katika sampuli ya
Halmashauri zilizochaguliwa, fedha zilizopokelewa katika ngazi 
ya Halmashauri zilitofautiana na fedha zilizorekodiwa kwamba 
zimelipwa kwa Halmashauri kwa mujibu wa taarifa za Mpango 
wa Maboresho wa Serikali za Mitaa (LGRP) chini ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu-TAMISEMI. Pia kulikuwa ucheleweshaji wa kutoa 
fedha kwa ajili ya shughuli za Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti 
UKIMWI (NMSF). Katika baadhi ya matukio yasiyo ya kawaida, 
fedha zilizotengwa kwa ajili ya mwaka 2009/2010 zilipokelewa 
katika mwaka wa fedha 2010/2011.

· Masuala mbalimbali yalidhihirika wakati wa kaguzi maalum 
zilizofanyika katika Halmashauri za Wilaya za Rombo, Kilosa, 
Rorya, Tarime na Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga.  
Masuala hayo ni kama ifuatavyo:

(i) Posho ya safari za kiasi cha Sh.7,280,000 zilizolipwa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Rombo zilikuwa si halali kwani 
kwa siku hizo walizolipwa, daftari la mahudhurio 
linaonesha kuwa watumishi hao walikuwepo ofisini.
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(ii) Katika Halmashauri ya Wilaya ya Rombo mafuta ya magari
yenye thamani ya Sh.64,581,030 yalinunuliwa na 
kugawanywa kwenye magari ya Halmashauri. Hata hivyo, 
mafuta hayo hayakuthibitika kutumika kwenye magari hayo 
kutokana na taarifa hizo kutokuwa kwenye vitabu vya safari 
za gari pia madereva wa magari husika walikana kupokea 
mafuta hayo.

(iii) Watumishi wa Halmashauri ya Wilaya ya Rombo walitumia 
vibaya fedha za Elimu kiasi cha Sh.31,020,000, ikijumuisha 
tuhuma za wizi wa wino wa mashine ya chapa wenye 
thamani ya Sh.14,635,000 na wino wa mashine ya kutolea 
nakala wenye thamani ya Sh.16,385,000. 

(iv) Hati za malipo zenye thamani ya Sh.766,489,920 
hazikuweza kupatikana wakati wa ukaguzi maalum wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa, hivyo uhalali wa malipo 
yaliyofanyika kupitia hati hizo haukuweza kuthibitika.

(v) Matukio sita yalibainika katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilosa yanayohusiana na ubadhirifu wa fedha kiasi cha 
Sh.277,026,849 uliosababishwa na udhaifu katika udhibiti 
wa mfumo wa ndani wa Halmashauri ambapo, usuluhisho 
wa benki ulifanywa na watumishi wasio waaminifu, pia 
haukutengenezwa kwa wakati

(vi) Baadhi ya wakandarasi katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilosa walikuwa wakipewa malipo ya awali kwa kiwango 
cha 30% hadi 70% ya fedha ya mkataba kinyume na kiwango 
cha 15% kilichoidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa 
Manunuzi ya Umma.

(vii) Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa imetumia jumla ya 
Sh.119,614,000 ili kukusanya kiasi cha Sh.57,226,690 hivyo 
kusababisha hasara ya Sh.62,387,110.

(viii) Kiasi cha Sh.7,380,000 kilichopatikana kutokana na mauzo 
ya viwanja katika Mji wa Holili uliopo katika Halmashauri ya 
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Wilaya ya Rombo hazikuingizwa katika vitabu vya fedha vya 
Halmashauri. Kiasi hiki kinajumuisha Sh.2,785,000 ambazo 
zilitokana na wizi wa kutumia kalamu na Sh.4,595,000 
zilizowekwa kwenye akaunti ya mtu binafsi.

C. Muhtasari wa Mapendekezo
Pamoja na mapendekezo ya kina yaliyotolewa kwenye 
ripoti za kila Halmashauri kwa mwaka wa ukaguzi, 
yafuatayo ni mapendekezo ya jumla:

(i) Ukosefu wa mwongozo wa msingi wa mfumo wa udhibiti 
wa ndani  
Inapendezwa kwamba OWM-TAMISEMI iandae mfumo sahihi 
wa kuzisaidia Halmashauri katika kuandaa mfumo bora wa 
udhibiti wa ndani ili kufikia malengo yaliyokusudiwa.  Hii 
inajumuisha utengenezaji wa sera za tekonolojia ya habari, 
Mfumo wa kujikinga na vihatarishi, Mkataba wa utendaji wa 
kamati ya Ukaguzi, mkataba wa utendaji wa ukaguzi wa 
ndani na miongozo mingine ya udhibiti wa ndani.

(ii) Udhaifu ulioonekana wakati wa ukaguzi maalum
Pamoja na uimarishaji wa mfumo wa udhibiti wa ndani 
kama ilivyopendekezwa hapo juu kama kipimo cha 
kurekebisha mapungufu yaliyoonekana katika ukaguzi wa 
kawaida na kaguzi maalum, Halmashauri  zinashauriwa 
kuimarisha mfumo wa manunuzi katika Halmashauri zao.  
Hii inajumuisha uandaaji wa tarifa za manunuzi kwa mujibu 
wa sheria, kuzishauri Halmashauri kutumia huduma
zinazotolewa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali (GPSA) 
ambao wana jukumu la kupanga na kusimamia manunuzi ya 
bidhaa na huduma muhimu na huduma za manunuzi kupitia 
mfumo wa makubaliano.  Kwa ujumla, mfumo wa udhibiti 
wa fedha ndani ya Halmashauri unahitaji kusimamiwa mara 
kwa mara na kutathiminiwa.
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(iii) Mfuko wa maendeleo ya jimbo (CDCF)
Huu ni mwaka wa kwanza wa uendeshaji wa mfuko wa 
maendeleo ya jimbo.  Halmashauri inashauriwa 
kuhakikisha kuwa mfumo wa uwajibikaji unatekelezwa kwa 
mujibu wa sheria ya mfuko wa maendeleo ya jimbo Na. 16 
ya mwaka 2009 na sheria zilizopo sasa kwa ajili ya 
kusimamia mali za umma. Kwa majimbo ambayo 
hayakutengeneza wala kuwasilisha taarifa za mapokezi na 
matumizi ya fedha hizo kupitia Halmashauri, OWM-
TAMISEMI inashauriwa kulazimisha utekelezaji wa sheria 
husika kwa kuhakikisha kwamba hakuna matumizi 
yatakayofanyika kwa mwaka unaofuata kabla ya kuandaa 
taarifa ya mwaka uliotangulia.  

(iv) Kutowiana kwa taarifa za fedha na miongozo ya Serikali 
za Mitaa iliyopitwa na wakati
Kama ilivyoshauriwa katika ripoti yangu iliyopita, OWM-
TAMISEMI ifanye marekebisho ya sheria zilizopo na 
miongozo ili kuendana na Viwango vya kimataifa vya 
uhasibu kwa sekta ya umma pamoja na njia bora nyingine 
za utunzaji fedha.

Uongozi wa Halmashauri uwezeshwe na kuendelezwa kwa
kufahamu wajibu wa pamoja juu ya uandaaji wa taarifa za 
fedha za Halmashauri husika. Hii inaweza kufanyika kama 
ilivyofanyika mwezi Agosti 2009 wakati Halmashauri
zilipoingia kwenye Mfumo wa Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Sekta ya umma (IPSASs) kwa mara ya kwanza 
na OWM-TAMISEMI waliweza kuandaa mafunzo kwa baadhi 
ya maafisa.

(v) Uandaaji wa taarifa za fedha na ukaguzi wa hesabu za 
Vijiji
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuchukua jukumu la 
kuongoza kuhakikisha masharti ya Sheria ya fedha za 
Serikali za Mitaa Na. 9 ya mwaka 1982 inazingatiwa.  Hii ni 
pamoja na kuhakikisha kuwa uongozi wa kijiji husika
unandaa taarifa za fedha na Halmashauri imteue mkaguzi
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kwa ajili ya kutoa uhakika juu ya taarifa za fedha
zilizotayarishwa kwa mujibu wa matakwa ya Sheria.  
Utaratibu huu unatarajiwa kuimarisha usimamizi na
kuboresha utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika vijiji.

(vi) Kujenga uwezo kwa uongozi wa serikali ngazi za chini
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuanzisha mpango wa 
mafunzo ambayo yatasaidia viongozi wa Vijiji na kamati za 
maendeleo za Miradi kusimamia vizuri utekelezaji wa
miradi ya maendeleo na wakati huo huo kuhakikisha
kwamba kuna udhibiti sahihi juu ya ukusanyaji na matumizi 
ya mali ya umma.

(vii) Miradi iliyokamilika lakini haitumiki
Kuwepo kwa miradi iliyokamilika lakini haitumiki
kunaashiria mipango duni na ukosefu wa taratibu za 
ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya Halmashauri. Uongozi 
wa Halmashauri ni vema uimarishe ufuatiliaji na tathmini
ya mara kwa mara ambayo itahakikisha kwamba ufuatiliaji 
unaimarishwa  na changamoto zinatatuliwa haraka  kwa
ajili ya utekelezaji rahisi wa miradi iliyopangwa.

(viii) Mikopo ya watumishi iliyovuka kiwango isiyodhibitiwa na 
uongozi
Kukopa zaidi siyo tu ni uvunjaji wa sheria lakini pia ni
kushusha morali kwa wafanyakazi wasiweze kufanya kazi 
kwa ufanisi. Viongozi wa Halmashauri waelimishwe ili
kuhakikisha kuwa maombi ya mkopo ni lazime yapitishwe 
na Afisa Masuuli na kwamba makato ya kila mwezi ya 
mikopo yasizidi 2/3 ya mishahara halisi ya watumishi kwa 
mwezi. Pia, menejimenti iweke utaratibu wa kuhakikisha
kwamba ufahamu kwa watumishi unaongezwa ili waelewe 
kwamba hawaruhusiwi kukopa mikopo zaidi ya kiwango 
kinachoruhusiwa.

(ix) Uwajibikaji katika mifuko ya LGDG na NMSF
Taarifa juu ya fedha kuhamishiwa/kupelekwa Serikali za 
Mitaa lazima itolewe na taasisi husika (mfano Hazina) kwa 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

xxiv

Halmashauri mara tu pesa hizo zinapopelekwa. Taarifa hii 
lazima iwe na ufafanuzi wa wazi juu ya malengo ya fedha 
zilizotumwa. Utoaji wa fedha zilizoidhinishwa kwa wakati 
ni muhimu ili kuhakikisha shughuli zilizopangwa
zinatekelezwa kwa wakati muafaka

(x) Uunganishaji wa taarifa za fedha za Serikali za Mitaa
Kutokana na ukweli kwamba zaidi ya 93% ya fedha za
Serikali za Mitaa hupatikana kutoka Serikali Kuu na ukweli 
mwingine ni kwamba kuna hoja ya kuwa na Mhasibu Mkuu 
wa Serikali anayeshughulikia Serikali za Mitaa; ni wakati 
muafaka kwamba taarifa ya utendaji wa Mamlaka ya
Serikali za Mitaa kuwekwa wazi katika ujumla wake kama
kianzio. Hii itakuwa ni nyongeza ya taarifa ambazo 
zimekuwa zikitengenezwa kwa kila Halmashauri. 
Mkusanyiko wa takwimu hizo itakuwa ni mchakato wa hatua 
ya maandalizi kwa ajili ya uunganishaji wa taarifa za fedha
za serikali za mitaa kwa hapo baadae.

(xi) Haja ya Kuimarisha na Kuratibu Majukumu ya 
Usimamizi wa Sekretarieti za Mikoa
Kutokana na udhaifu mbalimbali uliobainika katika
usimamizi wa fedha katika Serikali za Mitaa, kuna haja ya
Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kuhakikisha hatua sahihi
zinachukuliwa dhidi ya maofisa ambao sio waadilifu au
ambao wanashindwa kusimamia vizuri rasilimali za Serikali 
za Mitaa. Hatua zitakazochukuliwa zitasaidia kuimarisha 
utamaduni wa nidhamu ya fedha ndani ya Halmashauri.

Pia, chini ya mageuzi ya ugatuaji wa madaraka kwa 
wananchi (D by D) Serikali kuu imegawa rasilimali kwa 
wingi katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Serikali katika 
hali hii inafanya kazi katika falsafa ya “kusimamia bila 
kuingilia maamuzi” ili kuhakikisha uwepo halisi wa Ugatuaji 
wa madaraka kwa Wananchi.

Ili kuwa na matokeo yanayotarajiwa katika Serikali za 
Mitaa, Serikali inatakiwa kuimarisha uratibu na majukumu 
ya usimamizi wa Makatibu Tawala wa Mikoa. Hii ni pamoja 
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na kuhakikisha kwamba, Sekretarieti za mikoa zinakuwa na
uwezo unaotakiwa katika suala la kuwezesha ukuaji, kuinua 
maendeleo na kuzisimamia Serikali za Mitaa na utambuzi
wa malengo na shabaha za Serikali za Mitaa kwa 
kulinganisha na malengo ya maendeleo ya Taifa.



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

xxvi

SURA YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI NA MAMBO YA JUMLA

1.1 Madhumuni ya Ukaguzi na Mwongozo wa Kisheria 

1.1.1 Madhumuni ya ukaguzi

Madhumuni ya kufanya ukaguzi wa hesabu katika Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, ni kumwezesha Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali kutoa maoni ya kitaalamu 
kuhusiana na hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa, ikiwa 
ni pamoja na:

· Kuhakikisha kuwa fedha zote zilizoidhinishwa na Bunge 
na baraza la madiwani la Halmashauri husika 
zimepokelewa na kutumiwa kama zilivyoidhinishwa.

· Kujiridhisha kuwa fedha zimekusanywa vizuri na 
zimetumika kisheria kwa matumizi halali kama 
yalivyoidhinishwa katika bajeti  na kwa kuzingatia 
taratibu za matumizi ya serikali yenye nia ya kuleta 
ufanisi na  gharama zinazolingana na thamani ya fedha.

· Kuhakikisha kuwa taarifa za hesabu za mwisho za 
Serikali za Mitaa zimetayarishwa kwa kuzingatia 
miongozo na kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya
Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSASs)  pamoja na sheria 
ya  fedha ya  Serikali za Mitaa Na.9 ya 1982 
(iliyorekebishwa 2000) na Memoranda ya Mamlaka ya 
Serikali za Mitaa, 1997.

· Kuhakikisha kuwa nyaraka zote muhimu, vitabu, rejesta, 
hesabu na taarifa mbalimbali zimehifadhiwa kwa ajili ya 
utendaji wa kila siku. 

· Kuhakikisha kuwa kuna uwazi katika kuonyesha mali za 
kudumu na dhima katika taarifa za hesabu za 
Halmashauri.

· Kuhakikisha kuwa vifaa na huduma za Halmashauri
zimenunuliwa kwa kufuata taratibu za manunuzi na
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kama zilivyoelezwa katika Sheria ya Manunuzi ya Umma
Na.21 ya mwaka 2004, pamoja na Kanuni za mwaka, 
2005. 

· Kujiridhisha kuwa kitengo cha Ukaguzi wa Ndani na 
Kamati ya Ukaguzi inatekeleza majukumu yake vizuri
kwa uhuru na kwamba udhibiti wa ndani unaridhisha na 
unategemewa.

· Kujiridhisha kuwa Bodi ya Zabuni na Kitengo cha 
Manunuzi kinatekeleza majukumu yake yaliyoainishwa
na kwamba taratibu za manunuzi zinafuatwa katika 
kutekeleza majukumu yake ipasavyo.

· Kuhakikisha kuwa malengo yaliyotegemewa au 
mafanikio yamepatikana na kwamba malengo 
yaliyowekwa na Bunge au chombo kingine 
kilichoidhinishwa yamefikiwa na endapo Halmashauri
imetumia njia mbadala ya kufikia malengo kwa gharama 
nafuu zaidi.

· Kufuatilia kwa karibu utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi kuhusu masuala ya ukaguzi ya miaka ya nyuma 
pamoja na maagizo ya Kamati ya Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (LAAC) na kuona kuwa hatua sahihi 
zimechukuliwa kutokana na maswala yote ya ukaguzi 
yaliyojitokeza. 

· Kuona kuwa utawala bora umejengeka katika 
kufanikisha shughuli za kila siku za Halmashauri na 
katika kutekeleza malengo yote kwa ujumla.

1.1.2 Msingi wa Kisheria unaomwongoza Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Serikali katika Ukaguzi wa Hesabu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa

Kwa mujibu wa Ibara ya 143 ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 
2005), na kifungu 45 cha Sheria ya Fedha za Serikali za 
Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) pamoja 
na kifungu Na.9 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na.11 ya 
mwaka 2008, vinampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali kufanya ukaguzi wa kawaida kwa nia 
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ya kujua jinsi matumizi ya fedha na rasilimali za 
Halmashauri zilivyotumika.

Ripoti hii imetayarishwa kwa mujibu wa Ibara 143 (4) ya 
Katiba ya Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 
1977 (iliyorekebishwa 2005).

Kwa mujibu wa Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Ibara 143 (2) (c), ninatakiwa kukagua na kutoa 
taarifa, angalau mara moja kila mwaka,  juu ya ukaguzi wa 
hesabu za Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
hesabu zinazotengenezwa na watumishi wote wa Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, hesabu za Mahakama 
zote za Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na hesabu 
zinazotengenezwa na Katibu wa Bunge.

Kwa upande mwingine, kifungu 45 (1) cha Sheria ya Fedha 
ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 
2000) kinabainisha kuwa, hesabu za Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa zinapaswa kukaguliwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali. Pia, Kifungu Na. 10 (1) ya Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma ya 2008 kimempa mamlaka Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali kukagua Mamlaka za 
Serikali za Mitaa.

Zaidi ya hayo, kifungu cha 45 (5) cha Sheria  Na.9 ya Fedha 
za Serikali za Mitaa  ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) 
kinaitaka kila Mamlaka kumruhusu Mkaguzi kukagua fedha, 
vitega uchumi au rasilimali nyingine ambazo zinamilikiwa
au zilizo chini ya udhibiti wa Halmashauri ambazo ni 
hesabu, vitabu, hati za malipo na nyaraka zote 
zinazohusiana. 

Aidha, kifungu cha 48 (1), (2) na (4) cha Sheria ya Fedha ya 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 kinabainisha kwamba 
“Mkaguzi ataandaa na kusaini ripoti ya Ukaguzi wa Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa kuhusu mizania ya hesabu ya mwaka na 
taarifa nyingine zinazohusiana nazo, ambapo nakala moja 
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ya kila ripoti pamoja na mizania ya hesabu na taarifa 
nyingine zinazo husiana nazo zitapelekwa kwa Waziri, Mkuu 
wa Mkoa na Mkurugenzi ambaye ataziwasilisha kwenye
Baraza la Madiwani”.

Kifungu hiki pia kinanitaka kufanya yafuatayo:
(a) Kubainisha kila kipengele cha matumizi ambacho 

kimefanyika bila kuidhinishwa na sheria au ambacho 
hakikuruhusiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

(b) Kubainisha mapungufu au hasara ambayo imetokea 
aidha kwa uzembe au mtu yeyote kushindwa kutoa 
taarifa ya matumizi ya fedha alizokabidhiwa;

(c) Kuthibitisha kiasi cha matumizi batili, upungufu au 
hasara ambayo haijaoneshwa vitabuni;

Matokeo ya ukaguzi wa hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa yamewasilishwa kwa wenyeviti husika na nakala 
zimepelekwa kwa Wakurugenzi ambao pia ni Maafisa 
Masuuli wa Mamlaka za Serikali za Mitaa. Taarifa hii ni 
muhtasari wa matokeo ya mambo yaliyojitokeza katika 
taarifa za Ukaguzi kwa kila Halmashauri.

Huu ni mwaka wa pili kwa Hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kutengenezwa kwa kuzingatia Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSASs), pamoja na 
kipengele cha (iv) cha Sheria Na.9 ya Fedha za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na 
pia kulingana na Agizo Na. 53 ya Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka, 1997 kama msingi 
wa utayarishaji wa taarifa za hesabu za Mamlaka za Serikali 
za Mitaa. Seti ya kwanza ya taarifa za fedha
ziliyowasilishwa kwa kutumia IPSASs ni zile za mwaka 
2008/2009.

Seti kamili ya taarifa za fedha zinazotayarishwa kwa 
kutumia Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya 
Umma ni pamoja na:
a) Mizania ya hesabu
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b) Taarifa ya mapato na matumizi
c) Taarifa kuhusu mabadiliko ya mtaji;
d) Taarifa ya mtiririko wa fedha;
e) Taarifa ya uwiano wa bajeti na hali halisi ya aina ya 

matumizi kama yalivyojitokeza
f) Taarifa ya uwiano wa bajeti na hali halisi ya matumizi 

ya kiidara  
g) Vielekezi vya taarifa za fedha

Kwa sababu za uwazi na uwajibikaji, Kifungu Na.49 cha 
Sheria ya Fedha ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, 1982 
(iliyorekebishwa 2000) kama ilivyofafanuliwa katika Agizo
Na.90 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997 ambalo linaitaka Halmashauri
kutangaza katika ofisi zake na katika gazeti la eneo lake 
mambo yafuatayo:

(i) Mizania jumuifu  na taarifa ya mapato na matumizi 
(muhtasari wa hesabu) iliyokaguliwa na

(ii) Ripoti yoyote ya Ukaguzi iliyosainiwa na Mkaguzi  
kuhusu hesabu hizo

Aidha, kuridhia na kuchapishwa hesabu na ripoti za ukaguzi 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ni fursa nyingine kwa 
Mamlaka hizo kuongeza mawasiliano kwa upana zaidi na 
wakazi wa maeneo yao, kuhusu mafanikio na mwelekeo wao 
wa baadae.

1.2 Viwango na taratibu zinazotumika  kutoa taarifa ya 
Ukaguzi

1.2.1 Viwango vinavyotumika wakati wa Ukaguzi

Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi ni mwanachama wa Shirika la 
Kimataifa la Asasi za Ukaguzi (INTOSAI) na Shirika la Afrika 
la Asasi Kuu za Ukaguzi zinazotumia lugha ya Kiingereza 
(AFROSAI-E). Ikiwa kama mwanachama wa mashirika hayo 
ya Kimataifa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi inawajibika kutumia 
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viwango vya ukaguzi vilivyotolewa na INTOSAI na viwango 
vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) kama vilivyotolewa na 
Shirikisho la Wahasibu la Kimataifa (IFAC) wakati wa 
ukaguzi wa taarifa za fedha za Halmashauri.
Wakati wa ukaguzi wangu, nilikagua na kuhakiki kwa undani 
taarifa za fedha pamoja na viambatanisho vyake kuweza 
kubaini uhalali wa matumizi hayo katika Halmashauri. 
Mwishoni mwa ukaguzi hati mbalimbali zilitolewa kuhusiana 
na taarifa za fedha kulingana na matokeo ya ukaguzi.

Kwa kuzingatia Ibara ya 143 (4) ya Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977 (iliyorekebishwa 
2005), ripoti hii imewasilishwa kwa Rais wa Jamhuri wa 
Tanzania na baadae kuwasilishwa Bungeni.

1.2.2 Taratibu zinazotumika kutoa taarifa

Wakati wa ukaguzi wangu, utoaji taarifa na ufuatiliaji ni 
maeneo muhimu ambayo hayawezi kutenganishwa na 
yanapewa uzito sawa.

Kabla ya kutoa ripoti ya mwaka, hatua mbalimbali
zimefuatwa. Ni vyema kuzionesha wazi hatua hizi kwa 
watumiaji wa ripoti hii waweze kuielewa vizuri ripoti ya 
mwaka na kuafiki hatua zilizofuatwa.

Hatua hizi zinahitaji kuwe na mawasiliano ya kutosha na 
uongozi wa taasisi inayokaguliwa, ikiwa ni utaratibu muhimu 
katika kufanya ukaguzi shirikishi. Baadhi ya hatua 
zilizofuatwa wakati wa ukaguzi ni kama ifuatavyo:

· Kutoa barua ya kuanza ukaguzi kwa mkaguliwa 
inayoeleza aina na mawanda ya ukaguzi.

· Kuandaa mpango mkakati wa ukaguzi unaoonesha 
mwelekeo mzima wa ukaguzi na vigezo vitakavyotumika 
katika hatua za mwanzo za kutathmini taasisi inayo 
kaguliwa.
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· Kufanya kikao cha kwanza na uongozi wa taasisi 
inayokaguliwa kabla ya kuanza ukaguzi. Kikao hiki 
kinanipa nafasi ya kuueleza uongozi madhumuni na 
malengo ya kufanya ukaguzi. Kikao hiki pia kinanipa 
nafasi ya kukutana na watendaji kwa ajili ya 
mawasiliano muhimu.

· Kutoa barua au hoja za ukaguzi kwa uongozi kwa kipindi 
cha kati inayoonesha matokeo ya ukaguzi na kutoa 
nafasi kwa uongozi kuzijibu wakati wa ukaguzi na hata 
baada ya ukaguzi. 

· Kutoa barua ya ukaguzi ya mwisho inayoonesha 
mapungufu yote yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi na 
kutoa nafasi kwa uongozi kuyashughulikia mapungufu 
hayo. Hatua hii pia ni ya msingi katika kutayarisha ripoti 
ya mwaka. 

Taratibu zinazotumika  kutoa taarifa  katika sekta ya 
umma zikiwemo mamlaka ya Serikali za mitaa haziishii 
kutoa ripoti ya ukaguzi tu ni pamoja na ufuatiliaji wa 
taratibu zenyewe.  Kifungu cha 40 cha Sheria ya Ukaguzi 
ya Umma, 2008 inatoa mwongozo wa ufuatiliaji 
Tanzania. Madhumuni ya ufuatiliaji wa taratibu hizo ni 
kuweza kutambua na kutoa taarifa endapo mkaguliwa 
anao mpango wake wa kazi au amezingatia ushauri 
uliotolewa katika ripoti ya ukaguzi. Kutokana na 
kifungu cha 40(4) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma, 2008 
inanitaka kuonesha hali halisi ya utekelezaji katika 
kaguzi zinazofuata.

1.3 Idadi ya ofisi zinazokaguliwa na mpangilio wa Ofisi ya 
Taifa ya Ukaguzi

1.3.1 Idadi ya ofisi zinazokaguliwa
Katika kipindi cha mwaka wa fedha 2009/2010, kulikuwa na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 134 katika Tanzania bara 
ambazo zilikaguliwa na kutolewa ripoti ya ukaguzi kwa kila 
Halmashauri husika. Mamlaka za Serikali za Mitaa zina 
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hadhi tofauti kuanzia Halmashauri za Wilaya hadi 
Halmashauri za Jiji kama inavyoonekana katika jedwali 
hapa chini:

Na. Halmashauri Jumla Asilimia
1. Halmashauri za Jiji 4 3
2. Halmashauri za Manispaa 17 13
3. Halmashauri za Miji 7 5
4. Halmashauri za Wilaya 106 79

134 100

1.3.2 Mpangilio wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi
Wateja wangu (Mamlaka za Serikali za Mitaa) wana 
hudumiwa na ofisi 24 za ukaguzi zilizopo mikoani kote 
Tanzania bara ambazo zinawajibika kukagua hesabu za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.

Ofisi hizi za mikoani zinaongozwa na Wakaguzi Wakazi
ambao wanasimamiwa na Wakaguzi wa Kanda. Kwa 
madhumuni ya ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
nchini, mikoa imegawanyika katika kanda chini ya uangalizi 
wa Wakaguzi wa Kanda ambao nao pia wanasimamiwa na
Msaidizi wa Mkaguzi Mkuu (Mikoa).  Kutokana na muundo 
wa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi, Msaidizi wa Mkaguzi Mkuu
(Mikoa) anawajibika moja kwa moja kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali. Kwa madhumuni ya 
ukaguzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, Ofisi ya Taifa ya
Ukaguzi hivi sasa inazo Kanda tano (5) kama inavyoonekana
katika sehemu ya muundo wa ofisi hapa chini.
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1.4 Majukumu ya kisheria ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
katika kuandaa Taarifa za Fedha
Menejimenti ya kila Halmashauri inawajibu wa kuandaa na 
kuonesha kwa usahihi taarifa za fedha kwa kufuata udhibiti 
wa ndani ambao menejimenti imejiwekea katika kuandaa 
taarifa za fedha ambazo hazina dosari kutokana na 
udanganyifu au makosa mengine.

Kifungu Na.40(1) cha Sheria ya Fedha ya Serikali za mitaa 
Na.9 ya 1982 (Iliyorekebishwa 2000) inaeleza kuwa kila 
Mamlaka ya Serikali za mtaa ina wajibu wa, kuwa na 
kutunza vitabu vya hesabu na rekodi zinazohusu:

(a) Mapato na matumizi ya fedha na miamala mingine ya 
fedha ya Mamlaka.

(b) Mali na dhima za Mamlaka, na kutayarishwa kila mwaka 
wa fedha, mizania inayoonesha maelezo ya mapato na 
matumizi ya mamlaka na mali zake zote na dhima.”

Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali

Kanda ya Pwani Kanda ya Kati Kanda ya Kaskazini

Dodoma
Singida
Tabora
Kigoma 

Morogoro

Kanda ya KusiniKanda ya Ziwa

Dar es Salaam
Mtwara
Lindi
Pwani

Mwanza
Kagera
Mara

Shinyanga

Mbeya
Ruvuma
Iringa

Sumbawanga

Arusha
Kilimanjaro

Tanga
Manyara

Msaidizi wa 
Mkaguzi Mkuu 

(Mikoa)
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Kifungu kilichotajwa hapo juu kimehuishwa na Agizo Na.9 
mpaka 16 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, 1997 inayotaka Halmashauri kuanzisha na kusimamia 
udhibiti wa ndani wa shughuli za Halmashauri.  Kwa 
nyongeza, Agizo Na.53 inaweka majukumu kwa 
menejimenti ya Halmashauri kuandaa taarifa za fedha kwa 
kuzingatia sheria, kanuni, miongozo inayotolewa na Waziri 
mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa, Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuzingatia 
viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa sekta ya umma 
(IPSASs).

Pamoja na majukumu ya uaandaaji wa taarifa za hesabu,
Kifungu Na.49 Sheria ya fedha ya Serikali za mitaa Na. 9 ya 
1982(Iliyorekebishwa 2000) inaitaka kila Mamlaka ya 
Serikali ya mtaa kuchapisha taarifa za fedha zilizokaguliwa 
ndani ya maeneo yao ya uwajibikaji. Mahitaji ya 
uchapishaji yameainishwa Agizo Na.90 la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997.
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SURA YA PILI

2.0 AINA, VIGEZO NA MWELEKEO WA HATI ZA UKAGUZI

2.1 Vigezo vya hati za ukaguzi zilizotolewa

Katika kutekeleza matakwa ya Kisheria, ninawajibika kutoa 
uhakika kwa wadau wa Halmashauri kwamba taarifa za 
fedha zilizotayarishwa na Halmashauri zinatoa picha halisi 
ya matokeo ya shughuli zilizofanyika, matokeo ya matumizi 
ya fedha, mtiririko wa fedha na mizania ya fedha za 
Halmashauri kwa mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2010.
Maoni ya ukaguzi yanatolewa kwa mtumiaji kama 
uhakikisho wa usahihi wa hesabu za fedha za Halmashauri
pamoja na uzingatiaji wa taratibu zinazotakiwa. 

Kulingana na viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA)  na 
Viwango vya Shirika la Kimataifa la Asasi Kuu za Ukaguzi
(ISSAIs) hati za Ukaguzi zifuatazo zinatolewa kama kipimo 
cha kutathmini usahihi wa hesabu za fedha. Hati hizi ni; 
hati zinazoridhisha, hati zinazoridhisha  zenye masuala ya 
msisitizo na masuala mengine, hati zenye shaka, Hati 
Zisizoridhisha na hati mbaya. Sura hii inajumuisha idadi za 
Halmashauri zilizopata aina ya hati za ukaguzi katika 
mwaka uliokaguliwa. Sababu za kina za kutoa aina ya hati 
ya ukaguzi zimeelezwa kwa kina katika kila ripoti 
iliyotolewa kwa Halmashauri husika.

2.2 Hati za Ukaguzi

2.2.1 Maana ya Hati za Ukaguzi

Hati ya ukaguzi ni maoni ya mkaguzi yanayoeleza iwapo 
taarifa za fedha zilizokaguliwa zimetayarishwa kwa 
kutumia sera za hesabu za fedha kwa mujibu wa sheria 
zinazohusika, kanuni au viwango/misingi ya hesabu za 
fedha vinavyotumika.
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Maoni hayo hayana budi kuonesha iwapo kuna maelezo ya 
kutosha au la, juu ya mambo muhimu kwenye taarifa za 
fedha kuzifanya zieleweke vizuri na kwa upana zaidi.

Kwa madhumuni ya uwajibikaji na uwazi kwa Bunge, bila ya 
kujali aina ya maoni yaliyotolewa kwa taarifa husika za 
ukaguzi, matokeo ya ukaguzi yametolewa  pamoja na athari
zake, mapendekezo, jibu la mkaguliwa na maoni ya 
wakaguzi juu ya jibu lililotolewa. Naamini kwamba aina hii 
ya utoaji wa matokeo ya Ukaguzi unasaidia kutekeleza 
majukumu ya Afisa Masuuli katika utayarishaji wa taarifa za 
fedha na kwangu pia.

2.2.2 Aina za Hati za Ukaguzi

Hapa natoa maelezo ya kina juu ya aina za hati za Ukaguzi 
zinazotolewa kama ifuatavyo:

2.2.2.1 Hati Inayoridhisha

Hati ya aina hii inatolewa wakati nimeridhika kuwa, taarifa 
za hesabu za Halmashauri, Idara au Wakala hazina makosa 
kwa maeneo yote muhimu; na pia zimetayarishwa 
kulingana na kanuni na viwango vya uhasibu.

Hata hivyo, utoaji wa hati inayoridhisha haina maana 
kwamba Halmashauri ina mfumo safi kabisa wa udhibiti wa 
ndani, bali aina hii ya hati ina maana kwamba hakuna 
jambo lolote nililoliona ambalo lingesababisha kutolewa 
kwa hati yenye shaka. Kila Halmashauri iliyopata aina hii ya 
hati imeandikiwa taarifa nyingine kwa ajili ya menejimenti 
inayoeleza masuala ambayo yasipoangaliwa, yanaweza 
kuisababishia Halmashauri kupata hati yenye shaka miaka 
ijayo.
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2.2.2.2 Masuala yenye msisitizo na masuala mengine

Masuala ya msisitizo na masuala mengine ni mambo ya 
ziada kupitia ripoti za ukaguzi wakati mkaguzi anapoona 
inafaa:

(a) Kuwaelewesha watumiaji wa taarifa za fedha
zilizoandaliwa katika suala au masuala yaliyooneshwa 
ndani ya taarifa hizo ambazo ni muhimu na ni za 
msingi.

(b) Kuwaelewesha watumiaji wa taarifa za fedha 
zilizoandaliwa katika suala au masuala ambayo ni 
muhimu kwa ajili ya kuelewa vizuri mambo yaliyojiri 
katika ukaguzi, mbali na yale yaliyooneshwa kwenye 
taarifa za fedha.

(i)  Masuala yenye msisitizo
Katika nyakati nyingine nimeongezea aya ya masuala 
yenye msisitizo katika masuala yaliyoonesha vizuri 
katika tarifa za fedha lakini kuna mambo muhimu na ya 
msingi kwa watumiaji  ambayo yanahitaji maelezo ya 
ziada kwa ufafanuzi. 

Aya ya msisitizo wa masuala inaambatisha kwa kila hali,
maelezo ya uzingativu wa suala au masuala
yaliyooneshwa katika taarifa za fedha na kwamba ni 
muhimu na yenye msingi kwa watumiaji  kuweza 
kuelewa taarifa za fedha. Lengo kuu la msisitizo wa 
suala ni kuleta karibu uelewa wa hali halisi wa taarifa 
za hesabu hususani yale masuala yaliyooneshwa katika 
taarifa za fedha.

Aya ya msisitizo wa masuala inatakiwa ijumuishwe 
katika mazingira yafuatayo:

· Kuweka angalizo juu ya mambo yanayoweza kuwa na 
athari katika taarifa za fedha baadae na ambayo yako 
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nje ya uwezo wa Halmashauri kuyadhibiti yasitokee, 
mfano madeni yasiyolipika na kesi zilizopo mahakamani.

· Kuweka angalizo katika mambo yasiyowiana kwa
maelezo yaliyomo ndani ya taarifa za fedha ya mwaka 
ambapo dosari hizo zinahitaji marekebisho na 
Halmashauri ikashindwa kufanya marekebisho hayo. 

· Kuweka angalizo katika masuala yaliyooneshwa na 
yanayoathiri taarifa za fedha ambayo ni muhimu 
yaeleweke kwa watumiaji wa taarifa hizo kama vile 
majanga makubwa yanayoweza kutokea na kuleta 
madhara makubwa ya hali ya kifedha katika 
Halmashauri.

(ii) Masuala mengine

Aya ya masuala mengine inahusu masuala ambayo 
hayakuoneshwa katika taarifa za fedha na kwamba kwa 
mtazamo wa mkaguzi ni muhimu mtumiaji wa taarifa za 
fedha kuelewa ukaguzi, majukumu ya mkaguzi au ripoti ya 
mkaguzi.

Endapo mkaguzi ataona inafaa kuwasilisha masuala mengine 
kuliko yale yaliyooneshwa katika taarifa za hesabu, mkaguzi 
anatumia aya ya masuala mengine iliyopo baada ya aya ya 
hati ya ukaguzi yenye masuala ya msisitizo.  Haya maswala 
mengine yapo katika sehemu tofauti ya ripoti ya mwaka ya 
ukaguzi ili kutenganisha wazi wazi kutoka katika majukumu 
ya mkaguzi, na hati ya ukaguzi juu ya taarifa za fedha na 
masuala mengine yaliyokuwa na angalizo katika aya 
zilizotangulia za msisitizo wa masuala.

Mifano ya masuala mengine ni pamoja na kutofuata sheria na 
udhaifu katika udhibiti wa ndani. 
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2.3 Misingi ya kutoa hati mbali na hati inayoridhisha
Katika hali ya kawaida, misingi ya kutoa hati mbali na hati 
inayoridhisha ni kama inavyooneshwa katika jedwali 
lifuatalo:

Hali ya mazingira Muhimu lakini si 
ya msingi

Muhimu na 
ya msingi

Kutokukubaliana Hati yenye shaka Hati 
Isiyoridhisha

Isiyotegemewa
Vizuizi katika mawanda 
ya ukaguzi

Hati Mbaya

2.3.1 Hati yenye shaka

Hati yenye shaka inatolewa iwapo ninaridhika kuwa hati 
inayoridhisha haiwezi kutolewa lakini kutokana na 
kutokubaliana na menejimenti au kuzuiwa kwa mawanda ya 
ukaguzi ambapo athari yake ni muhimu lakini si ya msingi na 
kwamba ukiacha athari zilizopelekea kutoa hati yenye 
shaka, taarifa za hesabu zitakuwa zimetengenezwa 
kulingana na misingi ya utayarishaji wa hesabu na 
hazipotoshi. Kwa upande mwingine, ninatoa hati hiyo 
nisipokubaliana na menejimenti katika eneo moja au 
jingine la tarifa za fedha, lakini dosari hizo hazina athari 
katika tarifa zote za fedha kuwa hazijatayarishwa kama 
inavyotakiwa.

2.3.2 Hati Isiyoridhisha
Hati Isiyoridhisha inatolewa ninapothibitisha kwamba kuna 
utofauti ambao ni muhimu kiasi cha kutokukubaliana na 
menejimenti na ni ya msingi kwenye taarifa za fedha kiasi 
kwamba taarifa hizo hazikutayarishwa kulingana na misingi 
inayokubalika ya utayarishaji wa taarifa za fedha au 
zinapotosha kabisa. 

Hati Isiyoridhisha hutolewa pale ambapo hati yenye shaka
haitoshelezi kuonesha maeneo yaliyopotoshwa katika 
taarifa za fedha. 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

xli

2.3.3 Hati mbaya

2.3.3.1Hati mbaya hutolewa wakati ninaposhindwa kupata 
uthibitisho wa kutosha kuhusiana na tarifa za fedha 
zilizoandaliwa na kutayarishwa kwa ajili ya ukaguzi na 
hivyo kushindwa kutoa maoni juu ya taarifa za fedha 
zilizowasilishwa. Hali hiyo inaathiri kwa kiasi kikubwa 
taarifa za fedha kiasi ambacho ninashindwa kutoa maoni 
yangu juu ya tarifa hizo.

Aina hii ya hati, inatolewa pale tu ambapo kuna mapungufu 
makubwa katika taarifa za fedha ambayo yanapelekea 
mkaguzi kushindwa kuthibitisha usahihi wa taarifa za fedha 
zilizowasilishwa.

Wakati hati mbaya inapotolewa juu ya taaarifa za fedha, 
mambo ambayo hayajulikani au kutoridhisha kuhusu 
uwasilishwaji wa taarifa za fedha kwa kuzingatia mfumo wa 
utayarishaji wa taarifa husika yanahitaji kuoneshwa

2.3.4 Hali inayosababisha kupata hati mbali ya hati 
inayoridhisha 

(a) Vizuizi katika mawanda ya Ukaguzi

Pale ambapo nashindwa kupata taarifa za kutosha au 
nyaraka zinazohusiana na uandaaji wa taarifa za fedha au 
vizuizi katika mawanda ya ukaguzi na kushindwa  kutoa 
maoni, na kwa sababu hizo, mambo yafuatayo yanaweza 
kujitokeza:

· Malipo kufanywa bila hati za malipo;
· Vifaa au huduma kununuliwa bila kuwa na hati za   

mapokezi ya vifaa hivyo kutothibitisha kupokelewa kwa 
vifaa au huduma hizo

· Malipo kufanywa bila kuwa na viambatisho sahihi;
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· Vitabu vya kukusanyia maduhuli kutowasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi;

· Mali inayomilikiwa au iliyonunuliwa kutokuwa na 
mchanganuo wa mali hizo. Hii inaleta shaka juu ya 
uwepo wa mali hizo;

· Kutopatikana kwa ushahidi wa kupokelewa kwa fedha
toka kwa walipwaji (Kukosekana kwa nyaraka za kukiri 
kupokea malipo);

· Kutopatikana kwa nyaraka muhimu za fedha;  
· Vifaa vilivyonunuliwa na kulipiwa bila kuingizwa kwenye 

leja ya vifaa.
· Kutoonesha bakaa ya fedha iliyopo benki katika vitabu 

vya hesabu.

(b) Kutokubaliana katika namna bora ya utunzaji wa
kumbukumbu na kutokuzingatia sheria na kanuni
Agizo Na.9 hadi 16 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 linaagiza Halmashauri
kuanzisha na kusaidia mfumo wa udhibiti wa ndani ulio 
madhubuti. Pia Agizo Na.53 la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997 linaitaka menejimenti 
ya Halmashauri kuzingatia kanuni zinazokubalika za uhasibu  
wakati wa kutayarisha taarifa za fedha kwa kufuata Sheria, 
Kanuni, Maagizo yanayotolewa na Waziri mwenye dhamana 
ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa. 

Kutokubaliana na menejimenti kuhusu kanuni bora za 
utunzaji wa kumbukumbu na kuzingatia sheria kunajitokeza  
katika hali zifuatazo:

· Mali zinazomilikiwa na Halmashauri kutoingizwa Katika 
rejista ya mali za kudumu

· kumbukumbu za hesabu kuachwa, kukosewa au 
kutokamilika.

· Mapungufu katika kuonesha sera za uhasibu 
zinazotumika;
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· Halmashauri kutumia njia na kanuni za uhasibu zisizo
sahihi kama vile utumiaji wa viwango visivyo sahihi vya 
uchakavu;

· Manunuzi ya mali, ujenzi na huduma bila kuzingatia 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na.21 ya mwaka 2004 na 
kanuni zake.

· Menejimenti imeshindwa au haikubaliani na 
marekebisho ya dosari zilizoonekana na mkaguzi

2.4 Mchanganuo wa hati za ukaguzi katika Halmashauri
Sehemu hii ya ripoti inaonesha mwelekeo wa hati za 
ukaguzi zilizotolewa kwa miaka miwili 2008/2009 na 
2009/2010.  Madhumuni ya taarifa hii ni kulinganisha hali 
ya utendaji wa kifedha katika Halmashauri kwa kipindi cha 
miaka miwili.

Sababu za Halmashauri kuendelea kupata hati zenye shaka 
na zisizoridhisha kunasababishwa na mambo makubwa 
yafuatayo:

· Taarifa za hesabu zilizowasilishwa zinakosa maelezo ya 
kutosha na kwamba baadhi ya vipengele havikuoneshwa 
ipasavyo kulingana na Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu wa Sekta ya Umma, na kuleta ugumu katika 
kupima ufanisi wa Halmashauri husika.

· Kukosekana kwa usimamizi wa karibu kwa upande wa 
menejimenti katika utekelezaji na uendelezaji wa 
miradi inayoanzishwa katika ngazi za chini za Serikali 
kama vile Vijiji na Kata. Halmashauri zinapeleka fedha 
nyingi Vijijini na kwenye Kata bila kufuatilia.

· Ongezeko la fedha zinazopelekwa Halmashauri chini ya 
mpango wa ugatuaji madaraka kwa wananchi (D by D) 
ambao unahitaji kuwepo na uwezo wa kutosha wa 
usimamizi wa fedha.

· Kuongezeka kwa kutofuata mifumo ya udhibiti wa ndani 
iliyopo.
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Kulingana na mchanganuo huu, ninaweza kuhitimisha kama 
ifuatavyo:

(i) Idadi ya hati inayoridhisha imepungua kutoka 77 (58%) 
kwa kipindi cha mwaka wa fedha 2008/09 hadi 65
(48.5%) kwa kipindi cha mwaka (2009/2010).

 (ii) Idadi ya hati zenye shaka imeongezeka kutoka 55 
(41%) mwaka imeongezeka kutoka hadi 65 (48.5%) 
kwa kipindi cha mwaka (2009/2010).

(iii) Idadi ya Hati Zisizoridhisha imeongezeka kutoka 1 
(1%) mwaka 2008/2009 hadi 4 (3%) kwa kipindi cha 
mwaka (2009/2010).

(iv) Kama hali ilivyokuwa mwaka uliopita, hakuna 
Halmashauri iliyopata hati mbaya kwa kipindi cha 
mwaka (2009/2010). 

Halmashauri nyingi zilizopata hati zisizoridhisha na Hati 
Zisizoridhisha zilichangiwa na mambo yafuatayo:

· Hakuna uhakiki wa mara kwa mara unaofanywa na 
menejimenti za Halmashauri kwenye mishahara na 
matokeo yake mishahara imekuwa ikilipwa kwa 
watumishi ambao hawapo kazini (wamefariki dunia, 
wamestaafu, wamefukuzwa au wameacha kazi) kupitia 
akaunti za benki zao bila kugundulika.
Hati za malipo hazikuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi na 
nyingine hazikuwa na nyaraka za kutosha kuthibitisha 
uhalali wa malipo kama inavyotakiwa na agizo Na 5(c) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Kutokana na hali hiyo hatukupata uhakika kuwa malipo 
yaliyofanyika yanahusika na shughuli za Halmashauri.  

· Vitabu vya kupokelea maduhuli havikuwasilishwa kwa 
ajili ya Ukaguzi kinyume na agizo Na.101 la Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa za mwaka 
1997.

· Makosa katika taarifa za fedha yatokanazo na kunakili 
vibaya miamala na kutofuata taratibu za kihasibu.
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· Taarifa za mtiririko wa fedha katika sehemu ya uuzaji 
na ununuaji mali umenakiliwa isivyopaswa kutokana na 
kuwa na tarakimu zisizo sahihi za mapato kutoka katika 
ruzuku ya mapato ya miradi ya maendeleo.

Maelezo hayo hapo juu yamechambuliwa kwa muhtasari 
kwenye jedwali lifuatalo:

Mchanganuo wa hati za maoni ya Ukaguzi zilizotolewa kwa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa mwaka wa fedha 
2008/2009 na 2009/2010

Hati 
zinazoridhisha

Hati zenye 
mashaka

Hati Isiyoridhisha Jumla

Halmashauri 2008/09 2009/10 2008/09 2009/10 2008/09 2009/10 2008/09 2009/10

Halmashauri
za Majiji

- - 4 4 - - 4 4

Halmashauri
za Manispaa

10 8 7 9 - - 17 17

Halmashauri
za miji

4 1 2 6 - - 6 7

Halmashauri
za Wilaya

63 56 42 46 1 4 106 106

Jumla 77 65 55 65 1 4 133 134

Asilimia 58% 48.5% 41% 48.5% 1% 3% 100% 100%

Mchanganuo wa hati za maoni ya ukaguzi kwa mwaka wa fedha 
2008/2009 na 2009/2010 unaweza kuoneshwa katika chati
mihimili kama ifuatavyo:
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Chati Mihimili iliyopo juu inaonesha kupungua kwa Halmashauri
zenye hati zinazoridhisha na wakati huo hakuna Halmashauri
ya Jiji au Mji iliyopata hati inayoridhisha kwa kipindi cha 
mwaka 2009/2010.

Chati Mihimili iliyopo juu inaonesha kuongezeka kwa 
Halmashauri zilizopata hati zenye shaka kwa kila aina ya 
Halmashauri wakati huo, Halmashauri (4) za Jiji zimepata 
hati zenye shaka kwa miaka miwili mfululizo.



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

xlvii

Chati Mihimili iliyopo juu inaonesha kuongezeka kwa 
Halmashauri zenye Hati Zisizoridhisha kwa upande wa 
Halmashauri za Miji na Halmashauri za Wilaya.

Ukaguzi wetu umegundua mambo muhimu ya kutokubaliana 
yaliyosababisha mapungufu katika kuandaa na kuonesha
taarifa za fedha zisizosahihi. Halmashauri 4 za Wilaya
zilizopata Hati Zisizoridhisha ni kama ifuatavyo:

Na. Halmashauri Sababu
1 Halmashauri

ya Wilaya ya 
Mwanga 

· Vitabu 8 vya wazi vya kukusanyia 
mapato (HW5) na vitabu 28 vyenye 
thamani ya Sh.8,000,000 
havikupatikana wakati wa ukaguzi. 
Mapato yaliyokusanywa kwa kutumia 
vitabu hayakuweza kuthibitishwa ndani 
ya vitabu hivyo.

· Mali za kudumu ambazo hazikuonekana 
na ambazo hazimilikiwi na Halmashauri
zimeingizwa katika rejesta ya mali za 
kudumu na kufanya jumla ya mali hizo 
kuongezeka kwa kiasi cha 
Sh.336,104,842.

· Ukaguzi wa hati za malipo umebaini 
kuwepo kwa malipo yaliyofanyika bila 
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kuwa na viambatanisho, kwa hiyo 
matumizi ya kiasi cha Sh.137,135,443 
hayahakuweza kuthibitika.

· Mapato yaliyokusanywa katika vyanzo 
vya Maliasili na Stendi ya mabasi
hayakuwasilishwa Makao Makuu ya 
Halmashauri. Mapato ambayo 
hayakukusanywa, yamesababisha 
kupungua kwa Sh.15,620,000 katika 
mapato yote.

· Vifaa vyenye thamani ya Sh.27,183,900 
vilivyonunuliwa kwa kufuata taratibu za 
manunuzi havikuingizwa kwenye leja ya 
vifaa na   kusababisha upungufu wa  
jumla ya vifaa katika taarifa za fedha 
kiasi cha Sh.27,183,900.

· Magari yenye thamani ya kununulia 
Sh.151,870,574 yaliyotolewa uchakavu 
na yakabaki bila thamani kabisa 
yameoneshwa kwenye mizania ya 
hesabu bila thamani wakati magari 
hayo bado yana hali nzuri na 
yanatumika. Hakuna juhudi iliyofanywa 
ya kuthaminisha magari hayo ili yawe 
na thamani halisi kwa sasa. Hali hii 
imesababisha kupungua kwa thamani ya 
mali, vifaa na mitambo kwa kiasi hicho 
hicho. 

2 Halmashauri
ya Wilaya
Rombo

· Salio la mali za kudumu lililooneshwa 
kwenye mizania ya hesabu za kuishia 
tarehe 30 Juni, 2010 halikuwa na 
vielekezi vya taarifa za fedha hivyo 
kushindwa kujua usahihi wa hesabu 
hizo zilizowasilishwa. 

· Salio la fedha katika mizania ya hesabu 
za kuishia tarehe 30 Juni, 2010 lina 
upungufu wa kiasi cha Sh.24,493,212.

· Mishahara yenye jumla ya 
Sh.28,043,644 ya watumishi 42 
waliostaafu 5 waliofariki imeendelea 
kutokea kwenye orodha ya mishahara 
ya Halmashauri na kulipwa kupitia 
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akaunti zao za benki. 
· Halmashauri imelipa jumla ya 

Sh.18,313,962 kwenye taasisi 
mbalimbali za fedha ikiwa ni kulipa 
madeni ya mikopo ya waliokuwa 
watumishi wa Halmashauri.  

· Mizania ya hesabu zinazoishia tarehe 30 
Juni, 2009 imeonesha salio ishia la 
madeni ya muda mfupi la Sh.17,244,256
bila kuonesha kama salio anzia kwa 
mwaka 2010 na kusababisha upungufu 
wa kiasi hicho hicho katika taarifa za 
fedha.

· Halmashauri imelipa jumla ya 
Sh.35,745,856 kwa ajili ya kusafirisha 
chakula cha njaa kutoka hifadhi ya 
chakula Arusha kwenda Vijijini. Hata 
hivyo, malipo hayo yalifanyika kutoka 
katika akaunti ya Kilimo badala ya 
Akaunti ya Amana ambamo fedha hizo 
zilipokelewa. Hakuna ushahidi kuwa 
fedha hizo zimerejeshwa kwenye 
Akaunti iliyolipa.

· Halmashauri ilihamisha jumla ya 
Sh.304,051,834 kwenda ngazi ya chini 
ya Serikali kwa ajili ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo. Hakuna 
stakabadhi za kukiri mapokezi 
iliyopatikana pamoja na taarifa za 
matumizi ya fedha hizo.

3 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilwa

· Vitabu 101 vya kukusanyia mapato 
havikupatikana wakati wa ukaguzi, Kwa 
hali hiyo mapato yaliyokusanywa kwa 
kutumia vitabu hivyo hayakuweza
kuthibitishwa.

· Ukaguzi wa stakabadhi za mapato na   
taarifa za benki za Akaunti ya Mfuko 
Mkuu imeonesha kiasi cha 
Sh.149,033,336 hakikupelekwa benki.

· Hati za malipo zenye jumla ya 
Sh.144,994,981 hazikupatikana wakati 
wa ukaguzi kwa hiyo uhalali wa  malipo 
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yaliyofanyika hayawezi kuthibitishwa. 
· Halmashauri haikuandaa taarifa ya 

matumizi ya miradi ya maendeleo na 
ugharimiaji   kwa mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni, 2010. Kukosekana kwa 
taarifa hiyo fedha zilizopokelewa na 
kutumika kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo hazikuweza kuthibitishwa.

· Kinyume cha Agizo Na. 5(c) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, (1997) malipo ya 
jumla ya Sh.449,681,752 hayakuwa na 
viambatanisho.

· Tarakimu zilizooneshwa katika
taarifa za fedha zilizowasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi wa mwaka
2009/2010 hazikuwa na vielekezi na 
michanganuo kwa ajili ya usahihi 
wake.

· Mali za kudumu zenye thamani ya 
jumla ya Sh.251,724,000
zilizoingizwa kwenye orodha ya mali 
zilizohesabiwa lakini hazijaoneshwa 
kwenye taarifa ya mizania ya 
hesabu inayoishia tarehe 30 Juni,
2010.

· Taarifa ya mizania ya hesabu 
inaonesha kuwa thamani ya Mali, 
Mitambo na Vifaa ni 
Sh.7,586,056,782 tofauti na 
Sh.7,709,278,581 zilizoonekana 
kuwa sahihi wakati wa ukaguzi.
Tofauti ya Sh.123,221,799
haijarekebishwa.

· Mizania ya hesabu zinazoishia 
tarehe 30 Juni,2009 imeonesha 
bakaa la fedha la Sh.3,042,262,002 
wakati takwimu sahihi ni 
Sh.3,031,858,932 na kusababisha
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tofauti ya Sh.10,403,070 ambazo 
hazijarekebishwa. 

4 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kishapu

· Hati za malipo yenye jumla ya 
Sh.1,393,123,804 sawa na asilimia 12.7 
ya matumizi yote hazijawasilishwa kwa 
ajili ya ukaguzi. Kwa kukosekana hati 
hizo na viambatanisho vyake uhalali wa 
malipo hayo hauwezi ukathibitishwa. 

· Ukaguzi wa daftari la fedha na 
usuluhisho wa benki umebaini kuwa 
kulikuwa na malipo yasiyofahamika  
Sh.754,064,592 yaliyolipwa na 
Halmashauri kutoka katika akaunti za 
benki mbalimbali na kuoneshwa kwa 
makosa kama rasilimali fedha 
zilizomilikiwa hadi ukomavu. Hata 
hivyo aina ya malipo hayo hayakuweza 
kuthibitishwa. 

· Imebainika kwamba malipo yenye jumla 
ya Sh.578,921,883 yaliyofanywa na 
Halmashauri hayajaidhinishwa na 
Mkurugenzi wa Halmashauri kinyume 
cha Agizo Na. 8(a) la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa,
1997.

·    Ukaguzi wa hesabu za mwisho wa 
mwaka 2009/2010 umebaini kuwa kiasi 
cha Sh.528,097,936 zilionekana kwenye 
daftari la fedha lakini hazikuonekana 
katika taarifa za benki, kutorekebishwa 
kwa dosari kunaashiria  upotevu wa 
fedha na kuonesha bakaa zisizo sahihi 
katika taarifa za fedha. 

· Halmashauri imelipa jumla ya 
Sh.144,089,120 bila kuwa na 
viambatanisho vya kutosha kinyume cha 
Agizo Na. 8(a) la Memoranda ya Fedha 
ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997.
Kukosekana kwa viambatanisho hivyo,
uhalali wa malipo hayo hauwezi 
ukathibitishwa. 
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· Hasara iliyooneshwa katika taarifa ya  
mapato na matumizi ni pungufu kwa 
kiasi cha Sh.125,670,551.

· Ukaguzi wa hati za malipo pamoja na 
hati za mishahara ya kila mwezi 
umebaini kuwa makato ya mishahara 
Sh.70,545,984 hayajawasilishwa 
kwenye taasisi husika. Malimbikizo ya 
makato kwa muda mrefu yanaweza 
yakasababisha fedha hizo kutumika kwa 
matumizi yasiyokusudiwa.

Orodha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa na aina ya hati 
iliyotolewa kwa miaka miwili ya 2008/2009 na 2009/2010  

Na Jina La Halmashauri 2008/2009 2009/2010
Mkoa wa Arusha

1 Halmashauri ya 
Manispaa Arusha 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

2 Halmashauri ya Wilaya
Karatu

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

3 Halmashauri ya Wilaya
ya Monduli

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

4 Halmashauri ya Wilaya
ya Ngorongoro

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

5 Halmashauri ya Wilaya
ya Meru 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

6 Halmashauri ya Wilaya
ya Longido

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

7 Halmashauri ya Wilaya
ya Arusha

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Pwani
8 Halmashauri ya Wilaya

ya Bagamoyo 
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

9 Halmashauri ya Wilaya Hati yenye Hati 
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ya Kibaha shaka inayoridhisha
10 Halmashauri ya Mji wa 

Kibaha 
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

11 Halmashauri ya Wilaya
ya Kisarawe 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

12 Halmashauri ya Wilaya
ya Mafia 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

13 Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

14 Halmashauri ya Wilaya
ya Rufiji/Utete

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Dar es Salaam
15 Halmashauri ya Jiji la 

Dar es Salaam 
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

16 Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

17 Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

18 Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Dodoma 
19 Halmashauri ya Wilaya

ya Bahi 
Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

20 Halmashauri ya Wilaya
ya Chamwino 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

21 Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

22 Halmashauri ya Wilaya
ya Kondoa 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

23 Halmashauri ya Wilaya
ya Kongwa 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

24 Halmashauri ya Wilaya
ya Mpwapwa 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Iringa 
25 Halmashauri ya Wilaya

ya Iringa 
Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

26 Halmashauri ya 
Manispaa ya Iringa 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka
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27 Halmashauri ya Wilaya
ya Ludewa 

Hati 
inayoridhisha

Hati
inayoridhisha

28 Halmashauri ya Wilaya
ya Makete

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

29 Halmashauri ya Wilaya
ya Mufindi 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

30 Halmashauri ya Wilaya
ya Njombe

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

31 Halmashauri ya Mji wa
Njombe 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

32 Halmashauri ya Wilaya
ya Kilolo 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Kagera 
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33 Halmashauri ya Wilaya
ya Biharamulo 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

34 Halmashauri ya Wilaya
ya Bukoba

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

35 Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

36 Halmashauri ya Wilaya
ya Karagwe 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

37 Halmashauri ya Wilaya
ya Muleba 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

38 Halmashauri ya Wilaya
ya Ngara 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

39 Halmashauri ya Wilaya
ya Missenyi 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

40 Halmashauri ya Wilaya
Chato 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Kigoma 
41 Halmashauri ya Wilaya

ya Kasulu 
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

42 Halmashauri ya Wilaya
ya Kibondo 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

43 Halmashauri ya Wilaya
ya Kigoma 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

44 Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kigoma/UJiji

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Kilimanjaro 
45 Halmashauri ya Wilaya

ya Hai 
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

46 Halmashauri ya Wilaya
ya Moshi 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

47 Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

48 Halmashauri ya Wilaya
ya Siha 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

49 Halmashauri ya Wilaya
ya Mwanga 

Hati yenye 
shaka

Hati 
Isiyoridhisha
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50 Halmashauri ya Wilaya
ya Rombo 

Hati yenye 
shaka

Hati 
Isiyoridhisha

51 Halmashauri ya Wilaya
ya Same 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Lindi 
52 Halmashauri ya Wilaya

ya Kilwa
Hati 
inayoridhisha

Hati 
Isiyoridhisha

53 Halmashauri ya Wilaya
ya Lindi

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

54 Halmashauri ya Mji wa
Lindi

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

55 Halmashauri ya Wilaya
ya Liwale

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

56 Halmashauri ya Wilaya
ya Nachingwea

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

57 Halmashauri ya Wilaya
ya Ruangwa

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Manyara 
58 Halmashauri ya Wilaya

ya Babati 
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

59 Halmashauri ya Wilaya
ya Hanang’

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

60 Halmashauri ya Wilaya
ya Kiteto 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

61 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbulu 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

62 Halmashauri ya Wilaya
ya Simanjiro

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

63 Halmashauri ya Mji wa 
Babati 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Mara 
64 Halmashauri ya Wilaya

ya Musoma 
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

65 Halmashauri ya Wilaya
ya Bunda 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

66 Halmashauri ya 
Manispaa ya Musoma 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

67 Halmashauri ya Wilaya Hati Hati 
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ya Serengeti inayoridhisha inayoridhisha
68 Halmashauri ya Wilaya

ya Tarime 
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

69 Halmashauri ya Wilaya
ya Rorya 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Mbeya 
70 Halmashauri ya Wilaya

ya Chunya 
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

71 Halmashauri ya Wilaya
ya Ileje 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

72 Halmashauri ya Wilaya
ya Kyela 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

73 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

74 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

75 Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

76 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbozi

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

77 Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Morogoro 
78 Halmashauri ya Wilaya

ya Kilombero 
Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

79 Halmashauri ya Wilaya
ya Kilosa 

Hati 
Isiyoridhisha

Hati yenye 
shaka

80 Halmashauri ya Wilaya
ya Morogoro

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

81 Halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

82 Halmashauri ya Wilaya
ya Ulanga 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

83 Halmashauri ya Wilaya
ya Mvomero 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Mtwara 
84 Halmashauri ya Mji wa 

Masasi 
- Hati yenye 

shaka
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85 Halmashauri ya Wilaya
ya Masasi 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

86 Halmashauri ya Wilaya
ya Mtwara 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

87 Halmashauri ya 
Manispaa ya Mtwara 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

88 Halmashauri ya Wilaya
ya Newala 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

89 Halmashauri ya Wilaya
ya Tandahimba 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

90 Halmashauri ya Wilaya
ya Nanyumbu 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

Mkoa wa Mwanza 
91 Halmashauri ya Wilaya

ya Geita 
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

92 Halmashauri ya Wilaya
ya Kwimba 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

93 Halmashauri ya Wilaya
ya Magu 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

94 Halmashauri ya Wilaya
ya Misungwi 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

95 Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

96 Halmashauri ya Wilaya
ya Sengerema 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

97 Halmashauri ya Wilaya
ya Ukerewe 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Rukwa 
98 Halmashauri ya Wilaya

ya Mpanda 
Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

99 Halmashauri ya Mji wa 
Mpanda

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

100 Halmashauri ya Wilaya
ya Nkasi

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

101 Halmashauri ya Wilaya
ya Sumbawanga 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

102 Halmashauri ya 
Manispaa ya 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka
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Sumbawanga 
Mkoa wa Ruvuma 

103 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbinga

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

104 Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

105 Halmashauri ya Wilaya
ya Songea 

Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

106 Halmashauri ya Wilaya
ya Tunduru 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

107 Halmashauri ya Wilaya
ya Namtumbo 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Shinyanga 
108 Halmashauri ya Wilaya

ya Bariadi 
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

109 Halmashauri ya Wilaya
ya Bukombe 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

110 Halmashauri ya Wilaya
ya Kahama 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

111 Halmashauri ya Wilaya
ya Meatu 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

112 Halmashauri ya Wilaya
ya Shinyanga

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

113 Halmashauri ya 
Manispaa Shinyanga 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

114 Halmashauri ya Wilaya
ya Kishapu 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
Isiyoridhisha

115 Halmashauri ya Wilaya
ya Maswa 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

Mkoa Wa Singida 
116 Halmashauri ya Wilaya

ya Iramba 
Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

117 Halmashauri ya Wilaya
ya Manyoni

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

118 Halmashauri ya Wilaya
ya Singida 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

119 Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka
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Mkoa wa Tanga 
120 Halmashauri ya Wilaya

ya Handeni 
Hati yenye 
shaka

Hati 
inayoridhisha

121 Halmashauri ya Wilaya
ya Korogwe

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

122 Halmashauri ya Mji wa 
Korogwe 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

123 Halmashauri ya Wilaya
ya Lushoto 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

124 Halmashauri ya Wilaya
ya Muheza 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

125 Halmashauri ya Wilaya
ya Pangani 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

126 Halmashauri ya Jiji la
Tanga 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

127 Halmashauri ya Wilaya
ya Kilindi 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

128 Halmashauri ya Wilaya  
ya Mkinga 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

Mkoa wa Tabora 
129 Halmashauri ya Wilaya

ya  Igunga 
Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

130 Halmashauri ya Wilaya
ya Nzega 

Hati 
inayoridhisha

Hati yenye 
shaka

131 Halmashauri ya Wilaya
ya Sikonge 

Hati yenye 
shaka

Hati yenye 
shaka

132 Halmashauri ya Wilaya
ya Tabora 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

133 Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha

134 Halmashauri ya Wilaya
ya Urambo 

Hati 
inayoridhisha

Hati 
inayoridhisha
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SURA YA TATU

3.0 UKAGUZI WA TAARIFA ZA  FEDHA NA MASUALA YA
UDHIBITI WA NDANI

3.1 UTENDAJI WA KIFEDHA

Uhakiki wa Mapato na Matumizi ya  Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka 2009/2010 ulibaini masuala mbalimbali 
kama yalivyoainishwa hapa chini:

3.1.1 Fedha kutoka vyanzo vya ndani (Mapato ya vyanzo vya  
ndani ukilinganisha  na matumizi ya kawaida)
Wakati wa mwaka husika, Mamlaka za Serikali za Mitaa 
zilikusanya jumla ya Sh.137,416,106,722 kutoka vyanzo
vyao vya ndani na kutumia jumla ya Sh.1,823,788,009,947
katika matumizi ya kawaida. Hata hivyo, ulinganisho kati ya
mapato na matumizi ya fedha za Serikali za Mitaa umebaini 
kuwa Serikali za Mitaa kwa kutumia mapato yake ya ndani 
zinaweza kugharimia matumizi kwa shughuli za kawaida
kwa 7.5% bila kutegemea fedha kutoka serikali kuu na 
wafadhili. Maelezo ya asilimia kuonyesha uwezo wa 
Halmashauri  umeoneshwa kwenye Kiambatisho 1.

Halmashauri yenye asilimia kubwa ya makusanyo ya mapato
dhidi ya matumizi ya kawaida ni Halmashauri ya Mji ya 
Masasi  (134%) ikifuatiwa na Halmashauri ya  Jiji la Dar es
Salaam (93%).

Kwa wastani, Halmashauri haiwezi kujiendesha kutokana na 
vyanzo vya mapato yake na hivyo wigo wa mapato ni
lazima kupitiwa upya kwa pamoja na vyanzo vya mapato
ambavyo bado havijaainishwa.
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3.1.2 Matumizi Pungufu ya Ruzuku ya kawaida 
Sh.148,360,934,211

              
Mamlaka za Serikali za Mitaa 103 zilitumia kiasi cha 
Sh.1,373,576,272,098 ukilinganisha na mapato ya  
Sh.1,521,937,206,309 na hivyo kufanya matumizi pungufu 
ya Sh.148,360,934,211. Mchanganuo umeoneshwa katika 
Kiambatisho 2.

3.1.3 Matumizi ya ziada kuliko mapato Sh.25,354,809,887
Halmashauri thelathini na moja (31) zilitumia kiasi cha  
Sh.451,774,320,398 ukilinganisha na mapato ya 
Sh.426,419,510,511 na hivyo kufanya matumizi ya ziada ya 
Sh.25,354,809,887. Mchanganuo umeoneshwa katika  
Kiambatisho 3.

3.1.4 Ruzuku  ya miradi ya maendeleo  isiyotumika 
Sh.175,774,156,104
Ruzuku ya miradi ya maendeleo hutolewa kwa Halmashauri
kwa ajili ya kujenga miundombinu au kufanya ukarabati wa 
miundo mbinu iliyopo kulingana na maeneo yaliyopewa 
kipaumbele kwa lengo la kujenga uwezo katika jamii, 
kuboresha huduma na kupunguza umaskini. 

Fedha nyingi hutumika katika maeneo yanayohusu 
kupunguza umaskini kama vile Afya, Elimu, Maji, Barabara 
na Kilimo.

Kwa mwaka wa fedha 2009/2010, kiasi cha 
Sh.507,866,599,666 kilitolewa katika Halmashauri 133
(isipokuwa  Halmashauri ya Mji wa Masasi) ikiwa ni ruzuku 
ya fedha za maendeleo kwa ajili ya miradi mbalimbali. 
Hata hivyo hadi kufikia tarehe 30 Juni, 2010 kiasi cha 
Sh.332,092,443,562 kilitumika, na kubakia kiasi cha 
Sh.175,774,156,104 ya fedha zote zilizotolewa kikihusisha 
Halmashauri 127.  Mchanganuo wa Halmashauri zilizokuwa 
na fedha za maendeleo zilizobakia imeoneshwa katika 
Kiambatisho 4.



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

lxiv

Mapato na Matumizi ya fedha ya Miradi ya Maendeleo 
katika Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa hayakuweza 
kudhibitishwa kutokana na taarifa ya matumizi ya miradi 
ya maendeleo na ugharimiaji kwa mwaka wa fedha ulioishia  
tahere 30 Juni, 2010 haikuwasilishwa ukaguzi.

Muhtasari wa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo za 
Serikali zisizotumika kwa mwaka 2008/2009 na 2009/2010 
ni kama ilivyooneshwa hapa chini:

Mwaka Ruzuku iliyotolewa Kiasi kilichosalia
(Sh.)

Idadi ya 
Halmashauri

2008/2009 328,203,178,845 88,720,629,195 27
2009/2010 507,866,599,666 175,774,156,104 35

Ulinganisho wa maelezo hayo hapo juu yanaweza 
kuoneshwa kwa kutumia chati mihimili ifuatayo:

Kwa mwaka wa fedha 2009/2010 ruzuku ya miradi ya 
maendeleo iliyotolewa kwa Halmashauri ilipungua lakini 
asilimia ya salio iliongezeka kutoka asilimia 27 hadi 35.
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Kuwepo kwa fedha za ruzuku za miradi ya maendeleo 
isiyotumika ni ushahidi kwamba miradi ya maendeleo 
ambayo ilitengewa ruzuku hizi haikutekelezwa kama
ilivyopangwa. Hii pia inaweza ikasababisha mabadiliko ya 
bajeti ili kuweza kufidia mapungufu yaliyojitokeza 
kutokana na mfumuko wa bei.

3.2 Tathimini ya mifumo ya Udhibiti wa Ndani katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa
Sehemu hii inaonesha matokeo ya ukaguzi kuhusiana na 
mambo mbalimbali ya udhibiti wa ndani ikiwa ni pamoja na 
mifumo ya uhasibu, udhibiti wa mazingira ya tathmini ya 
mchakato hatarishi, menejimenti ya udhibiti wa
udanganyifu na ukaguzi wa Teknolojia ya Habari (IT)
inayolenga udhibiti wa mazingira ya habari katika Mamlaka 
ya Serikali za Mitaa.

Tathmini ya udhibiti wa ndani wa Serikali za Mitaa ni 
sehemu ya ukaguzi wa fedha, Udhibiti wa ndani wa Serikali 
za Mitaa inawezesha Halmashauri kujihakikishia yenyewe
kwamba taarifa zake za fedha ni za kuaminika, shughuli
zake ni madhubuti na ufanisi wake ni kutekeleza sheria na
kanuni,ukaguzi wa mfumo na ufanisi wa mazingira ya 
utawala katika Serikali za Mitaa ni pamoja na mapitio ya
udhibiti juu ya mifumo ya fedha hizo na kutoa taarifa kwa 
ajili ya maandalizi ya taarifa ya hesabu za kila mwaka.

Mfumo wa Udhibiti wa ndani ni kama unaonyeshwa  
katika mchoro ufuatao:
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Mfumo wa Udhibiti wa ndani

Mfumo wa udhibiti wa ndani unahusisha mambo yafuatayo:
· Udhibiti wa mazingira – kutoa nidhamu ya msingi na 

udhibiti wa muundo wa utawala bora na majukumu ya 
uongozi, ufahamu na utendaji kwa wale waliopewa 
majukumu ya utawala bora.  

· Udhibiti wa vihatarishi – Inahusisha kutambua, 
kuchambua na kuzuia vihatarishi.

· Ufuatiliaji wa udhibiti - Tathmini na ufanisi wa mfumo 
wa udhibiti wa ndani ulivyo kwa hali ya sasa.

· Udhibiti wa shughuli - ni sera, taratibu na mazoea ya 
kuwa usimamizi katika kusaidia na kufikia malengo ya
Halmashauri.

Udhibiti 
wa 

Mazingira

Habari
na 

Mawasiliano

Ufuatiliaji 
wa 

Udhibiti
Udhibiti 

wa 
Shughuli

Udhibiti 
wa

Ndani

Udhibiti 
wa 

Vihatarishi
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· Habari na Mawasiliano-inahusisha mawasiliano ya
majukumu katika Halmashauri na  kudhibiti  kutoa
taarifa katika sura ya aina na muda ili kuruhusu ofisi 
kutekeleza majukumu yake kwa wakati.   

Yafuatayo ni mapungufu yaliyojitokeza wakati wa 
kutathmini kazi ya udhibiti wa ndani katika baadhi ya 
Halmashauri zilizochaguliwa.

3.2.1 Mapitio ya Mfumo wa hesabu kwenye Mamlaka ya Serikali 
za Mitaa

3.2.1.1 Mfumo fedha jumuishi wa kusimamia ukaguzi
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kupitia
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi wa Hesabu za Serikali (NAO) 
ikishirikiana na KPMG Tanzania ilifanya ukaguzi kwenye 
ya Ofisi ya Mhasibu Mkuu wa Serikali kati ya Agosti, 2009
na Juni, 2010.

3.2.1.2   Malengo ya Ukaguzi huo
Malengo makuu ya zoezi yalikuwa na lengo la
kuhakikisha kwamba:

(i) Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS)
unasaidiwa ipaswavyo na  udhibiti wa jumla na kwa 
ajili ya kuhakikisha uadilifu, usiri na upatikanaji wa
rasilimali ya  habari;

                     

(ii) Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS)
unaendeshwa kwa ufanisi na inatarajiwa kuwa na 
ufanisi kama kipimo dhidi ya viwango na vigezo 
vinavyo kubalika;

(iii)  Rasilimali ya fedha  ilivyotumika  katika utekelezaji wa
mfumo kutokana na ubora na ufanisi zaidi na ili 
kuendana na Sheria na Kanuni husika.

(iv) Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS)  
unatosheleza  kwa taarifa na mahitaji ya watumiaji
mbalimbali wa mfumo ikijumuisha Wizara, Idara, 
Mawakala na Serikali za Mitaa.
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3.2.1.3  Matokeo ya tathmini katika Serikali za Mitaa 
Halmashauri 14 kati ya 134 zilihusishwa katika  mpango 
wa tathmini hii yaani:

Halmashauri za Manispaa za Temeke, Ilala, Arusha, 
Dodoma, Moshi, Iringa; Halmashauri za Wilaya za 
Chamwino, Moshi, Magu, Iringa, Mbeya na Meru; na Majiji
ya Mbeya na Mwanza.

Mapitio ya mfumo yalibainisha matokeo yafuatayo
kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

(a) Masuala ya Thamani ya Fedha

(i)      Ukosefu wa mafunzo kwa watumiaji
Katika Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, mafunzo kwa 
watumiaji wa mfumo funganishi (IFMS) yalifanyika 
kwa watumishi ambao baadaye walijiunga na 
mafunzo mengine matokeo yake watumiaji waliobaki 
hawakuwa na uelewa na mfumo huo. Pia kwa  
kutokuwa na mafunzo ya mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha, watumishi katika Halmashauri
za Iringa na Mbeya hawatumii kompyuta katika 
kuandaa taarifa kwa mfano, Daftari ya Fedha, Urari, 
Mizania ya Hesabu na taarifa ya mapato na 
matumizi. Kwa nyongeza Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa wana tengeneza Usuruhisho wa benki kwa njia 
za kawaida.

(ii) Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha 
haukutekelezwa katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Meru
Mwezi Julai 2007,  Halmashauri ya Wilaya ya Meru 
ilianzishwa baada ya kugawanywa kwa Halmashauri
ya Wilaya ya Arumeru. Hii imesababisha changamoto
zifuatazo:
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· Inachukua takriban siku 4-5 kutayarisha taarifa ya kila 
siku na kila mwezi kwa ajili ya Halmashauri.

· Huchukua takriban mwezi mmoja na kufanya 
marekebisho na kuimarisha wakati kuandaa taarifa za 
fedha mwishoni mwa mwaka, na

· Mahesabu ya fedha na utoajiwa wa taarifa unafanyika
kwa kuandikwa kawaida kwa mkono  katika Ofisi ya 
Waziri Mkuu-Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa lakini
hakuna maamuzi wa mwisho yaliyofikiwa kuhusu 
utekelezaji wa mfumo huko.

(iii) Kutotumika ipaswavyo kwa Mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha   
Kazi zifuatazo zilifanyika kwa njia za kawaida kwa 
kuandikwa kwa mkono ingawa mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha unatekelezwa kulingana na mkakati
wa Programu ya Maboresho ya Serikali za Mitaa.
· Marejesho ya Masurufu kutumia hati ya madai.
· Udhibiti wa mihadi na hati ya kuagiza mali.
· Kupokea mali na kuchapisha hundi.
· Usimamizi wa mali.
Kwa kuongezea Halmashauri ya Manispaa Moshi ilikuwa 
tayari imenunua hundi zilizo kuwa zimechapishwa, 
lakini zilikuwa kwenye kasha na zilikuwa hazijaanza 
kutumika. Hata hivyo wanao tegemewa kutumia mfumo 
huo bado hawajapatiwa mafunzo.

(iv) Usimamizi usioratibiwa
Kwa sasa hakuna utaratibu maalum unaotumika kwa ajili ya
kuboresha shughuli au matoleo ya mifumo funganifu 
kwenye Halmashauri. Kwa sababu hiyo, uchambuzi wa
vifungu vya Serikali na Takwimu za Fedha (GFS), kwa ajili
ya Chati ya Hesabu (CoA) katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Magu ambayo inatumia toleo la 7.3.5 vifungu hivyo 
havijaboreshwa kuendana na toleo jipya. Kwa  njia hii 
watumiaji kwenye  serikali za mitaa wanalazimika kutumia 
njia za kawaida kubadilisha (CoAs) kabla ya kuingiza 
makisio ya bajeti kwenye leja kuu ili kuhakiki makisio 
yaliopitishwa ya bajeti ya Halmashaui yao.
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(v) Kutohuishwa kwa Mfumo funganifu wa usimamizi wa 
fedha kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa     
Wakati wa ukaguzi Ilibainika kuwepo kwa mgongano wa 
taarifa zilizotolewa na OWM – TAMISEMI na hali halisi 
iliyoonekana wakati wa ukaguzi. Mfano OWM – TAMISEMI 
katika taarifa zake ilionesha kwamba Halmashauri ya Ilala 
ilikuwa inatumia toleo la 7.2 lakini ukaguzi ulibaini kuwa   
toleo la 7.3.5 lilikuwa likitumika.

(vi) Utumiaji wa toleo la EPICOR 7.2 ambao haukikidhi 
matakwa
Ilibainika  kwamba, toleo la Epicor 7.2 ambalo linakadiriwa 
kutumika katika Halmashauri takribani 42 Tanzania nzima 
halitumii kikamilifu dhamira ya udhibiti wa vifungu vya 
malipo katika bajeti, kinyume na makubaliano ya awali kwa 
mujibu wa mahitaji ya Serikali ya  Tanzania. 

Dhamira hii ya udhibiti wa vifungu vya malipo katika bajeti  
hakipatikani katika Halmashauri licha ya  kwamba hilo ndilo 
hitaji la Serikali ya Tanzania. Hata hivyo mfumo huu  
funganifu unatumika katika Serikali Kuu. kwa mapitio ya
mkataba wa awali wa mradi, dhamira hii ya udhibiti wa 
vifungu vya malipo katika bajeti bado kujumuishwa kwenye 
toleo husika. Sikuweza kuthibitisha  uwepo wa mfumo huo 
kutokana na kutopatiwa taarifa na mkaguliwa.  

(vii) EPICOR 7.2 iliyohuishwa na kuwa 7.3.5 haitumiki
EPICOR toleo 7.2 liliboreshwa katika Halmashauri ya 
Manispaa Arusha na kuwa  7.3.5 mwezi Agosti  2009  na 
washauri  walioingia mkataba na OWM-TAMISEMI. Hata 
hivyo, watumiaji bado wanatumia toleo 7.2 kutokana na
uhaba wa wafanyakazi waliopatiwa mafunzo juu ya
matumizi ya EPICOR 7.3.5.

(viii) Gharama za uwezeshaji wa utumiaji wa Epicor 7.3.5 ni 
kubwa kwa Halmashauri
Katika Halmashauri ya Manispaa ya Arusha, Epicor 7.3.5 
iliyoboreshwa na Soft-Tech, lakini Halmashauri waliona 
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gharama zao ziko juu sana baada ya kuona nukuu ya bei ya 
Sh.55,000,000 kufanya maboresho na pia nyongeza ya 
Sh.2,000,000 kwa kila mshiriki wa mafunzo, ukiondoa posho 
ya kujikimu. Pia kiwango cha chini cha washiriki mafunzo 
kilipashwa kiwe si chini ya washiriki 5 watumiaji katika
Halmashauri hawakupata msaada wa Soft Tech kwa kuwa
gharama zao ni kubwa mno. Na kwa sababu hizo 
Halmashauri imelazimika kutumia washauri wa kujitegemea
kwa ajili ya utoaji wa msaada huu.

(b)    Udhibiti wa matumizi ya Habari na Teknolojia

(i) Mfumo wa Bajeti (PLAN-REP2) hauna mwingiliano na 
Epicor
Hivi sasa, mfumo wa  bajeti ulioko kwenye  kompyuta (an 
MS Access database) inatumika kwenye Serikali za Mitaa 
kwa ajili ya utayarishaji wa bajeti. Hata hivyo  uingizaji 
wa maelezo yaliyoko kwenye mfumo wa bajeti kwenda 
kwenye Epicor huingizwa kwa mkono kutokana na ukosefu 
wa mfumo unaoingiliana moja kwa moja. Pia mfumo wa 
bajeti hauruhusu mtumiaji kuwa na kasma zake nje ya zile 
zilizopo kwenye mfumo.

(ii) Mfumo wa EPICOR kutokubaliana na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSASs)
Chati ya hesabu ndani ya Epicor haukidhi matakwa ya 
Viwango vya Kimataifa vya  Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSASs). Kwa hiyo, ili kukamilisha majumuisho ya  hesabu 
kwenye Halmashauri, wanalazimika kuandika vitabu kwa 
mkono. Kwa mfano mfumo wa viwango vya kimataifa vya  
Uhasibu katika Sekta ya Umma vinataka ushuru wa vyanzo 
vya ndani vinavyo jumuisha, kodi ya majengo, kodi ya 
ardhi, kodi ya pango la nyumba za Halmashauri na kodi 
nyingine za biashara, kwa kuwa mfumo wa Epicor
hautambui kasma hizo za mapato ya ndani inalazimika 
kuandikwa na kufanya marekebisho nje ya mfumo ili 
kuendana na mfumo wa viwango vya kimataifa vya  Uhasibu 
katika Sekta ya Umma.
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(iii) Mapungufu katika mgawanyo wa kazi
Katika Halmashauri za Iringa na Mbeya mtu mmoja ana
uwezo wa kuingiza na kupitisha hati za malipo, madokezo 
ya madeni, masurufu na hati za madai na kuidhinisha hati 
hizo. Katika Halmashauri za Mkoa wa Mwanza, ilionekana 
Mhasibu wa Wilaya na Karani wana uwezo wa kuingia 
kwenye mfumo na kuingiza miamala na kuidhinisha hati za 
malipo.

(c) Udhibiti wa ujumla kuhusiana na Mfumo wa Mawasiliano  

(i) Rasimu ya Sera ya Usalama wa Mfumo wa Mawasiliano 
Kuna sera moja ya mfumo funganifu wa fedha inayotumika 
katika Serikali Kuu na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Sera hii 
ya mfumo funganifu wa fedha bado haijaidhinishwa na 
mamlaka husika ya Serikali.  

(ii) Miamala inayotayarishwa na msimamizi wa mfumo    
Kuna uwezekano mtumiaji wa mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha (IFMS) kuweza kuingiza, kuidhinisha na 
kurekodi miamala kwa kutumia akaunti ya msimamizi wa 
mfumo (sa).

Jina la Mteja Jina la 
Mtumiaji

Tarehe ya 
kuingiza

Kiasi (Sh.)

DED Mbeya sa 2/7/2008 14,530,650
Upendo Nsalala sa 14/5/2009 184,400
Samaria Mshewe sa 14/5/2009 420,000

Chanzo: Takwimu zilizopatikana kutoka Mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha katika Halmashauri ya  Wilaya ya 
Mbeya.

(iii) Udhibiti hafifu wa usimamizi wa hifadhidata
Katika kila Halmashauri iliyokaguliwa ilibainika kuwa 
hifadhidata hazina usimbajifiche kwa ajili ya usalama wa 
hifadhidata na chaguo la kuhifadhi rekodi za matukio na 
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baadaye kuyakagua yanayohusu usalama wa hifadhidata 
haukuwezeshwa kufanya kazi katika hifadhidata ya Mfumo 
Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS).  Zaidi ya hapo 
ilibainika kuwa msimamizi wa hifadhidata anaweza 
kurekebisha na kufanya chochote moja kwa moja kwenye 
taarifa zilizopo kwenye hifadhidata bila kutumia programu 
ya Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha (IFMS).  
Mwisho kabisa, hapakuwa na kumbukumbu zinazoonesha 
watumishi wa teknolojia ya habari kupewa idhini ya kuingia 
kwenye seva ya hifadhidata inayotumia kufanya malipo na 
watumishi wengine.

(iv) Hakuna usalama wa mafaili nyeti ya hifadhidata
Nilibaini kuwa seva ya hifadhidata inahifadhi data za 
mifano/sampuli ambazo ni pubs na north wind.  Zaidi ya
hapo, ilibainika kuwa kumbukumbu na mafaili nyeti ya 
kuhifadhi nywila katika hali ya maandishi wazi ambazo 
hujitengeneza wakati wa kufunga mfumo bado 
hazijaondolewa.  Majina ya mafaili yenye kumbukumbu 
hizo ni sqisp.log na setup.iss.

(v) Kukosekana kwa mafunzo kwa watumiaji wa Teknolojia 
ya mawasiliano  
Kulikuwa hakuna mafunzo ya mfumo wa mawasiliano kwa 
watumishi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

(vi) Kutokuwepo kwa mgawanyo wa kazi
Watumiaji wakuu wa Mfumo funganifu wa usimamizi wa 
fedha katika Mamlaka ya Serikali za Serikali za Mitaa ni 
ambao huingiza miamala kwenye mfumo. Hata hivyo 
hakuna mgawanyo wa kazi ulio huru katika kuhakiki jinsi ya 
kuingia kwenye mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha.

(vii) Kutokuwepo kwa utaratibu mzuri  na mafunzo ya 
kujikinga na majanga
Hakuna  utaratibu  maalum uliowekwa wa kujikinga na 
majanga endapo kutatokea moto au majanga mengine. 
Hakuna mafunzo ya utumiaji wa vifaa vya kuzimia moto, 
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endapo kutajitokeza dharura ya moto. Na kwa nyongeza 
kulikuwa hakuna alama na maelekezo ya jinsi ya kufanya 
endapo dharura ya moto itajitokeza.

(viii) Kutokuwapo nyaraka kwa ajili ya kupima utunzaji 
kumbukumbu
Kutokana na wasimamizi wa mifumo, progamu huwa 
zinabadilishwa na mtumiaji wa mwisho lakini hakukuwa na 
uthibitisho wa maadishi unaoonyesha kubadilishwa kwa 
programu hizo.  

(ix) Udhaifu wa kusimamia na kutunza  kumbukumbu za 
akiba   
Hakuna sera au taratibu zilizowekwa katika kuhifadhi   
kumbukumbu za akiba katika Mamlaka zote za Serikali za 
Mitaa zilizokaguliwa. Aidha, watumiaji katika Halmashauri
ya Wilaya ya Moshi walikuwa bado kupatiwa mafunzo ya
jinsi ya kuweka kumbukumbu za Epicor. Na hivyo, itakuwa 
vigumu kurejesha kumbukumbu za akiba kutoka kwenye 
mfumo endapo majanga yatatokea.

(x) Mambo mengine yaliobainika kwenye taarifa za baadhi ya
Halmashauri
Masuala mengine ya ukaguzi yaliyobainika wakati ukaguzi
wa Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa Fedha yalikuwa 
kama ifuatavyo:

· Idara ya fedha na wafanyakazi wa uhasibu bado 
hawajapatiwa mafunzo kamilifu ya Epicor.

· Mfumo hautumiki kabisa badala yake kumbukumbu 
huandaliwa nje ya mfumo kwa  kutumia excel, hiyo 
inatokana na watumishi kutokuwa na  ujuzi.

· Taarifa za fedha zilikuwa mara  nyingi zinatayarishwa 
nje ya mfumo na hundi zinaandikwa kwa mkono.

· Hakuna udhibiti wa vifungu vya matumizi katika mfumo 
hivyo kusababisha matumizi zaidi katika vifungu.  
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· Udhibiti wa mali haupo katika mfumo, hivyo usimamizi 
wa mali unafanyika bila nje ya mfumo na mwisho wa
mwaka hati ya marekebisho huingizwa kwenye mfumo 
kwa ajili ya kuandaa taarifa za fedha. 

3.2.2  Mfumo wa Uhasibu nje ya Mfumo Funganifu 
Waraka wa fedha Na.1 wa 1999/2000  unataka shughuli
zote za Serikali kufanyika kwa mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha (IFMS). Mfumo funganifu wa usimamizi 
wa fedha una hatua kama kupanga makisio,upatikanaji wa 
fedha kutoka Serikalini,kibali cha fedha, usimamizi wa
mali, manunuzi/miadi na kudhibiti matumizi,malipo ya
wadai/Usuluhisho wa benki, matumizi ya fedha za 
maendeleo, kitabu cha majumuhisho, usimamizi na
uandikaji wa taarifa za fedha. Mfumo funganifu wa 
usimamizi wa fedha (IFMS) unatumia  Epicor. Hata hivyo, 
kinyume na matakwa ya waraka tajwa hapo juu, nilibaini
kuwa Halmashauri 50 kama ilivyo kwenye Kiambatisho 
5 kwenye taarifa hii wanaandaa taarifa zao bila kutumia 
Mfumo Funganifu. Utaratibu huu wa kuandika taarifa siyo 
wa kuaminika kwa utoaji wa taarifa za uhakika na kwa 
wakati.

Kwa utaratibu huu, utoaji wa taarifa unakuwa mgumu na 
hauna udhibiti na pia watu ambao hawausiki wanaweza 
kufanya mabadiliko kwenye takwimu  bila idhini.

· Kutokana na masuala yaliyobainika hapo juu ninashauri
kwamba, kuna haja kwa kila Halmashauri kuhakikisha
kuwa watumishi walioko katika Idara ya Fedha,
wanapatiwa mafunzo ya kutosha kuhusiana na Mfumo 
wa Epicor.

· Mfumo wa hesabu za Serikali za Mitaa lazima
uimarishwe kwa sababu ni muhimu kwa mafanikio na 
usimamizi wa Halmashauri. Mfumo huu unasaidia
kuandaa taarifa za mihamala ya maduhuli, matumizi,  
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mali  na dhima ambazo kwa pamoja zinaandaa taarifa 
za fedha.

· Mfumo wa hesabu pia  unasaidia kutoa taarifa kwa
uongozi katika kusaidia kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi.  Udhibiti juu ya Mfumo wa hesabu ni muhimu
kwa usimamizi mzuri na katika kuimarisha taarifa za 
uhakika  za fedha.

3.2.3 Utendaji wa Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani katika 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa
Wakati wa ukaguzi wangu kuhusu utendaji wa kazi wa 
Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani katika sampuli 122 ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa, imebaini kuwa bado kuna 
mapungufu mengi ya rasilimali watu, fedha, mawanda ya 
ukaguzi, mbinu za ukaguzi na ubora wa ripoti zao kama 
inavyojieleza hapa chini pamoja na Kiambatisho 5.

· Vitengo vimeendelea kuwa na upungufu wa rasilimali watu
na uhaba wa fedha, ukizingatia ukubwa wa shughuli za 
Serikali za Mitaa, Vitengo vingi vina mtumishi mmoja au 
wawili ambao hawatoshi kwa ukaguzi wa kina wa Mamlaka 
za Serikali za mitaa. 

· Mawanda ya ukaguzi wa ndani kwa mwaka husika     
umezuiwa kutokana na ukosefu wa fedha na vitendea kazi. 
Kutokana na mkaguzi wa ndani kushindwa kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo, imeniwia vigumu kutegemea
taarifa ya mkaguzi wa ndani katika kujipunguzia mawanda 
ya ukaguzi.

· Nafasi ya ukaguzi wa ndani katika utawala bora pamoja na
majukumu na wajibu wake hayakubainishwa katika wa
Mkataba ukaguzi

· Ukosefu wa kumbukumbu zinazoonesha  taarifa ya maeneo 
yaliyokaguliwa ambayo yange wezesha mchakato wa
mapitio na kutengeneza msingi wa matokeo ya ukaguzi 
ambayo yamo katika taarifa ya ukaguzi wa ndani.
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Usimamizi wa Serikali za Mitaa kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Waziri Mkuu TAMISEMI na Wizara ya Fedha kuna umuhimu 
kuimarisha kazi za ukaguzi wa ndani kwa kuongeza  fedha na 
rasilimali watu. Aidha wakaguzi wa ndani lazima  wapatiwe  
elimu na ujuzi ili waweze kuongeza wigo wa ukaguzi na
kuboresha utendaji wao.

3.2.4 Utendaji wa Kamati ya Ukaguzi wa Hesabu kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa
Kamati ya Ukaguzi wa Hesabu ni sehemu muhimu ya
mchakato wa utawala wa Hamashauri, iliyoundwa na
kuimarisha mfumo wa udhibiti wa Halmashauri. Ufanisi
Kamati ya Ukaguzi ina uwezo wa kuimarisha mazingira ya
udhibiti, na hivyo kusaidia Maafisa Masuhuli kutimiza
wajibu wao, uongozi na majukumu ya udhibiti na pia
kuwezesha ufanisi wa kazi za ukaguzi wa ndani na
kuimarisha utoaji taarifa za fedha.Ingawa majukumu haya 
yanaeleweka kwa uwazi, nilibaini kuwa utendaji wa Kamati
za Ukaguzi wa Halmashauri 116 za Serikali za Mitaa kama  
inavyoonekana katika Kiambatisho 5 haukuwa wa ufanisi
kutokana na mapungufu yafuatayo:

· Utendaji dhaifu wa  Vitengo vya Ukaguzi wa Ndani  
unaashiria kwamba Kamati ya Ukaguzi zilishindwa
kusimamia majukumu ya wakaguzi wa ndani.

· Kamati za Ukaguzi hazikuwa zinapitia taarifa za fedha
na ripoti za Halmashauri.

· Katika baadhi ya matukio hakuna ushahidi kuwa ripoti
za Kamati za kila mwaka kuwa zimeandaliwa na 
kuwasilishwa kwa Maafisa Masuuli kwa ajili ya kuchukua
hatua sahihi juu ya mapendekezo ya Kamati.

· Hadidu za Rejea iliyotolewa na OWM-TAMISEMI 
zilizoainishwa ndani ya Waraka Na. CHA/3/215 ya
27/11/2007 na barua yenye Kumb. Na. CD.10/9/3 ya
24/01/2008 zimeainisha kuwa hakuna ushahidi 
unaoonesha kuwa katika nyaraka zote mbili (2) kwa 
Kamati ya Ukaguzi ili kupata ushauri wa kitaalamu
kutoka nje ya Halmashauri na kukaribisha wageni wenye
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uzoefu kuhudhuria  mikutano yake  na kutoa ushauri
pale inapobidi.

Utendaji usio wa ufanisi wa Kamati ya Ukaguzi unaweza  
kueneza udhaifu katika udhibiti wa mazingira na utawala 
bora katika Halmashauri kwa ujumla.

Ni muhimu  OWM-TAMISEMI  kuongeza majukumu zaidi 
katika  Kamati za Ukaguzi kama vile mapitio ya taarifa za 
fedha na ripoti, usimamizi wa vihatarishi na usimamizi wa
udanganyifu na udhibiti ili kuifanya Kamati kuwa ni chombo
imara katika ufuatiliaji wa udhibiti wa ndani.

3.2.5 Kuzuia na Kudhibiti Udanganyifu
Viwango vya Kimataifa vya Ukaguzi (ISA) 240 inafafanua
udanganyifu kama "kitendo cha makusudi kinachofanywa na
mtu mmoja au zaidi ndani ya menejimenti, wale 
wanaohusika na utawala bora, wafanyakazi, au watu wa 
nje, wakishirikiana kufanya matumizi ya udanganyifu au
haramu." Jukumu la msingi kwa ajili ya kuzuia na 
kutambua udanganyifu hutegemeana na wale 
wanaoshugulika na uongozi wa wafanyakazi wa Halmashauri
na utawala.

Jinsi ya kuzuia Udanganyifu na kudhibiti ni muhimu kwa
Serikali za Mitaa na, bila shaka, kwa ngazi nyingine za 
Serikali na sekta binafsi. Ni moja ya masuala mengi ambayo
yanahitaji kusimamiwa kwa ufanisi na kuhakikisha kuwa
Mamlaka za Serikali za Mitaa zinafuata kanuni za utawala
bora. Lengo la tathmini ya udanganyifu ni kulihakikishia
Bunge kwamba Mamlaka za Serikali za Mitaa zina mfumo wa
kufaa katika kusaidia kuzuia na kupambana na udanganyifu
na kujua sehemu za  kufanya maboresha.

Tathmini yangu ya masuala ya udanganyifu katika sampuli
83 za Serikali za Mitaa ilibainika kuwa uongozi wa
Halmashauri haukuwa na kumbukumbu za kimaandishi 
zilizoidhinishwa kuhusu  mipango ya kuzuia udanganyifu
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kwa mwaka wa fedha 2009/2010. Hapakuwa na  
michakato ambayo ilikuwa imewekwa na menejimenti ya 
Halmashauri kuhusu kubaini kukabiliana na vihatarishi ya
udanganyifu katika Halmashauri. Aidha, Uongozi wa Serikali 
za Mitaa hawana uthibitisho unaoonyesha wazi udhibiti
maalum wa kupunguza vihatarishi kutokana na
udanganyifu. Aidha, viashiria hatari ambayo ni dalili ya
udanganyifu  ni kama vifuatavyo:

· Uzembe wa utendaji wa kamati ya Ukaguzi,
· Ufanisi usiuridhisha wa ukaguzi wa Ndani,

Kukosekana kwa hati za  malipo,
· Kuwepo kwa matukio ambayo mapato haya kuwasilishwa

benki kwenye akaunti za Halmashauri.
· Hati za Malipo kuwa na nyaraka pungufu,
· Taarifa za hesabu kuwa na makosa.
· Malipo yasiyoidhinishwa.
· Kutokuwepo kwa kamati ya mapokezi na ukaguzi wa 

mali zilizonunuliwa.
· Ukosefu wa usimamizi wa mali, utunzaji wa 

kumbukumbu na kufanya tathimini ya mali za kudumu.  
· Mishahara ambayo haikulipwa kwa watumishi 

kutopelekwa Hazina.
· Ukosefu wa udhibiti ili kuhakikisha kuwa mapato yote

kutokana na Serikali za Mitaa yalikusanywa na kuwekwa 
kwenye mfumo wa fedha.

· Kukosekana kwa stakabadhi za kukusanyia mapato.

Asili ya viashiria vya udanganyifu vilivyobainisha hapo juu, 
vinaathiri udhibiti wa ndani na hivyo kuficha  udanganyifu
unaofanywa na uongozi au wafanyakazi wa  ngazi ya chini
unaweza kusababisha udanganyifu kutozuiwa na 
kutogunduliwa na menejimenti ya Halmashauri.

Kwa kuwa wajibu wa kuzuia na kugundua udanganyifu umo 
ndani ya menejimenti ya Halmashauri, mianya ambayo 
inaweza kuwa ni chanzo cha udanganyifu  na ni lazima
kizuiwe pamoja na kuandaa sera za kuzuia ubadhilifu. 
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Aidha,  uongozi unatakiwa kuweka kumbukumbu na 
kuidhinisha mipango ya kuzuia udanganyifu na kufanya 
tathimini ya vihatarishi mara kwa mara.

Udhibiti wa udanganyifu ni lazima uunganishwe na 
majukumu na mipango ya Halmashauri na ionekane kwamba 
ni jukumu la kila mtu katika Halmashauri. Ni wajibu wa 
kila mmoja kutambua na kufanya kila awezalo kuzuia na
kugundua, kuepuka makosa yasitendeke na mafunzo ya
ufahamu yatolewe kwa watumishi.

3.2.6 Utaratibu wa Usimamizi wa Vihatarishi 
Usimamizi wa vihatarishi katika Mamlaka ya Serikali za 
Mitaa ni sehemu ya asili ya mfumo wa udhibiti wa
kusimamia utendaji kwa kuwa inahusisha kutambua na
kuchambua vihatarishi na kuendelea kupunguza vihatarishi 
kwa wakati. Kuna haja kwa Halmashauri kuwa utaratibu wa 
kufuatilia mara kwa mara na kuhuisha mifumo ya usimamizi
wa vihatarishi ili kuhakikisha kwamba nguzo madhubuti
katika kusimamia kazi za Halmashauri na katika kutoa 
huduma kwa jamii.

Katika sampuli ya Halmashauri 91 zilizokaguliwa 
imebainika kwamba Halmashauri hizo hazina mifumo ya
usimamizi wa vihatarishi na bado hawajafanya upembuzi ili 
kubaini hatari zilizopo na zile zinazoweza kujitokeza 
kutokana na mazingira ya kubadilisha  mbinu za utoaji
huduma na  sera ya usimamizi vihatarishi.

Kutokana na ukosefu wa sera na mipango ya usimamizi wa 
vihatarishi, Halmashauri haziko katika nafasi ya
kukabiliana na athari mbaya kwa wakati.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuanzisha mifumo 
ya usimamizi wa vihatarishi ambayo itasimamiwa mara kwa 
mara na kuhuishwa ili kuhakikisha kwamba ni nyenzo
madhubuti ya michakato ya Halmashauri na taratibu za
kutoa huduma kwa jamii. Kamati ya Ukaguzi makini
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inaweza kuwa na jukumu muhimu katika kufuatilia na
kutathmini menejimenti ya vihatarishi katika Halmashauri. 
Hii itasaidia kwa kiasi kikubwa katika kuimarisha ufanisi wa 
utendaji wa ukaguzi wa ndani.

3.3. Utayarishaji wa Taarifa za Fedha

3.3.1 Utangulizi
Taarifa za fedha ni muhimu katika kuonesha jinsi gani sekta 
ya umma, taasisi binafsi na serikali kwa pamoja 
ukijumuisha ngazi zote za Mamlaka za Serikali za Mitaa,
kufikia malengo ya kutimiza majukumu na wajibu wao
kuhusiana usimamizi wa fedha.

Hivi karibuni, mabadiliko yamerahisisha kupunguza muda
wa maandalizi ya taarifa za fedha. Mabadiliko hayo ni
utumiaji wa Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa Taarifa 
za Fedha (IFRS), Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa 
Sekta ya Umma (IPSASs) na Takwimu za Serikali katika 
masuala ya fedha (GFS) kutumika katika maandalizi ya
Mpango wa kati wa Matumizi ya Fedha za Umma (MTEF).

Marekebisho ni sehemu ya kutambua mipango ya kimataifa 
ya kuwepo kwa nia ya kuboresha usimamizi wa fedha na 
ubora wa taarifa za fedha katika mashirika ya umma na
sekta binafsi.

      
3.3.2 Utumiaji wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 

Sekta ya Umma
Kuna ongezeko la mahitaji ya uwajibikaji na uwazi kwa
wadau wote katika Sekta ya Umma katika Tanzania.
Maranyingi wakati wa  vikao vya Kamati Bunge ya Hesabu 
za Serikali za Mitaa (LAAC) hujadili taarifa ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali juu ya masuala ya
uwajibikaji na uwazi katika matumizi ya fedha za umma.

Utayarishaji wa taarifa za fedha za uwazi na zinazoeleweka  
ni njia muhimu kwa Serikali za Mitaa katika kuonyesha
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uwajibikaji wao kwa wananchi ambao ndiyo walipa  kodi 
na pia kama washirika wa maendeleo ambao mara nyingi
wanachangia shughuli za maendeleo ya Serikali za Mitaa.
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma
(IPSASs) ni ya ubora wa hali ya juu katika kukidhi mahitaji
ya taarifa za fedha Kwa Sekta ya Umma. IPSASs zinatolewa 
na Bodi ya Kimataifa ya Viwango vya Uhasibu kwa Sekta za 
Umma (IPSASB), ambayo ni tawi la Shirikisho la Kimataifa la
Wahasibu (IFAC).

Kipindi cha mpito kwenda IPSASs  ni mfumo wa uhasibu
uliyoundwa na kuongeza ubora na mtiririko ya utoaji taarifa 
za fedha, kuongeza uwazi na uwajibikaji, kuwezesha
maamuzi bora na usimamizi wa fedha na utawala bora
katika sekta ya umma kwa ujumla wake.

3.3.3 Changamoto
Kufanikiwa kwa utumiaji wa viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs) katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kunategemea jitihada za wadau 
mbalimbali ambao wanasaidia kwa hali na mali ili kuongeza 
ufanisi katika usimamizi na utayarishaji taarifa za fedha 
katika sekta ya Umma.

Sambamba na hilo hapo juu, ni ukweli usiofichika kwamba 
Sheria ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa Na.9 ya 
mwaka 1982 (iliyorekebishwa mwaka 2000) na Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya (LAFM) ya 
mwaka 1997 ambazo kwa wakati huu zinatumika kama 
nyaraka muhimu katika maandalizi ya taarifa za fedha za 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hazitaji wala kuelezea IPSASs
kama ni viwango vya kufuatwa katika utayarishaji wa 
taarifa za fedha za Halmashauri. Kwahiyo, utaratibu mpya 
wa Kisheria utahitaji kuandaliwa ambao utaelezea IPSASs 
kama msingi wa uandaaji wa taarifa za fedha za 
Halmashauri.
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Baada ya kuridhia na kuanza kutumia IPSASs kama Mfumo 
wa Menejimenti ya Fedha katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa, Mfumo huu unatakiwa kuhuishwa ili kuendana na 
mahitaji na matakwa   ya viwango hivyo vya uhasibu.  
Mfumo Funganifu wa Udhibiti wa Fedha (IFMS) unaotumika 
hivi sasa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na Serikali Kuu 
katika masuala ya udhibiti wa fedha unatakiwa kufanyiwa 
tathmini baada ya kuridhia kutumika kwa IPSASs.  Vile vile, 
kujenga uwezo kwa watumiaji wa viwango hivi kunahitajika 
ili kusiwe na kikwazo katika matumizi ya IPSASs. 

Kutumia viwango vipya vya utayarishaji wa taarifa za fedha 
katika Mamlaka za Serikali za Mitaa kunaashiria mabadiliko 
makubwa katika mfumo na jinsi ya utayarishaji wa hesabu 
za Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Mabadiliko haya yanakuja 
na mahitaji mapya ya miundo na vielezo katika utayarishaji 
wa taarifa za fedha. Hii itawalazimu wahasibu na 
watumishi wengine wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 
kukubali mabadiliko na kuacha utaratibu uliozoeleka wa 
utayarishaji wa taarifa mbalimbali. 

Ninatambua kuwepo kwa jitihada na maendeleo katika 
matumizi ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika 
Sekta ya Umma (IPSASs) katika Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; kwa mfano OWM-TAMISEMI imetoa Waraka wenye 
Kumb. Na.CA:26/307/01A/79 wa tarehe 28 Septemba, 2009 
ukizitaka Mamlaka za Serikali za Mitaa kutayarisha taarifa 
zao za fedha kwa kutumia Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs). Vile vile, TAMISEMI 
walitayarisha mwongozo na vielelezo vitakavyotumika na 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 134 katika utayarishaji wa 
taarifa zao za fedha.

Wadau katika juhudi hizi mpya za mabadiliko katika Sekta 
ya Umma wanatakiwa kuongozwa na Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Wizara ya 
Fedha na Uchumi, Bodi ya Taifa ya Wahasibu na Wakaguzi 
wa Hesabu, Washirika wa Maendeleo na Serikali kwa 
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ujumla.  Pia ni muhimu kwa Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi kutoa 
maoni ya Mkaguzi katika taratibu na mchakato wa utumiaji 
wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya 
Umma (IPSASs).

3.3.4 Uandaaji na uwasilishaji wa taarifa za fedha za Mamlaka 
za Serikali za Mitaa

3.3.4.1.  Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha 
Agizo Na.82 na 88 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka wa 1997 pamoja na Kifungu 
Na.45(4) cha Sheria Na.9 ya Fedha za Serikali za Mitaa na 
ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000), inawataka Maafisa 
Masuuli kuandaa taarifa za fedha za mwaka na 
kuziwasilisha kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa ajili ya ukaguzi kabla au tarehe 30 Septemba 
ya kila mwaka wa fedha.

Kati ya Halmashauri 134, Halmashauri 8 zilichelewa
kuwasilisha taarifa za fedha ndani ya tarehe ya kisheria (30 
Septemba, 2010) kwa kipindi cha kati ya siku 7 hadi 60
kama inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Na Jina la Halmashauri Tarehe ya 
kuwasilisha taarifa 

za fedha

Muda 
aliochelewesha 

1. Halmashauri ya Wilaya ya Babati 29 Novemba, 2010 60

2. Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino 

7 Oktoba, 2010 7

3. Halmashauri ya Wilaya ya Temeke 7 Oktoba, 2010 7

4. Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa 17 Novemba, 2010 48

5. Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa 7 Oktoba, 2010 7

6. Halmashauri ya Wilaya ya Mtwara 15 Oktoba, 2010 15

7. Halmashauri ya Mji  wa Babati 22 Novemba, 2010 52

8. Halmashauri ya Manispaa ya 
Morogoro 

18 Oktoba, 2010 18
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Kati ya Halmashauri nane (8) zilizotajwa hapo juu, 
Halmashauri mbili walirekebisha taarifa za fedha na 
kuziwasilisha tena baada ya kufanya marekebisho kama 
inavyoonesha hapa chini: 

Na. Jina la 
Halmashauri

Tarehe ya 
kuwasilisha Taarifa 

za fedha

Tarehe ya  
Kuwasilisha taarifa 
zilizorekebishwa

1. Halmashauri ya 
Mji  wa Babati 

22 Novemba, 2010 30 Disemba,,2010

2. Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Morogoro 

18 Oktoba, 2010 2 Disemba,  2010

Aidha, Halmashauri 43 ziliwasilisha taarifa za fedha ndani
ya muda wa kisheria, lakini kutokana  na taarifa hizo 
kutokuwa sahihi walirejeshewa  ili kufanya marekebisho, na 
kuletwa kwa mara ya pili baada ya  marekebisho kati ya 
tarehe 7 Oktoba, 2010 na 2 Februari, 2011 kama 
inavyooneshwa katika jedwali hapa chini:

Na. Jina la Halmashauri Tarehe ya 
kuwasilisha Taarifa 

za fedha 

Tarehe ya  
kuwasilisha taarifa 

za fedha 
zilizorekebishwa

1. Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida 

28 Septemba, 2010 31 Disemba, 2010

2. Halmashauri ya 
Wilaya ya Urambo 

27 Septemba, 2010 1 Disemba, 2010

3. Halmashauri ya Mji  
wa Njombe 

27 septemba, 2010 7 Oktoba, 2010

4. Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru 

29 Septemba, 2010 15 Oktoba, 2010

5. Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha 

30 Septemba, 2010 22 Januari, 2011

6. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto 

28 Septemba, 2010 14 Disemba, 2010
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7. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa 

27 Septemba,2010 7 Oktoba, 2010

8. Halmashauri ya 
Wilaya ya Newala 

29 Septemba,2010 7 Disemba, 2010

9. Halmashauri ya 
Wilaya ya Ukerewe 

29 Septemba,2010 11 Januari, 2011

10. Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kigoma/UJiji

30 Septemba,2010 30 Disemba, 2010

11. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi 

27 Septemba,2010 7 Oktoba,2010

12. Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba 

27 Septemba,2010 1 Disemba, 2010

13. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kigoma 

29 Septemba,2010 28 Disemba, 2010

14. Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu 

30 Septemba,2010 11  Disemba, 2010

15. Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba 

14 Septemba,2010 11  Disemba, 2010

16. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero 

29 Septemba,2010 11  Disemba, 2010

17. Halmashauri ya 
Wilaya ya Namtumbo 

30 Septemba, 2010 15 Oktoba,2010

18. Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo 

30 Septemba, 2010 29 Januari, 2011

19. Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro 

30 Septemba, 2010 10 Disemba, 2010

20. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo 

29 Septemba, 2010 31 Disemba, 2010

21. Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea 

28 Septemba, 2010 10 Oktoba, 2010

22. Halmashauri ya 
Wilaya ya Bahi 

30 Septemba, 2010 15 Oktoba, 2010
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23. Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida 

30 Septemba, 2010 1 Disemba, 2010

24. Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge 

30 Septemba, 2010 31 Disemba, 2010

25. Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga 

30 Septemba, 2010 14 Disemba, 2010

26. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kasulu 

30 Septemba, 2010 30 Disemba, 2010

27. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilombero 

28 Septemba, 2010 2 Disemba, 2010

28. Halmashauri ya 
Wilaya ya Tabora 

30 Septemba, 2010 17 Januari, 2011

29. Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido 

28 Septemba, 2010 20 Januari, 2011

30. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga 

30 Septemba, 2010 15 Oktoba, 2010

31. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu 

28 Septemba, 2010 8 Disemba, 2010

32. Halmashauri ya 
Wilaya ya Meru 

30 Septemba, 2010 7 Januari, 2011

33. Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi 

29 Septemba, 2010 30 Januari, 2011

34. Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma 

14 Septemba, 2010 1 Disemba, 2010

35. Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai 

30 Septemba, 2010 9 Januari, 2011

36. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarari 

30 Septemba, 2010 11 Januari, 2011

37. Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora 

30 Septemba, 2010 1 Disemba, 2010

38. Halmashauri ya 
Wilaya ya Arusha 

30 Septemba, 2010 15 Januari, 2011

39. Halmashauri ya 28 Septemba, 2010 20 Disemba, 2010
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Wilaya ya Nzega 

40. Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha 

30 Septemba, 2010 9 Januari, 2011

41. Halmashauri ya 
Wilaya ya Simanjiro 

18 Septemba, 2010 17 Disemba, 2010

42. Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea 

30 Septemba, 2010 12 Oktoba, 2010

43. Halmashauri ya 
Wilaya ya Lindi 

27 Septemba, 2010 1 Disemba, 2010

44. Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi 

30 Septemba, 2010 2 Februari, 2011

Wakati wa ukaguzi wa taarifa za fedha zilizowasilishwa,
nilibaini kuwa kulikuwa na idadi ya Halmashauri ambazo 
ziliwasilisha taarifa za fedha zenye makosa mengi ambazo
zilikuwa zimeletwa ili kuonekana zimewasilishwa kukidhi 
tarehe ya kuwasilishwa kisheria kwa ukaguzi.

Ukaguzi wa taarifa hizo za fedha zilionyesha kuwepo kwa 
mapungufu na yalihitajika marekebisho kwenye taarifa za 
Hesabu na kulazimika kuwarudishia ili wazirekebishe, na 
baadae ziliwasilishwa tena baada ya marekebisho.

Idadi ya Halmashauri ambazo zilirekebisha taarifa zake za 
fedha na kuwasilisha tena kwa ukaguzi zimeongezeka 
kutoka 24 mwaka 2008/2009 hadi kufikia 44 kwa mwaka 
(2009/2010). Mtiririko kwa miaka mitatu mfululizo ni kama 
ifuatavyo:

Mtiririko wa taarifa za hesabu zilizorekebishwa kwa 
kipindi cha miaka mitatu mfululizo

Mwaka 
wa Fedha

Idadi ya 
Halmashauri

zilizokaguliwa

Idadi ya 
Halmashauri zilizo 

Rekebisha

Asilimia

2007/2008 133 15 11
2008/2009 133 24 18
2009/2010 134 44 33
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Mchanganuo huo hapo juu unaweza kuonyeshwa kwenye 
chati mihimili kama ifuatavyo:

Mtiririko hapo juu unaonyesha kuwa kuna ongezeko la
taratibu katika idadi ya Halmashauri zilizofanya 
marekebisho ya taarifa za fedha. Kwa kiasi kikubwa hii
imesababishwa na ukosefu wa mafunzo ya kutosha juu ya
maandalizi ya taarifa kwa Viwango vya Kimataifa vya 
Uhasibu kwa Sekta ya Umma (IPSASs) pia na uhamisho wa
wafanyakazi ambao walipatiwa mafunzo ya IPSASs.

Inashauriwa kwamba, katika miaka ya baadaye, 
Halmashauri zinapaswa kuanzisha uhakiki wa ubora na
kuwe na utaratibu kwa ajili ya maandalizi ya taarifa za 
fedha ili kuhakikisha usahihi wa taarifa hizo. Aidha, OWM-
TAMISEMI inatakiwa kuendesha mafunzo ya mara kwa mara
ili kuwajengea uwezo  wafanyakazi katika maandalizi ya
taarifa za fedha.

3.3.4.2 Ukaguzi wa taarifa za fedha
Kwa ujumla, ukaguzi wa taarifa za fedha za Halmashauri
kwa mwaka wa fedha 2009/2010 umebaini mapungufu 
yafuatayo katika utayarishaji wa taarifa za fedha:
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(a) Kufuata Viwango vilivyokubalika katika utayarishaji wa
taarifa za fedha
Taarifa za fedha za mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 
Juni, 2010 zilizowasilishwa kwa ukaguzi na Mamlaka zote
134 za Serikali za Mitaa zimetayarishwa kulingana na
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
(IPSASs) na sehemu ya IV ya Sheria Na. 9 ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na 
Agizo Na.53 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, 1997 ambayo ndiyo miongozo inayotumika.

Hata hivyo miongozo hiyo, yaani Sheria Na. 9 ya Fedha za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 (iliyorekebishwa 2000) na 
Agizo Na.53 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa, 1997 pamoja na Sheria nyinginezo za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa zimepitwa na wakati hivyo haziendani na 
mahitaji ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma (IPSASs).

Ninapendekeza Sheria ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya 1982 pamoja na Memoranda ya Fedha ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997, Mwongozo wa Uhasibu 
wa Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 1993 na Sheria 
nyingine zifanyiwe mapitio na marekebisho ili ziweze 
kukidhi mahitaji ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
katika Sekta ya Umma (IPSASs).

(b) Uwasilishaji wa taarifa za fedha usio sahihi
Taarifa za fedha za Halmashauri tatu (3) zilizowasilishwa 
zilikuwa na makosa ya kimsingi hivyo  kupotosha usahihi wa 
taarifa hizi kama ifuatavyo:
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Halmashauri Mapungufu

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kilolo 

Taarifa za mizania ya hesabu za Halmashauri
ya Wilaya ya Kilolo za mwaka wa fedha 
unaoishia tarehe 30 Juni, 2010 zimeonyesha 
salio la wadai jumla ya Sh.660,599,974. Hata 
hivyo, ukaguzi umegundua kuwa hapakuwa na 
mchanganuo kuonyesha  madai ya muda mfupi 
na yale ya muda mrefu.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa 

Halmashauri haikuandaa taarifa ya matumizi 
ya miradi ya maendeleo na ugharimiaji kwa 
mwaka wa fedha 2009/2010. Kukosekana kwa 
taarifa hiyo ukaguzi umeshindwa kuthibitisha 
vyanzo vya fedha, miradi ya maendeleo
iliyotekelezwa, bajeti iliyopangwa, salio 
anzia, kiasi cha fedha kilichopokelewa, kiasi 
kilichotumika na salio ishia.

Halmashauri ya 
Mji wa Lindi 

Taarifa ya mapato na matumizi za 
Halmashauri ya Mji wa Kilwa kwa mwaka wa 
fedha unaoishia tarehe 30 Juni, 2010 
imeonesha fedha za maendeleo kutoka Serikali 
Kuu Sh.1,911,447,792 kama fedha za matumizi 
ya kawaida na kusababisha upungufu wa fedha 
za maendeleo kwa kiasi hicho hicho. 

Inaweza kuhitimishwa kuwa, Halmashauri zinatakiwa 
kutayarisha taarifa zake za fedha kulingana na viwango vya 
kimataifa vya uhasibu katika Sekta ya Umma na kuimarisha 
kitengo cha uhakiki wa ubora katika kupitia taarifa za 
hesabu kabla ya kusainiwa.

(c) Makosa yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha
Tarakimu zilizoripotiwa katika taarifa nyingi za fedha 
zilizowasilishwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kama
taarifa za mizania, mapato na matumizi, taarifa ya 
mtiririko wa fedha, taarifa ya kuhusu mabadiliko ya mtaji,
taarifa za matumizi ya miradi ya maendeleo na ugharimiaji 
hazikuwa sahihi kama inavyooneshwa katika Kiambatisho 6.



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

xcii

Katika hali hiyo, taarifa hizi za fedha zimeonekana 
haziwezi kutegemewa na watumiaji.

Kutokana na kuonekana na dosari nyingi katika taarifa za 
fedha ukilinganisha na mwaka uliopita, inaashiria kuwa 
menejimenti husika hazikuwa makini katika kuandaa taarifa 
hizo hivyo kusababisha kutolewa kwa hati za ukaguzi 
nyingine tofauti na hati inayoridhisha.

(d) Kuonyesha mali bila thamani 
Ukaguzi wa taarifa za fedha za Halmashauri sita (6) 
umeonyesha kuwepo kwa majedwali ya mali za kudumu bila 
kuonyesha thamani zake. Dosari hii inasababisha kuwe na 
upungufu wa thamani za mali zilizoonyeshwa katika taarifa 
za fedha zilizowasilishwa kama ifuatavyo:

Halmashauri Dosari zilizoonekana

Halmashauri
ya Jiji la 
D’salaam 

Jumla ya mali, mitambo na vifaa 53 
vimeoneshwa katika taarifa za fedha bila 
kuonesha thamani kinyume cha mahitaji ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma IPSASs 17 inayohitaji kuonesha 
thamani yake na ujumla uchakavu.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mtwara 

Jumla ya sekondari 18 zilizokabidhiwa kwa 
Halmashauri toka Wizara ya Elimu zimeoneshwa 
katika taarifa za fedha bila thamani.

Halmashauri
ya Manispaa
ya Mtwara 

Mali za kudumu za Halmashauri kama magari,
kompyuta na kamera vilivyooneshwa katika 
taarifa za fedha havikuthaminishwa.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Newala 

Mali za kudumu zilizothaminishwa kutokana na 
ripoti ya mwezi Mei, 2010 hazikuoneshwa 
kwenye taarifa ya fedha.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Nanyumbu

Mali, Vifaa na Mitambo zilizokuwa mali ya 
Wizara ya Elimu na Ufundi hapo mwanzo 
zimekabidhiwa kwa Halmashauri na kuoneshwa 
katika taarifa ya fedha bila thamani. 
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Halmashauri
ya Manispaa
ya Tabora 

Taarifa ya mizania ya hesabu imeonyesha mali, 
vifaa na mitambo zenye thamani ya 
Sh.10,293,265,180 lakini haikujumuisha magari 
manne, na vifaa vya ofisini ambavyo 
havikuthaminishwa.

Kuwasilisha na kutoa taarifa ya mali bila thamani zake 
inapunguza thamani za mali zilizoonyeshwa katika taarifa 
ya fedha na haionyeshi hali halisi ya mali za Halmashauri.
Halmashauri zinashauriwa kuthaminisha mali zote ili 
kuandaa taarifa za fedha kwa usahihi.

 (e) Kutoonyeshwa kwa mali za kudumu katika
taarifa za fedha 
Katika ukaguzi wa taarifa za fedha wa mwaka 2009/2010 
nimegundua kuwa Halmashauri 9 hazikuonyesha mali za 
kudumu na pia rejesta ya mali za kudumu haijaandikwa 
kikamilifu kama ilivyoonyeshwa hapa chini: 

Halmashauri Dosari zilizoonekana

Halmashauri  ya 
Manispaa ya
Temeke 

· Halmashauri inamiliki na kutumia 
programu ya utunzaji wa takwimu za 
hesabu LGMP, PLANREP, USP, MOLIS,
Epicor, MRECOM na GIS lakini 
hazijaonyeshwa katika taarifa ya fedha 
ya Halmashauri kinyume cha Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta 
ya Umma IPSASs 31.

· Ardhi na sehemu za wazi zinazomilikiwa 
na Halmashauri hazikuonyeshwa kwenye 
taarifa za fedha kinyume cha viwango 
vya kimataifa vya uhasibu katika Sekta 
ya Umma IPSASs 17 kifungu 74.
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Halmashauri  ya
Wilaya ya Kilolo 

Taarifa ya mizania ya hesabu inaonyesha 
kiasi cha Sh.6,869,600 ikiwa ni gharama 
za bidhaa gharani vya Halmashauri
vilivyopo makao makuu lakini 
havikuonyeshwa wakati wa kuhesabu vitu 
hivyo kinyume na Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu katika Sekta ya Umma 
IPSASs, 12 vinavyohitaji taasisi 
kuonyesha bidhaa zilizoko nje ya kituo.

Halmashauri  ya
Wilaya ya Kasulu 

Halmashauri inamiliki programu ya utunzaji 
wa takwimu za hesabu (EPICOR computer 
software) lakini thamani yake 
haikuonyeshwa kwenye taarifa ya mizania 
ya hesabu.

Halmashauri  ya
Wilaya ya Kilwa 

Mali zenye thamani ya Sh.251,724,000
zimeonyeshwa kwenye orodha ya kuhesabia 
mali lakini mali hizo hazijaonyeshwa 
kwenye taarifa ya fedha ya mwaka 
inayoishia terehe 30 Juni, 2010.

Halmashauri ya
Mji wa Lindi 

· Halmashauri imefunga na inatumia 
programu za kompyuta ambazo 
zimetakiwa zitambulike kama mali 
isiyoshikika, hazikuonyeshwa kwenye 
rejesta ya mali za kudumu na kwenye 
taarifa za fedha. Programu hizi ni 
pamoja na PLANREP na Epicor.

· Pikipiki aina ya XL-Yamaha yenye 
namba ya usajili SM 3246 haikuoneshwa 
kwenye rejesta ya vifaa na hata kwenye 
taarifa ya hesabu na thamani yake 
haijulikani.

· Mali za kudumu zenye thamani ya 
Sh.17,678,756 hazikuoneshwa kwenye 
taarifa za fedha kwa mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni, 2010 japo Halmashauri
inazimiliki na kuzitumia mali hizo. 
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Halmashauri  ya
Wilaya ya Mbinga 

Miradi ambayo imetekelezwa kwa 
kiwango chini ya asilimia 50 yenye 
thamani ya Sh.67,537,675 
hazikuoneshwa kama kazi 
zinazoendelea.

Halmashauri  ya
Wilaya ya 
Namtumbo 

Kazi zinazoendelea zenye thamani ya 
Sh.193,606,222 ambazo zimefikia 
kiwango cha asilimia 50 hazikuonyeshwa 
kama mali kwenye mizania ya hesabu.

Halmashauri  ya
Wilaya ya Sikonge 

Kielekezi cha taarifa za fedha Na.28 
kimeonyesha mali za kudumu kama 
majengo, shule na vifaa vya ofisini 
vinavyomilikiwa na Halmashauri lakini 
havikuthaminishwa na kuonyeshwa kwenye 
mizania ya hesabu.

Halmashauri  ya
Wilaya ya Urambo 

Mfumo funganifu wa usimamizi wa fedha 
unaotumia Epicor kuanzia mwaka 2005
kupitia programu ya maboresho, thamani 
yake haijatambuliwa na kuonyeshwa 
kwenye mizania ya fedha kwa mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni, 2010.

Menejimenti za Halmashauri zinashauriwa kutunza 
kumbukumbu za mali za kudumu ikiwa pamoja na mali 
isiyoshikika na kuhakikisha kuwa rejesta ya mali inatunzwa 
kama msingi wa kuandaa taarifa za fedha zisizo na dosari. 

(f) Kutokuwepo kwa Vielekezi vya Taarifa za fedha/ Jedwali 
lenye maelezo ya kina
Katika ukaguzi wa taarifa za fedha kwa mwaka husika 
tulibaini kuwa tarakimu mbalimbali zilizoingizwa katika 
hesabu za Halmashauri mbalimbali zilikuwa zinakinzana na 
tarakimu zilizoonyeshwa katika Vielekezi vya Taarifa za 
fedha na mapungufu mbalimbali yalibainika kama
inavyooneshwa hapo katika jedwali hapo chini: 
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Halmashauri Mapungufu yaliyojitokeza
Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rombo

Taarifa ya Mtiririko wa fedha iliyowasilishwa 
kwa ajili ya ukaguzi haikuwa na vielekezi 
vya taarifa za fedha kuthibitisha tarakimu 
ziliyoainishwa katika taarifa hiyo. Kwa 
kutokuwa na vielekezi vya taarifa za fedha,
ni kinyume na Agizo Na.85 la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(1997).

Halmashauri
ya  Wilaya
Kilwa 

Kiasi cha Sh.10,597,761,876
kilichoonyeshwa katika kielekezi cha Taarifa 
za fedha hakikuambatanishwa na jedwali 
lenye maelekezo ya kina.

Halmashauri
ya Manispaa
Sumbawanga 

Kielekezi cha Taarifa za fedha Na. 39 
kinachoonyesha bakaa ya ruzuku ya miradi 
ya maendeleo ya Sh.6,880,172,568  katika 
mizania ya fedha kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 
hakikuambatanishwa na taarifa za fedha. 

Halmashauri
ya  Wilaya ya 
Korogwe

Kiasi cha Sh.363,656,341 kilichooneshwa 
katika taarifa za Mapato na Matumizi ikiwa 
ni fedha zilizohamishiwa kutoka katika 
taasisi mbalimbali za Serikali hazikuwa na 
Kielekezi cha Taarifa za fedha.

Halmashauri
ya Mji  wa 
Korogwe 

Mizania ya fedha kwa mwaka ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2010 hazikuwa na vielekezi 
vya taarifa za fedha kinyume na Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu kwa sekta ya 
umma IPSASs 1.

Agizo Na.85 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa (1997)  na viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa 
sekta ya umma Na.1 kwa pamoja zinaagiza kuwa taarifa za 
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fedha zinatakiwa ziambatanishwe na vielekezi vya taarifa za 
fedha ambavyo vinasaidia kuongeza uelewa wa taarifa 
zilizowasilishwa  kwa watumiaji wa taarifa hizo. Kwa hiyo 
Halmashauri zote zinasisitizwa kuandaa vielekezi vya taarifa 
za fedha ili kuthibitisha tarakimu katika vifungu mbalimbali 
zilizoainishwa katika taarifa za fedha.

(g) Kutoainishwa kwa michango ya jamii katika taarifa za 
fedha
Katika ukaguzi uliofanyika kuhusiana na michango ya kijamii 
kwenye Vijiji na Kata imebainika kwamba, Halmashauri kumi 
na tano (15) zilizoainishwa katika jedwali hapo chini 
hazikuweza kuthaminisha michango ya wananchi kupitia 
nguvu zao au hazikuweza kuainisha kwenye taarifa za fedha 
michango ya wananchi kupitia nguvu zao katika miradi 
mbalimbali ya Maendeleo, kinyume na kifungu Na.127 na Na. 
22(107) vya Viwango vya kimataifa vya uhasibu kwa Sekta ya 
Umma IPSASs. Baadhi ya Halmashauri hazikuweza kuanisha 
michango inayotokana na nguvu za wananchi ingawaje 
taarifa hizo zimeoneshwa katika taarifa za Madiwani zilizopo 
katika taarifa za fedha za Halmashauri husika.

Halmashauri Mapungufu

Halmashauri
ya Manispaa
ya Iringa

Halmashauri imechangia kiasi cha 
Sh.254,688,293 kwa ajili ya kutekeleza miradi 
mbali mbali ya maendeleo katika Kata na Vijiji
lakini haikuweza kuthaminisha michango ya 
nguvu za wananchi iliyotumika katika miradi 
husika.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ludewa

Michango ya nguvu za wananchi katika miradi 
mbalimbali iliyotekelezwa haikuweza 
kuthaminishwa ili kujua ni kiasi gani cha fedha 
kimechangiwa na Wananchi katika miradi hiyo.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilolo 

Halmashauri imechangia kiasi cha Sh.49,384,944
kwa ajili ya kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo katika Kata na Vijiji lakini haikuweza 
kuthaminishwa na kuoneshwa katika taarifa za 
fedha.
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bukoba 

Michango ya nguvu za wananchi haikuweza 
kuthaminishwa na kuoneshwa katika taarifa za 
fedha. Kwa kutofanya hivyo imekuwa vigumu 
kuthibitisha michango ya wananchi katika 
kukamilisha miradi mbalimbali.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chato 

Uongozi wa Halmashauri haukuweza 
kuthaminisha michango ya nguvu za wananchi 
katika miradi mbalimbali ya maendeleo 
iliyotekelezwa. 

Halmashauri
ya Manispaa
ya Moshi 

Michango ya nguvu za wananchi katika miradi 
mbalimbali ya maendeleo kama ilivyooneshwa 
katika kielekezi Na.17(b) katika taarifa ya 
Madiwani lakini michango hiyo ya wananchi 
haikuweza kuthaminishwa na kuonyeshwa katika 
taarifa za fedha.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Chunya 

Michango ya nguvu za wananchi katika miradi 
mbalimbali iliyotekelezwa haikuweza 
kuthaminishwa na kuoneshwa katika taarifa za 
fedha.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbinga

Kulingana na kielekezi Na. 17 katika taarifa ya 
Madiwani imebainika kuwa wananchi walishiriki 
katika utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo lakini michango yao haikuweza 
kuthaminishwa na kuonyeshwa katika taarifa za 
fedha. 

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tunduru 

Taarifa ya madiwani imeainisha kuwa 
michango ya wananchi ambao walishiriki 
katika utekelezaji wa miradi mbalimbali ya 
maendeleo lakini haikuweza kuthaminishwa 
na kuingizwa katika taarifa za fedha kwa 
mwaka husika.    

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Namtumbo 

Michango ya nguvu za wananchi katika miradi 
mbalimbali iliyotekelezwa haikuweza 
kuthaminishwa kinyume na Aya 22.107 (d) ya
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 
ya Umma (IPSASs).
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kishapu 

Michango ya nguvu za wananchi katika miradi 
mbalimbali iliyotekelezwa haikuweza 
kuthaminishwa na uongozi wa Halmashauri, 
kinyume na Aya 22.107(d) na 22.127 ya Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma
(IPSASs).

Halmashauri
ya Mji wa 
Korogwe 

Michango ya nguvu za wananchi katika miradi 
mbalimbali iliyotekelezwa haikuweza 
kuthaminishwa na uongozi wa Halmashauri
kinyume na Aya 22.107(d) na 22.127  ya 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 
ya Umma (IPSASs).

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Sikonge 

Kulingana na kielekezi Na. 17 katika taarifa ya 
Madiwani imebainika kuwa wananchi walishiriki 
katika utekelezaji wa miradi mbali mbali ya 
maendeleo lakini mchango wao haukuweza 
kuthaminishwa na kuonyeshwa katika taarifa za 
fedha. 

Kwa kuwa nguvu za wananchi zinaonesha hali halisi ya 
thamani ya mali, zinapaswa kuthaminishwa na kuoneshwa 
katika taarifa za fedha.

(h) Kutooneshwa kwa usahihi wa vipengele katika taarifa za 
fedha 

Taarifa muhimu kwa watumiaji katika Halmashauri thelathini
na mbili (32) hazikuoneshwa kwenye taarifa za fedha kama
inavyotakiwa. Tazama jedwali hapo chini: 

Halmashauri Taarifa ambazo siyo sahihi
Halmashauri
ya Jiji la Dar 
es Salaam

· Jiji la Dar es Salaam  limeshindwa kutambua 
thamani ya sasa ya hisa 3,631,046 
zinazomilikiwa katika Shirika la Usafirishaji 
Dar es Salaam (UDA) ambazo zilinunuliwa 
mwezi Oktoba, 2000 kwa Sh.363,104,600.

· Taarifa za fedha za mwaka ulioishia tarehe 30
Juni, 2010 zimeonesha uwekezaji wa hisa 
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zenye thamani ya Sh.821,369,000 bila kuwa 
na  kiambatanisho kinachoonesha idadi ya 
hisa inazomiliki.   

· Halmashauri ya Jiji imenunua hisa 240 zenye 
thamani ya Sh.24,000,000 sawa na asilimia 51 
katika Shirika la Soko la Kariakoo lakini 
hapakuwa na hati ya umilikaji wa hisa hizo.

· Jiji lilipata mkopo wa Sh.1,269,792,000   
kutoka   Mfuko wa Huduma za Jamii (NSSF) 
kwa ajili ya ununuzi wa vifaa vya ujenzi kwa 
ajili  “Business Park Complex”. Hata hivyo, 
Halmashauri ya Jiji la Dar es Salaam
haikuonesha mkopo huo katika kielekezi cha 
taarifa za fedha kama matakwa ya Agizo 
Na.81 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (1997)  inavyoelekeza. Pia 
mkataba kati ya Halmashauri la Jiji   la Dar es 
Salaam na Mfuko wa Huduma za Jamii (NSSF)   
haukuweza kuwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi.       

Halmashauri
ya Manispaa
ya Temeke

· Katika kupitia taarifa ya mtiririko wa fedha 
imebainika kuwa kiasi cha Sh.4,216,451,684   
kimeoneshwa kuwa kimepokelewa kama 
ruzuku ya miradi ya maendeleo hata hivyo, 
hati za kupokelea hazikuweza kupatikana 
wakati wa ukaguzi kuthibitisha kama fedha 
hizo zimepokelewa na Halmashauri.

· Aina mbalimbali ya Mali, Mitambo na Vifaa 
hazikuweza kutenganishwa katika Mizania ya 
Hesabu kinyume na Aya 17.88 ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma
(IPSASs).
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Njombe 

· Kielekezi cha taarifa za fedha Na.27 
kinachohusu Mali, Mitambo na Vifaa  
kimeelekeza kuwa Halmashauri ilifanya 
tathimini ya mali zake kama vile majengo, 
mitambo, mashine na vifaa mbalimbali 
vyenye thamani ya Sh.41,518,389,000. Hata 
hivyo, Halmashauri haikuweza kuthibitisha 
kama tathimini ilifanywa na Mthamini 
aliyethibitishwa kwa kazi hiyo.  

· Vifaa ghalani vilivyobaki mwishoni mwa 
mwaka katika vituo mbalimbali kama vile 
kwenye mashule, zahanati na kwenye ofisi 
mbalimbali havikuweza kuoneshwa kwenye 
Mizania ya Hesabu.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kasulu 

· Kulingana na taarifa ya Madiwani, 
Halmashauri imethibitisha kuwa haijafanya 
uwekezaji wowote, lakini jedwali la vifaa na
mali za kudumu limeonesha kuwa 
Halmashauri imefanya uwekezaji wenye
thamani ya Sh.79,468,000 kulingana na Aya
16.20 ya Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu 
kwa Sekta ya Umma (IPSASs).

· Thamani ya kituo cha basi cha Kasulu 
kilichojengwa na Halmashauri katika mwaka 
2009/2010 haikujumuishwa katika orodha
mali, vifaa na mitambo ya Sh.2,861,407,297
iliyooneshwa katika taarifa za fedha.
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rombo

· Mizania ya hesabu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2009 imeainisha kiasi 
cha Sh.92,299,856 ikiwa ni tahadhari ya kesi 
zilizopo mahakamani (kama ilivyooneshwa 
katika kielekezi cha taarifa ya fedha Na. 29) 
lakini haikuoneshwa katika Mizania ya hesabu
kwa mwaka 2009/2010 kinyume na  Aya 19 ya
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta 
ya Umma (IPSASs).

· Mizania ya hesabu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2009 ilionesha kuwa 
kulikuwa na mikopo ya muda mfupi ya 
Sh.17,244,256 lakini haikuoneshwa katika 
taarifa ya Mtiririko wa Fedha kwa mwaka wa 
fedha 2009/2010.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilwa 

Rasilimali fedha zenye thamani ya Sh.16,102,800 
kama zilivyoonekana kwenye kielekezi cha 
taarifa ya fedha Na. 25 zimeingizwa kwenye 
taarifa za fedha kwa kutumia bei ya kununulia na 
siyo bei ya  soko kinyume  na Aya 15 ya Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.

Halmashauri
ya Mji wa 
Lindi 

Halmashauri imejumuisha kimakosa mali
zilizokuwa zimetengwa kwa ajili ya kukodishwa 
zenye thamani ya Sh.10,529,464 katika orodha 
ya mali, mitambo na vifaa. Mali hizo zilitakiwa 
zioneshwe kama kitega uchumi kwa thamani ya 
soko kwa mujibu wa wa Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma Na. 16.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Babati 

Matumizi yenye jumla ya Sh.233,152,000 ambayo 
yalitumika katika Vijiji na kata kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo, lakini kwa 
makosa matumizi hayo yalioneshwa kama 
uhamisho wa fedha badala ya matumizi ya 
kawaida katika  Taarifa ya matumizi ya fedha za 
maendeleo na ugharimiaji. 
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Hanang 

Matumizi yenye jumla ya Sh.439,176,000 ambayo 
yalitumika katika Vijiji na kata kwa ajili ya 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo, lakini kwa 
makosa matumizi hayo yalioneshwa kama
uhamisho wa fedha badala ya matumizi ya 
kawaida katika  Taarifa ya matumizi ya fedha za 
maendeleo na ugharimiaji. Pia matumizi hayo 
hapo juu yalijumuisha Sh.68,505,000 ikiwa ni 
malipo ya posho za madiwani ambayo yalilipwa 
na Halmashauri lakini bado yakaoneshwa kama 
uhamisho wa fedha.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbulu

Takwimu ya wadaiwa imejumuisha kiasi cha 
Sh.73,763,000 ambazo ni uhamisho wa fedha 
kutoka akaunti moja kwenda akaunti nyingine 
ndani ya Halmashauri. Kwa hiyo hayo ni madeni 
ya ndani na siyo wadaiwa wa Halmashauri.

Halmashauri
ya Mji wa  
Babati

Katika kupitia faili la kesi zilizopo mahakamani 
imebainika kuwa Halmashauri ina kesi tatu za 
madai ambazo Halmashauri inadaiwa fidia. Kiasi 
ambacho kinadaiwa hakijajulikana na uongozi wa 
Halmashauri haujaonesha katika taarifa zake za 
fedha kinyume Aya 19.34 ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma
(IPSASs).

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ileje 

 Taarifa za fedha zimeonyesha bakaa ya vifaa
ghalani yenye thamani ya Sh.32,992,320 lakini 
haikuambatanishwa na orodha iliyotumika 
kuhesabia mali. 

Halmashauri
ya Jiji la 
Mbeya 

· Taarifa za fedha zimeonesha bakaa ya vifaa
ghalani vyenye thamani ya Sh.103,601,000
lakini haikuambatanishwa na orodha 
iliyotumika kuhesabia mali.

· Mizania ya hesabu imeonesha Sh.168,715,000 
ikiwa ni kitega uchumi kilichowekezwa katika  
Mfuko wa Mikopo wa Serikali za Mitaa lakini 
hakuna uthibitisho wa hati au mkataba  
uliongiwa baina ya Halmashauri na  mfuko 
husika. 
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Halmashauri
ya Manispaa
ya Morogoro 

Mizania ya hesabu kwa mwaka ulioishia  Juni,
2010 imeonyesha Sh.1,799,763,375 ikiwa ni 
bakaa ya fedha taslim. Kati ya fedha hizo 
Sh.32,073,913 hazikuwa na mchanganuo.  

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Newala 

Ruzuku ya fidia kwa vyanzo vya mapato 
vilivyofutwa kwa mwaka wa fedha 
haikuonyeshwa katika taarifa ya mapato na 
matumizi. Pia kiasi hicho cha fedha 
hakikuoneshwa katika Kielekezi cha taarifa za 
fedha Na.11 ingawaje kimeoneshwa katika 
ripoti ya Madiwani iliyopo kwenye Kielekezi 
Na.10. 

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Nanyumbu 

Kati ya michango ya muda mrefu ya 
Sh.56,583,600  iliyoonyeshwa katika Mizania ya 
hesabu, ni kiasi cha Sh.12,500,000 tu ndicho 
kinahusiana na mwaka wa fedha husika na 
kupelekea kiasi cha Sh.44,083,600 kuoneshwa 
kimakosa.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mpanda 

Taarifa ya Mtiririko wa fedha imeonesha kuwa 
kuna kiasi cha fedha kimetolewa kwa ajili ya 
kununua Mali, Mitambo na Vifaa zenye jumla ya 
Sh.9,131,887,000. Hata hivyo Jedwali la mali za 
kudumu limeonyesha kuwa mali za kudumu 
zilizonunuliwa katika mwaka husika ni za 
Sh.7,486,598,000 na hivyo kupelekea tofauti ya 
Mali, Mitambo na Vifaa zenye thamani ya 
Sh.1,645,299,000.  Hali hii inaashiria kuwa 
tarakimu katika taarifa ya Mtiririko wa Fedha 
siyo sahihi. 
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbinga 

Halmashauri imeonesha kiasi cha Sh.178,287,821 
kama Mapato mengineyo ya ndani ya Halmashauri
katika taarifa ya Mapato na Matumizi na katika 
Kielekezi cha taarifa za fedha Na.14. Lakini 
hapakuwa na jedwali lililoonyesha mchanganuo 
wa mapato hayo na hivyo nimeshindwa 
kuthibitisha usahihi wa mapato hayo. Pia mapato 
hayo hayakuoneshwa katika muhtasari wa taarifa 
ya mapato iliyoonyeshwa katika ripoti ya 
Madiwani. 

Halmashauri
ya Mji wa 
Korogwe 

Taarifa ya mapato na matumizi kwa mwaka 
husika imeonyesha mapato ya Sh.7,189,973 
yaliyotokana na makusanyo ya ushuru kutokana 
shughuli za biashara zinazoendeshwa na 
Halmashauri. Hata hivyo kiasi hicho 
kimejumuisha kimakosa kiasi cha 
Sh.3,967,068 ambazo zimetokana na kodi au 
faini, ada na tozo.  

Halmashauri
ya Jiji la 
Tanga 

· Kielekezi Na.20 katika taarifa za fedha 
kimeonesha kiasi cha Sh.121,406,000 kama 
ruzuku na malipo ya uhamisho wa fedha 
ambayo yamejumuisha na posho 
zilizolipwa na Halmashauri. 

· Vile vile wakati wa ukaguzi nimebaini 
malipo ya Sh.1,157,071,778 ikiwa ni 
ruzuku iliyotolewa kama malipo ya 
uhamisho wa fedha lakini hayakuoneshwa 
katika kasma husika. 

Kwa kuzingatia mapungufu mbalimbali yaliyoainishwa hapo 
juu inamaanisha kwamba uongozi wa Halmashauri hauko 
makini katika uandaaji wa taarifa za fedha kulingana na 
kasma husika pia waandaaji wa hesabu hawana ujuzi wa 
kutosha katika uandaaji wa taarifa za fedha. Hivyo, OWM -
TAMISEMI inashauriwa kuandaa mafunzo ya mara kwa mara 
kwa wahasibu wa Halmashuri na viongozi ili kuwajengea 
uwezo kwa kuandaa taarifa za fedha kulingana Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.
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(i) Kasma mbalimbali zilizotumia fedha zaidi katika akaunti 
ya amana 
Halmashauri imeonyesha fedha zilizopo katika akaunti ya 
Amana kama sehemu ya wadai katika mwaka husika. Hata 
hivyo, baadhi ya kasma katika akaunti hiyo ya amana 
zimetumia fedha zaidi ya kiasi kilichowekwa katika akaunti 
kwa maana hiyo, fedha za kasma nyingine ambazo 
zimewekwa katika Akaunti hiyo zimetumika na kuathiri 
mipango iliyopangwa. Haijathibitika kama fedha zilizolipwa 
kutoka kwenye kasma zisizohusika kama zimerejeshwa. 
Baadhi ya Halmashauri ambazo zimetumia fedha zaidi ya 
kiwango kilichowekwa ni kama zifuatazo:

Halmashauri Fedha zilizolipwa zaidi ya 
Amana (Sh.)

Halmashauri ya 
Wilaya ya Monduli

98,937,742

Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa

51,777,574

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi

80,055,753

Akaunti ya Amana imewekwa kwa ajili ya matumizi 
maalumu, kwa hiyo basi matumizi yote katika Akaunti ya 
Amana inashauriwa yalipwe katika kasma husika ili kuepuka
kutumia fedha zilizowekwa kwa matumizi mengine na 
kupelekea mipango iliyopangwa kutotekelezwa kwa wakati. 
Pia kwa kutokuwa na udhibiti wa kutosha kunaweza 
kupelekea fedha kutumika vibaya au kwa matumizi ambayo 
siyo halali.

3.4 Udhibiti wa matumizi

3.4.1 Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo Sh.2,830,338,208 
Kwa mwaka wa fedha 2009/2010, Halmashauri 35 kati ya 
134 zilizokaguliwa zilifanya malipo yenye jumla ya 
Sh.2,830,338,208 ambayo hati za malipo pamoja na 
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viambatanisho vyake havikupatikana kwa ajili ya ukaguzi, 
hali ambayo imepunguza mawanda ya ukaguzi. Kwa 
kutokuwepo kwa  hati za malipo ni kinyume na Agizo 
Na.368 na 369  la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa (1997) ambayo kwa pamoja yanaelekeza 
kuwa hati za malipo pamoja na viambatisho vyake 
vinatakiwa kuweka vizuri na kutunzwa kwa muda 
usiopungua miaka mitano (5).

Matumizi yasiyo na hati za malipo yana sababisha 
kukosekana kwa maelezo muhimu ya malipo hayo kama
vile, aina na madhumuni ya malipo. Zaidi ya hapo, kuna 
uwezekano mkubwa kuwa fedha hizo zimetumika kwa 
matumizi yasiyohalali.

Kwa vile hili ni tatizo sugu kwa Halmashauri nyingi na kwa 
muda mrefu, ningependa kuwakumbusha Maafisa Masuuli na 
menejimenti za Halmashauri kuhusu wajibu wao katika 
kuhakikisha kuwa nyaraka muhimu za Halmashauri
zikiwemo hati za malipo zinatunzwa vizuri na kuwasilishwa
kwa ukaguzi zinapohitajika. Halmashauri zilizokuwa na 
matumizi bila hati za malipo zimeainishwa katika 
kiambatisho Na.7.

Kwa muhtasari idadi ya Halmashauri zilizokuwa na 
matumizi yasiyokuwa na hati za malipo kwa mwaka wa 
fedha 2008/2009 na 2009/2010 imeoneshwa katika jedwali 
hapa chini: 

Mwaka Kiasi (Sh.) Idadi ya Halmashauri

2008/2009 2,526,117,587 33

2009/2010 2,830,338,208 35

Taarifa hii inaweza kuoneshwa katika chati mihimili 
ifuatayo:
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Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kutunza nakala 
halisi za hati za malipo pamoja na viambatanisho vyake
kwa kila mwaka.

3.4.2 Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.5,515,453,908
Agizo Na. (5) (c) la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 linataka malipo yote
yanayofanywa kutokana na fedha za Halmashauri yawe na 
viambatisho vinavyothibitisha malipo kufanyika. 

Wakati wa ukaguzi imebainika kwamba Halmashauri 71
zilifanya malipo yenye nyaraka pungufu ya jumla ya 
Sh.5,515,453,908 kinyume na Agizo lililotajwa hapo juu. 
Halmashauri zilizofanya matumizi yenye nyaraka pungufu 
zimeoneshwa katika kiambatisho Na.8 katika ripoti hii.

Kwa muhtasari idadi ya Halmashauri zenye matumizi yenye 
nyaraka pungufu kwa mwaka wa fedha 2008/2009 na 
2009/2010 zimeoneshwa katika jedwali hapa chini: 

Mwaka Kiasi (Sh.) Idadi ya Halmashauri

2008/2009 5,313,071,671 62
2009/2010 5,515,453,908 71
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Taarifa hiyo inaonyeshwa pia katika Chati Mihimili 
hapa chini:

Ninashauri kwamba malipo yote ni lazima yaambatishwe na 
nyaraka zinazohusiana kama vile ankara, risiti, jedwali la 
malipo lilisainiwa, hati ya kupokelea vifaa  na maombi ya 
karadha n.k. ili kuwezesha uhakiki wa malipo kufanyika 
kwa ufanisi na kwa jinsi yalivyotokea. Nyaraka 
zinazohusiana ni lazima zihifadhiwe na menejimenti ya 
Halmashauri na kutolewa wakati wote zinapohitajika.

3.4.3 Madai ya miaka ya nyuma yaliyolipwa Sh.620,278,565
Agizo Na. 46 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya mwaka 1997 linaelekeza kwamba, malipo yote 
yanatakiwa yalipwe katika mwaka husika wa fedha au 
malipo ambayo hayakulipwa yanatakiwa kuonyeshwa katika 
orodha ya wadai wa Halmashauri lakini malipo yasije 
yakaachwa kulipwa tu kwa sababu ya kukwepa kuonyesha 
matumizi ya ziada katika taarifa za fedha. 

Katika mwaka husika wa ukaguzi imebainika kwamba kiasi 
cha Sh.620,278,565 ambacho kinahusisha matumizi 
yaliyolipwa katika Halmashauri 24  kilitakiwa kilipwe katika 
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mwaka wa fedha 2008/2009, lakini malipo hayo 
yamefanyika katika mwaka wa fedha 2009/2010 kinyume na 
Agizo lililotajwa hapo juu. Pia hakuna uthibitisho kuwa 
malipo hayo yalikuwa katika orodha ya Wadai wa 
Halmashauri katika mwaka wa fedha 2008/2009.  Angalia 
kiambatanisho 9.

3.4.4 Kutooneka kwa stakabadhi za kukiri mapokezi kutoka 
kwa walipwaji Sh.8,074,271,947
Malipo ya Sh.8,074,271,947 yalilipwa moja kwa moja na 
Hazina kwenda kwenye Taasisi mbalimbali ikiwa ni makato 
ya kisheria, lakini malipo hayo hayakuweza kuthibitika 
kama yamepokelewa na Taasisi husika kwa vile hazikuweza 
kukiri mapokezi hayo kwa kutoa stakabadhi/ risiti ya kukiri 
kupokea kiasi cha fedha kilicholipwa. Kutokuwepo kwa 
stakabadhi hizo ni kinyume na kinyume na Agizo Na. 5 (c) la 
Memoranda ya Fedha za Serikali za Mitaa la mwaka 1997. 
Halmashauri nane (8) ambazo zimebainika kuwa na malipo 
ambayo hayana stakabadhi/risiti za kukiri malipo 
yaliyolipwa zimeonyeshwa katika majedwali hapo chini:

(i) Makato ya kisheria kutoka katika mishahara yaliyolipwa 
moja kwa moja na Hazina -Sh.7,570,902,570

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Halmashauri ya Wilaya ya 

Hai 3,522,681,073
2 Halmashauri ya Wilaya ya 

Rombo 2,294,823,312
3 Halmashauri ya Manispaa

ya Moshi 1,753,398,185
Jumla 7,570,902,570

(ii) Makato ya kisheria kutoka katika mishahara yaliyolipwa 
na Halmashauri husika Sh.503,369,377
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Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) 
1 Halmashauri ya Wilaya ya 

Kwimba 
222,575,000

2 Halmashauri ya Wilaya ya
Babati 

117,023,587

3 Halmashauri ya Wilaya ya
Ngorongoro 104,375,500

4 Halmashauri ya Wilaya ya
Kibondo 30,280,834

5 Halmashauri ya Wilaya ya
Mafia 29,114,456

Jumla 503,369,377

Menejimenti za Halmashauri inatakiwa kuimarisha mfumo 
wa udhibiti wa ndani ili kuhakikisha kuwa malipo yote 
yanayofanywa kwenye taasisi mbalimbali ni lazima yawe na 
stakabadhi za kukiri mapokezi ya fedha zilizolipwa. Pia hizo 
stakabidhi za kukiri mapokezi zinatakiwa zitunzwe vizuri na 
zipatikane wakati wowote zinapohitajika.

3.5  Ukaguzi wa Mishahara  
Katika kupitia taarifa za mishahara zilizoandaliwa katika
Halmashauri mbalimbali kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2010 nimebaini mapungufu  yafuatavyo:

3.5.1 Mishahara isiyolipwa ambayo haikurejeshwa Hazina 
Sh.1,185,252,606
Agizo Na. 307 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 linaagiza kwamba 
mishahara isiyolipwa inatakiwa ipelekwe benki ndani ya 
siku kumi (10) za kazi. Pia maelekezo kutoka Wizara ya 
Fedha ambayo yalitolewa kwa barua yenye kumbukumbu 
Na. EB/AG/5/03/01/Vol.VI/136 ya tarehe 31 Agosti, 2007 
ambayo inaelekeza kwamba mishahara yote isiyolipwa 
inatakiwa kurejeshwa Hazina kupitia kwa Katibu Tawala wa 
Mkoa. Kinyume na maelekezo yaliyotolewa, katika ukaguzi 
wa mishahara imebainika kwamba kuna mishahara 
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isiyolipwa kiasi cha Sh.1,185,252,606 katika Halmashauri 55 
haikuweza kurejeshwa Hazina. Angalia kiambatisho 10.

3.5.2 Mishahara iliyolipwa kwa  watumishi  waliostaafu, 
kuachishwa kazi na   watoro  Sh.583,221,297
Ukaguzi wa kumbukumbu za mishahara ikiwemo taarifa za 
mishahara iliyoandaliwa kwa komputa na rejista za 
mishahara isiyolipwa katika mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni 2010, imebainika kwamba kiasi cha 
Sh.583,221,297 cha mishahara kililipwa na Halmashauri 38
kwa watumishi ambao aidha wamestaafu, wameachishwa 
kazi au wametoroka  na majina yao yameendelea 
kuonekana katika taarifa za mishahara iliyoandaliwa kwa 
komputa.  Angalia kiambatanisho 11.

3.5.3 Tofauti kati ya fedha za mishahara zilizopokelewa toka
Hazina na fedha zilizolipwa Sh.790,203,584
Katika kulinganisha taarifa za mishahara kutoka Hazina na 
kiasi cha fedha kilicholipwa kwa watumishi kwa ajili ya 
mishahara kwa mwaka wa fedha 2009/2010 imebainika 
tofauti ya Sh.790,203,584. Tofauti hiyo imeonekana katika 
Halmashauri sita (6) kama ilivyo katika jedwali hapa chini:

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichopokelewa  

(Sh.)

Kiasi 
kilicholipwa  

(Sh.)

Tofauti
(Sh.)

1. Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha

3,201,721,056 2,819,238,923 382,482,133

2. Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo 

11,075,806,996 11,183,922,726 (108,115,730
) 

3. Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Moshi 

8,204,205,453 9,399,577,761 (1,195,372,3
08)

4. Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea

6,035,775,448 5,950,532,590    85,242,858

5. Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Temeke

19,177,406,550 19,137,802,440    39,604,110 

6. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mafia 

1,845,124,098 1,839,168,745 5,955,353

Jumla 49,540,039,601 50,330,243,185 (790,203,584)
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3.5.4 Marejesho ya mikopo kwa watumishi ambao si 
wafanyakazi tena wa Halmashauri Sh.290,174,973
Ukaguzi wa mishahara na nyaraka zake umebaini kwamba 
kiasi cha Sh.290,174,973 kililipwa na Halmashauri sita (6) 
kwa taasisi mbalimbali za fedha ikiwa ni marejesho ya 
mikopo iliyochukuliwa na waliokuwa watumishi wa 
Halmashauri. Hata hivyo upembuzi yakinifu wa taarifa za 
mishahara ulibaininisha kuwa, watumishi hao walishaacha 
utumishi hivyo hawakustahili kuendelea kulipwa mishahara.

Malipo yaliyofanyika katika Halmashauri hizo yameainishwa 
katika jedwali lifuatalo:

Na. Halmashauri Kiasi (Sh). 
1 Halmashauri ya Wilaya ya 

Kwimba 227,569,484
2 Halmashauri ya Wilaya ya 

Kibondo 22,271,871
3 Halmashauri ya Wilaya ya 

Rombo 18,313,962
4 Halmashauri ya Manispaa

ya Moshi 15,255,618
5 Halmashauri ya Manispaa

ya Mtwara 3,626,840
6 Halmashauri ya Wilaya ya 

Mbinga 3,137,198
Jumla 290,174,973

Mfumo wa udhibiti wa ndani wa mishahara umekuwa ni 
changamoto katika Halmashauri nyingi kwa hiyo 
menejimenti katika Halmashauri husika zinatakiwa 
kuimarisha mifumo ya ndani ili kuweza kuthibiti matumizi 
yasiyo na tija kwa Serikali kupitia malipo ya mishahara. 
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3.5.5 Mikopo ya watumishi isiyodhibitiwa
Waraka wa watumishi Na. CCE.45/271/01/87 wa tarehe 
19/03/2009 unaelekeza kwamba makato katika mishahara 
ya watumishi inatakiwa isizidi theluthi mbili (2/3) ya 
mishahara yao. Hata hivyo imebainika kwamba kuna 
wafanyakazi wengi wa Halmashauri wanakatwa mishahara 
yao zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya mishahara yao.  Pia 
kuna baadhi ya watumishi wamekuwa wakikatwa mshahara 
wote. Mfano ni Manispaa ya Dodoma, katika mishahara ya 
watumishi 198 iliyohakikiwa imebainika kwamba watumishi 
45 ambao ni sawa na 23% hawapati mishahara kabisa. 
Katika Halmashauri chache zilizokaguliwa imebainika 
kwamba Halmashauri 36 zimekiuka maelekezo ya Waraka 
wa Utumishi ulitajwa hapo juu. Angalia kiambatisho 12. 

Kwa watumishi kuendelea kukatwa zaidi ya mishahara bila 
kudhibitiwa inaweza kuleta madhara makubwa kwa 
watumishi husika kama vile kutokuwa na utendaji mzuri wa 
kazi unaosababishwa na kutokuwa na mishahara. Matatizo 
hayo ya mishahara yanachangiwa na menejimenti za 
Halmashauri kwa kutokuwa makini kwa kuhakikisha 
masilahi ya wafanyakazi yanalindwa. 

Usimamizi wa mishahara usizingatie tu kuwa mfanyakazi 
analipwa stahili yake ya mshahara ila mwajiri anatakiwa 
kuhakikisha kuwa mfanyakazi anapata mshahara mwisho wa 
mwezi ili kuongeza tija na ufanisi katika kazi.

3.6 Matumizi ya fedha zilizotolewa kwa watu waliopata 
maafa   
Majanga yanaleta usumbufu mkubwa katika utendaji wa 
shughuli za jamii iliyopata maafa kwa kupotelewa na vifaa 
mbali mbali na uharibifu wa mazingira ambako kunapelekea 
ugumu kwa jamii husika kuweza kukabiliana na majanga 
kwa kutumia rasilimali walizonazo peke yake.  

Katika aya hii tumedhamiria kutathmini matumizi ya fedha 
na vifaa mbalimbali ambavyo vilitolewa kama msaada kwa 
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waathirika wa majanga ya mafuriko na ya milipuko wa 
mabomu yaliyotokea haswa katika Halmashauri za Wilaya
za Kilosa, Iringa, Same, Mpwapwa na mkoa wa Dar es 
Salaam.

3.6.1 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa - Fedha taslimu na vifaa 
mbali mbali havikuthibitika kupokelewa na kuingizwa 
katika taarifa za fedha za Halmashauri Sh.193,901,000
Kutokana na Mvua kubwa iliyonyesha mkoani   Dodoma
tarehe 26 Disemba 2009, Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa 
ilikumbwa na mafuriko yaliyoanzia Mjini Dodoma, Mpwapwa 
na Halmashauri ya Kongwa na kupelekea michango ya 
dharura ikiwemo chakula na vifaa mbali mbali kupelekwa 
sehemu ya tukio ili kusaidia wananchi waliopatwa na 
majanga ya mafuriko.

Hata hivyo wakati wa kukagua taarifa mbalimbali za 
mapokezi ya misaada na taarifa za fedha imebainika 
kwamba misaada ya fedha taslimu na vifaa vingine 
vilivyotolewa havikuweza kupokelewa kwa kutumia 
stakabadhi/risiti ya kukiri mapokezi na kuonyeshwa kwenye 
taarifa za fedha za Halmashauri. Misaada iliyoletwa katika 
Halmashauri ni kama inavyoonekana katika jedwali:

Fedha taslimu zilizochangwa Sh.69,441,000

Taasisi husika  
Fedha taslim 

(Sh.)
Kumb. Na.

Rotary Club of  Morogoro 
Central 400,000 AB.74/175/01 F.7

MMCF 3,900,000 AB.74/175/01 F.25

Chuo Kikuu cha Mzumbe  1,000,000 AB.74/175/01 F.27
Rotary Club of Morogoro 
Central 

500,000 AB.74/175/01 F.31

Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa 
Mara 5,000,000 AB.74/175/01 F.61

KKKT  Morogoro  Diocese 1,300,000 AB.74/175/01 F.80

Ofisi ya Katibu Tawala  - 9,200,000 AB.74/175/01 F.64
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Pwani

Chuo cha Ualimu Morogoro. 1,000,000 AB.74/175/01 F.120
Ofisi ya Waziri Mkuu 4,940,000 AB.74/175/01 F.65 

"B"

ELGBO SACCOS Morogoro 200,000 
AB.74/175/01 F.11 
"B"

Chuo kikuu cha Mzumbe 
University 1,200,000 AB.74/175/01 F.1 "B"
Tanzania Association of 
Foresters 301,000 AB.74/175/01 F.117
Morogoro Municipal 
Community Foundation 500,000 AB.74/175/01 F.112
Clouds Entertainment and 
Vodacom Foundation 40,000,000 AB.74/175/01 F.93

Jumla 69,441,000 

Michango ya vifaa mbalimbali Sh.82,460,000
Taasisi husika Vifaa  Kiasi (Sh.) Kumb.Na.

Karimjee Jivanjee 
Foundation and 
Toyota Tz. ltd

Magodoro 
2000  na 
mablanketi  
2000 

 75,000,000 AB.74/175/01 
F.87 and 88

Staff of  Tanzania
 High Commission  
Nairobi  Kenya

Vyandaura 
232 

   1,360,000 AB.74/175/01 
F.110

Free Pentecostal 
Church of Tanzania 

Mabati 50 
geji 30, 
nguo

   1,300,000 
39 of 
27/5/2010

Anglikana  Coast 
Diocese 

Vyakula na 
nguo 

   2,300,000 160 of 
22/1/2010

DAWASA Mahindi  1,500,000 98
DAWASA/ DAWASCO Mahindi  1,000,000 98

Mchango wa Euro 20,000

Jina la Taasisi Vifaa Kumb. Na.
Care International Vifaa vya shule na AB.74/175/01 
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In Tanzania masweta F.106

Michango ambayo thamani yake haijulikani 
Taasisi Msaada Kumb.
Serikali ya Libya Ujenzi wa nyumba 200 AB.74/175/01 F.93

3.6.2 Halmashauri ya Wilaya ya Iringa – Fedha pungufu 
zilizotumwa kutokana na mauzo ya mahindi ya njaa  
Sh.74,674,500
Katika mwaka fedha wa ukaguzi, Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa ilipokea tani 2908.8 za mahindi kutoka Kamati ya 
Maafa kwa ajili ya wananchi walioathiriwa na mafuriko 
katika kiJiji cha Idodi katika kata ya Ismani. Usambazaji wa 
mahindi hayo ulikuwa kama ifuatavyo:
· Tani 126.1 zilisambazwa bure kwa familia ambazo 

hazikuwa na uwezo.
· Tani 2782.7 ziliuzwa kwa bei ndogo ya Sh.50 kwa kilo.

Katika kukagua mapato yaliyotokana na mauzo ya Tani 
2,782.7 za mahindi ilibainika kwamba jumla ya mauzo ya 
Sh.139,135,000 zilipatikana na kiasi cha Sh.64,460,500 
ndicho tu kilichowasilishwa Ofisi ya Waziri Mkuu kitengo 
cha Maafa na kubakia  Sh.74,674,500. Pia kiasi cha fedha 
kilichopelekwa Ofisi ya Waziri Mkuu hakijathibitika 
kupokelewa kwa vile hapakuwa na stakabadhi ya kukiri 
kupokea kiasi hicho cha fedha.

3.6.3  Halmashauri ya Wilaya ya Same 

(i) Malipo ya ziada yaliyotokana na malipo ya maafa katika 
kiJiji cha MambaMiamba Sh.4,684,256 
Katika kupitia taarifa katika akaunti ya Amana imeonesha 
kwamba Halmashauri ya Wilaya ya Same ilipata kiasi cha 
Sh.36,694,500 ikiwa ni michango kwa ajili ya waathirika wa 
maporomoko ya ardhi katika kiJiji cha Mamba Miamba 
lakini Halmashauri iliweza kutumia kiasi cha Sh.41,378,756 
na kusababisha matumizi ya ziada ya Sh.4,684,256  sawa na  
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12.8% ya fedha zote zilizopokelewa katika Kasma ya maafa 
katika Akaunti ya Amana.

(ii) Matumizi ambayo hayakuwa na viambatisho 
vinavyothibitisha malipo kufanyika
Udhaifu katika mfumo wa udhibiti wa ndani umesababisha
Halmashauri kufanya malipo ya Sh.2,000,000 bila kuwa na 
viambatisho ili kuthibitisha kwamba fedha zilizolipwa  
zimepokelewa. Kutokuwepo kwa viambatisho vya kutosha 
ni kinyume na Agizo Na. 5 (c) la Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 na 
kunapelekea uhalali wa malipo hayo kutothibitika.

3.6.4  Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa – Bakaa ya fedha za 
dharura Sh.100,201,000
Menejimenti ya Halmashauri ya Wilaya ya Mpwapwa 
ilipeleka ombi maalum la fedha kwa Katibu Mkuu, Wizara 
ya Fedha kwa ajili ya ukarabati wa dharura katika barabara 
ya Chiseyu-Msagali ambayo iliharibiwa na mvua kubwa 
zilizonyesha mwezi Disemba, 2009.

Ombi hilo la fedha liliombwa kwa barua yenye 
kumbukumbu Na. HW/MPW/R.10/ 10/3 ya tarehe 05
Februari, 2010.  Mnamo tarehe 1 Machi, 2010 OWM-
TAMISEMI ilimwandikia Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Mpwapwa barua yenye kumbukumbu Na. 
FA.307/488/0IJ/21 kumjulisha kuwa Wizara imetuma kiasi 
cha Sh.230,000,000 kwa ajili ya ujenzi wa barabara hiyo. 
Halmashauri ilikiri mapokezi ya fedha hizo terehe 28 
Februari, 2010 kwa stakabadhi Na. HW5 No. 00130240 na 
kuingizwa katika mfuko wa barabara.

Wakati fedha hizo zinapokelewa tayari Halmashauri
ilikwishaingia mkataba na M/S Singida General Supplies Co. 
Ltd  kwa  ukarabati mdogo wa barabara hiyo hiyo  kwa 
Mkataba Na. MDC/RFB/RD/C04/09/10 wa Sh.129,799,000. 
Hata hivyo, mkataba wa kazi hiyo ulitolewa mwezi 
Disemba, 2009 kabla ya mafuriko kutokea na mkataba wa 
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nyongeza kwa kazi za ziada haukuweza kupatikana wakati 
wa ukaguzi.

Mikataba mingine ya kazi ya barabara iliyoingiwa tarehe 8 
Julai, 2010 katika barabara hiyo hiyo ni kama ifuatavyo:

Mkataba Na. Kiasi cha 
Mkataba (Sh.)

Mkandarasi Kiasi 
kilicholipwa 

(Sh.)
MDC/RFB/RD/ 
01/2010/2011   

42,800,000          Ms Peace Construction            42,800,000

MDC/RFB/RD/ 
02/2010/2011                                        

76,536,000      Ms Joroji Contractors  Co. 
ltd                                            

35,000,000

MDC/RFB/RD/ 
03/2010/2011         

49,580,000      Ms Hakika Contractors and 
Civil Engineers Co.        

168,916,000         

Jumla 168,916,000 246,716,000

Hadi mwisho wa mwaka wa fedha  2009/2010, bakaa ya 
Sh.100,201,000 ilibaki kutokana na fedha hizo za dharura  
na zikajumuishwa na fedha zingine za mfuko wa barabara 
katika mwaka wa fedha 2010/2011. Kutokana na bakaa hii 
inaashiria kulikuwa na makisio makubwa ya fedha 
zilizoombwa na Halmashauri. 

3.6.5 Ofisi ya Katibu Tawala wa Mkoa wa Dar es Salaam - Fidia 
kwa waathirika wa milipuko ya Mabomu Mbagala 
Sh.8,669,779,560
Katika mwaka wa fedha 2009/2010  Ofisi ya Katibu Tawala 
ya Mkoa wa Dar es Salaam  ilipokea jumla ya   
Sh.8,669,779,560  kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu ikiwa ni 
malipo ya fidia kwa waathirika wa milipuko ya mabomu 
Mbagala. Mapokezi ya fedha yalikuwa kama 
yanavyoonekana katika jedwali hapo chini:

Stakabadhi ya 
Serikali Na./Tarehe

Kiasi  (Sh.) Akaunti

24344829  ya tarehe 
14/08/2009

8,050,000,000 Amana
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24344833  ya tarehe 
16/10/2009

84,266,000 Amana

24344832 ya  tarehe 
09/10/2009

380,080,300 Amana

24344516  ya tarehe 
17/06/2010

136,313,060 Amana

24344545  ya tarehe  
02/08/2010

4,120,200 Amana

24344438  tarehe  
21/12/2009

15,000,000 Amana

Jumla 8,669,779,560

Hata hivyo hati za malipo zilizohusika na malipo ya fidia 
ziliwasilishwa kwa ajili ya ukaguzi bila kuwa na viambatisho 
au nyaraka zinazohusiana na malipo hayo ikiwa ni kinyume 
na Kanuni Na.86 ya Kanuni za Fedha za Umma za mwaka 
2001(zilivyorekebishwa 2004) ambayo inaelekeza kuwa hati 
za malipo zinatakiwa ziwe na viambatisho vinavyoonyesha 
taarifa muhimu za malipo hayo.

Kwa kuzingatia mapungufu yaliyojitokeza katika kuainisha 
matumizi ya fedha na vifaa mbali mbali vilivyotolewa kama 
misaada kwa waathirika wa majanga mbalimbali 
yaliyotokea nchini, ni muhimu kwa Halmashauri na 
Sekretarieti za Mikoa kuweka utaratibu mzuri kwa 
kuwasaidia waathirika wa majanga mbalimbali kwa kuweka 
vizuri taarifa za fedha na vifaa vilivyotolewa kwa ajili hiyo 
na kuwa na makadirio ambayo ni sahihi ya fedha 
zitakazoombwa Serikalini kwa ajili ya majanga. Kwa 
kuongezea, Taasisi mbalimbali zinazohusika na majanga 
hapa nchini zinatakiwa kuimarisha utaratibu wa usimamizi
na kuzidisha ushirikiano ili kujenga umoja na  kuondoa 
tishio la maafa nchini.

3.7 Ukaguzi wa Maduhuli ya Halmashauri

3.7.1 Vitabu vya Makusanyo visivyowasilishwa
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Agizo Na. 101 na 102 ya Memoranda ya Fedha ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ya mwaka, 1997 linawataka maafisa 
wote waliopewa vitabu vya makusanyo kuwasilisha taarifa 
ya vitabu vilivyotumika na vile ambavyo havijatumika kwa 
kila mwisho wa mwezi na endapo kuna upotevu wowote wa 
vitabu, uripotiwe kwa afisa anayehusika mapema 
iwezekanavyo.  Nakala ya ripoti hiyo iwasilishwe kwa 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

Kinyume na maagizo haya, vitabu 948 vya makusanyo toka 
Halmashauri 48 havikupatikana kwa ajili ya ukaguzi kama 
inavyoonyesha kwenye mchanganuo ufuatao na kiambatisho 
Na. 13.

Muhtasari wa vitabu vya makusanyo visivyowasilishwa 
kwa mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010

Mwaka Idadi ya vitabu 
vilivyokosekana

Idadi  ya Halmashauri

2008/2009 1341 50
2009/2010 948 48

· Kwa kuwa vitabu hivi vilikusudiwa kukusanya mapato ya 
Halmashauri, sikuweza kujua mara moja ni kiasi gani 
kilikusanywa kwa kutumia vitabu hivyo.

· Kuna uwezekano mkubwa wa wizi wa mapato ya 
Halmashauri na kupotosha makisio ya mapato ya 
Halmashauri.

Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kuweka mifumo 
imara ya udhibiti wa vitabu vya makusanyo ili kuondoa 
uwezekano wa upotevu wa fedha za Halmashauri. Vilevile 
Halmashauri husika zinatakiwa kuwasilisha vitabu 
vilivyokosekana kwa ajili ya ukaguzi na kuchukua hatua za 
haraka ikiwa ni pamoja na kuwachukulia hatua za kisheria 
wale wote walioshindwa kuwasilisha makusanyo ya 
Halmashauri.
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3.7.2 Maduhuli yasiyorejeshwa na Mawakala wa Makusanyo 
Sh.2,608,924,620
Agizo Na. 110 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 makusanyo yote ya 
Halmashauri yawasilishwe kwa watunza fedha wa 
Halmashauri husika kwa usalama. Kinyume na Agizo hilo, 
ukaguzi uliofanywa kwenye Halmashauri 43 kwa kipindi cha 
mwaka huu wa fedha ulibaini kiasi cha Sh.2,608,924,620 
kilichokusanywa na Mawakala mbalimbali lakini 
hakikuwasilishwa kwa mtunza fedha kama inavyoonyesha 
kwenye mchanganuo ufuatao na kiambatisho Na. 14.

Mchanganuo wa maduhuli yasiyowasilishwa kwenye 
Halmashauri kwa mwaka wa fedha 2008/2009 na 
2009/2010

Mwaka Maduhuli 
yasiyowasilishwa

Idadi ya Halmashauri

2008/2009 1,095,113,399 43

2009/2010 2,608,924,620 43

Kutokana na jedwali hapo juu, kiasi cha makusanyo 
yasiyowasilishwa kimeongezeka kutoka Sh.1,095,113,399 hadi 
Sh.2,608,924,620. Hii inaonyesha udhaifu katika mfumo wa 
udhibiti wa ndani na mapungufu katika usimamizi wa mikataba 
ya makusanyo.

Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kuimarisha udhibiti wa 
ndani katika makusanyo ya maduhuli yatokanayo na vyanzo vya 
ndani ikiwa ni pamoja na kuboresha taratibu za kuingia 
mikataba na kufuatilia marejesho kutoka kwa mawakala wa 
makusanyo.

3.7.3 Ushuru usiolipwa kutoka minara ya simu, mabango ya 
matangazo na mazao Sh.745,038,193
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Agizo Na. 120 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa ya mwaka, 1997 linaeleza kuwa ni jukumu Mweka 
Hazina wa Halmashauri kuweka mipango thabiti ya kiuhasibu ili 
kuhakikisha usahihi katika ukusanyaji na utunzaji wa fedha 
zote za Halmashauri. Kinyume na Agizo hili, ukaguzi umebaini 
kuwa, maduhuli ya Sh.745,038,193 yatokanayo na ushuru wa 
minara ya simu, mabango ya matangazo na mazao 
hayakukusanywa na Halmashauri sita (6) kutoka kwa walipa 
kodi husika kama ifuatavyo: 

Na Halmashauri Chanzo cha 
mapato

Kiasi kisichokusanywa 
(Sh.)

1. Halmashauri ya   
Manispaa ya Ilala

Minara ya 
mawasiliano

193,598,000

2. Halmashauri ya   
Manispaa ya 
Dodoma 

Mabango ya 
matangazo

26,963,920

3. Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mvomero 

Ushuru wa Mazao 248,103,791

4. Halmashauri ya   
Manispaa ya 
Morogoro 

Vyanzo mbalmbali 197,354,831

5. Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Tandahimba 

Ushuru wa mazao 69,030,155

6. Halmashauri ya   
Manispaa ya 
Singida  

Ada ya kamisheni  9,987,496

Jumla 745,038,193

Hali hii sio tu inaashiria udhaifu katika kutumia fursa 
mbalimbali za ukasanyaji wa maduhuli bali pia inaonesha 
jinsi Halmashauri zinavyoshindwa  kuboresha vyanzo vya 
mapato vilivyopo. Kwa hiyo, ni jukumu la menejimenti za 
Halmashauri kuweka mipango thabiti ya kiuhasibu ili 
kuhakikisha ukusanyaji na utunzaji mzuri wa maduhuli.  
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3.8 Usimamizi wa Mali na Madeni ya Muda Mfupi

3.8.1 Usimamizi wa fedha

Usimamizi wa fedha kwa ujumla unahusisha makusanyo na 
mapokezi ya fedha za Umma na pia usimamizi wa akaunti 
za benki za Halmashauri.  Ukaguzi wa usimamizi wa fedha 
katika Halmashauri mbalimbali ulibaini mambo yafuatayo:

3.8.1.1 Masuala yasiyoshughulikiwa ya usuluhisho wa kibenki

Agizo Na. 68 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa (1997) linasema kwamba waweka Hazina katika 
Halmashauri wahakikishe kuwa usuluhisho wa kibenki 
ukiwemo udhibiti kati ya kitabu cha mapato na hati za 
benki zinafanywa walau mara moja kwa kila mwezi na 
kufanya marekebisho katika vitabu vya hesabu. 

Kinyume na Agizo hili, Halmashauri mia moja na tatu (103) 
zilikuwa na masuala yasiyoshughulikiwa kama vile; 
mapokezi kwenye vitabu lakini hayakuingia benki, hundi 
zisizowasilishwa benki, malipo yaliyoko benki lakini hayapo 
kwenye vitabu na mapato yaliyoko kwenye benki lakini 
hayako kwenye vitabu. Pia hakuna ushahidi unaoonyesha 
kuwa taarifa za suluhisho za kibenki zinahakikiwa na 
maafisa wafawidhi. Mchanganuo wa masuala 
yasiyoshughulikiwa kwenye suluhisho za kibenki kwa mwaka 
unaoishia tarehe 30 Juni, 2010 ni kama ifuatavyo:

· Kiasi cha Sh.9,612,413,862 kilikuwa mapato katika 
daftari la fedha ambayo hayapo katika taarifa za benki.

· Kiasi za Sh.28,792,732,991 zilizolipwa kwa watu 
mbalimbali hazikuwasilishwa benki hadi mwaka wa 
fedha ulivyofungwa tarehe 30 Juni 2010.

· Kiasi cha Sh. 805,665,694 kutoka Halmashauri
mbalimbali zilikuwa ni fedha ambazo hazijafika benki. 
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Hakuna jitihada zilizochukuliwa kuhakikisha zinaingia 
benki.

· Kiasi cha Sh. 2,586,187,823 kilichukuliwa kwenye taarifa 
za benki za Halmashauri lakini hazikuingizwa kwenye 
daftari za fedha.

· Kiasi cha Sh.1,257,775,757 kilipokelewa kwenye taarifa 
za benki mbalimbali za Halmashauri lakini hazikuingizwa 
kwenye vitabu vya fedha.

Mchanganuo masuala yasiyosuluhishwa na Halmashauri husika 
umeonyeshwa kwenye kiambatisho Na. 15.

Jedwali lifuatalo linaonyesha mchanganuo wa masuala 
yasiyosuluhishwa kwa mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010.

Mwaka Mapokezi
katika daftari

la fedha hayapo 
katika

taarifa za
benki (Sh.)

Hundi ambazo
Hazikupelekwa 

Benki (Sh.)

Fedha 
ambazo 

hazijafika 
benki (Sh.)

Malipo
benki
hayajaingiz
wa katika
daftari la
fedha (Sh.)

Mapato
benki

hayakuoneka
katika daftari
la fedha (Sh.)

2008/09 3,160,893,295 10,895,917,505 350,907,782 838,210,104 1, 634,905,409

2009/10 9,612,413,862 28,792,732,991 805,665,694  2,586,187,823 1,257,775,757

Jedwali hapo juu linaweza kuonyeshwa kwenye chati mihimili 
ufuatao:
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· Mwenendo unaonyesha kwamba mapokezi katika daftari la 
fedha lakini hayapo katika taarifa za benki kwa mwaka 
2008/09 yalikuwa Sh.3,160,893,295 wakati mwaka 2009/10
zilikuwa Sh.9,612,413,862.

· Hundi ambazo ziliandaliwa kwa malipo ya wateja 
mbalimbali lakini hazikupelekwa benki kwa Mwaka 
2008/2009 zilikuwa Sh.10,895,917,505 wakati mwaka 
2009/2010 zilikuwa Sh.28,792,732,991.

· Fedha ambazo hazijaingizwa katika akaunti ya Halmashauri
kwa Mwaka 2008/2009 zilikuwa ni Sh.350,907,782 wakati 
kwa Mwaka 2009/2010 zilikuwa Sh.805,665,694.

· Kiasi cha Sh.838,210,104 zilitolewa katika akaunti za benki 
lakini hazikuingizwa katika daftari za fedha za Halmashauri
kwa mwaka wa fedha 2008/2009 wakati Sh.2,586,187,823
zililipwa benki katika mwaka wa fedha 2009/2010 bila 
kuingizwa kwenye daftari la fedha.

· Jumla ya mapato ya 1,634,905,409 yaliyoingia benki lakini 
hayakuonekana katika daftari za fedha za Halmashauri kwa 
mwaka 2008/2009 wakati kwa mwaka 2009/2010 jumla ya 
Sh.1,257,775,757 ziliingia benki lakini hazikuoneka katika 
daftari za fedha za Halmashauri.

Makosa na ubadhirifu wa fedha za Serikali unaweza 
usibainike kwa muda mrefu kama mambo yanayohusu 
usuluhishi wa benki hayatarekebishwa mapema. Kwa hali 
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hiyo, menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha 
kuwa usuluhisho wa benki unafanywa kila mwezi na 
kuidhinishwa na maafisa waandamizi, pia marekebisho 
yafanyike katika vitabu vya hesabu.

3.8.2 Uhakiki wa fedha na Ukaguzi wa kushtukiza

 (i) Ukaguzi wa Kushtukiza
Agizo Na.170 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 linamtaka Mkurugenzi wa 
Halmashauri au Mwakilishi wake kuratibu uhakiki wa fedha 
taslimu wa kushtukiza mara kwa mara. Kinyume na agizo 
hili, ukaguzi umebaini kuwa, Halmashauri 34 kama 
inavyoonekana katika kiambatisho 16, hazikuwa na 
utaratibu wala hazikufanya uhakiki wa fedha. 

(ii) Kiwango cha juu cha kutunza fedha 
Agizo Na.352 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 linaitaka Halmashauri kwa 
kutumia kamati ya Fedha na Mipango kuweka kiwango cha 
juu cha kuhifadhi fedha katika ofisi ya Halmashauri na 
kiwango hicho hakitakiwi kuzidi bila kibali cha kamati. 
Ukaguzi wa kushtukiza uliofanywa katika Halmashauri sita 
(6) ulibaini kuwa, Halmashauri hizo hazina viwango 
maalumu vilivyoidhinishwa na kamati za fedha kinyume na 
Agizo kama ilivyooneshwa katika kiambatisho 16.

3.8.3 Wadaiwa wasiolipa Sh.44,059,104,038

Ukaguzi wa taarifa za fedha za Halmashauri mia moja na 
tisa (109) umeonyesha jumla ya Sh.44,059,104,038 ikiwa ni 
madai mbalimbali ambayo hayajarejeshwa kama 
ilivyoainishwa kwenye kiambatisho 17.

Aina za wadaiwa katika Halmashauri zilikuwa kama 
ifuatavyo:
Ø Fedha iliyolipwa kabla ya huduma, 
Ø Maduhuli kutoka kwa mawakala wa kukusanya mapato
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Ø Masurufu na karadha za watumishi
Ø Mikopo ya Wanawake na Vijana

Fedha za Halmashauri zinazoshikiliwa na wadaiwa sio tu 
kwamba ni kinyume na Agizo Na. 120 na 121 la Memoranda 
ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 
bali pia inaathiri mitaji ya kujiendeshea na kuchelewesha 
utekelezaji wa miradi iliyokusudiwa.

Jedwali hapa chini linaonyesha ulinganisho wa wadaiwa 
kwa miaka miwili ya 2008/2009 na 2009/2010.

Mwaka Kiasi (Sh.) Idadi ya Halmashauri
2007/2008 35,644,785,554 113
2008/2009 44,059,104,038 109

Jedwali hapo juu linaonyesha ongezeko la wadaiwa kwa 
Sh.8,414,318,484 kutoka Sh.35,644,785,554 zilizotolewa 
kwenye taarifa ya mwaka uliopita hadi Sh.44,059,104,038
kwa mwaka  huu wa fedha. 
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Hii ni kinyume na Agizo Na 120 na 121 la Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997 ambalo 
linaeleza wazi kuwa “litakuwa jukumu la mweka hazina 
kuweka mipango mizuri ya kiuhasibu ili kuhakikisha 
ukusanyaji, utunzaji na upelekaji wa fedha benki” pia Agizo 
linamtaka mweka hazina “pale inapowezakana kuhakikisha 
kuwa fedha zote zikusanywe kabla au wakati wa kupata 
huduma”.

Kushindwa kukusanya fedha za wadaiwa kwa wakati ni 
ishara ya udhaifu katika kusimamia madeni na ukosefu wa 
sera madhubuti juu madeni.

Halmashauri zinashauriwa kuongeza juhudi katika 
usimamizi wa rasilimali ikiwemo kuanzisha kanuni na 
taratibu na kuweka kipaumbele katika usimamizi wa 
ukusanyaji wa madeni bila kuathiri utoaji wa huduma.

3.8.4 Wadai wasiolipwa Sh.52,041,114,397
Ulipaji wa madeni kwa wakati ni jambo muhimu na linaleta 
imani kati ya Halmashauri na wasambazaji wa vifaa na 
huduma na kuongeza hali ya kuaminiwa na jamii 
inayohudumia Halmashauri. 

Hata hivyo, ukaguzi wa Hesabu za Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 30 Juni 2010 
ulibaini kuwa Halmashauri 113  zilikuwa na wadai 
wasiolipwa wenye jumla ya  Sh.52,041,114,397 ikiwa ni 
ongezeko la Sh.729,527,635 ikilinganishwa na 
Sh.51,311,586,762 kwa mwaka uliopita. 

Halmashauri zilizoripoti kiasi kikubwa cha wadai ni 
Manispaa ya Ilala Sh.5,687,236,970, Halmashauri ya Wilaya
ya Ludewa Sh.2,278,790,650 na Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza Sh.2,084,870,291.

Jedwali lifuatalo linaonyesha ulinganisho wa wadai kwa 
mwaka wa fedha 2008/2009 na 2009/2010:
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Mwaka Kiasi  (Sh.) Idadi ya Halmashauri
2008/2009 51,311,586,762 113
2009/2010 52,041,114,397 113

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinashauriwa kulipa madeni 
yake haraka yanapofikia wakati wa kulipa na zianzishe 
udhibiti thabiti, kanuni na taratibu katika kuhakikisha kuwa 
uongozi wa Halmashauri unawajibika na ahadi unazozitoa. 
Orodha ya Halmashauri zinazodaiwa imeonyeshwa kwenye 
kiambatisho Na. 18.

3.8.5 Mali ambayo haikuhesabiwa na orodha ya kuhesabia mali 
hazikutolewa
Agizo Na 241 na 242 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 linaitaka Halmashauri
kuhesabu vifaa na mali zake kila mwisho wa mwaka wa 
fedha. Hata hivyo nilibaini kuwa zoezi hili halikufanyika 
katika Halmashauri nne (4) kinyume na maagizo hayo. Vile 
vile Halmashauri tisa (9) ambazo zilidai kufanya zoezi hili, 
hazikuwasilisha orodha ya kuhesabia mali ili kuthibitisha 
kuwa zoezi la kuhesabu mali lilifanyika ipasavyo. 
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Hii inamaanisha kuwa usahihi wa mali zilizoripotiwa kwenye 
taarifa za fedha hauwezi kuthibitishwa. Uongozi wa 
Halmashauri husika unatakiwa kuhakikisha kuwa mali za 
Halmashauri zao zinahesabiwa kila mwisho wa mwaka wa 
fedha na maafisa wasiopungua watatu wanahudhuria zoezi 
hilo na kuwa orodha ya kuhesabia mali zinasainiwa na 
maafisa wote waliohudhuria.

Mchanganuo wa Halmashauri husika na mapungufu 
yaliyojitokeza ni kama ifuatavyo:

Na. Halmashauri Halmashau
ri ambazo 
hazikuhesa

bu mali

Halmashauri ambazo 
hazikuleta orodha ya 

kuhesabia mali

1 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kibaha 

√

2 Halmashauri 
ya Mji wa 
Kibaha 

√

3 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kisarawe 

√

4 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mkuranga 

√

5 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mwanga 

√

6 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Same 

√

7 Halmashauri 
ya Wilaya ya
Ileje 

√

8 Halmashauri 
ya Wilaya ya 

√
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Mbarali 
9 Halmashauri 

Jiji la Mbeya 
√

10 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Sengerema 

√

11 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Shinyanga 

√

12 Halmashauri 
ya Mji wa 
Korogwe 

√

13 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Lushoto 

√

3.9 Usimamizi wa mali za kudumu

3.9.1 Mapungufu katika usimamizi wa mali za kudumu
Sehemu hii inatoa kwa muhtasari mapungufu ya 
Halmashauri mbalimbali katika usimamizi wa mali za 
kudumu  wakati wa  uagizaji, usajili, umilikaji,  matunzo na 
mauzo ya mali chakavu.

Halmashauri zinasimamia miundombinu na mali za jamii 
mbalimbali kama vile barabara, majengo, mali na vifaa 
ambavyo vinatoa huduma katika jamii. Ni muhimu 
Halmashauri zikaonyesha kwa vitendo matokeo ya matumizi 
ya vifaa vya kudumu ili jamii iweze kuona na kunufaika na 
huduma inayotokana na mali hizo. Katika Halmashauri zilizo 
nyingi mali za kudumu ndizo zinazochukua sehemu kubwa 
katika matumizi ya fedha za mwaka na inahitaji 
mwendelezo wa miradi ya maendeleo kushughulikia ukuaji 
na mabadiliko ya viwango. Zaidi ya hayo, matumizi mengi
ya fedha za maendeleo zinaenda kwenye mali za kudumu.
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Mapungufu yaliyojitokeza wakati wa kutathmini usimamizi 
wa mali za kudumu uliohusisha Halmashauri hamsini (50) ni 
kama ilivyoainishwa kwenye kiambatisho Na.19.

3.9.2 Kutoweka daftari sahihi la mali za kudumu

Agizo Na 366 na 367 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 linaagiza Halmashauri
kutunza daftari la mali za kudumu litakaloonyesha tarehe 
ya manunuzi, bei ya kununulia, maelezo kuhusu mali 
zilizouzwa au kununuliwa katika mwaka husika. 

Kinyume na maagizo hayo, katika sampuli ya Halmashauri
kumi na nane (18), Halmashauri tano (5)  hazikuwa na 
rejista ya mali za kudumu, Halmashauri kumi na tatu (13) 
zilizosalia zilikuwa na rejista ambazo hazikuandaliwa 
ipasavyo ili kuimarisha udhibiti wa mali za kudumu. Rejista 
ya mali za kudumu inasaidia kutambua mali za Halmashauri
kwa  kulinganisha leja kuu, mali halisi pamoja na rejista
ili kujua  ukamilifu wa taarifa za mali. Zaidi ya hayo baadhi 
ya rejista za mali za kudumu hazikuboreshwa ili kuonyesha 
mali zilizonunuliwa na kuuzwa na zilizohamishwa kwa 
kipindi cha mwaka husika.

Kulingana na hali hiyo hapo juu, inakuwa vigumu 
kuthibitisha usahihi wa mali za kudumu zinazomilikiwa na 
Halmashauri. Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa 
kutunza rejista ya mali za kudumu zinazoonesha taarifa 
zote muhimu za mali za Halmashauri.

Jedwali lifuatalo linaonyesha Halmashauri ambazo aidha 
hazitunzi rejista za mali au rejista zilizopo hazijaboreshwa
ipasavyo:

Na. Halmashauri Hakuna rejista Rejista ya mali za 
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ya mali kudumu haitunzwi 
ipasavyo

1 Halmashauri ya 
Mji wa Kibaha 

√

2 Halmashauri ya 
Manispaa ya
Ilala 

√

3 Halmashauri ya 
Manispaa ya
Temeke 

√

4 Halmashauri ya 
Wilaya  ya Bahi 

√

5 Halmashauri ya 
Wilaya ya
Kondoa 

√

6 Halmashauri ya 
Wilaya ya
Mpwapwa 

√

7 Halmashauri ya 
Wilaya ya Same 

√

8 Halmashauri ya 
Wilaya
Nachingwea 

√

9 Halmashauri ya 
Wilaya ya
Ruangwa 

√

10 Halmashauri ya 
Wilaya ya
Hanang’ 

√

11 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto 

√

12 Halmashauri ya 
Wilaya ya
Chunya 

√

13 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela 

√

14 Halmashauri ya 
Wilaya ya

√
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Morogoro 
15 Halmashauri ya 

Wilaya ya Geita
√

16 Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Songea 

√

17 Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Tunduru 

√

18 Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Manyoni 

√

3.9.3 Mali za kudumu zisizotumika Sh.1,647,221,445

Kwa kipindi cha mwaka wa ukaguzi, Halmashauri sita (6) zilinunua 
vifaa kwa ajili ya Hospitali na kujenga majengo katika Vijiji na 
Kata. Hata hivyo wakati wa kutembelea maeneo husika nilibaini 
kuwa vifaa vilivyonunuliwa pamoja na majengo yaliyojengwa 
havitumiki. Hii inamaanisha kuwa huduma iliyokusudiwa 
haikuwafikia wananchi kwa muda uliopangwa na hakuna thamani 
ya fedha iliyopatikana kupitia miradi hiyo.

Mchanganuo ni kama ifuatavyo:

Na Halmashauri Kiasi (Sh.) Hoja ya ukaguzi
1 Halmashauri

ya Wilaya ya 
Karatu

1,008,931,062 Ujenzi wa ofisi na 
ukumbi wa 
Halmashauri
umekamilika lakini 
jengo halitumiki.

2 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bahi

312,786,983 Majengo yaliyokamilika 
katika Vijiji na kata za 
Ibugule, Bahi Mkulu
hadi wakati wa ukaguzi 
yalikuwa hayatumiki.

3 Halmashauri
ya Wilaya ya 

70,000,000 Halmashauri ilinunua 
mashine moja ya nusu
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Kasulu kaputi na chombo cha 
kuchunguzia wagonjwa 
mwezi Juni, 2010 kwa 
ajili ya hospitali ya 
Wilaya lakini 
havitumiki.
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kigoma

 30,258,000 Nyumba moja ya 
wafanyakazi 
iliyojengwa katika 
shule ya sekondari ya 
Mkigo imeisha lakini 
haitumiki.

4 Halmashauri
ya Wilaya ya
Mbarali 

23,865,000 Halmashauri ilinunua 
mashine ya kufulia na 
kukaushia nguo kwa 
ajili ya Hospitali ya 
Wilaya lakini hadi 
ukaguzi unafanyika 
mwezi Novemba 2010 
mashine hizo zilikuwa 
hazijafungwa.

5 Halmashauri
ya Manispaa  
ya Mtwara 

  3,000,000 Mashine za viyoyozi 
zilizonunuliwa na 
Halmashauri
hazijafungwa.

6 Halmashauri
ya Manispaa  
ya Temeke 

198,380,400 (i) Kituo cha mabasi 
cha Temeke 
kilichojengwa 
tangu mwaka 
2008 hakitumiki.

(ii) Mashine za 
kufulia na 
kifisha vijidudu  
zilizotolewa na 
Serikali ya Korea 
tangu mwaka 
2007 hazitumiki 
na  
hazikuonyeshwa 
kwenye vitabu 
vya 
Halmashauri.

Jumla 1,647,221,445
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3.10 Uendeshaji wa Mifuko Maalumu

3.10.1 Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo

Kifungu cha 5 cha Sheria ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo 
ya mwaka 2009 kinaeleza kuwa, kila mwaka wa fedha, 
Serikali itatoa mgawo wa fedha kwa ajili ya matumizi ya 
maendeleo kwa kila jimbo na fedha hizo zitaonyeshwa 
kwenye makisio ya kila mwaka wa fedha. Hata hivyo, 
ukaguzi uliofanyika kwenye Halmashauri 29 ulibaini  kuwa 
Halmashauri 25 zilikuwa na bakaa la fedha hadi tarehe 30 
Juni 2010 kutokana na Hazina kuchelewa kutoa fedha hizo 
kama ifuatavyo:

Na Halmashauri Tarehe ya 
Kutolewa 

fedha

Kiasi kilicho-
pokelewa

Kiasi 
kilichotumika

Kiasi 
kilichobaki/kil

ichotumika 
zaidi

1. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilolo

26,269,000 24,852,000
1,417,000 

2. Halmashauri ya 
Mji wa Njombe 

Juni 2010 19,000,000 19,000,000 

3. Halmashauri ya 
Wilaya ya Missenyi 

Juni 2010 45,382,000 24,454,000 20,928,000 

4. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha 

11/5/2010 
na 
21/6/2010

27,762,000 27,762,000 

5. Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mvomero 

Juni 2010 28,406,000 

28,406,000 
6. Halmashauri ya 

Wilaya ya Siha 
Juni 2010 30,334,000 30,334,000 

7. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mwanga 

Mei na Juni
2010

33,576,000 33,576,000 

8. Halmashauri
Manispaa ya Moshi 

Mei na Juni 
2010

34,958,000 34,958,000 

9. Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Songea 

Mei na Juni 
2010

36,130,000 36,130,000 

10. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi 

Mei na Juni 
2010

40,155,000 1,319,400 38,835,600 

11. Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza 

Mei na Juni 
2010

45,470,335 45,470,335 

12. Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Morogoro 

Mei na Juni 
2010

46,222,000 46,222,000 

13. Halmashauri ya Mei na Juni 47,090,000 47,090,000 
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Wilaya ya Meru 2010
14. Halmashauri ya 

Wilaya ya Kondoa 
6/5/2010 
na 
16/6/2010

47,446,225 47,446,225 

15. Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega 

Mei na Juni 
2010

51,000,000 51,000,000 

16. Halmashauri ya
Wilaya ya Mbozi 

Mei na Juni 
2010

55,962,999 3,426,800 52,536,199 

17. Halmashauri ya 
Wilaya ya Dodoma 

Juni 2010 67,838,000 67,838,000 

18. Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Musoma  

11/5 na 
24/6/2010

                 
69,918,000                   

69,918,000 
19. Halmashauri ya 

Wilaya ya Hai 
Mei na Juni 
2010

71,174,000 71,174,000 

20. Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru 

Mei na Juni 
2010

73,686,000 73,686,000 

21. Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mpwapwa 

Mei na Juni 
2010

75,576,000 75,576,000 

22. Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe 

19/5/2010  
na 
22/6/2010

80,533,000 80,533,000 

23. Halmashauri ya 
Wilaya ya Ulanga 

Mei na Juni 
2010

85,148,000 85,148,000 

24. Halmashauri ya 
Wilaya ya Maswa 

Mei na Juni 
2010

90,101,000 90,101,000 

25. Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Sumbawanga 

Mei na Juni 
2010

99,396,000 2,067,500 97,328,500 

Jumla 1,328,533,559 56,119,700 1,272,413,85
9

Zaidi ya hayo, kifungu cha 7(3) cha Sheria ya mfuko wa 
maendeleo ya Jimbo ya mwaka 2009 kinataka Halmashauri
kuwasilisha kwa Waziri mwenye dhamana za Serikali za 
Mitaa kumbukumbu za fedha zilizopokelewa na Kamati za 
Maendeleo ya Jimbo na matumizi ya fedha hizo ili kupata 
picha halisi ya fedha zilizotolewa kwa ajili ya maendeleo ya 
majimbo.
Kinyume na kifungu hicho, hakuna Halmashauri hata moja 
kati ya hizo hapo juu iliyoandaa taarifa ya utekelezaji wa 
miradi iliyofadhiliwa na mfuko huo na hivyo 
hazikuwasilishwa OWM-TAMISEMI.

3.10.2 Michango ya 20%  kwenye Vijiji na Kata
Kifungu cha  9 (e) cha Sheria ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa  Na.9 ya 1982 inaeleza kuwa mapato ya Vijiji na Kata 
yatajumuisha mapato kutoka Serikali Kuu, Wilaya au kutoka 
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kwa mtu mmoja mmoja au Taasisi  kwa njia ya michango.
Pia, Agizo Na. 91 la Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 inaeleza kuwa Mkurugenzi 
atahakikisha kuwa kila KiJiji ndani ya eneo husika 
kinapokea fedha moja kwa moja  au kwa kupitia Mamlaka 
husika.

Mwaka 2004 Serikali ilifuta baadhi ya Vyanzo vya mapato 
yatokanayo na kodi na kuamua kutoa fidia kwenye 
Halmashauri kwa kodi hizo zilizofutwa.  Halmashauri
ziliamuliwa kupeleka 20% ya vyanzo vilivyofutwa kwenye 
kata na Vijiji kwa ajili ya uendeshaji wa shughuli za Kata na 
Vijiji na kusaidia shughuli za maendeleo.

Ukaguzi ulibaini kuwa Halmashauri 22  hazikurejesha 
kwenye Vijiji na Kata Jumla ya Sh.1,244,275,051 ikiwa ni a 
fidia ya 20% kutokana na vyanzo vya mapato vilivyofutwa 
kama inavyooneshwa hapa chini:

Na Halmashauri Mchango wa 
20%
(Sh.)

Kiasi 
kilichopelek

wa (Sh.)

Kiasi kilichobaki 
(Sh.)

1. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Namtumbo 

43,436,580 12,350,000   31,086,580 

2. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bukoba  

57,469,692 -    57,469,692 

3. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kondoa  

112,367,080 - 112,367,080 

4. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Longido  

46,525,600 34,690,705  11,834,895 

5. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbinga  

 86,192,000 84,181,843    2,010,157 

6. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Meru  

 68,319,464 14,558,800   53,760,664 

7. Halmashauri  85,812,400 -    85,812,400 
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ya Wilaya ya 
Morogoro  

8. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mwanga  

60,340,581 -  60,340,581 

9. Halmashauri
ya Manispaa
ya Songea 

      62,887,380 6,825,000     56,062,380 

10. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ulanga  

68,752,180
24,400,000

44,352,180

11. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tunduru  

  68,752,180 24,400,000    44,352,180 

12. Halmashauri
ya Manispaa
ya Arusha  

87,822,300 25,726,223   62,096,077 

13. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kiteto 

86,010,000 23,087,000 62,923,000 

14. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Monduli 

115,033,679 - 115,033,679 

15. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mpwapwa  

60,792,541 17,500,000  43,292,541 

16. Halmashauri
ya Manispaa
Kigoma  

 58,956,499 41,290,828   17,665,671 

17. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbozi  

 56,498,600 14,180,108  42,318,492 

18. Halmashauri
ya Manispaa y 
ya Dodoma  

95,769,386 89,397,190  6,372,196 

19. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbarali  

     81,040,440 -     81,040,440 

20. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Same  

83,760,340 - 83,760,340 

21. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Hanang  

170,323,826 - 170,323,826 

Jumla 1,656,862,748 412,587,697 1,244,275,051
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Kutokana na jedwali hapo juu, naweza kuhitimisha kwa 
kusema kuwa, jamii za Vijijini hazikupata mgawo wao wa 
fedha za maendeleo na kwa hiyo basi, miradi mingi ya 
maendeleo haikutekelezwa kama ilivyokusudiwa.

Menejimenti za Halmashauri zinatakiwa kuhakikisha kuwa 
fedha za maendeleo kwa ajili ya Vijiji na Kata zinapelekwa 
kwa wakati kama ilivyoagizwa na Serikali.

3.10.3 Mfuko wa Afya ya Jamii
Mfuko wa Afya ya Jamii ulianzishwa mwaka 1997 ikiwa ni 
mmoja wa mifuko iliyoainishwa na Serikali kwa ajili ya 
kuhamasisha jamii katika uchangiaji wa huduma za afya 
Tanzania.

Ukusanyaji na utumiaji wa Fedha katika Mifuko umeelezwa 
zaidi katika Waraka Na. 2 wa mwaka 1997 uliotolewa na 
Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii ambao ulielekeza kuwa 
fedha zitatumika kwa matumizi yaliyopitishwa yakiwemo 
ununuzi wa madawa, matengenezo madogo madogo ya 
majengo, mafuta na posho za watumishi kwa ajili ya safari 
za kwenda kununua madawa.

Katika kipindi hiki cha ukaguzi, nimepitia usimamizi wa 
Mfuko wa Afya ya Jamii katika Halmashauri kumi (10) na 
kubaini kuwa Halmashauri hizo zilikuwa na bakaa ya jumla 
ya Sh. 383,337,857 ambazo kwa kiasi kikubwa ilisababishwa 
na aidha Halmashauri nyingi  kutofungua akaunti za benki 
zinazojitegemea kwa ajili ya Mfuko wa Afya pekee au 
kuchelewa kwa fedha toka Hazina. Pia Halmashauri hizo 
hazikutengeneza taarifa ya fedha kwa ajili ya Mfuko wa 
Afya ya Jamii kwa mwaka husika.

Orodha ifuatayo inaonyesha Halmashauri ambazo zilibaki na 
bakaa wakati wa kufunga mwaka tarehe 30 Juni, 2010:
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Na. Halmashauri Bakaa (Sh.)
1. Halmashauri ya Wilaya

ya Rungwe 
                18,388,594 

2. Halmashauri ya Wilaya
ya Namtumbo 

                34,206,954 

3. Halmashauri ya Wilaya
ya Njombe 

                88,374,000 

4. Halmashauri ya Wilaya
ya Maswa 

                20,712,500 

5. Halmashauri ya Manispaa
ya Songea

                13,709,211 

6. Halmashauri ya Wilaya
ya Ulanga 

                55,398,903 

7. Halmashauri ya Wilaya
ya Tunduru 

                25,595,500 

8. Halmashauri ya Wilaya
ya Mpwapwa 

              98,048,186 

9. Halmashauri ya Manispaa
ya Sumbawanga

                10,174,246 

10. Halmashauri ya Manispaa
ya Dodoma

                18,729,763 

Jumla 383,337,857

Zaidi ya hayo, kiasi cha Sh.4,748,850  Kilichokusanywa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Musoma kupitia mfuko wa Afya ya Jamii 
hakikuwasilishwa makao makuu ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya 
Afya kwa ajili ya nyongeza kutokana na kuchelewa kusainiwa kwa 
mkataba kati ya Wizara ya Afya na Halmashauri husika. Pia kiasi 
cha Sh.1,810,700 kilichokusanywa na vituo vya afya na zahanati 
katika  Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba hakikuwasilishwa 
kwenye akaunti kuu ya maduhuli ya Halmashauri kwa utunzaji 
zaidi.

Ninasisitiza kwamba, ni lazima Halmashauri zitengeneze taarifa za 
hesabu za mfuko na pia zihakikishe kuwa fedha za mfuko 
zinatumika tu kwa shughuli zilizokusudiwa na ambazo 
zimeidhinishwa kama ilivyoainishwa katika Waraka na. 2 wa 
mwaka 1997 uliotolewa na Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii.
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3.10.4 Mfuko wa Wanawake na Vijana
Halmashauri kwa kushirikiana na Serikali Kuu ilianzisha 
mfuko huu maalumu kwa ajili ya kusaidia vikundi vya 
wanawake na vijana kwa kuwapa mikopo midogo midogo 
katika maeneo wanayoishi.

Ukaguzi uliofanyika katika uendeshaji wa mfuko kwa 
kuchagua Halmashauri 27 umebaini kuwa, Halmashauri 11 
hazikutengeneza hesabu za mwaka kuonyesha hali halisi ya 
mfuko. Hii ni kinyume na matakwa ya Agizo Na. 84 (iii) la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1997.

Vile vile Halmashauri hazikuchangia  Sh.279,415,551
kwenye mfuko ikiwa ni mchango wa asilimia 10 kutoka 
kwenye vyanzo vyake na vya ndani na kulikuwa na mikopo 
isiyorejeshwa na vikundi ya jumla ya Sh.522,297,988.
Kutorejeshwa kwa mikopo kwa wakati kunanyima vikundi 
vingine fursa ya kuchukua mikopo.

Jedwali hapa chini linaonesha mambo yaliyojitokeza katika 
Mfuko wa Wanawake na Vijana:

Na. Halmashauri Mchango wa 
10% 

Taarifa ya 
mwaka ya

Fedha

Kiasi cha mikopo 
isiyorejeshwa

(Sh.)
1. Halmashauri ya 

Wilaya ya Kilosa 
48,004,456 Haikuandaliwa 12,650,000

2. Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Namtumbo 

8,894,000 Haikuandaliwa 10,500,000

3. Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo 

- Imeandaliwa 17,720,900

4. Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe 

- Imeandaliwa 26,353,900

5. Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe 

- Imeandaliwa 9,042,260

6. Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukoba 

- Imeandaliwa 7,863,000

7. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilindi

- Imeandaliwa 5,248,300
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8. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilolo 

- Imeandaliwa 5,845,600

9. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kondoa 

- Haikuandaliwa 9,970,000

10
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kwimba 

- Imeandaliwa
23,897,500

11
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya 

- Haikuandaliwa
36,268,556

12
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga 

- Imeandaliwa 4,091,500

13
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Meru 

- Imeandaliwa 6,980,500

14
.

Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi 

- Imeandaliwa 72,115,868

15
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Morogoro

222,517,095 Haikuandaliwa 12,448,119

16
.

Halmashauri ya
Wilaya ya Mwanga

- Haikuandaliwa 11,560,000

17
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha 

- Haikuandaliwa 8,788,000

18
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ulanga 

- Haikuandaliwa 5,990,300

19
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Urambo 

- Imeandaliwa 92,871,181

20
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Monduli 

Imeandaliwa 4,306,910

21
.

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kigoma 

- Imeandaliwa 12,481,000

22
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi 

- Imeandaliwa 68,878,789

23
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi 

- Imeandaliwa 4,464,684

24
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya
Handeni 

- Haikuandaliwa 5,079,000

25
.

Halmashauri ya 
Manispaa ya
Dodoma 

- Haikuandaliwa 9,985,500

26
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali

- Haikuandaliwa 28,876,621

27
.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Same 

- Imeandaliwa 8,020,000

Jumla 279,415,551 522,297,988
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Halmashauri zinatakiwa kutengeneza michanganuo ya fedha 
ya mfuko ikionyesha matumizi na mapato tangu mifuko 
ianzishwe kwa fedha zilizochangwa na Serikali Kuu, 
Halmashauri na wafadhili wengine wakiwemo taasisi 
zisizokuwa za Kiserikali. 

Vilevile, michanganuo ni lazima ionyeshe kiasi kilichopo, 
kiasi kinachodaiwa; jumla ya riba iliyopokelewa na 
michango inayodaiwa kwenye mfuko.

Zaidi ya hapo, menejimenti iandae mikakati ya kurejeshwa 
kwa mikopo yote inayodaiwa ili kuwawezesha watu 
wengine kukopa na kuboresha hali zao za maisha.

3.10.4 Hesabu za mwaka za Vijiji na kata hazikuandaliwa na 
fedha zilizo pelekwa kwenye Vijiji/ Kata hazikuingizwa 
kwenye vitabu

Katika ukaguzi imebainika kuwa Vijiji/ kata katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi hazikutengeneza hesabu 
za mwaka 2009/2010 kinyume na Agizo Na.91 na 92 la 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa ya 
mwaka 1997.

Vilevile, jumla ya Sh.52,920,298 zilibainika kuhamishwa 
kutoka  Akaunti ya Mfuko Mkuu kwenda kwenye Vijiji na 
Kata ikiwa ni ruzuku ya maendeleo kwa mwaka 2009/2010 
lakini hazikukaguliwa. 

Kutokuwa na kumbukumbu za mapokezi na matumizi ya 
fedha zilizopelekwa kwenye Vijiji/Kata haiwezi kuthibitika 
kama fedha hizo zimetumika kama zilivyopangwa.

Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kuandaa mikakati 
ya kuhakikisha kuwa Vijiji/kata zinaandaa hesabu za 
mwaka na kukaguliwa.
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3.11 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
kwa miaka iliyopita kwa ripoti ya jumla na ripoti ya kila   
Halmashauri husika

3.11.1Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi 
kwa miaka iliyopita katika Halmashauri kwa ripoti ya 
jumla

Kifungu cha 40 (4) cha Sheria ya Ukaguzi, Na. 11 ya mwaka 
2008 kinanitaka kuunganisha katika ripoti ya mwaka 
utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa miaka 
iliyopita. Sehemu hii inahusu kiwango cha utekelezaji wa 
mapendekezo ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali katika hesabu za Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
mwaka wa fedha 2008/2009.

Kulingana na Kifungu cha 40(2) cha Sheria ya Ukaguzi wa 
Umma, Na. 11 ya 2008 Mlipaji Mkuu wa Serikali (PMG) ndiye 
anatakiwa kupokea majibu kutoka kwa Maafisa Masuuli na 
baada ya hapo PMG anatakiwa kuwasilisha kwa Waziri 
ambaye atawasilisha ripoti kwenye Bunge. Vile vile Mlipaji 
Mkuu anawajibika kupeleka nakala ya taarifa jumuifu ya 
utekelezaji wa mapendekezo yaliyomo katika ripoti hiyo 
kwa Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.  

Majibu ya Ukaguzi wa  Hesabu za Serikali kwa hesabu za 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2009, niliyapokea kutoka 
kwa Mlipaji Mkuu tarehe 27 Julai 2010 na pia nilipokea 
nakala ya mpango kazi kutoka TAMISEMI kwenda kwa  
makatibu Tawala wa Mikoa.

Ningependa kutoa shukrani zangu za dhati kwa juhudi 
zilizofanywa na Mlipaji Mkuu, Katibu Mkuu TAMISEMI, na 
Maafisa Masuuli wote kwa kutoa majibu ya ripoti na hatua 
zitakazochukuliwa katika utekelezaji wa mapendekezo ya 
ripoti yangu, japokuwa kulikuwa na mapendekezo ya 
ukaguzi ambayo hayakuweza kushughulikiwa miongoni mwa 
majibu yote yaliyotolewa kama yafuatayo:
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(i) Makusanyo ya Maduhuli yaliyofanywa na Mawakala 
kwa niaba ya Halmashauri kwa mwaka 2007/2008 na 
2009/2010

Ukaguzi umebaini mapungufu ya ukusanyaji wa maduhuli 
kutoka kwa mawakala. Eneo hili la makusanyo limegubikwa 
na mikataba isiyokuwa na manufaa kwa Halmashauri
ambayo huwanufaisha zaidi mawakala.

Eneo hili limeonyesha mapungufu ya kimikataba ambalo 
limeziathili Halmashauri nyingi. Uwezo wa Halmashauri wa 
kifedha kuhudumia shughuli za kila siku kutoka kwenye 
vyanzo vyake vya mapato yake ya ndani  unakwamishwa na 
mapungufu ya udhibiti wa ndani juu ya ukusanyaji wa 
maduhuli.

Halmashauri zinashauriwa kufanya upembuzi yakinifu kabla 
ya kuingia mikataba na mawakala wa kukusanya maduhuli. 
Mikataba yote ni lazima ihakikiwe na Wanasheria wenye 
sifa kabla Halmashauri haijasaini makubaliano hayo.  
Kwa mipango kazi iliopelekwa kwa Makatibu Tawala wa 
mikoa, OWM-TAMISEMI ilichukua jukumu la kutoa miongozo 
kuhusiana na ubinafisishaji wa ukusanyaji wa maduhuli 
katika ngazi ya Halmashauri. Utekelezaji wa suala hili bado 
unasubiliwa.

(ii) 2008/09 - Uhuishaji wa Sheria za Mamlaka za 
Serikali za Mitaa

Nimekwisha kutoa taarifa kuhusiana na kuhuisha Sheria ya 
Fedha ya Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982, Sheria ya 
Mamlaka ya Serikali za Mitaa (Halmashauri za Wilaya) Na.7 ya 
mwaka 1982, Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
(Halmashauri za Miji) Na.8 ya mwaka 1982. Sheria hizi 
zinafafanuliwa zaidi pia na Memoranda ya Fedha ya Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ya mwaka 1997 na mwongozo wa 
uandaaji wa hesabu za Serikali za Mitaa wa mwaka 1993.
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Napendekeza kuwa, ili kuwa na maboresho endelevu, hasa 
katika mifumo iliyoridhiwa kwa kuzingatia mifumo iliyo bora 
kwingineko duniani kama kuridhia kutumika Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs) na 
uanzishwaji wa kamati za ukaguzi za hesabu, sheria na 
kanuni zilizopo zinapaswa kuhuishwa ili kuendana na mifumo 
mipya iliyoridhiwa.  Utekelezaji wa maboresho hayo bado 
unasubiriwa.

(iii) 2008/09 - Utumiaji na Utekelezaji wa Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu katika Sekta ya Umma (IPSASs)

Ili kuwa na uhakika wa matumizi ya Viwango vya Kimataifa 
ambavyo vinatumiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa
katika kuimarisha udhibiti wa fedha  katika Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, napendekeza kwa Serikali kuwa na Ofisi 
ambayo itafanyakazi ya Mlipaji Mkuu wa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa. Ofisi hii itakuwa sawa na Mlipaji Mkuu wa 
Serikali Kuu. Badala yake ingekuwa ni vyema kuongeza wigo 
wa kazi za Mlipaji Mkuu wa Serikali wa sasa hadi kwenye 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.
Majibu au taarifa za utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi yanasubiriwa. 

(iv) 2008/09 - Viongozi wa juu wa Halmashauri kuajiriwa kwa
mkataba 

Kutokana na ukweli kwamba, udhibiti wa fedha katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa hauimariki kama 
inavyotarajiwa. Nashauri kuwa na umuhimu wa kuimarisha 
utaratibu wa ajira katika kufanikisha mpango wa ugatuaji 
wa madaraka kwa wananchi (D by D). Pendekezo hili 
limetokana na ukweli kwamba, ajira katika uongozi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa unafuata mfumo wa masharti 
ya kudumu na malipo ya uzeeni ambao umeshindwa 
kuboresha udhibiti wa fedha. 
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Hivyo, napendekeza ili kuweza kuimarisha uongozi katika 
ngazi za Halmashauri mamlaka za uteuzi zinashauriwa kuwa 
na mikakati ya kubadilisha masharti ya ajira katika ngazi za 
juu za Halmashauri kutoka masharti ya kudumu na malipo 
ya uzeeni kwenda kuwa ya masharti ya mikataba. 

3.11.2 Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi kwa miaka iliyopita katika Ripoti ya kila 
Halmashauri

Sehemu hii inaeleza kwa ufupi mapendekezo ya ukaguzi 
uliopita ambayo hayajatekelezwa au yametekelezwa 
sehemu na pia nimeona vyema kujumuisha mambo ambayo 
yameweza kuthamanishwa katika ukaguzi wa kawaida na 
ufuatiliaji wa mambo kutoka katika kaguzi maalumu
zilizofanywa mwaka 2008/2009 katika baadhi ya
Halmashauri.

Kwa mwaka wa ukaguzi, mapendekezo mbalimbali 
yaliyotokana na hoja zilizotolewa na wakaguzi kwa mambo 
ya msingi kwa miaka ya nyuma. Nilibaini kuwa Halmashauri
5 ambazo ni Halmashauri ya Manispaa Iringa, Halmashauri
ya Mji wa Njombe, Halmashauri ya Wilaya Kilolo, 
Halmashauri ya Wilaya Chato na Halmashauri ya Manispaa
Songea zilitekeleza mapendekezo ya ukaguzi.  Ila, 
Halmashauri 129 zilikuwa hazijatekeleza mapendekezo ya 
ukaguzi kwa miaka ya nyuma yenye jumla ya 
Sh.122,128,377,615 katika kiasi hicho, Halmashauri za 
Kilwa ilikuwa na mapendekezo yasiyotekelezwa ya kiasi cha 
Sh.8,992,407,355, ikifuatiwa na Same Sh.8,176,961,278, 
Kongwa Sh.7,242,561,049 na Manyoni Sh.6,097,936,644.  

Hulka au tabia ya kutotekeleza mapendekezo ya ukaguzi 
inapelekea kujirudia kwa hoja ambazo zimetolewa na 
wakaguzi kwa miaka ya nyuma.  Hii inaashiria kuwepo kwa
mapungufu katika uwajibikaji kwa uongozi wa Halmashauri
husika. 
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Nimekuwa nikitoa hoja na mapendekezo kwa Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa malengo ya kurekebisha mambo 
yaliyojitokeza wakati wa ukaguzi kwa ajili ya 
kuzishughulikia mapema ili kuimarisha udhibiti wa rasilimali 
za Halmashauri. 

Ulinganifu wa mambo yaliyojitokeza kwa miaka mitatu 
iliyopita mfululizo (2007/2008; 2008/2009 na
2009/2010) umeoneshwa katika jedwali hapa chini:

Mwaka Kiasi cha masuala
yasiyotekelezwa (Sh.)

Idadi ya Halmashauri

2007/2008 32, 903,395,306 112
2008/2009 53,463,558,647 126
2009/2010 122,128,377,615 129 

Mwelekeo wa masuala yasiyotekelezwa ni kama 
inavyooneshwa katika chati mihimili ifuatayo:
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Kiasi cha masuala
yasiyotekelezw a 

Chati Mihimili hapo juu inaonyesha ongezeko la 
mapendekezo yasiyotekelezwa la Sh.53,463,558,647 kutoka 
ukaguzi uliopita wa mwaka 2008/2009 ukihusisha 
Halmashauri 126. Katika ukaguzi wa mwaka 2009/2010 
idadi ya Halmashauri zilizokuwa na mapendekezo 
yasiyotekelezwa iliongezeka kutoka Halmashauri 126 hadi
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129 yakiwa na jumla ya  Sh.122,128,377,615 na kufanya 
ongezeko la Sh.68,664,818,968 kama ilivyoonyeshwa hapo 
juu.  Vilevile hii inajumuisha mambo ya miaka ya nyuma 
kutoka katika kaguzi maalumu zilizofanyika mwaka 
2008/2009. Mwelekeo huo unaashiria kuwa uongozi wa 
Halmashauri haukuchukua hatua madhubuti kushughulikia 
mapendekezo hayo. Kiambatanisho 20 kinaonyesha mambo 
yasiyotekelezwa katika kaguzi za miaka ya nyuma. 
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SURA YA NNE

4.0 KUPITIA MIKATABA NA UZINGATIAJI WA TARATIBU ZA 
MANUNUZI KATIKA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA  
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 2004 
inaelezea manunuzi kama mchakato unaohusisha kununua, 
kupanga, kukodi au kupata mali au kazi za ujenzi au 
huduma kwa taasisi inayonunua kwa kutumia fedha za 
umma na unahusisha majukumu yote yanayohusiana na 
kupata vifaa, shughuli za ujenzi au huduma ikijumuisha 
maelezo ya mahitaji, kuchagua na kuitisha wazabuni, 
kuandaa na hatimaye kutoa mikataba. Ikizingatiwa kwamba 
sehemu kubwa ya matumizi ya Serikali hutumika katika 
manunuzi ya vifaa na huduma, kuna haja ya kuimarisha 
nidhamu ya matumizi na kuwa na uwazi katika mchakato 
wa manunuzi ili kupata kiwango cha juu cha thamani ya
fedha katika manunuzi yote yanayofanywa na Serikali.

4.1 Ufuataji wa Kanuni za manunuzi
Kifungu 44(2) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya 
mwaka 2004 na Kanuni Na. 31 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma (Vifaa, ujenzi na huduma zisizo za ushauri, kuuza 
mali za umma kwa Zabuni) za mwaka 2005, zinanitaka
kueleza katika ripoti yangu kama taasisi inayokaguliwa 
imefuata matakwa ya Sheria hii na kanuni zake. Kuhusu 
wajibu wa taasisi zinazofanya manunuzi ikijumuisha 
Halmashauri, ninachoweza kusema kwa ujumla ni kwamba,
kiwango cha ufuataji wa Sheria za manunuzi ya Umma na 
Kanuni zake kutokana na Halmashauri zilizokaguliwa bado 
si cha kuridhisha kulingana na matakwa halisi ya Sheria hii. 

4.2 Ufanisi wa Utendaji kazi wa Kitengo cha Usimamizi 
Manunuzi (PMU)
Kifungu 34 cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya 
mwaka 2004, na Kanuni 22 ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya 
Serikali za Mitaa za mwaka 2007 zinatamka kwamba, kila 
taasisi inayofanya manunuzi, inatakiwa kuwa na Kitengo 
cha Usimamizi wa Manunuzi chenye wataalamu wa kutosha. 
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Kitengo cha Usimamizi Manunuzi kitaundwa na wataalamu 
wa manunuzi pamoja na wataalamu wa fani mbalimbali na 
wakisaidiwa na watumishi wa kutosha.  

Tathmini ya utendaji wa kitengo hiki katika Halmashauri
mbalimbali imeonesha kuongezeka kwa ufanisi 
ikilinganishwa na hali ilivyokuwa katika ripoti yangu ya 
mwaka uliopita. Kwa mwaka huu, Halmashauri 29
zimeonekana kuwa na Vitengo vya Usimamizi wa Manunuzi 
visivyo fanya kazi ipasavyo, ikilinganishwa na Halmashauri
11 zilizotolewa taarifa mwaka uliopita.
   
Mapungufu yaliyobainika yanajumuisha Wazabuni kutoa 
huduma kabla ya kusaini mikataba na kushindwa kuandaa 
na kuwasilisha taarifa za kila mwezi za manunuzi kwenye 
Bodi ya Zabuni ya Manunuzi kulingana na kifungu cha 35 (o) 
na (q) cha Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 
2004, na Kanuni 23 ya Kanuni za Bodi ya Zabuni ya Serikali 
za Mitaa ya mwaka 2007.

Muhtasari wa mapungufu yaliyojitokeza ni kama 
inavyoonekana katika jedwali hapa chini:

Na. Halmashauri Matokeo ya Ukaguzi Kiasi (Sh.)
1. Halmashauri

ya Wilaya ya
Arusha 

Malipo ya Manunuzi kwa 
bidhaa na huduma yalifanyika 
kwa fedha tasilimu badala ya 
hundi kutokana na udhaifu 
uliopo katika kitengo cha 
manunuzi

12,678,650

2. Halmashauri
ya Jiji la 
Dares Salaam

Malipo kwa wasambazaji 
wa bidhaa na huduma 
yalifanyika kwa kutumia 
masurufu kwa wafanyakzi 
kinyume na Kanuni 68(4) ya 
Kanuni za Manunuzi ya 
Umma ya  2005 ambayo 
inasisitiza ushindani ili 
kupunguza gharama

59,850,000
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3. Halmashauri
ya Manispaa
ya Songea 

Halmashauri ilinunua bidhaa 
zenye thamani ya  
Sh.21,492,500 ambazo 
hazikuwemo kwenye mpango 
wa manunuzi kinyume na 
Kifungu 45 cha Sheria ya 
Manunuzi ya mwaka 2004.

21,492,500

4. Halmashauri
ya Jiji la 
Mbeya

Masurufu yaliyolipwa kwa 
wafanyakazi yalitumika 
kununulia huduma na bidhaa 
kinyume Agizo Na.128 ya 
Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(1997) na Kifungu  Na.44 cha
Sheria ya  Manunuzi ya 
Umma, 2004.   

3,000,000

5. Halmashauri
ya Wilaya ya
Babati 

Masurufu yaliyolipwa kwa 
wafanyakazi yalitumika 
kununulia vifaa kinyume Agizo 
Na.250 la Memoranda ya   
Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa (1997)

12,119,000

6. Halmashauri
ya Wilaya ya
Nzega 

Ripoti za manunuzi za kila
mwezi hazikuandaliwa na 
nakala kupelekwa kwenye 
ofisi za ukaguzi ndani ya siku 
thelathini kinyume na Kanuni 
116 ya Kanuni za Manunuzi ya 
Umma,  2005.

-

7. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Longido

Masurufu yaliyolipwa kwa 
wafanyakazi yalitumika 
kununulia matairi kinyume 
Agizo Na.128 Memoranda ya   
Fedha ya Mamlaka za Serikali 
za Mitaa (1997) na Kifungu 
Na.44 cha Sheria ya Manunuzi 
ya Umma, 2004.   

3,800,000
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8. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbinga 

Masurufu yaliyolipwa kwa 
wafanyakazi yalitumika 
kununulia huduma na bidhaa 
kinyume Kanuni 68 ya Kanuni 
za Manunuzi ya Umma,  2005

3,800,000

9. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Liwale

Mkuu wa Kitengo cha 
Manunuzi anaripoti kwa 
Mweka Hazina badala ya Afisa 
Masuuli, pia Kitengo 
hakitayarishi taarifa za kila  
mwezi za manunuzi.

-

10. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Moshi

Contrary Kinyume na Kanuni Na. 116 ya 
Manunuzi ya Umma, 2005 
nakala za mikataba 
hazikupelekwa katika ofisi ya 
ukaguzi ndani ya siku 
thelathini baada ya mikataba 
kusainiwa.

-

11. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kiteto

Masurufu yaliyolipwa kwa 
wafanyakazi yalitumika 
kununulia shajala kinyume 
Kanuni Na. 68 ya Kanuni ya 
Manunuzi ya Umma,  2005

7,300,000

12. Halmashauri
ya Manispaa
ya  Kigoma/ 
UJiji

Halmashauri haikutumia 
nukuu ya bei na utaratibu wa 
ushindani katika manunuzi ya 
bidhaa na huduma, kinyume 
na Kifungu 63 (1) ya Sheria ya 
Manunuzi, 2004 na Kanuni 83 
(3)  ya Kanuni ya Manunuzi ya 
Umma, 2005.

-

13. Halmashauri
ya Wilaya ya
Mbozi

Masurufu yaliyolipwa kwa 
wafanyakazi yalitumika 
kununulia huduma na bidhaa 
kinyume Agizo 128 
Memoranda ya   Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za Mitaa 

1,206,550
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(1997) na kifungu Na. 44 cha 
sheria ya Manunuzi ya Umma, 
2004.   

14. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Morogoro

Masurufu yalilipwa kwa 
watumishi kwa ajili ya 
ukarabati wa jengo la katika 
kituo cha Afya Dutumi
kinyume na kifungu Na.  59 
cha Sheria ya Manunuzi ya 
Umma Na. 21, 2004.

3,370,000

15. Halmashauri
ya Wilaya
Mwanga

Ripoti za kila mwezi za 
manunuzi hazikuandaliwa na 
kunakiliwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu kinyume na 
Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

-

16. Halmashauri
ya Wilaya
Chunya 

Ripoti za kila mwezi za 
manunuzi hazikuandaliwa na 
kunakiliwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu kinyume na 
Kanuni Na.116 ya Kanuni za 
Manunuzi ya Umma, 2005.

-

17. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Moshi 

Ripoti za kila mwezi za 
manunuzi hazikuandaliwa na
nakala za mikataba za 
mikataba iliyosainiwa 
haikunakiliwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.

-

18. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Ruangwa

Ripoti za kila mwezi za 
manunuzi hazikuandaliwa na
Mikataba iliyosainiwa 
haikunakiliwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.

-

19. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Tabora

Ripoti za kila mwezi za 
manunuzi hazikuandaliwa na
Mikataba iliyosainiwa 

-
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haikunakiliwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali.

20. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Kilombero 

Taarifa ya utekelezaji wa 
miradi ya mwaka 
haikuandaliwa, hali ambayo 
imesababisha kutofanyika kwa 
tathmini ya udhibiti wa 
manunuzi

-

21. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Sumbawanga 

Ukaguzi umebaini kuwa 
Kitengo cha Manunuzi (PMU) 
kimeundwa na watumishi  
kutoka katika vitengo vingine 
ambao hawawezi kufanya kazi 
wakati wote.   

-

22. Halmashauri  
ya Wilaya ya 
Karatu

Ripoti za kila mwezi za 
manunuzi hazikuandaliwa na
Mikataba iliyosainiwa 
haikunakiliwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali

-

23. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Rungwe

Ripoti za kila mwezi za 
manunuzi hazikuandaliwa na
Mikataba iliyosainiwa 
haikunakiliwa kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali

-

24. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Kilosa

Malipo ya Manunuzi kwa 
bidhaa na huduma yalifanyika 
kwa fedha taslimu badala ya 
hundi  katika Halmashauri ya 
Wilaya Kilosa kutokana na 
udhaifu uliopo katika kitengo 
cha manunuzi

6,676,850

25. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Siha

Dondoo za maamuzi ya Vikao 
vya zabuni hazikunakiliwa 
kwenye Ofisi ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa hesabu za 

-
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serikali kinyume na kanuni 
Na.  96(2) ya Kanuni za 
Manunuzi, 2005.

26. Halmashauri   
ya Wilaya ya 
Singida

Mzabuni alitoa huduma kabla 
ya mkataba kusainiwa  

43,671,001

Jumla 182,953,551

Ukaguzi umebaini kuwa, sababu ya kutofuata Sheria na 
Kanuni za Manunuzi ni mapungufu ya uanzishwaji wa 
vitengo vya manunuzi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
Katika baadhi ya maeneo, Vitengo vya Manunuzi havina 
watumishi wa kutosha na waliopo hawana elimu na 
mafunzo ya kutosha.

4.3 Mapitio ya Mikataba na Uzingatiaji wa Taratibu za
Ununuzi katika Halmashauri
Sura hii inahusika na tathimini ya uzingatiaji wa Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na.21 ya mwaka 2004 pamoja na 
Kanuni husika, taratibu za anunuzi ya bidhaa, kazi za ujenzi 
na utoaji wa huduma katika Halmashauri pamoja na 
mapungufu yanayohusiana na ununuzi yaliyoonekana wakati 
wa ukaguzi wa hesabu za mwaka unaoishia tarehe 30 Juni, 
2010. Tathmini yangu kuhusiana na uzingatiaji wa Sheria na 
Kanuni umegundua yafuatayo:

4.3.1 Vifaa ambavyo Havikuingizwa Katika Leja
Sh.577,578,107
Agizo Na.207 ya Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa, 1997 inaagiza kwamba, kumbukumbu za 
mapokezi, vifaa vilivyotoka stoo na bakaa ya vifaa katika 
stoo viandikwe katika kurasa tofauti za leja ya stoo 
ikionesha taarifa zote za manunuzi kama; tarehe ya 
manunuzi, kiasi na bei ya kila bidhaa iliyonunuliwa, risiti ya 
kutolea mali, hati ya kupokelea vifaa, kiasi kilichotolewa, 
tarehe ya kutoa ghalani na kiasi kilichobaki ghalani.
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Hata hivyo, ukaguzi uliofanyika kuhusu udhibiti wa bidhaa 
ghalani umeonyesha kuwa Halmashauri 24 hazikufuata 
matakwa ya Sheria na Kanuni  kama inavyooneshwa katika 
Kiambatisho Na.21.

4.3.2 Vifaa Vilivyolipiwa Lakini Havikupokelewa Sh.240,494,600
Kanuni 122(1) ya Kanuni za Manunuzi ya Umma, 2005, 
ambazo zinaitaka kila taasisi inayofanya manunuzi kupata 
taarifa ya mapokezi ya vifaa vilivyonunuliwa kulingana na 
mkataba ili kuwezesha taasisi husika kufanya malipo kwa 
mzabuni. Kinyume na kanuni hiyo, vifaa vyenye thamani ya 
Sh.240,494,600 viliagizwa na kulipiwa lakini vilionekana 
kupokelewa pungufu au kutopokelewa kabisa na 
Halmashauri husika kama inavyooneshwa katika jedwali 
lifuatalo. 

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 Halmashauri ya Manispaa ya Iringa 11,066,000
2 Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto 31,796,600
3 Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 92,300,000
5 Halmashauri ya Wilaya ya Kibondo 58,077,000
6 Halmashauri ya Wilaya  ya Mkuranga 16,849,000
7 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 7,200,000
8 Halmashauri ya Wilaya  ya Tarime 23,206,000

Jumla 240,494,600

4.3.3 Manunuzi Yaliyofanywa bila Ushindani wa bei 
Sh.570,589,420
Uhakiki wa kumbukumbu za manunuzi kwa mwaka wa fedha 
ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 ulibaini kuwa kiasi cha Sh. 
570,589,420 kililipwa na Halmashauri 26 kwa ajili ya 
kununua vifaa, kazi za ujenzi na huduma mbalimbali bila 
kufuata utaratibu wa ushindani wa bei kinyume na Kanuni
63 ya Kanuni za Manunuzi ya Umma ya mwaka 2005.



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

clxi

Kiasi hiki ni ongezeko la Sh.402,062,833 ikilinganishwa na 
Sh.168,526,587 zilizoripotiwa mwaka uliopita ambapo ni 
Halmashauri kumi na sita (16) tu ndizo zilifanya malipo ya 
aina hii. Kutokufuata Kanuni za Manunuzi zilizowekwa 
kunaleta wasiwasi kama kweli thamani ya fedha ilipatikana 
katika manunuzi haya.

Jedwali hapa chini linaonesha kiasi kilicholipwa bila 
ushindani kwa kila Halmashauri.

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)

1. Halmashauri ya Manispaa ya  Songea 12,848,600
2. Halmashauri ya Wilaya ya Babati 6,572,000
3. Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 60,929,650
4. Halmashauri ya Wilaya ya Karagwe 11,171,450
5. Halmashauri ya Wilaya ya Chato 27,952,860
6. Halmashauri ya Wilaya ya Lushoto 44,499,600
7. Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 11,490,000
8. Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 15,829,700
9. Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 2,382,000
10. Halmashuri ya Manispaa ya Arusha 12,484,800
11. Halmashauri ya Wilaya ya Mufindi 6,400,000
12. Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 1,206,550
13. Halmashauri ya Manispaa ya  Bukoba 14,109,446
14. Halmashauri ya Wilaya ya Ruangwa 27,059,400
15. Halmashauri ya Wilaya ya Bahi 8,884,000
16. Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 6,122,430
17. Halmashauri ya Wilaya ya Tabora 10,610,000
18. Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 7,372,200
19. Halmashauri ya Wilaya ya Mvomero 19,850,910
20. Halmashauri ya Wilaya ya Lindi 52, 029,840
21. Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma 22, 667,270
22. Halmashauri ya Wilaya ya Missenyi 1,419,329              
23. Halmashauri ya Wilaya ya Hanang 13,250,000
24. Halmashauri ya Wilaya ya Namtumbo 7,973,403
25. Halmashauri ya Jiji la Mwanza 161,630,582
26. Halmashauri ya Wilaya ya Makete 3,843,400
Jumla 570,589,420



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

clxii

Uongozi wa Halmashauri husika unatakiwa kuhakikisha 
kwamba, angalau ankara kifani tatu zipatikane kutoka kwa 
watoa huduma tofauti kabla ya manunuzi kufanyika ili 
kuhakikisha kuwa Sheria na Kanuni za Manunuzi zinafuatwa. 
Inapobidi kununua kutoka kwa mwuzaji mmoja, uthibitisho 
na uhalali wa kufanya hivyo ni lazima upatikane na 
utaratibu huo upate kibali kutoka katika Bodi ya Zabuni.

4.3.4 Mapungufu katika kutunza kumbukumbu za mikataba na 
miradi Sh.1,755,429,901
Utunzaji bora wa nyaraka za mikataba na miradi ni muhimu 
kwa ajili ya kurahisisha upatikanaji wa nyaraka 
zinapohitajika na ili kuhakikisha mikataba inafanyika na 
kufuatiliwa ipasavyo. Utaratibu mzuri wa kuhifadhi nyaraka 
pia utawezesha Halmashauri husika na wadau wengine 
kama vile wafadhili na wakaguzi kupata nyaraka na taarifa 
muhimu kwa urahisi zaidi.

Hata hivyo katika kupitia mikataba mbalimbali katika 
kipindi cha ukaguzi nilibaini mikataba mingi ambayo 
haikuwa na nyaraka muhimu katika majalada husika kama 
vile; makadirio ya gharama za ujenzi, Makadirio ya 
Mkandarasi, vyeti vya kuruhusu malipo kwa mkandarasi na 
manunuzi ambayo yalifanywa kinyume na mpango wa 
manunuzi wa mwaka.

Kiwango cha kufuata sheria na kanuni za manunuzi bado 
hakiridhishi ingawa kwa upande wa matumizi ya aina hii
kwa mwaka wa ukaguzi, kiasi cha Sh.1,755,429,901 kama 
inavyoonyeshwa katika kiambatanisho Na. 22 kilitumika 
ikilinganishwa na kiwango  cha Sh.1,930,772,578 
kilichoripotiwa katika ukaguzi wa mwaka uliopita.

Uongozi wa Halmashauri husika kwa mara nyingine 
unakumbushwa kuimarisha taratibu za manunuzi ili 
kuhakikisha kwamba zinapata thamani ya fedha kwa mali 
na huduma zinazonunuliwa. Kulingana na Agizo Na.281 ya 
Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 
(1997), Halmashauri husika zinatakiwa kuteua watumishi 
watakaohusika na usimamizi na utekelezaji wa mikataba.
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SURA YA TANO

5.0 UKAGUZI WA MIRADI ILIYOPATA FEDHA TOKA KWA 
WAHISANI
Mamlaka za Serikali za Mitaa, pamoja na kukusanya mapato 
kutoka kwenye vyanzo vyake pia hupata ruzuku kutoka 
Serikali Kuu na wafadhiri mbambali kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo. Wakati wa ukaguzi nilifanya tathmini 
ya utekelezaji wa miradi ya Ruzuku ya Miradi ya Maendeleo 
ya Serikali za Mitaa (LGDG); Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti 
UKIMWI (NMSF), Mpango wa Maendeleo wa Elimu ya Msingi
(MMEM) na Mpango wa Maendeleo wa Afya ya Msingi 
(MMAM).  Pia Mamlaka za Serikali za Mitaa hupokea, ruzuku 
kutoka kwa wafadili wengine katika kuboresha hali ya 
kijamii kwa kupitia miradi ya  Mfuko wa Jamii Tanzania 
(TASAF), Mfuko wa Afya ya Jamii (HBF), Programu ya 
Maendeleo ya Kilimo na Mifugo (ASDP) na Mpango wa Sekta 
ya Maendeleo ya Maji (WSDP). Hata hivyo matokeo ya 
ukaguzi wa miradi inayofadhiriwa kupitia mifuko hii 
imetolewa kwenye ripoti za pekee na kupelekwa kwenye 
uongozi wa Halmashauri husika.

5.1 Mwelekeo wa Fedha

5.1.1 Miradi ya Maendeleo Ya Serikali za Mitaa (LGDG)

(a) Fedha ambazo hazikutumika hadi kufikia tarehe 30 
Juni 2010 Sh.5,739,576,430
Ukaguzi uliofanyika ili kujua ni kiasi cha fedha 
zilizotumika kwenye Halmashauri ulibaini kuwa kiasi cha 
Sh.5,739,576,430 kilichopokelewa na Halmashauri 18 
zilibaki bila ya kutumika mwishoni mwa mwaka ulioishia 
tarehe  30 Juni, 2010 kama inavyoonekana hapa chini:

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)

1. Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe 

    698,315,317 

2. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha 

      17,290,615 
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3. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kondoa 

    600,504,026 

4. Halmashauri ya 
Wilaya ya Lushoto 

    971,787,949 

5. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu 

    107,248,632 

6. Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda 

      56,209,962 

7. Halmashauri ya Jiji
la  Mbeya 

      10,000,000 

8. Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega 

 1,039,971,348 

9. Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha 

    148,661,815 

10. Halmashauri ya 
Wilaya ya Simanjiro 

    104,843,339 

11. Halmashauri ya 
Wilaya ya Ulanga 

    118,752,291 

12. Halmashauri ya 
Wilaya ya Urambo 

    659,671,000 

14. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kisarawe 

      51,426,574 

15. Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto 

    590,349,022 

16. Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa 

    207,280,787 

17. Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma 

    134,870,560 

18. Halmashauri ya 
Wilaya ya Missenyi 

    222,393,193 

Jumla 5,739,576,430
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(b) Tofauti ya Fedha zilizopokelewa na Mamlaka ya 
Serikali za mitaa na fedha zilizopelekwa na  LGRP 
kupitia Hazina Sh.3,547,208,794

Katika ulinganisho wa fedha zilizopokelewa na Halmashauri
na taarifa za uwasilishaji wa fedha kwenye Halmashauri
zilizopatikana kutoka katika Taarifa za Fedha za LGRP kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 imebainika kuwa 
Wizara ya Fedha ilipeleka kwenye Halmashauri jumla ya 
Sh.4,745,078,000 ukilinganisha na kiasi cha Sh.8,292,286,794
zilizopokelewa na Halmashauri na kufanya tofauti ya ya 
Sh.3,547,208,794  kama inavyoonekana hapa chini:

Na.
Halmashauri Kiasi 

kilichopokelewa 
na Halmashauri

(Sh.)

Kiasi kwenye 
hesabu za LGRP 

(Sh.)

Tofauti (Sh.)

1.
Halmashauri ya 
Wilaya ya
Njombe 

1,942,411,302  508,569,000 1,433,842,302 

2.
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kibaha 

   238,760,641  163,399,000 75,361,641 

3.
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kondoa 

1,820,541,242  975,678,000 844,863,242 

4.
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Lushoto 

1,289,470,874  654,006,000 635,464,874 

5.
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu 

  577,191,021  536,428,000   40,763,021 

6.
Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda 

   820,853,581  671,767,000    149,086,581 

7.
Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega 

1,274,863,332  993,754,000 
   281,109,332             

8.
Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha 

  328,194,801  241,477,000 86,717,801         

Jumla 8,292,286,794 4,745,078,000 3,547,208,794

(c) Fedha za Miradi ya Maendeleo hazikupokelewa na 
Halmashauri Sh.33,830,000

Ukaguzi wa nyaraka za kupokelea fedha umebaini kuwa 
fedha Sh.33,830,000 zilizotumwa kutoka Hazina kwenda 
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katika Halmashauri ya Liwale kwa ajili ya utekelezaji wa 
mradi wa CDG hazikupokelewa na Halmashauri.  

(d) Fedha za Ruzuku zilizoazimwa bila Kurudishwa 
Sh.42,753,019

Halmashauri ya Wilaya ya  Hanang  iliazima kiasi cha 
Sh.42,753,019 kutoka kwenye mfuko wa LGDG kwa ajili ya 
matumizi katika akaunti mbalimbali. Hata hivyo, wakati wa 
ukaguzi ilibainika kuwa fedha hizo zilikuwa hazijarudishwa 
kwenye akaunti husika.

Hii inamaanisha kuwa jamii iliyokusudiwa kupata huduma 
kwa kutumia fedha hizo haijafaidika kutokana miradi 
iliyopangwa haikutekelezwa. 

Pia, naweza nikatoa hitimisho kwamba, kuna udhaifu wa 
utunzaji wa kumbukumbu na mawasiliano kati ya Mamlaka 
za Serikali, Hazina na TAMISEMI.

Wafadhili wanashauriwa kufanya mawasiliano na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa kwa kutoa taarifa ya fedha 
zilizopelekwa pamoja na aina ya shughuli zilizopitishwa 
kwa utekelezaji.

5.1.1 Fedha za NMSF ambazo hazikutumika hadi kufikia tarehe 
30 Juni 2010 Sh.175,049,929

Katika mwaka wa ukaguzi, Tume ya Kudhibiti Ukimwi 
Tanzania (TACAIDS) kwa kupitia Wizara ya Fedha ilipeleka 
fedha kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya Mkakati 
wa Kitaifa wa Kudhibiti Ukimwi (NMSF) 2008-2012 ambao 
wafadhili wake wakuu ni Serikali ya Marekani kupitia USAID,
PEPFAR, wafadhili wengine na Serikali ya Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania kupitia MTEF.

Hata hivyo, ukaguzi uliofanyika kuangalia mapato na 
matumizi ya fedha hizo katika Halmashauri 15 
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zilizochaguliwa ilibainika kuwa kiasi cha Sh.175,049,929
kilikuwa hakijatumika kufikia tarehe  30 Juni, 2010 kama 
inavyooneshwa hapa chini.   

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichokuwepo

Sh.

Kiasi 
kilichotumika

(Sh.)
Kiasi kilichobaki

(Sh.)
1. Halmashauri

ya Wilaya ya
Kilosa

100,958,400 66,997,400 33,961,000 

3. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kondoa 

102,301,900 101,512,890 789,010 

4. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbeya 

92,387,288 87,923,498 4,463,700 

5. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bunda

74,183,000 74,183,000 -

6. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Morogoro 

44,646,000 44,597,742 48,258 

7. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mtwara 

45,179,000 26,966,100 18,212,900 

8 Halmashauri
ya Manispaa
ya Singida 

23,775,000 23,775,000 -

9 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ulanga

45,340,000 25,407,000 19,933,000 

10 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Newala

56,134,162 40,595,000 15,539,162 

11 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ukerewe

87,036,703 51,994,897 35,041,806 

12 Halmashauri
ya Manispaa
ya Mtwara 
Mikindani

22,695,500 21,594,300 1,101,200 

13 Halmashauri
ya Manispaa
ya Kigoma 

27,735,000 14,890,000 12,844,200 
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14 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Sumbawanga 

201,368,409 194,368,730 6,998,679 

15 Halmashauri
ya Manispaa
ya Dodoma 

60,117,014 34,000,000 26,117,014 

Jumla 983,857,376 808,805,557 175,049,929 

Kiwango kikubwa cha salio la fedha inaonesha kuwa kazi za 
mradi zilizolengwa hazikutekelezwa kama ilivyopangwa na 
hivyo kuchelewesha utoaji wa huduma kwa jamii.

5.1.2 Mpango wa Maendeleo ya Afya ya Msingi (MMAM) 

(a) Fedha ambazo hazikutumika hadi kufikia tarehe 
30 Juni 2010 Sh.787,229,499

Ukaguzi uliofanyika katika baadhi ya Halmashauri kuhusu 
mwelekeo na utumiaji wa Fedha za MMAM ilibainika kuwa 
Halmashauri tano (5) zilipokea fedha kwa ajili ya kuboresha 
huduma ya afya ambapo hadi kufikia tarehe 30 Juni 2010 
zilikuwa zimebakia jumla ya Sh.787,229,499 kama 
inavyooneshwa katika jedwali lifuatalo:

Na. Halmashauri Kiasi 
kilichopokelewa

(Sh.)

Matumizi
(Sh.)

Salio (Sh.)

1 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bariadi  688,913,172 250,515,615 438,397,557

2 Halmashauri
ya Jiji la
Mbeya 188,940,286 25,877,880 163,062,406

3 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbozi  402,952,843 261,638,434 141,314,409

4 Halmashauri
ya Manispaa
ya Iringa 117,269,198 73,855,750 43,413,448

5 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbeya 370,540,615

369,498,935.60

1,041,679

 Jumla 1,768,616,114 981,386,614.6 787,229,499
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(b) Fedha kutolewa pungufu ya Makisio 
Sh.555,077,569

Jumla ya fedha  Sh.1,067,574,915 zilikisiwa kwa ajili ya 
kutekeleza mradi wa MMAM katika Halmashauri tatu(3), 
kati ya hizo Sh.512,497,346 ambayo ni sawa na 48% 
zilipokelewa na Halmashauri na kubakia jumla ya 
Sh.555,077,569 ambazo hazikupokelewa na Halmashauri
kutoka Hazina kama inavyooneshwa kwenye jedwali hapa 
chini:

Na. Halmashauri Makisio
(Sh.)

Mapokezi
(Sh.)

Pungufu
(Sh.)

%

1
Halmashauri
ya Jiji la 
Mbeya

228,000,000 188,940,000 39,060,000 17

2 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbulu 

404,574,915 203,425,346 201,149,569 50.3

3 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbarali 

435,000,000 120,132,000 314,868,000 72

Jumla 1,067,574,915 512,497,346 555,077,569

Hii inaonesha kuwa, sehemu ya kazi zilizopangwa 
hazikutekelezwa na hivyo kusababisha kutofikiwa kwa 
malengo yaliyopangwa.

5.1.4 Fedha za MMEM ambazo hazikutumika hadi kufikia tarehe 
30 Juni 2010 Sh.68,707,324
Wizara ya fedha ilipeleka fedha kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa kwa ajili ya utekelezaji wa Mpango wa 
Maendeleo ya Elimu ya Msingi (MMEM) wenye lengo la 
kuboresha ubora, kupanua wigo wa elimu kwenye shule na 
kuongeza mahudhurio ya wanafunzi     katika Shule za 
Msingi.

Ukaguzi uliofanyika kuhusiana na matumizi ya fedha katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa imebainika kuwa, Halmashauri
ya Wilaya ya Urambo ilikuwa na jumla ya Sh.188,707,324, 
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kati ya hizo Sh.120,000,000 zilitumika kwa shughuli za 
maendeleo na kubakia jumla ya Sh.68,707,324  mwishoni 
mwa mwaka. 

Pia kiasi cha Sh.153,380,000 kilitolewa na Wizara ya Fedha 
kwenda Halmashauri ya Wilaya ya Musoma kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi wa MMEM, hata hivyo kiasi hicho cha 
fedha haijulikani kama kilitumika kama ilivyopangwa kwa 
kuwa taarifa ya utekelezaji pamoja na mchanganuo wa 
matumizi  havikuletwa kwa ajili ya ukaguzi.

5.2 Uhakiki wa utekelezaji wa Miradi
Uhakiki wa utekelezaji wa miradi katika ngazi ya 
Halmashauri, umebaini mapungufu katika udhibiti na 
usimamizi wa miradi hali ambayo inatakiwa kushughulikiwa 
kwa makini na kwa haraka na Halmashauri husika ili 
kuongeza utumiaji wa rasilimali  zilizokusudiwa.

Nimebaini ya kuwa watumishi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa hawakufuata matakwa ya miradi husika ambayo 
yanataka kufanyika ukaguzi wa mara kwa mara wa miradi 
inayotekelezwa kwenye Vijiji mbalimbali. Matokeo yake, 
miradi mingi ilitekelezwa kwa kuchelewa, ilitekelezwa
lakini haitumiki na kutekelezwa chini ya kiwango kutokana 
na usimamizi kutoka kwa uongozi wa Halmashauri
usioridhisha. Kwa muhtasari, mapungufu ya miradi 
iliyochaguliwa yameelezwa katika aya zifuatazo. 

i) Ucheleweshaji wa utekelezaji wa miradi
Nimebaini kuwa, idadi kubwa ya miradi iliyotembelewa 
haikukamilika kwa kipindi kilichokubaliwa kwenye 
mikataba, wakati miradi ya ujenzi katika Halmashauri
18 yenye jumla ya makisio ya Sh.1,532,483,668 
haijakamilika kama inavyooneshwa kwenye Kiambatisho 
Na. 23.
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Hii imesababishwa na usimamizi mdogo wa miradi na
ucheleweshaji wa upelekaji wa fedha katika ngazi ya 
chini. 

ii) Miradi ya Kijamii ambayo imekamilika na kuwa na 
huduma zote lakini haitumiki
Kama ilivyoolezwa hapo awali, ruzuku ya maendeleo 
imelenga kuboresha hali ya jamii sana sana masikini, 
kutoka huduma za Vijijini hadi kuimarisha huduma na 
ukarabati miundombinu iliyochakaa. Matokeo ya ruzuku 
yanaonekana kwa jamii na miradi iliyotekelezwa katika 
maeneo hayo. Hata hivyo, ukaguzi wa kutembelea 
miradi iliyokamilika ulibaini kuwa, miradi katika
Halmashauri tisa (9) yenye thamani ya Sh.700,971,208 
imekamilika lakini haitumiki kama inavyooneshwa katika 
jedwali lifuatalo:

Na. Jina la 
Halmashauri

Jina la mradi Tarehe ya 
kukamilika

Kiasi
(Sh.)

1 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kongwa 

Ujenzi wa Jengo 
la Wagonjwa wa 
nje Kibaigwa

30 Septemba
2009

105,000,000

Ujenzi wa jengo 
la zahanati kata 
ya Ibugule

- 66,244,400

Ujenzi wa jengo 
la zahanati Bahi 
Mkulu

- 64,669,749

2 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bahi 

Ujenzi wa jengo 
la utawala Bahi 
Mjini

- 181,872,834

Ujenzi wa 
machinjio
Makongolosi

Disemba, 
2009

6,964,5003 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chunya 

Ujenzi wa josho
Namkukwe,                                            
Mkola na
Mapogoro

Julai, 2010 16,533,000

Ujenzi wa Ofisi 
ya Mtendaji wa 
Kata Ilagala

- 24,213,9504 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kigoma 

Ujenzi wodi ya - 60,236,000
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Wazazi na
Chumba cha 
kuhifadhia maiti 
- Uvinza.
Ujenzi wa 
madarasa mawili 
sekondari ya 
Ihango

- 2,500,000

Ujenzi wa Ofisi 
ya Mtendaji wa 
Kata Bonde 
Songwe

- 13,270,000

Ujenzi wa Ofisi 
ya Mtendaji wa 
Kata Iwindi

- 6,594,350

Ujenzi wa 
zahanati
Nsambya 

15/06/2010 18,398,050

Ujenzi wa 
Zahanati
Izumbwe 

15/06/2010 20,588,300

Ujenzi wa 
zahanati Luanda

15/6/2010 24,110,600

5 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbeya 

Ujenzi wa 
zahanati Iwowo

15/6/2010 28,396,850

Upanuzi wa 
Mfumo wa maji 
Bukulu 

- 4,378,6256 Kondoa 

Ujenzi madarasa 
mawili

- 10,000,000

7 Kilombero Ujenzi wa Soko
Matema

Mei 2010 35,000,000

8 Rungwe Ujenzi wa 
madarasa mawili 
Lupoto Sekondari

- 12,000,000

Jumla 700,971,208
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Kutotumika kwa miradi ya jamii inachelewesha upatikanaji 
wa huduma kwa jamii na manufaa yatokanayo na miradi 
hiyo.

iii) Ujenzi wa miradi ya Jamii usiokidhi viwango

Ukaguzi wa baadhi ya miradi kwa mwaka husika, 
umebainika kuwa, Sh.630,876,670 zilitumiwa na 
Halmashauri  tatu (3) kwa ajili ya  ujenzi wa miradi ya 
jamii ambayo ilikamilika kwa kasoro mbalimbali kama 
inavyooneshwa katika jedwali hapa chini. Nilibaini 
kuwa, miradi iliyotekelezwa inatakiwa kufanyiwa 
ukarabati mkubwa kwa sababu ya kasoro zake na 
kusababisha kutotimia kwa malengo yaliyokusudiwa.  

Na Halmashauri Mradi Kiasi (Sh.) Mapungufu
Ufungaji wa 
Sola katika 
Shule ya 
Sekondari ya 
wasichana  
Rugufu  

39,200,000 Paneli za sola 
zilizofungwa 
zinatofautiana 
na 
makubaliano.
Badala ya  
Paneli 20 za 
100W, 
ziliwekwa 
paneli 40 za 
45W kwa 
tofauti ya 
jumla ya 200W.

Ukarabati wa 
zahanati ya 
Msimba 

5,698,000 Baadhi ya 
sehemu kwenye 
dari 
zimeharibika

Ukarabati wa 
nyumba ya 
mganga na 
zahanati ya 
Mwandiga

43,225,200 Milango 
haikufungwa 
vizuri. Na kuna 
nyufa kwenye 
sakafu

1 Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kigoma 

Ujenzi wa 14,293,070 Kuna nyufa 
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darasa katika 
Shule ya 
Sekondari ya 
Kagongo 

kwenye sakafu

Nyumba ya 
mganga 
katika  
zahanati ya 
Nyarubanda 

24,000,000 Ukuta una 
nyufa na 
milango 
haikufungwa 
vizuri

Ujenzi wa 
madarasa 
mawili katika 
shule ya 
sekondari ya 
Sunuka 

24,000,000 “Wire mesh”
hazikukamilika 
na dari 
haijafungwa 
vizuri

Ujenzi wa 
wodi ya 
wazazi na 
chumba cha 
kuhifadhia 
maiti katika 
zahanati ya 
Uvinza

60,236,000 Milango 
haijafungwa 
vizuri

2 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chunya 

Ukarabati wa 
zahanati ya  
Udinde

8,280,000 Shata  za wavu 
wa mbu 
hazikutengenez
wa 

Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari ya 
Changalikwa 

41,194,440 Kuna nyufa 
kwenye ukuta 
ambazo 
zinahitaji 
ukarabati.

Ujenzi wa  
shule ya 
Sekondari ya
Kibindu  

41,194,440 Fisha bodi
haikufungwa na 
hata ujenzi wa 
shule hauna 
ubora. 

3 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bagamoyo 

Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari ya 
Matipwili

41,194,440 Ujenzi wa 
madarasa uko 
chini ya 
kiwango, kuna 
nyufa kwenye 
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ukuta.
Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari 
Msata 

41,194,440 madarasa 
yamejengwa 
chini ya 
kiwango na 
kuna nyufa 
kwenye ukuta 
na sakafu

Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari 
Dunda 

41,194,440 Madarasa 
yamejengwa 
chini ya 
kiwango na 
kuna nyufa 
kwenye ukuta 
na sakafu

Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari 
Zinga 

41,194,440 Madarasa 
matatu 
yamejengwa 
chini ya 
kiwango na 
uchanganyaji 
wa saruji na 
mchanga 
ulikuwa chini 
ya kiwango

Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari 
Sanzale

41,194,440 Madarasa 
yamejengwa 
chini ya 
kiwango na 
kuna nyufa 
kwenye ukuta 
na sakafu

Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari 
Ubena 

41,194,440 madarasa 
yamejengwa 
chini ya 
kiwango na 
kuna nyufa 
kwenye ukuta 
na sakafu

Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari 

41,194,440 madarasa 
yamejengwa 
chini ya 
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Mdaula kiwango na 
kuna nyufa 
kwenye ukuta 
na sakafu
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Ujenzi wa 
shule ya 
Sekondari 
Vigwaza 

41,194,440 Sakafu kwenye 
madarasa yote 
imeharibika na
uchanganyaji 
wa saruji na 
mchanga 
ulikuwa chini 
ya kiwango.

Jumla 542,753,47
0

Hii inaonesha mapungufu katika usimamizi na ufuatiliaji wa 
miradi katika ngazi za chini.

5.3 Utekekezaji wa Kilimo Kwanza 
“Kilimo Kwanza” ni mkakati wa Serikali unaokusudia 
kuhuisha Sekta ya Kilimo nchini.  Muundo wa utekelezaji wa 
nguzo za “Kilimo Kwanza” umeainisha wadau mbalimbali 
zikiwemo Mamlaka za Serikali za Mitaa chini ya Ofisi ya 
Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa ili 
kutekeleza mkakati ya Kilimo Kwanza.  Tathmini ya 
utekelezaji wa “Kilimo Kwanza” katika sampuli ya 
Halmashauri ishirini (20) imebaini masuala yafuatayo 
ambayo yanarudisha nyuma na kuzuia utekelezaji wa Kilimo 
Kwanza kwa ufanisi.

5.3.1 Hoja za Jumla 

Na. Halmashauri Hoja ya Ukaguzi Kiasi (Sh.)
Madhara/Msis

itizo
1 Halmashauri

ya Wilaya ya
Mbarali

· Majosho katika 
Vijiji 28 sawa 
na 25% 
hayatumiki
kwa muda 
mrefu.

· Sehemu mbili 
(2)  kati nne 
(4) za 
kunyweshea 

- Hali hii 
inaonesha 
kuwa 
malengo ya 
Kitaifa ya 
kuondoa 
umaskini 
katika jamii 
hayataweza 
kufikiwa.
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mifugo 
hazitumiki na 
majosho
matatu (3) 
kati ya manne 
(4) pia 
hayatumiki

2 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ulanga

Vocha za 
pembejeo za 
kilimo 372 
hazikutumika 
hivyo kurudishwa 
Wizara ya Kilimo 
kupitia Kamati ya 
vocha ya Mkoa.

3,177,000 Kamati za 
vocha za 
Vijiji
hazikuwa 
makini katika 
kuteua 
mawakala na 
walengwa.

Pia baadhi ya 
wakulima 
hawakuwa 
tayari kutoa 
mchango wao 
ili wapate 
vocha za 
pembejeo.

3 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mwanga

Nyaraka 
inayohusu 
mkakati wa 
utekelezaji wa 
“Kilimo Kwanza” 
haikutolewa kwa 
Wakaguzi kwa 
uhakiki.

- Matarajio ya 
utekelezaji 
wa “Kilimo 
Kwanza” 
katika 
Halmashauri
ya Mwanga 
hayakuweza 
kutathminiwa
.

4. Halmashauri
ya Manispaa
ya Morogoro 

Wizi wa vocha za 
pembajeo za 
kilimo.

34,055,000 Jamii 
haikupata 
huduma 
iliyokusudiwa
.

5. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Babati

Wakaguzi 
walipotembelea 
Halmashauri

- Thathmini ya 
mahitaji 
inatakiwa 
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tarehe 
29/11/2010 
walibaini kuwa 
Matrekta madogo 
(Power tillers) 
kumi na tatu (13) 
bado yalikuwa 
hayajagawiwa 
kwa vikundi 
husika.

kufanywa 
kwanza kabla 
ya manunuzi 
ya matrekta 
madogo.

6. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Iramba

Vocha 21,847 za 
mbegu za pamba 
na dawa za 
kuulia wadudu 
waharibifu 
hazikutumika.

98,311,500 Matarajio ya 
uzalishaji 
katika msimu 
wa kilimo 
hayakuweza 
kufikiwa 
kinyume na 
malengo ya 
Kilimo 
Kwanza.  Hii 
imetokana na 
ucheleweshaji 
wa kugawa
vocha za 
pembejeo kwa 
wakulima.

7 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Namtumbo

· Taarifa ya 
utekelezaji 
wa “Kilimo 
Kwanza” 
kama inavyo 
takiwa na 
mpango kazi 
wa 
Halmashauri
haukutayaris
hwa.

· Wakulima 
wengi bado 
hawajaelewa 
madhumuni 

Kutokuwepo 
kwa taarifa 
ya 
utekelezaji 
wa “Kilimo 
kwanza” 
kunafanya 
kilio cha 
jamii kuhusu 
mafanikio 
duni ya 
utekelezaji 
wa “Kilimo 
Kwanza” 
katika 
maeneo yao 
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ya “Kilimo 
Kwanza”.

na hatua 
zilozochukuli
wa na 
Uongozi wa 
Halmashauri
hazikuweza 
kufahamika.

8 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilosa

· Vocha za 
pembejeo za 
kilimo 1,600 
zimeibiwa.

· Vocha za 
pembejeo 608 
zilizotolewa 
kwa 
Halmashauri
hazikuweza 
kutumika.

32,300,000

11,994,000

Malengo ya 
“Kilimo 
Kwanza” 
hayakuweza 
kufikiwa.

9 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kibaha

Halmashauri
haijaweza 
kuainisha
vipaumbele na 
mbinu katika 
uzalishaji wa 
mazao.

Malengo ya 
“Kilimo 
Kwanza” 
hayakuweza 
kujulikana.

10 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Sikonge

Vocha za mbegu 
za mahindi 1,981  
hazikuweza 
kutumika na 
zimerudishwa 
kwa Katibu 
Tawala wa Mkoa 
wa Tabora.

16,838,500 Malengo 
yaliyotarajiw
a 
hayakufikiwa.

11 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bahi

Mikopo ya 
Matrekta madogo 
bado kurejeshwa

34,423,140 Kutorejeshwa 
kwa mikopo 
kunazuia 
walengwa 
wengine 
kutopata 
huduma 
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iliyokusudiwa
.

12 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ileje

· Upotevu wa 
vocha 200 za 
ruzuku ya 
mbolea na 
Mbegu za 
mazao. 

· Katika miaka 
ya fedha 
2007/2008 na 
2008/2009, 
Serikali kwa 
kupitia Ofisi 
ya 
Umwagiliaji 
Kanda ya 
Mbeya, 
Programu ya 
Msaada wa 
chakula kati 
ya Japan na 
Tanzania na 
Mpango wa 
Maendeleo wa 
Ileje 
zilikamilisha 
mradi wa 
umwagiliaji 
wa Sasenga 
uliogharimu 
kiasi cha 
Sh.452,346,71
0 ukiwa na 
ukubwa wa 
hekta 540.  
Pia katika 
mwaka wa 
fedha wa 
2009/2010 
Halmashauri
ilitumia kiasi 

3,600,000

534,540,950

Malengo 
yaliyotarajiw
a 
hayakufikiwa.

Kukosekana 
kwa mipango 
madhubuti na 
kutokulinda 
mradi 
kutapelekea 
thamani ya 
fedha 
kutopatikana 
na mradi 
kutokuwa 
endelevu.
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cha Sh. 
82,194,240 
kwa ajili ya 
kujenga 
mfereji mkuu.  
Timu ya 
ukaguzi 
ilipotembelea 
mradi huo 
mnamo 
Augosti, 2010 
ilibaini kuwa 
eneo lote la 
mradi lilikuwa 
halitumiki 
kwani ni 
hekta 270 tu 
au 50% ndizo 
zilikuwa 
zinatumika 
kwa 
umwagiliaji.

· Kumekuwepo 
na uchungaji 
wa mifugo 
katika eneo la 
mradi na 
uchomaji 
moto lakini 
hakuna hatua 
zozote 
zinazochukuli
wa. 

13 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilombero

Mawakala 
kuchelewa 
kusambaza 
pembejeo za 
kilimo kwa 
wakulima:
· KiJiji cha 

Kibaoni 
kilipokea 

Pembejeo za 
kilimo 
hazikutumika 
kama 
ilivyopangwa 
kutokana na 
sababu 
kwamba 
zililetwa 
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vocha za 
pembejeo za 
kilimo mwezi 
Novemba, 
2009 lakini 
mawakala 
walichelewa 
kuzisambaza 
kwa wakulima 
hadi mwezi 
Januari, 2010.

· Vocha za 
pembejeo za 
kilimo kutoka 
Halmashauri
hazi 
kupokelewa 
katika Vijiji
vya Mofu na 
Ikwambi.

21,900,000

katikati ya 
msimu wa 
kilimo.

14. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Songea

· Taarifa ya 
utekelezaji 
wa Kilimo 
Kwanza 
haikuandaliwa 
kama 
inavyotakiwa 
na mpango wa 
kazi wa 
Halmashauri.

· Wakulima 
wengi 
kutokufahamu 
malengo na 
madhumuni 
ya “Kilimo  
Kwanza”.

Kukosekana 
kwa Taarifa 
za 
utekelezaji 
wa Kilimo 
Kwanza 
kunafanya 
kilio cha 
Jamii kuhusu 
mafanikio 
duni ya 
utekelezaji 
wa “Kilimo 
Kwanza” 
katika 
maeneo yao 
na hatua 
zilizochukuli
wa na 
Uongozi wa 
Halmashauri
kutoweza 
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kufahamika.
15 Halmashauri

ya Wilaya ya 
Morogoro

Vocha 6,441 za 
pembejeo za 
kilimo 
hazikutumika 
hivyo 
kurudishwa kwa 
Katibu Tawala 
wa Mkoa wa 
Morogoro.

33,090,000 · Baadhi ya 
Mawakala 
kushindwa 
kusambaza 
pembejeo 
za kilimo 
kwa 
wakati.

· Baadhi ya 
mawakala 
kuwa na 
mitaji 
midogo.

· Baadhi ya 
Wakulima 
kushindwa 
kuchangia 
gharama 
za ununuzi 
wa 
pembejeo.

16 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Same

Kati ya malengo 
38 yaliyokuwemo 
katika mkakati 
wa “Kilimo 
Kwanza” 
malengo kumi na 
nane (18) 
yametekelezwa, 
kumi na tano 
(15) yapo katika 
hatua za 
utekelezaji 
wakati matano 
(5) bado 
kutekelezwa.

Malengo 
yaliyopangwa 
kutekelezwa 
katika mwaka 
husika haya 
kutekelezwa 
yote.

17. Halmashauri
ya Manispaa
ya 
Dodoma

Tathmini ya 
utekelezaji wa 
“Kilimo Kwanza”
imebaini kuwa 
miradi ya 

Utekelezaji 
wa kiwango 
cha chini cha 
mipango iliyo 
kusudiwa.
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maendeleo ya 
sekta ya kilimo 
bado ipo katika 
hatua za awali 
hivyo mchango 
wake haukuweza 
kuainishwa.

18. Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbozi

Upotevu wa 
vocha za ruzuku 
ya mbolea na 
mbegu za 
mazao.

130,800,000 Huduma 
zilizokusudiw
a 
hazikutolewa 
kwa Jamii.

Jumla 977,430,090

5.3.2 Upungufu wa mbolea katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi ilipanga kusambaza tani 
40,184 za aina mbalimbali za mbolea kwa wakulima katika 
kata na Vijiji Wilayani humo.  Hata hivyo, Halmashauri
ilipokea tani 21,720 sawa na asilimia 54% ya malengo ya 
awali.  Pia ilibainika kuwa, Halmashauri ilipokea tani 360 za 
mbolea ambayo haikuhitajika.  Mchanganuo wa kina ni 
kama ufuatao:

Na.
Aina ya 
mbolea

Kiasi 
kilichokisiwa 

(Tani)

Kiasi 
kilichopokewa 

(Tani)

Tafauti 
(Tani)

1. DAP 10,785 6,050 4,735
2. UREA 21,570 13,650 7,920
3. CAN 2,669 861 1,808
4. SA - 330 330
5. NPK 600 71 529
6. MRP 4,200 728 3,472
7. TSP - 30 30

5.3.3 Upungufu wa Pembejeo za Kilimo katika Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya
Halmasahuri ya Jiji la Mbeya ilikuwa na mahitaji ya aina 
mbalimbali za pembejeo kwa ajili ya kuwasaidia wakulima 
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waliopo katika Jiji hilo. Ukaguzi umebaini kuwa pembejeo 
hizo za kilimo hazikuweza kupatikana kulingana na mahitaji 
ya Halmashauri kama inavyooneshwa hapa chini.

Aina ya 
Pembejeo

Mahitaji 
(Tani)

Kiasi 
kilichopatikana 

(Tani)

Upungufu 
(Tani)

Asilimia 
ya 

Upungufu
DAP 1,000 750 250 25
Mbolea ya 
Minjingu 1,800 - 1,800 100

UREA 1,600 740 860 54
Mbegu za 
mahindi –
Chotara

135 15 120 89

Kutokana na masuala yaliyojitokeza na kuhojiwa hapo juu, 
mfumo wa utoaji na usambazaji wa vocha za pembejeo za 
kilimo unakabiliwa na changamoto zifuatazo:-

· Kukosekana kwa uelewa wa taratibu za mfumo wa vocha 
za pembejeo kwa wakulima na Kamati za vocha 
pembejeo za Vijijini.

· Mawakala wa pembejeo za kilimo kuchelewa kusambaza 
vocha za pembejeo kwa wakati.

· Mawakala wa pembejeo kuwa na mitaji midogo hivyo 
kuwafanya washindwe kupeleka vocha nyingi Vijijini.

· Miundombinu mibovu husababisha usambazaji wa vocha 
kwenye baadhi ya Vijiji kuwa mgumu.

· Kukosekana kwa fedha za kutosha kwa ajili ya ufuatiliaji 
na kutoa elimu kwa Kamati za vocha za kilimo katika 
Vijiji.

· Kutokuwepo na udhibiti na ufuatiliaji wa karibu wa  
usambazaji wa vocha na pembejeo.

Ili kufanikisha kufikia matarajio ya “Kilimo Kwanza” 
ninapendekeza yafuatayo: 

· Kamati zinazoshughulikia vocha za pembejeo za kilimo 
zinatakiwa kuwa na ufuatiliaji wa karibu na kuhakikisha 
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hatua za kisheria zinachukuliwa kwa wale waliohusika 
na upotevu wa vocha za pembejeo.

· Uongozi wa Mamlaka wa Serikali za Mitaa unatakiwa 
kuhakikisha kwamba mawakala wanaosambaza 
pembejeo wanafuata masharti yaliyomo katika 
mikataba.

· Mamlaka za Serikali za Mitaa zinatakiwa kushirikiana na 
Wizara ya Kilimo kuhakikisha kwamba usambazaji wa 
pembejeo unafanyika kwa wakati na kulingana na 
mahitaji ili kuhamasisha maendeleo ya kilimo katika 
Mamlaka hizo.
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SURA YA SITA

6.0 MATOKEO YA KAGUZI MAALUM
6.1 Utangulizi

Kifungu 36 (1) cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya 
mwaka 2008 inampa mamlaka Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali kufanya kaguzi maalumu. Sheria hii 
inaeleza kuwa, iwapo Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali ataona kuwa kuna jambo lolote lihusulo fedha 
au mali ya umma ambalo inabidi Bunge lijulishwe pasipo 
kuchelewa, ataandaa taarifa maalumu kuhusiana na jambo 
hilo na kuwasilisha taarifa hiyo Bungeni kupitia kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 

6.2   Mtiririko wa mabadiliko baada Kaguzi Maalum
Katika mwaka uliopita wa 2008/09 taarifa za kaguzi 
maalumu nane (8) zilitolewa na mhutasari wa utekelezaji 
wa mapendekezo yaliyotolewa umeelezwa katika sura ya 
tatu aya ya kumi na moja (11) ya ripoti hii. Kwa mwaka wa 
fedha 2009/2010 kaguzi maalum tano (5) zilifanyika katika 
Mamlaka za Serikali za Mitaa.  Kati ya kaguzi maalum tano 
(5) zilizofanyika, tatu ziliombwa na Halmashauri, na mbili 
zilianzishwa na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali kwa mujibu wa Kanuni 78 ya Kanuni za Ukaguzi wa 
Umma za 2009.  Kaguzi maalum tano zilifanyika katika 
Halmashauri tano (5) ambazo ni Halmashauri za Wilaya za 
Rombo, Kilosa, Rorya, Tarime na Halmashauri ya Manispaa
ya Sumbawanga.  Matokeo yaliyotokana na kaguzi maalum 
yameainishwa katika aya zifuatazo:

6.3 Muhtasari wa masuala yaliyojitokeza katika kaguzi 
maalumu zilizofanyika mwaka 2009/10

6.3.1 Halmashauri ya Wilaya ya Rombo

Ukaguzi Maalum katika Halmashauri ya Wilaya ya Rombo 
ulihusu masuala yaliyojitokeza katika kipindi cha tarehe 1 
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Julai, 2007 hadi tarehe 30 Oktoba, 2009. Muhtasari wa 
matokeo ya ukaguzi huo ni kama ifuatavyo:

· Vifungu vinne (4) vya Akaunti ya Amana vilitumia 
Sh.105,209,155 zaidi ya kiasi kilichowekwa.  Hali hii 
inaathari katika fedha za waweka amana wengine ambazo 
zinatakiwa kurejeshwa katika vifungu vya Amana husika.

· Mishahara isiyolipwa kiasi cha Sh.15,537,292 haijarejeshwa 
Hazina kwa kupitia kwa Katibu Tawala Mkoa wa 
Kilimanjaro. Kiasi hiki kimelipwa kimakosa kama mishahara 
kwa Watumishi ambao hawako kazini.

· Uhamisho wenye shaka wa fedha kiasi cha Sh.15,868,475 
toka Akaunti ya Amana kwa ajili ya matumizi ambayo 
uhalali wake haukuweza kuthibitika.

· Malipo ya fedha taslimu kiasi cha Sh.13,499,945 ambayo 
yalitakiwa kulipwa moja kwa moja kwa Wazabuni lakini 
yalilipwa kwa watumishi wa Halmashauri kwa ajili ya 
manunuzi ya bidhaa mbalimbali kutoka kwa Wazabuni hao. 

· Malipo yalifanyika mara mbili toka Akaunti ya Amana kwa 
ajili ya marejesho ya mikopo ya benki Sh.6,158,680 kwa 
watumishi wa Halmashauri.  

· Mifuko ya saruji yenye thamani ya Sh.4,795,000 iliyotolewa 
toka Stoo ya Halmashauri haikuweza kuthibitishwa kwamba 
imepokewa kwenye sekondari saba (7) husika.

· Akauti tatu (3) za Halmashauri zimepata Ovadrafti bila 
idhini ya kamati ya Fedha na Utawala ya Halmashauri
kinyume na matakwa ya Kifungu na. 12(1) cha Sheria Na.9 
ya Fedha za Serikali za Mitaa ya mwaka 1982 na Agizo 
Na.183 ya Memoranda ya Fedha ya Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997. Pia hapakuwepo na ushahidi kwamba 
Ovadrafti hiyo iliyotolewa na benki iliinufaisha 
Halmashauri.

· Malipo ya mishahara yenye shaka  
        (i)  Malipo ya mishahara kwa watumishi ambao hawapo 

kazini Sh.2,493,240.
       (ii) Ruzuku ya Serikali kutumika kulipia mishahara ya 

watumishi waliotakiwa kulipiwa toka Akaunti ya Mfuko 
mkuu wa Halmashauri Sh. 16,064,413.
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· Mapungufu katika usimamiaji wa vyanzo vya ndani vya 
Halmashauri

(i) Mawakala wa ukusanyaji wa mapato kwa niaba ya 
Halmashauri kutowasilisha makusanyo Sh.20,306,000.

(ii) Mapato yasiyokusanywa kutokana na ushuru wa zao la 
kahawa Sh. 56,234,011.

(iii) Ushuru wa zao la kahawa uliokusanywa kwa kutumia 
stakabadhi za kugushi Sh.11,058,063. 

(iv) Ushuru wa mazao ya misitu kiasi cha Sh.27,857,794 
haukuingizwa kwenye daftari la mapato la 
Halmashauri wala kupelekwa benki.  Hii imetokana na 
uzembe wa Mweka hazina wa kutokufuatilia 
makusanyo ya kila siku na upelekaji wake benki. 

(v) Ushuru unaotokana na ukodishaji wa mashamba
katika ukanda wa nusu maili wa msitu wa 
Halmashauri kiasi cha Sh.27,787,500 haujakusanywa.

(vi) Malipo ya posho kwa watumishi na matumizi mengine
Sh.11,090,000 zaidi ya kiasi kilichoidhinishwa.

(vii) Posho ya kujikimu yenye jumla ya Sh 7,280,000 
iliyopwa kwa baadhi  maofisa ilibainika kuwa ya 
mashaka kwani maafisa hao  walisaini kwenye daftari 
la mahudhurio kwa siku walizolipwa wakiwa nje ya 
kituo chao cha kazi. Kuna udhaifu katika udhibiti wa 
ndani kuhusu ulipaji wa posho. 

(viii) Katika miaka ya fedha ya 2007/2008 na 2008/2009, 
kulikuwa na matumizi ya ziada ya Sh.190,078,699  
katika manunuzi ya mafuta ya magari. 

(ix) Mafuta ya magari yenye thamani ya Sh.64,581,030 
yalinunuliwa na kugawanywa kwenye magari ya 
Halmashauri. Hata hivyo mafuta hayo haya 
kuthibitika kuwekwa kwenye magari kutokana na 
taarifa hizo kutokuwa kwenye vitabu vya safari za 
gari. 
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(x) Mafuta ya magari yenye thamani ya Sh.4,024,500 
yalitolewa na kutumika kwenye magari ya watu 
binafsi.

(xi) Halmashuri imetumia vibaya fedha za Idara ya Elimu 
kiasi cha Sh. 31,020,000 kwa ajili ya manunuzi ya 
wino wa mashine ya chapa kiasi cha Sh.14,635,000 na 
wino wa mashine ya kutolea nakala kiasi cha Sh. 
16,385,000.

(xii) Kumekuwepo na ufujaji wa fedha kiasi cha 
Sh.18,699,000 katika manunuzi na matumizi ya 
karatasi za kutolea nakala, shajala na wino wa 
mashine ya kutolea nakala.

(xiii) Ukaguzi maalum umebaini kuwa Halmashauri ililipa 
bei za juu  katika ununuzi wa  daftari za andalio la 
masomo na vitabu vya kumbukumbu za masomo 
katika mchakato wa manunuzi kwa Mzabuni wa 
Halmashauri kuweka kiwango cha juu cha bei 
ukilinganisha na bei katika soko na kupelekea 
kutumia matumizi ambayo yangeweza kuepukwa ya 
kiasi cha Sh.17,500,000.

(xiv) Kulikuwepo matumizi yenye shaka na yasiyofuata 
sheria husika kiasi cha Sh.7,949,204.

(xv) Kiasi cha Sh.232,393,000 kilikusanywa kutokana na 
mauzo ya mahindi ya njaa na kupelekwa Ofisi ya
Waziri Mkuu lakini stakabadhi za kukiri mapokezi
hazikuonekana wakati wa ukaguzi.

(xvi) Mahindi ya msaada wa njaa hayakuwafikia walengwa 
Sh.9,866,726.

(xvii) Fedha kiasi cha Sh.2,760,000 zilizotengwa kwa 
kusafirishia mahindi ya msaada wakati wa njaa 
hazikutumika kwa lengo lililokusudiwa na badala yake 
kutumika kwa ununuzi wa matairi ya magari ya 
Halmashauri.  

(xviii) Vifaa vya ujenzi vyenye thamani ya Sh.14,238,000 
vilivyotolewa toka Stoo Kuu ya Halmashauri
havikupokewa katika sehemu ya ujenzi. 
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(xix) Fedha taslimu zilizopatikana kwa uuzaji wa viwanja 
katika Mji wa Holili kiasi cha Sh.7,380,000 
hakikuingizwa katika vitabu vya Halmashauri. 

6.3.2 Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa 
Mapungufu yaliyobainika kwenye  Ukaguzi Maalum  katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa uliohusu miaka ya fedha 
2008/2009 na 2009/2010 ni kama yafuatavyo:

(i)  Udhaifu katika Udhibiti wa mfumo wa  ndani na uhasibu
Mapitio ya udhibiti wa ndani na uhasibu umebaini 
mapungufu yafuatayo:
· Imebainika kuwa mtumiaji mmoja wa mfumo 

funganifu wa usimamizi wa fedha (IFMS) anaweza 
kuingiza, kuidhinisha na kurekodi miamala kwa 
kutumia akaunti ya msimamizi wa mfumo (sa) bila 
udhibiti.

· Marekebisho katika Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS) yalifanyika bila kuidhinishwa  na 
Mkurugenzi wa Halmashauri na Mweka Hazina kama 
inavyooneshwa kwenye Jedwali hapa chini:

Mwaka Pokezi (Sh.) Toa (Sh.)

2007/2008 8,887,051,520 7,622,245,054

2008/2009 5,850,462,464 4,014,388,619

· Katika mwaka wa fedha 2008/2009 Halmashauri ya 
Wilaya ilibadilisha Mfumo Funganifu wa Usimamizi wa 
Fedha (IFMS) kutoka toleo la 7.2 kwenda 7.3.5 bila 
kuwahusisha Wataalam wa Mifumo kutoka TAMISEMI 
hivyo kusababisha baadhi ya vifungu vya matumizi 
pamoja na bakaa zake kutokuingizwa katika toleo jipya 
kwa usahihi kwa kuonesha kwamba vifungu hivyo 
havina fedha kitu kilichosababisha matatizo katika 
utekelezaji wa bajeti ya mwaka 2009/2010.
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· Hati za malipo zenye thamani ya Sh.766,489,920 
hazikuwasilishwa kwa Wakaguzi.

· Malipo ya Sh.838,990,537 yamekosa Stakabadhi za 
uthibitisho wa kukiri mapokezi.

· Kumekuwepo na matukio sita (6)  ya wizi wa fedha 
katika akaunti za Halmashauri yenye jumla ya 
Sh.277,026,849 yaliyosababishwa na udhaifu ya udhibiti 
wa ndani wa watumishi wasio waaminifu na 
kutofanyika kwa usuluhisho wa vitabu kwa wakati.

· Katika kipindi cha mwaka 2008/09 Halmashauri ilifanya 
malipo yenye jumla ya Sh.7,966,372,050 toka Akaunti 
ya Amana bila kuonesha namba ya stakabadhi 
iliyopokea ili kuthibitisha kama malipo yalifanyika kwa 
mujibu wa malengo ya fedha hizo. Pia ilibainika kuwa 
hakuna rejista ya Akaunti za Amana kwa ajili ya 
udhibiti na hivyo kupelekea ufujaji wa fedha katika 
mfuko huo. 

· Kutokuwepo  kwa mgawanyo wa kazi  katika Idara ya 
Uhasibu kwa miaka ya fedha 2007/2008 na 2008/2009 
kinyume na kifungu Na. 10 cha Mwongozo wa Fedha wa 
Serikali za Mitaa  wa mwaka 1997.

· Mawanda ya ukaguzi wa ndani kuwa finyu kwa kakagua 
zaidi miradi inayohusiana na shule badala ya kukagua 
miradi yote ya maendeleo  kwa ujumla. Pia Uongozi wa 
Halmashauri ya Wilaya kuchelewa kujibu hoja  za 
Wakaguzi wa Ndani na wa Nje hivyo kusababisha hoja 
hizo kutojadiliwa katika vikao vya Kamati ya Fedha, 
Utawala  na Mipango.

· Mweka Hazina alikuwa nje ya Ofisi kwa muda mrefu 
kwa sababu ya matatizo ya kiafya hivyo kusababisha 
utendaji usioridhisha katika Idara ya Fedha na Uhasibu.

· Katika mwaka wa fedha   wa 2007/2008, Halmashauri
ya Wilaya ilikuwa ikidaiwa kiasi kikubwa cha madeni ya 
Sh. 991,968,836. 

· Katika kipindi cha mwaka 2007/08 na 2008/09 
Halmashauri ilihamisha kiasi cha Sh.132,550,989 kutoka 
na kwenda akaunti mbalimbali na hadi wakati wa 
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ukaguzi maalum fedha hizo zilikuwa hazijarejeshwa 
kwenye akaunti husika.

· Ukaguzi maalum umebaini kuwa Halmashauri ililipa 
kiasi cha Sh.29,041,360 katika kipindi cha mwaka 
2008/2009.  Fedha hizo zililipwa toka  kwenye kasma
zisizostahili.

· Ukaguzi maalum pia umebaini kuwepo kwa  mashauri 
mbalimbali Mahakamani dhidi ya Halmashauri ya kiasi 
cha Sh.504,620,000. Pia Halmashauri inadaiwa kiasi 
cha Sh. 296,287,840.

(ii) Udhaifu katika udhibiti  wa ukusanyaji mapato
· Vitabu vya kukusanyia mapato vipatavyo 394 

havikuwasilishwa kwa wakaguzi vilipohitajika. 
· Imebainika kuwa makusanyo  ya fedha taslimu 

hutumika kwa kubadilishana malipo ya hundi na 
kusababisha kiasi  cha  Sh.34,913,620  kutopelekwa 
benki.

· Kumefanyika Oparesheni ya ukusanyaji ushuru wa 
mazao usiozingatia gharama za kukusanya mapato
ambapo Halmashauri ilitumia gharama ya  kiasi cha 
Sh.119,614,000 katika kukusanya mapato ya 
Sh.57,226,690 hivyo kusababisha hasara ya  
Sh.62,387,110.

· Halmashauri ilikusanya kiasi cha Sh. 217,358,920 
zilizotokana na mapato ya operasheni ya mifugo 
iliyofanyika kati ya tarehe 29/1/2009 hadi tarehe 
29/2/2009. Kiasi hicho kilitengwa kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo ambayo matumizi yake hayakuweza 
kuthibitika. 

· Katika kipindi cha miaka  fedha  ya 2007/2008 na  
2008/2009, Mradi wa Ukodishaji wa magari ya 
Halmashauri uliingiza hasara ya Sh.6,723,143 
iliyosabishwa na kukusanya mapato ya Sh.42,650,000 
lakini matumizi yalikuwa kiasi cha   Sh.49,373,141.

· Halmashauri haikuweza kuzingatia Sheria ndogo ndogo 
za ukusanyaji wa mapato hivyo kushindwa kukusanya 
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kiasi cha Sh.727,562,725 kutoka kampuni ya Sukari 
Kilombero kulikotokana na uzembe wa Idara ya Fedha 
kutoza ushuru wa miwa wa  kiwango cha Sh.200 kwa 
tani ya miwa badala ya 5% na  3%. 

(iii) Mapungufu katika masuala ya Rasilimali Watu na malipo 
ya posho

· Ukaguzi maalum umebaini mapungufu katika masuala ya 
rasilimali watu kama vile kusimamishwa kazi kwa 
watumishi na baadhi ya watumishi kukaa katika kituo 
kimoja cha kazi kwa muda  mrefu wa kati ya  miaka 7 hadi 
36.

· Malipo ya posho ya kujikimu  yalibainika kuwa yenye shaka 
kutokana na tarehe za madai kusigana na zile 
zilizoonyeshwa kwenye mahudhurio ya kazi katika vitabu 
vya mahudhurio vya Halmashauri kwa ajili ya watumishi 
wake. Pia gharama za usafirishaji wa mizigo kulipwa mara 
mbili na vilevile kukosekana kwa daftari ya kumbukumbu za 
mahudhurio ya kila siku  kumesababisha baadhi ya malipo 
ya posho za kujikimu kutohakikiwa na wakaguzi. Jumla ya 
malipo ya posho mbalimbali batili na yenye mashaka ni  
Sh.196,099,000.

· Ukaguzi maalum umebaini kuwa kulikuwa hakuna rejista ya 
mishahara isiyolipwa kinyume na kanuni za fedha za umma 
zinavyotaka na kusababisha taarifa za watumishi 
zinazohusu kustaafu, kufariki na kuachishwa kazi 
kutowasilishwa kwa wakati, hivyo kupelekea mishahara ya 
watumishi wasiokuwepo kazini ya Sh.94,786,202 kuendelea 
kulipwa katika Akaunti zao binafsi.

· Malipo ya mishahara ya Walimu wapya iliyolipwa kama 
posho ya kujikimu kiasi cha Sh.11,200,000 bado 
kurejeshwa.

· Kuchelewa kulipa makato ya kisheria, mikopo ya 
wafanyakazi na wadai mbalimbali kumesababisha  hundi 
zenye jumla ya Sh.77,909,218 kuchacha. Pia kumekuwepo 
na makato kupita kiasi kwenye mishahara ya watumishi 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

cxcvi

kulikopelekea baadhi ya watumishi kupokea mishahara 
chini ya 1/3 ya mishahara yao.

(iv) Kutozingatia Sheria na Kanuni za manunuzi ya Umma
Halmashauri haizingatii Sheria na Kanuni za manunuzi ya 
Umma hivyo kusababisha mapungufu yafuatayo:

· Halmashauri ilifanya matengenezo ya magari yake ya  jumla  
ya Sh. 34,572,145 lakini  Ubovu/Magonjwa ya Magari 
yaliyotengenezwa haukuweza kuthibitika kwa sababu ya 
kutowekwa kumbukumbu katika daftari la matengenezo ya 
magari na kutokaguliwa na Mhandisi wa Mitambo kabla na 
baada ya matengenezo.

· Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa ilifanya manunuzi ya 
kompyuta kwa Sh. 6,400,000 bila kufafanua viwango vya 
kitaalam kwenye nyaraka za manunuzi.

· Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa ilifanya manunuzi yenye 
shaka na matengenezo ya mashine ya kutolea nakala kiasi 
cha Sh.22,275,400.

· Vifaa mbalimbali vyenye thamani ya Sh. 12,431,600 
vilivyoagizwa na kulipiwa, vimegundulika kutoingizwa 
katika leja na hivyo kutothibitishwa kupokelewa.

· Jumla ya lita 47,689.6 za mafuta ya dizeli yenye thamani 
ya Sh.78,623,015 yametolewa katika magari bila kuwepo na 
udhibiti na kuingizwa kwenye daftari la matumizi ya magari
hivyo kutothibitika kama yalitumika katika shughuli 
zikizokusudiwa.

· Manunuzi mbalimbali yamefanyika kwa kutumia masurufu 
(Imprests) Sh.28,980,060 kinyume na Sheria na Kanuni za 
fedha.

· Utata wa utoaji wa zabuni ya ununuzi wa vivunge vya 
sayansi vya mwili wa binadamu Sh.47,380,000.

· Manunuzi ya bidhaa yaliyokiuka taratibu na kanuni za 
manunuzi Sh.39,400,805. 

· Manunuzi yaliyofanyika bila kuwa na idhini ya bodi ya 
zabuni na yaliyozidi kiwango kinachotakiwa kuidhinishwa na 
Afisa Masuuli Sh.663,899,454.

· Manunuzi yasiyokuwa na ushindanishi wa bei Sh.14,423,805.
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· Vifaa vilivyonunuliwa vyenye thamani ya Sh.214,660,229 
havikuweza kuhakikiwa kwa sababu ya kukosekana kwa 
kitabu cha leja ya kupokelea vifaa na kuonesha matumizi 
ya vifaa hivyo katika Idara ya Kilimo. 

· Magari 6 yaliyozuiliwa katika gereji mbalimbali kwa muda 
mrefu kati ya miezi mitano hadi miaka miwili kwa sababu 
ya deni la Sh.164,159,267.

· Kutokuwepo kwa rejista ya mali na vifaa chakavu.

(v) Mapungufu yaliyoonekana  katika utekelezaji wa Miradi 
ya Maendeleo

· Salio la fedha za VVU/UKIMWI kiasi cha Sh.117,242,851 
kimetumika kwa matumizi yasiyo kusudiwa kama vile 
matayarisho ya bajeti na mambo mengine yasiyo kuwemo 
katika mpango kazi.

· Katika mwaka wa fedha wa 2007/2008, Halmashauri ya 
Wilaya ilihamisha kiasi cha Sh.42,465,000 toka Akaunti ya 
Mpango wa Maendeleo ya Kilimo wa Wilaya (DADPS) kwenda 
katika Akaunti ya Mfuko Mkuu kwa ajili ya kugharamia 
manunuzi ya magari na matumizi ya mikutano  ya Kamati za 
Uchumi, Ujenzi na Mazingira lakini kiasi hicho bado 
hakijarejeshwa katika Akaunti husika.

· Kuchelewa kukamilishwa kwa miradi ya nyuma ingawa 
fedha zote za kugharamia miradi hiyo zilikwishatolewa. 
Sababu za kutokamilisha miradi hiyo ni kushindwa kwa 
Wakandarasi kumaliza kazi kulingana na muda uliowekwa 
kwenye mikataba.

· Baadhi ya makandarasi kulipwa malipo ya awali kwa 
kiwango cha juu cha 30% hadi 70% ya bei ya mkataba 
kinyume na kiwango cha 15% kilichopendekezwa na 
Mamlaka ya Usimamizi wa Manunuzi ya Umma.

· Miradi mbalimbali iliyotekelezwa katika ngazi za Vijiji/kata 
haikufuata Miongozo iliyotolewa na Serikali kwa sababu 
Halmashauri haitoi ushauri wa kiufundi kwa kamati za 
Miradi hali iliyosababisha baadhi ya miradi kukamilika chini 
ya viwango vinavyotakiwa.
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· Kiwango kidogo cha uchangiaji wa wananchi kwenye miradi 
na shughuli za maendeleo kunasababisha baadhi ya miradi 
kutokamilika kwa wakati uliopangwa.

· Kiasi cha Sh.264,159,900 kilichopangwa kutumika katika 
kutekeleza shughuli mbalimbali katika mwaka wa fedha wa 
2008/2009 kilihamishiwa katika miradi ya maendeleo 
ambayo haikuidhinishwa wala kuwemo katika mpango kazi. 
Pia katika kipindi hicho kiasi cha Sh.119,000,000 kilitumika 
zaidi ya makisio/bajeti. 

· Kuna kasoro katika utunzaji wa mafaili yenye kumbukumbu 
za mikataba, matumizi yasiyozingatia shughuli za
maendeleo zilizokusudiwa kama vile malipo ya posho na 
mafuta ya magari. Pia imebainika kuwa kiasi cha 
Sh.51,656,253 kilichotakiwa kupelekwa kutekeleza miradi 
ya maendeleo katika ngazi za Vijiji hazikupelekwa.

· Baadhi ya mikataba iliyoingiwa kati ya Halmashauri na 
Wakandarasi ilikuwa na upungufu wa vifungu muhimu vya 
mikataba kama vile muda wa mkataba, tozo la kuchelewa 
kukamilisha kazi katika muda uliomo kwenye mkataba na 
dhamana kwa ajili ya kinga kwa malipo ya awali kwa 
wakandarasi.

· Mradi wa maji wa Meshungi uliogharimu kiasi cha 
Sh.160,261,190 ulianza mwaka wa fedha wa 2001/2002 kwa 
ufadhili wa Benki ya Dunia. Hata hivyo hadi kufikia mwaka 
wa fedha 2010/2011 hakuna dalili ya kukamilika kwa mradi.  

·  Mradi wa maji wa Mtumbatu uliogharimu Sh.267,247,007 
ulianza mwaka 2000 na kufadhiliwa na Benki ya Dunia 
katika Miradi ya maji ya dharura. Hata hivyo ilibainika kuwa 
Mradi huo umeachwa kwa muda mrefu bila ya kufanya kazi 
kutokana na wananchi kushindwa kununua lita za mafuta ya
dizeli lita 400 zinazohitajika kuendeshea mashine ya 
kusukuma maji kila siku ili kujaza tanki la maji, jambo 
linalohatarisha miundombinu hiyo kuweza kuibiwa au 
kuharibiwa. 
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6.3.3 Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga

Muhtasari wa Matokeo ya ukaguzi maalum na uchunguzi wa
ujenzi wa barabara za Mjini - 5.9 KM
· Mradi  wa ujenzi wa barabara haukuwa katika mpango 

wa manunuzi kinyume na kifungu Na. 45 cha Sheria ya
Manunuzi ya Umma Na. 21 ya 2004. Hii imeathiri
utekelezaji wa shughuli zilizopangwa.

· Zabuni ilitangazwa tarehe 3 Januari 2008 kabla ya idhini 
ya Bodi ya Zabuni tarehe 14 Januari 2008 kinyume na
Kifungu Na. 30 cha Sheria ya manunuzi wa Umma
Namba 21 ya 2004. Hii inaashiria ufinyu wa mawanda ya
bodi ya zabuni ya Halmashauri.

· Kitengo cha usimamizi wa manunuzi cha Halmashauri
(PMU) hakikushirikishwa katika uteuzi wa timu ya
tathmini kinyume kifungu Na. 37 (2) cha Sheria ya 
Manunuzi ya Umma Na.21 ya 2004. Hii inaingilia uhuru 
wa PMU katika kutimiza majukumu yake kama
inavyotakiwa kwa mujibu wa sheria.

· Makubaliano binafsi yalifanyika baada ya kukamilika 
tathmini ya Mradi kinyume cha kifungu na. 37 (6) cha 
Sheria ya Manunuzi ya Umma Na. 21 ya 2004. Ukosefu 
wa maslahi binafsi haukuweza kuthibitika.

· Mkandarasi alipewa ongezeko la muda wa kufanya kazi
kwa mwezi mmoja bila kuwa na barua ya maombi ya 
nyongeza ya muda wa kazi iliyoidhinishwa na bodi ya
zabuni. Hii inadhihirisha udhaifu kwa upande wa Kitengo 
cha Manunuzi wakati maandalizi ya nyaraka za mkataba.

· Mkataba uliingiwa na Halmashauri bila kuwepo na 
dhamana ya utendaji ya kiasi cha 15% ya bei ya mkataba
kinyume na kifungu 55.1 cha masharti ya mkataba. 
Kutokana na ukosefu wa dhamana ya utendaji, 
Halmashauri ilikuwa katika sehemu ambayo si salama 
kimkataba.

· Kuna utata kati ya kipindi cha kukamilika kwa mradi cha
miezi tisa (9) kilichotajwa katika barua ya kukubali kazi 
na kipindi cha miezi nane (8) iliyoainishwa katika fomu 
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ya zabuni. Hii imesababisha uchelewaji katika utoaji wa 
huduma iliyokusudiwa kwa jamii ambao ni walengwa.

· Kipindi cha dhima ya ujenzi wa barabara ya lami
kilikuwa ni miezi sita (6), hii ni chini ya kiwango 
kinachokubalika cha mwaka mmoja kwa ajili ya 
kuruhusu barabara kuweza kujaribiwa wakati wa vipindi
mbalimbali vya hali ya hewa.

· Kuna mkanganyiko kati ya kifungu Na. 23 cha masharti
maalum ya mkataba ambacho kinahitaji kiwango 
atakachotozwa mkandarasi pindi akichelewesha kazi 
kuwa 0.15% ya jumla ya mkataba kwa siku zote 
atakazochelewa hadi kufikia kiwango cha juu cha siku 
100, wakati kifungu Na. 29 cha masharti maalum ya
mkataba kinataja kiwango cha juu cha kutoza kuwa ni 
siku 45. Huu ni udhaifu wa PMU wakati wa maandalizi ya
nyaraka za mkataba, ambayo inaweza kusababisha
migogoro kati ya mkandarasi na mwajiri endapo 
mkandarasi atachelewesha kazi.

· Malipo ya awali yaliyotolewa kwa mkandarasi bila
dhamana ya malipo ni kinyume na kifungu Na. 25 cha 
masharti maalum ya mkataba.

· Michoro ya Mradi haikuandaliwa vizuri ili kuweza 
kutofautisha bayana tabaka la barabara ya zamani  na 
matabaka yaliyojengwa katika viwango mbalimbali vya
ujenzi. Huu ni udhaifu kwa upande wa Mhandisi wa 
Manispaa, hali iliyosababisha kuwa na barabara isiyo na 
mlingano.

· Kiasi cha Sh.37,486,156  kililipwa kwa ziada kama 
malipo ya awali wakati mkandarasi akiwa tayari yuko 
kwenye mradi. Malipo ya awali hutakiwa kulipwa kwa 
mkandarasi ambaye hajaanza kazi ili kumuwezesha 
kufanya maandalizi ya awali.  Aidha, mkandarasi huyu
awali alishalipwa malipo ya awali ya Sh.134,860,015
yaani 15% ya bei ya mkataba.

· Uchunguzi wa kifusi kwa ajili ya tabaka la msingi 
uliofanywa maabara ulionesha kuwa kifusi hakikufikia 
viwango vinavyotakiwa. Kwa mujibu wa matokeo ya 
vipimo vya maabara  yaliyofanyika katika maabara za 
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TANROADS-Rukwa, ubora wa tabaka la msingi 
lililowekwa halikukidhi viwango, hivyo ujenzi 
haukutakiwa kuendelea hadi marekebisho yafanyike.  
Hii inaweza kusababisha barabara kuharibika kwa 
haraka.

· Kiasi cha Sh.43,006,210 zilitumika kutoka akaunti ya
mfuko wa barabara bila idhini ya bodi ya mfuko wa
barabara. Fedha hizo zilizidi kiwango kilichoidhinishwa.

6.3.4 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya
Lengo kuu la ukaguzi huu maalum lilikuwa ni kuangalia juu 
ya uwajibikaji wa fedha zilizotengwa na kutumiwa na
Halmashauri ya Wilaya ya Rorya.

(i) Matokeo ya ukaguzi maalum
· Katika miaka ya fedha 2007/2008 na 2008/2009, 

Halmashauri ilihamisha jumla ya Sh.98,927,500 kutoka
Akaunti ya Maendeleo kwenda Mfuko mkuu wa 
Halmashauri kwa ajili ya ujenzi wa jengo la muda la 
ofisi ya Mkurugenzi wa Halmashauri bila ya ujenzi huo 
kuwepo kwenye bajeti.  Hakuna ushahidi wa marejesho 
ya fedha hizo kwenda kwenye akaunti ya maendeleo.

· Jumla ya Sh.13,138,500 zililipwa kwa wafanyakazi 
vibarua bila kusaini kwenye karatasi ya mahudhurio.

· Kulikuwa na matumizi ya ziada ya Sh.7,790,167 katika
bajeti kwa ajili ya manunuzi ya vifaa vya ujenzi.

· Katika mwaka 2006/2007 Halmashauri ilipokea
Sh.90,000,000 kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji
kwa ajili ya miradi ya maji katika Vijiji vya Masonga, 
Gabimori na Shirati. Hata hivyo, Mradi wa maji wa
Gabimori haukukamilika kwa kuwa jumla ya
Sh.23,345,050 zilizotengwa kwa ajili ya mradi huo
zilitumika kwa ajili ya shughuli nyingine.

· Kiasi cha Sh.9,308,611 ambacho ni 20% ya mapato ya 
ndani  kilipelekwa Vijijini katika mwaka 2008/09.  Hata 
hivyo hapakuwa na stakabadhi za kukiri mapokezi ya 
fedha hizo.  Aidha, jumla ya Sh.3,710,789
hazikupelekwa kabisa Vijijini.
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· Jumla ya Sh.39,610,000 kati ya Sh.84,895,923
zilizohamishwa kutoka akaunti moja kwenda akaunti
nyingine hazikuthibitika kurejeshwa katika akaunti 
husika.

· Jumla ya Sh.54,585,923 zilihamishwa kutoka akaunti
moja kwenda akaunti nyingine bila idhini ya kamati ya 
Fedha, Utawala na Mipango ya Halmashauri.

(ii)   Gharama za mitihani ya darasa la VII – 2007/2008
· Kulikuwa na hati za malipo zenye thamani ya

Sh.108,299,500 kutoka katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Tarime ambazo hazikupatikana wakati wa ukaguzi huu 
maalum.

· Malipo ya jumla ya Sh.7,318,000 hayakuwa na 
viambatisho sahihi.

· Masurufu ya kiasi cha Sh.4,096,500 hayakuwa 
yamerejeshwa hadi kipindi cha ukaguzi.

· Nyaraka za kuthibitisha matumizi ya  mafuta ya gari na 
vilainisho  ya Sh.12,438,000 havikuweza kuwasilishwa 
wakati wa ukaguzi

· Mafaili binafsi 35 ya watumishi wa Halmashauri
hayakuweza kuwasilishwa kwa ukaguzi ili kuwezesha 
uhakiki wa mishahara ya watumishi.

6.3.5 Halmashauri ya Wilaya ya Tarime

Matokeo ya ukaguzi maalum
· Kiasi cha Sh.12,699,800 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa

bwawa la Weigita zililipwa kwenye akaunti binafsi ya 
Mratibu wa TASAF badala ya akaunti ya mkandarasi. 
Mradi ulijengwa chini ya kiwango hivyo kukataliwa na
jamii.

· Ukarabati wa wodi Na.1 na 2 na ujenzi wa jengo la 
Maabara ya katika Hospitali ya Wilaya ya Tarime 
uliogharimu  kiasi cha Sh.300,000,000 ulikuwa wa chini 
ya kiwango.  Hii ni dhahiri kwamba Mhandisi wa Wilaya
hakufanya ukaguzi wa mwisho baada ya ukarabati
kukamilika.
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· Halmashauri ya Wilaya ya Tarime iliingia mkataba na
Benchmark Investment Co. Ltd kwa ajili ya ujenzi wa 
daraja la Mto Mori kwa mkataba wa Sh.145,566,200, 
lakini timu ya ukaguzi maalum imebaini mapungufu 
yafuatayo: Kiapo cha Wachambuzi wa Zabuni kufanywa 
baada ya kazi ya uchambuzi kumalizika, Benchmark 
Investment kutumia Mhandisi Msimamizi asiye na sifa, 
Mkandarasi kufanya kazi pasipo dhamana ya utendaji, 
Kutoa nyongeza ya kazi/gharama bila ridhaa ya Bodi ya 
Zabuni na kubadilishwa kwa kipindi cha matazamio.

6.3.6 Muhtasari wa Matokeo ya kaguzi maalum na
uchunguzi
Matokeo ya kaguzi maalum tano (5)  ziliyofanyika katika 
mwaka  2009/10 kama ilivyoainishwa kwa ufupi hapo juu, 
ninaweza kuhitimisha kwa kusema kwamba Halmashauri
zinafanya vitendo vya ulaghai na rushwa. Mifano ni
matumizi mabaya ya mikataba kama vile mikataba ya 
ujenzi, malipo ya awali kwa wakandarasi kulipwa kati ya
30% na 70% ya mkataba kinyume na kiwango 
kilichoidhinishwa na Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya 
Umma ambayo inaruhusu kiwango cha juu 15% ya bei ya
mkataba. Aidha, utekelezaji wa malipo bila hati za malipo
au nyaraka sahihi, kutowasilisha vitabu vya  kukusanyia 
mapato kwa madhumuni ya ukaguzi na matumizi mabaya ya
fedha kutokana na usuluhisho wa fedha usio sahihi ni
sababu nyingine inayochangia. Pia kulikuwa na matukio
ambayo baadhi ya vifungu vya amana vililipwa zaidi, na
fedha zilitumika kwa madhumuni yasiyokusudiwa.

Kwa upande mwingine manunuzi ni moja ya maeneo nyeti 
yaliyopewa kipaumbele kuwa maeneo hatarishi. Udhaifu 
ulionekana zaidi katika maeneo ya manunuzi kama vile 
manunuzi bila nukuu ya bei, manunuzi bila idhini ya bodi za
zabuni, kutopokelewa kwa vitu vilivyolipiwa toka kwa 
wazabuni, manunuzi yaliyozidi kiwango na matumizi 
mabaya ya mafuta.
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Halmashauri bado zina safari ndefu sana kuelekea 
kuboresha mifumo ya udhibiti wa ndani ambayo hatimaye
kupunguza hatari ya vitendo ulaghai na rushwa.

6.3.7 Hitimisho juu ya Ukaguzi Maalum 
Wakati wa kuandika taarifa hii, kaguzi Maalum nyingine 
mbili (2) zilikuwa zinaendelea, moja katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido na nyingine katika Halmashauri ya Wilaya
ya Sengerema.  Matokeo yake yataripotiwa katika ripoti ya 
ukaguzi ya mwaka ujao pamoja na taarifa za kaguzi 
nyingine zitakazoendelea kufanyika katika mwaka huu 
kama moja ya hatua ya kuimarisha uwajibikaji katika
Serikali za Mitaa. Ofisi itaendelea kupokea maombi ya
Kaguzi Maalum kutoka pembe zote lakini kwa kuzingatia
sheria zilizopo kwamba Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu hawajibiki wala kulazimika kukubali maombi yote
lakini atayapokea na kuchagua kutokana na umuhimu na 
faida yake.
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SURA YA SABA

7.0 HITIMISHO NA MAPENDEKEZO

Sura hii inahusika na hitimisho na mapendekezo juu ya
matokeo muhimu ya ukaguzi ambayo yanahitaji kupewa 
kipaumbele na kuchukuliwa hatua na Serikali kuu na
Serikali za Mitaa kama ilivyoainishwa katika sura 
zilizotangulia za ripoti hii. Kama ilivyoainishwa katika sura 
ya utangulizi ni kwamba, ripoti ya mwaka ni muhtasari wa
yale yaliyoripotiwa kwenye ripoti zilizotolewa kwa kila 
Halmashauri.  Ripoti hizo  ndani yake pia kuna 
mapendekezo katika kila suala lililobainishwa lenye kuhitaji 
kuboreshwa. Maafisa Masuuli wa Halmashauri wanatakiwa
kuandaa muundo wa majibu juu ya matokeo ya ripoti ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali na
mapendekezo yaliyotolewa humo, na kuwasilisha kwa
Mlipaji Mkuu wa Serikali kwa mujibu wa kifungu na. 40 cha 
Sheria ya Ukaguzi ya Umma Na.11 ya mwaka 2008 na
Kanuni 86 na 94 za Kanuni ya Ukaguzi ya Umma ya mwaka
2009. Ili kuweza kukabiliana na udhaifu uliotajwa katika 
ripoti hii kwa ufanisi, nina mapendekezo kadhaa ambayo 
kama yatatekelezwa yataongeza uimara wa usimamizi wa 
fedha ndani ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa.

7.1 Hitimisho

7.1.1 Hati za ukaguzi katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa
Kwa mwaka wa fedha 2009/2010 idadi ya hati za ukaguzi
zenye mashaka kwa Serikali za Mitaa zimeongezeka kutoka
55 sawa na 41% katika mwaka 2008/2009 na hadi 65 sawa 
na 48.5% katika mwaka 2009/2010.

Matokeo haya ni kutokana na kupanua mawanda ya ukaguzi
na ni kiashiria cha kutosha
kuonesha udhaifu katika usimamizi wa fedha na udhibiti wa
ndani katika Mamlaka za Serikali za Mitaa.
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Mapendekezo mengi yaliyotolewa katika ripoti ziliyopita za 
kila Halmashauri hayakuzingatiwa, hali ambayo ni kiashiria
kuwa Halmashauri zimekosa umakini katika utekelezaji wa
mapendekezo hayo.

Katika mwaka huu wa ukaguzi, Halmashauri 129 zilikuwa na 
mambo yaliyosalia kutoka miaka ya nyuma yenye thamani
ya Sh.122,128,377,615 ikiongozwa na Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa yenye Sh.8,992,407,355 ikifuatiwa na
Halmashauri ya Wilaya ya Same yenye Sh.8,176,961,278, 
Halmashauri ya Wilaya ya Kongwa ni ya tatu kwa jumla ya
Sh.7,242,561,049 na ya nne ni Halmashauri ya Wilaya ya
Manyoni Sh.6,097,936,644. Pia, kuna masuala ya ubora 
yasiyothaminika kwa fedha kama vile mifumo duni ya 
uhasibu, ufanisi duni wa Kamati za Ukaguzi, ukosefu wa
sera ya usimamizi wa majanga na utendaji usiokidhi wa 
wakaguzi wa ndani na mapungufu katika udhibiti wa 
manunuzi.

7.1.2 Ukosefu wa mwongozo kwa ajili ya Mfumo wa Udhibiti wa 
Ndani
Kwa miaka kadhaa sasa, nimekuwa nikitoa mapendekezo 
juu ya udhaifu ulioonekana katika mifumo ya udhibiti wa 
ndani wa Halmashauri mbalimbali, hata hivyo hali hiyo 
haijaweza kurekebishwa. Udhaifu huu ni pamoja na yale 
yanayohusiana na mfumo wa kurithi wa Teknolojia ya 
Habari kama vile ukosefu wa sera  za Teknolojia ya Habari
inayopelekea udhaifu wa udhibiti wa kutosha katika kuzuia
kupata ruhusa ya kuingia kwenye mifumo, ukosefu wa
mpango endelevu na mipango ya kujikinga na majanga
ambayo itahakikisha upatikanaji wa taarifa katika matukio
ya maafa. Kutumia mfumo kwa kiwango kidogo au 
kutotumia kabisa mfumo wa Epicor ambao umelipiwa fedha 
kamilifu ni udhaifu mwingine ulioonekana.

Maeneo mengine muhimu ambayo yanahitaji ufuatiliaji na 
mwongozo rasmi kutoka OWM-TAMISEMI kuhusu udhibiti wa
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ndani ni pamoja na udhibiti wa majanga, rushwa na 
ubadhilifu wa mali. Imebainika wakati wa ukaguzi kwamba
Halmashauri nyingi hawana nyaraka za mifumo ya
usimamizi wa majanga katika hali ambayo itahakikisha
kwamba Halmashauri zinafikia malengo makuu ya kuwepo
kwa kutoa huduma kwa wananchi kwa ufanisi.

7.1.3 Utofauti wa ripoti za fedha na kupitwa na wakati kwa
Sheria za Serikali za Mitaa
Baada ya kuingia kwenye mfumo wa Viwango vya Kimataifa 
vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma, OWM-TAMISEMI iliandaa 
mafunzo yaliyofanyika kwa baadhi ya wafanyakazi wa 
Serikali za Mitaa mwezi Agosti, 2009 kama msingi wa 
kuandaa taarifa za fedha zinazofuata mfumo wa Viwango 
vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma. Watumishi 
waliohusika walikuwa ni Waweka Hazina wa Halmashauri, 
Wakaguzi wa Ndani na Wahasibu wanaohusika katika 
uandaaji wa taarifa za fedha za kila Halmashauri.  Hata 
hivyo, licha ya mafunzo hayo mazuri kufanyika, nimebaini 
utofauti wa taarifa za fedha zinazoandaliwa na uongozi wa 
Halmashauri kwa ajili ya kuwasilisha kwa madhumuni 
mbalimbali.  Hii inatokea kwa sababu ya ushiriki na 
usimamizi duni katika mchakato wa kuandaa taarifa za 
fedha husika kwa madhumuni mbalimbali. Ni lazima 
ieleweke kwamba, Menejimenti ina wajibu wa kuandaa 
kumbukumbu zote za fedha na taarifa zote zinazowahusu 
kwa ajili ya ukaguzi. 

Ukosefu wa miongozo inayoendana na Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma ni moja ya 
maeneo ambayo bado yana changamoto. Kama ilivyoelezwa 
katika ripoti ya ukaguzi iliyopita, miongozo iliyopo 
imepitwa na wakati na haina msaada katika kutoa ushauri 
wa kuridhisha unaoendana na misingi ya Viwango vya 
Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma.  Miongozo hiyo 
iliyopitwa na wakati ni pamoja na Mwongozo wa Uandaaji 
Hesabu za Serikali za Mitaa wa 1993 na Memoranda ya 
Fedha ya Mamlaka za Serikali za Mitaa, 1997. Miongozo hii 
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miwili pamoja na mfumo mzima wa kisheria unaoongoza 
uendeshaji wa Serikali za Mitaa unatakiwa kuboreshwa kwa 
haraka.

7.1.4 Ukopaji uliokithiri kwa watumishi wa Halmashauri
ambao haukudhibitiwa na uongozi

Wakati wa ukaguzi wa mishahara, mbali na Halmashauri
kulipa mishahara ya wafanyakazi ambao hawako tena 
katika utumishi wa umma, nilibaini pia idadi kubwa ya 
wafanyakazi wa Halmashauri ambao wamekuwa wakilipwa 
mishahara yao ya kila mwezi kwa chini ya 1/3 ya stahili 
zao. Katika hali mbaya zaidi, baadhi ya wafanyakazi 
walikuwa hawalipwi chochote (mshahara ulikuwa sifuri). 
Mfano ni Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma, kati ya 
mishahara ya wafanyakazi 198 iliyokaguliwa, wafanyakazi 
45 sawa na 23% walikuwa hawalipwi kabisa. Hii ni kinyume 
na Waraka wa Utumishi wenye Kumb. 
Na.CCE.45/271/01/87 wa tarehe 19/03/2009 ambao 
unataka makato ya mishahara ya wafanyakazi yasizidi 2/3 
ya mshahara wa msingi wa mtumishi. Utaratibu huu ambao 
haujadhibitiwa unaweza kuathiri utendaji wafanyakazi na 
hivyo kuathiri utendaji wa Halmashauri kwa ujumla.  Hii 
inaashiria udhaifu wa Halmashauri katika usimamizi na 
kuhakikisha maslahi ya wafanyakazi yanalindwa.

7.1.5 Kutoandaliwa kwa Taarifa za Fedha na Ukaguzi wa
Hesabu za Vijiji
Changamoto zimebainika juu ya usimamizi wa fedha 
zilizohamishiwa na zilizokusanywa katika ngazi ya chini ya 
serikali hasa katika Vijiji. Kwa kiwango kikubwa utunzaji 
wa vitabu vya fedha katika ngazi hii si mzuri. Halmashauri
ambazo zina wajibu wa kuanzisha mfumo wa  usimamizi wa 
fedha kulingana na kifungu na. 45 (3) cha Sheria za Fedha 
za serikali za mitaa ya mwaka ya mwaka 1982 hazitimizi 
wajibu wao inavyopaswa. Nimebaini idadi kadhaa ya
matukio ambapo taarifa za fedha katika ngazi za chini za 
serikali hazikutunzwa vema.  Utunzaji mbovu wa taarifa za 
fedha katika ngazi ya Vijiji unavunja moyo wananchi 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

ccix

kuchangia katika miradi ya maendeleo hivyo kuchelewesha 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika ngazi hiyo ya 
chini ya serikali.

7.1.6 Ukosefu wa Kujenga Uwezo katika Usimamizi wa Fedha
katika Serikali ya ngazi ya chini
Imebainika wakati wa ukaguzi kwamba miradi mbalimbali 
imekuwa ikitekelezwa katika ngazi za Vijiji. Masharti katika
utekelezaji wa miradi hiyo ni kwamba viongozi wa Vijiji
wanapaswa kuchukua jukumu la kuongoza katika 
utekelezaji wa miradi hii. Mantiki nyuma ya utaratibu huu
ni kuhakikisha umiliki mkubwa wa miradi hii hata baada ya 
kukamilika, hii ni muhimu sana kwa sababu ya kuwa na 
miradi endelevu.

Hata hivyo, ilibainika kuwa viongozi wa Vijiji hawana mbinu
za msingi na uelewa kwa ajili ya kusimamia miradi
iliyopangwa. Ukosefu wa uwezo imekuwa moja ya sababu
kuu ya kutokufikia lengo la miradi, hivyo kuikosesha jamii 
husika kupata huduma iliyokusudiwa.

7.1.7 Udhaifu uliodhihirika katika kaguzi maalum
Katika kaguzi maalum zilizofanywa kwa mwaka huu,
nimebaini matukio mbalimbali yenye sura ya udanganyifu
na rushwa. Taarifa hizo zilikabidhiwa kwa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) na Ofisi ya Mkuu wa 
upepelezi wa makosa ya jinai (DCI) kwa mujibu wa Kifungu 
27 cha Sheria ya Ukaguzi wa Umma Na. 11 ya mwaka 2008. 
Masuala haya ni pamoja na mikataba mibovu, mfano
kwenye mikataba ya ujenzi, wakandarasi walikuwa
wakilipwa malipo ya awali kati ya 30% na 70% ya mkataba
kinyume na kiwango kilichoruhusiwa kwenye miongozo ya
Mamlaka ya Udhibiti wa Manunuzi ya Umma ambayo
inatamka kuwa malipo ya awali hayapaswi kuwa zaidi ya
15% ya bei ya mkataba.  Suala jingine ni pamoja na kufanya 
malipo bila hati za malipo au kufanya malipo bila nyaraka 
za kutosha, kutokuwasilisha ukaguzi vitabu vya kukusanyia 
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mapato na wizi utokanao na usuluhisho wa benki usio 
sahihi.

Halmashauri bado zina changamoto kubwa katika kazi za 
manunuzi, ambapo niliona kuna hila zinazosababisha 
kutoendana na matakwa ya Sheria ya Ununuzi Na.21 ya 
mwaka 2004. Udhaifu unaojitokeza mara kwa mara ni 
pamoja na ununuzi bila ya taratibu za ushindani kwa 
zabuni, ununuzi bila idhini ya bodi za zabuni, manunuzi ya 
vitu bila kuvipeleka katika eneo lililokusudiwa, manunuzi ya 
mafuta ya magari yaliyokithiri na matumizi mabaya ya
mafuta. Eneo jingine lenye udhaifu mkubwa ni katika
usimamizi wa mikataba.

Hii ni baadhi ya mifano ambayo inaonyesha kwamba 
kwenye usimamizi wa Halmashauri bado kuna changamoto
katika kuhakikisha kuwa kuna mifumo sahihi katika
usimamizi wa fedha katika mchakato mzima wa manunuzi.

7.1.8 Fedha za Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo (CDCF)
Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo ulianzishwa Julai mwaka 
2009 kwa ajili ya miradi ya maendeleo katika kila Jimbo la 
uchaguzi. Mapato yote, akiba, na madeni ya Mfuko wa 
Maendeleo ya Jimbo katika mwisho wa kila mwaka ni fedha 
zinazotakiwa kubakia kwa ajili ya shughuli Mfuko wa
Maendeleo ya Jimbo.

Fedha za CDCF kwa mwaka wa ukaguzi hazikutumika kama 
ilivyokusudiwa. Katika baadhi ya Halmashauri, ukaguzi
umegundua kuwa fedha hizo hazikutumika kabisa. Sababu 
zilizopelekea hayo ni pamoja na kutofunguliwa kwa akaunti 
maalum katika baadhi ya Halmashauri, pia fedha zilitolewa 
mwisho wa mwaka wa fedha yaani kati ya mwezi Mei na 
Juni 2010. Naweza kuhitimisha kwa kusema kwamba lengo
la kuwa na mfuko huu katika mwaka wa fedha wa 2009/10 
halikutimia kikamilifu.
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Katika maeneo machache ambapo fedha zilitumika, 
Halmashauri hazikuwa zikiandaa na kuwasilisha kwa Waziri 
mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa rekodi ya kiasi 
kilichopokelewa na kutumika kwa kila Kamati ya 
kuharakisha Maendeleo ya Jimbo. Hii ni kinyume na 
matakwa ya kifungu na.  7 (3) cha sheria ya mfuko wa 
kuharakisha Maendeleo ya majimbo, 2009.

7.1.9 Ucheleweshaji wa ukamilishaji wa miradi na miradi
iliyokamilika ambayo haitumiki

Wakati wa ukaguzi nilibaini kuwa, baadhi ya miradi ya 
ujenzi ilikuwa bado haijakamilika na idadi nyingine ya
miradi ya ujenzi katika Halmashauri mbalimbali ilikamilika 
lakini ilikuwa haitumiki, sababu zikiwa ni pamoja na 
ukosefu wa michango ya jamii hasa pale ambapo michango 
ya fedha taslim na nguvu za wananchi zilitakiwa ukosefu wa
wafanyakazi wa afya kwa ajili ya vituo vya afya/zahanati
zilizokamilika na ukosefu wa huduma kama vile maji. 
Katika matukio yote, thamani ya fedha iliyowekezwa 
haikuweza kufikiwa.

Katika hali isiyo ya kawaida kwa mfano, Halmashauri ya 
Wilaya ya Kigoma iliweka mkandarasi wa kujenga nyumba
kwa ajili ya watumishi wa shule ya Sekondari Mkigo kwa 
mkataba wa kiasi cha Sh.30,258,000. Ujenzi ulikuwa
umekamilika lakini mkandarasi hakuwa amekabidhi nyumba
kwa mwajiri (Halmashauri) ingawa kulikuwa hakuna
nyumba yoyote nyingine kwa ajili ya walimu katika shule
hiyo. Sababu za kutokabidhi nyumba hiyo ni kwamba, kuna
migogoro kati ya mkandarasi na mlinzi wake katika suala la
malipo jambo ambalo si sehemu ya mkataba. Funguo za
nyumba hiyo zimekuwa zikikaa kwa mlinzi, naye kwa kuona 
hajalipwa akaondoka na funguo.  Mlinzi huyo hajaonekana 
shuleni kwa muda mrefu sasa hivyo kupelekea malengo ya
ujenzi wa nyumba kutofikiwa kwa sababu nyumba haikaliwi 
na mtu pamoja na 
Kuwa imeisha.
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Sababu hizi zote zinaonyesha ukosefu wa usimamizi wa
kutosha wa mikataba na usimamizi katika utekelezaji wa
miradi ya maendeleo.

7.1.10 Uwajibikaji usioridhisha katika mfuko wa LGDG na NMSF

Ilibainika wakati wa ukaguzi wa Ruzuku ya Maendeleo ya
Serikali za Mitaa (LGDG) kwamba katika sampuli ya
Halmashauri zilizochaguliwa, kiasi kilichotajwa kupokelewa 
katika ngazi ya Halmashauri kilitofautiana na kiasi
kilichorekodiwa kwamba kimelipwa kwa Halmashauri kwa 
mujibu wa hesabu za Mpango wa Maboresho wa Serikali za 
Mitaa (LGRP) chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu-TAMISEMI.

Hitimisho ambalo linaweza kufikiwa ni kwamba tofauti 
iliyobainishwa imetokana na ukosefu wa mawasiliano sahihi 
na usimamizi; fedha zinazohamishiwa katika Halmashauri
hazifuatiliwi. Aidha, Halmashauri hazipati taarifa ya 
kutumiwa fedha katika akaunti zao za benki kwa wakati ili 
kuweza kujua kiasi walichotumiwa na madhumuni ya fedha 
hizo.  Pia, kuna ukosefu wa usuluhisho wa mara kwa mara 
wa taarifa baina ya mtoaji na
Mpokeaji wa fedha hizo.

Kadhalika kulikuwa na ucheleweshaji wa kutoa fedha kwa 
ajili ya shughuli za Mkakati wa Kitaifa wa Kudhibiti UKIMWI
(NMSF). Katika baadhi ya matukio yasiyo ya kawaida, fedha 
zilizotengwa kwa ajili ya mwaka 2009/2010 zilipokelewa 
katika mwaka wa fedha 2010/2011.  Mifano halisi ni 
pamoja na Halmashauri ya Wilaya ya Kilosa ambayo tarehe 
23/7/2010 ilipokea Shs.45,501,000 na fedha hizo zilikuwa 
kwa ajili ya shughuli zilizopangwa kwa mwaka 2009/2010. 
Aidha, Halmashauri ya Wilaya ya Kisarawe tarehe 
30/6/2010 ilipokea Sh.12,376,000, na Sh.16,165,000 
zilipokelewa tarehe 16/7/2010. Hivyo, inaweza 
kuhitimishwa kwamba kutokana na ucheleweshaji huo, 
shughuli zilizopangwa kutekelezwa na Halmashauri katika 
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mwaka wa fedha 2009/2010 hazikutekelezwa kama 
ilivyokusudiwa. 

7.1.11 Haja ya kuwa na Taarifa za fedha jumuifu za Serikali za 
Mitaa

Imeonekana kwamba Halmashauri zinaweza kugharamia 
matumizi yake ya kawaida kwa wastani wa 7% kwa kutumia 
mapato yake ya ndani. Hii ina maana kuwa zaidi ya 93% ya
fedha za Serikali za Mitaa zilizotumika zimetoka Serikali 
Kuu. Pia ni ukweli kwamba taarifa jumuifu za fedha za 
Serikali za Mitaa hazipo. Hivyo, takwimu juu ya utendaji wa
Serikali za Mitaa katika ujumla wake haupo.

7.2 Mapendekezo

Kwa kuzingatia hitimisho hapo juu lillilotokana na taarifa za 
ukaguzi kwa mwaka huu wa fedha, ninapenda kutoa 
mapendekezo yafuatayo kwa ajili ya kuboresha usimamizi 
wa fedha na udhibiti wa rasilimali za fedha na nyingine 
zisizo za fedha katika Halmashauri kama ifuatavyo:

7.2.1 Kutotekelezwa kwa baadhi ya mapendekezo ya mwaka
uliopita

Serikali inapaswa kuweka juhudi zaidi ili kuhakikisha kuwa
mapendekezo yanatekelezwa ipasavyo. Hazina na OWM-
TAMISEMI ni vema wakawaelekeza Maafisa Masuuli
wachukue hatua muhimu ili kuboresha utunzaji wa
kumbukumbu, ambayo ni moja ya sababu kuu
zinazochangia kukosekana kwa nyaraka na hivyo kushindwa
kujibu baadhi ya masuala ya ukaguzi.

7.2.2 Ukosefu wa mwongozo kwa ajili ya Mfumo wa Udhibiti wa 
Ndani

Katika hili napendekeza kwamba OWM-TAMISEMI inapaswa
kuja na muundo sahihi wa udhibiti wa ndani ili kusaidia
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Halmashauri katika kuweka kumbukumbu za udhibiti wa 
ndani katika Halmashauri kwa ajili ya mafanikio ya malengo 
yao. Hii ni pamoja na mwongozo wa ujumla katika
maandalizi ya sera ya Teknolojia ya Habari, mfumo wa 
usimamizi wa majanga, mkataba wa utendaji wa kamati ya 
Ukaguzi, mkataba wa utendaji wa ukaguzi wa ndani na
miongozo mingine muhimu katika kujenga mfumo
madhubuti wa udhibiti wa ndani katika Halmashauri.

7.2.3 Kutofautiana kwa Taarifa za Fedha na Sheria za Serikali 
za Mitaa zilizopitwa na wakati
Kama nilivyobainisha katika ripoti ya ukaguzi kwa mwaka 
uliopita, OWM-TAMISEMI inapaswa kuongoza mabadiliko ya 
Sheria zilizopo na miongozo mbalimbali ili kuendana na 
Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa Sekta ya Umma
pamoja na njia nyingine bora katika kutunza fedha.
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kutambua wajibu wa 
pamoja wakati wa maandalizi ya taarifa ya fedha za
Halmashauri. Hii inaweza kufanyika kama ilivyowahi 
kufanyika mwezi Agosti 2009, wakati Halmashauri ilipoingia 
katika mfumo wa Viwango vya Kimataifa vya Uhasibu kwa 
Sekta ya Umma kwa mara ya kwanza, OWM - TAMISEMI
iliendesha zoezi kwa kufanya mafunzo kwa maafisa
wachache. 

Aidha, ili kuleta uwajibikaji wa Serikali za Mitaa kwa wadau
wake ikiwa ni pamoja na Umma, Serikali Kuu, Madiwani, 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi na Bunge na kupunguza makosa
katika hesabu za fedha za mwisho wa mwaka, nashauri 
Halmashauri ziandae taarifa za fedha za mwezi na robo 
mwaka ikiwa ni pamoja na taarifa ya matumizi ya miradi 
ya maendeleo na ugharimiaji.

7.2.4 Mikopo ya watumishi isiyodhibitiwa na menejimenti
Kama ilivyoainishwa hapo juu, kukopa zaidi siyo tu uvunjaji 
wa sheria bali pia ni kushusha morali kwa wafanyakazi
kufanya kazi kwa ufanisi. Uongozi wa Halmashauri
waelimishwe na kuhakikisha kuwa kila maombi ya mkopo
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ni lazima yapitishwe na Afisa Masuuli na kwamba makato ya 
kila mwezi ya mikopo yasizidi 2/3 ya mishahara kamili ya 
watumishi kwa mwezi. Menejimenti iweke utaratibu wa
kuhakikisha kwamba elimu inatolewa kwa watumishi ili 
waelewe kwamba hairuhusiwi kukopa mikopo zaidi ya 
kiwango kinachoruhusiwa.

7.2.5 Uandaaji wa taarifa za fedha na ukaguzi wa hesabu za 
Vijiji
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuchukua jukumu la 
kuongoza kuhakikisha kuwa masharti ya Sheria ya Fedha za 
Serikali za Mitaa Na.9 ya mwaka 1982 inazingatiwa.  Hii ni 
pamoja na kuhakikisha kuwa uongozi wa kijiji husika
unandaa taarifa za fedha na Halmashauri iwatumie 
ipasavyo wakaguzi wa ndani kwa ajili ya kutoa uhakika juu 
ya taarifa za fedha ambazo zimekuwa tayari kwa mujibu wa
matakwa ya Sheria.  Utaratibu huu unatarajiwa kuimarisha 
usimamizi katika ngazi ya Vijiji na kuboresha utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo katika ngazi ya chini ya Serikali 
(Vijiji na kata).

7.2.6 Kujenga uwezo kwa uongozi wa ngazi za chini za Serikali
Uongozi wa Halmashauri unapaswa kuanzisha mpango wa 
mafunzo ambayo yatasaidia viongozi wa Vijiji na Kamati za
usimamizi wa Miradi ya Maendeleo kusimamia vizuri
utekelezaji wa miradi ya maendeleo na wakati huo huo
kuhakikisha kwamba kuna udhibiti sahihi juu ya ukusanyaji
na matumizi ya mali za umma.  Mpango wa mafunzo haya 
unaweza pia kusaidia kujenga uwezo wa madiwani katika 
kusimamia rasilimali za Halmashauri.

7.2.7 Udhaifu ulioonekana wakati wa ukaguzi maalum
Pamoja na uimarishaji wa mfumo wa udhibiti wa ndani 
kama ilivyopendekezwa hapo juu kama kipimo cha 
kurekebisha mapungufu yaliyoonekana katika ukaguzi wa 
kawaida na kaguzi maalum, Halmashauri  zinashauriwa 
kuimarisha mfumo wa manunuzi katika kila Halmashauri
husika. Hii inajumuisha utayarishaji wa taarifa za manunuzi
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kwa mujibu wa sheria   Halmashauri kutumia huduma 
zinazotolewa na Wakala wa Manunuzi wa Serikali (GPSA) 
ambao wana jukumu la kupanga na kusimamia manunuzi ya 
bidhaa mtambuka na huduma za manunuzi kupitia mfumo 
wa makubaliano.  Kwa ujumla, mfumo wa udhibiti wa 
fedha ndani ya Halmashauri unahitaji kusimamiwa mara 
kwa mara na kutathiminiwa.

7.2.8 Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo (CDCF)
Huu ni mwaka wa kwanza wa uendeshaji wa mfuko wa 
maendeleo ya jimbo.  Halmashauri zinashauriwa   
kuhakikisha kuwa mfumo wa uwajibikaji unatekelezwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Mfuko wa Maendeleo ya Jimbo Na.16 
ya mwaka 2009 na sheria zilizopo sasa kwa ajili ya 
kusimamia mali za umma. Kwa majimbo ambayo 
hayakutengeneza wala kuwasilisha taarifa za mapokezi na 
matumizi ya fedha hizo kupitia Halmashauri, OWM-
TAMISEMI inashauriwa kulazimisha utekelezaji wa sheria 
husika kwa kuhakikisha kwamba hakuna matumizi 
yatakayofanyika kwa mwaka unaofuata kabla ya kuandaa 
taarifa ya mwaka uliotangulia, kuwasilishwa na kukubaliwa.  

7.2.9 Ucheleweshaji wa kukamilisha miradi na Miradi 
iliyokamilika kutotumika

Katika hatua za ukaguzi nimekutana na idadi ya miradi ya 
ujenzi ambayo ilikuwa haijakamilika hata baada ya tarehe
iliyopangwa ya kukamilika kwa sababu mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na kuchelewa kwa michango ya jamii hasa pale 
ambapo mchango wa fedha au mchango wa nguvu kazi 
unahitajika ili kuongezea katika ruzuku ya Serikali, nina 
wito kwa wanasiasa wote katika ngazi zote kuongeza
mchango wao wa uhamasishaji katika kuhakikisha jamii
inashiriki kikamilifu katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo katika maeneo yao. Hii si tu kuhakikisha
kukamilika kwa miradi lakini pia kuwezesha jamii kujenga
utamaduni wa kujitegemea.
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Pia, kumaliza miradi kisha kutoitumia kunaashiria mipango
duni na ukosefu wa taratibu za ufuatiliaji na tathmini
katika ngazi za Halmashauri. Uongozi wa Halmashauri ni 
vema uimarishe ufuatiliaji na tathmini ya mara kwa mara
ambayo itahakikisha kwamba ufuatiliaji unaimarishwa  na 
changamoto zinatatuliwa haraka  kwa ajili ya utekelezaji
wa miradi iliyopangwa. Pia Halmashauri zihakikishe 
kwamba mara tu baada ya miradi kukamilika itumike kutoa 
huduma zilizokusudiwa.

7.2.10 Uwajibikaji katika mifuko ya LGDG na NMSF

Taarifa juu ya fedha kuhamishiwa/kupelekwa Serikali za 
Mitaa lazima itolewe na taasisi husika (mfano Hazina) kwa 
Halmashauri mara tu pesa hizo zinapopelekwa. Taarifa hii 
lazima iwe na ufafanuzi wa wazi juu ya lengo la fedha 
zilizotumwa. Utoaji wa fedha zilizoidhinishwa kwa wakati 
ni muhimu ili kuhakikisha shughuli zilizopangwa
zinatekelezwa kwa wakati muafaka.

7.2.11 Uunganishaji wa taarifa za fedha za Serikali za Mitaa

Kutokana na ukweli kwamba zaidi ya 93% ya fedha za
Serikali za Mitaa hupatikana kutoka Serikali Kuu na ukweli 
mwingine ni kwamba kuna mchakato unaoendelea wa kuwa 
na Mhasibu Mkuu wa Serikali anayeshughulikia Serikali za 
Mitaa, ni wakati muafaka kwamba utendaji wa Mamlaka ya
Serikali za Mitaa kuwa wazi katika ujumla wake kama
kianzio. Hii itakuwa ni nyongeza ya taarifa ambazo 
zimekuwa zikitengenezwa kwa kila Halmashauri. 
Mkusanyiko wa takwimu hizo itakuwa ni mchakato wa hatua 
ya maandalizi kwa ajili ya uunganishaji wa taarifa za fedha 
za Serikali za Mitaa kwa hapo baadae, hivyo kupelekea 
kuboresha kile ambacho kwa sasa kinajulikana kama 
Hesabu za Taifa ambazo katika hali halisi haina mtizamo wa 
kitaifa kwa kuwa inahusisha hesabu za Serikali Kuu tu.
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7.2.12 Haja ya Kuimarisha uratibu na Usimamizi wa Majukumu
ya Sekretarieti ya Mikoa

Kutokana na udhaifu mbalimbali uliobainika katika
usimamizi wa fedha za Serikali za Mitaa, kuna haja ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu-TAMISEMI kuhakikisha hatua sahihi
zinachukuliwa dhidi ya maofisa ambao ni wabadhilifu au
ambao wameshindwa kusimamia vizuri rasilimali za Serikali 
za Mitaa. Hatua zitakazochukuliwa zitasaidia kuimarisha 
utamaduni wa nidhamu ya fedha ndani ya Halmashauri.

Pia, chini ya mageuzi ya Ugatuaji wa madaraka kwa 
Wananchi (D by D), Serikali Kuu imegawa rasilimali kwa 
wingi katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa. Serikali katika 
hali hii inafanya kazi katika falsafa ya “kusimamia bila 
kuingilia maamuzi” ili kuhakikisha uwepo halisi wa Ugatuaji 
wa madaraka kwa Wananchi.

Ili kuwa na matokeo yanatarajiwa katika Serikali za Mitaa, 
Serikali inatakiwa kuimarisha uratibu na majukumu ya
usimamizi wa Makatibu Tawala wa Mikoa. Hii ni pamoja na
kuhakikisha kwamba, Sekretarieti za mikoa zinakuwa na
uwezo unaotakiwa katika suala la kuwezesha ukuaji, kuinua 
maendeleo na kuzisimamia Serikali za Mitaa na utambuzi
wa malengo na shabaha ya Serikali za Mitaa kwa kuhusisha 
malengo ya maendeleo ya taifa.
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Kiambatisho 1
Fedha kutoka katika mapato ya ndani ya Halmashauri (Mapato 
ya ndani yakilinganishwa na Matumizi ya Halmashauri husika)

Na. Halmashauri Ruzuku  ya matumizi 
ya kawaida 

Mapato ya ndani  Asilimia

1

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Simanjiro      6,442,572,580      365,250,719 6%

2

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kiteto      7,159,263,661      269,646,993 4%

3

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Hanang    11,256,439,000      626,533,000 6%

4

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Babati    11,067,567,000      238,465,000 2%

5

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbulu    14,198,786,000      401,196,000 3%

6

Halmashauri
ya Mji  wa 
Babati      6,551,599,607      684,214,924 10%

7

Halmashauri
ya Jiji la 
Tanga    17,519,575,372    2,294,944,064 13%

8

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Muheza      9,348,438,390      711,480,963 8%

9

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mkinga      6,890,406,140      287,834,484 4%

10

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Korogwe    12,640,433,114       226,988,370 2%

11

Halmashauri
ya Wilaya ya  
Lushoto    20,679,337,344      422,728,094 2%

12

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Handeni    14,598,713,127      359,344,326 2%

13

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Pangani      5,479,535,447      174,404,189 3%
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14

Halmashauri
ya Mji ya 
Korogwe      5,518,154,933      167,878,220 3%

15

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilindi      6,449,411,828      151,580,554 2%

16

Halmashauri
ya Manispaa
ya Moshi     13,028,502,397    1,824,433,099 14%

17

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Moshi    31,046,997,087      552,738,766 2%

18

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Same     17,189,007,905      475,367,430 3%

19

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rombo    17,408,798,215      545,607,567 3%

20

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Hai    16,037,792,852      408,192,657 3%

21

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Siha      5,944,035,786      547,398,731 9%

22

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mwanga    11,977,271,505      265,016,203 2%

23

Halmashauri
ya Manispaa
ya Arusha    18,987,332,000    3,819,719,000 20%

24

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Meru     14,901,004,905      267,794,852 2%

25

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Monduli      8,977,417,000      491,314,000 5%

26

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ngorongoro      7,727,362,114      483,755,404 6%

27

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Karatu    11,549,889,153      520,494,039 5%

28

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Longido      6,263,502,000     326,522,960 5%
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29

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Arusha    18,664,351,000    3,183,444,000 17%

30

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Magu    17,810,477,682      847,920,522 5%

31

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kwimba    14,922,942,970      416,876,008 3%

32

Halmashauri
ya Jiji la 
Mwanza    31,073,725,955    5,941,271,736 19%

33

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Misungwi    13,770,059,914      205,241,178 1%

34

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Geita     23,406,193,000    1,390,374,000 6%

35

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Sengerema    22,589,706,000      823,942,000 4%

36

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ukerewe    11,622,817,230      633,835,348 5%

37

Halmashauri
ya Manispaa
ya Bukoba       7,081,417,860      696,706,746 10%

38

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bukoba    12,977,824,187      494,802,604 4%

39

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Misenyi      7,605,833,747      367,552,167 5%

40

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Biharamulo      8,076,950,817      814,566,066 10%

41

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chato      8,329,808,716      602,882,803 7%

42

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Karagwe    18,735,198,349      819,854,091 4%

43

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Muleba     14,308,420,893      856,741,054 6%
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44

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ngara     11,319,298,401      421,211,805 4%

45

Halmashauri
ya Manispaa  
ya Shinyanga      7,911,893,123      553,229,866 7%

46

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Shinyanga      8,785,075,559      212,463,958 2%

47

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bariadi    19,818,702,569    1,320,530,224 7%

48

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kahama    10,972,743,955    2,582,610,452 24%

49

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bukombe    12,161,776,484      708,060,190 6%

50

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Maswa    13,236,488,682      935,161,729 7%

51

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Meatu    10,509,697,739        1,129,799,124 11%

52

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kishapu    10,972,743,955      543,069,405 5%

53

Halmashauri
ya Manispaa  
ya Musoma      8,270,896,146      263,718,382 3%

54

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Musoma    14,363,277,481      277,329,694 2%

55

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rorya      8,047,392,125      116,250,732 1%

56

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tarime    17,931,492,931    1,018,201,625 6%

57

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bunda    14,971,384,156      455,353,900 3%

58

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Serengeti    10,302,581,000      589,633,374 6%
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59

Halmashauri
ya Manispaa
ya Temeke    38,515,172,162    9,010,647,663 23%

60

Halmashauri
ya Manispaa
ya Ilala    52,754,032,944  11,392,929,279 22%

61

Halmashauri
ya Manispaa
ya Kinondoni         45,199,363,213 

      
10,261,003,012 23%

62

Halmashauri
ya Jiji la Dar 
es Salaam      4,856,907,000    4,503,230,000 93%

63

Halmashauri
ya Mji wa 
Kibaha      7,257,595,178    1,277,781,314 18%

64

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bagamoyo     18,083,275,108    3,087,759,197 17%

65

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mkuranga    11,125,675,030      614,316,602 6%

66

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rufiji     11,125,675,030      824,067,413 7%

67

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mafia       4,809,680,210      227,996,000 5%

68

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kisarawe       8,593,913,800      390,068,430 5%

69

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kibaha      7,267,724,532      123,557,063 2%

70

Halmashauri
ya Mji  wa 
Lindi  5,070,712,300 341,410,601 7%

71

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Lindi 10,541,158,000 183,458,000 2%

72

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ruangwa       9,253,856,000      481,579,000 5%

73

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Nachingwea    10,720,188,000      984,637,000 9%
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74

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Liwale      6,349,775,000      605,900,000 10%

75

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilwa    12,269,802,181      692,732,784 6%

76

Halmashauri
ya Manispaa
ya Mtwara      9,391,582,000      471,220,000 5%

77

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mtwara    11,032,629,000      220,107,000 2%

78

Halmashauri
ya Mji wa 
Masasi        217,059,281      290,733,139 134%

79

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Masasi    17,674,833,511    1,410,981,232 8%

80

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Nanyumbu      6,937,131,439      523,273,875 8%

81

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Newala    10,983,301,414      578,460,163 5%

82

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tandahimba    12,130,315,759    1,021,847,112 8%

83

Halmashauri
ya Jiji la 
Mbeya    19,029,765,000    2,874,987,000 15%

84

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbeya     18,875,038,387      572,191,320 3%

85

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbarali      8,768,441,349      811,316,031 9%

86

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rungwe    20,427,740,689    1,245,521,321 6%

87

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbozi    25,094,294,981    1,417,696,847 6%

88

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chunya    11,726,354,686    1,394,279,466 12%
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89

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kyela    10,286,775,902      814,352,387 8%

90

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ileje      6,936,305,257      144,203,728 2%

91

Halmashauri
ya Manispaa
ya Songea      9,261,572,141      383,296,913 4%

92

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Songea    11,682,638,697      398,224,109 3%

93

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tunduru    14,080,858,518      419,462,348 3%

94

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbinga    22,061,721,858      852,830,262 4%

95

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Namtumbo      7,378,514,339      510,281,659 7%

96

Halmashauri
ya Manispaa
ya Iringa    11,129,063,650    1,825,961,078 16%

97

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Iringa    16,793,806,803      779,225,879 5%

98

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mufindi    17,812,215,300    1,270,842,838 7%

99

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Njombe    27,989,669,383      945,949,741 3%

10
0

Halmashauri
ya Mji wa 
Njombe      7,985,638,713      308,759,944 4%

10
1

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Makete      7,160,147,979      434,247,262 6%

10
2

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ludewa      8,656,331,051      225,627,383 3%

103

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilolo    11,490,327,301      536,161,994 5%
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104

Halmashauri
ya Manispaa
ya 
Sumbawanga    10,123,531,422      908,029,654 9%

105

Halmashaurii 
ya Wilaya
Sumbawanga.    20,317,076,113      593,495,485 3%

106

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mpanda    22,803,225,000    1,810,037,000 8%

107

Halmashauri
ya Mji wa 
Mpanda      6,294,249,975      268,284,357 4%

108

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Nkasi      9,160,984,408      330,433,547 4%

109

Halmashauri
ya Manispaa
ya Dodoma    14,935,648,101    1,352,264,501 9%

110

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chamwino      9,869,577,794      501,588,324 5%

111

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bahi      8,409,137,517      180,584,125 2%

112

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kondoa    23,863,800,859      605,437,284 3%

113

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mpwapwa    13,829,894,097      241,453,086 2%

114

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kongwa    13,437,956,615      291,221,993 2%

115

Halmashauri
ya Manispaa
ya Kigoma      9,123,764,000      828,410,000 9%

116

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kigoma     17,124,238,000      634,383,000 4%

117

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kasulu     19,272,978,322      347,982,602 2%

118

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kibondo    14,692,382,000      287,414,000 2%
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119

Halmashauri
ya Manispaa
ya Singida      9,052,692,619      699,795,331 8%

120

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Singida    17,353,317,000      187,364,866 1%

121

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Manyoni    12,343,566,573      575,445,984 5%

122

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Iramba    16,487,000,000      310,677,000 2%

123

Halmashauri
ya Manispaa
ya Tabora    13,016,104,033    1,100,893,429 8%

124

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tabora      8,560,279,231      979,633,897 11%

125

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Sikonge      7,853,485,395      987,375,080 13%

126

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Urambo    16,175,372,500    2,717,648,381 17%

127

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Igunga    13,981,676,000      616,797,000 4%

128

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Nzega    15,241,607,489      802,981,322 5%

129

Halmashauri
ya Manispaa
ya Morogoro    16,191,285,392    2,225,170,954 14%

130

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Morogoro     18,623,453,246      532,915,759 3%

131

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilosa     24,529,401,570      480,044,561 2%

132

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ulanga    13,081,133,838      389,198,485 3%

133

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilombero    16,826,017,674   234,824,935    1%
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134

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mvomero    17,034,274,000      575,726,000 3%
Jumla 1,823,788,009,947 137,416,106,722 

Kiambatisho 2

Bakaa ya ruzuku ya matumizi ya kawaida Sh.148,360,934,211
Halmashauri
husika 

Mapato  ya 
Matumizi ya 

kawaida (Sh.)

Matumizi ya 
kawaida (Sh)

Bakaa

1
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kiteto   11,897,665,008      7,159,263,661     4,738,401,347 

2
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Hanang’   13,109,779,000    11,256,439,000     1,853,340,000 

3
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Babati   12,450,504,000    11,067,567,000     1,382,937,000 

4
Halmashauri ya  
Mji wa Babati    6,828,024,576      6,551,599,607        276,424,969 

5
Halmashauri ya Jiji  
la Tanga   17,612,274,325    17,519,575,372          92,698,953 

6
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Muheza   12,869,252,888      9,348,438,390     3,520,814,498 

7
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mkinga    7,470,942,931      6,890,406,140        580,536,791 

8
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Korogwe   13,405,576,997    12,640,433,114        765,143,883 

9
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Lushoto   22,028,979,773    20,679,337,344     1,349,642,429 

10
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Pangani    7,623,229,581      5,479,535,447     2,143,694,134 

11
Halmashauri ya Mji
wa Korogwe    7,185,026,332      5,518,154,933     1,666,871,399 

12
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kilindi   11,087,671,843      6,449,411,828     4,638,260,015 

13
Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi   13,158,724,481    13,028,502,397        130,222,084 

14
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Moshi    35,295,421,110    31,046,997,087     4,248,424,023 
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15
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Rombo   19,572,809,994    17,408,798,215     2,164,011,778 

16
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Hai   16,912,222,221    16,037,792,852        874,429,369 

17
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Siha     6,172,488,219      5,944,035,786        228,452,433 

18
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mwanga   12,267,588,368    11,977,271,505        290,316,863 

19

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Arusha   19,915,750,000    18,987,332,000        928,418,000 

20
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Longido    7,396,261,960      6,263,502,000     1,132,759,960 

21
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Arusha   18,857,386,000    18,664,351,000        193,035,000 

22
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Magu   19,233,220,788    17,810,477,682     1,422,743,106 

23
Halmashauri ya Jiji
la Mwanza   32,450,208,054    31,073,725,955     1,376,482,099 

24
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Geita   23,888,640,000    23,406,193,000        482,447,000 

25

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sengerema   24,834,953,000    22,589,706,000     2,245,247,000 

26

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Bukoba    7,115,425,728      7,081,417,860          34,007,868 

27
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Bukoba   13,199,854,137    12,977,824,187        222,029,950 

28
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Misenyi    8,567,490,770      7,605,833,747        961,657,023 

29

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Biharamulo    8,268,053,217      8,076,950,817        191,102,400 

30
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Chato    8,367,891,367      8,329,808,716          38,082,651 

31
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Karagwe    22,963,527,400    18,735,198,349     4,228,329,051 

32
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Muleba   14,972,369,473    14,308,420,893        663,948,580 

33
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ngara   11,957,820,695    11,319,298,401        638,522,294 

34

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Shinyanga    9,462,713,316      8,785,075,559        677,637,757 

35
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kahama   18,885,683,559    10,972,743,955     7,912,939,604 

36

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Bukombe   12,220,151,378    12,161,776,484          58,374,894 

37
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Maswa   13,487,933,856    13,236,488,682        251,445,174 

38
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Meatu   10,581,253,303    10,509,697,739          71,555,564 

39
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu   11,215,813,360    10,972,743,955        243,069,405 
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40

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Musoma    8,351,577,108      8,270,896,146          80,680,962 

41
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Musoma   18,962,685,946    14,363,277,481     4,599,408,465 

42
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Rorya   11,273,183,020      8,047,392,125     3,225,790,895 

43
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Tarime   18,178,996,283    17,931,492,931        247,503,352 

44
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Bunda   15,993,620,330    14,971,384,156     1,022,236,174 

45

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Serengeti   10,874,260,000    10,302,581,000        571,679,000 

46

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Temeke    46,830,908,004    38,515,172,162     8,315,735,842 

47

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Kinondoni        46,148,866,804         45,199,363,213        949,503,591 

48
Halmashauri ya Jiji  
la  Dar es Salaam    6,328,749,000      4,856,907,000     1,471,842,000 

49
Halmashauri ya Mji  
ya Kibaha    7,541,098,964      7,257,595,178        283,503,786 

50

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Bagamoyo  19,334,576,843    18,083,275,108     1,251,301,735 

51

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mkuranga   14,468,653,110    11,125,675,030     3,342,978,080 

52
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Rufiji   13,030,039,369 12,870,879,579        159,159,790 

53
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mafia    4,829,674,000      4,809,680,210          19,993,790 

54
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kibaha    7,342,940,553      7,267,724,532          75,216,021 

55
Halmashauri ya Mji  
wa Lindi 5,589,296,667 5,070,712,300        518,584,367 

56
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Lindi 11,398,909,000 10,541,158,000        857,751,000 

57

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ruangwa     9,454,170,000      9,253,856,000        200,314,000 

58

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nachingwea   11,704,825,000    10,720,188,000        984,637,000 

59
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Liwale    8,022,608,000      6,349,775,000     1,672,833,000 

60
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mtwara   12,235,781,000    11,032,629,000     1,203,152,000 

61
Halmashauri ya Mji  
wa Masasi       303,919,443        217,059,281          86,860,162 

62
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Masasi    19,225,747,181    17,674,833,511     1,550,913,670 

63

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nanyumbu     8,768,501,959      6,937,131,439     1,831,370,520 
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64
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Newala   11,543,493,033    10,983,301,414        560,191,619 

65

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Tandahimba    13,919,285,318    12,130,315,759     1,788,969,559 

66
Halmashauri ya Jiji  
la Mbeya   19,894,087,000    19,029,765,000        864,322,000 

67
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mbeya   19,008,331,260    18,875,038,387        133,292,873 

68
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mbarari    9,383,972,996      8,768,441,349        615,531,647 

69
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Chunya   11,857,446,582    11,726,354,686        131,091,896 

70
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kyela   11,302,394,813    10,286,775,902     1,015,618,911 

71
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Songea   11,698,929,928    11,682,638,697          16,291,231 

72
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Tunduru   14,977,101,280    14,080,858,518        896,242,762 

73
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mbinga   22,209,220,685    22,061,721,858        147,498,827 

74
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Iringa   17,019,298,936    16,793,806,803        225,492,133 

75
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mufindi   17,912,463,502    17,812,215,300        100,248,202 

76
Halmashauri ya 

Wilaya ya  Ludewa   10,228,423,977      8,656,331,051     1,572,092,926 

77
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kilolo   12,794,030,389    11,490,327,301     1,303,703,088 

78

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Sumbawanga   12,794,030,389    10,123,531,422     2,670,498,967 

79

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sumbawanga 21,072,772,439    20,317,076,113        755,696,326 

80
Halmashauri ya Mji  
wa Mpanda   24,106,680,241      6,294,249,975   17,812,430,266 

81

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Dodoma    16,643,324,791    14,935,648,101     1,707,676,690 

82

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Chamwino   11,054,977,587      9,869,577,794     1,185,399,793 

83
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Bahi    9,536,172,749      8,409,137,517     1,127,035,232 

84
Halmashauri ya 

Wilaya ya  Kondoa   24,136,757,753    23,863,800,859        272,956,894 

85
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kongwa    14,091,056,724    13,437,956,615        653,100,109 

86

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kigoma    10,869,162,031      9,123,764,000     1,745,398,031 

87
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kigoma   18,477,342,000    17,124,238,000     1,353,104,000 

88
Halmashauri ya 

Wilaya ya  Kasulu   20,439,697,820    19,272,978,322     1,166,719,498 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

ccxxxii

89
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kibondo    20,624,967,000    14,692,382,000     5,932,585,000 

90

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Singida   10,124,147,261      9,052,692,619     1,071,454,642 

91
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Manyoni   14,084,463,839    12,343,566,573     1,740,897,266 

92
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Iramba   17,731,917,200    16,487,000,000     1,244,917,200 

93

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Tabora   13,596,636,001    13,016,104,033        580,531,968 

94
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Tabora    8,997,679,058      8,560,279,231        437,399,827 

95
Halmashauri ya 

Wilaya ya  Sikonge     9,042,529,592      7,853,485,395     1,189,044,197 

96
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Urambo   16,243,548,166    16,175,372,500          68,175,666 

97
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Igunga    13,981,676,000    13,799,054,000        182,622,000 

98
Halmashauri ya 

Wilaya ya  Nzega   17,140,344,348    15,241,607,489     1,898,736,859 

99

Halmashauri ya 
Manispaa  ya 
Morogoro   18,397,548,771    16,191,285,392     2,206,263,379 

100
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kilosa   25,499,063,851    24,529,401,570        969,662,281 

101
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ulanga   13,568,407,799    13,081,133,838        487,273,961 

102

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kilombero   17,060,842,609    16,826,017,674        234,824,935 

103

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mvomero   17,888,810,000    17,034,274,000        854,536,000 

 Jumla
  

1,521,937,206,309 
    

1,373,576,272,098 148,360,934,211 
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Kiambatisho 3
Halmashauri zilizotumia matumizi ya kawada zaidi ya Mapato 
kwa ajili ya matumizi ya kawaida  Sh.25,354,809,887

Halmashauri Mapato  ya 
Matumizi ya 

kawaida  (Sh.)

Matumizi ya 
kawaida (Sh.)

Matumizi zaidi
(Sh.)

1 Halmashauri ya 
Wilaya ya  Simanjiro    6,407,404,385      6,442,572,580         (35,168,195)

2
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mbulu   12,025,331,000    14,198,786,000    (2,173,455,000)

3
Halmashauri ya 

Wilaya ya  Handeni   13,853,969,283    14,598,713,127       (744,743,844)

4
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Same   16,717,465,126    17,189,007,905       (471,542,779)

5
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Meru   14,783,308,526    14,901,004,905       (117,696,379)

6
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Monduli    8,916,753,000      8,977,417,000         (60,664,000)

7

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Ngorongoro    7,691,996,922      7,727,362,114         (35,365,192)

8
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Karatu   10,308,467,003    11,549,889,153    (1,241,422,150)

9
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kwimba   14,712,669,889    14,922,942,970       (210,273,081)

10
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Misungwi   13,135,998,998    13,770,059,914       (634,060,916)

11
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ukerewe   11,360,239,157    11,622,817,230       (262,578,073)

12

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Shinyanga    7,567,236,533      7,911,893,123       (344,656,590)

13
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Bariadi    19,689,789,262    19,818,702,569       (128,913,307)

14
Halmashauri ya 
Manispaa  ya  Ilala    50,141,709,712    52,754,032,944    (2,612,323,232)

15
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kisarawe    8,578,884,769      8,593,913,800         (15,029,031)

16
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kilwa   12,126,511,558    12,269,802,181       (143,290,623)

17
Halmashauri ya 
Manispaa  ya  Mtwara     9,321,109,000      9,391,582,000         (70,473,000)

18
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Rungwe    20,419,308,868    20,427,740,689          (8,431,821)

19
Halmashauri ya 

Wilaya ya  Mbozi   24,035,687,425    25,094,294,981    (1,058,607,556)

20
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ileje    6,516,013,044      6,936,305,257       (420,292,213)

21
Halmashauri ya 
Manispaa  ya  Songea    8,894,070,506      9,261,572,141       (367,501,635)

22
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Namtumbo    6,810,233,191      7,378,514,339       (568,281,148)
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23
Halmashauri ya 
Manispaa  ya  Iringa   10,962,714,404    11,129,063,650       (166,349,246)

24
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Njombe   27,352,245,701    27,989,669,383       (637,423,682)

25
Halmashauri ya Mji  
wa  Njombe    7,676,878,769      7,985,638,713       (308,759,944)

26
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Makete    5,460,264,924      7,160,147,979    (1,699,883,055)

27
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mpanda   21,072,772,439    22,803,225,000    (1,730,452,561)

28
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Nkasi    5,871,112,950      9,160,984,408    (3,289,871,458)

29
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mpwapwa   13,700,872,301    13,829,894,097       (129,021,796)

30
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Singida    14,084,463,839    17,353,317,000    (3,268,853,161)

31
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Morogoro   16,224,028,027    18,623,453,246    (2,399,425,219)

 Jumla
     

426,419,510,511 
       

451,774,320,398 (25,354,809,887)
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Kiambatisho 4

Bakaa ya fedha/ruzuku ya Maendeleo Sh.175,774,156,104

Halmashauri Fedha za 
maendeleo 

zilizokuwepo
(Sh)

Matumizi
(Sh)

Bakaa/
Ziada
(Sh)

1 Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Simanjiro       12,918,033,116 

     
12,809,780,090 

             
108,253,026 

2
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kiteto        1,410,694,755 

         
870,971,345 

             
539,723,410 

3

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Hanang’        1,735,888,000 

       
1,094,218,000 

             
641,670,000 

4
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Babati        2,397,597,000 

       
1,522,523,000 

             
875,074,000 

5
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mbulu        9,582,268,000 

       
6,980,837,000 

          
2,601,431,000 

6
Halmashauri ya 
Mji ya  Babati         2,143,003,575 

       
1,550,847,258 

             
592,156,317 

7
Halmashauri ya 
Jiji la  Tanga        3,107,340,826 

       
1,637,876,061 

          
1,469,464,765 

8

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Muheza        2,048,915,069 

       
2,048,915,069 

                           
-   

9

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mkinga        8,802,816,747 

       
8,802,816,747 

                            
-   

10

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Korogwe         2,593,150,271 

       
1,382,312,409 

          
1,210,837,862 

11

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Lushoto        5,364,634,651 

       
1,980,757,601 

          
3,383,877,050 

12

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Handeni        1,888,675,150 

       
1,888,675,150 

                            
-   

13

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Pangani         1,572,281,949 

         
570,224,669 

          
1,002,057,280 

14
Halmashauri ya 
Mji wa  Korogwe           631,540,032 

         
331,540,032 

             
300,000,000 

15
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kilindi        3,646,461,037 

       
2,949,061,603 

             
697,399,434 

16

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Moshi        2,221,920,684 

       
1,420,812,645 

             
801,108,039 
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17
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Moshi        2,087,558,845 

       
2,069,311,326 

               
18,247,519

18
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Same        4,824,309,604 

       
1,400,995,481 

          
3,423,314,123 

19

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Rombo        1,711,331,560 

       
1,360,567,007 

             
350,764,553 

20
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Hai         4,031,864,818 

       
2,281,382,830 

          
1,750,481,988 

21
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Siha        3,166,725,659 

       
1,094,038,915 

          
2,072,686,744 

22

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mwanga        1,323,256,833 

       
1,318,193,047 

                
5,063,786 

23

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Arusha        4,669,924,999 

       
2,877,556,000 

          
1,792,368,999 

24
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Meru        3,730,287,918 

       
2,247,712,352 

          
1,482,575,566 

25

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Monduli        2,702,832,000 

         
137,556,000 

          
2,565,276,000 

26

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Ngorongoro         3,612,416,127 

       
1,481,500,695 

          
2,130,915,432 

27

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Karatu        4,584,249,785 

       
3,712,982,635 

             
871,267,150 

28

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Longido        3,230,584,447 

       
1,615,960,447 

          
1,614,624,000 

29

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Arusha        2,179,945,000 

         
950,792,000 

          
1,229,153,000 

30
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Magu        9,139,070,709 

       
6,444,697,636 

          
2,694,373,073 

31

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kwimba        2,924,811,583 

       
1,318,777,192 

          
1,606,034,391 

32
Halmashauri ya 
Jiji la  Mwanza        6,264,567,231 

       
5,711,260,137 

             
553,307,094 

33

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Misungwi         3,322,787,127 

       
2,240,630,031 

          
1,082,157,096 

34
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Geita        6,130,214,428 

       
5,451,548,306 

             
678,666,122 

35

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Sengerema         4,755,103,000 

       
3,347,822,000 

          
1,407,281,000 

36 Halmashauri ya        4,526,432,061                  
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Wilaya ya  
Ukerewe 

2,607,415,526 1,919,016,535 

37

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Bukoba        1,462,639,699 

       
1,459,997,199 

                
2,642,500 

38

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Bukoba        2,963,908,697 

       
2,215,651,731 

             
748,256,966 

39

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Misenyi        5,138,419,967 

       
4,195,651,163 

             
942,768,804 

40

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Biharamulo        2,863,333,162 

       
1,746,945,631 

          
1,116,387,531 

41
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Chato        2,247,410,001 

       
1,532,996,289 

             
714,413,712 

42

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Karagwe        3,775,050,217 

       
3,553,986,013 

             
221,064,204 

43

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Muleba        4,351,530,650 

       
2,259,283,339 

          
2,092,247,311 

44
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ngara        5,465,139,309 

       
3,602,049,868 

          
1,863,089,441 

45

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Shinyanga         3,328,037,774 

       
2,240,785,011 

          
1,087,252,763 

46

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Shinyanga        2,983,267,023 

       
1,561,636,168 

          
1,421,630,855 

47

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Bariadi        6,485,991,717 

       
4,290,042,955 

          
2,195,948,762 

48

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kahama         6,363,842,658 

       
4,227,771,534 

          
2,136,071,124 

49

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Bukombe        5,825,168,686 

       
4,390,827,829 

          
1,434,340,857 

50
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Maswa        3,982,849,720 

       
2,628,245,843 

          
1,354,603,877 

51
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Meatu 

            
2,726,668,031 

       
1,061,893,209 

          
1,664,774,822 

52

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kishapu        2,930,997,358 

            
2,198,034,388 

             
732,962,970 

53

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Musoma        4,708,959,419 

       
3,138,101,135 

          
1,570,858,284 

54
Halmashauri ya 
Wilaya ya         3,216,645,114 

       
2,917,289,090 

             
299,356,024 
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Musoma 

55
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Rorya        3,414,774,658 

       
1,247,620,304 

         
2,167,154,354 

56

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Tarime        2,611,774,305 

       
2,611,774,305 

                            
-   

57
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Bunda        2,558,598,196 

       
2,004,770,604 

             
553,827,592 

58

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Serengeti         5,209,795,840 

       
3,199,284,710 

          
2,010,511,130 

59

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Temeke        4,089,220,880 

       
3,228,458,362 

             
860,762,518 

60

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Ilala        6,306,898,608 

       
5,692,352,364 

             
614,546,244 

61

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Kinondoni  

          
11,696,621,661 

            
8,996,387,962 

          
2,700,233,699 

62

Halmashauri ya 
Jiji la Dar es 
Salaam      24,028,148,000 

         
761,511,000 

        
23,266,637,000 

63
Halmashauri ya 
Mji wa  Kibaha        1,381,311,605 

         
552,779,523 

             
828,532,082 

64

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Bagamoyo        5,578,686,520 

       
3,939,090,248 

          
1,639,596,272 

65

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mkuranga        5,991,898,752 

       
3,188,264,167 

          
2,803,634,585 

66
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Rufiji        3,932,118,586 

       
2,170,652,148 

          
1,761,466,438 

67
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mafia        2,119,562,000 

       
1,566,015,000 

             
553,547,000 

68

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kisarawe        1,874,691,879 

         
694,313,616 

          
1,180,378,263 

69

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kibaha        1,569,902,544 

         
585,744,338

             
984,158,206 

70
Halmashauri ya 
Mji  wa  Lindi 758,011,733 245,501,884

             
512,509,849 

71
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Lindi 2,287,666,000 2,287,666,000

                            
-   

72

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Ruangwa        2,737,398,000 

       
1,991,998,000 

             
745,400,000 

73
Halmashauri ya 
Wilaya ya         1,196,345,050 

         
942,330,067 

             
254,014,983 
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Nachingwea 

74
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Liwale        1,261,667,000 

         
694,847,000

             
566,820,000 

76

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Mtwara        2,019,365,000 

       
1,264,519,000 

             
754,846,000 

77

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mtwara        1,305,755,000 

       
1,273,383,000 

               
32,372,000 

79
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Masasi        2,443,546,514 

       
2,028,135,626 

             
415,410,888 

80

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Nanyumbu        2,904,488,643 

         
833,787,319 

          
2,070,701,324 

81

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Newala        3,314,646,150 

       
2,429,927,204 

             
884,718,946 

82

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Tandahimba         2,035,850,618 

       
1,497,586,048 

             
538,264,570 

83
Halmashauri ya 
Jiji  la  Mbeya        6,916,568,888 

       
6,310,623,237 

             
605,945,651 

84
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mbeya        2,401,339,609 

       
1,100,659,001 

          
1,300,680,608 

85

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mbarali        2,857,885,659 

       
2,532,132,998 

             
325,752,661 

86

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Rungwe        4,157,187,107 

       
2,597,548,871 

          
1,559,638,236 

87
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Mbozi        4,368,374,546 

       
2,947,019,472 

          
1,421,355,074 

88

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Chunya        1,926,435,320 

       
1,754,913,658 

             
171,521,662 

89
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kyela        2,287,535,096 

       
1,677,423,630 

             
610,111,466 

90
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Ileje        2,503,978,082 

       
1,890,572,431 

             
613,405,651 

91

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Songea        2,364,297,504 

       
1,785,069,627 

             
579,227,877 

92

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Songea        2,208,982,595 

       
1,474,117,797 

             
734,864,798 

93

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Tunduru        4,299,747,541 

       
2,772,096,240 

          
1,527,651,301 

94
Halmashauri ya 
Wilaya ya         1,198,456,774 

         
900,294,949 

             
298,161,825 
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Mbinga 

95

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Namtumbo        3,916,339,982 

       
3,253,078,451 

             
663,261,531 

96

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Iringa        2,259,955,240 

       
1,293,086,996 

             
966,868,244 

97
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Iringa        5,739,455,566 

       
3,940,169,916 

          
1,799,285,650

98

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mufindi        6,321,911,459 

       
3,172,786,828 

          
3,149,124,631 

99

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Njombe        5,200,641,043 

       
4,141,009,367 

          
1,059,631,676 

100
Halmashauri ya 
Mji  wa  Njombe        3,131,703,965 

       
2,683,165,030 

             
448,538,935 

101

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Makete        2,477,163,246 

       
1,234,571,701 

          
1,242,591,545 

102

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Ludewa        4,556,198,624 

       
2,743,174,255 

          
1,813,024,369 

103
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kilolo        4,208,932,948 

       
3,780,366,850 

             
428,566,098 

104

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Sumbawanga         2,130,367,528 

       
2,887,905,584 

           
(757,538,056)

105

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Sumbawanga        6,008,547,159 

       
4,012,952,592 

          
1,995,594,567 

106

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mpanda        9,267,583,274 

       
7,486,538,515 

          
1,781,044,759 

107
Halmashauri ya 
Mji ya  Mpanda        3,508,811,511 

       
2,888,178,654 

             
620,632,857 

108
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Nkasi        1,084,815,855 

         
878,908,794 

             
205,907,061 

109

Halmashauri ya 
Manispaa ya  
Dodoma        3,551,241,017 

       
2,784,742,490 

             
766,498,527 

110

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Chamwino         6,049,816,240 

       
1,511,366,919 

          
4,538,449,321 

111
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Bahi         3,826,609,196 

       
2,249,039,070 

          
1,577,570,126 

112

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kondoa        3,487,748,941 

       
1,728,421,501 

          
1,759,327,440 
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113

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mpwapwa        2,080,800,218 

         
590,876,325 

          
1,489,923,893 

114

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kongwa        4,603,465,908 

       
2,288,800,162 

          
2,314,665,746 

115

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Kigoma         1,709,024,031 

       
1,087,272,411 

             
621,751,620 

116

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kigoma         6,248,731,061 

       
3,471,381,234 

          
2,777,349,827 

117
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kasulu        3,304,521,437 

       
2,861,407,297 

             
443,114,140 

118

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kibondo        1,667,461,603 

       
1,668,761,603 

               
(1,300,000)

119

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Singida        1,915,821,322 

       
1,513,686,768 

             
402,134,554 

120

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Singida        2,361,453,406 

       
1,911,562,923 

             
449,890,483 

121

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Manyoni        5,314,788,403 

       
3,157,522,724 

          
2,157,265,679 

122

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Iramba        7,479,816,000 

       
5,155,514,000 

          
2,324,302,000 

123

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Tabora        2,424,573,639 

       
1,663,946,173 

             
760,627,466 

124

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Tabora        3,258,124,867 

       
1,679,719,386 

          
1,578,405,481 

125

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Sikonge        1,186,403,881 

         
892,831,900 

             
293,571,981 

126

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Urambo        4,216,689,111 

       
2,798,517,435 

          
1,418,171,676 

127
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Igunga        2,873,844,275 

       
1,586,343,486 

          
1,287,500,789 

128
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Nzega        3,293,769,643 

       
2,440,424,842 

             
853,344,801 

129

Halmashauri ya 
Manispaa  ya  
Morogoro        3,147,939,341 

       
1,964,549,322 

          
1,183,390,019 

130

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Morogoro        3,754,369,942 

       
1,880,837,548 

          
1,873,532,394 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

ccxlii

131
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Kilosa         3,599,582,278 

            
2,555,008,949 

          
1,044,573,329 

132

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Ulanga        3,151,031,711 

       
2,811,174,583 

             
339,857,128 

133

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Kilombero        5,994,699,534 

       
3,411,924,631 

          
2,582,774,903 

134

Halmashauri ya 
Wilaya ya  
Mvomero        3,628,959,000 

       
1,625,688,000 

          
2,003,271,000 

 Jumla
      

507,866,599,666 
     

332,092,443,562 
     

175,774,156,104 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

ccxliii

Kiambatanisho 5 

Tathmini ya Mfumo wa Udhibiti wa Ndani katika Halmashauri mbalimbali 
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MKOA WA ARUSHA 

Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha  

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Meru 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Monduli 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ngorongoro 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Arusha 

√ √ √ √ √ √ √

MKOA WA PWANI

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Bagamoyo 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya Mji
wa Kibaha 

√ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kisarawe 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mafia 

√ √ √ √ √ √
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Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mkuranga 

√ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Rufiji/Utete 

√ √ √ √ √

MKOA WA DSM

Halmashauri ya Jiji
la D’salaam

√ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala  

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kinondoni 

√

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Temeke 

√ √ √ √ √ √ √

MKOA WA 
DODOMA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Bahi 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Chamwino 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Dodoma 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kondoa

√ √ √ √ √ √

K Halmashauri ya 
Wilaya ya Kongwa

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mpwapwa 

√ √ √ √ √ √

MKOA WA IRINGA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa 

√

Halmashauri ya 
Wilaya ya

√ √

Ludewa √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Makete 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mufindi 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Njombe 

√ √ √ √
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Halmashauri ya Mji
wa Njombe 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilolo 

√ √ √ √ √ √ √

MKOA WA KAGERA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Biharamulo 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukoba 

√

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Bukoba 

√

Halmashauri ya 
Wilaya ya Karagwe 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Muleba 

√ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ngara 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Missenyi 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Chato 

√ √ √ √

MKOA WA KIGOMA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kasulu 

√ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kigoma 

√ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kigoma/UJiji

√ √ √ √ √ √ √

MKOA WA
KILIMANJARO  
Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai 

√ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mwanga 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo 

√ √ √ √ √ √ √
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Halmashauri ya 
Wilaya ya Same 

√ √ √ √ √ √ √

MKOA WA LINDI 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Lindi 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya Mji
wa Lindi 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Liwale 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nachingwea 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ruangwa 

√ √ √ √ √ √

MKOA WA 
MANYARA 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Babati 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Hanang 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Simanjiro 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya Mji
wa Babati 

√ √ √ √ √ √ √ √

MKOA WA MARA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Musoma 

√ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Serengeti 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Tarime 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya 

√ √ √ √ √

MKOA WA MBEYA
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Halmashauri ya 
Wilaya ya Chunya 

√

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ileje 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya Jiji
la Mbeya 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe 

√ √ √ √ √ √ √

MKOA WA 
MOROGORO 
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kilombero 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Morogoro 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ulanga 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero 

√ √ √ √ √ √ √ √

MKOA WA 
MTWARA 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi 

√ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mtwara 

√ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Mtwara 

√ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Newala 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Tandahimba 

√ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nanyumbu 

√ √ √ √ √
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Halmashauri ya Mji
wa Masasi 

√ √ √ √ √ √ √ √

MKOA WA 
MWANZA 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Geita 

√ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kwimba 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Magu 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Misungwi 

√ √ √ √ √ √ √ √

M Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sengerema 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ukerewe 

√ √ √ √ √ √

MKOA WA RUKWA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpanda 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya Mji
wa Mpanda 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Nkasi 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sumbawanga 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Sumbawanga 

√ √ √ √ √

MKOA WA RUVUMA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Songea 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Namtumbo 

√ √ √ √ √ √ √ √

MKOA WA 
SHINYANGA 
Halmashauri ya 
Wilaya ya Bariadi 

√ √ √ √ √
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Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukombe 

√ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kahama 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu 

√ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Shinyanga 

√ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Shinyanga 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Maswa 

√ √ √ √ √

MKOA WA SINGIDA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida 

√ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Singida 

√ √ √ √ √

MKOA WA TANGA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Korogwe 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya Mji
wa Korogwe 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya
Wilaya ya Lushoto 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Pangani 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya Jiji
la Tanga 

√ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilindi 

√ √ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga 

√ √ √ √ √ √ √

MKOA WA TABORA 

Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga 

√ √ √ √ √ √
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Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega 

√ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Tabora 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Tabora 

√ √ √ √ √ √ √

Halmashauri ya 
Wilaya ya Urambo 

√ √ √ √ √ √ √

Idadi ya 
Halmashauri

115 50 122 116 91 95 83 86
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Kiambatisho 6

Makosa yaliyoripotiwa katika taarifa za fedha

(i) Mizania ya Hesabu 

Halmashauri Udhaifu

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kisarawe 

Taarifa ya Mali, Mitambo na Vifaa vya kudumu 
iliyooneshwa katika mizania ya hesabu imejumuisha 
mali za nyongeza zenye thamani ya Sh.694,313,616. 
Uhakiki uliofanyika katika mali hizo umebaini 
kwamba baadhi ya mali hizo za kudumu 
hazikununuliwa au kujengwa bali ni fedha 
zilizohamishwa na Halmashauri kwenda katika Vijiji
au mashule.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rufiji/Utete 

Taarifa ya matumizi ya fedha za maendeleo na 
ugharimiaji  imeonesha Sh.240,187,000 kama 
matumizi 
Katika mradi wa Maji. Pia mali za kudumu za 
nyongeza zilizooneshwa katika Mizania ya Hesabu 
sehemu ya Mali, Mitambo na Vifaa vya kudumu
(Kielekezi cha taarifa za fedha Na.25) zilizonunuliwa 
kwa kutumia fedha za mradi wa Maji imeonyesha 
mali za thamani ya Sh. 280,383,610 na kupelekea 
kuwa na tofauti ya Sh. 40,196,610. Kwa kuongezea, 
visima vilivyochimbwa katika mwaka husika kwa 
kutumia fedha za Mradi wa Maji kiasi cha 
Sh.176,874,879 kilichoonyeshwa katika Taarifa ya 
matumizi ya fedha za maendeleo na ugharimiaji 
imebainika kuwa matumizi hayo 
hayakuambatanishwa na mchanganuo.

Halmashauri
ya Manispaa
ya Temeke

Kiasi cha fedha kinachodaiwa na wadai wa 
Halmashauri kilichooneshwa katika taarifa ya 
Mtiririko wa fedha ni kikubwa zaidi kwa 
Sh.9,704,102  ikilinganishwa na kiasi kilichooneshwa 
katika Mizania ya Hesabu. 
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Halmashauri
ya Manispaa
ya Dodoma 

Kuna tofauti kubwa kati ya kiasi cha fedha 
kilichooneshwa katika taarifa za fedha na 
vielekezi vya taarifa za fedha na kubainika kuwa 
bakaa ya fedha za maendeleo zilizooneshwa 
katika mizania ya hesabu ya Sh.6,831,624,162
inatofautiana na kiasi kilichoonyeshwa katika 
kielekezi cha taarifa za fedha Na.42  cha Sh. 
8,528,923,436 na kupelekea tofauti ya 
Sh.1,697,299,274.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mpwapwa 

· Kuna tofauti  kati ya thamani ya  Mali, Mitambo 
na Vifaa vya kudumu iliyooneshwa katika taarifa 
za fedha na ile iliyooneshwa katika kielekezi cha 
taarifa za fedha  kwa kiasi cha Sh.20,524,794.

· Thamani ya Mali ghalani iliyooneshwa katika 
mizania ya hesabu ni tofauti na ile iliyoonyeshwa 
katika Kielekezi cha taarifa za fedha. Tofauti 
hiyo imesababishwa na kutoingizwa bidhaa 
zitumiwazo zilizooneshwa katika kielekezi cha 
taarifa za fedha  Na. 25

Halmashauri 
ya Mji wa 
Njombe

Ukaguzi umebaini tofauti ya Sh.32,769,111 kati ya 
kiasi cha Sh.186,432,724 kilichooneshwa katika 
akaunti ya Amana kwa mwaka ulioishia tarehe 30 
Juni, 2010 na kwenye bakaa iliyopo kwanye rejista ya 
Amana ya Sh.219,201,836.

Halmashauri
ya Wilaya ya   
Kasulu 

Thamani ya stendi ya basi Kasulu ikiwa ni mojawapo 
za mali za Halmashauri ambazo zimepatikana katika 
mwaka wa fedha 2009/2010 haikuingizwa katika 
taarifa ya Mali, Mitambo na Vifaa vya kudumu 
zilizoongezeka katika mwaka husika.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Rombo 

Taarifa za fedha zimeonyesha kiasi cha 
Sh.2,124,476,689 ikiwa ni bakaa ya fedha taslimu 
kiasi ambacho kinatofautiana na kiasi kilichofanyiwa 
uhakiki cha Sh.2,148,969,901 na kusababisha tofauti 
isiyo na maelezo ya Sh.24,493,212.     
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Halmashauri
ya Wilaya ya
Kilwa 

· Kiasi cha fedha taslimu kilichobakia mwisho wa 
mwaka cha Sh.3,042,262,002  kinatofautiana na 
kile kilichohakikiwa wakati wa ukaguzi cha 
Sh.3,031,858,931 na kupelekea bakaa ya fedha 
taslimu kuwa zaidi kwa   Sh.10,403,070.

· Thamani ya Mali, Mitambo na Vifaa vya kudumu 
ilichooneshwa katika mizania ya hesabu ya 
Sh.7,586,056,782 inatofautiana na kiasi cha 
Sh.7,709,278,581 kilichooneshwa kwenye taarifa 
za mali za kudumu iliyoandaliwa  na Halmashauri
na kupelekea thamani ya mali kuoneshwa ni 
pungufu kwa  Sh.123,221,799.

· Jedwali lililoambatanishwa katika mizania ya 
hesabu kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 
Juni, 2010 imeonesha kiasi cha Sh.6,246,559,798 
ikiwa ni thamani ya  Mali, Mitambo na Vifaa vya 
kudumu lakini kuna tofauti ya Sh.1,462,718,780 
zaidi ikilinganishwa na Sh.7,709,278,581 
kilichooneshwa kwenye taarifa za mali za 
Halmashauri.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Babati 

Taarifa ya mizania ya hesabu kwa mwaka wa fedha 
ulioishia Juni, 2010 imeonesha kuwa Halmashauri
imefanya uwekezaji wa Sh.16,831,000 kwenye Mfuko 
wa Mikopo wa Serikali za Mitaa, hata hivyo uhakiki 
umebaini kuwa kiasi kilichowekezwa ni 
Sh.12,444,210 na kufanya tofauti ya Sh.4,386,790
zaidi.
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Halmashauri
ya Wilaya ya
KIlosa 

· Bakaa ya fedha taslimu kwa mwaka wa fedha 
2008/2009 imebadilika kutoka Sh.1,719,579,353  
na kuwa  Sh.1,750,933,156 na kupelekea bakaa 
kwa mwaka uliopita kuoneshwa pungufu kwa 
Sh.31,353,802.

· Kiasi cha Sh.172,742,805 kimejumuishwa katika 
bakaa ya fedha taslimu na imeoneshwa katika 
kielekezi Na.24 ikiwa ni bakaa za fedha taslimu 
kwenye Vijiji, Kata, Zahanati, Vituo vya Afya 
Shule za Msingi na Sekondari kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010. Hata hivyo,
jedwali lililopo ukurasa Na.84-86 lililoonesha 
bakaa hizo halikuambatanishwa na taarifa za 
benki au hati za benki zilizothibitisha bakaa ya 
fedha katika akaunti husika. Kwa hali hiyo 
imekuwa vigumu kudhibitisha ukweli kuhusu 
bakaa iliyooneshwa katika taarifa za fedha.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Morogoro 

Kiasi kilichooneshwa katika taarifa ya  Wadai 
wasiolipwa katika Kielekezi Na.33 kinatofautiana na 
kiasi kilichooneshwa katika Kielekezi Na.19 cha 
fedha taslim kwenye Akaunti ya Amana kwa tofauti 
ya Sh.119,140,006 

Halmashauri 
ya Mji wa 
Masasi

Waidaiwa wenye jumla ya Sh.67,110,223 
wameoneshwa katika mizania ya hesabu lakini 
taarifa hiyo imejumuisha na Sh.66,616,923 
zilizohamishwa  kutoka Akaunti moja kwenda 
nyingine ndani ya Halmashauri. 

Halmashauri
ya Wilaya ya
Magu

Bakaa ya dawa, vifaa na vipuri mbalimbali   
iliyooneshwa katika taarifa za fedha ilikuwa na 
thamani ya Sh.16,235,300 ikilinganishwa na
Sh.13,174,300  kilichooneshwa katika taarifa ya 
kuhesabia mali na kupelekea tofauti ya  
Sh.3,061,000 
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Halmashauri 
ya Jiji la 
Mwanza

Mizania ya hesabu imeonesha Wadai wasiolipwa kwa 
kiasi cha Sh. 2,084,870,291 tofauti na taarifa 
iliyooneshwa katika jedwali lililoambatanishwa na
taarifa za fedha ambalo lilionesha kiasi cha 
Sh.2,146,869,777 na kupelekea tofauti ya 
Sh.61,999,486.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Ukerewe 

· Mali ambazo si za kudumu zenye jumla ya  
Sh.2,916,673,051 zimeonyeshwa kwenye 
mizania ya hesabu zaidi kwa Sh.43,753,174.   

· Mali za kudumu zimeoneshwa kwa thamani ya 
Sh.22,667,759,269 katika mizania ya hesabu
kiasi ambacho ni pungufu kwa 
Sh.2,943,376,138.

· Madeni ambayo siyo ya kudumu ya       
Sh.1,457,236,027 yameoneshwa katika 
mizania ya hesabu kwa zaidi ya 
Sh.417,058,803.    

· Madeni ya muda mrefu yenye jumla ya 
Shs.3,878,840,805 yameoneshwa katika 
mizania ya hesabu kama  ruzuku ya fedha za 
miradi ya maendeleo isiyotumika. Hata hivyo 
kiasi hicho kimeoneshwa pungufu kwa 
Sh.8,369,694,199.  

Halmashauri
ya Wilaya ya
Mpanda 

Taarifa ya mtiririko wa fedha imeonesha kiasi cha 
Sh.3,699,808,000 ikiwa ni ongezeko la mali ghalani
ingawa kiasi hicho kinatofautiana na kiasi cha 
Sh.132,530,583 kilichooneshwa kwenye taarifa ya 
Urari wa fedha.

Halmashauri 
ya Mji wa 
Mpanda

Kiasi kilichooneshwa katika Leja cha Sh.19,007,867
ni tofauti na kile kilichooneshwa katika Urari wa 
fedha cha Sh.199,814,261 na hivyo kupelekea tofauti 
ya Sh.180,806,394.

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Nkasi

· Kiasi cha bakaa ya fedha taslimu kilichooneshwa
katika mizania ya hesabu kimeoneshwa zaidi kwa 
Sh.1,384,083,268.

· Kiasi cha bakaa ya fedha taslimu kilichooneshwa 
katika taarifa ya mtiririko wa fedha
kimeonyeshwa pungufu kwa Sh.416,521.70
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Halmashauri
ya Wilaya ya
Songea 

Katika kupitia bakaa ya mali ghalani iliyoonyeshwa 
katika taarifa ya mizania ya hesabu imeonesha 
kuwa ni power tiller tu zenye thamani  ya 
Sh.250,000,000  ndiyo bakaa katika mwaka husika  
ingawa kazi  ya kuhesabu mali iliyofanyika tarehe 
30/6/2010 imeonesha kuwa Halmashauri ina mali 
ghalani  kiasi cha Sh.274,678,300 na kusababisha 
mali iliyooneshwa katika taarifa za fedha kuwa 
pungufu kwa Sh.24,678,300

Halmashauri
ya Wilaya ya
Kishapu 

Katika kupitia daftari  la fedha pamoja taarifa ya 
usaili wa benki imebainika kwamba malipo ya
Sh.754,064,592 yamelipwa na Halmashauri kutoka 
katika Akaunti mbalimbali za benki kwa matumizi 
yasiyojulikana. Hata hivyo katika kupitia taarifa za 
fedha, malipo hayo yameoneshwa kama rasilimali 
fedha zilizomilikiwa hadi ukomavu ambazo 
zimeoneshwa kimakosa  kwenye mizania ya hesabu 
na katika kielekezi cha taarifa za fedha Na.21 

Halmashauri
ya Manispaa
ya Singida 

Taarifa ya mizania ya hesabu imeonyesha deni 
lisilolipwa la kiasi cha Sh.29,154,455 lililokopwa 
kutoka katika Mfuko wa Mikopo wa Serikali za 
Mitaa. Hata hivyo kiasi sahihi cha mkopo kilikuwa 
ni Sh.36,058,540 hivyo kuonesha upungufu wa 
Sh.6,904,085.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Korogwe 

Taarifa ya mizania ya hesabu ya tarehe 30 Juni,
2010 imeonyesha bakaa ya fedha taslimu ya 
Sh.2,424,131,093  ambayo haikuweza kudhibitika 
wakati wa ukaguzi kwa sababu ya mapungufu mbali 
mbali yaliyobainika katika taarifa za usaili wa benki.

Halmashauri
ya Mji wa
Korogwe 

Taarifa ya mizania ya hesabu ya tarehe 30 Juni,
2010 imeonyesha bakaa ya fedha taslimu ya 
Sh.2,424,131,093 ambayo inatofautiana na bakaa 
ambayo iliyohakikiwa wakati wa ukaguzi ya
Sh.1,350,085,193 na kupelekea tofauti ya 
Sh.37,994,751 zaidi.  
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Halmashauri
ya Wilaya ya
Pangani 

Taarifa ya Mizania ya Hesabu ya tarehe 30 Juni,2010
imeonyesha ruzuku ya fedha za miradi ya Maendeleo
isiyotumika ya Sh. 1,694,235,150  ambayo 
inatofautiana na    bakaa ya  Sh. 2,238,983,199 
iliyoonyeshwa katika taarifa ya matumizi ya miradi 
ya maendeleo na    ugharimiaji na kupelekea tofauti 
ya Sh. 544,748,049.

Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Igunga 

Kielekezi Na.11 cha taarifa za fedha kimeonyesha 
bakaa ya fedha za matumizi ya kawaida ya 
Sh.516,936,000.   Hata hivyo  ya bakaa  
iliyohakikiwa ni Sh.40,380,000   na hivyo kupelekea 
tofauti ya Sh.476,556,000 zaidi.

Halmashauri
ya Manispaa
ya Tabora 

Katika ukaguzi wa rejista ya kesi imebainika kwamba 
Mkurugenzi wa Manispaa aliamuriwa  kumlipa 
Majajulu Investment Limited kiasi cha 
Sh.74,343,357. Hata hivyo kiasi hicho cha fedha 
anachodaiwa kimeonyeshwa katika jedwali 
lililoambatana na taarifa za fedha kama 
Sh.42,000,000 ingawaje katika rejista ya madeni 
imeonyeshwa Sh.74,343,357 na kupelekea tofauti ya 
Sh.32,343,357.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Urambo 

Kielekezi Na.25 cha taarifa za fedha kimeonyesha 
wadaiwa wenye jumla ya Sh.270,939,148 kwa 
mwaka wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010. 
Taarifa hiyo imejumuisha pia wadaiwa waliopewa 
kazi za mikataba za Sh.20,394,450. Pia ukaguzi 
uliofanyika umebaini kwamba, kiasi cha fedha za 
wadaiwa kimeonyeshwa zaidi kwa Sh.3,470,000.
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(ii) Taarifa ya Mapato na Matumizi 
Halmashauri Udhaifu

Halmashauri
ya Wilaya ya
Bagamoyo 

Taarifa ya Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha 2009/2010 imeonyesha ruzuku ya matumizi 
ya kawaida ya Sh.16,135,984,991. Hata hivyo,  
mapitio katika Kielekezi cha fedha Na.10 
imebainika kwamba ruzuku ya matumizi ya 
kawaida katika Mradi wa Maji ilioneshwa kwa 
makosa kama Sh.11,228,350 badala ya 
Sh.105,198,785  na kusababisha kuoneshwa kwa
ruzuku ya matumizi ya kawaida pungufu kwa 
Sh.93,970,435. Kiasi sahihi cha ruzuku kilitakiwa 
kioneshwe Sh.16,229,955,426  badala ya 
Sh.16,135,984,991.

Halmashauri
ya Manispaa
ya Kinondoni

Jumla ya malipo katika kifungu cha matengenezo 
yalikuwa Sh.9,226,705,601 na siyo 
Sh.3,771,617,958 kama ilivyooneshwa katika 
taarifa za fedha na kusababisha kifungu hicho 
kuonyeshwa pungufu katika taarifa za fedha kwa 
Sh.5,455,867,644.

Halmashauri
ya Jiji la
Mbeya 

Taarifa ya Mapato na Matumizi ina makosa kwa 
sababu ya kutoingizwa  kwa baadhi 
matumizi/mapato katika  taarifa  na kuingizwa 
kwa makosa wakati wa kuhamisha bakaa za 
akaunti mbalimbali kutoka katika leja kuu 
kwenda katika Urari na kusababisha tofauti ya 
Sh.358,807,206 

Halmashauri
ya Wilaya ya
Geita 

Taarifa ya Mapato na Matumizi kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 ilionesha 
ziada ya mapato ya Sh.482,442,167,000. Hata 
hivyo imebainika kwamba ruzuku ya matumizi ya 
kawaida kama ilivyooneshwa katika Kielekezi cha 
taarifa za fedha Na.11 ilioneshwa  zaidi katika 
Taarifa ya Mapato na matumizi kwa 
Sh.168,982,000 na kupelekea ziada ya mapato 
kuongezeka kwa kiasi hicho hicho hali ambayo
imeathiri taarifa ya mtiririko wa fedha. 
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Halmashauri
ya Wilaya ya
Ukerewe 

· Jumla ya mapato ya Sh.10,013,197,002 
yaliyooneshwa katika taarifa za fedha 
yameoneshwa pungufu kwa Sh.28,226,837 
ukilinganisha na mapato yaliyohakikiwa 
Sh.10,041,423,839.

· Jumla ya matumizi yaliyooneshwa katika 
taarifa za fedha ya Sh.10,309,576,227 
hayakujumuisha   Sh.3,177,528,466 ikiwa 
makato ya kisheria ya mishahara, Kwa 
hiyo matumizi sahihi yalitakiwa 
yaoneshwe Sh.13,487,104,693.  

Halmashauri
ya Wilaya ya
Kishapu 

Taarifa ya Mapato na matumizi kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 imeripoti 
kiasi cha Sh.469,887,398 ikiwa matumizi ya 
ruzuku ya fedha za maendeleo. Kielekezi cha 
taarifa za fedha Na.25 kimeripoti matumizi ya 
ruzuku ya miradi ya maendeleo kuanzia mwaka 
wa fedha uliopita ya  Sh.1,656,661,931. Hata 
hivyo, Kielekezi cha fedha Na.29 cha Mali, 
Mitambo na Vifaa  kimeonesha kiasi cha 
Sh.1,782,332,482 ikiwa ni  matumizi kwa mwaka 
na kupelekea matumizi ya maendeleo pungufu 
kwa Sh.125,670,551 katika taarifa za fedha. 
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Halmashauri
ya Mji wa
Korogwe 

· Taarifa ya Mapato na matumizi kwa mwaka 
wa fedha pamoja na Kielekezi cha Taarifa za 
fedha Na.20 kwa mwaka wa fedha ulioishia 
tarehe 30 Juni, 2010 imeripoti ruzuku pamoja 
na fedha zilizohamishwa kiasi cha 
Sh.24,505,400 ikiwa malipo ya  posho tu 
kinyume na kanuni za fedha zinavyoagiza  na 
kupelekea matumizi kuingizwa katika vifungu 
visivyohusika.

· Kielekezi cha taarifa za fedha Na.11 kilicho 
ambatanishwa na Taarifa za Fedha  zilizoishia 
tarehe 30 Juni, 2010 kimeonyesha ruzuku ya 
matumizi ya kawaida  iliyokuwepo ya 
Sh.7,017,148,112 badala ya Sh.6,922,572,815 
na kupelekea tofauti ya Sh.94,575,297  
ambayo imesababishwa na makosa 
kujumulisha wakati wa kuandaa Kielekezi Na. 
11.

· Taarifa ya Mapato na matumizi kwa mwaka 
wa fedha  ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 
imeonyesha maduhuli ya Sh.74,895,845 
yaliyokusanywa kutokana na  ada,faini,tozo 
na leseni ambayo yanatofautiana na kiasi cha 
maduhuli cha Sh.60,058,597 kilichopatikana 
baada ya kupitia Daftari la fedha na 
kusabababisha tofauti ya Sh.14,837,248.

Halmashauri
ya Wilaya ya
Igunga 

Kielekezi cha taarifa za fedha Na. 11 
kimeonyesha bakaa ya ruzuku ya matumizi ya 
kawaida ya Sh. 516,936,000. Hata hivyo, taarifa 
sahihi ya bakaa ya ruzuku ni Sh.40,380,000 na 
kupelekea bakaa hiyo kuonyeshwa zaidi katika 
taarifa za fedha kwa Sh. 476,556,000
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Halmashauri
ya Wilaya ya
Sikonge 

Kielekezi cha taarifa za fedha Na. 18 
kimeonyesha kifungu cha Vifaa na Bidhaa kiasi 
cha Sh.2,017,260,101. Hata hivyo hii 
imejumuisha malipo ya safari pamoja na posho 
za kujikimu ya Sh.17,667,510 ambayo siyo malipo 
yanayohusiana na kasma husika.

(iii) Taarifa ya Mtiririko wa Fedha 

Halmashauri Udhaifu

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mafia 

· Tarakimu za mali ambazo siyo za kudumu 
katika taarifa za mtiririko wa fedha zilikuwa 
na makosa, kwani Katika kulinganisha 
tarakimu za mwaka husika na za mwaka huu 
tumebaini tofauti ya   Sh.194,762,820.

· Taarifa  ya matumizi na mapato ya miradi ya 
maendeleo na  ugharimiaji na Kielekezi cha 
taarifa za fedha Na.38 imeripoti matumizi 
kiasi cha Sh.1,566,015,550  kwa mwaka  
husika. Hata hivyo taarifa ya Mtiririko wa 
Fedha imeonesha kiasi cha Sh.1,561,152,000  
katika shughuli za uwekezaji na kusababisha 
tofauti ya Sh.4,863,550. 

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mkuranga 

Tofauti mbali mbali zimeonekana katika  
mapokezi ya fedha za maendeleo kwa mwaka 
husika kwani  Kiasi cha Sh. 3,816,619,921 
kimeoneshwa katika Kielekezi Na.44 lakini  kiasi 
cha Sh. 3,188,264,167 kimeonyeshwa katika 
Taarifa ya Mtiririko wa Fedha katika sehemu ya 
manunuzi ya mali kama ni mapokezi ya fedha za 
maendeleo.
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Halmashauri
ya Manispaa
ya Temeke 

Kwa kupitia Nakala ya  Taarifa za Fedha ya 
Mfuko wa Mikopo wa Serikali za Mitaa kwa 
mwaka ulioishia tarehe 30 Juni 2010  
imeonekana kwamba Halmashauri inadaiwa kiasi 
cha Sh. 176,017,600 wakati yenyewe  imeripoti 
kiasi cha  167,217,600 katika Taarifa ya Mizania 
ya Hesabu ( Kielekezi Na. 22) na ikapelekea 
kiasi kilichooneshwa  kama fedha iliyoongezeka 
kuwa  zaidi kwa Sh. 8,800,000 katika Taarifa ya 
Mtiriko wa Fedha. 

Halmashauri
ya Manispaa
ya Dodoma 

Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kwa mwaka wa 
fedha 2009/2010 pamoja na taarifa nyingine za 
fedha imeonekana kwamba ruzuku ya fedha za 
Maendeleo iliyopokelewa ya Sh.1,050,759,328  
ikiwa ni sehemu ya Manunuzi ya Mali katika 
taarifa ya Mtiririko wa fedha. Hata hivyo,
Taarifa ya matumizi ya miradi ya maendeleo na 
ugharimiaji imeonesha kiasi cha 
Sh.3,232,895,997 kuwa ni ruzuku iliyopokelewa 
kwa mwaka husika wa fedha na kupelekea kiasi 
kilichooneshwa kuwa pungufu kwa Sh.
2,182,136,669.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Hanang 

Katika kupitia Taarifa  ya matumizi ya miradi ya 
maendeleo na  ugharimiaji  imebainika kwamba 
kiasi cha  fedha cha kilichotakiwa kuonyeshwa 
katika Taarifa za Mtiririko wa Fedha sehemu ya  
manunuzi / kuuza mali kilitakiwa kiwe 
Sh.1,735,888,000 badala ya kiasi cha 
Sh.1,094,218,000 kilichooneshwa katika Taarifa 
ya Mtiririko wa Fedha Katika sehemu ya 
Uwekezaji na kupelekea taarifa hiyo mtiririko 
wa fedha kuwa pungufu kwa Sh.641,670,000.
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Halmashauri
ya Mji wa 
Babati 

Taarifa ya Mtiririko wa Fedha ya Sh. 
1,663,526,312 imeonyeshwa zaidi kwa kuwa  
kiasi cha Sh. 112,679,054 kilichojumuishwa ni 
bakaa ya fedha ambayo hakijatumika . Kwa 
kawaida bakaa ya fedha isiyotumika inatakiwa 
ijumuishwe katika taarifa ya bakaa ya fedha 
taslim na siyo ioneshwe  katika sehemu ya 
uwekezaji katika Mtiririko wa Taarifa za Fedha.  

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbarali 

Katika kupitia taarifa ya Mtiririko wa Fedha 
pamoja na taarifa nyingine za fedha 
imeonekana kwamba fedha iliyoingia  kwenye 
sehemu ya kuendesha shughuli ni Sh. 
1,554,695,335 . Hata hivyo sehemu ya fedha 
iliyotumika katika miradi ya Maendeleo ya 
Sh.572,485,820 ambayo siyo fedha taslimu 
haijatolewa katika jumla ya fedha taslimu na 
kupelekea bakaa ya fedha taslimu kuwa  zaidi 
kwa Sh. 572,485,820.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
KIlosa

Bakaa ya fedha taslimu ya mwaka wa fedha 
uliopita ambayo ni salio anzia  katika mwaka 
huu wa fedha imebadilika kutoka Sh. 
1,719,579,353 na kuwa Sh. 1,750,933,156 na 
kupelekea bakaa anzia ya  fedha taslimu kuwa 
zaidi kwa Sh. 31,353,802.

Halmashauri
ya Mji wa
Mpanda 

Katika kupitia takwimu mbalimbali katika 
Taarifa ya Mtiririko wa Fedha imebainika 
kwamba baadhi ya takwimu zimeingizwa kwa 
makosa na kusababisha taarifa ya mtiririko wa 
Fedha kuonyeshwa tofauti  kwa kiasi  cha 
Sh.58,614,563 .
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Halmashauri
ya Wilaya ya 
Sumbawanga

Katika kupitia Taarifa ya Mtiririko wa Fedha 
,Mizania ya Hesabu na Vielekezi vya Taarifa za 
fedha imebainika kwamba takwimu zilizotumika 
katika kuandaa Taarifa ya Mtiririko wa Fedha
zimeonekana siyo sahihi na kusababisha 
kukosewa  kwa taarifa hiyo kwa  
Shs.1,394,261,015.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mbinga

Katika Taarifa ya Mtiriko wa fedha imeoneshwa 
kiasi cha Sh. 2,318,506,507 kama bakaa ya 
ruzuku ya matumizi ya kawaida, hata hivyo 
imebainika kwamba   taarifa hiyo imeonyeshwa 
pungufu kwa Sh. 166,727,197. 

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kishapu

Katika kupitia Taarifa za Mapato na Matumizi 
nimebaini ziada ya mapato kwa mwaka husika 
ya Sh. 243,069,406 hata hivyo Taarifa ya Mtiriko 
wa Fedha umeonyesha ziada ya mapato ya shs. 
117, 398,855.

Katika kupitia Taarifa za Mapato na Matumizi 
nimebaini Halmashauri ilitumia jumla ya 
Sh.595,557,949 ikiwa ni gharama za uchakavu 
wa mali, mitambo na vifaa hata hivyo katika 
Taarifa ya Mtiriko wa fedha kimeoneshwa kiasi 
cha Sh. 469,887,398.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Korogwe 

                Kiasi cha  Sh.21,342,200  kimeoneshwa katika 
Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kama ni fedha 
iliyowekezwa kwenye  Mfuko wa Mikopo wa 
Serikali za Mitaa. Kiasi hicho cha fedha 
kilichooneshwa kinahusiana na mwaka wa fedha 
uliopita na hakijahusisha malipo yoyote ya 
fedha taslimu katika mwaka husika. Kwa hiyo 
kiasi kilichoonyeshwa katika sehemu ya 
Uwekezaji kwenye Taarifa ya Mtiririko wa Fedha 
kimeonyeshwa zaidi kwa kiasi hicho.

were 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

cclxv

Halmashauri
ya Mji ya 
Korogwe 

Kiasi cha  Sh.238,107,028 ikiwa ni fedha za 
mradi wa Maendeleo zisizotumika,
kimeonyeshwa katika Taarifa ya Mtiririko wa
fedha kama mapato kwa mwaka husika badala 
ya Sh.585,866,032 kama kilivyoonyeshwa katika 
Taarifa ya matumizi ya miradi ya maendeleo na 
ugharimiaji na kupelekea kuwa na tofauti ya 
Sh.347,739,004. 

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Pangani

Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 imeonyesha 
ruzuku ya  fedha za miradi ya Maendeleo 
iliyopokelewa ni Sh.676,940,669 ikiwa ni tofauti 
na kiasi kilichoonyeshwa  katika Taarifa  ya 
matumizi ya miradi ya maendeleo na  
ugharimiaji ya  Sh.975,739,649 na kupelekea 
tofauti ya Sh.298,798,980 . 

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Igunga

Taarifa ya Mtiririko wa Fedha kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 30 Juni, 2010 imeonyesha 
ruzuku ya  fedha za miradi ya Maendeleo 
iliyopokelewa ni Sh. 1,421,529,000 ikiwa ni 
tofauti na kiasi kilichoonyeshwa  katika Taarifa 
ya matumizi ya miradi ya maendeleo na 
ugharimiaji ya  2,552,296,232.

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Nzega

Ruzuku ya  fedha za miradi ya Maendeleo 
iliyopokelewa  ya  Sh. 2,358,242,842 
liyooneshwa katika Taarifa ya Mtiririko wa 
Fedha  imeonyeshwa tofauti na kiasi 
kilichoonyeshwa  katika Taarifa ya matumizi ya 
miradi ya maendeleo na ugharimiaji ya  
2,811,039,004 na kusababisha tofauti ya Sh.
452,796,162.
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(iv) Taarifa  ya matumizi ya miradi ya maendeleo na  
ugharimiaji

Halmashauri Udhaifu uliogundulika
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Bagamoyo

Taarifa  ya matumizi ya miradi ya maendeleo 
na  ugharimiaji imeonyesha salio anzia la
Sh.1,330,835,471. Pia taarifa hiyo imeonyesha 
mapato ya Sh.5,235,507,265 na matumizi ya 
Sh.3,939,090,248 kwa kipindi cha mwaka 
unaokaguliwa. Hata hivyo ukaguzi umebaini 
kuwa taarifa hii inapotosha kutokana na 
kuwepo kwa makosa mengi ya kujumlisha na 
kutoa.

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Rufiji/Utete

Taarifa  ya matumizi ya miradi ya maendeleo 
na  ugharimiaji imeonyesha jumla ya mapato 
ya Sh.3,568,469,628 wakati taarifa ya 
mtiririko wa fedha imeripoti kiasi 
Sh.1,827,153,761 kama fedha za maendeleo 
zilizopokelewa kwa kipindi hicho. Maelezo ya 
tofauti ya fedha za maendeleo zilizoonyeshwa 
kwenye taarifa hizi hayakutolewa

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Dodoma

Taarifa  ya matumizi ya miradi ya maendeleo 
na  ugharimiaji kwa mwaka wa fedha wa 
2009/10 imeripoti kiasi cha Sh. 3,967,542,658 
kama jumla ya fedha zilizopokelewa badala 
ya kiasi sahihi cha Sh.3,551,241,018 ambacho 
kilipatikana kwa kujumlisha bakaa ya nyuma 
ya Sh.318,345,020 na mapato halisi ya Sh. 
3,232,895,997 kwa hiyo bakaa ya mwisho 
imezidishwa kwa Sh.416,301,640

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Liwale

Menejimenti ya Halmashauri iliripoti kiasi cha 
Sh.694,847,000 katika Taarifa ya matumizi ya 
Miradi ya Maendeleo na  Ugharimiaji kwa 
mwaka husika. Hata hivyo imebaika kuwa 
taarifa hii ina makosa mengi ya kujumlisha na 
kutoa. 

Halmashauri ya 
Wilaya ya 

Taarifa  ya matumizi ya Miradi ya Maendeleo 
na  Ugharimiaji kwa mwaka wa fedha wa 
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Mbeya 2009/10 imeripoti kiasi cha Sh.6,715,192,888 
ambacho kinajumuisha salio anzia la 
Sh.236,126,000. Hata hivyo ukaguzi umebaini 
kuwa kiasi hicho kimeripotiwa pungufu kwa 
Sh.4,692,736,888.

(v) Taarifa kuhusu Mabadiliko ya Mtaji

Halmashauri Udhaifu

Halmashauri ya 
Mji wa Lindi 

Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji  kwa mwaka 
wa fedha ulioishia tarehe 30 Juni 2010
imeonesha mabadiliko ya Mtaji  kiasi cha 
Sh.149,614,461. Hata hivyo ukaguzi umebaini 
mabadiliko ya Mtaji  ya Sh.246,496,800 
ambacho kinatofautiana kwa Sh.96,882,339 .

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Dodoma 

Taarifa ya Mabadiliko ya Mtaji kwa mwaka 
wa fedha 2009/2010 iliyowasilishwa pamoja 
na Taarifa nyingine za fedha imeonyesha 
mapato ya pungufu ya Sh.214,485,080 
badala ya Sh.1,707,676,690 iliyoonyeshwa 
katika taarifa ya Mapato na Matumizi kwa 
mwaka husika wa fedha na kupelekea kiasi 
hicho kuonyeshwa pungufu kwa 
Sh.1,493,191,610.

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kishapu 

Katika ukaguzi wa Taarifa ya Mabadiliko ya 
Mtaji  kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 
30 Juni 2010 imeonesha pungufu ya
Sh.103,296,272. Hata hivyo Taarifa ya Mapato 
na Matumizi imeonyesha kiasi cha 
Sh.117,398,855 ikiwa ni mapato ya ziada na 
kupelekea taarifa hiyo kuonyeshwa pungufu 
kwa Sh.125,670,551.
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Kiambatanisho 7
Matumizi yasiyokuwa na hati za malipo Sh.2,830,338,208

Na. Halmashauri Kiasi ( Sh.)
1 Halmashauri ya Manispaa Arusha 57,426,376

2 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 31,423,650

3 Halmashauri ya Wilaya  Meru 1,595,178

4 Halmashauri ya Wilaya  Monduli 5,416,000

5 Halmashauri ya Wilaya Longido 40,983,533

6 Halmashauri ya Wilaya
Bagamoyo

92,935,100

7 Halmashauri ya Wilaya Kisarawe 1,350,000

8 Halmashauri ya Wilaya
Rufiji/Utete 

15,977,500

9 Halmashauri ya Manispaa ya 
Dodoma 

  6,589,000

10 Halmashauri ya Wilaya ya
Ruangwa

411,876,805

11 Halmashauri ya Wilaya ya Chato 35,261,757

12 Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 8,939,476

13 Halmashauri ya Wilaya ya Same 83,940,229

14 Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 144,994,981

15 Halmashauri ya Wilaya ya Babati 35,109,084

16 Halmashauri ya Wilaya ya
Hanang 

13,751,000

17 Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu       209,508
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18 Halmashauri ya Wilaya ya
Simanjiro 

   6,219,340

19 Halmashauri ya Wilaya ya
Tarime

 24,335,887

20 Halmashauri ya Wilaya ya
Mbarali 

   34,040,000

21 Halmashauri ya Jiji la Mbeya     6,881,800

22 Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe 

    3,676,000

23 Halmashauri ya Wilaya ya
Kilombero 

    3,359,437

24 Halmashauri ya Wilaya ya Masasi   19,790,000

25 Halmashauri ya Wilaya ya Geita   54,913,157

26 Halmashauri ya Wilaya ya
Kwimba 

  37,180,000

27 Halmashauri ya Wilaya ya
Misungwi 

      63,645,996

28 Halmashauri ya Mji wa Mpanda 42,921,265

29 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi 1,656,900

30 Halmashauri ya Wilaya ya
Tunduru 

12,524,523

31 Halmashauri ya Wilaya ya
Namtumbo

5,940,000

32 Halmashauri ya Wilaya ya
Kishapu 

1,393,123,804

33 Halmashauri ya Wilaya ya Maswa 11,336,000    

34 Halmashauri ya Mji  wa Korogwe 119,938,993

35 Halmashauri ya Wilaya ya
Urambo 

   1,075,929

Jumla 2,830,338,208
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Kiambatisho 8

Malipo yenye nyaraka pungufu Sh.5,515,453,908

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)
1 Halmashauri ya Manispaa ya 

Arusha
16,041,000

2 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 4,396,495

3 Halmashauri ya Wilaya ya Meru 5,065,402

4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli 

42,259,848

5 Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido 

20,659,000

6 Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni

4,846,000

7 Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke 

5,830,000

8 Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino 

31,560,770

9 Halmashauri ya Manispaa ya 
Dodoma 

46,306,498

10 Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 491,380,196

11 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ruangwa

803,959,614.53

12 Halmashauri ya Mji wa Njombe 1,240,000

13 Halmashauri ya Wilaya ya Kilolo 20,823,688

14 Halmashauri ya Wilaya ya 
Biharamulo 

34,415,500

15 Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba 

64,992,270.14

16 Halmashauri ya Wilaya ya 
Muleba 

9,600,000

17 Halmashauri ya Wilaya ya 
Missenyi 

9,044,625.15

18 Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 31,169,058
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19 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kibondo 

967,666,496

20 Halmashauri ya Manispaa ya 
Kigoma/UJiji

11,286,445

21 Halmashauri ya Wilaya ya Hai 35,072,736.16
22 Halmashauri ya Manispaa  ya 

Moshi 
11,023,992

23 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mwanga 

46,563,500.10

24 Halmashauri ya Wilaya ya Same 4,478,126.65
25 Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa 449,681,751.83
26 Halmashauri ya Wilaya ya Liwale 378,494,275
27 Halmashauri ya Wilaya ya 

Nachingwea 
21,387,111

28 Halmashauri ya Wilaya ya Babati 23,080,000
29 Halmashauri ya Wilaya ya 

Hanang
116,468,930  

30 Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto 41,148,782
31 Halmashauri ya Wilaya ya Mbulu 5,042,646

32 Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro 

14,493,989

33 Halmashauri ya Mji wa Babati 153,528,149.67
34 Halmashauri ya Wilaya ya 

Musoma 
14,340,000

35 Halmashauri ya Wilaya ya Bunda 31,759,989
36 Halmashauri ya Wilaya ya 

Serengeti 
90,555,436

37 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tarime 

15,591,576

38 Halmashauri ya Wilaya ya Rorya 49,278,700

39 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarari 

6,310,000

40 Halmashauri ya Jiji la Mbeya 4,820,000
41 Halmashauri ya Wilaya ya 

Rungwe 
5,100,000

42 Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro 

147,040,898
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43 Halmashauri ya Wilaya ya Masasi 16,668,682.17

44 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mtwara 

78,130,000

45 Halmashauri ya Manispaa ya 
Mtwara 

837,000.00

46 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kwimba 

8,070,000

47 Halmashauri ya Wilaya ya Magu 251,120,465

48 Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi 

13,800,353

49 Halmashauri ya Jiji la Mwanza 148,410,500

50 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sengerema 

83,619,400

51 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpanda 

3,264,750

52 Halmashauri ya Mji  wa Mpanda 41,746,552.35

53 Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi 14,341,000

54 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sumbawanga 

7,014,581

55 Halmashauri ya Manispaa
Sumbawanga 

14,317,450

56 Halmashauri ya Manispaa Songea 9, 566,700

57 Halmashauri ya Wilaya ya 
Songea 

3,917,500

58 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru 

1,704,000

59 Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo 

4,858,000

60 Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukombe 

41, 045,000

61 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kahama 

2,123,300

62 Halmashauri ya Wilaya ya 
Shinyanga 

5,727,124.08

63 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kishapu 

144,089,120
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64 Halmashauri ya Wilaya ya Maswa 13,181,395

65 Halmashauri ya Mji wa Korogwe 174,310,892

66 Halmashauri ya Wilaya ya 
Pangani 

21,500,000

67 Halmashauri ya Wilaya ya Nzega 11,900,163

68 Halmashauri ya Wilaya ya 
Sikonge 

5,000,000

69 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tabora

11,849,900

70 Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora 

13,061,128

71 Halmashauri ya Wilaya ya 
Urambo

82,475,458

Jumla 5,515,453,908
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Kiambatisho 9
Madai ya miaka ya nyuma yaliyolipwa Sh.620,278,565

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 Halmashauri ya Wilaya ya Karatu 12,536,000

2 Halmashauri ya  Wilaya  ya Longido 20,658,335

3 Halmashauri ya  Wilaya  ya Arusha 3,564,000

4 Halmashauri ya Manispaa ya Kinondoni 83,038,574

5 Halmashauri ya  Wilaya  ya Chamwino 11,420,800

6 Halmashauri ya Manispaa ya Dodoma 29,173,860

7 Halmashauri ya  Wilaya  ya Kongwa 14,212,250

8 Halmashauri ya Manispaa ya Bukoba 26,285,028.92

9 Halmashauri ya Manispaa ya Moshi 112,213,369

10 Halmashauri ya  Wilaya  ya Siha 40,583,040

11 Halmashauri ya  Wilaya  ya Mwanga 34,113,753.87

12 Halmashauri ya  Wilaya ya Rombo 24,440,351.50

13 Halmashauri ya  Wilaya  ya Same 21,711,948

14 Halmashauri ya  Wilaya  ya Liwale 1,650,250

15 Halmashauri ya  Wilaya ya Hanang 51,370,679
16 Halmashauri ya  Wilaya  ya Kiteto 19,510,000

17 Halmashauri ya  Wilaya  ya Magu 6,700,000

18 Halmashauri ya Jiji la Mwanza 8,183,000

19 Halmashauri ya Wilaya  ya  Sengerema 2,362,000

20 Halmashauri ya Wilaya  ya  Ukerewe 49,112,766

21 Halmashauri ya Wilaya  ya  Maswa 15,379,280

22 Halmashauri ya Wilaya  ya  Kilindi 1,480,000

23 Halmashauri ya Wilaya  ya  Sikonge 4,784,480

24 Halmashauri ya Wilaya  ya  Urambo 25,794,800

Jumla 620,278,565
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Kiambatisho 10
Mishahara isiyolipwa haikurejeshwa Hazina  Sh.1,185,252,606

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 Halmashauri ya Manispaa ya Arusha 5,609,448.23

2 Halmashauri ya Wilaya  ya  Karatu 16,524,108.16

3 Halmashauri ya Wilaya  ya  Monduli 2,980,603.28

4 Halmashauri ya Wilaya  ya  Longido 28,626,256  

5 Halmashauri ya Wilaya  ya  Kisarawe 15,356,114.07
6 Halmashauri ya Wilaya  ya  Mafia 3,532,075.30

7 Halmashauri ya Wilaya  ya  Mkuranga 14,881,265.26

8 Halmashauri ya Manispaa   ya  Ilala 27,389,762

9 Halmashauri ya Wilaya  ya  Iringa 26,877,436.58

10 Halmashauri ya Wilaya  ya  Mufindi 4,410,540

11. Halmashauri ya Wilaya  ya  Njombe 15,722,198.35

12 Halmashauri ya Wilaya  ya  Bukoba 10,762,662.32

13 Halmashauri ya Wilaya  ya  Muleba 3,516,948.79

14. Halmashauri ya Manispaa ya Kigoma/UJiji 48,872,145

15 Halmashauri ya Manispaa ya Moshi 6,604,238

16. Halmashauri ya Wilaya  ya  Mwanga 23,728,582.86

17 Halmashauri ya Wilaya  ya  Rombo 1,560,881.81

18 Halmashauri ya Wilaya  ya  Liwale 4,170,392.00

19. Halmashauri ya Wilaya  ya  Ruangwa 2,652,305.94 

20 Halmashauri ya Wilaya  ya  Babati 1,628,410
21. Halmashauri ya Wilaya  ya  Kiteto 27,963,340

22. Halmashauri ya Wilaya  ya  Mbulu 11,299,628.98 

23. Halmashauri ya Mji  ya  Babati 16,897,000

24 Halmashauri ya Wilaya  ya  Chunya 4,095,563

25. Halmashauri ya Wilaya  ya  Ileje 109,698,842

26. Halmashauri ya Jiji la Mbeya 40,811,968

27 Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 46,868,337
28. Halmashauri ya Wilaya  ya  Kilombero 27,552,083
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29. Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro 8,076,558.88

30. Halmashauri ya Wilaya  ya  Ulanga 59,456,636.83

31. Halmashauri ya Wilaya  ya  Mvomero 17,751,283

32 Halmashauri ya Wilaya  ya  Masasi 31,656,695

33. Halmashauri ya Wilaya  ya  Tandahimba 13,487,586.30

34. Halmashauri ya Wilaya  ya  Geita 27,672,753  

35. Halmashauri ya Wilaya  ya  Kwimba 16,247,200

36. Halmashauri ya Wilaya  ya  Magu 22,058,689

37. Halmashauri ya Wilaya  ya  Misungwi 23,953,808

38 Halmashauri ya Jiji la Mwanza 106,142,575

39 Halmashauri ya Wilaya  ya  Sengerema 43,462,812

40. Halmashauri ya Wilaya  ya  Mpanda 5,227,823

41 Halmashauri ya Wilaya  ya  Tunduru 14,629,455

42. Halmashauri ya Wilaya  ya  Bariadi 7,011,879.73

43. Halmashauri ya Wilaya  ya  Meatu 3, 058,300

44 Halmashauri ya Wilaya  ya  Shinyanga 8,915,776.95

45. Halmashauri ya Wilaya  ya  Kishapu 40,964,790

46. Halmashauri ya Wilaya  ya Iramba 17,504,172

47. Halmashauri ya Wilaya  ya  Manyoni 15,450,394

48. Halmashauri ya Manispaa  ya  Singida 29,905,200

49. Halmashauri ya Wilaya  ya  Handeni 12,313,738

50. Halmashauri ya Wilaya  ya  Korogwe 31,861,192

51. Halmashauri ya Wilaya  ya  Lushoto 23,250,578.61

52. Halmashauri ya Wilaya  ya  Pangani 24,056,793.97

53. Halmashauri ya Wilaya  ya  Kilindi 9,114,105

54 Halmashauri ya Wilaya  ya  Nzega 19,097,570

55. Halmashauri ya Wilaya  ya  Tabora 2,331,105

Jumla 1,185,252,606
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Kiambatisho 11
Mishahara iliyolipwa kwa watumishi waliostaafu, kuachishwa kazi na watoro 

Sh.583,221,297

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 Halmashauri ya Manispaa ya  
Arusha 

31,583,428.20

2 Halmashauri ya Wilaya  ya  Meru 3,458,842

3 Halmashauri ya Wilaya  ya  
Longido 

2,010,784

4 Halmashauri ya Wilaya  ya  
Bagamoyo 

478,681.52

5 Halmashauri ya Wilaya  ya  
Rufiji/Utete 

1,513,198.15

6 Halmashauri ya Jiji la  Dar es 
Salaam

15,507,940

7 Halmashauri ya Manispaa  ya  
Kinondoni 

56,014,740.38

8 Halmashauri ya Wilaya  ya  Bahi 1,544,890

9 Halmashauri ya Wilaya  ya  
Chamwino 

2,593,379

10 Halmashauri ya Manispaa ya  
Dodoma 

5,988,945

11 Halmashauri ya Wilaya  ya  
Kongwa 

2,446,194

12 Halmashauri ya Wilaya  ya  
Biharamulo 

2,088,838.37

13 Halmashauri ya Wilaya  ya  Ngara 15,531,684

14 Halmashauri ya Wilaya  ya  
Kibondo 

7,236,739

15 Halmashauri ya Manispaa  ya  
Kigoma/UJiji

18,919,324

16 Halmashauri ya Manispaa  ya  
Moshi 

3,341,543

17 Halmashauri ya Wilaya ya Siha 3,880,270.82

18 Halmashauri ya Wilaya ya Mwanga 4,445,128.76

19 Halmashauri ya Wilaya ya Rombo 28,043,643.95

20 Halmashauri ya Wilaya ya Same 6,140,153.72
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21 Halmashauri ya Wilaya ya Liwale 3,064,244.15

22 Halmashauri ya Wilaya ya Babati 1,628,410

23 Halmashauri ya Manispaa ya 
Musoma 

833,932.47

24 Halmashauri ya Wilaya ya Chunya 2,614,856

25 Halmashauri ya Wilaya ya Kyela 4,662,244

26 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilombero 

8,680,936

27 Halmashauri ya Wilaya ya KIlosa 34,835,826.29

28 Halmashauri ya Wilaya ya Kwimba 16, 111,245

29 Halmashauri ya Wilaya ya Magu 81,817,088

30 Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi 1,461,409

31 U Halmashauri ya Wilaya ya kerewe 92, 792,690

32 Halmashauri ya Wilaya ya Tunduru 5,098,783

33 Halmashauri ya Wilaya ya Maswa 21,823,586.39

34 Halmashauri ya Wilaya ya Manyoni 1,390,105.48

35 Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida 

4,485,343

36 Halmashauri ya Wilaya ya Korogwe 16,796,234 

37 Halmashauri ya Wilaya ya Urambo 72,356,016

Jumla           583,221,297
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Kiambatisho 12
Halmashauri zenye Watumishi ambao wanakopa sehemu kubwa 
ya mishahara yao bila kuthibitiwa

Na Mkoa Halmashauri
1 Arusha Halmashauri ya Wilaya ya Meru 

2 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro 

3 Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido 

4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Arusha 

5 Pwani Halmashauri ya Wilaya ya 
Rufiji/Utete 

6 Dar es Salaam Halmashauri ya Jiji la D’salaam 

7 Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni 

8 Dodoma Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino 

9 Halmashauri ya Manispaa ya 
Dodoma 

10 Halmashauri ya Wilaya ya  
Kondoa 

11 Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa 

12 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa 

13 Manyara Halmashauri ya Wilaya ya Babati 

14 Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro 

15 Mbeya Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya 

16 Halmashauri ya Wilaya ya Ileje 

17 Halmashauri ya Wilaya ya Kyela 

18 Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya 
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19 Morogoro Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilombero 

20 Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro 

21 Halmashauri ya Wilaya ya 
Ulanga 

22 Mtwara Halmashauri ya Wilaya ya 
Mtwara 

23 Mwanza Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe 

24 Ruvuma Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga 

25 Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru 

26 Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo 

27 Singida Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba 

28 Halmashauri ya Wilaya ya 
Manyoni 

29 Halmashauri ya Wilaya ya 
Singida 

30 Halmashauri ya Manispaa ya 
Singida 

31 Tanga Halmashauri ya Mji ya Korogwe 

32 Halmashauri ya Wilaya ya 
Muheza 

33 Halmashauri ya Jiji la Tanga 

34 Tabora Halmashauri ya Wilaya ya 
Sikonge 

35 Halmashauri ya Manispaa ya 
Tabora 

36 Halmashauri ya Wilaya ya 
Urambo 



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

cclxxxiii

Kiambatisho 13                     
Vitabu vya maduhuli ambavyo havikuonekana wakati wa 
ukaguzi    948

Na Mkoa Halmashauri Idadi ya 
vitabu

1. Arusha
Halmashauri ya Manispaa
ya Arusha 11

2. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli 33

3. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ngorongoro 168

4. Pwani
Halmashauri ya Mji  
Kibaha 1

5. Dodoma
Halmashauri ya Wilaya ya 
Bahi 38

6. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Chamwino 15

7. 
Halmashauri ya Manispaa
ya  Dodoma 9

8. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kongwa 7

9. Iringa
Halmashauri ya Wilaya ya
Iringa 5

10. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Makete 7

11. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mufindi 7

12. Kagera
Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba 4

13. Kigoma
Halmashauri ya Manispaa
ya Kigoma/UJiji 42

14. 
Kilimanjar
o

Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi 65

15. 
Halmashauri ya Wilaya ya
Mwanga 36

16. Halmashauri ya Wilaya ya 35
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Na Mkoa Halmashauri Idadi ya 
vitabu

Same 

17. Lindi
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilwa 101

18. 
Halmashauri ya Mji wa 
Lindi 2

19. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Liwale 2

20. 
Halmashauri ya Wilaya ya  
Ruangwa 20

21. Manyara
Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati 53

22. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Hanang 4

23. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kiteto 3

24. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbulu 3

25. Halmashauri ya Mji Babati 14

26. Mbeya
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kyela 8

27. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali 1

28. 
Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya 4

29. Mbeya
Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe 28

30. Mtwara
Halmashauri ya Wilaya ya 
Masasi 6

31. 
Halmashauri ya  Manispaa
ya Mtwara 41

32. Mwanza
Halmashauri ya Wilaya ya 
Kwimba 41

33. 
Halmashauri ya Wilaya  ya 
Magu 10
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Na Mkoa Halmashauri Idadi ya 
vitabu

34. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Misungwi 26

35. 
Halmashauri ya Jiji la  
Mwanza 4

36. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Sengerema 6

37. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Ukerewe 38

38. Rukwa
Halmashauri ya Mji  wa 
Mpanda 1

39. Ruvuma
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbinga 5

40. 
Halmashauri ya Manispaa  
ya Songea 5

41. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru 4

42. 
Halmashauri ya Wilaya  ya 
Namtumbo 3

43. Shinyanga
Halmashauri ya Wilaya ya 
Maswa 3

44. Tanga
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mkinga 9

45. Tabora
Halmashauri ya Wilaya ya 
Igunga 4

46. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Nzega 1

47. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Sikonge 12

48. 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Urambo 3

Jumla ya vitabu 948
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Kiambatisho 14

Maduhuli ambayo hayajarejeshwa na Mawakala wa kukusanya 
mapato Sh.2,756,763,702

Na Halmashauri Kiasi (Sh.)

1. Halmashauri ya Manispaa  ya Arusha 627,244,100

2. Halmashauri ya Wilaya Meru 56,274,600

3. Halmashauri ya Wilaya  ya Bagamoyo 38,912,363

4. Halmashauri ya Wilaya  ya Kibaha 5,197,500

5. Halmashauri ya Mji wa Kibaha 12,580,000

6. Halmashauri ya Wilaya ya Mafia 11,206,044

7. Halmashauri ya Wilaya ya Rufiji/Utete 2,591,854

8. Halmashauri ya Manispaa ya  Kinondoni 1,132,294,000

9. Halmashauri ya Wilaya  ya Njombe 13,449,000

10. Halmashauri ya Wilaya  ya Bukoba 12,405,000

11. Halmashauri ya Wilaya ya Kasulu 3,005,000

12. Halmashauri ya Wilaya  ya Kibondo 11,622,000

13. Halmashauri ya Wilaya  ya Kigoma 10,061,500

14. Halmashauri ya Wilaya  ya Mwanga 15,620,000

15. Halmashauri ya Wilaya  ya Same 4,399,000

16. Halmashauri ya Wilaya  ya Kilwa 11,269,910
17. Halmashauri ya Wilaya  ya Lindi 13,149,082

18. Halmashauri ya Wilaya  ya Babati 15,371,840

19. Halmashauri ya Wilaya  ya Mbulu 1,645,050

20. Halmashauri ya Wilaya  ya Simanjiro 6,556,000

21. Halmashauri ya Mji wa  Babati 2,405,000

22. Halmashauri ya Wilaya ya  Bunda 2,500,000

23. Halmashauri ya Manispaa  ya Musoma 12,320,000 

24. Halmashauri ya Wilaya  ya Mbeya 1,218,900
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25. Halmashauri ya Wilaya  ya Rungwe 15,771,000

26. Halmashauri ya Wilaya  ya Magu 4,846,000

27. Halmashauri ya Jiji la  Mwanza 188,628,176

28. Halmashauri ya Wilaya  ya Sengerema 4,305,000

29. Halmashauri ya Wilaya ya  Ukerewe 37,442,000

30. Halmashauri ya Mji wa  Mpanda 4,200,000

31. Halmashauri ya Wilaya  ya Mbinga 7,848,000

32. Halmashauri ya Wilaya  ya Bariadi 119,774,883

33. Halmashauri ya Wilaya  ya Bukombe 2,474,000

34. Halmashauri ya Wilaya  ya Kishapu 32,230,000

35. Halmashauri ya Wilaya ya  Maswa 2,290,000

36. Halmashauri ya Manispaa  ya Singida 46,940,900
37. Halmashauri ya Wilaya ya Handeni       109,790,000

38 Halmashauri ya Jiji la  Tanga 13,060,000

39 Halmashauri ya Wilaya  ya Igunga 36,431,000

40 Halmashauri ya Wilaya ya  Nzega 5,300,000

41 Halmashauri ya Wilaya  ya Sikonge 58,345,000

42 Halmashauri ya Manispaa ya Tabora 20,180,000

43 Halmashauri ya Wilaya  ya Urambo 23,610,000

Jumla 2,756,763,702
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Kiambatisho 15

Mambo yaliyosalia katika Usuluhisho wa Benki

Halmashauri
Mapato katika 

daftari la 
mapato 
ambayo 

hayakupelekwa 
benki

(Sh.)

Hundi ambazo 
hazijawasilish
wa benki kwa 
malipo  (Sh.)

Fedha taslimu
ambazo 
hazijafikishw
a benki (Sh.)

Malipo 
yaliyofanyika 
Benki lakini 
hayajaingizwa 
katika daftari 
la fedha (Sh.)

Mapato 
yaliyoingizwa 
benki lakini 
hayajaingizwa 
katika daftari 
la fedha (Sh.)

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Arusha

71,640,913.51 699,392,648.94

Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu  

1,437,958.52 113,477,493.29 1,680,421.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Monduli 

445,647,308.00 899,973,742.15

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ngorongoro

8,651,432.07

Halmashauri ya 
Wilaya ya Meru 

536,657.00 74,597,878.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Longido 

17,721,230.00 76,039,009.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Bagamoyo

2,027,241.30

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha

3,245,170.43

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kisarawe

112,000.00 83,589.38 31,330,204.88

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mkuranga

4,217,035.00 26,690,183.26 193,200.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mafia

3,425,726.83 8,884,135.69  2,839,787.68 7,536.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Rufiji/Utete

15,333,018.90 55,335,708.71 240,000.00

Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala

2,808,512,464.
32

4,753,801,740.
29

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Temeke 

303,301,895.00 371,087,204

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Dodoma

2,987,214.02

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kondoa

11,098,164.00 26,784,516.57

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kongwa

6,468,015.58 7,012,738.31

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mpwapwa

5,565,600.00 26,052,741.00

Halmashauri ya 
Manispaa ya 

6,257,300.00 70,000.00
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Iringa
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ludewa

26,000.00 57,151,051.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Makete

513,000.00 62,638,832.17    960,000.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mufindi

83,843,526.31 101,124,718.1 478,000.00 3,003,221.06

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Njombe

7,962,912.00 120,313,640.00 8,212,449.00 1,074,848.00

Halmashauri ya 
Mji wa Njombe

25,117,686.00 278,549,407.00 729,608.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilolo

25,938,349.00 36,466,727.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Bukoba

97,401,024.18

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Karagwe

1,337,065,276.
00

2,257,198,014.
00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Missenyi

154,562,918.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Chato

4,025,965.00 124,852,895.00 137,008.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kasulu

20,390,365.00 332,915,312.00 2,596,874.00 288,158,829.0
0

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kibondo

418,900,186.8
6

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kigoma

4,479,140.24

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kigoma/UJiji

14,304,017.85 110,591,508.53 92,240,800.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai

145,379,759.12 227,765,513.66

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mwanga

25,689,146.44.

Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo

75,700.00 3,492,750.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Same

3,084,994.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa

15,746,001.00 507,401,005.00 891,175.50 58,435,645.58 42,824,424.02

Halmashauri ya 
Wilaya ya Lindi
Halmashauri ya 
Mji wa Lindi

0.00 10,905,233.00 3,232,550.50 907,600.00 0.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Liwale

5,752,160.00 81,117,351.60 0.00 0.00           
148,500.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nachingwea

4,014,202.31 6,768,714.72 0.00 0.00 0.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Hanang

118,470,819

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu

0.00 28,824,383.81 0.00 0.00 0.00

Halmashauri ya 434,000 23,224,999.64
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Wilaya ya 
Simanjiro
Halmashauri ya 
Mji wa Babati

126,000.00 1,386,462.48

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Musoma

298,389,324.85 1,213,211,674.
57

Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda

771,666,972.07 1,519,836,843.
77

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Musoma

216,652,777.01 481,688,015.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Serengeti

205,850,408.56 374,968,338.12 59,175,245.08 1,218,689.25

Halmashauri ya 
Wilaya ya Tarime

4,803,989.00 384,603,319.87 9,585,024.00 64,462,828.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya

20,131,231.56 606,238,619.84 1,484,775,639 517,242,371.0
0

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Chunya

64,919,931 65,325,315.00 10,527,812.00 93,829,615.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ileje

5,882,000.00         
3,915,242.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela

21,606,195 87,558,161.00 5,729,436.00 1,520,005.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mbarali

166,430,882 45,886,748.00 25,215,525.00 503,000.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya

1,931,534.00 6,052,892.22

Halmashauri ya 
Jiji la Mbeya

234,355,938.51 1,207,363,763.
42

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi

          
20,169,993.82

15,095,000.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Rungwe

36,382,644.08 108,998,006.45 143,871,221.0
0

5,120,500.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kilombero

33,623,733 898,151,462.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa

1,615,405,880.
76

1,486,154,033.
52

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Morogoro

75,499,358 168,019,806.00

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Morogoro

901,669,903.28 7,663,521.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Ulanga

210,241,782.85 510,422,962.59

Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi

12,433,856.18 24,686,992.09

Halmashauri ya 
Mji wa Masasi
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mtwara

29,162,333.00 854,000.00 1,346,000.00

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Mtwara/Mikindan
i

2,514,173.00 1,325,182.00 275,981.80

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Newala

5,309,090.00 149,783,966 634,000.00
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Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Tandahimba

10,935,092.13                                                 6,406,441.25       

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Nanyumbu

109,505,231.43 39,941,924.18 1,970,865.61

Halmashauri ya 
Wilaya ya Geita

794,000.00 78,893,792.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kwimba

5,593,500.00 46,250,561.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Magu 81,276,626.17
Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Misungwi

48,365,022.00 364,996,772.13

Halmashauri ya 
Jiji la Mwanza

27,634,950.00 945,704,105

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sengerema

949,516,591.07  

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ukerewe

186,272,083

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Mpanda 

497,000.00 313,741,265.79 4,174,178.63

Halmashauri ya 
Wilaya ya Nkasi

7,463,924.00 22,726,153.34 4,413,770.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga

589,840.00 25,171,451.00

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Songea

9,448,560.00 141,500.00 4,661,634.00 87,850.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea

70,000.00 231,857,106.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Bariadi

108,595,500.84

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kahama

781,500.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu

37,708,573.00 70,669,755.00

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Shinyanga 

28,554,330.00 116,108,547.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Kishapu 

605,246,825.31 528,097,936

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Singida

35, 005,678.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Handeni

409,157,351.00 10,322,830.00 1,081,500.00 39,919,214.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Korogwe

44,573,221.00 104,211,857.00 1,113,509.00 1,502,756.00

Halmashauri ya 
Mji wa Korogwe

796,150.00 226,724,956.00 3,118,120.00 2,354,930.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Lushoto

749,796,747.00 169,359,088.0
0

444,425.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya 

87,541,361.00 3,984,619.00 5,614,683.00 5,943,920.00
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Pangani
Halmashauri ya 
Jiji la Tanga

86,013,184.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilindi

405,619,297.00 9,472,441.00 6,000.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga

445,293,237.00 16,723,977.00 6,706,203.00 54,661,963.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga

70,176,341.06

Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega

6,910,930.41

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Sikonge

3,543,928.00

Halmashauri ya 
Wilaya ya Tabora

11,203,738.00

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Tabora 

5,047,651.00

Jumla 9,612,413,862 28,792,732,991 805,665,694 2,586,187,823 1,257,775,757
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Kiambatisho 16

Uhakiki wa fedha na ukaguzi wa kushtukiza 
Na. Halmashauri Uhakiki wa 

fedha na 
ukaguzi wa 
kushtukiza 
haukufanyika na 
menejimenti ya 
Halmashauri

Kutunza fedha zaidi 
ya kiwango 
kilichoidhinishwa

1 Halmashauri ya Manispaa
ya Arusha 

√

2 Halmashauri ya Wilaya ya 
Karatu 

√ √

3 Halmashauri ya Wilaya ya 
Monduli 

√

4 Halmashauri ya Wilaya ya 
Meru 

√ √

5 Halmashauri ya Wilaya ya 
Longido 

√

6 Halmashauri ya 
Manispaa ya  Temeke 

√

7 Halmashauri ya Wilaya ya 
Bahi 

√

8 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpwapwa 

√

9 Halmashauri ya Wilaya ya 
Moshi 

√

10 Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi 

√

11 Halmashauri ya Wilaya ya 
Siha 

√

12 Halmashauri ya Wilaya ya 
Rombo 

√

13 Halmashauri ya Wilaya ya 
Same 

√

14 Halmashauri ya Mji wa 
Lindi

√

15 Halmashauri ya Wilaya ya 
Liwale 

√

16 Halmashauri ya Wilaya ya 
Babati 

√

17 Halmashauri ya Wilaya ya
Hanang

√

18 Halmashauri ya Wilaya ya √



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

ccxcv

Kiteto 
19 Halmashauri ya Wilaya ya 

Mbulu 
√ √

20 Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro 

√

21 Halmashauri ya Mji wa 
Babati 

√

22 Halmashauri ya Wilaya ya 
Rorya 

√

23 Halmashauri ya Wilaya ya 
Chunya 

√

24 Halmashauri ya Wilaya
ya  Ileje 

√

25 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbarali 

√ √

26 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya 

√ √

27 Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya 

√

28 Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbozi 

√

29 Halmashauri ya Manispaa
ya Morogoro 

√

30 Halmashauri ya Manispaa
ya Songea 

√

31 Halmashauri ya Wilaya ya 
Songea 

√

32 Halmashauri ya Wilaya ya 
Namtumbo 

√

33 Halmashauri ya Wilaya ya 
Bariadi 

√

34 Halmashauri ya Wilaya ya 
Manyoni 

√

35 Halmashauri ya Wilaya ya 
Nzega 

√

34 6
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Kiambatisho 17
Wadaiwa wasiolipa  Sh.44,059,104,038

Na Mkoa Halmashauri Kiasi  (Sh)

1 Arusha
Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha 

1,087,965,000 .00

2
Halmashauri ya Wilaya
ya Karatu

  1,227,479,366.00

3
Halmashauri ya Wilaya
ya Monduli

119,665,000.00

4
Halmashauri ya Wilaya
ya Ngorongoro

195,247,664.00

5
Halmashauri ya Wilaya
ya Meru

28,306,646.00

6
Halmashauri ya Wilaya
ya Longido

154,402,000.00

7
Halmashauri ya Wilaya
ya Arusha

29,901,892.00

8 Pwani
Halmashauri ya Wilaya
ya Bagamoyo

562,844,419.00

9
Halmashauri ya Wilaya
ya Kibaha

     98,373,805.00

10
Halmashauri ya Mji wa
Kibaha 

192,078,850.00

11
Halmashauri ya Wilaya
ya Kisarawe

94,713,209.00

12
Halmashauri ya Wilaya
ya Mkuranga

105,395,018.00
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13
Halmashauri ya Wilaya
ya Rufiji/Utete 

389,313,112.00

14
Dar es 
Salaam

Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala 

1,385,205,993.00

15
Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 

1,889,960,006.00

16
Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke 

642,935,089.00

17 Dodoma
Halmashauri ya Wilaya
ya Bahi

66,562,179.00

18
Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma 

768,703,912.00

19
Halmashauri ya Wilaya
ya Kondoa

63,758,001.00

20
Halmashauri ya Wilaya
ya Mpwapwa

85,995,841.00

21 Iringa
Halmashauri ya Wilaya
ya Iringa

239,224,746.00

22
Halmashauri ya Wilaya
ya Ludewa

6,132,448,512.00    

23
Halmashauri ya Wilaya
ya Makete

55,528,083.45.00

24
Halmashauri ya Wilaya
ya Mufindi

205,340,603.00

25
Halmashauri ya Wilaya
ya Njombe

529,551,672.00

26
Halmashauri ya Wilaya
ya Kilolo

159,927,592.00
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27 Kagera
Halmashauri ya Wilaya
ya Bukoba

256,528,318.00

28
Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba 

146,609,477.00

29
Halmashauri ya Wilaya
ya Ngara

17,341,000.00

30
Halmashauri ya Wilaya
ya Missenyi

396,760,704.00

31
Halmashauri ya Wilaya
ya Chato

59,835,688.00

32 Kigoma
Halmashauri ya Wilaya
ya Kasulu

200,285,359.00

33
Halmashauri ya Wilaya
ya Kibondo

401,469,000.00

34
Halmashauri ya Wilaya
ya Kigoma

201,158,000.00

35

Halmashauri ya 
Manispaa ya
Kigoma/UJiji

 9,906,000.00

36 Kilimanjaro
Halmashauri ya Wilaya
ya Hai

52,257,074.00

37
Halmashauri ya Wilaya
ya Moshi

289,931,029.00

38
Halmashauri ya Wilaya
ya Siha

310,589,441.24

39
Halmashauri ya Wilaya
ya Mwanga

278,462,874.31

40
Halmashauri ya Wilaya
ya Rombo

  58,646,500.00
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     41 Halmashauri ya Wilaya
ya Same 

253,582,354.00

    42
Lindi

Halmashauri ya Wilaya
ya Kilwa

261,844,562.00

    43 Halmashauri ya Wilaya
ya Lindi

463,800,000.00

    44 Halmashauri ya Mji wa
Lindi 

63,702,501.00

   45 Halmashauri ya Wilaya
ya Liwale

122,049,000.00

   46
Manyara

Halmashauri ya Wilaya
ya Babati

250,198,000.00

   47 Halmashauri ya Wilaya
ya Hanang

2, 554,931,000.00

   48 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbulu

1,417,112,100.00

   49 Halmashauri ya Wilaya
ya Simanjiro

82,660,701.92

   50 Halmashauri ya Mji wa
Babati 

151,486,924.00

   51
Mara

Halmashauri ya Wilaya
ya Musoma

139,328,031.00

   52 Halmashauri ya Wilaya
ya Bunda

580,547,638.00

   53 Halmashauri ya Wilaya
ya Tarime

348,442,852.00

   54 Halmashauri ya Wilaya
ya Rorya

306,735,841.00



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

ccc

   55
Mbeya

Halmashauri ya Wilaya
ya Chunya

503,108,602.00

   56 Halmashauri ya Wilaya
ya Kyela

149,260,514.00

   57 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali

370, 993,393.00

   58 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya

78,380,239.00

  59 Halmashauri ya Jiji la
Mbeya 

388, 047,000.00

  60 Halmashauri ya Wilaya
ya Mbozi

609,443,271.15

  61 Halmashauri ya Wilaya
ya Rungwe

453,879,492.00

  62
Morogoro

Halmashauri ya Wilaya
ya Kilombero

76,490,742.00

  63 Halmashauri ya Wilaya
ya Morogoro

137,191,203.00

  64 Halmashauri ya Wilaya
ya Ulanga

892,838,980.00

  65 Halmashauri ya Wilaya
ya Mvomero

101,127,000.00

  66
Mtwara

Halmashauri ya Mji wa 
Masasi 

66,616,923.00

  67 Halmashauri ya Wilaya
ya Mtwara

699,794,000.00

  68 Halmashauri ya 
Manispaa ya Mtwara 

 88,996,000.00
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  69 Halmashauri ya Wilaya
ya Newala 

174,526,405.00

  70 Halmashauri ya Wilaya
ya Tandahimba

 554,814,409.00

  71
Mwanza

Halmashauri ya Wilaya
ya Geita

67,455,200.00

  72 Halmashauri ya Wilaya
ya Kwimba

1,116,038,587.00

  73 Halmashauri ya Wilaya
ya Magu

213,415,546.00

  74 Halmashauri ya Wilaya
ya Misungwi

68,099,952.00

  75 Halmashauri ya Jiji la
Mwanza 

1,229,600,079.00

  76 Halmashauri ya Wilaya
ya Sengerema

335,454,716.00

  77 Halmashauri ya Wilaya
ya Ukerewe

515,660,013.00

  78
Rukwa

Halmashauri ya Mji wa 
Mpanda 

29,000,000.00

  79 Halmashauri ya 
Manispaa ya
Sumbawanga 

343,975,567.00      

  80
Ruvuma

Halmashauri ya Wilaya
ya Mbinga

92,384,934.00

  81 Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea 

110,113,293.00

  82 Halmashauri ya Wilaya
ya Songea 

40,209,884.00
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  83 Halmashauri ya Wilaya
ya Tunduru

635,152,410.00

  84 Halmashauri ya Wilaya
ya Namtumbo 

245,004,929.00

  85
Shinyanga

Halmashauri ya Wilaya
ya Bariadi

1,171,242,655.00

  86 Halmashauri ya Wilaya
ya Bukombe

300,314,450.00  

  87 Halmashauri ya Wilaya
ya  Kahama

71,234,769.00

  88 Halmashauri ya Wilaya
ya Meatu

231,309,522.10

  89 Halmashauri ya Wilaya
ya Shinyanga

168,937,277.00

  90 Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga 

181, 050,710.00

  91 Halmashauri ya Wilaya
ya Kishapu 

528,097,935.99

  92 Halmashauri ya Wilaya
ya Maswa

274,182,609.00

  93
Singida

Halmashauri ya Wilaya
ya Manyoni

27,589,714.00

 94 Halmashauri ya Wilaya
ya Singida

20,098,000.00

  95
Tanga

Halmashauri ya Wilaya
ya Handeni

 248,824,186.00

 95 Halmashauri ya Wilaya
ya Korogwe

94,023,923.00
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 97 Halmashauri ya Mji wa
Korogwe 

33,684,706.00

98 Halmashauri ya Wilaya
ya Lushoto

71,984,483.00

99 Halmashauri ya Wilaya
ya Muheza

83,445,680.00

100 Halmashauri ya Wilaya
ya Pangani

178,104,849.00

101 Halmashauri ya Jiji la
Tanga 

494,495,329.00

102 Halmashauri ya Wilaya
ya Kilindi

655,663,001.00

103 Halmashauri ya Wilaya
ya Mkinga

51,812,014.00

104
Tabora

Halmashauri ya Wilaya
ya Igunga 

448,779,906.00

105 Halmashauri ya Wilaya
ya Nzega

887,168,022.00

106 Halmashauri ya Wilaya
ya Sikonge

388,769,190.00

107 Halmashauri ya Wilaya
ya Tabora

434,944,212.68

108 Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora 

164,834,282.00

109 Halmashauri ya Wilaya
ya Urambo

274,409,149.00

Jumla 44,059,104,038
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Kiambatisho 18
Wadai wasiolipwa Sh.52,041,114,397

Na Mkoa Halmashauri Kiasi (Sh)

1 Arusha
Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha

       
556,762,000.00

2
Halmashauri ya 
Wilaya ya Karatu

660,387,526.00

3
Halmashauri ya 
Wilaya ya Monduli

  98,937,742.00

4
Halmashauri ya 
Wilaya ya Ngorongoro 

850,761,303.00

5
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Meru 

239, 006,151.00

6
Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido 

316,010,000.00

7
Halmashauri ya 
Wilaya ya  Arusha 

371,405,789.83

8 Pwani
Halmashauri ya 
Wilaya ya Bagamoyo 

 775,105,290.00

9
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibaha 

217,467,025.00

10
Halmashauri ya Mji  
wa Kibaha 

188,581,867 .00 

11
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkuranga 

190,366,489.00

12
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mafia

114,591,150 .00 

13 Dar es Salaam
Halmashauri ya Jiji la
Dar es Salaam 

318,918,000.00

14
Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala 

5,687,236,970.00

15

Halmashauri ya 
Manispaa ya
Kinondoni 

1,456,183,036.00

16
Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke

   478,600,869.00

17 Dodoma
Halmashauri ya 
Wilaya ya Bahi 

   512,973,349.00

18 Halmashauri ya    396,507,886.00
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Manispaa ya Dodoma 

19
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kondoa 

  395, 713,014.00

20
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpwapwa 

   329,391,900.00

21 Iringa
Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa 

   267,250,817.18

22
Halmashauri ya 
Wilaya ya Ludewa 

2,278,790,650.00

23
Halmashauri ya 
Wilaya ya Makete

   155,677,572.00

24
Halmashauri ya 

Wilaya ya Mufindi 
   263,820,965.00

25
Halmashauri ya 

Wilaya ya Njombe 
   777,620,728.00

26
Halmashauri ya Mji wa 
Njombe 

   405,273,706.00

27
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilolo 

   604,743,120.00

28 Kagera
Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukoba 

   152,343,185.00

29
Halmashauri ya 
Manispaa ya Bukoba 

    53,535,024.00

30
Halmashauri ya 
Wilaya ya Ngara 

   37,098,648.00

31
Halmashauri ya 
Wilaya ya Missenyi 

   58,906,558.00

32
Halmashauri ya 
Wilaya ya Chato 

   43,202,769.00

33 Kigoma
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kasulu 

   84,764,593.00

34
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kibondo 

305,920,000.00

35
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kigoma 

    39,306,000.00

36

Halmashauri ya 
Manispaa ya
Kigoma/UJiji

  519,055,000.00

37 Kilimanjaro
Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai 

  712,322,837.00

38 Halmashauri ya 1,002,874,537.00



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

cccvi

Wilaya ya Moshi 

39
Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi 

442,008,349.26

40
Halmashauri ya 
Wilaya ya Siha 

581,640,104.02

     41 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mwanga 

592,425,388.55

    42 Halmashauri ya 
Wilaya ya Rombo 

196,331,434.99

    43 Halmashauri ya 
Wilaya ya Same 

540,472,053.00

    44
Lindi

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa 

610,803,712.00

   45 Halmashauri ya 
Wilaya ya Lindi 

328,055,000.00

   46
Manyara

Halmashauri ya 
Wilaya ya Babati 

48,804,000.00

   47 Halmashauri ya 
Wilaya ya Hanang

119,156,000.00

   48 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kiteto

394,306,637.00

   49 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbulu 

410,173,000.00

   50 Halmashauri ya 
Wilaya ya Simanjiro 

 172,634,473.00

   51 Halmashauri ya Mji wa 
Babati 

86,046,640.00

   52
Mara

Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma 

209,936,203.00

   53 Halmashauri ya 
Wilaya ya Bunda 

797,044,816.00

   54 Halmashauri ya 
Wilaya ya Tarime 

490,854,507.00

   55 Halmashauri ya 
Wilaya ya Rorya 

481,118,646.00

   56
Mbeya

Halmashauri ya 
Wilaya ya Chunya 

173,637,125.00

   57 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kyela 

487,081,843.00

   58 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbarali 

237,923,914.00
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  59 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbeya 

24,482,882.20

  60 Halmashauri ya Jiji la
Mbeya 

138, 563,000.00

  61 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbozi 

278,423,974.09

  62 Halmashauri ya 
Wilaya ya Rungwe

1,347,861,613.52

  63
Morogoro

Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilombero 

190,350,379.00

  64 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilosa 

731, 321,979.00

  65 Halmashauri ya 
Wilaya ya Morogoro 

98,678,423 .00  

  66 Halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro 

384,757,636.00

  67 Halmashauri ya 
Wilaya ya Ulanga 

847,207,262.00

  68 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mvomero

126,722,000.00

  69
Mtwara

Halmashauri ya Mji wa
Masasi 

24,764,005.00

  70 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mtwara 

1,028,794,000.00

  71 Halmashauri ya 
Wilaya ya Newala 

108,696,592.00

  72 Halmashauri ya 
Wilaya ya Tandahimba 

147, 845,812.00

  73
Mwanza

Halmashauri ya 
Wilaya ya Geita 

180,948,596.00

  74 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kwimba

       
472,805,808.00

  75 Halmashauri ya 
Wilaya ya Magu 

91,523,726.00

  76 Halmashauri ya 
Wilaya ya Misungwi

428,760,592.00

  77 Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza 

2,084,870,291.00

  78 Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema 

404,524,000.00

  79 Halmashauri ya 1,457,236,027.00
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Wilaya ya Ukerewe
  80

Rukwa
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpanda

9,967,970.00

  81 Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Sumbawanga

472,692,287.00

  82
Ruvuma

Halmashauri ya 
Wilaya ya Mbinga

269,831,011.00

  83 Halmashauri ya 
Manispaa ya Songea

87,418,680.00

  84 Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea

176,710,027.00

  85 Halmashauri ya 
Wilaya ya Tunduru

381,478,344.00

  86 Halmashauri ya 
Wilaya ya Namtumbo

427,740,057.00

  87
Shinyanga

Halmashauri ya 
Wilaya ya Bariadi

231,608,546.48

  88 Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukombe

329, 658,617.00

  89 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kahama

26,435,345.00

  90 Halmashauri ya 
Wilaya ya Meatu

538,849,325.00

  91 Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga

559,708,876.00

  92 Halmashauri ya 
Manispaa ya
Shinyanga 

311,470,814.41

  93 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kishapu

755,201,236.00

 94 Halmashauri ya 
Wilaya ya Maswa

39,570,588.00

  95
Singida

Halmashauri ya 
Wilaya ya Iramba

512,345,000.00

 95 Halmashauri ya 
Wilaya ya Manyoni 

237,485,947.00

 97 Halmashauri ya 
Wilaya ya Singida

 67,207,000.00

98 Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida 

305,526,900.00
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99
Tanga

Halmashauri ya 
Wilaya ya Handeni 

739,870,519.00

100 Halmashauri ya 
Wilaya ya Korogwe 

267,639,186.00

101 Halmashauri ya Mji wa 
Korogwe 

168,213,475.00

102 Halmashauri ya 
Wilaya ya Lushoto 

332,834,402.00

103 Halmashauri ya 
Wilaya ya Muheza 

305,406,080.00

104 Halmashauri ya 
Wilaya ya Pangani 

200,207,526.00

105 Halmashauri ya Jiji la
Tanga 

411,293,945.00

106 Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilindi 

565,921,064.00

107 Halmashauri ya 
Wilaya ya Mkinga 

587,890,357.00

108
Tabora

Halmashauri ya 
Wilaya ya Igunga 

195,598,000.00

109 Halmashauri ya 
Wilaya ya Nzega 

516,996,508.00 

110 Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge 

379,494,020.64

111 Halmashauri ya 
Wilaya ya Tabora 

533,976,186.00 

112 Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora 

585,914,919.00

113 Halmashauri ya 
Wilaya ya Urambo 

591,945,129.00

Jumla 52,041,114,397
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Kiambatisho Na 19

Mapungufu katika usimamizi wa mali za kudumu

Na Mkoa Halmashauri
husika

Kiasi (Sh.) Hoja ya ukaguzi

1 Arusha 

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Karatu

- Kompyuta na 
samani za ofisi 
zimechakaa na 
vinahitaji
kufutwa
kulingana na 
Agizo Na 159-161
la Memoranda ya 
Fedha ya 
Mamlaka za 
Serikali za Mitaa 
ya mwaka 1997

2 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Monduli

Shule kumi na 
tatu (13) 
zilionyeshwa 
kwenye taarifa za 
fedha za mwisho 
wa mwaka lakini 
thamani ya shule 
hizo 
haikuonyeshwa.

3 Pwani Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kibaha

Mali za 
Halmashauri
kama magari, 
pikipiki na 
matrekta hazina 
bima

4 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kisarawe

291,444,800 · Ukaguzi 
umebaini 
kuwa baadhi 
ya mali za 
Halmashauri
ikiwa ni 
pamoja na 
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majengo 
yaliyooneshwa
kwenye 
taarifa za 
fedha
yalikuwa 
hayajanunuli
wa au 
kujengwa ila 
ni fedha 
zilizohamishi
wa Vijijini na
mashuleni 
kwa ajili ya 
miradi 
mbalimbali.

· Baadhi ya 
magari ya 
Halmashauri
hayana bima

5 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Rufiji/Utete

176,874,879 Visima 
vilivyojengwa 
chini ya Mradi wa 
Maji Safi na Maji 
Taka Vijijini 
vyenye thamani 
ya 
Sh.176,874,879 
vilionyeshwa 
kwenye taarifa ya 
matumizi ya 
miradi ya 
maendeleo na 
ugharimiaji lakini 
kiasi 
kilichoonyeshwa
hakina 
mchanganuo.

6 Dar es 
salaam 

Halmashauri
ya Jiji la Dar 

162,000,000 · Ukaguzi 
ulifanyika 
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es Salaam kwenye mali 
zote za 
Halmashauri
isipokuwa 
Mtambo wa 
lami wenye 
thamani ya 
Sh.151,200,00
0 ulioko 
barabara ya 
Mandela na 
mizani ya
kupimia 
magari wenye 
thamani ya 
Sh.10,800,000 
ambapo 
hakuna 
ushahidi wa 
kuthibitisha 
kuwa mali 
hizi 
zinamilikiwa 
na 
Halmashauri.

· Ukaguzi wa 
taarifa za 
fedha kwa 
mwaka 
ulioishia 
tarehe 30 
Juni 2010  
umebaini 
kuwa magari 
ishirini na 
tatu (23) na
mitambo 
mitano (5)  
havipo lakini 
yamejumuish
wa kwenye 
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taarifa za 
fedha. 

· Ukaguzi wa 
taarifa za 
fedha kwa 
mwaka 
ulioishia 
tarehe 30 
Juni 2010 
ulibaini kuwa 
Mali, Mitambo 
na Vifaa 
hamsini na 
tatu (53)
vilionyeshwa 
kwenye 
taarifa za 
fedha lakini 
thamani halisi 
ya mali hizo 
haikuonyeshw
a, kinyume na 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uhasibu kwa
Sekta ya 
Umma Na.17

7 Halmashauri
ya Manispaa
ya Temeke

-

41,917,045,818

· Kinyume na 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uhasibu kwa 
Sekta ya 
Umma 
Na.17.52, 
Mali, Mitambo 
na Vifaa vya 
Halmashauri
havikuainishw
a kwa 
madaraja 
kama vile 
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Ardhi, 
Majengo, 
Barabara, 
Mashine, 
Umeme,
Magari, 
Mtandao wa 
usambazaji. 

· Taarifa za 
fedha kwa 
mwaka 
unaoishia 
tarehe 30 
Juni 2010
zilionyesha 
kiasi cha 
Sh.41,917,045
,818 kama 
Mali, Mitambo 
na Vifaa.
Hata hivyo 
ukaguzi 
ulibaini kuwa, 
sehemu za 
wazi 
hazikuonyesh
wa kwenye 
taarifa hizo
kinyume na 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uhasibu kwa 
Sekta ya 
Umma 
Na.17.74.

8 DODOMA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kondoa

117,104,866 Magari yenye 
namba za usajili 
SM 2721, STJ
4312, STJ 3386, 
STJ 7303, STJ 
7302, STG 3121,
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SM 3277, STH 
8243 na STA 686 
yametelekezwa 
kwa muda mrefu 
bila kufanyiwa 
matengenezo au 
kufutwa

9 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mpwapwa

Baadhi ya magari 
ya Halmashauri
hayana Bima.

10 IRINGA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Njombe

Taarifa ya 
mizania ya 
hesabu ya 
Halmashauri ya
tarehe 30 Juni 
2010 ilionesha 
mali zisizo na 
thamani kama 
vile vifaa vya 
mashuleni, 
hospitalini, 
kilimo na mifugo. 
Ukaguzi ulibaini 
kuwa mali hizo 
zisizo na thamani 
zinahusisha shule 
za sekondari
ishirini na tisa 
(29) 
zilizohamishwa 
kutoka Wizara ya 
Elimu. Mali hizi 
zinatakiwa 
kuoneshwa 
kwenye vitabu 
kulingana na 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uhasibu wa sekta 
ya umma.
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11 KAGERA

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chato

- Uhakiki wa mali 
za kudumu 
zilizooneshwa 
kwenye taarifa za 
hesabu kwa 
mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni 
2010 ulibaini 
kuwa hati miliki 
za Ardhi, nyumba 
na vifaa vingine 
vinavyomilikiwa 
na Halmashauri
hazikuwepo.

12 KIGOMA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kibondo

5,995,530,000 Ukaguzi wa 
taarifa za hesabu
ulibaini kuwa 
ardhi ilikojengwa 
jengo la utawala 
haina hati miliki.

13 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kigoma

- Ukaguzi wa 
taarifa ya 
mizania ya 
hesabu ulibaini 
kuwa hati miliki 
ya ardhi 
ilikojengwa jengo 
la utawala haipo. 
Kukosekana kwa 
hati miliki 
kunaleta 
mashaka ya 
uhalali wa umiliki 
wa jengo hilo.

14 KILIMANJ
ARO

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Moshi

16,517,446,674  Uhakiki wa 
daftari la mali za 
kudumu kwa 
kipindi 
kinachoishia 
tarehe 30 Juni 
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2010 umebaini 
mali zenye 
thamani ya Sh.
16,517,446,674 
ikiwa ni pamoja 
na nyumba za 
wafanyakazi, 
jengo la utawala, 
ofisi za Kata, 
Ofisi za mifugo, 
ofisi za Vijiji, 
vituo vya afya,
na shule za 
sekondari 
ambazo hazina 
hati miliki. 

15 Halmashauri
ya Manispaa
ya Moshi

2,780,449,335 Uhakiki wa 
daftari la mali 
ulibaini kuwa 
ardhi 
yalipojengwa 
majengo yenye 
thamani ya Sh. 
2,780,449,335 
haina hati miliki. 
Majengo hayo ni 
kama ifuatavyo:

Jengo la utawala
Sh. 318,384,287,
Zahanati
Sh.158,152,474,
Shule za msingi 
29
Sh.1,274,003,434
, Shule za 
Sekondari 18
Sh.531,723,316,
Masoko
Sh.833,897,079,
Vituo vya Afya
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Sh.196,012,061.   

16 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Rombo

Bakaa za mwisho 
wa mwaka za 
mali
zilizooneshwa 
kwenye taarifa za 
fedha hazina 
vielekezi na pia 
hakuna daftari la 
mali za kudumu.

17 LINDI Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilwa

228,522,800 Ukaguzi wa 
kumbukumbu za 
Halmashauri
umebaini kuwa 
mali zenye 
thamani ya 
Sh.228,522,800 
hazina Hati Miliki

18 Halmashauri
ya Mji wa 
Lindi

10,529,464

5,066,890,524

Ukaguzi umebaini 
kuwa pikipiki 
aina ya XL 
YAMAHA yenye 
namba za usajili 
SM 3246 
haikuingizwa 
kwenye daftari la 
mali na thamani 
yake haijulikani. 
Pia ukaguzi 
ulibaini kuwa 
Halmashauri
ilitambua mali za 
kudumu zenye 
thamani ya 
Sh.10,529,464 
zilizoainishwa 
kama Mali, 
Mitambo na Vifaa
badala ya 
kuzitambua kama 
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rasilimali japo 
zinatumika kwa 
kukodishwa.

Taarifa za fedha 
za Halmashauri
ya Mji wa Lindi 
kwa mwaka 
unaoishia tarehe 
30 Juni, 2010 
zilionyesha 
majengo yenye 
thamani ya 
Sh.5,066,890,524 
lakini hakuna 
Hati miliki 
zilizotolewa kwa 
ukaguzi

19 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Liwale

21,110,000 Hakuna hati 
Miliki kuthibitisha 
umilikaji wa mali 
zenye thamani ya 
Sh.21,110,000

20 MANYARA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Babati

149,000,000 Magari yenye 
namba za usajili 
STG 2154, STC 
932, SM  83, SM 
1146, STJ 3454, 
CW 3488 na CW 
3480 
yametelekezwa 
kwa zaidi ya 
mwaka bila 
kutengenezwa au 
kufutwa.

21 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Simanjiro

Magari tisa (9) 
yenye namba za 
usajili SM 2922, 
SM 2362, SM 2741
SM 3223 ,SM 
3243, SM 3154, 
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CWT 2398, DFP 
2406 na STK 2149 
yametelekezwa 
kwenye yadi ya 
Halmashauri bila 
kutengenezwa 
wala kufutwa.

22 MBEYA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Chunya

Halmashauri
inamiliki magari
mbalimbali  
yasiyotengenezek
a zenye namba 
za usali TZD 
9652, SM 2529,  
SM 2344, STH 
5994 
TQ250/750B44 na 
STH 1644 ambayo 
yamependekezwa 
kuuzwa tangu 
2007/2008 lakini 
bado yako 
kwenye yadi ya 
Halmashauri

23 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kyela

· Ukaguzi 
umebaini gari 
moja lenye 
namba za 
usajili SM 266 
Isuzu Truck 
na Land Rover 
tatu zenye 
namba za 
usajili STH 
5996 STG 
8799 na STK 
2119 
yaliyotelekez
wa kwenye 
yadi ya 
Halmashauri
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kwa zaidi ya 
miaka miwili 
bila jitihada 
zozote za 
kuyauza.

· Ukaguzi 
ulibaini kuwa 
magari yenye 
namba za 
usajili SM 
3266, STH 
8567, STJ 
3684, STK 
321, STK 334 
na SM 3692 
hayana kadi 
za usajili 
kuthibitisha 
umiliki wa 
magari hayo.

24 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mbeya 

Ukaguzi 
uliofanywa 
mwezi Disemba
ulibaini kwamba 
shule ya msingi 
Ipwizi yenye 
vyumba vya 
madarasa manne 
(4) 
vimetelekezwa 
tangu tarehe 
12/10/2010 kwa 
barua yenye 
kumbukumbu Na 
REC/P/9. ya
12/10/2010 toka 
kwa Katibu 
Tawala Mkoa wa 
Mbeya.

25 MOROGO Halmashauri Ukaguzi umebaini 
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RO ya Wilaya ya 
Kilombero

kwamba magari 
saba 
yanayomilikiwa 
na Halmashauri
yametelekezwa 
kwa muda mrefu 
na hakuna hatua 
zilizochukuliwa 
kutathmini 
upungufu wa 
thamani 
uliojitokeza 
kinyume na 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uhasibu kwa 
Sekta ya Umma 
Na.21

26 Halmashauri
ya Manispaa
ya Morogoro

368,250,000

49,600,000

· Ukaguzi 
umebaini 
kuwa Magari, 
Pikipiki, 
Mitambo na 
Mashine 
zenye 
thamani ya 
Sh.368,250,00
0 hayatumiki 
kwa muda 
mrefu kama 
vile; Roller 
SM 60 yenye 
thamani ya 
Sh.84,000,000
, Plate 
Compactor HP 
3.9
Sh.3,500,000,
AIR 
Compressor 
Model:P4S -
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P35
Sh.3,150,000, 
Concrete 
Vibrator 2.5 
HP
Sh.630,000  

Mali hizi 
hazina sifa ya 
kutambuliwa 
kwenye 
taarifa za 
fedha kwa 
kuwa 
haziingizi 
faida yoyote 
kwa 
Halmashauri.

· Ukaguzi 
ulishindwa 
kuthibitisha 
umiliki wa 
magari, 
pikipiki na 
mitambo 
mashine 
vyenye 
thamani ya
Sh.49,600,000 
kwa kuwa 
hakuna hati 
yoyote ya 
umiliki kadi 
za magari, 
mikataba au 
taarifa ya 
magari.

· Halmashauri
iliingia
mkataba na 
Chuo cha
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Ardhi Tabora 
kwa ajili ya 
kuthamanash
a vifaa na 
magari kwa 
Sh.50,000,000
. Hata hivyo 
imebainika 
kuwa baadhi 
ya magari 
yamethaminis
hwa kama 
vile 
yanatembea 
wakati 
hayafanyi 
kazi kwa 
muda mrefu.

27 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Ulanga

13,309,046,811 Mitambo, 
majengo na vifaa 
vya Halmashauri
inajumuisha 
jengo la 
Halmashauri 
ambalo umiliki 
wake 
haufahamiki 
kutokana na 
kukosekana kwa 
Hati Miliki.

28 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mvomero 

Mali na 
uendeshaji wa 
Halmashauri ziko 
kwenye hatari 
kutokana na 
kutokuwa na sera 
inayoeleza 
namna ya 
kukabiliana na 
majanga pindi 
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yatakapotokea.

29 MTWARA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Masasi

Mali mbalimbali 
za kudumu ikiwa 
ni pamoja na 
majengo ya Shule 
za Msingi na 
Sekondari, Vituo 
vya Afya, 
Zahanati na 
Majengo ya Ofisi 
hayana Hati 
Miliki. 
Kukosekana kwa 
hati miliki 
kunatia shaka 
umilikaji wa mali 
hizo.

30 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Mtwara

Kielekezi cha 27 
cha taarifa za 
fedha kwa 
mwaka unaoishia 
tarehe 30 Juni 
2010 kinaonyesha 
shule za 
sekondari 18 
zilizopokelewa 
toka Wizara ya 
Elimu na Ufundi 
Stadi bila 
kuonyesha 
thamani halisi.

31 Halmashauri
ya Manispaa
ya Mtwara

3,000,000 · Taarifa za 
fedha za 
Halmashauri
kwa mwaka 
unaoishia 
tarehe 30 
Juni 2010 
zimeonesha 
mali 
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mbalimbali 
ikiwa ni 
pamoja na 
majengo 
yanayomilikiw
a na shule za 
msingi na
sekondari, 
vituo vya 
afya, 
zahanati, 
majengo ya 
utawala. Hata 
hivyo Hati 
miliki za mali 
hizo 
hazikuwasilish
wa ili 
kuthibitisha 
umiliki wa 
mali hizo.

· Kielekezi 
Na.21 cha 
taarifa za 
fedha 
kimeonesha 
mali 
mbalimbali 
zinazomilikiwa
na 
Halmashauri
ikiwa ni 
pamoja na 
magari, 
kompyuta, 
kamera, na 
vinginevyo 
lakini 
thamani ya 
mali hizo 
haikuoneshwa 
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kwenye 
jedwali. 
Ilibainika 
kuwa idadi 
kubwa ya 
mali hizo 
zimerithiwa 
kutoka Wizara 
ya Elimu na 
Ufundi Stadi 
kabla 
Halmashauri
haijaanza 
kutumia 
viwango vipya 
vya kimataifa 
vya uhasibu 
wa sekta ya 
umma.

32 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Newala

· Halmashauri
haina kinga 
ya moto kwa 
mali zake  
pamoja na 
majengo na 
pia hakuna 
vifaa vya 
kuzimia moto 
pindi 
utakapotokea
. 

· Taarifa za 
fedha za 
mwaka 
unaoishia 
tarehe 30 
Juni 2010 
zimeonesha 
mali 
mbalimbali 
ikiwa ni 
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pamoja na 
majengo ya 
shule za 
msingi na
sekondari,
vituo vya 
afya, 
zahanati na 
majengo ya 
ofisi ambayo 
hayana hati 
miliki

· Pamoja na 
Halmashauri
kuthamanisha  
mali zake, 
thamani za 
mali
zilizooneshwa 
kwenye ripoti 
ya 
uthaminishaji
ya mwezi Mei 
2010 
hazikujumuis
hwa kwenye 
taarifa za 
hesabu

33 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tandahimba

· Ukaguzi wa 
taarifa za 
hesabu 
ulibaini shule 
za sekondari 
na visima 
kama 
vilivyoonyesh
a kwenye 
kielekezi cha
25 lakini 
thamani ya 
mali hizo 
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hazikuoneshw
a kinyume na 
Kiwango cha
17 cha 
Kimataifa cha 
Uhasibu kwa 
Sekta ya 
Umma.

· Hati miliki za 
majengo ya 
shule za 
msingi na 
sekondari, 
vituo vya 
afya, 
zahanati na 
majengo ya 
ofisi 
yaliyooneshw
a kwenye 
taarifa za 
hesabu 
hazikuletwa 
kwa ajili ya 
ukaguzi.

34 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Nanyumbu

· Nilibaini kuwa 
baadhi ya 
Mali, Mitambo
na Vifaa 
vimeoneshwa 
kwenye 
taarifa za 
hesabu bila 
kuonesha 
thamani. 
Mali, Mitambo
na Vifaa 
vilivyooneshw
a kwenye 
kielekezi cha 
28 ni mali 
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zilizorithiwa 
toka Wizara
ya Elimu na 
Ufundi Stadi 
kabla 
Halmashauri
haijaanza 
kutumia 
Viwango vya 
Kimataifa vya 
Uhasibu kwa 
Sekta ya 
Umma.

· Mali za 
Halmashauri
kama 
majengo ya 
ofisi, shule za 
msingi na 
sekondari, 
vituo vya afya 
na zahanati 
hazina Hati 
Miliki.

35 MWANZA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kwimba

16,261,369,751  Uhakiki wa 
umilikaji wa mali 
za Halmashauri
ulibaini kuwa 
majengo yenye 
thamani ya 
Sh.221,514,000 
kati Sh. 
16,261,751,369,7
51 yana Hati 
Miliki. Hati Miliki 
za Majengo 
yaliyobaki yenye 
thamani ya Sh. 
16,261,369,751 
hazikuletwa kwa 
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ajili ya ukaguzi.  

36 RUVUMA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Songea

841,265,372 Ukaguzi 
ulifanywa kwenye 
kumbukumbu na 
taarifa za 
Halmashauri
kujua haki na 
wajibu wa 
Halmashauri
kwenye mali zake 
kama vile mali za 
kudumu rasilimali 
na dhamana
zinazotumiwa au 
kuwekezwa na 
Halmashauri. 
Ukaguzi
uligundua kuwa 
mali hizo hazina 
hati miliki. 

37 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Namtumbo

Uhakiki wa 
taarifa za fedha 
za Halmashauri
ulibaini kuwa 
mali
zilizoonyeshwa 
kwenye kielekezi 
cha 24 cha 
taarifa za fedha 
hazikuonyesha 
thamani ya mali 
hizo kinyume na 
Kiwango cha 
Kimataifa cha 
Uhasibu wa Sekta 
ya Umma Na.17

38 SHINYAN
GA

Halmashauri
ya Wilaya ya 
Bariadi

576,630,379 Taarifa ya 
mizania ya 
hesabu kwa 
kipindi 
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kinachoishia 
tarehe 30 Juni 
2010 ilionesha 
magari yenye 
thamani ya Sh. 
576,630,379 
ambayo 
yalijumuishwa 
kwenye mali za 
Halmashauri
lakini 
haikuwezekana 
kuthibitisha 
umiliki wake 
kutokana na 
kutokuwa na Hati 
za umilikaji kama 
vile kadi za 
usajili wa magari
hayo.

39 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kahama

15,246,455,037 Katika kipindi 
hiki cha ukaguzi, 
Halmashauri
ilithamanisha 
mali zake. Hata 
hivyo ripoti ya 
uthamini
haijaidhinishwa 
na Mthamini wa 
Serikali.

40 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Shinyanga 

84,497,432 Ukaguzi wa 
taarifa ya 
mizania ya 
hesabu ya tarehe 
30 Juni 2010 
umebaini magari 
yenye thamani ya 
Sh.84,497,432 
ambayo 
yaliyojumuishwa 
kwenye orodha 
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ya mitambo, 
majumba na 
vifaa lakini 
umiliki wa magari 
haya 
haukuthibitishwa
mara moja
kutokana na 
kukosekana kwa 
kadi za usajili wa
magari hayo.

41 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kishapu

387,075,744 Ukaguzi wa 
taarifa ya 
mizania ya 
hesabu ya tarehe 
30 Juni 2010 
umebaini magari 
yenye thamani ya 
Sh. 387,075,744
ambayo 
yalijumuishwa 
kwenye orodha 
ya Mali, Mitambo
na Vifaa vya 
Halmashauri
lakini umiliki wa 
magari hayo 
haukuweza 
kuthibitishwa 
mara moja 
kutokana na 
kukosekana kwa 
kadi za usaji wa 
magari hayo.

43 SINGIDA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Manyoni

- Imebainika kuwa 
mgari yafuatayo 
yametelekezwa 
kwenye gereji za 
watu binafsi kwa 
muda kati ya 
miezi sita hadi 
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miaka miwili bila 
kufanyiwa 
matengenezo 
yoyote.

SM 3634 – Toyota 
L/C, SM 3248 –
Toyota Hilux, SM 
2955 – Toyota 
L/C  and STJ 
2588 – Toyota 
L/R 110

44 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Singida

277,792,000

16,588,650,000

· Magari 
yafuatayo 
yametelekez
wa kwenye 
yadi ya 
Halmashauri
kwa muda 
mrefu bila 
kufanyiwa 
matengenezo 
au kufutwa;     
SM 3351, SM 
2343, SM 5031 
na STJ 6252

· Taarifa ya 
Mizania ya 
Hesabu ya 
Halmashauri
imeonesha 
Mali za 
kudumu 
zenye 
thamani ya 
Sh.19,531,184
,000. Ukaguzi 
umebaini 
kuwa kati ya 
mali hizo, 
majengo 
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yenye 
thamani ya 
Sh. 
277,792,000 
hayazalishi 
tena.

· Ukaguzi wa 
taarifa ya 
mizania ya 
hesabu kwa 
mwaka wa 
fedha 
unaoishia 
tarehe 30 
Juni 2010 
umebaini mali 
za kudumu 
zenye 
thamani ya 
Sh.16,588,650
,000 ambazo 
hazina hati 
miliki.

45 TANGA Halmashauri
ya Jiji la 
Tanga

Ukaguzi wa 
magari ya 
Halmashauri
umebaini gari 
moja aina ya 
FORD ambalo 
linatumiwa na 
Idara ya Zima 
Moto lakini 
halijasajiliwa 
kinyume na 
Sheria ya Kusajili 
na Kuhamisha 
Magari ya mwaka 
2006.

Thamani ya gari 
hilo pia
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haikuweza 
kufahamika mara 
moja kutokana 
na kukosekana 
kwa daftari sahihi 
la mali za 
Halmashauri.

46 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Kilindi

24,167,500 Pampu za maji 25 
zilizonunuliwa 
kwa kutumia 
akaunti ya maji 
hazitumiki.

47 TABORA Halmashauri
ya Wilaya ya 
Igunga

1,421,884,160 Mchanganuo wa 
Sh.1,421,884,160 
zilizooneshwa 
kwenye taarifa za 
hesabu za 
Halmashauri
kama kazi 
zinazoendelea 
haukuletwa kwa 
ajili ya ukaguzi.

48 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Sikonge

6,386,696,123

· Kielekezi 
Na.28 cha 
taarifa za 
fedha tu 
kimeonesha 
mali za 
kudumu kama 
vile majengo, 
shule na vifaa 
mbali mbali 
ambavyo 
vinamilikiwa 
na na 
kutumiwa na 
Halmashauri
lakini 
havijathaman
ishwa 
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nakujuishwa 
kwenye 
thamani ya
Mali, Mitambo
na Vifaa
iliyooneshwa 
kwenye 
taarifa ya hali 
ya fedha ya 
Halmashauri
ya tarehe 30 
Juni 2010.

· Taarifa ya 
mizania ya 
hesabu
imeonesha 
Mali, Mitambo 
na Vifaa 
vyenye 
thamani ya 
Sh.6,386,696,
123 lakini 
mchanganuo 
wa mali hizi 
haukutolewa.

49 Halmashauri
ya Wilaya ya 
Tabora

Ukaguzi wa mali 
za Halmashauri
umebaini kuwa 
mali za 
Halmashauri
hazikuthamanish
wi mara kwa 
mara kujua 
thamani halisi ya 
mali kila 
inapohitajika.

50 Halmashauri
ya Manispaa
ya Tabora

· Imebainika 
kuwa gari 
lenye namba 
za usajili SM 
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3123 
limekuwa 
likitumiwa na 
Halmashauri
tangu mwaka 
2001. Hata 
hivyo hakuna 
ushahidi wa 
uhalali wa 
umilikaji wa 
gari hilo kwa 
kuwa hakuna 
kadi ya usajili 
wa gari hilo.

· Taarifa ya 
mizania ya 
hesabu
imeonesha 
kiasi cha 
Sh.10,293,265
,180 kama
thamani ya 
Mali, Mitambo
na Vifaa vya 
Halmashauri. 
Hata hivyo, 
kiasi 
kilichoripotiw
a  
hakijumuishi 
magari na 
vifaa 
yafuatayo
ambayo 
hayana 
thamani: 

STJ 5083, STJ 
5086, STK 
5589, STK 
6820, 
kompyuta, 
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kisoma 
maandishi 
(scanner) 
A9854K, 
mashine ya 
kuchapa  
(printer) 

Halmashauri
ya Wilaya ya
Urambo

989,118,691 · Mali, Mitambo 
na Vifaa 
vilivyonunuli
wa kwa 
kutumia 
mapato ya 
ndani ya 
Halmashauri 
zimeripotiwa 
katika taarifa 
ya fedha bila 
kuwa na 
mchanganuo 
pia 
havikuthaman
ishwa.

Jumla 146,249,448,160
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Kiambatisho 20

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa mapendekezo ya ukaguzi kwa 
miaka iliyopita katika Ripoti ya kila Halmashauri

   Sh.122,128,377,615

Na. Mkoa Halmashauri Kiasi (Sh.) 

1 ARUSHA
Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha 479,586,084

2
Halmashauri ya Wilaya 
ya Karatu 110,535,138

3
Halmashauri ya Wilaya 
ya Monduli 999,413,125

4
Halmashauri ya Wilaya 
ya Ngorongoro 58,474,550

5
Halmashauri ya Wilaya 
ya Meru 322,498,304

6
Halmashauri ya Wilaya 
ya Longido 1,338,493,872

7
Halmashauri ya Wilaya 
ya Arusha 11,681,193

8 PWANI
Halmashauri ya Wilaya 
ya Bagamoyo 570,091,161

9
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kibaha 

62,365,591

10
Halmashauri ya Mji wa 
Kibaha 50,751,313

11
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kisarawe 165,617,608

12
Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkuranga 651,686,561

13
Halmashauri ya Wilaya 
ya Mafia 73,360,600

14
Halmashauri ya Wilaya 
ya Rufiji/Utete 670,337,676

15
DAR ES 
SALAAM

Halmashauri ya Jiji la 
Dar es Salaam 2,166,537,227

16
Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala 1,321,872,417

17
Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni 1,196,735,731
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18
Halmashauri ya 
Manispaa ya Temeke 220,610,723

19 DODOMA
Halmashauri ya Wilaya 
ya Bahi 603,285,345

20
Halmashauri ya Wilaya 
ya Chamwino 447,909,074

21
Halmashauri ya 
Manispaa ya Dodoma 641,728,616

22
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kondoa 16,000,000

23
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kongwa 7,242,561,049

24
Halmashauri ya Wilaya 
ya Mpwapwa 216,814,934

25 IRINGA
Halmashauri ya Wilaya 
ya Iringa 183,567,104

26
Halmashauri ya Wilaya 
ya Ludewa 37,719,159

27
Halmashauri ya Wilaya 
ya Makete 

                 
65,297,158

28
Halmashauri ya Wilaya 
ya Mufindi 121,876,775

29
Halmashauri ya Wilaya 
ya Njombe 20,023,290

30 KAGERA
Halmashauri ya Wilaya 
ya Biharamulo 5,882,000

31
Halmashauri ya Wilaya 
ya Bukoba 17,610,000

32
Halmashauri ya Wilaya 
ya Bukoba 27,151,975

33
Halmashauri ya Wilaya 
ya Karagwe 43,742,335

34
Halmashauri ya Wilaya 
ya Muleba 79,168,652

35
Halmashauri ya Wilaya 
ya Ngara 8,525,690

36
Halmashauri ya Wilaya 
ya Missenyi 2,000,000

37 KIGOMA
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kasulu 89,495,152

38 Halmashauri ya Wilaya 710,725,188
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ya Kibondo 

39
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kigoma 4,005,346,083

40

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kigoma/UJiji 255,890,587

     
41 KILIMANJARO

Halmashauri ya Wilaya 
ya Hai 48,672,709

    42 Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi 918,471,812

    43 Halmashauri ya 
Manispaa ya Moshi 977,857,631

    44 Halmashauri ya Wilaya 
ya Siha 1,249,095,399

   45 Halmashauri ya Wilaya 
ya Mwanga 2,975,409,044

   46 Halmashauri ya Wilaya 
ya Rombo 2,027,883,245

   47 Halmashauri ya Wilaya 
ya Same 8,176,961,278

   48
LINDI

Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilwa 8,992,407,355

   49 Halmashauri ya Wilaya 
ya Lindi      273,335,411

   50 Halmashauri ya Mji wa 
Lindi  282,387,982

   51 Halmashauri ya Wilaya 
ya Liwale 715,642,236

   52 Halmashauri ya Wilaya 
ya Nachingwea 295,054,629

   53 Halmashauri ya Wilaya 
ya Ruangwa 1,205,972,166

   54
MANYARA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Babati 431,820,407

   55 Halmashauri ya Wilaya 
ya  Hanang 629,422,514

   56 Halmashauri ya Wilaya 
ya Kiteto 55,204,989

   57 Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbulu 62,272,402

   58 Halmashauri ya Wilaya 64,254,564
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ya Simanjiro 
  59 Halmashauri ya Mji wa 

Babati 3,330,920
  60

MARA
Halmashauri ya Wilaya 
ya Musoma 311,894,000

  61 Halmashauri ya Wilaya 
ya Bunda 108,188,075

  62 Halmashauri ya Wilaya 
ya Musoma 2,837,472,039

  63 Halmashauri ya Wilaya 
ya Serengeti 3,210,317,944

  64 Halmashauri ya Wilaya 
ya Tarime 1,627,514,569

  65 Halmashauri ya Wilaya 
ya Rorya 131,445,568

  66
MBEYA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Chunya 13,980,520

  67 Halmashauri ya Wilaya 
ya Ileje 501,258,956

  68 Halmashauri ya Wilaya 
ya Kyela 127,961,485

  69 Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali 562,395,000

  70 Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya 150,985,460

  71 Halmashauri ya Jiji la 
Mbeya 288,220,385

  72 Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbozi 56,884,000

  73 Halmashauri ya Wilaya 
ya Rungwe 30,267,366

  74
MOROGORO

Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilombero 373,368,650

  75 Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilosa 534,553,878

  76 Halmashauri ya Wilaya 
ya Morogoro 1,377,751,706

  77 Halmashauri ya 
Manispaa ya Morogoro 

516,843,284

  78 Halmashauri ya Wilaya 
ya Ulanga 2,963,488,518
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  79 Halmashauri ya Wilaya 
ya Mvomero 309,445,293

  80
MTWARA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi 928,658,817

  81 Halmashauri ya Mji wa 
Masasi 26,533,584

  82 Halmashauri ya Wilaya 
ya Mtwara 325,680,026

  83 Halmashauri ya 
Manispaa ya Mtwara 74,339,951

  84 Halmashauri ya Wilaya 
ya Newala  391,365,375

  85 Halmashauri ya Wilaya 
ya Tandahimba 2,042,211,393

  86 Halmashauri ya Wilaya 
ya Nanyumbu 262,394,799

  87
MWANZA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Geita 2,059,318,761

  88 Halmashauri ya Wilaya 
ya Kwimba 934,549,199

  89 Halmashauri ya Wilaya 
ya Magu 1,167,513,176

  90 Halmashauri ya Wilaya 
ya Misungwi 2,762,849,939

  91 Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza 3,245,821,694

  92 Halmashauri ya Wilaya 
ya Sengerema 3,730,861

  93 Halmashauri ya Wilaya 
ya Ukerewe 6,605,010,864

 94
RUKWA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Mpanda 11,064,145

  95 Halmashauri ya Mji wa 
Mpanda 108,716,768

 95 Halmashauri ya Wilaya 
ya Nkasi 33,260,585

 97 Halmashauri ya Wilaya 
ya Sumbawanga 29,102,384

98 Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Sumbawanga 138,206,968
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99
RUVUMA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbinga 151,822,813

100 Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea 48,083,318

101 Halmashauri ya Wilaya 
ya Tunduru 

131,129,838

102 Halmashauri ya Wilaya 
ya Namtumbo 

4,657,849

103
SHINYANGA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Bariadi 3,461,292,313

104 Halmashauri ya Wilaya 
ya Bukombe 819,784,556

105 Halmashauri ya Wilaya 
ya Kahama 205,274,380

106 Halmashauri ya Wilaya 
ya Meatu 1,240,542,153

107 Halmashauri ya Wilaya 
ya Shinyanga 582,408,808

108 Halmashauri ya 
Manispaa ya Shinyanga 946,957,921

109 Halmashauri ya Wilaya 
ya Kishapu 495,835,193

110 Halmashauri ya Wilaya 
ya Maswa 272,876,441

111
SINGIDA

Halmashauri ya Wilaya 
ya Iramba 33,053,902

112 Halmashauri ya Wilaya 
ya Manyoni 6,097,936,644

113 Halmashauri ya Wilaya 
ya Singida 13,366,039

114
Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida 389,879,389

115 TANGA
Halmashauri ya Wilaya 
ya Handeni 27,627,279

116
Halmashauri ya Wilaya 
ya Korogwe 153,707,665

117
Halmashauri ya Mji wa 
Korogwe 428,746,897

118
Halmashauri ya Wilaya 
ya Lushoto 729,503,297

119 Halmashauri ya Wilaya 437,224,994
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ya Muheza 

120
Halmashauri ya Wilaya 
ya Pangani 79,215,365

121
Halmashauri ya Jiji la 
Tanga 480,264,000

122
Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilindi 1,523,560,530

123
Halmashauri ya Wilaya 
ya Mkinga 14,209,100

124 TABORA
Halmashauri ya Wilaya 
ya Igunga 2,053,196,187

125
Halmashauri ya Wilaya 
ya Nzega 2,067,554,300

126
Halmashauri ya Wilaya
ya Sikonge 896,084,873

127
Halmashauri ya Wilaya 
ya Tabora 1,715,151,528

128
Halmashauri ya Wilaya 
ya Tabora 369,466,104

129
Halmashauri ya Wilaya 
ya Urambo 4,374,972,221

Jumla         122,128,377,615



Ofisi ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali           Ripoti ya Ukaguzi wa taarifa 
                                                                                                  za fedha za Mamlaka za
                                                                                                  Serikali za Mitaa 2009/2010     

cccxlvii

Kiambatisho 21

Vifaa ambavyo Havikuingizwa Katika Vitabu Sh.577,578,107
Na. Mkoa Halmashauri Kiasi (Sh.)

1 ARUSHA Halmashauri ya 
Manispaa ya Arusha 

1,742,400

2

Halmashauri ya 
Wilaya ya 
Ngorongoro 

2,863,000

3
Halmashauri ya 
Wilaya ya Meru 

6,280,000

4
Halmashauri ya 
Wilaya ya Longido

4,051,000

5 DSM
Halmashauri ya 
Manispaa ya Ilala 

3,852,000

6

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Kinondoni 

136,331,268

7 IRINGA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa 

     12,400,000

8
Halmashauri ya 
Wilaya ya Makete 

5,857,000

9
Halmashauri ya Mji 
wa Njombe

16,910,050

10 KAGERA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Karagwe 

17,002,000

11 KILIMANJARO
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mwanga 

27,183,900

12 LINDI
Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa 

6,748,250

13
Halmashauri wa Mji 
wa Lindi 

18,448,000

14 MANYARA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Hanang

17,588,000

15 Halmashauri ya 14,400,000
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Wilaya ya Kiteto 

16 MARA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Musoma 

89,709,205

17 MOROGORO

Halmashauri ya 
Manispaa ya 
Morogoro 

11,228,950

18 MWANZA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Misungwi 

     77, 555,399

19
Halmashauri ya Jiji 
la Mwanza 

56,114,885

20 MWANZA

Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema 

34,714,000

21 RUKWA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Mpanda 

5,505,000

22
Halmashauri ya 
Wilaya ya Nkasi 

2,035,100

23 TANGA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Pangani 

3,996,500

24 TABORA
Halmashauri ya 
Wilaya ya Sikonge 

5,062,200

Jumla 577,578,107
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Kiambatisho 22
                                                                         
Mikataba na miradi yenye nyaraka na kumbukumbu pungufu 
Sh.1,755,429,901

Na. Halmashauri Kiasi (Sh.) Nyaraka/kumbukumbu 
pungufu

1 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Arusha 

653,898,000 Mikataba saba ya 
mawakala wa kukusanya 
maduhuli

2 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Temeke 

895,622,853 Orodha ya walipa kodi na 
muda waliolipa. 

3 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kongwa 

- Mkataba kati ya 
Halmashauri na Bodi ya 
wakurugenzi wa soko la 
Kimataifa la Kibaigwa

4 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Pangani 

- Rejista ya Miradi iliyoletwa 
kwa ukaguzi ina 
mapungufu yafuatayo: 
· Malipo ya mikataba 

hayakuoneshwa.  
· Tarehe ya kuanza na 

kumaliza mkataba 
haikuonywesha.

· Dhamana iliyowekwa 
haikuoneshwa.

Hii ni kinyume na  kanuni 
Na. 23(n) Kanuni za Bodi ya 
Zabuni ya Serikali za Mitaa 
za mwaka 2007. 

5 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Ukerewe

50,920,668 Mikataba ishirini na tatu 
(23) ya mawakala wa 
kukusanya maduhuli 
haikuletwa kwa ajili ya 
ukaguzi kinyume na Agizo
Na. 368 la Memoranda ya 
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Fedha ya Mamlaka za 
Serikali za Mitaa ya mwaka 
1997

6 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Monduli 

16,647,288 Mkataba wa usafirishaji wa 
mahindi kutoka SGR-Arusha 
hadi Monduli 

7 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Karatu 

- Rejista ya mikataba 
haikuletwa kinyume na 
Kifungu Na. 4.16 cha 
Mwongozi wa hesabu za 
Serikali za Mitaa (LAAM) 
na Agizo Na.290 ya 
Memoranda ya Fedha ya 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa ya mwaka 1997.

8 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Mvomero

- Uongozi wa Halmashauri 
unakosa wataalamu katika 
udhibiti na usimamizi wa 
mikataba. Karibu nyaraka 
nyingi za mikataba 
hazikuandaliwa kitaalam 
kuhakikisha kuwa 
wakandarasi wanatoa 
huduma bora. Matokeo 
yake miradi mingi 
iliyotekelezwa ilichelewa 
au kutekelezwa chini ya 
kiwango. Kama hali hiyo 
isipothibitiwa, Halmashauri 
zitaendelea kupata hasara 
kwa kutopata thamani ya 
fedha kwa miradi 
iliyotekelezwa.

9 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Siha 

7, 913,393 Hakuna mkataba  wa 
makubaliano kati ya 
Halmashauri na Mshauri 
ambaye ni Wakala wa 
Majengo Tanzania, Arusha 
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kwa ajili ya ujenzi wa Ofisi 
ya Wilaya

10 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Hai 

138,341,092 Ripoti ya utekelezaji wa 
miradi haijaletwa kwa ajili 
ya ukaguzi 

Jumla 1,755,429,901
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Kiambatisho 23
Ucheleweshaji wa Utekelezaji wa Miradi

Na. Halmashauri Mradi Kazi ambazo 
hazijakamilika

Kiasi (Sh.)

1 Halmashauri 
ya Wilaya ya
Bariadi 

Ujenzi wa 
shule ya 
sekondari ya 
old Maswa 

Mfumo wa maji taka
haujakamilika

1,849,020

Ujenzi wa 
Shule ya 
Sekondari ya 
Bunamhala 
Mbugani 

Kuweka frame 
milango, Gril frame 
Dari na kupaka rangi 
Dari

4,104,400

Ujenzi wa 
Sekondari ya  
Nyasosi 

Bado kuweka Wavu 
wa mbu madirisha, 
vitasa Yale za in-UK, 
kupaka rangi ukuta 
na Dari na kuweka 
umeme

1,421,680

Ujenzi wa 
darasa katika 
Shule ya Msingi 
Masewa  B

Bado kuweka sakafu,
zege, fisha bodi, 
Ubao wa kuandikia 
kupaka rangi ukuta, 
framu za madilisha, 
wavu wa mbu –
vipande vitano (5), 
frame moja (1) ya 
mlango, mlango 
shutter - moja (1), 
kazi ya kupaka 
rangi, na kitasa 
kimoja

5,194,000

Ujenzi wa 
zahanati ya 
Mwabuki

Kazi ya ujenzi, 
kuezeka, dari, 
bomba na kufunga 
umeme pamoja na 
mapambo

73,216,978

Bado msingi, 
ukuta,milango (aina 
101), kuweka dari, 
kupiga ripu na 
mfumo wa usafi na 
kufunga umeme
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2 Kishapu ukarabati wa 
Zahanati 
Ilebelebe 

Bado kupaka rangi 
ukuta na milango, 
vitasa milango na 
madirisha

4,754,000

Zahanati ya  
Bulima 

Kazi ya sakafu kwa 
uwiano wa 1:3:6 
bado, Plasta kwa 
uwiano wa 1:4:  
ufungaji wa shata za 
madirisha na vitasa 
aina ya  Ex UK Union 
mortise locks, 
kwenye milango 
bado.

13,042,000

Maabara –
Ukenyenge 
Shule ya 
Sekondari 
ukeneyenge

Ufungaji wa milango 
na ujenzi wa 
mashimo ya maji  
bado 

15,413,510

Ukarabati 
miundombinu 
Shule za 
Sekondari 
Lagana, 
Kiloleli, na
Mwamadulu 

Kuezeka, uwekaji 
wa umeme na 
umaliziaji wa kazi

31,628,160

Maabara katika 
Shule ya 
Sekondari 
Bulekela

Kufunga fremu na 
kupiga ripu kwa 
uwiano wa 1:4, zege 
ndani ya nyumba, 
kuezeka nyumba 
kwa bati la geji 28G 

19,603,840

Ukamilishaji 
wa Maabara, 
Nyumba Mbili  
za vyumba 
vitatu na 
darasa katika 
shule ya 
sekondari 
Ukenyenge

Kufunga fremu na 
shata za pande 4, 
kazi za ukuta na 
ujenzi wa mashimo 
ya maji taka bado.

19,342,910

Ukamilishaji 
wa Maabara, 
madarasa 
mawili  katika 

Vitasa aina 2237, 
30mm kipenyo 
rubber kwenye  
milango, madirisha, 

42,203,570
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Shule ya 
Sekondari 
Busily na 
maabara katika 
Shule ya 
Sekondari  
Malaga

upakaji rangi, na 
uezekaji.

Ukamilishaji 
madarasa 2, 
maabara katika 
Shule ya 
Sekondari  
Belle Nyumba 
ya vyumba 3 ya 
waalimu Ujenzi 
wa choo cha 
shimo Shule ya 
Sekondari 
Balele

Kazi za ujenzi zenye 
thamani ya 
Sh.35,127,900 
hazikukamilka.

35,127,900

Ujenzi wa 
madarasa 
katika Shule ya 
Sekondari 
Maganzo 

Kazi ya sakafu, 
kufunga vitasa aina 
ya Uk Union mortice 
locks, Kufunga shata 
za milango.

7,110,000

Ujenzi wa choo  
katika Shule ya 
Sekondari 
Mangu, Isoso, 
na umaliziaji 
wa choo 
sekondari ya 
Mwamadulu, 
Ujenzi wa 
maabara, jiko 
na stoo katika 
Shule ya 
Sekondari ya  
Kishapu 

Uchimbaji wa choo 
cha shimo, Kufukia 
udongo kwenye 
msingi, uezekaji wa 
paa kwa kutumia 
Gauge 28, 

24,833,400

Ujenzi wa 
maabara katika 
Shule ya 
Sekondari ya 
Kishapu, 
umaliziaji wa 
madarasa 3 na 
nyumba ya 

Uezekaji wa paa 
kwa kutumia Gauge 
28, kwa kutumia 
misumari 
iliyopitishwa, na 
kupiga lipu ukuta.

24,367,660
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waalimu ya 
vyumba 2 
katika Shule ya 
Sekondari Isoso 
Ukamilishaji 
wa nyumba ya 
wafanyakazi  
daraja II

Kutengeneza paa 
kwa kutumia mbao 
zilizowekewa dawa, 
kufunga milango 
kwa kutumia mbao 
ngumu

19,173,920

Umaliziaji wa
maabara katika 
shule ya 
sekondari ya  
Igaga

Kufunga shata za 
milango za pembe 
nne (2100 x 
1750)mm na kupiga 
ripu kwa koti mbili.

10, 435,800

Umaliziaji wa 
maabara katika 
Shule ya 
Sekondari 
Bunambiyu 

Ujenzi wa ukuta kwa 
kutumia matofari ya 
saruji.

27,852,354

3 Halmashauri 
ya Wilaya ya
Kwimba

Ujenzi wa 
mabweni 
katika Shule za 
Sekondari 
Ngulla, 
Mhande, 
Malya, 
Mwamala, 
Maligisu na 
Walla 

Ujenzi wa mabweni 
6 Mhande, Mwamala 
na Maligisu bado uko 
kwenye Boma,  
wakati shule ya 
Walla iko kwenye 
paa na Shule ya 
Sekondari iko Malya 
kwenye msingi

31,000,000

Ukarabati wa 
jengo la 
utawala Makao 
makuu

Ukarabati bado 
kuanza

79,983,000

Ujenzi wa 
madarasa 20 
katika shule 20 
ndani ya 
Wilaya.

Ujenzi wa madarasa 
14 bado haujaanza

65,000,000

4 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Moshi 

Ujenzi wa 
Sekondari ya  
Msasani

Ujenzi unaendelea 5,000,000

Ujenzi wa 
nyumba ya 
waalimu katika 

Ujenzi unaendelea 10,000,000
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Shule ya 
Sekondari
Ujenzi wa 
Shule ya 
Sekondari ya 
Anna Mkapa 

Ujenzi unaendelea 5,000,000

Ujenzi wa 
Shule ya 
Sekondari ya  
Reginald Mengi 

Ujenzi unaendelea 4,133,400

5 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Sikonge 

Ujenzi wa 
madarasa 
mawili katika 
Shule ya 
Sekondari Kipili

Paa, ufungaji wa top 
za milango, sakafu, 
kupiga ripu ndani 
pamoja na nje, 
upakaji rangi,  
pamoja na uwekaji 
wa Dari.

14,000,000

Ujenzi wa 
darasa katika 
shule ya 
sekondari  
Langwa 

Uezekaji, sakafu, 
upakaji rangi, top za 
milango, na 
kubadilisha mlango 
mmoja

7,000,000

Ujenzi wa 
madarasa 
katika Shule ya 
Sekondari 
Igigwa.

“Blundering”, 
sakafu, upakaji 
rangi, topu za 
milango, na upakaji 
wa rangi kwenye 
mbao.

14,000,000

Ujenzi wa 
darasa katika 
Shule ya 
Sekondari ya  
Mole.

Upigaji ripu, sakafu, 
“blundering”, topu
za milango 

8,000,000

Ujezi wa 
nyumba  10 za 
wakuu wa 
idara

Uwekaji dari, 
upakaji rangi, 
ufungaji flamu za 
milango, kupiga 
ripu,  fishabodi
pamoja na sakafu.

261,000,000

6 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Bukombe 

Ujenzi wa Wodi 
katika kituo 
cha Afya 
Masumbwe 

Uwekaji Dari, 
sakafu, kuweka 
marumaru kwenye 
baadhi ya vyumba, 
kuweka milango na 
madirisha, mfumo 
wa maji na umeme.

11,177,762
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7 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Ilala 

Uchimbaji wa 
Kisima kifupi 
katika kituo
cha polisi cha 
kati

 Kazi haijaanza 7,595,766

Ujenzi wa 
madarasa na 
zahanati 
Ulongoni

Asilimia 20 ya kazi 
haijakamilika

15,600,285

Ujenzi wa Ofisi 
ya Mtendaji 
Kata Gerezani

Kazi haijaanza 5,395,412

8 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kasulu 

Ukamilishaji 
wa nyumba ya 
waalimu na 
jiko katika 
Shule ya 
Sekondari 
Munanila

Kazi imekamilika 
kwa 39% kulingana 
na taarifa  ya 
Mhandisi
Kazi ya ujenzi 
imechelewa kwa 
miezi mitano

53,133,023

9 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Ulanga 

Ukamilishaji 
wa madarasa 2 
na jengo la 
Utawala katika 
Shule ya 
Sekondari ya 
Usangule 

Bado kupigwa ripu 
ukuta, kupakwa 
rangi, sakafu bado 
kukamilika, Milango 
na madirisha bado 
kuwekwa

11,000,000

Ujenzi wa ofisi 
ya kijiji Igawa

Kazi bado haijaanza 4,000,000

10 Halmashauri 
ya Manispaa
ya Iringa 

Ujenzi wa 
nyumba ya 
wafanyakazi 
katika zahanati 
Njiapanda 

Kazi bado kukamilka 13,000,000

Ujenzi wa 
nyumba ya 
matron katika 
shule ya 
sekondari ya 
Tagamenda 

Kazi haijakamilika 6,039,500

Ukamilishaji 
wa nyumba
14 za waalimu

Ujenzi wa nyumba 
za waalimu katika 
Shule ya Msingi ya 
Kigamboni 

58,872,000

11 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Musoma 

Ukarabati wa 
nyumba ya 
mganga katika 

Upakaji rangi ndani 
na nje bado, fremu 
za milango na shata 

3,612,000
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zahanati ya  
Bweri 

za madirisha bado 
kukamilika, wavu wa 
mbu bado kuwekwa

12 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Morogoro 

Ujenzi wa 
madarasa 2 
katika Shule ya 
Sekondari ya 
Kola hill 

Dari bado 
kutengezwa na wavu 
wa mbu kwa 
madirisha 12 bado 
kuwekwa

33,834,873

Ujenzi wa 
jengo la 
Utawala katika 
Shule ya 
Sekondari 
Kingolwira

Kazi ya kuweka dari, 
kupiga ripu, uwekaji 
wa madirisha na 
milango katika 
darasa  bado
kufanyika.

Kazi ya kuweka dari, 
kupiga ripu, uwekaji
wa madirsha na 
milango  bado katika 
jengo la utawala.
Hata hivyo 
nimegundua 
kwamba hakuna 
fedha katika akaunti 
ya benki.

21,272,435.45

Ujenzi wa 
jengo la 
Utawala katika 
Shule ya 
Sekondari 
Mwembesongo

Madarasa: renta, 
kazi ya ripoti, 
kupaka rangi, dari, 
kazi ya sakafu, 
milango na
madirisha bado. 

Jengo la utawala:  
ripu, upakaji rangi 
milango na 
madrisha.

20,990,000

Ujenzi wa 
madarasa 
katika Shule ya 
Sekondari Mji
Mpya 

Madirisha 15 wavu 
wa mbu, milango 3 
bado kuwekwa and 
ripu na upakaji wa 
rangi bado.

24,412,274

13 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Singida 

Ujenzi wa 
nyumba ya 
waalimu katika 

Upakaji wa rangi 
nje, uwekaji wa 
shata za milango 

19,600,000
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Shule ya 
Sekondari 
Mwalala 

pamoja na ujenzi wa 
karo la maji taka.

Ujenzi wa 
zahanati katika 
kijiji cha Wibia 

Upigaji wa ripu kwa 
jengo zima bado 
halijakamilika, 
kuweka dari
zahanati yote,  
uwekaji wa framu za 
madirisha na shata 
za madirisha na 
milango,

1,300,000

14 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Kibondo 

Ukarabati wa 
nyumba za 
watumishi 
katika kituo 
cha afya 
Mabamba 

Mkandarasi 
ameachishwa kazi

50,433,545

Ukarabati wa 
nyumba ya 
Zahanati 
Kasongati

Ukarabati 
haujakamilika na 
mkandarasi ameacha 
kazi tangu Februari 
2010

14,000,000

Ukarabati 
katika zahanati 
ya Kakonko 

Ukarabati 
haujakamilika na 
mkandarasi ameacha 
kazi

51,222,095

15 Halmashauri 
ya Manispaa 
ya Songea 

Ujenzi wa 
maabara katika 
Shule ya 
Sekondari 
Mashujaa 

Ujenzi wa maabara 
umebadilishwa 
kwenda ujenzi wa 
madarasa hata hivyo 
madarasa 
hayajakamilka kwa 
kuwa milango na 
madirisha bado 
kuwekwa

7,200,000

Ujenzi wa 
nyumba mbili 
katika Shule ya 
Sekondari 
Kalembo 

Ujenzi bado 
haujakamilika 

12, 000,000

16 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Maswa 

Ukamilishaji 
wa madarasa 3 
na ofisi katika 
shule ya 

Milango haijawekwa, 
na rangi bado 
kupakwa.

7,586,962
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sekondari ya 
Badi 
Ukamilishaji 
wa nyumba za 
waalimu katika 
shule ya 
sekondari 
Budekwa

Shata za vioo 
hazijafungwa 
kwenye Madirisha, 
rangi bado kupakwa, 
wavu wa mbu bado 
kuwekwa.

17,500,000

Ukamilishaji 
wa nyumba za 
walimu (two in 
one) katika 
Shule ya 
Sekondari   
Mwagala 

Madirisha kumi na 
sita bado kuwekwa, 
topu za milango 
ishirini bado 
hazijawekwa.

13,000,000

Ukamilishaji 
wa nyumba za 
waalimu katika 
Sekondari ya  
Jigalo 

Madirisha manne (4) 
bado kuwekwa na 
sakafu bado 
kukamilika.

10,000,000

Ukamilishaji 
wa madarasa 
mawili katika 
Shule ya 
Sekondari ya  
Gumali 

Milango bado 
kuwekwa na rangi 
bado kupakwa

10,000,000

Ukamilishaji 
wa nyumba za 
waalimu katika 
Shule ya Msingi 
Mwabomba 

Topu za milango 
bado kuwekwa, na 
rangi bado kupakwa, 
dari bado kuwekwa 
na wavu wa mbu 
bado kuwekwa 
kwenye madirisha

16,401,000

Ujenzi wa 
maabara katika 
shule ya 
Sekondari 
Seng’wa 

Sakafu bado 
kuwekwa, Ripu nje 
na ndani bado 
kuwekwa, madirisha 
na milango bado 
kuwekwa, dari bado 
kuwekwa na shimo 
la maji machafu 
bado kujengwa

25,000,000

17 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Bunda 

Ujenzi wa 
madarasa 
mawili katika 
Shule ya 

Ripu na sakafu bado 
kuwekwa, rangi 
bado kupakwa, dari, 
Shata za milango na 

8,000,000
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Sekondari ya 
Bulamba 

madirisha bado 
kuwekwa.

Ujenzi wa 
madarasa 
katika Shule ya 
Sekondari ya  
Nansimo 

Ripu na sakafu bado 
kuwekwa, rangi 
bado kupakwa, dari, 
Shata za milango na 
madirisha bado 
kuwekwa.

8,000,000

Ujenzi wa 
madarasa 
wawili katka 
Shule ya 
Sekondari 
Makongoro 

Ripu na sakafu bado 
kuwekwa, rangi 
bado kupakwa, dari, 
Shata za milango na 
madirisha bado 
kuwekwa.

8,000,000

Ujenzi wa ofisi 
mbili katika 
kata ya  
Neruma na 
Sazira 

Ripu na sakafu bado 
kuwekwa, rangi 
bado kupakwa, dari, 
Shata za milango na 
madirisha bado 
kuwekwa.

40,000,000

18 Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Rombo 

Ujenzi wa 
Kituo cha Afya  
cha Karume 

Ujenzi ulioanza 
tangu mwaka wa 
fedha  2005/2006 
bado kukamilka

38,513,254.50

Jumla 1,532,483,668
     

                                                               


